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.
Wavawa na kundi
la tembo wakitaka :
Kkupiga nao picha

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

KUNDI la tembo saba
waliokuwa wanaswagwa na
maofisa wanyamapori kwa
kushirikiana na jeshi la poli-
si wilayani Hanan’g mkoani
cha Mreru na kuwaua watu
wawili na kujeruhi wengine
wawili.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kkamanda wa Polisi
Mkoa wa Manyara, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) George
Katabazi, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo juzi
majira ya saa 10:30 jioni.

Kamanda Katabazi ali-
wataja waliouwawa kuwa
ni Emmanuel Florian (33)
mkazi wa Hydom na Dan-
iel Marko (20) mkazi wa
Dumbeta. Aliwataja maje-
ruhi kuwa ni Anna Michael
(40) mkazi wa Dumbeta
na Emmanuel aliyefaha-
mika kwa jina moja na wote
wamelazwa katika wako
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Manyara wakipatiwa
matibabu.

Katabazi alisema chanzo
cha tukio hilo ni kundi la
tembo saba waliokuwa
wanaswagwa na maofisa
wanyamapori kutoka kwe-
nye makazi ya watu kwenda
katika Hifadhi ya Misitu ya
Dirma.

Alisema waliofariki du-
nia walikanyagwa na tembo
hao eneo la tukio huku
ikidaiwa kuwa Emmanuel
alitaka kupiga picha wany-
ama hao huku Daniel akiwa
amemshika mkia tembo
mmoja kati ya wale saba.

Kuhusu mama aliyeje-
ruhiwa, Kamanda alisema
alivunjwa miguu yote mi-
wili na alikutwa nyumbani
kwake. Katabazi alisema
ni vizuri wananchi wakiona
wanyama wakali wasiwaso-
gelee na kama wanataka
kupiga picha wawasiliane
na mamlaka zinazohusika
na wanyama.

Vilevile alisema wananchi
wakiona wanyama wakali
watoe taarifa mapema ili
mamlaka husika ziwasai-
die na wanaoishi maeneo
ya shoroba au mapito ya
wanyama waondoke na
ikiwezekana wazungumze
na mamlaka ziwaonyeshe
mipaka sahihi.

Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Manyara, Dk. Catherine
Magali akizungumza kwa
njia ya simu na Nipashe,

alikiri  kuwapokea wag-
onjwa hao na hali zao zi-
naendelea vizuri.

Samia aanika siri panguapangua mawaziri

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema mabadiliko aliyoya-
fanya katika Baraza la Mawaziri si
adhabu bali yanalenga kuimari-
sha utendaji kazi huku akiwataka
wateule hao kutambua kuwa ni
watumishi wa watu.

Aliyasema hayo katika hafla
ya kuwaapisha viongozi aliowa-
teua hivi karibuni wakiwamo
mawaziri, manaibu waziri, maka-
tibu wakuu na naibu makatibu
wakuu, iliyofanyika Tkulu Ndogo,
Zanzibar iliyoko Tunguu mkoa
wa Kusini Unguja.

Dk. Samia alisema katika
utumishi wa watu, uhusiano
ni jambo zuri, hivyo wakijiona
wako juu kwa kuwa wamepata
uteuzi, hawatowatumikia watu
na hatimaye kuleta mabadiliko
katika utendaji kazi.

Kutokana na hali hiyo, Rais Sa-
mia aliwataka viongozi hao kuwa
wapole na kabla ya kutoa uamuzi

ni lazima kufikiria jambo na ku-
tulia.

“Sasa ukijipandisha unataka
kukaribia mbinguni kuwa ume-
pata uteuzi wa kujionyesha
wewe ni nani hutotumikia watu.
Upole si ujinga bali ni maarifa,”
alisema.

Samia alisema anahitaji mab-
adiliko ya yale yote waliyowaahi-
di wananchi katika kuleta
maendeleo, hivyo wateule hao
wanapaswa kuwa na uhusiano
mzuri katika kuwatumikia watu.
“Twendeni tukabadilike, tukasi-
mamie utendaji na kutekeleza
yale yote yaliyowekwa ili kupata
maendeleo mazuri zaidi,” alise-
ma.Kuhusu aliyemteua kuwa
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, alisema mwakani
kuna kivumbi hivyo ana hakika
anaweza kukabiliana nacho na
kumsisitiza kupiga kazi.

“Mengine sitaki kuyachambua,
wanasema usimwage mtama

kwenye ndege wengi. Sasa mta-
ma wetu tutauchambua ndani
katika kikao kazi ambacho kita-
fanyika muda mfupi baada ya
hafla hii,” alisema.

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, alisema mabadiliko
hayo ni sawa na timu ya mpira
ambapo kocha hufanya mabadi-
liko ya namba za wachezaji na
baraza hilo la mawaziri sura ni
zile zile ila wamebadilishiwa wiz-
ara tu.

Aliwataka viongozi hao kuleta
tija zaidi katika utendaji, hivyo
kufanya kazi wa ushirikiano na
watendaji wanaowaongoza na
kuzingatia falsafa ya kiongozi
mkuu ya kusimamia mabadiliko
katika eneo lake. Dk. Mpango
alisema ni muhimu kuwa na
masikio ya kusikiliza kero za wa-
nanchi Bara na Visiwani na kuzi-
fanyia kazi kwa sababu kuna baa-
dhi ya maeneo kelele ni kubwa
ikiwamo migogoro ya ardhi.

Alisema pia upande wa mali-
asili, ugomvi uliopo kati ya wa-

nanchi na hifadhi ni mkubwa,
hivyo kushirikiana na Waziri wa
Mifugo (na Uvuvi) katika kutatua.

“Mheshimiwa Rais ameona
ni vyema apange safu ambayo
itafunga magoli zaidi ili twende
kuanzia mwaka kesho, uchaguzi
wa serikali za mitaa hadi uchagu-
zi mkuu kufunga magoli ya uhaki-
ka na si ya kubabaisha, alisema.

Rais wa Zanzibar, Dk Hussein
Ali Mwinyi, aliwahakikishia ush-
irikiano viongozi hao walioapish-
wa ili kudumisha na kuendeleza
Muungano wa Tanzania.

“Naridhika sana na mambo
mengi ya ushirikiano yanay-
ofanyika kati ya serikali ya Muun-
gano na ya Zanzibar ambayo si
ya Muungano na ya Muungano.
Ningependa tuendeleze utama-
duni wetu huu kwa maslahi ya
pande mbili zote za muungano”
alisema Dk Mwinyi.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na
viongozi mbalimbali wa serikali,
dini na viongozi wa vyama vya
siasa.

Na Christina Haule,
MOROGORO

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Morogoro imemwachia huru
askari polisi Koplo Mapalala (36)
wa Kituo cha Polisi Mvuha mkoa-
ni hapa baada ya kuonekana
hana hatia katika kesi ya mauaji
bila kukusudia alipokuwa akiti-
miza wajibu wake kazini.

Akizungumza wakati akisoma
hukumu, Jaji wa Mahakama hiyo,
Messe Cheba, alisema mahaka-
ma imemwachia mshtakiwa
chini ya kifungu namba 38
kifungu kidogo cha kwanza
cha Sheria ya Kanuni ya  Ad-
habu Sura ya 16 iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2022 baada ya
kuonekana hana hatia.

Jaji Cheba alisema mahakama
katika kutoa hukumu hiyo, im-
ezingatia kuwa mshtakiwa hana
historia ya makosa ya kijinai na
pia ni mkosaji wa mara ya kwan-

za huku akiwa anatimiza wajibu
wake kazini sambamba na kulin-
da upotevu wa silaha kwa mu-
jibu wa kanuni za kijeshi.

Mawakili wa Jamhuri, Ju-
manne Milanzi na Edna Aloyce,
walidai mahakamani hapo kuwa
siku ya tukio mshtakiwa akiwa na
askari mwenzake Koplo Patrice,
walikwenda kumkamata mtu ali-
yetuhumiwa kufanya uharibifu
wa makusudi kwenye mali za

Ilidaiwa wakati wa ukamataji,
mshtakiwa na mwenzie ha-
wakuwahi kumkamata mtuhu-
miwa bali mtu huyo akiwa na
wenzake, waliwazunguka huku
wakiwa na silaha mbalimbali za
jadi wakimtishia kumpiga.

Katika juhudi za kutaka ku-
watawanya wananchi hao wal-
iowazunguka, Mapalala alifyatua
risasi moja hewani lakini bado
wananchi hao, akiwamo marehe-
mu, waliendelea kuwatishia ku-

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Taifa ya Utafiti wa Magonjwa

ya Binadamu (NIMR), Prof. Said
Aboud (wa pili kushoto), akian-
galia majani yanayotumika kama
tiba kwa magonjwa mbalimbali
huku akisikiliza maelezo kutoka
kwa Mtunza Hazina wa Shirikisho
la Vyama vya Tiba asili Tanza-
nia, Dk. Zena Haukalaga ‘Mama
Masai’ (kulia), alipotembelea wiki
va tiba asili ya mwafrika katika

Dar es Salaam jana. Kushoto ni
Kaimu Meneja wa NIMR Mabibo,
Emmanuel Peter na Mkurugenzi
Msaidizi Kitengo cha Tiba Asili na

Tiba Mbadala Wizara ya Afya,

Dk.

Liggyle Vumilia. PICHA: IMANI
NATHANIEL

Askari polisi aliveua aachiwa huru

wapiga na silaha ndipo mshtak-
iwa alimfyatulia risasi eneo la
mguuni na kupelekwa Hospi-
tali ya Wilaya iliyoko Mvuha na
walipofika madaktari walisema
alikuwa amefariki dunia kwa ku-
poteza uhai akiwa njiani.

Ilidaiwa kuwa uchunguzi uli-
fanyika na kuonyesha kifo hicho
kilisababishwa na kutokwa na
damu nyingi kulikotokana na ku-
vunjika kwa mshipa wa mguu wa
kulia.

Wakili Jumanne Milanzi ali-
iomba mahakama kumpa adha-
bu stahiki mshtakiwa kwa mu-
jibu wa sheria kwa sababu hana
mamlaka ya kutoa uhai wa mtu
bali ni Mungu pekee ndiye mwe-
nye mamlaka hiyo.

Pia alidai kuwa kitendo alicho-
fanya ni cha kinyama na kosa
kisheria.

Aidha, Wakili Milanzi alida
kuwa kulingana na ushahidi ulio-
tolewa mahakamani, mshtakiwa

ni askari wa polisi ambaye ana
mafunzo na anaelewa namna
ya kutumia silaha sambamba
na kuzingatia mazingira ya
ukamataji, hivyo alipaswa kuji-
andaa lakini alishindwa na ku-
sababisha matumizi mabaya ya
silaha na kusababisha kifo.

Wakili wa utetezi, Fredy Sanga,
aliiomba mahakama inapotafa-
kari adhabu stahiki ya kumpatia
mteja wake, itoe adhabu yenye
huruma  kwa sababu mshtak-
iwa kama alingekuwa na lengo
la kufanya mauaji angetekeleza
kwa kuwa alikuwa na silaha aina
ya AK 47 ikiwa na risasi 30 huku
akiwa amezungukwa na kundi la
watu wenye hasira.

Sanga pia alidai kuwa mshtak-
iwa alitambua kufanya mauaji ni
kosa kwa mujibu wa sheria ndiyo
maana alimpiga marehemu risa-
si ya mguuni ili kutuliza ghasia
hizo na kufanikisha ukamataji
wake.
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Jela miaka |
saba kujifanya
mganga, Kuua

Na Christina Haule, MOROGORO

MAHAKAMA Kuu kanda ya Morogoro, imemhu- :
kumu kifungo cha miaka saba jela Jumanne Ngal- :
aba (28) mkazi wa Kisaki, baada ya kukiri kosa la :
kumuua mke wa mwanajeshi bila kukusudia. :

Akitoa hukumu hiyo jana, Jaji wa Mahakama :
hiyo, Messe Chaba, alisema mahakama imempa :
adhabu hiyo kwa mujibu wa sehemu ya 198 ya :
Sheria ya Kanuni ya Adhabu iliyofanyiwa marejeo :
mwaka 2022 ili iwe fundisho kwake na kwa wen- :
zake. :
Jaji Chaba alisema katika kutoa hukumu hiyo :
mahakama imezingatia maombolezo ya upande :
wa utetezi kwamba mshtakiwa alikiri kutenda kosa :
na kutosumbua mahakama huku akiwa amekaa :
mahabusu miaka mitatu sambamba na kifungu hi- :
cho cha sheria kinachosema adhabu ni miongoni :
mwa kuachiwa huru au kufungwa maisha ambapo :
mshtakiwa hakupaswa kufungwa maisha sababu :
alikiri kosa. :

Akisoma maelezo ya kosa, Wakili wa Serikali, :
Jumanne Milanzi, alidai kuwa siku ya tukio, Chris- :
tina Ndimbati ambaye kwa sasa ni marehemu, ali- :
kuwa na wageni wawili mmoja akiwa mganga wa :
kienyeji ambaye ndiye mshtakiwa na kuendelea :
kumpatia matibabu. Baadaye, mgeni mwingine al- :
iondoka na kubaki Ngalaba kisha ikabainika kuwa :
Ndimbati alitoweka na mshtakiwa pia alitoweka.  :

Alidai kuwa baada ya wote kutoweka, shemeji :
wa Ndimbati aliamua kumtafuta ndugu yake bila :
mafanikio huku simu yake ikiita bila kupokelewa :
lakini baadaye ilizimwa kabisa ndipo aliamua ku- :
toa taarifa serikali ya mtaa na polisi. :

Wakili Milanzi alidai mshtakiwa alikamatwa ak- :
iwa amevalia sare za jeshi la kujenga Taifa (JWTZ) :
katikati ya stendi ya mabasi mkoani Tabora na al- :
ipohojiwa alikiri kusababisha kifo cha marehemu :
wakati akimpatia matibabu na baadae aliamua :
kuondoka na sare hizo ambazo ni mali ya mume :
wa marehemu. :

Wakili huyo alidai mshtakiwa aliongoza askari :
polisi hadi kwenye eneo la Maseyu alipofukia mwi- :
li wa marehemu ambao ulifukuliwa na uchunguzi :
wa kidaktari uligundua kuwa chanzo cha kifo cha :
mwanamke huyo kilisababishwa na kukosa hewa :
kulikosababishwa na kukabwa. :

Aidha, Wakili Milanzi aliiomba mahakama :
kumpa mshtakiwa adhabu stahiki kwa mujibu wa :
sheria kwa sababu hakuna mwenye mamlaka ya :
kuondoa uhai wa mtu zaidi ya Mungu mwe- :
nyewe na kwamba Ndimbati alikuwa mama wa :
familia ambaye ameacha watoto watatu walioku- :
wa wanamtegemea baada ya kuondokewa nababa :
yao. :
Pia wakili huyo alidai Ndimbati alikuwa na waza- :
zi waliokuwa wakimtegemea katika misaada licha :
ya kuwa tegemezi na nguvu kazi kwa jamii na taifa :
kwa ujumla. :

Wakili wa utetezi, Jobit Byaragaba, aliiomba :
mahakama kumpa adhabu yenye huruma mshtak- :
iwa kwa kuzingatia ni mkosaji wa mara ya kwanza :
na amekaa gerezani zaidi ya miaka mitatu, hivyo :
amejifunza na anajutia makosa yake. :

Pia wakili huyo alidai kuwa mshtakiwa ana wa- :
zazi wanaomtegemea na pia ana watoto watatu :
ambao baada ya tukio hilo, mama yao aliwakim- :
bia, hivyo hawako kwenye mikono salama ya :
malezi zaidi ya mshtakiwa kama mlezi wao mkuu. :

Akisoma maelezo ya awali, Msaidizi wa Kumbu- :
kumbu wa Mahakama, Justa George, alidai mshtak- :
iwa alitenda kosa hilo Mei 24, 2020 katika eneo la :
Kayenzi, Kata ya Mafisa kwa kumuua Ndimbatibila :
kukusudia. :

Morogoro, wakiangalia ng'ombe wa wafugaji wenzao, waliolala chini na kushindwa kutembea baada ya
kukatwa na mapanga na kundi la watu wasiojulikana wakati wakinyweshwa maji katika Mto Maharaka

jana. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Ng’ombe wa mil. 20/- wakatwa
mapanga, mchungaji ajeruhiwa

Na Ashton Balaigwa, MVOMERO

NG'OMBE 13 wenye thamani ya Sh. milioni
20, mali ya wafugaji wa jamii ya Kimasai kati-
rogoro, wamekatwakatwa na mapanga na
mmoja wa wafugaji kujeruhiwa na kikundi
cha watu ambao mpaka sasa hawajajulikana.

Mmoja wa wamiliki wa ng'ombe hizo,
Mbayani Kipereni, mkazi wa Doma, alisema
tukio hilo lilitokea jana majira ya saa 6:30
mchana pembezoni mwa Mto Maharaka
walipokwenda kunywesha maji ng'ombe hao
na gafla wakavamiwa na kundi la watu.

Alisema baada ya kuvamiwa, kundi hilo lil-
ianza kuwashambulia na kuwajeruhi wakiwa
na mapanga na silaha mbalimbali huku wen-
gine wakiwakatakata kwa mapanga ngombe
hao na wakikimbia na mpaka sasa hawaju-
likani waliko.

‘Tulikuwa tunapeleka ngombe ka-
tika eneo la kunyweshea ambako ni Mto
Maharaka na hakuna eneo lolote la shamba
lenye mto. Ghafla tulivamiwa na kundi kub-
wa la watu wakaanza kutupiga na wengine
kukata ng'ombe mapanga,” alisema Kipereni.

Mmliki mwingine wa ngombe hao, Adam
Nduli, alisema wanashangaa kuvamiwa na
kundi hilo wakati eneo hilo la mto kwa mia-
ka mingi wamekuwa wakitumia kunyweshea
mifugo yao.

Alisema wanashangazwa na kitendo kilo-
chofanywa na kundi hilo kwa kuwa hakuna
shamba lolote ambalo mpaka sasa limehar-
ibiwa na mifugo, hivyo kuiomba Serikali ku-
ingilia kati ili kuepusha kutokea kwa athari
zingine.

Naye mmoja wa wafugaji kutoka Kata ya
Doma, Kisonga Kipareni, alisema tatizo hilo
limekuwa likichangiwa na baadhi ya vion-
gozi wa kata ambao hakuwataja vyeo wala

majina, kwa kuwazuia wafugaji
kunywesha mifugo yao katika mto
Maharaka wakati hakuna sehemu
nyingine yenye maji.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Kamishna Msaidizi
(ACP) Alex Mkama, alikiri kuwepo
kwa tukio hilo alilosema limefany-
wa na kundi la wahalifu ambao
mpaka sasa hawajulikani.

Mkama alisema kundi hilo

liliwavamia wafugaji hao na ku-
katakata ngombe kwa mapanga
na kumjeruhi mmoja wa wafugaji
kati ya wawili waliokuwa wakiny-
wesha mifugo yao.

Alisema mpaka jana mchana,
ngombe 13 walikuwa wamekat-
wakatwa mapanga na tayari jeshi
hilo limeanza msako dhidi ya wali-
ofanya tukio hilo na kuendelea
kuimarisha ulinzi katika eneo hilo.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumanne tarehe 05-09-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi,
gari hiyo ina namba ya usajili:

T204DYJ/T887DJBT792DYL /T 879 EAU

2. Gari hiyo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 22.00
Upana - mita 4.20
Kimo - mita 4.80

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
02.09.2023
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Anayedaiwa kumbaka mwanawe
atoroka akiwa mahabusu ya Polisi

Na Halfani Chusi

ABA anadaiwa kuna-

jisi mwanawe kwa miaka

mitatu mfululizo. Ni sim-

ulizi ngumu kuaminika
na yenye utata, lakini polisi wa-
nadai amewatoroka akiwa katika
mahabusu yao.

Ni mwezi mmoja sasa tangu ku-
kamatwa kwa mtuhumiwa huyo,
Daniel Simle, katika makazi yake
wilayani Chamwino, mkoani Do-
doma.

Simle anadaiwa kufanya uka-
tili huo kwa miaka mitatu, tangu
mwaka 2021, dhidi ya mwanawe
mwenye umri wa miaka tisa sasa.
Alikamatwa na polisi Julai 30
mwaka huu na kuwekwa maha-
busu katika Kituo cha Polisi Mvu-
mi, wilayani Chamwino, lakini
akadaiwa kuwatoroka polisi siku
mbili baadaye.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Dodoma, Kamishna Msaidizi Mar-
tin Otieno, akitoa ufafanuzi kwa
mwandishi wa habari hizi kuhusu
tukio hilo, alisema:

“Ni kweli kesi hiyo ninaifaha-
mu. Mtuhumiwa alitoroka akiwa
mikononi mwetu. Alimlaghai
(askari) polisi kwamba anataka
kwenda kujisaidia haja ndogo
walipokaribia kwenye choo,
alichoropoka na kutimua mbio,
askari aliyekuwa naye akazidiwa.

“Taratibu za kumkamata baada
ya kutoroka chini ya ulinzi zi-
naendelea. Jalada la kutoroka
limefunguliwa, tunamtafuta kwa
kutumia njia ya mtandao na
muda siyo mrefu tutamkamata ili
afikishwe katika vyombo vya she-
ria, akapambane na kesi yake ya
kubaka (kunajisi) mtoto wake wa
miaka tisa.

“Nina uhakika atapatikana! Ni-
meshatoa maelekezo atafutwe
kwa njia yoyote. Hivi ni vitendo
ambavyo havikubaliki na havivu-
miliki. Sijui watu wanakuwa na
imani za kishirikina au nini... ni
kitu ambacho hakiingii akilini
kwa mtu mwenye akili timamu
kufanya ukatili kama huo.”

MAMA ALONGA

Mama wa mtoto huyo, Su-
kaina... (jina la pili tunalihifadhi)
anasema kwamba, wakati ukatili
huo unafanywa, mwanawe huyo
wa kike alikuwa anaishi na baba
yake wilayani Chamwino, yeye
alikuwa Tabata jijini Dar e Sa-
laam. Alivunja ndoa na mumewe
mwaka 2019.

“Kabla ya kuvunja ndoa miaka
mitano iliyopita, tulikuwa tunai-
shi pamoja hapa Dar es Salaam,
maeneo ya Tabata Kisukulu,
baada ya hapo, yeye (mtuhumi-
wa) akahamia Dodoma.

“Nilizaa naye mtoto mmoja,
ambaye ndiye huyo aliyembaka

Mama wa mtoto akisimulia mkasa wa mwanawe.

(aliyemnajisi). Tulipokuwa tu-
navunja ndoa nilitaka kuishi na
mwanangu, lakini alilazimisha
akae naye yeye. llifika hatua
ananitishia hadi kuniua, kumbe
lengo lake lilikuwa kumbadili
awe mke wake,” analalama.

Mama huyo (37), anasema
kuwa Agosti Mosi mwaka huu,
akiwa Dar es Salaam, alipigiwa
simu na mwanamke aliyeji-
tambulisha kwake ni mama wa
kambo wa mwanawe, akimpatia
taarifa za ukatili huo. Alishtuka.

Hatua alizochukua, mama
huyo anasema alipiga simu kwa
shemeji yake, anayeishi Cham-
wino, akamwezesha kuongea
na mwanawe kujua ukweli wa
taarifa alizopewa kisha kuhitaji
kupata namba za simu za Ofisa
Mtendaji wa Kijiji ili achukue
hatua za awali wakati anajipanga
kwenda huko.

“Shemeji anamwogopa kaka
yake, akashindwa kumpeleka
mtoto kwa Ofisa Mtendaji wa Kiji-
ji. Tkabidi mwanangu aende peke
yake kutoa maelezo na kumpatia
namba yangu ya simu. Alipotoa
maelezo, mtendaji akampeleka
hospitalini ili akapimwe kama
kweli amefanyiwa ukatili huo.

“Baada ya kupewa majibu na
daktari kama mtoto amefanyiwa
ukatili huo, alinipigia simu akan-
ieleza hali ilivyokuwa. Nikam-
womba ahakikishe mtuhumiwa
huyo anakamatwa, apelekwe

polisi, mimi ninakuja huko kwa
ajili ya kuendesha kesi hiyo.

“Ndipo mtendaji huyo aka-
chukua jukumu la kutoa taarifa
Kituo cha Polisi Mvumi, ilipofika
jioni siku hiyo (Julai 30 mwaka
huu), alinitaarifu kama tayari
mtuhumiwa ameshakamatwa na
yuko kituo cha polisi,” alisema.

Sukaina anasema kuwa Agosti
Mosi mwaka huu, alifunga safari
kwenda Chamwino.

Alifika usiku na pasi na ku-
poteza muda, aliamua kwenda
moja kwa moja hadi Kituo cha
Polisi Mvumi, alikomtaarifu
Mkuu wa Kituo kuwa alikwenda
huko kwa ajili ya taratibu za
kisheria.

“Kwa sababu ilikuwa usiku,
ikabidi niende kulala nyumba
ya wageni. Kulipokucha asubuhi
(Agosti 2 mwaka huu), nilikwen-
da tena Kituo cha Polisi alikoku-
wa anashikiliwa mtuhumiwa.
Nilimkuta Mkuu wa Kituo, aka-
niambia mtuhumiwa ametoroka
jana jioni (Agosti Mosi mwaka
huu),” anadai.

Sukaina, kama alivyosimuliwa
baadaye, anadai mtuhumiwa ma-
jira ya 11 jioni aliwalaghai askari
waliokuwa zamu kwamba alitaka
kwenda hajandogo na akatumia
mwanya huo kutoroka.

Anabainisha kuwa kutokana
na mtuhumiwa kutoroka katika
mazingira hayo, siku iliyofuata
polisi walimchukua mtoto kwa

mama wa kambo na kumwa-
muru aondoke naye. Kamanda
Otieno alithibitisha askari wake
kuchukua hatua hiyo kwa ajili ya
usalama wa mtoto.

Mama huyo anadai kuwa tan-
gu alipoondoka Chamwino na
kurejea Dar es Salaam akiwa na
mwanawe huyo aliyekuwa anas-
oma darasa la nne, amekosa ush-
irikiano toka kwa Jeshi la Polisi
anapohoji kama limemkamata
mtuhumiwa.

“Ninaomba mwanangu asaid-
iwe apate uhamisho wa shule
haraka ili niendelee kukaa naye
mwenyewe huku Dar es Sa-
laam kwa ajili ya usalama wake,
Mtuhumiwa hajulikani  aliko,
anaweza akamvizia hata njiani
akamteka kupoteza ushahidi.

“Na pia yuko darasa la nne, an-
ahitaji kufanya Mtihani wa Taifa
wa Darasa la IV mwezi wa 10 (Ok-
toba) na hapa alipo ameshakosa
mtihani wa majaribio kwa saba-
bu amesagjiliwa shule ya huko
Dodoma yalikomfika makubwa.
Na anahitaji kwenda kufanya Mti-
hani wa Taifa hukohuko na mimi
uwezo sina na kipato changu
kidogo,” analalama mama huyo
aliyetawaliwa na simanzi huku
akimweleza mwandishi hisia
zake dhidi ya anachokiita ‘mche-
zo mchafu’ uliosababisha mtuhu-
miwa kutoroka.

MAMA WA KAMBO

Janeth Luminu, mama wa
kambo aliyekuwa anaishi na
mtoto huyo, anasema kuna kip-
indi aliposafiri na kumwacha
mtoto huyo na baba yake nyum-
bani, aliporejea aliona mabadi-
liko katika mwili wake.

“Unamkuta mtoto amekonda.
Unapomwuliza ‘kwanini ume-
konda? Niliposafiri uliumwa?’
Ananiambaia ‘hapana, sikuum-
wa!” Kumbe kuna kitu kilikuwa
kinaendelea, aliogopa kuniam-
bia.

“Kujiokoa, pale (mtoto) alipoo-
na mambo yanamzidia, akaenda
kumweleza baba yake mdogo na
kumwomba amwelekeze kwa
ezo ya kile anachofanyiwa na
baba yake.

“Nilikuwa sijui, nikaona ghafla
askari wamemkamata baba yake.
Mtoto aliporudi kutoka kwa Ofisa
‘kwani vipi, mbona wamem-
kamata baba yako?’

“Akanijibu ‘mimi huwa ninao-
gopa kukwambia, maana (baba)
alisema nikikwambia wewe,
atanichinja anitumbukize kwe-
nye karo la choo. Sasa nimeona
nimwambie bamdogo (baba
mdogo) aombe namba za simu
za mama na anielekeze kwa
mtendaji ili nipate msaada’,”
Janeth anasimulia.

Mama huyo anasema alis-
hangaa kuona mumewe baada
ya kukamatwa na polisi, haku-
kaa muda mrefu mahabusu,
akaachiwa. Alipotoka alikwenda
kumtapeli jirani yao ambaye
ni mfanyabiashara. Alipopewa
fedha (Sh. milioni 2.1), hakurejea
nyumbani. Baadaye wakapata
taarifa alikuwa amewatoroka
polisi.

Mkuu wa Wilaya ya Chamwi-
no, Gift Msuya, alipotafutwa na
mwandishi kuzungumzia tukio
hilo, alisema mama wa mtoto
(Sukaina) alishafika ofisini kwake
kulalamika kuhusu mtuhumiwa
kutoroka polisi.

Msuya alisema kuwa alipohi-
taji taarifa za tukio hilo toka kwa
Ofisa Upelelezi wa Polisi Wilaya,
mrejesho ni kwamba, mtuhu-
miwa alifikishwa mahakamani,
taarifa ambazo zinakinzana na
kauli ya Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Dodoma, Kamishna Msaidizi
Otieno.

DAKTARI AFUNGUKA

Mkuu wa Idara ya Ukunga Hos-
pitali ya Mvumi (DCT), Mwate
Tungaraza, anasema kuwa baada
ya kumfanyia uchunguzi mtoto
huyo, walibaini kutendwa ukatili
huo. Alikuwa na michubuko, pia
walikuta mbegu za kiume sehe-
mu za Siri.

“Nilipompima, nilibaini kweli
alikuwa amebakwa na alikuwa
na ... (alitaja neno lenye maana
ya mbegu za kiume). Alikuwa
ametoka kuingiliwa muda siyo
mrefu. Pia, maumbile yake ya-
likuwa yametanuka na hata nil-
ipomnusa, nilikuta ana harufu ya
mtu aliyetoka kufanya mapenzi,”
Dk. Mwate anafafanua.

Tabibu huyo anasema kuwa
wakati anamtibu, mtoto huyo al-
imwambia amekuwa anafanyiwa
ukatili huo na baba kwa miaka
mitata sasa.

Hii ina maana kwamba mtoto
huyo mwenye umri wa miaka
tisa kwa sasa, alianza kufanyiwa
ukatili huo akiwa na umri wa
miaka sita, akiwa mwanafunzi
wa darasa la kwanza.

“Huyo mtoto ameharibiwa
sana. Anahitaji ushauri nasaha.
Kwa jinsi alivyokuwa anaelezea
maumbile ya baba yake na al-
ivyokuwa anamwingilia, an-
amjua kiundani baba yake,”
tabibu huyo anasema, akiwa na
mshangao mtuhumiwa kutoroka
akiwa mahabusu ya polisi.

Dk. Mwate anabainisha kuwa
ofisini kwake kwa mwaka huu
pekee, tayari ameshapokea kesi
nne za watoto kunajisiwa, ak-
ishauri elimu itolewe kwa jamii
kwa kuwa udadisi wao umebaini
wengi wanaotenda matukio hayo
wana imani za kishirikina.

ITAENDELEA KESHO.
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Bilioni 460/ kukusanywa kutimiza masharti kupata msaada wa GPE

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imeahidi kuku-
sanya Sh. bilioni 465 kupitia
wadau wa sekta ya elimu
nchini kwa ajili ya kuwez-
esha upatikanaji msaada wa
Sh. bilioni 125.2 kutoka shiri-
ka linaloundwa na Mataifa
yenye Uchumi mkubwa du-
niani (G7) Global Partnership
for Education (GPE).

Lengo ni kusaidia nchi
zenye uchumi wa chini zi-
lizoathirika na vita na ma-
gonjwa.

Katika hafla ya kutambua
mchango wa wadau wa sekta
juzi, Mwenyekiti wa GPE,
Rais mstaafu wa awamu ya
nne Jakaya Kikwete, alisema
ni muhimi kila aliyetoa ahadi
akatimiza, ili kuhakikisha
nchi inapata fedha hizo kwa
ajili ya maendeleo ya sekta ya
elimu.

Alisema mchango huo
utawezesha serikali kupata
msaada kutoka shirika hilo
kwa kigezo cha multiplier
grand, yaani kuwa na mtaji
kwanza ili kupata sifa za ku-
patiwa fungu toka shirika
hilo.

“Sh. bilioni 465 zimewasil-
ishwa na wakuu wa mikoa
kwa niaba ya wadau wa
elimu ambazo wamechangia
kwa lengo la kuiwezesha
serikali kupata msaada wa
Sh. bilioni 125.2 kutoka GPE,
ili kuwekeza katika miradi
mipya ya elimu nchini,” ali-
fafanua Kikwete.

Alisema kuwa serikali
mshirika wa GPE, kwanza
hutakiwa kuwashawishi wa-

dau wengine kuwekeza kama :
wafadhili wenza katika mi- :
radi mipya ya elimu kwa njia :
ya mkopo au misaada ndipo :

GPE itoe fedha ya miradi.

Alibainisha kuwa kila dola :
moja itakayopatikana kupitia :
ufadhili kutoka sekta binafsi :
kama vile asasi za kiraia, ben- :
ki au kampuni, GPE nayo ita- :
toa dola moja. Unachangiwa :

kulingana na ulichotoa.

Mwenyekiti huyo alisema :
kwa kila dola tatu itakay- :
osamehewa kutoka katika :
taasisi za kimataifa au nchi :
washirika wa maendeleo na :
kuwekezwa sekta ya elimu, :

GPE itatoa dola moja.
Kikwete pia alimshauri

Waziri ya Elimu, Sayansi na :
Teknolojia, Prof. Adolf Mken- :

Wafanyakazi
166 Ngorongoro
walipwa mafao

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Hifadhi ya
Eneo la Ngorongoro (NCAA)
imepokea mafao ya Bima
ya Group Endowment As-
surance Scheme (GEAS) kwa
watumishi wake 166.

Wafanyakazi hao ni wal-
iokuwa wamekata bima ya
mfuko wa maisha inayotoa
mafao kwa wafanyakazi wake
wanapostaafu au kufariki.

Kwa mujibu wa taarifa ku-
toka NCAA, watumishi hao
walikata bima kupitia kam-
puni ya ushauri wa bima ya
Intertrade Express Limited
ambayo ni wakala wa Shirika
la Bima la Taifa (NIC).

Taarifa hiyo ilisema malipo
ya mafao ya awamu ya
kwanza yalifanyika Desem-
ba, mwaka jana, awamu ya
pili Machi na ya tatu Agosti,
mwaka huu.

Malipo hayo ni matokeo
ya utekelezaji wa maagizo ya
Kamshina wa Bima Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima Tan-
zania (TIRA), Dk. Baghayo
Saqware, kulipa wanufaika
wote wa skimu ya bima ya
wafanyakazi wa Mamlaka ya
Hifadhi ya Ngorongoro.

Wafanyakazi hao wamelip-
wa kwa mujibu wa mkataba

na makubaliano ya pande

zote yaliyofanyika Juni 9,
2022.

ishna wa Bima

ka katika suala hilo.

NCAA imetoa shukrani za :
dhati kwa TIRA kwa ushiriki- :
ano ilioutoa katika kuhakiki- :
sha watumishi hao wanalip- :

wa mafao ya GEAS.

Taarifa hiyo ilisema TIRA :
ikiwa ni mamlaka ya usi- :
mamizi wa sekta ya bima, :
itaendelea kuhakikisha haki :

B Minimum Qualifications and Experience:

- University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.
- Atleast byears'relevant working experience.
- Excellent communication skills, computer knowledge and familiarity with a wide range of

za wanufaika wa bima mbal-

imbali zinalindwa na kupati- :

kana kwa wakati.

Taarifa hiyo iliwataka wa- :
tanzania kuendelea kutumia :
huduma za bima nchini na :
kutosita kuwasilisha malala- :
miko yao kwa Kamishna wa :
Bima pindi wanapoona kam- :
puni za bima haziwatendei :
haki. Ilisema Kamishna wa :
Bima amepewa mamlaka :
kupitia Sheria ya Bima SURA :
Na. 394, kutoa adhabu kwa :
Kampuni au :
taasisi itakayobainika kuvun- :

mtu yeyote,

ja Sheria ya Bima.

Baada ya kupokea malala- :
miko kutoka NCAA, Kam- :
aliunda :
kamati maalum iliyojumui- :
sha wajumbe kutoka TIRA, :
Ngorongoro, NIC na Inter- :
trade ambao wote ni wahusi- :

da, kuwekeza katika masomo ya
sayansi, akisisitiza hakuna maen-
deleo ya nchi bila uwekezaji katika
sekta ya elimu, hasa masomo hayo.

“Kila mwaka kwenye matokeo
ya kidato cha nne, somo la Hisaba-
ti haliridhishi na sisi kama wadau
wa elimu katika Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam - UDSM (Kikwete ni
Mkuu wa chuo hicho) tutakaa na
kujadili, ili tujue shida ipo kwetu
sisi tunaofundisha walimu vyuoni

au ipo wapi,” alisema.

Waziri wa Elimu, Prof. Mkenda,
alisema: “Hakuna maendeleo yoy-
ote katika nchi bila elimu na tu-
sipowekeza katika sekta hii, watu
wengine watakuja kutusaidia kue-
ndesha shughuli zetu na ndiyo
maana serikali inawekeza zaidi.”

Waziri huyo pia aligusia mchaka-
to wa kuboresha elimu, akiutaja ni
njia ya kuboresha mifumo ya elimu
nchini badala ya kuwa na mitaala

mipya kila wakati ambayo haito-
fanyiwa kazi na itakuwa katika
karatasi na ndio maana wanaen-
delea na maboresho ya sekta hiyo
kupitia mtaala wa mwaka 2014.

Katika hafla hiyo, Kikwete alitoa
tuzo kwa wakuu wa mikoa kutam-
bua mchango wao katika kuimari-
sha sekta ya elimu nchini.

*Imeandaliwa na Emmalove-
ness Mkanula na Mwanahamisi
Mussa (TUDARCo)

profits for the company.

3 Main Responsibilities:

- Formulate an appropriate commercial strategy that responds to the overall development
of the company’s marketing operations, newspaper sales, advertisements and other

printed products.

er strategies.

newspaper brands.

MODE OF APPLICATION:

Apply online via email address: vacancy@guardian.co.tz by 8" September, 2023.

JOB VACANCY

The Guardian Limited, Publishers of leading Tanzanian newspapers, The Guardian, Nipashe
and Nipashe Jumapili, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

SENIOR MARKETING EXECUTIVE - DARES SALAAM
|

Developing and executing strategies to promote brands, products and services, maximizing

- Become knowledgeable expert of The Guardian Limited products and be experienced in
identifying target markets and developing strategies to communicate with them.

- ldentify, plan, prepare and produce proposals for the targeted audiences.

- Study competitors’products and services on a daily basis, with a view to designing count-

- Advise clients on their advertising and promotion campaigns.

- Organize all company events related to CSR, promotion, product launching, staff parties, etc.

- Monitor and analyze product performances, trends and provide accurate reports on
programe and market information.

- Explore ways of improving existing products and services and increasing profitability.

- Advise the Management with feasibility studies on ways to get sponsorship for various
events, highlighting benefits to the Company.

- Engage in negotiating and closing deals where and if appropriate.

- Prepare periodic performance reports for the Management and provide appropriate

inputs towards improvement and the taking of remedial measures.

Design and implement human resources training and development programme

NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

Please note that The Guardian Limited is an equal opportunity employer.
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Ipashe

Dirisa la usajili limefungwa,
sasa kazi kwenu wachezaji

USAJILI wa wachezaji watakaoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi ya
Championship, First League, Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania na Ligi
Kuu Zanzibar kwa msimu wa mwaka 2023/2024 ulifungwa rasmi juzi
usiku.

Pia tarehe hiyo ilikuwa ni mwisho wa usajili wa mashindano ya ki-
mataifa yanayofanyika kila mwaka ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
Kombe la Shirikisho.

Katika mashindano hayo yanayoandaliwa na kusimamiwa na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF), ni timu tatu tu zimebakia katika kupeperusha
bendera ya Tanzania ambazo ni Yanga, Simba zote za Dar es Salaam na
Singida Fountain Gate FC kutoka mkoani Singida.

Kumalizika kwa mchakato huo wa usajili, ni ishara kila timu sasa iko
tayari kuanza mapambano ya kufikia malengo yake iliyojiwekea katika
msimu huu.

Ni jambo ambalo liko wazi katika ligi hizo zote hapa nchini ambazo
zinasimamiwa na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), timu zimejigawa
katika makundi matatu.

Kuna kundi la kwanza ambalo wakati linafanya usajili wake na maan-
dalizi ya Pre Season, lenyewe linalenga kuwania taji la Ligi Kuu Tanza-
nia Bara pamoja na Kombe la FA, huku wale wanaoshiriki michuano ya
kuwania Ngao ya Jamii, wakijipanga pia kushinda taji hilo ili kuuanza
vyema na kwa furaha msimu mpya.

Kundi la pili ni lile lenye timu ambazo tangu kuanza kwa msimu zi-
nasema malengo yao ni kumaliza katika nafasi nne za juu ili kujihakik-
ishia tiketi ya kushiriki kwenye mashindano ya kimataifa na waliobakia
wao tangu kuanza kwa ligi huonekana wakipambana kusaka idadi ya
pointi zitakazowanusuru na janga la kushuka daraja.

Hili si la kujifisha, linajulikana na hii imetokana na baadhi ya timu
misimu yote kuzoeleka zinasindikiza wenzake na huchagua za kupam-
bana kusaka ushindi au angalau kuondoka na pointi moja huku zikid-
harau michezo mingine na mwisho wa siku huangukia katika kushuka
daraja moja kwa moja au kunusurika kwenye michezo ya ‘Play Off.

Wakati timu zikitakiwa kubadilika na kufikiria kutwaa taji la ligi
husika, huu ni wakati muhimu kwa wachezaji wote waliopata nafasi ya
kusajiliwa kujituma na kuonyesha ubora wao ambao uliwavutia mako-
cha kuwasajili katika vikosi vyao.

Kila mchezaji anayepata nafasi ya kucheza anatakiwa kujituma na
kuisadia timu yake kufikia malengo kwa sababu ndio sababu kuu ilia-
mua kumsajili yeye na kuwaacha nyota wengine, watumie vyema na-
fasi wanazopata ili kunadi zaidi vipaji vyao.

Tayari kila timu inayoshiriki Ligi Kuu Bara imeshacheza mechi
mbili, kuna wachezaji waliopata nafasi ya kupangwa katika kikosi cha
kwanza na walioingia wakitokea benchi, kila mmoja kwa wakati wake
anatakiwa kutumia muda huu wa mapumziko ya kupisha kalenda ya
kimataifa kujitathmini na baadaye kurejea wakiwa imara.

Kwa wachezaji ambao hawajapata nafasi ukiondoa wale majeruhi,
huu ni wakati wa kurekebisha mapungufu yenu na kuwashawishi ma-
kocha kuwajumuisha katika ‘First Eleven’ mara michezo ya Ligi Kuu
itakaporejea pamoja na mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika na Kombe la Shirikisho Afrika.

Nyota ambao wanatarajia kushiriki Ligi ya Championship, First
League, Ligi Kuu ya Wanawake na Ligi Kuu Zanzibar, bado hamjachele-
wa, endeleeni kujituma na kuonyesha bidii katika mazoezi na hatimaye
mtakuwa sehemu ya wachezaji tegemeo wa timu.

Kila mchezaji anatakiwa awe na malengo, na ili kufikia malengo, ni la-
zima kujituma na kuwa na nidhamu ya mchezo ndani na nje ya uwan-
ja. Wachezaji kutohofia majina ya wachezaji wakubwa au wanaojiita
wakongwe kwa sababu wao pia waliwahi kuwa chipukizi, wakati wa
kufanya mabadiliko ni huu kwa kila mmoja kupambana kwa lengo la
kupata namba ya kudumu katika timu yake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

Simba, Yanga zitavuna mabao,
malkocha wasipobadili mifumo

IWAPO makocha wa timu nyingine zi-
nazoshiriki Ligi Kuu Bara wasipobadili
mifumo na kungangania kupaki basi
wanapocheza dhidi ya Simba na Yanga,
huenda tukaendelea kushuhudia klabu
hizo kongwe msimu huu zikishindana
kufunga mabao mengi kila wanaposhu-
ka dimbani kusaka pointi tatu muhimu.

Nimeshuhudia mechi mbili za Simba
na Yanga ambazo zimechezwa kwenye
Ligi Kuu mpaka sasa, Simba ilishinda
mabao 4-2 katika mechi iliyofanyika
kwenye Uwanja wa Manungu Complex,
Turiani Morogoro na ule iliocheza kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam
dhidi ya Dodoma Jiji ilishinda mabao
2-0.

Lakini ukiiangalia mechi ile ni
wachezaji wenyewe wa Simba walikuwa
wanakosa mabao, laiti kama wangetulia
wangeweza kupachika au kuondoka na
ushindi wa magoli matano mpaka nane.

Yanga katika mechi mbili imefunga
jumla ya mabao 10, ikiitungua KMC ma-
goli 5-0 na kipigo kama hicho ikakutana
nacho JKT Tanzania ambaye imerejea
tena katika Ligi Kuu.

Ukiangalia timu zote hizo ni makocha
wao wanatengeneza mfumo wa kuzuia
zaidi kuliko kushambulia.

Zinazuia zaidi ili zishambulie kwa
kushtukiza. Nilivyoziangalia mechi zote
ni timu iliyoweza kuucheza mfumo huo
ni Mtibwa Sugar peke yake.

Ni kwa sababu walikuwa na wachezaji
wenye uwezo wa kukimbia. Unapocheza
mfumo wa ‘kupaki’ basi ni lazima uwe
na wachezaji wakimbiaji zaidi ambao
wanaweza kutoka eneo moja hadi jin-
gine kwa kasi na kwa muda mfupi, lak-
ini pia kuwa na straika mmoja mwenye
nguvu ya kukabiliana na mabeki wawili
kwa wakati mmoja akiwa peke yake.

Pamoja na kufungwa lakini Mtibwa
Sugar ilionekana ndio timu pekee ili-
yoweza kuucheza mfumo huo wakion-
gozwa na straika wao, Matheo Antony,
aliyefunga mabao mawili kwenye mechi
hiyo.

Lakini timu zingine hazikuuweza ka-
bisa mfumo huo, badala yake zilikuwa
zikikaa tu nyuma bila hata kujua wa-

fanye nini wakiupata mpira.

Hawakuwa na watu wa kukimbia na
kutoka haraka nyuma kwenda mbele,
badala yake wakawa wanapasiana
hapo hapo nyuma bila malengo mpaka
wananyang’anywa na kusababisha tena
hatari nyingine kabla ya kufungwa.

Unapocheza na Simba au Yanga,
halafu wachezaji wa timu pinzani
wakawa wakiupata mpira hawana cha
kufanya wanapasiana tu pasi fupi fupi
nyuma, tegemea kuruhusu bao pale
unaponyanganywa mpira.

Nilichogundua makocha wanaten-
geneza mfumo wa kupaki basi wa-
nawafanya wachezaji wao kuzuia sana
kipindi cha kwanza na hatimaye wana-
choka kipindi cha pili na kuruhusu ma-
bao mengi.

Sipingi mfumo huo, lakini makocha
waangalie kama wana aina ya wachezaji
wanaoweza kuendana na mfumo huo.

Kama huna straika mwenye nguvu
mbele, na wachezaji wenye mbio ni
kazi bure. Ni afadhali tu kucheza kwa
kupishana kuliko kuzuia kwa muda
mrefu halafu timu inafungwa mabao
mengi kwa dakika chache kutokana na
wachezaji kuchoka.

Ukiangalia hata ligi mbalimbali Ulaya,
timu ikipaki basi, ujue ina aina hiyo ya
wachezaji na wakifanya shambulizi la
kushtukiza inakuwa hatari.

Kwenye mechi za Ligi Kuu nime-
shuhudia timu inapaki basi na wala
haishambulii kabisa dakika zote.

Ni ngumu sana kupata bao katika
hali hii, na cha kujiuliza hizi timu zi-
napocheza na timu hizi kubwa huwa
zinahitaji ushindi au sare?

Inawezekana kabisa wakati mwingine
timu hizi kubwa hazipotezi mechi kwa
sababu hazishambuliwi sana.

Kwa usajili mkubwa uliofanywa na
timu mbalimbali msimu huu, pamoja
na ubora wa ligi yetu, ni vyema kwa ma-
kocha wakatengeneza mifumo rafiki ita-
kayowasaidia kulingana na vikosi vyao
badala ya kutumia asilimia zaidi ya 90
wanapocheza na vigogo hawa kupaki
basi, wakati wa kubadilika ni huu kabla
mambo hayajaharibika sana.
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Mbaroni

tuhuma kula

njama
Kumuua
mKkwe

Na Christina Haule,
MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Mo-
rogoro linawashikilia watu sita
kwa tuhuma za mauaji, waki-
wamo ndugu wanaodaiwa kula
njama na kumuua mkwe wao,
Hassan Ngema (51) - mkazi wa
Itegete, wilayani Morogoro kwa
madai ya kushindwa kulipa ma-
hari.

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Morogoro, Alex
Mkama, tukio hilo lilitendwa
Agosti 28 mwaka huu saa 11:30
jioni huko Itegete, wilaya na
Mkoa wa Morogoro.

Kamanda Mkama aliwataja
wanaoshikiliwa kuwa Masele
Machibya Masele (65) - mkazi
wa Tabora ambaye ni baba
mkwe wa marehemu, Mwalu
Hassan (18) na Pawa Kema (16)
- watoto wa marehemu na Re-
hema Masele (35) ambaye ni
mke wa marehemu, wote wak-
iwa ni wakazi wa Kitongoji cha
Itegete, wilayani hapa.

Alisema watuhumiwa hao,
kwa pamoja, walikula njama
- mtuhumiwa namba moja
(Masele) ni baba mkwe wa
marehemu ambaye alitoka
mkoani Tabora kwenda kudai
mahari.

“Baada ya kuona ameshakaa
muda mrefu na mwanawe na
kuzaa naye watoto wawili bila
kulipa mahari na anakuwa
mkaidi, ndipo wakala njama na
kumuua,” alisema.

Kamanda huyo alisema
uchunguzi wa tukio hilo unaen-
delea. Watuhumiwa watafikish-
wa mahakamani.

Katika tukio lingine, watoto
wawili wenye umri wa miaka 15
kila mmoja (majina tunayahifa-
dhi), wote wakazi wa Kata ya Ki-
dugalo, wanashikiliwa na jeshi
hilo kwa tuhuma za kumuua
kwa kumpiga virungu na fimbo
sehemu mbalimbali za mwili,
Habibu Dakawa (26), mkazi wa
Ngerengere.

Kamanda huyo alisema
watuhumiwa hao walitenda
kosa hilo Agosti 28 mwaka huu
na kwamba aliyeuawa alikuwa
anazuia mifugo waliyokuwa
wanachunga isiingie katika
shamba lake la mikorosho.

Pia alisema wanawashikilia
watu 102 kwa tuhuma za ku-
kamatwa na kilogramu 508.6
za dawa za kulevya aina ya
bangi na kilo mbili za mirungi
katika maeneo mbalimbali ya
mkoani hapo.

Mhadhiri wa
Chuo Kikuu cha
Kampala cha
Gongo la Mboto,
Neema Mpi-
giye akizun-
gumza kuhusu
umuhimu wa
wazazi kupeleka
watoto shule, ili
wapate elimu
kwa wakazi wa
Kata ya Kipun-
guni, jijini Dar
es Salaam juzi.
PICHA: SABATO
KASIKA

Wadau 3,300 kushiriki Jukwaa la
Mifumo ya Chakula Afrika 2023

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema zaidi ya
watu 3,300 wamejiandikisha
kuhudhuria Jukwaa la Mifumo ya
Chakula Afrika, litakalofanyika
Dar es Salaam kwa mara ya kwan-
za na kuleta pamoja wakuu wa
nchi watano.

Waziri wa Maendeleo Norway,
mawaziri 30 wa nchi tofauti za Af-
rika, wakuu wa taasisi zaidi ya 500
pia wameahidi kuhudhuria mku-
tano huo ambao unaleta pamoja
wataalamu, watafiti, wakulima,
wafugaji na wavuvi katika kutatua
changamoto na kuwa na mwele-
keo wa pamoja.

Hayo yalibainishwa juzi jijini Dar
es Salaam na Katibu Mkuu Wizara
ya Kilimo, Gerald Mweli, wakati wa
mdahalo wa waandishi wa habari
na taasisi za fedha nchini ulioan-
daliwa na Media Brain kuelekea
Jukwaa la Mifumo ya Chakula Af-
rika linalotarajiwa kufanyika Sep-

temba 5 hadi 8 mwaka huu.

Alisema msimamo wa serikali ni
kuwawezesha wakulima kumudu
gharama za uzalishaji na wataen-
delea kuhakikisha wanawawekea
mazingira mazuri, ili wafanye
kilimo biashara na kujikwamua
kiuchumi.

“Mipango yetu kwa sasa
tunawaangalia wakulima wadogo,
hata sera zetu ni kuhakikisha tu-
naongeza tija na kuwapatia maz-
ingira mazuri katika kufanya shu-
ghuli zao za kilimo.

“Mpaka sasa tumesajili vijana
150 wanajishughulisha na kilimo,
mifugo na mazao ya chakula wa-
takaohudhuria mkutano huu. Hii
yote inaonesha ni kwa namna gani
serikali inawajali vijana hawa,”
alisema Mweli.

Alisema Jukwaa la Mifumo ya
Chakula Afrika 2023 litakuwa na
maeneo matatu ambayo ni maan-
dalizi, mkutano wenyewe pamoja
na kuangalia namna ya utekelezaji
wa maazimio yatakayotolewa.

“Tumefanikiwa kupata watu
wengi ukilinganisha na mwaka
jana lilivyofanyika Kigali, Rwanda
walihudhuria watu 2,000. Hii ni
kutokana na utashi wa Rais Samia
Suluhu Hassan na namna am-
bavyo tumejipanga katika kuwa-
shirikisha watu mbalimbali kush-
iriki wakiwamo wafanyabiashara,
wakulima wenyewe pamoja na
wawekezaji, “ alisema.

Alisema kutakuwa na chumba
maalum kwa wawekezaji wa nje
ya nchi na ndani ambao wata-
jadiliana katika biashara, utafiti na
kubadilishana ujuzi.

Meneja Mwandamizi wa Kilimo
Biashara wa CRDB, Maregesi Sha-
bani, alisema zaidi ya Sh. trilioni
1.3 zimeelekezwa sekta ya kilimo,
mifugo na uvuvi. Wanawafikia
wazalishaji kuanzia ngazi ya chini
hadi taifa.

Mkuu wa Ushauri wa Kilimo
Biashara wa NMB, Issac Msasu,
alisema wametoa zaidi ya Sh. tril-
ioni 1.6 kwa sekta hiyo kwa lengo

la kubadilisha maisha yao na ku-
hakikisha upatikanaji chakula
nchini.

Mkuu wa Kilimo Biashara wa
NBC, Raymond Urassa, alisema
benki hiyo ipo tayari kuwasaidia
wakulima na matazamio yao
makubwa ni kuwawezesha watu
hao kiuchumi na kiteknolojia.

Meneja Mwandamizi Kilimo Bi-
ashara wa Equity, Teofira Madilu,
alisema wameweka malengo ya
kuwafikia kundi la wakulima,
wafugaji na wavuvi milioni 25 na
mwaka jana walitoa zaidi ya Sh.
bilioni 50 huku mwaka huu hadi
Juni wakitoa zaidi ya Sh. trilioni
2.5.

Kaimu Mkurugenzi wa Sera,
Utafiti na Mipango wa Benki ya
Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB), Waziri Mkani, alisema mi-
fumo ya uzalishaji ni changamoto
kubwa kwa wakulima, mifugo na
uvuvi na kwamba benki hiyo im-
ekuwa ikitoa mikopo kwa kundi
hilo katika kuongeza uzalishaji.

Mbunge alia uhaba nyumba za polisi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Singida Mashariki
(CCM), Miraji Mtaturu, amehoji
mpango wa serikali wa kujenga
nyumba za askari polisi ikiwamo
Wilaya ya Ikungi kutokana na
wengi wao kupanga nyumba mi-
taani.

Akiuliza maswali jana bungeni,
Mtaturu alisema kuna uhaba
mkubwa wa makazi ya askari
katika wilaya hiyo na kwamba
hakuna nyumba na hata mkuu
wa polisi wa wilaya analazimika
kupanga nyumba mtaani.

Pia alihoji lini serikali itajenga
vituo vya polisi kwenye kata za
Mkiwa, Misughaa na Mungaa kwe-

nye jimbo hilo kutokana na ukuaji
wa kiuchumi unaongeza mata-
tizo ya kiusalama kwenye maeneo
mbalimbali.

“Tulikubaliana kuwa na polisi
kata, sasa polisi kata bila kituo ni
sawa na bure. Nini mkakati wa
serikali wa kujenga vituo hivi hasa
kata za pembezoni ili kusaidia
ulinzi. Tayari wananchi wamefy-
atua matofali katika kata ya Mkiwa
1000 na kupitia mfuko wa jimbo
na mimi nimeanza kuwaunga
mkono, je nini serikali itafanya
kusaidia kukamilisha ujenzi huu?”
alihoji. Akijibu maswali hayo kwa
niaba ya Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Naibu Waziri wa
Viwanda na Biashara, Exaud Ki-

gahe, alisema moja ya mikakati
ya serikali ni kuimarisha ulinzi na
usalama kwa kuhakikisha askari
wanaishi maeneo stahiki karibu
na maeneo ya kazi na kupitia ba-
jeti zake itaendelea kutenga fedha
kwa ajili hiyo.

Aidha, alisema serikali ina taar-
ifa kuwa kata za Mkiwa, Misughaa
na Mungaa zimeshatenga mae-
neo kwa ajili ya ujenzi wa vituo
vya Polisi na nyumba za makazi
ya askari. “Serikali kupitia Jeshi la
Polisi inasubiri kupata taarifa ya
maendeleo ya ujenzi wa vituo na
nyumba hizo ili kuunga mkono
kwenye ukamilishaji,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Maida

Hamad Abdallah, alihoji lini
serikali italipa madeni ya fedha
za kusafirishia mizigo kwa askari
wastaafu.

Akijibu swali hilo, Kigahe alise-
ma serikali kupitia Jeshi la Polisi
imefanya uhakiki wa madeni ya
kusafirisha mizigo ya askari polisi
wastaafu 624.

“Uhakiki huo  unaonesha
kuwa jumla ya fedha zinazo-
hitajika kwa ajili ya kusafirisha
mizigo ya askari polisi wastaafu
ni Sh. milioni 806.06. madai
hayo yatalipwa baada ya Wizara
ya Fedha kukamilisha taratibu
za kuhamishia fedha hizo Wiz-
ara ya Mambo ya Ndani ya Nchi
kukamilishwa, alisema.
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Ardhi yaja na mabadiliko makubwa kimfumo

Na Munir Shemweta,
BAGAMQOYO

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, imesema
inaendelea kufanya maboresho
makubwa ya kimfumo na muundo
kwa lengo la kuwezesha mambo
mengi kufanyika kimfumo.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Mhandisi Anthony Sanga, alisema
hayo juzi wakati akizindua mpan-
go wa kuondoa mlundikano wa
mashauri katika Mabaraza ya Ar-
dhi na Nyumba ya Wilaya, mjini
hapa.

Sanga alisema kumekuwa na
tatizo kubwa hasa wananchi wa
kawaida wanapokwenda ofisi za
ardhi kupata namba ya malipo
(control number), hivyo wizara
inakuja na mfumo utakaomwez-

esha mwananchi kupata namba
hiyo bila usumbufu.

“Kumekuwa na changamoto
kubwa hasa wananchi wetu wa
kawaida wanapokwenda ofisi zetu
za ardhi kupata tu ‘control num-
ber’. Suala hili limekuwa kama
sehemu ya watu kujinufaisha sasa
tunakuja na mfumo utakaomwez-
esha mwananchi kupata namba
hiyo mwenyewe,” alisema.

Kwa mujibu wa sanga, hata
suala la kufanya uchunguzi kwa
wananchi wanaotaka kununua
nyumba au kiwanja nalo anaweza
kufanya mwenyewe wakati kwa
sasa analazimika kutoa fedha ili
kufanyiwa.

“Mnafahamu mtu akitaka ku-
nunua nyumba au kiwanja cha
mtu katika kufanya upekuzi
anaambiwa pia alipe Sh. 40,000
au 100,000 afanyiwe haraka hara-

ka. Nayo pia tunaenda kukome-
sha. Mwananchi atafanya upekuzi
mwenyewe,” alisema.

Mhandisi Sanga aliongeza kuwa
katika maboresho hayo ni suala
la kulipia kodi ya pango la ardhi
na kazi hiyo itakamilika hivi kar-
ibuni kwa wananchi kulipia kupi-
tia simu za mkononi sambamba
na kupata bili kama wanavyopata
kwenye maji.

“Utakapokuwa na namba ya
NIDA utapata mambo yote, katika
wizara yetu ya ardhi wamelizinga-
tia agizo la Mhe. Rais ambapo kwa
kutumia kitambulisho cha NIDA
mwananchi atapata taarifa zote
kuhusiana na masuala ya ardhi”
alisema Mhandisi Sanga.

Akigeukia suala la kuondoa
mlundikano wa mashauri ya ar-
dhi, alisema uzinduzi huo ume-
fanyika pia kwenye wilaya za

Musoma, Tarime, Kilombero na
Tabora katika kipindi cha mwezi
mmoja na kwamba mashauri 500
yanatarajiwa kusikilizwa na ku-
tolewa uamuzi.

“Katika kipindi takriban siku
nane toka kuanza kwa zoezi hili,
wenyeviti wamesikiliza mashauri
243 katika mabaraza niliyoyataja,
na kazi hii inaendelea,” alisema.

Msajili wa Mabaraza ya Ardhi
na Nyumba za Wilaya nchini, Stela
Tullo, aliishukuru wizara kupitia
Mradi wa Uboreshaji Miliki za Ar-
dhi kwa kuyawezesha mabaraza
kuhakikisha yale yanayoelemewa
na migogoro angalau yanapata
msaada wa wenyeviti kwenda
kwenye mabaraza yenye mashau-
ri mengi na kuyakalia vikao
maalum kwa lengo la kusikilizwa
na kutolewa maamuzi kwa wakati
na haki.

Mbunge wa Singida Mashariki, Miraji Mtaturu akizungumza bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbunge alia uhaba nyumba za polisi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Singida Mashariki
(CCM), Miraji Mtaturu, amehoji
mpango wa serikali wa kujenga
nyumba za askari polisi ikiwamo
Wilaya ya Ikungi kutokana na wen-
gi wao kupanga nyumba mitaani.

Akiuliza maswali jana bungeni,
Mtaturu alisema kuna uhaba
mkubwa wa makazi ya askari kati-
ka wilaya hiyo na kwamba hakuna
nyumba na hata mkuu wa polisi
wa wilaya analazimika kupanga
nyumba mtaani.

Pia alihoji lini serikali itajenga
vituo vya polisi kwenye kata za
Mkiwa, Misughaa na Mungaa kwe-

nye jimbo hilo kutokana na ukuaji
wa kiuchumi unaongeza mata-
tizo ya kiusalama kwenye maeneo
mbalimbali.

“Tulikubaliana kuwa na polisi
kata, sasa polisi kata bila kituo ni
sawa na bure. Nini mkakati wa
serikali wa kujenga vituo hivi hasa
kata za pembezoni ili kusaidia
ulinzi. Tayari wananchi wamefy-
atua matofali katika kata ya Mkiwa
1000 na kupitia mfuko wa jimbo
na mimi nimeanza kuwaunga
mkono, je nini serikali itafanya
kusaidia kukamilisha ujenzi huu?”
alihoji.

Akijibu maswali hayo kwa niaba
ya Waziri wa Mambo ya Ndani ya

Nchi, Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe, alisema
moja ya mikakati ya serikali ni kui-
marisha ulinzi na usalama kwa ku-
hakikisha askari wanaishi maeneo
stahiki karibu na maeneo ya kazi
na kupitia bajeti zake itaendelea
kutenga fedha kwa ajili hiyo.

Aidha, alisema serikali ina taar-
ifa kuwa kata za Mkiwa, Misughaa
na Mungaa zimeshatenga maeneo
kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya
Polisi na nyumba za makazi ya
askari.

“Serikali kupitia Jeshi la Polisi in-
asubiri kupata taarifa ya maende-
leo ya ujenzi wa vituo na nyumba
hizo ili kuunga mkono kwenye

ukamilishaji,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Maida
Hamad Abdallah,  alihoji lini
serikali italipa madeni ya fedha
za kusafirishia mizigo kwa askari
wastaafu.

Akijibu swali hilo, Kigahe alise-
ma serikali kupitia Jeshi la Polisi
imefanya uhakiki wa madeni ya
kusafirisha mizigo ya askari polisi
wastaafu 624.

“Uhakiki huo unaonesha kuwa
jumla ya fedha zinazohitajika kwa
ajili ya kusafirisha mizigo ya aska-
ri polisi wastaafu ni Sh. milioni
806.06. madai hayo yatalipwa
baada ya Wizara ya Fedha kukamil-

]
‘Acheni
kuwaficha
wagonjwa
fistula’

Na Joseph Mwendapole

HOSPITALI ya CCBRT im-
ewataka watanzania wasiwa-
fiche wanawake wanaougua
ugonjwa wa fistula kwani
ugonjwa huo unatibika na wen-
gi waliotibiwa hospitalini hapo
wamepona.

Mganga Mkuu wa Hospi-
tali hiyo, Dk. Cyprian Tomo-
ka, alisema hayo juzi wakati
akizungumza na wahariri na
waandishi wa habari waliotem-
belea hospitali hiyo kujionea
shughuli mbalimbali.

Alisema kwa mwaka hos-
pitali hiyo imekuwa ikifanya
upasuaji wa wastani wa wag-
onjwa kati ya 400 na 600 na
ambao wamekuwa wakipona
ugonjwa huo kabisa na kuende-
lea na maisha yao ya kawaida
ikiwemo kupata watoto

“Kwa bahati mbaya sana
wagonjwa hawa wanafichwa
natelekezwa na waume zao
na ndugu zao wanapopata
ugonjwa huu lakini niwaam-
bie kwamba unatibika kabisa,”
alisema

“Sisi tuna mtandao wetu
wa nchi nzima wanaokusanya
watu wa aina hiyo kwa hiyo
kama kuna mtu anamjua mwa-
namke mwenye shida ya ku-
tokwa na mkojo bila kuudhibiti
awasiliane na watu wetu wam-
lete,” alisema

Dk. Tomoka alisema mwa-
namke anapoona dalili za
kushindwa kuzuia haja ndogo
au haja kubwa baada ya ku-
jifungua ni vizuri akamuona
mtaalamu wa afya na kufany-
iwa uchunguzi ili kuthibitisha
kama ana fistula ya uzazi.

Alitaja moja ya dalili za
fistula ya uzazi kuwa ni ku-
tokuwa na uwezo wa kuzuia
haja ndogo au kubwa au kwa
pamoja baada ya kujifungua na
kuongeza kuwa fistula ya uzazi
haitokani na kulogwa, laana
wala kutembea na wanaume
wengi wakati wa ujauzito kama
inavyovumishwa mitaani.

Alisema mama mjamzito
anapaswa kuhudhuria kliniki
mara kwa mara ili kupima
maendeleo ya ujauzito wake
na kupata ushauri hali ambayo
inaweza kusaidia kwa kiwango
kikubwa asipate matatizo hayo
wakati atakapojifungua.

Alisema mbali na CCBRT
hospitali zingine zinazotibu fis-
tula ya uzazi ni Martenity Africa
Hospital ya Kivulini Arusha,
Bugando Mwanza na Nkinga
Tabora.
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Wananchi watakiwa
kuchukua tahadhari
mvua EI-Nino

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imezielekeza kamati za usi-
mamizi wa maafa nchini kushirikiana na
umma kuchukua tahadhari ya madhara
ya mvua za El-Nino inayotarajiwa kunye-
sha mwisho wa mwaka huu na kuende-
lea.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge na Uratibu, Jenista Mhagama
alitoa agizo hilo wakati alipozungumza
na waandishi wa habari jijini hapa, jana.

Mhagama alizitaka kamati za kusima-
mia maafa na sekta nchini kushirikiana
na umma kuchukua tahadhari za mad-
hara ya mvua hizo.

Alisema tahadhari hiyo ya serikali
inatokana taarifa za Mamlaka ya Hali ya
Hewa Nchini (TMA), iliyotolewa Agosti
24, mwaka huu kuwa utabiri wa mwele-
keo wa mvua za msimu wa vuli kwa kip-
indi cha kuanzia Oktoba hadi Desemba,
mwaka huu na kuendelea Januari, 2024
kuwa unaonyesha uwapo wa El-Nino.

Aliyataja madhara yanayoweza ku-
tokea ni mafuriko kuharibu miundombi-
nu, madhara ya kiafya, kiuchumi, kijamii
na upotevu wa mali.

Alitaja madhara mengine kuwa ni
maporomoko ya ardhi kuathiri makazi,
mazingira, mashamba, usafiri na shu-
ghuli zingine za uchimbaji madini.

Pia, mlipuko wa magonjwa ya binada-
mu, wanyama na wadudu waharibifu wa
mazao na mimea.

Kadhalika alizitaka kamati hizo kutam-
bua maeneo hatarishi na yenye viashiria
vya kuathirika na maafa na kuandaa mi-
pango ya kuzuia madhara na maafa en-
dapo yatatokea.

Alizitaka kuainisha na kuandaa ra-
silimali za usimamizi wa maafa kwa kila
sekta kushiriki kikamilifu katika eneo
lake pamoja na kuandaa mipango ya
kuzuia milipuko ya magonjwa ya bin-
adamu na wanyama.

Waziri Mhagama alisema tahadhari
zingine zinazotakiwa kuchukuliwa na
umma ni kuhifadhi mazingira na kulinda
miundombinu ya barabara, maji umeme
na mawasiliano ili kupatikana na hudu-
ma wakati wowote endapo mvua hizo
zitanyesha.

Pia, alizitaka kamati hizo kuelimisha
wananchi hatua za kuchukua tahadhari
ili kuokoa maisha na mali pamoja na
kutoa taarifa za haraka kwa mamlaka
husika kuhusu dalili za kutokea au yana-
potokea maafa.

Alisema mikoa inayohusishwa zaidi
ni inayopata mvua mara mbili katika
msimu ambayo ni Kagera, Geita, Mwan-
za, Shinyanga, kusini mwa Mkoa wa
Simiyu, kaskazini mwa Mkoa wa Kigoma,
Dar es Salaam, Tanga, Pwani na Mkoa wa
Morogoro.

Alitoa wito kwa wananchi kutumia
mvua hizo vizuri ili ziwe na manufaa
kupitia shughuli za uzalishaji mali kama
kilimo, kuandaa mabwawa na malambo
kwa ajili ya kuvuna maji.

Alisema kuwa maji hayo yanaweza
kutumika kupanda mazao yanayohitaji
maji mengi kama vile mpunga, uzalishaji
samaki na kuandaa na kuhifadhi mal-
isho ya mifugo.

Wanao okota vyuma chakavu mitaani wahadharishwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

KURUGENZI

Mkuu wa Tume ya

Nguvu za Atomu

Tanzania (TAEC),
Prof. Lazaro Busagala, ame-
waonya watu wanaojihusisha
na shughuli za uokotaji vyu-
ma chakavu mitaani kuacha
mara moja.

Alisema hali hiyo itawasaid-
ia kujiepusha na madhara ya
kiafya wanayoweza kuyapata
kutokana na baadhi ya vyuma
vilivyopo mitaani ambavyo
vimekuwa vikiingia nchini
kuwa na viasili vya mionzi
hatari.

Prof. Busagala, alisema
hayo juzi jijini hapa, alipoku-
wa akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa ziara

ya Balozi wa Tanzania nchini
Austria Naimi Aziz, kutembe-
lea makao makuu ya Tume
hiyo nchini.

“Nitowe wito kwa wananchi
ambao wamekuwa wakijihu-
sisha na shughuli za uokotaji
wa vyuma chakavu kuacha
mara moja kwani vinaweza
kuwa na viasili vya mionzi mi-
kali ambayo inaweza kuwa-
sababishia madhara kiafya,”
alisema. Alisema siyo jambo
sahihi kiafya kwa wananchi
kuendelea kuokota vyuma
chakavu mitaani bila Tume
hiyo kuvifanyia vipimo kama
vina viasili vya mionzi hatari
kwa afya zao.

“Historia inaonyesha kuwa
mataifa mengi yamepata
hasara mtu anaweza kuokota
chuma chenye viasili vya mi-

onzi ambacho kikatumika
kwenda kutengenezea nondo
ambazo zikatumika kujen-
gea majengo mionzi ile itak-
wenda kuathiri watu wengi,”
alisema Prof. Busagala.

Aidha, aliwataka wananchi
kuitumia Tume hiyo kupima
maji ili kubaini kama ni sala-
ma kwa matumizi ya binada-
mu.

“Tume hii ni mtambuka
inaingia katika sekta mbal-
imbali kwenye maji, kilimo,
afya hivyo ni lazima itumike
kupima vitu kama maji ili
kuhakikisha kuwa afya za wa-
nanchi zinakuwa salama na
maji wanayotumia kuthibit-
ishwa kuwa hayana viasili vya
mionzi,” alisisitiza Prof. Busa-
gala.

Kadhalika, aliwataka

wasambazaji wa vyakula
nchini kutumia Tume hiyo
kupima vyakula ili kujihakik-
ishia kuwa havina viasili vya
mionzi hatari kwa afya za wa-
tumiaji.

Hata hivyo, Balozi Naimi
Aziz, alisema lengo la ziara
yake ni kujionea shughuli am-
bazo zinatekelezwa na Tume
hiyo nchini.

“Kutokana na  makao
makuu ya shirika la kimataifa
la Nguvu za Atomu duniani
kuwepo nchini Austria katika
mji wa Viena na mimi ndiyo
kituo changu cha kazi nime-
amua nije hapa ili nijifunze
kile mnachofanya lakini pia
kuangalia vipaumbele na
changamoto zenu ili kuweza
kuzisemea,” alisema Balozi
Aziz.

Balozi wa Tanzania
nchini Austria, Nai-
mi Aziz (kushoto),
akizungumza na
wafanyakazi wa
Tume ya Nguvu

za Atomu Tanza-
Dodoma jana. Wen-
gine ni Mkurugenzi
Mkuu wa Tume
hiyo, Prof. Lazaro
Busagala (katikati)
na Mkurugenzi

wa kitengo cha
udhibiti wa mi-
onzi cha tume hiyo,
Dk. Justine Ngaila.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Wananchi waazimia kumshtaki DC wao kwa RC

Na Paul Mabeja,
CHAMWINO

WAKAZI wa cha
Mlowa B, wilayani Chamwino
mkoani Dodoma, wamelala-
mikia kauli za vitisho kutoka
kwa Mkuu wao wa wilaya, Gift
Msuya na kuazimia kwenda
kumshtaki kwa Mkuu wa
Mkoa Rosemary Senyamule.

Akizungumza kwenye
mkutano wa hadhara wa ki-
jiji hicho, mmoja wa wakazi
hao Michael Samatwa, alise-
ma mkuu huyo wa wilaya
aliwatamkia hadharani kuwa,
ubishi wa watu wa Mlowa
kama ni nchi zingine walitaki-
wa kupigwa risasi.

Samatwa, alisema wakazi
kauli hiyo baada ya kuhoji
kuhusu mradi wa maji walio
uendesha tangu mwanzoni
mwa miaka ya 1970 wao
wenyewe ambao hivi sasa
wanashangaa kuona unaka-

bidhishwa kwa Mamlaka ya
Maji na Usafi wa Mazingira
Vijijini (RUWASA).

Alisema mbele ya wa-
nanchi Mwenyekiti huyo wa
Kamati ya Ulinzi na Usalama
wa wilaya alitaka kila ana-
chokisema kisihojiwe badala
yake watu watekeleze.

“Ni kweli vijana walipaza
sauti wakihoji kwa nini wa-
nataka kuingiziwa watu wa
RUWASA, ambao wanajifun-
za katika maeneo mengine
wamefeli kwa hiyo kutaka
kuwapa Mamlaka kwenye hu-
duma hiyo ni kuwafanya wale
Samatwa.

Suzana Tupa, alisema amri
ya Mkuu wa wilaya iliwapa
mashaka kuwa wanakwenda
kunyang'anywa mradi huo
ambao tangu ulipoanzishwa
na utawala wa awamu ya
kwanza umekuwa ukiende-
lea vema na wananchi wana-
pata huduma ya maji.

Tupa, alisema kauli ya
mkuu wa wilaya iliwandoa
kwenye matumaini na kuwa-
fanya waishi kwa hofu kwani
wanajifunza katika maeneo
mengine ambayo miradi yao
walipewa RUWASA, lakini
ikakwama.

Diwani wa Kata ya Mlowa,
Anjelo Lukas, alisema hakuna
kauli mbaya iliyotolewa na
Mkuu wa wilaya siku ya mku-
tano isipokuwa kulikuwa na
vijana waliokuwa wanapiga
kelele wakati mkuu huyo aki-
toa ufafanuzi kuhusu miradi
ya maji.

Lukas alisema kilichozun-
gumwa na Mkuu wa wilaya
kuwa alisema Tanzania ni
nchi ya kidemokrasi, lakini
ingekuwa nchini zingine
wanaopiga kelele kama hao
wangeshughulikiwa ingawa
hawezi kuwafanyia hivyo kwa
sababu ya demokrasia iliyota-
malaki.

Kuhusu mradi wa maji, Di-

wani alikiri lazima uchuku-
liwe na RUWASA kutokana
na matumizi mabaya ya maji
babisha upotevu wa mapato
huku baadhi ya wajanja wa-
nachukua maji na kumwagia
bustani zao bila kulipa wakati
mitaa mingine wananchi ha-
wana maji.

Hata hivyo, Gift alikanu-
sha kutoa kauli hiyo mbele
ya mkutano akisema hawezi
kuwaambia Watanzania
anaowaongoza maneno hayo
ingawa kwenye suala la maji
alisimamia sheria inayosema
kila miradi ya uendeshaji wa
maji kwa sasa itakuwa chini
ya RUWASA.

Msuya alisema kauli zina-
zotolewa dhidi yake zina-
lenga kupotosha ukweli halisi
kwenye miradi ambayo ni la-
zima wasimame kuwasaidia
wananchi kwa kuwa kume-
kuwa na sintofahamu hasa
katika uendeshaji wake.
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HABARI ZANZIBAR

Polisi
yajipanga
matukio
kushambuliwa
watalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzibar
limesema limejipanga zaidi
kukabiliana na uhalifu iki-
wamo matukio ya kusham-
buliwa kwa watalii baada
ya kuongezewa nguvu ya
gari za kufanya doria.

Hayo yalisemwa na
Kamishna wa jeshi la Polisi
Zanzibar Hamad Khamis
Hamad, wakati akikabidhi
magari mawili yaliyotolewa
na Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, kwa ajili ya kufanya
doria na kuimarisha ulinzi
katika ukanda wa Wilaya ya
Kusini Unguja.

Alisema magari hayo ya-
metolewa ikiwa ni sehemu
ya ahadi ya Rais Samia
akiwa Amiri Jeshi Mkuu wa
majeshi yote ya ulinzi na
usalama katika mikakati ya
kudhibiti uhalifu.

Kamishna huyo alisema
matukio ya uhalifu kwa
wageni ikiwamo utalii ni
hatari na yanayoweza ku-
rudisha nyuma mikakati ya
serikali katika kuimarisha
sekta hiyo na kuongeza
idadi ya watalii wanaoingia
nchini.

Aliwataka watendaji
wa jeshi hilo kujipanga
zaidi kuhakikisha hakuna
matukio ya uhalifu dhidi ya
watalii na kufanya kazi kwa
pamoja kwa kushirikiana
na kikosi cha polisi utalii
ambacho kipo kwa ajili ya
kudhibiti matukio hayo.

“Jeshi la Polisi limekabi-
dhiwa gari mbili hizi kwa
ajili ya kufanya shughuli
za doria katika ukanda wa
utalii wa Mkoa wa Kusini
Unguja ambapo matarajio
yangu makubwa kwamba
tutazitumiya vizuri kwa
malengo yaliyokusudiwa
kukabiliana na uhalifu,”
alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kusini Unguja, alisema
hali ya usalama wa watalii
katika ukanda huo ni nzuri
na kwa zaidi ya miaka mi-
wili hakuna matukio ya
kushambuliwa kwa watalii.

Alisema wanafanya kazi
vizuri kwa kushirikiana
na polisi utalii katika ku-
fanya doria maeneo yote ya
fukwe za Mkoa wa Kusini
Unguja ambayo yanahusi-
sha hoteli za kitalii katika
ukanda huo.

Taasisi za serikali zatakiwa kutumia wazalendo

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

SISI za serikali na binaf-
si zimetakiwa kuwatumia
wakadiriaji majenzi kabla
ya kuanza utekelezaji wa

miradi mbalimbali ili kukamilisha
kwa wakati pamoja na kuokoa
gharama zisizo za lazima.
Mkurugenzi wa ujenzi wa viwan-
ja vya ndege, Injinia Mwanahamisi
Kitego, alisema hayo wakati akifun-
gua mkutano wa 29 wa Taasisi ya
Wakadiriaji Majenzi Nchini ambao
umeenda sambamba na uchaguzi
wa viongozi wa taasisi hiyo.
Alisema, ni vyema kwa taasisi
ikawatumia wakadiriaji ili kuon-
doa changamoto ya kukamilika
kwa miradi pamoja na gharama za
uendeshaji wa miradi na kuokoa

fedha za serikali.

Alisema taaluma ya wakadiriaji
majengo ni muhimu na ni wajibu
wa wataalamu hao kuwa na ubuni-
fu kwa vile dunia inakwenda na
mabadiliko ya sayansi na teknolo-
jia.

Alisema katika kufanikiwa katika
fani hiyo ni lazima watalaamu hao
kuwa na uono wa mbali wa kwen-
da kufanya kazi nje ya Tanzania ili
kujijengea uwezo na umaarufu ka-
tika nchi mbalimbali.

Aidha, alisema serikali imekuwa
na ukaribu mkubwa na watalaamu
hao katika kushauri mambo mbal-
imbali ya kujenda taifa la Tanzania
hasa katika miradi hata ya miun-
dombinu.

Aliwataka wakadiriaji majen-
go kufanya kazi kwa kuzingatia
maadili ya kazi hiyo kwa lengo la

kuokoa fedha katika miradi mbal-
imbali ya serikali na binafsi.

Naye Rais wa Taasisi ya Wakadi-
riaji Majenzi Tanzania, TIQS, Be-
nard Ndakidemi, alitaka serikali
kutoa nafasi za ajira kwa Wakadi-
riaji Majenzi katika taasisi za seri-
kali ili kutoa ushauri wa mikataba
ya ujenzi wa miradi na kuongeza
ufanisi.

Alisema iwapo Serikali ya Tanza-
nia itakuwa na ushirikiano katika
kujenga miradi ya maendeleo ma-
jengo yatakuwa bora, yatakamilika
kwa wakati na kuondoa upotevu
wa fedha za wananchi.

Alisema taasisi hiyo imepata
mafanikio makubwa tangu kuan-
zishwa kwake wanachama wengi
wanaojiunga na jumuiya yao licha
ya kuwapo kwa changamoto mbal-
imbali katika maeneo yao ya kazi.

Washirikia wa mkutano huo wal-
isema iwapo watashirikishwa ka-
tika serikali juu ya kujenga miradi
ya maendeleo majengo yatakuwa
bora na kukamilika kwa wakati,
lakini kwa sasa ushirikishwaji wao
hauko mkubwa.

Benard Ndakidemi, alisema fani
hiyo ina umuhimu mkubwa katika
jamii na ipo haja kwa miradi ya
maendeleo hasa majengo kabla ya
kujengwa kuona wao wakadiriaji
wa majengo wanafanya nini kwa
maslahi ya taifa.

Alisema bado kuna changamoto
kubwa katika kuwatambuwa na
ushirikishwaji wao katika vyombo
vya serikali wakati umefika sasa
kuona wanashirikishwa katika mi-
radi ya majengo kwa kuokoa fedha
za umma.

ajili ya maandalizi ya kwenda baharini kuvua. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ yadhamiria Kkuwaletea maendeleo wananchi

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa,
Hemed Suleiman Abdulla, amese-
ma Serikali ya Zanzibar imed-
hamiria kuwaletea maendeleo
wananchi wote wa Zanzibar kupi-
tia sekta mbalimbali bila ya kujali
tofauti ya aina yoyote.

Hemed aliyasema hayo wakati
akizungumza na viongozi, wana-
chama wa CCM na wananchi wa
Jimbo la Chake Chake, Pemba, al-
ipokuwa akihitimisha ziara yake ya

majimbo 50 ya Uchaguzi ya Zanzi-
bar.

Alisema dhamira ya Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi ni kuijenga
Zanzibar katika nyanja zote kiu-
chumi, kisiasa na jamii ili wananchi
wawe na mazingira mazuri yaliyo
bora.

Hemed ambaye pia ni Makamu
wa Pili wa Rais, alisema kuwa seri-
kali itahakikisha kiwanja cha mich-
ezo cha Tibirinzi kinajengwa kwa
kisasa chenye hadhi ya kimataifa
ili kuibua vipaji na kukuza michezo
nchini.

Aidha, alisema malengo ya

Rais Dk. Mwinyi ni kuufanya miji
wa Chake Chake kuwa ni sura
ya Kisiwa cha Pemba na kuka-
milika kwa bustani ya kupumzikia
eneo la Mwanamashungu, ujenzi
wa barabara kutoka Chake
Chake hadi Wete  pamoja  na
miundombinu ya taa za barabarani
kutasaidia kuweka haiba nzuri ya
mji huo.

Akizungumza kwa niaba ya
Wajumbe wa Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa, Zawadi Suleiman,
amempongeza Rais wa Zanzibar
kwa kuendelea kusimamia vyema
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi

kwa kujenga miradi mingi ya
maendeleo.

Aliwataka wananchi kuthamini
juhudi zinazofanywa na viongozi
kwa kulinda miradi hiyo ili idumu
kwa muda mrefu na iweze kufaa
kizazi cha sasa na baadaye.

Katika ziara yake, Hemed alika-
gua na kushiriki ujenzi katika mata-
wi, Maskani na maeneo ya vitega
uchumi ya CCM, amepokea taarifa
za utendaji kila Jimbo, amepokea
wanachama wapya na kutoka up-
inzani, pamoja na kuzungumza na
viongozi, wanachama na wananchi
kwa majimbo hayo.
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TOTO mwenye
kipaji cha muziki
Bamiungu Rode
maarufu kama

Founder Tz (14), huenda sa-
fari yake ya kuelekea katika
mafanikio imeanza baada ya
lebo ya Wasafi kuonyesha
nia ya kumchukua.

Founder Tz amepata
umaarufu kupitia mitandao
ya kijamii, kiasi cha kuitwa
nyota change inayong'aa ku-
toka magharibi, wakimaani-

sha mkoa wa Kigoma

ambao uko magharibi
mwa Tanzania.
Kimtazamo
Founder Tz ni
mtoto mwe-
nye kipaji cha
asili, hata sauti
yake inaonye-
sha dhahiri
atakuwa msa-
nii mkubwa
endapo
atatunzwa na
kufundishwa
vyema.
Mmoja wa
mameneja wa WCB,
ambaye ni Mbunge
wa Morogoro Kusini
Mashariki, Hamisi Taletale
maarufu kama Babutale
ameonyesha nia kukilea
kipaji cha mtoto huyo kwa
kuahidi kumsomesha na
kumuendeleza kimuziki.

“Nimependa huyu dogo

anavyoimba na kwakua

tumeumbwa kuwainua wen-
zetu ninaahidi kumsomesha
na kumsaidia kutoa EP yake
ya nyimbo nne,” amesema
Babu Tale.

Amesema yeye ni sehemu
va jamii walioona Kkipaji cha
mtoto huyo, lakini kama
kuna wengine wana nia
kama yake wanaweza ku-
fanya hivyo.

“Lengo ni kumsaidia na
kutimiza ndoto yake, kama
wananiamini na kuona
naweza kumsaidia basi
waniachie kwa sababu
kukuza kipaji kunatakiwa
umakini na pasiwepo Nnguvu
kutoka nje ili kumuharibu,”
amesisitiza.

Historia ya Founder Tz
anaanzia katika kambi ya
wakimbizi ya Nyarugusu
mkoani Kigoma, huko ndiko
alizaliwa na wazazi wanao-
tokea nchini DRC.

Kimsingi amekulia katika
familia ya kimasikini am-
bayo ilimbidi kulala chumba
kimoja pamoja na mama na
ndugu zake watatu.

Maisha hayo hayakum-
fanya kukata tamaa, badala
yake aliongeza bidiii na
kipaji chake kilichomoza
kama jua la asubuhi na sasa
amekuwa gumzo.

Kwa sasa Founder Tz
anatamba na kibao chake
kinachoitwa ‘Nitatokaje’
ambacho kimeangaliwa na
idadi kubwa katika mtandao
wa You Tube.
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BASI SAWA

Upo Single yainogesha
tena Zabron Singers

KUNDI la muziki la Zabron
Singers, limeendelea kuonye-
sha ubabe katika nyimbo za
Injili zenye kubeba ujumbe

he mbalimbali na harusi.
“Baada ya kufanya vi-

Zuri na wimbo wa Sweetie

Sweetie, sasa tumekuja na

wa maisha ya kila siku baada  Upo Single, tunamshukuru

ya kuachia singo kali inay-
oitwa ‘Upo Single’.

Mwalimu wa kundi hilo
lenye maskani yake Kahama
mkoani Shinyanga, Japhet
Zabron amesema wimbo
huo ni mwendelezo wao wa Japhet.
tungo zinazoshibisha shere-

Mungu kwa kutupa kibali hi-
cho unaweza kuona ndani ya
wiki moja tu video ya wimbo
huu imefikisha watazamaji
milioni moja katika mtandao
wa YouTube,” amesema

Wako tayari, we olewa tu

IDADI kubwa ya Wa-
tanzania wameonekana

Instagram wakimpongeza
kwa hatua hiyo na kumruhusu

kuridhia mwanamitindo na  kuolewa kwa kuwa wote wa-

mwanamuziki wa Bongo
Fleva, Hamisa Mobetto
kufunga ndoa na mpenzi
wake wa sasa Kevin Sowax.

Wiki hii Hamisa alikuwa
gumzo la mjini baada ya
kuonekana na Sowax
wakila raha kitika mitaa
mbalimbali ya jiji la Dar es
Salaam.

Katika kunogesha penzi

naendana.

VERO USITAKE WAPIGANE VIKUMBO

Kumbatio

USIKU wa Agosti 30, kwenye Tamasha
la Kizimkazi kulitokea tukio la kipekee
baada ya wanamuziki wakubwa nchini

Harmonize lina

mahojiano na kuanza kumkumbatia huku
akimpongeza.
Hata hivyo, baadhi ya watu wanadhani
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NYIMBO 5 ZA
‘MAHARAMIA'’

Na Adam Fungamwango

TANGU miaka ya nyuma hadi leo hii inatafutwa dawa
va kumaliza uharamia kwenye muziki lakini imekuwa
kazi ngumu.

Baadhi ya wanamuziki au wasanii hasa maarufu na
wenye majina makubwa wamekuwa wakichukua kazi
ya wanamuziki au wasanii chipukizi wasio na majina
na kujipatia sifa na pesa nyingi huku waliozitunga wa-
kiambulia ahadi tamu, vitisho au kudhihakiwa.

Haya mambo unayoyaona leo msanii chipukizi akik-
wambia ngoma fulani ni yangu lakini imeibiwa au
kuchukuliwa na msanii fulani kwa ahadi fulani lakini
imekuwa kinyume chake ilikuwepo tangu miaka ya
nyuma.

Mfano wimbo wa ‘Malaika’ ni wa Mtanzania ali-
yvekuwa nchini Kenya akifanya kazi ya gereji na muziki,
Adam Salim miaka ya 1960, lakini ‘ukahodhiwa’ na
Fadhili William raia ya Kenya, lakini pia wimbo wa
‘Dereva Kombo' uliompatia sifa mwanamuziki wa
Kenya Fundi Konde, haukuwa wake, ila aliviba kwa
Mkenya mwenza Paul Mwachupa.

Leo nitaziweka nyimbo zilizoimbwa na wanamuziki
wa hapa Bongo, lakini zinachukuliwa na ‘maharamia.
kiasi cha kuleta sintofahamu.

Dada Asha

Wimbo huu ulitungwa na Shem Karenga miaka ya
1970, wakati akipigia bendi ya Tabora Jazz na uka-
vuma kwelikweli.

Hata hivyo mwanzoni mwa miaka ya 1990, ukare-
kodiwa na bendi ya Soukous Stars ya wanamuziki wa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo iliyokuwa na kina
Lokassa ya Mbongo, Yondo Sister, Shimita Lokomb
Nzambi, Ngouma Lokito, Saladdin Ferreira, Ballou
Canta, Lucian Bokilo na wengineo ukiwa kwenye albam
na wimbo uliotwao ‘Nairobi Night.’

Hakukuwa na makubaliano yoyote kati ya mtunzi
na wanamuziki hao ambao walidai waliuchukua kwa
haki zote kutoka nchini Kenya kwenye moja ya studio
iliyokuwa na ina haki miliki ya wimbo huo.

Vigelegele

Kesi ni hiyo hiyo, wimbo huo ulikuwa moja ya nyim-
bo zilizo kwenye safu ya kibao cha ‘Nairobi Night' cha
Soukous Stars.

Ukweli ni kwamba ‘vigelegele’ ni wimbo uliopigwa na

Harmonize na Ali Kiba kukumbatiana
hadharani.

Tukio hilo lililopelekea kuwa na hisia
tofauti, lilitokea wakati Harmonize

hilo zito, alitoa ombi kwa MREMBO anayepamba video
mpenzi wake huyo kwam- za wanamuziki mbalimbali, Vera
ba yuko tayari kuwa mke Sidika ametangaza nafasi iko wazi

wake. kwa mwanamume yoyote anaye-

atakayetuma maombi atakubaliwa,
bali atatumia vigezo vyake na
Yule atakayeibuka mshindi ndiye
atafikiriwa kuziba pengo.

bendi ya Tanzania, Western Jazz ukarekodiwa mwaka
1973, maharamia wakauchukua pia.

Vera ambaye ni mama wa
watoto wawili alitoa tangazo hilo
mara penzi lake na mzazi mwen-
zake Brown Mauzo kuvunjika.

wasanii hao wana jambo lao ambalo

linaweza kujitokeza hivi karibuni.
Wasanii wote wawili hao wako Kkatika

bifu zito na Diamond Platnumz. Roza

Mashabiki wake wali-
vamia kurasa yake ya

jiona anaweza kummiliki.

Amesema si kila mwanaume

alipomvamia Ali Kiba wakati akifanya

Fimbo ya Babu: Hupati thawabu

Na Adam Fungamwango

UCHAWI ni dhana iliyo kwe-
nye jamii zetu, hasa za kiafrika.
Huamini kwamba kuna watu
ambao wana uwezo wa kuwatesa
kwa magonjwa watu wengine, au
kuwapotezea uhai wao.

Na wapo baadhi ya watu kwe-
nye jamii hupenda kujinasibisha
hilo ili waogopwe na jamii, hivyo
kuwafanya kuheshimiwa na ku-
pewa kipaumbele kwa sababu ya
kihofiwa na watu.

Dhana hii ipo kwenye filamu ya
‘Kifimbo cha Babu.’

Imechezwa na wasanii Adili 1dd,

Dorah Martin, Salum Katembo,
Peterson lzack, Jordan Nally,
Mariam Twaha, Fatma Chambuso,
Sada Sagalo, Salome Msilombo,
Veronica Libangu, Nandy Kunem-
ka, Said Chinga, na Judith Mushi.
Kwenye kijiji kimoja sehemu
moja nchini, kuna mzee anaitwa
Chigwaya. Huyu ana nguvu za
kishirikina ambazo zinasababisha
kutesa na kumaliza watu.
Anaanza kumuua mume wa
Vero aitwaye Amosi. Kwenye
msiba,Vero anamkunja nusu va
kumpiga mzee Chigwaya akim-

tuhumu kumuua mumewe.

Hilo linamkera mzee huyo na
kuahidi naye atamuondoa du-
niani. Katika kuomba msamaha
anasema ili asimtoe duniani basi
amuoe ili awe mke wa pili. Vero
anatakataa na inakuwa mwisho
wake duniani.

Mzee Chigwaya anaendelea ku-
kuwa na misiba kila siku karibuni
kila nyumba.

Mkewe anamjia juu akimwam-
bia aache mambo ya ulozi. Bada-
la yake naye anageuzwa dumu la
maji.

Hata hivyo tayari mke alikuwa
ameshatoa siri ya kinachom-
fanya kuumiza watu. Ni fimbo
anayokuwa nayo mkononi. Ali-
kuwa ameshamwambia kijana
mmoja aliomuona ni mwaminifu

Hatimaye kazi inafanyika, ana-
hadaiwa kuwa mgonjwa, sehemu
alipofika akaombwa asaidie
kubeba, wakati akijiandaa, mmoja
akampora kifimbo chake, nguvu
za uchawi zikatoweka papo hapo.

ya zamani ya amani na furaha.

Pia ilikuwa ni hivyo hivyo, ndani ya wimbo wa
‘Nairobi Night" mlikuwa pia na wimbo wa ‘Roza’ uliofy-
atuliwa na Western Jazz mwaka huo huo wa 1973, nao
ulichukuliwa kiharamia na wanamuziki hao wa Soukous
Stars.

Dezo Dezo

Mtunzi halisi wa wimbo huu ni marehemu Freddie
Ndala Kasheba. Alitunga na kuurekodi na bendi yake
va Zaita Musica mwanzoni mwa miaka ya 1990. Ni
miaka ambayo mwanamuziki, Tshala Muana alifanya
ziara nchini Tanzania. Alipoondoka kumbe alikuwa na
lake moyoni. Akachukua wimbo wa ‘Dezo Dezo' na ku-
urekodi nchini Ufaransa bila idhini ya mwenyewe.

Kokola

Tshala Muana ambaye naye ni marehemu, aliiba
nyimbo mbili ukiwemo huu wa Kokola uliimbwa kwa
lugha ya Tshiluba. Nadhani aliupenda kwa sababu na
yeye asilimia kubwa anaimba nyimbo kwa lugha hiyo.
Kasheba ambaye na yeye ni Mkongomani aliyekuwa
akifanya kazi nchini ndiye mtunzi wa wimbo huo.
Kabla ya kifo chake alikuwa akifutilia sana malipo yake
aliyoahidiwa kulipwa baada ya kushtaki. Haikujulikana
kama hadi anafariki alikuwa amelipwa au la.



»

Burna Boy kwa

wali hatoki

MWANAMUZIKI maarufu
wa Nigeria, Burna Boy
amesifia chakula aina
va wali kutoka Ghana
akielezea ni mtamu kuliko
unaopikwa nchini mwake.

Wakati wa mahojiano na
Complex US, Burna Boy al-
imwagia sifa chakula hicho
ambacho ni mchanganyiko
wa mchele nyanya, vitun-
guuU, viungo na mbogam-
boga.

Ingawa mwazoni wakati
akipewa sahani zenye wali
kutaja asili yake alikosea
kwa kutaja inaweza kuwa
kutoka Kenya.

‘Utukufu concert’
kutikisa Uganda

Baada ya kufanya vizuri
kwenye chati za muziki wa
injili Afrika Mashariki na kati,
stay wa muziki huo Jonathan
Budju, anatarajia kutikisa
nchini Uganda na tamasha lake
la Utukufu.

Jonathan mwenye makazi
yake nchini Canada, ameli-
ambia BT kuwa tamasha hilo
Disemba 17, mwaka huu katika
viwanja vya Sharing Youth
Center huko Nsambya.

“Maandalizi yanaende-
lea vizuri hapo Kampala na
ninaamini nitakwenda kumtu-
mikia Mungu kwa ukubwa hili
ni tamasha langu la kwanza
Afrika baada ya kufanya vizuri
na nyimbo kubwa kama vile
Hosanna, Matthieu na Utukufu,”

Aidha Jonathan amekuwa
akishughulika na utoaji wa mis-
aada watu wenye uhitaji barani
Afrika kupitia taasisi yake ya
Jonathan Budju Foundation..

Lupita
amkumbuka
Chadwick

MSANII maarufu wa filamu
kutoka Kenya, Lupita Nyong'o
amemwagia sifa rafiki yake,
Chadwick Boseman katika
kumbukumbu ya miaka mitatu
tangu afariki dunia.

Lupita alimwandikia barua
va kipekee katika ukurasa
wake wa Instagram, akisema
taarifa za kifo cha Chadwick
ilikuwa ya uchungu kwake.

Pia alichapisha picha isiyo
na rangi ya mwigizaji huyo
akitabasamu kwenye uwanja
wa ndege huko Korea, iliyo-
chukuliwa mnamo 2018.

“Miaka mitatu iliyopita leo,
nilipata uchungu wa pekee
kwa taarifa za kifo cha @
chadwickboseman. Mkang-
anyiko ulikuwa mkubwa sana
hivi kwamba ilichukua miezi
kuamini hisia za furaha tena.
Hii ni picha niliyopiga kwenye
filamu kwenye uwanja wa
ndege tulipofika Korea Kusini
mnamo 2018,” ameandika

lyvanya kweli
kapatikana

MWIMBAJI kutoka Nigeria,
lyanya, amefichua kwamba
alikaribia kumpoteza mpenzi
wake wa sasa baada ya
kuibuka tuhuma ya uhusiano
wa kimapenzi na mwigizaji
Yvonne Nelson.

lyanya amesema kuwa
baada ya kusambaa kwa
tuhuma hizo mwanadada
huyo alikuwa akimuuliza suala
hilo na kutilia shaka kuhusu
uchumba wao.

“Madai ya Yvonne Nelson ni
ya kichaa, mambo hayo karibu
yamenifanya nipoteze uhusi-
ano wa sasa,” amesema.

ltakumbukwa kuwa Yvonne
Nelson katika kitabu chake
cha ‘I Am Not Yvonne Nelson’
alisimulia jinsi alivyogundua
mpenzi wake wa wakati huo,
lyanya, alikuwa akimlaghai
na mwigizaji wa Nollywood,
Tonto Dikeh.

2baba
awachukia
wadukuzi

NYOTA wa muziki wa Nigeria,
Innocent Idibia, maarufu kama
2baba, amesema wadukuzi wa
mitandao ya kijamii ni sawa na
magaidi ambao wanawaumiza
sana wasanii.

Amesema wadukuzi wa-
naweza kuwarudisha nyuma
wasanii kutokana na kuweka
vitu visivyofaa kwenye kurasa
Za0 za mitandao ya kijamii.

“Ninapata kazi nyingi. Nilipata
watu wengi wanaosema mambo
mengi kuhusu mimi. Watu
wamenikanyaga mara kadhaa
kwenye mitandao ya kijamii
na wakati mwingine huumiza.
Wakati mwingine baadhi ya
watu wanadukua kurasa zangu
na kuandika takataka,” amese-
ma.
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HABARI KASKAZINI

Serikali
yakerwa
utoroshaji
mifugo nje
va nchi

Na Tumaini Mafie,
ARUSHA

NAIBU

Daniel Mushi,

Longido, mkoani Arusha.

Aliagiza wilaya hiyo ku- :
jipanga na kuweka doria ‘:
za kutosha mipakani ili ku- :

zuia vitendo hivyo.
Dk.  Mushi,

alipokuwa katika

Elia Food.

“Kumekuwapo na uhaba :
mkubwa wa mifugo hapa :
Hivi sasa, tatizo :
hilo linasababisha kushuka :
kwa soko la mifugo kutoka-  :
na na utoroshaji wa mifugo :
kwenda nje ya nchi; jambo :
ambalo linaikosesha seri- :

nchini.

kali mapato.
“Nawaagiza

utoroshaji  huo,

halali.”

Aidha, aliagiza viongozi :
hao kukaa meza moja na :
viongozi wa mila (Alaig- :
wanani) ili kuwaelimisha ‘:
kisha na wao watoe elimu :
kwa jamii zao za kifugaji, :
kuhusu madhara ya uto- :

roshaji wa mifugo.

Awali, wakurugenzi wen- :
za wa Kiwanda cha Elia :
food Overseas Ltd, Shabbir :
Virjee na Irfhan Virjee, kwa :
nyakati tofauti walisema, :
hivi sasa wamepunguza :
uzalishaji kiwandani ku- :
tokana na upungufu wa :
mifugo ambayo mingi in- :

apelekwa nchi jirani.

Irfhan, alisema kwa kip- :
indi cha nyuma walikuwa :
wanachakata mbuzi na
kondoo 4,000, kwa siku :

sawa na tani 50.

Kutokana na utoroshaji :
huo, hali hiyo imesababi- :
sha kiwanda chao kukosa :
soko la nje walipokuwa :
wameingia mkataba kwa :
ajili ya kuwapelekea ny- :

dma.

Katibu Mkuu :
wa Wizara ya Mifugo, Dk. :
amesema :
hafurahishwi na vitendo :
vinavyoendelea vya uto- :
roshaji wa mifugo kwenda :
nje ya nchi, kupitia mpaka :
wa Namanga, Wilaya ya :

alieleza :
masikitiko yake hayo jana, :
ziara :
kwenye mnada wa mifugo :
wa Meserani na kiwanda :
cha kuchakata nyama cha :

viongozi :
wote wa Wilaya ya Lon- :
gido, mkae pamoja na ku- :
unda timu maalumu ya ku- :
fanya doria katika maeneo :
ya mipakani ili kudhibiti :
ambao :
unafanywa na wafugaji :
kwa lengo la kutafuta soko :
nje ya nchi, kwa njia zisizo :

iwa wamepanga foleni katika ofisi ya Kata ya Eyasi jana, kwa ajili ya kujiandikisha ili kuhama kwa hiari kwenye eneo |la hifadhi. PICHA:

ALLAN ISACK.

Nchi nne zaomba Kujifunza huduma za posta nchini

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

CHI nne za Umoja wa
Posta Afrika (PAPU),
zimewasilisha rasmi
ombi maalum kwa Rais
Samia Suluhu Hassan la kutaka
kuja nchini kujifunza huduma
za posta ili ujuzi huo ukatumike
kwenye mataifa yao kuchochea
ukuaji wa sekta hiyo barani Af-
rika. Mkuu wa Shirika la Posta
Tanzania, Macrice Mbodo, alise-
ma nchi hizo ni Kenya, Burundi,
Zimbambwe na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo.
“Majirani zetu hao tayari
wameomba kuja kujifunza kuhu-

su huduma za posta. Nia yetu
wote, tutoa huduma zinazofa-
nana katika bara letu hili, ndio
maana kila nchi inapata uzoefu
wa nchi zingine.

.hata sisi  yapo mambo
hatuyafahamu wenzetu wame-
tutangulia, lakini nasi tumepiga
hatua kubwa kwenye uboreshaji
wa miundombinu yetu. Katika
mkutano huu, tunajadiliana kuo-
na jinsi ya uboreshaji wa huduma
za posta na kutatua matatizo tu-
nayokutana nayo.”

Alisema moja ya hatua iliyopig-
wa Tanzania kwa sasa, ni utumi-
aji wa simu za kiganjani katika
uagizaji wa mizigo mbalimbali
ndani na nje ya nchi na kuagiza

chochote kwa kutumia teknolo-
jia hiyo, bila usumbufu wala ku-
poteza muda.

Pia, alisema Shirika la Posta
kama sekta haitakufa, hata zaidi
ya miaka 100, kwa sababu watoa
huduma wake wanaendelea kuji-
panga na kufanya mageuzi ya ku-
tosha kwenye utoaji wa huduma
ili kusaidia maendeleo katika
Bara la Afrika.

Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, alisema wamekua na mi-
kutano mbalimbali kwa makundi
tofauti mkoani Arusha ya watoa
huduma wa sekta ya posta bara-
ni Afrika ili kubadilishana uzoe-
fu kwa ajili ya kuboresha zaidi

utoaji wa huduma zao.

“Lakini leo tutamalizia na ki-
kao cha Mawaziri wa sekta ya
posta kwenye bara letu hili na
kumalizia na uzinduzi wa jengo
la makao makuu ya Umoja wa
Posta Afrika (PAPU), utakaozin-
duliwa na Rais Samia Hassan Su-
luhu, leo Septemba 2,” alisema.

Alisema, jengo hilo ambalo ni
bora zaidi mkoani Arusha na ni
moja ya kivutio kikubwa kwa wa-
geni mbalimbali.

Nape, aliomba wananchi ku-
jitokeza kuungana na Rais Sa-
mia, kwenye uzinduzi huo na
kuonyesha ukarimu kwa wageni
mbalimbali watakaofika mkoani
humo.

Bilal ataka Taasisi ya Nelson Mandela ipae Kiutafiti

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MAKAMU wa Rais mstaafu, Dk.
Mohamed Gharib Bilal, ameiagi-
za Taasisi ya Sayansi na Teknolo-
jia ya Nelson Mandela (NM-AIST),
kupaa zaidi katika anga za juu
kwenye utafiti na teknolojia kwa
maendeleo ya nchi.

Dk. Bilal, alikuwa akizungumza
ya kumsimika Mkuu mpya wa
taasisi hiyo, Omari Issa na kum-
simika Makamu Mkuu wa taasisi
hiyo, Prof. Maulilio Kipangula.

Alisema kwa kuwa taasisi hiyo
ni imara, anatamani kuiona ikip-
aa zaidi katika anga za juu katika

utafiti, ubunifu na teknolojia, am-
bazo zitanufaisha Watanzania na
nyanja za viwanda.

“Nasema haya yanawezekana
kuipaisha zaidi taasisi hii, kwa
sababu leo mnaniaga rasmi,
baada ya kuwa Mkuu wa taasisi
hii wa kwanza.

“Katika kipindi changu cha
uongozi licha ya kuiongoza
taasisi ikiwa changa na kwa vi-
pindi viwili, nilifanya jitthada na
nilifanikiwa kuivusha na sasa ina-
julikana  zaidi ndani na nje ya
nchi, ikiwamo Bara la Afrika na
Dunia.

..Nimekuja hapa kwa sauti
imara, lakini ninahamu ya kuona
taasisi hii, inapiga hatua zaidi na

najua mwenzangu Omari Issa
ataiweka taasisi hii katika anga za
juu zaidi.”

Naye, Mkuu wa taasisi hiyo,
Omari Issa, alimshukuru Dk. Bi-
lal, kwa utumishi wake chuoni
hapo, kwa kuwa uongozi wake
umeleta mafanikio makubwa ku-
tokanana  juhudi zake binafsi,
kama kaulimbiu: “Taaluma kwa
maendeleo ya Viwanda”.

Alisema katika uongozi wake,
Dk. Bilal aliongeza idadi ya wa-
nafunzi kutoka 83 na kufikia
1,468 kwa sasa, huku 466 waki-
wa wanawake.

Pia, alisema ili kuhakikisha wa-
nafunzi wa kike wanaongezeka
tayari wapo katika hatua za ujen-

zi wa bweni la wanafunzi wa kike
na litachukua wanafunzi wanao-
nyonyesha na wajawazito.

Kaimu Makamu Mwenyekiti
wa Baraza la Chuo, Prof. Lughano
Kusikula, alimshukuru Dk. Bilal,
kwa kuwa mkuu wa taasisi hiyo
wa kwanza na awali taasisi hiyo
ilikuwa changa, lakini ameipai-
sha na kujulikana ndani na nje ya
nchi.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. James Mdoe, alisema wiz-
ara ina matarajio makubwa ku-
toka kwa mkuu wa chuo mpya,
ikiwamo kuongeza mchango
wa sayansi na teknolojia katika
kuchagiza maendeleo ya nchi.
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MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA
Vifo vya wachezaji wa timu ya taifa
ya Zambia vilivyowaliza Wabongo

-Hadi leo hawajawasahau Chikwalakwala, Ndumba Mwila

Na Adam Fungamwango

ADI leo hii, mashabiki
walioanza kulifuatilia

soka la Tanzania miaka

ya 1980 na 1990 hawa-
jaisahau timu ya taifa ya Zambia
iliyopata ajali ya ndege katika
Pwani ya Libreville nchini Ga-
bon 1993 na kuua watu wote 30
waliokuwemo, ikiwa ni pamoja
na wachezaji 18 wa kikosi hicho.
Ilikuwa ni huzuni kubwa kwa
mashabiki wa soka na Watan-
zania wote pale ilipotangazwa
kuwa wachezaji 18 wa timu ya
taifa ya Zambia wamefariki du-
nia kwa ajali ya ndege iliyotokea

jioni Aprili 27.
Wachezaji hao  walikuwa
wakielekea  Dakar, Senegal

kwa ajili ya mchezo wa kufuzu
kucheza kombe la dunia dhidi ya
timu ya taifa ya Senegal.

Wachezaji hao walikuwa wa-
nakwenda kusaka tiketi ili nchi
yao icheze Kombe la Dunia
mwaka 1994 lililochezwa nchini
Marekani na Brazil kutwaa ub-
ingwa huo ikiifunga Italy kwa
mikwaju 3-2 ya penati baada ya
kutoka suluhu.

Kwa nini waliokufa kwenye
ajali hiyo ni wachezaji wa timu
ya taifa ya Zambia na waliohu-
zunishwa na kusikitishwa badala
ya Wazambia wenyewe ni Wa-
tanzania?

Ni kwa sababu miezi mitano tu
iliyopita walikuwa nchini Tanza-
nia kucheza Kombe la Challenge
wakati huo timu za Ukanda wa
Kusini nao walikuwa kishiriki
michuano hiyo inayoandaliwa
na CECAFA.

Timu ya taifa ya Zambia ili-
kuwa kwenye kituo cha Mwanza
pamoja na timu ya Tanzania
Bara, pamoja na timu za Malawi,
Ethiopia na Zanzibar, huku kituo
cha Arusha kukiwa na timu ya
kikosi cha pili cha Tanzania Bara

kilichojulikana kama Kakakuo-
na.

Kundi A ambalo lilikuwa Aru-
sha, lilikuwa likicheza mechi
zake Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid, Arusha na Kundi B amba-
lo lilikuwa na timu hiyo ya Zam-
bia lilichezea mechi zake CCM
Kirumba.

Bingwa wa michuano hiyo ali-
kuwa Uganda akimfunga Tanza-
nia Bara bao 1-O kwenye fainali,
Zambia ikishika nafasi ya nne
kwa kuitwanga Malawi mabao
4-0 yaliyofungwa na Kelvin Mu-
tale na Patrick Banda ambao
wote walifariki kwa ajali hiyo
baadaye.

Wabongo wengi walikoshwa
na soka lao, ukiacha mastraika
wao, mawinga wao Moses Chik-
walakwala na Numba Mwila

Mabaki ya ndege ya Zambian Air Force de Havilland
Canada DHC-5D Buffalo yenye na usajili namba AF-319
ikiwa Pwani ya Gabon baada ya kuanguka na kuua watu 30
wakiwemo wachezaji 18 wa timu ya taifa ya Zambia.

walitoa fora kiasi cha kuacha
majina hayo na vijana kuanza
kujipachika mitaani.

Baada ya kumalizika mechi
yao dhidi ya Malawi, kwa ku-
tambua kuwa walikuwa kivu-
tio jijini Mwanza, wachezaji
wa timu ya taifa ya Zambia
walizunguka uwanja mzima
kuwapungia mashabiki walioji-
tokeza. Kumbe ndiyo walikuwa
wanawaaga.

Siku ya tukio kikosi cha
wachezaji 18 wa Zambia,
benchi la ufundi na wafan-
yakazi wa ndege, walisafiri na
ndege ya Zambian Air Force de
Havilland Canada DHC-5D Buf-
falo iliyokuwa na usajili namba
AF-319, kwa ajili ya mechi hiyo.

Uchunguzi uliofanyika
baada ya ajali hiyo ulibaini
kuwa rubani wa ndege hiyo
alikuwa mchovu, lakini pia
alizima mashine ya ndege hiyo
baada ya kushika moto.

Wachezaji walioangamia ka-
tika ajali hiyo ni golikipa Efford
Chabala, mabeki John Soko,
Whiteson Changwe, Robert
Watiyakeni, Eston Mulenga,
kiungo wa kati Derby Makinka,
mawinga Moses Chikwalakwa-
la na Ndumba Mwila, na Wis-
dom Mumba, washambuliaji,
Kelvin Timothy Mwitwa, Rich-
ard Mwanza, Samuel Chomba,
Moses Masuwa, Kenan Simam-
be Godfrey Kangwa, Winter
Mumba na Patrick Banda.

Waliopona katika kikosi hi-
cho ni wachezaji wawili pekee

nao ni nahodha wa timu hiyo
wakati huo Kalusha Bwalya na
Charles Musonda.

Bwalya alipanga kwenda moja
kwa moja Senegal akitokea kwe-
nye klabu aliyokuwa akichezea
wakati huo, PSV Eindhoven ya
Uholanzi bila kurejea Zambia,
huku Musonda aliyekuwa ak-
ichezea klabu ya Anderlecht ya
Ubelgiji akikosa kujiunga kuto-
kana na majeraha.

Ulikuwa ni msiba mkubwa
Afrika kwa wachezaji hao wal-
izikwa kwenye Uwanja wa Mpira
wa Miguu, ambao unajulikana
Uwanja wa Mashujaa uliopo Lu-

Kikosi cha wachezaji
wa timu va taifa ya
Zambia ambacho ki-
liteketea kwenye ajali
ndege mwaka 1993
nchini Gabon kikienda
kucheza na timu ya
taifa ya Senegal.
Aliyebaki hai hapo ni
Kalusha Bwalya wa
pili kutoka kushoto
waliosimama ambaye
hakuwemo kwenye
ndege, kwani alitoka
Uholanzi na kuungani-
sha moja kwa moja
Dakar.

saka, Zambia.

Miaka 19 baadaye timu ya taifa
ya Zambia ilifanikiwa kutwaa
Kombe la AFCON nchini Gabon,
kwenye ardhi ambayo wenzao
walifia, wakiitwanga Ivory Coast
iliyokuwa na Didier Drogba kwe-
nye mechi ya fainali kwa mikwa-
juwa penalti 8-7.

Kabla ya fainali, wachezaji na
viongozi wa timu hiyo walik-
wenda eneo la Pwani ya bahari
ambapo wenzao walipata ajali na
kuweka mashada ya maua.

Tuma meseji 0716 350534

Safu ya makaburi ya wachezaji wa timu va taifa ya Zambia

waliozikwa kwenye Uwanja wa Mpira wa Miguu wa Mashu-
jaa Lusaka inavyoonekana. Mwanamama huyu yupo kwenye
kaburi la aliyekuwa kipa wa timu hiyo, Efford Chabala.
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Hofu ya mapinduzi
Cameroon, viongozi
wa jeshi watlmullwa

YAUNDE, CAMEROON

KIONGOZI mkongwe barani, Paul Biya wa
Cameroon, amebadilisha safu ya uongozi wa
jeshi lake siku moja baada ya mapinduzi yaliyo-
tokea nchini Gabon. Rais Biya amefanya mab-
adiliko makubwa katika Wizara ya Ulinzi ya nchi
yake na vikosi vya jeshi kwa kuwateua wakuu
wapya.

Haijatolewa sababu kuhusu hatua hiyo.

Kanali Cyrille Guemo, ambaye ni mkuru-
genzi wa mawasiliano katika wizara ya ulinzi ya
Cameroon, ameliambia shirika la habari la Utu-
ruki kwamba uteuzi huo mpya ulikuwa kwenye
meza ya rais kwa siku nyingi.

Lakini kutokana na upepo wa mapinduzi
ya kijeshi ambao unaenea katika makoloni ya
zamani ya Ufaransa, viongozi ambao wame-
kuwa madarakani kwa muda mrefu wameanza
kuwa na wasiwasi. Ingawa mwanzoni urais wa

Biya ulitishiwa wakati wanajeshi walipojaribu
kunyakua mamlaka baada ya uchaguzi wake wa
kwanza, tangu wakati huo alifaulu kudumisha

uaminifu wa jeshi.

Hata hivyo, uteuzi huo mpya wa kijeshi
unaelezwa hauna nguvu wa kuzia uwezekano

wa kufanyika mapinduzi.

Upinzani Zimbabwe
kuandamana

HARARE, ZIMBABWE

CHAMA kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe
kimeitisha maandamano ya kitaifa na kutoa
mwito wa kurudiwa kwa uchaguzi ambao ki-
nadai uligubikwa na udanganyifu uliomrejesha
mamlakani Rais Emmerson Mnangagwa.

Mwito huo kutoka kwa chama cha Citizens
Coalition for Change (CCC) ulitolewa siku moja
baada ya Rais Mnangagwa kusema uchaguzi uli-
kuwa halali na kuonya hatua kali itachukuliwa
kwa yoyote atakayesababisha ghasia.

Maandamano hayo yamepanga kufanyika
katika majimbo 10 nchini humo, huku chama
hicho kikiwaomba wanaharakati kuanzisha
kampeni za mitandaoni na kusambaza ushahidi
wa udanganyifu uliofanyikwa kwenye uchaguzi
huo.

CCC kina siku saba za kuwasilisha madai ya
kupinga matokeo hayo ya uchaguzi mahakam-
ani tangu tume ya uchaguzi ilipotangaza rasmi.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Zimbabwe il-
imtangaza Mnangagwa kushinda uchaguzi kwa
asilimia karibu 53 na mpinzani wake Nelson
Chamisa wa CCC akipata asilimia 44.

DW

AU yasitisha uanachama Gabon

ADDIS ABABA, ETHIOPIA

UMOJA wa Afrika umesit-
isha uanachama wa Ga-
bon na kupiga marufuku
shughuli zake zote ndani
ya chombo hicho kufuatia
mapinduzi ya kijeshi.

Uamuzi huo umekuja
baada ya kikao cha Baraza
la Amani na Usalama la
umoja huo kilichofanyika
juzi.

Hapo awali, serikali ya
Gabon ilisema itaingia kati-
ka kipindi cha mpito baada
ya kuondolewa madarakani

Rais Ali Bongo na kikosi cha
walinzi wake.

Wanajeshi hao hawaku-
toa maelezo juu ya muda
gani wataongoza kabla ya
kurudisha mamlaka kwa
raia.

Muungano wa upinzani
umewataka viongozi wa
kijeshi kujadili njia bora
zaidi ya kusonga mbele.

Katika taarifa yao iliwa-
taka raia wa Gabon kush-
ukuru jeshi kuwa kuondoa
ukoo wa Bongo.

Muungano huo pia ul-
ishutumu jeshi kwa ku-

toonyesha dalili zozote
kwamba wanapanga ku-
rudisha madaraka kwa seri-
kali ya kiraia.

Msemaji wa muungano
huo, Alexandra Pangha,
aliambia kipindi cha News-
day cha BBC, kuwa itakuwa
upuuzi kwa wafuasi hao
kumuapisha rais siku ya Ju-
matatu kabla ya taasisi wal-
izozivunja kuzirudisha.

Alikosoa kusita kwao
kufanya mazungumzo na
chama chao ambacho al-
idai kilishinda uchaguzi wa
urais uliofanyika Jumamosi

iliyopita.

“Kufikia leo (jana) tume-
kuwa tukisubiri mwaliko
kutoka kwa wanajeshi ili
watueleze mpango wao ni
upi,” alisema Pangha.

Aliongeza kuwa haamini
kwamba nasaba ya Bongo
kama imeondoka mamla-
kani. Alidai, bila kutoa ush-
ahidi, kwamba kiongozi wa
mapinduzi, Jenerali Brice
Oligui Nguema, alikuwa aki-
ungwa mkono na wanafa-
milia wa rais huyo aliyepin-
duliwa.

BBC

Ecowas yalegeza msimamo Niger

ABUJA, NIGERIA

Jumuiya hiyo ya kikanda ilitoa tam-

RAIS wa Nigeria Bola Tinubu, am-

ko la kuivamia nchi hiyo kijeshi na

Kupinduliwa kwa serikali ya Niger
kumezua wasiwasi katika nchi za Af-

baye ni mkuu wa Jumuiya ya Kiuchu-
mi ya Nchi za Afrika Magharibi (ECO-
WAS), amependekeza kuwepo na
kipindi cha mpito cha miezi tisa katika
mchakato wa kurudisha demokrasia
nchini Niger.

Pendekezo hilo ni la kwanza la na
jumuiya ya ECOWAS tangu wanajeshi
wa Niger walipoipindua serikali Julai
26, mwaka huu.

kuiwekea vikwazo baada ya wanajeshi
kumuondoa madarakani Rais Mo-
hamed Bazoum.

Tishio la kupeleka kikosi cha kijeshi
lilitolewa baada ya kukwama kwa ma-
zungumzo ya kurejesha utawala wa
kiraia.

Tinubu alisema hakutakuwa na
msamaha wa kuviondoa vikwazo vili-
vyowekwa na ECOWAS hadi serikali
ya Niger ifanye marekebisho chanya.

rika Magharibi tangu mwaka 2020
wakati serikali za Mali, Guinea na
Burkina Faso zimepinduliwa na wa-
najeshi.

Hofu imeongezeka zaidi kutokana
na uasi wa jeshi nchini Gabon na ku-
sababisha Rais Ali Bongo, kupinduli-
wa muda mfupi baada ya kutangazwa
mshindi wa uchaguzi mwishoni mwa
juma lililopita.

DwW

Rais wa Burkina faso, Ibrahim Traore, akisalimiana na Naibu Waziri wa Ulinzi wa Russia Yunus-bek

Yevkurov, katika Ikulu ya nchi hiyo jana. PICHA: BBC

Burkina Faso, Russia wajadili ushirikiano

OUAGADOUGOU, BURKINA
FASO

RAIS wa mpito wa Burkina
Faso, Ibrahim Traoré amefanya
mazungumzo na ujumbe wa
Russia kuhusu ushirikiano wa

kijeshi Ofisi ya rais wa nchi hiyo
ilisema ziara hiyo iliyoongozwa
na Naibu Waziri wa Ulinzi wa
Russia, Yunus-bek Yevkurov, ili-
kuwa kufuatilia makubaliano
yaliyofikiwa na Traoré na Rais
Vladimir Putin katika mkutano

wa kilele wa Russia na Afrika
uliofanyika mjini St Petersburg
mwezi Julai. Mazungumzo hayo
yalilenga masuala ya usaidizi
wa kijeshi ikiwa ni pamoja na
mafunzo ya kijeshi, maofisa wa
ngazi zote na marubani. Taarifa

hiyo ilisema kulikuwa na mi-
jadala kuhusu maeneo ya ush-
irikiano wa kiuchumi na nishati
yanyuklia. Ziara hiyo imefanyika
wakati Russia ikitaka kuongeza
juhudi katika ushawishi wa ki-
siasa na kiuchumi barani Afrika.

Kundi la mamluki la Urusi
Wagner, ambalo kiongozi wake
Yevgeny Prigozhin alifariki ka-
tika ajali ya ndege wiki iliyopita,
lilikuwa likitaka kupanua shu-
ghuli zake hadi Burkina Faso.

BBC
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA NA CHETI

REHEMA ALLY HAMADY anatangaza
kupotelewa na cheti cha darasa la
saba chenye namba PS 2003163-029
kilichotolewa na Shule ya Msingi
LANG'ATANDOIYE mwaka  2016.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
TRYPHONE BURERWA
RWEYEMAMU anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba ya usajili
T 737 CDP ainaya
Toyota Corona. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:

MAHAKAMA YA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA MBEYA
LILILOPO MBEYA

MAOMBINA.95 YA MWAKA 2021
JAY GODWIN PETER KABISA::::::: MLETA MAOMBI
DHIDI YA
1S-HAAQ ABDULHAMID SULEIMAN::: MJIBU MAOMBI

YAH: KUITWA SHAURINI
KWA : I1S-HAAQ ABDULHAMID SULEIMAN

Fahamu kwamba JAY GODWIN PETER KABISA amefungua
shauri dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 04/09/2023 saa 2:30
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere mwenyekiti wa baraza.Una-
takiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu
tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya Mjini.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi
za baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya mjini.
Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa
baraza hilileo tarehe 30/09/2023.

PHO/DAR/ILA/6657/2023. PHO/ARU/ARU/RB/1071/2023. BT

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
KITUO CHA KIHONDA PC
WILAYA YA MOROGORO MJINI
MKOA WA MOROGORO

SHAURI LA MADAI/NDOA Na......08/2022
JINA LA MDAI: ELIZABETH RAPHAEL KAZIMOTO
JINA LA MDAIWA: MUGANDA MICHAEL

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu za madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa Elizabeth Raphael kazimoto wa Tubuyu Morogoro Kwa
kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao
kwamba(Eleza hapa habari za Madai). MADAI YA PINGAMIZI YA
KUKAMATA MALI KUTOKA KWA MDENI. Kwa hiyo unatakaiwa
kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 08 mwezi 09
mwaka 2023 saa 3:00 Asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
vielezo vyote vinavyohusu shauri hii kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hatiya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 30 Mwezi 08 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA
WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......1/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: EDWARD ELIYA MGINA wa FOREST
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ENELISA ANDENGULILE MBWILE

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 29 Mwezi 09 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 18 mwezi 08 mwaka 2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
YEFTHA ISACK MATHAYO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba ya usajili
T 357 AMQ aina ya ISUZU
TXD. Chassis namba
1685939. Engine namba
866108T337AMOQ. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/ARU/ARU/1059/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
JAMAL AHMED ABEDI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba ya usajili
T 833 BAQ aina ya Mitsubishi
Pajero. Chassis namba
H57A0106874. Engine namba
4A3IEXTH5SA. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/ARU/LOAN/1078/2023.

THE UNITED REPUPLIC OF TANZANIA/
THE REGISTRATION OF DOCUMENT ACT
(CAP. 117R..E 2019)

DEED POLL CHANGE OF NAME

BY THIS DEED I, ATHUMANI ALLY MPONZI , of P.0 Box 50, Cell 0764185731,
KIDATU, KILOMBERO, MOROGORO ~TANZANIA, a natural born Tanzania citizen
DO HEREBY wholly, absoluty and uterly renounces, relinguish and abondons
the use of my former names ATHUMANI ALLY and ATHUMANI ALLY MPONZI
adopt as from the date of this ded poll and in subsstituition for the name
ATHUMANOI ALLY MPONZI.

For the purpose of evidence of such determination , | HEREBY DECLARE that
I'shall at all times hereinafterin records deed ,decoments and other writings
and inall actions uponall proceedings as wellas inall Public and Pruivate
dealings and transactions and crreations upon all whatsoever use and sign in
the name of ATHUMANI ALLY MPONZI as my namein liue of ATHUMANI ALLY.
| FURTHER STATE that the reasons for such change my names ATHUMANI
ALPLY which rerorded in PSSSF File No. 42500 the surname ‘MPONZI'is
mistakenly andin NMB with Account number 21710044049 Middle name ‘ALY
whichis not correct, while the correct names is’ALLY as Middle name and
MPONZI as surname.” So it's differ from my other documents suchas in my
National ~Identification Authority (NIDA) with registration  Number
19610512674020000121 | register with name ATHUMANI ALY MPONZI so |
diceded touse the name ATHUMANI ALLY MPONZI as its appear inmy National
Identofication  Authority and in my birth Birth Certtificate soas to have the
uniformity of names inall documents which concerns me

ANDI HEREBY authporize and request all people to designate and address me
by thew adopted name of ATHUMANI ALLY MPONZI only.

INWITNESS WHEREOF |, hereunder signed inrthe assumed name ATHUMANI
ALLY MPONZI in the day in the manner hereinaftre appearing

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 325 LA 2021
LEONARD S. NDESHAU......MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
JOSEPH J. MAKIPONYA............ MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI
JOSEPH J. MAKIPONYA - POPOTE ULIPO/MLIPO

LEONARD S. NDESHAU amefungua/wamefungua
shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
Kinondoni(Mwananyamala). Shauri husika limepang-
wa kutajwa/kusikilizwa tarehe 5/9/2023 saa TATU
asubuhi mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hilileo
tarehe 01 Mwezi 09, 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA KILOSA
S.L.P.29,KILOSA
YAH: MAOMBI MADOGO NA.99/2022
SALUMU A BAKARI (Usimamizi wa mirathi ya marehemu
Bakari Budy)...MLETA MAOMBI.

VERSUS
1. ASHA MAULID...coouecnvrrmmsnnnncsssssasmenssnnend MJIBU MAOMBI
2. KABANGO GENERAL, BUSINESS CO LTD.....MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI KWA KABANGO GENERAL,
BUSINESS COLTD

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Barazala Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Kilosa tarehe 05/09/2023 wewe
binafsi au mwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa  kusikizizwa.Endapo  haudhuria,Maombi
yataitwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na
kutolewa maamuzi.

Imesainiwa leo tarehe 28 mwezi 08 Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

M/S JAH PEOPLE
INVESTMENT TRANSPORT
LTD inatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T960 BCL aina ya
SCANIA. CHASSIS NO
01234234.

ENGINE NO. 4120043. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: MKO/RB/2614/2023.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

usikose Gazeti

lako

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMIT

‘Nipashe

Tupigie

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAITI KWENYE KIROBA-20

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na

kiroba kilichotupwa pembezoni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu

na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake.
[litokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili

wa bianadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu

wakajazana. Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa.
Polisi walianza msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata

wazoa taka na waokota chupa za kwenda kuuza, wote wa
maeneo hayo na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano
na uchunguzi, wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi

kuhusika na mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani?

Fuatilia mwanzo hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.

lionekana kuwa kazi imekamili-

ka. Tessy ameuawa na mumewe

Charton kwa sababu ya wivu wa

mapenzi. Na mwanaume am-
baye anadaiwa kuwa naye ni Bar-
ton ambaye mpaka sasa hajulikani
alipo.

Angeweza kumwambia Inspekta
Frank atangaze rasmi kuwa muuaji
au wauaji wa Tessy wamepatikana.
Ni watu wawili akiwemo mumewe
Charton. Lakini hakutaka kufanya
haraka kiasi hicho.

Eddy anaomba namba za wap-
enzi wa Charton. Nia yake hasa ni
nini?

“Enhee, mlipochukua mzigo wa
maiti na kumbebesha Mboneka Fi-
simaji mliupeleka wapi?”

“Tulienda nao mpaka Mago-
meni Mikumi. Pale tulichofanya ni
kubadilisha gari tu kwa sababu za
kiusalama. Tulimuacha Mboneka
na yule dereva taxi waondoke, tu-
kakodisha gari nyingine mpaka
Kinondoni.”

“Halafu?” Akauliza Eddy.

“Ilikuwa ni Kinondoni Biafra, tu-
lipofika pale tuliwakuta vijana fu-
lani wahuni. Tukawaita na kuwapa
mzigo tukawaambia wakautupe
popote pale na tukawalipa pesa.
Wao sasa ndiyo wakawa wanajua
wenyewe wapi waliupeleka.”

Eddy ndipo alipofahamu kwa
nini mabaki ya viungo vya Tessy
yalionekana kwenye kiroba mae-
neo ya Kinondoni Msufuni.

Ni kwamba Tessy aliuawa Ukonga
Banana. Maiti ikafungwa kama mali
au mzigo kutoka huko mpaka Mago-
meni Mikumi. Halafu watu wakako-
di tena gari hadi Kidondoni Biafra.

Alijua kabisa baada ya kuwaka-
bidhi mzigo ule na kuwapa pesa
vijana wa kihuni walitaka kujua
kuna nini mle ndani. Walipokuta
maiti nao ili kuepuka kukamatwa
wakatafuta kiroba, wakamimina
viungo vya marehemu na kwenda
kuutupa sehemu nyingine ingawa
hawakwenda mbali sana. Kinondo-
ni Biafra na Msufini si mbali sana.

Akanyanyua simu na kumpigia
Inspekta Frank.

“Niambie Eddy, mambo yanase-
maje?”

“Nadhani tupo ukingoni kabisa.”

“Nilipowaambia mabosi wangu

Eddy
akavuti-
wa zaidi
kumpigia
Nancy
mpenzi
wake wa
Zamani
kuliko
huyu
mpya
Rukia.

kazi tukupe wewe nilikuwa namaani-
sha.”

“Okay afande ni hivi. Nadhani kwa
sasa mnamshikilia Mboneka Fisi-
maji.”

“Ni kweli.”

“Sasa huyu Tinga Patauli ndiye
mmoja wa wauaji wa Tessy, nataka
mje kumchukua na kumhifadhi.”

“Du! Kazi nzuri sana, nadhani hili
likiisha unaweza kunisaidia hata
mimi kupandishwa cheo ndugu yan-
gu, maana hata mabosi zangu suala
hili limewaweka roho juu sana.”

“Usijali rafiki yangu na mimi naom-
ba iwe hivyo. Ila huyo Mboneka Fisi-
maji yeye alishiriki kubeba mzigo wa
maiti, yeye atakuwa shahidi mzuri
sana kwa sababu kuna kitu aliona.”

“Okay Eddy.”

“Mboneka hana hatia, ila anataki-
wa kukaa ndani mpaka tutakapom-
tia mbaroni Charton Antony, ndipo
aachiwe huru na awe anakuja kuri-
poti kila baada ya muda kwa sababu
yeye ni msaada mkubwa kwenye ush-
ahidi. Kwa sasa nacheweza kusema
mwachieni kwani akitoka tu jamaa
anaweza kujua kuwa anasakwa aka-
toroka.”

“Ni kweli kabisa.”

“Okay, nadhani wiki hii tunaweza
kutangazia umma muuaji wa Tessy.”

“Itakuwa safi sana Eddy, kazi nzuri
nakutakia kila la kheri.”

Katika mahojiano yake na mtuhu-
miwa Tinga Patauli pamoja na kupa-
ta baadhi ya vitu ambavyo vitaifanya
kazi yake kukamilika, alivutiwa zaidi

na wapenzi wa Charton, Nancy na
Rukia.

Mpelelezi siku zote kazi yake ni
kudhani, kuhisi na kuunganisha vitu
kwa ajili ya kupata kitu sahihi au ki-
takachofanana kwa gajili ya kurahisi-
sha upelelezi.

Kwa sababu Charton amemuua
mkewe wa ndoa, hawa wanawake au
wapenzi wake wanaweza kuwa na
siri kidogo ambayo wanaijua ni kwa
nini amefanya kitu hicho.

Na ndicho kitu pekee ambacho
amebakisha Eddy ili kukamilisha
kazi yake, pamoja na kwamba inase-
mekana aligundua kuwa ana mpenzi
aitwaye Barton. Lakini hadi sasa kwa
mujibu wa Tinga hawajawahi ku-
muona mtu huyo na wanahisi kuwa
huenda amekimbia, amejificha au
amejiua.

Tinga amekiri mbele yake kuwa ni
kweli alimsaka kwa miezi miwili kwa
ajili ya kummaliza hawajampata.

“Je ni kweli amejiua, au ameuawa?
Inawezekana Tinga hasemi kweli
kwenye hili,” Eddy alijiambia.

Eddy akavutiwa zaidi kumpigia
Nancy mpenzi wake wa zamani ku-
liko huyu mpya Rukia.

Aliona kuwa na Nancy ndiyo
anaweza kufahamu vitu vingi kuliko
mwenzake.

“Hallow hujambo?”

“Sijambo nani mwenzangu?” Sauti
nyororo ya kike toka upande wa pili
ikauliza.

“Mimi ni shemeji yako, rafiki yake
Charton.”

“Nani Chimozi au Sungu-
ruma?”

“Chimozi.” Akajibu haraka
haraka huku akikenua meno
baada ya kuona hakufanya
kazi kubwa sana kujitambuli-
sha kama alivyotarajia.

“Una habari kwamba rafiki
yangu tumeshazinguana nime-
achana naye?” Mwanamke
huyo aliendelea kufunguka
kwenye simu bila kujua kuwa
anayeongea naye siye aliyeku-
sudiwa.

“He, shemeji kwa nini tena?”

“Hivi kweli ni rafiki yangu
ni mtu wa kuwa na uhusi-
ano wa kimapenzi na Rukia
kweli? Yule msichana mbaya
muuaji...”

“Muuaji?” Akadakia.

“Kwani we hujui, unataka tu-
rudierudie, mimi siwezi kuse-
ma maana najua kwenye simu
si vizuri kuongeaongea hovyo,
unaweza kujikuta unaambiwa
ukatoe ushahidi bure, Kumbe
shemeji nimeamini kikulacho
ni nguoni mwako.”

Alichogundua  Eddy ni
kwamba Nancy ana vitu vingi
kifuani ambavyo vinaweza
kumfanya apate kitu kingine
ambacho hajakijua kwenye
kesi hii.

Ana uhakika kuwa Char-
ton ndiye aliyemuua mkewe
akishirikiana na Tinga, hivyo
kwa hili akawa anajiuliza
Rukia naye kamuua nani?

“Kwani shemeji upo wapi
saa hizi?”

“Nipo kwetu Boko.”

i “Basi tunaweza kuonana
i jioni?”
: “Wapi, maana unanijua

mimi, sikai sehemu bila mbili
baridi.”

Ndipo Eddy alipogudua
kuwa Nancy ni mnywaji, hivyo
ilikuwa rahisi tu kwake kum-
wambia akodishe bajaj mpaka
Mwenge na kama atawahi kab-
la yake afike kwenye baa iliyo
nyuma ya majengo ya TRA na
kuagiza kinywaji yeye atafika
baadaye.

“Basi  shemeji  kwanza
nirushie hiyo pesa ya bajaj
maana hapa sina hata mbuni.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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TIGO PESA
KUINUA

Na Mwandishi Wetu

HAMA cha Madereva

na Wamiliki wa Pikipiki

Mkoa wa Dar es Sa-

laam (CMPD) kimean-

daa mashindano ya mpira wa

miguu yanayofahamika kama

“Tigo Pesa Mbungi ya Bodabo-
da 2023”, imefahamika.

CMPD imeandaa

mashindano hayo kwa

kushirikiana na Kam

puni ya Tigo, Car & Gen

eral, EFM pamoja na Dk.

Mwaka ForePlan Inter

national.

Akizungumza katika hafla
ya uzinduzi wa mashindano

hayo, Juma Kinshashu, ambaye
ni Mwakilishi wa mgeni rasmi
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Mipango na Uwekezaji, Prof.
Kitila Mkumbo, alisema boda-
boda wanapaswa kubadilika
kwa kufanya kazi kisasa pamo-
jana kutumia fursa.

“Michezo ni afya, mich-
ezo ni ajira, ninawapongeza
CMPD, serikali inaunga mkono
jitahada zozote za michezo,
ninawapongeza katika hilo,
kupitia Tigo, jambo hili linaen-
da kuinua hali zenu kiuchumi,
sasa mnapaswa kuthamini kazi
zenu, mjue mnaenda wapi, la-
zima mwonyeshe mnabadilika
na kuwa wa kisasa, tujijenge
upya,” alisema Kinshashu.

Naye Mwenyekiti wa CMPD,
Michael Massawe alisema sek-
tayabodaboda ina fursa nyingi
za kiuchumi, hivyo ni muhimu
kuwaunganisha na kuwaonye-
sha jinsi ya kuchangamkia na
kunufaika na fursa hizo.

Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa,
Angelica Pesha alisema kupitia
mashindano haya madereva
pikipiki watapata fursa ya kuji-
funza njia mpya ya malipo kwa
ajili ya kuongeza kipato chao.

“Tigo tumeona ni vyema
kutumia nafasi hii ya kuwa-
kutanisha bodaboda kwa ajili
ya kuwapa fursa za kiuchumi,
tutakuwa na nafasi ya ku-
wasaidia madereva pikipiki
kutambua namna mpya ya

cup

kufanya malipo kupitia “Lipa
kwa Simu” ambapo wateja wa-
naweza kulipa kwa simu zao za
mkononi ili bodaboda waweze
kupata pesa kupitia njia ya kid-
ijitali” alisema Pesha.

Meneja wa Malipo ya Wafan-
yabiashara wa Tigo Pesa, Edgar
Mapande, aliongeza;

“Ushirikiano huu na CMPD
una manufaa makubwa kiu-
chumi yatakayosaidia madere-
va wa bodaboda kutimiza baa-
dhi ya malengo yao, ikiwa ni
pamoja na kunufaika na faida
za uchumi wa kidijitali.

Mashindano hayo yanata-
rajia kushirikisha timu 64 ku-
toka katika wilaya tano za Dar
es Salaam.

Mwenyekiti wa Chama cha Madereva na Wamiliki wa Pikipiki Mkoa wa Dar es Salaam (CMPD), Michael Massawe
(aliyesimama), ak|zungumza katika uzinduzi wa mashmdano ya Tigo Pesa Mbungi yatakayohusisha waendesha boda-

Kipa wa Mazembe atua Coastal

Na Adam Fungamwango

KATIKA kuimarisha kikosi
chake, uongozi wa Coastal
Union inayoshiriki Ligi Kuu
Tanzania Bara umetangaza
rasmi kumsajili golikipa wa
zamani wa mabingwa wa Afri-
ka, TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Ley Matampi.

Ofisa Habari wa Coastal Un-
ion, Abbas El Sabri, aliliambia
gazeti hili Mkongomani huyo

amepewa mkataba wa miaka
miwili na wamemsajili aki-
tokea klabu ya Renaissance ya
DRC.

Mbali na Matampi, Coastal
Union pia imemnasa beki wa
kati, Konare Malienne, ku-
toka Mali ambaye wanaamini
ataongeza nguvu katika kikosi
chao.

“Tumekamilisha usajili
wa Matampi kutoka DRC, na
mchezaji mwingine raia wa
Mali, lakini pia wakati dirisha

linakaribia kufungwa (juzi) tu-
likamilisha usajili wa wachezaji
wawili Watanzania ambao tut-
awatangaza,” alisema Sabri.

Matampi, ameshawahi kui-
tumikia Timu ya Taifa ya DRC
na kuzichezea klabu za AS Vita
kati ya mwaka 2004 hadi 2005,
DC Motema Pembe (2005
- 2012), TP Mazembe (2012 -
2014) na akaichezea tena 2016
-2018.

Nje ya DRC, kipa huyo ame-
wahi kuitumikia Kabuscorp ya

Angola na Al Ansar ya Saudi
Arabia.

]
Mbeya City,
Green
Warriors
hapatoshi

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya City itaku-
tana na Maafande wa Green
Warriors katika mechi ya
kufungua dimba katika Ligi ya
Championship itakayochezwa
Septemba 9, mwaka huu.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa na Bodi ya Ligi, mechi
hiyo itachezwa Uwanja CCM

Ratiba hiyo inaonyesha Poli-
si Tanzania itakuwa ugenini
kwenye Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona, mkoani Mt-
wara kucheza dhidi ya Mbeya
Kwanza ambayo imeamua
kuchezea mechi zake katika
uwanja huo.

Wakati wageni hao kwenye
ligi ya Champioship wakikari-
bishwa na wenyeji, timu mbili
ngeni ambazo mmepanda
daraja, TMA na Stand United
mtapambana zenyewe siku
hiyo hiyo kwenye Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid, _Arusha
huku kwenye Uwanja wa CCM
Kirumba, Copco itawakari-
bisha Pan African ya Dar es
Salaam.

Septemba 10, mwaka huu
Fountain Gate itavaana
na Ruvu Shooting kwenye
Uwanja wa Jamhuri ,Moro-
goro huku KenGold ikiwaalika
Transit Camp ya Dar es Sa-
laam na Mbuni FC watakuwa
wenyeji wa Biashara United.

Majiha ajiimarisha
kumpiga Mfipilino

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa
nchini, Fadhili Majiha, amein-
gia kambini kwa ajili ya ku-
pigana na Renz Rosia kutoka
Uf|||pmo katika pambano la
Royal Tour Boxing Kanda ya
Ziwa' I|taka|ofany|ka Sep—

Mwanza.

Akizungumza na Nipashe
jana, Majiha alisema ameanza
maandalizi ya pambano hilo
mapema kwa lengo la kuhakik-
isha anafanya vizuri kama se-
hemu ya kuunga mkono juhudi
za Rais, Dkt Samia Suluhu
Hassan, za kutangaza utalii wa
ndani.

Majiha alisema amefurahi
kupata pambano hilo kubwa la
kimataifa ambalo litatangaza
utalii wa ndani, kupitia mchezo
wa ngumi.

“Tunaenda Mwanza kufanya
mambo mawili muhimu, ku-
tangaza utalii pamoja na
kumchapa mpinzani wangu ili
kuubakisha mkanda wa ub-
ingwa wa ABU hapa Tanzania,”
alisema Majiha.

Naye promota wa pam-
bano hilo, Hassan Kumbucha,
alisema lengo la kuandaa
mtanange huo ni kutangaza
utalii pamoja na kuhamasisha
mchezo huo katika Kanda ya
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SALAH KUVUNJA REKODI

KLABU ya Saudi Pro League Al-Ittihad iko tayari
kutoa ada ya rekodi ya Ligi Kuu England ya pauni
milioni 150 kwa Liverpool kwa ajili ya kumnasa
mshambuliaji wa Misri, Mohamed Salah, mwenye
umri wa miaka 31. (Telegraph)

SPURS YAMTAKA JOHNSON

KLABU ya Tottenham Hotspur itaangalia zaidi
mpango wa kumnunua fowadi wa Nottingham
Forest na Wales, Brennan Johnson, mwenye umri
wa miaka 22, baada ya kushindwa na Brighton
katika kumsajili kwa mkopo mshambuliaji wa
Barcelona na Hispania, Ansu Fati (20). (Standard)

GALLAGHER ATAJWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur pia wanatathmini dau la
kuchelewa la uhamisho wa kiungo wa kati wa
Chelsea na Timu ya Taifa ya England, Conor Gal-
lagher, mwenye umri wa miaka 23. (Telegraph)

FULHAM YAIBANIA BAYERN

FULHAM wamekataa ofa ya awali kutoka kwa
Bayern Munich kwa kiungo wa Timu ya Taifa ya
Ureno, Joao Palhinha, mwenye umri wa miaka 28.
(90min)

FULHAM, UNITED ZATETA

KLABU ya Fulham imewasiliana na Manchester
United kuhusu uwezekano wa kumnunua kiungo
wa kati wa Scotland, Scott McTominay, mwenye
umri wa miaka 26. (Sky Sports)

HOJBJERG SOKONI ENGLAND

KIUNGO wa kati wa Tottenham Hotspur na
Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg mwenye umri
wa miaka 28, pia anatazamwa kama chaguo lin-
alowezekana kuchukua nafasi ya Palhinha, am-
baye Fulham inamthamini kwa pauni milioni 60.
(Standard)

CHALOBAH NDOTO IMEPOTEA

BAYERN Munich wameachana na mazungumzo
na Chelsea kuhusu Trevoh Chalobah mwenye
umri wa miaka 24, baada ya The Blues kukataa
kupunguza bei yao ya pauni milioni 50 ili kum-
nunua beki huyo wa kati wa England. (90min)

AMRABAT ANUKIA UNITED

MANCHESTER United wamepiga hatua katika
mpango wa kumnunua kwa mkopo kiungo wa
Fiorentina na Timu ya Taifa ya Morocco mwenye
umri wa miaka 27, Sofyan Amrabat. (90min)

BAKAYOKO KUTUA EPL

BRENTFORD imewasilisha dau la rekodi ya kla-
bu la pauni milioni 34 kwa PSV Eindhoven kuhusu
fowadi wa Timu va Taifa va Ubelgiji, Johan Ba-
kayoko, mwenye umri wa miaka 20. (90min)

SPURS: DIER HAONDOKI

TOTTENHAM Hotspur imekataa ofa kutoka kwa
Burnley kwa ajili ya mlinzi wa Timu ya Taifa ya
England, Eric Dier, mwenye umri wa miaka 29.
(Football Insider)

DAVIS KUTUA UDINESE

MSHAMBULIAJI wa England, Keinan Davis,
mwenye umri wa miaka 25 anakaribia kuka-
milisha uhamisho wa kudumu kutoka Aston Villa
kwenda Udinese. (Nicolo Schira)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOUTHGATE:
KUTEMWA

® ® ® Kocha huyo amweleza hakuta-
ka kupangua kikosi chake ambacho...

LONDON, England

OCHA, Gareth Southgate,
amekiri Raheem Sterling
“hana furaha kabisa” baada

ya kuachwa katika kikosi
cha timu ya taifa ya England.

Sterling mwenye umri wa miaka
28 ni mmoja wa wachezaji wenye
uzoefu mkubwa na timu ya taifa lak-
ini hajaongeza mchezo wowote kwa
timu hiyo tangu ile 82 alipocheza
kwa mara ya mwisho Desemba,
mwaka jana wakati wakitolewa ka-
tika hatua ya robo fainali ya Kombe
la Dunia dhidi ya Ufaransa.

Sterling alikosa mechi ya England
iliyochezwa Machi, mwaka huu
kutokana na jeraha na tatizo la mi-
suli ya paja lilipelekea kile ambacho
kambi yake ilieleza kama “uamuzi
wa pande zote mbili” wa kuzinga-
tia kuuponya mwili wake baada ya
msimu wa kwanza kule Chelsea.

Lakini fowadi huyo hakupokea
wito aliotarajia baada ya kuanza
vyema msimu huu, huku Southgate
akimwacha kwa mechi ya kufuzu
kwa Euro 2024 dhidi ya Ukraine
itakayochezwa wiki ijayo na ile ya
kirafiki kule Scotland.

“Tulifurahishwa sana na kikosi

chetu Juni,” alisema kocha huyo wa
England.

“Ili kumrejesha Raheem ni lazima
tumwache mtu mwingine nje na
sikufikiri kuna mtu yoyote katika
kundi hili la wachezaji washambu-
liaji anastahili kuachwa.

“Ni vizuri sana kumwona
akianza msimu vizuri sana.
Anaonekana katika hali
nzuri, anaonekana ana njaa.

“Ni wazi ni mchezaji muhimu
kwetu na amekuwa mchezaji
muhimu.

“Lakini katika maeneo hayo ya
ushambuliaji tuko nyuma tu ya zile
tisa ushindani mkubwa wa nafasi.

“Nadhani wachezaji hao wote
wameanza msimu vizuri na hakika
kundi ambalo tuko pamoja nasi
limefanya vyema kwa ajili yetu ka-
tika michezo ya hivi majuzi.”

“Hakupatikana kwa mechi mbili
zilizopita na bila shaka hiyo imewa-
pa watu wengine nafasi ya kucheza
vizuri na kujiimarisha kwenye kun-
di.

HANA

“Ni uteuzi mgumu na Raheem
hajafurahishwa haswa kuhusu hilo,
lakini ninaelewa hilo kwa sababu ni
mchezaji muhimu kwetu.

“Nina hakika atakuwa na msimu
mzuri na Chelsea, hakuna shaka juu
ya hilo.”

Southgate aliamua kumpigia
simu Sterling kuhusu uamuzi wake
kwani alijua kwamba amekuwa
“mchezaji mkubwa sana kwetu” na
alitaka kutambua jinsi amekuwa ak-
icheza vizuri.

“Raheem huwa anaheshimu sana
jinsi anavyojibu na kushughulikia
mambo,” aliongeza Southgate.

“Siku zote atasema ‘tazama, na-
heshimu uamuzi wako’ lakini bila
shaka anataka kurejea kundini. Na
sitarajii hivyo kwa njia nyingine
yoyote.”

Fowadi huyo ameanza mechi tatu
za kwanza za Ligi Kuu England aki-
wa na Chelsea msimu huu, akifunga
mara mbili na kutoa asisti katika
ushindi wa 3-0 dhidi ya Luton Iju-
maa iliyopita.
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UNITEDKWAMKOPO,

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United imesajili beki wa pem-
beni wa Tottenham Hotspur, Sergio Reguilon kwa
mkopo.
United ilikuwa inatafuta beki wa kushoto, huku
Luke Shaw na Tyrell Malacia wakiwa nje kwa muda mrefu
kwa sababu ya majeruhi.

Mazungumzo na Chelsea kuhusu Marc Cucurella yal-
ishindikana kufikia hitimisho chanya, lakini kuhusu Re-
guilon, raia wa Hispania mambo yakawa poa.

United pia ilijaribu kukamilisha dili la kumnunua mche-
zaji wa Fiorentina, Sofyan Amrabat, ambaye aliichezea Mo-

rocco katika Kombe la Dunia mwaka jana, yuko chini ya
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NYON, Uswisi

DROO ya hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu wa 2023-
24 imefanyika na mabingwa wa-
tetezi, Manchester City wakiwekwa
kundi moja na RB Leipzig, huku New-
castle wakipewa kibarua kigumu.

Kikosi cha Kocha, Pep Guardiola ki-
liishinda Inter Milan 1-O mjini Istan-
bul Juni mwaka huu na kutwaa taji
la kwanza la Ulaya tangu kunyakua
Kombe la Washindi wa Kombe la
Ulaya mwaka 1970.

Na sasa lazima watafute njia ya
kuipita Leipzig tena, ambao wali-
ishinda kwa jumla ya mabao 8-1 ka-
tika hatua ya mtoano msimu uliopita.

Mabingwa hao wataungana na
Crvena Zvezda na Young Boys ka-
tika Kundi G ambalo linaoneakana
mchekea kwa mabinga hao watetezi

mkataba hadi 2024 na klabu hiyo ya Serie A.
Reguilon mwenye umri wa miaka 26, ali-
fuzu vipimo vyake vya afya na huenda

akajumuishwa kwenye kikosi cha Erik

ten Hag kwa safari ya kuivaa Arsenal

hapo kesho.

Beki huyo alijilunga na Tot-
tenham kutoka Real Madrid
Septemba, 2020 kwa mkataba
wa miaka mitano, lakini alikaa

kwa mkopo Atletico Madrid

Newcastle yatupwa
kundi la kifo UEFA

msimu uliopita.
wa Ligi Kuu England. Kundi B
Wakati huohuo, Newcastle Sevilla, Arsenal, PSV Eindhoven,
wamewekwa kwenye kundi gumu Lens
na wamepangwa na Paris Saint-Ger- Kundi C

main, Borussia Dortmund na AC Mi-
lan kwenye kundi F.

Kwingineko, Harry Kane atakuwa
akirejea England wakati Bayern Mu-
nich itakapomenyana na Manchester
United katika Kundi A na nahodha
huyo wa Simba Watatu pia atakipiga
dhidi ya FC Copenhagen na Galatasa-
ray.

Kurudi kwa Arsenal kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya kumewaweka Kun-
di B ambapo watakutana na wash-
indi wa Ligi ya Europa, Sevilla, PSV
Eindhoven na Lens ya Ligue 1.

MAKUNDI

Kundi A

Bayern Munich, Manchester Unit-
ed, Copenhagen, Galatasaray

Napoli, Real Madrid, Braga, Union
Berlin

Kundi D

Benfica, Inter Milan, FC Salzburg,
Real Sociedad

Kikundi E

Feyenoord, Atletico Madrid, Lazio,
Celtic

Kundi F

Paris Saint-Germain, Borussia
Dortmund, AC Milan, Newcastle

Kikundi G

Manchester City, RB Leipzig, Crve-
na Zvezda, Young Boys

Kundi H

Barcelona, Porto, Shakhtar Do-
netsk, Royal Antwerp
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WABUNGE,

Na Romana Mallya,
DODOMA

ENKI ya NMB im-

etoa udhamini kwa

Bunge Bonanza

linalotarajiwa  ku-
fanyika leo jijini hapa
pamoja na kutoa vifaa
mbalimbali vya mazoezi
venye gharama ya Sh. mil-
ioni 130.

Kati ya fedha hizo, Sh.
milioni 90 zimetumika
kununua traksuti na vifaa
vinginevyo vya michezo
vitakavyotumiwa na timu
ya Bunge na watumishi
wa chombo hicho wataka-
oshiriki michezo mbalim-
bali.

Michezo itakayochezwa

katika bonanza hilo ni mpi-
ra wa miguu, kikapu, pete,
riadha, kukimbiza kuku,
kukimbia na mayai, kuvuta
kamba, karata na bao.

Akizungumza jana baada
ya kukabidhiwa vifaa hivyo,
Mwenyekiti wa Bunge
Bonanza ambaye pia ni
Mbunge wa Makete, Festo
Sanga, alisema bonanza
hilo litafanyika kwenye
Uwanja wa Shule ya John
Merlin.

Alisema lengo la bonan-
za hilo ambalo limebebwa
na kaulimbiu ya “Tushiriki
Michezo Jenga Jamii Yenye
Afya’, ni kupambana na
magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza ambayo kwa sasa
serikali inakabiliana nayo.

Sanga alisema wanata-
mani kila bonanza wawe
wanaongeza michezo kwa
kuwa serikali imekuwa
inahamasisha Watanzania
kufanya mazoezi ili kujik-
inga na magonjwa yasiyo
ya kuambukiza.

Alisema kama Bunge
wameona waweke miili yao
sawa ili kupambana na ma-
gonjwa hayo.

Sanga alisema mgeni
rasmi katika bonanza hilo
atakuwa Spika wa Baraza
la Wawakilishi Zanzibar,
Zubeir Ali Maulid, ambaye
ataambatana na wabunge
zaidi ya 10 kutoka visiwani
huko.

Meneja wa NMB Kanda
ya Kati, Janeth Shango,

‘KUONYESHANA

alisema benki hiyo ina
utamaduni wa kushiriki-
ana na Bunge, ndiyo maana
wametoa udhamini wa
vifaa kwa ajili ya michezo
hiyo.

Alisema lengo la michezo
hiyo ni ili kuwa na taifa le-
nye watu wenye afya bora
na wataendelea kufanya
hivyo katika mabonanza
yatakayofuata.

“Tuwaombe  wabunge
pamoja na wananchi kue-
ndela kuitumia benki hii
kama ambavyo tumeende-
lea kuwa wamoja na sisi tu-
naahidi kuwa pamoja nanyi
kwa kila jambo ili mradi
tujenge nchi kwa kuwa na
watu wenye afya njema,”
alisema.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2
01.02/09/2023|19:30 |Brighton & Hove Albion vs Newcastle United
02.02/09/2023(19:45 |Go Ahead Eagles vs SC Heerenveen
03.02/09/2023| 20:00 |Portimonense SC vs Estrela Amadora
04. 03/09/2023|14:00 |Glasgow Rangers vs Celtic Glasgow
05. 03/09/2023|14:30 KAA Gent vs Club Brugge
06.03/09/2023|15:00 FC Andorra vs Tenerife CD
07.03/09/2023(16:00 Kalmar FF vs Mjallby AIF

08. 03/09/2023|17:00 |Union Saint-Gilloise vs Royal Antwerp FC
09. 03/09/2023(17:15 RCD Mallorca vs Athletic Bilbao,

0.03/09/2023(17:30 GD Chaves vs Moreirense FC
1. 03/09/2023 |17:30
12.03/09/2023|17:30 |FC Basel 1893 vs FC Zurich

13. 03/09/2023|18:00 |Stroemsgodset IF vs Stabaek IF

14. 03/09/2023|18:30 |IFK Norrkoping FK vs Djurgardens IF
15. 03/09/2023|18:30 Union Berlin vs RB Leipzig

16. 03/09/2023(19:30 KRC Genk vs RSC Anderlecht
17.03/09/2023| 20:15 |Royal Charleroi SC vs St. Truidense VV

Estoril Praia vs Boavista Porto

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 02/09/2023

NYUMBANI  SARE  UGENINI

GAME ID

MICHEZO 1 X 2

Magdeburg vs Hertha BSC

Holstein Kiel vs Paderborn

Wehen vs Schalke 04

Birmingham vs Millwall

Sheffield Utd vs Everton

Swansea vs Bristol City

Sunderland vs Southampton

Real Sociedad vs Granada

Stuttgart vs SC Freiburg

Augsburg vs VfL Bochum

Hoffenheim vs VfL Wolfsburg

Werder Bremen vs Mainz

Bayer Leverkusen vs SV Darmstadt

Brentford vs Bournemouth

Burnley vs Tottenham

Stoke City vs Preston

West Bromwich vs Huddersfield

Middlesbrough vs QPR

Manchester City vs Fulham

Coventry vs Watford

Rotherham vs Norwich City

Plymouth vs Blackburn

Chelsea vs Nottingham
Leeds vs Sheffield Wed

Festo Sanga

Al-Merrikh yavunja
mapumziko Yanga

yaliyoko mbele yao.

“Hakuna sababu ya kupumzi-
ka, tulipumzika siku moja na
tayari tumerejea uwanjani, tu-
natakiwa kufikia malengo yetu,
hivyo ni vyema tukaongeza
nguvu katika kipindi hiki
kuhakikisha tunafikia tunapohi-
taji,” alisema Gamondi.

Aliongeza Al-Merrikh ni timu
nzuri ina wachezaji ambao wa-
naweza kupata matokeo, hivyo
hakuna umuhimu wachezaji
kupumzika wakati wanahitaji
kucheza hatua ya makundi.

“Yanga haijawahi kufika
hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, tunahitaji
kutumia mapumziko ya Ligi
Kuu kwa ajili ya kuendelea
kutengeneza timu na kufanyia

Ipswich vs Cardiff

Sporting Gijon vs Burgos

Real Madrid vs Getafe

Simba SC yaongeza
dozi kwa mastraika

“Ule ulikuwa mchezo wa kirafiki, mche-
zo wa kirafiki na mchezo wa mashindano
ni vitu viwili tofauti, tunaiangalia Power
Dynamos katika jicho kali sana, tunak-
wenda na tahadhari zote,” alisema kion-
gozi huyo.

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, alisema mashabiki
wanaokwenda kuishangilia timu yao ka-
tika mechi hiyo ya ugenini wataondoka
nchini Septemba 13, mwaka huu na uta-
ratibu wa safari unatolewa katika ofisi ya
klabu yao.

Ahmed alisema gharama za usafiri wa
kwenda na kurudi kwa kila shabiki ni Sh.
200,000 na mwisho wa kupokea fedha

& i hizo ni Septemba 10, mwaka huu.
ke oo mataove | Ratika haa nyineine, Smba it
hao. rajia kucheza mechi ya kirafiki leo dhidi

Yanga ilifungwa mabao 2-1 ya timu ambayo haijatangazwa huku pia
hapa nyumbani na wakashinda ikijiandaa kuelekea Kenya kuweka kambi
goli 1-0 ugenini. ya muda mfupi kabla ya kwenda Zambia.

U.Leiria vs Avs Futebol Sad

Casa Pia Atletico vs Rio Ave

Almere City vs PEC Zwolle

Penafiel vs Viseu

Brest vs Rennes

kazi makosa vyaliyojitokeza ka-
tika mechi zilizopita, ikiwamo

kuruhusu bao au kusababisha

penalti,” Gamondi alisema.

Yanga imesonga mbele katika
mashindano hayo baada ya ku-
waondoa ASAS FC ya Djibouti
kwa jumla ya mabao 7-1, mich-
ezo yote miwili ikichezwa kwe-
nye Uwanja wa Azam, kufuatia
wapinzani wao kutokuwa na
uwanja wa nyumbani wenye
viwango kwa sasa.

Msimu uliopita Yanga ilicheza
fainali ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya mabingwa USM
Alger ya Algeria lakini ikakosa

Pendikspor vs Alanyaspor

Basaksehir vs Konyaspor

Alaves vs Valencia

Bologna vs Cagliari

Brighton vs Newcastle

Udinese vs Frosinone

Monchengladbach vs Bayern Munchen

GO Ahead Eagles vs Heerenveen

Maritimo vs Pacos Ferreira

Portimonense vs CF Estrela

Famalicao vs Sporting Farense

Antalyaspor vs Kayserispor

Atalanta vs Monza

Napoli vs Lazio

Gaziantep BB vs Galatasaray

Heracles Almelo vs SBV Excelsior

Monaco vs Lens

Betis vs Rayo Vallecano

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Jumamosi Septemba 2, 2023

Newcastle yatupwa kundi la kifo UEFA

Wachezaji wa Yanga, Stephanie Aziz Ki (kushoto), Maxi Nzengeli (katikati) na Hafiz Konkon
wakishangilia baada ya timu yao kufunga bao katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi

Al-Merrikh yavunja
mapumziko Yanga

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha timu
yake haipoi, Kocha Mkuu
wa Yanga, Miguel Gamondi,
ameelekeza kikosi chake
kiendelee na mazoezi kwa
ajili ya kujiandaa kuwaka-
bili wapinzani wao kwenye
mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Al-Merrikh
ya Sudan, imeelezwa.

Badala yake kocha huyo
alitoa mapumziko ya siku
moja na tayari wachezaji
wa timu hiyo wameingia
kambini kuendelea na
maandalizi.

Yanga imeanza msimu
huu kutoa vipigo vizito
katika Ligi Kuu Bara pamoja
na Ligi ya Mabingwa Afrika,
michuano hiyo ikisimama
kupisha kalenda ya ki-
mataifa.

Mabingwa hao watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania
Bara watarejea tena dim-
bani ugenini Septemba 16,
mwaka huu huko Sudan
na mchezo wa marudiano

mwaka huu kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Dar es
Salaam.

Taarifa kutoka ndani
ya timu hiyo zinasema
Gamondi amegomea
wachezaji kwenda ma-
pumziko katika kipindi hiki
akisema wanaratiba ngumu
mbele yao.

“Awali tulitarajia timu
itakuwa na mapumziko,
lakini Gamondi akasitisha,
ametoa siku moja pekee
yva kupumzika na baadaye
amewataka wachezaji
warejee kambini kuendelea
na programu kwa nyota
wote ambao hawajaitwa
katika vikosi vya timu za
taifa, anataka kasi wali-
yokuwa nayo iendelee wa-
takapoikabili Al-Merrikh,”
kilisema chanzo chetu.

Akizungumza na Nipashe
jana, Gamondi alisema
anaamini ana kikosi bora
chenye uwezo wa kupata
matokeo katika mchezo
wowote lakini hataki kuona
wachezaji wanaenda ma-

ya ASAS FC ya Djibouti iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam wiki

iliyopita. PICHA: MTANDAO

utafanyika Septemba 30,

pumziko kwa sasa kwa
sababu ya mashindano
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SIMBA SC YAONGEZA

DOZI KWA MASTRAIKA

® ® ® Robertinho atambulisha mbinu mpya huku Manula akirejea katika...

Na Saada Akida

AKATI droo kwa ajili ya
mashindano ya Afrika Super
League inatarajia kufanyika
leo usiku, Kocha Mkuu wa
Simba, Roberto Oliveira ‘Robertinho’ am-
etambulisha mbinu mpya kwa wachezaji
wake za kuhakikisha wanatumia vyema
mipira ya krosi ili kufunga mabao kwe-
nye michezo mbalimbali wanayocheza.
Kwa sasa Simba inajiandaa na mch
ezo wake wa kwanza wa raundi ya
pili ya mashindano ya Ligi ya Ma
bingwa Afrika dhidi ya Power Dy
namos utakaochezwa Septemba 16,
mwaka huu kwenye Uwanja wa
Levy Mwanawasa ulioko katika miji
wa Ndola, Zambia.
Simba ambayo imeanza msimu huu
kwa kubeba Ngao ya Jamii mbele ya wa-
tani zao Yanga, itachuana katika kuwania
taji la Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja na
mashindano ya Kombe la FA.

Nipashe ilifika katika mazoezi ya Simba
jana asubuhi na kushuhudia Robertinho
akiwataka wachezaji warudie mara kwa
mara zoezi hilo ambalo anaamini likifan-
ikiwa, litasaidia katika kuongeza nguvu
na hatimaye timu kufikia malengo.

Mbrazil huyo jana alitumia saa mbili
kwa ajili ya kukiona kikosi cha timu hiyo
kwa kufanyia pia kazi mipira ya faulo na
alifurahishwa kuona makipa wake, Ally
Salim na Hussein Abel, wakiwa makini
kudaka mipira kwenye zoezi hilo.

Pia Nipashe lilimshuhudia kipa chaguo
la kwanza la timu hiyo, Aishi Manula
‘Tanzania One’ akianza programu maal-
um ya mazoezi kwa ajili ya kurejea lan-
goni.

Manula alikuwa akifanya mazoezi bin-
afsi chini ya uangalizi wa daktari wa timu
hiyo, Edwin Kagabo.

Baada ya mazoezi kumalizika, Rob-
ertinho alisema licha ya safu yake ya
ushambuliaji kuendelea kufunga katika
kila mchezo, bado anawataka kuona

wachezaji wa timu hiyo wanaongeza
juhudi kwa kutumia vizuri mipira ya kro-
si ili kupachika mabao.

Kocha huyo alisema timu yake inaen-
delea kuimarika siku hadi siku licha ya
baadhi ya wachezaji wachache bado
hawajafikia ubora anaohutaji lakini
anaamini kabla ya kukutana na Power
Dynamos watakuwa wameimarika.

“Mipango yetu ipo katika michuano
iliyopo mbele yetu, tunaendelea na
maandalizi kwa ajili ya mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika licha ya kuwakosa baa-
dhi ya wachezaji ambao wamekwenda
katika timu zao za taifa lakini hatuwezi
kukaa bila ya kujiimarisha.

Kikubwa tupo katika wakati mzuri kwa
sababu timu inapata matokeo ya ushindi
wakati wote na inatengeneza nafasi, in-
gawa nataka kuona wakitumia vyema
mipira ya krosi kufunga mabao ambayo
yatatusaidia kupiga hatua kubwa na ku-
punguza presha ambayo itakuwa kwe-
nye upande wetu, “ alisema Robertinho.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Simba, Salim Abdallah ‘Try
Again’ ametamba sababu ya ufunguzi wa
michuano ya Ligi ya Afrika unafanyika
Tanzania kwa sababu timu yao ni kubwa.

Salim aliliambia gazeti hili mafanikio
ambayo Simba imeyapata ndio yamewa-
pa heshima na Tanzania kuteuliwa kuwa
mwenyeji wa mechi ya ufunguzi.

“Simba ni kubwa, mashabiki wa Simba
wanapenda mpira, Watanzania wanap-
enda mpira,” Salim alisema.

Mwenyekiti huyo pia alisema kikosi
chao kinajiandaa vyema na kitakwenda
Zambia kucheza mechi dhidi ya Power
Dynamos kwa tahadhari.
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