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Utitiri wa vyama dhaifuhauna afya katika siasa

Ukurasa 13

Tembo watatu wafunga mashine kusagana ‘kuvuna’ mahindi ya wakulima 100

Ukurasa 12

EWURA: Biashara ya madumu ilifanya petroli itoweke vituoni, tunapambana

Na Beatrice Shayo, Rufiji

MUSSA Hassan, mfanyabiashara mwe-nye umri wa miaka 35, mkazi wa ki-jiji cha Mloka Rufiji, ana simulizi ya ma-jonzi, jinsi tembo wanavyomtesa katika mashine yake ya kusaga na kutamani kukimbia ajira ya vibarua.Hassan, mwenye watoto watatu anase-ma kipindi cha nyuma alikuwa anapata mapato kati ya Sh. 20,000 hadi 30,000, pale alivyoanza kuvamiwa na tembo amejikuta akiambulia mapato Sh 3,000 kwa siku na hata kuikosa.Anasema amejikuta akitumia muda mwingine kutengeneza mashine badala ya kufanya shughuli zake za kusaga, huku tembo wameongezeka ikilingan-ishwa na zamani.
 “Hasara kubwa ni kwenye hili banda na chombo cha kukobolea wanapofika wanakula pumba pamoja na kuharibu hii mashine. Kama mwaka jana ali-bomoa hili banda lote nikajenga tena upya,” anasema Hassan.Baada ya kutengeneza banda hilo, anasema tembo hao watatu, iwaliende-lea kumfanyia uharibifu kwa zaidi ya mara 12 na imemlazimu kutoa taarifa kwa serikali ya kijiji.Anasema tembo hao wapo watatu na mara nyingi lazima wafike katika banda hilo, hivyo amejikuta akipoteza muda mwingi katika kulitengeneza badala ya kusaga mahindi.

“Hawa tembo wameniathiri kwa kiasi kikubwa, mara ya mwisho nimeenda ofi-si ya kijiji nikakutana na Ofisa Mtendaji nikamuambia hii kazi naona inanishin-da maana natumia gharama nyingi bora mtendaji kanifanyia mpango niende Stiegler’s Gorge(mradi wa umeme) ku-fanya kibarua.
“Mtendaji aliniahidi kunifanyia huo mkakati..kwanza akanishauri unaonaje kama ungehama hilo eneo, nikamuam-

bia kujenga kituo kingine ni gharama kubwa ni afadhali ni-achane na hii biashara niende kufanya kibarua,”

VIONGOZI VIJIJIMwenyekiti wa Kitongoji cha Mkange, Ally Didunda, anakiri uvamizi wa tembo shambani kwake, akisema: “Nimelima ma-hindi ekari tatu, wamenisafisha nimevuna eka moja na wak-we zangu walilima eka mbili akaambulia eka moja.”Anasema, alitegemea ma-

pato ya Sh. milioni 1.5 kwa ajili ya kulipa ada ya mtoto wake anayesoma chuo kikuu, ha-jafanikiwa.
Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Mloka, Ali Mbiteheni, anasema wamepakana na Pori la Akiba la Selous, hivyo wanyama wengi hufika kwenye makazi yao hasa tembo na wanafanya uharibifu kwenye mashamba na rasilimali zingine.

Anasema, kati ya Aprili na Mei mwaka huu, jumla ya wa-nanchi 50 wa kijiji walivamiwa 

mashambani na mazao kuliwa na tembo na taarifa walishaz-ipeleka wilayani na kwa Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa).Mbiteheni anasema, kuna wakati wanatoa taarifa za uvamizi na kwa wahusika na wanajibiwa ‘tupo kwenye ma-jukumu mengine’ hali inay-owaacha njia panda.

UJANGILI?
Mwenyekiti wa Kijiji cha Mloka, Chake Mkali, anasema kwa kiasi ujangili ulikuwa juu, 

umemalizika kwani awali wa-likuwa wakisifika kwa vitendo vya biashara haramu ya ujangili kutokana na elimu iliyotolewa kupambana na ujangili nao.“Hapa Mloka kwa sasa watu wanaogopa ujangili, zamani ni vigumu kuona tembo katika makazi yetu au kuharibu mazao. Kwa sasa tunaweza kusema tembo wameongezeka kila siku lazima tuwaone na tunapokea malalamiko ya kuharibu mazao ya wananchi,” anasemaMkali anasema awali we-nyeji walitumika kuwapokea na kuwahifadhi majangili, la-kini baada ya kuona serikali in-awafuatilia, wameacha.Anasema waliazisha mdadala wa kufuga nyuki na vikoba na waliojihusisha na uvuvi hara-mu, sasa wakazi 300 wameajiri-wa kwenye miradi ya ujenzi wa umeme tangu mwaka jana.Ombi la Mwenyekiti Mkali ni kwamba, serikali iwapatie aska-ri wanyamapori kijijini, kuisaid-ia kudhibiti tembo ili wanaoin-gia kijijini na kufanya uharibifu.  “Wakulima wamekimbia mashamba yao, baada ya mazao yao kuliwa na tembo. Sasa wa-taendelea kukaa ili wafanyaje inabidi wahame na hapa tunat-egemea kilimo cha mahindi, mpunga na ufuta,” anasema, huku akitaka hofu ya wakazi kukumbwa na njaa mwaka huu.
KINGA YA PILIPILI Mhifadhi Wanyamapori Wilaya ya Rufiji, Mwarabu Mpunde, anataja mbinu ya ku-

• Mmiliki ahamia vibarua; wahusudu maembe, sumu yao pilipili 

Mfanyabiashara Mussa Hassan, akiwa ndani ya mashine ya kusaga nafaka kijijini Mloka, 

Rufiji, anayelalamika imeshaharibiwa na tembo zaidi ya mara 12 na wateja wamekimbia.

JANGA LA RUFIJI… 

ENDELEA Uk.14

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mloka, Rufiji, Chake Mkali. PICHA ZOTE: BEATRICE SH-AYO.

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6    Yanga yatetema Dar, Mo, Diamond watikisa Uk.24
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IGP Sirro aeleza sababu ya 
kufungwa akaunti za THRDC

NEC CCM yapitisha panga wagombea ubunge, mawaziri na vigogo 
maarufu waenguliwa, JPM asema haikuwa kazi rahisi… Endelea uk. 2, 3, 4
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Abdulaziz Abood - 
Morogoro Mjini

Christopher ole Sendeka- 
Simanjiro.

Dk. Philip Mpango- 
Manyovu

Dk. Tulia Ackson -
 Mbeya Mjini

Livingstone Lusinde-Mvumi Mrisho Gambo - 
Arusha Mjini.

Prof Adolf Mkenda-Rombo Prof. Joyce N.dalichako - 
Kasulu Mjini

Salma Kikwete-Mchinga. Spika Job Ndugai-Kongwa.

Ummy Mwalimu- 
Tanga Mjini

Prof. Palamagamba Kabudi- 
Kilosa.

Wamekatwa
Na Waandishi Wetu

WAMEKATWA! Ndivyo una-
vyoweza kusema baada ya Hal-
mashauri Kuu ya Chama cha 
Mapinduzi Taifa (NEC), kupitisha 
majina ya makada watakaopepe-
rusha bendera ya chama hicho ku-
wania ubunge huku ikikata majina 
ya vigogo kadhaa wakiwamo wal-
ioongoza kura za maoni majim-
boni.

Miongoni mwa waliokatwa, 
wamo mawaziri, wateule wa Rais 
walioamua kuachia nafasi zao 
kwenda kuwania ubunge na walio-
kumbwa na kashfa mbalimbali ziki-
wamo tuhuma za rushwa.

Orodha ya wateule hao iliyo-
tangazwa jana jijini hapa na Katibu 
wa NEC, Itikadi na Uenezi, Hum-
phrey Polepole, haikuwa na maji-
na ya vigogo kadhaa wakiwamo 
aliyekuwa mawaziri Dk. Harrison 
Mwakyembe na Angellah Kairuki 
pamoja na Naibu Waziri wa Kilimo, 
Omary Mgumba.

Ifuatayo ni orodha ya wa-
teule wa CCM kwa majimbo 
yote nchini.

DAR ES SALAAM
Mussa Zungu (Ilala), Josephat 

Gwajima (Kawe), Issa Mtemvu 
(Kibamba), Dk. Faustine Ndun-
gulile (Kigamboni), Abbas Tarimba 
(Kinondoni), Jerry Slaa (Ukonga), 
Doroth Kilave (Temeke), Bonnah 
Kamoli (Segerea), Abdallah Chau-
rembo (Mbagala), Kitila Mkumbo 
(Ubungo).

DODOMA
Keneth Nolo (Bahi), Deo Dejembi 

(Chamwino), Livingstone Lusinde 
(Mvumi), Mohammed Moni (Chem-
ba), Anthony Mavunde (Dodoma 
Mjini), Job Ndugai (Kongwa), Ally 
Makoa (Kondoa Mjini), Dk. Ashatu 
Kijaji (Kondoa Vijijini), George Sim-
bachawene (Kibakwe) na George 
Malima (Mpwapwa).

GEITA
Tumaini Magesa (Busanda), Con-

satantine Kanyasu (Geita Mjini), 
Joseph Musukuma (Geita Vijijini),  
Dotto Biteko (Bukombe), Dk. Med-
ard Kalemani (Chato), Nicodemas 
Maganga (Mbogwe) na Hussein 
Amar (Nyang’alwe).

IRINGA
Jesca Msavatambangu (Iringa 

Mjini), Jackson Kiswaga (Kalenga), 
William Lukuvi (Isimani), Lazaro 
Nyamoga (Kilolo), Cosato Chumi 
(Mafinga Mjini), Exaud Kigahe (Mu-
findi Kaskazini) na David Kihenzile 
(Mufindi Kusini)

KAGERA
Stephen Byabato (Bukoba Mjini), 

Jason Rweikiza (Bukoba Vijijini), 
Frolent Kyombo (Nkenge), Inno-
cent Bashungwa (Karagwe), Inno-
cent Bilakwate (Kyerwa), Ndaisaba 
Luhoro (Ngara), Ezra Chiwelesa (Bi-
halamuro), Charles Mwijage (Mule-
ba Kaskazini) na Oscar Kikoyo 
(Muleba Kusini). 

KATAVI
Isack Kamwele (Mlele), Geophrei 

Pinda (Kavuu), Sebastian Kapufi 
(Mpanda Mjini), Anna Lupembe 
(Nsimbo) na Moshi Kakoso (Mpan-
da Vijijini).

KIGOMA
Profesa Joyce Ndalichako (Kasuli 

Mjini), Dk. Philip Mpango (Manyo-
vu), Aloyce Kamamba (Buyungu), 
Atashasta Nditiye (Muhambwe), 
Kirumbe Ng’enda (Kigoma Mjini), 
Asa Makanika (Kigoma Kaskazini), 
Nashon William (Kigoma Kusini) na 
Augustine Hole (Kasulu Vijijini).

PWANI
Muharami Mkenge (Bagamoyo), 

Ridhiwani Kikwete (Chalinze), 
Twaha Mpembenue (Kibiti), Sil-
vester Koka (Kibaha Mjini), Selem-
ani Jafo (Kisarawe), Abdallah Ulega 
(Mkuranga), Omary Kipanda (Ma-
fia), Mohamed Mchengerwa (Rufiji) 
na Michael Muakamo (Kibaha Viji-
jini).

MOROGORO
Godwin Kunambi (Mlimba), 

Abubakar Asenga (Kilombero), Ab-
dulaziz Abood (Morogoro), Ahmed 
Shabiby (Gairo), Antipas Mgungusi 
(Malinyi), Innocent Kalogeres (Mo-
rogoro Kusini), Shaaban Taletale 
(Morogoro Mashariki), Jonas Van-
zilad (Mvomero), Deniss Lazario 
Londo (Mikumi), Prof. Palamagan-
da Kabudi (Kilosa) na Salim Hash-
am (Ulanga).

LINDI
Ndulane Francis (Kilwa Kaska-

zini), Kasinge Ally (Kilwa Kusini), 
Zuberi Kuchauka (Liwale), Hamida 
Abdallah (Lindi Mjini), Salma Kik-
wete (Mchinga), Nape Nnauye (Mta-
ma), Amandus Julius Chinguiye 
(Nachingwea) na Kassim Majaliwa 
(Ruangwa). 

MTWARA
Mtenga Selemani (Mtwara Mjini), 

Hawa Ghasia (Mtwara Vijijini), Ab-
dallah Chikota (Nanyamba), Ka-
tani Katani (Tandahimba), George 
Mkuchika (Newala Mjini), Maimuna 
Mtanda (Newala Vijijini), Geofrey 
Mwambe (Masasi), Issa Mchun-
gahela (Lulindi), Cecil Mwambe 
(Ndanda) na Yahaya Mhata (Nany-
umbu).

MBEYA
Atupele Mwakibete (Busokelo), 

Ally Jumbe (Kyela), Masache Kasaka 
(Lupa), Francis Mtega (Mbarali), Dk. 
Tulia Akson (Mbeya Mjini), Anthon 
Mwantona (Rungwe) na Oran Njeza 
(Mbeya Vijijini).

NJOMBE
Edwin Swale (Lupembe), Deo 

Sanga (Makambako), Deodatus 
Mwanyika (Njombe mjini), Festo 
Sanga (Makete), Dk. Festo Tugange 
(Wanging’ombe) na Kamonga La-
zarius (Ludewa).

SHINYANGA
Pratobas Katambi (Shinyanga 

Mjini), Boniphace Butondo (Kisha-
pu), Ahmed Salum (Solwa), Ju-
manne Kishimba (Kahama Mjini), 
Elias Kwandikwa (Ushetu) na Iddi 
Kasimu (Msalala).

SONGWE
Godfrey Kasekenya (Ileje), 

George Mwenisongole (Mbozi), 
Japhet Hasunga (Vwawa), David 
Silinde (Tunduma), Kodesta Si-
chalwe (Momba) na Philipo Mulugo 
(Songwe).

RUKWA
Josephath Kandege (Kalambo), 

Visenti Mbogo (Nkasi Kusini), Aeshi 
Hillaly (Sumbawanga Mjini), Deus 
Sangu (Kwela), Ally Kessy (Nkasi 
Kaskazini).

SIMIYU
Andrew Mathew (Bariadi), Sai-

mon Songe (Busega), Njalu Silanga 
(Itilima), Mashimba Ndaki (Maswa 
Magharibi), Nyongo Haruni (Maswa 
Mashariki), Leah Komanya (Meatu), 
na Luhaga Mpina (Kisesa).

KILIMANJARO
Charles Kimei (Vunjo), Dk. God-

win Mollel (Siha), Prof. Aloyce 
Ndakidemi (Moshi Vijijini), Sala-
sisha Mafue (Hai), Anne Kilango 
(Same Mashariki), Mathayo David 
(Same Magharibi), Profesa Adolf 
Mkenda (Rombo), Priscus Tarimo 
(Moshi Mjini) na Anania Tadayo 
(Mwanga).

TANGA
Januari Makamba (Bumbuli), 

Dk. Alfred Kimea (Korogwe Mjini), 
Timotheo Mzava (Korogwe vijijini), 
Jumaa Aweso (Pangani), Shaban 
Shekilindi (Lushoto) na Kwagila Ru-
ben (Handeni mjini).

Wengine ni Marko Salu (Handeni 
vijijini), Omar Kigua (Kilindi), 
Ummy Mwalimu (Tanga Mjini), 
Rashid Shangazi (Mlalo), Hamis 
Mwijuma ‘MwanaFA’ (Muheza) na 
Dustan Kitandula (Mkinga).

ARUSHA
Mrisho Gambo (Arusha Mjini), 

Noa Moleli (Arumeru Magharibi), 
Dk. John Pallangyo (Arumeru 
Mshariki), Daniel Tilemai (Karatu), 
Dk. Steven Kiluswa (Longido), Fre-
drick Lowassa (Monduli) na Wil-
liam Olenasha (Ngorongoro).

MANYARA
Paulina Gekul (Babati Mjini), 

Daniel Silo (Babati Vijijini), Sam-
wel Kadai (Hanan), Isai Paul (Mb-
ulu Mji), Flatel Gregory (Mbulu Vi-
jijini) na Christopher Ole Sendeka 
(Simanjiro).

MARA 
Vedastus Manyinyi (Musoma Mji-

ni), Profesa Sospeter Muhongo (Mu-
soma Vijijini), Robert Maboto (Bun-
da Mjini), Boniface Getere (Bunda 
Vijijini), Charles Kajege (Mwibara), 
Jumanne Sagini (Butiama), Jaffary 
Chege (Rorya), Mwita Kembaki 
(Tarime Mjini), Mwita Waitara (Ta-
rime Vijijini) na Dk. Jeresabi Mkimi 
(Serengeti).

MWANZA 
Joseph Mkundi (Ukerewe), Dk. 

Angelina Mabula (Ilemela), Taba-
samu Mwagao (Sengerema), Erick 
Shigongo (Buchosa), Stanslaus 
Mabula (Nyamagana), Alexander 
Mnyeti (Misungwi), Kasalali Mageni 
(Sumve), Shanif Mansour (Kwimba) 
na Bonaventura Kiswaga (Magu).

SINGIDA
Dk. Pius Chaya (Manyoni 

Mashariki), Yahya Massare (Man-
yoni Magharibi), Elibariki Kingu 
(Singida Magharibi), Miraj Mtaturu 
(Singida Mashariki), Mussa Sima 
(Singida Mjini), Mlali Ighondo 
(Singida Kaskazini), Francis Isack 
(Iramba Mashariki),  na Dk. Mwig-
ulu Nchemba (Iramba Magharibi).

TABORA
Nicolaus Ngassa (Igunga),  Seif 

Gulamali (Manonga), Almasi Maige 
(Tabora Kaskazini), Venance Daudi 
(Igalula), Emmanuel Mwakasaka 
(Tabora Mjini), Hussein Bashe 
(Nzega Mjini), Dk. Hamis Kig-
wangalla (Nzega Vijijini), Seleman 
Zedi (Bukene), Aloyce Kwezi (Ka-
liua), Rehema Bigila (Ulyankulu), 
Magreth Sitta (Urambo) na Joseph 
Kakunda (Sikonge).

VIGOGO WALIOPETA
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JPM: Haikuwa kazi rahisi
Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Rais John Magufuli (pichani), 
amebainisha namna ilivyokuwa ngumu 
kwa vikao vya juu vya chama kuchambua 
wagombea ubunge na uwakilishi kupitia 
chama hicho katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu.

Amesema Kamati ya Usalama na Maadili 
na Kamati Kuu ya chama hicho vilitumia 
muda mrefu kuwajadili wagombea kuto-
kana na kulazimika kutumia taarifa ny-
ingi kutoka vyanzo mbalimbali kufanya 
uchambuzi wa kina wa makada wote 
10,367 waliojitokeza. Rais Magufuli alitoa 
kauli hiyo jana alipofungua kikao cha Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa (NEC) kilicho-
fanyika kwenye ukumbi  wa Makao Makuu 
ya chama hicho jijini hapa.

Alisema vikao hivyo vililazimika kutumia 
taarifa nyingi na kuwajadili wagombea 
kwa muda mrefu, ili kupitisha wagombea 
wenye uwezo wa kupeperusha vyema ben-
dera ya chama hicho na kukipatia ushindi 
mkubwa wakati wa uchaguzi.

“Ilitubidi tufanye uchambuzi wa kina 
kwa sababu wa unyeti wa nafasi wana-
zogombea. Kama mnavyojua, nafasi ya 
ubunge na uwakilishi ni nyeti na muhimu 
sana, ndiyo wasemaji wa wananchi, pia 
wana jukumu la kusimamia serikali. Hivyo 
basi ilikuwa ni lazima tujiridhishe kuwa tu-
takapowapitisha watakuwa na uwezo wa 
kutimiza majukumu hayo,” alifafanua.

Alibainisha kuwa, majina ya wagom-
bea yalijadiliwa kwenye vikao juzi, ngazi 
ya kamati ya usalama na maadili na kisha 

kamati kuu kwa ajili ya uchambuzi wa kina.
“Ninapenda niwahakikishie kuwa ucham-

buzi wa kina kweli kweli, tulitumia taarifa 
nyingi ambazo tulizitoa kutoka vyanzo mbal-
imbali na mimi ninapenda kuwathibitishia 
wajumbe, nimesoma majina yote 10,367.

“Uchambuzi wa kila mmoja wa kina tunao 
hapa na mabegi mengine yapo huku nyuma, 
haya hapa pamoja na lingine lipo pale. Kwa 
yule atakayetaka ufafanuzi wa mtu yeyote, 
atapewa ufafanuzi wa kina, lakini Kamati 
Kuu tulikaa na kujadili vizuri ndiyo maana 
tumetumia siku mbili ili kurahisisha kazi 
ambayo mtaifanya leo ( jana),” alisema.

Rais Magufuli alisema kuwa kwa ucham-
buzi uliofanywa na vikao husika, hawataku-
wa wamempendelea mtu au kumnyima mtu 

haki yake.
“Kama mnavyofahamu, miongoni mwa 

wabunge na wawakilishi ndiyo watakapo-
patikana Waziri Mkuu, Makamu wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, lakini mawaziri na ma-
naibu wao, Spika, Naibu Spika, wenyeviti 
kwa serikali zote mbili, hivyo ilitulazimu tu-
wajadili kwa kina ili tujiridhishe kuwa wale 
tutakaowapitisha, wana sifa zinazostahili 
kuwa viongozi na wanafahamu dira ya nchi 
na sera za chama,” alisema.

Kiongozi huyo wa CCM alisema Kamati 
ya Usalama na Maadili pamoja na Kamati 
Kuu zimejitahidi kuchambua na kupata 
wagombea wenye sifa zinazohitajika, iki-
wamo kupata wagombea wenye uwezo 
wa kuongoza, wazalendo, wenye kujitoa 
kwenye chama, wanaofahamu mahitaji ya 
wananchi, wenye utayari wa kuwatumikia 
wananchi na Watanzania wote na wenye 
kukubalika kwa wananchi.

“Halmashauri Kuu ya Taifa ndiyo imepe-
wa jukumu la mwisho la kujadili na kuteua 
wagombea. Wito wangu kwenu, tujadili 
mapendekezo hayo kwa umakini mkubwa 
kwa kumtanguliza Mungu mbele na kwa 
kutanguliza maslahi ya chama na taifa letu, 
tusiweke mbele undugu, urafiki, ukanda 
au udini bali uwezo wa mtu kuongoza,” 
alisema.

Awali, Rais Magufuli alibainisha kuwa 
jumla ya wanachama 43,461 wa CCM wame-
jitokeza kuwania ubunge, uwakilishi na udi-
wani.

“Wanachama wengi sana wamejitokeza 
na hii inatokana kwamba chama hiki wa-
nakipenda, wana CCM 10,367 walijitokeza 
kuchukua fomu katika nafasi ya ubunge wa 
jimbo na viti maalum, nafasi katika Baraza 
la Wawakilishi ni 786, na udiwani kata na 
viti maalum ni 33,094.

“Haya ni mafanikio makubwa kwa cha-
ma chetu, walioomba vijana ni wengi sana, 
wafanyakazi, wakulima, wafugaji, wavuvi, 
kinamama, kinababa, wasomi, walemavu, 
viongozi wa NGO, wote waliomba CCM na 
hii inadhihirisha CCM ni chama kinacho-
pendwa sana,” alifafanua.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally, 
alisema kikao kinatakiwa kufanya uteuzi 
wa mwisho wa wagombea wa CCM wa na-
fasi za ubunge na uwakilishi kwa ajili ya 
uchaguzi mkuu 2020, lakini kutokana na 
ratiba za Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
na Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) kupis-
hana, hakutafanyika uteuzi wa wawakilishi.

Alisema kikao kilitakiwa kuwa na wa-
jumbe 167. Kati yao, 54 hawakuhudhuria 
kutokana na sababu za kikanuni kwamba 
wamegombea ubunge na uwakilishi.

“Kati ya hawa, 54 waliogombea ubunge 
ni 42 na uwakilishi ni 12, kwa hiyo, wajumbe 
wenzetu 54 hawawezi kushiriki kwenye 
uteuzi wetu kwa kuwa kanuni yetu inase-
ma ukishagombea katika hatua ya uteuzi 
wa nafasi unayogombea, huwezi ukawa 
sehemu ya wajumbe wanaofanya uteuzi,” 
alisema.

Sura mpya zatawala ubunge CCM

Na Salome Kitomari 

SURA mpya jana zilitawala kwenye majina 
ya wanachama watakaopeperusha bendera 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) katika nafa-
si za ubunge utakaofanyika Oktoba, mwaka 
huu. 

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
(NEC) Itikadi na Uenezi wa CCM, Hum-
phrey Polepole, akitangaza majina ya wali-
oteuliwa, alisema jana kuwa chama hicho 
kimeamua kuchanganya makundi yote 
wakiwamo wasanii na hasa kuangalia vijana 
umri wa miaka 30 hadi 40.

  Katika uteuzi huo sura mpya zilizojo-
tokeza ni Mfanyabiashara na Mmiliki wa 
Global Media, Erick Shigongo, ambaye ata-
peperusha bendera ya CCM katika Jimbo la 
Buchosa.

 Aidha, katika Jimbo la Vunjo ameteuliwa 
aliyewahi kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya CRDB, Dk. Charles Kimei, ikiwa ni 
mara ya kwanza kutokeza katika medani za 
siasa.   Jimbo la Kawe, aliyeshika nafasi ya 
tatu, Kiongozi wa Kanisa la Ufufuo na Uzi-
ma, Josephat Gwajima, ameteuliwa kupepe-
rusha bendera ya chama hicho. Katika kura 
za maoni za jimbo hilo, mshindi alikuwa 
Furaha Dominic (101), Angella Kizigha (85) 
na Gwajima kura (79). 

Sura mpya nyingine ni aliyepitishwa mwa-
namuziki wa kizazi kipya, Hamis Mwijuma 
maarufu kama Mwana FA atakayepeperu-
sha bendera ya CCM katika Jimbo la Muheza. 
Mbunge wa jimbo hilo alikuwa Balozi Adadi 
Rajabu ambaye aliwahi kuwa Mkurugenzi 
wa Makosa ya Jinai (DCI). 

Msanii mwingine aliyeteuliwa ni Hamisi 
Taletale, maarufu kama Babu Tale am-
baye atagombea Jimbo la Morogoro Kusini 
Mashariki. Babu Tale ni Mkurugenzi wa 
Wasafi Media na alimshinda Naibu Waziri 
wa Kilimo, Omary Mgumba. 

Frederick Lowassa, mtoto wa Waziri Mkuu 
mstaafu, Edward Lowassa, aliyeshinda kura 
za maoni Jimbo la Monduli, amepitishwa 
kugombea katika Jimbo la Monduli ambalo 
lilikuwa chini ya baba yake tangu mwaka 
1995 kabla ya kujiengua CCM mwaka 2015 
na kujiunga na Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) na kugombea urais 
kupitia vyama vilivyokuwa vikiunda Umoja 
wa Katiba ya Wananchi (UKAWA).

Sura zingine mpya zilizochomoza ni 
aliyekuwa Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Iringa, Jessica Msambatavangu ambaye ana-
gombea Iringa Mjini na Makamu wa Rais 
wa kampuni ya madini ya Barick Gold, Deo 
Mwanyika, aliyeteuliwa kugombea Njombe 
Mjini.

Deo Ndejembi Masache Kasaka
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Waliounga mkono juhudi wapeta Wateule 
wa JPM 
waliong’ara

Na Augusta Njoji, 

DODOMA

WATEULIWA wa Rais 
John Magufuli wal-
iokuwa kwenye nafasi 
mbalimbali, wameone-
kana kung’ara katika 
uteuzi wa wagombea 
ubunge watakaopeperu-
sha bendera ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), 
katika uchaguzi mkuu 
mwaka huu.

Majina ya walioteuli-
wa kugombea ubunge 
na kutangazwa jana na 
Katibu wa NEC, Itikadi 
na Uenezi CCM Taifa, 
Humphrey Polepole, 
walipitishwa kwenye 
kikao cha Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa (NEC).

Miongoni mwa wa-
teuliwa hao ni aliyeku-
wa Mkuu wa Wilaya ya 
Dodoma Mjini, Patrobas 
Katambi, ambaye 
atagombea Jimbo la 
Shinyanga Mjini na 
aliyekuwa Mkurugenzi 
wa Jiji la Dodoma, God-
win Kunambi, ambaye 
atagombea Jimbo la 
Mlimba.

Wengine ni aliyekuwa 
Mkuu wa Wilaya ya 
Kongwa, Deogratias 
Ndejembi, atakayegom-
bea Jimbo la Chamwino 
aliyekuwa Katibu Mkuu 
wa Maliasili na Utalii 
Prof. Adolf Mkenda.

Pia katika uteuzi huo, 
aliyekuwa Mkurugenzi 
wa Kituo cha Uwekezaji 
(TIC), Geoffrey 
Mwambe, ameteuliwa 
kugombea Jimbo la 
Masasi, aliyekuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Manyara, 
Alexander Mnyeti, 
atagombea Jimbo la 
Misungwi, aliyekuwa 
Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, Mrisho Gambo, 
atagombea Jimbo la 
Arusha Mjini na ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Njombe, Christopher 
Ole Sendeka, atagom-
bea Jimbo la Simanjiro.

Aliyekuwa Katibu 
Tawala wa Mkoa wa 
Simiyu, Jumanne Sagini, 
atagombea Jimbo la 
Butiama, aliyekuwa 
Katibu Tawala Wilaya 
ya Rombo, Aboubakar 
Asenga, atagombea 
Jimbo la Kilombero 
na aliyekuwa Mkuru-
genzi wa Halmashauri 
ya Mvomero, Florent 
Kyombo, atagombea 
Jimbo la Nkenge.

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI Kuu ya Chama 
Cha Mapinduzi Taifa (NEC), ime-
wateua kuwania ubunge makada 
tisa waliokuwa wabunge kupitia 
vyama vya upinzani katika Bunge 
lililopita kisha kuhamia CCM.

Makada hao ni waliojiunga na 
CCM kutokana na kile walichodai 
kuunga mkono juhudi za maen-
deleo zinazofanywa na Rais John 
Magufuli na serikali yake.

Akitangaza majina ya wali-
oteuliwa kuwania ubunge kupi-
tia chama hicho jana jijini hapa, 
Katibu wa NEC, Itikadi na Uen-
ezi, Humphrey Polepole, alisema 
kikao hicho kimemteua Pauline 

Gekul kuwania ubunge wa Babati 
Mjini. 

Katika Bunge la 11, Gekul ali-
kuwa mbunge wa jimbo hilo la 
Mkoa wa Manyara kupitia Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA).

Polepole pia alisema Naibu Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. God-
win Mollel, ameteuliwa kuwania 
ubunge wa Siha mkoani Kiliman-
jaro. Dk. Mollel alishinda ubunge 
wa jimbo hilo mwaka 2015 kupitia 
CHADEMA.

Wengine waliopenya kwenye 
orodha hiyo ya wateule ni Zuberi 
Kuchauka aliyeteuliwa kuwania 
ubunge wa Liwale mkoani Lindi. 

Kuchauka alishinda ubunge wa 
jimbo hilo mwaka 2015 kupitia 
Chama cha Wananchi (CUF).

NEC kupitia imempitisha Naibu 
Waziri Ofisi ya Rais (TAMISEMI), 
Mwita Waitara, kuwania ubunge 
wa Tarime Vijijini. Mwaka 2015, 
Waitara alichaguliwa kuwa 
ubunge wa Ukonga jijini Dar es 
Salaam kupitia CHADEMA.

Katani Katani, ambaye katika 
Bunge la 10 alikuwa Mbunge wa 
Tandahimba (CUF), ameteuliwa 
kuwania ubunge wa jimbo hilo 
kupitia CCM alikotua hivi kar-
ibuni.

Vilevile, Cecil Mwambe, ali-
yetangaza kung’oka CHADEMA 
baada ya kushindwa katika uch-

aguzi wa kumsaka mwenyekiti wa 
chama hicho taifa, ameteuliwa na 
NEC kuwania ubunge wa Ndan-
da alikokuwa mbunge kupitia 
CHADEMA Bunge lililopita.

David Silinde, aliyekuwa 
Mbunge wa Momba (CHADEMA), 
amepitishwa na NEC kuwania 
ubunge wa Tunduma kupitia 
CCM.

NEC pia imewapitisha Joseph 
Mkundi na Ahmed Juma Ngwali 
kuwania majimbo ya Ukerewe 
mkoani Mwanza na Ziwani, Zan-
zibar, mtawalia. Mkundi alikuwa 
kada wa CHADEMA wakati Ngwa-
li alikuwa mwanachama wa CUF 
na wote walishinda ubunge kupi-
tia vyama hivyo mwaka 2015.

Ahmed Juma Ngwali - 
Ziwani

Dk. Godwin Mollel- Siha Joseph Mkundi- 
Ukerewe.

Katani Katani- Tandahimba Mwita Waitara-
Tarime Vijijini

Pauline Gekul-Babati Mjini

Silinde David - 
Tunduma

Zubeir Kuchauka - 
Liwale

Mawaziri, vigogo maarufu waenguliwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

BAADHI ya mawaziri na vigogo 
mbalimbali wameachwa katika 
uteuzi wa wagombea wa ubunge 
uliofanywa na Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), hivyo kuzima 
ndoto zao za ubunge katika uch-
aguzi mkuu mwaka huu.

Kikao hicho kilifanyika jana na 
kuteua majina ya wagombea wa 
ubunge wa majimbo na ubunge 
wa viti maalum, huku wengine 
wakikosa kuteuliwa licha ya 
kuonekana kuongoza kwenye 
mchakato wa kura za maoni. 
Akitangaza majina ya wagombea 
hao jana, Katibu wa NEC, Itikadi 
na Uenezi, Humphrey Polepole, 
alisema katika Jimbo la Kyela 
ambalo Waziri wa Habari, Utam-
aduni, Sanaa na Michezo, Dk. 
Harrison Mwakyembe, alikuwa 
mbunge na alianguka kwenye 

kura za maoni, ameteuliwa Ali 
Anyigulile Jumbe.

Aidha, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Uwekezaji) ,Angel-
lah Kairuki, alianguka mapema 
katika mchakato wa kura za 
maoni Same Magharibi. Aliyeon-
goza katika kura hizo, Dk. David 
Mathayo, ameteuliwa kugombea 
tena kwa mara ya nne mfululizo. 

Katika Jimbo la Morogoro 
Mashariki, aliyekuwa Naibu Wa-
ziri wa Kilimo, Omary Mgumba, 
hayumo katika orodha ya wali-
oteuliwa baada ya kushindwa ka-
tika kura za maoni. Aliyeteuliwa 
ni Meneja wa Msanii Daimond 
Platnumz, Hamisi Taletale.

Kigogo mwingine ambaye 
ameenguliwa kugombea kupitia 
Viti Maalum ni Naibu Waziri, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, Mary 
Mwanjelwa, licha ya kuongoza 
kura za maoni katika Mkoa wa 

Mbeya.
Mbali na hao, aliyewahi kuwa 

Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Kangi Lugola, hajapata fur-
sa ya kuteuliwa kugombea Jimbo 
la Mwibara baada ya kuteuliwa 
Charles Kajege, ambaye aliwahi 
kuwa mbunge katika jimbo hilo 
mwaka 2005 hadi 2010. Lugola 
na Kajege walifungana katika 
kura za maoni.

Aidha, aliyewahi kuwa Waziri 
wa Kilimo, Dk. Charles Tizeba, 
hajateuliwa kugombea Jimbo la 
Buchosa na aliyeteuliwa ni Erick 
Shigongo, ambaye alifungana 
kura na Tizeba.  Shinyanga Mjini, 
aliyekuwa Mbunge wa Shinyanga 
Mjini ambaye aliongoza kura za 
maoni Stephen Masele pia ame-
kosa fursa hiyo.

NEC pia haijamteua aliyekuwa 
Mbunge wa Mbinga, Sixtus Ma-
punda, licha ya kuongoza kura 
za maoni. Pia aliyekuwa Mbunge 

wa Kigoma Kaskazini, Peter Se-
rukamba, hajateuliwa na badala 
yake ameteuliwa Asa Makanika.

Aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Bunge, Andrew Chenge, ha-
japenya katika mchakato wa 
kugombea Jimbo la Bariadi. 
Mwanasiasa mwingine maarufu 
ambaye ameenguliwa ni Waziri 
wa zamani wa Nishati na Mdini, 
William Ngeleja. Vigogo wengine 
ni aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Paul Makonda,  
Mkuu wa Mkoa wa zamani wa 
Tabora, Aggrey Mwanri, mwa-
nasiasa mkongwe Profesa Juma 
Kapuya na Amos Makala, ambaye 
aliwahi kuwa mkuu wa mkoa ka-
tika mikoa ya Kilimanjaro, Mbeya 
na Katavi

Halima Bulembo ambaye ali-
gombea tena ubunge kupitia kun-
di la vijana licha ya kushika nafasi 
ya pili kwenye kura za maoni, ha-
jateuliwa na NEC.
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IGP Sirro aanika sababu za
akaunti THRDC kufungwa
Na Mwandishi Wetu 

JESHI la Polisi nchini limeeleza sababu za 
kufungiwa kwa akaunti za Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu (THRDC), kuwa 
ni kuchunguzi zaidi ya Sh. bilioni 6 zilizoin-
gia kuanzia Januari mwaka 2019 hadi sasa.

 Akizungumza na  Shirika la Utangazaji 
la Uingereza (BBC), alisema Agosti 2, mwaka 
huu, Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, Inspekta 
wa Polisi (IGP) Simon Sirro, alisema alipata 
taarifa kuhusu miamala mingi inayoingia 
kwenye akaunti ya mtandao huo na kuanza 
ufuatiliaji.

  “Kitengo chetu cha ufuatiliaji wa fedha 
haramu, walifuatilia benki na kubaini kuna 
fedha nyingi zimeingia benki kwa kipindi 
cha Januari 2019 hadi Agosti mwaka huu, 
Sh. bilioni 6 ziliingia kwenye akaunti za 
THRDC,” alisema.

  Sirro alisema polisi wanafanya uchun-
guzi kujua kama fedha hizo ni halali au hara-
mu, na kama hazijaja kwa nia ovu. 

“Tumekusanya nyaraka zote za fedha hizo 
na tunafanya mahojiano. Kwa mujibu wa ka-
nuni zilizopo, Jeshi la Polisi lina mamlaka ya 
kusimamisha akaunti isifanyekazi kwa ajili 
ya uchunguzi kwa siku 14, na baada ya hapo 
kama tutaendelea na uchunguzi tutakwenda 
mahakamani ili watoe amri ya kuendelea ku-
funga hizo akaunti,” alisema. 

Aidha, Sirro alisema kwa sasa kuna 
changamoto ya ugaidi na kwamba Jeshi la 
Polisi linafuatilia kwa karibu kwa kuwa upo 
uwezekano wa fedha haramu kuingia nchini 
na kuchafua amani.

Kwa mujibu wa IGP Sirro, kinachotafutwa 
ni kuona uhalali wa miamala ya hizo fedha, 
kwa kujiridhisha kama ni halali zimekuja ku-
fanya kazi gani ambazo ni halali.

  “Tunafanya uchunguzi tukiona ni halali 
na zimekuja kwa ajili ya maendeleo ya nchi 
yetu hatuna tatizo…tumefungua jalada za 
uchunguzi kujua ni jinai au waliotupa taarifa 
kuna fitina fulani,” alisema. 

Pia, alithibitisha kuhojiwa kwa Mratibu wa 
THRDC, Onesmo Olengurumwa, na kwamba 
kukiwa na kosa la jinai akaunti zitafunguliwa 
na kama hakuna wataruhusiwa kuendelea 
na shughuli zao.

  Alipouliza kuhusu ulazima wa kufunga 
akaunti huku watu hawajalipwa mishahara, 
alisema: “Tukiruhusu wachukue hizo fedha 
kielelezo kitakuwa kimepotea, kesi haita-
simama.”   Olengurumwa alikamatwa na 
kuhojiwa wiki iliyopita na jana, Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), kilitoa 
tamko la kushtushwa na taarifa za THRDC 
kusitisha shughuli zake kufuatia kufungwa 
kwa akaunti zake. 

“Tunatoa pole kwa Bodi ya Wakurugenzi, 
Mtaribu, wanachama wa THRDC kwa usum-
bufu wanaopitia katika kipindi hiki, LHRC 
tunaamini mamlaka husika zitalishughu-
likia suala hili kwa haraka ili kuuwezesha 
mtandao huo kuendelea na shughuli zake,” 
ilieleza taarifa iliyotolewa na Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji, Fulgence Massawe.

  Juzi Bodi ya Wakurugenzi ya THRDC, 
ilitoa taarifa kwa umma ya kusitisha shu-
ghuli zake zote kutokana na kushikiliwa kwa 
akaunti zake.

Bangi magunia 116 yawaweka
matatani tena vigogo Arumeru
Na Daniel Sabuni, ARUSHA

SHEHENA ya bangi iliyokuwa kwenye ma-
gunia 116, imekamatwa wilayani Arumeru 
mkoani Arusha na kuwaweka mtegoni tena 
viongozi wa wilaya hiyo.

Mtuhumiwa mmoja pekee, Kanael Akyoo 
(50), ametiwa mbaroni na kikosi maalum 
cha kupambana na dawa za kulevya, akid-
aiwa kukutwa na magunia matatu na viroba 
tisa vya bangi nyumbani kwake.

Julai 6 mwaka huu, Rais John Magufuli 
aliagiza kuondolewa kazini na kushushwa 
vyeo kwa aliyekuwa Mkuu wa Polisi Wilaya 
ya Arumeru (OCD), Ofisa Usalama wa Wilaya 
hiyo (DSO), Mkuu wa Upelelezi wa Wilaya 
hiyo (OC CID) na maofisa wengine wa vy-
ombo vya ulinzi na usalama wanaohusika, 
baada ya kushindwa kudhibiti dawa hizo 
hadi Kaimu Kamishna wa Tume ya Kudhibiti 
Dawa za Kulevya alipokwenda wilayani 
huko kufanya operesheni.

Jana, Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini katika Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya (DCEA), Flor-
ence Khambi, alisema bangi hiyo ilikamatwa 
katika Kitongoji cha Karafia kilichoko eneo 
la Kisimiri Chini wilayani Arumeru.

Kwa mujibu wa Khambi, operesheni hiyo 
iliongozwa na Kamishna Jenerali wa DCEA, 
James Kaji, kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi 
mkoani Arusha.

Alisema kuwa katika ukaguzi wa awali 
kwenye maeneo ya mashamba ya kitongoji 
hicho walifanikiwa kukamata magunia 116 
ya bangi.

Alisema pamoja hayo, pia walikamata 
viroba tisa vya bangi, gunia 1 la mbegu na 
misokoto 714 ya bangi.

Alisema kuwa katika operesheni hiyo, pia 
walifanikiwa kumkamata mtuhumiwa mmo-
ja Kanael Akyoo (50), mwanamke mkazi wa 
Karafia Kisimiri Chini akiwa na magunia 

matatu na viroba 9 vya bangi vikiwa vimehi-
fadhiwa ndani ya nyumba yake.

“Juhudi za intelijensia ya taasisi hizo 
zilifanikisha kumkamta mtuhumiwa huyo 
na kwa kweli ni jambo jema, maana un-
apokamata kitu bila mtu inafikirisha,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa magunia mengine 113 
yalikamatwa katika nyumba zaidi ya 20 za 
wakazi wa eneo hilo ambapo watuhumiwa 
waliokuwa wakiyamiliki, walikimbia makazi 
yao.

Alisema kuwa mtuhumiwa Akyoo anata-
rajiwa kufikishwa mahakamani hivi karibuni 
baada ya mchakato wa upelelezi kukamilika.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, 
akizungumza na Nipashe jana kuhusiana 
na tukio hilo, alisema kuwa kwa kushiriki-
ana na vyombo mbalimbali vya udhibiti wa 
dawa za kulevya, wameendelea kupambana 
na biashara hiyo haramu wilayani huko na 
hivi karibuni walifanikiwa kukamata watu 
watano wakituhumiwa kujihusisha na bi-
ashara hiyo na tayari wameshafikishwa ma-
hakamani.

Alisema kuwa jana walipanga kufanya 
ziara ya kikazi katika maeneo ya Kitongoji 
cha Karafia na vijiji vingine wilayani humo 
ili kutoa elimu na kubadili fikra za wananchi 
kuhusu kilimo cha bangi ambacho alidai wa-
nanchi wa huko wanaona ndiyo kipato cha 
kuendeshea maisha yao.

“Tutaambatana na wataalamu wa elimu 
za kilimobiashara, tuna programu ya kue-
limisha kilimo cha pareto ambacho hus-
tawi sehemu za baridi ambacho kina kipato 
zaidi ya kilimo na biashara haramu dawa za 
kulevya aina ya bangi. Kilo moja ya pareto 
ni Sh. 1,600 hadi 2,000. Kwa hiyo, kwenye 
gunia moja ni pesa nzuri kabisa na watab-
adilisha maisha yao na kuepuka bangi am-
bayo kila siku inawakutanisha na mkono wa 
dola,” alisema Muro.
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MALALAMIKO ya wakopaji katika taasisi za fedha kuhusu riba kub-
wa hususan wananchi wa kawaida yameendelea kwa muda mrefu, 
licha ya mamlaka za serikali kuahidi kutafuta ufumbuzi.

Wakopaji wanalalamika kuwa viwango vikubwa vya riba vinawak-
waza kukopa kwa kuwa wanapokopa mwanajikuta katika wakati 
ngumu unapofika muda wa kuanza kurejesha.

Pamoja na riba kubwa, taasisi rasmi za fedha zimekuwa zikitoa 
masharti magumu kwa wakopaji yakiwamo kuwa na mali zisizo-
hamishika, ambazo Watanzania wengi wa kawaida hawana uwezo 
wa kuzimiliki. Kutokana na sababu hizo hususan masharti ya dha-
mana ya mikopo wananchi hao wakiwamo wajasiriamali wanaofan-
ya shughuli mbalimbali za kujiingizia kipato wamekuwa wakitafuta 
njia za mkato kujipata mikopo hiyo kutoka kwenye taasisi zisizo 
rasmi, hivyo wakati mwingine kujikuta wakitozwa riba ambazo ni 
kubwa zaidi na haziendani na uhalisia.

Kutokana na hali hiyo, wapo waliojikuta wakilazimika kuuza mali 
zao na hata kufilisika ili kurejesha mikopo hiyo.

Kuna taasisi nyingi ambazo ziko nchini zikifanya shughuli za ku-
kopesha fedha bila hata kusajiliwa, ambazo zimewapa wakati mgu-
mu sana wananchi wengi wanaozikimbilia kukopa.

Hata hivyo, serikali imeshapitisha sheria ya kuzidhibiti ambayo ni 
Sheria ya Sekta Ndogo ya Fedha ambayo itaanza kutumika Novemba 
mwaka huu.

Mbali na kusubiriwa kwa utekelezaji wa sheria hiyo, serikali il-
ishaahidi mara kwa mara kuwa itahakikisha riba za mikopo katika 
sekta rasmi; kwa maana ya mabenki na taasisi zingine inashuka.

Umuhimu wa mabenki na taasisi za fedha kupunguza riba ya 
mikopo umekuwa ukielezwa kuanzia uongozi wa juu wa serikali 
ya awamu ya tatu na kuendelea hadi sasa, hoja kubwa inayoelezwa 
ikiwa ni kuwawezesha wananchi kukopeshwa na kuwapungumzia 
wananchi wa kipato cha chini mzigo na usumbufu wa kurejesha 
mikopo. Mawaziri na watendaji  wakuu wa Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) ni miongoni mwa viongozi wa serikali ambao kila uchao wa-
natoa maelekezo kwa benki na taasisi za fedha kuhakikisha kwamba 
riba zinapunguzwa ili kuwawezesha wananchi wengi kukopa na 
kushiriki katika shughuli za kupaisha uchumi wa nchi yetu.

Juzi Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji, alizi-
taka taasisi za fedha kuwa msaada kwa wananchi kwa kutoa riba 
nafuu zinazoweza kuwasaidia wananchi kiuchumi kuliko kutaka 
faida kubwa inayoweza kusababisha maumivu kwa wananchi wa 
hali ya chini. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa benki ya NCBA 
jijini Dar es Salaam, Dk.  Kijaji, alisema serikali haitavumilia taasisi za 
kifedha zenye malengo ya kuwakandamiza wananchi na kudidimiza 
uchumi wao na uchumi wa Taifa kwa ujumla.

Alisema tukisikia baadhi ya taasisi za kifedha zimekuwa na 
masharti yasiyokuwa rafiki kwa Watanzania wetu na benki zime-
kuwa na masharti magumu ya mikopo kwa wananchi wakiwamo 
vijana, kinamama pamoja na wakulima.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango, juzi naye alirudia 
msisitizo huo kwa benki na taasisi za kushusha riba kwa wakopaji 
wakati wa kupokea gawio la serikali la Sh. bilioni 15.2 kutoka Benki 
ya NMB kwa mwaka jana jijini Dodoma kwamba mikopo inawatenga 
wenye kipato cha chini, hivyo aliwataka wenye benki kutafuta su-
luhisho. Sisi tunaona kuwa sasa kauli za kuzishauri taasisi za fedha 
kupunguza riba zimechukua muda mrefu bila wahusika kuchukua 
hatua za kutafuta suluhisho.

Hata hivyo, tunaamini kuwa kwa kuwa serikali ndiyo yenye ku-
tunga sheria na sera pamoja na kuzisajili na kuzisimamia taasisi za 
fedha,  ina uwezo wa kulazimisha agizo hilo kutekelezwa haraka 
iwezekanavyo. 

Ni matarajio yetu kuwa taasisi hizo zitatii maelekezo hayo katika 
kuunga mkono juhudi za serikali za kupaisha uchumi kupitia uwez-
eshaji wa wananchi.

Na Sabato 
Kasika 

OKTOBA   28,  mwaka huu, 
Watanzania watapiga kura 
kuchagua viongozi wataka-
owaongoza kwa kipindi cha 
miaka mitano ijayo ikiwa 
ni wa sita tangu Tanzania 
iliporejesha  siasa ya mfumo 
wa vyama vingi. 

Kwa kawaida, katika uch-
aguzi wa kushindanisha vy-
ama vingi vya siasa ili kutwaa 
dola na kuunda serikali, kila 
chama huandaa ilani yake ya 
uchaguzi, ambayo inayotafsiri 
na kuelezea sera za chama 
kuhusu maeneo muhimu ya 
siasa, uchumi na jamii.

Hutoa maelezo fa-
saha kuhusu mikakati ya 
utekelezaji wa sera zinazon-
adiwa ili wagombea wake 
wakifanikiwa kushinda wa-
tekeleze na hutoa ahadi kwa 
wananchi kuhusu mambo 
ambayo chama kitaelekeza 
na kusimamia serikali kuy-
atekeleza.

Kimsingi, ilani ya uchaguzi 
ni maelezo ya sera katika kip-
indi husika, na inalenga ku-
waeleza wananchi ni mambo 
gani chama kitafanya iwapo 
kitashinda katika uchaguzi na 
kuunda serikali. 

Hivyo,  wakati huu ambao 
nchi inaelekea katika uch-
aguzi mkuu, ni nafasi pekee 
kwa Watanzania kupima ilani 
za vyama kwenye kampeni zi-
nazotarajia kuanza wiki ijayo 
ili kujua kama zinafaa na zi-
natekelezeka.

Kipindi hiki cha kujenga 
uchumi wa kisasa na taifa 
linalojitegemea, ni muhimu 
kuwa na ilani ambazo zi-

natekelezeka, hivyo wananchi 
wasisite kuwahoji wagombea 
pale wanapoona kuna jambo 
hawalielewi katika ilani za vy-
ama.

Ni muhimu kutambua 
kuwa uwezeshaji wananchi 
kiuchumi ni mikakati sahihi 
ya kujenga uchumi wa kisasa, 
hasa kwa kutambua hali na 
mazingira ya kisiasa, kiuchu-
mi na kijamii katika karne hii.

Vilevile, jitihada zinapaswa 
kuchukuliwa ili kuboresha 
mazingira ya sasa ya kiuchu-
mi na kisiasa, ili Watanzania 
wote waendelee kufaidi keki 
ya taifa lao kama ilivyoanza 
kuonekana baada ya Uchagu-
zi Mkuu wa Mwaka 2015.

Binafsi ninaamini kwamba, 
wananchi wakiwa wepesi wa 
kuhoji ilani za vyama, mwisho 
wa siku watakuwa wamepata 
chaguo sahihi la kuwawez-
esha kufikia kile wanachoki-
taka kwa kuchagua viongozi 
sahihi.

Mvuto na ushawishi wa 
wagombea wa kutoka vyana 
mbalimbali vya siasa, usiwe 
kigezo bali wananchi wasiki-
lize ilani waone kama zina-
lenga kuwasaidia kuinuka 
kiuchumi, pia waelewe ni jinsi 
gani zitatekelezwa.

Uzoefu unaonyesha kuwa, 
karibu vyama vyote huwa 
vina mwelekeo chanya wa 
kisera na vipaumbele katika 
maeneo kadhaa muhimu iki-
wamo sekta ya uchumi huku 
vikitoa ahadi ya kuiboresha.

Kila chama kwa namna 
tofauti, kinaweza kuahidi 
kuiboresha kusimamia kwa 

kuweka sheria kali dhidi ya 
rushwa, ufisadi na kusimamia 
nidhamu kwa wafanyakazi 
wa sekta ya umma.

Yote hayo ni mazuri, la-
kini suala la msingi ni kuweka 
wazi jinsi ya kutekeleza ili wa-
nanchi waridhike na majibu 
hayo kuliko kukubali maneno 
matamu ya wanasiasa na 
kumbe ikiwa ni mbinu kutafu-
ta kura.

Kwa sasa ila chama kina 
ilani yake ya uchaguzi ya 
mwaka 2020-2025 ambayo 
itadadiwa kwenye kampeni 
ndiyo maana nikawataka wa-
pigakura kwenda kusikiliza 
na kuhoji ili kupata wagom-
bea sahihi.

Ikumbukwe kuwa, wana-
siasa wana maneno matamu 
wawapo majukwaani, am-
bayo yanaweza kumfanya 
mwananchi akashawishika 
kuwapigia kura na kumbe 
hawana ni ya kweli ya kuleta 
maendeleo.

Hali hiyo inaweza kumali-
zwa na wananchi wenyewe 
kuwa wapesi wa kuhoji pale 
wanapoona kuna jambo am-
balo halijakaa sawa au hawa-
jaelewa lengo la ilani ya cha-
ma fulani wanachokishabikia.

Kuna dhana ya siasa ni 
uchumi, hivyo wananchi 
wajiandae kuchagua vion-
gozi   watakaowaboreshea 
maisha yao, na njia pekee ni 
kutoogopa kuhoji kile amba-
cho hakika sawa ndani ilani 
za vyama zitakazoanza kun-
adiwa wiki ijayo.

Wananchi msiogope kuhoji 
ilani za vyama zitazonadiwa

 Muungwana Lazima Nilonge

Hili la riba kubwa benki 
lipatiwe ufumbuzi sasa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:   0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Mgombea urais 
kufanya kampeni 
kwa baiskeli
Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA urais kupitia Chama cha 
Demokrasia Makini, Cecilia Mwanga, 
amesema kampeni zitakapoanza, baadhi 
ya maeneo atakuwa anatumia baiskeli, 
pikipiki, guta na bajaji ili kuwafikia wa-
nanchi.

Jana, katika mahojiano maalum na Ni-
pashe iliyotaka kujua kama chama chake 
kitafanya kampeni na kuifikia mikoa na 
wilaya zote za Tanzania, mgombea huyo 
alisema chama chake hakipati ruzuku, 
lakini kimejipanga kufanya kampeni nchi 
nzima na atatumia usafiri huo kuwafikia 
wananchi.

“Tutatumia usafiri wa baiskeli, bajaji, 
pikipiki na guta, siyo kwa sababu chama 
changu hakipati ruzuku, bali ni kutokana 
na baadhi ya maeneo miundombinu ni 
mibovu, hivyo magari hayawezi kufika,” 
alisema.

Mwanga alisema maeneo mengi nchini 
kuna vikwazo vya kimiundombinu husu-
sani vijijini ambako wananchi wana kiu 
kubwa ya kupata maendeleo, lakini bahati 
mbaya viongozi hawafiki huko kuwahama-
sisha.

Alisema kama wananchi watakipa ridhaa 
chama chake kushika dola, watahakikisha 
kinahamasisha lugha ya Kiswahili na ku-
zungumzwa katika nchi zote dunia.

Alisema pamoja na kwamba lugha ya 
Kiswahili inazidi kukua, bado nchi nyingi 
dunia hazizungumzi lugha hiyo.

“Tukiingia madarakani tutahakikisha 
lugha ya Kiswahili inakuwa lugha ya 
mawasiliano ya kibiashara kwa nchi zote, 
hilo linawezekana kwani tuna wataalamu 
wengi,” alisema.

Alisema mambo mengine atakayoya-
fanya ni kuhamasisha kilimo, afya na 
elimu kwa sababu sekta hizi zinagusa sana 
maisha ya wananchi wa chini.

Kabudi: Mradi wa reli  ya TAZARA hautakufa
Na Halfani Chusi

TANZANIA imeihakikishia 
Serikali ya China kuwa mradi 
wa reli ya Tanzania-Zambia 
(TAZARA) uliojengwa kwa 
msaada kutoka Serikali ya 
China hautokufa kutokana na 
mradi huo kuwa na manufaa 
makubwa.

Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Profesa 
Palamagamba Kabudi, alitoa        
kauli hiyo jana jijini Dar es 
Salaam       wakati wa hafla 
ya uzinduzi wa       kitabu cha 
Kumbukizi ya Urafika Kati ya 
China na Afrika.

Profesa Kabudi alisema 
Serikali ya China imekuwa 
na uhusiano mzuri na Tan-
zania kwa kipindi kirefu, ak-

ibainisha kuwa hata wakati 
Wachina wanatoa msaada wa 
kujenga reli hiyo, nchi yao ili-
kuwa maskini.

“Serikali ya China kwa 
kushirikiana na Rais wa 
Awamu ya Kwanza wa Tan-
zania, Hayati Mwalimu Ju-
lius Nyerere, walikuja ku-
tupa msaada wa kujenga 
reli wakati hali yao ilikuwa 
mbaya kiuchumi, walikuwa 
maskini, lakini bado waliona 
kuna umuhimu wa Tanzania 
kupata reli itakayosaidia nchi 
nyingine ambazo zitanufaika 
na reli hiyo kama Zambia na 
nyinginezo,” alisema.

Profesa Kabudi aliongeza: 
“Serikali ya China imekuwa 
ikitupiga tafu katika sekta 
nyingi ikiwamo kilimo, jeshi, 
viwanda. “Kwa hiyo, niwatoe 

hofu Serikali ya China kuwa 
Serikali ya Tanzania ipo 
bega kwa bega na inatambua 
mchango wenu.”

Waziri huyo alisema seri-
kali ilitoa Sh. bilioni 10 kwa 
ajili ya maboresho ya reli 
hiyo na kulipa mishahara 
kwa baadhi ya wafanyakazi 
wa reli hiyo.

“Baada ya serikali kutam-
bua kuwa mradi huo una 
manufaa makubwa, tulitoa 
kiasi cha Sh. bilioni 10 kwa 
ajili ya kulipa wafanyakazi 
mishahara pamoja na ma-
boresho kadhaa ambayo 
kimsingi yalihitaji pesa na 
tutaendelea kusaidia kwa 
kuwa hii ni reli yetu wenyewe 
na inatusaidia sisi wenyewe,” 
alisema.

Msaidizi Mkuu wa Meneja 

Mkuu wa TAZARA, Jofrey 
Sengo, alisema Sh. bilioni 10 
zilizotolewa na serikali kwa 
ajili ya maboresho ya reli 
hiyo zimesaidia pia kuongeza 
morali ya watumishi wao. 

“Serikali baada ya kutupa-
tia hizo pesa tulizigawanya 
katika makundi mbalimbali, 
zingine ziliingia katika kulipa 
mishahara ya wafanyakazi, 
kununua mitambo ambayo 
inatusaidia kupasua kokoto 
katika kiwanda cha kokoto 
kilichoko Mbeya pamoja na 
vipuli vya injini,” alisema. 

Katika hafla hiyo, Balozi 
wa China nchini, Wang Ke, 
aliishukuru Serikali ya Tan-
zania kwa kuendelea kush-
irikiana na China, akisisitiza 
kuwa uhusiano kati ya nchi 
hizo mbili ni mzuri.

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa miundombinu ya barabara za juu (Ubungo Interchange), katika makutano ya Bara-
bara ya Sam Nujoma, eneo la Ubungo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: REBECCA MWIHOMEKE/TUDARCO

Kampuni zatakiwa
kutenganisha taka
Na Mary Geofrey

  MAMLAKA ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA), imezitaka kampuni za 
ukusanyaji taka kuzingatia kuten-
ganisha taka za kawaida na zenye 
kemikali ili kuepusha madhara 
kwa jamii. 

Rai hiyo ilitolewa jana jijini 
Dar es Salaam na Ofisa Ukaguzi 
wa GCLA, Emmanuel Lewanga, 
katika mafunzo ya siku moja kwa 
maofisa biashara 39 wa Wilaya 
ya Ilala, yaliyotolewa na Ofisi ya 
Kanda ya Mashariki. 

Alisema kampuni zinazozoa 
taka zimekuwa zikichanganya 
taka hizo, hivyo wakati wa kuz-
iteketeza huleta madhara kwa 
jamii inayozunguka eneo zina-
koteketezewa.

 “Niombe kila manispaa kutoa 
elimu kwa kampuni mlizozisajili 
kuzoa taka, wazitenganishe 

wakati wa kuzikusanya na kabla 
ya kuziteketeza kwa sababu 
uteketezaji wa taka zenye ka-
mikali na za kawaida ni tofauti,” 
alisema Kewanga.

  Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Ilala, Jumanne Shauri, akifunga 
mafunzo hayo, aliishukuru GCLA 
kwa kuyaandaa, kwa sababu 
yatawasaidia katika kuwatambua 
na kuwasajili wafanyabiashara 
wanaojihusisha na kemikali kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Kanda 
ya Mashariki.  “Nimefarijika kwa 
mafunzo kutoka GCLA, naamini 
yatawaongezea weledi maofisa 
biashara katika majukumu yao 
ya utoaji leseni kwa wafanya-
biashara wanaojihusisha na bi-
ashara za kemikali. Itasaidia ku-
toruhusu watu wafanye biashara 
ya kemikali bila kuwa na vibali na 
kusajiliwa na m amlaka,” alisema 
Shauri. 

Alisema watahakikisha maofi-

sa hao wanashirikiana na mamla-
ka, katika kuhakikisha wanapata 
barua za utambulisho au usajili 
kabla ya kupewa leseni ya bi-
ashara.

  Shauri aliendelea kusema 
kuwa, watashiriki katika kufanya 
ukaguzi wa kutambua wafanya-
biashara ambao walipewa leseni 
za biashara na wanajihusisha na 
biashara ya kemikali bila kutam-
buliwa na mamlaka kwa lengo 
la kusaidia wasajiliwe ili kulinda 
afya za wananchi na mazingira 
kwa sababu kemikali ni hatari 
zisiposimamiwa kikamilifu. 

“Itabidi kufanya ukaguzi wa 
maduka yanayouza kemikali ili 
kuweza kutambua kama wame-
sajili lengo ni kuwalinda walaji, 
tutashirikiana kutambua kemi-
kali zinazouzwa hazina mad-
hara kwa watumiaji na wahusika 
wamesajiliwa ili kulinda afya zetu 
na mazingira” alisema Shauri. 
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Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji (katikati), akipokea zawadi kutoka kwa Mwenyekiti 
wa Bodi ya benki mpya ya NCBA aliyemaliza muda wake, Sharmapal Aggarwal, baada ya kuizindua 
rasmi benki hiyo, jijini Dar es Salaam juzi. Kulia ni Ofisa Mkuu Mtendaji wa Benki hiyo, Margaret Karume. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo na 
Uvuvi, Luhaga Mpina,  
amesema kuna haja kubwa 
ya kukisaidia kiwanda cha 
Meat King Fish Distribu-
tor ili kiendelee kuchakata 
kwa nguvu zote nyama ya 
ng’ombe, mbuzi na kon-
doo na mazao mengine ya 
mifugo.

Akizungumza jijini 
Arusha, Mpina alisema 
kufanya hivyo kunabore-
sha maisha ya wakulima, 
wafugaji na wavuvi.

Akizungumza baada 
ya kutembelea kiwanda 
hicho akifuatana na Kaimu 
Mkurugenzi wa Mikopo wa 
Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania (TADB), 
Jeremiah Mhada, Waziri 
Mpina ameitaka  kuende-
lea kuvisaidia viwanda vi-
navyowasaidia wazalishaji 
mali wengi hapa nchini.

TADB imekuwa ikifanya 
kazi kubwa katika kuwa-

saidia wakulima, wavuvi 
na wafugaji wa nchi hii. 
Jitihada hizo ziendele-
zwe ili wadau wa sekta 
hizo wazidi kunufaika 
uboreshwaji wa mnyor-
oro ya thamani katika 
sekta zao, amesema Waziri 
Mpina. Alisema kuwa kui-
marika kwa uzalishaji wa 
kiwanda hicho kunaleta 
manufaa kwa Watanza-
nia kwani  kunapunguza 
ukosefu wa ajira kwa Wa-
tanzania na kunaimarisha 
ajira za wafugaji na kuwa-
fanya wawe na uhakika wa 
soko la bidhaa zao.

“Uimarishwaji wa uzal-
ishaji katika kiwanda hiki 
utasaidia kutengeneza 
ajira mpya na kuimarisha 
ajira za zamani kwa wadau 
wa kilimo, ufugaji na uvu-
vi,’’ alisema na kuongeza 
kuwa uchumi wa viwanda 
hautakuwa na maana kama 
sekta za kilimo, ufugaji 
na uvuvi hazitafanyiwa 
mageuzi makubwa.

Mpina akipigia debe kiwanda NHIF yaongeza dawa 71 katika kitita
Na Ashton Balaigwa,         
MOROGORO

S
ERIKALI kupitia Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF) imeboresha orod-
ha ya dawa muhimu kwa 

kuongeza aina 71 ambazo haziku-
wapo awali katika orodha husika 
na kusababisha malalamiko kutoka 
kwa wananchi. 

Kupitia maboresho hayo, NHIF 
imeongeza dawa hizo katika kitita 
chake cha mafao kitolewacho kwa 
wanufaika wake kuanza kutumika 
mara moja nchini. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari mkoani hapa, Mganga 
Mkuu wa Serikali, Prof. Abel Maku-
bi, alisema lengo lake ni kuhakiki-
sha upatikanaji wa huduma bora 
za afya wananchi wanazipata mpa-
ka ngazi ya halmashauri na kufika 
katika kijiji. “Serikali imeongeza 
aina ya dawa 71 ambazo haziku-
wapo awali katika orodha husika 
na kusababisha malalamiko kwa 
wananchi, kuhanisha maeneo ya 
ushirikiano baina ya NHIF na Bo-
hari Kuu ya Dawa (MSD) ili ziweze 
kuleta tija kwa wananchi,” alisema. 

Prof. Makubi alisema kuwa mi-
kakati hiyo imekwenda sambamba 
na serikali hivi sasa  kuongeza ba-
jeti ya dawa kutoka shilingi bilioni 
30  mwaka 2015 hadi kufika shilin-
gi  bilioni 270, kuboresha miun-
dombinu ya huduma za hospitali 
ukiwamo ujenzi wa zahanati, vituo 
vya afya, hospitali za wilaya na  za 
rufani za mikoa. 

Alisema kuwa kwa kutambua 
umuhimu wa bima ya afya kwa 
wananchi na huduma zitolewazo 
MSD, serikali kupitia Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto imekutanisha 
na viongozi waandamizi wa NHIF 
pamoja MSD kwa lengo la kupanga 
mikakati ya utatuzi wa changa-
moto mbalimbali zitakazojitokeza 
katika utekelezaji wa majukumu 
hayo mapya.

Kwa upande wa Mkurugenzi 
Mkuu wa NHIF, Bernard Konga, 
alisema kuwa wamejipanga 
kuhakikisha utekelezaji wa 
makubaliano hayo yaliyofanyika 
kati yao na MSD ya kutoa huduma 
bora kwa kuongeza orodha ya 
dawa inapatikana kwa wakati na 
maeneo yote yanafikiwa hasa ngazi 

ya vijijini kwenye zahanati. 
Naye Mkurugenzi Mkuu wa 

MSD, Brigedia Jenerali Dk. Gabriel 
Mhidize, alisema kuwa kwa kupi-
tia uzoefu waliupata katika us-
ambazaji wa dawa katika Wilaya 
ya Chato mkoani Geita, Wilaya ya 
Mbeya na Dar es Salaam wanaami-
ni watasambaza dawa hizo nchini 
katika hospitali zote za wilaya ili 
ziweze kupatikana kwa bei nafuu.

Naibu Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Godwin Mollel, alisema 
kuwa katika kipindi cha miaka mi-
tano inayokwisha, serikali imeweza 
kuboresha huduma za upatikanaji 
wa dawa na vifaa tiba nchini na 
kuokoa fedha zake kiasi cha shilin-
gi bilioni 760 ambazo zilikuwa 
zikitolewa kwa ajili ya kugharamia 
matibabu ya wagonjwa nje ya nchi. 

Dk. Mollel alisema kuwa kuto-
kana na maboresho hayo, huduma 
hizo zilizokuwa zikilazimika ku-
fanywa nje hivi sasa zinafanyika 
nchini, na kwamba zaidi ya nchi 
16 zinakuja kupata huduma hizo 
nchini kutokana na kuwapo kwa 
kiwango cha chini ukilinganisha na 
nchi nyingine.

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Lindi, 
imemuhukumu mkazi wa Ki-
jiji cha Mahiwa, Kata ya Nyangao, 
Maulidi Salum (25), kifungo cha 
miaka 30 jela, kuchapwa viboko 
12 na kumlipa mlalamikaji fidia ya 
Sh. milioni 2 baada ya kupatikana 
na makosa mawili, likiwamo la 
kumpa ujauzito mwanawe wa ku-
fikia ambaye ni mwanafunzi.

Hukumu hiyo ilitolewa na 

Hakimu Mkazi, Maria Batraine, 
baada ya kuridhishwa na ushahidi 
uliotolewa na upande wa mash-
taka na mwenyewe kukiri makosa 
yake.

Hakimu Batraine akitoa hu-
kumu kupitia Sheria ya Elimu ki-
fungu cha 60 A fungu dogo la (3) 
Sheria ya Elimu alimhukumu kosa 
la pili la kumpa mimba na kukati-
sha masomo ya mwanafunzi huyo 
kifungo cha miaka 30 jela pamoja 
na kuchapwa viboko 12, na ataka-

pomaliza kutumikia adhabu yake 
amlipe mlalamikaji fidia ya Sh. 
milioni 2.

Awali, Mwanasheria wa Seri-
kali, Godfrey Mraakitoa, aliiambia 
Mahakama hiyo kwamba siku isi-
yofahamika Machi mwaka huu, 
mshtakiwa akiwa ni baba wa ku-
fikia wa mkewe, alimbaka mtoto 
huyo ( jina limehifadhiwa) mwe-
nye umri wa miaka 13, ambaye 
anasoma Shule ya Msingi Mahiwa 
na kumpa ujauzito.

Baba jela miaka 30, kucharazwa 
bakora  12 kwa kubaka mwanawe

Umuonapo mtoto huyu toa taarifa

Na Mary Geofrey

MTOTO Beatha Mwesiga 
(14) (pichani), anatafutwa 
na wazazi wake baada ya 
kutoweka nyumbani kwao 
mtaa wa Kitunda Machimbo, 
wilayani Ilala jijini Dar es 
Salaam.

 Mtoto huyo alitoweka 
Agosti 11, mwaka huu majira 
ya saa 5:00 asubuhi, wakati 
alipokuwa akiosha vyombo 
nje ya nyumba wanayoishi.

 Shangazi wa Beatha, Jus-
tamary Matunda, alilieleza 
Nipashe kuwa, mtoto huyo 
alikuwa nyumbani akiosha 
vyombo nje ya nyumba 
kabla ya kuondoka.

 “Walikuwa wanakunywa 
chai asubuhi alipomaliza 
muda kama saa 4:00 aka-
pewa maelekezo ya kuosha 
vyombo nje ya nyumba 
tunayoishi, mdogo wangu 
akiwa ndani anajiandaa 
kwenda kwenye shughuli 
zake ndipo alipotoka na 
kumkosa,” alisimulia Ma-
tunda.

Alisema mtoto huyo ni 
wa binamu yake na alikuja 
Dar es Salaam wiki mbili 
zilizopita akitokea Kijiji cha 
Kangantebe karibu na Hos-
pitali ya Bugando wilayani 
Muleba mkoani Kagera 
kwa ajili ya kuja kujifunza 
kushona nguo. 

Alisema binti huyo 
alimaliza darasa la saba 
mwaka jana, lakini hakufau-
lu ndipo mama yake mzazi 
alimuomba amchukue kuja 
Dar es Salaam kwa ajili ya 
kujifunza kushona. 

Matunda alisema siku 
chache baada ya kukaa 
naye alianza kulalamika 

kutaka kurejea nyumbani 
kwao Muleba kwa sababu 
hajazoea mazingira kwa 
sababu tangu alipofika ali-
kuwa akiugua malaria. 

“Kabla ya kutoroka 
aliahidi watu ninaioshi nao 
ndani kuwa atatoroka hata 
kwa miguu kurudi kwao. 
Lakini siku ya tukio hakuwa 
amegombana na yeyote,” 
alisema Matunda.

 Alisema wamemtafuta 
bila mafanikio yoyote na 
waliripoti kituo cha Polisi 
Kitunda na kutoa taarifa na 
kupewa hati yenye namba 
KIT/RB/2684/20, Taari-
fa 12/08/20.

 Aliwaomba wataka-
omuona watoe taarifa 
katika kituo cha polisi 
kilicho jirani au kupiga 
simu namba 0788262786 
au 0713262785 na 
0767262787.
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HABARI KITAIFA

Wakazi zaidi 
Shinyanga 
kunufaishwa 
maji ya Ziwa 
Victoria

Na Restuta Damian,          
BUKOBA

M
ADEREVA   wa 
usafirishaji   abiria 
waendao vijijini 
mkoani Kagera, 

wameiomba   Halmashauri ya 
Manispaa ya Bukoba kutafu-
ta  ufumbuzi wa usafi wa vyoo 
vilivyojengwa   kwa ajili ya wa-
tumiaji wa stendi ya muda.

  Madereva hao waliham-
ishwa  kutoka stendi kuu ya ma-
basi na magari madogo mkoani 
hapa na kupatiwa  stendi ndogo 
ya muda iliyopo Mtaa wa Jam-
huri Kata ya Miembeni ili kuon-
doa msongamano uliokuwa 
ukikatazwa wakati wa ugonjwa 
wa COVID-19.   Wakizungumza 
na Nipashe kwa nyakati tofauti   
Hemed  Juma, Enock Mwe-
mezi   na Athman Byonabusha 
walieleza   manispaa ndiyo 
yenye kuangalia   taratibu za   

afya za walipaushuru wao.
Mwemezi,  dereva wa gari 

liendalo Kata ya Izibya, alise-
ma  hali ya uchafu wa vyoo 
ikiendelea hivyo, kuna uweze-
kano wa  kuwa na mlipuko wa 
magonjwa kwani hakuna hu-
duma za usafi haziridhishi licha 
ya kukusanywa mapato kabla ya 
kuingia chooni 

“Kuna hatari ya mlipuko wa 
ugonjwa hapa kwani hakuna 
usafi, vyoo vyetu vimejaa maji 
kwani vimejengwa kwa muda 
wakati wa corona, lakini hadi 
sasa hatuna pa kwenda, na 
gharama ya huduma chooni ni 
shilingi 300, wanakusanya man-
ispaa,” alisema Mwemezi.

  Alisema katika stendi hiyo 
kuna matundu mawili pekee 
ya jinsi ya kike na kiume, lakini 
wanaume hujisaidia haja ndogo 
nje ya tundu  kwa kushindwa 
kuingia ndani ikilinganishwa 
na   idadi kubwa ya abiria na 

madereva. 
Athuman Byonabusha, dere-

va wa gari dogo liendalo Kata ya 
Maruku, alisema  stendi hiyo il-
ielezwa kuwa itakuwa ya muda, 
lakini  imekuwa ya kudumu, ma-
dereva na abiria waangaliwe su-
ala la usafi wa mazingira ya choo 
kwa kuwa gharama zinalipwa,” 
alisema.  Iweje wao manispaa 
wasiweke mazingira ya afya kwa 
kuwa ndiyo kila kitu,” alisema na 
kuongeza:

“Leo ukitokea mlipuko wa 
ugomjwa wa kipindupindu 
itaonekana hakuna wanachoki-
fanya,” nikitoka stendi nalipa 
shilingi 1,000 nikienda choo 
nalipa 300 iweje washindwe ku-
weka usafi wa mradi wao.”

  Katibu wa Chama cha Ma-
dereva mkoani Kagera, Hemed 
Juma, alisema lengo la kufanya 
mgawanyiko huo ni kuondoa 
msongamo stendi kuu ya mkoa 
ambayo ina kila huduma  rafiki 

inayotakiwa na madereva wali-
opo stendi ya pili.

  Aidha, alisema suala hilo 
limepelekwa kwa uongozi wa 
manispaa kwani ndiyo wenye 
jukumu la usimamizi wa mapato 
yanayotozwa katika stendi hiyo 
kama sehemu ya vyanzo vyao.

 Mkurugenzi wa halmashauri 
hiyo, Moris Limbe, alisema uon-
gozi unafanya maboresho ka-
tika vyoo kila mwezi kwa kutapi-
sha  kuondoa uchafu na maji 
yanayojaa. 

Alisema muundo wa matun-
du hayo yana kina kidogo ndiyo 
sababu maji hupanda juu, hivyo 
watumiaji yanawapa shida ka-
tika utumiaji.

 Hata hivyo alisema matarajio 
yalikuwa kuwarudisha stendi 
ambayo walikuwa wakitumia  
awali, lakini bado wanaangalia 
hali ya ugonjwa wa corona ili 
kuona kama itawezekana ku-
warudisha eneo la zamani.

Madereva walia uchafu vyoo vya Manispaa  

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

Wananchi wa Kata ya Mwakitolyo 
Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga, wanatarajia kuondokana na 
adha ya kutumia maji yasiyo salama 
kiafya, baada ya mradi mkubwa 
wa maji toka Ziwa Victoria kuanza 
kutekelezwa chini ya Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Ka-
hama na Shinyanga (KASHWASA).

Mkurugenzi wa mamlaka hiyo, 
Mhandisi Joshua Mgeyekwa, alisema 
juzi kuwa mradi huo kwa sasa upo 
katika hatua ya ulazaji wa mabomba 
ambayo yatapeleka maji kwenye 
tanki kubwa lilioko Mwakitolyo ku-
toka Solwa ili kuwezesha utoaji wa 
huduma ya majisafi na salama kwa 
wananchi.

Alisema mradi huo wa maji ya 
Ziwa Victoria umefanyiwa usanifu 
upya kwa ushirikiano wa Wakala 
wa Maji Vijijini (RUWASA), pamoja 
na Kashwasa, baada ya hapo awali 
kusimamiwa na halmashauri husika, 
na kushindwa kutoa huduma ya maji 
kwenye kata hiyo.

 “Baada ya kufanya usanifu upya, 
tumebadilisha aina ya mabomba na 
kuyatoa  ya  awali ambayo yalikuwa 
ya plastiki na  kuweka mabomba 
ya chuma, yenye uwezo wa kuimili 
msukumo mkubwa  wa maji (pre-
sha ya maji), inyaofikia zaidi ya 
mita 400 PN 40, ambapo maji haya 
tunayachukulia Solwa na kuyaleta 
Mwakitolyo,” alisema Mugeyekwa. 

“Mpaka sasa hivi ujenzi umefikia 
asilimia 60 na tulitegemea tujenge 
mradi huu kwa siku 90 yaani miezi 
mitatu, lakini sasa hivi  tumetumia 
siku 45, lakini ndani ya mwezi mmo-
ja au zaidi tutakuwa tumemaliza na 
mradi huu una gharama ya shilingi 
bilioni 2,3,” aliongeza.

Kwa upande wake mkuu wa 
wilaya ya Shinyanga Jasinta 
Mboneko, aliutaka mradi huo wa 
maji utekelezwe haraka kabla ya 
mvua kuanza kunyesha, ili wananchi 
wa Kata hiyo ya Mwakitolyo waanze 
kutumia maji hayo kutoka Ziwa 
Victoria, na kuondokana na adha 
ya matumizi ya maji ambayo siyo 
salama.

“Mahitaji  makubwa  ya wa-
nanchi wa Kata ya  Mwakitolyo ni 
kupata majisafi na salama hicho 
ndicho kilio chao kikubwa,  na mimi 
nimefanya ziara kuja kujionea hatua 
ya utekelezaji wa mradi huu wa 
maji kutoka Ziwa Victoria, naomba 
mradi huu ukamilike haraka kabla 
msimu wa mvua haujaanza,” alisema 
Mboneko.

Pia, aliwataka wananchi hao 
kuitunza miundombinu hiyo ya maji 
na kutoiharibu, ili idumu kwa muda 
mrefu na kutoa huduma ya ma-
jisafi na salama, na kuondokana na 
changamoto mbalimbali zilizokuwa 
zikisababishwa na ukosefu wa ma-
jisafi kwenye kata hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mongella, akishuka kwenye meli mpya ya MV Butiama, baada ya kuwasili wilayani Ukerewe juzi. 
Meli hiyo, ilitambulishwa rasmi na kuanza kutoa huduma kwa abiria. PICHA: NEEMA EMMANUEL

TPSF yapongeza ununuzi ndege ya mizigo
Na Mwandishi Wetu 

TAASISI ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF), imepongeza 
serikali kwa kununua ndege ya 
mizigo, na kusema hatua hiyo 
itasaidia sana kuimarisha sekta 
ndogo ya kilimo cha matunda 
na mboga.

Akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya mkutano 
wa sekta binafsi na sekta ya 
umma, Mwenyekiti wa Bodi ya 
TPSF, Bangelina Ngalula, alise-
ma ndege ya mizigo itasaidia 
kukuza biashara ya mboga na 
matunda na kuchochea uzal-
ishaji katika sekta ndogo hiyo. 

“Sekta ya mboga na ma-
tunda imekuwa ikikabiliwa na 
changamoto nyingi, hususani 
namna ya usafirishaji na uhi-
fadhi wake. Bidhaa hizi zinahi-

taji miundombinu maalum ya 
kupoza mazao (cold rooms) ili 
yakea muda mrefu pasipo ku-
haribika,” alisema Ngalula, na 
kueleza kwamba wafanyabi-
ashara wa bidhaa za mboga na 
matunda wamekuwa wakipata 
shida ya kusafirisha bidhaa zao 
kwenye masoko ya nje kwa 
kuwa hazipo ndege za mizigo. 

“Sekta hii inahitaji isimam-
iwe kwa makini kwani ina 
mchango mkubwa sana katika 
pato la Taifa, inaingiza fedha ya 
kigeni. Ni muhimu serikali kue-
ndelea kuboresha mazingira ya 
biashara ili sekta hii iweze ku-
fanya kazi kwa ufanisi,” alisema 
Ngalula, na kueleza kwamba 
wakulima katika sekta ndogo 
hii ni watu wenye kujituma 
sana, wanaingiza fedha ya ki-
geni na kukuza ajira,    jambo 

ambalo amesema halifahamiki 
kwa watu wengi.

 Alitoa rai kuwa katika vikao 
vijavyo wahudhurie wawakili-
shi wa  Polisi Usalama Baraba-
rani , Wakala wa Barabara  (TAN-
ROADS) na Mamlaka ya Uthibiti 
wa Usafiri Ardhini(LATRA) ili 
wajenge uelewa juu ya bidhaa 
hizo   ambazo ni rahisi kuhar-
ibika, na wazipe kipaumbele 
katika maeneo yote ili zisa-
firishwe kwa haraka.

  Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Chama cha Wakulima wa Mbo-
ga na Matunda (TAHA), Dk. Jac-
queline Mkindi, alisema ndege 
ya mizigo  itakua ni chachu ya 
uzalishaji mboga na matunda   
na kueleza kwamba ni muhimu 
kuimarisha  usimamizi wa sek-
ta ndogo hiyo kuanzia sham-
bani mpaka sokoni.

Waziri wa Kilimo, Japhet 
Hasunga,   aliyekuwa mwe-
nyekiti wa kikao hicho, alisema 
serikali inaendelea kuboresha 
mazingira ya kufanya biashara 
nchini, na kuongeza kwamba 
ununuzi wa   ndege ya mizigo 
ni moja kati ya hatua zinazo-
chukuliwa   kurahisisha usa-
firishaji wa bidhaa za mboga, 
matunda, nyama na minofu ya 
samaki.

  Kikao hicho kilihudhuriwa 
na Waziri Mifugo na Uvuvi, Lu-
haga Mpina; Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, Isack 
Kamwelwe; Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dk. Philip Mpango; 
Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Innocent Bashungwa;   Naibu 
Waziri Kilimo, Hussein Bashe   
na Makatibu Wakuu wa Wizara 
hizo.
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Na Beatrice Shayo, Rufiji

MUSSA Hassan, mfanyabiashara mwe-
nye umri wa miaka 35, mkazi wa ki-
jiji cha Mloka Rufiji, ana simulizi ya ma-
jonzi, jinsi tembo wanavyomtesa katika 
mashine yake ya kusaga na kutamani 
kukimbia ajira ya vibarua.

Hassan, mwenye watoto watatu anase-
ma kipindi cha nyuma alikuwa anapata 
mapato kati ya Sh. 20,000 hadi 30,000, 
pale alivyoanza kuvamiwa na tembo 
amejikuta akiambulia mapato Sh 3,000 
kwa siku na hata kuikosa.

Anasema amejikuta akitumia muda 
mwingine kutengeneza mashine badala 
ya kufanya shughuli zake za kusaga, 
huku tembo wameongezeka ikilingan-
ishwa na zamani.

 “Hasara kubwa ni kwenye hili banda 
na chombo cha kukobolea wanapofika 
wanakula pumba pamoja na kuharibu 
hii mashine. Kama mwaka jana ali-
bomoa hili banda lote nikajenga tena 
upya,” anasema Hassan.

Baada ya kutengeneza banda hilo, 
anasema tembo hao watatu, iwaliende-
lea kumfanyia uharibifu kwa zaidi ya 
mara 12 na imemlazimu kutoa taarifa 
kwa serikali ya kijiji.

Anasema tembo hao wapo watatu na 
mara nyingi lazima wafike katika banda 
hilo, hivyo amejikuta akipoteza muda 
mwingi katika kulitengeneza badala ya 
kusaga mahindi.

“Hawa tembo wameniathiri kwa kiasi 
kikubwa, mara ya mwisho nimeenda ofi-
si ya kijiji nikakutana na Ofisa Mtendaji 
nikamuambia hii kazi naona inanishin-
da maana natumia gharama nyingi bora 
mtendaji kanifanyia mpango niende 
Stiegler’s Gorge(mradi wa umeme) ku-
fanya kibarua.

“Mtendaji aliniahidi kunifanyia huo 
mkakati..kwanza akanishauri unaonaje 
kama ungehama hilo eneo, nikamuam-

bia kujenga kituo kingine ni 
gharama kubwa ni afadhali ni-
achane na hii biashara niende 
kufanya kibarua,”

VIONGOZI VIJIJI
Mwenyekiti wa Kitongoji cha 

Mkange, Ally Didunda, anakiri 
uvamizi wa tembo shambani 
kwake, akisema: “Nimelima ma-
hindi ekari tatu, wamenisafisha 
nimevuna eka moja na wak-
we zangu walilima eka mbili 
akaambulia eka moja.”

Anasema, alitegemea ma-

pato ya Sh. milioni 1.5 kwa ajili 
ya kulipa ada ya mtoto wake 
anayesoma chuo kikuu, ha-
jafanikiwa.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Mloka, Ali Mbiteheni, anasema 
wamepakana na Pori la Akiba 
la Selous, hivyo wanyama wengi 
hufika kwenye makazi yao hasa 
tembo na wanafanya uharibifu 
kwenye mashamba na rasilimali 
zingine.

Anasema, kati ya Aprili na 
Mei mwaka huu, jumla ya wa-
nanchi 50 wa kijiji walivamiwa 

mashambani na mazao kuliwa 
na tembo na taarifa walishaz-
ipeleka wilayani na kwa Shirika 
la Hifadhi za Taifa (Tanapa).

Mbiteheni anasema, kuna 
wakati wanatoa taarifa za 
uvamizi na kwa wahusika na 
wanajibiwa ‘tupo kwenye ma-
jukumu mengine’ hali inay-
owaacha njia panda.

UJANGILI?
Mwenyekiti wa Kijiji cha 

Mloka, Chake Mkali, anasema 
kwa kiasi ujangili ulikuwa juu, 

umemalizika kwani awali wa-
likuwa wakisifika kwa vitendo 
vya biashara haramu ya ujangili 
kutokana na elimu iliyotolewa 
kupambana na ujangili nao.

“Hapa Mloka kwa sasa watu 
wanaogopa ujangili, zamani ni 
vigumu kuona tembo katika 
makazi yetu au kuharibu mazao. 
Kwa sasa tunaweza kusema 
tembo wameongezeka kila siku 
lazima tuwaone na tunapokea 
malalamiko ya kuharibu mazao 
ya wananchi,” anasema

Mkali anasema awali we-
nyeji walitumika kuwapokea 
na kuwahifadhi majangili, la-
kini baada ya kuona serikali in-
awafuatilia, wameacha.

Anasema waliazisha mdadala 
wa kufuga nyuki na vikoba na 
waliojihusisha na uvuvi hara-
mu, sasa wakazi 300 wameajiri-
wa kwenye miradi ya ujenzi wa 
umeme tangu mwaka jana.

Ombi la Mwenyekiti Mkali ni 
kwamba, serikali iwapatie aska-
ri wanyamapori kijijini, kuisaid-
ia kudhibiti tembo ili wanaoin-
gia kijijini na kufanya uharibifu.

  “Wakulima wamekimbia 
mashamba yao, baada ya mazao 
yao kuliwa na tembo. Sasa wa-
taendelea kukaa ili wafanyaje 
inabidi wahame na hapa tunat-
egemea kilimo cha mahindi, 
mpunga na ufuta,” anasema, 
huku akitaka hofu ya wakazi 
kukumbwa na njaa mwaka huu.

KINGA YA PILIPILI 
Mhifadhi Wanyamapori 

Wilaya ya Rufiji, Mwarabu 
Mpunde, anataja mbinu ya ku-

• Mmiliki ahamia vibarua; wahusudu maembe, sumu yao pilipili 

Mfanyabiashara Mussa Hassan, akiwa ndani ya mashine ya kusaga nafaka kijijini Mloka, 
Rufiji, anayelalamika imeshaharibiwa na tembo zaidi ya mara 12 na wateja wamekimbia.

JANGA LA RUFIJI… 

ENDELEA Uk.14

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mloka, Rufiji, Chake Mkali. 
PICHA ZOTE: BEATRICE SH-
AYO.
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EWURA: Biashara ya madumu ilifanya 
petroli itoweke vituoni, tunapambana

BIASHARA

KUMESHAPAMBAZUKA 
tu, kote na katika mchakato 
wa kutafuta Rais mpya au 
kuendelea na aliyepo. Ni 
demokrasia tu ndiyo inayotu-
hangaisha. 

Vinginevyo, tungejisa-
haulisha, mpaka aliyepo aage 
dunia ndipo tutafute mwing-
ine. Lakini, tulishakubaliana, 
hivyo tunapaswa kutekeleza 
makubaliano.

Mkataba wetu ni kwamba 
kila baada ya miaka mitano, 
tunakusanyika kutafuta kion-
gozi mwingine wa nchi, ama 
tumwongeze mitano mingine 
aliyepo au tumweke pembeni 
aingie mwingine kwa miaka 
mitano. Na hapatikani mpaka 
chama chake cha siasa kiwe 
kimemuidhinisha.

Zamani enzi hizo mambo 
yalikwa ‘bulbul’ tu. Kama 
wewe ni toto la kiume na la 
kwanza la mtemi au Chifu au 
Mfalme, moja kwa moja uliji-
hesabu kukalia kiti cha baba 
yako na ni pale anapopoteza 
sifa ya kuongoza, iwe kwa 
kuaga dunia au amekutwa 
na janga ambalo halitamu-
wezesha kabisa kuendelea 
kukuongozeni.

Na hiyo haikuwa kwetu tu 
sisi Waafrika, almarufu watu 
weusi, hata hao Wazungu 
ambao wanatamba kutuletea 
ustaarabu, nao walikuwa na 
mfumo huohuo wa Mfalme 
au Malkia kurithisha mwa-
nafamilia, ndiyo sababu hadi 
leo tunaendelea kumsikia 
Malkia Elizabeth II akiongoza 
au kutawala huko Uingereza-
ni.

Wabongo hapa tuna vyama 
19 vya siasa na vingi huju-
likana nyakati za uchaguzi na 
vyote kwa mujibu wa tarati-
bu na malengo ya chama cha 
siasa, ni kutaka kuongoza. Ni 
kutaka kutwaa dola, hivyo 
vyote kutakiwa kuonana na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
kuomba ridhaa ya kuzunguka 
mijini na mitaani, vijijini na 
kwingineko kuomba kura, ili 
viunde serikali.

Ni hiyari, kwamba chama 
kinaweza kumsimamisha 
mmoja wa watu wake ku-

Utitiri wa vyama dhaifu
hauna afya katika siasa

TAFAKURI YA MLALAHOI 

peperusha bendera, ili hati-
maye katika uchaguzi baada 
ya kampeni, kipate ridhaa 
ya wengi, vivyo hivyo hiyari 
kwa chama hicho hicho ku-
tosimamisha mtu na badala 
yake kuamua kushabikia 
mgombea wa chama kingine.

Inaweza kushangaza, lakini 
inatokea sisi Wabongo tayari 
tuna vyama viwili; Tanzania 
Labour Party (TLP) kina-
chongozwa na mwanasiasa 
mkongwe aliyepata kugom-
bea urais, Augustino Lya-
tonga Mrema na cha United 
Democratic Party (UDP) cha 
John Momose Cheyo, am-
baye naye aliwahi kuwania 
ofisi hiyo kubwa vimejikau-
sha.

Vyenyewe viwili hivyo, 
vinasema vinamuunga 
mkono mgombea wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. 
John Magufuli. Ni uamuzi na  
demokrasia, kwani viongozi 
hao wameweza kushawishi 
wanachama wao na kuku-
baliana kwa kaulimoja, kuwa 
mgombea wao ni Dk. Magufu-
li. Lakini, kila mmoja ataamua 
Oktoba 28 kwenye sanduku 
la kura. Sanduku la siri.

Demokrasia ina gharama 
zake. Demokrasia huamua 
jambo kwa kupigwa kura, 
wengi hushinda dhidi ya 
wachache, ingawa kuna 
nyakati wachache nao 
hutakiwa kusikilizwa. 

Hivyo, katika vyama hivi, 
wengi walishinda, lakini si 

kweli kuwa hao wachache 
waliobaki, itakuwa rahisi 
kukubaliana na wengi hata 
kwenye sanduku la kura.

Kwa kuwa kuunda chama 
cha siasa mustakabali wake 
huwa ni kutwaa uongozi wa 
dola, hivyo ni lazima kusiwe 
na budi ya chama hicho 
kilichosajiliwa, kusimamisha 
mgombea urais, kwa sababu 
haiwezekani kutwaa ma-
daraka ya nchi, bila ya kuwa 
na Rais. 

Haitoshi tu kuwa na 
wabunge na hivyo ukapewa 
fursa ya kuunda serikali, la 
hasha.

Pengine kwa kuliangalia 
hili, ndiyo sababu watu 
wakadai Katiba Mpya ili 
mambo kama haya yafanyi-
we kazi na kama alivyopata 
kusema marehemu Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere, ni vema kuwa na 
vyama vichache imara, ku-
liko utitiri wa vya madhaifu.

Ni kazi kubwa sana kwa 
chama kisichosimamisha 
mgombea urais kupata 
mbunge, licha ya vion-
gozi wa vyama hivyo mara 
kadhaa kuomba hisani kwa 
mgombea mwenye nguvu 
kuachiwa baadhi ya majim-
bo. 

Hiyo ni jozi ambayo hai-
takaa itokee, bali kukubali 
matokeo ya kukosa mbunge 
na hivyo kubakiwa uana-
siasa wa kawaida.

Inafikirisha sana, kwamba 
kama unachama, lakini 
hakigombei urais ni yapima 
lengo yake ya baadaye, pia 
wanachama wa chama husi-
ka wanakuwa na maslahi 
gani katika chama hicho, 
ambacho kinaonekana kama 
kikundi tu cha kufarijiana?

Ni vema chama kikaji-
vunja na kujiunga na kingine 
‘swahiba’. Hakuna dhambi 
TLP na UDP kuvunjika au 
kujivunja na kujiunga na 
CCM kwa maslahi mapana 
ya nchi. Alamsiki!

•Simu: +255 713 410008 
nabaruapepe:
jkulangwa@yahoo.com

Na Joseph Kulangwa
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Na Augusta Njoji, DODOMA

B
IDHAA ya mafuta ya 
petrol, umuhimu wake 
unajulikana kila mahali 
duniani. Kuna wafanya-

biashara wasio waaminifu wame-
kuwa wakitumia njia mbalimbali 
kurudisha nyuma jitihada za upa-
tikanaji, kwa manufaa yao binafsi.

Hivi karibuni, kulitokea changa-
moto ya upatikanaji bidhaa hiyo 
nchini, kukitajwa sababu wamiliki 
wa vituo vya mafuta na ufichaji 
bidhaa hiyo, kusubiri iadimike na 
wao wauze kwa bei ya juu.

Meneja wa Mawasiliano na 
Uhusiano wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), Titus Kaguo, anasema 
upatikanaji mafuta ndio usalama 
wa Taifa, lakini kumekuwapo hu-
juma za wafanyabiashara na wasio 
waaminifu wanachangia bidhaa 
hiyo kuadimika.

“EWURA tunaendelea ku-
chukua hatua, ikiwamo kuwafun-
gia vituo na kuwafutia leseni kwa 
mujibu wa sheria zilizowekwa,” 
anatamka na kuendelea:

“Hao wanaoficha wanauza kwa 
kutumia madumu na wanauza 
kwa bei ya juu, ili wao wapate faida 
na kuwatesa Watanzania wenzao. 

“Sasa hatua ambazo EWURA 
inazichukua ni kuwafungia au 
kuwafutia leseni kwa mujibu wa 
sheria….imechunguza na kubaini 
kuna baadhi ya vituo vimekuwa 
vikikiuka sheria vinatoa mafuta 
kwenye visima na kuweka kwenye 
madumu.

“Tumeshalijua suala hilo na wiki 
mbili zilizopita kuna mtu alinunua 
mafuta kule Ifakara lita moja kwa 
sh. 7,000, kule Mbinga wanauza 
kwenye madumu, hivyo tutahakik-
isha tunawakamata wote wanao-
fanya hivyo na adhabu ni kubwa.”

Anatadharisha kuwapo njama 
za namna hiyo, huku katika zama 
iliyopo kuna kampeni bidhaa hiyo 
imekuwa ikiuzwa kwa bei kubwa 
zaidi na inatumika kwa kiwango 
cha juu.

“Tutawasaka wote kwa kutumia 
jeshi la polisi, ili kudhibiti hali hiyo 
na mafuta yawepo ya kutosha, kwa 
mfano baadhi ya vituo ikiwemo 
Mbinga (mkoa Ruvuma), wamiliki 
wengi wamekuwa wakifanya mch-
ezo huu, jambo ambalo linasaba-
bisha bidhaa hiyo kutopatikana,” 
anakaripia.

 UAGIZAJI  WAONGEZWA
Anasema mwezi Juni, matumizi 

ya mafuta yalipanda kwa asilimia 
saba huku Julai yakipanda kwa asil-
imia 12, akiyatolea ufafanuzi kwam-
ba: “Hawa waagizaji wanaagiza 
mafuta kwa miezi miwili ya nyuma. 

“Kwa mfano, mafuta ambayo 
matumizi yake yamepanda kwa 
mwezi Julai, ni mafuta yaliyoagizwa 
mwezi wa Aprili, ambayo yalikuwa 
yameshuka kwa asilimia saba na 
shughuli nyingi zilisimama kwa 
sababu ya Corona.”

Anasema mfumuko wa biashara 
ulienda tofauti na mipango am-
bayo wafanyabiashara walipanga 
ya uagizaji wa mafuta.

Kaguo anasema ili kujitosheleza 

kwa mahitaji ya mafuta nchini 
kuanzia mwezi ujao, EWURA im-
eongeza makadirio ya matumizi 
kwa siku kuwa lita milioni 4.812 
kwa petroli na lita milioni 6.082 
kwa dizeli, hivyo Wakala wa Uagi-
zaji wa Mafuta kwa pamoja (PBPA), 
itatumia makadirio hayo kuagiza 
mafuta.

Anasema wameshaiagiza PBPA 
kuhakikisha inaingiza meli mbili 
za mafuta hayo mwezi huu, kwa 
sababu nchi inaelekea kwenye kip-
indi cha uchaguzi mkuu na mafuta 
ni bidhaa muhimu sana kukidhi 
mahitaji hayo yanayotumika kwa 
kiwango kikubwa.

Kaguo anasema, mafuta yanapa-
tikana na inapotolea kundi au eneo 

filani wanakosa mafuta, ni vyema 
wakatoa taarifa kwa EWURA ili 
wasaidiwe huduma hiyo ipatikane 
kirahisi na kwa haraka.

Mwishoni mwa  Julai mwaka 
huu, EWURA ilisema meli yenye 
lita milioni 67 za mafuta ingeingia 
nchini mwezi huu, ili kuhakikisha 
yanakuwepo mafuta ya kutosha, 
hususani pindi kampeni za uch-
aguzi zitkapoanza.

CORONA VS UHABA
Kaguo anatoa ufafanuzi wa 

matukio ya uhaba mafuta hivi ka-
ribuni, mzizi mkuu ukiwa ni mli-
puko wa ugonjwa wa corona uli-
ozuka nchini mwezi Machi, hivyo 
biashara ilisimamia katika maeneo 

mengi kitaifa.
Anakiri petroli ilipungua Aprili 

kwa asilimia saba na wafanyabi-
ashara wengi walipaswa kujipanga 
kukabiliana nayo, kutokana na 
uhalisia uliotawala.

“Kutokana na bahati ambayo 
nchi yetu ilipewa, ugonjwa huo 
uliisha na biashara zikafunguliwa, 
mwezi Juni, matumizi yalipanda 
hadi asilimia saba, lakini mwezi 
Julai kwa asilimia 12, wakati wanao-
agiza huwa wanafanya hivyo miezi 
miwili ya nyuma.

“Hivyo, asilimia saba iliyopanda 
Mwezi Juni, ilikuwa ya mwezi wa 
nne na mfumuko wa biashara ul-
ipofanyika haukuenda na muda 
wa uagizaji, maana kuna meli ya 

• Yashuhudia maeneo kuuzwa lita Sh. 7000
• Uchaguzi mahitaji yapo juu, yatapatikana

dharura ya mafuta lita milioni 28 iliin-
gia nchini Julai 13,” anaeleza

Kaguo anasema, mnamo Julai 27 
hadi Agosti 3 mwaka huu, iliingia 
nchini meli nyingime yenye jumla ya 
lita za mafuta milioni 89.6, ambayo 
ni ya matumizi siku 20  na  Agosti 10, 
iliingia meli yenye mafuta jumla ya lita 
milioni 67.

“Yote haya tunafanya ili kuziba pen-
go ambalo limetokea, pia tumeiagiza 
PBPA (wakala) iingize meli mbili mwezi 
ujao ili mafuta yawe yametengamaa na 
yapo maeneo mengi,” anaeleza.

Katika kufanikisha hilo, anajigam-
ba kuwa EWURA kwa kiasi kikubwa 
inakabili changamoto ya upatikanaji 
mafuta ya petroli iliyojitokeza mwis-
honi mwa mwezi uliopita, ikichangiwa 
na kuchelewa meli.

Anasema, meli hiyo ilicheleweshwa 
na kasi ya usafishaji wake (refinery) na 
kuzuka upepo wa baharini – monsoon, 
uliyofanya meli husika kusafiri kwa 
kasi ndogo.

“Kutokana na kuchelewa kwa meli 
hiyo kwa takribani siku saba, kuna 
uhaba kidogo uliojitokeza katika mae-
neo machache. Hata hivyo, EWURA 
ilifanya mawasiliano na kampuni za 
mafuta kuhakikisha mafuta yanapati-
kana katika maeneo yote,” anasema.

Kwa mujibu wa Kaguo, hali ya us-
ambazaji mafuta kitaifa ya inaridhisha, 
isipokuwa katika maeneo kadhaa. Hata 
hivyo anasema, hali ni shwari ya upa-
tikanaji mafuta katika mikoa ya Dar es 
Salaam, Mtwara, Lindi, Pwani na Mo-
rogoro.

Aidha, hali hiyo shwari anataja Kan-
da ya Kaskazini; katika mikoa Tanga, 
Arusha, Kilimanjaro na Manyara na 

Kanda kati; inayojumuisha Dodoma, 
Tabora, Singida na Iringa.

Penye  uhaba kidogo anakutaja 
kuwa ni Nyanda za Juu Kusini; Ruvu-
ma, Njombe, Mbeya, Songwe, Rukwa 
na Katavi katika mji wake wa Mpanda 
ndio kulishuhuidiwa uhaba zaidi.

MABADILIKO YA MATUMIZI
Kaguo anafafanua mwaka jana, 

matumizi ya petrol yalikuwa wastani 
wa lita milioni 3.650 kwa siku na uagi-
zaji tangu Januari mwaka huu ulikuwa 
ukizingatia wastani huo.

Hata hivyo, anasema kuanzia Juni 
matumizi  hayo yameongezeka ku-
fikia lita milioni 3.683 kwa siku na Julai 
mwaka huu yaliongezeka zaidi kufikia 
lita milioni 4.425, sawa ongezeko la asil-
imia 21.

Anasema, namna ya kubadili sasa 
kuna akiba ya mafuta yanayotosheleza 
mahitaji nchini. Tangu tarehe 29 mwe-
zi uliopita hadi tarehe 31 mwezi  huu, 
yaani siku 10 zijazo kuna meli tatu 
zilishawasili zikiwa na jumla ya lita 
89.564.

Mafuta hayo kwa ajili ya soko la nda-
ni na zitatosheleza matumizi ya zaidi ya 
siku 18.

Anafafanua, meli nyingine tatu zili-
zotarajiwa kuwasili kuanzia Jumatatu 
kati ya Agosti 17na 31 zikiwa na takrib-
ani lita milioni 100.075 zitakazoto-
sheleza mahitaji ya nchi kwa zaidi ya 
siku 22.

“Mafuta ya dizeli yapo ya kutosha na 
meli za mafuta hayo zenye jumla ya lita 
milioni 193.391 zinategemewa kuwasili 
nchini mwezi Agosti mwaka huu na 
yatatosheleza mahitaji kwa zaidi ya 
siku 30,”anasema.

Waendesha pikipiki wilayani Mbinga, wakiwa katika foleni ya kununua mafuta katika kituo kilichopo mjini hapa. Wilaya hiyo inata-
jwa kuwa sehemu mojawapo ambako mafuta yalitoweka kwa kufichwa. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mteja akipatiwa huduma ya mafuta kituoni.
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Pata mubashara ‘hohehahe’ waliowekeza 
katika ‘vigodoro’ warekebishwa darasani

14

UCHUMI

Mkurugenzi Mtendaji wa sasa ya WISE, Dk. Astronaut Bagile  (aliyesimama), akiwanoa darasani 
kinamama wa Keko Mwanga, Dar es Salaam. PICHA: BEATRICE PHILEMON.

Na Beatrice Philemon

UNAPOWAONA baadhi ya ki-
namama kutoka kaya masikini ka-
tika kata ya Keko Mwanga B Wilaya 
ya Temeke, jinsi walivyo kwa mu-
onekano wao, ni vigumu kuamini 
uhalisia wa maisha yao ya kila siku.

Wapo ambao fedha wanayoi-
pata kutoka kwenye biashara zao 
za kila siku hautumiki kwa usahihi, 
ikiendana na  kuendekeza uvivu 
na starehe, elimu kwao siyo kip-
aumbele, ilhali kimaendeleo wapo 
nyuma; masikini na hawajui namna 
bora ya kujiendeleza, hawajui ku-
soma na kuandika. 

Ingawa kuna baadhi ya wa-
nawake wameamua kufanya bi-
ashara ndogo kujiongezea kipato, 
fedha nyingi ikiangukia katika bu-
rudani za ‘vigodoro’ na safari za 
kwa waganga wa kienyeji, matokeo 
biashara zao zinadumaa.

Akizungumza na Nipashe, Mku-
rugenzi  Mtendaji wa shirika lisilo 
la kiserikali la  Women in Social 
Entrepreneurship (WISE), Dk.  As-
tronaut Bagile, anasema wameingia 
katika mkakati kusaidia kuwainua 
kinamama hao waanze kubadilika.

Kwa mujibu wa Dk. Bagile, ni 
namna inayoweza kuwasaidia 
kushuka ngazi ya familia na jamii 
kwa   ujumla na hivi sasa WISE 
inawafundisha elimu ya biashara 
kinamama wajasiriamali  kuto-
ka  kaya masikini, wakazi wa Keko 
Mwanga B na jinsi ya kuweka fedha 
za akiba.

Anasema kinamama waliopata 
mafunzo ni wanaitwa ‘single moth-
ers’ kwa maana ya wengi kutoka 
kwa wazazi na pale waliko sasa, 
hawamjui baba wala mume na wali-
jikita katika biashara  ndogo kama 
vile ‘mama ntilie’, wauza mitumba, 
vinywaji baridi, karanga, pochi na 
nguo.

“Mwisho wa siku tunategemea 
kuona akina mama hawa wanaku-
wa na ndoto ya kuboresha maisha 
yao, wanaongeza kipato, samani, 
wanapanua masoko ya biashara 
zao, watakuwa na utu na watakuwa 
na sauti katika jamii na wakati huo 
huo kuwa mabalozi wa wanawake 
wengine katika Wilaya ya Temeke,” 
anasema.

Dk. Baglie anaendelea kusema 
kuwa  waliamua kutoa mafunzo 
hayo baada ya  kugundua  kuwa 
wanawake wengi katika eneo hilo, 
hawana elimu ya biashara.

Ni mafunzo yanayotolewa kwa 
ubia wa ufadhili kutoka shirika 
la  kimataifa la Holt Children’s Ser-

vices Incorporation ya Korea Kusini, 
inayowasaidia kinamama kuanzi-
sha, kuboresha  na kusimamia bi-
ashara na kuvutia vyanzo vingi vya 
mitaji.

“Kinamama mbadilike! Muache 
tabia ya kwenda   kupeleka fedha 
zenu kwenye vigodoro kwa ajili ya 
kutunza wenzenu, pia kwenda kwa 
waganga wa kienyeji, mkatumie 
fedha zenu kwenye vitu vya maana, 
mjifunze nidhamu ya  kutunza 
fedha bila hivyo mtaendelea  kuwa 
masikini,” anasema

Anawatahadharisha, kwamba 
wakiendelea kugawa fedha kwenye 
‘vigodoro’ kwa mbwembwe za ‘ku-
tunza’ wenzao, ilhali katika maisha 
yao na pale wakishindwa kumpele-
ka hospitali.

“Jifunzeni  kutunza fedha mna-
zozipata kutoka kwenye biashara 
zenu,” Dk. Bagile anawashauri ki-
namama wajitahidi na kujifunza 
nidhamu ya kufanya alichokusudia 
kukifanya.

“Sisi tunawasaidia kupata elimu 
ya biashara,  lakini baadaye mtaji-
weka kwenye vikundi vidogo vigo-
do, ili muweze kutambulika na ha-
timaye hata kuanza kupata mikopo 
midogo midogo, ili kuendesha bi-
ashara zenu,” anasema mkurugenzi 
huyo.

Rai yake ni kuwataka kwenda 
na anachokitaja ‘kukomaa’ na 
ndoto zao dhidi ya umasikini. 
Anaendelea:“Baada ya mafunzo 
tutakuja kwenye biashara zenu 
kuangalia jinsi mnavyofanya bi-
ashara. 

“Ninaamini kupitia mafunzo 
haya, mtaweza kupanua mawazo 
yenu, kuboresha biashara zenu na 
kuwa mabalozi wa wanawake wen-
gine katika maeneo yenu.” 

“Katika utafiti wetu tuligun-
dua  kuwa kinamama wengi wa-
naanzisha biashara wakiwa na shi-
da kama njia ya kujikimu katika hali 
ya kiuchumi matokeo yake biashara 
zao hazikui, zinadumaa, hazikidhi 
mahitaji yao na hivyo kuwafanya 
kuwa masikini na kupoteza matu-
maini katika biashara zao,” anase-
ma.

Dk. Bagile anasema, uzoefu 
unaonyesha kinamama  wengi 
wanashindwa kukamata soko la 
bidhaa zao, kulinda, kutunza na ha-
wakopesheki, kwa sababu hawana 
historia ya kutunza kumbukumbu 
za biashara hizo na hawatambuliki 
kwa sababu hawajajisajili.

Anasema, hilo linawafanya 
waishie kukopa kwa ndugu, rafiki 
na malikauli yaani, maarufu kutaal-
amu ‘in kind capital’ hata kuwakwa-

za wasifikie ndoto zao kibiashara na 
waendelee kubaki masikini.

DARASA WALILOPATA
Inaelezwa kupitia mafunzo 

tajwa, kinamama hao wame-
fundishwa  namna ya kutambua 
na kuchagua wazo bora la biashara, 
taratibu za kuanzisha, namna ya 
kuzisimamia, kutambua na kutafuta 
masoko.

Anasema katika soko hilo wali-
jifunza namna ya kulinda masoko, 
kukabili ushindani wake, kutangaza 
biashara zao kwa njia ya kidigitali 
kwenye mikusanyiko ya watu na 
kupitia uhusiano waliokuwa nayo 
marafiki.

Lingine analitaja, walifundishwa 
namna ya kuanisha vyanzo 
vya  mitaji zaidi wanavyofahamu 
na masharti ya kupata mikopo, vi-
gezo vinavyowekwa na hizo taasisi 
za kifedha. 

Pia, darasa lilifikia katika upun-
gufu wa kila chanzo cha mikopo, 
hali inayowawezesha kujipanga ili 
kupanua wigo wa vyanzo vya mitaji.

Anasema, katika safari ya miaka 
mitatu waliopanga, wanataka ku-
waacha wanawake katika kaya 
masikini wakiwa bora na wanaishi 
katika makazi bora, watoto wao wa-
napata elimu bora, kama ilivyo kwa 

wananchi wengine.
“WISE itaendelea kuwafundis-

ha ili mkue, mjitahidi kuweka kum-
bukumbu za kifedha kutokana na 
biashara mnazozifanya, ili biashara 
yako ikuonyeshe unakua au la, ili na 
wewe uweze kubadilika,” anasema.

Dk. Bagile anasema kinamama 
wengi wanashindwa kupata mitaji, 
kwa sababu hawatunzi kumbu-
kumbu zao, hivyo wanaendelea ku-
wafundisha ili waweke historia ya 
kifedha, mahesabu sahihi.

KINAMAMA
Mariam Julius  anazungumza 

kwa niaba ya wenzake, akiwaomba 
kinamama kutoka kaya masikini 
wabadilike na kuibadika kitabia, ku-
fuata waliojifunza.

“Tulichojifunza tukifanyie 
kazi, ukiona umekwama mahali 
mfuate mwenzako  mueleze    se-
hemu  ambayo hukuelewa ataku-
fundisha.

“Ikishindikana njoo kwa walimu 
hapa WISE watakuelekeza tena. 
Walimu wapo kwa ajili yetu, pia 
tumejifunza mengi, tuwe na umoja 
na nguvu ya pamoja ili tuweze ku-
vuka sehemu tuliyopo,” anashauri.

Mwezeshaji kutoka shirika lisilo 
la kiserikali la Women in Social En-
trereneurship (WISE), Nshekanabo 
Njwelige, anashauri kinamama kab-
la ya kuingia kwenye vikundi kama 
Vicoba na SACCOS, ni vyema wawe 
na malengo na mipango sahihi ya 
pesa.

Anasema: “Tuwekeze zaidi kwe-
nye VICOBA, SACCOs kwa sababu 
hakuna stress ya kurudisha riba.”

Pia anataja maeneo mengine wa-
nayoweza kupata mikopo ni kwe-
nye Halmashauri ya Wilaya ya Te-
meke, kwa sababu kila mwaka ina 
bajeti ya asilimia 10 ya bajeti yake, 
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa wa-
nawake, vijana na wenye ulemavu.

“Halmashauri (Temeke) inatoa 
asilimia nne kwa wanawake, asil-
imia nne kwa vijana na watu wenye 
ulemavu asilimia mbili,” anasema 
Njwelige.

Wadau hao pia walichukua hatua 
ya kuelimisha watoto walio katika 
mazingira magumu katika kupata 
elimu, kwa  misaada na elimu ya 
ziada kwa maana ya tuisheni.

• Watoto wapewa kwa nyayo zilezile za wazazi

dhibiti tembo kwa kutumia pilip-
ili anapaswa kutolewa kijijini 
Ngarambe, Rufiji ili kupunguza 
migogoro ya tembo na wakuli-
ma, inayosaidia kuwaganya tem-
bo wahofu kuvamia mazao.

 “Nilipatiwa mafunzo hayo, 
unachukua pilipili na ‘oili’ chafu 
unafunga kwenye kitambaa na 
kupaka mafuta hayo kwenye ki-
tambaa, kisha unazungusha ka-

tika eneo la shamba lako.
“Mbinu hii imiesaidia, kwa 

sababu tembo anavyokuja katika 
eneo la shamba, akisikia haru-
fu ya pilipili inamfanya apige 
chafya, hivyo pilipili hizo zinaku-
wa kama zinamchoma anapovu-
ta hewa na kuamua kuondoka,” 
anaelezas Mhifadhi Mpunde.

Hata hivyo anasifu, mafanikio 
kijijini Ngarambe  katika mwaka 
uliopo wa kilimo, kumevunwa 
tani 20 za mahindi jambo am-
balo sio la kawaida.

Anasema, shida iko katika vijiji 
vya Ngorongo hadi Mloka, am-
bako kuna matukio endelevu ya 
tembo kuwatesa na bado hawa-
japatiwa elimu ya pilipili.

“Kipindi cha kilimo hasa kwe-
nye msimu wa embe ama koro-
sho huwezi kumfukuza tembo. 
Hii nayo ni changamoto, inafika 
wakati hata kama embe zime-
baki chache, atazunguka na ku-
rudi tena ili mradi azimalize,” 
anaeleza. Pia, anaeleza uzoefu 
wake kwamba hata wakulima 

wanapovuna mazao yao na 
kuyahifadhi ghalani, tembo 
hubomoa na kula.

“Tembo kumzuia kufika kwe-
nye makazi ni vigumu, maana 
wanazijua hizo…tumefanikiwa 
kuwawezesha wananchi kupata 
mazao yao, lakini sio kumzuia 
tembo asifike kwa wananchi,” 
anasimulia.

Aidha, anasema wana taarifa 
zaidi ya watu 100 mazao yao ya-
meliwa na tembo na tayari maji-
na wameyawasilisha katika ngazi 

husika wapatiwe kifuta machozi.
Mpunde anasema, Idara ya 

Wanayamapori inakwama ma-
jukumu yake kwa kukosa gari na 
vifaa vya kazi, akifafanua: “Taari-
fa inafika leo (kutoka Mloka kuna 
tembo wanasumbua, hatuna 
magari ya kutuwahisha kufika 
hicho kijiji kwa wakati wiki in-
aweza kupita ndio tunaenda.”

Anasema huwa wanaazima 
gari kutoka idara nyinginezo, 
lakini kwa sasa hakuna magari 
hayo.

Tembo watatu wafunga mashine kusaga na ‘kuvuna’ mahindi ya wakulima 100
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Pata mubashara ‘hohehahe’ waliowekeza 
katika ‘vigodoro’ warekebishwa darasani

14

UCHUMI

Mkurugenzi Mtendaji wa sasa ya WISE, Dk. Astronaut Bagile  (aliyesimama), akiwanoa darasani 
kinamama wa Keko Mwanga, Dar es Salaam. PICHA: BEATRICE PHILEMON.

Na Beatrice Philemon

UNAPOWAONA baadhi ya ki-
namama kutoka kaya masikini ka-
tika kata ya Keko Mwanga B Wilaya 
ya Temeke, jinsi walivyo kwa mu-
onekano wao, ni vigumu kuamini 
uhalisia wa maisha yao ya kila siku.

Wapo ambao fedha wanayoi-
pata kutoka kwenye biashara zao 
za kila siku hautumiki kwa usahihi, 
ikiendana na  kuendekeza uvivu 
na starehe, elimu kwao siyo kip-
aumbele, ilhali kimaendeleo wapo 
nyuma; masikini na hawajui namna 
bora ya kujiendeleza, hawajui ku-
soma na kuandika. 

Ingawa kuna baadhi ya wa-
nawake wameamua kufanya bi-
ashara ndogo kujiongezea kipato, 
fedha nyingi ikiangukia katika bu-
rudani za ‘vigodoro’ na safari za 
kwa waganga wa kienyeji, matokeo 
biashara zao zinadumaa.

Akizungumza na Nipashe, Mku-
rugenzi  Mtendaji wa shirika lisilo 
la kiserikali la  Women in Social 
Entrepreneurship (WISE), Dk.  As-
tronaut Bagile, anasema wameingia 
katika mkakati kusaidia kuwainua 
kinamama hao waanze kubadilika.

Kwa mujibu wa Dk. Bagile, ni 
namna inayoweza kuwasaidia 
kushuka ngazi ya familia na jamii 
kwa   ujumla na hivi sasa WISE 
inawafundisha elimu ya biashara 
kinamama wajasiriamali  kuto-
ka  kaya masikini, wakazi wa Keko 
Mwanga B na jinsi ya kuweka fedha 
za akiba.

Anasema kinamama waliopata 
mafunzo ni wanaitwa ‘single moth-
ers’ kwa maana ya wengi kutoka 
kwa wazazi na pale waliko sasa, 
hawamjui baba wala mume na wali-
jikita katika biashara  ndogo kama 
vile ‘mama ntilie’, wauza mitumba, 
vinywaji baridi, karanga, pochi na 
nguo.

“Mwisho wa siku tunategemea 
kuona akina mama hawa wanaku-
wa na ndoto ya kuboresha maisha 
yao, wanaongeza kipato, samani, 
wanapanua masoko ya biashara 
zao, watakuwa na utu na watakuwa 
na sauti katika jamii na wakati huo 
huo kuwa mabalozi wa wanawake 
wengine katika Wilaya ya Temeke,” 
anasema.

Dk. Baglie anaendelea kusema 
kuwa  waliamua kutoa mafunzo 
hayo baada ya  kugundua  kuwa 
wanawake wengi katika eneo hilo, 
hawana elimu ya biashara.

Ni mafunzo yanayotolewa kwa 
ubia wa ufadhili kutoka shirika 
la  kimataifa la Holt Children’s Ser-

vices Incorporation ya Korea Kusini, 
inayowasaidia kinamama kuanzi-
sha, kuboresha  na kusimamia bi-
ashara na kuvutia vyanzo vingi vya 
mitaji.

“Kinamama mbadilike! Muache 
tabia ya kwenda   kupeleka fedha 
zenu kwenye vigodoro kwa ajili ya 
kutunza wenzenu, pia kwenda kwa 
waganga wa kienyeji, mkatumie 
fedha zenu kwenye vitu vya maana, 
mjifunze nidhamu ya  kutunza 
fedha bila hivyo mtaendelea  kuwa 
masikini,” anasema

Anawatahadharisha, kwamba 
wakiendelea kugawa fedha kwenye 
‘vigodoro’ kwa mbwembwe za ‘ku-
tunza’ wenzao, ilhali katika maisha 
yao na pale wakishindwa kumpele-
ka hospitali.

“Jifunzeni  kutunza fedha mna-
zozipata kutoka kwenye biashara 
zenu,” Dk. Bagile anawashauri ki-
namama wajitahidi na kujifunza 
nidhamu ya kufanya alichokusudia 
kukifanya.

“Sisi tunawasaidia kupata elimu 
ya biashara,  lakini baadaye mtaji-
weka kwenye vikundi vidogo vigo-
do, ili muweze kutambulika na ha-
timaye hata kuanza kupata mikopo 
midogo midogo, ili kuendesha bi-
ashara zenu,” anasema mkurugenzi 
huyo.

Rai yake ni kuwataka kwenda 
na anachokitaja ‘kukomaa’ na 
ndoto zao dhidi ya umasikini. 
Anaendelea:“Baada ya mafunzo 
tutakuja kwenye biashara zenu 
kuangalia jinsi mnavyofanya bi-
ashara. 

“Ninaamini kupitia mafunzo 
haya, mtaweza kupanua mawazo 
yenu, kuboresha biashara zenu na 
kuwa mabalozi wa wanawake wen-
gine katika maeneo yenu.” 

“Katika utafiti wetu tuligun-
dua  kuwa kinamama wengi wa-
naanzisha biashara wakiwa na shi-
da kama njia ya kujikimu katika hali 
ya kiuchumi matokeo yake biashara 
zao hazikui, zinadumaa, hazikidhi 
mahitaji yao na hivyo kuwafanya 
kuwa masikini na kupoteza matu-
maini katika biashara zao,” anase-
ma.

Dk. Bagile anasema, uzoefu 
unaonyesha kinamama  wengi 
wanashindwa kukamata soko la 
bidhaa zao, kulinda, kutunza na ha-
wakopesheki, kwa sababu hawana 
historia ya kutunza kumbukumbu 
za biashara hizo na hawatambuliki 
kwa sababu hawajajisajili.

Anasema, hilo linawafanya 
waishie kukopa kwa ndugu, rafiki 
na malikauli yaani, maarufu kutaal-
amu ‘in kind capital’ hata kuwakwa-

za wasifikie ndoto zao kibiashara na 
waendelee kubaki masikini.

DARASA WALILOPATA
Inaelezwa kupitia mafunzo 

tajwa, kinamama hao wame-
fundishwa  namna ya kutambua 
na kuchagua wazo bora la biashara, 
taratibu za kuanzisha, namna ya 
kuzisimamia, kutambua na kutafuta 
masoko.

Anasema katika soko hilo wali-
jifunza namna ya kulinda masoko, 
kukabili ushindani wake, kutangaza 
biashara zao kwa njia ya kidigitali 
kwenye mikusanyiko ya watu na 
kupitia uhusiano waliokuwa nayo 
marafiki.

Lingine analitaja, walifundishwa 
namna ya kuanisha vyanzo 
vya  mitaji zaidi wanavyofahamu 
na masharti ya kupata mikopo, vi-
gezo vinavyowekwa na hizo taasisi 
za kifedha. 

Pia, darasa lilifikia katika upun-
gufu wa kila chanzo cha mikopo, 
hali inayowawezesha kujipanga ili 
kupanua wigo wa vyanzo vya mitaji.

Anasema, katika safari ya miaka 
mitatu waliopanga, wanataka ku-
waacha wanawake katika kaya 
masikini wakiwa bora na wanaishi 
katika makazi bora, watoto wao wa-
napata elimu bora, kama ilivyo kwa 

wananchi wengine.
“WISE itaendelea kuwafundis-

ha ili mkue, mjitahidi kuweka kum-
bukumbu za kifedha kutokana na 
biashara mnazozifanya, ili biashara 
yako ikuonyeshe unakua au la, ili na 
wewe uweze kubadilika,” anasema.

Dk. Bagile anasema kinamama 
wengi wanashindwa kupata mitaji, 
kwa sababu hawatunzi kumbu-
kumbu zao, hivyo wanaendelea ku-
wafundisha ili waweke historia ya 
kifedha, mahesabu sahihi.

KINAMAMA
Mariam Julius  anazungumza 

kwa niaba ya wenzake, akiwaomba 
kinamama kutoka kaya masikini 
wabadilike na kuibadika kitabia, ku-
fuata waliojifunza.

“Tulichojifunza tukifanyie 
kazi, ukiona umekwama mahali 
mfuate mwenzako  mueleze    se-
hemu  ambayo hukuelewa ataku-
fundisha.

“Ikishindikana njoo kwa walimu 
hapa WISE watakuelekeza tena. 
Walimu wapo kwa ajili yetu, pia 
tumejifunza mengi, tuwe na umoja 
na nguvu ya pamoja ili tuweze ku-
vuka sehemu tuliyopo,” anashauri.

Mwezeshaji kutoka shirika lisilo 
la kiserikali la Women in Social En-
trereneurship (WISE), Nshekanabo 
Njwelige, anashauri kinamama kab-
la ya kuingia kwenye vikundi kama 
Vicoba na SACCOS, ni vyema wawe 
na malengo na mipango sahihi ya 
pesa.

Anasema: “Tuwekeze zaidi kwe-
nye VICOBA, SACCOs kwa sababu 
hakuna stress ya kurudisha riba.”

Pia anataja maeneo mengine wa-
nayoweza kupata mikopo ni kwe-
nye Halmashauri ya Wilaya ya Te-
meke, kwa sababu kila mwaka ina 
bajeti ya asilimia 10 ya bajeti yake, 
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa wa-
nawake, vijana na wenye ulemavu.

“Halmashauri (Temeke) inatoa 
asilimia nne kwa wanawake, asil-
imia nne kwa vijana na watu wenye 
ulemavu asilimia mbili,” anasema 
Njwelige.

Wadau hao pia walichukua hatua 
ya kuelimisha watoto walio katika 
mazingira magumu katika kupata 
elimu, kwa  misaada na elimu ya 
ziada kwa maana ya tuisheni.

• Watoto wapewa kwa nyayo zilezile za wazazi

dhibiti tembo kwa kutumia pilip-
ili anapaswa kutolewa kijijini 
Ngarambe, Rufiji ili kupunguza 
migogoro ya tembo na wakuli-
ma, inayosaidia kuwaganya tem-
bo wahofu kuvamia mazao.

 “Nilipatiwa mafunzo hayo, 
unachukua pilipili na ‘oili’ chafu 
unafunga kwenye kitambaa na 
kupaka mafuta hayo kwenye ki-
tambaa, kisha unazungusha ka-

tika eneo la shamba lako.
“Mbinu hii imiesaidia, kwa 

sababu tembo anavyokuja katika 
eneo la shamba, akisikia haru-
fu ya pilipili inamfanya apige 
chafya, hivyo pilipili hizo zinaku-
wa kama zinamchoma anapovu-
ta hewa na kuamua kuondoka,” 
anaelezas Mhifadhi Mpunde.

Hata hivyo anasifu, mafanikio 
kijijini Ngarambe  katika mwaka 
uliopo wa kilimo, kumevunwa 
tani 20 za mahindi jambo am-
balo sio la kawaida.

Anasema, shida iko katika vijiji 
vya Ngorongo hadi Mloka, am-
bako kuna matukio endelevu ya 
tembo kuwatesa na bado hawa-
japatiwa elimu ya pilipili.

“Kipindi cha kilimo hasa kwe-
nye msimu wa embe ama koro-
sho huwezi kumfukuza tembo. 
Hii nayo ni changamoto, inafika 
wakati hata kama embe zime-
baki chache, atazunguka na ku-
rudi tena ili mradi azimalize,” 
anaeleza. Pia, anaeleza uzoefu 
wake kwamba hata wakulima 

wanapovuna mazao yao na 
kuyahifadhi ghalani, tembo 
hubomoa na kula.

“Tembo kumzuia kufika kwe-
nye makazi ni vigumu, maana 
wanazijua hizo…tumefanikiwa 
kuwawezesha wananchi kupata 
mazao yao, lakini sio kumzuia 
tembo asifike kwa wananchi,” 
anasimulia.

Aidha, anasema wana taarifa 
zaidi ya watu 100 mazao yao ya-
meliwa na tembo na tayari maji-
na wameyawasilisha katika ngazi 

husika wapatiwe kifuta machozi.
Mpunde anasema, Idara ya 

Wanayamapori inakwama ma-
jukumu yake kwa kukosa gari na 
vifaa vya kazi, akifafanua: “Taari-
fa inafika leo (kutoka Mloka kuna 
tembo wanasumbua, hatuna 
magari ya kutuwahisha kufika 
hicho kijiji kwa wakati wiki in-
aweza kupita ndio tunaenda.”

Anasema huwa wanaazima 
gari kutoka idara nyinginezo, 
lakini kwa sasa hakuna magari 
hayo.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Rais wa Muungano, 
Samia Suluhu Hassan, amezitaka 
redio jamii nchini kutoa elimu 
zaidi kupambana na vitendo vya 
udhalilishaji wa kijinsia ambapo 
baadhi ya tafiti zinaonyesha wa-
toto wa kiume kuathirika vibaya 
na matukio hayo.

Suluhu alisema hayo huko 
Binguni Wilaya ya Kati Unguja, 
wakati akifungua kituo cha redio 
jamii ambacho ujenzi wake ume-
fadhiliwa na Shirika la Umoja wa 
Mataifa Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO).

Alisema matukio ya vitendo 
vya ukatili wa kijinsia kwa jamii 
ya watoto wa kiume hivi sasa 
yanasikitisha na kama hakuna 
juhudi za makusudi za kupambana 
na athari hizo ipo hatari ya taifa 
lijalo kizazi kukosa nguvu kazi na 
uwezo wa kuongoza nchini.

“Nimesikitishwa na taarifa za 
matukio ya vitendo vya ukatili wa 
kijinsia ambavyo vimeshika kasi 
kwa kundi la watoto wa kiume ku-
haribiwa...tusipochukua tahadhari 
ipo hatari ya kizazi kijacho kukosa 
nguvu kazi inayotegemewa,” 
alisema.

Aliitaka jamii ya Wazanzibari 
kuacha ‘muhali’ na kutoa taarifa 
za matukio ya ukatili wa kijinsia 
kwa taasisi husika ikiwamo jeshi 
la polisi na kufanyiwa kazi.

Alisema bado wapo wanawake 
wanaoficha matukio hayo kwa 
kuwahifadhi waume zao ambao 
hufanya ukatili wa kutisha katika 
familia zao kwa kuogopa kupewa 
talaka.

“Zipo taarifa kwamba wanawake 
wanaogopa kutoa taarifa za viten-
do vya ukatili vinavyofanywa na 
waume wao katika familia eti kwa 
kuogopa kupewa talaka,” alisema.

Naye Waziri wa Habari Utalii na 
mambo ya kale, Mahmoud Thabit 
Kombo, alilipongeza Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Sayansi na 
Utamaduni kwa kusaidia kue-
ndesha vituo vya redio jamii 
vilivyopo Zanzibar na kusaidia 
kufikisha ujumbe wa matukio 
mbalimbali kwa wananchi.

“Tunazo redio jamii nyingi 
Unguja na Pemba ambazo zimetu-
saidia kwa kiasi kikubwa kufiki-
sha ujumbe na taarifa za matukio 
mbalimbali kwa ajili ya ustawi wa 
jamii na wananchi wetu,” alisema.

Kwa upande wake Mwakilishi 
wa Shirika la UNESCO nchini, 
Tirso Do Santos, aliwataka wasi-
mamizi wa redio jamii kuzitumia 
kutoa elimu ya mambo mbalimbali 
ikiwamo suala zima la kudumisha 
amani na utulivu katika kipindi 
cha kuelekea uchaguzi mkuu.

“Tunakabiliwa na uchaguzi mkuu 
wa Oktoba na redio jamii zetu 
zinatakiwa kufikisha ujumbe wa 
viongozi na wananchi kudumi-
sha amani na kuepuka vurugu 
za kisiasa ambazo athari zake ni 
kubwa,” alisema.

Samia azitaka redio 
jamii kutoa elimu 
udhalilishaji kijinsia

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

W
AZIRI wa Kili-
mo, Maliasili, 
Mifugo na Uvuvi, 
Mmanga Mjengo 

Mjawiri, amesema kuwa wizara 
hiyo imelenga kuendeleza ma-
geuzi katika sekta ya kilimo kwa 
kuifanya ya kisasa, jumuishi na 
yenye ushindani.

Alisema kuwa sekta ya kilimo 
ikijumuisha mazao, mifugo, 
uvuvi, misitu na rasilimali zisi-
zorejesheka bado inaendelea 
kuwa ni muhimili mkuu wa 
uchumi wa Zanzibar.

Alisema hayo Ikulu Mjini Zan-
zibar wakati akiwasilisha Taarifa 
ya utekelezaji wa Mpango Kazi 
wa Mwaka 2019/2020 na wa 
mwaka 2020/2021.

Alisema sekta hiyo inatoa 
mchango wa moja kwa moja 
kwa wananchi katika ku-
jikimu kimaisha na asilimia 40 
wameajiriwa na sekta hiyo na 

inakadiriwa kuwa zaidi ya asil-
imia 70 ya wananchi wanatege-
mea sekta hiyo na kwa mwaka 
2019 imechangia asilimia 21.2 ya 
Pato la Taifa. Akieleza kuhusu 
wizi na uchimbaji holela wa 
rasilimali ya mchanga, Waziri 
Mjawiri alisema kuwa wizara 
kwa kushirikiana na vikosi vya 
ulinzi vya Zanzibar, imeunda 
kikosi shirikishi cha doria amba-
cho kinaendelea kupambana na 
wizi na uchimbaji wa mchanga 
kiholela na udhibiti wa ukataji 
ovyo wa miti.

Alieleza Mpango Kazi wa 
mwaka 2020/2021 ambao 
umelenga kuleta Mapinduzi ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi kutoka 
Kilimo duni cha kujikimu kue-
lekea kilimo endelevu cha kibi-
ashara na chenye tija pamoja na 
uhifadhi na matumizi. Pia, jumla 
ya wafanyakazi 263 wameajiriwa 
ikiwamo wahudumu shambani, 
maofisa katika ngazi tafauti na 
wataalamu 68. Dhamira ya wiz-
ara hiyo ya kuibadilisha sekta 

ya kilimo kuwa ya kibiashara ni 
kwa kuhamasisha ukuaji wa vi-
wanda vidogo, miradi ya kilimo, 
mifugo, uvuvi, misitu, utumiaji 
wa teknolojia za kisasa, uzal-
ishaji na usindikizaji wa mazao 
ya kilimo, kuongeza uzalishaji 
pamoja na kuweka mazingira 
bora katika sekta hiyo.

Alisema kuwa wizara hiyo 
kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
inalengo la kujenga miundom-
binu ya umwagiliaji maji katika 
eneo la hekta 65 na kukarabati 
hekta 87. Alisema pia inatarajia 
kuongeza uzalishaji wa mpunga 
kufikia wastani wa tani 50,000 
na kuendelea kutoa huduma 
za matrekta na zana zake kwa 
wakulima na kufuatilia ukulima 
wa zao la mpunga katika eneo la 
ekari 33,800 na mazao mengine 
ya kilimo. Alisema wizara hiyo 
pia, itafanya utafiti wa kisayansi, 
kiuchumi na kijamii kwa mujibu 
wa ‘Zanzibar Research Agenda’ 
kuwajengea uwezo watafiti wa 
kilimo, mifugo na uvuvi na kui-

marisha miundombinu ya utafi-
ti. Naye RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, ameutaka uon-
gozi wa Wizara ya Kilimo, Mali-
asili, Mifugo na Uvuvi kuendelea 
kufanyakazi kutokana na kupata 
mafanikio makubwa.

Dk. Shein alieleza imani yake 
kwamba zoezi hilo limesaidia 
kwa kiasi kikubwa kutathmini 
shughuli za wizara za serikali.

Alisema kuwa serikali imewe-
ka mkazo kufanya utafiti hatua 
ambayo imesababisha kuanzi-
sha taasisi mbalimbali na kituo 
cha utafiti cha Kizimbami ndio 
cha kwanza katika nchi za Afika 
Mashariki hali inayoonyesha 
kuwa Zanzibar imepiga hatua 
muda mrefu.

Alisema taasisi hizo zime-
undwa kwa ajili ya kuendeleza 
kilimo, uvuvi na afya kwa lengo 
la kuleta tija na Zanzibar itak-
wenda mbele katika sekta ya 
kilimo kutokana na programu 
mbalimbali zinazotekelezwa na 
wizara hiyo.

Wizara kuleta mageuzi sekta ya kilimo 

Mkurugenzi  Idara ya Elimu Sekondari, Asya Iddi Issa, akitoa maelezo kuhusu idara yake, katika kikao cha utekelezaji wa mpango kazi 
kwa kipindi cha Mwaka 2020/2021 cha Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali kilichofanyika katika ukumbi wa Ikulu Mjini Zanzibar 
jana, chini ya Mwenyekiti wake, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (hayupo pichani). 
PICHA: IKULU

Naibu Msajili avipongeza vyama kwa uwazi
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

NAIBU Msajili wa Vyama 
vya Siasa nchini, Mohamed Ali 
Ahmed, amevipongeza vyama 
vya siasa kwa kufanya uchaguzi 
wao wa ndani na kuwapata 
viongozi katika hatua ya awali 
kwa uwazi na kufuata misingi 
ya demokrasia ikiwamo baadhi 
ya vyama kurusha matangazo 
mubashara.

Akizungumza na wandishi wa 
habari ofisini kwake Chukwani, 
alisema wameshuhudia hatua 
ya awali ya mchakato wa kupata 
viongozi wa vyama ukifanyika 
kwa njia ya kidemokrasia am-
bayo imewaridhisha wagombea 
na kuondoa malalamiko.

Alisema sheria ya msajili wa 

vyama vya siasa inavitaka vy-
ama hivyo kuendesha shughuli 
zao kwa uwazi katika hatua 
mbalimbali ikiwamo kutafuta 
viongozi.

Alisema anaamini katika hat-
ua nyingine inayofuata ya kufan-
ya kampeni za kisiasa, viongozi 
wa vyama hivyo watazingatia 
maadili, na sheria ikiwamo ku-
fanya kampeni za kistaarabu ze-
nye kuzingatia na kulinda amani 
na utulivu. Alisema baadhi ya 
vyama vya siasa mchakato wake 
wa kupata wagombea nafasi ya 
urais ulikuwa wazi na kufahami-
ka kwa kila mwanachama mwe-
nye nia ya kugombea nafasi hiyo 
hadi katika hatua za mwisho iki-
wamo za kupigiwa kura.

“Ofisi ya Msajili wa vyama vya 
siasa Zanzibar imeridhishwa 

na utendaji wa vyama vya siasa 
katika mchakato wa awali wa 
kupata viongozi watakaoshiriki 
katika hatua mbalimbali za uch-
aguzi mkuu na matarajio yetu 
makubwa uchaguzi mkuu ujao 
utafanyika kwa amani na utu-
livu,” alisema. Alivitaka vyama 
vya siasa kuzingatia mafunzo 
waliyopatiwa na Ofisi ya Msajili 
ikiwamo kuimarisha amani na 
utulivu na kuzingatia usawa wa 
kijinsia katika kupata viongozi 
wa nafasi mbalimbali za uon-
gozi.

Alisema sheria ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa inavitaka vy-
ama kuweka usawa wa kijinsia 
kwa nafasi za uongozi katika 
ngazi mbalimbali za juu kuan-
zia nafasi ya urais, uwakilishi, 
ubunge na udiwani na kuona 

kundi la wanawake linashirik-
ishwa na hatimaye kuingia ka-
tika vyombo vya uamuzi vya 
kutunga sheria.

Alivipongeza baadhi ya vy-
ama vya siasa nchini kwa kuo-
nyesha mwelekeo mzuri wa 
kuzingatia usawa wa kijinsia 
ikiwamo kuwateua wanawake 
katika nafasi ya urais, ugombea 
mwenza pamoja na ubunge na 
uwakilishi.

“Tunavipongeza baadhi ya vy-
ama vya siasa nchini vimezinga-
tia matakwa ya sheria ya Msajili 
wa vyama vya siasa vya kutoa 
nafasi kwa wanawake kugom-
bea nafasi za juu...vipo vyama 
vya siasa wameteua wagom-
bea mwenza wanawake huku 
wabunge na wawakilishi wakip-
ewa nafasi zaidi,” alisema.
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA 

WAANDISHI wa habari wa 
mikoa ya Mbeya na Ruvuma 
wamekubaliana kujikita katika 
uandishi wa habari unaolenga ku-
paza sauti za wanawake na vijana 
hususani wenye ulemavu.

Lengo ni kutimiza ndoto zao 
ya kuwa viongozi bila kujali hali 
walizonazo.

Wanahabari waliyasema hayo 
hivi karibu wakati wa kuhiti-
misha mafunzo yaliyotolewa 
na Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), yaliyolenga kuwajengea 
uwezo wa namna gani wataweza 
kutumia kalamu zao kuyasaidia 
makundi hayo kutimiza malengo 
yao ya kuwa viongozi katika uch-
aguzi mkuu unaotarajiwa kuanza 
Oktoba.

 Alisema ni wakati kwa wana-
habari kuwapa nafasi wanawake 
na vijana ambao walishinda na 
watashinda mchakato wa kura za 
maoni kugombea nafasi mbalim-
bali za uongozi kueleza vipaum-
bele vyao.

Mmoja wa waandishi kutoka 
mkoani Ruvuma, Anthony Komba, 
alisema  miongoni mwa maeneo 
hayajapewa kipaumbele ni ku-
wapa nafasi watu wenye ulemavu 
kushindwa kutimiza ndoto zao 
kutokana na hali walionayo kwan-
za ni  ukata wa fedha na mazin-
gira yaliyopo katika ushiriki. 

“Kuna wagombea wengine 
wanashindwa kutimiza ndoto 
zao za kuwa viongozi kutokana 
na hali walizonazo na maeneo 
wanakotoka hasa vijijini waandi-
shi hatufiki huko mara kwa mara, 
hivyo kushindwa kupaza sauti 
hivyo tutajitahidi kufika,”  alisema 
Komba. 

Mtaalamu wa masuala ya Ufua-
tiliaji na Tathmini kutoka TGNP, 
Gratiana Rwakibarila, alisema 
mafunzo hayo yanalenga ku-
wapa nafasi wanawake na vijana 
kupata nafasi ya kueleza yale wa-
takayofanya endapo watapewa 
ridhaa ya kuwatumikia wananchi 
wao. 

Rwakibarila alisema wana-
habari ni daraja kati ya wananchi, 
serikali na wadau wengine, hivyo 
wanapaswa kuwapazia sauti 
ili wananchi wawape nafasi ya 
kuwaongoza. 

“Serikali imejitahidi kuwapa 
nafasi mbalimbali za uongozi kwa 
wanawake na vijana na wana-
fanya vizuri dhamira yetu ya sasa 
ni kuhakikisha makundi hayo 
yanaendelea kushika hatamu kwa 
kuzingatia mlengo wa kijinsia 
ili kutimiza azma ya 50/50 ya 
uongozi kati ya mwanaume na 
mwanamke,” alisema Rwakibarila.

Wanahabari 
wapewa  elimu 
kupaisha sauti 
za wanawake, 
vijana

TAKUKURU yaokoa mil. 86/- za AMCOS 
Na Nebart Msokwa,          
RUNGWE

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Wilaya ya Rungwe mkoani 
Mbeya, imeokoa zaidi ya Sh. 
milioni 86 za vyama vitano vya 
Ushirika (AMCOS) na Vyama vya 
Akiba na Mikopo (SACCOS) zi-
lizokuwa zimetafunwa na vion-
gozi wa vyama hivyo.   Mkuu 
wa TAKUKURU wa Wilaya ya 
Rungwe, Mohamed Shariff, kwa 
kushirikiana na Mkuu wa Wilaya 
hiyo,     Julius Chalya, walikabi-
dhi fedha hizo juzi kwa viongozi 
wa vyama hivyo baada ya wal-

iokuwa wamezitafuna kuzireje-
sha.

Akitoa mchanganuo wa fedha 
hizo, Shariff alisema Sh. milioni 
23.28 zilikuwa za Chama cha Ak-
iba na mikopo cha Kyimo SAC-
COS, Sh. milioni 51.77 zilikuwa 
za Kiwira SACCOS na Sh. milioni 
7.02 zilikuwa za Ikuti SACCOS.

Vile vile, alisema Sh. milioni 
1.11 zilikuwa za Amani Malangali 
SACCOS na Sh. milioni 2.9 zili-
kuwa za Chama cha Ushirika cha 
Isempu AMCOS, ambavyo vyote 
vilirejeshewa fedha hizo kwa 
ajili ya kuendeleza shughuli zao.

“Tunawashukuru wananchi 
kwa kuendelea kushirikiana na 

taasisi yetu kwenye mapamba-
no dhidi ya rushwa kwa kutoa 
taarifa za siri ambazo zinafani-
kisha kunaswa kwa wahusika, 
nawaomba wananchi wote kue-
ndelea na utaratibu huu kwa 
kutupigia kupitia namba zetu za 
bure,” alisema Shariff.

Aliwataka viongozi na wana-
chama wa AMCOS na SACCOS 
wanaodaiwa madeni mbalim-
bali wanatakiwa kurejesha fedha 
hizo kabla TAKUKURU haijawa-
chukulia hatua. Mkuu wa Wilaya 
ya Rungwe, Chalya, aliwataka 
maofisa wa TAKUKURU kuende-
lea kufuatilia maeneo mengine 
na kuhakikisha watu wote wali-

otafuna fedha za AMCOS wana-
zirejesha ili vyama hivyo viend-
elee na kazi zao.

Alisema watu wanaotafuna 
fedha hizo ndio wanaosababi-
sha vyama vingi kufa na wakati 
mwingine kuanza kuepuka kuji-
unga na vyama hivyo wakihofia 
fedha zao kutafunwa na vion-
gozi.

Aliwataka viongozi wa vyama 
hivyo kuendelea kusimamia 
kwa uaminifu shughuli za vy-
ama hivyo, ili kila mmoja ata-
mani kujiunga navyo tofauti na 
ilivyokuwa miaka ya karibuni 
ambapo vyama vya ushirika vi-
likufa.

Wazazi watakiwa kuchangia chakula shuleni
Na Grace Mwakalinga,  
mbozi

W
ILAYA ya Mbozi 
mkoani Songwe 
imewasisitiza wa-
zazi kuendelea 

kuchangia chakula cha watoto 
wa shule za msingi kama jiti-
hada za kuboresha mazingira ya 
ujifunzaji kwa watoto wa shule 
hizo.

Rai hiyo ilitolewa juzi   na 
Kaimu Ofisa Elimu Wilaya ya 
Mbozi, Jason Mlwafu, wakati 
wa uzinduzi wa ripoti ya utafiti 
uliyofanywa na TWAWEZA kwa 
kushirikiana na Shirika la ELIMI-
SHA.

Utafiti ulifanyika mwaka 2017 
ili kutathmini uwezo wa watoto 
kusoma Kiingereza, Kiswahili na 
Hisabati kwa watoto wenye umri 
wa miaka 7- 16 katika Wilaya ya 
Mbozi.  

  Alisema ili kuongeza ufaulu 
kwa watoto, wazazi wanapaswa 
kuchangia chakula shuleni.

Alisema baadhi ya watoto wa-
naotoka kwenye familia duni, 
hivyo uwapo wa chakula shu-
leni utachochea mahudhurio na 
ufaulu.

Agripina Charles, mmoja wa 
walioshiriki kufanya tathmini ya 
ujifunzaji wa watoto wakati wa 
utafiti huo wilayani Mbozi, alise-
ma walibaini wazazi wengi ha-
wafuatilii maendeleo ya watoto 
wao, jambo ambalo linachangia 
kukosa hamasa ya ujifunzaji 
miongoni mwa watoto.

Alisema takwimu za mwaka 
2017 zinaonyesha kwa wilaya 
kuwa ni asilimia 28.8 tu ya waza-
zi ambao hujumuika nyumbani 
kuwaongoza kusoma watoto, 
wakati wazazi waliofanikiwa 
kutembelea shule kuongea na 
walimu kuhusu maendeleo ya 

watoto ni asilimia 47.7 
“Wazazi na walezi walio wengi 

hawatengi muda wa kufuatilia 
nini mtoto amejifunza shuleni, 
wakati tunaendelea na tathmini 
yetu tulikuwa tunakutana na 
baadhi ya wazazi wakiwa wana-
shangaa ambavyo watoto wao 
wanashindwa kujibu maswali 
madogo ya kawaida hiyo ilikuwa 
ishara tosha kuonyesha namna 
wanavyojitenga na watoto,” 
alisema Agripina. 

Akiwasilisha ripoti ya utafiti 
huo mratibu wa tathmini ya 
uwezo Debora Mwanyanje 
alisema watoto wadogo wana-
takiwa kupata chakula wangali 
shuleni, kwani katika maeneo 
ya vijijini wanatembea umbali 
mrefu kwenda na kurudi shule 
ambapo huhitaji nguvu itoka-
nayo na chakula.

Alisema maelekezo ya elimu 
bila malipo huenda hayakue-

leweka vema miongoni mwa 
wazazi na kusababisha baadhi 
yao wazazi kusitisha kuchangia 
hata chakula shuleni kwa ajili ya 
watoto wao.

“Takwimu za mwaka 2017 zi-
naonyesha mahali pa kuanzia 
kupima matokeo ya elimu bila 
malipo kwenye suala la utoaji 
chakula cha mchana shuleni, 
ambapo kitaifa ni asilimia 23 
tu ya shule za msingi ambazo 
huwapatia chakula wanafunzi,” 
alisema Debora. 

Alisema  takwimu zinatuonye-
sha asilimia 39.9 ya kaya nchini 
ndizo zinatoa mlo wa asubuhi 
kwa watoto kabla hawajaenda 
shule, kati ya wilaya 56 zilizo-
fanyiwa tathmini ya kuangalia 
kiwango cha uelewa wa kusoma, 
kuandika na kuhesabu wilaya ya 
Mbozi ilishika nafasi ya 24 kulin-
gana na vipengele mbalimbali 
walivyotathminiwa.

Katibu Mkuu wa Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Uratibu na Uwekezaji, Doroth Mwaluko (kushoto), akishuhudia vijana wa kike wanavy-
otengeneza mfumo wa umeme wa magari katika karakana ya Kihumbe, alipokuwa katika ziara ya kikazi, jijini Mbeya hivi karibuni. 
PICHA: NEBART MSOKWA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR 

WAZIRI wa Afya Zanzibar, 
Hamad Rashid Mohamed, 
amesema serikali haijabwete-
ka na mafanikio ya kudhibiti 
ugonjwa wa corona.

 Alisema wananchi wanao-
ingia nchini kutoka nchi jirani 
wanachunguzwa na kupimwa 
afya zao.

Mohamed alisema hayo jana 
huko Pemba alipozungumza 
na wafanyakazi wa hospitali 
za Chakechake na Wete kwa 
ajili ya kuwaaga kutokana na 
kuhitimisha muda wa utumi-
shi wake wa miaka miwili ya 
kuongoza wizara hiyo.

Alisema Zanzibar imefani-
kiwa kudhibiti ugonjwa wa 
corona baada ya kuzinga-
tia na kufuata masharti ya 
kupambana na ugonjwa huo 
ikiwamo kupima afya zao na 
kuweka usafi katika maeneo 
mbalimbali.

Waziri alisema agizo la 
Wizara ya Afya la kuwataka 
wananchi wote wanaoingia 
nchini kupimwa afya zao liko 
pamoja na kujitenga kwa ku-
kaa nyumbani kwa muda wa 
wiki mbili.

“Nachukua nafasi ya ku-
wapongeza wafanyakazi wa 
Wizara ya Afya Pemba kwa 
kufanya kazi kubwa kudhibiti 
ugonjwa wa corona na kuifan-
ya Pemba kuwa na wagonjwa 
wachache walioambukizwa,” 
alisema.

Naye Ofisa Mdhamini 
Wizara ya Afya Pemba, 
Shadya Shaaban Seif, alisema 
masharti ya kujikinga na 
corona yanaendelea kufuatwa 
kwa mujibu wa maelekezo ya 
Wizara ya Afya  katika vijiji 
vinavyopakana na maeneo ya 
mipakani ya Mombasa nchini 
Kenya.

Alisema hadi sasa hakuna 
mgonjwa wa corona katika 
kisiwa cha Pemba ambapo 
wananchi wanaoingia katika 
mikoa jirani, ikiwamo Mom-
basa na Tanga, wanachun-
guzwa afya zao na kutakiwa 
wajiweke karantini wenyewe.

“Tumepata mafanikio 
makubwa katika kudhibiti 
ugonjwa wa corona ambapo 
hadi sasa hakuna mgonjwa 
aliyelazwa katika hospitali 
kuu tatu ziliopo Pemba na 
utaratibu wa kuchunguza afya 
kwa watu wanaoingia Pemba 
kutoka mikoa jirani bado upo 
na unafuatwa,” alisema.

Baadhi ya asasi za kiraia 
nchini zimeipongeza Wizara 
ya Afya kwa mafanikio yake 
makubwa katika kudhibiti na 
kupambana na ugonjwa wa 
corona ambao ulisababisha 
taharuki na athari kubwa za 
kiuchumi.

Waziri asema 
hawajabweteka
udhibiti corona

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Fedha 
na Mipango, Ba-
lozi Mohammed 
Ramia Abdiwawa, 

amesema kukamilika kwa mra-
di wa ujenzi wa jengo la abiria 
la Uwanja wa Ndege wa Abeid 
Amani Karume (Terminal Three) 
kutaongeza mapato na kukuza 

uchumi. Akizungumza jana katika 
ziara ya kukagua ujenzi huo, alise-
ma kukamilika kwa ujenzi huo 
utakuwa na uwezo wa kuchuku-
wa watu milioni 1.6 na kumaliza 
tatizo la udogo wa uwanja.

Kutokana na hali hiyo, alisema 
uchumi wa nchi utakua    kuto-
kana na idadi ya wageni watakao-
ingia nchini.

Alisema biashara ya usafirishaji 
wa anga imekuwa kubwa duniani, 

hivyo kukamilika kwa ujenzi huo 
kutakuza sekta ya utalii.

Pia alisema lengo la kufanya 
ziara hiyo ni kuangalia fedha zina-
zotolewa na serikali kama zinatu-
mika ilivyokusudiwa.

“Kutoka na ujenzi unavyoen-
delea hakuna shaka na matumizi 
ya fedha. Asilimia 60 ya malipo 
ya mradi tayari yameshafanywa,” 
alisema.

Meneja ujenzi wajengo 

hilo, Yasser De Cost, alisema 
makubaliano ya malipo yame-
shafanyika kati ya mkandarasi na 
serikali, hivyo hakuna matatizo 
yoyote yanayojitokeza na malipo 
ya fedha hizo yanalipwa kwa mu-
jibu wa makubaliano.

Ujenzi wa jengo la abiria katika 
uwanja huo wa ndege utakaogha-
rimu Dola milioni 58, unatarajia 
kukamilika mwishoni mwa mwezi 
ujao.

Ujenzi uwanja Karume kuongeza watalii 

Mwenyekiti wa Kamati ya Madawati ya SMZ, Haroun Ali Suleiman (wa pili kushoto), akikabidhi madawati kwa Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma, mjini Zanzibar juzi,  kwa ajili ya wanafunzi wa madarasa ya maandalizi na msingi.                      
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Walimu wasio na sifa kutopewa leseni
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali Zanzibar, 
Dk. Idrissa Muslim Hija, amesema 
wizara hiyo kupitia Ofisi ya Mra-
jis wa Elimu haitatoa leseni kwa 
walimu ambao hawana sifa za 
kufundisha.

 Alisema walimu watakaopati-
wa leseni hizo ni wale wanaofua-
ta maadili, sheria na taratibu zote 
za ualimu.

  Akizungumza jana   katika 
hafla ya utoaji wa leseni za wal-
imu kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki katika Shule ya Se-
kondari ya Dk. Ali Mohammed 
Shein, Raha Leo mjini Zanzibar, 
alisema ni jambo la msingi kwa 
walimu watakaopatiwa leseni 

hizo kuzitumia vizuri kwa kufuata 
kanuni na masharti yaliyomfanya 
ikiwamo maadili mema ya ual-
imu.   Dk. Idrissa alisema leseni 
hizo zimetengenezwa kwa ghara-
ma kubwa hivyo ni vyema kuzi-
tunza na kuzihifadhi ili ziendelee 
kudumu kwa muda mrefu.

  “Ni lazima tutunze vizuri 
kama tunavyotunza vitambulisho 
vingine vya Mzanzibari, Mtan-
zania na hata cha kupigia kura,” 
alisema Dk. Idrisa. 

Alisema ni wajibu wa walimu 
kufundisha watoto na kuona 
wanafanya vizuri katika miti-
hani yao ya taifa na kipimo cha 
mwanzo cha mwalimu ni kuona 
mwanafunzi wake anafanikiwa 
na anapasi vizuri mitihani yake. 

“Tuzitumie leseni hizi kuthibit-
isha kwamba tunastahiki kupata 

leseni kwa kuwafanya watoto 
wetu           wasome vizuri na 
kufanikiwa katika maisha yao,” 
alisema. 

Katika hatua nyingine, Dk. Id-
rissa aliwashauri wanafunzi kuso-
ma kwa bidii na kuacha kupoteza 
nafasi kwa mambo ambayo hay-
ana maana katika maisha yao ya 
baadaye.

 Alisema Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar imekuwa ikiweka maz-
ingira mazuri ya kujifunza iki-
wamo majengo ya kisasa ya shule, 
madawati na kutekeleza sera ya 
elimu bure, hivyo ni wajibu kwa 
kila mtoto kujikita katika kutafuta 
elimu ili kuwa viongozi wazuri wa 
baadaye. 

Naye Mkurugenzi Uendeshaji 
na Utumishi wa Umma, Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais ambaye 

alikuwa Mrajis   wa Elimu, Sia-
jabu Suleiman Pandu, alisema 
kuanzishwa kwa mfumo huo 
ni jitihada kubwa za Wizara ya 
Elimu   kuweka utambulisho wa 
mwalimu na kutambua anatimiza 
miiko na maadili ya kazi yake. 

Alisema imebainika kuwa 
wapo baadhi ya walimu wanaki-
uka miiko na maadili ya kazi zao 
ikiwamo kufanya vitendo vya ud-
halilishaji kwa wanafunzi jambo 
ambalo linaweza kurudisha nyu-
ma juhudi za kuleta maendeleo 
katika sekta ya elimu nchini. 

Naye Kaimu Mrajis wa Elimu, 
Thneyuu Mabrouk Hassan, ali-
waomba walimu wa shule zote 
za Zanzibar kuhakikisha wana-
lipokea jambo hilo ili kufanikisha 
ufanisi wa kazi zao za kila siku na 
kuboresha mapato ya serikali.
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MATANGAZO
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HABARI KImaTAIFA

WASHINGTON, Marekani

RAIS mstaafu wa Marekani, Barack Obama 
amemshutumu Rais wa nchi hiyo, Donald 
Trump kwa kuchukulia urais kama onye-
sho la kipindi cha televisheni, katika hotuba 
aliotoa kwenye kongamano la chama cha 
Democrat.

Obama alisema kuwa Rais aliyemrithi wa 
chama cha Republican hajapata uzoefu wa 
kazi ya urais kwa sababu hawezi.

Akiwa Ikulu ya White House, Rais Trump 
alijibu na kusema kuwa yeye alichaguliwa 
kwa sababu ya hofu Bwana Obama alioacha 
Marekani.

Katika mkutano wa tatu wa chama cha 
Democrat, Kamala Harris alikubali uteuzi 
wake kama makamu wa rais.

Katika kilele kamili cha kongamano hilo 
la siku nne, mgombea urais kwa chama cha 
Democrat, Joe Biden alitoa hotuba yake.

Wachambuzi wa masuala ya siasa Mareka-
ni wanasema tiketi ya Biden- Harris itakua ni 
ushindani dhidi ya Rais Trump na makamu 

wa rais Mike Pence katika uchaguzi unaota-
rajiwa kufanyika Novemba 3.

Mlipuko wa ugonjwa wa corona umela-
zimisha chama cha Democrat kuachana 
na mbwembwe na shamrashamra ambazo 
hutokea wakati wa mikutano ya aina hiyo, 
na kulazimika kufanya mkutano kupitia 
mtandao.

Obama alitoa shambulio lake kali zaidi 
dhidi ya Rais Trump, akizungumza moja 
kwa moja kutoka Jumba la kumbukumbu ya 
Mapinduzi ya Marekani huko Philadelphia.

Kwenye hotuba yake, Obama alisema: “Ha-
jaonesha (Rais Trumo) chochote cha kutia 
bidii katika kazi yake. Hajaonyesha nia ya 
kupata makubaliano. Hajaonyesha nia ya 
kutumia nguvu za ofisi hiyo kusaidia yeyote 
zaidi ya yeye mwenyewe na rafiki zake”.

Alisema: “Hana nia yoyote ya kuchukulia 
urais zaidi ya kama kipindi kingine cha tele-
visheni ambacho anaweza kukitumia kupata 
umaarufu anoutaka sana”.

Amesema kuwa athari za urais wa Trump 
zimekuwa, msukumo wetu mbaya zaidi ku-

jitokeza, ufahari na sifa zetu kote ulimwen-
guni zimepotea vibaya, na taasisi zetu za 
kidemokrasia zimetishiwa jinsi haijawahi 
kutokea awali.

Obama alizungumzia matukio mengi, ubi-
nafsi, ukosefu wa ubinadamu na nadharia za 
uwongo”. 

Alisema: “Musiwaruhusu wachukue 
nguvu yenu, akasihi wapiga kura wa Mare-
kani. Musiwaruhusu wachukue demokrasia 
yenu.”

Baada ya kueleza hayo, Obama aliwahimi-
za wapiga kura kumchagua aliyekuwa maka-
mu wa Rais Biden ambaye amesalia na siku 
76 zijazo -huku akimsifu kuwa rafiki yangu 
na ‘ndugu yangu.

Kulingana na shirika la habari la Associ-
ated Press, vyanzo vya karibu na Obama vi-
nasema kuwa anamuunga mkono kikamilifu 
Biden, lakini ana wasiwasi kuhusu ushiriki 
kati ya wapiga kura vijana na haswa wapiga 
kura.

			   BBC

Obama ‘amshambulia’ Rais Trump
Mapinduzi 
Mali yalaaniwa 
ndani, nje ya 
Afrika
BAMAKO, Mali

IKIWA imepita siku moja baada 
ya kutokea kwa mapinduzi nchini 
Mali ya kumuondoa madara-
kani Rais wa nchi hiyo, Ibrahim 
Boubacar Keita, kitendo hicho 
kimelaaniwa na watu mbalimbali.

Juzi wanajeshi walioasi walian-
gusha serikali ya Rais Keita na 
kusababisha Rais huyo kutangaza 
kujiuzulu.

Msemaji wa wanajeshi hao 
waasi ameeleza kuwa wame-
chukua hatua hiyo ili kuiepusha 
Mali kutumbukia katika vurumai 
kubwa zaidi. 

Alisema sababu ya kuipindua 
serikali ni kurejesha utulivu na 
kusimamia kipindi cha mpito cha 
kuelekea kwenye uchaguzi katika 
muda utakaofaa. 

Hata hivyo hatua ya wanajeshi 
hao waasi imelaaniwa mara moja 
na viongozi wa kanda yote ya 
Sahel, Umoja wa Afrika (AU), 
Umoja wa Ulaya (EU) na Umoja 
wa Mataifa (UN).

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Niger iliyomo kwenye jumuiya ya 
Kiuchumi ya nchi za Afrika Ma-
gharibi, ECOWAS, Kalla Ankourao, 
alisema amesikitishwa na hatua 
iliyochukuliwa na wanajeshi wa 
Mali ya kumwangusha Rais Keita.

Waziri huo alisema kwamba 
kwa muda wa miezi miwili 
wamekuwa wanajaribu kusu-
luhisha na walitumai kwamba 
watu wa Mali wangezifuata 
kanuni za jumuiya ya ECOWAS 
ambazo ni za demokrasia na 
utawala bora, lakini kuangushwa 
serikali kumeyakomesha mazun-
gumzo hayo kwa njia ya kikatili.

Waziri huyo wa Niger ambaye 
kwa sasa ni Mwenyekiti wa Eco-
was, alisema wanajeshi wa Mali 
walichukua hatua hiyo wakati 
mbaya. 

Alieleza kuwa nchi za ECO-
WAS zilihitaji muda ili kuweza 
kuyashughulikia matatizo ya kina 
kirefu katika uongozi wa nchini 
Mali. Alisema nchi hizo zilikuwa 
zinakaribia kupata suluhisho.

Mwezi uliopita Jumuiya ya kiu-
chumi ya nchi za Afrika Maghari-
bi iIlipendekeza kuundwa serikali 
ya umoja wa kitaifa na kuahidi 
kuendelea kumsaidia Rais Keita, 
lakini pendekezo hilo lilitupiliwa 
mbali na wapinzani.

Jumuiya ya ECOWAS yenye 
nchi wanachama 15 imesema 
itafunga mipaka yake ya ardhini 
na ya angani kwa Mali na imese-
ma itasisitiza kuwekwa vikwazo 
dhidi ya wanajeshi walioipindua 
serikali.  Mali pia itasimamishwa 
kushiriki kwenye taasisi za uamu-
zi za jumuiya hiyo ya kiuchumi 
ya nchi za Afrika Magharibi.

Baraza la Usalama la UN litaiti-
sha kikao cha dharura kuujadili 
mgogoro wa Mali. Ufaransa na 
Niger zimeomba kuitishwa kikao 
hicho. 

			   DW

Wanajeshi wa Mali wakiwa mtaani kuimarisha ulinzi baada ya kutokea kwa mapinduzi ya kumwondoa madarakani Rais Ibrahim Keita. 
PICHA: ALLIANCE

MOSCOW, Urusi

MKOSOAJI na mpinzani mkubwa wa Rais 
wa Urusi, Vladmir Putin, yuko katika hali 
mbaya baada ya kuugua ghafla kutokana na 
kile kinachoshukiwa kuwa amenyweshwa 
sumu akiwa kwenye ndege.

Alexei Navalny amelazwa katika kitengo 
cha wagonjwa mahututi baada ya kuzimia 
akisaidiwa na mashine ya kupumua.

Alexei Navalny, mkosoaji mkubwa wa 
muda mrefu wa Rais Putin anapigania uhai 
wake hivi sasa baada ya kuugua akiwa kwe-
nye ndege akisafiri kuelekea mjini Moscow 
kutoka mji wa Tomsk ulioko Siberia.

Msemaji wake aliyetoa taarifa alisema Na-
valny (44) aliugua kutokana na kile kinacho-
shukiwa kuwa sumu, na alipelekwa hospitali 
baada ya ndege aliyokuwamo kulazimika 
kutuwa kwa dharura katika eneo la Omsk.

Kira Yarmysh aliandika ujumbe kwenye 
ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Twitter 
akisema: “Navalny amezimia na yuko katika 
hali mahututi”.

Msemaji huyo pia aliiambia Redio Echo 
Moskvy kwamba Navalny alikuwa akitokwa 
jasho jingi akiwa kwenye ndege na alimu-
omba amuongeleshe ili aweze kuendelea 
kuwa na fahamu ya kinachoendelea na 
baadae alikwenda msalani na kuzimia.

Yarmysh akaongeza kusema kwamba 
mwanasiasa ni lazima alikunywa kitu kili-
chotiwa ndani ya chai mapema asubuhi 
alipokuwa katika mgahawa mmoja kwenye 
uwanja wa ndege kabla ya kupanda ndege 
hiyo.

Naibu Mganga Mkuu wa hospitali wa 
Omsk. Anatoliy Kalinichenko, aliwaambia 
waandishi wa habari kwamba Navalny yuko 
katika hali mahututi lakini iliyothibitiwa 
na madaktari wanafikiria kufanya vipimo 
mbalimbali. Alisema madaktari walim-
weleza kuwa sumu iliingia haraka kwenye 
mwili kutokana na kinywaji cha moto.

			   DW

Mpinzani wa rais Putin yuko mahututi
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De Jong
nguzo ya Koeman Barca

Gnabry 
anakaribia 
daraja la 
juu –Flick

LISBON, Ureno

HANSI Flick anaamini Serge Gnabry 
anakaribia kuwa mchezaji wa daraja la 
juu baada ya straika huyo kufunga mara 
mbili na kuipeleka Bayern Munich kwe-
nye fainal ya Ligi ya Mabigwa Ulaya.

Gnabry alifunga mabao mawili katika 
kipindi cha kwanza, kabla ya Robert Le-
wandowski kufunga la tatu wakati Bay-
ern wakipata ushindi wa 3-0 dhidi ya 
Lyon kwenye nusu fainali ya mashinda-
no hayo, Jumatano.

Raia huyo wa Ujerumani amefunga 
mabao 23 katika mechi 45 msimu huu 
na Kocha Mkuu wa Bayern, Flick anahisi 
Gnabry anakaribia kuwa mchezaji bora 
duniani.

“Bao la ufunguzi alilofunga lilikuwa 
la kuvutia, namna alivyomalizia imem-
fanya kuwa mmoja wa wachezaji bora,” 
alisema Flick akiwaambia waandishi wa 
habari.

“Na kama ukiangalia kwenye maende-
leo yake si tu kwa Bayern Munich, lakini 
pia kwa timu ya taifa na hapo unaweza 
kusema kwa urahisi tu anakaribia kuwa 
mchezaji wa daraja la juu.

“Ni mchezaji wa aina yake na ni hatari 
zaidi anapokuwa jirani na goli na tuna 
furaha kubwa kwamba alifunga mabao 
mawili.”

United waambiwa wamsajili
Haaland, Kane si Sancho

BARCELONA, Hispania

RONALD Koeman amekataa 
kuzungumzia kuhusu majaliwa 
ya Philippe Coutinho, lakini ame-
bainisha Frenkie de Jong atakuwa 
mmoja wa nguzo katika muone-
kano mpya wa Barcelona.

Coutinho amebakia kuwa 
mchezaji aliyesajiliwa kwa ada ya 
rekodi kubwa na klabu hiyo ya La-
Liga, lakini ameshindwa kuonye-
sha kiwango chake baada ya ku-
tua hapo akitokea Liverpool, na 
kumfanya apelekwe kwa mkopo 
kule Bayern Munich.

Hata hivyo, Coutinho aliiadhibu 
Barca kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya wakati Bayern ikiibuka na 
ushindi wa mabao 8-2 na kusaba-
bisha Quique Setien kufukuzwa.

Koeman alithibitishwa kuwa 
kocha mpya wa kikosi hicho Ju-
matano na raia huyo wa Uholanzi, 
alipewa kazi kubwa ya kukijenga 
kikosi hicho pale Camp Nou.

Kama ilivyo, Coutinho anata-
rajia kurudi kwenye kikosi hicho 
kwa msimu mpya wa 2020-21 
na alikuwa akihusishwa mno na 
uwezekano wa kuhamia kule 
Arsenal, na nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 28, anaweza kuwa 
sehemu ya mipango ya kocha 
huyo mpya.

“Yeye ni mchezaji wa Barcelona 
na kama kuna uamuzi utafanywa 
na wao,” alisema Koeman waka-
ti akizungumza na waandishi 
wa habari alipoulizwa kuhusu 
Coutinho.

“Kwa sasa nitakuwa na muda 

zaidi wa kuwaangalia wachezaji 
vijana hapa. Ni muda wa kuwapa 
vijana nafasi. Hatuna shaka yoy-
ote ya kuwapa vijana nafasi kama 
wanastahili.”

Wakati Koeman alikataa kum-
zungumzia sana Coutinho, haku-
wa na shaka kuweka wazi kwam-
ba De Jong atakuwa mmoja wa 
wachezaji vijana watakaopewa 
nafasi kubwa.

“Kwa mchezaji ambaye anakuja 
Barca, mwaka wake wa kwanza 
unakuwa mgumu sana,” alisema 
Koeman akimzungumzia De Jong. 

Na kuongeza kwamba, anaami-
ni De Jong atakuwa msaada 
mkubwa katika kikosi hicho ka-
tika msimu wake wa pili.

LONDON, England 

STEVE McClaren amewaambia 
Manchester United kuwekeza zaidi 
mkazo wa kuwasajili, Erling Haaland 
na Harry Kane badala ya Jadon San-
cho.

Man United kwa muda mrefu 
wamekuwa wakimuwania San-
cho, huku klabu yake ya Borussia 
Dortmund mara kwa mara ikisema 
kwamba haina mpango wa kumuuza 
winga huyo wa timu ya Taifa ya Eng-
land.

Jumapili iliyopita, Man United 
ilichapwa 2-1 na Sevilla kwenye nusu 
fainali ya Ligi ya Europa, huku safu 
yao ya ushambuliaji ikikosa nafasi 
nyingi kwenye kufunga mabao jam-
bo linalomfanya McClaren, aliyewahi 
kuwa kocha msaidizi wa timu hiyo 
chini ya Sir Alex Ferguson kuwataka 
wasajili namba 9 badala ya winga 
kama Sancho.

“Wale wachezaji wanne pale 
mbele wapo haraka sana, wapo vi-
zuri na wamekuwa wakisababisha 
matatizo mengi sana kwa mabeki wa 
timu pinzani. Hata Anthony Martial 

naye amekuwa na kiwango kizuri,” 
alisema McClaren.

“Lakini, kwenye mechi kubwa wa-
naonekana kuwa na tatizo, hawaone-
kani kama ni wafungaji wa kweli. 

“Wanahitaji wachezaji wa daraja 
la juu kwenye nafasi hiyo. Sidhani 
kama Lukaku angefiti kwenye kikosi 
cha Man United, hivyo wanahitaji 

mtu kama (Erling) Haaland ambaye 
ndio atawafaa zaidi.

Haaland ndiye mchezaji ambaye 
McClaren anataka asajiliwe Man 
United badala ya Sancho na kama 
ikishindikana basi wavamie Tot-
tenham Hotspur kwenda kumsajili 
Kane.

%%%%%

%%%%%

%%%%%



HABARI MICHEZO

21Ijumaa Agosti 21, 2020

Niachieni 
BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi atakuwa kwenye moyo 
wa mipango ya Ronald Koeman kwa 

muda mrefu kama “mchezaji bora 
duniani” akitumaini atabakia hapo 
Camp Nou.

Koeman alitangazwa kuwa 
mrithi wa Quique Setien Juma-
tano, akitarajiwa kwenda kuijenga 
Barca mpya baada ya kunyanyas-
wa kwenye hatua ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 
kichapo cha mabao 8-2 kutoka 

kwa Bayern Munich.
Mkurugenzi wa michezo, Eric 

Abidal aliondoka baada ya kufukuzwa 
kwa Setien, ingawa ripoti kwamba Messi 

anafikiria kuondoka klabuni hapo zilileta 
mawimbi makubwa.

Rais ambaye amekalia kuti kavu, Josep Ma-
ria Bartomeu aliiambia televisheni ya Bar-
celona kwamba, Messi atakuwa sehemu ya 
mipango ya klabu hiyo, licha ya kubainisha 
kwamba hakuzungumza na mchezaji huyo 
baada ya kichapo cha Barcelona.

Ilitarajiwa kwamba Messi atakuwa mjada-
la mkubwa wakati Koeman atakapokutana 
na waandishi wa habari kwa mara ya kwan-
za baada ya kuchukua nafasi ya ukocha wa 
klabu hiyo akiiacha ile ya timu ya Taifa ya 
Uholanzi.

“Messi ni mchezaji bora duniani na unap-
enda kuwa na mchezaji bora wa dunia kuwa 
kwenye timu yako,” alisema.

“Sijui kama nitatakiwa kumshawishi yeye 
kubaki. Ningependa kufanya naye kazi kwa 
sababu anashinda mechi ukiwa naye, ni-
tafurahi kama atabaki.”

LONDON, England 

MIKEL Arteta anatambua akili ya wachezaji wake inatakiwa kuwa na hama-
sa kubwa kuelekea msimu wa 2020-21, baada ya Arsenal kushinda taji la FA.

Arteta alichukua mikoba ya kuinoa timu hiyo kutoka kwa Unai Emery 
Desemba na alianza vema mwanzo wake pale kwenye dimba la Emir-

ates.
Alishinda mechi 16 kati ya 28 kwenye mashindano yote, ingawa 
alishuhudia Arsenal ikimaliza nafasi ya nane kwenye msimamo 

wa Ligi Kuu England.
Hata hivyo, Arteta alimaliza msimu akiwa na taji baada ya 

kuifunga Manchester City 2-0 kwenye nusu fainali ya FA na 
baadaye fainali kuibuka na ushindi wa 2-1 dhidi ya Chel-
sea. Alipoulizwa kuhusu wapi Arsenal itakuwa msimu 
ujao, Arteta alijibu: “Ni swali lisilowezekana.

“Sijui hata wapi tutakuwa katika siku ya kwanza ya 
mandalizi ya msimu mpya. Nawaangalia wachezaji, nam-

na watakavyorudi kutoka likizo, namna gani wanarudi 
baada ya kushinda, nataka kuona mwamko wao.

“Unajua, kwa kiasi fulani watakuwa wamejiachia kwa 
sababu tumefanya kitu fulani, lakini nitawaangalia 

kwanza. 
“Tunatakiwa kwenda hatua ya juu zaidi, 

tunatakiwa kuwa bora zaidi na kujiimarisha 
wenyewe na kuwa na ari kubwa ya kupata 

kitu kingine kwa msimu unaokuja.”

COLGNE, Ujerumani

FAINALI ya Ligi ya Europa inapigwa leo 

Ijumaa wakati Inter Milan itakapoivaa Se-

villa katika dimba la RheinEnergieStadion  

nchini Ujerumani.
Inter Milan ilitinga hatua ya fainali baada 

ya ushindi wa mabao 5-0 dhidi ya Shakhtar 

Donetsk kwenye mchezo wa hatua ya nusu 

fainali.
Nyota ya mshambuliaji wa zamani wa Man-

chester United, Lukaku imekuwa kali kwani ali-

funga mabao mawili sawa na Martinez huku moja 

likifungwa na D’Ambrosio.

Inakutana na Sevilla ambayo ilishinda mabao 2-1 mbele 

ya Manchester United ya England ambayo ilikuwa inapewa 

nafasi kubwa ya kubeba taji hilo.
Kwa Inter Milan inakuwa ni mara ya 10 kutinga hatua ya 

fainali ya Kombe la Europa huku kibarua cha Kocha Mkuu, 

Antonio Conte kikiwa kimeshikiliwa kwa muda kwa kuwa 

inaelezwa kuwa anaweza kutimuliwa ikiwa hatashinda taji 

lolote msimu huu.
Sevilla ni mabingwa wa kihistoria wa mashindano hayo, 

wakiwa wameshawahi kulitwaa mara tatu mfululizo.

Inter imetinga michuano ya Ulaya kwa mara ya kwanza 

tangu mwaka 2010 ilipobeba mataji matatu likiwamo la Ligi 

ya Mabingwa Ulaya.

Inter, Sevilla ni vita 

fainali Europa leo

Arteta: Arsenal itakuwa 
na hamasa kubwa

Messi Barca – Koeman
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  Sasa amefunga katika mechi tisa mfululizo za Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, ni Ronaldo pekee...

KWA UFUPI

LISBON, Ureno

BAO la kichwa la Robert Lewan-
dowski alilofunga wakati Bayern 
Munich wakiibuka na ushindi wa 3-0 
kwenye nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Lyon, limempa 
nafasi ya kuwa kwenye historia ya 
mashindano hayo.

Lewandowski sasa ameingia kwe-
nye historia ya mashindano hayo 
makubwa zaidi kwa ngazi ya klabu 
barani Ulaya, sambamba na Cristiano 
Ronaldo.

Lilikuwa bao la 15 kwa straika 
huyo wa kimataifa wa Poland katika 
mashindano hayo msimu huu, ikiwa 
ni sehemu ya mabao yake 55 aliyo-
funga kwenye michuano yote msimu 
huu.

Ronaldo ndiye mchezaji pekee 
kwenye rekodi ya kufunga mabao 
mengi katika mashinano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kwa msimu mmoja 
na akifanya hivyo katika misimu mi-
tatu wakati akiwa anacheza pale Real 
Madrid.

Katika msimu wa 2013-14, mshindi 

huyo mara tano wa Ballon d’Or ali-
funga mabao 17, huku akifunga 16 na 
15 katika msimu wa 2015-16 na 2017-
18.

Lewandowski sasa amefunga ka-
tika mechi tisa mfululio za Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Ni Ronaldo pekee mwaka 2018 
alifunga katika mechi 11 mfululizo 
pamoja na mchezaji wa zamani wa 
Manchester United, Ruud van Nistel-
rooy ambaye alifunga katika mechi 
tisa mfululizo mwaka 2003.

Mourinho kumrejesha Bale 
JOSE Mourinho anataka kumrejesha, 

Gareth Bale mwenye umri wa miaka 31 
katika klabu ya Tottenham Hotspur ku-
toka kule Real Madrid. (Cuatro) 

Silva apewa ofa Chelsea
MLINZI wa kati wa Paris St –Germain, 

Thiago Silva mwenye umri wa miaka 35, 
ambaye anaondoka kwenye klabu hiyo 
ya Ufaransa baada ya fainali za michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, amepewa 
ofa ya kujiunga Chelsea (Telegraph). 

Sancho basi tena United
KUSHINDWA kufikiwa makubaliano 

ya maslahi binafsi ya mkataba wa Ja-
don Sancho mwenye umri wa miaka 20, 
kumeongeza ugumu wa uhamisho wake 
kutoka Borussia Dortmund kwenda 
Manchester United. (ESPN)

Grealish, Romero kupishana
MANCHESTER United wanaweza ku-

wapatia Aston Villa mlinda mlango, Ser-
gio Romero mwenye umri wa miaka 33, 
kama sehemu ya makubaliano ili kump-
ata kiungo wa kati, Jack Grealish mwe-
nye umri wa miaka 24. (Mail)

Chelsea, Atletico kwa Federico
KLABU ya Chelsea na Atletico Ma-

drid zinamuwania winga Federico Ber-
nardeschi mwenye umri wa miaaka 26, 
anayekipiga Juventus. (Calciomercato-
in Italian).

Liver kumUuza Marko, Wilson
LIVERPOOL inajiandaa kumuuza ki-

ungo wake, Marko Grujic mwenye umri 
wa miaka 24 na winga Harry Wilson, 23, 
msimu huu (Mirror).

Kai kutua Chelsea wiki hii
CHELSEA watakamilisha kumsajili ki-

ungo wa kati wa Ujerumani, Kai Havertz 
mwenye umri wa miaka 21 wiki hii, kwa 
mkataba wa miaka mitano iwapo wao na 
Bayer Leverkusen wanaweza kupunguza 
tofauti ya pauni milioni 18 ya thamani ya 
mchezaji huyo. (Telegraph)

Pereira lulu Benfica, Valencia
KIUNGO wa kati wa Manchester Unit-

ed, Andreas Pereira mwenye umri wa 
miaka 24, anawaniwa na Benfica na Va-
lencia. (ESPN)

United kumrejesha Sandro
MANCHESTER United imerejesha 

shauku yao kwa beki wa kushoto, Alex 
Sandro mwenye umri wa miaka 29, 
anayeichezea Juventus (Calciomerca-
to)

Leeds yataka White
LEEDS United imetoa ofa ya tatu inay-

oaminika kuwa takribani pauni milioni 
25 kwa ajili ya kumsajili Ben White mwe-
nye umri wa miaka 22. (Sky Sports)

Spurs kumsajili Brewster
KLABU ya Tottenham Hotspur inataka 

kumsajili mshambuliaji wa Liverpool, 
Rhian Brewster mwenye umri wa miaka 
21 kwa mkopo. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Lewandowski aingia 
kwenye historia Uefa
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Na Saada Akida 

WAKATI mashabiki wa soka husu-
san watani wa Simba, Yanga wakiibeza 
klabu hiyo kuwa imesajili beki ‘mzee’, 
Joshua  Onyango, mwenyewe ameibuka 
na kuwatahadharisha wanaombeza kwa 
kuwaambia “subirini” Ligi Kuu Tanzania 
Bara na Ligi ya Mabingwa ianze, mtany-
amaza wenyewe.

Tangu kusajiliwa kwa beki huyo wa 
kimataifa wa Kenya, aliyemaliza mka-
taba na Gor Mahia ya kwao, mashabiki 
hususan wa Yanga wamekuwa wakiibeza 
Simba kwa kusajili mzee.

Lakini Onyango akizungumza na 
gazeti hili jijini juzi, alisema hatishwi 
na maneno ya wanaomkejeli kwa kudai 
kwamba umri wake umeenda wakati ha-

wajaona kasi na uwezo wake uwanjani.
Alisema amekuja kufanya kazi na 

atahakikisha wale wanaomkejeli na ku-
ubeza uongozi wa timu yake umesajili 
wazee atawafunga midomo juu ya umri 
wake.

“Nimekuja kufanya kazi Simba, wale 
wanaojadili umri wangu kwa sasa watan-
yamaza na watajutia kauli zao, kwa kazi 
nitakayoonyesha uwanjani,” alisema On-
yango.

Alisema alipokuwa Kenya katika Klabu 
ya Gor Mahia alihitaji kupata changamo-
to mpya baada ya mkataba wake kumal-
izika na kupata dili la kuwatumikia ma-
bingwa wa Tanzania Bara, Simba, hivyo 
mashabiki wasubiri wataona kazi yake.

“Wanaosema umri wangu kwa muda 
huu wanakosea sana, naomba wasubiri 

kuona nitakachokifanya uwanjani ki-
naendana na umri wangu au la.

“Suala la kupata nafasi katika kikosi 
cha kwanza halina tatizo, nina imani 
kwa sasa itakuwa ngumu, lakini nita-
pambana katika mazoezi kufanya vizuri 
ili kuhakikisha nina mshawishi kocha ku-
nipa nafasi ya kuonyesha uwezo wangu,” 
alisema Onyango.

Onyango anaweza kuonekana uwanja-
ni Jumamosi kwa mara ya kwanza kuitu-
mikia klabu hiyo kama Kocha Mkuu, Sven 
Vandenbroeck atashawishika kumpanga 
wakati Simba itakapoivaa Vital’O ya 
Burundi kwenye mechi ya Simba Day 
itakayopigwa Uwanja wa Taifa kabla ya 
kwenda Arusha kumenyana na Namungo 
FC katika mchezo wa Ngao ya Jamii.

Onyango: Mnaoniita 
mzee subirini ligi ianze 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Simba, Mohammed “Mo” Dewji (kulia), akimkabidhi msanii wa muziki, Diamond Platinumz 
jezi ya mabingwa wa nchi kwa ajili ya kutumbuiza kwenye Tamasha la Simba Day Jumamosi Uwanja wa Mkapa jijini Dar es Salaam. 
Diamond ametoa wimbo maalum wa Simba ulioanza kuchezwa jana. MPIGAPICHA WETU 

M-Bet kuwagawia  
mashabiki zawadi 
Na Mwandishi Wetu

Kampuni ya Michezo ya 
Kubahatisha ya M-Bet Tanza-
nia, itaipamba fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kati ya Bayern 
Munich na Paris Saint- Germain 
kwa kutoa zawadi mbalimbali 
kwa mashabiki wa soka wataka-
ojibu maswali mbalimbali.

Jumapili timu hizo zitakutana 
kwa mara ya kwanza kwenye 
fainali itakayopigwa Uwanja wa 
Ataturk Olympic, Uturuki wenye 
uwezo wa kuingiza watazamaji 
76,092 na M-Bet imeandaa 
kumbi mbili, Samaki Samaki 
Mlimani City na Masaki ambapo 
watafunga ‘screen kubwa’ kwa 
ajili ya kuonyesha mpira huo.

Meneja Masoko wa Kampuni 
ya M-Bet Tanzania, Allen Mushi, 
alisema jana kuwa mbali ya 
kuendesha chemsha bongo in-
ayolenga mechi hiyo na historia 
ya mashindano ya Champions 
League, pia burudani mbalimbali 
zitakuwapo kwa ajili ya kubu-
rudisha mashabiki.

“Hii ni moja ya mikakati ya 
M-Bet Tanzania kuwakutanisha 
mashabiki pamoja na kujumuika 
kuangalia fainali hiyo ambapo 
zawadi kama za mipira, jezi, 
fulana na nyinginezo nyingi 
zitatolewa kwa watakaojibu 
maswali ya fainali ya mechi hiyo 
na historia ya Ligi ya Mabingwa 
ya Ulaya,” alisema Mushi.

Alisema pia kutakuwa na 
maswali yahusiyo kampuni 
yao ambayo imefanikiwa kutoa 
washindi wengi na kuwazawa-
dia zawadi mbalimbali ambazo 
zimeweza kubadili maisha yao.

UFANYE KWELI...

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limefungua dirisha la usajili na uhamisho 
wa wachezaji kwa  msimu wa 2020/21 
rasmi kuanzia jana na likitarajiwa ku-
fungwa Septemba 19, mwaka huu.

Dirisha hilo la usajili limefunguliwa 
kwa timu za Ligi Kuu ya Zanzibar kwa 
upande wa wanaume, Ligi Kuu ya Wa-
nawake, Ligi ya Mikoa pamoja na Ligi za 
Wilaya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa 
vyombo vya habari jana na Mkurugenzi 
wa Mashindano wa ZFF, Ali Mohmmed 

Ameir, alisema msimu huu klabu zitasaji-
li kwa njia ya kielektroniki badala ya njia 
ya analogia (kujaza fomu kwa mkono) 
kama ilivyozoeleka kwa misimu ya iliyo-
pita.

Alisema ingawa kwa sasa njia hiyo ital-
eta changamoto kwa baadhi ya klabu, 
lakini shirikisho hilo litazidi kutoa elimu 
ili kila klabu iweze kufanya usajili kwa 
wakati kwa kutumia njia ya kielektroniki.

Aidha, azivitaka klabu kufanya usajili 
kwa wakati uliowekwa na ZFF ili kue-
pusha usumbufu ambao unaweza kuji-
tokeza mara kwa mara katika kipindi hiki 
hususan kwa baadhi ya timu kushindwa 

kusajili kwa wakati.
“Kuna baadhi ya timu zinachelewa kwa 

makusudi kusajili kwa wakati, utakuta 
wanasubiri kujua timu nyingine kaachwa 
mchezaji gani ndipo ianze kusajili, ZFF 
haitaongeza muda wa ziada kutokana 
na msimu kuchelewa kumalizika kwa 
changamoto nyingi ikiwamo mlipuko wa 
virusi vya corona uliosababisha ligi kusi-
mama,” alisema.

Hata hivyo, alizitaka klabu kuhakikisha 
nakala za mikataba ya wachezaji wao wa-
naziwasilisha ZFF ili kupunguza changa-
moto ya wachezaji wanapotaka kuhama.

ZFF yafungua dirisha la usajili Z’bar

KVZ, Tekeleza 
fainali FA kesho
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

FAINALI ya Kombe la Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF) 
maarufu FA Cup, linatarajiwa 
kupigwa kesho katika Uwanja 
wa Gombani Kisiwani Pemba.

Mshindi wa fainali hiyo ita-
kayozikutanisha KVZ kutoka 
Unguja na Tekeleza ya Kisiwani 
Pemba, ataiwakilisha Zanzibar 
katika michuano ya Kombe la 
Shirikisho barani Afrika, CAF.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Katibu wa Kamati ya 
Mashindano ya ZFF, Hussein Ah-
mada Vuai, alisema maandalizi 
ya kuelekea fainali hiyo kwa 
upande wa timu tayari yame-
kamilika ikiwamo KVZ tayari 
imesafiri kuelekea Pemba.

Alisema Kamati ya Mashinda-
no kwa sasa ipo katika hatua 
ya mwisho ya kukamilisha 
maandalizi mengine ambayo 
yatahitajika katika fainali hiyo 
ili iweze kufanyika kama ilivyo-
pangwa.

Michuano hiyo ya Kombe 
la FA, msimu huu kwa Unguja 
ilishiriki jumla ya timu 36, huku 
kwa Pemba ikishirikisha timu 
38.



Na Mwandishi Wetu

KLABU kongwe za soka nchini, 
Simba na Yanga, jana zilitetemesha 
Jiji la Dar es Salaam kwa muda baada 
ya kupokezana katika matukio mawili 
tofauti kuelekea maandalizi ya msimu 
mpya wa Ligi Kuu Bara 2020/21.

Mapema asubuhi, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya Simba, Mo-
hammed “Mo” Dewji akishirikiana na 
msanii wa muziki, Diamond Platinumz 
walizindua wimbo maalum wa klabu 
hiyo, ambao utapigwa katika Tamasha 
la Simba maarufu Simba Day, Juma-
mosi wiki katika Uwanja wa Mkapa.

Lakini baadaye, mashabiki wa Yanga 
walitetemesha jiji katika Uwanja wa 
Ndege wa Julius Nyerere wakati 
wakimpokea Mkurugenzi wa Uwekezaji 
wa GSM, Injinia Hersi Said, ambao 
wanadhamini wa klabu hiyo, ambaye 
alitua akitokea DR Congo pamoja na 
wachezaji wawili, Mukoko Tonombe 
na winga Tuisila Kisinda, waliosajiliwa 
kutoka Klabu ya AS Vita.

MO AFUNGUKA
Akizungumza kuelekea tamasha la 

Simba Day, Mo alisema si la kukosa 
kwa kuwa mbali na Diamond, ambaye 
atakuwa mara yake ya kwanza kutum-

buiza katika tamasha hilo, kutakuwa na 
wasanii wengine kibao na litakuwa la 
tofauti kabisa likitumia viwanja viwili 
wa Mkapa na Uhuru.

Aidha, Mo akizungumzia mikakati 
yake ndani ya klabu hiyo alisema 
ndani ya miezi mitatu wataanza ujenzi 
wa akademi ya klabu hiyo ambayo 
itakuwa ikilea vijana watakaolelewa 
kwa tamaduni za klabu hiyo ili kuwa na 
moyo wa kuitumikia.

Kuhusu kuondoka kwa Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa klabu hiyo, Senzo Mazing-
isa ambaye alitambulishwa rasmi jana 
kuwa mtumishi mpya Klabu ya Yanga, 
Mo alisema anasikia kwamba ameon-
doka na baadhi ya nyaraka za Simba, 
lakini haziwezi kuwasaidia chochote na 
kuwataka Wanasimba kutulia muda si 
mrefu watampata mtu sahihi.

Alisema kuna changamoto nyingi 
ndani ya klabu hiyo na kwamba kuna 
baadhi ya watu wana maneno mengi, 
wengine wakitaka kubomoa, lakini 
kuondoka kwa Senzo hakuwezi ku-
warejesha nyuma katika kuiendeleza 
klabu hiyo kuweza kufikia mafanikio.

“Senzo kawahi kuondoka wakati 
mwezi huu tulikuwa tufanye mkutano 
atupe mkakati wake ni namna gani 
tunaweza kuongeza mapato ya klabu 
na kupunguza matumizi, unajua tama-

sha kama hili la Simba Day, lilikuwapo 
kabla yake, hivyo tulikuwa tunataka 
kujua vyanzo vipya vya mapato kutoka 
kwake, lakini naona katuwahi.

“Muda si mrefu tutamtangaza CEO 
mpya ambaye atakuwa na uchungu na 
klabu hii, bora tumpeleka hata Uswisi 
kusoma ili aweze kuitumikia klabu yetu 
kwa moyo,” alisema.

Mo pia alisema klabu hiyo haitakuba-
li kuuza mchezaji yeyote kwa sasa licha 
ya baadhi ya timu kutoka nje ikiwamo 
Uswisi awali kuweka dola 500,000 
mezani wakimtaka Luis Miquissone, 
lakini walikataa.

Alipoulizwa kuhusu Sh. bilioni 20 
za uwekezaji, alisema: “Unajua huu 
muundo mpya wa uwekezaji ni mgeni 
hapa kwetu, lakini tupo katika hatua za 
mwisho kukamilisha baadhi ya mambo, 
kama mnafuatilia mimi kwa utajiri 
wangu nashindwa kutoa kiasi kama 
hicho? Hizo fedha zipo.

“Ukiacha hizo bilioni 20, lakini kwa 
sasa tambua natoa Sh. bilioni 3 kwa 
mwaka kusaidia baadhi ya shughuli 
nyingine klabu ikiwamo mishahara ya 
wachezaji.” 

Kuhusu kikosi kilichosajiliwa msimu 
huu, alisema wapo wanaowabeza wak-
idai ni wachezaji waliomaliza mikataba 
yao na hawana uwezo, lakini hana 
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   Senzo atambulishwa, bosi Simba amchambua akianika 
mazito,  Mukoko, Kisinda watua na...

Mashabiki wa Yanga wakiwa wamembeba kwa kiti maalum, Mkurugenzi wa Uwekezaji wa GSM, Mhandisi Hersi Said, wadhamini wa klabu hiyo, baada ya kuwasili Uwanja wa Ndege 
wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam jana akitokea DR Congo pamoja na wachezaji wawili, wanaonekana kwenye picha ndogo (juu kushoto) Mukoko Tonombe (anayepunga mkono) 
na Tuisila Kisinda, aliowasajiliwa kutoka Klabu ya AS Vita. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga yatetema Dar, 
Mo, Diamond watikisa

shaka katika hilo kwa kuwa hata baadhi 
ya makocha maarufu akiwamo Kocha 
Mkuu wa timu ya Taifa ya Zambia, Mi-
lutin Sredojevic ‘Micho’, amekiri ubora 
wa nyota waliowasajili, Larry Bwalya na 
Chris Mugalu.

Kwa upande wa Diamond, ambaye 
alishusha mistari ya wimbo huo maalum 
na kucheza sambamba na Mo, aliweka 
wazi yeye ni shabiki wa Simba na ku-
wataka kuhudhuria Uwanja wa Mkapa 
Jumamosi kumshuhudia akifanya 
makubwa.

MAPOKEZI YANGA
Katika mapokezi ya Yanga, jana 

mashabiki walimpokea kwa mbwembwe 
tajiri wa klabu hiyo, Hersi kwa kumbeba 
kama Sultan ama Mfalme, akiwa amekaa 
katika kiti kilichobebwa juu kwa juu, 
wakifurahi kwa kukamilisha usajili wa 
nyota hao wawili.

Hata hivyo, hawakufika mbali kabla 
ya kumshusha na kupanda gari kisha 
kuelekea klabuni ulipofanyika utambul-
isho wa wachezaji hao kabla ya kuon-
doka kwenda kupumzika.

Lakini mashabiki walikosa fursa ya 
kusalimiana na nyota hao, Kisinda na 
Mukoko kutokana na mvutano ulioji-
tokeza katika Uwanja wa Ndege wa 
namna ya kuwapokea, hivyo waka-
pandishwa kwenye gari na kuelekea 
moja kwa moja klabuni ambapo wali-
tambulishwa.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli alisema, wachezaji hao wataanza 
kuonekana leo katika mazoezi ya timu 
hiyo yanayoendelea kwenye Uwanja wa 
Chuo cha Sheria jijini Dar es Salaam.

“Kesho (leo) wataungana na wenzao 
katika mazoezi, hivyo Wanyanga wasu-
biri mambo mazuri,” alisema.

Ajibu 

Lewandowski na rekodi Uefa

KIFALME...
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