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Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Mwanaidi Ali Khamis (kulia), akiwa
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Serikali yafungua fursa
ya uwekezaji nishati
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Kamishna wa Tume ya Madini, Janet Reuben (kulia), akimkabidhi cheti Mwenyekiti wa Wings Youth Group, Yusuph Gesase, ka-
tika mahafali ya programu ya kuendeleza biashara za ndani ya kampuni ya Barrick North Mara iliyofanyika Mwanza mwishoni
mwa wiki. Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Kanali Michael Mtenjele (watatu kulia), Meneja wa Ukaguzi wa Fedha, Kodi na
Ushirikishwaji wa Watanzania wa Tume ya Madini, Geoffrey Nsemwa na Meneja wa Uhusiano kwa Jamii wa Barrick North Mara,
Gilbert Mworia (kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbowe adokeza mambo

manne aliyoteta na Samia

Na Godfrey Mushi, HAI

MWENYEKITI wa Taifa
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
Freeman Mbowe, amedokeza
mambo manne aliyoteta Tkulu
na Rais Samia Suluhu Hassan,
baada ya kufutiwa mashtaka
yaliyokuwa yakimkabili na
wenzake watatu.

Akizungumza jana na ma-
mia ya waumini na wafuasi wa
chama chake waliomsindikiza
kushiriki ibada ya shukrani
katika Usharika wa Nshara,
Dayosisi ya Kaskazini Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Mbowe alisema, licha
ya tukio hilo kubwa alilopitia,
hajutii, kwa sababu Mungu ana
makusudi na kila jambo.

“Kikao cha kwanza, baada ya
gerezani nilikwenda Ikulu, ni-
kamwambia Mheshimiwa Rais
(Samia), hii nchi kuna watu wa-
navuja mioyo yao damu.

“Na nikamwambia
Mheshimiwa Rais, hofu inay-
ojengwa na wasaidizi wa wata-
wala, kwamba wana CHADE-
MA wanavurugu, hawapendi
amani ya nchi hii, ni maneno

ya uongo.
“Hayajawahi kuwa mata-
manio au maombi yetu,

washindwe kutekeleza vizuri
majukumu yao. Tunawaom-
bea wafanye kazi yao kwa
uadilifu, wafanye kazi yao kwa

haki, nchi yetu ipate ustawi.

“Ustawi wa taifa hili ukipa-
tikana, wawe ni wana CHADE-
MA, wawe hawana chama,
utaona maisha bora kwa kila
Mtanzania. Hili ndiyo jambo
ambalo CHADEMA tunali-
hubiri.”

Machi 4, mwaka huu, Mku-
rugenzi wa Mashtaka Nchini
(DPP), aliwasilisha mahakam-
ani hati ya kutokuwa na nia
ya kuendelea na kesi hiyo ili-
yokuwa inamkabili katika Ma-
hakama Kuu ya Tanzania, Div-
isheni ya Makosa ya Rushwa na
Uhujumu Uchumi.

Katika salamu zake, Mbowe,
alisema suala lingine alilo-
zungumza na Rais Samia ni
kuhusu chama chake kinap-
opishana na serikali yake ni
(CHADEMA)  wanapohubiri
haki, wao wanahubiri amani.

“Tulikubaliana kwamba
wote tukutane kwenye neno
haki, tubadilishe mazoea ya
viongozi wa nchi yetu kuhubiri
haki. Viongozi wa dini, sa-
mahani! Wanahubiri amani
amani! Na wanahubiri amani
wakijua kwamba uchaguzi

haukuwa huru na haki.
“Wanahubiri amani wakati
wanajua  kuna watu wa-

nateswa, wanahubiri amani
wakijua wanafungwa watu
kwa makosa. Wakihubiri am-
ani wakati wanajua nchi hii
kuna ubaguzi, tutoke hapo

kwenye hayo maneno amani.
Tuzungumze wote haki; wa
chama chochote cha siasa
waitangulize haki ya taifa, haki
ya raia, haki ya wananchi na
kila haki ina wajibu wake. La-
kini ni dhahiri tukikubaliana
tunakutana kwenye haki, wala
hatutagombana.”

Pia Mbowe, alisema alim-
shauri Rais Samia, kuendesha
serikali kwa misingi ya haki na
CHADEMA, ambacho ni chama
kikuu cha upinzani, kuendelea
kuhubiri demokrasia na mis-
ingi yake yote hadi siku Mungu
atawapa kibali waje waiongoze
serikali.

“Nikamwambia Mheshim-
iwa Rais, tumekibaliana
kwenye hilo, akaniambia tu-
nakubaliana. Nikasema kama
tunakubaliana ni jambo jema,
na mimi nimelizungumza
chini ya paa la nyumba ya
Bwana.

“Nikamwambia, tukatoe
kauli yetu mbele ya dunia,
uzungumze na mimi nizun-
gumze kwamba wewe kama
Rais wa nchi, ndiyo kiongozi
wa chama kinachoongoza taifa
na sio chama kinachotawala.
Na mimi kama kiongozi wa
chama kikuu cha upinzani, tu-
kazungumze na dunia, tuweke
kauli na kila mmoja asimame
kwenye kauli hii na dunia ione.

“Kama sisi tutakuwa wa
kwanza kuvunja agano hilo,

dunia itasema. Kama wao wa-
takuwa wa kwanza kulivunja
agano hilo, dunia itasema.
Kwa hiyo huo ndiyo msingi na
wakati wote tunapozungumza
neno haki, yawezekana haki
ikawa ni tafsiri ya mtu. Wewe
unaona jambo ni haki, mwen-
zako anaona sio haki.”

“Tli taifa liweze kusimama
kwenye haki, lazima liungan-
ishwe. Tunaliunganisha hili
taifa na nini? Lazima sheria za
nchi zinazoongoza taifa ziwe
zina maridhiano. Maana yake
mimi naweza nikatoka Ikulu na
mtazamo wangu wa haki, naye
akabaki na mtazamo wake wa
haki. Tayari tumeshapishana.

“Lakini pale watu wanapo-
zungumza na tukakubaliana
kama taifa ni nini haki za
wakulima, ni nini haki za wa-
fanyabiashara wetu, ni nini
haki za watoto wetu? Haki kwa
makundi yote, haki hata katika
kuwapata viongozi wa kulion-
goza taifa letu, haki katika uch-
aguzi, ugomvi katika mataifa
unazaliwa kwenye uchaguzi.”

Mbowe alisema, ameweka
nadhiri ya kutafuta popote,
Sh. milioni 100 za kujenga
madhabahu ya Bwana, kwa
kuwa anahitaji kuacha alama
ya kudumu ili kila atakayefika
Kanisa la Nshara la KKKT, aki-
angalia aseme ni kumbukum-
bu ya miezi minane ya Mbowe
gerezani.

]
ACT: Katiba
mpya, tume huru
havitenganishiki

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimesema
kutokana na mazingira ya kisiasa yaliyoko
sasa yanapaswa kuendana na upatikanaji
wa tume huru ya uchaguzi pamoja na Kati-
ba Mpya yenye maoni ya wananchi, masu-
ala ambayo hayatenganishiki na yanatege-
meana.

Mwenyekiti wa chama hicho taifa, Juma
Duni Haji, alitoa kauli hiyo jana alipokuwa
akizungumza na wanachama na viongozi
wa Mkoa wa Dar es Salaam, kwenye uz-
induzi wa Operesheni ya Tume Huru ya
Uchaguzi, ikiwa ni mara yake ya kwanza
tangu alipochaguliwa kushika nafasi hiyo
akirithi mikoba ya Hayati Maalim Seif Sha-
rif Hamad.

“Malengo ya operesheni hii ni kuhakiki-
sha kuwa tunamfikia kila mwanachama,
kiongozi na mwananchi na kuwaelimisha
kuwa mazingira yetu ya kisiasa tunapaswa
kuipata tume huru ya uchaguzi kuelekea
kuipata Katiba Mpya.

“Sote ni mashahidi wa machungu am-
bayo tumeyapitia. Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa mwaka 2019 na Uchaguzi Mkuu
mwaka 2020 umetuachia makovu yasiyo
na mfano, ambayo hayawezi kufutika kwa
urahisi.

“Wagombea wengi wenye sifa walien-
guliwa na wale waliopenya katika dirisha
la uteuzi, waliporwa ushindi wao,” alisema
Duni.

Duni alisema chama hicho, kilichukua
jukumu la kumwandikia barua rais, Mei
mwaka jana, kupendekeza masuala mbal-
imbali ya kufanyiwa kazi ili kufungua uku-
rasa mpya wa kisiasa nchini.

“Kwenye barua yetu, iliyoandikwa na
Kiongozi wa Chama, Zitto Kabwe, tuli-
pendekeza kwa Rais Katiba Mpya, Tume
ya Uchaguzi, Mageuzi ya Jeshi la Polisi na
kuandikwa upya kwa Sheria ya Vyama vya
Siasa.

Duni alisema chama hicho kinaamini
kuwa tume huru ya uchaguzi na Katiba
Mpya kutokana na maoni ya wananchi yal-
ivyokusanywa, kuchambuliwa na kuwasil-
ishwa na Tume ya Jaji Warioba.

“Tunahitaji kuandaa na kusimamia Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa mwaka 2024,
ambao kwa muda uliobaki ni bayana kuwa
utafanyika kabla hatujawa na hakika ya
Katiba Mpya. Pia kuandaa na kusima-
mia Uchaguzi Mkuu ujao wa mwaka 2025,
iwapo utafanyika kabla ya kupatikana kwa
Katiba Mpya,” alibainisha Duni.

Aliongeza kwamba tume huru ya uch-
aguzi, iwe angalau na theluthi ya wajumbe
wa kamati wa kuteuliwa wawe wanawake.
Isiyo na makada wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), akisema iliyo na viongozi, wajumbe
na watendaji wataopatikana kwa mchaka-
to wa wazi, huru na shindanishi.

“Tunapendekeza kuunda Sheria mpya
ya Uchaguzi ya mwaka 2022, itakayoweka
utaratibu kuwa Watanzania wanaotaka
kuwa Wajumbe wa Tume Huru ya Uchagu-
zi waombe kazi kufuatia tangazo la wazi
kwa umma,” alisema Duni.

“Wasimamizi wa uchaguzi na watendaji
wa tume kutoka ngazi ya taifa, majimbo,
kata hadi ngazi za chini wawe waajiriwa wa
tume kwa utaratibu wa wazi na kwa kuzin-
gatia sifa na vigezo vya uwezo na weledi.”
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Serikali yafungua fursa uwekezaji nishati

Na Pascal Mayalla

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba, amesema moja ya
changamoto kubwa katika umeme
nchini ni uwekezaji usiotosheleza
katika sekta ya nishati na kwamba
katika kipindi cha mwaka mmoja
wa Rais Samia Suluhu Hassan,
amefungua nchi katika fursa za

imani kwa nchi tajiri na wawekezaji
wakubwa kuja kuwekeza Tanzania
na kufungua milango uwekezaji
kwenye nishati. Waziri Makamba,
wakati akizungumza kwenye klp-
indi cha “Kwa Maslahi ya Taifa.”
Alisema: “Kwa nchi yenye uku-
bwa kama wa nchi yetu, na in-
ayokuwa kwa kasi kama yetu, na

awati 1,600 ni aibu kubwa, au kuwa
na mtandao mdogo wa usafirishaji
umeme kama tulionao ni aibu.”
Akizungumzia mafanikio ya
mwaka mmoja wa Rais Samia ma-
darakani, alisema ni pamoja na
kuendelea kuifungua nchi kwa
wawekezaji wakubwa na kutolea
mfano, kwenye Kongamano la
Uwekezaji Sekta ya Nishati, lililo-

kuhudhuriwa na Rais Samia.

“Ttumezungumza na wawekezaji
wengi, wakubwa wenye uwezo, na
nia njema ambao wako tayari kuja
nchini kwetu na kuwekeza katika
maeneo hayo,” alisema.

Alisema uwapo wa Rais Samia
kwenye kongamano hilo, umeleta
hamasa ya kipekee kwa kuvutia
wawekezaji wakubwa kuhudhuria

kwa Tanzania. Kuhusu mafanikio
kwenye sekta ya nishati, alisema ni
pamoja maendeleo ya mradi wa Ju-
lius Nyerere (JNHPP) wa kuzalisha
umeme, kwenye Stigler Gorge, toka
mradi huo umeanza, limejengwa
bwawa pekee la kuzalisha umeme,
lakini baada ya Rais Samia kuingia,
ametoa fedha za ujenzi wa miun-
dombinu ya kuusambaza umeme

uwekezaji. Vile vile, Waziri Makam-  ongezeko la idadi ya watu, hadi ku-  fanyika Siku ya Tanzania, kwenye na kuendelea kufungua milango unaozalishwa, ili ufike kwenye
ba amesema lengo ni kurudisha fikia watu milioni 60, kuwa na Meg- Maonyesho ya Expo Dubai, na ya fursa za uwekezaji mkubwa Gridiya Taifa.
[ ]
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Samia uongozi bora

Na Romana Mallya

KAMPENI ya Mwanamke Kinara 2022 inay-
oendeshwa kila mwaka na EATV na East Africa
Radio imempa tuzo ya uongozi bora Rais Samia
Suluhu Hassan.

Pia, imetoa tuzo kwa Spika wa Bunge, Tulia Ack-
son na mawaziri wanawake 10 wanaoongoza wiz-
ara mbalimbali wakiwamo Waziri wa Ulinzi, Dk.
Stergomena Tax na Waziri wa Mambo ya Nje, Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Liberata Mulamula.

Wengine ni Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
Waziri wa Nchi Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jenister Mhagama na Wa-
ziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalumu, Dorothy Gwajima.

Tuzo hizo pia zimeenda kwa Waziri wa
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Dk. Ashantu
Kijaji, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye ulemavu), Prof. Joyce Ndal-
ichako na Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera, Bunge na Uratibu), Pindi Chana.

Katika hafla hiyo iliyofanyika juzi mkoani Dar
es Salaam mgeni rasmi alikuwa Naibu Waziri Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wanawake na
Makundi Maalumu, Mwanaidi Ali Khamis, ambaye
aliwakabidhi vyeti wanawake 10 ambao washindi
wa tuzo ya Mwanamke Kinara2022 kutokana na
mambo makubwa wanayofanya ndani ya jamii.

Miongoni mwao ni Jenifer Hadson mwenyeji wa
Arusha anayeendesha mashine nzito katika Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro na wengine ambao
mikoa yao ipo kwenye mabano ni Dk. Herieth
Mkanga (Morogoro), Tabla Makame (Zanzibar),
Happiness Mathias (Katavi), Leticia Njunju (Mt-
wara), Noel Msuya (Mbeya), Foida Kawago, Mari-
am Elisha na Rita Batholomeo wote kutoka Iringa.

Naibu Waziri, Mwanaidi aliiomba EATV ien-
delee kuelimisha wanawake kuhusu fursa za
mikopo zinazopatikana kupitia halmashauri ili
waichangamkie kukuza uchumi wao.

Alisema Rais Samia anasaka wawekezaji ili
kukuza uchumi na kuwataka wanawake wasibaki
nyuma kuchangamkia fursa mbalimbali zinazo-
tolewa.

Mtangazaji wa kipindi cha DADAZ EATV, Bhoke
Egina, alisema kampeni ya Mwanamke Kinara
lengo lake ni kumwinua mwanamke kiuchumi
kwa kumpatia elimu.

Mkurugenzi wa Biashara TDL, Timea Chogo,
alisema kitendo cha Samia kuwa Rais kimefungua
milango kwa watoto wa kike ambao sasa ndoto
zao ni kushika nafasi kubwa.

Mkuu wa Masoko kutoka Benki ya UBA,
Brendansia Kileo, alisema benki yao inatoa
mikopo kuanzia asimilia sifuri kuendelea na
kuwataka wanawake kuchangamkia ili waweze
kukuza biashara zao.

Msaidizi wa Usajili kutoka Wakala wa Usajili wa
Biashara na Leseni (BRELA), Marryglory Mmari,
aliwapa elimu wanawake namna wanavyoweza
kusajili biashara zao na kampuni ili zitambulike
kisheria na kuweza kupata fursa za mikopo.

Na Neema Hussein, KATAVI

NG OMBE 28 za wafugaji watano katika ki-
jiji cha Kabage wilayani Tanganyika mkoani
Katavi zimepigwa radi wakati zikitoka mal-
ishoni.

Kushoka, alisema tukio hilo 1111t0kea Juma-
mosi jioni baada ya mvua kunyesha ikiam-
batana na radi.

Alisema wachungaji hao walikuwa na
ng'ombe 42 kati yao 28 zilipigwa radi wakati
wakirudi nyumbani kutoka machungani
mvua ilipoanza kunyesha.

“Waliona mwanga wa radi wakatawanyi-
ka baadaye waliona ngombe mmoja ame-
kufa, wakaenda kutoa taarifa nyumbani,”
alisema Kushoka.

Alisema baada ya kurudi waliona zingine
27 zimekufa, ngombe tisa zilikuwa mali ya
Sitta Busheneli, Mwanamazuri ngombe 8,
Masanja 5, Makune 4 na wawili hazikutam-
bulika mmliki.

Aidha, alisema kiongozi wa kimila alifika
eneo hilo kufanya tambiko la kimila kisha
wananchi walichinja na kugawana kitoweo.

Alisema tukio hilo ni la pili kutokea
mwaka 2018 zilikufa ngombe nne kwa ku-
pigwa radi, lakini tukio la jana nyumba tatu
zilibomoka na barabara imekatika, lakini
hakukuwa na madhara kwa binadamu.

Sitta Busheneli ambaye ngombe zake 9
zilpigwa radi, alisema alipokea taarifa hizo
kwa masikitiko makubwa na kwamba  ki-
tendo hicho kimemrudisha nyuma kimaen-
deleo.

Bodi ya Yapi Merkezi, uongozi wa juu na wafanyakazi wote
wanapenda kumpongeza

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

Samia Suluhu Hassan

kwa kutimiza mwaka mmoja wenye mafanikio madarakani.

Yapi Merkezi inaendelea kuwa na imani kubwa juu ya mustakabali
wa Tanzania kwa uongozi wako ili kuendesha uwezeshaji wa kiuchumi,
maendeleo ya miundombinu na ukuaji wa taifa kwa ujumla.
Tunasimama na mama.

#tNaKazilendelee

lynagrlkem
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anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya MASSEY
FERGUSON yenye namba za
usajili T 633 AQJ,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa

ARU/ARU/RB/112358/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

OSWARD TOMU MWAMFUPI
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari ainaya TOYOTA
COASTER yenye namba za usajili
T893 DGR, Engine No:
1HD510001168, Chassis No:
HDB510001168, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
DSM/PHQ/RB/110264/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
Unapojibu tafadhali taja:
Kumb.Na: MMC/LD/15339
Tarehe: 11.03.2022
MUSTAPHA RAMADHANI,
S.L.P217,
MOROGORO.
YAH: NIA YA KUTOHUISHA MILIKI YA KIWANJA
NA. 128 KITALU"B”
MSAMVU

Rejea kichwa cha habari hapo juu.

Kiwanja Na.128 Kitalu B Msamvu hapo awali kilitolewa kwa
ndugu Mustafa Ramadhani kupitia Hati Na. 35881
iliyotolewa muda wa miaka 33 kuanzia tarehe01/01/1988
kwa matumizi ya makazi miliki hiyo ilikwisha muda wake
tangu tarehe 30/12/2021.Aidha mwaka 1998 ilitolewa pia
Barua toleo (Ofa) kwa Ndugu Macmillan S. Moshy ambaye
ameendeleza kwa kujenga nyumba ya makazi.

Kupitia fungu la 32 la sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999
Ofisi haina nia ya kuendelea kuhuisha milki ya Ndg
Mustafa Ramadhani kwani alishindwa kuendeleza kiwanja
hicho kwa kufuata kanuni na taratibu.

Aidha tunakusudia kumilikisha milki hii kwa Ndg
Macmillan ~ S.Moshy ambaye mpaka sasa ndiye
ameendeleza kiwanja hicho.

Hivyo mtu yeyote mwenye pingamizi au maslahi juu ya
kiwanja hiki anatakiwa kutoa taarifa kwa Kamishna wa
Ardhi Msaidizi Mkoa wa Morogoro S.L.P 587 Morogoro
ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya barua hii.
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SHIRIKA LA UMEME TANZANIA

TAARIFA YA MAFANIKIO YA TANESCO KWA KIPINDI CHA MWAKA MMOJA WA UONGOZI WA RAIS
WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA AWAMU YA SITA MHE. SAMIA SULUHU HASSAN

TAARIFA YA MAFANIKIO YA TANESCO KATIKA SERIKALI YA AWAMU YA SITA
KIPINDI CHA MWAKA MMOJA MARCH 2021 HADI MARCH 2022.

Utangulizi

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) lilianzishwa mwaka 1964 kwa
kuunganisha mashirika binafsi mawili ya Tanganyika Electric Supply
Company Limited (TANESCO) na Dar es Salaam and District Electric Supply
Company Limited (DARESCO) chini ya sheria ya umeme ya mwaka 1931
iliyorekebishwa mwaka 1957 (Electricity Ordinance Cap 131 of 1931, na
maboresho ya mwaka 1957). Kuanzia Mwaka 1968 Serikali ilianza kununua
hisa za TANESCO na hadi kufikia mwaka 1975 hisa zote zilikuwa chini ya
Serikali, hivyo kuifanya kuwa Shirika la Umma ambalo linamilikiwa na Serikali
kwa asilimia 100. Baada ya kupata Uhuru mnamo mwaka 1961, TANESCO
ilianza kupanga mikakati ya kupata miradi mipya ya kuzalisha umeme na
kujenga njia za kusafirisha na kusambaza umeme kwa viwanda na miji nchini
kote. Tafiti za kufua umeme wa maji zilianza ili kupunguza gharama za kufua
umeme wa mafuta kutoka nje.

MAFANIKIO YA JUMLA

Shirika limekuwa na mafanikio mbalimbali yaliyotokana na mchango
mkubwa wa Serikali kupitia Wizara ya Nishati katika utekelezaji wa
majukumu yake.

Mafanikio ambayo TANESCO imeyapata ni pamoja na:

1. Ongezeko la miundo mbinu ya kusafirisha na kusambaza umeme.
kilometa 6,110.57 za usafirishaji umeme, ambapo kilometa 670 ni za
msongo wa 400kV, kilometa 3,225 ni za msongo wa 220kV, kilometa
1,672.57 ni za msongo wa 132kV na kilometa 543 ni za msongo wa 66kV.

Vile vile urefu wa njia za usambazaji umeme umeongezeka na kufikia
kilomita 47,487.88 za msongo wa kilovoti 33, kilometa 12,486.11 za msongo
wa kilovoti 11 na kilometa 88,570.24 za msongo wa chini (400V/231V).

2. Shirika limeimarisha hali ya upatikanaji wa umeme nchini ambapo
hadi kufikia mwezi Disemba 2021 jumla ya uwezo wa mitambo ya
kuzalisha umeme iliyounganishwa katika Gridi kuu ya Taifa imefikia
MW 1,573.65 kati ya hizo MW 573.70 zinatokana na vyanzo vya maji,
MW 901.32 gesi asilia na MW 10.50 tungamotaka (Biomass). Uwezo
wa mitambo ya kufua umeme inajumuisha mitambo inayomilikiwa na
TANESCO ambayo huchangia asilimia 86.57 na mitambo ya
wazalishaji binafsi (IPP/SPPs) ambayo huchangia asilimia 13.43.
Vile vile TANESCO inamiliki mitambo ambayo haijaunganishwa katika
mfumo wa Gridi kuu ya Taifa yenye uwezo wa kuzalisha MW 32.21 na
hivyo kufanya jumla ya uwezo wa mitambo ya kuzalisha umeme
nchini kufikia MW 1,605.86. Mitambo hii inaweza kukidhi mahitaji ya
juu ya umeme ambayo yameendelea kuongezeka na kufikia MW
1,307.36 mwezi November 2021.

TANESCO inaendelea na utekelezaji wa miradi mbali mbali ya kufua umeme
ili ifikapo mwaka 2025 uwezo wa ufuaji umeme uongezeke na kufikia MW
5,000, na Mwaka 2044 itafikia MW 18,000.

3. Hadi kufika mwezi februari mwaka wa fedha wa 2021/22 idadi ya
wateja wa umeme imeongezeka na kufikia 3,655,534 kutoka
3,290,490 kwa mwaka wa fedha 2020/21 sawa na ongezekeo la
asilimia 90%. Idadi ya wateja waliounganishiwa umeme (connection
level) sasa ni 37.7% ya wananchi wote, na idadi ya wananchi waliofiki-
wa na huduma ya umeme (access level) ni 78.4%.

4. Shirika limekamilisha ujenzi wa Mradi wa Njia ya kusafirisha umeme
kwa ajili ya kuendesha Treni ya Kisasa ya Mwendokasi ya kutumia
umeme (Standard Gauge Railway — SGR) Awamu ya Kwanza yenye
urefu wa kilomita 160 kutoka Dar es Salaam hadi Kingolwira,
Morogoro kwa asilimia 100. Kukamilika kwa mradi huu kutaifanya
Tanzania kuwa miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki zinazotumia
treni ya kisasa ya mwendokasi yenye kutumia umeme.

Pia Shirkia limeanza ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya msongo wa kV
220 yenye urefu wa kilomita 410 kutoka Msamvu-Morogoro hadi
Kintinku-Singida kwa ajili ya matumizi ya treni ya umeme (SGR awamu ya pili)
ambapo hadi sasa umefikia asilimia 85.

5. Shirika linaendelea kukamilisha Mradi wa Kusambaza Umeme Vijijini

wa awali 180,768 na kupeleka umeme katika vitongoji 419 ambavyo
vina Taasisi zinazotoa huduma kwa jamii zikiwemo Taasisi za Afya na

3,378 kati ya 3,559 sawa na asilimia 94.9 na vitongoji 317 kati ya 419
sawa na asilimia 75.7 vilipelekewa umeme na kuunganisha jumla ya
wateja 162,198 kati ya 227,561 sawa na asilimia 71.3.

Shirika linaendelea na utekelezaji wa miradi ya kipaumbele ya kuzalisha,

Mhe. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

kusafirisha na kusambaza umeme kama ilivyoainishwa katika bajeti ya
mwaka 2021/22. Katika utekelezaji wa miradi hiyo, Shirika hutegemea
vyanzo vikuu viwili vya fedha ambavyo ni fedha kutoka Serikalini zikijumui-
sha fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na fedha zitokanazo na
mapato ya ndani ya Shirika.

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa
Maendeleo mbalimbali imetenga jumla ya Shilingi trilioni 1.911 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa na Serikali kupitia
TANESCO ikiwemo Julius Nyerere Hydro Power Project (MW 2,115), Ruhudji
(MW 358), Rumakali (MW 222), Kinyerezi | Extension (MW 185), kV 400
Julius Nyerere — Dodoma na Kinyerezi kupitia Chalinze, kV 400 Singida —
Arusha - Namanga, kV 400 Nyakanazi - Kigoma, kV 220 Rusumo -
Nyakanazi na kV 220 Geita - Nyakanazi. Kati ya fedha hizo Shilingi trilioni
1.793 ni fedha za Serikali na Shilingi bilioni 118 ni kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo.

Utekelezaji wa miradi ya kuzalisha, kusafirisha na kusambaza umeme nchini
inayotekelezwa na Serikali kupitia TANESCO imefikia hatua mbalimbali kama
ifuatavyo:

A: MIRADI YA KUFUA UMEME INAYOENDELEA KUTEKELEZWA
i.  Mradi wa Kufua Umeme wa Julius Nyerere = MW 2,115

Mradi huu unahusu ujenzi wa kufua umeme kiasi cha MW 2,115 kwa kutumia
maporomko ya maji ya mto Rufiji. Gharama ya mradi huu ni Shilingi trilioni
6.55 ambazo zinatolewa na Serikali ya Tanzania kwa asilimia 100.

Hadi kufikia mwezi Januari, 2022 kazi zilizofanyika ni pamoja na: kukamili-
sha uchimbaji na ujenzi wa handaki la kuchepusha maji ya mto Rufiji
(diversion tunnel), kuendelea na ujenzi wa bwawa (main dam and spillways),
ujenzi wa njia kuu za kupitisha maji (tunnels), ujenzi wa kituo cha kuzalisha
umeme (Power House) na ujenzi wa kituo cha kusafirisha umeme
(Switchyard). Utekelezaji wa mradi katika maeneo yote kwa ujumla
kimkataba umefikia asilimia 53.25.

ii. Mradi wa Kufua Umeme wa Rusumo — MW 80

Mradi huu unahusu ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme wa MW 80 kwa
kutumia maporomoko ya maji ya Mto Kagera na unahusisha nchi tatu (3) za

Tanzania, Burundi na Rwanda kwa mgawanyo sawa kwa kila nchi. Gharama
za mradi wa kuzalisha umeme kwa upande wa Tanzania ni Dola za Marekani
milioni 113.

Hadi kufikia mwezi Januari, 2022, ujenzi wa eneo la kusimika mitambo
(power house) umekamilika na usimikaji wa mitambo umefikia asilimia 52;
kukamilika kwa milango ya kuingiza na kuchepusha maji (spillway and intake
gates); na kuendelea na uchimbaji wa handaki la kupitishia maji. Utekelezaji
wa mradi kwa ujumla umefikia asilimia 86.7 na unatarajiwa kukamilika
mwezi Septemba, 2022.

iii. Mradi wa Kufua Umeme kwa Kutumia Gesi Asilia wa Kinyerezi |
Extension -~ MW 185

Mradi huu unahusu upanuzi wa kituo cha Kinyerezi | — MW 150 kwa
kuongeza mitambo itakayofua MW 185 na hivyo kufanya kituo hicho kufua
jumla ya MW 335. Mradi huu unagharamiwa na Serikali ya Tanzania kwa
asilimia 100 kwa gharama ya Dola za Marekani milioni 188.

Hadi sasa, ujenzi wa misingi ya kufunga mitambo umekamilika; mitambo
minne (4) ya kufua umeme ipo tayari katika eneo la mradi huku ufungaji wa
mitambo miwili (2) ukiwa umeanza; upanuzi wa kituo cha kupokea umeme
umekamilika; na ujenzi wa njia ya kuunganisha kituo cha Kinyerezi Il
umekamilika. Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 84. Mradi
huu unatarajiwa kukamilika mwezi Oktoba, 2022.

Miradi mingine ya uzalishaji wa umeme iliyo katika hatua za awali ni pamoja
na

i.  Mradi wa Kufua Umeme wa Malagarasi — MW 49.5

Mradi huu unahusu ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme wa MW 49.5 kwa
kutumia maporomoko ya maji ya mto Malagarasi Mkoani Kigoma. Aidha,
mradi utahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 132
yenye urefu wa kilomita 54.5 kutoka Malagarasi hadi Kidahwe, mkoani
Kigoma. Gharama za utekelezaji wa mradi ni Dola za Marekani milioni 144.14
na unatekelezwa kwa ufadhili wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dola za marekani (USD) Milioni 4.14 na Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB) Dola za marekani (USD) Milioni 140. Mkataba wa ufadhili wa
mradi ulisainiwa mwezi Mei, 2021.
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ii. Mradi wa Kufua Umeme Jua wa Shinyanga - MWp 150

Mradi huu unahusu ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme kwa kutumia jua
chenye uwezo wa MWp 150 katika eneo la Kishapu mkoani Shinyanga. Mradi
huu utakaoanza na uzalishaji wa MWp 50 kwa gharama ya EURO Milioni 43
unafadhiliwa na Benki ya Maendeleo ya Ufaransa (AFD) na Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Utekelezaji wa awamu ya kwanza ya
mradi huu utaenda sambamba na mradi wa kuboresha miundombinu ya Gridi
(Grid Modernization) ili kuruhusu Gridi kuweza kubeba umeme wa nishati
jadidifu utakaogharimu EURO milioni 87 na hivyo kufanya jumla ya gharama
ya mradi kuwa EURO milioni 130. Mkataba kwa ajili ya ufadhili wa mradi huu
umesainiwa kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na AFD
mwezi Julai, 2021.

B: MIRADI YA KUSAFIRISHA UMEME INAYOENEDELEA KUTELELEZWA

i.  Mradiwa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 400 kutoka Kituo
cha kufua Umeme Cha Julius Nyerere kwenda Dodoma na Kinyerezi
kupitia Chalinze

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 400
yenye urefu wa kilomita 598 kutoka kituo cha kufua umeme cha Julius
Nyerere kwenda Dodoma na Kinyerezi, Dar es Salaam kupitia Chalinze Mkoa
wa Pwani. Mradi pia unahusisha ujenzi wa vituo vya kupoza umeme vya
Chalinze na Kinyerezi. Gharama za mradi zinakadiriwva kuwa Dola za
Marekani milioni 420 na mradi unafadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Aidha, Mkandarasi (TBEA) anaendelea na maandalizi kwa ajili ya ujenzi wa
njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 400 kutoka Mkuranga - Kinyerezi
hadi Dodoma pamoja na kituo cha kupoza umeme cha Kinyerezi

ii. Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 400 kutoka
Singida — Arusha - Namanga

Mradi huu unahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV
400 yenye urefu wa kilomita 414 kutoka Singida hadi Namanga kupitia
Arusha. Mradi unahusisha ujenzi wa kituo kipya cha kupoza umeme cha
Lemugur katika eneo la Kisongo mkoani Arusha na upanuzi wa kituo cha
jirani na mkuza wa njia ya umeme kwenye mikoa ya Singida, Manyara na
Arusha. Mradi huu unafadhiliwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB),
Shirika la Maendeleo la Japan (JICA) na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ambapo gharama ya mradi ni Dola za Marekani milioni 258.82.

Hatua iliyofikiwa ya utekelezaji wa mradi huu kwa ujumla ni asilimia 79.3.
Utekelezaji wa mradi huu ulianza mwezi Machi, 2018 na unatarajiwa
kukamilika mwezi Aprili, 2022.

iii. Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 400 kutoka
Nyakanazi hadi Kigoma

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 400
kutoka Nyakanazi hadi Kigoma yenye urefu wa kilomita 280, ujenzi wa kituo
cha kupoza umeme Kidahwe Mkoani Kigoma, upanuzi wa kituo cha kupoza
umeme cha Nyakanazi na usambazaji umeme katika vijiji 18 vilivyopo katika
eneo la mradi. Gharama za mradi huu ni Dola za Marekani milioni 187 na
zinatolewa na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Benki ya Exim ya Korea
Kusini (EDCF) na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

iv. Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 400 kutoka Iringa
- Mbeya - Tunduma hadi Sumbawanga

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 400
kutoka Iringa kupitia Mbeya, Tunduma hadi Sumbawanga yenye urefu wa
kilomita 620. Mradi huu utahusisha pia ujenzi wa vituo vya kupoza umeme
vya Kisada (Iringa), Iganjo (Mbeya), Tunduma na Sumbawanga. Mradi huu
unalenga kuunganisha Gridi ya Taifa na nchi za kusini mwa Afrika kupitia
Southern African Power Pool (SAPP). Gharama za mradi huu zinakadiriwa
kuwa Dola za Marekani milioni 610 ambazo zitatolewa na Benki ya Dunia,
Shirika la Maendeleo la Ufaransa (AFD), Umoja wa Nchi za Ulaya (EU) na
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

V. Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 400 kutoka
Sumbawanga - Mpanda - Kigoma

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 400
kutoka Sumbawanga hadi Kigoma kupitia Mpanda yenye urefu wa kilometa

480. Mradi huu unatarajiwa kugharimu Dola za Marekani milioni 200. Kwa
sasa mradi huu unaendelea na taratibu za manunuzi kwa ajili ya kumpata
Mtaalam Mshauri wa kuandaa ripoti ya mazingira. Ujenzi wa mradi huu
unatarajiwa kuanza mwezi Novemba, 2022 na kukamilika mwezi Oktoba,
2024.

vi. Mradiwa Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 ya Geita -
Nyakanazi

Mradi huu unahusu: ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 220
yenye urefu wa kilomita 144 kutoka Geita hadi Nyakanazi; ujenzi wa kituo cha
wa na mradi maeneo ya Geita hadi Bwanga na Nyakanazi hadi Kakonko.
Gharama za utekelezaji wa Mradi huu ni EURO milioni 45.

vii. Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 220 Rusumo -
Nyakanazi

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 220
yenye urefu wa kilomita 94 kutoka kituo cha kuzalisha umeme cha Rusumo
hadi Nyakanazi. Gharama za Mradi ni Dola za Marekani milioni 35. Mradi huu
unafadhiliwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.

viii. Mradi wa Backbone Tr
(BTIP - Phase I)

Project - A ya Pili

Mradi huu ni wa awamu ya pili ambao unalenga kuongeza uwezo (upgrade)
wa vituo vinne (4) vya kupoza umeme vya Iringa, Shinyanga, Singida na
Dodoma kutoka kV 220 mpaka kV 400. Awamu ya kwanza ya mradi ilihusu
ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa msongo wa kV 400 kutoka Iringa
hadi Shinyanga kupitia Dodoma na Singida wenye urefu wa kilomita 670.
Mradi huu ulikamilika mwezi Desemba, 2016 na kwa sasa unaendeshwa kwa
msongo wa kV 220. Gharama ya mradi huu ni Dola za Marekani milioni 120.

ix. Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 220 kwa Ajili ya
Uendeshaji wa Treni ya Mwendo Kasi ( jard Gauge Railway — SGR)
Awamu ya Kwanza

Mradi huu ulihusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 220
yenye urefu wa kilomita 160 kutoka Kinyerezi, Dar es Salaam hadi Kingolwira,
Morogoro kwa ajili ya kuendesha Treni ya Mwendokasi (Standard Gauge
Railway - SGR) awamu ya kwanza. Aidha, mradi huu ulihusisha upanuzi wa
kituo cha kupoza umeme msongo wa kV 220 cha Kinyerezi. Gharama ya
mradi huu ni Shilingi bilioni 76.23 na unagharamiwa na Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa asilimia 100.

Utekelezaji wa mradi huu ulianza mwezi Januari, 2019 na hadi kufikia sasa
mradi huu umekamilika kwa asilimia 100.

X. Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 220 kwa Ajili ya
Uendeshaji wa Treni ya Mwendo Kasi ( jard Gauge Railway — SGR)
Awamu ya Pili

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 220
yenye urefu wa kilomita 410 kutoka Msamvu, Morogoro hadi Kintinku,
Singida kwa ajili ya kuendesha Treni ya Mwendokasi (Standard Gauge
Railway — SGR) awamu ya pili. Gharama ya mradi huu ni Shilingi bilioni 164.3
na unagharamiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa
asilimia 100.

Ujenzi wa mradi huu ulianza mwezi Novemba, 2020 na hadi sasa umefikia
asilimia 85. Mradi huu unatarajiwa kukamilika mwishoni mwa mwezi Julai,
2022.

C: MIRADI YA KUBORESHA MIUNDOMBINU YA USAMBAZAJI UMEME NA
KUHUDUMIA WATEJA

i. Mradi wa Kuboresha Mfumo wa Usambazaji Umeme katika Jiji la
Dodoma

Mradi huu utahusisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV
220 kutoka Zuzu kwenda Msalato na kutoka Zuzu kwenda Kikombo pamoja
na ujenzi wa vituo viwili (2) vipya vya kupoza na kusambaza umeme katika
maeneo ya Msalato na Ihumwa Jijini Dodoma. Gharama ya mradi ni Dola za
Marekani milioni 126.1. Kazi iliyofanyika ni pamoja na kuhuisha Upembuzi

Yakinifu. Ujenzi wa mradi huu unatarajiwa kuanza mwezi Machi, 2022 na
kukamilika mwezi Septemba, 2023.

ii. Mradi wa Kujenga Kituo Kipya cha Kupoza Umeme Luguruni chenye
Msongo wa kV 220/33

Mradi huu unahusu ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha Luguruni
kitakachohusisha ufungaji wa transfoma mbili zenye uwezo wa MVA 90 kila
moja. Mradi huu utakuwa na matoleo (outgoing feeders) sita (6) ya msongo
wa kV 33 ambayo yataboresha upatikanaji wa umeme katika mikoa ya Dar es
Salaam na Pwani. Gharama ya mradi ni Shilingi bilioni 15.2 na unafadhiliwa
na Serikali ya Tanzania kwa asilimia 100.

Kazi zilizotekelezwa ni pamoja na: ujenzi wa misingi ya transfoma na vifaa
vya kudhibiti mfumo wa umeme. Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia
asilimia 86. Mradi huu ulianza mwezi Aprili, 2020 na unatarajiwa kukamilika
mwishoni mwa mwezi Aprili 2022.

iii. Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 132 na Ujenzi wa
Kituo cha Kupoza Umeme cha Dege Beach

Mradi huu unahusu ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa kV 132
yenye urefu wa kilomita 14 kutoka Kibada hadi Dege Beach mkoani Dar es
Salaam pamoja na ujenzi wa kituo cha kupoza umeme Dege Beach chenye
uwezo wa MVA 60, kV 132/33. Gharama ya mradi ni Shilingi bilioni 26.2 na
umefadhiliwa na Serikali ya Tanzania kwa asilimia 100.

Mradi huu hadi sasa umekamilika kwa asilimia 100.

iv. Kituo cha pamoja cha Miito ya simu
Shirika limeanzisha kituo cha pamoja cha miito ya simu kitakachokuwa na
uwezo wa kupokea simu za wateja kutoka mikoa yote ya Tanzania bara. Kwa
sasa kituo hiki kimeanza kutoa huduma kwa mikoa iliyo ndani ya kanda ya
mashariki; Kinondoni Kaskazini, Kinondoni Kusini, Temeke, llala na Pwani.
Uratibu wa kuongeza mikoa ya kanda zilizobaki inaendelea ikianzia na kanda
ya nyanda za juu kusini.

Kituo hiki kitachochea weledi wa watoa huduma wetu, kupunguza/kusitisha
simu kutopokelewa kwa kuzihamisha kwa mtoa huduma mwengine,
kupunguza urasimu na mianya ya utendaji kazi iliyo kinyume na taratibu za
utoaji wa huduma bora.

Mradi huu unakwenda sambamba na uanzishwaji wa viunga (Vituo vidogo
vya utoaji wa huduma za kiufundi mitaani) kwa lengo la kuhakikisha taarifa
iliyowasilishwa na mteja inafanyika ndani ya nusu saa. Watoa huduma wetu
kupitia mifumo watakuwa na uwezo wa kutuma taarifamp;.

V. Mfumo wa simu wa kutoa huduma “Mobile Applications)

Shirika liko katika hatua za mwisho za kuanzisha mfumo wa utoaji wa
huduma ikianza na maombi ya huduma za kuunganishwa kwa umeme.
Mfumo huu wa kidijitali utahusisha wateja wenye simu za kisasa na simu za
kawaida na hautolazimu mteja kufika ofisini.

Maboresho kupitia mfumo huu yamelenga kufupisha utaratibu wa maombi
ya umeme unaomlazimu mteja kufika katika ofisi zetu zaidi ya mara tatu
kabla ya kuunganishiwa, kuzuia mianya ya vishoka na kuweka uwazi wa kila
hatua iliyofikiwa ya ombi la mteja.

Wadau wengine wa mfumo huu watakuwa ni pamoja na wateja, wakandarasi
ambapo taarifa zote zitachakatwa kupitia katika mfumo huu. Kwa sasa
mfumo upo tayari kuanza matumizi na wafanyakazi wameanza kupatiwa
mafunzo.

vi. Matumizi ya mita janja

Matumizi ya “smart meter” ni mafanikio mengine yanayotarajiwa kuanza
rasmi mwezi Julai 2022. Kupitia mita hizi mteja umeme utakaonunuliwa na
mteja utaingia moja kwa moja katika mita yake bila kubofya kama ilivyo
katika mita za sasa. Mita hizi pia zitaliwezesha shirika kuona moja kwa moja
kiasi ambacho mteja anakitumia kwa wakati huo. Kupitia mita za sasa,
kiwango cha matumizi kinatathminiwa kupitia uwezo wa vifaa anavyotumia
mteja sambamba na kiasi anachikinunua.

Faida nyingine ni pamoja na kutambua kama eneo lenye mita husika kama
lina umeme, utoaji wa taarifa endapo mita inahujumiwa. Kupitia mita hizi
shirika litapunguza kiasi cha umeme kinachopotea.
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Stars onyesheni kiwango
mechi Kalenda ya Fifa

KUELEKEA Kalenda ya Shirikisho la Soka Duniani (Fifa), timu ya Taifa ya
Soka ya Tanzania, Taifa Stars, itacheza mechi mbili za kirafiki za kimataifa
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam Jumatano wiki hii na
Jumanne ya juma lijalo. Tayari Shirikisho la Soka nchini (TFF), limefanya
juhudi kubwa kupata timu zitakazocheza na Stars mechi hizo mbili am-
bazo zote zitakuwa ndani ya Kalenda ya Fifa na zitachezwa kwa mtindo wa
ligi, ambazo ni dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudan.

Taifa Stars itaanza kucheza Jumatano wiki hii dhidi ya Jamhuri ya Afrika
ya Kati na kisha Jumamosi ya Machi 26, Watanzania watashuhudia mechi
nyingine kali kati ya Sudan na Jamhuri ya Afrika ya Kati.

Mchezo wa mwisho katika ligi hiyo ya mechi hizo za kimataifa ambazo
zote zitakuwa ndani ya Kalenda ya Fifa, utakuwa Jumanne ya wiki ijayo
Machi 29, Stars ikihitimisha kwa kuvaana na Sudan.

Tayari Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Kim Poulsen, ameshaita kikosi chake
kitakachoundwa na wachezaji 28 kilichotarajiwa kuingia kambini jana
kuanza kujiandaa na mechi hizo mbili.

Aidha, Poulisen amesema atazitumia mechi hizo mbili kwa ajili ya kuan-
za kukiandaa kikosi chake kwa ajili ya michuano ijayo ya kuwania kufuzu
Fainali za Mataifa ya Afrika, Afcon Juni mwaka huu.

Lakini si hilo tu, kwani inapaswa kutambua kwamba kutokana na mechi
hizi kawapo kwenye Kalenda ya Fifa, endapo Stars itapoteza ama kushin-
da itaifanya Tanzania kushuka au kupanda kwenye viwango vya Fifa waka-
ti huu ikiwa katika nfasi ya 132 duniani.

Kadhalika, mechi hizi ni muhimu kwa kila mchezaji kuonyesha ubora
wake kwani mawakala huitupia jicho wakitafuta nyota watakaowauza nje
ya nchi, lakini pia klabu za soka nchini huitumia kuanza kumulika nyota
wa kuwasajili katika dirisha lijalo.

Kwa mantiki hiyo, wachezaji wanapaswa kutambua kwamba kinacho-
takiwa hapo pamoja na kuonyesha viwango vyao ili kujitafutia soko na
kuendelea kumshawishi Poulsen kuwaita tena awamu ijayo, lakini ushindi
ni muhimu kwa manufaa ya kuipasha Tanzania katika viwango vya Fifa.

Ikumbukwe Jamhuri ya Afrika ya Kati yenyewe ipo nafasi ya 130 katika
viwango vya Fifa duniani, hivyo kama Tanzania itashinda itakuwa na na-
fasi kubwa ya kupanda zaidi kutoka 132 ilipo kwa sasa.

Lakini katika mchezo dhidi ya Sudan inayoshika nafasi ya 133 kwa ubora
duniani nyuma ya Tanzania, Taifa Stars endapo itapoteza dhidi yao, hiyo
inamaana itatoa nafasi kwa Wasudan hao kupanda na kuwashusha.

Hivyo, michezo hizo zina maana kubwa sana kwa Tanzania kimataifa,
jambo ambalo wachezaji wanapaswa kupambana vilivyo na si kuingia
uwanjani wakizichukulia kama michezo yakujifurahisha tu kwao kwa
kuwa si ya kimashindano. Mashabiki wa soka nchini na Watanzania kwa
ujumla mbali na kiwango cha timu na mchezaji mmoja mmoja, wanacho-
taka kukiona katika mechi hizo ni ushindi pia, kwani hilo litasaidia kue-
ndelea kuwajenga utamaduni wakwenda uwanjani kwa wingi kuisapoti
Taifa Stars kila inapocheza.

Haitapendeza kuona TFF imeandaa mechi hizo kwa gharama kubwa
halafu Watanzania wakipata aibu kwa wachezaji wao kuonyesha kiwango
kibovu na kupoteza zote mbili.

Hivyo, tunachotaka kukiona ni ubora wa viwango vya kila mcheza na
timu kwa ujumla, lakini vyote hivyo vikihitimishwa kwa ushindi na si ving-
inevyo. Katika hilo, mashabiki wa soka na Watanzania kwa ujumla hawana
budi kujitokeza kwa wingi uwanjani katika michezo hiyo ili kubeba vema
jukumu la mchezaji wa 12 uwanjani, jambo ambalo tunaamini linaweza
kuwa msaada mkubwa Taifa Stars kushinda michezo hiyo miwili.

Tunaamini kadri Stars itakavyoonyesha ubora na kushinda mechi zake
licha ya kuipandisha katika viwango vya Fifa, kutairahisishia TFF kwenye
kalenda zijayo za mechi za kimataifa kupata timu ya daraja la juu kirahisi
za kuja ama Stars kwenda kucheza nazo mechi ya kirafiki.

Ni utamaduni uliojengenga kwa mataifa mengi yaliyo juu kisoka, ku-
kataa kucheza na nchi zilizopo chini yao kwenye viwango vya Fifa, zikik-
wepa endapo zikifungwa kuporomoka nafasi zao, hivyo hakuna njia ya
mkato zaidi ya Stars kushinda kila inapocheza mechi zake ziwe za kirafiki
ama kimashindano ili kukwea zaidi na kuirahisishia TFF kwenye mchaka-
to wa kusaka mechi za kirafiki.
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Na Adam
Fungamwango

Prisons haikusoma alama za nyakati Ligi Kuu

KWA misimu kadhaa kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara
huwa tunashuhudia timu
zinazoshuka daraja, lazima
moja itakuwa ni ile iliyo-
panda msimu huo huo, na
nyingine zilizopanda miaka
michache nyuma.

Hata msimu uliopita ili-
kuwa hivyo baada ya timu
ya Gwambina FC iliyopanda
kwa mbwembwe, kushuka
daraja msimu wa kwanza tu
baada ya kucheza Ligi Kuu.

Ihefu nayo ilikuwa hivyo
hivyo misimu miwili iliyopi-
ta, ilipanda na kushuka. Hata
hivyo, naona inajikongoja
sana kwenye Ligi ya Cham-
pionship na haitoshangaza
ikapanda na msimu ujao tu-
kawa nayo kwenye Ligi Kuu
kwa mara nyingine.

Kwa mara ya kwanza
msimu uliopita, pamoja
na Gwambina kushuka,
ilishuhudiwa timu zoefu
kwenye Ligi Kuu, JKT Tan-
zania ikishuka daraja. Timu
hiyo ambayo sasa ipo Ligi
ya Championship, ilipanda
msimu wa 2006/07, wakati
huo ikiitwa JKT Ruvu, lakini
baadaye ilibadilishwa jina na
kuitwa JKT Tanzania.

Ni timu inayomilikiwa na
Jeshi la Kujenga Taifa, am-
bayo hata kwenye Champi-
onship haiko katika nafasi
nzuri sana ambayo unaweza
kusema msimu ujao inaweza
kurudi.

Msimu huu kuna wasi-
wasi mkubwa, hata kama
kuna timu iliyoanza kucheza
msimu huu na kushuka
daraja kama ilivyo kawaida,
tunaweza kushuhudia timu
mbili kongwe kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara zikishuka
daraja. Nazizungumzia timu
za Prisons na Mtibwa Sugar.
Pamoja na kwamba Mtibwa
Sugar imekuwa angalau in-
aonekana kujipapatua, la-
kini Prisons inatia huruma
kwani inashika nafasi ya
mwisho kabisa kwenye msi-

mamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ikiwa na pointi 13 kwa
mechi 18 ilizocheza.

Imeshinda mechi tatu,
sare nne na kupoteza 11,
ikiwa ni rekodi mbovu kwa
mara ya kwanza tangu ip-
ande Ligi Kuu katikati ya
miaka ya 1990.

Prisons ilitwaa ubingwa
wa Jamhuri ya Muungano
ya Tanzania mwaka 1999,
ikiwa ni mafanikio makubwa
zaidi kwenye historia yake
ya soka. Ili iweze kutoshuka
daraja, au kuepuka kucheza
mechi za mchujo, inatakiwa
ifanye kazi ya ziada. Na kwa
bahati mbaya sana, hata
viongozi wa klabu hiyo
wameonekana hawajui tati-
70 ni nini kwenye klabu yao.

Matokeo  yake iliona
ihame kutoka Uwanja wa
Nelson Mandela Sumbawan-
ga mkoani Rukwa, ambao
ilikuwa inautumia kama
uwanja wake wa nyumbani
kwa misimu miwili, ikarejea
nyumbani kwao kwa asili
Mbeya, ikitumia Uwanja wa
Sokoine.

Haikuwa dawa kwao,
kwani imeendelea kupoteza,
si kwenye Ligi Kuu pekee,
bali pia Kombe la FA.

Wengi wanajiuliza, Pris-
ons, timu ambayo miaka
yote ina wachezaji wa-
naocheza kwa kutumia ngu-
vu na wagumu kufungika,
inayotoa ushindani mkub-
wa kwa Klabu za Simba na
Yanga, leo imekuwa nyanya,
huku ikiwa na karibuni
wachezaji wale wale, nini
kimewatokea.

Viongozi wa klabu hiyo
nadhani hawataki kukubali
ukweli kuwa wachezaji wake
wengi wamechoka.

Ukiiangalia Prisons, ni
moja kati ya timu chache
kwenye Ligi Kuu ambayo
kila msimu inakuja na asil-
imia kubwa ya wachezaji
wale wale. Huwa inabadili-
sha makipa tu. Lakini uki-

angalia wachezaji wengi
wa timu hiyo wameichezea
klabu hiyo zaidi ya miaka 10,
kitu ambacho kinaonyesha
kulihitajilka ~ marekebisho
makubwa kwenye kikosi.

Baadhi tayari umri ume-
shaanza kuwatupa mkono,
hawana mguvu, kasi kama
ile ya mwanzo, hivyo wali-
hitaji wachezaji wengine
wa kuwasaidia. Nashangaa
tangu mzunguko wa kwanza
Prisons haikuwa inafanya
vizuri, lakini haikulitumia di-
risha dogo kufanya usajili wa
maana kama wenzao Geita
Gold walivyofanya.

Ni kweli Prisons haiwezi
kuwaondoa wachezaji wake
kirahisi kwa sababu asilimia
kubwa ni askari, lakini wali-
hitaji msaada kutoka kwa
wachezaji wengine.

Wachezaji kama Salum Ki-
menya, Samson Mbangula,
Jeremiah Juma, Benjamin
Asukile, Jumanne El Fadhili,
na wengineo, ni wa muda
mrefu kwenye kikosi hicho
na wamekuwa wakicheza
misimu yote mfululizo,
wakiwa kwenye kikosi cha
kwanza, hivyo ni lazima wa-
takuwa wamechoka, wana-
hitaji kupumzika na kucheza
mara chache.

Kwa bahati mbaya sana ni
kwamba Prisons imechele-
wa, viongozi hawakusoma
alama za nyakati. Kinacho-
takiwa sasa ni kupambana,
kama ikifanikiwa kubaki
Ligi Kuu, kuna kazi kubwa
ya kufanya msimu ujao kwa
kusajili damu changa na hao
wakongwe wawe wanawa-
saidia na si wote kucheza.

Haitakuwa  vizuri  kui-
poteza timu kama Prisons
kwenye Ligi Kuu, timu iliyo-
litendea haki soka la Tanza-
nia kwa kuzalisha wachezaji
kama kina Primus Kasonso,
Henry Morris na wengine
wengi walioibukia hapo
kuwa wachezaji wakubwa
nchini.
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‘Saratani shingo ya kizazi tishio kwa wanawake’

 Malengo matatu kurahisisha upatikanaji maji vijijini haya

Na Beatrice Shayo kutokana na kukaidi maagizo mbaya ambayo huwezi kupo-
aliyopewa. na,” alisisitiza. : NaMaulid Mmbaga kanaji wa huduma ya maji vijijini pamoja
RAIS wa Chama cha Madak- Alisema tatizo jingine wa- Naye Daktari Bingwa wa : na kutekeleza miradi 522 na kupeleka

tari Bingwa ya Wanawake
na Watoto (AGOTA), Dk. Ma-
tida Ngarina, amesema kuna
changamoto ya baadhi ya
wagonjwa wenye saratani
kukwepa kupigwa mionzi na
kutafuta njia mbadala ya miti
shamba hali inayo hatarisha
usalama wa afya zao.

Ngarina ambaye ni Daktari
Bingwa wa magonjwa ya wa-
nawake katika Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MNH) ali-
yasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akitoa mafunzo ya
kuwajengea uwezo wanaweka
kuhusiana na umuhimu wa ku-
fanya vipimo mapema kwenye
saratani ya shingo ya kizazi na
matiti yaliyoandaliwa na Hos-
pitali ya Massana.

Alisema kutokana na kukosa
uelewa wengine wakisikia mi-
onzi wanaona kama jua lita-
wachoma usoni na kubabuka
jambo ambalo sio la kweli.

“Kuna hili jambo la watu
kuogopa mionzi pale mgonjwa
anapojulishwa katika mat-
ibabu anatafuta njia mbada-
la ambayo kwake anaona
anayeweza kuimudu kuliko hii
ambayo namwambia hii ndiyo
shida ambayo tunaipata,”
alisema.

Alisema mgonjwa anatumia
mitishamba badala ya mionzi
na anapozidiwa akifikishwa
hospitali yupo hatua mbaya

nalokutana nalo wanavyo-
tibu wagonjwa wa saratani ya
shingo wa kizazi watu wengi
hawana uelewa kwa sababu
ugonjwa wenyewe umekaa se-
hemu ya mafichoni watu wa-
nachelewa kufika katika vituo
vya afya.

“Tunapata wagonjwa am-
bao wamefikia hatua mbaya
ya ugonjwa hatua ambayo
naweza kumsaidia mgonjwa ni
kupata mionzi, watu hawana
uelewa wa kufanya uchunguzi
mapema kama inavyotakiwa
huu ugonjwa ungepungua na
kuondoka,” alisema.

Dk. Ngarina alisema kama
Watanzania wangezingatia
kufanya uchunguzi mapema
ingesaidia mtu kujua hatua
za awali kabla ya kubadilika
kufikia saratani kwa kuwa
ugonjwa huo unatibika mtu
anapouwahi.

Alisema kwa Hospitali ya
MNH nusu ya kinamama
waliolazwa katika wodi ya
wenye magonjwa ya saratani
ya shingo ya kizazi na Ocean
Road wana saratani ya shingo
ya kizazi.

“Ni saratani ya shingo ya ki-
zazi inayoongoza hivyo kuna
haja ya kutoa elimu kwa wingi
ili wajitokeze katika kufanya
vipimo mapema badala ya
kuchelewa unakuja kuambiwa
upo ugonjwa katika hatua

Magonjwa ya Saratani kutoka
Taasisi ya Saratani Ocean Road
(ORCI), Dk. Nanzoke Mvungi,
alisema saratani ya shingo ya
kizazi na matiti ni magonjwa
yanayowasumbua wanawake
na kushauri watoto wa kike
kuacha kushiriki ngono isiyo
salama katika umri mdogo ili
kujikinga na maradhi hayo.

Alisema watoto wa kike
wanaoanzia miaka tisa kabla
hawajaanza kushiriki katika
matendo ya ngono wanataki-
wa kupata chanjo, kwa kuwa
kirusi kinachoeneza saratani
ya shingo ya kizazi kinaweza
kudhibitiwa na chanjo inayo-
tolewa na Ocean Road.

Alisema wanawake katika
kujikinga na mgonjwa hayo
wanashauriwa kufanya uchun-
guzi wa awali wa saratani ili ku-
jikinga na ugonjwa huo.

Naye Mkurugenzi wa Tiba
Hospitali ya Massana, Dk. Rob-
ert Josiah, alisema wametoa
elimu hiyo baada ya kubaini
kuwapo kwa wanawake wengi
wanaosumbuliwa na saratani
hiyo huku wengi wao wak-
ishindwa kupata tiba kwa ku-
kosa elimu sahihi.

Alisema wanawake wa-
natakiwa kwenda vituo vya
afya mara kwa mara kufanya
uchunguzi wa afya ambayo ita-
saidia kwa kiasi kikubwa kuji-
tibu mapema na tatizo kuisha.

MKURUGENZI Mkuu wa Wakala wa

WASA), Mhandisi Clement Kivegalo, ame-
: bainisha malengo matatu yanayolenga

: ikiwamo kuanzisha mfumo mpya wa
: kusanifu miradi kwa kutumia vyanzo vi-
: kubwa vya maji.

Aliyasema hayo juzi mkoani Dar es

: Salaam katika mjadala maalumu wa kuo-
¢ nyesha mafanikio ya mwaka mmoja wa
: uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan
: uliokuwa ukifanyika Azam TV, alisema
! watatumia vyanzo vikubwa kama mazi-

: mmoja.

Pili alisema ni kupunguza gharama za

maji vijijini ili yawe yapatikane kwa ura-
. hisi na watatu ni kuanzisha mfumo wa
: malipo kabla ya huduma na wanatarajia
mwezi ujao kuingia makubaliano ya kim-
: kataba na Chuo cha ufundi cha Arusha,
: Dar es Salaam na Mbeya ambao wame-
: shawahakikishia kwamba wana uwezo
wa kuandaa mifumo husika ambayo itat-

“Tunataka tuunganishe na mifumo ya

- simu za mikononi ili mimi nikiwa huku
: mjini naweza nikamnunulia maji mama

maji kwa kutumia kadi, hayo ndiyo mae-
: neo ambayo tunataka kuyapa kipaum-
¢ bele ili kupunguza gharama lakini na
: kurahisisha upatikanaji wa maji vijijini,”
: alisema Kivegalo.

Pia alisema katika kipindi cha mwaka

mmoja wa uongozi wa Rais Samia wame-
¢ pata mafanikio mbalimbali ikiwamo
: kuongezeka kwa kiwango cha upati-

vimewezesha zaidi ya watu milioni mbili
kupata huduma hiyo.

Alibainisha kuwa wakati Rais Samia
anaingia madarakani kiwango cha upa-
tikanaji wa maji kilikuwa ni asilimia 72.3
na sasa ni 74.2 akisisitiza kuwa ongezeko
hilo ndani ya mwaka mmoja kwenye sek-
ta ya maji ni kubwa.

Aliongeza kuwa kuundwa kwa RUWA-
SA kumesaidia kudhibiti huduma ya maji
kuandaa miongozo na mafunzo ili ku-
hakikisha huduma hiyo inatolewa kwa
mujibu wa sheria, kanuni na miongozo
ya serikali.

Aidha, alikiri kawa wakati wa kiangazi
maji yakipungua hata uzalishaji nao un-
ashuka na kupitia ujenzi wa bwawa la
Kidunda asilimia kubwa ya maji yatabaki
huko ambapo wakati wa kiangazi yat-
aachiwa ili kuwezesha mitambo kufanya
kazi muda wote.

Alisema Rais ameipatia RUWASA
Sh. bilioni 79.5 ambapo wanatarajia

ya milioni 1.36 watapata huduma ya maji,
na kupitia fedha za UVIKO-19 wanatarajia
kununua seti 25 za mitambo ya uchim-
baji wa visima.

“Rais amedhamiria kumtua mama
ndoo kichwani, lakini kuna fedha zimet-
engwa kununua seti tano za mitambo ya
ujenzi wa mabwawa, pia kuna seti nne za
vifaa vya kutafiti maji chini ya ardhi na
Wizara ya Maji tayari imeshasaini mikata-
ba na wauzaji wa mitambo hiyo,” alisema
Kivegalo.

TANZAMIA PORTS AUTHORITY

Tunakuombea afya njema na tuko
pamoja katika kuhakikisha agenda ya
maendeleo ya Watanzania inafanikiwa.

Ponges

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na
Wafanyakazi wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA) Tunakupongeza
kwa utendaji na uwajibikaji wako katika
kusimamia na kutekeleza yale uliyoyaahidi
ndani ya kipindi hiki cha mwaka mmoja.

MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA

MH. SAMIA SULUHU HASSAN
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Mwanaidi
Ali Khamis, akipata maelezo kutoka kwa msimamizi wa mauzo wa Kampuni ya Nestle

Co.Ltd, Prisca Biseko, namna ya kutengeneza maziwa ya watoto kwenye maonyesho ya Watangazaji wa kipindi cha Dadaz kinachorushwa na EATV wakielezea utaratibu ulivyo
mwanamke kinara yaliyoandaliwa na EATV, mkoani Dar es Salaam. wa watoto kwenye sherehe za Mwanamke Kinara iliyoandaliwa na EATV, jana.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Mwanaidi

Ali Khamis (kushoto), akiwa pamoja na Mkurugenzi wa EATV, Regina Mengi (wapili Washiriki wakimsikiliza Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
kushoto), kwenye sherehe za Mwanamke Kinara, jana mkoani Dar es Salaam. MaEUﬂ}gl Maalum, Mwanaidi Ali Khamis (hayupo pichani), kwenye sherehe za Mwan-
amke Kinara.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Mwa-
naidi Ali Khamis (wapili kulia), akiendesha kongamano la biashara, kwenye sherehe za
Mwanamke Kinara. Kulia ni Msaidizi wa Usajili (Wakala wa Biashara na Leseni Brela),

. L o o i Maryglory Mmary, Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mawasiliano wa United Bank for
Naibu Waziri, Mwanaidi Ali Khamis, akiongea na washiriki kwenye sherehe za Mwanamke  afrika, Brendansia Kileo (kushoto), na Mkurugenzi wa Biashara Tanzania Distilleries Ltd
Kinara jana, mkoani Dar es Salaam. (TDL, Temea Chogo.

Naibu Waziri
wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na
Makundi Maal-
um, Mwanaidi
Ali Khamis,
akipokea cheti
kwa Mkuru-
genzi Mtend-
aji wa EATV,
Regina Mengi,
cha kutambua
mchango wa
Rais Samia
Suluhu Hassan,
kwenye sherehe
za Mwanamke
Kinara. PICHA
ZOTE: MIRAJI
MSALA

Washiriki wa hafla ya Mwanamke Kinara wakiburudishwa na muziki kutoka kwa msanii
Mwasiti Almas, jana. Katikati ni Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe.
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E—— TBA yashauriwa Kutatua mgogoro nyumba Wazo

Tigo,
Samsung
Zaja na
Samsung
S22

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo
Tanzania, imeshirikiana
na Samsung Electronics
kuzindua simu janja za
Samsung S22 Tanzania.

Ushirikiano huo ni
sehemu ya harakati
za kampuni hiyo ya
mawasiliano kuongeza
matumizi ya mtandao wa
teknolojia ya 4G nchini.

Mkuu wa Kitengo cha
Maduka na bidhaa za
intaneti, Mkumbo Myonga,
akizungumza wakati wa
uzinduzi huo wa simu za
Kisasa za Samsung S22,
alisema:

“Tigo inashirikiana tena
na Samsung Tanzania
kuweka na kuuza simu
za Kisasa za Samsung
S22. Utatu wa simu hizo
ni pamoja na Galaxy
S22, S22+, S22 Ultra. Hii
inaonyesha shauku yetu
va kubadilisha anga ya
kidijitali ya Tanzania kwa
kutumia simu mahiri ya hali
ya juu, ambayo itafanya
matumizi ya intaneti ya
mteja iwe ya kufurahisha
zaidi."

“Pamoja na maendeleo
yaliyopatikana katika
kuboresha utumiaji wa
simu za Kisasa, bado kuna
nafasi ya kuboreshwa na
ndiyo maana, tunaendelea
kuwekeza katika ubia
unaolenga kutoa matokeo
yanayotarajiwa ya kupita
kwa karibu asilimia 100
katika siku za usoni.”
aliongeza Myonga.

Myonga alifafanua zaidi
kuwa: “Wateja watafurahia
matumizi bora ya kidijitali
kupitia mtandao wetu wa
kasi zaidi wa 4G ambao ni
mkubwa zaidi nchini. Baada
ya kununua Samsung S22
tunatoa data ya intaneti ya
GB 96 BILA MALIPO kwa
mwaka mzima kwa wateja
wote wanaonunua simu
mahiri za mfululizo wa
Samsung S22."

Meneja Mkazi wa
Kampuni ya Samsung
Tanzania, Suleiman
Mohamed, alisema

“Samsung Electronics
leo imezindua Galaxy S22
Ultra, ikiunganisha sifa bora
zaidi kati ya mbili za simu
za Kisasa — uwezo usio na
kifani wa mfululizo wa note
na kamera ya daraja la juu
na utendakazi wa mfululizo
wa S — kuweka kiwango
kipya cha simu mahiri za
ubora.

Na Maulid Mmbaga

WENYEKITI wa Seri-

kali ya Mtaa wa Wazo

Halmashauri ya Kinon-

doni, Dar es Salaam,
Medard Mashauri, ameushauri
Wakala wa Nyumba Tanzania (TBA)
kufuatilia na kutatua mgogoro un-
aoendelea katika eneo hilo kuhusu
mmoja wa wakazi wake kutolewa
katika makazi yake kinyume cha
taratibu.

Katika Mtaa wa Wazo kuna ny-
umba ambazo zinasimamiwa na
TBA ambazo zimepangishwa kwa
wananchi na inadaiwa kuwa Feb-
ruari 2021 Elieka Nyiti alitolewa
katika makazi yake na kupatiwa
mtu mwingine kwa madai kuwa
alishindwa kulipa deni la kodi ya
pango Sh. milioni 8, hivyo kuwa
chanzo cha mgogoro unaoendelea.

Akizungumza wakati wa kikao
kilichomhusisha yeye, wawakilishi

kutoka TBA na wananchi, alishauri
wenye mamlaka kuwa watazame
jambo hilo kwa sura nzuri na kama
nyumba husika itakuwa inasoma
jina mkazi huyo huyo basi wam-
rudishie. Pia aliwashauri wananchi
kuwa wawape nafasi TBA wakakae
na kulizungumza suala hilo kwa
kuwa sio jambo la mtu mmoja,
huku akisema kuwa endapo ha-
watatoa mrejesho kwa wakati, basi
watachukua hatua za kufuata utara-
tibu mwingine.

“Tushirikiane ~ mkiona  TBA
wameingia bila kupitia katika ofisi
ya serikali ya mtaa niambieni kwa
sababu hata polisi wanapokuja
kumwondoa mtu lazima waje hapa,
kama watakuja kinyemela tushirik-
ishane mimi nitampigia ninayetaki-
wa kumpigia halafu atusaidia kuwa
hawa watu wametumwa na nani,”
alisema Mashauri.

Kwa upande wake, mlalamikaji
alidai kuwa alitolewa katika makazi
yake kimabavu na bila mamlaka

hiyo kutoa taarifa ya utekelezaji
wa suala hilo kwa uongozi wa
mtaa huo, na kwamba yuko tayari
kupokea maamuzi yoyote yatakay-
oamuliwa na

TBA, huku akidai kuwa amesum-
buka kwa muda mrefu kutafuta
haki yake bila mafanikio.

“Mwende mkalijadili mkiamua
nyumba nipewe sawa, mkiamua
kuwa sifai sawa hakuna kitu Gilbert
asichokijua... nimeenda mara nyingi
kufuatilia hili suala wameninyanya-
sa sana, mimi siendi tena huko, tan-
gu lini mnyonge akashinda na wewe
ndio mkubwa,” alisema Elieka.

Mwakilishi kutoka TBA, Gilbert
Mwasambo, ambaye anashughu-
likia mgogoro huo, alisema wa-
taenda kukaa kikao na yale ambayo
watakubaliana wakati wa kutoa
maamuzi juu ya suala hilo watamui-
ta mwenyekiti ili waweze kuongea
na mama huyo.

Aidha, aliwaeleza wananchi hao
kuwa kama wanaona wamekosewa

wanapaswa kwenda kwa mwe-
nyekiti au kwenye mamlaka husika,
huku akisema kuwa wakazi wa
eneo hilo hawana mamlaka yoyote
ya kufanya mabadiliko katika ny-
umba hizo, kutokana na shinikizo
lao wakitaka aliyekabidhiwa nyum-
ba hiyo atolewe.

“Nyinyi hamna mamlaka yoyote
ya kufanya mabadiliko pale mpaka
mje TBA na hao ndio wawasiliane
na mwenyekiti kwa sababu ndiye
yuko karibu na watu, suala la mtu
kukaa kwenye nyumba nila TBA na
uongozi ulioko,” alisema Mwasam-
bo.

“Tulimwandikia barua ya kum-
kumbusha kuhusu deni lake na
hakujibu kwa hiyo sisi nyumba tuli-
kuta imefungwa, kabla ya kumweka
yule tuliifunga maana yake tulikuwa
tunataka kama kuna mtu mwenye
mali au anaishi pale atakuja atapiga
simu kwamba nyumba yangu im-
efungiwa halafu sisi tutajua jinsi ya
kufanya,” alisema Mwasambo.

| €y

Jukwaa la ‘GeitPaid’ kuwapa fursa Watanzania

Na Mwandishi Wetu

JUKWAA la Kijiditali, ‘GetPaid’
lenye lengo la kutoa fursa za ajira
Dar es Salaam, ikiwa ni sehemu ya
mchango wa sekta binafsi kusaidia
mikakati ya serikali inayolenga ku-
panua wigo wa fursa kwa vijana na
Watanzania kwa ujumla.

Mbali na mambo megine Jukwaa
la GetPaid, litasaidia Tanzania ku-
punguza wimbi kubwa la ukosefu
wa ajira kwa vijana na Watanza-
nia wote (wasomi na wasiosoma),
alisema Richard Lema, Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Tanzania
DLT CP iliyobuni na kutengeneza
Mtandao wa GetPaid wakati wa uz-

Dar es Salaam jana.

Kwa mujibu wa Lema, GetPaid
ni jukwaa la kimkakati la kidijitali
ambalo lengo lake kuu ni kuwaun-
ganisha Watanzania, likiwa na nia
ya pamoja na vijana, wafanyabi-
ashara, wasomi, wasiosoma, waja-
siriamali, wanaofanyakazi binafsi
na fursa mbalimbali duniani.

Alielezea GetPaid kama ni
teknolojia ya kisasa, ambayo ita-
waunganisha watu na fursa mbal-
imbali kitaifa, kikanda na kidunia.

Kwa njia ya Jukwaa la GetPaid,
watu wa aina mbalimbali wazal-
ishaji, wafanyabiashara, wanaofan-
ya kazi binafsi, watu wazima, vijana,
wenye weledi watawezeshwa kunu-
faika na fursa mbalimbali zilizoko
Afrika na nje ya Afrika.

“Jukwaa la GetPaid linawafanya
waweze kunufaika na fursa mbal-
imbali duniani, elimu ya kidijitali
na uvumbuzi. Hili linafanyika kupi-
tia kikundi cha jumuiya, utumiaji
rahisi na elimu,” alisema Lema
na kuongeza kwamba “bidhaa ya
GetPaid ina vitu vitatu na inawapa
watumiaji (waanzilishi, wafanyabi-
ashara na wafanyakazi binafsi vifaa
na elimu wanayohitaji kuishi, kufan-
yakazi na kupata ujira.”

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi, Mtaalamu wa Kitengo cha
Teknolojia ya Habari (ICT), Baraka
Mafore, alisema ingawa kuna uku-
aji wa kasi wa uchumi wa kidijitali,
bado kuna pengo kubwa linalotak-
iwa lijazwe, kwa vile mamilioni ya
vijana katika nchi nyingi za Afrika

hawana ajira.

Takwimu za hivi karibuni zinao-
nyesha pamoja na kwamba vijana
wanaomaliza chuo na kuingia kwe-
nye soko la kazi Tanzania wanaan-
zia 800,000 hadi 1,000,000 kila
mwaka (NBS-2015), kwa wastani
uchumi unatengeneza gajira zi-
patazo 250,000 tu kwa mwaka na
asilimia 75 ya vijana hawa wanabaki
bila ajira.

“Hata hivyo, kutumia njia na vi-
faa sahihi, kama Jukwaa la GetPid,
nchi za Afrika zinaweza kushuhudia
idadi kubwa ya vijana wakijiunga
na kuingia kwenye uchumi wa kidi-
jitali,” alisema mhitimu mmoja ku-
toka Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam
(UDSM), Asha Mkwezu wakati wa
uzinduzi wa GetPaid APP.
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HABARI KITAIFA

RC Gabriel

afunguka
upandaji
wa miti

Na Rose Jacob, M\WWANZA

WANANCHI wametakiwa
kutambua umuhimu wa
upandaji miti na utunzaji
kwa ajili ya kuongeza
upatikanaji wa bidhaa na
huduma za misitu nchini.

Rai hiyo ilitolewa
Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Robert Gabriel,
alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu
maandalizi ya maadhimisho
ya siku ya upandaji miti na
Siku ya Misitu Duniani.

Gabriel alisema
maadhimisho ya Siku ya
Misitu Duniani yanatokana
na azimio la Baraza Kuu la
Umoja wa Mataifa la mwaka
2012 ambalo liliagiza nchi
wanachama kuadhimisha
siku hiyo kila ifikapo Machi
21 ya kila mwaka.

“WanaMwanza na
Watanzania wote kwa
ujumla mnatakiwa
kuhakikisha suala la
upandaji miti kila kaya
linakuwa endelevu na
utunzaji na uhifadhi wa
misitu kwa ajili ya vizazi
Vya sasa na vijavyo,”
alisema Gabriel.

Alisema juhudi za
upandaji miti katika mkoa
wa Mwanza zilianza
kwa kampeni kabambe
iliyozinduliwa Desemba
9 mwaka 2021 katika
Halmashauri ya Jiji la
Mwanza na kilele chake
kilikuwa Februari 26 mwaka
huu katika Manispaa ya
[lemela.

“Katika kipindi cha mwaka
2021 na 2022 tumefanikiwa
kupanda miti 3,237,871
kati ya hiyo iliyostawi ni
2,816,948 sawa na asilimia
87 na miti 420,923 sawa
na asilimia 13 ilinyauka na
kuharibika,” alisema Gabriel.

Aidha, Gabriel alisema
licha ya kuwapo juhudi
za kutunza misitu, bado
kuna vikwazo katika sekta
hiyo ikiwamo ukame,
mifugo, wadudu waharibifu,
magonjwa na elimu ndogo
ya umuhimu wa misitu kwa
wananchi.

nje ya nchi pamoja na wanafunzi. NMB ilikuwa mdhamini mkuu wa kongamano hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Miti 3,800 kwenye Mto Nyakasangwe

Na Frank Monyo

ODI ya Bonde la Wami/

Ruvu ofisi za Dar es Sa-

laam, katika kuelekea

kilele cha Wiki ya Maji
imepanda miti 3,800 kwenye kingo
za Mto Nyakasangwe uliopo eneo la
Dovya Kata ya Bunju, Dar es Salaam
ili kunusuru nyumba zaidi ya 50
kusombwa na maji zilizoko pemb-
ezoni mwa mto huo.

Akizungumza na wananchi wa
eneo hilo wakati wa kupanda miti
hiyo juzi, Meya wa Kinondoni, Son-
goro Mnyonge, alisema Manispaa
ya Kinondoni imeungana na Bonde
la Wami/Ruvu kuadhimisha Wiki
ya Maji ambayo imeanza Machi
16, 2022 ambapo kitaifa yatahitim-
ishwa Machi 22. Alisema anatam-
bua kuwa mto huo unapitisha maji
mengi na umeleta athari kwa waka-
zi wa Kinondoni na wilaya za jirani
ambazo zinapitiwa na mto huo
wakati wa vipindi vya mvua.

“Kwa hapa ambapo tupo Kata ya
Bunju Mtaa wa Dovya, zaidi ya ny-
umba 60 ambazo zilikuwa kwenye
maeneo halali kabisa zilisombwa
na maji ya mto huu na kufanya
wananchi hao kuwa masikini. Kwa
kutambua hilo wenzetu wa bonde
wameona ni lazima tulinde mazin-
gira kwa kudhibiti mmomonyoko
wa mto huu kwa kupanda miti,”
alisema Mnyonge.

Alisema zoezi la kupanda miti
hiyo linafanyika baada ya mto huo
kusafishwa kwa ushirikiano wa
Bonde la Wami/Ruvu, Manispaa ya
Kinondoni pamoja na Baraza Taifa
la Hifadhi na Usimamizi la Mazin-
gira (NEMC) na kupunguza makali
ya mto huo kwa kutengeneza njia
nyingine ya maji kupita na kuacha
kupita kwenye makazi.

“Mvua zilizonyesha hivi karibuni
zimetuonyesha majibu, baada ya
maji katika mto huu kutembea
vizuri hayakuleta athari, lakini
pamoja na hilo tukaona ni lazima

tudhibiti mmomonyoko, leo tume-
kuja hapa kupanda miti 3,800 ila
kwa kuanzia tutaanza na miti 300
kutokana na hali ya hewa lakini
hapo baadaye mvua zitakapoanza
miti yote itapandwa,” alisema.

Halima Faraji, Ofisa Bonde la
Wami/Ruvu ofisi ya Dar es Salaam,
alisema sehemu ilipopandwa miti
hiyo ni sehemu korofi kwani mto
uliacha njia yake na kuathiri makazi
ya watu kwa kiasi kikubwa.

“Sisi kama Bonde la Wami/Ruvu
wenye dhamana ya kusimamia
mito kisheria kwa mujibu wa sheria
za rasilimali za maji, Sheria No.ll
ya 2009, kwa hiyo tumekuja hapa
kushiriki na wananchi pamoja na
serikali za mitaa pamoja na kamati
ya kuratibu shughuli za usafishaji
wa mito ya mkoa wa Dar es Salaam
yenye lengo la kusimamia maisha
ya watu na makazi yake yanakuwa
salama,” alisema Halima.

Alisema kuwa Bonde la Wami/
Ruvu katika kusherehekea Wiki ya

Maji inaungana na Rais Samia Su-
luhu Hassan kwenye kusimamia
rasilimali za maji ili kuhakikisha
uhakika wa upatikanaji wa maji
pamoja na kuhakikisha mama anat-
ua ndoo kichwani.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Dovya
Kata ya Bunju Wilaya ya Kinondoni,
Razalous Mwakiposa, alilishukuru
Bonde la Wami/Ruvu kwa kupanda
miti kwani wananchi wa eneo hilo
walikuwa wanateseka pindi mvua
zinaponyesha. “Kabla ya zoezi la
kutengeneza mto huo kwa kuusafi-
sha nyumba zaidi ya 60 zilisombwa
na maji watu wamehama makazi
yao watu wameingia hasara, lakini
maamuzi ya kamati iliyoundwa kwa
ajili ya mto huu tulishauriana tuu-
pasue mto na kuunyoosha baada
ya kuchora S, na hili la kunyoosha
limeleta manufaa makubwa kwani
mvua zilizonyesha hivi karibuni
wananchi wa eneo hilo wame-
pona hakuna madhara yoyote yali-
otokea,” alisema Mwakiposa.

Balozi wa Tanzania nchini Marekani alivyokaribishwa

Na Mwandishi Wetu

BALOZI mpya wa Tanzania nchini
Marekani, Elsie Kanza, amepata
mapokezi makubwa nchini humo.

Balozi Kanza alikaribishwa kwe-
nye mji mkuu Washington DC na
viongozi wa Marekani walioko kwe-

nye mji huo.

Sherehe hiyo iliandaliwa rasmi na
kampuni ya Pula Group inayomiliki-
wa na Balozi wa Marekani mstaafu
nchini Tanzania, Charles Smith na
Dk. Mary Smith kwenye ofisi za wa-
nasheria za Capitol Hill, Nelson Mul-
lins.

Miongoni wa viongozi mbalim-
bali kutoka serikalini na sekta bin-
afsi walihudhuria ni Naibu Waziri wa
Biashara, Don Graves, Mkurugenzi
Mkuu wa Corporate Council on Affi-
ca Florie Liser, Mkurugenzi Mkuu wa
Constuency for Africa Mel Foote. Pia
walikuwapo wabunge wa Congress

Al Green na Emmanuel Cleaver.
Akizungumza Rais wa Pula Group,
Mary alisema, “lengo letu tunataka
kumfanya Balozi Kanza awe kiongozi
bora mwenye maamuzi sahihi ndani
ya ofisi hizi hapa Washington.” “Hiyo
itafanya kuwawezesha Watanzania
kupata fursa nyingi,” alisema Balozi

Charles Smith ambaye ni mwe-
nyeki wa Pula Group.

Aliongeza: “Tunaamini Tanzania
ni sehemu sahihi kufanya biashara
na uwekezaji kwa sababu ya uongozi
bora”. Tunaona uongozi wa Rais
Samia Hassan na baraza lake ulivyo
makini katika utekelezaji.”
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LONDON, England
UFUNGA mabao matatu ‘hat-
trick’ katika mechi moja ya mpira
wa miguu ni ndoto ya kila mwa-
asoka. Baada ya yote, kufunga
mabao ndio lengo kuu la timu yoyote na
kuchangia kwa sababu ni dhamira ya kila
mchezaji anayehusika.

Kila bao lililofungwa katika mchezo ni
muhimu. Kwa mchezaji kuwa mtawala
sana hivi kwamba anatikisa wavu mara
tatu katika mchezo mmoja ni mafanikio
makubwa. Tumeona wafungaji mabao
wengi wakishinda ulimwengu katika
miongo kadhaa iliyopita.

Katika karne ya 21, tumeona washam-
buliaji wakiinua kiwango cha juu na
kufikia viwango vya tija ambavyo bado
tunavizoea. Bila kuchelewa, tuangalie
wachezaji watano waliofunga hat-trick
nyingi zaidi katika historia ya mchezo
huo, haya sasa...

#5. LUIS SUAREZ - HAT-TRICK 29

Luis Suarez ni mmoja wa washambulia-
ji wakubwa wa zama za kisasa. Mchezaji
huyo wa kimataifa wa Uruguay alikuwa
mzuri wakati wa miaka yake ambayo
alikaa Liverpool na Barcelona.

Suarez alihamia Barcelona mwaka
2014 na kuunda utatu wa wachezaji wa-
tatu Lionel Messi na Neymar.

Kati ya misimu ya 2009-10 na 2018-
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J‘A WATANO
VE HATTE
DUNIAN]

19, ni mchezaji mmoja tu aliyewashinda
Cristiano Ronaldo na Lionel Messi kwa
kutwaa Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya
kwa ufungaji bora kwa ligi kubwa tano.
Mchezaji huyo ni Luis Suarez. Alishiriki
na Cristiano Ronaldo msimu wa 2014-15
kabla ya kushinda moja kwa moja msimu
wa 2015-16.

Suarez amefunga hat-trick 29 katika
maisha yake ya soka, sawa na Robert Le-
wandowski.

#4. ROBERT LEWANDOWSKI -
HAT-TRICK 29

Mchezaji huyo wa Bayern Munich ndi-
ye mshambuliaji mahiri zaidi duniani kwa
sasa. Lewandowski amekuwa akivunja re-
kodi za kufunga mabao kwa kujifurahisha
zaidi ya miaka michache iliyopita.

Katika msimu wa 2020-21, alivunja re-
kodi ya Gerd Muller ya kufunga mabao
mengi zaidi katika msimu mmoja wa Bun-
desliga (40) kwa kufumania nyavu mara
41 katika mechi 29.

#3. LIONEL MESSI - HAT-TRICK 55

Lionel Messi ni mmoja wa wafungaji
bora wa wakati wote. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Argentina pia bila shaka ndi-
ye mwanasoka bora zaidi wa wakati wote.
Ameshinda Ballon d’Or, tuzo ya binafsi
yenye hadhi zaidi katika soka, akiweka
rekodi kwa kuibeba mara saba.

Messi ni mmoja wa washambuliaji wal-

C

iokamilika na amefunga hat-trick 55 ka-
tika maisha yake yote.

Messi amekuwa na msimu mgumu ka-
tika suala la mabao kwenye Ligi Kuu ya
Ufaransa, Ligue 1 msimu huu. Hiyo ndiyo
aina mbaya zaidi ya ufungaji kuwahi kuo-
nyeshwa katika maisha yake ya soka.

#2. CRISTIANO RONALDO - HAT-
TRICK 59

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
37, alirudi nyuma miaka iliyopita na kutoa
kiwango cha hali ya juu na kufunga hat-
trick yake ya 59 katika maisha yake ya
soka na kushinda mchezo kwa United.
Ronaldo, kama ilivyo kwa FIFA, ndiye
mchezaji aliyefunga mabao mengi zaidi
kwa klabu na nchi akiwa na mabao 806.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno
alifunga hat-trick 59.

#1. PELE - HAT-TRICK 92

Uhalisi wa vyanzo vinavyounga mkono
madai ya upachikaji mabao wa Pele bado
unashukiwa kusema kidogo. Lakini hatu-
wezi kupuuza ukweli kwamba gwiji huyo
wa Brazil ni mmoja wa wachezaji bora
kuwahi kupamba mchezo huo. Orodha
yake ya ajabu ya mafanikio inathibitisha
ukweli huo.

Pele ameripotiwa kufunga hat-trick 92
kwa klabu na nchi katika maisha yake ya
soka. Inasemekana kuwa hat-trick zake
nyingi kati ya 92 zilikuja katika michezo

MABAO mawili aliyofunga Robert
Lewandowski juzi, Jumamosi
wakati Bayern Munich ikishinda
4-1 dhidi ya Union Berlin, yana-
mfanya kucheka na nyavu mara
31 hadi sasa kwenye Bundesliga
msimu huu. Mshambuliaji huyo
wa kimataifa wa Poland sasa
amefunga mabao 30 ama zaidi
kwa misimu mitano, akiifikia
rekodi iliyowekwa na nguli wa
Ujerumani, Gerd Muller, lakini
kwa msimu huu amefikisha
mabao 43 katika mashindano
yote kwa Bayern.

ya kirafiki na hakuna njia ya kuthibitisha
ni ngapi kati ya hizo zilichukuliwa kuwa
rasmi.

Lakini Kitabu cha Rekodi za Dunia cha
Guinness kinamtambua Pele kuwa ndiye
mchezaji aliyefunga hat-trick nyingi zaidi
katika historia ya soka akiwa na mabao
92. Pia anashikilia sifa ya kuwa mchezaji
mwenye umri mdogo zaidi kufunga hat-
trick kwenye Kombe la Dunia. Pele alii-
fungia Brazil mwaka 1958 akiwa na umri
wa miaka 17. Rekodi hiyo bado haijavun-
jwa kwa miaka 64 sasa.
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WACHEZAJI
WAS WALIOKO
KWENYE KLABU
ISIYO'SAHIHI

LONDON, England

ILA madirisha ya uhamisho ya
wachezaji huleta mzunguko mwing-
ine wa hatua za kuvutia na mikataba
ya kushangaza. Timu kubwa barani

Ulaya huchagua wachezaji wanaowapenda

kutoka kwa timu ndogo; wakati mwingine

mchezaji atabadilisha upande wake mkubwa
kwa mpinzani.
Ingawa baadhi ya uhamisho
mkubwa wa siku za hivi karibu-
ni umekuwa wa mafanikio
makubwa - fikiria Cristiano
Ronaldo kwenda Real Madrid
kutoka Manchester United, Ju-
ventus na baadaye kurudi tena
Old Trafford.

Hii inaweza kuwa ni suala la mtindo, au in-
aweza kuwa kutokana na ushindani mkali wa
nafasi katika kikosi.

Makala haya yanaorodhesha mifano mi-
tano ya sasa ya wachezaji ambao wako kwe-
nye klabu ambazo si sahihi kwao kuzichezea,
twende sasa...

#5. PAUL POGBA (MANCHESTER
UNITED)

Pogba amekuwa na kampeni ya kupanda
na kushuka pale Manchester hadi sasa.

Wakati wa zama za kocha Jose Mourinho,
alipendelea zaidi kumtumia Scott McTomi-
nay asiye na uzoefu kuliko Mfaransa huyo, na
hiyo ikafanya hali kuwa mbaya kwa mchezaji
ambaye aliwahi kushikilia rekodi ya ku-
nunuliwa kwa ada ya juu zaidi duniani.

Alipokuwa Juventus kabla ya kurejea Man-
chester United, alicheza katika safu ya kati ya
wachezaji watatu, ambayo ilimruhusu kuwa
mchezaji mzuri.

Tofauti iliyoko sasa ni kwamba anaombwa
kufanya mambo mengi sana; umuhimu wa
Pogba kwa timu yake ni mkubwa, lakini yeye
si mchezaji wa aina hiyo.

Alikuja katika timu ya Man United katika
kipindi cha mpito ingawa ingekuwa bora

kama angebaki Juventus, ambapo ali-
abudiwa na timu ingejengwa kupitia
yeye.
Kuhamia Real Madrid
kungekuwa na maana pia,
kwani klabu hiyo kwa
sasa iko mbele ya
Manchester
United kwa

mafani-
kio.

#4.1SCO (REAL MADRID)

Kuna wachezaji wachache wanaopendeza
zaidi katika soka la dunia wanapokuwa ka-
tika kiwango cha juu. Msimu wa 2016-2017
ulionekana kuwa mwaka wa mapumziko
kwa kiungo huyo wa kati katika klabu ya
Real Madrid, kwani alikuwa na nafasi kubwa
kutokana na kutokuwapo kwa Gareth Bale.

Tlikuwa ni ujanja wake na uchezaji mpira
katikati ya uwanja ambao uliruhusu timu
yake kuipiku Barcelona kwenye taji la Ligi
Kuu.

Takwimu za Isco kwa kampeni hiyo ni
nzuri, lakini amejikuta akiingia na kutoka nje
ya timu, akijitahidi kupata uthabiti.

Alikuwa na mchango katika mabao 10
kwenye La Liga katika mechi 18 pekee, lakini
kocha Zinedine Zidane alipendelea kuwa-
tumia zaidi Luka Modri na Toni Kroos kuliko
Mhispania huyo.

Ni kweli kwamba, Real Madrid wameja-
zwa vema katika safu ya kiungo, hata Marco
Asensio alisimamia mechi 14 tu kwenye ligi,
lakini Isco hakika anastahili kuwa katika
kikosi cha kwanza mara kwa mara.

Anaonekana kama ndiye anayefaa ku-
chukua mikoba ya Andres Iniesta baada ya
kustaafu pale Hispania.

Klabu za Uingereza zilipaswa kupanga fo-
leni kumsajili na, ikizingatiwa anacheza sawa
na David Silva, si vigumu kufikiria kuwa an-
gekuwa na mafanikio kwenye Ligi Kuu Eng-
land.

Staili yake ya uchezaji ingemfaa zaidi
pale Arsenal, bila shaka, na mchezaji huyo
anaweza tu kufurahia nafasi ya kuwa mtu
mkuu katika klabu, jambo ambalo hali-
tawezekana akiwa Real Madrid pamoja na
nyota wao wote.

#3. NEYMAR (PSG)
Inaweza kuonekana kuwashtua wengi
kumjumuisha mchezaji ghali zaidi duniani
kwenye orodha hii, haswa ikizingatiwa jinsi
alivyofanya vizuri tangu ajiunge na PSG, la-
kini kuna idadi kubwa ya watu wanaofikiria
kuwa Mbrazil huyo Ufaransa si sehemu sa-
hihi kwake.

Lengo lilikuwa kutwaa ubingwa wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya, lakini msimu huu tayari
wametolewa mapema na Real Madrid hatua
ya 16-bora, na hamu ya kushinda taji hilo
ndio sababu kuu iliyomfanya ajiunge na
klabu hiyo.

Ligi mara zote ilielekea kuwa ya PSG
na hii imeendelea kuwa hivyo, la-
kini changamoto nchini Ufaransa
haitoshi kwa mchezaji

kipaji chake. Ilikuwa ni hatari kila mara ku-
hamia klabu kwa matumaini ya kushinda taji
kubwa la soka la klabu za Ulaya, kwa kuwa
PSG bado wana kazi katika maendeleo.

Kylian Mbappe, Edinson Cavani, na Adrien
Rabiot ni wachezaji wa kiwango cha dunia,
waliokuwa chini ya kocha, Unai Emery, lakini
hakutosha kuweka mambo yote pamoja. Uw-
ezo wa walio uwanjani ni mzuri vya kutosha
kusaidia PSG kuvuka Ligi ya Ufaransa, lakini
dhidi ya Real Madrid ilikuwa ni shida.

Kwa bahati mbaya, ni klabu hii ambayo
wengi walifikiri Neymar angejiunga naona
mazungumzo kuhusu kuhamia Madrid haya-
jakoma tangu ahamie Ufaransa.

#4. ANTOINE GRIEZMANN (ATLETICO
MADRID)

Chaguo hili lazima litanguliwe kwa kusema
kwamba Griezmann amekuwa na mafanikio
makubwa tangu alipowasili Atletico Madrid.
Amekuwa nyota wao, akifunga mabao mengi
muhimu.

Uhamisho, hata hivyo ulitajwa zaidi ya
msimu mmoja, haswa kwa Barcelona, na kwa
sababu alibaki Atletico ili kuwasaidia wakati
wa kuzuiliwa kwa uhamisho, lakini akahamia
Camp Now.

Mtindo wake kwa urahisi, unafaa zaidi
timu hiyo. Ni mpiga chenga maridadi, mwe-
nye uwezo mzuri wa kuunganisha na alikuwa
vizuri pamoja na Lionel Messi, Luis Suarez,
na Ousmane Dembele.

Wakati Atletico ilipotwaa taji la ligi msimu
wa 2013/2014, sehemu kubwa ya mafanikio
ilitokana na yeye.

Alipotua Barcelona hakuwa na mafanikio
yale ambayo aliyapata kule Atletico na akala-
zimika kurudi alikotoka ambako anacheza
hadi sasa.

FC')‘S. DANIEL STURRIDGE (PERTH GLORY
Kesi ya Sturridge inakuwa chungu. II-
ipobainika kuwa wakati wake Liverpool uli-
kuwa umekamilika, ambapo alihamia kwa
mkopo mnamo Januari ilikuwa muhimu sana,
haswa katika mwaka wa Kombe la Dunia.

Katika uchaguzi kati ya Newcastle United
ya Rafael Benitez na Alan Pardew ya West
Brom, alichagua upande wa pili, na wengi
walishangazwa na chaguo lake. Katika mechi
yake ya tatu pekee, aliumia msuli wa paja
dhidi ya Chelsea na alikaa nje kwa wiki mbili.

Akiwa fiti kabisa, aliunda ushirikiano wa
ajabu na Luis Suarez msimu wa 2013/2014,
na mabao yake 21 ya ligi yalistahili medali ya
ubingwa.

Lakini stori ya Sturridge kwa sasa ni tofauti
kabisa, mambo yamegeuka haraka sana na
kila kitu sasa kimebakia kuwa
historia.

“ Nukuu/

/

“Kila kitu ni tofauti. Kujithamini,
hali ya akili na kujiamini. Kocha
mpya amewasili na amefanya ma-
badiliko mengi. Xavi ameingiza fal-
safa ambayo alikuwa amedumisha
kwa miaka mingi, sisi ni timu kamili
zaidi sasa, tunafanya mambo men-
gi vizuri. Ni wazi kwamba bado
tuna safari ndefu, lakini hii ndiyo
njia,” Kiungo wa kati wa Barcelo-
na, Sergio Busquets akiamini kuwa
‘Blaugrana’ hao wamekuwa timu
“kamili” zaidi chini ya mchezaji
mwenzake wa zamani na bosi wa
sasa, Xavi Hernandez.

“Kwangu mimi, lilikuwa chaguo
bora zaidi kucheza na kufurahia
soka tena. Nilipoteza kidogo huko
Manchester kwa sababu sikuwa
nikicheza. Ninajisikia vizuri sana
hapa Sevilla. Jiji ni nzuri sana

na sisi ni timu nzuri kwa hivyo,
kwangu, ni kamili. Ninacheza kwa
hivyo ninafuraha, lakini nipo hapa
hadi mwishoni mwa msimu ndivyo
ilivyo,” mshambuliaji wa Man-
chester United, Anthony Martial
anayecheza kwa mkopo Sevilla

“[Pierre-Emerick] Aubameyang
ni zawadi kutoka peponi, yeye
ni mchezaji mzuri ambaye mara
zote huingia kwenye chumba
akiwa katika hali nzuri na huzoea
haraka mazingira mapya,” Kocha
wa Barcelona, Xavi, baada ya
mshambuliaji huyo wa zamani
wa Arsenal, kufunga bao la nne
wakati wakishinda 4-0 dhidi
Osasuna hivi karibuni hilo likiwa
ni la sita kwake katika mechi tisa
alizocheza.




MAGUFULI MICHEZONI'

Na Adam Fungamwango

ACHI 17, Tanzania

iliadhimisha mwaka

mmoja kamili tangu

kuondokewa na Rais
wa awamu ya tano wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk. John
Magufuli, aliyefariki dunia siku hiyo
wakati akipigania uhai wake katika
Hospitali ya Mzena, Dar es Salaam.
Ni rais pekee nchini aliyefia ma-
darakani.

Pamoja na kazi zingine,
lakini Dk. Magufuli
alikuwa ni mpenda

michezo, akipata muda

alikuwa anakwenda
uwanjani kuungana na
Watanzania wenzake.

Kama itakumbukwa Machi 8,
mwaka juzi alipokuwa mgeni rasmi
kwenye mechi ya Ligi Kuu msimu
wa 2019/20, kati ya Yanga na Simba.

Kwenye mechi hiyo, Yanga il-
ishinda bao 1-0, lililowekwa wa-
vuni na Bernard Morrison, wakati
huo akiichezea timu hiyo, kabla ya
kuhamia Simba miezi michache
baadaye.

Alionekana pia kufuatilia mambo
mbalimbali ya michezo. Alijua vitu
vingi kuhusu michezo mbalimbali,
kiasi cha kushangaza wengi wana-
posimama na kuiongelea.

Haya ni baadhi ya mambo ali-
yoyasema wakati wa uhai wake
michezoni, akiwa Rais wa Jamhuri
wa Muungano wa Tanzania...

#1. AWAPASHA WANG'OA
VITI

Akizungumza na wahariri wa vy-
ombo vya habari mwaka 2016, iki-
wa ni mwaka mmoja baada ya kuin-
gia madarakani, pamoja na mambo
mengine, alionyesha kukasirishwa
na mashabiki waliodhaniwa kuwa
ni wa Simba kwa kung'oa viti kwe-
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KWA miaka 64 sasa, Pele
bado ndiye mchezaji
anayeshikilia rekodi ya
kufunga hat-trick kwenye
Kombe la Dunia akiwa na
umri mdogo zaidi. Nyota
huyo wa zamani wa Bra-
zil alitupia hat-trick hiyo
mwaka 1958 akiwa na umri
wa miaka 17.

nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
wakati huo ukiitwa wa Taifa.

Akasema kuwa pamoja na mam-
bo mengine ya kufanya, anapenda
sana michezo, lakini hapendi kuo-
na watu wakivunja viti.

“Napenda michezo, lakini sipen-
di kuona timu zinangoa viti. Bora
nikaangalie Ndondo Cup kuliko
kwenda kuangalia timu zikifungwa
zinang'oa viti,” alisema Magufuli.

Alisema hayo kutokana na tukio
lililotokea Oktoba Mosi mwaka
2016, Ligi Kuu msimu wa 2015/16,
Yanga ilipocheza na Simba kwenye
uwanja huo.

Ni bao la Mrundi Amissi Tambwe
ndilo lililoleta kizazaa kwani kabla
ya kufunga, Tambwe aliutengen-
eza mpira kwa mkono na kisha
kuuweka wavuni, kitu kilicholala-
mikiwa na mashabiki wengi wa
Simba uwanjani na kuanza kufanya
vurugu, hadi pale Shiza Kichuya al-
ipoisawazishia.

#2. AITAKA SIMBA ITWAE
KOMBE LA AFRIKA

Ilikuwa ni Mei 9, kwenye Uwanja
wa Taifa (sasa Mkapa), Rais Magufu-
li wakati huo alipoitwa kuikabidhi
Kombe la Ubingwa wa soka nchini
2017/18.

Katika mechi hiyo, Simba ilifung-
wa bao 1-0 dhidi ya Kagera Sugar.
Hakuridhika na aina ya soka la ma-
bingwa lilivyokuwa linachezwa.

Akasema kabisa kuwa haoni
kikosi cha kwenda kupambana
kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, na kuwataka wab-
adilishe kikosi na kusajili baadhi ya
wachezaji wenye uwezo.

“Mimi kama kiongozi wenu ni-
tafurahi sana siku moja mkiniita
hapa kuja kukabidhi Kombe la Af-
rika litakalochukuliwa na timu yoy-
ote katika nchi yetu. Kwa hiyo ni-
waombe Simba mkawe wa kwanza
basi kuleta Kombe la Afrika hapa
Tanzania.” Alisema maneno hayo,
mara baada ya mechi hiyo.

#3. AIOMBA MOROCCO KU-
JENGA UWANJA NCHINI

Mwaka 2016, Rais Maguful,
pamoja na mambo mengi, alimu-
omba Mfalme wa Morocco kujenga
Dodoma.

Akiwa kwenye ziara ya siku tano
nchini, Hayati Magufuli aliomba
serikali ya nchi hiyo kuijengea
Tanzania uwanja ambao utafanya
watu wengi kuendelea kupenda na
kufuatilia michezo

‘NimernWomba Mfalme ajenge
Salaam. Lakini nimemwomba atu-
jengee uwanja mkubwa wa mpira
Dodoma ambao utakaogharimu
kiasi cha dola milioni 100 ambao
utakuwa mkubwa zaidi ya huu wa
taifa, vyote amekubali atajenga,”
amesema Rais Magufuli.

#4. AlJIA JUU STARS KWA
KUFUNGWA

Ilikuwa ni Oktoba 2018, alip-
owaita viongozi wa Shirikisho la
Soka nchini (TFF) na wachezaji wa
timu ya Taifa, Taifa Stars Tkulu, Dar
es Salaam.

Hiyo ilikuwa ni baada ya ushindi
dhidi ya Cape Verde wa mabao
2-0, Stars ikisaka tiketi ya kwenda
AFCON iliyofanyika mwaka 2019
nchini Cameroon.

Katika hafla hiyo, Magufuli al-
ionekana kuchukizwa na tabia ya
kufungwafungwa ovyo.

“Napenda sana michezo, lakini
mimi siyo shabiki wa timu yoyote
hapa Tanzania. Sipendi kushind-
wa, na ni aibu sana watu milioni
55 kushindwa kutinga AFCON,”
alisema.

#5. ATANGAZA KUJENGA
UWANJA DODOMA

Novemba mwaka juzi, Magufuli
akiwa kwenye sherehe za kuapish-
wa aliahidi kujenga uwanja mkub-
wa mjini hapo kwenye Uwanja wa
Jamhuri Dodoma.

“Naishukuru na kuipongeza
kamati ya maandalizi kwa mata-
yarisho mazuri kwa hakika shere-
he imefana sana, kwa sababu watu
wamejaa ndani ya uwanja, lakini
wamejaa pia nje ya uwanja, hii
inanipa changamoto serikali ni-
takayoianza na kwamba kitu cha
kwanza tutaanza kujenga uwanja
mkubwa sana hapa Dodoma, ili
sherehe zingine zitakapokuja watu
wote wa Dodoma waweze kuwa
ndani ya uwanja na washerehekee
vizuri,” alisema.
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THTU yamwomba Rais Samia mambo manane

Na Augusta Njoji, DODOMA

HAMA cha Wafanyakazi wa

Taasisi za Elimu ya Juu Tan-

zania (THTU), kimemwomba

Rais Samia Suluhu Has-
san kuyatafutia ufumbuzi mambo
manane ikiwamo nyongeza ya msha-
hara aliyoahidi kwa wafanyakazi
mwaka huu.

Sambamba na hilo, kimetaja mam-
bo saba ambayo yamefanywa ya seri-
kali chini ya uongozi wa Rais Samia
ndani ya mwaka mmoja ikiwamo
upandishwaji wa madaraja kwa wa-
tumishi wengi wanaostabhili.

Mwenyekiti wa THTU Taifa, Dk.
Paul Loisulie, ndiye aliyeyataja mam-
bo hayo alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu mwaka
mmoja wa Rais Samia kwa wafan-
yakazi hao.

Dk. Loisulie alisema wafanyakazi
wana matumaini makubwa na Rais
Samia atazitafutia ufumbuzi kero
zao ambazo wameziwasilisha kwa
maandishi kwa Katibu Mkuu Kion-
gozi mwishoni mwa mwaka 2021.

“Katika andiko hilo tulilowasilisha,
tulichambua kwa kina kila suala kwa
kuonyesha chanzo chake, madhara,
namna ya kutatua na tija itakayopati-
kana baada ya kutatuliwa, baadhi ya
masuala hayo ni malalamiko juu ya
marekebisho ya Sheria ya Utumishi
wa Umma kuhusu muda wa kustaafu
watumishi wanataaluma,” alisema.

Alisema malalamiko yaliyojitokeza
kwa watumishi wa umma yanay-
olenga Waraka wa Msajili wa Hazina
namba sita wa mwaka 2015 ambao
unaleta athari kubwa kwa misha-
hara ya wafanyakazi waendeshaji wa
mkondo wa PGSS.

“Kukosekana kwa Sheria ya Kazi
na miongozo ya serikali inayowe-
ka viwango vya mishahara katika
sekta binafsi ya Taasisi za Elimu ya
Juu, masuala yaliyobakia kupatiwa
ufumbuzi katika Bodi ya Mikopo
likiwamo suala la ushirikishaji wa
vyama vya wafanyakazi kwenye Bodi
ya Bodi ya Mikopo ya wanafunzi
Elimu ya Juu (HESLB) na mengine
machache,”alisema.

Pia alitaja mambo mengine ni

ucheleweshwaji wa mafao kwa
waastaafu, kukosekana kwa fao la
huduma ya afya baada ya kustaafu
na kusitishwa kwa nyongeza ya mwa-
ka ya mshahara kwa watumishi.

“Pia mabadiliko ya Sheria ya
Utumishi wa Umma ambayo inaleta
athari kwa taratibu za nidhamu kwa
watumishi wa umma kwa sababu ya
matumizi mabaya, alisema.

Kuhusu nyongeza ya mishahara,
mwenyekiti huyo alisema ilikwama
kwa miaka sita sasa na wana matu-
maini lipo ndani ya uwezo wa Rais
Samia kutokana na kauli aliyoitoa
mwaka jana wakati wa sherehe za
Mei Mosi mkoani Mwanza kwamba
ambapo aliahidi nyongeza kwa mwa-
ka huu.

“Sisi wafanyakazi kwa tunaungani-
sha nguvu zetu za sala na dua kwa
mama ili aweze kutafuna fupa hili
sugu, tunaamini liko ndani ya uwezo
wake na Mungu yupo pamoja nae,
zipo faida nyingi za kuongeza misha-
hara kwa wafanyakazi kijamii, kisiasa
na kiuchumi,” alisema.

Akizungumzia mafanikio, Dk.

Loisulie alisema Rais Samia ameon-
doa mateso ya Bodi ya Mikopo ulio-
watesa wafanyakazi kwa miaka kad-
haa kwa kuondoa tozo ya kutunza
thamani ya mkopo ambayo ilikuwa
inaongeza mkopo kila mwaka badala
ya kupunguza.

Pia alisema kupungua kwa kiburi
cha madaraka kwa wakuu na wa-
tendaji wa taasisi, kuongezeka kwa
amani na utulivu ofisini mwa wafan-
yakazi kutokana na mabadiliko hayo.
“Awali, wafanyakazi wengi walikuwa
katika hali ya uoga na njia panda ku-
tokana na vitisho, pia kufufuka kwa
matumaini ya maboresho ya misha-
hara iliyosimamishwa kupandishwa
kwa miaka mitano iliyotangulia, hii
ni baada ya kutoa ahadi ya kubore-
sha maslahi ya mishahara katika
sherehe za Mei Mosi jijini Mwanza
mwaka 2021,” alisema.

Dk. Loisulie alisema kuendelea
kulipwa malimbikizo ya mishahara
na maslahi mengine kwa awamu
mbalimbali na kuongeza kwa umri
wa wanufaika wa Bima ya Afya ku-
toka miaka 18 hadi 21.

Mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) mwaka pili, James Ndizu (kushoto), akionyesha wageni kazi zake anazofanya chuoni hapo, ikiwa ni
sehemu ya masomo yake. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

]
Chana
ahimiza
weledi,
ufanisi
kwa
watumishi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu (Sera,
Bunge na Uratibu), Pindi
Chana, amewataka
watumishi wa umma
kufanya kazi kwa
uweledi, ufanisi na
kuzingatia taratibu na
kanuni zilizoko ili kutoa
huduma bora kwa jamii.

Chana alitoa kauli hiyo
alipokuwa akifungua
kikao cha Baraza
la Wafanyakazi wa
ofisi hiyo kilichokuwa
Kikipokea na kujadili
taarifa ya utekelezaji
wa bajeti ya Ofisi ya
Waziri Mkuu kwa kipindi
cha Mwaka wa Fedha
2021/22 na makadirio ya
Bajeti Mwaka 2022/23.

Aliwataka kuwa
wabunifu katika
utekelezaji wa majukumu
yao va Kila siku na
kuhudumia umma kama
inavyokusudiwa na
serikali.

Alisema kwamba
lengo la kuanzishwa kwa
mabaraza ya wafanyakazi
ni kuongeza ufanisi na tija
katika sehemu za kazi,
waajiri na wafanyakazi
kubadilishana mawazo na
kubaini mbinu mbalimbali
za kukabiliana na
kero zinazowakabili.

“Nimefarijika kuona
upendo na mshikamano
uliopo kati ya menejimeti
na wafanyakazi wote
wa ofisi hii idara zote
na upande wa sera kwa
kweli nawapongeza
sana na moyo huu wa
kazi mlionao unajenga
heshima ya Ofisi ya
Waziri Mkuu,” alisisitiza.

Wazazi wanaume watajwa chanzo ukatili kwenye jamii

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMATI za Mpango Mkakati wa
Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi
ya Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA) umebaini moja ya chanzo
cha ukatili katika jamii kwa sasa,
ni wazazi wa kiume kukimbia na
kutelekeza familia zao kutokana na
hali mbaya ya uchumi.

Mwakilishi wa Shirika la Watoto la
New Light Children Center Organi-
zation (NELICO), Kwaresma Manko,
mkutano wa wadau wa kupinga
ukatili ulioandaliwa na Mtandao wa

Jinsia Tanzania (TGNP)wenye lengo
la kujadili robo ya pili ya utekelezaji
wa mpango huo.

Manko alisema kutokana na
hali hiyo, ni vyema vijana kupewa
mafunzo ya namna ya kutunza fa-
milia zao, ikiwamo kujifunza uja-
siriamali ambao utawasaidia kuji-
inua kiuchumi na kuepuka adha ya
kutelekeza watoto na familia kwa
ujumla.

“Ni vema vijana wakapewa sem-
ina ya namna ya kutunza watoto
wao, wakifanya hivyo itachangia ku-
punguza ukatili kwa wanawake na
watoto, alisema Manko.

Alisema wao kama wadau wa ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia wame-
kuwa wakitoa elimu kwa vijana ya
namna ya kupambana na ukatili wa
kijinsia katika maeneo mbalimbali
yanayowazunguka.

Kwa upande wake, Ofisa Habari
wa TGNP, Jackson Malangalila, alise-
ma lengo la mkutano huo ni pamoja
na kuangalia utekelezaji wa robo
yapili yamradi wakutokomeza
ukatili wa kijinsia unaotekele-
zwa katika mikoa mbalimbali hapa
nchini.

“TGNP kama taifa tunatekeleza
mpango wa taifa wa kutokomeza

ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake
na watoto ndio maana tumeandaa
mkutano huu

kwa asasi 25 kutoka mikoa mbal-
imbali hapa nchini,” alisema Ma-
langalila.

Alisema wanafanya hivyo ili kujua
asasi nyingine zinakumbana na kero
zipi katika utekelezaji wa mpango
huo ili kuzifanyia ufumbuzi.

Malangalila alisema wamekuwa
wakizijengea uwezo kamati za ku-
tokomeza ukatili namna ya kujik-
inga pale wanapokutana na kesi za
ukatili, ambazo

zinamalizwa kifamilia mitaani.

Naye Immaculate Deus kutoka
asasiya kupinga ukatiliya The Voice
Marginalized Community (TVMC),
alisema matatizo wanayokumbana
nayo katika mapambano ya kupinga
ukatili ni pamoja na utelekezaji wa
kesi na mila na desturi katika familia
mbalimbali.

Alisema familia nyingine zina-
maliza kesi za ukatili wa kijinsia ki-
familia na kupelekea watoto wa kike
kushindwa kupata haki zao msingi,
kutokana na wahusika unawawia
vigumu k ufuatilia kutokana na
kukosa  ushirikiano kutoka kwa
ndugu.
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lleje
vapewa
mil.100 /-

Za mikopo

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

JUMLA va shilingi milio-
ni 100 zimekabidhiwa kwa
Halmashauri ya Wilaya
va lleje mkoani Songwe
kwa ajili ya mikopo kwa
vikundi vya wajasiriamali.

Hatua hiyo ni utekelezaji
wa utoaji wa mikopo ya
asilimia 10 inayotolewa na
halmashauri zote nchini.

Hundi hiyo ilikabidhiwa
na Mkuu wa Wilaya ya
lleje, Anna Gidarya, kwe-
nye stendi ya basi Itumba
wakati wa kuadhimisha
mwaka mmoja wa
uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan. Fedha hizo
zinahusisha pia mikopo ya
pikipiki 10 na bajaji mbili.

Gidarya alisema serikali
imetoa mikopo ya bajaji
na pikipiki kwa lengo la
kuwasaidia vijana ku-
jikwamua kiuchumi ili
waweze kumudu mahitaji
yao.

Aliwataka vijana kuvi-
tunza vyombo hivyo ili
vidumu na viweze kureje-
sha mikopo iliyotolewa
na halmashauri hiyo
ambapo jumla ya vijana 12
walinufaika.

“Hakikisheni mnazin-
gatia sheria za usalama
barabarani pamoja na
kujiepusha na ubebaji wa
bidhaa za magendo kwa
sababu atakayebainika
atachukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria ikiwa ni
pamoja na usafiri wake
Kutaifishwa,” alisema.

Upande wake Ofisa
Maendeleo ya Jamii
Wilaya va lleje, Rodrick
Sengela, alisema kwa Kip-
indi cha mwaka wa fedha
2021/2022, halmashauri
hiyo ilitenga kiasi cha
fedha zaidi ya Sh. milioni
84 kwa ajili ya vikundi
vya wanawake, vijana na
wenye ulemavu.

Alisema hadi sasa hal-
mashauri imefanikiwa
kutoa mikopo ya zaidi ya
Sh. milioni 90 na kwamba
wataendelea kivinufaisha
vikundi mbalimbali vya
Vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu ambavyo
vitakidhi vigezo vinavyo-
hitajika.

Aliwataka wanufaika
wote kuhakikisha mikopo
yao wanairejesha kwa
wakati ili iweze kuwanu-
faisha na wengine, lengo
likiwa kila mjasiriamali
anakuza biashara yake.

' Ma-DC, wakurugenzi wapewa muda
“wa kuKamilisha vituo huduma za afya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AZIRI Ofisi ya Rais

Tawala za Mikoa

na Serikali za Mitaa

(TAMISEMI), Innocent
Bashungwa, amewaagiza wakuu
wote wa wilaya na wakurugenzi
kusimamia kikamilifu ujenzi wa vi-
tuo vya afya, zahanati na hospitali ili
ifikapo Aprili 30, majengo yote yawe
yamekamilika.

Bashungwa alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki, alipofanya zi-
ara ya kukagua maendeleo ya ujenzi
wa Hospitali ya Wilaya ya Igawilo
iliyoko Halmashauri ya Jiji la Mbeya.

Alisema kasi ya ujenzi katika
wilaya na halmashauri katika baa-
dhi ya halmashauri hairidhishi kwa

VETA yaagizwa kukamilisha ujenzi wa vyuo

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

NAIBU Waziri wa Elimu Sayansi na
Teknolojia, Juma Kipanga, amewa-
taka wasimamizi wote wa ujenzi wa
vyuo vya Mamlaka ya Ufundi Stadi
(VETA) kuweka mpango kazi ambao
utasaidia kufuatilia kwa karibu ujen-
zi wa vyuo hivyo ili vikamilike kwa
wakati na vianze kutumika.

Kipanga alitoa kauli hiyo juzi
alipotembelea ujenzi wa Chuo cha
VETA Wilaya ya Mbarali, ambao
unaendelea, hivyo aliwasisitiza
wataalamu kuweka mpango kazi
ambao utawaongoza kufanya un-
unuzi ya vifaa vya ujenzi, ratiba ya
kukamilisha na kubaini mabhitaji.

sababu fedha za ujenzi tulipeleka
maeneo yote.

“TAMISEMI  tunaendelea na
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya
maendeleo hususani kwenye eneo
la afya msingi, tulipokea fedha awa-
mu ya kwanza kwa ajili ya kujenga
vituo vya afya 233 kwenye maeneo
ya kimkakati na vinajengwa kwa
fedha zetu sisi wenyewe Watanza-
nia,” alisema Bashungwa.

Aliongeza kuwa katika awamu ya
kwanza serikali ilipokea Sh. bilioni
582 kwenye vituo 233 na kwam-
ba kila kituo kilipata Sh. milioni
250 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la
wagonjwa wa nje, maabara na ki-
chomea taka.

Alisema vipo vituo ambavyo
vilipokea fedha hizo kati ya Oktoba

Alisema wakati wa ukaguzi wa
mradi wa ujenzi wa chuo hicho ali-
baini kutokuwapo kwa mpango kazi
ambao huenda ungekuwapo shu-
ghuli za ujenzi wa chuo hicho un-
gekamilika mapema.

“Nawaomba wataalamu mnaosi-
mamia ujenzi wa chuo hiki hakik-
isheni mnazingatia mpango kazi
wa umaliziaji ambao utawaongoza
kutambua mabhitaji ya vifaa, muda
wa kumaliza shughuli na kiasi cha
fedha  kitakachotumika kununua
vifaa hivyo utaratibu huu utazaa
matunda mkiuzingatia,” alisema Ki-
panga.

Aidha, Kipanga alieleza kuwa ili
ujenzi wa Chuo cha VETA Mbarali

hadi Desemba na kwamba hivyo
vinatakiwa kukamilika hadi kufikia
Aprili 30, mwaka huu.

Alisema mkuu yeyote wa wilaya
na mkurugenzi atakayeshindwa
kukamilisha kabla ya tarehe 30 ata-
chukuliwa hatua kwa mujibu wa
sheria.

Aliongeza kuwa hadi kufika Feb-
ruari 15, 2022 vituo 110 kati ya 233
vilivyopokea fedha vilikuwa vime-
kamilika na kwamba vituo hivyo
vilivyokamilika vilikwishapelekewa
fedha ya awamu ya pili, hivyo Sh.
bilioni 275 zilitolewa ili kuende-
leza ujenzi wa majengo ya wodi ya
wazazi, upasuaji, kufulia na njia ya
kutembea.

“Serikali yetu inavyotujali fedha
zilizotengwa katika bajeti ya maen-

ukamilike, lazima wazingatie mpan-
go wa umaliziaji wa kila jengo huku
ukibainisha kazi zinazofanyika na
kubandika taarifa ya nini kinaende-
lea katika kila jengo.

Alisema ujenzi wa chuo hicho un-
atakiwa kukamilika Machi 31, mwaka
huu, tayari kwa ajili ya kupokea wa-
nafunzi wa fani mbalimbali ambayo
wametuma maombi ya kujiunga na
chuo hicho.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Ru-
ben Mfune, alimhakikishia Naibu
Waziri Kipanga kwamba wataongeza
kasi ya usimamizi wa mradi huo ili
kufika Machi 31 tayari wawe wame-
kabidhi mradi huo.

Alimshukuru Waziri Kipanga kwa

deleo ya ruzuku ya ndani kwa
mwaka wa 2021/2022 shilingi bil-
ioni 1137 zilikwenda kwenye vituo
vya kutolea huduma kwa Hospitali
za Wilaya 104, jumla ya bilioni 66.3
kwa ajili ya kuendeleza na kuka-
milisha ujenzi  wa hospitali hizo
ambarzo zilianza kujengwa mwaka
2018/2018 na 2019/2020,” alisema
Bashungwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, alimhakikishia
Waziri Bashungwa kuwa ujenzi wa
Hospitali ya Igawilo pamoja na vituo
vingine utakamilika kabla ya muda
uliopangwa.

Alisema kwa sasa ujenzi wa hos-
pitali umefikia asilimia 95, umebaki
ukamilishaji wa baadhi ya majengo
na vifaa tiba.

Naibu Wa-
ziri wa Elimu
Sayansi na
Teknolo-

jia, Juma
Kipanga,
juzi, akipima
moja ya
madirisha
valiyo-
jengwa
katika Chuo
cha Ufundi
Stadi (VETA)
cha Wilaya
ya Mbarali
mkoani
Mbeya
wakati wa
ziara yake
va kukagua
maendeleo
va ujenzi wa
chuo hicho,
ambacho
kinagharimu
zaidi ya

Sh. bilioni
mbili. PICHA:
GRACE
MWAKA-
LINGA

kutembelea mradi huo na kufanya
ukaguzi wa hatua kwa hatua na
kisha kukagua majengo yote ili ku-
jiridhisha na hatua mbalimbali zi-
lizofikiwa katika ujenzi huo.

Aliiomba VETA kukamilisha hara-
ka ujenzi huo, na kwamba atakuwa
anafanya ukaguzi wa mara kwa mara
chuoni hapo ili kujua hatua zilizofiki-
wa katika ukamilishaji na kuanza ku-
wanufaisha wananchi wa Mbarali.
Ofisa Elimu Mkoa wa Mbeya, Ernest
Hinju, alisema jumla ya wanafunzi
3,000 wamechaguliwa kujiunga na
mafunzo ya ufundi stadi, na kwamba
chuo cha Mbarali nacho kitapatiwa
wanafunzi kadhaa ili kupata ujuzi wa
masuala mbalimbali.
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Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleyman Abdullah (katikati), akikata utepe kuashiria uzinduzi wa maandalizi ya
mashindano makubwa ya Qu'raan Tukufu Afrika ya 22 yatakayofanyika Aprili 17, yalioandaliwa na Taasisi ya Al- Hikma Foundation

taasisi hiyo, Shekh Sharif Abdulkadir (wanne kulia). PICHA: JUMANNE JUMA

Mambo muhimu Kuendeleza rasilimali haya

Na Mwandishi Wetu

AKAMU Mwenyekiti
wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Othman
Masoud Othman,
amesema maarifa na uongozi
bora ni mambo muhimu ya-
nayohitajika katika kuendeleza
rasilimali  zilizoko Zanzibar ili
ziweze kuleta manufaa na maen-
deleo ya watu wote nchini.

Othman ambaye ni Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar
alitoa kauli hiyo katika maeneo
tofauti akiwa katika ziara ya ki-
chama kutembelea majimbo ya
uchaguzi Mkoa wa Kusini Un-
guja.

Alisema Zanzibar inauwezo
mkubwa wa kuwezesha kila
mwananchi kuishi maisha bora
yenye neema yanayotokana na
uendelezaji wa rasilimali za nchi

zilizoko ikiwamo ardhi, lakini
muhimu pia kuwapo viongozi
wanaowajibika kwa watu.

Alisema kwamba iwapo rasili-
mali za ardhi zitatumika kwa
kupewa wawekezaji na wamiliki
wakapewa fidia ndogo, huku
mwekezaji akifaidika na biashara
anayoifanya haisaidii kuwafaidi-
sha wananchi na badala yake ni
jambo linalochangia kuongeza
umaskini kwa wananchi.

Alisema duniani kote serikali
ikiihitaji ardhi kwa shughuli za
maendeleo ya wananchi, mmi-
liki hulipwa fidia, lakini iwapo
kuna shughuli za uwekezaji
kibiashara hakuna sababu mwa-
nanchi kutofaidika vyema na
rasilimali hiyo.

Alisema kwamba Zanzibar
inahitaji kutengeneza viongozi
wanaowajibika kwa watu na
wenye nidhamu na Zanzibar

itaweza kufikia mahala pazuri
kimaendeleo na kuleta neema
kwa watu wote.

Aliongeza kuwa iwapo suala la
uongozi bora na maarifa ya aina
ya kuwajibika kwa watu yatatu-
mika ipasavyo, upo uwezekano
mkubwa kwa vijana wote nchini
kutengenezewa na kupata ajira
katika kuendeleza jitihada za
kiuchumi na kuleta maendeleo
yao na taifa kwa jumla.

Alisema Chama cha ACT- Wa-
zalendo kinaamini katika ustawi
bora wa watu wote nchini, na
kwamba jambo kubwa linalo-
hitajika ni imani na dhamira
njema kwa viongozi na wenye
maarifa bora zinaopaswa kutu-
mika katika kuendeleza rasili-
mali kwa maisha yenye neema
kwa kila mwananchi wa Zanzi-
bar.

Akizungumzia suala la Muun-

gano, alisema aina ya sasa ya
muungano ulivyo unaunufaisha
upande mmoja zaidi, huku Zan-
zibar ikikosa fursa mbalimbali
muhimu zinazotokana na muun-
gano.

Naye mjumbe wa Kamati Kuu
wa Chama hicho, Ismail Jussa
Ladhu, aliwataka wanachama
na wananchi kuungana katika
jitthada  za kupigania maen-
deleo ya Zanzibar  sambamba
na kutetea muungano kwa Zan-
zibar na bara kuwa na hadhi
sawa.

Alisema mfumo wa sasa wa
muungano uliopo hauwezi ku-
siadia Zanzibar kujibadilisha ki-
sera na kuweka mfumo bora wa
kuleta maendeleo ya kiuchumi
kwa Wazanzibari kutokana na
vyanzo vingi vya kimaendeleo
kudhibitiwa na upande mmoja
wa muungano.

Kongamano la uwekezaji maji kuleta fursa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati na
Madini, Shaib Hassan Kaduara,
amesema kongamano la kitaifa
la maji lililofanyika hivi karibuni
litapunguza pengo la uwekezaji
wa maji sio kwa Zanzibar pekee
bali kwa bara zima la Afrika.

Kaduara alitoa kauli hiyo
wakati akitoa taarifa kwa vyom-
bo vya habari, kuhusu kongama-
no la kitaifa la uwekezaji wa maji
lililofanyika Visiwani Zanzibar
wiki iliyopita.

Alisema uwekezaji katika sek-
ta ya maji utarudisha mahitaji
ya kiuchumi na kijamii katika
kanda za Afrika.

Alifahamisha kuwa Zanzi-
bar imekuwa na miradi mingi

ya maji ambayo ikifadhiliwa
na tasisi mbalimbali ulimwen-
guni, lakini tatizo la maji lime-
kuwa sugu na muda mwengine
sababu zinatokana na ukosefu
wa wataalamu wa maji, lakini
utaalamu wa miundombinu
iliyokuwapo.

Aidha, alisema lengo la ku-
fanya kongamano hilo Zanzi-
bar ni kuwakutanisha na kui-
tangaza sekta ya maji na kuipa
kipaumbele sekta hiyo ambayo
ina umuhimu mkubwa kwa wa-
nanchi wa Zanzibar.

Akizungumzia  kuzinduliwa
kwa programu maalum ya
maendeleo ya maji “Zanzibar
Water Investment Program’,
alisema programu hiyo ni ya
kwanza iliyoundwa chini ya
programu ya uwekezaji wa maji

barani Afrika (AIP) ambayo ina-
lenga kukusanya dola bilioni 30
kwa mwaka kuelekea usalama
wa maji barani Afrika.

Alisema lengo la mpango
huo ni uendeshaji endelevu na
wakuaminika wa upatikanaji
wa majisafi na salama ambao
utachangia ustawi wa kiuchumi
nchini na kuleta maendeleo kwa
wananchi katika mipango ya ki-
taifa na kutoa muelekeo mzuri
katika sekta hiyo.

Waziri Kauduara alisema ni
matumaini yake kwamba wa-
shirika wa maendeleo wataiunga
mbkono serikali katika utekelezaji
wa mpango huo.

Aidha, Waziri Kaduara alise-
ma wizara anayoiongoza ina mi-
radi mbalimbali ya maji ambayo
itaweza kupunguza tatizo la

maji katika maeneo mbalimbali
ya Zanzibar na kuwashauri wa-
nanchi kuendelea kushirikiana
na kuwa wazalendo katika kuli-
pia huduma hiyo.

Alikemea tabia inayofanywa
na watu ya kuharibu miundom-
binu ya maji na kusisitiza kuwa
serikali haitakuwa na mubhali
watu hao katika kuharibu mi-
undombinu ya maji na badala
yake watachukuliwa hatua za
kisheria ikiwamo kufikishwa
mahakamani.

Naye Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Dk. Mgereza Miraji Mzee,
alisema wanapitia miradi yote
iliyoanzishwa kuanzia mwaka
1990 hadi mwaka 2020 katika
sekta ya maji kwa ajili ya kubaini
mafanikio na changamoto katika
sekta hiyo.

tano Rais
Mwinyi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)-Zan-
zibar, kKimepongeza uamuzi wa Rais
wa Zanzibar, DK. Hussein Ali Mwinyi,
kuunda wizara maalum itakayoshu-
ghulikia masuala ya wanawake,
hivyo kuwa wizara inayojitegemea,
nje ya Wizara ya Afya na Ustawi wa
Jamii kama ilivyokuwa awali.

Mkurugenzi wa TAMWA Zanzibar,
Dk. Mzuri Issa, alisema hali hiyo
itapelekea masuala ya wanawake
kushughulikiwa kwa makini zaidi
ikiwamo kutengewa rasilimali ina-
zostahiki ili kuhakikisha mipango,
utekelezaji na ufuatiliaji unafanyika
kama inavyostahiki.

“Pendekezo la kuwa na wizara
za wanawake pekee, lilikuja katika
mikutano ya kimataifa ya wanawake
hasa uliofanyika Nairobi mwaka
1985 kufuatia dhuluma ambazo
wanawake wamekumbana nazo na
zilivyowafanya kuwa nyuma katika
nyanja za kimaisha, hivyo wizara
yva wanawake pekee ilishauriwa ili
inyanyue hali hizo za wanawake
duniani kwa ujumla na nchi zina-
zoendelea kwa upekee hasa kama
Zanzibar ambayo imezongwa zaidi
na mifumo kandamizi dhidi ya wa-
nawake na watoto wa kike,” alisema
Dk. Mzuri.

Alisema pia TAMWA inampongeza
Waziri Riziki Pembe aliyeteuliwa
kuiongoza Wizara hiyo kutokana
na uwezo wake na uzoefu, hivyo
anaamini kuwa ataweza kuleta mab-
adiliko yanayostahiki.

Alimshauri waziri huyo kuweka
mifumo madhubuti ya kurikodi
maendeleo ya wanawake katika
nyanja za Kiuchumi na kiuongozi
kwa vile hazijaratibiwa vizuri.

“Hivi sasa kuna jitihada nyingi za
kuinua kipato cha wanawake, lakini
bado hakuna mifumo mizuri kuonye-
sha hasa mabadiliko yanayotokea
na mapungufu yaliyoko ili hatua
zaidi ziweze kuchukuliwa. Kukiwa
na takwimu maalum za wanawake
hao itakuwa ni rahisi kuonyesha
maendeleo yaliyofikiwa katika kundi
hilo muhimu ambalo linafanya zaidi
ya asilimia 50 ya wakazi wote wa
Zanzibar,” alisema.

Dk. Mzuri alisema pia katika
uongozi, takwimu za wanawake
katika nafasi mbalimbali za kiutend-
aji katika ngazi za Kitaifa na shina
zikiwamo kwenye wakurugenzi,
miundo ya bodi, kamati za kiutend-
aji bado ni changamoto kuzipata
pamoja na kuwa nchi inatekeleza
itifaki na maazimio mbalimbali ya
kuleta usawa wa kijinsia hasa katika
uonNgozi.

“Itifaki ya Umoja wa Afrika (AU) ya
mwaka 2003 na Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC)
ya mwaka 2008 zote zinahimiza
asilimia 50/50 katika vyombo vya
maamuzi katika nyanja zote hizo
bila ya takwimu na mikakati maalum
haitakuwa rahisi kupima mwelekeo
wa nchi katika hilo,” alisema.
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Corona ilivyopaisha manunuzi
mitungi ya oksijeni Muhimbili

Na Christina Mwakangale

SERIKALI ~imesema  kip-
indi ulipoingia mlipuko wa
UVIKO-19, Hospitali ya Taifa
Muhimbili ililazimika ku-
nunua takribani mitungi ya
oksijeni 600 kwa siku, huku
mmoja kulingana na ujazo
ukiuzwa kati ya Sh. 20,000
hadi 40,000.

Kabla ya mlipuko wa
ugonjwa huo, unaosababish-
wa na virusi vya corona, hos-
pitali hiyo ilikuwa ikinunua
mitungi ya oksijeni takribani
250 hadi 300 kwa siku kutoka
kwa kampuni za watu binafsi.

Waziri wa Afya, Ummy

mwishoni mwa wiki, baada
ya kuzindua chanzo cha ku-
zalisha hewa tiba ‘oxygen
generating plant’ kilichojeng-
wa kwa ufadhili wa Korea
Foundation for International
Health Care (KOFIH), katika
Hospitali ya Taifa Muhimbili-
Mloganzila, mkoani Dar es
Salaam.

Alisema kuwapo kwa
chanzo hicho kunaipungu-
zia gharama serikali ambayo
ilitumia takribani Sh. milioni
175 kwa siku kununua mi-
tungi ya oksijeni, akiishukuru
KOFIH, na kuagiza kwamba
Hospitali ya  Mloganzila
itaanza kujiendesha yenyewe

toka usimamizi wa MNH.
“Wakati wa UVIKO-19 mi-
tungi ilinunuliwa hadi 600
kwa siku. Mtambo huu uta-
okoa fedha nyingi pia ni bi-
ashara tutawauzia na watu
binafsi. Nimeelezwa tangu
uanze kutumika Januari
mwaka huu hadi Machi,
Mloganzila imeuza mitungi
takribani 1,500 kwa MNH.
“Nimeshapeleka barua
kwa katibu mkuu kwamba
muanze kujitegemea kutoka
Hospitali ya Muhimbili. Mlo-
ganzila imekuwa tayari inas-
tahili ijitegemea, sasa itaam-
uliwa iitwe jina gani jipya,
kulingana na uongozi. Pia

jeti nitayafanyia kazi,” alise-

ma Ummy.
Alisema kwamba MNH
itaendelea kubaki katika

hadhi yake ya kuhudumia
kitaifa na pia akibainisha ma-
tarajio ya kuanza kuifanyia
ukarabati kutokana kuanza
kutoa huduma miaka mingi,
bila maboresho ya kina.
Awali, Naibu Mkurugenzi
MNH, DKk. Julieth Magandi,
alisema Mloganzila pekee,
ilitumia takribani Sh. milioni
33 kila mwezi kwa ajili ya
kununua mitungi ya oksijeni
kutoka kwa wazabuni binafsi,
akisema iwapo wa mtambo
huo ni fursa kibiashara na

Mwalimu, aliyasema hayo

kuanzia Julai mwaka huu, ku-

maombi ya kuwaongezea ba-

ukuaji wa mapato.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA), Hamisi Amiri (wanne kulia), pamoja

na wahitimu wa kozi ya usalama katika viwanja vya ndege inayotolewa na Chuo cha Usafiri wa Anga Tanzania
(CATC) wakiwa pamoja na uongozi wa chuo hicho, katika mahafali yaliyofanyika chuoni hapo. Watatu kutoka kushoto
ni Mkurugenzi wa Rasilimali Watu na Huduma wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), Teophory Mbilinyi
na Kaimu Mkuu wa Chuo cha Usafiri wa Anga Tanzania (CATC), John Ndimbo (wapili kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sekta ya fedha yaimarika, nchi kufunguka

Na Mwandishi Wetu

KAMATI mwaka mmoja wa Rais Samia
Suluhu Hassan madarakani, sekta ya
kibenki imeelezwa kuimarika na kuwa
imara, salama, tulivu na yenye faida
hali iliyoleta mazingira wezeshi kwa wa-
nanchi.

Aidha, Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, ameeleza kuwa nchi imefunguka
kiuchumi na mzunguko wa fedha umei-
marika hasa baada ya serikali kuhakiki-
sha fedha za bajeti ya mwaka wa fedha
2021/22 zilizopitishwa na Bunge zinafika
kwa wingi kuhudumia jamii.

Hayo yalibainishwa katika kongamano
la kutimiza siku 365 madarakani kwa
Rais Samia Suluhu Hassan lililofanyika
katika Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM)
Jumamosi.

Ofisa Mkuu wa Fedha Benki ya NMB,
Juma Kimori, alisema katika kipindi cha
mwaka mmoja wa Rais Samia madara-
kani sekta ya benki ilishuhudia kukua
kwa mizania kwa asilimia 24 hadi kufikia
jumla ya mali ya Sh. trilioni 38.7, kiasi am-
bacho ni rekodi kwenye sekta hiyo.

Alifafanua kuwa, sekta ya benki nchini

kwa ujumla iliendelea kuwa imara na
yenye mtaji wa kutosha. Kwa upande
wa faida, kutokana na kasi madhubuti
ya mapato, pamoja na kuimarika kwa
ubora wa mikopo, benki zote nchini kwa
ujumla zilipata faida kabla ya Kodi ya
Mapato ya Sh. trilioni 1.04.

“Hii ni faida ya juu zaidi katika histo-
ria ya sekta ya kibenki kwa hapa nchini.
Haya yote ni matokeo ya utendaji wako
wa kipekee na wa kizalendo pamoja na
serikali yako ndani ya mwaka mmoja tu
wa urais wako,” alisema Kimori.

Kwa upande wake, Dk. Tulia alieleza

kuwa kumekuwapo na mazingira wez-
eshi na rahisi kwa wananchi kujiinua
kipato kutokana na shughuli mbalimbali
zinazofanyika za kiuchumi, lakini hu-
duma muhimu za kijamii ikiwamo afya,
maji, umeme na miundombinu kupati-
kana kirahisi na uhakika.

“Tunapiga hesabu kwa maana ya yale
yaliyofanyika kwa mwaka mmoja, kwe-
nye eneo la afya asilimia 62.32 ya fedha
zilizotengwa na Bunge katika bajeti
zimeshafika maeneo husika, unaweza
kuona ni nusu mwaka, lakini amesha-
vuka nusu ya lengo.

“Upande wa maji asilimia 76.51 ya
fedha zilizotengwa zimeshafika kwenye
maeneo husika, hizi takwimu nazitaja
mpate picha ili ikifika mwezi Juni mwaka
huu mjue itafika wapi kwa sababu kazi
inaendelea na kuzidi,” alisema Dk. Tulia.

Kwa upande wa maliasili asilimia
58.08 ya fedha zimeshafika, sekta ya
ujenzi ni asilimia 60.69, sekta ya uchuku-
zi ni asilimia 23.32, sekta ya elimu ni asil-
imia 69.31.

Aidha, kwa upande wa TAMISEMI am-
bayo imegusa maeneo mengi alisema
ni asilimia 39.46, kwa upande wa mikoa
yote asilimia 56.03.

“Kwa ujumla ukifanya tathmini na sek-
ta nyingine unapata wastani wa asilimia
60.5 kutoka Julai 2021 hadi Januari 2022,
kwa hivyo Rais Samia anaifanya kazi
inaendelea ameweza na kuzidi,” alisema
Dk. Tulia.

Kimori awali alieleza kuwa katika
mwaka mmoja wananchi wameshuhu-
dia mipaka ya nchi ikifunguka na sasa bi-
ashara za kimataifa zimezidi kuongezeka
na kwamba Watanzania wengi wamepa-
ta fursa za kufanya biashara nje ya nchi
na kukuza uchumi.

Ajali nyingine
yaua wawili
yvajeruhi 17

Na Idda Mushi, MOROGORO

WATU wawili wamefariki dunia
akiwamo dereva baada ya gari wal-
ilokuwa wakisafiria aina ya Coaster
likitokea Dar es Salaam kuelekea
Dodoma kuligonga lori kwa nyuma
katika eneo la Oil Com, Nanenane,
barabara kuu ya Morogoro-Dar es
Salaam, Mjini Morogoro.

Muuguzi kiongozi wa zamu katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Mo-
rogoro, Joyce Kiwale, akizungumza
kwa niaba ya Mganga Mkuu wa hos-
pitali hiyo, alikiri kupokea majeruhi
17 wa ajali hiyo kuanzia saa 11.15
alfajiri jana na wawili kati yao am-
bao ni wanaume walipoteza maisha
wakati wakipatiwa matibabu.

Kiwale alisema miongoni mwa
majeruhi hao, watatu ambao pia ni
wanaume wamelazwa kutokana na
kupata majeraha ya kuvunjika na
wengine wamepata matibabu na
kuruhusiwa kuondoka.

Ilidaiwa miongoni mwa waliofari-
ki dunia wamo dereva na utingo wa
gari hiyo aina ya Coaster.

Alisema ajali iliyohusisha basi Ia
abiria mali ya kampuni ya Ahmeed
na lori lililokuwa likisafirishwa kue-
lekea nchini Congo, iliyotokea eneo
la Melela Kibaoni Darajani wilayani
Mvomero, katika barabara kuu ya
Morogoro-Iringa, iliyopoteza maisha
ya watu 23 na wengine 26 kujeruhi-
wa, mmoja wa majeruhi Ali Athum-
ani alisema dereva wa coaster al-
ilokuwa amepanda alikuwa mwendo
kasi kutaka kulipita Fuso lililokuwa
mbele na kukutana na gari jingine
ilipojaribu kurudi kushoto ghafla na
aliligonga Fuso.

Majeruhi wengine Msafiri Msafiri
na Juliana John kwa nyakati tofauti
walisema tangu walipoanza safari
kutoka Dar es Salaam, dereva wa
gari hiyo alikuwa katika mwendo
kasi na walishtuka kusikia kelele za
abiria baada ya ajali.

Juliana alisema baada ya ajali
walipata msaada wa haraka kutoka
kwa wasamaria wema na askari wa
Jeshi la Polisi, huku yeye akipata
majeraha madogo mwilini.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro SACP Fortunatus Musi-
lim, alipotafutwa kwa njia ya simu,
alikiri kutokea kwa ajali hiyo na
chanzo ni lori lililokuwa limehar-
ibika na kuegeshwa barabarani bila
kuwekwa alama za tahadhari.

Waandishi wa habari waliofika
eneo la ajali walikuta Coaster pekee
ikiwa eneo hilo na namba zake za
usajili zilifunikwa kwa Kitu kina-
chosadikiwa ni tope na kushindwa
kunukuu namba zake.

Hata hivyo, katika hali isiyokuwa
ya kawaida, Mganga Mkuu wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Morogoro, Dk. Daniel Nkungu,
alikataa kutoa kibali kwa waandishi
wa habari kupiga picha majerunhi
wa ajali hiyo kwa madai kuwa
wamezuiwa kufanya hivyo baada
ya tukio la kusambaa kwa picha ya
aliyekuwa Mbunge wa Mikumi, Jo-
seph Haule, maarufu Prof. J, akiwa
chumba cha wagonjwa mahututi.
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Diplomasia ya China inafuata

uelekeo sahihi wa historia

MHE. Chen Mingjian, Balozi
wa China nchini Tanzania

WAKATI wa mikutano mikuu mi-
wili ya kila mwaka (Bunge la Taifa
na Mkutano wa Mashauriano ya
Kisiasa ya Watu wa China), Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa China
anafanya mkutano unaofuatiliwa
kwa ukaribu na waandishi wa
habari ili kutambulisha sera ya
mambo ya nje ya China na maoni
na mapendekezo yake kuhusu
hali ya kimataifa na masuala yali-
yogusa hisia, akitoa tafsiri ya kina
ya uhusiano wa China na ulim-
wengu wa nje. Tarehe 7 Machi
mwaka huu, Mjumbe wa Baraza
la Taifa na Waziri wa Mambo ya
Nje Wang Yi alifanya mkutano
na waandishi wa habari tena na
kujibu maswali 27 kutoka kwa
vyombo vya habari vya China na
vya nje katika muda wa dakika
100, akizungumzia mabadiliko ya
sasa ya uhusiano wa kimataifa, na
kuelezea kwa uwazi sifa pekee,
utume na mwelekeo wa diploma-
sia ya China.

1. Kudumisha imara amani
na maendeleo ya ulimwen-
gu na kulinda usawa na haki
kimataifa

Ulimwengu unapitia mabadi-
liko makubwa ambayo hayajaone-
kana katika karne moja. Wakati
janga la UVIKO-19 likiendelea
kuibuka, mzozo wa Ukraine un-
aibuka. Je, China inaweza kuleta
utulivu zaidi na nguvu chanya
kwa ulimwengu wenye mashaka?
Katika maneno yake yenye ufa-
saha, Mjumbe wa Baraza la Taifa
Wang Yi aliuambia ulimwengu
kwamba China itatunza ahadi
yake na kutimiza matarajio yake
ya awali, kuheshimu ahadi zake,
na kuendelea kujenga amani ya
dunia, kuchangia maendeleo ya
kimataifa na kulinda utaratibu wa
kimataifa.

Kuhusu hali ya Ukraine, zin-
gatio la mtizamo wa kimataifa,
Mjumbe wa Baraza la Taifa Wang
Yi alifafanua kwa mara nyingine
msingi wa msimamo wa China,
akisema kwamba China ita-
jitegemea katika kutathmini hali
hiyo na kutoa msimamo wake
kwa misingi ya ustahili wa suala
hilo. Huku akitoa wito kwa ju-
muiya ya kimataifa kuzidisha
juhudi za kukuza mazungumzo
ya amani, Wang Yi alipendekeza
“mpango wa mambo sita” wa
China kuhusu kuzuia mgogoro
mkubwa wa kibinadamu nchini
Ukraine. Alitangaza kuwa Chama
cha Msalaba Mwekundu cha Chi-
na kitaipatia Ukraine sehemu ya
vifaa vya dharura vya kibinadamu
haraka iwezekanavyo.

Katika masuala mengine yali-
yovuta hisia, Mjumbe wa Baraza
la Taifa Wang Yi alitoa wito kwa
pande zote zinazohusika ku-
fuata kanuni ya “Afghan-led and
Afghan-owned” kusaidia watu
wa Afghanistan katika Kilindi cha
matatizo, alisisitiza kuwa uwezo
wa kulinda usalama na maende-

leo katika Mashariki ya Kati la-
zima urejeshwe kikamilifu kwa
watu katika eneo hilo, na kuzi-
taka pande zinazohusika kuku-
tana katikati kutafuta suluhu ya
kisiasa ya masuala ya Peninsula
ya Korea. Haya yote yanathibiti-
sha kikamilifu kwamba China,
ikiwa ni mjumbe wa kudumu wa
Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa na nchi kubwa inayowa-
jibika, daima imekuwa ikishikilia
maono ya pamoja, ya kina, ya
ushirika na usalama endelevu,
na ilichukua jukumu linalofaa
katika kulinda amani na utulivu
wa dunia.

Mpango wa Ukanda na Njia
(BRI) na Mpango wa Maendeleo
Ulimwenguni (GDI) ni mipango
mikuu ya ushirikiano iliyowekwa
na Rais Xi Jinping. Ni bidhaa
muhimu za umma zinazochang-
iwa na China kwa ajili ya ushiriki-
ano wa maendeleo ya kimataifa.
Hadi sasa, familia ya BRI ina wa-
nachama 180, na GDI imepokele-
wa kwa shauku na kuungwa
mbkono na UN na karibu nchi 100.

Mjumbe wa Baraza la Taifa
Wang Yi alisisitiza kuwa China
itafanya kazi na jumuiya ya ki-
mataifa ili kufikia ushirikiano
wa ngazi ya juu, ufanisi bora wa
gharama, usambazaji bora wa
hali ya juu na ustahimilivu wa
maendeleo, ili kuufanya Mpango
wa Ukanda na Njia kuwa “ukanda
wa maendeleo” kwa manufaa ya
dunia. Alisema China itafanya
kazina pande zote katika maeneo
manne ili kutekeleza mpango wa
GDI hatua kwa hatua: Kwanza,
kuendeleza ushirikiano katika
maeneo yaliyopewa kipaumbele;
Pili, kukabiliana na mabhitaji ya
nchi zote; Tatu, kushirikiana na
taratibu za ushirikiano; Nne, ku-
wafikia washirika wa sekta zote.
China itafanya kazi na nchi ny-
ingine zote ili kuhakikisha kwam-
ba hakuna nchi au mtu binafsi
anayeachwa nyuma na hakuna
matarajio yanayopuuzwa, ili ku-
jenga kwa pamoja jumuiya ya
maendeleo ya kimataifa.

Wakati utaratibu wa kimataifa
unakabiliwa na changamoto am-
bazo hazijawahi kushuhudiwa na
utawala wa kimataifa unakumb-
wa na mkanganyiko, tunapaswa
kufanya nini? Jibu lililotolewa na
Mjumbe wa Baraza la Taifa Wang
Yi ni kuimarisha mshikamano
na ushirikiano chini ya bendera
ya ushirikiano wa pande nyingi
na kujenga kwa pamoja jumuiya
yenye mustakabali wa pamoja
wa wanadamu. Alisema ni lazima
tushikilie msimamo wa pande
nyingi, kutetea maadili ya kawai-
da ya utu, kulinda mfumo wa
kimataifa na Umoja wa Mataifa
katika msingi wake, kuzingatia
kanuni za msingi zinazoongoza
mahusiano ya kimataifa kwa kuz-
ingatia madhumuni na misingi ya
Mkataba wa Umoja wa Mataifa,
na kufanya kazi kwa ajili ya haki
na mfumo wa utawala wenye us-
awa zaidi duniani. Ili kuongoza

i
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mageuzi ya mfumo wa utawala
wa kimataifa na dhana ya usawa
na haki, China imekuwa ikisonga
mbele kwa ujasiri.

II. Kuimarisha vongozi
wa Chama cha Kikomunisti
cha China na kulinda kwa
uthabiti maslahi ya taifa na
furaha ya watu.

Chama cha Kikomunisti cha
China (CPC) ni uti wa mgongo
wa watu wa China na nguzo ya
diplomasia ya China. Mjumbe wa
Baraza la Taifa Wang Yi alisema
kuwa kusimulia vizuri hadithi za
ustawi wa CPC na kuwasilisha,
kutetea na kuendeleza jina zuri
la CPC ni kazi muhimu na juku-
mu muhimu ambalo huduma ya
kidiplomasia ya China inapaswa
kutekeleza. Kadiri nchi nyingi
zaidi zinavyotumaini kujifunza
kuhusu siri za mafanikio ya CPC,
tutaendelea kuwasilisha simulizi
za CPC vizuri ili marafiki wengi
zaidi wa kimataifa waweze kuele-
wa CPC, na jumuiya ya kimataifa
iweze kuiona CPC kupitia lenzi
angavu zaidi.

Akijibu majaribio ya baadhi
ya nchi ya kuishambulia China
kwa kisingizio cha “kukuza
demokrasia”, Mjumbe wa Baraza
la Taifa Wang Yi alisisitiza
kuwa demokrasia ya watu ka-
tika mchakato wote wa China ni
demokrasia pana, halisi na yenye
ufanisi, ambayo inafurahia kui-
dhinishwa kwa moyo wote na
kuungwa mkono na watu wa
China pamoja na kutambuliwa
kote ulimwenguni. Demokra-
sia katika nchi tofauti inapaswa

kuchanua kama maua tofauti,
na kudhani kuwa kuna mfumo
mkamilifu usio na makosa sio
tu kinyume na ari ya demokra-
sia, lakini inaashiria maafa kwa
demokrasia.

“Kuwahudumia watu na ku-
tatua matatizo yao” ni wajibu wa
huduma ya kidiplomasia ya Chi-
na.” Huu ni muhtasari wa kina
wa madhumuni na utume wa
diplomasia ya China na Mjumbe
wa Baraza la Taifa Wang Yi. Mna-
mo mwaka 2021, kwa kufuata ka-
nuni inayozingatia watu, China
iliandaa shughuli za uokoaji wa
dharura baada ya mabadiliko ya
ghafla ya hali ya Ukraine, ilitoa
chanjo kwa mamilioni ya raia
wa China wanaoishi katika nchi
180 dhidi ya UVIKO-19, kushu-
ghulikia kesi zaidi ya 60,000 za
msaada kwa raia wake wanaoishi
nje, na ilifanikiwa kuokoa maku-
mi ya raia wa China waliotekwa
nyara. Mwaka 2022, China ita-
jikita zaidi katika kuunda jukwaa
la huduma bora za kibalozi, ku-
jenga mfumo wa ulinzi wa raia
wa China na masilahi yao nje
ya nchi, na kuzindua mpango
wa kuwezesha usafiri salama na
usiozuiliwa, ili kulinda maisha
na masilahi halali ya Wachina wa
ng’ambo.

1ll. China itakuwa daima
mwanachama wa dunia
inayoendelea, na kusimama
bega kwa bega na marafiki
wa Afrika

China ndiyo nchi kubwa zaidi
inayoendelea duniani. Kuimari-
sha mshikamano na ushirikiano

na idadi kubwa ya nchi zinazoen-
delea ni chaguo thabiti la kim-
kakati ambalo China imefanya.
Katika mkutano na waandishi
wa habari, Mjumbe wa Bazara
la Taifa hilo Wang Yi alijibu mas-
wali ya vyombo vya habari mfu-
lulizo kuhusu uhusiano wa China
na nchi za ASEAN, nchi za Asia
ya Kati, Afrika, Amerika ya Kusini
na nchi za visiwa vya Pasifiki ya
Kusini. Majibu yake yametuma
ujumbe mzito kwamba China
itakuwa daima mwanachama wa
nchi zinazoendelea na mshirika
wa dhati na wa kutegemewa
wa nchi zinazoendelea. Mwaka
huu, China itachukua uenyekiti
wa BRICS kama fursa ya kuun-
ganisha zaidi sauti na nguvu za
masoko yanayoibukia na nchi zi-
nazoendelea, na kusaidia kufan-
ya utaratibu wa kimataifa kuwa
wa haki na usawa.

Uhusiano kati ya China na Af-
rika daima umo katika ajenda ya
mkutano na waandishi wa habari
wa Waziri wa Mambo ya Nje wa
China wakati wa mikutano mi-
kuu miwili ya kila mwaka. Hii
inaonyesha kikamilifu umuhimu
wa uhusiano kati ya China na Af-
rika katika diplomasia ya China.
Mjumbe wa Baraza la Taifa Wang
Yi alisema kuwa kwa miaka
mingi, China imejenga zaidi ya
kilomita 10,000 za reli, hadi kilo-
mita 100,000 za barabara kuu,
karibu bandari 100, na hospitali
na shule zisizohesabika - Afrika,
akisisitiza kwamba hii sio “mite-
go ya madeni” bali alama ya ush-
irikiano. Akibainisha kuwa mwa-
ka huu China na nchi za Afrika
zimeanza kutekeleza yale yali-
yotolewa na Mkutano wa Nane
wa Mawaziri wa Jukwaa la Ush-
irikiano kati ya China na Afrika
(FOCAC), Wang Yi alisema kuwa
China itaheshimu ahadi yake ya
kushirikiana na Afrika, kutetea
ari ya urafiki wa China na Afrika
na ushirikiano, na kufanya kazi
na mataifa ya Afrika kutekeleza
“programu tisa” za ushirikiano
na Afrika zilizotangazwa na Rais
Xi Jinping.

Mjumbe wa Baraza la Taifa
Wang Yi alipendekeza vipaum-
bele vitatu vya ushirikiano wa
China na Afrika mwaka huu.
Kwanza, China itaendeleza kwa
nguvu ushirikiano wa kupamba-
na na UVIKO na Afrika, kutimiza
kikamilifu ahadi ya Rais Xi Jin-
ping ya kutoa dozi bilioni moja
za chanjo kwa bara hilo, na kui-
saidia Afrika kuongeza uwezo
wa uzalishaji wa chanjo barani
humo. Pili China itaunganisha
GDI na Ajenda 2063 ya Umoja
wa Afrika na kuchukua hatua
madhubuti kusaidia ufufuaji wa
uchumi na maendeleo endelevu
ya Afrika. Tatu, China itachukua
hatua kuhusu matazamio ya am-
ani na maendeleo katika pembe
ya Afrika, na kuchukua jukumu
muhimu kwa ajili ya amani na
maendeleo ya Pembe ya Afrika
na Bara la Afrika kwa ujumla.



2 O NipaShe Jumatatu Machi 21, 2022

HABARI MICHEZO

AISHA

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa Timu ya Yanga Prin-

cess na timu ya Taifa ya Soka ya

Wanawake, Twiga Stars, Aisha

Masaka, ambaye amepata dili la
kwenda kucheza soka la kulipwa nchini
Sweden kwenye Klabu ya BK Hacken FF,
amesema hatowaangusha Watanzania,
badala yake anakwenda kufanya kazi
ambayo amechukuliwa kwa ajili ya kui-
fanya, nayo ni kufunga mabao.

Masaka ambaye ndiye kinara wa ufun-
gaji wa Ligi Kuu ya Wanawake msimu
uliopita, akipachika mabao 35, alisema
hayo juzi baada ya kuagwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, kabla ya
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya
Yanga na KMC.

“Nilipoambiwa kwa mara ya kwanza
nilijisikia furaha sana, na mara nyingi
nafasi kama hizi zikipatikana hazitakiwi
kufanyiwa mzaha kwa sababu hutokea

NI WEWE?...

Rais mstaafu wa Awamu ya Nne wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ja

ULAYA

mara chache, mimi nakwenda na naahi-
di sitowaangusha Watanzania, kwa saba-
bu sisi tunaopata nafasi hizi tunatakiwa
tukajitume na kuwa na nidhamu ili ku-
watengenezea mazingira mazuri wen-
gine ambao wamebaki nyumbani.

“Wakiona Watanzania wanajituma na
wana nidhamu, watakuja tena kuchukua
wachezaji wengine, tunataka wachezaji
wanawake tuwe wengi kutoka Tanza-
nia tunaocheza mpira wa kulipwa, kwa
maana hiyo hata wanaobaki nyumbani
pia wapambane, wawe na nidhamu, wa-
wasikilize makocha wao, hakuna kina-
choshindikana chini ya jua,” alisema
mchezaji huyo.

Mchezaji huyo anaondoka, akiiacha
timu yake ya Yanga Princess ikiwa
msimu huu haipo kwenye kiwango ki-
zuri kwenye Ligi Kuu, lakini amesema
kazi inayompeleka huko ni kufunga ma-
bao tu.

“Wamenichukua kwa sababu wa-

kaya Mrisho Kikwete, akisalimiana na

nasikia na kuona mimi nafunga, kwa
hiyo najua kazi yangu kubwa niliyo-
chukuliwa ni kufunga,” alisema.

Timu hiyo inayocheza Ligi Kuu Swe-
den, ilikuwa mabingwa mwaka 2020, na
msimu huu ilitolewa na Machester City
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
upande wa wanawake.

i)

mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, kabla ya mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi
na Yanga kushinda 2-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAVA yaja na Nyerere National Tour

Na Saada Akida

Alisema mashindano

Minziro
awawashia
moto wachezaji

Na Dennis Fussi

UONGOZI wa Kamisheni ya
mchezo wa Wavu wa Ufuk-
weni Tanzania (TAVA), ume-
andaa shindano lijulikanalo
kama Nyerere National Tour,
linalotarajiwa kufanyika
Machi 26 hadi 27, mwaka huu
katika Fukwe za Palumbo-
reef- Uroa, zilizoko Zanzibar.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mwenyekiti wa TAVA,
Ford Edward, alisema TAVA
imeandaa shindano hilo
ambalo kwa mwaka huu lita-
fanyika katika mikoa tofauti
wakianzia visiwani Zanzibar.

Alisema hadi sasa mataifa

manne yamethibitisha kush-
iriki mashindano hayo iki-
wamo Tanzania ambayo ni
mwenyeji, Burundi, Kenya
na Algeria.

“Shindano hilo litashiriki-
sha timu zote za wanaume
na wanawake na tayari Tan-
zania wanatoa wachezaji 18,
wanaume 10 na nane wa-
nawake, Burundi na Kenya
kila moja itatoa wachezaji wa
kiume wawili na idadi kama
hiyo wakike kike huku Alge-
ria wao wakitoa wachezaji
wa kiume pekee,” alisema
Ford.

Alisema kuna faida ya
wachezaji kushiriki shindano

hilo la wazi mojawapo ikiwa
ni kuwawezesha kupata ala-
ma zitakazowasaidia kupata
nafasi ya kushiriki michuano
mikubwa zaidi ya kidunia
kwa sababu kuna mashinda-
no hadi ufikishe kiasi cha
alama fulani ndio utaweza
kushiriki.

“Kamisheni ya  Wavu
tumedhamiria kuwaletea
wachezaji wetu shindano

hapa nyumbani ili pia kue-
puka gharama za kutafuta
alama nje ya nchi, lakini kuu-
tangaza utalii wetu pamoja
na kuukuza mchezo wetu,”
alisema Mwenyekiti wa huyo
wa TAVA.

hayo yapo katika Kalenda
ya Shirikisho la mchezo
huo duniani na inafahamika
mwishoni mwa Machi kuna
shindano linafanyika ambalo
wameamua kulipa jina la Ny-
erere National Tour.

“Kwa sasa tunaanza na
Zanzibar baada ya hapo
tutaangali ni sehemu gani
ya  Tanzania  kupeleka,
naomba wachezaji kutumia
mashindano hayo kuongeza
pointi kabla ya kuelekea ka-
tika mashindano makubwa
pamoja na wadhamini kuji-
tokeza kusaidia kukuza mch-
ezo huu,” alisema Ford.

KOCHA wa Geita Gold, Fred
Minziro, amewajia juu wachezaji
wake baada ya kupoteza mechi
mbili mfululizo za Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Akizunguma na gazeti hili,
kocha huyo amesema kuna
wachezaji ndani ya timu yake
wanaonekana kama wameri-
dhika na sasa wanashindwa
kujituma kuipigania timu jambo
ambalo hataki kuliona.

“Geita tuna malengo yetu na
hatuwezi kuyafikia kama kuna
wenzetu wachache wanashind-
wa kutimiza majukumu yao kitu
ambacho ni kibaya na mimi
sitokubali kiendelee,” alisema
Minziro.

Geita iliyopo nafasi ya tisa
kwenye msimamo wa ligi hiyo,
hivi karibuni ilipoteza dhidi ya
Yanga na Mtibwa Sugar, ma-
tokeo ambayo hayajamfurahisha
kocha huyo, aliyeipandisha
daraja.

Mlela sasa
achonga kutupia
kwa Mkapa

Na Adam Fungamwango

MSANII maarufu wa filamu

na tamthilia nchini, Yusuph
Mlela, amesema amepata furaha
kubwa kufunga bao kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa na
kuweka historia katika maisha
yake, kwani wapo mastraika
wengi Tanzania wanaocheza
Ligi Kuu hawajawahi kufunga
bao kwenye dimba hilo.

Mlela alisema hayo juzi
baada ya kumalizika kwa mechi
ya utangulizi kati ya timu ya
Wasanii na Viongozi wa Yanga
iliyoisha kwa Wasanii kuchapwa
mabao 2-1.

“Kiukweli nimefurahi sana,
nimeweka historia kubwa kwe-
nye maisha yangu, hasa kwenye
soka, sikuwahi kutegemea kitu
kama hiki, unajua kuna mas-
traika wengi wanaocheza timu
mbalimbali za Ligi Kuu hawa-
jawahi kufunga bao kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
lakini mimi nimefunga. Sifanyi
tu mazoezi ya nguvu, lakini
kama nafanya, halafu napata
nafasi ya kucheza, nina uwezo
wa kucheza Ligi Kuu,” alisema
Mlela.

Kuhusu ushabiki wa soka,
alisema yeye ni mpenzi wa
Yanga, na alianza kuishabikia
tangu miaka ya mwanzoni mwa
1990.

[likuwa ni mechi ya utangulizi
kabla ya mechi ya Ligi Kuu
kati ya Yanga na KMC, timu ya
Wasanii ikiundwa na wachezaji
filamu, tamthilia, lakini wale wa
muziki wa bongo fleva.
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POGBA RADA ZA BARCA

KIUNGO wa kati wa Manchester United, Paul
Pogba (29), amerejea katika darubini ya Barce-
lona baada ya klabu hiyo ya Hispania kusaini
mkataba mnono wa udhamini. Mkataba wa
kiungo huyo wa kimataifa wa Ufaransa kwenye
Uwanja wa Old Trafford unakamilika msimu huu
wa majira ya joto. (Star)

RUDIGER KUTUA JUVE

MLINZI wa Ujerumani, Antonio Rudiger,
ambaye mkataba wake katika klabu ya Chelsea
unamalizika msimu huu wa majira ya joto na
amekubali kujiunga na Juventus kwa mkataba wa
miaka minne. (La Gazzetta dello Sport, via Mail)

HAALAND KUMNG'OA JESUS

JUVENTUS watamnunua mshambuliaji wa
Manchester City na Brazil, Gabriel Jesus mwenye
umri wa miaka 24, ikiwa klabu hiyo ya England
itafanikiwa kumsajili mshambuliaji wa Norway,
Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21
kutoka Borussia Dortmund. (Star)

NEWCASTLE NA NEYMAR

KLABU ya Newcastle United inataka kumsajili
mshambuliaji nyota wa Brazil, Neymar mwe-
nye umri wa miaka 30, ambaye mkataba wake
na Paris St-Germain unamalizika mwaka 2025.
(Fichajes, via Teamtalk)

CESAR SAFI BARCELONA

NYOTA wa Chelsea, Cesar Azpilicueta ame-
kubali kujiunga na Barcelona kwa uhamisho
huru. Mkataba wa mchezaji huyo wa kimataifa wa
Hispania mwenye umri wa miaka 32, unamalizika
mwishoni mwa msimu huu. (Football Insider)

JORGINHO AITAKA SERIE A

WAKALA wa kiungo wa kati wa Chelsea,
Jorginho amesema mchezaji huyo wa kimataifa
wa Italia mwenye umri wa miaka 30, anataka
kurejea Ligi Kuu Italia, Serie A. (Mirror)

BOUNOU ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inatathmini
uwezekano wa kumnunua golikipa wa Morocco
na Sevilla, Yassine Bounou mwenye umri wa
miaka 30. (Mirror)

NUNEZ AWINDWA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid inamtaka sana
mshambuliaji wa Uruguay mwenye umri wa
miaka 22, Darwin Nunez, ambaye ameisaidia
Benfica kufuzu robo fainali ya Mabingwa Ulaya.
(Fichajes)

MESSI HAONDOKI PSG

LIONEL Messi hana nia ya kuondoka PSG
na anapanga kukamilisha mkataba wake wa
miaka miwili aliosaini na klabu hiyo ya Ufaransa.
(Marca)

DEMIRAL ANUKIWA UNITED

MANCHESTER United wanamtaka mlinzi wa
Uturuki mwenye umri wa miaka 24, Merih Demi-
ral, ambaye yuko Atalanta kwa mkopo kutoka
Juventus. (Fanatik)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

XAVI:

)

All

ACOR LIVE L\MITLESS

TENA

ANAWEZA

® @ @ Milango ipo wazi kabisa, muda wote mimi
nitakapokuwa kocha hapa, akitaka kuja kila siku...

BARCELONA, Hispania

AVI ameeleza kuwa Barce-
lona mara zote watamka-
ribisha tena Lionel Messi
wakati yeye akiendelea
kuwa kocha wa ‘Blaugrana’ hao.

Messi aliondoka Barca
mwaka jana katika hatua
ambayo ilishangaza ul-
imwengu wa soka, huku
miamba hao wa Hispania
wakishindwa kumudu
kutimiza masharti ya
mkataba mpya ambayo
yote yalikuwa yame-
kubaliwa na mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 34.

Hiyo ilimaanisha Messi aondoke
kama mchezaji huru na akajiunga

na Paris Saint-Germain, ingawa
uhamisho wake kwenda mji mkuu
huo wa Ufaransa bado haujafikia
kilele kilichotarajiwa.

PSG wanatazamia kunyakua taji
la Ligue 1, lakini waliangukia pua
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
baada ya kufungwa na Real Madrid
katika hatua ya 16-bora, taji ambalo
wamekuwa wakilisaka kwa udi na
uvumba.

Messi, ambaye aliukosa mchezo
wa PSG dhidi ya Monaco kutokana
na kuugua, amefunga mabao saba
pekee katika michuano yote.

Hata hivyo, pamoja na Kylian
Mbappe, anaongoza kwenye chati
ya pasi za mwisho za Ligue 1 akiwa
na 10 hadi sasa, huku nafasi zake
48 alizotengeneza zikimfanya kuwa
mchezaji mbunifu zaidi katika kikosi
cha PSG kwenye Ligi Kuu Ufaransa.

Kumekuwa na uvumi kwamba
Messi anaweza kuondoka PSG mwis-

honi mwa msimu huu na ingawa in-
aonekana kwamba Paris watakuwa
tayari kumpoteza yeye na Mbappe,
ambaye mkataba wake unamalizika
na akionekana kujiunga na Madrid.

Na sasa Xavi hatakataa nafasi ya
kuunganishwa tena na mchezaji
mwenzake huyo wa zamani, iwe
kama uhamisho wa kustaajabisha
au kama mgeni tu.

“Messi milango ipo wazi kabisa
Barca,” alisema Xavi akiwaambia
waandishi wa habari kabla ya mch-
ezo wa jana, Jumapili wa El Clasico
dhidi ya Real Madrid.

“Muda wote mimi nitakapokuwa
kocha hapa, akitaka kuja kila siku
kutazama mazoezi au kuzungumza
na kocha anakaribishwa, ni mcheza-
jibora kabisa katika historia.

“Anastahili heshima kubwa ku-
toka kwa klabu. Lakini Leo ana mka-
taba na PSG, nadhani alisaini wa
miaka miwili.”



22 Nipashe ...z

HABARI MICHEZO

SportPesa | ®mnp| A

MECHI KALI

TENERIFE

VERSUS

ALMERIA

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
(010 [¢] (o]

SportPesa

NEWCASTLE
YAMFUNGIA
KAZI
NEYMAR

NEWCASTLE, England

England, inafikiria kumsajili
kwa donge nono nyota wa Paris
aint-Germain, Neymar da
Silva Santos Janior msimu wa ma- #
jira ya joto. -
Mshambuliaji huyo wa Brazil
pamoja na Lionel Messi, wal-
izomewa na mashabiki wa /
timu yao wakati wa mchezo f }
wa Ligue 1 walioshinda ma- A
bao 3-0 dhidi ya Bordeuaux
licha ya yeye Neymar ku-
funga la pili.
Kwa sehemu alilau-
miwa katika kipigo cha /
mabao 3-1 kutoka kwa ;
Real Madrid na PSG
kuondolewa  kwe-
nye michuano ya
Ligi ya Mabingwa
Ulaya.
Ripoti zinaele- |
za kuwa Neymar [
anasemekana §
kukata tamaa na
anafikiria kuondo-
ka msimu wa maji-
ra ya joto unaokuja.
Newcastle sasa
wanatafakari kuhusu ¥
‘fursa ya dhahabu ¥
kumhamishia Ligi Kuu
England mmoja wa mche-
zaji bora zaidi duniani kwa
pauni milioni 200.

I LABU ya Newcastle ya Ligi Kuu

~

LONDON, England

BUKAYO Saka amesisitiza
kuwa Arsenal lazima “wa-
baki wanyenyekevu” licha
ya kuimarisha matumaini
yao ya kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu

SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

ujao baada ya ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Aston Vil-
la, Jumamosi.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa England, alifunga
bao hilo pekee - likiwa ni
la 2,000 kwa ‘Washika-

ACCOR LIVE Lmtﬂ’

bunduki’ hao kwenye Ligi
Kuu- wakati walijiimari-
sha hali yao kwenye nne
bora, na kuwa mbele kwa
pointi nne dhidi ya Man-
chester United walioko
nafasi ya tano.

Kikosi hicho cha kocha
Mikel Arteta sasa kime-
andikisha ushindi wa
ugenini mara tano mfulu-
lizo kwenye Ligi Kuu kwa
mara ya kwanza tangu
Mei 2015.

Saka alidumisha ki-

Saka ataka unyenyekevu Arsenal

wango chake cha kuvu-
tia akiwa ugenini, akiwa
amehusika katika mabao
sita kwenye mechi tano za
mwisho za ligi nje ya dim-
ba la Emirates, akifunga
matano na kusaidia moja.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 20, ali-
pongeza juhudi za ulinzi
za wenzake wakati waki-
ona ushindi mwingine
muhimu, huku akiwataka
kuendelea kujitahidi ku-
fikia malengo yao.
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Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Mto wa Mbu,

Wilaya ya Monduli mkoani

Arusha, Ivory Samford

Shao, ameshinda shilingi
5,344,009, kama bonasi ya Jackpot ya
Sportpesa ya wiki iliyopita, baada ya
kupatia kwa usahihi mechi 11 kati ya
13.

AKizungumza baada ya
makabidhiano ya hundi
katika Ofisi za Sportpesa
jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Shao alise-
ma alianza kucheza na
Sportpesa kuanzia mwaka
2018, baada ya kuona
matangazo kwenye TV na
mitandao ya kijamii.

“Nilianza  kucheza  Sportpesa
miaka minne iliyopita baada ya ku-
ona matangazo na habari za Jackpot
kwenye TV, hivyo na mimi nilivutiwa
kutaka kujaribu bahati yangu kama
wengine.

“Unajua mimi ni mwalimu wa mi-
chezo, nafundisha shule ya msingi,
hivyo napenda sana kufuatilia mam-
bo yote ambayo yana asili ama nasaba
na michezo jambo ambalo kwangu
ilikuwa kazi rahisi sana,” alisema.

Akielezea namna alivyopata ushin-
di huu wa bonasi alisema Jumanne na
Jumatano aliweka mkeka wake baada
ya kushauriana na baadhi ya walimu
wenzake akaona wala haina haja ya
kuchelewa, hivyo akaweka ubashiri
wake mapema.

“Jackpot hii niliyoshinda niliweka
jumla ya mikeka 2, mmoja Jumanne
na mwingine Jumatano. Nikiwa mas-
kani siku ya Jumanne majira ya saa 12
alikuja daktari na kunikuta nacheza
drafti akaniambia Jackpot ya Sportpe-
sa imefika zaidi ya bilioni moja,” alise-
ma.

Shao alisema Jumamosi mpaka
kufika usiku mkeka mmoja ulikuwa
umeshatoa timu saba na hivyo aliingia
Jumapili akiwa anasubiria matokeo ya

Moallin aanza kuona mwanga Azam FC

Na Dennis Fussi

KOCHA Mkuu wa Azam FC, Abdi-
hamid Moallin, amesema wachezaji
wake wanatakiwa kujitoa na kujituma
katika michezo ijayo ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara, kama ambavyo wamefan-
ya katika mechi dhidi ya Namungo na
Somalia.

Azam ilipata ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Namungo na juzi Jumamosi
waliibuka na ushindi wa 3-1 dhidi ya
timu ya Taifa ya Vijana chini ya umri
wa miaka 23 ya Somalia katika mche-
zo wa kirafiki uliopigwa Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, nje kidogo
yaJiji la Dar es Salaam.

JISAIL CHEZA SHINDA

ASHINDA

SPORTPESA
APP

BET LEO UWE MILIONEA

'
a%"f | PAKUA APP YETU,

| SportPesa

JACKPOT BONUS WINNER

4-5,344,00

&8 IVORY SAMFORD SHAO

SPORTPESA.COTZ

Mshindi wa Bonasi ya Jackpot ya SportPesa, Ivory Samford Shao,
kutoka Monduli mkoani Arusha, akionyesha mfano wa hundi ya Sh.
5,344,009 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 11 kati ya 13
kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. Jackpot inayoshindaniwa wiki hii
ni Sh. 1,042,431,860. PICHA: SPORTPESA

timu tano zilizosalia.

“Unajua siku ya Jumapili ilianza
kwa mimi kuangalia mechi ya Simba
wakati mechi ile inaendelea ndipo na
mechi za Wolves, Rennes na nyingine
nazo zilianza kuchezwa. Nilikuwa
na kitete kidogo kwa sababu ushindi
haukuja moja kwa moja. Ilibidi ku-
subiria baadhi ya mechi mpaka muda
wa nyongeza ndio timu kupata ma-
tokeo.”

Alisema baada mechi kumalizika,
alirudi kijiweni anapocheza drafti na
kuwaambia ‘washkaji’ zake mkeka
wake umepata bonasi ya timu 10,
hivyo wakati wanajadiliana meseji ku-
toka Sportpesa ya kumtaarifu juu ya
ushindi iliingia.

Ivory anawashauri Watanzania wa-
cheze bila kuchoka kwani Jackpot ya

Mabao ya Azam FC yalifungwa
na Ayoub Lyanga dakika ya 64, Idris
Mbombo dakika ya 81 na Shaaban
Iddi Chilunda dakika ya 90 na ushei.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Moallin alisema sasa anaiona
timu yake inaanza kuimarika katika
ari na upambanaji kwa wachezaji
wake kitu ambacho walikikosa kwe-
nye michezo mitatu iliyopita.

“Hiki ndicho tulikuwa tunakikosa
katika mechi tatu zilizopita, lakini
leo (juzi), tumethibitisha ugenini. Tu-
meanza na Namungo FC ugenini na
sasa Somalia,” alisema Moallin.

“Mechi zote zilikuwa ngumu, lakini
tumepigania alama tatu.

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 21/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

Ll 17 / 03 / 2022

TAREHE GAMEID

FC Tuapse vs FC Forte Taganrog| 2.70
FC Yessentuki vs Anzhi Makhachkala [14.46

Sile Yildizspor vs Antalya Kestelspor | 1.68

Tiddim Road Athlectic Club vs Gokulam KeralaFC | 3.03
Wigan U23 vs Millwall U23 Z2255]

Crewe U23 vs Bristol City U23| 4.05

Al Jabalain vs AL Draih 144
Persepam MU vs Bali Utd Pusam| 5.21
Mohammedan SC vs Kenkre FC 1.09
CA Platense vs Gimnasia Y EsgrimaLaPlata| 2.20

FK Panevezys B vs FK Minija 1,53
Al Qadisiyah vs Al Wehda 1.97

AL Akhdood vs AL Kawkab 2.33
2218
Adanaspor vs Eyupspor 2.94
Sporting CP U23 vs FC Famalicao U23| 2.41
Concordia Chiajna vs CSA Steaua Bucuresti| 2.85
Ferro Carril Oeste vs CA River Plate W |14.42
Siroki Brijeg vs Sloboda Tuzla| 1.80
FK Banga B vs Riteriai B 2.06
Flora Il vs FCI Levadia Tallinn U21| 1.62

Al

SIGNATURE o

Radnik Surduluca vs Partizan

Sportpesa imeiva na itapata mshindi
muda wowote. “Mimi najitahidi ku-
cheza kadiri niwezavyo, naipigania hii
bilioni moja kwa nguvu zote”.

Aidha, alisema fedha alizozipata
atawekeza kwenye biashara yake na
kubwa atanunua vifaa kwa ajili ya wa-
nafunzi wake na nyingine atatumia na
familia. Kwa upande wa SportPesa,
Meneja Uhusiano na Mawasiliano, Sa-
brina Msuya alianza kwa kumponge-
za kwa ushindi wake: “Ivory ame-
onyesha juhudi mbali na kuufahamu
mpira wa miguu, kazi yake ya ualimu
imemsaidia kuweza kuchanganua
mechi mbalimbali.

“Jackpot bado inaendelea na sasa
imefikia Sh. 1,042,431,860, hivyo basi
ni wakati mwafaka kwa Watanzania
kuwa mabilionea,” alisema Sabrina.

Chojnice vs Ruch Chorzow| 2.13

Borussia Dortmund II vs Eintracht Braunschweig| 2.95
Cruz Azul W vs Pachucha W | 4.34

Hapoel Hadera vs Hapoel Katamon| 2.35

Rosario Central vs Club El Porvenir| 1.92
Atlas W vs FC Juarez W | 1.22
Dunbeholden FC vs Humble Lions FC| 1.96

Deportivo Espanol vs Victoriano Arenas| 1.99
AS Eupen U21 vs Union Saint Gilloise U21] 1.68
Kortrijk U21 vs Beerschot Wilrijk U21] 5.18
Mouscron U21 vs Oostende U21 | 2.31
CS Mioveni vs Chindia Targoviste | 3.04
Real Santander vs Leones FC 2.80
Blackburn Rovers U23 vs Derby County U23| 2.11
Stoke City U23 vs Newcastle U23| 2.01
Birmingham U23 vs Norwich U23 | 2.37
ADO Den Haag vs Telstar 1.65
West Bromwich U23 vs Nottingham U23| 2.50
Sunderland U23 vs Burnley U23 | 2.80
Valerenga W vs Stabaek W 1.21
Pecs MFC vs Kecskemeti TE| 2.51
2.09
3.48

“Sasa natarajia kuona mechi zijazo
wachezaji wangu wanajitoa kupam-
bana kutafuta pointi muhimu miche-
zo iliyoko mbele yetu ili kufikia ma-
lengo ya timu,” alisema kocha huyo.

Alisema katika mechi tatu zilizopita
dhidi ya Polisi waliyoshinda bao 1-0,
dhidi ya Coastal Union waliyotoka
suluhu na kisha kufungwa 2-0 dhidi
ya Biashara, hawakucheza katika ki-
wango cha kuvutia.

“Unaweza kuona kwenye mechi
tatu tulipata pointi nne tu, tulifung-
wa, tukashinda na kutoka sare, na wa-
chezaji hawakuwa kwenye kiwango
bora sana, lakini sasa naanza kuona
ari kubwa kwao.”

Concarneau vs Chateauroux

Colchester vs Forest Green

Cesena vs AC Reggiana | 3.16
San Jose FC vs Municipal Garabito| 3.00

Tenerife vs Almeria 2.4
1.70

Portmore United vs Molynes

UTC Cajamarca vs Sport Huancayo| 2.33

Jaguares de Cordoba vs Union Magdalena SM| 1.53

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Mshambuliaji wa Arsenal, Bukayo Saka akishangilia huku akipongezwa na beki wa kulia wa timu hiyo,
Cédric Soares (kushoto), baada ya kuifungia timu yake bao pekee wakati ikishinda 1-0 dhidi ya wenyeji,
Aston Villa kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa juzi, Jumamosi katika Uwanja wa Villa Park.

Sakho awakuna
mashabiki Simba

Na Mwandishi Wetu

WAKATI wawakilishi wa pekee wa Tanzania
kwenye michuano ya kimataifa kwa ngazi ya
klabu, Simba wakiwa wamebakiza mchezo
mmoja kukamilisha hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika, winga fundi anay-
etingisha kwa mabao bora kvvenye michuano
hiyo msimu huu, Pape Sakho, ametoa neno la
kukonga nyoyo za mashabiki wa timu hiyo.

Simba jana ilishuka dimbani nchini Benin
kuvaana na wenyeji Asec Mimosas ya Ivory
Coast, ambayo inachezea mechi zake za
nyumbam nchini humo kutokana na viwanja
vyao kuwa katika ukarabati mkubwa kwa ajili
ya michuano ijayo ya Kombe la Mataifa ya
Afrika, Afcon.

Hata hivyo, ukiachana na matokeo ya
mechi hiyo iliyopigwa jana usiku, Sakho
ambaye anaongoza kwenye michuano hiyo
ya CAF kwa mabao yake mawili kuchaguliwa
kuwa bora kati ya mechi nne zilizochezwa
kwa kila timu kabla ya michezo ya jana,
amesema ataendelea kufunga mabao bora
iwe za nyumbani ama ugenini.

Sakho ambaye amekuwa gumzo barani
Afrika kutokana na mabao yake hayo mawili
kuchaguliwa kuwa bora kwenye michuano
hiyo, hana hofu kwa timu yake kutinga robo
Eainali na yeye kuendelea kufunga mabao

ora.

“Simba ni timu kubwa na ina kikosi bora,
tunaweza kupata pointi tatu kat|ka uwanja
wowote ndani na nje ya Afrika,” alisema win-
ga huyo raia wa Senegal huku aklfungu kuwa
lengo lake ni kuisaidia timu yake kushinda
kila mechi.

Simba imebakiza mechi moja ambayo itaku-
wa nyumbani Uwanja wa Benjamin Mkapa
dhidi ya Union Sportive Gendarmerie ya

PICHA: MTANDAO

Nabi atoa siri Ya

Na Saada Akida

UKU ikiendelea kukusanya pointi
I I kwenye Ligi Kuu Bara, Kocha

Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, amefunguka kwa kutoa siri
ya kuendelea kupata matokeo na kukaa
kileleni, ambayo ni ngumu kwa sasa timu
pinzani kupata dawa ya labda kusubiri
hadi dirisha la usajili kufunguliwa na
kurejea sokoni kusajili.
Yanga juzi iliendelea kukusanya
pointi baada ya kuibuka na
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
KMC FC, kwenye mchezo wa ligi
hiyo uliopigwa Uwanja wa Ben-
jamini Mkapa, Dar es Salaam.

Kwa matokeo hayo, Yanga ambayo hai-
jawahi kupoteza mechi yoyote kati ya 18 il-
izocheza hadi sasa msimu huu, ikishinda 15
na sare tatu, inaendelea kuongoza kileleni
mwa msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi
48 ikifuatiwa na Simba yenye alama 37, la-
kini ikiwa nyuma mechi moja.

Hata hivyo, akizungumzia baada ya
mchezo huo wa juzi, Nabi alisema ulikuwa
na ushindani mkubwa, lakini ukubwa wa

Niger, Aprili 3, mwaka huu.

nga kushinda

® ® ® Amshukuru Mayele huku akiipongeza KMC FC
na kuishangaa kushindwa kutumia nafasi...

wachezaji wake umewanufaisha kupata
matokeo mazuri na kuendelea kupata
pointi tatu.

Alisema siri kubwa ya timu yake ku-
pata matokeo kwenye mechi za ligi hiyo
pamoja na mambo mengine, lakini kubwa
ni kutokana na kikosi chake kujengwa
na wachezaji wakubwa ambao wanajua
nini cha kufanya wanapokuwa uwanjani
kutafuta alama tatu.

Alisema katika kipindi cha kwanza
wachezaji hawakucheza kama alivy-
owaelekeza, lakini KMC FC walikuwa bora
kwa kutengeneza nafasi nyingi za wazi na
kushindwa kuzitumia.

“Wapinzani walicheza kwa nidhamu
kubwa, walikaba kwa pamoja hali ambayo
wachezaji wangu hawakutegemea na ku-
tocheza kwa maagizo niliyowapa.

“Niwapongeze KMC kwa kucheza vizuri
na walishindwa tu kuzitumia nafasi wali-
zotengeneza, lakini kipindi cha pili tuli-
weza kubadilisha mchezo na kushinda,”

alisema na kuongeza:

“Nawashukuru Mayele (Fiston) na Sha-
ban (Djuma), kuweza kutumia nafasi tu-
lizopata na kufunga mabao hayo, yaliyotu-
patia ushindi na kuendelea kuongoza ligi.”

Katika mechi hiyo mabao yalifungwa na
beki wa KMC, Andrew Vincent ‘Dante’ ali-
yejifunga dakika ya 39 kipindi cha kwanza
katika harakati za kuokoa mpira ulioun-
ganishwa na Mayele huku lile la pili liki-
zamishwa nyavuni kwa kichwa dakika ya
52 na beki Mkongo Djuma Shaaban.

Naye Kocha Mkuu wa KMC FC, Thierry
Hitimana, alisema wanatatizo katika safu
ya ulinzi licha ya kufaulu kipindi cha kwan-
za kwa kuwazuia Yanga kupata bao kabla
ya Dante kujifunga dakika sita kabla ya
kwenda mapumziko.

“Tumekubali matokeo na kulingana na
mchezo ulivyokuwa, nakiri kwamba nina
mapungufu ya safu yangu ya ulinzi, tu-
naendelea kufanyia kazi, lakini pia tuna-
takiwa baada ya ligi kulifanyia kazi hilo,”
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alisema Hitimana.

Alisema walitengeneza nafasi nyingi,
lakini wachezaji hawakuwa makini kuzitu-
mia na sasa wanajipanga kwa ajili ya mich-
ez0 yao ijayo.

KMC inasalia nafasi ya saba kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo ikiwa na alama zake 22
baada ya kushinda michezo mitano, sare
saba na kupoteza sita kati ya 18 ambayo
imeshacheza hadi sasa.

Ligi hiyo kwa sasa imekwenda ma-
pumziko kupisha mechi za Kalenda ya Fifa,
na itakaporejea, Aprili 3, KMC itaikaribisha
Namungo FC wakati Yanga itakuwa ugen-
ini kuvaana na Azam FC katika mchezo
utakaopigwa Aprili 6, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi nje
kidogo ya Jiji la Dar es Salaam.
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