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HABARI KITAIFA

‘Usiogope
kung’atwa

na nyuki,
wanaondoa
sumu mwilini’

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS), umeeleza kuwa
binadamu aking'atwa na nyuki hu-
pata faida nyingi ikiwamo kusaidia
kuondoa sumu mwilini.

Ofisa Ufugaji Nyuki kutoka TFS,
Rueben Nyambita, aliyasema
hayo juzi wakati akizungumza na
wanafunzi wa Shule ya Sekondari
Minaki, wilayani Kisarawe pamoja
na Shule ya Sekondari Pugu ya

TFS imeamua kuzungumza na
wanafunzi hao kwa lengo la ku-
wapa elimu wanafunzi inayohusu
utunzaji wa misitu, faida za uwapo
wake na ufugaji nyuki katika misitu
mbalimbali nchini.

“Hata kama mtu ataumwa na
nyuki watatu au kumi bado wata-
saidia kuondoa sumu na iwapo
mhusika atavimba sana kuliko
kawaida maana yake mwili wake
utakuwa na sumu nyingi, hivyo
inapokutana na sumu ya nyuki
inasababisha mzio,” alisema.

Alisema mtu anayeng'atwa ana-
pata faida nyingi katika mwili wake
kwa kuondoa sumu iliyopo mwilini
na kwamba nyuki huwa na sumu,
lakini haina madhara sana kwa
binadamu zaidi ya tiba.

“lwapo binadamu ataumwa na
nyuki wengi sana kwa wakati mmo-
ja basi ni rahisi kupata madhara
kwa kuwa sumu ya nyuki itakuwa
nyingi mwilini, lakini nyuki wach-
ache haina madhara, wanafunzi
na wananchi msigope kuumwa na
nyuki ni sehemu vya tiba,” alisema.

“Asali ya nyuki inatengenezwa
na sukari ambayo inaitwa glu-
kosi inayopatikana kwenye mimea
mbalimbali, nyuki anapotua kwe-
nye mmea anafyonza maji yake
na kuichukua sukari iliyopo mle
ambayo ni kati ya asilimia 25 hadi
40. Nyuki wanavimeng'enya vya
kutengeneza asali kwa asilimia 75
hadi asilimia 80," alisema.

Kuhusu asali kuganda, Nyam-
bita alisema husababishwa na
glukosi ambayo ipo ndani yake
na inapokuwa hivyo haimaanishi
imeharibika.

Nyambita alisema asali imekuwa
na rangi tofauti ambazo zinatokana
na mimea ambayo nyuki ameifikia.

“Nyuki anapotengeneza asali,
hufanya hivyo kwa ajili ya chakula
chake kwa kutambua kuna nyakati
za ukame na njaa, hujiandaa
kwa kuwa na chakula cha akiba,”
alisema.

Nyambita alisema yapo maziwa
ya nyuki ambayo ni maalumu kwa
ajili ya kulishwa malkia wa nyuki
kutokana na jukumu ambalo anali-
fanya kwa nyuki wengine.

“Maziwa ya nyuki yana protini
nyingi na kwa mwenye kuyatumia
anakuwa na akili nyingi sana na
kama ni mwanafunzi atakuwa ana-
fanya vizuri kwenye masomo kwa
kushika nafasi za juu,” alisema.

Kitendawili ripoti ya
CAG kuteguliwa leo

Na Sanula Athanas, DODOMA

KITENDAWILI cha kuwasilishwa ama kuto-
wasilishwa kwa ripoti ya ukaguzi wa Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
kwa mwaka wa fedha 2017/18, kinatarajiwa
kuteguliwa leo zitakapotimia siku saba za
mwanzo za mkutano wa kwanza wa Bunge
tangu kuwasilishwa kwa ripoti hiyo kwa Rais.

Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya Mwaka 1977, inamtaka
CAG kuwasilisha kwa Rais kila taarifa itakay-
otoa.

Kifungu cha nne (4) cha ibara hiyo, kinaeleza
kuwa baada ya kupokea taarifa hiyo, Rais ata-
waagiza watu wanaohusika wakaiwasilishe
taarifa hiyo kwenye mkutano wa kwanza wa
Bunge utakaofanyika baada ya Rais kupokea
taarifa hiyo na itabidi iwasilishwe katika mku-
tano huo kabla hazijapita siku saba tangu siku
ulipoanza mkutano huo.

Juzi, Nipashe ilimuuliza Naibu Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson, kwenye Viwanja vya

Bunge jijini Dodoma kama ripoti ya CAG ime-
shawasilishwa bungeni, akaeleza kuwa hana
taarifa za uwasilishwaji wake.

Nipashe ilihitaji kujua kama ripoti hiyo
imeshawasilishwa bungeni, kwa kuwa serikali
inapaswa kufanya hivyo ndani ya siku saba
ambazo zinakoma leo.

Endapo serikali haitawasilisha bungeni
leo ripoti hiyo, katiba inampa mamlaka CAG
kuiwasilishwa mwenyewe kwa uongozi wa
Bunge.

Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya Mwaka 1977, inasema:
“Endapo Rais hatochukua hatua ya kuwasili-
sha taarifa hiyo kwenye Bunge, basi CAG ata-
wasilisha taarifa hiyo kwa Spika wa Bunge
au Naibu Spika ikiwa Kiti cha Spika kiko wazi
au ikiwa kwa sababu zozote Spika hawezi
kutekeleza shughuli zake, basi ataiwasilisha
taarifa hiyo kwenye Bunge.”

Kumekuwa na sintofahamu juu ya uwasil-
ishaji wa ripoti hiyo bungeni kutokana na
Bunge kuazimia kutofanya kazi na Prof. Mussa

Assad, ambaye ni CAG na ndiye aliyekabidhi
ripoti kwa Rais John Magufuili.

Jumanne ya wiki iliyopita, Bunge liliazimia
kutofanya kazi na Prof. Assad, baada ya Kamati
yake ya Haki, Maadili na Madaraka ya Bunge
kumtia hatiani kwa kudharau, kudhalilisha na
kushusha heshima na hadhi ya chombo hicho
cha kutunga sheria kutokana na kauli yake ya
mwanzoni mwaka akiwa New York, Marekani
kwamba anafikiri “huo ni udhaifu wa Bunge”.

Tangu kupitishwa kwa azimio hilo, kume-
kuwa na sintofahamu ya namna ambavyo
ripoti ya ukaguzi wa CAG kwa mwaka 2017/18
itawasilishwa bungeni, ikizingatiwa ripoti in-
ayopaswa kuwasilishwa imetiwa saini na Prof.
Assad ambaye Bunge limekataa kushirikiana
naye.

Hata hivyo, tayari Spika Job Ndugai ame-
shaweka wazi Bunge liko tayari kufanya kazi
na maofisa wengine wa Ofisi ya CAG, lakini
siyo mtu anayeitwa Prof. Mussa Assad, ambaye
ni CAG na Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
kwa mujibu wa katiba.

Waziri wa Ujenzi,
Mawasiliano na
Usafirishaji wa
Serikali ya Map-
induzi Zanzibar
(SMZ), Dk. Sira
Ubwa Mamboya
(kushoto), akitem-
belea miundom-
binu na mitambo
ya mawasiliano
inayosimamiwa
na Shirika la Ma-
wasiliano Tanzania

Salaam jana. Wen-
gine ni maofisa
kutoka shirika
hilo na Wizara ya
Mawasiliano Zan-
zibar. MPIGAPI-
CHA WETU

Ziara ya JPM yamng’'oa DED

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli ametengua uteuzi wa
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma, Dk. Oscar
Mbyuzi.

Kufuatia uamuzi huo, Rais Magufuli amem-
teua Jimson Mhagama kujaza nafasi hiyo.

Taarifa hiyo ilitolewa jana na Mkurugenzi
wa Kurugenzi ya Mawasiliano ya Rais Tkulu,
Gerson Msigwa, bila kueleza sababu za uamuzi
huo.

Rais Magufuli jana aliendelea na ziara yake
mikoa ya kusini na kuzindua kiwanda cha
kuchakata majani ya chai cha Kabambe kili-
chopo Mkoa wa Njombe.

Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, Rais
Magufuli aliwataka mabalozi wanaowakilisha
Tanzania kwenye mataifa mbalimbali wakipa-
ta wawekezaji wakazungushwa kwenye taasisi,
idara za serikali kwa siku 30, apelekewe majina
ya wahusika.

“Mniletee hayo majina ya hao wanaowazun-
gusha wawekezaji na kuwakatisha tamaa na
mimi nitawazungusha kama matairi,” alisema.

Alibainisha kuwa kuna matatizo maeneo
matatu ambayo aliyataja kuwa ni katika mfu-
mo wa kukusanya kodi, matatizo kwa baadhi

ya watendaji wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na baadhi ya wawekezaji.

“Ndio maana namtaka waziri, watu wasito-
zwe kodi za kuonewa ambazo zinawakatisha
tamaa wawekezaji. Saa nyingine inawakatisha
tamaa wawekezaji, baadhi ya watendaji wana-
muona mwekezaji kama adui, mbadilike, mtu
anakuja kuwekeza kiwanda unamzungusha
mwaka mzima, watu wangu wamekuwa na
vichwa vigumu sana,” alisema.

Alisema wapo wawekezaji ambao walikuwa
na nia ya kuwekeza Tanzania, lakini mazingira
magumu waliyowekewa na mlolongo mrefu
ya urasimu waliamua kwenda Kenya.

“Masharti ya ovyo yamekuwa mengi tu-
najichewelesha wenyewe wawekezaji wa-
naipenda Tanzania, waziri na watendaji wen-
gine mbadilike, Kituo cha Uwekezaji (TIC)
nimekirudisha Ofisi ya Waziri Mkuu, lakini
nikiona mambo hayaendi vizuri nitakirudisha
kwangu, nataka mtu akija kuwekeza leo, aanze
kesho kuwekeza siyo mnamzungusha zungu-
sha,” alisema.

Pia aliwataka wanaotaka kujenga viwanda
wajenge, halafu masuala ya vibali kutoka
taasisi mbalimbali za serikali kama Wakala
wa Usalama Kazini (Osha), Baraza la Taifa la
Usimamizi wa Mazingira (Nemc) na michakato

mingine itafuata.

Akizungumzia kuhusu kiwanda hicho am-
bacho kimejengwa kwa gharama ya Sh. bilioni
496, Rais Magufuli alisema kinahitaji asilimia
70 ya malighafi, hivyo aliwataka wakulima
waongeze uzalishaji.

Pia alikishukuru kiwanda hicho kwa kutoa
Sh. milioni 250 kwa ajili ya kuchangia shughuli
za maendeleo ya jamii.

Katika hatua nyingine, Rais Magufuli alizi-
taka mamlaka husika kutengeneza mikakati ya
kulinda viwanda nchini.

Alisema Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Ju-
lius Nyerere, wakati wa utawala wake alipenda
viwanda, lakini baadaye havikulindwa na vili-
uliwa kwa sababu ama ya uongozi mbaya au
kuvihujumu.

“Mamlaka husika ikiwamo wizara mhakik-
ishe mnavilinda viwanda, shughulikieni
changamoto za viwanda, sekta binafsi msio-
gope kuingia kwenye ujenzi wa viwanda,
wabunge msiogope kuitwa mabepari kama
mnataka kuwekeza kwenye viwanda wekezeni
kwanza wananchi watawapenda na wataen-
delea kuwachagua,” alisema.

Kuhusu fedha za ujenzi wa barabara kwe-
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HABARI KITAIFA
Rais mpya TLS aibua sakata la Lissu

Na Enock Charles

RAIS wa Chama cha Wanasheria Tang-
anyika (TLS), Dk. Rugemeleza Nshala,
ameitaka serikali kufanya uchunguzi wa
shambulio la kupigwa risasi kwa Mbunge wa
Singida Mashariki (Chadema), Tundu Lis-
su, ili kujenga imani ya wananchi kwa seri-
kali yao.

“TLS tunadai uchunguzi kamili tena siyo
wa juu juu tu na kama hatuwezi sisi tuombe
watu wa nje waje watusaidie kuchunguza,
siyo aibu, ndiyo maana mataifa mengi waki-
pata matatizo wanaomba wa nje hii inasaid-
ia kujenga imani ya wananchi juu ya serikali
yao,” alisema Dk. Nshala.

Dk. Nshala, alinukuliwa akizungumza na
chombo cha habari ‘online’ kuwa kume-
kuwa kukitokea kesi mbalimbali za watu
kutekwa, lakini vyombo vya dola vimekuwa
kimya bila kufanya uchunguzi wowote.

“Kuna wengine hapa wamechunguza
hata juzi Rais ametoa mfano wa kesi ya

Y -

MO (Mfanyabiashara Mohamed Dewji),
nini kimetokea kwa MO, kuna mambo ya-
nayosikitisha kama Azory, hatufahamu
yuko wapi, Ben Saanane, hatufahamu yuko
wapi, ee haya mambo siyo mazuri,” Dk.
Nshala alisema.

Alilitaka Jeshi la Polisi nchini kuacha
visingizio vya kukosekana kwa dereva au
Tundu Lissu mwenyewe ili kufanya uchun-
guzi na ikibidi wawafuate huko waliko ili
kuwahoji kuhusiana na tukio hilo ambalo ni
kubwa na lililoleta hofu nchini.

Alisema vyombo vya usalama havitakiwi
kutumia sheria ya nchi kwa matakwa ya
mtu fulani wala kumbagua yeyote badala
yake vifanyekazi kwa haki na kwa weledi.

Lissu yuko nchini Ubelgiji kwa matibabu
baada ya kupigwa risasi na watu wasioju-
likana Septemba 7, mwaka juzi karibu na
makazi yake wakati akirejea nyumbani aki-
tokea bungeni mjini Dodoma.

Hivi karibuni, Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Kangi Lugola, alimtaka Lissu arejea

Rais John Pombe Magufuli akiwa pamoja na Balozi wa Denmark nchini, Heinar Jensen, pamoja
na wadau wa maendeleo wakipiga makofi baada ya kuzindua rasmi Kituo cha Afya Madaba

mkoani Ruvuma jana. PICHA: IKULU

Zaidi ya watu 300 wajitokeza
kupata miguu bandia

Na Mary Geofrey

ZAIDI ya watu 300 wamejitokeza kuji-
andikisha kupata vipimo na miguu bandia
inayotarajiwa kutolewa bure katika Taasisi
ya Tiba na Mifupa (MOI), ikiwa ni wiki moja
tangu kutolewa tangazo hilo.

Hivi karibuni MOI, ilitangaza kushirikiana
na Taasisi ya BMVSS ya nchini India kutoa
huduma ya vipimo na miguu bandia 600
kwa wenye uhitaji watakaojitokeza mwezi
huu.

Ofisa Uhusiano wa MOI, Patrick Mvungi,
aliliambia Nipashe kuwa, idadi ya watu we-
nye kuhitaji waliojitokeza hadi juzi imefikia
300.

“Idadi ya wananchi wanaojitokeza kuan-
dikisha kwa ajili ya kupata miguu bandia
hadi leo (jana) asubuhi walikuwa zaidi ya
300 na bado wanaendelea kumiminika, hii
inaonyesha ujumbe umewafikia wananchi
wengi,” alisema Mvungi.

Alieleza kuwa katika kipindi chote cha
mwezi huu, watakuwa wanapokea orodha
ya watu wenye kuhitaji na kazi ya ugawaji
miguu itafanyika mwezi ujao.

Mvungi alisema idadi ya watu wanaopiga
simu kuulizia huduma hiyo ni kubwa, hivyo
amewataka wenye kuhitaji kuendelea kuji-
tokeza kwa wingi kupata huduma.

Tangazo la ugawaji wa miguu bandia
lilitolewa na Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Dk. Respicious Boniface na kuwasihi watu
wenye kuhitaji kufika kwa ajili ya kupata hu-
duma hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa, mpango
huo ni sehemu ya mkakati wa MOI na seri-
kali wa kuhakikisha Watanzania wanapata
huduma bora kwa wakati kwa kushirikiana
na wadau wa ndani na nje ya nchi.

“Ni azima yetu MOI na serikali kuhakiki-
sha huduma zote zinawafikia wananchi
hususani wa kipato cha chini, hivyo miguu
hii bandia itatolewa bure kwa watu we-
nye uhitaji, tunafahamu wapo Watanzania
wengi ambao walishindwa kupata miguu
hii bandia kutokana na kukosa fedha, hivyo
tumeona ni vyema tukawaondolea changa-
moto hii,” alisema Dk. Boniface.

Alisema wapo Watanzania wengi ambao
wameshindwa kuendelea na maisha yao
ya kila siku ya uzalishaji kwa kukosa miguu
bandia. “Wapo wenzetu ambao walipoteza
viungo na wakakata tamaa wakidhani huo
ndio mwisho wa maisha yao, sisi MOI tuna-
watia moyo kwamba wakipata miguu ban-
dia wanaweza kurudi katika shughuli zao za
uzalishaji kama kawaida, hivyo wajitokeze
ili waweze kupata miguu,” alisema.

nchini kwa madai kuwa mbunge huyo sasa
amepona na kwamba hakuna anayeratibu
mpango wa kumdhuru.

“Hakuna ambaye anaratibu mpango wa
kumdhuru Lissu kwa hiyo usalama wake
utalindwa kama walivyo Watanzania wen-
gine,” alisema Lugola.

Katika hatua nyingine, Dk. Nshala alisema
chama hicho kitazungumzia mgogoro baina
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za

Serikali (CAG) na Bunge ili kuona namna ya
kuishauri serikali na Bunge namna ya kushu-
ghulikia suala hilo.

“Suala  la CAG tutalizungumza sisi
wenyewe na kuangalia namna gani ya
kuishauri serikali, kulishauri Bunge na hata
kukutana na CAG kama inawezekana kuzun-
gumza nadhani ni suala ambalo linatakiwa
litatuliwe kwa busara,” alisema Dk. Nshala.

N
ASIMULIA ALIVYONUSURIKA MIKONONI MWA JAMBAZI

Na Christina Haule, MOROGORO apelekwe eneo lijulikanalo kama Take
Two.

Alisema wakiwa njiani, mteja wake
aliyekuwa na mzigo aliokuwa ameu-
weka kwenye mfuko wa Rambo, ali-
badilisha mawazo na kumtaka ampeleke
eneo linaloitwa Ipoipo na walipokuwa
njiani ndipo alimpiga na kitu hicho
kizito kisogoni na kusababisha kuyumba
ndipo alipoanza kupiga kelele kuomba
msaada.

Kamanda Mutafungwa alisema askari
wa Suma JKT walifanikiwa kumkamata
mtuhumiwa akiwa na jiwe kubwa
aliloweka kwenye mfuko huo, am-
balo alitumia kumpiga dereva huyo wa
bodaboda.

Alisema mtuhumiwa huyo anashi-
kiliwa na polisi na anaendelea kuhojiwa
na atafikishwa mahakamani upelelezi
utakapokamilika.

DEREVA wa bodaboda, Heryelisha
Jonas (25), mkazi wa Mazimbu Man-
ispaa ya Morogoro, amenusurika kifo
baada ya abiria aliyempakia kumpiga na
Kitu Kizito kichwani akijaribu kumpora
pikipiki.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Morogoro, Wilbord Mutafung-
wa, tukio hilo lilitokea Aprili 4 saa
3:30 usiku, katika maeneo ya Ma-
zimbu mkoani hapa na kwamba kijana
huyo aliokolewa na walinzi wa Chuo
Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA),
waliokuwa lindoni.

Akisimulia tukio hilo, Kamanda
Mutafungwa alisema kijana huyo akiwa
eneo lake la kazi alikuja mteja Mkom-
bozi Mdingwe (25), mkazi wa Sabasaba
Manispaa ya Morogoro na kuomba

EMPLOYMENT OPPORTUNITIES

China Civil Engineering Construction Corporation(CCECC) is currently offering

employment opportunities to suitably qualified individuals on the
Rehabilitation Of Bububu - Mahonda - Mkokotoni Road (31 Km) And
Upgrading to Bituminous Standard Three Rural Roads Fuoni - Kombeni
(8.582 Km), Pale - Kiongele (4.611 Km) and

Matemwe - Muyuni (7.58 Km) Road, Zanzibar.

Applications are invited from ambitions, energetic and performance driven
individuals to fill in vacant position () in the table below. Working area is
Zanzibar.

Total Works | In similar works
SIN | Position/Specialization Similar Experience Qualification
Experience | (Years)
(Years)
Structure/Drainage 10 5 Must be a professional
1. | Engineer (1) Engineer Registered by ERB

How to Apply

Application for the position must include:

115166202

- Cover letter illustrating your suitable for the position

- Certified copies of academic certificates, Training certificates will be an
added advantage.

- Detailed Curriculum vitae showing contact address, emails, mobile phone
number (s) and three (3) referees. One being your last employer.

Application will be considered valid if sent (Received before 19th April 2019. Please
note that only short - listed candidates meeting the equipment’s will be contacted.

Send your application to (ccecc.zanzibar@gmail.com) in MS word or PDF file.
Indicate the name of the position on the subject line of your email. For more

information contact with this number: 0754855960, Lisa.
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) MAHOJIANO

Kuelekea uchaguzi:
LHRC yatoa angalizo

Na Salome Kitomari

KURUGENZI wa Kituo cha She-

ria na Haki za Binadamu nchini

(LHRC), Anna Henga (pichani),

amefanya mahojiano maalum
na gazeti hili na miongoni mwa suala alilo-
zungumzia ni matukio ya vurugu wakati wa
uchaguzi mbalimbali zinapofanyika nchini
na kutaka vyombo vya dola kutimiza wajibu
wao bila kuegemea upande wowote.

Amesema mara kwa mara kunapofanyika
uchaguzi nchini, matukio ya uvunjifu wa
haki za binadamu hujitokeza ikiwamo watu
kujeruhiwa, kuuawa na kupotea.

Ametoa mfano wa tukio la uchaguzi wa
Dar es Salaam, mwaka jana, ambalo lilisaba-
bisha kifo cha aliyekuwa mwanafunzi wa
Chuo cha Usafirishaji Dar es Salaam (NIT),
Akwilina Akwilini, kwa kupigwa risasi waka-
ti akiwa kwenye daladala.

Kadhalika, kiongozi wa Chadema katika
Kata ya Hananasif, kukutwa amefariki ka-
tika mazingira ya kutatanisha, huku wa-
nanchi wengine wakijeruhiwa na wengine
kushindwa kushiriki kupiga kura.

LHRC ni moja wa waangalizi wa uchaguzi
unaofanyika nchini na hutoa elimu ya uraia
na mpigakura kila mwaka.

Katika mahojiano haya mkurugenzi ana-
fafanua:

Swali: Tunaelekea kwenye uchaguzi
mkuu mwakani na uchaguzi wa serika-
li za mitaa mwaka huu, nini kifanyike
ili kusiwe na matukio ya uvunjifu wa
haki za binadamu?

Mkurugenzi: Lazima tutoe elimu ya
uraia kwa kiasi kikubwa, mwananchi ajue
kuwa uchaguzi siyo vita anapoona mgom-
bea wake kashindwa, akubali matokeo
asiende kuchana bendera au ofisi za wen-
zake.

Lakini wenye mamlaka au dola waone
uchaguzi siyo vita, unapotumia polisi au vy-
ombo vya dola kuwapiga wananchi au wa-
nachama wa vyama mbalimbali pia ni kosa.

Tutajitajidi sana tutoe elimu ya uraia am-
bayo tumeanza sasa kwa njia mbalimbali,
na ikifika elimu ya mpigakura na tukapata
kibali tutawafikia wananchi wengi zaidi ili
wawe na uelewa.

Swali: Tunapoelekea kwenye uchagu-
zi, unaviambia nini vyombo vya dola
ambavyo mara nyingi vinalaumiwa ku-
tumia nguvu kubwa?

Mkurugenzi: Vyombo vya dola nav-
ishauri visiegemee upande wowote wa siasa
kwa maana ya upinzani na utawala, wafanye
kazi yao kwa mujibu wa haki.

TUNAKUFIKIA POPOTE ULIPO TANZANIA
TANGAZA NASI SASA!!

Iringa: Siangicha Ngowi- 0658269470

Tanga: Elisha Eliya Eliya 0719923993
Arusha: Hevens Mrema - 0754481773

I Zanzibar: Marry Kizuguto- 0714262437

Dodoma, Singida: Sultan Ally -0714889096 & Raymond Mushi:0784 604262
L Kilimanjaro, Manyara: Kelvin Lymo- 0715840855

615126102

Mwanza, Geita, Simiyu, Kagera, Mara, Kigoma: Abel Manase 0715214119 & Imani Isaya 0652 751 391

Hl Morogoro: Baragash Hassan -0659324138

B Ruvuma, Lindi, Mtwara : Gideoni Mwakanosya-0754928752
I Rukwa, Mbeya, Njombe: Gibson Mwakatwila 0767318070

I Tabora: Halima Ikunzi- 0743868485

B Shinyanga: Shaaban Nijia 0757209852

Pwani: Mwombeki Mbekomize 0756756122
Dar Es Salaam: Moses Masunga 0755 642851

For More Information Please contact:

Simu: +255 767 223 311, Barua pepe: advertise@guardian.co.tz

Mikocheni Light Industrial Area
SLP 31042 Dar es Salaam

Kazi yao kubwa ni kulinda usalama wa
raia na mali zao, unapompiga raia na ku-
muumiza unakuwa umevunja jukumu lako
la kwanza unalotakiwa kufanya.

Wakiacha kufuata upepo wa aina yoyote
watatenda haki kwa Watanzania wote, la-
kini wakifuata itakuwa shida kwa sababu
watawaumiza wanaotakiwa kuwalinda.

Swali: Kumekuwa na matukio ya
watu kupigwa risasi na watu wasioju-
likana, kupotea, kujeruhiwa. Je, unali-
zungumziaje?

Mkurugenzi: Kama watu wa haki za
binadamu tumekuwa tukilisema sana hili
suala kuwa ukuaji wa matukio ya uvun-
jifu wa haki za binadamu Tanzania unazidi
kukua na unaiweka Tanzania kwenye nafasi
mbaya duniani.

Katika jamii ya Umoja wa Mataifa tuna
nafasi mbaya, hebu fikiria mtu anapotea tu
umeamka asubuhi ndugu yako humpati,
hujui yuko wapi, hujui yuko hai, hujui kafa,
hujui ulie msiba au ufanye nini au katekwa
atarudi, bora iwe ulimzika sehemu fulani
unaona kaburi lake, lakini wakati wa uch-
aguzi watu wanapigwa na wanaumizwa, hili
haliko vizuri kabisa.

Tunaona utawala wa sheria umekuwa
mgumu sana kwa kuwa watu wananyimwa
dhamana bila sababu na ni haki ya kisheria,
mwanafunzi Akwilina alifariki akiwa siyo
mwanasiasa na hakuwa kwenye masuala ya
kisiasa, lakini yote yalikuwa ni matokeo ya
nguvu kutumika kupita kiasi.

Haya yote yamekuwa hivi kutokana na
mazingira yaliyowekwa yanayovunja haki
za binadamu na sisi kama watu wa haki za
binadamu tunaona ni jambo baya na ha-
tutaacha kusema pale tunapoona mambo
yanazidi kushuka.

Swali: Unafikiri kwa kusema kwenu
kumekuwa na mabadiliko yoyote?

Mkurugenzi: Tumeona kumekuwa na
mabadiliko ambayo wakati mwingine wa-
vunjaji wa haki wanakuwa wakali wanase-
ma hawa wanaharakati wanaongea sana,
wanaungana na wapinzani na hata kutupa
majina, lakini ukiangalia kwenye vitendo
unaona kuna vitu vimebadilika.

Wakati wa kifo cha Akwilina tuliongea
sana na baada ya muda tuliona mabadiliko
sehemu mbalimbali ikiwamo Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (Nec) na vipigo vya polisi dhidi
ya raia kwenye chaguzi zilizofuata haviku-
tokea.

Swali: Tanzania imesaini mikataba
na kuridhia matamko mbalimbali ya
haki za binadamu. Je, inatekeleza?

Mkurugenzi: Kwa kiasi fulani inafuata
na kuheshimu, kwa mfano mkataba wa haki
za mtoto ambao umeingia katika sheria za
nchi na kuna sera mbalimbali zimetungwa.

Ukiangalia bado kuna changamoto kama
ndoa za utotoni ambazo bado hazijakata-
zwa na sheria, waliopata ujauzito kurudi
kuendelea na shule imekuwa changamoto.

Tanzania imeendelea kuwa miongoni
mwa nchi 16 za Afrika zilizokataa kutia
saini na kuridhia mkataba wa Umoja wa
Afrika unaohusu demokrasia, mikataba ya
kidemokrasia na utawala bora (ACDEG),
kujitoa kwenye demokrasia maana yake
hutaki demokrasia.

Kuna mikataba ya kidemokrasia hatuifua-
ti vizuri, mikataba ya haki za binadamu, mi-
kataba ya upatikanaji wa taarifa na habari
kiasi cha taasisi za habari na kutetea haki
za binadamu kufungua kesi Mahakama ya
Afrika Mashariki, ambayo imeamua kuwa
Sheria ya Huduma kwa Vyombo vya Habari
kufanyiwa marekebisho.

Machi 28, mwaka huu, Mahakama ya Af-
rika Mashariki, ilisema baadhi ya vipengele
vya sheria hiyo vinakiuka uhuru wa ku-
jieleza na vinapingana na mkataba wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki ambao Tanzania
imeridhia.

Tanzania inakwenda kinyume na mkata-
ba wa Afrika Mashariki kwenye vyombo vya
habari, inaonyesha wazi tuna safari ndefu
na iwapo mikataba hiyo ingefuatwa kazi in-
gekuwa ndogo.

Swali: Unafikiri kwanini viongozi ha-
waifuati au kuheshimu mikataba licha
ya kuifahamu vyema na kuiridhia?

Mkurugenzi: Nafikiri ni utamaduni wa
kuona haki za binadamu siyo kitu cha msin-
gi, kwa sababu utasikia viongozi wanasema
tunataka tuboreshe huduma fulani, lakini
masuala ya haki za binadamu ni baadaye.

Wanafikiri haki ni kitu tofauti, kumbe bi-
nadamu anaenda na haki yake, zipo kabla
hajazaliwa, amezaliwa na amekufa, huwezi
kumtenga binadamu na haki ndiyo maana
huruhusiwi kutoa mimba kwa kuwa kabla
hajazaliwa ana haki zake, akifariki kama
ameacha urithi unaheshimiwa kwa kuwa ni
haki.

Wanaominya wanafikiri haki iko pembeni
na ubinadamu uko pembeni, jambo ambalo
siyo sahihi kabisa.

Swali: Tanzania imetajwa kama nchi
ambayo wananchi wake hawana fura-
ha duniani, je, nini kimeifikisha Tanza-
nia kwenye nafasi hiyo?

Mkurugenzi: Wanasema ili upinge utafi-
ti lazima ufanye utafiti tunajua waliosema
Tanzania iko nyuma kwenye furaha wame-
tumia vigezo gani?

Mimi naona furaha huwezi kuielezea, kwa
furaha yako inaweza isiwe furaha yangu na
huzuni yangu inaweza isiwe huzuni yangu.

Ninachojua Tanzania ni miongoni mwa
nchi maskini kwa kuwa kuna watu wanaishi
chini ya dola moja kwa siku, kwamba kuna
wenye familia, lakini hawana Sh. 2,000 kwa
siku, hivyo umaskini unaweza kuwa ni saba-
bu.

Umaskini ni suala la haki za binadamu
kwa kuwa kuna haki ya rasilimali, kuwa na
kipato, haki ya kuendelea, ingawa masuala
ya maendeleo yanaathiri watu kwa upana
na siyo mtu mmoja mmoja.
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MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2018
Na Mwandishi Wetu
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)
TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) imetangaza uchaguzi WARAKA WA MIZANIA TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
mdogo wa madiwani kwe- Kwa K ishia 31 D ba 2018 (Kiasi kwa shilingi milioni) Kwa k ishia 31 D ba 2018 (Kiasi kwa shilingi milioni)
nye kata ZiliZOpO l(Wenye hal- Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita Nwaka wa | Mwaka uliopita
mashauri sita katika mikoa sita 31-Dec-18 31-Dec-17 e
i A MALI
ya Tanzanla’ Bara. ' B + Fedra Tasim a9 1126 31 Dz%s1e8mba 31 nzeos1e7mba
Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji 2 Salio Katka Benki Kuu ya Tanzania 11,585 7188 | | T —_——-
. . .e M " ol 5 Iririko wa redna Kutokana na ughuli za Uendeshaji:
wa Rufani Semistocles Kaijage, 3 Uwekezaj Katika Amana za Serikali 49487 46814 | | apalo(Hacara) Hols 9 ) 2649 5060

l. eeee . S l . 4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 16,109 304 | ¢ P ) o ! ’
alisema jijini Dar es Salaam jana 5 Hundina Miamala ya Kushughulikiwa . Marekebisho kwa Ajii ya:
kuwa uchaguzi huo utafanyika 6 Miamala Baina ya Matawi " Hasara Katha Wal nyinginezo * 2
Mei 19, mWaka huu 7 Bili Zilizoafikiwa _ R - H?sara K,atlka Mali 204 5

g o 8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - N M‘k‘?'_m \hyofu‘lwa o (2151)

Akisoma taarifa kwa umma 9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 4737 41524 - Bad"“/“’ Halisi Katika Mikopo 4‘2(37) (3.287)
:1: s s 10 Uwekezail Katika Amana Nyingine ~ N - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 3 -
iliyotolewa na Tume, Jaji Kaijage, Mo e . a2 - Mabadiiko Hals Katika Amana (17,145) 8300
alisema fomu za uteuzi wa wag- 12 Mali Nyingine 1,905 2,444 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (4,743) 593
ombea zitatolewa Aprili 15 hadi 13 Unekezaji wa Hisa . - iabadiko el atka o Nyngne v mgg;

14 Akaunti za udhamini - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine B
19’ mwaka hllll. . . 15 Kodi iliyoahirishwa 299 351 -Mabadiliko Halisi mikopo ya muda mrefu itolewayo na mabenki mengine 2676 (68)

Jaji Kaijage alisema uteuzi wa 16 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,267 386 - Kodi lliyolipwa (1,625) (1,959)

wagombea utafanyika Aprili 19 17 JUMLAYAMAL 156,230 174333 - Mengineyo (bainisha) I | -
. .. Fedha Halisi zl ilizotumika) kwa shughuli za ji (14,467) 6,885
na kampeni za uchaguzi zita- ' o ’
B. B. DHIMA I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
fanyika kuanzia Aprili 10 hadi 18, Gawio Liliopokewa
mWaka hllll 18 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 50,067 65,697 Ununuzi wa Mali za Kudumu (989) (95)
. : . 19 Amana za Wateja 68,764 70,280 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (29) (28)
Alifafanua kwamba uChaguZl 20 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu o - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 5 4
katika kata hizo, utafanyika sam- 21 Amana Maalumu 22 170 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
. 22 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - : Mengineyo (bainisha) - -
bamba na OUCh_agUZI megO wa 23 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 44 67 | ! Fedha Halisi Ziliz it ika) kwa iza L aji (1,014) (120)
ubunge katika JlmbO la Arumeru 24 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,224 2456 : Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Mashariki. 25 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
.. 26 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi ° - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu

Kiti Cha ubunge Cha Arumeru 27 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Mashariki kiko wazi baada ya Ba.adae o Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -

; 28 Dhima Nyingine £ 1,363 Mabadilko Halisi Katika Madeni Mengine (645) (538)
aliyekuwa mbunge wake, Joshua 29 JUMLA YA DHIVA 122,028 140,034 Mengineyo (bainisha) ’ - -
Nassarl’ kukosa Sifa za kuende. 30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 34,203 34,299 Fedha Halisi Zili . ika) kwa i za Kifedha r (©5)F (538)

ikili i hi - [\ Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
Leaan all( lilsgl lll(llllslfnl? S‘?j lkzgl? dlliﬁf‘?a ¢ 2 m AT 21500 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (16,126) 6,228
|l We I 10/IpwW: i i . .

. . . . Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka / Mwaka 58,311 52,083
VIkaO vitatu meIUhZO vya bunge b Adba ya Mfap . s 3215 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka / Mwaka 42,185 58,311
l l - 33 Mapato Yaliyobakizwa 6,123 4,263

Kama Kanunit Zmac‘llyolfemla. b 34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2484 4233
“Tume inapenda kuvikumbu- 35 Akaunti Nyingine za Miaj 755 1,088
0 ¢ ’ TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI
sha vyama vya siasa na wadau 3 Stahikiya Wenyehisa Chache . ) Kwa mwaka unaoishia 31 Desemba 2018 (Kiasi kwa shilingi milioni)
wote wa uchaguzi kuzingatia 37 JUNLAYAFEDHA ZA WANAHISA 34,203 34,299
sheria, 1<anuni, maadili ya uch- Mtaji Malipo Mapato Ziadaya Tengola
a uZi taratibu miOn 0zZO na 38 Dhima Zisizo Dhahiri 5,978 6,057 gl Zindaya Mengineyo qh
suz, ’ 8 39 Mikopo Chechefu 4,967 6971 | waMisa  Hisa  Yalijobakizwa  Kisheria G )
maelekezo yanayotolewa na 40 Tengo kwa Ajil ya Mikopo Chechefu 1,361 1251 | | [Wwaka wa sasa 2018
i i - 4 Mali Nyingine Chechefu = - i |Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2018 21,500 - 8,496 3215 1,088 - 34,299
Tume Ya .TaI.fa ya Uchaguzi Waka. Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato E 2484 E E . 2484
ti wa kipindi chote cha uchaguzi 0. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mapatomenge alyogrista 5 i
huu megO,” alisema Jaj] Kalj age. (i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 21.89% 19.67% gzxm’:xfmsa i i (430; i i (‘3“;
s m s s - (i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.96% 9.24% Ziada ya Kish : : 1,943 2077 333 i

A‘yah Ja]l Kal‘]age allsema ua. (iii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 60.04% 55.44% T‘:n;y; Z‘:d:r“; Jumla . B g ' o ( ' B i
muzl wa l(utangaza uChaguZl (iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 44.80% 42.58% Mengineyo (mikopo iiyofutwa) - - (2151) - - (2,151)
l(Wenye l(ata hiZO umefanyika (v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 79.51% 93.25% Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2018 21,500 - 8,607 3,341 755 - 34,203

. (vi)  Ongezeko la Amana -12.61% 5.13%
baada ya tume kupokea taarifa i jop
O ko la Mall -10.38% 6.42% Mwaka uliopita 2017
kutoka kwa Waziri mwenye il L Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2017 21,500 . 6515 1672 1,024 . 30,711
R . . Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 4233 - - - 4233
dhamana na Serikali za Mitaa TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Napato mengie ylyoirishva . . - .
ambaye kwa kutumia mamlaka Kwa [ ishia 31 D ba 2018 (Kiasi kwa shilingi milioni) g::";y‘!":::’htf‘a : : (ﬁgﬁ: s . (&9)
aliyopewa chini ya Kifungu cha Tengo a Ziaca ya Jumla - - (64) - o
. . Mengineyo - - - - - - -
153(1')] C?a Shi/l["l? ya SUChagUZIZg; Mwaka wa sasa | Mwaka Uliopita Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2017 21,500 - 54% 3215 1,088 - 34299
erikall za Mitaa, Sura ya

e . . . 31 Desemba 31 Desemba BANK OF INDIA (TANZANIA) LTD
aliiarifu tume juu ya uwapo wazi 2018 2017 DAR ES SALAAM
wa nafasi hizo. 1 Mapato ya Riba 13547 15,221

: s s PR _ 2 Gharama za Riba (5,488) (5,596) Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za ji ni zilezile zili ika wakati wa ji wa Taarifa za
¢ lAllsema q.:;fam hizo (VjYaZI zime 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 8,059 9,625 | | Fednazilizokaguliwa za mwaka uliopita.
okana na vilo vya madiwani wa- 4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - |
tano (5) na mmoja l(lljilllelll. 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (945) (885) Jina na Cheo Saini Tarehe
Kata hiZO ni za UWEII]jEl wa 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,077 1,357
. . 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 234 418 Mr. Ashwani Kumar Negi
i\(l.(ie%e (]\(/Il\l/??nda ml(oinl K.atﬁVg’ 6.2 Ada na Kamisheni 839 938 Mkurugenzi Mtendaji Imesainiwa 29.03.2019

1tobo 1ssenyl mkoani Kag- 6.3 Gawio 3 _ o
era), Kyela (Kyela ml(Oani Mbeya, 6.4 Mapato Mengine - - Mr. Poncian B. Katesigwa
Mikocheni Manispaa ya Kinon- 7 Gharama Zisizo za Riba: (4,541) (4,037) Mkuu wa Fedha Imesainiwa 29.03.2019

. : 7.1 Mishahara na Mafao (1,540) (1,498) .
?ﬁghignga esMiilggméhg[;;/lf;; ;g g‘:]a na Ka";‘is_he_"i (2(;;8 0 f;g; MLQ.',Z'.' 3&3’3’573 Ndani Imesainiwa 29.03.2019
.3 Gharama Nyingine | !
mkoanl DOdOma. 8 Faida I(Hasara) ya Uendeshaji 3,649 6,060 Hapo juu ni baadhi ya taarifa kutoka katika taarifa ya fedha ya benki kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31.
“Tume inapenda kUVikum' 9 Tengo la Kodi ya Mapato (1,165) (1,827) D 2018, na zi iwa kwa kuli na sera za ki ifa (IFRS).
busha vyama vya siasa na ‘:(1) :na;s:':(ﬂasa':a) Hal:.s' B_aada. ya Ko‘f' ya l\tla}?ato 2'4_84 4‘2?3 Taarifa hizi za fedha zi iwa na i aliyeidhini: Baker Tilly DGP & CO na zimepata hati safi.
wadau wote wa UChagUZi 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka 2,484 4,233
kuzingatia sheria, kanuni 13 Idadi ya Waajiina 23 3t
.g. ? . ' 14 Mapato kwa Hisa 116 197 Taarifa hii ya fedha imepitishwa na Bodi ya Wakurugenzi na imesainiwa na wakurugenzi

maadl“ ya UChagUZI! tara- 15 Idadi ya Matawi 2 2 wafuatao kwa niaba ya wenzao
tibu, miongozo na maelekezo |
yanéyotolgwa naTumeya BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI { | Jinana Cheo Saini Tarehe
Taifa ya Uchaguzi wakati wa (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 221% 401% 1. Mr. Fredrick Mbala- Mkurugenzi Imesainiwa 29.03.2019
kipindi chote cha UChagUZi (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 7.25% 15.39%
hUU mdo 0 ” a"sema Ja.i (iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 31.05% 24.35% 2. Mr. $.K Mukherjee - Mkurugenzi Imesainiwa 20.03.2019

et g 1] l (iv)  Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 5.57% 7.01%
Kallage- 115167802
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MAONI & UCHAMBUZI

Vifo hivi viwe
janga la kitaifa

KATIKA mambo ambayo yanawanyongonyesha wa-
nawake ni vifo vinavyotokea kwa sababu zinazohusiana au
kuhusishwa na uzazi.

Leo kati ya wanawake 100,000 wanaojifungua takribani
558, wanapoteza maisha, inatokea mama anafariki wakati wa
kujifungua au baadaye, lakini yote hayo yakitokea ndani ya
siku 40 baada ya uzazi.

Idadi kubwa ya vifo vinaelezwa kuwa vinatokana na mata-
tizo ambayo yangeweza kudhibitiwa. Changamoto hizo ni ku-
kosa dawa, kukosekana vituo vya afya, wahudumu, umbali wa
kufikia huduma, lakini pia kuendekeza mila potofu ikiwamo
kutumia dawa za asili kuchochea uchungu na kuongeza njia
ya uzazi.

Wanawake wengi hufariki kutokana na kuvuja damu ny-
ingi, maambukizi mbalimbali, malaria, uchungu pingamizi,
kupasuka mfuko wa mtoto pia utoaji mimba unaofanywa kie-
nyeji mitaani.

Kwa ujumla vifo vya wanawake vinavyotokana na uzazi
havikubaliki. Si jambo la kupuuzwa ni kitu kinachoumiza na
kukatisha tamaa ni kama unapobeba mimba ni kama kujitia
kitanzi.

Cha kushangaza siku za nyuma vifo vilipungua vikishuka
hadi wanawake 460 katika kila vizazi hai 100,000, lakini leo
vimefikia watu zaidi ya 550. Hili ni janga la kitaifa.

Kama ambavyo baadhi ya magonjwa kama VVU na Ukimwi
vilitajwa kuwa janga la kitaifa ni wakati sasa wa kuwatangazia
wananchi kuwa vifo vya wazazi ni janga la kitaifa.

Tunaamini hatua hiyo italeta msukumo mpya na mikakati
kabambe ya kuikabili. Kwa maana hiyo, serikali itaweka mi-
kakati na bajeti ya kutosha kama ilivyoweka kuzuia maam-
bukizi mapya ya VVU, kutoa dawa za kufubaza makali na ku-
walinda watoto wachanga wasiambukizwe.

Tunaona kuwa ni muda wa kuweka mikakati ya kuwaokoa
wanawake wasiangamie kwenye uzazi. Tunataka kuona viki-
anzishwa vyombo vya ulinzi, ufuatilia na usimamizi wa afya

Ni muda wa kutenga bajeti ili ufuatiliaji umtambue mjamzi-
to, anahudhuria kliniki, anaishi maisha gani na iwapo anahi-
taji msaada tena ufahamike ni wa namna gani.
vituo vya afya vya kata, kwenye hospitali za wilaya na za ru-
fani itakuwa rahisi kuandaa bajeti, wataalamu, dawa, viten-
dea kazi na miundombinu ya kuwahudumia wajawazito ili
kupunguza vifo.

Tunaona kuwa pamoja na kutoa elimu na kuanzisha
kampeni nyingi na programu za kila aina, haitakuwa na tija
kama hatutachukua hatua kufuatilia hali za wajawazito mi-

Tunaamini kuwa iwapo kutakuwa na ufuatiliaji wa mara
kwa mara unaofanywa na kamati za afya ya wajawazito za ki-
jiji na mitaa mijini, itakuwa rahisi kumgundua mama anayes-
umbuliwa na malaria mara kwa mara.

Aidha, itakuwa rahisi pia kumhudumia, iwapo ana mata-
tizo ya damu kwa kuwa taarifa zake zitafikishwa kwenye za-
hanati na wataalamu kutoka vituo vya afya vya kata na hospi-
tali za wilaya zitamfuatilia pia.
na jukumu la kuwatambua na kuanzisha mchakato wa kuwa-
hudumia mara moja wanawake wenye dalili hatari za ujauz-
ito kama kutokwa damu, kuumwa anemia, shinikizo la juu la
damu, kuvimba sana na kusumbuliwa na malaria.

Shime, hatua zichukuliwe kwa matendo na si kuongea kwa
kuwa maelfu ya wanawake hufa kila siku na huenda namba
ya vifo ikifikia 1,000 kwa vizazi hai 100,000.
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Shule ya Msingi Nata

imeonyesha njia, iigwe

UTORO wa baadhi ya wa-
nafunzi kwa shule za msingi na
sekondari ni moja ya changamo-
to nchini ambayo kwa namna
moja au nyingine inafanya wa-
nafunzi hao washuke kitaaluma
wakati mwingine.

Kuna baadhi ya mikoa am-
bayo imewahi kutajwa na Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa ikiwamo
ya Tabora, Geita, Mtwara na
Shinyanga, kwa shule zake kuon-
goza katika suala hili la utoro.

Mikakati mbalimbali ya ku-
kabiliana na kadhia hii imekuwa
ikichukuliwa ikiwa ni pamoja na
kuanzisha dawati la wanafunzi
watoro shuleni lenye jukumu la
kuwafuatilia ili kuhakikisha wa-
nahudhuria masomo.

Miongoni mwa shule zilizo-
anzisha madawati hayo ni Shule
ya Msingi Nata iliyopo wilayani
Nzega Mkoa wa Tabora.

Dawati lake limesaidia ku-
punguza utoro na mahudhurio
kuongezeka kutoka asilimia 60
hadi 90.

Kwa mujibu wa mjumbe wa
kamati ya shule hiyo Masoud
Twaib, dawati hilo hukutanisha
wazazi, watoto wao na walimu
hatua ambayo imeleta ushiriki-
ano uliowezesha kurudisha
wanafunzi watoro shuleni kwa
asilimia kubwa.

Muungwana anaona kwamba
hatua hiyo ni muhimu ili kuka-
biliana na tatizo hilo, linaloone-
kana kuwa sugu kwenye baadhi
ya shule hapa nchini, hivyo si
vibaya shule nyingine zikaiga
mfano huo.

Iwapo utaratibu huo utaende-

lezwa utasaidia kuinua kiwango
cha elimu kwa wanafunzi na ha-
timaye kutimiza ndoto walizoji-
wekea kwa ajili ya maisha yao ya
baadaye.

Ikumbukwe kuwa dhamira
ya serikali ni kuwashirikisha
wananchi na wadau mbalimbali
wa maendeleo kuwekeza ka-
tika elimu na kuzalisha raslimali
watu yenye ujuzi na stadi zitaka-
zowezesha kuchochea mapin-
duzi ya viwanda ili nchi iwe ya
uchumi wa kati ifikapo 2025.

Kwa maana hiyo ili kufikia
hatua hiyo ni muhimu kukome-
sha vitendo vya utoro ambavyo
vimekuwa vikifanywa na baadhi
ya wanafunzi kwa sababu zozote
zile.

Serikali inatambua ili kuwa na
maendeleo ya uchumi, ni lazima
kujenga jamii inayoheshimu na
kufuata misingi ya uwajibikaji,
ubunifu pia kujenga taifa lenye
amani na utulivu, msingi wake
mkuu ukiwa ni uwekezaji zaidi
katika elimu.

Tayari imeonyesha nia ya
kuwekeza kwenye elimu kwa
kuruhusu wanafunzi wa shule
za msingi hadi kidato cha nne
kusoma bila ada, hivyo ni fursa
kwao kuichangamkia badala ya
kuendekeza utoro.

Sheria ya Mtoto ya mwaka
2009, inaweka wazi kwamba
moja ya mahitaji ya msingi ya
mtoto ni elimu, lakini baadhi
yao wamekuwa hawathamini
haki hiyo kwa kuendekeza uto-
ro, hali ambayo mwisho wao ki-
taaluma si mzuri.

Mbali na utoro unaohusisha

wanafunzi wa jinsia zote, lakini
upo pia unaohusisha wa kike
ukisababishwa na mimba za uto-
toni ambazo mwisho wake huwa
ni kukatisha masomo.

Tanzania imewahi kutajwa na
Shirika la Afya Duniani (WHO)
katika utafiti wake uliochap-
ishwa Januari mwaka 2016,
kwamba ni nchi ya tatu barani
Afrika kwa matukio ya ndoa na
mimba za utotoni kwa asilimia
28.

Sasa inawezekana katika maz-
ingira haya wapo wanafunzi
ambao wamekatisha masomo
na wengine kuwa watoro na
kushindwa kunufaika na moja
ya haki zao za msingi ambayo ni
elimu.

Kwa upande wake Shirika la
Idadi ya Watu Duniani (UNFPA),
linasema kwa wastani watoto
wa kike wawili kati ya watano
huolewa kabla ya kufikisha umri
wa miaka 18 ikiwa ni mwendel-
ezo wa kukosa elimu.

Sababu kuu zinazotajwa ku-
changia kukua kwa tatizo hili ni
desturi na mila potofu, sheria na
sera kinzani, mifumo dhaifu ya
uongozi katika ngazi ya kata, vi-
jiji, mitaa hadi kwenye vitongoji.

Utoro shuleni ni tishio kwa
mwanafunzi, kwa sababu linam-
fanya asitimize ndoto zake.

Sasa kila mmoja asijiweke
pembeni bila kushiriki katika
mikakati ya kuudhibiti kwa ku-
unga mkono kwa dhati hatua
ya kuanzisha madawati ya utoro
shuleni kama ilivyofanya Shule
hiyo ya Msingi Nata wilayani
Nzega.
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TADB, TIRDO kuwezesha
wakulima, wasindikaji

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Kilimo Tanzania (TADB)
na Shirika la Utafiti wa Viwanda na
Maendeleo (TIRDO), =zimekubaliana
kushirikiana kuviendeleza vyama vya
wakulima na wasindikaji wa mazao ya
kilimo, ili kuchochea kilimo biashara,
usindikaji mazao na kupunguza
umaskini.

Makubaliano hayo yalifikiwa kupitia
mkataba ambao ulisainiwa na Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet
Justine na Mkurugenzi Mkuu wa TIRDO,
Prof. Mkumbukwa Mtambo (pichani),

Mkuu wa Kitengo cha Huduma
za Kisheria cha TADB, Neema John,
alieleza kuwa mkataba huo unatoa
msingi imara na mwanya mpana
wa taasisi hizo kushirikiana katika
kutambua matatizo na mabhitaji halisi
ya vyama vya wakulima na wasindikaji
mazao na kuyapatia ufumbuzi.

Aidha, kupitia ~mkataba huo,
wafanyakazi wa Benki ya Kilimo
watanufaika kwa mafunzo yanayohusu
mambo tofauti katika kuendesha
miradi ya viwanda vya kusindika
mazao ya kilimo.

John alieleza kwamba taasisi mbili

A
hizo zina majukumu yanayolandana
katika kuwahudumia  wakulima,
kuinua kilimo na kuendeleza viwanda
vya kusindika mazao ya wakulima,
hivyo mkataba huo umezipa taasisi
zao msingi kujadiliana, kuratibu

na kutekeleza shughuli zinazohusu
ustawishaji wa miradi ya viwanda vya
kusindika mazao.

“Makubaliano haya yanatupa msingi
mzuri wa kuwa na ushirikiano wa
maana na endelevu baina na mshirika
yetu mawili. Huu ni mkataba mzuri na
tunauthamini sana,” alifafanua.

Alisema mkataba huo unazipa
nafasi taasisi zao kuanzisha mtandao
na kanzidata utakaokuwa na taarifa
na takwimu za kutosha juu ya mazao
na viwanda vya usindikaji mazao ili
zisaidie kufanya maamuzi sahihi katika
ngazi za utekelezaji miradi na kutunga
sera.

Kadhalika, alisema kwa mkataba
huo, taasisi hizo zinajifunga kwa ahadi
ya kuhakikisha vyama vya wakulima,
wasindikaji mazao na wadau wengine
wa kilimo wananufaika  vilivyo
kutokana na huduma zinazotolewa na
taasisi hizo.

TADB ina jukumu la kutoa mikopo
ya muda mfupi, wa kati na mrefu ili
kuendeleza kilimo na kuinua uchumi
wa taifa, wakati TIRDO ina jukumu la
kufanyautafitiiliiwe rahisi kuchambua
vitendea kazi au malighafi za ndani
na kubuni teknolojia zinazofaa katika
kuanzisha shughuli za viwanda.

Kortini tuhuma
kuchapisha
picha za ngono
mtandaoni

Na Mwandishi Wetu

WATU watano akiwamo mfanyakazi wa benki, Wil-
liam Kimaro (35), wamefikishwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, wakika-
biliwa na mashtaka matano ya kuchapisha picha
za ngono kwa njia ya mtandao kupitia kurasa

zao za WhatsApp.Washtakiwa wengine ni Oscar
Mariselian (30), Don Godfrey (36), Feisal Moham-
ed (37) na Abdurhaman Muhidin (34).Washtakiwa
hao walisomewa mashtaka yao mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Augustina Mmbando.

Wakili wa Serikali, Jenifer Masue, alidai kuwa
Aprili 4, 2016, Oscar alichapisha picha za ngono
kupitia ukurasa wake wa mtandao wa jamii wa
WhatsApp.

Katika shtaka la pili mpaka la tano, ilidaiwa
kuwa Aprili 5, 2016 washtakiwa Godfrey, Kimaro,
Mohammed na Muhidin walichapisha picha za
ngono kupitia kurasa zao za mtandao wa jamii wa
WhatsApp.

Masue alidai kuwa upelelezi wa kesi hiyo bado
haujakamilika, lakini akadai kuwa upande wa
Jamhuri hauna pingamizi la dhamana.

Hakimu alisema kila mshtakiwa anatakiwa kuwa
na mdhamini mmoja mwenye barua inayotoka
taasisi inayotambulika atakayetia saini bondi ya
Sh. milioni tano.

“Sitaki barua na vitambulisho vya kughushi
wala barua ya serikali ya mtaa,” alisema Hakimu
Mmbando wakati akisisitiza masharti ya dhamana.

TANZANIA $OCIAL ACTION FUND

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII - TASAF

KITENGO CHA HUDUMA KWA MTEJA.

Mfuko wa maendeleo ya jamii - TASAF unapenda kuwajulisha walengwa wake,

wadau na wananchi wote kwamba imeanzisha kitengo cha huduma kwa mteja.

Huduma hii inapatikana kupitia namba +255 22 2190200 na 0739 000038 siku za
Jumatatu hadi ijumaa kuanzia saa 2:00 asubuhi mpaka saa 2:00 usiku.

ESTABLISHMENT OF A CALL CENTER

Tanzania Social Action Fund (TASAF) wishes to inform its beneficiaries,
stakeholders and the general public on establishment of a call center.

The call center is reachable through telephone number +255 22 2190200 and
0739 000038 on week-days (Monday to Friday) from 8:00 to 20.00

Mkurugenzi Mtendaji

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF

Jengo la PSPF, Ghorofa ya nne

Barabara ya Jakaya Mrisho Kikwete

S.L.P 2719
DODOMA

Simu:

Barua pepe:
Tovuti:

+ 255 026 2963866
Nukushi: +255 026 2963871
info@tasaf.go.tz
www.tasaf.go.tz

215167402
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Ziara ya JPM

INATOKA UK 2

nye mashamba ya chai, alisema atazifuatiliwa kujua kama
zinaendelea kutolewa kwa sababu zilikuwa zinatolewa na
Umoja wa Ulaya (EU).

Akizungumzia kodi kwenye vinywaji kama bia na konyagi,
Rais alisema lina utata ndiyo maana Mwenyekiti wa Kamati
ya Viwanda hakuzungumza serikali ilikuwa inakusanya kiasi
gani cha kodi mwanzoni.

“Angezungumza hilo kwamba kabla ya kugonga stempu
tulikuwa tunakusanya ngapi, tungepata jibu vizuri, tulikuwa
hatukusanyi fedha, katika eneo ambalo tumepigwa sana ni
hilo la vinywaji.”

“Walikuwa wanavileta vinywaji, palikuwa na stempu am-
bazo hapa Tanzania zilikuwa zinatengenezwa, kuna wakati
zilikamatwa zenye thamani zaidi ya Sh. bilioni 10, wakapewa
wenye viwanda, wakishirikiana na TRA,” alisema.

Alisema wapo wafanyakazi wa TRA ambao walikuwa wa-
nazichapisha stempu kisha wanaziuza kwenye viwanda vya
vinywaji vikali na kusababisha serikali ikose fedha.

“Ndiyo maana serikali ikakaa na kutafuta utaratibu mzuri
ili hawa wenye viwanda tusipoteze fedha ,zaidi zikatengen-
ezwa zabuni, zikatafutwa kampuni, ukileta kampuni ikaf-
uatilia mtambo wa kutengeneza spiriti inayotengenezwa
kiwandani,” alisema.

Alisema kifaa hicho ndicho kinachowezesha serikali kuku-
sanya kodi kwa sababu kinawasaidia kujua kampuni husika
imetengeneza vinywaji kiasi gani.

Alisema hata kwenye mfumo wa kukusanya mapato kwa
kutumia mashine za kielektroniki EFD upo mchezo mkubwa
unaochezwa ndiyo maana mtaalamu wa E-Government
alikaa kutengeneza programu nyingine.

Awali, Rais Magufuli alizindua Kituo cha Afya cha Madaba
kilichopo Ruvuma na kuagiza halmashauri nchini kuhakiki-
sha fedha za sekta ya afya zinapotolewa zitumike eneo hilo.

Pia aliwashukuru wadau wa maendeleo kutoka Canada,
Uswis, Denmark, Korea na kwinginepo kwa kuendelea kui-

saidia Tanzania.
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Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Abbas (kushoto), akisisitiza jambo kwa Mbunge wa Jimbo la Morogoro Mjini, AbdulAziz
Abood, baada ya kukitembelea Kituo cha Abood Media, kilichopo mkoani Morogoro hivi karibuni. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Shahidi kesi

ya

Malinzi adai nyaraka
benki zilighushiwa

Na Hellen Mwango

OFISA Uchunguzi wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (Takukuru), Sos-
thenes Kiwengo (44), amedai mahakamani
kwamba muhtasari wa mkutano wa Kamati
ya Utendaji wa Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF) wa Juni 5, 2016 uliowasilishwa benki ya
Stanbic ulioonyesha agenda ya kubadilisha
watia saini, ulighushiwa.

Kadhalika amedai kwamba muhtasari ha-
lali wa mkutano huo haukuwa na agenda ya
kubadilisha watia saini wa TFF.

Kiwengo alitoa ushahidi huo jana mbele ya
Hakimu Mkazi Kasonde Maira, anayesikiliza
kesi ya kutakatisha Dola za Marekani 173,335
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
dhidi ya Rais wa zamani wa TFF, Jamal Mal-
inzi na wenzake wanne.

Kiwengo ambaye ni Mkuu wa Takukuru
Mkoa wa Dodoma, alidai kuwa majukumu
yake ni kuchunguza tuhuma mbalimbali zina-
zohusu rushwa.

Alidai kuwa alipewa kazi na Mkurugenzi
Mkuu wa Takukuru kuchunguza tuhuma za
kughushi nyaraka zilizotumika kubadilisha
watia saini benki ya Stanbic.

“Nilianza kwenda benki, nikaomba nyaraka
zilizotumika kubadilisha watia saini akaunti
sita za TFF. Nilipozichambua nyaraka hizo
nilibaini kulikuwa na muhtasari wa Kamati
ya Utendaji wa Juni 5, 2016 na miongoni mwa
agenda walizojadili ikiwamo kubadilisha mtia
saini kutoka Edger Masoud na kuwa Nsiande
Mwanga,” alidai.

“Sikuishia hapo nilikwenda TFF nikaomba
nyaraka za mkutano wa Juni 5, 2016, nilipoz-
ipitia niliona muhtasari wa mkutano huo na
kwamba miongoni mwa agenda zilizojadiliwa

na Kamati ya Utendaji hakukuwa na agenda
ya kubadilisha watia saini,” aliongeza.

Akifafanua zaidi alidai kuwa katika
muhtasari wa benki, idadi ya wajumbe wali-
ohudhuria walikuwa 20 na sekretarieti wa-
nane wakati ule alioupata TFF walikuwa 18 na
sekretarieti sita, hivyo kuonyesha tofauti japo
tarehe ya mkutano ilikuwa moja.

Shahidi huyo wa 13 wa Jamhuri aliendelea
kudai kuwa baada ya kupitia nyaraka hizo,
aliwahoji wajumbe wa Kamati ya Utendaji na
Sekretarieti pamoja na watumishi wa benki.

Alidai kuwa alibaini nyaraka za kubadili-
sha watia saini ziliwasilishwa benki ya Katibu
Mkuu wa zamani wa TFF, Selestine Mwesig-
wa.

Akiongozwa na Mwendesha Mashtaka wa
Takukuru, Leonard Swai, alidai kuwa uchun-
guzi wake ulibaini nyaraka zilizowasilishwa
benki zilighushiwa na kwamba zilitiwa saini
na vigogo wawili, Mwesigwa na Malinzi.

Alidai kuwa kwa ufahamu wake walio-
andaa nyaraka hizo moja kwa moja wana-
husika na kughushi. Hakimu alisema ushahidi
wa Jamhuri utaendelea Aprili 17, mwaka huu.

Mbali na Malinzi Mwesigwa na Mhasibu
wa TFF, Mwanga, wengine ni Meneja wa
Ofisi ya TFF, Miriam Zayumba na Karani wa
TFF, Flora Rauya, ambao kwa pamoja wa-
nakabiliwa na mashtaka 30 katika kesi ya
jinai namba 213 ya mwaka 2017.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa walikula njama,
kughushi, kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu na kutakatisha Dola za Marekani
173,335.

Malinzi, Mwesigwa na Nsiande wanaende-
lea kukaa rumande kwa sababu wanakabili-
wa na mashtaka ya utakatishaji fedha ambayo
hayana dhamana kwa mujibu wa sheria.
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Sera va Taifa ugatuaji
Mmadaraka Kkuwa na meno

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

SERIKALI imesema Sera ya Taifa ya Ug-
atuaji wa Madaraka ya mwaka 2019 ambayo
ipo katika hatua ya rasimu itakapokamilika
itakuwa na nguvu ya kisheria na kisera to-
fauti na ile ya mwaka 1998 ambayo haikuwa
na nguvu ya kisheria.

Hayo yalielezwa mjini Masasi, mkoani Mt-
wara na Mkurugenzi wa Idara ya Huduma
za Kisheria kutoka Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Ed-
win Mgendera, baada ya kufunguliwa kwa
kikao kazi cha kupokea maoni ya wadau juu
ya Rasimu ya Sera ya Taifa ya Ugatuaji wa
Madaraka ya mwaka 2019 kwa wananchi
wa mikoa ya kusini ya Mtwara, Lindi na Ru-
vuma.

Mgendera alisema mafanikio na changa-
moto zilizotokana na utekelezaji wa Sera ya
Ugatuaji ya mwaka 1998 imeiwezesha seri-
kali kuja na sera ya jumla ya ugatuaji kitaifa
ambayo itakuwa na nguvu za kisheria na
namna bora ya kutekeleza na kutoa huduma
kwa ufanisi kwa wananchi kutoka juu serika-
lini hadi ngazi za chini za kitongoji na mtaa

kule kwenye halmashauri.

Alisema mwelekeo wa serikali kwa sasa ni
wa kuwahudumia wananchi kwa kuzingatia
Sera ya Taifa ya Ugatuaji wa Madaraka am-
bayo itawekewa nguvu za kisheria na kisera
ili kurahisisha suala la utoaji huduma kwa
wananchi moja kwa moja kutoka serikali
kuu hadi ngazi za kitongoji na mtaa.

Alifafanua kuwa Msingi wa Sera ya Taifa
ya Ugatuaji wa Madaraka ni Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka,
1977, Tbara ya 145 na 146 ambazo zimetoa
uhalali wa kuanzishwa kwa Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa na kubainisha madhumuni ya
kuanzishwa kwa mamlaka hizo yakiwamo
kuzipa Mamlaka za Serikali za Mitaa ma-
daraka ya kujiamulia mambo yao ya maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi katika maeneo
yao kwa uhuru.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Ura-
tibu wa Kisekta kutoka Tamisemi, Juma Idd,
alisema timu yake ipo katika mikoa hiyo ya
kusini baada ya zoezi hilo kukamilika katika
mikoa ya nyanda za juu kusini ya Mbeya, Ir-
inga, Njombe, Songwe na Rukwa.

Alieleza baada ya kukamilika katika mikoa

hiyo timu ya kupokea maoni itaelekea katika
nyanda za mashariki ambapo mikoa ya Mo-
rogoro, Dar es Salaam, Pwani na Dodoma
itashirikishwa na baadaye kuhamia mikoa
ya Kaskazini, Magharibi na Kanda ya Ziwa.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Selemani
Mzee, alieleza umuhimu wa kikao hicho
na kuwa toka mwaka 1998 serikali kupitia
Rasimu ya Maboresho ya Serikali za Mitaa
(LGRP) imekuwa ikitekeleza dhana ya ug-
atuaji wa madaraka ili kufikisha na kuharaki-
sha utoaji wa huduma za kijami, kiutawala
na kiuchumi kwa wananchi kwa haraka na
kwa usawa. Mbunge wa Nachingwea, Hassan
Elias Masala, alisema kikao hicho ni muhimu
kwao kama wawakilishi wa wananchi kwa
kuwa utekelezaji wa ahadi nyingi za serikali
kupitia chama kilichopo madarakani unat-
egemea sana utekelezaji wa sera hii ya ug-
atuaji wa madaraka.

Miriam Mwaibula, mshiriki kutoka asasi
isiyo ya kiserikali ya Twaweza, alisema mao-
ni yao ni muhimu kwa sababu yatawezesha
serikali kupata sera madhubuti na ambayo
itakubalika na jamii yote na hivyo kurahisi-
sha utekelezaji wake.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Sirari wilayani Tarime Mkoa wa Mara wakisikiliza masuala ya ubora wa bidhaa walipokutana na
maofisa wa Shirika la Viwango la Taifa (TBS). PICHA:MPIGAPICHA WETU

]
Kampeni
ya TBS
yamalizika
wilayani

Na Neema Mtemvu

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS) limemaliza kampeni
yake ya kutoa elimu kwa umma
katika wilaya za Nachingwea,
Kilwa, Songea, Bukoba, Kahama,
Tarime, Nyamagana, Korogwe,
Kilombero na Kisarawe Juu ya
umuhimu wa kununua bidhaa
zilizothibitishwa na shirika hilo.

Kampeni hiyo ya elimu kwa
umma imefanyika katika mae-
neo mbalimbali zikiwamo shule
za msingi na sekondari, masoko,
stendi, minadani na maeneo
mengine ya wazi ambapo
wananchi walijitokeza kupata
elimu na ufahamu wa masuala
mbalimbali yahusuyo ubora wa
bidhaa.

Ofisa Masoko Mwandamizi,
Gladness Kaseka, aliwakumbu-
sha wananchi wote kuwa vita ya
bidhaa hafifu sio ya TBS pekee
bali ni ya Taifa kwa ujumla.

“Kampeni hii imeweza ku-
wafikia wananchi 22,322 kati
yao wajasiriamali 437, wa-
nafunzi wa shule za msingi na
sekondari 6,653 na wananchi
15,232," alisema Kaseka.

Aliwasisitiza wananchi kue-
ndelea kutoa taarifa kupitia
mawasiliano waliyopewa pale
wanapogundua uwapo wa bid-
haa hafifu katika soko.

Vilevile shirika lilipata fursa
va kutoa semina kwa wajasiri-
amali wanaojihusisha na bidhaa
mbalimbali zikiwamo za nafaka,
sabuni, mikate, maziwa, pilipili,
siagi ya karanga, karanga, ko-
rosho, mvinyo, mafuta ya kula,
asali, batiki, vikoi na unga lishe
juu ya utaratibu wa kupata
leseni ya kutumia alama ya
ubora ya TBS bure.

Kampeni hiyo imemalizikia
katika Wilaya za Korogwe, Kil-
ombero na Kisarawe.

“Kampeni hii imeweza
kuwafikia wananchi
22,322 kati yao waja-
siriamali 437, wanafunzi
wa shule za msingi ha
sekondari 6,653 na wa-
nanchi 15,232,” alisema
Kaseka.

Mazingira yajengwa mnada wa chal Tanzania

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya DL Group ambayo kwa
miaka mitatu iliyopita imejikita katika ku-
wekeza katika zao la chai nchini, imejenga
ghala kubwa litakalo wapunguzia wazal-
ishaji gharama ya asilimia 50 ya usafirishaji
na kujenga mazingira ya usimamizi mzuri
ya kuwapo mnada wa kikanda wa chai
nchini Tanzania.

Mwenyekiti Mtendaji wa kampuni hiyo,
Dk. David Langat, alisema jijini Nairobi,
Kenya, kuwa chai ni zao mkakati katika shu-
ghuli za kampuni yao na kwamba kampuni
hiyo imedhamiria kushirikiana kwa karibu

na serikali na wakulima kukuza ulimaji na
biashara ya chai nchini Tanzania.

“Moja ya mambo ambayo yamekuwa
yakirudisha nyuma ulimaji na biashara ya
chai Tanzania ni ukosefu wa “warehouse”
(ghala mahususi) kwa ajili ya kusimamia
ufanyikaji wa minada ya chai,” alisema na
kuongeza:

“Sasa tunajenga ghala hilo ili iwezekane
kusimamia ufanyikaji wa minada hiyo
maana kwa miaka 49 haukupata kufanyika
mnada wa chai Tanzania. Kuwa na ghala ni
hatua nzuri na muhimu.”

Alisema nia ya kampuni yao ni kuhakiki-
sha mnada wa chai kutoka Tanzania, Rwan-

da, Burundi na Malawi unafanyika Dar es
Salaam na chai hiyo inasafirishwa nje kupi-
tia Bandari ya Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Dk. Langat, ghala hilo
la Dar es Salaam limeshathibitishwa kama
mwanachama wa Chama cha Biashara ya
Chai Africa Mashariki (EATTA) ambacho ki-
naendesha mnada wa Mombasa ambao ni
mkubwa duniani.

Alisema kukosekana kwa ghala lil-
ilothibitishwa na EATTA kulikuwa kunarud-
isha nyuma juhudi za uzalishaji, usindikaji
na uuzaji wa chai kwa kiwango stahiki.

“Lengo letu ni pana; maana tunataka
wakulima wapate bei nzuri, tuongeze zao la

chai thamani na kuondoa kila aina ya adha
inayokwamisha chai kuuzwa ng'ambo. Ma-
fanikio katika juhudi hii yatachochea uu-
zaji wa chai nchi za nje,” alifafanua Dk.
Langat.

Alikumbusha kwamba Tanzania ni nchi
ya pili katika Afrika Mashariki na Kati katika
kuuza chai nje na kwamba kwa fursa zilizo-
po nchini na ina nafasi ya kupanua vikubwa
uzalishaji na usindikaji wa chai.

Hivi karibuni Dk. Langat alieleza mipa-
ngo ya kampuni yake kuifanya Tanzania
kuwa kitovu cha ulimaji na biashara ya chai
barani Afrika.
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Mashamba yaliyotaifishwa
Azimio la Arusha kukaguliwa

Serikali
kukutana na
wawekezaji
wa nchi 10

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Uwekezaji, Angellah Kairuki,
amesema serikali inatarajia kuku-
tana na wawekezaji kutoka nchi 10
zinazoongoza kwa uwekezaji hapa
nchini ili kusikiliza changamoto zao.

Kairuki aliyasema hayo jana
alipokuwa akijibu swali la nyongeza
la Mbunge wa Busega (CCM), Dk.
Raphael Chegeni, ambaye alisema
wawekezaji wamekuwa wakichukua
muda mrefu kupata vibali jambo
ambalo linachafuta taswira ya nchi
katika suala zima la uwekezaji.

Alihoji serikali ina mkakati gani
katika kuondoa hali hiyo.

Akijibu swali hilo, Kairuki alise-
ma serikali itaanza kukutana na
wawekezaji kutoka China katika
kikao kitakachofanyika Aprili 17,
mwaka huu.

“Tutafanya hivyo kwa wawekezaji
wa Uturuki, Marekani, Uingereza na
nchi zingine, lengo ni kukutana na
wawekezaji wote kutoka kwenye
nchi 10 ambazo zinaongeza kwa
uwekezaji kwa kuanzia,” alisema.

Katika swali la msingi, mbunge
huyo alisema kaulimbiu ya serikali
ya awamu ya tano ni pamoja na
kuongeza na kuvutia wawekezaji
ndani na nje ya nchi.

“Je, nini mkakati wa serikali wa
kuhakikisha kuwa vikwazo vina-
vyosababisha kuathiri dhana hiyo
vinaondolewa?" Alihoji.

Akijibu swali hilo, Kairuki alisema
mkakati wa serikali ni kuhakikisha
vikwazo vinavyoathiri uwekezaji
na biashara nchini vinaondolewa
kwa kuweka miundombinu muhimu
na mazingira yva kisera, kisheria,
kikanuni na kiutendaji ambayo ni
wezeshi kwa ajili ya kuendesha
shughuli za kiuchumi.

Aliitaja mikakati hiyo kuwa ni
pamoja na kuimarisha miundom-
binu wezeshi kama vile ujenzi wa
reli, barabara, viwanja vya ndege,
bandari, umeme na maji hatua am-
bayo alisema, inapunguza gharama
za uendeshaji wa biashara na
uwekezaji na kuleta wepesi katika
uwekezaji na biashara.

Alisema serikali imeendelea
kuhakikisha uwapo wa mazingira
bora ya uwekezaji kwa kutekeleza
programu za kuboresha mazingira

ya uwekezaji.

Kadhalika, alisema pamoja na
mpango wa kuboresha mfumo wa
udhibiti wa mazingira ya biashara
nchini, serikali inaendelea kuima-
risha ushirikiano na majadiliano
na sekta binafsi kupitia Baraza la
Biashara la Taifa (TNBC) pamoja na
mikutano ya wadau mbalimbali kwa
ngazi za kitaifa, mikoa na wilaya,
ambapo changamoto zitakazobain-
ishwa zipatiwa ufumbuzi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI nchini zimeagizwa
kuendelea kukagua mashamba yote
yaliyotaifishwa wakati wa Azimio la
Arusha ili yaandaliwe mipango ya
matumizi ya ardhi na kupimwa.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Angelina Mabu-
la, alisema hayo alipokuwa akijibu swa-
li la Mbunge wa Moshi Vijijini (Chade-
ma), Anthony Komu.

Katika swali lake, Komu alihoji ni lini
serikali itatekeleza ahadi yake ya mara
kwa mara ya kuyapima upya masham-
ba yaliyotaifishwa wakati wa Azimio la
Arusha ambayo hivi sasa yamebadil-
ishwa matumizi na kujengwa shule, za-
hanati, hospitali, makazi.

Akijibu swali hilo, Mabula alikiri

kuwa kuna mashamba kadhaa nchini
yaliyotaifishwa wakati wa Azimio la
Arusha.

“Baadhi ya mashamba hayo yaligawi-
wa kwa mashirika na taasisi za umma
kwa ajili ya kuendeleza hususan kwa
kilimo cha kahawa na mkonge,” alise-
ma.

Hata hivyo alisema baadhi ya
mashamba hayo yamebadilishiwa
matumizi na yamekuwa yakitumiwa na
wananchi kwa matumizi mbalimbali ya
kiuchumi na kijamii ikiwamo makazi,
shule, zahanati, hospitali.

“Wizara yangu kwa kushirikiana na
halmashauri mbalimbali nchini imeen-
delea kukagua, kuyaandalia mipango
ya matumizi ya ardhi na kupima upya
baadhi ya mashamba hayo,” alisema.

Aidha, alisema baadhi ya mashamba
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ambayo wizara kwa kushirikiana na
halmashauri imeyaandalia mpango
wa matumizi ya ardhi ni pamoja na Ki-
huhwi Estate, Sagulas Estate, Lewa Es-
tate, Bombwera Estate, Geiglitz Azimio,
Kipapula pamoja na Kibaranga yote ya
Mkoa Tanga.

“Mashamba mengine ni New Msow-
ero Farm, Mvumi Farms/Estate Kilosa
na Luipa Estate, yaliyopo mkoani Mo-
rogoro, kimsingi jukumu la kuandaa
mipango ya matumizi ya mashamba
hayo ni la halmashauri husika yalipo
mashamba hayo,” alisema.

Alitoa rai kwa halmashauri zote
nchini kuhakikisha zinatenga ba-
jeti kwa ajili ya kupanga na kupima
mashamba husika ili yaweze kutumika
kwa tija kulingana na mahitaji halisi ya
sasa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Suleiman Jafo, akizungumza bungeni jijini Dodoma jana.

PICHA: OWM

‘Hakuna ushahidi haki za wananchi kuvunjwa'’

BUNGE limeelezwa kuwa hakuna
kielelezo wala ushahidi kwamba haki
za kimsingi za wananchi wa kata za
Ighombwe, Iglansoni zilizopo wilayani
Ikungi mkoani Singida zilivunjwa waka-
ti wa kuwaondoa wavamizi kwenye Hi-
fadhi ya Msitu wa Minyughe.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na
Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
Mwita Waitara, alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum (Chadema),
Jesca Kishoa.

Katika swali lake, aliuliza kwa muda
mrefu sasa Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,
Miraji Mtaturu, amekuwa akijichukulia
sheria mkononi na kuwanyanyasa wa-
nanchi wa Kata za Ighombwe, Iglansoni
na maeneo ya wilaya hiyo.

Alihoji serikali inaweza kutoa majibu
ni mamlaka ipi aliyonayo mkuu huyo
ya kuwanyanyasa na kuamrisha mali za
wananchi kuchomwa moto au kuporwa
na serikali bila utaratibu wowote wa
kisheria kwa kisingizio kuwa wanaishi
maeneo yasiyoidhishwa kwa makazi.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri huyo
alisema kata hizo zinapakana na Hifa-

dhi ya Msitu wa Minyughe yenye uku-
bwa wa hekta 264, 600 na kwa nyakati
tofauti shughuli za kibinadamu kwenye
ianza kuhatarisha mazingira ya hifadhi
hasa baada ya wananchi kadhaa kuva-
mia eneo la hifadhi na kujenga.

“Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi
kupitia vikao vya kisheria vya Baraza
la Madiwani iliazimia kuulinda msitu
huo na kuwaondoa wavamizi, hivyo
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ambaye ndiye
mwenye mamlaka aliyopewa na sheria
ya tawala za mikoa chini ya kifungu cha
15,” alisema.

Alisema zoezi la kuwaondoa wavam-
izi lilifanyika kwa awamu mbili mwezi
Mei na Oktoba mwaka 2017 na watu
119 waliondolewa kwenye hifadhi hiyo
pamoja na ng'ombe 2,243, mbuzi 455 na
kondoo 169.

“Zoezi hili lilishirikisha askari wa
Jeshi la Polisi waliofanya kazi yao kwa
weledi wa hali ya juu kwa sababu haku-
na raia aliyejeruhiwa wala kupoteza
mali zao,” alisisitiza Waitara.

Alisema ni dhahiri uwapo wa askari
hao ambao ni wasimamizi wa sheria

uliwezesha operesheni hiyo kufanyika
salama na hakuna kielelezo wala usha-
hidi kwamba haki zao za kimsingi zili-
vunjwa.

Akiuliza swali la nyongeza, Mbunge
wa Rombo (Chadema), Joseph Selasini,
alihoji serikali inawachukulia hatua
gani watendaji ambao wamekuwa
wakiwaacha wananchi wanajenga na
baadaye wanaenda kuwabomolea.

“Serikali inachukua hatua zipi kwa
wakuu wa wilaya ambao bado wame-
kuwa wakiendeleza vitendo vya ku-
wakamata watu na kuwaweka ndani?”
Alihoji.

Akijibu swali hilo, Waziri wa Tami-
semi Selemani Jafo, alisema tayari seri-
kali ilishatoa maelekezo kwa watu kuto-
vamia maeneo.

Akizungumzia kuhusu wakuu wa
wilaya na viongozi wengine wenye
tabia ya kukamata na kuwaweka watu
wengine ndani wakiwamo viongozi
walio chini yao, Jafo alisema vitendo
hivyo vimepungua kwa kiasi kikubwa.

Alisema bado serikali itaendelea ku-
chukua hatua mbalimbali kwa viongozi
hao kuhakikisha wanaacha tabia hiyo.
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Raia wa DRC alivetimuliwa
nchini kulipwa fidia mil. 10/-

Wamachinga
watoa zawadi
ya hg’ombe
kwa JPM

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAFANYABIASHARA ndogo ndogo
wa Jiji la Arusha maarufu kama
(machinga) wametoa zawadi ya
ng'ombe kwa Rais John Magufuli,
kama ishara ya shukrani baada ya
kutangaza wasibughudhiwe katika
shughuli zao wakiwa na vitambul-
isho vya machinga.

Akizungumza jana na wafanyabi-
ashara hao eneo la Samunge Jiji la
Arusha, Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, baada ya kupokea
zawadi hiyo kwa niaba ya Rais
Magufuli, alisema machinga hao
kwa umoja wao wametoa ng'ombe
mmoja, kama zawadi kwa Rais Magu-
fuli na kuahidi kuifikisha.

“Kitendo hiki ni ishara kubwa
ya upendo na kukubali kile ali-
chowafanyia Rais wetu, hivyo mimi
nitafikisha kwa muhusika kama
mlivyonituma,” alisema.

Alisema katika ugawaji wa vitam-
bulisho hivyo baadhi ya wakurugen-
zi na wakuu wa wilaya wanazembea
kuvigawa, hali inayosababisha mkoa
huo kuwa nyuma katika ugawaji wa
vitambulisho hivyo na kumkwami-
sha kupeleka taarifa kwa Rais juu ya
ugawaji huo. “Mimi natakiwa kila siku
kutoa taarifa kwa Rais kwa njia ya
WhatsApp nimegawa vitambulisho
vingapi, lakini nashindwa sababu
baadhi ya wakuu wa wilaya na
wakurugenzi wananikwamisha, hili
sitakubaliana nalo nitapeleka majina
yao,” alisema.

Aidha, alisema katika hilo atala-
zimika kumwandikia barua Rais
Magufuli, ifikapo Aprili 30, mwaka
huu, kwa ajili ya wakuu wa wilaya
na wakurugenzi ambao wamefanya
vibaya katika zoezi la ugawaji wa
vitambulisho hivyo vya machinga
mkoani hamo, ili achukue hatua dhidi
Vao.

Gambo alisema zoezi la ugawaji
vitambulisho kwa Mkoa wa Arusha,
haliridhishi na baadhi ya wilaya
wanaleta visingizio mbalimbali, lakini
kila mmoja lazima aelewe vitambu-
lisho hivyo vinatakiwa viishe. Naye
mwenyekiti wa wamachinga Jiji la
Arusha, Amina Njoka, alisema mach-
inga hao wamegawanyika katika
kanda sita, ambazo ni Kwamrombo,
Kilombero, Mianzini, Samunge Mjini
Kati na Mount Meru na hadi sasa
wapo zaidi ya 12,000.

Pia wanakabiliwa na changamoto
ya uhaba wa maeneo ya kufanyia
kazi zao na mikopo ili waweze
kuboresha biashara zao na kuomba
Jiji la Arusha, kuwasaidia kupata
mikopo yao. “Sisi tukienda kukopa
benki tunanyimwa sababu tuna
biashara za kuhamahama, hivyo Jiji
tunaomba mtupatie mikopo yenu,”
alisema. “Tumempa Rais Magufuli
zawadi hii kama asante kwa kutut-
ambua na kusema tusibughudhiwe,
tunashukuru mwambie tunampenda
na vitambulisho tutakata, maana ha-
tutaki usumbufu hivi sasa tunafanya
kazi zetu kwa amani na tunam-
wombea Rais wetu maisha mema
na marefu ametujali wanyonge,”
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Arusha,
Gabriel Daqgaro, aliwataka mach-
inga hao kuhakikisha wanakuwa
na vitambulisho hivyo na kuacha
kufanya biashara kwenye maeneo
ya barabarani, kwani wanaweza
kusababisha ajali badala yake wakae
kwenye maeneo yenye usalama
zaidi na kuzingatia usafi ili kuepuka
magonjwa ya milipuko.

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

MAHAKAMA ya Afrika ya Haki za Bi-
nadamu na Watu (AfCHPR), imeitaka
serikali kumlipa fidia ya Sh. milioni
10 raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia
Congo, Lucien Ikili Rashidi na Sh. mil-
ioni moja kwa kila mwanafamilia yake,
baada ya kupata athari ya kuvunjiwa
haki, heshima na utu wake.

Rashid ambaye kwa sasa anaishi Bu-
rundi, aliingia nchini mwaka 1993 kwa
kutumia visa ya muda mfupi na kisha
mwaka 1999 mke na watoto wake wali-
ingia nchini kama wakimbizi, lakini ha-
wakukaa kwenye makambi ya wakimbi-
zi badala yake wakafikia Dar es Salaam.

Alidai kuwa Juni 9, 2006, maofisa ku-
toka Idara ya Uhamiaji walimkamata
kwa madai ya kuishi nchini kinyume
cha sheria licha ya kuwa alikuwa ak-
isikiliza shauri lake la madai mahakam-
ani.

Baada ya kuwasilisha malalamiko
yake mahakama za nchini bila mafani-
kio, alifungua shauri AfCHPR, akitaka
alipwe fidia akidai kuvunjwa kwa haki
zake za kuishi, kutembea, utu na haki
ya kusikilizwa mahakamani.

Katika hukumu iliyotolewa na ma-
hakama hiyo hivi karibuni, Jaji An-
gelo Matusse, alisoma mbele ya jopo
la majaji wenzake, Suzanne Mengue,
Tujilane Chizumila, Chafika Bensaula,

Blaise Tchikaya na Stella Anukaman,
akitaka serikali kulipa fidia hiyo kwa
Rashidi.

Upande wa serikali uliwakilishwa na
Mkurugenzi wa Divisheni ya Masuala
ya Katiba na Haki za Binadamu, Sarah
Mwaipopo, Mkurugenzi wa Masuala ya
Sheria kutoka Wizara ya Mambo ya Nje,
Afrika Mashariki na Ushirikiano wa Ki-
mataifa, Baraka Luvanda.

Wengine ni wanasheria wakuu waan-
damizi wa serikali, Nkasori Sarakikya
na Mark Mulwambo, Aidan Kisumo na
Blandina Kasagama.

Kwa upande wake, Rashidi, alikuwa
anatetewa na Chama cha Mawakili cha
Pan African, (PALU).

Balozi wa Japan hapa nchini, Shinichi Goto na Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, wakikata utepe kuzindua Kituo cha Afya Many-
ire kilichopo katika Halmashauri ya Arusha DC, wilayani Arumeru, juzi, ambapo nchi hiyo imechangia kiasi cha Sh. milioni 191 katika
ujenzi huo. Wa (pili kushoto) ni Mbunge wa Jimbo la Arumeru Magharibi, Gipson Ole Meseyeki na (kulia) ni Mbunge Viti Maalumu kwa
Walemavu, Amina Mollel na (wa pili kulia) ni Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo, Dk. Wilson Mahera. PICHA: ALLAN ISACK

Mradi wa maji waleta
neema kwa wananchi

Na Mwandishi Wetu, BABATI

Riroda, wilayani Babati, waliokuwa na
changamoto ya ukosefu wa maji, wanata-
rajia kuondokana na tatizo hilo baada ya
mradi wa maji kuwekwa jiwe la msingi.
Mradi huo mkubwa wa maji wa tham-
ani ya Sh. milioni 210, umefadhiliwa na
mashirika ya Water Aid, Habitat for Hu-
Mkuu wa Wilaya ya Babati, Elizabeth
Kitundu, akizungumza mwishoni mwa
wiki wakati wa kuweka jiwe la msingi la
mradi huo, aliwataka wananchi wa eneo
hilo kuulinda pindi utakapokamilika.
Alisema wananchi wa eneo hilo wana-
takiwa kuilinda na kuitunza miundombi-
nu ya mradi huo mkubwa wa maji ambao
utakuwa na faida kwao na vizazi vijavyo.
Aliwashukuru wadau hao wa maen-

deleo kwa kushirikiana na wananchi ku-
weza kujenga mradi huo wa maendeleo
utakaowapatia majisafi.

“Tunawashukuru sana wadau wetu na
wananchi kwa ujumla kwa kuwa mradi
huu upo kwenye hatua ya mwisho kabla
ya uzinduzi wake kufanyika hivi karibu-
ni,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Babati, Hamis Malinga, alise-
ma mradi huo utawanufaisha wananchi
sasa watakuwa wanapata huduma ya
maji kwa karibu zaidi.

Alisema suala la umakini na utunzaji
wa mradi huo pindi ukimalizika ndiyo
unatakiwa hivyo wananchi wa eneo hilo
wajipange kwa hilo, kwa kuwa kupata
mradi ni jambo moja na kutunza mradi ni
jambo lingine.

haye, alisema mradi huo utakapokami-
lika utakuwa faraja kwao kwani tatizo la
ukosefu wa maji litakuwa limefika uking-
oni.

“Hivi sasa wanawake ndiyo wanapata
changamoto kubwa ya kufuata huduma
ya maji hadi kule Riroda hivyo kusababi-
sha shughuli nyingi kukamatwa ila kupi-
tia mradi huu mkubwa utatusaidia mno,”
alisema.

Mkazi mwingine Joyce Sulle alisema
suala la upatikanaji wa maji kwenye eneo
hilo itakuwa historia pindi mradi huo
utakapokamilika, kwa kuwa wameteseka
kwa kukosa maji kwa muda mrefu.

“Watoto wetu walikuwa wanachelewa
shuleni kwa kufuata maji hadi kule Ri-
roda, ila mradi huu ukikamilika utatunu-
faisha kwa kweli tunawashukuru wote
waliohusika na kuufanikisha mradi huu,”
alisema.
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MAHAKAMA

YAKUBALI
PANGA KAMA ~

KIELELEZO

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MAHAKAMA Kuu, Kanda ya Moshi im-
emaliza ubishi wa malumbano makali ya
kisheria kati ya jopo la mawakili wa utete-
zi na upande wa mashtaka katika kesi ya
mauaji ya kukusudia ya mwanafunzi wa
kidato cha pili wa Shule ya Sekondari ya
Scholastica, Humphrey Makundi (16),
baada ya Jaji Firmin Matogolo kukubali
kupokea ‘panga’ kama kielelezo cha usha-
hidi wa shahidi wa 11.

Akitoa uamuzi mdogo kuhusu pingam-
izi lililowekwa na mawakili wa utetezi
waliopinga kupokelewa kwa kielelezo
hicho cha tatu cha upande wa mashtaka
kama kielelezo cha ushahidi, Jaji Matogolo
ameeleza kuwa baada ya kusikiliza hoja za
pande zote mbili na kuchunguza majibu
aliyoyatoa shahidi Jackson Daudi baada
ya kuulizwa swali, kwa tafsiri yake shahidi
alitaka panga hilo lipokelewe.

“Inaonyesha panga lilitolewa na sha-
hidi kwa uelewa wake wa nini anatakiwa
kujibu, lakini kwa kuchunguza majibu ali-
yoyatoa baada ya kuulizwa swali na Wakili
Mkuu wa Serikali (John Pande), kwa taf-
siri yangu alitaka panga hilo lipokelewe.
Sioni tatizo kwa kile ambacho shahidi
amesema kwa maana hiyo pingamizi hili
linatupiliwa mbali na panga linapokelewa
na kuwa kilelezo cha upande wa mash-
taka,” alieleza Jaji Matogolo.

Mabishano hayo yaliibuka jana ma-
hakamani hapo na kudumu kwa dakika
30, baada ya shahidi wa 11 wa upande
wa mashtaka, Jackson Daudi ambaye ni
Mlinzi wa Shule ya Sekondari ya Scholas-
tica iliyopo katika Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Himo, Wilaya ya Moshi kutoa ushahidi
wake.

Humphrey anadaiwa kutoweka shuleni
hapo Novemba 6, mwaka 2017 na baadaye
mwili wake ulibainika kuzikwa na Manis-
paa ya Moshi kwa madai ya kutotambu-
liwa. Inadaiwa kuwa Novemba 17, mwaka
2017 mwili wake ulifukuliwa, baada ya
baba mzazi wa mtoto huyo kupata amri ya
mahakama ya kuufukua mwili huo ukiwa
umekaa kaburini kwa siku sita.

Wanaokabiliwa na kesi hiyo, namba 48
ya mwaka 2018 ni mshtakiwa wa kwanza
Hamisi Chacha, ambaye ni mlinzi wa
shule hiyo, mmiliki wa shule hiyo Edward
Shayo ‘king size’ na mwalimu wa nidhamu
Laban Nabiswa.

Kabla ya Jaji Matogolo kutupilia mbali
pingamizi hilo, Wakili wa Utetezi, Elikun-
da Kipoko, alisimama na kupinga ombi
la Wakili Mkuu wa Serikali, John Pande,
aliyeiomba mahakama hiyo ipokee panga
hilo kama kielelezo cha ushahidi wa sha-
hidi wa 11 wa upande wa mashtaka, akidai
kuwa maelekezo yanayotolewa na Wak-
ili Pande siyo sahihi na wao wanaoomba
jibu lililotolewa na shahidi huyo liingie ka-
tika kumbukumbu za mahakama.

Kilichoibua mjadala huo wa malum-

bano ya kisheria ni ombi la shahidi huyo
(Jackson) kusema: “Naomba hili panga
litolewe hukumu.” Baada ya kauli hiyo
Wakili Elikunda Kipoko, alisimama tena
na kuwasilisha pingamizi akisema ni dha-
hiri kwamba shahidi ameshaeleza ana-
taka nini kifanyike, lakini anachofanya
Wakili Mkuu wa Serikali ni kumfundisha
shahidi.

“Wakili kumuuliza shahidi two times
(mara mbili) anataka mahakama ifanye
nini katika kielelezo. Sisi wa utetezi tu-
napinga hilo ombi lake la kutaka panga
lipokelewe na sio kauli ya shahidi,” alidai
Wakili Kipoko.

Dakika chache baadaye, Wakili Gwakisa
Sambo, alisimama na kuieleza mahakama
hiyo kwamba wanapinga ombi hilo la
Wakili wa Serikali kwa sababu kwanza
yeye siyo shahidi wa kutoa kielelezo hicho
na submission yao ‘hoja’ ni kwamba pro-
cedure (taratibu) za mahakama za Tanza-
nia, ni shahidi peke yake ambaye anaweza
akatoa ombi hilo.

Katika hoja yake, Wakili Sambo alieleza:
“Hivyo basi, kwa kuwa Wakili Mkuu wa
Serikali siyo shahidi, kwenye macho ya
sheria hana nafasi ya kuleta ombi hilo. Tu-
naomba ombi lake likataliwe.”

Akijibu hoja za mawakili wa utetezi,
Wakili Mkuu wa Serikali alidai mahakam-
ani hapo kuwa anaungana na hoja ya
Wakili Sambo kwamba anayetoa kielel-
ezo ni shahidi, lakini anayeomba kiele-
lezo kipokelewe ni Public Prosecutor
‘Mwendesha Mashtaka wa Serikali’ kwa
hiyo ni vitu viwili tofauti.

“Ni rai ya upande wa mashtaka kwamba
maneno aliyotumia shahidi wa upande
wa mashtaka, tunaomba yapokelewe ku-
tokana na uelewa wa shahidi,” aliwasilisha
hoja hiyo Wakili Mkuu wa Serikali.

Juzi, shahidi wa 10 katika kesi hiyo ya
mauaji ya kukusudia ya mwanafunzi wa
kidato cha pili, F.3988, Detective CPL
(mpelelezi), Luis aliieleza mahakama hiyo
kuwa yeye ndiye aliyepeleka nyama za
makalio, paja, mifupa ya kifua na nyama
ya kibofu cha mkojo chenye nywele kwa
Mkemia Mkuu wa Serikali, Oktoba 22
mwaka 2017.

Shahidi huyo ambaye ni mpelelezi
anafanya kazi katika Ofisi ya Mkuu wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai, Mkoa wa
Kilimanjaro, alidai mahakamani hapo pia
alipeleka kwa Mkemia Mkuu wa Serikali
ute wa mate na damu ya Jackson Makundi
na Joyce Makundi.

Sampuli nyingine alizozipeleka kwa
Mkemia huyo ni nyama ya kisigino kina-
chodaiwa kuwa cha Humphurey Makundi
na viatu seti mbili, sampuli ambazo zil-
iandikwa lebo (kumbukumbu) kila moja
na kuhifadhiwa katika kisanduku maalu-
mu cha kuzuia visiharibike.

Kachero huyo, alikuwa akitoa ushahidi
wake katika mahakama hiyo akiongozwa
na Wakili Mwandamizi wa Serikali, Abda-

=

lah Chavula.

Shahidi huyo alidai mahakamani hapo
kuwa, viatu hivyo vilikuwa vimehifadhiwa
katika bahasha ya kaki na kwamba kabla
ya safari ya kupeleka vipimo hivyo alian-
daliwa barua ya kwenda kumtambulisha
Makao Makuu ya Polisi jijini Dar es Sa-
laam.

Pia alidai kuandikiwa barua ya kwenda
kumtambulisha kwa Mkemia Mkuu wa
Serikali akiwa ameambatanisha na fomu
namba 180.

Alidai alipofika kwa Mkemia Mkuu wa
Serikali, alipokelewa na baada ya kujitam-
bulisha aliitwa Hadija ambaye pia aliele-
zwa kuwa ndiye aliyekuwa amepokea
sampuli kama hizo kwa Ofisa wa Polisi
kutoka Kilimanjaro na kwamba vipimo
hivyo baada ya kuvipokea alisaini kwe-
nye ‘Dispatch Book’ aliyotoka nayo Makao
Makuu ya Polisi.

“Baada ya zoezi hilo, mimi nikawa
nimeshamaliza mchezo huo nikaondoka
zangu nikaendelea na mambo yangu kwa
kuwa mzigo niliokuwa nao nilishaumali-
za,” alidai shahidi huyo.

Aidha, shahidi huyo aliendelea kudai
mahakamani hapo kuwa ujuzi huo aliu-
pata kwa kusoma kozi mbalimbali katika
vyuo vya polisi na Chuo cha Maofisa wa
Polisi Kurasini-jijini, Dar es Saalam.

Shahidi huyo alidai kuwa yeye ndiye ali-
yehusika kusafirisha sampuli mbalimbali
za DNA (vinasaba) hadi ofisi za Mkemia
Mkuu wa Serikali jijini Dar es Salaam Ok-
toba 20, mwaka 2017.

Akiongozwa na Wakili wa Mwandamizi
wa Serikali Chavullah, shahidi huyo al-
idai alipeleka vipimo vya Joyce Makundi,
Jackson Makundi, ikiwamo damu na jino
la mwili wa marehemu ambaye hakuju-
likana jina na sampuli hizo alipita nazo
Ofisi ya DCI (Mkurugenzi wa Upelelezi
wa Makosa ya Jinai) na kukiombea kibali
cha kupeleka vipimo hivyo kwa Mkemia
Mkuu wa Serikali baada ya kupata barua
kutoka Ofisi ya Mkuu wa Upelelezi Mkoa
wa Kilimanjaro.

Alidai kuwa aliondoka Novemba 21,
mwaka 2017 mjini Moshi na kwenda jijini
Dar es Salaam kwa gari ndogo ya Polisi
na alifika Dar es Salaam siku inayofuata
majira ya saa 3:00 usiku.

Alidai kuwa sampuli hizo zilikuwa
zimehifadhiwa na kufungwa na ‘lakiri’
maalumu na kuhifadhiwa katika kisan-
duku.

Baada ya wakili wa upande wa mashta-
ka kumaliza jukumu la kumwongoza sha-
hidi huyo kutoa ushahidi wake, Wakili wa

Utetezi, David Shilatu, alianza kumfanyia
mahojiano shahidi huyo.

Wakili Shilatu: Ni kweli haukwenda
Jijini Dar es Saalam tarehe ulioitaja hapa
mahakamani?

Shahidi: Utakuwa umesema uongo
kabisa.

Wakili: Hukukabidhi vielelezo kwa
Mkemia Mkuu wa Serikali?

Shahidi: Nimesema nilikabidhi barua
na vipimo.

Wakili: Ulipewa majibu baada ya vi-
pimo?

Shahidi: Sikupewa hadi leo.

Wakili: Ulichopelewa kwa Mkemia hu-
japewa majibu?

Shahidi: Ni kweli.

Wakili: Hii barua ya RCO (Mkuu wa
Upelelezi Mkoa wa Kilimanjaro) na DCI
(Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai) umeileta hapa mahakamani?

Shahidi: Sijaileta.

Wakili: Ndio maana nakwambia
hukwenda Dar?

Shahidi: Mimi nilienda Dar wewe ndio
hukwenda.

Wakili: Ulipiga picha za mwili wa
marehemu zikifukuliwa?

Shahidi: Hapana.

Wakili: Uliona picha za kufukuliwa
mwili wa marehemu?

Shahidi: Sikuona, tupo wengi mimi
sina studio ya kusafisha picha.

Wakili: Tukisema picha za kufukua
maiti zipo ofisini kwenu ni sawa?

Shahidi: Zipo.

Wakili Paul: Unajua sampuli ulizo-
peleka kwa Mkemia Mkuu ni za nani?

Shahidi: Sijui.

Wakili: Barua ya RCO uliipeka kwa
Mkemia wa Serikali?

Shahidi: Sikuipeleka kwa kuwa barua
ile ilikuwa ya kunitambulisha Ofisi ya DCI
(Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai), Makao Makuu ya Polisi.

Aidha, shahidi wa tisa katika kesi hiyo
ambaye ni mlinzi wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Kilimanjaro (Mawenzi), God-
listen Kitomari, alidai mahakamani hapo
kuwa hakutambua maiti aliyoipokea No-
vemba 11, mwaka 2017, kwa kuwa mwili
huo ulishaanza kuharibika na hakuutam-
bua kama ni mwili wa mtoto ama mtu
mzima kwa kuwa giza lilishaanza kuingia.

Shahidi huyo aliieleza mahakama hiyo
kuwa siku hiyo Novemba 11, 2017 majira
yasaa 3:00 za usiku akiwa kazini akipewa
maelekezo na mkuu wa zamu siku hiyo ya
kupokea maiti isiyojulikana kutoka Himo
wakiwamo askari polisi wawili.

Alisema kiongozi wake wa zamu alim-
womba msaada wa kuwasaidia wale aska-
ri polisi kuingiza maiti ndani ya chumba
cha kuhifadhia maiti na kabla ya kwenda
kuhifadhi mwili huo, nilimuuliza bosi
wangu mwili huo umetoka wapi, nikajibi-
wa Himo na je, umeshaandikisha katika
daftari la kumbukumbu nikajibiwa ndio.

Alidai wakati huo maiti ilikuwa ndani
ya gari la polisi nje ya geti na baadaye nili-
wafungulia geti na polisi waliingiza mwili
ndani na nikawaambia wauweke kwenye
sinia ama karai ili uje kuhifadhiwa siku ya
pili na mtu anayehudumia mochwari.

Alidai mwili hao ulikuwa umefunikwa
na khanga na aliufungua na kuuangalia
ili kujiridhisha ni binadamu kweli ama la
na baadaye aliutambua ni wa binadamu
ukiwa umevalia bukta, soksi na tisheti.

Upande wa mashtaka katika kesi hiyo
inayovuta hisia za wakazi wengi wa mikoa
ya Kanda ya Kaskazini, unaongozwa na
Wakili Mwandamizi wa Serikali, John
Pande, Wakili Mwandamizi wa Serikali,
Abdalah Chavullah, Wakili wa Serikali,
Omary Kibwana na Wakili wa Serikali,
Lucy Kyusa.

Wakati jopo la mawakili wa utetezi li-
naongozwa na mawakili wasomi Elikun-
da Kipoko, Wakili David Shilatu, Wakili
Gwakisa Sambo na Wakili Patrick Paul.
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Migogoro na

changamoto kwa
miradi ya EAC

Na Mwandishi Wetu

OJA ya madhu-
muni makubwa
ya  kuundwa
kwa Jumuiya

ya Afrika Mashariki (EAC)
ni kuchagiza kasi ya ukuaji
wa uchumi, biashara na
ustawi wa maisha ya raia
katika nchi wanachama wa
jumuiya hiyo.

Jumuiya hiyo kwa mara
ya kwanza iliundwa mwa-
ka 1967 ikawa na nchi tatu
zilizokuwa  wanachama,
yaani Tanzania, Kenya na
Uganda.

Hata hivyo, ilipofika
mwaka 1977, EAC ilivun-
jika hadi mwaka 1999 kuli-
posainiwa mkataba wa
uanzishwaji wake kupitia
wanachama hao hao, in-
gawa baadaye Rwanda, Bu-
rundi na Sudani Kusini zil-
iongezeka hivyo kuifanya
idadi yao kuwa nchi sita.

Licha ya nia nzuri ya kuz-
ileta pamoja nchi hizo za
ukanda wa Mashariki mwa
Afrika, bado tofauti za kati
ya nchi moja na nyingine
miongoni mwa zilizo wa-
nachama wa EAC, zinazidi
kukua kiasi cha kuhatari-

m bea U bU I'I ge sha tena uhai wake.

Ingawa nchi zote na kwa

n I n a n g atu ka nyakati tofauti zimewahi

kuweka wazi dhamira ya

Rorya kutokuwa tayari kuiona

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Balozi Liberat Mfumukeko. PICHA:
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Ukaribu Uganda, Rwanda Kihistoria
sasa Kuamua hatima ya Rais Kagame

Na Ani Jozeni

AADHI ya wanasafu katika vy-
ombo vya habari hapa nchini
wamesikika hivi karibuni wak-
isema au kutoa ishara kuwa
iwapo Uganda na Rwanda zitaingia ka-
tika mtafaruku wa wazi, nchi zilizobaki
zichukue jembe kulima, wakipatana
wawauzie mahindi, mchele, n.k.

Ni ule usemi kuwa ndugu wanapo-
pigana au kuzozana, usiingilie ugomvi
huo kwani ukifikia tamati yake, hawa-
takujua wewe, wakati unaweza kujipa-
lia mkaa iwapo utaingilia kwa njia ya
kusuguana na mmoja wao.

Nchi hizi zinajaribu kuelewa ugomvi
wa Uganda na Rwanda lakini zinapata
shida, kwa kuwa kimsingi kiongozi wa
Rwanda Paul Kagame anahofia hifa-
dhi ya wapinzani Uganda kwa kuwa
wanaweza kupata nafasi ya kuanzisha
vita kama alivyoanzisha yeye nyakati
zilizopita, kuleta mabadiliko.

Tatizo la msingi linalojitokeza hasa
kwa nchi za jirani ni kuwa kuna uhusi-
ano kati ya nchi hizi mbili ambao siyo
uswahiba wa kawaida bali ni undugu
wa kisiasa, na hata kwa uhusiano bin-
afsi kutokana na chimbuko la tawala
zote mbili kuwa ni moja.

Ni chama kinachotawala Uganda,
National Resistance Movement (NRM)
ambako Rais Kagame alikuwa kada,
mpiganaji na mkuu wa intelijensia kwa
muda mrefu katika chama hicho.

Baada ya ushindi mwaka 1986 ndipo
makada wake wanaotokea Rwanda
walipoanza kujipanga kuondoa uta-
wala wa ki-Hutu wa Rais Juvenal Haby-
marimana, hadi walipokaribia kuingia
serikalini kupitia makubaliano ya Aru-
sha.

Kuzuia hali hiyo, maofisa wa jeshi
chini ya Habyarimana wasiotaka
kusikia kuna muafaka na wa-Tutsi
- hasa baada ya Melchior Ndadaye
kushinda kura Burundi, akatawala
miezi mitatu na kuuawa na vikosi vya
jeshi lililosheheni wa-Tutsi Oktoba
1993.

Mauaji hayo yaliondoa shaka yoyote
kuhusu dhamira ya Watutsi pindi wak-
iingia serikalini na jeshini; wangeku-
wa na uwezo wa kupindua serikali
wakisaidiana na watawala wa ki-Tutsi
nchini Burundi.

Ndipo likazuka wazo la kuwaua
wa-Tutsi wote kuzuia wasitwae ma-
daraka ya nchi, jambo hilo likapangwa
Ikulu ya Habyarimana bila yeye kujua,
ndege yake ikaanguswa akitokea Tan-
zania, mauaji yakaanza.

Usiku wa Aprili 6, 2019 ni miaka 25
ya kuanza kwa mauaji ya kimbari yali-
yotikisa Afrika na dunia kwa jumla, na
utawala wa ki-Hutu uliokuwa unafanya
kazi moja tu ya kusaka wa-Tutsi kokote
walipo na kuwaua haukuchukua
muda kuparaganyika kwani ulikuwa
unaendeshwa kwa amri za kijeshi za
mdomoni na si utawala wa kawaida.

Hivyo kukawa na nafasi kubwa zaidi
ya vikundi vya wapiganaji wa Rwanda
Patriotic Front (RPF) kulizunguka jeshi
hilo la wauaji na kulitoboa hapa na
pale, kisha kupiga maeneo yaliyo dhai-
fu yasiyoweza kupata msaada, kubeba
silaha hizo na kukusanya raia walioku-
wa tayari kuongeza nguvu kuondoa
utawala wa wauaji jijini Kigali.

Hatua ya pili ya uswahiba na un-
dugu wa Uganda na Rwanda ikawa ni
operesheni ya pamoja ya kuuondoa
utawala wa Rais Mobutu Seseseko wa
iliyokuwa Zaire, ambako hasa Rwanda

!
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Kimsingi je-
madari huyo
Wa zaman
wa Rwanda
anaishi Afrika
Kusini, ila
shughuli zake
7a kuunda
chama cha
upinzani zi-
naendeshwa
kutoka
Uganda.

iliongoza, ikahitilafiana baadaye na
Laurent Kabila waliyemsaidia kuingia
madarakani, halafu vita ikazuka nchi
za Kusini mwa Afrika zikiingilia kati.

Miaka 20 baadaye hali imetulia DRC
kwa kiasi fulani lakini uthabiti wa seri-
kali ya Kagame uko mashakani kiasi,
kwani ameshindwa kuliondoa kundi
kubwa la mabaki ya vikosi vya mauaji
ambalo baadaye lilijipachika jina la
Democratic Forces for the Liberation
of Rwanda (FDLR), kana kwamba wa-
napigania demokrasia.

Hao hawana uwezo wa kuteteme-
sha serikali ya Rwanda kimaadili, bali
wapinzani waliotokea RPF miaka ya
karibuni.

Rwanda National Congress (RNC)
ndiyo chama cha wapinzani wali-
otokea ndani ya chama cha RPF na
uwezo wao dhidi ya Rais Kagame un-
aweza kufananishwa na kundi la Dk.
Kiiza Besigye nchini Uganda, aliyeku-
wa daktari binafsi wa Rais Yoweri Mu-
seveni halafu vyama vingi vilipokolea,
akaona aongoze upinzani, kwani ule
wa zamani enzi za Idi Amin na Milton
Obote wa pili ulishafifia.

Wakati Rais Museveni ametumia
kila nguvu aliyonayo kunyamazisha

upinzani uliotokea NRM, anawapa
nafasi ya kupumua wapinzani wa Rais
Kagame.

Moja ya matatizo ni jinsi walivyo-
farakana kuhusu DRC, licha ya kuwa
Uganda ina mpaka mrefu na DRC na
haikuwa na haja ya kutegemea Rwan-
da inafanya nini mipango yake kuhusu
raslimali isikwamishwe na Rwanda.

Kilichomsaidia Museveni dhidi ya
wapinzani wake ni kuwa wanatokea
zaidi Jimbo la Kusini la nchi hiyo, Bu-
ganda ambalo pia linapakana na ziwa,
na makundi hayo hayana uwezo wa
kupata misaada kutoka serikali za
Kenya au Tanzania ambao kila moja
ina mpaka mrefu na Uganda.

Rwanda ni tofauti, kwani wengi kati
ya maswahiba wa jadi wa Kagame wa-
najulikana Uganda, hivyo wakiingia
nchini humo kueleza matatizo yao
ni kama wako nyumbani, kielelezo
kile kile cha kundi la M23 la upinzani
DRC, ambako wakienda Kigali kueleza
matatizo yao na kile wanachokitaka,
wako nyumbani kwani Rwanda ili-
kuwa chimbuko la utawala wa Rais
Kabila mwakal997 na halafu mwa-
nae Joseph Kabila Kabange akatwaa
madaraka baba yake alipouawa na

hao hao vijana wa kutoka Rwanda
waliowasaidia kina Kabila kuchukua
madaraka. Ni hivyo pia Rwanda na
Uganda.

Kwa maana hiyo viongozi wakuu wa
serikali ya Rwanda, hasa Kagame na
Waziri wa Mambo ya Nje, Dk. Richard
Sezibera (aliyekuwa katibu mkuu wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki), wanapi-
gana na vivuli wanapoikosoa Uganda
kuhusu kumhifadhi mara kwa mara au
kumpa ushirikiano Jenerali Kayumba
Nyamwasa.

Kimsingi jemadari huyo wa zamani
wa Rwanda anaishi Afrika Kusini, ila
shughuli zake za kuunda chama cha
upinzani zinaendeshwa kutoka Ugan-
da.

Kutokana na historia ya mauaji ya
kimbari ambayo wengi nchini Rwanda
bado wanahofia kundi la DRC (FDLR)
lina mpango wa kuyaendeleza, Rais
Kagame amekuwa hana mpango wow-
ote wa kukubali uwepo upinzani we-
nye nguvu nchini humo.

Ndiyo hapo anapata tabu kuele-
wana na mwalimu wake wa zamani,
Kaguta, akimkumbusha walivyosema
wahenga ‘wakati ukuta, kuwa upin-
zani sasa ni lazima.
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Na Sabato Kasika

AMECK Airo ni Mbunge wa
Jimbo la Rorya mkoani Mara,
kupitia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), ambaye amekuwa
maarufu kwa kuweka wazi elimu
yake kuwa ni ya darasa la saba, tofauti
na baadhi ya wabunge wanaoficha.

Katika kampeni za 2010 zilizompa
ushindi, alijinadi na kuweka wazi
kwamba amehitimu darasa la saba
na anajivunia elimu hiyo na kusikika
kwenye vyombo vya habari akisema
‘lasaba hoyee’ na akashangiliwa na
wafuasi wake.

Mbunge mwingine anayejivunia
Kasheku ‘Msukuma,’ ambaye kama
ilivyo kwa Airo, naye amekuwa haoni
aibu kutaja kiwango cha elimu mbele
ya umma.

Wiki hii Airo alizungumza na gazeti
hili kuhusu mikakati yake kwenye sia-
sa na kuweka wazi kwamba mwaka
2020, atapumzika kupisha wanacha-
ma wengine wa CCM kuwania nafasi
hiyo ya ubunge.

Anasema miaka 10 inatosha na
ndio aliyokuwa amejipangia na
anaongeza kuwa iwapo Mungu ataen-
delea kumpa uzima, basi atatimiza
ahadi yake hiyo ya kujiweka pembeni
kwenye nafasi ya ubunge.

“Unaweza kushangaa, lakini huo
ndio uamuzi wangu kwamba mwaka
2020, sitagombea tena ubunge... nita-
mwachia kijiti mwanachama mwing-
ine wa CCM na nitamsaidia kwenye
kampeni kuhakikisha anashinda,”
anasema Airo.

SABABU ZA KUTOGOMBEA

Mbunge huyo anataja sababu kuu
mbili zinazomfanya asigombee tena
ubunge, mojawapo ikiwa ni kupata
muda wa kutosha wa kusimamia bi-
ashara zake, ambazo ziko maeneo
mbalimbali nchini
Mwanza.

“Sababu nyingine ni kwamba nina-
taka kung’atuka wakati bado nikiwa
na nguvu za kutosha huku wananchi
wakiwa bado wananipenda...si ku-
subiri wanichukie na kunifukuza ndi-
po niachie ubunge,” anasema.

Anabainisha kwamba hataki kuwa
kama baadhi ya wabunge ambao
wamekuwa waking’ang’ania nafasi
hata kama uwezo wao wa kuongoza
umefikia mwisho na hatimaye kuji-
kuta wakikataliwa na wapigakura.

Mwakilishi huyu wa wananchi wa
Rorya anasema katika mazingira hayo
wapo ambao hujikuta wakipata ma-
gonjwa ya moyo bila kutarajia, kwa
sababu ya kukataliwa, wakiwa hawa-
na jinsi ya kufanya na hivyo kuwa na
mawazo mengi mioyoni mwao.

“Mimi sitaki kufikia hali kama
hiyo, ninaheshimu sana utaratibu wa
kuachiana vijiti, ndio maana nina-
chukua hatua hiyo..nimekuwa di-
wani kwa miaka 10 na sasa ubunge
nao miaka 10, muda huo unatosha,”
anasema.

Airo anasema tayari ameshaanza
kuwaaga wapigakura wake na ku-
waeleza sababu ya kutogombea tena
ubunge katika uchaguzi mkuu ujao,
lakini anafafanua kuwa baadhi yao
wamemkatalia.

“Labda niseme kwamba mimi siyo
kama wengine ambao huwa wana-
fanya uamuzi kwa ajili ya kuwajaribu
wapigakura halafu baadaye wana-
chukua fomu kuwania ubunge...nime-
shaamua kupumzika, sirudi nyuma,”
anasema.

Anafafanua kuwa mwaka kesho
atakuwa anatimiza umri wa miaka
54, hiyo inatosha kukaa pembeni na
kuachia vijana wenye nguvu kuanzia
pale atakapokuwa amefikia katika
juhudi zake za kuleta maendeleo ya
Rorya.

Mbunge wa Rorya, Lameck Airo. PICHA: MTANDAO
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AIRQ: Sitagombea ubunge
2020, ninang’atuka Rorya

O Nmaheshlmu Sana utaratibu wa kuachiana vijiti
B Nilikuta shule za sekondari 16 na sasa Z|meﬂk|a 30

Prof. Tibaiju-
ka alitangaza
uamuzi huo
alipokuwa
akizungum-
Zia miaka
miwili ya
Rais John
Pombe
Magufuli
tangu aingie
madarakani
wakati rais
huyo akiwa
kwenye
ziara mkoani
Kagera.

MCHANGO WAKE JIMBONI

Anasema moja ya kazi ya mbunge
ni kuleta msukumo kwa kuhamasi-
sha wananchi kujiletea maendeleo
na kwamba tangu achaguliwe ame-
fanya kazi hiyo kwa kushirikiana nao
kwenye baadhi ya maeneo.

“Kwa mfano wakati ninachaguli-
wa, nilikuta jimbo lina shule 16 za
sekondari, lakini hadi sasa zime-
fikia 30, na zinaendelea kujengwa
nyingine zaidi..haya ni mafanikio
makubwa,” anasema.

Anabainisha  kwamba  wakati
mwingine amekuwa akitumia pesa
zake kwa ajili ya maendeleo ya Ro-
rya, hali ambayo imewafanya wa-
nanchi kumuunga mkono kwa juhu-
di hizo anazoonyesha.

“Unapozungumzia maendeleo
huwezi kuyatenganisha na elimu,
na kama nilivyosema, nilikuta kuna
shule za sekondari 16 na sasa zime-
fikia 30, haya ni maendeleo ya kuji-
vunia,” anasema.

WIZI WA MIFUGO

Aidha, anasema alipochaguliwa
alikuta tatizo la wizi wa mifugo wa
mara kwa mara na akashirikiana na
serikali kuweka mikakati ikiwamo
kuanzisha kanda maalum polisi am-
bayo imesaidia kukomesha wizi huo.

“Binafsi niliwahi kukutana na vion-
gozi, wananchi wa kabila la Wajaluo
na Wakurya katika Kata za Koryo Ro-
rya na Bumera Tarime na kuwataka
wasiibiane mifugo, waweke tofauti
zao pembeni na kuendeleza ushiriki-
ano, upendo na kuilinda amani ili-
yopo kwa maendeleo yao,” anasema.

Mbunge huyo anasema kwa kuwa
wizi huo ulishakoma na amani kure-
jea, sasa wananchi wanafanya shu-
ghuli za kujiletea maendeleo bila
hofu na anaamini kuwa atastaafu
huku jimbo hilo likiwa limepiga hat-
ua nzuri ya maendeleo.

Abainisha kuwa hayo ni miongoni
mwa mambo makubwa ya msingi
ambayo anajivunia, kwamba anaia-
cha Rorya ikiendelea kupiga hatua
kielimu na pia kuwa na utulivu na

amani.

WENGINE WANAONGATUKA

Airo atakuwa mbunge wa pili wa
CCM kuweka bayana kutowania
ubunge mwaka ujao baada ya Profesa
Anna Tibaijuka ambaye ni Mbunge
wa Muleba Kusini mkoani Kagera, ku-
tangaza uamuzi huo mwaka juzi.

Prof. Tibaijuka alitangaza uamuzi
huo alipokuwa akizungumzia miaka
miwili ya Rais John Pombe Magufuli
tangu aingie madarakani wakati rais
huyo akiwa kwenye ziara mkoani
Kagera.

Mbunge huyo anamkubali Rais
Magufuli kuwa ni mtetezi wa wajane
wanaonyanyaswa na mifumo dume
na kuporwa haki zao na watoto wao
na kwamba wanawake hawana budi
kumshukuru na kumpongeza.

Kama ilivyo kwa Airo, mbunge
huyo naye amekuwa mbunge wa
jimbo hilo tangu mwaka 2010 na sasa
anasema anataka kuwaachia kijiti vi-
jana wenye damu changa ili waende-
leze pale atakapoishia.
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Inatoka Uk.13

EAC ‘inakufa’ lakini kama hilo halita-
tokea, dalili za kudhoofika kwa uhusi-
ano kuanzia ngazi ya moja na nyingine
zimeanza kuonekana.

Mgogoro unaoendelea kati ya Uganda
na Rwanda na ule wa Burundi na Rwan-
da ni miongoni mwa mambo yanayok-
wamisha mwenendo wa ukuaji wa
jumuiya hiyo. Kwa maana haiwezekani
nchi wanachama zikashirikiana ama
kutekeleza itifaki mbalimbali za EAC,
wakati zikiwa katika mgogoro.

Baada ya kushutumiana na ‘vita ya
maneno’, Rais Yoweri Museveni wa
Uganda ameonekana kujielekeza nchini
Kenya ili pamoja na mambo mengine
aweze kuimarisha uhusiano uliopo na
kunufaika na fursa mbalimbali hasa zi-
nazohusiana na matumizi ya bandari ya
Mombasa.

Wakati hali ikiwa hivyo, Rais Paul Kag-
ame naye akawasili Tanzania katika kile
kilichoelezwa kwamba ni ziara yenye
lengo la kuimarisha uhusiano wa nchi
mbili hizo.

Ikumbukwe kwamba katika mpango
wa ujenzi wa reli ya viwango vya juu
(SGR) kutoka Bandari ya Mombasa kupi-
tia Uganda hadi Kigali, Rwanda unaele-
zwa ‘kusua sua’ ingawa Rais Museveni
katika ziara yake ya hivi karibuni nchini
Kenya, amefanikiwa kuibua matumaini
ya ujenzi wa kutokea Malaba palipo
mpaka wa nchi hizo hadi Kampala.

Naye Rais Kagame sasa anaelezewa
kujielekeza zaidi katika ujenzi wa SGR
kuanzia eneo la Isaka mkoani Tabora.

MUSEVENI AINGIA NAIROBI

Moja ya manufaa ya ziara ya Rais
Museveni nchini Kenya ni kukabidhiwa
ardhi na Rais Uhuru Kenyatta ili ajenge
bahari kavu kwenye mji wa Naivasha.

Akiwa nchini Kenya, Museveni alifika
mjini Mombasa kwa mazungumzo na
Rais Kenyatta. Mazungumzo hayo yali-
tajwa kuwa na lengo la kuimarisha ush-
irikiano kati ya mataifa hayo jirani.

Vyanzo mbalimbali viliripoti kuwa
marais hao waliitembelea Bandari ya
Nairobi kwa kutumia usafiri wa treni ya
SGR, hivyo kumfanya Museveni kuwa
Rais wa kwanza wa kigeni kutumia usa-
firi huo uliofadhiliwa na China.

Wakiwa mjini Mombasa walipokele-
wa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Usa-
firishaji ya Kenya, James Macharia, Ga-
vana Hassan Joho na Mkuu wa Bandari
ya Mombasa na Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Bandari Kenya, Daniel Man-
duku.

Museveni anasema kukamilika kwa
SGR ya nchini Kenya kutaiondolea Ugan-
da tatizo la ucheleweshwaji wa mizigo
uliokuwa umekubuhu kutoka kwe-
nye Bandari ya Mombasa na anaamini
kwamba mradi huo utapanuliwa hadi

Kwa mujibu wa Museveni, hatua hiyo
itawezesha mizigo kutoka Bandari ya
Mombasa, penye urefu wa kilomita 273,
kutumia saa 24 kufikishwa Kampala.

Safari ya kutumia SGR kwa marais
hao ilitafsiriwa na wachunguzi wa ush-
irikiano wa kidiplomasia kama ishara
kwa nchi mbili hizo kuufanya mradi huo
ufike jijini Kampala kupitia eneo la mpa-
ka wa Malaba, Magharibi mwa Kenya.

MPANGO WA AWALI

Kwa mara ya kwanza, Kenya ilikusu-
dia kujenga njia ya reli kuelekea upande
wa Kusini hadi mjini Kisumu ili kuun-
ganisha miundombinu ya kusafirisha
mizigo kupitia Ziwa Viktoria kwenda
bandari za Mwanza, Entebbe, Bell na
Jinja nchini Uganda.

Kwa mabadiliko hayo, Kenya sasa
inatanua ujenzi wa SGR kutoka Nairobi
hadi bandari kavu ya Naivasha, mradi
unaofadhiliwa na China.

Awamu ya kwanza ya ujenzi wa SGR

Migo

Baadhi ya
watu kwe-
nye Bandari
ya Mombasa
walikuwa
wanasababi-
sha uchelew-
eshajl mizigo
kwa maku-
sudi. Walifikiri
kwamba wa-
nachokifanya
ni hisani tu
kwa Waganda,
hawakujua
kwamba wa-
likuwa wana-
hujumu uchu-
mi wa nchi
zote Uganda
na Kenya,"

.

Rais John Magufuli wa Tanzania (kushoto), akiwa na Rais Paul Kagame wa Rwanda.

Rais Yoweri Museveni wa Uganda (kushoto), akiwa na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. PICHA ZOTE: MTANDADO.

kutokea Mombasa hadi Nairobi uligha-
rimu Dola bilioni 3.2 za Marekani na
malipo ya deni hilo yanatajwa kuwa
miongoni mwa vipaumbele vya serikali
ya Kenya.

Kwa mujibu wa Museveni, kabla ya ku-
sainiwa kwa ‘makubaliano ya Mombasa’
wafanyabiashara wa Uganda walikuwa
wakisumbuliwa na maofisa wa mamlaka
za Kenya kwenye bandari hiyo na wakati
mwingine kuchelewesha usafirishaji wa
mizigo.

Ni kutokana na hali hiyo, Rais Kenyat-
ta aliingilia kati ya kuwezesha mamlaka
21 zinazofanya kazi kwenye bandari hiyo
kusaini makubaliano hayo yenye lengo
la kuboresha mazingira na uhusiano wa
kibiashara katika ushiroba wa Kaskazini.

“Baadhi ya watu kwenye Bandari ya
Mombasa walikuwa wanasababisha
ucheleweshaji mizigo kwa makusudi.
Walifikiri kwamba wanachokifanya
ni hisani tu kwa Waganda, hawakujua
kwamba walikuwa wanahujumu uchu-
mi wa nchi zote Uganda na Kenya,” Rais
Museveni anasema.

Kamishna MkuuJohn Njiraini wa Mam-
laka ya Mapato Kenya (KRA), anasema
ujazo wa mizigo inayotolewa bandarini
hapo kwenda Uganda umeongezeka
kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita,
ikiwa ni matokeo ya matumizi ya kituo
kimoja cha forodha (SCT) na uanzishwaji
wa SGR katika ushoroba wa Kaskazini.

Njiraini akasema katika mwaka huu
wa fedha, idadi ya kontena za kwenda
Uganda kupitia SCT hadi kufikia Febru-
ari mwaka huu ilifikia 64, 015 na kwam-
ba zinakadiriwa kuongezeka hadi 96,015
ifikapo Juni mwaka huu.

Takwimu zinaonyesha kuwa Kkatika
mwaka wa fedha 2017/2018, idadi ya kon-
tena za kwenda Uganda ilikuwa 62,022

wakati mwaka 2016/2017 zilikuwa 19,759.

KAGAME AITEMBELEA TANZANIA

Wakati hali ikiwa hivyo, Rais Paul Kag-
ame wa Rwanda alisafiri hadi jijini Dar es
Salaam kukutana na Rais John Magufuli
kwa kile kilichoripotiwa kuwa ni kuima-
risha ushirikiano wao kati ya mataifa
hayo.

Akiwa nchini Tanzania, Rais Kagame
alifuatana na Waziri wa Mambo ya Nje
wa Rwanza, Dk. Richard Sezibera, Wa-
ziri wa Miundombinu, Claver Gatete,
Waziri wa Mambo ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Olivier Nduhungirehe na
Mkuu wa Intelijensia, Jenerali Joseph
Nzabamwita. Ziara ya Rais Kagame ina-
tambulishwa na vyanzo tofauti kwamba
ni miongoni mwa zenye kuimarika kwa
uhusiano wa nchi mbili hizo ulioanza
kulegea wakati Tanzania ilipokuwa ka-
tika utawala wa awamu ya nne.

Gazeti moja linalochapishwa katika
ukanda wa Afrika Mashariki limean-
dika kuwa ziara ya Rais Kagame ina
umuhimu mkubwa kutokana na kud-
hoofika kwa uhusiano wake wa kidiplo-
masia na Uganda, Burundi na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Rwanda, nchi yenye eneo dogo la ki-
jlografia isiyozungukwa ama kuwa na
sehemu ya bahari inahudumiwa kupi-
tia ushoroba wa kati, unaoanzia Dar es
Salaam na ule wa Kaskazini unaotokea
Mombasa kupitia Uganda.

Wachunguzi wa masuala ya kiuchu-
mi wanasema ushoroba wa kati una
umuhimu mkubwa kwa Rwanda wakati
huu ambapo mgogoro kati yake na Ugan-
da unazidi kukua, wakati Kenya ikione-
kana kuimarisha ushirikiano na Uganda.

Mathalani, mpango wa ujenzi wa SGR
kutoka Mombasa kupitia Uganda hadi

Rwanda ‘umekwama’ kutokana na uko-
sefu wa fedha, hofu kuhusu manufaa ya
kiuchumi na gharama kubwa za ujenzi.

Ujenzi wa SGR hiyo yenye urefu wa
kilomita 1,500 kutoka Mombasa, Kenya
hadi Kigali nchini Rwanda ulitarajiwa
kukamilika ifikapo 2018, lakini Kenya
imefanikiwa kukamilisha hatua za awali
kutokea mji huo uliopo pwani ya bahari
ya Hindi hadi jijini Nairobi.

Rwanda ni mshirika wa mpango wa
ujenzi wa mtandao wa reli hiyo, lakini
hivi sasa inasemekana kujielekeza zaidi
kwenye SGR ya Tanzania kwa ujenzi wa
reli itakayoanzia Isaka mkoani Tabora
hadi Kigali, Rwanda.

Inaelezwa kuwa gharama za ‘njia
mpya’ hiyo ni pungufu ya Dola milioni
200 ikilinganishwa na kama ingejengwa
kutoka Mombasa kupitia Uganda.

NAFASI YA JPM

Hata hivyo, mchambuzi wa masuala
ya uhusiano wa kimataifa ambaye pia
ni Mhadhiri Mwandamizi katika Chuo
Kikuu cha Rwanda, Ismael Buchanan,
anasema Rais Joseph Magufuli anafaa
kuwa msuluhishi mzuri wa mgogoro wa
Uganda na Rwanda kutokana na uhusi-
ano mzuri alionao kwa marais wa nchi
hizo.

Jambo la msingi linabaki kuwa, ni
namna gani EAC inaitafsiri migogoro
inayozidi kuchukua muda mrefu kwa
nchi wanachama wake na njia muafaka
za kufikia suluhu kabla haijatanuka,
ikaenea na kuwa katika hali ngumu ya
kupata suluhu yake?

Makala haya yameandikwa kwa
msaada wa vyanzo mbalimbali.
Mwandishi anapatikana kupitia
simu namba 0754691540 ama ba-
rua pepe: mgeta2000@yahoo.com

Rais Donald Trump na Katibu Mkuu wa NATO, Jens Stoltenberg. PICHA: MTANDAO

Marekani yarejesha
ushirikiano wake na NATO

AlS wa Marekani, Donald Trump, anao-

nyesha kurejesha ushirikiano na Umo-

ja wa Majeshi ya Kujihami ya Ulaya

(NATO), akimpongeza kiongozi wake na
umoja huo wiki iliyopita, wakati wa mikutano
yake kadhaa na katibu mkuu.

“Hatua kubwa imefikiwa ya kuboreshwa
kushirikiana majukumu kati ya wanachama
wa mataifa huru 29 waliosaini mkataba wa
NATO, “ Trump amesema, lakini akaongeza
kuwa Ujerumani, ukweli haichangii kiwango
kinachostahiki.

Trump amesisitiza wasiwasi wake kuwa
wakati Marekani inatumia fedha nyingi
kuilinda Ulaya, “wao wanatunyonya sisi katika
biashara.”

Trump, akiwa pamoja na Jens Stoltenberg
mbele ya Ofisi ya Ikulu ya Oval, amem-
pongeza kiongozi huyo kwa uhodari wake wa
kuiongoza NATO.

“Sisi tunashirikiana vizuri kabisa,” Trump
amesema akimsifia waziri mkuu huyo wa
zamani wa Norway.

Rais alijisifia juu ya mchango wake katika
kubadilika kwa umoja huo wa NATO ambao
siku za nyuma alisema kuwa ulikuwa ume-
pitwa na wakati.

“Kama mnavyojua wakati nachukuwa ma-
daraka, umoja huo ulikuwa hauko vizuri, hivi
sasa wanapiga hatua,” kwa wanachama wake
kufikia lengo la kuchangia asilimia mbili ya
pato lao la kitaifa (GDP) katika ulinzi.

“Lakini nafikiri lazima iwe zaidi ya kiwango
hicho,” ameongeza Trump.

Stoltenberg amemshukuru Rais kwa uongozi
wake shupavu katika kushirikiana kwenye
majukumu,” akiongeza, “sisi tumechukua
hatua za pamoja kukabiliana na ugaidi na
tunawekeza zaidi katika hilo.”

Trump aliulizwa na mwandishi kuhusu Rus-
sia, hasimu wa Vita Baridi ambayo ilipelekea
kuundwa kwa umoja huo.

“Natumai kuwa haitaendelea kuwa ni tishio
la usalama. Nafikiri tutaweza kushirikiana na
Russia,” amejibu Trump, ambaye kampeni ya
uchaguzi wake 2016 ulikuwa umemulikwa
na uchunguzi wa miaka miwili uliofanywa na
mchunguzi maalum juu ya madai ya kuwa na
mafungamano na Moscow.

Katika mikutano ya baadaye iliyofanyika
katika Chumba cha Baraza la Mawaziri,
Stoltenberg, akiwa upande wa pili mkabala
na Trump, alisema Russia imekuwa ikikiuka
mkataba wa Silaha za Masafa ya Kati za
Nyuklia (INF), akieleza kuwa “Washirika wa
NATO wamekuwa wakiunga mkono kikamilifu
msimamo wa Marekani juu ya hilo.”

Kuanzishwa Jumuiya va Kujihami ya NATO

Mataifa kumi na mawili ya Ulaya yalian-
zisha Jumuiya ya kujihami ya NATO mwaka
1949. Leo hii, Rais wa Marekani Donald
Trump ana wasiwasi iwapo NATO itaweza

kuhimili miongo mingine saba ijayo.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu wa kwanza wa
Jumuiya ya NATO, Lord Hastings Ismay, lengo
la kuanzishwa kwa jumuiya hiyo lilikuwa
kutoushirikisha muungano wa zamani wa So-
vieti, kuiingiza Marekani kundini na kuiweka
Ujerumani chini.

Hii ilikuwa ni baada ya Vita Kuu ya Pili ya
Dunia wakati ambapo Muungano wa nchi
za Sovieti wakati huo ulipokuwa ukidhibiti
nusu ya Ulaya ikiwa ni pamoja na Ujerumani
Mashariki.

Ujerumani ya Mashariki haikupewa nafasi
kwa muda mrefu na mwaka 1955 Serikali
ya Shirikisho la Ujerumani ilijiunga na NATO.
Kisha Mashariki, Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Ujerumani, (GDR) ikajiunga na ushirikiano wa
Kirafiki wa makubaliano ya Warsaw uliokuwa
chini ya Udhibiti wa Umoja wa nchi za Sovieti.

Sasa ni miaka 70 imepita tangu kuundwa
kwa jumuiya ya NATO na hali inafanana na ile
iliyokuwapo wakati wa vita baridi, vita kwa
mara nyingine. Maofisa wa Urusi walihisi kut-
ishwa na Jumuiya ya NATO ambayo imejita-
nua na sasa Urusi inaimarisha majeshi yake.

Hili limesababisha jumuiya hii kutojitanua
zaidi. Kwa mfano nchi za Georgia na Ukraine
zimepoteza matumaini ya kujiunga na NATO
kwani viongozi wa NATO wanataka kuepuka
migogoro zaidi.

Pamoja na migogoro katika jumuiya hiyo,
Katibu Mkuu wa sasa wa NATO, Jens Stolten-
berg, amewahi kunukuliwa akieleza jinsi to-
fauti zinavyoendelea kuigubika jumuiya hiyo.

Amesema katika historia ya NATO kume-
kuwa na tofauti nyingi lakini zimeweza
kutatuliwa na kwamba wanachama wote
na washirika wa NATO wanafahamu kuwa
Amerika ya Kaskazini na Ulaya ziko salama
zaidi zikiwa pamoja.

Stoltenberg aliwahi kunukuliwa katika
hotuba ya mwaka 2018 akisema haijaandikwa
kwenye jiwe kuwa jumuiya hiyo itadumu
milele na kwamba tofauti kati ya wanachama
Zipo.

Katika historia yake ya miaka 70, NATO
imewahi kupitia kile kinachojulikana kama
hali ambayo masharti ya muungano yaliwala-
zimu wanachama wote kutetea mwanachama
aliyepigwa: Na hii ilitokea katika shambulio la
kigaidi lililotokea Septemba 11 mwaka 2001
nchini Marekani. Hata hivyo, uamuzi huu
ulileta mgogoro ambao umekuwa ukistawi
kwenye jumuiya hiyo.

Katika mkutano wa mwaka 2014 wa ju-
muiya hiyo, viongozi walikubaliana kutenga
sehemu ya mapato ya nchi zao na kuyain-
giza katika bajeti ya ulinzi katika umoja huo.
Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amea-
hidi kutoa asilimia 1.5 ya bajeti ya ulinzi wa
jumuiya hiyo mpango ambao unapingwa na
chama cha SPD.



®
1 8 SIasa JUMATANO APRILI 10, 2019

Na Mwandishi Wetu

ATIKA historia ya siasa za

Tanzania, kabla na baada ya

uhuru, wamekuwapo wa-

nasiasa wengi ambao kwa
namna mbalimbali walishiriki katika
maendeleo ya nchi kutokana na na-
fasi zao.

Wanasiasa hao ni wengi na orodha
yao inaweza kujaza vitabu kadhaa. Ka-
tika orodha hiyo wamo Julius Nyere-
re, Rashidi Mfaume Kawawa, Aboud
Jumbe, Seif Sharif Hamad, Ali Hassan
Mwinyi, Joseph Warioba, Chrisant
Mzindakaya, Joseph Mungai, John Ma-
lecela, Sheikh Abeid Amani Karume,
Peter Siyovelwa, Salim Ahmed Salim,
Bakari Mwapachu, Paul Bomani na
Edward Moronge Sokoine.

Hao ni sehemu ya orodha ya wana-
siasa ambao kwa nafasi zao wamefan-
ya mambo mbalimbali katika historia
ya Tanzania na wengi wao wametan-
gulia mbele ya haki. Lakini mchango
wao bado utaendelea kuwa kumbu-
kumbu kwa kizazi cha sasa na kijacho.

Pamoja na wanasiasa hao, yumo
Njelu Kasaka ambaye aliweka alama
muhimu katika historia za Tanzania
kutokana na kuibua bungeni hoja
ya kuanzishwa kwa serikali ya Tang-
anyika. Shabaha yake hasa ilikuwa ku-
wapo kwa serikali tatu- ya Muungano,
ya Zanzibar na Tanganyika.

Kasaka aliibua hoja hiyo ambayo
ilivuta hisia za Watanzania wengi
mwaka 1993. Kama wahenga wasema-
vyo mwanzo wa ngoma ni lele, Kasaka
alianza kuzungumzia hoja hiyo waka-
ti akichangia hotuba ya Waziri Mkuu
wakati wa Bunge la Bajeti la 1993/94
na hatimaye kuendelea nayo.

Matokeo ya hoja hiyo yalizaa kundi
la wabunge lililojulikana kama G55
ambalo lilisimama kidete na hatimaye
kuwasilisha bungeni hoja ya kuan-
zishwa kwa serikali ya Tanganyika
ambayo hata hivyo ilikumbana na vig-
ingi na hatimaye azimio la kuundwa
kwake kufutwa na bunge.

Mwanasiasa huyo mkongwe am-
baye baada ya mwaka 2005 amekuwa
akisikika au kuonekana kwa nadra,
ameibuka na kuandika kitabu Kkiit-
wacho ‘Njelu Kasaka Maisha, Siasa
na Hoja ya Tanganyika G55 ambacho
kwa sasa kimesambaa nchini kote na
kuvuta hisia za watu juu ya matukio
muhimu ya kisiasa ndani ya Tanzania.

Ndani ya kitabu hicho, Kasaka
ameelezea mchakato mzima juu ya
vuguvugu la kuanzishwa kwa serikali
ya Tanganyika na vigingi walivyokum-
bana navyo ikiwamo kutishiwa ku-
fukuzwa uanachama.

Licha ya undani wa suala hilo, mwa-
nasiasa huyo, ndani ya kitabu chake
anaweka bayana mambo mbalimbali
ambayo yanapaswa kuwa funzo kwa
watu waliowahi kuwa viongozi katika
siasa, taasisi za umma, binafsi na za
kimataifa.

Mafunzo hayo yanatokana na mam-
bo aliyoyafanya alipokuwa akitumika
katika nafasi mbalimbali za kisiasa na
zisizo za kisiasa. Kwa ujumla anatoa
mafunzo ambayo ni chanya na pia
yanapaswa kufuatwa na vijana am-
bao wanatarajia kuwa viongozi katika
taasisi mbalimbali na nafasi za kisiasa.

Kasaka ambaye aliwahi kuwa me-
neja wa benki ya CRDB, Mbunge wa
Chunya na baadaye Lupa, Naibu Wa-
ziri wa Kilimo, Mkuu wa Mkoa wa Ir-
inga na Tabora kisha Mwenyekiti wa

Nyerere
alitueleza
kuwa kama
tumeamua
kuwa su-
luhisho la
matatizo
va Muun-
gano ni ku-
undwa kwa
serikali ya
Tanganyika,
Muungano
hautadumu,
utakufa.
Akatuomba
tuachane na
madai va
Tanganyika
lakini tu-
likataa,”

Njelu Kasaka

Kamati ya Kudumu ya Fedha na
Uchumi, kutokana na nafasi hizo,
anatoa mafunzo muhimu kwa jamii.
Miongoni mwa mafunzo hayo ni;-

KUWA NA MSIMAMO

Katika maisha yake ya uongozi na
utumishi, mwanasiasa huyo ambaye
ni msomi wa ngazi ya shahada ya
uzamili katika uchumi kilimo, kupi-
tia kitabu hicho ambacho kimeshe-
heni historia ya maisha yake, anao-
nyesha ni mtu mwenye msimamo
katika kila jambo analoamua na
kulifanyia kazi bila kusita.

Msimamo wake, kwanza unaone-
kana katika suala la kusimamia hoja
ya kuanzishwa kwa serikali ya Tang-
anyika ambalo alilisimamia
mwanzo mpaka mwisho

bila kuyumba.
Anaeleza katika
kitabu chake

kuwa hata kun-
di lao lilipoit-
wa kwa
ajili ya kuny-

amazishwa, walisimama kidete bila
kujali vitisho ambavyo walikuwa
wakikabiliwa navyo.

Fundisho la watu kuwa na msi-
mamo katika eneo hilo ni pale
Mwalimu Nyerere alipowaita G55
nyumbani kwake, Msasani jijini Dar
es Salaam kwa ajili ya mazungumzo
kuhusu hoja iliyokuwa imeshika
kasi - hoja ya Tanganyika.

Katika kikao hicho cha Agosti 5,
1993 Kasaka na wenzake, wakiwamo
Mateo Qaresi (Babati), William
Mpiluka (Mufundi), Patrick Qorro
(Karatu), Abdallah Saidi Nakuwa
(Lindi Mjini), Arcardo Ntagazwa (Ki-
bondo), Mussa Nkhangaa (Singida
Mjini), Jjared Gachocha (Ngara) na
Jenerali Ulimwen-
gu (Taifa)
waliweka
msi-

Mafunzo ya uongozi, maisha
kutoka kwa Njelu Kasaka-

mamo wa kutoyumbishwa.

“Nyerere alitueleza kuwa kama
tumeamua kuwa suluhisho la mata-
tizo ya Muungano ni kuundwa kwa
serikali ya Tanganyika, Muungano
hautadumu, utakufa. Akatuomba
tuachane na madai ya Tanganyika
lakini tulikataa,” anasema Kasaka.

Hata katika kikao cha Agosti 14,
1993 juu ya suala la Tanganyika,
kilichojumuisha baadhi ya viongozi
wa CCM, serikali na wabunge, mwa-
nasiasa huyo anasema waliendelea
kusimamia hoja yao bila kuyum-
bishwa licha ya kwamba kulikuwa
na shinikizo kubwa la kutaka hoja
hiyo iondolewe.

UFUATILIAJI WA MAMBO

Katika eneo hilo, Kasaka ana-
jaribu kuweka sawa kuwa mtu ka-
tika nafasi yoyote aliyopo anapas-
wa kuwa mfuatiliaji mkubwa wa
mambo hadi kuhakikisha anafani-
kisha. Anabainisha hilo alipokuwa
mbunge wa kawaida kwa kufuatilia
umeme katika mji wa Chunya.

“Kazi yangu ya kwanza niliyoi-
fanya nikiwa Mbunge wa Chu-
nya ilikuwa kutembelea Shirika
la Ugavi wa Umeme (Tanesco)
kuulizia mpango wa kupeleka

umeme Wilaya ya Chunya husu-
san mji wa Chunya.
“.nilifuatana  na  William

Mpiluka Mbunge wa Mufindi,
nilifika makao makuu ya Ta-
nesco na kukaribishwa na ali-
yekuwa Mkurugenzi Mtendaji,
Salvatory Mosha .. nilijitambu-
lisha kuwa ni Mbunge wa Chunya
na mwenzangu akajitamulisha
kuwa ni Mbunge wa Mufindi na
kwamba shida yetu iilikuwa kutaka
kujua mipango ya shirika kupele-
ka umeme katika majimbo yetu,”
anasema.

Anaeleza kuwa baada ya kueleza
hayo, mkurugenzi huyo wa Ta-
nesco alianza kufuatilia sababu za
Chunya kutokuwa na umeme ilhali
ni mji mkongwe na wa zamani na
kuagiza wataalamu wawili wanede
huko kufuatilia suala hilo na kutoa
taarifa ndani ya siku 14.

Kutokana na jitihada hizo, anase-
ma umeme ulifikishwa katika mji
wa Chunya Desemba 24, 1994 saa
3:00 usiku na hiyo ni kutokana na
jitihada zake za kuhakikisha azima
hiyo inatimia.

Pamoja na kufanikiwa huko,
anaeleza bayana kwamba alianza
kufuatilia jambo hilo baada ya kua-
pishwa kuwa mbunge Novemba
1990 na lakini mambo yalitimia
miaka minne baadaye.

Hiyo ilitokana na milolongo
mirefu ya ufuatiliaji kuanzia
Tanesco, ilitokuwa Wiz-
ara ya Maji, Nishati
na Madini, Wizara
ya Fedha na hati-
maye Wizara ya
Mipango ili ku-
hakikisha suala
hilo limewekwa
kwenye mipan-
go na kisha ka-

tika bajeti.
Itaendelea
Jumatano
ijayo...
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Na Michael Eneza

WAJUMBE wa Baraza la
Wawakilishi wa chama cha
Democratic ambao ndiyo
wengi baada ya uchaguzi
katikati ya muhula mwaka
jana, wanajiandaa kuiangalia
kwa kina ripoti ya mwende-
sha mashtaka maalum Rob-
ert Mueller, kuhusu tuhuma
za Russia kuingilia uchaguzi
mkuu wa Marekani mwaka
2016.

Muller alitoa muhtasari wa
ripoti yake kwa Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, William
Barr, uliosema kimsingi
kuwa hapakuwa na ushahidi
wa kutosha kudhihirisha
ushirikiano (kula njama za
pamoja) kati ya Russia na
timu ya kampeni ya Rais
Donald Trump wakati wa
uchaguzi mkuu.

[litosha kwa Trump ku-
tangaza ushindi kwa Kila kitu
alichotuhumiwa.

Wachambuzi wa habari
hata hivyo wamekuwa
wakieleza kuwa hata katika
muhtasari huo mwendesha
mashtaka hakuthibitisha
kuwa hapakuwa na njama
za kuzuia ukweli kujulikana,
kwani tangu aingie madara-
kani Rais Trump amekuwa
akibadili, kufukuza kazi,
maofisa Ikulu walio katika
ngazi za juu hasa kuhusiana
na masuala ya sheria.

Idara ya Upelelezi (wa
Jinai) nchini humo, FBI
imepata misukosuko ya aina
hiyo ambako aliyekuwa
mkurugenzi wake mkuu,
James Comey, aliyeteuliwa
na Rais Barack Obama mwa-
ka 2013 aliondolewa mwezi
Mei 2017, wakati shinikizo
likizidi kwa Trump kuhusiana
na uchunguzi wa kuingiliwa
uchaguzi mkuu Marekani.

Wako wengine wali-
opoteza nafasi zao kutokana
na kuwa na shauku ya wazi
EL_Jltaka kufuatilia zaidi suala

ilo.

Mwendesha mashtaka au
(mwanasheria mchunguzi
maalum) Robert Mueller ni
mtu mwenye heshima kubwa
nchini Marekani, akiwa na
nishani ya ushujaa katika
medani ya vita nchini Viet-
nam, mtu mwenye uzoefu
mkubwa serikalini (alizaliwa
Agosti 7, 1944).

Ni mwanasheria, ofisa wa
juu serikalini kwa miaka
mingi na alikuwa mkurugen-
Zi wa sita wa FBI, kuanzia
mwaka 2001 hadi 2013.

Licha ya kuwa Mueller
alikabidhiwa mikoba ya
uchunguzi huo, ni Comey
ndiye alikuwa nyota wa
suala zima, kwani aligongana
uso kwa uso na Trump aki-
jaribu kufuatilia kisheria na
kwa vadilifu nini kilitokea,
akamuudhi Trump kuliko
maelezo.

Licha ya kuwa amekuwa
mfuasi wa Republican muda
mwingi kimaisha, aliwahi
kusema hana utii halisi kwa
chama hicho.

Shughuli pevu iliyofikia
hatua ya kutolewa ripoti
ya Mueller hivi karibuni il-
ianza kitambo kidogo, wakati
Comey akiwa mkurugenzi
(mkuu) wa FBI (baada ya
kuteuliwa na Obama mwaka

Kimbunga chamngoja
Rais Trump huku akidai
‘amesafishwa kabisa’

b

Spika wa Bunge la Marekani, Nancy Pelosi. PICHA:MTANDAO

2013), hivyo Obama akiwa
bado madarakani likazuka
suala la matumizi ya barua
pepe binafsi kwa shughuli
za serikali kwa upande wa
aliyekuwa Waziri wa Mambo
va Nje muhula wa kwanza
wa Obama, Hillary Clinton
(zamani ‘first lady’).

Wakati suala hilo linaen-
delea ndio uchaguzi mkuu
ukawa umewadia kuelekea
mwisho wa 2016 na hapo
Comey alichukua hatua za
kiutawala kuhusu uchun-
guzi wa suala la Clinton
zilizomgombanisha na pande
zote mbili za kisiasa nchini
humo.

Aliamua kuanza tena upele-
lezi wa matumizi ya barua
pepe muda mfupi kabla ya
kura kupigwa.

Hata hivyo uswahiba huo
tarajiwa na kampeni ya

Trump kwa kusaidia kuin-
giza kampeni ya Clinton
mchangani kwa kufungua tena
majalada ya hizo barua pepe
haukudumu kwani baada ya
utawala mpya kuingia kufua-
tia uchaguzi mkuu, aliendelea
kuvalia njuga suala la kuchun-
guza kuhusika kwa Russia.

Ni mada iliyomuudhi Trump
ambaye amekuwa akikosoa
uchunguzi huo kuwa unavu-
ruga matumizi ya muda na
raslimali, na hauna faida
yoyote.

Comey (akiwa mkuu wa FBI)
aliandika barua kuwa haoni
haja ya Clinton kufunguliwa
mashtaka yoyote, jambo
ambalo liliwaudhi wafuasi
wa Trump, lakini likajulikana
tu nje mwezi Desemba 2017
akiwa si mkurugenzi wa FBI,
lakini ikachangia kuweka hisia
za raia wa Marekani pande

tofauti kuhusu uchunguzi huo.

Wafuasi wa Trump wal-
impinga kuwa alianza kuan-
dika barua kuondoa mashtaka
bila kukamilisha uchunguzi.

Yako maeneo ambako ripoti
yva Mueller kuhusu kuingiliwa
uchaguzi wa Marekani na
mawakala wa Russia inafa-
nana na hiyo barua ambayo
watu wa Trump waliichukia,
kwani yako maeneo mengi
ambayo yanaleta dukuduku
kuhusu mwelekeo wa Trump
katika suala hilo.

[la mpelelezi maalum aliona
amwachie suala hilo Mwa-
nasheria Mkuu Barr ambaye
aliharakisha kusema kuwa
kwa msingi wa ripoti hiyo
hakuna msingi wa kufungua
mashtaka yoyote, jambo
ambalo haliendi sawa na hisia
Za wajumbe wengi wa Baraza
la Wawakilishi upande wa

Democratic.

Spika Nancy Pelosi alisema
katika mahojiano kuwa
hawauhitaji na hawana kazi
na ushauri wa mwanasheria
mkuu, wanachotaka ni ripoti
nzima kikamilifu ili waifany-
ie kazi bungeni, kuona kama
kuna ushahidi wa kutosha
kufungua mashtaka dhidi ya
Trump kuweka vizingiti uk-
weli usijulikane, kudhamiria.

Vyombo vya habari vya
Marekani vinasema kuwa
baada ya kufukuzwa (uku-
rugenzi FBI) mwezi huo
huo Comey alielewana na
rafiki yake, Daniel Richman
ambaye ni profesa wa ‘Chuo
New “York) kuvujisha kwa
vyombo vya habari angalizo
(memo) aliyoiandika baada
yva mkutano kati yake na
Rais Trump. llisema Trump
alimwambia amalize uchun-
guzi wa FBI dhidi ya Michael
Flynn, aliyekuwa mshauri wa
masuala ya usalama wa taifa
katika Ikulu ya Trump.

Kwa maana hiyo kufuku-
zwa kwa Comey, angalizo
hilo na ushahidi ambao
Comey alitoa kwa kamati
va Bunge la Marekani ni
uthibitisho kwa watu wengi
au wachunguzi walio wengi
nchini humo kuwa Trump
alifanya juhudi za wazi na
bila kificho kuzuia ukweli wa
suala la Russia.

Ndiyo maana wakinzani
katika vyombo vya habari
na bungeni hawaoni kuwa
ripoti ya Mueller ndiyo
mwisho wa suala hilo, kiny-
ume na tangazo la ushindi
la Trump - na hata kuvuka
mpaka, akidai kuwa walio-
weka ajenda ya uchunguzi
huo walifanya ‘vitendo vya
kihaini,” yaani hawana
uzalendo kwa nchi yao!

Alisema kuwa kuna haja
ya watu hao kuchunguzwa
- jambo ambalo halielekei
kuwa lina maana ya kugusa
itikadi zao, misimamo yao
kuhusu uchaguzi mkuu, ila
kama kuna maslahi maalum
yaliyowasukuma.

Inakuwa kana kwamba ni
wao ndio wanahitaji ku-
chunguzwa kuhusiana na
taifa kubwa la nje kuingilia
uchaguzi wa Marekani
na mfaidika wa hali hiyo
kuonyesha waziwazi hataki
suala hilo liguswe, ila tu hai-
jathibitishwa kama alishiriki-
ana nao.

Lakini Bunge sasa linataka
kuangalia kama kuna usha-
hidi wa kutosha kuwa Trump
alitaka kuzuia ukweli usiju-
likane hasa katika jitihada ya
FBI pale mwanzoni, halafu
kumfukuza kazi mkurugenzi
wake na aliyoyasema akion-
gea nao.
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MAKALA

Ulaya waichoka Uingereza ‘kuangukia

Na Nimi Mweta

LAYA pamoja na Uingereza

wako katika mchecheto wa

kihistoria, kama vile kungoja

‘kiama’; ambacho saa yake
imetangazwa na kila mtu anajua ni
lini, lakini hakuna la kufanya kuondoa
madhara ya hali hiyo.

Ndicho kinachotokea katika
mtiririko wa matukio ya kukamilisha
mpango wa Uingereza kujitoa Umoja
wa Ulaya (EU), hatua ambayo Ulaya
walikubali kuiahirisha kwa wiki mbili
endapo hakuna mpango unaokubalika
wa jinsi ya kujitoa, na mwezi mmoja
endapo mpango huo utakuwa umepit-
ishwa.

Ni mpango wa pili na wa mwisho ul-
iokubaliwa kati ya serikali ya Theresa
May na nchi 27 za Ulaya (Tume ya EU
na mkutano wa wakuu wa nchi).

Tatizo ni kuwa mpango huo ume-
kataliwa kwa kura nyingi, kwani
wabunge wa upinzani (hasa chama
cha Labor) wakiupinga na sehemu isi-
yo ndogo ya chama tawala, Conserva-
tive, kwa sababu zinazotofautiana.

Wakinzani ndani ya Conservative
wanahisia kuwa bado kuna mae-
neo mengi yatakayoendelea chini
ya mpango huo badala ya Uingereza
kujitoa kikamilifu, wakati wengine
wanachelea athari za kuondoa
makubaliano ya kibiashara au kujitoa
kabla ya makubaliano maalum kama
umoja wa forodha kufikiwa.

Ndiyo pendekezo mbadala ambalo
lilipata kura nyingi wakati wabunge
waliposhindwa kupitisha mojawapo
kati ya mapendekezo nane ‘mbadala.’

Wakati May alipoanguka tena akifik-
isha kitu kama rasimu fupi ya kujitoa
ambayo msingi wake ni mkataba ul-
iokataliwa, ili angalau kuwe na mwele-
keo wakati wa kujitoa, bado inaamini-
ka kuna uwezekano wa ‘kitu fulani’
kukubaliwa katika wiki moja iliyobaki,
hadi Aprili 10.

Endapo hadi tarehe hiyo Uingereza
haitakuwa imepeleka waraka wow-
ote kuhusu walichokubaliana kilicho
thabiti kiasi cha kutosha, EU itakuwa
tayari kutangaza kuwa siku mbili
baadaye Uingereza itachupa nje ya Ul-
aya bila makubaliano.

Kwa maana hiyo biashara kati yake
na EU itaanza kutawaliwa na kanuni
za Shirika la Biashara la Umoja wa
Mataifa (WTO).

Inahofiwa kuwa hali hiyo italeta
mlolongo wa malori kuingia na kutoka
nchi za EU, na wakazi wa Uingereza
walioko katika nchi hizo kufumba na
kufumbua waombe upya vibali vya
kukaa katika nchi hizo na kufanya kazi,
jambo ambalo si rahisi katika hali ya
kawaida.

Pia kuna wasiwasi kuwa kuingiza
bidhaa za Uingereza katika jedwali la
kodi zinazotozwa kwa nchi za nje na
siyo za EU kutafanya bidhaa hizo ku-
kosa soko nchi nyingi za Ulaya wakati
ndiyo tegemeo katika sekta kadhaa,
hasa kilimo, maziwa nyama, n.k.

Na isitoshe kuna suala la mpaka kati
ya Ireland ya Kaskazini na Jamhuri
ya Ireland, kuwa usiwe mpaka mgu-
mu (vizuizi, vibali, hati za kusafiria)
kwani itaanza kuleta sokomoko katika
uthabiti wa kisiasa, mikataba ya uta-
wala iliyomaliza machafuko.

Jambo la kushangaza ni kuwa
wakati wabunge wa Conservative

lla kwa
vile kujitoa
hakuna
Mpango,

na May
hajawahi
kuzungum-
Zia sharti
la kushiriki
uchaguzi
wa Bunge
la Ulaya

Il kuweza
KUSIkili-
Zla kwa
muda mrefu
zaidj, ni
wazi kuna
mazingira
va kujitoa
Ulaya, hata
ingekuwa ni
kwa kuan-
gukia pua.

pua’, sasa Aprili 12 hali isipo

wameshindwa kumpa May ushiriki-
ano anaohitaji ili kukamilisha zoezi la
kujitoa EU (Brexit, kikwao) bado ha-
wana mbadala wa nani anaweza kuwa
waziri mkuu badala yake, kwani haku-
na ambaye mpango wake au mwele-
keo wake kuhusu suala hilo unaweza
kupata kura za kutosha bungeni.

Mmojawapo ni aliyekuwa Waziri wa
Mambo ya Nje, Boris Johnson, ambaye
ni moja ya wale wanaounga mkono
Uingereza kujitoa kwa haraka zaidi
ya kinachoonekana kwa Waziri Mkuu,
akishirikiana na mkereketwa-mtana-
shati mwingine, Rees-Mogg.

Viongozi wa Ulaya kimsingi wame-
kuwa wakimsikitia May, kwani Bunge
la Uingereza linajua hakuna mkataba
bora zaidi ya huo unaoweza kupatika-
na kutoka Umoja wa Ulaya, lakini kila
kundi bungeni linataka Ulaya ilegeze
hiki au kile, hadi liridhike!

Kwa maana hiyo imefika mahali
Ulaya inangoja Uingereza ifanye ua-
muzi na inaelekea haiwezi kabisa
kufanya maamuzi yoyote, hali inayoi-
weka katika hali ngumu kutoka bila
makubaliano yoyote au kukiri kuwa
imeshindwa kutoka.

Mazungumzo na wananchi katika
mitaa tofauti jijini London na kwing-
ineko yanaonyesha kuwa tofauti zi-
lizokuwapo kati ya sekta mbalimbali
na hisia tofauti za kimaslahi na kiiti-
kadi kuhusu Umoja wa Ulaya kimsingi
ziko pale pale na kwa maana hiyo sua-
la la kupigia kura tena suala hilo bado
haliko mezani bungeni, halitakiwi.

Ina maana kuwa uwezekano wa ku-
chupa bila mkataba unakubalika zaidi
kwa wabunge wengi wa Conservative
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kuliko kufikia mkataba ambao kim-
singi unakubalika EU, kwani matakwa
yao na masharti ni kile wanachokataa.

Wakati wapigakura wa Uingereza
waliporudisha wingi wa kura kwa
Uingereza kujitoa, mwaka 2016, ku-
likuwa na athari za wazi kuonyesha
kuwa azima hiyo haitatekelezwa kwa
urahisi, kwani chama cha Labour kili-
fikia mkanganyiko ambako kiongozi
wake bungeni, David Miliband aliachia
ngazi.

Suala la msingi lilikuwa ni kushind-
wa kufanya kampeni ya dhati kupinga
kujitoa Ulaya, ikatafsiriwa na wabunge
wenzake kuwa kampeni yake legelege
ilisaidia mkondo wa kujitoa Ulaya ku-
pata wingi wa kura - hali ambayo baa-
dhi yao walisema haikutarajiwa.

Kwa upande wa pili, chama cha
Conservative kiliamini kuwa hali hiyo
(dhamira ya kujitoa) sasa imethibit-
ishwa, hivyo baada ya miezi michache,
akihisi kuwa kuna migawanyiko hata
katika chama tawala kuhusu mkakati
wa kujitoa, May akaitisha uchaguzi
mkuu uliowahi zaidi - akapoteza viti,
akaweka Brexit juani.

Kwa maana hiyo mkanganyiko ul-
ipo sasa ni kielelezo kuwa suala hilo
limeendelea kuwagawa Waingereza
kwa kina na hata kura nyingine ya
maoni ingepigwa mgawanyiko huo
ungetokea na kushamiri kama ili-
vyokuwa awali.

Ila kwa sababu kura ya maoni tayari
ilishapigwa na jibu la ‘kujitoa’ likapati-
kana, chama tawala hakina nia yoyote
ya kulipeleka suala hilo kwa wapi-
gakura kuona kama bado kuna wingi
wa kutaka kujitoa au hapana, kwani ni
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Baadhi ya waandamanaji wanaotaka Uingereza ijitoe mara moja katika Umoja wa Ulaya (EU). PICHA: MTANDAO

kama kuteka nchi wakati wa vita ku-
gombea mpaka au umiliki wake, halafu
baadaye mazungumzo yafanyike nchi
iliyotekwa irudishwe.

Conservative walishashinda kuhusu
suala la kujitoa Ulaya, hivyo kura zote
hizo ni kuwasikiliza tu wapinzani na
makundi tofauti ya washika dau nchini
humo, bila kubadili suala la msingi.

Ukimsikiliza May, kuna jambo moja
tu ambalo ana uhakika nalo ni ‘Brex-
ity, yaani dhamira ya Uingereza ku-
jitoa na siyo itajitoa endapo itakuwa
imefikia makubaliano na Ulaya.

Itajitoa kwa makubaliano ikiweze-
kana na bila makubaliano ikishindika-
na, kwani tatizo kuhusu makubaliano
halipo Ulaya ila Uingereza, kwani hitaji
la makubaliano lazima liendane na
pande zote mbili na hakuna upande
unaoweza kuweka kipaumbele hisia za
upande wa pili na siyo za kwake mwe-
nyewe kama wabunge wa Uingereza
wanavyoonekama kuikoromea Ulaya.

Nchini Uingereza vilevile, hakuna
kiwango cha kukoromeana kina-
choweza kuwabadili wanaotaka hili au
lile katika maslahi yao lifikiwe kwanza
kabla ya kuunga mkono mpango wa
kujitoa.

Ila kwa vile kujitoa hakuna mpango,
na May hajawahi kuzungumzia sharti
la kushiriki uchaguzi wa Bunge la Ul-
aya ili kuweza ‘kusikilizia’ kwa muda
mrefu zaidi, ni wazi kuna mazingira
ya kujitoa Ulaya, hata ingekuwa ni kwa
kuangukia pua.

Ni kama maumivu ya hapa na pale
ambayo yatapona kwa muda, siyo ku-
ingia mkataba ambao mazingira yake
ni kero tu.
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Wakulima
mpunga
wachekelea
skimu ya
umwagiliaji

Na Mwandishi Wetu,
MOMBA

WAKULIMA wa zao la mpun-
ga wanaonufaika na skimu ya
umwagiliaji ya Naming'ongo
katika Kata ya Chitete Wilaya
ya Momba mkoani Songwe,
wamesema uzalishaji wa zao
hilo umeongezeka kutoka
gunia 10 kabla ya mradi hadi
gunia 15 kwa hekari moja.

Wakizungumza na Nipashe
wakulima hao walisema, mradi
wa skimu umeleta matokeo
mazuri kwenye zao la mpunga
kwa kuwa umeongeza tija na
kipato kwa mkulima.

Miongoni mwa wakulima
hao, Aloyce Baton, alisema
katika msimu huu wa kilimo
ambao umekuwa na mvua za
kusuasua skimu ya umwagil-
iaji ya Naming'ongo imekuwa
msaada, kwa kuwa wanaende-
lea kumwagilia mazao yao.

Alisema licha ya skimu hiyo
kuwa msaada kwao, lakini
bado wanakabiliwa na changa-
moto ya kupata maji kwa
wakati kutokana na mirefeji
iliyopo kutokidhi mahitaji.

“Mifereji iliyopo haitoshi
kuhudumia wakulima wote
ndani ya skimu, hivyo tu-
naiomba serikali kupitia
wataalamu wao kuongeza
mirefeji ambayo itatosheleza
mahitaji,” alisema Baton.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri
yva Wilaya ya Momba, Oscar
Adam, alikiri kuwa mifereji ya
maji iliyopo haitoshi kuhu-
dumia wakulima na kwamba
wataendelea kuboresha
iliyopo na kuongeza mifereji
mingine.

Adam alisema inatakiwa
kuboreshwa lakini kwa tatizo
lililopo tayari hatua zilisha-
chukuliwa isipokuwa baadhi
va wakulima wameshindwa
kufuata maelekezo ya wataal-
amu.

“Tunaendelea na jitihada
za kutafuta fedha ili kujenga
mifereji mingine katika skimu
hiyo, ili wakulima waongeza
uzalishaji kwenye mazao yao,
lakini tunawaomba wakulima
waendelee kuitunza mirefeji
iliyopo,” alisema Adam.

“Mifereji iliyopo
haitoshi kuhudumia
wakulima wote nda-
ni ya skimu, hivyo
tunaiomba seri-

kali kupitia wataal-
amu wao kuongeza
mirefeji ambayo ita-
tosheleza mahitaji,”
alisema Baton.
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Halmashauri yatenga fedha
ujenzi uzio wa stendi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya im-
etoa kiasi cha Sh. milioni 10 kwa ajili ya
kujenga uzio na kukarabati kituo kikuu
cha mabasi yaendayo mikoani kilichopo
katika kata ya Sisimba.

Akizungumza na Nipashe, Diwani wa
Kata ya Sisimba, Geofrey Kajigili, alisema
fedha hizo zilitolewa kwa lengo la ku-
jenga uzio kuzunguka stendi na kukara-
bati upya stendi hiyo, ambayo alidai
haiendani na hadhi ya Jiji la Mbeya ku-
tokana na uchakavu wa miundombinu.

Kajigili alisema stendi hiyo ya mkoa

inakabiliwa na changamoto mbalim-
bali ikiwamo ufinyu wa eneo kwa ajili
ya magari kupaki au kuingia na huduma
nyingine ikiwamo jengo bora la ku-
pumzikia abiria.

Alisema kukamilika kwa ujenzi wa
uzio wa kuzunguka stendi hiyo ya mabasi
yaendayo mikoani na maeneo mengine
ya Mkoa wa Mbeya kutasaidia kuongeza
mapato ya halmashauri.

“Tunatarajia stendi yetu kuwa ya
kisasa kwa sababu itakuwa kubwa na
itafanya kazi saa 24, tunachokiomba
ni abiria na madereva kukabililiana na
changamoto ambazo zitajitokeza wakati

wa shughuli za ujenzi zitakapokuwa zik-
iendelea,” alisema Kajigili.

Aliwahakikisha wafanyabiasha-
ra wa eneo hilo, miundombinu yao
itaboreshwa vizuri ulikinganisha na
ilivyo sasa na kuwasisitiza kunufaika na
stendi hiyo ambayo baada ya kukamilika
itakuwa na uwezo mkubwa wa kutoa hu-
duma za usafi na usafirishaji kwa saa 24.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la
Mbeya, James Kasusura, alisema lengo
la ujenzi huo ni kuongeza ukusanyaji wa
mapato kwa kuwa biashara mbalimbali
zitafanyika, lakini magari mengi pia yat-
aingia na kutoka hapo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (kulia), akizungumza na wafanyakazi wa benki hiyo tawi la Tunduma hivi kar-
ibuni, wakati akihitimisha ziara yake ya kibiashara aliyoifanya katika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waomba kujengewa daraja Mto Mbaka

Na Mwandishi Wetu, KYELA

ya Mwaya katika Halmashauri ya Wilaya
ya Kyela mkoani Mbeya, wameiomba
serikali kuwajengea daraja la kudumu ka-
tika Mto Mbaka ambao umetajwa kuwa
tishio kwa maisha ya watu kutokana na
idadi kubwa ya mamba.

Waliyasema hayo jana walipokuwa
wanazungumza na Nipashe ambapo
walieleza kuwa wanatumia daraja am-
balo sio la kudumu wala imara ambalo
linahatarisha maisha ya wananchi wa-
naotumia daraja hilo.

Mmoja wa wananchi hao, Gwamaka
Mwakyusa, alisema daraja wanalolitumia
kwa sasa siyo salama kwa kuwa linahari-
bika mara kwa mara kitendo kinachoha-
tarisha maisha yao.

Alisema wanalazimika kutumia daraja

hilo kwa sababu ndio kiunganishi pe-
Ilondo na kwamba pindi linapoharibika
wananchi hushindwa kufuata huduma
mbalimbali za kijamii katika maeneo
mengine.

“Mto wa Mbaka ni hatari kwa sababu
wananchi wengi wamepoteza maisha
kwa sababu ya kuuliwa na mamba, aidha,
kwa kudumbukia au kuzama wakati wa
kuogelea, tulijitahidi kujenga daraja ya
muda ili kunusuru hali hiyo na wananchi,
lakini changamoto iliyopo ni daraja hilo
kuharibika mara kwa mara hasa kipindi
hiki cha msimu wa mvua, ambapo mto
umejaa tunaiomba serikali itusaidia ku-
jenga daraja la kudumu ili kuondokana
na hali hii,” alisema Gwamaka.

Buponelo Japhet alisema daraja hilo
linaharisha maisha ya watoto wanaok-
wenda shuleni hasa wa darasa la kwanza

mpaka la sita huvushwa kwa kutumia mi-
tumbwi.

Akizugumzia tatizo hilo, Mwenyekiti
baka, alisema baadhi ya wananchi wake
walijeruhiwa na mamba na wengine ku-
umia wakitembea ndani ya daraja hilo.

Alisema mvua zinazoendelea kunye-
sha zimesababisha wananchi kutumia
mitumbwi kuvuka badala ya daraja kwa
ajili ya kufanya shughuli zao za uzalishaji
hasa za kilimo cha mpunga.

Aliongeza Diwani wa Kata ya Mwaya,
Absolom Mwankemwa, aliahidi kujenga
daraja la kudumu katika Mto Mbaka, la-
kini ameshindwa kutimiza kwa sababu
ya kusumbuliwa na maradhi kwa kipindi
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Wakumbushwa
kulipa kodi
ya pango

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA wa
masoko katika Halmashauri ya
Jiji la Dodoma wametakiwa
kulipa kodi ya pango kwa ajili ya
vibanda vya biashara kwa wakati
ili kuepukana na usumbufu
wakati wa zoezi la ukaguzi.

Aidha, wafanyabiashara hao
wametakiwa kuhakikisha wa-
nakuwa na mikataba halali ya
upangaji katika vibanda vyao
ili wawe huru katika kufanya
biashara zao.

Ushauri huo ulitolewa na Ofisa
Masoko wa Jiji la Dodoma, James
Yuna, alipokuwa akizungumza
na wafanyabiashara wa soko la
Chang’'ombe wakati wa zoezi la
kukagua na kuhamasisha ulipaji
kodi ya pango pamoja na mika-
taba.

Akizungumza kwenye ukaguzi
huo ambao unaendelea kufanyi-
ka katika masoko yote va jiji,
alisema kuwa zoezi hilo pamoja
na ushauri wa kuwataka kulipa
kwa wakati na kujaza mikataba
halali, limefanikiwa kutokana na
elimu inayoendelea kutolewa kwa
wafanyabiashara.

“Kumekuwapo na mwitikio
mkubwa kati ya wafanyabiashara
na Jiji katika utoaji wa ushiriki-
ano wa ulipaji kodi na ujazaji wa
mikataba halali, hii ni kutokana
na elimu ambayo inayoendelea
kutolewa hadi sasa kwa wafan-
yabiashara wote kwa mujibu wa
maelekezo husika,” alisema.

Awali akizungumza na wafan-
yabiashara wa masoko ndani ya
Jiji aliwashauri kufanya biashara
zao kwenye maeneo maalumu
yaliyotengwa kwa shughuli hizo
badala ya kupanga holela.

Alisema kuwa hivi sasa kume-
kuwapo na uvamizi kwa wafan-
yabiashara ambao wanaopanga
biashara zao maeneo yasiyo
rasmi, suala ambalo limekuwa
likikwamisha fursa ya matumizi
ya miundombinu kama njia za
watembea kwa miguu na wale
waendesha vyombo vya moto.

Ofisa masoko huyo huyo pia
alisema kuwa pamoja na mwitikio
wa wafanyabiashara waliouonye-
sha kwa upande wa halmashauri,
imebainika baadhi yao wame-
l[imbikiza madeni yao ya kodi
na pango kwa muda mrefu, hali
ambayo imekuwa ikisababisha
kuikosesha mapato ya hal-
mashauri.

Alisema hali hiyo imechangia
pia kutokamilika kwa wakati
malengo iliyojiwekea Halmashau-
ri ya Jiji ndani ya masoko, suala
ambalo limedhoofisha jitihada za
serikali katika kupeleka huduma
za kimaendeleo kwenye miradi
yake.

“Kumekuwapo na mwitikio
mkubwa kati ya wafanyabi-
ashara na Jiji katika utoaji wa
ushirikiano wa ulipaji kodi na
ujazaji wa mikataba halali, hii
ni kutokana na elimu ambayo
inayoendelea kutolewa hadi
sasa kwa wafanyabiashara
wote kwa mujibu wa maelek-
ezo husika,” alisema.

== HABARI DODOMA

WataaI;mu nchini Marekani
sasa kuzuru miradi chakula

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATAALAMU wa kilimo kutoka Chuo
Kikuu cha Cornell, nchini Marekani wa-
natarajia kuwasili jijini Dodoma kwa
ajili ya kutembelea miradi ya uhakika ya
chakula kwa mbinu ya kilimo hifadhi ka-
tika wilaya ya Bahi na Chamwino mkoani
hapa inayotekelezwa na Dayosisi ya Cen-
tral Tanganyika (DCT).

Miradi hiyo inayolenga kukabiliana na
changamoto ya mabadiliko ya tabia nchi
inatekelezwa na DCT kwa ushirikiano na
Episcopal Relief and Development (ERD)
ya New York nchini Marekani.

Akizungumza na Nipashe jijini hapa
Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo DCT,
Lister Nyanganyi, alisema ziara hiyo
itajikita katika kufanya utafiti na tathmini

shirikishi ya miradi hiyo.

“Lengo kuu ni kuangalia kwa kiasi gani
DCT kupitia miradi hiyo inawawezesha
wakulima katika kukabiliana na mabadi-
liko ya tabia nchi, mafanikio, changamoto
na kutoa mapendekezo ya namna ya ku-
tatua changamoto hizo kwa ajili ya ma-
tokeo chanya,” alisema.

Aliongeza kuwa, katika ziara hiyo
wataalamu hao watapata fursa pia ya
kutembelea Chama cha Wafanyabiashara
Wenye Viwanda na Wakulima (TCCIA),
mkoani Dodoma.

“Lengo la kutembelea TCCIA ni ku-
jifunza kwa pamoja na kubadilishana
uzoefu juu ya mbinu mbalimbali ambazo
taasisi ya TCCIA inawezesha jamii katika
kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi,”
alisema.

Aidha, aliongeza kuwa malengo men-
gine ni kujifunza mbinu za kilimo, kilimo
hifadhi, mazao yanayoliwa, mifugo na mi-
fumo ya ufugaji, mifumo ya kilimo pamo-
jana mbinu za uvunaji maji shambani.

Kwa upande wake Katibu wa TCCIA,
mkoani Dodoma, Idd Senge, alisema
wamefurahi kupata fursa ya kutembel-
ewa na wataalamu hao.

“Ugeni huu ni muhimu kwetu kwani
utatupa fursa ya kujifunza mambo mengi
kutoka kwa wataalamu hao,” alisema
Senge.

Pamoja na hayo aliongeza kuwa TCCIA
wamejipanga vyema katika kufanikisha
zoezi hilo shirikishi linalolenga kubore-
sha ufanisi wa sekta za kilimo na chakula
katika wilaya husika.

L
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thamani ya zaidi ya Sh. milioni moja. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Jamii yaombwa Kusaidia wenye mahitaji

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

JAMII imeombwa kujitokeza kuwa-
saidia watu wenye mabhitaji katika mae-
neo mbalimbali ili wasijione kuwa wam-
etengwa.

Ombi hilo lilitolewa jana na Meneja wa
Benki Abc, Anna Wesiwasi, wakati wafan-
yakazi wa benki hiyo walipokwenda ku-
kabidhi msaada katika kituo cha watoto

Wesiwasi aliiomba jamii kujitokeza
kuwasaidia wahitaji wanaotunzwa kwe-
nye vituo na wale walioko majumbani
ili wasijisikie kutengwa kutokana na ku-
kosa mahitaji muhimu.

“Watoto hawa hawakupenda kuishi
katika mazingira haya ila kutokana na
kukosa wazazi hivyo wanahitaji faraja
kutoka kwetu sote,” alisema.

Meneja huyo alisema benki hiyo im-

etoa msaada huo kutokana na kupata
faidi katika biashara yake hivyo ni wajibu
kuirudishia kwa jamii katika kuendelea
kuunga mkono serikali.

Alitaja vitu walivyokabidhi katika
msaada huo kuwa ni unga wa ngano, su-
kari, juisi, pipi, mafuta ya kula na ya kuji-
paka, daftari na kalamu.

Alisema thamani ya vitu hivyo wal-
ivyokabidhi ni zaidi ya Sh. milioni moja,
na wataendelea kurudisha faida zaidi
kwa wananchi kwa kutoa vitu mbalim-
bali.

Kwa upande wake mlezi wa kituo cha
Sista Consolata Nyongo, alisema kituo
hicho kinatunza watoto 150 wanaoishi
kwa matumaini wa kuanzia umri wa siku
moja na kuendelea.

Sista Nyongo, alisema miaka ya nyuma
kituo hicho kilikuwa kikipokea misaada

kutoa nje ya nchi, lakini kutokana na
hali ya uchumi kuyumba duniani wa-
fadhili hao hawaleti tena misaada kwa
hiyo wamebaki kuwategemea wasamari
wema hapa nchini.

“Tunamshukuru Mungu wasamaria
wema na taasisi nyingi zimekuwa ziki-
jitokeza kutoa misaada kila wakati na
tunawaomba wasichoke kuwasaidia wa-
toto hawa,” alisema.

Alisema kituo hicho kinatunza watoto
ambao wazazi wao wamefariki kuto-
kana na ugonjwa wa Ukimwi na wakati
mwingine wamekuwa wakiletwa wakiwa
kwenye hali mbaya.

Aliwaomba wasamaria wema kuen-
delea kujitokeza kuwasaidia kutokana
na idadi kubwa ya watoto wanatunzwa
hapo kwa sababu wapo wanaosoma
shule za msingi na sekondari na wengine
wapo vyuo vya ufundi na chuo kikuu.
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Wagziri aagiza kuharakisha
Kwa utungwaji wa kanuni

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZIRI wa Katiba na Sheria Zanzibar,
Khamis Juma Maalim, amezitaka taasi-
si zinazosimamia sheria kuharakisha
utungaji wa kanuni kwa kuwa kikwazo
hicho kinasababisha zishindwe kutu-
mika.

Aliyasema hayo wakati akizungumza
na watendaji wa Tume ya Kurekebisha
Sheria katika eneo la Vuga Mjini Unguja
alipofika katika tume hiyo kujitambu-
lisha baada ya kuteuliwa katika nafasi
hiyo hivi karibuni.

Alitaka tume hiyo ya kurekebisha she-
ria kuzipatia elimu taasisi zinazosima-
mia sheria ili kuharakisha utungwaji wa

kanuni kwa sheria ambazo zimeshapit-
ishwa.

Miongoni mwa sheria ambazo zime-
shapitishwa, lakini zinashindwa kutu-
mika kutokana na kukosa kanuni ni
sheria ya mikataba na sheria ya ajira na
uhusiano kazini.

Aidha, aliwataka watumishi wa tume
hiyo kufuata sheria za utumishi wa
umma kwa kuwa kuna baadhi ya wa-
tumishi wamekuwa wakikiuka sheria
hiyo kwa kutohudhuria kazini bila ya
sababu za msingi.

“Wapo baadhi ya wafanyakazi wame-
kuwa watoro kazini na hawafiki kwa
wakati, hivyo ni vyema kuacha tabia
hii,” alisema.
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Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Magharibi B, Ali Abdallah Natepe (kushoto), akipokea alama ya funguo wa gari kutoka kwa
Ofisa Mauzo wa Kampuni ya GF Trucks, Filbert Peter, wakati wa hafla ya kukabidhi magari na mitambo ya kubebea takataka katika
halmashauri hiyo, mjini Zanzibar jana. Katikati ni Meya wa Halmashauri hiyo, Maabad Ali Maulid. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Aliwataka wafanyakazi hao kuwa
na umoja na ushirikiano ili kuweza
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi
ikiwamo kuzipitia sheria na kuzifanyia
marekebisho pale panapohitajika.

“Umoja ni nguvu utengano ni udhai-
fu, hivyo bila ya ushirikiano ufanisi wa
kazi utashindwa kupatikana,” alisema.

Aliwataka wafanyakazi hao kujiende-
leza kielimu na wasiridhike na elimu
waliyonayo ili kuweza kupata fursa
mbalimbali.

Naye Mwenyekiti wa Tume hiyo ya
Kurekebisha Sheria, Jaji Bakari Mshibe,
alisema kuwa sheria ndio moyo wa
nchi, hivyo bila ya kuwapo nchi inaweza
kuingia katika machafuko.
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Kampuni
vajipanga
usafi
kukabiliana
masika

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAKATI mvua za masika zik-
iendelea katika maeneo mengi ya
Tanzania, Manispaa ya Wilaya ya
Magharib B Unguja imejipanga
kikamilifu kuhakikisha hali ya usafi
wa mazingira unaimarika.

Kuimarika kwa usafi huo ku-
natokana na manunuzi ya vifaa
Vipya vya usafi ikiwamo magari na
mtambo maalumu wa kukusanyia
taka, ambapo jumla ya Sh. milioni
400 zimetumika katika ununuzi wa
vifaa hivyo.

Akizungumza mjini Zanzibar
wakati wa makabidhiano ya vifaa
hivyo, Mkurugenzi wa Manispaa
hiyo, Ali Abdalla Natepe, alisema
ununuzi wa vifaa hivyo utaongeza
ufanisi mkubwa katika ufanyaji
wao wa kazi za kila siku.

Baadhi ya vifaa vilivyonunuliwa
ni toroli, ndoo za kuhifadhia taka,
vifaa maalumu vya kujikinga na
uchafu (glovers), fagio, magari,
mtambo wa kukusanyia taka aina
ya XCMG na FAW vyote kutoka
kampuni ya GF Trucks & Equipment
LTD.

Alisema ununuzi wa vifaa hivyo
utasaidia kupunguza tatizo la
mrundikano wa taka katika hal-
mashauri hiyo.

AKizungumza mjini
Zanzibar wakati wa
makabidhiano ya vi-
faa hivyo, Mkurugenzi
wa Manispaa hiyo,

Ali Abdalla Natepe,
alisema ununuzi wa
vifaa hivyo utaongeza
ufanisi mkubwa ka-
tika ufanyaji wao wa
kazi za kila siku.

RC akemea wanaodhalilisha thamani ya noti

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Magharib
Unguja, Ayoub Muhammed Mahmoud,
amepiga marufuku matumizi mabaya ya
fedha.

Mkuu wa Mkoa huyo alitoa rai hiyo
baada ya kuwapo kwa vitendo vinavyo-
fanywa na baadhi ya watu katika sherehe
mbalimbali za harusi kutunzana fedha
kwa mitindo mbalimbali, ikiwamo kuzis-
hona kama nguo na kuzibandika katika
miamvuli au vikapu.

Mkuu wa mkoa huyo alitoa kauli hiyo
wakati akifungua mafunzo ya uwekezaji

na udhamini wa fedha na mikopo kwa
watendaji mbalimbali wa serikali yali-
yoandaliwa na Benki Kuu ya Tanzania
(BoT).

Alisema ni vyema wananchi wakakum-
buka kuchezea fedha bila kujali gharama
kubwa ya serikali ya kuzitengeneza,
atambue kwamba hatua za kisheria zita-
chukuliwa dhidi yao.

Alieleza kuwa ni vyema kila mmoja
akaheshimu sheria na kanuni za nchi
bila ya kujiingiza katika matatizo kwa
kuchezea fedha kinyume na taratibu.

“Kwa mujibu wa sheria, fedha
hairuhusiwi kuharibiwa kwa njia yoyote

ile, kwa kuwa kufanya hivyo ni kinyume
cha sheria, ” alisema.

Mkurugenzi wa Benki ya Tanzania Ofi-
si ya Zanzibar, Yahya Ali Sejuko, alisema
kuiharibu fedha ni kosa na iwapo mtu
atagundulika anaweza kushtakiwa na ku-
chukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria.

Wakizungumza na Nipashe kuhusi-
ana na kauli hiyo ya serikali, wananchi
wa Zanzibar walisema kuwa wanaunga
mkono kauli hiyo kwani baadhi ya watu
walikuwa wakifanya kufuru katika shere-
he za maharusi.

“Kwa kweli kuna kufuru kubwa inay-
ofanyika siku hizi katika shughuli yetu,

utakuta watu wanatunzana tenga am-
balo limefumwa kwa noti halali wakati
baadhi ya watu wanashinda mitaani ha-
wana chakula,” alisema Asha Ali mkaazi
wa Mjini Unguja.

Aidha, alisema kitendo hicho cha kuz-
isanifu fedha kwa mitindo mbalimbali zi-
najenga matabaka kwa wale waliokuwa
wana shida na wale ambao wanafanya
vitendo hivyo kwa kujionyesha hadi ka-
tika mitandao ya kijamii.

Aliishauri serikali kutekeleza agizo
hilo kwa vitendo ili iwe fundisho kwa
watu wengine wenye tabia ya kuzichezea
fedha.
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RATIBA

CAPITAL
TELEVISION

Mon 8 April
Aljazera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt
Series rpt : Grapes
of justice
Series rpt: lljimae
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight
Toyota world of
wildlife rpt
CNN International
Eco@Africa rpt
Meza huru
The Décor rpt
Business edition
Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto
Al Jazeera

Tues 9 April
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt
Aibu Yako
Series rpt: Grapes
of justice
Series rpt: lljimae
Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off
Out and About rpt
Capchat rpt
Ripoti Maalum rpt
Meza huru
Innovation
Ripoti Maalum
Series: Grapes of Justice
Series: lljimae
Capital Prime
Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 10 April
Al jazeera
CNN International News
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo

Turning the Spotlight rpt

Culinary delight rpt

Series rpt: Grapes
of Justice
Series rpt: lljimae
Local Pgm: The Monday
Agenda Rpt
15:15 Capchat rpt
16:15 CNN International
17:00 Innovation rpt
17:30 Meza Huru
Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice
Series: llimae
Capital Prime News
Dakika 45:
The Décor

Al Jazeera

11 April

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

Series rpt: Grapes

of Justice
13:45 Series rpt: lljimae
14:30 Business Edition rpt
15:00 Korean Drama rpt: Em-
peror of the sea
16:00 Dakika 45 rpt
17:00 In good shape
17:30 Meza Huru
19:00 Turning the spotlight
19;30 Usafiri wako
20:00 Series: Grapes of Justice
20:45 Series: lljimae
21:30 Capital Prime News
22:00 Capchat rpt
23:00 Al Jazeera

Frid 12 April
06:00 Al Jazeera
08:00 CNN International News
09:00 Al Jazeera
10:00 Kumekucha
10:30 Kumekucha Michezo
11:30  Kumekucha Kishindo
12:00 Innovation rpt
12:30 The Decor rpt
13:00 Series rpt: Grapes
of Justice
13:45 Series rpt: llimae
14:30 Ripoti Maalum rpt
15:00 Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
16:00 CNN International
16:30 The Monday Agenda rpt
17:30 Meza Huru
19:00 Drive it
19:30 Eco@Africa
20:00 Aibu yako
20:15 Local Pgm: Business
Edition
20:45 Series: lljimae
21:30 Capital Prime News
22:00 Malumbano ya hoja rpt
00:00 Al Jazeera

Sat 13 April

08:00 CNN International

09:00 Drive It rpt

09:30 Turning the Spotlight rpt

10:00 Culinary delight rpt

10:30 Innovation rpt

11:00 Out nabout rpt

11:30 Sports Gazette rpt

12:00 Usafiri wako rpt

12:30 Eco@Africa rpt

13:00 Business edition rpt

13:30 Korean Drama rpt:
Emperor of the sea

14:30 Telenovela rpt: lljimae

17:15 Ripoti Maaalum rpt

17:45 Bundesliga kick off

18:15 Capchat rpt

19:15 Mizengwe

19:30 The Decor

20:00 Iron Chef.

21:00 Out n’about

21:30 Movie: Night of terror

23:00 Grapes of Justice rpt

01:00 Al Jazeera

Sun 14 April
08:00 CNN International
09:00 In good shape
10:00 Capchat rpt
11:00 Sports Gazette rpt
11:30 Iron chef rpt
12:00 Out n about rpt
12:30 Bundesligga Kick Off rpt
13:00 Ripoti Maalum
13:30 Series rpt: Grapes

of Justice

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt

TRV

I s

MONDAY 8 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45

Telenqvela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

TUESDAY 9 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu

Korean drama rpt: The Great

Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Kipindi maalum

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 10 April
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa

Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Documentary

Kipindi Maalum: Tatu mzuka
Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 11 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Elininyo
Habari za saa
Igizo: Elininyo
Usafiri wako
Habari za saa
Al jazeera
ljue Sheria
Habari za saa
Sanaa na wasanii rpt
Kipindi Maalum: TFDA
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Igizo: Riziki
Usafiri wako
Isidingo
Habari
Malumbano ya hoja
Habari
The Base
CNN International

FRIDAY 12 April
05:30 Uwanja wa MaOzoezi
06 HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa

JUMATANO .

10:5% Jikoni Na Jane
1100 DADAT (live)

1500 FUNMGUE A
1620 #HASHTAG
1700 SSELEKT
17155 Kurasa
1800 eMewsz
18:30 Music
V00 EATY BAA )
19:30 MIADALA

2500 Mid Week Movie

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco
Habari za saa

Miue Zaidi rpt

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Habari za saa

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe

Shamba shape up

Uchumi na biashara
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

SATURDAY 13 April
05:3

5:30
06:00

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mjue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Elininyo
Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

SUNDAY 14 April

05:30
06:00
06:40
07:00
08:00

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt: lllegal sisters
Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie: lllegal sisters 2
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

DADAT Kipindi
kingchempofio mwanarmke
nafasi ya kuzungumza
maswala va kilomil, afya,
siasa na vchumi ambayo

yanayoizunguka jamii

RADIO

Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live

Series rpt: lljimae

Al Jazeera

eastafrica

05:00 EA Breakfast
88.1M
DAR ES SALAAM

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 07.30AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00-03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Teknolojia mpya
kunasa chatu
yagunduliwa

WASHINGTON, Marekani

WAFANYAKAZI wa hifadhi ya wany-
ama ya Big Cypress iliyopo Frorida
nchini Marekani, imemnasa chatu
mkubwa mwenye urefu wa futi 17
kwa kutumia teknolojia mpya ya
kuwanasa viumbe wavamizi.

Nyoka huyo jike ndiye mkubwa
zaidi kuwahi kunaswa kwenye hifa-
dhi ya Big Cypress, alikuwa na uzito
wa kilo 63.5, na mimba ya mayai 73.

Chatu ambao ni wavamizi kwenye
eneo hilo, wanatishia sana maisha ya
viumbe wa asili wa Jimbo la Florida.

Watafiti katika hifadhi hiyo wali-
wategeshea vifaa maalumu madume
ya chatu ili kuwatafuta majike ya-
nayopandwa na kukaribia kutaga.

Pamoja na kuwaondoa nyoka wa-
vamizi, hifadhi hiyo inatumia ma-
tokeo ya utafiti zake ili kustadi tabia
za nyoka na kutengeneza njia mpya
za kukabiliana nao.

Chatu wanachukuliwa kama viumbe
wavamizi jimboni Florida tangu
walipoonekana kwa mara ya kwanza
katika viunga vya Everglades miaka
ya 1980.

Lakini chatu wengi katika jimbo
hilo walitoroka kwenye vituo vya
utafiti vya uzalishaji baada ya kim-
bunga Andrew cha mwaka 1992. BBC

UN yataka
mapigano Libya
yakomeshwe

TRIPOLI, Libya

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Mataifa,
Antonio Guterres, jana, alitoa wito wa
kusitishwa mara moja kwa operesh-
eni za kijeshi nchini Libya baada ya
mapigano kusababisha maelfu ya
watu kukimbia makazi yao, pamoja
na uwanja wa ndege katika mji mkuu
Tripoli kushambuliwa.

Uwanja wa Ndege wa Tripoli am-
bao umekuwa ukifanya kazi ulisham-
buliwa na ndege za Kivita za vikosi
vya Marshal Khalifa Haftar, ambavyo
vinaendesha mashambulizi dhidi ya
mji mkuu wa Libya.

Tangu Alhamisi ya wiki iliyopita,
vikosi vya Marshal Khalifa Haftar vina-
vyodhibiti mashariki mwa Libya vina-
pigana na majeshi ya serikali ya umoja
wa Kitaifa na kusababisha mamia ya
wananchi kupoteza maisha na zaidi ya
3,400 kuyatoroka makazi yao.

Guterres alitoa wito huo wa kusit-
ishwa mapigano pamoja na kuzitaka
pande mbili zinazovutana kuzuwia
mzo0zo kuwa mkubwa zaidi.

Msemaji wa Guterres, Stephane
Durarric, alisema kwamba hakuna
suluhisho la kijeshi katika mzozo wa
Libya na kutoa wito kwa pande zote
kujihusisha haraka na majadiliano ya
kufikia suluhisho la kisiasa.

Kamanda Khalifa Haftar, Mkuu
wa Jeshi alilolitengeneza binafsi la
Libyan National Army LNA, aliamuru
majeshi yake kuuteka mji wa Tripoli
kutoka kwa serikali inayoungwa mko-
no kimataifa inayoongozwa na Fayez
Serraj. DW

Waandamanaji waomba
mazungumzo na jeshi

KHARTOUM, Sudan

WAANDAMANAJI Sudan wameende-
lea kuandamana kwa siku tatu mfu-
lulizo karibu na makao makuu ya jeshi
Juzi Waandamanajl hao wallomba
mazungumzo ya moja kwa moja na
jeshi kwa ajili ya kuundwa serikali ya
mpito itakayochukua nafasi ya Rais
Omar Al-Bashir, msimamo wa hivi kar-
ibuni wa jeshi nchini humo unaoneka-
na kuwapa nguvu waandamanaji hao.
Katika taarifa iliyosomwa mbele ya
watu zaidi ya 40,000 waliokusanyika
tangu Jumamosi mbele ya makao
makuu ya jeshi yaliyopo katikati mwa
Jiji la Khartoum, ujumbe wa upinzani
ulitoa wito wa kumtaka Rais Omary
Al-Bashir na serikali yake wajiuzulu.
Taarifa hiyo ilitaka kuundwa kwa
baraza kuu litakalo wajumuisha

Magari ya
jeshi sasa
yanazuia
njia zote zi-
nazoelekea
eneo hilo,
ambapo
waanda-
manaji
wameku-
sanyika.
Waanda-
manaji sasa
wanapewa
ulinzi na
jeshi.

wawakilishi wa jeshi na waanda-
manaji ili kujadili utaratibu wa
kuondoka kwa Rais Al-Bashir na
pia kuundwa kwa serikali ya mpito.

Hayo yanajiri wakati vikosi vya
usalama vimezingira maeneo kad-
haa katika mji mkuu wa Sudan
tangu wiki iliyopita, ili kukabiliana
na watu wanaoelekea karibu na
makao makuu ya jeshi, ambapo
wamekusanyika waandamanaji.

Juzi, kulitokea makabiliano Kkati
ya jeshi na vikosi vya usalama
wakati baadhi ya maofisa wa polisi
walipojaribu kurusha risasi hewani
na mabomu ya kutoa machozi kwa
lengo la kuwatawanya waanda-
manaji.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
kumekuwa na hali ya sintofahamu
katika jeshi na kwamba vitengo
kadhaa vya jeshi vimeasi amri ya

waziri.

Kwa mujibu wa mwandishi wa
habari, Chawgui Abdel Azim am-
baye alihojiwa na redio ya kimataifa
ya Ufaransa (RFI), alitoa ushuhuda
juu ya ushirikiano huo wa baadhi
ya askari na waandamanaji.

“Magari ya jeshi sasa yanazuia
njia zote zinazoelekea eneo hilo,
ambapo waandamanaji wameku-
sanyika. Waandamanaji sasa wana-
pewa ulinzi na jeshi. Vikosi vya us-
alama na wanamgambo wanaotoa
msaada kwa vikosi hivyo hawawezi
kuthubutu tena kuwatawanya,”
alisema Azim.

Juzi jioni Waziri wa Ulinzi alibaini
kuwa vikosi vya jeshi vinaelewa
sababu za maandamano na havi-
pingi malalamiko au madai ya wa-
nanchi, lakini havitokubali nchi itu-
mbukie katika machafuko. RFI

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres (kushoto), akifanya mazungumzo na Mkuu wa Jeshi la
Libyan National Army, Kamanda Khalifa Haftar, walipokutana Benghazi. PICHA: REUTERS

Israel yapiga kura, Netanyahu
akiwania muhula wa tano

YERUSALEM, Israel

hata kimoja cha kisiasa kilichofanikiwa

WANANCHI wa Israeli wamepiga kura
jana, kuwachagua wabunge 120 wa Baraza
la Wawakilishi, uchunguzi ambao umeo-
nyesha kuwa vyama vinavyomuunga
mkono Waziri Mkuu anayemaliza muda
wake, Benjamin Netanyahu vitaibuka na

ushindi.

Chama cha mrengo wa kulia cha Ben-
jamin Netanyahu Likud, kinapambana
na chama cha mrengo wa kati Blue and
White kinachoongozwa na Jenerali mstaa-

fu, Benny Gantz.

Tangu uchaguzi wa kwanza wa Israeli
kufanyika mwaka 1949, hakuna chama

kupata wingi wa viti katika Baraza la
Wawakilishi, hali ambayo wakati mwing-
ine imekuwa ikisababisha mazungumzo
ya kutaka kuundwa kwa serikali ya umoja.
Kulingana na uchunguzi wa gazeti la
kila siku la Yedioth Ahronoth, lilieleza
kuwa chama cha Benny Gantz kinatarajia
kupata viti 30 katika Baraza la Wawakili-
shi, huku chama cha Likud kikipata 26.
Lakini vyama vya muungano wa mren-
go wa kulia vinavyomuunga mkono Ben-
jamin Netanyahu vinatarajia kupata viti 63
kati ya 120 katika Bunge hilo, idadi ambayo
ni ndogo lakini inatosha kupitisha sheria.
Ili kushiriki katika Bunge, chama ki-

napaswa kupata angalau asilimia 3.25 ya
kura, ambayo ni sawa na viti vinne bun-
geni.

Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa saa
1:00 asubuhi kwa saa za Israeli na zoezi la
kupiga kura lilimalizika saa 12:00 jioni.

Baada ya kutangazwa matokeo ya uch-
aguzi, Rais Reuven Rivlin atawasiliana na
viongozi wa vyama mbalimbali vya siasa
na kumchagua anayeona ana uwezo wa
kuunda serikali, na siyo lazima kiongozi
wa chama ambacho kimeshinda viti vingi.

Kiongozi atayechaguliwa atakuwa na
siku 42 kutangaza serikali, vinginevyo
Rais ataomba mwingine kuchukuwa na-
fasi hiyo. RFI
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Mshtakiwa dawa za kulevya aachiwa huru

Na Hellen Mwango ushahidi wa Jamhuri kuwa wa
shaka dhidi ya mshtakiwa.

MFANYABIASHARA Kihemba Akisoma hukumu hiyo, Hakimu

Mtamamchungu, ameachiwa alisema upande wa mashtaka

huru na Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, baada ya kuoneka-
na hana hatia dhidi ya tuhuma za
kusafirisha gramu 81.8 za dawa za
kulevya aina ya Heroin.

Aliachiwa huru katika mahaka-
ma hiyo iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi Kasonde Maira baada ya

ulikuwa na mashahidi sita na
vielelezo mbalimbali na upande
wa utetezi ukiwa na mashahidi
wawili. Maira alisema miongoni
mwa mashahidi hao ni ofisa wa
polisi kitengo cha dawa za kulevya
aliyetajwa kwa jina la Wamba
ambaye ndiye pekee anayedaiwa

kukamata dawa hizo za kulevya
walkati wa upekuzi katika nyumba
ya mshtakiwa.

Hata hivyo, alisema ushahidi wa
upande wa utetezi ulionyesha sha-
ka kuhusu upatikanaji wa dawa
hizo kupitia kwa mashahidi wake
akiwamo mwenyekiti wa serikali
ya mtaa aliokuwa akiishi mshtaki-
wa, Sharifa Mrisho.

Hakimu alisema shahidi
huyo huru, aliieleza mahakama

kwamba alipofika nyumbani kwa
mshtakiwa alikuta tayari maofisa
wa polisi kitengo cha dawa za
kulevya wameshaingia ndani ku-
fanya upekuzi, huku mshtakiwa
akiwa nje amefungwa pingu.
“Nadhani ushahidi wa upande
wa mashtaka unahitaji nyongeza.
Ushahidi wa upande wa utete-
zi bado unatikisa ushahidi wa
upande wa mashtaka. Katika kesi
hii sikuelewa kwa nini upande wa

mashtaka haukuleta mashahidi
muhimu kama Hossen Salum na
Sharifa ambao walikuwa vion-
gozi wa serikali ya mtaa,” alisema
Hakimu.

Alisema ushahidi huo unaonye-
sha kwamba bado kuna shaka ya
kuwapo uwezekano wa dawa hizo
za kulevya kupandikizwa

Alisema kutokana na hali hiyo,
mahakama inamwona mshtakiwa
hana hatia na inamwachia huru.

2 twiga  A\|D|TED

HEHL BERC EMEMT Crnp

CHAIRMANS STATEMENT

The year of 2018 saw continuid growih in e kecal cemant industry, with the
prarkat increasing &1 @ highor raln than in previous yesrs. Compaliion was
ggatn feron, ond yed despite the cemant overs capacity bn tha jocal markel,
TPCPLE enca again sirengthened s market leadership,

Tha offoris made thioughoud the year on the operalionsl side 16 incroase
dinkar production, whilsd overcoming lechnical challenges, combined with
the fodirs on prodacing and seifiicg high qually products, whitst mairtainiog
shrong cuslomer refalionships and servics excellenca, has afowed TRCPLC
Lo popor an impeaved Bl year resud

Tolal volumes sofd in 2018 creasod by 5% on 2017, snd wih reveris alsa

incressing by 285, ihis rasufied in an operaling profi of TES 8018 being
recorded, a JE% Incred®e On e previous [ul year resuit

FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER 2018

RESULTS

Praspecis ,
The company conlirmes (o face intigasing compoition, bul TPCFLL: Wil conbnus
o vwnrk o mainlain s markei leaderslip pasiion

Dividend
The Bsard proposss & dividend for 2018 0l TZS 250 por sham, same 84 fof lhe

presious yoar,

The Registor of Membaers wifl cloae on 8 May 2019, and the las! day of radig
cum dvidend il ba 3 May 2019, Tha dividend wil ba paid on or about 30 Jina

2013,

Appreciation _
The Bosed would ke o thank ail s steketoiders for thel suppo during the year.

Wi have every confidarce shil TRCPLC will contimon io deliver vahe for fhe
shareholdets @0 the Tutiag,

Equily and Liabllitles

Gty X455 158 186 AE5,T0T
Lang berm provisions B3OS 233 6,857 065
Prowision for delorned laxes 21,035,003 25, 30,843
Hen current labllities 29,240,226 33088012
Dividond payable 3 AG50,562 16510, 795
Trade and ollwe peyables 61,158,080 45,842,564
Tames payables 3,575,758 8,434,500
Currend liabllitles 68,684 80A 0,507 688
Tela! equily and liabilities J22.Taa. a2 TRB, 51 487

BCOME STATEMENT 2018 017
TZs'000 TZEOU0 (peus brancial statomonts were approved by the Board of Directors on 8 Aprl
Revenus 34E,853,384 ZTA 6T A5 2049
Coat of sales (ZF3023,847) | 184,852,000)
Gross prafi 124,578,537 83,305 420 BY ORDER OF THE BOARD ll,l"
Seling and BominisIatve cepenies {#r34 (25,020, 240) I o
CHhar operating incomea 18, 83T 22 463,707 - e fi".-{"
Depreciation and amortizaton (17806.016) _ (18,066,368)
Operating prafi 20,061,007 G2AT2,T80  AMonsa Velez _
Financdal lems 1,683,745 2036035  For Chalrman of the Board —
Profil belare tox B1,744, 782 68,597,825 10 April 2019
Taxes o Incoma {24,878, BAE} {30,001, 433}
Hef pealil for the peried 56,086,004 35596303  STATEMENT OF CASH FLOW 2018 217
Caher camprehanshve lncoma, ned allax (E03, BE2) {1,362, 319} TEEDOD TESHM
Tolal comprahenalye incoms BB 462,272 34,334,074 Profl Bedone tax 81,744,782 65 BOT A25
Humbaer of sharos 175,523,100 178,923,100 Depreciation and amorisaticn {7, 508,015 18, (6, 308
Interast recehned 1,350,833 BT 406
18 Fieh ) Incomi ax (31,997.950) (20,645 838)
i TES SO0 TE5000 Eliminalian -:rmrmc.a.sn fems i1, 354 B55) (25,539,684)
Aaepls Changs in working capital __11.522.451] 24 XX T2
Inkangile fxpd assets 1,304,535 2535302 Cash Now lrom operating activities 63,026,544 _ €2,680,061
shipfi i 140,048 038 150,538,113
Lm:j;e::n:::ﬂ avesls 15136617 16,749 420 Gach flow from Ineesling sclivilses [?;11'-',&4“]_ {2,034, 168)
Wen currand asseds 148, 76,234 169,521,918 Dividand paid (28661, 144) {48,182, 450}
Invaniores 55,104,226 41,711,116 Change A cash and cash equivalenis 31,248,258 11,663,333
Temde @l oibwer recahabin 44,712,022 aT.662,088
Dither eurrent Anarcial asgets 1.1914,052 4114476 Cashand cash equbratent (.01 i:;::ﬁ i:.;;;;ﬁ
: 0T, 358 H!F.';I!,D:IE Change in cash
g:ﬂ:f ::::L:qmd!m 1&11“.5:5: 118,227 562 cu:?nd cash equivatent 31,12 &5,907, 258 3,730, 0k
Tolal assols 333,760,782 288,181,407
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P.O. Bex TR5D

Dar a% Salaam

Tanzania.

Tel 255 746 B0E30 Fax: +255 T4 810931
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Email: nfofitwigacement.com

215168302

‘Uboreshaji
afya kwa
wote utasaidia
kufikia
maendeleo
endelevV’

Na Mashaka Mgeta

SERIKALI imeshauriwa kuwekeza
katika ongezeko la bajeti ya afya
ili kufanikisha jitihada za kufikia
utekelezaji wa Malengo ya Maen-
deleo Endelevu (SDGs) na ongeze-
ko la watu wanaopata huduma za
afya nchini.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la Maendeleo ya Afya
(HDT), Dk. Peter Bujari, kwenye
taarifa yake katika maadhimisho
ya Siku ya Afya kwa wote yaliyo-

Dk. Bujari alisema serikali in-
astahili pongezi kwa kuonyesha
nia njema kwa kuongeza bajeti ya
wizara ya afya kutoka Sh. trilioni
1.99 kwa mwaka 2016/17 hadi Sh.
trilioni 2.2 mwaka 2017/18.

Alisema kwa mujibu wa taarifa
zilizopo, serikali ipo katika hatua
nzuri za kufanikisha upatikanaji
huduma bora za afya kufikia ngazi
ya kaya na jitihada mbalimbali zi-
nazofanyika kwenye maeneo to-
fauti nchini.

Hata hivyo, alisema ongezeko la
kiasi hicho kwenye bajeti ni sawa
na nusu ya mahitaji ya sekta ya
afya kwa mujibu wa makadirio
ya mkakati wa afya wa 2015-2020
na kwamba fedha zilizotolewa
zilikuwa ni pungufu ya bajeti ili-
yotengwa.

“Mfano mwaka  2017/2018
makadirio ya wizara yalikuwa ni
Sh. trilioni 4.35, wakati bajeti iliku-
wa ni Sh. trilioni 2.2,” alisema Dk.
Bujari kupitia taarifa iliyosomwa
kwa niaba yake na Mkurugenzi
wa Programu wa HDT, Salvator
Hokororo.

“Matokeo yake nchi haijafikia
Malengo ya Maendeleo Endelevu
(SDGs) hususani sehemu ya 3.8.1
inayohusu kuongeza huduma
muhimu za afya muhimu,” alise-
ma na kuongeza kuwa wakati
Tanzania ikiwa na watu 36 kati ya
100 wanaopata huduma za afya,
Kenya ni 57, Rwanda wakiwa ni 53
na Uganda ni 44.

Pia Dk. Bujari alisema kuwa
Tanzania ni miongoni mwa nchi
zinazoshiriki harakati za kimataifa
kuhakikisha kila raia anayehitaji
huduma za afya, anapata bila
kizuizi, hivyo ipo haja kwa vion-
gozi wa ngazi zote kujitolea na
kuwekeza kwenye ‘afya kwa wote’.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu:+255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 232233 S.L.P 2888,
Barua Pepe ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz 09/04/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ALHAMISI
tarehe 11042019 kampuni ya TARIMO REMI
STANSLAUS itasafirisha mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka MTO WA MBU  kuelekea ARUSHA, gari
hilo lenye namba za usajili: T155BJM/T916DCG.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita 17.50
Upana —mita 2.90
Kimo - mita 4.60

215167902

3. Njiaitakayotumika MTO WAMBU hadi ARUSHA kupitia
MAKUYUNI, gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza.

3. Njia itakayotumika CHEKERENI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
40470 DODOMA,

Simu:+255 26 2324455 E E
Fax: +255 26 232233 r 3
09/04/2019
TANGAZO

Barua Pepe ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMAMOSI
tarehe  13/04/2019 kampuni ya TARIMO REMI
STANSLAUS itasafirisha mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka CHEKERENI kuelekea ARUSHA, gari
hilo lenye namba za usajli: T155BJM/T916DCG.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu-mita 17.50
Upana -mita 3.28
Kimo — mita 4.60

215167702

hadi ARUSHA
kupitia MACHAME GATE, gari litasafiri muda wa mchana
tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

radhi kwa fu utakaojitol

Kennedy Wilfred Mushi anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.4545/0066 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa mwaka 2015 katika shule ya
Sekondari Mbwawa .

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115166702

Polisi Taarifa: KMR/RB/3940/2019

Saudani Abdala anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba S.0212/0109
kilichotolewa na Baraza la Taifa la mitihani mwaka
1996 katka shule ya Sekondari ya wasichana
Machame .

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
MAG/PS{BIi21/VOL.IVi300

115166402

KUPOTEA KWA CHETI B KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

Anaitwa STEPHEN G.DYUMYEKO amepotelewa na
cheti cha elimu ya SECONDARI alichosomea ktk
shule ya KIGURUNYEMBE SECONDARI.

Alichomaliza mwaka 1984.Chenye
index namba $.359/153.

Kw yeyote atakae kiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi, Taarifa ya polisi;
MOR/RBI4325/2019.

215167202

Kwa Habari Motomoto usikose

Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi No. 23/2019
Ombi la SOPHIA DAUDI KIRITA kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi Marehemu
AMON MWAKAGUGU

115166502

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 15/5/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 9/4/2019
-

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi No.22/2019

Ombi la SOPHIA DAUDI kuteuliwa

115166602

Msimamizi wa mirathi Marehemu
SHIDA AMON MWAKAGUGU

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 15/5/2019
kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 9/4/2019

TR
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JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyochapishwa katika gazeti hili.
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IVS BARCE

MANCHSTER, England

ILA shaka kwa sasa Barce-
lona ni klabu yenye mai-
sha ya furaha zaidi barani
Ulaya.

Wanaongoza Ligi ya Hispania,
maarufu kama La Liga, kwa to-
fauti ya pointi 11. Pia wameshat-
inga fainali ya Kombe la Kombe la
Mfalme [‘Copa de Rey’].

Kwa vyovyote vile, miamba
hiyo ya Hispania chini ya kocha,
Ernesto Valverde, watakuwa na
kila sababu ya kujiamini pale wa-
takapoingia dimbani kucheza
na Manchester United leo Juma-
tano katika mchezo wa raundi ya
kwanza ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya kwenye Uwanja
wa Old Trafford.

Ushindi wao wa mwisho uli-
kuwa dhidi ya Atletico Madrid
Jumamosi iliyopita, ambapo hadi
dakika ya 84 ilikuwa hakuna bao.

Zikiwa zimesalia dakika tano tu
mchezo kumalizika, Luis Suarez,
alipiga kombora moja lililomshin-
da mlinda mlango wa Atletico, Jan
Oblak ambaye alikuwa nyota kwa
upande wa timu yake kwa kuokoa
michomo mingi ya Barca.

Zahama tena ikarudi baada ya
dakika moja tu kwa Lionel Messi
kupachika bao la pili baada ya ku-
wahadaa walinzi na mlinda mlan-
go wa Atletico.

Lionel Messi ameshapachika
mabao 33 ya La Liga hadi sasa,
huku akikaribia kushinda Kiatu
cha Dhahabu kwa msimu wa tatu
mfululizo.

Matokeo dhidi ya Atletico ili-
kuwa ni mara ya pili kwa Suarez
na Messi kuamua matokeo ya
mwisho ya klabu yao ndani ya
dakika za lala salama.

Jumatano wiki iliyopita, Barce-
lona walitoka sare ya mabao 4-4
dhidi ya Villarreal. Hadi dakika ya
89 Villarreal walikuwa wanaon-
goza kwa mabao 4-2.

Zikiwa zimesalia
dakika tano tu
mchezo kumal-
izika, Luis Suarez,
alipiga kombora
moja lililomshinda
mlinda mlango wa
Atletico, Jan Oblak
ambaye alikuwa
nyota Kwa upande
wa timu yake kwa
kuokoa michomo
mingi ya Barca.

e

-

® ® ® Ni mechi ya kisasi Ligi ya Mabingwa,

s B

rekodi mbovu ugenini shida kwa kina Messi leo...

Ilipotimu dakika ya 90, Suarez
akaandika bao la tatu na ndani ya
dakika mbili za majeruhi, Messi
akaiandikia Barcelona goli la nne
na kuondoa aibu ya kufungwa na
timu iliyopo kwenye nafasi tatu za
mkiani.

Habari mbaya zaidi kwa Man-
chester United ni kuwa, Suarez na
Messi wamekuwa wakifumania
nyavu kwa kasi zaidi msimu huu.

Wawili hao wamefunga mabao
14 katika mechi sita zilizopita (ma-
bao 10 kwa Messi, Suarez manne),
na kwa msimu huu hadi sasa Mes-
si kashafunga mabao 43 katika
michezo 40. Pia ametoa pasi za
mwisho 17 zilizozaa mabao.

Wachambuzi wengi wanaami-
ni huu ndiyo unaweza ukawa
msimu bora zaidi kwa Messi, na
ni wale ambao hawajamwangalia
akicheza kwa siku za hivi karibuni
tu ndio ambao wataendelea kud-
hania kuwa kiwango chake kime-
poromoka.

Messi na Suarez wanafanya
kazi vizuri pamoja wakiwa uwan-
jani, lakini si kwamba wao ndio
watu hatari pekee kwenye kikosi
cha Barca.

Mchezaji ambaye anashirikiana
kwa karibu zaidi na Messi ni beki
wa pembeni Jordi Alba, ambaye
amekuwa bingwa wa kumpe-
nyezea Messi mipira kwenye eneo
la hatari.

Swali kubwa zaidi ni nani
ataungana na wawili hao kwe-
nye safu ya ushambuliaji dhidi
ya Manchester United. Jumamosi
waliungana na winga wa zamani
wa Liverpool, Philippe Coutinho,
ambaye mashambulizi yake yote
yalinaswa na kipa wa Atletico.

Hata hivyo, Coutinho hajakuwa
na msimu mzuri hadi sasa, na
kuna uwezekano mkubwa nafasi

yake ikachukuliwa na Ousmane
Dembele iwapo atakuwa ameima-
rika afya yake.

Gerard Pique ameendelea
kuwa na msimu mzuri baada ya
kubwaga manyanga kuchezea
timu ya Taifa ya Hispania.

Kocha Valverde pia ana ‘uti wa
mgongo’ imara unaoongozwa na
kipa Marc-Andre ter Stegen, beki
wa kati kisiki Piquena kiungo Ar-
thur Melo.

Arthur ndiye mchezaji ambaye
mashabiki wengi wa Man United
hawamfahamu, ni raia wa Brazil
aliyejiunga na miamba hiyo ya
Hispania akitokea klabu ya Gre-
mio mwanzoni mwa msimu huu.

Lakini hata kama hujawahi
kumuona kabla, anaweza asiwe
mgeni machoni mwao maana
aina yake ya uchezaji ni kama
nguli Xavi.

Japo ni jambo gumu kumlin-
ganisha mtu yeyote na Xavi. Ar-
thur amekuwa akicheza vizuri
kwenye kiungo cha kati na kuwa
na wastani wa takwimu mzuri
kama Xavi.

Katika mechi ya raundi ya
kwanza dhidi ya Valencia mwan-
zoni mwa msimu, kiungo huyo
mwenye miaka 22, alifikia rekodi
ya kupiga pasi nyingi zaidi (135)
kwenye mchezo wa ugenini wa La
Liga. Rekodi kama hiyo iliwekwa
mwaka 2012 na Xavi.

Kocha wa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer, alienda
kushuhudia mchezo kati ya Bar-
celona na Atletico mwishoni mwa
wiki.

Licha ya kuwa na mafanikio
mazuri nyumbani, kwa sasa Ligi
ya Mabingwa Ulaya ndio kipaum-
bele namba moja kwa klabu hiyo.

Miamba hiyo imekuwa ikiyaaga
mashindano hayo katika hatua

ya robo fainali kwa miaka mitatu
mfululizo iliyopita.

Katika kipindi chote hicho,
habari mbaya zaidi kwa Barce-
lona ilikuwa ni wapinzani wao wa
jadi katika soka la Hispania, ndiyo
ilikuwa ikinyanyua ndoo mara
kwa mara na msimu uliopita ilit-
waa kwa mara ya tatu mfululizo.

Tayari Messi ameshawaahidi
mashabiki wa Barcelona mwan-
zoni mwa msimu huu kuwa: “Tu-
naahidi kuwa tutafanya kila tuli-
wezalo ili kulirudisha kombe lile
zuri hapa Camp Nou.”

Lakini Man United hawatakiwi
kukata tamaa kabisa, sababu Bar-
celona wanafungika.

UDHAIFU WA BARCA

Udhaifu mkubwa wa Barcelona
ni safu yake ya ulinzi, ambayo
kwa mara kadhaa imedhihirisha
kuwa haiwezi kuzuia mashambu-
lizi ya kushtukiza.

Hilo lilionekana wazi kwenye
sare yao ya 4-4 na Villarreal am-
bao wanapambana ili kujinusuru
na kushuka daraja.

Barca pia kwa miaka ya hivi ka-
ribuni hawana rekodi nzuri katika
mechi za ugenini katika hatua ya
mtoano kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Barca hawajashinda mechi
yoyote kwenye hatua ya mtoano
tangu walipoifunga Arsenal ma-
bao 2-0 Februari mwaka 2016
- na kwenye kipindi hicho wame-
pokea vipigo vizito ugenini ku-
toka kwa Atletico (2-0), Paris St
Germain (4-0), Juventus (3-O) na
AS Roma (3-0).

Hivyo, kuna kila sababu kwa
United kuamini kuwa wanaweza
kuiadhibu Barcelona inayoongo-
zwa kikamilifu na Messi, lakini
haitakuwa kazi rahisi.
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ZAHA
UNITED

LONDON, England

TLFRIED Zaha amesema
hafikiri lolote zaidi ya
Crystal Palace wakati huu
tetesi zikiendelea kumhu-
sisha na kuondoka klabuni hapo.

Straika huyo mwenye umri wa miaka
26, yupo katika kiwango cha juu msimu
huu, akiifungia klabu hiyo ya kusini
mwa London mabao nane kwenye
mechi 29 za Ligi Kuu alizocheza.

Tetesi kwamba atajiunga kwa
mara nyingine na Manchester United
zimeibuka katika kipindi cha hivi kar-
ibuni, lakini nyota huyo wa kimataifa
wa Ivory Coast amesisitiza kuwa halengi
kuondoka hapo Selhurst Park.

“Mustakabali wangu wa baadaye upo
Palace,” alinukuliwa na Sky Sports ak-

™

AIKATALIA

Emery hana uhakika
na Koscielny, Xhaka

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery, ametoa
taarifa ya majeruhi ya Laurent Koscielny na
Granit Xhaka, wakati wakijiandaa na mch-
ezo wa kwanza wa robo fainali ya Kombe la
Ligi ya Europa dhidi Napoli kesho, Alhamisi.

‘Washika Bunduki’ hao wanakwenda
kwenye mchezo huo wakiwa wametoka ku-
fungwa na Everton katika mechi ya Ligi Kuu
ya England Jumapili, ambapo Sokratis Pa-
pastathopoulos alionyeshwa kadi ya njano
ya 10 kwa msimu huu na kufungiwa mechi
mbili za ligi.

Na sasa kurudi kwa beki wa kati Laurent
Koscielny, ambaye alikuwa nje ya dimba
tangu kwenye mchezo wa hatua ya mtoano
wa timu 16-bora dhidi ya Rennes.

Hata hivyo, Emery ameshindwa kutabiri
mchezo wake dhidi ya Napoli, akibainisha

kwamba hakutarajia kipigo kutoka kwa
Everton.

“Sijui. Pengine Laurent angeweza kurudi
na kucheza leo [juzi], lakini haiwezekani.
Nataka kuwa na mwelekeo chanya kuelekea
mchezo wa Alhamisi.”

Pia alimzungumzia kiungo wa kimataifa
wa Uswisi, Xhaka, ambaye amekuwa nje ya
dimba tangu katika mchezo dhidi ya Rennes
na Emery ameelezea: “Xhaka naye sijui
kama atakuwapo dimbani kwenye mchezo
wa Alhamisi.”

Wachezaji, Rob Holding, Hector Bel-
lerin na Danny Welbeck bado wataende-
lea kuwa nje kutokana na majeraha, lakini
Konstantinos Mavropanos, ambaye alikuwa
anasumbuliwa na nyonga alirudi kwenye
mchezo wa kirafiki Aprili mwaka huu na
kuna uwezekano akawa fiti kwa mchezo wa
Alhamisi.
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“Nipo Palace, sifikiri kuhusu
“Ninacheza tu soka langu na ni-
taona mustakabali wangu wa

baadaye utakavyokuwa kwan-

Zaha alikuwa usajili wa
mwisho wa Alex Ferguson
katika kikosi cha Manchester
United wakati alipojiunga na
miamba hiyo ya Old Trafford
mwaka 2013, na akarudi kla-
bu yake hiyo ya utotoni, Pal-
ace mwaka 2015, mwanzoni
ikiwa ni kwa mkopo, kabla
ya kujiunga kwa uhamisho
wa kudumu.

Van Dijk ampigia Kkura ya
mchezaji bora Raheem

MANCHESTER, England

BEKI wa Liverpool, Virgil van Dijk am-
empigia kura mshambuliaji wa Man-
chester City, Raheem Sterling, kuwa
mchezaji bora wa mwaka wa England,
PFA.

Van Dijk amekuwa nguzo kuu ya
mafanikio ya Liverpool kwenye safu
ya ulinzi msimu huu kwa kuwa na re-
kodi nzuri ya kushinda na pia wakiwa
wanaongoza msimamo wa Ligi Kuu ya
England dhidi ya wapinzani wao, Man-
chester City.

Wakati huo huo, Sterling mwenye
umri wa miaka 24 amefunga mabao 15
kwa City hadi sasa.

“Nimefanya kile nilichofikiria ninasta-
hili,” alisema Van Dijk.

“Amekuwa na msimu wa kuvutia.

gﬂ HAD

MRWAYS

Ningeweza kumpigia kura Bernardo
Silva pia na wachezaji wengine wa City.

“Lakini nimekuwa tu mkweli. Nafikiri
ameimarika zaidi kama mchezaji. Tut-
aona kama atashinda.”

Liverpool kwa sasa wanaongoza msi-
mamo wa ligi kwa pointi mbili zaidi dhi-
di ya Manchester City, ikiwa imecheza
mechi moja zaidi, wakati kikosi hicho
cha Jurgen Klopp kikipigania kushinda
taji hilo kwa mara ya kwanza tangu
mwaka 1990.

“Nafikiri timu nyingi kwenye ligi
zingeweza kuwa kwenye nafasi yetu
kwa sasa. Tupo kwenye nafasi nzuri,”
ameongeza mchezaji huyo wa kimataifa
wa Uholanzi, Van Dijk ambaye alijiunga
na klabu hiyo ya Anfield kwa pauni mil-
ioni 75 katika usajili wa Januari mwaka
jana.
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DONDOO ZA SOKA

SARRI: NI VIGUMU SANA
KUMBAKISHA HAZARD

@ @ ® Pauni milioni 100 ni rahisi sana katika soko la
sasa, tutajaribu kumshawishi ila tunapaswa kuheshimu...

LONDON, England

AURIZIO Sarri ameweka
wazi kuwa dau la pauni
milioni 100 linalotajwa
kwa Eden Hazard ni ra-
hisi sana, lakini akakiri kwamba hana
nguvu ya kumbakisha Chelsea.

Hazard juzi aliing’arisha
Chelsea kwa mabao
yake mawili wakati

wakishinda 2-0 kwenye

mechi ya Ligi Kuu dhidi
ya West Ham, ushindi
uliyoipeleka hadi nafasi
ya tatu katika msimamo
wa ligi hiyo, saa chache
baada ya kuripotiwa na

Sky Sports News kwam-

ba Real Madrid imezidi
kujiamini kuwa itamsajili

Mbelgiji huyo majira ya

joto.

Lakini sasa Sarri amesema kum-
bakisha Hazard itakuwa ni vigumu,
ila anaamini sokoni kwa sasa msham-
buliaji huyo anagharimu zaidi ya pau-
ni milioni 100.

Aliiambia Sky Sports: “[pauni mil-
ioni 100] ni rahisi sana, katika soko la
sasa ni rahisi sana. Tuliona kila bei na-
dhani katika soko la dirisha la usajili
lililopita. Hivyo nadhani ni vigumu
sana kumbadili Hazard na mchezaji
mwingine.”

Alipoulizwa nguvu gani alizonazo
katika kumbakisha Hazard klabuni
hapo, Sarri alijibu: “Siwezi kufanya
lolote [kumbakisha yeye], kwa saba-
bu klabu imekubaliana naye, lakini
kama Eden anataka kupata uzoefu
mwingine, ni vigumu sana kumbaki-
sha, nadhani.

“[Tutajaribu kumshawishi] kwam-
ba tunajaribu kujizatiti, kawa moja ya
timu bora England, pamoja na Ulaya,
lakini nadhani ninapaswa kuheshimu
uamuzi wake.”

Aidha, akizungumza na Sky Sports

baada ya mechi, Hazard yeye mwe-
nyewe aliulizwa kama mashabiki wa
West Ham kuimba “Yupo mbali Ma-
drid” ilikuwa kweli, lakini aligeukia
kuhusu kubaki.

Hazard ambaye ameshafunga ma-
bao 19, kwenye mashindano yote
msimu huu, alisisitiza kuwaambia
kuwa ‘yupo mbali Madrid’ ni wongo,
lakini akakiri mustakabali wake wa
baadaye utaamuliwa mwishoni mwa
msimu.

“Ni waongo. Ninaelekeza akili
yangu Chelsea hadi mwishoni mwa
msimu. Ninachotaka tu ni kumaliza
nne-bora na kutwaa ubingwa wa Eu-
ropa League. Bado tuna mengi ya ku-
fanya na kisha tutaona.

“Kwa sasa tupo katika kasi nzuri.
Tumeshinda mechi tatu mfululizo na
kimawazo ni vizuri kuendelea kama
hivyo. Nne-bora ni lengo letu, kut-
waa Europa League ni changamoto
kwetu, hivyo tunapaswa kuendelea
kupigania vyote vilivyopo mbele.
Tunaweza kulifanya hilo.”

UTD YAMWANDALIA DAU RICE

MANCHESTER United inaandaa pauni milioni 50
majira ya joto kwa ajili ya kutoa ofa kwa kiungo wa
West Ham, Declan Rice. (Irish Independent)

HAKIJAELEWEKA TORONTO

KLABU ya Toronto FC inayoshiriki Ligi Kuu ya
Marekani (Major League Soccer), hatafanikisha dili la
kumsajili Arjen Robben, 35, baada ya kusitisha mazun-
gumzo na winga huyo Mholanzi, ambaye anaondoka
Bayern Munich mwishoni mwa msimu. (ESPN)

POGBA AICHANGANYA UNITED

KOCHA msaidizi wa Manchester United, Mike
Phelan, amesema kiungo Mfaransa Paul Pogba,
26, bado ni lulu na kumtaka abaki Old Trafford.
(Telegraph)

TAGLIAFICO AIITA ARSENAL

BEKI wa kushoto wa Ajax, Nicolas Tagliafico,
amesema majira haya.ya joto.yanaweza kuwa.“muda
sahihi” wa kutua klabu za England. Muargentina huyo
mwenye umri wa miaka 26 anawindwa na Arsenal.
(Mirror)

ADAMS AWINDWA EVERTON

EVERTON inaandaa ofa kwa mshambuliaji wa Bir-
mingham City, Muingereza Che Adams, 22. (Football
Insider)

BARCA YAFUNGUKA KUZUIWA

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu, amese-
ma klabu hiyo ilitaka kumsajili Paul Pogba, lakini
haikuweza kushindana na Manchester United wakati
alipoondoka Juventus mwaka 2016. (ESPN)

WEST HAM KUMTEMA CARROLL

WEST Ham haitampa ofa ya mkataba mpya Andy
Carroll, 30, mwishoni mwa msimu. Straika huyo wa
England alipatwa na majeraha ya kifundo cha mguu
yanayomweka nje ya uwanja hadi mwishoni mwa
msimu. (Mail)

HAZARD JR KUIKATAA LIVER

LIVERPOOL imewasilisha ofa kubwa kwa
Thorgan Hazard, lakini kiungo huyo wa Borussia
Monchengladbach anataka kujiunga na Borussia
Dortmund, ambayo inamtaka kwenda kuziba pengo
la Mmarekani Christian Pulisic, 20, aliyejiunga na
Chelsea. (Sun)

AWATULIZA MURPHY, GAYLE

KOCHA wa Newcastle United, Rafael Benitez,
amesema straika Dwight Gayle, 28, na winga Jacob
Murphy, 24, ambao wote wanacheza kwa mkopo West
Brom, bado wanaweza kuwa na mustakabali mzuri
katika klabu yake, licha ya kuhusishwa na mpango wa
kubadilishana na mshambuliaji wa West Bromwich Al-
bion, Salomon Rondon, ambaye anacheza kwa mkopo
hapo St James’ Park. (Chronicle)

ANOGEWA CSKA MOSCow

WAKALA wa straika wa Everton, Nikola Vlasic, 21,
amesema nyota huyo wa kimataifa wa Croatia anataka
kubaki CSKA Moscow kwa uhamisho wa kudumu mara
mkataba wake wa mkopo wa muda mrefu utaka-
pomalizika mwishoni mwa msimu wa majira ya joto.
(Championat, via Liverpool Echo)
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IS SERENGETI BOYS MORALIIPO JUU,
CAMEROON, MOROCCO VWAVVASELE

Lyon: Bado
tupo sana
Ligi Kuu

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa African Lyon, Salva-
tory Edward, amesema kuwa timu
yake haijakata tamaa na inaamini
inaweza kubakia kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara ambayo sasa inaelekea
ukingoni.

Kauli ya kocha huyo imekuja baada
ya kuchapwa mabao 2-0 na Yanga
katika mchezo wa ligi hiyo uliochezwa
juzi kwenye Uwanja wa CCM Kirumba

Salvatory alisema kuwa mechi zao
sita zilizobaki msimu huu zinaweza
kuwabakisha kwenye ligi hiyo ya juu
nchini, licha ya wadau wengi kuamini
nafasi ya wao kubakia imeshapotea.

“Hatujakata tamaa, ligi bado haija-
malizika, kama ilivyo kwa bingwa bado
hajajulikana, na vile vile timu zitaka-
zoshuka daraja pia hazijajulikana,
mpaka siku ya mwisho,” alisema nyota
huyo wa zamani wa Yanga na Taifa
Stars.

Aliongeza kuwa bado ataendelea
kurekebisha makosa anayoyabaini ili
waweze kufanya vizuri katika mechi
Zao zinazofuata.

“Tutapambana mpaka mechi ya
mwisho, TFF ndio itatangaza rasmi
timu zitakazoshuka na si mtu mwing-
ine, huwezi kujua lolote linaweza
kutokea hapa katikati, sisi bado tupo
sana kwenye Ligi Kuu,” alisisitiza ko-
cha huyo.

African Lyon yenye pointi 22 ndiyo
inaburuza mkia katika msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo inaon-
gozwa na Yanga venye pointi 71 iki-
fuatiwa na Azam FC wenye pointi 63.

MSI_AMO LIGI KUU BARA

P WD L F A PTS
1. Yanga 30 22 5 3 48 20 71
2. Azam 30 18 9 3 48 18 63
3.Simba 22 18 3 1 48 7 57
4. Lipuli 33 12 12 9 30 28 48
5. Mtibwa Sugar 31 13 6 12 32 24 45
6. TZ Prisons 32 10 12 10 26 25 42
7. Kinondoni MC 319 14 8 32 23 5|
8. Coastal Union 329 14 9 28 31 11

9. JKT Tanzania 32 9 12 11 19 26 39

10.SingidaUnited 32 10 9 13 24 32 39

11. Ndanda 30 109 11 20 29 39
12. Stand Utd 33 11 6 16 30 41 39
13. Mbevya City 30 10 7 13 30 33 37
14. Mwadui 33 10 7 16 37 43 37
15. Alliance 32 9 10 13 23 33 37
16. Mbao 33 10 14 19 33 37

17. Kagera Sugar 30

18. Ruvu Shooting 33

19. Biashara Utd 31
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20. African Lyon 33

Na Mwandishi Wetu

AKATI wenyeji Timu ya Taifa

ya Vijana ya umri chini ya

miaka 17, Serengeti Boys, wal-

irejea nchini juzi usiku, yosso

kutoka Cameroon na Morocco wamewasi-

li tayari kusubiri kuanza kwa fainali za Af-

rika (Afcon U-17) ambazo zitaanza kurindi-

Cameroon ndio ilikuwa timu ya kwanza

kuwasili nchini, ikifuatiwa na Morocco

ambazo zote ziko katika Kundi B na jana

jioni zilitarajiwa pia kuwasili timu ny-
ingine tatu.

Kocha Mkuu wa Serengeti Boys, Os-

car Mirambo, aliliambia gazeti hili kuwa
wamerejea salama na vijana wana ari kub-
wa ya kutekeleza yale waliyofundishwa.

Mirambo alisema anaamini
watapambana kwa lengo
la kupata ushindi katika
mechi zote watakazocheza
ili waweze kutimiza malen-
g0 yao ya kucheza fainali
za Kombe la Dunia zitaka-
zofanyika Oktoba mwaka
huu nchini Brazil.

Kocha huyo alisema katika kujiandaa
na mashindano hayo, Serengeti Boys

imecheza mechi za kirafiki 21 na timu
mbalimbali katika Bara la Afrika, Ulaya na
klabu za hapa nchini.

“Tumerejea na sasa tuko katika vipimo,
ni utaratibu wa CAF (Shirikisho la Soka
Afrika), ila napenda kusema kuwa kila
kitu kwa upande wa timu yetu kiko sawa
sawa na tunachosubiri ni kupambana
uwanjani,” alisema Mirambo.

Serengeti Boys itafungua pazia la
mashindano hayo kwa kuikaribisha Ni-
geria katika mchezo wa kwanza utaka-
ochezwa kuanzia saa 10:00 jioni kwenye
baadaye Angola watachuana na Uganda
kuanzia saa 1:00 usiku.

Gl Kuu
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Ferst Plaw. Fasl Payu

Msemaji wa Bikosports, Geoffrey Lea (kushoto), akimkabidhi tuzo ya Mchezaji Bora wa mwezi Machi, mshambuliaji mahiri
wa Klabu ya Simba, John Bocco, baada ya wiki iliyopita kutangazwa kushinda tuzo hiyo ambayo mchakato wake unad-
haminiwa na Kampuni ya Kubashiri Matokeo ya Michezoni ya Bikosports. NA MPIGAPICHA WETU

_ Chama aiona Mazembe

‘ikifia’ DR Congo

Na Mwandishi Wetu

KIUNGO ‘muuaji wa dakika za mwisho’
wa Simba, Mzambia Clatous Chama,
amefunguka kuwa licha ya kushindwa
kufurukuta dhidi ya TP Mazembe katika
mechi ya mkondo wa kwanza Uwanja wa
Taifa, anatumai akipata nafasi Jumamosi
kwa kushirikiana na wenzake wapinzani
wao ‘watafia’ kwao DR Congo.

Katika michuano hiyo ya Ligi ya
Mabingwa, Chama amekuwa msaada
mkubwa kwa Simba, kwani ameshaifungia
mabao matano ikiwa ni pamoja na bao
muhimu dhidi ya Nkana FC lililoipeleka
timu yake hatua ya makundi na la pili
dhidi ya AS Vita lililowahakikishia kutinga
hatua ya robo fainali.

Simba ilishindwa kuibuka na ushindi
Jumamosi katika mechi hiyo ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika baada
ya kulazimishwa sare tasa Taifa, huku
nahodha John Bocco akikosa penalti.

Na licha ya Chama kuanza katika
mechi hiyo, hakuwa katika ubora wake
na kusababisha kocha Patrick Aussems
kumtoa na kumuingiza Okwi aliyeanzia
benchi Jumamosi.

Hata hivyo, juzi Chama alieleza
kutofurahishwa na matokeo hayo, lakini
akaweka wazi kuwa yeye na wenzake
wanaahidi kupambana katika mechi ya
DR Congo hadi kupata ushindi.

“Hakika hatukutarajia kuona mechi hii
ikimalizika kwa matokeo kama haya, ila
bado Simba ina nafasi na tutapambana na
kufanya tulichoshindwa kukifanya hapa
nyumbani,” alisema Chama mwenye umri
wa miaka 27 kwa sasa.

Simba ambayo inahitaji sare yoyote ya
mabao ama ushindi ili kutinga nusu fainali
ya michuano hiyo yenye utajiri mkubwa
kwa ngazi ya klabu Afrika, inatarajia
kusafiri kwa ndege maalum ya kukodi
kuifuata TP Mazembe [jumaa tayari kwa
mechi hiyo itakayopigwa Jumamosi.
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Cristiano Ronaldo tayari yupo fiti kuelekea mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, wakati
Juventus itakaposhuka dimbani leo kuivaa Ajax kwenye hatua hiyo. Ronaldo hajacheza mechi yoyote
tangu Machi 25, mwaka huu, kutokana na majeraha ya paja jambo ambalo lilizua hofu kuwa huenda

b

ataikosa mechi hiyo ya leo. PICHA: MTANDAO

Emery hana uhakika na Koscilny
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ilKURASA 29

Zahera aigeukia
TFF kiwango
Kibovu Yanga

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya timu yake kupata ushindi dhidi ya
African Lyon kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara,
Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera, amesema
hafurahishwa na namna timu yake inavyocheza,
lakini lawama hizo akizielekeza kwa Bodi ya Ligi
yva TFF kutokana na ratiba kutokuwa rafiki kwao.
Yanga juzi ikiwa katika uwanja wake wa ny-
ushindi wa mabao 2-0, shukrani zikimwendea
Heritier Makambo aliyetupia mabao yote mawili.
Hata hivyo, pamoja na ushindi huo Zahera,
alisema juzi kuwa Yanga imekuwa ikishindwa
kucheza soka la kuvutia licha ya kupata matokeo
mazuri kutokana na ratiba kuwa karibu na timu

kutumia muda mrefu kusafiri jambo linalowa-
chosha wachezaji wake.

“Wachezaji wamekuwa wakisafiri umbali mre-
fu na wanakuwa na siku moja tu ya kupumzika
kabla ya kushuka uwanjani baada ya safari
ndefu, kimwili wanakuwa wamechoka,” alisema
na kutolea mfano:

“Tutacheza dhidi ya Azam Uwanja wa Taifa
Aprili 29 na tarehe moja mwezi unaofuata tuna-
takiwa kushuka uwanjani [Uwanja wa Samora,
Iringa] kucheza mechi ya nusu fainali ya Kombe

ya FA dhidi ya Lipuli.”

Aidha, Zahera alieleza kutofurahishwa na
namna ambavyo baadhi ya timu kubakiza mechi
tano, huku wao na Azam FC wakibakiza nane,
wakati Simba ikiwa na michezo 16 mkononi
kabla ya ligi hiyo kufikia ukiongoni.

Yanga inaongoza msimamo wa ligi hiyo ikiwa
na pointi 71 baada ya kushuka dimbani mara 30

pointi 57.

sawa na Azam FC iliyopo nafasi ya pili ikiwa na
alama 63, wakati Simba iliyocheza mechi 22 ina

Simba yapambana nje ndani

® ® ® Aussems yeye uwanjani, viongozi wakomaa na Caf,
waepuka hujuma, kuifuata Mazembe na pipa lao [jumaa...

Na Somoe Ng'itu

"AKATI uongozi wa Simba uki-
likomalia Shirikisho la Soka
Afrika (Caf), kwa kitendo cha
kubadilishiwa waamuzi wa
mechi yao ya marudiano ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa dhidi ya TP Mazembe, Ko-
cha Mkuu wa kikosi hicho, Patrick Aussems,
yeye kazi yake ni moja tu, kukiandaa kikosi
hicho kupambana uwanjani na ameweka
wazi kwamba ubora walionao kwa sasa
unawapa matumaini ya kushinda na kufika
mbali zaidi.
Awali, Caf ilitangaza mechi hiyo
itakayochezwa Jumamosi mjini
Lubumbashi, itachezeshwa
na waamuzi kutoka Ethiopia
ambao ni Bamlak Tessema
Weyesa, Temesgin Samuel
Atango na Gilbert Cheruiyot,
huku mwamuzi wa akiba akiwa
ni Mkenya Peter Waweru.
Lakini Kamati ya Waamuzi ya Caf, juzi
iliitaarifu Simba kwa barua kuwapo kwa

mabadiliko ya waamuzi ambapo sasa wa-
takaochezesha mechi hiyo itakayopigwa Ju-
mamosi nchini Congo kuwa ni Janny Sikazwe
ambaye atasaidiwa na Romeo Kasengele,
Audrick Nkole wote kutoka Zambia, huku
mwamuzi msaidizi namba moja akiwa ni
Berhe Tesfagiorgis O'michael wa Eritrea.

Hatua ambayo uongozi wa Simba chini ya
Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Crescen-
tius Magori, tayari wameandika barua Caf
kupinga na wakitaka ufafanuzi wa sababu ya
kiufundi iliyotolewa katika mabadiliko hayo
ni ipi.

Hata hivyo, kikosi cha wachezaji 23 na
viongozi saba wa Simba kitaondoka nchini
keshokutwa asubuhi kuelekea Lubumbashi,
DR Congo tayari kuwavaa wenyeji wao TP
Mazembe, huku Kocha Mkuu, Patrick Aus-
sems akieleza ana matumaini makubwa kwa
ubora wao uliowafikisha katika hatua hiyo
waliyopo.

Mabingwa mara tano wa Ligi ya Mabingwa
Afrika, TP Mazembe wataikaribisha Simba
katika mchezo huo wa marudiano baada
ya kulazimisha sare tasa Jumamosi iliyopita
kwenye Uwanja wa Taifa.

Aussems aliliambia gazeti hili jana kuwa
waliingia katika mashindano hayo ya mwaka
huu wakiwa wamejiandaa na waliamini wa-
naweza kufika mbali.

“Malengo yetu msimu huu ilikuwa ni kut-
inga hatua ya makundi, lakini kutokana na
ubora ambao tumekuwa tukiuonyesha kadri
tunavyosonga mbele, tumeonekana tunasta-
hili kufika hapa tulipo, na bado tuna nafasi ya
kusonga mbele endapo mambo yatakwenda
kama tulivyopanga,” alisema Aussems.

Mbelgiji huyo aliongeza kuwa anajivunia
kikosi chake kimeimarika na kinacheza kwa
kufuata maelekezo kwa asilimia kubwa.

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa timu hiyo, Haji Manara, alisema kikosi cha
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timu yao kitaondoka [jumaa asubuhi kwa aji-
li ya kuwafuata TP Mazembe na maandalizi
ya safari hiyo yamekamilika.

Manara alisema kuwa majina ya wachezaji
watakaosafiri yatajulikana baada ya mazoezi
ya leo, lakini akimtaja beki wa kati wa ki-
mataifa, Paschal Wawa nafasi yake ya kwen-
da ni ndogo kutokana na majeraha aliyoya-
pata katika mchezo uliopita.

Alisema pia Simba imeandaa utaratibu wa
kusafiri na mashabiki na kwa njia ya ndege
maalum ya kukodi na kwamba gharama yake
ni Dola za Marekani 500 kwa mtu mmoja,
huku Dola za Marekani 200 kwa usafiri wa
basi wakati gharama ya kulipia visa ni Dola
za Marekani 50.

Aliongeza kuwa hadi jana mchana Caf
ilikuwa halijajibu chochote kuhusiana na
malalamiko yao waliyoyawasilisha kuhusi-
ana na mabadiliko ya waamuzi watakaochez-
esha mechi hiyo ya Jumamosi.
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