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HABARI KITAIFA

Tume ya Rais ya Maboresho
Kodi yaanza kupokea maoni

Na Romana Mallya

TUME ya Rais ya Mabore-
sho ya Kodi imetangaza
kuanza kukusanya maoni
ya wadau, wakiwamo Wa-
tanzania wanaoishi nje ya
nchi (diaspora).

Mifumo iliyoandaliwa
kwa ajili ya kupokea maoni
hayo ni pamoja na kiun-
ganishi cha edodoso.gov.
go.tz kwa kutumia namba
ya dodoso 54497, barua
pepe tume@taxretorm.
gotz na  maboresho.
kodi@taxreform.go.tz au
kwa kutuma ujumbe mfupi
kupitia simu za mkononi
za 0748 755 677 na 0738
588 813.

Mwenyekiti wa Tume
hiyo, Balozi Ombeni Se-
fue alisema jana Ikulu,
Dar es Salaam wakati aki-
zungumza na wahariri wa
vyombo mbalimbali vya
habari kuwa: “Tunapenda
kuwajulisha wananchi

kuwa tume imeanzakazina
sasa iko tayari kushirikiana

na kumsikiliza kila mdau,
iwe mmoja mmoja au kupi-
tia vyama vya kitaaluma,
jumuiya za biashara na
makundi mengine.

“Tume imeandaa namna
bora ya kuratibu ushiriki
wa wananchi, wafanyabi-
ashara, wawekezaji, taasisi
za umma na binafsi, asasi
za kiraia, wadau wa maen-
deleo, diaspora na wadau
wote ili kutoa maoni na
mapendekezo.”

Balozi Sefue alisema
watafanya mikutano na
wananchi katika maeneo
mbalimbali na kukutana
na wawakilishi wa makun-
di. Alitoa wito kwa taasisi
za elimu ya juu, utafiti na
nyingine zinazoweza kuan-
daa mijadala kuhusu hayo
wawasiliane na tume.

Pia alitoa wito kwa vy-
ombo vya habari kuandaa
majukwaa ya majadiliano
kuhusu maboresho ya mfu-
mo wa kodi kisha kuandaa
taarifa ambazo zitasaidia
tume katika utekelezaji wa

jukumu hilo.

Balozi Sefue alitoa wito
kwa wananchi kutumia
fursa hiyo adhimu kutoa
maoni kuhusu changamo-
to na mapendekezo ya ma-
boresho ya mifumo ya kodi
na ukusanyaji wa mapato.

Alisema lengo ni map-
endekezo yatakayowasil-
ishwa kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan yaakisi uzoefu
na maoni ya kila mwenye
mchango wa kutoa katika
kuboresha mfumo katika
nchi.

Alisema tume hiyo im-
eundwa kutokana na
malalamiko ya muda mre-
fu kutoka kwa wananchi,
wafanyabiashara na
wawekezaji kuhusu kero zi-
nazotokana na mfumo wa
kodi nchini.

“Kodi ni nguzo muhimu
kwa maendeleo ya nchi
yoyote duniani. Rais Sa-
mia ameonesha utashi wa
kisiasa wa kushughulikia
changamoto hizo na hat-
ua ya kwanza ni kufanya
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Tanzania Teachers' Union-TTU
INVITATION FOR TENDERS

Tender No. TTU/T/G/01/2024/2025

for
Supply of T-shirts and Caps

Invitation for Tenders

1. This Invitation for Tenders follows Tanzania Teachers’ Union, which appeared in Tanzania
Teachers’ Union financial regulations 3rd Edition of 2018.

2. Tanzania Teachers' Union has set aside funds for the supply of T-shirts and Caps during the
financial year 2024/2025.

3. Tanzania Teachers' Union now invites tenders from eligible Supplier to Supply T-shirts and Caps.

4. Tendering will be conducted through Competitive Tendering method specified in Tanzania
Teachers’ Union Financial Requlations 3rd edition of 2018.

5. Interested eligible Tenderers may obtain tender document physically at Tanzania Teachers'
Union, and pay tender participation of non-refundable fee of Tanzania Shillings 500,000.
Payment is performed through bank via account National Microfinance Bank (NMB)
20101300312 Name Tanzania Teachers’ Union and collect set of Tendering Documents
physically at Tanzania Teachers' Union Head quarter office, Jamhuri Stadium from 9:00 AM
to 03:00 PM(Monday to Friday).

6. All Tenders must be physically submitted in the proper format, at or before 04/11/2024,
10:00AM. Tenders will be opened promptly thereafter in public and in the presence of
Tenderers' representatives who choose to attend at TTU- Head quarter office, ground floor
meeting room, Box 3077, Jamhuri Stadium Dodoma.

General Secretary - TTU

Tanzania Teachers’ Union-TTU

P.0.BOX 3077
DODOMA

Date: October 23, 2024

tathmini ya kina ya
mfumo ulioko ili
kuwa na msingi wa
kufanya maboresho
ambayo ni wazi yan-
ahitajika,” alisema.

Balozi Sefue alise-
ma tume itasaidia
kufanya  tathmini
hiyo kwa kushiriki-
ana na wananchi
wengi iwezekanavyo
ili kuainisha changa-
moto zilizoko hasa
umuhimu zaidi ni
kukusanya map-
endekezo yanay-
otekelezeka na yata-
kayosaidia kuongeza
mapato ya serikali
kwa njia iliyo rafiki
na rahisi zaidi.

Balozi Sefue alise-
ma katika kipindi
cha miama mitatu
iliyopita, pato halisi
la taifa limekua kwa
wastani wa asilimia
47, huku mapato
ya kodi yakifikia
wastani wa asilimia
12.1 ya pato la taifa.

“Kwa kawaida
tungetarajia kasi ya
ukuaji huu wa uchu-
mi iendane sam-
bamba na kasi ya
ongezeko la mapato
ya serikali.

“Lakini  hali si
hivyo, kiwango tuli-
chokifikia cha asilim-
ia 12.1 ya pato la taifa
ni chini ya asilimia 15
ya pato la taifa inay-
ohitajika katika nchi
za Afrika Kusini mwa
Jangwa la Sahara ili
kujenga uwezo wa
kufikia malengo ya
kimataifa ya maen-

deleo endelevu,”
alisema.
Alisema  serikali

imedhamiria kufikia
kiwango hicho cha
asilimia 15 ya pato la
taifa ifikapo mwaka
2026/27 akitaka
kuwa ni hatua ita-
kayoongoza uwezo
wa nchi kugharamia
miradi ya maende-
leo na kupunguza ki-
wango cha utegeme-
zi wa mikopo na
misaada.

Oktoba 4 mwaka
huu, Rais Samia al-
izindua rasmi Tume
ya Kutathmini na
Kushauri  kuhusu
Maboresho ya Kodi
nchini. Tume itaku-
sanya maoni kwa
miezi miwili au mi-
tatu.

Ajali mabasi zaua
13, Kujeruhi 59

Na Vitus Audax, MWANZA

WATU 13 wamefariki dunia
na wengine 59 kujeruhiwa
kutokana na ajali mbili za ma-
basi katika mikoa ya Mwanza
na Kilimanjaro.

Ajali hizo zimetokea siku
nne baada ya ile ya Oktoba
19 mwaka huu katika eneo
la Kikavu, Hai mkoani Kili-
manjaro iliyohusisha magari
matatu yakiwamo lori na
Toyota Coaster na kuua watu
14 huku wengine 12 wakije-
ruhiwa.

Ajali ya kwanza ilihusi-
sha mabasi mawili ya abiria
kugongana katika eneo la
Ukiliguru, wilayani Misung-
wi, mkoani Mwanza ambayo
ilisababisha vifo vya watu
wanane na wengine 39 kuje-
ruhiwa.

Mabasi hayo ni ya kampuni
ya Nyehunge lenye namba za
usajili T.281 EFG lililokuwa
likitoka Morogoro kwenda
Mwanza na Asante Rabi le-
nye namba za usajili T458
DYD lililokuwa likitoka
Mwanza kwenda Arusha.

Ajali ya pili imehusisha gari
aina ya Toyota Coaster, iki-
sababisha vifo vya waimbaji
watano wa Kwaya ya Ushari-
ka wa Wazo Hill, Dayosisi ya
Mashariki na Pwani ya Kani-
sa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) na wengine 20
kujeruhiwa eneo la Kirinjiko,
Same mkoani Kilimanjaro.

Magari yaliyohusisha
ajali hiyo ni aina ya FAW le-
nye namba T 517 EAE na
tela namba T 287 CYF amba-
lo liligonga kwa nyuma gari T
553 aina ya Toyota Hilux na
kisha kupoteza mwelekeo
na kwenda kugongana uso
kwa uso na Toyota Coaster
yenye namba T 525 DKP.

Katika ajali hiyo, watu sita
walifariki dunia papo hapo
na wengine wanane walifari-
ki dunia njiani wakipelekwa
hospitalini.

Akisimulia jana tukio hilo,
mmoja wa manusura wa ajali
hiyo, mwandishi wa habari
Angelo Mwoleka, aliyekuwa
akisafiri na Asante Rabi
kwenda Arusha, alisema
magari hayo yaligongana
uso kwa uso na yeye kuumia
kisha kupelekwa Hospitali
ya Kamagana, Nyegezi, jijini
Mwanza.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Misungwi, Dk. Clement Mora-
bu, alithibitisha kupokea mi-
ili ya watu wakubwa saba na
mtoto mmoja mwenye umri
wa miezi tisa ambaye alifariki
dunia wakati akipatiwa mat-

ibabu.

Kuhusu majeruhi, Dk.
Morabu alisema baada ya
kupokea taarifa ya ajali hiyo,
walifika moja kwa moja ka-
tika eneo la tukio na kukuta
majeruhi wengine zaidi ya 50
na kufanya uchambuzi.

Alisema majeruhi 21 wal-
iokuwa kwenye hali ya kawai-
da walipelekwa katika Kituo
cha Afya Usagara.

“Wengine 18 tuliwapeleka
katika hospitali ya wilaya
na majeruhi wote 39 wana-
hudumiwa kwa usahihi na
mpaka sasa kati yao, maje-
ruhi wanne ambao walikuwa
katika hali mbaya zaidi waki-
hitaji vipimo kama CT-Scan
tumewapa rufani kwenda ika
Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya Bugando baada ya kuwa
tumewapa huduma ya kwan-
za,” alisema.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mwanza, DCP
Wilbroad Mutafungwa, alise-
ma chanzo cha ajali hiyo
ni mwendokasi na dereva
wa basi la Nyehunge na
kuchepuka bila kuchukua ta-
hadhari.

WAIMBAJI WAFARIKI

Waimbaji watano wa
Kwaya ya Usharika wa Wazo
Hill, Dayosisi ya Mashariki
na Pwani ya Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), wamepoteza mai-
sha na wengine 20 kuje-
ruhiwa katika ajali ya basi
iliyotokea juzi alfajiri eneo
la Kirinjiko, wilayani Same,
mkoani Kilimanjaro.

Wanakwaya waliopoteza
maisha ajalini walikuwa
wakitokea Dar es Salaam
kwenda Machame, Wilaya
ya Hai kushiriki maziko ya
mwanakwaya mwenzao
aliyefariki dunia siku tatu zi-
lizopita wakati anajifungua.

Mkuu wa Wilaya ya Same,
Kasilda Mgeni aliwataja wali-
ofariki dunia na kutambu-
liwa ni Stephen Temba (40),
Aurelia Swai (50), Neema
Ngusi (35), Charles Mchome
(63) na Maderina Mtenzi
(58). Majeruhi ni Nee-
ma Mgolo (54), Happiness
Msagati, Elinaike Mushi (48),
Flora Kamnde (46), Joyce
(66), Anold Uroki (49),
Richard Lupatu na George
Kilango (55).

Wengine ni Grace Macha
(55), Herry Macha, Herry
Macha (53), Haika Urio (51),
Daniel Kilonzi (40), Evaline
Muro (54), Martha (42), East-
er Lukindo (56) na Habia Ka-
sumuni (56).

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz
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Wazazi-CCM wapongeza miaka minne ya Mwinyi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMUIYA ya Wazazi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar
imeadhimisha miaka minne ya
mafanikio ya uongozi wa Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi kwenye sekta
ya afya, elimu, miundombinu ya
barababra na utalii.

Akiongoza mjadala katika kon-
gamano hilo lililohudhuriwa na
wana-CCM pamoja na mawa-
ziri wa SMZ lililofanyika visiwani
hapa, Mkurugenzi wa Shirika la
Utangazaji Tanzania (TBC), Dk.
Ayoub Rioba, alisema yapo ma-
fanikio mengi yaliopatikana ka-
tika uongozi wake Dk. Mwinyi.

Mjumbe wa  Halmashauri
Kuu wa CCM, Dk. Stephen Wa-
sira, akizungumzia utekelezaji
wa Ilani ya CCM na umuhimu wa
watu kujiandikisha kupiga kura,
alisema miaka minne iliyopita,
Dk. Hussein aliongoza bendera ya
kuiongoza Zanzibar na mafanikio
yaliyopatikana ni mengi ikiwamo
kukua kwa uchumi na makusanyo
ya mapato serikalini yameongeze-

ka na kutia moyo.

Alisema ongezeko hilo limenu-
faisha jamii ya Zanzibar na kutoa
mfano wa pensheni ya wazee
imeongezeka kutoka Sh. 20,000
hadi 50,000 na uchumi ukikua
mafanikio yanakwenda kwa
walengwa na bila ya kukua kwa
uchumi serikali haiwezi kutoa hu-
duma kwa wananchi.

Alisema pia bajeti ya kusaidia
wazee wasiojiweza imeongezeka,
mambo hayo yanatekeleza map-
induzi yaliyokusudiwa kwa ku-
saidia wazee wasiojiweza na Rais
wa Kwanza wa Zanzibar alijenga
nyumba za kuwalea wazee.

Alisema uchumi wa Zanzibar
unategemea zaidi sekta ya utalii
ambao umeongezeka na kwa kip-
indi cha miaka minne uwekezaji
katika sekta hiyo umeongezeka
kutoka Dola za Kimarekani
784,947,180 na kufikia bilioni 382
na idadi ya watalii imeongezeka.

Alisema Dk. Mwinyi amesima-
mia elimu na idadi ya wanafunzi
imeongezeka kutoka 280,000
hadi 510,000 na kujenga shule 62

na madarasa zaidi ya 2000 kwa
muda wa miaka minne.

Aidha, amejenga hospitali 10
za wilaya kila wilaya ina hospi-
tali pamoja na hospitali mbili za
mkoa.

Kuhusu uandikishaji wa wapi-
gakura, alisema CCM inalengo ya
kushinda uchaguzi na kukamata
dola na kwamba ni wajibu wa wa-
nachama kujiandikisha na kupiga
kura katika uchaguzi mkuu na
bila ya kupiga kura ushindi hau-
toweza kupatikana.

Aliyekuwa Katibu Mkuu wa
CCM Zanzibar, Vuai Ali Vuai aki-
zungumza mchango wa jumuiya
za chama hicho, alisema bila ya
amani na utulivu nchini hakuna
chochote kinachoweza kufanyika,
viongozi wa nchi, Dk. Mwinyi na
Dk. Samia pamoja na jumuiya za
CCM wamesimamia kikamilifu
kuwapo amani na utulivu.

Akizungumzia sekta ya elimu,
Waziri wa elimu na mafunzo ya
amali Lela Muhammed Mussa,
alisema Dk. Mwinyi ameboresha
mazingira rafiki ya kujisomea ka-

tika ngazi zote na kuwekeza fedha
za kutosha kuhakikisha mazingira
hayo yanafikiwa.

Alisema mwaka 2021 bajeti ya
maendeleo katika sekta ya elimu
ilikuwa Sh. bilioni 83.2, lakini
kwa mwaka 2024 bajeti ni Sh. bil-
ioni 518, kujenga madarasa 2,783,
amejenga majengo ya shule ya
ghorofa 35 ambazo zina maabara
na maktaba za kisasa na zimeun-
ganishwa na mkonga wa intaneti
na wanafunzi kusoma kidijitali.

Akizungumza katika konga-
mano hilo, Makamu Mwenyekiti
wa CCM, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
alisema katika chaguzi zilizopita
asilimia kubwa ya waliojiandiki-
sha katika daftari la wapigakura
huwa hawaendi kupiga kura na
kutaka chama kuhakikisha watu
wote wanaenda kupiga kura ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka
2025 wakati utakapofika.

Alisema uchaguzi ni kura hivyo
ni vyema wananchi na wanacha-
ma kuhamasishwa kujiandikisha
katika daftari la wapiga kura ka-
tika awamu ya pili katika daftari

hilo na kila mwenye sifa kuji-
andikisha ili kuwa na sifa ya ku-
piga kura katika uchaguzi mkuu.

Alisisitiza suala la amani na
utulivu maana bila ya amani ma-
fanikio yasingepatikana ambapo
uchumi wa Zanzibar umekuwa
kwa kiwango kikubwa.

Aidha, katika miaka minne ya
uongozi wake amevuka malengo
ya ilani ya CCM kwa kutekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo
ikiwamo sekta ya afya, elimu na
miundombinu ya barabara.

Naye Makamu Pili wa Rais wa
Zanzibar na Mjumbe wa Kamati
Kuu, Hemed Suleiman Abdullah,
alisema Rais Dk. Mwinyi ameleta
maendeleo makubwa kwa wa-
nanchi ikiwamo afya, elimu, mi-
undombinu ya barabara na sekta
nyengine.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM,
Mohammed Said Mohamed
(Dimwa), alisema chama kinafara-
jika kuona Rais Mwinyi anafanya
mambo mazuri kama aliyepewa
dhamana ya wuongozi katika
kutekeleza ahadi kwa wananchi.

TAARIFA YA KUTEULIWA KUWA MFILISI
AMMARA EVENTS LIMITED

Taarifa inatolewa kuwa Wanachama wa kampuni iliyotajwa hapo
juu yaani AMMARA EVENTS LIMITED yenye usajili namba
151674410 (kampuni) wameamua kufunga kampuni hii kwa hiari na
kumteua Bw. Frank Ntabaye (Wakili) wa Jengo la Jewel, Ghorofa
ya 2, Kiwanja Na. 493, Barabara ya Mwai Kibaki, Regent Estate,
Mikocheni, Dar Es Salaam-Tanzania kuwa mfilisi kwa madhumuni
ya kufunga kampuni, kuanzia tarehe 07 Augusti 2024.

Umma unaarifiwa ipasavyo.

Mtu yeyote mwenye madai dhidi ya kampuni anatakiwa ndani ya
Siku Ishirini na Moja (21) baada ya kutolewa kwa taarifa hii,
kumpelekea mfilisi maelezo kamili ya dai lake dhidi ya kampuni
pamoja na vielelezo vinavyothibitisha madai hayo. Madai yasiyo
na ushahidi wa kutosha yatatengwa na hayatashiriki kwenye
mgao wowote utakaofanyika.

Mawasiliano yote yapelekwe kwa:

Bw. Frank Ntabaye,

Jengo la Jewel, Ghorofa ya 2,
Kiwanja Na. 493 Dar Es Salaam - Tanzania

TCRA yataka umakini
matumizi akili mnemba

Na Jenifer Gilla
MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), imezitaka

taasisi mbalimbali kuwa makini
zinapochakata taarifa kwa ku-
tumia akili mnemba (Artificial
Inteligence - Al) ili kuepuka upo-
toshaji.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA,
DK. Jabir Bakari, aliyasema hayo
jana katika mkutano uliojadili
namna taasisi zinavyoweza ku-
pata thamani kubwa wakati wa
uchakataji wa taarifa walizon-
azo na kuboresha huduma zao.

Mkutano huo ulioandaliwa na
Umoja wa Wakuu wa Kampuni
na Taasisi (CEO Roundtable) uli-
wakutanisha pamoja wakuu wa

taasisi binafsi na za serikali jijini
Dar es Salaam.

Aliwakumbusha kuwa taarifa
wanazoziweka kwenye Akili
Mnemba ziwe zimekusanywa
kwa misingi ya kisayansi ili ziwe
sahihi, kinyume cha hapo wa-
naweza kutoa taarifa za kupoto-
sha jamii kwa kuwa mfumo huo
hauna uwezo wa kutambua
kuwa taarifa hizo sio za kweli.

Dk. Jabir alisema licha ya AI
kuwa na uwezo wa kuchakata
taarifa na kufanya uamuzi kama
binadamu, ili zifanye kazi ip-
asavyo ni lazima kuwe na taarifa
nyingi zilizochakatwa ielekezwe
ni aina gani ya taarifa inahitajika
kutoka kwenye takwimu hizo.

Alisema Al inaweza kuchagiza

TAARIFA YA KUTEULIWA KUWA MFILISI
GALAXY AGRICULTURE AND FARMING CO. LIMITED

Taarifa inatolewa kuwa Wanachama wa kampuni iliyotajwa hapo juu
yaani GALAXY AGRICULTURE AND FARMING CO. LIMITED yenye
usajili namba 153888450 (kampuni) wameamua kufunga kampuni
hii kwa hiari na kumteua Bw. Frank Ntabaye (Wakili) wa Jengo la
Jewel, Ghorofa ya 2, Kiwanja Na. 493, Barabara ya Mwai Kibaki,
Regent Estate, Mikocheni, Dar Es Salaam-Tanzania kuwa mfilisi

Umma unaarifiwa ipasavyo.

Mtu yeyote mwenye madai dhidi ya kampuni anatakiwa ndani ya
Siku Ishirini na Moja (21) baada ya kutolewa kwa taarifa hii,
kumpelekea mfilisi maelezo kamili ya dai lake dhidi ya kampuni
pamoja na vielelezo vinavyothibitisha madai hayo. Madai yasiyo
na ushahidi wa kutosha yatatengwa na hayatashiriki kwenye
mgao wowote utakaofanyika.

Mawasiliano yote yapelekwe kwa:

Bw. Frank Ntabaye,

Jengo la Jewel, Ghorofaya 2,
Kiwanja Na. 493 Dar Es Salaam - Tanzania

kwa madhumuni ya kufunga kampuni, kuanzia tarehe 01 Julai 2024.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

wenye vipimo vikubwa kutoka

Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

]
TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa kuanzia siku ya ljumaa tarehe 25-10-2024 hadi tarehe
31-10-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo

Shinyanga kupitia Dodoma, gari hiyo ina namba ya usajili: T 133 CCP

/T8T7EAU
2. Garihiyo ina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 19.00
Upana - mita 4.00
Kimo - mita5.20
3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam,

Dodoma, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
23.10.2024

Dar-Es-Salaam Port kuelekea

hadi Shinyanga kupitia

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

ukuaji wa biashara kama ikitumiwa vi-
zuri, akielekeza kuwa taarifa inapaswa
ichakatwe vizuri ndipo iingizwe katika
mfumo huo kwa ajili ya kusaidia kutafasiri
kwa aina tofauti.

“Kwa hiyo Akili Mnemba inakuja huku
mwisho kabisa kwamba umeshachakata
takwimu zako zile, ndio unaweza kuitu-
mia,” alisema.

Alisema wameamua kuwa na vikao vya
aina hiyo baada ya kugundua kuwa kuna
taarifa nyingi zinakusanywa katika taasisi,
hivyo ni muhimu kukutana pamoja ku-
jadili namna wanavyoweza kuziongeza
thamani na wazitumie kuboresha hudu-
ma zao.

“Wanaweza kupata aina ya bidhaa au
huduma ambayo hapo awali walikuwa
hawaipati au wakaboresha huduma zi-
kawa bora zaidi kutokana na kuwa na
uwezo wa kuzitafsiri takwimu au taarifa
walizonazo,” alisema.

Aidha, alisema mkutano huo ni
muhimu kwa sababu kampuni hizo zin-
achangia kwa kiasi kikubwa sana katika
ukuaji wa uchumi wa kidigiti hivyo taarifa
wanazozikusanya zina mchango mkubwa
katika kuboresha biashara zao.

Mmoja wa washiriki wa mkutano huo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya
Soft Tech, Harish Bhatt, alisema takwimu
zinasaidia kampuni kufanya uamuzi wa
namna ya kuboresha biashara na kutoa
huduma nzuri kwa wateja.

Alitolea mfano katika benki wanaweza
kutumia takwimu kuamua aina gani ya
mteja kumpa mkopo wa aina gani ili ku-
punguza hasara.

Mkuu wa Huduma, Masoko na Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA),
Norman Kiondo, alisema kama kampuni
inahusika na ukusanyaji wa takwimu
wamejifunza namna taarifa inavyoweza
kusaidia wafanyabiashara kuboresha kazi
Zao.

RWa Ifaoli
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MIKOPO MTANDAONI
Polisi yakiri vilio vingi, TCRA yadai ‘haituhusu’
« Namba za kigeni zatumika; unapatiwa kidogo, unalipa

maradufu: masharti yanaingilia faragha za mawasiliano...

Na Mwandishi Wetu

Sehemu ya pili ya ripoti hii
jana ilikuwa na ushuhuda
wa wananchi walivyorejesha
mikopo kwa riba kubwa na
hata kudhalilishwa na wa-
kopeshaji wa mtandaoni. En-
delea na sehemu ya mwisho...

UCHUNGUZI wa Nipashe ume-
baini baadhi ya namba za simu
zinazotumika kudhalilisha wa-
kopaji hazina utambulisho wa
Tanzania, yaani ZIP CODE +255.

Katika ufuatiliaji wake,
mwandishi alibaini kuwa kwa
siku mtu mmoja anaweza ku-
pigiwa simu na watu 10 tofauti
wakizungumza jambo tofauti juu
ya mkopo aliochukua.

Baadhi ya namba zinazotu-
mika kuwapigia simu wakopaji
ni pamoja na zenye utambul-
isho (ZIP CODE) +212; +231; +355;
+265; +216; +237; +248; +508; +467;
+269;+257; +417; +324; +923; +236
na +882.

Ilibainika pia wakati wa uchun-
guzi kuwa mkopaji anaweza ku-
pigiwa kwa namba ileile mara
nyingi, lakini namba ya utambu-
lisho (ZIP CODE) inabadilika.

Mwandishi alirekodi jumla ya
namba 25 baada ya watu wake
wa karibu kukopa kuchukua
mkopo mtandaoni.

Mmoja wa vijana walioajiri-
wa na moja ya taasisi inayotoa
mikopo hiyo (jina lake tunahi-
fadhi) alisema: “Sisi tumeajiriwa
tunalipwa ujira kwa kadri ul-
ivyoingiza. Inabidi umsumbue
mtu hadi aone kero alipe fedha
anayodaiwa.

“Unakuta alishalipa  lakini
tunaambiwa lazima alipe na
nyongeza, tunawaundia makun-
di maana wakati wa kuchukua
mkopo wanaridhia tuone ma-
wasiliano yao yote.”

Msemaji wa Jeshi la Polisi
Tanzania, DCP David Misime
anathibitisha kuna malalamiko
mengi yamefikishwa polisi kuhu-
siana na mikopo inayotolewa
mtandaoni.

“Kuna malalamiko mengi sana.
Mfano, kuna walioomba kukopa
Sh. 500,000, wakapewa fedha
pungufu, lakini wanapaswa kuli-
pa mkopo wa Sh. 500,000 pamo-
janariba.

“Wengine wamefikia mahali
anapoingia mkataba anaambiwa
tuma kiasi fulani kwanza. Mfano,
anakopa Sh. 400,000 anaambi-
wa tuma Sh. 50,000 kwa ajili ya
kugharamia mkopo, lakini baada
ya muda ile application inapotea.

“Mtu anaposhindwa kurejesha
mkopo, wakopeshaji wanasam-
baza ujumbe ‘mkumbushe fulani
anadaiwa vinginevyo hatua zita-
chukuliwa’,” anasema.

Kamanda Misime anaonya
kuwa huo ni unyanyasaji kwa
kuwa wakati mtu anakopa ha-
kumshirikisha anayetumiwa
ujumbe; mkopeshaji anapotuma
ujumbe wa aina hiyo ni kuvunja
sheria.

Julai mwaka huu, aliyekuwa
Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, alitoa bungeni maeleke-
70 kwa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) Kitendo cha
Uhalifu wa Mtandaoni, kufuatil-
ia na kuchunguza watu wanao-
tumia taarifa za waliowakope-
sha mtandaoni kudhalilisha.

Vilevile, Juni 4 mwaka huu,
Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya
Ulinzi wa Taarifa Binafsi, Em-
manuel Mkilia, alionya taasisi
na watu binafsi wanaofanya
vitendo vya udhalilishaji kwa
kuchukua taarifa za wateja wao,
akisisitiza kuwa ni kinyume cha
sheria.

Mkuu wa Uhusiano na Ma-
wasiliano wa Tume hiyo, Inno-
cent Mungy, anasema wananchi
wengi hawana uelewa wa kulin-
da taarifa binafsi.

“Aliyesajiliwa anajua kuna ka-
nuni, ila wengi hawazifuati na
tumebaini wanatumia taarifa
za watu kuwadhalilisha au ku-
peleka taarifa binafsi kwa ndugu
na marafiki. Hili ni kosa kwa

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

mujibu wa Sheria ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi ya Mwaka 2022,”
anaonya.

Mungy anasema kuwa kwa
mujibu wa sheria hiyo, wakope-
shaji wanatenda makosa mawili:
Mosi, kuendesha shughuli zao
mtandaoni pasi na kusajiliwa
na pili, kutumia taarifa binafsi
za watu na kuziweka mtandaoni
kwa nia ya kuwadhalilisha na
kuondoa haki ya faradha.

Anabainisha kuwa hadi sasa
waliosajiliwa ni 580 na ambao
wako kwenye mchakato ni 688.
Malalamiko 28 yaliyopokewa,
yako kwenye hatua mbalimbali
za kusikilizwa.

Mjumbe wa Bodi ya Tume
hiyo, Maxence Melo ambaye ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Jamii
Forums, anasema zimeibuka
App nyingi zinazotoa mikopo,
lakini asilimia 90 wamemchuku-
lia mwananchi kama fursa ya
kunufaika na si mteja wa kuhu-
dumiwa.

“Jamii Forums tumepokea
malalamiko zaidi ya 800 taarifa
zao kuibwa, makato makubwa,
watu wanapata mkopo kwa
dakika chache, ukishapata una-
geuka mtu anayejutia, wana-
sambaza picha zako, wanavunja

Kuna
malalamiko
mengi sana.
Mfano, kuna
walioomba
kukopa Sh.
500,000,
wakapewa
fedha pun-
gufu, lakini
wanapas-
wa kulipa
mkopo wa
Sh. 500,000
pamoja na
riba.

haki ya faragha na Sheria ya Taarifa
Binafsi, hii ni mbaya sana,” anasema
Melo.

Anashauri mamlaka zisiishie
kukemea tu, bali wakamatwe na
wananchi wawekewa utaratibu wa
kidigitali ili watoe taarifa na usha-
hidi wa taarifa zote zilizochukuliwa,
isiwe lazima kwenda Dodoma au
ofisi za Tume ya Taarifa binafsi.

Katika uchunguzi wake, mwandi-
shi wa Nipashe alijisajili kwenye
app ya CashX ambako alitakiwa
kuwa na namba ya utambulisho wa
uraia (NIDA), picha, majina matatu,
tarehe ya kuzaliwa, majina ya wad-
hamini wawili ambao lazima ataje
uhusiano wake na watu hao, namba
zao za simu na namba ya nyumba
wanakoishi.

Mwandishi pia alitakiwa kutaja
kiwango chake cha elimu, kazi
anayofanya, hali ya ndoa yake, kipa-
to chake kwa mwezi, siku ya malipo
na barua pepe.

Pia walimtaka mwandishi atoe
rukhsa rekodi ya simu yake kuhifa-
dhiwa na wakopeshaji hao, wakiwa
na maelezo: “Tutafuatilia tu ikiwa
una rekodi za simu ili kuchanganua
ikiwa unazitumia katika mazingira
halisi ya kuzuia ulaghai. Tutahifa-
dhi kwenye seva binafsi ya fara-
gha na kuahidi kutoshiriki na mtu
mwingine.

“Kuhusu eneo, tunafuatilia an-
wani ya IP pekee. Tutaihifadhi kwe-
nye seva ya faragha na kuahidi ku-
toishiriki na mtu mwingine.”

Kwenye kamera waliandika:
“Tunahitaji kuthibitisha maelezo
ya utambulisho wa mtumiaji na
maelezo yanayohusiana ili kutu-
saidia kujua zaidi kuhusu watumiaji
(KYC). Tutahifadhi kwenye seva bi-
nafsi na kuahidi kutoishirikisha na

mtu mwingine.”
Kuhusu kalenda ya mkopaji,
waliandika:  “Tunahitaji  ufikiaji

ili tuweze kukumbusha kufanya
malipo kwa wakati katika kipindi
cha kurejesha mkopo. Kipengele
hiki kimeundwa ili kuboresha
mchakato wa ulipaji na matumizi
yako. Ikiwa hutawasha rukhsa hii,
hutaweza kutumia sehemu mahu-
susi inayohusiana na rukhsa hii.”

Mwandishi alibaini kuwa mwom-
baji mkopo hawezi kuendelea na
maombi yake ikiwa hatatoa rukhsa
ya taarifa zake na anapokataa, hu-
letewa ujumbe wa “Tafadhari tupe
ufikiaji wa rukhsa yako ya simu kab-
la ya kutumia huduma zetu.”

Agosti 19 mwaka huu, mwandishi
aliwasilisha maswala TCRA akitaka
kujua uhalali wa matumizi ya nam-
ba za simu zenye utambulisho (ZIP
CODE) usio wa Tanzania zinazotu-
mika kutoa mikopo na mtandaoni
na kama app hizo zinatambuliwa
na mamlaka hiyo.

Majibu yaliyotolewa na mamlaka
hiyo ni haya: “TCRA inathibitisha
kupokea maswali juu ya masuala
ya mikopo mtandaoni. Tunapenda
kutoa ufafanuzi kuwa masuala yote
yanayohusu fedha, ikiwa ni pamoja
na mikopo ya mitandaoni yanasi-
mamiwa na BoT na masuala ya
uhalifu mtandaoni yanashughuliki-
wa na Jeshi la Polisi Tanzania.”
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MWANGA WA JAMIT

Biashara mtandaoni
zidhibitiwe, ni chanzo
serikali kukosa mapato

HIVI karibuni kumeibuka wimbi la biashara na mikopo kwa
njia ya mtandao. Kupitia mikopo na biashara hizo, baadhi
ya kampuni hizo zinatumia mitandao ya kijamii na simu za
mkononi kuhamasisha watu kununua bidhaa na kukopa
fedha.

Katika uhamasishaji huo, kampuni zinazouza vifaa, vingi
vikiwa vya nyumbani kama vile sufuria, vyombo vya umeme
na kudai kuwa malipo ni baada ya bidhaa kumfikia mteja.
Mteja anapouliza ofisi za kampuni hapewi majibu sahihi
kwa kuwa hata anayefikisha mali ni wakala tu na si mmi-
liki wa duka au mfanyabiashara mwenye leseni ya kufanya
hivyo.

Kwa kampuni zinazokopesha fedha, zimekuwa na vivutio
vingi kama vile riba ndogo na inalipwa kwa miezi sita au zai-
di. Kampuni moja kwa mfano, ijajinasibu kwamba inakope-
sha Sh. 600,000 hadi 900,000 na mteja atalipa kiwango
kidogo cha fedha kwa siku hadi kwa mwezi. Kwa mujibu wa
kampuni hiyo, mtu akikopa

Sh. 500,000 kwa mfano, atarejesha Sh. 50 kwa siku au
1,400 kwa mwezi.

Mikopo inayotolewa na kampuni hizo ambayo inatanga-
zwa kwenye mitandao ya kijamii inatumika kama ulimbo
kuwanasa baadhi ya Watanzania ambao wanachoangalia ni
fedha na si kingine. Matokeo yake wanakuja kuyaona mad-
hara baada ya kuwa wameshakopeshwa na kutambua kuwa
ni kausha damu au mikopo umiza.

Aidha, kwa kampuni za uuzaji na usambazaji wa vyombo
vya majumbani, nazo zimekuwa zikitumia mwanya huo ku-
waumiza wateja kwa kuwa baadhi ya vifaa huwa vya kiwan-
g0 duni na huharibika muda mfupi huku wakitoa waranti
ya mwaka mmoja. Chombo kinapopata matatizo, hawashu-
ghuliki na mteja na wanamwambia kanuni yao ni kwamba
chombo kikishauzwa hakirejeshwi. Licha ya kutoa kauli
hizo, kampuni hizo ambazo pia baadhi zimekuwa zikipiti-
sha vyombo majumbani, zimekuwa hazitoi risiti kuonyesha
kuwa ni walipakodi halali.

Kutokana na kuwapo kwa biashara hizo na ukopeshaji wa
kupitia mitandaoni, imebainika kwamba huo ni mwanya wa
kuikosesha serikali mapato yatokanayo na kodi zinazotozwa
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). Kwa kampuni zina-
zokopesha, zimebainika kuwa licha ya kutokulipa kodi ha-
lali, zinawatoza wananchi riba kubwa ambazo ni maumivu
kwao.

Mmoja wa waathirika katika ripoti ya uchunguzi kuhusu
mikopo hiyo iliyochapishwa jana na juzi kwenye gazeti hili,
anasema alikopa Sh. 50,000 lakini alilipa Sh. 250,000. Hata
alipogoma kulipa baada ya kubaini kuwa ni riba kubwa ku-
liko alivyoambiwa wakati akishawishiwa kukopa, alidhalil-
ishwa kwa kuwekwa picha yake kwenye mtandao wa kijamii.

Katika kuonyesha mikopo hiyo kuwa imekithiri na inat-
weza na kudhalilisha utu wa mtu, Mbunge wa Viti Maalumu
(CHADEMA, Felista Njau, anasema katika utafiti wake aliou-
fanya tangu mwaka 2020, amekutana na kero mbalimbali
ikiwamo wakopeshaji kubadili majina ya taasisi hali inay-
oonesha kuna jambo lililojificha nyuma ya pazia.

Anasema katika utafiti huo, amebaini kuwa mtu anakopa
Sh. 50,000 lakini analipa mpaka Sh. 175,000 na wanaokopa,
asilimia 65 ni wanawake ambao wanaambiwa ni mikopo
ya muda mfupi kuipata na haina usumbufu lakini baada ya
kupata wanaanza kudaiwa na wale walio kwenye simu yake
wanaarifiwa kuhusu jambo hilo.

Ni vyema sasa hatua zikachukuliwa na kukomesha
mikopo hiyo ambayo inatweza utu wa mtu. Kwa kuwa wa-
kopeshaji hao wanafahamika, sheria kali zichukuliwe dhidi
yao. Maneno sasa yanatosha, vitendo zaidi vinatakiwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com
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Shirikisheni wananchi miradi ya maendeleo

MWENGE wa Uhuru umehitim-
isha mbio za mwaka 2024 Ok-
toba 14 jijini Mwanza, kinacho-
fuata ni maandalizi ya ratiba
nyingine mwakani.

Katika kilele cha mbio hizo
wiki iliyopita, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajira na Wenye Ulemavu,
Ridhiwani Kikwete, anasema
miradi 16 yenye thamani ya Sh.
bilioni 8.6 imekataliwa.

Anasema tayari miradi hiyo
imekabidhiwa kwa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), kwa hat-
ua zaidi ili watakaohusika kuik-
wamisha, sheria ifuate mkondo
wake.

Hatua hiyo ni nzuri na in-
aweza kusaidia kukomesha vi-
tendo vya hujuma kwenye mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
ambayo imekuwa ikihujumiwa
kwa kutekelezwa chini ya ki-
wango.

Umefika wakati sasa ushirik-
ishaji wananchi kulinda miun-
dombinu ya miradi ya maende-
leo upewe kipaumbele ili nao
wawe na mchango utakaowez-
esha kuzuia hujuma.

Wananchi wakijua miradi
ya maendeleo inayotekelezwa
katika maeneo yao, gharama
yake na jinsi inavyotekelezwa,
inaweza kuwa rahisi kufuatilia
kama kilichokusudiwa ndicho
kinachotekelezwa.

Kama watabaini kuwa si-
cho, wanaweza kupaza sauti ili
wahusika wachukuliwe hatua
haraka, kuliko kutekeleza mi-
radi ya maendeleo katika mae-
neo yao bila wao kujua kinach-
oendelea.

Yawezekana hawajui kuwa
miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa katika maeneo ni
ya serikali, hivyo hawahusiki
kuifuatilia. Kama ndivyo wana-
vyodhani, basi waelimishwe ili
wajue wajibu wao.

Inasikitisha kuona miradi ya
mabilioni ya fedha ikikataliwa.
Chanzo cha kutekelezwa chini
ya kiwango ni ili sehemu ya fed-
ha za mradi hiyo iingizwe kwe-
nye mifuko na kuishia kwenye
matumbo ya wachache.

Lakini kama  wananchi
wangejua kuwa miradi hiyo ni
yao na wanatakiwa kufuatilia
kwa karibu utekelezaji wake,
pengine kusingekuwa na taar-
ifa za kukataliwa, kwani yote
ingetekelezwa kwa Kkiwango
kinachotakiwa.

Hivyo, ingependekezwa
kuwa kama wananchi wata-
shirikishwa kikamilifu, hasa
kwa kupewa elimu ya kujua
muhimu wa kufuatilia miradi
ya maendeleo inayotekele-
zwa katika maeneo yao ili nao
waweze kuifuatilia, kukosoa na
kuripotri upungufu.

Vinginevyo, hujuma katika
miradi ya maendeleo inaweza
kuendelea, kwani sidhani
kama mwananchi anayejua
umuhimu wa miradi ya maen-
deleo katika eneo lake anaweza
kunyamazia hujuma.

Ikumbukwe kuwa, dhamira
ya Rais Samia Suluhu Hassan ni
kuona wananchi wananufaika
na miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa katika maeneo yao,
lakini inapokataliwa, ni kwam-
ba ina kasoro.

Hujuma ni dhidi ya miradi

ya maendeleo ni adui mkubwa
ambaye anapaswa kupigwa vita
na kila mpenda maendeleo, ili
kodi za wananchi zitumike ina-
vyotakiwa kwa ajili yao na taifa
kwa ujumla.

Lakini pia ni vyema TAKUK-
URU nao wakawa wanafuatilia
miradi hiyo tangu mwanzo ili
iwe rahisi kubaini udanganyifu
unaofanyika badala ya kusubiri
kupelekewa taarifa ili wachun-

guze.
Kwa mtazamo wangu, ku-
subiri  kupelekewa taarifa

mezani ili waanze kuchunguza,
kunawapa mwanya wajanja
wachache kuendelea kufanya
hujuma kwenye miradi na ku-
jiimarisha kwa ajili ya kuficha
ushahidi.

Maelekezo ambayo Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa
amewahi kuyatoa kwa wakuu
wa mikoa na wilaya, ni kwam-
ba wasimamie miradi yote ya
maendeleo kwenye maeneo
yao na kuhakikisha inakamil-
ishwa ili ianze kutoa huduma
kwa wananchi.

Katika maelekezo yake zaidi
ni kwamba eneo la usimamizi
wa miradi, wahakikishe wana
taarifa za utekelezaji wa miradi
hiyo, wajiridhishe kama imeka-
milika au la, na kama bado hai-
jakamilika, wafuatilie ili kujua
ni kwa nini haijakamilika.

Ufuatiliaji unaweza kuja na
majibu mazuri kwani unasaidia
kujua kama kuna hujuma au
uzembe. Lakini ushirikishwaji
wa wananchi kudhibiti hujuma
katika miradi ya maendeleo ka-
tika maeneo yao ni la muhimu.
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Mkumbo avutiwa
utendaji Bandari Dar

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais (Mipango na
Uwekezaji), Profesa Kitila Mkumbo, ame-
pongeza uwekezaji mkubwa unaoendelea
kufanywa na kampuni ya kimataifa ya DP
World katika Bandari ya Dar es Salaam.

Amesema serikali itaendelea kubore-
sho zaidi bandari hiyo katika maeneo
mbalimbali ikiwamo makusanyo ya kodi
kupitia Dira ya Taifa ya miaka 25 ijayo
(2050).
wakati wa ziara yake ya kikazi bandarini
hapo na kusema uwekezaji uliofanyika ni
mkubwa na una tija kwa taifa katika mae-
neo mbalimbali ikiwamo ukusanyaji wa
mapato na ufanisi mkubwa katika utoaji
wa huduma na kuvutia wafanyabiashara
zaidi kutumia bandari hiyo.

“Nikiwa waziri mwenye dhamana ka-
tika sekta ya uwekezaji na mipango ni-
meamua kuitembelea Bandari ya Dar es
Salaam ili kujionea utendaji wake kazi
kupitia uwekezaji mkubwa uliofanyika,”
alisema.

“Kwa kweli nimefurahishwa sana na
uboreshaji uliofanyika kimiundombinu
na kiutendaji yaliyofanyika na haya ni ma-
tunda ya uwekezaji huu,” alisema.

Aliipongeza menejimenti na uongozi
wa (TPA) kwa usimamizi mzuri na mi-
pango mbalimbali inayoendelea katika
upanuzi wa Bandari ya Dar es Salaam na

nyingine ambayo itasaidia kukuza uchu-
mi wa nchi.

Alisema kupitia mipango ya Dira ya
Taifa, Serikali inapenda kuona ni namna
gani uwekezaji huo utazidi kuwa na tija
katika miaka 25 ijayo kupitia mipango na
mikakati mbalimbali ambayo serikali im-
eipanga.

Alisema  uboreshaji  unaoendelea
kufanyika katika bandari hiyo kupi-
tia uwekezaji uliofanyika utachochea
uwekezaji katika sekta mbalimbali hapa
nchini kama vile sekta ya viwanda mbal-
imbali, kilimo na elimu, ambazo zote zita-
saidia kuleta tija kwa nchi ikiwamo kutoa
ajira na kukuza uchumi.

“Namshukuru sana Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuruhusu uwekezaji huu
mkubwa na wa kihistoria kwa nchi yetu,
kwa kuwa hivi sasa tumeanza kuona ma-
tunda yake,” alisema Waziri Mkumbo.

Alibainisha namna uwekezaji huo
utakavyoweza kukuza uchumi hasa katika
mipango ya nchi ya muda mfupi na mipa-
ngo ya muda mrefu na kuona kuwa yana
tija kwa pande zote mbili, akimaanisha
upande wa serikali na wa mwekezaji.

Kampuni ya kimataifa ya DP World
imepewa kuwekeza kwenye gati namba
nne mpaka saba na tangu ianze kazi im-
esaidia kuongezeka kwa mapato baada
ya kuboresha miundombinu mbalimbali
pamoja na kuweka gati na kupakua miz-
igo kwa muda mfupi tofauti na mwanzo.

]
Sera ya Usafirishaji :
kufanyiwa marekebisho

Na Christina Mwakangale

SERA ya Taifa ya Usafirishaji yva
mwaka 2003, inatarajiwa kufany-
iwa marekebisho ili kuendana na
mahitaji ya huduma za usafiri ar-
dhini, kutokana na ujio wa safari
za kisasa ardhini ikiwamo mabasi
yva mwendokasi na treni ya SGR.
Katibu Mtendaji wa Baraza la
Ushauri la Watumiaji wa Huduma
za Usafiri Ardhini (LATRA CCQ),
Daud Daudi, aliyasema hayo jana,
wakati baraza hilo likitia saini
na Foundation for Civil Society
(FCS), kwenye mradi wa kulinda,
kutetea haki za watumiaji wa
huduma za usafiri ardhini.
Akifafanua kuhusu mradi
huo, Daudi alisema ni wa miaka
mitatu hadi 2027 na unalenga
kuboresha huduma za usafiri
huo wa ardhini, baada ya kubaini
kunahitajika elimu kwa umma
kuhusu matumizi ya mifumo na
miundombinu ya barabara.
“Mnafahamu kuna Sera ya Taifa
va Usafirishaji iliyoko Tanza-
nia ni ya mwaka 2003. Kupitia
Wizara ya Uchukuzi tupo katika
mchakato wa kuiboresha, kwa
sababu ikiboreshwa sisi tuna
nafasi kubwa sana, kupenyeza
maoni ya watumiaji.

Tangu mwaka 2003 ni miaka
mingi na kwa wakati huo ukise-
ma kutakuwa na usafiri wa SGR
(treni ya kisasa) atakwambia ni
ndoto za kusadikika, pia ukim-
wambia kutakuwa na usafiri wa
mwendokasi kipindi hicho, an-
gesema ataukuta akienda Ulaya.
Ni jukumu letu, kupeleka maoni
na yafanyiwe kazi,” alisema
Daudi.

Alisema baraza hilo hufanya
kazi na wasafirishaji wa reli,
waya na barabara, marejeo
va nauli hufanyika ili kuweka
uwiano kulingana na thamani ya
huduma kwa wakati husika na
hali halisi ya maisha.

“Kwa miongo miwili, FCS
wamejipambanua kufanya kazi
na asasi na taasisi zisizo za
umma, hata sisi mashirika ya ki-
serikali ni wadau wao. Wamekuja
na mpango wa kuwafikia wa-
nanchi kuhusu huduma za usafiri
ardhini ili kuja na kitu kinachori-
dhisha,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Foun-
dation for Civil Society (FCS),
Justice Rutenge, alisema mradi
huo na LATRA CCC umekuja, ili
kuimarisha mifumo na huduma
ya usafiri ardhini nchini na ku-
fanikisha maendeleo ya nchi.

— DIAMOND
l TRUST
BANK

Diamond Trust Bank Tanzania kwenye Jukumu
la Uwajibikaji kwa Jamii kupitia kampeni ya Namthamini

Zanzibar, Oktoba 2024

Diamond Trust Bank Tanzania imejidhatiti kikamilifu kwenye
kanuni endelevu na uwezeshaji wa maendeleo ya jamii. Mwaka
huu kwa kushirikiana na East Africa Television, tumekamilisha
kwa mafanikio kampeni ya Namthamini visiwani Zanzibar. Benki
ilisambaza taulo za kike 315 zinazoweza kutumika tena,
zinazojulikana kama Tumaini Kits kwa wasichana wa Shule ya
Sekondari ya Mwera, Shule ya Sekondari ya Mwera Pongwe na
Shule ya Msingi ya Moachi. Mpango huu ulilenga kushughulikia
changamoto za afya ya hedhi zinazowakabili wasichana wadogo
na kutoa rasilimali muhimu ya elimu yao inayoendelea.

Sambamba na usambazaji wa taulo za kike, mafunzo muhimu
kuhusu afya ya hedhi, lishe bora na afya ya akili yalitolewa ili
kuwawezesha wasichana kupata maarifa yatakayosaidia ukuaji
wao binafsi na kitaaluma. Kampeni hii kwa kushirikiana na
taasisi ya Zanzibar Maisha Bora (ZMBF) na East Africa Television
itasaidia ama kupunguza suala la utoro unaosababishwa na
ukosefu wa bidhaa za usafi wa hedhi pamoja na kuhakikisha
wasichana hawa wadogo wanaweza kuzingatia elimu yao bila
usumbufu.

Mpango huu unaangazia ari ya Diamond Trust Bank katika
kuleta mabadiliko chanya kupitia mipango mbalimbali ya
uwajibikaji kwa Jamii kwa kuzingatia uendelevu, uwezeshaji na
ushirikishwaji wa kifedha huku ikichangia kikamilifu ustawi na
mafanikio ya vijana hapa nchini.

[GRA- PO dtbtanzania )

Bank with us. Bank on us.
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UONESHAJI WA TAARIFAZA FEDHA
LEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA

NES

) YA MWAKA 201

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2024
sasa iliyopita (Kiasi kwa shilingi milioni)
30-Sep-24 30-Jun-24
A, MALI Robo Mwaka ya Robo Mwaka |Limbikizo la Mwaka | Limbikizo la Mwaka
1 Fedha Taslimu 2,613 1,355 sasa iliyopita wa sasa Linganishi (Mwaka
2 salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 1,587 11,084 Uliopita)
3  Uwekezaji Katika Amana za Serikali 49,084 51,670 30-Sep-24 30-Jun-24 30-Sep-24 30-Sep-23
; ialic;_Kati:ﬁ Benlki Ny:(ngi:e nha T:?sisi za Fedha 2,298 1,701 1: |Mtiririko wa Fedha na Shughuli za .
o el ye FasTaghulidwa - - Mapato/(Hasara) Halisi 564 698 2,278 1,664
i inay wi - - .
P . Marekebisho kwa Ajili ya: - - - -
7 Bili Zilizoafikiwa - - N .
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Hasara KatikaMali 672 729 1641 2,413
9  Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 4,077 2,627 ’ga%‘";‘f‘ Ha"s'}fa““a "'r'r"p" . (1532) (6,289) (10,654) (4,800)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - raida/hiasara fwenye Mauzo ya Mall - - y -
1 Mikopo Halisi lliyopo 119,280 118,222 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 2,055 (2159) 1,398 11,288
12 Mali Nyingine 4,447 3,651 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 6,145 8,879 13,055 (3,814)
13 Uwekezaji wa Hisa - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 428 n9 (137) (645)
14 Akaunti za udhamini - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (778) 204 3,106 (466)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,454 1,640 - Kodi lliyolipwa (135) (94) (322) (404)
16 JUMLA YA MALI 194,842 191,930 -Mengineyo (bainisha) - - - -
Fedha Halisi zili: ili: ika) kwa shughuli za ji 7.421 2,088 10,366 5,236
B. B. DHIMA Il: | Mtiririko wa Fedha na Shughuliza L ji
17 Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha 28,087 29,731 Gawio Lililopokewa - - - -
18 Amana za Wateja 119,698 115,999 Ununuzi wa Mali za Kudumu - (19) (19) (7)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
20 Amana Maalumu - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 328 332 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na - - - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 28 27 Mawakala
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,895 3,303 Mengineyo (bainisha) R - - R
24 Dhir}ﬁa la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na - - Fedha Halisi Zili: ili ika) kwa Shughuli za i - (19) (19) (7)
M'teja N . N ~ Ill: |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - S .
PR PR, P Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine - - . .
Zitakazolipwa Baadae Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
27 Dhima Nyingine 560 721 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
28 Madeni - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - (989) (989) -
29 JUMLA YA DHIMA 152,596 150,113 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
30 MALIZ/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 42,246 41,817 Mengineyo (bainisha) - - - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - (989) (989) -
C. FEDHA ZA WANAHISA IV: |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500 0Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na 7,421 1,080 9,358 5,230
32  Akiba ya Mtaji 5,014 3,753 Fedha Taslimu
33 Mapato Yaliyobakizwa 13,777 15,037 ;edhka na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 26,433 25,353 24,496 23,928
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,956 1.527 waka
35  Akaunti Nyingine za Mtaji - . Mwaka 33,854 26,433 33,854 29,158
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI
37 _JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 42,246 41,817 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2024
38 Dhima Zisizo Dhahiri 20,904 21,703 (Kiasi kwa shilingi milioni)
39 Mikopo Chechefu 6,982 6,845
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,596 2,125
41 Mali Nyingine Chechefu - - Mtaji Malipo Mapato Ziadaya Tengola .
Mengineyo Jumla
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA waHisa  JWYAbEIVA oy okizwa  Kisheria Ziadaya (Bainisha)
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 21.68% 21.79% Hisa Jumia
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 5.73% 5.69%
. G ha_fi . . Robo mwaka ya sasa 2024
Ef"; B""fano wa :[tc’po ﬁhﬁf'_ na jum'la ya ‘i‘/lmf”a iﬁ;;f 221'22 //“ Salio lamwanzo wa robo mwaka 01.04.2024 21,500 - 16,564 3753 - - 0817
iv wiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali . Yo . “% ) ) )
B B 4 - R R
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 89.84% 90.99% Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato 2 428
(vi) Ongezeko la Amana 1.41% 1.46% Mapato mengine yalyojumuishwa i B B - ) - -
- P Ko la Mali 1529 1259 Miamala na wanahisa - - - - - - -
(vii) Ongezeko la Mali 22 Lo Gawio lllolipwa - - - - - - -
Ziada ya Kisheria - - (1,260) 1,260 - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Mikopo iliyofutwa - - - - - - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mengineyo - - -
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2024 Salio lamwisho wa robo mwaka 30.06.2024 21,500 - 15,732 5,014 - - 42,248
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Limbikizo la Robo Mwaka iliyopita 2024
Rob Mwak Robo ya mwaka Limbikizo la Mwaka Salio lamwanzo wa robo mwaka 01.01.2024 21,500 - 15,964 3,753 - 989 42,207
oboya Miwaka Linganishi Mwaka wa Linganishi Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 604 - - - 604
wasasa (Mwaka UIiopita) sasa (Mwaka Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Uliopita) Miamala na wanahisa - - - - - - -
iopita Gawio lililolipwa - - - - - (989) (989)
30-Sep-24 30-Sep-23 30-Sep-24 30-Sep-23 Ziadaya Kisheria N N _ - _ N -
1 Mapato ya Riba 4,588 4,175 13,563 11,856 Tengo la Ziadaya Jumla - - - - - - -
;. Mikopo iliyofutwa - - - - - - -
2 Gharamaza Riba 2,200 1.978 6,519 5,797 Mengineyo , , ) B ) h ()
3 Mapato Halisi ya Riba (Tkutoa 2) 2,387 2197 7.043 6,059 Salio la mwisho wa robo mwaka 31.03.2024 21500 - 16,564 3753 - - w81
4 Madeni Viza Yaliyofutwa (30) (6) (188) (841)
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 484 481 1,082 1,899
6 Mapato Yasiyo yaRiba: 325 423 1,01 1,020
pato Yaslyoya Wi ) o BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31sepemba2024
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 18 91 337 234
6.2 Ada na Kamisheni 207 332 674 786 Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, seraza ji ni zilezile zili: ika wakati wa ji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa
6.3 Gawio - - - - za mwaka uliopita.
6.4 Mapato Mengine N - N B
7 Gharama Zisizo za Riba: 1694 1478 4,882 4,357 Jina na Cheo Saini Tarehe
7.1Mishahara na Mafao 889 763 2,564 2,169 Mr. Ashish Kumar Jha
7.2 Ada na Kamisheni - - - - Mkurugenzi Mkuu 21.10.2024
7.3 Gharama Nyingine 805 73 2,318 2,188 Mr. Mahadhil MK .
. . r. Mahaahil .Karwani
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 564 669 2,278 1,664 Mkuuwa Fedhs 2110.2024
9 Tengo la Kodi ya Mapato 135 135 322 404
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 429 534 1,956 1,260 Mr. Allen Richard
. PR . .. Mk: i Mkt Ndani 21.10.2024
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - aguzi Hiuu wa Ndant
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka 429 534 1,956 1,260
13 Idadiya Waajiriwa 34 34 34 34
14 Mapato kwa Hisa 80 99 121 78 Sisi, tuliotajwa hapo c| wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibi a taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
15 Idadiva Matawi 2 2 2 2 tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
y Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
Jina Saini Tarehe
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i)  Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.16% 1.39% 1.58% 1.19% 1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi 21.10.2024
(i) Wanahisa 4.08% 5.42% 6.25% 4.33%
(iii)  Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 34.48% 32.10% 33.50% 33.84% 2.Dr. Paul Kato - Mkurugenzi 21.10.2024
(iv) Zinazozalisha 5.41% 5.26% 5.37% 5.00%
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MOMBI YA KUONESHA NIA: UTOAJI HUDUMA WA SHUGHULI ZA USALAMA

BAHARINI KUMBUKUMBU NA. REQ-00000639

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD"), inaalika kampuni zenye
uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa huduma za shughuli za usalama Baharini kwa qjili ya
Mradi wa EACOP.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba lililofukiwa chini ya ardhi linalovuka mpaka ili
kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi pwani ya mashariki mwa Tanzania kwa
ajili ya kusafirisha katika masoko ya kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale wilayani Hoima, Uganda hadi
Chongoleani, Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania. Urefu wa bomba hilo ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147
zitakuwa Tanzania. Bomba hilo litapita katika mikoa minane (8) inayojumuisha Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora,

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) inahitaji huduma ya uhakika kwa qjili ya
kusaidia shughuli za usalama baharini kwenye gati na vituo vya kupakulia mafuta (LOF) vilivyoko Chongoleani
Tanga Tanzania wakati wa awamu ya utekelezaji wa maradi. Huduma hii itajumuisha Nyanija zifuatazo:

+ Wafanyakazi: Utoaji wa wafanyakazi wenye ujuzi wa kusimamia na kuendesha masuala yote ya shughuli
za usaloma wa baharini. Hii ni pamoja na maafisa wa usalama, waendesha boti, mafundi kwa aijili ya
matengenezo ya boti, na wafanyakazi wa usaidizi.

+ Boti: Ugavi wa boti zinavyofaa zilizo na vifaa kwa qijili ya vendeshaji wa shughuli katika maiji ya kina kirefu na

kina kifupi. Boti hizi lazima ziwe na uwezo wa kufanya kazi mbalimbali za usalama, ikiwa ni pamoja na doria,

ufuatiliaji, na kuitikia matukio kwa haraka.

Kituo cha Usaidizi cha Ulinzi: Uanzishaji wa kituo cha Usaidizi cha Ulinzi chenye zana na vifaa kamili

kitakachotumika kama kitovu cha uvendeshaji wa shughuli za ulinzi. Kitvo hiki kinapaswa kujumuisha

miundombinu ya usimamizi, uratibu, na msaada wa usafirshaji na uendeshaii.

+ Miundombinu na zana kwa qijili ya Matengenezo na huduma: Ujenzi wa miundombinu kwa aijili ya
matengenezo na ukarabati wa boti na zana zingine wa mara kwa mara. Hii inahakikisha kwamba zana zote
zinawekwa katika hali ya bora na tayari kwa kutumika wakati wote.

+ Miundombinu ya kuwezesha shughuli za Uzinduzi na Matengenezo ya boti: Uanzishwaji wa mifumo na
miundombinu itakayowezesha ufanisi wa uzinduzi na ukarabati wa boti. Hii ni pamoja na ujenzi wa zege/
hanamu kwa qjili ya vingizaji na utoaji wa boti baharini, winchi na vifaa vingine muhimu ili kuhakikisha
uvendeshaiji mzuri.

+ Uendeshaiji wa shughuli kwa masaa 24 siku saba za wiki (24/7): Huduma lazima iwezeshe shughuli za usalama
wa baharini kwa masaa 24 siku zote saba za wiki. Hii ni pamoja na kuhakikisha kwamba wafanyakazi na
vifaa vyote vinapatikana na vinafanya kazi wakati wote ili kukabiliana na matukio yoyote ya usalama.

Mazingira ya Uendeshaiji wa shughuli

Mkataba utashughulikia vendeshaii wa shughuli katika maii ya kina kirefu na kina kifupi ndani ya maiji ya pwani
ya lkweta nje ya Afrika Mashariki. Huduma lazima ikabiliane na changamoto za kipekee zinazosababishwa na
mazingira haya, ikijumuisha mabadiliko ya kina cha maii, hali ya hewa na matishio ya usaloma yanayoweza
kutokea.

VIGEZO VINGINE

The provider must have a proven capability in providing maritime training, (practical and theory), for local national
personnel. Mtoa huduma anapaswa kuwa na uwezo unaothibitika wa kutoa mafunzo ya maswala ya baharini,
(kwa vitendo na nadharia) kwa wafanyakazi wa ndani wa kitaifa.

VIGEZO MUHIMU VYA HUDUMA:

Makampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi kwa kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

+ Maelezo yanayoonesha uzoefu wa kufanya shughuli kama hizo kwa ufanisi katika kuunga mkono sekta ya
O&G katika mazingira yasiyotabirika na yenye changamoto ya usalama wa baharini.

+ Cheti cha usaijili to BRELA na leseni ya Biashara (Ambatanisha nakala)

Leseni ya Biashara.

Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha Uthibitisho wa Mlipa Kodi cha

mwaka huu.

Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha hesabu za fedha za miaka
mitaty iliyopita.

+ Nakala ya ripoti rasmi ya Kampuni kutoka Wakala wa Usqiili wa Biashara na Leseni (BRELA)

+ Wasifu wa watendaji wakuu watakaohusika katika utoaji wa Huduma ikiwa ni pamoja na vyeti vyao, kiwango
cha uhitimu, uzoefu na uwezo wa kutoa huduma zinazohitajika katika miradi mikuu ya mafuta na gesi.
Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato kulingana na Viwango vya

Ndani na vya Ki-Sekta vinavyotumika kwa kazi zinazofanana na hii.

Uthibitisho wa kukubaliana na sera za kupinga rushwa, ufisadi, na Sera YA Haki za Binandamu.

+ Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha wamesaijiliwa  au kuonesha  uthibitisho wa maombi ya kujisaiili
kwenye kanzidata ya EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi
ya kuonesha nia.

+ Kuzingatia Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni ya Ndani.

Uthibitisho wa kuzingatia mafunzo ya VPSHR.

+ Kampuni zinatarajiwa kutoa uthibitisho kwamba zina vyeti/vibali vyote vifuatavyo:

+ 150 28000 (Inchitaiika )

+ 1SO 9001:2015 (inchitaajika)
+ 1SO 14001 (inahitajika )

+ 1SO 28007 (inahitaijika )

+ 1SO 45001:2018 (inahitajika)
« ICOCA

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hao juu zinapaswa
kuonesha nia zao kwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwenda
procurement.tz@eacop.com (vkubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya saa 11:00 jioni
kwa saa za Afrika Mashariki (EAT) mnamo au kabla ya tarehe 22nd November 2024. Kichwa cha Barua pepe
kiwe REQ-000006396 - Utoaiji huduma za shughuli za usalama Baharini kwa djili ya Mradi wa
EACOP. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote lazima yawasilishwe
kwa lugha ya Kingereza.

Kumbuka: Mradi wa EACOP utakagua na kutathmini hati zinazotumwa na kampuni zinazoonesha ili
kupata orodha ya kampuni zilizokidhi vigezo vya awali. Kampuni zilizofuzu pekee ndizo zitapokea mwaliko,
kwa makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa (NDA), mwaliko wa kuwasilisha zabuni ili
kuendeleza wa mchakato wa zabuni.

r ; EAST AFRICAN
CRUDE OIL
- PIPELINE

&

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA UTOAJI WA HUDUMA YA KUKODISHA MALORI YA

MATENGENEZO YA MAGARI/GARAJI INAYOTEMEBEA NA MAGARI KWA AJILI UENDESHAJI WA
SHUGHULI KATIKA ENEO LA MRADI NCHINI TANZANIA. KUMBUKUMBU NAMBA 0000000631

Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD ("EACOP LTD”) linakaribisha
kampuni yenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma Malori ya
matengenzo/Garaji inayotemebea Pamoja na magari kwa aijili ya vendeshaiji wa shughuli katika
maeneo ya kazi .

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na vendeshaiji wa bomba lililofukiwa chini ya ardhi linalovuka
mpaka ili kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi pwani ya mashariki
mwa Tanzania kwa gjili ya kusafirisha katika masoko ya kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale
wilayani Hoima, Uganda hadi Chongoleani, Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania. Urefu wa bomba
hilo ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania. Bomba hilo litapita katika
mikoa minane (8) inayojumuisha Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

lkiwa ni dhamira ya kampuni kuendeleza watoa huduma wa ndani na ushiriki wa Raia wa Tanzania
katika mnyororo wa thamani wa Mafuta na Gesi, kampuni inchitaji kuduma kutoka kwenye
makampuni  yenye uzoefu na weledi wa kutosha ya usambazaiji na utengenezaji  wa malori
yanayotoa huduma katika eneo la kazi kulingana na sifa, miongozo na maelekezo ya KAMPUNI na
sheria na kanuni za Tanzania.

Magari yafuatayo yanahitajika:

+ lori / Gari matengezo au gereji inayotembea.

« Lori lenye kreni ya Hiab/ Lori lenye winchi ya kunyenyulia mizigo.

+ Lori la HIAB/winchi yenye uwezo mkubwa.

« Lori la Msafa marefu lenye sehemu ya kulala.

+ Magari ya uendeshaiji wa shughuli aina ya pick -up.

+ Mabasi ya abilia kwa ajili ya wafanyakazi.

« Bitumen / Chombo cha kutunzia Mafuta Ghafi.

Huduma zitajumuisha: Ukodishaji na usimamizi wa magari;Ukodishaji na usimamizi wa vipuri vya
magari; Usimamizi kamili wa magari, ikijumuisha huduma zote za kila siku; Vifaa vya mawasiliano
katika magari & kamera,vipuri na huduma; Huduma za usimamizi wa ajali, matengenezo na
uokoaiji; Huduma za matengenezo makubwa na madogo; Usaidizi wote wa madereva kupitia
dawati maalum la usaidizi; Usimamizi kamili wa safari ndefu k.m., RFL, usafiri wa nje ya nchi,
faini n.k.; Usimamizi wa haraka wa akaunti; Usimamizi Bora wa utoqii ripot za darasani na
jukwaa la IT; Ushauri bora wa utendaji na huduma za ushauri; Mipango ya uboreshaiji endelevu,
ikijumuisha gharama sahihi za uendeshaji wa shuguli na utwaaiji; Uhandisi wa magari ya masafa
marefu ili kusimamia uchakavu wa magari, kwa kuzingatia zaidi sifa sitahiki za magari ya
kibiashara, ulinganifu na uzingatiaji wa sheria; Msisitizo wa juu wa ubunifu na teknolojia ya
upunguzaji wa kaboni.

KUMBUKA: Pamoja na hayo, mzabuni anatakiwa pia kutoa huduma za waendeshaiji kwa kila lori
na magari yaliyotolewa. Operefa au muendeshaji wa vifaa vya unyenyuzi wa mizigo anahitaii
kuzingatia sheria au taratibu za unyenyuaji za EACOP.

VIGEZO MUHIMU VYA HUDUMA:

Makampuni au mashirika yanayoonesha nia yanakaribishwa kutuma maombi kwa kuambatanisha

nyaraka zifuatazo:

+ Cheti cha usaijili chaBRELA cha hivi karibuni (ambatanisha nakala)

+ Cheti cha Uthibitisho wa mamlaka husika ikiwemo Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) nk.

+ Cheti cha Uthibitisho wa Mlipa Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni (ambatanisha nakala)

+ Uthibitisho wa Leseni Halali ya Biashara.

+ Uthibitisho wa uzoefu katika kutoa huduma sawa na hii katika miradi au makampuni husiani ikiwa
ni pamoja na barua za uthibitisho kutoka kwa wateja watatu wa hivi karibuni.

+ Wasifu wa wafanyakazi wakuu watakaoshiriki katika mradi ikiwa ni pamoja na viwango vya
Elimu, uzoefu, na uwezo wa kutoa huduma zinazohitajika.

+ Unashauriwa kuwasilisha Ushahidi wa usaiili kwenye kanzi data ya EWURA ya Watoa Huduma
ya Ugavi wa Ndani (LSSP) wakati wa konesha nia.

+ Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi wa Makampuni

ya Ndani

Uthibitisho wa Sera za Kupambana na Rushwa, Kupambana na Rushwa, Uzingatiaiji na Haki za

Kibinadamu.

Makampuni ambayo yana nafasi, uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizoorodheshwa
hapo juu yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma Maombi pamoja na nyaraka zilizoainishwa hapo
juu kupitia barua pepe kwa procurement.tz@eacop.com, (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb))
maombi yatumwe kabla au saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT), kabla au tarehe
ya 10/11/2024, kichwa cha barua pepe kitakuwa: EOI-000000631 UTOAJI WA HUDUMA
KUKODISHA MALORI YA MATENGEZZO YA MAGARI/GERAJI INAYOTEMEBEA NA
MAGARRI KWA KWA AlJILI UENEDSHAJI WA SHUGHULI KATIKA ENEO LA MRADI.
Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote ya kuonesha nia
lazima ya andikwe kwa Kingereza.

Kumbuka: Mradi wa EACOP utakagua na kutathmini hati zinazotumwa na kampuni zinazoonesha
ili kupata orodha ya kampuni zilizokidhi vigezo vya awali. Kampuni zilizofuzu pekee ndizo zitapokea
mwaliko, kwa makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa (NDA), mwaliko wa
kuwasilisha zabuni ili kuendeleza wa mchakato wa zabuni.
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Wizara yaombwa kujenga
masoko ya ndizi mpakani

Na Restuta Damian, KAGERA

KUU wa Mkoa wa

Kagera, Fatuma

Mwasa ameiomba

Wizara ya Kilimo
kujenga masoko ya kisasa ya
kudumu ya ndizi maeneo ya
mpakani ili kuongeza kipato
kwa mkulima.

Mwassa alitoa ombi hilo
baada ya kubaini kuwa chanzo
cha zao hilo kuendelea kuu-
zwa kwa bei ndogo hususani
mkoani Kagera huku likipatika-
na kwa gharama kubwa katika
mikoa mingine na nchi jirani.

Akizungumza wakati wa
kilele cha Maonesho ya Maa-
dhimisho ya Siku ya Chakula
Duniani ambayo kwa mwaka
huu kitaifa yamefanyika mkoa-
ni hapa, alisema licha ya Kagera
kuwa na mchango mkubwa
katika uzalishaji ndizi nchini,
bado mkulima anapata manu-
faa kidogo ikilinganishwa na
wa mazao mengine.

Aliiomba wizara hiyo kujen-
ga masoko hayo kwenye wilaya
ambazo zinalima zao hilo kwa
wingi ili kumnufaisha mkulima
kwa kuuza kwa bei nzuri na
taifa kupata mapato kwa kuku-

sanya kodi.

Alisema masoko hayo yata-
wasaidia wakulima kupanua
wigo wa masoko ya ndizi ya
ndani na nje kwa wafanyabi-
ashara kuwafuata shambani.

“Mkungu wa ndizi kilo 50
anaouza mkulima wa Bukoba,
Karagwe, Kyerwa na Muleba ni
Sh. 3,000 hadi 10,000 lakini
kwenye mikoa mingine wanau-
za hadi Sh.40,000 hii sio sawa,”
alisema Mwassa.

Akijibu ombi hilo, Naibu
Waziri wa Wizara hiyo, David
Silinde, aliahidi kulifanyia kazi.

Silinde, alisema takwimu

zilizoko zinaonyesha kuwa
hadi sasa Taifa linazalisha
chakula kwa asilimia 128 sawa
na ongezeko la chakula kila
mwaka.

Alisema mwaka 2023/24
uzalishaji wa chakula nchini uli-
kuwa tani milioni 22.8 na ma-
hitaji milioni 177 na kuwa na
zaidi ya tani milioni 5.05.

Alisema serikali itahakikisha
kilimo hicho cha ndizi kinato-
ka kuwa cha mazoea na kuwa
cha uhakika kwa kuwawekea
wakulima mategemeo ya um-
wagiliaji badala ya kusubiri
msimuwa mvua.

mn
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Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani mkoani Shinyanga, Dk.Luzila John, akizungumza k
madaktari tarajali pamoja wafamasia juzi. PICHA: MARCO MADUHU

wenye Kikao maalum

U na

Madaktari
watakiwa
kuepuka
rushwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MADAKTARI na wafamasia
tarajali wametakiwa kujie-
pusha na vitendo kuomba na
kupokea rushwa kutoka kwa
wagonjwa, la sivyo watachuku-
liwa hatua.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani Mkoa wa Sinyanga,
Dk. Luzila John, kwenye kikao
maalumu na wataalamu hao.

Dk. John, aliwaambia wataal-
amu hao tarataji katika kikao
hicho kilichofanyika hospitalini
hapo kuwa serikali imekuwa
ikiboresha huduma za afya ili
wananchi wapate matibabu
bora na kuokoa maisha yao.

“Kila mgonjwa ahudumiwe
kwa haki na usawa, kuna
wataalamu wanatoa huduma
kwa kuangalia hadhi ya mtu,
hiyo haitakiwi, mtibu mtu bila
kumbagua kwa kufuata mion-
g0z0 va afya,” alisema.

Alisema rushwa ni adui
mkubwa wa haki na ni kiny-
ume na miongozo va kazi.

Vilevile, aliwakumbusha
kutumia lugha nzuri )
wanapowahudumia wagonjwa
na kuwapatia mrejesho wa
maendeleo ya hali zao kiafya
ili kuwapata faraja.

Baadhi ya wataalamu hao,
walisema kikao hicho kimewa-
kumbusha kuzingatia majuku-
mu yao kwa wakati kwa kutoa
huduma bora kwa wagonjwa.

Kila mgonjwa ahudumi-
we kwa haki na usawa,
kuna wataalamu wana-
toa huduma kwa kuan-
galia hadhi ya mtu, hiyo
haitakiwi, mtibu mtu bila
kumbagua kwa kufuata
miongozo ya afya.

Wakulima wakacha kilimo cha mazoea watimkia cha Kisasa

Na Vitus Audax, MWANZA

WAKULIMA zaidi ya 5,000 ku-
toka katika vyama vya ushirika
zaidi ya 100 wamejiinua kiuchu-
mi baada ya kuachana na kilimo
cha mazoea kwa kufuata kilimo
cha kisasa.

Wakulima hao ni wa kaha-
wa na korosho kutoka mikoa
ya Mtwara na Kilimanjaro,
wameachana na kilimo na ku-
jikita na kilimo hicho chini ya
Uwezeshwaji na Ulimishaji ku-
toka Benki ya Ushirika Tanzania

(CBT).

Akizungumza jana wakati wa
kukabidhi hundi ya Sh. milioni
10 kwa Umoja wa Vyama vya
Akiba na Mikopo (SACCOS) wa
Vyama vya Ushirika nchini (SC-
CULT) wakati wa Maadhimisho
ya Siku ya Ushirika Duniani ya-
nayoendelea mkoani Mwanza,
Mwenyekiti wa Bodi ya Mpito
ya CBT, Prof. Gervas Machimu,
alisema lengo ni kuhakikisha
wanainua vyama vya ushirika
na wakulima nchini.

Machimu, alisema maadhim-

isho hayo ya siku nne yanatara-
jiwa kufungwa kesho na Spika
wa Bunge, Dk. Tulia Akson.
Mkuu wa Kitengo cha Bi-
ashara na Ushirika CBT, Yahya
Kiyabo, alisema lengo kuwekeza
katika ushirika ni kuhakikisha
wanabadili kilimo kutoka cha
mazoea na kuwa cha kisasa.
Kiyabo, alisema katika kipindi
cha kuanzia 2020 hadi 2024,
zaidi ya Sh. bilioni 10 zimeweke-
zwa katika kilimo ili kubore-
sha upatikanaji wa pembejeo,
ujenzi wa maghala pamoja na

mashamba ya kisasa.
“Wakulima zaidi ya 5,000 ku-
toka katika vyama vya ushirika
zaidi ya 100 vimewezeshwa
kupitia mikopo pamoja na ma-
boresho mbalimbali tangu ziki-
wa benki za ushirika za Tanda-
himba na Kilimanjaro ambazo
zimeungana na kuipata CBT
ambayo ilianza utendaji wake
Oktoba 1, 2024,” alisema.
Mwenyekiti wa Umoja Vyama
vya Akiba na Mikopo nchini (SC-
CULT), Aziza Mshana, alisema
wanachama zaidi ya milioni 1.5

nchini.

Alisema wanachama hao
ambao wamejiunga na vyama
hivyo zaidi ya 961 wanaendelea
na maboresho ya kilimo ili ku-
fikia hatua ya kilimo cha kisasa
na cha umwagiliaji.

“Katika ~ kuhakikisha  tu-
naongeza mitaji katika vyama
vyetu tutaendelea kuvishauri
pia vyama ambavyo havijajiunga
kuhakikisha vyama hivyo ili ku-
jengewa uwezo katika matumizi
ya fedha na kuboresha shughuli
za kilimo,” alisema Mshana.
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Ni bilionea anayelipa

wapigakura Marekani

Chungu, tamu safari va kufikia mapinduzi
ya ukomb02| wa mwanamke wa Kimaasai

Na Elizabeth Zaya

Arash  wilayani Ngorongoro
mkoani Arusha, anazaliwa Rose
Njilo, mwanamama shujaa
mtetezi wa haki za wanawake
katika jamii zinazodumisha mi-
fumo kandamizi.

Ni mwasisi na mkurugenzi
wa asasi ya kiraia ya Mimutie
Women Organization (WMO),
iliyoundwa 2012  wilayani
Ngorongoro, akilenga iwe sauti
ya kutetea haki za wanawake na
watoto wanaoishi kwenye jamii
za pembezoni.

Rose, anataja mlolongo wa
misukosuko ya ukatili wa kijin-
sia aliopitia, akigusia ndoa ya
utotoni, alipoozwa na miaka 12,
akiuita mwanzo wa machungu
kwenye maisha yake. Jasiri huyo
alijinasua licha ya kukutana na
milima mirefu kufikia ukombo-
zi, hakukata tamaa, aliendelea
kupambana mpaka akajiokoa
licha ya kwamba tayari alikuwa
ameshapata watoto katika ndoa
hiyo chungu.

Baada ya kujiokoa na ukatili,
ukandamizaji, unyanyasaji na vi-
pigo alivyokuwa akipitia aliona
haitoshi, alitafuta njia nyingine
ya kurudi tena kwenye jamii ku-
wanusuru wanawake wenzake
waliokuwa wakipitia madhila
kama yake.

Kabla ya kufika kwenye sim-
ulizi ya namna ya alivyojiokoa
yeye na wengine, Rose anasim-
ulia machungu aliyokutana nayo
baada ya kuozeshwa katika umri
huo wa miaka 12 na mwanaume
asiyemfahamu, namna mila ya
Kimaasai inavyomweka mwa-
namke kando, ikimwona asiye
na msaada na laana katika jamii
hiyo, asiyepewa nafasi katika
jambo lolote liwe la nje au ndani
ya jamii yake.
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Rose Njilo mwanaharakati na mpigania haki za wanawake wa jamii ya Kimaasai. PICHA: ELIZA-

BETH ZAYA

Katika simulizi yake kwa
mwandishi wa Nipashe, anase-
ma siku aliyoozeshwa ndio
ilikuwa ya kwanza kukutan-
ishwa na mwanaume huyo, na
kwa sababu ya umri, aliamini
kwamba huenda baada ya ku-
tambulishwa angerejeshwa
tena nyumbani kuishi na wazazi
wake mpaka atakapofikia umri
mkubwa zaidi.

ALIVYOOZESHWA

“Nilikutana na changamoto ya
kuozeshwa na miaka 12, nilikat-
ishwa masomo nikiwa darasa la
tano miongoni mwa wasichana

wachache sana wa jamii yangu
waliopata bahati ya kuandik-
ishwa shule. Nilipelekwa kwa
mume nikiwa sielewi chochote
na sikujua napelekwa wapi, wala
sikuwahi kukutanishwa na huyo
mwanamume hapo kabla. Kwa
utoto niliokuwa nao nilijua wa-
kinipeleka wananirudisha tena
nyumbani, tena mwanaume
huyo nikimwangalia ni mzee.”
“Nikawa naangalia mbona jua
linazidi kukomaa na sirudishwi
nyumbani, maana niliamini
watanirudisha baadaye lakini
ikafika mpaka usiku siku ikaisha.
Siku ya pili kulikuwa na sherehe

jirani na pale nilipopelekwa, ni-
kawaona watu wa kwetu, nika-
tumia hiyo fursa kukimbia, laki-
ni walinikimbiza wakanikamata
na kunirudisha tena kwa huyo
mwanaume.”

Rose anasimulia kwamba
baada ya hapo hakuwa na
namna nyingine ya kutoroka
kwa kuwa kila alipojaribu kuto-
roka alikosa msaada kwa jamii
iliyomzunguka hata kwa ndugu
zake wa karibu, hivyo aliendelea
kuishi maisha yenye maumivu
kila siku.

“Niliishi kama niko kuzimu na
nikiwa nimetengwa kwa sababu

sina pa kwenda, na jamii yote
iliyonizunguka inakubaliana na
hiyo hali, hata kama unaone-
kana uko kwenye hatari ya kufa
haikusaidii, kwa hiyo nikaishi
kwa miaka 10 na nikazaa wa-
toto wanne, nikiishi maisha ya
uchungu na sikuwahi kufurahi
katika kipindi hicho chote. Ni-
liteseka mno sababu mazingira
niliyokuwa nayo nilikuwa mdo-
go kwa hiyo hata majukumu
mengine yalikuwa yananishin-
da.” Anasema.

Aidha, walipompeleka kwa
mume hawakutambua kama ni
mtoto, waliona ni mke, kwa hiyo
ni mtu mzima hata aliposhind-
wa kufanya majukumu mengine
aliyopewa walihesabu ni kiburi.
Lakini wakati huo akawa an-
apitia ukatili wa aina nyingi iki-
wamo vipigo, wakati mwingine
mumewe kumvua nguo mbele
ya watoto wake, kwa hiyo al-
ipomwona anarudi nyumbani
alikuwa anatetemeka.

Anasema, kuna kipindi ak-
ilala anaona kama kifo kinakuja,
alikuwa anatoka nje na kukim-
bia, wakati mwingine akisikia
jina lake limetajwa anashtuka
na kwamba alifika wakati akikaa
mahali, anakuwa haelewi kama
jua limechomoza au limetua,
akiathirika  kisaikolojia  kiasi
kwamba hata akikutana na mtu
analia, anakimbia asionane na
watu na akienda mahali alitem-
bea porini si barabarani ili asi-
kutane na yeyote.

Kadhalika, anasema baada ya
vipigo na manyanyaso kuzidi,
mama jirani yake alimuonea
huruma na akamuahidi kumpa
nauli atoroke aende mbali.

“Alipoona mume wangu hay-
upo, aliniita, akanishauri niende
mahakamani au kwa mwe-

INAENDELEA UK. 12
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ini sikukubali kwa sababu nil-
iamini sitapata msaada, huenda
itaongeza zaidi tatizo nikiamini
wote ni wale wale wa jamii ya Ki-
masai, akanipa nauli nitoroke.”

Anaongeza: “Lakini niliporudi
nyumbani nikajifikiria, nikaenda
ya kumweleza kila kitu hakua-
mini na akaniambia natakiwa
kuvumilia..nilienda mara ny-
ingi mwishowe nikaona bora
nitoroke, nikamfuata tena yule
mama aliyesema atanipa nauli
akanisaidia, nikaenda kuwaacha
watoto kwa ndugu zangu nika-
ondoka.”

KUPATA TALAKA

Rose anasema muda kidogo
baada ya kutoroka, alipata
taarifa kwamba mumewe ame-
kuwa akiwafuata wanawe huko
alikowaacha na kuwatesa, kwa
hiyo ilibidi arudi kuwaokoa kwa
kufuata taratibu za kisheria.

“Nililazimika kurudi tena ny-
umbani wakati huo hata kule
nilikotorokea maisha yalikuwa
bado ni magumu kwa sababu
sikuwa na kazi ya kufanya, nili-
ishi kwa rafiki yangu wa kike ali-
yekuwa ananisaidia, lakini nili-
rudi hivyo hivyo kudai watoto
kwa mume wangu, nilikwenda
mahakamani, nikaelezea mate-
so wanayopata, nikatendewa
haki, tukatalikiana na nikapewa
watoto wangu licha ya danad-
ana nyingi kwa sababu alikuwa
anatoa hongo sana,” anasema
Rose.

KUANZISHA SHIRIKA

Anasema licha ya kuachana na
mume, mawazo ya kunyanyasi-
ka aliyokuwa anapitia yalien-
delea kumtesa na wakati akiwa
katika hali hiyo, alipata wazo la
kuanzisha taasisi ambayo itaku-
wa sauti ya wanaopitia madhila
kama yake, aliunda shirika licha
ya kuwa hakuwa na elimu wala
kipato cha kumsaidia.

“Kwa hiyo mwaka 2012 ni-
kaanzisha taasisi yangu, lakini
hata hivyo elimu pamoja na
lugha ya Kiingereza ilikuwa
kikwazo tena kwa maana kwa
mara ya kwanza nilikutana na
mfadhili wa kunisaidia alikuwa
ni Mzungu na alikuwa hajui
Kiswahili, hata nilipotumia wale
watafsiri wa lugha niliona kama
kuna vitu hawamwambii ukweli
kwa hiyo nikapata changamoto
ya kujifunza Kiingereza.

“Nikatoka hapo nikamtafu-
ta mzee mmoja kumwelezea
ninachotaka kukifanya, akan-
ishangaa nitawezaje wakati sija-
soma, lakini baadaye akanisaidia
namna ya kuandika katiba na
kusajili, na ikabidi nisome pia
Kiingereza, nikasoma na kompy-
uta na ndipo nikaanza rasmi
safari ya kupambania maisha ya
wanawake wenzangu wanaopi-
tia unyanyasaji na ukatili kama
mimi, nikilenga zaidi jamii ya
kimaasai. Anasimulia kwamba
hata baada ya kuanzisha taasisi
yake hiyo mwanzoni hali hai-
kuwa nzuri na kwamba alitumia
fedha hata aliyopewa na ndugu
au rafiki yake kama ya kujikimu,
akiitumia kwenda kusaidia watu

DERORNE
LLEREM

Rose Njilo akizungumza na mwandishi Elizabeth Zaya. PICHA: MWANDISHI WETU

wanaopitia ukatili.

KULETA MAPINDUZI

Rose nasema mara ya kwanza
kupata ufadhili ilikuwa mwaka
2017 na ndio mwaka alianza
kwenda Ngorongoro kutoa
elimu ya kupambana na ukatili
wanaofanyiwa mabinti na wa-
nawake akiwaelimisha watam-
bue umuhimu wa elimu pamoja
na kumthamini mtoto wa kike
na mwanamke kama alivyo
mwanaume.

Anasema haikuwa rahisi
kwa sababu wengi wanaamini
haiwezekani mwanamke kama
yeye hasa ambaye jamii inam-
fahamu kila kitu alichopitia,
kubadilisha mila na tamaduni
ambazo zimeheshimiwa miaka
yote halafu atokee na kutaka
kuzibadilisha kirahisi.

“Niliona nianzie kwenye jamii
yangu kwa sababu wenyewe
wanaamini na waliendelea ku-
shikilia msimamo wao kwamba
mtoto wa kike katika jamii ya
kimasai hahesabiki kama binad-
amu wengine, ni laana na hahes-
abiwi haki yoyote, na ukizaliwa
wa kike unahesabiwa kama wa
kuuzwa, yaani ni wa kubadil-
ishwa na kupata mali ikiwamo
mifugo kwa familia.

“Kwa maana hiyo, mila hizo
ziliendelea kuumiza watoto wa
kike, kudidimiza haki zao lakini
pia kuwaweka katika mazin-
gira magumu na hatarishi kama
ilivyotokea kwangu, ukatili wa
mtoto wa kike ulikuwa ukianzia
siku ya kwanza tu mama anapo-
jifungua, kwa sababu kama kuna
watoto wawili wamezaliwa, yule
aliyejifungua wa kike hawezi ku-
pewa huduma sawa na yule ali-
yejifungua wa kiume, kulikuwa
na ubaguzi mkubwa. Kwa hiyo
nilipopata fursa hiyo nikasema
lazima nipambane kubadilisha
hili, niokoe watoto wa kike ka-
tika jamii yangu wanaoendelea

kuangamia.

“Na hata mtoto wa kike ali-
kuwa akifanya kosa hata kwa
bahati mbaya, anayeadhibiwa
ni mama yake kwa sababu wa-
likuwa wanaamini kwamba
ni ujinga wa mama yake. Kwa
hiyo sikukubali, niliingia mzima
mzima kwa hasira kama simba
aliyechokozwa bila kujali nita-
kutana na misukosuko gani, si-
kujihurumia kwa sababu tayari
kama ni ukatili nilikuwa nimepi-
tia vya kutosha mpaka nikafikia
hatua ya kujikatia tamaa kwam-
ba mimi ni wa kufa tu.

KUZUILIWA KUTOA ELIMU

Rose anasimulia kwamba
walivyomwona amerudi tena
kwenye jamii yake na kuanza
kutoa elimu kuhusu kuachana
na mila hizo kandamizi, alianza
kuchukiwa hadi na viongozi wa
aondoke kwa kuwa elimu anay-
otoa inawapotosha wanawake
kuzikana tamaduni zao ambazo
zilianzishwa tangu vizazi.

“Kwa hiyo hali ilikuwa ni
mbaya kila mtu alikuwa anani-
chukia, wakaanza na kuniba-
tiza majina mabaya, mara ohh ni
malaya, nimeachana na mume
wangu, nimekengeuka mila na
tamaduni za jamii yangu, kwa
hiyo niondoke nisiwaharibu wa-
nawake wengine..jamii yote ya
kimaasai ikawa inaniona mimi ni
mbaya na ni adui yao. Na wakati
huo wazazi wangu walikuwa
wamefariki, kwa hiyo sikuwa na
mtu yeyote wa kunitetea.

Rose anasema ndugu zake
wakiwamo dada zake walikuwa
wanashindwa wafanye nini
bdala yake walibaki kuumia na
kuteseka kwa namna jamii ina-
vyomuona na kumchukulia.

“Lakini kwa yale madhila
niliyopitia yalinijengea ujasiri
mkubwa sana ambao pamoja
na vita kubwa niliyokuwa ni-

kipitia kutoka jamii ile niliende-
lea kuwa na nguvu ya kupam-
bana. Siku moja ilifikia hatua
sime eti anichome nayo kisa
eti nawakusanya wanawake
kuwapa elimu wasikubali ku-
kandamizwa, lakini nashukuru
walioniokoa siku ile walikuwa
wanawake wenyewe, walisima-
ma wote kuwa upande wangu
wakanitetea, wakawa wanasema
Rose ni Mmasai kama sisi, kwa
hiyo hatuwezi kuona kila siku
mnamnyanyasa, ikabidi wakawa
upande wangu.

gopa, maana walimwambia
ukimgusa tena na sisi tunaku-
geukia wewe na tunakuja kuku-
laani, nilishangaa sana ujasiri ul-
iooneshwa na akina mama wale
kwa mara ya kwanza kusimama
na kumbishia mwanaume tena
kiongozi wao, nikashukuru sana
kwamba angalau elimu niliyoku-
wa nimeanza kuwapatia im-
ewaingia, hapo ndipo nikaanza
kupata watetezi kwa jamii ile,”
anasimulia Rose.

Rose anasema, baada ya
siku ile, walewale wanawake
waliomtetea ndio waligeuka
wakaanza kuelimisha na wen-
gine kwenye jamii ile namna ya
kubadili mitizamo yao kuhusu
mila kandamizi ambazo wame-
ziamini kwa miaka mingi huku
wao ndio wakiwa waathirika.

NABII HAKUBALIKI KWAO

Anasema pamoja na kwamba
elimu ilikuwa imeanza kuenea
lakini kuna watu walikuwa wa-
naendelea kupambana naye
wakimwendea na kumshauri
aachane na kazi yake hiyo,
wakimwambia nabii hakubaliki
kwao, hivyo asiendelee ili asije
kupatwa na madhara na kwam-
ba miongoni waliompa ushauri
huo walikuwapo pia baadhi ya
madiwani kutoka kwenye baa-

dhi ya Kata za wilaya hiyo ya
Ngorongoro.

Rose anasema aliwasikiliza la-
kini hakukata tamaa akaendelea
na kazi yake hiyo ya kutoa elimu
katika maeneo mbalimbali ya
wilaya hiyo ya Ngorongoro, na
kwamba wale waliokuwa wa-
namwelewa aliendelea nao na
wale waliokataa aliwapa muda.

Anasema ilikuwa kama
dhambi na laana kwa mwan-
amke wa kimasai kusimama
kwenye kikao cha maendeleo
kuzungumza hata kama kuna
shida kubwa wanayotamani
kusema kwenye mkutano wa
viongozi wa serikali.

“Na hata ikilazimika ukitaka
kusimama ni lazima uende
ukatafute majani mabichi ushi-
kilie mkononi ndio uruhusiwe
kuzungumza na ile ukishika
hayo ni ishara kwamba wewe
ni dhaifu ambaye hustahili kwa
sababu inaaminika kwamba
mwanamke akisimama ni laana
kwa hiyo unashika hayo majani
ili ile laana iondoke. Unakuwa
umesalenda na unaomba msa-
maha kwa sababu mwanamke
hustahili kusimama.

Lakini hata hiyo kusimama
ni lazima kuwe kuna kitu cha
msingi sana ambacho kime-
tokea umeshindwa kuvumilia,
kwa hiyo inakuwa kama umeji-
toa mhanga na kila mtu anaku-
tolea jicho kwa sababu siyo hali
ya kawaida kuona mwanamke
amesimama kijasiri.

“Hata mkisafiri kwenye gari
ukiwa mwanamke, wanakuona
kama laana kwa hiyo wanaweka
maana bila hivyo wanaamini
hiyo laana yako itasababisha aja-
li. Unaweza pata picha ni namna
gani mila za kimasai mwanamke
si baraka bali laana,” anasimulia
Rose.

ITAENDELEA WIKI [JAYO
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Licha yva kushinda kesi mahakamani
hakuna anayewafidia ‘walichoporwa’

NA HALFANI CHUSI

TARA ya Katibu Mkuu wa
z CCM, Balozi Dk. Emma-

nuel Nchimbi, mkoani

Simiyu imeahidi kutoa
mwanga kwa wafugaji waliod-
hulumiwa haki yao baada ya
kushinda kesi mahakamani.

Ni wilayani Meatu, anapoarifi-
wa kuwa licha ya baadhi ya wafu-
gaji kushinda kesi ya kutaifishiwa
mifugo yao, miaka mitatu iliyo-
pita hata leo hawajalipwa.

Mbali na kero za wananchi
pia ziara hiyo, inajikita kuanga-
lia uhai wa chama, kuhamasi-
sha watu kujitokeza kushiriki
uchaguzi wa serikali za mitaa na
pia mambo yanayokwamisha
maendeleo kama kuwanyima
wananchi haki zao.

Akipinga unyanyasaji, wilayani
Meatu, Dk. Nchimbi, anasema
hatavumilia mambo yanay-
ofanywa kinyume cha sheria na
viongozi serikalini, akisema ni
muumini wa utawala wa sheria.

Ni baada ya Mbunge wa Kis-
esa, Luhaga Mpina, kudai ku-
wapo kwa wafugaji ambao mifu-
go yao ilitaifishwa na kushinda
kesi mahakamani miaka mitatu
iliyopita lakini mpaka leo hawa-
jalipwa.

“Nitalibeba suala hilo mpaka
nihakikishe haki inapatikana
kama walishinda kesi mahakam-
ani hatupaswi kuwakimbia,”
anaahidi Nchimbi.

Baada ya hoja za Mpina,
Nchimbi anasema chama kita-
tetea wananchi wanyonge na ku-
washirikisha katika masuala yote
muhimu.

Akiwa Bariadi, Dk. Nchimbi
aliyewahi kuwa Waziri wa Mam-
bo ya Ndani, anapokea kero ya
soko na stendi akisema serikali
itazitatua.

Hata hivyo, pamoja na majibu
hayo kwa wananchi, anawasili-
ana kwa simu Waziri Ofisi ya Rais
TAMISEMI, Mohamed Mchenger-
wa, kutoa ufafanuzi kwa wa-
nanchi waliokuwa na shauku ya
kujua ufumbuzi wa changamoto
hizo.

Akijibu Mchengerwa anase-
ma: “Rais amezingatia malala-
miko hayo na ametuelekeza eneo
hilo linapelekewa fedha ya ujenzi
wa soko na barabara.

“Tutakuwa hapo Lamadi
kuanzia mwezi ujao kufanya
maboresho kwa sababu fedha
tulionayo inalenga kujenga soko
la kisasa na barabara kwa kiwan-
go cha lami urefu wa kilomita
nane,” anasema Mchengerwa
kwa simu na kushangiliwa na
Wanalamadi.

Anaongeza kuwa wataal-
amu  watakaokwenda  mat-
egemeo yao ni kufanya tathmini
na kuongeza ujenzi wa stendi
na kwamba kuanzia mwezi ujao
wanategemea kutangaza zabuni
ya ujenzi wa soko la kisasa na
barabara.

Akikata simu ya Mchengerwa
katika mkutano huo, Dk. Nchim-
bi alirusha dongo kwa vyama vya
upinzani kwamba havina mipa-
ngo thabiti ya kuongoza nchi.

“Kiongozi madhubuti anazun-
gumzia mipango ya kuongoza

Katibu Mkuu wa CCM Dk. Emmanuel Nchimbi, akuhutubia mkoani Simiyu. PICHA: HALFANI CHUSI

nchi. Lakini vyama vya upinzani
wakipata nafasi wanazungumza
maandamano, kuchana kanga na
kuzomea.

“Viongozi wa CCM wanaan-
daliwa, hakuna kiongozi ndani
ya chama atakaa miaka 40. CCM
itaendelea kuwa chama kijana
zaidi kwani ina viongozi vijana
na wazee wenye kuwalea vy-
ema,” anasisitiza.

Anatoa wito kwa wananchi
kuendelea kushirikiana na CCM
akisisitiza chama hicho kina
nia njema ya kuwatumikia wa-
nanchi.

Kuhusu uchaguzi wa serikali za
rajlwa kufanyika mwezi huu ana-
toa rai kwa wananchi kujitokeza
kwa wingi akiahidi kuwa chama
chake kitateua wagombea wenye
kujali changamoto za wananchi
na siyo maslahi binafsi.

Akiwa Lamadi anaahidi cha-
ma hicho kitatoa 2,000,000 ku-
unga mkono ujenzi wa vituo vya
madereva wa bodaboda katika
mji wanaolalamikia kuteseka na
jua.

UMOJA, AMANI

Kwa wakazi wa Bariadi, kion-
gozi huyo anasisitiza umoja, am-
ani na mshikamano na kwamba
hiyo ndio njia ya kuliunganisha
taifa.

Anasema ndicho kitu cha
thamani taifa lilichonacho ku-
liko kingine chochote, na hivyo,
Watanzania lazima walinde kwa
wivu mkubwa.

“Watanzania wa vyama vyote
tunapaswa tujue jambo ambalo
tulilonalo lenye thamani kubwa
ni amani, umoja, mshikamano

“Tunapenda
na tunataka
kuwa na

Rais ambaye
anaweza kuo-
nyesha kwa Vvi-
tendo kwamba
anapenda watu
wake, kwa jinsi
anavyohangai-
ka kutafuta
fedha za mira-
di ya maende-
leo lakini ana-
Vyoisimamia
na kuhakikisha
inatekelezwa.”

wa taifa letu,” anasema Nchimbi.

Anasema kila anayejaribu kuu-
vuruga umoja aambiwe kwamba
hatupo tayari kuvumilia nchi
iingie katika machafuko.

Anamsifu Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kuonyesha kwa vi-
tendo kuwa anawapenda watu
wake kwa kuhangaika kutafuta
fedha za miradi ya maendeleo,
kusimamia na kuhakikisha in-
atekelezwa.

“Tunapenda na tunataka
kuwa na Rais ambaye anaweza
kuonyesha kwa vitendo kwamba
anapenda watu wake, kwa jinsi
anavyohangaika kutafuta fedha
za miradi ya maendeleo lakini
anavyoisimamia na kuhakikisha
inatekelezwa.”

“Kwa hiyo kazi tuliyonayo ni
ya kuendelea kumuunga mkono
ili aendelee kuitumikia nchi yetu
kwa uaminifu, upendo mkubwa
na nchi yetu iendelee kupata
{)naendeleo.” Anasisitiza Nchim-

i.

MAKALLA

Katibu wa NEC, Itikadi, Uenezi
na Mafunzo, Amos Makalla, an-
apozungumzia uchaguzi anase-
ma kuhamasisha wananchi ku-
jiandikisha, kuweka mawakala
waaminifu kisha kuhimiza kuji-
tokeza kwa wingi katika upigaji
kura.

Anaahidi chama kitateua wag-
ombea wenye sifa ya kuwatu-
mikia wananchi, akidai upinzani
umepoteza sera, unazungumzia
udini, ukabila, kuchoma moto
kanga, lakini ruzuku wanazopata
hawachomi.

“Rais Dk. Samia amerejesha
mikutano ya kisiasa, akawarud-

ishia ruzuku waliyokuwa wana-
dai, lakini ruzuku hawarudishi.
Tunawaeleza kwamba CCM
itashinda kwa haki kwani in-
aungwa mkono na Watanzania,”
anasisitiza.

HAKUNA MAENDELEO

Kada wa CCM aliyejiengua
CHADEMA, Peter Msigwa anase-
ma Tanzania iko salama chini
ya uongozi wa chama hicho na
kwamba wanaodhani vyama vya
upinzani vitawaletea maendeleo
wafumbue macho kwani vime-
baki kile anachokiita kulialia.

Anasema alikuwapo huko kwa
zaidi ya miaka 20, ameona haku-
na maendeleo wala demokrasia,
akisisitiza kwamba Rais Samia
ameua upinzani kwa vitendo.

“Niwaombe wananchi tuji-
tokeze kuchagua viongozi wa-
naotokana na chama hiki wala
msidanganyike kule hakuna
viongozi wa kuendesha nchi

“Ninaomba niwaulize kati ya
sungura na mamba nani anaya-
jua maji vizuri? Mimi ni kama
mamba kwa CHADEMA naijua
ndani na nje,” anasema Msigwa.

Katibu wa NEC Siasa na Uhu-
siano wa Kimataifa (SUKI), Rabia
Abdallah Hamid, anawataka vi-
jana kujituma na kufanya kazi za
kuwaingizia kipato akiwahimiza
kuchangamkia fursa ya mikopo
ya asilimia 10 inayotarajiwa
kuanza kutolewa muda wowote
kuanzia sasa.

Mikopo hiyo ya halmashauri
hutolewa kwa wanawake asil-
imia nne, vijana kiwango hicho
na wenye mahitaji maalumu hu-
pata asilimia mbili, ikipewa jina
la uwiano wa 4:4:2.
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JUKWAA LA VIONGOZI

ELON MUSK

Ni bilionea anayelipa
wapigakura Marekani

Mfuasi kindakindaki wa Donald Trump

Na Mwandishi Wetu

ILIONEA namba moja
duniani  Elon  Musk,
anamwaga dola kama

njugu  kwa wanaoji-
andikisha kupiga kura, akitoa
Dola 1,000,000 kila siku kwa
anayeshinda kupitia bahati na-
sibu.

Maswali yanaibuka kuhusu
uhalali wa pesa za bilionea
huyo wa teknolojia kwa wa-
pigakura wa majimbo mbalim-
bali wanaotia saini ombi lake la
America PAC, kabla ya uchaguzi
wa Marekani unaofanyika Ju-
manne Novemba 5, 2024.

Ni ombi la kampeni la Musk la
America PAC, lilianzishwa ku-
muunga mkono Donald Trump
katika kinyang’anyiro cha urais.

Lakini, wataalamu wa sheria
wanasema huenda hilo lina-
vunja sheria ya Marekani kutoa
pesa kwa mtu aliyesajiliwa
kama mpigakura.

PAC inawahimiza wapigaku-
ra wa majimbo ya Georgia,
Nevada, Arizona, Michigan,
Wisconsin na North Carolina
kusaini kuunga mkono uhuru
wa kujieleza na haki ya kubeba
silaha.

Aidha, wale wanaoleta mpi-
gakura atakayesaini hupokea
Dola milioni 47. Kiasi cha juu ni
dola milioni 100 kwa kusaini au
kumleta mtu wa kusaini hutole-
wa huko Pennsylvania, jimbo
ambalo ni uwanja wa vita kati
ya Trump na Harris na kura zao
huko zinaaminiwa zinaweza
kuamua mshindi wa mwisho.

Amerika PAC inasema wale
wanaotia saini ombi hilo wa-
naashiria kuunga mkono kifun-
gu cha kwanza na cha pili cha
katiba ya Marekani.

Kila siku hadi Novemba 5,
zawadi ya dola milioni 1 ita-
tolewa katika mfumo wa bahati
nasibu kwa yeyote aliyetia saini
mojawapo ya majimbo saba.

“Naamini pesa ya Musk in-
aweza kuwa ni kinyume cha
sheria,” anasema Paul Schiff
Berman, profesa wa sheria wa
Chuo Kikuu cha George Wash-
ington.

Kanuni za Marekani kuhusu
sheria ya uchaguzi, inasema
mtu yeyote “anayelipa au kuji-
tolea kulipa au kukubali malipo
- kwa ajili ya kujiandikisha
kupiga kura au kupiga kura”
anaweza kutozwa faini ya dola
10,000 au kifungo cha miaka
mitano jela.

“Pesa zake ziko kwa ajili ya
wapigakura waliojiandikisha tu,
kwa hivyo nadhani anakwenda
kinyume na sheria hii,” anase-
ma Berman.

Idara ya Sheria ya Marekani
ilikataa kutoa maoni.

“Hoja ya kuvunja kanuni in-
aweza kuwa dhaifu, kwa sababu
hakuna anayelipwa moja kwa
moja ili kujiandikisha au kupiga
kura,” anasema mwenyekiti wa
zamani wa Tume ya Shirikisho
ya Uchaguzi (FEC), Brad Smith.

“Hawalipi watu kujiandikisha
kupiga kura. Anawalipa ili kutia
saini ombi lake, anataka walioji-
andikisha tu kupiga kura, kutia
saini ombi hilo. Kwa hiyo nad-
hani yuko sawa hapa,” anasema.

Lakini profesa wa sheria za
uchaguzi katika Chuo Kikuu cha
Northwestern alilambia BBC
lengo la pesa hiyo kutolewa ni
muhimu.

“Naelewa kwa baadhi ya wa-
chambuzi kuwa sio kinyume
cha sheria, lakini lengo moja
liko wazi, kushawishi watu ku-
jiandikisha kupiga kura kwa
njia ambayo ina shida kisheria,”
anasema Michael Kang.

Adav Noti kutoka kituo cha
Campaign Legal Center, anase-
ma mpango wa Musk “unakiuka
sheria ya shirikisho na uko chi-

ni ya kosa la kiraia au jinai kwa
mujibu wa Idara ya Haki.”

“Ni kinyume cha sheria ku-
toa pesa kwa masharti kwamba
wapokeaji wawe wamejisajili
kama wapiga kura,” anasema
Noti.

Profesa wa sheria za katiba
Jeremy Paul, kutoka Chuo Ki-
kuu cha Northeastern anasema
katika barua pepe kwa BBC
kwamba Musk anatumia mwan-
ya wa kisheria.

Ingawa kuna hoja kwamba
pesa hizo zinaweza kuwa kiny-
ume cha sheria, “lakini zinatole-
wa kwa mtindo wa kuizunguka
sheria” na anaamini kesi hiyo
itakuwa ngumu mahakamani.

Musk, bilionea mfuasi kindaki
ndaki wa rais wa zamani Don-
ald Trump, alitangaza Juma-

mosi iliyopita kuwa atatoa dola
milioni moja kila siku hadi uch-
aguzi ufanyike kwa mpiga kura
wa jimbo moja ambaye bahati
nasibu ikichezeshwa itamwan-
gukia .

Utoaji wa fedha hizo kutoka
kwa mtu tajiri zaidi duniani ni
jambo ambalo halijawahi ku-
tokea kwa miaka mingi nchini
humo.

Musk alitangaza tuzo za kila
siku ya dola milioni katika mku-
tano wa hadhara wa Trump
huko Harrisburg na Pennsylva-
nia, Jumamosi iliyopita na siku
hiyo mshindi wa kwanza aka-
tangazwa kuwa ni John Dreher.

Wapigakura wanaweza ku-
fanikiwa kupata zawadi kwa
kusaini ombi la kuunga mko-
no uhuru wa kujieleza au wa

maoni na haki ya kumiliki na
kubeba silaha inayoendeshwa
na Musk’s America PAC.

Ni kampeni inayotumia ma-
milioni kumuunga mkono
Trump ikiwa ni pamoja na
kugharamia ziara za nyumba
kwa nyumba katika majimbo
ambayo yanaonekana kuwa
yeyote kati ya Donald Trump
wa Republican na Kamala Haris
wa Democrat anaweza kushin-
da . Marekani wakiyaita ‘swing
states’.

Wapigakura katika majimbo
ya Pennsylvania wangepokea
dola milioni Jumapili na Juma-
tatu, na katika siku 15 zijazo
watu waliotia saini PAC ambayo
inasisitiza uhuru wa maoni na
kumiliki silaha wa majimbo ya
Pennsylvania, Georgia, Nevada,
Arizona, Michigan, Wisconsin
na North Carolina watafuata
kupokea chao.

Wakili wa masuala ya uchagu-
zi Rick Hasen, anasema katika
blogu yake kuwa mpango wa
hivi sasa wa Musk ni kinyume
cha sheria, akisema kuwa unak-
iuka sheria ya shirikisho inayo-
piga marufuku “kulipa au kutoa,
ama kulipa au kukubali malipo
kwa kusajili kupiga kura. Tena
ni kinyume cha sheria.

Gavana wa Democrat wa Jim-
bo la Pennsylvania, Josh Shap-
iro, anamkosoa Musk na zawadi
hiyo, akisema bilionea huyo ana
haki ya kutoa maoni yake, “lak-
ini anapoanza kuingiza aina hii
ya kugawa pesa katika siasa, ni
jambo linalozua maswali mazi-
to ambayo watu lazima waan-
galie.

Mwekezaji bilionea Mark Cu-
ban, ambaye amefanya kampeni
katika wiki za hivi karibuni kwa
Kamala Harris, anasema:

“Ikiwa mpango huo utafanya
kazi au la ni jambo jingine. Na
mpango huo unaweza hata
kukupa matokeo tofauti na uya-
takayo,” aliiambia CNBC.

Musk amejibu ukosoaji huo,
akisema Democratic na wafa-
dhili wao wamefadhili mipango
kama hiyo hapo awali.

Kwenye mtandao wa X au
twiter, aliweka chapisho lin-
alosema bosi wa Meta, Mark
Zuckerburg” alifanya vivyo
hivyo mwaka 2020.”

Zuckerburg alichangia dola
milioni 400 katika uchaguzi wa
2020 lakini pesa hiyo ilitolewa
kwa mashirika mawili yasi-
yoegemea upande wowote ili
kusaidia vifaa vya upigaji kura
kwa njia ya posta. Haikutolewa
moja kwa moja kwa wapigaku-
ra.

Huko nyuma Democratic,
kiliwahi kuwekeza katika mipa-
ngo ya kuongeza wafuasi, kwa
kampeni ya usajili wa wapi-
gakura ya dola milioni 25 katika
uchaguzi wa katikati ya muhula
wa Marekani wa 2022.

Lakini pesa hizo hazikutole-
wa moja kwa moja kwa wapiga
kura. Zilikuwa ni za mipango
ya kuwahimiza wapigakura ku-
jiandikisha na zilitolewa kwa
walioajiriwa kwenye kampeni
za nyumba kwa nyumba, na
kwa matangazo ya televisheni
na mtandaoni.

“Ni halali kuwalipa watu
kwenda kusajili wapiga kura,
lakini huwezi kuwalipa watu
moja kwa moja kujiandikisha,”
anasema Prof. Kang.

BBC SWAHILI, FORBES



Mabaraza

ya maabara,

famasia

yapigwa
msasa

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge na Masuala va
Ukimwi imeyataka mabaraza ya
maabara na famasia kuzingatia ubo-
ra wa huduma na mafunzo yanayo-

- ofisi Tume ya Madini Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATI ya Bunge ya

Nishati na Madini

imekagua ujenzi wa

Makao Makuu ya
Tume ya Madini na kumwagiza
mkandarasi kukabidhi jengo
ndani ya miezi miwili ili wa-
tumishi wafanye kazi kwenye
mazingira rafiki.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Dk. David Mathayo, alitoa agizo
hilo jana wakati wa ziara ya uk-
aguzi wa maendeleo ya ujenzi

kutokana na kutokamilika.

Dk. Mathayo, alisema kwa
kipindi kirefu, watumishi hao
wamekuwa wakifanya Kkazi
katika mazingira magumu
kutokana na ufinyu wa ofisi
na kusababisha kushuka kwa
utendaji kazi.

“Tunataka mkandarasi ku-
hakikisha katika kupindi cha
miezi miwili ijayo unakabidhi
jengo kwa Kamati ya Bunge
likiwa limekamilika kwa asil-
imia 100 ili watumishi wote wa
Tume ya Madini waweze ku-
kaa sehemu moja na kubore-

nanchi na kuongeza ufanisi
wao,” alisema.

Naibu Waziri wa Madini, Dk.
Steven Kiruswa, aliishukuru
kamati hiyo kwa ushirikiano
mzuri na kutoa ushauri una-
osaidia kuchochea kukua kwa
sekta ya madini.

Aliahidi wizara hiyo
itatekeleza  maelekezo ya
kamati hiyo na kufuatilia mi-
radi yake ili ikamilike kwa
wakati.

Awali, Kaimu Mtendaji wa
Tume hiyo, Mhandisi Rama-
dhani Lwamo, alisema mradi

kukamilika na kukabidhiwa
jana (Oktoba 22, mwaka huu)
na kwamba bado ujenzi wake
haujakamilika na lipo hatua za
umaliziaji.

Akiwasilisha  taarifa ya
maendeleo ya mradi huo,
Msanifu ~ Majengo  kutoka
Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA), Mhandisi Vilumba San-
ga, alisema hadi sasa mradi
umefikia asilimia 93.

Sanga, alisemaa maeneo
yanayoendelea na ujenzi ni
pamoja na uzio, ufungaji wa
madirisha na upigaji rangi nje

tolewa kwa wataalamu wa kada hizo.
Makamu Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Bernadetha Mshashu, alitoa
kauli hiyo baada ya kuwasilishwa
taarifa ya mabaraza ya maabara na
ukunga kwenye kikao cha kamati

ya kushindwa kukabidhi jana sha utoaji huduma kwa wa- huo wa ghorofa tatu ulitakiwa na ndani.

“Vipimo vya maabara ni muhimu
lakini pia watoa dawa au wafama-
sia wanaotoa dawa bila karatasi ya
daktari si sawa mnapaswa kulianga-
lia hilo kwani huweza kusababishia
mgonjwa usugu wa dawa mwilini na
kuleta athari,” alisema.

Al|pongeza mabaraza ya maabara
na famasia kwa kuwa na mafunzo
endelevu kwa wataalamu yatakayo-
saidia kuzingatia kanuni, sheria na
miiko ya taaluma zao.

Waziri wa Afya, Jenista Mhagama,
alisema serikali imeamua kuweka
mifumo ambayo itaweza kusima-
mia na kufanya uchunguzi kwenye
maabara juu ya Vipimo vinavyo-
fanyika maabara moja na nyingine
na kuhakikisha matokeo ambayo
mgonjwa ataambiwa maabara moja
ni hayo hayo atakutana nayo katika
maabara nyingine. )

“Mnyororo wa tiba unaanzia
maabara na famasi ni sehemu
muhimu sana ni lazima upitie fa-
masi ili uweze kupewa dawa tiba,
hivyo kuangalia msingi wa maabara
na kuzidi kuboresha huduma za
maabara ni kitu cha muhimu sana,”
alisema.

Aidha, Waziri Mhagama, alisema
maabara ya Taifa imepewa hadhi
va kuwa kituo muhimu cha kutoa
mafunzo ya ulinzi na usalama wa
vimelea hatarishi ili kuongeza us-
alama kwa afya za wananchi.

l\/lvvenyekm wa Kamati ya Kudumu ya Bunge va Hesabu za Serikali (PAC), Naghenjwa Kaboyoka, akiongoza kikao cﬁa
kamati hiyo bungeni, Dodoma jana walipokutana na uongozi wa Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), kulia kwake ni
Makamu Mwenyekiti wa kamati hiyo, Japhet Hasunga. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wadau kujadili utendaji uchukuzi

Na Paul Mabeja, DODOMA Wizara ya Uchukuzi kwa kush- ~ Uchukuzi, kwa kushirikisha usafirishaji, na urahisishaji wa

Vipimo vya maabara ni

muhimu lakKini pia watoa
dawa au wafamasia wanaotoa
dawa bila karatasi ya daktari
si sawa mnapaswa kuliangalia
hilo kwani huweza kusaba-
bishia mgonjwa usugu wa
dawa mwilini na kuleta athari.

WADAU wa sekta ya uchukuzi
wanatarajia kukutana kwa
siku tatu mkoani Arusha ku-
jadili na kufanya tathmini ya
utendaji wa sekta hiyo.

Katibu Mkuu Wizara ya
Uchukuzi, Prof. Godius Kahya-
rara, alisema hayo juzi wakati
akizungumzia mkutano wa
17 wa kutathmini utendaji wa
sekta ya uchukuzi (JTSR) kwa
mwaka 2023/24.

Kahyarara, alisema mkuta-
no huo umepangwa kufanyika
kuanzia leo hadi Jumamosi

irikiana na Wizara ya Ujenzi na
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) ili kuboresha mazin-
gira ya biashara na kuimarisha
uchumi nchini kupitia sekta

hiyo.
Alisema mkutano  huo
utajadili utekelezaji wa

maazimio ya mkutano wa 16
wa JTSR na kuja na mipango
ya maendeleo ya sekta ya
uchukuzi.

“Mkutano umelenga kuku-
za, kuimarisha na kurahisisha
ufanyaji biashara nchini kupi-
tia maboresho katika Sekta ya

mawazo na maoni ya wadau
ambao ni serikali, sekta binafsi
na wadau wa maendeleo kwa
ajili ya kuboresha utendaji wa
sekta ya uchukuzi ambayo
ni muhimu kwa uchumi wa
taifa,” alisema.

Alisema mkutano huo pia
utapokea mawasilisho ya
utendaji kutoka taasisi za
uchukuzi kuhusu utendaji,
mafanikio, fursa zilizoko na
taarifa ya kisera ya sekta hiyo.

“Pia watapata majibu ya
changamoto zinazokabili sek-
ta ya uchukuzi, hasa zile zina-
zohusiana na miundombinu,

biashara ndani na nje ya nchi,”
alisema.

Prof. Kahyarara, alisema
wizara  hiyo  imeendelea
kutekeleza kwa mafanikio
miradi iliyoainishwa kwenye
Mpango Mkakati wa Wizara
hususani miradi ya maende-
leo ya kielelezo ambayo ni
ujenzi wa Reli ya Standard
Gauge, uboreshaji wa Kampu-
ni ya Ndege Tanzania, ujenzi
na ukarabati wa meli katika
Maziwa Makuu, uboreshaji wa
Bandari nchini na ukarabati
wa miundombinu ya usafiri
kwa njia ya reli.
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HABARI MBEYA

Wafugaji waanza kuingiza mifugo lhefu

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AADHI ya  wafugaji
wilayani hapa Mkoa
wa Mbeya wanadaiwa
kupewa taarifa potofu
kuwa serikali imeruhusu ku-
chungia mifugo kwenye Bonde la
Thefu lililoko Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha na kusababisha kukithiri
kwa uharibifu wa mazingira.
Taarifa hizo zinadaiwa ku-
sababisha wafugaji wengine
kutoka maeneo mengine nchini
kuanza kusafirisha mifugo yao
na kuiingiza ndani ya bonde hilo
hasa kipindi hiki cha kiangazi
hali ambayo inahatarisha ku-
toweka kwa ikolojia ya hifadhi.
Mkuu wa Hifadhi hiyo, Kam-

g
Wamachinga wakiendelea na biashara zao kwenye
eneo ambalo lilizuiwa kufanywa biashara. PICHA: SABATO KASIKA

ishna Msaidizi wa Uhifadhi, God-
well Ole Mingataki, aliyasema
hayo juzi wakati akizungunza
na waandishi wa habari kuhusu
hatua zinazochukuliwa kunu-
suru hifadhi hiyo.

Mingataki, alisema serikali
haijaruhusu mifugo kuingizwa
ndani ya hifadhi hiyo kwa kuwa
bonde hilo ni muhimu kwa taifa
kwa uzalishaji maji kwa matumi-
zi ya viumbe hai na uzalishaji
umeme katika mabwawa ya
Mtera, Kidatu na Mwalimu Ny-
erere.

Alisema taarifa hizo za uzushi
zimekuwa zikiibuliwa na wafu-
gaji kwa lengo la kutaka wawe
wengi katika bonde hilo ili iwe
vigumu kwa serikali kuwadhibi-

ti.

=

“Tumefanya doria ndani ya
hifadhi, tulipofanya doria ya an-
gani tumebaini makundi mengi
ya mifugo yameingizwa ndani ya
hifadhi na mengine yako eneo
ambalo haliingiliki kirahisi, wen-
gine tukiwakamata na kuwahoji,
wanasema wameambiwa serika-
li imewaruhusu jambo ambalo
sio kweli,” alisema.

Ming’ataki, alisema uongozi
wa hifadhi hiyo unaendelea na
mikakati kudhibiti mifugo hiyo,
kuimarisha ujirani mwema na
jadiliana na wafugaji.

Aliwaomba viongozi wa seri-

""" kutoa elimu kwa

hifadhi na kufanya shughuli za
binadamu ambazo zinahatari-
sha uwepo wa hifadhi.

Katibu wa Chama cha Wafugaji
Wilaya ya Mbarali, Barick Julius,
aliwataka wafugaji kuheshimu
sheria za nchi kwa kuepuka ku-
ingiza mifugo ndani ya hifadhi,
la sivyo watakamatwa na Kku-
chukuliwa hatua.

Julius, alisema serikali imehi-
fadhi bonde hilo kutokana na
umuhimu kwenye ikolojia ya hi-
fadhi hiyo na uzalishaji maji kwa
ajili ya shughuli nyingine.

Alisema chama hicho haki-
takuwa tayari kumtetea mfugaji
ambaye atakamatwa kwa kuin-
giza mifugo kwenye hifadhi hiyo
na maeneo mengine yaliyopig-

wa marufuku na serikali.

“Hatuungi mkono mifugo ku-
ingizwa hifadhini, wafugaji wa-
zingatie sheria za nchi na wasi-
kubali kutumika vibaya na mtu
yeyote maana wao ndio wataka-
oumia mifugo yao ikikamatwa,”
alisema Barick.

Mtemi Njile Luneula, alisema
taarifa kuwa serikali kuwaruhu-
su kuingiza mifugo hifadhini
wamekuwa wakizisikia mitaani
na kwamba hazina ukweli.

Luneula, alizifananisha taarifa
hizo na propaganda ambazo
zimekuwa zikiibuliwa na baadhi
ya watu wenye lengo la kupata
umaarufu kwa wafugaji na ku-
sababisha migogoro kati yao na
serikali.

barabara ya mabasi ya mwendokasi, Mbagala Dar es Salaam jana,

Wanafunzi wanufaika kwa Kilimo, mazingira

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAFUNZI zaidi ya 1,600
wa shule za sekondari mkoani
hapa wamenufaika na pro-
gramu ya nadharia na vitendo
kupitia klabu za kilimo na
uhifadhi wa mazingira inay-
oendeshwa na Mtandao wa
Vikundi vya Wakulima Tan-
zania (MVIWATA) kwa kush-
irikiana na Shirika la Kilimo na
Chakula Duniani (FAO) kupitia
program ya Forest and Farm
facility (FFF).

Hayo yalisemwa juzi na Mra-
tibu wa MVIWATA wa Mkoa
wa Njombe, Nobert Mwalon-
go katika Maadhimisho ya
Siku ya Uhuru wa Chakula ya-

nayofanyika Shule ya Sekond-
ari Ninga wilayani Njombe.

Mwalongo, alisema pro-
gramu hiyo ni muhimu kuen-
deleza na kuimarisha maarifa
ya vijana na wanafunzi katika
mfumo wa chakula unaoweza
kuwapa lishe bora na utunzaji
wa mazingira.

“Tumegundua suala la
elimu wanafunzi kujitegemea
hususan katika nchi ambayo
kwa upana wake imetawaliwa
zaidi na wakulima, tumeona
ipo haja ya kushirikisha wa-
nafunzi,” alisema Mwalongo.

Alisema shule hizo kupitia
klabu zao, zimeshiriki katika
shughuli za utunzaji wa maz-
ingira na kilimo cha bustani

za mboga kwa kutumia njia za
kiikolojia baada ya MVIWATA
kuwezesha vifaa ikiwamo
mbegu za mboga, miti na vifaa
vya kumwagilia.

“Utekelezaji wa programu
ya uanzishaji wa klabu za
kilimo na mazingira ulianza
na wilaya mbili (Ludewa na
Njombe) na kuzifikia shule 15
zenye wanachama 724, alise-
ma na kuongeza kuwa:

“Jitihada za ushirikishaji wa
wanafunzi zimekuwa zikien-
delea na sasa zimeongezeka
shule tatu, mbili Wilaya ya
Wanging'ombe na moja Lude-
wa.”

Mwalimu Mkuu Shule ya Se-
kondari Ninga, Geofrey Mgina,

alisema shule hiyo imeanzisha
mradi wa matunda, miti ya bi-
ashara, mazao ya chakula na
bustani ya mboga kwa ajili ya
kuwaongezea kipato na lishe
kwa wanafunzi.

Mjumbe wa Bodi ya MVIWA-
TA, Mendrad Nziku, alizishuk-
uru shule ambazo zimekubali
kupokea mradi huo na elimu
wanayoipata wanafunzi hao
itawasaidia katika maisha yao
ya baadaye.

Baadhi ya wanafunzi, akiwa-
mo Daniel Kifyulilo wa Shule
ya Sekondari Ninga, alisema
progamu hiyo imewasaidia ku-
pata elimu ya kuandaa bustani
za mboga na kuimarisha lishe
7ao.

23,000
wapatiwa
matibabu
hospitali rufani

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAGONJWA zaidi ya 23,000
wamepatiwa matibabu katika
Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Njombe katika kipindi cha
mwezi Januari hadi Septemba
mwaka huu.

Takwimu hizo zilitolewa juzi
na Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Gilbert Kwesi,
katika uzinduzi wa huduma ya
uchunguzi wa magonjwa va
mfumo wa chakula.

Dk. Kwesi, alisema kati ya
wagonjwa hao walipatiwa
matibabu kwa kipindi hicho, wa
dharura na mahututi walikuwa
1,322.

Alisema magonjwa hayo ya
mfumo wa chakula mchang-
anyiko yamekuwa yakiongoza
kwa kuwa na idadi kubwa ya
wagonjwa.

Alisema kwa Kkipindi hicho,
wagonjwa 566 wamefanyiwa
uchunguzi na kutibiwa.

Mkuu wa Mkoa huo, Anthony
Mtaka baada ya kuzindua
huduma hiyo, aliwataka
watumishi wa hospitali
kuendelea kutoa huduma
bora na kuzingatia maadili ya
utumishi wa umma.

“Fanyeni kazi kwa kuzingatia
maadili, tembeeni kifua mbele
kwa sababu serikali inaen-
delea kuhakikisha mnafanya
kazi katika mazingira rafiki na
kuridhisha pamoja na kutatua
matatizo yenu ya kimaslahi,”
alisema Mtaka.

Katibu Tawala wa Mkoa huo,
Judica Omary, alitoa rai kwa
watoa huduma hao kuongeza
ufanisi ili maboresho ya vifaa
tiba yaweze kuleta tija.
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HABARI ZANZIBAR

Mwinyi, madaktari bingwa India wateta

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein  Ali  Mwinyi

amesema Zanzibar ina-

itaji kuungwa mkono

kwenye utaalamu, miundom-

binu na kuwajengea uwezo wa-

tendaji wa sekta ya afya ili kutoa
huduma bora kwa wananchi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
Ikulu Zanzibar, alipozungumza
na timu ya madaktari bingwa
kutoka Taasisi ya Umoja wa
Madaktari Bingwa wenye asili ya
India wanaoishi Marekani (GA-
PIO) kuelezea dhamira yao ya
kushirikina na serikali kuimari-
sha sekta ya afya katika maeneo

mbalimbali.

Alisema Serikali ya Zanzibar
inaendelea na ujenzi wa miun-
dombinu ikiwamo hospitali za
wilaya na vituo vya afya kwa
maeneo ya Unguja na Pemba ili
kuhakikisha wananchi wanapata
matibabu bora.

Hata hivyo, alisema bado kuna
pengo linalohitaji kufanyiwa kazi
ili kufikia malengo ikiwamo, upa-
tikanaji wa vifaa tiba na dawa za
kutosha, rasilimali watu, fedha
hasa katika usimamizi wa bima
ya afya na miundombinu kwenye
sekta ya afya.

Akizungumzia kuanzishwa
kwa bima ya afya kwa wenyeji na
wageni wanaoingia nchini, Dk.

Mwinyi alisema inasaidia fedha
za uendeshaji kwa sekta ya afya
akitolea mfano watalii 18 ambao
wamenufaika nayo.

Alisema serikali inakusudia
kuimarisha huduma za bima ya
afya kwa njia ya kidigitali ili kura-
hisisha wageni kupata huduma
hiyo hata wakiwa nje ya Zanzibar.

Alisema kuna haja ya kuanga-
lia mfumo mzima wa sekta ya
afya licha ya kujengwa hospitali
11 za wilaya, bado kuna changa-
moto  zimejitokeza  ikiwamo
uhaba wa wataalamu kwenye
hospitali hizo, vifaa tiba na dawa
na teknolojia ndogo.

Kuhusu rasilimali watu, Rais
Mwinyi, aliwataka wataalamu

hao kuangalia zaidi uwezekano
wa kuwawezesha utaalamu na
mfumo wa uendeshaji wa sekta
ya afya, Zanzibar.

Aliwahakikishia madaktari hao
kuwa serikali ipo tayari kushiriki-
ana nao kwa kuandaa mazingira
rafiki ya kufanyakazi pamoja na
ukaribu zaidi kwa kuwa na mi-
pango ya muda mfupi, wakati na
muda mrefu ili kuimarisha ush-
irikiano baina yao kupitia Wizara
ya Afya na GAPIO.

Mratibu wa ujio wa madaktari
hao kutoka Hospitali ya Apolo ya
Dar es Salaam, Dk. Nazir Arab,
alisema lengo ya taasisi yao ni
kusambaza madaktari zaidi ya
1.4 milioni duniani, Tanzania na

Zanzibar ikiwa miongoni.

Alisema GAPIO inawakilishwa
katika nchi 57 duniani hasa kwa
mataifa ya mashariki ya mbali,
kusini mashariki mwa bara Asia
na Afrika ili uimarisha sekta ya
afya duniani.

Timu hiyo ya madaktari bing-
wa 20 ikiongozwa na Prof. Sanku
Rao wakifuatia na Mkurugenzi
Kinga na Elimu ya Afya kutoka
Wizara ya Afya, Dk. Salim Slim na
timu ya watendaji ya wizara hiyo,
watakuwa na vikao vya pamoja
vya kubainisha maeneo ya ush-
irikiano hasa katika magonjwa
na wataalamu wa upasuaji wa
maradhi ya moyo, matumbo ya
kawaida na mifupa.

i

e

Magari yakiwa kwenye foleni katika barabara
kushusha na kupakia abiria barabarani. PICHA: SABATO KASIKA

Ujumbe wa Marekani watua Z'bar

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amesema amani ni
muhimu kwa nchi kuendeleza
na kukuza uchumi kupitia
biashara ya uwekezaji.

Othman aliyasema hayo
ofisini kwake wakati alipoku-
tana na ujumbe uliongozwa na
Ofisa Mwandamizi wa Kamati
ya wataalamu ya uhusiano wa
Mambo ya Nje, Heather Flynn
kutoka Bunge la Senate la
Marekani.

Alisema Zanzibar inakari-
bisha uwekezaji kutoka kwa
wawekezaji wenye uwezo
kwa nia ya kuharakisha maen-
deleo ya ukuaji wa uchumi
wake.

Alisema ni muhimu ku-
wapo amani ya kweli ambayo
itasaidia kuleta na kujenga
imani kwa wawekezaji ambao
Pi.;nuhimu kwa maendeleo ya
aifa.

Othman ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha ACT-
Wazalendo, alisema chama
chake chini ya Serikali ya
Umoja wa Kitaifa, kitaen-
delea kupigania mageuzi ya
kidemokrasia nchini ambayo
ni muhimu kuleta maendeleo
na kulinda haki za kidemokra-
sia nchini kwa kuzingatia
maslahi ya wananchi na taifa.

Alisema wawekezaji wana-
hitaji kwenda kwenye taifa
lenye amani na utulivu wa
kweli. Othman, alisema ushiri-
kano mkubwa uliopo na nchi
va Marekani umesaidia kusu-
kuma mbele demokrasia na
utawala bora kupitia misaada
kutoka taasisi na mashirika ya
nchi hiyo.

Alisema kwamba serikali ya
Zanzibar yenye muondo wa
umoja wa kitaifa pamoja na
wananchi inafahamu juhudi za
misaada inayotolewa na Mare-
kani kwa ajili ya kutekeleza
miradi ya maendeleo.

ya kuelekea Chamazi Dar es Salaam jana, mashuhuda walisema ilisababishwa na baadhi ya maderev

a wa daladala

Tamasha la utalii, uwekezaji
kulindima kesho kutwa

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo
ya Kale, Mudrik Ramadhan
Soraga, amesema Tamasha la
Utalii na Uwekezaji Zanzibar
litaviweka visiwa hivyo katika
ramani ya kuwa kitovu cha
utalii duniani.

Alisema tamasha hilo
litaanza siku tatu zijazo, hasa
ikizingatiwa kuwa hivi karibu
Zanzibar imetambulika na
duniani kuwa sehemu nzuri
ya kufanya matamasha.

Aliyasema hayo jana visi-
wani hapa, wakati akizun-
gumza katika hafla ya maone-
sho ya chakula cha asili ya
Zanzibar ikiwa ni miongoni
mwa shamrashamra za ta-
masha hilo linalotarajiwa

kufanyika kesho kutwa na ku-
funguliwa na Rais Dk Hussein
Ali Mwinyi.

Alisema wizara hiyo ita-
hakikisha inaendeleza mata-
masha kwa sababu ni fursa za
kiuchumi, utalii na uwekezaji.

Alisema tamasha hilo lina-
tarajiwa kujumuisha wageni
kutoka nchi mbalimbali duni-
ani ikiwamo Ujerumani, Ufar-
ansa na Uingereza.

“Hii inaonesha jinsi gani
Zanzibar hivi sasa ubora
wake unazidi kuwa mkubwa
na watu wengi wanaona
umuhimu wa kuja kuangalia
fursa na kujitangaza,” alisema
Soraga.

Waziri huyo, alisema maan-
dalizi yake tamasha hilo ya-
naendelea vizuri.

Alisema chakula cha asili
ya Zanzibar ni miongoni mwa

vitu vitakavyotangazwa ka-
tika tamasha hilo kwa vile ni
tofauti na vyakula vya mataifa
mengine.

Kamishna wa Utalii Zanzi-
bar, Wilfed Shirima, alisema
tamasha hilo litasaidia kutan-
gaza utalii wa Zanzibar na ku-
leta watalii wengi kutoka se-
hemu mbalimbali za duniani
kuja kujionea fursa zilizopo.

Shirima, alisema visiwa vya
Zanzibar vina fursa nyingi ka-
tika uwekezaji, ikiwamo utalii
wa fukwe, halali wa kihisto-
ria, asili na utamaduni.

Mkurugenzi wa Shamba
la Msonge, Dk. Mwatima Ab-
dallah Juma, alisema kilimo
hai kina fursa kubwa katika
soko la utalii na watalii wana-
jifunza mambo mengi katika
vyakula vya asili na mapishi
yake.
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Benki Kuu Afrika zashauriwa kutafuta
fedha kukabili mabadiliko tabianchi

Na Benny Mwaipaja, WASHINGTON
D.C

KATIBU Mkuu Wizara ya Fedha, Dk.
Natu El-maamry Mwamba, ametoa wito
kwa Benki Kuu za Nchi za Afrika, kuweka
mipango na mikakati ya kutafuta fedha
kupitia vyanzo mbalimbali ikiwamo sekta
binafsi kwa ajili ya kukabiliana na athari
hasi za mabadiliko ya tabianchi katika
nchi hizo.

Dk. Mwamba alitoa rai hiyo wakati ak-
ishiriki mjadala kuhusu wajibu wa Benki
Kuu za nchi za Afrika kutafuta rasilimali
fedha kwa ajili ya kukabiliana na athari za
kiuchumi na kijamii zinazotokana na ma-
badiliko ya tabianchi, ikiwa ni sehemu ya
kuadhimisha miaka 30 tangu kuanzishwa
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kwa Taasisi ya Macroeconomic and Finan-
cial Management of Eastern and Southern
Africa (MEFMI), mjadala uliofanyika kan-
do ya mikutano ya mwaka ya Benki ya Du-
nia na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF),

Alisema mbinu mahususi ikiwamo
uanzishwaji wa hati fungani za kijani
zenye lengo la kuvutia uwekezaji katika
utekelezaji wa miradi ya maendeleo,
pamoja na kusimamia ipasavyo taasisi za
fedha kuwekeza kwenye kilimo kwa ku-
toa mikopo, zitasaidia kukuza uchumi wa
nchi hizo za Afrika na maendeleo ya watu
wake.

Dk. Mwamba alibainisha katika tukio
hilo lililowakutanisha mawaziri wa fedha,
makatibu wakuu na magavana wa Benki

Naibu Rais Rigathi Gachagua. PICHA: MTANDAO

Ruto apuuzia vamuzi wa Mahakama

NAIROBI, Kenya

WAKILI wa Rais William Ruto, amesema
mteja wake, hajaridhishwa na uamuzi wa
Mahakama ya Juu, kupinga kuondolewa
kwa Naibu Rais Rigathi Gachagua, akisema
haina mamlaka ya kusikiliza, kuamua kesi
za kupinga kuondolewa kwa Gachagua ma-
darakani.

Wakati huo huo, Naibu Rais aliyeon-
dolewa mamlakani, Rigathi Gachagua, jana,
amehudhuria kikao cha Mahakama Kuu,
zikisikilizwa kesi mbili za kupinga kuon-
dolewa kwake mamlakani.

Gachagua alifika katika Mahakama ya
Milimani jijini Nairobi, akiwa na msafara
wa magari sita akiandamana na Mbunge wa
Embakasi ya Kati Benjamin Gathiru, maaru-
fu Major Donk, aliyekuwa Katibu Mkuu wa
United Democratic Alliance (UDA), Cleoph-

as Malala na mawakili kadhaa.

Kulikuwa na maafisa wengi wa usalama
katika majengo ya mahakama na hata nda-
ni ya mahakama.

Walipofika mbele ya majaji Eric Ogo-
la, Anthony Mrima na Freda Mugambi,
mawakili wa Gachagua, wakiongozwa na
Wakili Mkuu Paul Muite, walisema hawaku-
wa kortini kwa hiari yao.

Mahakama ilieleza kuwa faili za kesi zili-
tumwa kwa Jaji Mkuu, Oktoba 18 na Naibu
Jaji Mkuu, Philomena Mwilu akateua majaji
kusikiliza kesi hizo.

Jaji Mrima alisema Kkesi hizo, ziliwasil-
ishwa kupitia mtandao na majaji wakaagiza
Zitajwe jana.

Jopo la majaji watu likiongozwa na Jaji
Eric Ogola pia linajumuisha majaji Anthony
Mrima na Freda Mugambi lilichanguliwa na
Naibu Jaji Mkuu Mwilu, kusikiliza kesi zote

Kuu kutoka nchi za Afrika, alisema mab-
adiliko ya tabianchi yameziathiri nchi ny-
ingi ikiwamo Tanzania na upatikanaji wa
fedha kwa njia shirikishi katika kukabili-
ana na athari hizo kutaimarisha uchumi.

Mkurugenzi Mtendaji wa MEFMI, DK.
Louis Kasekende, alisema kuwa taasisi
yake imejipanga kuwawezesha wanacha-
ma wake kuweka mipango ya pamoja ya
kutafuta fedha kwa ajili ya kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi na usimamizi wa
uhimilivu wa madeni ya nchi za Afrika.

Washiriki wengine katika mkutano huo
kutoka Tanzania, walikuwa Naibu Katibu
Mkuu anayesimamia Sera za Uchumi ku-
toka Wizara ya Fedha, Elijah Mwandumb-
ya na Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania,
Emmanuel Tutuba.

zenye kuhusu kuondolewa madarakani
kwa Gachagua.

Jana, kupitia Wakili Adrian Kamotho,
Ruto anadai kuwa Mahakama ya Juu zaidi
pekee ndiyo yenye mamlaka ya kusikiliza
kesi hizo.

Kulingana na Rais William Ruto, mahaka-
ma inafaa kutupilia mbali kesi hizo akidai
kuwa zimewasilishwa kinyume cha sheria
na ni utumiaji mbaya wa mchakato wa ma-
hakama.

Rais Ruto ameongeza kuwa kesi dhidi
ya Rais au mtu anayetekeleza majukumu
ya Ofisi ya Rais katika kipindi cha uongozi
wake kuhusiana na jambo lolote lililofany-
wa au kutofanywa chini ya sheria ya Katiba
ya Kenya 2010, haziwezi kufunguliwa katika
mahakama yoyote tu.

BBC/TAIFA LEO

Silaa aagiza mnara
upandishwe

hadhi kupata
mtandao 4G

Na Thobias Mwanakatwe, MAN-
YONI

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Jerry
Silaa, amemwagiza Katibu Mkuu
wa wizara hiyo kuupandisha hadhi
Hika, Kata ya Makuru, wilayani
Manyoni ili wananchi waweze
kupata mtandao wa intaneti wa 3G
hadi 4G.

Alitoa agizo hilo jana wakati
hicho katika siku ya kwanza ya
ziara yake ya siku tano mkoani
Singida baada ya kuzindua mnara
wa mawasiliano ya simu ulio-
jengwa na serikali kupitia Mfuko
wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF)
uliojengwa kwa Sh. milioni 272.

“Naomba kutumia fursa hii kwa
kuwa Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san kati ya maelekezo aliyonipa
wakati akiniapisha ni kuhakikisha
wananchi wanapata mawasiliano
namwelekeza Katibu Mkuu ahakik-
ishe kwa haraka sana mnara huu
unapandishwa hadhi na unapata
mtandao wa 3G na 4G ili wananchi
nao waweze kupata intaneti,”
alisema.

Alisema wananchi wa kata hiyo
zaidi ya 24,000 wanatakiwa ku-
pata mtandao wa intaneti ili hata
wakisikia Rais Dk. Samia anazun-
gumza sehemu fulani waweze
kuingia kwenye mtandao na kum-
sikiliza kupitia simu janja.

“Tunataka wananchi wa kata
hii waanze kupunguza simu
janja wapate mtandao wa inta-
neti wakisikia Dk. Samia anaon-
gea mahali na wenyewe waingie
kwenye mtandao wamwone na
pia wakisikia Yanga ipo Uwanja
wa Taifa wakimshughulikia mtu na
wenyewe waangalie matokeo ,live’
kupitia mtandao,” alisema.

Meneja wa Shirika la Mawasi-
l[iano Tanzania (TTCL), Agustino
Mwakyembe, akizungumza kwa
niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa
TTCL, Moremi Marwa, alisema
ujenzi wa mnara huo wenye
urefu wa mita 60 ulianza baada ya
kutiwa saini makubaliano Machi
16, 2021 na ujenzi kukamilika Juni
15, 2022.

Alisema mradi huo wenye
thamani ya Sh. milioni 272
unatumia teknolojia ya 2G ambao
unawezesha wananchi kupiga na
kupokea simu za sauti huku waki-
tumia ujumbe mfupi kwa wakati
mmoja (sms). Mwakyembe alisema
TTCL imeanzisha mtandao wa
mawakala wanaotoa huduma za
kifedha kupitia T-PESA pamoja na
mawakala wenye jukumu la kuuza
vocha za muda wa maongezi na
kusajili laini za simu.
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Mlandege yaota
kupanda Kileleni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA va kugawana pointi na
Mwembe Makumbi City FC, Kocha
Msaidizi wa Mlandege, Sabri
China, amesema bado malengo va
timu yake ni kumaliza mzunguko
wa kwanza wa Ligi Kuu Zanzibar
wakiwa Kileleni, imeelezwa.
Mlandege imelazimishwa sare
ya mabao 2-2 dhidi ya vinara
wa Ligi Kuu Zanzibar, Mwembe
Makumbi City katika mechi ya
ligi hiyo iliyochezwa kwenye
Uwanja wa New Amaan Complex
juzi jioni.

Kwa matokeo hayo, Mwembe
Makumbi City yenye pointi 16 in-
aongoza katika msimamo wa ligi
hiyo wakati Mlandege FC wako
katika nafasi ya tatu wakiwa na
pointi 13 kibindoni.

Mchezo huo uliokuwa na
ushindani wa dakika zote,
ulihudhuriwa na idadi kubwa vya
mashabiki ukilinganisha na mechi
nyingine zilizochezwa msimu huu
katika ligi hiyo inayodhaminiwa
na Benki ya Watu wa Zanzibar
(PBZ).

Akizungumza na gazeti hili jana,
China alisema walipanga kuvuna
pointi tatu lakini mipango yao
haikutimia kutokana na ushindani
na ugumu uliokuwapo katika
mchezo huo.

China alisema bado wataendelea
kujiimarisha kuhakikisha ha-
wapotezi pointi katika michezo
inayofuata na hatimaye kukaa
Kileleni kwenye msimamo wa ligi
hiyo.

“Mchezo huo haukuwa mgumu
uwanjani kutokana na uzoefu
tuliokuwa nao katika Ligi Kuu,
lakini wachezaji wangu wal-
ishindwa kuzisoma vyema mbinu
za wapinzani hali iliyopelekea
kucheza kwa hasira na kupoteza
umakini,” alisema China.
Aliongeza licha ya kutopata
alama tatu katika mchezo bado
wanaimani watatinga kileleni
kwenye msimamo wa ligi hiyo
kwa sababu watafanya vizuri
michezo inayofuata ili kukamili-
sha mzunguko wa kwanza.
“Hatukuwa na sababu ya
kushindwa kuondoka na ala-

ma tatu katika mchezo huu,
wachezaji walishindwa kwenda
na kasi ya uchezaji wa nguvu
dhidi ya wapinzani wetu na ha-
tima yake tuliingia katika mfumo
wao, tumekuja kusawazishiwa
bao la pili dakika za nyongeza
kabla ya kukamilika kwa dakika
90, hapa wachezaji hawakuwa
makini hasa kucheza na muda,”
China aliongeza.

Alisema wanaenda kurekebisha
mapungufu ili katika mechi ijayo
ya raundi ya nane dhidi ya KVZ
FC itakayochezwa keshokutwa
wapambane kuvuna pointi tatu
na kujiimarisha kwenye mbio za
ubingwa.

MASHUJAA FC YAANIKA SIRI
YA USHINDI, YAITISHA SIMBA

Na Somoe Ng'itu

BAADA ya timu yake kupata ushindi
mnono wa mabao 3-0O katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KenGold
hapo juzi, Kocha Mkuu wa Mashujaa FC,
Mohamed Abdallah ‘Bares’, amesema siri
ya matokeo hayo imetokana na wachezaji
wake kufanya mazoezi ya kufunga zaidi.

Mashujaa sasa imefikisha pointi 12 na
kupaa hadi nafasi ya sita katika msimamo
wa ligi hiyo inayoshirikisha timu 16 kutoka
mikoa mbalimbali.

Akizungumza na gazeti hili jana, Bares
alisema alibaini wachezaji wake kupoteza
nafasi wanazotengeneza katika michezo
iliyopita na kabla ya kuivaa Ken Gold,
walilazimika kufanya mazoezi ya kufunga
kwa muda mrefu.

Bares aliwapongeza wachezaji wake
kwa kupambana na kuongeza umakini
katika mechi hiyo iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Lake Tanganyika na kutimi-
za malengo ya kuzibakisha pointi tatu

muhimu nyumbani.

“Kwanza tunamshukuru Mungu, tu-
jipongeze kupata alama tatu, tulikuwa
tunatengeneza nafasi na kushindwa kuzi-
tumia, kabla ya mechi hii tulifanya sana
mazoezi ya ufungaji, naona vijana wame-
fanya kazi ile tuliyoitarajia, “ alisema
Bares.

Kocha huyo alisema ushindi huo uta-
wasaidia kuingia wakiwa imara kuwaka-
bili Simba ambao wanawafuata wakiwa
wametoka kupoteza dhidi ya watani zao,
Yanga.

Aliongeza kuwa licha ya kupata ushin-
di, mechi hiyo haikuwa rahisi huku aki-
wapongeza wapinzani wao KenGold kwa
kusema wanakikosi kizuri na imara.

Naye Mchezaji Bora wa mechi hiyo,
Ismail Mgunda, ambaye alifunga mabao
mawili katika ushindi huo alisema siri ya
kufanya vizuri ilitokana na wachezaji ku-
fuata vema maelekezo ya benchi la ufundi.

Mgunda alisema kila mchezaji aliyepata
nafasi katika mechi hiyo alitimiza vizuri

majukumu yake kwa sababu walizihitaji
zaidi pointi tatu za nyumbani.

Alisema mechi hiyo haikuwa rahisi
kwa sababu KenGold pia ina kikosi imara
na kiliingia katika mchezo huo kikiwa na
morali ya kupata ushindi wa nyumbani
kwao.

“Mchezo haukuwa rahisi, KenGold ni
timu nzuri, mimi na wachezaji wenzangu
tulipambana zaidi kuhakikisha tunapata
ushindi, tulijiandaa kuhakikisha tunawa-
pa furaha mashabiki wetu,..hii ni tuzo
yangu ya kwanza, ninaamini nitaende-
lea kujituma, tutarajie mengi makubwa,”
Mgunda alisema.

Mgunda pia alitoa pasi ya mwisho ya
bao lingine lililofungwa na Julius Kamoga,
zikiwa zimebakia dakika nne kabla ya
mechi hiyo kumalizika.

Mashujaa sasa inajiandaa kuikaribisha
Simba katika mechi nyingine ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayochezwa Oktoba 31,
mwaka huu, kwenye Uwanja wa Lake Tan-
ganyika mkoani Kigoma.
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Kiungo
Mshambuliaji
wa Simba,
Kibu Denis
(kulia),
akipiga
hesabu za
kumtoka
mchezaji wa
Tanzania
Prisons, Dotto
Shabani,
kwenye
mechi ya Ligi
Kuu Bara
iliyopigwa
Uwanja wa
Kumbukumbu
ya Sokoine
jana. Simba
ilishinda

bao 1-0.
MPIGAPICHA
WETU

Twiga Stars yaifuata Morocco

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Timu ya Soka
ya Taifa ya Wanawake (Twiga
Stars), kimewasili salama Mo-
rocco tayari kwa michezo miwili
ya kirafiki ya kimataifa itakay-
ochezwa nchini humo.

Kocha Mkuu wa Twiga Stars,
Bakari Shime, aliliambia gazeti
hili, wachezaji wote wako katika

hali nzuri na sasa wanasubiri
ratiba ya michezo kutoka kwa

wenyeji wao.
Shime alisema wakiwa huko
wanatarajia kucheza mechi

mbili za kirafiki ambapo wata-
wavaa wenyeji Morocco na ny-
ingine itakuwa dhidi ya Senegal.

“Tumefika salama, wachezaji
wote walioko katika msafara
huu wako vizuri, leo (jana),

jioni tutafanya mazoezi mepesi,
halafu kesho (leo), tutapata rat-
iba kamili kutoka kwa wenyeji
wetu, tunatarajia mechi mbili za
kirafiki tutakazocheza zitaende-
lea kukiboresha kikosi chetu,”
Shime alisema.

Aliongeza Morocco na Sen-
egal zote zimefuzu kushiriki
Fainali za Kombe la Mataifa ya
Afrika kwa Wanawake (WAF-

CON 2024), ambazo zitafanyika
mwakani, hivyo ni kipimo kizuri
kwa timu yake.

Shirikisho la Soka Afrika
(CAF), lilisogeza mbele fainali
za WAFCON, ambazo sasa zi-
tachezwa kuanzia Julai 6 hadi
26, mwakani nchini Morocco
ambapo Twiga Stars imefuzu
kushiriki michuano hiyo kwa
mara ya pili.
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RASHFORD AGOMBEWA

KLABU za Bayern Munich na Marseille zimeungana na
Paris St-Germain katika mbio za kumsajili mshambuliaji
wa England, Marcus Rashford mwenye umri wa miaka
26, kutoka Manchester United. (Tea Talk)

DONDOO ZA SOKA
 MAGAZETI YA ULAYA

ANTONY KWA MIKOPO

KLABU ya Manchester United ipo tayari
kupokea ofa za mkopo kwa ajili ya winga wa
Brazil, Antony mwenye umri wa miaka 24,
wakati wa usajili wa Januari. (Football Insider)

TOTTI KURUDI UWANJANI

GWIJI wa Italia na AS Roma, Francesco Totti
mwenye umri wa miaka 48, amesema huenda
akarejea uwanjani baada ya kuwasiliana na kla-
bu kadhaa za Serie A. (Gazzetta Dello Sport)

ALONSO KUONDOKA

KLABU ya Bayer Leverkusen inajiandaa
kwa ajili ya kuondoka kwa kocha, Xabi
Alonso, msimu ujao. (Bild)

GLOUKH AIVUTIA
ARSENAL

ARSENAL, Aston Villa na Newcas-
tle United zinanavutiwa na kiungo
mshambuliaji wa Red Bull Salzburg,
Oscar Gloukh, 20. (Caught Offside)

KILICSOY
AWANIWA EVERTON

KLABU ya Everton inaandaa dau la
pauni milioni 17 kumnunua mshambulia-
jiwa Besiktas mwenye umri wa miaka 19,
Mturuki Semih Kilicsoy. (Kontraspor)

BARCA KUCHEZA
MAREKANI

LALIGA inaomba Shirikisho la
Soka la Hispania, Uefa na Fifa ku-
ruhusu mchezo wa Barcelona dhidi ya Atleti-
co Madrid wa Desemba kufanyika Miami nchini Mare-
kani. (Mail)

¥ >

ARTETA ATOA ONYO
WACHEZAJI ARSENAL

® ® ®Ni kuhusu nidhamu, tangu ameanza kui-
noa 2019, wamekula nyekundu 18, ikiwa ni...

LONDON, England

ROVERS KUNUNULIWA

RAPA wa Marekani A$AP Rocky ni sehemu ya kundi la
uwekezaji linalotaka kununua hisa za Klabu ya Tranmere
Rovers kwa pauni milioni 15. (Sun)

MBEUMO ATAJWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal imepania kumsajili mshambuliaji
wa Brentford na Cameroon, Bryan Mbeumo mwenye
miaka 25, baada ya kuanza vema msimu huu. (Football MIKEL  Arteta amewaonya ,Washikabunduki® hao wame-

Tangu Arteta alipoanza kuinoa ni wazi kuna suala,” alisema aki-
Arsenal mnamo Desemba 2019, waambia waandishi wa habari.
“Ukweli ni kwamba unapocham-

Insider) wachezaji Arsenal kwamba ha- oneshwa jumla ya kadi nyekundu bua vitendo vitatu tofauti na ma-
wawezi kuendelea na kiwango 18. Hakuna timu nyingine ya Ligi tokeo yake, sababu ni tofauti sana.
chao cha utovu wa nidhamu. Kuu England iliyooneshwa zaidi ya “Bila kujali hilo hatuwezi kuen-

LOPETEGUI HATAFUKUZWA William Saliba alikuwa mcheza- Kadi 13 kwa wakati huo. delea kucheza na wanaume kumi

JULIEN Lopetegui hayuko katika hatari ya kufutwa kazi
kama kocha wa West Ham licha ya msimu huu mbaya wa
klabu hiyo. (Mail)

ji wa tatu wa Arsenal kutolewa
nje kwa kadi nyekundu msimu
huu alipomvuta Evanilson katika
kichapo cha mabao 2-0 kutoka
kwa Bournemouth, baada ya De-
clan Rice na Leandro Trossard
kuoneshwa mwanzoni mwa msimu
huu.

Kadi nyekundu za hivi punde
zilipatikana katika mechi tatu pe-
kee ambazo Arsenal wameshindwa
kushinda hadi sasa mwaka huu, na
Arteta amekiri kwamba timu yake
haitaweza kuwania taji la Ligi Kuu
ikiwa wataendelea na hali hiyo.

“Kucheza na wanaume kumi,

hasa katika kiwango hiki, na un-
aona jinsi timu zote zinavyokuwa
na ugumu wa kushinda mechi za
soka, unapotaka kufanya hivyo
dhidi ya watu kumi kwa dakika 65
kazi inakuwa karibu haiwezekani.
Kwa hiyo, tunahitaji kutokomeza
hilo.”
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HABARI MICHEZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI
xXxewura

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NAMAJI G
(EWURA)

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 136 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) imepokea ombi ya leseni ya usambazaji wa gesi asilia iliyoshindiliwa
kutoka kwa kampuni ya TAN HEALTH LIMITED, yenye ofisi yake ghorofa ya pili, Oyster
Pearl Galleria, kiwanja namba 372, kitalu A, kandokando ya barabara ya Chole, eneo la
Oysterbay, Wilaya ya Kinondoni, Dar es Salaam

Hivyo basi, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu,
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini
ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S.L.P 2857 Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Huduma kwa Wteja: 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

TAARIFA KWA UMMA

EWURA House, 3 EWURA Street, 41104 Tambukareli, P.O. Box 2857, Dodoma, Tanzania
Tel: +255 26 2329002 — 4 - Fax: +255 26 2320005 = E-mail: info@ewura.go tz

NEYMAR AREJEA UWANJANI

BAADA YA MWAKA MMOJA

RIYADH, Saudi Arabia

NEYMAR ameonekana kwa mara ya
kwanza dimbani katika kipindi cha
mwaka mmoja, akitokea benchi katika
kipindi cha pili cha mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Asia wakatil AFC Al Hilal iki-
ivaa Al Ain.

Nyota huyo wa Brazil alichukua na-
fasi ya Nasser Al Dawsari dakika ya 77,
mara tu baada ya Salem Al Dawsari
kufunga bao na kuifanya Al Hilal kuwa
mbele kwa mabao 5-3.

Alikaribia kufunga bao akibadilis-
hana pasi na Aleksandar Mitrovic ili
kutengeneza nafasi kabla ya kupiga
shuti lake nje kidogo ya lango.

Mchezo huo ulimalizika kwa Al Hilal
kushinda mabao 5-4 baada ya Al Ain
yenye maskani yake Falme za Kiarabu
kufunga penalti ya dakika za mwisho.

Baada ya mchezo huo, Neymar alise-
ma: ,Ninajisikia vizuri.. huwa nina
timu nzuri. Nina furaha sana. Nimere-
jeal®.

Mchezaji huyo wa zamani wa Paris
Saint-Germain, alipata jeraha la goti
wakati wa mechi ya kufuzu Kombe la
Dunia ya Brazil dhidi ya Uruguay muda
mfupi baada ya kujiunga na Ligi ya Sau-
dia na alifanyiwa upasuaji Novemba
mwaka jana.

Neymar alijiunga na Al Hilal Agosti
2023 akitokea PSG kwa uhamisho wa
euro milioni 90, lakini alicheza mechi

tano tu kabla ya kuumia.

Klabu ya zamani ya Neymar, Santos
ilimpongeza mchezaji huyo kwa kure-
jea kwenye chapisho lake katika uku-
rasa wa X.

Jlikuwa ni zaidi ya miezi 12 mbali
na uwanja, na hamu kubwa ya kurudi
kufanya kile anachopenda sana,” klabu
hiyo ya Brazil iliandika.

,Neymar si nyota tu. Si fikra tu. Ney-
mar ni sawa na furaha katika soka.
Kurejea kwake ni furaha ya mamilioni
ya mashabiki duniani kote.”

Fowadi huyo, ambaye ndiye mfungaji
bora wa muda wote wa Brazil, alikosa
michuano ya Copa America ya 2024
ambayo ilinyakuliwa na Argentina.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

xXxewura

ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
150 9001: 2015 Cortified

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na
Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas) (Supply and
Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019).

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) imepokea ombi la kibali cha ujenzi wa kituo cha kujaza gesi asilia
iliyoshindiliwa kwenye magari kutoka PUMA ENERGY TANZANIA LIMITED kitakacho
jengwa kiwanja namba P40264 eneo la Kunduchi, Salasala, Kata ya Wazo, Manispaaya
Kinondoni, Dar es Salaam.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu, afanye
hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndaniya
siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S.L.P 2857, Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Huduma kwa Wteja: 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

TAARIFA KWA UMMA

Barua pepe: info@ewura.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na
Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas) (Supply and
Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019).

Xx<ewura

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 72 Nishati na Maji
150 900132015 Certified

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) imepokea ombi la kibali cha ujenzi wa kituo cha kujaza gesi asilia
iliyoshindiliwa kwenye magari kutoka TANZANIA STATES NATURAL GAS HOLDING
COMPANY LIMITED kitakacho jengwa kiwanja namba P46963, mtaa wa Kunguru, Kata
ya Goba, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu, afanye
hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndaniya
siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S.L.P 2857 Dodoma.

Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Huduma kwa Wateja: 0800110030;

Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

EWURA House, 3 EWURA Street, 41104 Tambukareli, P.O. Box 2857, Dodoma, Tanzania
Tel: +255 26 2329002 — 4 « Fax: +255 26 2329005 « E-mail: info@ewura.go tz

EWURA House, 3 EWURA Street, 41104 Tambukareli, P.O. Box 2857, Dodoma, Tanzania
Tel: +255 26 2320002 — 4 « Fax: +255 26 2329005 « E-mail: info@ewura.go tz




Jumatano Oktoba 23, 2024

Nipashe 23

HABARI MICHEZO

MANULA AREJESHWA STARS
KUSAKA TIKETI YA CHAN

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA wa Simba, Aishi Manula,
ni mmoja wa wachezaji 24 walioteuli-
wa kuunda kikosi cha timu ya soka,
Taifa Stars, kitakachoingia kambini
kucheza mchezo wa kusaka tiketi ya
kucheza Fainali za Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), zi-
takazofanyika mwakani.

Taarifa iliyotolewa jana mchana na
Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini
(TFF), limesema Bakari Shime, ambaye
atakuwa Kocha Mkuu wa kikosi hicho,
ameteua kikosi hicho cha wachezaji
wanaocheza ligi ya ndani kwa ajili ya
mchezo wa mtoano dhidi ya Sudan un-
aotarajiwa kupigwa kati ya Oktoba 25
hadi 27, huku marudiano yakitarajiwa
kuchezwa kati ya Novemba Mosi hadi
3, mwaka huu.

Manula

Fainali za CHAN zinatarajiwa
kucheza nchini Tanzania, Kenya na
Uganda kuanzia Februari Mosi hadi
28, mwakani.

Hata hivyo, uteuzi wa Manula ume-
kuja wakati kipa huyo akiwa hana
namba katika klabu yake ya Simba, na
si kucheza, bali amekuwa hakai hata
benchi.

Mbali na Manula, wachezaji wengine
wanaocheza ligi ya ndani walioitwa
kwenye kikosi hicho ni Isaya Kasanga
kutoka TFF Academy TDS, akiichezea
pia timu ya Prisons chini ya miaka 17.

Wengine ni Antony Mpenda kuto-
ka Azam chini ya miaka 20, Nickson
Mosha (KMC), Lameck Lawi (Coastal
Union), Vedatus Masinde (TMA FC in-
ayocheza Ligi ya Champioship), Hij-
jah Shamte (Kegar Sugar), Abdulkaris
Kiswanya (Azam chini ya miaka 20),

= 4
i

Shekhan Khamis (Yanga), Ahmed Pi-
pino (Magnet FC), Sabri Kondo (KVZ),
Bakari Msimu (Coastal Union) na
Velentino Mashaka kutoka Simba.

Wachezaji wote waliotajwa hapo juu
wanaichezea pia Timu ya Taifa ya Tan-
zania chini ya miaka 20, Ngorongoro
Heroes.

Wachezaji wengine ambao hawapo
Ngorongoro Heroes, mbali na Manula
na Kasanga ni Paschal Msindo na Adolf
Mtasingwa wote wa Azam FC, David
Brayson na Ismail Kada wa JKT Tanza-
nia, Ibrahim Ame na Cyprian Ngushi
wa Mashujaa FC, Charles Semfuko
wa Coastal Union, Salum Ramadhani
kutoka KenGold, na kinara wa mabao
Ligi Kuu Tanzania Bara akiwa na ma-
bao sita, Selemani Mwalimu wa Foun-
tain Gate.

Zanzibar Marathon kuchochea uchumi

Na Faustine Feliciane

MSIMU wa pili wa mashindano ya
Riadha ya Tigo Zanzibar Marathon
unatarajiwa kufanyika Novemba 3,
mwaka huu, Unguja, Zanzibar.

Mbio hizo zinatarajiwa kuchochea
ukuaji wa uchumi wa buluu kutokana
na kuhusisha wanariadha mbalimbali
wa nje na ndani ya Tanzania.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mkurugenzi wa Tigo Zantel Kanda ya
Zanzibar, Azizi Saidi Ali, alisema mbio
hizo zitakuwa za kilomita tano, 10 na
21 na zitasaidia kuibua vipaji, kukuza
uchumi na kuimarisha afya za wa-

nanchi.

.Maandalizi yote muhimu yanaen-
delea na yapo hatua za mwisho,
tumeongeza vituo vya kujiandikisha
kwa watu wanaotaka kushiriki, lakini
pia kwa mwaka huu tumerahisisha
usajili ambapo mtu anaweza kujisajili
kwa njia ya simu,” alisema Ali.

Aidha, alisema pia wameboresha
zaidi mbio hizo na kuwataka wanari-
adha na wapenda mchezo huo kuji-
tokeza kwa wingi kushiriki.

Mmoja wa wadau wa mbio hizo,
Hussein Juma Khamis, ambaye ni
mwongoza watalii Zanzibar, alisema
mbio hizo zinawaongezea nafasi za

kuongeza kipato.

,Wakati wa mashindano haya wa-
geni wanaongezeka sana hapa Zanzi-
bar...tunapata fursa ya kipato katika
sekta mbalimbali,” alisema Khamis.

Aidha, Anwar Ali Salim ambaye ni
dereva wa magari ya watalii, alisema
wanasubiri kwa shauku kubwa mbio
hizo maarufu Zanzibar.

,Mbio hizi pia zinasaidia washiriki
kuimarisha afya, kukimbia ni dawa,
watu tujitokeze kwa wingi kushiriki,”
alisema Ali Salim.

Mwaka jana mashindano hayo yali-
fanyika kwa mafanikio makubwa na
kuhusisha mamia ya wanariadha.

Che Malone aitakatisha

Simba Mbeya ikizoa tatu

mabao kupitia kwa Edwin Balua aliyein-
gia katika dakika ya 61 kuchukua nafasi ya
nahodha, Mohamed Hussein ;,Tshabalala’.
Awali, Ateba alikaribia kuipa Simba bao la
pili katika dakika ya 58 kabla ya kutolewa
dakika ya 72 na nafasi yake kuchukuliwa
na Steven Mukwala mabadiliko ambayo
yaliongeza kasi ya mashambulizi, lakini
hawakufanikiwa kupata bao lingine.

Tanzania Prisons ilijibu mapigo kwa
nyakati tofauti kipindi cha pili, lakini
umakini wa safu ya ulinzi ya Simba uli-
wanyima nafasi ya kupata bao la kusawa-
zisha. Dakika ya 76 Mukwala alikosa bao
baada ya mpira wake wa kichwa akiun-
ganisha faulo ya Mutale kutoka juu ki-
dogo ya goli.

Simba walifanya mabadiliko mengine
dakika ya 83 baada ya kumtoa Ladack
Chasambi na nafasi yake kuchukuliwa na
kiungo Muzamiru Yassin, hata hivyo ma-
badiliko hayo hayukubadilisha matokeo.

Katika mchezo huo, Kibu ambaye ali-
kuwa tishio kwa mabeki wa Yanga mch-
ezo uliopita, aliendelea moto wake jana
kwa kuitesa ngome ya Prisons mara kwa
mara kwa dakika zote 90 za mechi hiyo.

Ushindi huo licha ya kuihakikishia Sim-
ba pointi tatu, lakini pia wamelipa kisasi
cha kufungwa kwenye mchezo wa mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu msimu uliopita.

Kwa matokeo hayo pia yanaifanya Pris-
ons kubaki katika nafasi ya 12 huku Sim-
ba ikipanda mpaka nafasi ya pili nyumba
Singida Black Stars yenye pointi 19, lakini
ikiwa na michezo miwili zaidi.

Singida Fountain Gate inashika nafasi
ya tatu ikiwa na pointi sawa na Simba,
lakini pia ikizidiwa idadi ya mabao ya ku-
funga na kufungwa, Yanga ambayo jana
jioni ilitarajiwa kucheza mchezo wao
wa saba inashika nafasi ya nne ikiwa na
pointi 15.

Diarra atoa siri

kumzuia Ateba

anavyocheza, nilifahamu akipata mpira
eneo lile atafanya nini.

“Nilijua ataenda kushoto, hivyo sikuwa
na presha na kweli akafanya hivyo,
nikaokoa, sikuhama eneo, nikasimama
pale pale maana nilijua unaweza kum-
fuata mpinzani naye ataupiga muda ule
ule, na kweli nikaokoa tena,” alisema Di-
arra ambaye alijiunga na Yanga mwaka
2021, akitokea Klabu ya Stade Malien ya
Katika tukio hilo, Ateba alitaka kumpiga
chenga Diarra, lakini haikufanikiwa,
badala yake kipa huyo raia wa Mali,
alifanikiwa kuukoa kwa mkono wake wa
kulia, aliporuka upande wake wa kulia,
ambao ni wa kushoto kwa straika huyo.
Kama vile haitoshi mpira aliookoa Di-
arra ulikwenda kwenye mguu wa kulia
wa Joshua Mutale, ambaye alitandika
shuti lililombabatiza kipa huyo na
kuiokoa Yanga kwenye shambulizi ha-
tari zaidi katika mchezo ambao Simba
walilifanya.
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Beki wa Kati wa Simba, Che Malone Fondoh, akiifungia timu yake bao pekee baada ya kipa wa Tanzania Prisons,
Musa Mbisa, kuutema mpira uliopigwa na Kibu Denis, kwenye mechi hiyo ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa

CHE MALONE AITAKATISHA
SIMBA MBEYA IKIZOA TATU

® ® OKiwango cha Kibu Denis chazidi kuwatesa mabeki
wa timu pinzani baada ya kuonesha...

Na Faustine Feliciane

BAO pekee la dakika ya nne ya mch-
ezo lililofungwa na Beki wa Kati, Che
Malone Fondoh, jana lilitosha kuipa
Simba pointi tatu mbele ya Tanzania
Prisons kwenye mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara uliochezwa Uwanja wa
Kumbukumbu ya Sokoine jijini Mbeya.

Ushindi huo umekuja siku tatu tu
baada ya kutoka kupoteza mchezo wa
dabi dhidi ya Yanga ambao Simba wali-
kubali kipigo cha bao 1-0.

Katika mchezo wa jana, Che Malone

aliifungia Simba bao hilo akitumia ma-
kosa ya golikipa wa Tanzania Prisons
ambaye mpira uliopigwa na Kibu Denis
ulimponyoka na kumpa nafasi mfungaji
kuukwamisha nyavuni.

Simba jana walionekana kuutaka
ushindi huo kutokana na kucheza kwa
nidhamu kubwa kuanzia mwanzo mpa-
ka mwisho wa mchezo.

Ushindi huo wa jana unaifanya Simba
sasa kufikisha pointi 16 baada ya kucheza
michezo saba nakupanda mpaka nafasi
ya tatu kwenye msimamo wa ligi.

Katika mchezo wa jana, Kocha wa Sim-

ba, Fadlu Davids, aliwaanzisha Fabrice
Ngoma na Augustine Okajepha wa-
kichukua nafasi ya Abdulrazaqg Hamza
na Yusuph Kagoma ambao hawakuwa
sehemu ya kikosi cha kwanza baada ya
kupata majeraha katika mchezo uliopita
dhidi ya Yanga.

Simba jana walifanya mashambulizi
kadhaa ambayo hata hivyo hayakuwapa
nafasi ya kuongeza idadi ya mabao am-
bapo katika dakika ya 63 na 53 walikosa
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P

Neymar arejea uwanjani baada ya mwaka mmoja

UKURASA 22

Diarra atoa siri
kumzuia Ateba

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA namba moja wa Yanga,
Djigui Diarra, amefunguka kwa mara
va kwanza baada ya mchezo wa dabi
uliopigwa Jumamosi iliyopita, Uwanja
wa Benjamin Mkapa na kueleza mbinu
alizotumia kuokoa hatari kutoka kwa
Leonel Ateba, ambayo ingeweza kui-
patia Simba bao la kuongoza dakika
ya nne tu ya mchezo.

huyo raia wa Mali, alisema pamOJa

na kucheza michezo kadhaa ya dabi
nchini, lakini mechi ya Jumamosi am-
bayo Yanga ilishinda bao 1-0, ilikuwa
ni bora zaidi kuliko zote alizocheza.
“Mechi yangu bora ya Simba na Yanga
tangu nifike hapa ni hii ya juzi ya
ushindi wa bao 1-0, kwa sababu nilire-
jea nchini siku ile ile ya mechi, sikuwa
fiti sana, nilikuwa na uchovu mkubwa,
lakini viongozi wa Yanga, makocha,
waliniweka sawa kisaikolojia na ku-
weza kukaa langoni, ukweli ni mechi
bora mno kwangu,” alisema kipa huyo.
Diarra alikuwa ametoka kwenye kikosi
cha Timu ya Taifa ya Mali ambacho
kilicheza mchezo wake Oktoba 15,
mwaka huu, kikiwa ugenini nchini
Guinea Bissau ambapo alikaa langoni
na timu hizo kutoka suluhu.

Kabla ya hapo alikaa langoni katika
mchezo wa kwanza dhidi ya timu
hiyo, Mali ikicheza nyumbani, Oktoba
11 na kushinda bao 1-0, katika mechi
za Kundi |, kuwania kucheza Fainali
za Mataifa ya Afrika (AFCON), zina-
zotarajiwa kuchezwa mwakani nchini
Morocco, kundi hilo likizishirikisha pia
nchi za Msumbiji na Eswatini, zamani
Swaziland.

Akisimulia jinsi alivyookoa hatari am-
bayo ilitokea pale straika Mcameroon,
Ateba alipokuwa akijaribu kumpiga
chenga, alisema siku nyingi alishamso-
ma mchezaji huyo jinsi anavyocheza,
hivyo hakuokoa kwa bahati mbaya.
Alisema yeye ni golikipa, hivyo mbali
na mazoezi ya uwanjani, hutenga pia
muda wa kuwasoma wapinzani mbal-
imbali wanaoweza kukutana nao, hasa
mastrika jinsi wanavyofunga mabao
vao, ili hata ikitokea ajue namna ya
kukabiliana nao.

“Huwa naangalia mechi za Simba,
nawajua, kwa hiyo nilipoona tume-
baki mawili na tayari nimeshamsoma

INAENDELEA UK. 23

7708567541002

>



