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Bana matumizi
Udom yaokoa
milioni 400/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHUO Kikuu cha Dodoma
(UDOM), kimepunguza idara
zake kutoka 62 hadi 30 na
kuokoa Sh. milioni 400 ambazo
zilikuwa zikitumika kwa mwaka
kulipa kodi ya pango kwenye
nyumba za wafanyakazi na
watalaamu kutoka nje ya nchi.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Makamu Mkuu
wa UDOM, Prof. Faustine Bee,
alisema wamefanikiwa kupun-
guza gharama kwa kuwajengea
nyumba watalaamu waliokuwa
wakiishi nje ya chuo hicho
awali.

“Gharama hizi ni kubwa sana
kwa chuo, ndiyo maana tulia-
mua kukaa na kupunguza vitu
hivi pia tunatarajia kujenga
majengo mawili ya ghorofa
yenye uwezo wa kuchukua
familia 30 na kujenga nyumba
tatu za viongozi, hivyo familia
33 zitapata mahali pa kuishi na
ujenzi huu tutatumia fedha za
ndani,” alisema Prof. Bee.

Kuhusu kufutwa kwa
machapisho, alisema UDOM
kimeyafuta majarida hayo
kufuatia uamuzi wa seneti ya
chuo kutokana na kuonekana
hayana ubora.

“Waliopanda madaraja kupitia

majarida hayo hawataathirika
na chochote,” alisema Profesa
Bee.

Pia, aliwataka wafanyakazi
wake watafute ufadhili wa
masomo ili kujiendeleza na
kupunguza mzigo kwa chuo.

“Awali wakati chuo kichanga
Kilikuwa kikisomesha wafan-
yakazi wake kupitia mapato ya
ndani, lakini hivi sasa hatufanyi
hivyo,” alisema Prof. Bee.

Alisema kinachotakiwa
hivi sasa wafanye jitihada za
kutafuta wafadhili hao ili ku-
jiendeleza wao mwenyewe.

Kuhusu kupatiwa cheti cha
ithibati kutoka TCU kwa kipindi
cha miaka mitano na kujifanyia
tathmini ili kupatiwa cheti
kingine cha ithibati baada ya
miaka mitano mingine, alisema
wamefanya pia ukaguzi wa
taaluma za wafanyakazi wake
ili kuwa na watu wanaostahili
na kufanya kazi katika idara
kulingana na taaluma zao.

Katika hatua nyingine, Prof.
Bee alisema suala la unyan-
yasaji wa Kijinsia, chuo kimeun-
da Tume ya kudhibiti mienendo
hiyo inayosikika katika chuo
hicho na vyuo vingine.

“Wafanyakazi wamekuwa
wakiomba rushwa ya ngono
au fedha kwa wanafunzi suala
hili halikubaliki hata kidogo,”
alisema Prof. Bee.

Aliomba ushirikiano kwa
wanafunzi ili kuwabaini wa-
fanyakazi wenye tabia hiyo
isiyofaa.

JPM aweka msimamo bei ya mahindi

Na Mary Geofrey

HUKU kukiwa na kilio cha ku-
paa kwa bei ya mahindi na unga
utokanao na nafaka hiyo nchini,
Rais John Magufuli amesema
hataingilia suala la kupanda
kwa bidhaa hizo.

Juzi, serikali kupitia Wizara ya
Kilimo, ilieleza kuwa bei ya ma-
hindi imepaa hadi Sh. 107,000
kwa gunia, kulinganishwa na
Sh. 65,000 katika kipindi kama
hicho mwaka jana.

Akiwa safarini jana kuelekea
Dodoma kwa aqjili ya ziara ya
kikazi, Rais Magufuli alitoa msi-
mamo huo aliposimama eneo la
Dumila mkoani Morogoro.

Alisema malalamiko ya watu
kuhusu bei ya mahindi ndiyo
furaha ya wakulima ambao
wamelima mazao hayo kwa
shida.

Alisema serikali yake haita-
panga bei elekezi katika zao hilo
pamoja na uwapo wa malala-
miko kuwa bei ya zao hilo ime-

panda na kusababisha unga
kuuzwa kwa bei ghali.

Alisema watu wanapaswa ku-
fahamu kuwa muda wa kuwa-
pangia bei za mazao wakulima
umeshakwisha kwa kuwa katika
kipindi chake hatapanga bei ya
mazao kwa wakulima.

“Kwa hiyo, hili nataka ni-
waeleze ndugu zangu, wakati
wa kuwapangia bei wakulima
na mazao yao umeshakwisha,
katika kipindi changu, sitapan-
ga bei ya mkulima na mimi ni

mtoto wa mkulima, ninafahamu
maana ya kulima.

“Sasa, wale wanaotaka bei nzuri
ya mahindi, mpunga au tikikiti
maji, huu ndo wakati wa kuten-
geneza bei nzuri, mvua inanyesha,
ndiyo niwambie ndugu zangu wa
Morogoro, mkoa huu ni mion-
goni mwa mikoa muhimu katika
uzalishaji wa chakula, limeni.

“Narudia tena, ukiona mahindi
yapo bei ya juu, nenda kalime

INAENDELEA UK. 8

Rais mstaafu, Ali Hassan Mwinyi, akijiandaa kutia saini maazimio ya watoto wanayotaka yatekelezwe katika maadhimisho ya
1 30 tangu kupitishwa azimio la kimataifa la haki ya mtoto yaliyoandaliwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto
¢ (UNICEF), kwa kushirikiana na serikali, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yashtushwa kasi ndoa kuvunjika

Na Romana Mallya

SERIKALI imeshtushwa na
ongezeko la kuvunjika ndoa kwa
muda mfupi baada ya kufungwa
na kuwaomba viongozi wa dini
kuingilia kati suala la malezi na
maadili ya familia.

Naibu Waziri wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Faustine
Ndungulile, alisema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati serikali
kwa kushirikiana na Shirika la
Umoja wa Mataifa la kuhudumia
watoto (Unicef) kwenye maa-
dhimisho ya miaka 30 ya Azimio
la Kimataifa la Haki za Watoto.

Tanzania ilitia saini mkataba
huo Juni 1, 1990 na kuuridhia
Juni 10, 1991 na maadhimisho
hayo ni kuikumbusha dunia
kuwa, watoto wana haki ambazo
hazistahili kupuuzwa.

Akieleza tatizo la kuvun-
jika kwa ndoa, Dk. Ndungulile
alisema masuala ya malezi na

maadili kwa watoto kwa sasa ni
changamoto na yamesababisha
ongezeko la ndoa kuvunjika na
ukatili wa watoto.

“Ndoa kuvunjika ndani ya
mwaka mmoja baada ya ku-
fungwa zimeongezeka zaidi,
niwaombe viongozi wa dini
masuala ya makuzi na malezi na
msingi ya familia muyasemee,”
alisema.

Alisema viongozi wa dini wa-
nafungisha ndoa, lakini ndani ya
siku tatu, sita au mwaka zinavun-
jika.

TALAKA 1 KILA BAADA

YA SIKU 2

Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Augustine Mahiga, katika
wasilisho lake bungeni Aprili 17,
mwaka huu, kuhusu makadirio
ya mapato na matumizi ya wiz-
ara hiyo kwa mwaka huu wa
fedha, alibainisha kutolewa kwa
talaka moja nchini kila baada ya
siku mbili.

Balozi Mahiga alibainisha
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Ud-
hamini (Rita) ulifanikiwa kusajili
ndoa 26,953 na talaka 122 katika
kipindi cha miezi tisa ya mwaka
wa fedha uliopita (yaani kuan-
zia Julai 2018 hadi Machi mwaka
huu).

Kwa takwimu hizo za wizara,
ina maana kwamba, kila mwezi
kuna talaka 14 zinazosajiliwa
nchini, sawa na talaka moja kila
baada ya siku mbili.

Akitaja changamoto ya ndoa
kuvunjika, Dk. Ndungulile, alise-
ma watoto wa sasa wanalelewa
na mzazi mmoja hivyo kuleta
tatizo kwenye malezi yao.

Imeelezwa kuwapo kwa idadi
kubwa ya watoto duniani wana-
okabiliwa na changamoto mbal-
imbali zikiwamo ukiukwaji wa
haki za mtoto na ukatili wa aina
mbalimbali kama vipigo, kubak-
wa, mimba na ndoa za utotoni,
ukeketaji, ulawiti, vitisho, umasi-
kini unaowanyima mahitaji ya

msingi, utumikishwaji, kuhu-
sishwa na vita vinavyosababisha
ulemavu na hata kupoteza mai-
sha. “Lengo la kuadhimisha siku
hiyo ni kuelimishana na kuikum-
busha jamii hasa wazazi na wale-
zi wajibu wao katika kuhakikisha
watoto wanapata haki zao za
msingi,” alisema Dk. Ndungulile.

Vile vile, katika kuimarisha
usimamizi na utoaji wa haki na
ulinzi wa mtoto, serikali imezin-
dua mpango kazi wa taifa wa mi-
aka mitano (2017/18-2021/2022)
wa kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto.

Kupitia mpango huo kamati za
ulinzi wa wanawake na watoto
ambao ndiyo wasimamizi wakuu
wa usalama wa wanawake na
watoto zimeanzishwa katika
ngazi mbalimbali na jukumu
lake ni kuratibu vitendo vya uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto
kuanzia ngazi ya taifa, mikoa
hadi mamlaka za Serikali za Mi-
taa.



Alhamisi Novemba 21,2019

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Mahakama
yatoa onyo
kali wabunge
Chadema

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
onyo kali na kuwaachia huru wabunge
wanne wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), akiwamo
Mbunge wa Iringa mjini, Peter Msigwa
na wenzake watatu wanaokabiliwa
na kesi ya uchochezi baada ya kulala
mahabusu kwa kukiuka masharti ya
dhamana.

Kadhalika mahakama hiyo iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba, imempa muda Msigwa wa
kupeleka mahakamani taarifa kama
mdhamini wake mmoja kati ya wawili
aliyedaiwa kukihama Chadema kama
bado ana mdhamini au la.

Mbali na Msigwa wengine ni,
Heche, wa Kawe Halima Mdee na
Bunda, Ester Bulaya wote kwa pamoja
walifikishwa mahakamani hapo jana
wakiwa chini ya ulinzi mkali wa Jeshi
la Magereza wakitokea mahabusu ya
va kukiuka masharti ya dhamana kwa
kushindwa kufika mahakamani.

Akisoma uamuzi huo, hakimu alise-
ma pamoja na washtakiwa kutoa hoja
za kushindwa kufika mahakamani,
lakini hazikuwa na msingi.

“Mahakama hii inaona kuwafutia
dhamana itakuwa adhabu kubwa, in-
atoa onyo kali tabia yenu washtakiwa
isijirudie kesi inapopangwa lazima
mfike kwa wakati msipoteze muda wa
mahakama,” alisema hakimu.

Alisema siku ya kesi watuhumiwa
wanne na wadhamini wao waliwahi
kwa wakati mahakamani na kuhoji
kwa sababu gani wao wanne na
wadhamini wao walishindwa kufika
kusikiliza kesi yao na kwamba ina
maana walikusudia jambo hilo.

“Nachukulia wamefanya makusudi
kwa nini washtakiwa wote wanne
washindwe kuwahi na wadhamini
wao, kitendo chao cha kujisalimisha
Polisi Oysterbay kimetokana na kuo-
gopa, kuhusu Msigwa mdhamini wako
kuhama chama hakikisha unaleta
taarifa kama amejitoa au la, na wewe
Heche walete wadhamini wako kabla
yva Novemba 29, mwaka huu,” alisema
Hakimu Simba wakati akisoma uamuzi
huo. Kesi hiyo imepangwa kuende-
lea kusikilizwa ushahidi wa utetezi
Novemba 26, mwaka huu na dhamana
zenu washtakiwa zinaendelea.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na
Wakurugenzi wa Mashtaka Wasaidizi,
Faraja Nchimbi, Joseph Pande, Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon, Mawakili wa Serikali, Jagline
Nyantori na Salim Msemo.

Mapema ljumaa ya wiki iliyopita
mahakama hiyo ilitoa hati ya ku-
wakamata washtakiwa wanne hao
kwa kukiuka masharti ya dhamana
pamoja na wadhamini wao kwenda
kujieleza kwanini hawakutimiza
wajibu wao kuwapeleka washtakiwa
mahakamani.

Washtakiwa hao walikiuka masharti
hayo kwa kushindwa kufika ma-
hakamani hapo bila kutoa taarifa.

Muuguzi wa
Hospitali ya
Halmashauri ya
Mji wa Kahama,
Nyanjura Mjuberi
akimhudumia
Deus Charles (37)
aliyelazwa hos-
pitalini hapo juzi,
baada ya kuvami-
wa na kupigwa
na watu watatu
katika Kata ya
Busoka wilayani
humo, mkoani
Shinyanga No-
vemba 13 mwaka
huu, na kumvunja
mguu na mkono,
kwa kilichodaiwa
kuwashinda katika
michezo ya kuba-
hatisha. PICHA:
SHABAN NJIA

Ashambuliwa na fisi usiku akiwa amelala

Na Shaban Njia, KAHAMA

Halmashauri ya Msalala mkoani
Shinyanga, Buluba Jilasa (70), ame-
vamiwa na kushambuliwa 'na' fisi' ki
sha kungatwa sehemu mbalimbali
za mwili wake.

Uvamizi huo pia umesababisha
kukatwa kwa kiganja cha mkono wa
kushoto kilichokuwa kimeshambu-
liwa vibaya.

Akieleza kwa uchungu akiwa ana-
patiwa matibabu katika Hospitali ya
Wilaya ya Kahama, Jilasa alisema
tukio hilo lilitokea majira ya saa
nane usiku wa kuamkia jana akiwa
amelala.

Jilasa alisema alishituka mlango
ukivunjwa na kukutana uso kwa uso
na mnyama huyo.

Alisema alianza kupambana na fisi
huyo ili asimdhulu lakini baadaye fisi
alibugia kiganja cha mkono wa kush-
oto na kumjeruhi sehemu ya mguu
wa kulia na kusababisha kiganja ku-
katwa.

Baada ya purukushani hizo, alise-
ma fisi alianza kushambulia kuku na
ndipo alipotoka na kwenda kumgon-
gea mjukuu wake aliyemtaja kwa jina
la Charles Bushemeli na kumpeleka
katika Kituo cha Afya cha Ngaya kwa
ajili ya matibabu.

Alisema kutokana na kuwa na ma-
jeraha makubwa mwilini, walimpatia
huduma ya awali na kumruhusu
kwenda katika Hospitali ya Wilaya ya
Kahama kwa ajili ya matibabu zaidi.
Zephrine Samuel, alisema tukio la fisi
kuvamia kwenye mkazi ya wananchi
si la kwanza kwa kuwa wamekuwa
wakivamia nyakati za usiku na kush-
ambulia mifugo kama vile ngombe,
mbuzi na punda.
zungukwa na milima yenye mapango
ambayo ndiko fisi hao wanakojifichia
na kuwataka wananchi kuchukua
tahadhari na kutoa taarifa kwa ma-
liasili pindi watakapowaona fisi hao.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Wilaya ya Kahama, Dk. George

Masasi, alithibitisha kupokewa kwa maje-
ruhi huyo na kusema alimpokea majira ya
saa moja asubuhi jana akiwa na majeraha
sehemu mbalimbali za mwili wake.

Dk. Masasi alisema baada ya kumpokea,

walimchoma sindano ya kuzuia kichaa
kinachotakana na kungatwa na fisi na
kuongeza kuwa kutokana na mkono wa
kushoto kushambuliwa vibaya, wamelazi-
mika kumkata kiganja.

BANI INVESTMENT LIMITED
DEBT COLLECTORS/ AUCTIONEERS

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA KWA
WADAIWA WA NBC BANK MAKAO MAKUU DAR ES SALAAM

Kwa idhini tuliyopewa na BENKI YA NBC MAKAO MAKUU tunatoa notisi ya siku 14 na
tangazo la mnada wa hadhara wa mali zilizoorodheshwa hapo chini ambazo ziliwekwa kama dhamana ya
mkopo. Hivyo basi utakapopita muda wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili, Dhamana husika
zitauzwa kwa njia ya mnada.Mnada utafanyika mahali zilipo mali hizi, siku na saa kama ilivyoonyeshwa
katika jedwali lifuatalo:-

JINA LA MMILIKI MALI ZILIZOWEKWA MAHALI TAREHE MUDA

AKAUNTI DHAMANA

Zamaka Gen Ernest Iganyega Nyumba yenye CT No.|1249, L.O. llala Municipality | 4.12.2019 4:00 asubuhi

Supplies No.354298, Plot no.66 Block "25"

Joseph Kilimbe | Joseph Issaya Nyumba yenye CT No.15995-DLR, L.O. Chang'ombe- 4.12.2019 4:00 asubuhi
Kilimbe No.96253/10416, Plot No. 10, Block 'M' Dodoma

Isack E. Goodlike Isaack Nyumba yenye CT No.9538-MBYLR Mfaranyaki - 4.12.2019 4:00 asubuhi

Mwalongo Mwalongo L.O.No. 143000 Plot No 109 Block 'Y Songea

Brown J. Brown John Nyumba yenye CT No.9694-MBYLR L.O. | Mfaranyaki- 4.12.2019 6:00 mchana

Simsokwe Simsokwe No.176177, Plot No.185 Block "X" Songea

Victor L Mgani | Victor Ludandila Nyumba yenye CT No.10295-MBYLR, Njombe urban 7.12.2019 4:00 asubuhi
Mgani L.O. No.149010,Plot No.61 Block "L" area

Twahiru H Shauri Athumani Nyumba yenye C.T.No.23363-LR MOSHI, | Lukozi area 7.12.2019 4:00 asubuhi

Semtindi Semtindi L.O. No. 171445, Plot .No. |16 Moshi

Zedeck Joseph | Zedeki Joseph Nyumba yenye CT No.10179-MBYLR, Makambako 10.12.2019 | 3:30 asubuhi
Mgaya L.O. No.185601, Plot No.134, Block 'F' urban

Justin S Kapanga | Justine Kapanga Nyumba yenye CT No 11979 MBYLR Plot | Makambako area | 10.12.2019 | 6:00 mchana

No 135 Block F

Oscar L Oscar Lwemeko Nyumba yenye CT No.9658-MBYLR, L.O | Makambako 10.12.2019 | 8:00 mchana

Mwinuka Mwinuka No. 185530, Plot No.39, Block 'K" urban area

Dgs Agency Ltd | Christopher Adam Nyumba yenye CT No.5737-MBYLR, L.O. | Forest area 14.12.2019 | 4:00 asubuhi
Ritte No. 155252, Plot No.486b Block "M" ,Mbeya

municipality
Aloyce W Aloyce Lupondo Nyumba yenye CT No 8107MBYLR Plot Kalumbulu area, 17.12.2019 | 4:00 asubuhi
Lupondo No 252 Block EE land office No 174015 Kyela

MASHARTI YA MNADA

|. Mali zitauzwa “kama zilivyo” as is where is basis”

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada na kiasi kilichobaki kilipwe ndani
ya siku 14.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa hapo juu hatarudishiwa
fedha alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki ni juu ya mnunuzi

5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wowote isipokuwa usiku.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Ofisi ya:

Kwa maelezo zaidi wasiliana Na ofisi ya BANI INVESTMENT LTD
Nkurmah Street, Lida Building, Ghorofa ya 3, Chumba No. 0313 S.L.P 71340
Dar es Salaam au kwa simu na. 0713 224578, 0713, 295747, 0653 640999.
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Wakili akwamisha kesi vigogo Simba

KESI inayomkabili Rais wa zamani wa
Klabu ya Simba, Evans Aveva na wenzake
akiwamo Makamu wake, Godfrey Nyange,
maarufu kama Kaburu, imeshindwa kuanza
kusikiliza ushahidi wa utetezi kwa madai
kuwa Wakili wa Serikali anayeendesha kesi
hiyo amepata udhuru wa kikazi.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Thomas Simba.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, alidai kuwa kesi hiyo ilipangwa
kusikilizwa ushahidi wa utetezi lakini aka-
dai kuwa wakili anayeendesha kesi hiyo
amepata udhuru, hivyo aliomba tarehe ny-
ingine ya kusikilizwa.

Kutokana na maombi hayo, Hakimu Sim-
ba alisema kesi hiyo itasikilizwa ushahidi wa
utetezi Desemba 5, mwaka huu.

Mapema, mahakama hiyo iliwaona
washtakiwa hao hawana kesi ya kujibu dhi-
di ya makosa ya kutakatisha fedha.

Aidha, washitakiwa hao waliachiwa kwa
dhamani baada ya kufutiwa mashtaka
mawili ya kutakatisha fedha Dola za Mare-
kani 300,000 kutokana na upande wa Jam-
huri kushindwa kuthibitisha.

Katika kesi ya msingi, shtaka la kwan-
za, Avevana Kaburuwanadaiwa kulanjama
ya kutenda kosa la matumizi mabaya ya ma-
daraka.

Katika shtaka la pili, wanadaiwa kutumia
vibaya madaraka yao kwa kuandaa fomu ya
kuhamisha Dola za Kimarekani 300,000 ku-

toka kwenye akaunti ya Simba iliyoko benki
ya CRDB Azikiwe kwenda kwenye akaunti
binafsi ya Aveva iliyoko benki ya Barclays.

Katika shtaka la tatu, Aveva na Kaburu
wanadaiwa kwa pamoja kughushi nyaraka
iliyokuwa ikionyesha Simba inalipa mkopo
wa Dola 300,000 kwa Aveva kitu ambacho
si kweli.

Aidha, Katika shtaka la nne, Aveva ana-
daiwa katika benki ya CRDB kutoa nyaraka
ya uongo ikionesha Simba wanalipa mkopo
wa kiasi hicho cha fedha.

Aveva anadaiwa kuwa katika Benki ya Ba-
clays Mikocheni alijipatia Dola 187,817 waka-
ti akijua zimetokana na kughushi.

Katika shtaka la sita, Kaburu anadaiwa
kumsaidia Aveva kujipatia Dola 1873817
kutoka kwenye akaunti ya Simba wakiwa
wanajua fedha hizo zimetokana na zao la
kughushi.

Aveva, Kaburu na Zacharia Hans Poppe
wanadaiwa kughushi hati ya malipo ya kibi-
ashara wakionesha kwamba nyasi bandia
zilizonunuliwa na Simba zina thamani ya
Dola 40,577 huku wakijua kwamba si kweli

Katika shtaka la nane, Aveva anadaiwa
kuwasilisha hati ya malipo ya kibiashara ya
uongo kwa Levison Kasulwa kwa madhu-
muni ya kuonesha kwamba Simba wamen-
unua nyasi bandia zenye thamani ya Dola
40,577

Shtaka la tisa, Aveva, Kaburu na Hans-
pope wanadaiwa kuwasilisha nyaraka za
uongo kuonesha kuwa Simba imenunua
nyasi bandia zenye thamani ya Dola 40,577.
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Vijana wakiishusha mihogo kwenye gari ili wajipatie ujira wa siku katika soko la

Buguruni, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Waziri asikitishwa Kkasi
makusanyo kodi ya ardhi

Na Munir Shemweta, GAIRO

KASI ndogo ya ukusanyaji mapato ya
kodi ya pango la ardhi katika wilaya ya
Gairo mkoani Morogoro, imemsononesha
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula na
kuagiza halmashauri hiyo kuongeza kasi ili
kufikia lengo.

Akiwa katika ziara yake ya siku moja
wilayani hapa juzi, Dk. Mabula alielezwa na
Ofisa Ardhi wa Halmashauri hiyo, Nicolaus
Matsuva, kuwa halmashauri hiyo katika
kipindi cha mwaka 2018/19 ilikusanya Sh.
milioni 12.3 na mwaka huu kufikia Novem-
ba, imekusanya Sh. milioni 10 wakati lengo
ni Sh. Milioni 55.

Kutokana na taarifa hiyo, Mabula alise-
ma kiwango hicho ni kidogo na hakijafikia
hata nusu ya makadirio, hivyo kuitaka
halmashauri hiyo kupitia idara ya ardhi,
kuongeza kasi ya makusanyo ya maduhuli.

“Msipokusanya kodi ya ardhi mjue
mnamkwamisha Rais kutekeza miradi mi-
kubwa kama vile mradi wa kufufua umeme
wa Mwalimu Nyerere maarufu kama Stie-
glers Gorge, hivyo ni lazima tuongeze kasi
ya makusanyao,” alisema.

Dk. Mabula pia aliitaka halmashauri
kuhakikisha kufikia Desemba, mwaka huu,
inarejesha Sh. milioni 31 ilizopatiwa kama
mkopo kwa ajili ya upimaji viwanja.

Hatua hiyo ilitokana na Mabula kuhoji
kuhusiana na marejesho ya fedha za mkopo
huo na kuelezwa na ofisa ardhi kuwa hal-

mashauri hajarejesha kiasi chochote cha
fedha za mkopo iliopatiwa kwa ajili ya
upimaji viwanja na kuomba kuongezewa
muda hadi Machi, mwakani.

“Toka Juni hadi leo (juzi) hamjarejesha
wakati ulitakiwa kurejeshwa ndani ya miezi
mitatu. Mkopo huu unazunguka kwa nini
hamjarejesha hadi leo? Kazi mliyopewa
hamjamaliza, naagiza hadi Desemba fedha
hiyo iwe imerejeshwa,” alisema Dk. Ma-
bula.

Pia alishangazwa na idara ya ardhi katika
halmashauri ya Gairo kuingiza viwanja 155
kati ya 1,198 kwenye mfumo wa makusanyo
ya kodi ya ardhi kwa njia ya kielektroniki
jambo alilolieleza linaikosesha serikali ma-
pato yatokanayo na kodi ya pango la ardhi
sambamba na kushindwa kutoa ilani kwa
wadaiwa sugu wa kodi ya ardhi ingawa il-
ani hizo ziliandaliwa tangu mwezi Machi
2019.

Mkuu wa Wilaya ya Gairo, Sirieli Mchem-
be, alisema wilaya yake inakabiliwa na
changamoto ya ujenzi holela na kubaini-
sha kuwa hata urasimishaji katika wilaya
hiyo ni tatizo ikiwamo sebule za baadhi ya
nyumba kuelekezwa kwenye vyoo vya ny-
umba nyingine.

Hata hivyo, alimwahidi Naibu Waziri
kuwa ofisi yake itayafanyia kazi maagizo
yote aliyoyatoa ikiwamo uandaaji wa
mpango kabambe katika wilaya hiyo ku-
pangika kimji sambamba na kuwa na mji
wa serikali utakaojumuisha taasisi zote za
serikali zilizoko katika wilaya hiyo.
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KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Maliasili na Utalii, Profesa Adolf
Mkenda, amesema juhudi za seri-
kali za kukuza utalii nchini zime-
zaa matunda kutokana na ongeze-
ko la watalii wanaoingia nchini
kupanda hadi kufikia milioni 1.5
kwa mwaka. Prof. Mkenda ali-
yasema hayo jana alipozungumza
na waandishi wa habari, ofisini

Alisema, idadi hiyo ya watalii
haijawahi kufikiwa nchini. “Mwa-
ka 2018 idadi ya watalii waliokuwa
wakitembelea Tanzania ilikua kwa
wastani wa asilimia 13 kwa mwaka
ikiwa ni mara mbili ya wastani
wa ukuaji wa idadi ya watalii wa-
naotembelea nchi za kigeni du-
niani. Katibu Mkuu huyo alisema
takwimu zinaonyesha kwamba
mwaka 2018 idadi ya watalii du-
niani iliongezeka kwa wastani wa
asilimia sita pekee ikilinganishwa
na asilimia 13 kwa Tanzania.

Alipotakiwa  kueleza kama
ongezeko hilo la watalii lina
mchango kiasi gani katika nchi
alisema utalii unachangia jumla
dola za Kimarekani bilioni 2.4
sawa na robo ya fedha zote za ki-
geni zinazopatikana nchini.

Prof. Mkenda alisema, “Tak-
wimu  zinaonyesha  kwamba

Tanzania inaongoza kwa kupata
fedha nyingi za kigeni katika utalii.
Pamoja na kwamba Kenya ilipata
watalii zaidi milioni mbili mwaka
2018, idadi hii iliingizia Kenya Dola
za Kimarekani bilioni 1.6 tu.”

Hata hivyo, alisema, Tanzania
imeendelea kufanya vizuri Af-
rika ambapo takwimu zinaonye-
sha kwamba hadi sasa inashika
nafasi ya nne barani Afrika kwa
kuingiza fedha za kigeni nyingi
kutokana na utalii. Katibu Mkuu
huyo alifafanua kuwa mafanikio
hayo yametokana na juhudi kub-
wa za serikali za kutangaza utalii
na kuimarisha miundombinu ka-
tika maeneo ya utalii. Kwa upande
mwingine alisema kuwa sekta bi-
nafsi pia imechangia kutokana na
uzalendo wao wa kushirikiana na
serikali kuutangaza utalii kwa ku-
wekeza katika hoteli na vyombo
vya usafiri.

Hata hivyo, Prof. Mkenda alise-
ma, pamoja na mafanikio mazuri
yaliyopatikana, serikali inaweza
kufanya vizuri zaidi. “Tlani ya CCM
inataka idadi ya watalii wanaokuja
Tanzania kwa mwaka ifikie mil-
ioni mbili ifikapo mwaka 2020.
Kwa mwenendo uliopo, lengo la
Ilani ya Chama Cha Mapinduzi
litafikiwa,” alisema na kuongeza,
“Hata hivyo, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk. John
Magufuli aliagiza juhudi zifanywe

ii mil, 1.5 watembelea Tanzania kwa mwaka

ili mchango wa utalii katika uchu-
mi wa nchi uongezeke maradufu.
Kwa hiyo bado juhudi zaidi zinahi-
tajika,” alisema.

Alipoulizwa ni mbinu zizo-
tatumika  kuhakikisha  wizara
inatekeleza agizo la Rais Magu-
fuli la kuongeza mchango wa
uchumi katika alisema, “Ili tuweze
kuongeza zaidi idadi ya watalii wa
kigeni ni lazima tufanye mambo
manne. Kwanza, ni lazima tu-
hakikishe utalii unaenea maeneo
yote nchini. Sasa hivi utalii ume-
jikita zaidi upande wa Kaskazini
Mashariki mwa nchi yetu.”

Pili, ni lazima tuongeze vivutio
vya utalii, ili tuwe na watalii wa-
naokuja kuvinjari kwenye fukwe,
kutembelea malikale, kutazama
tamaduni, kuja kwaajili ya mich-
ezo, mikutano na kadhalika.
Sasa hivi takribani asilimia 80 ya
watalii wanaoingia nchini kwa ma-
pumziko huelekea kwenye mbuga
za wanyama. Tatu ni lazima kui-
marisha huduma mbalimbali kwa
ajili ya utalii. Na nne ni kuendelea
kutangaza utalii wa Tanzania du-
niani, kwenye masoko yaliyozo-
eleka na mapya kama Urusi na
China.

Alisemna serikali ya awamu
ya tano imedhamiria kuimarisha
zaidi utalii nchini ili unufaishe wa-
nanchi wote na uongeze mapato
ya serikali na kukuza uchumi.

Mwandishi
wa habari,
Erick Kabend-
era (kulia),
akiwa chini
va ulinzi wa

i askari Ma-

f gereza katika
Mahakama
va Hakimu
=3 Mkazi Kisutu,
Salaam jana,
baada ya
kusikiliza kesi
inayomkabili
ya uhujumu
uchumi.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

Kesi ya Kabendera kupigwa kalenda

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
imepiga kalenda kesi ya uhujumu
uchumi inayomkabili mwandishi
wa habari za uchunhuzi, Erick
Kabendera, baada ya upande wa
Jamhuri kudai kuwa upelelezi
wake bado haujakamiliwa.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Janeth Mtega.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, alidai kuwa up-
epelezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika na upande wa Jamhuri
unaomba tarehe nyingine ya kuta-

jwa.

Wakili wa utetezi, Jebra Kam-
bole, aliieleza mahakama kuhu-
su maombi aliyowasilisha kwa
Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini
(DPP) kuwa bado wako katika
mazungumzo na hawajafika mua-
faka, na kwamba yakikamilika
wataitaarifu mahakama.

Akijibu hoja ya utetezi, Wan-
kyo alikiri kuwapo kwa maombi
hayo yaliyowasilishwa na upande
utetezi ambayo wanayafanyia
kazi na yatakapokamilika wata-
wataarifu.

Hakimu Mtega aliahirisha kesi
hiyo mpaka Desemba 4, mwaka
huu, itakapotajwa tena.

Kabendera anakabiliwa na kesi

ya uhujumu uchumi yenye mash-
taka matatu likiwamo la utakat-
ishaji wa Sh. milioni 173.

Katika mashtaka ya kwanza
ilidaiwa kuwa katika kipindi hi-
cho, Kabendera alijihusisha na
mtandao wa kihalifu kwa kutoa
msaada kwa genge la uhalifu kwa
nia ya kujipatia faida.

Inadaiwa kuwa katika kipindi
hicho, bila ya sababu, alikwepa
kodi ya Sh. 173,247,047.02 ambayo
ilitakiwa ilipwe Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA).

Pia inadaiwa Kabendera ali-
takatisha Sh. 173,247047.02 huku
akijua fedha hizo ni mazalia ya
kosa la kujihusisha na genge la
uhalifu na ukwepaji kodi.

]
Ndugai aiahidi
THBUB ushirikiano

Na Mbaraka Kambona

SPIKA wa Bunge, Job
Ndugai, ameihakikishia
Tume ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora (THBUB)
kuwa itaipatia kila aina ya
ushirikiano itakayohitaji ku-
toka kwa taasisi ya Bunge.

Ndugai alieleza hayo
alipokutana na Mwenyekiti
wa Tume, Jaji mstaafu
Mathew Mwaimu, aliyem-
tembelea katika ofisi yake
va jimbo iliyopo
wilayani Kongwa mkoani
Dodoma.

Ndugai alimueleza Mwe-
nyekiti kuwa tume ni taasisi
muhimu  katika kusimamia
na kuhamasisha masuala ya
haki za binadamu nchini.

“Tume ni taasisi muhimu
ambayo imepewa dha-
mana ya kusimamia haki
za binadamu nchini,
nawapongeza kwa kazi
nzuri mnazozifanya japo
mna changamoto nyingi ka-
tika kutekeleza kazi zenu,”
alisema Ndugai.

Ndugai aliendelea kueleza
kuwa anatambua eneo am-
balo tume inalifanyia kazi
ni gumu kwa kuwa linahusi-
ana na masuala ya usi-
mamizi wa haki za watu, na
kuwataka changamoto hizo
zisiwakatishe tamaa pale
watakapokuwa na jambo
lolote wasisite kuwasiliana
na ofisi ya Bunge ili kush-
irikiana kuzitatua.

“Najua katika utekelezaji
wa majukumu yenu mta-
kutana na changamoto

o>

@

nyingi hususani migogoro
ya ardhi, migogoro ya
wakulima na wafugaji,
naamini mtaisaidia serikali
katika kuipunguza kama sio
kuimaliza kabisa,"aliongeza
Ndugai.

“Naamini mtaenda
kushughulikia pia migogoro
ya wafugaji wanaokaa ka-
ribu na maeneo vya hifadhi,
haiwezekani na haiingii
akilini mifugo ikiingia ka-
tika hifadhi adhabu yake ni
kunyang'anya mifugo yote
ya mwananchi, nadhani
hii sio sawa wala sio haki,
nendeni mkayashughulikie
haya,” alisisitiza.

Aidha, Ndugai alimu-
eleza Mwenyekiti wa tume
kuwa wasisite kupeleka
mapendekezo yoyote pale
watakapoona kuna she-
ria ambazo wataona ni
kandamizi waziwasilishe
na kushirikiana na Bunge
katika kuzirekebisha.

Naye Jaji Mwaimu alimu-
eleza Spika Ndugai kuwa
dhamana waliyopewa ni
kubwa, hivyo wanaahidi
kuitendea haki kwa kufanya
kazi kwa bidii ili kusaidia
kutimiza ndoto ya nchi ya
kufikia uchumi wa kati.

“Sisi kama viongozi wa
tume, tunaunga mkono
jitihada za serikali ka-
tika kukomboa wananchi
kiuchumi, tunachokiomba
kutoka kwenu na wadau ni
ushirikiano kwani tuk-
ishirikiana kwa pamoja tut-
aweza kufanikisha jitinada
hizo” alisema Jaji Mwaimu.
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Unahitajika utafiti wa
kina kupaa bei mahindi

SERIKALI imekiri kupaa kwa bei ya mahindi kufikia Sh. 107,000
kwa gunia, huku ikiwataka watafiti kufanyia kazi suala hilo na
kutoa mapendekezo ili kukabiliana na hali hiyo.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Prof. Siza Tumbo,
alisema hayo juzi alipokuwa akifungua kikao cha uwasilishaji
wa taarifa mbili za utafiti kuhusu kuimarisha usalama wa
chakula na biashara ya mazao ndani na nje ya nchi uliofanywa
na Taasisi ya Utafiti wa masuala ya Kiuchumi na Kijamii (ESRF)
kwa kushirikiana na Taasisi ya Kuendeleza Kilimo Afrika (AGRA)
na Wizara ya Kilimo.

Alisema utafiti huo ulitokana na kilio kilichokuwapo mwaka
jana cha kuzuia uuzaji wa mazao ya chakula hususan mahindi
nje ya nchi na kwamba mahindi yanatumika zaidi kwenye nchi
za Afrika Mashariki.

Aliwataka kuangalia sababu za bei ya mahindi kupanda sana,
kutokana na wakazi wa mijini kuanza kuzungumzia hali hiyo ya
kupaa hadi kufikia Sh. 107,000 kwa mujibu wa takwimu rasmi
sasa kulinganisha na mwaka jana bei ilipokuwa Sh. 65,000.

Prof. Tumbo alisema kupanda kwa bei hiyo hakutokani na ku-
kosekana kwa chakula, na kusisitiza kuwa chakula kipo.

Alisema anaamini watatoa ushauri mahsusi kwa Wizara ya
Kilimo na kuwahakikishia kuwa wizara itaamua namna gani ya
kwenda mbele, huku akisema serikali haiwezi kukwepa mahindi
kwa kuwa ni zao linalopendwa sana na ni moja ya viashiria vya
usalama wa chakula.

Bei ya mahindi imekuwa ikipaa mara kwa mara bila kuwapo
sababu za kupaa kwake, hali ambayo imekuwa ikisababisha ku-
panda kwa kasi kwa bei ya unga kama inavyoshuhudiwa sasa
katika maeneo mbalimbali nchini. Jijini Dar es Salaam kwa sasa
kilo moja inauzwa kwa zaidi ya Sh. 1,500.

Bei hiyo inaweza kuendelea kupaa na kuwaathiri zaidi watu
wengi wenye kipato kidogo ambao ni watumiaji wakubwa wa
unga.

Jambo hili linapaswa kufanyiwa ufuatiliaji wa karibu na ende-
levu ili kuepukana na uwezekano wa nchi kukosa usalama na
uhakika wa chakula.

Hii inapaswa kuwa changamoto kwa wataalamu na watafiti
wetu; kwa maana ya kutakiwa kuendelea kutafuta sababu na
kuja na majawabu ya kudumu kumaliza kabisa changamoto
hiyo.

Kitu ambacho sisi Nipashe tunakiona kuwa kinaweza kuwa
kisababishi cha kupaa kwa bei ya mahindi kila wakati ni serikali
kutuhusu usafirishaji wa zao hilo nje, lakini bila umakini katika
udhibiti.

Serikali kwa kuruhusu wakulima kuuza mazao ya chakula
nje hususan mahindi ilikuwa na nia njema, baada ya kilio cha
muda mrefu cha kutaka kujipatia kipato kutokana na mazao ya
chakula huhitajika sana nje. Kwa mfamo, nchi nyingi jirani kama
Kenya, DRC, Zambua na Malawi zinanunua kwa wingi mahindi
kutoka Tanzania.

Kilichotakiwa kufanyika ni kuwaruhusu, lakini kuhakikisha
kuwa wanabakia na ziada ya kutosha ili kuondoa uwezekano wa
nchi kukumbwa na uhaba.

Ni kweli kuwa mipaka ya chakula kuuzwa nje imefunguliwa,
lakini tunaishauri serikali isiache biashara hii kufanyika kienyeji
na baadaye kusababisha athari.

Sisi kama taifa, tunaheshimu na kuzingatia mazingira ya soko
huria, lakini pale inapoonekana kuwa mambo yanaharibika,
serikali haina budi kuchukua hatua ikiwamo kuingilia kati kwa
muda kuyaweka sawa.

Pamoja na hayo, msisitizo wetu ni kwamba wataalamu na
watafiti waendelee kufanya ufuatiliaji ili tatizo hili lipatiwe ufum-
buzi wa kudumu.
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Protace

Ndugu zangu wauza mafuta
Mwanza, mteja ni mfalme

‘MTEJA ni mfalme’ ni usemi
unaobeba nafasi fulani yenye
ukweli katika jamii. Ni kauli
inayotumika sana katika mas-
uala ya uhusiano kibiashara,
hasa kati ya mnunuzi na muu-
Zaji.

Kimazingira, mteja ana
nafasi kubwa ya kusikilizwa,
pia kuhudumiwa kwa mengi,
ajione ana haki kubwa mahali
hapo.

Pamoja na kufika katika bi-
ashara zao, kunatakiwa mteja
aheshimiwe katika nafasi
muhimu, kuzingatia uamuzi
wa kuja kupata huduma ma-
hali hapo.

Kunaelezwa, iwapo mtu
hataona umuhimu wa wateja
katika biashara zako, basi wa-
jue wako mbioni kuporomo-
ka kibiashara.

Inaelezwa, nafasi ya kush-
uka biashara mara nyingi
inaanzia katika kukosekana
kauli au matendo mazuri
kutoka upande wa muuzaji,
kwenda kwa mnunuzi.

Mhusika wa mauzo anapo-
takiwa kuboresha biashara
na mapokezi ya ombi hilo ku-
toka kwa muuzaji ikawa uba-
baishaji, kunachangia wateja
kukimbia.

Nirejee tena, neno ‘mteja
ni mfalme’ lina maana kubwa
kwa matendo na utawala wa
kifikra, katika kujenga uhu-
siano wa pande hizo mbili
husika na jamii kwa jumla.

Kuwapo biashara, iwe
kubwa au hata ndogo, wa-
miliki wanatakiwa kuwa na
watumishi waliosomea au

kunadaliwa, kuhusu dhana
nzima ya mapokezi bora, kwa
ajili ya kuwakaribisha wateja
wao, ikiwamo na kumuelew-
esha mteja wake. Ina maana
kubwa sana.

Pia, mfanyakazi asipokuwa
na lugha nzuri kwa wateja,
ajue anaweza kuisababishia
hasara sehemu anayofanya
kazi, akiponzwa na kauli zake.

Jiulize nini mvuto hata
mteja akapiga hatua hadu pe-
nye biashara,akachukua pesa
zake na kufanya ununuzi, Iko
wazi kuna sababu inayoam-
batana na msukumo.

Kwanini namtaka hayo?
Nimejaribu kueleza kidogo
umuhimu huo, kutokana na
ushuhuda wetu katika jamii;
uhusiano wa muuzaji bidhaa
na huduma, pia mnunuzi
wake.

Mwanzo ni kwamba, wa-
fanyabiashara wanaingia
gharama kubwa katika ku-
tangaza bidhaa zao, ili zitam-
bulike kwa jamii wanakopati-
kana wateja.

Hilo hufanyika, huku katika
baadhi ya biashara zinaumi-
zwa na sehemu ya watendaji
wake wasio na lugha nzuri
kwa jamii kwa jumla. Hatima
ni hasara, baadhi ya biashara
zinatumbukia shimoni kwa
bidhaa ‘kudoda’

Katika hilo hapo nina ush-
uhuda hasa ulionifanya ku-
wasilisha hoja hii. Nakumbu-
ka siku ya wiki moja iliyopita
mwaka huu majira ya jioni,
katika kituo kimojawapo cha
mafuta, jirani na hospitali

washuhudia vijana wawili wa-
naotoa huduma ya biashara
hiyo.

Cha kushangaza ni pale
nilipowaona vijana  hao
wauza mafutawalitoa kauli
isiyofanana na ufanisi wa bi-
ashara.

Mteja alipofika, akitaka ku-
wekewa mafuta na ana pesa
kubwa inayohitaji chenji,
alikatizwa katika lugha fupi
‘haiwezekani’ na akatakiwa
aende mjini ndiko kwenye
chenji.

Hilo halikuwa kwa mteja
mmoja, bali wengi. Ilinisikiti-
sha sana, kwani nilishuhudia
malalamiko mengi kutoka
kwa wateja hata nao walis-
hangaa hayo.

Mimi nikiwa mmoja wao,
kinachoshangaza ni kituo hi-
cho cha mafuta kinashindwa
kutafuta mbadala wa kuka-
bili hali hiyo, kwenda benki
inashindwa kuchukua pesa
benki zitakazowasaidia ku-
rudisha chenji na wateja wao
kunufaika kibiashara kwa ufa-
saha.

Vivyo hivyo, inapendeza
dhana ya huduma kwa wa-
teja kutawala, ili kuwapo kauli
bora na yenye busara zaidi.

Mnapowaambia wateja
waende mjini kuchukuwa
mafuta, je, mnategemea kwa
lugha hiyo, kesho wataende-
lea kushiriki biashara zenu?

Kwa mara mwisho ni-
watamkie tena tamathali
‘Mteja ni Mfalme’ ndugu zan-
gu wa vituo vya mafuta.
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Kampeni
‘Linda ardhi

ya Mwanamke’
kuzinduliwa

Na Beatrice Moses

OMBWE lililopo katika
utekelezaji wa sheria za ardhi
nchini, linatarajiwa kupunguzwa
kupitia kampeni ya kimataifa
va ‘Linda ardhi ya Mwanamke’
Salaam.

Tanzania imechaguliwa kuwa
nchi ya mfano katika kampeni
hiyo, ikitajwa kuwa na sheria
nzuri za ardhi ambazo pamoja
na mambo mengine inatoa fursa
sawa katika umiliki wa ardhi wa
jinsia zote mbili.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana Mwenyekiti wa
kampeni hiyo, Tike Mwambip-
ile, ambaye pia ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Chama cha Wa-
nasheria Wanawake Tanzania
(Tawla), alisema itazinduliwa na
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia na Watoto, Ummy
Mwalimu.

Alisema licha ya kuwapo kwa
sheria za ardhi kumekuwa na
uzito katika kuzitumia, wakati
wanawake wengi wanazidi ku-
teseka kiuchumi na kijamii kwa
kunyimwa haki hiyo kutokana na
sababu za kimila na kitamaduni.

“Tanzania ni nchi ya kwanza ili-
yochaguliwa kuendesha kampeni
hii kwa kuwa ina sheria nzuri za
ardhi, kimataifa itawezesha na
Shirika la Landesa Ulimwenguni,
Habitat for Humanity, Huairou
Commision na Benki ya Dunia,”
alisema Mwenyekiti huyo.

Alibainisha kuwa asasi za Kiraia
nchini zitafanya uraghibishi wa
kina unaolenga kuleta mabadi-
liko ya umiliki wa ardhi baina ya
wanawake na wanaume.

Pia, kampeni hiyo inatekelezwa
na asasi za Kiraia 26 zinazoji-
husisha na masuala ya ardhi,
inaratibiwa na Landesa Tanzania
zinazozuia wanawake kumiliki
ardhi. Alisema lengo la kampeni
ni kufungua ombwe lililopo kati
ya sera au sheria na taratibu za
maisha ya kila siku ya jamii ya
Watanzania ikiwamo kubadili
fikra za wanajamii kutoka katika
mila kandamizi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama

cha Wanahabari Wanawake
Tanzania (TAMWA), Rose Reuben,
alisema vyombo vya habari vina
nafasi kubwa katika kuondoa
ombwe hilo kwa kuripoti habari
zinazoelimisha umuhimu wa ku-
miliki ardhi kwa usawa badala ya
kuwatenga wanawake.

Dk. Monika Mhoja, Mkurugenzi
Mkazi wa Landesa, alisema mila
potofu zimesababisha wanawake
wengi kutojiamini katika kumiliki
mali ikiwamo ardhi, hali inayo-
sababisha wengi wao kuwa na
maisha duni.

Mtendaji Mkuu wa Benki ya TPB Tanzania, Sabasaba Moshingi (katikati), akishirikiana kukata keki na wanafunzi wa Shule ya
Sekondari ya Wasichana Fei Girls, Jackline Mgina (kushoto) na Mary Kyando, wakati wa mahafali ya kwanza ya kidato cha nne
va shule hiyo katika Halmashauri ya Madaba, Wilaya ya Songea, mkoani Ruvuma, juzi. Kulia ni mmiliki na meneja wa shule hiyo,
Omari Msigwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Italia kuipa Tanzania
bil. 5/- za tabianchi

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya Sh. bilioni tano zinat-

arajiwa kutolewa na Serikali ya
Italia kwa Tanzania ili kushughu-
likia changamoto ya mabadiliko
ya tabianchi.
Dar es Salaam na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), George Sim-
bachawene kwa wanahabari, na
kuwa hatua hiyo inafuatia ma-
zungumzo  ya awali na Balozi
wa Italia nchini, Roberto Men-
goni.

“Kukamilika

kwa mazun-

gumzo haya ambayo kwa sasa
yapo katika hatua za awali, kuta-
saidia sana katika kukabiliana na
changamoto za mabadiliko ya
tabia ya nchi ambayo tayari ma-
tokeo yake yameshaanza kuone-
kana sehemu nyingi duniani,”
alisema Simbachawene.
Simbachawene amesema ma-
zungumzo  yatakapokamilika
watahakikisha pesa yote inaenda
kuwekezwa katika miradi ita-
kayokuwa imepangwa.
“Mazungumzo  yatakapoka-
milika tutakuwa tumepata zaidi
ya Sh. bilioni tano, ambazo tuta-
zielekeza katika kushughulikia

mazingira hali ambayo itacho-
chea kupunguza athari za mab-
adiliko ya tabia nchi,”alisema.

Aliyataja baadhi ya maeneo
ambayo yatanufaika na msaada
wa fedha hizo ni ukusanyaji,
uchambuzi na usambazaji wa
taarifa zinazohusiana na mab-
adiliko ya tabia nchi, kuendeleza
vyanzo vya nishati mbadala na
kukuza ufanisi wa nishati pamo-
ja na maendeleo ya mipango ya
upatikanaji wa umeme wa bei
nafuu.

Balozi Mengoni alisema kufiki-
wa kwa makubaliano baina ya
pande hizo mbili kutaimarisha

na kuratibu jitihada za kupam-
bana na mabadiliko ya tabia nchi
duniani na kupunguza athari
mbaya.

“Makubaliano haya ni mwen-
delezo wa ushikirikiano mzuri
kati ya Tanzania na Italy ambapo
kukamilika kwake kutasaidia ka-
tika kupunguza athari za mab-
adiliko ya tabia ya nchi duniani,”
alisema Balozi Mengoni.

Balozi Mengoni aliishukuru
Serikali ya Tanzania kwa juhudi
zake inazozichukua katika kuka-
biliana na utunzaji wa mazingira
ikiwamo ya upigaji marufuku ya
matumizi ya mifuko ya plastiki.

CCM kufanya kongamano Dar es Salaam

Na Romana Mallya

UMOJA wa Wazazi Tanza-
nia wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), umeandaa kongamano
ambalo litajumuisha viongozi
mbalimbali ambapo miongoni
mwa mada zitakazotolewa ni
pamoja na mikakati ya uchaguzi
na maadili ya Taifa.

Mwenyekiti wa Umoja huo, Dk.
Edmund Mndolwa, aliyasema
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari na kuwa mgeni ras-
mi atakuwa Mwenyekiti wa CCM,
Rais, John Magufuli.

Dk. Mndolwa alisema konga-

mano hilo linatarajia kufanyika
na litahudhuriwa na watu 1,500
kutoka mikoa 32 kwenye wilaya
168.

“Kongamano hili ni sawa na
Mkutano Mkuu Maalum wa
Taifa ambalo ajenda kubwa ni
kumpongeza Rais John Magufuli
kwa utekeleza wa Ilani ya CCM
na kuwa Mwenyekiti wa Jumuiya
ya  Maendeleo ya Nchi
za Kusini mwa Afrika (SADC),”
alisema.

Dk. Mndolwa alitaja mada
ambazo zitatolewa siku hiyo
kuwa ni mikakati ya uchaguzi
itakayowasilishwa na Makamu

Mwenyekiti CCM Taifa, Philip
Mangula.

“Mkurugenzi wa Shirika la
Reli Tanzania (TRC), Masanja
Kadogoda atawasilisha mada ya
maendeleo ya sekta hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, atazungumzia kuhusu
maadili ya Taifa na Kamishna wa
Uhifadhi wa Shirika la Hifadhi za
Taifa (Tanapa), Dk. Alan Kijazi
atazungumzia ulinzi wa maliasili
na faida za utalii wa ndani,” alise-
ma.

Alisema Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Mawasiliano (TTCL),
Waziri Kandamba, atazungumzia
sekta ya mawasiliano na Mkuru-

genzi Mtendaji wa Kampuni ya
Umeme Tanesco, Tito Mwinuka
ataongelea maendeleo ya ni-
shati ya umeme,” alisema.

Dk. Mndolwa alisema wa-
mechapisha jarida la pongezi
kwa serikali kwa utekelezaji wa
Ilani ambalo siku hiyo watalizin-
dua.

Alisema watatengeneza ma-
jarida zaidi ya 10,000 na yat-
asambazwa nchini na kwenye
balozi za Tanzania zilizopo nchi
mbalimbali duniani.

Pia alisema jarida hilo litawek-
wa kwenye ndege za Tanzania na
kuzitaka taasisi zitangaze biasha-
ra zao humo.
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Wachuuzi wa samaki wakiwa wamekaa chini wakisuburi wateja katika eneo la Ruvu, mkoani Pwani, wikiendi. PICHA: MIRAJI MSALA

Waziri ataka taarifa ya mlipuko wa gesi

Na Mwandishi Wetu,
MTWARA

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Musa Sima, am-
etoa wiki moja kwa kituo cha gesi
cha Songas kilichopo Somanga
wilayani Kilwa kutoa taarifa ka-
mili kuhusianana chanzo cham-
lipuko wa gesi uliotokea hivi
karibuni.

Akizungumza katika  ziara
yake ya kutembelea miradi ya
kimkakati Kanda ya Kusini katika
mikoa ya Lindi na Mtwara kujio-
nea namna shughuli za uhifadhi
wa mazingira zinavyotekelezwa,

Sima alisema milipuko ya gesi
husababisha moto ambao ni
chanzo cha uharibifu wa maz-
ingira kama kuteketeza uoto wa
asili na kuhatarisha maisha ya
binadamu.

“Natoa wiki moja kwa wamiliki

wa mradi wa gesi kuhakikisha
tunapata taarifa kuhusu chanzo
cha mlipuko huu na hatua zi-
lizochukuliwa,” alisema na kuen-
delea:

“Baada ya wiki moja tutarudi
ili tuone mikakati ipi tutumie ili
kuwashirikisha wenzetu wa wiz-
ara nyingine wanaohusika katika
eneo hili katika kutoa elimu kwa
wananchi kutoka maeneo mbal-
imbali.”

Waziri Sima alisema ofisi ya
Makamu wa Rais kwa kushiriki-
ana na Baraza la Taifa la Usi-
mamizi wa Hifadhi ya Mazingira
(NEMO),

wameona wafike ili kujua ki-
undani chanzo cha mlipuko huo,
ushiriki na  ushirikishwaji wa
wananchi kwa maana ya kutoa
elimu juu ya

madhara yatokanayo na gesi
na namna ya kujikinga ikiwa
bomba hilo limepita takribani vij-

iji 64 mpaka kufika Dar es Salaam.
“Bomba hili limepita kwe-
wajibu wetu kama serikali kwa
kushirikiana na taasisi sizizo za
kiserikali kuhakikisha elimu in-
awafikia wananchi juu ya mad-
hara”'~ 'na’faida 'zitokanazo''na
mradi huu.” aisema Sima.
Aliongeza kama wananchi
watapewa elimu  ya kutosha
kuhusiana na namna bora ya
utunzaji na uhifadhi wa mazin-
gira, itasaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza athari zitokanazo na
shughuli za binadamu na tija ka-
tika uzalishaji wa vitu mbalimbali.
Mwenyekiti wa Bodi ya MENC,
Prof. Esnati Chaggu, alisema
udhibiti madhubuti usipofanyi-
ka katika kutunza na kuhifadhi
mazingira, athari yake itakuwa

ni kubwa kuanzia kwenye
mazingira yenyewe mpaka kwa
wananchi, hivyo ni jukumu

la Watanzania wote kuhakikisha
wanatunza na kuhifadhi mazin-
gira yanayowazunguka.

Aliongeza kuwa vifaa vina-
vyotumika kwenye marekebisho
viwe kwenye ubora unaohi-
tajika ili kupunguza matatizo am-
bayo yangechochea kwa namna
moja uharibifu wa mazingira.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka,
aliipongeza kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya ya Kilwa kwa
kuonyesha ush mkubwa kuanzia
mwanzo wa tatizo la mlipuko wa
gesi mpaka mwisho sambamba
na juhudi madhubuti walizo-
chukua kuhakikisha mazingira
yanakuwa salama.

Alisema ni muhimu kusajili mi-
radi ili ifanyiwe tathmini ya athari
za mazingira kwa kufuata sheria
na kanuni za mazingira pasipo
kuleta athari katika mazingiraku-
tokana na mradi wake.

JPM aweka msimamo bei ya mahindi

INATOKA UK. 2

yako ya bei ya chini, biashara
hii ni lazima iwe huru, mkulima
anatafuta mbolea, anahangaika,
anafukuzwa na nyoka, matope ni
yake, wakati wakuvuna ni yeye,
halafu avune umpangie bei.

“Bei inajipanga yenyewe, akiko-
sa wanunuzi kwa sababu mahindi
yake yapo juu, atakaa na mahindi
yake. Na ninachoweza kuwaeleza,
ninyi wakulima chapeni Kkazi,
kwa walio maofisini tumeni watu
wakawalimie, wakati wa kutajiri-
ka ni sasa,” alisema.

MAAGIZO NIDA

Rais Magufuli pia alilazimika
kumpigia simu Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (Nida), Dk. Arnold Kihaule,
na kumtaka kwenda Morogoro
jana kutatua tatizo la wananchi
kushindwa kusajili laini zao za
simu kwa alama za vidole kuto-

kana na kukosa vitambulisho.

Kwa mujibu wa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA)
Desemba 31, mwaka huu ndio
mwisho wa usajili wa laini za
simu kwa alama za vidole na hadi
Agosti, 2019 laini milioni 5.2 ndio
zilikuwa zimesajiliwa kati ya laini
milioni 44.2.

Rais Magufuli alitoa agizo hilo
jana eneo la Msamvu, mkoani
Morogoro, akiwa ziarani kwen-
da mkoani Dodoma kwa ziara
ya kikazi ya siku tano, baada ya
kusimamishwa katika eneo hilo
ambao walimweleza adha wa-
nayopata wakati wa kujiandikisha
kupata vitambulisho.

Mbali na kumwagiza Dk Ki-
haule kwenda Morogoro kutatua
changamoto hiyo, alisema tatizo
linalowakabili wakazi hao huenda
likawa linawakumba wananchi
wengine katika maeneo mbalim-
bali nchini.

Baada ya wananchi kumweleza

changamoto  wanazokumbana
nazo, Magufuli alimpigia simu Dk.
Kihaulealisema: “Nipo Morogoro
hapa nimeelezwa tatizo la Nida,
mna ofisi moja tu Mkoa wa Mo-
rogoro kwa nini? Mbona watu wa
Kilosa wanakuja hapa wanapata
shida.

“Sasa nisikilize Mkurugenzi
uko wapi, uko Dar? Ondoka sasa
hivi uje hapa Morogoro ushughu-
likie hili tatizo la Nida na ninataka
watu walioko wilayani wasije hadi
mkoani uje kutatua hili tatizo la
Nida.”

Aliendelea kumweleza kuwa:
“Leo(jana) uje hapa Morogoro
ukae na Mkuu wa Mkoa na Mkuu
wa Wilaya ujipange ofisi yako
izunguke katika wilaya zote ili
wananchi wapate vitambulisho
haraka.”

Kiongozi mkuu huyo wa nchi
alisema huenda tatizo linalowak-
abili wakazi wa Morogoro lipo
katika maeneo mengine, kum-

taka mkurugenzi huyo kufuatilia
mikoa yote.

“Inawezekana matatizo yapo
Tanzania nzima na si Morogoro
pekee. Mzunguke katika wilaya
zote ili wananchi wapate huduma
haraka,” alisema Rais Magufuli.

KUMTUMBUA KEBWE

Rais Magufuli alitaja sababu ya
kutengua uteuzi wa aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Dk.
Steven Kebwe, ni kujihusisha na
biashara na kujiingiza kwenye mi-
radi ya halmashauri.

“Nataka niseme wazi, Mkuu wa
Mkoa aliyekuwapo, alijisahau na
baadhi ya miradi ya halmashauri
ilikuwa yake na kuna halmashauri
alisambaza mbao za ovyo, ninaya-
juayote,” alisema.

Alimtaka Mkuu wa Mkoa
aliyepo ahakikishe anashughu-
likia kero za wananchi ikiwamo
migogoro ya wakulima na wafu-
gaji iliyoshamiri katika mkoa huo.

Maskini wajitosa
ufugaji samaki

Na Elizabeth Zaya,
NJOMBE

WANUFAIKA wa mpango
wa kunusuru kaya masikini
unaosimamiwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf)
katika kijiji cha Mkeha, Hal-
mashauri ya Wangingombe
mkoani Njombe, wameanzi-
sha ufugaji wa Samaki.

Mwenyekiti wa Kamati ya
usimamizi wa walengwa hao
(CMC), Baton Kidzumbe alise-
ma mradi huo uliibuliwa na
walengwa wenyewe ambao
ajili ya chakula na kujiongezea
kipato.

Alisema wameanza mradi
huo kwa mabwawa manne na
kwamba wanatarajia kuongeza
kulingana na maendeleo ya
mradi. Alisema katika kila
bwawa waliweka vifaranga
vya samaki 2,000 na kwamba
matarajio yao ni kuhakikisha
wanazalisha samaki wengi na
kuuza kwa wateja wakubwa na
wadogo.

“Mradi huu tuliibbua we-
nyewe na tukasaidiwa na Tasaf
vifaa vya kuchimbia mabwawa
na pesa kwa ajili ya kununulia
vifaranga, na mpaka sasa
maendeleo ya mradi ni mazuri
na tutaanza kufurahia ma-
tunda muda si mrefu,” alisema
Kidzumbe.

Afisa Uvuvi wa Halmashauri
hiyo, Abdon Komba, alisema
kufikia mwezi ujao watakuwa
wameanza kuvuna samaki na
kwamba matarajio ni kuvuna
mara mbili kwa mwaka kila
bwawa kwa kipindi cha miaka
mitatu.

Komba alisema kitaalamu
wanatarajia kwamba baada ya
kuvuna kwa mabwawa yote,
kiasi cha pesa kitakachopati-
kana ni zaizi ya Sh. milioni 20
kila mwaka.
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Makandarasi watupa lawama kwa serikall

Mshindi wa nishati

Na Romana Mallya

ARAZA la Vyama
vya Makandarasi
(CCA), linapinga vi-
tendo vinavyofany-
wa na baadhi ya viongozi vya
kuwakamata na kuwaweka
ndani kijinai makandarasi
bila kuzingatia mikataba ya
miradi inayotekelezwa.

Kwa mujibu wa tangazo
lao lililochapishwa katika
gazeti la Nipashe, CCA Ii-
mesikitishwa na vitendo vya
kuingilia utekelezaji wa mi-
radi ya umma na kuwekwa
ndani kijinai makandarasi

bila kuzingatia mikataba.

“Baraza linasikitishwa na
ongezeko la matukio haya na
tumesikia katika vyombo vya
habari kuhusu uamrishaji
wa mabadiliko ya muda wa
utekelezaji na mengine bila
kuzingatia mikataba ili-
yoko.

“Utumiaji wa madaraka
kutoa maagizo au ku-
wakamata wakandarasi na
kuwaweka ndani kijinai,
badala ya kutumia vifungu
vya mikataba ya ukandarasi
kutatua matatizo yaliyoji-
tokeza.”

Pia CCA imeeleza kwenye

tangazo hilo kuwa kume-
kuwa na utumiaji vitisho na
kuwadhalilisha makandara-
si. “Tunatambua shauku ya
viongozi wa umma kuona
miradi inatekelezwa kwa
ufanisi na kwa muda mfupi
iwezekanavyo.

“Tunatambua pia, kwam-
ba kazi za ujenzi haziendesh-
wi kijinai bali hutekelezwa
kwa kuzingatia mikataba ya
kisheria ambayo ikivurugwa,
huharibu utekelezaji wa mi-
radi hiyo na huharibu maz-
ingira ya kufanya biashara
ya ujenzi na sekta ya umma
kwa jumla.”

Katika tangazo hilo CCA
limeiomba serikali na taasisi
zake kuwasihi viongozi wa
umma kuwatumia wasi-
mamizi wataalam kutekeleza
mambo yote yanayohusu
miradi kwa kuzingatia mika-
taba husika.

“Baraza na wakandarasi
wote kwa ujumla wataen-
delea kushirikiana na Seri-
kali kuhakikisha miradi in-
atekelezwa kwa ufanisi na
kwa muda muafaka na mara
zote, kutumia vipengele vya
mikataba ya miradi husika
kushughulikia migogoro
yake,” ilieleza.

B .
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Wafanyabiashara wakiwa wamepanga bidhaa zao chini, kwenye mazingira yasiyo salama kwa afya za walaji, katika Soko

la Buguruni jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mradi umwagiliaji kunufaisha Kiteto

Na Mwandishi Wetu,
KITETO

ZAIDI ya wakulima 1,000
wa Kata ya Matui, Wilaya
ya Kiteto mkoani Manyara,
wanatarajiwa kunufaika na
mradi wa kilimo cha umwa-
giliaji kwa kutumia visima
vinavyojengwa kwa lengo la
kuongeza tija kwenye mazao
ya mahindi na alizeti.

Mradi huo unaotekele-
zwa na kampuni ya wazawa
inayojishughulika na kuha-
masisha kujenga afya na ku-
tokomeza umasikini (JATU
Plc), unatarajiwa kuwaweze-
sha wakulima kukabiliana na
mabadiliko ya hali ya hewa.

Akizungumza wilayani
Kiteto wakati wa uzinduzi
wa mradi huo wa umwagil-

iaji, Mkurugenzi Mtendaji wa
kampuni hiyo, Peter Isare,
alisema kampuni imetenga
Sh. bilioni 75 kwa ajili ya
kutekeleza mradi huo.

“Ipo fursa ya uwekezaji
kwenye eneo hilo kwa kua
ardhi yake ina rutuba lakini
ukosefu wa mvua ndio tati-
70,” alisema.

“Hivyo tumeamua ku-
wekeza kwenye kilimo cha
umwagiliagji  ili  kusaidia
wakulima wa maeneo hayo
na wanaotoka nje ya wilaya
kunufaika na fursa ya kilimo,
na kuchochea upatikanaji wa
malighafi za viwandani,” al-
iongeza.

“Tumeamua  kuwawez-
esha wakulima kuachana na
kilimo cha kutegemea mvua
ambazo hazina matarajio

ya moja kwa moja, hali in-
ayoathiri uzalishaji bora wa
mazao,” alifafanua Isare.
Isare alisema mradi huo
utawezesha wakulima ku-
pata mavuno kwa wingi kwa
kuwa watalima mara tatu
ndani ya mwaka mmoja.
Kampuni imetenga hekari
500 kwa ajili ya kilimo cha
umwagiliaji na matarajio ni
kufika hekari 1,500 ili kutoa
fursa ya uzalishaji wa mazao
kwa wingi na ajira kwa vijana.
Kampuni imeanza
kuchimba visima vikubwa na
vya kisasa vitakavyowezesha
kutoa huduma kwa wakuli-
ma zaidi ya 1,000 waliopo
kwenye Wilaya ya Kiteto wa-
naolima mahindi na alizeti.
“Kiteto ni wilaya yenye ar-
dhi yenye rutuba nyingi kwa

ajili ya kilimo, ingawa inaka-
biliwa na tatizo la uhaba wa
maji kutokana na asili ya
eneo hilo kuwa nusu jang-
wa,” alisema Isare.

Mkurugenzi wa  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kiteto,
Tamim Kambona, alisema
mradi huo umekuja wakati
mwafaka kwani utawasaidia
wakulima wa wilaya husika
Kata ya Matui kuondokana
na kilimo cha kutegemea
mvua na kuhamia kwenye
kilimo cha kisasa cha umwa-
giliaji.

Ameongeza kua Wilaya
ya Kiteto inakabiliwa na
ukame wa muda mrefu un-
aoathiri uzalishaji wa mazao
kwa wingi na kusababisha
wakulima kukosa kipato cha
kuridhisha.

“mbadala afunguka

Na Mwandishi Wetu

JITIHADA za makusudi zinazofanywa
na wadau wa mazingira katika kuhama-
sisha matumizi ya nishati mbadala wa
kupikia zimeanza kuzaa matunda baada
yva washindi wa shindano la nishati
mbadala kueleza mafanikio hayo.

Mshindi wa Shindano hilo lililoandaliwa
na Shell Tanzania kwa kushirikiana na
Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira),
Joyce Ndonde wa Kampuni ya Kuja na
Kushoka, amesema limeleta mafanikio
makubwa kwani washindi waliopatikana
wametumia vyema fursa kwa kuzalisha
nishati hiyo ya mkaa mbadala ambayo ni
rafiki kwa mazingira na kuvutia watumi-
aji wengi.

Akizungumza na waandishi wa habari
ni Msimamizi wa Mradi wa Kampuni
va Kuja na Kushoka, alisema walikuwa
washindi wa kwanza wa shindano na
kwamba kumekuwa na mwitikio mkubwa
kwa Watanzania katika kutumia nishati
hiyo ambayo kampuni yake inazalisha.

“Kumekuwa na mwitikio mkubwa kwa
wateja wanaotumia nishati hii ya mkaa
mbadala jambo linalotulazimu kuongeza
uzalishaji ili kukidhi mahitaji ya soko”
alisema Ndonde.

Aidha, katika kuifanya bidhaa hiyo iwe
na ubora unaohitajika, wameanza ku-
fanya mazungumzo na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) pamoja na TIRDO ili
kuifanya bidhaa hiyo kuwa bora zaidi na
rafiki kwa mazingira hapa nchini.

“TBS ndio watu wanaohusika na
udhibiti wa viwango vya ubora, wal-
ishatutembelea ofisini kwetu na kutupa
maelezo ya awali juu ya namna nzuri ya
kuwa na bidhaa ambayo itakuwa bora na
rafiki kwa mazingira, tunaamini tutafikia
viwango vinavyohitajika ili kuyanusuru
mazingira yetu,” alisema.

Ndonde alieleza changamoto ambayo
wanakutana nazo katika uzalishaji, ni
pamoja na upungufu wa vifaa vya usam-
bazaji wa bidhaa, ukosefu wa jua la kuto-
sha hasa katika kipindi hiki cha mvua na
mazingira ya ofisi ambayo yamekuwa sio
rafiki. “Ukiondoa mafanikio tunayoyapata
sokoni, tumekuwa na changamoto kubwa
katika mazingira yetu ya ofisi kwa kuwa
eneo tulilopo haliruhusiwi kuboreshwa
chochote hali inayotupa mashaka makub-
wa katika usalama wa rasilimali tulizona-
z0 hapa ofisini,” alieleza Ndonde.

Alizishukuru taasisi za umma ikiwemo
Ofisi ya Makamu wa Rais, Wakala wa
Misitu (TFS), TBS pamoja na TIRDO na
taasisi binafsi ikiwamo Shell Tanzania
kwa jitihada zao za kuhakikisha nishati
hii ya mkaa mbadala inawafikia Tatanza-
nia ili kuyalinda mzangira kwa faida ya
kizazi cha leo na kesho.

“Tunazishukuru taasisi zote za umma
na binafsi na hasa Shell Tanzania kwa
namna wanavyosimamia jitihada hizi
za kuwa na mkaa mbadala. Wito wangu
kwa Watanzania kuona wakitumia bidhaa
hii ambayo ni rafiki katika kuyatunza
mazingira yetu na gharama zake ni nafuu
zaidi," alisema.

Kampuni ya Kuja na Kushoka Tools
Manufactures Group Company ambao ni
watengenezaji na wauzaji wa mashine
za kuzalisha mkaa mbadala, wamekuwa
wakishirikiana na taasisi za umma na
sekta binfsi katika kuhakikisha elimu ya
matumizi ya mkaa mbadala inawafikia
walengwa katika ngazi mbalimbali.
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Wanufaika wa Tasaf
Wajikita mradi nyuki

Na Elizabeth Zaya, MAKETE

WANUFAIKA wa Mpan-
g0 wa kunusuru kaya
masikini unaosimamiwa
na Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (Tasaf), katika
Halmashauri ya Makete
wameanzisha mradi wa
ufugaji wa nyuki.

Katibu wa mradi huo
Mbugai, alisema mradi
huo uliibuliwa na waleng-
wa wenyewe kwa ajili
kujiongezea kipato.

“Tasaf wametuletea
utaratibu wa kuwashauri
walengwa kuibua mi-
radi ambayo wanaamini
kwamba inamanufaa
kwao na wanapofanya
hivyo huwa wana-
wasaidia kuhakikisha
wanaitekeleza, ndivyo
ilivyo na hapa kwetu
tulipoona kwamba ufugaji
wa nyuki utaleta tija,
tuliwaambia, na ndiyo
maana tumeanza,"alisema
Mbugai.

Alisema kwa hatua za
awali wameanza na miz-
inga 120 na wanatarajia
kuongeza zaidi kulingana
na namna watakavyoona
maendeleo yake.

“Walengwa wa Tasaf
41, kwa hiyo tunaamini
kwamba kwa mizinga hii
120 endapo uzalishaji
utakuwa mzuri kama
tulivyoshauriwa na
mtaalam kila mlengwa
atanufaika sana,”alisema
Mbugai.

Kwa upande wake
Ofisa Mifugo wa Makete,
Saimon Mbilinga, alisema
wamekuwa wakiwafundi-
sha walengwa hao namna
va kufuga kitaalam ili ku-
wasaidia ufugaji wao uwe
wenye tija na wavune
asali nyingi ya kuwapa-
tia faida.

“Tunatarajia kwamba
ndani ya miezi sita,
wataanza kulina asali, na
endapo mambo yataenda
vizuri kKitaalam kutokana
na mizinga waliyonayo
watakuwa wanapata faida
ya Sh.milioni 60 kwa
mwaka, “alisema Malima.

Aliongeza:
“Tunawapongeza Tasaf
wamefanya kazi nzuri
va kuziinua kaya hizi
hususani kwa kuwashika
mkono katika miradi hii
ambayo tunaamini huen-
da ikawa mkombozi kwao,
kwa hiyo na sisi inabidi
tuonyeshe mchango wetu
pale wanapoishia kwa
kuwasaidia kuendesha mi-
radi yao kitaalam na iwe
na tija, “alisema Malima.

Wakala wa Kilimo maua,
mboga, matunda mbioni

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

CHAKATO wa serikali

kuanzisha Wakala wa

Maendeleo ya Kilimo

cha Maua, Mboga, Ma-
tunda na Viungo maarufu kama
‘Horticulture’ ili kuichochea mkaka-
ti mpya wa kufikia mapinduzi ya
kijani, umeiva.

Jana, Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, alisema wakala
huyo atajulikana kama ‘Horticul-
ture Development Agency’ (HDA).

Kwa mujibu wa Bashe, mchakato
huo utakuwa umekamilika rasmi
ifikapo Februari mwaka 2020,
ukilenga zaidi kuchochea ukuaji
wa sekta ndogo ya kilimo hicho.

“Wakala wa Maendeleo ya Kili-
mo cha Maua, Mboga na Matunda
atasaidia kuondoa vikwazo vyote
vinavyokwaza sekta hii ndogo,
lakini yenye manufaa makubwa
na kuchochea ukuaji wake kwa
kasi,”alisema Bashe.

Bashe, alidokeza  kuhusu
mchakato huo, baada ya kukutana
na wadau wa sekta hiyo wakion-
gozwa na Taasisi Kilele ya Kilimo
hicho yaani Tanzania Horticultural
Association (TAHA).

Chombo hicho kinachotaraji-
wa kuibeba sekta hiyo, kinatajwa
kwamba kinapaswa kuchangia
kwenye uchumi wa taifa kiasi cha
dola za Marekani bilioni 1.85 kwa
mwaka ifikapo mwaka 2021.

Mchango huo wa sekta ya ma-
tunda na mboga utakuwa ume-
panda kutoka dola milioni 764 za
Marekani inayochangia kwa sasa
na kuajiri vijana na wanawake kwa
wingi.

“Serikali imeamua kwa maku-
sudi kabisa kuipa kipaumbele
sekta ndogo ya horticulture am-
bayo inakua zaidi ikilinganishwa
na kilimo cha mazao mengine ya
biashara kama pamba, kahawa,
korosho, tumbaku na mengine,”
alisema Bashe.

Takwimu za Wizara ya Kilimo
zinaonyesha kuwa sekta ndogo ya
horticulture inakua kwa asilimia
11, wakati sekta nzima ya kilimo
inakua kwa takribani asilimia
nne tu. Bashe alisema Wizara
ya Kilimo inabadilisha sheria kwa
lengo la kuunganisha mamlaka za
udhibiti ili kupunguza urasimu,
kurahisisha taratibu za kusafirisha
mazao nje ya nchi na kuwapun-
guzia mzigo wa tozo wakulima wa

horticulture.

“Tutahakikisha tunarahisisha
uingizwaji wa teknolojia za kisasa
ili kuinua kilimo cha horticulture,
usafirishaji wa mazao, uboreshaji
wa miundo mbinu na pia kutenga
maabara tatu maalumu kwa ajili
ya kupima mazao ya horticulture
kwa ajili ya masoko ya nje,” alisema
Bashe. Katibu Mkuu wa Wizara
ya Fedha na Mipango, Dotto James,
aliitaka TAHA kuandaa orodha
ya kodi sumbufu na kuziwasili-
sha kwenye kikosi kazi cha bajeti
cha Wizara kwa ajili ya kutafutiwa
ufumbuzi ikiwamo kufutwa.

Aliitaka TAHA kuangalia uweze-
kano wa kukodisha ndege kwa ajili
ya kusafirisha mazao hayo nje ya
nchi, na kwamba serikali itasaidia
mpango huo wakati inaangalia
uwezekano wa kununua ndege
maalumu ya mizigo.

Naye, Mkuu wa Kitengo cha
Utafiti wa Masoko wa Mamlaka ya
Bandari nchini (TPA), Lydia Mallya,
alisema wanafikiria kuanzisha
kitengo maalumu cha kuhudumia
mazao ya horticulture bandarini
kwa ufanisi zaidi.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Kilimo na

Mifugo, Mahmoud Mgimwa, alise-
ma kamati yake itafanya kazi kwa
karibu na Wizara ya Kilimo kwa
ajili ya kusaidia kukuza kilimo cha
horticulture.

Awali, akiwasilisha matatizo
na fursa za sekta ndogo ya horti-
culture, Mkurugenzi Mtendaji wa
TAHA, Jacqueline Mkindi, alisema
mkulima aliyerasimisha shughuli
zake za kilimo analipa kodi na tozo
mbalimbali zipatazo 47 kwa mwa-
ka, jambo ambalo ni mzigo mzito
kwa mkulima.

Mkindi alisema: “Ili kukuza
horticulture kwa kasi, serikali ina-
paswa kuboresha mazingira ya ku-
fanya biashara, kubadilisha sheria
ya mazao, kurahisisha usajili wa
viwatilifu vinavyohitajika kwenye
mazao ya mboga, matunda na
maua.

Mkindi aliiomba serikali kusaid-
ia uanzishwaji wa vyuo binafsi vya
mafunzo ya kilimo cha horticulture
kwa vitendo, kuboresha mitaala ya
kufundishia wataalamu wa kilimo
hicho katika vyuo vya Horti-Tenge-
ru na Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA) na pia kurahisisha
utoaji wa vibali vya kufanya kazi
kwa wataalamu kutoka nje

pamoja na utovu wa nidhamu wa watumishi na wanafunzi. Ujumbe huo, upo nchini kubadilishana uzoezi namna ya kupambana na rushwa.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Jela miaka mitatu dawa za kulevya

Na Mwandishi Wetu, pemba

MOHAMED Salum Mohamed
(37) mkaazi wa Mtuhaliwa Mkoani
Mkoa wa Kusini Pemba, amehuku-
miwa kwenda jela miaka mitano
au kulipa faini ya Sh.milioni 40,
baada ya kupatikana na kete 126 za

madawa ya kulevya aina ya heroin
yenye uzito wa gramu 2.28. Huku-
mu hiyo ilitolewa katika mahaka-
ma ya Mkoa ‘A Chake Chake na
Hakimu Abdul-kadir Abdul-razak
Ali. Hakimu wa alitoa hukumu kwa
mtuhumiwa huyo na kumtaka
kwenda kutumikia kifungo cha

miaka mitano au kulipa faini ya
Sh.milioni 40.

Awali ilidaiwa kuwa mshtakiwa
huyo alitenda kosa hilo Aprili 4,
mwaka huu saa 11:20 jioni Mtu-
haliwa Wilaya ya Mkoani kwa ku-
patikana na kete 126 za dawa za
kulevya aina ya heroin yenye uzito

wa gramu 2.28.

Kufanya hivyo ni kosa kinyume
na kifungu cha 15 (1) (a) cha Sheria
ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya,
Sheria namba 9 ya mwaka 2009,
Sheria ya Zanzibar kama ilivyor-
ekebishwa na Sheria namba 12 ya
mwaka 2011, Sheria ya Zanzibar.
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Mapya kupotea fedha za kikundi

Na Allan Isack ARUSHA

AKATA la Kikundi cha
Ujasiriamali cha Imani
Arusha, kuibiwa fedha
za mgawo Sh. milioni 39, lime-
chukua sura mpya, baada ya
maofisa wa Takukuru mkoani
hapa wakiambatana na wanaki-
kundi hicho kuvamia nyumbani
kwa mweka hazina na kufanya
upekuzi kusaka fedha zinazo-
daiwa kupotea katika mazingira
ya kutatanisha
Wanakikundi hao walifika
nyumbani kwa mweka hazina,

Halima Mwidadi, mapema jana
wakiwa na viongozi wa serikali
yamtaa (balozi wa nyumba kumi)
kisha kufungua kisanduku kili-
chokuwa kikihifadhi fedha hizo
na vitabu vya kumbukumbu.

Hata hivyo, baada ya kisan-
duku hicho kufunguliwa wa-
nakikundi hao ambao wengi wao
ni wanawake, walipigwa na but-
waa baada ya kukuta kiasi kidogo
cha Sh. 145300.

Kiasi kingine cha Sh. 315,000
zilikutwa zikiwa kwenye baha-
sha, huku kiasi kikubwa cha Sh.
milioni 39 bila kuwapo, jambo
lililozua taharuki na baadhi yao

kuangua kilio upya.

Mmoja wa wanakikundi
hao, Grace Kened Magala, alise-
ma  walifika nyumbani kwa
halima Mwidadi kwa lengo la
kutafuta fedha zao zinazodaiwa
kupotelea nyumbani kwa mweka
hazina huyo, ambaye bado ana-
shikiliwa na Takukuru kwa ajili
ya uchunguzi.

Pia, alisema  kwa mujibu
wa nyaraka mbalimbali ikiwemo
vitabu vya kumbukumbu vya ma-
hesabu waliyokuwa wakizitumia
wakati wa mawasilisho ya fedha
zao, ilikuwa kila mwanakikundi
ajiridhishe na fedha anayodai

kwa mwekahazina .

Maofisa wa Takukuru ha-
wakuwa tayari kuzungumzia
jambo hilo, lakini walisema kwa
kifupi wapewe muda wafanye
kazi yao, na kuwa wakikamilisha
watatoa taarifa.

Kabla ya Mwidadi kukamatwa
na Takukuru, alikuwa akijitetea
kwamba fedha hizo zimepotea
kimazingara nyumbani kwake,
huku akidai kuna ‘chuma ulete’
iliyotafuna fedha hizo, utetezi
ambao hata hivyo umepuuzwa
na wanakikundi wenzake na kua-
mua kwenda kwenye vyombo
vya sheria.

Mafundi wa Shirika la Umeme Tanzania (Tanesco) Mkoa wa Arusha, wakiendelea na operesheni ya kubomoa vibanda mbalimbali na ny-

umba zilizojengwa chini ya njia za umeme mkubwa wa 66 kv, unaopita katika Kata ya Ungalimited, pamoja na Daraja Mbili, jijini humo jana.

PICHA: WOINDE SHIZZA

Dawa migogoro waajiri, waajiriwa hii

Na Allan Isack, ARUSHA

WAAJIRI na waajiriwa nchini,
wametakiwa kuzingatia  she-
ria, kanuni na taratibu za kazi,
ili kuepukana na migogoro isi-
yokuwa na tija kazini.

Hayo yalisemwa na wakili wa
Kampuni ya Uwakili ya Claritate
Legal Consultant, Peter Kivuyo,
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, Mrisho Gambo, wakati wa
semina kwa waajiri na waajiriwa

“Endapo waajiri na waajiri-
wa mtazingatia sheria, kanuni
na taratibu za kazi mtaepuka
migogoro isiyokuwa na tija sam-

bamba na gharama ambazo mna-
zitumia kuwalipa mawakili kusiki-
liza kesi zenu,” alisema Kivuyo.

Alisema lengo la semina hiyo ni
kutoa elimu itakayosaidia kuon-
doa misunguano kati ya waajiri
na waajiriwa kutokana na pande
hizo kutokuwa na uelewa wa
kutafsiri sheria za kazi.

Aliongeza wao kama mawakili
sijambo jema kufurahia migogoro
hiyo ili kujipatia ujira badala yake
wameamua kutoa elimu hiyo
kama njia pekee itakayosaidia ku-
punguza misuguano isiyokuwa ya
lazima.

“Kasi ya kukimbilia mahakam-
ani kwa waajiriwa imekuwa

ikiongezeka kila mara, na hii
inatokana na waajiri kutotaka
kufuata sheria za kazi ambazo
zipo wazi,” alisema Kivuyo.

Alisema tatizo kubwa lililopo
kwa waajiriwa ni kusimamishwa
ovyo na waajiri wao bila kufuata
utaratibu na kunyimwa au kupun-
jwa stahiki zao, na kuwa hatua
hiyo husababisha pande hizo
kufikishana mahakamani, hivyo
kuwagharimu kwa kutumia rasili-
mali fedha na kuwapotezea muda.

Alisema waajiri na waajiriwa
wakiielewa sheria za kazi, wana
imani migogoro hiyo, itakwisha
na hatimaye pande hizo kuwa na
mahusiano mazuri .

Katibu Tawala Mkoa wa Aru-
sha, Richard Kwitega, alise-
ma migogoro isiyokuwa tija kazi-
ni imekuwa ikichangia kurudisha
nyuma maendeleo na mpango wa
serikali ni kutatua migogoro ili-
yopo kati ya mwajiri na waajiriwa.

Alisema serikali itatatua
migogoro hiyo mapema kabla
ya kufikishwa mahakamani ili
kulinda mahusiano kati yao na
waajiriwa.

Kwitega alisema waajiri wali-
opata mafunzo hayo kama watay-
atumia  vizuri, yatawasaidia
kuondoa migogoro na migongano
katika taasisi za umma na watu
binafsi.

- -
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Ushauri wa

kukamilisha
elimu ya ufundi

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZAZ| na walezi wam-
etakiwa kutoa hamasa kwa
watoto kujifunza elimu ya
ufundi ili kuendeleza vipaji
vitakavyowasaidia kuajiriwa
na kujiajiri watakapohitimu.

Rai hiyo ilitolewa na
Mkurugenzi Mtendaji wa
Chuo cha Ufundi cha Help
Arusha, Amani Golugwa,
katika mahafali ya 20, na
wanafunzi 93 waliohitimu
kozi mbalimbali za ufundi.

Alisema chuo hicho ki-
natoa kozi mbalimbali za
ufundi kwa wanafunzi hao
na wamewaandaa kitaaluma
kukabiliana na soko la ajira
kwa kuanzisha miradi mbal-
imbali ya maendeleo wa-
takapohitimu mafunzo.

Golugwa aliwataka wazazi
kuwahamasisha watoto kuji-
unga na elimu ya ufundi am-
bayo itawawezesha kujiajiri
haraka, na kuondokana na
changamoto ya kusaka ajira
baada ya kuhitimu.

Alisema tangu kuanza
kwa chuo hicho mwaka
1993, zaidi va vijana 5,000,
wamejiajiri na kufungua shu-
ghuli mbalimbali za kiufundi
ndani na nje ya nchi .

“Pamoja na mafanikio
tuliyonayo, bado chuo chetu
kinakabiliwa na tatizo la
wazazi kutowalipia ada wa-
nafunzi kwa wakati, ingawa
vijana wengi wamekuwa
na shauku ya kujiendeleza
. lakini tatizo limejitokeza
kutokuona umuhimu wa
kuwekeza kwenye elimu,”
alisema Golugwa.

Mgeni rasmi katika Ma-
hafali hayo, Mwenyekiti wa
Bodi ya Shirika la Help to
Self Help, Mchungaji Peter
Golugwa, aliwataka wazazi
kuongeza bidii ya kusomesha
watoto wao hususan kuwapa
elimu ya ufundi ili waweze
kujitegemea na kuondokana
na tatizo la kuwa tegemezi
katika jamii.

Aliwataka kujiendeleza
zaidi kwani elimu waliyoi-
pata ni ya bado haitoshelezi
mahitaji yao. Pia aliwasisiti-
za kuitumia elimu hiyo, kuwa
chachu ya mabadiliko katika
jamii pamoja na kuwasaidia
vijana wengine.

Mkuu wa chuo hicho,

Eliza Kiwia, alitoa wito kwa
wazazi na walezi kupeleka
watoto kupata elimu ili
wajifunze zaidi kwa vitendo.
Mmoja wa wahitimu wa kozi
ya umeme, Diana Dickson,
alisema chuo kimewaandaa
katika fani ya ufundi kwa
vitendo zaidi, ikiwamo
katika kozi za ushonaji,
upishi, uhudumu, mapokezi
va wageni, ufundi umeme wa
majumbani na wa nishati ya

Jua.
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Fursa ya mikopo
Kwa wanawake

Na Mary Mosha, MOSH|

WANAWAKE wametakiwa
kutumia fursa za fedha za
mikopo zinazotolewa na hal-
mashauri kutoka katika vyanzo
vyake vya mapato na taasisi
nyinginezo ili kukabiliana na
umaskini katika jamii.

Mkurugenzi wa taasisi isiyo
va Kkiserikali Sophia Islamic
Foundation ya mjini Moshi,
Sophia Said, alisema kama
wanawake watatumia vyema
fursa hizo ni dhahiri wataweza
kupambana na umaskini kama
ilivyo dhamira ya serikali.

Alisema wanawake katika
jamii wana mchango mkubwa
katika kuleta maendeleo, hivyo
kinachotakiwa ni kupewa moti-
sha na kukumbushwa uwapo
wa fursa hizo zenye lengo la
kukabiliana na umaskini.

“Nimekuwa nikifanya kazi
na wanawake, na mara kadhaa
nawasisitiza ni lazma tujikwa-
mue na lindi la umaskini kwa
kutumia vyema fursa zinazotu-
zunguka,” alisema Sophia.

Alisema kutokana na hofu
na woga walionao wanawake
wengi, wamekuwa wakishind-
wa kutumia fursa ya kuchukua
mikopo inayotolewa na hal-
mashauri kwa lengo la kujinu-
faisha wenyewe kimaendeleo.

Alieleza muda umefika sasa
wa wanawake kujitambua kwa
kushiriki katika shughuli mbal-
imbali za maendeleo badala ya
kukaa chini kusubiria kuletewa
na kuwataka kuunda vikundi
vya maendeleo ili kunufaika na
fedha hizo za serikali.

Naye Mkurugenzi wa Shirika
la TUSONGE linalojihusisha na
kujenga uwezo kwa wanawake
waliopo katika vikundi, Agna-
tha Rutazaa, alisema kina-
chotakiwa sasa ni wanawake
wengi kupewa elimu juu ya
fursa zilizopo.

Alisema wanawake wengi
wamekuwa na uelewa duni juu
va fursa zilizopo, hivyo kwa
kujengewa uwezo ni ukweli
usioacha shaka kuwa maeneo
ya wanawake valiyokuwa ya-
meonekana kukwama yataanza
kufanya vizuri.

Mkoa una uhaba nafaka tani 92,627

Na Mary Mosha, MOSHI

AKATI Serikali ik-
ishtushwa kwa ku-
panda kwa bei ya
mahindi kufikia Sh.
107,000 kwa gunia, Mkoa wa Kili-
manjaro unakabiliwa na uhaba
wa mazao ya nafaka tani 92,627
ili kukidhi mabhitaji ya wananchi
wanaokadiriwa kufikia 1,906,978.
Hayo yalibanishwa na Ofisa
Kilimo Mkoa wa Kilimanjaro,
Saimon Msoka, katika kikao cha
Kamati ya Ushauri ya mkoa, am-
bapo alisema mabhitaji ya chakula
kwa mkoa makadirio ya mwaka
ni tani 452,431 za mafaka na tani
45,243 za protini (mikunde).
Msoka alisema kutokana na
msimu wa kilimo cha masika
2018/19 ambao ndio msimu

mkubwa, unyeshaji wa mvua
haukuwa mzuri kwani zilianza
kunyesha baada ya kuchelewa
sana mwanzoni mwa Mei tofauti
na ilivyozoelekea huanza katikati
ya Machi.

“Licha ya mvua hizi kuchelewa
kunyesha, pia ziliwezesha mazao
kuota na daadaye mwanzoni
mwa Juni zilikatika wakati mazao
yakiwa bado katika hatua ya uku-
aji hali ambayo iliathiri uzalishaji
na kusababisha mkoa kuwa na
upungufu wa chakula katika kip-
indi cha 2019/20,” alisema Msoka.

Aliongeza kuwa mahitaji ya
chakula kwa mwaka ni tani
452,431 za wanga ambapo wali-
zalisha tani 359,804, huku ma-
hitaji ya protini ni tani 45,243 am-
bapo zilizozalishwa ni tani 61,614
kukiwa na ziada ya tani 16,371 za
protini.

Alisema mikakati  waliyoji-
wekea ili kukabiliana na up-
ungufu wa chakula ni pamoja
na viongozi katika ngazi zote
kukumbushwa kuendelea kusi-
mamia agizo la Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Anna Mghwira,
la kuwataka kutotumia nafaka
hususan mahindi kutengenezea
pombe za kienyeji.

Mkakati mwingine ni wakuli-
ma kushauriwa kuhifadhi vizuri
mazao waliyovuna kwa kutumia
teknolojia mbalimbali ili kuhakik-
isha mazao hayo hayaharibiwi na
wadudu yakiwa ghalani pamoja
na wananchi wenye upungufu
wa chakula kujinunulia chakula
na kujiwekea akiba wakati bei
bado hazijapanda.

“Tumekuwa tukiwashauri
wananchi wenye mifugo kuuza
baadhi ya mifugo yao ili kujipatia

fedha za kununua chakula pia
wafanyabiashara wa

mazao tunawahimiza kununua
vyakula kutoka sehemu zenye
ziada na kuuza

kwenye sehemu zenye mahi-
taji hasa mijini,” alisema Msoka.

Alisema  katika msimu wa
kilimo 2019/20 mkoa umelenga
kulima hekta 311,381 za mazao
mbalimbali ambazo zitazalisha
tani 1,360,930 za mazao mbal-
imbali ya chakula na biashara
ambapo mahitaji ya pembejeo
msimu huu ni mbegu za mahindi
tani 2,135, mbegu za mpunga tani
450, mbegu ya mtama tani 29.

Mbegu nyingine ni alizeti tani
77 na mbolea tani 14,163.05 am-
bapo pembejeo hizo zitapatikana
kwa mawakala wa pembejeo wal-
iopo katika maeneo mbalimbali
katika halmashauri zote.

Kamishna Mwandamizi wa Uhifadhi, Kanda ya Kaskazini,Herman Batiho akisaidia kusukuma kiti cha magurudumu cha mtu mwenye ul-
emavu, Deogratius Chami, wakati akipanda Mlima Kilimanjaro hivi karibuni. PICHA: DIXON BUSAGAGA

DC acharuka fedha za skimu umwagiliaji

Na Mary Mosha, KILIMANJARO

MKUU wa WilayayaHai, Lengai
Ole Sabaya, amewataka viongozi
wa ushirika kufuatilia tuhuma
za ubadhirifu wa fedha za Skimu
ya umwagiliaji ya mpunga ya Musa
Mwijanga na kuuvunja ushirika
Kata ya Mnadani.

Akizungunza na Nipashe
alisema ushirika  ulioku-
wapo  umeshindwa kutimiza

majukumu yake

kutokana na

wanaushirika mapato na matumi-

na kuweka mikakati

kuyumbishwa na baadhi ya wana-
siasa, haliiliyopelekea wakulima
kushindwa kujipatia maendeleo
kupitia miradi inayoainishwa na
serikali.

“Wanasiasa wamekuwa wakiuy-
umbisha ushirika huo ambao nda-
ni yake kumeonekana na kuwapo
kwa ubadhirifu wa fedha... nimetoa
wiki mbili viongozi wa wilaya wa-
hakikishe wamefuatilia na kuleta
taarifa ya fedha ili kuwasomea

Zi pamoja
ya namna ambavyo wanaweza ku-
jiendeleza wenyewe kupitia miradi
ya maendeleo katika skimu hiyo,”
alisema na kuendelea:

“Mwaka 2014, Wizara ya Kilimo
ilitoa mashine za kuvunia na kuko-
boa mpunga katika skimu ya um-
wagiliaji ya mpunga zenye thamani
ya Sh. milioni 250 wakitegemea ku-
wapo kwa maendeleo makubwa ya
kiuchumi kwa wakulima hao, lakini

wimbi la wanasiasa wamewala-
ghai na kuonyesha kukwamisha
maendeleo yao.”

Alisema inasikitisha  kuona
takribani miaka mitatu mashine
hizo zimeshindwa kufanya kazi li-
cha ya wakulima wa skimu hiyo ku-
unda ushirika uliotarajiwa kuwa
na uwezo mkubwa wa kuendesha
skimu hiyo.

Wakizungumzia changamoto
katika chama hicho cha Ushirika,
baadhi ya wakulima  Nassoro

Kibanda naJumaNgoma waliutu-
kushindwa kushirikiana na ush-
irika huo ili kuwaletea maendeleo
Mhandisi Said Ibrahimu, ku-
toka Tume ya Taifa ya Umwagiliaji,
aliwataka wataalamu wa skimu ya
Musa Mwijanga kutoa elimu ya kil-
imo cha kisasa kwa wakulima sam-
bamba na kuwaonyesha umuhimu
wa kuacha siasa za kuzalisha kwa
wingiili kujikwamua kiuchumi.
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Mipira ya kiume aina mbalimbali. PICHA: MTANDAO.

Kondomu feki mi

Kampala, Uganda

SHIRIKA la Maria
Stopes nchini Ugan-
da, linalotoa huduma
ya kugawa kondomu,
l[imezuia mipira zaidi
ya milioni moja,
ikidaiwa ubora wake
ni batili

Majaribio ya ubora
wa kondomu hizo zi-
lizotengezwa nchini
India, imebaini-

sha zina matundu
yanayohatarisha
usalama wa mtumi-
aji, kwa mujibu
Mamlaka ya Dawa
yva Uganda (NDA).

Marie Stopes,
inasimamia huduma
hiyo katika nchi 35
duniani na nchini
Uganda mwezi uli-
opita, iligawa mipira
kati ya milioni moja
na milioni moja na
nusu.

Ni hatua inayoto-
kana na tahadhari
yva NDA baada ya
kubaini upungufu
wa ubora mwezi uli-
opita. Maria Stopes
imesema inalifanyia
kazi hivi sasa kwa
kushirikiana na
mamlaka hiyo ya
kiserikali.

“Tunalifanyia kazi
kwa haraka kuchun-
guza nini kilicho-
tokea katika mzigo

IONl Zanaswa

huu na kuhakikisha
bidhaa zetu zi-
nakidhi viwango
bora,” Marie Stopes
inasema.

“Tunaweza
kuthibitisha kureje-
sha mizigo miwili
iliyokuwa vifu-
rushi vya kondomu
335,000 kati ya
milioni moja. Tumer-
ejesha zaidi ya nusu
mzigo,” inafafanua.

MAZINGIRA

Na Gaudensia Mngumi, ali-
yekuwaMAFIA

AKRIBANI  kilomita 10
kutoka Mafia mjini, ipo
kambi ya wavuvi ya Kito-
ni. Wengi hupaita Dagoni.
Ni sehemu wavuvi wanapopiga
kambi kabla ya kwenda baharini.

Aidha, ni kituo cha kushusha
samaki, kuuza, kuangalia zana
ikiwamo kufua na kuanika nyavu,
kuangalia au kukarabati chombo
pamoja na kupanga mikakati ya
kuvua.

Kwenye eneo hilo, kunahitaji-
ka matengenezo na kubadilisha
mazingira ni kwa sababu bahari
inaongezeka kina, ina mawimbi
makali na ina kila dalili za kutafu-
na ufukwe na kutishia hatima ya
ardhi ya makazi, kilimo na utalii.

Hayo yanaonekana, wakati wa
ziara ya wanahabari wilayani Ma-
fia iliyoandaliwa na Shirika la Ac-
tion Tanzania (AATZ).

Taasisi inashirikiana na jamii
za Mafia kuzuia ukatili dhidi ya
watoto wa kike, kuboresha elimu,
usawa wa kijinsia na matumizi
endelevu ya rasilimali ikiwamo
bahari na ardhi ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi na kuzi-
nusuru familia na njaa.

Ukiwa Kitoni, si jambo linalohi-
taji utafiti kila kitu kinaonekana,
minazi na miti mingi imeng’olewa
na kuburuzwa hadi majini na
mawimbi. Ufukwe umesogea
zaidi kwenye nchi kavu na usha-
hidi ni magogo makavu ya miti,
ikiwamo mikungu, minazi na mi-
kuyu ndani ya bahari.

Wakiwa pwani ya Kilindoni,
baadhi ya wavuvi wanasema
takribani miongo minne iliyo-
pita, miti hiyo ilikuwa mbali na
ufukwe, lakini sasa iko ndani ya
bahari na hilo limetokea baada ya
mawimbi kumega zaidi ya mita 25
za ardhi na sasa zimemezwa kuwa
sehemu ya bahari.

Anazungumza na Ofisa Mtend-
kambi ya Kitoni, Selemani Haji,
anaiambia Nipashe, eneo kubwa
la ardhi limemomonyoka na sasa
limemezwa na bahari, ikiwa ma-
tokeo ya uharibifu mkubwa wa
mazingira katika miaka ya nyuma.

Anasema, athari hizo zinato-
kana na ukataji mikoko na uvuvi
haramu. Anataja kazi ya mikoko
kuwa ni kuzuia kasi ya mawimbi
na kuyakwamisha yasifike nchi
kavu hivyo kupunguza uharibifu
wa mazingira na mmomonyoko
ufukweni.

WALIA MAFIA INAZAMA
Wavuvi wahofu kisiwa chatoweka,

fukwe zamomonypk

a kila

upande

E—

Mandhari ya kisiwani Mafia kutoka angani, ikiwamo uwanja wa ndege. PICHA: MTANDAO.

Mwenyekiti wa ush-
irika wa Twendeka-
zi, Mwalimu Na-
hodha, anaiambia
Nipashe kuhusu
mradi wa kulinda
mazingira, kwamba
wana boti la kisasa
na vifaa vya uvuvi
wakijihusisha na
kuvua pweza.

Haji anasema, jitthada zime-
fanyika kupanda miti ikiwamo
mivinje na mikoko, pia kuzuia
watu kukata mikoko, mambo
ambayo angalau yamedhibiti kasi
ya maji na kuzuia mmomonyoko
ufukweni.

Haji anasema, wataalamu waki-
wamo maofisa wa Shirika la Ki-
mataifa la Kuhifadhi Mazingira
(WWF) na serikali kwa kipindi
cha miaka sita walishirikiana na
wananchi kupanda mivinje na
kustawisha mikoko kupunguza
uharibifu huo.

WAVUVI WALALAMA

Kambi ya Kitoni iliyoko katika
inaundwa na ushirika wa wavuvi
na wanachama wa ushirika wa
kuvua wa Twendekazi, kikundi
chenye wanachama takribani
32 waliojiunga pamoja kununua
hisa 10, kila moja ikiuzwa Sh.
5,000.

Kikundi cha Twendekazi kin-
aundwa kwa msaada wa asasi
ya Action Aid, ambao pamoja na
kuwasaidia utaalamu wa uvuvi
endelevu, wamepatiwa boti ya
kisasa, injini na nyavu.

Mwenyekiti wa ushirika wa
Twendekazi, Mwalimu Nahodha,
anaiambia Nipashe kuhusu mradi
wa kulinda mazingira, kwamba
wana boti la kisasa na vifaa vya
uvuvi wakijihusisha na kuvua
pweza.

Kuhusu uharibifu wa mazin-
gira, anasema kinachojiri kwenye
eneo hilo na sehemu nyingine
za pwani ya Mafia, ni uthibitisho
wa uharibifu wa bahari, unao-
chochewa na mabadiliko ya tabi-
anchi na binadamu.

Mwalimu Nahoda, anaeleza
ilipofika mwaka 1970, alianza ku-
ingia baharini wakati huo akiwa
na miaka 20. Ni zama anazosema
hakuhitaji vifaa vingi, vyombo
vikubwa wala muda zaidi wa ku-

e

e

vua baharini, kwa vile kila sama-
ki aliyemtaka alionekana kirahisi
na ilikuwa mithili ya kumuokota.

“Pweza, ngizi, jongoo bahari,
kitonge, changuu walikuwa wa-
naelea majini hadi ufukweni.
Haikuchukua muda kufika pwani
na kurudi kijijini au nyumbani na
kitoweo cha kutosha, “ anaeleza
Nahoda.

Vilevile, anasema uharibifu wa
mazingira umesababisha uvuvi
kuwa mgumu mno na ili kopata
samaki, sharti mvuvi aende mbali
sana.

Huku akikiri kwamba, japo si
mtaalamu halisi wa ardhi na maz-
ingira, lakini kisiwa cha Mafia ki-
napungua ukubwa kila mwaka na
samaki sasa hawapatikani tena
kirahisi, baadhi yao wametowe-
ka, akitoa mfano wa samaki mkizi
na kifimbo.

Anaungwa mkono na Salum

Inaendelea Uk. 15
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Masudi (65), aliyezaliwa Mibu-
rani Mafia na kuanzia uvuvi
ufukweni Kitoni, anayeeleza
kushuhudia bahari ikiwa katika
hali nzuri, ila sasa inachafuliwa
na mabadiliko ya tabianchi na
uharibifu mazingira.

Masud anasema, uvuvi har-
amu umeharibu mno bahari
kwanza kwenye kutumia baruti
kuvunja matumbawe na kukata
misitu ya mikoko.

“Miaka ya 1990 hadi 2000,
baruti zilipigwa sana baharini.
Zimeharibu matumbawe na
kuteketeza mazalia ya samaki
na wengi wamekwisha labda ku-
wafuata bahari kuu,” anafafanua
Masudi.

Mvuvi huyo wa pweza aliyean-
za kazi mwaka 1975, anayaona
mawimbi yalikuwa hayana kasi
ya uharibifu kama ilivyo sasa
na kwamba watu wamechangia
sana kulipua miamba ya matum-
bawe iliyokuwa inasaidia kupun-
guza kasi ya upepo.

Anafafanua  kwamba, ku-
vunja mwamba kumechangia
mawimbi kupita kwa kasi kubwa
bila kizuizi, pia kukatwa anay-
oyaita ‘mikoko’ kumeyarahishia
mawimbi kwenda kasi bila
kupunguzwa nguvu hali inay-
ochangia kasi ya mmomonyoko
huo.

VISIWA KUZAMA?

Wanapozungumzia hatari kub-
wa zaidi, wavuvi hawa Masudi na
Nahoda wanawakilisha maoni ya
wana - Twendekazi, wanaoeleza
Mafia ina visiwa sita vikubwa vy-
enye wakazi ni: Juwani, Jibondo,
Chole, Bwejuu, Shungimbili na
Nyororo.

Hata hivyo, anaeleza kuwa
vipo baadhi ya visiwa kama
Mivinjeni na Tosamitungi vina-
vyozama na vingine vinajaa maji
na siku za nyuma eneo la Rasi ya
Mafia, nayo lilizama.

Masoud, anatoa mfano kwam-
ba licha ya visiwa hivyo kuen-
wanaoishi kwenye makazio
wanayoita ‘madungu’ (nyumba
za juu ya miti) kwa sababu kila
wakati kisiwa kinamegwa na
maji yanaongezeka kina.

Anasema, kisiwa cha Bwejuu
kilichokuwa na hospitali, shule
na ardhi ya kilimo shughuli za
uzalisaji, zimekwama kutokana
na kuanza kuzama.

KUNUSURU MAZINGIRA

Mwalimu Nahoda, anaeleza
kwamba kushirikiana na Wakala
wa Hifadhi ya Bahari Kisiwani
Mafia, Shirika la Uhifadhi wa
Mazingira la (WWF) na Seri-
kali ya Miburani, wameanzisha
Kamati ya Hifadhi ya Mazingira,
inayolinda ufukwe na kupanda
miti.

Ni miti inayopandwa ni
pamoja na mivinje na mikoko
na kwamba hairuhusiwi kukata
apoomba kukata analazimika
kutoa maelezo ambayo hukubal-

WALIA MAFIA INAZAMA
Wavuvi wahofu Kisiwa chatoweka,
fukwe zamomonyoka kila upande

Mk
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Shughuli za uvuvi zikiendelea Mafia. PICHA: MTANDAO.

Wanaeleza kuwa
Mafia kuna kiwanda
kimoja cha kusindi-
ka samaki, hali
inayosababisha ku-
kosekana ushindani
wa bei kutokana

na mfanyabiashara
mmoja kuhodhi
soko.

iwa ama kukataliwa.

MAELEZO SERIKALINI

Kaimu Ofisa Mazingira wa
Wilaya ya Mafia, Mtemi Kasuga,
anasema jitihada zinazofanyika
ni kushirikiana na Hifadhi ya Vi-
umbe Bahari Mafia (WWF), Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, Idara ya
kupanda mikoko na mivinje.

Kazi hiyo imefanyika kwa kush-
irikisha kamati za hifadhi ya maz-

Mlongo, Chemchem na Miburani
kuanzia mwaka 2017 hadi sasa.

Anapoulizwa iwapo ana taarifa
za madai ya baadhi ya visiwa vya
Mafia kuzama ikiwamo Mivinjeni,
alisema hana taarifa lakini akakiri
kuwa kulikuwa na kisiwa Rasi Ma-
fia kilichozama siku za nyuma.

MAPENDEKEZO

Wavuvi wengi wanaotoa maoni
yao kupitia sauti ya ushirika wa
Twendekazi, wanataka Wizara ya
Mifugo na Uvuvi na Halmashauri
ya Mafia, kusaidia kupatikana au
kujenga viwanda vya kuongeza
thamani mazao ya baharini.

Wanaeleza kuwa Mafia kuna
kiwanda kimoja cha kusindika
samaki, hali inayosababisha ku-
kosekana ushindani wa bei kuto-
kana na mfanyabiashara mmoja
kuhodhi soko.

Aidha, wanataka kuwekeza
zaidi kwenye elimu ya ulinzi na
utunzaji wa mazingira bahari, ili
kuokoa rasilimali zake, kwa saba-
bu kuna uvuvi uharamu unao-
fanyika bahari kuu hasa nyakati

za upepo mkali.

Kadhalika , wanaiomba seri-
kali kuzidisha mikakati ya ulinzi
wa mazingira ya kisiwa cha Ma-
fia, kwa sababu kinaumizwa na
mawimbi ya pepo za Kaskazi na
Kusi, ambazo hukipiga pande

1

zote kila wakati.

Wanadai kuwa mara nyingi
kampeni za kusimamia mazingira
zinafanywa na wadau na mashiri-
ki ya kiraia na kuitaka serikali
iongeze bajeti na mikakati kufikia
wananchi wengi.

na wavuvi wa kikundi cha Twendekazi, katika eneo ambalo miti
imeng'olewa kutokana na kasi ya uharibifu wa mazingira, hasa
mikoko. PICHA: GAUDENSIA MNGUMI.
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Mjamzito ‘anayesubiria’ afunguka
anahusudu kupitiliza mitishamba

 Kanuni zake: vipimo rasmi, dawa Kienye]l
- Atamba imempa neema ya watoto watatu
« Daktari Mkuu abakishwa mdomo wazi

Na Anthony Gervas, MWANZA

LHAMISI iliyopita, ilikuwa

na sehemu kwanza ya maka-

la hii kutoka jicho kuu la

atabibu kuhusu madhara

wajawazito kuendekeza mitishamba,

badala ya dawa rasmi, Endelea na se-

hemu ya pili, simulizi kutoka mtumi-
aji, anayeanika sababu zake.

ALIYEKUWA Rais mwasisi wa Chi-
na, Mao Tse Tung, alipenda kutamka
“hakuna haki ya kusema, pasipo ku-
wapo ushahidi wa hakika.”

Hata katika maandiko na mawasil-
isho ya kitaalamu, mara zote kuna-
hitajika ushahidi na ufafanuzi wa ki-
taaluma, kutetea uwasilisho wa namna
hiyo, ili ukubalike.

Upatanisho wa hoja hiyo, ni eneo la
Kanda ya Ziwa, hivi sasa linalalamiki-
wa kuwapo tatizo sugu la kuendekeza
dawa za asili, hali inayozaa madhara
katika huduma za kitabibu hospitalini,
kama vile mama kutokwa damu nyin-
gi, vifo na vilema vya watoto .

Alhamisi wiki iliyopita katika jarida
hili kulikuwapo makala ambayo Mra-
tibu wa Huduma za Afya ya Uzazi na
Mtoto, Mkoa wa Mwanza, Secilia Mre-
ma, alieleza ilivyo ‘pasua kichwa’ ku-
washawishi wajawazito wa eneo lake,
kuegemea dawa za hospitalini, badala
ya mitishamba.

Ni simulizi ya aina hiyo, pia katika
jarida hilo ilipatikana kutoka Hospi-
tali ya Wilaya Kahama, ambako kuli-
jaa malalamiko dawa za asilia kuteka
mkakati bora ya huduma za hospitali
kwa wajawazito, hali inayoishia mad-
hara makubwa kiafya kwa kinamama.

Kama inavyoelezwa katika nadha-
ria , ili kupata picha sahihi ya undani
wa jambo, marejeo makuu ni kuwapo
ushahidi. Nipashe ilichukua hatua ya
kusaka uhalisia, kutoka kwa muumini
wa mbadala huo wa mitishamba. Nani
huyo na ana nini? Ni Mwanamama
Nusra Sued.

AFUNGUKA ANACHOKIAMINI

Nusra mwenye umri wa miaka 27,
iyelazwa kisubiri kujifungua katika
Hospitali ya Rufani Mkoa wa Mwanza,
Sekou Toure, hakuficha mtazamo
anaoutetea mbele ya Mganga Mfawi-
dhi, Dk. Bahati Msaki, kwamba imani
yake imejikita huko.

“Hospitali, kituo cha afya, hata ni-
kienda kutibiwa nikiwa naumwa, ni-
kirudi nyumbani dawa za hospitali
naziweka pembeni kulingana na nina-
vyojifahamu mimi, halafu natumia za
kienyeji ambazo naamini kwa asilimia
99.

h-"h.e.__.

Mjamzito Nusra Sued (kushoto), akiwa na Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa Mwanza,Sekou Toure,
Dk.Bahati Masaki, siku alipohojiwa na gazeti hili. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS.

“Mizizi ya mmea wa
Mgagani akitumia
mama mjamzito
wakati wa kujifun-
gua ni ‘vurugu mechi’
wodini, kwa sababu
inaongeza uchungu
kwa kasi ya ajabu na
kusababisha mama
majamzito kuchanika
mfuko wa uzazi.”

“Ni nzuri, hazina madhara kuliko za
hospitali, ingawa za kienyeji zinatibu pole-
pole,” anatoa ushuhuda huo Nusra pasipo
woga wa kuthibitisha matumizi ya dawa
hizo, akisimama katika imani yake kwam-

ba hazina vipimo, mazumguzo anayofan-
ya hospitalini.

Mjamzito huyo anatoa ushuhuda ka-
tika siku ya tatu wodini akisubiri kujifun-
gua, ambaye tangu tarehe 9 mwezi huu

. Mwandishi wa makala hii alipomhoji Nusra Sued. NA MPIGAPICHA WETU.

alipotaarifiwa kupitia vipimo vya
hospitali, kwamba muda wake wa
kujifungua umewadia.

“Bado hadi sasa sijapata uchun-
gu, ila mimi kwa uzoefu wangu
ninavyofahamu bado siku za kuji-
fungua hazijawadia,” anadai Nusra

Baadhi ya dawa za kienyeji zina-
zotajwa kutumiwa na wajawazito ni
pamoja na mizizi ya bangi na mga-
gani, majani yake na magome ya
miti shamba, inayotajwa na mata-
bibu rasmi inayohatarisha maisha.

Kwa mujibu wa Mratibu wa Hu-
duma za Afya ya Uzazi na Mtoto
Mkoa wa Mwanza, Secilia Mrema,
dawa za kienyeji zinapotumiwa na
wajawazito, zinachangia madhara
makubwa, ikiwamo kupoteza mai-
sha.

“Dawa za kienyeji zimekuwa
zikisababisha madhara makubwa
ikiwamo kinamama wajawazito ku-
chanika mfuko wa kizazi kutokwa
damu nyingi, wakati wa'kujifungua
na mtoto kufia tumboni kutokana
na kwamba hazina kipimo,” anase-
ma Secilia.

Nusra mwenye asili ya mkoani
Kagera, anathibitisha kutumia
mitishamba miaka yote, akitaja
maeneo ya tiba kama ya malaria,
mkojo mchafu (UTI) na homa ya
matumbo.

Anajigamba kuzitumia kwa mak-
ini, akizingatia masharti na historia
ya ugonjwa kama ilivyo hospitalini,
anakopewa dawa na kuelekezwa na
daktari.

Huku akihimiza mtazamo na im-
ani iliyomuacha msikilizaji wa pili,
Mganga Mfawidhi abaki ‘mdomo
wazi’ kwa upana wa mazito kutoka

simulizi ya Nusra, kwamba dawa
hizo, zipo anazoziita ‘chungu’ na
‘baridi’ kama zilivyo hospitalini na
duka la dawa.

“Watoto wangu wote watatu ni-
likuwa nikijifungua kwa kutumia
dawa za kienyeji na hata ujauzito
huu tangu mimba changa, nime-
kuwa nikitumia dawa hizo hizo,
ambazo husafisha hata magonjwa
ya zinaa,” anasema mjamzito huyo.

Nipashe ilipotaka kuzijua, Nusra
amazataja majina yake ya ‘dukani’
kwamba ni: Kashwagala, Nzitoima,
Mzambarau, Mizizi ya Miti Shamba,
Majani ya Michaichai na Mshana in-
ayotumika wakati wa jua kali yana-
potokea magonjwa.

Kuhusu mchakato wa matumizi
yake, anasema hutumika kuanzia
mimba changa, akitaja dawa aina
ya Mshana, nayosema ina uwezo
wa kusafisha hadi muwasho katika
sehemu za siri wakati wa ujauzito
na'ina uwezo wa kuongeza uchun-

gu.

Mbele ya ushuhuda wa Mganga
Mfawidhi hospitalini Sekou Toure,
Nusra ana ufafanuzi: “Mimi siamini
kama kweli dawa zile zina madhara
hayo. Hiyo ni sawa na kila mwamba
ngoma huvutia kwake.”

Anahoji: “Mbona hata tukienda
hospitali kutibiwa pamoja na dawa
zao zina kipimo, lakini daktari
anakwambia; hii dawa usinywe bila
kula ni sumu mwilini? Kumbe hata
zile za hospitalini zina sumu inayo-
dhoofisha afya zetu, ingawa haione-
kani hapo hapo.”

Nusra anaendelea kuziponda
dawa za hospitali, akidai sio zote
zinazoponyesha akitumia msamiati
‘zinadunda’ na anapotumia miti
shamba anapona, mtazamo anaou-
unganisha na imani kwa Muumba.

Anaenda mbali katika historia
zama zilizopita, kwamba watu
hawakwenda hospitalini wala ku-
chomwa sindano na walipona,
akidai ni uzoefu unaoendelea sasa
kutambua kinachomsumbua na
matibabu yake anarudia dawa za
kienyeji.

‘Mama mtarajiwa’huyo wodini
Sekou Toure, anaendelea kumuan-
ikia Mganga Mfawidhi

MGANGA MFAWIDHI

Baada ya sumulizi ya kina, Ni-
pashe iligeuza mwelekeo kupata
simulizi ya upande wa kitaalamu,
kutoka kwa aliyekuwa shuhuda,
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Rufani Mkoa wa Mwanza - Sekou
Toure, Dk. Bahati Msaki ana maoni
yafuatayo:

“Mizizi ya mmea wa Mgagani aki-
tumia mama mjamzito wakati wa
kujifungua ni ‘vurugu mechi’ wod-
ini, kwa sababu inaongeza uchungu
kwa kasi ya ajabu na kusababisha
mama majamzito kuchanika mfuko

Diana Kamande. PICHA: BBC
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Aliyenusurika kuuawa na mume asimulia

IANA Wanjiku Kamande wa

Kenya, ni mama ya watoto

wawili. Anapokumbuka yali-

yomkuta mnamo mwaka 2013,
hupatwa na mchanganyiko wa hisia; ma-
jonzi na furaha.

Hiyo ni kutokana na alivyonusurika
mauaji kutoka kwa mtu aliyempenda.
Anasumulia: “Nilikuwa msichana mdogo
mwenye umri wa miaka 24 tulipoanza
maisha ya kuishi pamoja sikufahamu
mengi kuhusu ndoa.”

Diana na mumewe walianza maisha
kwa kuishi kwenye nyumba ya chumba
kimoja , wakati huo alikuwa na ujauzito
wa miezi mitano, mtoto huyo sasa ana
miaka 10.

Anasema kipindi chote cha kuishi na
mumewe, hakuwahi kumpigwa au kutu-
kanwa na mume huyo hakuwa mlevi au
wa kutangatangaa.

“Mambo yalibadilika tarehe 14 Aprili
Jumapili hiyo, kama saa tano hivi za
usiku , Richard aliwasili nyumbani akiwa
mlevi, ilikuwa mara yangu ya kwanza
kumuona akiwa amelewa... alikuwa ana
tabia ambazo zilinichanganya sana,
alisema...mpenzi nimerudi akijirudia ru-
dia, pole nimechelewa, “ anakumbusha.

“Sikutilia maanani sana, nikasema
labda amelewa tu kama wanaume wen-
gine,” anafafanua.

“Siku ya Jumanne ya Aprili 16, ana-
kumbuka mume huyo aliingia chumbani

alipokuwa ananyoosha nguo, huku aki-
andamana na watoto wake wawili.

“Katika chumba hicho kulikuwa na pi-
cha yake, akaitoa kwenye ukuta na kuse-
ma akifa angependelea hiyo picha itumi-
we wakati wa mazishi yake,” anasimulia
mama huyo, kuwa tukio lililomshangaza
sana na mumewe aliporudi usiku siku
iliyofuata alimuuliza sababu za kutamka
maneno hayo mbele ya watoto na ali-
ishia kucheka.

Siku ya mkasa Richard alirejea nyum-
bani saa mbili usiku na kuelekea katika
chumba chake, huku watoto wakimfuata
nyuma na mumewe hakuzungumza kitu.

Diana alienda chumbani kuwaita wa-
toto wake ili wale chakula cha jioni, naye
Richard aliondoka tu ghafla na funguo
zote za milango ya nyumba yao.

Diana anasimulia alipompigia simu,
hakumjibu na alimundikia ujumbe wa
‘sms’kumuuliza aliko, napo hakupata
jibu. Walienda kulala, baada ya mlo na
watoto.

Ghafla aliamshwa na maumivu makali
niliyoyahisi kichwani mwake: Duasa
anasimulia:’Damu ilikuwa inatiririka
kama maji huku mume wangu akinika-
takata kwa panga mkononi... alikuwa
na panga mkono mmoja na kisu mkono
mwingine, huku akiwa amelewa.”

Diana anasema alianguka kutoka
kitandani na mumewe aliondoka chum-
bani huku akidhani alishafariki an

alimsikia akimpigia simu mama yake,
kwamba tayari alishamuua na kisha yeye
anajimaliza, akiomba ujumbe huo ampa-
tie baba yake kwa simu.

“Mume wangu aliemueleza baba
yangu:”’Utayarishe majeneza manne...
kuna mazishi hivi karibuni,”anaongeza
na baada ya kukamilisha mazungumzo
kwa simu, Diana anasema alimsikia binti
yake akipiga mayowe akilia. baba usitu-
ue “

Hapo ndipo Diana alipata nguvu na
kuinuka kukimbia katika chumba cha
watoto, mume wake alikuwa amemshika
binti yake ambaye aling’ang’ana mikon-
oni mwake, huku na binti mwingine ali-
lala, mume akitaja kumchoma kisu.

‘Nilipaza sauti na kumuita ‘Richard!,”
anasema, sauti ilimshitua mume akaan-
gusha kisu alichokuwa na wakafanikiwa
kutoroka.

Mume aliokota kisu na kumsukuma
Diana kwenye ukuta alipomdunga na
kumchoma mkononi, alipojaribu kujik-
inga, lakini Diana alifanikiwa kukimbia.

Anakumbuka matamshi ya mumewe
“Afadhali tufariki humu ndani, lakini
kama hutaki, basi nenda ukafe huko nje;
mimi nitakufa humu ndani.”

Majirani zake walimpeleka hospital-
ini, baadaye Diana alipokea simu kutoka
kwa majirani zake waliomueleza kuwa
mumewe alijitoa uhai kwa kutumia kisu
kile kile alichomdunga Diana. BBC

wa uzazi.”

Dk. Bahati, anatahadharisha a
madhara ya dawa hizo zilizokosa
viwango, anaongeza dawa hizo zi-
nasababisha figo na ini kushindwa
kufanya kazi kutokana na kiwango
cha sumu yake hakijulikani, hatari
ikifikia balaa la kuchangia mauti.

Kutokana na hilo, mganga huyo
mfawidhi anawasisitiza kinamama
wenzake, kwenda kupata huduma
bora katika vituo vya afya na hospi-

talini kuepuka utumiaji dawa hizo
hatari kwa afya na maisha yao.

Dk. Bahati anasema, wamefani-
kiwa kupunguza vifo vya wajawa-
zito hadi kufikia asilimia 50 kwa
mwaka, kutokana na wengi wao
kupata elimu ya madhara hayo na
kuacha kutumia.

Anasema, hivi sasa kuna kitengo
cha utafiti wa dawa za asili ka-
tika Idara ya Afya hospitalini hapo
kinachofanya utafiti kuhusu mad-

hara hayo, ili kupata majibu sahihi.
Anaiasa jamii kubadilika kwa kuz-
ingatia dawa za hospitalini

Anataja mkakati wao ni kuen-
delea kutoa elimu kwa wananchi
na jamii nzima kwa ngazi zote,
wakishirikiana na viongozi wa ki-
serikali ngazi za kata, tarafa,wilaya
hadi mkoa, kuhusu vita ya pamoja
dhidi ya watu na hasa wajawazito
kujikita na dawa zisizokuwa na vi-
pimo. Kwa mujibu wa Mratibu wa

Huduma za Afya ya Uzazi na Mtoto,
Mkoa wa Mwanza- Secilia, hatua
mbalimbali zinafanyika, ikiwamo
kuzuia wajawazito wanaopeana
mitishamba kwa siri wodini, kwa
kuwapekua na kutajana.

Pia, anasema elimu hiyo imefik-
ishwa mbali, hadi katika maeneo
ya misibani na wodini, wagonjwa
watambue madhara ya dawa hizo.

*Soma zaidi makala Alhamisi

ijayo
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Na Mashaka Mgeta

ITUO viwili vikubwa

vinavyohusika na

kutibu magonjwa

yasiyokuwa ya kuam-
bukiza, Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete (JKCI) naTaasisi
ya Saratani ya Ocean Road
(ORCI), zimeweka bayana athari
zinazosababishwa na tumbaku
na bidhaa zake hasa sigara na
kushauri jitihada za makusudi
zichukuliwe kuinusuru hali
hiyo.

Mkurugenzi wa JKCI, Profesa
Mohamed Janabi, anasema kiasi
cha kati ya Sh. milioni sita na
nane zinatumika kwa matibabu
ya mgonjwa anayehusishwa na
uvutaji sigara, hivyo kuwa sehe-
mu ya vigezo vinavyohalalisha
udhibiti wa tumbaku na bidhaa
zinazotokana na zao hilo.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam mwishoni mwa wiki katika
warsha ya wanahabari kuhusu
ushawishi wa sekta ya tumbaku
kwa sera za afya nchini, Profesa
Janabi, anasema tumbaku na
bidhaa zake zinaathari nyingi na
kubwa kuliko faida, ikitazamwa
kwa haraka hasa katika mrengo
wa kiuchumi.

Anatoa mfano, matibabu ya
mgonjwa wa mishipa anayehu-
sishwa na matumizi ya sigara
na bidhaa nyingine za tumbaku,
inagharimu fedha hizo, kwa mu-
jibu wa matibabu ya JKCI.

Profesa Janabi anasema,
katika kipindi cha kuanzia
mwaka 2015 hadi Septemba
mwaka huu, jumla ya wagonjwa
300,836 walifika JKCI na kati
yaol,4960 walilazwa, ili kupata
huduma za kusimamisha na ku-
fungua moyo.

Kwa mujibu wa Profesa Jana-
bi, wagonjwa 4,207 walikuwa
wanakabiliwa na tatizo la mi-
shipa ya damu kuharibika kwa
asilimia 20, sawa na wagonjwa
842, walibainika kuvuta sigara.

Profesa Janabi anasema,
udhibiti wa tumbaku na bidhaa
zinazotokana na zao hilo, unak-
wamishwa zaidi na kampuni ze-
nye uwezo mkubwa kiuchumi
zinazotumia mbinu mbalimbali
kujitangaza.

Anasema watoto wameku-
wa sehemu ya waathirika wa
matumizi ya bidhaa za tumbaku
hasa sigara inayokadiriwa kuwa
kemikali 700 na saba miongoni
mwao zinahusishwa moja kwa
moja na saratani.

“Kama hatukufanya ‘interven-
tion” (kuingilia kati) katika ku-
dhibiti tumbaku na bidhaa zake,
tunapokwenda hali itakuwa
mbaya zaidi,” anasema.

Anasema huduma nyingine
inayotolewa kwa mgonjwa
anayehusishwa na uvutaji sigara
ni kupandikizwa mishipa kuna-
kogharimu kiasi cha Sh. milioni
29.

Profesa Janabi, anasema fed-
ha hizo kama zikiokolewa na ku-
tumiwa kwa kutibu magonjwa
ya kuambukizwa, zinaweza
kutosha kwa wahitaji wa mkoa
mmoja nchini.

Anarejea takwimu za mashiri-

Gharama kutibu magonjwa ya

tumbaku, kiwango Kinatisha
«Taasisl za Moyo, Saratani zadai udhibiti

a”

"E-F

Mkurugenzi wa Chama cha Kuzuia Matumizi ya Tumbaku Tanzania (TTCF), Lutgard Kokulinda Kagaruki
(kushoto), akionyesha mchoro wa mtu aliyeathirika na matumizi ya tumbaku. PICHA: MAKTABA.

Nchini Uganda,
ilifika hatua seri-
kali wakati fulani
iliamua kurudisha
matumizi ya dawa
aina ya DDT, iliyo-
pigwa marufuku
duniani na Umoja
wa Mataifa, miaka
iliyopita, ikielezwa
kwamba inaacha
sumu isiyodhibitika
katika mazingira,
hasa imapoingia
katika mkondo wa
maji na chakula cha
nyumbani.

ka kadhaa ya kimataifa yanayoji-
husisha na afya, sigara na bidhaa
zinazotokana na tumbaku zina-
sababisha vifo vingi zaidi ya ina-
vyotokana na pombe, virusi vya
Ukimwi, kujiua dawa za kulevya.

Kwa mujibu wa Profesa Janabi,
kumtibu mtu ambaye mishipa
yake imeharibika (sigara ikiwa
ni miongoni mwa visababishi)
gharama za keni kati ya Sh. mil-
ioni sita na nane.

Awali mgonjwa mmoja alikuwa
akigharimu Sh. milioni 30 kwa
kutibiwa India.

Watoto waathiriwa

Tabibu bingwa wa magonjwa
ya watoto, Dk Francis Kuria,
anasema asilimia 90 ya watumiaji
sigara, wanaanza kwa hatua ya ku-
vutishwa wanapokuwa wadogo.

Dk Kuria anayewakilisha Cha-
ma cha Wataalamu wa Magonjwa
ya Watoto (PTA), anasema watoto
wanavutishwa katika hatua to-
fauti ikiwa ni pamoja na kupitia
kwenye moshi unaotoka kwa mtu
anayevuta au mjamzito.

“Mabaki ya moshi unatokana
na sigara inayovutwa ndani ya
nyumba au magari, yanawaathiri
watu wengi wakiwamo watoto...
hawafanyi kwa hiari yao, bali wa-
najikuta kwamba wanavutishwa
(sigara) bila kutaka,” anasema.

Pia, Dk. Kuria anasema kwa
asili, mjamzito ama anapovuta au
kuvutishwa sigara, madhara yake
yanamfikia mtoto tumboni na
hivyo kusababisha madhara, yaki-
wamo kuzaliwa kabla ya wakati,
maarufu ‘njiti’ au kuwa na uzito
mdogo.

“Mtoto anapozaliwa kabla ya
wakati wake, moja kwa moja
anakabiliwa na hatari nyingi, kub-
wa zaidi ni uwezekano wa kufa
mapema,” anasema.

Kwa mujibu wa Dk Kuria, tak-
wimu za uzazi nchini zinaonyesha
katika kila watoto 10,000 kati ya
milioni mbili wanaozaliwa kwa
mwaka katika kipindi cha 2015
hadi mwaka huu, 19 wanakufa
wakiwa na umri chini ya siku 28.

Anasema, watoto hao wan-
apokuwa wakubwa wanakabiliwa
na matatizo ya kifya kama shini-
kizo la damu, uzito wa kupindukia
ama kisukari, hivyo katika hatari
ya kuugua magonjwa ya moyo.

Pia, anataja athari nyinginezo
ni watoto hao kuugua mapafu na
pumu.

Sigara na saratani

Dk John Katanga, kutoka Kiten-
go cha Kinga katika Taasisi ya
Saratani ya Ocean Road (ORCI),
anasema kuna ongezeko la wag-
onjwa anaowahudumia, waki-

wamo wanaohusishwa na uvutaji
wa sigara ya matumizi ya bidhaa
nyingine za tumbaku.

Kwa mujibu wa Dk Katanga,
idadi ya wagonjwa wapya wan-
apokelewa ORCI imeongezeka ku-
toka 2,500 wa mwaka 2015 kufikia
4,320 kuanzia Januari hadi Oktoba
mwaka huu.

Dk Katanga anasema zipo
sababu nyingi zinazosababisha
saratani, ingawa inayoongoza (du-
niani) ni ile ya mapafu, ambayo
miongoni mwa visababishi vyake
ni uvutaji sigara.

Anasema, pamoja na saratani
ya mapafu kuhusishwa kwa kiasi
na sigara, bidhaa hiyo (sigara)
inatajwa pia kuwa chanzo cha ina
nyinginezo za saratani kama vile
koo, utumbo mpana na shingo ya
kizazi.

Dk Katanga anasema, karibu
asilimia 32 ya saratani zote, zi-
naaminika  kusababishwa na
matumizi ya sigara.

Kama ilivyo kwa wagonjwa wa
mapafu, Dk Katanga anasema mat-
ibabu ya saratani yanagharimu
fedha nyingi, kiasi cha Sh. milioni
tano.

Mwandishi wa Habari, David
Rwenyagira, aliyeshiriki katika
tathimini ya madhara ya tumba-
ku mkoani Tabora hivi karibuni,
anasema pia tumbaku inalimwa
katika mazingira na mfumo una-
osababisha ukataji miti, hali in-
ayoiingiza nchi katika hatari ya
jangwa.

Anatoa mfano, wilayani Uly-
ankhulu, mkoa wa Tabora, misitu
mikubwa nchini iko katika hatari
kupotea, chanzo ni kilimo cha
tumbaku.

Rwenyagira anasema wanufaika
wa kiuchumi kwa tumbaku na
bidhaa zinazotokana na zao hilo,
wamebuni mbinu zinazowafanya
vijana wengi kuvuta sigara.

Anataja matumizi mapya ya
sigara za kielektroniki, nazo ni
kuwa na athari kubwa kiafya na
hata bei.

Sheria

Mkurugenzi Mtendaji wa Juk-
waa la Kudhibiti Tumbaku (TTCF),
Lutgard Kagaruki, anasema ipo
haja kwa Tanzania kuwa na sheria
mpya za tumbaku inayoendana
na Mkataba wa Shirika la Afya la
Umoja wa Mataifa la Kudhibiti
Tumbaku (WHO-FCTC).

Kagaruki anasema, karibu nchi
zote za Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki (EAC) zilizoridhia mkataba huo
na kuboresha sheria za tumbaku,
hata kufanikiwa kudhibiti kam-
puni za sigara, hivyo kuwa wadau
wazuri kati ya nchi wanachama
wa FCTC.

0754691540
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Na Sabato Kasika

AIMU Mganga Mkuu wa

Serikali, Dk. Elias Kwesi,

ana maoni kwamba

usugu wa vimelea vya
magonjwa, ni hatari inayotia
shaka dhidi ya nguvu kazi ki-
taifa, kwa kusababisha vifo na
kuongezeka magonjwa sugu dhi-
di ya dawa zilizopo.

Dk. Kwesi anasema, inasaba-
bisha ongezeko la umasikini, ku-
tokana na kuugua muda mrefu,
kunakoeandana na gharama
kubwa, hali inayoenda hadi kwa
mifugo.

Inaelezwa, aina ya dawa na
usugu uliopo ndio unawagusa
hata wanyama, huku uzalishaji
vyakula nao ukibaki hafifu
maradufu.

Kutokana na hivyo, wadau wa
kiserikali kwa sekta za Afya, Mifu-
go, Uvuvi, Kilimo na Mazingira,
wameanzisha kampeni ya pamo-
ja kuongeza uelewa wa jamii,
kuhusu matumizi sahihi na athari
za matumizi holela ya dawa kwa
binadamu na mifugo.

Ripoti ya Benki ya Dunia ya
mwaka 2017 inaonyesha zaidi
ya watu 700,000 duniani, wana-
fariki kila.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
nayo inarejea ripoti hiyo kwa
tahadhari hatua isipochuku-
liwa, kuna hatari kuanzia mwaka
2050, kutakuwapo vifo vya watu
milioni 10 kila mwaka, kutokana
na usugu wa dawa,.

Serikali inasema mwelekeo wa
ripoti ni kwamba, ifikapo mwaka
2050 huenda uchumi wa dunia
utashuka kwa asilimia 3.8.

Pia, inataja nchi zinazoendelea
ikiwamo Tanzania zitaathirika
zaidi na pesa nyingi zitatumika
kila mwaka kupambana na usugu
wa vimelea dhidi ya dawa hizo.

Kutokana na hali hiyo, serikali
inataka hatua madhubuti za ku-
kabiliana na hali hiyo zichuku-
liwe haraka iwezekanavyo, ili ku-
saidia kuwaepusha Watanzania
kupoteza maisha kwa usugu wa
dawa.

Inaelezwa, hatua mojawapo
inayochukuliwa na serikali ni ku-
ungana na nchi nyingine duniani,
kuhamasisha matumizi sahihi ya
antibaiotiki na tayari imezindua
Wiki ya Uhamasishaji matumizi
hayo, yaliyoanza tarehe 18 mwezi
huu.

Maadhimisho ya wiki hiyo,
yataedelea hadi tarehe 24 ijayo,
ikilenga kusisitiza na kuongeza
uelewa wa matumizi sahihi ya
dawa, ili kuzuia ongezeko la
usugu wa vimelea dhidi ya dawa
zilizopo na zijazo.

SERIKALI YATAMKA

Wiki iliyopita, serikali ilitoa
tamko wakati wa uzinduzi rasmi
wa uhamasisha matumizi sahihi
ya dawa za antibaiotiki na kuitaka
jamii kuelewa athari na tatizo lin-
aloongezeka duniani.

Kaimu Mganga Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Kwesi, katika uzinduzi
rasmi, anaitaka jamii kuelezea
athari na tatizo linaloongezeka
duniani kote, serikali ikidai hat-
ua madhubuti kukabiliana nayo
haraka, kuwaepusha Watanzania

TAMKO LA SERIKALI:

Hii ndiyo

hatari, Usugu wa

vimelea kwa binadamu
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Kaimu Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. Elias Kwesi (katikati mbele waliokaa), akiwa na wadau wengine wa afya mara baada ya kutoa tamko

la serikali.

“Lengo ni kusisitiza
na kuongeza uele-
Wwa juu ya matumi-
zi sahihi ya dawa
hizi, ili kupunguza
matumizi yasiyos-
tahili na hatimaye
kuzuia ongezeko
la usugu wa vime-
lea dhidi ya dawa
hizi,” anasema DK.
Kwesi.

na usugu wa dawa .

“Lengo ni kusisitiza na kuongeza
uelewa juu ya matumizi sahihi ya
dawa hizi, ili kupunguza matumizi
yasiyostahili na hatimaye kuzuia
ongezeko la usugu wa vimelea
dhidi ya dawa hizi,” anasema Dk.
Kwesi.

Akimwakilisha Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, Dk. Kwesi anai-
taka jamii kuzingatia matumizi
sahihi, pia kinga dhidi ya maam-
bukizi ya mardahi kwa njia zina-
zozuilika ikiwamo ngono salama,
kuosha mikono na chanjo.

Anaagiza vituo vyote vya hudu-
ma ya afya, kutekeleza miongozo
ya kinga na uzuiaji maambukizi
ambayo ni muhimu dhidi ya
usugu katika sehemu zao za kazi.

UTAFITI ULIVYO

Anasema, tafiti zinaonyesha
kugundulika kwa vijuasumu vya
kwanza (penicillin) kuliwezesha
wagonjwa wa homa ya mapafu na
vidonda vya tumbo, kupona na wa
kauendelea kuishi kwa asilimia 10
hadi 90 bila kutumia dawa hiyo.

Hata hivyo, anasema kutokana
na matumizi mabaya ya dawa
hizo kwa binadamu na wanyama,
vimelea vya magonjwa ya kuam-
bukiza aina ya bakteria vimejenga
usugu.

Anakumbusha njia nzuri na
rahisi za kuzuia na kutokomeza
usugu wa vimelea dhidi ya dawa
hizo, ni wagonjwa na wataalamu
wa afya ya binadamu, wanyama
na mazingira, kutimiza wajibu
wao kwa kuhakikisha usahihi wa

Kaimu Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. Elias Kwesi, akitoa tamko la
serikali.

dawa kutumika inapohitajika.

AFYA MOJA

Dhana ‘Afya Moja’ inayomanai-
sha kuwapo uhusiano wa karibu,
katika ubora wa afya na kuugua,
kati ya binadamu, mnyama na
mazingira, ina uhusiano wa moja
kwa moja, hivyo mbinu za kuka-
biliana na athari kimazingira.

Inaelezwa, namna ya kuikabili
inahusisha sekta husika za afya
ya binadamu, wanyama, mimea
na mazingira inayowazunguka
na Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
kati ya magonjwa 10 ya kuambuki-

za anayopata mwanadamu, sita
husambaa kutoka kwa wanyama

Hivyo, katika kukabiliana na
tatizo la usugu wa vimelea dhidi
ya dawa, dhana ya afya moja ina-
tumika kuikabili kwa umoja wa
sekta zinazomhusu kibinadamu,
mifugo, kilimo na mazingira.

Pia, serikali inataja mashirika
yaliyo chini ya umoja wa mataifa,
yakiwamo Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), Shirika la Chakula na
Kilimo Duniani (FAO) na Shirika
la Afya ya Wanyama (OIE) na sasa
inatajwa Shirika la Mazingira Du-
niani nalo limeungana katika vita
hivyo.
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AFYA

Profesa Museru atangaza mageuzi
makubwa Muhimbili ya sasa, ijayo
« Tiba figo nyumbani yaokoa bilioni kadhaa

Na Yasmine Protace

ISTORIA  inaonyesha

kabla ya kuwapo tiba ya

figo nchini, wagonjwa

wengi walilazimika
kwenda nje ya nchi kupata mat-
ibabu.

Lakini, katika hatua za kuokoa
gharama kubwa ya fedha kutumi-
ka, pia kuwafikia wagonjwa wen-
gi, serikali imefanikiwa kuanzisha
huduma hizo nchini na kupungu-
za matumizi ya fedha kuwapeleka
wagonjwa nje ya nchi..

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Profesa Lawrence Museru, anase-
ma hadi sasa kuna wagonjwa 51
waliopandikizwa figo tangu kuan-
zishwa huduma hiyo, ikiigharimu
serikali Sh. bilioni 1.53, wastani
wa Sh. milioni 30 kwa mgonjwa
mmoja.

Profesa Museru anaitaja kuwa
ni mafanikio, akifanya ulingani-
shi kwamba iwapo wagonjwa hao
wangepelekwa nje ya nchi ingei-
gharimu serikali Sh.bilioni 6.12,
kwa wastani wa Sh. milioni 120
kwa kila mgonjwa mmoja wa figo.

Anasema, ni hatua inayoisaidia
serikali kuokoa fedha Sh. bilioni
4.590, pia kwa kila mtu wastani
wa Sh. milioni 90.

“Ndani ya miaka miwili
upandikizaji figo wafikia asilimia
34, anasema Profesa Museru
na kuongeza kuwa serikali ilisa-
firisha wagonjwa 150 nje ya nchi
katika kipindi cha miaka 15 hadi
mwishoni mwa 2015, ambayo
ni wastani wa wagonjwa 10 kwa
mwaka.

Kwa mujibu wa Profesa Museru,
kwa sasa wamefikia wagonjwa 34
pekee waliopelekwa nje ya nchi
kwa kipindi cha miaka minne

Kuhusu idadi ya wagonjwa 558
waliopatiwa huduma za kibingwa
za mionzi (radiolojia), kati yao 274
walikuwa na uvimbe wa kinywa
na jumla ya gharama zao ni Sh.
bilioni 2.192 sawa na Sh.milioni
nane kwa kila mgonjwa.

“Kama wangeenda nje ya nchi
ingeigharimu serikali kiasi cha Sh.
bilioni 26.3 sawa na Sh. milioni 96
kwa mgonjwa mmoja kwa safari
nne zinazohitajika kukamilisha
mzunguko wa matibabu,” anase-
ma Profesa Museru na kufafan-
ua: “Serikali imeokoa Sh. bilioni
24.112 kutoa huduma hizi nchini.”

Mkurugenzi huyo anasema,
Hospitali ya Muhimbili, imefani-
kiwa kuanzisha na kuboresha
huduma za uchunguzi kwa wag-
onjwa wenye matatizo ya mfumo
wa chakula na ini na kuna wag-
onjwa 380 waliopatiwa huduma
kwa gharama ya Sh. 116,820,000.

Anataja gharama za mbadala,
iwapo wangeenda kutibiwa nje
ya nchi ni Sh. 1,514,270,000,

hivyo hospitali imeokoa
Sh.397,450,000.
MABORESHO VYUMBA
Profesa Museru anazun-

gumzia vyumba vya upasuaji
vimeongezeka hadi kufikia 20,
ili kuendana na ongezeko la wag-
onjwa na huduma mpya zilizoan-
zishwa.

Anasema, hospitali ilikarabati
na kuongeza vyumba vya upas-
uaji kutoka 13 hadi 20; viwili ni
maalumu kwa upasuaji wa wa-
toto na wagonjwa wanaohitaji ku-
pandikizwa figo.

Anasema, hospitali imepun-
guza msongamano wa wagonjwa
kusubiri tarehe ya mbali ili ku-
fanyiwa upasuaji. Jumla ya Sh. bil-
ioni 2.46 zilitumika kufanya kazi
hiyo

Profesa Museru, anataja mae-
neo husika ni ya vyumba vya wag-
onjwa wenye kuhitaji uangalizi
maalumu (ICU), vimeongezwa ku-
toka vitanda 25 hadi 78, vikiwa na
nyongeza ya vifaa tiba.

Mkurugenzi Mtendaji huyo
wa MNH, anataja vyumba na
nyongeza ya vifaa vya waohitaji
ungalizi maalum (ICU) katika
makundi yafuatayo na idadi ya
vitanda walivyopewa: Chumba
cha watoto wachanga,10; Watoto
kuanzia mwezi mmoja, 12; wag-
onjwa wa kawaida, 15; wagonjwa
wa upasuaji; wagonjwa wanao-
pandikizwa figo, vitano; na ki-
namama wajawazito, 10.

Anasema mfumo wa hewa
ya oksijeni wodini umefanyi-
wa ukarabati mkubwa katika
wodi sita za jengo la Mwaisela,
zikiwekewa mfumo wa oksijeni
na vitanda 28 vya kwa ajili ya wag-
onjwa maalumu (HDU).

Profesa Museru, anafafanua
kwamba, hospitali imekarabati na
kuongeza mashine za kusafisha
damu kwa wagonjwa wa figo, ku-
toka 17 hadi 42, hivyo inaongeza
uwezo wa kuhudumia wagonjwa
kutoka 70 wa awali, hadi 168 kwa
siku.

UJENZI MPYA

Pia, anasema kumejengwa
barabara za lami ndani ya hospi-
tali kwa gharama ya Sh. bilioni.
1.5, huku mipango iliyopo ni ku-
wapo jengo jipya la ghorofa tatu
kwa ajili ya wagonjwa binafsi
(IPPM).

Anasema muundo  wake,
litakuwa na vyumba 20 vya kulala
mgonjwa; vyumba 20 vya wag-
onjwa wawili wawili; vitano vya
kulaza watu mashuhuri (VIP) na
chumba kimoja cha kulaza vion-
gozi wa kitaifa (Presidential suite).

“Jengo hilo litakuwa na ICU
yenye vitanda 10, wodi ya kinama-
ma kujifungua, vitanda 10, wodi
maalumu ya watoto wachanga

@

“Kama wangeenda nje
va nchi ingeigharimu
serikali kiasi cha Sh.
bilioni 26.3 sawa na Sh.
milioni 96 kwa mgonjwa
mmoja kwa safari nne
zinazohitajika kukamili-
sha mzunguko wa mat-
ibabu,” anasema Profesa
Museru na kufafanua:
“Serikali imeokoa Sh.
bilioni 24.112 kutoa
huduma hizi nchini.”
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vitanda 10, vyumba viwili vya upas-
uaji, vyumba vitano vya madak-
tari,” anasema.

Mkuu huyo wa Muhimbili, anata-
ja huduma nyinginezo zinazitaraji-
wa katika jingo jipya la kisada zaidi
ni vyumba vitatu vya utengamao,
maabara ndogo, vyumba vya ‘Ul-
trasound’ na huduma kama za mi-
onzi ya X-Ray na tiba ya radiolojia

Anataja mipango mingine ni
kujengwa Kituo cha Umabhiri
Upandikizaji Viungo, ili kuhakiki-
sha huduma zilizoanzishwa zina-
tolewa katika mfumo endelevu.

Kwa mujibu wa Profesa Museru,
huduma tarajiwa mbali na kuwapo
maabara ya kujifunzia, pia zina-
husu upandikaji katika maeneo
ya: Figo, vifaa vya kusaidia kusikia;
mimba, ini na uloto (bone marrow
transplant)

“Jengo hilo litakuwa

na ICU yenye vitanda
10, wodi ya kinamama
kujifungua, vitanda 10,
wodi maalumu ya wato-
to wachanga vitanda 10,
vyumba viwili vya upas-
uaji, vyumba vitano vya
madaktari,” anasema.



HABARI MBEYA

Alhamisi Novemba 21, 2019

Nipashe 21

- .'I. b -

S e

= v e
B = - s

Wawili wafa, tisa wajeruhiwa
wakihamia Malawi Kinyemela

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU wawili wanaodaiwa kuwa
wahamiaji haramu kutoka Ethio-
pia, wamefariki dunia na wengine
tisa kujeruhiwa baada ya gari wal-
ilokuwa wakisafiria kinyemela
kwenda Malawi, kuanguka kwenye
mteremko wa Namba One wilayani
Rungwe mkoani Mbeya.

Akizungumza na wandishi wa
habari katika Hospitali ya Wilaya ya
Rungwe ya Makandana walipola-
zwa majeruhi wa ajali hiyo, Kaman-
da wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Ul-
rich Matei, alidai tukio hilo lilitokea
Novemba 18, mwaka huu majira ya
saa 1:30 asubuhi.

Alilitaja gari walilokuwa wanasa-

firia watu hao kuwa ni lenye namba
za usajiri CA 6439 na tela lenye
namba BK 4744 aina ya Genlyon,
mali ya Kampuni ya Almeida ya
Malawi, akidai kuwa lilikuwa linak-
wenda mjini Lilongwe.

Kamanda Matei alidai watu hao
walikuwa wamejificha chini ya gari
hilo kwa kulala juu ya mbao amba-
zo walikuwa wamezitandika chini
ili wasionekane na waliingia nchini
wakitokea Nairobi, Kenya.

Alidai kuwa baada ya gari hilo
kuanguka, askari wa kikosi cha us-
alama barabarani kutoka wilayani
Rungwe, walifika eneo la tukio ili
kuokoa na ndipo walipokuta watu
hao wakiwa chini na baadhi yao
wakiwa wamekufa na wengine

wakiwa wamejeruhiwa.

“Gari hilo lilikuwa limebeba
sabuni za unga na ni aina ya Transit
(magari yanayosafirisha mizigo ya
kimataifa), haya ni miongoni mwa
magari ambayo sheria hazituruhu-
su Jeshi la Polisi kuyasimamisha
barabarani na kuyakagua, hivyo
wametumia mwanya huo kuy-
atumia,” Kamanda Matei alisema.

Alidai majeruhi wote wanaen-
delea na matibabu katika Hospitali
ya Makandana na Jeshi la Polisi lin-
aendelea na uchunguzi wa tukio ili
hatua zingine zichukuliwe dhidi ya
wahusika.

Kamanda Matei alidai kuwa en-
dapo gari hilo lisingepata ajali ka-
tika eneo hilo, kulikuwa na uweze-

kano mkubwa wahamiaji hao
kuvuka mipaka ya nchi na kuingia
Malawi na hatimaye katika mataifa
mengine ya kusini mwa Afrika, hasa
Afrika Kusini ambako wahamiaji
haramu wengi wanakimbilia.

Aliwataka madereva wa magari
hayo kuwa waaminifu na kuzinga-
tia sheria za usafirishaji wa mizigo
ili kuepuka kufanya makosa kama
hayo.

Wahamiaji haramu  kutoka
Ethiopia wamekuwa wakiitumia
Tanzania kama njia kuu ya kuingia
katika mataifa ya Kusini mwa Afrika
kwa ajili ya kusaka maisha bora na
wamekuwa wakitumia njia tofauti
za kuvuka mipaka ya Tanzania ili
kukwepa kunaswa.

Mkuu wa
Mkoa wa
Mbeya, Albert
Chalamila
(kushoto),
pamoja na
wajumbe

wa Kamati

ya Ulinzi na
Usalama ya
mkoa huo,
wakiwajulia
hali wahamiaji
haramu raia
wa Ethiopia
waliolazwa
katika Hospi-
tali ya Wilaya
ya Rungwe
Makandana,
baada ya
kupata ajali ya
gari walipoku-
wa wanasa-
firi kinyemela
kuingia nchini
Malawi

juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

RC ampa siku 5 mkurugenzi

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, ametoa siku tano
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Steven Katemba, kuhakikisha
anatoa kibali cha kupata ardhi
kwa mwekezaji anayetaka kujenga
kiwanda cha kuzalisha mbegu za
mazao.

Inadaiwa mwekezaji huyo am-
baye ni kampuni ya kuzalisha mbe-
gu ya Seed Co LTD, amefuatilia kwa
muda mrefu kupata ardhi kwa ajili
ya uwekezaji huo na mkurugenzi
amekuwa sehemu ya vikwazo.

Akizungumza wakati anaka-
gua ujenzi wa kiwanda kipya cha
kusindika maziwa kinachojengwa
na Kampuni ya Asas LTD wilayani
Rungwe, Chalamila alisema alilazi-
mika kutoa agizo hilo kwa mkuru-

genzi baada ya kubaini mwekezaji
huyo anakusudia kuhamisha mradi
huo.

Alisema miradi mingi katika
Mkoa wa Mbeya inakwama kutoka-
na na watendaji kuwa na urasimu
mwingi na kuwa wapokea rushwa,
akiwataka kuacha mara moja tabia
hizo kwa kuwa ni hatari kwa maen-
deleo.

“Mwekezaji ~ alitaka  aende
akawekeze  kwingine ambako
hakuna urasimu, sasa nimetoa siku
tano kwa Mkurugenzi wa Wilaya ya
Mbeya kutoa ‘invoice’ ili mwekezaji
alipe malipo kidogo na afunge ki-
wanda kikubwa,” alisema.

Aliwatahadharisha ~ watumishi
wa umma katika mkoa huo kuwa
hatua kali za kisheria zitachukuliwa
kwa yeyote atayeweka mazingira
magumu kwa wawekezaji.

Chalamila aliipongeza Kam-

puni ya Asas kwa kuwekeza katika
Wilaya ya Rungwe kwa kuwa ki-
wanda hicho kitasaidia kuboresha
soko la maziwa ya wananchi wa
wilaya hiyo na kuiingizia serikali
mapato.

Meneja wa Kiwanda cha Asas
wilayani Rungwe, Lipita Mtimila,
alisema kiwanda hicho kinataraji-
wa kukamilika na kuanza kazi ya
kusindika maziwa hivi karibuni.

Alisema kutokana na kasi wali-
yonayo kwenye ujenzi huo, wana
uhakika mpaka kufikia Juni mwa-
kani, kitakuwa kinafanya kazi kwa
asilimia 100. Ujenzi ulianza miezi
saba iliyopita. “Uwekezaji wetu
hapa unakadiriwa kuwa unafikia
Sh. bilioni tatu kuanzia ujenzi wa
majengo mpaka mtambo wenyewe.
Kwa hiyo, ni uwekezaji mkubwa
ambao tunaamini utakuwa na
manufaa makubwa kwetu na kwa

wananchi wa wilaya hii,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Ezekiel
Mwankota, alisema wanachohitaji
wananchi ni kuona maziwa wa-
nayozalisha yanaongezwa thamani
ndani ya wilaya yao.

Alisema kukamilika kwa kiwanda
hicho kutatoa nafasi kwa wananchi
kuongeza thamani ya maziwa yao
na kuwa na soko la uhakika.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Ju-
lius Chalya, alisema Halmashauri
ya wilaya hiyo inazalisha maziwa
zaidi ya lita milioni 62 kwa mwaka,
lakini kati yake ni asilimia 11 pekee
inayouzwa katika mfumo rasmi wa
soko.

Alisema kiwango kingine kinau-
zwa kwa njia za panya, hali ambayo
inaipotezea halmashauri mapato,
hivyo kiwanda hicho kitasaidia
kuokoa fedha zinazopotea.

]
‘Ukatili
huzaa
ukatili’

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

IMEELEZWA vitendo
vya Ukataili wa kijinsia
katika jamii vinavyomea
nchini, vinatokana na
ukatili wa kisaikolojia
wanaofanyiwa wa-
toto na wazazi wao
kwa kuwashuhudia
wakitekeleza vitendo na
baadaye na wao kuvi-
fanya wakidhani ni vya
kawaida.

Hayo yalisema juzi na
Ispekta wa Polisi, Mary
Gumbo kutoka Dawati
la Jinsia alipozungumza
na wandishi wa habari
kuhusu maandalizi ya
siku 16 za kupinga ukatili
wa Kijinsia kuanzia No-
vemba 25, mwaka huu.

Alisema mara nyingi
watoto wanaposhuhudia
matukio ya ukatili yaki-
fanywa na wazazi ama
na watu wazima, huwa
wanakariri na kuja kuy-
atekeleza wakishakuwa
wakubwa.

“Kwa mfano, mtoto
anaposhuhudia baba
akimpiga mama kila siku,
yeye anaona kama ni
Kitu cha kawaida na ana-
kariri kiasi kwamba siku
akiwa na mke, na yeye
anafanya hivyo akijua
ni kitu cha kawaida,
tunaendelea kutoa elimu
kwa jamii ili kukomesha
hali hii," alisema.

Aliongeza kuwa kwa
sasa wanaendelea na
utoaji wa elimu katika
maeneo mbalimbali,
yakiwamo ya shule na
mikutano ya hadhara
inayoitishwa na viongozi
wa Vijiji na mitaa.

Alisema matukio yote
va ukatili, yakiwamo ya
kubakwa kwa watoto,
kulawitiwa na wizi wa
watoto huanzia kwenye
ukatili wa kisaikolojia
ambao alidai ndiyo
chanzo cha aina zote za
ukatili.

Alisema kuna haja wa-
zazi kuepuka kupigana
mbele ya watoto wao
kwa maelezo kuwa Vi-
tendo hivyo vinawaathiri
watoto Kisaikolojia na
kusababisha matukio ya
ukatili kuendele kush-
amiri katika jamii.

Alisema kwa sasa,
makosa ya ukatili ya-
nayoongoza kufanyika
katika jamii ni kutelekeza
familia, ubakaji hasa kwa
watoto na ulawiti.



22 Nipashe ........... ..o

HABARI DODOMA

Magufuli kutikisa Dodoma siku tano

Na Renatha Msungu, DODOMA

AIS John Magufuli leo

anatarajiwa kuanza

ziara ya kikazi ya siku

tano mkoani Dodoma,
kukagua miradi miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

Imeelezwa kuwa katika ziara
yake hiyo, Rais Magufuli pia anat-
arajiwa kutunukiwa Shahada ya
Heshima ya Udaktari wa Falsafa
(Honoris Causa) na Chuo Kikuu
cha Dodoma (Udom) kutokana
na jitihada zake za kuleta maen-
deleo nchini.

Akizungumza na waandishi
jana, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, alisema
Rais ataanza ziara hiyo leo hadi
Novemba 25, mwaka huu kwa
kutembelea miradi mbalimbali
ya maendeleo inayotekelezwa na
jiji hilo jipya.

Alitaja  shughuli  zitakazo-
fanyika katika ziara hiyo kuwa
ni pamoja na mahafali ya 10 ya
Udom ambayo Rais Magufuli
atakuwa mgeni rasmi, kuweka
jiwe la msingi kwenye miradi ya
Hospitali ya Uhuru, ujenzi wa ny-
umba 118 za askari polisi katika
maeneo ya FFU Nzuguni na Me-
deli East.

“Pia, jiwe la msingi litawekwa
kwenye mradi wa ujenzi wa sten-
di kuu ya mabasi iliyoko Nzuguni
na soko kuu linalojengwa katika
eneo la Nzuguni.

“Mheshimwa Rais pia atazun-
gumza na wananchi katika mku-
tano wa hadhara utakaofanyika
katika stendi ya mabasi Nzuguni,”
alisema.

Aliongeza kuwa Rais ataweka
jiwe la msingi kwenye miradi ya
ujenzi wa Makao Makuu ya Jeshi
la Wananchi Tanzania Kikombo,

ujenzi wa Ofisi ya Makao Makuu
ya Idara ya Uhamiaji na Ujenzi wa
jengo la makandarasi katika eneo
la National Capital City.

Alisema maandalizi yote ya-
mekamilika na kutoa wito kwa
wananchi  kujitokeza kwenye
mikutano itakayofanywa na Rais
atakapotembelea miradi hiyo.

“Kwa niaba ya wananchi wa
Mkoa wa Dodoma, nitumie fursa
hii kumshukuru sana Mheshim-
iwa Rais kwa upendeleo anaotu-
patia daima.

“Ziara hii ya Rais kwetu ni
fursa ya kumwonyesha hatua
tulizofikia katika utekelezaji wa
miradi ya maendeleo aliyotu-
patia na kupokea maelekezo ya
namna ya kusonga mbele kwa
uhakika katika hatua mbalimbali
za utekelezaji wake,” alisema.

Makamu Mkuu wa Udom, Prof.
Faustine Bee, alisema watamtu-

nuku Rais Magufuli shahada ya
Heshima ya Udaktari wa Falsafa
kutokana na jitthada za kuleta
maendeleo anazozifanya nchini,
hasa katika sekta ya ujenzi wa
uchumi wa viwanda kwa ku-
wekeza katika elimu, miundom-
binu, mawasiliano na kuimarisha
utawala bora.

Alisema serikali ya awamu ya
tano imekuwa mstari wa mbele
katika kupambana na rushwa
kwenye maeneo mbalimbali
nchini.

“Shahada hii inatolewa baada
ya Baraza la Chuo na Seneta ku-
ridhika na mambo muhimu ya
kimaendeleo anayofanya nchini
na ndani ya miaka 10 katika chuo
hiki waliowahi kukabidhiwa ni
Dk. Jakaya Kikwete na Dk. Rashid
Kawawa, hii shahada hutolewa
kwa mtu aliyefanya vizuri katika
nyanja mbalimbali,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge (katikati), akizungumza na waandishi wa habari jijini humo jana, kuhusiana na
ziara ya Kikazi ya Rais John Pombe Magufuli, kutembelea miradi ya maendeleo mkoani humo inayotarajia kuanza leo. Kulia ni
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mjini, Patrobas Katambi na Katibu Tawala wa mkoa huo, Kessy Maduka. PICHA: PETER MKWAVILA

Udom wataka mitaala ya elimu ibadilishwe

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHUO Kikuu cha Dodoma
(Udom) kimeishauri serikali
kuangalia namna ya kubadilisha
mitaala ya elimu ya juu ili mhit-
imu ajiajiri mwenyewe badala ya
kusubiri kuajiriwa.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Kaimu Mkurugenzi wa Utafiti,
Machapisho na Ushauri kwa jamii
wa chuo hicho, Dk. Ambrose
Kessy, wakati wa kongamano la
wanazuoni chuoni huko.

Alisema  vyuo vinapaswa
kubadilisha mitaala ili kuendana
na soko la ajira lililopo kwa sasa.

“Kuna baadhi ya vyuo vya seri-
kali na binafsi vinatumia mitaala
tofauti ambayo haiendani na soko
la ajira, jambo hili ni chanzo cha
ukosefu wa ajira, unakuta mwa-
nafunzi anahitaji kujua kitu fu-
lani, lakini anashindwa kutokana
na ule mtaala hauna,” alisema.

Alisema mitaala ya sasa ina-
paswa kuendana na soko la
kiuchumi, kisiasa na kibiashara
ili mwanafunzi akihitimu chuo
kikuu, apate fursa ya kujiajiri
mwenyewe na si kutegemea ajira
serikalini.

“Kongamano kama hili kuna
umuhimu mkubwa wa kuibua

fursa za Kkijamii, kiuchumi na
maendeleo kwa jamii kwa
walengwa,” alisema.

Mhadhiri wa Udom, Dk. Paul
Loisulie, alisema makongamano
ya wahitimu wa vyuo vya elimu
ya juu yanapaswa kuwapo kwa
kuwa yana faida kubwa kwa wa-
shikiri kupata uelewa wa mada
zinazoibuliwa.

Alisema mijadala hiyo inapas-
wa kuendelea kwa kuwa inajenga
ili kusaidia kuibua mada za ki-
maendeleo ambazo zitawasaidia
wanafunzi kupiga hatua katika
elimu.

Kaimu Mkurugenzi mashiriki-

ano ya taasisi wa chuo hicho, Dk.
Happiness Nnko, alisema kuna
haja kuboreshwa vitengo vya
elimu kwa awamu kwa kuhakiki-
sha vinakuwa na vifaa vyote vina-
vyohitajika kwa mwanafunzi.
Alisema kitengo cha sayansi
kinapaswa kuboreshwa ili kuwa

na vifaa vya kutosha ili wa-
nafunzi wafanye = mafunzo kwa
vitendo.

Rais wa Jukwaa la Wahitimu
Udom, Prof. Leonard James, alise-
ma jitihada za serikali zinapaswa
kuelekezwa katika ufundishaji ili
kuendana na mitaala ya soko la
ajira ulimwenguni.

Amwomba
JPM nafasi
tatu
wabunge
wenye
ulemavu

Na Peter Mkwavila,
MPWAPWA

MWALIMU Mkuu
mstaafu wa Shule ya
Msingi Buigiri ambayo ni
maalum kwa wasioona ili-
yoko wilayani Chamwino
mkoani Dodoma, Slyeva-
VUS Hosea, amemshauri
Rais John Magufuli kutoa
nafasi tatu kwa walemavu
kati ya 10 katika uteuzi
wa wabunge.

Alitoa ushauri huo
jana alipozungumza na
waandishi habari wilayani
Mpwapwa, akieleza ku-
furahishwa na uwapo wa
wabunge wenye ulemavu
bungeni.

Hata hivyo, mstaafu
huyo alisema bado kuna
uwakilishi mdogo wa
kundi hilo katika chombo
hicho cha kutunga sheria,
akitolea mfano kutokuwa
na wabunge wenye
ulemavu wa macho na
masikio.

Alisema ikimpendeza,
Rais Magufuli katika
uongozi wake, alikum-
buke zaidi kundi hilo kwa
kuteua wabunge wenye
ulemavu huo.

Mwalimu Hosea alisema
licha ya kuwapo wabunge
wenye ulemavu bungeni
na kupata nyadhifa mbal-
imbali, hawatokani na
vyama vya watu wenye
ulemavu.

Alisema nafasi za
uwakilishi zikipatikana
kwa ngazi zote za uamuzi,
watu wenye ulemavu
wataonyesha uwezo wao
na kuaminika katika jamii
kwa utendaji wao wa kazi.

Alisema bado jamii
haijawa na uelewa wa
kuwaamini watu wenye
ulemavu licha ya kuwa
jamii hiyo ya watu wenye
ulemavu kuwa na uwezo
wa kufanya kazi vizuri
zaidi ya watu ambao
wanaonekana kuwa na
ViUNgo vyote.

“Nina uhakika kama
jamii ya watu wenye
ulemavu itatambuliwa
kikatiba na kuwa wabunge
wanatakiwa kupatikana
kutokana na vyama vyao
vya watu wenye ulemavu,
watafanya kazi nzuri ka-
tika jamii,” alisema.

Mstaafu huyo hakuwa
nyuma kupongeza hatua
va serikali kutambua
umuhimu wa watu wenye
ulemavu kwa kuwateua
katika nafasi mbalimbali
za kiutendaji.




DK. Shein
akunwa Kasi
Ujenzi wa
barabara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU Mwenvyekiti ;
wa CCM Zanzibar na ]
Rais wa Zanzibar, DK. Ali 1
Mohamed Shein, ameeleza
kuridhishwa na kasi '
kubwa inayoendelea ya i
ujenzi wa barabara ya 1
Bububu-Mahonda hadi ;
Mkokotoni. '

Dk. Shein aliyasema ]
hayo kwa nyakati tofauti 1
alipokutana na kufanya 5
mMazungumzo Na wazee '
wa Wilaya ya Kaska- ]
zini “A” katika ukumbi wa i
Chuo cha Amali Mkoko- |
toni Wilaya ya Kaskazini ;
unguja. ]

Rais Dk. Shein ali- 1
waleza wazee hao wa ;
CCM pamoja na viongozi '
wengine wa chama hicho ]
kuwa kutokana na kasi i
hiyo kubwa ya ujenzi |
wa barabara hiyo yenye E
kilomita za mraba 31 ana ]
matarajio makubwa ya .
kuzinduliwa barabara hiyo !
katika sherehe za Mapin-
duzi zijazo. ]

Dk. Shein alieleza kush- 1
angazwa na kasi kubwa ya

mkandarasi wa barabara
hiyo, na kusisitiza kuwa
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar itaendelea kuwa-
sogezea huduma muhimu
za kimaendeleo wananchi

wake wote wa mjini na vi-
la Mapinduzi ya Januari
12, 1964. Alieleza haja
kwa wazee kuwaeleza
vijana juu ya heshima

ya wazee na Vipi wazee
wanatakiwa kuenziwa

na kutunzwa sambamba
na kupewa heshima yao
kutokana na mambo
makubwa waliyoyafanya.
Aliongeza kuwa Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
inathamini na inazijali
juhudi za wazee walizo-
zichukua hadi kupelekea
kupatikana uhuru.

Dk. Shein alisema kuwa
wazee ndio walioleta
ukombozi na kuwakom-
pboa wanyonge, hivyo
ni vyema wakaendelea
kuthaminiwa.

Aidha, alieleza kuvutiwa
na taarifa ya wazee hao
wa Kaskazini “A” na
kuahidi kuwa ahadi zote
alizoziahidi katika Wilaya
hiyo atazitekeleza na
kuzifanyia kazi kabla ya
kumaliza muda wake wa
UoNgozi.

Nae Naibu Katibu Mkuu
wa CCM Zanzibar, Abdalla
Juma Mabaodi, alisema
kuwa CCM inathamini
UWapo wa wazee na
kueleza kuwa Serikali
zote mbili zimeeleza jinsi
zitakavyowajali.
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Mkuu wa
Mkoa wa
Kusini Un-
guja, Ayoub
Mohamed
Mahmoud
(katikati
waliokaa),
akiwa katika
picha ya
pamoja na

| washirika
wa maende-
leo ikiwamo
UN Women,
wal-
ipomtembe-
lea ofisini

| kwake, Tun-
S| guu, mjini
Zanzibar
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Wanawake wapigiwa debe kwenye uongozi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUU wa Mkoa wa
Kusini Unguja,
Ayoub Muhammed
Mahmoud, amese-
ma kunahitajika kuongeza idadi
ya wanawake katika ngazi za
maamuzi ili kuwa na usawa wa
kijinsia katika vyombo hivyo.
Akizungumza na ujumbe wa
mashirika ya maendeleo kiki-
wamo kitengo cha wanawake
cha shirika la umoja wa mataifa
(UN WOMEN), ofisini kwake,
alisema bado uwiano wa usawa
wa kijinsia katika vyombo hivyo
haujawa wa kuridhisha.

Aliwataka wanaume kuwa
mabalozi wazuri wa kuwaha-
masisha wanawake kugombea
nafasi za uongozi kwani idadi ya
wanawake viongozi katika nafasi
za juu ni ndogo ikilinganishwa
na wanaume.

“Mkoa wa Kusini Unguja kuna
majimbo matano ya uchaguzi, la-
kini majimbo yote hayo nafasi za
uwakilishi na ubunge zimeshikil-

iwa na wanaume pekee,” alise-
ma.

Aidha, Mkuu wa Mkoa huyo
aliwataka wanawake kuacha
kutegemea viti maalum pekee na
badadlayake kuingia) majimboni
kugombea nafasi za uongozi.

Hata hivyo, alivitaka vyama
vya siasa kiwe na asilimia 50 ya
wagombea wanawake katika
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020
ili kuwa na uwiano sawa wa uon-
gOzZi.

“Wanawake ni
waadilifu;waaminifu na wachapa
kazi hebu tuwape nafasi za uon-
gozi badala ya kuwapa viti maal-
um pekee,” alisema.

Naye Ofisa mwandamizi wa
UN WOMEN nchini, Eurasmina
Massawe, alivitaka vyama vya
siasa kuzingatia masharti ya ma-
badiliko ya sheria ya vyama vya
siasa inavyovitaka kuzingatia us-
awa wa kijinsia katika nafasi za
uongozi.

Alisema katika marekebisho
hayo viongozi wa vyama vya
siasa wanatakiwa kuzingatia us-
awa wa kijinsia katika kuende-

sha vyama ili kuleta mabadiliko
makubwa na kuweapo uwiyano
wa uongozi.

Alisema marekebisho hayo ni
muhimu kwa sababu imebaini-
ka baadhi ya vyama vya siasa
vimetawaliwa na mfumo dume
na nafasi zote za juu za uongozi
zimeshikiliwa na wanaume.

“Wakati umefika sasa kwa
vyama vya siasa kutekeleza kwa
vitendo marekebisho ya sheria
ya vyama vya siasa na kuvitaka
kuweka usawa wa kijinsia kwa
kutoa nafasi kwa wanawake
kushika uongozi,” alisema.

Mjumbe wa timu ya wa-
naume ya kuleta mabadiliko kwa
wanawake kushika nafasi za uon-
gozi, Mwalimu Zimba Ali, alisema
vipo baadhi ya vyama vya siasa
havina mfumo mzuri unaofaha-
mika ambao unaonesha nafasi
ya mwanamke kufikia malengo
ya kisiasa.

“Tunaviomba vyama vya siasa
viimarishe jumuiya za wanawake
ambazo zitatoa nafasi nzuri kwa
wanawake kufikia malengo ya ki-
siasa ya uongozi,” alisema.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (Tamwa)
Zanzibae, Asha Abdi, alisema
wanawake wengi wameonyesha
nia ya kujitokeza kuwania nafasi
za uongozi kuelekea uchaguzi
mkuu baada ya kupata elimu na
mafunzo ya uongozi.

“Wanawake wengi wameonye-
sha nia ya kuwania nafasi za uon-
gozi kuelekea uchaguzi mkuu...
tunaviomba vyama vya siasa ku-
weka mazingira mazuri yatakay-
otoa nafasi kwa wanawake ku-
fikia dhamira ya kisiasa,” alisema
Abdi.

Ujumbe wa UN WOMEN upo
Zanzibar kuangalia utekelezaji
wa baadhi ya miradi inayofadhili
na taasisi hiyo kwa asasi za kiraia
na jumuiya zake.

Miongoni mwa asasi za
kiraia zinazofaidika na ufadhili
wa UN WOMEN ni Tamwa
inayotekeleza mradi wa wa-
nawake kufikia malengo ya uon-
gozi pamoja na Jumuiya ya Wa-
nawake ya Baraza la Wawakilishi
(UWAWAZA).

SMZ yaeleza fursa kilimo cha viungo

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR
MAKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Balozi Seif Ali I1ddi,
amesema wakati Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar ikiendelea
na mipango yake ya kuimarisha
viwanda vidogo na vya kati, wa-
nanchi wanapaswa kuchangam-
kia fursa zilizojitokeza katika
kilimo cha viungo ambacho bei
yake imepanda kimataifa.
Alisema wakati umefika kwa
rasilimali za Taifa zinazozalishwa
nchini zitumike kwa usimamizi
wa wataalamu wazalendo kuten-
geneza bidhaa kupitia viungo

wanavyozalisha ili ziifaidishe
jamii kiustawi na kuongeza ma-
pato ya Taifa kwa ujumla.

Balozi Iddi alieleza hayo kisi-
wani Pemba wakati akikagua
miradi ya maendeleo akianzia na
shamba la Kiwanda cha Mafuta
ya Makonyo Mtakata pamoja
na kufahamu changamoto zina-
zokwaza ukamilishaji wa miradi
hiyo muhimu kwa ustawi wa wa-
nanchi walio wengi.

Balozi Seif alisema hakuna
sababu kwa Wananchi na hasa
wakulima kulalamikia ajira waka-
ti Serikali imeshaweka mazingira
mazuri ya mfumo wa upatikanaji
wa fursa za kujiendeleza kimai-

sha bila ya kusubiri ajira za Seri-
kali ambazo zimepungua sana.

Alimpongeza Waziri wa Bi-
ashara na Viwanda Zanzibar,
Balozi Amina Salum Ali, kwa
ushawishi wake mkubwa wa
kusimamia ufufuaji wa viwanda
vilivyosimamisha uzalishaji na
kuanzisha vipya.

Alisema jitihada za hizo zimei-
tia moyo Serikali katika azma
yake ya kuelekea kwenye uchumi
wa viwanda ifikapo 2025 ambao
utasaidia kuongeza fursa za ajira
na kupunguza umaskini kwa
wananchi. Balozi Amina alise-
ma Wizara hiyo kupitia Shirika
la Taifa la Biashara Zanzibar

{ZSTC},  inafanya mabadiliko
makubwa kwenye viwanda vyake
ili vizalishe kwa kiwango na Tija.

Balozi Amina alisema hatua
hiyo imechukuliwa baada ya kuz-
ingatia ongezeko la bei kubwa
kwa bidhaa zinazotokana na vi-
ungo akitolea mfano kilimo cha
mikaratusi, mchaichai, mrehani
na mdalasini.

Awali, Balozi Iddi alikagua
barabara inayoendelea kujengwa
ya Gombani kupitia Pagali hadi
Pondeani itakayojengwa kwa
kiwango cha lami, kuangalia
maendeleo ya ujenzi wa nyumba
ya makazi ya Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar hapo Pagali.
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Na Hamisi Nasiri, MTWARA

SISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru) Mkoani Mt-
wara, inawashikilia vion-

gozi 50 wa vyama vya Ushirika
AMCOS) kwa tuhuma za uba-
dhirifu wa fedha za wakulima
wa korosho za msimu wa mwaka
2016/ 2017 zaidi ya Sh. bilioni
moja.

Hayo yalibainishwa na
Mkuu wa Takukuru Mkoa wa
Mtwara, Enock Ngairo kwa wa-
nahabari mjini Mtwara.

Alisema Taasisi hiyo inawa-
shikilia viongozi hao wa vyama

mbalimbali vya msingi kutoka
wilaya zote za Mkoa wa Mt-
wara, baada ya kuchunguzwa na
kubainika na makosa ya kuwai-
bia wakulima.

Ngairo alisema viongozi hao
wamebainika  kufanya  uba-
dhirifu wa fedha za korosho za
wakulima kwa msimu wa mwaka
2016 / 2017, na kwamba waliziiba
fedha hizo kwa kutumia njia
mbalimbali.

Alisema njia waliyotumia ku-
waibia wakulima fedha zao ni
kuwadanganya kuwa fedha zao
hazijafika, huku zikiwa zimefika
lakini viongozi hao walizitumia
kwa manufaa yao.

Ngairo alisema Takukuru
imefanya uchunguzi wa kina
na kujiridhisha na kuamua
kuwakamata watuhumiwa ili
taratibu za kisheria zifanyike
sambamba na viongozi hao
kurejesha fedha hizo. Alisema
Raisi John Magufuli alishatoa
agizo la kutaka viongozi wote wa
vyama vya msingi ambao wame-
wadhulumu wakulima fedha za
korosho kukamatwa na kureje-
sha fedha hizo, hivyo Takukuru
inatekeleza agizo hilo.

Ngairo alisema viongozi hao
licha ya kufikishwa katika vy-
ombo vya sheria ikiwamo ma-
hakamani, pia lazima warejeshe

fedha na wakulima wapate haki
yao. Alisema miongoni mwa
viongozi hao 50 wa vyama vya
msingi, zaidi ya viongozi 20 wal-
iokamatwa ni kutoka Wilaya ya
Newala. Aidha, Ngairo alitoa
wito kwa viongozi wa Amcos
wote Mkoa wa Mtwara kuwa
waadilifu wa fedha za wakulima,
na kuacha tabia ya vitendo vya
rushwa kupitia malipo ya koro-
sho za wakulima.

Alisema Takukuru haitam-
fumbia macho mtu yeyote am-
baye anajihusisha na vitendo vya
kupokea na kutoa rushwa hasa
katika msimu huu wa korosho ili
kumdhulumu mkulima.
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Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Angeline Mabula (kushoto), akiwa na Mkuu wa Wilaya ya Gairo, Siriel Mchem-
be, wakitembelea Hifadhi ya Msitu wa Ukaguru wilayani humo, mkoani Morogoro, juzi. Mabula alikwenda kukagua maendeleo ya ujenzi
wa ofisi na nyumba za Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) jana. PICHA: WANMM

N
Wanakijiji
wapata fursa
ya umeme

Na Futuna Selemani, CHALINZE

NAIBU Waziri wa Nishati Subira
Mgalu, amewasha umeme katika

salia ambavyo bado havijapata
umeme vimewekwa kwenye
mpango wa REA Awamu vya tatu
mzunguko wa pili.

Mzunguko huo unatarajiwa
kuanza mapema mwakani na
kazi itakayobaki ni kuunganisha
kwenye vitongoji.

Tukio la kuwasha umeme
limefanyika wakati akiwa kwenye
ziara ya kikazi mkoani Pwani
kukagua utekelezaji wa miradi ya
umeme pamoja na kuzungumza
na wananchi.

Mgalu alisema Mkoa wa Pwani

ni miongoni mwa mikoa ambayo
itafaidika na mradi wa ujazilizi
awamu ya pili ambao unatarajiwa
kuanza Desemba mwaka huu.

Aidha, alisema Kata ya Ubena
ka na mradi wa ujazilizi awamu
ya kwanza uliokamilika mwaka
jana ambapo maeneo mengi
muhimu ya huduma za jamii zili-
unganishwa na mradi huo.

Alimpongeza mkandarasi
kwa kazi nzuri anayoifanya na
alimwambia aendelea na kazi
ya kuunganishia umeme wateja
waliolipa.

Meneja wa Tanesco Wilaya
ya Chalinze, Patric Mtukananje,

Vvipo kwenye mpango wa kupele-
kewa umeme kupitia mradi wa
REA awamu ya tatu mzunguko
wa kwanza katika Wilaya ya
chalinze.

Alifafanua jumla ya wateja
waliokwisha kuunganishwa chini
ya mradi wa REA awamu ya tatu
mzunguko wa kwanza ni 536, na
bado wateja zaidi wanaendelea
kujitokeza kuomba kuungan-
ishwa, huku mkandarasi akien-
delea na kazi hiyo na kadirio
[ilikuwa ni kuunganisha wateja
477.

Mbarawa ajitosa kero maji Meatu

Na Happy Severine, MEATU

WAZIRI wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, ameagiza kusafishwa
kwa bwawa la Mwanyahima lil-
ilopo wilayani Meatu mkoani Simi-
yu ambalo ni chanzo kikuu cha
maji, baada ya bwawa hilo kujaa
tope na kusababisha wananchi wa
mji wa Mwahnuzi kukosa maji kwa
zaidi ya siku 20.

Prof. bwarawa alitoa agizo hilo
wakati wa ziara yake ya siku moja
kukagua vyanzo vya maji vilivyomo

na kujionea hali halisi ya tatizo la
maji linalowatesa wananchi wilay-
ani humo. Alisema serikali imesikia
malalamiko mengi ya wananchi
juu ya tatizo la maji na kwamba
wameshatoa maboza matatu ya
lita 1,800 yatakayosaidia kupun-
guza makali ya upatikanaji wa maji
kwa kubeba na kusambaza maji
kutoka kisima kidogo kilichopo
karibu na mto Semu uliopo katika

Alieleza wakati wananchi waki-
wa katika kipindi kigumu cha mpi-

to cha upatikanaji wa maji, mam-
laka husika inatakiwa kulitatua
tatizo hilo kwa haraka kwa kuanza
kusafisha bwawa hilo pamoja na
uchimbaji wa visima vingine 10
vilivyopo eneo lamto Semu na ku-
jenga mtandao wa bomba kutoka
eneo hilo mpaka mjini Mwanhuzi.
Waziri Mbarawa aliongeza kuwa
kabla hawajaanza kuchimba vi-
sima hivvo 10, aliagiza uongozi wa
bonde la Ziwa Victoria kufanya
tathmini ya haraka ya eneo la mto
Semu ambapo ndiko kunaseme-

kana kuna maji mengi zaidi ili kivis-
ma hivyo vichimbwe haraka.

Nae Mbunge wa Meatu, Salum
Hamis, alimshukuru Prof. Mbarawa
kwa kufika wilayani humo na kujio-
nea hali halisi iliyopo, huku akiami-
ni jitthada za haraka zitafanyika
kutatua tatizo hilo.

Mbunge huyo aliongeza kuwa
tatizo la maji lililopo kwa sasa ni
kubwa mbali na jitihada zinazo-
fanywa, hivyo alimuomba waziri
kuhakikisha wanalitatua tatizo hilo
haraka ili wananchi wasiendelee

kutesema. “Sio siri, hali ya upati-
kanaji maji kwa wananchi wa mji
wa Mwanhuzi sio mzuri, wananchi
wangu wameendelea kuteseka
kwa ukosefu wa maji kwa zaidi ya
siku 20 na kusababisha ongezeko
la magonjwa ya milipuko kipindi
hiki,” alisema.

Nae Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Fabian Manoza,
alisema kama Wizara itafanikiwa
kuchimba visima hivyo 10, vitasaid-
ia sana wananchi kuondokana na
adha kubwa ya maji wanayopata.
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Wafanyakazi
ofisi ya Waziri
Mkuu wagoma

KINSHASA, Congo

MAMIA ya wafanyakazi
waliokuwa wanajihusisha na
usafi wakati wa serikali ya
Rais wa zamani wa Jamhuri
va Kidemokrasia ya Congo
(DRQ), Joseph Kabila wa-
meendelea kupiga kambi
katika Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sylvestre llunga, kushikiza
malipo yao.

Wanasema kwa muda wa
miezi 12 sasa, hawajalipwa
mshahara wao, licha ya
kuwa na mkataba wa ku-
fanya kazi, chini ya Waziri
Mkuu wa zamani, Matata
Mponyo.

Msemaji wa wafanyakazi
hao, Jean Musenge, alisema
wafanyakazi hao ambao
kazi yao ni kufagia barabara
za Jiji la Kinshasa, wana-
taka kulipwa pesa zao zote
la sivyo wavunje mkataba
uliopo.

“Tangu kuja kwa Waziri
Mkuu llunga, hatujalipwa
chochote, tunaomba tushu-
ghulikiwe au mkataba huu
uvunjwe,” alisema Musenge.

Hata hivyo, Polisi wame-
wazingira wafanyakazi hao
ili wasiingie katika ofisi za
Waziri Mkuu. Hakuna ripoti
kutoka kwa Waziri Mkuu
kuhusu madai ya wafan-
vakazi hao.

RFI

“Tangu kuja kwa
Waziri Mkuu llunga,
hatujalipwa chocho-
te, tunaomba tushu-
ghulikiwe au mka-
taba huu uvunjwe,”
alisema Musenge.

AG ang’aka kuzuiwa
kuingia Marekani

NAIROBI, Kenya

MWANASHERIA Mkuu
wa zamani wa Kenya, Amos
Wako, amepinga vikali hatua
ya Marekani kumwekea maru-
fuku ya usafiri yeye na familia
yake nchini humo.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Wako alisema hat-
ua iliyochukuliwa na Marekani
dhidi yake ni kufufua kesi ya
zamani ambayo haelewi lengo
lake ni nini.

“Kwa miaka nane sikuwa
serikalini tangu nilipostaafu
japo visa vya ufisadi vimekith-
iri mno, jina langu halijatajwa
au kuchunguzwa kuhusiana
na visa vya ufisadi,” alisema
Wako.

Alisema sababu ya yeye
kuwekewa marufuku ya usa-
firi mara ya kwanza ilikuwa
kuhusishwa kwake na visa vya
ufisadi na kwamba vyote vina-
tokana na kazi yake ya zamani

kama Mwanasheria Mkuu.

Wako alisema haelewi kwa
nini anawekewa vikwazo vipya
wakati kuna marufuku inayo-
husiana na suala hilo miaka 10
iliyopita.

“Badala ya kukabiliana na
ufisadi wanafufua visa vya
zamani ambavyo havina msin-
gi wowote,” alisema Wako.

Ni mara ya pili kwa Mare-
kani kumpiga marufuku Wako
kuingia Marekani ikimtuhumu
kujihusisha na ufisadi.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Mambo ya Nje wa Marekani,
Mike Pompeo, marufuku hiyo
ni kwa sababu ya Wako kuhu-
sishwa na vitendo vya rushwa
na ufisadi.

Hatahivyo, taarifa hiyo hai-
kueleza ni vitendo gani vya
rushwa au ufisadi ambao
Wako alihusika navyo.

Hatua ya Marekani ya kump-
iga marufuku Wako imechuku-
wa sura mpya, baada ya tume

ya serikali ya kupambana na
ufisadi maarufu kama EACC
kusema kwamba ilishiriki ki-
kamilifu katika hatua hiyo.

Mkuu wa tume ya EACC, Dk.
Eliud Wabukala amenukuliwa
na vyombo vya habari nchini
Kenya akisema kuwa tume
yake imekuwa msitari wa
mbele kutoa habari na mael-
ezo kuhusu ufisadi kwa Mare-
kani na balozi za kigeni.

Wabukala alisema huenda
Wakenya wengine mashuhuri
wakakumbwa na hali kama ili-
yomfika Wako.

Wachambuzi wanasema
huenda vikwazo vya usafiri
vinavyomkumba Wako vilito-
kana na kashfa ya kifedha ya
Anglo Leasing, ambayo ilisaba-
bisha serikali ya Kenya ku-
poteza mabilioni ya pesa.

Kashfa hiyo ililipuka wakati
Wako alipokuwa akihudumu
kama Mkuu wa Sheria, na al-
inyooshewa kidole cha lawa-

ma kwa madai ya kuwa kizuizi
katika uchunguzi wa sakata
hiyo.

Mwaka 2009, Naibu wa
zamani wa Waziri wa Mambo
ya Nje wa Marekani, Johnnie
Carson, alitangaza Wako ame-
pigwa marufuku kuzuru Mare-
kani kwa madai kwamba ame-
kuwa kikwazo kwenye vita
dhidi ya ufisadi nchini Kenya.

Hatahivyo, Wako, ambaye
kwa sasa ni Seneta nchini
Kenya, anaweza kukanyaga
kwenye ardhi ya Marekani ila
tu kwenye makao makuu ya
Umoja wa Mataifa (UN), in-
gawa haruhusiwi kwenda nje
ya mipaka ya makao hayo.

Washington ilisema kuwa
hatua hiyo inakusudiwa kuisa-
dia Kenya katika vita dhidi ya
ufisadi.

Wako alikuwa Mwanasheria
Mkuu wa Kenya kwa muda wa
miaka 20, kuanzia mwaka 1991
hadi 2011. BBC
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Waandamanaji nchini Iran wakichoma moto na kufunga barabara wakipinga kupanda kwa bei ya mafuta PICHA: FARS

Waandamanaji wazingirwa chuo Kikuu Hong Kong

HONGKONG, China

WANAHARAKATI wa demokrasia wapa-
tao 100 wamenaswa katika jengo la chuo
kikuu lililozingirwa na polisi, uwezekano
wao kuweza kutoroka ukizidi kupungua.

Wakati waandamanaji hao wakizin-
girwa, Umoja wa Mataifa (UN) umehimiza
kuwapo kwa maridhiano baina ya polisi
na waandamanaji.

Mamlaka ya Hong Kong imeeleza kuwa
hadi saa tano usiku wa kuamkia jana, wa-
naharakati wa demokrasia wapatao 800
walikuwa wameondoka katika jengo hilo
la chuo kikuu cha ufundi cha mjini Hong
Kong, 300 kati yao wakiwa vijana wenye
umri wa chini ya miaka 18.

Waliobaki ndani ya jengo hilo lililozin-
girwa na polisi wanajaribu kutoroka.

Msichana mmoja aliyejaribu kupita
katika mfereji wa maji machafu, alisema
alirudi nyuma baada ya kumuona nyoka
katika mfereji huo.

Kiongozi wa Hong Kong, Carrie Lam al-
iwahimiza vijana wadogo waliomo katika
jengo hilo kutoka nje na kukutana na wa-
zazi wao wanaowasubiri.

Lakini pia amelaani wale aliosema wa-
nayageuza mazingira ya chuo kikuu kuwa
kiwanda cha silaha.

“Inatisha kwa chuo kikuu kimegeuka
karakana ya kuunda silaha. Kulingana
na taarifa nilizonazo, yamepatikana
maelfu ya mabomu ya petroli ambayo

hayajatumika, na kemikali zimeibiwa ku-
toka maabara.” Alisema Lam na kuongeza
kuwa:

“Baadhi ya majengo pia yanatumiwa na
waandamanaji kufanya mazoezi ya jinsi
ya kuwashambulia polisi”

Shirika la habari la Reuters limewaona
wanafunzi wapatao 100 waliorejea nyu-
ma baada ya kushindwa kukimbia kupitia
mifereji ya maji.

Walikuwa na simulizi za kutisha, wak-
isema mitaro ilikuwa na harufu mbaya,
mende na hata nyoka wakiwa kila mahali.

Mzozo huu wa maandamano mjini Hong
Kong umeleta msuguano kati ya China,
ambayo Kisiwa cha Hong Kong kiko chini
ya himaya yake na Marekani inayokosoa

jinsi mzozo huo ulivyoshughulikiwa.

Baraza la seneti mjini Washington lime-
pitisha sheria ya kuunga mkono harakati
za demokrasia na haki za binadamu mjini
Hong Kong, ambayo inamtaka Waziri wa
Mambo ya Nje wa Marekani kusaini agizo
la angalau mara moja kila mwaka, linalo-
taja uhuru wa ndani kisiwa cha Hong
Kong, kama sharti la mji huo kuweza ku-
fanya biashara na Marekani.

China imeipinga vikali sheria hiyo, ikise-
ma itafanya kila juhudi kulinda uhuru na
mamlaka yake ya utaifa katika mji huo.

Umoja wa Mataifa (UN) umeitolea wito
Hong Kong, wa kufanya kila liwezekanalo
kupunguza mvutano baina ya polisi na
waandamanaji. DW
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Wachungaji EAGT wakata
rufani kupinga uamuzi

Na Hellen Mwango

WACHUNGAJI watatu wa Kanisa la
EAGT Tanzania, wamewasilisha kusu-
dio la kukata rufani Mahakama ya Ru-
fani kupinga uamuzi wa Mahakama Kuu
uliotolewa Novemba 15, mwaka huu na
Jaji Leila Mgonya.

Walalamikaji ni mchungaji Yared Le-
silwa, Gilbert Weja na Petrol Kapama,
kwa niaba ya wenzao 543 kutoka mikoa
fofauti nchini.

Kwa mujibu wa wakili wa walalami-
kaji hao, Edwin Swalle, wanakata rufani
kwa sababu hawajaridhika na uamuzi
uliotolewa na Mahakama Kuu ikiwamo
kuwataka wateja wake kuandika barua
kwanza ili kuona kama wanaweza ku-
suluhishwa nje ya mahakama kupitia
viongozi wa kanisa au la.

Wakili alidai kuwa wateja wake wa-
naamini kwamba mahakama ilijipo-
tosha vibaya kwa kutoa uamuzi huo
kwa sababu maombi yaliyowasilishwa
mbele yake ni kutoa kibali kwa wachun-
gaji hao watatu waweze kuwawakilisha
wenzao 543 na siyo kujadili tuhuma za

msingi.

“Wateja ~ wangu  wameshajaribu
kutafuta muafaka nje ya mahakama bila
mafanikio na hivyo chombo pekee cha
kutatua mgogoro huo kati yao dhidi ya
tuhuma za ubadhirifu wa mali za kanisa
na ukwepaji wa kodi ni mahakamani tu,
hakuna sababu ya kujadili ama kuzun-
gumzia tena jambo hili nje ya mhimili
huo,” alisema Swalle.

Alidai Agosti 9, mwaka huu, Mahaka-
ma Kuu iliyoketi chini ya Jaji Mgonya,
ilisema kwamba walalamikiwa wanas-
tahili kushtakiwa binafsi na siyo bodi ya
wadhamini ya kanisa hilo.

Akifafanua zaidi alisema lengo la
kwenda Mahakama ya Rufani ni kuiom-
ba iruhusu wapewe kibali cha kuende-
lea kuwawakilisha wachungaji wenzao
543 kutoka mikoa tofauti nchini kwa
sababu itakuwa vigumu wote kusimama
mahakamani ikiwamo kupoteza muda.

Katika kesi ya msingi, wachungaji hao
waliiomba mahakama kuruhusiwa ku-
washtaki viongozi wa Kanisa la EAGT
Tanzania, walalamikiwa katika kesi
hiyo ni mchungaji Christomoo Ngowi,

ambaye ni mdhamini wa kanisa hilo,
mchungaji Asumwisye Mwang mbola
(kwa sasa marehemu), ambaye naye ali-
kuwa mdhamini wa kanisa hilo wakati
wa uhai wake.

Wengine ni mchungaji Brown Mwak-
ipesile, ambaye ni Askofu Mkuu wa
Kanisa hilo, mchungaji Leonard Mwiz-
arubi, Katibu Mkuu na mchungaji Pray-
god Mgonja ambaye ni mwekahazina
wa kanisa hilo kwa tuhuma za uba-
dhilifu wa mali za kanisa, ukwepaji wa
kodi kwa kuingiza magari kinyume cha
taratibu.

Ilidaiwa kuwa walipata msamaha
wa kodi ya serikali wakati magari hayo
hayapo kwenye orodha ya mali za kani-
sa na kwamba ni uvunjifu wa katiba iki-
wamo kuwafukuza wachungaji bila ya
kufuatia katiba ya kanisa na sheria za
nchi.

Hata hivyo, kwa upande wa walala-
mikiwa walipinga maombi hayo wakidai
kuwa wao binafsi hawapaswi kushtaki-
wa kwa mashtaka hayo ila bodi ya wad-
hamini ya kanisa hilo ndiyo ishtakiwe.

mwisho

ho!

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC), Emmanuel Ndomba, akizungumza na wana-
habari, jijini Mwanza jana, baada ya kufungua kikao cha wadau wa mashauriano. PICHA: ELIZABETH FAUSTINE

AfDB yakunwa ujenzi wa umeme

Na Mwandiahi Wetu, DODOMA

BENKI ya Maendeleo ya Afrika (AfDB)
imeelezea kuridhishwa na kasi ya maen-
deleo ya mradi wa ujenzi wa kituo cha
kupoza umeme cha Zuzu kinachofadhili-
wa na benki hiyo kwa kushirikiana na
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japan
(Jica).

Mkurugenzi Mtendaji wa AfDB, Amos
Cheptoo, alisema hayo jana alipofanya
ziaraya kukagua maendeleo ya kituo hi-
cho kilichoko mkoani hapa.

Cheptoo alisema amejionea kazi nzuri
inayofanywa na mkandarasi ya kuhakik-
isha mradi huo unakamilika Februari,
mwakani na kutumika kikamilifu katika
kupoza na kusambaza umeme kwa man-
ufaa ya Tanzania na nchi jirani.

Alisema mradi huo utakuwa na tija
zaidi baada ya kukamilika kwa mradi

mkubwa wa umeme wa Julius Nyerere
unaotarajia kuzalisha zaidi ya megawati
2000, hivyo kuifanya miundombinu ya
kupoza umeme kutumika kimilifu.

Cheptoo alisema umeme ndiyo ny-
enzo muhimu katika ukuzaji wa uchumi
na uendelezaji wa viwanda katika nchi
za Afrika, hivyo kukamilika kwa miradi
ya umeme kutasaidia uwapo wa umeme
wa kutosha hasa katika nchi za Afrika
Mashariki na Kusini.

Serikali ya Tanzania imechukua hatua
nzuri za kuboresha miundombinu wez-
eshi ya uzalishaji hasa Dodoma ambako
ndiko makao makuu ya nchi.

Matibu wa mradi huo, Mhandisi Peter
Kigandye, alisema mradi huo utakuwa na
uwezo wa kushusha umeme kwa kilovoti
400 na kupoza umeme wenye uwezo wa
takribani megawati 400 kisha kusam-
baza umeme katika maeneo mbalimbali

mkoani Dodoma. Gharama ya mradi huo
unajumuisha mradi mwingine ulioko Sin-
gida na gharama zake ni Dola za Marekani
milioni 53 ambazo zimetolewa kwa ush-
irikiano wa serikali ya Tanzania, AfDB na
Jica. Ujenzi kituo cha Zuzu unagharimu
takribani Dola za Marekani milioni 22.

Kamishna Msaidizi wa Nishati ya
Umeme kutoka Wizara ya Nishati,
Mhandisi Innocent Luoga, aliishukuru
AfDB kwa kusaidia uboreshaji wa miun-
dombinu hasa ya umeme kwa kuwa mi-
radi hiyo itakapokamilika, utazinufaisha
pia Zambia, Botswana na Afrika Kusini,
kupitia mtandao wa umeme wa kusini

Aliwataka wawekezaji wenye nia ya
kuwekeza Dodoma kutumia fursa ya upa-
tikanaji wa umeme wa uhakika kuwekeza
hasa katika viwanda vikubwa na vidogo
kwa kuwa mazingira ya uwekezaji yapo
vizuri.

]
Kamishna
maadili
atoa somo
UDOM

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

KAMISHNA wa Tume ya Maadili na
Kupambana na Ufisadi nchini Kenya,
Rose Macharia, amezitaka nchi za
Afrika Mashariki kushirikiana ku-
pambana na rushwa kwa kuwa haina
mipaka.

Alisema hayo jana alipokuwa
akizungumza kwenye mkutano wa
pamoja na baadhi ya viongozi wa
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) na
wa Sekretarieti ya Maadili kilicho-
fanyika chuoni hapo.

Macharia aliwataka viongozi wa
Afrika Mashariki wanaohusika na
kupambana na ufisadi kuhakikisha
wanalisimamia vizuri suala hilo kwa
sababu uhalifu huo hauna mipaka na
wahusika wanaweza kushirikiana na
wengine wa nchi jirani.

“Mtu au kundi la watu linaweza
kushirikiana na wengine wa nchi
jirani au ya ng'ambo wakafanya
uhalifu kwa kuiibia serikali, hivyo
viongozi wetu wakuu wa nchi na
taasisi za kumpanana na rushwa au
ufisadi wahakikishe wanalisimamia
hilo,” alisema.

Pia alisema lengo la msafara wake
kufika UDOM ni kujifunza chuo
hicho kinavyosimamia maadili ya
wanafunzi na watumishi.

“Tume vyetu iliwahi kupata taarifa
va mipango mikakati ya chuo hiki
katika kupambana na rushwa, hivyo
leo (jana) tumefika kujifunza zaidi na
kubadilishana uzoefu wa namna va
kupambana na ufisadi,” alisema.

Kamishna Macharia alisema baada
va ziara hiyo, wamefurahishwa na
uongozi wa Udom ulivyojipanga ka-
tika kusimamia maadili ya wanafun-
Zi na watumishi wote wa chuo.

Alisifu pia Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takukuru)
Sekretarieti ya Maadili zilivyojipan-
ga kufanya kazi kupitia makundi na
taasisi mbalimbali.

Kaimu Makamu Mkuu wa UDOM,
Prof. Justin Ntalikwa, alisema chuo
hicho kina idadi kubwa ya wanafun-
Zi na watumishi, hivyo wamejipanga
kwa kila eneo ili kupambana na
utovu wa nidhamu.

Prof. Ntalikwa alisema UDOM ina
idadi kubwa ya watu, hivyo wana-
fanya kazi kila wakati kuhakikisha
wanalinda maadili ya kundi hilo
lenye zaidi ya WATU 20,0000 ndani
ya chuo. Mwenyekiti wa Kamati
ya maadili ya UDOM, Dk. Ombeni
Msuya, alisema chuo hicho kimean-
zisha mfumo maalum ndani ya chuo
wa kutoa taarifa za utovu wa nid-
hamu kwa watumishi na wanafunzi.

“Kwa kutumia mfumo huu tulioan-
zisha mwanafunzi anaweza ku-
wasiliana kwa njia ya siri na kamati
yvetu ya maadili kuhusu kuombwa
rushwa ya fedha au ngono na
mwalimu wake na kamati kwa
kushirikiana na uongozi wa chuo na
polisi watalifanyia kazi haraka na
mhusika kukamatwa,” alisema.
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lako la
Nipashe kila siku

GERALD PENDO  SOSTHENES  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.0611/0093 kilichotolewa na KABANGA
SEKONDARI mwaka 2015. Certificate in Animal Health
and Production chenye namba CAHP/08/808/2013
kilichotolewa na LITA KIKULULA INSTITUTE mwaka
2012. Diploma in Animal Health and Production yenye
namba NS0611/0093/2012 kilichotolewa na LITA
MOROGORO INSTITUTE mwaka 2016/2017.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DSM/PHQ/RB/454619/2019.

LAMECK PHILEMON NDOSSY
anatangaza kupotelewa na Hati ya Kusafiria
(Passport) yenye namba AB 191718
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Makao
Makuu Dar es salaam November, 2006.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho karibu.
Taarifa ya polisi:
DAR/KI)/RB/487986/2019.

115527402

Mayange Robert Mwaimu anatangaza
kupotea kwa cheti cha Kidato cha nne
chenye index namba $4928/0066
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2016 katikka Shule vya
Sekondari  Living  Stone  Boy's
Seminary.Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: DAR/RB/489730/2019

KADI YA GARI
KALPESH JAYSINH

ASHER anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 222 BYM TOYOTA
CAMRY. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

115527202

kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: TAN/RB/1350/2019.

KADI YA GARI
GODFREY JOHN
MBOGELAH anatangaza
kupotelewa na kadi ya

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA

gari yenye namba za
usajili T 195 BAE

TOYOTA SPACIO. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

115527302

kituo cha polisi. Taarifa ya

polisi: TAN/RB/135/2019.

ROYAL EAST COAST
COMMODITIES TANZNAIA LIMITED

MEMBER’S VOLUNTARY
WINDING UP OF THE COMPANY

THE COMPANIES ACT, 2002

Notice is hereby given that; the members of ROYAL
EAST COAST COMMODITIES TANZANIA LIMITED
have resolved to wind up the Company voluntary and
that Mr. MR. HAMZAALI AMIRALI PATWA of H. A
PATWA & COMPANY located at Zahra Tower,MZ 03,
Plot number 66/99, Zanaki/Indira Gandhi Street,
Kisutu Ward, llala CBD, P.O Box 4509, Dar es
Salaam, Tanzania has been appointed as liquidator
for the Purpose of winding up the Company.

Creditors  of ROYAL EAST  COAST
COMMODITIES  TANZANIA  LIMITED  are
requred on and before 20th day of
December,2019 to send their names and
addresses with full particulars of their debts or
claims against the said Company to the liquidator
and proof of their debts or claims against the said
Company to the liquidator and proof of their debts
or claims. Creditors will be excluded from the
benefits of any distribution made before such
debts are proved.

Dated this 20th day November, 2019

115526702

LIgMn4ATom

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;220/2019

Ombi la AYUBU YUSUPH HASSAN
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
SAIDI IDDI CHALAA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
03/12/2019 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 04/11/2019

115526402

KADI YA PIKIPIKI
STEPHEN JOSEPH NGOWI
anatangaza kupotelewa na kadi
pikipiki yenye namba za usajili
MC 685 BLS model HAOJUE.

Yenye chasis namba:
LC6PCJK2XG004407 1.

Yeyote atakaeiona anaombwa
atoe taarifa kituo cha polisi.

115526502

Taarifa ya Polisi:
MOR/MOR/RB/488727/2019.

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI
THOBIUS NGONYANI
LYANDER anatangaza
kupotelewa na kadi ya Bajaji
yenye namba za usajili MC 187
AWE —TVS KING. Chassis

namba MD6M |4PK8F4F78972.
Engine namba OK4FF4239899.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MAG/RB/5371/2019.

115526202

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

ELIREHEMA METASHEYE
MUNGURE anatangaza kuibiwa
kwa namba zifuatazo.MC 726
BFY,MC 658 BLD, MC 879
BVZ,MC 576 CAK,MC 85I CBE,
MC 824 AUG na MC 556 AKN.

Tukio limeripotiwa kituo
cha polisi 05/11/2019 na
kupewa namba

115526602

ARU/ARU/RB/486765/2019.

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0767 223311

OFISI ZA MATANGAZO

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

KWA BEI NAFUU SANA

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MADRID, Hispania

LUIS Enrique alirudi kwenye kazi yake ya ukocha
wa Hispania Jumanne, akitoka kustaafu kwa muda Juni
mwaka huu kutokana na matatizo binafsi.
Miezi miwili baadaye, kocha huyo wa zamani wa Bar-
celona alipatwa na msiba wa mtoto wake wa kike mwe-
nye umri wa miaka tisa, Xana ambaye alifariki baada ya
kuugua saratati ya mifupa kwa miezi mitano.
Kwa kipindi ambacho hakuwapo, Roberto Moreno ali-
chukua majukumu ya kuinoa timu hiyo, lakini Septemba
mwaka huu alisema kwamba angekaa pembeni kama En-
rique angerudi kikosini hapo.
Baada ya ushindi wa Hispania wa 5-O dhidi ya Roma-
nia, ambao ulimaliza kapeni yao ya kufuzu Euro 2020,
chanzo kimoja kiliitonya ESPN FC kwamba, Moreno an-
geondolewa kwenye nafasi yake hiyo.
“Ilikuwa ni wazi kwamba, wakati Enrique atakapotaka
kurudi, ingekuwa hivyo,” Rais wa Shirikisho la Soka la
Hispania, Luis Rubiales alisema kwenye mkutano wake
na wanahabari mjini Madrid Jumanne.
“Nilisema wakati naondoka aliweka uwezekano mkub-
wa wa kurudi, mlango ulikuwa wazi. Tumekuwa na fura-
ha na Robert. Tunamshukuru kwa kasi yake, lakini kion-
gozi wa mradi huu alikuwa Luis Enrique.”
Moreno bado hajazungumza chochote hadharani,
akiwa pia alikataa kuzungumza kwenye mchezo dhidi
ya Romania wakati uvumi tayari ulikuwa unazungumza
kuhusu majaliwa yake.

MARADONA AJIUZULU
KUINOA GIMNASIA

BUENOS AIRES, Argentina

DIEGO Maradona amejiuzulu nafasi ya ukocha wa
timu ya Daraja la Kwanza ya nchini Argentina ya Gim-
nasia La Plata baada ya kuwa kwenye nafasi hiyo kwa
kipindi cha miezi miwili na klabu hiyo ikiwa kwenye
hatihati ya kushuka daraja.

Gimnasia inashika nafasi ya 22 kwenye msimamo na
Maradona akishinda mechi tatu na kupoteza tano kati
yanane.

Uamuzi ya Maradona kuondoka kwenye nafasi hiyo
ulitangazwa na Rais wa Gimnasia, Gabriel Pellegrino
kwamba hataendelea kuwa kwenye nafasi hiyo.

Pellegrino amekuwa kwenye timu hiyo tangu mwaka
2016 na gwiji huyo wa Argentina akaamua kustaafu.

“Maradona si kocha wa Gimnasia,” alisema Pellegri-

no.

TITE AKANA RASMI KUMBAGUA RODRYGO

ABU DHABI, Falme za Kiarafu

KOCHA Tite amekataa shutuma
dhidi yake kwa kumchezesha Rodrygo
Goes dakika mbili tu wakati Brazil iki-
ibuka na ushindi wa 3-0 dhidi ya Korea
Kusini, juzi Jumanne.

Kocha huyo wa timu ya Taifa ya Bra-
zil alisema Jumatatu kwamba atakuwa
na subira kwa fowadi huyo kinda, am-
baye ameanza vizuri maisha yake ya
soka pale kwenye klabu ya Real Ma-
drid.

Rodrygo amefunga mara mbili kwe-
nye mechi nne alizocheza Ligi Kuu ya
Hispania, La Liga, akiwa na Madrid
na alifunga mabao matatu ‘hat-trick’
wakati wakiibuka na ushindi wa ma-
bao 6-0 dhidi ya Galatasaray mapema
mwezi huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 18, alicheza kwa dakika 19 aki-

anza kwa mara ya kwanza kuichezea
Brazil wakati ikifungwa 1-O na Argen-
tina [jumaa na alipewa dakika chache
zaidi kwenye mchezo wa juzi mjini
Abu Dhabi.

“Ni jambo moja kumuingiza Rodry-
go kwenye mfumo ambao tayari ume-
shajengwa, kama ilivyo Real Madrid.
Ni kitu kingine kumuweka yeye kwe-
nye timu ambayo inaendelea kujeng-
wa, hata kama ilikuwa kazi sawa katika
nafasi yake,” alisema Tite.

“llikuwa ni ngumu kuiunganisha
timu kwa mchezo wa leo (juzi) na
namna walivyocheza. Walikaribia ku-
funga bao la nne na la tano.

“Tllikuwa nafasi kwa Fabinho, Re-
nan Lodi na Militao. Walipata na-
fasi wakashindwa kuzitumia wao we-
nyewe. Ingekuwa kwa Rodrygo? Ndio,
lakini niliona bado aendelea kusubiri
wakati muafaka.”
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BRUSSLES, Ubelgiji

=
AIPA UBELGUI UBINGWA EURO 2020

INEZ .

ROBERTO Martinez anaamini Ubelgiji wanastahili kushinda Euro 2020, lakini akabainisha kwamba, si kitu

rahisi kama hawataonyesha kiwango cha juu.
Ubelgiji walifuzu kucheza michuano hiyo Jumanne, kwa kuifunga Cyprus mabao 6-1 na kumaliza kampeni

Kocha huyo wa Ubelgiji, Martinez tayari ameonyesha l<wamba wanaweza kushinda taji h110 lakml

ﬁ‘hiyokwa kushinda mechi zote 10 za Kundi I, wakifunga jumla ya mabao 40. s

akasema kuna kazi kubwa ya kufanya. s

= “Kama tunaweza kushinda taji la Ulaya hilo ni Jambo ambalo lipo mikononi mwetu,” alisema

i

-

CARDIFF, Wales

RYAN Giggs ameisifia juzi,
Jumanne kuwa moja ya siku
bora zaidi kwenye maisha yake
baada ya Wales kufuzu kucheza
michuano ya Euro 2020 kwa
ushindi wa 2-0 dhidi ya Hun-
gary.

Aaron Ramsey alikuwa shu-
jaa kwenye mchezo huo uli-
ochezwa Cardiff, akifunga bao
katika kila kipindi wakati Wales
wakipata nafasi hiyo ya kufuzu
na kuwa nafasi ya pili nyuma ya
Croatia kwenye Kundi E.

Wakati akianza kampeni
hiyo akiwa kocha wa kikosi cha
Wales, Giggs alihitaji ushindi ka-
tika kila mchezo ili kuweza ku-
fuzu kwa michuano hiyo.

Ushindi dhidi ya Azerbai-
jan wikiendi iliyopita kabla ya
ushindi huo wa nyumbani, un-
awafanya wao wafuzu kucheza
michuano hiyo mikubwa zaidi
kwa Mataifa ya Ulaya.

kocha Martinez.
=ss “Tunahitaji kuwa bora zaidi na kuona kama tunaweza kucheza michuano mingine mikubwa.
“Tulitengeneza kiwango bora wakati tulipomaliza nafasi ya tatu kwenye michuano ya
Kombe la Dunia na tunaendelea kuimarika kama timu na mashabiki pia ni muhimu kwetu.
“Tunajua kwamba tuna miezi saba kuwa kwenye kiwango bora. Timu hii inastahili
kushinda taji, lakini kwenye soka si jambo rahisi la kuzungumza tu.” s
r Akiangalia namna walivyofuzu, aliongeza kusema: “Nafikiri kila mmoja alifanya kazi
yake vizuri mwaka huu. Wachezajl wanajua nini cha kufanya na wanafanya kwa kuji-
tuma kweli kweli.” :

“Ni zaidi ya kila kitu kwenye
maisha yangu,” alisema Giggs
akiiambia Sky Sports. “Inafura-
hisha. Ukiangalia kule tulikoku-
wapo wakati wa kipindi cha
majira ya joto (nyuma ya Croa-
tia na Hungary), shukrani kub-
wa kwa wachezaji wote.

“Wameonyesha kuwa tukia-
mua tunaweza kufuzu. Hii ni
moja ya siku bora kwenye mai-
sha yangu ya soka.”

Majeraha ya Ramsey yali-
maanisha kwamba, nyota huyo
wa Juventus alikuwa akicheza
kwa mara ya kwanza kwenye
michuano hiyo ya kufuzu Ju-
manne.

“Alionyesha ubora wake, ni
wa daraja la juu,” alisema Giggs.

Akiwa hajawahi kuichezea
Wales kwenye michuano yoy-
ote mikubwa wakati akiwa
mchezaji pale Manchester Unit-
ed, Giggs sasa ataiongoza nchini
yake kwenye michuano hiyo
akiwa kocha.

Pochettino
anastahili
sanamu
Spurs- Crouch

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Tot-
tenham, Peter Crouch, ameachwa na
“mshituko” kwa Spurs kumfukuza kocha,
Mauricio Pochettino, akidai klabu hiyo
ilitakiwa kumzawadia heshima ya kumjen-
gea sanamu.

Pochettino pamoja na benchi lake lote
la ufundi walifukuzwa Jumanne baada
ya Tottenham kutoshinda mchezo wow-
ote kati ya mitano ya Ligi Kuu iliyopita na
wapo nafasi ya 14.

Lakini kocha huyo wa zamani wa South-
ampton aliiongoza Spurs kucheza fainali
yake ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya Juni mwaka huu, baada ya kuwafunga
Manchester City na Ajax kabla ya kufung-
wa na Liverpool kwenye fainali.

Crouch, ambaye alitokea kwenye akade-
mi ya Tottenham na kuichezea klabu hiyo
kati ya mwaka 2009 na 2011, anaamini ma-
fanikio ya Pochettino hayakupaswa kusa-
hauliwa haraka hivyo.

“Nimeshitushwa mno kwa maamuzi ya
Tottenham,” alisema mchezaji huyo wa
zamani wa England, Crouch, akiwa ame-
andika kwenye Gazeti la Daily Mail.

“Najua matokeo yamekuwa mabaya
na naelewa kwa nini timu kubwa zina-
chukua uamuzi wakati matarajio yao ya
kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
yanapoonekana kuwa kwenye wasiwasi,
lakini ni upuuzi kufikiri Pochettino ame-
poteza uwezo wake haraka.

“Aliiongoza Tottenham kwenye fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya Juni Mosi. Klabu
nyingine zingefikia hatua hii, zingemjen-
gea sanamu ya heshima kocha kwa ma-
fanikio makubwa aliyofika kwenye soka.

“Lakini Pochettino amepata kitu tofauti
na matarajio ya wengi. Nahofia kwa uamu-
zi huu Tottenham watajutia.”

Jose Mourinho ndiye amechukua miko-
ba ya Pochettino hapo Tottenham Hot
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MOURINHO: SABABU
KUMRITHI POCHETTINO

@ @ ®Ubora katika kikosi na kufanya kazi na wachezaji hawa
ndicho kilichonivutia...

LONDON, England

Jose Mourinho amefunguka baada
ya Tottenham kumteua kocha huyo
wa zamani wa Manchester United
kurithi viatu vya Mauricio Pochettino
aliyetimuliwa juzi usiku.

Mourinho, ‘The Special One’, am-
etua Tottenham, ambayo imemtimua
Pochettino ikiwa ni miezi mitano tu
baada ya klabu hiyo kuweka rekodi
kwa kucheza fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya kwa mara ya kwanza.

Tottenham imeamua kufanya ma-
badiliko mwishoni mwa kipindi cha
mapumziko ya kimataifa, wakati huu
ikisumbuka katika nafasi ya 14 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu baada ya
raundi 12.

“Nimefurahi kujiunga na klabu na
urithi mkubwa na mashabiki wenye
shauku kama hii,” Mourinho alisema

katika taarifa kufuatia kuteuliwa
kwake kuinoa hadi mwishoni mwa
msimu wa wa 2022-23.

“Ubora katika kikosi na shule ya ma-
kinda inanifurahisha. Kufanya kazi na
wachezaji hawa ndicho kilichonivu-
tia.”

Mourinho alitimuliwa na wapinzani
wa Spurs kwenye Ligi Kuu England,
Manchester United Desemba mwaka
jana lakini kocha huyo wa zamani wa
Chelsea amerejea tena kibaruani hapo
London, ambapo Mreno huyo atajari-
bu kuuokoa msimu wa Tottenham.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka
56, mshindi mara tatu wa ubingwa wa
England katika vipindi vyake viwili
tofauti akiwa uongozini hapo London
na Chelsea, alishuhudia miaka yake
miwili na nusu akiinoa United ikihiti-
mishwa huku timu ikiwa na kiwango
kibovu na kuripotiwa kukwaruzana

na wachezaji kikosini.

Mourinho, ambaye pia alitwaa
mataji matatu akiwa na Inter mwaka
2010 na kuiongoza Real Madrid kube-
ba ubingwa wa LaLiga msimu wa 2011-
12, kisa cha kufunguliwa mlango Old
Trafford kilianzia kwa kukwaruzana
na Paul Pogba.

Kocha huyo wa zamani wa Porto
amekuwa akihusishwa na Inter kabla
ya Antonio Conte kuteuliwa kuinoa
timu hiyo ya Italia, wakati Mourinho
aliripotiwa pia kuwa katika mstari wa
kujiunga na Bayern Munich kufuatia
Niko Kovac kutimuliwa.

Kurejea Madrid pia kulizungumzwa
wakati Zinedine Zidane awali akihaha
kuirejesha katika kiwango miamba
hiyo ya LaLiga, lakini Mourinho sasa
atajiandaa kwa safari ya kuifuata West
Ham Jumamosi kwenye mechi ya Ligi
Kuu England.

KWA UFUPI

STERLING, CITY WATETA

Manchester City imefungua mazungumzo
ya mkataba mpya na mshambuliaji wa ki-
mataifa wa England, Raheem Sterling, 24.
(Mirror)

POCHETTINO KUIGHARIMU SPURS

Tottenham Hotspur italazimika kutumia
pauni milioni 19.6 kama fidia kwa kocha Mau-
ricio Pochettino na benchi la ufundi ambazo
Manchester United ilimlipa Jose Mourinho na
wasaidizi wake Desemba 2018. (Mirror)

BAYERN YAMFUATA PARROTT

Bayern Munich inafuatilia maendeleo ya
mshambuliaji kinda wa Tottenham na Jam-
huri ya Ireland, Troy Parrott, 17. (Mail)

CHELSEA BADO UAMUZI CAS

Chelsea ilitinga Mahakama ya Usuluhishi ya
Michezo (CAS) Alhamisi kujaribu kupindua
kifungo chao cha kusajili, lakini pengine ha-
itapata suluhisho kabla ya dirisha la usajili la
Januari kufunguliwa. (Times)

HAALAND KUITOA UNITED

Manchester United itapaswa kulipa hadi
pauni milioni 85 kumsajili mshambuliaji wa
Red Bull Salzburg, Mnorway Erling Braut
Haaland, 19. (Standard)

TERRY APUUZA UVUMI AGUERO

NAHODHA wa zamani wa Chelsea, John
Terry amepuuzia madai kuwa ameitaka
‘Blues’ kumsajili mshambuliaji wa kimataifa
wa Argentina, Sergio Aguero kabla ya kutua
Manchester City. (Mirror)

SWANSEA, STOKE KWA HAYES

Swansea City na Stoke City zinamtaka win-
ga wa Jamhuri ya Ireland, Jonny Hayes, 32,
wakati atakapomaliza mkataba wake. (Scot-
tish Sun)

UNITED KUTESEKA KAZAKHSTAN

WACHEZAJI wa Manchester United
wameambiwa wanapswa kutotoka nje kwa
zaidi ya dakika 10 wakati watakaposafiri
kwenda kucheza na FC Astana kwenye mechi
ya Europa League kwa sababu ya hali ya ba-
ridi kali iliyopo Kazakhstan. (ESPN)

MORENO KUFUNGA KUTIMULIWA

Robert Moreno atatoa maoni yake juu ya
nafasi yake ya kocha mkuu wa Hispania kuzi-
bwa baada ya mkataba wake kukatishwa. (AS
- in Spanish)

ENGLAND KUJIFUA NEWCASTLE

UWANJA wa Newcastle United, St James’
Park unapewa nafasi ya kuwa mwenyeji wa
moja ya dimba ambalo England itautumia
kwa ajili ya kujifua kwa michuano ya Euro
2020. (Times)

LEEDS KUMPIGA BEI COYLE

Leeds ipo tayari kumuuza beki Muingereza
Lewie Coyle, 21, katika dirisha la Januari am-
baye kwa sasa anacheza kwa mkopo Fleet-
wood. (Football Insider)
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MTIBWA KUIVAA BIASHARA
UNITED KWA TAHADHARI

Na Shufaa Lyimo

WAKATI jana ikiondoka mjini Moro-
goro kwa safari ya kuelekea Musoma
kuivaa Biashara United, Kocha Mkuu wa
Mtibwa Sugar, Zuberi Katwila amesema
watashuka dimbani kwa tahadhari kub-
wa kutokana na kutambua ubora wa
wapinzani wao hususan wanapokuwa
nyumbani.

Jumamosi Mtibwa itashuka katika
Uwanja wa Kumbukumbu ya Karume ku-
vaana na Biashara United katika muen-
delezo wa Ligi Kuu Bara iliyokuwa imesi-

mama kupisha mapumziko ya mechi za
kimataifa.

Akizungumzia mechi hiyo kabla ya
kuelekea mjini Musoma jana, Katwila
alisema mara nyingi Biashara United
huwa si rahisi kufungwa ikiwa nyumba-
ni, lakini atawapa wachezaji wake mbinu
mbadala ili kuweza kuibuka na ushindi.

“Kesho (jana alfajiri) tutaondoka kue-
lekea Musoma kwa ajili ya kujiandaa ku-
kutana na timu ya Biashara United lengo
ni kupata pointi tatu.

“Tutacheza kwa tahadhari kwa
sababu Biashara kufungwa nyumbani

kwao huwa si rahisi, lakini naamini
tutashinda,”alisema kocha huyo.

Alisema wachezaji wake wote wapo vi-
zuri na kudai kila mmoja ana morali ya
ushindi.

“Lengo ni kushika nafasi ya juu kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu ili kuifanya
Mtibwa kuwa na ubora wa hali ya juu,”
alisema.

Mtibwa inashika nafasi ya saba ikiwa
na alama 15 baada ya kushuka dimbani
mara 11 wakati Biashara United ipo ka-
tika nafasi ya 17 ikiwa na pointi nane ku-
fuatia kucheza mechi 10.

) THITHLIE

Mshindi wa Sh. milioni 393 wa mchezo wa kubashiri wa Perfect 12 wa Kampuni ya M-Bet Tanzania, Salvatory Kambaulaya ( wa pili
kulia), akiwa katika picha ya pamoja na Meneja Masoko wa kampuni hiyo, Allen Mushi (wa pili kushoto) baada ya kukabibidhiwa
mfano wa hundi kwa kushinda kitita hicho. Kushoto ni Chiku Saleh kutoka bodi ya michezo ya kubashiri na kulia ni Shabani Mwanga,
Mkuu wa Kitengo cha Kodi za Michezo ya Kubahatisha (TRA), Mkoa wa Kodi wa llala. MPIGAPICHA WETU

Shabiki Simba asimulia ushindi

Na Mwandishi wetu

SHABIKI wa Simba kindakindaki, Salva-
tory Kambaulaya, mkazi wa mkoa wa Irin-
ga, amejishindia kitita cha Sh. milioni 393.2
baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12
za mchezo wa Perfect 12 unaoendeshwa na
Kampuni ya M-bet Tanzania.

Akizungumza baada ya kukabidhiwa
hundi yake wiki hii, Kambaulaya ambaye
pia ni shabiki wa Manchester City ya Eng-
land, alisema hakuwa na wasiwasi baada ya
kupigiwa simu na Meneja Masoko wa Kam-
puni ya M-Bet, Allen Mushi kuwa ni mshindi
wa fedha hizo.

“Niliamini kuwa ni mshindi kwani mimi
si mtu wa kwanza kushinda droo ya Perfect
12 ya M-Bet kutoka Mkoa wa Iringa, kuna
mwanafunzi alishawahi kushinda na ku-
patiwa fedha zake.

“Ninaiamini M-Bet kwa kuwa na washin-
di wa uhakika katika michezo yao, ndiyo
maana nilicheza ‘mikeka’ saba, mmoja ni-
kipatia mechi tisa na mwingine mechi 12,”
alisema Kambaulaya.

Alisema kiasi cha fedha alichoshinda ni

kikubwa sana na anatakiwa kutuliza akili ili
kujua nini anafanya kwa upande wa maen-
deleo.

“Nimeshinda zawadi ya kwanza, lakini
nimeumia sana na matokeo kati ya timu
yangu, Manchester City ilipofungwa na
Liverpool, niliweka Manchester kuwa ni

washindi, hata hivyo alifungwa mchezo
huo.

Meneja Masoko wa M-Bet Tanzania,
Mushi alisema Kambaulaya ambaye ni Ofisa
wa Jeshi la Polisi mkoani Iringa, ataweza
kubadili maisha yake kupitia mchezo wa
Perfect 12.

]
Kili Queens
waisulubu
Z'bar Queens

Na Somoe Ng'itu

MABINGWA watetezi wa mashinda-
no ya Kombe la Chalenji kwa Wa-
nawake, timu ya Tanzania Bara
(Kilimanjaro Queens), imeendelea
kutoa dozi katika michuano hiyo baada
ya kuifunga Zanzibar Queens mabao
7-0 katika mchezo uliopigwa kwenye
Uwanja wa Azam Complex jijini Dar es
Salaam jana.

Kwa matokeo hayo, wenyeji Kili-
manjaro Queens wamefikisha pointi
tisa na kumaliza mechi za hatua ya
makundi wakiwa kileleni katika Kundi
A na kufuatiwa na Burundi yenye
pointi sita.

Kilimanjaro Queens inayonolewa na
Kocha Mkuu, Bakari Shime, sasa inasu-
biri kujua mpinzani wake katika hatua
ya nusu fainali mpaka mechi za Kundi
B zitakapomalizika leo jioni.

Mabao vya Kilimanjaro Queens katika
mchezo wa jana yalifungwa na Donisia
Minja na Asha Rashid wakipachika wa-
vuni mabao mawili kila mmoja, Diana
Lucas, Philomena Daniel na Anastazia
Katunzi.

Zanzibar Queens na Sudan Kusini
ambayo mapema mchana ilifungwa
mabao 3-0 na Burundi, zimeshatolewa
katika michuano hiyo ambayo mwaka
huu inachezwa kwa msimu wa tatu.

Michuano hiyo inatarajiwa kuen-
delea tena leo kwa Ethiopia kucheza
dhidi ya Djibouti ambazo zote zime-
shatolewa na zitacheza kukamilisha
ratiba huku mchezo kati ya Uganda
ikiivaa Kenya ndio utatoa kinara wa
Kundi B na mshindi wa pili.

Kabla ya mechi, wachezaji wa Zan-
zibar Queens waliimba pia wimbo wa
Taifa wa Tanzania pamoja na nyota wa
Kilimanjaro Queens baada ya kumaliza
kuimba nyimbo ya Visiwani.

Baada ya kumalizika kwa mchezo,
wachezaji wa timu zote mbili walishi-
kana mikono na kuunganisha duara
moja wakimaanisha kudumisha Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar.

mil. 393/-

Mushi alisema M-Bet itaendelea kuwa ny-
umba ya mabingwa ambao wamefaidika na
mchezo huo tokea kuanza kwa ubashiri.

“Tumetoa washindi wengi mpaka sasa
ambao wamejishindia mamilioni ya fedha
na kuweza kubadili maisha yao ya kila

siku,” alisema Mushi.

L
MOROCCO AIJARIBU ZANZIBAR HEROES

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Taifa ya Zanzibar (Zan-
zibar Heroes) imecheza mchezo wa
kirafiki wa kwanza tangu kutanga-
zwa kikosi hicho kinachoundwa na
wachezaji 47 na kuambulia sare tasa.

Katika mechi hiyo dhidi ya Kom-
baini ya Vikosi vya Ulinzi vya Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ)
iliyvopigwa katika Dimba la Amaan

majira ya saa kumi jioni juzi, ilikuwa
maalumu kwa ajili ya kumsaidia
Kocha wa Zanzibar Heroes, Hemed
Morocco kujua hatua waliofikia nyota
hao kabla ya kuanza kufanya mchujo.

Akizungumza na waandishi wa
habari mshambuliaji wa Zanzibar
Heroes, Hamad Hilika, anayeichezea
timu ya Zimamoto, alisema wamezidi
kuimarika tofauti na awali wakati
walipoitwa.

Alisema changamoto iliyopo kiko-
sini hapo ni kwamba wachezaji wengi
hii ni mara yao ya kwanza kuitwa
kuitumikia timu hiyo, hivyo wanahi-
taji muda zaidi kuweza kuzoeana.

Kwa mujibu wa Kocha Mkuu, Mo-
rocco, kikosi hicho cha Zanzibar He-
roes ambacho ni cha awali, kitafany-
iwa mchujo Novemba 26 na kisha
kujumuika na wale walioitwa ambao
wanacheza soka Ligi Kuu Bara.
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Mourinho: Sababu kumrithi Pochettino

Aaron Ramsey akishangilia na wachezaji wenzake Gareth Bale na Joe Allen (kulia), baada ya kufunga bao lake la pili na kuipa Wales
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Hungary, hivyo kufuzu michuano ya Euro 2020. HABARI UK. 29

AUSSEMS AWEKWA

KANDO RASMI SIMBA

® ® ®Achungulia dili la kuinoa Polokwane ya Afrika

Kusini, Kaduguda, Try Again waula kwa kuteuliwa kuwa...

Na Somoe Ng'itu

HAYAWIHAYAWI sasa yame-
kuwa! Hii ni baada ya uongozi
wa mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba,
kumweka pembeni Kocha wake
Mkuu, Mbelgiji Patrick Aussems
katika mechi ya ligi dhidi ya
Ruvu Shooting itakayochezwa
Jumapili kwenye Uwanja wa
Uhuru jijini Dar es Salaam.

Simba imefikia uamuzi huo
kutokana na kukerwa na tabia
ya kocha huyo kuondoka nchini
na kudaiwa kwenda kwao Ubel-
giji kwa matatizo binafsi bila
ruhusa ya mwajiri wake. Hata
hivyo, imedaiwa kuwa wala
hakwenda Ubelgiji bali alikuwa
nchini Afrika Kusini.

Taarifa zilizopatikana jijini
jana kutoka chanzo chetu nda-
ni ya klabu ya Simba, zimeeleza
kuwa mabosi wa juu wa klabu
hiyo wamesema kwamba kiten-
do kilichofanywa na Aussems

si sahihi na wanaona si busara
kumpa nafasi ya kukiongoza
kikosi chao kwenye mchezo
huo wa ligi.

“Aussems alikwenda Afrika
Kusini kufanya mazungumzo
ya kujiunga na klabu ya Polok-
wane inayoshiriki Ligi Kuu
nchini humo baada ya kuieleza
Simba atakuwa nje ya Tanzania
kwa muda wa siku tatu kuto-
kana na kuwa na matatizo bin-
afsi,” kilieleza chanzo chetu.

Kutokana na Aussems kusi-
mamishwa, kikosi cha vinara
hao wa ligi kitaongozwa na Ko-
cha Msaidizi, Dennis Kitambi
pamoja na kiungo mshambu-
liaji wa zamani wa timu hiyo,
Mussa Hassan “Mgosi”.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kla-
bu ya Simba, Senzo Mazingisa,
juzi alinukuliwa akieleza kuwa
Aussems alimtumia ujumbe
ukimwarifu kuwa amepatwa
na dharura lakini hakuainisha
kuwa ameelekea wapi.

KADUGUDA AULA

Katika hatua nyingine, uon-
gozi wa klabu hiyo, umem-
tangaza rasmi, Mjumbe wa
Bodi ya Wakurugenzi, Mwina
Kaduguda “Simba wa Yuda”
kuwa Kaimu Mwenyekiti wa
klabu hiyo ya jijini Dar es Sa-
laam.

Kaduguda ambaye aliwahi
kuwa Katibu Mkuu wa Chama
cha Soka Tanzania (FAT sasa
Shirikisho la nchini -TFF) na
Mwenyekiti wa Chama cha Ma-
kocha Tanzania (TAFCA), ndiye
mjumbe mwenye muda mrefu
ukilinganisha na wajumbe wen-
gine wa bodi hiyo.

Uteuzi wa Kaduguda umean-
za rasmi juzi na hiyo imeto-
kana na uvamuzi wa aliyekuwa
Mwenyekiti, Swedi Mkwabi,
kutangaza kujiuzulu kutokana
na kubanwa na majukumu yake
binafsi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa jana na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Simba, Masingiza,
ilisema pia imemteua Kaimu
Rais wa zamani, Salim Abdal-
lah “Try Again” kuwa Makamu
Mwenyekiti wa bodi ya klabu
hiyo ya Mtaa wa Msimbazi, Ka-
riakoo jijini.

Masingiza alisema pia katika
taarifa yake kuwa bodi hiyo ita-
tangaza hivi karibuni, tarehe
rasmi ya uchaguzi mdogo wa
kujaza nafasi hiyo ya Mkwabi.

“Uteuzi huu umefanyika kwa
mujibu wa Ibara ya 50 ya Katiba
ya Simba ya mwaka 2018, tu-
naamini kila mmoja atatekeleza
majukumu yake kikamilifu,”
alisema Masingiza.

Taarifa za ndani kutoka Sim-
ba zinasema kuwa kabla uamu-
zi wa kumtangaza Kaduguda
kupewa cheo hicho, vilifanyika
vikao mbalimbali ili kuweka
mambo sawa na kuimarisha
umoja ndani ya wajumbe wote
wa bodi hiyo.
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Samatta: Sababu
kichapo Libya hii

Na Mwandishi Wetu

BAADA va kupoteza mechi dhidi
va Libya, nahodha wa timu ya Taifa
ya Tanzania (Taifa Stars), Mbwana
Samatta, ametoa sababu ya kupokea
kipigo hicho huku Kocha Mkuu,
Etienne Ndayiragije akisema nafasi
va kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika
(Afcon) 2021 bado ipo na mapam-
bano yanaendelea.

Samatta amekiri kikosi chao
kilizidiwa uwezo na wapinzani hasa
katika kipindi cha pili cha mchezo
huo uliochezwa kwenye Uwanja
wa Olimpiki mjini Montasir nchini
Tunisia.

Katika mchezo huo wa pili wa
Kundi J, Taifa Stars iliyomaliza
kipindi cha kwanza ikiwa inaongoza
kwa bao 1-0, ilifungwa mabao 2-1
na hivyo kukaa katika nafasi ya pili
kwenye msimamo wa kundi hilo lin-
aloongozwa na Tunisia yenye pointi
sita baada ya juzi ikiwa ugenini nayo
kuichapa Equatorial Guinea bao 1-0.

Akizungumza na gazeti hili baada
ya mchezo huo, Samatta, alisema
Libya walikuwa wazuri zaidi katika
kipindi cha pili ukilinganisha na wao
na wenzao walitumia vizuri nafasi
mbili walizozipata kufunga mabao
hayo yaliyowapa ushindi katika
mechi hiyo.

Samatta alisema hawakuwa na ba-
hati ya kupata ushindi katika mechi
hiyo, lakini bado nafasi ya kujirekebi-
sha na kufanya vizuri kwenye mechi
iliyobakia wanayo.

“Hatukucheza vizuri katika kipindi
cha pili, wenzetu waliingia na nguvu
zaidi ukilinganisha na sisi, na wali-
tumia vizuri nafasi mbili walizopata,
sisi tulitengeneza nafasi nyingi katika
Kipindi cha kwanza lakini hatukuwa
makini zaidi,” alisema nahodha huyo
anayecheza soka la kulipwa nchini
Ubelgiji katika klabu ya KRC Genk.

Naye Kocha Mkuu wa Stars,
Ndayiragije alisema hajafurahishwa
na matokeo ya mchezo huo lakini
ameongeza kuwa bado wataende-
lea kuongeza kasi ili kusaka ushindi
kwenye mechi zinazofuata.

Ndayiragije alisema kuwa mechi
ilikuwa ngumu na yenye ushindani,
lakini wachezaji wake wameendelea
kupambana kuhakikisha wanapata
ushindi, lakini juzi haikuwa siku nzuri
kwa Taifa Stars.

“Bado tuna nafasi, tutaendelea
kutumia nguvu na kasi katika mechi
zinazokuja, naamini tutafanya vizuri
na kukaa kwenye nafasi nzuri kwe-
nye kampeni hii,” alisema kocha huyo
raia wa Burundi.
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