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Makamu wa Rais, amia Suluhu assan, akipata maelezo katika kiwanda ché kuchakata mahindi MichungWani, Segera, wilaya-
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Samia: Tushikamane zaidi

Na Waandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, amewataka Wa-
tanzania kupuuza maneno
yanayotoka nje na kuwahakik-
ishia kuwa Tanzania iko sala-
ma.

Aidha, aliwataka wananchi

waendelee kushirikiana na
kushikamana kuijenga nchi
yao.

“Katika kipindi hiki kama
mnavyosikia kwenye nchi yetu
maneno ni mengi, mengi sana,
na hayatoki ndani, mengi yana-
toka nje, nataka kuwahakik-
ishia kwamba tuko salama na
kubwa tushikamane na kush-
irikiana,” alisisitiza.

Makamu wa Rais alisema
hayo alipokuwa akizungumza
na wananchi wa Mkata, wilay-
ani Handeni, mkoani Tanga
baada ya kuweka jiwe la msingi
la mradi wa jengo jipya la hal-
mashauri ya wilaya hiyo.

Alisema nchi iko salama na
kuwataka kuendelea na dua,
kuchapa kazi ili kuijenga Tan-
zania yao. Akiwa katika eneo
hilo la Segera, aliwapa salamu
za Rais John Magufuli.

“Mheshimiwa Rais anawasal-
imia sana na anawashukuru
sana sana sana, kwa kazi nzuri
mliyoifanya mwezi wa kumi
mwaka jana ya Kkurejesha
Serikali ya Chama Cha Mapin-
duzi madarakani, mmefanya

jambo jema kwa sababu sasa
tunakwenda kukamilisha yale
ambayo tuliyoyaahidi kwenye
ilani nayo ni ni haya hapa
tunayaona kwa macho yetu
pamoja na mengine na men-
gine,” alisema Samia.

“Kwa hiyo Rais anawasalimia
sana anasema tuko salama,
tuchape kazi, twende vizuri,
tujenge upendo na mshikama-
no wa Watanzania ili taifa letu
likue liwe na tija zaidi.”

Akiweka mawe ya msingi
katika viwanda viwili mkoani
humo, aliwapongeza wa-
nanchi kwa kupata kiwanda
cha mazao ya nafaka ambacho
alisema kitatatua kilio cha cha
siku nyingi cha wakazi wa eneo
hilo.

“Niwapongeze kwa kuwa na
kiwanda hiki, hiki ni mkombo-
zi, nilipokuwa nakuja nilifikiri
ni kiwanda kidogo tu, lakini
nimeingia na kusikiliza mael-
ezo ya mwekezaji kumbe ni ki-
wanda kikubwa sana,” alisema
Samia.

“Nakumbuka kipindi cha
kampeni cha 2010 nilipokuja
kulikuwa na kilio kikubwa cha
machungwa kuozea baraba-
rani, sasa huu ndio usuluhishi
wa kilio hiki, tumeleta umeme,
maji na ndiyo maana kiwanda
hiki kipo hapa.”

“Tanzania ina sera ya uchu-
mi wa viwanda, tunakwenda
kwenye uchumi mkubwa la-

kini kupitia kwenye viwanda,
naomba sana mlinde viwanda
hivi kwa sababu vitatoa ajira
kwa wenyeji wa maeneo haya.
Tumepata utatuzi wa kilimo
chetu ambacho siku nyingi
kilituliza, nawasihi acheni hu-
juma kwenye viwanda vina-
vyokuja katika maeneo yenu.”

Samia alitoa wito kuhakiki-
sha kwamba a kati ya ajira 600
zinazotarajiwa kupatikana ka-
tika kiwanda hicho, robo mbili
ya ajira za kawaida zitolewe
kwa wananchi wa kawaida ka-
tika eneo hilo.

Akizungumzia mradi huo,
Samia alisema mpango wa sasa
wa serikali ni kuhakikisha in-
afikisha huduma zote muhimu
karibu na wananchi.

Mradi wa jengo hilo am-
balo limefikia asilimia 40 ya
ujenzi, umetumia Sh. milioni
200 na linakadiriwa kugha-
rimu Sh. bilioni 5.3.Mradi huo
unagharamiwa na serikali na
halmashauri inatekeleza kwa
kutumia mafundi jamii.

Matumizi ya mafundi hao,
yamesaidia kuokoa kiasi cha
Sh. milioni 591.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Handeni, Willium Makufwe,
alisema kuwapo kwa kamati za
ujenzi katika mradi huo kume-
saidia kuwaletea wananchi hu-
duma muhimu karibu.

“Tunaishukuru serikali ku-

tuletea mradi huu, italeta tija
sana kwao kuunda kamati am-
bayo imeshirikisha viongozi
wote wa halmashauri katika
kufanikisha ujenzi, kamati tu-
lizounda ni ujenzi, manunuzi,
utunzaji wa vifaa, mapokezi na
ufuatiliaji na zinasimamia ma-
jukumu waliyopewa,” alisema.
Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Martine Shigela, alisema mkoa
umepokea zaidi ya shilingi
bilioni saba kwa ajili ya mradi
wa ujenzi wa majengo ya hal-
mashauri yapatayo matatu am-
bayo ni Handeni Mji, Handeni
""" na Bumbuli huku
akieleza kuwa ni hatua mbal-
imbali za ujenzi uliofikiwa.
Hata hivyo, wananchi wal-
itoa kero ya umeme kukatika
wakati wa kazi jambo ambalo
linawagharimu na kuwapa
hasara katika uzalishaji hasa
katika sekta ya viwanda vidogo
vidogo pamoja na wafanyabi-
ashara wa eneo hilo ambalo
wanafanya kazi zao usiku.
Akizungumzia suala hilo,
Samia alisema mpaka ifikapo
muda wa serikali kutoka ma-
darakani itakuwa imepiga hat-
ua kwa kumaliza kero nyingi
zilizopo kwa kipindi kirefu na
kwamba ipo haja ya kufanya
kazi kwa bidii kwa kuwa suala
hilo linapatiwa ufumbuzi.
*Imeandikwa na Hamida
Kamchalla (Handeni) na
Elizabeth Zaya (Dar)

Walalamikia
operesheni
kamata nyama
kuwaingiza
hasara kilo 400

Na Christina Mwakangale

WAFANYABIASHARA wa nyama ka-
Dar es Salaam, wamesema wame-
pata hasara ya kilo zaidi ya 400
baada ya operesheni ya kukamata
nyama zinazouzwa kwa mafungu
iliyofanywa na Bodi ya Nyama
Tanzania.

Bodi ya Nyama Tanzania, juzi,
ilipiga marufuku vuzaji wa nyama
kwa mafungu katika maeneo ya nje
yva machinjio ya Vingunguti kuto-
kana na kuhatarisha afya ya mlaji.

Kufuatia tukio hilo, Idara ya
Salaam, imeondoa marufuku hiyo
hadi ujenzi wa bucha mpya utaka-
pokamilika.

Mwenyekiti wa Ushirika wa Wa-
fanyabiashara ya Mifugo na mazao
vake, Joel Meshack, akizungumza
kwenye kikao kilichokutanisha
viongozi wa ushirika, serikali na
wafanyabiashara wa eneo hilo,
alisema lengo la kukutana ni ku-
zungumzia operesheni ya kukamat-
wa kwa nyama hizo jana.

Pia alisema kuwa pamoja na
mambo mengine ajenda ya namna
va kupata vifungashio ama mifuko
mbadala kwa ajili ya kubebea ny-
ama vilivyosajiliwa na serikali.

DPP aagiza kukamatwa wanaoendesha upatu

Na Paul Mabeja, DODOMA

Alisema mkutano huo uliandaliwa
na wafanyabiashara hao uliwa-
shirikisha viongozi wa serikali
wakiwamo maofisa mifugo, Jeshi
la Polisi ili kupata muafaka wa
biashara ya nyama hizo.

Meshack alisema mradi wa ujenzi
wa bucha mpya ambao haujaka-
milika, ulipaswa kuwa subira kwa
sasa kwa bodi kuruhusu biashara
hiyo kufanyika kwa sababu eneo
lililotengwa awali kuwa dogo.

“Rais wetu ametuelekeza kuishi
na umoja, kitendo cha kuchoma
nyama zilizokamatwa haikuwa
busara, tunazalisha shilingi bilioni
moja kila mwaka,” alisema Me-
shack.

Mkuu wa ldara ya Mifugo na
Uvuvi Jiji la Dar es Salaam, An-
drea Majaliwa, aliwataka wafan-
yabiashara hao kuwa wavumilivu
wakati ujenzi wa vyumba vya Kuu-
zia nyama ukiendelea na kuwataka
waendelee na biashara yao.

Meya wa Manispaa va llala, Omar
Kumbilamoto, alisema amesikit-
ishwa na tukio hilo na kwamba
machinjio hiyo ilikuwa inaingiza
Sh. milioni 100 kwa mwezi kabla ya
Septemba mwaka 2019, Rais John
Magufuli, kusitisha kutozwa kwa
ushuru eneo hilo.

Kumbilamoto alisema, Rais Magu-
fuli alitoa agizo hilo ikiwa ni kutoa
nafasi ya maboresho ya machinjio
hayo.

kuwa katika siku za hivi karibuni
kumekuwa na wimbi la udanganyifu
wa fursa za uwekezaji kutoka kwenye
baadhi ya taasisi zikiwaaminisha
wananchi kujiunga na michezo ya
upatu na kupata faida zaidi kwa
kipindi kifupi.

Aidha, alisema kuwa mipango hiyo
inafanyika pasipo kupata idhini ama
vibali kutoka kwenye mamlaka za
serikali, huku taasisi zinazofanya bi-
ashara hiyo zikiwa hazina ofisi rasmi
zinazotambulika katika uendeshaji
wa shughuli zao.

Alisema michezo hiyo ni makosa ya
jinai na ni ukiukwaji wa masharti ya
Sheria ya Benki na Taasisi za Kifedha
Namba Tano ya Mwaka 2006, in-
ayokataza mtu yoyote kupokea mia-
mala ya fedha kutoka kwa umma bila
leseni.

Alisema pia michezo hiyo ya upatu
imekuwa na madhara makubwa kwa
wananchi ambao wamekuwa wakiin-
gia bila kujua wanakwenda kupoteza
fedha zao.

Pia alisema serikali imefanikiwa
kutaifisha kiasi cha fedha ambazo zil-
itumika katika upatu ambapo wakati
wa Dec walitaifisha kiasi cha Sh. bil-
ioni 16, yakiwamo magari pamoja na
nyumba.

“Pia tumetaifisha kiasi cha Sh.
bilioni 500 kwa kampuni ya D9, Mr
Kuku bilioni 5 na Rifaro bilioni tatu
hadi 4,” alisema.

ya upatu.

DPP Biswalo amesema utaratibu
wa kurejesha au kutaifisha mali kwa
waathirika  zinazohusiana na uhalifu
umeainishwa kwenye sheria mbalimbali
ambapo vyombo vya upelelezi vinataki-
wa kuufuata.

Akizungumza na waandishi wa habari

MKURUGENZI wa Mashtaka (DPP) Biswa-
lo Mganga, ameviagiza vyombo vya dola
kuwakamata na kuwahoji wanaojihusisha
na biashara ya upatu.

Aidha, amepiga marufuku vyombo
vya upelelezi kurudisha fedha kwa watu
walioshiriki kwenye makosa ya michezo

INVENTURE MOBILE TZ LIMITED
Cheti cha usajili namba 116266
Sheria ya makampuni, 2002

(KIFUNGU 334 (1))

MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA KUFUNGA KAMPUNI

Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha Inventure Mobile TZ Limited (kampuni), venye usajili
namba 116266, kilichofanyika tarehe 10 October 2020 azimio maalumu lilipitishwa:

1. kufuatana na kifungu 331 (1) (b) cha Sheria ya Makampuni ya 2002, kuwa kampuni ifutwe
kwa hiari; na

2. wanahisa wamemteua Joseph Lyimo wa Pemba House, 369 Toure Drive, Oyster Bay, S.L.P
45, Dar es Salaam, Tanzania kuwa mfilisi wa kampuni.

Umma na wahusika wanafahamishwa kupeleka madai yao kwa usaili ndani ya siku thelatini (30).
Madai yote yafungwe ndani ya bahasha na yatumwe kwa JOSEPH LYIMO wa
PricewaterhouseCoopers Limited ya Pemba House, 360 Toure Drive, Ovster bay, S.L.P 45, Dar es
Salaam, Tanzania, ambaye ni mfilisi wa kampuni. Maombi yote yatakayopelekwa baada ya siku 30
kuisha hayataandikishwa..

JOSEPH LYIMO
MFILISI wa INVENTURE MOBILE TZ LIMITED




e NIPASHE 3

HABARI KITAIFA

Mbaroni kwa
tuhuma za kumiliki
shamba la bangi

Na Mohab Dominick, KAHAMA

JESHI la Polisi wilayani Kahama, mkoani
cha Kalole, Halmashauri ya Msalala kwa
madai ya kumiliki shamba la bangi na gha-
la la kuhifadhia bangi hiyo.

Watuhumiwa hao wametajwa kuwa ni
cha Kalole na Yohana Bula (25), mkazi wa
Tabora Itumbo, ambao walikamatwa kwe-
nye msako uliofanywa na Jeshi la Polisi na
kukutwa wakimiliki shamba hilo lenye
ukubwa wa hekari 10.
chaKalole, Nyawaminza Migabe, watu hao
walikamatwa kwenye operesheni hiyo
kwa kushirikiana na uongozi wa Kkijiji hi-
cho ya kuwabaini watu wote wanaojishu-
ghulisha na uuzaji wa dawa za kulevya
aina ya bangi.

Migabe alisema katika msako huo
walimkamata Charles Lubiwa, akiwa na
misokoto ya bangi na baada ya kuhojiwa
alitaja mahali alikoitoa na mmiliki wa
shamba hilo.

Alisema kuwa baada ya kumkamata
mmiliki wa shamba hilo aliyejulikana kwa
jina moja la Masinde, waliwajulisha wa-
huyo ni mkulima mahiri wa zao hilo har-
amu. Aliwataka wananchi kuacha tabia
ya kulima mazao haramu badala yake
wajikite katika mazao halali kama mahi-

ndi, mpunga na viazi ambavyo vinaweza
kubadili maisha yao.

Kalole, wenyeji wengi wanajishughulisha
na uchimbaji wa dhahabu na wateja wengi
wa bangi wanapatikana katika machimbo
hayo.

Mtuhumiwa Masinde alipohojiwa, aliki-
ri kulima zao hilo na kujitetea kuwa alia-
mua kufanya hivyo kutokana na kupata
ushauri kutoka kwa kaka yake ambaye
alikuwa akilima na masoko makubwa ku-
patikana katika maeneo ya wachimbaji
wadogo wa dhahabu wa Buswangili, Tam-
barare na eneo la Kalole.

kuongeza kuwa watawakagua wakulima
kudhibiti kilimo hicho ambacho sasa wa-
nahifadhi mpaka kwenye maghala.
Alisema walikagua katika shamba hilo
na kubaini kuwa lina ukubwa wa hekari 10
na bangi nyingine ilikuwa imeshavunwa
na kuhifadhiwa katika maghala hayo.
Baadhi ya wananchi walioshuhudia
tukio hilo akiwamo Ndebile Masanja,
alisema wamesikitika kuona vijana wengi
Waliomba serikali kuweka mkazo ku-
dhibiti kulima zao hilo haramu.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga,
Debora Magirigimba, alitoa agizo kwa mtu
aliyemwachia ofisi kufuatilia tukio hilo.

-
BoT yakamilisha elimu
usajili wa VICOBA

Na Salome Kitomari

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT),
imekamilisha utoaji wa elimu ya
mfumo kwa maofisa ustawi wa
jamii nchini kwa ajili ya usajili wa
vikundi vya huduma ndogo za
fedha vya kijamii (VICOBA).

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, Meneja wa Huduma
Ndogo za Fedha na Maduka ya
Kubadilisha Fedha, Victor Tarimu,
alisema maofisa maendeleo ya
jamii wa halmashauri mbalimbali
wameshafundishwa namna ya
kutumia mfumo.

“Tumeshatoa elimu mikoa yote
na usajili wa VICOBA unaendelea,
mifumo inafanya vizuri vikundi
au wawakilishi wao wanapaswa
kwenda halmashauri kukamilisha
usajili,” alisema.

Mwezi uliopita BoT ilifafanua
kuwa katika usajili hakuna tozo,
ada au kodi yoyote inayopaswa
kulipwa na kikundi wakati wa
usajili au wakati wakiendelea na
shughuli zao.

Tarimu alisema mfumo wa us-

ajili umekamilika na kila kikundi
kinapaswa kusajiliwa na kwamba
huchukua chini ya saa mbili ku-
kamilisha na siku 14 halmashauri
kutoa cheti cha usajili.

Kwa mujibu wa kanuni ya 4
hadi 7 mwaka 2019, watoa hudu-
ma ndogo za fedha (vikundi vya
kijamii), kuwa ni kufanya mku-
tano wa awali, kamati ya mpito
na majukumu yake na kikao cha
uanzishaji na majukumu yake.

Mengine katika kanuni ya 8
hadi 17 ni maombi ya usajili
yakiambatana na nakala ya katiba
yenye sahihi za wanachama, na-
kala za mihtasari ya mkutano wa
uanzishaji, maazimio ya wana-
chama kuanzisha kikundi.

Mengine ni mapendekezo ya
muundo wa kikundi, uthibitisho
wa malipo ya michango ya awali,
barua ya mamlaka ya kata au
kijiji, na jina la kikundi lijumuishe
maneno ‘kikundi cha huduma
ndogo za fedha cha kijamii’ na
baada ya kukamilisha wanakikun-
di watatakiwa kufanya kikao cha
kwanza ndani ya mwezi mmoja.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

AccessBank Tanzania Limited kupitia kampuni za madalali itauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba, Viwanja na Magari
vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo
basi ifahamike kuwa utakapopita muda wa siku kumi na nne (14) tangu kutoka kwa tangazo hili, dhamana husika zitauzwa kwa njia ya
mnada. Mnada utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

UKAGUZI UNARUHUSIWA MARA USOMAPO TANGAZO HILI.
MNUNUZI ATALAZIMIKA KULIPA MALIPO YA 25% YA FEDHA TASLIMU PAPO HAPO NA 75% BAADA YA SIKU 14 TOKA SIKU YA MNADA
KUFANYIKANA KUSHINDWA KULIPA MALIPO YALIYOBAKI MNADA UTARUDIWA NA FEDHA ULIZO LIPA HAZITARUDISHWA
GHARAMA ZA KUBADILISHA UMILIKI NI ZA MNUNUZI MWENYEWE, KUMBUKA VIGEZO NA MASHARTI KUZINGATIWA.

KWA MAWASILIANO ZAIDI

ACCESSBANK TANZANIA LIMITED SIMU NAMBA. +255 677 860 000

WOTE MNAKARIBISHWA.

S/N | TAWI HUSIKA | JINA LA MTEJA JINA LA MWENYE DHAMANA AINA YA DHAMANA MAHALI TAREHE
DHAMANA | YA MNADA
ILIPO
1| PAMBA BENARD /L. BENARD SANGIJA/OREGA VERONICA NYUMBA HATI NA. 52984 | LUCHELELE | 01/04/2021
MWANZA ALHAMISI
SAA  4:00
ASUBUHI
2 | PAMBA SHIJA /KIPEJA, LEONARD SHIJA /KIPEJA, LEONARD NYUMBA HATI NA. 53719 02/04/2021
IGOMA IJUMAA
MWANZA SAA  4:00
ASUBUHI
3 | PAMBA KYARUZI /G, GRATION KYARUZI /G, GRATION NYUMBA SHAHADA YA | ILEMELA 03/04/2021
UMILIKI(ALTERNATIVE | MWANZA JUMAMOSI
MORTGAGE) SAA 3: 00
ASUBUHI
4 | PAMBA MUSHI/ E. LAURENCE MUSHI/ E. LAURENCE NYUMBA SHAHADA YA | NYASAKA 05/04/2021
UMILIKI(ALTERNATIVE | MWANZA JUMATATU
MORTGAGE SAA  4:00
ASUBUHI
5 | PAMBA OMARY/ H. HASSAN PETER/A, NDAKI NYUMBA HATI NA. 20127 | NYAKATO 02/04/2021
MWANZA IJUMAA
SAA  4:00
ASUBUHI
6 | PAMBA RUTUNGO/ MUSSA. ADAM RUTUNGO/MUSSA, ADAM NYUMBA-  HATI  NA. | MUSOMA 03/04/2021
59002 MJINI MARA | JUMAMOSI
SAA  4:00
ASUBUHI
7 MAKAKA/AMIN. NASIBU NYUMBA SHAHADA YA | KAHAMA 10/04/2021
KAHAMA MAKAKA/AMIN. NASIBU UMILIKI(ALTERNATIVE | MJINI JUMAMOSI
MORTGAGE) SHINYANGA | SAA  3:00
ASUBUHI
8 | PAMBA BANDIO /L. GERMIN BANDIO /L. GERMIN NYUMBA SHAHADA YA | MKOLANI 10/04/2021
UMILIKI(ALTERNATIVE | MWANZA JUMAMOSI
MORTGAGE) SAA 4: 00
ASUBUHI
9 | PAMBA ESMAIL/IQBAL. MOHAMED ESMAIL/IQBAL. MOHAMED NYUMBA-HATI NA. 51785 | MKOLANI 097042021
MWANZA IJUMAA
SAA  4:00
ASUBUHI
10 | PAMBA GRAYSON/W. MGIDANGE GRAYSON/W. MGIDANGE NYUMBA SHAHADA YA | NYEGEZI 06/04/2021
UMILIKI(ALTERNATIVE | MWANZA JUMANNE
MORTGAGE) SAA  4:00
ASUBUHI
11 | PAMBA KATARAMA/SIMON.STRATON | SAMWEL/S, NEEMA NYUMBA-  HATI  NA. | BWIRU 03/04/2021
53947 MWANZA JUMAMOSI
SAA  4:00
ASUBUHI
DOMICIAN/ D. AUDAX DOMICIAN/ D. AUDAX NYUMBA- ALTERNATIVE | NYASAKA 0170412021
12 | PAMBA MORTGAGE MWANZA ALHAMISI
SAA  4:00
ASUBUHI
13 | PAMBA MGEMA/ O. PHILIPO MGEMA/ O. PHILIPO NYUMBA- ALTERNATIVE | IGOMA 02/04/2021
MORTGAGE MWANZA IJUMAA
SAA  4:00
ASUBUHI
30/3/2021
14 | MBEYA MWAFUNGO/ANDREW,ASAJILE | MWAFUNGO/ANDREW, ASAJILE ALTERNATIVE MBEYA JUMANNE
MORGAGE MJINI SAA  6:00
MBEYA MCHANA
30/3/2021
15 | MBEYA CHRISTOPHER,CLEMENT CHRISTOPHER,CLEMENT ALTERNATIVE MBALIZI JUMANNE
MORTGAGE & HATI NA. | MBEYA SAA  6:00
39421-MBYLR MCHANA
16 | MBEYA PIPER FOODS &BEVERAGES | LUSWEMA/FELIX,PETER NYUMBA KYELA 29/03/2021
MBEYA JUMATATU
SAA  4:00
| ASUBUHI
17 | MBEYA SUMUNI/MOHAMED, IDDI SUMUNI/MOHAMED, IDDI NYUMBA ALTERNATIVE | ISYESYE 30/03/2021
MORTAGAGE MBEYA JUMANNE
SAA  4:00
| ASUBUHI
18 | MBEYA MBAWA/ALTANAS, ISMAIL MBAWA/ALTANAS, ISMAIL NYUMBA VETA 30/03/2021
GARI NAMBA T430 MBEYA JUMANNE
HYUNDAI SANTA MJINI SAA  4:00
ASUBUHI
19 | MBEYA MLIMA MBEYA VIEW ACADEMY | MWAMFWAGASI/A,EPHRAHIM SHULE, - HATI NA.4222- | NEW 30/03/2021
MBYLR FOREST JUMANNE
MBEYA
MJINI SAA 4:00
ASUBUHI
20 | MBEYA SANGA/, TUMAINI TWEVE/L,HENRY NYUMBA HATI NA. MAFINGA 20/03/2021
IRINGA JUMATATU
21 | KIJITONYAMA | BOYSASA/KILEO, KIKI AMINIEL RUMISHAEL URIO PLOT NO. UBUNGO 30/03/2021
KIBANGU JUMANNE
DAR ES | SAA a:
SALAAM ASUBUHI
22 | KIJITONYAMA | NGOTO/M.SOSPETER NGOTO/M, SOSPETER PLOT NO. 1794 BLOCK | ILALA DAR | 31/03/2021
B, KINYEREZI ILALA ES SALAAM | JUMATANO
SAA  4:00
ASUBUHI
23 | KIJITONYAMA | MREMA/ ISSAYA HELGA MREMA/ISSAYA, HELGA NYUMBA-ALTERNATIVE | UBUNGO 29/03/2021
MORTGAGE DAR ES | JUMATATU
SALAAM SAA  4:00
ASUBUHI
24 | LUMUMBA ISLAM/FESAL,SALHA HUSSEIN/MHANDO, SAIDI NYUMBA- LESENI YA MBAGALA | 01/04/2021
MAKAZI NA. TMK044855 | KIBURUGWA | ALHAMISI
TEMEKE SAA  4:00
DAR ES | ASUBUHI
NGOPELA/HASHIM,MWANAHAMISI | NYUMBA LESENI YA SALAAM 2010812021
MAKAZI NA. TMK044582 OMATATU
MBAGALA | SAA  4:00
KWANYOKA | ASUBUHI
TEMEKE
DAR ES
| sALAAM
25 | PAMBA MARWA/E. JOSEPHAT MARWA/E, JOSEPHAT NYUMBA YENYE HATI KISEKE 29/03/2021
NAMBA 15623 MWANZA JUMATATU
SAA  4:00
ASUBUHI
26 | PAMBA SHIJA/PHILIP, SIMON SHIJA/PHILIP, SIMON NYUMBA YENYE HATI NYASAKA 31/03/2021
NAMBA 65955 MWANZA JUMATANO
SAA  4:00
ASUBUHI
27 | TABORA MALANGULA/KIPANGO, MALANGULA/KIPANGO, SHABANI | NYUMBA SHAHADA YA | TABORA 30/03/2021
SHABANI UMILIKI(ALTERNATIVE JUMANNE
MORTGAGE) SAA  5:00
ASUBUHI
28 | PAMBA NCHEYE/R,DEO MALUGU/M, PAULO NYUMBA YENYE HATI BUSWELU | 29/03/2021
NAMBA 21536 CENTRE JUMATATU
ILEMELA SAA  8:00
MWANZA MCHANA
20 | PAMBA MAKUNDI/R, FLORA MAKUNDI/R, FLORA NYUMBA IGOMA 30/03/2021
MWANZA JUMANNE
SAA  3:00
ASUBUHI
30 | LUMUMBA MWAKISOLE/OBENI, MENGI NJAWALE/COSMAS, MIRIAM NYUMBA LESENI YA MBAGALA | 30/3/2021
MAKAZI KUU JUMANNE
NA.TMK/MBK/MBK/25/177 | TEMEKE SAA_ 4:00
DAR ES | ASUBUHI
SALAAM
31 | LUMUMBA NDAGHINE/RAMADHAN, KIRANGO/RASHID, MAIJA NYUMBA LESENI YA AZIMIO, 31/3/2021
ABDUL MAKAZI NA. 042056 MTONGANI, | JUMANNE
TEMEKE SAA  4:00
DAR ES | ASUBUHI
SALAAM
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Mgomo daladala watikisa
Mbeya, nauli hazishikiki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHUGHULI za usafiri na usafirishaji
katika Jiji la Mbeya zimekwama baada
ya madereva wa magari ya kusafirisha
abiria maarufu daladala kugoma kufan-
vya kazi wakishinikiza serikali kuziondoa
bajaji kwenye barabara kuu.

Mgomo huo ulianza jana alfajiri am-
bapo madereva hao walisema bajaji
zinasababisha kazi yao kuwa ngumu
na kuwapunguzia kipato kutokana na
kuingilia njia zao kwa kuchukua abiria
kwenye vituo vilivyotengwa kwa ajili ya
daladala.

Nipashe lilitembelea vituo mbalim-
bali vya daladala na kushuhudia idadi
kubwa ya watu wakiwamo wanafunzi,
wakiwa wanasubiri usafiri bila mafani-
kio, ambapo baadhi ya magari yalikuwa
hayaonekani yalikohifadhiwa na baa-
dhi yakiwa yameegeshwa kwenye vituo
hivyo.

Hata hivyo madereva wa daladala
hizo walikuwa wanazuia magari men-
gine yakiwamo yanayofanya safari zake
kutoka katikati ya Jiji la Mbeya kwenda
wilayani kubeba abiria, huku wakitaka
bajaji pekee ndio ziachwe ziendelee ku-
fanya kazi.

Baadhi ya wananchi walisema mgo-

mo huo umeathiri shughuli zao ziki-
wamo za kiuchumi na kijamii kutokana
na kuchelewa kwenda kwenye maeneo
yao ya kazi.

Mbeya, alisema alikuwa anaenda kazini
kwake Uyole na alipofika katika Kituo
cha daladala cha Kabwe saa 1:00 asu-
buhi alikuta hakuna magari kabisa.

Alisema usafiri pekee uliokuwapo ni
wa bajaji ambazo hata hivyo zilikuwa
zimepandisha nauli kutoka Sh. 400 ya
kawaida mpaka kati ya Sh.1,000na 1,500
viwango ambavyo alisema vinawaumiza
kutokana na uchumi wao.

“Tunapata shida sana maana huu
mgomo umeanza ghafla sana na tu-
naumia maana nikilipa hii nauli ya
Sh. 1000 mpaka Uyole natakiwa tena
kutafuta usafiri mwingine kwenda ka-
zini kwangu,” alisema Debora.

Naye Angel Mbotwa aliiomba serikali
kuziwekea bajaji na daladala utaratibu
mzuri ili kuepusha mwingiliano kwenye
njia ambao unasababisha migogoro am-
bayo inawaumiza wananchi wa kawaida.

Hata hivyo madereva wa daladala wal-
isema waliamua kugoma kwa sababu ba-
jaji zinawafanya wanashindwa kufanya
kazi vizuri na kwamba kila wakiwaomba
viongozi wa serikali wawasaidie huwa

hawapati msaada.

Martin Mlay alisema walijibiwa na
Mkuu wa Mkoa huo, Albert Chalamila,
kuwa kama wamiliki wa daladala wa-
naona bajaji zinalipa zaidi wanatakiwa
wauze daladala zao ili wanunuwe bajaji.

“Mkuu wa Mkoa alisema hayuko tayari
kuziondoa bajaji barabara kuu na akase-
ma tuuze daladala ili tununuwe bajaji,
sasa mabosi wetu wameamua kuuza
magari kama alivyosema Chalamila,”
alisema Mlay.

Akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu mgomo huo, RC Chalamila alise-
ma hawezi kuziondoa bajaji kwenye
barabara kuu kwa sababu ni miongoni
mwa vyombo vinavyoajiri vijana wengi
kwa sasa.

Alisema endapo madereva daladala
hao wataendelea kugoma, atafuta vibali
vyote vya magari hayo na kuamuru
magari ya serikali yakiwamo ya vyom-
bo vya dola kufanya kazi ya kusafirisha
abiria.

“Mgomo sio njia sahihi ya kupata su-
luhisho la jambo lolote, naweza kufuta
leseni zote na kuamuru mabasi ya Polisi,
Magereza na hata ya mahakama kufanya
kazi hiyo, na yeyote atakayetaka kurudi
barabarani atatakiwa kwenda kuomba
usajili mpya,” alisema Chalamila.

Mkazi wa
Panga

la Muin-
gereza,
Kisarawe
mkoani
Pwani,
Sabrina
Iddy, aki-
chota maji
kwenye Ki-
sima jana,
wakazi wa

wanatem-
bea umbali
mrefu ku-
fuata maji
kutokana
na ukame
wa mara
kwa mara.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

Kiwanga
arejesha fomu
uenyekiti

BAWACHA

Na Enock Charles

MJUMBE wa Kamati Kuu ya
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), ambaye
alikuwa Mbunge wa Mlimba
kupitia chama hicho 2015-
2020, Susan Kiwanga, jana
alirejesha fomu ya kuwania
nafasi ya Uenyekiti wa Baraza
la Wanawake la chama hicho
(BAWACHA), iliyoachwa wazi
na Halima Mdee, aliyefukuzwa
uanachama wa chama hicho.

Akizungumza baada ya
kurejesha fomu hizo, Kiwanga,
alisema lengo lake ni kupigania
maslahi ya wanawake hasa
kipindi hiki cha ugonjwa wa
corona, wanawake ndiyo
waathirika namba moja
wa ugonjwa huo hatari, na
kwamba akichaguliwa atakuja
na mikakati ya kupambana na
tatizo hilo.

“Mimi nimeguswa na baraza
kutokuwa na uongozi na mambo
mengi yanapita, lakini hakuna
matamko yanayotolewa kwa
kuwa kuna ombwe la uongozi,”
alisema.

Halima Mdee na wenzake 18
walitimuliwa uanachama na
vongozi wa chama hicho mwaka
jana, baada ya kuapishwa
kuwa wabunge wa viti maalum,
wakidaiwa kukiuka msimamo
wa chama hicho.

Mimi nimeguswa na
baraza kutokuwa na
uongozi na mambo
mengi yanapita, lakini

hakuna matamko yanay-
otolewa kwa kuwa kuna

ombwe la uongozi.

Moto wateketeza mabweni shule ya sekondari

Na Francis Godwin, IRINGA

MOTO mkubwa ambao chan-
zo chake bado hakijafahamika,
umeteketeza  jengo lenye vy-
umba vinne vilivyokuwa vikitu-
mikakama mabweni ya wasi-
chana katika Shule ya Sekondari
Spring Valley ManispaayaIringa.

Imeelezwa wakati moto huo
ukianza kuwaka, wanafunziwa-
likuwa madarasani wakiendelea
na masomo ya jioni kabla ya
kwenda kulala.

Akizungumza eneo la
tukio  kwa niaba ya Kamanda

wa Jeshila Zimamoto na Uokoaji
Mkoa wa Iringa, Koplo Abubaka-
ri Shindwa, alisema walipokea
taarifa za tukio hilo majira ya
saa 2 usiku na kukimbia kufika
eneo la tukio kudhibiti moto
huo, ambao tayari  ulikuwa
umeteketeza baadhi ya vyumba
vya mabweni hayo.

“Baada ya kufika eneo la
tukio  tulifanikiwa  kuuzima
moto huu mkubwa japo kwa
haraka haraka hatuwezi kujua
thamani ya hasara iliyotokana
na moto huo wala chanzo chake
hadi hapo tutakapofanya tath-

mini na uchunguzi wa nini kili-
sababisha moto huo,” alisema.

Alisema sababu  kubwa
ya moto huo kuteketeza se-
hemu kubwa ya majengo hayo
ni  ucheleweshaji wa taarifa,
na iwapo taarifa ingefika kwa
wakati, kulikuwa na uwezekano
mkubwa wa kuudhibitiwa na
kuepusha madhara yaliyoji-
tokeza.

Mmoja kati ya  walimu wa
shule hiyo ambaye hakupenda
kutajwa  jina lake kwa kuwa si
msemaji, alisema mkuu wa
shule hayupo shuleni hapo na

kuwa moto huo umeleta mad-
hara makubwa kwa wanafunzi
ikiwamo malizao kama vitanda,
magodoro, nguo na vifaa vyao
vingine kuteketea.

Alisema sehemu kubwa wa-
nafunzi na walimu pamoja na
wananchi wanaozunguka shule
hiyo waliweza kufika kwa wakati
na kufanikiwa  kutoa baadhi
ya vifaa vya wanafunzi  hasa
kwenye mabweni kama mata-
tu hivi, ila sehemu kubwa
moto umeweza kuteketeza mali
zote za wanafunzi.

Kuhusu madhara kwa wa-

nafunzi, alisema hakuna mad-
hara ya mwanafunzi kuungua
moto zaidi ya wanafunzi kadhaa
kupoteza fahamu kutokana na
mshtuko wa tukio hilo.

Jeshi la  Polisi mkoani Irin-
ga limethibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kuwa linaendelea na
uchunguziili kubaini chanzo.

Kaimu Kamanda wa Polisi,
Rienda Millanzi, alisema baada
yakutokeakwa tukio hilo Jeshi
la Polisi na Jeshila Zimamoto na
Uokoaji walifika eneo la tukio
kudhibiti moto huo na kufani-
kiwa.
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BN Aamuru m/kiti kuwekwa rumande
hadi mtuhumiwa ubakaji apatikane

Ofisa ardhi
Kizimbani
madai
uhujumu
uchumi

Na Said Hamdani, LINDI

WATU watatu wakiwamo mpima
ardhi na mjumbe wa Serikali ya

mashaun ya Mtama, W|Iaya va
Lindi, Wameﬂkishwa mahakamani
wakikabiliwa na mashtaka sita
likiwamo uhujumu uchumi la kuji-
patia fedha kinyume cha sheria.

Watuhumiwa hao ni Ofisa Ardhi
Halmashauri ya Mtama, Mussa
Mbinga, Mohamedi Mtungwe
sani Mohamedi (mkulima), wali-
fikishwa Mahakama ya Wilaya ya
Lindi na kusomewa mashtaka yao
na mwanasheria wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Osboru Mulamuzi.

Akiwasomea mashtaka yao
mbele ya Hakimu Muyonga
Makala, Mulamuzi alidai watuhu-
miwa wote kwa pamoja mwaka
2017, walijipatia kinyume cha
sheria jumla ya Sh. 95, 562,449
kutoka kwa mwekezaji kampuni
ya Cassava Starch of Tanzania
Limited.

Mulamuzi alidai kuwa kiasi cha
fedha wanazodaiwa kujipatia ni
kati ya Sh. 450,336,500 zilizo-
tolewa na kampuni hiyo kulipa
Nahukahuka kupisha ujenzi wa
kiwanda cha kutengeneza stachi
inayotokana na zao la muhogo.

Kosa la pili ni kughushi nyaraka
za serikali kinyume cha kifungu
cha 332, 335 na 337 vinasomwa
pamoja na kanuni ya adhabu
sura ya 16/2019, na kosa la pili
ni kutumia nyaraka kwa nia ya
kumdanganya mwajiri kinyume
na kifungu 22 cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
sura ya 329/2019.

Makosa mengine ni kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu
kinyume na kifungu 302 cha
Sheria Kanuni ya Adhabu
sura 16/2019 na kosa lingine
ni kuisababishia halmashauri
hasara kinyume cha Sheria
ya Uhujumu Uchumi sura ya
200/2019.

Hata hivyo washtakiwa hawa-
kutakiwa kukubali wala kukataa,
kwani kwa mujibu wa matakwa
va kisheria, mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza kesi
za aina hiyo hadi Mahakama Kuu,
shauri hilo la uhujumu uchumi
namba 02/2012, limepangwa
Eutajwa tena Machi 26, mwaka

uu.

Na Claudia Kayombo

DIWANI wa Kata ya Chanika, Deogratius
Masaburi, amemwagiza Kamanda wa
Polisi Wilaya ya Kipolisi (OCD), Chani-
ka, Joseph Mwakabonga, kumweka ru-
mande Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Ngwale wa kata hiyo, Bakari Matimb-
wa, mpaka mtuhumiwa wa kesi ya uka-
baji, Abdul Upunda, atakapopatikana.

Alitoa agizo hilo jana alipokuwa ana-
zungumza na waandishi wa habari,
baada ya mkutano wa hadhara wa ulinzi
na usalama ulioitishwa na Mwenyekiti
wa Serikali ya Mtaa wa Vikongoro, Chan-
ika, Seif Mwela.

Masaburi alisema ametoa amri hiyo

|

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Khamis Hamza Chilo (wapili kulia), akiwaongoza wakuu wa vyombo vya
ulinzi na usalama vilivyopo chini ya wizara hiyo, kula chakula kinacholiwa na wafungwa katika Gereza la Wilaya ya
Singida, baada ya chakula hicho alipata fursa ya kuzungumza na wafungwa hao. PICHA: MAMBO YA NDANI

akiunga mkono jitihada za serikali za
kulinda na kudumisha amani ambavyo
vinaanzia ngazi ya familia, mtaa hadi
taifa, huku viongozi wakiwamo wenyevi-
ti wa serikali za mitaa, wakiwa na wajibu
wa kuisimamia.

Alifafanua kuwa hana ugomvi na mwe-
nyekiti huyo ambaye upande mwingine
anamwita baba kwa kuwa alimsaidia ka-
tika kampeni za kumweka madarakani,
lakini katika suala la kutekeleza malengo
ya serikali hana mchezo.

Alisema akiwa katika mkutano huo
aliambiwa habari za vijana watatu am-
bao ni tishio la uvunjifu wa amani kwa
kuwakaba wananchi, kuwapiga nondo
na kuwanyang’anya mali zao na kwam-

ba mmoja aliyekamatwa na kuwekwa
rumande, alitolewa baada ya kuwekewa
dhamana na mwenyekiti huyo na sasa
ametoroka na hajulikani alipo.

Diwani Masaburi alisema anaamini
kuwa kuwekwa rumande mwenyekiti
huyo kutasababisha mtuhumiwa huyo
kupatikana na kufikishwa katika vyom-
bo vya sheria.

Awali, Mwenyekiti Mwera alimwomba
OCD wa Chanika, kuwakamata vijana
wawili ambao wanahatarisha usalama
wa mtaa huo. Alisema kuwa anaamini
kukamatwa kwao kutaondoa shaka wali-
yo nayo wananchi wa mtaa huo, kuhusu
usalama wao na wa mali zao hususan
wanapokatiza mtaani usiku na alfajiri.

Shauri la kufutwa uwakili kwa

mawakili 2 laahirishwa

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Maadili ya Mawakili imea-
hirisha kusikiliza kesi ya kufutwa uwakili
inayowakabili mawakili Jebra Kambole
na Edson Kilatu wanaotuhumiwa kuid-
harau Mahakama kinyume na maadili ya
mawalkili.

Kesi hiyo iliahirishwa jana katika Ma-
hakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam
hadi Machi 19, mwaka huu, kutokana na
akidi kutotimia.

Kesi hiyo ilifunguliwa na Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, Oktoba 8, mwaka
jana ambapo Wakili Jebra anatuhumiwa
kuidharau mahakama kwa kuchapisha
maudhui katika ukurasa wake wa Twit-
ter kuwa “Kisutu Revenue Authority”
kwa tafsiri isiyo rasmi ni “Mamlaka ya
Mapato Kisutu”.

Jebra anadaiwa kuchapisha maneno
hayo baada ya Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu kuwahukumu viongozi tisa
wa Chama cha Demokrasia na Maende-

leo (CHADEMA) kulipa faini ya Sh. mil-
lioni 350.

Viongozi hao wa CHADEMA wali-
kutwa na hatia ya makosa 12 ikiwamo
kufanya maandamano yasiyokuwa na
kibali, ambao walilipa faini hiyo na ku-
toka gerezani.

Kwa upande wake wakili Kilatu
anatuhumiwa kwa kuchapisha maoni
kwenye ukurasa wake wa Facebook Ago-
sti 8, 2020, maoni ambayo ni ya kuikosoa
Mahakama ya Rufani ya Tanzania, lakini
pia maoni ambayo yanaashiria kutoi-
heshimu Mahakama, sheria na taaluma
ya sheria.

Maoni hayo pia yanadaiwa kuwa ya-
naashiria kuhamasisha umma usiwe
na imani na mahakama. Kutokana
na mawakili hao kwa nyakati tofauti
kutoa maoni yao mtandaoni, Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali alipeleka mashtaka
kwenye Kamati ya Maadili ya Mawakili
kuomba kamati itamke kuwa mawakili
hao wamekiuka maadili ya taaluma ya

sheria hivyo wafutiwe uwakili.

Septemba 20, mwaka 2019, Wakili wa
kujitegemea Fatma Karume alisimam-
ishwa kufanya kazi za uwakili Tanza-
nia Bara baada ya kukutwa na hatia na
kamati hiyo, kutokana na mwenendo
wake kwenye mitandao ya kijamii.

Maamuzi hayo yalitolewa na Jaji
Kiongozi, Eliezer Feleshi, kwenye kesi
iliyofunguliwa na Katibu wa Uenezi wa
Chama cha ACT- Wazalendo, Ado Shai-
bu, akipinga uteuzi wa Mwanasheria
Mkuu wa Serikali (AG), ambayo wakili
wake alikuwa Fatuma, ambaye alidaiwa
kuandika kwenye mitandao ya kijamii
kuhusiana na mwenendo wa kesi kwe-
nye mitandao ya kijamii.

Karume amesimamishwa kazi huku
sababu yake ikitajwa kuwa ni kile ali-
chokizungumza katika kesi iliyofunguli-
wa na Shaibu kupinga uteuzi wa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, Dk. Adelarus
Kilangi, aliyeteuliwa na Rais John Magu-
fuli, Februari Mosi, mwaka 2018.
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Urejeshaji mikopo elimu juu
umulikwe kumkomboa maskini

NI ndoto ya watoto wengi wanaotoka katika familia zenye
kipato kidogo, kufika chuo kikuu na kusoma kupitia mikopo
ya elimu ya juu inayotolewa na serikali.

Hata hivyo, shida inakuja pale vijana hao wanapohitimu
masomo yao ya elimu ya juu na kutakiwa kuanza kurejesha
mikopo waliyopewa.

Mwongozo wa utoaji mikopo hiyo inayosimamiwa na
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HES-
LB), umeweka masharti kwamba mnufaika anapaswa
kuanza kurejesha mkopo wake miaka miwili baada ya
kuhitimu masomo yake, vinginevyo anapigwa penalti ya
asilimia 10 ya mkopo huo.

Mwongozo huo pia umeweka masharti mengine ya deni
kuongezeka kwa asilimia sita kila mwaka kuanzia tarehe
ambayo mnufaika alianza kupata fedha. Hii ina maana
kwamba, mnufaika aliyesoma chuo kikuu kwa miaka mi-
tatu, kwa mfano, deni lake litakuwa limeongezeka kwa asil-
imia 18 ndani ya kipindi hicho cha masomo yake.

Katika mwongozo huo, yapo masharti ya kila mnufaika
wa mikopo hiyo kutozwa asilimia moja ya mkopo wake kwa
ajili ya uendeshaji wa bodi, jambo ambalo limekuwa likip-
ingwa na baadhi ya wanufaika na wadau wa elimu nchini
kwa mtazamo kwamba HESLB ni chombo cha serikali na
watumishi wake wanalipwa mishahara na posho kama wa-
tumishi wengine wa umma, hivyo hakuna haja ya makato
hayo kwa wanufaika wa mikopo ya bodi hiyo.

Nipashe tunaikumbusha serikali kufanyia kazi mapende-
kezo ya Spika wa Bunge, Job Ndugai, ya Februari 11 mwa-
ka huu kuhusu mikopo hiyo. Spika Ndugai aliungana na
wabunge wengine siku hiyo kuitaka serikali ifanye mapitio
katika urejeshaji wa mikopo hiyo, akionya kuwa sasa ime-
geuka biashara badala ya kumsaidia mtoto wa maskini.

Tunakumbuka pia wiki iliyopita, Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia ilizungumzia suala hili, ikisisitiza ipo mi-
kakati inayoendelea kwa lengo la kufanyia kazi malalamiko
kuhusu urejeshaji wa mikopo hiyo.

Mathalani, deni kuongezeka kwa asilimia sita kila mwaka
kunalalamikiwa na wanufaika kutokana na kusababisha
ugumu wa kumaliza kulilipa, japo bodi imekuwa ikitetea
kwamba inafanya hivyo ili kulinda thamani ya fedha na
kuufanya mfuko wake kuwa endelevu.

Takwimu zinaonyesha kwamba, hadi Agosti 2019, kati ya
Watanzania 479,779 waliopewa mikopo hiyo tangu serikali
ianze kuitoa mwaka 1994, ni 11,214 tu (sawa na asilimia 2.3)
waliofanikiwa kumaliza kulipa deni lao. Sababu kubwa in-
ayotajwa na wanufaika ni kitendo cha deni hilo kuongezeka
kwa asilimia sita kila mwaka.

Ni mtazamo wetu Nipashe kwamba ugumu uliopo katika
kumaliza kulipa mikopo hiyo unazalisha vikwazo vingine
vya kiuchumi kwa mtoto wa maskini aliyepata elimu ya juu
kwa mkopo wa serikali, ikiwa ni pamoja na kushindwa ku-
kopesheka kwenye taasisi zingine za kifedha.

Nipashe tunaviona vikwazo hivyo vya kiuchumi kwa
kuzingatia sheria za nchi zinamtaka mnufaika kulipa deni
hilo kwa kukatwa asilimia 15 ya mshahara wake (kama ni
mwajiriwa) au kuilipa Sh. 100,000 kila mwezi kwa asi-
yeajiriwa, bila kusahau makato mengine yaliyopo kisheria
ikiwamo michango kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii, kodi
ya serikali (PAYE), bima ya afya na vyama vya wafanyakazi.

Haya yote yanapunguza wigo wa mnufaika kukopeshwa
kwenye taasisi za kifedha ikizingatiwa Benki Kuu (BoT)
imeweka masharti ya makato kutozidi theluthi moja ya
mashahara wa mwajiriwa.
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Tumepanga karibu na shule walau
kwa sasa tunaweza wahi vipindi

@MSAMBA
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Cl

Ni kweli lakini bado changamoto mazingira
ya kupanga kwetu wanafunzi si rafiki kwa kweli.
Natamani shule ingekuwa na mabweni. Tunge soma
kwa raha zaidi na kuepuka vishawishi vilivyopo
huku mtaani

_— « Tuna wajibu wa kuwalinda

I

Na Christina WATOTO ni kundi ambalo ni maalu-
Mwakangale mu kwenye jamii, linalotambuliwa na
kulindwa na Sheria ya Mtoto ya Mwaka
20009.

Pamoja na sheria hiyo kuwapo, mion-
goni mwa jamii wanashindwa kutekeleza
yaliyomo kwenye sheria iliyopo, iki-
wamo kuwapa ulinzi na haki zao.

Hiyo inatokana na matukio kadhaa
ndani ya jamii ambayo yanaripotiwa
kwenye vyombo vya habari nchini, kue-
lezea matukio tofauti yanayowakumba
watoto, baadhi wakifanyiwa ukatili wa
kijinsia.

Mwanahabari  mtangazaji  nguli,
Ahmed Kipozi, hivi karibuni akitoa uzoe-
fu katika fani yake, anawakumbusha na
kuwapa mbinu waandishi wa habari wa
sasa, namna ya nguvu ya uandishi kuhu-
su matukio hayo na kuleta mabadiliko
kwenye jamii.

Anasema ripoti moja kuhusu matukio
hayo, inaweza kuibadili jamii na kuwa-
fanya watoto waishi kwa amani kama
wengine.

Kupitia uzoefu wake, anasema alijikita
katika ripoti ambazo zinazogusia watoto
na kuandaa hata miradi na kuwafikia
kwenye maeneo tofauti, kuanzia miaka
ya 1970 akiwa Redio Tanzania Dar es Sa-
laam (RTD).

“Katika habari hizi mwandishi usitake
kujipatia umaarufu au kujenga jina hasa
kuhusu namna unavyoripoti tukio, bali
angalia kwanza ripoti yako imemsaidi-
aje mtoto ambaye ameathiriwa na tukio
lolote la ukatili kama vile, kubakwa, ku-
lawitiwa.

“Jaribu kuvaa viatu vya mtendewa
kuhisi athari na maumivu aliyopitia
mtoto huyo, kwanza amevunjiwa haki
ya utoto wake, hajalindwa,” anasema
Kipozi.

Kipozi, aliyewahi pia kuwa Mkuu wa
Wilaya Bagamoyo, ameyasema hayo hivi
karibuni alipowasilisha mada kuhusu
uandishi wa habari za watoto, kanuni na

- Sheria hii
: piaim-

. echukua
. mikataba
! na maku-
: baliano
: mbalim-
: baliya

: kimataifa
. yanayo-
: husu haki
: za mtoto,
: vilevile
: Kutoka

: Kwenye
. Seraya

: Taifaya
. Watoto.

27 na kuwatetea watoto wetu

haki zao katika mafunzo ya siku mbili kwa

: wanahabari, jinsi ya kuripoti habari na kesi
: zawatoto, yaliyoandaliwa na Asasi ya Child
: Rights Media Foundation (CRMF).

Kuhusu kanuni, Kipozi anasema kanuni

: za uandishi wa habari za aina hii ni pamo-
: ja na kulinda utu, haki, heshima kwa kila
! mtoto, bila ya kujali anatoka katika familia
* yaaina gani.

Anasema: “Kwa kuwa watoto wote ni

¢ sawa, hawana tofauti kwamba anayetoka
: kwenye familia ya tajiri ni bora zaidi ku-
. liko wa maskini, hadhi zao kisheria zinafa-
: nana.”

Pia anafafanua ulinzi wa mtoto ili asid-

¢ hurike ni muhimu pale mwandishi an-
: apoandika habari zake, kwa kulinda vy-
: anzo vya habari ambavyo mtoto atavitaja
: pale anapohojiwa.

Anasisitiza mwandishi azingatie umri,

¢ kuhifadhijina la mtoto, kumficha sura yake
: na pia uelewa wa mtoto na mtoto mwing-
¢ ine hutofautiana hivyo ahojiwe kulingana
: na sifa hizo.

Sheria ya Mtoto katika Sura ya 13 kama

ilivyofanyiwa marejeo mwaka 2019, ina vi-
¢ fungu ambavyo mtu anaweza kushtakiwa
: kwa kumfanyia mtoto ukatili.

Pia Sheria ya Mtoto Namba 21 ya Mwaka

¢ 2009 ni waraka unaoshughulikia masuala
: mengi ya kitaifa yanayohusu haki na ulinzi
: wa mtoto. Sheria hii pia imechukua mi-
: kataba na makubaliano mbalimbali ya ki-
: mataifa yanayohusu haki za mtoto, vilevile
¢ kutoka kwenye Sera ya Taifa ya Watoto.

Ni sheria inayolenga kuimarisha ulinzi,

* matunzo na haki za watoto Tanzania Bara
 naimeainisha haki zake za kulelewa na wa-
: zazi, kupewa jina kuwa na utaifa, haki ya
¢ kupata mahitaji ya msingi kama chakula,
: malazi, mavazi, matibabu, chanjo, elimu,
* pamoja na haki ya kucheza na kuburudika.

Pia ni sheria inayoeleza wajibu wa mtoto

: pamoja na kufanya kazi kwa kuwaheshimu
: wazazi, walezi, wakubwa wake watu wazi-
: ma muda wote na atawasaidia pale inapo-
: hitajika.
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Wajawazito
Ushetu wakosa
wodi yao

Na Neema Sawaka, USHETU

Ulowa, Halmashauri ya Ushetu,
Wilayani Kahama, hawana huduma
ya kujifungulia kutokana na zahan-
vitanda.

Hali hiyo huwalazimu wajawa-
zito kwenda hospitali ya wilaya,
mkoani Shinyanga kupata huduma.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Ush-
etu, Dk. Mshahara Mpuya, alisema
analazimika kuwapa rufani wa-
jawazito kutokana na ukosefu wa
wodi ya kujifungulia na vitanda.

DKk. Mpuya aliyasema hayo hivi
karibuni wakati wa ziara ya Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu
Telack, wilayani humo.

Katika ziara hiyo kulikuwa na
harambee maalumu na kupatikana
Sh. milioni 6.8 na mifuko 160 ya
saruji kwa ajili ya kujenga wodi ya
wazazi.

Dk. Mpuya alisema wajawazito
wakifika katika zahanati hiyo
hupatiwa rufani kwenda kituo cha
afya au hospitali ya wilaya kuto-
kana na ukosefu wa chumba cha
kujifungulia na wodi ya wazazi.

“Kipo chumba kimoja na kitanda
kimoja wakifika wajawazito wawili
wanataka kujifungua kwa wakati
mmoja inakuwa ni shida, inanila-
Zimu niwapatie rufani ya kwenda
kituo cha afya kwani kwa mwezi
wastani wa wajawazito 35 hadi
40 hujifungua hapo kwa shida,”
alisema Dk. Mpuya.

Mkuu wa Mkoa Telack, alisema
fedha zitakazopatikana katika ha-
rambee hiyo, zitasaidia ujenzi wa
wodi na chumba cha kujifungulia.

“Nimepata zaidi ya Sh. milioni 6.8
na mifuko ya saruji 160 nakukabi-
dhi Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Ushetu ili ujenzi uanze mara moja
kwani mama anapotaka kujifungua
anahitaji faragha na hakuna haja
va rufani kama mama hana tatizo
lolote,” alisema Telack.

Serikali kuwafutia leseni
wachunajl ngozi Moro

Na Frank Kaundula, MOROGORO

WIZARA ya Mifugo imesema itawa-
chukulia hatua kali ikiwamo kuwafu-
tia leseni wachunaji wa ngozi katika
machinjio ya Manispaa ya Morogoro wa-
naotoboa ngozi za mifugo na kuikosesha
thamani.

Akizungumza baada ya ziara ya ku-
kagua uzalishaji wa ngozi bora zinazo-
hitajika katika soko, Kaimu Mkurugenzi
Msaidizi wa mazao ya mifugo, usalama
wa chakula na lishe, Gabriel Bura, alise-
ma licha ya kufanyika mafunzo ya uchu-
naji bora wa ngozi, lakini kuna watu wa-
naokiuka taratibu.

Alisema mafunzo yaliyotolewa yame-
saidia kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa
ngozi bora, na kwamba serikali haita-
wafumbia macho baadhi ya wachunaji
wa ngozi wanaoendelea kutoboa ngozi
kutokana na mahitaji makubwa katika
viwanda vikubwa vya ngozi zilivyoanzi-

Tullthoa leseni hizi kwa sheria ya
ngozi namba 18 ya mwaka 2008, lakini
tulitoa mafunzo ya uchunaji wa ngozi
ili kuzipa thamani, baadhi yenu bado
wanafanya makosa kwa kutoboa ngozi,
sasa makosa haya yakijirudia tutawafu-
tia leseni zao,” alisema Bura.

Alisema serikali imejizatiti kwa
kuanzisha na kufufua viwanda nchini
ikiwamo kiwanda cha ngozi cha ACE
Leather cha Morogoro na kiwanda cha
ngozi cha Moshi na kuonya kitendo cha
kuendelea kutoboa ngozi hizo ni kurudi-
sha nyuma jitihada za serikali.

Aliwataka wachunaji hao kuendelea
kuzingatia sheria katika utendaji wa kazi
7ao.

Joseph Kupa, Mkaguzi Mkuu wa ny-
ama Manispaa ya Morogoro, alisema
wanakabiliwa na changamoto ya baadhi
ya watu kushindwa kufuata taratibu zi-
lizowekwa kwa mujibu wa sheria na ma-

gonjwa ya ngozi.

Alisema miongoni mwa changamoto
hizo ni baadhi ya wafugaji kuendelea
kupiga chapa mifugo yao jambo linalo-
sababisha ngozi kukosa thamani huku
magonjwa yakiendelea kushambulia
mifugo.

“Changamoto tunazo pata mara ny-
ingi ni mifugo inakuja hapa ikiwa im-
epigwa chapa na mingine imeshambu-
liwa na magonjwa ya ngozi sasa ikifika
hapa inakuwa tayari haina thamani hata
hatuwezi kuichuna kwa sababu haiwezi
kununuliwa na inatokana na baadhi ya
wafugaji kutokuwa na elimu ya kutosha
ya umuhimu wa ngozi,” alisema Kupa.

Mwenyekiti wa wachunaji wa ngozi,
Mapinduzi Ernest, alishukuru kwa elimu
waliyoipata ambayo inawasaidia kuzali-
sha ngozi bora na kuiomba serikali kufik-
isha elimu kwa wafugaji ya upigaji chapa
ili kupata ngozi bora.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna, akizungumza wakati wa hafla ya kuwakaribisha waliokuwa
wafanyakazi wa China Commercial Benki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafanyakaii wa Benki ya China waripoti NMB

Na Mwandisho Wetu

BENKI ya NMB imetangaza kuwa-
chukua rasmi wafanyakazi wote
wa Benki ya Biashara ya China
(CCB) ambayo umiliki wake ilika-
bidhiwa mwanzoni mwa mwezi
huu na Benki Kuu ya Tanzania
(BoT).

Wafanyakazi hao 12 walipokele-
wa rasmi jana asubuhi makao
makuu ya NMB jijini Dar es Sa-
laam.

Matatizo ya mtaji na ukwasi
yalipoanza na kufikia hatua ya
CCB kuwekwa chini ya uangalizi
wa Benki Kuu (BoT), wafanyakazi
hao walikata tamaa, lakini taarifa

za NMB kukubali kuzinusuru shu-
ghuli za mwajiri wao wa zamani
ziliwapa matumaini makubwa
ingawa hatima yao mwanzoni
haikujulikana.

Furaha isiyo na kifani muda
wote wa hafla ya kuwatambuli-
sha jana ilikuwa ni ishara tosha ya
utayari wao kumtumikia mwajiri
wao mpya kwa bidii na kuwahu-
dumia wateja wake zaidi ya milio-
ni nne kwa nguvu na uwezo wao
wote kama alivyosema mwakili-
shi wao, Phales Joseph Kiwanga.

Na hilo ndio NMB inalolitarajia
na kutaka kutoka kwao kama
ilivyoashiriwa na viongozi waan-
damizi wa benki hiyo ambayo

imewaajiri kama hatua muhimu
ya kimkakati ya kuziendeleza
shughuli za CCB sokoni na kuwa-
hudumia wateja na wadai wake
wote kwa mtazamo tofauti kabisa
unaolipa.

“Kwanza kabisa tulipata ngu-
vu sana tuliposikia nia yenu ya
kuichukua Benki ya Biashara ya
China kwa sababu NMB ni benki
kigogo inayoongoza kwa faida,
mali, idadi ya wateja na upana wa
kusambaza huduma zake soko-
ni,” Kiwanga, alisema alipopewa
nafasi ya kutoa neno kwa niaba
ya wenzake.

“Pia tunatoa shukurani kwa
uongozi wa NMB kwa kufanikisha

zoezi la kuichukua CCB kwani
kufanya hivyo kumetufungulia
mlango mpya na mkubwa wa
maendeleo ingawa mwazoni tu-
likosa kabisa usingizi kwa kutojua
hatima ya ajira zetu lakini Mungu
amesaidia NMB imetuchukua
tunashukuru sana kwa hilo,” al-
iongeza.

Uamuzi wa wa BoT kuimi-
likisha NMB shughuli za CCB
ulitokana na kujiridhisha kuwa
hiyo ndiyo njia muafaka ya kuzi-
nusuru amana za wateja wake,
kulinda maslahi ya wanaoidai na
kuhakikisha uimara na uhimilivu
wa sekta ya fedha kwa ujumla.

BoT ilipochukua uamuzi wa ku-

hamishia mali na madeni yote ya
CCB kwenda NMB, na benki hiyo
kubwa nchini kulikubali jukumu
hilo, pia iliamua kuwachukua na
wafanyakazi wote ili hasa waen-
delee kuwahudumia wateja wa
mwajiri wao wa zamani.

“Leo ni siku ya furaha kwetu
kama benki kwani tumeongeza
ukubwa wa familia yetu kwa ku-
wapokea wenzetu kutoka benki
ya kibiashara ya China nchini
Tanzania. Nachukua nafasi hii
kuwakaribisha sana NMB na
kuanzia sasa, ninyi ni seshemu ya
familia hii,” Ofisa Mtendaji Mkuu
wa benki hiyo, Ruth Zaipuna
alisema.
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Waziri ashtuka fedha
alizozitoa jimboni

Happy Severine, MASWA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, amemwagiza Mkuu wa Wilaya
ya Maswa mkoani Simiyu, Aswege
Kaminyoge, kufuatilia matumizi ya fedha
alizozitoa na michango ya wananchi kwa
ajili ya miradi ya maendeleo katika Jimbo
la Maswa Magharibi.

Waziri Ndaki ambaye ni Mbunge wa
Maswa Magharibi, alitoa agizo hilo baada
ya ziara yake ya siku mbili ya kutembelea
miradi ya maendeleo inayotekelezwa ka-
tika jimbo hilo.

Alisema baadhi ya miradi ambayo am-
etembelea kuona utekelezaji wake haku-

PICHA: MPIGAPICHA WETU

ridhishwa na matumizi ya fedha alizotoa
kiasi cha Sh. milioni 8 kwa ajili ya kue-
Funika katika Kata ya Isanga.

Waziri Mashimba alisema alitoa fedha
hizo ili kununua mbao na bati kwa ajili
ya kuuzeka jengo hilo ambalo limejeng-
wa kwa nguvu za wananchi, lakini ana-
shangaa kuona jengo hilo likiwa limeeze-
kwa pungufu kwa mabati 24.

“Mkuu wa wilaya nakuagiza ufuatilie
matumizi ya fedha hizo, ambazo nilitoa
kwa ajili ya kuezeka jengo hili...haiweze-
kani nitoe fedha halafu zisitumike kama
nilivyokusudia, maana nilitoa fedha
za kununua mbao na mabati yote hizi

zmglne zmlekwenda wapi?” Alihoji.
Jeremiah Misonga, akisoma taarifa za
ujenzi wa zahanati hiyo alisema alipokea
fedha hizo na walinunua mbao na ma-
bati 168 na fedha ikawa imekwisha, la-
kini maelezo yake yalipingwa na Waziri
Ndaki.

Katika hatua nyingine, Waziri Ndaki
alionyesha  kutoridhishwa na ujenzi
wa wodi ya wanawake wajawazito ka-

jwa kwa jina moja la Dionizi, allshmdwa
kutoa mchanganuo wa matumizi ya
ujenzi.

Jafo aagiza benki zitoe huduma kidijitali

Na Felix Andrew

kwenda
shindani

katika  viwango
zaidi ambavyo

Pia Waziri Jafo aliitaka ben-
ki hiyo kuwa na mkakati wa

katika maisha yao ya kila siku
ikiwa ni pamoja na kuwa-

- Watakiwa
- kuchangamkia
usajili majengo
va bidhaa

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeiagiza Benki
ya Mwalimu Commercial
(MCB) kuboresha jitihada za
kuwafikia wateja wengi zaidi
huduma za kidigitali.

Agizo hilo limetolewa na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Selem-
ani Jafo, wakati akizindua hu-
duma ya Mwalimucard Visa
na huduma ya kidijitali jijini
Dodoma.

“Haiwezekani mkashusha
viwango hivyo vya gharama

kila mwalimu anakuwa na
hamu ya kusema najiunga
na kupata mkopo? Katika
watu wanaopigwa vibaya
sana ni walimu katika suala la
mikopo,” alisema.

Alisema wapo walimu
wengine wamebambikiziwa
mikopo yenye riba kubwa
za ajabu na wapo wengine
wanashindwa  kuhudhuria
vipindi na hivyo kufukuzwa
kazi kwa sababu ya
changamoto wanazopata
kutokana na mikopo umiza.

kuongeza idadi ya wateja kwa
kuanzia kwa walimu nchini

na watu wengine.

Kwa upande wake,
Mwenyekiti wa bodi
hiyo, Francis Ramadhani,

alisema moja ya maeneo ya
kipaumbele ya benki hiyo ni
utoaji wa huduma za kibenki
kwa njia za kidijitali na
kuwafikia wateja wao.
Alisema benki hiyo im-
eanzisha huduma ya Banc
assurance inawezesha wateja
kukidhi mahitaji yao ya bima

hikikishia usalama na fidia
wakati wa majanga.

Naye Katibu Mkuu wa
Chama cha Walimu (CWT),
Deus Seif, aliwataka walimu
wote kujiunga na benki am-
bayo itawawezesha kuchukua
mikopo yenye riba nafuu.

Alisema ili kuondokana
na wimbi la walimu wengi
kuhudumiwa na kuchukua
mikopo kwa watu wasio-
julikana kupitia benki hiyo
wataweza kukopeshana kwa
riba zisizoumiza.

WAFANYABIASHARA wametakiwa
kuchangamkia zoezi la utoaji elimu
na usajili wa majengo ya bidhaa za
chakula na vipodozi, kwani hatua
hiyo inalenga kuwatambua na kura-
hisisha utatuzi wa vikwazo vinavy-
owakabili.

Wito huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkaguzi wa Shirika
la Viwango Tanzania (TBS), Alfred
Kafaransa, wakati ak|zungumza
na waandishi wa habari, kuhusu
ukaguzi unaoendelea kwenye
majengo ya bidhaa za chakula na
vipodozi mkoani Pwani.

Kwa mujibu wa Kafaransa, usajili
na elimu hiyo inayotolewa mlango
kwa mlango unahusisha majengo
yote yanayohusika na uuzaji wa
chakula, ikiwamo baa, hoteli na
mighahawa.

Alitaja maeneo mengine ni
maduka yanayouza vyakula na
vipodozi ya jumla na rejareja na se-
hemu zote zinazohusika na utunzaji
vyakula kama maghala na mashine
za kusaka na kukoboa vyakula.

Alisema usajili huo unaenda sam-
bamba na kuwatambua wafanyabi-
ashara wote.

“Tukishawatambua tunawain-
giza kwenye mfumo na inakuwa
rahisi kuwasaidia kama kuna
changamoto zozote zinazowakabili,
kwani tutakuwa na kanzidata yao
na mawasiliano, hivyo tunaweza
kuwasiliana nao wakati wowote
na wao inakuwa ni rah|S| kupata
huduma kutoka kwetu,” alisema
Kafaransa.

Alifafanua kuwa lengo kuu ni
kupita kwa wafanyabiashara ambao
walikuwa hawajasajiliwa kujitokeza
kujisajili kwenye mfumo wa shirika
hiIo na kuwa zoezi hilo ni rafiki.

“Kwa hiyo wale wote waliokuwa
wakipata changamoto yoyote ya
kuingia kwenye mfumo, tunawaele-
keza cha kufanya ikiwa ni pamoja
na kuwafungulia akaunti zao za ba-
rua pepe kwa wale ambao hawana
ili wazitumie kujisajili kwenye
mfumo,” alisema.

Alisema katika Mkoa wa Pwani
walianzia Mkuranga Mjini, Vikindu,
Kisemvule, Mwandege, Kongowe
hadi Kimanzichana Kusini.

Alisema baada ya kumaliza
Mkuranga walihamia wilayani
Kisarawe, ambapo walifan-
yakazi hiyo makao makuu ya
Kisarawe, Kiruvya A na B na kisha
kumalizia kazi yao Makuranga.

Alisema mpango huo ni endelevu
kwa hiyo baada ya wao kumaliza
timu awamu ya kwanza timu ny-
ingine ya wakaguzi wa TBS itaenda
mkoani Pwani kumalizia maeneo
ambayo hawakuyafikia.

Alisema utaratibu huo uliku-
wapo, kwani kabla ya hapo kazi
hiyo ilikuwa inafanya na iliyokuwa
Mamlaka ya Chakula na Dawa Tan-
zania (TFDA) na kwamba baada ya
mabadiliko ya Sheria ya Fedha ya
Mwaka 2019, jukumu hilo liliham-
ishiwa TBS.
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Dar kusambaza dawa

Na Sabato Kasika

KOA wa Dar es
Salaam  unata-
rajia  kusambaza
dawa za folic acid
kwenye vituo vyote vya afya
kusaidia kukabiliana na tatizo
la kuzaa watoto wenye vichwa
vikubwa na mgongo wazi.
Hayo yalisemwa juzi na Ka-
tibu wa Afya wa mkoa huo, Sis-
ter Mathew, wakati akifungua
semina ya mafunzo kwa wan-
ahabari kuhusu umuhimu wa
kuandika habari za kuelimisha
umma kuzingatia suala la lishe
bora.Akizungumza kwa niaba
ya Mganga Mkuu wa Mkoa,
Mathew, alisema ofisi yake
inajipanga kuhakikisha kila
kituo cha afya mkoani humo
kinakuwa na dawa za kutosha
za folic acid.
Semina hiyo iliandaliwa na
Chama cha Wazazi wa Watoto

Wenye Ulemavu wa Kichwa
Kikubwa na Mgongo Wazi Tan-
zania (ASBAHT), Asasi ya Child
Help Tanzania na Chama cha
Wazazi wa Watu Wenye Ul-
emavu wa Kichwa kikubwa na
Mgongo Wazi Zanzibar.

“Tutahakikisha vituo vy-
ote vya afya mkoani kwetu
vinakuwa na dawa hizo am-
bazo ni za muhimu kusaidia
kupunguza tatizo la wazazi
kuzaa watoto wenye vichwa
na mgongo wazi,” alisema
Mathew.

Alisema, pamoja na kusam-
baza dawa hizo, ipo haja ya
kuendelea kutoa elimu kwa
jamii kuachana na mila potofu
kuhusu uwapo wa tatizo hilo
la kuzaa watoto wenye vichwa
vikubwa na mgongo wazi.

“Kumekuwapo na imani
potofu na unyanyapaa, hivyo
ni muhimu elimu itolewe kwa
wingi ili jamii iwe na uelewa na

kula lishe bora na vidonge vya
madini ya chuma,” alisema.

Ofisa Mawasiliano wa Taasi-
si ya Child Help Tanzania,
ambaye ni Katibu wa ASBAHT
Mkoa wa Dar es Salaam, Mil-
ton Byemerwa, alisema, ipo
haja kuvijengea uwezo vyom-
bo vya habari ili kupambana
na ugonjwa huo.

“Vyombo vya habari vina
nafasi nzuri ya kuhamasisha
masuala muhimu ya kijamii
na kiuchumi, hasa lishe bora
na namna ya kukabiliana na
utapiamlo, udumavu ili ku-
punguza, kama sio kuondoa
kabisa tatizo la uzazi wa wa-
toto wenye kichwa kikubwa
na mgongo wazi,” alisema By-
emerwa.

Aliwaomba wanahabari ku-
tumia kalamu zao kuhamash-
isha lishe bora hasa matumizi
ya vyakula vyenye wingi wa vi-
tamini ya foliki asidi ambavyo

folic acid vituo vya afya

vinapatikana katika maeneo
mengi yanayoizunguka jamii.

Meneja mradi wa programu
za uongezaji virutubishi katika
vyakula kutoka taasisi ya ki-
mataifa ya Global Alliance for
Improved Nutrition (GAIN),
Archard Ngemela, alisema
virutubishi katika vyakula ni
vya muhimu.

“Hayo yote ikiwamo utapi-
amlo yanatokana na upungu-
fu wa virutubishi mbalimbali,
hivyo ni muhimu kula vyakula
vyenye virutubishi, kwani hata
mafuta ya kula, unga mahindi
vimeongezwa  virutubishi,”
alisema Ngemela.

Alisema, chakula ambacho
binadamu anakula, ndicho
kinachoupatia mwili virutubi-
shi au vitu vinavyotoa nguvu
mwilini, kuusaidia kukua,
kupambana na maradhi na
kwamba suala la virutubishi ni
la muhimu.

JKT Mafinga kuongeza
uzalishaji maziwa

Na Renatha Msungu, MAFINGA

KIKOSI cha Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
Mafinga mkoani Iringa, kinatarajia kuongeza
idadi ya lita za uzalishaji maziwa kutoka
250 hadi 1,000 kwa siku ili kukikidhi mahitaji
ya vikosi vya jeshi hilo, ikiwamo kuuza katika

soko la ndani.

Aidha, jeshi hilo limejipanga kuongeza
idadi ya ng’'ombe wa nyama na

maziwa inaofuga katika kambi ya JKT Maf-
inga lengo ikiwa ni kutekeleza

agizo la Mkuu wa Jeshi hilo la kuwataka ku-

jitegemea katika mhitaji ya

chakula badala ya kusubiri fedha za seri-

kali.

Hayo yalibainishwa na Kaimu Kamanda wa
Kikosi 841 Mafinga JKT, Luteni

Kanali Issa Chalamila, wakati wa ziara ya
waandishi wa habari waliotembelea kambi
ya kikosi hicho, iliojikita katika ufugaji wa

mifugo mbalimbali pamoja na kilimo.

Luteni Kanali Chalamila alisema hivi sasa
kikosi hicho kinazalisha lita zaidi ya 200 za

maziwa kwa siku, lakini katika mikakati wal-
ioiweka wamepanga kufikia kuzalisha lita
1,000 kwa siku ambazo zitakuwa zikitumika
na ndani ya vikosi vya jeshi hilo, pamoja na
kuwauzia jamii

inayowazunguka.

“Moja ya mikakati tulijiwekea ni kuhakiki-
sha tunafikia uzalishaji wa lita hizo kwa siku,
kwa sababu tunaiboresha mifugo yetu kwa

kushirikiana na wataalamu wa mifugo tu-
lionao hapa kikosini,” alisema.

Alisema kikosini hapo wana ngombe
aina ya chotara na kienyeji ambao wote
huboreshwa kupitia wataalamu jambo amba-
lo huchangia kwa kiasi kikubwa mifugo hiyo
kutoa kiasi kingi cha maziwa kwa siku.

Hata hivyo alisema ukiacha ng’ombe wa-
naofugwa ndani ya kikosi hicho,

pia wanafuga mbuzi, kondoo ambao nao ni

sehemu ya mifugo iliopo kwenye
mikakati ya kuboreshwa kuhakikisha in-

atoa mazao yaliyo bora.

PICHA: JOCTAN NGELLY

Diwani wa Viti Maalum wa Halmashauri ya Mji wa Geita, Diana James (wapili
kushoto), akimkabidhi Justa Nzinza baiskeli kwa ajili ya mtoto wake mwe-

Mkumbo aitaka TADB
kutoa mafunzo 3(a
maandiko miradi

Na Mwandishi Wetu, MPANDA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais (Uwekezaji),
Prof. Kitila Mkumbo, ameiomba Benki
va Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB)
kutoa mafunzo ya maandiko ya miradi kwa
watu wenye kutaka kuwekeza ili wapate
mikopo na kuchochea uwekezaji katika
sekta za kilimo na viwanda.

Prof. Mkumbo alibainisha hayo alipo-
zungumza na waandishi wa habari baada
ya kufanya uzinduzi wa mwongozo wa
uwekezaji wa Mkoa wa Katavi hivi karibu-
ni.Waziri alisema kuwa TADB ikitoa elimu
hiyo, itakuwa ikishiriki kitaalamu katika ku-
chochea uwekezaji katika sekta hizo mbili.

“TADB ina nafasi kubwa ya kuongeza
uwekezaji wa viwanda vinavyochaka-
ta mazao ya kilimo, uvuvi na mifugo
na moja va njia nzuri ya kuongeza
uwekezaji huo ni kutoa elimu ya uaandaji
wa maandiko ya miradi,” alisema Prof.
Mkumbo.Alisema wawekezaji na wakulima
watapata mikopo kutoka TADB na taasisi
nyingine za kifedha iwapo watapata
MwOonNgozo wa uandaaji bora wa miradi
na kwamba wanufaika wakipata fedha na
kuwekeza taifa litanufaika.

“Tupo katika kutekeleza azma ya kufikia
uchumi wa viwanda ifikapo 2025, hivyo tu-
fikirie uwezeshaji kwa njia ya mafunzo na
mitaji kuwa ni vitu muhimu kwa taifa ku-
fikia malengo yake,” alisema Prof. Mkumbo.

Alisema kuwa upatikanaji wa fedha unat-
egemea namna andiko la mradi lilivyoan-
daliwa na kuongeza kwamba andiko budi
liwe na ushawishi kwa taasisi za kifedha
na taasisi zione haja ya kutoa mikopo kwa
waombaji.Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Japhet Justine, alisema wamepokea map-
endekezo ya waziri na kuahidi kwamba
watayafanyia kazi ili miradi katika sekta ya
kilimo ipate fedha na zitumike kuziende-
leza sekta za kilimo na viwanda nchini.

Diwani amsaidia baiskeli
mtoto mwenye ulemavu

Na Joctan Ngelly, GEITA

DIWANI wa Viti Maalum wa Halmashauri
va Mji wa Geita, Diana James, ametoa
msaada wa baiskeli kwa mtoto mlemavu
mwenye umri wa miaka 5 ambaye anasoma
chekechea katika Shule ya Msingi Igwata
Geita.James alisema baada ya kupata
taarifa kutoka kwa wasamaria wema kuwa
kuna mama mmoja ana mtoto mwenye
ulemavu, kila siku asubuhi huwa anambeba
mtoto wake na kumpeleka shule, alikwenda
shuleni kuhakikisha kama kweli mtoto
huyo yupo.

Alisema alipofika shuleni hapo alijionea
mwenyewe jinsi mama huyo alivyokuwa
akimbeba shingoni na mgongoni akiwa am-
embeba mtoto mwingine, hivyo alimwonea
huruma na kuamua kumnunulia baiskeli,
agmbayo hata hivyo hakutaja gharama
zake.Kwa upande wake, mama huyo, Justa
Nzinza, alimshukuru diwani huyo kwa
msaada huo, na kueleza kuwa alimzaa
mtoto wake huyo Kulwa Msole mwaka
2017 akiwa na pacha wake Doto Msole,
ambaye alifariki dunia akiwa na umri wa
miaka 3 na baada ya mtoto huyo kupata ul-
emavu wa miguu yote na baba yao alikim-
bia na kumuacha akiwa na watoto tisa.
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Madiwani wakosoa takwimu za Ukimwi "I

Na Dinna Maningo, TARIME

ADIWANI wa Hal-

mashauri ya Wilaya

ya Tarime, mkoani

Mara wametaka ku-
wekwa wazi takwimu za watu
waliopima maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU) kwenye taarifa
zao ili kuwawezesha kujadili suala
hilo.

Walisema takwimu za Ukimwi
zinapowekwa wazi zinasaidia
kufahamu ni maeneo gani yenye
maambukizi mengi na maeneo
ambayo maambukizi yapo chini
ili kuwawezesha wadau mbalim-
bali kutoa elimu ya kujikinga kwa
wananchi.

Madiwani waliyasema hayo
mwishoni mwa wiki wakati mwe-
nyekiti wa kamati ya Ukimwi am-
baye ni makamu mwenyekiti wa
halmashauri hiyo, Victoria Mape-
sa, akiwasilisha taarifa ya Kamati
ya Ukimwi (CMAC) ya robo ya pili
2020/2021.

Madiwani walikosoa taarifa
hiyo kutokana na kutokuwa na

MANNE JUMA

takwimu za Ukimwi.

Mapesa alisema shughuli zilizo-
fanyika ni pamoja na maadhim-
isho ya Siku ya Ukimwi Duniani
kwa utoaji wa huduma za upi-
maji VVU, tohara kwa wanaume,
uchunguzi wa saratani ya kizazi,
uchangiaji damu na huduma za
macho.

Akizungumzia suala la utoaji
wa mipira ya kiume (kondomu),
alisema kuwa, Shirika la PSI lilitoa
kondomu 37,152.

“Taarifa ya Ukimwi kutoka
Idara ya Afya inahusu huduma
ya upimaji wa VVU kwa kila vi-
tuo, hali ya upimaji kati ya wa-
naume na wanawake, huduma
ya upimaji VVU kwa watoto chini
ya miaka 14, hali ya magonjwa ya
ngono, huduma za upimaji kwa
wajawazito na huduma za wa-
teja wanaotumia dawa za ARVs,”
alisema.

Baada ya taarifa hiyo Diwani wa
Kwihancha, Ragita Mato, aliiko-
soa taarifa hiyo kwa kutoonyesha
takwimu za upimaji wa VVU kwa
wanaume, wanawake, wajawa-

zito na watoto takwimu za ma-
gonjwa ya ngono na wagonjwa
wanaotumia dawa za ARVs.

“Ni vizuri tujue takwimu za
hali ya maambukizi ya VVU ma-
gonjwa ya ngono kwa nini ham-
jaziandika? ni lazima tujue kama
maambukizi ni mengi au yame-
shuka, tujue waliopima VVU wali-
kuwa wangapi kati ya hao walio-
kutwa na maambukizi ni wangapi
ambao hawana ni wangapi, hivyo
hivyo kwa wajawazito, watoto,
wanaume kwa wanawake na
tujue wangapi wamejiunga ku-
tumia dawa na ambao hawatumii
dawa za ARVs.

“Hali ya maambukizi ya ma-
gonjwa ya zinaa hatujui wangapi
wamepimwa walikuwa na ma-
gonjwa yapi je, ni kaswende au ki-
sonono, lakini taarifa haionyeshi,
zaidi tu ya kutuambia tu upimaji
usiokuwa na takwimu sasa tuta-
jadili nini kama hakuna takwimu
ambazo ndiyo zingetuwezesha
kujadili kujua hali ya maambukizi
ikoje ili tutafute ufumbuzi wa tati-
zo,” alisema Mato.

Diwani wa Gwitiryo, Nashon
Mchuma, alisema walishafanya
vikao na walifuatilia kisha kuam-
biwa hawapaswi kuonyesha tak-
wimu kwamba zinabaki kuwa siri.

“Hatuhitaji majina yao sisi tu-
nataka kujua takwimu yaani tak-
wimu zinakuwaje siri. Madiwani
tutaelewaje hali ya kuenea kwa
VVU bila kuwa na takwimu zake
ambazo zitakupa dira uanzie
wapi uishie wapi, unatoa elimu
kwa wananchi kwamba tujihad-
hari na ukimwi ni hatari unaua
wanakuuliza ni hatari kwa kiasi
gani au umepungua kwa kiasi
gani utawajibu nini?” Alisema.

Diwani wa Viti maalumu, Mar-
iam Mkono, alisema takwimu za
Ukimwi ni lazima wazifahamu
kwa kuwa ndiyo wenye wananchi,
lakini alisisitiza elimu ya Ukimwi
iendelee kutolewa kwa kuwa kwa
sasa kumekuwa kimya na watu
wanadhani Ukimwi haupo hali
ambayo inaweza kusababisha
kuongezeka kwa maambukizi ya
VVU.

Wakulima wa chai kunufaika na mikopo

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

WAKULIMA wa chai wa mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini kuchukua na kunufaika na
mikopo inayotolewa na Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo Tanzania (TADB) kwani
mikopo ni kati ya fursa zinazotolewa na
benki hiyo.

Hayo yalibainishwa na Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, wiki iliyopita alipokuwa ak-
ishiriki katika mkutano wa wadau wa zao
la chai unaoendelea hapa, ambapo pia ali-
ipongeza benki hiyo kwa kuchukua hatua
mbalimbali zinazochangia kuinua sekta ya
kilimo.

Mkutano huo ulijumuisha wakulima,
wenye viwanda vinavyochakata chai na
unajadili namna ya kutatua changamoto,
na kuongeza tija za uzalishaji wa zao la chai
kwenye ukanda wa Nyanda za Juu Kusini.

Alitoa wito kwa wakulima wa chai ku-
changamkia mikopo ya riba nafuu in-
ayotolewa na TADB ili wapate matrekta
na pembejeo nyingine ili wajikomboe kiu-
chumi.

“Nataka ni wahakikishie kwamba mkaka-
ti wa serikali ni kuhakikisha kwamba pem-
bejeo za kilimo zote, mbegu, dawa, mbolea
na vitendea kazi vinapatikana ili kumwez-
esha mkulima kufanya kazi yake kwa ura-

hisi zaidi na ndiyo maana benki leo zinatoa
fursa kwa mtu mmoja mmoja au ushirika
kukopa matrekta na vyombo vingine vi-
takavyowasaidia kuendesha shughuli za
kilimo,” amesema Majaliwa.

Ofisa Kilimo wa Benki ya TADB Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Ashura Akimu, alise-
ma benki yao itafanya kila liwezekanalo
kutatua changamoto za wakulima wadogo,
wakati na wakubwa.

Ametoa mfano wa usafirishaji wa chai na
kusema kwa kuwa serikali itajenga bara-
bara, benki itatoa mikopo kwa wakulima ili
chai yao ifikike kiwandani kabla ya saa sita
kuisha.

Wakurugenzi
WaagiZwWa
usimamizi
miradi maji

Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI mkoani Lindi, imewaa-
giza wakurugenzi watendaji wa Hal-
mashauri, Manispaa na Miji midogo
kuwaelekeza watendaji wa kata
kuhakikisha wanasimamia kikamilifu
miradi ya maji na vyanzo vyake ka-
tika maeneo yao.

Lengo ni kila jamii iweze kunu-
faika na upatikanaji wa huduma hiyo
muhimu.

Agizo hilo lilitolewa na Kaimu
Mkuu wa Mkoa huo, Shaibu Ndeman-
ga, wakati anafungua kikao cha wadau
wa sekta ya maji, mkoa, na kwamba
serikali imedhamiria kupambana ku-
hakikisha wananchi wanaondokana na
adha ya upatikanaji wa huduma hiyo.

Aliwataka watumishi wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira Mijini na

Red Cross
yawapa taulo
wanafunzi
wa Kike

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

CHAMA cha Msalaba Mwekundu
(Red Cross) mkoani Shinyanga,
kimetoa msaada wa vifaa vya shule
na taulo za kike kwa wanafunzi
8,170, ambao wanaishi katika maz-
ingira magumu wanaosoma shule za
msingi Manispaa ya Shinyanga na
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga.

Imeelezwa kwamba lengo, ili kuwa-
jengea mazingira rafiki ya kusoma.

Meneja mradi wa chama hicho
mkoani Shinyanga, Dismas Kiwale,
alisema juzi kuwa wametoa msaada
wa Vifaa hivyo, ili kuwapunguzia
vikwazo vya elimu wanafunzi ambao
wanaishi katika mazingira magumu.

Alisema taulo hizo zitawasaidia
kuhudhuria masomo kipindi wan-
apokuwa kwenye hedhi.

Aidha, alisema vifaa vya shule wal-
ivyotoa yakiwamo madaftari, kalamu,
viatu, begi, sare za shule na taulo
za kike, vitawasaidia wanafunzi hao
kupunguza vikwazo katika masomo
yao, na hatimaye kuwa na hali ya
kupenda shule na kufanya vizuri
kwenye mitihani yao. “Tumetoa
msaada huu kwa ambao wanaishi
katika mazingira magumu pamoja
na wanafunzi wa kike tumewapatia
taulo za kike kwa ajili ya kujistiri na
hedhi kipindi cha masomo,” alisema
Kiwale.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko, alisema
vifaa hivyo vitawasaidia watoto hao
kupenda elimu pamoja na wanafunzi
wa Kike kutokosa vipindi vya mas-
omo darasani wanapokuwa Katika
hedhi, na hatimaye kufanya vizuri
kwenye masomo sawa na wavulana.
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Shule za Kigoma katika

janga la ‘kumi bora’
kuanzia mkiani
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Mtandao jamii, Kirusi
kitafunacho kizazi kilichopo
kwa kasi ya kutisha
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REO NA KILIO CHA MKOA LINDI..

NA SABATO
KASIKA

Ukurasa 14

Mchungaji aandika Kitabu
chenye somo kamili
linalofanikisha ndoa

Licha kung’ara mtihani Kitaifa,

utoro kidato cha k

HABA wa madarasa ni

mojawapo ya matatizo

ambayo yamekuwa yak-

izikabili shule mbalim-
bali za sekondari nchini, ilhali
kila mwaka kusababisha baadhi
ya wanafunzi kutoanza masomo
kwa wakati.

Badala yake wanaendelea
kupangiwa shule kadri mikoa na
halmashauri zinavyokamilisha
ujenzi wa madarasa, pia watend-
aji wa sekta ya elimu katika ngazi
zote wakiagizwa kuongeza bidii za
usimamizi na ufuatiliaji wa utoaji
wa elimu, ili kufikia malengo ya
elimu yaliyopangwa na serikali.

Wakati hilo limezoeleka la
uhaba wa madarasa kila mwaka,
kuna linalohusu utoro wa
wanafunzi kwenye baadhi ya
mikoa, hali inayochangia kukwa-
misha maendeleo ya elimu ya
mwanafunzi.

Hivi katibuni Nipashe iliripoti
wanafunzi 2,162 sawa na asilimia
13 kati ya 15,860 waliochaguliwa
kuendelea na elimu ya sekond-
ari mkoani Lindi mwaka huu,
hawajaripoti katika shule walizo-
pangiwa.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Lindi,
Vicent Kayombo ana ufafanuzi
kuhusiana na hilo, anasema hoja
kuu ya kuwapo walakini huo, ni
wanafunzi kuwa watoro, kwani
hadi Februari 26, mwaka huu,
wanafunzi ambao hawakuripoti
shule walizopangiwa ni wasi-
chana 1,157 na wavulana 1,005,
jumla yao 2162.

Kayombo anatoa mgawanyiko
kiwilaya, Halmashauri za Nach-

Wanafunzi katika shule mojawapo ya sekondari iliyoko wilayani Kilwa, mkoani Lindi,

ilipokabiliwa na uhaba wa madawati. PICHA: MTANDAO

ingwea na Kilwa zikiongoza kwa
idadi kubwa, akiwa na ufafanuzi:
“Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa
ina wanafunzi wasioripoti 48I;
Nachingwea 452; Mtama 390;
Ruangwa 353; Liwale 292 na Lindi
Manispaa 194.”

Kutokana na utoro huo,
anasema baadhi ya wazazi na
walezi wameanza kuchuku-
liwa hatua ambazo hata hivyo,
hakuziweka wazi, lakini zinalenga
kuhakikisha wanafunzi wanahud-

huria masomo shuleni.

Pia anasema kuna baadhi ya
wazazi wameamua kuhami-
sha watoto wao na kuwapeleka
shule nyingine binafsi, pasipo
mawasiliano na mamlaka inay-
owafanya waonekane watoro.

Pia Ofisa Elimu huyo anasema
kuna shaka kwa baadhi ya mabinti
walioozeshwa na kuwapo watoto
wasio na mwamko na kuamua
kukaa nyumbani, kwa kukosa
utashi wa kuendelea na masomo.

WanzZa

-

SHEREHE YA KUJIPONGEZA

Wiki iliyopita, mkoa wa Lindi
ulifanya sherehe za kujipongeza
kwa kufanya vizuri katika miti-
hani ya kitaifa ya shule za msingi
na sekondari na kutoa vyeti na
tuzo mbalimbali kwa wilaya za
mkoa huo.

Ni sherehe zilizofanyika wilay-
ani Nachingwea na kuhudhuriwa
na wakuu wa wilaya, maofisa
elimu na wadau wengine wa
elimu wa wilaya hizo, huku mgeni

tatizo

rasmi akiwa Katibu Tawala wa
Mkoa Lindi, Rehema Madenge.

Mbali na kutolewa vyeti na tuzo
mbalimbali, sherehe hizo, zilizin-
duliwa na Mpango wa Ufuatiliaji
Elimu wa Pamoja. Pia ilizinduliwa
mikakati ya kusimamia elimu ya
mwaka 2021/2022.

Katibu Tawala anawataka
wadau wa elimu kuendelea
kutoa ushirikiano, katika kuinua
kiwango cha elimu, ikiwa ni
pamoja na uboreshaji wa mazin-
gira na miundombinu ya shule.

Anasema mikakati hiyo ni
pamoja na upatikanaji wa chakula
shuleni kama chachu ya ufaulu,
kwamba ni suala muhimu kwa
wadau wote na hasa wazazi na
walezi kushiriki kikamilifu kwa
maendeleo ya kielimu ya watoto
wao na likasimamiwa kikamilifu
na kufuatiliwa.

Rehema anataja haja ya
kuwapo vita thabiti kukabili utoro
kwa shule za Lindi, kukomesha
mimba za wasichana shuleni na
umuhimu wakusimamia utoaji wa
chakula kwa wanafunzi shuleni.

Walimu kwa upande wanaele-
kezwa haja ya kukamilisha mada
zao mapema, kusimamia na kue-
ndesha vituo vya mada ngumu,
usimamizi na ufuatiliaji wa ujifun-
zaji shuleni.

Katibu Tawala huyo anawataka
wadau wote wa Lindi kushiriki-
ana katika kuhakikisha mpango
mikakati hiyo inatekelezwa kika-
milifu kwa kila mmoja kufanya
ufuatiliaji kwenye eneo lake, ili
kuendelea kuuweka mkoa huo
juu kielimu.
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NA PENDO THOMAS,

KIGOMA

Shule za Kigoma katika janga
la ‘kumi bora’ kuanzia mkiani

« Miaka 3 mfululizo hakuna

Wanafunzi wa darasa la sita katika Shule ya Msingi Mgumile, Kata ya Kagera, Manispaa y

KIUTAJA Mkoa wa Kigo-

ma, basi wazo linaan-

gukia zao la chikichi,

linalotumika kuzalisha
mafuta ya mawese.

Hata hivyo, katika maendeleo
bado Kigoma inakabiliwa na shida
kubwa ya ngazi ya ufaulu ngazi ya
shule za msingi, jambo linaloibua
maswali mengi kuhusu mstakabali
wa elimu ya watoto wa mkoa huo.

Katika matokeo ya darasa
la saba umekuwa siyo wa kuri-
dhisha, ikilinganishwa na mikoa
mingine ya Tanzania Bara ziki-
wamo majirani Geita, Mwanza
na Kagera.

Ikirejewa matokeo ya mtihani
wadarasa saba unaofanyika kila
mwaka na kutangazwa na Baraza
la Mitihani la Taifa la Tanzania
(NECTA), sasa ni miaka mitatu
mfululizo tangu 2017, kitaifa Kigo-
ma inaogelea katika mikoa 10 ya
mwisho.

Kwa mujibu wa matokeo ya-
nayotangazwa na NECTA, kati ya
mwaka 2017 na 2019, Kigoma hai-
jawahi kutoka kwenye orodha ya
mikoa 10 inayofanya vibaya kitaifa
katika ngazi hiyo ya elimu.

Ni hali inayotawala, huku mti-
hani wa darasa la saba ukiwa ni
daraja muhimu kumwezesha
mwanafunzi kujiunga na shule

Hata hivyo,
katika ma-
tokeo va
mwaka jana,
NECTA hai-
kufanikiwa
kutoa mpan-
gilio wa
ufaulu kim-
Koa.

mabadilliko s \_/Varl'imu wafunguka

za sekondari na panapo ufaulu,
wanafikia vyuoni.

Takwimu za mpangilio wa
mikoa kwa ubora wa ufaulu ka-
tika mtihani wa kumaliza elimu
ya msingi (PSLE) uliotolewa na
NECTA, zinaonyesha kuwa mkoa
huo ulishika nafasi ya 21 kati ya
mikoa 26 ya Tanzania Bara katika
mtihani wa mwaka 2019.

Takwimu zinaonyesha, Kigoma
iliyoko Magharibi mwa nchi na
imepakana na nchi ya Burundi,
ilipata ufaulu wa asilimia 75.5
ukiwa chini ya wastani wa Kitaifa
wa asilimia 84.7 kwa mwaka huo.

Katika orodha hiyo ya 2019,
mikoa iliyofanya vibaya, pia imo
Manyara, Tabora, Dodoma, Sin-
gida, Songwe, Tanga, Lindi, Shin-
yanga na Mara iliyoshika nafasi
ya mwisho kitaifa kwa wastani wa
ufaulu wa asilimia 69.7.

Licha ya matokeo hayo duni,
Kigoma mwaka juzi haikuingiza
shule wala halmashauri moja ka-
tika orodha ya shule, halmashauri
zilizofanya vibaya kitaifa.

ILIKUWA BAHATI MBAYA?
Kiwango duni cha ufaulu ili-
yopata mwaka 2019, ina sura ya
kutokuwa bahati mbaya, kwa
sababu miaka miwili kabla ilien-
delea kung’ang’ania katika orodha

™
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a Kigoma Ujiji, wakiwa katika
madarasa ya muda, baada ya shule yao kuzingirwa na maji kutoka Ziwa Tanganyika. PICHA: PENDO THOMAS

ya mikoa 10 mkiani kitaifa.

Mwaka 2017, Kigoma ilishika na-
fasi ya 18 kitaifa kati ya mikoa 26
kwa kupata wastani wa ufaulu wa
asilimia 67.52. Hapo ndipo, ikaan-
za simulizi za ‘mzimu’ wa nafasi
10 mkiani ulipoanza kuushikilia
mkoa. Kisha, mwaka uliofuata
2018, mkoa ulishuka zaidi hadi
nafasi ya 25 kitaifa, ambayo ni ya
mwisho kasoro moja, ilipokuwa
na wastani wa ufaulu wa asilimia
67.65, kuutangulia mkoa wa Mara,
ulioshikilia mkia kitaifa.

Mwaka uliofuata 2019, Kigoma
ilipanda kidogo kufikia orodha ya
20. Hata hivyo, katika matokeo ya
mwaka jana, NECTA haikufanikiwa
kutoa mpangilio wa ufaulu kim-
koa.

Je, katika mwelekeo uendako
mkoa utajinasua kutoka daraja hilo
la chini? Ni kitendawili ambacho
majibu yake yanabakiza maswali
kwa wanafunzi, wazazi, wadau wa
elimu, viongozi na wakazi mkoani.

DODOSO ZA SHIDA

Said Magoma, ni Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Msingi
Mwibuye wilayani Kasulu, anay-
etaja sababu za mwendelezo wa
matokeo duni, inaanzia kwa jamii
kutokuwa na mwamko chanya
wa elimu, wakishindwa kutimiza

s_i_ri, REQO ajipanga

wajibu wao wa kumsaidia mtoto
kujisomea akiwa nyumbani.

Uzoefu unaonyesha, kume-
kuwapo utaratibu wa wazazi
kuwaachia watoto majukumu ya
kutunza familia wakiishi peke yao
nyumbani, wenyewe wanapoha-
mia mashambani.

“Watoto wanapewa majukumu
makubwa yanayowazidi umri,
yaani unakuta mzazi anamtumia
mtoto kujiongezea kipato kwa
kufanya shughuli za biashara ka-
tika masoko ya usiku,” anasema
mwalimu huyo.

Pia analalamika kwamba zime-
fanyika jitihada kubwa kuboresha
elimu mkoani humo, lakini shule
za vijijini zinahitaji msaada zaidi
wa kupata mazingira bora ya ku-
somea, kwani ndiko zimekuwa
zikifanya vibaya.

Utafiti wa Kujipima kwa Njia ya
Kujifunza Afrika unaoratibiwa na
Chuo Kikuu cha Aga Khan kwa
kushirikiana na Chuo Kikuu cha
Oxford nchini Uingereza, ume-
baini kushuka kwa ufaulu wa wa-
nafunzi katika shule za msingi, ku-
nakosababishwa na kutokuwapo
uhusiano mzuri kati ya walimu na
wanafunzi.

Octavia Lutasha, Mwalimu
Mkuu katika Shule ya Msingi Ma-
jengo iliyopo katika Manispaa ya
Kigoma Ujiji, anasema wanafunzi
wengi wanakosa utulivu darasani
kwa sababu ya uhaba wa vifaa vya
kufundishia na madarasa, hivyo
kuathiri ufaulu katika mitihani.

“Mazingira ya mwalimu ku-
fundisha darasa la watoto 200 am-
bao baadhi yao wamekaa chini,
inachangia kushusha ufanisi wa
ufundishaji na kufikia malengo
kwani mwongozo wa Wizara ya
Elimu unaelekeza darasa moja
liwe na wanafunzi 45,” anasema.

Mwalimu, Lutasha anashauri
kuwa wazazi na serikali wanapas-
wa kufanya kazi kwa karibu, ili ku-
tatua changamoto zinazowakum-
buka wanafunzi shule za msingi.

KIGOMA WAJIPANGA

Ofisa Elimu Mkoa wa Kigo-
ma, Paulina Ndigeza, anasema
wameweka mkakati wa kukabili-
ana na matokeo hayo mabovu,
hatua itakayosaidia kufuta histo-
ria hiyo na kuwezesha wanafunzi
wengi kufanya vizuri kwenye
mitihani yao ya kuhitimu darasa
la saba.

INAENDELEA UK.14
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MARTHA MWASYEBA
NA ZUWENA SHAME

Mtandao jamil, Kirusi kinachotafuna
Kizazi Kilichopo kwa kasi va kutisha

« Watoto wanakua kuliko kasi ya umri
« Simulizi za madaktari nazo zinashtua

UNIA ya karne ya 21
inatawaliwa na sayansi
na teknolojia. Moja ya
matunda ya maendeleo
hayo ni kumshamiri mitandao ya
kijamii. Ni manufaa ambayo pia
yana sura hata kugeuka tatizo.

Sasa inabeba haiba ya kirusi
hatari kitakachoangamiza ki-
zazi. Watoto wadogo wamekuwa
wataalamu wa teknolojia hiyo,
kabla hata ya kuufikia umri sa-
hihi. Si ajabu akakutwa wa miaka
mitatu hajui kusoma, lakini ana
uelewa fika wa ‘you tube’ inako-
patikana na ilivyo.

Watoto wanajazana kifuatilia
‘facebook, twitter, instagram’ wak-
ipekua na hakuna njia ya kuzuia,
kuhusiana na umri wao.

Huko kwenye mitandao hiyo
pamejaa habari nyingi zisizofaa
kutoka kila upande wa dunia.
Muhimu kwao ni kuona uweze-
kano kukawekwa ‘kifurushi’
washuhudie mambo hayo yanay-
ojiri mabaya kwa mazuri.

Ni kawaida mtoto yuko tayari
kukosa chakula, lakini akalilia
mno kupatikana ‘kifurushi’ cha
kumwezesha aone maudhui ya
mtandaoni.

KUTOKA KWA WAZAZI

Nipashe ilifanya dodosa kupata
picha ya uhalisia uliopo watoto
‘kuzama’ zaidi mitandaoni, wana-
kokutana na magumu yasiyowa-
faa.

Lusajo Fadhili, ni sehemu ya wa-
zazi na walezi, mwenye ufafanuzi
kwamba: “Mitandao ya kijamii si
mibaya, lakini inaposhindwa ku-
tumika vizuri, inateketeza mno
kizazi chetu, kwani kuna vikundi
vilivyokosa maadili, vinatumia
mitandao ya kijamii kueneza
mienendo yao.

“Hapa nagusia sana ‘porn
groups’ na zile zinazojihusisha
mapenzi ya jinsia moja. Zote hizi
zimejizolea umaarufu na athari
kubwa kupitia mitandao ya ki-
jamii. Lakini, zaidi mitandao ya
kijamiii imekuwa na mchango
mkubwa kwa kulemaza watoto
na kuwa chachu ya uvivu.

“Asilimia kubwa ya watu wa-
natumia muda mwingi humo na
kusahau kufanya yanayowapasa
kufanya, hata kujifunza kazi za
mikono kama kupika, kufua na
kupalilia, hata bustani. Matokeo
yake tunazidi kuongeza kizazi cha
wavivu na tegemezi.

“Nikisema tegemezi nina
maana kwamba watoto wengi
wa kizazi hiki hawajui kazi yoyote
zaidi, zote wanafanyiwa na wafan-
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Wanafunzi wakitumia huduma za mtandao. PICHA: MTANADAO

yakazi wa ndani yaani vijakazi,”
anaeleza Lusajo.

Mwingine ni Peter Nicholous,
anasema mitandao hiyo ambayo
vina vyanzo vya ugenini, vime-
wateka mwanafunzi hata wapo
shuleni, anafikiria atakavyofikia
mitandao arudipo nyumbani.

Anaeleza dhana inayowateka,
inajumuisha mada iliyojiri, math-
alani usiku uliopita, ilhali ana ma-
hitaji mengi ya masomo ambayo
ni wajibu wake mkuu wa sasa ki-
jana huyo.

Lingine analitaja ni pale
mitandao ya kijamii inaposaba-
bisha kuingizwa utamaduni wa
kigeni hasa kutoka nchi za Ma-
gharibi, hali inayochangia kuiteka
jumuiya ya waangaliaji.

Ni hali anayoitaja kufika mbali,
watoto wanatumia muda mrefu
mitandaoni, wanadhurika katika
afya ya mwili, ikiwamo macho na
saikolojia zao, ushuhuda ukiwapo
katika maeneo ya matibabu.

Winnie Nkya, mkazi wa Mbezi
Makabe Dar es Salaam, ana-
shangaa kwamba, haina mipaka
kwa anayestahili na asiyestahili,
jambo linalounda jamii kuel-
emewa na fikra duni au isiyofaa
kulingana na umri ikiifikisha jamii
pabaya.

Sunday Kasyupa, kutoka
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
ana mtazamo uliojaa mantiki
ya kitaaluma, akisema: “Maarifa
yanaweza kufanikisha kizazi ku-
fika katika tumaini lake, kama ki-

zazi kitapata taarifa zilizo sahihi.

“Ndani ya mitandao ya kijamii
kumekuwapo wimbi kubwa la
taarifa zisizo sahihi, ambazo kwa
kiwango kikubwa zimeathiri kiza-
zi chetu, kwa maana taarifa zisizo
sahihi ni uharibifu wa Taifa.”

Joseph Mrimi, anayeishi Buza
kwa Mpalange, Dar es Salaam,
anasema ongezeko kubwa la
matumizi ya mitandao ya kijamii,
yanaathari watoto wanaoupa kip-
aumbele kuliko masomo yao.

Akiwa na ufafanuzi kama
walivyo baadhi ya watangulizi,
anasema matumizi mabaya ya
mitandao ya kijamii yanafikia
athari za kiafya na kisaikolojia,
mtu kuongezeka uzito kupita kia-
si, kwa sababu wana muda mrefu
wa kukaa.

Daktari Aliko, kutoka Hospi-
tali ya Rufani Mbeya, anaeleza
mitandao ya kijamii imechangia
kuongezeka magonjwa ya akili,
kwa sababu ya msongo wa mawa-
Z0.

Anasema, asilimia kubwa ya
walioko katika mitandao ya jamii,
wanaonyesha kuwa maisha bora
na ya hali ya juu, hivyo waonaji
wanapoakisi na maisha yao, wa-
najihisi hawana bahati ya ma-
fanikio, sehemu kubwa wakiwa
vijana.

Kwa mujibu wa Daktari Aliko,
ndio unakuwa mwanzo wa ku-
jikita katika vilevi kama bhangi
na mihadarati, hali inayoteketeza
kizazi kilichopo.

Mitandao
va Kijamil
au ‘smart
phone’ ni
Kitu kigeni si
kwa watoto
tu, bali hata
watu wazi-
ma. Mwanzo
hatukuwa
tunajua hivi
Vitu hivyo,
elimu va
Jinsi yva ku-
dhibiti ni
hafifu kwa
watu walio
wengl.

Anasema, hivi sasa kuna vijana
wengi wa jinsia zote hujiingiza ka-
tika dhana ya kuendekeza map-
enzi na wenye umri uliowazidi,
baadhi wanalingana na wazazi
wao, darasa kuu ni mtandao wa
jamii, katika tamaa ya kutaka ku-
pata wasivyomudu kuvipata kupi-
tia juhudi binafsi.

NINI KIFANYIKE?

Katika uhalisi unaotawala jamii
ni katika changamoto, kuanzia
jumuiya wataalamu mbalimbali,
wakiwamo walimu na viongozi
wa kiimani, wako katika mtihani
wa kuwapatia elimu ya kutosha
vijana.

Rai kuu ni kwamba, wanapas-
wa kuelewa mipaka ya ukweli wa
maisha yao na mitandao, kwani
kuna hatari wakashindwa kuzi-
fikia ndoto zao, kwa starehe za
muda mfupi.

Nchini, hasa katika baadhi ya
Dar es Salaam, huku mkazi wake,
Mathias Philipo, anakiri mkazi au
walezi wenzake, wanakosa elimu
sahihi ya kudhibiti matumizi
hayo kwa watoto wao.

“Mitandao ya kijamii au ‘smart
phone’ ni kitu kigeni si kwa wa-
toto tu, bali hata watu wazima.
Mwanzo hatukuwa tunajua hivi
vitu hivyo, elimu ya jinsi ya ku-
dhibiti ni hafifu kwa watu walio
wengi,” anasema.

Philipo anasema, wazazi na
walezi ndio wenye jukumu la ku-
dhibiti nyenzo za mitandao jamii
na tatizo linalojitokeza awali ni
kukosekana maandalizi ya wa-
husika kudhibiti.

“Simu ni muhimu sana, ni
msaada mkubwa kwa jamii kama
itatumiwa ipasavyo au chanya na
kuleta maendeleo na mabadiliko
katika jamii husika,” anadokeza
Philipo na kuongeza:

“Lakini, mwingiliano kwa wa-
zazi na walezi, je, wao wenyewe
wanaitumia vipi? Maana watoto
huiga kutoka kwa wazazi na
walezi wao,” anasema, huku aki-
taja eneo kubwa la madhara ni
katika matumizi ya simu za kisasa,
maarufu ‘smart phone’

Mzai huyo anahitimisha hoja
kwa hatua iliyofikiwa, mtoto
anamilikishwa simu katika umri
mdogo, akishirikishwa vikao vya
familia kupitia matumizi ya simu,
jambo linalozuia mipaka ya wa-
shiriki.
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Mchungaji aandika Kitabu chenye
somo kamili linalofanikisha ndoa

- Darasa jipya analofananisha na kibubu « Asema upendo mzizi,
uvumilivu wake ziada « Aorodhesha staili za kumnasa mwenza

WENGI wetu tunain-
gia kwenye ndoa tukiwa
na tumejaza mawazo na
kiu moyoni mwetu ya
kwamba ndoa ni kitu kizuri sana
tena kitamu sana.

“Tunawaza kwamba ndani
ya kibubu hiki kiitwacho ndoa,
kuna kila aina ya furaha na
maliwazo kuna kila aina ya
tulichowahi kukisikia kukitam-
ani kamavile urafiki, mapenzi,
kujaliana na ukaribu,” anasema
Mchungaji Daniel Lema.

Katika ufafanuzi wake kuhusu
kitabu alichoandika kiitwacho
‘Tunda la Ndoa’ anaendelea
kueleza: “Ukweli ni kwamba
haya yanaweza kuwa ni mawazo
matupu tu. Hiki kibubu kiitwa-
cho ndoa, huanza kikiwa kitupu
hakina chochote ndani yake,
inayolazimu kuweka kitu kabla
ya kutoa kitu.

Ni maudhui yatokayo na
andiko la kitabu, pia kauli yake
Mchungaji Lema, ni kwamba
msukumo kufanya hivyo,
akiwalenga walio katika ndoa na
kinachowagusa katika ukweli wa
maisha yao.

DARASA NYUMBANI

Anataja mambo kama kutiana
moyo, kujaliana, kusameheana,
kuhurumiana  au kusifiana
hazikutwi ndani ya ndoa, bali
wahusika hao huziingiza na kuzi-
dumisha baada ya kuungana.

Mchungaji huyo wa Kanisa la
Power of God, lililoko Buyuni
Chanika, nje kidogo ya Jiji la Dar
es Salaam, anatumia tamathali
kwamba wawili hao wa jinsia
tofauti wanapoungana, maku-
sanyo ya mazuri yao yanaingi-
zwa katika kibubu kimoja na
hawapaswi kuchukua zaidi ya
walichokikusanya, kwani Kkita-
baki kitupu.

Katika andiko lake, anasisitiza
uaminifu daima una matokeo

»

D
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Mchungaji Daniel Lema. PICHA: KHADIJA KALILI

Ndoa ni lazi-
ma heshim-
lwe na watu
wote...

sahihi, jambo ambalo limekuwa
gumu kwa wanandoa,
akidokeza sababu mojawapo
ni baadhi kushindwa kuteua
wenza sahihi.

Mchungaji Lema anajikita
katika rekodi inayotolewa na
wakala inayowajibika na vizazi,
vifo, ndoa, talaka na kuasili
watoto mapema mwaka huu, ni
kwamba kuna ongezeko la talaka

nchini.

Anafafanua zaidi kwa
kusema kuwa pia kitabu hiki ni
maalumu kwa kila anayetam-
ani kuwa na ndoa nzuri na
anawataka wote kukisoma ili
waweze kuelewa ujumbe
ambao upo ndani ya kitabu
hiko.

Mchungaji Lema anasema,
ameandika kitabu hicho kutoa
darasa kwa wale ambao hawa-
jaingia kwenye maisha ya ndoa,
wapate maarifa namna ya
kumpata mume au mke sahihi
maisha na namna ya kupambana
na magumu yanayoweza kuji-
tokeza njiani.

“Unapoingia kwenye
ndoa ndipo utakutana na
mambo ambayo utayafanya
kama wajibu wako wewe mwa-
nandoa,” anasema.

“Najua kuwa ni
la Mungu. Kwenye
ndoa, mume kumpenda
mke wake na mke kumtii
mume wake. Misingi hii
miwili ndiyo imebeba agano
kubwa la ndoa na mkiweza
kukumbushana kila mara
kile kiapo ambacho mliki-
fanya.

“Ni kawaida wanadamu
kusahau mapema pale
anapokuwa hajikumbushi
mara kwa mara kile alichok-
isema au kukikiri kwa kinywa
chake,” anasema Mchungaji
Lema.

Anarejea andiko la kiimani
inayosisitiza mtu kutoishi pekee
na ndoa ndiyo inawaunganisha
rasmi na kitu pekee kinachow-
afunganisha watu wawili kuwa
mmoja.

“Ndoa ni lazima iheshimiwe
nawatu wote na kuchukuliwa
kama kitu cha thamani kwa
kila mmoja, ndoa iliyo nzuri
na baraka.

“Hakuna kitu kibaya katika

agizo

maisha ya mwanadamu kama
kuishi na mtu ambaye unam-
chukia kwenye ndoa.Jambo hili
linaweza kusababisha msongo
wa mawazo, hasira na chuki
kwenye maisha ya mtu.

“Upendo kwenye ndoa ni
kiungo muhimu muhimu sana,
kinachoweza kupika nakufanya
ndoa iwe yenye ladha nzuri.
Upendo huo siyo upendo ule
wa kawaida la hasha. Upendo
wa kweli unapatikana kutoka
kwenye chanzo cha upendo wa
kweli,” anasema.

Katika ufafanuzi wake, Mchun-
gaji Lema anatumia mfano wa
upendo wa mke unaangukia
katika kumtii mume na kuny-

enyekea, hali inayochangia
matokeo maisha yao kuwa
ya furaha

“Ndoa nyingi zinaishia kuvun-
jika leo, kwa sababu wanandoa
wengi wamekuwa wavivu wa
kufuata yale ambayo yanatak-
iwa yatekelezwe... kwani ndoa
siyo kwa ajili ya watu wavivu au
walegevu, “ anasema.

UNAMNASAJE MWENZA?

Mchungaji Lema, anasema
kuwa mara nyingi wakati mtu
akiwa katika uhusiano wa
uchumba sirahisi sana kugun-
dua udhaifu  wa mtu aliye
mbali nawe muda wote.

“ Nasema haya, kwa sababu
kuna majibu mengi sana ya
ndoa yako ambayo ukisoma
kuelewa na kufanyia kazi,
utakuwa mwenye ndoa yenye
furaha naamanitele,” anasema
na kuhitimisha kwa kauli:

“Kuna neno mojalinapendwa
sana  kutumiwa na watu
wengi kuwa ‘maisha ya ndoa
ni uvumilivu na kuvumiliana.’
Neno ‘uvumilivu’ likisimamiwa
peke yake halina mantiki.

“Kwani uvumilivu palipo
machafuko? Si kweli, bali
maisha ya ndoa ni upendo,
amani, uaminifu na juu ya haya
yotelazima uwe namaarifajuu
ya ndoa yako.”

Shule za Kigoma katika janga la ‘kumi bora’ kuanzia mkiani
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Anataja mikakati hiyo,
inajumuisha ufuatiliaji
wa karibu wa mwenendo
wa ufundishaji kwenye
shule mbalimbali za mkoa,
utakaokuwa unafanywa
na watendaji wa serikali

wanaohusika, pia kutoa
motisha kwa walimu.

“Mimi naamini ma-
tokeo haya kuna uzembe
unafanyika mahali hivyo
sasa kila mtu kuanzia
mzazi nyumbani ahakikishe
anatekeleza wajibu wake,”
anasema Ofisa Elimu Ndi-

geza.
Anaeleza kuongeza ki-
wango cha ufaulu walimu
watatakiwa kutekeleza
wajibu wao ipasavyo,
kwa kuhakikisha hakuna
kipindi kinachopita, bila
yva wanafunzi kufundishwa
pamoja na ufuatiliaji

kutekeleza mitaala shuleni.

Ofisa Elimu anasema,
wameunda kamati za taalu-
ma zinazofuatilia mwenen-
do wa elimu kwa Kila
wilaya, jukumu lake kubwa
ni kufuatilia ufundishaji,
utoaji mazoezi na mitihani
va kuwapima wanafunzi

kila mweazi.

Ufuatiliaji huo utaendana
na utoaji ripoti na ku-
chukua hatua za kimaadili
kwa watakaobainika
kutokutimiza wajibu wao
ikiwamo kutokupandishwa
madaraja na kushushwa
madaraja.



HABARI DODOMA

‘Watoto wenye
ulemavu

wakandamizwa
na mila potofu’

Na Peter Mkwavila DODOMA

WADAU wa Elimu Jumuishi mkoani Do-
doma, wamesema mila na desturi potofu
zinaendelea kufanywa kwa watoto wenye
ulemavu na wanajamii, hali inayoendelea
kuwa kero kwa kuwakosesha haki zao za
msingi kama ilivyo kwa watoto wengine.
Baadhi ya haki hizo ni kukosa elimu,
matibabu, miundombinu rafiki, burudani,
nafasi za uongozi, kutoa maoni yao na
kunyimwa fursa mbalimbali za kuchangia
kwenye jamii ikiwamo familia.

Wadau hao walisema hayo wakati
walipokuwa wakizungumza kwenye
mafunzo ya mradi wa Elimu Jumuishi ulio
chini ya Kanisa la FPCT kwa ajili ya vion-
g0zi wa asasi za kiraia kuhusu ushawishi
na utetezi kvy_q watoto wenye ulemavu
Richard l\/lvvaga kutoka Shirika lisilo la ki-
serikali la AFNE, alisema bado kuna mila
na imani potofu miongoni mwa wana-
jamii zinazowanyima haki watoto wenye
ulemavu na kuwasababishia kuendelea
kuteseka na kuwa tegemezi katika maisha
yao.

Alisema kuna umuhimu na ulazima kwa
upande wa serikali na asasi mbalimbali,
watu binafsi kutoa elimu kwa wanajamii
na familia wanazoishi watoto hao ili ku-
wakomboa na waweze kupata haki zao za
msingi ikiwamo elimu pamoja na mahitaji
yao muhimu.

Kwa upande wake, Erick Mapunda, kutoka
Tanzania Cheshira Foundation, alisema
watoto wenye ulemavu wana uwezo
mkubwa wa kuongeza uchumi kwa taifa,
ikiwa watapatiwa fursa mbalimbali za
kuwezeshwa kielimu.

Alisema kwa kushirikiana na familia, seri-
kali na mashirika yasiyo va kiserikali kuna
uwezekano mkubwa wa kuwafanya wa-
toto hao kujisimamia wenyewe kwenye
sekta mbalimbali, familia zao na maeneo
ya serikalini.

Naye Mwanasheria wa kujitegemea,
Fredrick Mkatambo, alisema watu wenye
ulemavu wanapaswa kupewa fursa sawa
katika masuala yote ya kimaisha kama
ilivyo kwa wengine.

Akizungumza kwenye mafunzo hayo ya
ushawishi na utetezi wa elimu jumuishi,
alisema kuna umuhimu vvakutenga masu-
ala ya watu wenye ulemavu pamoja na
kuwajumuisha na jamii ya kawaida ili
waweze kupata haki za kimsingi.

Alisema kwa upande wa watoto wenye
ulemavu ni vizuri nao wakapata haki
sawa Na wengine hasa katika upatikanaji
wa elimu wa mahitaji mengine tofauti na
ilivyo sasa wengi hawapatiwi fursa zao
zinazostahili kama wanadamu.

Alisema nchi nyingi duniani zimekuwa
zikizungumzia misingi ya haki za bin-
adamu ya wote kuwa na haki ya kuwa
huru na kwamba ni muhimu kujali maslahi
yao ya watoto wenye ulemavu ili waweze
kufurahia kupata elimu kama watoto
wengine.

“Hata kwenye shule zetu tunatakiwa kuz-
ingatia maslahi mapana ya mtoto kujenga
miundombinu sahihi, vyoo rafiki hayo
ndiyo maslahi mapana kwa mtoto kwa
mfano pale wilayani Bahi tunatengeneza
chumba kimoja kwa ajili ya wasichana ku-
jisitiri ili wanapofika kwenye kipindi cha
hedhi wapate sehemu ya kujihifadhi ndiyo
maslahi ninayosemea hapa,” alisema.
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Watumlshl NEC watakiwa
Kuzingatia sheria, kKanuni

Na Paul Mabeja, DODOMA

AKAMU Mwenyekiti wa Tume

ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),

Jaji mstaafu Mbarouk Salum

Mbarouk, amewataka wa-

tumishi wa tume hiyo kuzingatia sheria,

kanuni na taratibu za uendeshaji wa shu-

ghuli za serikali ili kufikia malengo yali-
yokusudiwa

hapa wakati wa kufungua mkutano wa

kwanza wa Baraza la Wafanyakazi wa
Tume hiyo.

Alisema ni vyema wafanyakazi hao

wakazingatia kutokana na umuhimu wao

katika kutekeleza dira na malengo ya

tume.

“Pamoja na changamoto mnazokutana
nazo wakati wa kutekeleza majukumu
yenu manatakiwa kutambua ninyi ndio
mnabeba dira na malengo ya tume,” alise-
ma.

Alisisitiza umuhimu wa watumishi hao
kushirikiana kutekeleza majukumu yao ili
kufanya kazi kwa ufasaha na kusaidia ku-
pata mafanikio kwenye malengo ya tume.

“Ninyi mna nafasi kubwa katika kuwa-
fahamisha na kuwaelimisha wafanyakazi
wenzenu ili waweze kuzingatia sheria, ka-
nuni na taratibu zilizowekwa na serikali.

“Tume inaamini kwamba ili mtumishi
aweze kutekeleza majukumu yake kwa
ufasaha ni muhimu kupata ushirikiano

kati yake na kiongozi wake na watumishi
wenzie,” alisema.

Pia aliwasihi watumishi wa Tume ku-
wahudumia wateja wao wa ndani na nje
kwa weledi na kwa wakati na kwa kufanya
hivyo kutajenga taswira nzuri kwa Tume.

Aliwapongeza watumishi hao kwa
kutekeleza majukumu yao ya kikatiba ka-
tika kusimamia na kuendesha uchaguzi
mkuu na uandikishaji wapigakura kwe-
nye daftari la kudumu.

Naye Mwenyekiti wa Baraza hilo am-
baye ni Mkurugenzi wa Uchaguzi, Dk.
Wilson Mahera, alisema mkutano huo wa
baraza ni wa kwanza na moja ya ajenda ni
kupokea, kujadili na kupitisha mpango wa
bajeti ya mwaka 2021/2022 wa Tume.

Wanunuzi wa mahindi wakiyapakia kwenye gari katika soko la kimataifa la mahindi Kibaigwa Wilaya ya Kongwa, mkoani
Dodoma juzi, wauzaji wa mahindi kwenye soko hilo wamekuwa na malalamiko ya kukosa soko la mazao yao. PICHA:

IBRAHIM JOSEPH

Askofu aonya upokeaji taarifa za uzushi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Pentekosti
Christian Church International
Tanzania, Thomas Kiula, ame-
wataka Watanzania kujiepusha
na upokeaji wa taarifa zisizo sa-
hihi zinazotolewa na baadhi ya
mitandao ya kijamii.

Alitoa tahadhari hiyo al-
ipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapa
na kuwataka Watanzania kuwa
makini na taarifa za upoto-
shwaji.

“Serikali yetu ina utara-
tibu wake wa utoaji taarifa kwa
kuwa ndio wasemaji na sio
vinginevyo hivyo ninawasihi
Watanzania wezangu kuwa
makini na hii mitandao am-
bayo imekuwa ikitoa taarifa
zisizo na ukweli na nyingi ni
za udanganifu na upotoshaji,”
alisema.

Hata hivyo, aliiomba seri-
kali kutowafumbia macho kwa
wale watakaobainika kutoa
taarifa hizo ikiwa ni pamoja na
kufungia vyombo vyao vina-
vyotumika kwenye upotoshaji

huo.

Pia aliwataka viongozi wa
madhehebu ya dini kuende-
lea kutoa elimu kwa waumini
wao ili waweze kuondokana na
upotoshwaji huo kwa kupitia
simu zao za mikononi.

Alisema, elimu hiyo ita-
wawezesha kujiepusha na
mkono wa serikali ambao ume-
kuwa ukifanya kazi zake kuwa-
baini wanaosambaza taarifa
zisizo na ukweli kwa kupitia
mitandao ya kijamii.

Askofu Kiula alisema vion-

gozi wa madhehebu ya dini
wananafasi kubwa ya kuwae-
limisha waumini hao kujilin-
da na matukio yanayoweza
kuichafua serikali na wao we-
nyewe bila kujitambua.

“Sisi viongozi wa madhe-
hebu ya dini tuna kila sababu
ya kuwaelimisha waumini
wetu kuhusiana na masuala
mbalimbali yanayojenga taifa
letu badala ya kuiachia seri-
kali peke yake kutoa elimu hiyo
muhimu kwa waumini wetu,”
alisema.
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Wachimbaji watumia mabomba Kuwasiliana

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WACHIMBAJI wadogo wa madini ya
dhahabu wilayani Chunya wanalazimika
kuwasiliana kwa kutumia mabomba kati
ya wanaokuwa juu na wanaozama kwenye
mashimo kutokana na kukosa teknolojia za
kisasa za kuwasiliana.

Wakizungumza wakati wa ziara ya Naibu
Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Mhandisi Kudo Mathew, wachimbaji
hao waliiomba serikali iwasaidie teknolojia
itakayowafanya wawasiliane kirahisi.

Mmoja wa wachimbaji hao, Benard
Mwalukasa, alisema miaka ya nyuma wali-
kuwa wanachimba madini yanayopatikana
kina kifupi kutokana na teknolojia duni wal-
izokuwa wanazitumia tofauti na sasa zime-
kuwa za kisasa.

Alisema kwa sasa wanachimba kwenye
mashimo yenye urefu wa kuanzia mita 70
mpaka 100 urefu ambao unahitaji njia za
kisasa za mawasiliano akidai kuwa katika
eneo hilo mawasiliano ya simu za mkononi
ni ya shida.
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“Tunaomba serikali itusaidie angalau
tuwe tunatumia ‘radio call maana kwa
sasa tunalazimika kuchomeka mabomba
kutoka juu ya shimo mpaka chini ili litusai-
die kuwasiliana kati ya wanaozama kwenye
mashimo na wanaokuwa juu ya teknolojia
ambayo ni duni sana,” alisema Mwalukasa.

Naye Yotham Mwangupila, alisema ma-
wasiliano ni muhimu kwenye sekta hiyo
kwa sababu wakati mwingine yanatokea
matatizo ya migodi kuporomoka na kufukia
watu.

Alisema wakitumia mbinu za kisasa za
mawasiliano ni rahisi kuwasiliana linapo-
tokea tatizo na kwa mawasiliano ya kawaida.

Akijibu maombi ya wachimbaji hao, Nai-
bu Waziri, Mathew alisema serikali haiwezi
kuwanunulia simu wananchi na badala yake
huwa inatengeneza miundombinu.

Aliwataka wachimbaji hao kujinunulia
vifaa vya mawasiliano kwa maelezo kuwa
wanajiingizia fedha nyingi kutokana na shu-
ghuli hiyo na hivyo ni lazima wajitengen-
ezee mazingira rafiki ya utendaji kazi.
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“Sitaki kuwa mnafiki, kuna lile ambalo
ni jukumu la serikali na yapo ambayo ni
majukumu ya mwananchi mmoja mmoja,
mnachimba dhahabu, mnauza na mnapata
fedha, sasa mnashindwa nini kuingia madu-
kani na kununua hizo radio call?” Alihoji.

Alisema serikali inaendelea na ujenzi wa
miundombinu ya mawasiliano ili kuwarahi-
sishia wananchi mawasiliano na kuwataka
wachimbaji hao kuchangamkia fursa.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya
Chunya, Mayeka Saimon, aliwataka watoa
huduma za mitandao ya simu kuwatembel-
ea wananchi kwenye maeneo yao mara kwa
mara ili kutatua matatizo ya kimawasiliano
yanayowakabili. Alisema kitendo cha wa-
nanchi kuwa na uhitaji wa mawasiliano ni
fursa kwa kampuni hizo kupanua huduma
zao kwenye maeneo yenye uhitaji ikiwamo
ya Wilaya ya Chunya ambayo shughuli kub-
wa za kiuchumi ni kilimo na uchimbaji.

Alisema huduma ya fedha za mtandao
ni shida katika maeneo hayo na kuziomba
kampuni za simu kuweka mawakala kwenye
maeneo hayo ili wawahudumie wananchi.

Moja kati ya pikipiki za magurudumu matatu (Bajaji) ikiwa imebanwa na magari mawili likiwamo lenye namba za
usajili za serikali baada ya dereva wa bajaji hiyo, kuendesha bila kuzingatia usalama. PICHA: NEBART MSOKWA

Asilimia 90 ya ngano inaagizwa toka nje

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASILIMIA 90 ya zao la ngano inayotumika
nchini inaagizwa kutoka nje ya nchi kutokana
na mwamko mdogo wa wakulima kuzalisha
zao hilo pamoja na teknolojia duni za uzal-
ishaji.

Hayo yalisemwa juzi na Mkurugenzi wa
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini (TARI),
Kituo cha Uyole jijini Mbeya, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, alipokuwa anazungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maandalizi ya uzalishaji
wa mbegu za zao hilo katika mashamba ya
taasisi hiyo.

Alisema mahitaji ya ngano nchini ni tani
1,000,000, lakini uwezo wa uzalishaji ni tani
100,000 pekee, huku akidai kuwa hali ya
hewa ya maeneo mengi nchini inafaa kwa kil-
imo cha zao hilo na kinachotakiwa ni hamasa.

Alisema kwa sasa wanaendelea na uzal-
ishaji wa mbegu za zao hilo ili kutekeleza ag-
izo la Rais Dk. John Magufuli la kuhakikisha
Tanzania inajitosheleza kwa zao hilo ifikapo
mwaka 2025.

“Sasa hivi mtu akishika maandazi au chapa-
ti 10 ni moja pekee ndio inakuwa imetengen-

ezwa kwa ngano zinazozalishwa hapa nchini
na mengine yanayobaki ni kutoka nje, sasa
tunataka tubadili hali hii ili angalau kiasi ki-
kubwa tuzalishe sisi,” alisema Dk. Bucheyeki.

Alisema pia inafanya kazi ya kuelimisha
wananchi kuhusu kilimo bora cha zao hilo
ili kuongeza tija zaidi na kufikia lengo la kuji-
tosheleza.

Mtafiti wa ngano wa TARI Kituo cha Uyole,
Dk. Rose Mongi, alisema kuanzia msimu huu
taasisi hiyo inakusudia kuzalisha mbegu za
ngano kwa wingi, kuzisambaza kwa wakulima
ambao watazalisha ili kufikia lengo la serikali.

Dk. Mongi ambaye ni mratibu wa zao hilo,
alisema Tanzania ilianza kuzalisha zao hilo
zaidi ya miaka 100 iliyopita, lakini uzalishaji
uko chini kutokana na hamasa kuwa ndogo
kwa wakulima na kusisitiza kuanzia sasa wa-
nanchi watapata hamasa kubwa.

Alisema mpaka sasa zipo mbegu bora am-
bazo taasisi hiyo imezalisha na kuidhinishwa
kuanza kusambazwa na zingine wanaendelea
na utafiti ili nazo zisambazwe kwa wakulima
kulingana na hali ya hewa ya maeneo wanay-
olima.

“Ili kuwahamasisha zaidi wakulima, tayari

tumeanzisha mashamba darasa kwa ajili ya
kuwafundishia wakulima wadogo wa mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini na tunahamasisha
zaidi wawe kwenye vikundi ili iwe rahisi kuhu-
dumiwa,” alisema Dk. Mongi.

Alisema endapo wakulima watakuwa
pamoja kuna uwezekano wakasaidiwa na
huduma za kupanda na kuvuna kwa kutumia
mashine za kisasa ambazo tayari serikali im-
ezinunua.

Baadhi ya wakulima waliokwenda kupata
mafunzo ya kilimo cha zao hilo katika kituo hi-
cho, waliomba elimu hiyo iendelee kutolewa
ili uzalishaji uongezeke na kufikia kujitegemea
kwa zao hilo.

Mmoja wa wakulima hao, Enike Kagula,
alisema wakati serikali inapohamasisha wa-
nanchi kulima zao hilo ni vyema pia ikawa-
hakikishia upatikanaji wa soko la uhakika la
ndani na nje ya nchi.

Alisema baadhi ya wakulima wa mazao
mengine ya nafaka wanalalamika kukosa soko
mara kwa mara na kwamba kuna uwezekano
uzalishaji wa ngano ukiongezeka pia soko
likashuka.

Walalamikia
mawakala wa
simu gharama
za ziada

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WANANCHI wilayani Chu-

nya wamelalamikia tabia ya
mawakala wa mitandao ya

simu kuwatoza fedha za ziada
wanapokwenda kuweka fedha
kwenye simu zao kinyume na
sheria za nchi bila kuchukuliwa
hatua.

Malalamiko hayo valitolewa juzi
mbi wilayani Chunya mbele ya
Naibu Waziri wa Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari,
Mhandisi Kundo Mathew, wakati
kukagua hali ya upatikanaji wa
mawasiliano ya simu katika
eneo hilo.

Jumanne Mwesigwa alisema
katika kila Sh. 100,000 ambayo
mwananchi anakwenda ku-
weka kwenye simu, anatakiwa
kuongeza Sh. 3,000 kama ghara-
ma ya kupewa huduma hiyo.
“Ukienda na laki moja unatozwa
shilingi elfu tatu ya ziada na
kadri fedha inavyoongezeka

pia unatakiwa kuongeza fedha,
kwa mfano ukitaka kuweka Sh.
300,000 unatozwa Sh. 10,000
hivyo tunakuomba waziri
utuambie kama ni halali kufany-
iwa hivyo na hawa mawakala
wetu?” Alisema Mwesigwa.
Alisema pia wakipoteza laini
Za0 za simu au wakihitaji kusaji-
li laini mpya wanatozwa fedha
nyingi kuliko ilivyo kwa wakazi
wa mijini.

“Ukipoteza laini na ukataka
kuirudisha kupitia mawakala
wetu unatozwa Sh. 10,000 na
ukitaka kusajili laini mpya kwa
alama za vidole wanakutoza

Sh. 5,000, hili nalo sisi tunaona
kama wanatuonea kwa sababu
ukienda kupata huduma hiyo
mjini unatozwa Sh. 1,000 tu,”
alisema Mwesigwa.
Akizungumzia suala hilo, Meneja
wa Mamlaka ya Mawasiliano
nchini (TCRA), Kanda ya Nyanda
Za Juu Kusini, Asajile John,
alisema huduma ya kusajili laini
ni bure na mpya inauzwa Sh.
1,000.

“Laini ya simu ndiyo inay-
ouzwa kwa gharama ya Sh.
1,000, mwananchi ukishainunua
unatakiwa kusajiliwa bure,

hata kurejesha laini iliyopotea
gharama yake ni hiyo hiyo,”
alisema Asajile.

Naibu Waziri wa Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, aliagiza
mitandao yote ya simu Ku-
washughulikia mawakala wao
wanaokwenda kinyume na
sheria za nchi kabla hajachukua
hatua dhidi ya kampuni hizo za
simu.



Abdullah ataka
miradi ya
kilimo kupitiwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdul-
lah, amesema ipo haja ya kuangal-
iwa upya miradi ya kilimo katika
utekelezaji wake ili ilete tija kwa
wananchi hususani wakulima.
Alisema mfumo wa sasa wa kuwa-
toza fedha wakulima kwa kuzinga-
tia ushauri wa wafadhili katika baa-
dhi ya miradi kuandaa mashamba
yao utawabebesha mzigo kulingana
na hali ya kipato cha kimaisha.
Hemed alisema hayo wakati wa zi-
ara yake vya Kiserikali katika wilaya
mbalimbali za Zanzibar kuangalia
miradi ya kijamii, serikali pamoja na
kufuatilia changamoto zinazowaka-
bili wananchi katika maeneo yao.
Alisema serikali itaangalia kwa
kina miradi yote sambamba na
gharama zilizotumika ili ijiridhishe
ili kuhakikisha inayofanyika ni ile
inayoleta tija kwa wananchi.

Alisema serikali iko tayari ku-
kaa pamoja na wananchi ili kujadili
kero zinazowasumbua ikiwamo
migogoro ya ardhi, sehemu za
makazi, barabara na kwenye mae-
neo va kilimo, ili kupata mwelekeo
wa pamoja wa namna ya kutatua
changamoto hiyo.

Aliwataka wananchi kuwa na subira
wakati changamoto zao zinatafuti-
wa ufumbuzi na serikali.

Akizungumzia nishati ya umeme,
Hemed aliutaka uongozi wa Shirika
la Umeme Zanzibar (ZECO) kuji-
panga vyema kibiashara na kwam-
ba endapo atatokea mwekezaji
kuonyesha mwelekeo mzuri serikali
haitasita kumpa fursa bila ya kujali
kwamba ZECO ni shirika la serikali.

Alisema lazima lijikite kupunguza
malalamiko ya wananchi yanay-
ojitokeza kila mara hasa umeme
mdogo unasababisha kuwaletea
hasara ya kuungua kwa vifaa vyao
pamoja Na urasimu wa upatikanaji
wa huduma hizo kwa wale wateja
wanaohitaji kuungiwa nishati hiyo.

“Akizungumza na wananchi wa
Maji, Bambi Kijiwe Mtu na Bonde la
Cheju waliosimama kumkaribisha
wakati wa ziara yake ya Wilaya
hiyo ya Kati, alisema serikali ina-
tambua changamoto mbalimbali
zinazowakabili wananchi na tayari
imeshajizatiti kuzipatia ufumbuzi.
Pia alizihimiza Halmashauri za
Wilaya kuendelea kusimamia
vyema na udhibiti wa mapato ya
serikali.

Alisema haipendezi kuona uongozi
wa halmashauri unajipangia vyema
kukusanya mapato ya mwaka kwa
asilimia 100, lakini matokeo yake
ripoti zinazowasilishwa zinaelezea
chini ya asilimia hiyo jambo ambalo
huzorotesha ukusanyaji wa mapato
va serikali katika vianzio vyake vya
taasisi za umma.

Akitoa taarifa ya serikali nya
Wilaya ya Kati, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Marina Thomas, alisema kata
38 zilizomo ndani ya Wilaya ya Kati
tayari zimefanikiwa kupata huduma
za majisafi na salama kufuatia
kuongezeka kwa miradi ya visima
vitano vya maji safi na salama.
Marina alisema mafanikio hayo
yamekwenda sambamba na upati-
kanaji wa huduma za umeme kwa
kiwango kikubwa kutokana na mi-
radi 12 iliyotekelezwa na wananchi
wengi kunufaisha na nishati hiyo
muhimu.
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Elimu kwa wawekezaji
wazawa vyaombwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imeombwa kutoa elimu ya sheria na
kanuni kwa wawekezaji wazalendo ili
kuepuka hasara wanayoweza kuipata
wakati wa kuendesha miradi yao kuto-
kana na kutokufahamu vema sheria na
kanuni hizo za uwekezaji.

Ushauri huo ulitolewa jana na baa-
juu Wilaya ya Kusini Unguja, kufuatia
uharibifu mkubwa uliyofanywa katika
hapo.

Wananchi hao walisema asilimia
kubwa ya wazawa hawana uelewa juu
ya mikataba ya uwekezaji hasa pale wa-
napokodisha miradi yao na hivyo kuji-
kuta wakipata hasara ya kuharibiwa
kwa mali zao.

Wakitolea mfano hoteli hiyo ya
Palm Beach Inn, wananchi hao

Wananchi
hao walise-
ma asilimia
kubwa ya
wazawa
hawana
velewa juu
ya mika-
tabaya
uwekezaji
hasa pale
wanapoko-
disha
miradi yao
na hivyo
kujikuta
wakipata
hasara ya
kuharibiwa
kwa mali
zao.

walieleza kuwa baada ya wami-
liki wa hoteli hiyo kuikodisha kwa
wawekezaji, makubaliano yao hay-
akuzingatiwa na hivyo kujikuta waki-
pata hasara.

Walisema kabla ya hoteli hiyo ku-
kodishwa kwa mwekezaji mwingine,
ilikuwa inafanya kazi vizuri, lakini
kwa sasa imesitisha shughuli zake na
kusababisha wananchi waliokuwa
wakifanya kazi humo kukosa ajira.

Ali Ameir Chamnda, alisema seri-
kali inapaswa kufuatilia mikataba
ya wawekezaji wazawa wanayoingia
na wawekezaji kutoka nje ya nchi ili
kuwasaidia wasipoteze mali zao.

“Ni vema serikali kabla ya kuwapa
vibali wawekezaji wawe wanawa-
chunguza kwa sababu wapo baadhi
yao ambao lengo lao siyo kuwekeza
na badala yake ni kutaka kuhodhi
maeneo kwa maslahi binafsi kupi-
tia kichaka cha uwekezaji,” alise-

ma Chamnda.Naye Asma Abdalla
alisema kuharibika kwa hoteli hiyo
kumesababisha hasara kubwa kwa
wananchi waliokuwa na ajira hapo.

“Tumepoteza ajira, mimi bin-
afsi nilikuwa nasambaza samaki ka-
tika hoteli hiyo, lakini baada ya kuja
mwekezaji mpya alisitisha, lakini
ameifanya hoteli hiyo kuwa katika
hali mbaya,” alisema Asma.

Mmiliki wa hoteli hiyo, Mahfoudh
Ali Mahfoudh, alisema waliingia
mkataba wa uwekezaji na Javed Abid
Jafferji wakishirikiana na Adnan
Abrass kwa zaidi ya miaka mitatu
lakini hakuna kilichofanyika mpaka
sasa.

Alisema  Mahakama ilishaam-
uru hoteli hiyo kurejeshwa kwa
mwekezaji wake wa awali baada ya
yule aliyekuwa amepewa kuiendesha
kushindwa kutekeleza makubaliano
ya kuiendeleza.

R

.

Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda, O

mar Said Shaaban, akiangalia baadhi ya bidhaa zinazozalishwa katika

kiwanda cha nguo cha Basra, Mwembe Makumbi, alipofanya ziara ya ghafla kutaka kujua sababu ya kiwanda hicho
Kisitisha uzalishaji. Kushoto ni Meneja wa kiwanda hicho, Saleh Saleiman Hamad. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watendaji wakuu wasimamishwa Kazi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAZIRI wa Ujenzi Ma-
wasiliano na Uchukuzi Zan-
zibar, Rahma Kassim Alj,
ameagiza kusimamishwa kazi
watendaji wakuu wa mradi
wa ujenzi wa barabara ya
Ole-Kengeja yenye urefu wa
Kilomita 35, kutoka na fedha
zilizotumika kutokuendana na
ujenzi wa barabara hiyo.

Walioagizwa kusimamishwa
kazi katika mradi wa barabara
hiyo, ni msimamizi mkuu kwa
upande wa Pemba, Injinia
Amini Khalid na mratibu wa
barabara hiyo Injinia Amina
Mohamed Habibu.

Waziri alitoa agizo hilo ka-
tika majumuisho ya ziara yake
katika barabara ya Ole-Kengeja
na kuona baadhi ya kasoro zi-
lizojitokeza wakati wa ujenzi
wa barabara hiyo.

Baada ya kukagua alionye-
sha shaka katika ujenzi un-

aoendelea katika barabara
hiyo na kwamba haukuwa wa
kiwango kulingana na fedha
iliyotumika.

Miongoni mwa kasoro am-
bazo alizibainisha katika bara-
bara hiyo ni pamoja ujenzi
usio ridhishwa wa makalavati,
barabara kupasuka pasuka, ku-
kosekana alama za barabarani,
kukosekana kwa mitaro ya
kupitishia maji katika barabara
pamoja na mkataba wa ujenzi
kuwa na mashaka.

Aidha, waziri alisema fedha
zilizotumika ni za wananchi
na hazilingani na thamani
ya ujenzi, hivyo amewaagiza
kusimamishwa kazi ili kupisha
uchunguzi.

Waziri huyo alisema wata-
hakikisha miradi yote iliyomo
kwenye wizara yao, wanaika-
gua kwa lengo la kujiridhisha
juu ya matumizi ya fedha zili-
zotumika zinalingana na ujenzi
husika na kwamba ikibainika

kuwa na kasoro hatua zita-
chukuliwa. “Hii barabara ime-
jengwa haraka haraka na haina
kiwango nimeitembelea lakini
ujenzi haulingani na fedha ili-
yotumika, lazima fedha za wa-
nanchi tuzionee huruma licha
ya kuwa mimi sio mtaalamu,”
alisema Khalid.

“Pia kuna ukiukwaji wa mka-
taba wa ujenzi na nautilia sha-
ka haukwenda hata kwa mwa-
nasheri, ninataka mamlaka ya
nidhamu kuwasimamisha kazi
kwa mujibu wa sheria kupisha
uchunguzi na baada ya kujiri-
dhisha watawaachiwa, pamoja
na hatua nyingine kufuata.”

Alisema atahakikisha anaun-
da tume ya uchunguzi kwa ajili
ya kujua tatizo hilo na kwamba
ikibainika kuwapo kwa watu
wengine ambao wameingia
katika matatizo hatua kali zita-
chukuliwa.

Katibu Mkuu Wizara yaUjen-
zi Mawasiliano na Usafirishaji

Zanzibar, Amour Hamil Bakar,
alisema kwa sasa wanafanya
tathmini ya madai ya fidia zote
ambayo yapo wizarani na men-
gine ambayo yamekuwapo
zaidi ya miaka 20, na kwamba
wameamua kujipa muda ili ku-
hakikisha wanayamaliza.

Akizungumzia  matengen-
ezo, alisema watahakikisha
maeneo yote ambayo bara-
bara zimekatika wanayafanyia
marekebisho, ili barabara ziwe
katika hali nzuri.

“Maeneo mengi yapo am-
bayo yanahitaji kufanyiwa
matengenezo ya haraka kabla
ya mvua hazijaja, tutajitahidi
kufanya ukarabati na kuwa
katika kiwango kizuri,” alisema
Bakar.

Akizungumzia suala la ag-
izo la kuwasimamisha kazi,
aliseme watalitekeleza na ku-
chukua hatua kwa mujibu wa
sheria kama agizo la waziri
lilivyo.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI ll KUPOTEA KWA CHETI § TANGAZO LA MNADA

NTWA L MWANDEMANI anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha kidato cha
sita chenye index namba $137/933
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary MKWAWA
mwaka 1996,yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa SBR/RB/237/2000

NTWA MWANDEMANI  anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0534/0212
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary ST. ANTHONY’S
SECONDARY SCHOOL MBAGALA
mwaka 1993, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa SBR/RB/237/2000

TAN-GLOBAL VENTURES COMPANY LIMITED
kwa idhini iliyopewa na NATIONAL BANK OF
COMMERCE (NBC) itauza kwa mnada wa
hadhara nyumba ilizo orodheshwa kwenye jedwali
kwa eneo na tarehe tajwa hapo chini:

JINALA NAMBA YA TAREHE YA
MDAIWA KIWANJA/KITALU [ENEOQ LILIPO | MNADA

JOEL MARWA BOMANI
AREA-

MATIKU PLOT No.346 TARIME 19/04/2021

MASHARTI YA MNADA: Mnunuzi aliyeshinda
anatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano(25%) mara
tu baada ya mnada kufungwana atakamilisha
asilimia sabini na tano(75%) baada ya siku kumi na
nne(14),Fedha hiyo isipolipwa ndani ya muda huo
mnada utarudiwa bila kurudishiwa fedha ya awali.

ABRAHAM SHEMPEMBA
Mkurugenzi Mtendaji

Imetolewa  leo  tarehe  16/03/2021 na
TAN-GLOBAL VENTURES CO.Ltd, S.L.P 612,
TANGA, abrat t b
0715-752205, 0714-560080, 0692-693410

il.com

KUPOTEA KWA KADI
YA GARI
STEPHEN GATI MWITA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
NISSAN CARAVAN yenye
namba za usajili T956 AVU
engine namba CC2663,
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/141439/2021

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA
AT SAMORA AVENUE

PROBATED AND ADMINISTRATION CAUSE
NO...17.... OF 2021

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
MOSES JABIR KABOJOKA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
THE LETTERS OF ADMINSTRTION BY
CHRISTINA BUGHALI KABOJOKA

GENERAL CITATION

All person claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceeding if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration)is
made to the above named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 31 day of March 2021 g

Date at 03 this day.of MARCH 2021

KUPOTEA KWA KADI
YA GARI

LONAGRO TANZANIA
LIMITED wanatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya FORD RANGER yenye
namba za usajili T 656 CKR
engine namba
SA2HPCY68179, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/KIJ/RB/146669/2021

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

Wt ippmedia com

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Bobi Wine, wabunge 15
wakamatwa na poI|5|

Kampala, UGANDA

WANASIASA  wa

Uganda ambaye

alikuwa mgom-

bea urais wa cha-
ma cha upinzani, Robert Ky-
agulanyi, maarufu Bobi Wine,
amekamatwa katika mji mkuu
wa Kampala.

Wakati Bobi Wine akikamat-
wa, alikuwa anaongoza timu ya
wabunge kutoka Chama chake
cha National Unity Platform,
kufanya maandamano dhidi
ya kukamatwa na kutoweka
kwa wafuasi wake kabla, waka-
ti na baada ya uchaguzi mkuu,
uliofanyika Januari.

Vikosi vya usalama vilifyat-
ua vitoza machozi na kutawan-
ya waandamanaji waliokuwa
wameandamana na mwana-
siasa huyo.

Inasemekana kwamba
waliokamatwa ni pamoja na
wabunge 15.

Katika mkutano uliofanyika
kupitia njia ya video, Bobi
Wine alitoa wito kwa wafuasi

-

4/

Bobi Wine na wanachama wengine wa chama hicho wakiwa wamekamatwa jana na polisi
mjini Kampala, baada ya kufanya maandamano kupinga watu waliopotea kabla na baada ya
uchaguzi. PICHA: DAILY MONITOR

wake kutumia njia za amani
kuandamana dhidi ya ma-
tokeo ya uchaguzi, ambayo
anaendelea kudai kuwa vikosi
vya usalama vitoe wale wasio-
julikana walipo.

Kukamatwa kwake kuto-
kana na mkutano wa kampeni
uliofanyika Novemba, kulianza
siku mbili baada ya maanda-
mano na watu zaidi ya 50 wa-
liuawa.

Gazeti la Uganda la Daily
Monitor, limeweka kwenye
mtandao picha za Bobi Wine
akikamatwa jana.

BBC

Anga la mji mkuu wa China, Beijing, jana lilifunikwa na vumbi la mchanga kufuatia dhoruba na upepo mkali, tukio ambalo
halijashuhudiwa kwa muongo mmoja na kusababisha mamia ya safari za ndege nchini humo kufutwa. PICHA: BBC

- Mgambo
Wwaua
wanajeshi 30

Monguno, NIGERIA

WANAMGAMBO wenye msimamo
mkali wamewaua wanajeshi 30 wa
serikali katika mfululizo wa ma-
pigano, Kaskazini Mashariki mwa
Nigeria.

Shirika la Habari la Reuters,
lilisema kwamba usalama kote Nige-
ria, umezorota katika miezi ya hivi
karibuni ikijumuisha ukanda huo.

Mashambulizi manne yalisaba-
bisha vifo vya wanajeshi 27 na
wanamgambo wa kikosi cha raia 10,
ikijumuisha mkuu wa kikosi, kwa
mujibu wa Reuters.

Jeshi na msemaji wa wizara ya ul-
inzi hawakuwa tayari kujibu simu na
ujumbe uliotumwa ili kutoa ufafanu-
zi wa habari za mashambulizi hayo.

Kundi la Islamic State West Prov-
ince (ISWAP), ambalo lina ushiriki-
ano na kundi la Islamic State (I9),
l[imedai kuhusika na mashambulizi
va ljumaa ya Monguno, kupitia
shirika la habari la Amaqg siku ya
Jumamosi.

ISWAP limedai kuua wanajeshi 33
na kumkamata mmoja.

400,000 Wauawa
Syria kwa miaka 10

London, UINGEREZA

IDADI ya watu waliokufa kuto-
kana na vita vya wenyewe kwa
wenyewe nchini Syria, imekar-
ibia laki nne, tangu vilipoanza
muongo mmoja uliopita.

Hadi sasa hakuna ishara ya
vita hivyo kumalizika.

Kwa mujibu wa Shirika la
Kufuatilia Haki za Binadamu la
Syria, lenye makao yake nchini
Uingereza, idadi kamili ya watu
waliopoteza maisha yao kwenye
vita hivyo ni 388,652 kufikia
Machi, 13 mwaka huu.

Wengi katika waliopoteza mai-
sha ni raia wa kawaida, mion-
goni mwao wakiwa ni watoto
wadogo.

Mashambulizi yaliyofanywa
na vikosi vya serikali ya Syria
na makundi ya wanamgambo
yanayoiunga mkono ndiyo
yaliyoangamiza maisha ya watu
wengi zaidi.

DwW

Museveni ajifikiria kuchanjwa AstraZeneca

Kampala, UGANDA

ulinzi wa kutosha.

AIS wa Uganda, Yoweri

Museveni, amesema bado

anaangalia ni chanjo ipi
takayochomwa.

Katika hotuba yake jana, Rais

Museveni alisema hajapata chanjo

bado kwa kuwa yuko makini na ana

Pia mke wake, Janet Museveni,
bado hajapata chanjo hiyo.

Wakati ikiwa ni siku chache
baada serikali yake kuanza kutoa
chanjo ya Oxford-AstraZeneca kwa
wananchi.

Tayari marais wengine barani
Afrika, wameonyesha kwa umma

wakipata chanjo ili kuhakikishia
usalama na ubora wa chanjo.

Mwezi uliopita Waziri wa Afya
wa nchini humo, Jane Aceng,
alikanusha taarifa kuwa rais na
watu wake wa karibu walikuwa
wanapokea chanjo nyingine kwa
siri kabla ya taifa hilo kupokea
chanjo rasmi.

Alitoa ufafanuzi baada ya gazeti
la nchini humo la Daily Monitor na
gazeti la Marekani la jarida la Wall
Street.

Aidha, Rais Museveni alilitaka
gazeti hilo kuomba radhi kwa
kuandika barua kwenye kurasa ya
mbele ya gazeti au atawafuata.

Uganda ina mpango wa kutoa

chanjo kwa asilimia 49.6 ya idadi ya
watu katika awamu ya kwanza.
Nchi hiyo ilipokea dozi 864,000
za chanjo kutoka Covax mapema
mwezi huu na inatarajia kupokea
nyingine 2,688,000 mwishoni mwa
mwezi Juni.
BBC
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MANCHESTER, England

CAVANI, MARTIAL -~

bora keshokutwa, Alhamisi.

mchezo wa kwanza kutoka sare ya 1-1.

dhidi ya West Ham.

SHAQIRI: ANFIELD SASA NI RAHISI KWA TIMU NDOGO

OLE Gunnar Solskjaer ana matumaini ya kurudi kwa
wachezaji wanne au watano kutoka chumba cha majeruhi,
wakati Manchester United itakapocheza na AC Milan kwe-
nye mchezo wa marudiano wa Ligi ya Europa hatua ya 16-

Kocha huyo wa United, Solskjaer anawatarajia washambu-
liaji wake, Edinson Cavani na Anthony Martial kuwa fiti.
Donny van de Beek, ambaye amekuwa nje ya dimba tangu
Februari 22, pia anaweza kuwa tayari kurudi, huku Paul Pog-
ba ambaye alicheza kwenye sare ya 3-3 dhidi ya Everton Feb-
ruari 6, mwaka huu naye anaweza kuwapo kwenye kikosi.
Huku Marcus Rashford akiwa amesharudi dimbani baada
ya kuumia kifundo cha mguu na alikuwamo kwenye mchezo
wa ushindi wa 1-0 dhidi ya West Ham, juzi Jumapili.
Pia David de Gea yuko huru kurudi baada ya kujitenga
kwa muda, na United inaweza kuwa na wakati mzuri kwenye
mchezo huo utakaopigwa katika dimba la San Siro, baada ya

“Nina natumaini kuwa na wachezaji wanne au watano
kwenye mchezo huo,” alisema Solskjaer baada ya kushinda

“Tuna matumaini kwamba, inawezekana Edinson na An-
thony kuwa fiti. Donny, pia natumaini atakuwa fiti. Huku pia
Paul anaweza kuwa fiti pamoja na kurudi kwa David.”

Y

LIVERPOOL, England

XHERDAN Shagqiri amesema
kwamba, kwa sasa mechi inay-
ochezwa katika dimba la Anfield
ni “rahisi” kwa klabu ndogo tu
na anakubali Liverpool wana-
teseka kwa kukosa mashabiki
wao.

Mabingwa hao wa msimu uli-
opita wa Ligi Kuu Kuu, wamer-
uhusu kuachia taji bila kujitahidi
msimu huu wa 2020-21, wakip-
oteza michezo tisa na sare saba
na kuwa nyuma kwa alama 28
dhidi ya vinara, Manchester City.

Sita kati ya hizo wamefungwa
pale Anfield, na Shaqiri ame-
kubali kwamba ‘Wekundu' hao
hawana nguvu kama ya zamani
kwenye uwanja wa nyumbani na
‘wamemisi’ sapoti ya mashabiki
wao, ambao bado hawawezi
kuhudhuria mechi kutokana na
janga la corona.

“Kila mtu anajua jinsi
mashabiki wetu  wakiwapo
wakati wa mechi wanavyotusu-
kuma,” alisema winga huyo wa
Uswisi akilambia Sky Sports.

“Kila mtu anajua ni michezo
mingapi tumeweza kurudi ikiwa

tutafungwa bao.

“Nadhani kuna michezo mingi
ambayo unaweza kuona hiyo.
Kwa kweli, tunawakumbuka
sana.

“Kwa timu ndogo, ni rahisi
kufika Anfield bila mashabiki.
Hakuna shinikizo. Unaweza
kuona hivyo kwa njia nyingi
na katika michezo mingi. Timu
ndogo tunakuwa na nafasi zaidi
ya kushinda.”

Liverpool ya Klopp jana Ju-
matatu ilikuwa inaivaa Wolves
kwenye mchezo wa Ligi Kuu.

zishia Arsenal.

kwa uhakika kabisa,” alisema Arteta, am-

Arsenal haijakat tmaa EPL kufuzu UEFA - Arteta

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, amese-
ma ‘Washikabunduki’ hao bado wana-
kodolea macho kumaliza kwenye nne bora
Ligi Kuu England ili kufuzu kucheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya, baada ya kupata ushindi
dhidi ya wapinzani wao wa jiji moja la Lon-
don, Tottenham Hotspur.

Penalti ya kipindi cha pili ya Alexandre
Lacazette iliisaidia Arsenal kuifunga Totten-
ham 2-1 Jumapili wakati Arteta akisherehek-
ea ushindi wake wa kwanza wa mchezo wa
ligi dhidi ya Spurs tangu achukue mikoba ya

kuinoa timu hiyo.
Bao la Erik Lamela liliwaweka mbele Tot-
tenham kabla ya Martin Odegaard kuisawa-

Kiungo wa Tottenham, Lamela akajikuta
akiipa pigo timu yake wakati alipotolewa
kwa kadi nyekundu dakika ya 76 baada ya
Lacazette kufunga la pili.

Arsenal ipo nafasi ya 10 kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu England ikipitwa pointi
10 kutoka kwenye nne bora, huku zikiwa
zimebaki mechi 10 ligi kufikia mwisho.

Lakini Arteta bado hajakata tamaa na
matumaini ya kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa msimu ujao.

“Ukiangalia kimahesabu unaweza kuona
haiwezekani, lakini tunaamini tunaweza

baye alichukua mikoba ya Unai Emery De-
semba mwaka 2019, wakati akizungumza
na waandishi wa habari.

“Tunajua kwamba, tunatakiwa kuende-
lea kuwa kwenye kiwango bora, kuwa na
nafasi katika mechi zote za mbele yetu.

“Lakini tutapambana na kuhakikisha tu-
najaribu kwa kiwango kilekile kwenye kila
mchezo.”

Arsenal haijacheza michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya tangu msimu wa 2016-17
na imekuwa ikishiriki kwenye Ligi ya Eu-
ropa kwa misimu minne iliyopita.
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KIDOLE BALE, NDOMBELE

LONDON, England

JOSE Mourinho amewataja Ga-
reth Bale na Tanguy Ndombele
kuwa walikosa uimara baada ya
Tottenham kukubali kipigo cha
mabao 2-1 kutoka kwa Arsenal,
Jumapili.

Spurs walianza kuongoza kwa
bao la Erik Lamela, ambaye
baadaye alitolewa nje kwa kadi
nyekundu.

Lakini bao la Martin Odegaard
ambalo ni la kwanza kwenye Ligi
Kuu England likawarudisha mch-
ezoni Arsenal, kabla ya Alexan-
dre Lacazette kufunga la ushindi
dakika ya 64 kwa mkwaju wa

penalti.

Bale aliingia kwenye mchezo
huo tayari akiwa na mabao sita
na pasi za mwisho tatu kutoka
mechi saba zilizopita kwenye
mashindano yote, lakini haku-
piga hata shuti moja au pasi
muhimu, kabla ya kutolewa
na nafasi yake kuchukuliwa na
Moussa Sissoko dakika ya 57.

Dakika tano baadaye, Ndom-
bele ambaye naye hakuwa na
mchango kwenye mchezo huo
akatolewa na nafasi yake ku-
chukuliwa na Dele Alli.

“Gareth na Tanguy, walihitaji
uimara na nguvu zaidi kwenye
mchezo ule. Tulihitaji kuwa na
pasi nyingi zaidi,” alisema Mour-
inho baada ya mchezo huo.

“Tulimhitaji mapema zaidi Sis-
soko, kwani alipoingia alionye-
sha nguvu na utofauti mkubwa
kwenye nafasi ya kiungo tofauti
na Tanguy.

“Halafu Dele alikuwa mchezaji
ambaye tulimhitaji, kwani aliku-
wa vizuri na alielewana sana na
Harry.”

DE LIGT ATUA RADA ZA MAN UNITED

MANCHESTER, England

MANCHESTER imerudi tena
kwenye mbio zake za kuwania
kumsajili mlinzi wa kati, Matthijs
De Ligt, kwa mujibu wa Sky Sport
Italia.

De Ligt mwenye umri wa mia-
ka 21, ambaye kwa sasa anakipiga
kule Juventus, ameingia kwenye
rada za ‘Mashetani Wekundu’
hao baada ya kumkosa mara ya
kwanza.

Iliripotiwa  kwamba, Man
United walikuwa wanawanyatia

Sergio Ramos au Rapahel Var-
ane wa Real Madrid, lakini sasa
wameamua kurudisha nguvu zao
kwa De Ligt.

Awali, United ilishindwa kum-
nasa De Ligt alipokuwa Ajax
baada ya mchezaji huyo kua-
mua kutua Juve mwaka 2019, la-
kini hadi sasa bado anahaha kuji-
hakikishia namba kwenye kikosi
cha kwanza cha timu hiyo.

Na Man United wanataka ku-
tumia udhaifu huo kwa kum-
hakikishia “maisha mazuri” pale
0ld Trafford.

ZAHA

AWEKA HISTORIA YA KUTOPIGA GOTI

MSHAMBULIAJI ! wa VU Crystal
Palace, Wilfried Zaha, amekuwa

LONDON, England ™ ‘ Jumamosi, kitendo anachotarajia Wachezaji wa Ligi Kuu England

kitaonyesha kwamba, nguvu zaidi
inahitaji kufanywa kupambana na
ubaguzi wa rangi.

mchezaji wa kwanza wa Ligi Kuu p= Katika taarifa yake, mchezaji huyo

England kukataa kupiga goti kabla

ya kuanza kwa mechi. - — ——~
Zaha alisimama katika mechi wall-

yopata ushindi dhidi ya West Brom,

mwenye umri wa miaka 28, alisema, ¢ kani Mei, mwaka jana. =
“Nitaendelea kusimama na sitafuata %

tena mpango uliopitishwa kwenye
ligi msimu uliopita.”

haa sasa,” Zaha alisema.
“Hakuna uamuzi sahihi au mbaya,
lakini kwangu mimi binafsi nahisiku-
piga magoti imekuwa sehemu tu ya
utaratibu wa kabla ya mechi na kwa
sasa haijalishi ikiwa tunapiga magoti %
au tunasimama, wengine wetubado |
tunaendelea kubaguliwa.”
Mchezo dhidi ya West Brom uliku-
wa nafasi ya kwanza kwa Zaha kutoa
maoni yake baada ya kupona jeraha
la nyama ya paja.
Zaha raia wa Ivory Coast sasa
ameungana na klabu za Daraja la
Kwanza, Derby Country, Bourne-
mouth na Brentford kwa kutoshiriki
~ tena kwenye harakati hizi za kupiga
walianza kupiga goti kablayakuanza  goti. wee= — =
kwa mchezo kuunga mkono haraka- )  Mkurugenzi Mtendaji wa Ligi
ti ya maisha ya watu weusi,baadaya Kuu England, Richard Masters,
kifo cha George Floyd huko Mare- = amesema kupiga goti kutaende-
lea hadi mwisho wa msimu, lakini
kutakuwa na mazungumzo mapya
na wachezaji juu ya njia bora zaidi.

“Uamuzi wangu wa kusimama
kabla ya kuanza kwa michezo ume-
kuwa wazi kwa umma kwa wiki kad-
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@ ® ®\Maisha ni safari ya peke yako, kila mmoja anatengeneza
safari yake, hongera kwa kuvunja rekodi yangu ya...

RIO DE JANEIRO, Brazil

PELE amempongeza Cristiano Ron-
aldo baada ya mshambuliaji huyo wa
kimataifa wa Ureno kufunga mabao
matatu ‘hat-trick’ dhidi ya Cagliari na
kuivunja rekodi yake kwa idadi ya ma-
bao aliyofunga kwenye mechi rasmi.

Ronaldo alifunga mabao hayo matatu
ndani ya dakika 32 za mwanzo na kum-
fanya afikishe jumla ya mabao 770 -
matatu zaidi ya Pele, aliyefunga mabao
767.

Baada ya Ronaldo kufikisha idadi hiyo
ya mabao Pele aliandika kwenye ukura-
sa wake wa Instagram kumpongeza.

“Maisha ni safari ya peke yako. Kila

mmoja anatengeneza safari yake. Na sa-
fari nzuri unayokuwa nayo mwenyewe.
Navutiwa sana na wewe, napenda
kutazama ukicheza na hii si siri kwa
mtu yeyote.

“Hongera kwa kuvunja rekodi yangu
ya mabao niliyofunga kwenye mechi
rasmi,” aliandika Pele.

Baada ya mchezo huo dhidi ya Cagli-
ari, Ronaldo naye alielezea kupitia uku-
rasa wake wa Instagram kwa nini sasa
anaitambua “rekodi”.

“Wiki chache zilizopita kulikuwa na
habari kwamba mimi ni ndiye mfungaji
bora katika historia ya soka, nikipita
mabao rasmi ya Pele 757,” alisema.

“Ingawa nashukuru kwa kutambua

ile rekodi, sasa ni muda wangu kuelezea
kwa nini sikuitambua rekodi ile tofauti
na sasa.

“Leo nimefikisha mabao rasmi 770
katika maisha yangu ya kucheza soka,
maneno yangu ya kwanza yanaenda
kwa Pele.

“Hakuna mchezaji duniani ambaye
tangu tunakua habari zake kwenye soka
na mabao yake tumekuwa tukisimuliwa
na kuangalia kama Pele.

“Najisikia furaha kubwa kwa sasa
mimi kutambulika kama mfungaji bora
duniani, kwa kuipiku rekodi ya Pele,
sikuwahi kufikiria hilo hata siku moja
wakati nikiwa mtoto nakua kule Ma-
deira.”

KWA UFUPI

AGUERO ANUKIA BARCA

BARCELONA wanakaribia kufikia mkataba wa
kumsajili mshambuliaji wa Manchester City, Ser-
gio Aguero, lakini uhamisho wa bure wa nyota
huyo mwenye umri wa miaka 32, utategemea ikiwa
klabu hiyo ya Nou Camp itafanikiwa kumshawishi
Lionel Messi mwenye miaka 33, kubaki. (AS)

SOLSKJAER KUUZA WANNE

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Sol-
skjaer, huenda akawauza wachezaji Jesse Lingard
mwenye miaka 28, Juan Mata (32), Diogo Dalot (21)
na Phil Jones (29), ili kuongezea bajeti yake ya us-
ajili ya pauni milioni 80. (Metro)

CITY WAMWINDA MENDES

MANCHESTER City wamewasiliana na Sporting
Lisbon kuhusu mlinzi wao, Nuno Mendes wanapo-
jlandaa kuitangulia Real Madrid katika mbio za
kumsajili nyota huyo raia wa Ureno mwenye umri
wa miaka 18. (AS, via Mail)

ARSENAL YAMTAKA N'DICKA

ARSENAL wanamtaka mlinzi wa Eintracht
Frankfurt, Mfaransa Evan N’'Dicka mwenye umri
wa miaka 21, na wameomba kupewa maelezo
kuhusu hali ya kiungo wa kati wa Brighton na Mali,
Yves Bissouma mwenye miaka 24. (Express)

MARTINEZ NA MKATABA MPYA

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Lautaro Mar-
tinez mwenye umri wa miaka 23, anaamini kuwa
atasaini mkataba mpya na klabu hiyo, licha ya kile
Muargentina huyo alichotaja kuwa “changamoto
kidogo za kifedha” zinazokabili klabu hiyo ya Ita-
lia. (Sky Sports Italia, via Goal)

ERIKSEN ABADILI MAWAZO

CHRISTIAN Eriksen alikuwa amehusishwa na
tetesi za kuondoka Inter Milan Januari, lakini
nyota huyo mwenye umri wa miaka 29, amesema
anafurahi kuwa katika klabu hiyo ya Serie A. (Sky
Sports Italia, via Football Italia)

EMERSON AWINDWA CHELSEA

CHELSEA inahitaji angalau euro milioni 20
kumpata mlinzi wa Italia, Emerson Palmieri mwe-
nye umri wa miaka 26, lakini Inter Milan na Napoli
pia zinataka kumsajili. (Calciomercato, via Foot-
ball Italia)

RONALDO YUPO SANA JUVE

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo,
mwenye umri wa miaka 36, amesema majaliwa
yake yapo Juventus, kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa miamba hao wa Serie A, Fabio Paratici. (ESPN)

JOTA AKARIBIA LIVERPOOL

WOLVES itapata pauni milioni 12 kutoka Liver-
pool kipindi cha majira ya joto ikiwa ni sehemu
ya dili la mshambuliaji wa Ureno, Diogo Jota mwe-
nye umri wa miaka 24, kujiunga na Anfield. (Tel-
egraph - subscription only)

PULISIC KUBAKI CHELSEA

KIUNGO wa Marekani, Christian Pulisic mwe-
nye umri wa miaka 22, ambaye anahusishwa na
kuwaniwa na Manchester United na Liverpool,
anataka kupigania namba Chelsea. (Fabrizio Ro-
mano via Express)

MORIBA NUSURU ATUE CITY

BABA wa kinda wa Barcelona, Ilaix Moriba,
amesema alifuta safari ya mwanawe huyo kwenda
Manchester wakati nyota huyo mwenye umri wa
miaka 18, alipokaribia kujiunga na Manchester
City mwaka 2019. (Sport)
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NAMUNGO YAPANIA TATU
ZA PYRAMIDS KWA MKAPA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Hemed
Moroco, amesema wana kila sababu ya ku-
pambana na kufanya vizuri katika michezo
ya Kombe la Shirikisho barani Afrika (CAF)
wakianza na mechi ya kesho dhidi ya Pyra-
mids ya Misri, kwa kuwa timu nyingi kwenye
michuano hiyo hutumia vizuri viwanja vya
nyumbani kupata pointi.

Namungo FC ambayo mechi yake ya
kwanza ugenini nchini Morocco ilipoteza
kwa bao 1-0 dhidi ya Raja Casablanca, inata-
rajia kuikaribisha Pyramids katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa kesho baada ya ule
waliouzoea wa Azam Complex, Chamazi nje
kidogo ya Dar es Salaam kufungiwa na CAF.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Moroco alisema wanaendelea vizuri na

wachezaji wake wote wako fiti na tayari kwa
ajili ya kupambana kupata matokeo mazuri
katika ardhi ya nyumbani kesho.

Alisema amefanikiwa kuwaona wapinzani
wao, Pyramids dhidi ya Nknana FC, kwa na
kubaini udhaifu na ubora wao, hivyo kufany-
ia kazi kikosi chake ili kuhakikisha wanapata
matokeo chanya katika mchezo huo.

“Ni mechi ya ushindani mkubwa ukizin-
gatia wenzetu ni wazoefu wa michuano hii,
wana kila kitu katika mpira, kwa upande
wetu tunamejiandaa kupambana kutafuta
matokeo katika uwanja wetu wa nyumbani
maana katika michuano hii kila mmoja
anashinda kwake,” alisema Moroco.

Alisema baada ya kuuona ubora wa Pyra-
mids, katika kila idara ndani ya uwanja, ata-
hakikisha anaingia kwa tahadhari kubwa na
kuwaheshimu wapinzani wao hao ili kupata

matokeo mazuri.

“Hadi sasa sina mchezaji majeruhi
wote wako fiti, jambo zuri ni kuwapo kwa
wachezaji wetu Abdulhalim Humud na Lu-
cas Kikoti ambao katika mechi ya Morocco
hawakucheza,” alisema kocha huyo.

Alisema ana imani mechi yao dhidi ya
Pyramids watafanya vizuri kwa kupata
matokeo chanya kwa sababu kurejea kwa
baadhi nyota wake hao, na mchezaji pekee
atakayemkosa akiwa ni Haruna Shamte ali-
yeonyeshwa kadi nyekundu katika mchezo
uliopita dhidi ya Raja Casablanca.

Namungo ambayo ipo Kundi D katika mi-
chuano hiyo pamoja na Nkana FC ya Zambia,
katika mchezo wa awali ilipoteza kwa penal-
ti iliyofungwa na Soufiane Rahimi dakika 54
kwa mkwaju wa penalti.

Kikosi cha Namungo FC kinachoshiriki michuano ya CAF, ambacho kesho kitakuwa na kibarua kigumu Uwanja wa Benjamin Mkapa
kitakapoikaribisha Pyramids ya Misri. PICHA: MAKTABA YETU

Chama, Miquissone bado vinara wa ‘asisti’ Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara im-
efikisha jumla ya raundi 24, wachezaji
wawili wa Simba, Clatous Chama na Luis
Miquissone, wameendelea kuwa vinara
wa kutoa pasi za mabao (assist), huku
timu yao ikiwa bado ina viporo vitatu.

Hadi kufikia Februari 24, mwaka huu,
wachezaji hao kila mmoja tayari ame-
shatoa pasi za mwisho tisa zilizozaa ma-
bao, wakiisaidia timu yao kuwa kwenye

nafasi ya pili mpaka sasa kwa pointi 46.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi Kuu,
Chama raia wa Zambia na mwenzake
Luis kutoka Msumbiji, wanawakimbiza
wachezaji mbalimbali kwa kutoa pasi ny-
ingi zilizozalisha mabao, ambapo wawili
hao pekee, wametoa pasi zilizozaa ma-
bao 18 kati ya 46 ambayo yameshafung-
wa na timu hiyo.

Kwa muda mrefu Ligi Kuu, wachezaji
hao wameendelea kuwa vinara, lakini sa-
fari hii nafasi ya pili ikichukuliwa na beki

wa Kagera Sugar, David Luhende ambaye
yeye ana ‘assist’ saba, pamoja na timu
yake kuwa hoi bin taaban.

Dickson Ambundo wa Dodoma Jiji
anakamata nafasi ya tatu kwa ‘assist’,
yeye akiwa na sita, lakini akiwa pamoja
na Rajab Athumani wa Gwambina FC.

Wachezaji ambao wamefikisha pasi
za mwisho tano kwenye Ligi Kuu mpaka
sasa ni Mzimbabwe Prince Dube wa Azam
FC, Idd Selemani ‘Nado’ pia wa Azam, Ab-
dulrahman Mussa wa Ruvu Shooting na

Azam yageukia
washambuliaji

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC, umese-
ma utatumia vizuri wiki tatu za
mapumziko ya kupisha kalenda
ya kimataifa kwa timu za taifa,
kwa kuendelea na mazoezi huku
wakiwaandalia programu maalum
washambuliaji wa timu hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Vivier Bahati, alisema wa-
likuwa wanafanyia kazi makosa
valiyojitokeza katika michezo
iliyopita ikiwamo safu ya ulinzi
kuruhusu mabao na sasa wako
kwa washambuliaji kuhakikisha
wanatumia vizuri nafasi wana-
zotengeneza uwanjani.

Alisema wachezaji wanafanya
kazi nzuri ila kwa sasa wanahi-
taji kuimarisha safu ya usham-
buliaji kwa sababu wana imani
nafasi wanazotengeneza kama
wataweza kuzibadili kuwa mabao
watakuwa wakipata ushindi
mkubwa mechi zijazo.

“Tulikuwa na shida kwenye
safu yetu ya ulinzi kwa kuruhusu
mabao, hilo tumelifanyia kazi na
liko sawa, sasa hivi nguvu zetu ni
katika safu ya ushambuliaji, tume-
kuwa tunatengeneza nafasi nyingi
muhimu lakini hazifanyiwi kazi.

“Tuna imani katika mapumziko
haya yatatusaidia kufanyia kazi
na kuweka sawa tatizo hilo kwa
kuwapa programu muhimu ili
mechi zitakaporejea tuwe vizuri
katika nafasi hiyo,” alisema Vivier.

Alisema ushindani wa Ligi Kuu
ni mkubwa na ana imani hatua
kwa hatua wachezaji wao wana-
zidi kuimarika na kuleta ushindani
ndani ya ligi hiyo, kwa kupata ma-
tokeo chanya na kufikia malengo
ambayo wamejiwekea.

Azam FC kwenye msimamo ipo
nafasi ya tatu baada ya kujiku-
sanya pointi 44 zilizotokana na
mechi 24 ilizocheza hadi sasa
wakati huu Yanga ikiwa kileleni
na alama zake 50 zikitokana na
mechi 23 huku nafasi ya pili ikiwa
mikononi mwa mabingwa watete-
Zi, Simba wenye pointi 46, lakini
wakiwa nyuma michezo mitatu.

Danny Lwanga wa JKT Tanzania.

Winga wa Yanga, Tuisila Kisinda,
anawaongoza wenzake ambao wame-
shatoa ‘assist’ nne mpaka sasa kwenye
ligi. Mkongomani huyo, yupo pamoja na
mchezaji mwenzake wa Yanga, Mburkina
Faso, Yacouba Songne, Nzigamasambo
Styve, Mrundi anayeichezea Namungo,
Isael Mwenda wa KMC, Ramadhani
Chombo ‘Redondo’ wa Azam na Never
Tegere, Mzimbabwe anayeichezea Azam
FC.
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MWAMBUSI KUAMUA
UBINGWA YANGA SC

Na Adam Fungamwango

msimu.

LICHA ya Juma Mwambusi awali kusema kwa
sasa hawezi kuzungumzia suala la ubingwa kwani
cha muhimu kwao ni kupambania timu hiyo kupata
matokeo mazuri katika kila mechi, ni wazi neno “ub-
ingwa” anatakiwa kuamua moja kulitoa ama la, baada
va kukabidhiwa rasmi mikoba ya kuinoa timu hiyo
hadi mwishoni mwa msimu.

Mwishoni mwa wiki Mwambusi alimwambia
mwandishi wetu kuwa, hawezi kuzungumzia suala
la ubingwa ila anachotaka ni kujenga timu ya ku-
pambania matokeo katika kila mechi, lakini baada ya
kauli hiyo uongozi wa Yanga ulitangaza rasmi kumpa
mikoba ya ukaimu kocha mkuu hadi mwishoni mwa

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hassan Bumbuli,
alisema Kamati ya Utendaji ya Yanga iliyokaa juzi,
imeamua Mwambusi kukifundisha kikosi cha Yanga
hadi Ligi Kuu ya msimu huu itakapomalizika, ndipo
mambo mengine yaendelee.

Awali, Mwambusi alipewa timu kwa muda kukaimu,
huku kukiwa na mpango wa kumleta kocha mkuu
Kipindi hiki hiki kabla ya ligi kumalizika.

“Kamati ya Utendaji imekaa, imeamua kuwa
Mwambusi atabaki na kikosi hadi mwishoni mwa
msimu na amepewa nafasi ya kuchagua kocha

g 4 msaidizi, na wasaidi wengine kwa siku hizi mbili,”

o

Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere (mbele), akiwa mazoezini pamoja na wenzake kujiandaa na mechi ya Ligi
va Mabingwa Afrika dhidi ya Al-Merrikh itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa leo. PICHA: SIMBA

Alisema kutokana na hali hiyo, mchakato wa ku-
saka kocha mpya, utaendelea, lakini si kwa kasi kama
ile ya kwanza, badala yake kwa sasa watauendesha
taratibu na makini zaidi.

SIMBA: MERRIKH HAWATOKI LEO

® ® ®Gomes asema ushindi lazima, Lwanga ndani, CAF yaruhusu Wasudan
waliozua utata kucheza, lakini...

Na Adam Fungamwango

WAWAKILISHI wa Tanzania
kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, Simba, leo
wataweka historia nchini, wa-
takapoivaa Al-Merrikh ya Su-
dan kwa mara ya kwanza bila
mashabiki kwenye mechi ya
raundi ya nne ya michuano hiyo
hatua ya makundi.

Simba itakuwa kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, ikicheza
bila mashabiki baada ya Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF) kuamua
hivyo muda mfupi tu baada ya
uongozi mpya kuchaguliwa.

Kocha Mkuu wa Simba, Mfar-
ansa Didier Gomes da Rosa,
amesema anasikitika kuwakosa

mashabiki kwani wamekuwa
ni muhimu na aliwaona siku ya
mechi dhidi ya Al Ahly walipotoa
mchango mkubwa wa kuondoka
na pointi tatu kwenye mechi hiyo,
Februari 23, mwaka huu, wak-
ishinda bao 1-0, lakini akaongeza
kuwa wako tayari kupambana
kwenye mazingira yoyote yale.
“Lazima tushinde, ni muhimu
sana kupata alama tatu kesho
kwa sababu kwenye hili kundi
ili kufika robo fainali tunahitaji
alama 11, hivyo ni muhimu sana
kushinda. Kwa nilichokiona kwe-
nye mazoezi kwa siku hizi tupo
vizuri,” alisema kocha huyo.
Kwenye mechi ya leo, Simba
itamkosa beki wake tegemeo
Pascal Wawa, huku Gomes ak-

isema kiungo wake mkabaji, Tad-
deo Lwanga, ambaye mashabiki
wengi walikuwa na wasiwasi ya
kuukosa mchezo huo, anaweza
kuwamo dimbani kama kawaida.
Kuhusu hilo, kocha Gomes
alisema hana wasiwasi nalo kwa
sababu Simba ina mabeki wengi
ambao wanaweza kucheza nafasi
ambazo zimeachwa wazi kama
Peter Muduhwa, Erasto Nyoni,
Kennedy Juma na wengineo.
“Tadeo (Lwanga) anaweza
kucheza, Wawa (Pascal) ndio
mchezaji ambaye atakosekana
kwenye mchezo wa leo, lakini
tunao wachezaji wengine wazuri
ambao wanaweza kucheza nafasi
yake kama Peter, Kennedy ama
Erasto ambaye ana uzoefu mkub-

wa,” alisema.

Naye Nahodha wa kikosi hicho,
John Bocco alisema kuwa wapo
tayari kupambana ili mradi tu zi-
patikane pointi tatu.

“Tupo nyumbani na tupo
tayari kupambana kwa ajili ya
timu na kupata alama tatu. Tu-
nashukuru kwa ushirikiano tu-
naopata kwa mashabiki ingawa
tunajua kwamba kesho hawa-
takuwapo uwanjani, lakini tu-
naamini kwa dua zao tutapata
ushindi,” alisema Bocco.

Timu hizo zilipokutana nchini
Sudan, Machi 6, mwaka huu, zili-
maliza dakika 90 kwa sare tasa
kwenye mechi hiyo ya Kundi A
ambalo Simba ipo kileleni ikiwa
na pointi saba ikifuatiwa na AS

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Vita na Al Ahly zenye pointi nne kila moja,
ambazo nazo zitakuwa uwanjani nchini DR
Congo leo. Al-Merrikh ipo mkiani ikiwa na
alama moja.

Katika hatua nyingine, CAF imeruhusu
wachezaji wa Al-Merrikh, Ramadan Agab
na Bakhit Khamis kucheza mechi dhidi ya
Simba.

Awali, Simba iliiomba CAF kufanya
uchunguzi kuhusu tuhuma za wachezaji
hao kufungiwa na Shirikisho la Soka la
Sudan kwa kipindi cha miezi sita, lakini
wakacheza mchezo dhidi yao nchini Sudan.

Lakini kwa mujibu wa CAF, wachezaji
hao walifungiwa kucheza mashindano
ya ndani, na kifungo chao hakihusiani na
kushiriki mashindano ya CAF.

9%770856"541002
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