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yFRA Songea yanunua mahindi
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UKURASA 11

Mvua yaezua
nyumba 130

YAN A kwa dakika 45, baadhi wajeruhiwa, shule,

zahanati zakumbwa... Endelea ukurasa wa 2
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usekamaganga, Wilaya ya Namtumbo,
mkoani Ruvuma, akizungumzia jinsi
nyumba yake ilivyoezuliwa na mvua

PICHA: MPIGAPICHA WETU

UKURASA WA 4

DAKTARL: NILIMTIBU
MKE WA BILIONEA
MSUYA KWA KUDAI
KUPIGWA NA POLISI

DAKTARI Deogratius Kalama (36),
amedai mahakamani kuwa alim-
tibu mke wa marehemu Erasto
Msuya, Miriam Mrita, baada ya
kumweleza ana maumivu ya bega
la kushoto na nyonga kwa madai
kuwa alipigwa na askari...

UKURASA WA 5

UBELGLJI KULETA
CHANJO 115,200
CORONA LEO

SERIKALI leo inatarajia kupokea
chanjo aina ya Johnson & John-
son dozi 115,200 kutoka Ubelgiji
ili kuchangia kuongeza kasi ya
kampeni ya kuchanja.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Ubalozi wa Ubelgiji...

Kasi ya
‘dadapoa’

yamtisha
mkuu mKoa

UKURASA 2

Serikali yatoa
hadhari corona

wimbi la nne___

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Waziri Mkuu mstaafu, Jaji Joseph Warioba, al-
ipomtembelea nyumbani kwake, Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kumjulia hali. Rais pia alimtem-
belea na kumjulia hali Waziri Mkuu mstaafu, Cleopa Msuya nyumbani kwake. PICHA: IKULU

m KIWANGO SIMBA CHAMKERA PABLO UK.24
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Kasi ya ‘dadapoa’
yamtisha RC

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, David Kafuli-
la, amewataka wakuu wa wilaya za Maswa
na Bariadi kuweka mikakati ya kudhibiti
wanawake wanaojiuza kwa kuwa ni chanzo
cha kusambaa kwa Virusi vya Ukimwi.

Aidha, alitaka kuchukuliwa hatua dhidi ya
eneo la Malampaka maarufu DAR linalolala-
mikiwa na kinamama wa eneo hilo kwenye
mikutano ya hadhara.

Kafulila alitoa agizo hilo juzi wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani
iliyofanyika kimkoa wilayani Bariadi, am-
baye alihamasisha wanaume kuacha tabia
za kupima afya zao kwa kutumia majibu ya
mke au mpenzi wake.

Alisema kuwa amepata taarifa kuwa baa-
dhi ya wadada wanajiuza maeneo mbalim-
bali na kuagiza wakuu wote wa wilaya ku-
hakikisha maeneo yote yanayotumika kwa
biashara ya ngono yanadhibitiwa, kwani
hiyo siyo biashara halali na utamaduni wa
Watanzania.

Aidha, aliziagiza kamati za amani na za
usalama kukutana mara kwa mara na ku-
hakikisha zinashirikiana katika kudumisha
maadili.

“Serikali inaendelea kutumia rasimali
watu,fedha na muda kuelimisha jamii ku-
jikinga na Ukimwi, UVIKO16 na magonjwa
mengine kwa sababu hakuna maendeleo
yatapatikana kama taifa litapoteza nguvu
kazi yake kwa vifo vinavyozuilika kwani
ushindani wa dunia sasa upo kwenye ubora
wa nguvu kazi ambayo inategemewa na
kupimwa kwa vigezo hasa viwili, afya na
maarifa,” alisema.

Kwa mujibu wa Kafulila, asilimia 43 ya
maambukizi mapya Tanzania yanatokea
kwa vijana wenye umri kati ya miaka 15 hadi
24, hii ndio nguvu kazi ya nchi, na kwamba
ni muhimu kuchukua hatua za haraka kwa
kua huwezi kujenga taifa la vijana wenye
afya dhaifu.

Mvua vaezua nyumba 130

Na Amon Mtega,
NAMTUMBO

kuyusekamaganga, Wilaya ya
Namtumbo mkoani Ruvuma
zimeezuliwa na mvua iliyoam-
batana na upepo na kusababi-
sha familia hizo kukosa makazi.
Akizungumzia tukio hilo jana,
Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo,
Dk. Julius Ningu, alisema mvua
hiyo ilinyesha kwa takriban
dakika 45 Novemba 30, mwaka

huu, kuanzia majira ya saa 10:30
jioni.

Kiongozi huyo alisema tukio
hilo limesababisha majeruhi
wanane. Kati yao, saba wameti-
biwa na kuruhusiwa huku
mmoja akiendelea na matibabu
katika Hospitali ya Wilaya ya
Namtumbo. Dk. Ningu alisema
kuwa mbali na makazi ya wa-
nanchi, mvua hiyo pia iliezua
madarasa matatu na ofisi ya
walimu katika Shule ya Msingi
Likuyusekamaganga pamoja na

zahanati.

Alisema kuwa kutokana na
maafa hayo, serikali imepeleka
watalaamu ili kufanya tathmini
ya uharibifu wote ambao ume-
jitokeza. Baada ya kukamilika
kwa tathmini hiyo, Dk. Ningu
alisema serikali itarejesha miun-
dombinu ya shule na zahanati
iliyoezuliwa.

Diwani wa Likuyuseka, Kas-
sim Gunda, alisema mvua hiyo
imesababisha maafa makubwa,
akibainisha kuwa wananchi am-

bao kwa sasa hawana makazi
kutokana na baa hilo, wame-
jishikiza kwa wananchi ambao
nyumba zao hazikuezuliwa
wakati serikali ikiendelea na
taratibu zingine.

Mwalimu wa shule iliyoezuli-
wa, Joachimu Komba, alisema
uharibifu umetokea zaidi kwe-
nye madarasa na kama hatua za
haraka hazitafanyika, hali itaku-
wa mbaya Januari mwakani
wakati ambao wanafunzi wapya
wanatakiwa kusajiliwa.

afya zao kupitia mradi wa wiki mbili, uliotekelezwa na Wizara ya Afya kwa ufadhili wa Barrick North Mara uliomalizika katika
viwanja vya Shule ya Sekondari ya Nyangoto jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri Mkuu atoa tahadhari corona wimbi la nne

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewa-
taka Watanzania kuanza kuchukua tahadhari
dhidi ya mlipuko wa virusi vya corona wimbi
la nne ambalo limeanza kuzitesa baadhi ya
nchi hivi sasa.
doma alipokuwa akizindua ujenzi wa ofisi za
wizara katika mji wa kiserikali Mtumba pamo-
jana maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa
Tanzania Bara kitaifa.

Alisema hivi sasa kumeibuka kwa wimbi la
nne la mlipuko wa virusi vya corona katika
baadhi ya mataifa, hali ambayo inahitaji wa-
nanchi kuanza kuchukua tahadhari dhidi ya
janga hilo la UVIKO-19.

“Baadhi ya nchi zimeanza kupata wimbi la
nne la mlipuko wa virusi vya corona tusiruhu-
su kuingia kwa wimbi hili nchini mwetu...
tunachopaswa kufanya ni kuhakikisha kuwa
tunazingatia maelekezo ya wataalamu wetu
wa afya.

“Lakini tuliingiza chanjo nchini, nitume

nafasi hii kuwasihi Watanzania kuhakiki-
sha mnakwenda kupata chanjo kwani ina-
saidia sana kuongeza virutubisho ambavyo
vinaweza kukabiliana na ugonjwa huu... mimi
tayari nilishachanja na niko fiti, watu wengi
pale mwanzo walikuwa na hofu lakini kama
mnavyoona tuliochanja tuko fiti hivyo ambao
bado tukitoka hapa twende tukachanje,” ali-
sisitiza Majaliwa.

WALIOPATA MIMBA
KURUDI SHULE

Akizungumzia kuhusu waraka uliotolewa
na serikali juu ya wanafunzi waliokatisha mas-
omo kutokana na ujauzito kuruhusiwa kurudi
shule, aliwataka viongozi kusimamia jambo
hilo ili lifanikiwe.

“Rais wetu mpendwa Mama Samia Su-
luhu Hassan, hivi karibuni alitoa kauli ya ku-
weka usawa hasa kwa watoto wa kike kupata
elimu wale ambao walikosa fursa kutokana
na sababu mbalimbali, hivyo basi ni wajibu
wetu kujipanga kuhahakikisha jambo hili

linafanikiwa, alisema Majaliwa.

Aidha, alisema serikali itatoa maelekezo
maalum juu ya utekelezaji wa jukumu hilo ili
liweze kutekelezwa kwa ufanisi mkubwa.

SENSA 2022

Pia aliwataka Watanzania kujiandaa na zoe-
zi la sensa ya watu na makazi linalotarajiwa
kufanyika Agosti mwakani.

“Tarehe rasmi tutatangaza, lakini leo
nawakumbusha kuwa ikifika wakati tutoe
ushirikano ili kuiwezesha nchi yetu kupata
takwimu sahihi zitakazotumika kwa ajili ya
kufanya mipango ya maendeleo katika eneo
husika, alisema Majaliwa.

UJENZI WA OFISI

Kuhusu uzinduzi wa ujenzi wa ofisi za wiz-
ara awamu ya pili, alisema anamshukuru Rais
Samia kwa kuidhinisha kiasi cha Sh. bilioni
300, kwa ajili ya kuanza ujenzi huo.

“Tunatarajia hadi kukamilika kwa ujenzi
huu hakutakuwa na mtumishi hata mmoja
atakayebaki jijini Dar es Saalam, hivyo niagize

kuwa ujenzi huu ujengwe kwa kuzingatia
maelekezo na kwa ubora,”alisema.

Alisema majengo yanayotumika sasa yaliku-
wa ni ya muda ambayo ujenzi wake ulichukua
muda wa miezi minne hadi kukamilika.

“Ujenzi huu wa awamu ya pili utakuwa na
majengo ya ghorofa kuanzia tatu na kuende-
lea majengo yapatayo 24,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Uratibu, Bunge, Ajira, Kazi, Vijana na Watu we-
nye Ulemavu, Jenista Mhagama, alisema kuwa
hadi sasa jumla ya watumishi 18,300 wame-
shahamia Dodoma na zaidi ya Sh. bilioni 168
zimeshatumika.

Mhagama, alisema majengo ambayo wa-
tumishi waliacha Dar es Saalam, serikali il-
izipatia taasisi za umma ambazo zilikuwa haz-
ina ofisi, hali iliyosaidia kupunguza gharama
katika nyumba za kukodi.

“Taasisi zipazo 54 zilipatiwa majengo yapa-
tayo 18 na kuzisaidia kuondokana na kukodi
majengo binafsi hali iliyosaidia kuokoa kiasi
cha Sh. bilioni 104 zilizokuwa zinalipwa,”
alisema Mhagama.



ljumaa Desemba 3, 2021 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Hatima shahidi aliyedai kumpa
milioni 90/- Sabaya Jumatatu

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha inatarajiwa Jumatatu kutoa uamuzi
kama mfanyabiashara Francis Mroso (44)
akamatwe kutokana na ombi la wakili wa
utetezi kwa kuwa shahidi alidai alitoa rushwa
ya Sh. milioni 90.

Katika kesi hiyo, Mroso ni shahidi wa 10
wa Jamhuri katika kesi ya uhujumu uchumi
inayomkabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya.

Jana mahakama hiyo ilitoa muda kwa
mawakili wa upande wa mashtaka kujibu
hoja zilizowasilishwa na upande wa utetezi
mahakamani huko.

Juzi Wakili wa Utetezi, Fridolin Bwemelo,
aliwasilisha ombi la kukamatwa kwa shahidi
huyo, Mroso, akidai kwamba alitoa rushwa ya
Sh. milioni 90 na yupo uraiani na aliowapatia
rushwa ni washtakiwa kwenye kesi hiyo.

Alidai mahakamani huko kwamba kwa
mujibu wa Sheria ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa kifungu cha 15(1B), inaweka wazi
hatua za kuchukuliwa dhidi ya mtu atakay-
etoa na kupokea rushwa na hakuna kifungu
kinachoeleza kuna rushwa ya kulazimishwa
kutoa.

Wakili huyo alidai kuwa kwa mujibu wa ki-
fungu hicho, hakuna sehemu kimezungum-
zia suala la kutoa rushwa kwa kulazimishwa
kwa kuwa mtoaji na mpokeaji wa rushwa ni
wakosaji.

Vilevile, wakili huyo aliomba kupata tafsiri
ya mahakama kwa kuwa kesi ilifunguliwa na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) na ilitakiwa kuendeshwa na
mawakili wake badala ya mawakili wa seri-
kali kama ilivyofanyika.

“Mheshimiwa hakimu tunajiuliza ni kwa
nini mtu aliyetoa rushwa na kukiri mbele
ya mahakama hii bado yupo huru, lakini
waliopokea rushwa wameshtakiwa na wapo
ndani, maombi yetu ili kuondoa utata kwe-
nye jamii inayotuzunguka tunaomba sha-
hidi huyu akamatwe. “Jamii yetu yenye sera
ya kazi iendee na kuepuka upendeleo kwa
kuwa kupitia hayo ili jamii ielewe kwamba
haki inatendeka kwa watu wote, hivyo tu-
naiomba mahakama kupitia sheria ya mako-
saya jinai inaweza kutoa amri ya kumkamata
mtu yeyote aliyekiri makosa mbele yake kwa

kutenda kosa hilo,” alidai.

Wakili huyo alidai kwamba mahakama
imejiridhisha kupitia kwa shahidi ambaye
yupo chini ya kiapo na kukiri kwamba alitoa
rushwa ya Sh. milioni 90.

Awali mawakili wa Serikali Filex Kwetukia,
Tersila Gervas, walidai watawasiliana na Ofisi
ya Mwendesha Mashtaka wa Serikali (DPP) ili
kutoa ufafanuzi kwa nini walipewa ridhaa ya
kusimamia kesi hiyo badala ya TAKUKURU.

“Tunaomba wiki mbili tuwasiliane na DPP
aliyetutuma kufanya kazi hii kwa sababu
hata sisi tumetuhumiwa pia kwamba hatuna
sifa ya kusimamia kesi hii,” alidai Tersila.

Hata hivyo, akijibu hoja za mawakili wa
utetezi, Wakili wa Serikali Mwandamizi huyo,
Tersila, alidai kwamba kwa mujibu wa katiba
ya nchi, ibara ya 59B imempa mamlaka DPP,
kuendesha mashauri yote ya jinai.

Alidai kwamba sheria imeeleza DPP
anaweza kutoa mamlaka kwa wasaidizi
wake, wakiwamo mawakili waandamizi wa
serikali kuendesha mashauri hayo kwa niaba
yake. “Katika nchi yetu mamlaka ya uchun-
guzi yapo chini ya Mkurugenzi wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai (DCI), lakini baada
ya serikali kuona kuna umuhimu polisi ku-
chunguza na baadaye walihamishia kwenye
taasisi zingine, ikiwamo TAKUKURU kufanya
uchunguzi kwa kuwa taasisi hii inatambu-
lika kisheria na ilifanya uchunguzi wa shauri
hili na kupeleka kesi mahakamani baada ya
upelelezi kukamilika,” alidai Tersila.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Filex
Kwetukia, alidai mahakamani kwamba
ombi la kukamatwa kwa Mroso limepele-
kwa kinyume cha kifungu cha 17 cha Sheria
ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai kwa kuwa
ilitakiwa kusomwa pamoja na kifungu cha
13 cha sheria hiyo. Alidai kwamba mbele ya
mahakama hiyo, hakuna hati ya mashtaka
ya Mroso, bali amesimama kama shahidi wa
mashtaka dhidi ya Sabaya na wenzake sita.

“Kifungu cha 9A cha Sheria ya Huduma ya
Mashtaka kinampa mamlaka DPP kuamua
nani ashtakiwe na yupi asishtakiwe. Kwa
msingi huo, maombi yaliyoletwa mahakama-
ni yatupiliwe mbali kwa kuwa hayana miguu,
hayajazingatia matakwa ya kisheria,” alidai.

Baada ya majibu hayo, Hakimu Kisinda ali-
ahirisha kesi hiyo hadi Jumatatu atakapotoa
uamuzi mdogo.

Mawaziri 2 kupiga kambi kusaka wanaofanya ukatil

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia ya Wazee na Watoto kwa kushirikiana na
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) imeahidi kupiga kambi ya
pamoja katika mikoa iliyoshamiri kwa viten-
do vya ukatili dhidi ya watoto na wanawake
kuhakikisha vinakoma katika maeneo hayo.

Mpango huo ulitangazwa na Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia ya Wazee na
Watoto, Dk. Doroth Gwajima, wakati akifun-
gua kituo cha pamoja cha Mkono kwa Mko-
no katika Chuo Kikuu Kishiriki cha Jordan
mkoani Morogoro.

Alisema kwa kuanzia, atanza na mkoa wa
Morogoro ili kuungana na Mkuu wa Mkoa
huo, Martine Shigela, ambaye tayari am-
etangaza vita hiyo kutokana na takwimu za
vitendo vya ukatili kwa watoto kuwa juu.

“Nataka kukuhakikisha Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, tutaanza na mkoa wako kuweka

kambi hapa, mimi pamoja na Waziri wa
TAMISEMLI, tutapita kata zote za wilaya zenye
matitizo ya ukatili wa aina zote na wahusika
wote tutachukua hatua kali ili kukomesha ka-
bisa tatizo hili la ukatili,” alisema Dk. Gwaji-
ma. Waziri huyo wa Afya, alisema Madawati
yaJeshila Polisi ya Jinsia nchini yamepokea
na kushughulikia jumla ya mashauri 20,025
ya ukatili ukilinganisha na mashauri 18,270
yaliyoripotiwa mwaka 2019/20.

Alisema serikali kwa kushirikiana na wa-
dau imeendelea kutoa huduma katika vituo
14 vya mkono kwa mkono nchini katika hos-
pitali za serikali za Amana, Mwananyamala,
Tumbi, Iringa, Sekou Toure, Mbeya FFU,
Simiyu, Shinyanga, Kahama, Hai, Kitete,
Mount Meru, na Nindo.

Alisema katika kipindi cha Julai 2020 - Juni
2021 ,waathirika 1,857 wa ukatili wa kijinsia
walipata huduma kati yao watoto 1,072 wa-
vulana wakiwa 412 na wasichana wakiwa
660 huku wanawake wakiwa 785.

NMB

Kari

TAARIFA KWA
UMMA

Mpendwa Mteja,

bu yako

Tunaomba kukutaarifu kuwa benki imefanya mabadiliko
kadhaa katika gharama na ada za huduma zifuatazo kuanzia
tarehe 3 Januari 2022.

LXLERVEV.GED

Kuhamisha Fedha
NMB kwenda NMB
kwa NMB Mkononi

Kutoa Fedha
kwa NMB Wakala

Kutoa fedha katika ATM

za NMB

Kurejeshewa PIN ya

Kadiya ATM

Wigo
0-9999
10,000-29,999
30,000-99,999
100,000-499,999
500,000-5,000,000

1,000 - 4,999
5,000-9,999
10,000-19,999
20,000-39,999
40,000-49,999
50,000-99,999
100,000-199,999
200,000-299,999
300,000-599,999
600,000-799,999
800,000-999,999
1,000,000-2,999,999
3,000,000 -4,999,999
5,000,000 -5,999,999
6,000,000-6,999,999
7,000,000 -7,999,999
8,000,000 - 8,999,999
9,000,000-10,000,000

1,000-19,999
20,000-39,999
40,000-99,999
100,000-199,999
200,000-400,000

TZS 3,000

Gharama (TZS)

50
100
450
1,000
1,300

300
750
1,200
1,650
2,000
3,500
4,500
5,500
6,500
7,000
7,500
8,000
9,500
9,800
10,700
12,600
13,900
15,000

1,100
1,200
1,300
1,400
1,500

Kwa taarifa zaidi, tafadhali piga 0800 002 002 au tutumie
barua pepe kupitia: tuambie@nmbbank.co.tz

Imetolewa na Utawala wa NMB Bank Plc.

www.nmbbank.co.tz

. 216598402
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Daktari: Nilimtibu mke wa Bilionea
Msuya kwa kudai kupigwa na polisi

Na Hellen Mwango

DAKTARI Deogratius Kala-
ma (36), amedai mahakamani
kuwa alimtibu mke wa mare-
hemu Erasto Msuya, Miriam
Mrita, baada ya kumweleza ana
maumivu ya bega la kushoto na
nyonga kwa madai kuwa alipig-
wa na askari polisi.

Dk. Kalama alitoa ushahidi
wake jana katika kesi ndogo
ndani ya kesi ya msingi ya
mauaji ya Anethi Msuya inay-
omkabili Mrita na mwenzake
Revocatus Muyella.

Ushahidi huo unasikilizwa ka-

tika Mahakama Kuu, Kanda ya
Dar es Salaam iliyoketi chini ya
Jaji Edwin Kakolaki.

Shahidi alidai kuwa Januari
18,2017 alipokuwa ofisini kwake
hospitali ya wilaya ya Temeke,
walifika askari na wagonjwa
wawili mwanamke na mwan-
amme.

“Nilimsikiliza mgonjwa mwa-
namke ambaye ni yule pale
(@limwonyesha kwa kidole
mshtakiwa Mrita), alinieleza
anasumbuliwa na maumivu
bega la kushoto na nyonga kwa
kuwa alipigwa na polisi miezi
kadhaa iliyopita,” alidai na

kuongeza:

“Nilimwandikia vipimo iki-
wamo Ex-ray ili nijiridhishe
kama ana majeraha kwa ndani,
lakini majibu yalionyesha ni
maumivu tu ya kawaida, am-
bayo yanaweza kumpata hata
mtu aliyefanya mazoezi” alidai
Dk. Kalama.

Akihojiwa na Wakili wa utete-
zi, Omary Msemo, kama alim-
sikiliza mgonjwa huyo huku
askari wakiwa chumba cha dak-
tari, shahidi alidai wakati anatoa
huduma askari walikuwa nje ya
mlango wa chumba chake.

Jaji Kakolaki alisema kesi hiyo

ilipangwa kusikilizwa siku tatu
na kwamba itaendelea tena
Machi, 2022 Msajili atakapopan-
ga tarehe ya kuendelea kusiki-
liza utetezi wa kesi hiyo ndogo
ndani ya kesi ya msingi.

Alisema washtakiwa warud-
ishwe mahabusu mpaka mwa-
kani.

Katika kesi ya msingi,
washtakiwa wote wanakabiliwa
na shtaka la kumuua kwa
makusudi Aneth Msuya, dada
wa marehemu bilionea Erasto
Msuya Mei 25, 2016 eneo la
Kibada Kigamboni, jijini Dar es
Salaam.

mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania yapongezwa utalii duniani

Na Mwandishi Wetu,
MADRID, HISPANIA

TANZANIA yapongezwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Utalii Duniani (UNWTO), kwa
namna limefanikisha onyesho
la kwanza la utalii katika nchi
za Afrika Mashariki, lililofanyi-
Arusha kwa lengo la kutangaza
utalii katika nchi za jumuiya.

Pongezi hizo zilitolewa jana
na Katibu Mkuu wa shirika
hilo, Zurab Pololkashvir, wakati
akitaja baadhi ya nchi za Afrika
ambazo licha ya changamoto
ya ugonjwa wa UVIKO-19, lakini
zimeendelea kufanya vizuri ka-
tika suala la utalii.

Kiongozi huyo alitaja baadhi
ya mafanikio yake kwa kipindi
cha uongozi wake tangu al-
ipochaguliwa kuwa Katibu
Mkuu wa UNWTO katika siku

ya pili ya Mkutano Mkuu wa
24 wa UNWTO ulipoanza.

Alisema Tanzania ni kati ya
nchi za Afrika zinazochipukia
katika kuhakikisha sekta ya
utalii inafanya vizuri kwa ku-
changamkia fursa mbalimbali
ambazo zimekuwa zikijitokeza
kwa ajili ya kutangaza vivutio
vyake vya utalii. Alitaja onye-
sho la kwanza la Utalii la Afrika
Mashariki (EARTE) kuwa Tan-
zania imeonyesha ukomavu na
ujasiri  wa hali ya juu katika ku-
lifanya kwa mafanikio makub-
wa onyesho lile licha ya kuwa
na muda mfupi wa maandalizi
na uwepo wa changamoto ya
ugonjwa wa UVIKO -19.

“Kati ya nchi za Afrika nina-
zoziona zinakwenda kuongoza
kimapato kwa kuifanya sekta ya
utalii kuwa namba moja huwezi
kuiacha kuitaja Tanzania “am
so proud of you” (najivunia juu

yako) Tanzania,” alisema Ka-
tibu Mkuu wa UNWTO,” Zurab.

Akizungumzia pongezi
hizo, Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dk. Damas Ndumbaro,
amemshukuru Katibu Mkuu wa
UNWTO, Zurab kwa kuona na
kukubali jitihada mbalimbali
zinazofanywa na Tanzania ka-
tika kuhakikisha sekta ya utalii
inaendelea kufanya vizuri kima-
pato.

“Tumepongezwa kwa namna
ambavyo tumeweza kufanya
onyesho la kwanza la utalii ka-
tika nchi za Afrika Mashariki.
Sisi tuliona dogo, lakini wenzetu
huku katika nyanja za kimataifa
waliliona kubwa,” alisema Dk.
Ndumbaro.

Alisema onyesho la EARTE
pamoja na mkutano huu wa UN-
WTO kwa nchi ya Tanzania ni
fursa ya kuweza kutangaza utal-
ii, lakini kama fursa ya kuwavuta

wenzetu watalii waje pia nchini
Tanzania katika kuwekeza kwe-
nye sekta ya utalii.

Dk. Ndumbaro amesema
pongezi hizo zinatia moyo ya
kuongeza kasi zaidi katika ku-
tangaza vivutio vya utalii vya
Tanzania.

“Tumepongezwa na nimese-
ma kwamba kumbe kweli wa-
tanzania wanaweza kufanya mi-
kutano kwa kiwango kikubwa
zaidi,” alisema Dk. Ndumbaro.

Kupitia pongezi hizo,
Dk.Ndumbaro alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
ushirikiano mkubwa anaoupa-
ta kutoka kwake huku akitaja
kampeni maalum ya kutangaza
utalii kwa kupitia kipindi cha
‘Royal Tour’ aliyoiasisi yeye
mwenyewe kuwa hali hiyo in-
ampa nguvu zaidi katika ku-
tangza utalii wa Tanzania ndani
na nje ya nchi.

NCCR vaipa
serikali
mbinu
kukabili
corona

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha NCCR-Mageuzi
kimeishauri serikali kuwa
na meza ya mazungumzo na
wadau kupata mbinu mpya za
kukabiliana na matatizo mbal-
imbali yanayolikabili taifa iki-
wamo ugonjwa wa UVIKO-19.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mwenyekiti
wa Taifa wa NCCR-Mageuzi,
James Mbatia, alisema taifa
limekuwa likikabiliwa na
changamoto mbalimbali am-
bazo hadi sasa hazijapatiwa
ufumbuzi wa kudumu.

Alishauri kuwa nchi io-
nyeshe ushirikiano na siyo
ushindani katika suala la
kinga, utayari na mwitikio
katika kupambana na janga
hilo ili kuweza kulikabili kwa
maslahi ya kulinda afya za
Watanzania.

“Duniani leo tatizo hili la
Virusi vinavyosababisha
ugonjwa wa UVIKO-19 kuna
hiki kilichogundulika kama
wiki mbili zilizopita, jana,
juzi Shirika la Afya Duniani
(WHO), lilisema kama dunia
ilishindwa kupambana na
Kirusi aina ya Delta, je, hiki
kipya tutakiweza hiyo ni
lugha ya dunia.

Aliwashauri viongozi kuwa
wawe mstari wa mbele na
mfano wa kuigwa katika ku-
pambana na tatizo hilo.

Kwa mujibu wa Mbatia, du-
nia iko mbioni kuja na mkata-
ba wa kidunia katika kulinda
afya za watu dhidi ya janga
hilo huku akiwaasa viongozi
kuwa waache kuongea wana-
vyojua bali wakubali kufuata
ushauri wa wataalamu.

Alisema NCCR-Mageuzi in-
aomba ushirikiano wa Watan-
zania na dunia katika kupam-
bana na jambo hilo kwa kuwa
na utayari, na alitoa wito kwa
wasiopata kinga waweze ku-
chanja ili kulinda afya zao.

“Kuna viongozi wengine wa-
nasimama kwenye majukwaa
wanazungumzia UVIKO-19,
l[akini wenyewe hawajachan-
ja. Mimi binafsi ninajiamini
kuzungumzia hili kwa kuwa
nilichanja hadharani na fa-
milia yangu na viongozi wote
wakuu wa chama, kuonyesha
kuwa kiongozi ni kuwa kielel-
ezo,” alisema Mbatia.

Pia alishauri kuwa nchini
kila baada ya wiki kutolewe
takwimu zinazoonyesha ni
watu wangapi wamechanjwa.
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Sekta binafsi Tanzania,
Uganda wakubaliana
mambo 10 uwekezaji

Na Romana Mallya

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF)
na Taasisi ya Sekta Binafsi Uganda (PSFU)
zimekubaliana mambo 10 makubwa kuhusi-
ana na fursa zilizopo katika gesi na mradi wa
ujenzi wa bomba la mafuta linalojengwa kati
ya Hoima, Uganda hadi Tanga, Tanzania.

Mwenyekiti wa Bodi ya TPSF, Angelina
Ngalula akisoma makubaliano hayo jana
irikiano kati ya sekta hizo binafsi ni muhimu
ili pande zote mbili zinufaike na mradi huo.

Alisema makubaliano hayo yanatokana
na kongamano la siku mbili lililokutanisha
es Salaam kujadili fursa kwenye bomba la
mafuta na gesi.

“Msisitizo uliwekwa kwa kampuni kubwa
ambazo zitapata bahati kupata zabuni kufan-
ya kazi kwa kushirikiana na biashara ndogo
na za kati (SME) ili kuibua fursa na kusaidia
kujenga mnyororo wa thamani,” alisema.

Eneo la pili alilitaja ni ushirikiano wa ku-
fanya kazi kwa karibu na wanachama wao
ili kuhakikisha mafunzo sahihi yanatolewa
yatakayowezesha kuwapo kwa bidhaa bora
zitakazozalishwa.

“Eneo la tatu tumejadili umuhimu kwa
sekta binafsi kufanya kazi kwa kushirikiana
na taasisi muhimu za serikali katika maeneo
muhimu kama vile vifaa vya kuinulia mizigo
bandarini,” alisema.

Ngalula alisema eneo la nne ni kueneza
fursa na uelewa kuhusiana na mradi huo
kwa wananchi na la tano ni uelewa wa mas-

uala ya fursa za ubia kwa wafanyabiashara
wadogo na wa kati.

“Eneo la sita ni uwezo wa kukidhi viwango
na matakwa yanayotakiwa kwenye mradi
kwa kuwasaidia wajasiriamali kukidhi ma-
takwa ya ubora ili kunufaika nao. Hali ilivyo
sasa ni wafanyabiashara wengi wadogo na
wa kati kukosa uwezo wa kukidhi mahitaji
ya vigezo vya ubora,” alisema.

Ngalula alisema eneo la saba ni ukosefu
wa ujuzi stahiki na kushauri vyuo na mifumo
ya elimu kufanya kazi kwa karibu na sekta bi-
nafsi ili kutambua mabhitaji ya kiujuzi yanay-
otakiwa kwenye miradi mikubwa.

Alisema eneo la nane ni upatikanaji wa
mitaji kwa wafanyabiashara ambao uta-
wawezesha kushiriki kikamilifu katika kuz-
ichangamkia fursa.

“Eneo la tisa tumesisitiza kuwa kuwapo na
mazungumzo mengo baina ya serikali hizi
mbili, sekta hizi binafsi na baina ya sekta bi-
nafsi na serikali Sasa maneno yaliyojadiliwa
hayo yawe kwa vitendo. Kumi, ushiriki wa
wazawa nalo tumelijadili kwa kina tumezi-
omba serikali hizi kuangalia upya sheria
hii.

“Upande wa Uganda kampuni inatambu-
lika ni kampuni asili hata kama inaongeza
thamani ya bidhaa, Tanzania kampuni ya
asili ni kampuni ambayo ina hisa zaidi ya
asilimia 51 kwa Mtanzania,” alisema.

Ngalula alisema matatizo matano ambayo
wanaiomba serikali isaidie ni pamoja na
ushirikiano wa sekta binafsi kwenye mazun-
gumzo ya awali kabla na baada ya kutiwa
saini mikataba na wawekezaji.

Ubelgiji

kuleta chanjo

115,200 corona leo

Na Romana Mallya

SERIKALI leo inatarajia kupokea chanjo
aina ya Johnson & Johnson dozi 115,200 ku-
toka Ubelgiji ili kuchangia kuongeza kasi ya
kampeni ya kuchanja.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
na Ubalozi wa Ubelgiji na kuthibitishwa na
serikali ya Tanzania, chanjo hizo zitachangia
kuongeza kasi ya kampeni ya chanjo nchi
nzima ili kulinda maisha na afya za Watan-
zania.

“Usambazaji wa chanjo hufanyika kupitia
msambazaji wa kimataifa COVAX, na kurati-
biwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto ( UNICEF).

“Mchango huu ni sehemu ya ahadi ya awali
ya Serikali ya Ubelgiji ya kusambaza angalau
chanjo milioni nne kwa nchi za kipato cha
kati na chini kufikia mwisho wa mwaka huu.”

Taarifa hiyo ilisema Ubelgiji imetekeleza
ahadi hiyo na hadi kufikia sasa imetoa chan-
jo milioni tisa kupitia COVAX, pamoja na
mchango wake wa kifedha wa EURO milioni
12.

Ilisema chanjo ya UVIKO-19 hupunguza
hatari ya maambukizi pamoja na matatizo

yake yanayoweza kuwa makubwa.

“Iwapo watu wengi iwezekanavyo Tan-
zania watapewa chanjo, kuenea kwa virusi
hivyo kutazuilika. Tunaipongeza serikali
kwa kuzidisha kampeni za kuongeza uelewa
ili kuwafahamisha wananchi kwa ujumla
kuhusu umuhimu wa kupata chanjo na ku-
wezesha kupatikana nchi nzima,” ilisema.

Taarifa hiyo ilisema upatikanaji wa chanjo
ya UVIKO-19 Tanzania bado ni mdogo na ni
chini ya wastani wa Afrika. “Kwa ombi la Wa-
ziri wa Ushirikiano wa Maendeleo, Meryame
Kitir, mlengo wa nchi yetu wa kutoa michan-
go baina ya nchi mbili utakuwa Afrika na
hasa zaidi kwa nchi washirika wa Afrika,
ambapo upatikanaji wa chanjo unakosekana
sana,” ilifafanua.

Ilisema wakati Ubelgiji na nchi nyingi za
Magharibi sasa zina viwango vya kuridhisha
vya chanjo, kwa wastani barani Afrika karibu
asilimia tano ya watu wamechanjwa.

Kaimu Mkuu wa Mawasiliano Idara ya Afya
wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Catherine Sungura, ali-
lithibitishia Nipashe kuwa serikali leo inata-
rajia kupokea msaada huo wa chanjo kutoka
Ubelgiji.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA UTOAJI HUDUMA NA KUFUNGA
(PAMOJA NA UTOAJI WA MAFUNZO KWA MTUMIAJI) MTANDAO

WA KUTOA TAARIFA.
KUMBUKUMBU: 0010007310

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream
B.V, inahitaji huduma za kampuni au shirika lililo na uzoefu uliothibitishwa wa
uunda, kusakinisha,na kutoa mafunzo kwa watumiaji wa mwisho kwa huduma
inayofuata ya dawati la usaidizi na kwa mfumo wa kuripoti maudhui ya ndani ya
(FEE&%()]F?) (LéRP) kwa ajili ya mradi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini
a ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo
KJ Ziwa Albert nchini UF(];cmdo mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa aiili
a kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili
moonzio Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini U%}ndo, mpaka Chongoleani,
Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo,
kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unahitaji watoa huduma wenye uzoefu na uwezo yakinifu wa
kutoa huduma za kutengeneza na kusimika mfumo wa Mtandao wa kutoa taarifa
(LCRP) unaokidhi hitaji na vigezo vifuatavyo:
e Mfumo unaohifadhi taarifa katika mtandao na unaoweza kuzuia ufikikaji katika
aadhi ya vipengele kwa watoa huduma na mashirika kwa kuwa na nenosiri
itakalo folewa na Mradi wa EACOP Pamoja na nenosiri linaloweza

kudhibitiwa. .

® Inayoruhusu usajili wa watoa huduma wa nchini U%ndo na Tanzania kuweza
kupata taarifa kuhusu taarifa ya ombi la Kuonesha Nia (EOI).

* Inayowezesha wasambazaiji kutog ripoti ya mafanikio na maendeleo ya
Woatoa huduma wa ndani katika fomu zinazolindwa na nenosiri na zinazo
iwezesha EACOP kutizama mwendendo wa wasambazaji kwa kulinganisha
na faarifa za siku ya kikomo.

e Uwezo wa kuchanganua data ya maudhui ya muuzaji ,msambazaii, wa
ndani na kuandaa Tipoti kwa kuzingatia mafakwa ya mamlaka yan chi za
Tanzania na Uganda na kuchambua mwenendo kwa kulinganisha na
matarajio.

* Watoa huduma wanahimizwa kuelezea uwezo wowote wa ziada wa utendaii
uliopo au uncowezekana kuwa na manufaa kwa EACOP, na uwezo wake
wa kujenga uwezo kwa watoa huduma .

o Uwasilishaji wa ana kwa ana au kwa kutumia Programu kwa watumiaji na
watoa huduma kwa kutumia lugha zaidi ya moja.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni au mashirika yanayoonyesha nia yao yanahitajika kuwasilisha taarifa
zifuatazo:

o Rekodi ya kina ya utendakazi, na uwezo wa kutengeneza na kusimika
programu ya computer inayoweza kukidhi hitaji na inayotuza taarifa katika
mfandai, kufundisha watumiaji na kuwa na lugha_zaidi ya moja (hususani
Kiswahili na Kiingereza), dawati lg usaidizi kwa Tanzania na Uganda, kwa
kuzingatia viwango vya kifaifa na kimataifa.

* Wafanyakazi wanaokidhi na wenye uzoefu wa kuweza kuelewa mahifaji
¥0 Mradi wa EACOP kwa kuzingafia sheria za Watoa Huduma wa nchini

anzania na Uganda na kutengeneza programu ya kompyuta.

* Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa katika kanzi data
ya EWURA (LSSP) kama mfoaji na msambazaiji wa huduma ndani ya nchi
wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia au
Uthibitisho wa usaiili katika Kanzi Data ya watoa Huduma wa ndani nchini
Uganda wakati wa kuwasilisha ombi la”kuonesha nia.

. Kuzin?oﬁo Kanuni za maudhui ya Ndani za nchini Tanzania/Uganda pamoja
na fafsiri ya Kampuni ya Ndani.

e Uthibifisho wa sera ya ndani ya Ubora, Afya, usalama na Mazingira, faratibu
na mchakato kulingana na viwango vya ndani vya viwanda vya kazi husika.

e Uthibitisho wa lesenj ya usaijili kutoka kwa mamaka husika nchini
Tanzania,/Uganda kwa aijili ya utoaiji wa huduma tajwa.

e Uthibitisho wa usajili katika Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA) na Cheti
cha Ithibati ya Malipo ya Kodi cha mwaka wa hivi karibuni.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza
shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na
kuambatanisha pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa
eacop-tz.e0i.100000 @totalenergles.com (ukubwa wa barua pepe 20 Mb) saa au
kabla ya saa 11 Jioni Afrika Mashariki (EAT) tarehe 231, December 2021. Kichwa
cha Barua Pepe ni 0010007310

Muhimu: Mradj wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi
zitakazoonyesha nia iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vi%ezo
vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo zitopokea na kusaini Makubaliano
ya Utunzaji wa Taarifa
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tuzuie maambukizi ya VVU kwa vijana

Juzl ilikuwa ni maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani ambayo
nyesha kuwa maambukizi mapya kwa vijana kati ya miaka 15 hadi 24
yamezidi kuongezeka huku wasichana wakiwa vinara katika janga
hilo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Ajira, Uratibu wa
Bunge, Vijana na Watu wenye Ulemavu, Jenista Mhagama, alisema
tafiti hizo zinaonyesha kuwa maambukizi mapya ya VVU yanawaka-
bili zaidi vijana wenye umri huo ambayo yamefikia asilimia 40.

Aidha, asilimia 80 kati ya hao ni vijana wa kike ambao ni nguvu
kazi ya taifa na kwamba katika kukabiliana na hali hiyo serikali
inaendelea kutekeleza mikakati mbalimbali ukiwamo wa kudhibiti
Ukimwi wa mwaka 2018/19 na 2022/23.

Lengo la mpango huo ni kupunguza maambukizi mapya ya VVU,
kupunguza vifo vitokanavyo na VVU na kuhakikisha watu wanaoishi
na maambukizi ya VVU wanaendelea kutumia dawa.

Pia, alitaka mikoa inayoongoza kwa maambukizi ni Njombe, Ir-
inga, Mbeya, Kagera na Geita huku baadhi ikiwa na kasi kubwa ya
maambukizi zaidi ambayo ni Geita, Simiyu, Manyara na Dodoma.

Miongoni mwa jitihada zinazofanywa ni kusambaza kondomu
kwenye maeneo ya migodi na uvuvi ikiwamo kutoa elimu ya kujik-
inga.

Ongezeko hilo la maambukizi kwa vijana siyo habari njema ka-
bisa, bali ni jambo la kushtua linalopaswa kuangaliwa kwa jicho la
ziada ili kuhakikisha maambukizi yanashuka au yanakwisha kabisa
na kufikia lengo la 2030.

Unapotembelea maeneo mengi ya starehe kama ni bar au disco
likiwa ni jipya kidogo kidogo litaanza kupata wadada wanaojiuza
ambao ukiwaangalia kwa haraka wako kwenye umri mdogo sana,
kiasi cha kujiuliza wazazi au walezi wanajua kinachoendelea dhidi
ya watoto wao?

Wasichana hao huwa na uhusiano wa kimapenzi na wanaume
tofauti tofauti wengine ni wenye umri sawa na wazazi wao, na wa-
napotoka hapo huwa na uhusiano na vijana wa umri wao au wali-
wapita kidogo.

Mathalani, Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, David Kafulila, ameeleza
kukerwa na kuongezeka kwa dada poa, huku akiagiza Wakuu wa
Wilaya kuchukua hatua kukomesha hali hiyo.

Uwepo wa dada poa hawa kumefanya ionekane ni jambo la
kawaida sana kufanya ngono holela na hadharani, kiasi kwamba un-
apotembelea mji au jiji lolote unaelekezwa wanapopatikana kiura-
hisi. Mbaya zaidi panapofanyika uchafu huo ni mahali ambako kuna
uongozi kuanzia ngazi ya mtaa hadi wilaya, ambao wangesimama
imara ingesaidi kuwaondoa, lakini wamiliki wa sehemu za starehe
wanaona hao wanawasaidia kuvuta wateja ambao ni wanaume.

Ni muhimu takwimu hizi zikatumiwa na wadau mbalimbali kutoa
elimu sahihi kwa vijana kuanzia shule za msingi hadi vyuo vikuu, la-
kini kila halmashauri kutoa mtaji na elimu ya ujasiriamali kwa vijana
ili wanapomaliza masomo wasikae mtaani bali wajishughulishe na
kazi za uzalishaji.

Tunaamini kwa sasa watu wanauchukulia poa Ukimwi tofauti na
miaka ya nyuma, sasa ni wakati wa kuongeza kasi ya kutoa elimu
sahihi kwa vijana waepuke kuingia kwenye ngono zembe kabla ya
umri na wakati sahihi kwenye maisha yao.

Pia ni muhimu elimu ya msingi hadi Chuo Kikuu ikamwandaa ki-
jana kujitegemea kwa kuwa wengi wanaojiuza hutafuta kipato cha
kujikimu, na tunaamini kama watajikomboa dhidi ya umaskini na
fikra watajitegemea kimaisha.

Bila kuwekeza nguvu kukomboa kundi la vijana kuna hatari kub-
wa ya maambukizi kuzidi zaidi hasa kwa wanandoa kwa kuwa baa-
dhi huwa na mahusiano na waume au wake za watu ambao huenda
kukutana na wenzao wao na kusambaza maambukizi.
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Nipashe]l%

Na Jenifer
Gilla

MGAWO wa maji uliokumba
es Salaam na mikoa mingine
kwa takribani wiki tatu sasa,
unaendelea kuwakosesha raha
wakazi wake, hususani ambao
ndio wahusika wakuu wa ku-
saka maji.

Hali ni mbaya zaidi ikwa ki-
namama wanaoishi nyumba
ambazo hazina mabomba ya
maji, wanatumia muda mrefu
hivyo hutumii saa nyingi zaidi
kusaka maji, ili kukidhi mahitaji
ya familia zao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Majisafi na Maz-
ingira (DAWASA), Cyprian
Luhemeje, alipokuwa anatoa
taarifa ya mgawo huo, alisema
shida itayakumba maeneo yote
ya jiji, kila eneo linaweza ku-
kosa huduma hiyo siyo chini ya
saa 12, chanzo kikiwa ni kushu-
ka kwa kina cha maji cha Mto
Ruvu.

Ingawa mvua zinazoende-
lea kunyesha zinaonyesha
matumaini ya kupunguza ka-
dhia hiyo, lakini ukweli wa
mambo ni kuwa bado haijafa-
hamika mgawo huo utafikia
tamati wakati gani, kwa kuwa
mwenendo wa mvua si wa ku-
ridhisha.

Kama hali ikiendelea kuwa
hivi, inaweza kuathiri hadi
sekta ya nishati ya umeme, kwa
kuwa chanzo chetu kikuu cha
kuzalisha umeme unaoweza
kugharamiwa na mwananchi
wa hali ya chini ni maji.

Tanzania kwa sasa imeanza

mpya ya kupanda miti

kupata athari mabadiliko ya
tabianchi kwa kiwango cha juu,
ukilinganisha na miaka ya nyu-
ma, tunaona kuwa hakukuwa
na mvua ya kutosha iliyozoele-
ka hali iliyosababisha kina cha
Mto Ruvu kupungua.

Si hivyo tu, hali ya hewa nayo
si rafiki, kumekuwa na jua kali
linalosababisha joto kuwa hali
inayosababisha uhitaji wa maji
kwa wanadamu kuongezeka,
sasa wakati binadamu ana-
hitaji maji zaidi nayo hayapati-
kani.

Si hivyo, tu mabadiliko hayo
yanaleta athari katika sekta
nyingine muhimu ikiwamo
ya chakula, hivi karibuni, Wa-
ziri wa Kilimo nchini Tanzania,
Profesa Adolf Mkenda, wakati
akizungumza katika tathmini
ya wizara yake tangu nchi hiyo
jjipatie uhuru, alisema kuwa
utoshelevu wa chakula katika
msimu huu utashuka hadi asil-
imia 107 kutoka asilimia 125 zi-
lizofikiwa.

Alifafanua kuwa upungufu
wa chakula umetokana na
ukosefu wa maji na hii imeto-
kana na mvua iliyotegemewa
inyeshe mwezi wa tisa haiku-
nyesha na Mamlaka ya Hali ya
Hewa ilitolea ufafanuzi suala
hili.

Athari za mabadiliko ya tabi-
anchi zinatokana na ukataji wa
miti uliofanywa kwa kiwango
kikubwa nchini hali inayo-
sababisha kutokuzalishwa kwa
oksijeni ya kutosha kusafisha
na hewa chafu (gesi ukaa) in-

ayozalishwa

inayoendelea
kuharibu tabaka la juu angani
‘ozone layer’ na kusababisha
miale yajua kupiga moja kwa

moja kwenye anga na ardhi
duniani.

Kazi ya miti ni kutoa hewa
safi ambayo husafisha hewa
chafu inayozalishwa na vi-
wanda vikubwa, pamoja na
mambo mengine ambayo
yasipodhibitiwa  yataendelea
kuharibu tabaka hili muhimu
kwetu.

Hapo inaruhusu miale ya
jua mingi zaidi, kufika duniani
na athari yake ni hali ya joto
kuongezeka kuliko ilivyo sasa.

Misitu inajumuisha asilimia
31 (hekta bilioni 4.06) za ardhi
ya dunia. Kwa sababu ya ukataji
miti, idadi hii inapungua hara-
ka. Inakadiriwa kila mwaka
hekta milioni 10 za misitu hu-
potea, kati yake hekta milioni
3.9 iko barani Afrika.

Hivyo basi, ni jukumu la kila
mmoja wetu kutilia mkazo
suala la utunzaji mazingira kwa
kuilinda miti iliyopo na kupan-
da mingine mingi mipya kwa
sababu ndio mkombozi wetu
katika vita ya athari za mabadi-
liko ya tabianchi.

Tuunge mkono kampeni za
kupanda miti zinazofanywa
na Ofisi ya Makamu wa Rais,
(Muungano na Mazingira),
pamoja na wadau wengine
kulinda vyanzo vya miti kama
vile hifadhi za misitu kwa ku-
fichua wanaokata miti kwa
makusudi.
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Bil. 3.6/- kutekeleza
mradi wa Kisarawe

Na Beatrice Shayo, KISARAWE

ZAIDI ya Sh. bilioni 3.6 zinatarajiwa
kutumika kwenye mradi wa kuku-
sanya taarifa katika shule 30 na vituo
vya afya 15 Halmashauri ya Wilaya
ya Kisarawe, mkoani Pwani kwa ajili
ya kukuza uelewa wa umuhimu wa
kunawa mikono kukabili magonjwa
hatarishi.

Mradi huo ulioanza Oktoba mwa-
ka huu, unatekelezwa kwa ushiriki-
ano na Shirika la Maendeleo la Japan
(JICA) na Shirika la WaterAid Tanza-
nia kwa miezi 26 hadi Novemba 2023.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa mradi huo jana Mkurugenzi Mkazi
wa Shirika la Wateraid, Anna Mzinga,
alisema wanatambua usafi wa mikono
na mazingira kwa ujumla ni muhimu
kwa usalama wa afya za wanajamii ili
kukabiliana na magonjwa yatokanayo
na uchafu katika nchi na duniani kote
hasa wakati huu wa UVIKO -19.

Alisema takwimu zinaonyesha
kuwa asilimia 30 ya magonjwa ya ku-
hara yanaweza kuzuilika kwa unawaji
mikono ulio sahihi.

“Ili kuendeleza jitihadi za serikali
katika kuhakikisha kuwa kila Mtan-
zania anapata huduma za maji safi,
elimu pevu ya usafi binafsi na maz-
ingira JICA na WaterAid Tanzania
wameona umuhimu wa kukusanya
taarifa zitakazosaidia kukuza uelewa
wa umuhimu wa unawaji mikono na
usafi kwa ujumla,” alisema Mzinga.

Mzinga alisema bado kuna
umuhimu wa kuhamasisha unawaji
hadi ifikapo 2030 ili kila Mtanzania
apate huduma ya majisafi, elimu pevu
ya usafi binafsi na mazingira.

Naye, Mkuu wa wilaya Kisarawe,
Nickson John, maarufu kwa jina la
Niki wa Pili, alisema mradi huo utahu-
sisha utoaji elimu kwa jamii, kuhusu
unawaji wa mikono, usafi wa mazin-
gira, elimu ya usafi binafsi na utumiaji
wa vyoo ili kujikinga na magonjwa ya
milipuko hususan yanayotokana na
uchafu. “Utafiti wa kina utafanyika ili
kubaini changamoto na fursa zilizopo
kupitia mradi huu. Wilayani takwimu
zinaonyesha kuwa kwa kipindi cha
robo mwaka Julai hadi Septemba
mwaka huu, jumla ya kaya 19,075
kati ya 33,805 sawa na asilimia 57 zi-
litembelewa ili kutoa elimu ya afya na
usafi wa mazingira, usafi binafsi na
mapambano dhidi ya magonjwa ya
mlipuko hasa yatokanayo na uchafu,”
alisema.

“Kwa upande wa vituo vya ku-
tolea huduma za afya vyote ndani
ya wilaya, bado kuna changamoto
ya vyanzo vya maji vyenye uhakika.
Maji hutokana na uvunaji wa mvua
lakini bado kuna changamoto ya mi-
undombinu ya uvunaji wa maji hayo,”
alisema.

John alisema jumla ya vituo vya
kutolea huduma za afya 14 kati ya 42
vina matanki na visima kwa ajili ya
uvunaji wa maji ya mvua yanayoweza
kutosheleza kwa kipindi cha miezi
mitatu hadi sita.

Kampuni ya mafuta kufanya makubwa Tanzania

Na Pascal Mayala

KAMPUNI ya mafuta ya TotalE-
nergies Marketing Tanzania Lim-
ited, imeahidi kuwa itashirikiana
kikamilifu na Watanzania kuijen-
ga Tanzania bora zaidi na kufanya
makubwa nchini.

Kampuni hiyo ambayo awali
ilijulikana kama Total Tanzania
Limited, imesema hayo baada ya
kuhitimisha Wiki ya Huduma kwa
Wateja wake kwa mwaka 2021.

Ahadi hiyo imetolewa na Mku-
rugenzi Mkuu wa kampuni hiyo,
Jean-Francois Schoepp, katika
hafla ya kuhitimisha maadhim-
isho ya Wiki ya Huduma kwa wa-

teja, iliyohitimishwa katika Ofisi
zake Masaki jijini Dar es Salaam.

Huku akinukuu kauli ya Baba
wa Taifa, Hayati Mwalimu Ju-
lius Nyerere, Schoepp alisema:
“Maendeleo ya kweli ni maende-
leo ya watu, na sio maendeleo
ya vity, ili kupata maendeleo ya
kweli ni lazima wananchi wa-
shirikishwe.”

Hivyo aliahidi kwamba TotalE-
nergies Marketing Tanzania Lim-
ited itafanya makubwa Tanzania,
kwa kuwashirikisha Watanzania,
wakiwemo wateja wa TotalEner-
gies, katika mpango mkakati wa
kampuni, na kuwataka wafan-
yakazi kuendelea kujituma kwa

India hapa nchini, Binnaya Pradhan. PICHA: JUMANNE JUMA

bidii hata ikibidi kufanya kazi ya
ziada ili kukidhi mabhitaji ya jamii
kikamilifu. Katika wiki hii, wafan-
yakazi wa TotalEnergies Market-
ing Tanzania Limited wakiongo-
zwa na Schoepp walitoa huduma
kwa wateja waliotembelea vituo
mbalimbali vya TotalEnergies zai-
di ya 100, vilivyotapakaa nchini
kote na kupata fursa ya kusikiliza
maoni ya wateja, kuboresha ma-
husiano na wateja wao kwa nia ya
kuziba mapengo yoyote yaliyopo
na kujenga TotalEnergies Market-
ing Tanzania Limited kwa pamoja
na wateja wao.

Kadhalika, wateja walipata
nafasi kutoa maoni yao kuhusu

huduma za Total Energies na
kucheza gurudumu la bahati ka-
tika vituo hivyo na walijishindia
zawadi kadhaa zikiwemo fulana,
chupa za maji, kofia na bidhaa za
kutunza magari.

Akiyataja miongoni mwa
makubwa ambayo wanapanga
kuyafanya Tanzania, Schoepp,
alisema kufuatia changamoto ya
upatikanaji umeme wa uhakika
wamejipanga kusaidia Tanzania
kufua umeme, na imejipanga
kufikia mwaka 2050, itakuwa
inatumia nishati jadidifu ambazo
ni rafiki wa mazingira zikiwemo
umemejua, umeme upepo na
umeme jotoardhi.

Wafanyabiashara waonyeshwa fursa India

Na Romana Mallya

SERIKALI imewataka wafanya-
biashara  kuchangamkia fursa
ya maonyesho ya bidhaa za usa-
firishaji yaliyoandaliwa na India
kuingia
ubia nayo na kukuza uchumi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara,
Dk. Hashil Abdallah, aliyasema
katika maonyesho ya bidhaa za
usafirishaji ambazo zinaingizwa
nchini kutoka India.

Akizungumza katika ufunguzi
wa maonyesho hayo yaliyoandal-
iwa na Ubalozi wa India nchini,

alisema ni muhimu kwa uchumi
wa Tanzania.

“Hizi kampuni ambazo zinao-
nyesha bidhaa zake hapa hasa za
uchukuzi kuanzia pikipiki, bajaji,
magari na matrekta, zana hizi ni
muhimu katika kukuza uchumi,
jitihada hizi zinapelekea namna
kampuni hizi zinaunga mkono
dhamira ya Rais Samia Suluhu
Hassan, anayetaka nchi iende
kwenye uchumi wa viwanda,”
alisema.

Dk. Abdallah alimpongeza ba-
lozi wa India nchini Tanzania, Bi-
naya Pradhan, kwa kuandaa mao-
nyesho hayo kwa kuwa yanatoa
fursa kwa Watanzania kwenda

kutafuta fursa katika biashara za
ubia.

“Huwezi kuwa na biashara
endapo huna zana bora za kili-
mo, tumeshuhudia kampuni za
matrekta zipo hapa na wanayatoa
kwa mikopo, huwezi kuwa na bi-
ashara nzuri kama huwezi kusa-
firisha mazao, tumeshuhudia
kampuni za kusafirisha mazao na
mizigo.

“Hata sekta ya biashara ndogo
pikipiki na bajaji nazo zipo am-
bazo nazo zinatolewa kwa mkopo
kwa wanaozihitaji, ubalozi ume-
fanya jambo kubwa,” alisema.

Dk. Abdallah alisema ubalozi
huo umemhakikishia kuwa vi-

wanda vya bidhaa hizo ambazo
kwa sasa zinaletwa kutoka nje
na kuunganishwa hapa baadae
watazizalisha Tanzania.

Balozi Pradhan alisema wame-
andaa maonyesho hayo ya vi-
faa vya usafirishaji vinavyotoka
nchini kwao ili kuuza.

“Tunashirikiana na taasisi za
fedha za India na za Tanzania ku-
wawezesha wateja watakaotaka
kununua bidhaa hizi. Kampuni
hiziza  India zimewekeza dola
za Marekani milioni 150 hapa
Tanzania na shabaha yao siyo
kuuza tu, kampuni hizi zimeten-
geneza ajira kwa Watanzania,”
alisema.
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Wahitimu UDSM waja na mfumo Kukabili madalali

Na Romana Mallya

WAHITIMU wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM), ka-
tika kukabiliana na tozo kubwa
za madalali wanaojishughuli-
sha na upangishaji nyumba na
uuzaji wa viwanja wamebuni
mfumo wa kidigitali unaowa-
kutanisha moja kwa moja wa-
miliki na wateja.

Mshauri wa masuala ya
kisheria, Hamza Jabir aliyase
laam wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu

mfumo huo mpya wa kidigitali
unaojulikana kama SETO.

“Mfumo huu unalenga ku-
leta suluhisho la tatizo ambalo
Watanzania wamekuwa waki-
kumbana nalo wanapotaka
nyumba za kupanga, viwanja,
hoteli wakati wa sikukuu au
mikutano, kupitia mfumo
huu mteja anayetaka nyumba
badala ya kumlipa dalali kodi
ya mwezi mmoja, atatoa Sh.
10,000 tu,” alisema.

Pia alisema mfumo huo
utatoa ajira kwa vijana kwa
sababu watakaoweka nyumba
na zikachukuliwa watajiingizia

kipato cha Sh. 6,000.

“Mfano mtu akiweka kwenye
ukurasa wetu nyumba 10 na
watu wakazihitaji maana yake
atakuwa amejiingizia kipato ki-
kubwa kwa siku,” alisema.

Mwanzilishi mwenza na
Mkurugenzi wa kampuni,
Frank Mwandi, alisema baada
ya kumaliza chuo UDSM wali-
pata shida ya upangaji wa ny-
umba kwa sababu walikuwa
hawana fedha ya kulipa tozo
za madalali ndiyo maana
wakaamua kuja na mfumo
huo.

“Tuliwaza

kwa  sababu

tumeanzisha kampuni ya
kutengeneza software, kwa
nini tusitengeneze mfumo wa
kusaidia tatizo hili, hivyo mwa-
ka 2019 tulitengeneza mfumo
wa SETO ambapo tuliiwasili-
sha UDSM na walitupongeza
na kututaka tupokee maoni
ya watu ili kuboresha zaidi,”
alisema.

Alisema baada ya kufanya
utafiti walibaini watu wengi
wana uhitaji wa nyumba za
kupanga na viwanja, lakini
wakati mwingine wanakutana
na tatizo la tozo mbalimbali za
madalali.

Meneja Mawasiliano wa Vodacom Tanzania, Christina Murimi (kulia), akizungumza na waandishi wa habari ji

Salaam, Kampasi va Kijitonyama (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano - ColCT),

kwenye uchumi wa kidijitali.
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Mwananchi Communications Ltd, Mihayo Wilmore. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ijini Dar es Salaam
jana, wakati wa uzinduzi wa kongamano la Data Tamasha 2021 litakaloanza Jumatatu | jayo katika Chuo K|kuu cha Dar es

lenye Iengo la kujadili umuhimu wa data
Katikati ni Mkurugenzi Mtendaji wa Tanzania Data Lab (dLab), Stephen Chacha na Mwakilishi wa

Kesi ya madai kughushi cheti cha ndoa yakwama

SHAURI la kughushi cheti
cha ndoa na cheti cha kuzaliwa
cha mtoto limekwama kuen-
delea kusikilizwa, jalada liko
kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP) likisubiriwa
maelekezo.

Shauri hilo lipo katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu katika hatua ya kusikiliza
mashahidi mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Ritha Ta-
rimo.

Mshtakiwa katika kesi hiyo
ni Khairoon Jandu, upelelezi
ulishakamilika na mashahidi

upande wa Jamhuri wal-
ishaandaliwa.

Wakili wa upande wa utetezi,
Abubakar Salim, Novemba 29,
mwaka huu, alidai mbele ya
Hakimu Tarimo kuwa shauri
linasubiri maelekezo ya DPP.

Baada ya Wakili Abubakar
kueleza hayo, Hakimu Tarimo
aliiahirisha kesi hiyo mpaka
Desemba 29, mwaka huu, kwa
ajili ya kutajwa ili kuangalia
kama jalada la kesi limerejea.

Kesi hiyo awali ilikuwa in-
asikilizwa mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Joseph
Lwambano ambaye amekuwa
msajili, sasa itaendelea kusikili-
zwa na Hakimu Tarimo.

Mashahidi ambao  wal-
ishaandaliwa kutoa ushahidi
ni Wakili Jerome Msemwa na
Sheikh wa BAKWATA, lakini
ilishindikana kuendelea kusiki-
lizwa kwa ushahidi wa masha-
hidi hao wa Jamhuri baada ya
DPP kuliitisha jalada la kesi
hiyo. Mashahidi wengine am-
bao walishapewa hati ya wito
ili waweze kutoa ushahidi ka-
tika kesi hiyo kwa upande wa
mashtaka ni kutoka Wakala
wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(Rita), Ofisi ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Polisi na Hospitali
ya Hindu Mandali.

Kwa upande wa mashtaka
kesi hiyo inaendeshwa na Wak-

ili wa Serikali Ashura Mnzava.

Katika shtaka la kwanza, ina-
daiwa katika tarehe na mwezi
Dar es Salaam, mshtakiwa kwa
njia ya udanganyifu alighushi
cheti cha kuzaliwa cha mtoto,
Gurditsing Jandu akionyesha
kuwa kimetolewa na Wakala
wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(Rita) wakati akijua kuwa ni
uongo.

Katika shtaka la pili, mwaka
2020 mshtakiwa alighushi
cheti cha ndoa akionyesha
kimetolewa na Baraza Kuu la
Waislamu Tanzania (BAKWA-
TA) jambo alilojua kuwa sio
kweli.

2% tu wenye VVU mkoa
Kagera wachanja corona

Na Lilian LugakKingira, KARAGWE

ASILIMIA mbili ya watu wanaoishi na
Virusi Vya Ukimwi (VVU) katika Mkoa
wa Kagera ndiyo wamepatiwa chanjo
ya ugonjwa wa Uviko-19.

Hali hiyo ilitokana na uwapo wa
mwitikio mdogo kwa kundi hilo, ambalo
linatajwa kuwa miongoni mwa makundi
yaliyoko katika hatari ya kupata maam-
bukizi ya ugonjwa huo.

Akizungumza katika maadhimisho ya
Ukimwi Duniani yaliyofanyika kim-
koa katika wilaya ya Karagwe, Meneja
Miradi wa Shirika lisilo la kiserikali
ambalo linahudumia watu wanaoishi
na VVU katika Mkoa wa Kagera (MDH),
Dk. Laizer Isack alisema kuwa mkoa
wa Kagera una watu wanaoishi na VVU
zaidi ya 85,000, lakini waliojitokeza
kuchanjwa ni asilimia mbili pekee.

Meneja huyo wa MDH ambao pia
wanashirikiana na serikali kuhamasisha
wananchi hasa wanaosumbuliwa na
magonjwa sugu kupata chanjo ya Uviko
-19.

Alisema ili kuhakikisha watu hao
wanapatiwa chanjo hiyo na kuongeza
kinga katika mwili, wameweka vituo
vya kutolea chanjo katika kliniki za
tiba na matunzo kwa watu wanaoishi
na VVU, ili watakapofika wasisumbuke
kwenda sehemu nyingine.

“Bado mwitikio kwa kundi hili upo
chini sana ikilinganishwa na makundi
mengine ya watu wasio na VVU, kwa
hiyo tunajitahidi kuhamasisha kupitia
katika kliniki za tiba na matunzo, ili
watakapofika waweze kupatiwa chanjo
pale pale,” alisema DK. Isack.

Naye Mwenyekiti wa Baraza la Watu
wanaoishi na VVU katika Wilaya ya
Karagwe, Saada Abdalah, aliwataka
watu wanaoishi na virusi vya ugonjwa
huo, kufika vituoni kupata chanjo kuto-
kana na miili yao kuwa na upungufu wa
kinga, hivyo ni rahisi wao kushambu-
liwa na magonjwa kama UVIKO-19.

Akisoma taarifa katika maadhimisho
hayo, Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya
Jamii katika Wilaya ya Karagwe, Edna
Kyabyazi, alisema kuwa katika upimaji
uliofanyika kupitia vituo vya tiba mwa-
ka 2020, hali ya maambukizi mapya
katika Mkoa wa Kagera ilikuwa asilimia
4.1 na kwamba katika kipindi cha miezi
tisa ya mwaka 2021, yamepungua na
kufikia asilimia tatu.

“Kitengo cha afya kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali, kimekuwa kikien-
delea kupambana na janga la Ukimwi,
ikiwamo kuweka mikakati ya kuibua
ambao hawajaweza kupima na kujua
afya zao, hasa kwa njia ya upimaji wa
njia ya mshirika wa ngono na kufaniki-
wa kupunguza maambukizi, jitihada hizi
ni endelevu lengo likiwa ni kuhakikisha
yanapungua zaidi,” alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera,
Prof. Faustine Kamuzora, aliwataka
wananchi kuepuka visababishi vyote
vinavyochangia kuwapo kwa maam-
bukizi mapya ya VVU, ikiwamo ulevi
wa kupindukia, matumizi ya dawa za
kulevya, ngono zembe na biashara ya
ngono.
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Shirika
lasambazia
vijana
mamilioni
kondomu
miaka 5

Na Sabato Kasika

SHIRIKA lisilo la kiserikali la T-MARC
Tanzania, limeuza na kusambaza kondomu
milioni 60 katika kipindi cha miaka mitano
iliyopita, kwa watu wa rika mbalimbali,
walengwa wakiwa ni vijana na watu walio
katika sehemu hatarishi.

T-MARC pia imekuwa ikitoa mafunzo ya

kuhamasisha matumizi ya kondomu za Dume

Classic, Dume Desire, na Dume Extreme,
ambazo pia watu wananunua kulingana na
uwezo wao wa Kkipato.

Hayo yalisemwa na Mwakilishi wa T-
MARC Tanzania, Oliveria Tarimo, siku moja
baada ya maadhhimisho ya Siku ya UKIMWI
Duniani, yaliyofanyika kitaifa jijiji
megeni rasmi akiwa ni Waziri Mkuu Ka55|m
Majaliwa.

“T-MARC Tanzania ina jukumu ya kuhakiki-

sha jamii inapata huduma za afya za kudumu §

na za uhakika kwa kushirikiana na washirika
wake, na imekuwa ikifanya hivyo karibu
miaka 20 iliyopita,” alisema Tarimo.

Alifafanua kuwa, kabla ya kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani, shirika
hilo, lilishiriki kwenye maonyesho, yaliyoan-
daliwa kwa ajili ya maadhimisho hayo na
kutoa mafunzo ya kuhamasisha matumizi ya
kondomu
nasi kama mshirika wa karibu wa serikali ya
Tanzania katika vita vya mapambano dhidi
ya Ukimwi, tulionyesha na kutoa mbinu za
kukabiliana na ugonjwa huo,” alisema.

Alisema, shirika pia limeelimisha umma
katika huduma za afya kuhusu mapambano
dhidi ya kifua kikuu, uzazi wa mpango, afya
ya uzazi, lishe, malaria, maji na suala la usafi
wa mazingira pamoja na kuhamasisha utoaji
wa nafasi kwa mtoto wa kike katika maen-
deleo yake.

“Mmesikia takwimu kwamba, maambukizi
mapya VVU kwa vijana yako juu, nasi T-

MARC tumetoa na tunaendelea kutoa mafun-

z0 na kuhamasisha matumizi ya kondomu
za0 pendwa za Dume Classic, Dume Desire,
na Dume Extreme, ili kuwakinga Watanzania
wakiwamo vijana,” alisema.

Akihutubia katika kilele cha maadhimisho
ya Siku ya Ukimwi Duniani, Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Ajira, Uratibu
wa Bunge, Vijana na Watu Wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama, alisema maambukizi
yanaongezeka.

Katika ufafanuzi wake alisema, maambuki-
zi mapya kwa vijana kati ya miaka 15 hadi
24 yamezidi kuongezaka huku wasichana

wakiwa vinara katika hatari zaidi kukumbwa

na janga hilo.
Kwa mujibu wa waziri huyo, taarifa za

utafiti zinaonyesha kuwa maambukizi mapya §

va VVU yanawakabili zaidi vijana wenye
umri huo, na kwamba yamefikia asilimia 40
huku asilimia 80 kati ya hao wakiwa ni wa
kike.

Aidha, aliitaja mikoa ambayo maambukizi
yako juu ya kiwango cha Kitaifa kuwa ni
Njombe, Iringa, Mbeya, Kagera na Geita,
huku mikoa ya Geita, Simiyu, Manyara
na Dodoma nayo ikiwa na kasi kubwa ya
maambukizi.

'Katibu Mkuu ataka
‘weledi wa madaktari

Na Mwandishi Wetu

ATIBU Mkuu Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera,
Uratibu, Bunge, Kazi,
jira, Vijana na Wenye
Ulemavu), Tixon Nzunda, ame-
wataka madaktari kuzingatia
weledi na maadili wanapo-
fanya tathmini za ulemavu na
magonjwa yatokanayo na kazi.
Nzunda aliyasema hayo
gua mafunzo ya siku tano
ya tathmini za ulemavu na
magonjwa  yatokanayo na
kazi kwa madaktari na watoa
huduma za afya wapatao 100
kutoka mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini ikiwemo Katavi, Rukwa,
Songwe, Mbeya, Ruvuma,
Njombe na Iringa.

“Wakati wote mnapaswa
kuzingatia misingi mitatu
wakati mkitekeleza majuku-
mu yenu, weledi, uadilifu na
uwajibikaji,” alisema Nzunda.

Alisema kosa lolote dogo li-
takalofanywa katika kazi ya ku-
fanya tathmini ya ulemavu na
magonjwa yatokanayo na kazi
litapelekea athari katika mai-
sha ya watu, uchumi wa nchi
na kuhujumu mfuko,” alisema
Nzunda. Aidha, alisema lengo
la serikali la kuanzisha mfuko
wa fidia kwa wafanyakazi ni
kuhakikisha wafanyakazi wa-
napata mafao bora tofauti na
sheria ya zamani ya fidia kwa
wafanyakazi ili kuboresha fidia.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia
kwa Wafanyakazi (WCF), Dk.

John Mduma, alisema katika
kuhakikisha mfuko unafanya
jukumu lake kubwa la kutoa
fidia kwa wale ambao wana-
patwa na majanga kutokana
na kazi, mfuko unazingatia ku-
fanya tathmini kwa usahihi na
kwa haraka.

“Hili la usahihi lina maani-
sha tunahitaji kushirikiana na
wenzetu hawa ambao tayari
ni wataalamu katika mae-
neo hayo na hili la uharaka
lina maanisha mfuko hau-
wezi kuwa na madaktari kila
kona ya nchi kwa hiyo tuna-
hitaji madaktari ambao wako
kwenye vituo mbalimbali ili
kushirikiana nasi katika ku-
hakikisha suala la tathmini
linafanywa kwa haraka, hivyo
muhusika anapata fidia stahiki

na kwa wakati.” Dk. Mduma.

Alisema mfuko utaendelea
kufanya kazi zake kwa weledi
ndiyo maana unaendelea ku-
wajengea uwezo wataalamu
hao wa afya.

“Kuna miongozo ili kuhakiki-
sha tathmini zinazotolewa na
wataalamu hawa zinakuwa na
uhakika, zinaaminika na zina-
tabirika kwa maana kwamba
ziko consistent pale ambapo
ukifanyiwa tathmini na mtaala-
mu A na B matokeo yasitofauti-
ane,” alifafanua.

Dk. Mduma aliishukuru Ofisi
ya Waziri Mkuu na Serikali kwa
ujumla kwa jinsi ambavyo im-
ekuwa ikishirikiana na mfuko
katika kuhakikisha unaendelea
kutoa huduma zake kwa ufani-
si zaidi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akimkabidhi cheti na ngao Makamu wa Rais wa Kampuni ya GGML, Simon Shayo (kushoto), kwa
kutambua mchango wa kampuni hiyo katika mapambano dhidi ya VVU na Ukimwi. Wanaoshuhudia ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Jenista Mhagama (katikati) na Mkurugenzi wa TACAIDS, Dk. Leonard

Maboko. GGML imekabidhiwa cheti hicho jana j

humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

GGML yamwaga mil. 84/- za mapambano ya YVU/ UKimwi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Geita Gold
Mining Limited (GGML) im-
echangia zaidi ya Sh. milioni 84
kusaidia mipango ya serikali
katika mapambano dhidi ya
VVU na Ukimwi ikiwa ni sehe-
mu ya maadhimisho ya Siku ya
Ukirnwi Duniani yaliyofanyika

GGML na Tume ya Kudhibiti
Ukimwi (TACAIDS) Kkupitia
kampeni ya Kilimanjaro Chal-
lenge, wanashirikiana kwa
namna mbalimbali ikiwamo

kuongeza uelewa kuhusu janga
la VVU na Ukimwi ili siku moja
Tanzania itangazwe kuwa im-
etokomeza kabisa janga hilo
katika ukanda huu wa Afrika
Mashariki.

Akizungumza katika maa-
dhimisho ya Siku ya Ukimwi
Duniani juzi jijini Mbeya, Maka-
mu wa Rais wa GGML anayes-
hughulikia miradi endelevu, Si-
mon Shayo, alisema kaulimbiu
ya mwaka huu isemayo “Zinga-
tia Usawa, Tokomeza Ukimwi,
Tokomeza magonjwa ya mli-
puko,” ni muhimu kwa jamii ya

Geita na Tanzania kwa ujumla.

Alisema mpango wa GGML
Kili Challenge ni mradi mah-
susi kutoka katika sekta binafsi
ambao umeisaidia serikali kwa
zaidi ya miaka 20 katika ma-
pambano dhidi ya VVU.

“Kupitia. mpango  huuy,
wachangiaji wenzetu wameen-
delea kuwa mstari wa mbele
kudhibiti janga la VVU kwa
kuhakikisha utoaji huduma za
kimatibabu unazingatia utu na
haki za wale wote wanaoweka
imani yao kwetu hususani wale
walio hatarini zaidi.

“Tunaziomba sekta binafsi
nchini kuungana na GGML na
kusaidia mfuko wa Ukimwi ili
kuwezesha mapambano dhidi
ya VVU na Ukimwi kuwa en-
delevu. Bila kuwa na mipango
imara ya kuhakikisha usawa
katika utoaji wa huduma hizi
za kimatibabu ni dhahiri dunia
itashindwa kufikia lengo lake
la kutokomeza Ukimwi ifikapo
mwaka 2030,” alisema.

Shayo aliongeza kuwa maen-
deleo chanya ya kijamii na kiu-
chumi ya mkoa na Tanzania ni
matokeo ya jamii yenye afya.
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Wasichana wapewa siri
Kusoma masomo sayansi

Na Zainab Kihate, BAGAMOYO

ANAFUNZI wa kike

nchini wametakiwa

kukimbilia masomo

ya sayansi, ili kuten-

geneza madaktari wengi wa kike ili

kuweka uwiano sawa na madaktari
wa kiume.

Hayo yamesemwa na Mbunge

wa Bagamoyo, Muharami Mkenge,

alipokuwa akizungumza na wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari ya
Zamzam inayofundisha masomo
ya sayansi, iliyoko kata ya Yombo
wilayani Bagamoyo mkoani Pwani.

“Tunahitaji mama zetu wan-
apokuwa na matatizo mbalimbali
hasa ya faragha basi wakienda hos-
pitali wasiwe wanyonge, wakutane
na kinamama wenzao ili wawe
huru kujieleza matatizo yao,” alise-

ma.

Naye Mkurugenzi wa shule hiyo,
Yahya Msonde, akizungumza ka-
tika mahafali hayo alisema kuwa
maumivu ya faragha za kike kushu-
ghulikiwa na madaktari wa kiume
sio tu zinawaumiza kinamama
wenyewe bali, hata wanaume zao
wanaumizwa na hali hiyo.

“Sisi kinababa tunajikaza tu, laki-
ni hakuna baba anayependa kuona

mkewe ana faragha za kike anatibi-
wa na dokta mwanaume, ikiwemo
kuzalishwa na dokta mwanaume,”
alisema.

Mkurugenzi huyo alitoa wito
kwa wadau wa elimu nchini, ku-

jenga shule zenye mtazamo kama

wa Zamzam, ili wasichana wengi
nchini wapate nafasi ya kusomea
sayansi na kupata madaktari wengi
wa kike.

(UNCDF), j

i

-_—
Ny

Meneja Uhusiano wa Benki ya Biashara ya DCB, Fauzia Bairu (kulia), akimsikiliza Mkuu wa Shirika la Umoja wa Mataifa Mfuko wa Mitaji ya
Maendeleo ( UNCDF), Peter Malika wakati wa kongamano la wadau kuhusu utaratibu mbadala wa kugharamia miradi ya maendeleo ya kiuchumi
kwa kutumia hati fungani Iililoandalivva na Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa kushirikiana na Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa Maendeleo ya Mitaji

W/biashara waiangukia serikali sheria za kodi

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAFANYABIASHARA  mkoani
Njombe wameiomba serikali kuan-
daa muswada wa marekebisho ya
sera na sheria za tozo za kodi am-
bazo zimekuwa kandamizi kwao,
jambo ambalo linakwamisha jiti-
hada za kuinua uchumi na pato la
taifa.

Ombi hilo walilitoa kwa Naibu
Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Msafiri
Mbibo, alipozungumza na wafan-
yabiashara mbalimbali wa mkoani
Njombe katika kikao maalum cha
kusikiliza kero na changamoto zao.

Akizungumza  katika  kikao

hicho, mwenyekiti wa wafanya-
biashara Halmashauri ya Mji wa
Njombe, Eliud Pangamawe, alise-
ma changamoto ni sera na sheria
za kikodi ambazo baadhi yake
utekelezaji wake ni mgumu.
“Nadhani ipo haja ya kuzifanyia
marekebisho kupitia ushauri wenu
kwa viongozi wa ngazi ya juu am-
bao mnafanya nao kazi kwa saba-
bu zimekaa katika mfumo ambao
kidogo utekelezaji wake ni mgu-
mu kwa mfano, kodi ya VAT sasa
hivi hapa Njombe sisi wakulima
wa mbao tunazozwa kodi ya VAT
kwenye mbao na wafanyabiashara
wengi wanataka tafsiri ya she-
ria hii vizuri ili waweze kutimiza

wajibu wao katika kuisimamia,
kuitekeleza hii sheria ambayo im-
ewekwa,” alisema Pangamawe.

Awali akizungumza na wafan-
yabiashara hao, Mbibo ambaye al-
iongozana na Naibu Kamishna wa
Kodi za Ndani, Swalehe Byarugaba,
alisema ni wajibu kwa wafanya-
bishara kujenga utamaduni wa
kulipa kodi ili kusaidia nchi kukuza
uchumi ikiwamo kuimarisha mi-
undombinu mbalimbali.

“Kodi ni uchumi na maendeleo,
uchumi ni ustawi na uthabiti, kodi
ni ustawi na uthabiti, tunapokuwa
tukiona maendeleo mbalimbali ya
vitu mbalimbali, huduma za maji,
umeme wa uhakika na huduma

mbalimbali tunazozipata huo ni
ustawi,” alisema Mbibo.

Mbibo aliongeza kuwa ili hu-
duma ziweze kupatikana ni lazima
kodi iwepo.

Kwa upande wake, Byarugaba
alisema tangu serikali ilipohimiza
wafanyabiashara kuzingatia kuuza
bidhaa kwa kutoa risiti bado mwi-
tikio ni mdogo.

“Bado kuna wafanyabiasha-
ra wale wachache ambao sio
waaminifu, aidha lisiti haitoki
anakwambia mashine mbovu au
risiti inatoka kwa kiwango cha
chini ili mradi risiti isitoke sasa
hapo ndio panapoleta shida,” alise-
ma Byarugaba.

I
. Samia
kufungua
- kiwanda
chanyayaza
mawasiliano

Na Julieth MKireri, KIBAHA

RAIS Samia Suluhu Hassan
anatarajia kufanya ziara ya siku
moja katika Wilaya ya Mkuran-
ga mkoani Pwani, pamoja na
mambo mengine kuzindua
kiwanda.

Akizungumzia na waandishi
wa habari kuhusiana na ziara
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, alisema
ziara hiyo ambayo itafanyika,
mbali ya kuzungumza na
wananchi, atazindua kiwanda
cha kutengeneza nyaya za
mawasiliano (Fiber optics) Kili-
choko Mkuranga.

Kunenge alisema Rais anata-
rajia kuzungumza na wananchi
wa Vikindu na baadaye kuzin-
dua kiwanda hicho ambacho ni
kikubwa Afrika kwa kutengen-
€za nyaya za mawasiliano.

“Hii ni heshima kubwa
kwetu kuwa na kiwanda
kikubwa kama hiki ambacho
ni kati ya viwanda vikubwa.”
Niwapongeze hapa Afrika,
kingine kikiwa ni Afrika Kusini,
Algeria na Misri, niwaalike
wananchi tujitokeze kwa wingi
kwenye maeneo ambayo Rais
atapita,” alisema.

Kunenge alisema serikali
inaendelea kuboresha mazingi-
ra ili mkoa huo ambao unaon-
goza kwa viwanda wawekezaji
waendelee kuongezeka.

Aidha, alisema katika msimu
wa korosho ulioanza Novemba,
korosho zaidi ya tani 11.9
zimeuzwa kati ya hizo daraja la
kwanza ni asilimia 77.2.

Kunenge alisema tofauti na
msimu wa mwaka jana daraja
la kwanza iliuzwa kwa Sh. 1,300
mwaka huu katika minada am-
pbayo imeshafanyika zimeuzwa
kwa Sh. 2,040, hatua ambayo ni
yva mafanikio.

Akizungumzia suala la kilimo,
Kunenge aliwapongeza wakuli-
ma wa korosho kwa kuzingatia
ushauri wa wataalamu ambao
waliwapatia kwenye mikutano
ya wadau na kuwatembelea
kwenye maeneo yao.

“Wakulima kwa kuwa na mab-
adiliko hasa katika haya mazao
va kimkakati jitihada zetu
zimeanza kuonyesha matunda
kwa pamoja tutaleta mabadiliko
va kiuchumi,” alisema.

Kunenge pia alisema mabadi-
liko hayo pia yamechangiwa
na uboreshaji wa huduma za
Kiugani, uvunaji na upatikanaji
wa masoko hali ambayo inaleta
matarajio ya kuwa na korosho
bora zaidi kwa mwaka 2022,
ambazo zitafungua masoko ya
ndani na nje ya mkoa huo.



Ukurasa 12

KILELE SIKU YA WENYE ULEMAVU

Mwenye ulemavu kijana ‘asiyejiweza’ asimulia
alivyoweza kutoka nyumba ya nyasi, hadi bati

IJUMAA DESEMBA 3 2021

Nipashe

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

LICHA KUZIDISHIWA LENGO...

NFRA Songea yanunua mahindi

Na Gideon Mwakanosya, SON-
GEA

SONGEA imo katika mikoa nane
ya Wakala wa Hifadhi ya Chakula cha
Taifa (NFRA) nchini, majukumu ya
wakala huyo ni pamoja na kununua
na kuhifadhi chakula (mahindi).

Jukumu kubwa la wakala huo ka-
tika kununua nafaka, pia chanzo cha
mapato kwa halmashauri zote ziliz-
opo mkoani Ruvuma, zikilipa ushu-
ru wamazao. Piaimekuwa ikitoa ajira
ya muda kati ya vijana 300 hadi 600.

Serikali kupitia NFRA imeende-
lea kununua mahindi ambayo kwa
mwaka iliipa Kanda ya Songea ku-
nunua jumla ya tani 41,000 za mabhi-
ndi, kiwango ambacho kimeongezeka
ikilinganishwa na msimu uliopita
2020/2021. Ni nyongeza ya asilimia 25.

Meneja wa NFRA Songea, Morgan
Mwaipyana, anazitaja changamoto
anazokutana nazo katika ununuzi
wa mahindi kutoka kwa wakulima,
inajumuisha ufinyu wa maghala. Ina-
tajwa kuwa tatizo kubwa, pamoja na
wakala kufanikiwa kununua mahindi
ya wakulima, bado wanakabiliwa na
tatizo la upungufu wa maghala.

Anasema kutokana na serikali ku-
waongezea kiwango cha ununuzi wa
mahindi, kumekuwapo ugumu wa
ndiko ununuzi unafanyika, h1vy0 wa-
nalazimika kuhifadhi nje, jambo am-
balo siyo salama, kwa sababu ya hali
ya hewa iliyopo.

Mwaipyana anafafanua zaidi kuwa,
wakati msimu wa mvua ndio unaka-
ribia, anahofu mahindi yanaweza
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mapengo walio nayo katika
kunufaika na haki za umma
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‘mpaka basl’ Shlda sasa hlfadhl

Ghala la kuhifadhia mahindi la Wakala wa Hifadhi ya Taifa ya Chakula (NFRA) Kanda ya Son-
gea. PICHA: GIDEON MWAKANOSYA

kuingia katika hatari ya kunyeshewa,
kama hatua za haraka hazitachuku-
liwa.

Anasema, hadi sasa wamesha-
nunua mahindi tani zaidi ya Tani
26,000 ambayo ni sawa na wastani wa
asilimia 63. 4 au theluthi mbili za len-
go tajwa na wanaendelea kununua
mahindi hayo kutoka kwa wakulima.

“Tayari serikali ~imeshatoa
kiasi cha Sh. bilioni 13  kwa ajili
ya malipoya tani 21,000 za mahi-

ndi ya wakulima na tayari zime-
shalipwa na zoezi linaendelea,”
anasema Mwaipyana.

Meneja hiyo anasema, kwa
sasa kunamaghala sita ya kuhifa-
dhi nafaka yanatofautiana uwezo
wa kuhifadhi, kati ya tani 4000
hadi 8000 kwa wakati mmoja,
lakini kukidhi hitaji kunahitajika
msadaa wa ghala lenye uwezo wa
kuhifadhi tani 10,000 za mahindi
yaliyoongezeka, kwani wamek-

wama pa kuweka zaida.

Akifafanua, anasema maghala
yaliyopo vijijini, mengi uwezo
wake ni tani 300 hadi 500, hivyo
wanalazimika kukodi ili uhifadhi
mahindi wanayonunua. Hata
hivyo, wanaendelea kutafuta
maghala makubwa zaidi, ambayo
yatasaidia kuhifadhi mahindi
hayo.

Pia Meneja Mwaipyana ana-
washauri wafanyabiashara

Ukurasa 14

kuona umuhimu wa kutafuta

masoko mengine, badala ya
kutegemea kuuza mahindi yao
NFRA pekee, kwani hawawezi ku-
nunua mahindi yote ya wakulima.

Mwaipyana anataja ugumu
mwingine unaochelewesha kazi
zao, ni ununuzi wa mahindi kuto-
ka kwa wakulima kuwa ni pamoja
na uhaba mkubwa wa vifun-
gashio. Hapo anaiomba serikali
ichukue hatua za haraka kutatua
shida hiyo.

Anasema ili kumaliza ugumu
wanahitaji vifungashio 820,000
vinavyoletwa kwa awamu, jambo
linalochangia kuwapo kero ya
upatikanaji vifungashio vya ku-
wekewa mahindi, ambayo tayari
yameshanunuliwa kutoka kwa
wakulima.

RCRUVUMA

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Brigedia Jenerali Wilbert Ibuge,
anasema mradi wa kununua ma-
hindi unaotekelezwa na NFRA
katika Kanda ya Songea, unajenga
vihenge vya kisasa (silos) 12 vy-
enye uwezo wa kuhifadhi nafaka
tani 45,000.

Pia kuna jumla ya maghala
mawili yenye jumla ya tanil0,000
zenye thamaniya Dola za Mareka-
ni milioni 10.16 sawa na shilingi bil-
ioni 23.37 na iliyokuwa inajengwa
na inatarajiwa kukamilika ifikapo
Desemba 2020.

Anasema kukamilika kwa mra-
di huo utafanya Kanda ya Songea,
una uwezo wa kuhifadhi jumla
ya tani 84,000 ndani ya maghala
na vihenge kwa wakati mmoja,
pamoja na vihenge hivyo vya
kisasa.

Mkuu wa Mkoa anasema mradi
unajenga miundombinu wezeshi
kama stoo ya vifaa, viuatilifu, ujen-
zi wa ofisi, maabara, vyoo, kantini,
uzio na barabara za ndani.
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« Msaada mbuzi watatu ‘wamtoa’ kumiliki miradi

- Leo’pedeshee’k

ijijin

i, dira mpya hoteli ghorofa

 Naibu Waziri‘ampa tano’ akitumia mfano binafsi

Na Romana Mallya

Busongo Kata ya Mwa-

mashele wilayani Kisha-

pu mkoani Shinyanga,
kwenye orodha ya wajasiriamali
wake hakosekani Zengo Tobangaba,
mwenye umri wa miaka 25.

Huyo ni kijana mwenye ulemavu
wa miguu (kuanzia kwenye nyonga),
lakini hilo halijawa sababu asijishu-
ghulishe na miradi ya maendeleo.

Akiwa na umri huo mdogo wa
miongo miwili na nusu, tayari
anafurahia mafanikio ya mradi
wake wa ufugaji mbuzi na ngombe
na ameanzisha mingine ambayo ni
kilimo cha pamba na banda la kuan-
galia mipira, ili kujiingizia kipato.

Ilikuwaje? Tobangaba anasimulia
safari ya maisha yake kuwa alizaliwa
akiwa hana ulemavu wowote. Aliba-
hatika kusoma mpaka darasa la nne,
ndipo akalazimika kuacha shule.

“Sikuweza kuendelea, kwa saba-
bu nilikuwa sijui kusoma, hivyo
miaka 12 iliyopita niliacha shule na
sababu kubwa ni kwa kuwa niliku-
wa sijui kusoma,” anasimulia, akiwa
mtoto wa tano kati ya saba kwenye
uzaliwa wao nyumbani.

ULEMAVU ULIPOMFIKA

Tobangaba, anasema baada ya
hapo alibaki nyumbani kwa miaka.
Ilipotimu umri wa miaka 15 wakati
huo akipendelea zaidi kucheza mpi-
ra, alianza kuhisi anaishiwa ngumu
kwenye viungo vyake mwilini.

“Nilianza kusikia baadhi ya viungo
vyangu vinaishiwa nguvu, ninapata
ganzi mara kwa mara na kidogo ki-
dogo vikaanza kubadilika baada ya
mama kuhangaika sana nimeishia
kuwa ulemavu,” anasimulia.

Anasema, licha ya ulemavu al-
ioupata hakuwahi kukata tamaa au
kuvunjika moyo asifikie malengo
yake aliyojiwekea.

Tobangaba anasimulia mwaka
2015 akiwa kijijini kwao, alikutana
na shirika lijulikanalo kama Tan-
ganyika Christian Refugee Service
(TCRS) linalojishughulisha na ku-
wasaidia vijana, ambalo lilimpatia
mbuzi watatu, kati yake wawili ma-

Nyumba ya Zengo Tobangaba, ikiwa ni sehemu ya mafanikio yake.

jike.

Anasimulia aliwatunza mpaka idadi
yao wakaongezeka kufikia 40, ndipo
akaanza kuwauza na wangine wana-
baki kuzaliana. Anaendelea:

“Kila nilipouza, nilikuwa ninahi-
fadhi fedha zikitosha kununua bati,
nikawa nanunua moja moja mpaka
yakafikia mabati 10. Nikawaomba
lia matofali, nikanunua misumari na
mbao nikaanza ujenzi wa nyumba ya
vyumba viwili.”

Kijana huyo anasema alianza ujenzi
kwa hatua na ndani ya muda mfupi
akamaliza na sasa anaishi kwenye
makazi hayo, akihama kutoka nyum-
ba ya matope iliyokuwa imeezekwa
kwa majani.

“Sasa ninajivunia kuishi kwenye ny-
umba ya kisasa ya bati nimeijenga kwa
gharama ya zaidi ya shilingi 250,000,”
anatamka, akiwa miongoni mwa vija-
na wanne waliobahatika kuhudhuria
katika kongamano la kitaifa la kuzun-
gumzia ukatili wa kijinsia kwa wenye
ulemavu Jumanne ya wiki hii, jijini Dar
es Salaam.

Akiwanamengianayosimuliambele
ya Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia Wenye Ulemavu,
Ummy Nderiananga, kwa bashasha

kubwa usoni, anatamka:"Mbuzi wa-
tatu niliopewa na TCRS wameniwez-
esha kujenga nyumba ya bati, nilikuwa
naishi kwenye nyumba ya tope, juu ik-
iezekwa na nyasi.”

Anataja siri ya mafanikio hayo
ni malengo aliyojiwekea awatunze
waongezeke na baadaye auze ili atoke
kwenye nyumba ya nyasi na kuingia
kwenye iliyoezekwa kwa bati.

Baada ya mafanikio hayo ya makazi,
anasema akaingia katika lengo lingine
hata akajenga kibanda anachouzia
bidhaa ndogo, sasa amenunua ungo
na runinga anakoonyesha mpira am-
bako watu wanaingia kwa kiingilio Sh.
200 kila mmoja.

“Banda hili kama kuna mipira mingi
kwa mwezi sikosi Sh. 100,000. Ninam-
shukuru Mungu. Binafsi ni shabiki wa
timu ya Simba,” kauli hiyo ikafanya
mashabiki wenzake ndani ya konga-
mano hilo kushangilia, huku akiende-
lea kwa kibwagizo, “Lakini Yanga ni
watani wangu,” kicheko kikatawala.

Tobangaba anasimulia kuwa mi-
radi hiyo miwili imefungulia fursa
nyingine, kwani sasa analima zao la
pamba kwenye shamba lenye ukubwa
wa ekari tatu na mavuno yake yanam-
patia hadi Sh. 400,000.

“Nisisahau, nilinunua ngombe,

PICHA ZOTE: ROMANA MALLYA

nimempeleka kwa jirani ninamkodi-
sha kwa kilimo, nao ni mradi mwing-
ine ambao ninajivunia kuwa nao,”
anasimulia.

Tlikuwa hadhira ya kongamano hilo
lililoandaliwa na

na Shirika la Wanawake katika She-
ria ya Maendeleo Afrika (WiLDAF),
ikiwa ni sehemu ya kampeni ya Siku
16 za Uanaharakati dhidi ya Ukatili wa
Kijinsia (UWAKI).

Kijana huyo anawashangaza wa-
shiriki, anapoeleza ndoto yake ya ku-
miliki hoteli ya ghorofa atakayoijenga,
huku akihitimisha kwa kuwashauri
vijana wenzake waache kukaa vijiweni
na kusema hawana ajira.

“Unakuta mtu amesoma bado anal-
alamika hana ajira, kwa nini usijiajiri?
Vijana muache kukaa tu, mjishughul-
ishe, mkalime na mkivuna baada ya
kuuuza msile fedha yote, mtunze
fedha kidogo mnayoipata, siku moja
itaongezeka na mtafanya maendeleo
makubwa zaidi kuliko niliyoyafanya,”
anasema.

WAFADHILI WA TCRS

Kiongozi wa Mradi TCRS wilayani
Kishapu, Oscar Rutenge, anasema
shirika lao ndio mfadhili wa mradi wa
Finnish Evangelical Lutheran Mission

(FELM), Finland, ikiwalenga wenye
ulemavu.

“Mradi wetu ulianza mwaka 2012 na
mwaka mmoja mbele 2013 tulifanya
utafiti wa kuwatambua wenye ul-
emavu wilayani Kishapu, kwa kupita
nyumba kwa nyumba.

“Zengo Tobangaba, alikuwa mion-
goni mwa walemavu 331 tuliowafikia.
Miongoni mwao, wapo watoto, vijana,
watu wazima na wazee wenye ulema-
vu tofauti,” anafafanua.

Anasema walipomfikia Zengo mwa-
ka 2015, walimkuta anaishi na mama
yake mzazi na ndugu, lakini kutokana
na hali ya ulemavu wake, alikuwa mtu
wa kubaki nyumbani wakati wote,
wakati familia ikienda shambani kuli-
ma.
“Alitueleza wakati mwingine aliku-
wa anakosa hata chakula kwa sababu
ndugu zake walikuwa wakishinda
shambani. Alitueleza hali hiyo ilikuwa
inamkatisha tamaa kama mwenye ul-
emavt.

“Kwa sababu lengo la shirika ni
kumwezesha mlemavu ajimudu
mwenyewe, baada ya kumwelimisha
pamoja na mama yake, Zengo alit-
uomba tumpatie mbuzi.

“Ndipo tukampa watatu kama al-
ivyoeleza, wakazaliana na kufika 40.
Mbuzi wakafungua na miradi yake
mingine, anajitahidi, hakuchagua ku-
kata tamaa kuwa hawezi kwa sababu
ya ulemavu,” anaeleza.

‘WAZIRI WA MFANO

Ni kauli inayoungwa mkono na Naibu
Waziri Ummy Nderiananga, ambaye ana
ulemavu wa miguu, anaiambia kongamano
la wenye ulemavu, akitaja sehemu ya mam-
bo yanayowakatisha tamaa wanawake, wa-
sichana na vijana wenye ulemavu.

Anarejea dhana ‘siwezi’ hakukubaliana
nayo, hata hatua aliyofikia sasa anakuwa
shuhuda wa mafanikio, akisisitiza “(mwe-
nye ulemavu), akienda huku anaambiwa
‘huwezi’, akirudi huku anaambiwa ‘huwe-
zi’. Sasa niwaambie, mnao uwezo mkubwa,
msikatishwe tamaa na mtu yeyote, songeni
mbele mtafika mbali.

“Hata wanawake wenzangu wenye ul-
emavu waliopo hapa mjini (Dar es Salaam),
wapo wanaowakatisha tamaa sasa waliopo
kijijini? Hali si inazidi kuwa mbaya wen-
zangu?

“Kwa hiyo msikatishwe tamaa, tena
mliopo hapa mliopata fursa hii ya uelewa
mkubwa kuhusu ukatili wa kijinsia kwa vi-
jana, watoto, wanawake wenye ulemavu,
tembeeni kifua mbele endeleeni kujiamini.

“Nyie wenyewe msijibague wala kujin-
yanyapaa, kwa sababu kuna kunyanyapal-
iwa na watu na kujinyanyapaa mwenyewe,
namna unavyojichukulia mbele za watu,
yaani watasema ‘siwezi’, usijinyanyapae.”

Naibu Waziri huyo anawapa mbinu ya
kufika mbali, ni lazima wapambane kwa
kujiamini, umma nao umwamini, akitu-
mikia mfano binafsi: “Mimi ninajiamini au
sijiamini? Mimi tena si unaona! ..Kusema
kweli ninajiamini, ndiyo maana ninawa-
himiza kwa sababu nimejiamini.

“Hapa nilipo panahitaji kujiamini, usipo-
jiamini hata hoja yako inaweza kuwekwa
pembeni, ukijiamini inakurahisishia. Hata
kama una masuala yako unataka kufanya,
watu watasema huyu anajiamini kwenye
jambo fulani,” anawapa darasa hadhira ili-
yomshuhudia.

Pia anasisitiza jumuiya hiyo anayoilen-
ga iendelee kupendana, kusaidiana na
wakikoseana wasameheane ili wasonge
mbele, akiwapa elimu ya picha kuhusu

Kijana Zengo Tobangaba, akiwa kwenye duka lake ambako pia
anaendesha huduma ya ufundi wa elektroniki, vilevile anaonyesha
michezo ya soka kwa kiingilio maalum.

uhalisi wa mageuzi yanayoendelea:

“Mheshimiwa Rais wakati anawaapisha
makatibu wakuu Ikulu, watu mitandaoni
walikuwa wanaandika, heeh! Rais kamteua
hadi huyu mwenye ulemavu? Mtu mwenye
ulemavu kashikiwa magongo yake anaapa,
kwa hiyo zipo hatua zinaendelea kupigwa.

“Wakati zinapigwa hapa nchini, Afrika,
duniani, mjiamini, sisi tukiweka mipango
vizuri ya kisera halafu msipojiamini, tutap-
ishana,” anawaeleza kwa kujivunia kuwa
na Rais mwanambke, akibashiri hata uweze-
kano wa kuwa na Rais mwenye ulemavu
upo.

“Akitokea huyo mtu muwe tayari ku-
chukua nafasi nyinyi wanawake, wasicha-
na na vijana wenye ulemavu. Vijana we-
nye ulemavu endeleeni kusoma kwa bidii,
tupo pamoja na nyie tunawaunga mkono,”
anawaeleza.

Pia anawakumbusha katika Sensa ya
Watu na Makazi inayotarajia kufanyika
mwakani, walemavu wasijifungie ndani,
wajitokeze kufanikisha.

UJUMBE WA KANISA

Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheli
Tanzania (KKKT), Askofu Fredrick Shoo,
anasema mjadala katika kongamano hilo ni
muhimu kwa sababu unahusu kutambua
haki ya kuishi bila ukatili kwa wanawake na
vijana wenye ulemavu.

“Tupo hapa kuwaomba wote ambao
wameshiriki katika kuwatendea ukatili
wa aina yoyote wenye ulemavu kwamba
waache, wabadilike na vilevile watubu,
kuna haja ya kweli ya toba pale ambapo
tumewaonea kwa sababu zozote zile tupo
hapa kuweka uwazi,” anasema.

Mkurugenzi Mtendaji wa WIiLDAF,
Anna Kulaya, anasema kongamano hilo li-
natoa fursa ya uzinduzi wa mradi mpya wa
‘Chaguo langu, Haki yangu’ chini ya Shirika
laIdadi ya Watu Ulimwenguni (UNFPA) am-
bao unafadhiliwa na serikali ya Finland na
unatekelezwa na WiLDAF, ukiwa na thama-
ni ya Dola za Marekani milioni sita.

Pia anakumbusha Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa wakati akizindua Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia, aliwataka waan-
dalie sera, mifumo na sheria zenye mapun-
gufu kisha wajadiliane na mapendekezo
yawasilishwe serikalini kwa hatua zaidi.

Mwakilishi Mkazi wa UNFPA nchini, Jac-
queline Mahon, anauelezea mradi mpya
wa ‘Chaguo langu Haki yangu kuwa ni
wa miaka mitatu na nusu ambao lengo ni
kuhakikisha haki za wenye ulemavu waki-
wamo wanawake na wasichana zinalindwa
na kuimarishwa kupitia hatua za pamoja
zinazopambana na ukatili wa kijinsia na
mila potofiL

Anataja takwimu za sensa ya mwaka
2012 iliyofanyika nchini na kueleza kuwa,
zinakadiria kuwa asilimia 9.3 ya watu wa
Tanzania wanaishi na ulemavu, ingawa
hazijajumuisha vijana au watoto kwenye
kundi hilo.

TAFAKURI YA MLALAHOI

WATANZANIA tuendelee
kusalimiana kwa Jina la
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, huku tukizingatia
hatari tunayoiona kuhusu
ugonjwa wetu huu, ambao
sasa tunaanza kuuzoe Kkijinga
wa UVIKO-19.

Ugonjwa huu baada ya
kukaa kwa heshima kama
alivyopata kusema mmoja
wa waliopata kuwa viongozi
wa chama cha siasa nchini,
hivi sasa kirusi chake kime-
jibadilisha na kuja kivingine.

Wanasema wataalamu,
kirusi hicho kimeonekana
Kusini mwa Bara hili la
Afrika, kinaitwa Umicron,
kwamba hivi sasa hiki ni ki-
janja ile mbaya, kina uwezo
wa kukwepa hata chanjo
dhidi yake, hivyo kutahad-
harishwa kuwa tujiweke
sawa. _

Lakini, tukiangalia na
kutazamana, tunaonekana
Watanzania kama hatujali
vile, yanaingilia sikio hili na
kutokea lingine. Tunataka
mpaka tuone tunaangamia
ndipo tukae mkao sawa wa
kujiepusha na hili.

Ni bahati mbaya kwamba
tuna historia hiyo ya kud-
harau mambo na kujifanya
tunajua kuliko wengine.
Tunakuwa wabishi kwa kila
jambo, tunaambiwa kuna
korona tunasema ikae kwa
heshima. o

Tunaambiwa chanjo ni
muhimu tunabisha, kwamba
haina uhakika kwa sababu
chanjo hii utafiti wake
haukuchukua muda mrefu
mpaka kutumika. Tunaunda
kamati ya kumshauri Chifu
Hangaya ambaye anakubali-
ana na matokeo ya uchun-

uzi.
Lakini, bado tunabishana
kushinikiza kuwa mkichanja
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msipokufa baada ya miaka mi-
wili basi mtageuka mazombi.
Na wasemao hayo ni vion-
gozi wa makundi makubwa tu
yanayoheshimika na kuamini
wana ushawishi.

Haya sasa Umicron kes-
hafika Kusini mwa Afrika,
tuseme Kusini mwa Janga
la Sahara, tunafanyaje sasa?
Hatukwepi kwa sababu nchi
hii ina pakanana nchi za Kusini
mwa Afrika.

Viongozi wetu chini ya Chifu
Hangaya wanashinikiza kila
siku kujiepusha na maam-
bukizi ya ugonjwa huu hatari,
lakini tunaonekana kama
hatusikii vile na tunapuyanga
tuna mambo yetu.

Hivi nani anavaa barakoa
kama awali? Nani leo anana-
wa maji tiririka na sabuni
kama ilivyokuwa awali katika
kila mlango tukishuhudia ndoo
Za maji na sabuni?

Nani hivi sasa anaogopa
mikusanyiko? Hakuna, ndiyo
kwanza tunafurika misibani,
maharusini, michezoni,
ngomani na katika matamasha
ya Siyo miguu wala kichwa?

Tunakanyaga na kwenye
daladala na mwendokasi kama

Mwenye ulemavu Kijana ‘asiyejiweza’ asimulia Watanzania tusijiaminishe
kKuwa Uviko-19 umetuzoea!

@MSAMBA

siafu, hakuna anayejua wala
kujall kuwa kuna ugonjwa
unaitwa UVIKO-19. Tatizo
letu Watanzania mpaka
tusikie kiongozi fulani kafa
kwa UVIKO-19 ndipo tush-
tuke.

Utadhani tumeshikiwa ak-
ili na watu fulani na hatujijali
wenyewe wala familia zetu.
Tunaacha watoto wanaji-
chunga kama nyumbu porini.
Tunakwenda kokote na
tunaingia mahali popote bila
kujali kama kuna gonjwa.

Juzi Katibu Mkuu wa
Wizara ya Afya akaja na
MWONgOzo Wa Nnamna va
kuepuka na maambukizi ya
ugonjwa huu mpya, ikiwa ni
pamoja na ‘level seat’ kwe-
nye daladala zetu hizi.

Akasema hata kuona
mgonjwa hospitali wasizidi
watu wawili. Hivi nani katika
muktadha huu atasimamia
mambo haya? Najiuliza na-
kosa jibu la papo kwa hapo,
kwa sababu najua Watanza-
nia tulivyo wabishi.

Tukawa kama mazezeta
tusio jifikiria kila tukiona
kiongozi haja vaa barakoa,
nasi hata kama tulivaa tuna-
vuUa, ili kumfurahisha badala
va kujali maisha yetu.

Tukumbuke, maisha si
mali ya serikali, maisha si
mali ya viongozi, maisha
ni mali yetu wenyewe na
Mungu wetu. Kila mtu aami-
ni kuwa yuko salama kwa
kujilinda na si kwa kusubiri
kulindwa kama mbuzi. Uviko
ipo, iepukwe na chanjoni
pale pale, usipotaka hujitaki.

Tuelewe hata kama chanjo
ni hiyari, lakini maambukizi
si hiyari. Tukatae kuambuki-
za na hata kuambukizana
na tukitaka kazi iendelee, |a-
zima nasi tuendelee kuchan-
ja. Umicron ni hatari kuliko
tunavyodhani. Alamsiki!
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KILELE SIKU YA WENYE ULEMAVU
Wahusika waorodhesha mapengo walio
nayo katika kun_ufaika na haki za umma

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

KILA inapotimu Desemba 3 ya
mwaka dunia huadhimisha Siku
ya Watu Wenye Ulemavu, mwaka
huu ikiwa na ujumbe “uongozi
na ushirikishwaji wa watu wenye
ulemavu kuelekea ujumuishwaji
na ufikiwaji endelevu baada ya
Uviko-19.”

Tayari kunatajwa kuwapo baa-
dhi ya wanajamii wanaoamini
kuegemea matendo yasiyo sahihi,
badala ya kuwahurumia jamii
ya watoto kwa baadhi ya kasoro
walizo nazo, hata wakatendewa
mema.

Wakati dunia inaadhimisha siku
hiyo ya watu wenye ulemavu, kuna
sura ya pili inakabiliwa na janga la
maradhi ya Uviko-19. Hapo inaibua
maswali, je, wenye ulemavu hao
wamefikiwa kikamilifu, hata waka-
patiwa elimu sahihi ya kujikinga na
ugonjwa huo?

WAHUSIKA WANAONGEA

Saada Hamad, Mjumbe wa
Kamati ya Utendaji ya Wanawake
Wenye Ulemavu Zanzibar, anase-
ma licha ya serikali kuelimisha
jamii, bado kuna kundi kubwa la
kada hiyo haijafikiwa kupatiwa
elimu ya kukabili maradhi ya co-
rona hasa ikizingatiwa ni ugonjwa
usiochagua mtu.

Anasema, kutokana na uhaba
wa wakalimani wa lugha ya alama
Zanzibar, wenye ulemavu wa uz-
iwi ndio kundi kubwa lililoachwa
nyuma katika kupatiwa elimu hiyo
stahiki.

“Wanahitaji kufikiwa zaidi, kwa
sababu wakalimani waliopo ni
wachache, hivyo huchelewa ku-
pata uelewa wa jambo lolote lile
sio tu elimu ya corona,” anasema
Saada.

Pia anafafanua kwamba bado
kuna kundi kubwa la wenye ul-
emavu, hawajapata chanjo husika
ya corona, ili kujikinga na ugonjwa
huo, akiwa na maoni ni vyema
wakafikiwa na kupewa elimu
kuhusu umuhimu wa chanjo husi-
ka.

Mkurugenzi wa Baraza la Taifa la
Watu Wenye Ulemavu, Injinia Ussi
Khamis Dedes, anasema elimu
inatolewa kuhusu kujikinga na co-
rona ili wenye ulemavu wafikiwe,
lakini shida iliyoko kwa watu we-
nye uziwi, kutokana na uhaba wa
wakalimani.

Anafafanua kwamba wenye ul-
emavu kupitia jumuiya zao, wame-
patiwa visaidizi vya kujikinga na
Uviko-19, ikiwamo kupatiwa vi-
takasa mikono na barakoa.

Injinia Dedes anawataka wenye
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Waziri wa Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Fatma Abdulhabib Ferej (kushoto), al-
ipokabidhiwa vifaa kwa ajili ya wenye ulemavu, kutoka kwa Msimamizi wa Jumuiya ya Wazanzi-
bar wanaoishi nchini Canada, Bishara Al Masroori. PICHA ZOTE: MTANDAO.

ulemavu, waendelee kuchukua
tahadhari za kujikinga na ugonjwa
husika, uliokwishapoteza maisha
ya wengi duniani.

Anasema hakuna utafiti ulio-
fanywa wa kujua kiwango cha ajira
kwa watu wenye ulemavu walio-
ajiriwa, lakini wapo baadhi ya vi-
jana wenye ulemavu wameajiriwa
serikalini.

Mdau mwingine ni Idrisa Dai-
ma, kutoka Idara ya Watu Wenye
Ulemavu, anasema uzoefu unao-
nyesha vikwazo vya mawasiliano
vinawaathiri zaidi wenye ulemavu.

Anakiri kuna vikwazo vya
mtazamo hasi vinavyochangia
kwa kiwango kikubwa kuibua
vikwazo vingine akitoa mfano wa
baadhi ya wenye ulemavu kupata
ugumu pale wanapotaka kwenda
sehemu nyingine.

Daima anafafanua kuwapo itika-
di potofu zinazozua ugumu katika
upatikanaji wa maisha mazuri kwa
wenye ulemavu, hata wakajikuta
wanaangukia ugumu wa maisha,
pia umaskini uliokithiri.

Unyanyapaa, ubaguzi na kuteng-
wa ndani ya jamii, ni mtazamo hasi
unaotajwa kuzaliwa na mitazamo
ya duniani kuhusu hali ya ulemavu
kwa binadamu.

FURSA ZA AJIRA

Sura nyingine inayolalamikiwa
kwa upande wa Zanzibar inagusa
ufinyu fursa za ajira kwa wenye ul-
emavu, haiko katika kiwango cha
kuridhisha, ikilinganishwa wasio
na kasoro hizo Visiwani.

Abdulkadir Amin Ahmed, ana
ulemavu wa kuona. Anataja nam-
na wanavyopata ugumu wa kua-

vhere women and oi
njoy equal :

jiriwa kwa wasio na ulemavu, licha
ya kwamba wana sifa stahiki za
kuajiriwa.

Mwenye ulemavu huyo anase-
ma, bado baadhi ya waajiri ha-
waamini wenye ulemavu katika
kuwapatia ajira, ilhali wana uwezo
stahiki wa kufanya kazi kama watu
wenzao wasio na ulemavu.

“Ulemavu tulio nao isiwe kikwa-
7o cha kutopata fursa ikiwamo ya
ajira na sisi, tuna familia tunahitaji
kupata ajira ili kuendesha familia
zetu,” anasema.

Salma Sadat, Mwenyekiti wa
Baraza la Taifa la Watu Wenye Ul-
emavu Zanzibar, anasema hakuna
utafiti uliofanywa kujua kiwango
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cha ajira kwa wenye hali hiyo wal-
ioajiriwa, lakini anakiri kuwapo
waajiriwa serikalini.

Anarejea hadi sasa hawajari-
dhika na kiwango kilichoko cha
walioajiriwa wakati kuna kundi
kubwa la wenye ulemavu wasio na
ajira, wakati baadhi yao wana sifa
stahiki.

Sadat anasema kuna hitaji la
juhudi za makusudi kuwapatia
ajira wenye ulemavu katika taasisi
mbalimbali, ili kupunguza wimbi
lao wasio na ajira, akiwasifu ni
wachapa bora, hivyo ni vyema ku-
wazesha kielimu ili wawe na ujuzi
unaohitajika.

Anasema pasipokuwapo elimu,

Kiongozi wa Jumuiya ya Wanawake wenye Ulemavu Zanzibar

akizungumza.

kutaishia kuwa tatizo kwa wenye
ulemavu, hivyo anashauri jamii
kuacha kuwaficha watu wenye ul-
emavu na badala yake kuwapele-
ka shule.

Pia anawataka walimu kuwa
karibu na watoto hao kitaaluma,
ikiwa ni sehemu ya mchango wao
kwa jamii hiyo.

Mratibu wa Jumuiya ya Wenye
Ulemavu Wasioona Zanzibar, Adil
Muhammed, anasema watu hao
wana changamoto ya ajira, hasa
kwa wenye ulemavu wa akili, ndio
wameachwa nyuma zaidi, hivyo
ajira zinahitajika kwa kuwa bado
wana haki za kibinadamu na ki-
maisha kama jamii nyinginezo.

KUTOKA KWA WAZIRI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada
Mkuya, anasema katika kuimari-
sha na kusimamia fursa na haki za
wenye ulemavu, ofisi yake kupitia
Idara ya Watu Wenye Ulemavu,
imefanya mapitio ya awali ya she-
ria inayowahusu wenye ulemavu
ya mwaka 2006, hivyo sasa rasimu
husika inaendelea kupata maoni
ya wadau.

Anasema marekebisho ya she-
ria hiyo yataongeza ufanisi katika
utoaji haki na fursa kwa wenye
ulemavu, pamoja na kuimarisha
sekta mbalimbali zinazogusa mai-
sha yao, hali anayosema ita-
waboreshea maisha.

“Ili kuhamasisha uelewa juu ya
haki na fursa za watu wenye ul-
emavuy, ofisi yangu inashirikiana
na taasisi zisizo za kiserikali 10 ku-
hamasisha marekebisho ya miun-
dombinu ya majengo, hususan ya
serikali kwa ajili ya kufikika kwa
urahisi zaidi,” anafafanua.

Pia anataja miundombinu ya
majengo na barabara inayoende-
lea kurekebishwa, imewasaidia
kwa kiasi kikubwa wenye ulemavu
na kuwaepusha kutoka vihatarishi
vilivyokuwapo awali.

Waziri huyo anasema, kuna
magumu ya baadhi ya watu wenye
ulemavu kushindwa kupata mat-
ibabu, kwa sababu ya kutomudu
gharama za matibabu na uhaba
wa dawa hospitalini kwa wenye
ulemavu mchanganyiko.

Zanzibar inakisiwa kuwa na
jumla ya wenye ulemavu 74,500,
hata hivyo idadi ya waliosajiliwa
kidigitali na Baraza la Taifa la
Watu Wenye Ulemavu, umefani-
kiwa kusajili watu 8,488, katika
mgawanyo wanawake 4,043 na
wanaume 4,445.

Ushauri wake ni kwamba, ula-
zima uliopo ni kuitaka jamii iamke
kuhakikisha haki za wenye ul-
emavu zinapatikana, kwa sababu
kutopatikana kwake, kunazidisha
ama kuduma au kuzorota maen-
deleo ya wenye ulemavu na taifa
kwa ujumla.

Ili haki hizo kupatikana jamii
hiyo iwe chanya, kuna ushauri hat-
ua za makusudi ziwepo ikijumui-
sha hata huruma kwa kundi hilo,
kwa mustakabali unaoegemea
ustawi wa jamii waliko.
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Waziri: SIDO
ongezeni
majengo vya
wajasiriamali

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe, amelitaka
Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SIDO) kuongeza majengo
yatakayosaidia wajasiriamali kuzal-
isha bila kutumia mitaji mikubwa.

Kigahe alisema hayo wakati wa
ziara ya kutembelea viwanda vya
wajasiriamali wadogo na wa kati.

Akiwa katika eneo la uwekezaji
wa viwanda la SIDO Kizota alitaka
shirika hilo kuwekeza kwenye
majengo kwani bado kuna wahitaji
Wwa maeneo ya viwanda.

“Eneo hili bado ni kubwa
mnaweza kujenga majengo zaidi
na kuwapa fursa wajasiriamali
kufanya uzalishaji katika maeneo
salama na bila kunitajia mitaji
mikubwa,” alisema.

Pia alisema moja ya changamoto
va bidhaa za Tanzania ni kutokuwa
shindani na zile zinazotoka nje ya
nchi ikiwamo za ngozi.

Alisema kinachotakiwa ni ku-
hakikisha kunakuwa na viwanda
vingi zaidi na hata vivyozalisha soli
za viatu ili kupunguza utegemezi
wa kuagiza nje ya nchi.

Aidha, aliitaka SIDO kuendelea
kuwasimamia wajasiriamali wenye
viwanda ili waweze kutimiza
malengo yako kwenye kuuza mitaji
na masoko.

Mkurugenzi Mkuu wa SIDO,
Mhandisi Prof. Sylvester Mpanduji,
alisema shirika hilo limekuwa liki-
simamia maeneo manne ikiwamo
bidhaa za teknolojia, kutoa huduma
ya ujenzi wa miundombinu, kutoa
mafunzo mbalimbali ya muda
mfupi na mrefu, masoko, kuandaa
maonyesho ya kanda, kitaifa.

Aidha, kutoa mikopo kupitia
Mfuko wa NEDF ulioanzishwa
mwaka 1994.

Kaimu Meneja wa SIDO, Mkoa wa
Dodoma, Justine Kahemela, alisema
fursa zilizopo mkoani hapa ni
uwepo wa malighafi ya kilimo cha
zabibu, alizeti na karanga.

Pia uwepo wa madini kama
dhahabu, gypsum, uwepo wa ardhi
va kutosha miundombinu bora
kama vile barabara, maji umeme na
Uwapo Wa njia za kuunganisha nchi
jirani pande zote.

Alisema wapangaji waliopo
katika mtaa mdogo wa viwanda ni
32 katika sekta ya chuma, mbao,
magari, mamalishe, uchapishaji
na Wauza Vipuri ambapo jumla ya
ajira zilizotolewa ni 228 za kudumu
na za muda 140.

“Na thamani ya uwekezaji wali-
ofanya wajasiriamali ni Sh. milio-
ni 293 wastani wa mauzo yao kwa
mwezi Sh. milioni 52.25 na wastani
kwa mwaka ni Sh. milioni 639.04.

Aidha, alisema kituo cha mafunzo
va bidhaa za ngozi kimefunguliwa
mwaka 2000 ambapo mpaka sasa
kozi 84 kwa wajasiriamali 1,680
zimetolewa ambao baadhi yao
wameanzisha viwanda.

'Kasi mimba za utotoni

Chamwino yvatisha

Na Paul Mabeja, DODOMA
ATI ya wajawazito
14,900 waliojifun-

gua katika kipindi ya

waka 2020 wilayani
Chamwino mkoani Dodoma
3,438 ni wasichana waliokuwa
katika umri wa chini ya miaka 18.

Aidha, katika kipindi hicho
wasichana waliojifungua katika
umri wa chini ya miaka 20 kati
yao 359 walikuwa wamefanyiwa
vitendo vya ukatili wa Kkijinsia
vya ukeketaji.

Takwimu hizo zilitolewa jana
na Mratibu wa huduma za afya
ya uzazi na watoto wilaya ya
Chamwino, Neema Mlula, waka-
ti alipokuwa akizungumza na
kwenye maadhimisho ya Siku 16
za Kupinga Ukatili wa Kijinsia.

Alisema vitendo vya ukatili wa

kijinsi katika wilaya hiyo bado
vipo kwa wingi hali ambayo ina-
hitaji jitihada za makusudi kuvi-
kabili.

“Ukatili mwingi unafanyika
nyumbani wanafamilia ndiyo
tunakuwa wakwanza kulindana
watoto wetu wanalawitiwa ka-
tika nyumba zetu lakini tunao-
gopa kusema kwa kuona aibu,”
alisema.

Kadhalika, alisema vitendo vya
ukatili wa kijinsia ambavyo bado
vimeshika kasi katika wilaya hiyo
ni mimba za utotoni na ndoa ka-
tika umri mdogo.

Alisema, watoto wengi wapata
ujauzito katika umri mdogo na
kushindwa kumaliza masomo
yao lakini watuhumiwa hawa-
chukuliwi hatua kutokana na
kulindana.

“Mimi kama nilivyosema hapo
awali ni mratibu wa masuala ya

afya ya uzazi na watoto hivyo
nafahamu katika wilaya yetu
namna ambavyo hali ilivyo wa-
sichana wengi wanakuja kujifun-
gua wakiwa na umri wa chini ya
miaka 18, lakini wengine tayari
wameshaolewa katika umri
kama huo na kuacha masomo,”
alisisitiza.

Naye mmoja wa wakazi wa ki-
jiji hicho, Shida Hamisi, alisema
moja ya sababu ambazo zin-
achangia kuongezeka kwa ndoa
nyingi za utotoni ni viongozi wa
dini kushiriki katika kufungisha
ndoa bila kuhoji umri wa wanan-
doa.

“Kuna ndoa moja tulishuhudia
sitataja kanisa kuna binti alikuwa
anaoelewa kimwonekano tuu
anaonyesha ni mtoto mdogo
anaolewa na baba mtu mzima
lakini mchungaji wala hakuhoji
na kuendelea kufungisha ndoa

ile,"alisema.

Kutokana na hali hiyo ali-
waomba viongozi wa dini ku-
hakikisha kuwa kila wanapo-
fungisha ndoa wapate vyeti vya
kuzaliwa vya wanandoa.

Ofisa kutoka Tume ya Haki
za Binadamu na Utawala Bora,
Florence Chaki, alitoa wito kwa
kutoa malalamiko yao pindi wa-
napoona haki yao inapotea.

“Tume milango yake ipo wazi
kama mnaona kunashida am-
bayo inasababisha kupoteza haki
yenu njooni msikae kimya na-
kusema tuu namwachia Mungu
pambaneni kupata haki yenu na
sisi tutawasaidia,” alisema Chaki.

Maadhimisho hayo ya Siku
16 za Kupinga Ukatili wa Jinsia
yanafanyika katika wilaya hiyo
kwa kuratibiwa na Shirika la Ac-
tion Aid Tanzania.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabiri Shekimweri (kushoto), akipimwa afya yake na Ofisa Muuguzi wa Jiji la Dodoma, Josephine Mkude, wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani, yaliyofanyika kiwilaya katika Kata ya Nzunguni, juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Maofisa mipango wasisitizwa usimamizi mipango maendeleo

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAOFISA mipango nchini
wametakiwa kuhakikisha kuwa
wanapanga na kusimamia vy-
ema utekelezaji wa mipango
ya maendeleo kwa kuweka
na kutekeleza vipaumbele vya
taifa.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango, Aldof Ndun-
guru, alitoa rai hiyo wakati wa
kufungua kongamano la wan-
amipango la mwaka 2021 lililo-
fanyika ijini hapa.

Ndunguru, aliwataka kuhakik-
isha kuwa wanapanga vema
mipango ya maendeleo kwa
kutekeleza na kuweka vipaum-
bele vya taifa vilivyokusudiwa.

“Mtakubaliana nami kuwa

taifa letu linakabiliwa na mata-
tizo mbalimbali ikiwamo ukose-
fu wa ajira kwa vijana, athari za
mabadiliko ya tabianchi, umas-
kini na maradhi ya Uviko hivyo
wanamipango tunalojukumu la
kusimamia vizuri utekelezaji wa
mipango iliyowekwa na seikali,”
alisema.

Aidha, alibainisha kuwa wa-
najukumu kubwa la kupanga na
kusimamia pamoja na kutatua
matatizo yaliyopo kwenye mae-
neo yao ya kazi ili kuleta tija.

Aidha, alitoa rai kwa wan-
ampango kuendelea  kutoa
ushauri na mapendekezo kwa
serikali kwa lengo la kuboresha
utekelezaji wa majukumu ya
kimsingi kwenye maeneo yao ya
kazi.

Ndunguru alisema wizara yao
ip0o pamoja na wanamipango
wote nchini na itayafanyia kazi
maoni na mapendekezo yenye
nia njema yatakayotokana na
mkutano mkuu huo wa mwaka.

Kwa upande wake Kaimu
Kamishna Idara ya Mipango ya
Kitaifa Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Ekingo Magembe, alisema
kongamano litafanyika kwa siku
tatu na dhima yake ni mwanami-
pango imara kwa ustawi wa taifa.

Magembe alisema dhima hiyo
imetokana na nia ya dhati ya seri-
kali ya kuendeleza na kuwezesha
wanamipango kuongeza maarifa
na weledi katika utendaji kazi
wao.

Alisema washiriki wa konga-
mano hilo ni wachumi, maofisa

mipango, watakwimu na wanad-
emografia kutoka wizara mbal-
imbali, idara zinazojitegemea na
wakala wa serikali.

Aliwataja wanamipango
wengine wanaoshiriki katika
kongamano hilo kuwa kutoka
taasisi na mashirika ya umma,
Sekretarieti za Mikoa na Mam-
laka za Serikali za Mitaa kwa
sababu wanahusika katika uan-
daaji, utekelezaji na ufuatiliaji na
kutathmini mipango ya kisekta
ya taifa.

Hata hivyo, alisema lengo la
kongamano hilo ni kuwajengea
uwezo wanamipango hao katika
namna bora ya uchambuzi wa
sera pamoja na kujadili dira ya
taifa ya maendeleo ya mwaka
2025.
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Majaliwa asisitiza wasichana

waliopata mimba kurudi shule Mareka
yaahidi
‘wadau

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AZIRI Mkuu,
Kassim Majaliwa
amepigilia msu-
mari mabinti
wote waliokatiza masomo kwa
sababu ya ujauzito, kurudi
shuleni kuendelea na masomo
ili kutimiza ndoto zao.
Majaliwa aliyasema hayo
juzi, wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya siku ya Ukimwi
duniani ambayo kitaifa yali-
fanyika jijini Mbeya.
Waziri Mkuu, alisema serika-
liimeandaa mazingira wezeshi
kwa ajili ya mabinti walioa-

chishwa masomo kutokana na
ujauzito, kurejea masomoni.

“Serikali yenu sikivu ili-
chakata jambo hilo la mabinti
wanaoachishwa masomo
kutokana na ujauzito kuto-
kana na mazingira mbalimbali
wanayokutana nayo, sasa
wanarudi shule kuendelea
na masomo,” alisema Majali-
wa.

Alisema sababu ya kufanya
hivyo ni baada ya kubaini
wengi wao wanapata ujauzito
kutokana na sababu ya hali ya
maisha na kurubuniwa hivyo
kupitia waraka wa elimu, wa-
nayosifa ya kuendelea kusoma.

Awali katika hotuba yake

Mwenyekiti wa Baraza la Watu
Wanaoishi na Virusi vya UKIM-
WI (NACOPHA), Leticia Mouris
alieleza kuwa mabinti wen-
gine waliopata maambukizi ya
Virusi Vya Ukimwi (VVU), pia
walipewa ujauzito.

Aliishukuru serikali kwa ku-
waruhusu mabinti waliojifun-
gua kurudi shule na kwamba
hatua hiyo itasaidia wao ku-
soma kwa bidii na kutumiza
malengo yao ya baadae kupitia
elimu.

“Baraza letu lina mabinti
ambao licha ya kuwa na
maambukizi ya VVU, pia wana
watoto ambao asilimia kubwa
wanawalea kwenye mazingira

magumu nafurahi serikali im-
eliona hili na kutoa maelekezo
kwa wizara ya elimu kwa sasa
warudi shule,” alisema Leticia.

Leticia, aliiomba serikali ku-
hakikisha inaweka mazingira
rafiki ya upatikanaji wa dawa
za kufubaza makali ya ugonjwa
wa UKIMWI, kwa makundi ya
watu wenye ulemavu na wa-

jawazito.
Alisema kutokana na
uhaba wa miundombinu

rafiki, ikiwamo barabara, kwa
kuwa wagonjwa katika kundi
hilo wanashindwa kumeza
dawa kwa wakati kutokana na
kutembea umbali mrefu kuzi-
fuata.

]
Marekani

ushirikiano

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI ya Marekani imesema
itaendelea kushirikiana na wa-
dau mbalimbali zikiwamo redio za
kijamii katika mapambano dhidi ya
Ukimwi ili kufikia lengo la taifa la
kutokomeza ugonjwa huo ifikapo
mwaka 2030.

Balozi wa Marekani, Dk. Donald
Wright, alitoa kauli hiyo alipotembel-
ea kituo cha Radio Highlands Fm, Kili-
ikiwa ni maadhimisho ya kilele cha
siku ya Ukimwi duniani ambayo

Balozi Donald alisema kuwa Mare-
kani inatekeleza programu mbalim-
bali nchini Tanzania zinazolenga mas-
vala ya afya ukiwemo Ugonjwa wa
ukimwi na kwamba katika utekelezaji
wake wanashirikiana na wadau.

“Marekani itaendelea kushirikiana
na serikali ya awamu ya sita chini
ya Rais Samia Suluhu Hassan, katika
masuala mbalimbali ikiwemo ma-
pambano dhidi ya Virusi vya Ukimwi,
ndio maana hata leo mmetuona kwe-
nye kilele cha maadhimisho ya siku
ya Ukimwi duniani,” alisema

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Kituo cha Redio cha Highland fm, Jac-
queline Mwakyambiki alimshukuru
balozi Dk. Donald kwa kufanya ziara
katika kituo hicho na kueleza kuwa
hali hiyo inadhihirisha jinsi redio
hivo ilivyokuwa mnufaika kwa seri-
kali ya Marekani kupitia programu
mbalimbali.

Akizungumzia mchango wa vy-
ombo vya Kijamii katika mapam-
bano dhidi ya Virusi Vya Ukimwi
Jacqueline alisema jamii ina imani
na vyombo vya habari, hivyo nafasi
yake katika kufikia dira ya serikali
ya kutokomeza VVU, ifikapo mwaka
2030 ni kubwa.

"Asilimia zaidi ya 90 ya wananchi
wanasikiliza redio, hivyo ni rahisi
kuwafikia kwa kutoa elimu na ku-
hamasisha umma kujikinga dhidi ya
maambukizi va Virusi Vya Ukimwi”.

Wanahabari wahitimu mafunzo ya uongozi

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAANDISHI wa habari wa-
nawake 12 kutoka Tanzania,
wamehitimu mafunzo ya uongozi
yanayoendeshwa na Taasisi ya Ki-
mataifa ya WAN- IFRA/ Women
in News kutoka nchi saba barani
Afrika.

Mafunzo hayo yaliyoendeshwa
kwa kipindi cha miezi tisa yame-
husisha wanahabari wanawake
kutoka nchi za Rwanda, Zimba-
bwe, Uganda, Kenya, Zambia, Ma-
lawi na Botswana .

Akizungumza juzi wakati wa
halfa ya kuwatunuku vyeti vya
kuhitimu mafunzo hayo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa WAN- IFRA/
Women in News, Melanie Walker
alisema mwaka huu umekuwa
wa vikwazo vingi duniani na sekta
ya habari ni miongoni mwa iliyo-
kumbana nazo kutokana na janga
la corona.

“Tunatambua kuwa kila mmo-
ja wenu katika kipindi cha miezi
12 iliyopita, amekuwa akikabiliwa
na matatizo mengi yakiwamo ya
kifedha, kiusalama, kitaaluma na

kiafya, hivyo kutokuwa na uhaki-
ka wa nini cha kufanya, ili kuima-
risha ustawi wake kutokana na
mlipuko wa ugonjwa wa Covid-19,
ambao umesababisha umasikini
kwa wananchi na kuchangia vi-
tendo vya unyanyasaji wa kijinsia
kwenye jamii,” alisema Walker.
Alisema licha ya vikwazo hivyo,
mwaka 2021 umekuwa na ma-
fanikio makubwa katika njanya
mbalimbali ukilinganisha na mia-
ka mingine  na kwamba jumla
ya wahitimu 92 waliochaguliwa
kushiriki 91 wamehitimu mafunzo

hayo. Mkurugenzi Afrika, Women
in News, Jane Godia alisema
mafunzo hayo, huwajengea uwe-
zo wanahabari wanawake pamoja
na wahariri katika masuala mbal-
imbali kama vile uongozi wa taasi-
si za habari, uandishi wa habari za
takwimu, mitandaoni, usimamizi
wa fedha, maadili ya uanahabari,
kupambana na unyanyasaji wa Kki-
jinsia hususan katika mtandao.
Mwakilishi wa SIDA, Fredrick
Westerholm, ambaye pia ni
mwakilishi mfawidhi wa program
wa masuala ya demokrasia, haki

na uhuru wa kujieleza, alisema
kazi zinazofanywa na Women in
News za kuwajengea uwezo wan-
ahabari wanawake zinachochea
usawa na kuunga mkono jitihada
za serikali ya Sweden, kulinda na
kutetea masuala ya haki za bin-
adamu na uhuru wa kutoa maoni.

Miongoni mwa wana-
habari Watanzania waliohitimu
mafunzo hayo ni Grace Mwaka-
linga kutoka kampuni ya The
Guardian Limited, Oliver Nyeriga
kutoka runinga East Africa Televi-
sion (EATV).
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Wizara, JKCI
kutibu wagonjwa
Wwa moyo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

'Rais Mwinyi asisitiza
‘uchumi imara Z’bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee,
Jinsia na Watoto imetia saini mkataba wa
makubaliano na Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCl)kupeleka wagonjwa wa moyo
wanaotoka Zanzibar.

Mkataba huo ulisainiwa jana na Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo,Fatma Mrisho na Mku-
rugenzi Mtendaji wa JKCI, Prof. Mohammed
Janabi.

Akizungumza baada ya utiaji saini huo,
Katibu Mkuu Mrisho alisema mkataba huo
una manufaa makubwa kwa wanachi na
utawasaidia katika kupatiwa matibabu kwa
gharama nafuu.

Alisema uwepo wa taasisi hiyo nchini umei-
wezesha Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kutumia gharama nafuu katika matibabu
ya moyo, ikilinganishwa na kupeleka wag-
onjwa nje ya nchi jambo ambalo husababisha
gharama kubwa kwa serikali.

Aidha alisema serikali inaendelea kuweka
mikakati madhubuti ya kuhakikisha gharama
zinazohitajika zinalipwa ili wananchi kupati-
wa matibabu katika taasisi hiyo.

Kwa upande wake, Prof. Janabi, alisema
jumla ya wagonjwa 200 kutoka Zanzibar
walipelekwa katika taasisi hiyo kwa ajili ya
matibabu, kati yake 31 walifanyiwa upasuaji
na kupatiwa matibabu na hakuna aliyepoteza
maisha.

Alisema uamuzi wa serikali ya Zanzibar wa
kupeleka wagonjwa katika taasisi hiyo, ume-
saidia kwa Kkiasi kikubwa kupunguza gharama
za kifedha ikilinganishwa na kupeleka wag-
onjwa nje ya nchi.

Alieleza taasisi hiyo ina mpango wa ku-
waleta wataalamu wake Zanzibar ili kuwa-
fanyia uchunguzi wa awali wagonjwa wa
moyo kabla ya kusafirishwa kwa ajili ya
matibabu.

Aidha, alisema JKCI ipo tayari kuendeleza
ushirikiano na hospitali ya rufaa ya Mnazi
mmoja, ili kuhakisha wananchi wanapata
matibabu nchini.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu wa
Hospitali ya Mnazi Mmoja, Dk. Marijani Msa-
firi, alisema ipo haja ya kuweka miundombinu
va kuwa na Taasisi ya Moyo Zanzibar ili wag-
onjwa kupata matibabu visiwani hapa.

Pia, bado ushirikiano wa karibu unahitajika
baina ya hospitali ya rufaa Mnazi mmoja na
JKCI ili wagonjwa wa moyo kupata matibabu
kwa wepesi.

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein

Ali Mwinyi, amesema serikali

anayoiongoza ina lengo la

kuhakikisha inajenga uchumi
imara utakaoleta maendeleo kwa wa-
nanchi wote.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo hivi
karibuni alipokutana na kufanya ma-
Zungumzo na viongozi na wajumbe wa
Baraza la Wazee wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Ofisi Kuu ya CCM, Kisi-
wandui Zanzibar, waliokwenda Tkulu
Jijini Zanzibar kumpongeza.

Alisema siasa ni uchumi na ikiwa
nzuri, uchumi huimarika, na kwamba
juhudi za makusudi zinaendelea ku-
chukuliwa na serikali kuhakikisha ku-
najengwa uchumi ulio imara na mad-
hubuti.

Aidha aliwaeleza wazee hao mipa-
ngo na mikakati ya serikali kuimarisha
sekta za maendeleo ikiwa ni pamoja
na vijana kupata ajira na serikali nayo
kupata mapato.

Kwa mujibu wa Dk. Mwinyi, jambo la

msingi ni kuhakikisha Zanzibar inaen-
delea kupata maendeleo na kuujenga
uchumi imara ni kuwepo kwa amani
na utulivu, juhudi ambazo zimechuku-
liwa katika kuhakikisha hilo linafanyi-
ka.

Pia, Dk. Mwinyi alitumia fursa hiyo
kulipongeza baraza hilo kwa kuen-
deleza utamaduni wao wa kukutana
na kiongozi aliyeko madarakani kwa
azma ya kuzungumza na kubadilisha-
na mawazo.

Alisema serikali itahakikisha jengo
la kihistoria la Beit al Jaib linajengwa
upya na kurudi katika hadhi yake ya
asili ujenzi ambao unatarajiwa kuanza
rasmi hapo Febuari mwakani.

Pia, kuimarisha huduma za afya kwa
kuanzisha huduma za bima ya afya ili
kurahisisha kila mwananchi kupata
matibabu kirahisi.

Awali katika tamko lao lililosomwa
kwa niaba yao na Mzee Haji Machano,
walieleza kufurahishwa na kazi iliyo-
fanyika ikiwamo ziara kwenye wilaya
kukagua shughuli za maendeleo na
wananchi kueleza kero zao.

“Umekemea rushwa, wizi na uba-

dhirifu wa mali ya umma, umereke-
bisha mfumo mzima wa elimu na ku-
karabati utawala, umekemea ubakaji,
udhalilishaji wa watoto na wanawake,
umechukizwa sana na uingizaji na
utumiaji dawa za kulevya nchini na
umeunda chombo cha udhibiti na
ufuatiliaji, umepanua uchumi wa
bluu na kuiweka Wizara maalum ya
shughuli hizo, umewaita wawekezaji,”
alisema.

Aidha, baraza hilo lilishauri kujeng-
wa nyumba ya ASP, iliyopo jangwani
ambayo ina historia kubwa pia, wal-
ishauri kujengwa kwa jengo la Bait
el Jaib, kuongeza kasi ya kupiga vita
vitendo vya ukatili, ubakaji, udhalil-
ishaji wa watoto na wanawake, uin-
gizwaji wa dawa za kulevya pamoja
na kupambana na maradhi ya mili-
puko.

Wakati huo huo, Rais Dk. Mwinyi
alikutana na wawekezaji wa kampuni
ya Sukari Kilombero wakiongozwa na
Balozi Ami Ramadhan Mpungwe wali-
opo visiwani humo kwa mkutano na
aliwapongeza kwa mipango mizuri ya
upanuzi wa kiwanda hicho.

L

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud, akiwaaga wananchi baada ya kuhutubia maadhimisho ya Siku ya

Ukimwi Duniani, katika viwanja vya Kidimni, wilaya ya Kati Unguja

juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Othman ataja sababu vikwazo huduma kwa wanaoishi na VVU

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Masoud Othman,
amesema kukosekana usawa katika
upatikanaji huduma kwa watu wa-
naoishi na VVU kunachangia kue-
ndelea kuwepo kwa ugonjwa wa
Ukimwi na maambukizi mapya.

Othman aliyasema hayo juzi
wakati wa kilele cha maadhimisho
ya Siku ya Ukimwi Duniani visiwani
humo iliyofanyika eneo la Kidimni
Wilaya ya Kati, mkoa wa Kusini Un-
guja chini ya kauli mbiu ya ‘Tuweke
usawa kumaliza Ukimwi na majan-
ga mengine”.

Alisema ni lazima serikali na jamii
zikafanya jitihada za pamoja ku-
hakikisha watu wanapata huduma
sawa kwa kuwa bila kufanya hivyo
lengo la dunia kutokomeza Ukimwi
ifikapo 2030 halitafikiwa.

Aidha, alisema dunia imeweka
msisitizo  kuhakikisha  mataifa
yanakuwa kitu kimoja katika kui-
marisha upatikanaji wa rasilimali za
afya zinazotosheleza wote.

Kwa mujibu wa Makamu huyo,
Zanzibar  imefanikiwa  kupun-
guza maambukizi mapya kutoka
366 mwaka 2010 hadi 177 mwaka
2021, na kwamba ni hatua nzuri ya
kupongezwa na kuongeza jitihada
za kujikinga.

Pia , alisema licha ya mafani-
kio hayo bado hali ya maambukizi
kwa makundi maalum siyo ya kuri-
dhisha na kwamba wanahitaji ku-
pewa kipaumbele kwenye elimu na
afua mbalimbali.

Kwa upande wa matumizi ya
dawa alisema takwimu zinaonye-
sha wanaojitambua kuwa wanai-
shi na VWU kwa makundi yao na
asilimia kwenye mabano ni wanao-
tumia dawa za kulevya (48), wanao-
jihusisha na mapenzi ya jinsia moja
(60), huku wanawake wanaojiuza
(73).

Naye, Mkuu wa Mkoa wa Kusi-
ni Unguja, Rashid Hadid Rashid,
alisema licha ya takwimu za kitaifa

kuonyesha kupungua lakini mkoa-
ni humo maambukizi mapya ya-
meongezeka.

Alisema vinavyochochea maam-
bukizi mapya ni upigaji wa ngoma
holela za muda mrefu, mikusanyiko
ya usiku, baa nyingi za kuuzia
pombe na kuwepo vitendo vya ku-
jamiiana kiholela na kwamba zina-
hitajika jitihada za dhati kuounguza
vitendo hivyo.

Naye, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais, Dk.
Saada Mkuya Salum, alisema kwam-
ba serikali inafanya mapitio sera na
mikatati ya kupambana na maradhi
hayo, ikiwa ni jitihada za kuongeza
kasi ya mapambano ya Ukimwi Zan-

zibar.

Naye, Mwakilishi Mkazi wa Shiri-
ka la Umoja wa Matifa la Kupam-
bana na Ukimwi Duniani (UNAIDS)
Zanzibar Dk. Gorge Loy, aliipongeza
serikali kwa jitihada za kukabili
ugonjwa huo na kuomba kuongeza
bidii ili kupunguza maambukizi
mapya.

“Katika kupambana na tatizo
hilo, hivi sasa duniani kunahitajika
juhudi zaidi za pamoja za kuleta
mageuzi na mabadiliko ya mifumo
ya kisera na kuweka misingi ya us-
awa katika kulinda haki ya kila mtu,
ili kupambana na changamoto zina-
zojiri katika mapambano dhidi ya
Ukimwi,"alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

POTEA KWA CHETI

116597102

LUIZA A KAKOKELE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato ch a nne
chenye index namba S2214-0048
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary RUNGWA
mwaka 2019,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/STA/RB/541055/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
JOSEPH YESAYA
MWAKIBUTI anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari ainaya TOYOTA
VITZ yenye namba za
usajili T 644 BDW, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
ARU/RB/570633/2021

116597202
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MANYONI.
Kituo cha KINTINKU Mkoa SINGIDA.

Usimamizi wa mirathi Na 04/2021.

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU HARBART
JOSEPHAT LUNDULLAH WA MAKORONGO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MERIANA NKOMO BATINDA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 29 mwezi 12 mwaka 2021 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 29 mwezi 11 mwaka 2021.
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wiHTIRA

KUPOETELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

ATHUMANI HAMZA
SHOMARI
Anatangaza kupotelewa na
Kadi yake ya pikipiki aina ya
sanlg yenye no za usajili
MC 466AYF, kwa yeyote
akaeiona au kuokota atoe
taarifa Kituo chochote Cha
polisi au apige
Simu namba 0687779727.
RB Namba.
MOR/MOR/RB/527051/2021

116597502

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA ARUSHA
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI SHAURI
LA MIRATHI NO.31 OF 2021.

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
CHANA UKA MODHWADIA.....MAREHEMU
NA
NATHA CHANA MODHWADIA... MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika Mirathi ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia maombi haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa barua za usimamizi wa mirathi
kwa Mwombaji aliyetajwa hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 22 Mwezi
wa 2 Mwaka wa 2022.

Imewasilishwa Arusha leo tarehe 26 Mwezi wa 11 mwaka

wa 2021550 s
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KUPOTEA KWA CHETI

116597302

ANGEL JAMES JOHN anatangaza kupotelewa
na vyeticha kidato cha nne chenye index
namba S0239/003 kilichotolewa na baraza la
mitihani  kupitia shule ya skondary vya
ST.FRANCIS GIRLS mwaka 2015, na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba
$2325/0506 kilichotolewa na baraza kupitia
shule ya secondary ya CANOSSA GIRLS mwaka
2018, yeyote atakayeviokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi, DAR/KIJ/RB/570202/2021

UPOTEA KWA VYETI
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HONEST D  MASSAWE  anatangaza
kupotelewa na vyeticha kidato cha nne
chenye index namba S0629/0133

kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary EDMUND RICE mwaka
2008 na cheti cha kidato cha sita kilichotolewa
na baraza kupitia shule ya MAIRIVA HIGH
mwaka 2011yeyote atakayeviokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Polisi taarifa
DAR/MBU/RB/571995/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU
DAR ES SALAAM

SHAURI LA MAOMBI NO 173 YA MWAKA 2021
HASSAN MCHANJAMA........... MWOMBAJI
DHIDI YA
MAULID MASALU NA WENZAKE......11 WENZAKE

KWA,

1MAULID MASALU, 2.FROLENCE MSILOTWA, 3.DICKSON
BWABO, 4.0PTATUS LAURIAN, 5.ANGELA MAZULA, 6.SIMBA
ABDUL SIMBA, 7LAWRENCE SIMO, 8.0BEID LUHWAGO,
9.MODEST NKURLU, 10.MARCEL CYABUKOMBE RUGAMBWA,
11.FREDRICK SIWALE, 12.LEONARD MAPUNDA

KUITWA SHAURINI

Kwakuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo ya
mwombayji yameelezwa katika nakala ya maombi ambazo zinaweza
kupatikana katika mahakama himnahitajika kuhudhuria katika
mahakama hii binafsi au wakili au mwakilishi ambaye anaruhusiwa
kisheria,siku ya tarehe 14/12/2021 saa 07:00 mchana mbele ya
Mh.E.M.KASSIAN-PRM

Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu mahakama itathibitisha kama
umepokea kuitwa shaurini,itaweza kutoa hukumu kamka umeshindwa
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama leo hii
1711172021 >

116597902

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Morogoro
Kituo Cha Mjini Mkoa wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na 331/2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MOHAMED
NASORO WA SABASABA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA PILI ALFANI KUMWEMBE

TANGAZO

(Kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja kuhudhuria
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo Tarehe 08
Mwezi 12 Mwaka 2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo
Zingatia
Endapo Kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa
+ Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa.
+ Marehemu hakuacha wosia
Futa isiyohusika

o,
Imetolewa Leo OZ.Wey’,‘lthwakayﬂ
7 o

by

116597802

Nipashe
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MWANGA WA JAMIT

wweippmedia com
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Tupigie

0782253676
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

UN vaafiki

harakati dhidi ya:

waasi wa ADF

Kinshasa, DRC

'UN, AU walaani ubaguzi
unaoathlrl Afrika

New York, MAREKANI

UJUMBE wa Umoja wa
Mataifa (UN), katika Jamuhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRCQ),

umesema kuwa unaafiki ushiriki wa :

kikanda wa kukabiliana na tishio
linalovuka mipaka la waasi hao.

Kauli hii inakuja baada ya majeshi :

ya DRC na Uganda, kuanzisha op-
eresheni ya pamoja ya kuwawinda

wapiganaji kutoka kikundi cha Allied

Democratic Forces (ADF), baada ya

kushutumiwa kufanya mashambulio
va kujitoa muhanga katika mji mkuu :
wa Uganda Kampala, mwezi Uliopita.§

Majeshi hayo mawili yanafanya

operesheni za anga na ardhini, dhidi :

ya waasi wa ADF.

Msemaji wa UN DRC, Mathias
Gillman, alivambia mkutano wa
waandishi wa habari mjini Kin-

shasa Jumatano kuwa hatua hiyo ni
chaguo halali kisheria na uamuzi wa :

mamlaka za Wacongo.

“Tunazishauri nchi za kanda kush-

irikiana kutatua tishio linalovuka
mpaka. Congo ilichukua uamuzi
huo kupambana na ADF, na tu-
nauheshimu,” Gillman aliongeza.
Umoja wa Mataifa umekuwa na

kikosi cha wanajeshi wake Mashari- :

ki mwa Jamuhuri ya Kidemokrasi
ya Congo (DRC), kwa miongo miwili
iliyopita.

Mapema mwaka huu, maanda-
mano valitikisa miji ya Goma na
Beni ambapo watu walitoa wito wa
kumalizika kwa operesheni za UN,

wakisema kuwa umoja huo umedhi- :
hirisha kukosa ufanisi, ikatika juhudi g

za Kupata utulivu nchini humo.

Desemba 6, mwaka jana, Baraza la :

Usalama la Umoja wa Mataifa lime-
panga kuamua iwapo kikosi chake
kitaendelea kuwapo DRC au la. BBC

Kauli hii inakuja baada ya
majeshi ya DRC na Ugan-

da, kuanzisha operesheni
ya pamoja ya kuwawinda

wapiganaji kutoka kikundi

cha Allied Democratic
Forces (ADF), baada ya
kushutumiwa kufanya
mashambulio ya kujitoa
muhanga katika mji mkuu
wa Uganda Kampala,
mwezi uvliopita.

UMOJA wa Mataifa (UN) na
Umoja wa Afrika (AU) kwa pamo-
ja wamelaani ubaguzi ambao
baadhi ya nchi za Kusini mwa Af-
rika zimekuwa zikifanyiwa, kwa
kuwa zinakabiliwa na kirusi kipya
cha Omicron.

Mwenyekiti wa Tume ya AU ali-
kuwa UN na kukutana na katibu
mkuu kwa mkutano wao wa kila
mwaka.

Ni habari iliyochukua nafasi
ya kwanza kuliko tafakari zao za
kawaida za kidiplomasia.

Antonio Guterres na Moussa
Faki Mahamat, wamejitokeza
pamoja kwa kuelezea hisia zao,
kutokana na hatua ya kufungwa
kwa mipaka iliyotangazwa na

nchi mbalimbali duniani.

Katibu Mkuu wa UN alisisitiza
kuwa Afrika imehukumiwa mara
mbili katika janga hili, kwa ku-
kosa kupata chanjo za kutosha
kwanza, na kwa sasa kukwama
katika kufufua uchumi wake.

“Tuna vifaa vya kusafiri kwa
usalama. Basi tuvitumie vy-
ombo hivi ili kuepukana na hali
hii..kama mtaniruhusu niseme
hivyo...ubaguzi wa kusafiri!

Mwenyekiti wa AU, Moussa
Faki Mahamat, pia amezishambu-
lia nchi hizo kwa maeneo makali.
Hasa wakati hatua hizi zina-
chukuliwa wakati huu wa shere-
he za majira ya joto na mwisho
wa mwaka.

“Ilibainika kuwa virusi hivi
vilikuwapo katika nchi moja au

mbili za Ulaya muda mrefu kabla
ya ugunduzi uliofanywa na Afrika
Kusini,” Mwenyekiti wa Tume ya
Umoja wa Afrika alisema.

Moussa Faki Mahamat, alieleza
kuwa shirika lake, WHO na
Mamlaka ya Kudhibiti na Kuzuia
Magonjwa barani Afrika (CDC),
wanafanya  kinachowezekana
kuyafanya mataifa haya kuelewa
kwamba, kisayansi vikwazo hivyo
havina uhalali wakitumaini
kwamba vitaondolewa hivi kar-
ibuni.

Wakati huo huo, Mamlaka ya
Usimamizi wa Dawa Uingereza,
imeidhinisha dawa zinazozal-
ishwa na kampuni ya GlaxoS-
mithKline, GSK kutibu kundi lililo
hatarini kupata dalili mbaya za
maambukizi ya COVID-19.

L o

Kampuni hiyo ya GlaxoSmith-
Kline ilisema dawa yake imeone-
kana kuwa na ufanisi wa ku-
kabiliana na kirusi kipya aina ya
Omicron.

Kampuni hiyo ya GSK ilise-
ma takwimu ya kitiba za wali
zimeonyesha kwamba tiba ya
sotrovimab hudhoofisha nguvu
ya kirusi hicho kujibadilisha na
kuongeza kuwa majaribio bado
yanaendelea, ikitaraji kutoa ma-
tokeo kamili ifikapo mwishoni
mwa mwaka huu.

Dozi moja ya dawa hiyo ilione-
kana kupunguza hatari ya wag-
onjwa kulazwa hospitalini na vifo
kwa asilimia 79 kwa watu wazima
walio katika hatari kubwa ya ku-
pata kuambukizwa Covid-19.

UN/DW

%

Mwanaume akipiga picha moja ya meli ambazo zimekwama kwenye ufu wa bahari ya Marmara baada ya upepo mkali kuziondoa kwenye
ukingo katika Wilaya ya Maltepe mjini Istanbul, nchini Uturuki. PICHA: REUTERS

Wananchi Gambia wajivunia kupiga kura kwa kutumia gololi

Banjul, CAMBIA

WAGAMBIA watakapopiga kura
kesho, kumchagua rais, karatasi za
kupigia kura hazitatumika badala
yake zitatumika gololi.

Badala yake, mpigakura aki-
fika katika kituo cha kupigia kura,
na baada ya kitambulisho chake
kuthibitishwa, ataelekezwa kwe-
nye safu ya ngoma zilizopakwa ran-

gi za vyama vya wagombea tofauti.

Gololi ikitumbukizwa itatoa mlio
wa kengele ili viongozi waweze
kusikia kama kuna mtu yeyote ata-
jaribu kupiga kura zaidi ya mara
moja.

Wakati shughuli ya kupiga kura
inapokamilishwa, gololi kutoka
kwa kila pipa zinahesabiwa na ku-
jumuishwa, inavyofanywa karatasi
za kupiga kura.

Njia hii ya upigaji kura ilian-
zishwa baada ya uhuru mwaka
1965 kwa sababu ya kiwango cha
juu cha watu wasiojua kusoma na
kuandika nchini Gambia.

Marekebisho kadhaa yamefany-
wa tangu Yayha Jammeh kuondoka
madarakani baada ya kushindwa
katika uchaguzi wa rais mwaka
2016.

Baadhi ya maofisa wa uchaguzi

kisiri kuwa na matumaini kwamba
mfumo wa upigaji kura kupitia go-
loli ungelikuwa moja ya mabadiliko
hayo.

Walikuwa wanahoji kwa mis-
ingi ya kupanuka kwa nafasi ya
kidemokrasia na uwezekano wa
wagombea wengi kushiriki katika
chaguzi zijazo, hivyo basi mfumo
wa kupiga kura kwa kutumia gololi
na ngoma unaweza kuwa mgumu

sana na wa kuchosha.

Zamani ni ngoma tatu tu zilihi-
tajika katika kila kituo cha kupigia
kura.

Wakati wa miaka 22 ya Jammeh
mamlakani ilionekana kuwa na
umuhimu mdogo katika kugom-
bea.

Gambia imekuwa na marais
watatu tu katika historia yake.

BBC
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Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji wa Yanga kina-
tarajiwa kuingia kambini leo jioni kwa
3jili ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu
ya NBC Tanzania Bara dhidi ya watani
zao, Simba itakayochezwa Desemba 11,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli alisema baada ya mapumziko ya
siku mbili, tangu kumalizika mechi dhi-
di ya Mbeya Kwanza kwenye Uwanja
kitaanza mazoezi mengine maalumu
kuelekea mchezo huo utakaowakutani-
sha wakongwe wawili.

Bumbuli alisema programu rasmi
kuelekea ‘dabi’ hiyo ya kwanza msimu
huu yataanza kufanyika jioni na benchi
la ufundi liko tayari kwa kazi hiyo.

“Ijumaa jioni ndio tutaanza kujiandaa
kwa ajili ya mchezo wetu unaofuata
wa ligi, huku madaktari wetu wakien-
delea kuwafuatilia wachezaji ambao

ni majeruhi, lakini tunashukuru sana
wanachama na mashabiki kwa ushiriki-
ano na umoja wao kwani umetufanya
tukusanye pointi saba za ugenini, licha
ya kwamba lengo letu lilikuwa ni pointi
tisa,” alisema Bumbuli.

Kiongozi huyo alisema mechi iliyowa-
haribia ilikuwa ni dhidi ya Namungo
ambayo walilazimishwa sare ya bao I-1,
akiahidi kubeba pointi zote tisa katika
michezo yao mitatu watakayocheza
mwezi huu.

Aliongeza mbali na kujiandaa na
michezo ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara, pia wanajiweka tayari kufanya vi-
zuri katika mechi yao ya mashindano
ya Kombe la FA ili wasonge mbele kwe-
nye michuano hiyo inayochezwa kwa
njia ya mtoano.

“Ratiba inaonyesha Desemba tuna
mechi tatu za ligi na moja ya FA, tume-
jiandaa kupata pointi tisa na kufuzu
hatua inayofuata katika Kombe la FA,”
Bumbuli alisema.

Wakati huo huo, Bodi ya Ligi Kuu

Tanzania (TPLB), imesema hatua ya
Yanga kukaa muda mrefu bila kucheza
mechi yoyote kunatokana na ratiba ili-
vyotengenezwa awali wakati timu hiyo
ilipokuwa inashiriki michuano ya ki-
mataifa.

Ofisa Habari wa TPLB, Karim Boi-
manda, alisema awali ratiba ilipangwa
kwa kuweka nafasi ili timu zishiriki mi-
chuano ya kimataifa hadi kufikia fainali.

“Simba na Yanga kwenye Ligi ya Ma-
bingwa na Azam na Biashara United
kwenye Kombe la Shirikisho, hizi siku
ambazo unaona ziko wazi ni zile am-
bazo zilipaswa kucheza mechi za ki-
mataifa kama wangekuwa hawajatole-
wa,” alisema Boimanda.

Hata hivyo, Yanga itakuwa na faida
ya kuwa na muda mrefu wa kufanya
maandalizi ya kuikabili Simba ambayo
keshokutwa itakuwa ugenini Lusaka,
Zambia kurudiana na Red Arrows kwe-
nye michuano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Kamishna Somoe Ng'itu (katikati), akiwa na waamuzi na manahodha kabla ya mechi ya kirafiki ya kimataifa kati ya
mabingwa wa Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake Tanzania, Simba Queens dhidi ya wenzao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), FCF Amani. Simba Queens ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Ushindi wa Biko watua Lugoba

Mwandishi Wetu, CHALINZE

MKAZI wa Lugoba, wilayani Chalinze
mkoani Pwani, Hashimu Shabani, ameka-
bidhiwa Sh. milioni 10 alizoshinda kutoka
kwenye droo kubwa ya bahati nasibu ya
Biko, ambayo inayoongoza kutoa washin-
di wengi kutoka sehemu mbalimbali.

Makabidhiano hayo yamefanyika
Pwani na kuongozwa na balozi wa Biko,
Kajala Masanja ambaye alisema mchezo
huo unaosambaza mamilioni ya fedha
kwa Watanzania wanaocheza ‘live’ kwa
njia ya mtandao www.biko.co.tz pamoja

na wanaotumia namba ya Kampuni
505050 na kumbukumbu 2456 au neno
biko.

Akizungumza baada ya makabidhiano,
Shabani alisema fedha alizopata atazi-
ingiza kwenye mradi wake wa kumiliki
bodaboda ili zimsaidie katika maisha
yake huku akiamini bahati kama hiyo in-
aweza isijirudie tena.

“Namshukuru Mungu kwa kunipatia
fursa hii ya kushinda zawadi nono ya Sh.
milioni 10 kutoka kwenye bahati nasibu
ya Biko, hivyo wakati huu ambao maisha
ni magumu mtaani, nimeamua kununua

bodaboda nikiamini zinaweza kuniokoa.

“Siwezi kufanya makosa, maana Mun-
gu mwenyewe ndiye anayejua kwanini
ameamua kunipa ushindi wa Biko, in-
gawa nilicheza nikiwa na imani kubwa
kama kuna siku ningeweza kuibuka
mshindi kama wanavyoshinda wengine,”
alisema Shabani.

Naye Masanja alisema wakati huu wa
kuelekea kufunga mwaka, Watanza-
nia wote wanaocheza Biko wana nafasi
kubwa ya kushinda zawadi za papo kwa
hapo pamoja na ofa kibao zikiwamo za
mamilioni kila Jumapili.

Simba, Yanga,
Mbevya City safi

Na Adam Fungamwango

MPAKA raundi ya saba inamalizika,
Simba, Yanga na Mbeya City, ndio
timu pekee ambazo hazijapoteza
mechi yoyote katika Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara, huku Ruvu
Shooting ambayo leo itacheza dhidi
yva Namungo kwenye Uwanja wa Ma-
batini Mlandizi mkoani Pwani ikiwa
ndiyo timu pekee ambayo haijatoa
sare yoyote.

Yanga ambayo inaongoza ligi ikiwa
na pointi 19, imecheza mechi saba,
ikishinda michezo sita na kutoka
sare moja tu, huku watani wao wa
jadi, Simba wakicheza mechi kama
hizo, wakishinda tano na kutoa sare
mechi mbili.

Mbeya City ambayo haitazamwi na
wengi, lakini takwimu zinaonyesha
imecheza mechi saba, imeshinda
mechi mbili na kutoka sare mara
tano, pia ikishika nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa ligi kwa pointi 11.

Ruvu Shooting yenyewe ndiyo
timu pekee ambayo haijatoka sare
hata mara moja, ikiwa tayari im-
echeza mechi saba, imeshinda mechi
tatu na kupoteza nne, ikikamata
nafasi ya saba baada ya kujikusanyia
pointi tisa. Mtibwa Sugar yenye
pointi mbili, yenyewe imeweka reko-
di ya kuwa timu pekee kwenye Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara mpaka
sasa haijashinda mchezo hata mmoja
na inaburuza mkia katika msimamo.

KMKM yatamba
kuendeleza ubabe

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA watetezi, KMKM imese-
ma imejipanga kuhakikisha inaendelea
kufanya vizuri kwenye Ligi Kuu ya
PBZ Zanzibar kwa sababu inahitaji
kuona inanyakua tena ubingwa wa ligi
hiyo msimu huu, imefahamika.

KMKM ndio vinara wa ligi hiyo
wakiwa na pointi 21, baada ya kushin-
da michezo sita na kutoka sare tatu.

Hata hivyo, Kocha Mkuu wa KM-
KMK, Ame Msimu, amesema ligi hiyo
msimu huu ni ngumu lakini wataende-
lea kupambana katika kila mzunguko
watakaocheza.

Msimu alisema licha ya kufanya
vizuri katika michezo iliyopita, bado
anakiri ligi ni ngumu Na ni mapema
kutabiri bingwa kwa sababu hawana
uhakika wa ushindi wa michezo ili-
yoko mbele yao.

“Tunapambana ili kufikia malengo
va kutetea ubingwa yatimie, lakini
ligi bado ni ngumu sana, michezo tisa
tuliocheza ni mingi kwa hesabu lakini
utaona ni midogo kwa matokeo ya
uwanjani, udhamini uliopo umeongeza
changamoto,” alisema Msimu.

Aliongeza amejiandaa kukutana na
ushindani kwenye mchezo wao unao-
fuata dhidi ya Malindi utakaochezwa
Desemba 5, mwaka huu kutokana na
wapinzani wao hao kupoteza mechi
mbili za nyuma.
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LEWANDOWSKI AITAKA MADRID

REAL Madrid ndio mahali anapopendelea zaidi, Rob-
ert Lewandowski iwapo mshambuliaji huyo wa Poland
mwenye umri wa miaka 33, ataondoka Bayern Munich
msimu ujao wa joto. (AS)

AZPILICUETA ANUKIA BARCA

BARCELONA wanataka kumsajili mlinzi wa Hispania,
Cesar Azpilicueta kwa uhamisho huru. Nahodha huyo
wa Chelsea mwenye umri wa miaka 32, mkataba wake
unamalizika msimu wa majira ya joto unaokuja .(Mar-
ca)

BENITEZ MAMBO MAGUMU

EVERTON wanaweza kumfuta kazi kocha, Rafael Ben-
itez au Mkurugenzi wa Soka, Marcel Brands wakati wow-
ote kuanzia sasa. (Football Insider)

RANGNICK AMTAKA WERNER

KOCHA mpya wa muda, Ralf Rangnick anatamani
Manchester United kufanya usajili wa mshambuliaji wa
Chelsea na Ujerumani, Timo Werner mwenye umri wa
miaka 25, majira ya joto. (Bild, via 90min)

HAALAND KUMBEBA RANGNICk

RALF Rangnick atapokea bonasi ya euro milioni 10
ikiwa atamshawishi mshambuliaji wa Borussia Dort-
mund na Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri
wa miaka 21, kujiunga na Manchester United. (Bild)

UNITED YATENGA FUNGU

KOCHA wa muda wa Manchester United, Ralf Rang-
nick atapewa bajeti ya uhamisho ya hadi pauni milioni
100 ili kuimarisha kikosi cha Mashetani Wekundu hao
Januari. (Mirror)

MUKIELE ANUKIA EPL

MLINZI wa kulia wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Nordi Mukiele mwenye umri wa miaka 24,
anafuatiliwa na Manchester United. (90min)

ZIYECH AWEKWA SOKONI

CHELSEA wako tayari kumuuza kiungo wa Timu ya
Taifa ya Morocco, Hakim Ziyech mwenye umri wa miaka
28 na mshambuliaji wa Ujerumani, Timo Werner mwe-
nye umri wa miaka 25, kwenda Barcelona. (Sport)

JORGINHO MAMBO BADO

WAKALA wa Jorginho amesema kiungo wa kati
wa Timu ya Taifa ya Italia mwenye umri wa miaka 29
hajafanya mazungumzo na Chelsea kuhusu kuongeza
mkataba mpya.(Tuttomercatoweb)

HEE-CHAN KUTUA LEICESTER

KLABU ya Leicester City wanapanga kumnunua
mshambuliaji wa Wolves, Hwang Hee-chan mwenye
umri wa miaka 25 ifikapo Januari. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Korea Kusini yuko kwa mkopo hapo Mo-
lineux kutoka RB Leipzig.(Football insider)

NUNEZ KUTUA DORTMUND

BORUSSIA Dortmund imeingia kwenye kinyang’anyiro
cha kumsajili mshambuliaji wa Uruguay, Darwin Nunez
mwenye umri wa miaka 22, kutoka Benfica. (Record)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TUCHEL: CHELSEA FC

HATUKUSTAHILI USHINDI

@ ® ®Kocha huyo afunguka kikosi chake kilicheza
chini ya kiwango na...

LONDON, England

HOMAS Tuchel anahisi Chel-

sea “waliiba pointi tatu” kwa

ushindi wao wa mabao 2-1

dhidi ya Watford, hapo juzi
Jumatano.

The Blues hao hawakuwa katika ki-
wango chao cha kuvutia pale kwenye
dimba la Vicarage Road.

Walikamilisha asilimia 71 ya uhakika
wa pasi zao na ilikuwa ni ya chini zaidi
ya Tuchel kwenye mashindano yote
na mbaya zaidi tangu walipocheza na
Liverpool kwenye Ligi Kuu England,
Mei mwaka, 2018.

Mason Mount aliwaweka mbele
baada ya bao la dakika ya 30 wakati

shabiki mmoja aliripotiwa kupatwa
na shambulio la moyo - na baadaye
Watford walithibitisha wameimarika.

Hata hivyo, Emmanuel Dennis ali-
kuwa mchezaji wa kwanza wa Wat-
ford kufunga katika mechi tatu mfu-
lulizo kwenye Ligi Kuu England tangu
Troy Deeney alipofanya hivyo mwaka
2017 wakati aliposawazisha kabla ya
kipindi cha pili.

Vijana wa Tuchel walionekana
kama wameacha pointi moja kwa
mara ya tatu kwenye Ligi Kuu Eng-
land, lakini Hakim Ziyech aliyetokea
benchi aliwezesha ushindi wa tatu
mfululizo hapo kwenye dimba la Vic-
arage Road kwa mara ya kwanza kwe-
nye historia ya Chelsea.

“Tuliiba pointi tatu. Hatutakiwi
kuzungumza kuhusu hilo. Kwa mara
ya kwanza nahisi tulikuwa na bahati
kupata ushindi,” alisema Tuchel, am-
baye alifanya mabadiliko sita, akiiam-
bia Amazon Prime.

“Wale sio sisi. Kwa uhakika kabisa
hatukuwa tayari kwa mchezo wa leo
(juzi). Pengine nilishindwa kupata
namna nzuri ya mbinu kwa mch-
ezo huu. “Naamini kabisa hatukuwa
kwenye ubora tuliotakiwa kuwa nao,
naamini tulikuwa mbali kabisa na ki-
wango chetu.

“Lakini jambo la msingi ni kwam-
ba, tulikuwa na bahati kupata pointi
tatu na hilo ndilo lilikuwa jambo la
muhimu zaidi kwetu.”
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LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Jur-

gen Klopp alimsifia shujaa

wake wa mabao wawili,

Mohamed Salah na Sa-
dio Mane baada ya wekundu hao
kuifumua Everton mabao 4-1 ka-
tika mchezo wa dabi ya jiji moja
hapo juzi usiku.

Salah alifunga mara mbili wakati
Liverpool ikiifunga Everton kwe-
nye Ligi Kuu England pale katika
dimba la Goodison Park, Jumata-
no.

Jordan Henderson na Salah

walianza kufunga mabao ya ufun-
guzi ndani ya dakika 20 za mwan-
70 na huku Demarai Gray akiifung-
ia bao Everton kuelekea kipindi
cha pili.

Liverpool walijihakikishia ushin-
di baada ya Salah kufunga bao lake
la pili na la tatu kwa timu kabla ya
Diogo Jota kufunga la nne.

Salah amefunga mabao 13 kwe-
nye Ligi Kuu England msimu huu,
tisa kati yake akiyafunga ugenini.

Pia Salah alikuwa mchezaji wa
kwanza wa Liverpool kufunga
mara mbili ugenini dhidi ya Ever-
ton tangu Fernando Torres alipo-

fanya hivyo, Septemba, mwaka
2008.

Klopp alimsifia Salah, Mane na
Jota baada ya mchezo huo ambao
sasa umewafanya Liverpool kuwa
katika nafasi tatu wakipitwa pointi
mbili na vinara Chelsea.

“Sio yeye tu, lakini yeye alifanya
kazi nzuri zaidi,” alisema Klopp
akiwaambia waandishi wa habari
wakati alipoulizwa kuhusu Salah.

“Kufunga mabao mawili kama
haya, la kwanza ilikuwa pasi kuto-
ka kwa Hendo (Jordan Henderson)
na lile jingine..alifanya (Seamus)
Coleman kuwa chini ya presha.”

LewandowskKi afikiriwa
kupewa Ballon d'Or 2020

PARIS, Ufaransa

WAANDAAJI wa tuzo za Ballon dOr wa-
meeleza wanafikiria kuhusu kumzawadia,
Robert Lewandowski tuzo ya mwaka 2020
baada ya kauli ya Lionel Messi aliyotoa kwe-
nye sherehe hizo alipopokea tuzo yake ya
saba.

Kutokana na mlipuko wa virusi vya corona
mwaka 2020, tuzo za Ballon d'Or hazikutole-
wa kwa mchezaji yeyote baada ya waandaji
kuzifuta kwa mwaka huo.

Lewandowski alikuwa kwenye kiwango
kizuri akiwa na timu yake ya Bayern Munich
aliyoisaidia kuchukua mataji matatu likiwamo
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Lewandowski Robert, ulistahili tuzo yako
ya Ballon d'Or mwaka uliopita, kila mmoja ali-
kubali kuwa wewe ndiye ulikuwa mshindi wa

hii tuzo. Natumaini waandaji watakupa Bal-
lon d'Or ya 2020. Wote tunaamini unastahili
hiyo na natumai utakuwa nayo nyumbani,”
alisema Messi wakati akitoa neno la shukrani.

Lewandowski alikuwa na msimu mzuri pia
aliweza kuchukua tuzo ya mchezaji bora wa
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, na kufani-
kiwa kufunga mabao 55.

Pia Lewandowski hadi sasa amefunga ma-
bao 25 katika michezo 20, alikubali kuwa
kipindi tuzo zinaahirishwa mwaka uliopita
alikuwa kwenye kiwango bora kabisa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
mwandaaji wa tuzo hiyo, Pascal Ferre ilisema:
“Hatuna haraka ya kufanya uamuzi, tunawe-
za kufikiria hili kwa kina. Hatuwezi kuwa na
uhakika kama Lewandowski angeshinda Bal-
lon dor mwaka uliopita, sababu kulikuwa
hakuna kura iliyopigwa.”
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Na Faustine Feliciane

OCHA wa Geita Gold FC, Fred

Minziro amelalamika kuny-

imwa bao walilolipata dhidi

ya Simba katika mechi ya Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara, iliyoche-
zwa kwenye uwanja wa Benjamin Mka-
pa, jijini Dar es Salaam, juzi.

Mabingwa watetezi, Simba walien-
deleza furaha kwa mashabiki wao
baada ya ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Geita Gold, lakini Minziro anaamini

ROJALII

NBAO

walionewa.

Mabao ya Simba yalifungwa na viun-
g0, Mmalawi Peter Banda dakika ya tisa
na mzawa, Muzamiru Yassin dakika ya
57, wakati la Geita Gold lilifungwa na
Juma Mahadhi dakika ya 66 wakati lile
la George Mpole likikataliwa kwa saba-
bu mfungaji alifanya madhambi kabla
ya kufunga.

Na sasa Minziro ameonekana kum-
tupia lawama mwamuzi wa mchezo
huo, Martin Saanya, akidai aliwapende-
lea Simba kwa kukataa bao lao la wazi.
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Kipa wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake ya umri chini ya miaka

20 (Tanzanite),

Husna Mtunda akipangua mpira kwenye mazoezi ya

timu hiyo inayojiandaa na mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za
Kombe la Dunia dhidi ya Burundi itakayochezwa kesho kwenye Uwanja

wa Azam Complex ji

ijini Dar es Salaam. PICHA: TFF

Alisema Geita Gold walipaswa kupa-
ta angalau pointi moja kwenye mchezo
huo, na kukataliwa kwa bao hilo kume-
wafanya wapoteze pointi zote tatu.

“Nyinyi wenyewe waandishi mnawe-
za kuangalia vizuri tu marudio kwenye
televisheni, tulinyimwa bao letu la wazi
kabisa,” alisema Minziro.

Kwa ushindi huo, Simba imefikisha
pointi 17, ingawa inabaki katika nafasi
ya pili ikizidiwa pointi mbili na vinara
Yanga baada ya timu zote kucheza me-
chi saba.

Metacha
afunguka
Polisi Tz

—— pam—— I —— ) o Kasimpasa vs Besiktas
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l‘ \ ]l ! I n a a m I W a Aris Limassol vs Olympiakos Nicosia
- pr Hobro vs FC Helsingor

Na Dennis Fussi

GOLIKIPA chaguo la kwanza wa
Polisi Tanzania, Metacha Mnata ame-
sema timu yao imekuwa ‘ikikamiwa
sana’ kwa sababu ilianza vizuri kwe-
nye Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara
msimu huu.

Metacha amesema tangu washinde
mechi tatu mfululizo za kwanza timu
nyingi wanazokutana nazo zimekuwa
zikiwakamia kiasi cha kushindwa ku-
onyesha kiwango chao na kujikuta
wakipata sare au kupoteza mchezo.

Nyota huyo alisema wamekuwa
wakijipanga kuhakikisha wanaendele-
za ubora waliokuwa nao kwenye me-
chi za kwanza za msimu huu, ili kuji-
weka kwenye nafasi nzuri katika mbio
za kuwania ubingwa.

“Ligi Kuu msimu huu ni ngumu
sana, lakini pamoja na ugumu huo
timu nyingi zinatukamia sana, lakini
sisi wachezaji tutaendelea kupamba-
na ili kuipigania timu yetu,” amesema
Metacha.

Kipa huyo ambaye msimu uliopita
aliidakia Yanga, amesema pamoja na
changamoto hizo kutoka kwa timu
pinzani lakini wamejizatiti kuhakiki-
sha wanafanya vizuri na kushika na-
fasi za juu kama ilivyo sasa.

Polisi Tanzania inaendelea na
mazoezi kwa ajili ya kuwakabili ‘Maaf-
ande’ wenzao wa Prisons.

01.04/12/21 Blackpool vs Luton Town

02.04/12/21 Reading vs Hull City

03.04/12/21 Bristol City vs Derby

04.04/12/21 Barnsley vs Huddersfield

05.04/12/21 Newcastle vs Burnley

06.04/12/21 Southampton vs Brighton

07.04/12/21 Real Sociedad vs Real Madrid

08.05/12/21 Bologna vs Fiorentina

09.05/12/21 Rayo Vallecano vs Espanyol

10. 05/12/21 Lorient vs Nantes

1.05/12/21 QPR vs Stoke City

12.05/12/21 Aston Villa vs Leicester

TAREHE GAMEID

13.05/12/21 Levante vs Osasuna

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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Bahrain vs Iraq

1

SARE

X

UGENINI

Junior Sevan vs Pyunik Yerevan

Brighton U23 vs Liverpool U23

Oman vs Qatar

Wigan U23 vs Barnsley U23

AL Tadamon vs Yarmouk

Urartu vs Ararat Armenia

Shakhtar Donetsk vs FK Lviv

Zenit St Petersburg vs Rostov

Mauritania vs United Arab Emirates

Stal Mielec vs Wisla Plock

Werder Bremen vs Erzgebirge Aue

SV Darmstadt vs Fortuna Dusseldorf

FC Fredericia vs Horsens

Boulogne vs Laval

Chambly vs Sedan

MSK Deinze vs Excelsior Virton

Maastricht vs FC Oss

Dordrecht vs Roda Kerkrade

Groningen vs PEC Zwolle

Den Bosch vs NAC Breda

Almere City vs FC Eindhoven

Telstar vs VVV Venlo

Helmond Sport vs FC Volendam

Syrian Arab Republic vs Tunisia

Portimonense vs Porto

Union Berlin vs RB Leipzig

FC Aarau vs FC Winterthur

Yverdon-Sport FC vs FC Schaffhausen

Perugia vs Vicenza

St Truiden vs Union Saint Gilloise

Rotherham vs Stockport

Lynx FC vs Europa Point FC

Inverness vs Kilmarnock

Bala Town vs The New Saints

Fulham vs Bournemouth

Gateshead vs Charlton

Huesca vs Valladolid

AC Ajaccio vs Valenciennes

Paris FC vs Bastia

Sochaux vs PAU FC

Guingamp vs Dijon

US Quevilly Rouen vs Nancy

Granada vs Alaves

Rodez Aveyron vs Nimes

Amiens vs Dunkerque

Grenoble Foot vs Le Havre

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Na Saada Akida

Nabi kuendelea
kuipangua Yanga

UKURASA 21

Salaam.

huyo.

Kiungo wa Simba, Jonas Mkude (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mshambuliaji wa Geita
Gold FC Danny Lyanga katika mechi va Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara iIiyochezvva kwenye

SIMBA SC

BAADA ya kumaliza mapumziko ya siku mbili, Kocha Mkuu
wa Yanga, Nasreddine Nabi, amesema ameanza ‘kukuna Kich-
wa' namna atakavyowakabili watani zao, Simba katika mechi
ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara itakayochezwa Desemba 11,

Nabi aliliambia gazeti hili ameandaa ‘mipango’ tofauti kwa
ajili ya kuhakikisha kikosi chake kinaendelea kupata matokeo
mazuri kwenye mechi mbalimbali za ligi hiyo.

Kocha huyo alisema anatambua Simba ina kikosi imara na
kwa sababu hiyo wanatakiwa kujiimarisha zaidi kuhakikisha
wanakwenda kutimiza malengo yao kwa kuondoka na ushindi.

“Mchezo hautakuwa rahisi, hatutaingia kwa mbinu tulizokuwa
nazo katika mchezo wa kwanza ambao tuliwafunga katika
Ngao ya Jamii, hata wao watakuja kivingine na hawatakubali
kupoteza mara mbili, watataka kulipa kisasi,”

Naye Kocha wa Viungo wa Yanga, Helmy Gueldish, alisema
anaendelea kutekeleza majukumu kwa kuhakikisha kila
mchezaji anafuata masharti ili kuendana na kasi wanayoitaka ili
kurejesha heshima ya klabu yao katika msimu huu.

“Kila mechi kwetu ni fainali, hakuna mechi rahisi, wachezaji
wanatakiwa kujitambua na kuonyesha nidhamu katika kila
mchezo ili kufikia malengo tutayoyatarajia, tutafanyia kazi ma-
pungufu yetu na ubora wa wapinzani wetu ," aliongeza kocha

Nabi alisema.

Yanga inaongoza ligi hiyo ikiwa na pointi 19 baada ya kushin-
da michezo sita na kutoka sare mechi moja wakati mabingwa
watetezi, Simba wako katika nafasi ya pili wakiwa na alama 17.

KIWANGO SIMBA CHAMKERA PABLO

® ® ®Aahidi mabadiliko wakiifuata Red Arrows, FCC yaishika GSM...

Saada Akida na Mary Geofrey

LICHA ya kupata ushindi wa mabao 2-1,
dhidi ya Geita Gold FC, Kocha Mkuu wa Sim-
ba, Pablo Franco amesema hajaridhishwa
na kiwango kilichoonyeshwa na wachezaji
wake na wakiendelea hivyo, watapata shi-
da katika mchezo wao wa marudiano wa
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Red Ar-
rows ya Zambia.

Simba, wawakilishi pekee wa Tanzania
waliobakia katika mashindano ya kimataifa
watashuka ugenini keshokutwa kuwakabili
Red Arrows huku wakiwa na kumbukumbu
ya ushindi wa mabao 3-0, waliopata Jumapili
iliyopita hapa nyumbani.

Pablo alisema kitu pekee alichokipenda
katika mchezo huo wa juzi ni kitendo cha
kuvuna pointi tatu lakini hajaridhishwa na
kiwango walichokionyesha wachezaji wake.

“Hatukuwa bora, tumecheza mchezo
mbovu licha ya kushinda, tumeshindwa
kutawala mpira na kuwafanya wapinzani
watawale mpira, tulitengeneza nafasi na

kushindwa kuzitumia, tunaenda Zambia,
kwa mwendo huu basi tutakuwa na shida
sana, suala la mabadiliko ya kikosi sio saba-
bu,” alisema Pablo.

Kocha huyo aliongeza atakwenda kufany-
ia kazi mapungufu hayo ili kuhakikisha kila
mchezaji anafanya vyema majukumu yake
kwa ajili ya michezo miwili iliyopo mbele
yao ikiwamo dhidi ya JKT Tanzania katika
michuano ya Kombe la Shirikisho.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
ya Simba, Salim Abdallah “Try Again’ alisema
wamejipanga vizuri kuelekea mchezo huo
dhidi ya Red Arrows na kuhusu suala la ‘fitha
na mchezo mchafu’ pia watapambana nalo.

“Mikakati yetu ni siri kubwa, mashabiki
watambue timu yetu ni imara na wachezaji
wanatakiwa kufanya majukumu yao, suala la
nje yauwanja ikiwamo fitna hatuna mashaka
na hilo kwa sababu tuna uzoefu mkubwa ka-
tika michuano ya kimataifa,” alisema kion-
gozi huyo.

Aliongeza kikosi cha Wekundu wa Msim-
bazi kinatarajia kuondoka nchini leo kuele-

kea Zambia ambapo mshindi wa jumla wa
mechi hiyo atatinga hatua za makundi.

Aliongeza hawezi kuweka wazi mi-
kakati yao, lakini tayari benchi la ufundi na
wachezaji wao wameshajipanga kuhakiki-
sha wanapata ushindi ugenini na hatimaye
wanasonga mbele katika michuano hiyo.

Wakati huo huo, kiungo mshambuliaji wa
Simba, Bernard Morrison ameteuliwa kuwa
Mchezaji Bora wa mashabiki wa Novemba
akiwashinda Meddie Kagere na Jonas Mkude.

Kutokana na ushindi huo, Morrison am-
baye kwa Novemba alicheza dakika 235
na kufunga mabao mawili na kutoa pasi za
mwisho mbili, alikabidhiwa kitita cha Sh. mil-
ioni mbili na wadhamini wa tuzo hizo, kam-
puni ya Emirate Aluminum ACP.

Katika hatua nyingine, Tume ya Taifa ya
Ushindani (FCC), imepokea malalamiko
kuhusu kampuni ya GSM, kudhamini Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza katika maadhimisho ya Siku
ya Ushindani Duniani, Mkurugenzi Mkuu
wa FCC, William Urio, alisema tume hiyo
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italitolea ufafanuzi suala hilo baada ya kupi-
tia vielelezo muhimu kuhusiana na mkataba
huo ambao GSM wameingia na Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF).

Urio alisema FCC ilipokea malalamiko
hayo Jumatatu na barua ilieleza GSM itad-
hamini vipi ligi hiyo huku pia ni wadhamini
wakuu wa Yanga.

“Jumatatu tulipokea malalamiko ya kujua
kama kitendo hicho hakitaathiri ushindani
wa Ligi Kuu. Hilo siwezi kulisema kwa sasa
kwa sababu tumeanza kulifanyia kazi na
baada ya kulipitia kwa kina tutalitolea taarifa
rasmi,” alisema Mkurugenzi huyo.

Alisema suala hilo sio la kushtukiza na
wao ni kama mahakama, hivyo wanasikiliza
malalamiko na kuyafanyia kazi kikamilifu.

“Mimi binafsi sijaona huo mkataba unase-
maje zaidi niliona tu picha kwenye mitandao,
tutaomba mkataba walioingia tuuone unase-

maje,” aliongeza Urio.
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