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R
OSETTLE Lowhim  ni 
mwanafunzi wa shahada 
ya uzamivu ya uhandisi 
katika Taasisi ya Teknolo-

jia Dar es Salaam [DIT], ambaye 
amekuwa pambo na chachu kwa 
wengine kwa namna anavyojitahi-
di kuitumia teknolojia kubadilisha 
maisha yake na ya wengine.

Akiwa bado masomoni 
ameunda mashine kadhaa zina-
zotumiwa na mafundi vyuma ana-
posema mwaka 2021 hadi 2022 
akiwa mwaka wa tatu wa shahada 
ya kwanza ya Uhandisi Mitambo 
(mechanical engineering) alibuni 
na kutengeneza mashine za 
urembo unaotokana na kukunja 
vyuma.

Anaitambulisha kama ‘semi 
automatic metal scrolling and 
twisting machine’ inayotumiwa 
kukunja vyuma kutengen-
eza urembo kwenye madiri-
sha ya grili, milango, mageti na 
mapambo mbalimbali.

Mara nyingi urembo wa madi-
risha, vitanda, milango, meza, 
uzio na mapambo mengine 
hutengenezwa kwa kukunja na 
kusuka nondo au ‘square pipes 
na flat bars na pengine hakukuwa 
na mashine ya kuzikunja kupata 
maumbo mbalimbali bali kazi 
hizo hufanyika kienyeji.

Rosettle anasema mbali na 
mashine hiyo pia amegundua na 

kutengeneza nyingine ya kuban-
gua karanga [groundnut crack-
ing machine] ambayo tayari iko 
sokoni.

Kadhalika anasema amebuni 
jiko maalum la umeme la kukaan-
gia crips na chips linalotumia 
nishati kidogo lakini likifanyakazi 
kwa ufanisi mkubwa na kusaidia 
kupunguza matumizi ya mkaa 
na kuni yanayochangia kuharibu 
misitu na kuchochea mabadiliko 
ya tabianchi.

ANATAJA PAGUMU 
Msomi anakumbushia kuwa 

licha ya juhudi na jitihada za 
kufanikisha maendeleo ya 
sayansi na teknolojia, anaka-
biliwa na changamoto kadhaa 
ikiwa ni pamoja na kutoaminika 
kwenye ajira kwa vile ni mwan-
amke, hivyo kukosa kazi.

Anasema kutokana na jinsi 
yake mbali na kuwa na uwezo 
mkubwa kufanya vizuri katika 
kazi lakini inamuwia vigumu 
kuaminika kikazi jambo linalom-
shangaza na kumuumiza msomi 
huyo.

Anaendelea kuiambia Nipashe 
kuwa, amewahi kukosa kazi kuto-
kana na jinsi yake (KE) katika 
moja ya kampuni kubwa nchini 
( jina tunalihifadhi) alipokwenda 
kufanya usaili.

Anasema aliambiwa kuwa 

KUCHOCHEA WANAWAKE 
Ubunifu na mabadiliko ya 

teknolojia ni chachu ya kuleta 
usawa wa kijinsia, ni kauli mbiu ya 
kitaifa inayotumiwa kuwachochea 
wanawake kama sio kuwatoa kima-
somaso mijini na vijijini katika kuji-
husisha na kunufaika na teknolojia.

Lengo ni ili usawa unapatikane 
kupitia nyanja hiyo, na kuwaamsha 
wanawake wengi ambao wame-
baki nyuma na kukosekana usawa 
kiteknoloji na hata kijinsia.

Mtandao wa Jinsia Tanzania 
[TGNP] na Chuo cha DIT, wanain-
gia ubia kusaidia kufanikisha kazi 
za ubunifu za kiteknolojia na 
kutatua changamoto za kijinsia 
kama sehemu ya kuwapa fursa 
na hamasa wasichana wanafunzi 
kufanya vizuri katika eneo hilo 76la 
sayansi na teknolojia.

Taasisi hizi zimetengeneza kanzi 
data inayoitwa Tanzania Women 
Connect Portal inayohifadhi kazi 
za wanawake katika nyanja mbal-
imbali itakayowezesha kupata na 
kunufaika na fursa mbalimbali 
kwenye harakati za kuleta usawa 
wa kijinsia nchini.

Mwenyekiti wa Bodi TGNP, 
Gemma Akilimali, anaiambia 
Nipashe kuwa kuwawezesha 
wanawake na makundi mengine 
katika teknolojia kuna matokeo 
chanya hasa katika ubunifu ili 
kupata suluhisho kwa shida za 
kijamii na uvumbuzi mwing-
ine unaowasaidia wanawake na 
watoto wa kike kupata mahitaji ili 
kuchochea ufikiwaji wa usawa wa 
kijinsia.

Injinia aliyeshinda usaili lakini 
akatoswa ajira, kisa mwanamke

Mhandisi Rosettle Lowhim wa DIT akiwa kazini kutengeneza mashine ya kubangulia karanga. PICHA: MWANDISHI WETU

ROSETTLE LOWHIM 

• Ni mgunduzi mahiri 
akihusika na jiko sanifu 

TEKNOLOJIATEKNOLOJIA
NA PILLY 
KIGOME

Nishati safi jikoni kwa kila 
Mtanzania inawezekana, 
Umoja wa Ulaya wajitosa 
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amefaulu kwenye usaili lakini 
baadaye mkuu wa kampuni 
alipogundua ni mwanamke, 
akamkataa akakosa kazi hiyo, 
japokuwa alifanya vizuri katika 
usaili na kuibuka kidedea.

Rosettle anafafanua kuwa 

ndoto zake kubwa ni kuja kumi-
liki karakana ama kampuni 
kubwa ya kisasa nchini itakay-
oweza kuhudumu ndani na nje 
ya mipaka kwenye masuala ya 
teknolojia na uhandisi.

SAKATA LA BANDARISAKATA LA BANDARI

UKURASA  13 

Wosia aliyejichinja 
shingo kwa 
mashine ya mbao 
watimizwa

UKURASA 3

Wadau waja  Wadau waja  
na hoja zaona hoja zao

ISSN 0856 • Na. 0581347

Utafiti wabaini 
mifugo inayocheua 
ni hatari kuongeza 
joto duniani 

Chongolo 
kupeleka kwa 

waziri kilio 
cha waziri

UKURASA 3

UKURASA  4

150 wanaosomea udaktari 
Sudan wahamishiwa 
kumalizia Muhimbili UKURASA  3

UKURASA  2

Huko nyuma tulikubali-Huko nyuma tulikubali-
ana sera serikali iondoke ana sera serikali iondoke 
huko kwenye uendeshaji huko kwenye uendeshaji 
wa biashara. Nimesikiliza wa biashara. Nimesikiliza 
mijadala ya uendeshaji mijadala ya uendeshaji 
wa Bandari. Sina  tatizo wa Bandari. Sina  tatizo 
na mjadala, wala watu na mjadala, wala watu 
wanaokosoa.wanaokosoa.

ROSTAM AZIZ

Endapo mkataba utaku-Endapo mkataba utaku-
wa na tija, basi majadil-wa na tija, basi majadil-
iano ya kuongezwa eneo iano ya kuongezwa eneo 
la uendeshaji yatafanyi-la uendeshaji yatafanyi-
ka. Upinzani wanajenga ka. Upinzani wanajenga 
hoja kuwa CCM inauza hoja kuwa CCM inauza 
Bandari. Hakuna suala la Bandari. Hakuna suala la 
mauzo siyo tu Bandari mauzo siyo tu Bandari 
bali sehemu yoyote bali sehemu yoyote 
ndani ya nchi haiwezi ndani ya nchi haiwezi 
kuuzwa.kuuzwa.

PROF. KILILA MKUMBO

Mjadala wa Bandari Mjadala wa Bandari 
ni muhimu. Vietnam ni muhimu. Vietnam 
mwaka 1984 ilikuwa mwaka 1984 ilikuwa 
kama Tanzania, tulikuwa kama Tanzania, tulikuwa 
tunapishana kidogo. GDP tunapishana kidogo. GDP 
ilikuwa dola bilioni 18. ilikuwa dola bilioni 18. 
Tanzania ilikuwa dola Tanzania ilikuwa dola 
bilioni 13.8. Mwaka bilioni 13.8. Mwaka 
1986 wenzetu waliamua 1986 wenzetu waliamua 
kufanya mageuzi ya kufanya mageuzi ya 
kiuchumi.kiuchumi.

ANGELINA NGALULA

Haya mambo ya Haya mambo ya 
uwekezaji yalianza uwekezaji yalianza 
zamani, tangu tulipoamua zamani, tangu tulipoamua 
kufikiria kufanya mabadi-kufikiria kufanya mabadi-
liko ya kisiasa ya kujita-liko ya kisiasa ya kujita-
wala bila kutumia silaha. wala bila kutumia silaha. 
Watanzania wakasema Watanzania wakasema 
lazima nchi iwe huru. lazima nchi iwe huru. 
Wakatafuta viongozi wao Wakatafuta viongozi wao 
bila ubaguzi wa dini na bila ubaguzi wa dini na 
ukabila wowote.ukabila wowote.

PADRI CHARLES KITIMA

Mabadiliko ya kisiasa na Mabadiliko ya kisiasa na 
kiuchumi ndio mwendo kiuchumi ndio mwendo 
mzuri. Yanapaswa mzuri. Yanapaswa 
kwenda mbele na juu kwenda mbele na juu 
zaidi. siyo mabadiliko ya zaidi. siyo mabadiliko ya 
kusuasua. Kesho yako kusuasua. Kesho yako 
inapaswa kuwa bora inapaswa kuwa bora 
zaidi kuliko jana yako.zaidi kuliko jana yako.

JENERALI ULIMWENGU
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Wadau waja na hoja zao sakata la Bandari

Asasi 200 zapinga muswada mabadiliko sheria ya rushwa
Na Beatrice Shayo

MTANDAO wa Kupinga 
Rushwa ya Ngono Tanzania 
umesema haukubaliani na 
kifungu kidogo kilichoku-
sudiwa kuongezwa katika 
kifungu cha 25(2) cha Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa.
Jijini Dar es Salaam jana, 

Mwenyekiti wa Mtandao huo, 
Prof. Ruth Meena, alibainisha 
hayo wakati akisoma tamko 
lao kwa waandishi wa habari, 
alisisitiza wanapinga vikali 
nyongeza ya kifungu hicho 
na kutaka kiondolewe.
Alisema mtandao huo 

unajumuisha asasi 200 am-
bazo zimekuwa zinaendesha 
kampeni kubwa na kuhama-
sisha wananchi kuhusu sheria 
hiyo.
“Wanamtandao wanaopinga 

rushwa ya ngono nchini, 
kwa sauti moja tunapinga 
nyongeza ya kifungu hiki 
kinachoashiria kulinda mwe-
nye mamlaka, kutia hatiani 
mwathirika na kuwanyamazi-
sha wasiweze kuwataja wa-
husika,” alisema Meena.
Alidai kifungu kidogo kili-

chokupendekezwa kuonge-
zwa katika kifungu cha 25, 
kitasababisha kuwapo sheria 
itakayoendeleza utumiaji 
mbaya wa mamlaka na itany-
amazisha sauti za waathirika 
katika uwajibikaji zaidi kwa 
wale wote wenye dhamana 
ya uongozi.
Alisema wanamtandao wa-

naopinga rushwa ya ngono 
wanaona pendekezo hilo 
linaashiria kumlinda mwenye 
mamlaka na kumtia hatiani 
mwathirika.
“Kifungu hiki kinampokonya 

mwathirika ile haki aliyoku-
wa amepewa katika kifungu 
cha 25 pamoja na haya, 
athari kubwa ya kifungu hiki 
cha nyongeza ni kusaba-
bisha kunyamazisha sauti 
za waathirika, ambao kwa 
uhakika wataogopa kutoa 
ushahidi kwa kuogopa kua-
dhibiwa,” alisema.
Pia alisema mchakato un-

aoendelea wa maandalizi ya 
kurekebisha Sheria ya Kuzuia 
na Kupinga Rushwa usitishwe 
na waziri mwenye dhamana 
asitishe marekebisho yanay-
opendekezwa.
Alidai maoni ya wadau wen-

gi hayakuzingatiwa katika 
mchakato huo, hali iliyosaba-
bisha kutoa tamko hilo.
Alisema kuwa katika 

mchakato wa marekebisho ya 
sheria hiyo, kifungu cha 25 
cha mwanzo kibaki kilivyo na 
kifungu kidogo cha pili kion-
dolewe.
Pia walitoa wito kwa Bunge 

lisikubali kuridhia mapende-
kezo hayo kama yatawasil-
ishwa bungeni.
 “Vilevile, tunamshauri Rais 

Samia Suluhu Hassan, mtetezi 
wa haki za wanawake na wa-
toto, asibariki sheria yenye 
kubeba mabadiliko tunay-
oyapinga endapo itamfikia 
mezani kwake bila madai 
yetu kuzingatiwa.
“Tunaona kama ni mtego 

kwake, sheria ilipitishwa 
wakati wa awamu ya nne, 
ikatekelezwa kwa vishindo 
wakati wa awamu ya tano na 
sasa hivi wakati wa utawala 
wake kama Rais mwanamke 
kuna mapendekezo ya mab-
adiliko ya kuendeleza kuwa-
kandamiza wanawake na wa-
toto ambao ndio waathirika 
wakuu kwenye suala hili la 
rushwa ya ngono,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, akizungumza na waandishi wa habari 
nyumba kwake Tegeta jijini Dar es Salaam jana.  
PICHA: CARLOS BANDA 

Na Waandishi Wetu

UWAZI, ukweli, kushirikisha 
kampuni za wazawa na kusiki-
liza maoni ya wananchi katika 
uwekezaji wa Bandari ya Dar es 
Salaam vimetawala mjadala wa 
kitaifa uliowakutanisha wafan-
yabiashara, wanasiasa na vion-
gozi wa dini.

Mjadala huo ulioandaliwa na 
Media Brains jijini Dar es Sa-
laam jana, ulijikita katika mada 
ya kulinda na kutetea umoja 
wa kitaifa wakati wa mageuzi 

ya kisiasa na kiuchumi, wadau 
hao wakijikita zaidi kujadili 
mkataba wa ushirikiano kati ya 
serikali nchini na Dubai (IGA), 
kuhusu uendeshaji wa Bandari 
ya Dar es Salaam.

Aliyefungua mjadala huo ni 
mfanyabiashara Rostam Aziz, 
aliyewataka Watanzania kuwa 
na mijadala inayozingatia mis-
ingi ya umoja wa kitaifa ili-
yowekwa na waasisi wa nchi.

Rostam, mfanyabiashara 
mkubwa nchini, alisema mjada-
la wa uendeshaji wa bandari 

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)

AT DAR ES SALAAM
COMMERCIAL CAUSE 48 OF 2022

IN THE MATTER OF THE COMPANIES ACT NO 12 OF 2002
AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION MADE UNDER SECTION 281 (1) (a)(ii) OF THE COMPANIES 
ACT NO 12 OF 2002

AND
IN THE MATTER OF COMPULSORY WINDING UP OF AZURE BOUTIQUE RESORT LIMITED

AND
IN THE MATTER OF PETITION FOR UNFAIR PREJUDICE

BY
STEFANO CIOCCA……………………………….PETITIONER

VERSUS
AZURE BOUTIQUE RESORT LIMITED………………1ST RESPONDENT

MAX JUENTGEN………………………………………………2ND RESPONDENT
AHM HOTEL MANAGER……………………..…………3RD RESPONDENT
ANATORIA MKARUTAZIA ZACHARIA…………….4TH RESPONDENT

THAT, AZURE BOUTIQUE RESORT LIMITED with Incorporation No. 138047423 Having their 
registered offices in Mwai Kibaki Road near White Sands Hotel, Dar es salaam, is intended to be 
wound up.
That on the 22nd December 2022, STEFANO CIOCCA of Mwai Kibaki Road near White Sands Hotel, 
Dar es salaam has petitioned to the Court praying for an Order under the Companies Act Cap 212 to 
wind up AZURE BOUTIQUE RESORT LIMITED and appointment of an official liquidator.
The petition will be heard at the HIGH COURT OF TANZANIA, COMMERCIAL DIVISION at DAR ES 
SALAAM on the 26th day of JUNE, 2023 at 09:30 AM before Hon. MBANGWA-Judge and Address of 
the Petitioner are under the care of;
SHALOM SAMWEL MSAKYI, ADVOCATE,
LIOR ATTORNEYS,
2ND FLOOR, RAHA TOWERS, MAKTABA SQUARE,
P.O. Box 7566, DAR ES SALAAM.
THEREFORE: Any person intending to show cause why the prayer of the Petition should not be 
granted or wishing to appear at the Hearing whether not be granted or wishing to appear at the 
hearing whether to defend, oppose or in support of this Petition must give Notice of this intention in 
accordance with the provisions of THE COMPANIES ACT and THE COMPANIES (INSOLVENCY) 
RULES.

Dated this 13th day of June, 2023
SHALOM SAMWEL MSAKYI

Advocate for the Petitioner.

umewagawa wananchi kwa kuwa 
ulibebwa na hisia, siasa na kibagu-
zi, jambo alilosema ni hatari kwa 
ustawi wa nchi.

“Sina tatizo na watu wanaoko-
soa vitu, kilichonitatanisha, kuni-
sononesha na kunitisha ni sura 
ya mjadala wenyewe kuwa wa 
kisiasa na ushabiki. Huko nyuma 
tulikubaliana kuwa sera ni seri-
kali isifanye biashara… Kulikuwa 
na haja ya kubadilisha sera, ku-
ruhusu wawekezaji pamoja na  
kuingia kwenye mfumo wa vyama 
vingi. 

“Hivi karibuni nimesikia mjada-
la wa uendeshaji wa bandari, 
sina tatizo na watu wanaokosoa. 
Kilichonisikitisha na kunitisha ni 
mjadala wa kiuchumi umegeuzwa 
na kuwa wa kisiasa,” alisema.

Rostam alishauri kuwa ni vye-
ma katika masuala ya kitaifa, watu 
wakajadiliana kwa hoja, ili ku-
dumisha umoja wa kitaifa uliopo.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta 
Binafsi (TPSF), Angelina Ngalula, 
alisema uwekezaji wa bandari ni 
muhimu katika kukuza uchumi, 
akiitolea mfano Vietnam iliyofani-
kiwa kukuza uchumi wake mara 
tano zaidi ya Tanzania kupitia ku-
karibisha wawekezaji wa nje.

“Hii nchi mwaka 1984 ilikuwa 
kama Tanzania, tulikuwa tunap-
ishana kidogo. GDP ilikuwa dola 
bilioni 18. Tanzania ilikuwa dola 
bilioni 13.8. Mwaka 1986, wen-
zetu waliamua kufanya mageuzi 
ya kiuchumi. Mageuzi yakawa 
na msukumo wa mambo mata-
tu - uwekezaji kufungua nchi, 
kuhakikisha wanapanua na ku-
sukuma biashara ya kimataifa,” 
alisema.

Kiongozi huyo wa TPSF aliite-
teta sekta binafsi, akisema hai-
kwepeki katika kukuza uchumi 
wa nchi kwa kuwa inalipa kodi 
zinazoelekezwa kutoa huduma 
muhimu za kijamii kama afya, 
elimu na miundombinu.

Ngalula ambaye ni mfanyabi-
ashara wa usafirishaji, alisema 
bandari ni muhimu katika kuun-
da mfumo kamili wa mnyororo 
mzima wa usafirishaji, kuanzia 
mzigo unakotoka hadi kwa mteja 
wa mwisho.

Kiongozi wa ACT-Wazalendo, 
Zitto Kabwe, ambaye kitaaluma ni 
mchumi, alishauri badala ya Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari 
(TPA) kuingia mkataba na kampu-
ni ya DP World, iundwe kampuni 
binafsi itakayoingia mkataba huo 
kwa niaba ya serikali.

Alisema kuundwa kwa kam-
puni mpya kutawawezesha Wa-
tanzania kumiliki na kuiendesha 
Bandari ya Dar es Salaam.

Mwandishi wa Habari mkong-
we, Jenerali Ulimwengu, ambaye 
kitaaluma ni mwanasheria, aliko-
soa namna usiri katika mikataba 
mikubwa kitaifa unavyoibua mas-
wali mengi kutoka kwa wananchi, 
akisisitiza “…ni haki ya wananchi 
kuhoji na ni wajibu wa serikali 
kujibu”.

Mwanasheria ambaye ni Katibu 
wa Baraza la Maaskofu Katoliki 
Tanzania (TEC), Padri Dk. Charles 
Kitima, alisema licha ya kuwapo 
nia nzuri ya kiserikali, bado sauti 
za wachache zisipuuzwe, akitaka 
wazawa wapewe kipaumbele ka-
tika mkataba huo wa Bandari.

“Tumeambiwa kwamba 
tumewekeza zaidi ya Sh. trilioni 

moja kwenye bandari yetu. Kwani-
ni tusianze kuiendesha kuanzia 
hapo badala ya kuita wawekezaji 
kutoka nje?” alihoji.

Alisema hakuna namna nchi in-
aweza kukwepa mwekezaji, lakini 
jambo la msingi ni kuhakikisha 
maslahi ya wananchi yanalindwa.

Mbunge wa Ubungo (CCM), Prof. 
Kitila Mkumbo, aliyekuwa mwana-
zuoni wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM) taaluma ya elimu, 
aliutetea mkataba huo unaohusu 
Bandari, unaruhusu makubaliano 
pale watakaposhindwa. Alisisitiza 
kwamba katika awamu ya kwanza 
ya uwekezaji, DP World itapewa 
kuendesha gati 0 hadi 7; na kwam-
ba kampuni hiyo ikifanya vizuri 
itaongezwa maeneo mengine 
zaidi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Me-
dia Brains, Jesse Kwayu, alisema 
mjadala wa jana ni mwanzo wa 
mijadala mingine mingi ukiwamo 
wa kujiandaa na uchaguzi wa seri-
kali za mitaa mwakani na Uchagu-
zi Mkuu wa 2025.

Alisema Watanzania watapata 
nafasi ya kujadili mambo yanay-
owahusu kwa kirefu na kutoa 
maoni yatakayojenga.

Lissu 
Makamu Mwenyekiti wa Chama 

cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu,

Akizungumza na waandishi wa 
habari Dar es Salaam jana, alisema 

suala la muda wa mkataba am-
balo limekuwa likipigiwa kelele na 
wadau mbalimbali, hajaona pop-
ote katika pakizungumzwa muda 
wa ukomo wa mkataba huo.

*Imeandikwa na Restuta 
James na Enock Charles
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Chongolo abeba kilio cha 
waziri kumfikishia waziriWanafunzi Sudan  

wahamia Muhimbili  
kumalizia masomo 
Na Romana Mallya

WANAFUNZI 150 wa udaktari 
kutoka Chuo Kikuu cha Tiba, 
Sayansi na Teknolojia (UMST) 
cha Khartoum nchini Sudan, 
wamehamishiwa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH) ili kuka-
milisha mwaka wao wa mwisho 
wa masomo, kutokana na hali ya 
mapigano yanayoendelea nchini 
kwao.
Akizungumza na waandishi wa 

habari wakati wa kuwakaribisha 
wanafunzi hao jana mkoani Dar 
es Salaam, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Muhimbili, Prof. Mohamed 
Janabi, alisema kuwa mapigano 
ya nchini humo yamesababisha 
kufungwa kwa vyuo na baa-
dhi ya shughuli kusimama na 
kusababisha wataalamu hao 
kushindwa kuendelea na ratiba 
zao za masomo ya kawaida.
Prof. Janab alisema wanafunzi 

hao wapo mwaka wa tano wa 
Shahada ya Kwanza ya Utabibu 
na katika mwaka huo, mafunzo 
hufanyika kwa vitendo zaidi.
“Madaktari hawa wanafunzi 

watafanya mzunguko (rotation) 
katika idara mbalimbali ikiwamo 

ya upasuaji chini ya usimamizi 
wa madaktari bingwa ili kuhakik-
isha wanapata maarifa yanay-
otakiwa,” alisema Prof. Janabi.
Alisema kuwa MNH itatoa fursa 

kwa wataalamu hao kujifunza 
kama inavyotoa kwa wengine wa 
ndani na nje ya nchi na baada ya 
kumaliza masomo kama watap-
enda kufanya mafunzo tarajali 
(internship), MNH itawapa nafasi 
hiyo.
Makamu Mkuu wa Chuo cha 

UMST, Prof. Mamoun Homeida, 
alisema, amefurahi kuona wa-
nafunzi kutoka chuo anachoki-
simamia wamepokewa vizuri na 
jambo hilo limetokana na uhusi-
ano wa kindugu baina na Tanza-
nia na Sudan.
Ruba Anwar Salih ambaye ni 

kiongozi wa kundi la wanafunzi 
hao akizungumza kwa niaba ya 
wenzake alisema, wamefurahi 
kupata fursa ya kuendelea na 
masomo katika hospitali kubwa 
ya Muhimbili yenye wataalamu 
wa kutosha.
Alisema ni imani yao kwamba, 

wakati wote watakapokuwa 
hospitalini hapo watapata fursa 
nzuri ya kujifunza.

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na 
Biashara, Dk. Ashatu Ki-
jaji, amesema Wilaya    ya 
Kondoa mkoani Dodoma 
inakabiliwa na uhaba wa 
chakula kwa mwaka huu 
kutokana na mvua zilizo-
nyesha kuwa chini ya ki-
wango na kuiomba serikali 
kuwapatia wananchi wake 
chakula cha msaada.

Dk. Ashatu ambaye ni 
Mbunge wa Kondoa, ali-
wasilisha kilio hicho jana 
katika Kijiji cha Itaswi, 
Wilaya ya Kondoa mbele ya 
Katibu wa  Mkuu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), 
Daniel Chongolo aliyeko 
katika ziara ya kikazi kuka-
gua utekelezaji wa Ilani ya 
chama hicho mkoani Do-
doma.

Alisema mwaka huu wa-
nakabiliwa na uhaba wa 
chakula kutokana na mvua 
kunyesha chini ya kiwango 
na kusababisha wananchi 
kukosa chakula, hivyo wa-
naiomba serikali kuwasaid-
ia chakula.

“Ndugu Katibu Mkuu wa 
CCM, wananchi hawa  un-

aowaona hapa  wana 
njaa sana, wanahitaji 
chakula cha bure kwa 
sababu walikuwa wa-
nategemea mazao hayo 
kuuza ili kupata 
fedha za mahi-
taji,” alisema.

Dk. Ashatu 
alisema  se-
hemu kubwa 
ya vijiji vya 
wilaya hiyo 
vinakabiliwa na uhaba wa 
chakula  na hali hiyo hai-
jawahi kutokea, hivyo im-
ewapa shaka wananchi wa 
maeneo hayo.

Mmoja wa wakazi wa Ki-
jiji cha Itaswi, Abedi Duru, 
alitaja vikwazo  vinavy-
owakabili wananchi ni ku-
kauka kwa Bwawa la Itaswi 
ambalo lilikuwa liktumika 
kuvua samaki pamoja na 
kufanya shughuli za kilimo 
katika eneo hilo.

Alitaja tatizo lingine 
kuwa ni mgogoro wa ardhi 
wa miaka mingi kati ya vi-
jiji  vya  wilaya hiyo vina-
vyopakana  na hifadhi ya  
Pori Tengefu la Mkungune-
ro.

Alisema mipaka hiyo 
imekuwa ikibadilika  na 

kusababisha wananchi 
kupata usumbufu wa 
kuvamiwa na askari 

katika  maeneo 
yao    ya 

asili wa-
nayoishi 

h u k u 
m a z a o 
y a k i -
har ibi -
wa.

A l i -
taja matatizo mengine ni 
uharibifu wa mazao unao-
fanywa na wanyamapori 
wanaotoka kwenye pori 
hilo na kusababisha hasara 
ya mazao wanayolima, pia 
wanyama husababisha vifo 
na majeruhi kwa baadhi ya 
wananchi.

Katibu Mkuu wa CCM, 
Chongolo, alisema atai-
wailisha hoja ya uhaba wa 
chakula kwa Waziri wa 
Kilimo, ili kuangalia nam-
na ya kuwasaidia chakula  
cha bei nafuu au cha 
msaada.

Chongolo aliwaomba wa-
fanyabiashara    wa mazao 
wa maeneo hayo  kutafuta 
mahindi ya bei nafuu ili ku-
wauzia wananchi kwa bei 
nafuu.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa vifaa chakavu 
yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dar es 
Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la UTUMISHI 
Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, “Printers” na “Laptops” na 
siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi zingine 

kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya 

gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa 
kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha 
malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on fall of the 

hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa alichonunua papo hapo mara 
tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 na Alhamisi 
tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao, S. L. P. 2833, Dodoma, Simu: +255222129868, Nukushi: +255222129878,
Barua Pepe: info@ega.go.tz, Mkurugenzi Mkuu: dg@ega.go.tz, Tovuti: www.ega.go.tz

“Uadilifu na Ubunifu kwa Utoaji Huduma Bora kwa Umma” 

Procurement Opportunities
Advertisement for Pre-Qualification of Suppliers and Service Providers

Compassion International Tanzania (CIT)  is  part  of  Compassion International, Inc.-the worldwide Christian nongovernmental organization  dedicated  to child 
development and advocacy. CIT begun its operation in 1999. Twenty (20) years after the start, we have grown into one of the largest Christian child-focused,  
advocacy and development organizations in Tanzania. We are a child ministry pairing compassionate people with children living in extreme poverty to release 
the children from spiritual, economic, social, and physical poverty. In  Tanzania Compassion International  operates in 21 regions with its Head office in Arusha. 
CIT is inviting all  interested suppliers across Tanzania to express their interest to supply and provide services to CIT as per description below: -

Tender No: PQ/CIT/001-2023 
Tender Name Invitation for Pre-Qualification 
Reference Number CATEGORY A: SUPPLY OF GOODS 
PQ/Goods/ CIT-001 Supply of Office stationery. 
PQ/Goods/ CIT-002 Supply, repair and Maintenance of Electronics and Home Appliances 
PQ/Goods/ CIT-003 Supply and maintenance of ICT equipment ie. Photocopier, printer, UPS, etc. 
PQ/Goods/ CIT-004 Supply of branded items and promotional materials. 
PQ/Goods/ CIT-005 Supply, installation and maintenance of fire and security equipment and systems. 
PQ/Goods/ CIT-006 Supply of medicines for First Aids 
PQ/Goods/ CIT-007 Supply of office furniture and fixtures. 
PQ/Goods/ CIT-008 Supply of office upkeep i.e., tea bags, sugar, etc. 
PQ/Goods/ CIT-009 Supply of vehicles 
PQ/Goods/ CIT-010 Supply of News papers 
PQ/Goods/CIT-011 Supply and Servicing of Music Instrument 
Reference Number CATEGORY B: PROVISION OF SERVICES 
PQ/Service/ CIT-001 Provision of catering services (Arusha, Mwanza, Dodoma and Dar es Salaam offices) 
PQ/Service/ CIT-002 Provision of airtime (Mobile Voice & Data services) 
PQ/Service/ CIT-003 Provision of Air travel, reservations, and ticketing services. 
PQ/Service/ CIT-004 Provision of fumigation and pest control services. 
PQ/Service/ CIT-005 Provision of internet services. 
PQ/Service/ CIT-006 Provision of hotel accommodation and conference facilities. 
PQ/Service/ CIT-007 Provision of security services (guards) 
PQ/Service/ CIT-008 Provision of repair and maintenance of vehicles, motorcycles, and generators 
PQ/Service/ CIT-009 Provision of Building Repair & Maintenance Service (painting, plumbing, electrical etc.) 
PQ/Service/ CIT-010 Provision of Courier service 
PQ/Service/ CIT-011 Provision of Chartered plane service 
PQ/Service/ CIT-012 Provision of Translation Services 
PQ/Service/ CIT-013 Provision of Cleaning & Gardening services 
PQ/Service/ CIT-014 Provision of vehicle Tracking Services 
PQ/Service/ CIT-015 Provision of Vehicle Hire service 
PQ/Service/ CIT-016 Provision of printing services 
PQ/Service/CIT-017 Provision of Vehicle Insurance Service 
PQ/Service/CIT-018 Provision of part time staff for Data collection, Data Entry, drivers, receptionist etc. 
PQ/Service/CIT-019 Provision of video and photography services 
PQ/Service/CIT-020 Provision of TV and radio program airing services 

Eligible Firms National (Registered in Tanzania) 
Method of Procurement National Competitive Bidding 

 
 
 
 
 

Mandatory Documents for 
submission 

- Business License 
- TRA documents (TIN/VRN certificate and Tax Clearance, proof of EFD) 
- Regulatory body documents if applicable (TBS, TFDA, TMDA, TIRA, etc.) 
- Registration/incorporation Certificate if applicable (BLERA) 
- Company Profile (Among other things, state your coverage in Tanzania) 
- Price list, delivery terms and payment terms. 
- Evidence of similar work experience (Contract/Purchase orders) 
- Business bank details (Acc name, number, bank name, providing bank 

statement is an added advantage) 
- Official business address (Physical, post, email and phone number) 

Mode of Application 

(Soft Copy) 

Via Email, tzprocurement@tz.ci.org 
Please send all your documents in a single PDF file, indicate in your document and on 

the subject of your email, the category you are applying for; Your documents must be 
signed & stamped 

Mode of Application 
(Hardcopy) 

Olorien, Mtoto House, Plot No.18, P.O. Box 3064, Arusha Tanzania. 
Pack your documents into a sealed envelope; your documents must be signed & 
stamped 

Bids Submission Effective 19th June 2023 to 06th July 2023 
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Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji 
wa Benki ya 
Maendeleo TIB, 
Lilian Mbassy 
(kulia), akimka-
bidhi vifaa vya 
kufanyia usafi 
Kaimu Mkuru-
genzi wa Manis-
paa ya Ubungo, 
Voster Mgina 
(kushoto), wakati 
watumishi wa 
TIB walipofanya 
usafi katika 
kituo cha mabasi 
SIMU 2000 ikiwa 
ni sehemu ya 
maadhimisho ya 
Wiki ya Utumishi 
wa Umma kwa 
mwaka huu. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za 
Kulevya (DCEA) imetahad-
harisha kutumika mbinu 
mpya za wafanyabiashara 
wa dawa za kulevya hususani 
raia wa kigeni, ikiwamo ya ku-
watumia wanawake wa kitan-
zania kusafirisha dawa hizo 
na kuwaweka matatani.

Imesema raia hao wa ki-
geni huanzisha uhusiano wa 
kimapenzi na wanawake wa 
kitanzania zaidi ya mmoja, ki-
sha wanawatumia kusafirisha 
dawa za kulevya au kuzihifa-
dhi katika nyumba zao.

Kamishna Jenerali wa mam-
kala hiyo, Aretas Lyimo, alitoa 
hadhari hiyo jana jijini Dar 
es Salaam alipozungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
operesheni ya ukamataji wa 
dawa za kulevya waliyoifanya 

katika mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani, Kilimanjaro na 
Arusha kwa miezi mitatu.

Alisema katika operesh-
eni hiyo, kilogramu 200.5 
za dawa za kulevya aina ya 
heroin, cocaine kete 138 na 
methamphetamine gramu 
531.4 zilikamatwa.

Alisema mbali na dawa 
hizo, pia zilikamatwa kilo 1.5 
za bangi iliyosindikwa, magu-
nia 978 ya bangi kavu, magu-
nia 5,465 ya bangi mbichi na 
ekari 1,093 za mashamba ya 
bangi yaliteketezwa.

Pia alisema kuwa kupitia 
operesheni hiyo, walikamata 
milimita 3,840 za dawa tiba 
zenye asili ya kulevya aina ya 
pethidine.

Kamishna Jenerali huyo 
alisema DCEA kwa kushiriki-
ana na Bodi ya Kimataifa ya 
Kudhibiti Dawa za Kulevya 
(INCB) ilizuia kuingia nchini 

kilo 1,507.46 za kemikali ba-
shirifu ambazo zingeweza 
kutumika kutengeneza dawa 
za kulevya.

“Kutokana na udhibiti 
mkubwa, wafanyabiashara 
hawa wamebuni mbinu mpya 
hasa raia wa kigeni kuanzisha 
uhusiano wa kimapenzi na 
wanawake wa kitanzania.

“Niwatahadharishe wa-
nawake wasikubali kuanzisha 
uhusiano na watu wasiowa-
fahamu, huwa wanawatumia 
mbinu hii kusafirisha dawa 
za kulevya au kuzihifadhi 
katika nyumba zao. Tu-
napowakamata mzigo, una-
kutwa kwa mwanamke na 
yule mwanamume anamka-
na kabisa. “Ninapenda kutoa 
rai kwa Watanzania wote hu-
susani wanawake wa kitanza-
nia, kuwa makini pindi wana-
popewa mizigo na watu bila 
ya kujua ndani kuna kitu gani.

“Zaidi, ninatoa tahadhari 
kwa wanawake wanaoanzi-
sha uhusiano wa kimapenzi 
na raia wa kigeni! Kwani kati-
ka kesi nyingi tulizonazo hivi 
sasa zinawahusu moja kwa 
moja wanawake,” alionya.

Kamishna Jenerali Lyimo 
alibainisha kuwa kuanzia 
Machi 25 hadi Juni 19 mwaka 
huu, wamekamata watuhu-
miwa 109, wakiwamo raia wa 
kigeni watatu.

“Mwanamke anakatwa ny-
umbani kwake akiwa na mzi-
go wa dawa za kulevya, lakini 
hadi anakamatwa alikuwa 
hajui mzigo huo ulikuwa wa 
nini! Anasema alipewa tu na 
mpenzi wake amhifadhie.”

Lyimo alisema kuwa hali 
hiyo imesababisha wanawake 
wengi wa kitanzania kujikuta 
wakiingia katika matatizo ya 
kukamatwa na kuchukuliwa 
hatua za kisheria.

DCEA yatoa hadhari uhusiano 
kimapenzi na raia wa kigeni

Wosia aliyejikata shingo kwa mashine ya mbao watekelezwa
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MWILI wa Mwita Warioba 
(40), anayedaiwa kujiua kwa 
kutumia mashine ya kucha-
nia mbao, ulisafirishwa jana 
kwenda Musoma mkoani 
Mara kwa ajili ya maziko.

Mwili huo umesafirishwa 
baada ya ‘tajiri’ aliyetajwa na 
marehemu kwenye ujumbe 
aliouacha, kutii wito wa kutak-
iwa kuusafirisha mwili huo, la 
sivyo ‘atakuwa anamtokea na 
kumsumbua kila mara’.

Warioba alidaiwa kujiua 
asubuhi ya Juni 16, mwaka huu 
katika Mtaa wa Rau, Manispaa 
ya Moshi mkoani Kilimanjaro, 
akiwa kwenye kiwanda cha 
mbao.

Akizungumzia mkasa huo 
na namna mmiliki wa kiwan-

da hicho, Erasto alivyotii wo-
sia ulioachwa na mfanyakazi 
wake, Mwenyekiti wa Serikali 
ya Kijiji cha Karikacha, Sweet-
frid Malewo alisema:

“Ni kweli mwili ulisafirishwa 
jana ( juzi). Tuliuaga pale 
KCMC (Hospitali ya Rufani ya 
Kanda), baada ya kikao cha 
juzi cha familia ya marehemu 
kukaa na upande wa kina 
Erasto (mwajiri wake).

“Walijiridhisha kwamba 
tukio lile ni kweli ndugu yao 
ameamua mwenyewe kujion-
doa uhai wake, lakini halihu-
siani kwa chochote na mwajiri 
wake.

“Baada ya kile kikao, wa-
likuja na majibu wakasema 
wao watakwenda kama watu 
wanane tu, kwa hiyo wakip-
atiwa basi dogo aina ya Hiace 

au Landcruiser lingewatosha 
kuwapeleka wao na mwili wa 
marehemu mpaka huko kwao 
Musoma, Mara.”

Malewo aliiambia Nipashe 
kuwa tajiri huyo alikubali-
ana na familia ya marehemu 
kugharamia kuusafirisha 
mwili na kulipa gharama za 
chakula msibani.

“Mwili uliondoka jana 
( juzi) kwa kutumia Hiace na 
Erasto amelipa Sh. milioni 1.8 
kuupeleka mwili mpaka ki-
jijini atakapozikwa marehemu 
Warioba.

“Kulitokea ubishani pale, 
mama yake akasema kama 
hatogharamia chakula, ni bora 
huo mwili ubaki hukuhuku 
(Moshi).

“Lakini Erasto, akaamua 
kulibeba jambo hilo na kulipa 

fedha ya chakula Sh. 500,000, 
ndipo wakakubali kuubeba 
mwili na tukawaaga kwa sala,” 
alisema Malewo.

Taarifa iliyotolewa na Kaimu 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kilimanjaro, Kamishna Msaid-
izi, Yahya Mdogo, inaeleza 
kuwa kabla ya kifo chake, 
Warioba alikuwa amesimam-
ishwa kazi kwa tuhuma za wizi 
wa fedha za mapato za kara-
kana hiyo na kutakiwa kutoa 
ufafanuzi kuhusu fedha hizo.

Kamanda Mdogo alisema 
katika taarifa yake: “...aliamua 
kuchukua hatua hiyo ya kuji-
kata shingo kwenye mashine 
inayozungushwa kwa umeme, 
kwa makusudi na kuacha 
ujumbe kabla hajajiua kuwa 
ameamua kwa hiari yake ku-
jiua.”

Jenerali Mkunda ataka 
majeshi kuliwakilisha 
vyema taifa
Na Mwandishi wa Maelezo, RWANDA

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi, Jener-
ali Jacob Mkunda, amevitaka vikosi 
vya ulinzi na usalama nchini vina-
vyoshiriki zoezi la Ushirikiano Imara 
2023 kwa majeshi ya nchi za Afrika 
Mashariki, kuliwakilisha vyema taifa 
ili kujenga ushirikiano mzuri na nchi 
jirani.
Akizungumza baada ya ufunguzi wa 

zoezi linalofanyika mji wa Musanze, 
Rwanda, Jenerali Mkunda alisema 
kuna haja ya zoezi hilo liwe cha-
chu ya kujifunza namna ya kutatua 
changamoto za kiulinzi na usalama 
katika nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki kwa kuwa wa-
nanchi wanayategemea zaidi majeshi 
yao kuwapatia msaada wa ulinzi na 
uokozi majanga yanapotokea.
“Unajua hakuna kitu kikubwa am-

bacho huwa kinarudisha na kujenga 
imani ya wananchi kwa majeshi yao 
kama kupewa msaada wa kijamii 
pindi wapatapo majanga. Imani yao 
kubwa hubaki kwa wanajeshi am-
bao ndio huwa wa kwanza kutoa 
msaada,” alisema Jenerali Mkunda.
Pia avitaka vikundi vinavyoshiriki 

zoezi la Ushirikiano Imara 2023 ku-
dumisha udugu na ushirikiano wa 
majeshi kutoka nchi za Jumuiya ya 
Afrika ya Mashariki.
“Nchi yetu ya Tanzania kwa muda 

mrefu imekuwa ikisifika kwa kuwa 
marafiki wa kweli katika nchi za 
Jumuiya ya Afrika ya Mashariki 
na dunia nzima, hivyo hakikisheni 
mnaendelea kuwa mfano wa kuigwa,” 
alisisitiza Jenerali Mkunda.
Akizungumzia umuhimu wa ushirik-

ishwaji wa zoezi hilo kwa taasisi na 
mamlaka za kiraia, Msemaji Mkuu wa 
Serikali, Gerson Msigwa, alisema huu 
ni wakati mwafaka wa kufanya kazi 
pamoja kwa kuwa majanga yanapo-
tokea, mamlaka mbalimbali zinahusi-
ka kutoa utaalamu wa kukabiliana na 
majanga hayo.
“Tupo tayari kufanya kazi na 

majeshi ya ulinzi na usalama ku-
hakikisha tunatekeleza majukumu 
yetu ya kihabari kusaidia kufanikisha 
majukumu ya kulinda amani na ku-
rudisha imani ya wananchi pale ma-
janga yanapotokea,” alisema Msigwa.
Zoezi hilo la wiki mbili lilifunguliwa 

rasmi juzi na Waziri wa Ulinzi wa 
Rwanda, Juvenal Marizamunda, am-
baye alimkabidhi bendera ya kua-
shiria kuanza kwa zoezi hilo.
Mkuu wa zoezi hilo, Dk. Alice Urusa-

ro Uwagaga Karekezi, alikabidhi ben-
dera hiyo kwa Mkuu wa Majeshi ya 
Kikanda (REMIKA), Brigedia Jenerali 
Julius Gambosi.
Zoezi linalenga kuvijengea vikundi 

vya ulinzi na usalama pamoja na 
taasisi za kiraia uwezo wa kukabili-
ana na ugaidi, uharamia, menejimenti 
ya majanga pamoja na ulinzi wa ama-
ni katika ukanda wa Afrika Mashariki.
Washiriki wa zoezi hilo ni pamoja na 

majeshi ya ulinzi, Polisi, Magereza, 
Uhamiaji, Zimamoto na Kituo cha 
Taifa cha Kukabiliana na Ugaidi. 
Taasisi za kiraia zilizoshirikishwa 

ni pamoja na zilizo chini ya sekta 
za habari, haki za binadamu, usawa 
wa kijinsia pamoja na diplomasia na 
ushirikiano wa kimataifa kutoka nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki.
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Na Christina Haule,  
MOROGORO

YOHANA Mwamlima 
(40), mkazi wa Temeke, 
amefariki dunia huku watu 
wengine wanane wakije-
ruhiwa katika ajali iliyohu-
sisha lori la mafuta na basi 
barabara ya Morogoro.

Kaimu Kamanda wa 
Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji mkoani Morogoro, 
Emmanuel Ocheng, aki-
zungumza na waandishi 
wa habari katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Mo-
rogoro, alisema ajali hiyo 
ilitokea saa tano usiku wa 
kuamkia jana eneo la King-
olwira mkoani hapa.

Alisema ajali hiyo ilihu-
sisha gari aina ya Howo le-
nye namba za usajili T 690 
DSV /T 800 DSV lililokuwa 
linatoka Dar es Salaam.

Kamanda huyo alisema 
gari hilo lililokuwa lin-
aendeshwa na Nkandi Ko-
nokwa (61), mkazi wa Nze-
ga mkoani Tabora, liligonga 
basi lenye namba za usajili 
T 728 EBT lililokuwa lina-
tokea Musoma kwenda Dar 
es Salaam, likiendeshwa na 
Ahmed Salum (32), mkazi 
wa Mwanza.

Mratibu wa Tiba na Utafi-
ti wa Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Morogoro, Dk. 
Abdilah Issa, alithibitisha 
kupokea mwili wa mare-
hemu na majeruhi wanane 
usiku wa kuamkia jana. Ma-
jeruhi watano ni wanaume 
na watatu ni wanawake.

Dk. Issa ambaye ni 
Kaimu Mganga Mfawidhi 
wa hospitali hiyo, alisema 
mmoja wa majeruhi wa-
naume hali haikuwa nzuri. 
Madaktari walikuwa wa-
naendelea na jitihada za 
matibabu kwa ajili yake na 
wagonjwa wengine.

Kwa mujibu wa mmoja 
wa majeruhi waliolazwa 
katika hospitali hiyo, Vai-
leth Joseph aliyekuwa ana-
toka Musoma kwenda Dar 
es Salaam, alisema kuwa 
akiwa katika gari hilo, alihi-
si basi linakwenda mwen-
do kasi na ndipo akaamua 
kufunga mkanda na kulala 
na aliposhtuka ndipo aka-
baini basi limeshaanguka 
huku akiwa ameumia se-
hemu za mbavu.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Morogoro, Alex Mkama, 
alithibitisha kutokea kwa 
ajali hiyo. Wanamshikilia 
dereva wa gari lililosababi-

sha ajali, Nkandi Konokwa.
Kamanda Mkama alise-

ma majeruhi watano kati 
ya wanane walitibiwa 
na kuruhusiwa. Watatu 
waliokuwa katika basi, 
walikuwa wanaendelea 
na matibabu hospitalini. 
Aliwataja majeruhi hao 
kuwa ni: Onesmo Malege-
si (35), mkazi wa Lindi; 
Anastazia Manyerere (19), 
mkazi wa Musoma; na  
John Ngewe (25), mkazi wa 
Kibaha.

Kamanda Mkama alise-
ma chanzo cha ajali hiyo ni 
dereva Konokwa kuhami-
sha gari kutoka upande 
wake wa kushoto na  
kwenda kulia bila  
tahadhari na kusababisha 
ajali hiyo.     

Kufuatia kutokea ajali 
mfululizo katika barabara 
kuu zinazoenda mikoa na 
nchi jirani mkoani hapa, 
Kamanda Mkama alisema 
jeshi hilo linaendelea na 
doria kupunguza au kuko-
mesha ajali huku akiwa-
taka madereva kuzingatia 
mafunzo wanayopata na 
kuheshimu maadili na vi-
apo vya kazi zao. Kutasaid-
ia kuepuka ajali za baraba-
rani.

Ajali ya basi, lori ilivyoua, kujeruhi 

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

BUNGE limeitaka seri-
kali kuwabana waajiri 
wasiopeleka michango ya 
wafanyakazi wao katika 
mifuko ya hifadhi ya jamii 
kutokana na kuwasaba-
bishia kusotea mafao pindi 
wanapostaafu.

Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Akson, alitoa maelekezo 
hayo jana bungeni baada 
ya wabunge wengi kulala-
mikia wastaafu kusotea 
mafao.

Dk. Tulia alisema wastaa-
fu wamekuwa wakipata 
kero wanapofuatilia mafao 
yao kutokana na waajiri ku-
topeleka michango, jambo 
ambalo limekuwa kero 
kubwa kwa wapigakura.

“Pamoja na jitihada zi-
nazofanywa, wastaafu 
wanapokwenda huko 
kwenye mifuko badala ya 
kuwalipa fedha unawaam-
bia kafuatilie mwajiri wako 
kule wakati kazi ya kufua-
tilia siyo ya mwajiriwa, kwa 
sababu yeye hawezi ku-
uliza kama umepeleka au 
hujapeleka.

“Tunashindwa kuelewa 
ile ni kazi ya yule mwe-
nye mfuko ama ni kazi ya 
mfuko kufuatilia kwa yule 
ambaye halipi. Ninadhani 

hilo mwendelee kulifua-
tilia upande wa mifuko. Je, 
waajiri wanapeleka?

“Kama hawapeleki, 
ichukulieni hatua mifuko 
lakini huyu mwajiriwa asi-
pate tabu. Anapostaafu,  
alipwe fedha yake,” aliagi-
za.

Akitolea ufafanuzi kuhu-
su suala hilo, Naibu Waziri 
Ofisi ya Mkuu - Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, 
Patrobas Katambi, aliwaa-
giza mameneja wa mifuko 
ya hifadhi ya jamii wa 
mikoa kuhakikisha hakuna 
malalamiko ya wastaafu 
katika maeneo yao kwa 
kuwa hicho ndicho kitaku-
wa kipimo cha utendaji 
kazi wao.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Angelina Malembe-
ka, alitaka kujua mpango 
wa serikali kulipa wastaafu 
ambao hawajapata mafao 
yao wakiwamo wafanyaka-
zi wa Shirika la Ndege Tan-
zania (ATCL) na hatua zi-
lizochukuliwa kwa waajiri 
wasiopeleka mafao ya wa-
tumishi katika mifuko.

Katambi alisema taarifa 
zilizopo ofisini zinaonye-
sha wameshalipwa zaidi ya 
wafanyakazi 500 na wame-
baki wachache ambao ha-
wajawasilisha nyaraka na 

taarifa sahihi.
Kuhusu hatua zinazo-

chukuliwa kwa waajiri 
wasiowasilisha mchango 
wa waajiriwa kwa wakati, 
Katambi alisema mifuko 
ina sheria zinazoele-
keza kuwa ni kosa kwa  
mwajiri kutokuwasilisha 
michango kwa wakati ka-
tika mifuko.

Mbunge wa Kigamboni 
(CCM), Dk. Faustine Ndug-
ulile, alisema wastaafu 
wengi wanapata adha ya 
kufanya uhakiki wa mara 
kwa mara kuthibitisha.

“Je, ni mkakati gani 
serikali itachukua hatua 
kuhakikisha kwamba 
kunakuwa na mfuko wa 
kisasa wa kufanya uhakiki 
badala ya kuwapo usum-
bufu ambao upo hivi sasa?” 
Dk. Ndugulile alihoji.

Akijibu swali hilo, 
Katambi alisema kutokana 
na tatizo hilo kwa sasa hu-
duma zinapatikana kwa 
mfumo wa TEHAMA na 
wanapewa huduma vizuri.

Ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) kwa Mwa-
ka 2020/21 inazitaja Hal-
mashauri za Jiji la Dodoma 
na Nzega zinaongoza kwa 
kutowasilisha michango ya 
watumishi katika mifuko 
ya hifadhi ya jamii. 

‘Waajiri wabanwe uwasilishaji 
michango mifuko hifadhi jamii’

TAREHE: 20-06-2023

Mkurugenzi mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi anawatagazia 
wananchi wote  nchini Tanzania, kuwa kutakuwa na mnada wa hadhara 
wa kuuza magari chakavu manne (04) kwa njia ya mnada wa hadhara 
tarehe 05/07/2023

Magari yanayopigwa mnada ni kama yanavyoonekana kwenye jedwali 
hapo chini;

MASHARTI YA MNADA
1. Gari /kifaa kitauzwa kama kilivyo mahali kilipo
2. Mnunuzi atalazimika kulipa papo hapo amana (deposit) isiyopungua 

asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya gari /kifaa alichonunua 
na kukamilisha malipo yote katika muda wa siku kumi na nne (14) 
kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hilo 
atakosa haki zote za ununuzi wa kifaa/grari husika na amana aliyoli-
pa awali haitorudishwa.

3. Mtu yeyote atakayetangazwa kuwa mshindi na akashindwa kulipa 
asilimia ishirini na tano (25%) ya bei ya gari siku ya mnada 
atachukuliwa kuwa anavuruga utaratibu wa mnada na hatua za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

4. Mnunuzi atatakiwa kuondoa au kuchukua kifaa/ gari alilonunua 
katika muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha malipo. 
Aidha, mnunuzi atatakiwa kubadili umiliki wa gari alilonunua katika 
muda wa siku thelathini (30).

5. Mshindi wa mnada atakuwa na jukumu la kufanya malipo yote ya 
tozo na kodi kuhusiana na gari alilonunua.

6. Ruhusa ya kuangalia na kukagua vifaa na magari itakuwa katika 
muda wa kazi kuanzia saa tatu asubuhi mpaka saa tisa alasiri (3:00 
– 9:00) siku ya Jumatano tarehe  28/06/2023 hadi siku ya Alhamis 
Tarehe 04/07/2023 katika ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 
Halmashauri ya Wilaya Ikungi kama ilivyoorodheshwa.

7. Mnada utaanza saa nne kamili (4:00) asubuhi siku ya Jumatano 
tarehe 05/07/2023 kwa magari yote yaliyoko ofisi ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Ikungi.

LIMETOLEWA NA:

………………………..
JUSTICE L. KIJAZI

MKURUGENZI MTENDAJI,
HALMASHAURI YA WILAYA YA IKUNGI.

TANGAZO LA MNADA 
WA HADHARA

S/N REG NO. MODEL ENGINE CHASES 

01 SM 3293 ISUZU FSR 6HH1- 301622 JALFSR33HW3000221 

02 SM 3194 TOYOTA L/ CRUISER  H/TOP-scrap IHZ- 0412122 JTERB71J500010214 

03 SM 4591 TOYOTA HILUX D/C 5L- 5630294 AHTFK22GX03003435 

04 STJ9159 TOYOTA/CRUISER H/TOP IHZ- 0392775 JTERB71J700013504 

JAMHURI YA MUUNGANO  WA TANZANIA OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

HALMASHAURI YA WILAYA YA IKUNGI
S.L.P 42
SINGIDA
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MAONI & UCHAMBUZI

HIVI karibuni kumetokea tukio la kuvunjwa kwa ndoa kati ya 
mwanamume mmoja na mwanafunzi kutokana na tamaa ya wa-
zazi kupata pesa na kuamua kumwoza mtoto wao.

Ndoa hiyo ilivunjwa na Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina 
Mndeme, ambaye alishirikiana na wadau wa msaada wa kisheria 
pamoja na Jeshi la Polisi mkoani humo.

Kwanza juhudi zilizofanywa na kiongozi huyo mpaka kuhakiki-
sha anamwokoa mwanafunzi huyo katika ndoa hiyo ni za kuponge-
zwa.

Mwanafunzi huyo inaelezwa alikuwa amechaguliwa kuingia ki-
dato cha tano, lakini wazazi wake wakamlazimisha kuolewa bada-
la ya kuendelea na masomo.

 Tukio hilo la kuvunjwa kwa ndoa lilitokea Ijumaa iliyopita 
majira ya saa 11 jioni nyumbani kwa wazazi wa mwanafunzi huyo 
baada ya Mwenyekiti wa Kamati ya Msaada wa Kisheria Mkoa wa 
Shinyanga, John Shija, kupata taarifa za siri kutoka kwa msamaria 
mwema kuhusu kuwapo wa ndoa hiyo ambayo ililenga kukatisha 
ndoto ya masomo ya mtoto huyo.

Mwenyekiti huyo aliamua kuweka mtego na kisha kuwasiliana 
na Jeshi la Polisi pamoja na Mkuu wa Mkoa ambaye  ni Mwenyekiti 
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama na wote kwa pamoja kuvamia  
harusi hiyo na kuwakamata wahusika huku wazazi wao wakikim-
bia.

Kwa mujibu wa mwenyekiti, taarifa walizozipata ni kuwa mtoto 
huyo amechaguliwa kujiunga na kidato cha tano, Urambo mkoa-
ni Tabora, lakini wazazi wake hawakutaka aendelea na masomo 
badala yake wakamlazimisha aolewe ili wapate mali.

Ni watoto wangapi wanaopitia kadhia hiyo kutoka kwa wazazi 
wao na taarifa kutowafikia wahusika? Hii inaonesha bado kuna 
wazazi wenye mawazo finyu ya kukatisha ndoto za mabinti zao 
za kuendelea na elimu na kuwatumia kama kitega uchumi cha ku-
waletea pesa kwa kuwaozesha mapema.

Wengi wa wasichana wanaolazimishwa kuolewa wanapitia mate-
so makubwa kwa kuwa hawajafikia umri wa kuishi na wanaume 
na hata viungo vyao vya uzazi havijakomaa kuhimili kupata wa-
toto na kujikuta wakipata kwa njia ya upasuaji na wengine kupata 
ugonjwa wa fistula.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga katika kukemea kitendo hicho, 
alisema hayupo tayari kuona watoto wa kike wanashindwa kufikia 
ndoto zao kwa tamaa ya wazazi wao kutaka kupata mali na ku-
sababisha kuzima ndoto zao.

Amewaonya wazazi wa aina hiyo kuacha watoto wao watimize 
ndoto zao badala ya kuingia tamaa ya kuwaozesha katika umri 
mdogo. Ameshauri kama mwanamume anampenda binti ni bora 
amsubiri hadi amalize Chuo Kikuu ndipo atakuwa na uamuzi 
mwenyewe wa kuolewa ama la. 

 Pia wazazi wa mwanafunzi huyo ambao wamekimbia baada 
ya kutokea tukio hilo, wametakiwa kujisalimisha polisi wenyewe 
badala ya kusibiri watafutwe.

Serikali katika kuhakikisha binti huyo anapata haki ya msingi 
ya kupata elimu na kufikia ndoto zake, imeahidi kumsimamia ili 
atimize ndoto yake ya kuwa na elimu bora huku ikiwaonya wazazi 
wenye tamaa ya mali kupitia mabinti zao kuacha tabia hiyo kwa 
kuwa mkono wa sheria unaangaza muda wote.

Kupimwa uwezo kunaweza
 kuuletea heshima uwalimu

 Muungwana Lazima Nilonge

Wazazi acheni binti  
zenu wapate elimu,  
msikimbilie kuwaoza

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

BAADA ya Uhuru mwaka 1961 
ualimu uliheshimika kama 
kazi yenye hadhi na heshima 
zote, walimu walikuwa watu 
wa maadili, wenye hekima, na-
dhifu na watanashati, wenye 
ufahamu mkubwa, wanaoishi 
maisha bora na pia wana-
okubalika na jamii.

Lakini leo mambo yamebadi-
lika ni kuanzia miaka ya 1980 
ukaibuka  mtazamo wa kuiona 
taaluma ya ualimu kuwa  ni 
chaguo la mwisho baada ya 
kukosa njia nyingine ya kupata 
ajira, kitendo ambacho hata 
waliopata alama za chini wali-
jiunga na vyuo vya ualimu bila 
kustahili.

Hata aliyekuwa Naibu Waziri 
wa Elimu na Mafunzo ya Ufun-
di Stadi, wakati huo, Philipo 
Mulugo aliwahi kukaririwa na 
vyombo vya habari akisema 
wanafunzi waliopata daraja 
la nne na pointi 27 wangech-
aguliwa  kujiunga na vyuo vya 
ualimu kama wangeomba na-
fasi hiyo.

Kauli yake ilikuwa ni baada 
ya wanafunzi wengi wali-
ofanya mtihani wa kidato cha 
nne mwaka 2012 na kuangukia 
pua wakipata daraja la nne na 
kwamba ndio ambao walita-
rajiwa kujiunga na mafunzo ya 
cheti katika vyuo vya ualimu 
mwaka 2013.

Kwa utaratibu huo, elimu ya 
Tanzania ilikuwa mashakani, 
kutokana na kwamba waliok-
wenda katika vyuo vya ualimu 
kisha kupangwa katika shule 
mbalimbali mchango wao 
usingekuwa mkubwa.

Nionavyo, walimu watu 
muhimu kwa kustawi kwa taifa 
lolote na kustawi kunatokana 
na watu kupata elimu bora ina-
kayokidhi na kukabiliana na 
mazingira,  

Hivyo, ni wazi kwamba, 
wanaokwenda katika vyuo 
vya ualimu wakiwa na ufaulu 
mzuri, watakuwa na uwezo wa 
kufanya kazi yao kwa ufanisi 
ya kuwaandaa wataalamu wa 
fani mbalimbali wa baadaye.

Hata hivyo, mtazamo wa 
kuiona taaluma ya ualimu 
kama chaguo la mwisho baada 
ya kukosa fursa nyingine, 
inaendelea kufutika taratibu 
kutokana na mikakati mbalim-
bali inayofanywa na Wizara ya 
Elimu.

Mojawapo ua mikakati hiyo, 
ni huu uliotangazwa Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda kwamba, 
ili mwalimu aajiriwe, atapaswa 
kufanya mtihani wa kupima 
uwezo wako.

Anasema utaratibu huo 
utaanza kufanya kazi, katika 
ajira mpya za taaluma hiyo, 
kwamba wakati wa kutangaza 
nafasi mpya za ualimu, wa-
takaotaka kupata kazi, wata-
fanya mtihani hata kama 
wamesoma.

Kwa mujibu wa waziri huyo 
ni kwamba, baada ya kufanya 
mtihani, wataona matokeo, 
wataangalia idadi ya walimu in-
ayohitajika, kisha watachukua 
waliofaulu na kuwaajiri.

Hapa kinachotafutwa ni wiz-
ara hiyo, ni kurudisha hadhi ya 
taaluma ya ualimu, ili isitazam-

we kuwa chaguo la mwisho 
baada ya kukosa fursa ny-
ingine za ajira kama ambavyo 
imezoeleka.

Utaratibu wa kupeleka vyuo 
vya ualimu wanafunzi waliofe-
li, ulishafutika, kwani nchi in-
geendelea kuzalisha wanafun-
zi wenye matokeo mabaya.

Lakini utaratibu mpya wa 
ajira kwa walimu ambao umet-
engezwa na waziri, ni wazi 
utasaidia kuwachuja na ku-
pata wale ambao wanaweza 
kufanya kazi vizuri, hasa kwa  
kuzingatia kwamba ualimu ni 
wito.

Ninaipongeza wizara kwa 
kuja na utaratibu huo wa 
ajira, kwani inawezekana 
wakawamo waliopita vyuoni, 
lakini wakawa hana uwezo wa 
kufikia kile ambacho serikali 
inakitaka kwenye elimu.

Pamoja na hayo, imekuwa ni 
kawaida kwa wanafunzi wali-
opata madaraja ya kwanza na 
ya pili, kukataa kujiunga na 
vyuo vya ualimu kwa maelezo 
kwamba kazi ya ualimu ina 
maslahi duni.

Hivyo, wakati serikali inaku-
tana na mikakati ya kuboresha 
elimu, ingekuwa ni nafasi nzuri 
ya kuangalia maslahi hayo na 
kutatua kero mbalimbali zina-
zowakabili walimu.

Ikumbukwe kuwa suala 
la maslahi ya walimu katika 
shule za umma ndilo ambalo 
husababisha wengi kukimbilia 
shule binafsi, kitendo amba-
cho kwa namna moja au ny-
ingine, kinaweza kukwamisha 
maendeleo ya elimu.

Sabato 
Kasika
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habari kitaifa

Wanafunzi 12 vyuo vikuu vitatu
waonyesha ujuzi lugha Kichina

KABWELA Fadhili MohaMed

Tuzo 70 kuwaniwa 
‘Consumer
 Choice Awards 
Afrika 2023’

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward Mpogolo, akipata maelezo kutoka kwa mjasiriamali, Grace Nacksson, kuhusu unga 
wa ubuyu ambao unasaidia kuongeza vitamini C unatumika kwenye chai, uji na juisi, katika maonyesho ya Wiki ya 
Barcode kitaifa 2023 yaliyofanyika Viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Na Joseph Mwendapole

KATIKA jitihada za kusaidia 
walaji kutoa maoni yao 
kuhusu ubora wa bidhaa na 
huduma wanazozipata sokoni, 
tuzo za Consumer Choice 
Awards Africa (CCAA) mwaka 
huu zinatarajia kushindanisha 
kampuni mbalimbali katika 
aina zaidi ya 70 za tuzo.
Akizungumza katika uzinduzi 

wa tuzo za mwaka huu, Mku-
rugenzi Mtendaji wa CCAA, Di-
ana Laizer, alisema mashinda-
no ya mwaka huu yatahusisha 
aina kuu 22 za tuzo pamoja na 
nyingine ndogo zaidi ya 70.
Alitaja aina za tuzo zitaka-

zoshindaniwa kuwa ni usa-
firishaji, mawasiliano ya simu, 
usafiri wa anga, huduma za 
kifedha, ujenzi, huduma za 
bima, mafuta na gesi, hoteli, 
usalama, bidhaa zinazotoka 
haraka, matukio na mapambo, 
mitindo na ubunifu, pamoja na 
upigaji picha.
“Katika kipindi cha miaka 

minne iliyopita, tumeweza 
kufikia maelfu ya wateja 
barani Afrika kupitia njia ya 
mtandao na kukusanya maoni 
yao juu ya bidhaa na huduma 
wanazotumia na zaidi ya tuzo 
70 zimekuwa zikitolewa kila 
mwaka. Tunajivunia mafanikio 
haya,” alisema.
Akizungumzia mchakato wa 

kuwapata washindi, Diana 
alibainisha kuwa hupatikana 
kupitia utaratibu wa kupiga 
kura mtandaoni na walaji 
wana nafasi ya kupigia kura 
bidhaa au huduma zinazos-
hindanishwa kupitia tovuti ya 
CCAA.
“Baada ya kupokea mapende-

kezo kutoka kwa washiriki 
katika makundi tofauti, timu 
yetu inafanya kazi ya kupanga 
makundi hayo kulingana na 
mapendekezo na vigezo vya 
tuzo husika. Zoezi hili liki-
kamilika makundi huwekwa 
mtandaoni na walaji hupiga 
kura kulingana machaguo yao. 
Upigaji kura hufanyika kwa 
siku zisizopungua 25 na mlaji 
anaweza kupiga kura mara 
moja tu katika kila aina ya 
tuzo,” alifafanua.
Kwa mujibu wa Diana, baada 

ya muda wa kupiga kura ku-
malizika, mfumo huonyesha 
matokea kulingana na idadi 
ya kura ambazo bidhaa au hu-
duma imepigiwa.
“Dirisha la kupendekeza aina 

za tuzo kwa mwaka 2023 
limefunguliwa rasmi kuanzia 
leo tarehe 18 Juni 2023 na 
litaendelea hadi tarehe 9 Julai 
2023. Zoezi la upigaji kura 
litatangazwa baadaye mwaka 
huu, kwahiyo tunayahimiza 
kampuni na chapa kushiriki 
na kushirikisha wateja wao,” 
aliongeza. 
Mkurugenzi huyo alipongeza 

kampuni zinazoshiriki na 
kuwahamasisha wateja wao 
kuzipigia kura.

Na Mwandishi Maalum

WANAFUNZI 12 kutoka vyuo 
vitatu vya elimu ya juu Tanza-
nia wameonyesha ujuzi wao 
katika lugha ya Kichina kwenye 
Mashindano ya 22 ya “Daraja la 
Lugha ya Kichina”, ambayo ni 
ya umahiri wa Lugha ya Kichina 
yaliyofanyika mwishoni mwa 
wiki jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Tovuti ya 
Gazeti la Umma ya China, ka-
tika mashindano hayo yaliyoan-
daliwa na Taasisi ya Confucius 
(CI) ya Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Confucius ya Chuo 
Kikuu cha Dodoma na Darasa 
la Confucius la Chuo Kikuu cha 
Zanzibar, washiriki walipimwa 
na jopo la majaji.

Majaji hao ni maofisa Wachi-
na kutoka kampuni za kibiasha-

ra za China zilizowekeza Tanza-
nia, katika ujuzi wao wa Lugha 
ya Kichina, ikiwa ni pamoja na 
kutoa hotuba kwa lugha ya Ki-
china, ujuzi kuhusu China na 
maonyesho ya vipaji ambayo 
yalilenga kuelewa utamaduni 
wa nchi hiyo.

Pendo Malangwa, Kaimu 
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, aliipongeza 
Taasisi ya Confucius kwa kufan-
ya kazi kwa bidii ili kuhakikisha 
vijana wa Tanzania wanaweza 
kujifunza lugha hiyo ili kubore-
sha uwezo wao wa kiushindani 
katika kujiendeleza kikazi hapo 
baadaye. 

“Kujifunza lugha ya Kichina 
ni mbinu mwafaka katika kue-
ndeleza uhusiano kati ya China 
na Afrika,” alisema.

Naye Mratibu wa Mafunzo ya 
Baada ya Shahada ya Kwanza 

katika Chuo cha Masuala ya 
Binadamu cha Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Herbert 
Ndomba, alisema mashindano 
hayo yamewapa wanafunzi  
maarifa kuhusu utamaduni wa 
China. 

“Mashindano haya yanasaid-
ia wanafunzi kuimarisha ujuzi 
wao wa lugha na mawasiliano, 
ujuzi huu ni muhimu katika 
maisha yetu ya kila siku na 
katika soko la ajira,” alisema 
Ndomba.

Wang Siping, Konsela wa 
Utamaduni katika Ubalozi wa 
China nchini Tanzania, ame-
wataka vijana wa Tanzania 
kujitolea katika urafiki kati ya 
China na Tanzania, na kuwatia 
moyo wa kuishi kwa kuendana 
na wakati.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Confucius ya Chuo Kikuu cha 

Dar es Salaam, Zhang Xiaoz-
hen, amesema madhumuni ya 
kuandaa mashindano hayo ni 
kuboresha umahiri na kiwango 
cha wanafunzi wa Tanzania wa-
naojifunza Lugha ya Kichina, 
kuhimiza kikamilifu mabadil-
ishano ya kitamaduni na lugha 
kama njia ya mawasiliano na 
utamaduni kama daraja na ku-
changia kwenye lengo kuu la 
urafiki na ushirikiano kati ya 
China na Tanzania.

Everius Gozibeth Rwabangi 
(23), mwanafunzi wa mwaka 
wa tatu anayesomea Shahada 
ya Kwanza ya Sanaa na Elimu 
(Lugha za Kichina na Kiin-
gereza), aliibuka mshindi wa 
jumla. “Kujifunza Kichina ni 
kama ufunguo wa milango kwa 
fursa kadhaa katika biashara zi-
nazosimamiwa na China nchini 
Tanzania,” alisema.
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Kamishna wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, Aretas Lyimo, akizungumza na 
waandishi wa habari Dar es Salaam jana kuhusu ukamataji wa dawa za kulevya uliofanyika katika mikoa 
ya Dar es Salaam, Pwani, Kilimanjaro na Arusha pamoja maadhimisho ya Siku ya Kupinga Dawa za 
Kulevya yanayotarajiwa kufanyika jijini Arusha kuanzia Juni 23, mwaka huu. PICHA: IMANI NATHANIE

Na Julieth Mkireri, VIGWAZA

WAKAZI wa Kitongoji cha Mbala Ki-
jiweni, Kijiji cha Chamakweza, Kata ya 
Vigwaza, wamelalamikia kukosekana 
kwa kibali cha ujenzi wa zahanati ku-
toka Halmashauri ya Chalinze na kula-
zimika kutembea umbali wa zaidi ya 
kilomita 20 kufuata huduma za afya.

Kwa mujibu wa wananchi hao tayari 
fedha za fundi, eneo na vifaa wanavyo, 
lakini wamekwama kupata kibali kuto-
ka halmashauri ili ujenzi wa zahanati 
katika kitongoji chao uanze.

Akizungumza na Nipashe, mmoja 
wa wazee wa kitongoji hicho, Raisi 
Sumulek, alisema vipo vifaa kwa ajili 
ya ujenzi wa zahanati walipatiwa na 
wafadhili miaka minne iliyopita, lakini 
vimeshindwa kutumika kutokana na 
kukosa kibali.

Sumulek alisema vifaa hivyo vimehi-
fadhiwa katika moja ya darasa la Shule 
ya Msingi Mbala kwa muda mrefu vi-
kisubiri kibali.

Mwenyekiti wa Kitongoji hicho, Lepa 
Mumbi, alisema kuna zahanati im-
ejengwa katika Kijiji cha Chamakweza, 
lakini bado ipo mbali na Kitongoji cha 

Mbala Kijiweni na wanachoomba ni 
halmashauri kuwapatia kibali waanze 
ujenzi.

Mumbi alisema wanafuatilia kibali 
ofisi ya mkurugenzi na kupewa maji-
bu ya kwamba haiwezekani kujenga 
zahanati mbili katika kijiji kimoja na 
kusababisha vifaa walivyopewa na wa-
fadhili kuendelea kukaa darasani huku 
vingine vikiwa hatarini kuharibika.

“Eneo lipo limesafishwa tayari, vifaa 
vipo na vilivyopungua fedha yake Sh. 
milioni 15 ipo tayari pamoja na fedha 
ya kumlipa fundi Sh. milioni 15 tuna-
chokwama ni kibali ambacho hadi 
sasa hatujapatiwa,” alisema Mumbi.

Mbambile Kisanjo, alisema kuwa 
wafadhili hao pia waliahidi kutembe-
lea kitongoji hicho hivi karibuni  kutoa 
msaada mwingine kwa ajili ya ujenzi 
wa nyumba za madaktari.

Aidha, alisema kuna wananchi wa-
naishi maeneo ya vijijini hadi kufika 
barabara kuu ni kilomita zaidi ya saba 
na kwenda Kituo cha Afya Vigwaza 
inafika kilomita 21 jambo ambalo ni 
kikwazo kwa wazee, wanawake na 
watoto. Alisema zahanati inayojeng-
wa Chamakweza ni kilomita 10 kwa 

wakazi wa Mbala bado ipo mbali na 
haijakidhi kupunguza umbali wa ku-
fuata huduma za afya sababu hasa 
inayowafanya kuendelea kuomba ku-
patiwa kibali ili wananchi wanufaike 
na huduma karibu.

Pily Haji, mkazi wa Mbala Kijiweni, 
alisema gharama za kufuata huduma 
za afya mbali na kitongoji chao bado 
ni mzigo kwa wananchi pamoja na ku-
wapo kwa ujenzi wa zahanati Kijiji cha 
Chamakweza.

Ofisa Habari na Uhusiano wa Hal-
mashauri ya Chalinze, John Mlyam-
bate, alikiri kuwa na taarifa za maombi 
ya kibali cha ujenzi wa zahanati.

Hata hivyo, alisema kwa mujibu 
wa Sera ya Afya, kila kijiji kinatakiwa 
kuwa na zahanati moja na kata ni kituo 
cha afya kimoja hivyo tayari Kijiji cha 
Chamakweza ipo zahanati ambayo 
inajengwa.

Mlyambate alisema, wakazi hao 
awali walielezwa kuruhusu kutoa vi-
faa kwa ajili ya ujenzi wa zahanati ya 
Chamakweza, lakini hawakufanya 
hivyo na halmashauri inafuata sera 
za afya na ndio sababu ya kutotolewa 
kwa kibali.

Wakazi Mbala walalamika 
kukosa kibali ujenzi zahanati

Zaidi kaya 700 kunufaika mpango biashara
Na Stevie Chindiya,  
TUNDURU 

KAYA 726 za wanufaika wa Mfu-
ko wa Kusaidia Kaya Maskini (TAS-
AF) wilayani Tunduru, mkoani Ru-
vuma zimepangwa kunufaika na 
mradi wa mpango biashara zikiwa 
ni juhudi za serikali kuendelea ku-
wainia kiuchumi wananchi wake.

Mratibu wa TASAF Wilaya 
ya Tunduru, Muhidun Shaibu, 
alisema hayo wakati akiongea na 
wanufaika wa mradi huo wakati 
wa malipo.

Akifafanua alisema, kaya zili-

zoteuliwa kwa ajili ya majaribio 
zinatoka katika vijiji 11 kati ya 157 
vilivyopo kwenye mradi huo.

Alisema endapo vitafanya vi-
zuri kwa kuonesha manufaa, 
mradi huo utasambaa kwenye 
maeneo mengine ya mradi zikiwa 
ni juhudi za serikali kuwawez-
esha wananchi wake kiuchumi ili 
mradi ukifika mwisho wawe na 
uhakika wa vipato.

Alisema kupitia mradi huo wan-
ufaika hao wamewezeshwa mitaji 
wa Sh. 350,000 kila mmoja baada 
ya kuibua shughuli za biashara 
ambazo wanaamini wakizifanya 

watapata mafanikio na kujikwa-
mua kutoka katika umaskini uli-
opindukia. 

Shaibu alisisitiza kuwa lengo 
la TASAF ni kuona mradi huo, 
unawawezesha walengwa ku-
jitegemea na katika kipindi chote 
wanufaika hao pia wataendelea 
kunufaika kupitia mpango wa 
awali.

Aidha, katika taarifa hiyo Shai-
bu alivitaja baadhi ya vijiji hivyo 
kuwa ni Mtengashari, Mateman-
ga Mchuruka, Mingu Mkandu, 
Mchekeni na Jiungeni.

Wakizungumzia mradi huo, 

baadhi ya wanufaika wa TASAF 
katika Kijiji cha Jiungeni, Kata 
ya Mchesi wilayani Tunduru, 
wameipongeza serikali kwa kubu-
ni mradi. 

Hamisi Mahamudu, aliibua 
mradi wa ufugaji mbuzi na kwam-
ba ana imani kuwa mifugo hiyo 
itamsaidia kuinua uchumi wake 
baada ya kuzaliana na kuanza ku-
vuna. 

Mnufaika mwingine, Mariamu 
Maganga alisema, alichagua mra-
di wa kufuga kuku na ana uhakika 
wa kupata mafanikio wakati wa 
kuanza kuvuna. 

Wanufaika hao pia wameahidi 
kusimamia fedha walizopewa 
kwa ajili ya kutimiza mipango bi-
ashara waliyoiibua.

Mwezeshaji wa TASAF aliye-
saidia shughuli za uibuaji wa mi-
radi hiyo, Petro Komba, alisema 
baada ya malipo hayo wanufaika 
wanapewa wiki moja na watapita 
kufanya uhakiki kwa walengwa 
wote ili kujiridhisha kama wam-
etekeleza malengo yao.

Alisema kwa wataozitumia fed-
ha hizo tofauti na malengo hayo 
watatakiwa kuzirejesha na kuon-
dolewa kwenye mradi.

YST yaomba 
serikali kuboresha 
mifumo ya elimu
Na Elizabeth Zaya

SHIRIKISHO la Wanasayansi Chipukizi (YST), 
limeiomba serikali kuboresha mifumo ya elimu 
itakayowezesha wanafunzi kushiriki katika 
mapinduzi ya viwanda.
Kauli hiyo ilitolewa na Mwanzilishi Mwenza 

wa YST, Dk. Gozibert Kamugisha, wakati aki-
zungumzia maonyesho ya wanafunzi chipukizi 
ya sayansi ya kibunifu na kigunduzi yanay-
ofanyika kila mwaka.
Dk. Kamugisha alisema dunia imeingia katika 

mapinduzi ya nne ya viwanda na kwamba Tan-
zania haipaswi kuwa mtazamaji bali mshiriki 
imara ikiwamo kuhakikisha miundombinu na 
mifumo ya elimu inaboreshwa kuwezesha wa-
nafunzi kujiingiza katika eneo hilo.
Alisema ni muhimu Tanzania ikajiandaa na 

mapinduzi hayo yaliyojikita katika matumizi 
makubwa ya teknolojia.
“Kadri Tanzania inavyoelekea kwenye map-

induzi ya nne ya viwanda YST nayo imefanya 
juhudi za kuwandaa vijana wanaosoma shule 
za sekondari kuwa washiriki imara wa mapin-
duzi hayo kwa kuboresha ujuzi wa kisayansi 
na teknolojia kwa vijana,” alisema Dk. Kamu-
gusha.
Alisema kupitia mpango wa mafunzo shuleni, 

YST inawapatia vijana ujuzi wa kubaini matati-
zo ya kimaendeleo kwenye jamii zao na kubu-
ni njia mbalimbali za kisayansi kukabiliana na 
matatizo hayo katika muktadha wa mapinduzi 
ya nne ya viwanda.
Kuhusu maonyesho ya wanasayansi Chipuki-

zi, alisema wanafunzi hao watapata fursa ya 
kuonyesha kazi zao za kiteknolojia yanayota-
rajiwa kufanyika Desemba mwaka huu.
Alisema kazi za sayansi na teknolojia ambazo 

kwa sasa wanafunzi wanaendelea kuzitafiti 
zimejikita katika nyanja mbalimbali za sekta 
hizo na kwa mwaka huu maombi ya kazi za 
kisayansi 979 yalipokelewa na YST kutoka kwa 
wanafunzi wa shule za sekondari.
Alisema kazi hizo za kisayansi, zinajumuisha 

matumizi ya mifumo ya umwagiliaji kupun-
guza upotevu wa maji na kufanya mtawanyiko 
sawia wa virutubisho vya mimea katika udon-
go, virutubisho vya kibaiolojia kuzuia uduma-
vu wa mimea na njia za kupunguza madhara 
ya mabadiliko ya tabianchi.
Alisema kazi nyingine zitakazoonyeshwa ni 

njia salama za usafirishaji maji na za kugundua 
upotevu wa maji kwa kutumia sensa.
Ofisa Mtendaji wa Taasisi ya Karimjee (KJF), 

Caren Rowland, alisema kazi za kisayansi zi-
nazofanywa na wanasayansi chipukizi ni za 
kipekee ambazo zimekuwa chachu ya masomo 
ya sayansi shuleni.
Caren alisema YST imekuwa msaada mkubwa 

katika kukuza sayansi nchini kwa wanafunzi 
na kwa walimu pia.
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Waraibu wa dawa za kulevya 
Hospitali Bombo waongezeka
Na Oscar Assenga, 
TANGA

I
DADI ya waraibu wa 
dawa za kulevya wa-
naopata huduma ya 
dawa za methadone 

katika Kituo cha MAT kili-
choko Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Tanga (Bombo), 
imeongezeka kutoka 173 
hadi 896.

Kwa mujibu wa Kaimu 
Mkuu wa Kituo cha MAT, 
Dk. Joyce Diwi, takwimu 
hizo zimepaa katika kipindi 
kisichozidi miaka mitatu, 
kuanzia mwaka 2020 hadi 
Mei mwaka 2023.

Alikuwa akizungum-

zia  jana  maadhimisho ya 
huduma ya dawa za metha-
done na kampeni ya kup-
inga matumizi ya dawa za 
kulevya.

“Takwimu hizi zinatoka-
na na usajili wa wagonjwa 
wanaopata huduma za 
MAT kutoka asasi za kiraia 
tatu, ambazo ni Gift of 
Hope, Tanga Drug Free na  
Organization Risk Behav-
iors.

“Hawa wamekuwa 
mstari wa mbele, ku-
dhibiti matumizi ya dawa 
za kulevya kwenye jamii,” 
alisema.

Dk. Diwi, alisema kwa 
mwaka 2020 walisajili 

waraibu 173, ambapo 
wanaume walikuwa 162 
na wanawake 11. Wakati  
mwaka 2021 walisajili warai-
bu 317.

Alisema mwaka 2022, 
walisajili waraibu 296 na ku-
fanya jumla ya waraibu ku-
fikia 786, ambapo wanaume 
walifikia 767 na wanawake 
19. Kati ya Januari hadi Mei 
mwaka huu, wamesajili 
waraibu 107.

Awali akizungumza 
wakati wa maadhimisho 
hayo, Katibu Tawala Msaid-
izi, Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tanga, anayeshughulikia 
afya, Dk. Japhet Simeo, alim-
shukuru Rais Samia Suluhu 

Hassan,  kwa kutoa fedha 
kuhakikisha huduma hiyo 
inapatikana kwenye hospi-
tali hiyo.

Vilevile, Dk. Simeo, alise-
ma wanamshukuru Rais 
Samia, kutokana na uwepo 
wa kituo hicho katika hos-
pitali hiyo, ambacho kime-
kuwa msaada mkubwa kwa 
waraibu.

Mkurugenzi wa Kituo 
cha Sober House cha Gift 
of Hope kilichopo Kange 
jijini Tanga, Said Bandawe, 
aliishukuru Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Tanga 
(Bombo), kwa huduma hiyo 
ambayo imekuwa ni msaada 
mkubwa kwa waraibu.

TANROADS yajitosa 
uhamasishaji usafi 
wa mazingira
Na Mary Mosha, MOSHI

WAKALA wa Barabara Nchini (TAN-
ROADS), umejitosa katika kuhamasisha 
usafi wa mazingira ili kuboresha afya 
ya jamii kwa wagonjwa wanaokwenda 
kufuata huduma za uchunguzi na tiba 
katika Hospitali ya Rufani ya Kanda 
ya KCMC.
Jana, Msimamizi wa Kitengo cha Fed-

ha na Utawala wa TANROADS Mkoa 
wa Kilimanjaro, Deogratias Nachenga, 
alisema hatua hiyo inalenga pamoja 
na mambo mengine, kuhakikisha jamii 
inakuwa salama dhidi ya magojwa ya-
nayotokana na uchafu wa mazingira.
TANROADS imetumia njia hiyo kua-

dhimisha wiki ya utumishi wa umma 
inayoongozwa na kauli mbiu ‘uhusi-
ano kati ya uwezeshaji wa vijana na 
usimamizi wa masuala ya uhamiaji; 
kujenga utamaduni wa utawala bora, 
matumizi ya TEHAMA na ubunifu ka-
tika utoaji wa huduma jumuishi.’
Alisema: “Wiki ya utumishi wa umma, 

imelenga kuwatumikia jamii na ku-
rudisha upendo katika majukumu 
mengine yakiwamo ya usafi. 
“Tumeamua kufanya usafi katika 

eneo ambalo wananchi wanapata hu-
duma ili kudumisha mahusiano mazuri 
baina ya watumishi wa umma na wa-
nanchi.”
Aidha, Ofisa Mazingira wa Hospitali 

ya Rufani ya KCMC, Jerome Mgeni, 
akizungumza na watumishi hao, alise-
ma kitendo walichokifanya ni cha ki-
ungwana na cha kupigiwa mfano kwa 
kurudisha upendo kwa jamii. 
“Jamii ina dhana potofu ya juu ya 

watumishi wa umma, kwamba ha-
wawezi kukuhudumia jamii bila 
malipo; jambo ambalo sio sahihi. Ni 
vyema watumishi wakashirikiana na 
jamii moja kwa moja,” alisisitiza.
Hata hivyo, baadhi ya wakazi wa 

Longuo iliko hospitali hiyo, akiwamo 
Agness Mroso, alisema usafi wa maz-
ingira, ni njia ya kuendeleza afya kwa 
kuzuia mawasiliano ya binadamu na 
athari za taka.
Alisema: “Usafi kama njia ya kuzuia 

maradhi, inaweza kutumika kwa usa-
hihi kabisa ili kuzuia maradhi na mili-
puko ya magonjwa mbalimbali. Hivyo 
ni muhimu kufanya usafi katika maz-
ingira yanayokuzunguka.
“Uboreshaji wa usafi wa mazingira 

una manufaa makubwa kwa afya ya 
wote katika kaya na katika jamii. Usafi 
wa mazingira unahusu pia udumishaji 
wa ratiba ya usafi, kwa njia ya hu-
duma kama vile ukusanyaji wa taka na 
maji machafu.”

Na Jaliwason Jasson,  
BABATI

WAKILI mwandamizi wa 
serikali kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka (NPS) Mkoa wa Man-
yara, Rhoida Kisinga, amesema 
sheria inawalinda wanawake wa-
naotupa watoto wachanga am-
bao hawajatimiza mwaka mmoja 
kwa sababu ya kuhusishwa na 
matatizo ya afya ya akili.

Akizungumza na Nipashe jana 
katika mahojiano maalum, kuhu-

su wanawake wanaotupa wa-
toto wenye umri chini ya mwaka 
mmoja, alisema kosa la kutupa 
kichanga, linaangaliwa na ofisi 
hiyo kuanzia siku moja mpaka 
miezi 12.

“Kuua kichanga na kutupa 
kichanga hapo ni kesi mbili to-
fauti. Kwenye kutupa kichanga, 
tunaangalia siku moja mpaka 
miezi 12, lakini mtu akiua mtoto 
mchanga, anashtakiwa kama 
mtu aliyeua,” alifafanua Wakili 
Kisinga.

Aidha, alisema ni kosa la jinai, 
kutupa mtoto ikipita miezi 12 na 
siku moja, kwa kuwa hayo yana-
hesabika ni mauaji, isipokuwa 
ndani ya miezi 12, mama akitupa 
mtoto inahesabika alikuwa na 
matatizo ya uzazi, ambayo yam-
emsukuma kufanya hivyo.

Alifafanua kuwa sababu kub-
wa wanayoitaja wanaokamatwa 
kwa kosa hilo, wengi wao hu-
jitetea kwamba hawana kipato 
cha kutunza watoto waliowazaa, 
hivyo huishia kuwaza matunzo 

watayapata wapi.
“Sheria inamlinda mama huyu 

kuanzia siku moja mpaka miezi 
12, ikiamini kuwa bado yuko 
kwenye matatizo ya uzazi,” alise-
ma Kisinga.

Akikazia hoja hiyo, Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama 
ya Wilaya ya Babati, Victor Kima-
rio, alisema sheria imeweka uko-
mo wa kipindi hicho cha miezi 
12, kwa kuwa mama akitupa  
mtoto anakuwa amevurugika 
akili.

Kimario alisema katika kutoa 
hukumu juu ya kesi ya namna 
hiyo, huwa wanaangalia mazin-
gira ya mama yalivyotokea.

  Kuhusu afya ya kili, Dk. Yu-
suph Mwalunu kutoka Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Manyara, 
alisema mama anayefanya hivyo, 
mara nyingi chanzo chake ni 
wakati anapata ujauzito alikuwa 
na msongo wa mawazo, ambao 
unadumu mpaka baada ya kuji-
fungua.

‘sheria inawalinda wanawake wanaotupa watoto’

Washtakiwa wakiwa na mawakili wao baada ya kuachiwa huru katika shauri lao la ugaidi lililokuwa liki-
wakabili katika Mahakama Kuu Arusha. Aliyeshika joho mkononi ni Wakili Upendo Msuya aliyeongoza jopo 
la mawakili wa upande wa utetezi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Samia atimiza ahadi, awapa 
machinga kiwanja, mil.10/-
Na Shaban Njia, KAHAMA

S
HIRIKISHO la Umoja 
wa Machinga wilayani 
Kahama mkoani Shin-
yanga limekabidhiwa 

kiwanja chenye hati miliki 
pamoja na Sh. milioni 10 zili-
zotolewa na Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa ajili ya ujenzi wa 
ofisi yao.

Katibu Mkuu wa shirik-
isho hilo, Venatus Magayane, 
aliyasema hayo jana wakati al-
ipomtembelea Mkuu wa Wilaya 

ya Kahama, Mboni Mhita ofisini 
kwake.

Alisema kwa sasa wanari-
dhika na lengo la serikali katika 
kuhakikisha wanafanya kazi ka-
tika mazingira rafiki.

Alisema kila mkoa wenye wa-
fanyabiashara hao, Rais Samia 
amewapatia Sh. milioni 10 na 
kiwanja chenye hati miliki kwa 
ajili ya ujenzi wa ofisi za umoja 
wao. 

Magayane alisema baada 
ya kukamilika kwa ofisi hizo 
machinga watakuwa na na-

fasi ya kukopesheka na taasisi 
za kifedha kulinganisha na 
ilivyokuwa awali kutokana na 
shughuli zao kuwa za kuhama. 

Mwenyekiti wa shirikisho 
hiyo wilayani Kahama, Id-
risa Kayombo, alisema kabla 
ya serikali kutoa maagizo ya 
machinga kutengewa maeneo, 
wao tayari walikuwa wame-
shapangiwa maeneo ya kufan-
ya shughuli zao na Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Kahama, Anderson Msumba 
na kuwapatia mikopo isiyoku-

wa na riba.
Mmoja wa machinga, Agnes 

Magoli alisema ofisi hizo zitaka-
pokamilika zitawasaidia kuwa 
wafanyabiashara wakubwa wa-
takaokuwa wanachangia kodi 
serikalini.

Aidha, Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Mboni Mhita, ali-
waongezea Sh. milioni 1.5 kwa 
ajili ya kuanza ujenzi wa ofisi 
yao, kuwataka viongozi kush-
irikiana pamoja na kutatua kero 
zinazowakabili ikiwa ni pamoja 
na upatikanaji wa mitaji.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Kahama, Mboni 
Mhita, aki-
soma ujumbe 
uliondaliwa 
na Shirikisho 
la Umoja wa 
Machinga 
wilayani hapo, 
walipomtem-
belea ofisini 
kwake kwa nia 
ya kumshukuru 
Rais Samia 
Suluhu Hassan 
kwa kuwapatia 
kiwanja na Sh. 
milioni 10 za 
ujenzi wa ofisi 
zao. PICHA: 
SHABAN NJIA 

Na Restuta Damian, KAGERA

WANANCHI kutoka katika Wilaya 
ya Kyerwa na Bukoba mkoani Kag-
era wameshauriwa kushiriki katika 
uchangiaji wa ankara za maji kwa 
kufuata utaratibu uliowekwa, kua-
cha kufuata maneno ya wanasiasa. 

Wito huo ulitolewa na Katibu wa 
Chombo cha Watumia Maji Ngazi ya 
Jamii (CBWSO), wilayani Kyerwa, Re-
pius Diocres, wakati akizungumza 
na Nipashe juu ya tatizo la uelewa 
wa ulipaji ankara kwa watumiaji wa 
maji.

Alisema kila mwananchi ni 
mtumiaji wa maji hivyo suala la 
RUWASA wakimaliza kuweka mi-
undombinu ni jukumu la wananchi 
kuitunza na kuigharamia.

Alisema lengo la kuundwa kwa 
chombo hicho ni kutaka jamii kue-
ndelea kupata huduma na kuondoa 
tatizo la uhaba wa maji vijijini, hivyo 
ni jukumu la wananchi kuhakikisha 
miundombinu inakarabatiwa pale 
inapochakaa kupitia fedha wana-
zolipia maji.

Naye mtoa huduma wa ghati la 
maji Kijiji cha Lukindo Kata ya Ka-
toma wilayani Bukoba, Fatma Abdu, 
alisema vyombo hivyo vimesaidia 

kuwapo na uimara wa miundombi-
nua inayokuwa imeanza kutoa hu-
duma.

Alitaja mgawanyo wa fedha in-
ayolipwa na watumiaji hao kuwa 
ni Sh.50 kwa ndoo ya ujazo wa lita 
20 na kati ya hiyo ni Sh.40 huingia 
katika mfuko wa uchangiaji maji na 
Sh.10 ni malipo ya msimamizi wa 
eneo hilo.

Meneja Wakala wa Maji na Us-
afi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
wilayani Kyerwa, Mhandishi Shuk-
rani Tungaraza alisema wakisha-
jenga miradi hiyo kwa wananchi wa-
naunda vyombo hivyo kutoka katika 
jamii hiyo lengo likiwa ni kutunza 
miundombinu yake.

Alisema upatikanaji wa maji kwa 
wananchi ndani ya wilaya hiyo ime-
fikia asilimia 61 na shughuli za ujenzi 
wa miradi kupitia makandarasi zi-
naendelea kufanywa na kuwataka 
wananchi kuwa sehemu ya miradi 
hiyo kwa kuchangia maji wanay-
otumia.

Naye Meneja wa RUWASA wilay-
ani Bukoba, Mhandishi Evarsto 
Mugaya, alisema ili kukamilisha 
lengo la serikali la kumtua mama 
ndoo kichwani ni lazima wananchi 
wachangie ankara za maji.

Wananchi wakumbushwa
ulipaji ankara za maji

Na Mwandishi Wetu,  
SHINYANGA

WANANCHI mkoani Shin-
yanga wameupongeza Wakala 
wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 
(RITA) kwa kuendelea kusajili 
na kutoa vyeti vya kuzaliwa 
ndani ya siku.
Pia wameipongeza RITA kwa 

kutoa elimu ya mirathi, kuan-
dika na kuhifadhi wosia kwa 
wakazi wa mkoani Shinyanga 
ambao walijitokeza kwa wingi 
kupata huduma hiyo.
Wakizungumza kwa nyakati 

tofauti na Nipashe wakazi 
hao wamesema kuwa RITA 
wamefanya kazi kubwa mbali 
ya kuwa na watu wengi wali-
oenda kupatiwa huduma lakini 
wameweza kuwahudumia na 
kuwapatia vyeti vyao kwa 
siku moja.
Shija Kulwa mmoja wa 

wananchi hao alisema: 
“Nashukuru Mungu nimepata 
cheti changu, nilichangamkia 
fursa kama walivyotangaza na 
kweli nimekuja jana, leo cheti 
hiki hapa naondoka nacho, 
nawapongeza sana RITA wa-
napiga kazi hakuna usumbufu, 
hakuna nenda rudi”.
Mkazi mwingine wa Hal-

mashauri ya  Mjini Shinyanga, 
Seif Ayub alisema: “Kwa kweli 
mimi nimepatiwa huduma 
nzuri na sijaona ugumu wow-
ote na nimepata cheti changu 
na uzee huu, hawa RITA wa-
menifumbua macho nilijua vy-
eti vya kuzaliwa ni watoto tu 
kumbe mpaka sisi vikongwe, 
nawashauri wazee wenzangu 
waje hii kitu ni muhimu sana”.
Akizungumza na waandishi 

wa habari, Ofisa Habari wa 
RITA, Goodluck Malekela, alise-
ma kuwa wananchi kutoka 
maeneo mbalimbali wameji-
tokeza kwa wingi kusajiliwa 
na kupatiwa vyeti vya kuzali-
wa sambamba na elimu juu ya 
mirathi, kuandika na kuhifadhi 
wosia.
Aidha, aliwasihi wakazi wa 

Shinyanga na maeneo mengi-
neo ambao bado hawajapata 
vyeti vya kuzaliwa wajitokeze 
ili wasipitwe na fursa hiyo.
“Wananchi wamejitokeza 

kwa wingi siku hadi siku, na 
sisi tupo vizuri tumejipanga 
tunawahudumia na vyeti wa-
naondoka navyo kama unavy-
oona, lakini pia elimu kuondoa  
dhana ya kwamba wosia ni 
uchuro, tunawaambia kwamba 
siyo kujichuria maana uki-
andika utakufa na usipoandika 
utakufa,” alisema. 
RITA imeweka kambi ya siku 

10 mkoani Shinyanga kwenye 
viwanja vya Sabasaba Manis-
paa ya Shinyanga kuanzia Juni 
11 hadi 20, mwaka huu ikien-
delea kutoa huduma ya usajili 
vyeti vya kuzaliwa na kutoa 
elimu juu ya mirathi, kuandika 
na kuhifadhi wosia.

RITA yapewa 
kongole 
utoaji vyeti 
vya kuzaliwa

RC awabana wakurugenzi 
h/shauri saba kuhusu mapato
Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dk. Ba-
tilda Buriani, ameagiza wakurugenzi wa hal-
mashauri saba mkoani Tabora kuhakikisha 
wanaongeza kasi ya ukusanyaji mapato katika 
maeneo yao.
Pia ameziagiza kuhakikisha zinavuka malen-

go kwa asilimia 100 au zaidi ifikapo Juni 
29, 2023 lengo likiwa ni kufikia malengo ya 
mwaka wa fedha 2022/2023.
Alitoa agizo hilo juzi wakati akizungumza na 

madiwani pamoja na wakuu wa sekta na idara 
mbalimbali katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Urambo.
Alisema Mkoa wa Tabora umejiwekea lengo 

la kukusanya Sh.bilioni 29 kwa mwaka wa 
fedha 2022/2023 lakini hadi kufikia Juni 9, 
2023 kiasi kilichokusanywa ni Sh.bilioni 26.6 
sawa na asilimia 87.
Aidha, alisisitiza kuwa licha ya baadhi ya 

halmashauri kufanikiwa kufikia lengo la 
makusanyo, baadhi ya wakurugenzi kasi yao 
bado ni ndogo, hivyo akaagiza kila mmoja 
kuhakikisha anafikia asilimia 100 ya mapato 
kabla ya Juni 30, 2023. 
Pia aliipongeza Halmashauri ya Wilaya ya 

Uyui kwa kufanikiwa kuvuka lengo la mapato 
yao kabla ya Juni 9 kwani hadi sasa wameku-
sanya Sh.bilioni 3.5 sawa na asilimia 107 ya 
lengo la kukusanya Sh.bilioni 3.3.
Alitaja halmashauri nyingine zilizofanikisha 

makusanyo yao kwa asilimia 100 kuwa ni 
Manispaa ya Tabora waliokusanya Sh.bilioni 
5.5, Kaliua Sh.bilioni 4.4 na halmashauri ny-
ingine zikiendelea kupiga hatua zaidi.
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R
OSETTLE Lowhim  ni 
mwanafunzi wa shahada 
ya uzamivu ya uhandisi 
katika Taasisi ya Teknolo-

jia Dar es Salaam [DIT], ambaye 
amekuwa pambo na chachu kwa 
wengine kwa namna anavyojitahi-
di kuitumia teknolojia kubadilisha 
maisha yake na ya wengine.

Akiwa bado masomoni 
ameunda mashine kadhaa zina-
zotumiwa na mafundi vyuma ana-
posema mwaka 2021 hadi 2022 
akiwa mwaka wa tatu wa shahada 
ya kwanza ya Uhandisi Mitambo 
(mechanical engineering) alibuni 
na kutengeneza mashine za 
urembo unaotokana na kukunja 
vyuma.

Anaitambulisha kama ‘semi 
automatic metal scrolling and 
twisting machine’ inayotumiwa 
kukunja vyuma kutengen-
eza urembo kwenye madiri-
sha ya grili, milango, mageti na 
mapambo mbalimbali.

Mara nyingi urembo wa madi-
risha, vitanda, milango, meza, 
uzio na mapambo mengine 
hutengenezwa kwa kukunja na 
kusuka nondo au ‘square pipes 
na flat bars na pengine hakukuwa 
na mashine ya kuzikunja kupata 
maumbo mbalimbali bali kazi 
hizo hufanyika kienyeji.

Rosettle anasema mbali na 
mashine hiyo pia amegundua na 

kutengeneza nyingine ya kuban-
gua karanga [groundnut crack-
ing machine] ambayo tayari iko 
sokoni.

Kadhalika anasema amebuni 
jiko maalum la umeme la kukaan-
gia crips na chips linalotumia 
nishati kidogo lakini likifanyakazi 
kwa ufanisi mkubwa na kusaidia 
kupunguza matumizi ya mkaa 
na kuni yanayochangia kuharibu 
misitu na kuchochea mabadiliko 
ya tabianchi.

ANATAJA PAGUMU 
Msomi anakumbushia kuwa 

licha ya juhudi na jitihada za 
kufanikisha maendeleo ya 
sayansi na teknolojia, anaka-
biliwa na changamoto kadhaa 
ikiwa ni pamoja na kutoaminika 
kwenye ajira kwa vile ni mwan-
amke, hivyo kukosa kazi.

Anasema kutokana na jinsi 
yake mbali na kuwa na uwezo 
mkubwa kufanya vizuri katika 
kazi lakini inamuwia vigumu 
kuaminika kikazi jambo linalom-
shangaza na kumuumiza msomi 
huyo.

Anaendelea kuiambia Nipashe 
kuwa, amewahi kukosa kazi kuto-
kana na jinsi yake (KE) katika 
moja ya kampuni kubwa nchini 
( jina tunalihifadhi) alipokwenda 
kufanya usaili.

Anasema aliambiwa kuwa 

KUCHOCHEA WANAWAKE 
Ubunifu na mabadiliko ya 

teknolojia ni chachu ya kuleta 
usawa wa kijinsia, ni kauli mbiu ya 
kitaifa inayotumiwa kuwachochea 
wanawake kama sio kuwatoa kima-
somaso mijini na vijijini katika kuji-
husisha na kunufaika na teknolojia.

Lengo ni ili usawa unapatikane 
kupitia nyanja hiyo, na kuwaamsha 
wanawake wengi ambao wame-
baki nyuma na kukosekana usawa 
kiteknoloji na hata kijinsia.

Mtandao wa Jinsia Tanzania 
[TGNP] na Chuo cha DIT, wanain-
gia ubia kusaidia kufanikisha kazi 
za ubunifu za kiteknolojia na 
kutatua changamoto za kijinsia 
kama sehemu ya kuwapa fursa 
na hamasa wasichana wanafunzi 
kufanya vizuri katika eneo hilo 76la 
sayansi na teknolojia.

Taasisi hizi zimetengeneza kanzi 
data inayoitwa Tanzania Women 
Connect Portal inayohifadhi kazi 
za wanawake katika nyanja mbal-
imbali itakayowezesha kupata na 
kunufaika na fursa mbalimbali 
kwenye harakati za kuleta usawa 
wa kijinsia nchini.

Mwenyekiti wa Bodi TGNP, 
Gemma Akilimali, anaiambia 
Nipashe kuwa kuwawezesha 
wanawake na makundi mengine 
katika teknolojia kuna matokeo 
chanya hasa katika ubunifu ili 
kupata suluhisho kwa shida za 
kijamii na uvumbuzi mwing-
ine unaowasaidia wanawake na 
watoto wa kike kupata mahitaji ili 
kuchochea ufikiwaji wa usawa wa 
kijinsia.

Injinia aliyeshinda usaili lakini 
akatoswa ajira, kisa mwanamke

Mhandisi Rosettle Lowhim wa DIT akiwa kazini kutengeneza 
mashine ya kubangulia karanga. PICHA: MWANDISHI WETU

ROSETTLE LOWHIM 

• Ni mgunduzi mahiri 
akihusika na jiko sanifu 

TEKNOLOJIATEKNOLOJIA
NA PILLY 
KIGOME

Nishati safi jikoni kwa kila 
Mtanzania inawezekana, 
Umoja wa Ulaya wajitosa 

Ukurasa 14

amefaulu kwenye usaili lakini 
baadaye mkuu wa kampuni 
alipogundua ni mwanamke, 
akamkataa akakosa kazi hiyo, 
japokuwa alifanya vizuri katika 
usaili na kuibuka kidedea.

Rosettle anafafanua kuwa 

ndoto zake kubwa ni kuja kumi-
liki karakana ama kampuni 
kubwa ya kisasa nchini itakay-
oweza kuhudumu ndani na nje 
ya mipaka kwenye masuala ya 
teknolojia na uhandisi.
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Mwenyekiti wa Baraza la Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, Dk. Naomi Katunzi, inayofanikisha 
mafunzo SEQUIP.  PICHA: MTANDAO

ELIMUELIMU
NA CLAUDIA 
KAYOMBO

K
UNA msemo ukimwe-
limisha mtoto wa kike 
umelifundisha taifa au 
jamii nzima. Hili lin-

amaanisha kuwa mwanamke ndi-
ye anabeba majukumu mazito ya 
kulea familia hivyo, anapokuwa 
amejengeka kitaaluma, stadi na 
mafunzo ya aina mbalimbali taifa 
haliwezi kutetereka.

Serikali ya awamu ya sita 
kwa kutambua hilo imeanza 
kutekeleza mradi wa kuimarisha 
ubora wa elimu ya sekondari kwa 
njia mbadala (SEQUIP) ukilenga 
mabinti ambao wameshindwa 
kusoma kwa sababu mbalimbali.

Lengo serikali inasema ni 
kumpa fursa ya kupata elimu 
mtoto wa kike aliyepatwa na ma-
dhila ikiwamo mimba za utotoni, 
maradhi au, shida za wazazi na 
matatizo ya kifamilia na kushind-
wa kumaliza kidato cha nne.

Mradi huo unalenga kuwafikia 
wasichana 12,000 nchi nzima 
wenye umri wa kati ya miaka 13 
hadi 21 katika kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka jana, 
anasema Mratibu Msaidizi wa 
SEQUIP, kutoka Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima (TEWW), Amina 
Abubakari.

Ni wakati wa mafunzo ya ku-
wajengea uwezo wawezeshaji wa 
somo la stadi za maisha kutoka 
vituo vinavyotoa elimu mbadala 
kupitia mradi huo, Mratibu wa 
SEQUIP Amina anaeleza kuwa 
wasichana walioacha masomo 
kutokana na sababu mbalimbali 
waende vituoni kwani wanapa-
tiwa elimu bure na serikali.

Anafafanua kuwa katika kufan-
ikisha lengo hilo serikali imean-
daa moduli za kufundishia zina-
zompa urahisi wa kujifunza kwa 
muda wa miaka miwili mlengwa.

Amina anasema licha ya somo 
hilo la stadi za maisha, pia kemia 
na fizikia ambayo awali hayaku-
wamo sasa yameingizwa katika 
mfumo huo ambao mwanafunzi 
anasoma bure wakati serikali 
ikimlipia hadi ada ya mitihani ya 
taifa.

Wakati wa mafunzo hayo 
yanayowakutanisha pamoja 
wawezeshaji wa somo la stadi 
za maisha takriban 85 kutoka 
mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 
Tabora, Arusha, Manyara, Simi-
yu, Shinyanga, Dodoma, Mara, 
Kigoma na Singida, mratibu huyo 
anabainisha kuwa lengo ni ku-
jengewa uwezo wa kutumia njia 
shirikishi za ufundishaji zinazoz-
ingatia ujengaji wa umahiri kwa 
wanafunzi.

“TEWW tulijiwekea lengo la 
kuwafikia wasichana 3,000 kila 
mwaka kuendelea na masomo 
ya sekondari, ninayo furaha tu-
liweza kusajili walengwa 3,333 
mwaka uliopita wa 2022 na huu 
2023 tumesajili wasichana 3,616 
sawa na asilimia 120.5,” anasema 
Amina.

Anabainisha kuwa mradi huo 
ulioanza mwaka jana utafikia 
tamati mwaka 2026 na kwamba 
katika kipindi cha mwaka jana 
wasichana 3,333 walisajiliwa ka-
tika vituo 131 nchini huku mkoa 
wa Mbeya ukiongoza kwa kusa-
jili wasichana 472 ukifuatiwa na 
Mwanza.

“Tangu kuanza kwa mradi 
huu unaosimamiwa na Wizara 
ya Elimu na TAMISEMI kwa 
kushirikiana na Benki ya Dunia 
(WB) tumeanza kwa mafanikio 
makubwa ambapo vituo kwa 
ajili ya mradi huo vimeandaliwa 
moduli za kujifunzia kumweze-
sha msichana kujifunza kwa ura-
hisi hata akiwa nyumbani. Baada 
ya kuhitimu na iwapo watafaulu 
vizuri watachaguliwa kujiunga 
na vyuo vya kati kote nchini.”

Mkuu wa Wilaya ya Singida, 
Pasikasi Muragili, akifungua 
mafunzo anaipongeza mene-
jimenti ya TEWW na mikakati 
iliyoleta mradi wa SEQUIP kwa 
kuandaa na kuendesha mafunzo 
hayo muhimu katika kutekeleza 

mradi huo.
Muragili anasema huo ni 

mwendelezo wa nia njema ya 
serikali ya awamu ya sita ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, wa 
kutoa elimu bila malipo na se-
hemu ya utekelezaji wa mipango 
ya maendeleo ya kitaifa na ki-
mataifa.

“Tunampongeza Rais kwa 
dhamira yake njema ya kum-
komboa mtoto wa kike, washiriki 
zingatieni yale yote yatakayoele-
kezwa ili kuongeza ufanisi katika 
ufundishaji wa stadi za maisha 
kwa wasichana wanaoendelea 
na masomo katika vituo mbal-
imbali ambao ndoto zao zilikat-
ishwa,” anasema.

Mkuu wa Wilaya anaongeza 
kuwa kinachofanywa na serikali 
ya awamu ya sita ni kusimamia 
utekelezaji wa Ilani ya CCM in-
ayoelekeza kuongeza fursa ya 
upatikanaji elimu kwa makundi 
mbalimbali wakiwamo wasicha-
na hao.

Anaagiza licha ya kuwafundi-
sha pia wafuatilie nyendo zao 
baada ya elimu ili kubainisha ma-
tokeo mazuri ya wasichana hao 
kupitia jitihada za Rais Samia ku-
warudisha shuleni.

Mmoja wa washiriki Mwalimu 
Catherine Luwa, kutoka mkoa 
wa Singida, akizungumza baada 
ya ufunguzi anamshukuru Rais 
Samia kwa kufanya jambo hilo 

kubwa la kuwarudisha shule wa-
sichana waliokatisha masomo ya 
sekondari kutokana na sababu 
mbalimbali.

Anaeleza kuwa mafunzo hayo 
yana mwelekeo wa kuwajengea 
uwezo zaidi wa namna ya ku-
wafundisha wasichana hao am-
bao bila shaka miongoni mwao 
siku zijazo watakuja kushika nya-
dhifa mbalimbali serikalini.

Mkufunzi mkazi kutoka Taasi-
si ya Elimu ya Watu Wazima 
mkoani hapa, Abtwalibu Salimu, 
anasema kupitia mradi huo 
mkoa wa Singida katika kipindi 
cha mwaka jana ulisajili wasicha-
na 114 waliokubali kurejea shule 
ambao wanasoma katika vituo 
vya Iramba, Singida Manispaa na 
Mkalama.

Ofisa Elimu ya Watu Wazima 
na Eimu ya Nje ya Mfumo Rasmi, 
wilayani Manyoni, Emmanuel 
Mwarabu, anasema moja ya 
changamoto wanayokutana nayo 
wasichana hao ni umbali kutoka 
maeneo wanayoishi na vituo vya 
kujifunzia vilipo.

Anatoa wito kwa serikali 
kwamba dhamira njema ya ku-
warudisha shule wasichana hao 
itafikia malengo iwapo wata-
jengewa mabweni akisema: 
“Kuna wengine wanaweza ku-
vunjika moyo kutokana na um-
bali kutoka wanakoishi hadi vi-
tuo vyao vya kusomea vilipo.

“Mwongozo wa masomo yao 
ni mzuri unamwezesha wakati 
mwingine hata kujisomea mwe-
nyewe nyumbani lakini hili la 
kukaa karibu na eneo wanalo-
fundishwa ni jambo jema,” 
anasema Mwarabu.

WAHUSIKA WAMULIKWE
Mwalimu Sospeter Makwaia 

kutoka Sengerema mkoani 
Mwanza, anakazia kuwa kuna 
haja kwa serikali kuweka mazin-
gira ya kusomea wasichana hao 
ili lengo la kuwarudisha shule 
liweze kutimia miongoni mwa 
wengi wao.

Anasema uzoefu unaonyesha 
wachache miongoni mwa wasi-
chana hao wavulana waliowasa-
babishi ujauzito bado wanaen-
delea kuwa na uhusiano nao wa 
kimapenzi hadi sasa hali ambayo 
kutokana na umri wao inaweza 
isifanikishe lengo lao kurudi shu-
leni kwa mara ya pili.

Mwalimu Makwaia pia ana-
shauri hamasa zaidi ya ku-
warudisha shule wasichana hao 
kwani anaamini wengi wa walio 
majumbani watahusika kurudi 
shule.

Mwongozo 
wa masomo 
yao ni mzuri 
unamwez-
esha wakati 
mwingine 
hata ku-
jisomea 
mwenyewe 
nyumbani 
lakini hili la 
kukaa karibu 
na eneo wa-
nalofundish-
wa ni jambo 
jema.
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SAYANSISAYANSI
NA MWANDISHI 
WETU
NYAMA MBADALA

Singapore yawa taifa pekee kunapoliwa
kitoweo cha kutengenezwa maabara

Ni nyama inayotengenezwa maabara. PICHA: FOOD FOR THOUGHT

O
NGEZEKO la hewa ukaa 
duniani au gesi chafu 
linachangiwa na kufuga 
wanyama wengi kienye-

ji kama inavyofanyika kwenye 
mikoa ya Kanda ya Ziwa, Manyara 
na Arusha.

Wafugaji wa ng’ombe na wany-
ama wengine wanaocheua kama 
mbuzi na kondoo, wanaarifiwa 
kuwa mifugo hiyo hutoa ‘meth-
ane’, gesi chafu inayoongeza 
joto angani pale wanapoyeyusha 
nyasi na mimea. 

Mchakato huo huitwa ‘enteric 
fermentation’ au “uchachushaji 
wa ndani ya tumbo,” ndiyo asili 
ya kucheua kwa wanyama hao. 
Gesi ya methane pia hutolewa 
kutoka kwenye samadi na mkojo 
wa mifugo vyote huongeza joto 
duniani.

Ili kukabiliana na hali hiyo wa-
nasayansi wameanza kuzalisha 
nyama kwenye maabara wakizil-
isha na kuzikuza seli za vipande 
vidogo vya minofu.

Ndicho kinachoendelea nchini 
Singapore na wateja huila miga-
hawani bila kikwazo ikisifiwa na 
kila ailaye, kwa mfano: “Inaone-
kana kama kuku, ina harufu na 
ladha ya nyama ya kuku. Huwezi 
kuhisi kama kipande cha nyama 
kilicho mbele yako hakikutoka 
bandani.  Kumbe imetengen-
ezwa katika maabara viwanda-
ni…” inaandika BBC Swahili.

Ni ndani ya mgahawa wa Hu-
ber’s Butchery and Bistro nchini 
Singapore, ambao ndiyo pe-
kee duniani unaouza nyama ya 
kutengenezwa na maabara ka-
tika menu yao. Kitalaamu huitwa 
minofu inayotengenezwa kuto-
kana na seli za wanyama. 

Wateja wanaotumia nyama 
hiyo wana maoni kwa mujibu 
wa mmiliki wa maelezo ya mm-
liki wa mgahawa, anayeongea 
na BBC, akiwanukuu wakisema 
ni nyama ya kimaadili, ni safi 
na bila kuathiri au kupunguza 
ladha. 

Mabilioni ya dola yanamim-
inwa kwenye tasnia hiyo, tangu 
mkate wa nyama au burger ya 
kwanza ya kitoweo kilichokuzwa 
katika maabara ambao uligha-
rimu Dola $330,000 au pauni 
£263,400.

Tangu mkate huo ulipozin-
duliwa London mwaka 2013, 
kampuni kadhaa duniani zime-
jiunga na harakati za kuleta ny-
ama ya bei nafuu sokoni.

Kufikia sasa, ni kampuni ya 
‘Eat Just’ pekee ambayo imei-
dhinisha bidhaa yake kuuzwa 

kwa umma baada ya wasimamizi 
nchini Singapore ambayo ni taifa 
pekee duniani kuruhusu nyama 
iliyokuuzwa kwenye maabara 
kuuzwa, biashara iliyoanza De-
semba 2020.

Baada ya miezi michache 
mwaka huu Huber’s imeanza 
kutoa sandwich au mikate ili-
yowekewa kuku na sahani ya 
tambi au pasta ya kuku kwa wa-
teja ingawa ni mara moja pekee 
kwa wiki na sehemu ndogo za 
kulia zinapatikana si kila mahali.

“Nyama ya kuku ya kukuzwa 
kwenye maabara ni nyama halisi 
hivyo siyo lazima kuchinja mny-
ama,” anasema Josh Tetrick, Ofi-
sa Mkuu Mtendaji wa kampuni 
ya “Eat Just”, akizungumza na 
BBC kutoka San Francisco. “Njia 
hii ya kupata kitoweo ina maana 
na umuhimu kwa siku zijazo,” 
anasema.

Tofauti na ile inayotengen-
ezwa na mimea, nyama inayou-
zwa kwenye maabara ni halisi, 
mchakato wake unahusisha 
kutoa seli kutoka kwa mny-
ama, ambazo hulishwa na viru-
tubisho kama vile protini, sukari 

na mafuta na hatua kwa hatua 
huwa minofu.

Seli hizo zinaruhusiwa kuga-
wanyika na kukua, kabla ya ku-
wekwa kwenye chembechembe 
kubwa ya kibaiolojia ya chuma, 
ambayo hufanya kama tangi na 
kuchachusha na kwamba baada 
ya wiki nne hadi sita, ‘huvunwa’ 
kutoka kwenye kinu cha kibaolo-
jia.

Protini fulani ya mboga 
huongezwa, kisha hutengen-
ezwa, kupikwa na kuchapishwa 
kwa kutumia teknolojia ya 3-D ili 
kuipa sura na ulaini unaohitajika 
kama wa nyama halisi ya kuku.

“Ni nyama, ni kamilifu!” Anase-
ma Caterina, mteja aliyefika mg-
ahawani hapo ili kujaribu kuku 
wa kukuzwa kwenye maabara”.

Sahani ya tambi ya kuku huu-
zwa Dola za Singapore $18.50 au 
Dola za Marekani $13.70; takriba-
ni pauni £11, lakini hiyo imepun-
guzwa sana ikilinganishwa na 
gharama ya sasa ya kuzalisha 
nyama hiyo.

Eat Just haitasema ni kiasi gani 
hasa inachotumia kutengeneza 
kuku wake wa kukuzwa kwenye 

maabara, lakini  uzalishaji wa 
kampuni hiyo unatoa kilo mbili  
au paundi 4.4lb au kilo 3.0 kwa 
wiki nchini Singapore.

BBC inasema kwa kulingani-
sha uzalishaji huo na kilo 4,000 
hadi 5,000 za kuku wa kawaida 
inayouzwa kila wiki huko Huber 
pekee , inakupa picha ya ukubwa 
wa kazi iliyo mbele, kwa ufupi, 
watahitaji kuongeza uzalishaji 
kwa kiasi kikubwa ili kuepuka 
kupata hasara kwa kila kipande 
cha kuku.

NI WASIWASI TU
Kinadharia, kupunguza 

utegemezi wa dunia wa ardhi 
na mifugo kwa ajili ya kuzali-
sha nyama kunafaa kupunguza 
utoaji wa kaboni, lakini kwa sasa 
teknolojia ya hali ya juu inayohi-
tajika kuunda nyama ya kukuu-
zwa ni ghali mno kiasi kwamba 
inatumia faida yote.

Utafiti wa Chuo Kikuu cha Cal-
ifornia, ulikadiria kuwa mchaka-
to huo hutoa kati ya mara 4 na 25 
zaidi ya kaboni dioksidi kuliko 
nyama ya kawaida ya ng’ombe. 
Hata hivyo, East Just imeuita 
utafiti huo kuwa una dosari”.

Anapoulizwa na BBC kama 
mradi mzima unaweza kuishia 
bila mafanikio, Josh Tetrick ku-
toka Eat Just akiijibu: “kwa haki-
ka”.Lakini bado hajakata tamaa 
kutengeneza nyama kwa njia 
hiyo anayosema  ni muhimu.”

“Sio moja kwa moja. Ni vigu-
mu. Haina dhamana na inaweza 
isifanyike. Lakini chaguo lingine 
kwetu ni kutofanya chochote. 
Kwa hivyo tuliamua kuchukua 
dau na kuichukua hatua hii.”

Wawekezaji wengi wameamua 
kufanya dau kama hilo. Kufikia 
mwaka huu, inakadiriwa Dola 
za Marekani bilioni 2.8 zimetu-
mika katika kuendeleza nyama 
ya maabara.

Hata hivyo, ikiwa nyama 
iliyokuuzwa kwenye maabara 
itakuwa ni mbadala kwa watu 
walio na uwezo mkubwa ka-
tika dunia au nchi zilizoende-
lea, basi kutegemea uwekezaji 
huo kufanywa na watu binafsi 
kunaweza kukwama.

Serikali, zitahitaji kuweka fed-
ha nyingi katika nyama ya kuku-
uzwa kwa njia hii ili kushindana 
na kitoweo cha mifugo iliyochin-
jwa baada ya kutunzwa na kul-
ishwa kwenye mashamba ya 
wakulima.”Hii ni kama mpito au 
kama ilivyo kwenye kusaka ni-
shati mbadala. Kuna kazi ngumu 
zaidi.”

Ni nyama, 
ni kamilifu!” 
Anasema 
Caterina, 
mteja aliye-
fika mgaha-
wani hapo 
ili kujaribu 
kuku wa 
kukuzwa 
kwenye 
maabara.
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Nishati safi jikoni kwa kila Mtanzania
inawezekana, Umoja wa Ulaya wajitosa 

Baadhi ya washiriki wa uzinduzi wa kampeni ya Anzia Jikoni, pamoja na mtaalamu wa masuala ya fedha wa UNCDF, Imanuel 
Muro (kulia). PICHA: RESTUTA JAMES

TEKNOLOJIATEKNOLOJIA
NA RESTUTA 
JAMES

Linatumia 
nishati kido-
go kuivisha 
chakula kwa 
muda mfupi 
na kuhifadhi 
virutubisho 
hivyo 
kuokoa 
muda, fed-
ha, afya na 
mazingira; 
unaweza 
kuivisha 
maharage 
kwa umeme 
wa Sh. 200.

M
OJA kati ya malengo 
endelevu ya dunia 
(SDGs) ni kuona kuwa 
ifikapo 2033, karibu 

kaya zote zitumie nishati safi na 
salama kupikia.

Malengo yanataka itakapofika 
mwaka huo, asilimia 80 ya kaya 
zote jiko lake liwe linatumia 
maijiko banifu ya kuni au mkaa 
kupika kwa ufanisi au kimiminika 
kinachowaka cha bioethanol kina-
chozalishwa kutokana na mimea 
yenye sukari nyingi ikiwamo 
miwa.

Majiko mengine yanayolengwa 
ni yale yanayotumia gesi ya 
kwenye mitungi LPG na hata 
umeme lakini kiasi kidogo, tena 
yakiivisha vyakula kwa ufanisi.

Ni kazi inayofanikishwa na 
mageuzi ya kiteknolojia ya 
uvumbuzi wa majiko yanay-
otumia nishati kidogo kupikia na 
kuhakikisha upatikanaji wake kwa 
wananchi ni wa gharama nafuu ili 
watu wa hali zote mijini na vijijini 
wamudu.

Katika kufikia azma hiyo Ofisi 
ya Umoja wa Ulaya (EU), nchini 
imetenga Euro milioni 17, takrib-
ani Shilingi bilioni 47.6, kuzisaidia 
kampuni zinazojishughulisha 
na uzalishaji na usambazaji wa 
nishati pamoja na majiko hayo ya 
kisasa, ili kufikia azma ya dunia ya 
kukabili athari za mabadiliko ya 
tabianchi na uharibifu wa mazin-
gira, unaotokana na nishati chafu.

Mtaalamu wa masuala ya Fedha 
wa Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Mitaji ya Maendeleo (UNCDF), 
linalosimamia utekelezaji wa 
Mradi wa Cookfund, Imanuel 
Muro, anasema mageuzi ya kite-
knolojia ni muhimu ili kupun-
guza matumizi ya nishati zote za 
kupikia.

Anasema kupunguza matumizi 
kutawezekana kwa kuruhusu 
uvumbuzi wa majiko yanay-
otumia kiasi kidogo cha nishati, 
bila kuathiri upishi ili kaya nyingi 
zione umuhimu wa kutumia 
teknolojia mpya.

Muro ambaye ni meneja mradi 
wa Cookfund, anasema mageuzi 
ya kiteknolojia yaliyoleta majiko 
banifu ya mkaa na kuni, ya gesi 
yanayotumia gesi kidogo, bioetha-
nol na ya umeme yanayotumia 
umeme kidogo, yameshafanyika.

Anasema katika hilo, kuna 
mkaa na kuni rafiki wa mazingira 
(green charcoal), ambao una-
tokana na mimea ikiwamo miti 
inayoweza kukuzwa kwa kipindi 
kifupi, ambao ukipatikana kwa 
wingi utapunguza ukataji wa miti 
ya asili kutengeneza mkaa na 
kuni.

Anasema uvumbuzi mwingine 
umeleta majiko yanayotumia 
kuni na mkaa kidogo: “Unaweza 
kuona kwamba pamoja na kuwa 
na mkaa rafiki wa mazingira, 
teknolojia imetuletea majiko 
yanayotumia nishati hii kwa kiasi 
kidogo sana. Majiko haya yana-
punguza matumizi ya mkaa kwa 
asilimia 60 na yamethibitishwa,” 
anasema Muro.

Aidha, anataja jiko linalotumia 
gesi kidogo, umeme, bioethanol 
na gesi kidogo ambayo yakipa-
tikana kwa wingi yatafanikisha 
kukabili athari za uharibifu wa 
misitu kwa kukata kuni na mkaa.

“Tunachopaswa kufanya ni 
kubadilisha mitazamo yetu na 
kutumia nishati hizi rafiki, ili 
tuweze kuokoa mazingira yetu 
na hili ndilo suluhisho,” anasema.

Ili kuweza kubadili mtazamo, 
UNCDF imezindua kampeni 
ya kuhamasisha matumizi ya 
nishati safi ya kupikia ya ‘Anzia 
Jikoni-mabadiliko ya hewa safi ya 
baadaye yanaanzia jikoni.’

Anasema kupitia kampeni hiyo, 
mradi wa Cookfund unalenga 
kufadhili kampuni na wajasiria-
mali wanaojihusisha na uzalishaji 
na usambazaji wa nishati safi.

“Huwezi kupunguza ukataji wa 
miti kwa ajili ya kuni na mkaa bila 
kuleta mabadiliko ya nishati ya 
kupikia. Ufadhili wa EU unalenga 
ubunifu wa teknolojia ya kisasa ya 
kupata majiko yanayotumia mkaa, 
gesi na kuni kidogo. Tunatoa 
ruzuku kwa kampuni ili mtumiaji 
wa mwisho aweze kupata nishati 
na jiko kwa bei ndogo,” anasema.

Muro anasema kampeni ya 

‘Anzia Jikoni’ inalenga kuueleza 
umma umuhimu wa matumizi ya 
teknolojia za kupikia zinazopun-
guza madhara ya athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

Anatoa mfano kwamba kwa 
kaya zinazotumia kuni kwa ajili 
ya kupikia, mageuzi ya teknolo-
jia yanaziwezesha kuendelea 
kutumia nishati hiyo kwa kiasi 
kidogo, wakiwa na jiko sanifu 
badala ya kutumia mafiga yanay-
ohitaji kuni nyingi na kupoteza 
pia moto.

“Huwezi kumwambia mtu 
ambaye yuko kijijini anayepata 
kuni za bure atumie umeme au 
anunue gesi akakuelewa. Jiko 
sanifu linaweza kumshawishi kwa 
sababu linamsaidia kupunguza 
matumizi ya kuni na wakati huo 
huo, chakula chake kinaiva kwa 
wakati,” anasema.

Muro anaongeza: “Ufadhili wa 
EU unalenga kuongeza utaalamu 
wa kifedha katika uwekezaji ili 
kuchochea uwezo wa kampuni 
katika kuvumbua teknolojia safi 
za kupikia.”

Anasema mradi unalenga 
kuongeza matumizi ya teknolojia 
za kisasa za kupikia kwa kuhakiki-
sha upatikanaji wake kwa urahisi.

Maelezo ya Muro yanaungwa 
mkono na Mratibu wa Kitaifa wa 
Mradi ya Nishati na Mazingira wa 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Maendeleo ya Viwanda (UNIDO), 
Victor Akim, ambaye anasema 
matumizi ya nishati yanaende-
lea sambamba na majiko yanay-
otumia nishati kidogo.

“Tunahimiza matumizi ya 
majiko yanayopunguza matumizi 

ya nishati ili kila kaya ipate 
unafuu. Hili litasaidia kukabili 
athari za kimazingira,” anasema.

Anasema UNIDO inafadhili 
viwanda vinavyozalisha majiko 
na nishati mbadala ya kupikia, ili 
kuwezesha upatikanaji wake kwa 
wingi.

Ofisa Ufuatiliaji na Tathmini 
wa Cookfund, Elizabeth Ngoye, 
anasema ndani ya miezi mitatu, 
watumiaji wapya 3,373 wame-
fikiwa na nishati safi ya kupikia, 
katika mikoa ya Dar es Salaam, 
Pwani, Morogoro, Dodoma na 
Mwanza, inayohusika kwenye 
mradi huo.

Kadhalika anasema mradi 
unalenga kuzifikia kaya mpya 
580,000 na kuzalisha ajira za 
moja kwa moja na zisizo za moja 
kwa moja, kupitia kampuni 295 
zinazokusudiwa kufadhiliwa 
kifedha na kiufundi.

Mvumbuzi wa jiko linalotumia 
umeme kidogo, Shukuru Meena, 
anasema jiko hilo sanifu linapika 
kwa kutumia presha ya mvuke 
unaokusanywa ndani ya sufuria.

“Linatumia nishati kidogo 
kuivisha chakula kwa muda 
mfupi na kuhifadhi virutubisho 
hivyo kuokoa muda, fedha, afya 
na mazingira; unaweza kuivisha 
maharage kwa umeme wa Sh. 
200,” anasema Meena.

Anasema jiko hilo ambalo lina-
muundo kama lile la kupikia wali, 
linauwezo wa kupika vyakula vya 
aina mbalimbali kama maharage, 
ndizi, kande, mchemsho, ugali 
na pilau kwa njia ya kuchemsha, 
kurosti, kukaanga, kupika kwa 
mvuke na kuoka.

• Kitakachotumika kupikia gesi, bioethanol, mkaa wa mimea



haba
15

habari DODOMa

TEC yapendekeza kutumika 
mfumo wa uchumi soko jamii
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

BARAZA la Maaskofu wa Katoliki 
Tanzania (TEC), limetupia jicho 
mfumo ambao unaongoza shughu-
li za kiuchumi za Watanzania na ku-
hamasisha kutumika kwa mfumo 
wa uchumi soko jamii unatumiwa 
na nchi mbalimbali ikiwamo Uje-
rumani ili kupata mafanikio zaidi.

Katibu Mkuu wa TEC, Padri Dk. 
Charles Kitima, aliyasema hayo 
jana jijini hapa katika mjadala 
kuhusu fursa za kiuchumi kwa vi-
jana ulioandaliwa na baraza hilo 
kwa ufadhili wa Taasisi ya Konrad 
Adenauer Stiftung.

Alisema ni vizuri uchumi ujali 
utu, mshikamano wa kitaifa na 
ustawi wa kila mtu.

“Uchumi lazima uwe shirikishi 
huu mfumo wa uchumi soko jamii 
tukiupokea Tanzania utabadili 
nchi kwa haraka kwasababu sisi tu-

nafikiria kama ndugu,” alisema.
Alisema viongozi wa dini wana-

taka kuona maendeleo ya mtu bila 
kumuacha mtu nyuma. “Tanzania 
inapaswa kuwa na uchumi wa soko 
jamii ili kuelekea maendeleo shirik-
ishi na endelevu kiuchumi  am-
bayo yataiwezesha sekta binafsi 
na mtu mmoja kufanya uwekezaji 
wenye tija hapa nchini kama ilivyo 
kwa wawekezaji wa nje,” alisema.

Alisema nchi ina rasilimali za 
kutosha lakini bado kuna tatizo la 
ajira kwa vijana, uwekezaji mdogo 
kwa wazawa hivyo suala hilo  li-
napaswa kuondolewa ili wananchi 
wainuke kiuchumi na kufanya 
uwekezaji wenye tija.

“Tunao vijana wengi ambao ni 
nguvu kazi wakipata elimu hiyo 
kuhusu uchumi wa soko shirikishi 
utawasaidia kupata elimu hiyo ili 
kujiajiri wao wenyewe,” alisema.

Katibu huyo alisema serikali ina-
paswa kuendelea kubadili namna 

ya ufikiri wa vijana wanahitimu 
vyuo kuwaza kujiajiri wenyewe na 
badala yake wafundishwe elimu ya 
uchumi ili wanapomaliza masomo 
waweze kujiajiri.

Naye Mbunge wa Ubungo, Prof. 
Kitila Mkumbo, ambaye alimwak-
ilisha Waziri wa Fedha na Mipango 
alisema wanafunzi wa vyuo wana-
takiwa kujitambua na kuwaza kuji-
ajiri na siyo kuajiriwa na taasisi au 
serikali.

Alisema kuna utafiti ulifanywa 
na taasisi moja hapa nchini am-
bayo hakuitaja jina ilionyesha kuwa 
asilimia 50 pekee ya wanafunzi 
wanaomaliza vyuo vikuu Afrika 
Mashariki ndio wenye uwezo 
wa kuajirika.

Mbunge wa Buchosa, Erick 
Shigongo aliwataka wanavyuo ku-
tobweteka badala yake  shahada 
walizozipata wazitumie mtaani 
kutafuta fedha kwa kujiajiri we-
nyewe.

Mkurugenzi Mshiriki wa kampuni ya ukaguzi wa hesabu ya EY anayeshughulikia Huduma za Ushauri wa Kodi, Beatrice 
Melkiory, akizungumza katika mjadala wa bajeti ulioandaliwa na kampuni na kuwashirikisha wataalamu kadhaa wa 
masuala ya uchumi na fedha uliofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amekiri kuwa pamoja na 
jitihada za serikali kuongeza ba-
jeti ya dawa hadi kufikia Sh. bil-
ioni 200 bado kuna malalamiko 
mengi ya wananchi kukosa dawa 
katika vituo vya kutolea huduma 
za afya nchini.
Aliyasema hayo jana jijini hapa 

kwenye kilele cha wiki ya fama-
si, kueleza kuwa pamoja na jiti-
hada za serikali kuongeza bajeti 
ya dawa na vifaa tiba lakini bado 
yapo malalamiko mengi kutoka 
kwa wananchi kukosa dawa ka-
tika vituo vya afya.
“Kama mnavyofahamu Rais Sa-

mia Suluhu Hassan ameongeza 
bajeti ya dawa hadi kufikia Sh. 
bilioni 200 na hadi sasa tume-
shapokea Sh. bilioni 184 ambayo 
ni asilimia 94 ya bajeti nzima 
na inawezekana hadi Juni 30 
tutakuwa tumepata kwa asilimia 
100 ya bajeti yote,” alisema.
Alisema Rais ametimiza wajibu 

wake wa kutoa fedha hivyo 
kamati za dawa na vifaa tiba la-
zima zikae na kujadili ili kubaini 
nini tatizo la vituo vya afya ku-
kosa dawa.
Aidha, alisema kero kubwa kwa 

wananchi katika sekta ya afya 
ni kukosekana kwa vipimo wan-
apovihitaji pamoja na kuandiki-
wa dawa lakini hawazipati katika 
vituo vya afya.
Kadhalika, aliwataka wafamasia 

nchini kutekeleza majukumu yao 
ya kila siku kwa kuzingatia wel-
edi na miongozo ya utoaji dawa.
Naye Msajili wa Baraza la 

Famasi nchini, Elizabeth Shek-
halage, alisema lengo la maa-
dhimisho ya wiki hiyo ni pamoja 
kujitathmini katika utendaji wao 
wa kazi wa kila siku.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

M
WANAJESHI Mstaa-
fu wa Jeshi la Ku-
jenga Taifa ( JKT), 
Mughenyi Selemani 

(84) amemwomba Rais Samia 
Suluhu Hassan amsaidie ku-
pata malipo ya fidia ya ardhi ya 
Sh.milioni 200 anayolidai Shiri-
ka la Viwanda Vidogo (SIDO).

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari Mjini Sin-
gida, Mughenyi alisema kwa 
zaidi ya miaka 30  amekuwa 

akifuatilia madai hayo SIDO am-
bao walichukua eneo lake lenye 
ukubwa wa ekari 20 lililopo ka-
tika Kata ya Utemini Manispaa 
ya Singida tangu mwaka 1971 na 
kujenga makao makuu ya ofisi 
za shirika hilo Mkoa wa Singida.

Alisema amekuwa akifuatilia 
madai hayo na kuandika ba-
rua katika ofisi mbalimbali za 
serikali ikiwamo ofisi ya Waziri 
Mkuu, Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Mkuu wa Mkoa wa 
Singida na Mkuu wa Wilaya ya 
Singida lakini bado hajapata 
stahiki zake.

“Juni 2016 ofisi ya SIDO makao 
makuu waliandika barua na ku-
niahidi kuwa wangeweza kuni-
lipa madai yangu lakini tangu 
kipindi hicho hadi sasa wame-
kaa kimya na kila anapoandika 
barua nyingine kukumbushia 
zimekuwa hazijibiwi na vion-
gozi wa SIDO,” alisema.

Alisema tangu aandikiwe 
barua hiyo ni miaka saba sasa 
SIDO wamekuwa kimya hakuna 
kinachoendelea na kila aki-
waandikia barua kukumbushia 
hazijibiwi. “Nimeitumikia seri-
kali yangu kwa uaminifu na 

uadilifu mkubwa katika nafasi 
mbalimbali za uongozi hadi 
nikastaafu lakini leo hii suala 
langu linashindwa kufanyiwa 
kazi, bado nina imani kubwa 
na serikali yangu litafanyiwa 
kazi najua suala hili kuna watu 
wachache wanataka kunidhu-
lumu haki yangu,” alisema.

Alipotafutwa na Nipashe 
kuhusu madai hayo, Mkuru-
genzi Mkuu wa SIDO, Sylivester 
Mpanduji, alikiri kufahamu 
madai ya mwanajeshi huyo na 
kusema kwamba kwa sasa suala 
hilo lipo Ofisi ya Rais.

Askari mstaafu amwomba Samia 
kupata malipo fidia ya mil.200/-

Waziri wa Afya 
akiri tatizo
ukosefu wa 
dawa bado lipo

Jumanne Juni 20, 2023

Jeshi la Magereza lashauriwa 
kutoa elimu Sheria ya Parole
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

NAIBU Waziri wa Mam-
bo ya Ndani, Jumanne 
Sagini, amelitaka Jeshi 
la Magereza kutoa elimu 
kwa jamii kuhusu Sheria 
ya Parole inayowapa 
fursa wafungwa walioki-
dhi vigezo vya kwenda 
kumalizia vifungo vyao 
nje wasinyanyapaliwe na 
jamii.
Aidha, amelitaka jeshi 

hilo kuendelea kuwafua-
tilia wafungwa waliopata 
msamaha kupitia sheria 
hiyo pamoja na wale wa 
msamaha wa rais ili wa-
sirudie kutenda uhalifu.
Aliyasema hayo mwis-

honi mwa wiki jijini hapa 
kwenye semina ya Kama-
ti ya Bunge ya Mambo 
ya Nje, Ulinzi na Usalama 
pamoja na watumishi wa 
jeshi hilo.
Alisema jamii imekuwa 

na tatizo la kutokubali 
kuwapokea wafungwa 
hao kutokana na uhalifu 
waliotenda awali jambo 
ambalo linachangia 
msongo wa mawazo kwa 
wafungwa hao.
“Nawapongeza Jeshi la 

Magereza kwa kuamua 
kutoa semina hiyo kwa 
wabunge kwa sababu 
hawa ni wawakilishi wa 
wananchi katika majim-
bo mbalimbali hivyo nao 
watakwenda kuwa ma-
balozi wazuri wa kutoa 
elimu kwa jamii katika 
maeneo wanayotoka,” 
alisema Sagini.
Awali, Mkuu wa Jeshi la 

Magereza, Kamishna Jen-
erali Ramadhan Nyamka 
alisema lengo la mafunzo 
hayo ni kutaka kuo-
na jamii inaelewa namna 
ya utekelezaji wa sheria 
hiyo na kuomba wabunge 
kusaidia kutoa elimu kwa 
wananchi.
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Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Beno Malisa, akikagua ujenzi wa vyumba vya madarasa katika Shule ya Sekondari 
Iwalanje halmashauri ya wilaya hiyo, mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa,  
CHUNYA

J
ESHI la Polisi wilayani 
Chunya mkoani Mbeya 
limepewa wiki moja 
kuwasaka na kuwas-

weka ndani watu wanaodai-
wa kuiba zaidi ya ekari mbili 
za mahindi ya mmoja wa 
wakulima wa Kata ya Lupatin-
gatinga wilayani humo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alitoa agizo hilo 
wakati wa ziara ya Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Mkoa 
huo ya kukagua utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo wilayani humo 
pamoja na kusikiliza kero za 
wananchi.

Homera alisema alipata 
taarifa kwamba watu hao 
waliiba mahindi hayo hivi ka-

ribuni yakiwa shambani jam-
bo ambalo limemtia hasara 
mkulima huyo.

Alisema mkulima huyo 
alitumia gharama kubwa 
kwenye uzalishaji ikiwamo 
matumizi ya pembejeo, 
gharama za kuweka vibarua 
wa kuhudumia shamba na 
hivyo kitendo cha kuibiwa ni 
kumrudisha nyuma.

Alisema ili kukomesha vi-
tendo hivyo, Jeshi la Polisi 
linatakiwa kufanya msako 
na kuwakamata wahusika 
na kuwachukulia hatua kali 
ili iwe fundisho kwa watu  
wengine wenye tabia kama 
hizo.

“Mtu katumia mbolea na 
pembejeo zingine, amehu-
dumia mahindi mpaka yame-
komaa halafu watu wanak-
wenda usiku wanavuna, hii 

ni kazi yenu polisi na nataka 
ndani ya wiki moja nipate 
taarifa kwamba mmewasaka 
na mmewakamata,” alisema 
Homera.

Vilevile alilitaka jeshi hilo 
kuwasaka vibaka wanaosum-
bua wananchi katika Mji wa 
Chunya kwa kuwavizia usiku 
na kuwapora vitu vyao, huku 
wengine wakibomoa milango 
usiku na kuiba vitu.

Baadhi ya wananchi wa 
Mji wa Chunya, walidai kuwa 
katika mji huo kuna vibaka 
ambao huwa wanawasum-
bua nyakati za usiku wanapo-
toka kwenye shughuli zao na  
hivyo kuwafanya wakose am-
ani.

Mmoja wa wananchi hao, 
Neema Mwakyura, alisema 
wanapotoka kwenye shughuli 
zao nyakati za usiku huwa 

wanakutana na vibaka ambao 
wananyakua mikoba yao na 
kutokomea nayo hali ambayo 
inawatia hofu.

Alisema wakati mwingine 
wanapokuwa kwenye shu-
ghuli zao ‘wahuni’ wanabo-
moa milango na kuiba vitu 
mbalimbali na hivyo akaiom-
ba serikali kuwasaidia kuka-
biliana na kundi hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Chu-
nya, Mayeka Simon Mayeka, 
alisema watahakikisha wa-
nashughulikia tatizo hilo ili 
wananchi waendelee kufanya 
shughuli zao kwa amani.

Alisema wananchi wa 
wilaya hiyo wanajituma ku-
fanya kazi za uzalishaji lakini 
uwepo wa wahalifu unaweza 
ukawa kikwazo kwenye uzal-
ishaji huo na hivyo akasisitiza 
watashughulikia.

Jeshi la Polisi lapewa siku 7
kumtafuta mwizi wa mahindi

Wanaoagiza, kufuata bidhaa China wakumbukwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

BENKI ya NMB, imeanzisha 
akaunti maalumu ya sarafu ya ki-
china (Chinese Yuan) kwa lengo 
la kuwasaidia wafanyabiashara 
wa Tanzania wanaofanya malipo 
na manunuzi mbalimbali nchini 
China kupata unafuu wa mia-
mala.

Aidha benki hiyo imeanzisha 
akaunti hiyo kwa lengo la kuwa-
saidia wafanyabiashara kukabili-
ana na tatizo la uhaba wa Dola 
za Kimarekani unaoikabili dunia 
kwa sasa.

Meneja Mwandamizi wa Fed-
ha na Hazina wa NMB, Joseph 
Funguguru, aliyasema hayo ji-
jini Mbeya wakati wa chakula 
cha jioni na mtandao wa wafan-

yabiashara wakubwa ambao ni 
wateja wa benki hiyo.

Alisema benki hiyo pia in-
apokea hati za malipo za sarafu 
za mataifa  mbalimbali ikiwamo 
ya China, Japan, Afrika Kusini na 
mataifa mengine ambayo Watan-
zania wanafanya nayo biashara ili 
kuwapunguzia adha ya kuhangai-
ka na Dola.

“Lazima tukubali kubadilika 
kwa sababu hatujui mabadiliko 
ya kiuchumi duniani, asilimia 
80 ya Watanzania kwa sasa wa-
nafanya biashara ya kununua 
vitu kutoka China na Japan, 
sasa hakuna ulazima wa hati za 
malipo kuandikwa kwa Dola, sisi 
tunapokea na hizo za Chinese 
Yuan,” alisema Funguguru.

Aliwashauri wafanyabiashara 

kufungua akaunti za sarafu ya 
kichina kwenye benki hiyo ili 
waendelee kujiwekea akiba ki-
dogokidogo ambazo zitawasaidia 
kwenye malipo wanaponunua 
vitu kutoka China.

Aliwataka Watanzania ambao 
mpaka sasa hawajafungua akauti 
Benki ya NMB kufanya hivyo 
kwa maelezo kuwa ni benki am-
bayo usalama wa fedha za wa-
teja ni mkubwa na ina matawi na 
mawakala nchi nzima.

Mkuu wa Kitengo cha Biashara 
wa NMB, Alex Mgeni, alisema 
benki hiyo kwa sasa imeanzisha 
utaratibu wa kuwakopesha wa-
fanyabiashara wadogo maarufu 
kwa jina la machinga na waende-
sha bodaboda kwa lengo la ku-
wainua kiuchumi.

Alisema utoaji wa mikopo hiyo 
walianzia Zanzibar na kwa sasa 
wanaendelea kuitoa jijini Dar es 
Salaam na kwamba wataendelea 
kupanua mipaka katika mikoa 
mingine kadri elimu itakavyoku-
wa inawafikia.

Alisema kundi hilo linatakiwa 
kupatiwa elimu ya kutosha kabla 
ya kuanza kukopeshwa ili kue-
puka kuanza mivutano ambayo 
haitakuwa na tija kwenye biasha-
ra.

Kaimu Meneja wa NMB Kanda 
ya Nyanda za Juu, Manyirizu 
Masanja, alisema benki hiyo im-
ekuwa na utaratibu wa kukutana 
na wateja wake mara kwa mara 
kwa lengo la kuwajengea uwezo 
katika biashara zao ili ziwe ende-
levu.

Alisema kabla ya kukutana na 
wafanyabiashara hao wakubwa 
walikuwa wameshakutana na 
wafanyabiashara wadogo na wa 
kati pamoja na wachimbaji na 
wafanyabiashara wa sekta ya ma-
dini katika mkoa wa kimadini wa 
Chunya.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa ambaye alikuwa 
mgeni rasmi kwenye hafla hiyo 
aliipongeza Benki ya NMB kwa 
ubunifu wa huduma mbalimbali 
kwa wateja huku akizitaka taasisi 
zingine za kifedha kuiga mfano.

Alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na benki hiyo ku-
wasaidia wafanyabiashara kuen-
delea kuboresha shughuli zao ili 
kuinua uchumi wa mtu mmoja 
mmoja na taifa kwa ujumla.

Wazazi wapewa 
angalizo matumizi 
ya dijitali kwa 
watoto
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZAZI na walezi wametakiwa 
kuwaongoza vyema watoto wao 
kuhusu matumizi sahihi na salama 
ya kidijitali kwa maelezo kuwa ni 
moja ya vyanzo vya mmomonyoko 
wa maadili ndani ya jamii pamoja 
na ukatili kwa watoto.
Wito huo ulitolewa mwishoni mwa 

wiki na Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Kata ya Mbalizi Road jijini Mbeya, 
Beatha Mtani, wakati akitoa elimu 
kwa watoto wa Shule ya Msingi 
Mapinduzi  iliyopo katika kata hiyo.
Beatha alisema mtoto anaweza 

kutazama vitu visivyo na maadili 
mazuri, vikambadilisha mtazamo na 
kusababisha maadili yake kubadi-
lika na hivyo akasisitiza kuwa ni 
jukumu la mzazi au mlezi kuwaon-
goza watoto wake katika matumizi 
ya teknolojia.
Mwalimu Mkuu wa Shule ya 

Msingi Mapinduzi, Peridah Antony, 
alisema walimu wanakaa muda 
mrefu na watoto wawapo shuleni 
na mara kadhaa huona viashiria 
vya ukatili.
Alisema ili kukabiliana na tatizo 

hilo inatakiwa ushirikiano kati ya 
wazazi na walimu kwenye kuka-
biliana na matatizo hayo ambayo 
alisema yanawasababishia watoto 
maumivu.
Hivyo, aliwasihi wazazi na walezi 

wanapoitwa na  walimu shuleni 
wasipuuze na kuhisi kusumbuliwa 
kwa kuwa watoto  wao wanaweza 
wasiwe wawazi kwao na badala 
yake wakawa wawazi kwa walimu 
wao na hivyo akaomba ushirikiano.
Mkurugenzi wa taasisi isiyokuwa 

ya kiserikali ya Sauti ya Mama 
Afrika (SAMAFO), Tabitha Bugali, 
alisema wanashirikiana na serikali 
kutoa elimu katika shule dhidi ya 
ukatili kwa watoto na kwamba jiti-
hada hizo zimezaa matunda baada 
ya watoto wengi kuanza kujitam-
bua.
Alisema kwa sasa watoto wengi 

wako huru kutoa taarifa za via-
shiria na ukatili huku akisisitiza 
suala la elimu hiyo kuwa endelevu 
katika maeneo mbalimbali.
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ACT-Wazalendo yapinga 
ripoti ya Tume ya Uchaguzi
Na Mwandishi Wetu

C
HAMA cha ACT-Wazal-
endo kimesema uch-
aguzi mkuu wa mwaka 
2020 visiwani Zanzibar 

ulitawaliwa na uvunjifu wa she-
ria. 

Hayo yalisemwa na Mjumbe 
wa Kamati Kuu wa chama hi-
cho, Ismail Jussa Ladhu, wakati 
akichambua Ripoti ya Tume ya 
Uchaguzi ya Zanzibar ya mwa-
ka 2020 katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika Paje Mkoa 
wa Kusini Unguja.

Alisema kwamba chama cha 
ACT kimeshtushwa na ripoti 
ya uchaguzi iliyowasilishwa 
na Mwenyekiti wa tume hiyo, 
Jaji Mkuu mstaafu, Hamid 
Mahmoud kwa Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Mwinyi, kue-
leza uchaguzi huo ulikuwa wa 
huru na haki.

Jussa alisema kwamba ri-
poti hiyo haina ukweli wowote, 
kwamba kulikuwa na uvunjifu 
wa sheria.

Alisema hata uchagu-
zi mdogo wa Pandani na  
Konde kisiwani Pemba ulita-
waliwa na vitendo vya uvunjaji 
wa sheria.

Hata hivyo Jussa alisema 
ACT-Wazalendo tayari kime-
jijenga ikiwamo kuteua wa-
jumbe wenye nguvu za hoja 
watakaoingia kwenye kakosi 
kazi ya kamati ya maridhiano 
ambayo itafanya kazi ya kupitia 
mambo mbalimbali.

Naye Naibu Katibu Uenezi 
na Habari wa chama hicho, 
Salum Bimani, alisema kwam-
ba kitendo cha serikali kuvunja 
masoko matatu kwa pamoja 
kumechangia kuongeza hali 
ngumu za maisha kwa wa-
nanchi.

Alisema tangu kuvunjwa kwa 
Soko la Mwanakwerekwe na 
Jumbi wafanyabiashara wame-
kuwa wakifanya biashara ka-
tika mazingira magumu.

Mshauri wa chama hicho 
na waziri wa zamani Zanzibar, 
Mansour Yussuf Himid alisema 

haikuwa mwafaka kwa Bara-
bara ya Uwanja wa Ndege hadi 
Mnazimmoja kuvunjwa wakati 
ilitumia kiwango kikubwa cha 
fedha kujengwa.

“Hatukatai serikali kujenga 
barabara kwa sababu wa-
tumiaji ni sote lakini kwa nini 
zinavunjwa barabara nzima 
zilizotumia kiwango kikubwa 
cha fedha kwa matengenezo 
badala ya kujenga barabara 
mbovu huku ni kutumia vibaya 
fedha za umma wakati Zanzi-
bar ni nchi masikini,” alisema 
Mansour.

Aidha, alisema ACT-Wazalen-
do kimeshangazwa na kitendo 
cha serikali kuteua baadhi ya 
makatibu wakuu na watendaji 
katika sekta nyeti kutoka nje ya 
Zanzibar kinyume na Sheria ya 
Utumishi ya Zanzibar.

“Tumekua tukipokonywa 
mamlaka yetu kidogo kidogo 
sasa tunaletewa watu kutu-
endesha leo hii benki iliyoa-
sisiwa na Hayati Karume ame-
kabidhiwa mtu kutoka Tanga 

kuiendesha benki hiyo wanatu-
ambia nini baada ya miaka 60 
hakuna Mzanzibar anayeweza 
kuiendesha benki yetu?” alihoji 
Mansour.

Aidha alisema Serikali 
ya Awamu ya Nane pia im-
eteua baadhi ya makatibu na  
watendaji katika taasisi nyeti 
ikiwamo vikosi kutoka nje ya 
Zanzibar wakati kinyume ni 
Sheria ya Utumishi wa Umma 
Zanzibar.

Makamu Mwenyekiti wa 
Ngome ya Wanawake wa ACT-
Wazalendo, Pavu Juma Ab-
dallah, alisema kuna tatizo 
limejitokeza la watu kupewa 
mikopo kwa kuzingatia itikadi 
za kisiasa kitendo ambacho ni 
kinyuma na Katiba ya Zanzibar.

Alisema fedha za UVIKO-19 
ilizotolewa kuwasaidia wa-
jasiriamali zimeshindwa ku-
wanufaisha wanawake hasa 
wakereketwa wa vyama vya 
upinzani jambo ambalo ni 
kinyume na malengo ya maku-
sudia ya fedha hizo.

SMZ, Urkun 
zakubaliana 
ujenzi wa
nyumba za 
wananchi 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar na Kam-
puni ya Urkun Group kutoka 
Uturuki zimetia saini kwa ajili 
ya ujenzi wa nyumba za wa-
nanchi eneo la Mangapwani.
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 

na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum 
Mohamed, ameeleza hayo jana 
baada ya kushuhudia zoezi la 
uwekaji saini ya ujenzi wa ny-
umba hizo.
Waziri Dk. Khalid alisema 

serikali itajenga nyumba 370 
katika eneo maalum lililotengwa 
Bumbwini kwa ajili ya kuwafidia 
wananchi ambao nyumba zao 
zitabomolewa kupisha ujenzi wa 
barabara zinaelekea katika eneo 
la Bandari ya Mangapwani.
Alisema kwamba nyumba hizo 

zitakuwa za kisasa na zenye 
ubora ambapo nyumba 240 
zitakuwa za vyumba vitatu na 
nyumba 130 zitakuwa za vy-
umba vinne.
Waziri Dk. Khalid alisema 

mfumo huo utawasaidia kwa 
kiasi kikubwa wananchi ambao 
hawatalazimika kujenga nyumba 
badala yake watahama kutoka 
katika nyumba zao za awali 
na kuhamia katika nyumba za 
kisasa.
“Niseme tu serikali imefikia 

uamuzi huo kwa lengo la ku-
wasaidia wananchi kwani sote 
ni mashahidi mara nyingi watu 
ambao hupewa fedha kwa ajili 
ya ujenzi wa nyumba zao kwa 
ajili ya kupisha ujenzi huwa 
hawafikii malengo walioyaku-
sudia kutokana na changamoto 
wanazokumbana nazo baada ya 
kupata fedha zao,” alisema.
Aidha, Waziri Dk. Khalid ali-

watoa wananchi hofu kwa kuse-
ma kwamba, Rais Dk. Hussein 
Ally Mwinyi tayari ameahidi 
kwamba hakuna mwananchi 
atakayedhurumiwa kwa kupisha 
ujenzi huo kwani serikali italipa 
na kila mwananchi ataridhika na 
malipo atakayoyapata.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma imetenga Sh. bilioni 12 kwa 
ajili ya kuimarisha maslahi ya 
watumishi wa serikali ikiwamo 
nyongeza za mishahara na po-
sho kwa lengo la kuleta ufanisi  
wa kazi na kuwatumikia wa-
nanchi.

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Uta-
wala Bora, Katiba na Utumishi 
wa Umma, Haroun Ali Suleiman 

wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuelekea maa-
dhimisho ya Siku ya Utumishi.

Alisema serikali imechukua 
juhudi hizo ikiwamo kuongeza 
kiwango cha mishahara kwa 
lengo la kuleta ufanisi na  
kuwatumikia wananchi kwa 
uadilifu.

Alisema hakuna sababu kwa 
watumishi kushindwa kuleta 
ufanisi katika sehemu za kazi 
kwa sababu mambo yote ya 
msingi ikiwamo maslahi na 
nyongeza katika posho zimezin-

gatiwa.
Alisema imebainika kwa 

upande wa watumishi wa serikali 
kumejitokeza vitendo vya utovu 
wa nidhamu ikiwamo kuchelewa 
kufika kazini kwa wakati  pamo-
ja na dharura nyingi.

‘’Hizo ni baadhi   ya changa-
moto ambazo tumezibaini 
kujitokeza katika kipindi cha 
utumishi wa serikali wakati  
tukiwa katika maboresho 
makubwa ya utumishi serika-
lini,’’ alisema.

Aidha, kwa upande wa watum-

ishi kupoteza uadilifu na uamini-
fu, alisema ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) zinaonesha wazi 
kuendelea kuwapo watumishi 
ambao wanashindwa kuzingatia 
masharti ya kazi ikiwamo uadili-
fu.

Alisema katika ripoti hiyo ime-
onesha katika fedha za miradi ya 
UVIKO -19 ikiwamo katika ujenzi 
wa miradi ya shule na hospitali 
fedha nyingi zimepotea katika 
manunuzi.

Alisema watendaji wanataki-

wa kuacha kuoneana ‘’muhali’’ 
na kuwachukulia sheria wafan-
yakazi wanaokiuka sheria za 
fedha na matumizi kwa kufanya 
ubadhirifu.

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar inatarajia kuwasili-
sha Sheria ya Marekebisho ya 
Mamlaka ya Kuzuwia Rushwa 
na Uhujumu Uchumi (ZAECA) 
kwa ajili ya kuiongezea uwezo 
kupambana na watumishi na wa-
tendaji wabadhirifu wanaotumia 
fedha za umma vibaya kwa ma-
slahi yao binafsi.

Serikali yatenga bil.12/- kuboresha maslahi ya watumishi

Makamu Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo Zanzibar, Othman Masoud Othman, akishiriki ujenzi wa ofisi ya chama hicho, Kijiji cha 
Shakani Makunduchi Mkoa wa Kusini Unguja. Ikiwa ni mwendelezo wa kukiimarisha chama. PICHA: RAHMA SYLEIMANI
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FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRICT  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 59 OF 2023

In Matter of  the Estate of the Late 
MAGAMBO  MONGETA  NTALLE

By 1. ESTHER  PAULO  MASANJA
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 

administration) is made to the above  - named 
petitioner.

the 4 day of July,  2023
Objection to the grant should be filed  on or before

Dated at Morogoro, this 14 day of June, 2023

18 Jumanne Juni 20 2023

TANGAZO

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT 
(CAP. 117) R.E 2002.

DEEDPOLL.

BY THIS DEED,MWAJUMA ISSA KINUNDA of  P .O. BOX  SONGEA,
HERE BY by wholly, absolutely and utterly renounce, relinquish and 
abandon the use my former names of MWAJUMA NIKATA KINUNDA 
AND in lieu thereof to assume and adopt the names MWAJUMA 
ISSA KINUNDA.
 FOR THE PURPOSE of evidence of such determination,I hereby 
DECLARE that at all times hereinafter in all records, deed, 
documents and other writings and in all action , proceedings as 
well as in all Public and Private dealings and transactions and 
creations whatsoever use and subscribe the said names of 
MWAJUMA ISSA KINUNDA as my name in lieu of and in substitution 
for my former names of MWAJUMA ISSA NIKATA KINUNDA .
 AND  I HEREBY expressly authorize and require all and every 
person and whatsoever at all times after the date hereof to 
designated , describe and address me by the the adopted names of 
MWAJUMA ISSA KINUNDA.
 I make this declaration consciously believing the name to be true 
in accordance with the provision of Oaths and Statutory Act,1966 .
 SIGNED and DELIVERED by the said}
  MWAJUMA ISSA KINUNDA
  Who is know to me personally }_____DEPONENT.

KUPOTEA KWA 
CHETI

JOYCE M ALEXANDA anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha NNE,MWANDETE 
SECONDARY SCHOOL chenye Index No.S 
1780-0007 kilichotolewa mwaka 2020 na 
Baraza la Mitihani Tanzania (NECTA).
Kwa yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:MWA/NYA/RB/186184/2023

 THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF HOME AFFAIRS
IMMAGRATION DEPARTMENT

TELEGRAM   UHAMIAJI                                                               REGIONAL IMMAGRATION OFFICE
TELEFAX+255 28 2542104                                                           P.0.Box 1711
SIMU +255 28 2500585                                                               MWANZA
KUMB Na MZ/IMM/C.19/VOL.11/28                                        DATE. 12/06/2023

  
NOTICE IS HEREBY GIVEN

SAJJAD AHMAD  SARDAR
P.O.BOX  3109
MWANZA
Whose photograph appears above, is applying for 
Tanzania Citizenship to the Hon. Ministry of Home and   
Affairs. His current  Nationality is Pakistan and his 
country of domicile is Pakistan. His current occupation 
is a Businessman (Investor) and his address is P.o.Box 
3109 Mwanza and he has been living in Tanzania since 
2006
Any person who/ know/ has any reason as to why 
citizenship should not be granted to him, shoul send us 
a written and signed statement of facts to the 
commissioner of immigration service, P.o.Box 1181- 
DODOMA.

Kindly use Reference No…………
Insp. Raphael s. Mpuya

For . REGIONAL IMMIGRATION OFFICER- MWANZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

INAYOKETI DAR ES SALAAM
SHAURI LA RUFAA YA MADAI NA. 304 YA 2019

CATHERINE HONORATI…………WARUFANI
DHIDI YA

1.   CRDB BANK
2.   METHOD KAUNGA MORIS………WAJIBU RUFANI
3.   HONORATI BIASHARA JOHN LYOMBE
KWA:
1.   METHOD KAUNGA MORIS
2.   HONORATI BIASHARA JOHN LYOMBE

POPOTE WALIPO
Mnajulishwa kwamba shauri  la Rufaa ya Madai tajwa 
hapo juu limepangwa kusikilizwa katika mahakama kuu 
Moshi tarehe 3/7/2023 saa tatu kamili asubuhi (3:00)
Mnapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila 
kukosa na endapo hutahudhuria wewe mwenyewe au 
mwakilishi wako anayetambulika kisheria basi rufaa 
itasikilizwa bila ya uwepo wako.
Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii 
leo tarehe 14/6/2023 

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT 

(CAP. 117) R.E 2002.
DEEDPOLL.

BY THIS DEED,MWAJUMA ISSA KINUNDA of  P .O. BOX  SONGEA,
HERE BY by wholly, absolutely and utterly renounce, relinquish and 
abandon the use my former names of MWAJUMA NIKATA KINUNDA 
AND in lieu thereof to assume and adopt the names MWAJUMA 
ISSA KINUNDA.
 FOR THE PURPOSE of evidence of such determination,I hereby 
DECLARE that at all times hereinafter in all records, deed, 
documents and other writings and in all action , proceedings as 
well as in all Public and Private dealings and transactions and 
creations whatsoever use and subscribe the said names of 
MWAJUMA ISSA KINUNDA as my name in lieu of and in substitution 
for my former names of MWAJUMA ISSA NIKATA KINUNDA .
 AND  I HEREBY expressly authorize and require all and every 
person and whatsoever at all times after the date hereof to 
designated , describe and address me by the the adopted names of 
MWAJUMA ISSA KINUNDA.
 I make this declaration consciously believing the name to be true 
in accordance with the provision of Oaths and Statutory Act,1966 .
 SIGNED and DELIVERED by the said}
  MWAJUMA ISSA KINUNDA
  Who is know to me personally }_____DEPONENT.

KUPOTEA KWA 
CHETI

AUGUSTINO   FRANCIS   TATUGA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S0675/018 kilichotolewa 
na Baraza la Mitihani   kupitia shule ya 
sekondari Mbugwe mwaka 2006.
Yeyote atakayekiokota   atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:MAN/BAB/RB/204847/2023

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.  

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari  Motomoto  

usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SETHI SIGA KAGIZE 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya gari aina ya TOYOTA 
VITZ yenye usajili namba 

T121 DFX ,  CHASSIS NAMBA: 
SCP13Q0009335 

na ENGNE 
NAMBA:2SZEAA9335 . 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

DAR/URA/RB/327407/2022

TANGAZO KUPOTEA 
KWA PASSPORT

MAGAKA SITA NYANGHANI Anatangaza 
kupotea kwa  hati ya kusafiria( Passport) 
yenye namba TAE 404221 iliyotolewa na 
Idara ya Uhamiaji tarehe 21/5/2021. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo cha 
Polisi kilichopo karibu au awalisiliane na 
Magaka kwa simu namba 0718026869. 
Taarifa ya Polisi:  SHI/SHI/RB/207884/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

VALENTINE WILLIAM 

TESHA anatangaza kupotea 

kwa kadi ya Pikipiki yenye 

namba ya usajili T 942 BZR. 

Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 

polisi. Taarifa ya polisi: 

MAN/SIM/RB/177432/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
BENJAMINI MADUKANI 
MWINULA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya Gari 
yenye namba za usajili T 520 

DDN aina ya TOYOTA- IST, 
Chasis No.NCP600038514. 

Kwa yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya polisi 
MWA/NYA/RB/206978/202



Diwani mstaafu wa Kata ya Mkuzi, wilayani Muheza mkoani Tanga,  Zuberi Semtauwa,  akitoa kero yake juzi mbele 
ya Mkurugenzi mpya wa Halmashauri ya Muheza, Juma Mhina na Mwenyekiti wa Halmashauri Erasto Mhina,   katika 
ukumbi wa halmashauri hiyo,  walitoa malalamiko yao kuhusu serikali  kushindwa  kuwahudumia wazee katika mat-
ibabu. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Halfani Chusi

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 
mstaafu, Ludovick Utouh, 
amesema Watanzania wengi 
hawana uelewa wa kutosha 
kuhusu dhana ya uwajibikaji, 
hali inayosababisha kushind-
wa kuiwajibisha serikali katika 
mambo yenye maslahi kwa 
umma, ikiwamo ubadhirifu wa 
mali za umma unaoripotiwa 
na CAG.

Kiongozi huyo ambaye ni 
Mwasisi wa Taasisi ya Wajibu 
inayojihusisha na kuchochea 
uwajibikaji, aliyasema hayo 
jana mkoani Dar es Salaam ka-
tika mjadala wa pamoja na wa-
dau mbalimbali kuhusu uwa-
jibikaji, bajeti na utaratibu wa 
utoaji mikopo kwa makundi 
maalum, maarufu mikopo ya 
asilimia 10.

Akichangia hoja katika mku-

tano huo, Utouh aliishauri seri-
kali kuipa uhuru wa kifedha 
na kiutawala ofisi ya Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani, akiamini ita-
chochea uwajibikaji na kuzuia 
ubadhirifu wa fedha ambao 
umekuwa ukiripotiwa kila 
mara na CAG. 

“Tunaishukuru serikali, sisi 
Wajibu tulipiga kelele kuomba 
ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Nda-
ni iwe na uwezo wa kifedha na 
kiutawala, hii ni ofisi iliyoan-
zishwa mwaka 2012 kutokana 
na ushauri wa CAG, lakini 
ikawa haina uwezo wa kifed-
ha.

“Kilichobaki tunakipigia 
kelele bado mkaguzi huyu 
hana uhuru wa kikazi, kwa 
sababu sasa hivi anaripoti 
kwa bosi wake pale Hazina, 
ripoti yake haijawa na njia ya 
kufika kwa mhusika mkuu kwa 
maana ya Rais na Baraza lake 
la Mawaziri.

“Likifanyika hilo, Rais na 
baraza lake watakuwa wanajua 
ubadhirifu ulipofanyika kabla 
ya kutoka kwa ripoti ya CAG na 
kuchukua hatua za kunusuru,” 
alisema Utouh.

Kuhusu mapendekezo ya ba-
jeti ya serikali yaliyowasilishwa 
bungeni wiki iliyopita, Utouh 
alisema Watanzania wanapas-
wa kuiunga mkono kwa kulipa 
kodi, akisisitiza kuwa bajeti 
yoyote mahali kokote duniani 
huwa inazidi uhalisia wa ki-
pato chake.

“Serikali itafanikiwa kue-
ndesha nchi kama sisi wa-
nanchi tutatambua umuhimu 
wa kulipa kodi, na yenyewe 
inapaswa kutambua fedha ina-
zozisimamia sio za kwao ni za 
wananchi. Kwa hiyo, inapaswa 
kutambua kwamba itakuwa na 
kesi ya kujibu itakapozitumia 
vibaya,” alifafanua.

Kiongozi wa Chama cha 

ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe 
alisema ili kuchochea uwajibi-
kaji nchini, serikali inapaswa 
kurejesha mfumo wa demokra-
sia kama ilivyokuwa awali.

“Kati ya mwaka 2015 hadi 
2019, Watanzania milioni nne 
nchini ambao walikuwa juu 
ya mstari wa umaskini wali-
dumbukia kwenye dimbwi la 
umaskini na hiki ndicho kip-
indi siasa ililala.

“Siasa zikichangamka, wata-
wala wanaelekeza rasilimali 
fedha kule ambako kuna watu, 
kwa sababu wanajua tusipo-
fanya hivyo tutahojiwa bun-
geni au kwenye mikutano,” 
alisema.

Mwandaaji wa mdahalo huo, 
Mhariri Mtendaji wa The Chan-
zo, Toni Kirita, alisema lengo 
lake ni kutaka kujua maoni na 
uelewa wa wananchi kuhusu 
uwajibikaji, bajeti, na mikopo 
kwa makundi maalum.

Utouh, Zitto waona shida 
uwajibikaji ripoti za CAG
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HABARI KITAIFA

Na Jenifer Gilla

KAMATI ya Bunge ya Bajeti im-
ependekeza mambo sita yatakay-
owezesha kuongeza mauzo na hu-
duma katika sekta nne  muhimu 
zinazochangia upatikanaji wa 
fedha za kigeni na kukuza uchu-
mi wa nchi ikiwamo utaratibu 
wa kutumia wabia (PPP), kwenye 
ujenzi na uendelezaji wa miun-
dombinu ya umwagiliaji ili ku-
chochea skimu za umwagiliaji.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Daniel Sillo aliyasema hayo bun-
geni jana wakati akisoma taarifa 
kuhusu Hali ya Uchumi wa Taifa 
kwa Mwaka 2022, Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2023/24, tathmini ya utekelezaji 
wa bajeti ya serikali kwa mwaka 
wa fedha 2022/23 na mapende-
kezo ya serikali kuhusu makadi-
rio ya mapato na matumizi kwa 
mwaka wa fedha 2023/24.

Alisema katika kipindi cha hivi 
karibuni kumekuwa na changa-
moto ya upatikanaji wa fedha za 
kigeni nchini, huku zikibainishwa 
na serikali licha ya kutoeleza 
sababu za wapi tunapata fedha za 
kigeni.

“Kamati imefanya uchambuzi 
na kubaini kwamba fedha za ki-
geni nchini kwa kiasi kikubwa 
zinachangiwa na sekta za kilimo, 

utalii na madini. Aidha, kuna sekta 
nyingine ambazo zinachangia la-
kini siyo kwa kiasi kikubwa kama 
vile sekta ya viwanda,”alisema.

Alisema mabonde yote ya um-
wagiliaji yaliyopo chini ya Tume 
ya Umwagiliaji yanategemea ba-
jeti ya serikali na kupewa kwao 
msukumo kutasaidia kuwa na kil-
imo cha uhakika kisichotegemea 
mvua.

Aidha, kamati hiyo imeishauri 
serikali kuhakikisha  Muswada 
wa Sheria ya Fedha unawasil-
ishwa bungeni mapema, ili kuipa 
muda wa kutosha Kamati ya Ba-
jeti kuuchambua, kufanya utafiti 
na kushirikisha wadau kabla ya 

kuwasilisha taarifa ya maoni yake 
bungeni.

Alifafanua kuwa uzoefu wa 
kamati hiyo unaonyesha muswa-
da huo katika kipindi cha miaka 
saba haujawahi kusomwa kwa 
mara ya kwanza na ya pili na 
kupitishwa ndani ya siku 14 kabla 
haujapitishwa na Bunge.

Kamati hiyo pia ilishauri kui-
marisha miundombinu ya utalii 
katika hifadhi za taifa, mapori 
tengefu na malikale ili kuwezesha 
watalii kufika na kuzuru maeneo 
hayo, kufanya mapitio ya kodi, 
ada na tozo ambazo ni kikwazo 
katika kuongeza mauzo nje ya 
bidhaa na huduma ili kuchochea 

ukuaji na utolewaji wa huduma 
zitakazoliingizia taifa fedha za 
kigeni.

Pia alisema wanashauri ku-
chochea mauzo ya dhahabu na 
makaa ya mawe nje ya nchi na ku-
dhibiti uagizwaji wa bidhaa zisizo 
za msingi ili kupunguza matumizi 
ya fedha za kigeni.

Alisema ili   kuepuka fedha 
za mikopo kutumika vilevile 
alisema serikali imeshauriwa ku-
hakikisha fedha za mikopo hazi-
tumiki kugharamia matumizi ya 
kawaida,  kuuweka utaratibu wa 
kukagua shughuli zote za wizara, 
idara, mamlaka na wakala wa 
serikali.

Wabunge wataka kuharakishwa miradi ya PPP 

Kesi ya DC 
aliyestaafishwa 
kwa lazima 
yapigwa kalenda
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masjala Kuu 
imeahirisha shauri la aliyekuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Tabora Mji-
ni, Komanya Kitwala, anayepin-
ga uamuzi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan kumlazimisha kustaafu 
bila kumpa sababu hadi Juni 27, 
mwaka huu kusubiri majibu ya 
serikali.

Uamuzi huo wa mahakama 
ulifikiwa jana wakati shauri hilo 
lilipokuja kwa ajili ya kutajwa 
kwa mara ya kwanza.

Baada ya kutajwa kwa shauri 
hilo linalosikilizwa mbele ya Jaji 
Elizabeth Mkwizu, mahakama 
ilipanga Juni 27 mwaka huu, 
kwa ajili ya kutajwa ili kuan-
galia kama upande wa serikali 
utakuwa umewasilisha majibu.

Kitwala amewasilisha maom-
bi dhidi ya Katibu Mkuu, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na Bodi ya 
Wadhamini ya Mfuko wa Pen-
sheni kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF).

Mwombaji (Kitwala) aliyekuwa 
mmoja wa wajumbe wa Kamati 
ya Kuhakiki Mali za Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) iliyoundwa na 
Rais wa Awamu ya Tano, Hayati 
Dk. John Magufuli, aliteuliwa Ju-
lai 27, 2018 kuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Tabora Mjini.

Inadaiwa kabla ya uteuzi huo, 
alikuwa akifanya kazi PSSSF, 
akiwa Ofisa Sheria. Uteuzi wake 
ulitenguliwa na Rais Samia Juni 
19, 2021 na nafasi yake ilijazwa 
na  Dk. Yahya Ismail Nawanda.

Baada ya uteuzi wake wa 
U-DC kutenguliwa, alimwandikia 
barua Katibu Mkuu Utumishi, 
akiomba amrejeshe katika ajira 
yake ya awali, PSSF, ambako 
alikuwa Ofisa Sheria.

Barua hiyo haikujibiwa mape-
ma lakini baadaye alipokea ba-
rua ya Katibu Mkuu Kiongozi ya 
Agosti 15, 2022, iliyomfahami-
sha kuwa Rais amemstaafisha 
kwa maslahi ya umma.

Katika shauri hilo la mapitio, 
Kitwala anaiomba mahakama 
hiyo iitishe na kisha kutengua 
na kutupilia mbali uamuzi huo 
wa Rais kwa kuwa amekwenda 
nje ya mamlaka yake kisheria 
dhidi ya kanuni ya haki asili na 
wa usumbufu kwake.



Na Shufaa Lyimo

U
ONGOZI wa timu ya 
Singida Fountain 
Gate FC, umesema 
Bodi ya Wakuru-

genzi inatarajiwa kukutana 
mwishoni mwa mwezi huu 
kwa ajili ya kupanga mikakati 
kuelekea msimu ujao wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, itakay-
oanza kutimua vumbi Agosti 
mwaka huu.

Akizungumza na mwandi-
shi wetu jana, Msemaji wa 
Singida Fountain Gate FC, 
Hussen Masanza, alisema 
awali waliingia mkataba na 

Klabu ya US Monastir ya 
Tunisia kwa ajili ya kuweka 
kambi ya msimu ujao na 
kwamba tarehe rasmi ita-
pangwa baada ya bodi hiyo 
kukutana.

“Baada ya bodi ku-
kutana ndio tutajua 

tarehe na mahali am-
bapo timu yetu itak-

wenda kuweka kambi
 kwa ajili ya msimu

 ujao wa Ligi Kuu
 Tanzania Bara, hivyo 
tunaomba mashabiki

 wetu waondoe hofu,”
 alisema Masanza.

Alisema baada ya timu 
hiyo kununuliwa na Foun-
tain Gate  hakuna kilicho-
athirika, hivyo mipango 
yao ipo palepale na kudai 
usajili utafanywa kwa ku-
fuata ripoti ya benchi lao la 
ufundi.

“Usajili utafanywa kwa ku-
fuata ripoti ya benchi letu 
la ufundi, bodi itafanya ma-
boresho kwenye maeneo 
ambayo yanahitaji kuongeze-
wa nguvu ili kuhakikisha tu-
nakuwa na timu bora,” alise-
ma Masanza.

Alisema kutokana na 
uwekezaji huo, utasaid-

ia bajeti ambayo itawa-
saidia kufanya usajili wa 
wachezaji wenye viwango 
vya juu.

Aliongeza kuwa timu hiyo 
itabaki kuwa ile ile isipokuwa 
itakuwa na malengo makub-
wa katika kuhakikisha wa-
nafanya vizuri msimu ujao 
pamoja na mashindano ya 
kimataifa.

Alisema malengo yao ni 
kuwa na timu ya kisasa na 
kuwataka mashabiki wao 
waendelee kuwa wavumilifu 
na kuwapa ushirikiano kama 
kawaida.

SINGIDA FOUNTAIN GATE 
FC KUJICHIMBIA TUNISIA

Na Abdallah Mataka

MTENDAJI Mkuu wa Bodi ya Ligi 
Tanzania (TPLB), Almasi Kasongo, 
amewashukuru mashabiki na 
wadau wote wa soka ambao wali-
jitokeza kwa wingi viwanjani kuzi-
unga mkono timu zao tangu msimu 
wa ligi unaanza mpaka unamal-
izika, huku akiwataka kuendelea 
kufanya hivyo msimu ujao ili kuwa 
sehemu ya kuboresha uchumi wa 
klabu zao.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kasongo alisema mashabiki na 
wadau wa soka wamewaunga 
mkono kwa kiasi kikubwa tangu 
msimu wa ligi unaanza mpaka una-
malizika, hivyo halitakuwa jambo 
jema kwa TPLB kama hawata-
washukuru.

“Mashabiki wamekuwa waki-
fika viwanjani hata inapotokea 
timu zao hazifanyi vizuri, ha-
waachi kuja, hivyo ni jambo la 
kuwapongeza sana kwa kuacha 
shughuli zao na kuja kutazama 
michezo ya ligi, ni jambo kubwa 
sana, hiyo inaonyesha ni jinsi gani 
wanaipa thamani ligi yetu na mch-
ezo wa soka kwa ujumla,”  alisema 
Kasongo.

Aidha, alifafanua kuwa moja kati 
ya vitu vinavyoongeza thamani ya 
ligi ni kuongezeka kwa watazamaji 
jambo ambalo mbali na kusaidia 
klabu kupata mapato lakini 
huongeza morali kwa wachezaji 
katika kupata matokeo mazuri.

Na Shufaa Lyimo

FILAMU ya Kisayansi (EONII) kwa 
mara ya kwanza inatarajiwa kuz-
induliwa Ijumaa wiki hii kwenye 
Ukumbi wa Sinema wa Mlimani 
City, Dar es Salaam, imeelezwa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
Mkurugenzi wa Uendeshaji na 
Uzalishaji wa Vipindi Azam Media,   
Yahya Mohamed, alisema mbali 
na Dar es Salaam pia itaonyeshwa 
mikoa ya Tanga, Arusha, Mwanza, 
Dodoma pamoja na Visiwani Zan-
zibar.

Alisema wanatambua mchango 
mkubwa unaofanywa na serikali ya 
awamu ya sita chini ya Rais Samia 
Suluhu Hassan, katika kuhakikisha 
sanaa na michezo inazidi kusonga 
mbele nchini.

“Maandalizi ya filamu hii ya-
mekamilika, tusubiri kuona vitu 
vitakavyoonyeshwa siku hiyo, vile 
vile kutakuwa na wageni mbal-
imbali watakaoshuhudia uzinduzi 
huo,” alisema Mohamed.

Kwa upande wa Katibu Mtendaji 
wa Bodi ya Filamu nchini, Kiagho 
Kilonzo, alisema filamu hiyo imean-
daliwa kwa muda wa miaka minne 
na kutumia zaidi ya shilingi milioni 
400 mpaka kukamilika kwake.

Alisema hiyo itawapa chachu 
wasanii wengine kukaa na kuandaa 
vitu ambavyo vitaitangaza nchi 
yetu kupitia filamu.

TPLB yawashukuru 
mashabiki Ligi Kuu

Filamu ya EONII 
kuzinduliwa Dar
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Katibu Mtendaji wa Bodi ya Filamu, Dk. Kiagho Kilonzo, akizungumza na waandishi wa habari Dar es Salaam jana 
wakati wa uzinduzi wa filamu ya kisayansi (EONII), inayotarajiwa kuanza kuonyeshwa katika ukumbi wa sinema 
Mlimani City Ijumaa wiki hii. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam FC imein-
gia makubaliano ya ushiriki-
ano na wamiliki wa Klabu ya 
Soka ya Wanawake ya Baobab 
Queens ya Dodoma ikiwa ni 
utekelezaji wa agizo la kika-
nuni la leseni za klabu kutoka 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Afrika, CAF.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, 
Hasheem Ibwe, amesema 
wameingia makubaliano na 
si kuinunua, kwa sababu ki-
kanuni kuingia makubaliano 
nayo kupo kwenye kanuni 
hiyo.

Alisema kutokana na 
makubaliano hayo, klabu zote 
mbili zitanufaika, kwa Azam 
itakuwa imetekeleza utele-
kezaji wa agizo la CAF, lakini 
kwa Baobab, itanufaika kwa 

mambo mbalimbali ikiwamo 
usafiri, mishahara na masuala 
mengine ya uendeshaji.

“Hata kama klabu haina 
timu ya mpira ya wanawake, 
lakini kanuni itasema inaweza 
kuingia makubaliano ya ush-
irikiano na klabu nyingine ya 
kinadada na ndivyo tulivyo-
fanya, kila klabu itanufaika, 
na katika makubaliano yetu 
ni kwamba makao makuu ya 
klabu hiyo yataendelea kuwa 
Dodoma,” alisema Ibwe.

Klabu hiyo pia ilitoa taarifa 
rasmi ikionyesha ushiriki-
ano huo kuanzia msimu wa 
2024/25.

“Katika kutekeleza agizo 
la kikanuni la leseni za klabu 
kutoka Shirikisho la Soka 
barani Afrika (CAF), Azam 
FC inayo furaha kuutanga-
zia umma kwamba imeingia 

makubaliano ya ushirikiano 
na Klabu ya Soka la Wa-
nawake ya Baobab Queens ya 
Dodoma.

“Kwa mujibu wa kanuni 
mpya za CAF, klabu yoyote 
itakayopata nafasi ya kush-
iriki mashindano ya Afrika 
kuanzia msimu wa 2023/24, 
itapaswa, aidha kuwa na timu 
ya wanawake au kushirikiana 
katika uendeshaji na taasisi 
nyingine yenye timu ya wa-
nawake.

“Kwa makubaliano hayo na 
Baobab, ni rasmi sasa kwam-
ba klabu hiyo ya Dodoma 
itakuwa Klabu Dada ya Azam 
FC kuanzia msimu ujao.” Il-
ieleza taarifa hiyo.

Hivi karibuni, CAF ilitoa 
maagizo 13 kwa washiriki 
wote wa klabu zitakazocheza 
Ligi ya Mabingwa Afrika na 

Kombe la Shirikisho msimu 
ujao kuwa na timu za wa-
nawake.

Klabu za Simba na Yanga 
zitakazocheza Ligi ya Mabing-
wa Afrika zimekuwa na vikosi 
hivyo, Simba Queens na Yan-
ga Princess  kwa muda mrefu, 
lakini kwa Azam na Singida 
Big Stars ambazo zitacheza 
Kombe la Shirikisho mpaka 
zinapata tiketi hiyo zilikuwa 
hazina.

Klabu ya Singida Big Stars 
yenyewe imeuza baadhi ya 
hisa zake kwa mmiliki wa 
Klabu ya Fountaina Gate, 
hivyo kwa sasa inajulikana 
kama Singida Fountain Gate 
FC. Klabu hiyo ina timu ya 
Wanawake Fountain Gate 
Princess ambayo sasa inaipa 
uhalali wa kucheza Kombe la 
Shirikisho msimu ujao.

Azam FC yaichukua Baobab Queens



PARTEY SASA KUUZWA

ARSENAL iko tayari kumuuza kiungo wa kati wa 
Ghana, Thomas Partey, mwenye umri wa miaka 
30, msimu huu wa majira ya joto kama sehemu ya 
marekebisho ya safu yao ya kati.(Telegraph)

KAI HUYOOO ARSENAL

MCHEZAJI wa Chelsea, Kai Havertz, mwenye umri 
wa miaka 24, anakaribia kuhamia Arsenal, huku Bay-
ern Munich wakiwa wameachwa kwenye mataa. (Sky 
Sport Germany)

MBAPPE KUBAKI PSG

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 
mwenye umri wa miaka 24, amesema atabaki Paris 
St-Germain msimu ujao na kuamua mustakabali wake 
2024 mkataba wake utakapomalizika. (Telefoot, via 
90min)

JOSELU SAFI REAL MADRID

REAL Madrid imesema itatangaza kumsajili msham-
buliaji wa Hispania, Joselu mwenye umri wa miaka 33, 
kutoka Espanyol wiki hii na kuondoa uwezekano wa 
kumnunua Kylian Mbappe msimu huu wa majira ya 
joto. (Sport)

PALHINHA NA WEST HAM

KLABU ya West Ham inaandaa ofa yao ya kwanza 
kwa Joao Palhinha wa Fulham huku wakimuona kiun-
go huyo wa kati wa Ureno mwenye umri wa miaka 27, 
kama mbadala wa Declan Rice. (Fabrizio Romano)

SCAMACCA KUTUA ROMA

GIANLUCA Scamacca amekubaliana na AS Roma, 
huku West Ham ikiwa tayari kumruhusu msham-
buliaji huyo wa Italia mwenye umri wa miaka 24, 
kuondoka kwa mkopo kisha mkataba wa kudumu. 
(Football Insider)

YAKOMAA NA WALKER

BAYERN Munich ipo kwenye mazungumzo ya juu 
zaidi ya kumsajili beki wa England, Kyle Walker, 33, 
kutoka Manchester City. (Sky Sports)

DISASI AWINDWA UNITED

MLINZI wa Monaco na Ufaransa, Axel Disasi, 25, 
amebakia kuwa lengo kuu la Manchester United huku 
beki wa Korea Kusini, Kim Min-jae, 26, akitarajiwa ku-
jiunga na Bayern kutoka Napoli. (Fabrizio Romano)

ENRIQUE ATAJWA PSG

KOCHA wa zamani wa Barcelona na Hispania, Luis 
Enrique, anatarajiwa kuwa kocha mpya wa Paris St-
Germain. (L’Equipe - in French)

THURAM NA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United iko tayari kuelekeza 
nguvu zao kwa kiungo wa kati wa Nice ya Ufaransa, 
Khephren Thuram, 22, baada ya kushindwa kumpata 
Nicolo Barella wa Inter Milan mwenye miaka 26. 
(Football Insider)

GRIFFITHS KUNG’OLEWA WBA

NEWCASTLE United inaonekana kuwa tayari kutoa 
ofa ya kushtukiza kwa mlinda mlango wa West Brom-
wich Albion, Josh Griffiths, 21. (Sun)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

E
DEN Hazard amefichua 
kuwa hayuko tayari kustaa-
fu kucheza soka kwa sasa, 
baada ya kuondoka Real 

Madrid kama mchezaji huru kwa 
makubaliano huku akiwa amebaki-
za mwaka mmoja kwenye mkataba 
wake.

Hazard alifurahia maisha
 bora katika klabu za Lille
 na Chelsea, akisaidia kut-

waa ubingwa wa ligi na
 taji la Ufaransa mara mbili
 mwaka 2011 na kushinda
 mataji sita makubwa nda-
ni ya miaka saba baadaye.

Kwa muda mrefu wa miaka ya 
2010, winga huyo wa Ubelgiji aliz-
ingatiwa kuwa mmoja wa wachezaji 
bora zaidi duniani.

Cha kusikitisha ni kwamba, uham-
isho wake wa mwaka 2019 kwenda 
Real Madrid wenye thamani ya hadi 
euro milioni 146 na nyongeza, uta-
kumbukwa kama moja ya uhamisho 
mbaya zaidi katika historia.

Alikuwa akitoka nyuma ya msimu 
wake wa ufungaji bora akiwa na 
Chelsea - mabao 21 katika mashinda-

   Kusema kweli sijui, 
tumesoma mambo mengi kati-
ka siku chache zilizopita na...
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HAZARD: BADO SIJAFIKIRIA 
SUALA LA KUSTAAFU SOKA

no yote - na alikuwa muhimu katika 
mafanikio ya Ligi ya Europa. 

Lakini jeraha lilichelewesha 
mechi yake ya kwanza kule Madrid 
na mlolongo wa matatizo yaliyoen-
delea kwa miaka mitatu iliyofuata.

Kwa jumla, Hazard alicheza 
mechi 76 pekee na mabao saba ak-
iwa na Real Madrid. 

Kufikia msimu wa 2022/23, 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32, alionekana kama an-
geweza kurudi kwenye ubora wake, 
lakini badala yake mambo yakazidi 
kwenda kombo na hivyo kufikia 
makubaliano ya kusitisha mkataba 
wake.

Lakini Hazard sasa hataki kuacha-
na na soka baada ya kuwa na muda 
mbaya kule Los Blancos, kwani ana-
taka kuendelea na kazi yake mahali 
pengine, badala ya kufuata njia ya 
kustaafu mapema kama mchezaji 
mwenzake wa zamani, Gareth Bale.

“Bado ninahisi uwezo wa kuwa 

mwanasoka wa kulipwa. Nimekuwa 
nikipumzika kwa miaka miwili au 
mitatu. Bado nina nguvu kidogo,” 
alisema akiliambia shirika la utan-
gazaji la Ubelgiji, RTBF baada ya 
kuwa mgeni wa heshima kwenye 
sare ya bao 1-1 kati ya Ubelgiji na 
Austria kule Brussels miezi sita 
baada ya kustaafu kuichezea timu 
ya taifa.

Lakini, kuhusu kuamua ni hatua 
gani itafuata, Hazard bado hajafan-
ya uamuzi na alipendekeza kuwa 
uhusiano wa hivi karibuni na Saudi 
Arabia na klabu isiyojulikana sana 
ya Ubelgiji RWD Molenbeek bado ni 
mpana.

“Kusema kweli, sijui bado,” alise-
ma. “Baada ya miaka mitatu yenye 
utata (2019 hadi 2022), ninataka tu 
kutumia wakati huu na familia yan-
gu, kwenda likizo, kama kila mtu. 
Tumesoma mambo mengi katika 
siku chache zilizopita, na upuuzi 
mwingi.”
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MANCHESTER, England

KIUNGO wa kati wa Manchester 
City, Bernardo Silva, anatumaini 
kuwa hivi karibuni atakuwa na 
jibu kuhusu ni wapi atacheza 
soka lake msimu ujao, huku 
mchezaji huyo akiwa bado na 
nia ya kuondoka pale kwenye 
Uwanja wa Etihad.

Silva alijiunga na City kutoka 
Monaco kwa pauni milioni 43 
msimu wa majira ya joto wa 
2017 na ameshinda mataji 12 
makubwa katika kipindi chake 
akiwa Manchester, likiwamo Ligi 
ya Mabingwa Ulaya mapema 
mwezi huu. 

Amecheza zaidi ya mechi 300 
akiwa na City na kwa kawaida 
amekuwa kwenye kikosi cha 
kwanza muda wote.

Siku mbili tu baada ya fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, Silva 
aliitaarifu klabu hiyo kuwa ana-
taka kuondoka.

“Nitakuwa mkweli sana, si-
jui. Tutaona siku chache zijazo. 
Hata kama ningejua, haingeku-
wa nafasi ya kulizungumzia 
katika majukumu ya mechi za 
kimataifa,” alisema mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
28, akiiambia Eleven Sports al-
ipoulizwa kuhusu mustakabali 
wake kabla ya ushindi wa Ureno 
wa kufuzu kwa Euro 2024 dhidi 
ya Bosnia & Herzegovina.

Barcelona na Paris Saint-Ger-
main zimekuwa klabu zinazohu-
sishwa mara kwa mara na Silva 
katika miezi ya hivi karibuni. 

90minutes ilifichulia mwan-
zoni mwa Mei kwamba, City am-
bao wamekuwa tayari kuwauza 
wachezaji kama Raheem Ster-
ling, Gabriel Jesus na Oleksandr 
Zinchenko hivi karibuni, ha-
watazuia uhamisho wa majira ya 
joto iwapo klabu itakuwa tayari 
kukidhi thamani ya wachezaji 
wake akiwamo Silva.

MONROVIA, Sierra Leone

M
SHAMBULIAJI Kelechi Iheanacho, 
alifunga bao la ushindi dakika za 
lala salama wakati Nigeria ilipoilaza 
Sierra Leone mabao 3-2 katika me-

chi ya kufuzu Kombe la Mataifa ya Afrika na 
kuwa moja ya nchi nne ambazo Jumapili zil-
iongezwa kwenye orodha ya zilizofuzu kwa 
mashindano hayo mwakani.

Guinea Bissau pia ilifuzu kutoka Kundi A, 
huku matumaini ya Sierra Leone yakishin-
dikana, wakati Cape Verde wakitoka 
Kundi B na Mali kutoka Kundi G.

Wanaungana na wenyeji Ivory 
Coast, Senegal, Algeria, Burkina 
Faso, Misri, Equatorial Guinea, Mo-
rocco, Afrika Kusini, Tunisia na Zam-
bia katika fainali zitakazofanyika 
Januari mwakani.

Bao la ushindi la Iheanacho lilileta 
ahueni kwa Nigeria ambao walikuwa 
wametangulia kwa mabao 2-0, yali-
yofungwa na Victor Osimhen, lakini 
wakateleza huku Sierra Leone waki-
sawazisha yote na ubao kusoma 2-2 na 
kukaribia kufunga la tatu.

Lakini matumaini yao madogo yali-
malizwa na mkwaju wa mshambuliaji wa 
Leicester City, Iheanacho kabla ya kipen-
ga cha mwisho.

Guinea Bissau, ambao walikuwa wamewa-
funga Sao Tome Jumatano, pia walijihakiki-
shia kumaliza katika nafasi mbili za juu na ku-
fuzu kwa fainali ya nne mfululizo.

Cape Verde, ambayo pia inawavutia sana 
wachezaji kutoka kwa idadi ya wahamiaji 
nchini Ureno, iliishinda Burkina Faso mabao 
3-1 nyumbani na kujikatia tiketi.

Kiungo wa kati wa zamani wa Manchester 
United, Bebe alitangulia kufunga kabla ya ma-
bao ya Joao Paulo na Cle kuhakikishia ushindi.

Southgate 
asifia 
ufungaji 
mabao wa 
Rashford
LONDON, Engand 

KOCHA wa England, Gareth South-
gate, amepongeza “maendeleo 
makubwa” katika ufungaji wa mabao 
wa Marcus Rashford na kusisitiza 
kuwa fowadi huyo wa Manchester 
United “anapenda” kuichezea nchi 
yake.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25, amefunga mabao nane ka-
tika mechi 17 zilizopita za kimataifa, 
yakiwamo matatu kwenye Kombe 
la Dunia la 2022.

Akiwa amefunga mabao saba 
pekee katika mechi zake 35 za 
kwanza, rekodi iliyoboreshwa ya 
hivi karibuni ya Rashford ime-
akisi silika yake mpya ya muuaji 
katika ngazi ya klabu.

Alimaliza msimu akiwa na 
mabao 30 katika mechi 56 
alizochezea United huku South-
gate akisifu matokeo yake 
mazuri.

“Jambo lililo wazi ni mabao,” 
alijibu alipoulizwa ni nini Rash-
ford ameleta kwenye mchezo 
wake.

“Nadhani wakati amepata nafasi 
msimu huu unatarajia atafunga 
kama msimu unaendelea. 

“Nadhani, katika kufanya kazi na 
Erik (ten Hag), imebidi afanye kazi 

tofauti kidogo bila mpira. Kumeku-
wa na jukumu zaidi juu ya hilo kama 

timu. Naweza kusema hesabu ya ma-
bao ni maendeleo makubwa kwake 
na kitu ambacho atakifurahia.

“Kwa sasa bado nadhani yeye ni 
bora kutoka kushoto kuliko kama 
namba tisa, lakini bila shaka amepiga 
hatua akicheza namba tisa mwaka 
huu na alikuwa na mchango mkub-
wa.”

Rashford aliingia kipindi cha pili 
kwenye ushindi wa Ijumaa wa mabao 
4-0 kule Malta huku England ikidumi-
sha mwanzo wao wa asilimia 100 wa 
kampeni ya kufuzu kwa Euro 2024.

Silva: Muda si mrefu 
nitajua wapi nitacheza

NIGERIA YAFUZU 
AFCON KWA 
BAO LA JIONI



Miquissone aitoa jasho Simba
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KOCHA STARS ATAKA NIGER 
IBURUZWE CAF MAPEMA
Na Saada Akida 

H
UKU Timu ya Taifa 
ya Niger ikianika 
mkakati wake wa 
kwenda kupanga 

matokeo kwa kuibeba Ugan-
da kwenye mechi ya mwisho, 
Kocha Mkuu wa Timu ya 
Taifa ya Tanzania (Taifa 
Stars), Adel Amrouche, 
amelalamikia mpango huo 
mchafu kwa maendeleo ya 
soka la Afrika, lakini akise-
ma ataendelea kujenga timu 
bora kwa kuwaita wachezaji 
vijana kwa ajili ya faida ya 
hapo baadaye.

Taifa Stars juzi ilipata 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Niger kwenye mchezo wa 
kuwania kufuzu Fainali za 
Mataifa ya Afrika (AFCON) 

mwakani nchini Ivory Coast, 
uliopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na 
Nipashe jana, Am-

rouche alisema 
wamefanikiwa ku-

pata matokeo mazuri
 ambayo yanawapa

 matumaini ya kufuzu
 kucheza michuano

 hiyo licha ya kuwapo 
kwa mapungufu ya

  kutotumia nafasi
 wanazotengeneza.

“Ninaimani kubwa na 
wachezaji hawa vijana am-
bao watakuwa msaada 
mkubwa kwa hapo baadaye, 
nitaendelea kuwatumia ili 
kutengeneza uwiano mzuri 

wa timu tishio na kufanya 
vizuri katika michuano ijayo.

“Wachezaji wengi kwa sasa 
ligi zimeisha, miongoni mwao 
wamechoka wanahitaji ku-
pumzika na wengine waliku-
wa tayari wapo kwenye ma-
pumziko yao baada ya msimu 
ndio maana leo hatujacheza 
vizuri, nimefurahishwa sana 
na kijana Morice Abraham hii 
ni nafasi kwangu kuwapa na-
fasi wachezaji vijana kwa ajili 
ya Stars ya kesho,” alisema 
kocha huyo.

Amrouche alisema baada 
ya mchezo huo juzi, kocha 
msaidizi wa Niger aliweka 
wazi kuwa wataenda ku-
waachia Uganda wawafunge 
kwa sababu hawajafura-
hishwa na matokeo yetu ya 
kushinda.

“Wamesema wanaenda ku-
waachia Uganda mchezo wa 
mwisho ili wao ndio wafuzu 
AFCON, nafikiria hii si sawa 
na sio ‘Fair Play’ (mchezo wa 
kiuungwana), tunabidi tuli-
wasilishe hili mapema kwa 
mamlaka husika,” alisema 
Amrouche.

Kwa matokeo hayo, Stars 
sasa inashika nafasi ya pili iki-
wa na pointi saba nyuma ya 
vinara Algeria wenye alama 
15 huku Uganda ikiwa nafasi 
ya tatu na pointi zao nne kwe-
nye Kundi hilo la F.

Niger inayoburuza mkia 
ikiwa na pointi mbili hadi 
sasa, imepoteza nafasi ya 
kufuzu kwa fainali hizo hata 
kama itashinda mchezo wake 
wa mwisho nyumbani dhidi 
ya Uganda.

Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Saidi Yakubu (wa pili kushoto), akishiriki mazoezi wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya Yoga Duniani inayoadhimishwa Juni 18, kila mwaka. Maadhimisho hayo kwa Tanza-
nia yalifanyika katika viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam na kuhudhuriwa na watu mbalimbali akiwamo 
Balozi wa India nchini, Binaya Srikanta Pradhan (kulia) na Mratibu Mkazi wa Umoja wa Mataifa nchini, Zlatan 
Miliši. PICHA: MPIGAPICHA WETU

INATOKA  UKURASA 24

INATOKA  UKURASA 24

TRA yaja na 
bonanza kwa 
wafanyabiashara 
Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA) Mkoa wa Kikodi Ilala, imean-
daa bonanza la michezo kati yao na 
Wafanyabiashara wa Kariakoo, litaka-
lofanyika katika viwanja vya Michezo 
vya Jakaya Kikwete, Kidongo Chek-
undu Julai Mosi, mwaka huu.

Meneja wa Kodi Kariakoo, Mkoa wa 
Kikodi Ilala, Alex Katundu, amesema 
hayo jana jijini Dar es Salaam, wakati 
akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu kusogeza huduma karibu na 
wafanyabiashara.

Alisema bonanza hilo litahusisha 
michezo mbalimbali itakayowafanya 
kuendelea kushirikiana na kufanya 
kazi kwa ukaribu zaidi.

“TRA Mkoa wa Kikodi Ilala, tumean-
daa bonanza kubwa litakaloshirikisha 
wadau wetu hususan wafanyabi-
ashara, tunaamini michezo ni furaha, 
afya, amani na inatuunganisha na 
kutengeneza daraja la kutuunganisha 
katika kupigania maslahi mapana ya 
nchi,” alisema Katundu.

Alisema bonanza kama hilo lime-
shawahi kufanyika siku za nyuma 
hivyo ni mwendelezo wa kuendelea 
kushirikiana katika kuhakikisha wa-
naoboresha huduma na wateja wao.

Sambamba na hilo alisema wa-
meendelea kusogeza huduma karibu 
na wananchi kwa kutenga maeneo 
matatu katika mitaa ya Kariakoo ili 
kuwahudumia, kutoa kontroo namba 
na kupokea maoni ya changamoto za 
wafanyabiashara hao.

Wakati huo huo ma-
bosi hao imeelezwa tayari 
wamefanikiwa kuinasa 
saini ya winga wa kulia wa 
Kimataifa wa Niger, Vic-
torien Adebayor, ikiwa ni 
muda mchache kabla ya 
kuivaa Taifa Stars juzi, Ju-

mapili.
Mabosi wa timu hiyo 

wamekuwa wakipambana 
kuhakikisha wanaijenga 
upya timu yao kutokana 
na kufanya vibaya msimu 
uliopita kwa kushindwa 
kushinda kombe lolote la 
kimashindano ambapo 
kwenye Ligi Kuu Bara wam-

emaliza katika nafasi ya pili 
nyuma ya mabingwa, Yan-
ga wakati kwenye Kombe 
la FA wakiishia nusu fain-
ali huku Ligi ya Mabingwa 
mwisho wao ukiwa robo 
fainali.

Taarifa za uhakika ku-
toka chanzo chetu ndani ya 
timu hiyo, zimeeleza kuwa 

Simba wamekubaliana kila 
kitu na winga huyo juu ya 
kujiunga na timu hiyo ka-
tika msimu ujao wa Ligi 
Kuu Bara na michuano ya 
kimataifa kwa mkataba wa 
miaka miwili na kilichobaki 
ni kwenda kumalizana na 
klabu yake, RS Berkane.

tukisubiri kumpata mwalimu mpya, 
lakini tunaongea na mchezaji mwe-
nyewe, halafu hatima yake itatolewa. 
Apata ofa, klabu ikasikiliza kama 
inakuwa na maslahi ya pande zote 
basi itamruhusu, lakini mpaka tu-
navyozungumza Bangala bado ni 
mchezaji halali wa Yanga,” alisema.

Kuhusu kuachana na Tuisila Kisin-
da, Kamwe alisema amemaliza mka-
taba wake wa mwaka mmoja kutoka 
klabu ya RS Berkane na sasa anarejea 
huko.

Yanga na hatima 
ya Kaze, Bangala

Bangala



UKURASA  23

JumanneJuni 20, 2023

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Saada Akida 

D
ILI la kiungo msham-
buliaji wa Al Ahly, Luis 
Miquissone, kurejea 
klabu yake ya zamani, 

Simba kuelekea msimu mpya 
wa 2023/24, ni kama limefikia 
asilimia 80, lakini shida ni ma-
slahi binafsi ya winga huyo ha-
tari, imeelezwa.
Wakati wowote nyo-
ta huyo anaweza ku-

tua ndani ya kikosi
 cha Simba kwa ajili

 ya kuwa sehemu ya
 kukiimarisha kue-
lekea michuano ya
Super League, Ligi

 ya Mabingwa Afrika
 na Ligi Kuu Tanza-

nia Bara. 

Miquissone hana nafasi 
ndani ya kikosi cha Al Ahly na 
tayari miamba hiyo imemwe-
ka sokoni nyota huyo raia wa 
Msumbiji baada ya mkataba 
wake wa mkopo wa kuichezea 
Klabu ya Abha inayoshiriki 
Ligi Kuu nchini Saudi Ara-
bia kufikia tamati na kurejea 
kwao kwa sasa akifanya ma-
zoezi binafsi.

Taarifa za uhakika zili-
zolifikia Nipashe jana kutoka 
chanzo makini ndani ya klabu 
hiyo, zimeeleza kuwa uongozi 
wa Simba umelipitisha jina la 
Miquissone kuwa usajili wao 
mkubwa msimu ujao kupitia 
dirisha kubwa ambalo litafun-
guliwa hivi karibuni.

Chanzo hicho kilisema 
kuwa uongozi wa Simba uko 
katika mazungumzo na Al 
Ahly kwa ajili ya makubaliano 
maalum ili kuweza kupata hu-
duma ya nyota huyo kutokana 
na masharti ya klabu hiyo kwa 
Miquissone.

“Miquissone kwa sasa hana 

n a -
f a s i 
t e n a 
k a t i k a 
kikosi cha 
Al Ahly am-
bao wanahi-
taji kumuuza la-
kini kutokana na dau 
kubwa waliloweka la 
kumnunua mchezaji 
huyo pia naye anataka 
mshahara wake ule ule 
unaofikia milioni 80 
kwa mwezi, ambazo kwa 
hapa Tanzania ni ngumu 
kumlipa.

“Kwa kuwa tunahitaji 
huduma ya mchezaji huyo 
tunafanya mazungumzo na 
Al Ahly ikiwezekana wao 
wawe wanamlipa asilimia 75 
(milioni 60) katika mshahara 
wake na sisi Simba tutoe asil-
imia 25 (milioni 20),” kilisema 
chanzo hicho makini.

Kilisema kwa sasa Miquis-
sone hayupo ndani ya Al 
Ahly baada ya klabu hiyo 
kumtoa kwenye mipango 
yao na kusema wapo tayari 
kumuuza.

“Simba wana mpango wa 
kumrudisha Miquissone 
ndani ya timu hiyo na kuwa 
usajili wao mkubwa waki-
amini wanaweza kumpata 
kutokana mahusiano mazuri 
baina yao na Al Ahly, kwa 
sasa wanatakiwa kukubaliana 
maombi hayo ili kuweza ku-
pata huduma ya nyota huyo,” 
kiliongeza.

Kocha Stars ataka Niger iburuzwe CAF 
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Miquissone 
aitoa jasho 
Simba SC

   Dili laiva, tatizo 
ni mshahara wake, 
waiangukia Al Ahly 
wasaidiane...
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema 
hatima ya aliyekuwa kocha 
wake msaidizi Cedric Kaze, 
itafahamika mara baada ya 
kupatikana kwa kocha mkuu, 
huku pia ikiweka wazi kila 
kitu kuhusu Yannick na Tuisila 
Kisinda ndani ya kikosi hicho.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Ali Kamwe, amesema kwa 
sasa wapo kwenye mchakato 
wa kumpata Kocha Mkuu na 
atakapokabidhiwa majukumu 
ndiye atakayeamua kuendelea 
kufanya kazi na benchi lililopo 
akiwamo Kaze, au kuja na watu 
wake.

Kutokana na hali hiyo, ha-
tima ya kocha huyo raia wa 
Burundi kubaki Yanga au kuon-
doka, itategemea maamuzi ya 
kocha atakayekuja.

“Sasa hivi mazungumzo yali-
yopo ni kumpata kocha mkuu, 
tukishampaka ndiyo tunampa 
fursa mwalimu anayekuja 
kuchagua wasaidizi wake, 
akitoa ruhusa tutaendelea na 
mazungumzo, yeye ndiye ata-
kayetuambia watu gani anao-
taka kufanya nao kazi kwenye 
benchi lake la ufundi. 

“Akisema anawahitaji sawa, 
lakini anaweza kusema anakuja 
na benchi lake la ufundi, 
ndiyo dunia ya mpira wa sasa 
ilipofikia na sisi Yanga ni wel-
edi,” alisema Kamwe.

Akizungumzia juu ya taarifa 
za mchezaji wao Bangala ku-
taka kuondoka, alisema kwa 
sasa ni mchezaji wa Yanga 
aliyebakisha mwaka mmoja, 
lakini kama akipata ofa nono, 
yenye maslahi kwa pande zote 
mbili klabu haiwezi kumzuia.

“Mpaka sasa ana mkataba 
wa mwaka mmoja, na mwaka 

wake uliobakia tunapitia 
ripoti ya benchi la ufundi, 

Yanga na 
hatima 
ya Kaze, 
Bangala
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