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HABARI KITAIFA

RIPOTI YA CAG

Na Sanula Athanas, DODOMA

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kwa mwaka 2020/21
imewasilishwa bungeni, ikiibua dosari kad-
haa ikiwamo kufuru ya wanaume 731 kuugha-
rimu mamilioni ya shilingi Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF) kwa madai ya kupata hu-
duma za upasuaji na kujifungua.

Rais Samia Suluhu Hassan kupitia wasaid-
izi wake, jana alitimiza matakwa ya Ibara ya
143(4) ya Katiba ya Tanzania kwa kuiwasilisha
taarifa hiyo ya CAG bungeni jijini Dodoma
ikiwa na ripoti 20.

Kwa mujibu wa CAG Kichere, ripoti hizo ni
za: Serikali Kuu; Mamlaka za Serikali za Mitaa;
Mashirika ya Umma; miradi ya maendeleo;
ukaguzi wa ufanisi; ukaguzi wa mifumo ya
TEHAMA; ukaguzi maalum wa mifumo ya
TEHAMA inayohusu mapato; na ya ufuatiliaji
wa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti
za ukaguzi wa ufanisi wa miaka iliyopita.

Pia, zimo ripoti za ukaguzi wa ufanisi 12
zinazohusu: Usimamizi wa miradi ya maen-
deleo inayotekelezwa kwa fedha za mikopo;
ukarabati wa barabara unaotekelezwa na
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS);
uendelezaji na utangazaji wa utalii; upangaji
na utoaji wa mikopo ya wanafunzi wa elimu
yajuu.

Vile vile, usimamizi wa Makumbusho ya
Taifa; utaratibu wa ukusanyaji wa mapato
kwenye Sekta ya Madini; usimamizi na utoaji
wa huduma kwa mahabusu; usimamizi wa us-
ajili wa biashara na utoaji wa leseni; usimam-
izi wa mifumo ya ardhioevu; mfumo wa haki-
jinai Tanzania; utoaji wa fedha na usimamizi
wa mifuko na Programu za Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi; na utekelezaji wa shughuli
za udhibiti wa vipimo.

KUFURU NHIF

Katika ripoti yake kuhusu ukaguzi wa
mifumo ya TEHAMA, CAG Kichere alisema
amebaini mfumo wa AMMIS unaotumiwa na
NHIF, ulikuwa na wafanyakazi 2,495 wa sekta
binafsi kutoka kampuni 87 waliosajiliwa ka-
tika kundi la wafanyakazi wa umma.

Vilevile, alisema kuwa alibaini wachangi-
aji 165 wanaochangia kwenye mfuko wenye
wategemezi zaidi ya watano, wategemezi 73
waliosajiliwa kama wanachama, na kuwapo
kwa wanufaika 731 wa kiume wenye taarifa
zinazoonyesha kuwa walipata huduma ya
upasuaji (C/S) au huduma za kawaida za
kujifungua.

“Nilihakiki na kubaini madai batili yali-
yowasilishwa na vituo vya afya kwenda
NHIF na kulipwa Sh. 14,409,200. Nilibaini
kuwapo kwa madai 56 yanayoonyesha wa-
naume waliopata huduma ya upasuaji (C/S)
au huduma za kawaida za kujifungua.

“Pia, nilibaini kuwapo kwa wanachama
444 waliopata huduma ya kuchunguzwa
picha kamili ya damu (full blood picture)
zaidi ya mara moja kwa siku moja kwenye
kituo kimoja (yaani hadi mara 30),” alisema.

MIWANI MARA MBILI

CAG pia alisema alibaini kuwapo kwa
malipo ya madai yanayorudiwa pamoja
na madai yanayoonyesha wanachama wa
NHIF waliopokea miwani ya kusomea zaidi
ya mara moja wakati utaratibu unaruhusu
kutoa mara moja kwa mwaka.

MALIPO WASIOSTAHIKI

CAG alisema Kifungu cha 27(2) cha She-
ria ya Taifa ya Bima ya Afya ya mwaka 2019
kinaeleza kuwa mfuko unaweza kukataa au
kupunguza malipo ya madai ambayo ni ya
uongo au yasiyo sahihi au pale mdai ana-
poshindwa bila sababu za msingi kuzinga-
tia sheria au kanuni zinazohusu malipo ya
madai yaliyotolewa chini ya sheria hiyo.

Alisema kuwa alihakiki madai yaliyolip-
wa kwa kipindi cha kuanzia Julai 2020
hadi Juni 2021 na kubaini kuwapo kwa
madai 7,556 yaliyolipwa yenye jumla ya Sh.
69,175,190 ambayo yana majina yasiyo sahi-
hi ya wapokeaji huduma kulinganishwa na
majina ya wenye kadi kwa namba za kadi
husika.

CAG alisema udhaifu huo umesaba-
bishwa na udhibiti duni katika kuhakiki
majina ya wenye kadi wakati wa kushughu-
likia madai.
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EMPOWERMENT _ JUSTICE _ STEWARDSHIP

TERMS OF REFERENCE

Development of gender-based sensitive LUP Approach

Location: Arusha

Application Deadline: 26-April 2022 (5 pm)

Languages Required: English

Starting Date: 28" April 2022

(Date when the selected candidate is expected to start)
28 April 2022

Duration of Initial Contract: two months

Ujamaa-Community Resource Team (UCRT) is a non-profit
environmental and social justice organization, which works
with indigenous groups of different cultures. The target
communities are those who depend on communal resource
management regimes to support their livelihood.

Specific tasks and scope of the consultancy the scope of the
assignment will include the following:

+ Literature review of relevant Land and natural resources,
Land laws, Policies, strategies,

+ Propose an appropriate approach that will enhance
gender equity, learning, and application of skills in
gender mainstreaming in the land use plan process.

+ Prepare a Compact of normative gender equality and
women's empowerment commitments, drawing from
national land and natural resource laws and policies.

+ Organize meetings and Interviews with UCRT staff to
observe the existing gender mainstreaming approaches
and meet other external stakeholders for diverse

knowledge.
« Recommendation that leads to the development of
gender-based sensitive LUP Approach

Qualifications and Experience

«+ Advanced University Degree (Masters or equivalent) in
Gender Studies, Social Sciences, Human Rights,
Development Studies, or related field.

« Atleast ten(10)years of relevant professional experience
in designing and delivering gender mainstreaming
training including gender budgeting)in the Public Sector,
International or Regional Organization.

« Demonstrated experience in curriculum or training
materials development for adult learners, especially in
the area of gender training.

« Good knowledge of gender perspectives in all pillars of
gender equality

« Excellent facilitation, presentation, and writing skills

« Fluentin spoken and written English and Swahili.

Language Requirements:
Fluent in written and spoken Swahili and English.

216803302

Submission
Interested candidates are requested to submit an electronic
copy of their expression of interest/proposal to

manager@ujamaa-crt.or.tz not later than April 26%, 2022

NI KUFURU

“Ni maoni yangu kuwa malipo
ya madai yamesababisha hasara
isiyopungua Sh. 69,175,190 na
kutengeneza mwanya wa kulipa
madai ya huduma zinazotolewa
kwa watu wasiostahiki.

Alisema anapendekeza serika-
li kuboresha mfumo wa CMIS ili
kuhakikisha kuwa unaidhinisha
majina ya wapokeaji huduma
dhidi ya majina ya wenye kadi
wakati wa uchakataji wa madai.

HASARA HOSPITALINI
AMANA

Alilinganisha huduma zina-
zotolewa kwa wanachama wa
NHIF na Hospitali ya Rufani
Amana yenye kanzi-data ya wa-
nachama wa NHIF na kubaini
wagonjwa 325 katika e-HMS
ambao walipewa huduma kama
wanachama halali wa NHIF ilhali
hawakuwa wanachama.

Alisema hitilafu  hiyo ili-
sababishwa na udhaifu katika
ushirikiano kati ya mfumo wa
e-HMS na NHIF na hasara iliyoi-
pata Hospitali ya Amana kutoka-
na na dosari hiyo haitarejeshwa
na NHIF.

HASARA YAPUNGUA ATCL

Akizungumzia mashirika ya
kibiashara yaliyopata hasara
kwa miaka miwili mfululizo
(2019/20 na 2020/21), CAG
Kichere alisema mashirika 14
yalipata hasara mfululizo na hali
hiyo ilisababishwa na hasara
kwenye uwekezaji uliofanywa,
ufanisi duni wa mashirika husika
na udhibiti hafifu wa mapato na
matumizi.

Hata hivyo, licha ya Kampuni
ya Ndege Tanzania (ATCL) kuwa
miongoni mwa mashirika hayo,
CAG alisema mwenendo wa
kampuni hiyo unaonyesha kui-
marika kulinganisha na mwaka
uliopita kwa kuwa mwaka
2020/21 kampuni iliongeza ma-
pato kwa asilimia 11 na kupun-
guza matumizi kwa asilimia tatu.

“Kampuni ilipunguza hasara
ya jumla kutoka Sh. bilioni 60.25
mwaka 2019/20 hadi kufikia Sh.
bilioni 36.18 mwaka 2020/21.
Napendekeza kwamba kampuni
zinazopata hasara, ziimarishe
ufanisi katika utendaji na ku-
chukua hatua madhubuti ku-
punguza gharama zisizo na ula-
zima,” alisema.

UFUJAJI BANDARI

CAG alisema kuwa kwa kipin-
di cha miaka mitano na miezi mi-
tatu kuanzia Januari Mosi 2015
mpaka Machi 31, 2020, jumla
ya hundi 7,888 zilitumika kutoa
fedha Sh. bilioni 31.76 kutoka
akaunti ya benki ya matumizi ya
Bandari ya Mwanza.

Kati yake, hundi 4,777 za Sh.
bilioni 1841 ziliwasilishwa na
Benki ya CRDB tarehe 30 No-
vemba 2020 kwa ajili ya ukaguzi.
Kati yake, hundi 2,043 za Sh. bil-
ioni 8.38 zilitumika kutoa fedha
taslimu bila kuandaliwa vocha za
malipo na ushahidi wa nyaraka
Za matumizi.

Mkandarasi alipwa bil.
19.5/- kisa kukatika umeme
Bwawa la Nyerere

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) amebaini suala la mkandarasi
wa mradi wa kufua umeme wa Bwawa la
Mwalimu Nyerere kulipwa Sh. bilioni 19.5
kutokana na kukatika kwa umeme mara kwa
mara.

Akitoa mukhtasari wa ripoti yake ya
ukaguzi kwa mwaka 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni jijini hapa jana, CAG Charles
Kichere, alisema kukatika kwa umeme kwe-
nye mradi kumesababisha madai ya dola za
Marekani milioni 8.53.

CAG alifafanua kuwa alibaini tatizo la
kukatika kwa umeme mara kwa mara kwe-
nye eneo la mradi kuanzia tarehe 10 Januari
2020 hadi Oktoba 2020 na hakuna tathmini
va kina iliyofanywa kuainisha mahitaji ya
umeme wa kuendesha vifaa vya mkandarasi
kwenye eneo la mradi.

“Kukatika kwa umeme mara kwa mara
kumesababisha mkandarasi kudai dola za
Marekani milioni 8.53 (sawa na Sh. bilioni
19.51).

“Hii ilisababishwa na kukosa tathmini
inayoainisha mahitaji ya umeme wa kue-
ndesha vifaa vya mkandarasi kwenye eneo
l[a mradi. Kukatika kwa umeme kwenye eneo
la mradi kunaongeza muda na gharama za
kukamilisha mradi.

“Ninapendekeza menejimenti ya TANESCO
ifanye tathmini ya kina ya mahitaji ya
umeme wa kuendesha vifaa na mitambo
kwenye eneo la mradi ili kupata takwimu
halisi za nishati inayohitajika,” alisema.

Pia alisema hadi kufikia Oktoba 31, 2021,
mradi ulipangwa kukamilika kwa asilimia
94.47 lakini alibaini ulikamilika kwa asil-
imia 48.02, ukiwa umechelewa kwa asilimia
46.45.

Alisema ucheleweshaji umesababishwa na
kuchelewa kuwasilishwa na kuidhinishwa
kwa usanifu wa mwisho wa mradi, janga
la mafuriko kwenye Mto Rufiji pamoja na
janga la UVIKO-19.

“Ninapendekeza kwamba, Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) liwasiliane na
mkandarasi ili kuandaa mpango mkakati
utakaoainisha mbinu zitakazotumika ku-
harakisha utekelezaji wa kazi za mradi ili
kufidia muda uliopotea.

“Aidha, shirika lifanye tathmini ya
gharama za ziada na madhara ya kimkakati
yanayotokana na kuchelewa kwa mradi na
kuwezesha serikali kuchukua hatua mad-
hubuti,” alisema.

POS ZACHEZEWA

CAG pia alisema kuwa katika kipindi cha
miaka ya fedha 2019/20 na 2020/21 katika
Halmashauri ya llala, alibaini mawakala
wawili walikusanya kwa kutumia mashine
za POS Sh. milioni 131.07 na Sh. 289,500
mtawalia.

Hata hivyo, mawakala hao walirejesha
nyuma muda katika mashine za POS kwa
kuonyesha makusanyo hayo vyalifanyika kati
ya mwaka 2008 na 2017, kipindi ambacho
hata namba za utambulisho zilizotumika
hazikuwa zimesajiliwa katika mfumo wa
makusanyo ya mapato.

“Hii ilisababisha makusanyo kutotambulika
na kuwasilishwa benki katika miaka husika.
Ninapendekeza serikali ichukue hatua sta-
hiki kwa watumishi na mawakala waliosaba-
bisha hasara hiyo,” alisema.

UHABA WA WALIMU

CAG pia alisema tathmini ya uwiano wa
walimu na wanafunzi katika mamlaka 48
za serikali za mitaa ilibaini kuwa kati ya
walimu 40,458 wanaohitajika kwa shule za
msingi, walikuwapo walimu 23,881 tu iki-
maanisha upungufu wa walimu 16,571, sawa
na asilimia 41.

“Hali hii inadidimiza juhudi za serikali ka-
tika kuboresha elimu ya msingi na sekond-
ari. Ninapendekeza Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia kutathmini changamoto
nilizozibaini ili kuboresha elimu ya msingi
na sekondari,” CAG alisema.
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi Mtendaji Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), Suzanne Ndomba, aki-
zungumza na waandishi wa habari, mkoani Dar es Salaam jana, kuhusu uzinduzi
wa tuzo ya mwajiri bora wa mwaka 2022 huku akionyesha kitabu cha mwongozo
kwa wanachama, washiriki, watakaotaka kushiriki. PICHA: MIRAJI MSALA

Balozi Marekani na Mbowe
wasisitiza demokrasia bora

Na Christina Mwakangale

MWENYEKITI wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, amekutana na
Balozi wa Marekani, Donald Wright, na
kufanya mazungumzo, huku akisisitiza
umuhimu wa upinzani kwa demokra-
sia yenye afya inayoruhusu maoni ya
wengi.

Katika ukurasa wa twita, Balozi Wright
alisema: “Ni hatua kubwa kukutana na
Freeman Mbowe. Upinzani mahiri wa
kisiasa ni muhimu kwa demokrasia
yenye afya na demokrasia yenye afya
inaruhusu maoni mengi tofauti.

“Nitaendelea kufanya kazi na wadau
wote kupanua wigo wa ushiriki wa ki-
siasa.”

Mwishoni mwa wiki, Mbowe alisema
moto wa siasa umewashwa ndani ya
chama hicho huku akiahidi kufanya
kazi usiku na mchana kuwafikia Watan-
zania.

Kiongozi huyo alitoa kauli hiyo wakati
wa ziara yake jimbo la Kawe, ikiwa
ni kampeni ya mguu kwa mguu ku-
zungumza ana kwa ana na wananchi
pamoja na kukusanya fedha za kujenga
chama.

Mbowe alisema ziara hiyo ni mwen-
delezo wa oparesheni ya Join the Chain’
yenye lengo la kukusanya fedha kwa
ajili ya ujenzi wa chama hicho pamoja
na kutoa elimu ya uraia kwa wananchi.

Akizungumza na wananchi wa Tegeta
na kata ya Kunduchi, Mbowe alisema
matembezi hayo yatakuwa kwa miguu
ndani ya mitaa ya Dar es Salaam na
kwamba pamoja na mambo mengine
ni kuwashukuru Watanzania kwa kupi-
gania uhuru wake alipokuwa gerezani.

“Ninatembea kama mnavyoniona

kuwasalimia wananchi, nikitambua
namna mamilioni ya Watanzania wal-
ivyolilia uhuru wangu na vijana wangu
nilipokuwa gerezani. Kwa hiyo napita
kuwasalimia  kuwashukuru namna
ambavyo mlitetea haki yetu na uhuru
wetu. Asanteni sana na Mungu awabari-
ki,” alisema.

Mbowe aliongeza kuwa kazi ya siasa
haijafika mwisho bali imechochewa
moto kwa kuwa chama hicho kitatem-
bea usiku na mchana kuhakikisha kuwa
wanaliamsha taifa ili litambue namna
ya kutetea watu wake.

“Tutatembea usiku na mchana kwa
jasho na damu kuhakikisha tunaliam-
sha taifa hili lijitambue, lijue namna ya
kutetea haki na uhuru wa nchi yake,
namna ya kuibana serikali yetu itambue
kwamba maisha ya wananchi yame-
kuwa magumu, waache kuongeza tozo,
ili maisha ya wananchi yawe nafuu,” ali-
fafanua.

Kwa mujibu wa Mbowe, wajibu wa
kulitetea taifa ni wa kisiasa na kuwataka
wananchi wa Tegeta kumuunga mkono
katika wajibu huo ili kupaza sauti kwa
pamoja.

“Lazima tupaze sauti zetu. Hatuwezi
kuendelea kuwa taifa la kuoneana,
kudhulumiana, la kunyanyasana na
taifa la ubaguzi wa kiitikadi. Asanteni
Kawe kwa mapokezi mazuri, Tegeta ni-
taendelea kuwa na ninyi, hakuna kulala
mpaka kieleweke,” alisema.

Baada ya kuzungumza, Mbowe alian-
za kukusanya michango ya hiari kutoka
kwa wananchi hao kwa ajili ya kusaidia
kujenga chama huku akisisitiza kuwa
kitajengwa na wananchi wenye uwezo
mdogo ambao hutoa fedha zao kama
sadaka ya ukombozi na si matajiri pe-
kee.

Sekta kipaumbele ajira mpya
32,600 serikalini zabainishwa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SERIKALI imezitaja sekta
za kipaumbele katika ai-
jira kwa watumishi wapya
32,604 huku ikibainisha
kwamba inatarajia kutumia
Sh. bilioni 49.4 kwa mwezi
kutokana na ajira hizo
pamoja na kupandisha ma-
daraja watumishi 125,223.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utum-
ishi wa Umma na Utawala
Bora, Jenista Mhagama,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kue-
lezea utekelezaji wa ahadi
ya Rais Samia Suluhu Has-
san kuhusiana na ajira mpya
na usimamizi wa stahiki za
watumishi wa umma.

Mhagama alisema jkwa
mujiubu wa vipaumbele vya
kisekta, elimu imetengewa
nafasi za ajira 12,035, afya
10,285, kilimo 814, mifugo
700, uvuvi 204, maji 261 na
sheria 513.

Kutokana na ajira na
upandishaji huo madaraja,
alisema Sh. 26,297,541,175
zitatumika kuajiri watumi-
shi wapya 32,604 na Sh.
23,078,224,169.50 zitatumi-
ka kuwapandisha madaraja

watumishi 92,619.

Kuhusu ajira mpya kwa
watumishi wa  umma,
Mhagama alisema mchaka-
to utasimamiwa na utasi-
mamiwa na wizara husika
za kisemta kwa kushiriki-
ana na Sekretarieti ya Ajira
katika Utumishi wa Umma.

Alisema licha ya kuajiri
na kuwapandisha madaraja
watumishi hao, serikali pia
itatumia Sh. 824,441,522.00
kuwabadilisha vyeo na
kada watumishi 6,026 wali-
otengewa ikama na bajeti ya
mishahara kwa mwaka wa
fedha 2021/22 kuanzia Mei
Mosi, mwaka huu.

“Uamuzi huu wa serikali
wa kuwapandisha vyeo na
kuwabadilisha kada watum-
ishi wa umma, utaongeza
ari, motisha na uwajibikaji
wa hiari kwa watumishi
wa umma katika kutoa hu-
duma bora kwa wananchi,”
alisisitiza.

Waziri alisema ni wakati
muafaka kwa watumishi wa
umma kuenzi juhudi za Rais
Samia za kuboresha masila-
hi ya watumishi wa wmma
kwa kufanya kazi kwa bidii,
weledi na bila kushurut-
ishwa katika kuwahudumia
wananchi.

Kuhusu kusogeza hu-

duma karibu na wananchi
hususan maeneo ya pembe-
zoni, Mhagama alizielekeza
mamlaka za ajira kutoa ki-
paumbele cha ajira kwenye
maeneo hayo ili wananchi
wanufaike na huduma zina-
zotolewa na serikali kupitia
taasisi zake.

Katika kuhakikisha haki
inatendeka katika fursa
hizo za ajira, Mhagama
aliziagiza mamlaka za ajira
katika utumishi wa umma
kuendesha michakato ya
ajira kwa uwazi, weledi,
uadilifu na kutoa fursa sawa
kwa waombaji wote kush-
iriki katika mchakato na
hatimaye serikali kupata
watumishi mahiri na wenye
sifa stahiki.

Aidha, aliwataka waajiri
wote nchini kuhakikisha
watumishi wa umma wapya
wote watakaoajiriwa wa-
napata mafunzo elekezi
kupitia Chuo cha Utumishi
wa Umma kabla ya kupangi-
wa vituo vya kazi kama
ilivyoelekezwa na serikali,
kuwapangia majukumu
stahiki watumishi hao na
kusimamia ipasavyo rasili-
maliwatu iliyopo kwenye
maeneo yao ya kazi ili ku-
leta tija kwa maendeleo ya
taifa.

TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LTD

Tender No. PA/001/2021-2022/HQ/G/177

For

PRE QUALIFICATION OF SUPPLIERS OF DISTRIBUTION
MATERIALS UNDER TWO YEARS FRAMEWORK AGREEMENT

NOTICE TO THE PUBLIC

Date: 13/04/2022

TANESCO hereby informs the public that, the
above mentioned Tender has been uploaded to
TANePS on 11.04.2022. Interested applicants
can access the Pre -Qualification Document
through www.taneps.go.tz

MANAGING DIRECTOR

TANESCO LIMITED
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Mpango: Taasisi zisizotoa gawio zijitathmini " I

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAKATI Kampuni ya Ma-
wasiliano ya Simu ya Airtel
Tanzania PLC ikiikabidhi
serikali Sh. bilioni 143 kama
gawio, Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango amezitaka
taasisi binafsi ambazo serikali
imewekeza hisa hata kama ni
asilimia moja, kujiendesha kwa
ufanisi na kulipa gawio.

Pia amezitaka taasisi zisi-
zotoa gawio kujitathmini kwa
kuwa serikali iliwekeza ili faida
itumike kwa maendeleo ya
wananchi. Dk. Mpango alitoa
maagizo hayo wakati akipokea
hundi ya Sh bilioni 143 iliyo-
tolewa na Airtel kwa mwaka wa
fedha 2021/22 ikiwa ni gawio,
mchango wa uwezeshaji na
mauzo ya minara. Airtel Tanza-
nia inamiliki asilimia 51 ya hisa
zote wakati serikali ni mmiliki
kwa asilimia 49.

“Taasisi ambazo bado zi-
natoa gawio dogo na zile am-
bazo bado zinajiendesha kwa
faida, lakini hazitoi gawio sta-
hiki zinatakiwa kujitathmini na
kuhakikisha zinafanya vizuri
na kulipa gawio serikalini,”
alisema Dk Mpango.

Kampuni hiyo kubwa ya
pili kwa umiliki wa soko la
mawasiliano ya simu nchini,
imesema kati ya fedha hizo,
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Sh. bilioni 88 ni gawio, Sh. bil-
ioni 12 mchango wa uwezeshaji
(Support Services Agreement
- SSA) na Sh. bilioni 43 ni ku-
tokana na mauzo ya minara ya
mawasiliano ya Airtel kwenda
kwa Minara Tanzania Limited.

Akikabidhi hundi  hiyo ya
mfano kwa Makamu wa Rais,
Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Airtel Tanzania
PLC , Gabriel Malata, alisema
Sh. bilioni 88 ambazo serikali
imelipwa zimeweka rekodi ya
kuwa kiasi cha juu kulipwa
kama gawio kwa kampuni am-
bazo serikali inamiliki hisa.

“Tunapongeza juhudi za
serikali za kuweka mazingira
bora ya uwekezaji kwa mfumo
wa ubia, ambapo leo hii tu-
nashuhudia mafanikio mazuri
ya Airtel Tanzania “ alisema
Malata.

Alisema kwa miaka mitatu
sasa, Airtel Tanzania PLC im-
eilipa serikali ya Tanzania
zaidi ya Sh. bilioni 200 zina-
zotokana na gawio, mchango
wa uwezeshaji wa huduma na
malipo mbalimbali. Pia alisema
kampuni imelipa ada na tozo
zilizowekwa kwa mujibu wa
sheria ambazo ni Sh. bilioni 97
kwa mwaka wa fedha 2020/21.

Aidha, Malata alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
mafanikio chanya ya kampuni

143,000,000.000

LI WA HAZINA

hiyo kufikia kuilipa serikalini
gawio la Sh. bilioni 143.

“Airtel tunaamini kwamba
kutokana na serikali kuweka
mazingira bora ya uwekezaji,
wawekezaji wazawa na wale
wa kutoka nje wataendelea
kushirikiana na serikali kama
ilivyo kwa Airtel sasa.” alise-
ma Malata.Pia alitoa shuk-
rani kwa Wizara ya Fedha na
Mipango, Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Ofisi ya Msajili wa
Hazina, Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), Tume ya Ushindani
(FCC), Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), Mfuko wa Mawasiliano
kwa Wote (UCSAF) na Baraza la
Taifa la Uhifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) kwa ma-
fanikio yote.

Makamu wa Rais, Dk Mpango
ambaye alimwakilisha  Rais
Samia Suluhu Hassan  alise-
maserikali itaendeleakuweka
mazingira mazuri na endelevu
ya kufanya biashara.

Aidha, Dk. Mpango al-
impongeza Msajili wa Haz-
ina kwa kufuatilia na
kusimamia utekelezaji wa
makubaliano yanayowezesha
kupatikana kwa fedhana Air-
tel kuendelea kulipa shilingi

bilioni moja kila mwezi.

“Tukio hili la leo linaashiria
uwepo wa mazingira mazuri
ya kiutendaji na mahusiano
thabiti ya kibiashara baina
ya wabia. Mapato haya yali-
yopatikana yana faida kubwa
sana katika kuchangia miradi
mikubwa ya maendeleo nchini
na kuboresha huduma za jamii
ikiwemo afya, elimu na maji
kwa Watanzania wote. Niwasi-
hi tena tuendeleze jitihada
hizi ambazo ndiyo chachu ya
maendeleo ya nchi yetu na
manufaa kwa kila mwananchi.”
alisema Dk. Mpango.

Hata hivyo, alitaka kampuni
hiyo kujiimarisha na kuende-
lea kutoa mchango wake kwa
manufaa ya taifa na wananchi.

Naye Msajili wa Hazina, Mg-
onya Benedicto, akizungumza
katika hafla hiyo alisema mi-
kataba iliyotiwa sainiwa baina
ya serikali na Bharti Airtel
ambayo ilikuwa na mambo
makubwa na yenye tija kwa
wabia wote na wananchi kwa
ujumla wamesimamia vyema
na matokeo yanajidhihirisha
katika ufanisi wa mapato na
michango isiyo ya kodi ambayo
wameitoa.

Aidha, alisema Ofisi ya Msaji-
li wa Hazina imeendelea kupa-
ta mafanikio katika ukusanyaji
wa fedha za serikali.

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango (wa tatu kushoto),
akipokea mfano wa hundi
ya Sh. Bilioni 143 ikiwa ni
gawio, mchango wa uwez-
eshaji na mauzo ya minara
kutoka kwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi wa
Kampuni ya Simu ya Airtel,
Gabriel Malata (wa pili
kushoto) pamoja na MKku-
rugenzi Mtendaji wa Airtel
Tanzania, Dinesh Balsingh
jana. Wengme Waziri wa
Habari, Mawasiliano na
TeknoIOJ|a ya Habari, Nape
Nnauye (wa pili ku||a)
Naibu Waziri wa Fedha na
Mipango, Hamad Hassan
Chande (wa tatu kulia) na
Msajili wa Hazina, Mgonya
Benedicto. PICHA: OMR

Mradi wawezesha uwapo vyoo safi, salama kwa 73%

NaMary Kadoke

SUALA la mabadiliko ya
tabia na mitazamo bora juu
ya utunzaji wa mazingira
limepewa kipaumbele ili
kutokomeza maradhi yanay-
oambukizwa kwa njia ya maji
yanayoigharimu serikali Sh.
bilioni 460 kila mwaka kwa
ajili ya tiba.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, alitoa kauli hiyo
juzi mkoani Dar es Salaam
katika ~ maadhimisho ya
miaka mitano ya mradi wa
‘Usichukulie poa nyumba ni
choo,” uliofanikisha uwapo
wa vyoo safi na salama nchini
kwa asilimia 73.

Alisema licha ya serikali
kujikita kupambana kutimiza

Malengo ya Maendeleo Ende-
levu juu ya usafi wa mazingi-
ra, tabia na mitazamo mibaya
ya watu juu ya utunzaji wa
mazingira imekuwa ikikwa-
misha juhudi za kutimiza
malengo hayo.

“Usafi hasa usafi wa vyoo ni
suala linalopewa kipaumbele
duniani na nchini kwa ujum-
la; lengo lilkiwa kuhakikisha
kila nyumba na kila mahali
panakuwa na choo kisafi ku-
fikia mwaka 2030,” alisema
Ummy.

Akinukuu ripoti ya Benki
ya Dunia, alisema wagonjwa
wanane hadi kumi wa nje
(OPD) wana matatizo ya ki-
afya yatokanayo na uchafu
wa mazingira.

Aidha aliongeza kuwa ri-

poti hiyo ilieleza kuwa watu
hutumia saa 58 kwa mwaka
kutafuta maeneo yasiyo ha-
lali kujihifadhi (kupata haja
ndogo au kubwa).

Balozi wa Uingereza nchini,
David Concar, alipongeza
ushiriki wao katika kampeni
hiyo, na jinsi kampeni hiyo il-
ivyochagiza harakati za Baba
wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere, juu ya mazin-
gira katika kampeni yake ya
‘Mtu ni Afya’ ya mwaka 1971.

Alisema mikakati hiyo ime-
saidia kukuza ajenda ya usafi
wa mazingira yaliyoshawishi
watu kuthamini na kubadili-
sha mitazamo mibovu inay-
ogusa mazingira.

Mratibu Mkuu wa kampeni
hiyo kutoka taasisi ya Project

Clear, Kaposo Mwambuli, ali-
ipongeza serikali na wadau
wote waliosapoti kampeni
hiyo tangu awali, na kuwa
jitthada hizo zimezaa ma-
tunda na kuifanya Wilaya ya
Njombe iliyokuwa na miun-
dombinu mibovu ya vyoo
kufikia asilimia 100 ya lengo
la mradi.

“Nichukue fursa hii kum-
shukuru aliyekuwa Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Has-
san, aliyezindua mradi huu
Kwa  upande mwmgme
shukurani ziende kwa Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, kwa
kuwahimiza makatibu tawala
wa mikoa kutekeleza mradi
huo kikamilifu.”

: Sita walivyofariki
- wakienda msibani

Na Hamida Kamchalla, KOROGWE

WATU sita wamefariki dunia

¢ na wengine 19 kujeruhiwa baada
: ya Costa yenye namba za usajili
: T 833 DMH, lililokuwa kwenye
: mwendo kasi kugonga nguzo na
: kutumbukia darajani kutokana
i nadereva kushindwa kulidhibiti.

Akizungumza na waandishi

: wa habari katika Hospitali ya
¢ Wilaya ya Korogwe (Magunga),

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

© Tanga, Safia Jongo, alithibitisha
¢ ajali hiyo kutokea saa tisa alfajiri
¢ kuamkia jana wakati gari hilo

likitokea Dar es Salaam kuelekea

mkoani Kilimanjaro kupeleka
: msiba.

Jongo alisema vifo vilivyoto-

¢ kana na ajali hiyo ni vya wa-
: nawake watatu na wanaume
: watatu na ilitokea katika eneo

la Kwamduru, Wilaya ya Ko-

¢ rogwe, mkoani Tanga, kati ya

¢ wanawake hao mmoja alikuwa
¢ ni mtoto mwenye umri kati ya
¢ miaka miwili na minne na miili
* mitano imeshatambuliwa na

* ndugu zao, huku mmoja ukiwa
¢ haujatambuliwa na hali za ma-
¢ jeruhi zinaendelea vizuri katika

Hospitali ya Magunga.
“Costa ni zile zinazokodishwa,
inavyoonekana alitengeneza

¢ mazingira kama wamekodiwa,

© walipopita sehemu mbili askari

: waliwakagua, walikuwa na vibali
¢ vyote na walikuwa wanaelekea

¢ msibani Kilimanjaro,” alisema

Kamanda.
“Kwasababu wakitoka huko

¢ huwa wanakubaliana waseme

: wamekodiwa, lakini baada ya

: ajali hii kutokea na kufanya

* mahojiano ya kina na abiria,

: walisema kwamba pale Ubungo
: walikatiwa tiketi na kumg|a

¢ kwenye gari kama abiria,” ali-

: bainisha.

“Natoa wito kwa wananchi, ku-

: tokana na ajali hii tujifunze, vitu
¢ vyote ambavyo huwa havifuati
: taratibu, basi mwisho wake sio

: mzuri, safari za usiku ambazo

: sio rasmi matokeo yake yanaku-
: wa kama haya,” alisisitiza.

Pia, Kamanda Jongo alisema

: dereva wa gari hilo ni miongoni
* mwa majeruhi na amelazwa
¢ hospitalini hapo akipatiwa mat-

ibabu chini ya ulinzi wa jeshi Ia

* polisi, na kuongeza kuwa mara

: kwa mara wanatoa maelekezo

¢ kwa madereva kuwa makini kwa
¢ kutoendesha mwendo wa kasi

: na kuheshimu sheria na alama

: za barabarani.

“Niendelee kuwasihi madereva

: wafuate sheria na alama za

: barabarani wasisubiri mpaka

1 wakutane na askari, hii itatu-

¢ saidia kupunguza hivi vifo, kila

¢ mwananchi awe ni balozi wa us-
: alama barabarani, pale anapoo-
¢ na dereva anaendesha mwendo
¢ hatarishi atoe taarifa kwa

¢ sababu majeruhi hawa wanakiri
* kwamba pale ambapo dereva

* wao alipokaribia kuwafikia polisi
: alikuwa akiendesha mwendo wa
¢ taratibu,” alisema.

Naye Mganga Mkuu wa Hospi-

+ tali ya Wilaya ya Korogwe, DK.

¢ Salma Swed, akiongea kwa njia
¢ ya simu, alikiri kupokea miili ya
: marehemu na majeruhi alfajiri

:ya kuamkia Jumanne.

Alisema wamepokea miili ya

¢ marehemu sita na majeruhi

1 19, wawili kati yao hali zao ni

i mbaya na wamewahamishia ka-
¢ tika Hospitali ya Rufani Bombo.
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Waajiri bora kupewa tuzo

Na Romana Mallya

CHAMA cha Waajiri Tanzania_
(ATE) kimeandaa tuzo ya mwajiri
bora wa mwaka 2022 ambayo
itawatambua waajiri wenye mis-
ingi bora ya usimamizi wa nguvu
kazi na rasilimali watu. )

Mkurugenzi Mtendaji na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa ATE, Suzanne
Ndomba-Doran, aliyasema hayo
jana mkoani Dar es Salaam na
kufafanua kuwa tuzo hizo pia
zitatambua waajiri wanaofanya
biashara kwa kuzingatia sheria
na taratibu.

Alisema marejeo ya ubore-
shaji wa mchakato wa tuzo hizo
uliofanyika kwa kushirikana na
mshauri mwelekezi umesababi-
sha kwa mwaka huu ziwe na vi-
pengele 14 kutoka 27 vya awali.

“Vipengele vinne vipya ni
pamoja na namna ambavyo kam-
puni zinakabiliana na majanga
yanayotokea katika maeneo yao
ya kazi mfano janga la UVIKO-19,
mabadiliko ya tabianchi.

Alitaja vingine ni haki na usawa
wa kijinsia na kingine ni ukidhi
wa matakwa ya kisheria.

Alisema lengo la kufanya mab-
adiliko hayo ni kuendelea kuzi-
boresha tuzo hizo na kuongeza
ushindani miongoni mwa wa-
shiriki. -

_Pia, alisema ni kujaribu kugusa
kila eneo ambalo litaleta tija
katika ukuzaji na uendelezaji wa
biashara na rasilimali watu katika
eneo la kazi. )

Kiongozi huyo alisema tangu
kuanzishwa kwa tuzo hizo mwa-

ka 2005, zimeendelea kuhamai-
sha waayjiri kuendelea kurekebi-
sha na kufanya vizuri zaidi katika
maeneo mbalimbali mahala pa
kazi pamoja na kuzingatia sheria
na kanuni. )

“Miaka miwili mfululizo (2020
na 2021) hatukutoa tuzo hizi
kutokana na janga la UVIKO-19,
ninawaomba waajiri wote
wajitokeze kwa wingi kushiriki
katika mchakato huu muhimu
wa kumtafuta mwajiri bora kwa
mwaka 2022 ambaye atatanga-
zwa mapema mwezi Desemba
mwaka huu,” alisema.

Alisema wataendelea kuwa
na tuzo ya mshindi wa jumla na
ile ya kulingana na ukubwa wa
kampuni au taasisi. o

“Kutakuwa na tuzo ya waajiri
bora katika sekta binafsi, tuzo ya
sekta ya umma, tuzo ya ma-
shirika ya ndani ya nchi na tuzo .
ya mashirika yasiyo ya kiserikali
na tuzo ya maudhui ya ndani,”
alisema. o )

Katika hatua nyingine, alisema
Kitabu kilichorekebishwa cha
MwoNgozo wa misingi muhimu
ya kusimamia rasilimali watu ya
tuzo ya mwajiri bora wa mwaka
kitakuwa tayari hivi karibuni na
kuwataka waajiri waweze kuji-
patia. :

Aliserna mwongozo huo ulioan-
daliwa utakuwa na madhumuni
va kushawishi, kuelimisha na
kusaidia wanachama wa ATE
umuhimu wa rasilimali watu,
mifumo na stadi zinazohitajika
kujenga taasisi imara.

Miakaz _
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Mwl. Julius Kambarage Nyerere

Mbaroni madai
kumuua mtoto wa
mdogo wake kisha
kumtupa mtoni

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Sa-
laam, linamshikilia Lat-
ifa Bakari (33) mkazi wa
Mabibo kwa tuhuma za
mauaji ya mtoto wa mdo-
go wake mwenye umri wa
miaka miwili.

Mtuhumiwa huyo, mka-
zi wa Mabibo, Dar es Sa-
laam, anadaiwa kuutupa
mwili katika mto ulioko
Ubungo Riverside.

Kamanda wa Polisi wa
Kanda hiyo, Kamishna
Msaidizi (ACP) Jumanne
Muliro, alisema jana kuwa
Latifa aliachiwa mtoto
huyo na mdogo wake kwa
lengo la malezi na Aprili
5, mwaka huu, alifanya
mauaji hayo baada ya
kumpiga mtoto huyo kupi-
ta kiasi.

Alisema mtuhumiwa al-
ipobaini kuwa mtoto huyo
amefariki dunia baada ya
kumpiga, Aprili 6, mwaka
huu, aliukunja mwili wa

mtoto na kuuweka kwe-
nye ndoo ya plastiki kisha
kuutumbukiza kwenye ki-
roba na kwenda kuutupa
mtoni eneo la Riverside.

“Baada ya majirani ku-
tomwona mtoto huyo
kama ambavyo si kawai-
da, walitoa taarifa polisi
na alipohojiwa kwa kina,
mtuhumiwa alikiri kufan-
ya mauaji hayo na kwenda
kuwaonyesha Polisi mwili
wa mtoto huyo ulipoku-
wa,” alisema Muliro.

Kamanda Muliro al-
iongeza kuwa mwili wa
marehemu umepelekwa
Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) kwa uchun-
guzi zaidi na mtuhumiwa
atafikishwa mahakamani
baada ya taratibu za kishe-
ria kukamilika.

Katika hatua nyingine,
Muliro alibainisha kuwa
jeshi hilo limewakamata
Omary Ally (28) mkazi
wa Tegeta na Juma Sullei-
man (30) mkazi wa Wazo,
kwa tuhuma za kuharibu

AN

na kuhujumu miundom-
binu ya Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) ziki-
wamo nyaya aina ya shaba
kwa lengo la kuziuza.

Wengine ni wanunuzi
wa vifaa hivyo, Amos John
(30) mkazi wa Tegeta na
Mokolo Machage (26)
mkazi wa Bunju ambao
walikamatwa Aprili 10 na
baada ya kuhojiwa wa-
likiri kuhusika na matukio
hayo. Alisema walipo-
pekuliwa katika maeneo
yao walikutwa na viroba
vinne vya nyaya hizo ziki-
wa zimechunwa.

“Jeshi la Polisi linaen-
delea kutoa onyo kuwa
halitamvumilia mtu au ki-
kundi chochote kinacho-
jihusisha kwa namna yoy-
ote ile kujaribu kuharibu
miundombinu  ambayo
imejengwa kwa manufaa
ya umma. Atakayejaribu
atakamatwa na taratibu
za kumfikisha kwenye vy-
ombo vya sheria zitazin-
gatiwa,” alisema Muliro.

NOY O
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MWANGA WA JAMII

JANA ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), ilikabidhiwa kwa Bunge ambayo sasa itakuwa wazi kwa
umma kusoma na kujua kilichopo ndani.

Katika ukaguzi wake kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF),
CAG alibaini watu 444 walipimwa kipimo cha damu zaidi ya mara
moja, huku wengine wakipimwa zaidi ya mara 30 kwa siku moja.

Aidha, wanaume 731 walionekana wamepewa huduma za kuji-
fungua jambo ambalo linatia shaka, na kuzua maswali mengi juu ya
matumizi ya fedha za umma.

Kwa ujumla ripoti inaonyesha wapi pametoboka serikalini kiasi
cha fedha kutoka kwenda kwenye mikono ya watu, badala ya kuhu-
dumia wananchi ambao ndiyo walipa kodi.

Kila mwaka ripoti ya CAG inaonyesha upigaji ambao kimsingi
unakatisha tamaa walipakodi, kwamba fedha zao hazitunzwi na ku-
tumika kwenye miradi inayotakiwa ambayo italeta tija kwenye mai-
sha yao. Pia, alibaini kuwa miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa
fedha za mikopo haikukamilika kwa wakati, ambayo moja kwa moja
inagusa maisha ya watu jambo linaloonyesha inapaswa kufuatiliwa
kwa karibu utekelezaji wake.

Kwenye halamshauri madudu yameendelea kuonekana ikiwamo
uchepushaji wa fedha nyingi kutoka hazina kwenda maeneo hayo
kuliko kiasi kilichotakiwa, jambo ambalo linakatisha tamaa kwa
kuwa wananchi wanatarajia kupata huduma muhimu.

Wakati hali ikiwa hivi walipakodi ndiyo wanatibiwa kwenye zahan-
ati, vituo vya afya na hospitali za umma ambazo kila mara wanaam-
biwa hakuna dawa au vifaa tiba, huku wengine wakitembea umbali
mrefu kutafuta huduma hizo.

Lakini ndiyo wanateseka kuyafikia masoko kutokana na miun-
dombinu duni kwa kuwa hakuna fedha za kujenga barabara ili
wasafiri bila kikwazo, lakini ndiyo hao ambao watoto wao wanakosa
elimu nzuri kwa kuwa hakuna madawati au vyumba vya madarasa
vya kutosha.

Pia, ndiyo hao wanaokosa maji wanalazimika kutembea umbali
mrefu kutafuta maji huku wanawake na wasichana wakipata madhi-
la ya kubakwa au kufanyiwa vitendo vibaya, lakini hao hao wanasikia
fedha zimechotwa na watu fulani.

Ni lazima kujenga mifumo ya uwajibikaji kuzuia fedha za umma
kupenya kwenye mkondo usio sahihi, kwamba isizoeleke kuwa kui-
ba ni jambo la kawaida. Ni muhimu watumishi wa umma wakatenda
majukumu yao kwa hofu ya Mungu ndani yao kwa kutambua kuwa
nafasi walizopewa ni dhamana na ipo siku mbele ya muumba wa-
taulizwa kama walitimiza wajibu wao ipasavyo.

Kwa Mtanzania maskini asiye na uhakika wa kesho atakula nini
anaposikia fedha zimechotwa kwenye mradi ambao ungebadilisha
maisha yake ni kuendelea kumsononesha na kutokuwa na huruma
kwa kuwa huenda kuna waliofariki kwa kukosa dawa au huduma
muhimu za afya.

Leo hii huduma za afya kwenye vituo vya huduma vya serikali siyo
za kuridhisha kiasi cha wengi kukimbilia sekta binafsi, lakini ilipas-
wa kila mmoja kukimbilia huduma za umma kwa kuwa ni nzuri, za
uhakika na nafuu kama nchi zilizoendelea.

Ukisikiliza wabunge kila mara wanauliza maswali ya lini serikali
itafanya hili na hili au kutoa fedha za kutekeleza mradi fulani ambao
unategemewa na wananchi fulani, jibu huwa ni kwamba mchakato
unaendelea na fedha itakapopatikana utajengwa, lakini wakati huo
huo kuna watu wamefuja fedha za umma kwa manufaa yao.

Kwa nchi zilizoendelea hawazungumzii tena huduma za afya kama
jambo la gharama bali ni bure kuanzia elimu, afya na miundombinu
kwa kuwa walitumia fedha zao vizuri kuhakiksiha zinajengwa, lakini
ni kashfa na kosa kubwa kwa mtu kukwepa kodi au kuiba fedha au
mali ya umma.

Wapo waliowajibishwa ikiwamo kuondolewa madarakani kwa
sababu ya kubainika kutumia vibaya mali ya umma, lakini kwa nchi
za Afrika inaonekana ni kawaida kwa kuwa upo mtandao wa kulinda
ulaji kuendelea, jambo ambalo linapaswa kukemewa ili kuboresha
maisha ya watu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Bila uwajibikaji madudu
ripoti ya CAG hayataisha

LEO Aprili 13, Watanzania
tunaadhimisha miaka 100
tangu kuzaliwa Baba wa Taifa,
Rais wa Kwanza wa Tanzania
Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere.

Pamoja na vyeo vyote na
nyadhifa mbalimbali nchini,
lakini mwenyewe alipenda
kujiita zaidi kama Mwalimu,
akiwa na maana halisi ya kazi
yake kitaaluma ya ualimu.

Nyerere aliyezaliwa Aprili
tiama, mkoani Mara, alifariki
dunia Oktoba 14 hospitalini
nchini Uingereza mwaka 1999
alikokuwa anatibiwa.

Ina maana kama angekuwa
hai hadi leo hii, angekuwa
anatimiza miaka 100. Nina
uhakika kuwa si Watanza-
nia tu ambao watakuwa wa-
naadhimisha hilo, bali hata
mataifa mengine ya nje am-
bayo kwa kiasi kikubwa uhuru
wao ulichangia mno.

Moja kwa moja ni Tanzania
chini ya mawazo ya Mwalimu
na maneno yake kuwa “Tan-
zania haiwezi kuwa huru,
kama nchi nyingine za Afrika
hazijawa huru.”

Nchi hizo ni kama Msum-
biji, Namibia, Zimbabwe, na
Afrika Kusini, huku Uganda
nayo ikikumbuka jinsi ili-
vyoteseka chini ya utawala
dhalimu wa Idd Amin Dada,
kabla ya kungolewa chini ya
majeshi shupavu ya Tanza-
nia, yaliyoongozwa na Hayati
Mwalimu Nyerere.

Tumeona makongamano
mbalimbali kukumbuka na
kuenzi yale yaliyofanywa na
hayati Mwalimu Nyerere.

Kila mtu angependa kue-
ndeleza na kuishi kwa yale
ambayo Nyerere aliyafanya
kuanzia viongozi hadi watu
wa hali ya chini, ingawa waka-
ti mwingine ni ngumu sana.

Kuna wakati Nyerere un-

2 Ama kweli jamani tumuenzi
‘Nyerere kwa matendo yetu

aweza kumtafsiri hakuwa na
kipawa cha kawaida, achilia
mbali akili yake, uwezo wa ku-
pambanua mambo, kujieleza,
kutoa hotuba isiyochosha
hata akizungumza saa kumi
ana ushawishi.

Pia, aliishi kwa kile amba-
cho alikuwa akikizungumza
na si vinginevyo. Hakuwa mtu
wa majivuno na kujikweza, li-
cha ya kwamba hakuwa kion-
gozi anayeheshimiwa nchini
Tanzania tu, bali Afrika nzima
na dunia kwa ujumla.

Ni Nyerere huyo huyo am-
baye kuna wakati alikuwa
Mwenyekiti wa Nchi Zilizo
Mstari wa Mbele za Ukom-
bozi Kusini mwa Afrika, lakini
mavazi yake na utakapom-
kwake Butiama, unaweza ku-
kataa kuwa si yeye.

Viongozi wengi waliomfua-
ta Butiama, walimkuta sham-
bani akilima tena kwa jembe
la mkono, kitu ambacho Kili-
washangaza wengi.

Halafu vilevile kabla ya ku-
wakaribisha nyumbani kwake
na kusema kilichowapeleka,
aliwapa elimu kwanza ya
kilimo huko huko shambani
ambako mwenyewe alipenda
wapelekwe kwanza kumtem-
belea huko, badala ya kum-
subiri nyumbani.

Kiongozi aliyekuwa mfuasi
wa siasa ya ujamaa, aliishi ki-
jamaa hivyo hivyo, tofauti na
hata baadhi ya viongozi wa
baadhi ya nchi za nje ambao
ujamaa wao ni kwenye mdo-
mo na kwenye makaratasi,
lakini nyuma ya pazia, wali-
kuwa wamelimbikiza mali.

Hadi anafariki, hadi leo
hapajawahi kuzuka hata tetesi
kuwa alikuwa akimiliki mali
za ajabu,, achilia mbali, mali
zingine, kampuni au viwanda.

Nyumba alijengewa siku
zake za mwisho na hakuishi

muda mrefu, akafariki. Hakika
alikuwa mjamaa wa kweli.

Kingine alikuwa na utu. Ali-
penda binadamu wote wawe
sawa. Hakupenda hata yule
ambaye amemzidi mwen-
zake kwa kipato amnyanyase
mwenzake.

Akahakikisha mwananchi
ambaye hana uwezo wa ku-
nunua kidonge cha dawa,
anatibiwa hospitalini  bila
matatizo.

Akasomesha watoto wa
masikini bure, ambao hata in-
gekuwaje, kwa uwezo wa wa-
zazi wao wasingeweza kupata
elimu walizo nazo sasa.

Wanafunzi hawakulazimika
kununua madaftari shuleni,
badala yake kila lilipomalizi-
ka, mwalimu anatia saini na li-
nakwenda kuchukuliwa stoo,
pamoja na kalamu.

Ukitaka kumzungumzia Ny-
erere, unahitaji kujaza kurasa
na kurasa, kwa sababu aliku-
wa na mambo mengi aliyoya-
fanya ya kuzungumziwa kwe-
nye uongozi wake nchini, nje
ya nchi, na hata shughuli zake
zingine baada ya kazi, kama
vile kucheza bao, na kuandika
vitabu mbalimbali.

Ni kiongozi ambaye taifa la
Tanzania limepata bahati ya
kujivunia kuwa alizaliwa kwe-
nye nchi yake.

Ni kiongozi aliye-
washangaza hata viongozi wa
mataifa makubwa, wakiwamo
waliompinga na hata maadui
zake.

Kinachopaswa kwa Watan-
zania wote wa ngazi mbalim-
bali, inafaa tumuenzi kiongozi
huyu kwa vitendo, hasa kwa
kuwa Wazalendo kwenye
nchini yetu kama ambavyo
yeye alivyolifanya taifa liwe
wakati huo, kiasi kwamba
hadi sasa limekuwa kama
Taifa la familia moja, lisilo la
ukabila wala udini.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TANGAZO LA KUITWA KAZINI

Dar es Salaam, 12 Aprili, 2022:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwataarifu waombaiji wa nafasi za kazi waliofaulu usaili
na kupewa barua za ajira na Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma na kisha kupangiwa kujiunga
na TRA kama kituo chao cha kazi, kufika katika Chuo cha Kodi (ITA) kilichopo ITV Mikocheni — Eneo la
Viwanda Dar es Salaam mnamo tarehe 19 Aprili, 2022 saa 1:30 asubuhi bila kukosa.

Wahusika hao wanatakiwa kufika ITA wakiwa na nyaraka zifuatazo: -

1. Barua ya kupangiwa kituo cha kazi kutoka Sekretarieti ya Ajira;

2. Kiapo kilichothibitishwa na Msajili wa Hati (Deed poll) kutoka Wizara ya Ardhi endapo muhusika
aliwahi kubadilisha majina;

3. Vyeti vya kuhitimu elimu na taaluma;

4. Nyaraka zote muhimu za taarifa binafsi, ziwe na majina matatu ya muhusika mfano cheti cha kuzaliwa
na vyeti vya taaluma. Endapo jina mojawapo halipo katika vyeti basi atahitajika kuwa na kiapo
kilichothibitishwa na Msajili wa Hati (Deed poll) kutoka Wizara ya Ardhi.

5. Kwa waliosoma nje ya nchi kwa elimu ya sekondari na vyuo wawasilishe nakala za uthibitisho kutoka
NECTA, NACTE na TCU;

6. Cheti cha Kuzaliwa (Birth Certificate) cha mwajiriwa pamoja na wategemezi (Mme/Mke/Watoto) kama
mhusika ameoa au kuolewa;

7. Cheti halisi cha ndoa kama mhusika ameoa au kuolewa;

8. Kitambulisho cha Taifa (NIDA);

9. Picha ndogo ya sasa (Current Passport size) yenye rangi ya bluu nyuma yake (Blue background);

10. Leseni halisi ya udereva Daraja C iwapo muhusika ameajiriwa kama Dereva.

11. Kwa watumishi wanaohamia kutoka taasisi nyingine za Serikali/lUmma wanatakiwa kuwasilisha pia

nyaraka zifuatazo zikiwa zimethibitishwa kwa sahihi na muhuri wa mwajiri wa awali.

i) Barua ya ajira kutoka kwa mwajiri wa awali;

ii) Barua ya kuthibitishwa kazini kutoka kwa mwajiri wa awali;

iii) Barua ya kupandishwa vyeo kutoka kwa mwajiri wa awali;

iv) Taarifa za madeni, kama yapo;

v) Taarifa za uhakiki wa matokeo ya kidato cha nne;

vi) Fomu ya taarifa binafsi (Personal records form) aliyoijaza kwa mara ya kwanza kwa mwajiri wa awali;

vii) Fomu ya taarifa za utumishi (Service particulars form) kutoka kwa mwaijili wa awali.

Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA zilizo karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo;

Tovuti : www.tra.go.tz

Namba za simu bila malipo: 0800 780078 au 0800 750075

WhatsApp : 0744 23 33 33

Barua pepe : huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:
Idara ya Rasilimali Watu na Utawala
|
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Abood aipa mbinu serikali tatizo ajira

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAKATI tatizo la uhaba wa ajira nchini
‘likiteka’ mijadala ya Bunge kwa takriban
wiki mbili sasa, Mbunge wa Morogoro
Mjini, Abdul-Aziz Abood (CCM), amesema
kilimo cha umwagiliaji ni miongoni mwa
njia nyepesi ya kutatua tatizo la ajira kwa
vijana nchini.

Abood alibainisha hayo bungeni ji-
jini hapa juzi jioni wakati wa mjadala
wa makadirio ya mapato na matumizi ya
Ofisi ya Waziri Mkuu na taasisi zake kwa
mwaka wa fedha 2022/23, akisema Tan-
zania ina kila uwezo mkubwa wa kufanya
kilimo cha umwagiliaji.

“Nimesikia wabunge wengi wakizun-
gumzia kilimo na tatizo la ajira. Tatizo

kubwa lililopo ni vijana kukosa ajira la-
kini njia fupi na nyepesi duniani kote ya
kuondoa uhaba wa ajira ni kilimo, hasa
cha umwagiliaji,” alisema.

Abood alisema Tanzania ina maziwa na
mito, hivyo kuwa na uwezo wa kujenga
mabwawa makubwa yatakayokinga maji
ya mvua ili kuwezesha kilimo ch umwa-
giliaji.

Mbunge huyo alisema Tanzania in-
aweza kuwa mzalishaji mkubwa wa kili-
mo cha mpunga kusini mwa Afrika na ba-
rani Afrika kwa ujumla endapo itaitumia
vyema ardhi yenye rutuba iliyonayo.

“Morogoro kuna eneo linafaa kwa um-
wagiliaji hekta zaidi ya milioni moja,
lakini linalotumika kwa sasa ni hekta
40,558. Ninaishauri serikali tukijikite ka-

tika upande huu ili kutoa ajira nyingi kwa
vijana,” alisema.

Kuhusu kero za kijamii jimboni kwake,
Abood alisema wananchi wanakabiliwa
na shida katika upatikanaji wa maji, aki-
itaka serikali kuchukua hatua ili kuitatua.

Abood alisema shida hiyo ipo kutokana
na kusuasua kwa utekelezaji wa mradi
mkubwa wa maji wenye gharama ya Sh.
bilioni 180.

KABOYOKA NA MIFUGO

Katika mjadala huo, Mbunge wa Viti
Maalum, Naghenjwa Kaboyoka (CHADE-
MA), aliitaka serikali kuwekeza kikamilifu
kwenye Sekta ya Kilimo.

Alisema Tanzania ni nchi ya tatu ba-
rani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa ya

NICOL yaita wanahisa kuteta jambo lao

Mkurugenzi
Mtendaji wa

Benki ya NBC,

Theobald Sabi

(katikati), ak-
ipokea hati ya
makabidhiano
ya ofisi kutoka
kwa aliyekuwa
Mkuu wa ldara
ya Mahusiano
na Serikali na
Msemaji wa
benki hiyo, Wil-
liam Kallaghe

Dar es Salaam
mwishoni mwa
wiki. Kallaghe,
amestaafu
utumishi wa
benki hiyo,
huku nafasi
yake ikichuku-
liwa na God-
wini Semunyu
(kushoto).
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

na usimamizi bora wa kam-

Na Joseph Mwendapole wakurugenzi ambao muda gatia sheria, mkutano mkuu
wao ulifika kikimo. maalum wa wanahisa ume-
KAMPUNI ya Uwekezaji ya “Mkutano utaanza saa itishwa ili kuwapitisha kwa

National Investment Com-
pany Limited (NICOL) imeiti-
sha Mkutano Mkuu Maalum
wa wanahisa wake kwa ajili
ya kupitisha wakurugenzi
wapya waliochaguliwa hivi
karibuni.

Kaimu Ofisa  Mtendaji
Mkuu wa kampuni hiyo,
Erasto Ngamilaga, alisema
laam wakati akizungumza na
gazeti hili kuhusu mafanikio
ya kampuni hiyo.

Alisema ongezeko hilo la
wakurugenzi linatokana na
azimio la wanahisa lililotole-
wa kwenye mkutano mkuu
wa saba uliofanyika Desem-
ba, mwaka jana.

Ngamilaga alisema kwe-
nye mkutano huo, ilikubal-
iwa idadi ya wakurugenzi
iongezeke mpaka kufikia
saba na taratibu zifuatwe kwa

mbili asubuhi tunawaomba
wanahisa watakaohudhuria
mkutano huo kuwahi mape-
ma na wote watakaopenda
kuhudhuria kwa njia ya
mtandao wajisajili mapema.
Taarifa za namna ya kuingia
kwenye mtandao wanahisa
watatumiwa kwenye simu
7a0,” alisema.

Baada ya mkutano huo wa
saba, alisema kampuni ilien-
delea kutekeleza maazimio
hayo kwa kutangaza nafasi
hizo na baada ya kukamilika
kwa mchakato wa usahili huo
majina na sifa za wakurugen-
zi hao yalitangazwa kwenye
vyombo vya habari kuwajuli-
sha wanahisa.

“Sasa kwa mujibu wa tara-
tibu wakurugenzi hao waki-
patikana wanastahili kupit-
ishwa na Mkutano Mkuu wa
wanahisa, hivyo kwa kuzin-

kuwapigia kura wakurugenzi
hao,” alisema

“Mkutano utafanyika
kwa njia mbili, kwa njia ya
mtandao kwa watakaoshind-
wa kufika na wanahisa wa-
takaoweza kufika kwenye
mkutano wafike Ukumbi wa
Kimataifa wa Mikutano wa
Julius Nyerere (JNICC), Dar es
Salaam. Ajenda itakuwa moja
tu kupitisha wakurugenzi
kwa kuwapigia kura na baada
ya hapo NICOL itakuwa ime-
pata wakurugenzi kwa mu-
jibu wa sheria,” alisema.

Alitaja sababu ya kuomba
kuongeza idadi ya wakuru-
genzi ni kutokana na mikakati
mikubwa ya ukuaji ya miaka
mitano ambayo kampuni im-
ejiwekea hivyo ili kufanikisha
maono hayo kampuni ina-
hitaji kuwa na wakurugenzi
wenye maono ya uwekezaji

puni.

Kuhusu mafanikio ya kam-
puni hiyo, alisema NICOL
imeendelea kufanya vizuri
kwenye Soko la Hisa la Dar
es Salaam (DSE) na hisa zake
zimepanda kutoka bei ya
Sh 170 mwaka 2021 hadi ku-
fikia Sh 580 Aprili, mwaka
huu, na kwamba mafanikio
hayo yanatokana na jitihada
kubwa zilizofanywa na uon-
gozi.

Alisema NICOL imefanya
mtawanyo wa uwekezaji kwa
kuwekeza kwenye maeneo
yenye tija ambapo uwekezaji
kwenye hati fungani pekee
kampuni imewekeza zaidi
ya Sh. bilioni 15.

Menejimenti ya kampuni
hiyo, alisema imejitahidi ku-
punguza gharama za uende-
shaji hali ambayo imesababi-
sha ongezeko la faida baada
ya kodi kufikia Sh. bilioni nne
mwaka 2021.

mifugo, ikiwa na ngombe milioni 25 kwa
sasa. lakini mchango wa sekta hiyo kwe-
nye Pato la Taifa ni mdogo.

Alisema Kenya wenye ng’ombe milioni
21 wanapata fedha nyingi kutokana na
uwekezaji mkubwa walioufanya kwe-
nye eneo hilo, sawa na Denmark wenye
ng'ombe milioni 1.5.@

“Asilimia 98 ya ng'ombe wetu ni wa kie-
nyeji na wanafugwa kienyeji. Ukiiangalia
Denmark ambayo ina ng’ombe milioni 1.5,
wana kipato kikubwa kwenye mifugo.

“Hivi Tanzania tutangoja hadi lini wa-
nanchi wetu wanaendelea kuumia? Yaani
nchi yetu iko tayari kufanya lolote kuwez-
esha maendeleo ya migodi lakini haiko
tayari kufanya lolote kuwezesha maende-
leo ya mifugo,” alilalamika.

Jotoardhi
kuongeza
umeme
megawati 200

Na Salome Kitomari

MIRADI minne ya kuzalisha umeme
wa joto ardhi inatarajiwa kukamilika
2025 na kuzalisha megawati 200 am-
bazo zitaingizwa kwenye gridi ya taifa
kwa ajili ya matumizi.

Kwa mujibu wa wasilisho |la Taasisi ya
Uendelezaji Jotoardhi Tanzania (TGDQ),
miradi hiyo na kiasi cha umeme ni Ngozi
(75), Songwe (5), Kiejo-Mbaka (60) na
Luhoi (5) ambayo ipo hatua ya uhakiki
wa rasilimali kwa kuchoronga visima,
huku Mradi wa Ziwa Natron ukitarajiwa
kuzalisha Megawati 60.

Tarafa hiyo ilibainisha kuwa mradi
wa Kiejo -Mbaka kinachoendelea ni
uchorongaji wa visima vifupi huku
programu ya uchorongaji wa visima vya
uhakiki kwa mradi wa Ngozi ikiendelea
pia, pamoja na miradi ya majaribio ya
matumizi mengine ya jotoardhi ikiende-
lea kutekelezwa eneo la Songwe.

Aidha, TGDC inasema uwezo wa
rasilimali ya jotoardhi nchini ni kuzali-
sha umeme wa megawati 5,000 katika
maeneo 52 kwenye mikoa 16 nchini na
idadi ya maeneo kwenye mabano ni
Arusha (5), Dodoma (4), Iringa (1), Kagera
(1), Morogoro (3), Mbeya (6), Kilimanjaro
(2), Katavi (1), Shinyanga (1), Songwe
(2), Manyara (5), Rukwa (2), Singida (3),
Pwani (2) na Tanga (3).

Pia, imeeleza hatua za uendelezaji
jotoardhi ni utafiti ambao hujumuisha
wa awali na kina juu ya ardhi kuanga-
lia jiolojia, jiofizikia, jiokemia, ya pili
ni uhakiki wa rasilimali kwa kufanya
tathmini ya kimazingira, uchorongaji wa
visima vya uhakiki, upembuzi yakinifu
wa awali na tatu ni uendelezaji na
uzalishaji kwa uchorongaji visima vya
uzalishaji, ujenzi wa mitambo uzalishaji
na uendeshaji na uangalizi.

Mtaalam kutoka TGDC, alisema
matumizi ya jotoardhi ni pamoja na Ku-
zalisha umeme wa kuendesha mitambo,
kitalu nyumba kwa ajili ya kukaushia
mazao, mabwawa ya kuogelea ambayo
hutumika kama tiba ya mwili na utalii
na ufugaji na ukaushaji wa samaki na
Kuku.

Kwa duniani nchi 90 zina maeneo
yenye jotoardhi, kati yake 26 zinazali-
sha jumla ya gigawati 15.6 za umeme
wa joto ardhi, na kwamba kwa Afrika,
Kenya inaongoza kwa kuzalisha nishati
hiyo zaidi ya megawati 890.
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Sengerema
yvapigwa jeKi

chanjo UVIKO- 19

Na Mwandishi Wetu

WILAYA ya Sengerema mkoani
Mwanza, imekabidhiwa vipaza
sauti kutoka kampuni ya Madini
ya OreCorp Tanzania Limited,
ikiwa ni jitihada za kuhamasisha
kampeni ya kujenga ufahamu wa
chanjo dhidi ya Uviko-19.

Makabidhiano hayo ni moja ya
mipango ya kijamii inayofanywa
na OreCorp kuisaidia wilaya ya
Sengerema kwenye kampeni ya
kujenga ufahamu wa chanjo dhidi
va UVIKO-19.

Mkuu wa Wilaya ya Senger-
ema, Senyi Ngaga, akipokea vifaa
hivyo kutoka kampuni hiyo jana,
alisema vitatumika katika shu-
ghuli zijazo za wilayani humo iki-
wamo kuunga mkono jitihada za
kuishi na afya bora na kupunguza
athari zitokanazo na Uviko-19 na
maradhi mengine.

Alisema mpango huo unajumui-
sha kufanya kazi pamoja ofisi
ya Ofisa Afya wa Wilaya kutoa
taarifa fupi za kila mwezi kuhusu
faida za chanjo katika mradi wa
dhahabu wa Nyanzaga, ikiwamo
kuweka kituo cha chanjo kwenye
mgodi huo.

“Vipaza sauti na spika hizo
vitatumika kwenye hafla za
namna hiyo na programu zingine
zitakazoendeshwa na Wilaya ya
Sengerema. OreCorp inajidhatiti
kuhakikisha wafanyakazi wake,
washauri na wageni wa mgodini
wanafahamu hatari itokanayo na
Uviko-19 na kupima kiwango cha
joto na kunawia mikono,” alisema
mkuu wa wilaya huyo.

Meneja Mkuu wa kampuni hiyo,
Damien Valente alisema kuwa,
OreCorp inafurahia ushirikiano
endelevu uliopo na Wilaya ya
Sengerema katika maeneo yote
ya maendeleo ya jamii, akisema
mradi uko mbioni kuwa mgodi
mkubwa zaidi wa kwanza wa
dhahabu kuwahi kujengwa.

“Mradi wa dhahabu wa Nyan-
zaga upo Wilaya ya Sengerema
mkoani Mwanza kwenye ukanda
wa dhahabu wa Ziwa Victoria.
Mradi wa Nyanzaga unakadiriwa
kuwa na wakia milioni tatu za
dhahabu na utazalisha kiasi cha
wakia 200,000 (tani sita) za dha-
habu kwa mwaka na ujenzi wake
ni shilingi bilioni 670.

“Mradi huu utazalisha nafasi
za ajira muhimu na kuchangia
uchumi kupitia ajira za moja kwa
MOja Na zisizo za moja kwa moja,
mirabaha na kodi, utaleta faida za
ziada kwa Mkoa kama vile elimu,
Vituo vya afya na miundombinu
kupitia miradi wezeshi inayofany-
wa na kampuni hiyo kwa lengo la
kuinufaisha jamii,” alisema Valen-
tene.

Aliongeza kwamba, kampuni
hiyo itaendelea kufanya kazi
ngazi zote za serikali ili kuhakiki-
sha inatimiza ujenzi wa mgodi wa
madini ya dhahabu kwa Watan-
zania na wadau wake wote katika
kipindi cha zaidi ya miaka 10.

‘Waitara alia mil. 900/-
' kubadilishiwa matumizi

Na Sanula Athanas,
DODOMA

BUNGE wa Tarime

""" Mwita

Waltara (CCM),

amelalamikia kile

alichodai kubadilishwa kwa

matumizi ya Sh. milioni 900

zilizotolewa na Mgodi wa Dha-

habu wa Barrick North Mara

kwa ajili ya utekelezaji wa mi-

radi ya maendeleo katika hal-
mashauri hiyo.

Vilevile, amelalamikia
kamati ya mawaziri wanane
kutomshirikisha katika utatuzi
wa mgogoro wa ardhi jimboni,
akisisitiza kuwa hatakubali
bomu analotegeshewa limli-
pukie yeye mwenyewe.

Waitara aliyasema hayo
bungeni alipochangia makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
Ofisi ya Waziri Mkuu na taasisi
zake kwa mwaka ujao wa fed-
ha.

Alisema kuwa halmashauri
ilipitisha fedha hizo zitumike

kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo hususan
kwenye maeneo yanayouzun-
guka mgodi huo, lakini uon-
gozi mpya wa Mko wa Mara
umebadili matumizi ya fedha
hizo. Pia alisema kuwa tangu
mwaka 2020, alimwomba ali-
yekuwa Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dk. Damas Ndumbaro,
aende katika Jimbo la Tarime
nungu, Kihacha na Nyarukoba
lakini hakwenda.

Alisema anamshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
kuunda kamati ya mawaziri
wanane, wakazunguka huko
kuangalia maeneo yenye shi-
da ya migogoro ya ardhi lakini
wakaishia Musoma mjini pasi
na kuzuru jimboni kwake.

Alisema juzi Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba, Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angelina Mabula
na Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Mary Masanja, wal-
itoa tamko mjini Musoma
na aliwauliza wabunge wen-

zie iwapo wameshirikishwa
na wakamjibu kwamba ha-
wakushirikishwa.

Alisema kuna watumishi
kutoka wizara hizo wamek-
wenda Tarime na kuonyesha
wakazi waliokuwa kwenye vi-
jiji vyenye mgogoro maeneo
bavyo watu wanaishi.

Alisema kinachomuuma ni
kwamba watu hao walisema
yeye ameshirikishwa kwe-
cha Nanyungu ambacho wa-
nanchi walimpigia kura waka-
ti wa uchaguzi mkuu na yeye
akawaahidi atawatetea.

Alimwomba Waziri wa Ma-
liasili na Utalii na Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi waende Mkoa wa
Mara ambao una migogoro ya
ardhi.

Alitaka ujumbe huo uwafik-
ie mawaziri wengine na
kwamba yeye hana ugomvi
nao na anachomaanisha ni
kuwa wanaweza kutengen-

eza hoja nzuri na wabunge
walio katika maeneo yenye
migogoro ya ardhi wakashin-
da katika uchaguzi.

“Mnaniwekea bomu, ni-
takubali tulipuke wote siyo
mimi pekee yangu,” Waita
alisema huku akiongeza kuwa
ripoti ya uchafuzi wa Mto
Mara imeleta shida kwenye
jimbo lake kwa kuwa wakazi
wa maeneo hayo wamekataa
kutumia maji ya mto huo.

Hata hivyo, baada ya kumal-
iza kuchangia, Naibu Spika,
Mussa Zungu, alimwambia
Waitara kuwa alipokuwa Nai-
bu Waziri Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), alikuwa anakwenda
katika migodi bila kuwaambia
wabunge wenzake.

Alisema pia alipokuwa
Naibu Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, aliku-
wa anakwenda kwenye miradi
ya barabara bila kuwashiriki-
sha wabunge wa maeneo
husika.
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Meneja wa kiwanda cha SBL Moshi, mkoa wa Kilimanjaro, Alice Kilembe (wa tano kulia), akiwa na baadhi ya wa-
nafunzi wa chuo cha kilimo Kilacha, baada ya kupokea vyeti vyao vya ufadhili wa masomo kupitia programu ya
SBL Kilimo Viwanda, mkoani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Muhongo ataja ilipo dawa tatizo la ajira

Na Sanula Athanas,
DODOMA

MBUNGE wa Musoma Vi-
jijini, Prof. Sospeter Muhon-
go (CCM), ameungana na
wabunge wengine kuitaka
serikali kuwekeza fedha ny-
ingi katika kilimo, akiamini
ndiyo njia sahihi ya kukabili-
ana na tatizo la uhaba wa ajira
nchini. Akichangia bungeni
mjadala wa makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Ofisi ya
Waziri Mkuu na taasisi kwake
kwa mwaka ujao wa fedha,
Prof. Muhongo pia alisema
taifa linapaswa kuwa na sera
nzuri ya maendeleo ya utafiti
na ubinifu.

Alikumbusha kuwa nchi za
Afrika mwaka 2006 zilipitisha
azimio la kutenga walau asil-
imia moja ya Pato la Taifa ku-
tumika kwenye utafiti, lakini
nchi nyingi hazijafika huko,
Tanzania ikitumia asilimia 0.5
asilimia ya Pato la Taifa.

Kwa hiyo, mpango wa utafiti
na programu za shahada zetu
lazima tuwekeze huko.

“Eneo lingine ni sayansi
ya maisha, sayansi ya nyuk-
lia, sayansi ya mazingira na
‘artificial intelligence’. Tuki-
taka kufanya haya ni lazima
COSTECH ibadilike, isiwe
idara ndogo, ni lazima tuten-
geneze kitu kinaitwa National
Reserch Foundation and In-

novation,” alishauri.

Prof. Muhongo alisema
kilimo, uvuvi na ufugaji ndiyo
maeneo yatakayotengeneza
ajira nchini na siyo kutegemea
ajira za serikali.

“Tulime mazao yanay-
opendwa duniani ambapo
vyakula vinavyopendwa du-
niani kwa sasa ni 12 ambavyo
ni poamoja na salad, wali, ka-
hawa, mayai, apples (tufani),
yoghurt, mkate, supu. Tuwe
na mpangilio wa kuzalisha ili
kuiuzia duniani na ili kufani-
kisha hili, ni lazima tufanye
kilimo cha umwagiliaji.

Mbunge wa Viti Maalum,
Munde Tambwe (CCM), alise-
ma serikali inapaswa kutilia

mkazo kilimo cha alzeti na
mazao mengine yanayotumi-
ka kuzalisha mafuta ili kuokoa
fedha nyingi =zinazotumika
kuagiza mafuta nje ya nchi.

Selemani Kakoso (Mpanda
na mkakati wa uwekezaji kwe-
nye kilimo cha umwagiliaji,
utafiti wa mbegu na kuajiri
wataalamu wa kilimo.

Jason Rweikiza (Bukoba Vi-
jijini)), alisema nchi ina mae-
neo yenye rutuba na mito
mingi inayofaa kwa kilimo cha
umwagiliaji lakini ina vijana
wengi ambao hawana kazi,
akipendekeza  kuanzishwe
kambi za kilimo ili kukabiliana
na uhaba wa ajira kwa vijana.
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Serikali zachukua hatua " =
kuvilinda visiwa

ERIKALI ya Jamhuri
ya Muungano wa Tan-
zania na Serikali ya
Mapinduzi  Zanzibar
zimechukua hatua tatu katika
kukabiliana na uharibifu un-
aotokana na ukataji mikoko
na uvunaji wa matumbawe ili
kuvinusuru visiwa visitoweke
katika uso wa dunia.
Hatua hizo ni pamoja na ku-
jenga uelewa kwa wanajamii
juu ya utunzaji wa mazingira

na rasilimali za bahari iki-
wamo uhifadhi wa mikoko na
matumbawe.

Naibu Waziri, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na
Mazingira) Khamis Hamza
Chilo, aliyasema hayo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Wete(ACT), Omar
Ali Omar. Katika swali lake,
Mbunge huyo alitaka kujua
serikali imejipangaje katika
kukabiliana na uharibifu huo.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Chilo alisema serikali hizo
mbili zimekuwa zikichukua
juhudi za kisera, kisheria na
pamoja na kuandaa miongozo
mbalimbali ya utunzaji wa
mazingira ya baharini ili ku-
hakikisha uharibifu wa maz-
ingira ya bahari unadhibitiwa.

Alitaja  juhudi nyingine
kuwa ni upandaji wa mikoko
na Matumbawe katika mae-
neo yaliyoathirika kwa ku-

tumia njia mbalimbali endel-
evu na za kitaalamu.

“Juhudi nyingine ni kush-
irikisha jamii katika kusima-
mia maeneo ya mikoko na
matumbawe ikiwemo kuan-
zisha hifadhi ndogo ndogo
za Kijamii katika maeneo ya
Kukuu, Fundo, Makoongwe
kwa kisiwa cha Pemba na
maeneo ya Mtende, Tumbatu
na Kizimkazi kwa kisiwa cha
Unguja,” alisema.

Mbunge wa Jimbo la Morogoro, Azizi Aood, akichangia hotuba ya Waziri Mkuu ya Mwaka wa fedha wa
2022/2022, kwenye kikao cha Bunge la bajeti, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

WAZIRT wa Kilimo, Hussein
Bashe amesema kama kuna
mtanzania amenunua mbegu
Zzisizo na ubora atoe taarifa kwe-
nye wizara hiyo na hatua zita-
chukuliwa kwa kuwa ni uhujumu
uchumi.

Bashe alitoa kauli hiyo jana
bungeni alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Arumeru Maghar-
ibi (CCM),Noah Mollel aliyetaka
kujua juu ya mikakati ya serikali
kusimamia ubora wa mbegu ku-
tokana na kuwapo kwa malala-
miko kuhusu ubora wa mbegu.

Alisema kuna kesi ipo Mkoa

kezi.

kwa mkulima na kutoa bei ele-

na na kuongezeka kwa gharama

. Kanzidata ya NIDA
kuboresha daftari
la wapigakura

BUNGE limeelezwa kuwa seri-
kali mwezi uliopita ilianza ma-
ZUngumzo na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC),na Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), ili
kanzidata ya NIDA itumike katika
uboreshaji wa daftari la wapi-
gakura.

Aidha, mazungumzo ya awali
kati ya ‘wataalam wa taasisi zote
mbili yenye nia ya kuunganisha
mifumo hiyo miwili yamepangwa
ELCJ)fzanylka kabla ya mwezi Meli,

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu
wa Rais,Muungano na Mazingira
Khamis Hamza Chilo alieleza
hayo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Kawe(CCM), Askofu Josephat
Gwajima, kwa niaba ya Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alitaka kujua serikali haioni
umuhimu wa kuunganisha mi-
fumo ya kitambulisho cha mpiga
kura na kitambulisho cha taifa
ili kuepusha usumbufu kwa wa-
nanchi.

Akijibu swali hilo, Chilo alisema
serikali inatambua umuhimu wa
kuunganisha mifumo ya Kitam-
bulisho cha Mpiga Kura na Ki-
tambulisho cha Taifa ili kutumia
Kitambulisho cha Taifa katika
Uchaguzi wa kawa|da na ule wa
kielektroniki ‘e-voting .

Alisema hatua hiyo itapunguza
gharama katika kuandikisha na
kutengeneza daftari pamoja na
kurahisisha usimamizi wa wapiga
kura.

Aidha alisema matarajio ya
serikali ni kuona mifumo hiyo
inaunganishwa ili kuwarahisishia
wananchi kushiriki katika shu-
ghuli za uchaguzi na kuipunguzia
serikali gharama katika uandik-
ishaji na uchapishaji wa vitam-
bulisho.
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Habari zote na Augusta Njoji

Bashe: Walionunua mbegu zisizo na ubora watoe taarifa

CAN na SA kwa Mikoa mbalim-
bali nchini ikiwemo Mkoa wa Ru-

wa Ruvuma ambayo mtu aliuza
mbegu aliziwekea rangi na ame-
pelekwa Mahakamani ili ku-
chukuliwa hatua kwa kuwa ni
uhujumu uchumi na halitafum-
biwa macho.

Katika hatua nyingine, Bashe
alisema serikali imeweka uta-
ratibu wa kudhibiti upandishaji
holela wa bei za mbolea kwa
kuhusisha Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania(TFRA) na
Mikoa kwa kufanya tathmini ya
gharama halisi ya bei ya mbolea

Hatua hiyo itadhibiti upandaji
wa bei unaofanywa na wafanya-
biashara bila kuzingatia gharama
halisi za uingizaji wa mbolea
nchini.

Akijibu swali la Mbunge wa
Namtumbo(CCM),Vita Kawawa
aliyetaka kujua serikali inachukua
hatua gani kudhibiti kuongezeka
kwa bei ya mbolea nchini hasa
mkoani Ruvuma, Waziri Bashe
alisema bei za mbolea duniani
zimekuwa zikiongezeka kutoka-

za uzalishaji na mahitaji hususan
kwenye nchi zenye watumiaji
wakubwa wa mbolea kama vile
China na India.

Alisema ongezeko hilo kwa
msimu wa 2021/2022 limechang-
iwa na athari za UVIKO- 19 na vita
kati ya nchi ya Russia na Ukraine
ambao ni wazalishaji wa ma-
lighafi zinazotumika katika uten-
genezaji wa mbolea.

Aidha alisema Mwezi Machi,
2022 kupitia TFRA imetoa bei
elekezi za mbolea za DAP, UREA,

vuma.

Pia alisema katika kuondo-
kana na utegemezi wa uagizaji
wa mbolea nje ya nchi, serikali
inaendelela kuvutia uwekaji wa
viwanda vya mbolea hapa nchini
ili kupunguza gharama za mbolea
kwa mkulima.

Aliwasisitiza viongozi wa Mikoa
na Wilaya kuhakikisha kuwa bei
elekezi zilizotolewa zinazingatiwa
katika vituo vyote vya mauzo ya
mbolea.
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Rais Samia Suluhu Hassan akihutubia kwenye mdahalo wa miaka 100 ya Baba Wa Taifa. PICHA: MTANDAO

Rais Samia ashuku kulegezwa misingi
va Baba Taifa, akumbusha ishikiliwe

AMA Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere an-

gekuwa hai, leo Aprili
13 angekuwa anasherehekea
kutimiza miaka 100 ya kuzaliwa.
Lakini, ni bahati mbaya amesha-
tangulia mbele ya haki.

Wiki iliyopita, Rais Samia
alishiriki kwenye mdahalo wa
kitaifa wa kuadhimisha miaka
100 ya kuzaliwa kwa Baba wa
Taifa uliofanyika katika Shule ya
Uongozi, Kibaha mkoani Pwani,
akigusia namna jamii inapoto-
sha baadhi ya maeneo yanay-
obeba ujumbe.

Rais anasema, Mwalimu Ny-
erere alilijenga taifa lenye umoja
na mshikamano alipinga ubagu-
zi hata udini, ukanda na ukabila,
hivyo ni wajibu wa Watanzania
kupinga vitu hivyo ikiwa ni se-
hemu ya kumuenzi.

Anafafanua, baadaye watu
wakaanza kujuana kwa rangi,
udini, kabila, ukanda na iti-
kadi, hivyo kuna kazi ya kuiru-
dia zama Tanzania kuwa moja,
baada ya kutetereka.

“Hapa kuna kazi ya kufanya
kidogo na panaumiza kichwa ki-
dogo,” Rais Samia, anasema.

NYENZO UMOJA

Msisitizo wake Rais Samia ni
kwa Watanzania kurejea umoja
wao waliotengenezewa na Baba
wa Taifa, aliyefanya kazi hiyo,
huku akihimiza matumizi ya
lugha Kiswahili kabla na baada
ya uhuru kama nyenzo ya kujen-
ga umoja huo wa kitaifa.

“Hayati Baba wa Taifa ame-
waachia somo kubwa Watanza-
nia la kuwa wazalendo kwa taifa
kwa kuwa alilipenda na kujitoa
mhanga kwa ajili ya Watanza-

nia,” anafafanua.

Anasema, mwasisi huyo wa
taifa aliwafundisha Watanzania
somo kubwa la uzalendo kitaifa
na binafsi akauonyesha uzalen-
do usio na shaka, akilipenda
taifa na alikuwa tayari kujitoa
mhanga kwa ajili ya Watanzania.

“Uzalendo wake ulijionyesha
wakati wa kupigania uhuru al-
ipoacha kazi ya ualimu na ku-
jikita katika kulikomboa taifa na
wenzake na akapitia magumu
na changamoto nyingi kwa ajili
ya kulikomboa taifa hili,” anase-
ma.

Anaongeza kwamba aliiwez-
esha lugha ya Kiswabhili kukuba-
lika na Waafrika na sasa ni lugha
rasmi ya Jumuiya ya Maende-
leo ya Nchi za Kusini mwa Af-
rika (SADC), Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu na

Utamaduni (UNESCO) kuitengea
siku yake maalumu.

ANAFUATA NYAYO

Tangu baada ya kula kiapo
kuongoza nchi Machi 19 mwaka
jana, Rais Samia anahimiza suala
la Watanzania kuwa wamoja ki-
taifa na kuacha tofauti zao, wa-
shikamane kwa ajili ya maende-
leo yao, pasipo kujali itikadi za
vyama, dini kabila na kila aina in-
ayoweza kuwatenganisha Watan-
zania. Lile lililosisitizwa na Baba
wa Taifa, hata wakafuata marais
wengine na sasa analiendeleza.

Rais Samia ananadi imani yake
kwamba Tanzania itajengwa na
umma wa vyama mbalimbali
vya siasa, kabila na dini tofauti
na amekuwa akifanya jitihada
kuumba umoja huo na si kujenga
mgawo kiitikadi na hisia zingine.

Hivi karibuni akifungua mku-

tano wa kitaifa wa haki, amani
na maridhiano, Rais amerudia
kusema Tanzania haitajengwa
na ama chama au mtu mmoja,
hivyo kunahitajika kuwapo ush-
irikiano.

Anahimiza viongozi mbalim-
bali nchini kuwa watumishi wa
watu na kwamba mawaziri na
watendaji wengine wa serikali,
wafanye kazi kwa kuwa wan-
apimwa kwa utendaji wao.

Katika hilo amekiagiza Chuo
cha Taifa cha Siasa, Uongozi na
Maadili cha Mwalimu Nyerere,
Kibaha kujikita kuwa kituo cha
kuhifadhi  kumbukumbu za
historia za waasisi zitatumika
kufundisha na kuongoza nchi
kwenye mambo mbalimbali, kwa
kuwa kufanya hivyo utakuwa
ni mwendelezo wa kumuenzi
Mwalimu Nyerere kwa uongozi
wake uliotukuka.
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Alidumisha staili chama kinabuni,
Kishindo cha utekelezaji serikalini

« Mapinduzi makubwa yakashuhudiwa

Na Peter Orwa

EO hasa ndio ku-

nashuhudiwa miaka 100

ya kuzaliwa Baba wa Taifa,

Mwalimu Julius Nyerere,
aliyetangulia mbele za haki mia-
ka 22 na nusu iliyopita.

Nyerere akijumuishwa kwa
yote, ana uhusiano wa moja kwa
moja na maisha ya kila Mtanza-
nia hadi sasa. Hapo inaweza ku-
tolewa ushahidi wa alichotamka
Rais Samia Suluhu Hassan, mwis-
honi mwa wiki akisema Mwal-
imu Nyerere amebaki marejeo
makuu kwa mambo mbalimbali
yanayoamuliwa katika awamu
tofauti za kiserikali hadi sasa.

TIkianzia kisiasa, mwangaza ali-
odumu nao ni wa chama kushika
hatamu za uongozi kitaifa, kuan-
zia TANU na baadaye kuzaliwa
CCM, miaka 45 iliyopita.

Fikra na mwelekeo ilianzia
ndani ya nyumba ya chama na
kisha maagizo ya utekelezaji
ndio yakahamia kwenye serikali,
huku chama kikibeba dhamana
ya kuiwajibisha mamlaka hiyo ya
kidola.

Ni aina ya itikadi inayojitokeza
sana hata ndani ya uongozi wa
CCM hivi sasa, kwa ushuhuda
Katibu Mkuu mpya wake, Dan-
iel Chongolo alipojiunga muda
mfupi wa uongozi wake, ame-
kuwa akizunguka nchini kuka-
gua ufanisi wa miradi ya serikali,
kama inaendana na ilani wali-
yopewa.

Ni staili inayotumika kuainisha
ahadi zilizoko kwenye ilani yake
na nyinginezo kupata picha hali-
si na ufafanuzi, iwe mafanikio au
kusuasua.

Siku chache zilizopita, aki-
funga kikao cha Mkutano Mkuu
wa CCM, Makamu Mwenyekiti
(Bara), Kanali Mstaafu Abdulrah-
man Kinana, ameahidi ndani ya
muda mfupi ujao, chama kita-
waita mawaziri wake kujadiliana
nao kwa kina hatua za kukidhi
mahitaji ya umma na maendeleo
yake.

HATUA ZA KIHISTORIA

Ni miaka yote tangu kupati-
kana uhuru wa Tanganyika, Rais
Nyerere alizamisha mtazamo
huo kuona kunakuwapo chama
imara - TANU, kinashika dha-
mana za uongozi wa Tanganyika
zama hizo na ndio maana kwa
muda akaweka kando cheo
chake, waziri mkuu wakati huo,
ili akaimarishe chama, akijua
deni lililofuata chama kitakapo-
shika hatamu kamili za uongozi.

Hata ilipofika mwaka 1964
fikra zilizojengwa kutoka ndani
ya vyama TANU na ASP, ndio zi-
kaibua wazo la muungano wa
Tanganyika na Zanzibar, hata
likatimia.

Haukupishana muda mrefu
katika mwaka huo, pia itikadi
ya chama ikadumishwa rasmi,
maisha na maendeleo ya umma
kitaifa ikasimama rasmi katika
falsafa ya Ujamaa na Kijitegemea.

Chama cha TANU chini ya ue-
nyekiti wa Nyerere, kikatangaza
falsafa rasmi ya chama hicho
kwa Ujamaa. Tangu wakati huo,
maisha ya kawaida ya umma na
utendaji kiserikali, yakajikita ka-
tika itikadi hiyo.

NG

Mwalimu Julius Nyerere, alipokuwa na timu yake kwenye nyendo za kampeni ya uchaguzi wa

Tanganyika. PICHA: MTANDAO

Oktoba 10,
1953 Mwal-
Imu Nyerere,
Abdulwahid
Sykes, Ally
Sykes, Dossa
Aziz na John
Rupia wali-
kutana ku-
jadili namna
va kuibadili
TAA kuwa
chama kami-
Il cha siasa.

Ukawa muda wa kutekeleza fal-
safa ya Ujamaa na Kujitegemea,
pakashuhudiwa hata ndani ya
Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ), kukaundwa rasmi Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT), ambako
vijana walipelekwa mafunzoni
na kuzalisha mali, kwa mujibu
wa sheria na wapo wanaojitolea.

Ni zama ambazo pia mafunzo
ya mgambo yakapamba moto,
kila raia kuwa mlinzi wa taifa,
walishiriki vyema na msaada
wao ukaonekana Kkatika vita ya
Tanzania na Uganda na hadi sasa
jeshi hilo lina uhai.

Hadi kufika mwaka 1967, waka-
ti serikali ikiwajibika kutekeleza
na kupanga mipango iliyoasisiwa
mwaka 1964, kupitia Azimio la
Arusha, ikitafasiri namna serikali
itamiliki njia kuu za uchumi, kwa
nyendo za kijamaa; watu kufanya
kazi pamoja kwa faida ya wote.

Utekelezaji wake kiserikali
ndio kulikoshudiwa mengi ya
utafishwaji mali binafsi na ku-
undwa mifumo mipya ya Ki-
taasisi serikalini kukidhi mahitaji
hayo.

Mwaka 1971, kukiwa kume-
shuhudiwa mapinduzi makubwa
katika mifumo ya uzalishaji ki-
taifa, viwanda vingi kujengwa
na kuwapo wafanyakazi wengi
kitaifa, chama TANU kikapitisha
Mwongozo wa kuanzishwa Ma-
baraza ya Wafanyakazi, ikiwa
sehemu ya kutekeleza yatoka-
nayo na Azimio la Arusha. Leo hii
ni sehemu ya Sheria ya Ajira na
Uhusiano Kazini.

Mwaka 1972, chama cha TANU
kikaona haja ya serikali kuimari-
sha mikakati ya kuimarisha ma-
hitaji ya wakulima na sekta hiyo
kwa taifa, kukapitisha Azimio la
Musoma lililojikita katika mam-

bo mbalimbali ya maendeleo
shambani, uvuvi na ufugaji.

Penye utekelezji wake ndiko
kukashudiwa mikakati na dhana
‘Kilimo ni Uti wa Mgongo’ serikali
ikieneza mengi ya kujenga sekta
mbolea, maofisa uvuvi na wan-
aohusika na ufugaji mbalimbali.

Ndani ya miaka miwili kukaen-
ezwa namna bora ya mifumo wa
kawaida na vya ujamaa, umma
ukiwa na maisha ya pamoja, ikia-
shiria mawili kwa wakati mmoja,
itikadi ya kijamaa na muundo wa
kimaendeleo.

Vivyo hivyo, ndivyo tena
mwaka 1974, TANU ikapitishwa
Azimio la Musoma ambalo lilika-
zia elimu, kuzama zaidi katika
elimu ya msingi, pia kuwezesha
umma wa Watanzania ambao ha-
wakupata fursa kujua kusoma na
kuandika.

Mwaka huohuo, TANU pia il-
ipitisha Azimio kuhusu Ukom-
bozi wa Afrika, kuimarisha
uwajibikaji ulioanza kimataifa
kukomboa nchi nyingine zilizo
chini ya mkoloni Afrika.

Tanzania ilikuwa mwenyeji
wa wanaopigania juhudi hizo,
Mfano wa mafanikio ni uhuru wa
Msumbiji uliopatikana miaka mi-
wili baadaye, 1976 hata kufanyika
sherehe kubwa kwenye Uwanja
wa Taifa (sasa Uwanja Uhuru),
jijini Dar es Salaam.

Siku zote, mzizi wa uamuzi
mkuu kitaifa ilianzia kwenye cha-
ma, utekelezaji wenye vishindo
ukihamia serikalini na chama
kikabaki msimamizi kama afan-
yacho Chongolo sasa.

ALIKOTOKEA NYERERE
Mwaka 1929, TAA iliundwa
ikiwa na wajumbe: Kleist, Mzee

Bin Sudi, Ibrahim Hamis, Zibe
Kidasi, Ali Said Mpima, Suleiman
Majisu, Raikes Kusi, Rawson
Watts na Cecil Matola

Mwaka 1950, TAA iliwasiliana
na wenzao wa KAU (Kenya Afri-
can Union) nchini Kenya kupata
ujuzi zaidi. Abdulwahid alitum-
wa Nairobi, akakutana na Mwe-
nyekiti Jomo Kenyatta, kujenga
mawasiliano kati yao.

Mwaka 1951, kukaundwa tawi
la siasa la chama TAA likiwa na
wajumbe wafuatao: Abdulwahid
Sykes (Katibu), Sheikh Hassan
bin Amir, Hamza Kibwana Mwa-
pachu, Said Chaurembo, Dk.
Kyaruzi, John Rupia na Stephen
Mhando.

Mwaka huo, Kenyatta akaku-
tana tena na viongozi wa TAA
mjini Arusha na wajumbe wa
TAA walikuwa:  Abdulwahid
Kleist Sykes, Dossa Aziz na Ste-
phen Mhando.

Mwaka 1952, Abdulwahid
alichaguliwa Rais wa TAA na
ndio mdau mpya wa Mwalimu
Nyerere akatambulishwa kwa
Abdulwahid na Kasela Bantu.
Ikawa kila Jumamosi, Mwalimu
Nyerere akawa anakutana na
kina Dossa Azizi, Ally Sykes, Ab-
dulwahid Sykes, Dustan Omar
na Mhando kujadili mustakbali
wa nchi ya Tanganyika, waki-
kusanyika nyumbani kwa Dossa
Azizi Mtaa wa Congo au Mtaa
wa Stanley, nyumbani kwa Ab-
dulwahid.

Dossa Azizi ndiye mara nyingi
alimrudisha Mwalimu Nyerere
kwa gari lake Pugu anakoishi (St.
Francis College) baada ya mku-
tano.

Mwaka 1953, Nyerere
akachaguliwa kuwa Rais wa TAA.
Wazee walimpa nguvu ya kisiasa
mara baada ya kujiunga nao.
Hao ni wazee: Sheikh Hassan bin
Amir, Sheikh Suleiman Takadir,
Mzee Mohammed Jumbe Tam-
baza, Mshume Kiyate na Mwin-
juma Mwinyikambi. Wengine
walikuwa Rajab Diwani, Makisi
Mbwana, Sheikh Haidar Mwiny-
imvua na Idd Faiz Mafongo.
Aidha walikuwepo Idd Tosiri,
Sheikh Mohamed Ramia na Ma-
shado Ramadhani Plantan.

Oktoba 10, 1953 Mwalimu Ny-
erere, Abdulwahid Sykes, Ally
Sykes, Dossa Aziz na John Rupia
walikutana kujadili namna ya
kuibadili TAA kuwa chama ka-
mili cha siasa.

1954: TANU ikaanzishwa na
wajumbe wa mkutano uliojadili
kuibadili katiba ya TAA kuwa
TANU, walikuwa Abdulwahid
Sykes, Julius Nyerere, Tewa Said
Tewa, Dossa Aziz, Ally Sykes,
Kasela Bantu, , Abubakar Ilanga
na Saadan Abdu Kandoro.

Wengine walikuwa SM. Kit-
wana, C.O. Milinga, Patrick Ku-
nambi, Gerimano Pacha, Japhet
Kirilo na L.M. Makaranga, Joseph
Kimalando na John Rupia.

Julius Nyerere alipewa kadi ya
TANU namba moja. Kadi namba
mbili ikaenda kwa Ally Sykes
na Abdulwahid akachukua kadi
namba tatu, Dossa Azizi nne,
kadi namba tano akapewa Pho-
mbeah, sita ni Dome Okochi,
saba John Rupia, Bibi Titi Mo-
hamed kadi namba 16 na Idd To-
siri, namba 25.
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Rais Samia katika orodha ya
Kinamama maarufu duniani

« Kwenye majina 100 ametinga « Wanatajwa ushawishi wao juu

Na Christina Mwakangale

NAPOZUNGUMZIA wa-
Unawake maarufu duni-

ani, yumo Samia Suluhu

Hassan, mkuu wa Tanza-
nia, kati ya kinamama wachache
waliowahi kushika wadhifa huo
hata barani Afrika.

Jarida maarufu la Forbes, ‘The
World’s 100 Most Powerful Wom-
en’ lilimuweka Rais Samia yumo
kwenye orodha ya wanawake
100 maarufu.

Kati ya hao wenye asili ya kiaf-
rika na kushiriki nyadhifa za juu
yumo Makamu wa Rais Mareka-
ni, Kamala Harris na Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Biashara Dun-
iani (WTO), Ngozi Okonjo-Iweala.

Kwenye jarida hilo la 18 la
mwisho wa mwaka uliopita, lina
orodha inayobainisha viongozi
wenye nguvu duniani wakiwamo
wakurugenzi wakuu na wajasiria-
mali mashuhuri, wakuu wa nchi,
wabhisani waanzilishi na watun-
gasera ambao wanatatua mata-
tizo ya kijamii.

Katika orodha ya viongozi hao
wanawake 100, wamo wakuru-
genzi wakuu wa taasisi na ma-
shirika wapatao 40, pamoja na
marais wanawake wachache
wakitajwa wawili, akiwamo rais
Samia na rais Zuzana aputova
wa Slovakia.

Pia, wanawake hao wa nguvu
2021 wana ushawishi mkubwa
katika kutoa mapato kutokana na
shughuli tofauti yanayokadiriwa
kufikia dola trilioni 3.3 na kutoa
ajira kwa wafanyakazi milioni 6.7.

Kadhalika orodha ya wa-
nawake hao inahusisha waliomo
kwenye viwango vya mabilionea
duniani walio na thamani za mali
ya dola bilioni 167.

Jarida hilo la Forbes, lina-
muelezea Rais Samia kwamba
alikuwa mwanamke wa tano
mwanamke kutoka barani Afrika
kulihutubia Baraza la Umoja wa
Mataifa.

Rais Samia kwa kipindi cha
miezi tisa madarakani yapo aliyo-
tazama kwa ukaribu hususan ki-
jinsia ikiwamo kufanikisha elimu
ya juu na kuwafikia wote, kwa
kutenga Sh. Bil 70 zaidi ya zili-
zotengwa ambazo ni bilioni 500,
kuhakikisha wanafunzi wote wa-
napata mkopo kwa ajili ya elimu
yajuu.

Rais Samia, ametangaza ku-
waruhusu wanafunzi waliokatiza
masomo yao kwa kwa sababu
mbalimbali ikiwamo kupata
mimba kurejea masomoni.

Pia, rais ameongeza vyumba
vya madarasa na zimetengwa Sh.
Bilioni 125 kwa ajili ya kukamili-
sha maboma 10,000.

WENGINE DUNIANI

Makamu wa Rais Marekani,
Harris Kamala, Januari mwaka
huu ameingia katika orodha ya
kuwa mwanamke wa kwanza
mweusi, mwenye asili ya Mareka-
ni na Asia, kushika wadhifa huo.

Mwaka 2016, Harris, alikuwa
mwanamke wa kwanza kuch-
aguliwa kuwa mmoja wa masen-
eta, Marekani, huku mwaka 2010,
Harris akiwa pia mwanamke wa
kwanza mwenye asili hiyo, kuhu-
dumu kama Mwanasheria Mkuu
California.
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Harris, ni mkimbizi aliyezaliwa
Oakland, walikoishi wazazi wake
wakimbizi huku mama yake
akiwa ,mhindi na babake raia wa
Jamaica.

Pia Harris, ni mhitimu wa Chuo
cha Howard University alumna,
chenye historia ya zamani kama
chuo kilicho maalum kwa watu
weusi,

TSAI

Rais wa Taiwan, Tsai Ing-wen,
anayeungwa mkono na chama
ambacho kina historia ya kuip-
inga China, alitawazwa mwaka
2016, kushika mamlaka hayo.

Tsai, ni mwanamke wa kwanza
kuwa Rais wa Taiwan, yumo kwe-
nye orodha hiyo, wanawake wa
nguvu duniani.

Hata hivyo, msomi huyo wa
sheria mwenye umri wa miaka

Juu kushoto, anaanza Mackenzie Scott, ka
Suluhu Hassan, Laura Cha na Kamala Harris. Chini; Rais Samia akiwa kazini. PICHA: MTANDAO
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59, alipuuza onyo lililotolewa
wakati fulani na China kumtaka
akubali kufanya mazungumzo,
kutambua kuwa Taiwan na Chi-
na ni taifa moja.

OPRAH

Mtangazaji huyo mashuhuri
duniani, Oprah Winfrey naye
ameorodheshwa kwenye jarida
hili la wanawake wa nguvu 100
mwaka huu, ambaye anaende-
sha kipindi cha televisheni kwa
takribani miaka 25 sasa, na
kubadili media kuwa sehemu ya
biashara.

Kipindi chake kinakadiriwa
kumuingizia kiasi cha dola bil-
ioni mbili. Mwaka 2011, Winfrey
alizindua chaneli yake ya OWN,
huku asilimia 25.5 ya thamani ya
mtandao wa chaneli hiyo ikifikia
thamani ya dola milioni 65.

tikati Rosalind Brewer na Reese Withe

‘iﬁ: .. i jl'.

d

Jarida hilo la
Forbes, li-
namuelezea
Rais Samia
kwamba
alikuwa
mwanamke
wa tano
mwanamke

kutoka ba-
rani Afrika
kulihutubia
Baraza la
Umoja wa
Mataifa.

rspoon, Mstari wa chini kuanzia kushoto, Samia

APUTOVA

Rais Zuzana Aputova wa Slo-
vakia, mpinga rushwa, mwana-
harakati wa mazingira na mwa-
nasheria, yumo kwenye orodha
hiyo, akiwa mamlakani kwa kip-
indi cha miaka mitano baada ya
kuingia madarakani Juni 2019.

Kwa umri wake wa miaka 47
nchini Slovakia, ni kijana mwe-
nye umri huo kushika wadhifa
huo katika umri mdogo lakini
hata kidunia ni rais mwanamke
aliyeingia madarakani katika
umri mdogo. Katika hotuba yake
wakati akila kiapo, Caputova al-
itoa matumaini kwa watu wake
kwamba ataboresha muhimili
wa kisheria na kupambana na
rushwa akipewa jina la ‘sauti pe-
kee ya kisiasa katika lindi la ba-
hari ya unyanyasaji.”

Umaarufu wake ulianza baada
ya muongo mmoja wa mapam-
bano dhidi ya dampo lenye sumu
katika mji wake wa Pezinok, na
harakati hizo kumfanya apokee
tuzo mwaka 2016 ua ‘Goldman
Environmental Prize’.

Aputova alishinda uraisi mwa-
ka 2019 kwa asilimia 58 ya kura
zote, akiahidi kuimarisha mahu-
siano na nchi jirani.

SERENA

Mwanamichezo huyo maarufu
kwenye tenisi takribani miaka
20, Serena Williams, ni mwan-
amke anayeingia kwenye orodha
hii, ana ushirika kwenye kam-
puni mbalimbali zenye thamani
ya Dola za Marekani milioni 94.
Utajiri wake zaidi ukitokana na
kipaji chake katika mchezo huo.

Pia, orodha hiyo ina wanawake
wenye asili ya Kiafrika wakiwa-
mo waimbaji mashuhuri Rihan-
na, Beyonce, ambao wanatajwa
katika umaarufu wa kifedha ku-
tokana na vipaji vyao.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Mwanamama aweka rekodi
mpya vya usplka Uganda

L2 P

Na Christina Mwakangale

NITA Among ndiye Spika
wa Bunge la Uganda, kwa
sasa akichukua nafasi ya

tangulizi wake Jacob
Oulanyah, ambaye amefariki du-
nia wiki chache zilizopita akip-
atiwa matibabu, huko Marekani.
Taarifa zinaeleza kwamba Ou-
lanyah alikuwa akipatiwa mat-
ibabu katika moja ya hospitali zi-

Among (48), Mbunge wa Jlmbo
la Bukedea aliibuka na ushindi
baada ya kupata kura 401 za
wabunge huku mpinzani wake
Mbunge wa Manispaa ya Bugiri,
Asuman Basalirwa, akiambulia
kura 66.

Inaelezwa ushindi wa Among
umechangiwa pakubwa na
chama cha NRM, chenye idadi
kubwa ya wabunge bungeni
huku Basalirwa anayetokea upin-
zani akiwa na idadi ndogo. NRM
ina wabunge 330 kati ya 519 ya
wabunge wa kuchaguliwa.

“Kwa neema za Mungu, tuta-
fanya juhudi kulifanya taifa letu
kuwa sehemu nzuri kwa wote,
kwa heshima ya kuendeleza
alichokiacha kiongozi na kaka
yetu Jacob Oulanyah,” anasema
Among, mara tu baada ya kuibu-
ka mshindi na kutangazwa na Jaji
Mkuu Alphonse Owiny Dollo.

Rais Yoweri Museveni alitan-
gaza kifo cha Spika wa Bunge la
Uganda kwenye akaunti yake ya
Twitter, Jumapili, wiki iliyopita
katika ujumbe wake, rais alimtaja
kiongozi huyo kama kada mzuri.

Ingawa kilichosababisha kifo
cha Oulanyah hakijabainishwa,
alilazwa hospitali nchini Mare-
kani kwa zaidi ya mwezi mmoja.

Raia wengi wa Uganda wa-
likuwa wamemtabiria Among
kushinda kutokana na chama
chake cha NRM kuwa na idadi
kubwa ya wabunge ambao ni
zaidi ya asilimia 80 katika bunge
hilo.

Hata upinzani nao unatajwa
walifahamu kuwa ingekuwa
vigumu kumshinda mgombea
wa chama tawala, sababu kuu,
idadi yao.

Mara tu baada ya kutangazwa
mshindi, Anita Among aliapish-
wa kuendesha shughuli za bunge
akikabidhiwa wadhifa huo na
Rais Museveni pamoja na Jaji
Mkuu Dolo.

Hii ni mara ya pili kwa mwa-
namke kuweka historia ya ku-
shikilia wadhifa huo wa spika la
bunge, Uganda.

Rebecca Alitwala Kadaga, ndi-
ye alikuwa wa kwanza kushikilia
wadhifa huo akiwa spika kwa
kipindi cha miaka 10.

Hata hivyo alishindwa katika
kutetea kiti hicho, wakati chama
tawala NRM kilipomteua naibu
wake Jacob Oulanya.

Kifo cha Oulanya aidha kime-
shuhudiwa kuibua mabishano
ya kikabila pale Jaji Dollo alipo-
washutumu watu aliodai ni wa
jamii ya Baganda kwa kufanya
maandamano nchini Marekani
wakipinga kupelekwa kwa Ou-
lanya huko kwa matibabu.

Kusafirishwa kwake  hadi

Qulanyah
alichukua
hatamu vya
UONEOZi

wa bunge
la Uganda
Mei mwaka
jana. Ali-
kuwa naibu
spika kuan-
Zia mwaka
2011.

-
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Spika wa Bunge la Tanzania, Dk. Tulia Ackson (wa pili kulia) akishiriki shughuli za maZ|sh| ya aliyekuwa Spika wa Bunge la Uganda,
Jacob Oulanyah, yallyofany|ka nchini Uganda hivi karibuni na kushirikisha wajumbe wa nchi mbalimbali. PICHA ZOTE: MTANDAO

Spika wa sasa nchini Uganda, Amta Among.

Marekani kwa matibabu kulizua
mjadala miongoni mwa Wagan-
da, ambao walidai kuwa iligha-
rimu pesa nyingi sana za walipa-
kodi.

Oulanyah alichukua hatamu ya
uongozi wa bunge la Uganda Mei
mwaka jana. Alikuwa naibu spika
kuanzia mwaka 2011.

Alikuwa na sifa ya kuanzisha vi-
kao vya bunge kwa wakati na kila
mara alitoa wito kwa wabunge

kuimarisha ubora wa mijadala,
kwa kujadili mambo yaliyo na
ufahamu wa kina.

Ni mwanasheria na mwanasia-
sa wa muda mrefu. Aliwahi kuwa
mbunge wa Bunge la Kaunti ya
Omoro, Kaskazini mwa nchi.

Oulanyah alikuwa miongoni
mwa wanasiasa kutoka eneo hilo
walioshiriki katika mazungumzo
ya amani kati ya serikali ya Ugan-
da na waasi wa Lord’s Resistance

Army (LRA), walioongozwa na Jo-
seph Kony, miaka ya 2000.

AMONG NI NANI

Among alizaliwa Wilaya ya
Bukedea, Novemba 23 mwaka
1973. Alipata elimu ya msingi
na sekondari kwenye shule za
umma. Ana shahada ya Usimam-
izi wa Biashara kutoka Chuo Ki-
kuu, Makerere , mwaka 2005.

Mwaka 2008, alitunukiwa sha-
hada ya pili katika fani hiyo hiyo
pia chuoni Makerere.

Kadhalika, mwaka 2018,
Among alihitimu katika Chuo Ki-
kuu cha Kimataifa Kampala (KTU)
shahada ya sheria.

Mwaka 1998 hadi 2006, Among
alifanya kazi benki ya Centenary,
moja kati ya benki kubwa Ugan-
da ,hadi anaondoka alikuwa ka-
tika ngazi ya meneja wa tawi.

Pia amewahi kuhudumia kama
mhadhiri wa chuoni KIU.

Among, alikuwa mwanachama
kutoka upinzani kwa muda mre-
fu kutoka chama cha Democrat-
ic Change , mwaka 2016 aliwania
kiti Cha ubunge kama mgombea
binafsi na kushinda.

Mwaka juzi, alijiunga na NRM
baada ya kuporomoka kwa cha-
ma chake cha FDC.

Among, amechaguliwa kuwa
Spika wa Bunge la Uganda, Machi
25, mwaka huu, akichukua na-
fasi ya Oulanyah, aliyefariki siku
chache akitibiwa Marekani.

* Kwa msaada wa taarifa ki-
mataifa.
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BEEE Kima cha chini cha mshahara
sekta binafsi kufanyiwa utafiti

Wajasiriamali :
washauriwa
kujiepusha
mikopo umiza

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAJASIRIAMALI wameshau-
riwa kukopa kwenye taasisi za
kibenki ili kujiepusha na mikopo
inayotolewa mitaani kwa
riba kubwa ambayo imekuwa
ikichangia kuua mitaji yao.

Meneja wa mkoa wa Dodoma
Benki ya Watu wa Zanzibar
(PBZ), Mohammed Masud
Khamis, aliyasema hayo juzi
alipokuwa akizungumza na wa-
fanyabishara ndogo ndogo wa
Mkoa wa Dodoma.

Alisema wajasiriamali wana-
paswa kukopa kwenye benki
ambazo tozo ya riba zao ni
nafuu kwa ajili ya kukuza
biashara,tofauti na zinazotozwa
na taasisi za kifedha za mitaani.

Meneja alisema kuwa taasisi
fedha za mitaani zimekuwa na
riba inayoumiza ambayo inasa-
babisha wajasiriamali kufilisika
na kuiua mitaji yao.

“Nitoe rai kwa wafanyabishara
wadogo, wajielekeze kukopa
mikopo yao kwenye taasisi za
kifedha za serikali ili waepu-
kane na balaa la kufilisiwa mali
zao na kufilisika kifedha, kwetu
sisi Benki ya Watu wa Zanzibar
hutoa huduma zake kwa ghara-
ma nafuu kwa wafanyabishara
wote wakubwa kwa wadogo na
tupo zaidi ya miaka 56 tukitoa
huduma ya kifedha na tozo yetu
ni ndogo,”alisema.

Aidha alishauri fedha wana-
zozikopa zitumiwe kwa malengo
mahususi,badala ya kuzielekeza
kwenye starehe za anasa zisizo
kuwa na tija. )

Awali, baadhi ya wafanyabi-
ashara ndogo ndogo wa Soko
Kuu la Majengo, waliziomba
taasisi za kibenki kutochelewe-
sha mikopo yao pale inapotokea
mwombaji ametimiza vigezo
vya kupatiwa mkopo.

Hamisi Hussen alisema kuwa
wafanyabiashara wamejikuta
wakikimbilia taasisi za mitaani
za kifedha kutokana na uharak-
ishaji wa fedha wanazozitoa
pamoja na kuwa zinatolewa kwa
riba kubwa.

Aidha alishauri fedha wa-
nazozikopa zitumiwe kwa
malengo mahususi,badala ya
kuzielekeza kwenye starehe
Za anasa zisizo kuwa na tija.

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi,

Ofisi ya Waziri

Mkuu, Ajira, Vija-

na na Watu wenye
Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-
chako, amezindua Bodi ya
Mishahara kwa sekta binafsi,
huku akiitaka kufanya utafiti
na kutoa mapendekezo ya
kima cha chini ya mshahara
kwa sekta hiyo.

Kima hicho kitazingatia she-
ria, kanuni na taratibu zilizopo.
Akizindua bodi hiyo jana, Prof.
Ndalichako alisema kwa muda
mrefu bodi hiyo haijakaa na
watanzania wamekuwa wak-
isubiri kuona kazi yake.

Alisema bodi ina jukumu
la kufanya utafiti, uchunguzi
na kutoa ushauri kwa Waziri
mwenye dhamana na masuala
ya kazi kuhusu kima cha chini
cha mshahara kisekta.

“Mei mosi mwaka 2021
Mheshimiwa Rais Samia ali-

zungumzia bodi ya mishahara
haijakaa kwa muda mrefu
nimeona ni jambo ambalo tu-
lisukume ikiwa ni utekelezaji
wa matakwa ya kisheria lakini
utekelezaji wa maelekezo ya
Rais.”

“Ni jukumu lenu kufanya
utafiti na kutoa mapendekezo
kwangu kuhusu kima cha chini
cha mshahara katika sekta bi-
nafsi, na mtatoa mapendekezo
kisekta na katika kutekeleza
majukumu haya, bodi ina ju-
kumu la kuzingatia maslahi
ya nchi na hali ya uchumi, uw-
ezo wa watu kulipa mshahara,
mnaangalia hali ya mfanyakazi
kumudu maisha mnaangalia
pande zote,”alisema.

Alibainisha kuwa muundo
wa bodi hiyo una uwakilishi
wa utatu ambao ni serikali,
waajiri na wafanyakazi.

“Ni matumaini yangu kuwa
mtafanikisha utekelezaji kwa
kuzingatia kanuni, majadiliano
kwa kuwa suala la kufikia ki-
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wango cha mshahara linahitaji
majadiliano,pia mzingatie ma-
takwa ya sheria ya kazi na mi-
kataba ya kimataifa ya Shirika
la Kazi Duniani (ILO), alisema.

Alisema mapendekezo ya
mishahara hayatolewi kwa
kukaa mezani lazima kufanya
utafiti ili kuzingatia vigezo vili-
vyowekwa.

“Kima cha chini cha mshaha-
rani suala muhimu sana amba-
lo linapaswa kushughulikiwa
kwa umakini kama nilivyose-
ma inapaswa kuangalia hali
ya uchumi, pia maisha na ma-
slahi ya wafanyakazi wanaoi-
shi dunia ya sasa iliyokumbwa
na changamoto za Uviko-19,
vita ya Urusi na Ukraine kwa
hiyo kuna vitu vingi vimehar-
ibika ambavyo vinamuathiri
mfanyakazi, alisema.

Prof. Ndalichako alisema
Rais Samia amedhamiria
kujenga utumishi wa moyo
ili mtumishi aone fahari
kutekeleza majukumu yake.

Aliitaka bodi kutoa map-
endekezo ambayo yataamsha
ari ya kufanya kazi kwa wa-
tumishi.

Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo,
Prof. Jamal Katundu, alise-
ma wajumbe wa bodi hiyo
wataandaa mpango kazi wao
kwa kushirikiana na wataal-
amu ambao utaonesha ma-
jukumu watakayoyafanya na
lini watatoa mapendekezo ya
kima cha chini cha mshahara
kwa sekta binafsi.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Suleiman Ahmad Rashid, alia-
hidi bodi kufanya kazi kwa
umakini na kuzingatia sheria,
taratibu ili lengo linalokusudi-
wa lifikiwe.

“Ushauri  mzuri tutaka-
outoa utapatikana baada ya
sisi wenyewe kufanya utafiti,
tutateua watu wafanye utafiti
na tutaangalia na baada ya ku-
ridhika nazo tutakushauri ili
utekelezaji wake ulete morali
katika nchi yetu,” alisema.

.

Mkuu wa Wilaya ya Sengerema, Senyi Ngaga (kulia), akimsikiliza Meneja Mkuu wa OreCorp Tanzania, Damien
Valente (kushoto), wakati wa makabidhiano va msaada wa spika na kipaza sauti yenye lengo la kuunga mkono
programu ya kupambana na UVIKO-19 na kampeni ya elimu ya chanjo wilayani humo, mkoani Mwanza juzi. Wa
(pili kulia) ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya hiyo, Binuru Shekidele. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAKUKURU, ZAECA zaagizwa vita dhidi ya rushwa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jeni-
sta Mhagama, ameiagiza Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) kush-
irikiana na Mamlaka ya Kuzuia
Rushwa na Uhujumu Uchumi

Zanzibar (ZAECA) katika ma-
pambano dhidi ya rushwa ili ku-
jenga taifa lenye maadili.

Mhagama alitoa maelekezo
hayo alipokuwa akizungumza
na watumishi wa TAKUKURU
na ujumbe kutoka Mamlaka ya
ZAECA ulipomtembelea ofisini
kwake kujitambulisha.

Alisema ushirikiano anaouta-
ka uwe umejikita katika kujenga

na kuimarisha utendaji kazi wa
TAKUKURU na ZAECA ili kuwa
na mafanikio makubwa katika
mapambano dhidi ya rushwa.

“Ninaomba ushirikiano huo
ujikite zaidi katika kubadilishana
uzoefu kwenye uchunguzi wa
vitendo vya rushwa, uendeshaji
wa mashtaka na kuzuia vitendo
vya rushwa,” alisisitiza.

Alisema ushirikiano katika ku-

pambana na rushwa hauepukiki
kwa kuwa tatizo la vitendo vya
rushwa ni suala mtambuka
ndani ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania licha ya utofauti wa
sheria zinazoongoza taasisi hizi
mbili za TAKUKURU na ZAECA
katika mapambano dhidi ya
rushwa.

Alisema kuna ulazima wa
kuwa na mbinu na mikakati ya

pamoja itakayoliwezesha taifa
kupambana na vitendo vya
rushwa.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mkuu wa ZAECA, Kamish-
na wa Polisi, Ahmed Makarani,
alisema amepokea maelekezo
hayo na kuahidi kuzingatia kati-
ka utendaji kazi wao wa kila siku
ili kufanikiwa katika mapamba-
no dhidi ya rushwa.
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HABARI MBEYA

DC ataka sheria kuwabana
wazazi kuchangia chakula

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

KUU wa Wilaya ya

Mbarali, = Reuben

Mfune ameliomba

baraza la madiwani
kuharakisha mchakato wa ku-
tunga sheria ndogo itakayowa-
bana wazazi na walezi kuchang-
ia chakula shuleni kwalengola
kupunguza utoro na kuongeza
ufaulu.

Mfune alitoa rai hiyo jana
wakati wa kilele cha Wiki ya
Elimu wilayani hapa ambayo ili-
fanyika katika viwanja ya Shule
ya Sekondari Rujewa na kuhud-
huriwa na wanafunzi kutoka
shule za msingi na sekondari,
walimu, wakuu wa idara na wa-
dau wa elimu Mbarali.

Alisema utaratibu wa wa-
toto kupatiwa chakula shuleni
utaleta tija kwa wanafunzi kwa
kuwa badala ya kutoroka kufua-
ta chakula nyumbani watabaki
kuendelea na masomo kwa vile
chakula kitapatikana.

“Ni wakati sasa baraza la
madiwani kupitisha haraka she-
ria ndogo ya kuwabana wazazi
kuchangia chakula shuleni. Tu-

nafanya hivyo baada ya kubaini
ukosefu wa chakula ni moja
ya sababu zinazochangia wa-
toto kutokufanya vizuri shuleni.
Sasa ni wakati wa kukamilisha
mchakato huo na sheria ianze
kutekelezwa mara moja,” alise-
ma Mfune.

Katika kuadhimisha wiki ya
elimu ambayo hadi sasa ni mi-
aka minne imefika tangu kuan-
zishwa kwake, Mfune alisema
yanatoa nafasi kwa walimu na
wanafunzi kujitathmini mambo
ya kuyafanya ili kufanya vizuri
katika mitihani.

Licha ya kueleza mikakati ya
kuinua ufaulu wilayani Mbarali,
aliwapongeza wanafunzi wote
walioonyesha ubunifu wao kwa
kutumia teknolojia mbalimbali
wakati wa maadhimisho hayo.
Alisema ubunifu huo una tija
kwa wanafunzi kwa sababu
wameweza kuonyesha vipaji
walivyo navyo ili kusaidiwa
na walimu, serikali na wadau
mbalimbali.

Alisema lengo la  Wiki ya
Elimu ni kuibua vipaji vya wa-
toto na kuviendeleza, kukuza
ubunifu miongoni mwa wa-
nafunzi katika nyanja Za

ugunduzi wa teknolojia mpya,
kuwajengea uwezo wa kuzun-
gumza mbele ya hadhira nje na
ndani ya mazingira waliyoya-
zoea.

Kutokana na utaratibu huo,
alisema wilaya imefika wastani
wa ufaulu wa mitihani kutoka
asilimia 80 hadi 93 na kwam-
ba hawajaridhika na kiwango
hicho, hivyo  wanaendelea
kupambana ili kuhakikisha
Mbarali inakuwa kinara kwe-
nye matokeo ya mitihani kuan-
zia mkoa hadi taifa.

Aliwataka walimu kufanya
kazi kwa bidii ili kuongeza ufau-
lu na wanafunzi kuzingatia yale
wanayofundishwa na kusoma
kwa malengo ili waweze kutimi-
za ndoto zao.

Mfune alimshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
kuipatia wilaya fedha kuka-
milisha ujenzi wa vyumba vya
madarasa, samani na matundu
ya vyoo.

Katika taarifa yake, Ofisa
Elimu Sekondari, Anna Shitin-
di, alisema katika kipindi cha
mwaka 2020 hadi 2022 wame-
dahili wanafunzi 16, 552 kuji-
unga na masomo ya kidato cha

kwanza.

Alitaja mafanikio mengine
kwenye Idara ya Elimu Se-
kondari kuwa ni kuongeza
shule. Alisema katika kipindi
cha miaka mitatu kuanzia 2019
hadi 2021 shule 10 mpya zime-
anzishwa zikiwamo, Thanga
Mbarali, Nyamakuyu, Mwakan-
gaga, Ipwani, Kapunga, Itambo-
leo na Muwale.

“Tunajivunia mafanikio haya
kwa sababu Rais Samia Suluhu
Hassan ametupatia Sh. bilioni
1.8 kukamilisha ujenzi wa vy-
umba 94 vya madarasa sam-
bamba na kutumwagia tena Sh.
milioni 26 kujenga matundu 24
ya vyoo,” alisema Shitindi

Naye Ofisa Elimu Mkoa
wa Mbeya, Henry Hinju, ali-
wapongeza viongozi Mbarali
kwa kuanzisha wiki ya elimu na
kwamba imekuwa na tija kwani
imeonyesha mabadiliko kutoka
kufanya vibaya kwenye ma-
tokeo ya mitihani mbalimbali
ya kitaifa.

Aliwashauri walimu kufanya
kazi kwa moyo na kujitoa ku-
wafundisha watoto yale yanay-
opaswa ili kuwasaidia kufanya
vizuri kwenye mitihani yao.

Mwanafunzi wa
kidato cha nne
katika shule

ya sekond-

ari Mbarali,
Geofrey Mlela
(kulia), akionye-
sha ubunifu wa
mfumo wa ma-
wasiliano kati
ya simu na re-
dio kwa Mkuu
wa Wilaya

ya Mbarali,
mkoani Mbeya,
Reuben Mfune
(kushoto),
wakati wa
kilele cha wiki
ya elimu, wilay-
ani humo juzi.
PICHA: GRACE
MWAKALINGA

RC akata mzizi mgogoro wa ardhi

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

EKARI 1,800 zilizoko ka-
tika Kata ya Nanyala, mkoani
Songwe zinatarajiwa kupimwa
na kutumika kwa ajili ya shu-
ghuli za uzalishaji mali baada
ya Mkuu wa Mkoa huo, Omary
Mgumba, kufanya mkutano wa
hadhara na wananchi, wafan-
yakazi wa kiwanda cha saruji
na wadau wanaofanya shughuli
hicho.

Eneo hilo lenye hati namba
31 ambalo kwa muda mrefu
limekuwa na mgogoro kati ya
Kiwanda cha Saruji Mbeya juu
ya nani mmiliki halali baina ya
pande hizo ambao ulifikiwa

mwafaka baada ya Mgumba
kutoa taarifa ya kamati ili-
youndwa kushughulikia suala
hilo.

Mgumba alisema baada ya
uamuzi wa kugawa ekari 1800,
timu ya wataalamu iliyoundwa
na Rais Samia Suluhu Hassan
itapita kubaini maeneo yanay-
ofaa kwa ajili ya kiwanda, kili-
mo, madini ya chokaa na eneo
la wananchi ili kila mmoja
abaki na eneo lake kwa ajili ya
shughuli za kiuchumi.

“Serikali ilitoa hati namba
31 kwa kiwanda cha saruji
wakati wako wananchi wanao-
miliki kisheria wakiwa na hati
zakimila kutokananawengine
kuachiwa ardhi hizo na babu
zao sambamba na wachimbaji

wa madini ya chokaa kupewa
leseni halaliya kuendelea na
shughuli za uchimbayji,” alisema
Mgumba.

Aliongeza kuwa kiwanda cha
saruji Mbeya tayari kimeon-
doa kesi mahakamani baada
ya kuona hakuna maslahi ya
kuendelea nayo, wakati uwezo
wa kumaliza mgogoro huo upo
kwa kukaa meza moja na wa-
nanchi pamoja na wachimbaji
wa chokaa.

Diwani wa Nanyala, George
Musyani, alimshukuru Mgum-
ba kwa kuitisha mkutano wa
hadhara na kuja na mpango
wa kupima eneo la ekari 1800
ambazo kiwanda cha saruji ki-
nadai ni zake huku wananchi
wakilitegemea kwa uzalishaji

mali.

Mmoja wa wananchi wali-
ohudhuria mkutano huo, An-
neth Gambi, alisema ardhi
ya Nanyala ni mali yao kwa
kuwa walirithishwa na babu
zao na kuzaliwa katika himaya
hizo.

Julius Mwashilindi alisema
kitendo cha kiwanda cha
saruji Mbeya kuamua kumi-
liki ardhi hiyo bila kuwahu-
sisha wananchi kupitia mku-
tano wa hadhara, ni chanzo cha
mgogoro huo.
moto, Iwanga, Udinde na Male
ma vinaunda Kata ya Nanyala
vimeunganishwa na huduma
za kijamii.

]
- Wanafunzi
kilimo waomba
- kupimiwa afya
ya udongo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANAFUNZI wa Chuo cha
Kilimo cha Mbalizi, wame-
waomba wataalam kutoka
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) Kituo cha Uy-
ole, kupima afya ya udongo
chuoni hapo ili kuendelea
kuzalisha miche ya mazao
kwa ubora unaotakiwa na
kujiingizia kipato.

Akizungumza kwa niaba va
wanafunzi wenzake, Getrude
Mbembati alisema hitaji lao
kwa sasa ni kupimiwa afya ya
udongo chuoni hapo kwa ajili
va kuzalisha miche ya aina
mbalimbali ikiwamo ya ma-
tunda kisha kuiuza kwa jamii
inayowazunguka.

Mbembati alisema hadi
sasa TARI -Uyole imewapa-
tia miche na mbegu za aina
mbalimbali huku wakiwapatia
elimu ya namna ya kuotesha
na kuhudumia mimea hiyo.

“Tunawashukuru TARI Uy-
ole kwa kutupatia elimu ya
kilimo bora pamoja na miche
ambayo tunaendelea kuitunza
hapa chuoni kwetu. Jambo la
muhimu kwa sasa ni kuomba
wataalam kupima udongo wa
hapa ili kufahamu ni aina
gani ya mbegu au miche in-
ayostahili kupandwa hapa
lakini pia tukibaini tatizo mta-
tusaidia kutengeneza afya ya
udongo,” alisema Mbembati.

Mkurugenzi wa TARI, Kituo
cha Uyole, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, alisema walibaini
tatizo kubwa kwenye afya ya
udongo, hivyo wameanzisha
mradi wa kupima udongo
katika mikoa minne ikiwamo
Mbeya, Rukwa na Morogoro.

Alisema wataalam wa kituo
hicho watakuwa wanapima
udongo ili kujua tatizo lililopo
pamoja na kutoa ushauri
wa kitaalam kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji wa
mazao.

Mkuu wa Chuo cha Mbalizi
Polytechnic College, Essau
Mwasegile, alisema wame-
wajengea wanafunzi uwezo
wa kuzalisha mbegu za aina
mbalimbali na namna ya
kuhudumia.

Alisema wamewajengea Uw-
ezo wa kwenda kuwafundisha
wakulima namna bora va Kili-
mo bora pamoja na kuwapatia
ushauri pindi wanapokabiliwa
na matatizo katika uzalishaji.

Mmoja wa wahitimu wa
chuo hicho, Gideon Mali-
fimbo, alisema kwa sasa
ana uwezo wa kutoa ushauri
wa kilimo chenye tija kwa
jamii yake na kwamba ataku-
wa mkulima wa mfano kwa
kuwa atazalisha kwa kuzinga-
tia utaalam.



HABARI ZANZIBAR =

Kamati Barazala
Wawakilishi yataka
kilimo cha viungo
kikaguliwe kuleta tija

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMATI ya Baraza la
Wawakilishi ya kuchunguza
hesabu za serikali imezitaka
Wizara ya Biashara na Maen-
deleo pamoja na Wizara ya
Kilimo na Umwagiliaji ku-
hakikisha miradi ya kilimo cha
viungo inakaguliwa ili kuleta
tija kwa vijana kujikomboa na
kujiajiri katika sekta hiyo.

Mwenyekiti wa Baraza la
Wawakilishi wa kamati hiyo,
Juma Ali Khatib, alisema hayo
wakati kamati ilipofanya ziara
kukagua miradi ya kilimo cha
VIiUNgo inayotekelezwa na vi-
jana na kuzungumza na uon-
gozi wa Wizara ya Biashara.

Khatib alisema mradi wa
Viungo ni sehemu ya mikakati
va Serikali ya Zanzibar ku-
wawezesha vijana kujiajiri na
kuingia katika kilimo cha ma-
geuzi cha kibiashara.

Alisema kwa bahati mbaya
miradi ya kilimo cha viungo
cha biashara haijafanikiwa
na kuyafikia malengo yake
huku ikitumia fedha nyingi
zilizotengwa na serikali akitoa
mfano mradi wa pilipili kichaa
huko Pangatupu, Mkoa wa
Kaskazini B Unguja.

“Kamati ya Baraza la
Wawakilishi ya kuchunguza
hesabu za serikali haijari-
dhishwa na utekelezaji wa
mradi huo wa viungo ambao
umelenga kuwakomboa Vi-
jana na kujiajiri kibiashara,”
alisema.

Naye Katibu Mkuu Wizara
va Biashara na Maendeleo ya
Viwanda, Dk. Islam Seif, ali-
wataka vijana kujikita katika
kilimo cha viungo kutokana
na kuwapo kwa soko la uhaki-
ka ndani na nje ya nchi.

Alisema kilimo cha viungo
cha vanila na pilipili manga
soko lake ni la uhakika na
kinaweza kumkomboa mkuli-
ma kibiashara.

“Tayari zipo asasi za kiraia
zimeanza kuwahamasisha
wakulima kujikita zaidi katika
kilimo cha mazao ya viungo
cha kibiashara kupitia ufadhili
wa jumuiya ya Ulaya (EU),”
alisema Dk. Islam.

Kwa upande wake Katibu
Mkuu Wizara ya Kilimo, Um-
wagiliaji na Maliasili, Mariyam
Juma Sadalla, alisema Kkilimo
cha viungo kimeanza kuleta
matumaini mazuri kutokana
Nna masomo ya shamba darasa
yanayotolewa na wizara kwa
vikundi vya wajasiriamali.

Alisema wakulima wa mazao
ya viungo Unguja na Pemba
tayari wamehamasika na ku-
jikita katika kilimo hicho kwa
mazao ya vanila na bei yake
ni nzuri katika soko la dunia.
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- Kipindi cha uchaguzi nchi nyingi
huingia majaribu uvunjifu amani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Katiba,

Sheria, Utumishi

na Utawala Bora,

Haroun Ali Sulei-
man, amesema katika kipindi
cha uchaguzi mkuu nchi nyingi
duniani huingia katika majaribu
yenye kuashiria uvunjifu wa am-
ani na baadhi ya nchi hushindwa
kudhibiti majaribu hayo na ku-
pata athari za kiuchumi.

Aliyasema hayo jana katika ho-
tuba yake iliyosomwa na Naibu
Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar,
Shabani Abdallah Ramadhan,
wakati akizindua mradi wa ‘Ama-
ni yetu ni mshikamano wetu’, we-
nye lengo la utatuzi wa migogoro
na ujenzi wa amani Zanzibar am-
bao unasimamiwa na Jumuia ya
Wanasheria Wanawake Zanzibar
(ZAFELA), uzinduzi ambao ume-
fanyika Mjini Zanzibar.

Alisema mradi huo utawajen-
gea uwezo wanawake na vijana
kupitia vyama vya siasa, viongozi
wa dini na asasi za kiraia kwa njia
ya midahalo ya wazi.

“Hii imekuja baada ya kuona

kuwa mara nyingi panapo-
tokea uvunjifu wa amani watu
wa makundi haya ndiyo wa-
naoathirika zaidi na mimi niun-
gane na lengo la mradi kwa ku-
wataka wasimamizi kuhakikisha
wanayafuata malengo ya mradi
huu kama yalivyokusudiwa,”
alisema.

Alisema midahalo hiyo iwan-
ufaishe Wazanzibari kwa ku-
waweka pamoja na isiwe chanzo
cha migogoro bali ni sehemu ya
kuelimishana na kujengeana
uwezo na kuwa na uelewa wa
pamoja wa dhana ya utatuzi wa
migogoro.

Aliwataka viongozi wa vyama
vya siasa, dini, asasi za kiraia, wa-
dau wa maendeleo na waandishi
wa habari kila mmoja kwa na-
fasi yake kuwa mstari wa mbele
kuhubiri amani, kuendelea ku-
pendana, kushirikiana, kuvumili-
ana na kuepuka vishawishi vya
uvurugaji wa amani.

“Viongozi wa dini watumie
majukwaa yao vizuri kwa waumi-
ni wao, wanasiasa nao wawa-
take wanachama wao kutojiin-
giza kwenye vurugu za kisiasa,
waandishi wa habari kutumia

vyombo vya habari vizuri kwani
sote ni mashuhuda chombo cha
habari ni kama kisu ukikitumia
vizuri kitaleta faida na ukikitu-
mia vibaya kitaleta madhara.”
Aidha, alisema suala la utun-
zaji wa amani Zanzibar lina
utamaduni wake na njia zake
na kuwashauri wasimamizi wa
mradi huo kuhakikisha wote
watakaowatumia kusimamia
midahalo wawe ni watu wanaoi-
jua Zanzibar, wenye uchungu na
mapenzi ya nchi na wasitafute
watu ambao badala ya kujenga
amani wakawa wachochezi wa

fujo na vurugu.
Mwakilishi wa Balozi wa Uje-
rumani Tanzania, Johannes

Sperrtechter, alisema Ujerumani
inasaidia maendeleo ya Zanzibar
na inatambua changamoto za ki-
uchaguzi na mradi huo amani na
maendeleo ya nchi.

Naye Mwakilishi wa Umoja wa
Ulaya kutoka Nairobi, Rashmi
Thapa, wanaofadhili mradi huo,
alisema kuwa imani yake mradi
huo wa amani yetu ni mshika-
mano wetu utaleta mabadiliko
katika utekelezaji wake.

Kwa upande wao washiriki ka-

A

tika uzinduzi wa mradi huo, wak-
iwemo viongozi wa dini, asasi za
kiraia na viongozi wa vyama vya
siasa kutoka CCM, CUF, ACT-Wa-
zalendo na CHADEMA, walisema
kuwa mradi huo ni muhimu kwa
sababu Zanzibar imekuwa ikip-
ambana na changamoto mbal-
imbali za masuala ya amani na
migogoro inaishi katika jamii
na kwamba ni muhimu kuwa
na miradi kama hiyo ya kujenga
maelewano ili kuwa na amani ya
kweli.

“Nawashukuru sana wafadhili
wetu wametuwezesha kushu-
ghulikia masuala nyeti yanayohu-
su jamii yetu na kwa sasa tulinde
amani yetu na uchaguzi wa mwa-
ka 2020 Zanzibar tumeishi katika
amani na serikali ya umoja wa ki-
taifa imeleta amani katika siasa,”
alisema Askofu Agostino Shao wa
Kanisa la Katoliki Zanzibar.

Mamhoud Mussa Wadi, Naibu
wa Mufti Zanzibar, aliwapongeza
waandaji wa mradi huo na ku-
sisitiza amani ambayo ni sehemu
ya usuluhishi wa migogoro hasa
kabla, wakati na baada ya uch-
aguzi ambayo ni faida kubwa ka-
tika jamii.

Waziri wa UJeﬂZI l\/lavva5|||ano na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid Salum (wa pili kushoto), ak|zungumzana V|ong02|
wa Serikali ya Mkoa wa Kusini, wakati akikagua maendeleo va zoezi la uwekaji wa anuani za makazi katika shehia
ya Jumbi, mkoani humo, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi aipongeza Stanbic utekelezaji maendeleo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, ameipongeza
Benki ya Stanbic Tanzania kwa
kuiunga mkono Zanzibar katika
utekelezaji wa mikakati na mipa-
ngo ya maendeleo iliyopangwa.

Dk. Mwinyi alitoa pongezi
hizo Ikulu Zanzibar wakati alipo-
fanya mazungumzo na uongozi
wa benki hiyo, ukiongozwa na
Mkurugenzi Mkuu, Kevin Wing-
field.

Alisema azma ya Benki ya Stan-
bic ya kushirikiana na Serikali ya
Zanzibar itasaidia kwa vile benki

hiyo ina mpango wa kuanzisha
tawi lake visiwani humo.

Aidha, Dk. Mwinyi aliuambia
uongozi wa benki hiyo mikakati
ya maendeleo iliyowekwa na
serikali yake katika sera yake ya
uchumi wa buluu, sekta za ki-
jamii na uwezeshaji wananchi
kiuchumi.

Alitaja fursa zilizopo katika
uchumi wa buluu na kusisitiza
kwamba serikali iko tayari kush-
irikiana na benki hiyo katika sera
yake ya uchumi wa buluu hasa
katika vipaumbele vyake ilivyo-
viweka.

Alivitaja ~ miongoni  mwa
vipaumbele hivyo vilivyomo kati-

ka uchumi wa buluu kuwa ni sek-
ta ya utalii, uvuvi wa bahari kuu,
mafuta na gesi asilia, bandari,
usafiri na usafirishaji.

Kwa upande wa sekta ya uvuvi,
Dk. Mwinyi alieleza namna seri-
kali ilivyokusudia kuwakomboa
wavuvi kwa kuwapa utaalamu
pamoja na nyenzo za Kkisasa
hasa wavuvi wadogo ambao kwa
muda mrefu kipato chao kiliku-
wa ni kidogo ikilinganishwa na
shughuli wanazozifanya.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
benki hiyo, Wingfield alisema
azma yao ni kufungua tawi lake
Zanzibar hatua ambayo itasaidia
kuunga mkono juhudi za serikali

katika kujiletea maendeleo.

Alisema mikakati pamoja na
shughuli za benki hiyo hasa ka-
tika kuunga mkono harakati
za maendeleo katika sekta ya
umma na binafsi ndani na nje
ya Tanzania hasa ikizingatiwa
kwamba benki hiyo ina matawi
yake katika nchi mbalimbali du-
niani.

Wakati huo huo, Rais Mwinyi
alifanya mazungumzo na
wawekezaji kutoka Italia ambao
wameonesha nia ya kuja ku-
wekeza Zanzibar kutokana na
mazingira mazuri yaliyopo ikiwa
ni pamoja na kuunga mkono sera
ya uchumi wa buluu.
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Mamlaka ya anga yawaonya marubam

Nairobi, KENYA

KUELEKEA uchaguzi mkuu Ago-
sti, mwaka huu, Kenya imewa-
taka marubani na waendeshaji
helikopta, kuchukua tahadhari
wakati wa kutua au kuruka hasa
kwenye mikusanyiko ya kisiasa.

Wameambiwa wataadhibiwa
iwapo itatokea kwenye shughuli
hatari ndege zinapotua au ku-
ruka wakati wa mikusanyiko ya
kisiasa.

Katika barua yenye onyo kali
kwenda kwa wasimamizi na wa-
hudumu wa helikopta, kutoka
Mamlaka ya Usafiri wa Anga
Kenya (KCAA), imeibua wasiwasi
kwamba utendaji kazi wa usafiri
wa helikopta, unahatarisha mai-
sha ya watu.

Onyo hilo linajiri siku chache
baada ya ‘chopa’ iliyokuwa im-
embeba kiongozi wa ODM Raila
Odinga na viongozi wengine
kupigwa mawe na vijana ka-
tika ghasia wakati wa mazishi
ya Mzee Jackson Kibor, katika
shamba la Samitui, Kaunti ya
Uasin Gishu, Aprili Mosi, mwaka
huu.

KCAA ilionya kwamba maru-
bani na wafanyakazi wa he-
likopta na wote wanaohusika ka-
tika matukio kama hayo kuanzia
sasa, watawajibika binafsi.

KCAA iliwaandikia mameneja
na marubani helikopta Aprili
6, mwaka huu, kufuatia visa
kadhaa vilivyohusisha watu
kuning’inia kwenye helikopta
zilipokuwa zikipaa na mengine
ambayo helikopta zilipaa huku
umati wa watu wakiwa wamesi-
mama karibu, ikisema ni hatari.

“Ni jukumu la mwendeshaji
wa helikopta kuhakikisha kuwa
ndege hiyo inaendeshwa kwa
usalama na usalama ikiwa ni
pamoja na usalama wake ar-
dhini.

“Kwa hivyo, ili kufikia lengo
hili, marubani wa helikopta wa-
natakiwa kufanya mipango ya

Kuwajibika
ni katika
shughuli
Z0zote za
hatari kwa
marubani
na wafan-
yakazi, am-
bao hufanya
maamuzi
kuhusu ma-
hali pa ku-
tua na pia
maamuzi va
wakati wa
kuruka.

Raila Odinga

kuhakikisha usalama wa ndege
inapotua.

“Katika maeneo yasiyo na ru-
bani mipango hiyo inaweza ku-
fanywa kupitia utawala wa ndani
na Huduma ya Kitaifa ya Polisi,”
barua hiyo ya Mkurugenzi Mkuu
wa KCAA, Gilbert Kibe, ilisema.

“Kuwajibika ni katika shughuli
zozote za hatari kwa marubani
na wafanyakazi, ambao hufanya
maamuzi kuhusu mahali pa ku-
tua na pia maamuzi ya wakati wa
kuruka.”

Kibe alisema: Mwongozo ni
kutua na kuruka angalau kilo-
mita tatu kutoka maeneo ya
shughuli na kuhakikisha angalau
eneo la mita 30, lisiwe na watu
wowote.

“Kupandisha mtu katikati ya
umati wa watu au mahali am-
bapo hakuna umbali wa kuto-
sha kati ya ndege na umati ni
ukiukaji mkubwa wa sheria za
uendeshaji salama wa ndege.”

Mamlaka pia iliwataka maru-
bani hao kuwajulisha wateja
wao wengi wao ikiwamo wana-
siasa, kutojihusisha na shughuli
zinazohatarisha utendaji kazi
wa ndege, ikiwa ni pamoja na
kuhutubia umati wa watu ka-

William Ruto

ribu na ndege au kujihusisha
na shughuli za kuvuta umati wa
watu wakiwa ndani au karibu na
ndege.

Mamlaka iliongeza kwamba,
itachukua hatua kwa wahusika
wa usafiri huo wakibainika ku-
fanya uzembe, hivyo kuhatari-
sha maisha.

“Marubani wanakumbushwa
kuwa ni wajibu wao binafsi chini
ya idhini ya operesheni iliyo-
tolewa na leseni walizonazo ili
kuhakikisha usalama wa ndege
na abiria wake pamoja na watu
walio chini kabla na wakati wa
kupaa,” KCAA ilisema.

Ilisema kuna taratibu za
uendeshaji zilizoandikwa (SOPs)
na maagizo ya kazi na wafan-
yakazi wanaohusika katika kusa-
firisha VIP wakati wa kampeni
kabla ya uchaguzi wa Agosti 9,
mwaka huu.

Mwanzoni mwa mwezi huu,
Raila Odinga anayewania urais
kupitia Azimio la Umoja-One
Kenya alilaumu shambulio dhidi
yake akiwa katika helkopta eneo
la Kabenes, Kaunti ya Uasin
Gishu.

Raila ameendelea na kampeni
kuelekea uchaguzi mkuu Agosti

mwaka huu.

Alisema kundi la vijana lilim-
vamia wakati akiondoka eneo
hilo kuelekea Ortum, Alale na
Lomut, kuendelea na kampeni.

Alidai kwamba mawe yalirush-
wa akiwa pamoja na ujumbe
wake, hata wakati akielekea ku-
panda helikopta mawe yaliende-
lea kurushwa.

“Sisi hatujapiga mtu yeyote.
Wala hatujafanya fujo pahali
popote, tunalaani. Jana mimi
nimeona vioja. Vijana wanakuja
sisi tulitoka kutoa pole kwa fa-
milia alafu wakaanza kupiga
magari yetu mawe.

“Mawe yalinyesha kama mvua
kwa gari langu. Wakipiga, ni-
kauliza ni nini inafanyika. Vijana
wakangoja nikiingia kwa ndege
alafu nikaona mtu anarusha
mwamba mkubwa na sikuwa na
pahali pa kuenda. Nilishangaa,
ni mambo gani haya. Jamaa wali-
taka kuua sisi.”

Baada ya tukio hilo Rais Uhuru
Kenyatta alilaani kitendo hicho,
akisema ni hatari kwa usalama
wa nchi, huku watuhumiwa 17
wakifikishwa mahakamani EI-
doret wakihusishwa na sham-
bulizi dhidi ya mgombea urais
kupitia muungano wa Azimio
la Umoja-One Kenya, Raila Od-
inga, lililotokea eneo la Kabenes,
Kaunti ya Uasin Gishu, mwishoni
mwa wiki.

Washukiwa hao wanadaiwa
kuhusika na shambulizi la kupi-
ga mawe helikopta iliyokuwa im-
embeba Raila, ambaye ni kion-
gozi wa chama cha ODM, eneo
la shamba la marehemu Mzee
Jackson Kibor la Samitui, muda
mfupi baada ya mazishi.

Miongoni mwa mashtaka
dhidi yao ni pamoja na jaribio
la mauaji, uchochezi wa ghasia,
uharibifu wa mali na uvunjifu
wa amani.

Imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa msaada
wa mtandao
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MOROCCO

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

HIRIKISHO la Mpira wa

Miguu Zanzibar (ZFF),

limemrejesha kwa mara

nyingine Hemed Moroc-
co kuwa kocha mkuu wa timu
ya Taifa ya Zanzibar ‘Zanzibar
Heroes'.

Morocco atakinoa Kikosi
cha Zanzibar Heroes katika
michuano mbalimbali ambayo
Zanzibar itapata nafasi ya kush-

‘UMETIKLI'... |

VN

iriki timu ikiwamo ile ya CE-
CAFA.

Pia, ZFF imetangaza majina
ya makocha wengine akiwamo
Ali Mohammed Ameir ambaye
anakuwa kocha mkuu wa timu
za Taifa za Vijana Zanzibar.

Ameir aliwahi kuwa kocha
wa timu mbalimbali hapa visi-
wani Zanzibar ikiwamo timu
ya Mwembe Makumbi City in-
ayocheza Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja.

MwIngine aliyetangazwa ni

v

MKUU Z2’BAR

Abdulmutik Ali Haji kuwa ko-
cha mkuu wa timu za Taifa za
Wanawake Zanzibar, © Zanzibar
Queens’.
Katibu Mkuu wa ZFF,
Hussein Ahmada Vuai,
alisema makocha hao
wamepatikana baada ya
kupitia taratibu zote
zilizohitajika.
Alisema wadau wa soka Zan-
zibar waendelee kutoa mchan-
go wao wa dhati na kuendelea

TENA

kipeana moyo ili soka visiwani
hapa linyanyuke, lakini pia kuz-
ipata timu za taifa zitakazotoa
ushindani mkubwa katika
mashindano mbalimbali wata-
kayoshiriki.

Zanzibar si mwanachama wa
Fifa wala CAF, hivyo mashinda-
no ambayo inashiriki kwa ku-
peleka timu ya taifa ni yale ya
CECAFA, mashindano ya nchi
wasio wanachama wa Fifa (CO-
NIFA) pamoja na mashindano
ya nchi za visiwa.

Downlombape

www Dl

k01800

Mkazi wa Kibiti mkoani Pwani, Yasin Kingwande (katikati), akionyesha mtindo wa ushangiliaji wa mshambuliaji nyo-
ta wa Yanga, Fiston Mayele, baada ya kutupia bao muhimu kwenye Ligi Kuu dhidi ya Azam FC Jumatano iliyopita, na
kuufanya mkeka wake kufanikiwa. Wengine pichani ni marafiki zake. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Coastal
wajiandaa
nusu fainali
FA Cup

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi
wa mikwaju ya penalti 5-4
dhidi ya Kagera Sugar juzi,
kwenye Uwanja wa Mkwak-
wani Tanga, Kocha Mkuu
wa Coastal Union, Juma
Mgunda amesema wanaji-
andaa kucheza mechi ya nusu
fainali ya Kombe la FA bila
ya kuangalia ni nani wata-
kayecheza naye.

Kocha huyo ambaye timu
yvake ilimaliza dakika 90
matokeo yakiwa sare ya bao
1-1 dhidi ya wapinzani wao,
ameseme yeyote yule ata-
kayeingia kwenye hatua hiyo
wao wako tayari kucheza
naye, iwe timu kubwa au
ndogo.

“Huyo atakayejaaliwa kuin-
gia nusu fainali ndiyo tutak-
wenda kucheza naye, hatuch-
agui wa kucheza naye kwa
sababu sisi hatujapanga na
wala hatupangi ratiba, kazi
vetu ni kucheza tu. Kimsingi
ni kwamba sasa tunajiandaa
kwenda kucheza nusu fainali
na si kuangalia tutakayecheza
naye,” alisema straika huyo
wa zamani wa timu hiyo.

Akizungumzia mechi hiyo,
alisema timu yake ilicheza
kimkakati zaidi kwa sababu
michezo ya mtoano ni tofauti
na ligi.

“Hizi mechi huwa ni ngumu
na zinachezwa kwa maeleke-
z0, hazihitaji pointi, kwa hiyo
tunacheza kimakakati zaidi.
Unajua siku zote ukitanguliwa
kufungwa na wewe ulikuwa
na matumaini ya kuanza ku-
funga bao, kwa vijana wadogo
kama wale, ni lazima kocha
usionekane kushtuka, la sivyo
utawachanganya, na ndivyo
nilivyofanya, mapumziko
niliwaambia jamaa wanaon-
g0za, hawajashinda na kweli
tunarudisha bao na kushinda
kwa mikwaju ya penalti,”
alisema.

Kocha Mkuu wa Kagera
Sugar, Francis Baraza, alikiri
kuwa mabeki wake walifanya
uzembe mpaka Coastal Un-
ion wakarudisha bao ambalo
walifunga awali.

Yanga Sc: Hatuachi kitu msimu huu

Na Saada Akida

BAADA ya kufuzu nusu fainali
ya Kombe la Shirikiso la Azam
Sports (ASFC), maarufu FA Cup
kwa kuitoa Geita Gold FC kwa
mikwaju ya penalti 7-6 kufuatia
sare ya bao 1-1 ndani ya dakika
90, uongozi wa Yanga umesema
wako tayari kukutana na timu
yoyote katika hatua hiyo kwa
kuwa wanahitaji makombe yote
wanayoshiriki msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mtendaji Mkuu wa Yanga,
Senzo Mazingisa, alisema wa-
natakiwa kufanya vizuri Kka-

tika mashindano wanayoshiriki
msimu huu, Ligi Kuu na Kombe
la Shirikisho.

Alisema wanahitaji  kupam-
bana kuhakikisha wanafanya
vizuri, kwa kuwa hayo ndiyo
malengo yao kutokana na kud-
hamiria kuchukua makombe
yote.

“Wachezaji wanatakiwa ku-
pambana na wanatakiwa kufa-
hamu ili kuwa mabingwa, basi
tunatakiwa kushinda michezo
mikubwa, baada ya kuwafun-
ga Azam FC na Geita Gold na
(baadaye tukiifunga) Simba, tut-
akuwa tunaenda kufikia malem-

go yetu,” alisema Senzo.

Alisema Yanga imekuwa na
mabadiliko makubwa na msimu
huu watahakikisha wanafanya
vizuri na kutoacha kitu katika
mpango wao wa kuchukua ma-
kombe yote.

“Msimu huu tumejiandaa vi-
zuri na tutahakikisha hatuachi
chochote kwa sababu, hatuna
presha na yeyote tutakayeku-
tana naye iwe Simba au Pamba,
tuko tayari kuhakikisha tu-
nafikia malengo yetu ya kutoa-
cha chochote katika michuano
iliyopo mbele yetu,” alisema
Senzo.

Naye Kocha Msaidizi wa Yan-
ga, Cedric Kaze, alisema kwa
sasa wanaendelea na maandalizi
ya kuhakikisha wanafanyia kazi
madhaifu yao kwa ajili ya mich-
€Z0 yao ijayo.

Alisema hawana presha na
michezo yao ijayo ikiwamo wa
nusu fainali ya Kombe la Shirik-
isho kwa kukiandaa kikosi kuka-
biliana na timu yoyote ambayo
watakutana nao katika hatua
inayofuata.

“Tumefurahi kuingia katika
hatua ya nusu fainali, tunaenda
kujiandaa na michezo ijayo bila
kujali tunakutana kati ya Simba

au Pamba, kikubwa tunajiandaa
kuhakikisha msimu huu tu-
nafikia malengo yetu ya kutwaa
ubingwa na Kombe la Shirik-
isho,” alisema Kaze.

Yanga inaongoza ambayo sasa
inasubiri kukutana na mshindi
kati ya Simba na Pamba kwenye
nusu fainali ya Kombe la Shirik-
isho, pia inaongoza msimamo
wa Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi
51 baada ya kucheza mechi 19,
bado mechi 11 kumaliza msimu
huu wa Ligi Kuu huku watani
wao wa jadi, Wekundu wa Msim-
bazi hao wakiwa nafasi ya pili na
alama zao 41.
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POGBA ATAKIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain imemfanya kiungo
wa Manchester United na Ufaransa, Paul Pogba
mwenye umri wa miaka 29, kama kipaumbele
chao kumsajili. (Footmercato)

NEVES AWINDWA ARSENAL

KIUNGO wa Wolves na Ureno, Ruben Neves
mwenye umri wa miaka 25, anawaniwa na Ar-
senal. (Sky Sports)

LEWANDOWSKI SAFI BARCA

STRAIKA wa Poland, Robert LewandowskKi
anapanga kuondoka Bayern Munich Kipindi cha
majira ya joto na ameshafikia makubaliano bin-
afsi na Barcelona. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 33, mkataba wake na Bayern unamal-
izika kipindi cha majira ya joto 2023. (TVP Sport,
via Mail)

MERINO HUYOOO UNITED

KLABU ya Manchester City inawania kumsajili
nyota wa Real Sociedad, Mikel Merino mwenye
umri wa miaka 25, ambaye ada yake ni pauni
milioni 50. (El Confidencial, via Manchester Evening
News)

FERNANDEZ ATEGEWA CITY

PEP Guardiola pia ametega ndoana zake kwa
kiungo wa River Plate, Enzo Fernandez mwenye
umri wa miaka 21. (Goal)

KULUSEVSKI KUBAKI SPURS

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Con-
te, anataka kumsajili kwa mkataba wa kudumu
kiungo wa Sweden, Dejan Kulusevski, mwenye
umri wa miaka 21 ambaye anacheza kwa mkopo
kutoka Juventus. (Calciomercato)

LEICESTER KWA YILMAZ

MLINZI wa Kkushoto wa Besiktas, Ridvan
Yilmaz mwenye umri wa miaka 20, anawaniwa
na Leicester City. (TGRT Haber)

NUNEZ KUONDOKA BENFICA

STRAIKA wa Uruguay, Darwin Nunez mwenye
umri wa miaka 22, ataondoka Benfica kipindi
cha majira ya joto. (Fabrizio Romano)

ORIGI KUTUA MILAN

STRAIKA wa Liverpool na Ubelgiji, Divock
Origi mwenye umri wa miaka 26, amekubali ku-
jiunga na AC Milan kipindi cha majira ya joto.
(Sport Mediaset, via Football Italia)

INGS, BISSOUMA KUPISHANA

STRAIKA wa Aston Villa, Danny Ings mwenye
umri wa miaka 29, anaweza kupelekwa Brighton
katika dili litakaomhusisha kiungo wa Mali mwe-
nye umri wa miaka 25, Yves Bissouma. (Mirror)

TROSSARD ATAKIWA NEWCASTLE

WINGA wa Brighton na Ubelgiji, Leandro Tros-
sard mwenye umri wa miaka 27, anawaniwa na
Newcastle United. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BENZEMA
DUNIANI -

® @ @ Yeye na Robert Lewandowski wote wanashiriki
nafasi moja kama washambuliaji bora kwa...

PARIS, UFARANSA

AKUNA mshambuliaji bora

duniani kwa sasa kuliko

straika wa Real Madrid, Ka-

rim Benzema, kwa mujibu
wa Robert Pires.

Pires anaamini kuna mengi zaidi
kutoka kwa mshambulizi huyo
mwenye umri wa miaka 34, an-
apoiongoza Real Madrid kutwaa taji
la 35 la LaLiga.

Pires, akizungumza kama balozi
wa LaLiga Global Partners LiveS-
core, alisema: “Karim Benzema ni
mchezaji wa ajabu. Ni kama mvinyo
ayekomaa na umri, anazidi kuwa
bora na bora.

“Siku  zote huwa nawaam-
bia mashabiki, tunapokuwa na
wachezaji kama Karim tunahitaji tu
kufurahia kuwatazama wakicheza.

“Mchezaji mzuri, mshambuliaji
mzuri ambaye anaweza kufunga

mabao mengi, wanaweza kuleta
mabadiliko.
“Lakini si msimu huu pekee.

Imekuwa kwa muda mrefu

Sdna.

“Baadhi ya watu husema: ‘Wow,
Karim Benzema, yeye ni mchezaji
mzuri sasa’. Ninasema: njoo, amka,
si tu imekuwa hivyo kwa msimu
mmoja, amecheza hivi kwa misimu
tisa au 10 akiwa na Real Madrid.’

“Watu hawawezi kufikiria shini-
kizo linaloletwa. Ndiyo maana nase-
ma yeye ni kama divai nzuri, anaye-
komaa na uzee, anaendelea kuwa
bora na bora.

“Ningesema yeye na Robert Le-
wandowski wote wanashiriki na-
fasi moja kama washambuliaji bora
zaidi duniani hivi sasa.” Hivi ma-
juzi Benzema alimpita gwiji wa ‘Los
Blancos’, Alfredo Di Stefano aliye-
funga mabao 308 katika maisha ya
soka kwa klabu hiyo na anabakiza

saba tu ya mabao 323 ya Raul.

Mchezaji - mwenza wa zamani na
Benzema, Cristiano Ronaldo anaon-
goza kwenye chati ya wafungaji ma-
bao 450 na Pires anaamini kwamba
muda wa Mreno huyo wa Madrid
ulisaidia kumtengeneza Benzema
kama mchezaji.

Pires alisema: “Nadhani alijifunza
mengi kutoka kwa Cristiano Ronal-
do huko Real Madrid. Na sasa yeye
si tu mshambuliaji mzuri, ni kion-
gozi mwenye nguvu na sifa zote za
uongozi.

“Karim alipomwona Cristiano
Ronaldo akiondoka Real Madrid,
alichukua majukumu mengi.

“Yeye ni nahodha bila shaka
(Marcelo hayupo) na unapokuwa
nahodha wa Real Madrid una juku-
mu kubwa. Lakini hakuwa na hofu
kuchukua jukumu hilo na tangu
Cristiano Ronaldo aondoke, Karim
amekuwa bora zaidi.”



22 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

®mEnP|AY

MECHI KALI
ATLETICO MADRID

VERSUS

MANCHESTER CITY

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT
LIVERPOOL -

HAIFIKIRlg  §

MATAJI
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ROBERTSON'

LIVERPOOL, England

-ACHEZAJI wa Liverpool ha-
wajadili uwezekano wa ku-
pata mataji manne kwa sa-
babu mbio za kuwania taji

la Ligi Kuu England ziko nje ya mikono
yao, amesema Andy Robertson.

Manchester City imeipita pointi moja
Liverpool kwenye msimamo baada ya
timu hizo kutoka sare ya mabao 2-2 ka-
tika mchezo wa kusisimua uliopigwa
kwenye Uwanja wa Etihad, Jumapili.

‘Wekundu’ hao watacheza tena na
Man City Jumamosi kwenye nusu fain-
ali ya Kombe la FA, ambapo vijana wa
Jurgen Klopp walishanyanyua Kombe
la Carabao mapema msimu huu.

Liverpool pia wanaweza kukutana na
kikosi cha Pep Guardiola katika nusu
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ikiwa
wataishinda Benfica na Atletico Madrid
katika robo-fainali yao, kwenye mechi
zao za pili, leo Jumatano.

Mohamed Salah alisema kabla ya
mechi ya City kwamba Liverpool ilita-
ka kushinda mataji yote manne, lakini
Robertson anasisitiza kwamba hakuna
mazungumzo kama hayo kati ya wa-
chezaji.

“Kwa kweli tunazungumza tu kuhusu
mchezo unaofuata. Unavyokuja. Hu-
wezi kuangalia mbele sana, unafikiria
mchezo unaofuata na hiyo ni Benfica
kisha tusonge mbele kutoka hapo. Haki-
ka hakuna gumzo kama hilo kwenye
chumba chetu cha kubadilishia nguo,”
alisema Robertson.

GARY Neville amesema
hakuna uhakika kwam-
ba, Erik ten Hag atataka
kuchukua nafasi ya kuwa
kocha mkuu wa Man-
chester United.

Kocha huyo wa Ajax,
Ten Hag ameripotiwa an-
atakiwa United kuchukua
nafasi ya kocha wa muda,
Ralf Rangnick mwishoni

mwa msimu huu.

‘Mashetani Wekundu’
hao wanaweza kukosa
nafasi ya kufuzu kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao, kwani wapo
nafasi ya saba kwenye
msimamo wa Ligi Kuu
baada ya kufungwa bao
1-O na Everton, Juma-
mosi.

United haijashinda taji
lolote tangu mwaka 2017

Neville: Hacuna uhakika
Hag atatua Man United

MANCHESTER, England

na kwa sasa wanajipanga
kukijenga upya kikosi
chao.

Neville aliwalenga
wachezaji baada ya ku-
fungwa na ingawa mlinzi
huyo wa zamani wa
United ana matumaini
watarudi kwenye kiwan-
go chao, hatashangaa
kama Ten Hag ataamua
kuachana na mpango wa
kutua hapo Old Trafford.
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Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Lukobe mkoani

Morogoro, George Kimaro

ameibuka mshindi wa ku-

funga Kampeni ya Bet Bo-
nanza ya Sportpesa, baada ya kujishin-
dia kitita kikubwa zaidi cha shilingi
15,888,000 katika droo ya mwisho ya
Bet Bonanza ambayo ilifikia tamati
jana.

Katika droo hiyo ambayo pia ime-
husisha washindi wa droo ya shilingi
milioni moja moja kwa kila mtandao,
mchezaji Twaha Mustafa alishinda
milioni moja kupitia mtandao wa
Vodacom akitokea Arusha, mshindi
mwingine akiwa ni Mohamed Mustafa
wa Selous akipatikana kupitia Airtel na
mshindi wa mwisho Thomas Uzuri wa
Rukwa Sumbawanga alipatikana kupi-
tia mtandao wa Halotel.

Droo hiyo ni sehemu ya promosh-
eni ya Bet Bonanza ya Sportpesa, na
pia ni muendelezo wa zawadi ambazo
zilikuwa zinatolewa katika kipindi hiki
chaligi mbalimbali zinazoendelea kwa
ushirikiano na Kampuni za simu za
Vodacom, Airtel na Halotel.

Akizungumza baada ya droo iliyo-
chezeshwa Makao Makuu ya Sportpe-
sa jijini Dar es Salaam jana, Meneja
Uhusiano na Mawasiliano Sportpesa,

Baadhi ya wawakilishi
wa Promosheni ya Bet
Bonanza kutoka Sport-
Pesa ni Sabrina Msuya
(katikati), Airtel Money,
Aggrey Charles (wa

pili kushoto), Mpesa,
Frank Nyanda (wa pili
kulia) pamoja na Halo
Pesa, Roxana Kadio
(wa kwanza kulia),
wakiwa kwenye picha
ya pamoja baada ya
kuchezeshwa droo ya
kumtangaza mshindi
wa shilingi 15,888,000
kwenye promosheni
hiyo iliyomalizika
rasmi jana. Wa kwanza
kushoto ni Frank
Charles Gibebe mtan-
gazaji kutoka Sport-
Pesa. NA MPIGAPICHA
WETU

ASHINDA
ZA SPORTPESA

Sabrina Msuya, alisema jana iliche-
zeshwa droo ya tano na ya mwisho ka-
tika Kampeni ya Bet Bonanza, ambapo
wateja wa Halotel, Airtel na Vodacom
wamejishindia vitita hivyo vya mamil-
ioni ya shilingi kwa siku siku 35 mfu-
lulizo.

“Leo (jana), ndio imekuwa siku
yetu ya mwisho ya kampeni yetu ya
Bet Bonanza, muda mfupi uliopita
imechezeshwa droo ambapo mteja
wetu kupitia mtandao wa Vodacom
George Kimaro (23), ambaye pia ame-
maliza chuo kikuu, amejishindia Sh.
15,888,000, ambayo ndio ilikuwa za-
wadi kubwa kabisa na wengine watatu
kutoka Airtel, Halotel na Vodacom.

Akitoa neno la pongezi kwa washin-
di; Kimaro pamoja na Mustafa, Meneja
Biashara Huduma ya Mpesa-Vodacom,
Kelvin Nyanda, aliwataka washindi
hao kutumia vizuri fedha hizo kwa
kuwa kipindi hiki ni cha sikukuu.

Akiwakilisha kutoka Halotel, Afisa
Masoko, Roxana Kadio amempongeza
Thomas Adam na pia washiriki wote
walioshiriki kwa kutumia mtandao
wa Halotel, na hata kama kuna ambao
hawakushinda akiwataka wasikate
tamaa, kwani nafasi za ushindi zipo
nyingi na wakijaaliwa watashirikiana
na Sportpesa kwenye promosheni
nyingine ambayo itajitokeza siku za

usoni.

“Nawashukuru wale wote ambao
tumekuwa pamoja kwa siku zote 35
za promosheni hii na pia nawapa hon-
gera washindi wote walioshinda katika
kipindi cha promosheni,” alisema.

Naye mwakilishi kutoka Airtel, Ag-
grey Charles, alimpongeza Mustafa
na kumhimiza kuendelea kucheza na
SportPesa.

Akiwakilisha Bodi ya Michezo ya
Kubahatisha ambao ndio walikuwa
wasimamizi wa promosheni hii, Eli-
bariki Sengasenga, amewapongeza
SportPesa kwa kuendesha promosh-
eni hii kwa umahiri mkubwa pamoja
na washindi wote kwa ujumla kwa
kushiriki na pia kuwataka kucheza
kwa kuzingatia vigezo vya ushiriki ka-
tika mchezo huu.

“Ninapenda kuwaasa Watanzania
mcheze kwa kuzingatia vigezo na
masharti ya promosheni mnazoshiriki
na pia msisite kuwasiliana nasi kwa
msaada zaidi muda wowote ambao
mtakuwa na Jambo mnalohisi linahi-
taji msaada wetu,” alisema.

Promosheni hii ilizinduliwa rasmi
Machi 8, mwaka huu ikijumuisha za-
wadi za Sh. 20,000 kila siku, Sh. mil-
ioni moja moja kwa washindi watatu
kila wiki na Sh. milioni 15.8 siku ya ku-
funga kampeni ambayo ni jana.

Mahadhi aomba radhi kukosa penalti

Na Dennis Fussi

MSHAMBULIAJI wa Geita FC, Juma
Mahadhi, amewaomba msamaha
wachezaji wenzake na viongozi wa
timu hiyo kutokana na kitendo chake
cha kukosa mkwaju wa penalti katika
mchezo wa robo fainali wa Kombe la
FA dhidi ya Yanga.

Geita walitolewa kwa mikwaju ya
penalti kwenye mchezo huo uliopig-
wa Jumapili katika Uwanja wa Benja-

min Mkapa.

Mahadhi ameliambia gazeti hili
kuwa anajihisi kuchanganyikiwa, kila
tukio lile linapomyjia akilini, kitu am-
bacho kinamfanya ajute na kukosa
furaha.

“Malengo yetu ilikuwa ni kuitoa
Yanga na kutinga nusu fainali, tuli-
fanya maandalizi mazuri na uongozi
ulitupatia kila kitu,” alisema.

“Najihisi kuwaangusha wenzangu
na uongozi, naomba wanisamehe bi-

nafsi inaniuma sana.”

Mshambuliaji huyo aliyewahi ku-
cheza Yanga, amesema baada ya
kushindwa kufikia malengo wanapas-
wa kurudisha nguvu kwenye ligi, ili
kumaliza msimu katika nafasi za juu.

Amesema ukitoa ubingwa na nafasi
ya pili, nafasi zilizobaki timu yoyote
inaweza kumaliza, hivyo cha msingi
ni kuhakikisha wanapata matokeo
kwenye mechi zao zilizobaki za ligi
hiyo.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE

01.16/04/2022

MUDA MICHEZO

Watford vs Brentford

NYUMBANI
1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENIN
2

02.16/04/2022

Alaves vs Rayo Vallecano

03.16/04/2022

Manchester City vs Liverpool

04.16/04/2022

St Etienne vs Brest

05.16/04/2022

Dijon vs AC Ajaccio

06.16/04/2022

Nimes vs Sochaux

07.16/04/2022

Valenciennes vs Le Havre

08.17/04/2022

Metz vs Clermont Foot

09.17/04/2022

Newcastle vs Leicester

10.17/04/2022

Union Berlin vs Eintracht Frankfurt

1.17/04/2022

Bayer Leverkusen vs RB Leipzig

12.17/04/2022

Giresunspor vs Besiktas

13.17/04/2022

Sevilla FC vs Real Madrid

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -13/

GAMEID

4/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Gamba Osaka vs Oita Trinita

1
192

X

Sagan Tosu vs Kashiwa Reysol

264

Nagoya Grampus vs Sanfrecce Hiroshima

2.25

Fiorentina Youth vs US Lecce youth

1.98

Sampdoria Youth vs Roma Youth

3.10

Spartak Tuimazy vs Dinamo Barnaul

297

AEK Athens B vs Rhodos FC

177

Jimma Aba Jifar vs Fasil Kenema

8.75

Halide Edip vs 76 |gdir Belediyespor

11.66

Africain vs CS Chebba

152

US Monastir vs Sportive Zarzis

1.63

ES Sahel vs Olympique de Beja

1.46

Torre Neapolis vs Virtus Francavilla

2.35

AS Slimane vs Avenir Rjich

1.40

Juventus Youth vs Pescara Youth

121

W akiso Giants FC vs Express FC

2.81

Tooro United vs Bright Stars

4.87

Bologna Youth vs Sassuolo Youth

2.96

Kafue Celtic FC vs Zanaco

2.86

Projek Fam-Msn vs Kelantan United FC

6.24

Sagrada Esperanca vs Wiliete SC

1.61

CD Lunda Sul vs Primeiro De Agosto

257

MSK Namestovo vs Partizan Bardejov

562

Dukla Prague vs FK Viktoria Zizkov

1.68

Graffin Vlasim vs Sparta Prague B

2.31

Fotbal Trinec vs Varnsdorf

2.49

Vyskov vs Pribram

2.34

Paide Linnameeskond vs Tallinna JK Legion

110

MFK Chrudim vs Taborsko

2.01

HB Chelghoum Laid vs JS Kabylie

3.40

NK llirija vs ND Beltinci

2.47

Wolkite City FC vs Bahir Dar Kenema FC

3.31

Ergotelis vs Kallithea FC

3.30

Trans Narva vs Tallinna Kalev

1.45

Opava vs SK Prostejov

1.65

Bron Radom vs Legia Il Warszawa

3.89

Ludogorets Razgrad vs Levski Sofia

1.61

Jihlava vs SK Lisen

2.87

Levadia Tallinn vs Nomme Kalju

1.70

Randers vs Midtjylland

3.08

Zbrojovka Brno vs Usti Nad Labem

123

Al Nasr Salalah vs Saham Club

1.63

Rustaq Club vs Nizwa

1.58

Oman Club vs Al Seeb

6.20

AL Adalh vs Al Orubah

2.19

Kazma SC vs AL Tadamon

1.36

AL Kawkab vs AL Jeel

227

Najran SC vs Al Wehda

3.40

Atletico Madrid vs Manchester City

4.32

Liverpool vs Benfica

127

(@) CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Simba yataka
kuvunja
rekodi CAF

® ® ® Viongozi watangaza mazito
kuelekea kuivaa Orlando kwa Mkapa...

Na Saada Akida

AKATI kikosi cha wawak-

ilishi pekee wa nchi kwe-

nye michuano ya kimataifa

kwa ngazi ya klabu, Simba,

ikiendelea na maandalizi mazito kam-

bini kuelekea mechi ya robo fainali ya

Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Or-

lando Pirates ya Afrika Kusini, viongozi

wa klabu hiyo ya Tanzania, wametan-
gaza mazito.

Simba itashuka katika

Uwanja wa Benjamin Mkapa

Jumapili wiki hii majira ya
saa 1:00 usiku kuikaribisha
Orlando Pirates katika mechi
ya robo fainali ya kwanza ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Kuelekea mchezo huo, viongozi wa
Simba wamezindua kampeni kabambe
ya kuhamasisha mashabiki wa timu
hiyo kuhudhuria mechi hiyo ya Jumapili
na kuujaza uwanja ili kuongeza morali
kwa wachezaji kuweza kupata ushindi
mnono, hiyo ikiwa ni baada ya Shirik-
isho la Soka barani Afrika (CAF), kuruhu-
su mashabiki 60,000 kuingia uwanjani
kushuhudia mchezo huo.

Akizungumza katika ufunguzi wa
kampeni ya hamasa Mjumbe wa Bodi
ya Wakurugenzi wa Simba, Mwina Ka-
duguda, alitoa ahadi nzito baada ya kue-
leza kuwa kama kunahitajika mtu afe ili
Simba itwae Kombe la Shirikisho Afrika
basi yupo tayari kufanya hivyo.

“Kama kunahitajika mtu afe ili Simba
ichukue ubingwa wa Kombe la Shirikisho
Afrika, mimi nipo tayari kufanya hivyo,”
alisema na kutania “halafu nikifikia huko
naenda kufungua tawi akhera”.

Kaduguda alisema Simba ni kawaida
yake kufanya vizuri katika michuano
hiyo na kwamba mwaka 1993, walifika
fainali kabla ya kufungwa na Stella Abid-
jan ya Ivory Coast, hivyo wanapaswa ku-
vunja rekodi hiyo kwa kutwaa ubingwa
huo msimu huu.

Alisema kuna watu wanaumia na
kuwabeza kutokana na mafanikio yao
hayo kwenye michuano ya kimataifa,
lakini imekuwa vigumu kwao kuweza
kuwafikia.

Alisema mara ya mwisho kwa wa-
tani zao, Yanga kufika robo fainali ya
Kombe la Shirikisho ilikuwa mwaka 1970
walipocheza na Asante Kotoko ya Gha-
na, hivyo wana wivu na mafanikio yao.

“Safari hii tumejipanga kuchukua ub-
ingwa kwa sababu tuliwahi kufika hadi
fainali ya michuano hiyo 1993, sasa hivi
tunahitaji kuvunja rekodi yetu, tusiwape
masikio watu ambao kila kukicha wana-
tubeza kwamba hatuna timu ilhali wa-
naona wivu mafanikio ya Simba.

“Wao kuingia hatua ya robo fainali
ilikuwa ni mwaka 1970, lazima watu
waumie, wanune ila tusijali maneno yao
na twende tukajaze uwanja, kwa maan-
dalizi yetu nina imani Orlando Pirates
hachomoki kw Mkapa,” alisema Kadu-
guda ambaye aliwahi kuwa Katibu Mkuu
wa klabu hiyo na kuongeza;

“Tunatakiwa kubadilika kutoka mfu-
mo wa zamani wa kujinasibu kuchukua
ubingwa wa nyumbani mara 27, huku
kimataifa ikiwa ni aibu, Simba tumetoka
huko tunataka kucheza fainali ya Afrika,
maana tumechagua njia yetu ya kusonga
mbele.”

Naye Mwenyekiti wa klabu hiyo, Mur-
taza Mangungu alisema kuna watu ma-
cho yao yamejaa ukungu kwa kutoona
jitihada za Simba kufikia mafanikio haya
ya kutumikia nchini mzima.

Alisema Simba imefanikiwa kuingiza
timu nne kwenda kucheza kimataifa kwa
misimu mitatu, jambia ambalo linafanya
kuonekana soka la Tanzania limepanda.

“CAF wanaizungumzia Simba ni klabu
bora, utashangaa anatokea mtu anase-
ma kwamba si bora wakati kwa miaka
mitatu inazipeleka timu nne za Tanza-
nia kwenda kucheza michuano ya ki-
mataifa,” alisema Mangungu na kuwata-
ka mashabiki wa Simba kutowapa nafasi
hao ambao wamekuwa wakiibeza timu
yao na badala yake wajitokeza kwa wingi
uwanjani Jumapili kushuhudia timu hiyo
inavyopata ushindi mnono dhidi ya Or-
lando Pirates.

Alisema: “Hatuwabezi Orlando Pirates,
tunawaheshimu kwa sababu ni timu am-
bayo iliwahi kuchukuwa ubingwa wa mi-
chuano hii, niwahakikishie timu yetu iko
vizuri na inaendelea na maandalizi ya
mchezo huo wa Jumapili”.

Alisema milango ya uwanjani Jumapili
itafunguliwa kuanzia saa 9:00 mchana
badala ya mapema zaidi kama ilivyozo-
eleka, hiyo ikiwa ni kutokana na kuwapo
kwa mashindano ya kusoma Quran siku
hiyo. Kwa upande wa Mwenyekiti wa
Wazee wa Simba, Hassan Dalali, aliomba
viongozi kupatiwa siku moja kabla ya
mchezo kwenda kambini kuzungumza
na wachezaji wao.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga yaanza maandalizi ‘dabi’

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Yanga wanarejea
leo mazoezini kwa ajili ya kuji-
andaa na mechi ya ‘dabi’ ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya watani
zao0 wa jadi, Simba, inayotarajiwa
kuchezwa Aprili 30, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli, amesema baada
va mechi ya Kombe la FA dhidi ya
Geita Gold FC na kufanikiwa kuin-
gia hatua ya nusu fainali, wacheza-
Ji walipewa mapumziko ya siku
mbili na sasa wanaanza mazoezi
rasmi ‘kumuwinda ‘Mnyama'.

“Mazoezi yataanza kesho Juma-
tano (leo), na ni maandalizi sasa ya
mechi ya ‘dabi’, kwani tutakaa na
mwalimu Nasreddine Nabi atuam-
bie anahitaji nini kwa ajili ya ku-
kamilisha mipango ya mechi hiyo
ambayo tunatarajia itakuwa mgu-
mu na utakuwa nzuri, kwa hiyo
sasa akili yetu tunaelekeza kwenye
mechi hiyo,” alisema Bumbuli.

Alisema lengo lao si tu kuifunga
Simba kutokana na utani wa jadi

uliopo baina yao, lakini ni kutaka
kutanua pengo la pointi lililopo, ili
wawe kwenye mazingira salama
ya kuutwaa ubingwa msimu huu.
“Tunajiandaa kuongeza wigo wa
pointi, kutoka 10 mpaka kufikia 13,
wapo wengine tumewazidi mpaka
pointi 20, lakini kuna hii timu
Inatusogelea sana, tunataka tuwe
naye mbali kwa pointi 13, hilo
ndilo lengo letu,” alisema Bumbuli.
Yanga kwa sasa ndiyo vinara
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, ikiwa
imekusanya pointi 51, na ndiyo
timu pekee ambayo mpaka sasa
haijapoteza mechi yoyote kwenye
ligi, ikicheza mechi 19, ikishinda
16 na sare tatu, ikifuatiwa na
Simba yenye pointi 41, na Azam FC
inashika nafasi ya tatu kwa pointi

AR

Mwenyekiti wa Klabu ya Simba, Murtaza Mangungu, akizungumza na mashabiki
wa timu hiyo wakati wa uzinduzi wa kampeni ya hamasa kuelekea mechi ya
robo fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Orlando Pirates itakayopigwa
Jumapili wiki hii katika Uwanja wa Benjamin Mkapa. Uzinduzi huo ulifanyika
Chang'ombe Maduka Mawili wilayani Temeke, Dar es Salaam jana. Kulia ni
Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Simba, Mwina Kaduguda. PICHA: SIMBA
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