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HABARI KITAIFA

Chanzo ajali iliyoua
wanafunzi UDOM
chatajwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma limetaja chanzo cha ajali iliyo-
sababisha vifo vya watu wanne wakiwamo wanafunzi watatu wa
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM), kuwa ni mwendo kasi.

Akizungumza na Nipashe jana, Kamanda wa Polisi mkoani
humo, Martine Otieno, alisema mwendo kasi wa gari aina ya
Toyota RAV4 yenye namba T 857 DNE lililokuwa likiendeshwa
na Asanterabi Ntundu ilihama njia na kwenda upande wa pili
ilipokuwa bajaji yenye namba MC 517, kugongana uso kwa uso.

Aliwataja waliofariki kuwa ni Mpeli Mahenge, Hana Zilampen-
da, Fortunate Kingazi na dereva wa bajaji Peter Peter.

Kamanda Otieno aliwataja majeruhi kuwa ni Agnes William
abiria wa gari la RAV4 na wanafunzi ambao ni, Enika William,
Asela Mey, Fide Julius, Sifa Shola na Furahini Fute.

Kamanda Otieno alisema bajaji hiyo iliwabeba wanafunzi nane,
huku dereva akiwa wa tisa, kitendo ambacho kinavunja sheria
va usalama barabarani kwani kwa uhalisia bajaji inabeba abiria
watatu.

Hivyo, Kamanda Otieno aliwataka raia pamoja na wanafunzi
kuacha tabia ya kupanda idadi kubwa kwenye vyombo vya
moto.

“Nawaomba raia muwe makini na usafiri mnaoutumia msilazi-
mishe kupanda wengi ili hali wanatakiwa kupanda idadi ndogo
ya watu,"alisema Kamanda Otione.

Alisema madereva pindi wanapokuwa barabarani wanapaswa
kuwa makini na uendeshaji wao kwa kuzingatia mwendo kasi
ambao ndiyo huwa chanzo cha ajali mara kwa mara.

MIILI YAAGWA

Akizungumza kwenye ibada ya kuaga miili ya wanafunzi hao,
Mkuu wa Ndaki ya Elimu wa Chuo Kikuu cha Dodoma, Prof. Ju-
lius Nyahonga, alisema menejimenti ya chuo watakaa ili kuomba
barabara zinazopita maeneo ya chuo ziwekewe matuta.

Prof. Nyahonga pia aliwataka wanafunzi wa chuoni hapo kua-
cha kutumia zaidi usafiri wa bajaji na pikipiki pindi wanapokuwa
na safari za kwenda mjini, badala yake watumie daladala am-
bazo ni uhakika kwa usalama upo.

“Mjue kuna wanafunzi 32,000 chuoni, hapa kwenye kitivo hiki
wapo karibu 9,000, hatuna sababu ya kuwalaumu wanafunzi
kwa sababu walitoka kwenye mambo ya dini na haikuwa usiku,”
alisema Prof. Nyahonga.

Aliongeza: “Umri mlionao kwenda mjini usiku na bodaboda na
bajaji punguzeni na mkienda mrudi mapema kwa daladala, an-
galau zina nafuu. Inatuumiza sana maumivu tunayopata wazazi
wenu ni makubwa, sisi ni walimu wenu lakini ni wazazi pia.”

Mchungaji Emanuel Mabula aliyeongoza ibada ya kuwaaga
miili ya wanafunzi hao, alisema: “Hatuwezi kulaumu kwa sababu
kazi ya Mungu haina makosa.”

Alisema mwanadamu yoyote lazima ataonja umauti, kwamba
kifo kipo muda wowote, hivyo wanapaswa kuomba na kuwaom-
bea wenzao waliotangulia.

MAJERUHI WAELEZA
hapo, Fide Julius, alisema alialikwa kwenye mahafali ya ndugu
zake wanacasfetha Tayomi katika Kitivo cha Sayansi ya Jamii
UDOM.

Alisema: “Nilifika kwa kuchelewa lakini nilikutana na ndugu
zangu ambao ni wadogo zangu niliwaacha mwaka wa pili tuka-
ongea, tukafurahi, tukacheka hadi muda wa kula na kukata keki,
ilipofika mida ya saa 12 jioni kwasababu sherehe iliwahi kuisha
tukaanza taratibu za kurudi nyumbani.

“Mimi nilikuwapo UDOM mwaka 2018 hadi 2021 nilihitimu na
nikabaki hapa hapa Dodoma kwa hiyo baada ya kupata usafiri
wa bajaji tulipanda watu nane kwenye ile bajaji kama ninavyo-
kumbuka, nyuma tulikaa watu sita tuliobebana na mbele walikaa
watu wawili.,” Alisema na kuongeza:

“Tulianza safari ya kurudi, nakumbuka nilisikia sauti ya mtu
huwa namuita Mama Fortunate Kingazi alianza kusema jamani
mbona hilo gari linatufuata kwa mbele, baadaye gari ikapita
ndiyo sikukumbuka kilichoendelea nimejikuta nimefikishwa
mahali hapa,”alisema.

Mwanafunzi Mpeli, Hana na Fortunate walikuwa wanafunzi wa
Shahada ya Ualimu katika Sayansi mwaka wa tatu.

Mwili wa Mpeli umesafirishwa kwenda Mbeya, mwili wa Fortu-
nate umesafirishwa kwenda Morogoro na Hana kwenda Kigoma
kwa ajili ya taratibu za mazishi.

wa kuelekea mkoani Kigoma, Mbeya na Morogoro, kwa ajili ya mazishi. PICHA: RENATHA MSUNGU

Samia aagiza umakini
miradi mipya ya maji
ya trilioni 1.7/-

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
waagiza wahandisi wa Wizara ya
Maji kusimamia makandarasi wa-
naotekeleza miradi ya maji yenye
thamani ya shilingi trilioni 1.7 katika
miji 28, wawe makini wasiitie serikali
hasara kwa kutoikamilisha. Alitamka
utiaji saini mikataba ya miradi ya
maji kwa miji 28 ya Tanzania Bara,
sambamba na upelekaji wa fedha za
miradi hiyo Zanzibar.

Rais alitoa angalizo fedha hizo zi-
tumike vizuri, kwa kuwa ni mkopo
utakaolipwa na Watanzania wote,
hivyo ni muhimu usimamiwe, ili wa-
takapolipa uwe wasaa unaoendana
na manufaa yake wakati huo.

“Wahandisi wa wizara kasimami-
eni makandarasi, kila mfanyabiasha-
ra lengo lake ni ‘ku-maximize profit’
(kuongeza faida), sasa mwingine
anaamua ‘ku-maximaize profit’ aka-
kutia wewe hasara.

“Nendeni kawasimamieni, tu-
hakikishe miundombinu inajeng-
wa ipasavyo, maji yanapatikana,
mkandarasi apate na sisi tupate,”
alifafanua, kuhusu mradi ambao
thamani yake halisi ni dola za Mare-
kani milioni 500.

Aidha, Rais Sania aliipongeza Wiz-
ara ya Maji kwa kubana matumizi
katika utekelezaji miradi yake, hali
inayowezesha kufika maeneo mengi,
katika kukidhi matarajio yao.

“Hata katika mradi huu ambao
mnatekeleza sasa hivi, mmejitahidi

kubana matumizi, mradi mmoja un-
azaa fedha za kuanzia mradi mwing-
ine,” alisema Rais Samia, akitaka iwe
katika namna endelevu.

Alisema lengo la serikali lililopo ki-
taifa ni kuhudumia majisafi na sala-
akiishukuru serikali ya India, kwa
kuwa mshirika mkubwa wa utele-
kezaji miradi ya maji nchini.

Mkuu huyo wa nchi alitaja baadhi
ya vyanzo kuwa ni mradi wa Ziwa
Victoria, ambayo kupitia Benki ya
Exim nchi hiyo iliipatia serikali Sh.
bilioni 617 iliyosaidia kusambaza
maji katika maeneo ya Tabora, Ig-

“Mradi huu tunasaini ni matokeo
ya ushirikiano mzuri baina ya seri-
kali yetu na serikali ya India ambapo
imeweza kuipatia Tanzania mkopo
wa dola milioni 500,” alisema.

Kuhusu miradi ya maji iliyoko
Same na Mwanga mkoani Kiliman-
jaro, utekelezaji wake umechukua
muda mrefu, Rais Samia, alisema
utekelezaji wake unaendelea na una-
hitaji Sh. bilioni 36 kukamilika, akia-
hidi kutafuta pesa za kuukamilisha
mwakani.

Kwa mradi wa Dodoma aliahidi
kushauriana na wataalamu wa ni-
shati, kuiona namna ya kuwezesha
kutumia maji ya Bwawa la Mtera
kusambaza maji katika jiji hilo.

“Tunafikiria tuchukue maji Mtera
tusambaze Dodoma angalau kwa
asilimia moja. Wenzetu wa nishati
tutakaa tuzungumze kwa pamoja,”
alisema.

Naye Waziri wa Maji, Juma Aweso,
alimhakikishia Rais Samia kuwa
wataisimamia miradi hiyo ikamilike
kama inavyotarajiwa, ili kuwanu-
suru watumiaji na hasa kinamama
na athari zinazotokana na uhaba wa
maji.

“Ssisi viongozi wa Wizara ya Maji
tutafia ‘site’ (eneo la kazi), hatu-
tocheka na mkandarasi, hatutoche-
ka na mtaalamu ambaye tunaona
kabisa huyu anatukwamisha katika
utekelezaji wa ilani ya Chama Cha
Mapinduzi,” aliahidi Waziri Aweso.

Aliitaja baadhi ya miji itakay-
onufaika katika mradi huo kuwa ni
Handeni, Korogwe, Pangani, Kilwa
Masoko, Nanyumbu, Ifakara, Chun-
ya, Rujewa, Wangingombe, Makam-
bako, Njombe, Kiomboi, Singida,
Manyoni, Chemba na Chamwino.

Mingine kwa Mujibu wa Waziri
Aweso ni; Kasulu, Mpanda, Sikonge,
Urambo, Kaliua, Kayanga, Geita, Cha-
to, Mafinga, Newala, Tandahimba,
Nanyamba, Rorya na Songea.

Alisema, ndani ya mwaka mmoja
sasa miradi ya maji katika wizara
hiyo imetekelezwa kwa asilimia 90,
huku bajeti ya maji kwa mwaka huu
wa fedha tayari imeshapitishwa.

Alisema kupitia Wakala wa Maji Vi-
ya maji 1029 katika mwaka uliopo
wa fedha, kupitia gawiwo la fedha
za UVIKO la Sh. bilioni 132 itakay-
ojenga miradi 232 ya maji katika kila
jimbo, ikiwamo kununua mitambo
ya kuchimba visima.
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Migogoro Wilaya
Chemba yamchefua
waziri Bashungwa

Na Mwandishi Wetu, CHEMBA

'Mchakato wa kuandaa sheria
inayokidhi mazingira mbioni

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Innocent Bashungwa,
amekerwa na migogoro ya mara kwa
mara wilayani Chemba ambayo ina-
sababisha watumishi wengi kuomba
uhamisho.

Akiwa wilayani humo, Bashungwa
alisema hafurahishwi na migogoro
inayoendelea katika wilaya hiyo na
kuwataka wahusika kuchukua hatua
kuimaliza.

“Nimekuja hapa Chemba na ku-
wakumbusha hebu tukae kabla
mambo hayajaharibika. Kwanza hapa
Chemba mnapata sifa ya kuwa na
migogoro kila siku na kama mnavyo-
fahamu kwenye migogoro maendeleo
hayawezi kufanyika kwa weledi,”
alisema Bashungwa na kuongeza:

“Hili 1a migogoro si jambo jema,
nimekuja kuwasikiliza kwani mnagom-
bana, mnavutana, mnajua mivutano
hii inakwamisha utekelezaji wa ilani
ya CCM? Sipo tayari kumwangusha
Rais Samia katika kutekeleza ilani,
kama kuna mtu mwenye nia hiyo basi
niondoke nikijua madiwani hawako
tayari kuwa na sisi kutekeleza,” alise-
ma. Bashungwa alisema sababu ya pili
ni kuwapo wimbi kubwa la watumishi
wa Halmashauri ya Chemba kuomba
uhamisho.

“Jambo la pili ni wimbi la watumishi
kuhama kutoka Chemba linaongezeka.
Sasa Mwenyekiti wa Chama, Mku-
rugenzi, Mkuu wa wilaya mtaweza
kufanya kazi bila kuwa na watumishi?
Ningekuwa natoa vibali kutokana
na kasi ya watumishi wanavyotaka
kuhama mtabaki viongozi peke yenu,
mheshimiwa utaweza kufundisha
hapa shuleni kama walimu wataondo-
ka? Mheshimwa Mkuu wa Wilaya una-
jua kushika chaki? Naamini tutakaa
kama watu wazima kujua tatizo nini,
kama tutaruhusu uhamisho hakuna
mtumishi atakayebaki katika Wilaya
ya Chemba. Sasa kuna siafu? Au kuna
nini kinawafanya watumishi wasiwe
na amani,” alihoji.

Katika kikao hicho walijadili pia,
mwenendo wa utekelezaji wa llani ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) wilayani
humo na kutoa maelekezo.

“Kamati ya siasa ni chambo kikubwa,
ndicho kinasimamia serikali kwa
maana ya halmashauri, serikali ya
wilaya, kumekuwa na matatizo am-
bayo baada ya kukaa tumeona hakuna
haja ya kuwa na kikao kingine hapa,”
alisema Bashungwa.

Alisema lengo la hatua hiyo ni ku-
jenga Halmashauri ya Chemba yenye
umoja na mshikamano.

“Tunataka kujenga Halmashauri
ya Chemba yenye umoja na mshi-
kamano katika kutekeleza ilani ya
CCM, wataalamu wakiwa kaskazini na
baraza likiwa kusini mtakutana wapi
kujadili vipaumbele vya maendeleo,
kwa hiyo tumegundua jambo hilo
ndiyo tatizo kubwa ndani ya Chemba.”

“Sisi serikali inayosimamiwa na
CCM hatutaruhusu hiyo hali. Kwa
hiyo kwenye kikao cha ndani tume-
kubaliana namna ya kuisimamia hii
halmashauri na kujenga umoja na
mshikamano.”

OFISI ya Makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira im-
eanza mchakato wa kuandaa
Sheria ya Mazingira ambayo
itakidhi matakwa ya Sera
Mpya ya Mazingira ya mwaka
2021.

Waziri wa Ofisi hiyo, Dk. Se-
lemani Jafo alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki alipoku-
wa akizungumza na maofi-
sa mazingira wa mikoa na
wilaya nchini. Dk. Jafo aliwaa-
giza maofisa mazingira kote
nchini kuitafsiri na kusimamia
utekelezaji wa sera hiyo.

Aidha, alisema takwimu

zilizoko duniani zinaonye-
sha kila mwaka asilimia
moja ya pato la taifa hutu-
mika  kushughulikia  kero
za kimazingira na ifikapo
mwaka 2030 itakuwa ni asil-
imia tano, kuna kila sababu ya
kusimamia kwa ajenda ya
mazingira.

“Asilimia 65 wanategemea
kilimo na asilimia 27 ya pato
la taifa linachangiwa na sekta
ya kilimo, huku asilimia 29.2
ya mauzo ya nje yanategemea
kilimo, hii ina maana mazingi-
ra yanapoathirika na uchumi
unaathirika,” alisema DKk. Jafo.

Alisema mikoa na hal-
mashauri nyingi hazijatoa kip-

aumbele kikubwa kwenye us-
afi na usimamizi wa mazingira,
jambo ambalo linafanya mae-
neo mengi kuwapo na uchafu,
na kuwataka wataalamu hao
kwenda kusimamia suala hilo.
Waziri Jafo alisema lengo la
serikali ni kupata miti milioni
276 kila mwaka ikiwa kila hal-
mashauri kupanda miti milio-
ni 1.5 na kuwasisitiza wataala-
mu hao kusimamia suala hilo,
ajenda ya upandaji miti iwe
endelevu na ifanye vizuri.
Alisema Tanzania ni mion-
goni mwa nchi zenye matumi-
zi makubwa ya nishati ya kuni
na mkaa jambo ambalo lina-
fanya kupoteza takribani hek-

ndani ya jeshi "hilo mwishoni mwa mwezi huu. Habari UK. 17. PICHA: IKULU

ta laki nne kila mwaka na ku-
sisitiza lazima kasi ya upandaji
miti iongezeke. Waziri Jafo
alisema serikali imehakikisha
asilimia 32.5 ya ardhi yake im-
ehifadhiwa, miti hekta milioni
48.1 imehifadhi sambamba na
kuendesha kampeni mbalim-
bali za mazingira na kuhimiza
maofisa mazingira kutunza
uhifadhi huo na kusimamia
kikamilifu kampeni hizo.

Aidha, aliagiza Wakala wa
Huduma za Misitu (TFS) ku-
hakikisha inaanzisha vitalu
vya miti katika shule hali am-
bao inapunguza utegemezi
wa miti na kuongeza kasi ya
upandaji wa miti.

Ahukumiwa mwaka 1 Kifungo cha nje kujaribu kuua bila kukusudia

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu ya Tanza-
nia, Kanda ya Mwanza iliyoketi
Geita, imemhukumu Maziku
Faida (52), kutumikia kifungo
cha nje mwaka mmoja kwa
kosa la kujaribu kuua kwa kum-
choma mtu kisu tumboni hadi
utumbo kutoka nje.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Jaji wa Mahakama hiyo, Lil-
iani Itemba, baada ya mshtaki-
wa huyo kukiri kosa lake.

Awali, Jaji [temba alimwambia
Wakili wa Serikali, Janeth Kisibo,
kumsomea mshtakiwa huyo
maelezo ya awali.

Wakili Kisibo alidai kuwa
Septemba 19, 2016 mshtakiwa
akiwa na mlalamikaji, Majuto

Bangaya, wakinywa pombe,
mlalamikaji alimkuta mshtak-
iwa akiwa amekalia kiti chake
na alipomwomba atoke alikataa
kitendo kilichosababisha
waanze kupigana na mshtakiwa
alipozidiwa nguvu alichukua
kisu na kumchoma mlalamikaji
tumboni.

Wakili alidai tukio hilo lili-
sababisha wasamaria wema
wamsaidie majeruhi kumpeleka
Kituo cha Polisi Geita na ku-
pewa fomu ya PF3 kwa ajili ya
kupatiwa matibabu katika Hos-
pitali ya Wilaya Geita.

Alidai pia, mshtakiwa
alikamatwa na kupelekwa kituo
cha polisi na baada ya maho-
jlano alifikishwa mahakamani
kujibu shtaka linalomkabili.

Baada ya kusomewa
maelezo hayo, Jaji Lilian al-
imuuliza mshtakiwa kama
maelezo hayo yana ukweli,
ndipo alipojibu kuwa ni
kweli.

Kitendo cha mshtakiwa

kukiri kosa, Jaji Lilian alisema
mahakama inamtia hatiani kwa
kosa la kujaribu kuua bila ya
kukusudia.

Mshtakiwa huyo aliyekuwa
akitetewa na Wakili wa kujitege-
mea Nestory Kuyula, aliomba
mahakama impunguzie adhabu
mteja wake kwa sababu ni kosa
lake la kwanza pia ana familia
pamoja na ndugu wanaomtege-
mea.

JajiLilianalitupiliambali utete-
zi huo kumhukumu mshtakiwa

kutumikia kifungo cha nje cha
mwaka mmoja huku akitakiwa
kutotenda kosa lolote ndani ya
mwaka mmoja.

Aidha, alisema kama kuna
upande wowote ambao haujari-
dhika na hukumu hiyo, rufani
ipo wazi.

Akisoma hati ya mashtaka
jana Msaidizi wa Kumbukumbu
wa Mahakama Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza, Josephine
Mhina, alidai kuwa Septemba
19, 2016 majira ya saa mbili
usiku eneo la Mkoani, Kata
ya Kalangalala mkoani Geita,
mshtakiwa alijaribu kumuua
Majuto Bangaya kwa kumcho-
ma kisu tumboni na utumbo
kutoka nje.
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‘Coco Beach’
kKuwa
eneo la
uwekezaji

Na Mary Geofrey

MANISPAA ya Kinondoni imesema im-
ejipanga kuhakikisha eneo la ‘Coco Beach’
linakuwa la uwekezaji, kivutio na utunzaji
Wa mazingira.

Ofisa Elimu Manispaa hiyo, Theresia
Kyara, alieleza mikakati hiyo jana mkoani
Dar es Salaam, wakati wa upandaji wa miti
uliofanywa na kampuni binafsi ya mipango
miji na wauzaji wa viwanja Property Ltd
kwa lengo la kuboresha mazingira hayo.

“Manispaa tumejipanga ipasavyo kufanya
mabadiliko eneo la ufukwe wa Coco Beach
na tayari wawekezaji wamejitokeza kuanza
biashara, mtu ambaye hajafika Coco muda
mrefu aje aone kulivyokuwa na kunavyo-
pendeza,” alisema.

Alisisitiza kuwa, mbali na miti inayopand-
wa na kampuni ya Property eneo lote la
fukwe na utengenezaji wa bustani nzuri za
maua, ujenzi wa vibanda vinavyovutia, watu
watapumzika na familia zao au faragha.

Alisema lengo ni kuhakikisha kunakuwa
na uboreshaji wa mazingira, kama ambavyo
Rais Samia Suluhu Hassan alivyoelekeza aki-
taka kuona Coco Beach inakuwa kivutio na
kuondokana na mazingira machafu yasiyo-
pendeza katika maeneo hayo.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Kampu-
ni ya Property, Haleem Zahran, alitoa wito
kwa wadau wa ardhi, zikiwamo kampuni
binafsi na serikali kuhakikisha wanaweka
viwango maalumu vya uuzaji ardhi ili
kupata eneo la kupanda miti na kusimamia
mipango miji.

Alisema, mpango wa kupanda miti Coco
ni mwendelezo wa kampuni hiyo kuunga
mkono jitihada za Rais Samia katika mapam-
bano dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi na
utunzaji wa mazingira.

“Kwetu ukinunua kiwanja kinakuwa
kimepimwa, kina hati na kipo katika mipa-
ngo miji na lazima kuna eneo limetengwa
kwa ajili ya huduma za kijamii na katika
kila eneo la ujenzi kuna mita zimetolewa za
kupanda miti,” alisema

Arusha yatajwa Kkinara ukatili watoto

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk.
Dorothy Gwajima, ametaja mikoa mitano
kinara kwa matukio ya ukatili wa watoto
kwa mwaka 2021, huku Mkoa wa Aru-
sha ukiongoza kuwa na idadi kubwa ya
matukio hayo.

Amesema kati ya matukio ya ukatili kwa
watoto yaliyoripotiwa katika Jeshi la Polisi
ni 11,499, makosa yaliyoongoza kwa idadi
kubwa ni ubakaji (5,899), mimba kwa wa-
nafunzi (1,677) na ulawiti (1,114).

Waziri Gwajima aliyasema hayo jana ji-
jini hapo alipokuwa akitoa tamko kuhusu
maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika
kwa mwaka 2022 katika Shule ya Msingi
Mnadani, kuwa kwa mwaka huu itaadhim-
ishwa kila mkoa.

Alisema mikoa iliyoongoza kwa kipindi
hicho ni Arusha (808), Tanga (691), Shin-
yanga (505), Mwanza (500) na Mkoa wa
Kipolisi Ilala (489).

“Kwa mujibu wa takwimu za Jeshi la
Polisi katika kipindi cha Januari hadi De-
semba 2021, jumla ya matukio ya ukatili
kwa watoto yaliyoripotiwa katika Jeshi la
Polisi ni 11,499 ikilinganishwa na matukio
15,870 katika kipindi kama hicho mwaka
2020. Huu ni upungufu wa matukio 4,371
sawa na asilimia 27.5,”alisema.

Waziri Gwajima alisema pamoja na jiti-
hada mbalimbali za kutoa elimu kuhusu

ukatili na madhara yake, bado kuna
ongezeko la taarifa za vitendo vya ukatili
wa aina mbalimbali ikiwamo ubakaji, ula-
witi, utumikishwaji wa watoto katika ajira
hatarishi, ukeketaji, ndoa na mimba za
utotoni.

“Kuna uwezekano mkubwa kwamba
matukio ya ukatili yanaweza kuwa mengi
kuliko haya ukizingatia kwamba haya ni
yale tu yaliyotolewa taarifa kwenye vituo
vya polisi.

“Taarifa zinaonyesha asilimia 60 ya
ukatili unafanyika majumbani mbele ya
familia zenu, tunaona baadhi ya watoto
wanakatiliwa na baba zao, wajomba zao,
jana nimesikia mkoa fulani kuna bibi kazi
yake ni kumfinya mtoto tena kwa kisu
hadi kumtoa nyama,” alisema.

Kuhusu tukio la bibi kumfinya mjukuu,
Waziri Gwajima alisema alituma watu ku-
fuatilia tukio hilo na wameshamkamata
mhusika na kufikishwa polisi.

“Watoto mnapokatiliwa mseme msio-
gope, mwambie mtu unayemuamini
kama ni mwalimu ama baba au mama,
kama amekukatili baba mwambie mama,
mwambie jirani mwambie mtu unayem-
uamini.

“Pia, takwimu zinaonyesha asilimia 40
ya ukatili unatokea shuleni kuna walimu
wanakatili watoto, wanawapa adhabu zi-
lizokithiri, wengine wanabaka na kulawiti
watoto na baadhi ya watoto wameanza
tabia mbaya wanawalawiti na kuwabaka
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na kulindana,”alisema.

Aliwataka watoto kufunguka na ku-
tokubali kukatiliwa na kwa usalama wao
wajiepushe kwenda kwenye maeneo am-
bayo ni hatari na kuwa karibu na watu wa-
siowafahamu au wanaotaka kuzoea miili
yao.

“Mzazi mruhusu mtoto ashiriki ma-
baraza na klabu za watoto shuleni kwa
kuwa inajenga uwezo wa mtoto katika
kufikiri, kujiamini na kujieleza, hakiki-
sha mtoto hatumii vifaa vya kielektroniki
kama simu na runinga bila uangalizi wa
karibu ili kumwepusha kufanyiwa ukatili
wa mtandaoni,” alisema Waziri Gwajima.

Vile vile, Waziri Gwajima aliwahimiza
wazazi kuzungumza na watoto wao na ku-
fuatilia mienendo kila mara ili kuwaepu-
sha na vitendo vya ukatili ikiwa pamoja
na ubakaji, ulawiti na mimba.

Pia, aliwataka Maofisa Maendeleo na
Ustawi wa Jamii katika mikoa na hal-
mashauri kuimarisha utoaji wa elimu ya
malezi na makuzi ya watoto kwa wazazi
na walezi.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir
Shekimweri, aliwaasa wazazi na walezi
kutambua kwamba ulezi wa sasa ni tofauti
na zamani, wazungumze na watoto wao ili
kujua vikwazo vinavyowakabili.

Pia, aliwataka wazazi kuwa makini na
wageni wanaowakaribisha kwenye nyum-
ba zao na kuwaruhusu kulala na watoto.

wa Benki ya Afrika, Adam Mihayo na (wapili kushoto) ni aliyekuwa Naibu Gavana, Dk. Benard Kibesse. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkumbo ataka marekebisho baa kufanya biashara mchana

Na Salome Kitomari, DODOMA

MBUNGE wa Ubungo, Prof. Kitila Mkum-
bo, ameitaka serikali kupitia upya sheria in-
ayozuia watu kufurahi muda wote ikiwamo
kunywa pombe, pamoja na kuruhusiwa ku-
fanya biashara usiku na mchana.

Akichangia mjadala wa makadirio ya
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Profesa Mkumbo, alisema juzi alikutana na
daktari mmoja anayefanyakazi moja ya hos-
pitali za serikali anayeishi Kata ya Makuburi,
akimlalamikia kuwa kila siku mara tatu kwa
wiki anakamatwa akinywa bia asubuhi.

Alisema anafanyakazi chumba cha kuhi-
fadhia maiti usiku, anatoka asubuhi, kabla

hajaenda nyumbani hunywa bia sita na kila
akienda anakamatwa. “Nikakutana na wa-
fanyabiashara wakalalamika hawaruhusiwi
kufungua baa asubuhi mwisho saa sita
usiku, nikajiuliza tatizo ni nini,” alihoji na
kuongeza:

“Niligundua kifungu cha 14 cha sheria ki-
napangia watu muda wa kufurahi ni kuanzia
saa sita mchana na mwisho wa kufurahi saa
sita usiku. Majiji yote duniani hufanyakazi
saa 24, hii habari watu wasifungue biashara,
baa na wasifurahi hadi saa sita mchana ni
sheria ya kizamani.”

Profesa Mkumbo alisema sheria hiyo ili-
tungwa mwaka 1968, mwaka mmoja baada
ya Azimio la Arusha, wakati nchi ikiwa ni

ya wakulima na wafanyakazi na ilikuwa na
lengo la watu wakafanye kazi shambani na
ofisini, lakini kwa sasa ni nchi ya wafanyabi-
ashara, wana burudani na michezo.

“Kisaikolojia maisha ni nini? Ni mchakato
wa kutafuta furaha, jambo lolote linaleta
furaha ni muhimu likaungwa mkono, moja
ya kazi ya msingi ya wizara hii ni furaha,”
alisema na kuongeza:

“Hii sheria inazuia furaha ya nchi, tuian-
galie tuibadilishe ili watu wawe na uhuru wa
kufurahi wakati wote,” alisisitiza.

Kwa upande wake, Mbunge wa Kawe,
Askofu Josephat Gwajima, aliomba mwongo-
zo alisema: “Furaha haiko ya aina moja, ziko
aina nyingi, kama hawawezi kuipata furaha

inayotokana na kunywa pombe basi wapate
furaha inayotokana na vitu vingine.”

Akijibu hoja hiyo, Prof. Mkumbo alisema
haipokei taarifa hiyo na kwamba “kabla
hajaziponya (Askofu Gwajima) hizo roho la-
zima tuponye miili ili upate roho.”

Kwa mujibu wa Prof. Mkumbo, Dar es Sa-
laam, ni Jiji la biashara na haiwezekani ku-
panga muda wa kufanya biashara.

“Amueni moja, Dar es Salaam watu wana-
fanyakazi saa 24, mtu anafanya kazi usiku
ana haki ya kwenda kufanya burudani asu-
buhi, tuangalie sheria hii tuibadilishe tu-
fanye biashara muda wote serikali ikusanye
kodi.
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Shaka aagiza m'biashara
‘tapeli’ wa pembejeo
kukamatwa

Na Beatrice Shayo

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Shaka Hamdu Shaka,
ameviagiza vyombo vya ulinzi na usalama
kumkamata na kumchukukulia hatua mfanya-
biashara wa pembejeo anayetumia vibaya
majina ya viongozi akiwamo Waziri Mkuy,
Kassim Majaliwa ili kujinufaisha katika bi-
ashara yake ya pembejeo feki za kilimo.

Shaka aliyasema hayo wakati wa kikao cha
majumuisho va ziara yake ya kikazi mkoani
Mtwara, akisema kuwa mfanyabiashara
huyo anauza pembejeo zisizokidhi viwango
huku akidai ni mali ya Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa.

“Niviombe sana vyombo vya ulinzi na
usalama vitusaidie katika jambo hilo. Lakini
kwa masikitiko makubwa yupo mfanya-
biashara ni dalalali wa pembejeo, na yeye
tayari ana pembejeo na kwa taarifa ni
pembejeo feki. Anawashawishi wananchi
kwamba pembejeo za serikali zimechelewa
tutawauzia kwa bei hafifu.

“Bahati mbaya sana mfanyabiashara huyo
anatumia jina la Waziri Mkuu kwamba hiyo
ni mali yake na yeye amepewa uwakala.
Vyombo vya ulinzi na usalama huyo mtu
bado yupo tu mtaani kweli sijui kwa sababu
ana nguvu ya fedha sijui kwa kweli na bahati
nzuri nilipopata taarifa na nikapata ushahidi
nilimtafuta Waziri Mkuu, nikamwambia.”

Alisema Waziri Mkuu amemjulisha hajawa-
hi kufanya biashara ya pembejeo si Mtwara,
sio sehemu yoyote hausiki na hilo jambo na
ameshangaa vyombo vya ulinzi na usalama
havijamkamata.

Shaka alivitaka vyombo vya ulinzi kum-
kamata mtu huyo na kumchukulia hatua
stahili huku akiamini hata mawakala wake
wakitiwa nguvuni watatoa ushirikiano kwa
kuonyesha yaliko maghala wanakohifadhia
pembejeo hizo zisizokidhi viwango vya
ubora.

“Cha kusikitisha na kustaajabisha hata hao
madalali wake wanakamatwa, wanawekwa
ndani baada ya muda wanatoka nje. Kwa
bahati mbaya sana wengine madiwani
wetu wanahusika katika huo mchezo halafu
mnatupigia simu fulani kakamatwa, akamat-
we tu aende huko kwa sababu hauwezi
kuhujumu na sisi tukuunge mkono,” alisema.

AKisisitiza alisema CCM haiwezi kuku-
bali kuona hujuma kama hizo zinaendelea
kufanyika, itaendelea kuisimamia serikali ku-
hakikisha wakulima wa korosho wanufaika.

Aliwataka viongozi na watumishi wa
chama na serikali kuhakikisha wanafanyakazi
kwa vadilifu ili kutatua changamoto zina-
zowakabili.

Katika mkoa wa Mtwara, alisema changa-
moto kubwa ni maji na baadhi ya wilaya
hali ni mbaya kwa kuwa yanapatikana kwa
asilimia 15 na kutoa mfano wa Wilaya ya
Tandahimba.

Hata hivyo, alisema pamoja na kuwapo
juhudi kubwa za serikali za kuleta fedha
kumaliza changamoto hiyo, jambo la kusikiti-
sha kumekosekana usimamizi mzuri kwa
miradi mingi kiasi cha kutekelezwa chini ya
kiwango, kuchukua muda mrefu kukamilika
na baadhi kutotoa maji.

Alizitaka mamlaka husika kuendelea ku-
fanya kazi kwa bidii na uadilifu ili wananchi
wapate majisafi na salama kwa uhakika.

Vvuo vikuu nje vvaanza
kl)}lundishal isv‘\’fghﬂi

Na Salome Kitomari, DODOMA

VYUO vikuu vya Ethiopia, Msumbiji na
Nigeria, vimeingiza kwenye programu zao
lugha ya Kiswahili kama somo rasmi litakalo-
fundishwa kwa wanafunzi kwa lengo la kuku-
za lugha hiyo.

Hayo yalisemwa jana bungeni na Waziri
wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohamed
Mchengerwa, wakati akiwasilisha makadirio
ya mapato na matumizi ya wizara yake.

Alisema kutokana na nafasi ya Kiswahili
kwa sasa, lugha hiyo inaendelea kushamiri na
kuvifanya vyuo vikuu vya nje ambavyo awali
havikuwa na programu za Kiswahili kuanza
harakati za kuingiza lugha hiyo.

“Tayari kuna makubaliano ya awali ya kush-
irikiana kati ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
na Chuo Kikuu cha Ethiopia, Chuo Kikuu cha
Port Harcourt (Nigeria) na Chuo Kikuu cha
Joachim Chisamo (Msumbiji) katika kufundi-

sha Kiswahili,” alisema.

Mchengerwa alisema licha ya kuwa lugha
ya kwanza kutoka Bara la Afrika, pia ni lugha
yenye wazungumzaji wengi, wanaozidi mil-
ioni 200 duniani kote.

Alisema kutokana na kukua kwa lugha hiyo,
Watanzania saba walipata nafasi ya kuhu-
dumu katika mikutano mbalimbali ya Umoja
wa Afrika (AU) na kamisheni zake, wakalimani
wawili walihudumu katika Mkutano wa 35 wa
Wakuu wa Nchi na Serikali wa Umoja wa Af-
rika Februari, mwaka huu.

Kadhalika, wakalimani watatu na watafsiri
wawili walihudumu katika Mkutano wa 71 wa
Kamisheni ya Haki za Binadamu ya Umoja wa
Afrika uliomalizika Mei 13, mwaka huu.

Alisema kupitia Baraza la Kiswahili la Taifa
(BAKITA), Watanzania wengi wamenufaika na
fursa za Kiswahili, inahitajika mikakati zaidi
kuwekeza kueneza utafiti wa lugha.

“Wizara kupitia BAKITA imekamilisha

maandalizi ya mkakati wa taifa wa kubidhai-
sha Kiswahili wa miaka 10 (2022- 2032), mion-
goni mwa maazimio yake makubwa unalenga
kuwasajili wataalamu wa Kiswahili na kuima-
risha stadi zao,” alisema.

Alisema miongoni mwa wahitimu wapo
waliomaliza madarasa ya ana kwa ana ya
kufundisha Kiswahili kwa wageni na wen-
gine wanafundisha kwa njia ya mtandao, na
kwamba Kiswahili kwasasa ni bidhaa na ajira.

“BAKITA inaendelea kusajili wataalamu wa
Kiswahili katika kanzidata ili Watanzania wen-
gi zaidi watambulike utaalamu wao kipindi
cha Julai, 2021 hadi Aprili, 2022 wamesajiliwa
wataalamu 19 kati ya hao wanaume ni 13 na
wanawake ni sita,” alisema.

Mchengerwa alisema wataalamu waliosa-
jiliwa ni 1,325, wanaalikwa Watanzania wote
wanaojiamini na utaalamu mahsusi katika
Kiswahili kutumia dirisha la BAKITA kujisajili
ili wapate vyeti vitakavyowapa ajira duniani.
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Mhariri Mtendaji wa
Gazeti la Nipashe,
Beatrice Bandawe
(kushoto), akikabidhi
- taulo za kike dazeni
~ 50 kwa Mtangazaji
wa East Africa Radio
enr Kipindi cha Mama
Mia, Ritha Chu-
walo, zilizotolewa
a1 na Kampuni ya
The Guardian Ltd,
Mikocheni , mkoani
- Dar es Salaam jana,
kwa ajili ya wasi-
chana wanaosoma
ea1  kupitia kampeni
ya Namthamini,
inayoendeshwa na
East Afrika Radio na
EATV. PICHA: MIRAJI
MSALA

atoa dazeni

50 kampeni ‘Namthamini’

Na Jenifer Gilla

KAMPUNI The Guardian Limited imetoa
msaada wa taulo za kike 5,000 kwa kampuni
ya East Afrika Radio na Televisheni kuunga
mkono juhudi za kampeni ya ‘Namthamini’
inayolenga kugawa pedi kwa wanafunzi ili ku-
wasaidia kuwa salama wanapokuwa kwenye
hedhi.

Akizungumza baada ya kukabidhi msaada
huo, Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe,
Beatrice Bandawe, alisema kuwa wametoa
msaada huo ili kumsitiri mtoto wa kike an-
apokuwa kwenye hedhi.

“Tukiwa kama kampuni mama katika kam-
puni za IPP tumeona tuwaunge mkono wen-
zetu katika kampeni hii ili kumsaidia mtoto
wa kike akiwa kwenye hedhi apate vifaa
salama vya kumsitiri asishindwe kuhudhuria
masomo,” alisema.

Alisema wameguswa zaidi baada ya utafiti
kuonyesha kuwa katika siku 28 watoto wa
kike wanakosa masomo kwa siku nne kwa
sababu ya kukosa vifaa salama wakiwa kwe-

nye hedhi.

“Lakini ili kufikia malengo ya maendeleo
endelevu tunahitaji ushiriki sawa wa jinsia
katika masuala muhimu ikiwamo elimu. Sasa
hedhi salama imekuwa ni kikwazo kwa mto-
to wa kike kuhudhuria shule na hapo ndipo
pengo hilo linapoanza kuonekana kwa hiyo
kwa kuchangia msaada huu tunaamini tunak-
wenda kuziba pengo hilo,” alisema.

Meneja Uhusiano wa Wateja wa kampuni
ya East Afrika ambaye ni Meneja wa mradi
huo, Nancy Mwanyika, aliishukuru The
Guardian kwa kuwapatia misaada hiyo na
kusema kuwa mwaka huu wanategemea ku-
wafikia wasichana 5,000.

“Kwa niaba ya East Africa Television na
Radio, tunapenda kuwashukuru The Guard-
ian kwa sababu kila tukileta barua ya kuom-
ba mtuunge mkono kampeni hii mara zote
mmetuunga mkono na sio kwa kidogo, na hizi
dazeni 50 zilizoletwa zitasaidia kuweka shule
watoto kwa mwaka mzima,” alisema Nancy.

Alisema wamekuwa wakigawa misaada
hiyo kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais Tawala

za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa
miaka sita sasa na kwa mwaka huu wanatara-
jia kuwafikia wasichana walipo kwenye mikoa
ya Mtwara, Njombe na Ruvuma.

“Tunatamani kama tungeweza kupata
pedi zaidi tungekwenda kwenye mikoa zaidi,
uhitaji ni mkubwa, ni zaidi ya watoto 5,000.
TAMISEMI wametupa idadi ya shule nyingi,
lakini sasa tutaangalia na misaada tutakayo-
pata kama itavuka malengo basi tutakwenda
zaidi ya hapo,” alisema.

Alitoa wito kwa watu na kampuni binafsi
kuwaunga mkono katika kampeni hiyo kwa
kidogo walichonacho ili kusaidia mtoto wa
kike kuhudhuria masomo na kwa upande wa
serikali kupunguza kodi katika bidhaa hiyo ili
upatikanaji wake uwe rahisi.

“Kwa upande wa serikali tunaomba nao
waweze kuangalia ni jinsi gani hizi bidhaa
zinaweza kupatikana kwa urahisi zaidi, kwa
sababu sasa hivi kuna suala la kodi kuwa kub-
wa. Kama tunavyojua mtoto wa kike kwenda
hedhi ni maumbile na sio uchaguzi, wakati
ukifika lazima atapata hedhi,” alisema.
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Mabadiliko tabia nchi tishio,

tutunze mazingira

KILA Juni 5, ni maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani ambayo in-
alenga kuwakumbusha wanadamu umuhimu wa kutunza mazingira,
kwa gjili ya kuondokana na uharibifu hatari kwao na viumbe wengine
ambao wanategemea ikolojia kuishi.

Kwa sasa kasi ya uharibifu wa mazingira ni kubwa duniani na in-
achangiwa na shughuli za kibinadamu kama za viwanda, huku nchi
zinazoongoza kwa uharibifu ni Marekani, China na Ulaya huku Afrika
kwa ujumla wake ikichangia asilimia nne ya hewa ukaa.

Mkutano wa COP26 (Conference of Parties), ulijiwekea malengo ya
kupunguza hewa ukaa kwa zaidi ya nusu ili kushusha joto kwa nyuzi
joto 1.5, huku kila nchi ikitakiwa kuwasilisha mpango mkakati wake
wa hadi 2030, na hadi sasa nchi 151 zimewasilisha, lakini nchi kubwa
zinazochangia hewa ukaa kwa wingi hazijawasilisha.

Mathalani, Tanzania imejiwekea malengo ya kupunguza hewa ukaa
kwa asilimia 30 hadi 35 ifikapo 2030, kwa kuwa na mipango kwenye
sekta zote muhimu, hasa katika kulifikia lengo la kuondoa kabisa hewa
ukaa ifikapo 2050.

Umoja wa Mataifa (UN), katika hesabu zao za makadirio ya mipa-
ngo iliyopo na hatua zinazochukuliwa na nchi husika, inaona dunia
itaweza kupunguza joto kwa nyuzi joto 2.5 ifikapo 2100.

Moja ya mikakati iliyopo duniani katika kupunguza uharibifu wa
mazingira ni kuondoa matumizi ya nishati za gesi, mafuta na makaa
ya mawe, kwa kuwekeza nguvu kwenye nishati jadidifu ambazo ni up-
epo, jua, upepo na mawimbi ya bahari na tungamotaka.

Tanzania ni moja ya nchi yenye rasilimali nyingi ya madini ya kim-
kakati ambayo zipo aina 17, ambazo zinahitajika sana duniani hasa
katika kuzalisha nishati jadidifu, huku nchi zilizoendelea zikiwekea
mkakati wa kuwa na mwongozo wa madini hayo.

Kwa ngazi ya nchi tunaweza kuweka mikakati mzuri ya kudhibiti
mabadiliko ya tabia nchi, lakini mabadiliko ya tabia nchi hayabagui
kwa kuwa uharibifu unaweza kufanyika Marekani na madhara ya
kasambaa kote, licha ya kwamba Afrika inachangia kwa kiasi kidogo
sana hewa ukaa, lakini ndiyo inayoathirika.

Kwa sasa tunaona mvua hazinyeshi kwa wakati, ukame wa muda
mrefu na hivi karibuni tuliona mamia ya mifugo ilikufa wilaya za
Loliondo, Manyara na Simanjiro, lakini maji yalipungua kwa kiasi ki-
kubwa kiasi cha kuwa na mgawo wa maji na umeme, yote ni athari za
mabadiliko ya tabia nchi.

Hali ya upatikanaji wa chakula nao umeathiriwa kwa kiasi kikubwa,
hivi karibuni Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), ilishauri
wakulima wengi kulima mazao yanayohimili ukame na kuacha ma-
zoea ya kulima mahindi, kwa kuwa hali ya ukame imezidi kuongezeka.

Kwa sasa kina cha maji Ziwa Tanganyika, Bahari ya Hindi na kwing-
ine kinaongezeka kwa kasi, huku wananchi wa Pangani, Mafia na
Micheweni Pemba wanaanza kumegwa na maji kutokana na mabadi-
liko ya tabia nchi.

Kwa sasa shughuli za kilimo zimeathiriwa, mathalani kule Micheweni
Pemba maji ya chumvi yamesababisha wakulima hawawezi kulima
tena, huku wavuvi wakishindwa kuvua na maeneo ya mialo na hu-
duma za kijamii yakimezwa na maji.

Suala la mabadiliko ya tabia nchi siyo jambo dogo linahitaji ushiriki
wa dunia kulikabili, kama nchi tunaweza kuchukua hatua kwa uwezo
wetu, lakini kuna nyingine ziko nje ya uwezo wetu.

Tuendelee kuhamasisha upandaji miti kwenye maeneo mengi, ku-
zwa duniani, lakini kutumia vyema fedha za mazingira zinazotolewa
duniani zilionyesha mabadiliko kwenye maisha ya watu ili watunze
mazingira.

Ni muhimu kuelimisha wananchi umuhimu wa kutunza mazingira,
kushiriki moja kwa moja kuweka mazingira safi, mamlaka za serikali
kusimamia sheria ipasavyo kudhibiti viwanda na kampuni zinazo-
tiririsha kemikali ambazo ni hatari kwa wananchi.

Mathalani, ukienda maeneo ya mabondeni jijini Dar es Salaam, kuna
kilimo cha mboga kinafanyika, lakini maji yanayotumika ni machafu
hali ambayo ni hatari kwa afya za walaji, ni lazima kuwalinda wa-
nanchi dhidi ya maradhi mengine ambayo ni mzigo kwa taifa.
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Na Nassir Nchimbi,

B Muungwana Lazima Nilonge

Taifa lisake chanzo
ulawiti wa watoto

INASIKITISHA na kuudhi
kusikia na kuona taarifa za
watoto wanaolawitiwa kwenye
jamii yetu.

Waathirika na familia zao
wanasononeka kutokana na
unyama wanaofanyiwa watoto
na kuwasababishia maumivu
makubwa kimwili, athari ki-
saikolojia na kuvuruga ustawi
Wao.

Matukio hayo yamekuwa
mengi na kila wakati yameku-
wa yakiongezeka, mbaya zaidi
hata watoto wenye miezi sita
wanadaiwa kufanyiwa ukatili
huo.

Mathalani, Jeshi la Polisi
Mkoa wa Katavi lilimkamata
mwalimu wa mafundisho ya
dini kanisani, huko Mpanda
Mjini, Februari mwaka huu
kwa tuhumu za kuwalawiti wa-
toto wanne.

Kadhalika mwezi uliopita
baada ya kuibua tuhuma za
watoto wanane wenye umri
kati ya miaka sita na nane ku-
fanyiwa ukatili wa kingono na
mwalimu wao katika shule
moja ya msingi iliyopo Kinon-
doni Dar es Salaam.

Taarifa hizo zilitolewa siku
saba baada ya uchunguzi wa
kina wa tukio hilo kufanyika.

Haya ni baadhi ya matukio
ya karibuni yaliyoripotiwa
tena katika mazingira ambayo
jamii inayaamini kuwa watoto
wapo salama shuleni kwenye
uangalizi wa walimu.

Walimu wanaaminika tena
wanachukuliwa kuwa ndiyo
walimu na viongozi wa watoto
wakiwa nje ya familia zao au
kwenye mikono ya wazazi na
walezi.

Ripoti hizo za polisi

Taarifa hizo
zilitolewa
siku saba
baada ya
uchunguzi
wa kina wa
tukio hilo
kufanyika.

zinaweza kuondoa imani ya
jamii kwa wahusika ambao wa-
likabidhiwa watoto, kama se-
hemu ya umma wa Watanzania
wakishangaa kuwa inakuwaje
walimu wanajihusisha na ukatili
huo kwa watoto.

Vitendo ambavyo vinabadili-
sha maisha ya watoto wa kiume
na wa kike na kuwasababishia
kuwa ‘viumbe’  wasiokuba-
lika ndani ya jamii kutokana na
matendo yanayohusishwa na
‘Sodoma na Gomora’.

Miji hiyo inatajwa Kkatika
maandiko matakatifu kuwa il-
ichomwa na moto wa Mungu
kutokana na matendo ya ulawiti.

Walimu, wazazi na hata vion-
gozi wa taasisi za kidini wana-
takiwa kukemea uovu huo.

Kama walivyo wengine nami
najiuliza jamii yetu inaelekea
wapi? Suluhu ya haya majanga
ni nini? Je, wazazi na walezi
tufanye nini kuwalinda watoto
wetu, au tumekwama wapi
mpaka wanakumbana na mata-
tizo hayo?

Hakuna mlezi au mzazi asiy-
emlinda mwanawe, juhudi zina-
fanywa kuwalinda watoto wetu,
lakini wahalifu nao wamekuwa
na mbinu nyingi ambazo zime-
kuwa hatarishi zaidi.

Mfano mwalimu wa dini
huko Katavi, anadaiwa kabla
ya kuwalawiti watoto hao
wanne, alikuwa akiwalaghai
wamsindikize kwenda kufanya
shughuli za kibiashara sehemu
tofauti.

Anadaiwa alikuwa anawabe-
ba kwenye pikipiki yake baada
ya kumaliza vipindi vyao vya
masomo.

Inasikitisha mno, lakini ya-
meshatokea kikubwa ni ku-
dhibiti matendo hayo kwa
kuanza na malezi kwa vijana
wetu wakiume ambao ndiyo
baba wa taifa la kesho.

Ni lazima  kuwafundisha
kuhusu ubaya na athari za ula-
witi ili wakue wakiwa walinzi
wao wenyewe na wa dada zao.

Ili hapo baadaye waendelee
kuwa walinzi wa wao wenyewe
kama watoto wa kiume, dada
zao, wadogo zao na jamii nzi-
ma.

Wazazi na walezi kwa
upande wao wana jukumu la
kuhakikisha mienendo ya wa-
toto wao pamoja na watu au
wafanyakazi wanaowaachia ku-
wangalia ama kuwalea.

Ni muhimu kuwa makini nao
na kuwachunguza kutokana na
ukweli kuwa walezi (yaya) wen-
gi ndiyo watu wanaotuhumiwa
na kesi zinazoripotiwa polisi za
kuwalawiti watoto.

Kwa upande wa serikali she-
ria kali zinahitajika kwa wana-
okutwa na hatia ya ulawiti, pen-
gine zilizoko zimekuwa nyepesi
ndiyo maana vitendo hivi vya
kikatili vimekithiri.

Ni wakati wa kusimama na
kutazama nyuma taifa likiji-
panga tena kudhibiti udhalimu
huo.
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EINNNNEE DC aagiza mwalimu an

Teknolojia
kuchakata taarifa

wakopaji yabuniwa

Na Gwamaka Alipipi

TAASISI ya Dun & Bradstreet Bu-
reau Tanzania, imezindua teknolojia
ya EDX yenye uwezo wa kuchakata,
kusafirisha na kuwasilisha taarifa,
maalum kwa taasisi za fedha ziweze
kuwasilisha taarifa za wakopaji
kwenda kwenye kanzi data ya Benki
Kuu ya Tanzania (BoT).

Akizungumza na waandishi wa

habari jijini Dar es Salaam wakati wa

uzinduzi wa teknolojia hiyo, Meneja

wa taasisi hiyo, Junaid Malik, alisema
itazisaidia taasisi za kifedha kuondoa :

makosa wakati wa uwasilishaji wa

taarifa hizo, kuokoa gharama pamoja :

na kutoa taarifa sahihi pale zinapo-
hitajika.

“Ni teknolojia ambayo hurahisisha
uchakataji na uwasilishaji wa taarifa
za wakopaji kwa taasisi za kifedha
kwa njia ya Kielektroniki. Vilevile,
uwasilishaji wa taarifa za wakopaji
kwa njia hii ya kisasa utarahisisha
mtiririko wa kazi kwa taasisi husika,
kupunguza makosa pamoja na Ku-
saidia taasisi kufuata kanuni na she-
ria za BoT za ukusanyaji wa taarifa
za mikopo,” alisema Malik.

Malik alisema teknolojia ni moja
ya nguzo kuu kwa taasisi za kifedha
na benki, uwapo wa teknolojia hiyo

umesababisha kuongezeka kwa idadi
ya taarifa zinazohifadhiwa, usimami- :
Zi pamoja na ongezeko la mahitaji ya g

taarifa kutoka kwa wasimamizi wa
sekta ya fedha.

Malik alisema EDX inasaidia kuokoa

gharama za uendeshaji kwa zaidi ya
asilimia 75 pia ni rahisi na haraka
kuunganisha na inachukua muda
mfupi usiozidi wiki tatu, huku mi-
undombinu yake ikichukua nafasi
ndogo.

Alisema pia inasaidia kufikia vy-
anzo vingi vya taarifa, kuwasilisha,
kuhakiki na kuchapisha kwenye
muundo wowote, inapunguza uingi-

zaji wa data kwa mkono kwa asilimia :

90, kutoa taarifa kwa wakati na ku-
punguza kupoteza muda kwa zaidi
ya asilimia 85.

Malik alisema teknolojia
ni moja ya nguzo kuu kwa
taasisi za kifedha na benki,
uwapo wa teknolojia hiyo
umesababisha kuongezeka
kwa idadi ya taarifa zina-
zohifadhiwa, usimamizi
pamoja na ongezeko la
mahitaji ya taarifa kutoka
kwa wasimamizi wa sekta
va fedha.

ayedaiwa

 kumnajisi mwanafunzi akamatwe

Na Halima Ikuniji, KALIUA

MKUU wa Wilaya ya Kaliua
mkoani Tabora, Paul Chacha,
ameliagiza Jeshi la Polisi
mkoani humo kumkamata
mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Igwisi, Aristides Mushi kwa
tuhuma za kumnajisi mwa-
nafunzi wa kidato cha pili.

Alitoa agizo hilo juzi wakati
akizungumza na waandi-
shi wa habari na kubainisha
kuwa mwalimu huyo alimla-
ghai mwanafunzi wake (jina
limehifadhiwa) na kumpeleka
porini kisha kumfanyia uny-
ama huo.

Alisema kitendo  hicho
hakikubaliki na ni kinyume
cha maadili ya utumishi wa
umma, hatua za kisheria ni
lazimia zichukuliwe.

Chacha alisema amemsi-
mamisha kazi Mwalimu Mkuu
wa shule hiyo, Rose Nzingo
kwa madai ya kushindwa
kumchukulia hatua mwal-
imu huyo ambaye anadaiwa
kuhusika na matukio kadhaa
ya udhalilishaji wa wanafunzi
kingono shuleni hapo.

Alisema mwalimu huyo
anatuhumiwa kuwalazimisha
watoto wa kike na wa kiume
kuvua nguo na kufanya nao

matendo ya kingono ofisini
kwake, huku akiwapiga picha
kwa kutumia simu yake ya ki-
ganjani.

“Vitendo vya namna hii
havikubaliki ni utovu wa nid-
hamu wa hali ya juu sana kwa
mwalimu kumbaka au kum-
fanyia mwanafunzi vitendo
vyovyote vya kingono, huu ni
udhalilishaji, hatua za kisheria
zitaendelea kuchukuliwa ili
kukomesha tabia hii,” alisema
Chache.

Awali, Mwalimu Mkuu wa
shule hiyo, Rose alikiri ku-
wapo kwa tuhuma zinazom-
husisha mwalimu huyo wa

nidhamu na kubainisha kuwa
walikuwa wameshamwonya,
lakini hakusikia.

Ofisa  Elimu  Sekondari
wilayani humo, Daud Nk-
wanu, alisema wamepokea
maelekezo ya Mkuu wa
Wilaya na sasa wameanza
uchunguzi wa  tuhuma
zinazomkabili mwalimu huyo
kwa ajili ya hatua zaidi za
kisheria.

Akizungumza kwa niaba ya
wazazi, Said Juma, ambaye ni
mkazi wa Igwisi aliomba hat-
ua kali za kisheria zichukuliwe
dhidi ya mwalimu huyo ili ku-
komesha vitendo hivyo.

Msururu mkubwa wa magari vakipita katika barabara ya mchepuko, kutokana na kuendelea kwa ujenzi wa daraja la magari
na treni, eneo la Puma Kurasini, mkoani Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

Jela miaka 10 kutapeli mil. 27/- kwa simu

Na Hamisi Nasri, MASASI

MAHAKAMA ya Wilaya
ya Masasi mkoani Mtwara,
imemhukumu kwenda jela
miaka 10 mkazi wa Mkuti
wilayani Masasi, mkoani Mt-
wara, Mohamedi Rashidi, kwa
kukutwa na kosa la utapeli wa
jumla ya Sh. milioni 27.5 kwa
njia ya simu kupitia wakala wa
huduma za fedha.

Mshtakiwa  alihukumiwa
kifungo hicho baada ya kukiri
kutendo kosa hilo na kwa
kuwa hakuwa na la kujitetea

alikubali kwenda jela miaka
10.

Hukumu hiyo ilitolewa
jana na Mahakama ya Wilaya
ya Masasi na Hakimu Batista
Kashusha.

Upande wa serikali ulidai
mahakamani kuwa mashtak-
iwa alitenda kosa hilo Mei 31,
mwaka huu, kwa mfanyabi-
ashara wa huduma za fedha
ambaye ni wakala wa kuweka
na kutoa fedha wa Benki ya
CRDB wilayani humo.

Ulidai mahakamani hapo
kuwa, mshtakiwa huyo al-

imtapeli Ashura Nassoro,
wakala wa huduma za fedha
mkazi wa Mtaa wa Mkuti
wilayani Masasi Sh. milioni
175.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa
alitumia njia ya simu kufanya
utapeli huo na kujipatia kiasi
hicho cha fedha kwa manufaa
yake binafsi.

Pia, ulidai  mshtakiwa
huyo kwa kipindi cha nyuma
mwaka 2021, alishakuwa na
kesi kama hiyo ya utapeli wa
Sh. milioni 10 kwa mmoja
wa wakala wa huduma za

fedha.

Mshtakiwa alipoulizwa ma-
hakamani kuhusu makosa
hayo aliyoyatenda mbele ya
hakimu huyo, alikiri.

Akisoma hukumu hiyo,
Hakimu Kashusha alisema
kuwa kwa vile mshtakiwa am-
ekiri makosa yake, mahakama
inampa adhabu ya kifungo
cha kwenda jela miaka 10.

Mshtakiwa alipopewa na-
fasi ya kujitetea alisema kuwa
hakuwa na cha kujitetea na
kukubali kwenda kutumikia
kifungo hicho jela.
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Kesi meno tembo inayomkabili raia
wa Guinea yashindwa kusikilizwa

Na Grace Gurisha

KESI ya uhujumu uchumi
inayomkabili mfanyabiashara
Ally Anguzuu, raia wa Guinea
na wenzake 10 katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu,
imeshindwa kuendelea kwa
sababu ya wakili wa mshtak-
iwa wa pili, Josephat Mabula,
kutofika mahakamani.

Washtakiwa wengine ni
mfanyabiashara Victor Mawa-
la, Haruni Abdallah, Abbas Has-
san, Solomoni Mtenya, Khal-
fani Kahengele, Ismail Kassa,
Juma Buguma, Kassim Saidi,
Peter Nyachiwa, John Buhanza

na Mussa Abdallah wote waka-
zi wa Dar es Salaam.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Janeth Magoho alidai
jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Rhoda Ngimilan-
ga kuwa kesi hiyo ilikuja kwa
qjili ya kusikilizwa na wapo
tayari kuendelea.

Magoho alidai mara ya
mwisho mshtakiwa Mawala al-
iieleza mahakama kuwa wakili
wake (Mabula) alishindwa ku-
fika mahakamani kwa sababu
ana kesi nyingine Mahakama
Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi
na kwamba alikataa mawakili

wenzake kuendelea na kesi
hiyo hadi awepo.

Hata hivyo, mshtakiwa ali-
iomba mahakama azungumze
na wakili wake kama ataridhia
mawakili wenzake kuendelea
na kesi hiyo kwa sababu yeye
ndiye aliyekataa kuendelea
kwa kesi hiyo.

Hakimu Ngimilanga alim-
taka mshtakiwa kufanya ma-
wasiliano na wakili wake ili
kujua kama waendelee kusiki-
liza kesi hiyo bila uwepo wake
kwani bila hivyo, itasababisha
kuahirishwa kwa kesi mara
kwa mara.

Hakimu Ngimilanga aliahiri-

sha kesi hiyo hadi Juni 8, 9 na
10 mwaka huu kwa ajili ya kue-
ndelea na usikilizaji.

Washtakiwa katika kesi hiyo
wanakabiliwa na mashtaka ya
kujihusisha na nyara za serikali
bila kuwa na kibali kutoka kwa
Mkurugenzi wa Wanyamapori,
ambazo ni meno hayo yenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni
4.6.

Wanadaiwa kuwa na
mtandao mkubwa wa uhalifu
wa ujangili ambao unajihu-
sisha na kuuza na kununua,
kupokea na kuhamisha, kusa-
firisha nyara za serikali ambazo
ni meno ya tembo.

Makamu Mkuu wa Chuo cha Kilimo na Mifugo Kaole Wazazi cha Bagamoyo, mkoani Pwani, Maximillian Sarakikya

(watatu kulia), akifafanua jambo kwa baadhi ya wafanyakazi wa kampuni ya bia ya Serengeti (SBL), waliotembelea
chuo hicho mwishoni mwa wiki. Wengine ni wanafunzi wa chuo hicho ambao ni wanufaika na programu ya ufadhili
wa masomo inayojulikana Kilimo Viwanda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC akumbana na
. kilio cha ukosefu
' wa maji salama

. Na Elizabeth John, NJOMBE

¢ kowo, Kata ya Makowo Hal-

: mashauri ya Mji wa Njombe,

: wamesema uhaba wa majisafi na
 salama umewasababishia baadhi
¢ yao kufunga kuzaa kwa kukosa

: huduma hiyo.

Waliyasema hayo katika mku-

© tano wa Mkuu wa Wilaya ya
: Njombe, Kissa Kasongwa, alipofi-
: ka kusikiliza kero za wananchi.

Walisema wanawake wana uhi-

: taji mkubwa wa maji, lakini uhaba
: huo umewasababishia baadhi yao
¢ kufunga uzazi.

Mmoja wa wakazi hao, Prisca

: Mligo alisema: “Unakuta hata

: kuzaa kinamama wamefunga

. kwa sababu ndoo moja ya maji

: inabidi uitumie kwa matumizi

: mengi, ufue nguo za watoto,

: upikie, unywe kwa kweli kilio cha
¢ sisi wamama ni maji, kata yetu

: ina vyanzo vingi vya maji, lakini
¢ hatujui tatizo linatoka wapi.”

Christopher John kwa upande

. hicho wanatoka shambani waki-
: wa wamebeba watoto mgongoni,
: wakirudi nyumbani inabidi

: wakatafute maji.

Naye Diwani wa Kata ya Ma-

kowo, Pilimini Mgaya, alisema

: la muda mrefu.

“Suala la maji Makowo ni tatizo

: kubwa na vilevile ukiangalia kituo
: cha afya kinahitaji maji mengi,

¢ kati ya vitongoji sita ni viwili tu

: ndivyo vinapata maji,” alilala-

: mika.

Akizungumzia tatizo hilo,

: Mhandisi Bakari Kitogota kutoka

: RUWASA alisema mpango uliopo

: ni kutembelea vyanzo vya maji

¢ ili kutatua tatizo hilo na kwamba

: maji yapo isipokuwa haya-

¢ toshelezi. Mkuu wa Wilaya ya

: Njombe, ameanza ziara ya kutem-

¢ lengo kusikiliza kero kila kona ya
¢ wilaya yake.

Alisema hadi sasa ameshazifikia

kata za Iwungilo, Lugenge pamoja
: na Makowo.

Naye Diwani wa Kata ya Ma-

. kowo, Pilimini Mgaya, alisema

. tatizo la maji katika kijiji hicho

. ni la muda mrefu.

Wakazi Bariadi walalamika uhaba wa mafuta

Happy Severine, BARIADI

ZIKIWA zimepita siku kadhaa
tangu serikali kutangaza kushuka
kwa bei ya mafuta nchini, wa-
nanchi wa mji wa Bariadi mkoani
Simiyu wamedai nishati hiyo kuwa
adimu.

Wakizungumza na Nipashe,
mmoja wa wakazi hao Yusuph
Juma, dereva wa magari madogo,
alisema tangu Jumatatu mafuta

hayapatikani na vituo vyote vya
mjini havitoi huduma hiyo.

Alisema kuwa vituo vyote vya
mafuta havitoi huduma na kudai
wamiliki wameficha kutokana na
kutangazwa kushuka kwa bei.

“Tunahangaika kutafuta mafu-
ta..na kwa sasa tuko hapa kwenye
kituo hiki cha Fantom tunanunua
kwa foleni kubwa..vituo vingine
haviuzi kabisa na hatujui sababu ni
nini,” alisema Juma.

Mkazi mwingine wa Bariadi,
Cosmas Edward, alisema suala la
mafuta hususan ya dizeli yanapati-
kana kwenye vituo vichache nje ya
mji na vilivyoko mjini haviuzi kwa
madai kuwa yameisha.

“Tumeamka toka asubuhi tuko
kwenye foleni na tunasubiria mafu-
ta hapa Fanton, sehemu zingine
haziuzi na hatujui sababu hasa ya
wao kutouza mafuta hayo,” alise-
ma Edward.

Nipashe ilizungumza na mmoja
wa wamiliki wa vituo vya mafuta
vya JBS Fuel, John Sabu, alisema
tatizo la kutopatikana mafuta kati-
ka vituo vyake lipo, lakini limetoka-
na na yeye kuchelewesha kutuma
magari ya kuleta kutoka Dar es Sa-
laam hadi Bariadi na yaliyokuwapo
yamekwisha.

Sabu aliwataka wananchi kuwa
watulivu na kuahidi ndani ya muda
wa siku mbili mafuta yatakuwa ya-

mefika na utoaji huduma hiyo kwe-
nye vituo vyake utaendelea kama
kawaida.

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, Lu-
sakisyo Kapange, alisema kuwa
suala la kutokuwapo kwa mafu-
ta Bariadi sio la kweli na kuwa
amezunguka katika vituo vyote
vilivyoko mjini na kukuta nishati
hiyo. Aliwasihi wananchi kupuuzia
uzushi wa wachache wanaovumi-
sha kuwa mafuta yamefichwa.
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Ndaki awataka
wafugaji, wavuvi
kuhifadhi mazingira

Na Mbaraka Kambona

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, amewataka wafugaji na wavuvi
nchini kuhifadhi mazingira kama njia pekee
va kuziwezesha sekta za mifugo na uvuvi
kuwa endelevu katika kujipatia kipato na
kukuza pato a taifa.

Ndaki alitoa wito huo baada ya kutembe-
lea mabanda katika kilele cha maadhimisho
ya Wiki ya Mazingira Duniani yaliyofanyika

AI|sema shughuli za ufugau na uvuvi zina
uhusiano mkubwa na utunzaji na uhifadhi
mazingira na ndiyo maana wizara ina-
wasisitiza wafugaji na wavuvi kuendelea
kuhifadhi mazingira ili kufanya malisho ya
mifugo yaendelee kuwa mengi na mazalia
ya samaki yaweze kuwa endelevu na kutoa
mazao ya kutosha.

“Sisi wizara tunazuia kabisa wavuvi kufan-
ya uvuvi katika matumbawe ambayo ndio
kiwanda cha kuzalisha samaki ili tuendelee
kuwa na uvuvi endelevu na wenye tija kwa
taifa,” alisema.

Kadhalika, alisema ili mifugo iwe na ustawi
inategemea uwapo wa malisho na maji ya
kutosha na ndiyo maana wanahimiza wafu-
gaji kutunza nyanda za malisho na vyanzo
vya maji ili ufugaji uwe na faida kwa wafu-
gaji na taifa kwa ujumla.

Mkuu wa Kitengo cha Mazingira, Sekta ya
Uvuvi, Melton Kalinga, alisema utunzaji wa
mazalia ya samaki ni muhimu kwa uvuvi
endelevu, pia ni moja ya vivutio vikubwa
kwenye sekta ya utalii nchini.

Naye, Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Maz-
ingira, Sekta ya Mifugo, Yusuph Selenge,
alisema ni muhimu kuhifadhi mazingira
kwa kuvuna na kuhifadhi malisho kwa
kuwa kufanya hivyo kunasaidia kupunguza
migogoro ya wakulima na wafugaji na wa-
tumiaji wengine wa ardhi huku akiongeza
kuwa ni muhimu wafugaji kuzuia mifugo
yao kuzagaa ovyo kwa sababu ni chanzo
cha uharibifu wa mazingira.

Kwa upande wake Balozi wa Mazingira
nchini na Mwandishi wa Habari, Oliver
Nyariga, alisema ni muhimu kuhifadhi
mazingira kwa manufaa ya afya ya jamii
na kuepusha magonjwa mbalimbali ya-
nayoweza kusababishwa na uharibifu wa
mazingira.

Naye Miss UDOM mshindi wa tatu, Agnes
Budeba, aliwaomba wavuvi hususan wa-
naofanya shughuli zao katika ukanda wa
Ziwa Victoria kufanya uvuvi endelevu na
tija kwao na taifa kwa ujumla.

- Waziri aeleza umuhimu wa
elimu teknolojia ya maabara

Na Jenifer Gilla

AZIRI wa Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara, Dk. Ashatu
Kijaji, amesema kuwa elimu
zaidi  inahitajika  katika
teknolojia ya maabara kuongeza thamani
ya bidhaa zinazopatikana nchini ili ku-
mudu ongezeko la uhitaji wa bidhaa ku-
toka l<wa watumiaji na soko la kimataifa.
tika ufunguzi wa mkutano wa siku mb111
wa Teknolojia ya Maabara ya Ujerumani
kwa Tanzania, ulioandaliwa na Wizara ya
Masuala ya Uchumi na Ulinzi wa Hali ya
Hewa ya Shirikisho la Ujerumani (BMWK)
kwa kushirikiana na Ujumbe wa Viwanda
na Biashara wa Ujerumani kwa Afrika
Mashariki, kupitia Chama cha Viwanda na
Biashara cha Ujerumani (AHK).

Aliyataja baadhi ya maeneo yanayohitaji
teknolojia hiyo kuwa ni kilimo na usindi-
kaji wa vyakula, migodi, ujenzi na bara-
bara, mafuta na gesi, wiwanda na dawa.

“Kama mnavyojua uhitaji ni mkubwa
hapa Tanzania, tunatumia pesa nyingi
kuagiza dawa kutoka nje kwa hiyo tuna-
hitaji teknolojia ili tuweze kujitegemea
na kuvumbua pamoja fursa zinazopati-
kana katika uwekezaji wa sekta ya dawa,”

alisema.

Alisema ni dhahiri kuwa dunia imekuwa
na ushindani, ili nchi iwe na uhimilivu ka-
tika biashara na kuongeza uhitaji kufanya
utafiti, teknolojia na uvumbuzi na teknolo-
jia ya maabara ni sehemu ya mlolongo
huo.

Alisisitiza ushirikiano wa teknolojia hiyo
uendelee kuimarika ili kampuni kutoka
nchi hizo mbili zibadilishane ujuzi kukuza
teknolojia hiyo nchini kwa lengo la kufikia
ushindani wa kimataifa.

“Kwa hiyo ninategemea kusikia washiri-
ki kutoka wawekezaji kutoka Tanzania na
Uganda, tuongelee kuhusu biashara, tuon-
gee kuhusu teknolojia na ugunduzi kwa
maendeleo ya nchi zetu,” alisema.

Balozi wa Ujerumani nchini, Regine
Hess, alisema Tanzania ni soko muhimu
kwa Ujerumani na ujumbe toka kampuni
saba zitaonyesha maabara zao, huduma
na suluhisho kwa sekta binafsi na taasisi
Za umma.

“Kuna fursa zaidi hivyo kampuni zina-
tafuta soko, kuboresha mauzo ya biashara
zilizopo au baadhi yao kuingia katika soko
la uhakika,” alisema.

Dk. Fadi Younid, mwakilishi wa kam-
puni ya Kijerumani, Analytik Jena GmnH,
alisema Tanzania ilikuwa muhimu kwa

kampuni za Ujerumani zenye utulivu, uku-
aji wa haraka na uchumi wa afya.

“Tanzania inahitaji teknolojia hivyo
ni sehemu sahihi ya kuwekeza kwenye
teknolojia ya maabara. Tumechagua hapa
kuwa makao makuu cha kampuni zetu
tutakazofungua katika nchi za Jangwa la
Sahara,” alisema.

Naye Dk. Christian Zankiewics kutoka
dawati la nchi za Jangwa la Sahara alisema,
Ujerumani inaiona Tanzania na nchi ny-
ingine za Afrika kama sehemu ya fursa na
uhusiano wa kibiashara katika nchi hizo
mbili umekuwa hadi asilimia 18 kufikia
mwaka 2018.

Aliongeza kuwa kwa sasa Tanzania na
Kenya zinatoa fursa kubwa kutoa uwezo
mkubwa wa teknolojia ya Kijerumani ya
uchambuzi wa kibiolojia na maabara na
kuwa bidhaa na suluhisho za nchi hiyo
hasa katika uwanja wa vifaa maalum
na utumiaji huzingatiwa na zinahitajika
wakati na nchi hizo ndiyo zenye nguvu
zaidi kiuchumi katika nchi za Jangwa la
Sahara.

Katika mkutano huo, ujumbe wa kam-
puni saba kutoka Ujerumani zilionyesha
teknolojia zao za maabara, huduma na
suluhisho kwa madhila zaidi ya kampuni
mia moja za kitanzania.

"
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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (kulia), akipata maelezo kuhusu uandaaji na uh|fadh| wa mahsho
ya mifugo na Ofisa Mifugo Mkuu Idara ya Utafiti, Mafunzo na Ugani (Sekta ya Mifugo), Deograsias Ruzangi,
allpotembelea banda la maonyesho la Wizara ya Mn‘ugo na Uvuvi yaliyofanyika katika Viwanja vya Jakaya

Msimu kilimo kuzinduliwa H’'shauri Ushetu

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI ~wilayani Kahama

wapa elimu ya umuhimu wa ku-
funga kwa ubora bidhaa na kupata
masoko ya ndani na nje ya nchi.

kuongeza zao jingine la alizeti.
Vile vile, alisema dunia ya leo
bila kuwa na bidhaa zenye ki-

kiwango kinachotakiwa sokoni.
Alisema, wajasiriamali wengi
wanazalisha bidhaa zenye ubora

Mwaluseke, alisema elimu ya
ufungaji wa bidhaa aliyoipata
atamsaidia kuwaelimisha wajasiri-

imesema itazindua rasmi mpango
wa kilimo wa mwaka 2022/2023
katika Halmashauri ya Ushetu
mwezi huu kwa kuwa na mae-
neo mazuri ya ardhi yenye ru-
tuba katika kuwaandaa wakulima
kutekeleza mpango mkakati wa
kuwasaidia  uzalishaji kwa tija
mazao ya chakula na biashara.
Hayo yalibainishwa jana na Ka-
tibu Tawala wa Wilaya, Timoth
Ndanya kwa niaba ya Mkuu wa
Wilaya, Festo Kiswaga, wakati aki-
fungua mafunzo ya wajasiriamali
wasindikaji na wafungashaji wa
mchele, yaliyotolewa na Shirika
la Viwango Tanzania (TBS) ya ku-

Ndanya alisema, katika mkakati
huo kabambe wa wilaya wa kuzin-
dua msimu wa kilimo kwa mwaka
2022/2023 utakaozinduliwa mwe-
zi huu, huku Benki ya Equity wilay-
ani hapa ikiwa tayari kuwasaidia
wakulima kuwakopesha mikopo
ya kilimo yenye masharti na riba
nafuu waweze kuzalisha kwa tija.

Alisema, Wilaya ya Kahama ina
maeneo mazuri ya ardhi kubwa
yenye rutuba kwa kilimo na seri-
kali inataka kuona wakulima wa-
naitumia kuzalisha kwa tija katika
mazao mbalimbali ya chakula na
biashara badala ya kutegemea
tumbaku na pamba wanaweza

wango cha ubora huwezi ukapata
soko zuri la ndani na nje ya nchi
na kuwataka kuzingatia elimu wa-
nayopewa na Shirika la Viwango
Tanzania, kutengeneza bidhaa na
kuzifunga pamoja na umuhimu
wa kuwa na nembo ya ubora toka
shirika hilo.

Naye Ofisa Udhibiti Ubora
Mwandamizi wa TBS, DK. Joseph
Mwashiuya, alisema katika utafiti
waliofanya kuhusu usindikaji na
ufugashaji wa mchele kwa waja-
siriamali wilayani hapa, walibaini
kuwapo kwa kasoro nyingi na kua-
mua kuwapatia mafunzo waweze
kuzalisha bidhaa zenye ubora na

unaohitajika sokoni, lakini hawana
elimu ya ufungaji wa bidhaa hizo
na badala yake wanafunga kienyeji
na kuchangia kuendelea kukosa
masoko ya nje na kutegemea soko
la ndani ya nchi pekee.

Mmoja wa wajasiriamali wali-
oshiriki semina hiyo, Neema
Mussa, aliipongeza shirika hilo
kwa kuwapatia elimu ya namna
ya kusindika na kufungasha kwa
ubora bidhaa wanazozalisha na
kwamba hali hiyo itawafanya
kupata masomo ya nje ikiwamo
Uganda, Rwanda, Kongo pamoja
na Burundi.

Mshiriki

mwingine, Alfa

amali wengine ambao hawakupata
nafasi ya kushiriki na lengo likiwa
ni kuzalisha na kufunga bidhaa
katika vifungashio vinavyohitajika
ili kuendelea kuitangaza Tanzania
katika soko la dunia.

Hivi karibu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Benki ya Equity nchini, Betty
Kwoko, alipokuwa akizindua tawi
wilayani hapa, alisema anaunga
mkono mpango wa serikali katika
suala la kilimo na watawasaidia
wakulima kuwapatia mikopo ya
kilimo yenye riba nafuu, wajasiri-
amali, wafanyabishara wadogo na
wakubwa waweze kuinuka kiuchu-
mi na kuchangia pato la taifa.
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HABARI BUNGENI

Serikali kuangalia adhabu mbadala !Waziri Sorcion

kupunguza msongamano magereza

- elimu nje ya nchi

UNGE limeelezwa kuwa kip-

aumbele cha serikali kwa mwa-

ka wa fedha 2022/23 ni kufu-

mua na kupanga upya mfumo
wa jinai ikiwamo kuangalia adhabu
mbadala ili kupunguza msongamano
kwenye magereza.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Damas Ndumbaro, aliyasema hayo
jana bungeni alipokuwa akijibu swali
la nyongeza la Mbunge wa Viti Maalum,
Felister Njau, aliyehoji serikali haioni
haja ya kuja na adhabu mbadala ili ku-
punguza msongamano huo.

Alisema kuna kero kubwa ya msonga-
mano wa mahabusu na wafungwa kwe-
nye magereza kukithiri.

“Je, serikali inaonaje ikaleta utaratibu
wa vifungo vya nje kwa makosa madogo
madogo ili kupunguza msongamano
huo,” alihoji.

Akijibu swali hilo, Dk. Ndumbaro
alisema mbali na mpango huo, pia ku-
kamilika kwa mfumo wa anwani za
makazi utawafanya watuhumiwa ku-
jidhamini wenyewe na kupunguza hali
hiyo.

Alisema wakati wa kupitisha bajeti

ya wizara hiyo kwa mwaka 2022/23,
moja ya vipaumbele ni kwenda kuanga-
lia upya, kuufumua na kuupanga upya
mfumo wa jinai hapa nchini.

“Moja ya jambo ni kuangalia adhabu
mbadala ambazo zitasaidia kupunguza
msongamano wa mahabusu kwenye
magereza,” alisema.

Awali, katika swali la msingi, Mbunge
wa Singida Magharibi (CCM), Elibariki
Kingu, alitaka kujua ni lini serikali ita-
wasilisha muswada wa sheria unao-
zuia polisi kukamata na kuwashikilia
watuhumiwa kabla ya kukamilisha
upelelezi.

Katika swali lake la nyongeza, Kingu
alihoji idadi kubwa ya mahabusu wal-
ioko kwenye magereza kuipa mzigo
mkubwa serikali kuwahudumia.

“Je, serikali haioni umuhimu wa kule-
ta sheria itakayowezesha watuhumiwa
kupewa nafasi ya kujidhamini wenyewe
ili kuipinguzia mzigo serikali na kuwa-
punguzia adha Watanzania wanaotese-
ka magerezani,” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Dk. Ndumbaro
alisema lengo la kumdhamini au kujid-
hamini kwa mtuhumiwa kurudi ma-

hakamani kwa tarehe iliyopangwa na
kusisitiza kuwa kukamilika kwa mfumo
wa anwani za makazi kutawezesha ku-
tambua anapoishi.

“Lengo la mtuhumiwa kudhaminiwa
au kujidhamini ni kuhakikisha anarudi
mahakamani kwa tarehe iliyotakiwa,
kwa hivi sasa serikali imejikita katika
mpango wa kuweka anwani za makazi
pindi zoezi hili litakapokamilika tut-
akuwa na uwezo wa kujua nani anaishi
wapi hivyo kutakuwa na uwezekano wa
kujidhamini wenyewe,” alisema.

“Kwa hiyo kazi ambayo Mheshimiwa
Nape (Nnauye) anaifanya ikikamilika
pamoja na Vitambulisho vya Taifa Wa-
tanzania watajidhamini wenyewe hivyo
kupunguza msongamano wa mahabu-
su ambao watakuwa wako nje.”

Kadhalika, alisema serikali ilifanya
mabadiliko ya Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai sura ya 20 kupitia She-
ria ya Marekebisho ya Sheria Mbalim-
bali namba moja ya waka 2022.

“Kwa sasa sheria imeweka masharti
ya kutofungua mashtaka mpaka upele-
lezi utakapokamilika, isipokuwa kwa
makosa makubwa tu,” alisema.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (kulia), akijadiliana jambo na Waziri wa Mambo ya Ndani,
Mhandisi Hamadi Masauni, Bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

‘Sheria zinazokinzana umiliki ardhi zipitiwe upya’

MBUNGE wa Viti Maalum (CCM),
Neema Lugangira, ametaka mpango
wa serikali wa kupitia sheria zinazokin-
zana na sheria namba nne na tano juu
ya umiliki wa ardhi kwa wanawake na
watoto wa kike.

Akiuliza maswali bungeni jana,
mbunge huyo alisema kwa mujibu wa
takwimu za serikali za mwaka 2016 asil-
imia 19 pekee ya wanawake ndiyo wana-
miliki ardhi licha ya kuchangia asilimia
54 ya uzalishaji kwenye kilimo.

“Je, serikali imeweka Kkipaumbele
gani kuhakikisha kwamba umiliki wa
ardhi wa wanawake unaongezeka kwa
kuipa uhai na meno sheria namba nne
na tano,” alihoji.

Alisema mila, tamaduni na desturi
ni miongoni mwa sababu kubwa zina-
zochangia umiliki wa ardhi kwa wa-
nawake.

“Je, serikali ina mpango gani kuhakik-

isha kwamba sheria za kimila za umiliki
ardhi pamoja na sheria zingine ambazo
zinakinzana na sheria namba nne na
tano haziwi juu ya hii sheria mama ya
umiliki wa ardhi wa sheria namba nne
na tano,” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Waziri wa Kat-
iba na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro,
alisema kwa mujibu wa Ibara ya 24 ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, inampatia kila mtu bila ku-
jali jinsia yake, haki ya kumiliki mali iki-
wamo ardhi na haki ya hifadhi kwa mali
yake aliyonayo kwa mujibu wa sheria.

“Kufuatia masharti ya Katiba, Sera
na Sheria za Ardhi, Tanzania ina umi-
liki sawa wa ardhi kwa mwanaume na
mwanambke,” alisema.

Hata hivyo, alisema kama kuna sheria
inayokinzana na Katiba na Sheria za Ar-
dhi namba nne na tano kuhusu umiliki
wa ardhi kati ya mwanaume na mwan-

amke, serikali itaanzisha mchakato wa
kuzifanyia mabadiliko sheria hizo.

“Umiliki wa ardhi kwa watoto chini ya
miaka 18 ni kupitia waangalizi wao kwa
mujibu wa sheria,” alisema.

Dk. Ndumbaro alikiri kuwa idadi ya
wanawake wanaomiliki ardhi Tanza-
nia bado ipo chini na haisababishwi na
sheria bali mtazamo wa jamii, mila na
desturi ambazo sasa ni lazima serikali
ishirikiane na wadau kutoa elimu kuhu-
su haki ya mwanamke kumiliki ardhi
kwa mujibu wa Katiba.

“Sheria za kimila zimekuwapo tangu
zamani ni wazi zinakinzana na haki za
wanawake ambazo zimeelezwa kwe-
nye Katiba na kikataba mingine ya ki-
mataifa ambayo tumesaini sisi kama
serikali tumejipanga kupitia sheria hizi
ili kupendekeza mabadiliko na endapo
Bunge litaridhia basi tutaondoka katika
kadhia hii,” alisema.

utata maombi

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na

Teknolojia imeliambia Bunge kuwa

nafasi za masomo nje ya nchi hutolewa
bila kujali mwombaji anatoka upande
upi wa Muungano.

Naibu Waziri wa Elimu, Omar Kip-
anga alibainisha hayo jana bungeni
alipokuwa akijibu swali la Mbunge wa

Viti Maalum (CCM), Fakharia Shomar

Khamis.

Katika swali lake, mbunge huyo
alihoji vijana wangapi wa Tanzania
wamepata nafasi za masomo nje ya
nchi kwa mwaka 2015-2020 na kati
yao ni vijana wangapi kutoka Zanzibar
wamepata nafasi hizo.

Akijibu swali hilo, Kipanga alisema
Watanzania walionufaika na ufadhili
wa masomo nje ya nchi ni 856 na kati
yao wanaume ni 609 sawa na asilimia
71.1 na wanawake 247 sawa na asilimia
28.9. Alisema nafasi za ufadhili wa
masomo nje ya nchi huratibiwa kwa
ushirikiano baina ya pande mbili za
Muungano kupitia Idara zinazosimamia
Elimu ya Juu.

“Idara hizo zina jukumu la kubaini-
sha sifa za waombaji na kupendekeza
wanufaika wa ufadhili husika pasipo
kujali mwombaji anatoka upande upi
wa Muungano,” alisema.

Alisema zipo baadhi ya nafasi za
ufadhili wa masomo ambazo hurati-
biwa moja kwa moja na nchi au shirika
linalofadhili.

Alisema kwa mwaka 2015 hadi 2021,
wizara kwa kushirikiana na Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar,
iliratibu ufadhili wa masomo katika
nchi za Uingereza, Hangaria, China,
Morocco, Misri, Algeria, Urusi, Uje-
rumani, Msumbiji, Thailand, Mauritius,
I[ran na Indonesia. Katika swali lake Ia
nyongeza, alihoji huduma za vijana hao
kutoka Zanzibar hadi chuoni.

“Vijana wanaoteuliwa kwa asilimia
kubwa ni wanaume kuliko wanawake
na wanawake Kipindi hiki wanachacha-
rika kupata elimu, je, mtizamo huo upo
kwa namna gani hadi wanawake wa-
nakuwa kidogo,” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri
Kipanga alisema ufadhili kwa vijana
hao wanaokwenda nje unafanywa na
nchi husika ambazo wanafunzi hao
wanakwenda.

“Ingawa sisi serikali tumetoa fursa
kwa Bodi ya Mikopo kuwa na ufadhili
ambapo kuna wanafunzi wanafadhiliwa
kupitia Bodi hiyo ya Zanzibar na Tan-
zania Bara,” alisema.

Alikiri idadi ya wanaume ni kubwa
kuliko wanawake na kwamba inatoka-
na na sifa ambazo zinatakiwa kwenye

Vyuo hivyo wanavyokwenda kusoma

ikiwamo kuangalia ufaulu.

Habari zote na Ab 'usta Njoji
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K|I|o taulo za kike
wadau watamani
‘pedi za kudumvu’

Manusura wa ndoa utotoni
asherehekea kuwa darasani

« Anatamani valimu na kuinua fam|l|a yvake

WANAFUNZI aliyenu-

surika kuozwa muda

mfupi baada ya ku-

maliza darasa la saba
na kufaulu kwenda sekondari, ak-
ilipiwa mahari ya ngombe 14, yuko
shuleni baada ya juhudi binafsi za
kukataa ndoa za udogoni kuzaa
matunda.

Binti huyo, jina tunalo anasoma
katika Sekondari ya Mwangu-
lumbi, mkoani Shinyanga, alihit-
imu elimu ya msingi, nyumbani
kwa mama yake anayeishi katika

Mtoto huyo, alilazimishwa ndoa
baada ya baba yake kufanya maan-
dalizi, akimpatia mchumba anaye-
daiwa alimkabidhiwa ng'ombe 14
na mali nyingine.

ALIVYONUSURIKA

Binti huyu mwenye miaka 15 ali-
faulu kwenda Sekondari ya Pand-
agichiza mkoani Shinyanga, lakini
kabla ya kuingia darasani Januari
mwaka huu, aliarifiwa kuwa
amepata ‘mume’ na anatakiwa
kuanza maisha mapya ya ndoa.

Anaambiwa hayo na kuo-
nyeshwa mwenza mtarajiwa na
wakwe zake waki wameshafika
nyumbani kwao, lakini hakuwa
tayari na hakukubali.

Alisema ‘nooo’ na akaazima
baiskeli na kukukimbilia ofisi ya
mtendaji kata wa Pandagichiza,
akitembea zaidi ya kilometa 10
kuifikia na kutoa taarifa kuwa
baba yake badala ya kumsomesha
kidato cha kwanza, amemwan-
dalia mume na saa chache zijazo
anamuoza.
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Wasichana na wavulana wana haki ya kusoma, waendelezwe kielimu badala ya kuozwa udogoni.

PICHA: MTANDAO

Ofisi ya Mtendaji ilitoa taarifa
dawati la polisi ili kumkamata
mtuhumiwa, lakini alitoroka
kabla ya kutiwa pingu, ikiwa ndiko
kuokoka kwake.

Ndizo athari za mila na desturi
kandamizi mkoani Shinyanga,
zisizowathamini watoto wa kike,
kuwageuza vitega uchumi vya
familia na kuwabagua katika elimu

na pale wanapohitimu darasa la
saba au wakipevuka, hutafutiwa
waume na kuwaozwa ili familia
zinufaike kwa mali au mifugo.
Nipashe ilipata taarifa za tukio
la mwanafunzi huyo kuozwa na
baba yake na kuzichapisha Machi
1 2022, makala ikiwa na kichwa
cha habari “Baba kuuza mabinti
wakimaliza la saba, anawaandalia

wachumba”.

Habari hiyo ilichangia kum-
nusuru na ndoa ya utotoni, iki-
waamsha wadau mbalimbali na
viongozi wa serikali kutoa maagizo
ya kufuatiliwa wanafunzi wote
ambao wamehitimu darasa la saba
na kufaulu wafuatiliwe na ambao
wameshaozeshwa waondolewe
kwenye ndoa na wapelekwe shule.

John Myola ni Mkurugenzi wa
Shirika la Agape ambalo linalea
wasichana walioathirika na
matukio ya mimba na ndoa za
utotoni, anasema baada ya kupata
taarifa ya mwanafunzi huyo kutaka
kuozeshwa, walimsaidia na kum-
somesha katika shule ya Sekond-
ari ya Mwangulumbi iliyoko Chibe
Manispaa ya Shinyanga.

Anasema shirika hilo limekuwa
likiwasomesha watoto hao wal-
ioathirika na mimba na ndoa za
utotoni tangu mwaka 2015 mpaka
sasa na kwamba wameshasome-
sha wanafunzi 267, tisa wamebhit-
imu vyuo vikuu, 22 bado wanaen-
delea na vyuo, wengine wakisoma
kidato cha sita, tano na sekondari.

SHULE RAHA

Akizungumza na Nipashe ili-
yomtembelewa shuleni, binti
huyo, anaeleza kufarijika sana
kuwa darasani kidato cha kwanza
na anaamini atatimiza ndoto zake
za kuwa mwalimu na msaada
kwa familia yake na waathirika
wengine.

Anakumbushia kuwa siku ali-
potaka kuozwa na baba yake
mzazi, alijisikia vibaya akikum-
buka namna dada zake walivy-
oozwa wakiwa watoto, mateso na
masumbuko wanayopitia, ugumu
wa maisha na machozi kila wakati,
ndipo alipogoma ili kwenda shule
licha ya baba yake kung’ang’ania
aolewe sababu alishachukua
mahari ya ngombe 14.

“Baba yetu haishi nasi amem-

INAENDELEA UK.14
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‘Uwezo Award’ tuzo inayopika
wanafunzi kuwa wajasiriamali

Wanafunzi wa Sekondari ya Kibaha wakifurahia tuzo baada ya kukabidhiwa na Mtendaji Mkuu wa Karimjee Jivanjee Founda-
tion, Careen Rowland. PICHA: TUZO AWARD

OJA ya mikakati ya
kumjenga mwanafun-
zi kimaisha kabla ya
kumaliza elimu ni
kumfundisha ujasiriamali kwa
vitendo anapokuwa darasani ili
akimaliza shule autumie badala
ya kuwa tegemezi.

Mkakati huo unamwezesha
mwanafunzi wa ngazi ya elimu
ya msingi na sekondari kufanya
shughuli za ujasiriamali wakati
anapokuwa nyumbani akisubiri
matokeo ya mitihani au nyakati
za likizo ama akishamaliza shule.

Shirika lisilokuwa la kiserikali la
Great Hope Foundation limekuwa
likitekeleza mkakati huo kupitia
mradi wa ‘Uwezo Award’ ambao
umejikita katika kuwapa nafasi
wanafunzi wa sekondari kuji-
funza ujasiriamali kwa vitendo
wakiwa shuleni.

Mratibu wa Uwezo Award,
Noelle Mahuvi, anabainisha
kwamba mradi huo unaendeshwa
kwa njia ya mashindano na
kwamba wanafunzi hushindana
kufanya miradi mbalimbali ya
kijasiriamali na ya kibunifu,
ambayo inaleta matokea chanya
katika jamii inayowazunguka.

VIGEZO MUHIMU
Mahuvi anasema miradi hiyo
inakuwa na vigezo vikubwa vitatu
kwanza, kuwapa nafasi ya kuji-
tambua na kutumia uwezo wao,
ambao mara nyingi hauonekani
kwa urahisi.
Pili, anasema miradi hiyo
inapaswa kuwapa nafasi kupata

Tangu
mwaka
2016, hadi
2021, Uw-
ezo Award
Imezifikia
shule za
MSINgi Na
sekondari
zaidi ya 620
za mikoa va
Dar es Sa-
laam, Pwani
na Moro-
goro.

ujuzi na mwisho kuleta mabadi-
liko chanya katika jamii inayowa-
zunguka ndani na nje ya shule.
Anabainisha kwamba shirika
linawapa wanafunzi muda
maalumu wa kufanya miradi hiyo
ambao ni takribani miezi sita na
kila waliozingatia vigezo hupata
tuzo katika madaraja matatu.
Anazitaja kuwa ni tunzo za
dhahabu kwa miradi bora sana,
ya fedha na shaba kwa miradi ya
kawaida, hata hivyo zawadi hiyo
haiendani na msaada ya kuongeza
au kuendeleza mradi alioubuni.

WANUFAIKA

Mahuvi anasema tangu mradi
uanze, umewafikia wanafunzi
12,000 kutoka shule mbalimbali
ambao walishiriki katika Uwezo
Award tangu 2016.

Mratibu huyo anasema tangu
mwaka 2016, hadi 2021, Uwezo
Award imezifikia shule za msingi
na sekondari zaidi ya 620 za
mikoa ya Dar es Salaam, Pwani
na Morogoro.

Anasema kupitia miradi ya kija-
siriamali ambayo pia imekuwa
ikileta mabadiliko chanya kwa
jamii za shule yao, wanafunzi
wamefanya mambo mengi
kuboresha mazingira ya shule
yao.

Akitolea mfano, Mahuvi
anasema mwaka huu Sekondari
ya Airwing iliyoko Dar es Salaam
, wamekuwa washindi wanne
wakipata tuzo kutokana na mradi
wao wa kufuga panya na samaki
wanaotumiwa kwenye maabara

na wanafunzi wanaosaoma bailo-
jia.

Kazi yao ililwezesha shule
hiyo kununua  wanyama hao
wanaotumiwa za maabara kwa
bei nafuu, kuliko ambavyo shule
imekuwa ikiwanunua sehemu
nyingine kwa bei kubwa.

“Pia wanafunzi wa Kibaha,
kupita mradi wao wa kijasiriamali
waliouita, “Eagles Eye”, walikara-
bati madawati 40 ya shule yao,
kuanzisha kilimo cha mboga za
majani na kuwalisha wanafunzi
na ziada kuuzwa kwa jamii inayo
jirani na shule.

Anasema pamoja na shule kun-
ufaika na miradi hiyo, wanafunzi
wanaondoka na ujuzi ambao,
unawasaidia kufanya ujasiri-
amali wanapokuwa nyumbani
na popote pale.

Mratibu huyo anasema Shirika
la Great Hope Foundation, baada
ya kuona jitihada za wanafunzi
wanazofanya katika miradi yao ya
kijasiriamali, linarekodi miradi hii
kwa kutengeneza makala fupi na
kuziweka kwenye mitandao yao.

Anasema kwa mwaka 2021,
Shirika la Great Hope Foundation,
lilianzisha uwezo bonanza siku
ambayo wanafunzi hushindana
kuonyesha vipaji katika maeneo
mbalimbali kama kuimba,
kucheza, kuchora, kughani
mashairi na kuruka sarakasi.

“Siku hii ilianzishwa kutokana
na maombi ya wanafunzi ambao
walitaka wawe na siku maalumu
kuonyesha vipaji kwa sababu
muda ambao tulikuwa tunawa-

tengea, katika tamasha la kutoa
tuzo, ulikuwa hautoshi,” anasema
Mahuvi.

“Kwa mwaka jana, vikundi
vilivyoshiriki ni pamoja na vya
ngoma za utamaduni, kucheza,
kuimba, kuchora, maigizo na
sarakasi”.

Anasema Sekondari ya
Hananasif, ilikuwa kinara wa
kucheza wakati Sekondari ya
Makongo ilishika nafasi tatu
ambazo ni kuchora, ngoma za
utamaduni na kuimba.

Mahuvi anasema mshindi
wa maigizo ilikuwa ni Shule ya
Sekondari Barabara ya Mwinyi
na kwamba mwaka huu, uwezo
bonanza inatarajiwa kufanyika
Septemba.

MIKAKATI MIPYA

Mahuvi anasema kwa mwaka
huu, Great Hope Foundation
imeongeza miradi, ambayo
wanafunzi wanatakiwa kuifanya
kama sehemu ya mashindano.

Anasema wanafunzi wana-
paswa kufanya miradi ambayo
inaweza kuleta matokeo yenye
kudumu kwa muda mrefu, kwa
zaidi ya miaka miwili hadi mitano.

“Tumeiita Uwezo wards chain
projects, pia shirika limehama-
sisha wanafunzi kufungua klabu
za uwezo shuleni, ili waweze
kufanya miradi endelevu inayotoa
fursa kujifunza na kupata ujuzi
mwingi katika maeneo mbalim-
bali utakaowasaidia kupambana
na ukosefu wa ajira wakitoka
shuleni,” anasema Mahuvi.

Anaongeza kuwa mwisho
wa Oktoba wanatarajia
kuwa na tamasha la tuzo za
uwezo ambapo shule zilizofanya
vizuri katika miradi ya uwezo
award zitapewa tuzo.

MIPANGO YA BAADAYE

Mahuvi anasema kitu kikubwa
ambacho wamejifunza katika
miaka ya hivi karibuni ni kuwa
wanafunzi na vijana wana
uhitaji mkubwa wa majukwaa
yanayowasaidia kukuza ujuzi
na kuwapa maarifa endelevu ili
waweze kuwa na manufaa katika
soko la ajira.

Anasema Great Hope Founda-
tion inakusudia kuainisha miradi
mingine bunifu, itakayosaidia
kuwapa nyezo vijana wanaopitia
katika uwezo award na kwamba
wanaandaa mradi wa ‘uwezo
forum,” wa kutoa mafunzo kwa
vijana wanaoanzisha biashara
au wenye mawazo ya biashara
wanaotokana na ‘uwezo award.’
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ELIMU
NA SABATO
KASIKA

ABINTI wa leo ni wa-

zazi na walezi wa kes-

ho, hao ndiyo wataka-

ozaa na kulea nguvu
kazi na kuijenga Tanzania, hivyo
bila wasichana hawa kuwa na
afya bora ni dhahiri hawatakuwa
na watoto wenye siha ambalo ni
taifa imara.

Aidha, afya bora ya uzazi
huanza na hedhi salaama , ndiyo
maana kilele cha maadhimisho
ya hedhi salama kilichohitim-
ishwa Mei 28, mkoani Kigoma,
kikiwa na kaulimbiu ‘hedhi ni
tunu na msingi wa afya, dhamiria
kuwekeza katika nyanja zote’,
kinaweka mkazo wa kulinda uzazi
kwa wasichana.

Kabla ya kufikia kilele hicho,
wadau wa hedhi salama wana-
fanyika shughuli mbalimbali
ikiwamo kugawa taulo za kike
kwa wanafunzi kusaidia kupun-
guza tatizo la kukosa shule
na kupunguza kutohudhuria
masomo wakati wa hedhi.

Hatua hiyo inachukuliwa kuto-
kana na ukweli kwamba baadhi
ya wanafunzi wanakosa masomo
kwa siku kadhaa kutokana na
kukosa vifaa vya kujisitiri wakiwa
kwenye siku hizo.

Sababu hiyo inawalazimisha
kubaki nyumbani kwa siku hizo
kila mwezi jambo linalowarudi-
sha nyuma kimasomo.

Kutokana na mazingira hayo,
wadau wanashauri serikali
kuruhusu uzalishaji wa taulo
za kike zinazoweza kutumika
zaidi ya mara moja ili wanafunzi
wengi zaidi na wanaotoka kwenye
familia zenye kipato kidogo
ziweze kufaidika.

Mmoja wa wadau hao ni Mku-
rugenzi wa asasi ya kiraia ya Victo-
ria Foundation, Victoria Kamata,
anayeshauri serikali kumaliza
mjadala wa kuzalishwa na kutu-
mika pedi zinazoweza kutumika
zaidi ya mara moja.

Pedi hizo ni muafaka maana
zinaweza kutumiwa kisha kufulia
na kunyooshwa na kuendelea
kutumika zaidi, ya mara moja
hivyo suala kupata ufumbuzi na
idhini kupatikana ni muhimu,
anasema Kamata.

Anaongeza kuwa suala hilo
linagusa elimu, maisha na afya
za mabinti hao hasa wanaotoka
katika familia zenye kipato cha
chini, na kwamba wanalazimika
kuokoteza vitambaa visivyo rasmi
na kuvitumia jambo linalohatari-
sha afya ya uzazi kwa watoto hao.

Anakumbusha kuwa serikali

»

Mkurugenzi wa Taasisi ya Victoria Foundation, Vicky Kamata, akizungumza na baadhi ya wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari Lucas Maria, kabla ya kugawa taulo za kike. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

ikiruhusu matumizi ya taulo hizo
itatoa uhakika wa hedhi salama
kwa wanafunzi wanaoishi vijijini,
ambako familia za walio wengi
hazina uwezo wa kumudu kuzi-
nunua.

“Familia nyingi za wanafunzi
taulo hizo kila mara na kusababi-
sha baadhi ya wanafunzi kutok-
wenda shule wanapokuwa katika
hedhi na wengine hulazimika
kuacha masomo,” anasema.

Hayo ni maoni yake wakati aki-
zungumza na gazeti hilo baada
ya kukabidhi taulo 1, 878 kwa
wanafunzi 626 wa shule nne za
sekondari za Wilaya ya Ruangwa
mkoani Lindi.

Sekondari hizo zilizonufaika na
msaada huo ni Marry Majaliwa
iliyopo katika kata ya Nandagala,
Hawa Mchopa, Mnacho Sekondari
na Lucas Maria za kata ya Mnacho.

Kamata anasema, licha ya
kutokuwa na takwimu sahihi za
idadi ya wanafunzi wanaokati-
sha masomo kwa kukosa taulo,
anaamini changamoto ni kubwa
huku akiomba kuharakishwa
kuruhusu utumiaji wa taulo zaidi
ya mara moja.

“Wenye mamlaka waruhusu
taulo zinazoweza kutumika zaidi

ya mara moja ili kuleta uhakika
kwa mabinti zetu popote pale
walipo ili kuepusha kukatisha
msomo kwa baadhi ya siku,
kwani hali hiyo si nzuri kielimu,”
anasema.

Anasema taasisi yake imetoa
taulo hizo kwa ufadhili wa Benki
ya NMB kupitia mradi wa kitaifa
wa ‘Binti Ng'ara Fikia Malengo’,
ambapo kabla ya kwenda
Ruangwa, ilianzaa kugawa taulo
hizo katika shule za mkoani
Simiyu.

“Victoria Foundation imed-
hamiria kusaidia mabinti, lakini
kuwapunguzia wazazi na walezi
mzigo, hivyo tunaweza tusi-
fikie malengo iwapo uamuzi wa
kutumia taulo endelevu hautar-
uhusiwa,” anasema.

WAPEWA SEMINA

Mratibu wa Programu wa mradi
huo, Steven Mruma, anasema
kabla ya kugawa taulo hizo, taasisi
yao ilipata fursa ya kuendesha
semina kwa wanafunzi wa shule
hizo ambapo Zamaradi Mketema
alitoa mada kuhusu wasichana
kujitambua ili wasikwame katika
kufanya uamuzi na kuchukua
hatua sahihi kwa wakati hasa
wanapokutana na wanaume

Victoria
Foundation
imedhamiria
kusaidia ma-
binti, lakini
kuwapungu-
Zia wazazi
na walezi
mzigo, hivyo
tunaweza
tusifikie
malengo
IWapo uamuzi
wa kutumia
taulo endel-
evu hautar-
uhusiwa.

Kilio tavlo za kike wadau
watamani ‘pedi za kudumv’

wadanganyifu.

Anafafanua kuwa katika semina
hiyo anawahimiza wanafunzi
mabinti kutambua familia zao
zina matumaini makubwa juu
yao hasa katika siku zijazo, hivyo
njia pekee ya kufikia malengo ni
kujitambua na kuchukua hatua
sahihi.

“Kwa upande wa wanafunzi
wa kiume, mtoa mada alikuwa
Emmanuel Mathias au ‘MC Pilip-
ili’, ambaye aliwapitisha katika
umuhimu wa kutumia kikamilifu
mitandao ya kijamii kwa faida ya
masomo yao,” anasema Mruma.

Mdau mwingine ni Mkuu wa
Wilaya ya Ruangwa, Hassan
Ngoma, anawapongeza wadau
wote kwa kubuni mradi huo na
hasa kwa kuchagua Wilaya ya
Ruangwa na kusaidia wanafunzi
wake.

Anasema Victoria Foundation
ni wadau wanaofaa kuigwa na
mashirika mengine katika jitihada
za kuwasaidia mabinti walioko
shuleni kupambana na changa-
moto zinazowarudisha nyuma.

Ngoma anawashauri wazazi na
walezi wenye wanafunzi wa kike
kuanza kuweka akiba ya shilingi
100 kila siku ili kawanunulia taulo
za kike badala ya kununua vitenge
vipya kila mwisho wa mwezi.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ruangwa, Andrew
Chikongwe, anasema anatamani
kuiona tena Victoria Foundation
ikirudi Ruangwa kusaidia mabinti
hao na wengine baada ya miezi
mitatu ijayo.

ELIMU KWANZA

Meneja wa NMB Kanda ya
Kusini, Janeth Shango, anasema,
utoaji wa taulo hizo kwa
wanafunzi wa kike ni moja ya
kurudisha faida wanayopata
kutoka kwa jamii na kwamba
elimu ndiyo kipaumbele namba
moja cha benki hiyo.

Faudhia Matandi, mwanafunzi
wa kidato cha pili katika Sekond-
ari ya Lucas Maria, ananufaika na
taulo hizo anasema amefarijika
kupata msaada huo na kusema
utapunguza siku ambazo mabinti
wanashindwa kufika shuleni.

“Wasichana tunakosa kuhud-
huria masomo kwa wastani wa
siku tano hadi saba kwa mwezi
sawa na siku 36 hadi 87 kwa
mwaka ambapo wakati tunakosa
masomo, wenzetu wa kiume
wanaendelea kusoma na mitihani
inapokuja hakuna anayetuonea
huruma,” anasema Faudhia.
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Manusura ndoa utotoni asherehekea

INATOKA UK.11

wacha mama na ameshaoa mwa-
namke mwingine huko Tabora,
anafuatilia akisikia tumehitimu
darasa la saba anakuja kutuozesha
na kuondoka na mifugo kwenda
nayo Tabora huku mama akibaki
bila kitu nikaona kuna haja ya
kukataa ukatili huo, sikuona
sababu ya kuolewa, hakuna faida
zaidi ya kwenda kunyanyasika
kama yalivyomkuta dada yangu,”
anasema mwanafunzi huyo jasiri.

Anaishukuru Nipashe kwa kupi-
gania ndoto zake akisema: “Leo
mmekuja hapa shuleni kuona
maendeleo yangu, kwa kweli
naendelea na masomo ninapata
mabhitaji yote ya shule, nafuraha
sana sababu na kwenda kutimiza
ndoto zangu za kuwa mwalimu na
kuikomboa jamii yangu.”

Mama mzazi wa mwanafunzi
huyo (jina limehifadhiwa),
anasema anafuraha kumuona
mwanawe akiendelea na
masomo na kueleza kuwa atakuja
kuwa msaada kwenye familia
yao, sababu dada yake ambaye
alikuwa tegemeo yeye aliozeshwa
akaachishwa masomo.

“Sina uwezo kama maisha yetu
ni magumu na hata fedha za kum-
somesha sina, nashukuru Shirika
la Agape kumsomesha mwanangu
na kuishi naye huko mjini, sababu
baba yake lazima angerudi na
kumwozesha kwa nguvu, lakini
sasa nina imani atatimiza ndoto
zake,” anasema mama mzazi.

ATHARI KIMASOMO

Boniphace Charles ni Mkuu wa
Shule ya Sekondari Mwangulumbi,
anasema hali ya mwanafunzi huyo
kitaaluma ni wastani sababu aki-
zieleza kuwa ni tukio hilo la kutaka
kuozeshwa kwa nguvu na kum-
wathiri kisaikolojia.

“Limemwathiri na wakati
mwingine akilikumbuka huanza
kulia lakini naamini atakaa sawa
na kufanya vizuri zaidi sababu ana
akili na juhudi kubwa,” anasema
Charles.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Wilaya ya Shinyanga, Aisha Omari,
anasema walichokifanya kwa
mwanafunzi huyo ni kumwekea
ulinzi, kwa kumfungulia baba yake
kesi polisi, licha ya kukimbia na
hajulikani alipo, ili asimfuate tena
na kumbughudi.

Asha anasema tatizo ambalo
limekuwa likichangia matukio ya
mimba na ndoa za utotoni kuen-
delea wilayani humo na Mkoa wa
Shinyanga, ni jamii kuendekeza
mila na desturi kandamizi za kuto-
thamini mabinti wengi wakiwaoz-
esha ili wapate mifugo.

“Takwimu za mimba za
wanafunzi na ndoa za utotoni
wilayani hapa tangu mwaka 2020
hadi Aprili 2022, zinaeleza kuwa
wanafunzi 100 wameshapewa
ujauzito, huku wanne wakioz-
eshwa ndoa za utotoni, na watatu
wameondolewa kwenye ndoa
na wanaendelea na masomo,”
anaongeza.

Anasema halmashauri hiyo ina-
shirikiana na Jeshi la Polisi katika

mapambano ya kutokomeza ndoa
za utotoni, na hata kufikia hatua
ya kuvamia sherehe za ndoa na
kuzitibua.

“Uvamizi wa shughuli za ndoa
na kuwakamata watuhumiwa,
umesaidia kupunguza matukio
ya ndoa za utotoni, ambapo awali
ndani ya mwaka mmoja wanafunzi
20 walikuwa wakiolewa lakini sasa
ndoa hizi zimepungua na kutokea
ndoa nne kwa mwaka,” anasema
Asha.

BABA HAJANASWA
Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, George Kyando, anakiri
baba mzazi wa mwanafunzi huyo
amefunguliwa jalada lenye kum-
bukumbu RB SHY/RB/ 231/ 2022
na anaendelea kutafutwa.
Anaongeza kuwa alikimbia
watuhumiwa wengine 16 wa kesi
kama hizo ambao nao hawaju-
likani walipo.
“Tunapowakamata watuhu-
miwa hawa huachiwa kwa
dhamana, lakini wakirudi tu huko
uraiani hukimbia na hata kuhama
mji na kwenda kusikojulikana,
lakini tutaendelea kuwatafuta.
Katibu Tawala wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zuwena Omary, anasema
tatizo la mila na desturi limekuwa
kikwazo cha kutokomeza mimba
na ndoa za utotoni mkoani humo.
Anawataka maofisa maendeleo
na ustawi wa jamii wa halmashauri
zote mkoani humo, pamoja na
mashirikia yasiyo ya kiserikali
kuendelea kutoa elimu ya kupinga
mila hizo kandamizi za kuozesha

wanafunzi zinazozorotesha maen-
deleo.

Anasema jamii haina uelewa
wa athari za kuozesha wanafunzi
ndoa za utotoni, lakini wakipata
elimu hiyo kikamilifu pamoja na
kuijua sheria ya mtoto ya mwaka
2009 iliyofanyiwa marekebisho
mwaka 2019, na sera ya elimu
ya mwaka 2008, hawatafanya
vitendo hivyo.

MUHALI MITAANI

Hakimu Mkazi wa Mahakama ya
Mkoa wa Shinyanga, Mary Mrio,
anabainisha tatizo lingine ambalo
linasababisha mimba na ndoa za
utotoni kuendelea mkoani humo,
ni wazazi, walezi.

Anasema kutokana na tamaa
ya fedha au kuoneana aibu
wahusika wanazimaliza wenyewe
kwa makubaliano wanayofikia na
kusababisha kesi kufutwa sababu
ya kukosa ushahidi.

“Kesi inafunguliwa mahakamani
wakati ikiendelea kusikilizwa na
kupangwa tarehe, siku ya kusiki-
lizwa, mwanafunzi anamkana
mtuhumiwa, na ukiwabana zaidi
wanahama mkoa na kwenda
kuishi kwingine mwishoni inabidi
umwachie huru mtuhumiwa na
kuifunga kesi,” anasema Mary.

“Washtakiwa wangekuwa waki-
fungwa jela, sidhani kama mimba
na ndoa za utotoni mkoani Shin-
yanga zingekuwapo tena..”
anaongeza.

Hakimu Mkazi wa Mahakama
ya Wilaya ya Shinyanga, Ushindi
Swalo, anasema mahakama hiyo

imeanzisha utaratibu wa kusikiliza
mashauri ya kesi za watoto, kwa
kuitenga Ijumaa siku maalumu
ya kusikiliza kesi hizo ndani ya
muda mfupi na kutolewa hukumu
haraka kulingana na ushahidi.
Mratibu wa mpango mkakati
wa kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto mkoani Shin-
yanga Tedson Ngwale, anasema
katika kukabiliana na tatizo la
ndoa za utotoni mkoani humo,
wameanza mchakato wa kutunga
sheria ndogo ambayo itadhibiti
ufungishaji wa ndoa za utotoni.
Anasema vipengele vya sheria
hiyo vitakuwa na kujaza fomu za
ndoa, pamoja na kufanya tathmini
ya ndoa kabla ya kufungwa, ili
kujiridhisha kama ndoa hiyo haoz-
eshwi mtoto pamoja na kuangalia
miaka yake katika vyeti vya kuzal-
iwa, hali ambayo itasaidia kwa
kiasi kikubwa kutokomeza ndoa
za utotoni mkoani Shinyanga.
“Fomu za ndoa zitakuwa zikipa-
tikana kwenye ofisi za watendaji
mwarobaini wa kutokomeza ndoa
za utotoni hapa,” anasema Ngwale.
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, anakemea vitendo
vya wazazi kugeuza watoto vitega
uchumi na kuwaozesha ndoa za
utotoni, na kuagiza watendaji wa
maofisa elimu na maendeleo ya
jamii, kufuatilia wanafunzi wote
ambao wameacha masomo ili
kujua wako wapi na kama wame-
shaolewa wahusika wachukuliwe
hatua.

WANENAVYO MALENGA

WIVU USIMUONEE

Ukiachana na mtu, wivu usimuonee,

Aondoke roho kwatu, mate usimtemee,
Kwako alifanya kitu, kule usiyasemee,
Shukuru mlipofika, shika hamsini zako.

Aagwe vizuri mtu, kwingine aendelee,
Kusiwe maneno kutu, akenda umkemee,
Tambua kesho si yetu, anaweza arejee,
Shukuru mlipofika, shika hamsini zako.

Pengine huyo ni mke, umetaka apotee,
Mfungashe aondoke, tena usimmezee,
Mapya acha aandike, na usimsogelee,

Shukuru mlipofika, shika hamsini zako.

Kenda huko aolewe, eti ameenda chee,

Ni vipi aingiliwe, na fujo uzichochee?

Wakati wewe mwenyewe, [imwambia apotee?
Shukuru mlipofika, shika hamsini zako.

Mume ulimwita bwege, na kwako asisogee,
Eti ni mbeba zege, hawezi akupepee,
Wapenda kupanda ndege, ubaki uchekelee,
Shukuru mlipofika, shika hamsini zako.

Mwanaume kainuka, sasa mali kwake ndee,
Jimama unashituka, ukitaka asogee,
Ninakwambia futika, na mawazo ya Kizee,
Shukuru mlipofika, shika hamsini zako.

Agana na mtu wako, maisha yaendelee,

Huhusiki aendako, acha usiongelee,
Kwako amekuwa mwisho, wala usimzomee,
Shukuru mlipofika, shika hamsini zako.

Dunia duara hii, acha tuiongelee,
Ulowaambia zii, huko wasiogelee,
Wako juu hufikii, makali uyapokee,
Shukuru mlipofika, shika hansini zako.

Nawe unayeondoka, hiyo kambi usinyee,
Pengine huko kifika, kwamba utokelezee,
Yale utayoyakuta, waweze sichekelee,
Shukuru mlipofika, shika hamsini zako.

Aondoka baibai, baraka azipokee,
Pengine kwako hafai, wengine wampokee,
Unaweza pata chai, na kwake akupokee,
Shukuru mlipofika, shika hamsini zako.
Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

KUONGOZA UPOTOFU

Acha uongozi huko, bora uhamie huku,
Uendako huko siko, utulivu uko huku,
Hakueleweki huko, wengi wahamia huku,
Kuongoza upotofu, ni maangamizi yako.

Ni genge majambazi, wewe umeshika luku,
Waambiwa siyo kazi, wazidi nyoa kiduku,
Wanafyekwa wote wezi, wazidi ufukunyuku,
Kuongoza upotofu, ni maangamizi yako.

Mkuu wa Panya Rodi, wasumbua Kila siku,
Kazi haina akidi, sawa mboga chukuchuku,
Mausia wakaidi, waona hiyo ni daku,
Kuongoza upotofu, ni maangamizi yako.

Meponea chupuchupu, kunyolewa kama kuku,
Wazidi mwaga upupu, pamoja na kukushuku,
Waiba wajaza kapu, watu watoka mkuku,
Kuongoza upotofu, ni maangamizi yako.

Uitwe ni kiongozi, kwa hao mazumbukuku?
Kweli hiyo kwako kazi, kuwangawanga usiku?
Si ungefanya palizi, chakula chako cha siku?
Kuongoza upotofu, ni maangamizi yako.

Unasifika kwa rushwa, kila siku wala kuku,
Hata kama unatishwa, kwako haipiti siku,

Ni kama vile wawashwa, unavyokusanya buku,
Kuongoza upotofu, ni maangamizi yako.

Kweli unaipofua, kwa wako ufukunyuku,

Uongo waona jua, mchana wawa usiku,

Mambo unayapindua, kwa mwendo wa tukutuku,
Kuongoza upotofu, ni maangamizi yako.

Mwisho wako wewe giza, hakuna wa kukutunuku,
Hapana kama wapendeza, kule shida kila siku,
Tajiri Lazaro waza, liwe ni Neno la siku,
Kuongoza upotofu, ni maangamizi yako.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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Watakiwa
kutumia
teknolojia ya
kisasa kilimo

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU Mtendaji wa Shirika la Agri-
culture Seeds Production Association
(DASPA), Aithan Chaula, amewataka
wakulima kutumia teknolojia za kisasa
ili kuongeza uzalishaji wenye tija iki-
wamo kupunguza gharama wakati wa
msimu wa Kilimo.

Chaula, alisema wakulima wakitumia
teknolojia ya kisasa kupalilia, kupanda
hadi msimu wa mavuno kwa kutumia
zana za kisasa kutawasaidia kupun-
guza gharama na kutawaongezea
mavuno.

Alisema wakitumia mashine ya ku-
pandia ikiwamo kutumia teknolojia
ya kupalilia anaamini wakulima wata-
fanya kilimo chenye tija ambacho
Kitawapatia mavuno mengi.

Alisema kuwa mwaka jana gharama
za kupalilia ekari moja zilikuwa
Sh.70,000 hadi 100,000 ambayo
wakulima wengi walishindwa
kuimudu, ndiyo maana anasisitiza
wakulima wajiunge pamoja kutumia
teknolojia ya kisasa kwa ajili ya kue-
ndesha kilimo.

“Hapa shambani kwangu chupa ya
kuua magugu nilinunua kwa Sh. 18,000
na ilitosha eneo la ekari moja hivyo
nilipunguza sana gharama, wakulima
wajifunze hii teknolojia kwani ni
rahisi na inaokoa sana muda,” alisema
Chaula.

Naye Mkulima Nassoro Mazengo,
alilomba serikali kusambaza kila eneo
teknolojia ya mashine za kupandia na
kuua magugu mashambani ili kusaidia
kupunguza gharama za uzalishaji na
kufanya kilimo kiwe na tija.

Mazengo alisema ni vyema serikali
ikabeba dhamana ya kuhakikisha
teknolojia za kisasa ikiwemo mashine
za kupandia na matumizi ya madawa
va kuua magugu zinawafikia wakulima
jambo ambalo litasaidia kuinua kilimo.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini
(TARI), kutoka kituo cha Makutupora,
Dk. Cornel Massawe, aliwataka vijana
kuwa na kiu ya kujifunza teknolojia
za kisasa na kuachana na kilimo cha
mazoea ambacho kimekuwa kikitumia
nguvu kubwa tija kidogo.

Dk. Massawe alisema kuwa kundi
kubwa lililojitokeza kwenye maadhim-
isho ya Siku ya Mkulima ni Vijana
ambao wana kiu ya kujifunza kuwapa
manufaa katika kilimo.

“Kuna kitu ambacho wamejifunza
na bado kuna udadisi wa kutumia
teknolojia na kuileta kwa wakulima
hapa wameona teknolojia mpya kwa
macho yao tusifanye kilimo cha ma-
Zoea, tija ijengwe ndani ya malengo,”
alisema DKk. Massawe.

Mtafiti Mwandamizi kutoka Shirika la
Utafiti wa Mazao yanayomea Mtandao
Kame (ICRISAT), Wills Munthali, kutoka
nchini Malawi alisema awali lilifanyika
dodoso na kulikuwa na changamoto
kama ukame uliokithiri, mafuriko na
uhaba wa mbegu bora.

Alisema wamekuwa wakishirikiana
na taasisi mbalimbali ikiwamo TARI
Hombolo na wakulima wa wilaya ya
Kiteto waweze kuona mbegu zinazo-
faa katika maeneo yao.

Alisema kumekuwa na utaratibu wa
kuwapatia mbegu wakulima ambapo
kila mmoja alipewa Kilo tatu za mbe-
gu anatakiwa kurudisha mara mbili
zaidi ili wakulima wapate.

Marufuku kelele katika
nyumba za ibada, baa

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUU wa Mkoa wa

Dodoma, Antony

Mtaka, amepiga

marufuku  ma-
hubiri ya sauti za juu katika
makanisa wakati wa usiku
pamoja na kelele ya muziki
kwenye baa zilizo kwenye
makazi ya watu.

Mtaka, alipiga marufuku
hiyo juzi jijini hapa alipokuwa
akizungumza na wakazi wa
Mtaa wa Kisasa, kuhusu kui-
marishwa ulinzi na usalama
kutokana na kuripotiwa kwa
matukio mbalimbali ya uhali-
fu katika eneo hilo.

Alisema, Idara ya Mazin-
gira Jiji la Dodoma inapaswa

kuanza kufanya ukaguzi ka-
tika nyumba za ibada ambazo
zimekuwa zikifanya mahubiri
kwa sauti za juu na kukwaza
watu wengine.

“Ni marufuku kuanzia leo
(juzi) mahubiri ya makelele
katika nyumba za ibada, kama
unapiga mapambio piga
ndani ya kanisa lako isiwe
kero kwa watu wengine ku-
wakwaza na mahubiri yako
pia wanaopiga muziki kwa
sauti za juu kwenye baa zi-
lizo katika makazi ya watu ni
marufuku kuanzia leo,” alise-
ma Mtaka.

Mtaka, alisema jiji lina-
paswa kutumia sheria zake
kuwawajibisha watu wote
watakao kaidi agizo hilo kwa

kuwatoza faini kwa mujibu
wa sheria ndogo ndogo.

“Hii ndiyo fursa ya jiji kuji-
patia fedha ili kujenga miun-
dombinu mingine binadamu
bila kupigwa adhabu hawezi
kubadilika hivyo kamateni
hawa wote piga faini tupate
fedha za kujenga ofisi za mi-
taa,” alisema Mtaka.

Kadhalika, alisema mkoa
utaandaa kikao na viongozi
wote wa makanisa ili kuona
namna ya kujadiliana kuhusu
suala hilo.

“Tunaandaa kikao kati yetu
na viongozi wa dini mahubiri
kwa sauti kali na miziki ya
makelele ya juu usiku hapana
na hii ianze kutekelezwa leo,”
alisema.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodo-
ma, Joseph Mafuru, alisema
agizo hilo watayafanyia kazi
kupitia wataalamu wake wa
mazingira.

Mafuru alisema Jiji la Dodo-
ma linakua kwa kasi kutokana
na ujio wa makao makuu
na maendeleo yanakuja na
changamoto mbalimbali am-
bazo wanapaswa kuzifanyia
kazi.

“Hii ni kutokana na seri-
kali yetu kuleta makao makuu
kila mtu hivi sasa anaiangalia
Dodoma na watu wengi wa-
nakuja na mambo mbalimbali
ambayo wanaona yatawapa-
tia kipato wakati mwingine
wanavunja sheria,” alisema
Mafuru.

Mkuu wa Miamala wa Benki ya NMB Ma

kao Makuu, Linda Teggisa

I

(kulia), akiwasilisha mada kuhusu huduma

zinazotolewa na NMB kwenye kongamano la kitaifa la wahandisi na makandarasi wa miundombinu la kum-
pongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa mchango wake katika kuimarisha makandarasi wa ndani, jijini Dodoma
Juzi. NMB walidhamini kongamano hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

PBZ yatoa msaada vifaa tiba wodi ya watoto

Na Paul Mabeja, DODOMA

BENKI ya Watu wa Zanzibar
(PBZ) imetoa msaada wa vifaa
tiba na vyakula kwa wodi ya
watoto katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma
ikiwa ni sehemu ya kuunga
mkono jitihada za serikali
kuboresha huduma za afya
nchini.

Meneja wa Benki hiyo tawi
la Dodoma, Mohamed Ma-
soud, akikabidhi msaada huo
alisema kuwa lengo ni kuunga
mkono juhudi za serikali kati-
ka kuboresha huduma za afya
nchini.

“Leo hii tumekabidhi vifaa

tiba katika hospitali yetu ya
rufani ya Mkoa wa Dodoma,
ikiwa ni kuonyesha ush-
irikiano wetu kwa jamii na
kuthamini kile ambacho seri-
kali yetu inakifanya kubore-
sha seka hii muhimu ya afya
nchini,” alisema Masoud.

Alisema, vifaa walivyoka-
bidhi ni pamoja kiti mwendo
kwa ajili ya wagonjwa wasio-
weza kutembea, mashuka na
maziwa kwa ajii ya watoto
ambao wazazi wao hawatoi
maziwa ya kutosha vyote vi-
kiwa na thamani ya Sh. mil-
ioni 3.5.

“Leo tumekuja, lakini hii
haitakuwa mwisho tutaen-

delea kuja na kuona mahitaji
yaliyopo hapa ili kuwahu-
dumia watu mbalimbali we-
nye uhitaji,” alisema.

Muuguzi Mfawidhi wa hos-
pitali hiyo, Stanely Mahundo,
aliishukuru benki hiyo kwa
msaada huo ambao umekuja
wakati mwafaka na utatatua
baadhi ya changamoto wal-
izokuwa wakikabiliana nazo.

Alisema lengo la serikali ni
kuboresha miundombinu ya
afya hivyo wadau wakishiriki
kusaidia kutatua baadhi ya
kero wataiwezesha kupiga
hatua.

“Wito wangu ni taasisi
zingine kuiga mfano wa benki

hii ili kuja kuungana na seri-
kali yao katika kuboresha hu-
duma za afya nchini,” alisema.

Alisema anaishukuru seri-
kali kwa kuboresha huduma
mbalimbali katika hospitali
hiyo na hivi sasa wanatoa hu-
duma za kibingwa zaidi ya 20.

“Na katika mwezi mmoja
ujao tunakwenda kuzindua
wodi ya ICU kubwa ambayo
itakuwa na uwezo wa kuhu-
dumia wagonjwa zaidi ya 60,
pia kwa ajili ya watoto na wag-
onjwa wengine, pia huduma
za upasuaji tumeziboresha
sana zinapatika na za uhakika
katika hospitali yetu,” alisema
Mahundo.
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Mataifa 7 kuhudhuria Nanenane Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AANDALIZI ya Mao-

nyesho ya Wakulima

Nanenane kitaifa,

yameanza kupamba
moto mkoani Mbeya na wajasiri-
amali kutoka mataifa saba wana-
chama wa Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC) wanat-
arajiwa kushiriki.

Maandalizi ya maonyesho hayo
yamegawanyika katika makundi
matatu, ya kitaifa, ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini na kimkoa.

Akizungumza kwenye kikao
cha maandalizi cha Mkoa wa
Mbeya kilichowahusisha wadau
mbalimbali wa mkoa huo, Mkuu

wa mkoa huo, Juma Homera
alisema, maonyesho ya mwaka
huu yana uzito kuliko ya miaka
yote.

Alisema  wanatarajia  kua-
lika waonyeshaji kutoka mikoa
mbalimbali ya nchi jirani iki-
wamo Rwanda, Burundi, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Zambia, Malawi na Msum-
biji.

Aliitaka sekretarieti ya maan-
dalizi ya maonyesho hayo kuen-
delea kuboresha miundombinu
ya viwanja vya John Mwakangale,
yatakapofanyika maonyesho
hayo na kwamba miundombinu
hiyo inatakiwa iwe imekamilika
kabla ya Julai 15.

Aidha, alizitaka halmashauri
zote za mikoa ya Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini ambazo zinadai-
wa malipo mbalimbali zikiwamo
ankra za maji ili vipando vien-
delee kumwagiliwa kwa ajili ya
maonyesho hayo.

“Sekretarieti ya maandalizi
hakikisheni mnatafuta kampuni
zenye mitambo ili zitusaidie mi-
tambo ya kusafishia barabara
zetu humu ndani sisi tutachangia
mafuta,” alisema Homera.

Mwenyekiti wa Sekretarieti ya
maandalizi ya maonyesho hayo,
Said Madito, alisema walifanya
tathmini ya uchakavu wa miun-
dombinu ya barabara za uwanja
huo na kubaini kuwa gharama ni

zaidi ya Sh. milioni 190.

Alisema gharama hizo zina-
takiwa kubebwa na Kamati ya
maandalizi ya Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini na kuahidi
kikao cha pili cha kanda kina-
chotarajiwa kufanyika Juni 9,
mwaka huu, kitajadili na kupiti-
sha bajeti hiyo.

Aidha, alisema kila halmashau-
ri inatakiwa kugharamia ukara-
bati wa banda lake ili kuyaweka
mazingira katika hali nzuri huku
akisisitiza wananchi kuendelea
kuhamasishwa ili  wajitokeze
kwenye maonyesho hayo.

“Kwa kuwa maonyesho haya
yanafanyika kitaifa hapa mkoani
kwetu, tunatarajia maeneo yote

ambayo yalikuwa hayatumiki ya-
tumike, tutasawazisha maeneo
yote na kutengeneza barabara za
mitaa,” alisema Madito.

Baadhi ya wadau walioshiriki
kikao hicho cha maandalizi,
walishauri barabara za mitaa
za uwanja huo ziwekwe vizuri
na kuwekewa majina ya kila
mtaa kama ambavyo imefanyika
kwenye zoezi la anwani za maka-
7i.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Stephen Katemba, alisema Mkoa
wa Mbeya ni miongoni iliyofanya
vizuri kwenye zoezi hilo na likitu-
mika kwenye uwanja huo litasa-
difu kilichoko mitaani.
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Wafanyakazi wa Kampuni ya Madini ya OreCorp Tanzania Ltd, wakifanya usafi wa mazingira katika kijiji cha

Ngoma, wilayani Sengerema, mkoani Mwanza ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafugaji waomba muda uvalishaji hereni mifugo

Na Mwandishi Wetu

WAFUGAJI wilayani Chunya
mkoani hapa, wameiomba
serikali kuongeza muda wa
utambuzi na uvalishaji hereni
mifugo kutokana na zoezi hilo
kuchelewa kuanza wilayani
humo na kuhisi watashindwa
kukamilisha.

Kazi hiyo inatarajiwa ku-
fikia tamati Agosti 31, mwaka
huu, hata hivyo, wafugaji wa
wilaya hiyo wanasema mpaka
sasa bado haijaanza na wilaya
yao ni miongoni mwa maeneo
yenye idadi kubwa ya mifugo
katika mkoa huo.

Walitoa ombi hilo mwis-
honi mwa wiki ziara ya Mwe-
nyekiti wa chama cha wafu-
gaji nchini, wataalamu kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
pamoja na wataalamu kutoka
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali ya Mitaa (TAMI-
SEMI).

Ziara ya wataalamu hao ili-

kuwa na lengo la kuwahama-
sisha wafugaji kushiriki zoezi
hilo ili lifanyike kwa ufanisi na
kufikia malengo ya serikali ya
kutambua mifugo yote kwa
ajili ya mipango mingine ya
maendeleo katika sekta hiyo.

Mmoja wa wafugaji hao,
Mtheo Shaban, alisema zoezi
hilo ni zuri na ni mfumo wa
kisasa unaotumika kutambua
mifugo, lakini kwenye eneo
lao wamechelewa kuanza na
hawawezi kulikamilisha ndani
ya miezi iliyobakia.

Aliomba waongezewe
muda na ikiwezekana mwezi
mmoja ili kukamilisha zoezi
hilo na kwamba ikitokea zoezi
hilo halijakamilika kwa ufani-
si serikali itakuwa haijafikia
malengo tarajiwa.

Vilevile alisema zoezi hilo
litahusisha fedha na wafugaji
wanatakiwa wapewe muda
wa kujiandaa kifedha kwa ajili
ya kutekeleza.

Katbu wa Chama cha

Wafugaji wilayani Chunya,
James Kidayi, alisema kwa
sasa hawana takwimu sahihi
za mifugo katika wilaya hiyo
kutokana na mifugo mingi ku-
totambuliwa.

Alisema utambuzi wa mifu-
go utasaidia pia kuwa na tak-
wimu sahihi wilayani humo
jambo ambalo alisema lita-
saidia pia kuboresha huduma
zao katika eneo hilo ikiwamo
kutenga maeneo yao.

Mwenyekiti wa Chama
cha Wafugaji Taifa, Jeremiah
Wambura, aliwataka vion-
gozi wa wafugaji kuendelea
kuwahamasisha ~ wananchi
kutekeleza kazi hiyo badala ya
kuanza kulalamika.

Alisema wafugaji wanataki-
wa waendelee kusajili mifugo
yao ili ikifika muda uliopang-
wa na serikali waanze kuom-

ba kuongezewa muda.
Alisema serikali haiwezi
kuanza kuongeza muda

wakati kazi haijaanza na ku-

wataka wafugaji kuendelea
kutekeleza kwa mujibu wa
taratibu.

“MKkisajili mifugo 100,000
mpaka kufika mwisho na
mingine ikawa imebaki hapo
ndipo tunaweza tukawa na
nafasi ya kuiomba serikali
kuwaongezea muda wa ku-
malizia iliyobakia,” alisema
Wambura.

Mratibu wa Sekta ya Mifugo
kutoka Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI, Dk. Bertha Gugange,
aliwataka  wadau  wote
kushirikiana na wataalamu
kutekeleza zoezi hilo ili lifani-
kiwe vizuri.

Ofisa Mifugo Mkoa wa
Mbeya, Dk. Samora Mshang’a,
alisema zoezi hilo linakabil-
iwa na matatizo mbalimbali
ambayo yanalifanya lisifikie
malengo kwa wakati mpaka
sasa na kuomba ushirikiano
wa wadau mbalimbali kulika-
milisha ikiwamo kuhamasisha
wafugaji.

Wachimbaji
wadogo madini
watahadharishwa

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya, im-
ewatahadharisha wachimbaji
wadogo wa madini wilayani
humo kuacha tabia ya kuchimba
kwenye maeneo ya hifadhi ya
barabara ikisisitiza kuwa itawa-
chukulia hatua kali za kisheria.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, aliyasema
juzi wakati wa maadhimisho ya
Wiki ya Mazingira Duniani am-
bayo kimkoa yalifanyikia wilay-
ani humo na kushirikisha wadau
mbalimbali wa mazingira.

Alisema wachimbaji hao wame-
kuwa wakiharibu miundombinu
ya barabara kwa kuchimba ma-
dini kwenye maeneo ya hifadhi
za barabara na wamekuwa wak-
ichimba na kuacha mashimo kwe-
nye maeneo hayo.

“Kuanzia leo ukikutwa unachim-
ba madini kwenye maeneo ya
hifadhi za barabara, tutakuchuku-
lia hatua Kkali za kisheria, wewe
hutakuwa tofauti na wahujumu
uchumi hivyo ili kuepuka hilo ni
vyema mkaacha kabisa,” alisema
Mayeka.

Vilevile, aliwataka kufanya shu-
ghuli hizo kwa kuzingatia sheria
ikiwamo kuepuka kuchimba kwe-
nye misitu ya hifadhi na vyanzo
vya maji ili kulinda maeneo hayo.

Kwa upande wake mwakilishi
wa Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mbeya, Said Madito, aliwataka
wadau wote kushirikiana kulinda
mazingira ikiwamo misitu ya asili
ili kuepuka mabadiliko ya tabi-
anchi ambayo yanaathiri dunia
kwa sasa.

Vilevile, aliwataka kufanya
shughuli hizo kwa kuzinga-
tia sheria ikiwamo kuepuka
kuchimba kwenye misitu ya
hifadhi na vyanzo vya maji
ili kulinda maeneo hayo.
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Upimaji UVIKO-19 wageni,

Wastaafu 441 vikosi
ulinzi wakosa
stahiki fomula
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Na Rahma Suleiman,
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Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

kuhusu gharama za kufanyia
vipimo vya UVIKO-19 kwa Zan-

IZARA ya

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,

Tawala za Mikoa, Serikali za

Mitaa na Idara Maalum za SMZ,
Maoud Muhammed, amesema

kuwa jumla ya wastaafu 441
wa Vikosi vya ulinzi waliny-

imwa kulipwa stahiki zao kuto-
kana na kukosewa kwa fomula

va ukokotoaji ya malipo ya
mafao hayo.

Alisema kati ya askari hao
419 tayari wameshalipwa to-

fauti ya stahiki za mafao yao

baada ya kuhakikiwa kwa
taarifa zao.

Zanzibar

Afya
imese-
ma kuwa bado
inaendelea
kutoa huduma ya kuwapima
UVIKO-19 kwa wageni na we-
nyeji wanaosafiri nje ya nchi.

Hayo yalielezwa jana na
Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Hassan Khamis Hafidh katika
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi, wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Jimbo la Panda-
ni, Omar Fakih aliyehoji kuwa,
pamoja na chanjo ya UVIKO-19
kutolewa bure Zanzibar, kume-
kuwa na malalamiko mengi

Aliyasema hayo katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi,
wakati akijibu swali aliloulizwa
na Mwakililishi wa Jimbo la
Pandani, Omar Fakih, aliyetaka
kujua ni wastaafu wangapi
waliopunjwa ambao wamelip-
wa na wangapi ambao hawa-
jalipwa tofauti ya mafao yao
ya Kiinua mgongo na pensheni
waliyopunjwa.

Waziri alisema jumla ya Sh.
3,761,568,251 zimetumika kuli-
pa wastaafu hao na wastaafu
22 hawajalipwa tofauti ya
stahiki za mafao yao kutokana
na kutowasilisha taarifa za
kibenki zikijumuisha
namba ya akaunti na risiti ya
malipo.

Alisema taarifa hizo zitatumi-
ka kuhakiki na kuepuka kufan-
ya malipo mara mbili tofauti za

malipo ya mafao hayo.
Alisema kuwa serikali iko
tayari kutekeleza maamuzi
ya Mahakama Kuu ya Zan-
zibar Novemba 22, 2016 ya
kesi ya madai nambari 30 ya
mwaka 2009 na jumla ya Sh.

239,580,123 zimetengwa kwa

ajili ya kuwalipa tofauti ya
stahiki za mafao hayo.

Jenerali M

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amempongeza
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi Tan-
zania, Jenerali Venance Mabeyo
kwa kutekeleza vyema maju-
kumu yake katika kipindi chake
chote cha utumishi ndani ya jeshi
hilo.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema
hayo jana wakati alipofanya
mazungumzo na Mkuu huyo
wa Majeshi ya Ulinzi Tanzania,
aliyefika Tkulu Zanzibar kwa ajili
ya kumuaga kufuatia kumaliza
muda wa utumishi wake ndani ya
jeshi hilo mwishoni mwa mwezi
huu

Katika maelezo yake Rais Dk.
Mwinyi alimwelezea Jenerali Ma-
beyo kuwa ni kiongozi aliyefanya
kazi zake vyema katika jeshi hilo
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kimataifa.

anataka kwenda.

zibar, kiasi cha kuchukuliwa
kama anasa badala ya janga la

Naibu Waziri huyo alisema
hivi sasa wanapima vipimo vya
UVIKO-19 ambavyo vinavyopa-
tikana ni vya aina tatu kulin-
gana na mahitaji ya shirika la
ndege au nchi ambayo msafiri

“Vipimo vyenyewe ni vya
haraka (Ag. Rapid Test), “Rapid
PCR Molecular Test na PCR ya
kawaida..Mheshimiwa Spika,
gharama ya vipimo hivyo ni
kama ifuatavyo; PCR ya kawai-
da dola 80, “Rapid PCR Molec-
ular Test dola 110 na “Antigen na

Rapid Test” dola 25,” alisema.

Alisema kuwa ni wazi serikali
imeathirika kwa kiasi kikubwa
kimapato na kimatumizi ku-
likosababishwa na mabhitaji ya
moja kwa moja ya UVIKO-19.

Alisema kuwa uchumi wa
nchi unategemea Sekta ya
Utalii na uwapo wa janga la
UVIKO-19 duniani ulisababisha
kufungwa kwa safari za ndege
na kusababisha kupungua kwa
idadi ya watalii wanaoingia
nchini, kupunguza mikusanyo
na kuathiri moja kwa moja
pato la taifa.

“Hali hii pia ilichangia uko-
sefu wa fedha kwa ajili ya
kugharamia huduma za afya
kusababisha kuhaulisha

fedha zilizopangwa kwa ajili ya
kutatua changamoto za afya na
kupelekwa katika kukabiliana
na UVIKO-19 na kuacha mahi-
taji mengine ambayo yalikuwa
ni muhimu na yanaisaidia jamii
moja kwa moja,” alisema.

Alisema bajeti ya wizara
yake imeathiriwa na uwapo wa
janga la UVIKO-19 na kuwataka
wajumbe wa Baraza hilo kue-
lewa upimaji wa virusi hivyo,
Serikali ya Zanzibar haina uw-
ezo wa kugharamia kwa wasa-
firi.

Naibu waziri huyo alisema
wizara yake itaendelea na uta-
ratibu wa sasa kufanya vipimo
hivyo kwa malipo na unatumi-
wa na nchi zote duniani.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Lela Muhammed Mussa (kulia), akizungumza na Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale,

na kumpa ushirikiano mkubwa
yeye na viongozi wenzake wakati
akiwa Waziri wa Ulinzi hatua
ambayo ilimwezesha kutekeleza
mambo mengi ndani ya jeshi
hilo.

Alisema ushirikiano alioupata
kutoka kwa Jenerali Mabeyo
wakati akiwa Waziri wa Ulinzi na
hata akiwa Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi anauthamini na ataendelea
kuukumbuka.

Rais Mwinyi alimtakia kila la
kheri Jenerali Mabeyo Kkatika
maisha yake ya kustaafu hasa
ikikumbukwa kwamba amelitu-
mikia kwa muda mrefu jeshi hilo
na kufanya mambo mengi yata-
kayoacha alama.

Pia, alimpongeza kwa ushiriki-
ano alioutoa katika kuhakikisha
changamoto mbalimbali zinapa-

tiwa ufumbuzi wakati wa uon-
gozi wake ndani ya Jeshi hilo.

Alisifu  hatua zinazoendelea
kuchukuliwa na serikali zote
mbili kwa ushirikiano wa Jeshi la
Ulinzi Tanzania katika kutafuta
ufumbuzi wa kudumu wa
changamoto za ardhi katika mae-
neo ya jeshi.

Alitoa shukurani kwa Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa kutenga bajeti
maalum kwa ajili ya fidia hatua
ambayo itasaidia kwa kiasi kikub-
wa kupatikana kwa ufumbuzi wa
kudumu katika changamoto
hiyo.

Naye Mkuu wa Majeshi Mabeyo
alitoa pongezi na shukrani kwa
Rais Dk. Mwinyi kwa kutekeleza
vyema uongozi wake uliotukuka
tokea akiwa Wagziri wa Ulinzi hadi
hivi sasa akiwa Rais wa Zanzibar

na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi.

Jenerali Mabeyo alisema haja
ya kumuaga pamoja na kutoa
shukurani kwa Rais Dk. Mwinyi
na kueleza kuwa ni kiongozi am-
baye amefanya kazi naye kwa
muda mrefu na kumsaidia katika
kutekeleza vyema majukumu
yake ndani ya jeshi hilo.

“Nakutakia afya njema na
maisha marefu Mheshimiwa
Rais pamoja na familia yako...
nathamini sana ushirikiano ul-
ionipa katika kipindi chako cha
uongozi tokea ukiwa Waziri wa
Ulinzi hadi leo hii, asante sana,”
alisema Jenerali Mabeyo.

Alisema kuwa Jeshi la Ulinzi
Tanzania litaendelea kumkum-
buka Rais Dk. Mwinyi kwa busara
na hekima zake katika kuzishu-
ghulikia changamoto mbalim-

Simai Muhammed Said, wakati wa kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

abeyo amuaga rasmi Mwinyi Ikulu

bali ndani ya Jeshi hilo ambalo
hatimaye limepata mafanikio
makubwa.

Kadhalika katika uongozi wake
Rais Dk. Mwinyi akiwa Waziri wa
Ulinzi alitatua changamoto kad-
haa na kulifanyia mambo mengi
jeshi hilo hatua ambayo imewa-
fanya viongozi waendelee kufua-
ta nyayo zake.

Alipongeza hatua zinazoende-
lea kuchukuliwa katika kutatua
changamoto za ardhi na kueleza
matarajio yake ya mafanikio
yatakayopatikana  katika  ku-
pata ufumbuzi wa kudumu wa
changamoto hiyo.

Pia busara na hekima kubwa
anayoendelea kutumia katika
kuitafutia ufumbuzi wa kudumu
changamoto hiyo ya ardhi hasa
kwa kutambua kwamba jeshi ni
sehemu ya wananchi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUANZIA TARAHE 26/5/2022
SITATUMIA TENA JINA LA ZAMANI
LA FATUMA ABDALLAH THABITH
BADALA YAKE NITATUMIA JINALA
SASA FATUMA ELIASA THABITH
LINALOONEKANE KATIKA VYETI
VYANGU VINGINE.

KUBADILISHA JINA § KUPOTEA KWA CHETI

il w

MAGRETH MENKIRA MWENDE

Anatangaza kupotelewa na cheti cha chuo
cha certificate in accounting and finance
kilichotolewa na Moshi Co- Operative
University mwaka 2018. Yeyote atakaye
kiona atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa polisi: KIL/MOS/RB/538984/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA
WILAYA SONGEA LILILOKO SONGEA.

MAOMBINAMBA: 3/2022.
MATHEO AUGUSTINO KOMBA —MLETA MAOMBI.

DHIDI YA.
KASSIAN MAPUNDA —- MJIBU MAOMBI.

WITO/KUITWA SHAURINL.
Mjibu maombi uliotajwa hapo juu unaarifiwa kuwa
shauri husika hapo juu,litatajwa katika Baraza hili
hapo tarehe 4/7/2022 saa 2:30 asubuhi .Hivyo
unatakiwa kuhudhuria bila kukosa binafsi au
wakili wako au wote ,pamoja na ushahidi au utetezi
unaotegemea shauri hili.

Kumbuka kwamba usipohudhuria shauri hilo
litasikilizwa na kutolewa hukumu bila ya wewe
kuwepo.

Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 27/05/2022.

P
MWENYEKITI. J
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (WILAYA).
RUVUMA.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

MATHIAS GERVASE RUTAGUZA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki aina ya WANHOO
yenye namba za usajili MC 104
CUX. Chassis No.
LWBHDNZ46LW045567. Engine
No. WH170MMB201156854.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
DAR/URA/RB/190166/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
ILIYOPO SHINYANGA
RUFAA YA JINAINO.79 YA 2020
(ASILIA SHAURI LA JINAI
NA.186 YA 2015 KATIKA
MAHAKAMA YA WILAYA YA BARIADI)
THE DIRECTOR OF PUBLIC PROSECUTION
DHIDI YA NEEMA SAMSON
KWA; NEEMA SAMSON

POPOTE ULIPO
Unajulishwa kwamba mnamo tarehe 13/06/2022
saa 3;00 asubuhiimepangwa kusikilizwa kwa rufaa
dhidi yako.
Hivyo unaamriwa kuhudhuria siku hiyo bila kukosa
na kama hutahudhuria rufaa hiyo itasikilizwa na
kutolewa uamuzi bila wewe kuwepo.
Imetolewa kwa amri yangu na kupigwa chapa ya
Mahakama tarehe 06/06/2022

(’m

M.P MRIO
HAKIMU MKAZI KUU
SHINYANGA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
56/2022
In the matter of the Estate of the late AMANI
YOHANA MFUNGWA of Ntyuka, within Dodoma
Municipality.
AND
In the matter of the application for letters of
administration by JONATHAN MFUGWA AND
PENDO S. LYATI

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before
the 08th Day of July, 2022

Dated at Dodoma this 30TH day of March, 2022.

...... w MABISTRATE
A DISTRICT

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI
Usimamizi wa mirathi Na. 34/2022
MKOA DODOMA
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU TATU MOHAMED JUMA WA CHAMWINO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MWAJUMA
SALUM OMARY

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 20 Mwezi 06
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 03 mwezi 06 mwaka 2022.
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IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO0.412
OF 2022
In The Matter Of the Estate of the
Late. ...BEATRICE JOHN SIJAONA
And
In The Matter Of Application for Letters Of
Administration by
PATRICK JOHN SIJAONA

GENERAL CITATION
(RULE 75)

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letters of
administration) is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 28th day JUNE 2022

Dated at DAR ES SALAAM this 24th day of MAY
2022

MNADA WA HADHARA

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana
za wadaiwa sugu. Mnada utaendeshwa na madalali tajwa
hapo chini kwa idhini ya Tujijenge Tanzania Financial
Service Ltd kama ilivyotangazwa gazetini:-

Mdhamini / Dhamana / Tarehe ya
Mdaiwa Mahali ilipo mnada / Dalali
Matiku Mgaya | Nyumba- 78.06.2022
Masabi / Miriam | Kigilagila -Dsm ( Tausi A/Mart )
John Mallya
Abdalall Husein | Nyumba - 23.06.2022 -
Waziri/Khadija | MtaawaKombo | champion
Husein .Jafarah | Vingunguti Dsm  f A/Mart
Delly Juma Nyumba - 24.06.2022 -
Waziri/ Aloyce | Msimbazi Champion
John Mnyari Magharibi - Dsm A/Mart
Masharti:

Minada yote itafanyika mahali dhamana zilipo kuanzia
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa
hairudishwi. Gharama za kubadili umiliki ni juu ya
mnunuzi.

Mawasiliano piga:
TAUSI Auction Mart: 0719351040/0692926969
CHAMPION A/Mart :0652666279/0718756119

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

KWA HABAR

OFISI ZA MATANGAZO

MOTOMOTO
USIKOSE GAZET
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza,
Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BN Uingereza kutuma makombora
masafa marefu kuilinda Ukraine

Korea Kusini,

Marekani
zarusha
makombora
kutoa onyo
K. Kaskazini

SEOUL, Korea Kusini

RAIS wa Korea Kusini Yoon Suk-
yeol, amesema nchi yake itajibu
kwa ukali uchokozi wowote
kutoka Kaskazini.

Baada ya kauli hiyo, nchi hiyo
ikishirikiana na Marekani zili-
rusha makombora manane jana,
kujibu msururu wa makombora
va balistiki yaliyorushwa na Ko-
rea Kaskazini hivi karibuni.

Rais Suk-yeol alisema serikali
yvake itajibu vikali chokochoko
zozote kutoka kwa jirani yake
wa kaskazini.

“Tutahakikisha hakuna ufa hata
mmoja katika kulinda maisha na
mali ya watu wetu,” alisema.

Akizungumza katika hafla ya
kumbukumbu ya vita huko Seoul,
aliongeza kuwa mipango ya
nyuklia na makombora ya Korea
Kaskazini inafikia kiwango cha
kutishia sio tu amani kwenye
Rasi ya Korea, lakini pia Kaska-
zini Mashariki mwa Asia na
ulimwengu.

Marekani na Korea Kusini
mara kwa mara hufanya mazoezi
ya pamoja va kijeshi, ambayo
mara nyingi huikasirisha Korea
Kaskazini.

Mapema Jumatatu, saa chache
baada ya Korea Kaskazini kuru-
sha makombora kadhaa kwenye
pwani yake ya mashariki, wa-
shirika hao wawili walirusha ku-
jibu mashambulizi.

Wachambuzi wanasema hatua
hiyo ni ya Korea Kusini kuonye-
sha uwezo wake, kwa usaidizi
wa silaha za Marekani.

Hili ni tukio la pili la kulipiza
kisasi kutoka kwa Marekani na
Korea Kusini ndani ya wiki kad-
haa, huku hatua sawa na hiyo
ikifanywa wiki iliyopita baada
ya Korea Kaskazini kurusha ma-
kombora mara Rais wa Marekani
Joe Biden, kumaliza ziara yake
nchini humo. BBC

LONDON, Uingereza

WAKATI Uingereza inatuma makom-
bora yake ya kwanza ya masafa marefu
nchini Ukraine, Russia imesafirisha vi-
faa vyake vya ulinzi katika kisiwa kimoja
kwa ajili ya kujilinda.

Waziri wa Ulinzi wa nchi hiyo, Ben
Wallace, alisema mfumo wa roketi wa
M270 utasaidia Ukraine kujilinda dhidi
ya Russia.

Serikali ya Uingereza haijathibitisha
ni silaha ngapi zitapelekwa Ukraine
kama msaada, lakini BBC inafahamu
kuwa mwanzoni zitakuwa tatu.

Uamuzi huo uliratibiwa na Marekani,
ambayo ilitangaza wiki iliyopita pia
kuwa inasambaza mfumo wa makom-
bora. Hatua hiyo ya Marekani tayari im-
eikasirisha Russia na kumfanya Rais
Vladimir Putin kutishia kuongeza orod-
ha ya maeneo ambayo itashambulia
nchini Ukraine ikiwa nchi za Magharibi
zitapeleka silaha za masafa marefu Kyiv.

Serikali ya Uingereza ilisema kuwa
wanajeshi wa Ukraine watapewa
mafunzo ya jinsi ya kutumia virutubishi
nchini Uingereza katika wiki zijazo.

Akitangaza hatua hiyo, Wallace alise-
ma Uingereza ilikuwa ikichukua nafasi
kubwa katika kuwapa wanajeshi wa
Ukraine silaha muhimu wanazohitaji
ili kulinda nchi yao dhidi ya uvamizi wa
Russia.

“Kadiri mbinu za Russia  zinavy-
obadilika, ni lazima uungwaji mkono
wetu kwa Ukraine ufike mbali, mifumo
hii yenye uwezo mkubwa wa kurusha
roketi itawawezesha marafiki zetu wa

Huenda,
silaha hizi
Zimeten-
genezwa
kwa ajili
va kutoa
ulinzi wa
masham-
bulio ya
anga kwa
meli za
kivita za
Russia ka-
ribu na
kisiwa cha
Zmeiny.

Ukraine kujilinda vyema dhidi ya
matumizi ya kikatili ya mizinga ya
masafa marefu, ambayo majeshi
ya Putin yametumia kiholela
kushambulia miji,” alisema.

Mfumo wa Uingereza wa kuru-
sha roketi nyingi unaweza kuru-
sha makombora 12 kutoka ardhini
kwenda angani ndani ya dakika
moja na unaweza kulenga shaba-
ha ndani ya maili 50 sawa na km
80 kwa usahihi.’

Kifaa hicho ni sawa na mfumo
ambao Marekani inatuma wa aina
ya Mi142 High Mobility Artillery
Rocket System (HIMARS).

Russia yahamishia mifumo ya
ulinzi kisiwani.

Hata hivyo, kulingana na taarifa
za ujasusi wa Uingereza, mifumo
ya ulinzi ya Russia  inapelekwa
katika kisiwa cha Nyoka.

Ujumbe wa ujasusi wa kijeshi
wa Uingereza unaoripoti kuhusu
Ukraine, ulisema kuwa baada ya
kupoteza meli ya Moskva, jeshi
la Russia  limehamisha mifumo
yao ya ulinzi wa mashambulizi ya
anga katika kisiwa hicho kilichoko
katika Bahari nyeusi.

“Huenda, silaha hizi zimeten-
genezwa kwa ajili ya kutoa ulinzi
wa mashambulio ya anga kwa
meli za kivita za Russia karibu

na kisiwa cha Zmeiny,” ilisema
taarifa hiyo.
Inaeleza kwamba  hatua za

jeshi la Russia karibu na Zmeinoye
zilisaidia kufunga eneo la mwam-

bao wa Ukraine na kuzuia kuan-
zishwa tena kwa biashara ya ma-
jini, ikiwamo kusafirisha nafaka
nje ya Ukraine.

Ukraine na nchi za Magharibi
wanaishutumu Russia kwa ku-
zuia mauzo ya nje ya chakula ku-
toka katika bandari za nchi hiyo.

Nchi nyingi duniani hutegemea
nafaka kutoka Ukraine, ambapo
ukosefu wake unatishia baa kub-
wa la njaa.

Taarifa ya mkuu wa ujasusi
wa Uingereza pia ilisema kuwa
Jumapili asubuhi Russia ilifanya
shambulio la kombora kutoka
majini la Kh-101 kwenye miun-
dombinu ya reli mjini Kyiv.

Russia inadai kwamba sham-
bulio la Jumapili katika mji wa Kyiv
liliharibu vifaru vilivyotolewa na
nchi za Magharibi kwa Ukraine.
Lakini kulingana na serikali ya
Ukraine, kiwanda cha ukarabati
wa magari ndio kilichoharibiwa
kidogo, na kwamba hapakuwa na
zana za kijeshi.

Maofisa wa Ukraine waliwaalika
waandishi wa habari kwenye ki-
wanda hicho na kuwaonyesha ki-
wango cha uharibifu uliofanyika.

Kuhusu hali katika jimbo la
Donbass, Uingereza iliandika
kuwa mapigano makali yanaende-
lea katika mji wa Severodonetsk.

Vikosi vya Russia vimeendelea
na mashambulizi vikisonga mbele
kuelekea Sloviansk, vikijaribu

kuzingira vikosi vya Ukraine.BBC

Waokoaji wakijaribu kuendelea na shughuli ya uokozi usiku, wakati mkasa

ulipotokea Mei nchini Burkina Fasso. PICHA: BBC

.l'

wa kukwama kwa wachimba migoi

T

A L)
3 o
>

t.J

{45

r'

Nigeria yaharibu pikipiki 2,000 za usafiri

Lagos, NIGERIA

ZAIDI ya pikipiki 2,000
zilizokamatwa na  polisi
zimeharibiwa nchini Nige-
ria baada ya serikali kupiga
marufuku usafiri wa vyombo
hivyo maarufu kama okada.
Hatua hiyo imetokana na
tukio la kushambuliwa kwa
mwanamume mmoja na

watu wanaoshukiwa kuwa
waendeshaji pikipiki mwezi
uliopita.

Katika tukio hilo, Sunday
David, ambaye ni mhandisi
wa sauti mwenye umri wa
miaka 38, aliuawa katika
mtaa wa soko la Lekki baada
ya kutofautiana kuhusu nau-
li.

Kifo chake kilizua hasira na

kuwalazimu mamlaka ya jiji
la Lagos, kuchukua hatua ya
kupiga marufuku uchukuzi
huo.

Marufuku hiyo ilizua mao-
ni tofauti kutoka kwa wakazi
wa eneo hilo huku wengine
wakisema wahudumu wa
pikipiki hizo huziendesha
kwa njia hatari, huku wen-
gine wakisema kuendesha

okada kunatoa ajira muhimu
kwa vijana.

Fundi anayeishi Ikeja, Wa-
siu Adekoya, alisikitishwa
na unyonge wa waendeshaji
okada.

“Wao wanateka nyara
watu. Kile ambacho serikali
ilifanya ni sawa. Hatutaki ma-
tatizo katika jimbo la Lagos,”
alisema. DW
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CRDB

KUTIMUA

Na Mwandishi Wetu

ASHINDANO ya riadha ya

Benki ya CRDB maarufu kwa

jina la CRDB Bank Marathon

ya msimu wa tatu yamepang-

wa kufanyika Agosti 14, mwaka huu jijini
Dar es Salaam.

Mbio hizo zinatarajiwa kush-

irikisha washiriki zaidi ya

6,000, kwa mujibu wa Mkuru-

genzi wa Mawasiliano wa

Benki ya CRDB, Tully Ester

Mwambapa.

Mwambapa aliliambia Nipashe juzi
kuwa mashindano hayo yatashirikisha
wanariadha wa ndani na nje ya nchi wa-
nawake na wanaume na pia kutakuwa na
mbio za baiskeli za kilometa 65 ambazo
zitashirikisha jinsia zote.

Alizitaja mbio hizo kuwa ni marathon,
nusu marathon, kilometa 10 na kilometa
tano, ambapo wakimbiaji watapita mbele

MARATHON
AGOSTI DAR

ya makao makuu mapya ya CRDB Bank
“The Iconic Building” na katika daraja la
fahari ya Jiji la Dar es Salaam na Tanzania,
Tanzanite.

Alifafanua kuwa mbizo hizo zinatam-
bulika kimataifa kupitia Chama cha Ki-
mataifa cha Mbio Ndefu na Fupi za Mara-
thon (AIMS) na Shirikisho la Mchezo huo
duniani (WA).

“Maandalizi yameanza kwa washiriki
kujisajili na fedha zote zitakazokusanywa
zitatumika kusaidia matibabu ya watoto
wenye matatizo ya moyo katika Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) na
matibabu ya watoto na kinamama katika
Hospitali ya CCBRT,” alisema Mwambapa.

Alisema kuwa kaulimbiu ya mbio za
mwaka huu ni “Hii ni Kubwa Kuliko” ka-
tika mbio hizo ambazo zitaanzia na ku-
malizikia katika viwanja vya Farasi, Oys-
terbay maarufu kwa jina la The Greens.

Kwa upande wa Waziri wa Sanaa,
Utamaduni na Michezo, Mohamed
Mchengerwa, akizungumza wakati wa

4

uzinduzi rasmi wa mbio hizo za mwaka
huu, mwishoni mwa wiki jijini Dodoma,
aliipongeza Benki ya CRDB kwa kuende-
leza mbio hizo na kuleta msisimko katika
maendeleo ya michezo hapa nchini mba-
li ya kujenga afya na kusaidia jamii.

Mchengerwa alisema kuwa serikali
imefarijika kuona kuwa mbio hizo zi-
nazidi kukua na kuleta tija kwa jamii na
kuwaomba washiriki kujisajili ili kufaniki-
sha mbio hizo.

“Nichukue fursa hii kuipongeza Benki
ya CRDB kwa kuhamasisha maendeleo
ya michezo, afya na kusaidia jamii kupitia
michezo. Naamini washiriki watakuwa
wengi zaidi katika mbizo hizi,” alisema
Mchengerwa.

Uzinduzi wa mbio hizo pia ulipambwa
na wakimbiaji watatu waliokimbia ku-
toka Dar es Salaam mpaka Dodoma kwa
siku tatu kama sehemu ya kuhamasisha
mbio hizo. Wakimbiaji hao ni Joseph
Katembo, Edson Mwakalukwa, na Patrick
Katemba.

hizo. Wengine Pichani ni Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Benki ya CRDB shujaa wa uanzishwaji wa mbio hizo, Tully
Esther Mwambapa (kushoto), Patrick Katemba, Edson Mwakalukwa, Joseph Katembo na Kaimu Meneja wa Kanda ya

Mafunzo, Kipanga kuumana FA leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

NUSU fainali ya pili ya Kombe la FA ina-
tarajia kupigwa leo katika Uwanja wa
Amaan ikiwakutanisha Maafande wa
Mafunzo dhidi ya Maafande wa Kipanga
kwa upande wa Kanda ya Unguja.

Katika nusu fainali ya kwanza Kanda
ya Pemba iliyopigwa juzi katika Uwanja
wa Gombani, Chipukizi ilifanikiwa kutan-
gulia fainali baada ya kuibuka na ushindi
wa mabao 2-1 dhidi Tekeleza FC, hivyo
sasa inasubiri mshindi wa leo kukutana
fainali na bingwa wa ataiwakilisha Zanzi-
bar kwenye Kombe la Shirikisho barani

Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
wa timu ya Kipanga, Khamis Hassan, alise-
ma wamejiandaa kushinda na kutinga
fainali ya michuano hiyo baada ya muda
mrefu kutoshiriki michuano ya kimataifa.

Alisema kutokana na kufikia hatua hiyo,
watahakikisha wanatimiza lengo lao la
kuwa wawakilishi wa Zanzibar katika mi-
chuano ya kimataifa.

Hassan alisema wachezaji wake wote
wanaendelea vizuri na nyota wake wote
wa kikosi cha kwanza wapo tayari kwa
mechi hiyo.

Alisema matarajio yao makubwa ni

kuona wanashinda na kuwa wawakilishi
wa nchi katika Kombe la Shirikisho Afrika.

Kwa upande wa Kocha wa Timu ya
Mafunzo, Mohamed Abdallah, ambaye
ndio mabingwa watetezi wa kombe hilo,
alisema wanashuka dimbani leo wakiwa
na lengo moja tu la kuutetea ubingwa
Wwao.

Kocha huyo alisema wamejiandaa
kushinda na kuwa wawakilishi wa Zanzi-
bar katika michuano Kombe la Shirikisho
Afrika kwa mara ya pili mfululizo.

Alisema anatumai mashabiki wengi
watahudhuria mechi hiyo na kuongeza
hamasa ya ushindi kwa kikosi chake.

TPLB
yafafanua
majina CAF
Juni 30

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Tanzania (TPLB),
imewatoa hofu mashabiki

wa soka nchini kuwa itatuma
majina ya wawakilishi wa
Tanzania kwenye michuano
inayoendeshwa na Shirikisho
la Soka Afrika (CAF), ndani
yva muda, huku ikifafanua
kuwa yanayotakiwa kutumwa
mwishoni mwa Juni 30 ni ya
timu na wala si wachezaji.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TPLB,
Almasi Kasongo amesema hayo
kufuatia hofu iliyowashika
mashabiki wengi wa soka nchini
baada ya CAF kutangaza kuwa
Juni 30 ndiyo mwisho wa
kutuma majina kwa timu zote
zitakazoshiriki Ligi ya Mabingwa
Afrika na Kombe la Shirikisho.

Wengi walidhani kuwa ni
majina ya wachezaji, lakini Bodi
va Ligi imesema kinachotakiwa
kutumwa ni majina ya timu
zinazotakiwa kushiriki michuano
hiyo na wao watatekeleza hilo
ndani ya muda, licha ya kwamba
mechi ya fainali ya Kombe la FA
itachezwa Julai 2, mwaka huy,
ambayo ni nje ya muda uliowek-
wa na shirikisho hilo.

“Hili siyo tatizo na bahati
nzuri tumewasiliana nao,
tupo ndani ya utaratibu kwa
mawasiliano tuliyoyafanya na
wenzetu. Hii si mara ya kwanza
kutokea duniani, kwa bahati ni
kwamba Ligi Kuu itakwisha siku
moja kabla ya siku ya kutuma
majina, huku kwenye Kombe
la FA sisi tutapeleka jina la
Yanga pamoja na Coastal Union
kuna mmoja wapo atakuwa
mwakilishi kwenye michuano ya
Kombe la FA, lakini itategemea
na matokeo ya fainali, kama
nilivyosema hili hufanyika kote
duniani, mfano mshindi wa A vs
B, ndiyo atakuwa mwakilishi,”
alisema.

Kasongo alisema kwenye
kanuni ya msimu huu, ni
kwamba bingwa wa Kombe la
FA, kama atakuwa ni bingwa
wa Ligi Kuu ambao ni Yanga,
basi Coastal Union watakosa
nafasi, na badala yake washindi
wanne wa juu wa Ligi Kuu
Tanzania Bara wataiwakilisha
nchi, wa kwanza na wa pili Ligi
ya Mabingwa na wa tatu na nne
watacheza Kombe la Shirikisho
Afrika.

“Kama Coastal atashinda,
basi atacheza CAF na
kwenye Ligi Kuu wawakilishi
watakuwa watatu tu, hiyo yote
tumezingatia ndiyo maana
tutapeleka majina ya timu zote
mbili, lakini tutaeleza haya
ambayo yapo kwenye kanuni
zetu,” alisema Kasongo.
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SALAH ATAKIWA BARCA

BARCELONA wamemwambia mshambuliaji wa
Liverpool na timu ya taifa ya Misri, Mohamed Salah,
29, kwamba anaweza kujiunga nao kwa uhamisho
wa bure wakati mkataba wake na wekundu hao
utakapomalizika msimu ujao. (Mirror)

SPENCE AWANIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur
wanajiandaa kuongeza juhudi za
kumsaka beki wa Middlesbrough,
Djed Spence, 21, ambaye alikuwa Not-
tingham Forest kwa mkopo wa msimu
mzima. (Express)

GAVI BASI TENA

LIVERPOOL wamesitisha mpango wao wa kutaka
kumsajili kiungo wa kati wa Barcelona mwenye umri
wa miaka 17 raia wa Hispania, Gavi. (Sport)

MATIC NA ROMA

KIUNGO wa kati wa Serbia,
Nemanja Matic, 33 atajiunga na AS
Roma kwa uhamisho huru mara
mkataba wake utakapomalizika
kule Manchester United mwisho wa
mwezi huu wa Juni. (Sky Sports)

NEMANJA KUTOSWA

AS Roma inaweza kusitisha juhudi za kumsaka Ne-
manja Matic ikiwa itafanikiwa kumnunua kiungo wa
kati wa Aston Villa na Brazil, Douglas Luiz mwenye
umri wa miaka 24. (Mail)

GOTZE HUYO BENFICA

t s KLABU ya Benfica ina matumaini
| - -

. ya kufikia makubaliano na mchezaji

wa kimataifa wa zamani wa Ujerum-
)
.ﬁ A

ani, Mario Gotze mwenye umri wa
miaka 30, kuhusu uhamisho kutoka
PSV. (Fabrizio Romano)
RICE KUREJEA
CHELSEA huenda ikasaidia kumshawishi mchezaji
wao Declan Rice mwenye umri wa miaka 23, kurejea
nyumbani kutoka klabu ya West Ham kwa kumpatia
kiungo huyo wa kati wa England. (Express)

RAPHINHA NA BARCA

MKURUGENZI wa michezo wa = T
Barcelona, Mateu Alemany anatarajia
kwenda England kuanza mazungum-
zo na Leeds United kuhusu mpango
wa kumsajili fowadi wa Brazil,
Raphinha, 25. (Sport, via Mail).

DE LIGT NA JUVE

MLINZI wa Uholanzi, Matthijs de Ligt, 22, am-
ethibitisha kuwa yuko kwenye mazungumzo na
Juventus kuhusu mkataba mpya. (90min)

LODI AWANIWA

KLABU ya Newcastle wamemfanya
mlinzi wa Atletico Madrid raia wa
Brazil, Renan Lodi, 24, kuwa chaguo
lao la kwanza kuziba pengo la beki
wa kushoto. (Jacque Talbot, Give Me
Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POMPLONA, Hispania

IONEL Messi alifananishwa

na Rafael Nadal na kocha

wake Lionel Scaloni baada ya

kufunga mabao yote matano

ya Argentina katika mechi ya kirafiki

ya ushindi wa 5-0 dhidi ya Estonia,
Jumapili.

Gwiji huyo wa zamani wa

Barcelona, Messi alifikisha

mabao 86 ya kimataifa,

mawili zaidi ya gwiji wa

Hungary, Ferenc Puskas,

na hivyo kumweka nafasi

ya nne kwenye orodha ya

wafungaji wa muda wote

wa timu ya taifa.

N

ARGENTINA
SCALONI

® @ @ Yeye ni urithi wa dunia, wa soka la dunia,
siku ambayo hatacheza tena, tutammisi sana...

Ushujaa wa Messi ulifanyika siku
moja wakati nguli wa tenis, Nadal
alipomshinda Casper Ruud kwa seti
mfululizo na kushinda taji la 14 la
French Open na kuendeleza rekodi
yake ya kufikisha mataji makubwa 22.

Kwa bosi wa Argentina, Scaloni,
hakuna sifa bora zaidi zilizobaki
kwake kuelezea mchango wa Messi
katika ulimwengu wa soka.

“Sijui niseme nini tena. Ni ngumu
sana; ni kama Rafa Nadal, utasema
nini?” Alisema Scaloni akiiambia
TVP.

“Inapendeza  zaidi  kwamba
waandishi wa habari waseme, wa-
zungumze. Huna maneno ya kutosha
zaidi kuelezea hali hii.”

Matokeo hayo yaliifanya Argentina

kuendeleza mbio zao za kutopoteza
michezo hadi 33, ikiwa ni kiwango
kizuri zaidi miezi mitano tu kabla ya
kuanza kwa Kombe la Dunia nchini
Qatar.

Messi alikuwa amekamilisha hat-
trick yake mapema katika kipindi cha
pili kabla ya kufunga mabao mawili
zaidi katika dakika 20 za mwisho.

Scaloni aliongeza: “Yeye ni kitu cha
kipekee, na ni furaha kuwa naye kati-
ka kundi hili. Ni furaha kumfundisha
na hata makocha wengi wanapenda
kuwa naye.

“Tuna maneno tu ya shukrani. Sid-
hani kama yeye ni urithi wa Argen-
tina; yeye ni urithi wa dunia, wa soka
la dunia. Siku ambayo hatacheza
tena, tutammisi sana.”
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MUDA

Germany vs England

DAKAR, Senegal

Faroe Islands vs Luxembourg

Bosnia and Herzegovina vs Romania

ADIO Mane amesisitiza kuwa anai-
heshimu Liverpool, lakini hawezi
kuthibitisha kwamba atabakia hapo
huku akihusishwa na Bayern Mu-

Vila Nova GO vs Brusque SC

Nautico PE vs Vasco da Gama
Cuiaba MT vs Corinthians
Ireland vs Ukraine

nich.

Mshambuliaji huyo wa Liverpool ameku-
wa akihusishwa sana na mabingwa hao wa
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, na alisema
angeweka wazi kuhusu mustakabali wake
baada ya fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Real Madrid wiki iliyopita.

Mane hakutoa ufafanuzi juu ya mustak-
abali wake baada ya kufungwa na Madrid,
lakini akasema mpango wake ni kuondoka
kwenye Ligi Kuu England na atawaruhusu
watu wa Senegal kuamua hatima yake.

“Ni kati ya asilimia 60 hadi 70 ya Wasen-
egal wanataka niondoke Liverpool? Nita-
fanya wanavyotaka. Tutaona hivi karibuni,”
alisema akiwa kwenye majukumu ya timu
ya taifa, [jumaa.

Lakini baada ya kuwa mfungaji bora wa
Senegal kwa kufunga hat-trick dhidi ya Be-
nin Jumamosi, Mane alirudia maoni yake
huku akieleza jinsi anavyoifurahia Liver-
pool.

“Nilizungumza huku nikitania kwa
ucheshi kidogo. Nadhani tutaishia hapo,”
aliiambia Canal Plus.

“Liverpool ni klabu ninayoiheshimu
sana. Mashabiki walinikubali tangu siku ya
kwanza. Kuhusu siku zijazo, tutaona.”

Mane aliichezea Liverpool mechi 51 kati-
ka msimu wa 2021-22 na kufunga mabao 23
na kusaidia mengine mawili kwenye mash-
indano yote.

America Mineiro MG vs Ceara CE
Juventude RS vs Atletico Pr

Santos vs Internacional

North Macedonia vs Georgia

Malta vs Estonia
UMF Grindavik vs Fjolnir
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MUNICH, Ujerumani

RAIS wa Bayern Munich,
Herbert Hainer ametangaza
kuwa “anajiamini” Rob-
ert Lewandowski atabakia
msimu ujao, licha ya kuhu-
sishwa na Barcelona.
Lewandowski na mabing-
wa hao wa Bundesliga wa-
meingia kwenye mzozo
kuhusu mkataba mpya,
huku nyota huyo wa Bayern
akidai hakuna ofa mpya am-
bayo imewekwa ili kuongeza

muda wake wa kukaa hadi
mwisho wa mkataba wake
wa sasa, ambao unamalizika
Juni 2023.

Hata hivyo, Bayern wame-
bainisha kuwa “ofa halisi”
iko mezani huku Barcelona
wakiwa kwenye mbio za kui-
nasa saini ya Lewandowski,
ambaye ameweka wazi up-
endeleo wake wa kujiunga
na miamba hao wa LaLiga.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Poland alitangaza
kwamba, historia yake na

kikosi hicho cha kocha Ju-
lian Nagelsmann ilikuwa
imekamilika mwishoni mwa
Mei, lakini Rais Hainer bado
ana matumaini kwamba
Bayern itambakisha msham-
buliaji huyo.

Hainer aliliambia BILD:
“Mkataba ni mkataba! Tu-
naenda wapi ikiwa mchezaji
anaweza kumaliza mkataba
kabla ya wakati wake wakati
sisi kama Kklabu tutam-
lipa hadi siku ya mwisho ya
muda wake?
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MSHAHARA

Na Salome Kitomari, DODOMA

BUNGE wa Jimbo la Ma-

kete, Festo Sanga (pichani),

amesema mpira wa Tanza-

nia una safari ndefu kuto-
kana na uwekezaji hafifu na malipo
duni kwa wachezaji.

Aidha, alitaka uwapo
utaratibu wa kuwalipa
wachezaji mishahara miz-
uri kwa kuwa wengi wana-
malipo dunia kiasi cha kuo-
nyesha kuwa vipaji vyao
havithaminiwi.

Akichangia mjadala wa makadirio
ya mapato na matumizi ya Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo, alise-
%, ma bila kuchukua hatua madhubuti
3 nchi itashindwa kujitambulisha vema
duniani.

“Lazima kuweka viwango
vya mishahara kwa wache-
zaji wa Ligi Kuu, Daraja la
Kwanza na Timu za Taifa.
Vijana wetu wanacheza
wanalipwa 200,000 au
300,000, alisema na ku-
ongeza:

“Vijana wetu wanache-

"‘

Na Saada Akida

UONGOZI wa Timu ya Biashara Unit-
ed umewafuta kazi benchi lake la
ufundi kuanzia Kocha Mkuu, Vivier
Bahati kutokana na misuguano ya
wenyewe kwa wenyewe na matokeo
mabovu ya timu hiyo kwenye msimu
huu wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Biashara United inashika nafasi ya
15, ya pili kutoka mkiani katika msi-
mamo wa ligi hiyo inayoshirikisha
timu 16.

Akizungumza na gazeti hili jana,

UANZIE

za kwa jasho sana wakipata magonjwa
tunaishia kuwachangia, lazima tuweke
kiwango cha mishahara mchezaji
wa Ligi Kuu kima cha chini kiwe Sh.
milioni moja kwenda juu, tuna fedha
nyingi kwenye mpira zinapotea. Leo
tunawapigia makofi Serengeti Girls,
lakini hawana hata 200,000 mfukoni.

“Mpira wetu una safari ndefu,
mfumo tunaoenda nao ni wa zima-
moto, tunatamani kuwa na matokeo
mazuri, lakini hatutajenga msingi ya
kuzalisha wachezaji. Tunafurahia
Serengeti Girls wanaenda kucheza
Kombe la Dunia, lakini hatujui wame-
fikaje huko na hatujaanda wengine wa
baadaye,”alisema.

Aidha, alisema Zanzibar ina ‘mod-
ule’ (mpangilio) nzuri ya maendeleo
yampira Afrika Mashariki Tanzania na
Afrika, ambayo ilichukuliwa na kutu-
miwa na Cameroon na Ghana, ikaleta
matokeo makubwa.

“Kwenye taifa lolote dunia
lazima nchi ijipambanue
nini  inataka kwenda
nacho leo nikitaja
Marekani ni mpira
wa kikapu, Brazili ni
Samba Soka, Kenya
ni riadha, Burundi
ni makocha, ma-

Vivier Bahati alikiri kupewa barua
ya kufutwa kazi pamoja na msaid-
izi wake pamoja na meneja wa timu
hiyo baada ya viongozi hao kukutana
na kuafikiana na uamuzi huo.

Alisema viongozi hao walikutana
tangu Juni 4, mwaka huu na kufikia
maamuzi hayo ya kuwafuta kazi wa-
tendaji hao wa benchi la ufundi.

“Ni kweli nimepewa barua ya ku-
vunjiwa mikataba yetu na kufutwa
kazi pamoja na msaidizi wangu na
meneja wa timu, hivi sasa najian-
daa siku yoyote kuanzia leo narudi

kocha wa timu kuu wote ni Warundi,
Rwanda ni basketball, sisi Tanzania tu-
najiangalia wapi,”alihoji.

Alisema sheria namba moja ya
Shirikisho la Mpira duniani (FIFA)
inataka tuwe na viwanja ndiyo mpira
uchezeke, taifa letu viwanja vime-
kuwa changamoto kubwa, kwa kuwa
vimegeuka vya shughuli nyingine na
siyo mpira.

Alisema anajiuliza lengo la Hayati
Mwalimu Julius Nyerere, kujenga vi-
wanja nchi nzima ilikuwa vigeuke
kuwa magofu au mazizi ya ngombe,
alijenga viwanja kwa ajili ya michezo,
na kwamba utashi wa Rais Samia Su-
luhu Hassan, itekelezwe kwa kuen-
deleza viwanja vya mpira kwa kuweka
nyasi bandia na kuvifanya vitumike.

Alisema bajeti imetenga bilioni 10
kwa ajili ya ukarabati, na kwamba Ligi
Kuu haihitaji ukarabati wa viwanja
pekee, bali kuweka nyasi bandia, na
kwamba Nyerere alijenga akiwa na
Watanzania milioni 20 na sasa tuko
milioni 60 tumeshindwa kuviendele-
z7a.

Mbunge Sanga alisema mwaka 2027
Tanzania inataka kuwa mwenyeji wa
mashindano ya Kombe la Mataifa ya
Afrika (AFCON), tutakuwa mwenyeji
vipi kwa viwanja hivi.

Biashara yatimua benchi la ufundi

nyumbani Burundi,” alisema Vivier
Bahati.

Nipashe lilimtafuta Mwenyekiti wa
timu hiyo, Selemani Mataso, lakini
alikwepa kujibu na kudai kwamba
hana hizo taarifa kwa sababu yuko
jijini Dar es Salaam kwa majukumu
mengine.

“Hizo taarifa bado sijapata kwa
sababu niko Dar es Salaam, ila nina-
chojua kuna viongozi wenzangu
walikuwa na kikao sasa sijajua kikao
hicho kimeishaje hadi niulize,” alise-
ma Mataso.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.11/06/22
02.11/06/22
03.11/06/22
04.11/06/22
05.11/06/22
06.11/06/22
07.12/06/22
08.12/06/22
09.12/06/22
10.12/06/22
11.12/06/22
12.12/06/22
13.12/06/22
14.12/06/22
15.12/06/22
16.12/06/22
17.12/06/22

19:00 |Faroe Islands vs Lithuania
19:00
21:30
21:45
22:00| Charlotte FC vs New York Red Bulls
22:00
00:00| Sarmiento vs Argentinos Juniors
01:00 | Cuiaba MT vs Bragantino SP
02:30| Tombense MG vs CSA AL
03:00]Internacional vs Flamengo

Ireland vs Scotland

Arsenal Sarandi vs Banfield

Montenegro vs Bosnia and Herzegovina

Girona vs Tenerife

07:00|Renofa Yamaguchi vs Fagiano Okayama
08:00] Mito Hollyhock vs Montedio Yamagata
08:00|Blaublitz Akita vs Omiya Ardija
19:00 |Colon Santa Fe vs Union Santa Fe
21:30 |Godoy Cruz vs Racing Club
22:00 | Vasco da Gama vs Cruzeiro

22:00 | Sporting Kansas City vs New England Revolution

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND.
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHIN

" NITIMU KUTOKA SARE

JUMANNE - 07/06/2022

NYUMBANI  SARE  UGENINI

MUDAVV GAMEID

MICHEZO 1 X 2

Egersund IK vs Notodden
Odder Igf vs Ringkobing IF

Volda vs Lillehammer FK

FC Einheit Wernigerode vs Einheit Rudolstadt
SV 1914 Eilendorf vs SV Deutz 05

Kvik Halden vs Sotra

Honefoss vs Forde

Viktoria Arnoldsweiler vs VfL Alfter

Vindbjart vs Sarpsborg Sparta 2
SV 1910 Breinig vs VfL Vichttal

Bor. Freialdenhoven vs Hennef 05
Japan U23 vs Saudi Arabia U23
Bergisch Gladbach vs 1. FC Duren

Eidsvold Turn vs Asker

Eik-Tonsberg vs Halsen IF
Spvg Frechen 20 vs FC Hurth
Siegburger SV 04 vs FC Pesch

Strindheim IL vs Trygg/Lade

Gjellerasen vs Floya

Baerum vs Kjelsaas

Odds BK 2 vs Moss

Harstad vs Mjondalen 2

Start 2 vs Mandalskameratene

Orn-Horten vs Strommen
TPS Turku vs PK-35
Mbour Petite Cote vs ASC Jaraaf

US Goree vs AS Douanes

AS Dakar Sacre Coeur vs Generation Foot

Teungueth vs Casa Sport

Cneps vs ASC Diambars

Asec Ndiambour vs AS Pikine

Justo Jose De Urquiza vs Villa San Carlos

Deportivo Riestra vs Deportivo Madryn

Deportivo Muniz vs Argentino Rosario

Deportivo Paraguayo vs Central Ballester

Slovakia vs Kazakhstan

Andorra vs Moldova

Austria vs Denmark

Belarus vs Azerbaijan

Iceland vs Albania

Croatia vs France

Equatorial Guinea vs Libya

Bonaire vs Sint Maarten

Hangzhou NG vs Changchun Yatai

Molde FK 2 vs Kongsvinger 2
Australia U23 vs Jordan U23
Iragq U23 vs Kuwait U23

Finland U21 vs Azerbaijan U21

Machine Sazi Tabriz vs Shahin Bushehr

Esteghlal Mollasani vs Arman Gohar Sirjan

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Wachezaji wa Serengeti Girls na benchi lao la ufundi Wakitingé_bungeni jana, baada ya juzi kufuzu fainali za Kombe Ila Dunia kwa kuifunga Cameroon bao
1-0 katika mechi ya marudiano iliyopigwa Uwanja wa Amaan mjini Zanzibar, hivyo kuitoa kwa jumla ya mabao 5-1. PICHA:MPIGAPICHA WETU
|

Simba, Yanga

zadaiwa bil. 10/-

® ® ® Wabunge waomba zisamehewa, walia

pia viwanja vya CCM huku wakitaka Ligi Kuu...

Na Salome Kitomari, DODOMA

ABUNGE wamei-
taka serikali kuan-
galia uwezekano wa
kusamehe madeni ya

Sh. bilioni 10 kwa Klabu za Simba
na Yanga, ambayo ni malimbikizo
ya ushuru wa huduma na kodi
nyingine za nyuma kabla kuanza

kujiendesha katika mfumo rasmi.
Aidha, wameitaka itunze
historia ya uwanja wa TIP
uliopo Kata za Manzese na
Sinza, wenye historia ya
kuanzishwa kwa Klabu ya
Simba na Yanga miaka ya
1920.

Mbunge wa Jimbo la Mlalo,
Rashid Shangazi, aliiomba Mamla-
ka ya Mapato Tanzania (TRA), kuz-
isamehe klabu hizo malimbikizo
ya kodi Sh. bilioni 10 ya miaka ya
nyuma kabla ya kuanza kujiende-
sha kwa mfumo rasmi.

Wakichangia makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo
kwa mwaka 2022/23 jana, wal-
isema kodi hizo ni kabla ya klabu
hizo hazijaingia katika mfumo ras-

mi ikiwa ni ‘service levy’ (ushuru
wa huduma) na kodi nyingine za
serikali.

“Naiomba serikali izisamehe kla-
bu hizi kodi hii ya miaka ya nyuma,
ili ziendelee na mfumo rasmi, kua-
cha hivi ipo siku TRA itawafungia
hatutakuwa na Yanga wala Simba,
lazima hili liangaliwe, alisema.

Naye, Mbunge wa Jimbo Ila
Ubunge, Prof. Kitila Mkumbo, ali-
itaka serikali kuukarabati Uwanja
wa TIP, uliopo mpakani mwa mtaa
wa Chakula Bora Manzese na
Sinza E, Kata ya Sinza kwa kuwa
umuhimu wake ni wa kihistoria.

“Mwaka 1920 hadi 1926 ilikuwa
inatwa Young Boys, walikuwa wa-
nachezea Uwanja wa TIP na baada
ya kwenda Kariakoo wakajiita
Young Africans, na mwaka 1936
baada ya mambo kuwa mabaya
wanashindwa sana wale jamaa
wakajitoa, wakaondolewa wa-
kaenda kuanzisha Simba, kimsingi
Simba ilitokana na Yanga, waasi
baada ya kufukuzwa wakabaki
Yanga kupigania Uhuru,”alisema
na kuongeza:

“Ule Uwanja wa TIP ni muhimu
na unahitajilka sana, naomba
serikali iangalie kwa histo-

ria hiyo uwanja huo haupaswi
kutelekezwa,”alisema Prof. Mkum-
bo.

Mbunge wa Jimbo la Makete,
Festo Sanga, alisema bajeti im-
etenga Sh. bilioni 10 kwa ajili ya
ukarabati, na kwamba Ligi Kuu ha-
hiitaji ukarabati wa viwanja pekee,
bali kuweka nyasi bandia huku
akiitaka CCM kuviangalia viwanja
vyake.

“Chama changu (CCM), chonde
chonde tuviangalie  viwanja
hivi,”alisema Sanga.

Kwa upande wa Kamati ya Hu-
duma na Maendeleo ya Jamii, ili-
itaka serikali kuweka mikakati ya
kuvutia wawekezaji kwenye ligi,
ili kuendelea kuifanya kuwa bora
zaidi katika Bara la Afrika.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Stasnlaus Nyongo, akiwasilisha
maoni ya kamati kuhusu makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na
Michezo, alisema kwa kuwa seri-
kali imeondoa kodi za nyasi ban-
dia kwa ajili ya viwanja nchini,
iangalie namna ya kuondoa kodi
katika vifaa vinavyoendana na
uwekaji wa nyasi hizo katika vi-
wanja.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Shime: Haikuwa rahisi
kufuzu Kombe la Dunia

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Timu
va Taifa ya Wanawake
chini ya miaka 17,
Serengeti Girls, Bakari
Shime, amesema haiku-
wa rahisi hata kidogo
kufuzu Kombe la Dunia
kutokana na kucheza
na nchi kubwa kisoka
kama Cameroon, hivyo
kuwataka Watanzania
wote kujivunia.
Akizungumza mjini
Zanzibar baada ya
timu hiyo kufuzu juzi,
Shime alisema pamoja
na ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Cameroon,
lakini kwenye mechi
hiyo walicheza zaidi
kwa kuulinda ushindi
walioupata Yaunde am-
bako walishinda mabao

Serengeti Girls ime-
fanikiwa kutinga fainali
Zza michuano ya Kombe
la Dunia itakayofanyika
nchini India baadaye
mwaka huu, baada ya
kuifunga timu ya Taifa
ya Cameroon kwa bao
1-0 juzi kwenye Uwan-
ja wa Amaan, Zanzibar,
likiwekwa wavuni na
Ngema Paul dakika ya

Ni matokeo yanayoi-
vusha Serengeti Girls
kwani ilipata ushindi
wa mabao 4-1 ikiwa
ugenini Jijini Yaounde,
Cameroon Mei 22,
hivyo sasa kuvuka kwa

jumla ya mabao 5-1.

“Siyo hongera ya
kwangu au ya wachez-
aji, ni hongera ya wote
na ya Watanzania kwa
uvjumla. Nchi imekwen-
da kwenye Kombe la
Dunia, hajaenda Shime,
kila Mtanzania ana
wajibu wa kufurahia,
inawezekana sisi tume-
fanya kazi uwanjani,
l[akini kuna wengine
walifanya twende
Kombe la Dunia waki-
wa nje ya uwanja, hati-
maye lengo Ietu moja
[imefanikiwa,” alisema
kocha huyo ambaye
huzifundisha timu za
taifa za wanawake.

“Haikuwa rahisi, hivi
ugumu ambao ume-
onekana leo ndiyo
hivyo hivyo ulikuwa
kule Yaounde, lakini
leo kazi kubwa tuliyoi-.
fanya ni kuzuia ushindi
wetu tulioupata uge-
nini, ndiyo lengo letu
namba moja ingawa
tumepata ushindi,”
alisema.

Fainali hizo zita-
fanyika nchini India
kuanzia Oktoba 11 hadi
30, ikizishirikisha timu
16 kutoka mabara sita
duniani.
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