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HABARI KITAIFA

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na viongozi mbalimbali pamoja na wageni waalikwa kwenye maadhimisho ya pili ya Kumbukizi ya Rais wa Awamu ya Tatu Hayati Benjamin
William Mkapa, Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Hoja 10 za CHADEMA

kudhibiti bei ya mafuta

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
kimependekeza mambo
kumi kwa serikali ili kupun-
guza upandaji wa bei ya
petroli na dizeli. Mjumbe wa
Kamati Kuu ya CHADEMA,
John Heche, alitoa mapende-
kezo hayo kwa niaba ya cha-
akizungumza na waandishi
wa habari.

Heche alisema serikali ina-
paswa kupunguza gharama
za matumizi yake na fedha
hizo zielekezwe kwenye
kutoa nafuu ya bei ya mafuta.

“Serikali inaweza hata kuji-
punguzia kodi maana zinak-
wenda serikalini tukaanga-
lia kwa miezi sita. Vita vya
Ukraine haviwezi kuendelea
milele. Inawezekana kuon-
doa kodi kadhaa ili wananchi
wapate unafuu.

“Mahitaji yetu kwa sasa ni
takriban mapipa 60,000 kwa
siku moja, hivyo kama seri-
kali itaamua kutoa ruzuku
ya Sh. 500 kwa lita ya petroli
na dizeli sawa na asilimia 50
ya tozo za serikali, kutakuwa
na unafuu mkubwa sana,”
alisema.

Heche alisema ili kufani-
kisha hilo, serikali itapaswa
kutenga Sh. bilioni 4.8 kwa
siku na kwa miezi sita hadi
Desemba, mwaka huu, zi-
takuwa Sh. trilioni 1.8 sawa
na asilimia nne ya bajeti ya
serikali.

Kiongozi huyo aliyataja
mapendekezo mengine ni
mkakati wa muda mfupi na
kati ili kuhami uhimilivu wa
sarafu ya nchi, serikali ku-
vutia uwekezaji kutoka nje
ya nchi sawia na kuimarisha
uwekezaji wa miundombinu
ya matumizi ya gesi asilia
kwenye magari na mitambo
mingine.

Kadhalika alisema seri-
kali inatakiwa kupunguza

matumizi ya fedha za kigeni :
hususani kwa kubadili njia ya :
kushiriki mikutano nje kwa :
kutumia Teknolojia ya Habari :

na Mawasiliano (TEHAMA).
Aliongeza

isha mazao mengi ya kilimo.

Pia alisema serikali ina- :
ruzuku :
kwa waagizaji wa mafuta :
ili kupunguza gharama ya :
uagizaji na kuhakikisha kuna :
umeme wa uhakika maeneo :
ya uzalishaji. Alishauri seri-
kali ichukue hatua za haraka :
kupunguza utegemezi wa :
mafuta kutoa nje kwa kuan- :
za kutumia gesi asilia katika
maeneo yote yanayoweza :
kutumia kwa sasa katika ma- :
bomba ya gesi kutoka Mtwara :

paswa kuongeza

mpaka Dar es Salaam.
CHANZO BEI JUU

Awali, katika uchambuzi :
wa bei za mafuta alisema cha- :
ma kimebaini kushuka kwa :
thamani ya shilingi ni chanzo
kikuu cha kuongezeka bei ya :

mafuta nchini.

“Kwa mfano kutokana na :
kuvurugika kwa mfumo wa :
2015 :
mpaka sasa, Watanzania wa- :
nalalamika kulipa Sh. 600 :
zaidi kwenye lita moja ya

uchumi toka mwaka

mafuta Dar es Salaam.

“Kiwango cha sasa kwa lita :
moja ambacho ni Sh. 3497 :
kinapaswa kupungua kwa :
Sh. 600, hivyo kuuzwa kwa :
Sh. 2,894 kabla ya ruzuku na :
Sh. 2,620 baada ya ruzuku,” :

alisema.

Pia alisema uchambuzi :
wao umebaini kuwapo kwa :
vya wazi na :
vilivyofichika nyuma ya ku- :
panda kwa bei za mafuta :
tangu Februari, mwaka huu, :
na kwamba sababu si vita :
vya Russia na Ukraine bali :
maandalizi mabaya namna :
yakukabiliana na madharaya :

visababishi

UVIKO- 19 na sera za kikodi.

mkakati wa :
muda mrefu unatakiwa kuz- :
ingatia uchumi wa uzalishaji :
bidhaa na huduma kwa ajili :
ya kuuza nje ya nchi na kuzal- :

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan amese-
ma kumbukizi ya Hayati Benjamin
Mkapa imemkumbusha wajibu na
umuhimu wa ushupavu wa uongozi
katika kuyafikisha mabadiliko ya
maendeleo kwa kushirikiana na sekta
binafsi.

Aliyasema hayo jana katika kon-
gamano la kumbukizi ya Mwasisi wa
Taasisi ya Mkapa (Mkapa Founda-
tion) ambaye alikuwa Rais wa Tanza-
nia awamu ya tatu, lililofanyika mjini
hapo.

Alisema Hayati Mkapa alikuwa
muumini thabiti wa ubia kati ya sek-
ta binafsi na serikali katika kutatua
changamoto zinazomkabili.

Rais Samia alimzungumzia kion-
gozi huyo kuwa alikuwa na maono
ya mbali kwa sababu nchi ilikuwa na
imani ya kijamaa isiyoamini kushiriki-
ana na sekta binafsi, lakini alikuwa na
uthubutu na ushawishi wa kufanya
kazi na sekta binafsi ingawa watu ha-
wakumwelewa azma yake hiyo.

Alimkumbuka kwa kumnukuu ma-
neno aliyoyasema katika hotuba yake
aliyoitoa katika Halmashauri Kuu ya
CCM Dodoma, Agosti 5, 2014 wakati
wa uhai wake alizungumzia ushu-
pavu wa uongozi unaohitajika katika
karne ya 21.

“Katika hotuba ile pamoja na
mambo mengine mengi Mzee Mkapa
alituasa kuwa uongozi shupavu hauo-
gopi kubadili mkakati iwapo ni lazima
kufanya hivyo... akaendelea kusisitiza
kuwa tukishaamua sera tunahitaji
ujasiri wa kutenda na sio kwa ma-
neno, ukiwapo ubishi uwe wa kasi na
ubora wa utendaji na sio tena ubishi
wa sera tuliokwisha uamua,” alisisiti-
za Rais Samia.

Akizungumzia maono ya Hayati
Mkapa, Rais Samia alisema, bado
watu wanaendelea kubishana na sera
badala ya kasi na ubora wa utendaji
katika kuikumbatia sekta binafsi bado
baadhi ya viongozi hawajaamini kuwa
sekta binafsi ni mshirika muhimu ka-
tika kuleta maendeleo.

Rais Samia alisisitiza kurejea
kuyasema maneno hayo ya Mkapa
kuonesha maono yake katika ushu-
pavu na ustahamilivu katika uongozi
kwa sababu hakuogopa kusema uk-
weli wa kwamba dunia ya sasa ni ya
uchumi na soko na kwamba ubia na
sekta binafsi ni jambo lisiloepukika.

“Sasa serikali tumelitambua hilo
na kuliainisha katika mikakati yetu
ya maendeleo ya kitaifa ndani ya nchi
yetu ikiwamo pia katika mpango wa
mkakati wa tano wa afya, tutashiriki-
ana na sekta binafsi ikiwamo asasi
za kiraia katika kufikia malengo ya
maendeleo na kuwafikishia wananchi
huduma bora za afya popote walipo
na kwa gharama nafuu,” alisema.

Aliipongeza Serikali ya Zanzibar
kwa kuanza vyema kushirikisha sekta
binafsi katika kutoa huduma ya afya
kwa wananchi.

Alisema kuwa ili kwenda kwa kasi
na kufikia lengo la afya kwa wote
lazima kubadilisha mitazamo kwa
kuishirikisha sekta binafsi na sio kui-
achia serikali pekee.

SEKTA BINAFSI IAMINIWE

Rais Samia alionyesha kusikitishwa
na kinachoendelea nchini, kuwa
sekta binafsi inaifuata serikali kutaka
ushirikiano, lakini wanazungushwa
mpaka wanakata tamaa. Alisema
tayari ameshapokea maombi kuwa
sekta binafsi inataka kuweka mitam-
bo ya vipimo vya afya katika maeneo
kadhaa ya Tanzania, lakini hakuna
anayewasikiliza wala kupewa ush-
irikiano.

VIATU NI VIKUBWA

Naye Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, alisema wakati alipofuat-
wa kuombwa kuwa msarifu (kion-
gozi) wa Mkapa Foundation alipatwa
na kigugumizi kilichotokana na shaka
kuwa viatu anavyovivaa ni vikubwa
ikizingatiwa kuwa msarifu wa kwan-
za ni mwenyewe hayati Mkapa, lakini
hakuwa na uthubutu wa kukataa.

Alisema alipata nguvu zaidi ya
kukubali kuongoza taasisi hiyo kwa
kukumbuka kwamba matunda ya
kazi zinazofanywa na taasisi hiyo zi-
nalenga kuimarisha ustawi wa Tan-
zania na kazi njema lazima ziendele-
zZwe.

Alisema kazi njema iliyoanzwa na
taasisi hiyo ni njia bora na sahihi ya
kumuenzi na kumkumbuka mua-
sisi wa taasisi hiyo na kwa kutambua
dhima na jukumu alilopewa amejiza-
titi kuongoza taasisi hiyo na kuhakiki-
sha dira na dhamira ya kuanzishwa
kwake inafikiwa.

Serikali yake, alisema imeweka
kipaumbele cha kuimarisha sekta bi-
nafsi pamoja na asasi za kiraia katika

Samia amkumbuka Mkapa kushirikisha sekta binafsi

utekelezaji wa mipango ya maende-
leo.

Aliipongeza taasisi hiyo kwa ush-
irikiano unaoendelea kutoa kwa seri-
kali zote mbili katika kuimarisha hu-
duma mbalimbali hasa sekta ya afya.

Alisema kuwa ushirikiano mzuri
uliokuwapo baina ya serikali na sekta
binafsi umesaidia kupambana na
maradhi ya UVIKO-19 na taasisi mbal-
imbali zinaendelea kushirikiana na
serikali katika upatikanaji wa vipimo,
vifaa tiba, utoaji wa chanjo, elimu ya
kinga pamoja na ukusanyaji wa tak-
wimu.

Pia mafanikio hayo yamezidisha
imani ya wananchi umuhimu wa seri-
kali kushirikiana na sekta binafsi sio
kwa uwekezaji pekee bali pia katika
utoaji wa huduma za jamii.

“Wakati tunamkumbuka marehe-
mu mzee Mkapa nachukua nafasi hii
kugusia kidogo kuhusu falsafa na usia
aliotuachia kuhusu ujasiri na changa-
moto za kifalsafa...katika kitabu chake
alichokiandika cha My Life akizun-
gumzia ugumu aliokutana nao katika
kufanya mageuzi ya ubinafsishaji hay-
ati Mkapa aliandika yafuatayo naom-
ba kumnukuu kuwa kiongozi kunahi-
taji kuwa tayari kubadilika, kulingana
na mawazo mapya na kuwa na uja-
siri wa kutekeleza yale yaliosahihi
mwisho wa kunukuu,” alisisitiza.

Aidha, ushupavu huo wa uongozi
unadhihirisha pia maneno ya muasisi
wa Mapinduzi ya Zanzibar na Rais wa
kwanza wa Zanzibar, Hayati Abeid
Amani Karume aliyosema: ‘Ni heri ku-
gombana na mtu katika jambo litaka-
lokuja kupatana baadaye’.

Alisema kwa kawaida mageuzi
kama yalivyo mapinduzi huja na ma-
fanikio na changamoto zake ni hulka
ya binadamu kupenda kushikilia jam-
bo alilolizoea hata kama halina faida
huku akirejea maneno ya wahenga
‘mazoea yana tabu’.

Kwa upande wake Rais mstaafu wa
Msumbiji, Joacquim Chissano, alise-
ma hayati Mkapa alikuwa ni rafiki
yake wa karibu wakati wa uhai wake
na alishirikiana naye kuunganisha
watu wa Msumbiji na Tanzania.

Alisema Mkapa alikuwa na ushiriki-
ano, umoja na mpaka wanatangaza
uhuru mwaka 1966 na kushirikiana
katika ukombozi wa nchi za Afrika,
walishirikiana katika biashara, uchu-
mi huria, vyama vingi vya siasa na ku-
pata maendeleo katika nchi zao.
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Tanzania yapokea
dozi milioni tatu
chanjo ya corona

Na Romana Mallya

SHEHENA nyingine ya chanjo
aina ya Sinopharm dozi mil-
ioni tatu zimeingia nchini am-
bazo zitawakinga Watanzania
1,500,000 dhidi ya ugonjwa wa
UVIKO-19.

Chanjo hizo zimetolewa kwa
hisani ya mke wa Rais wa China,
Prof. Peng Liyuan.
es Salaam baada ya kupokea
chanjo hizo, Mkurugenzi wa
Kinga, Wizara ya Afya, Dk.
Beatrice Mutayoba, alisema
mpaka sasa zilizotolewa kutoka
China  zimefikia dozi
6,000,000.

Alisema chanjo hizo zime-
thibitishwa na Shirika la Afya
Ulimwenguni (WHO) na kuwa-
taka wananchi wachanje kwa
sababu ili kufikia kinga jamii ni
lazima asilimia 70 ya walengwa
ambao ni watu 21,518,649 wawe
wamechanja.

Dk. Mutayoba alisema hadi
kufikia Julai 12, mwaka huu,
Watanzania 10,511,804 sawa
na asilimia 3291 walikuwa
wamekamilisha dozi ya

UVIKO-19 na zilizopokelewa ni
21,226,520.

Mkurugenzi wa masuala ya
wanawake Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Wanawake, Wa-
toto na Makundi Maalum, Grace
Mwangwa, alisema ni wajibu
wao kuona wanawake wanape-
wa umuhimu katika suala hilo
kwa sababu ndiyo wanaothirika
kwa kiasi kikubwa pamoja na
makundi maalum.

Mwakilishi wa Balozi wa Chi-
na nchini Tanzania, Chu Kun,
alisema mke wa Rais wa China
Prof. Peng, amependekeza
kutoa chanjo kwa wanawake,
watoto na vijana katika nchi 53
za Afrika na sehemu ya chanjo
hiyo itatolewa kwa kundi hilo
nchini Tanzania.

Alisema Rais wa China Xi
Jinping, aliomba kusaidia nchi
zinazoendelea na serikali yake
imefanya hivyo.

Alisema hadi sasa China im-
etoa zaidi ya dozi bilioni 2.2 za
chanjo kwa zaidi ya nchi 120 na
mashirika ya kimataifa na itatoa
dozi bilioni kwa Afrika, ikiwa
ni pamoja na asilimia 60 kama
mchango wake.

I
Vita Ukraine vyatoa funzo

uzalishaji bidhaa za ndani

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema vita vya
Ukraine na Russia vimeyaaibisha
mataifa mengi ya Afrika, ikiwamo
Tanzania, kuonyesha vyalivyo
tegemezi kwa bidhaa mbalimbali
zikiwamo ngano na mbolea.

Imesema nchi ina rasilimali za
kutosha ikiwamo ardhi yenye
rutuba lakini bado inaishi kwa
kutegemea kuagiza bidhaa nje
ya nchi. Kwa utegemezi huo, in-
amaanisha kuwa inaishi kwenye
zama za utumwa na haijapata
uhuru wa kiuchumi.

Waziri wa Viwanda na Biashara,
Dk. Ashatu Kijaji, alisema hayo
Wwa mazungumzo yake na wana-
chama wa Shirikisho la Wenye
Viwanda Tanzania (CTI).

Alisema nchi za Afrika zime-
jaliwa kuwa na ardhi kubwa
yenye rutuba na rasilimali nyingi
ambazo zingewezesha kuzalisha
bidhaa kwa wingi na kuuza nje,
lakini inashangaza kuona bado
zikitegemea bidhaa nyingi kutoka
nje ya nchi. Baada ya vita hivyo
kuanza, alisema mataifa mengi ya
Afrika yalianza kulalamikia uhaba
wa ngano na mbolea wakati
zimebarikiwa kuwa na ardhi ya
kutosha yenye rutuba na rasili-
mali nyingi ambazo wangezitumia

kuzalisha bidhaa nyingi.

“Kwa vita hii, Mungu ametupa
funzo tujifunze kujitegemea ni
aibu kubwa kuona watu wa Afrika
tunaokadiriwa kufika bilioni moja
kulalamikia uhaba wa ngano na
mbolea. Hivi vita vimetuvua nguo
kwani vimeonyesha kumbe wote
tunategemea kuagiza ngano na
mbolea Ukraine wakati tuna kila
kitu cha kutuwezesha kuzalisha
wenyewe,” alisema.

Alisema viwanda vya kuzalisha
mbolea nchini vinatosheleza
asilimia tatu tu ya mbolea inay-
ohitajika, hivyo akatoa wito kwa
wenye viwanda kuwekeza zaidi
kwenye uzalishaji ili kuondokana
na utegemezi wa bidhaa hiyo
kutoka nje. Waziri alisema serikali
imejitahidi kwa kiwango kikubwa
kuweka mazingira mazuri ya bi-
ashara kuwawezesha wawekezaji
kuzalisha kwa wingi na kwenye
mazingira ya ushindani, hivyo
wanapaswa kuchangamkia fursa
hiyo.

“Huu umaskini tulio nao ni wa
kujitakia kwa sababu tuna kila
kitu na serikali imedhamiria kwa
dhati kuiinua sekta binafsi mkue
kwa kasi. Mheshimiwa Rais (Samia
Suluhu Hassan) aliponiteua, alini-
uliza kwa nini sekta binafsi haikui
ipasavyo. Akaniambia nakupa
miezi sita uje unijibu hili swali,

kwa hiyo nawahakikishia fanyeni
kazi sisi tunaendelea kuwawekea
mazingira mazuri,” alisema.

Pia alisema viwanda hivyo vina-
paswa kuwekeza zaidi kwenye
kuongeza thamani ya malighafi
zinazozalishwa nchini na kuuza
bidhaa badala ya kusafirisha ma-
lighafi nje ya nchi. Alisema kufan-
ya hivyo ni sawa na kusafirisha
ajira za Watanzania.

Alisema serikali imejitahidi kuon-
doa vikwazo vyote vya kikodi
ili kufungua masoko mbalimbali
ya Mashariki, Kusini mwa Afrika
na Afrika kwa ujumla, hivyo Kili-
chobaki ni kwa wafanyabiashara
wenyewe kufanya kazi.

Mwenyekiti wa CTI, Paul Ma-
kanza, aliiomba serikali kulinda
viwanda vya ndani kwa ku-
hakikisha inatoza kodi stahiki kwa
bidhaa zinazotoka nje ili kufanya
bidhaa zinazozalishwa nchini
na zinazoagizwa nje kuwa na
ushindani halali.

Alisema CTI inafurahi kuona
utayari wa serikali kufanya kazi
kwa karibu na sekta binafsi huku
akiipongeza kwa kuwekeza zaidi
kwenye miundombinu ya bara-
bara na reli ambayo ni muhimu
kwa ajili ya kusafirisha bidhaa
kutoka sehemu moja hadi ny-
ingine hususan zinakozalishwa
hadi kwenye masoko.

Malori ya mizigo kuzuiwa kuingia Dar es Salaam

Na Martha Magawa

WAKALA wa Barabara
Tanzania (TANROADS)
umesema uko mbioni ku-
zuia malori makubwa ku-
ingia mjini Dar es Salaam,
badala yake yataanzia Kiba-
ha mkoani Pwani ambako
kunajengwa bandari kavu.

Ili kutekeleza mpango
huo, wakala huo umesema
mizigo itakuwa inatolewa na
kuingizwa mkoani Dar es Sa-
laam kwa kutumia treni.

Meneja wa TANROADS
Mkoa wa Dar es Salaam,
Harun Senkuku, akizun-
gumza na Nipashe juzi
ofisini kwake mkoani hapo,
alisema suala la kuondoa
magari makubwa katikati
ya mji litakamilika kabla ya
mwaka 2025.

Senkuku alisema lengo la
TANROADS ni kuhakikisha
inapunguza magari ya mizi-
go katikati ya miji kama siyo
kuyaondoa kabisa kwa kuwa
tayari ujenzi wa barabara za
pembezoni unaendelea ka-
tika maeneo yote nchini.

“Barabara zetu nchini ni
7a matumizi ya wote, vyom-
bo vya moto na binadamu.
Mbali na kusababisha foleni,
malori ya mizigo ni hatari
na tumeshuhudia mara ny-
ingi yakisababisha madhara
ikiwamo vifo,” alisema Sen-
kuku.

Kwa kurejea miezi miwili
iliyopita, lori la aina hiyo lili-
sababisha vifo vya aliyekuwa
Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe Kampasi ya Dar es
Salaam, Prof. Honest Ngowi
na dereva wake mkoani
Pwani.

Senkuku pia alibainisha
kuwa katika kutekeleza hilo,
vituo vya mabasi ya mikoani
viliondolewa katikati ya miji
na kujengwa pembezoni
mwa miji, lengo likiwa kuba-
ki na magari madogo kati-

kati ya miji.
“Mizigo mikubwa itakuwa
haitembei tena kwenye

barabara za kawaida amba-
zo ziliharibiwa zaidi na kuz-
idiwa matumizi. Ikifika Kiba-
ha, itatumika reli ya kisasa
(SGR) kuingia na kutoka
ua.

Katika mazungumzo
hayo na Nipashe, Senkuku
pia alitoa ufafanuzi kuhusu
mchakato wa ujenzi wa
barabara za kulipia (ex-
press ways) kuanzia Kibaha
mpaka Morogoro ambazo
dereva, kwamba zitasaidia

kupunguza msongamano
wa magari kwenye barabara
hiyo.

Alisema kuwa barabara
hizo ambazo dereva atapas-
wa kulipia gharama ya ziada
na kutembea mwendo anao-
taka yeye, ziko katika hatua

za mwishoni na muda wowote kuan-

zia sasa zitaanza kujengwa.
“Tunapoelekea

kujenga bara-
bara za viwango vya kimataifa,
tutaongeza ‘express ways ambapo

madereva wanaohitaji mwendo wa
ziada watapita huko na kutakuwa na
gharama ili kupita katika barabara
hizo.

“Tumejipanga kudhibiti pia ma-

dereva wasio waadilifu ambao
wamekuwa pia wakipita wasiko-
takiwa kupita, mfano barabara za
mabasi yaendayo haraka mkoani
hapa,” alisisitiza.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

S/N JINA LA MDAIWA
STEPHANO E SABUNI

Kampuniya TAUSI AUCTION MART & COMPANY LIMITED, JOSINA AUCTION MART & COMPANY LIMITED, MASE INTERANATIONAL LIMITED, BILO STAR DEBT COLLECTOR LIMITED
na MANGWEMBE 2011CO. LTD Kwa idhini tuliyopewa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini wawe
wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD. Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya
mkopo. Tarehe za kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TAUSI AUCTION MART & COMPANY LIMITED

AINA YA DHAMANA
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

MAHALI ILIPO DHAMANA
FOREST - MOROGORO

ISSA K YUSUPH

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

KIYEGEYA - MOROGORO

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

GRANT R MUSHI
ZUWENA M MFIKIWA

SAFINA

KIWANJA CI

ORO

TYA MAKAZT
JOSINA AUCTION MART & COMPA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

CHAMWINOG-MOROGORO

3 e
7 SWAIBA ALEX MWITA

8 BENJAMIN JOHN BWITANI
9

MSETI -

TARIME

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

MSETI B- TARIME

SHADRACK M CHACHA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

BIAMBWI - TARIME

10 SAMWEL FRANCIS NYAMASATI

11 SAMWEL W CHACHA

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

MASE INTERNATIONAL LIMI
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

REBU - TARIME

|

KEBIKIR I-TARIME

12 MARTIN M MWENDESHA

14 CHAPEWA PATRICK MWISUA

15 FROLA RAFAEL MWANDUPE

16 FRANK BONIPHACE MWACHA
17 PETER RODRICK NGOWO

“ STEVEN DAUDI GARAIRE BOMA LENYE MKATABA WA MAUZIANO

KIWANJA CHENYE OFFER NO.311, KITALU A MD TINDE -

BILO STAR DEBT COLLTOR COMPA
KIWANJA CHENYE HATI MILIKI NO. 468,KITALU H MALI

YA MDHAMINI YENYE MAJINA ALICE MICHAEL
BENEDICT

GOBA -

MIZANI-KAHAMA

NKENDE - TARIME

|

DAR ES SALAAM

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

MANGWEMBE 2011. CO.L
KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

SALASALA - DAR ES SALAAM

MBEZI-MSUMI - UBUNGO-DAR ES SALAAM

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

| 18 | ELTA M KIVOYO
19 FATUMA M MJEMA

| ROBERT L MKENDYA |
21 LOISHIVE E MOLLEL
| ECIZABETHJKITIKA |

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI
NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

BONYOKWA - DAR ES SALAAM
UBUNGO-MSEWE - DAR ES

ENGOSENGEU - ARUSHA

SALAAM

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

- A
EMATASIA - ARUSHA
- A

23 MOHAMED MICHAEL KITUNGULU

NYUMBA YENYE HATI MILIKI YA KIWANJA NO.289,
KITALU F

JOGOO

- IFAKARA

MASHARTI YA MNADA

2. Dhamana itauzwa kamaiilivyo.

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

3. Mnunuzi atakayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya mnada, na 75%
iliyosalia atalipwa kulingana na makubaliano yatakayofikiwa kati ya benki na mnunuzi.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa Namb:
mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.
5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo. NA

Tausi Auction

S.L.P Dar es Salaam

Josina Au
Mart & Company Limited Company Limited
S.LPMWANZA

Finca Microfinance
Bank Ltd

P.0.Box 78783
Namba za simu:

laji. Mkurugenzi Mtendaji,  Mkurugenzi Mtendaji,
rt& Bilo Star Debt Collector Mangwembe 2011.
LimitedS.L. CO..Ltd

P Dar es Salaam S.LP Arusha

0692926369

NA

0789203040

216945501

NA NA




4 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Katibu wa
Halmashauri
Kuu va Taifa
(NEC) ya CCM
Itikadi na
Uenezi, Shaka
Hamdu Shaka
(wa tatu kulia),
akishiriki dua
iliyosomwa
kwenye kaburi
la aliyekuwa
Makamu

wa Kwanza
wa Rais wa
Zanzibar,
Hayati Maalim
Seif Sharif
Hamad, akiwa
katika ziara ya
kichama Kisi-
wani Pemba,
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Shaka asema Maalim Seif
kielelezo uzalendo nchini

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu Shaka, amesema
aliyekuwa Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar, Maalim Seif
Shariff Hamad, ni mfano wa kuig-
wa katika kufanya siasa za uvumil-
ivu na maslahi kwa taifa.

Shaka aliyasema hayo jana
Mtambwe, kisiwani Pemba, alikok-
wenda kuzuru kaburi la mwana-
siasa huyo mkongwe, aliyefariki
mwaka jana.

“Wakati tunamkumbuka ndugu
yetu huyu aliyetangulia, Tanzania
inaadhimisha miaka 30 toka kuan-
zishwa mfumo wa vyama vingi.
Maalim Seif ana mchango mkub-
wa sana katika mafanikio haya,”
alisema na kuongeza:

“Kila mara CCM tulipoanzisha
mchakato wa maridhiano, Maalim

Seif alikuwa tayari kushiriki.

Aliweka mbele maslahi ya nchi,
kwa hakika ni kiongozi wa mfano
wa kuigwa.”

Shaka alisema Maalim Seif ame-
liachia taifa deni kubwa ambalo
ni kuendeleza amani na mshika-
mano. “Ndugu zangu tuna deni
kubwa alilotuachia Maalim Seif
ambalo ni amani na utulivu. Leo
(jana) tumekuja hapa sote bila
kujali itikadi zetu wala dini zetu.
Hii ni kwa sababu ya kazi kubwa
aliyoifanya Maalim Seif ya kuwepo
kwa Serikali ~ ya Umoja wa Ki-
taifa,” alisema.

Naye mdogo wa Marehe-
mu Maalim Seif, Zubeir Hamad
Sharif, alimshukuru Shaka kwa
kufika kaburini hapo kumwom-
bea marehemu kaka yake.

“Nakushukuru sana. Wewe
(Shaka) ni kiongozi wa kitaifa una
shughuli nyingi lakini umetenga
muda kuja hapa. Mwenyezi Mun-
gu akulinde” alisema.

Shaka ambaye yuko katika zi-
ara ya siku mbili kisiwani Pemba,
anakuwa kiongozi wa kwanza wa
ngazi ya juu wa CCM kuzuru ka-
buri la Maalim Seif aliyefariki Feb-
ruari, mwaka jana.

Awali, Shaka alizuru kaburi
la aliyekuwa Makamu wa Rais
wa Tanzania, Dk. Omar Ali Juma,
Chake Chake, kisiwani Pemba na
kutaka aenziwe kwa mazuri ali-
yoyapigania.

Akizungumza kaburini hapo
kabla ya kushiriki dua ya kum-
wombea Marehemu Dk. Omari,
Shaka alisema mwaka huu Dk
Omari ametimiza miaka 21 tangu
kifo Julai, 2001, huku nchi ikitimi-
za miaka 30 ya mfumo wa vyama
vingi.

“Hapa si sehemu ya kutoa ho-
tuba lakini ujumbe wangu ni
kwamba mwaka huu tunatimiza
miaka 21 tangu Dk. Omar alipotu-
toka. Alikuwa nguzo muhimu kwa
Zanzibar na Tanzania kwa ujumla.

wakati wote na kwa nafasi zote al-
izoaminiwa alitimiza majukumu
yake kwa uzalendo mkubwa,”
alisema Shaka.

Alisema wakati Watanzania
wakimwombea kiongozi huyo, pia
wamwombee Rais Samia Suluhu
Hassan ambaye ameendeleza
ndoto na za viongozi waliotan-
gulia akiwamo Dk. Omar.

Awali, akizungumza kabla ya
dua hiyo, mwakilishi wa familia
ya Dk. Omar, Zubeir Ali Juma,
alishukuru na kukupongeza kwa
uamuzi wa Shaka na viongozi
mbalimbali kwa kuzuru kaburi
hilo mara kwa mara.

Viongozi mbalimbali walishiriki
dua hiyo ambapo Ofisi ya Mufti
iliwakilishwa na Mratibu wa Ofisi
hiyo Pemba, Shekhe Said Ah-
mad Mohamed na madhehebu
ya Kikristo, yaliwakilishwa na
Mchungaji Benjamin Kisanga wa
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Pemba.

Mwigulu ataka kufumuliwa sheria kikwazo kwa mfumo mpya ununuzi

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, ameiagi-
za Bodi ya Mamlaka ya Udhibiti
wa Ununuzi wa Umma (PPRA),
kuboresha sheria zote zinazokin-
zana na mfumo huo mpya wa un-
unuzi ili kufikia lengo la serikali la
kuepuka kupoteza fedha nyingi.

Dk. Nchemba alitoa agizo hilo
jana Jijini Dar es Salaam, wakati
wa hafla ya kumuaga aliyekuwa
Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Balozi
Dk. Matern Lumbanga.

“Ninasisitiza kuwa isije ikatokea
tukatumia kichaka cha sheria ku-
tukwamisha katika utekelezaji wa
maelekezo haya. Sheria ambazo
zinatukwamisha katika juhudi za
kustawisha maendeleo ya Watan-
zania na zinalinda wezi za Watan-
zania hazitufai,” alisema.

Pia aliagiza kuboreshwa kwa
Mfumo wa Kutangazia Tenda wa
TANePS ili uweke bei za ukomo
kwa bidhaa na huduma zinazo-
tumika serikalini hatua ambayo
itasaidia wanaotoza bei za juu
washindwe kupata zabuni.

Alisema kati ya maeneo am-
bayo alielekeza  yazingatiwe
wakati wa kusoma Bajeti ya Seri-
kali ya 2022/23 Bungeni, jijini Do-
doma, ni kudhibiti ununuzi na
matumizi ya magari ya serikali
na ununuzi wa mafuta na vi-
puri, pamoja na matengenezo ya
magari.

“Umefika wakati sasa wa
kuangalia upya utaratibu wetu
tunaoutumia katika ununuzi wa
magari. Kwa nini nchi nyingine za
jirani pamoja na mashirika ya Ki-
mataifa kama UNDP wananunua
magari kwa bei nafuu (pengine

zaidi ya nusu) kuliko sisi serika-
lini,” alisema Dk. Nchemba.

“Ni vyema serikali kuweka bei
elekezi katika bidhaa na huduma
inazonunua. Na tunaitegemea
zaidi PPRA kutusaidia kutukwa-
mua kutoka hapa, ndani ya kipindi
cha miezi michache katika mwaka
huu wa fedha, shirikianeni na
taasisi nyingine,” alisisitiza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA,
Eliakim Maswi, alisema wame-
shaanza kazi ya kuhakikisha un-
unuzi wa bidhaa na huduma unaz-
ingatia bei ya soko na wapo katika
hatua za mwisho za kuweka bei
elekezi kwa bidhaa mbalimbali.

Alisema  wamebaini  kuwa,
gharama kubwa za ununuzi wa
magari yanayotumika zaidi serika-
lini, =zinatokana na kuwapo kwa
Wakala (dealer) mmoja nchini.

Pia alisema wanajenga upya

mfumo wa Ununuzi kwa Njia
ya Mtandao (TANePS). “Kupitia
kazi hii, tunatarajia mfumo huu
utawezesha kuwekwa kwa bei ele-
kezi za bidhaa na huduma mbal-
imbali zinazotumika serikalini,
kupunguza muda na gharama za
kuendesha michakato ya zabu-
ni, na kuondoa urasimu katika
mchakato wa ununuzi.”

Naye Balozi Lumbanga, alisema
mambo yanayokwamisha ma-
boresho katika sekta hiyo ya un-
unuzi wa umma ni kugubikwa na
vitendo vya rushwa na udanganyi-
fu. Alisema pia usimamizi dhaifu
wakati wa utekelezaji wa miradi
au mikataba, taasisi nyingi kufan-
ya manunuzi yake nje ya mfumo
wa TANePS kinyume na sheria
pamoja na maelekezo ya serikali
na michakato ya ununuzi kutumia
muda mrefu.

ACT
yawasilisha
kero za
wananchi
mezani
kwa DC

Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kimewasilisha mezani kwa
Mkuu wa Wilaya ya Temeke,
Jokate Mwegelo, matatizo
yaliyoibuliwa na wananchi ya-
nayohusiana na sekta za mi-
undombinu, afya na masuala
ya machinga na bodaboda.

Naye Jokate amekihakik-
ishia chama hicho kuwa
matatizo hayo ambayo yali-
ibuliwa na wananchi kupitia
ziara iliyofanywa na Katibu
Mkuu wa ACT-Wazalendo,
Ado Shaibu, kwenye Jimbo la
Mbagala, kwa siku nane kuan-
zia Juni 29, mwaka huu, seri-
kali inaendelea kuyafanyia
kazi.

Katika mazungumzo hayo
na Mkuu wa Wilaya yaliyo-
fanyika jana, Shaibu aliam-
batana na Katibu wa Fedha
na Miradi, Rachel Kimambo,
Mwenyekiti wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Renatus Pamba na
Mwenyekiti wa Jimbo la Mba-
gala, Muhdeen Nkwera.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Katibu wa
Habari, Uenezi na Uhusiano
wa Umma, ACT-Wazalendo,
Janeth Rithe, Katibu Mkuu
wao Shaibu amemtembelea
Mkuu wa Wilaya hiyo kwa ajili
ya kubadilishana naye mawa-
70 kuhusu matatizo hayo.

“ACT-Wazalendo tumesha-
kutana na Rais Samia Suluhu
Hassan kuhusu masuala
mbalimbali ya mwelekeo wa
nchi kisiasa.

“Leo (jana) nimewaleta
viongozi wa Mkoa wa Dar es
Salaam kuzungumza na Mkuu
wa Wilaya ya Temeke. Binafsi
ninaamini kuwa tunao wajibu
wa kubadilisha siasa za nchi
kwenda kwenye siasa za mka-
70 wa masuala ya wananchi.

Alisema hilo linahitaji ush-
irikiano wa karibu na viongo-
zi wa serikali katika kubadilis-
hana mawazo na taarifa.

Akijibu hoja zilizoibuliwa,
Mkuu wa Wilaya ya Temeke,
Jokate amemshukuru Katibu
Mkuu huyo kwa kumtembe-
lea na kuwasilisha matatizo
hayo kwake.

“Kuhusu barabara ya Nza-
sa-Kilungule-Buza, nilifanya
mazungumzo na mkandarasi.
Ameshalipwa. Ni matumaini
yangu kuwa itakamilishwa
kwa wakati.

Pia alisema wanatarajia
kupata awamu nyingine ya
mradi wa DMDP ambao uta-
neemesha barabara nyingi
zilizolalamikiwa.
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HABARI / TANGAZO

TEF yataka
kasi
mchakato

mabadiliko

sheria ya
habari

Na Mary Geofrey

MWENYEKITI wa Jukwaa la Wa- :
hariri Tanzania (TEF), Deodatus :
amemwomba Waziri wa :
Habari, Mawasiliano na Teknolojia :
ya Habari, Nape Nnauye, kuharaki-
sha mchakato wa mabadiliko ya :
sheria kandamizi katika tasnia ya :
habari ndani ya mwaka huu, kama :

Balile,

alivyoahidi.

Akizungumza juzi jijini Dar :
es Salaam, Balile alisema kasi ya :
mchakato wa mabadiliko ya sheria :
hizo kwa sasa umepoa hivyo kutia :
shaka mafanikio yake kama ilivy-

otarajiwa na serikali.
“Rais Samia Suluhu Hassan,
amekuwa akitoa msukumo mkub-

wa ili kuhakikisha wanashirikisha
wadau wa habari na serikali ku- :
hakikisha sheria zinarekebishwa. :

Tulikwenda vizuri hapo mwanzo,

lakini baada ya Mei 3, mwaka huu
(Siku ya Uhuru wa Vyombo vya :
Habari Duniani), tunaona kama :

kasi imepungua kidogo.

“Tungependa kujua wizara ili- :
kuwa imepanga kufanya mikutano
kadhaa na kujadiliana na wataala- :
mu wa tasnia hii, lakini sasa tunao- :
na kama kila kitu kimesimama na :
tunapoendelea kuuliza, tunaam-
biwa bado mikutano ipo,” alisema :

Balile.

Alisema mabadiliko ya sheria :
hizo bado ni muhimu kwa maz-
ingira ya sasa huku akipendekeza :
kasi iongezeke ili hoja hiyo ipele- :

kwe bungeni.

“Bado tunazihitaji sheria, bado
tunahitaji hayo mabadiliko hara- :
ka kadri inavyowezekana kuliko :

wakati wowote ule kwa sababu,

tukipitwa na lile bunge la mwezi
ina maana tutasubiri :
mwaka mmoja baadaye. Bunge la :

wa tisa,

mwezi wa tisa ndio la miswada,”
alisema.
Pamoja na kuchelewa huko,

Balile alisema iwapo wizara yenye
dhamana ikiamua kuongeza kasi :
katika mchakato huo, upo uweze- :
kano mkubwa wa kufikia malengo :

ndani ya muda mwafaka.

“Tunachotafuta zaidi ni haki :
ya kupata habari na uhuru wa vy- :
ombo vya habari. Huu uhuru un- :
awezesha haki nyingine kupatika-
na. Mfano demokrasia na vingine :
vyote vinavyozungumzwa, vina- :
tokana na uhuru wa watu kutoa

mawazo yao.

“Inapokuwa uhuru haujalindwa :
kisheria, basi unachelewesha hivi :
vingine kupatikana katika jamii. :
Huu ni mjadala na mchakato tu- :
tulio :

naopaswa kushirikishana
wengi kwa pamoja,” alisema.

Hata hivyo, Nape akizungumza :
katika Mkutano wa Wadau wa :
Maendeleo kusaidia ukuaji wa :
habari juzi, alisema serikali imetoa :
nafasi kwa wanahabari kuwasili- :
sha mbadala wa maoni yao na :

kwamba bado lengo ni kukamilika
mchakato huo kwa muda mfupi.

Naye Msemaji Mkuu wa Serikali,
Gerson Msigwa, alisema serikali

imeonyesha dhamira ya kutaka
kupitia upya sheria na taratibu

zote zilizowekwa kwa mujibu wa
Sheria ya Huduma za Habari 2016.

Muhimbili National Hospital in collaboration with Emory University has received a Grant
from Abbott Fund Tanzania for implementation of activities under the Emory Muhimbili
Partnership for Health Administration Strengthening and Integration of Services
(EMPHASIS).

To effectivelyimplement its 5 years Corporate Strategic Plan the Hospital has planned to
strengthen its Resources Mobilization base and therefore wishes to recruit 1 Resource
Mobilization Officer and 1 Grant Management Officer for 1year contract (renewable upon
mutual agreement and availability of fund)

1.0 RESOURCE MOBILIZATION OFFICER (1POST)

1.1JOB SUMMARY

Reporting to the Head of Strategy and Business Development, the Resource Mobilization
Officer shall be responsible for overall oversight and coordination of development
partners engagement and proposal development. She/ He will work with all other staff
to develop and submit high quality institutional and high value donor proposals that are
aligned with defined MNH priorities, demonstrate impact, and other value for money.
She/ He will be responsible to build the capacity of MNH to develop and manage
strategic consortium partnerships with Local and International institutions, NGO,
private sector organizations and individual philanthropists.

1.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES

i To be a focal person in implementation of MNH Resource Mobilization
Strategy;:

ii. To network, update and liaise with key in-country and international
development partners;

iii. To provide effective coordination for the establishment of proposal
development working groups with representatives from key stakeholders
within and outside MNH;

iv. To advise Hospital Management and business development teams and
working groups on relevant development partners requirements/ compliance,
potential funding opportunities, changes in development partners’ priorities
and ensuring quality grant management for all related projects;

v.  Tointerface with Public Relations Unit for development partners mapping and
communication;

vi.  To act as the interface between Finance Department and program/ project
teams to ensure grant compliance;

vii. To ensure fundraising staff have individual work plans and up to date
development plans;

viii. To work closely with all the funding affiliates and relevant program
departments to ensure high quality and timely submission of proposals and
concept notes, Project Report/ Project Progress Reports to donors and
funding affiliate.

ix.  Withsupport from clinicians, Head of Research, Training and Consultancy Unit
and Hospital Management, to identify and facilitate opportunities for
relationship building with key stakeholders;

x.  To develop and manage strategic consortium partnerships with appropriate
universities, NGOs and health facilities;

xi.  Toperform any other resource mobilization related duties.

1.3 QUALIFICATIONS AND EXPERIENCE

Holder of bachelor degree in social sciences majoring in one of the following fields;
marketing, business administration, economics, statistics, project planning and
management.

Candidate possessing Master’s degree in public health shall have an added advantage.
Minimum of 2 years working experience as a resource mobilization officer or marketing
officer in NGO or Research institution.

2.0 GRANTS MANAGEMENT OFFICER - (1POST)

2.1POSITION SUMMARY

The Grants Management Officer will be a critical member of the TRCU team, reporting to
the Head of Teaching, Research and Consultancy Unit. The Grants Management Officer
works across all internally or externally funded programs, including collaborating with
finance and IT to ensure effective and efficient grant implementation processes. The
overall responsibility is to effectively manage a portfolio of grants and provide support
to grant holders in order to facilitate the delivery of quality projects on time and on
budget.

2.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES

i. Monitor grants for legal, financial, and program compliance including but not
limited to ensuring that grant requirements are correctly documented in the
grant files and database.

ii.  Review reports and monitor progress of projects to verify that grant holders
are implementing grants to address agreed objectives in a timely manner and
in-keeping with good practice;

iii.  Work closely with colleagues to coach and support grant holders in the
management of their activities, funding and partnership;

iv.  Maintain regular communication with grant holders to ensure compliance to
the funding organizations other Foundation professionals through Peak

v.  Monitor and document the grant making workflow processes, forms,
templates, reports and data to assure full compliance with internal controls
and legal requirements.

vi. Generate reports and data analysis of the activities by different programs

vii. Work with finance department to ensure all payments to grant holders are
executed in a timely fashion

viii. To facilitate the finance departments to generate reports required for
compliance and financial statement audits by donors.

ix. Assist in developing narratives and financial report templates for grant
holders.

Xx.  Improve the way staff report progress on their grant activities by providing
support and tools for reporting

xi.  Participate in scheduled meetings for reporting grants progress including
provision of work-related updates.

2.3 QUALIFICATIONS AND EXPERIENCE
i Holder of bachelor degree in one of the following fields; statistics,
Epidemiology or Public Health.
ii. ~ Minimum of 2 years working experience as a grant management officer in NGO
or Research institution

3.0 MODE OF APPLICATION

Asigned application letter with certified copies of academic certificates and up-to-date
Curriculum Vitae (CV) with three referees with reliable contacts, postal address, e-mail,
and mobile numbers should be addressed to

Executive Director,
Muhimbili National Hospital,
P.0.Box 65000,

Dar Es Salaam

via the following email address:

Email: hrt@mnh.or.tz
Application Deadline: 22t July, 2022

Muhimbili National Hospital in collaboration with the German Society of Tropical Surgery
(DTC) is seeking a highly motivated full-time Research Assistant to join the team and
provide key support to the new Children Surgery Research project . This project is
funded by Else Kroner Fresenius Stiftung (EKFS). This project aims at improving care of
children born with surgical conditions in particular Gastroschisis in Tanzania.

1.0 RESEARCH ASSISTANT (1POST)

1.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES

i Support ethics applications, required Data Transfer Agreements and
approvals as required for running the project as well as storage of all project
documents including approvals, IRBs and reports

ii.  Manage data collection, data entry, report preparations and documentation of
information needed for the project

iii.  Assist in making sure that monitoring and evaluating process is adhered to as
well as stock keeping of project supplies and equipment

iv.  Establish project work plan and calendar or schedules for implementation in
selected centers of Tanzania

v.  Be a liaison with study sites and project leaders (Principal Investigator and
Project Managers) to ensure timely and quality achievements of the project
deliverables

vi. Beresponsible for the organizing trainings at different sites in Tanzania

vii.  Source informationrequired to embark on the projectsi.e venue, participants,
catering, practical consumables, procurement requisitions, prepare travel
reimbursements requests, cost transfers and monitor project financial
expenditures

viii. To participate in wider Global Children Surgery Research activities such as
Grand Rounds, team meetings, conferences etc.

1.3 QUALIFICATIONS AND EXPERIENCE
i Holder of bachelor degree in one of the following fields: Medicine, Nursing,
Pharmacy or Medical Laboratory who has completed internship and registered
by reputable council.
ii. ~ Minimum of 2 years working experience as a Research Assistant officerin NGO
or Research institution

3.0 MODE OF APPLICATION

Asigned application letter with certified copies of academic certificates and up-to-date
Curriculum Vitae (CV) with three referees with reliable contacts, postal address, e-mail,
and mobile numbers should be addressed to

Executive Director,

Muhimbili National Hospital,

P.0.Box 65000,

Dar Es Salaam

via the following email address:

Email: hrt@mnh.or.tz
Application Deadline: 22t July, 2022

216944001
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MWANGA WA JAMII

Bei ya vyakula inaumiza
hatua zichukuliwe

BEI ya vyakula inazidi kupanda kwa kile kinachoelezwa kuwa kupanda
kwa mafuta ambayo kwa sasa lita moja ya petroli inauzwa Sh. 3,200, na
dizeli ni Sh. 3,143, pamoja na mabadiliko ya tabianchi yaliyosababisha
mvua kuwa chache.

Kwa sasa unga wa ugali umepanda kutoka Sh. 1,000 kwa kilo hadi
2,000, huku dagaa wakipanda kutoka 6,000 hadi 8,500 kwa jiji la Dar
es Salaam.

Kilo ya mchele mzuri uliokuwa ukiuzwa Sh. 1,500 sasa umpenda
hadi Sh. 2,500 huku unga wa ngano ukipanda kutoka Sh. 1,200 hadi Sh.
2,000.

Kupanda kwa bei hizo pia kunachangiwa na mavuno kutokuwa ma-
zuri kwenye msimu uliopita kutokana na mabadiliko ya tabianchi, am-
bayo yamesababisha mvua kuwa kidogo.

Kwa ujumla gharama za maisha zimezidi kuongezeka na bei zi-
naongezeka kila kukicha kwenye kila bidhaa, jambo ambalo linawafan-
ya watu kuhaha namna ya kuendesha familia kwa kipato walichonacho.

Bidhaa kwenye masoko zimeendelea kupanda na sasa ni vigumu
kupata kitu kinachouzwa Sh. 500, vingi vinaanzia Sh.1,000 kwenda juu
zikiwamo nyanya, vitunguu, bamia, hoho, karoti na ndizi.

Wakulima wameamua kuuza mazao kabla ya kuyavuna kwa kuwa
wanunuzi kutoka maeneo mbalimbali wanafika bei, kiasi kwamba
chakula kinakwenda kwenye masoko mengine na ya ndani yakikosa.

Serikali imeeleza jitthada mbalimbali ikiwamo kuwa na hifadhi ya
chakula, lakini bado kuna tatizo la kufuatilia bei kwa kuwa wanufaika
wakubwa ni mawakala ambao huwaulizia wachuuzi wa chini wanaouza
sokoni.

Hali ya maisha ya mkulima inazidi kuwa mbaya kila siku na kubaki
kufanya kilimo cha mazoea ambacho hakimkwamui kiuchumi, huku
mchuuzi wa mwisho akibaki kuwa muuzaji mdogo mdogo asiyepiga
hatua kubwa kimaisha.

Waziri wa Uwekezaji Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, alika-
ririwa akiahidi kutoa tamko la serikali Julai 15, mwaka huu.

Pia anakiri kuwapo upungufu wa uzalishaji msimu wa 2021/23 akiba
ya msimu wa 2020//21 ikiisha, na kwamba mahitaji yameongezeka kuto-
kana na mabadiliko ya hali ya hewa kwa kuwa mvua zilikata zikaathiri
mazao kukomaa.

Ni muhimu serikali ikaendeleza mkakati wa kuelimisha wananchi
umuhimu wa kuhifadhi chakula, hasa wakulima kutoshawishika na bei
wanazopewa kwa kuwa wakihifadhi watapata zaidi.

Pia ni muhimu kuhamisha na kuwekeza kwenye ujenzi wa miundom-
binu ya kilimo cha umwagiliaji ambacho hakiathiriwi na ukosefu wa
mvua.

Ni muhimu kufundisha kuhifadhi na kusindika vyakula hasa msimu
ambao kinazalishwa kwa wingi ili kusaidia kuwa na uhakika wa chakula
hasa nyakati ambazo kuna uhaba.

Kwa sasa hali ni ngumu kwa kuwa watu hawana utamaduni wa kuhi-
fadhi, hawajui njia bora za uhifadhi wa chakula na umuhimu wake, ndi-
yo maana kuna haja ya kutoa elimu sahihi kwa wakati sahihi.

Tanzania imejaliwa mikoa ambayo ni wazalishaji wakubwa wa chaku-
la, ni muhimu wakulima wakaelimisha mbinu za kilimo bora kinachohi-
mili hali ya hewa iliyopo.

Kuwa na ufuatiliaji wa karibu wa shughuli za kilimo na kutoa ushauri
wa mara kwa mara, pia kufuatilia kama ushauri unafanyiwa kazi ip-
asavyo.

Mwaka jana Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), walitoa ta-
hadhari ya uwepo wa mvua chache na kushauri aina ya mazao ambayo
hayahitaji mvua nyingi, lakini kwa kuwa hakukua na ufuatiliaji wakuli-
ma waliendelea kulima mazao yale yale na hawakupata mavuno.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Jenifer
Gilla

HIVI karibuni Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, alitoa wito kwa
wanawake walio kwenye umri wa
kuzaa au wanaopanga kupata wa-
toto kula vyakula vyenye kuongeza
madini aina ya folic ili kuongeza
kinga ya kumkinga mtoto kuzaliwa
na mgongo wazi au kichwa kikubwa.

Waziri Ummy aliyasema hayo,
aliposhiriki mbio za marathon zi-
lizoandaliwa na Taasisi ya Mifupa
na Mishipa ya Fahamu Muhimbili
(MOI), kwa ajili ya kuchangisha
fedha za matibabu kwa watoto 200
wenye tatizo la kichwa kikubwa.

Alisema tatizo hilo linatokana na
ukosefu wa madini ya ‘Folic Acid,
tatizo linaloweza kuzuilika, ikiwa
wanawake walio tayari kuzaa waki-
tumia dawa hizo.

Taasisi mbalimbali za afya, iki-
wamo Kituo cha Kudhibiti na
Kuzuia Magonjwa (CDC) inaele-
keza mama mtarajiwa kutumia vi-
donge hivyo miezi mitatu kabla ya
kubeba ujauzito na wiki 12 za mwan-
70 za ujauzito huo.

Kituo hicho kinaeleza ulazima
huo unatokana na vidonge hivyo
kusaidia kuzuia kasoro kubwa ka-
tika ukuwaji wa mtoto anapokuwa
tumboni mpaka kuzaliwa.

Kwa mantiki hiyo, kama ki-
namama watarajiwa wasipotumia
vidonge hivyo ndani ya kipindi
muhimu  kinachoelekezwa na
wataalamu wa afya ndipo kunasa-
babishwa kuzaliwa watoto wenye
matatizo hayo.

Hivyo basi, ili wazazi watarajiwa
waweze kufuata maagizo hayo kwa
umakini kuna haja ya wao kupanga
uzazi kwa maana ya lini anatarajiwa
kubeba ujauzito ili aweze kufuata
utaratibu muhimu ikiwamo kumeza
vidonge hivyo miezi mitatu kabla ya
kupata ujauzito.

Ni wakati muafaka kwa wamama
watarajiwa kuachana na dhana
ya kubeba ujauzito kwa mazoea
badala yake wakae na wenza wao
na kuamua ni wakati gani wabebe
ujauzito ili kufuata vizuri maelekezo
ya wataalamu ya kumeza vidonge
hivyo.

Mgongo wazi na vichwa vikubwa
N vinazuilika wanawake wakiamua

Kwa
mantiki
hiyo, kama
kinamama
wataraji-
wa wasi-
potumia
vidonge
hivyo
ndani ya
Kipindi
muhimu
kinachoe-
lekezwa
na wataal-
amu wa
afya ndipo
kunasa-
babishwa
kuzaliwa
watoto
wenye
matatizo
hayo.

Daktari Bingwa kutoka Taasisi ya
Tiba ya Mifupa, Upasuaji wa Ubon-
go na Mishipa ya Fahamu Muhim-
bili (MOI), Dk. Laurent Mchome,
alisema kuwa taasisi hiyo inapokea
watoto 700 hadi 1,200 wenye tatizo
la vichwa vikubwa kwa mwezi na
sababu kuu ikiwa ni lishe duni kwa
wajawazito.

Dk. Laurent aliongeza kuwa kati
ya watoto 100 wanauzaliwa, watoto
watatu hadi wawili wana uwezeka-
no wa kuzaliwa na mgongo wazi au
kichwa maji.

Ukweli ni kwamba Tanzania
tukiamua tunapunguza au kumal-
iza kabisa idadi hiyo inawezekana
kwa kuwa mhusika mkuu ni mbe-
ba mimba mwanamke akisaidiwa
na mwenza wake hivyo watu hawa
ni kiungo muhimu katika hatima ya
mtoto anayezaliwa.

Lakini kuna hili kundi la pili la
wanawake ambao hawapendi ku-
tumia vidonge hivyo kwa sababu
mbalimbali ikiwamo kuwa vina-
harufu na ladha mbaya mdomoni.
Dhana ambayo kama wanawake
wasipoachana nayo itaongeza
idadi ya watoto wanaozaliwa na
ugonjwa huo.

Kama mwanamke, unaweza
kuvumilia heka heka za mimba
kama vile kichefuchefu, kuumwa
kichwa, kutosikia hamu ya kula,
kiungulia na kutapika kwa muda
wa miezi tisa, hivi unashindwa nini
kuvumilia harufu ya muda mfupi
ya vidonge ambavyo vinakwenda
kuokoa maisha ya mtoto wako?

Serikali inafanya juhudi kubwa
kuzuia watoto wenye tatizo hilo
kuzaliwa nchini, kwa kuboresha
huduma ya uzazi hususani kabla,
wakati wa ujauzito na wakati wa
kujifungua ni jukumu letu kush-
irikiana nayo kwa kufuata mion-
£0z0 yao na kutii maagizo yao iki-
wamo hili la kutumia vidonge.

Wataalamu wa Afya na wadau wa
uzazi salama wasichoke kuelimisha
jamii kuhusu tatizo hili na namna li-
navyoweza kuzuilika ili kuiongezea
nguvu serikali katika kufikia malen-
go ya utekelezaji wake na kuondoa
kizazi tegemezi cha baadaye.
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema inajivunia
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyaka-
zi (WCF), ulivyofikia malengo
yaliyokusudiwa kwa kuongeza
matumaini kwa  wafan-
yakazi.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu anayeshughulikia
Kazi, Ajira, Vijana na Wenye Ul-
emavu, Patrobas Katambi, alitoa
kauli hiyo alipotembeela banda
la Mfuko huo kwenye Maonesho
ya 46 ya Biashara ya Kimataifa
ya Dar es Salaam (DITF), yali-
yofikia kilele jana Julai juzi, 2022.

Mfuko huo ambao ulianza

kutekeleza majukumu yake
miaka sita iliyopita, unatoa fid-
ia kwa mfanyakazi aliyeumia,
kuugua na kufariki kutokana na
kazi kwa mujibu wa mkataba na
mwajiri wake.

“Sisi serikali tunaridhika sana
na jinsi mnavyotekeleza maju-
kumu yenu, mmewaondolea
hofu wafanyakazi na sasa wa-
nafanya kazi kwa kujiamini,”
alisema.

Alisema na waajiri nao wame-
pata fursa ya kujielekeza katika
biashara na uzalishaji mali kwa
kuwa ni kazi ya kumhudumia
mfanyakazi anapopatwa na ma-
dhila yoyote akiwa kazini kama

kuumia, kuugua na kufariki,
WCF inachukua jukumu hilo.

“Tunaendelea  kushuhudia,
pamoja na kulipa fidia mfuko
pia unatoa huduma ya utenga-
mao na kuwasaidia wale ambao
wamepata maumivu kwenye
viungo vyao wanapatiwa mat-
ibabu na wakati mwingine wa-
napopona wanarudi kazini na
kuendelea na majukumu yao,”
alifafanua.

Wakati huo huo, WCF
umeibuka mshindi wa tatu kati
ya wizara, wakala na taasisi zote
za serikali zilizoshiriki kwenye
Maonesho ya 46 ya Biashara ya
Kimataifa ya Dar es salaam (Sa-

Naibu Waziri wa
Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu anayes-
hughulikia Kazi,
Ajira, Vijana na
Wenye Ulemavu,
Patrobas Katambi
(wa pili kushoto),
akipewa ufafanuzi
kuhusu huduma za
WCF na mmoja wa
maofisa wa mfuko
huo wakati ali-
potembelea banda
hilo akiongozwa na
Mkurugenzi Mkuu,
Dk. John Mduma
(wa pili kulia) na
Mkuu wa Kitengo
cha Uhusiano na
Elimu kwa Umma,
Laura Kunenge. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Serikali yajivunia malengo kiutedaji ya WCF

basaba 2022).

Ushindi huo umetangazwa
wakati wa kilele cha maonesho
hayo Julai 13, 2022 na mgeni ras-
mi alikuwa Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango.

Akizungumzia mafanikio
hayo, Mkurugenzi Mkuu wa
WCF, Dk. John Mduma, ali-
washukuru wadau waliotembe-
lea banda la WCF.

“Tunawashukuru sana vion-
gozi wa serikali pamoja na wa-
dau wetu wote waliojitokeza
kwa wingi sana mwaka huu
kutembelea banda la WCF. Kwa
pamoja tumeshinda,” alisema
Dk. Mduma.

JKT yaongezea vifaa vya kisasa kampuni zake

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Uzalishaji Mali
la Jeshi la Kujenga Taifa (JKT),
limeendelea kuziimarisha
kampuni zake tanzu zinazotoa
huduma mbalimbali kwa kuz-
iongezea vifaa vya kisasa liki-
wamo gari maalum la kusafiri-
sha fedha ambalo litahudumia
taasisi za fedha na kusafirisha
madini migodini.

Vitendea kazi vingine vilivyo-
nunuliwa ni gari la zimamoto,
basi aina ya Toyota Coaster na
pikipiki 16, vifaa vyote vimegha-
rimu Sh. milioni 529.5.

Akizungumza jana baada ya
kuzindua vitendea kazi hivyo,
Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa SU-
MAJKT, Meja Jenerali Rajabu
Mabele, alisema vifaa hivyo vi-
tatumiwa na Kampuni ya Ulinzi
ya jeshi hilo SUMAJKT Guard na
Kampuni ya usafi na Unyunyizi-
aji Dawa SUMAJKT.

Meja Jenerali alisema kampu-
ni hizo zimeendelea kupata kazi
na kuliongezea faida shirika.

“Magari tunayozindua leo ni
kwa ajili ya kuimarisha kazi za
ulinzi na usafi wa kila siku, azma
ya SUMAJKT ni kuhakikisha mi-

radi inakuwa na vitendea kazi
vyenye ubora na vya kutosha ili
zifanye kazi kwa ufanisi na tu-
nataka ziende kwenye mitambo
zaidi,” alisema.

Alisema wameweza kuongeza
idadi ya magari manne yenye
thamani ya Sh. milioni 710.872
na pikipiki 16 zenye thamani ya
Sh. milioni 41.6.

Aliwataka watendaji wote wa
SUMAJKT kufanya kazi kwa bi-
dii, weledi na ufanisi ili kufikia
malengo ya kuanzishwa kwa
JKT na shirika hilo.

“Tukizingatia haya tutasaidia
shughuli za uzalishaji mali na
utekelezaji wa miradi kufanywa
kwa wakati kwa ubora na tija
jambo ambalo litasaidia shirika
kupata miradi mingi na yenye
tija. Kila mmoja wetu kwa nafasi
yake ana jukumu la kuhakiki-
sha anafanya bidii sehemu yake
ya kazi. “Magari na pikipiki
hizi zimenunuliwa kwa lengo
la kuongeza mapato, wakati
mwingine tunapokuwa na mi-
radi mingi inatulazimu kukodi
magari na vitendea kazi vingine
kwa watu binafsi.”

Meja Jenerali Mabele alisema
ununuzi huo utasaidia kuondoa
matatizo hayo ya ukodishaji na
badala yake kuokoa kiasi cha

fedha ambacho kingetumika ku-
kodisha.

“Ninapenda kuona watendaji
wote watakaopewa dhamana ya
kutunza au kuvitumia vifaa hivi,
wanavitumia kwa uangalifu na
kuvitunza ili viongeze faida kwa
JKT na shirika,” alisema.

Aliwaeleza watendaji kuwa
uzinduzi wa vifaa hivyo uongeze
chachu na bidii zaidi katika
utekelezaji wa miradi ya ulinzi,
usafi na ujenzi.

Mwenyekiti wa Bodi ya SU-
MAJKT, Meja Jenerali Farah Mo-
hamed (mstaafu), alitaka upanu-
zi wa huduma zinazotolewa na
kampuni hizo uendane na kuji-
zatiti ili wafanye kazi vizuri zaidi
kuliko kuwa na watu na maeneo
mengi ambayo hayaleti tija.

Mkurugenzi Mtendaji wa SU-
MAJKT, Kanali Petro Ngata, alise-
ma shirika katika kutekeleza
mkakati wake wa kuongeza
vyanzo vipya vya mapato na
kuboresha huduma na bidhaa,
limepanga kununua vitendea
kazi vipya kadri hali ya fedha
itakavyokuwa ikiruhusu.

Alisema vitendea kazi hivyo,
vitaongeza ufanisi katika utend-
aji kazi wa kampuni zake tanzu
kwa kupunguza matatizo yali-
yokuwa yakijitokeza kutokana

na upungufu wa vifaa.

Pia alisema vitaongeza wigo
wa mapato kwa kuongeza njia
nyingine za uzalishaji.

Mkurugenzi Mwendeshaji
wa SUMAJKT Guard, Joseph
Masanja, alisema kwa sasa kam-
puni hiyo ina jumla ya watendaji
14,839 na kati ya hao, wanaume
ni 10,857 na wanawake ni 3,982
wanaotoa huduma ya ulinzi
nchini.

Alisema kwa sasa magari
ambayo kampuni hiyo itakuwa
nayo yakiwamo yaliyozinduliwa
jana ni 49, pikipiki 134, mitambo
na mashine zitatumika katika
shughuli za operesheni na uta-
wala.

Mkurugenzi Mwendeshaji
wa Kampuni ya Usafi na Unyu-
nyiziaji dawa SUMAJKT, Kapteni
Rosemary Katani, alisema wa-
natekeleza shughuli zao katika
mikoa 12 iliyopo Tanzania Bara
na ina jumla ya wafanyakazi
1,500.

Alisema kampuni imenunua
gari la kisasa la taka lenye tham-
ani ya Sh. milioni 222.9 na uw-
ezo wake ni kuchakata na lina-
beba takataka nyingi kwa mara
moja na kuzihifadhi bila kutoa
harufu na zenye majimaji zina
eneo lake maalum.

o
Wamiliki maeneo
va Kazi watakiwa
kuyasajili OSHA

Frank Monyo

NAIBU Waziri wa Nchi,

Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu,
Patrobas Katambi, amewataka
wamiliki wote wa maeneo ya
kazi kuhakikisha wanasajili
maeneo yao va kazi na Wakala
wa Usalama na Afya Mahali

pa Kazi (OSHA) ili taasisi hiyo
iweze kuwafikia na kuwapa
huduma za ukaguzi na ushauri
kuhusu usalama na afya mahali
pa kazi.

Alitoa agizo hilo jana baada
ya kuhitimisha ziara katika
taasisi zilizo chini ya Ofisi
ya Waziri Mkuu ikiwamo
OSHA zilizokuwa zinashiriki
Maonesho ya Biashara ya
Kimataifa ya Dar es Salaam
(Sabasaba).

“Suala la msingi zaidi
ninalolisisitiza hapa ni kwa
wamiliki wa sehemu za kazi
ama waajiri kuendelea kujisajili
katika Taasisi ya OSHA ili
waweze kufanyiwa ukaguzi
wa maeneo yao va kazi katika
kutekeleza Sheria ya Afya na
Usalama Mahali pa Kazi.

“Ni wajibu wa serikali na
waajiri wote kuhakikisha
maeneo yote ya kazi yanakuwa
salama na kazi zinazofanyika
zinakuwa zenye staha na suala
hilo linaanza na kuwa na afya
njema kwani afya ndio mtaji
namba moja katika uzalishaji,”
alisema Katambi na kuongeza:

“OSHA wamekuwa
wakiendelea kusimamia kazi
hii vizuri na kuhakikisha wakati
wote wanatembelea maeneo
va kazi kwa ajili ya kufanya
ukaguzi ili kutambua maeneo
hatarishi na kutoa maelekezo
na miongozo ya namna sahihi
za kuwakinga wafanyakazi
kwa mujibu wa sheria na
kuwachukulia hatua stahiki
wale wanaokaidi maelekezo ya
serikali.”

Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, alisema
jukumu kuu la taasisi yake
ni kuwezesha biashara na
shughuli mbalimbali za
uwekezaji nchini ili shughuli
hizo ziweze kuwa na tija.

“OSHA ni taasisi wezeshi
na kama inavyofahamika
dhamira ya serikali ya awamu
va sita ni kuhakikisha kwamba
inakuza biashara na uwekezaji
nchini hivyo sisi tumeangalia
nini tunaweza kufanya katika
kufanikisha dhamira ya serikali
na tukaona tuondoe tozo
takribani 13 zenye thamani
va zaidi ya bilioni 35 ambazo
kama zingeingia katika mfuko
mkuu wa serikali zingeenda
kujenga barabara, shule
hospitali, lakini Rais Samia
Suluhu Hassan ameridhia fedha
hizi kubakia mikononi mwa
wawekezaji ili zikaboreshe
mifumo ya kuwalinda
wafanyakazi,” alisema Mwenda.
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I
Nape: Mazingira

va habari
kuboreshwa

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye,
amewahakikishia washirika wa maen-
deleo kuwa, serikali inaendelea kubore-
sha mazingira ya wanahabari na upati-
kanaji wa taarifa katika mazingira yote.

Pia amesema serikali inatambua
mchango wao katika sekta ya habari
nchini.

Aliyasema hayo juzi wakati akifungua
mkutano uliokutanisha pamoja washiri-
ka wa maendeleo na serikali ukilenga
kupitia na kuangalia hali uhuru wa
habari nchini na upatikanaji wake.

Mkutano huo uliongozwa na wizara
hiyo kwa kushirikiana na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO) na Ofisi ya Mra-
tibu Mkazi wa Umoja wa Mataifa (UN).

Katika mkutano huo pia walijadili
namna teknolojia inavyosaidia upashaji
wa habari, mazungumzo ya uhuru na
mazingira ya wanahabari katika ku-
fanya kazi vizuri.

Akifungua mkutano huo, Waziri Nape
alisema serikali inatambua mchango wa
wadau wa maendeleo katika kusaidia
ukuaji wa vyombo vya habari nchini.

“Tunatambua mchango wao ka-
tika upashanaji habari, matumizi ya
teknolojia katika nchi yetu, pili tumeen-
delea kusisitiza wajibu wa serikali inay-
0ongozwa na Rais Samia, kuhakikisha
tunaendelea kuboresha mazingira ya
wanahabari na upatikanaji wa taarifa
katika mazingira yote.

“Mchakato wa kupitia sheria na
kanuni unaendelea vizuri lakini tunapi-
tia na sera ya habari, hapa ni mambo
matatu kwa pamoja, ninaona wengi
wanazungumzia zaidi sheria lakini she-
ria inatengenezwa na sera, sera inaten-
geneza sheria na sheria inatengeneza
kanuni.”

Waziri Nape aliwashukuru wadau wa
maendeleo kwa namna ambavyo wana-
shiriki katika kujadiliana na kubadilis-
hana mawazo na kuona namna wa-
naifanya sekta na nchi iendeleee zaidi.

Waziri Nape alisisitiza kuwa bado
wizara yake ipo kwenye majadiliano na
wadau wanafurahia kwa sababu wal-
ipeleka mawazo yao na serikali imetoa
yake na kwa pamoja wakajadiliana.

“Tumezungumza tujue namna ya
kuboresha, nimewahi kusema na hapa
naomba nirudie, sheria ya habari ilipo-
tungwa ililenga kutatua matatizo katika
sekta ya habari, ikiwamo matatizo ya
ajira zao, maslahi, mazingira yao ya
kazi, haki zao na wajibu wao.

“Inawezekana masuluhisho yali-
yowekwa kwenye sheria ndiyo yanay-
ogombaniwa kwamba ni sahihi au siyo
sahihi, katika mazingira hayo serikali
imetoa nafasi kwa wanahabari kuleta
mbadala kwa yale yanayolalamikiwa
tukae mezani tuzungumze na huo
mchakato hauwezi kuwa mfupi.

“Nimeukuta tunaendelea nao na
malengo ya kuukamilisha mapema
kadri inavyowezekana tutakapokubali-
ana tutaukamilisha. Lengo tutunge
sheria itakayokaa muda mrefu, ita-
kayokubalika kwa pande zote mbili,
itakayotengeneza mazingira yawe
bora zaidi kuliko tuliyonayo, hilo ndiyo
kubwa,” alisema.

DC awahimiza waandishi
kutetea haki za binadamu

Na Beatrice Shayo,
MOROGORO

KUU wa Wilaya ya
Morogoro, Albert
Msando, amewa-
taka waandishi
wa habari kuacha kuandika
habari zenye uchochezi kwa
kuwa zinachangia uvunjifu
wa haki za binadamu.
Msando aliyasema hayo
juzi wakati akifungua mafun-
zo ya siku mbili kwa wana-
habari kuhusu namna bora
ya kutoa habari hasa zinazo-
husu haki za binadamu, ka-
tika mkutano ulioandaliwa
na Mtandao wa Watetezi wa
Haki za Binadamu Tanzania
(THDRC). Alisema habari za
ushabiki hazina tija katika
jamii kwa sababu zinachang-
ia kuvunja haki za binadamu.
“Teteeni haki za binada-

mu. Tuko katika mazingira
ambayo kwa sasa ni salama
zaidi katika kipindi chote du-
niani zamani nchi zinapata
uhuru na nchi kupambana
kimaendeleo waandishi wa
habari uhuru wao ulibanwa,
lakini sheria zetu zilizotung-
wa na za kimataifa zinatoa
uhuru kwa waandishi wa
habari,” alisema.

Masando alisema hakuna
sababu ya kuishi kwa hofu na
woga wakati wa kutekeleza
majukumu yao ya uandishi
wa habari.

Pia alisema serikali ya awa-
mu ya sita inawahakikishia
waandishi wa habari haina
nia wala sababu yoyote ya
kuwanyima uhuru wao, na
kwamba wanatakiwa kufan-
yakazi kwa uhuru kwa kuan-
dika kweli kwa kuzingatia
maadili ya taaluma yao.

“Ondokeni kwenye ‘hang-
over’ ya vipindi vilivyopita
huko nyuma ya kusifia sana
au kupinga sana kuna baa-
dhi ya waandishi wana hiyo
‘hangover’ anashindwa kue-
lewa sio lazima kusifia sana
ama kupinga sana unatakiwa
kufanya kazi yako ya uandi-
shi wa habari kwa kuripoti
ukweli na haki,” alisema.

Msando alisema kwenye
haki za binadamu sio lazima
kuandika tu zinapovun-
jwa ziandikwe hata pale zi-
napokuwa hazivunjwi.

Alisema inapotokea ma-
hakama imefanya vizuri iki-
wamo kumaliza kesi ndani
ya muda uliopangwa itafut-
we hiyo taarifa na kuandik-
wa ili jamii ijue mahakama
imefanya hivyo.

“Mfano jaji wetu hapa Mo-
rogoro anafanya kazi nzuri

anapunguza kesi na mi-
songamano anatoa adhabu
mbadala, ikiwamo adhabu
ya kupanda miti ili kulinda
mazingira taarifa kama hiyo
huwezi kuisikia kwenye vy-
ombo vyetu vya habari,”
alisema Msando.

Naye Jaji Mstaafu Rob-
ert Makaramba akiwasili-
sha mada ya wanahabari
namna ya kuandika na kuri-
poti habari za mahakama,
alisema ni muhimu kuepuka
kutoa taarifa ambazo hazi-
jatolewa mahakamani ili
kuepuka kujiingiza kwenye
migogoro.

Awali, Wakili wa THRDC,
Leopold Mosha, alisema
mafunzo hayo yamelenga
kuwajengea uwezo waandi-
shi wa habari namna ya kuri-
poti taarifa zinazohusiana na
haki za binadamu.

NKICK
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Mwenyekiti wa Bodi wa
Shirika la Madini la Taifa
(STAMICO), Meja Jenerali
mstaafu Michael Isam-

uhyo (wapili kulia) na
Mkurugenzi wa STAMICO, Dk.
Venance Mwesse (kushoto),
wakiwa pamoja na Meneja
Uhusiano na Masuala ya
Ndani wa Barrick, Neema

. Ndossi na Mratibu wa Uhu-

siano na Masuala ya Ndani

. wa kampuni hiyo, Abella
' Mutiganzi, baada ya kampu-

ni hiyo kukabidhiwa tuzo za

. ushindi za TANTRADE, wakati

wa kufunga maonyesho ya
46 ya biashara ya kimataifa

| Dar es Salaam juzi. Barrick

ilishinda tuzo za kuongoza
kuuza madini katika migodi
yvake ya Bulyanhulu na North
Mara na mwasilishaji bora
wa michango ya wafanyakazi
kwenye Mfuko wa Hifadhi ya

5 Jamii (NSSF). PICHA:
. MPIGAPICHA WETU

Maofisa wanolewa sheria za mbegu

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

MAOFISA kilimo, mipa-
ngo na wanasheria wa hal-
mashauri za mikoa ya Kanda
ya Kaskazini, wamepewa
elimu kuhusu mabadiliko ya
sheria za mbegu.

Meneja wa Sera wa Kituo
cha Kuendeleza Kilimo,
Nyanda za Juu Kusini mwa
Tanzania (SAGCOT), Khalid
Mgalamo, alitoa mafunzo
hayo yaliyohusisha maofisa
80 kutoka halmashauri 20 za
mikoa ya Manyara, Arusha,
Kilimanjaro na Morogoro.

Semina hiyo pia ilihusi-
sha Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) kwa ufadhili wa
Taasisi ya Mapinduzi ya Ki-
jani barani Afrika (AGRA).

Alisema lengo la semina
hiyo ni kuwajengea uwezo

watendaji wa halmashauri
juu ya mabadiliko yali-
yofanyika ngazi ya taifa,
ili sheria ndogo wanapo-
ziandaa  zisitofautiane au
kukinzana na mabadiliko

yaliyopo.
“Semina hii imefanyika
kwenye mikoa ambayo

inamazingira wezeshi ya
uzalishaji wa mbegu na nia
yetu ni kuwajengea uelewa
wa mabadiliko ya sheria za
mbegu na tozo mbalimbali
yaliyofanyika katika ngazi
ya taifa ili sekta ndogo ya
mbegu iendelee kuimarika,”
alisema.

Pia alisema tozo za mbe-
gu zilizowekwa na  hal-
mashauri zote imeondolewa
katika mwaka wa fedha wa
2022/23, ili kuondoa mgon-
gano kati watendaji wa hal-
mashauri na wazalishaji wa
mbegu.

“Kupitia semina hii tu-
natoa ujumbe kwamba
uaandaji wa sheria ndogo
katika halmashauri lazima
uzingatie maboresho ya
sheria na sera yaliyofanyika
katika ngazi ya taifa, jambo
litakalosaidia kuongeze-
ka kwa uzalishaji wa
mbegu nchini,” alisisitiza
Mgalamo.

Naye Mkuu wa Uratibu wa
Sekta za Uchumi na Uzal-
ishaji wa TAMISEMI, Leo
Mavika, alisema semina hiyo
imekuja wakati mwafaka
kwa sababu kuna mabadi-
liko mengi ya sheria ngazi
ya taifa kuhusu tozo na kodi
mbalimbali hususani za
mbegu na kwamba itasaidia
kuwajengea uelewa watend-
aji juu ya mabadiliko hayo.

“Ofisi ya Rais TAMISEMI
ndio watekelezaji wa sheria,
sera, miongozo na kanuni

mbalimbali. Lengo la semina
hii ni kuboresha mazingira
ya kufanya uzalishaji wa
mbegu na usimamizi na
utungaji mzuri wa sheria
ndogo,” alisema Mavika.

Awali Ofisa Miradi wa
AGRA, Ipyana Mwakasaka,
alisema semina hiyo ni se-
hemu ya utekelezaji wa mra-
di wa kuboresha sheria na
sera za mbegu ili kuongeza
uzalishaji, ili Tanzania iweze
kujitegemea kwa mbegu na
hata kuuza nje ya nchi.

“AGRA itaendelea kush-
irikiana na serikali na wa-
dau wengine katika sekta
ya kilimo ili kuhakikisha
sekta ndogo ya mbegu in-
aboreshwa kwa kuzalishaji
mbegu bora na mbegu kum-
fikia mkulima kwa gharama
nafuu jambo litakaloongeza
uzalishaji wa mazao nchini,”
alisema Mwakasaka.
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RC apiga mafuruku magari ‘mchomoko’

Na Happy Severine, BARIADI

KUU wa  Mkoa

wa Simiyu, David

Kafulila,  amepiga

marufuku usafiri
wa magari ya abiria, maarufu
michomoko, yanayotumika
kusafirishia abiria kutoka miji
wa Bariadi kwenda maeneo to-
fauti tofauti.

Kiongozi huyo alifikia uamuzi
huo jana kutokana na ajali ili-
yotokea usiku wa kuambkia juzi,
nje kidogo ya mji wa Bariadi,
iliyosababisha vifo vya watu wa-
tano na wengine 11 kujeruhiwa.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kukutana
na kamati ya ulinzi na usalama
yamkoa, Kafulila alisema vyom-

bo hivyo vya usafiri pamoja na
wamiliki wake hawafuati maele-
kezo ya serikali, ikiwamo Mam-
laka ya Udhibiti Usafirishaji wa
Ardhini (LATRA).

Kafulila alisema pamoja na
hatua nyingine za kiutawala
zinazoendelea kutokana na
ajali hizo, amefikia uamuzi huo
kwa magari hayo yanayobeba
abiria.

Alisema ili gari lifanye kazi
kama daladala, kuna utaratibu
wake ikiwamo kuwa na rangi,
alama na namba, ili likitokea
jambo lolote iwe rahisi kuratibu
na kufahamika.

“Wamiliki na waendeshaji wa
michomoko kwa zaidi ya nusu
mwaka wameshapewa maele-
kezo ya taratibu za kufuata ili

|

waendelee na kazi, lakini hadi
sasa hakuna gari iliyotekeleza
maelekezo ili isajiliwe,” alibaini-
sha.

Kafulila alisema ajali zinagha-
rimu maisha ya watu kwa ku-
sababisha na wengine kupoteza
maisha, huku taifa likipata
hasara ya nguvu kazi.

Aidha, alitoa wito kwa wa-
miliki wa magari ya abiria
na wawekezaji wa sekta ya
usafirishaji kuwekeza mkoani
humo kwa kwua abiria ni wengi.

Kwa upande wake, Ofisa
Mfawidhi wa LATRA mkoani
Simiyu, Amaniel Sekulu, alise-
ma kuna ukiukwaji wa sheria
utumiaji wa vyombo vya usa-
firi maarufu kama michomoko,
ambavyo vinapewa leseni ya

usafirishaji wa abiria kama da-
ladala na inawapasa kubeba
abiria wanaoenda na uwezo
wake na sio kufanya kazi kama
daladala.

Alisema vyombo hivyo vi-
natakiwa kusajiliwa, kupakwa
rangi za utambulisho, kuwa na
namba ya utambulisho pamoja
na kibao cha kuonyeshwa ni
tax kwa upande wa juu, ili ki-
julikane kuwa ni chombo cha
usafiri.

“Kwa muda mrefu sasa tangu
vipewe leseni havijatekeleza
masharti hayo ambayo serikali
iliyatoa, kutokana na ajali amba-
zo zimetokea na shida ambazo
Watanzania wanazipata serikali
ya mkoa wa Simiyu imeamua
kuzuia aina hii ya usafirishaji.

Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango (kulia), akikabidhi tuzo ya ushindi wa kwanza wa sekta ya mawasiliano kwa Mku-
rugenzi wa Dijitali na Huduma za Ziada wa Vodacom Tanzania Plc, Nguvu Kamando, baada ya kampuni hiyo kuibuka
kidedea katika maonesho ya 46 ya biashara ya kimataifa ya Dar es Salaam yaliyomalizika juzi. Kushoto ni Waziri wa
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ubovu barabara wakwamisha
ufuta kufika sokoni kwa wakati

Na Julieth MKireri, KIBITI

BAADHI ya wakulima wa
ufuta wameshindwa kufikisha
mazao yao kwenye maghala
na kushiriki minada inayoen-
delea kutokana na ubovu wa
barabara kutoka mashambani,
imeelezwa.

Hayo yalisema jana na Hu-
sein Mohamed kutoka kampuni
ya usafirishaji ya Tinge iliyoko
wilayani hapa inayosafirisha
ufuta wa wakulima kutoka
shambani hadi kwenye ma-

ghala.
Mohamed alisema wako
wakulima ambao hadi sasa

wamekwama kufikisha ufu-
ta kwenye kutoka kwenye
mashamba hadi kwenye ma-
ghala kutokana na hali ya usafi-
ri na ubovu wa barabara ambao
unakwamisha magari kufika
kwenye maeneo husika.

“Katika maeneo ya Ru-
aruke na Makima barabara ni
mbovu. Magari yakienda huko
yanaharibika na wasafirishaji
wengine wanakwepa kwenda
kutokana na kuhofia kuharibu
magari,” alisema.

Kwa mujibu wa Mohamed,
hali hiyo imesababisha baa-
dhi ya wakulima kushindwa
kushiriki minada na ufuta wa

kutofika kwenye maghala kwa
wakati.

Meneja Mkuu wa Chama
Kikuu cha Ushirika Mkoa wa
Pwani (CORECU), Mantawela
Hamisi, akiwa kwenye mnada
wa ufuta, alisema hadi sasa
wako wakulima ambao hawa-
jafikisha ufuta kwenye maghala
wengine wakidaiwa kusubiri
bei zipande.

Mantawela alisema katika
mnada uliofanyika juzi Kibiti
wanunuzi wamepungua kutoka
zaidi ya 20 waliokuwa wakiji-
tokeza hadi watatu lakini bei
imepungua kutoka Sh. 3,090
hadi Sh. 3,026 kwa kilo.

Meneja huyo alisema kuen-
delea kupungua kwa wanunuzi
inaonyesha minada ya ufuta
inaendelea kufungwa hivyo ni
vema wakulima wenye ufuta
wakapelekea kiasi walichona-
cho kwenye maghala kuepuka
hasara ambayo wanaweza kui-
pata kwa kuuza kwa mtu mmo-
Jjammoja.

CORECU inatarajia kufanya
mnada wa mwisho wa ufuta
wiki ijayo kwa ajili ya kutoa
muda wakulima kuendelea na
maandalizi ya zao la korosho
kwa kufanya usafi na kupulizia
dawa kulingana na taratibu za
kilimo hicho.

R
Wanunua
eneo

kujenga

shule

: Na Mohab Dominick,
© KAHAMA

MGODI wa Mwime ulioko

¢ Kata ya Zongomela Hal-

¢ mashauri ya Manispaa ya

¢ Kahama mkoani Shinyanga,
¢ chini ya Umoja wa Kikundi

¢ cha Wamiliki wa Mashamba
¢ (KABELA), wamenunua ekari
: tano kwa thamani ya Sh.

¢ milioni 10 kwa ajili ya ujenzi
* wa shule mpya ya msingi.

Kikundi hicho kimefikia

i uamuzi huo baada ya kuona
¢ Shule ya Msingi Ilindi ya

¢ Mtaa wa Mwime kuwa na

¢ wanafunzi zaidi ya 2,000

: ambao wanasoma kwa shida.

Meneja wa KABELA, Jo-

¢ seph Nalimi, alisema hayo
 juzi wakati akizungumza

¢ na waandishi wa habari

: waliotembelea mgodi huo ili
¢ kujionea hali halisi ya maen-
¢ deleo ya mtaa huo ambao

: una mgodi.

“Baada ya kukaa na serika-

¢ |i ya mtaa huu, tuliona kwe-
* nye suala la elimu shule yetu
¢ ya msingi imezidiwa sana

¢ na wanafunzi. Tumejaribu

¢ kuwa tunajenga madarasa

: pale lakini hayawezi kuto-

¢ sha na tukabaini kuwa hata

¢ tukijenga madarasa 50 bado
: mwalimu mkuu atakuwa na

¢ mzigo mzito,” alisema.

“Tuliona dawa ni kujenga

¢ shule mpya. Kwa maana
: hiyo, tukaomba mpango kazi
¢ ambapo mgodi tukalinunua

i eneo kwa gharama ya Sh.

¢ na hati wanayo, wakampa

¢ taarifa mkurugenzi wa hal-

* mashauri ya manispaa am-

: baye aliwapa Sh. milioni 120
i za madarasa sita,” alisema.

Meneja huyo alisema

* mgodi utajenga madarasa

: mawili ili kuongeza pamoja

¢ na ofisi mbili za walimu na

¢ wakachimba karo na kujenga
¢ boma la choo matundu 12

¢ yakiwamo sita ya wasi-

¢ chana na sita wavulana na

: kwamba tayari wamemkabi-
¢ dhi mkurugenzi kwa ajili ya

: umaliziaji.

Meneja huyo pia alisema

i waliamua kujenga choo cha
¢ walimu matundu mawili na

kuezua paa na kuanza Kui-
: jenga upya mpaka rangi.

Mwenyekiti wa Serikali ya

¢ Mtaa wa llindi, Dogo Mhezi-
: wa, alipongeza mgodi huo

: kupitia kikundi cha umoja

¢ wa wamiliki wa mashamba

¢ kusaidia shughuli mbalimbali
¢ za maendeleo kwa wananchi
: wake, na kwamba manispaa
: imetoa Sh. milioni 120 za

¢ kumalizia shule ya msingi

¢ Mwime.
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agereza yetu Bongo?

‘Kuu

Kijana Protasi, apambana na hali kwa
juisi miwa ‘maisha yvaendelee’Mwanza

Na Anthony Gervas, Mwanza.

IWA inajulikana
kuwa zao la biasha-
ra na chakula, niki-
maanisha linaweza
kuzalishwa sukari na juisi viwan-
dani. Kuna imani ya kiafya kwa
watu wengi kwamba mtu akila
miwa, inasaidia kusafisha figo na
kuongeza sukari mwilini.

Zao hilo, ni sehemu kubwa ya
uchumi wa pato la taifa ambalo
hulimwa kwa wingi katika mikoa
mbalimbali nchini kama vile Mo-
rogoro, Kagera na kwingineko.

Katika jiji la Mwanza Nipashe
iliingia mtaani na kukutana na
kijana mmoja ambaye anafanya
biashara ya kuuza juisi ya miwa
mtaa wa Kaluta, hata kupata fursa
ya kumdadisi namna anavyonu-
faika nalo, katika kijiwe chake
amejiegesha kwenye ukuta wa
uchochoro katika nyumba mo-
jawapo.

“Ninafanya biashara, nauza jui-
si ya miwa kwa mkataba wa mwa-
ka mmoja, baada ya tajiri kunipa
mashine ya kukamulia, tumefun-
ga mkataba kila wiki nampelekea
shilingi 28, 000,” anasema Melitus
Protas.

Anabainisha kwamba, pale
mkataba unapoisha, mashine
aliyokabidhiwa na tajiri huyo ku-
tumia inakuwa mali yake anami-
liki.

Protas (23) mkazi wa Isamilo
jijini Mwanza, anasema akaamua
kupambana kusaka maisha yake
kwa kufanya kazi hiyo katika mtaa
wa Kaluta akiwa na uzoefu wa mi-
aka mitatu, kutoka alikotumikia.

Anasema amesoma katika Shule

“a

. i
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Kijana Melitus Protas, akiwa kazini anakamua juisi ya miwa kwenye mashine aliyopewa kwa
mkataba. PICHA: ANTHONY GERVAS.

ya Msingi Nyakahama, iliyoko
wilayani Muleba mkoa wa Kagera
hadi darasa la saba na baada ya
kuhitimu, aliamua kutoendelea
na masomo ya sekondari, aka-
jikita katika kufanya kazi ya kuvua
samaki katika Ziwa Victoria, am-
bako ni jirani na kwao.

Protas akaamua kuacha uvuvi,
kutokana na mjumuiko ambao
haukumfurahisha kutoka kwa
wavuvi, baadhi wakiwa watumiaji
dawa za kulevya, bhangi na ulevi
wa pombe, huku lingine la kero ni
namna wavuvi wanavyotoa lugha
chafu kwa watu, wakiwa mbali na
staha, hawa wote wanaonekana
wamekosa maadili mbele ya jamii.

Protas anasema kuna wakati

amewahi kufanya biashara ya ku-
uza kahawa vijiweni katika mtaa
hivyo akashindwa akiiona kazi
hiyo ‘haimlipi’ anavyotaka, kwa
siku amekuwa akiambulia kuan-
zia Sh. 3,000 hadi Sh. 4,000 na
kuna wakati anaishia kula huku
akiwa amekosa faida stahiki.

Anasimulia mapito magumu
kwake, kwamba ameshawahi
kuelemewa gharama za mabhitaji
yanazidi faida aliyokusudia, an-
aponunua sukari, kahawa, mkaa
na tangawizi.

Vilevile anasimulia mapito yake,
kwamba hakuishia hapo baada ya
kuachana na uuzaji kahawa mi-
taani, akaendelea kusaka maisha

hadi akajiunga mafunzo ya ufundi
stadi wa kupaka rangi za nyumba,
ambazo amedumu takribani mie-
zi miwili, nako akakuona kugumu,
akaachana nayo.

Baadaye akafika hatua kufanya
shughuli nyingine ya kukamua
juisi ya miwa, ambayo hadi sasa
amedumu nayo kwa muda wa
miaka mitatu.

Kijana huyo anasimulia, eneo
anakofanyia biashara yake huwa
analipa kodi ya Sh. 30,000 kwa
mwezi, ikiwa ni wastani wa
Sh.1,000 kila siku, huku bidhaa
yake juisi ya miwa anauza kwa bei
kila glasi ni Sh. 500.

Hapo analalama kwamba wao
wafanyabiashara wadogo na hata

iga mwingi’ kwa Rais
kulivyoibua Kicheko cha
BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA Walima korosho wa Mtwara
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wenzao wakubwa wanalia kuto-
kana na kukosa wateja, ambayo
inachangiwa na hali ngumu ya
maisha.

Protasi anawataja wateja wake
ni wapita njia na wafanyabiasha-
ra wenye maduka ya bidhaa jira-
ni, bado analalamika, kuna waka-
ti biashara yao inadorora sana,
vivyo hivyo analalama namna
wakati mwingine anakumbwa
na misukosuko ya mgambo wa
jiji wanaotaka kuwaondoa kwa
uchafuzi wa mazingira.

Kwa mujibu wa Protasi, miwa
ya kukamua juisi huwa anapata
kutoka shambani ,akitaja amean-
za na mtaji Sh. 25,000, baada
ya kuingia makubaliano na
aliyekuwa mwajiri wake kumpa
mashine kwa mkataba huo.

Ugumu mwingine anautaja,
ni kwa wateja wanaokopa na
kuchelewesha kurejesha fedha
madeni ambayo ndiyo mzizi wa
mtaji wa kuendesha biashara
hiyo. Anaeleza kuwa malengo
aliyo nayo sasa, ni kuhakikisha
anamiliki mashine zake mbili
za kukamua juisi ya miwa, moja
akiajiri mtumishi na nyingine
anaifanyia kazi mwenyewe.

Hapo mwana - Muleba huyo,
lengo lake ni kujenga nyumba
ya kuishi na familia jijini humo,
hata akaondokana na kero za
upangaji ambao anautaja ni ‘pas-
ua kichwa’ pale anapochelewa
kumlipa mwenye nyumba kodi
yake.

Ana rai yake kwa vijana wali-
osoma, wote wanatakiwa ku-
pambana kutafuta maisha, kwa
kujiajiri baada ya kudumisha
ndoto ya ajira, ambazo ni adimu.

Pia, ana kauli ya kukemea
matumuzi ya kilichomkera kwe-
nye uvuvi katika suala la dawa za
kulevya kama vile bangi, mirungi
na ulevi usiokuwa na tija mais-
hani.
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‘Kuupiga mwingi’ kwa Rais kulivy
kicheko cha walima korosho wa N

RUzuUku pembejeo shambani kupitia ‘shotikati’ bandari yao

Na Halfani Chusi, aliyekuwa
Mtwara

I wastani wa wiki
tatu au zaidi, niliku-
wa mahali ambako
si mbali na mji wa
Mtwara. Hapo nikiwa na baa-
dhi ya wenzangu tunakaribia
maeneo ya shamba la mkulima
mmoja na kumkuta anapalilia
shamba lake la korosho, huku
akizama katika nyimbo zake
za kabila la kimakonde, nami
navutiwa na kuamua kutumia
uanahabari wangu kumdadisi
sababu ya bashasha hiyo?

Mkulima huyo anayejitambu-
lisha kwa jina Saidi Abdallah,
kutoka kata ya Magengeni, Mtaa
wa Mkundi katika Barabara ya
Nannela, katika Manispaa ya Mt-
wara, anabainisha anavyoguswa
na kazi ya serikali katika zao
lake la korosho.

Hapo anaendelea: “Tangu
aingie huyu Rais (Samia) ma-
darakani tumekuwa tukipewa
ruzuku, pamoja na pembejeo za
kilimo, kitu ambacho miaka ya
nyuma hakikuwepo na wakuli-
ma tulikuwa tunashindwa ku-
mudu gharama za kilimo na
wengine walishindwa kuende-
lea na biashara hiyo kabisa.

“Kwa hiyo naweza nikasema
Rais ‘anaupiga mwingi’, lakini
kwa upande wa korosho huku
Mtwara goli bado hajaliona na
goli ni “kutufungulia viwanda
vya kubangua korosho pamoja
na kutuwekea benki rafiki kwa
wakulima wa korosho, kwa ku-
fanya hivyo atakuwa ameliona
goli na kufunga na sisi tutaen-
delea kuzalisha korosho kwa
wingi na kupata mazao yaliyo
bora,” anasema.

Ni aina ya kauli inayopokewa
na mkulima mwingine mkoani
humo kutoka Manispaa ya Mt-
wara Mkindani Mjini, Mtaa wa
Pachoto B, Rashidi Mamkunda,
naye anaambatanisha sifa kama
za mtangulizi wake, akiungani-
sha ombi kwa Wizara ya Kilimo,
kuhakikisha dawa zinafikia
wakulima kwa wakati, ili kuepu-
sha mimea kushindwa kumea
vizuri kwa kisingizio cha dawa
kuchelewa.

CHAMA CHA WAKULIMA
Meneja Mkuu Chama Kikuu
Cha Ushirika Masasi Mtwara
(MAMCU), Hadija Matipa, ana-

bainisha kuwa tangu serikali
ilipoanza kutoa ruzuku kwa
wakulima, kumekuwapo ma-
tokeo chanya kwa wakulima.

“Nianze kwa kuishukuru seri-
kali kwa kutujali sisi wakulima
wa korosho. Kwa hiyo, utaona
mabadiliko tangu tuanze kupa-
ta ruzuku msimu uliopita 2020-
2021. Tulipata tani elfu 65.

“Pia, (mwaka) 2021-2022 tu-
kapata tani elfu 69, lakini
kwa mwaka huu kupitia Waziri
wa Kilimo Hussein Bashe, tu-
meletewa pembejeo za kilimo
kwa wakati. Kwa hiyo, dalili ni
nzuri hivyo mwaka huu tuna-
tarajia kupata tani elfu 85,” ana-
fafanua.

Mwenyekiti, Aloyce Mwan-
jire, pia Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Korosho Tanzania, Fran-
cis Alfred, wanaonyesha kukun-
wa na hatua ya Rais Samia kutoa
viuatilifu bure kwa wakulima, ili
waweze kutibu mazao yao.

Katika ufafanuzi wao wanase-
ma kwa sasa wakulima wa koro-
sho wanapokea dawa za Salfa ya
unga, hii ni ili kutibu magonjwa
ya korosho, hali wanayoiona
kwamba itawapanulia uzalishaji
korosho na kuwapa kipato ki-
kubwa.

Rai yao wakuu hao wa Bodi ya
Korosho, ni kwamba wakulima
wa korosho waache kubweteka na
misaada inayotolewa na serikali,
badala yake wanawasisitiza wan-
apovuna mazao yao, wakumbuke
kutenga pesa kwa ajili ya kununua
pembejeo za kilimo.

RC ATOA MAAGIZO

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Bri-
gedia Jenerali Marko Gaguti , anaa-
giza watu wote watakaohusika
katika ugawaji pembejeo hizo,
wafanye hivyo kwa wakati na pa-
sipo upendeleo, ili kila mkulima
afaidike na pembejeo hizo.

“Namhakikishia ~ Rais  wetu
mpendwa, pembejeo hizo zimefika
mahali pake. Wakulima wa zao hili
wamefurahi sana kuona ametoa
tani 5,623 kwa ajili ya kuwasaidia
wakulima wa zao la korosho.

“Kwa hiyo, nataka niseme wale
wote watakaopewa nafasi ya ku-
gawa pembejeo hizi, wakazigawe
kwa umakini mkubwa, hatutasita
kumchukulia mtu hatua pale tu-
takapobaini hali ya ubadhirifu
katika pembejeo hizo,” anatamka
Brigedia Gaguti.

Pia, anarejea kwamba mwaka
uliopita aliwachukulia hatua za
kisheria wafanyakazi 12, wak-

Korosho ikiwa tayari mtini. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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iwemo waajiriwa wa serikali kwa
kosa la ubadhirifu kwenye pembe-
jeo hizo za kilimo na akatoa misisiti-
70, kwamba hataki kuona hilo linaji-
tokeza tena.

KINACHOWAGUSA WAKULIMA
Kwanini walima korosho wa Mt-
wara wanadumu kumsifu Rais Sa-
mia? Msingi wake unaanzia katika
hatua yake kuwasaidia wakulima
hao na kuwapatia pembejeo za kil-
imo, baadhi za bure wakulima wa
korosho.

Hapo ujumla wake, unajumui-
sha dawa za kukuza na kustawisha
mimea, hali inayotajwa  ku-
waongezea kipato wananchi kwa
asilimia kubwa, Nipashe ikishuhudia
hivi karibuni jumla ya tani 5,623 za
pembejeo zikiingizwa nchini.

Pili, kuna linalotajwa la kufanyiwa
marekebisho katika Bandari ya Mt-
wara, ili kuwarahisishia wakulima
waliopo mkoani humo, pamoja
na viongozi wa bodi ya korosho
waweze kupokelea baadhi ya pem-
bejeo za msaada kutoka serikalini
kupitia bandari ya Mtwara na sasa
kukishuhudiwa bandari hiyo ina-
fanya kazi, meli kubwa zinawasili
hapo kupakua na kupakia mizigo ya
Kusini.

Tatu, ni msaada wa pembejeo za
kilimo ambao Rais amewapa walima
korosho kitaifa. Hapo ikimaanisha
mikoa kama Pwani, Lindi na Ruvu-
ma mahsusi katika wilaya ya Tun-
duru.

Kupitia mantiki hiyo, serikali
inaendelea katika mikakati ya ku-
fufua viwanda vya korosho vilivy-
okufa, ili suala la ubanguaji kitaifa
ikiaminika kibiashara, zao hilo
litaongezewa thamani ndani ya nchi
na kuuzwa kwa bei ya juu ughai-
buni, faida kubwa ya mnyoyoro wa
thamani ikibaki nchini.

CHANGAMOTO WALIZO NAZO

Moja ya changamoto mbazo zi-
naendelea kuwaandama wananchi
hao ni kukosa benki kwa ajili ya
mikopo kwa wakulima, pia bado wa-
nalia na bei ya mauzo ya zao lao.

Mengine wanayataja kuwa ni ur-
asimu kwa baadhi ya viongozi wa-
naosimamia uzalishaji korosho, pale
zinapoingia dawa na pembejeo za
kilimo ambazo haziwafikii wakuli-
ma kwa wakati.

Lingine ni lialoendana na upungu-
fu wa maofisa ugani wa kilimo, wa-
naoelezwa idadi yao haitoshi kuhu-
dumia wakulima wote wa korosho.
Hao wanahitimisha madai, kwamba
serikali iweke mazingira bora kuwa
ma benki inayowawezesha kukidhi
maslahi yao ya shambani.

. Mwandishi anapatikana
kupitia simu:+255 787879707

Miche bora ya korosho, kwa ajili ya kuwapatia wakulima.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Hil iInawezekana kwa
magereza yetu Bongo?

KWELI!

@MSAMBA

JUZI kati hapa niko mtaani,
sina hili wala lile, naingia cho-
choro fulani hivi, mara mbele
yangu anatokea mwanamama
ananiangalia na kisha anani-
shika mkono na kujisemea,
enhee afadhali.

Namshangaa, ananiambia
hebu tusogee huku, tunatoka
kwenye chochoro na ku-
niambia hunijui, lakini mimi
nakujua.

Wakati naendelea kush-
angaa, ananiambia nimesoma
atiko (article) yako kwenye
Nipashe. Umeandika kuhusu
wafungwa, ukizungumzia
mpango wa kulipwa posho na
ukaonekana kuupinga, ukise-
ma mfungwa ni mfungwa tu
na kwamba hastahili hayo
malipo. Sasa nataka tuzun-
gumzie hilo.

Mwanzoni nilishaingiwa
na hofu, kuwa huenda huyu
atakuvva panya road au
‘panya kalewa', lakini nikaona
ana nia njema ya kutaka
tuelimishane, na hata akitaka
kunizingua tuzinguane tu.
Ndiyo sababu nikamkubalia
Mazungumzo.

Tulikuwa tumesimama,
nikamsihi tutafute mahali
pembeni tukae, kwani nil-
Ishamwona ana mazungumzo
marefu. Jirani kulikuwa na
kigogo tukakikalia, tukaende-
lea na mazungumzo yetu.

Akaniuliza, hivi mtoto
akiwa tumboni mwa mama
yake anakuwa mhalifu?
Nikamjibu, hapana. Kwanini?
Nikamwambia, atakuwa hajui
lolote mpaka anapozaliwa
na kutambua na kujitambua.
pia, ndipo inaweza kutokea
akajikuta huko.

Akasema kumbe kina-
chomfanya awe hivyo ni
mazingira? Nikasema, ndiyo,
kwani jamii ndiyo inayomten-
geneza mtu awe hasi au
chanya. Nikaona tunaelewana
na tuko njia moja. Akahama
huko.

Akaniambia hebu nikupe
mfano huu, hivi mtu akiugua,
nini anatakiwa kufanya? Ni-
kamjibu, ni kwenda hospitali

kutafuta matibabu. Akajibu,

HII HOJA YA WAFUNGWA WAPEWE
POSHO AU HAPANA , KUAMUA NGUMU

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

swadakta. Enhee! baada ya
hapo je? Nikamjibu, akifika hos-
pitali lazima aonane na daktari.

Naye akadakia kuwa lazima
ahojiwe na daktari kuhusu kiini
cha matatizo yake, na hasa
mazingira aishimo pengine
yamechangia ugonjwa na kisha
apelekwe maabara kwa vipimo
kujua hasa tatizo kitaalamu.

Nikamwacha atiririke bila
kumkatiza. Daktari akishapata
mMajibu ya maabara atajua tatizo
na dawa ya kumpa na kama
ugonjwa ni mkubwa atamlaza
wodini kuendelea na matibabu,
huku wauguzi wakimfuatilia na
kutoa taarifa.

Hali yake ikishatengemaa,
ataruhusiwa kutoka, na kupewa
dawa za kutumia na ndugu zake
kuchukua nafasi ya wauguzi,
kumfuatilia anavyoendelea
akiwa nyumbani ili ugonjwa
usimrudie. Kisha akaniuliza
kama nimeelewa.

Bila shaka alinishusha kiwan-
g0 mpaka cha kati ya darasa la
kwanza na la nne, kutokana na
maswali hayo ambayo ni rahisi,
lakini akilenga kunipa ujumbe
ambao pengine katika makala
vale sikuuweka.

Mimi nilipinga Kitendo cha ku-
waendekeza wafungwa mpaka
kuwalipa posho, ili wakitoka
wakaanzie maisha, nikisema
hiyo itawafanya baadhi yao
kutoka na kutaka warudi, jela
kuendelea kulipwa posho. La-
Kini, jamaa yangu huyu hakuwa
huko kabisa.

Baada ya mfano wa mgonjwa,

akaniambia mchakato huo
ndio pia unaopaswa kufuatwa

kwa mfungwa kabla, wakati
na baada ya kutoka jela. Ni
Kwamba, anapoingia lazima
historia na mazingira ya ana-
kotoka vijulikane na kwanini
yuko pale.

Akaniambia ni tofauti na
ninavyofikiri, kwamba gerezani
ni mahali pa adhabu, ni kwam-
ba fikra hizo zilishaondoka
miaka mingi na gerezani kubaki
mahali pa kurekebisha tabia,
hivyo ndiyo sababu ya kutaka
mfungwa kabla ya kuanza
kifungo ajulikane asili yake.

Akasema, gerezani ni mahali
pa kurekebisha tabia, lakini
kwa kujifunza stadi fulani fulani
Zitakazomsaidia, ili akitoka
akafanye kitu uraiani. Hivyo,
wizara zote lazima ziwe na
sehemu ya mchango katika
kumrekebisha mfungwa kwa
kumpa mafunzo.

Akaniambia mfano mtu ato-
kaye Ukerewe ukamweka ger-
ezani, badala ya kumpa stadi
va Uvuvi ukampa za ujenzi au
useremala. Kwamba asili yake
ya uvuvi, inahitaji mwendelezo
wa kitaalamu zaidi. Nikajiuliza,
je kama anatoka Ukuryani
afunzwe nini, Uhayani je?

Lakini,akaniambia pia hizo
posho zisemwazo si posho
pesa, bali ni stadi na kama kuna
mfungwa atafanya vizuri, basi
apewe zawadi hata kama ni
pesa na zipelekwe nyumbani
kwake kusaidia familia, kwani
kumfunga mtu na familia ika-
baki bila ya msaada, ni kuzaa
‘panya road’ zaidi.

Kwa kifupi kutokana na
muda, yeye alitaka pia maz-
ingira ya nyumbani atokako
mfungwa yajulikane kwa
serikali, ili kifanyike Kitu ili
kwamba atokapo jela asiwe
tena na ushawishi wa kutaka
kurudi gerezani, kwa kuwa tu
maisha uraiani ni magumu.

Nikamwuliza, je hiyo
inawezekana hapa Bongo?
Akanipa mfano kuwa Mkuu
wa Magereza nchi fulani hivi
Afrika, aliwahi kuwa mfungwa.
Nilipotaka kudodosa ana
maana gani, akaniambia,
samahani sikujitambulisha
kwako, mimi naitwa naniliu na
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Shirika la Posta na ‘posta Kiganjani’

kutoka zama sanduku

Mwandishi Wetu

HIRIKA la Posta Tanza-
nia (TPC), ni la umma
nchini na Afrika kwa
ujumla, likiwa na histo-
ria ndefu kuanzia zama za barua
kutawala katika sanduku la posta
,sasa likiendana na zama za ma-
wasiliano kupatikana kidijitali.

Kwa siku za hivi karibuni,
TPC imekuwa katika mabadiliko
makubwa ya utendaji, muone-
kano wake umetawanyika nchi
nzima, katika utendaji kazi zake
ili zifanyike kidijitali na kukidhi
matakwa na mahitaji ya jamii ya
sasa.

Pia, liko katika maboresho ya
miundo mbinu yake, kwa lengo
la kwenda na wakati na kuwa
shirika la kisasa. Postamasta
Mkuu, Macrice Mbodo, anayataja
maboresho hayo kuwa ni pamoja
na kufanya ukarabati na ubore-
shaji majengo ya kutoa huduma
za posta, mikoani na wilayani.

Kwa mujibu wa Postamasta
Mkuu huyo, Shirika limeunda
mifumo ya kiteknolojia kwa ajili
ya kurahisisha utendaji na utoaji
huduma kwa wananchi.

“Mfumo wa ‘Postal Manage-
ment Information System (PMIS)’
umeundwa na kuunganishwa na
huduma za barua, EMS, Posta
kiganjani, ufuatiliaji yaani ‘track
and trace’ na masanduku ya pos-
ta,” anasema na kuongeza kuwa:

“Mifumo mingine ni pamoja na
kuimarisha mifumo ya kiuende-
shaji ya kimataifa ya huduma
za posta yaani CDS, IPS na IFS
pamoja na kuanza matumizi ya
‘e-office’ kwa ajili ya kurahisisha
utendaji na ufanyaji kazi za ki-
ofisi” anasema.

Juma Chenge (45), ni mkazi
wa Kijitonyama, Dar es Salaam
anasema matumizi ya teknolojia
yataliwezesha shirika kuwafikia
watu wengi zaidi.

Kuhusu ulinzi wa mali za wate-
ja, Mbodo anasema shirika lime-
jiimarisha kwenye usalama na
ulinzi wa mali zao, kwa kufunga
mitambo mitatu kwenye Ofisi
Kuu ya Dar es Salaam (GPO), ka-
tika maeneo muhimu ya ukaguzi
wa vifurushi na kamera zaidi ya
330 kwenye ofisi zake za Barana
Visiwani.

Upande wa vitendea kazi,
Chenge anasema, shirika
limeongeza vitendea kazi kwa
kununua magari 13 na pikipiki
20 zilizosambazwa kitaifa kwa
ajili ya uendeshaji majukumu ya
kufikisha bidhaa na huduma za
kiposta waliko wateja.

“Pia, magari matano ya kusa-
firishia mizigo mizito yamen-
unuliwa na yanafanya kazi ya

p_gsta pekee

Huduma zikiendelea katika ofisi ya Posta, jijini Arusha. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Pa kutumbukiza barua.

kusafirisha mizigo mizito sehemu
mbalimbali nchini” anasema na
kufafanua, shirika limenunua hu-
duma ya kidigitali ‘Posta Kigan-
jani” inayompa mteja uwezo zaidi
kupata huduma hizo.

Simu kiganjani na kupata hu-
duma zote, inafungua na kumiliki
Sanduku la Posta Mtandaoni (vir-
tual box) na hivyo simu ya mteja
ndiyo sanduku lake la barua,

“Sifa kuu ya sanduku la
mtandaoni.. ni kuwasiliana na
mmiliki kwa njia ya SMS, hivyo
inamfanya mteja wa huduma za
posta asipate usumbufu wa kwen-
da mara kwa mara ofisi za posta
kuangalia kama ana barua/kipeto/
kifurushi,” anasema na kuendelea:

“Badala yake SMS hutumwa

kwenye simu yake baada ya kitu
chake kufika kwenye ofisi za posta
na yeye kwa mapenzi yake kucha-
gua kuja ofisi za Posta kuchukua
au kuagiza apelekewe pale alipo.”

Charles Masatu, mkazi wa Dar
es Salaam na mtaalamu wa ma-
wasiliano, anasema dunia kwa
sasa imebadilika na ili kwenda na
wakati, lazima taasisi au biashara
ziwe za kidigitali.

“Uking’ang’ania mambo
ya kizamani utabaki nyuma |,
nawapongeza Shirika la Posta
kwa kujiongeza na hatua hiyo ita-
wawezesha kuwafikia Watanzania
wengi zaidi,” anasema

Postamasta Mkuu - Mbodo, ana-

SmartPosta

Ujumbe uvaohusu simu kiganjani.

®
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Twen'zetu Kidigitali!

sisitiza ili kwenda na wakati na bi-
ashara za kimtandao, ndiyo mtaza-
mo na mwelekeo wa biashara za
posta duniani, shirika limeanzisha
na kuimarisha maduka mawili ya
kimtandao, ambako mteja huingia
kwenye duka akitumia simu au
kompyuta yake iliyounganishwa
na intaneti.

“Huilipia kwa njia ya mtandao
na husafirishwa kwa njia ya posta
hadi mahali alipopachagua mwe-
nyewe. Hadi sasa wajasiriamali
takribani 810 wamesajiliwa kwe-
nye duka la Posta mtandaoni
ambalo kwa sasa yana wafanyabi-
ashara waliosajiliwa.

Anasema, shirika limefanikiwa

kuanzisha na kusimamia uende-
shaji wa vituo vya kutolea hu-
duma mahala pamoja yaani “Hu-
duma Pamoja Centres’na hadi
sasa vituo vinne vimekamilika na
kufunguliwa; Dar es Salaam, Do-
doma, Mwanza na Mbeya.

Postamasta Mkuu anafafanua,
Shirika la Posta limeimarisha
uhusiano kikazi katika uende-
shaji na utendaji, kwa kuingia mi-
kataba ya ushirikiano kibiashara,
kiutendaji na uendeshaji taasisi
11 na wateja wakubwa 12 wa hu-
duma za kiposta nchini.

Anasema kuna kuimarisha
utendaji unaoendana na teknolo-
jia za kidijitali na ndani ya mwa-
ka huu mmoja hadi sasa, shirika
limepokea wageni kutoka nchi za
Ivory Coast, Kenya na Burundi,
kujifunza uendeshaji huduma za
posta wa kidijitali.

Katika utendaji, Postamasta
Mkuu anasema TPC imeimarisha
rasilimali watu yaani utendaji wa
wafanyakazi ili kuongeza tija, aki-
toa mfano wa mafunzo na semi-
na za kubaini viashiria hatarishi
vya malengo, rushwa, anwani za
makazi, itifaki, uadilifu, ubunifu
na uongozi kazini, sambamba
na mafunzo ya matumizi sahihi
ya mifumo ya kisasa ya utendaji
kiteknolojia.

MIPANGO YA BAADAE

Mbodo anasema, ili kujenga
taswira chanya ya shirika TPC,
malengo yaliyopo sasa ni ku-
hakikisha huduma zote na mi-
radi iliyoanzishwa, inasambazwa
kitaifa, ili kuhakikisha inawafikia
Watanzania wote.

Mipango mingine anaitaja,
ni pamoja na kuendelea kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu hu-
duma za kiposta, ili kuhakikisha
kila mwananchi anapata fursa
ya kutumia huduma za Posta na
kushirikiana na taasisi na ma-

shirika mbalimbali.
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Wataka
upatikanaji
vikaushio
Vvvya pareto

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI kwa kushirikiana na
Bodi ya Pareto Tanzania imeji-
panga kuhakikisha vikaushio
vya zao hilo vinapatikana kwa
wingi, ili kuwa na pareto yenye
ubora.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi
hiyo, Lucas Ghadyo, aki-
zungumza na Nipashe jana,
alisema moja ya kero kubwa
wanayokutana nayo wakulima
wa zao hilo ni pamoja na se-
hemu ya kukaushia hali inayo-
sababisha upotevu wa maua ya
pareto.

“Bodi kwa kushirikiana
na serikali tunaendelea na
mchakato, ili kuhakikisha vi-
kaushio vinapatikana tunahitaji
kuona msimu huu wakulima ha-
wapati changamoto ya sehemu
va kukaushia,” alisema Ghadyo.

“Changamoto hii huchangia
kwa kiasi kikubwa kupunguza
kiwango cha ubora cha Pareto
kutokana na kutokauka vizuri,”
aliongeza.

Pia alisema wanatarajia kutoa
elimu kwa wakulima katika
maeneo mbalimbali, ili kuhakik-
isha wanaondokana na kilimo
cha mazoea.

Alisema wanakwenda kufanya
hivyo ili kuhakikisha wakulima
wote wa zao hilo, wanapiga
hatua moja mbele na kujiinua
kiuchumi.

Alisema wamejiwekea mi-
kakati ya bei elekezi ya pareto
iliyopangwa, ili isaidie kumu-
wezesha mkulima kupata faida
pindi anapoipeleka sokoni
kuiuza.

Alisema bei elekezi ambayo
imepangwa ni Sh.3, 200 kwa
kilo ambayo wanaamini itam-
saidia mkulima wa zao hilo
kupata faida pale atakapoingia
sokoni.

Pia alisema wanatarajia
kutoa elimu kwa wakuli-
ma katika maeneo mbal-
imbali, ili kuhakikisha
wanaondokana na kilimo
cha mazoea.

'Nyumba 50 zavunjwa,
‘wananchi wahaha

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIDI ya wakazi 50 wa
eneo la Muhuji lililoko
Mtaa wa Relini jijini
Dodoma, wamekosa
mahali pa kuishi baada ya
nyumba zao kuvunjwa kwa
madai kuwa eneo hilo ni la
mwekezaji.

Katika tukio hilo, Jeshi la
Polisi limelazimika kutumia
mabomu ya machozi kuwata-
wanya wananchi waliozuia
gari lililobeba watumishi na
mgambo wa jiji waliokwenda
kubomoa nyumba hizo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa Kamati ya Ufuatiliaji wa
Mgogoro huo, Shabani Simba,
ubomoaji huo umefanyika bila
kushirikisha viongozi wa mtaa
hali, ambayo inaibua hofu kwa
wananchi.

Alisema eneo hilo bado lina
kesi mahakamani na mahaka-

ma ilishatoa amri ya kusimam-
ishwa kwa shughuli zote kwa
pande zote mbili.
“Tunashangaa kuona leo
hii wamekuja watu wa jiji
pamoja na mgambo na polisi
kusimamia ubomoaji wa ny-
umba zetu bila kutoa taarifa.
Kibaya zaidi ni kwamba jam-
bo hili bado liko mahakamani
na kesi ni tarehe 24, mwezi
huu na tulipewa maelekezo
kuwa eneo hili lisiguswe na
sisi wananchi au uongozi wa
jiji. Tunashangaa wamekuja
kutuvamia na kuanza kuvunja
nyumba zetu,” alisema Simba.
Pia alisema alisema kuto-
kana na hali hiyo, wananchi
waliamua kuunganisha nguvu
na kuzuia gari, ambalo liliku-
wa limebeba watumishi hao
na mgambo wa kubomoa.
“Wananchi  tumelazimika
kutumia nguvu kulikamata
na kuzuia gari lao ambalo

walitaka kulitumia kukimbia
baada ya kuona wananchi wa-
mechachama wakiwa wame-
bea silaha mbalimbali za jadi,”
alisema.

Naye mkazi wa eneo hilo,
Athumani Omary, alisema ki-
tendo kinachokifanywa na jiji
ni kukiuka sheria, miongozo
na taratibu ambazo zilitolewa
na mahakama kuhusu jambo
hilo.

“Kutokana na kutokufuata
taratibu kumesababisha fa-
milia hizi kukosa mahali pa
kuishi baada ya makazi yao ku-
vunjwa wakati kesi, ikiwa bado
inaendelea mahakamani,”
alisema.

Aloyce Mchenji, mkazi wa
eneo hilo, alisema wananchi
hawako tayari kuona haki yao
inapotea na kumuomba Rais
Samia Suluhu Hassan kuingilia
kati mgogoro huo, ili wapate
haki yao ya msingi.

“Tatizo linasababishwa na
watu wa jiji ambao hawataki
kuja kutupimia na kurasimisha
makazi yetu wangetupimia hii
hali isinge kuwepo,” alisema.

Akizungumza na wakazi
hao, Mkuu wa Kikuu cha Polisi
Dodoma(OCS), Joram Samson,
aliwataka wananchi kutoji-
chukulia hatua mkononi bali
wafuate sheria ili kupata haki
yao.

“Naombeni hili gari mliachie
kwani kulikamata ni kinyume
cha sheria mimi nakitoka
hapa nipele taarifa kwa Mkuu
wa Wilaya na Mkurugenzi wa
Jiji, ili aje mjadiliane na mu-
weze kupata suluhu ya jambo
lenu,”alisema Samson.

Pamoja na OCS kuwaomba,
wakazi hao hawakuwa tayari
gari hilo kuondoka ndipo
polisi walipoamua kutumia
mabomu ya machozi kuwata-
wanya.

r]yumba yake kubo_molevva na vva_naodalvva mgambo wa Jiji hilo juzi, kwa madai kuwa wamejenga kwenye eneo
lililotengwa kwa ajili ya uwekezaji. PICHA: PETER MKWAVILA

Waziri Aweso ataka Maji App kutumika

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,
ameziagiza mamlaka na taasisi
za maji kutumia mfumo wa simu
ujulikanao ‘Maji APP’ kutoa tak-
wimu sahihi za sekta hiyo iki-
wamo utekelezaji wa miradi ya
maji nchini.

Mfumo huo ulizinduliwa
hivi karibuni na Rais Samia Su-
luhu Hassan, ili sekta hiyo iwe
na takwimu sahihi za maji na

utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya sekta hiyo.

Aweso alitoa agizo hilo jana
kikao kazi cha maofisa maji wa-
naoshughulikia masuala ya tak-
wimu na mifumo ya kielektroni-
ki wa Maji APP.

Alisema mfumo huo utasaidia
kutoa taarifa za maji kwa wakati
na kwa usahihi, ili kujiepusha na
malalamiko yanayojitokeza kwe-
nye utoaji huduma za maji kwa

wananchi.

“Wizara imekuwa na changa-
moto ya upatikanaji

wa takwimu kwa muda mrefu
hivyo taasisi zote zinapaswa
kuanza kutumia mfumo huu
kama moja ya kutatua changa-
moto mbalimbali katika sekta ya
maji. “Naomba taasisi zote zilizo
chini ya wizara mtumie mfumo
huo, kwa sababu utasaidia ku-
punguza malalamiko kwa wateja
na kuongeza mapato na kupun-

guza upotevu katika sekta hii,”
alisema Aweso.

Alitoa onyo kwa maofisa hao
kutopika takwimu na kutaka zi-
wasilishwe kwa menejimenti ya
wizara kila mwanzo wa wiki.

“Viongozi wa wizara ya maji
hakikisheni mnawawekea maz-
ingira wezeshi maofisa takwimu
hawa, ili waweze kufanya kaziya
uhakika na kutoa takwimu za uk-
weli badala ya kupika za uongo,”
alisema.

Hata hivyo, alisema hatasita
kuwachukulia hatua kali kwa

wanaokusanya takwimu na
kuzikalia au kutoa takwimu za
uongo.

Naye Mchumi wa Wizara, Lil-
ian Nsimbo, akitoa maelezo ya
mfumo huo, alisema pamoja na
mambo mengine unawezesha
upatikanaji wa taarifa mbalim-
bali za maji na utekelezaji wa
miradi ya maji inayoendelea
kutekelezwa nchini.
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HABARI MBEYA

TRI kupambana na biashara

haramu ya binadamu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SISI isiyokuwa ya

kiserikali ya Tanzania

Relief Initiative (TRI), in-

ayojihusisha na masuala

ya haki za binadamu imeanzi-

sha mikakati ya kushirikiana na

Wizara aya Mambo ya Ndani ya

Nchi, kukabiliana na biashara

haramu ya usafirishaji wa bin-
adamu.

Taasisi hiyo kupitia mradi
wake wa Kuzuia Usafirishaji
Haramu wa Binadamu, imeanza
kuwajengea uwezo watendaji
wa vyombo vya usimamizi wa
sheria ambavyo ni Jeshi la Polisi,
Jeshi la Uhamiaji, mahakimu,
waendesha mashtaka na maofi-
sa ustawi wa jamii.

Akizungumza juzi jijini hapo
wakati wa kutoa mafunzo
kwa watendaji hao, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa TRI, Laurean
Rugambwa, alisema taasisi hiyo
imeingia makubaliano maal-
umu na Kitengo cha Kuzuia
Biashara ya Usafirishaji wa Bi-
nadamu cha Wizara ya Mambo
ya Ndani (ATS).

Alisema mradi huo unalenga
kuwajengea uwezo watekelezaji

wa sheria pamoja na kupata
maoni kutoka kwao ili kuandaa
programu maalumu ambayo
itasaidia kukomesha kabisa bi-
ashara hiyo nchini.

Alisema mafunzo hayo yana-
tolewa katika mikoa ambayo
iko kwenye hatari zaidi ya
kufanyika kwa biashara hiyo
haramu na kabla ya kuanza

Mbeya walishatoa kwenye
mikoa ya Mwanza, Shinyanga
na Kagera.

Alisema mradi huo unafa-
dhiliwa na Shirika la Kimataifa
la Ujerumani, Hanns Seidel
Foundation (HSF), ambalo
Makao Makuu yake yapo katika
Jiji la Munich.

“Mkoa wa Mbeya upo kwenye
huu mradi kwa sababu unapa-
kana na nchi ya Malawi na pia
uko jirani na mpaka na nchi
jirani ya Zambia, pia Mbeya ni
miongoni mwa mikoa yenye
shughuli mbalimbali za uzal-
ishaji ambazo zinachochea bi-
ashara ya usafirishaji wa binad-
amu ikiwamo kilimo, ufugaji na
uchimbaji wa madini,” alisema
Rugambwa.

Aidha, alisema biashara ya
usafirishaji wa binadamu ni
miongoni mwa biashara kubwa

zinazoisumbua dunia kwa sasa
akieleza kuwa ni ya pili kwa
ukubwa baada ya biashara ya
dawa za kulevya.

Mwakilishi wa Sekretarieti
ATS, Inspekta Selestine Ma-
koba, alisema makundi yote
yanayoshiriki kwenye mafunzo
hayo ni yanayotekeleza Sheria
Namba 6 na 8 za Mwaka 2008
za kuzuia usafirishaji haramu
wa binadamu nchini.

Alisema vita dhidi ya biashara
hiyo ni ngumu na inahitaji ush-
irikiano wa wadau mbalimbali
katika kuikabili na mafunzo ya-
nayotolewa kwa sasa yanalenga
moja kati ya makundi muhimu
kwenye vita hiyo.

Alisema kwa sasa biashara
hiyo sio kubwa sana nchini ku-
tokana na juhudi ambazo zime-
fanywa na serikali pamoja na
wadau wengine kuanzia mwaka
2017 na alisema elimu imetole-
wa kwa kiwango kikubwa.

“Mafunzo haya tunaamini
yatasaidia kuongeza uelewa
kwa wadau hawa pamoja na
wananchi wa kawaida maana
pia mradi huu una eneo la ku-
wajengea uwezo viongozi wa
ngazi za chini za serikali na kila
mwaka ifikapo Julai 30, huwa

yanafanyika maadhimisho ya
kupinga biashara haramu ya us-
afirishaji wa binadamu ambayo
pia elimu hutolewa,” alisema
Inspekta Makoba.

Akifungua mafunzo hayo, Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Ulrich Matei, alilishukuru
Shirika hilo la TRT kwa kufadhili
mafunzo hayo akisisitiza kuwa
ni muhimu kwa ajili ya kukome-
sha biashara hiyo.

Alisema Mkoa wa Mbeya ni
miongoni ya inayokabiliana na
tatizo hilo la biashara haramu
ya usafirishaji wa binadamu ku-
tokana na kuwa mpakani.

Alisema wahamiaji haramu
wengi raia wa nchi za Ethiopia
na Somalia, wanapitia katika
mkoa huo kuelekea nchi jirani
ya Malawi na wengi wao wame-
kuwa wakikamatwa pamoja na
wenyeji wao.

“Hii biashara ni hatari sana,
pale ofisini kwangu kuna
magari mengi sana ambayo
tumeyakamata kwenye biasha-
ra hii yakiwamo ya kifahari, sasa
naamini kwamba mafunzo haya
yanaenda kuwa suluhisho la ku-
kabiliana na tatizo hili,” alisema
Kamanda Matei.

Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakuru-
genzi wa Shirika
la Tanzania
Relief Initiative
(TRI), Laurean
Rugambwa,
akizungumza

na washiriki wa
mafunzo ya siku
tatu ya kuwa-
jengea uwezo
watekelezaji wa
sheria ya kuzuia
biashara haramu
va usafirishaji
wa binadamu,
yaliyoandaliwa

. kwa ushirikiano
kati ya taasisi
hiyo na Wiz-
ara ya Mambo
ya Ndani, jijini
Mbeya juzi. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

W'biashara
wanaokwepa
ushuru mazao
waonywa

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

SERIKALI wilayani Rungwe,
imewatahadharisha baa-
dhi ya wafanyabiashara
wa mazao wilayani humo
wanaokwepa kulipa ushuru
na kodi zingine kuwa itawa-
chukulia hatua kali za kishe-
ria.

Mkuu wa wilaya hiyo, Dk.
Vincent Anney, alitoa tahad-
hari hiyo mwishoni mwa wiki
alipokuwa anazungumza na
baadhi ya wafanyabiashara
wa maparachichi wilayani
humo kuhusu mambo
mbalimbali yanayohusu zao
hilo.

Alisema baadhi yao wanak-
wepa kulipa tozo za kisheria
na kusababisha halmashauri
kukosa mapato na kushindwa
kutekeleza baadhi ya miradi
kwa ufasaha.

Aliwataka wakwepa kodi
hao kuacha mara moja tabia
hiyo ambayo ni kosa kwa
mujibu wa sheria za nchi
na endapo watapatikana
wataanza kuwachukulia hat-
ua za Kisheria ili iwe fundisho
kwa wengine.

“Hatutaki kuanza kufuku-
zana na watu, lakini ikitubidi
tutafanya hivyo, kuna
baadhi wamekuwa wakik-
wepa kwa makusudi kulipa
ushuru, tutaanza kumchuku-
lia mmoja mmoja hatua za
kisheria mpaka tukomeshe
tabia hiyo,” alisema DKk. An-
ney.

Alisema kwa sasa serikali
inaendelea kuwahimiza wa-
nanchi wa wilaya hiyo kulima
kwa wingi maparachichi
kwa kuwa ni miongoni mwa
mazao yenye soko kubwa la
ndani na nje ya nchi.

Aliwataka kuendelea kuzali-
sha kwa kutumia mbinu za
kisasa ili kukidhi mahitaji ya
soko la kimataifa pamoja na
kuongeza uzalishaji kwa ku-
tumia miche ya kisasa.

Mbegu mpya maharagwe kukabiliana mabadiliko tabianchi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI), Kituo cha Uyole
wadau mbalimbali wa kilimo,
wamezalisha mbegu mpya za
maharagwe ambazo zina uwezo
wa kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

Aidha, mbegu hizo zinadaiwa
kuwa na uwezo wa kuzaa zaidi to-
fauti na za asili na kuwa na uwezo
wa kuwainua wakulima kiuchu-
mi na kuwahakikishia usalama
wa chakula.

Mkurugenzi wa TARI Kituo
cha Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki,
aliyasema hayo juzi wakati wa
kikao cha wadau wa kilimo cha
maharagwe kutoka katika mikoa
minne ya Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini cha kutathmini mbegu
mpya za maharagwe.

Dk. Bucheyeki alisema mbegu
hizo zina uwezo wa kuhimili ma-
gonjwa na hali mbaya ya hewa
ikiwamo mvua nyingi na hata
ukame na kusisitiza kuwa uzal-
ishaji wake hauna gharama kub-
wa ikilinganishwa na aina zingine.

Alisema mbegu hizo zinaan-

za kufanyiwa majaribio katika
wilaya 10 za mikoa minne ya Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini, kabla
ya kuanza kusambazwa kwa
wakulima wa mikoa mingine.

“Sasa hivi tunaenda kidigitali
zaidi, hizi mbegu tunazifanyia
tathmini kila mdau kwa njia ana-
zojua yeye, lakini leo tunafanya
ya pamoja ili tuwe na uhakika
wa kile  tunachowapelekea
wakulima,” alisema Dk. Bucheye-
ki.

Alisema kwa sasa kilimo kina-
hitaji kuwa na teknolojia za kisasa
ili kiwe na tija kutokana na mab-

adiliko ya tabianchi ambayo kwa
sasa yanaitesa dunia.

Mtafiti wa mbegu za jamii
ya mikunde, Leonard Sabula,
alisema wanakusudia kuyatumia
maonyesho ya wakulima maaru-
fu Nanenane kuzitangaza na
kuzisambaza mbegu hizo kwa
wakulima pamoja na kueneza
teknolojia za uzalishaji.

Aliwataka wakulima wa mikoa
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
kuhudhuria maonyesho hayo
kwa ajili ya kujifunza na kununua
mbegu hizo ili wakazitumie kwa
mwaka wa fedha ujao.

Alisema hivi karibuni walikuwa
wanatekeleza mradi wa kupima
afya ya udongo kwenye maeneo
mbalimbali ya mikoa hiyo na
watayatumia matokeo ya upimaji
huo kuwashauri wakulima nam-
na ya uzalishaji wa maharagwe
na mazao mengine.

“Mbali na maharagwe haya
pia tuna mbegu za soya ambazo
tumezizalisha wenyewe hapa na
ni mbegu ambazo zinazaa sana,
wakulima wachangamke maana
kwa sasa soko lipo la kutosha
katika nchi ya Uchina,” alisema
Sabula.
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Rais Mwinyi ahimiza
mafunzo lugha Kireno

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdullah,
amesema serikali imejipanga kufani-
kisha uchaguzi mkuu mwaka 2025.

Aliyasema hayo ofisini kwake Vuga
mjini Zanzibar wakati akizungumza
na timu maalumu ya tathmini ya
uchaguzi kutoka Shirika la Maende-
leo la Umoja wa Mataifa (UNDP).

Hemed alisema kawaida serikali
inajipanga kuendesha uchaguzi kila
unapotokea nchini hasa uchaguzi
mkuu, hivyo alitaka timu hiyo ku-
saidia kuwaongezea uwezo watend-
aji wa Tume va Uchaguzi Zanzibar
(ZEC) na kutoa elimu kwa wananchi
kujua umuhimu wa uchaguzi kwa
lengo la kuimarisha amani, utulivu
na kukuza demokrasia.

Alisema suala la elimu ni muhimu
kwa sababu watu kadhaa huwa na
uelewa mbaya hasa katika kipindi
cha uchaguzi mkuu. Alisema baa-
dhi ya watu wanafikiria kufanya
mambo kinyume cha sheria za nchi
na sheria za uchaguzi.

Makamu huyo alisema kuwa seri-
kali inayoongozwa na Rais DK. Hus-
sein Mwinyi tayari imeshayafanyia
kazi kasoro zote zilizojitokeza kwe-
nye uchaguzi uliopita na kuahidi

kutoa ushirikiano wa hali ya juu kwa :

mtu au taasisi yoyote kwa maslahi
ya Wazanzibari.

“Nitoe wito kwa wananchi wa ku-
waeleza ukweli na uhalisia wote ul-
jopo wageni mbalimbali waofika
nchini kwa lengo la kujua hali ya
kisiasaa kuimarisha ushirikiano na
kudumisha amani na umoja kwa
maslahi ya Wazanzibari wote kwa
lengo la kukuza maendeleo nchini,”
alisema.

Kiongozi wa timu hiyo, Mwakilishi
Mkazi wa UNDP Tanzania, Cristine
Musisi, alisema watakahihisha wa-
natoa msaada wa hali yoyote kwa
serikali utakapohitajika ili kuleta
ufanisi wa kazi hasa kwenye uch-
aguzi.

Alisena UNDP Kkupitia mazun-
gumzo hayo, itaendelea kusaidia na
kutoa ushirikiano kwenye uchaguzi
na maeneo mengine kwa maendeleo
ya nchi.

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

amewashauri maba-

ozi wa Jumuiya ya
Nchi Zinazozungumza Kireno
(CPLP) kutoa fursa ya masomo
ya juu katika nchi hizo kwa
Wazanzibari.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana Ikulu Zanzibar, alipoku-
tana na mabalozi hao wak-
iongozwa na Balozi wa Angola
nchini Tanzania, Sandro de
Oliveira. Pamoja na mambo
mengine, Rais Mwinyi na ma-
balozi hao walizungumzia
haja ya kukuza matumizi ya
lugha ya Kireno nchini.

Mabalozi wengine wa CPLP
ni pamoja na Antonio Cesare
wa Brazil, Konseli Mkuu wa
Msumbuji Agostino Abakar
Trinta na Mwakilishi wa heshi-
ma nchini Brazil Abduswam-
ad Abdurahim.

Dk. Mwinyi alisema serikali
inaunga mkono dhamira ya
CPLP ya kutoa fursa kwa Wa-
zanzibari kujifunza Kireno
na kubainisha umuhimu wa
kuanzia programu hiyo katika
ngazi za vyuo vikuu.

Alisema ili  kufanikisha
dhamira hiyo, ni vyema
mataifa hayo yakatoa fursa za
masomo kwa wanafunzi wa
vyuo vikuu nchini ili kujifunza
lugha hiyo kikamilifu katika

mwaka wa mwanzo wa maso-
mo yao.

Utaratibu kama huo, alise-
ma ndio unaotumiwa na
mataifa mbalimbali duniani
yakiwamo Uturuki; China na
Russia ambapo wanafunzi
kutoka nje ya nchi hujifunza
lugha za mataifa hayo katika
mwaka wa mwanzo wa maso-
mo, kabla ya kuanza masomo
ya fani husika.

Alisema Zanzibar kupitia
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zan-
zibar (SUZA) inayo taasisi inay-
ohusika na masuala ya lugha,
‘yaani Taasisi ya Kiswahili na
Lugha za Kigeni ambayo alise-
ma ni kiungo muhimu katika
kufanikisha dhamira hiyo.

Pia alisema kuwapo kwa fil-
amu zilizoandaliwa kwa lugha
ya Kireno na  kuwekewa
maelezo ya lugha ya Kiswahili
au Kiingereza chini yake na
hatimaye kuonyeshwa katika
matamasha mbalimbali nchini
kama vile Tamasha la Nchi za
Jahazi (ZIFF) itasaidia kwa ki-
asi kikubwa kukuza matumizi
ya lugha hiyo.

Nao mabalozi hao walim-
weleza Dk. Mwinyi dhamira
yao ya kuendeleza ushirikiano
na Zanzibar kupitia ukuzaji wa
matumizi ya lugha ya Kireno.

Aidha, waliahidi kuendeleza
ushirikiano na kufanya kazi
pamoja na serikali ili kufaniki-
sha malengo yaliyokusudiwa.
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Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Nishati na Madini Zanzibar, Joseph Kilangi (katikati), akizungumza wakati akikagua
miradi ya maji katika kisiwa cha Tumbatu, Mkoa wa Kaskazini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Maji,
Nishati na Madini Zanzibar, Joseph
Kilangi, ameahidi kusitisha mka-
taba na kampuni ya Simba Devel-
oper inayojenga tangi la kuhifa-
dhia maji safi na salama eneo la
Mgeni Haji, Wilaya ya Magharibi A,
Unguja.

Amesema kusudio hilo linato-
kana na serikali kutoridhishwa na
utendaji kazi wa kampuni hiyo.

Kilango aliyasema hayo alipo-
fanya ziara ya kiutendaji ya kuka-
gua miradi ya maji inayotekelezwa
na kampuni mbalimbali zikiwamo

kampuni ya Afcom, Simba Devel-
oper na Shanjo.

Alisema utekelezaji wa kampuni
hiyo haujafikia hata asilimia 30
ya kazi, hivyo endapo ujenzi huo
utaendelea kudorora, atashauri-
ana na mwasheria wa wizara ili
kuandaa utaratibu wa kusitisha
mkataba pamoja na kuitoza fidia
kampuni hiyo.

“Mradi wa ujenzi la tangi ni mra-
di wa miezi minane lakini hadi sasa
miezi minne imepita wamechimba
shimo na kufunga nondo chini
basi. Hakuna kazi inayoendelea,
hivyo hatuwezi kuendelea na kam-
puni hiyo.

“Nitakaa ~na  mwanasheria

kuangalia namna ya kuvunja mka-
taba na kuwatoza faini wailipe seri-
kali kwa sababu wameshatupoteza
muda. Serikali haitaweza kufanya
nao kazi tena,” alisema Kilangi

Alisema hatua ya kukatisha
mkataba itafanyika kwa kampuni
zote ambazo zitashindwa kutimiza
ahadi kama waliyokubaliana na
kila kampuni ina muda kwa mujibu
wa makubaliano katika kutekeleza
mradi, hivyo hakuna kuongeza
muda.

Mradi wa maji unatekelezwa na
kampuni ya Afcon kupitia fedha za
Benki ya Exim ambazo ni mkopo
nafuu wa dola milioni 92.18. Mradi
huo unahusisha kuchimba visima,

kujenga matangi ya kuhifadhia
maji, kufukia maboba na kujenga
nyumba ya kuhifadhi maji (Maji
House) na unaendelea vizuri,

Katika hatua nyingine, Katibu
Mkuu huyo alitembeleza kisima
wisudi na kuonyesha kuridhishwa
na utekelezaji wa mradi huo na
nakusema kitapoanza kutumika
tatizo la maji litakuwa historia kwa
mji wa Zanzibar.

Alisema kisima hicho kina uwe-
zo wa kusukuma maji lita 250,000
kwa saa moja kwa mujibu wa
wataalam na maji hayo yatapele-
kwa katika tangi la Welezo na
kusambaza katika wilaya ya Mjini

Mkataba djenzi tangi maji hatihati kufutwa

Unguja.

Kilangi pia alitembelea mradi wa
maji unaotekelezwa na kampuni ya
Shanjo kupitia fedha za ahueni za
UVIKO-19 katika Shehia ya Mbuzini
Wilaya Magharibi ‘A” wenye tham-
ani ya dola bilionii 34.2. alielezea
kuridhishwa ma utekelezaji huku
akiwasisitiza wataalam kuongeza
kasi ya utendaji.

Naye Meneja Mradi, Rashid Mo-
hamed kutoka Mamlaka ya Maji
Zanzibar (ZAWA), alisema mradi
wa kisima kupitia fedha za ahueni
za UVIKO-19 unatarajia kujenga
matangi 10 kwa Unguja na Pemba,
kuchimba visima vipya 38 na ku-
fanya kazi ya kutandika mabomba.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Q WIZARA YA MAMBO YA NDANI E
IDARA YA UHAMIAJI
OMBI LA URAIA
LA JANICE ITUMBI KILONZO

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa
Mh. Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, utaifa wake kwa
sasa ni MKENYA nchi atokayo KENYA shughuli zake ni
MAMA WA NYUMBANI anwani yake ni S.L.P 6090 DSM.

Yupo hapa nchini tangu mwaka 2004. Kwa yeyote
mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe
uraia wa Tanzania, atume taarifa ya maandishi kwa
Kamishna Jenerali wa Uhamiaji, S.L.P 512 Dar es salaam.
KUMB. NA. DN 468659.

Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

KUPOTEA KWA KADI
YA GARI TIN NUMBER

KUPOTEA

KUPOTEA

KUPOTEA

SALIM HAMIS MHANDO
anatangaza kupotelewa na kadi
yake ya gari yenye namba za
usajili T902 DLC - ISUZU
FIGHTER. TIN number ya TRA
109-643-653. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa za polisi:
DAR/JNI/RB/260183/2022 na
DAR/JNI/RB/260176/2022.

KWA CHETI

EDWARD ELIAS MAKWI anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S4453/0058 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia SHULE YA SEKONDARI

MACHIMBONI mwaka 2019 kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: KAT/MPA/RB/252781/2022

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI BAJAJI

GODLOVE SHIWARYAELI
MUNISI anatangaza kupotea
kwa kadi ya bajaji yenye usajili
namba MC866CBM, CHASSIS
NAMBA:MD6M14PA9J4K65605
, ENGINE NAMBA:
AK4K14478201. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/OST/RB/330659/2021

KUPOTEA
KWA CHETI

JOFREY ZACHARIA MUHOZYA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index namba
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia
ZAKIA MEGHJI SECONDARY SCHOOL mwaka 2017.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: WMB/RB/432/2022

KUPOTEA
KWA VYETI

DAVID PRAISE OMONDI anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba S0631-0080
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia UMOJA
Sekondari mwaka 2016. Cheti cha kidato cha sita chenye
index namba $5244-0507 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia WAJA BOY'S SEKONDARI mwaka
2019. Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DSM/PHQ/RB/278799/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA TREKTA

NDUGU NGASA MUSSA KULWA
anatangaza kupotelewa na kadi ya
Trekta yenye jina la ANNA ODIRO
MTITU na namba za usajili T452
AZY aina ya MASSEY 375 Rangi
Nyekundu yenye Chasis No.
7001701, Engine No.502450P.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu kwa kumbukumbu
namba
DOD/DOD/RB/277893/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause No.97 of 2022
In the matter of the estate of the late of the late
VICENT FIDELIS CHALLE
AND
In the matter of application for
letters of administration by
+ REGINA CHALLE BARANKENA
« PUDENSIANA CHALLE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 of 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
12 Day of AUGUST, 2022

Dated at Dodoma this 13 day of July,2022

OMa DISTRICS
RES]DEmmmTE

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT SONGEA
APPELLANT JURISDICTION

PC/MISC/CR/REV/APPLICATION NO. 2 OF 2022

(from original case No. 7 of 2021

In the district court of NAMTUMBO at
NAMTUMBO-RUVUMA
ZIANABU ZUBERILUSINGA ........... APPELLANT
Original/accused
VERSUS
AYUBU SAID MAKALE................. RESPONDENT
Original prosecutor

TO AYUBU SAID MAKALE
P.0.BOX, NAMTUMBO

NOTICE OF DATE HEARING/ MENTION

TAKE NOTICE that the above case has been set fixed for hearing

of the appeal against conviction and sentence filed by the

APPELLANT

You are required too appeal in this court on the 21 Day of 72022

at14:00 PM or soon thereafter, Before Hon U.E NADEHA JUDGE|

GIVEN UNDER my hand and the seal of the court, this 13 day 7
22

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

JACKSON JUSTINE ELIA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI' YA BAJAJI AINAYA PIAGGIO
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC 771BSK .

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA
POLISITAARIFA YA POLIS
KAH /RB/ 479/2022

KWA CHETI

THOMASI JOHANSEN BYARUGABA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita chenye
index namba $0155-0650 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia TABORA BOYS
SECONDARY SCHOOL mwaka 2016. kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/GOG/RB/502158/2020.

KWA CHETI

&

1

OTHMAN SWABRI MSUYA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye Index
namba $2376-0147 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia MUGABE SEKONDARI
mwaka 2011. Kwa yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
DSM/PHQ/RB/279564/2022.

i

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC
OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY
AT MOSHI
BILL OF COST NO.7 OF 2020
EDWARD HELGARD SAM ......DECREE HOLDER
VERSUS
PRIDE TANZANIA GRM AUCTIONEER & COURT
BROKER.....JUDGEMENT DEBTOR ROBERT KIMARO
TO0:
GRM AUCTIONEER & COURT BROKER,
WHEREVER YOU ARE.

NOTICE FOR MENTATION

TAKENOTICE : That the above case has been fixed for mention in the
High Court of Tanzania at Moshi on 22nd September,2020 at 09:00
am before Honourable

0.H. KINGWELE -Deputy Registrar.

WHEREAS: Service on youhas been ordered tobe published in the
Nipashe newspaper.

You may appear in person or by Advocate or agent dully authorized to
appear on your behalf and you are directed to produce on that day all
the documents upon which you intend to rely upon in support of your
case.

TAKE FURTHER NORE THAT: in default of your appearance on that
day and time the court may proceed in your absence.

GIVEN UNDER}, Tif¢Fisid ai 1'0fthe Court this 14" day of August
,2020
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MAHAKAMA KUU YA TANZANIA KANDA YA
BUKOBA
MAOMBI NA84/ 2021 YANAYOTOKANA NA
RUFAA YA MADAI Na. 151/2018

GRACE MAHUMBUKA .............. MUOMBAJI
DHIDI YA
FRANK MUGANYIZI.......... MJIBU MAOMBI

WITO/ KUITWA SHAURINI

Kwa FRANK MUGANYIZI
Popote ulipo
Hii ni kukutaarifu kwamba shauri la rufaa tajwa juu
imepangwa kusikilizwa tarehe 27 mwezi Julai mwaka
2022 saa 3:00 asubuhi, mbele ya Mh. Jaji A. E. MWIPOPO
wa Mahakama Kuu Kanda ya Bukoba. Kwa hiyo unapaswa
kuhudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi wako
anayeruhusiwa kisheria. Endapo hutohudhuria wewe
mwenyewe au mwakilishi wako shauri hili litasikilizwa bila
wewe kuwepo.
Imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya mahakama leo
hii tarehe 22 mwezi Juni mwaka 2022.
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NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
BUKOBA.

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI BAJAJI

ATHUMANI SALUM
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI' YA BAJAJI AINA YA

PIAGGIO YENYE NAMBA ZA
USAJILIMC 723 BUU.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 479/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

JOEL DONALD MASHIMBA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI AINA YA

SANLG YENYE NAMBA ZA

USAJILIMC 771 CKL.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 293/2022

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF GEITA
AT GEITA
MISC. CIVIL APPLICATION No. 14 OF
2022
WERONS MICRO CREDIT
LIMITED........cooverrvennene APPEALANT
VERSUS
DANIEL HAJI MAYUYA ....RESPONDENT

NOTICE OF DATE FOR MENTION
TAKE NOTICE THAT, the aove case has been
fixed for mention on the 18th day of July, 2022
at 09.00 am
YOU ARE required to appear in this court
without fail and you must produce on that day
allthe documents upon which youintend torely
in support of your case
GIVEN UNDER MY HAND and the SEAL of the
court this 28th day of june 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA RUFAA YA ARDHI NA.08/2022
(Asilia shauri la Ardhi Na.28/2021 kutoka Baraza la
Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Mbeya,asilia shauri la
ardhi Na.18/2020 kutoka Baraza la Kata ya lhahi)

LAZARO MTAMAGILA............ MRUFANI
DHIDI YA
UPENDO MWALUGAMBA............... MJIBU RUFAA

KWA BIBI:UPENDO MWALUGAMBA
POPOTE ULIPO-TANZANIA

KUITWA SHAURINI
Unaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa mahakamani
tarehe 23/08/2022 siku ya Jumanne,saa 3:00 asubuhi bila
kukosa.
ELEWA KWAMBA,ukikosa kufika siku hiyo shauri litasikilizwa
upande mmoja bila wewe kuwepo na uamuzi kutolewa.
hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa mahakama leo
hii tarehe 23/06/2022.

e,

U MSAJILD
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
e

NGOMENI ENTERPRISES
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA NA NOTISI YA KULIPA DENI.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na crdb bank makao makuu Dar es salaam tunatoa notisi ya siku nne (14)
tu ili uweze kulipa deni lako lote unalodaiwa. Kukaidi au kushindwa kulipa deni hilo tutauza dhamana uliyoweka
kwa mnada wa hadhara kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini

S/N_| JINA LA MDAIWA DHAMANA / MAHALI TAREHE/ MUDA

1. MAIUM ELISANTE DAFFA KIHONDA AZIMIO 3.8.2022 SAA 2 ASUBUHI
2. YUSUPH ABDALLAH LUKOONI - CHANIKA 29.7.2022 SAA 3 ASUBUHI
3. SALEHE MOHAMED ALLY KIBONDE MAJI “A” CHARAMBE | 2.8.2022  SAA 3 ASUBUHI

MASHARTI YAMNADA.
1. Dhamana itauzwa kama zilivyo.

N

ndani ya siku 14.

awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

as W

. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya asilimia 25 ya bei itakayofikiwa siku ya mnada na asilimia 75 atalipa
. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la asilimia 75 katika muda uliopangwa hapo juu, hatarudishiwa fedha alizolipa

Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyuma na gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi
. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa usiku

MAWASILIANO:
CRDB BANK PLC, HEAD QUARTER.
NGOMENI ENTERPRISES, DSM. SIMU: 0719974916/ 0784252048

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Russia, Ukraine ni piga nikupige

KYIV, UKRAINE

MAPAMBANO makali kati
ya Russia na Ukraine yanazidi
kurindima, huku makombora ya-
kirushwa kila upande na kusaba-
bisha hali kuwa mbaya mashariki
mwa Ukraine.

Hata hivyo, Russia imekanusha
kuwa na mpango wa kununua
ndege zisizo na rubani kutoka
Iran ili kuendelea na mpango
wake wa kuteka miji mbalimbali
katika eneo la Donbas.

Msemaji wa rais wa Russia,
Dymtry  Peskov,alisema Rais
Vladimir Putin, hana mpango wa
kujadili uwezekano wa kununua
ndege zisizo na rubani kutoka
Iran katika ziara yake atakayoi-
fanya nchini humo.

Peskov alisema iwapo kuna
mpango wowote wa kununua
vifaa kama hivyo kama ilivyodai
Marekani ingefahamika. Mshauri
wa usalama wa kitaifa wa Mare-
kani Jake Sullivan, alisema Mare-
kani ina taarifa kwamba serikali
ya Iran inajiandaa kuipa Russia
mamia ya ndege zisizo na rubani
zikiwemo zinazoweza kubeba si-
laha.

Iran imekanusha taarifa hiyo ya
Marekani ikisema, ni kweli kuna

Jasusi wa
Gambia

ahukumiwa

kifo

BANJUL, GAMBIA

ushirikiano kati yake na Russia,
lakini ulianza hata kabla ya vita
vya Ukraine.

Ikulu ya Kremlin ilitangaza juzi
kwamba Putin atasafiri kuelekea
Iran kukutana na Rais Ebrahim
Raisi na Rais Reccep Tayyip Er-
dogan wa Uturuki

RUSSIA YARUSHA MAKOM-
BORA

Makombora tisa kutoka katika
mfumo wa makombora ya ku-
pambana na ndege ya S-300, ya-
lirushwa kwenye kituo kilichopo
eneo la Mykolaiv.

Kulingana na ripoti ya OVA,
makombora hayo yamesababisha
uharibifu katika taasisi mbili za
elimu, kituo cha miundombinu
na hoteli.

Meya wa Mykolaiv, Oleksandr
Sienkovych, alifafanua kuwa ho-
eharibiwa.

Kituo cha ununuzi na burudani
kilichopo mkabala na hoteli hiyo
nacho kiliteketezwa na kubaki
kifusi.

Wakati huo huo, watu wanne
walifariki na wengine wawili wali-
jeruhiwa baada ya kushambuliwa

JAJI mmoja nchini Gambia

RUSSIA YADAIWA KUSAJILI
KURUTI
Russia  inadaiwa iliamuru

kusajili watu wakujitolea ku-
pigana katika vita, badala ya ku-
tangaza uhamasishaji katika baa-
dhi ya sehemu.

Wataalam katika Taasisi ya
Marekani ya Utafiti wa Vita
(ISW), waliandika katika ripoti
nyingine kwamba kuna dalili ya
kuwepo na usajili wa askari hao
hivi karibuni.

Mwandishi wa habari wa masu-
ala ya kivita na mwanablogu,
Maxim Fomin alisema kuwa
‘uhamasishaji wa hiari umeanza
nchini Russia, ambapo kila eneo
lazima liunde angalau kikosi ki-
moja cha kujitolea.

Inadaiwa Kremlin iliamuru
maeneo 85 ya serikali, ikiwamo
Sevastopol iliyotekwa na Crimea,
kusajili na kuwahamasisha kifed-
ha watu wa kujitolea kuunda
vikosi vipya.

Kulingana na ripoti za vyombo
vya habari vya Russia, mamlaka
za kikanda huajiri wanaume
walio na umri wa chini ya miaka
50 au 60 kwa taaluma fulani za
kijeshi kwa mkataba wa miezi sita
na kutoa wastani wa mshahara
wa rubles 220,000 hadi 350,000

kwa mwezi sawa na dola 3,750 na
6,000.

Wataalamu wa ISW wame-
hesabu kwamba ikiwa kila eneo
litaunda angalau kitengo kimoja
cha kijeshi cha watu 400, jumla
yaidadi ya wanajeshi wa kujitolea
inaweza kufikia watu 34,000.

HATUA YA KWANZA
YAFIKIWA

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa Antonio Guterres, amese-
ma hatua muhimu ya kwanza
imefikiwa katika juhudi za kuwez-
esha nafaka kusafirishwa kutoka
Ukraine.

Guterres alieleza kwamba hat-
ua hiyo imefikiwa kwenye mazun-
gumzo ya mjini Istanbul kati ya
wajumbe wa Russia na Ukraine.

Katika mkutano huo wajumbe
wa Umoja wa Mataifa na Uturuki
pia walishiriki.

Guterres alielezea matumaini
ya kupatikana makubaliano rasmi
wiki ijayo.

Alisema

kwa jumla pana

makubaliano juu ya mpango wa
Umoja wa Mataifa wa kusafirisha
mamilioni ya tani za nafaka ku-
toka Ukraine na kufikisha kwenye
masoko ya kimataifa na pia kui-
wezesha Russia kuuza nje nafaka

amemhukumu kifo aliyekuwa
mkuu wa upelelezi wa nchi hiyo,
Yankuba Badjie, na maofisa
wengine wanne wa usalama kwa
mauaji ya mwaka 2016.

Mauaji hayo yalifanywa kwa
mwanaharakati wa Kisiasa katika
siku za mwisho za utawala wa
kikatili chini ya Rais wa zamani
Yahya Jammeh.

Mwanaharakati huyo, Ebrima
Solo Sandeng, kiongozi mkuu
katika chama cha upinzani cha
United Democratic Party, alikuwa
amekamatwa wakati wa maanda-
mano Yya kuipinga serikali.

Alikufa gerezani siku mbili
baadaye, baada ya kupigwa na
kuteswa.

Kifo chake kilichochea wimbi la
hasira ya wananchi ambayo ha-
timaye ilisababisha kuondolewa
madarakani kwa Rais Jammeh
baada ya miaka 22 madarakani.

Jammeh alikimbia mwaka wa
2017 hadi Equatorial Guinea, am-
bako bado yuko uhamishoni.

DW

na mbolea. Vikwazo vya kimataifa
dhidi ya Russia vimeongeza bei ya
mbolea, ambayo inasababisha ku-
panda kwa bei ya chakula.

Naye Waziri wa Ulinzi wa
Uturuki, Hulusi Akar aliyesh-
iriki kwenye mazungumzo hayo
amefahamisha kuwa pande zote
zimekubaliana juu ya udhibiti wa
pamoja kwenye bandari na kwe-
nye njia nyingine ili kuhakikisha
usafirishaji salama. Mpango huo
uliopendekezwa na Umoja wa
Mataifa utawezesha kusafirishwa
shehena hizo za nafaka kupitia
njia maalum, zitakazoepuka mae-
neo ya hatari.

UKRAINE YAHANGAIKA
KUSAFIRISHA NGANO
Takriban tani milioni 22 za na-
faka zimezuiliwa nchini Ukraine,
na shinikizo liliongezeka kila siku
la kutafuta suluhu ambayo in-
gewezesha kusafirisha ngano ku-
toka kwenye maghala yake.
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Chakula na Kilimo FAQ, limesema
vita vya nchini Ukraine vinaha-
tarisha juhudi za usambazaji wa
chakula kuelekea kwenye mataifa
mengi yanayoendelea, na hivyo
kusababisha kuongezeka kwa bei
ya chakula duniani kote. ~ BBC

Waandamanaji wakiwa wamekaa katika chumba cha mkutano ndani ya ofisi ya Waziri Mkuu wa Sri Lanka mjini
Colombo jana, baada ya kulikalia jengo la kiongozi huyo kwa siku kadhaa wakishinikiza ajiuzulu. PICHA: AFP

Biden awasili Mashariki

TEL AVIV, ISRAEL

RAIS wa Marekani Joe Biden,
ameanza ziara yake ya kwanza
ya Mashariki ya Kati jana, ka-
tika mkakati wake wa kuima-
risha ushirikiano na nchi za
ukanda huo.

Biden alipowasili nchini Isra-
el, alisema Marekani na Israel
zina uhusiano imara wa ndani.

Aliahidi  kuimarisha zaidi
uhusiano wa kiuchumi kati ya
nchi hizo mbili katika siku zi-
jazo.

“Tutauendeleza utangama-
no wa Israel katika eneo hili,
tutapanua mawasiliano kama
ule mkutano wa kilele wa 12U2
ambao utazileta pamoja Israel,
Marekani, Umoja wa Falme za
Kiarabu na India ili kuongeza

ushirikiano wa kiuchumi kati
ya Mashariki ya Kati na Indo-
Pasifiki. “alisema  kiongozi
huyo.

Rais huyo wa Marekani ha-
kutaja mojawapo ya malengo
makubwa ya ziara yake akiwa-
hakikishia maofisa wenye wasi-
wasi wa Israel na Saudi Arabia
kwamba amedhamiria kuizuia
Iran kuwa nguvu ya nyuklia.

va Kati

Maofisa wa Israel walisema
mpango wa nyuklia wa Iran
unaokuwa kwa haraka uko juu
kwenye ajenda ya mazungum-
70 na rais huyo wa Marekani.
Kuufufua mkataba wa nyuklia
wa mwaka 2015 na Iran ndicho
kilichokuwa kipaumbele cha
Biden alipochukua madaraka.

DW
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ASUKILE AFUNGUKA PRISONS
WAMENUSURIKA AIBU BARA

Na adam Fungamwango

NAHODHA wa Prisons, Benjamin As-
ukile ambaye alifunga bao la kusawazi-
sha katika mechi ya marudiano ya ‘play
off” dhidi ya JKT Tanzania, ameeleza ku-
furahishwa na timu yake kubaki kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara huku akisema
ingekuwa ni aibu kubwa kama timu hiyo
ingeshuka daraja.

Katika mechi hiyo iliyochezwa kwe-
ukile alifunga bao lililoinusuru Prisons
na janga hilo la kuteremka na kufanya
matokeo ya jumla kuwa mbele kwa ma-
bao 2-1.

Prisons ilipata ushindi wa bao 1-0 ka-
tika mechi ya kwanza iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Meja Jenerali Isamuhyo
ulioko Mbweni jijini Dar es Salaam.

“Niliwaambia watu, nikawaambia
mashabiki, na wachezaji wenzangu tu-

fanye njia yoyote ile ili timu ibaki Ligi
Kuu. Ingekuwa aibu sana kwa timu
kubwa kama Prisons kushuka daraja
kutokana na jinsi viongozi wa Magereza
wanavyotupa sapoti, wapo karibu na
timu na kuihudumia, wengine ni askari
Magereza wote Tanzania nzima wanatu-
pa sapoti, pia ina mashabiki wengi hapa
Mbeya, kwa hiyo isingekuwa vizuri.

Baada ya kutanguliwa bao kama
mzoefu nikatafakari la kufanya nikaona
hapa ni lazima nifanye kitu kwa sababu
tungekwenda kwenye penalti lolote lin-
geweza kutokea, kwa bahati nzuri nikaf-
unga bao,” alisema mchezaji huyo wa
siku nyingi kwenye timu hiyo.

Aliongeza baada ya kufanikiwa kuba-
kia kwenye ligi hiyo, watajipanga vyema
ili kutorudia makosa hayo tena na ku-
waahidi mashabiki wa Prisons sasa wa-
jiande kupata furaha.

Kocha Mkuu wa Prisons, Patrick
Odhiambo alisema mechi ilikuwa ngu-

mu kwa sababu kwanza ilikuwa ni ‘dabi’
ya maafande, lakini pia ilikuwa ni mechi
ya kusaka matokeo tu.

“Ilikuwa ni lazima timu ishinde, hivyo
zilijikakamua. Tumefanikiwa kubaki ni
lazima sasa tufanye usajili kwenye nafasi
zenye udhaifu ili yasijirudie tena haya,”
alisema Mkenya huyo.

Naye Kocha Mkuu wa JKT Tanzania,
Mohamed Abdallah ‘Bares’ alisema mpi-
ra umeisha, haikuwa bahati yao, lakini
akawasifu wachezaji wake kwa kupam-
bana.

“Wenzetu wamebebwa sana na bao
la nyumbani kwetu, ndiyo lililotutoa,
lakini vijana wangu wamepambana, ligi
imeisha tunaenda kujipanga upya na
Ligi ya Championship,” Bares aliongeza.

Biashara United na Mbeya Kwanza
ndio timu nyingine zilizoshuka daraja
moja kwa moja na msimu ujao zitashiri-
ki Ligi ya Championship huku Thefu SC
na DTB sasa Singida Big Stars.

Mchezaji wa
timu ya soka
ya vijana wa
umri chini
ya miaka 20
ya Azam FC
(kushoto),
akipambana
kuwania
mpira dhidi
ya y0sso
mwenzake
wa Polisi
Tanzania
katika mechi
ya hatua

ya robo
fainali ya
Ligi ya U-20
iliyochezwa
kwenye
Uwanja

wa Azam
Complex
juzi usiku.
Azam ilisonga
mbele kwa
ushindi wa
penalti 6-5.
PICHA: TFF

Polisi Tanzania wamlilia Metacha

Na Saada Akida

WAKATI Polisi Tanzania wakisema
kipa, Metacha Mnacha ni mchezaji
wao halali, mabosi wa Singida Big
Stars wamewataka kwenda kukaa
meza moja ili kumaliza utata wa usaji-
li wa mchezaji huyo wa Timu ya Taifa
(Taifa Stars), imefahamika.

Polisi Tanzania kupitia Msemaji
wake, Hassan Kayozi imesema hawa-
na sababu ya kukutana na Singida Big

Stars kwa sababu wanatambua Me-
tacha bado ana mkataba wa mwaka
mmoja na timu yao.

“Tatizo liko kwa mchezaji husika
kwa sababu anatambua bado ana
mkataba na Polisi iweje asaini timu
nyingine, alichokifanya ni kinyume
na utaratibu na sheria za usajili ku-
toka klabu anayotumikia,” alisema
Hassan.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Singida Big
Stars, Muhibu Kanu, aliliambia gazeti

hili wao wamefuata taratibu zote ka-
tika kumsajili Metacha ambaye wal-
imtambulisha rasmi hapo juzi.

Kanu alisema wao wamefuata tara-
tibu zote za usajili kwa ajili ya kupata
huduma ya kipa huyo kwa lengo la
kuboresha kikosi cha timu yao.

“Hatuwezi kuvunja kanuni na sheria
za soka kwa sababu tumejiridhisha
juu ya Metacha na kumpa mkataba
wa kuitumikia timu yetu kwa msimu
mpya wa 2022/23,” alisema Kanu.

'Ndavyiragije, Geita

Gold wamalizana

Na Adam Fungamwango

KLABU va Geita Gold imemali-
zana na aliyekuwa kocha wake
mkuu, Ettiene Ndayiragije na
hivyo kumaliza adhabu iliyopewa
na Shirikisho la Soka la Kimataifa
(FIFA) la kufanya usajili.

Taarifa iliyotolewa na Mtendaji
Mkuu wa Geita Gold FC, Simon
Shija, imesema tayari klabu hiyo
imeshatekeleza yote waliyoagizwa
na sasa wapo huru kuendelea na
mipango yake kama kawaida.

“Uongozi wa klabu ya soka va
Geita Gold unapenda kuwataarifu
mashabiki, wadau na wapenda
michezo imemalizana na adhabu ya
FIFA iliyokuwa na zuio la kuifungia
kufanya usajili.

Klabu umetekeleza matakwa ya
kisheria na kikanuni kwa kuzingatia
miongozo va Shirikisho la Mpira
wa Miguu Duniani (FIFA) na sasa
ipo huru kuendelea na utendaji
wake. Tunaomba wadau kuendelea
kushirikiana na klabu.” [limaliza
taarifa hiyo.

Ndayiragije alitimuliwa na ma-
bosi wa timu hiyo tangu Oktoba
mwaka jana akiwa ameongoza
katika michezo minne tu.

Mandonga ajipanga
kumchapa Kaoneka

Na Saada Akida

BONDIA mwenye mikwara mingi
nje ya ulingo, Karim Mandonga
ameanza rasmi mazoezi ya gym kwa
ajili ya kujiwinda kuelekea pambano
lake dhidi ya Shabani Kaonekana
litakalofanyika kwenye Usiku wa Deni
(PAYBACK NIGHT) Julai 30, mwaka
huu mjini Songea mkoani Ruvuma.

Mandonga aliliambia gazeti hili
ameamua mbali na kufanya mazoezi
ya gym, ameandaliwa programu ny-
ingine ili kuhakikisha anafuta makosa
aliyoyafanya katika pambano lililo-
pita.

Alisema amemtaka mpinzani wake
ambaye naye anatamba kufanya
vyema, ajiandae kupokea kipigo kwa
sababu anataka kurejesha heshima
baada ya kupoteza katika pambano
lililofanyika Morogoro.

“Nimejiandaa vizuri zaidi kwa ajili
ya pambano langu, Kaoneka ajipange,
asije kichwa kichwa akadhani Man-
doga ambaye alipoteza Morogoro
atakuja kumpata katika pambano hilo
la Ruvuma, nitakuja kivingine," alitam-
ba Mandonga.

Kocha wa Mandonga, Said Said
alisema ujio mpya wa bondia wake
utaushangaza ulimwengu kwa bu-
rudani ya aina yake atakayoionesha
katika pambano hilo.

Pambano kubwa siku hiyo litakuwa
ni kati ya Mtanzania, Selemani Ki-
dunda dhidi ya Eric Katompa kutoka
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRQ).
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RONALDO ATAKIWA ARABUNI

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Cristiano
Ronaldo mwenye umri wa miaka 37, amepata ofa yenye
thamani ya euro milioni 300 ili kucheza misimu miwili
kwenye klabu moja ya Saudi Arabia. (TVI and CNN
Portuguesa, via AS)

MARTINEZ AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United wako katika hatua ya mwisho
ya mazungumzo ya kumsajili, Lisandro Martinez kuto-
ka Ajax baada ya kukubaliana maslahi binafsi na mlinzi
huyo wa Argentina mwenye umri wa miaka 24. (Fab-
rizio Romano, Twitter)

AJAX YAZIDIWA NGUVU

KLABU ya Ajax imekubali kushindwa kumzuia Lisan-
dro Martinez asiondoke msimu huu, lakini mabingwa
hao wa Ligi Kuu Uholanzi wanataka ada ya pauni mil-
ioni 46. (Times)

KIMPEMBE ANUKIA PSG

CHELSEA sasa inamwania mlinzi wa Paris St-Ger-
main, Presnel Kimpembe mwenye umri wa miaka 26,
baada ya kukubaliana ada na Napoli kwa ajili ya mlinzi
wa kati Msenegali, Kalidou Koulibaly (31). (Guardian)

EVERTON YAMTAKA TRAORE

KLABU ya Everton imeiambia Wolves itakubali kutoa
ada ya pauni milioni 10 kwa ajili ya kumnasa winga wa
Timu ya Taifa ya Hispania, Adama Traore mwenye umri
wa miaka 26, msimu huu. (Football Insider)

LINGARD AGEUKA LULU

KLABU ya mpya ya kocha, Wayne Rooney, DC United
imeungana na timu zingine za Ligi Kuu Marekani (MLS)
na Ligi Kuu England zinazomtaka nyota wa England,
Jesse Lingard mwenye umri wa miaka 29, ambaye ame-
timka Manchester United. (Marca)

DE LIGT AJIONGEZA

MLINZI wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Matthijs de
Ligt mwenye umri wa miaka 22, yuko tayari kupunguza
mshahara wake ili kujiunga na Bayern Munich kutoka
Juventus. (Bild)

LEWANDOWSKI AKARIBIA
BARCELONA wako tayari kuongeza ofa yao kwa ajili

ya mshambuliaji wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya
Poland, Robert Lewandowski mwenye umri wa miaka
33, hadi kufikia pauni milioni 42.3. (Bild)

LEEDS YAMTAKA MATA

LEEDS United wanamtaka kiungo, Juan Mata mwenye
umri wa miaka 34, ambaye yuko huru baada ya kuondo-
ka Manchester United mwishoni mwa msimu huu. (AS)

CHELSEA, MOUNT KUTETA

KIUNGO wa Chelsea na Timu ya Taifa ya England, Ma-
son Mount mwenye umri wa miaka 23 anataka kuanza
mazungumzo na klabu hiyo kwa ajili ya mkataba mpya
wa muda mrefu. (Athletic)

DEMBELE MAMBO SAFI

WINGA wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Ousmane Dem-
bele mwenye umri wa miaka 25, atasaini mkataba mpya
wa miaka miwili kusalia Barcelona baada ya mkataba
wake wa awali kumalizika. (Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POGBA AWEKA WAZI

ALIPOKWAMA UNITED

@ @ ®Ataja mabadiliko ya makocha mara kwa mara na
hali ya majeruhi ni...

MANCHESTER, England

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa
ya Ufaransa Paul Pogba amesema
“kila kitu” ikiwamo suala la “kocha,
timu, nafasi” kilimzuia katika klabu
yake ya zamani ya Manchester
United.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29 amejiunga tena na Juven-
tus baada ya kuondoka United ku-
fuatia mkataba wake na klabu hiyo
ya Old Trafford kumalizika.

“Nafurahia mabadiliko niliyofan-
ya katika maisha yangu”, amesema
Pogba akinukuliwa na BBC Sport.

“Mara nyingine unafanya chaguo
ambalo halikufurahishi, lakini
nafurahia miaka yangu pale Man-
chester, kwa sababu nilijifunza
kuwa mwanaume.”

Pogba ambaye alianza soka kupi-
tia akademi ya Manchester United
lakini aliondoka katika klabu hiyo

- mwaka 2012 na kujiunga na Ju-
. ventus ambapo alishinda mataji

manne ya Serie A na baadaye kuon-
doka na kurejea tena United kwa
dau lililovunja rekodi ya dunia la
pauni milioni 89 katika uhamisho
wa mwaka 2016.

Alishinda Kombe la EFL na la Ligi
ya Europa akiichezea United katika
msimu wake wa kwanza akiwa na
klabu hiyo, lakini yalikuwa mataji
pekee aliyoshinda katika kipindi
chake cha pili akiwa nao.

Alicheza chini ya Kocha Jose
Mourinho, Ole Gunnar Solskjaer,
Michael Carrick na Ralf Rang-
nick baada ya kurejea United na
akashindwa kuonyesha kiwango
chake bora kwa misingi thabiti chi-
ni ya kila mmoja wao.

Hata hivyo, Pogba, ambaye ana
mechi 91 za kimataifa, alikuwa
na ushawishi wakati Ufaransa ili-
poshinda Kombe la Dunia nchini
Urusi mwaka 2018.

“Kubadilishwa kwa makocha (wa
Manchester United) kila mwaka ni

ngumu - hiki kilikuwa kipengele
kigumu kwangu,” alisema Pogba.

“Kisha kulikuwa na jambo la ma-
jeruhi, lakini nadhani pia lilikuwa
jambo la kiakili kucheza na ku-
tocheza kunakufanya upoteze kasi.

“Kwa kila kitu: kocha, timu na na-
fasi, haya yote yalinizuia.

“Sasa, hata hivyo, nimeondoka
na utamwona Paul mwingine.
Ninaweza kufanya vizuri zaidi ku-
liko miaka ya hivi karibuni.”

Pogba amesaini mkataba wa mi-
aka minne na Juventus, ambayo ili-
maliza katika nafasi ya nne kwenye
Serie A msimu uliopita.

Aliongeza: “Nimefurahi kurudi
nyumbani, hivi ndivyo ninavyo-
jisikia hapa. Hiki ni kitu zaidi ya
ndoto. Nina furaha sana.

“Kulikuwa na timu nyingine zi-
lizokuwa na nia, lakini moyo wan-
gu ulichagua Juventus. Nilikuwa vi-
zuri hapa awali na niko sawa sasa,
nataka tu kufanya vizuri.”
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STERLING/RASM
MALI\VAICHELSEA)

LONDON, England

HELSEA wamekamilisha usajili wa winga
wa kimataifa wa England, Raheem Ster-
ling kwa mkataba wa miaka mitano ku-
toka Manchester City.

Klabu hiyo ya London ilikubali ada ya takrib-
ani pauni milioni 50 na wapinzani wao wa Ligi
Kuu England na Sterling sasa ameondoka kwe-
nye Uwanja wa Etihad baada ya miaka saba ya
kuishi Manchester City.
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 alisafi-
ri hadi Florida kujiunga na ziara ya kujiandaa na
msimu mpya nchini Marekani, Jumanne kabla ya
kutambulishwa kama mchezaji wa Chelsea.

Sterling alikuwa ameingia mwaka wa mwisho
wa mkataba wake na City na alionyesha nia ya
kupata changamoto mpya kwingineko.

Akizungumza na tovuti rasmi ya Chelsea, Ster-
ling alisema alifurahishwa na kurudi London.

“Ni wazi nimepata mafanikio mengi katika
kazi yangu hadi sasa, lakini bado kuna mengi
zaidi ya kufikia na ninasubiri kwa hamu kufanya
hivyo nikiwa na jezi ya Chelsea, chini ya usimam-
izi wa Thomas Tuchel.

“London ni nyumbani kwangu na ambapo
mambo yote yalianza hapa, na inashangaza kuwa

\ sasa nina nafasi ya kucheza mbele ya marafiki na
familia. Nasubiria kukutana na mashabiki hivi
l karibuni.

“Nataka kuchukua fursa hii kuwashukuru
Todd, Behdad (kikundi cha umiliki), Thomas, na
wote waliohusika katika mchakato wa kunifiki-
sha hapa.”

4V
Martinez akaribia kutua United

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United
wamefikia makubaliano mapana na
Ajax kwa ajili ya kumsajili Lisandro
Martinez, kwa mujibu wa 90min.

Mashetani Wekundu hao awali
walitoa ofa mbili kwa raia huyo wa
Argentina, ambaye ana uwezo wa
kucheza beki wa kati, pembeni na
nafasi ya kiungo wa kati, na wame-
kuwa wakitaka kukamilisha dili hilo
haraka iwezekanavyo huku Arsenal
pia wakimwania.

Ajax wamekuwa imara katika ma-
zungumzo na United, na wamejaribu
kuongeza bei yake mara kadhaa, laki-
ni nia ya kocha, Erik ten Hag kumleta

Old Trafford imesababisha mazung-
umzo kuendelea.

Ajax ilikuwa na matumaini ya
kuisogeza United karibu na euro
milioni 60, lakini Martinez amefanya
nia yake ya kuhama ijulikane zaidi
kwa saa 48 zilizopita na kusababisha
makubaliano kufikiwa.

Pia mazungumzo yanaendelea
kwa fowadi wa Brazil, Antony pamo-
ja na kiungo wa kati wa Barcelona,
Frenkie de Jong, na wamejitahidi ku-
fanya lolote katika mazungumzo kia-
si kwamba mtendaji mkuu Richard
Arnold na mkurugenzi wa soka, John
Murtough kusafiri kwenda Hispania
mapema wiki hii kufanya majaribio.
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MSUVA, GAUCHO YAWAKUTA

‘MAZITO’ MOROCCO, WAONYA

Na Shufaa Lyimo

KLABU ya Waydad Casablanca ya

Morocco imepewa siku 45 kukamilisha
malipo ya Dola za Marekani 700,000
(sawa na Sh. bilioni 1.6) kwa aliyekuwa
mchezaji wao, Simon Msuva baada ya
nyota huyo kushinda kesi aliyofungua
dhidi ya klabu hiyo.
Yasmin Razack, msimamizi wa mchezaji
huyo alisema kiasi hicho kinatakiwa ku-
lipwa mara moja na tangu hukumu hiyo
itolewe, Wydad inaruhusiwa kukata ru-
fani ndani ya siku 10.

Yasmin alisema Msuva amepitia waka-
ti mgumu alipokuwa Morocco kwa kuwa
hakuwa na usimamizi mzuri na kudai
mchezaji anapofika nchini humo huwa
ananyanganywa hati ya kusafiria ili asi-
pate msaada wowote ule.

Alisema Msuva alinyimwa haki zake
mbalimbali huku akipewa makara-
tasi mengi ya kusaini ambayo yalikuwa
yameandikwa lugha ya Kifaransa am-

bayo hakuifahamu lakini akilazimishwa
kusaini haraka.

Aliwataka wachezaji wasikubali ku-
saini mkataba wowote bila kuwa na
wanasheria binafsi ambaye atamtafuta
kwa ajili ya kumsaidia hapo baadaye na
kuongeza mateso aliyoyapitia Msuva
yamekuwa fundisho.

Alisema mpaka Msuva amefanikiwa
kushinda kesi yake amepata tabu hivyo
Watanzania wanapaswa  kufahamu
Waarabu hawana utu.

Msuva alisema ameshukuru kushinda
kesi hiyo na amewataka wachezaji wen-
zake kupata wasimamizi wazuri pindi
wanapokuwa wanasaini mikataba na
timu yoyote.

“Kwa mateso niliyoyapitia angekuwa
mtu mwingine nisingeweza kuitumikia
Timu ya Taifa lakini ninashukuru TFF
pamoja na makocha wangu walikuwa
wananishauri nitulize akili hatimaye
nimefanikiwa na sitaki kulipwa pesa
nusu nusu,” alisema Msuva.

Aliongeza hali ilikuwa mbaya zaidi

Va3

Msimamizi wa mchezaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Simon Msuva, Yasmin Razack (kulia), akielezea
namna nyota huyo alivyokuwa akiteseka nchini Morocco baada ya viongozi wa klabu aliyokuwa akiichezea ya
Wydad Casablanca kumnyima stahiki zake. PICHA: JUMANNE JUMA

pale Rais wa klabu hiyo iliyomsajili ku-
kata mawasiliano naye na kukataa kuon-
ana naye hata pale alipomfuata nyum-
bani kwake.

“Kilichonikuta ~ walinipa  makara-
tasi mengi ya kusaini ambayo yalikuwa
yameandikwa kwa lugha ya Kifaransa,
nilisaini sikujua kile ambacho kitanikuta,
sitaki kuwasikia Waarabu, nimeteseka
mno,” Msuva alisema.

Aliishukuru serikali pamoja na Watan-
zania kwa sapoti waliyompa kipindi
chote alichokuwa kwenye matatizo hayo.

Wakati huo huo, Yasmin alisema
mchezaji mwingine wa Tanzania, Mwa-
nahamisi Omary ‘Gaucho’ naye ame-
amua kurejea nyumbani kufuatia klabu
yake ya Shabab Atlas ya Morroco kutom-
tendea haki.

Mkurugenzi huyo wa Kampuni ya
Tunzo, ambaye anamsimamia Gaucho
alisema nyota huyo wa zamani wa Simba
Queens ameisamehe klabu hiyo pesa
zote anazozidai na hataki kurejea Mo-
rocco kuitumikia.

Beki Yanga aitaka Simba

Na Saada Akida

BEKI wa kati wa kimataifa wa Yanga
Princess kutoka Jamhuri ya Kide-
mokrasia ya Congo (DRC), Daniela
Ngoi ameweka wazi ameanza mazun-
gumzo na Mabingwa wa Ligi Kuu ya
Soka ya Wanawake Tanzania, Simba
Queens.

Akizungumza na gazeti hili jana aki-
wa kwao DRC, Daniela alisema ame-

fikia uamuzi huo kutokana na kumal-
iza mkataba wake na Yanga Princess,
lakini kutokuwa na wakati mzuri na
klabu hiyo iliyomleta Tanzania msimu
uliomalizika.

Daniela alisema kwa sasa yeye ni
mchezaji huru baada ya mkataba
wake wa mwaka mmoja kufikia tamati
tangu Mei, mwaka huu.

“Ni kweli nilikuwa mchezaji wa
Yanga Princess kwa msimu ulioisha,

na mkataba wangu wa mwaka mmoja
umemalizika, sasa narudi Tanzania
kumalizana na uongozi wa Simba
Queens ili kusaini mkataba mpya wa
kutumikia klabu hiyo,” Daniela alise-
ma.
Aliongeza sababu nyingine iliyo-
mfanya ajiunge na Simba Queens ni
ofa nzuri waliyompatia na yeye yuko
tayari kufanya nao kazi kwa sababu
mpira wa miguu ndio kazi yake.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.16/07/22

MUDA MICHEZO
21:30 Magdeburg vs Fortuna Dusseldorf

1

02.16/07/22

22:00 [AL Asyooti Sport vs Al Ahly Cairo

03.16/07/22

22:30 | Atletico Pr vs Internacional

04.16/07/22

22:30 [Sampaio MA vs Vasco da Gama

05.17/07/22

0O0:00|Newell'S Old Boys vs Racing Club

06.17/07/22

00:30| Guarani SP vs Bahia BA

07.17/07/22

01:00 Avai vs Santos

08.17/07/22

03:00| Ceara CE vs Corinthians

09.17/07/22

12:00 |Machida Zelvia vs V Varen Nagasaki

10.17/07/22

12:30 Ryukyu vs Omiya Ardija

1.17/07/22

14:30 Hansa vs Heidenheim

12.17/07/22

16:00 |Wisla Plock vs Lechia Gdansk

13.17/07/226

17:30 |Servette Geneva vs St. Gallen

14.17/07/22

19:00 |Union Santa Fe vs Huracan

15.17/07/22

19:30 |EL Gouna FC vs Talaea El Gaish

16.17/07/22

22:00 | Nautico PE vs Chapecoense

17.17/07/22

22:00 |Arab Contractors vs Ceramica Cleopatra

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

MUDA GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Bangladesh Police Club vs Rahmatgonj Mfs

1

SARE

X

IJUMAA -15/07/2022

NYUMBANI

UGENINI

2

Gwangju vs Anyang

Madagascar vs South Africa

Melbourne Victory vs Manchester Utd

Gyeongnam vs Chungnam Asan

Hai Phong vs CLB Viettel

SQC Binh Dinh vs M. Nam Dinh

Song Lam Nghe AN vs Hong Linh HA Tinh FC

Sabah vs Johor Darul Takzim

Torino vs Eintracht Frankfurt

1860 Munich vs Newcastle

Union Berlin vs Ceske Budejovice

Liverpool vs Crystal Palace

Botswana vs Eswatini

Namibia vs Mozambique

CA Lanus vs CD Godoy Cruz

Honka vs Lahti

Shabab Al Ordun vs Al Sareeh

Astana vs Shakhter Karagandy

Paris St Germain vs US Quevilly Rouen

BATE Borisov vs FK Arsenal Dzerzhinsk

Hermanstadt vs CS Mioveni

NK Posusje vs Velez Mostar

OTP FC vs OLS Oulu

Tammeka Tartu vs Levadia Tallinn

Rakow Czestochowa vs Warta Poznan

TSV Rain/Lech vs Schweinfurt

SK Treibach vs Rapid Vienna

Midtjylland vs Randers

Illertissen vs Viktoria Aschaffenburg

Zambia vs Senegal

FC Schaffhausen vs FC Thun

Yverdon-Sport FC vs FC Stade LS Ouchy

Middlesbrough vs Sporting Braga

Albion FC vs Deportivo Maldonado

Spartak Subotica vs Radnik Surduluca

Radnicki Nis vs Partizan

Shrewsbury vs Burnley

Besiktas vs Mainz

Zaglebie Lubin vs Slask Wroclaw

Chorley vs Stockport

Universitatea Craiova vs Sepsi Osk

Kaiserslautern vs Hannover

Zemplin Michalovce vs Dukla Banska Bystrica

Colchester vs Millwall

Drogheda Utd vs Bohemians FC

Austria W vs Norway W

Santiago Morning vs Santiago Wanderers

Benfica vs Nice

Deportivo Municipal vs Club Cienciano

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Simba, Pape
Sakho (kusho-
to) na Meddie
Kagere wakiwa
katika Uwanja
wa Ndege

wa Kimataifa
wa Mwalimu
Julius Nyerere
Salaam jana
tayari kwa
safari ya kue-
lekea Misri ili
kujiandaa na
msimu mpya
wa Ligi Kuu
Tanzania Bara
na mashindano
ya kimataifa
watakayoshiri-
ki. PICHA: JU-
MANNE JUMA

HATIMAYE YANGA

YAONYESHA KUBWA

® ® ®Ni baada ya Aziz Ki kutua nchini na kumalizana
naye, sasa yajipanga...

Saada Akida na Adam Fungamwango

HATIMAYE uongozi wa mabingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga umemali-
zana na mshambuliaji wake mpya wa ki-
mataifa, Stephan Aziz Ki, ambaye alikuwa
akisubiriwa kwa hamu na mashabiki wa
timu hiyo katika msimu mpya, imefaha-
mika.

Usajili wa Aziz Ki, raia wa Burkina Faso
kutoka Asec Mimosas ya Ivory Coast ume-
kuwa gumzo na kuzua sintofahamu mbal-
imbali kutokana na kutajwa mchakato
wake umeingia dosari.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Sakaam jana, Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Yanga, Hassan Bumbuli
alisema nyota huyo ni mali ya klabu yao
na amewasili nchini tangu juzi kwa ajili ya
kutambulishwa rasmi.

Bumbuli alisema Yanga ilimalizana na
Aziz Ki muda mrefu na sababu iliyochelew-
esha nyota huyo kutambulishwa mapema
ilikuwa nje ya uwezo wao.

“Aziz. Ki yuko hapa nchini, amesaini
mkataba wa kuichezea Yanga ila kilichok-
wamisha ni utambulisho kwa sababu wali-
kuwa hawajamalizana na klabu yake, lakini

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

alienda likizo, jambo ambalo hatukuwa na
haraka ya kumtambulisha na kumsubiri
afike nchini,” alisema Bumbuli.

Aliongeza amewasili nchini kwa ajili ya
kuingia kambini kuanza maandalizi ya
msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
michuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika watakayoshiriki.

Alisema pia mshambuliaji huyo atavaa
jezi namba 10 iliyokuwa ikivaliwa na Ya-
couba Sogne, ambaye amemaliza mkataba
na klabu hiyo.

“Mnakumbuka Rais wetu Injinia Hersi
Said alipokwenda alikutana naye, na nad-
hani mmesahau tulithibitisha amesaini, la-
kini utambulisho wake ulikuwa unasubiria
masuala ya msingi.

Kwanza tulikuwa tunasubiri mkataba
wake umalizike tarehe 13, mwezi huu,
halafu asingeweza kuja wakati wenzake
wapo mapumziko, ilikuwa ni lazima asubi-
ri wachezaji waanze kukusanyika na yeye
ndiyo aje, halafu sisi utambulisho wetu ni
lazima kwanza mchezaji afike kwanza ndi-
yo tumtangaze,” alisema Bumbuli.

Alisema kwa sababu kila kitu kimeka-
milika, na wanaweza kumtangaza wakati
wowote huku akisema ndiye atakuwa

mchezaji wa mwisho kwa msimu huu
kusajiliwa, ikiwa imesajili wachezaji wa-
tano tu, wote wakiwa wa kigeni.

“Wanachama na mashabiki wa Yanga
wasiwe na wasiwasi tutawaeleza huyu
mchezaji wa mwisho tuliyemsajili tumtam-
bulishe ni nani, anatokea wapi na baada ya
kumtambulisha tutaanza sasa kuwaeleza
mchakato mzima ulivyofanyika hadi
kumnasa, mchezaji kama huyu ni lazima
mgombee klabu nyingi, siyo unamkosa un-
asema hutukuwa na haja naye,” Bumbuli
alibainisha.

Mpaka sasa Yanga imeshamtambu-
lisha Joyce Lomaliza kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Mrundi
Gael Bigirimana, Lazarous Kambole wa
Zambia na Bernard Morrison akitokea kwa
watani zao, Simba.

Wakati huo huo, Yanga jana ilitangaza
kuachana na nyota wake, Deus Kaseke am-
baye msimu uliomalizika hakupata nafasi
nzuri ya kucheza.

Yanga imemtakia kila la kheri mchezaji
huyo ambaye huenda akajiunga na Singida
Big Stars (zamani DTB FC) ya mkoani Sin-
gida ambayo itashiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao.

UKURASA 22

wacrezsi v T

Simba safarini
Misri na M-Bet

Na Shufaa Lyimo

WAKATI ikiwatangaza M-Bet
ndio wadhamini wakuu wapya wa
timu yao, kikosi cha Simba chenye
wachezaji 19 kiliondoka nchini jana
jioni na kuelekea Misri kwa ajili ya
kuweka kambi ya muda wa wiki tatu
kujiandaa na msimu mpya wa Ligi
Kuu Tanzania Bara na mashindano
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selem-
ani Matola alisema jana muda mfupi
kabla ya kuanza safari kuwa wakiwa
huko wanatarajia kucheza michezo
mbalimbali ya kirafiki kujiweka
tayari kupambana katika msimu
mpya ambao pia utakuwa mgumu na
wenye ushindani.

“Tunaondoka na wachezaji 19,
tukiwa huko tunatarajia kupata
michezo ya kirafiki, hiyo iko katika
programu iliyowekwa na kocha wetu
mkuu,” alisema Matola.

Kiungo na nahodha huyo wa zam-
ani wa Simba alisema wanaondoka
bila ya nyota wake walioitwa katika
Timu ya Taifa (Taifa Stars), lakini
baada ya kumaliza majukumu yao
wataungana na kikosi hicho huko
Misri kuendelea na maandalizi.

“Wachezaji wengine wamebaki
kwenye timu ya taifa, wakimaliza
majukumu yao watakuja Misri kuun-
gana na sisi kwa ajili ya kujiwinda
na msimu ujao, tunajua utakuwa
na changamoto na ushindani zaidi,
tunahitaji kujiimarisha ili kufanya
vizuri,” Matola alisema.

Alieleza wameshindwa kuondoka
na mchezaji wao, Yusuph Muhilu
kwa sababu bado alikuwa anaende-
lea na mazungumzo na uongozi wa
klabu hiyo na watakapofikia mua-
faka wataweka wazi.

“Usajili wetu kwa asilimia 99 ume-
kamilika, tunawaomba mashabiki
wetu wawe na subira, Kila atakayes-
ajiliwa atawekwa hadharani,” Matola
alisema.

Naye Meneja wa ldara ya Habari
na Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally alisema watakaa Misri kwa
muda wa wiki tatu na baada ya hapo
watarejea nchini kwa ajili ya Tama-
sha la Simba Day na kuanza msimu
mpya.

Mshambuliaji Mnyarwanda, Med-
die Kagere alisema wanakwenda
kujiandaa na msimu mpya ambao
anaamini utakuwa mgumu.
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