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Leo wanakuja
tena kupunguza
gharama za
huduma badala

ya Kkuongeza.
Wanataka tufe
badala ya kusaidia
sekta binafsi.”- DK.
Makwabe.

“Sisi tupo tutaendelea
kuzungumza nao
kujua malalamiko yao
ni yapi na kushauri

”
Pd

Feza, Mikocheni,
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Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi,
akizungumza
na Makamu
Askofu Mkuu
wa Kanisa la
Kilutheri Af-
rika Mashariki
(KKAM), Askofu
Dk. Philemon
Langas Mollel
(wa pili kusho-
to) na ujumbe
wake, Ikulu
jana. PICHA:
IKULU

NHIF, watoa huduma binafsi bado wavutana

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF) ukitan-
gaza kuanza kwa matumizi
ya kitita kipya kuanzia kesho,
Chama cha Wenye Hospitali
Binafsi (APHFTA) kimetangaza
tena kugomea kuwapa hudu-
ma wanachama wa mfuko huo
kwa kile kilichoelezwa kupata
hasara.

Chama hicho kimesema
kuanza kutumika kwa kitita
hicho kutazifanya hospitali
nyingi binafsi kufa kifo cha
asili ‘matural death’ kwani
zitashindwa kujiendesha ku-
tokana na kuongezeka kwa
gharama za maisha huku
gharama za matibabu zik-
ishushwa.

Hospitali ambazo zinase-
mekana huenda zisipokee
wanachama wa NHIF kuanzia
kesho ni pamoja na Kairuki,
TMJ, CCBRT, Masana, Regency,
Rabinisia, Aga Khan na BOCH.

Taarifa ya chama hicho
iliyotiwa saini na Mwenyekiti
wake Dk. Egina Makwabe, il-
isema pamoja na Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, ku-
unda kamati teule, hawakush-
irikishwa na wala hakuna ma-
badiliko yoyote yaliyofanyika
kwenye kitita hicho kipya
kama walivyolalamika kilipo-
tangazwa awali.

“Kitita kilianza kutumika
mwaka 2016 na mpaka mwaka
huu hakikufanyiwa mabadi-
liko yoyote licha ya gharama
za maisha kuendelea kupanda.

Leo wanakuja tena kupun-
guza gharama za huduma
badala ya kuongeza wanataka
tufe badala ya kusaidia sekta
binafsi wanataka kuiua,” alise-
ma.

“Kamati iliyoundwa na Wa-
ziri wa Afya ilikuwa kama
geresha kwa sababu ilikutana
na BAKWATA (Baraza Kuu la
Waislamu Tanzania) na Cha-
ma cha Madaktari Tanzania
(MATO lakini sisi hawakutush-
irikisha. Wamekuja kutupa
taarifa mwishoni kabisa baada

ya kufanya uamuzi wao na
hakuna kilichobadilishwa.
Gharama zimeshushwa hos-
pitali binafsi zitajiendeshaje,”
alihoji mmoja wa viongozi wa
APHFTA.

Wakati chama hicho kiki-
toa msimamo huo, Mkuru-
genzi Mkuu wa NHIF, Bernard
Konga, akizungumza na jana
mkoani Dar es Salaam kuhusu
maboresho ya kitita kipya kwa
wanufaika wa mfuko huo,
alisema utekelezaji wake una-
tarajia kuanza kesho.

Alipoulizwa msimamo uli-
otolewa na watoa huduma
binafsi kuhusu kitita kipya,
Konga alisema: “Sijalipata na
kulisoma vizuri lakini ni wen-
zetu tunakaa mezani majadil-
iano yanaendelea, majadiliano
yapo ni suala endelevu.

“Kuna maeneo ambayo ya-
mekubalika na kuna maeneo
hawajakubali  tutatekeleza.
Kwa yale maeneo ambayo ha-
wayakubali tupo hapa watu-
letee hata sasa hivi tuyafanyie
kazi.

“Ni  kweli tusingependa
mwanachama yeyote ap-
ate shida yoyote na hilo ni-
wahakikishie. Hakuna namna
yoyote ambayo mwanachama
hatasikilizwa, sisi tupo tutaen-
delea kuzungumza nao kujua
malalamiko yao ni yapi na
kushauri namna gani ya ku-
fanyia kazi. Yale maeneo am-
bayo yatahitaji kufanyiwa kazi,
yatayafanyia mara moja.”

Alisema tamko hilo watali-
fuatilia kwa karibu huku aki-
kumbusha kuwa iliundwa
kamati maalum ya kitaalamu
ambayo ilipokea suala hilo na
fursa ya kusikiliza sekta binafsi
na serikali.

Konga alifafanua kuwa ki-
tita cha mafao ni orodha ya
matibabu ambayo yanatolewa
kwa wanufaika wa NHIF na bei
zake ambazo hutumika wakati
wa malipo kwa madai ya wa-
toa huduma za matibabu.

Alisema maboresho ya
mwisho ya kitita kinachotu-
mika sasa yalifanyika Juni,

2016 ikiwa ni takriban miaka
minane iliyopita na hivyo ku-
wapo kwa umuhimu wa ku-
fanya marejeo yake kutokana
na sababu mbalimbali.

Konga alisema malengo ya
maboresho ya kitita cha mafao
yanalenga kuboresha upati-
kanaji wa huduma bora kwa
wanachama ikiwa ni pamoja
na kuongeza huduma ambazo
hazikuwapo awali.

“Kufanya maboresho ya
huduma na gharama zake
kwa kuzingatia maendeleo ya
teknolojia na hali halisi ya bei
katika soko. Kuwianisha kitita
cha mafao na miongozo ya tiba
iliyoboreshwa ili kuongeza ub-
ora wa huduma zinazotolewa
kwa wanufaika wa mfuko.

“Kujumuisha maoni na
mapendekezo mbalimbali ya
wadau.

Kutekeleza  ushauri wa
taarifa ya mapendekezo ya
tathmini ya uhai na uende-
levu wa mfuko kwa kipindi
kinachoishia Juni 30, 2021, na
kuimarisha udhibiti katika mi-
anya ya udanganyifu,” alisema.

Konga alisema mfuko ulian-
za marejeo ya kitita kuanzia
mwaka 2018 lakini utekelezaji
wake haukufanyika kutokana
na uhitaji wa kuhusisha wadau
zaidi ili kuwa na uelewa na
maoni zaidi kukiboresha.

Alisema maeneo yaliyofany-
iwa mapitio na maboresho ka-
tika kitita ni, ada za usajili na
kupata ushauri wa daktari, hu-
duma za dawa, huduma za vi-
pimo, huduma za upasuaji na
gharama za kliniki za kawaida
na kibingwa.

“Huduma za usajili na kupa-
ta ushauri wa daktari, huwez-
esha madaktari kufanya kazi
katika ngazi zote kutokana na
kuwapo kwa usawa wa ada ya
kumwona daktari kwa ngazi
zote kwa madaktari wa kada
zinazoendana.

“Hii itawezesha wanachama
kupata huduma za kibingwa
katika ngazi mbalimbali za vi-
tuo kwa kuzingatia uwekezaji
mkubwa uliofanywa na seri-

kali na sekta ya afya.

“Jumla ya dawa 736 zime-
fanyiwa mapitio kwa kuzinga-
tia bei ya soko na gharama za
uendeshaji na wastani wa fai-
da. Hii itaondoa changamoto
ya wanachama kukosa baadhi
ya dawa na changamoto ya
bei,” alisema.

Konga alisema maboresho
hayo yataongeza upatikanaji
wa huduma za dawa katika
vituo vya ngazi ya msingi ziki-
wamo za shinikizo la damu na
kisukari.

Pia alisema gharama za vi-
pimo 311 na huduma za upas-
uaji zimefanyiwa mapitio kwa
kuzingatia bei ya soko katika
ununuzi wa vifaa na vitendani-
shi, gharama za uendeshaji
na wastani wa faida. Alisema
hiyo itaondoa changamoto ya
kukosekana kwa huduma za
vipimo na upasuaji.

“Kuongeza wigo wa hudu-
ma za kibingwa na ubingwa
bobezi za upasuaji na vipimo
katika hospitali za rufani ngazi
ya kanda na taifa. Yataongeza
upatikanaji wa matibabu ya
saratani, upasuaji wa mifupa,
upasuaji wa moyo katika hos-
pitali si za taifa tu bali hata za
kanda,” alisema.

Alisema katika  kuimari-
sha upatikanaji wa huduma,
mfuko umeendelea kudhibiti
udanganyifu na kuchukua
hatua stahiki kwa wadau wa-
takaodhibitika kujihusisha na
vitendo hivyo.

Pia alisema mfuko unaen-
delea kupokea maoni kutoka
kwa wadau hata baada ya kes-
ho na utaendelea kuwajulisha
pindi maboresho yoyote yana-
potokea ili kuwa na ufanisi
katika utoaji wa huduma kwa
wananchi.

“Mfuko unatoa rai kwa wa-
nachama na mtoa huduma
yeyote atakayepata changa-
moto wakati wa kupata hu-
duma kuwasiliana na mfuko
kupitia kituo cha huduma kwa
wateja kwa kupiga namna 199
bure au kuwasiliana na Ofisi ya
NHIF iliyo karibu,” alisema.

CHADEMA
“yataka mpango
_kunusuru hali
_NgUmu maisha

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), kimeomba seri-
kali ipeleke bungeni na Baraza la
Mawaziri mpango wa dharura wa
kunusuru hali ngumu ya maisha kwa
wananchi.

Pia kimesisitiza kuwa maandama-
no yanayofanyika hayatakoma kwa
kuwa ndiyo mbinu pekee ya kuwasil-
isha hisia za Watanzania kuhusu hali
hiyo, hasa uhaba wa bidhaa muhimu
kama vile sukari, hivyo kitaendelea
kutumia sauti ya umma, kufikisha
ujumbe kwa serikali.

Katibu Mkuu wa chama hicho,
John Mnyika, aliyasema hayo Jumata-
tu wiki hii, katika kipindi cha Dakika
45 kinachorushwa na Kituo cha ITV
na kufafanua kuwa mpango huo uta-
toa suluhu ya kupanda kwa gharama
za maisha kwa Watanzania.

“Tuna salamu ya ‘no hate na
fear’ (bila chuki, bila woga). Lakini
hii haiondoi ukweli kwamba hasira
zetu tunazielekeza wapi! Hasira zetu
tunazielekeza kwa kuwaambia watu
watumie silaha ya miili yao, kupitia
maandamano.

“Kupaza sauti, miili yao inahusika
kuonyesha hasira, hisia, tunahimiza
watu, sio kuchukulia kila jambo
sawa. Sukari haipatikani, ikipatikana
bei juu, umeme unakatika, shida ya
maji. Mimi nyumbani kwangu kuna
shida ya maji miezi hayajatoka hapa
Dar es Salaam,” alisema Mnyika.

Katibu Mkuu huyo alifafanua
kwamba hatua ambazo zinachuku-
liwa na CHADEMA hivi sasa ikiwamo
kuandamana ni kuwaandaa Watan-
zania katika kile alichokiita kucha-
gua viongozi sahihi wa kuwaongoza.

“Umma lazima ujiandae kutumia
nguvu ya umma kupata viongozi
wanaojali maslahi ya watu. Hoja zetu
zisikilizwe. Tuna imani utaona nam-
na wanavyojibu, kila mara wanase-
ma maandamano, tunapaza sauti
lakini hawasikilizi, hawaoni uzito.

“Maandamano katika majiji yame-
fanyika nchini, ikiwa ni mwanzo hadi
watawala, hususan Rais na Waziri
Mkuu, kuzungumza ni lini watapele-
ka mpango wa dharura huo,” alise-
ma.

Kuhusu uchaguzi, Mnyika alisema
kwamba, wakati Rais Samia Su-
luhu Hassan akitarajia kutia saini
muswada Sheria ya Uchaguzi kama
alivyoahidi, ni vyema marekebisho
yafanyike kwenye katiba kama vile
suala la wagombea binafsi.

“Vuguvugu la kudai haki, ndiyo
kwanza limeanza na watu wanatuun-
ga mkono ambao ndio walengwa wa-
naokumbana na hali hiyo kila siku.
Hali ngumu ni zaidi ya sukari, tuna-
ponyoosha kidole fulani aondoke.

“Ningekuwa mimi Rais kwa hali hii
baraza lilikuwa linastahili kuvunjwa.
Tujiandae kuwawajibisha zaidi ka-
tika uchaguzi, tuwe na sera sahihi,”
alisema Mnyika.
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Licha ya maelekezo va serikali ya kuwataka wananchi wahame kwenye maeneo hatarishi, bado baadhi yao
wanaendelea kuishi kwenye nyumba zilizoharibiwa na mvua, kando ya Mto Mbezi eneo la Kawe Ukwamani,
Manispaa ya Kinondoni Dar es Salaam, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama wa maisha yao.

PICHA: SHUKURU MANYAMA

Mfanyabiashara asusa kusambaza

sukari madai maelekezo ya viongozi

Na Waandishi Wetu

MSAMBAZAJI mkuu wa sukari Kanda
ya Ziwa, Swami Shreeji, kutoka kam-
puni ya V.H Shah, amesema amesitisha
usambazaji wa bidhaa hiyo kutokana
na kile alichokiita kushambuliwa na
maelekezo ya viongozi bila kujali ana-
pata kwa gharama gani.

Shah alisema hayo juzi nje ya kikao
cha wafanyabiashara wa sukari mkoani
Mwanza kilichoitishwa na Mkuu wa
Mkoa, Amos Makalla, baada ya tani
254 kutoka nje zinazosambazwa na
Kampuni ya Mohammed Enterprises

(MeTL) kuanza kuingizwa mkoani
humo.
Alisema amesitisha  usambazaji

wa bidhaa hiyo kuanzia Februari 15,
mwaka huu, kutokana na kuandamwa
na maelekezo kutoka kwa viongozi
mbalimbali ikiwamo kulalamikiwa kwa
nini sukari inayotoka Kagera ipelekwe
kwake kwanza ndipo iuzwe kwa wafan-
yabiashara wa mkoani humo bei zaidi
na ile ya Mwanza.

“Kwa sasa sina sukari mimi nimejitoa
kwenye sukari maana nashambuliwa.
Mfano kauli ya Waziri (wa Kilimo, Hus-
sein Bashe) nadhani mmesikia kuwa
sukari inatoka Kagera inakuja Mwan-
za na Mwanza narudisha Bukoba na
kuuza Sh. 150,000 wakati Mwanza ni
Sh.140,000. Kutokana na mambo hayo
siuzi sukari na pia kiwanda cha Kagera
hakinipi tena sukari,” alisema.

“Nimejitoa kusambaza sukari tangu
Februari 15 labda mpaka na mimi
nipewe bei elekezi ya kuchukulia ki-
wandani maana wanataka niuze mfuko
wa kilo 50 kwa Sh.140,000 lakini hawa-
jui nanunua kwa bei gani. Wakiniletea
sukari ya Sh.135,000 nitakuwa tayari
kuuza wanavyotaka wao,” aliongeza.

Akizungumza Februari 22, mwaka
huu, katika mkutano uliondaliwa na
Kurugenzi ya Mawasiliano ya Rais,
Ikulu jijini Dar es Salaam, Bashe alitaja
mtandao wa usambazaji wa wazalishaji
hao kuwa sehemu ya uhaba wa sukari
nchini.

Bashe alisema wazalishaji hao
wana mawakala wachache kiasi cha

kuathiri usambazaji wa sukari. Alisema
kwa muktadha huo, wakazi wa Kag-
era hupokea sukari kutoka Mwanza
ambayo inasafirishwa kutoka Kagera,
hivyo kuongeza gharama zisizo za la-
zima.

Kutokana na hali hiyo, alisema seri-
kali imewapelekea waraka wenye vi-
wanda ili wabadilishe mifumo ya usam-
bazaji na kuhakikisha kila kiwanda kina
kituo cha usambazaji kila mkoa.

Kwa mujibu wa tangazo la serikali Na.
40B lililotolewa Januari 23, mwaka huu,
moja ya sukari katika mikoa ya Kanda
ya Ziwa inatakiwa kuuzwa kwa bei ya
jumla kati Sh. 2,650 na 2,800 huku re-
jareja ikitakiwa kuuzwa Sh. 2,800 hadi
3,000.

Hali ya serikali kuendelea kukazania
bei hiyo elekezi imeonyesha kuwashit-
ua wafanyabiashara walioagiza sukari
kutoka nje akiwamo Monica Busuma-
bu aliyesema bei hiyo inawasababishia
hasara na kutishia uhai wa biashara
7ao.

“Nimeagiza tani 31 kutoka kampuni
ya MeTL na mfuko wa kilo 50 nimen-
unua kwa Sh. 140,000 kutoka Dar es
Salaam. Hadi kuifikisha huku ukiweka
usafirishaji pamoja na mambo men-
gine, gharama inakuwa kubwa zaidi,
hivyo wangeruhusu tuuze hata kwa
Sh.155,000 mfuko wa kilo 50,”alisema.

Akijibu malalamiko hayo, Meneja
wa MeLT Mwanza, Roshan Ali, alisema
atafikisha wazo la kusambaza sukari
hiyo kwa bei ya chini ofisini kwao ili
waone namna ya kulipatia ufumbuzi
iendane na mahitaji ya bei elekezi.

KILIO SHINYANGA

Aidha, wafanyabiashara mkoani
Shinyanga, walilalamikia bei elekezi ya
serikali wakisema si rafiki kwao, hali
inayosababisha kuendelea kuadimika
kwa sukari, kutokana na kuogopa ku-
ingia hasara kwa kununua kwa kwa bei
kubwa.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, Se-
leman Edward, alisema sukari ya Kag-
era, mfuko wa kilo 50 wanauziwa Sh.
151,000 huku mfuko kwa kilo 25 waki-
uza Sh. 75,500 wakati bei elekezi kwa
mfuko huo ni Sh. 70,000 sawa na kilo

moja kuuziwa Sh.3,200. Kwa bei eleke-
zi, serikali inataka kilo moja iuzwe Sh.
2,800 hadi 3,000.

“Upangaji wa bei elekezi uwe shiriki-
shi kuanzia viwandani, mawakala na
wauzaji wa jumla ili mfanyabiashara
mdogo akienda kununua sukari ajue
bei sahihi ni ipi ili kusaidia kuuza bei
iliyoelekezwa na serikali,” alisema Al-
bert Msigwa, mfanyabiasha mdogo.

KAULI ZA MA-RC

Kutokana na kuingizwa kwa sukari
kutoka nje, Makalla aliwaagiza wakuu
wa wilaya kwa kushirikiana na maofisa
biashara kufuatilia utekelezaji wa bei
elekezi kwa vitendo bila kujali maelezo
ya wafanyabiashara ili kuleta unafuu
kwa wananchi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mdeme, alisema lengo la seri-
kali ni kuona sukari inashuka bei na
ndiyo sababu ikaruhusu uagizaji wa su-
kari kutoka nje.

BEI YA SASA

Licha ya serikali kuruhusu uingi-
zwaji wa sukari kutoka nje huku mkoa
wa Mwanza ukiingiza tani 254, bado
bei imeendelea kuwa juu. Jana, mkoani
Mwanza, wafanyabiashara wa maduka
ya jumla waliuza mfuko wa kilo 50 kwa
Sh. 180,000 hadi 175,000 na kwa mfu-
ko wa kilo 25 kwa Sh.80, 000 wakitoa
sababu kuwa ni gharama za kuchukulia
kuwa kubwa zaidi ya bei elekezi.

Ezekiah Stephano, muuzaji wa duka
la jumla Mtaa wa Uhuru, alisema bei
elekezi ingewafaa na wakaweza Kkui-
tumia lakini inawaletea hasara kubwa
kutokana na bei wanayochukulia kwa
mawakala wao.

Naye Sophia Chacha, muuzaji wa
duka la rejareja Mtaa wa Mabatini,
alisema kuuza sukari kwa Sh.2,800
mpaka 3,200 kwa kilo moja kama am-
bavyo serikali imeelekeza ni suala am-
balo limekuwa gumu kwake. Alisema
bei anayochukulia ya Sh.80,000 hadi
90,000 sawa na wastani wa Sh.3,300
kwa kilo ni tofauti na ile inayoelekezwa.

-Imeandikwa na Marco Maduhu
(SHINYANGA), Zatifa Ramadhan
(SAUT), Vitus Audax (MWANZA).

Slaa alalamika
polisi kukomalia
mali zake

Na Mwandishi Wetu

IKITIMIA siku ya 199 tangu kuachiwa na
Jeshi la Polisi dhidi ya tuhuma za uhaini,
aliyekuwa Katibu Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Dk. Willibrod Slaa, amesema hadi sasa
hajarejeshewa vifaa vyake vya kielektron-
iki vilivyochukuliwa na jeshi hilo.

Agosti 13, mwaka jana, Jeshi la Polisi lil-
imkamata na kufanya upekuzi nyumbani
kwake, Mbweni mkoani Dar es Salaam na
kuchukua vifaa vyake vya kielektroniki,
ambavyo ni kompyuta mpakato (laptop)
na iPad , kwa mujibu wa maelezo ya Dk.
Slaa.

Akizungumza na mwandishi wa habari
hii jana, Dk. Slaa alisema mpaka sasa
hajarudishiwa vifaa hivyo ambavyo ni
muhimu katika utendaji wake wa kazi.

Dk. Slaa alikamatwa na polisi kwa
kile kilichoelezwa kuwa ni uchochezi
na baadaye kuunganishwa na Wakili wa
Kujitegemea,  Boniface Mwabukusi na
Mdude Nyagali.

Hata hivyo, kesi yao haikufikishwa ma-
hakamani zaidi ya kutakiwa kuripoti polisi
kwa muda waliopangiwa, ingawa hawaku-
fanya hivyo kwa kile walichodai ni usum-
bufu.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Jumanne Muliro, aliulizwa
kuhusu madai hayo ya Dk. Slaa, alisema
vifaa hivyo haviko katika eneo lake la kazi.

“Yeye ameenda kuvidai wapi? Muulize
amekwenda kudai wapi? Lini amekwenda
kuviulizia? Na ameulizia kwa nani? Na al-
ipewa majibu gani? Na sababu gani alizo-
pewa za kutokurejeshewa?” alihoji Kaman-
da Muliro.

Mwandishi aliporejea kwa Dk. Slaa ku-
jua undani wa viliko vifaa vyake, alisema
aliambiwa kuwa vinashikiliwa na Jeshi la
Polisi mkoani Mbeya.

Alipotafutwa Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandam-
izi (SACP) Benjamin Kuzaga, alithibitisha
kuvishikilia vifaa hivyo na kumtaka kuvi-
fuata viliko.

“Kama ameambiwa viko Mbeya kwa
nini asije? Kwa njia ya kuongea hivi sasa
vinarudije? Yeye mwenyewe aje avichuk-
ue vitu vyake kama aliviacha huku. Hata
tukiongea hapa mimi nafanyaje? Je, niku-
hakikishie kwamba, ngoja nivitume? Aje
akabidhiwe na kuna taratibu za kukabidhi-
ana,” alisisitiza Kamanda Kuzaga.

Dk. Slaa aliwahi kuwa Mbunge wa Kara-
tu na baadaye, Katibu Mkuu CHADEMA,
mwaka 2010 aligombea urais na kushika
nafasi ya pili akipata kura zaidi ya milioni
mbili nyuma ya Rais (mstaafu) Jakaya Kik-
wete aliyetangazwa mshindi kwa kupata
kura zaidi ya milioni tano.

Alikuwa Katibu Mkuu wa CHADEMA
hadi Julai, 2015 alipojiuzulu baada ya
chama chake kumpokea Edward Lowassa
(sasa marehemu) na kumfanya mgombea
wake wa urais, jambo ambalo hakukubali-
ana nalo.

Novemba, 2017, aliyekuwa Rais wa Tan-
zania, Hayati Dk. John Magufuli, alimteua
Dk. Slaa kuwa Balozi wa Tanzania nchini
Sweden huku alihudumu pia katika nchi
zingine za Nordic (Denmark, Finland, Nor-
way) na nchi za Baltic (Estonia, Latvia na
Lithuan).
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Mganga jela maisha kunajisi mwanafunzi

Adela Madyane, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Kigoma imemhukumu Kale-
bo Charles (46), mganga wa
kienyeji, kifungo cha maisha
na kuchapwa viboko vitano
baada ya kumkuta na hatia
ya kumbaka mwanafunzi wa
darasa la nne (10) mbele ya
mdogo wake.

Charles ambaye ni mkazi
wa wilaya ya Buhigwe, alitiwa
hatiani baada ya mahakama
kuridhika na ushahidi wa
watu saba na vielelezo vitatu
vilivyotolewa na upande wa
Jamhuri kuwa mshtakiwa ali-
tenda kosa hilo.

Akisoma hukumu hiyo,
Hakimu Mkazi Mwandamizi,

Evelyn Mushi, alisema mtuhu-
miwa alifanya tukio hilo Sep-
temba 3, 2023 baada ya kum-
chukua mwathirika na mdogo
wake na kuwapeleka katika
nyumba ya kulala wageni ya
Sebabili iliyoko Manispaa ya
Kigoma na kutekeleza tukio
hilo.

Hakimu alitoa hukumu hiyo
baada ya mtuhumiwa kuten-
da kosa la ubakaji kinyume
cha sheria kifungu cha 130(1)
(2)(e) na 131(1) cha kanuni ya
adhabu, suranamba 16 ya She-
ria za Tanzania kama ilivyo-
fanyiwa marekebisho mwaka
2022. Baada ya hukumu nje
ya mahakama, Wakili wa Seri-
kali, Nestory Kuyula, alisema
mshtakiwa alifika nyumbani

kwao mwathirika kwa lengo la
kuwasalimia kwa kuwa ni fa-
milia zinazofahamiana na ndi-
po alipomwambia mwathirika
na mdogo wake waongozane
mahali alipofikia ili akawaone
watoto wa mshtakiwa
Alisema mwathirika huwa
anasafiri mara kwa mara
kwenda Kigoma Mjini kwa aji-
li ya kufanya shughuli zake za
uganga, hivyo haikuwa ngu-
mu kwake kuambatana naye
kwa kuwa ni mtu wanayefaha-
miana naye ambaye ni rafiki
wa familia yake.“Walipofika
hakukuwa na watoto wa
mshtakiwa wala ndugu yeyote
ndipo alipombaka mbele ya
mdogo wake. Baada ya tendo
hilo, mwathirika na mdogo

wake walirudi nyumbani na
kutoa taarifa kwa bibi yao am-
baye  wanaishi naye, aliye-
toa taarifa kwa  mamlaka
husika na upelelezi kuanza,”
alisema.

Alisema  hukumu hiyo
imetolewa kwa haki na ni
fundisho kwa watu wengine
wanaofanya ukatili dhidi ya
watoto na kuiomba jamii ku-
toa taarifa kuhusu kila tendo
linalofanywa dhidi ya wa-
toto na watu wengine ili haki
itendeke.

Kabla ya hukumu, mshtak-
iwa aliiomba mahakama ku-
muhurumia na kumpunguzia
adhabu kwa kuwa yuko peke
yake katika familia na kuna
watu anaowalea.

fuvu kumtengenezea mgonjwa taya jipya na kuwekewa meno bandia. PICHA: MNH

Muhimbili yamwekea mgonjwa taya jipya

Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa
Muhimbili (MNH), kwa mara
ya kwanza imevuna kipande
cha ubavu na kukiweka kama
kiungio cha fuvu na kumten-
genezea mgonjwa taya jipya
na hatimaye atawekewa
meno bandia.

Upasuaji huo umefanyika
jana, kwa saa saba, baada ya
mfupa kutoka kwenye ubavu
na kutengeneza kiungo na
mgonjwa wa kupata taya ji-
pya la kulia, lililoathiriwa na
uvimbe.

Bingwa wa Upasuaji wa
Uso na Taya MNH, Dk. Ar-

nold Augustino, alisema

mgonjwa huyo amefanyiwa
upasuaji wa  kuondoa taya

lote la kulia lililoathiriwa na
uvimbe na kumtengenezea
taya jipya.

Alisema mfupa ulichuku-
liwa kutoka kwenye ubavu na
mfupa huo umepandikizwa
kwenye kiungio cha taya.

“Mifupa  mingine  im-
echukuliwa kutoka kwenye
nyonga pande zote mbili,
ili kuunganishwa na mfupa
uliotolewa kwenye ubavu ku-
wezesha kutengenezwa kwa
taya sawa sawa na taya lake la
awali.

“Kisha kuunganishwa na ki-
pandikizi cha chuma maalum
kutengeneza sehemu ya taya

iliyoharibika na ugonjwa,”
alisema Dk. Augustino.

Bingwa huyo aliongeza
kwamba baada ya upasuaji
huo, mgonjwa huyo ana-
tarajia  kuendelea kula na
kutafuna kama kawaida kwa
kuwa atawekewa meno ban-
dia kwenye mfupa wa taya
aliotengenezewa.

Aliongeza kwamba
mgonjwa huyo amefanyiwa
upasuaji wa aina tatu tofauti
kwa wakati mmoja. Kwanza,
alisema alifanyikwa upasuaji
kwa kutoa kipande cha mfu-
pa kwenye ubavu, pili kutoa
mifupa kwenye nyonga zake
zote mbili na tatu kuondoa
uvimbe.

Bingwa huyo alisema
upasuaji huo ulichukua saa
saba kwa kushirikiana shiriki-
shatimu wataalamuwaMNH
madaktari bingwa wa taya na
uso watano, wataalamu wa
usingizi na ganzi wawili, wau-
guzi wa upasuaji watatu na
wataalamu wengine walioku-
wapo ni madaktari wana-
osomea ubingwa wa kupasua
mataya na uso watatu.

Alisema kwa MNH huo ni
mwendelezo wa utoaji hudu-
ma za kibingwa na ubingwa
bobezi, unaotokana na kujen-
ga uwezo wa wataalamu wa-
zawa chini ya serikali ya sasa
ya awamu ya sita chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan.

]
Miili raia wa
kigeni
yasafirishwa
kwao

© Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI imelitaka Shirika la Youth

: with Mission (YWAM), kutosita kueleza
¢ changamoto watakazokutana nazo wan-
¢ aposhughulikia vibali vya kusafirisha mii-
: li yawatu waliopata ajali ya wafanyakazi
: wao Idara ya Uhamiaji, wanaotarajiwa
: kupelekwa nchi zao kupumzishwa.

Hayo yalisemwa jana kwenye viwanja

: vya Shule ya Mchepuo wa Kiingereza
: New Vision na Mkuu wa Wilaya ya Aru-
: meru, Emanuela Kaganda, wakati wa iba-
: da ya kuaga miili miwili ya wafanyakazi
: wa shirika hilo ambao ni Mkurugenzi wa
¢ Taasisi hiyo mkoani Arusha John Mu-

¢ kolwe (55), raia wa Kenya na msaidizi
: wake Vicent Kazungu (36) ambaye ni

* Mtanzania.

Mukolwe atasafirishwa kesho kwenda

¢ Kenya na mazishi yake yatafanyika Machi
: 9, mwaka huu, na Kazungu alisafirishwa
¢ jana kwenda Mwanza kwa mazishi leo
: wilayani Magu.

Kaganda alisema wilaya hiyo im-

: epoteza viongozi mahiri kwenye idara
¢ ya elimu na waliokuwa na ushirikiano
: mzuri na Halmashauri ya Arusha DC
: wilayani humo.

Alisema shirika limepata pigo kubwa la

: kupoteza watumishi wao wa nchi mbal-
: imbali na kuwaomba kushirikisha seri-
: kali changamoto watakazokutana nazo
: wanapojiandaa kusafirisha miili ya wen-
¢ zao katika nchi zao.

“Hata wale ambao bado wapo moch-

: wari, bado ni viongozi pia wa maeneo
: yao kwenye nchi zao wa shirika hili,
: wangetoa michango mikubwa katika
: jamii zao. Lakini Mungu amekatisha uhai
: wao hivyo ni pigo kubwa kwa shirika po-
¢ leni sana.

“Serikali tuko pamoja na ninyi na

¢ tutaendelea kusaidia maandalizi ya
¢ miili
: na tumeanza na vibali ambavyo uha-
: miaji wameanza fanyia kazi na mki-
¢ pata changamoto mtufahamishe wala
: msisite, ili kazi ya kuwasafirisha wenzetu
¢ nchini kwao ifanyike bila kukwama po-
¢ pote,” alisema.

itakayoenda nje kupumzishwa

“Hata hivyo nawashukuru wananchi

: waeneola Ngaramtoni wilayani humu
: ambako ajali hii ilipotokea kabla serikali
¢ hatujafika eneo la tukio mlisaidia maje-
¢ ruhi na kuweka ulinzi wa mali za mare-
: hemu na majeruhi zisibwe na hii si
: Tanzania tubali kila mahali ajali ikitokea
: wenye nia mbaya hujitokeza,” alisisitiza.

Aidha, alisema Rais Samia Suluhu Has-

: san na Mkuu wa Mkoa wanaendelea ku-
: toa pole kwa pigo hilo na wapo pamoja
: hadi pale mtakapopumzisha wapendwa
: wenu wote kama Rais Samia alivyoele-
keza.

Alisema kwa Wilaya ya Arumeru jana

: imefanya mazishi ya wananchi wake wa-
: tatu waliopoteza maisha katika ajali hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa  shirika hilo

Tanzania, Jeremia Kiwinda, alishukuru
: wadau wa shirika hilo kwa kuchanga
: Sh.milioni 8.3 kwa ajili ya kusaidia msiba
¢ huo.

Pia alishukuru serikali kuwapatia

msaada wa jeneza kwa kila marehemu,
: usafiri na fedha za pole, huku ikisaidia
¢ kuhudumia matibabu bure.
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Mpango kupunguza ukatili kingono wazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Jukwaa la Utu wa
Mtoto (CDF), limezindua mpan-
go wa kupunguza kuenea kwa vi-
tendo vya ukatili wa kingono hu-
susan kwa watoto wa kike, kwa
kutoa elimu wamiliki na nyumba
za kupanga zilizo karibu na mae-
neo ya shule.

Mkurugenzi Mtendaji wa
CDF, Koshuma Mtengeti, alisema
hayo jana na kwamba, mpango
huo utatekelezwa katika Wilaya
ya Mpwapwa, mkoani Dodoma.

“Mradi huu ni wa miaka mi-
wili na utatekelezwa katika kata

mbili za Wilaya ya Mpwapwa,
Pwaga na Lupeta. Lengo kuu la
mradi huu ni kupunguza kue-
nea kwa vitendo vya ukatili
wa kingono kwa watoto hasa wa
kike, kuhamasisha jamii kuzuia
ukatili.

“CDF litafanya kazi na watoto
walioko ndani ya shule, walimu
na menejimenti ya shule, viongo-
zi wa serikali, wamiliki wa nyum-
ba za kupanga, wahudumu wa
afya, wazazi pamoja na vikundi
vya kina baba, ambavyo tunafan-
ya nao kazi,” alisema Mtengeti.

Alisema, ili kufikia malengo
ya mradi huo, CDF itafanya

shughuli mbalimbali zikiwamo,
kuwajengea uwezo watoto kwa
kuwapa elimu ya afya ya uzazi
na namna ya kuzuia ukatili wa
kingono.

Kadhalika, aliongeza kwamba,
wahudumu wa afya watafikiwa,
ili wamudu kutoa huduma bora
na rafiki za afya ya uzazi kwa
vijana waliopevuka na kuwajen-
gea uwezo wazazi, wamiliki na
nyumba za kupanga zilizo karibu
na maeneo ya shule.

“Tutaelimisha madhara ya
ukatili kwa watoto, kwa kutumia
midahalo, vipeperushi, miku-
tano ya hadhara na vyombo vya

habari. CDF itashirikiana na wa-
tumishi mbalimbali wa serikali
katika halmashauri ya Mpwap-
wa,” alisema Mtengeti.

Alisema watashirikiana na
ofisi ya ustawi wa Jamii, idara
ya Maendeleo ya Jamii, idara ya
elimu, ofisi ya Mganga Mkuu wa
Wilaya, dawati la polisi la jinsia
na watoto, Mahakama ya Wilaya,

“Lengo kuu la shirika la CDF
ni kutekeleza programu na mi-
pango mbalimbali yenye kukuza,
kutetea na kuboresha haki na
ustawi wa mtoto wa Kitanzania,”
alisema Mtengeti.

Bima na Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA), Dk. Baghayo Sagware na Ofisa Biashara
Mkuu wa benki hiyo, Boma Raballa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

B
Afurahia
Kupungua
uzito
Kupitia
puto

Na Christina Mwakan-
gale

SIKU tano baada ya
kuondolewa puto la ku-
punguza uzito lililomtoa
kutoka kilo 151 hadi 92.65,
mhusika ametangaza fura-
ha kuondokewa na fed-
heha.

“Watu walikuwa wakin-
icheka kutokana na uzito
uliokithiri, pia ninataka
kuwaasa Watanzania wen-
zangu wenye matatizo ya
uzito mkubwa kuweka
puto kunasaidia kupun-
guza uzito na wasiogope...”

Ni kauli ya Charles
Mwakameta, mkazi wa
Ngara mkoani Kagera, am-
baye ameondolewa puto
Jumatatu wiki hii na ku-
pungua uzito wa kilo 58.

Mwakameta aliwekewa
puto maalum (intragastric
ballon) katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH)-
Mloganzila), kwa takribani
mwaka mmoja.

Aliwekewa puto hilo Feb-
ruari 20, mwaka jana, na
sasa ana kilo 92.65 akisema
safari ya matumaini ilianza
baada ya kumwona msanii
Peter Msechu kuwekewa
puto hospitalini hapo.

Mwakameta alisema
amebadilisha mfumo wake
wa maisha kwa kuzingatia
lishe.

MNH-Mloganzila, ilianzi-
sha huduma ya kupunguza
uzito kwa kutumia puto,
Novemba 2022, mwaka
jana, na hadi sasa walionu-
faika na huduma hiyo ni
158.

CRDB imeanzisha huduma za bima zinazozingatia shariah

Na Mwandishi Wetu

IKIWA na uzoefu wa takriban
miaka minne sasa, Benki ya
CRDB imezindua huduma za
bima zinazozingatia misingi ya
shariah zijulikanazo kama Takaf-
ul kwa ajili ya wateja wanaofuata
imani ya Kiislamu na wananchi
wengine wanaozingatia misingi
ya dini hiyo.

Akizindua huduma hizo,
Sheikh Mkuu na Mufti wa Tan-
zania, Dk.  Abubakar Zubeir,
ameipongeza Benki ya CRDB
kwa kuonyesha njia katika hu-
duma zake kwa kutambua

kwamba, wapo baadhi ya wateja
ambao  hushindwa kupata hu-
duma kutokana na imani zao za
kidini.

“Hongereni sana kwa ubunifu
huu. Shariah ni sehemu muhimu
kwa waumini wa Kiislamu inga-
wa wapo watu wa imani nyingine
wanaozipenda na kuzitekeleza
kanuni na misingi ya shariah

“Kwa bima hizi za Takaful,
ninaamini mtakuwa mmekata
kiu ya wengi, nami ninawaomba
Waislamu wenzangu na watu
wote wanaoifuata misingi ya
shariah kulinda mali na mai-
sha yao kwa bima za Takaful,”

amesema Sheikh Zubeir,” alise-
ma.

Kwa upande wake, Kamshna
wa Bima na Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA), Dk. Ba-
ghayo Saqware, alisema ubunifu
unaotatua changamoto zina-
zowakwamisha Watanzania
kutumia huduma za bima una-
hitajika ili kuikuza sekta hiyo na
kuwawezesha wananchi wengi
kuwa na uhakika wa mipango na
miradi wanayoitekeleza.

“Takaful ni huduma inayowa-
karibisha watu wenye imani ya
Kiislamu ambao hawaridhishwi

na huduma za bima ya kawaida
ambazo zina riba.

“Takaful sio tu ni huduma za
bima bali uwekezaji unaomnu-
faisha mteja pamoja na kam-
puni inayotoa  huduma hizo.
Kwa kutumia mtandao wenu
mpana wa matawi, ninaamini
CRDB mtazifikisha huduma hizi
kila kona ya nchi,” alisema Dk.
Sagqware.

Mwaka 2021 Benki ya CRDB
ilianzisha kitengo maalum cha
huduma zinazofuata misingi ya
Shariah yaani CRDB Al Barakah
Banking hali iliyoifanya kuwa
benki ya kwanza nchini kufikisha

huduma zinazozingatia shariah
nchi nzima.

Katika kipindi hicho chote
mpaka sasa, CRDB Al Barakah
inao wateja zaidi ya 135,000 na
kufanya uwezeshaji wa zaidi ya
Sh. bilioni 125, sehemu kubwa
ikielekezwa kwa wajasiriamali
wadogo na wa kati.

Ofisa Mkuu wa Biashara wa
CRDB, Boma Raballa, alisema
siku zote benki inaendelea
kuboresha huduma na bidhaa
zake na mwaka jana, ilianzisha
huduma maalum ya uwezeshaji
wa safari za Ibada ya Hijja na
Umrah.
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MWANGA WA JAMIT

Mvutano wa NHIF, watoa huduma
binafsi utafutiwe ufumbuzi chanya

MOJA ya mambo ambayo yanatikisa nchini na kuigusa jamii nzima
ya Watanzania ni suala la afya hasa baada ya kuwapo taarifa kwamba
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na wamiliki wa hospitali bin-
afsi, bado wanavutana kutokana na gharama mpya za huduma.

Wamiliki hao kupitia chama chao (APHFTA) wamesema huduma
hizo mpya zimeshushwa hali itakayosababisha baadhi yao kushindwa
kutoa huduma na hatimaye nyingi kufunga shughuli zao. Sababu
kubwa ni kwamba kupunguzwa kwa huduma katika kitita hicho
kipya ambacho kinataraji kuanza kutumika kesho, hakuendani na
hali halisi ya maisha ambayo yamepanda.

Kwa mujibu wa chama hicho kupitia taarifa yake kwa umma jana
na kutiwa saini na mwenyekiti wake, Dk. Egina Makwabe, licha ya
suala hilo kuibuliwa na kusababisha mjadala baada ya kutangazwa,
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, aliunda kamati teule kulijadili lakini
hawakushirikishwa na wala hakuna mabadiliko yoyote yaliyofanyika
kwenye kitita hicho kipya kama walivyolalamika Kkilipotangazwa
awali.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bernard Konga, alipoulizwa jana
katika mkutano wake na vyombo vya habari kuhusu kuanza kwa
kitita hicho kipya, alisema alikuwa hajapata taarifa ya hospitali binafsi
kugoma kupokea wanachama wa mfuko huo. Hata hivyo, alisema
bado kuna nafasi ya kukaa nao na kujadiliana kwa kuwa suala hilo
ni endelevu.

Hata hivyo, alisema kuna maeneo watoa huduma hao binafsi
ambayo yamekubalika na kuna maeneo hawajakubali na kuwaomba
wayawasilishe ili kuyafanyia kazi huku akisisitiza kuwa si nia ya mfuko
na wala wasingependa mwanachama yeyote apate shida yoyote.

Pamoja na pande zote mbili kutoa maoni, jambo hilo linaiweka
jamii katika hali ya taharuki kwa sababu kama hospitali binafsi
zikiwamo Aga khan, Regency, BOCH, Rabinisia, Masana, Kairuki,
TMJ na CCBRT zitagoma kupokea wagonjwa ambao ni wanachama
wa NHIF, kunaweza kujitokeza tatizo kubwa na hata baadhi ya watu
kupata shida.

Huo ndio ukweli kwa sababu hospitali hizo zina huduma za
matibabu zikiwamo za kibingwa ambazo baadhi ya hospitali za
serikali hazitoa. Pia katika hospitali binafsi hakuna milolongo kama
ilivyo kwenye hospitali za umma, hali ambayo huwafanya wagonjwa
wengi kukimbilia katika hospitali hizo.

Ushahidi wa wazi juu ya suala hilo ni kufurika kwa wagonjwa katika
hospitali hizo binafsi. Kwa mantiki hiyo, kuna uwezekano mkubwa
kwa wagonjwa kukosa huduma husika jambo ambalo lawama nyingi
zitaelekezwa kwa NHIF. Watu wanafurika zaidi katika hospitali binafsi
kwa sababu kuna urahisi wa huduma kulinganisha na zile za serikali
ambako kumejaa vikwazo vingi, tuhuma za rushwa zikiwamo.

Mvutano huo baina ya NHIF na hospitali binafsi hauleti afya kwa
wananchi ambao wanategemea bima ya afya kujipatia matibabu
katika hospitali mbalimbali zikiwamo za binafsi, hivyo ni vyema
wahusika wakakaa pamoja na kujadiliana hatimaye kufikia mwafaka
kwa manufaa ya Watanzania.

Wahenga wanasema hakuna mshindi katika mgogoro wowote kwa
sababu hata yule anayedhani kuwa ameshinda hupata hasara ama
ya kiuchumi au ya kijamii kwa kupoteza mambo fulani. Vivyo hivyo,
katika hili hakuna mshindi na hapana budi kufahamika kwamba
watakaoumia ni wananchi na wadau katika sekta binafsi.

Ni imani kwamba bado kuna nafasi ya NHIF na hospitali binafsi
ambao ni mhimili katika utoaji huduma bora za afya kukaa na
kujadiliana hatimaye kumaliza tofauti zilizojitokeza kutokana na
kitita kipya kwa manufaa ya Watanzania.

Rais Samia Suluhu Hassan tangu aingie madarakani, amekuwa
akisisitiza kuwa mazungumzo ndiyo njia pekee katika kufikia
mwafaka ndiyo maana anasisitiza maridhiano badala ya kutumia
nguvu. Kwa hiyo, ni vyema NHIF pia ikakaa na wadau ili kumaliza
tofauti zilizoko.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Tusikejeli anayofundisha Prof. Janabi
kuhusu nafasi ya afya zetu ya kila siku

IDADI ya wagonjwa wa-
naofika katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili kwa ajili ya
kupata huduma ya kusafisha
figo kila siku, ni kati ya 120
hadi 130 na sababu kubwa
inaelezwa inatokana na
mtindo wa maisha.

Kutokana na hali hiyo,
Mkurugenzi wa hospitali
hiyo, Profesa Mohamed
Janabi, anahimiza jamii
kuchukua tahadhari na
kufuata mtindo bora wa
maisha kwa kuepuka vitu
hatari zaidi kwa afya
mwilini.

Prof. Janabi anataja vitu
hatari vya kuepukwa kuwa
ni sukari na wanga, huku
akibainisha kuwa mafuta
si hatari kama ambavyo
baadhi ya watu wamekuwa
wakidhani, na kwamba
mwili hautunzi sukari wala
wanga.

Anafafanua kwa kawaida,
mwili hubadilisha sukari na
wanga kuwa mafuta, hivyo
anahimiza watu kupunguza
matumizi ya vitu hivyo, na
kwamba ugonjwa wa sukari
husababishwa na lishe.

Hivyo, anasema, ni lazima
jamii ibadilishe mtindo wa
maisha na kwamba mtu
akibahatika  kuzungumza
na mgonjwa anayesafishwa
figo, ndipo atajua umuhimu
wa kujitunza kwa kubadili
mtindo wa maisha.

Prof. Janabi amekuwa
akitoa mafundisho mara
kadhaa kuhusu umuhimu
wa kutunza afya, lakini
baadhi ya watu wamekuwa
wakimkejeli katika mitandao
ya kijamii kana kwamba

anachofundisha hakina
maana.
Nadhani ni vyema

kuheshimu taaluma ya mtu
na kumsaidia kuhamasisha
jamii  kuzingatia mtindo
mzuri wa maisha, ili kuepuka
magonjwa kama hayo ya

figo kwa kuepuka vitu
vinavyokatazwa.
Kukubali  ushauri au

mafundisho ya Prof. Janabi ni
sawa na kuepuka magonjwa
yasiyoambukiza, hivyo,
badala ya kukejeli tuchukue
hatua zinazoelekezwa na
mtaalamu huyo wa afya.

M a g onijwa
yasiyoambukiza  anayataja
kuwa ni kisukari, shinikizo la
damu, kiharusi na ugonjwa
wa figo, ambayo yanaenezwa
kwa njia mbalimbali yakitesa

baadhi Watanzania.
Itakuwa sahihi iwapo
tutaendelea kufuatilia

taarifa sahihi za namna
ya kujikinga na magonjwa
yasiyoambukiza na
yanayoambukiza, ili kupata
taarifa hizo kwa usahihi
badala ya kukejeli.

Njia mojawapo ya
kufuatilia mafundisho ya
Prof. Janabi, ambaye kila
mara amekuwa wakitoa rai
kwa Watanzania kuzingatia
mtindo mzuri wa maisha,

ili  kuepuka magonjwa
mbalimbali yakiwamo
yasiyoambukiza.

Serikaliimekuwaikijitahidi
kuboresha huduma za afya
na inaendelea na juhudi
hizo ili kuokoa maisha ya
Watanzania ambao wana
magonjwa yasiyoambukiza
ikiwamo kutoa matibabu na

elimu, hivyo ni wajibu wetu
kuzingatia elimu hiyo kwa
ajili ya usalama wa afya zetu.

Ikumbukwe, utafiti wa
kitaifa wa viashiria vya
magonjwa yasiyoambukiza
uliozinduliwa na Wizara
ya Afya mwaka jana,
ulionyesha kuwa magonjwa
yasiyoambukiza (NCDs)
yanachangia takriban
asilimia 33 ya vifo vyote
nchini.

Pamoja na hayo, takwimu
za Shirika la Afya duniani
(WHO) kwa mwaka 2020
zikionyesha kuwa magonjwa
hayo yalichangia zaidi ya
vifo milioni 41 sawa na
asilimia 71 ya vifo vyote
duniani ukilinganisha na vifo
milioni 57 kwa mwaka 2016
duniani.

Hayo ni kwa mujibu wa
Waziri wa Afya wa Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar,
Nassor Mazrui, wakati wa
uzinduzi wa utafiti wa kitaifa
wa viashiria vya magonjwa
yasiyoambukiza au ‘Steps
Survey 2023

Kwa maana hiyo, suala
la kufuatilia mafundisho ya
Prof. Janabi na kuyafanyia
kazi ni la muhimu, kuliko
kukaa kwenye mitandao ya
kijamii na kuanza kukejeli
kuwa anatisha ili watu
wasiendelee kufurahia
maisha.

Sasa kwa kuwa serikali
inatekeleza ~mkakati wa
kitaifa wa kukabiliana na
magonjwa hayo kwa kutoa
elimu kwa jamii ya jinsi
kujikinga nayo, ninadhani
ni wajibu wa kila mmoja
kuzingatia elimu hiyo.
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I
Pinda
afurahishwa
vwekezaji
sekta va afya

Na Munir Shemweta, MPIMBWE

MBUNGE wa Kavuu na Naibu Waziri :
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya :
Makazi, Geophrey Pinda, amemshuk- :
uru Rais Samia Suluhu Hassan kuto- :
kana na uwekezaji mkubwa unaofanyika :
kwenye hospitali ya Halmashauri ya :
Mpimbwe mkoani Katavi. :

Pinda alitoa shukrani hizo juzi ali- :
potembelea na kukagua shughuli zina- :
zofanyika katika hospitali hiyo iliyoko :
kitongoji cha Tupindo, kata ya Mbede :
wilayani Mlele. Alisema uwekezaji ulio- :
fanyika katika hospitali hiyo hasa vile vi- :
faa vya X-Ray na Utra Sound utachangia :
kwa kiasi kikubwa kuboreshwa kwa hu- :
duma pamoja na kuhudumia wagonjwa :
kutoka nje ya halmashauri wakiwamo :
neo ya Finga, Mtowisa na Muze. :

“Nichukue fursa hii kumshukuru sana :
Rais wetu Mhe, Dkt Samia Suluhu Has- :
san, amekuwa mama wa kuangalia mai-
sha ya watanzania hususan wananchiwa :
Mpimbwe kwa kutoa fedha nyingi ka- :
tika maeneo mbalimbali ikiwemo eneo :
hili la sekta ya afya, tunataka shida zote :
ziishie Mpimbwe”. Alisema Mhe. Pinda

“Kutokana nauwepo vifaa vyakisasa, :
tuna uhakika huduma za afya zinaende- :
lea kuimarika na niwatake muimarishe :
usafi katika maeneo yanayozunguka :
hospitali” aliongeza Mbunge huyo wa :
jimbo la Kavuu. :

Mganga Mfawidhi wa hospitali ya Hal- :
mashauri ya Mpimbwe (Tupindo) Dkt :
Rio Ernest amesema, hospitali hiyo kwa :
sasa inavyo vitengo mbalimbali vyenye :
vifaa vya kisasa kwa ajili ya kuhudumia :
wagonjwa na kuvitaja kuwa ni  kitengo :
cha Afya ya kinywa, Macho, Mionzi, Wa- :
zazi, Maabara pamojana Wagonjwa wa :
nje na ndani. “Hospitali hii pia inacho :
kitengo cha dharura chenye vifaa mah- :
susi kwa wagonjwa wa dharura huduma :
ambazo kwa sasa zimeunganishwa na ‘:
wagonjwa wa dharura suala linapun- :
guza ufanisi katika idara hiyo”. Alisema :
Dkt Rio ;

Hata hivyo, ameeleza kuwa, pamoja :
na uwekezaji mkubwa uliofanyika zipo :
changamoto kadhaa kama vile uchache :
wa watumishi jambo alilolieleza kuwa :
linapelekea baadhi ya vitengo kutofanya :
kazi kwa saa 24 na kutolea mfano wa :
vitengo vya Famasia, Mionzi na Maabara. :

Ametaja changamoto nyingine kuwa :
ni barabara za ndani ya hospitali sam- :
bamba na ukosefu mitaro ya kutoa maji :
ndani ya eneo la hospitali. Pia ukosefu :
wa uzio unaosababisha usalama kwa :
wagonjwa, watoa huduma na mali za :
hospitali. ]

Mkurugenzi wa Halmashauri ya :
Mpimbwe, Shamim Mwariko, alim- :
weleza Pinda kuwa uwelezaji uliofanyi- :
ka katika hospitali hiyo umesababisha :
kuongezeka kwa mapato ya hospitali.

“Kuongezeka vifaa kumesababisha :
kuongezeka wateja, hivyo kuchangia :
ongezeko la mapato ya hospitali. Julai, :
mwaka jana, mapato yalikuwa Sh. milio- :
ni mbili na sasa tunakusanya Sh. milioni
saba,” alisema. Hospitali ya Halmashauri :
ya Mpimbwe ilianza kutoa huduma :
mwaka 2020 na sasa inaendelea kukua :
kwa kasi kutokana na uwekezaji mkub-
wa unaofanywa na serikali. :

-

NR LRV ¢

Mkuu wa Wilaya
yva Dodoma,
Jabir Shekim-
weri (kushoto),
akizungumza
na wajumbe ya
kamati ya ul-
inzi na usalama
iliyoambatana
na viongozi wa
kata, baada ya
kufanya ziara
va kukagua
mradi wa ujenzi
wa zahanati
inayojengwa
katika Kata ya
Kiwanja cha
Dodoma jana.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Nchi Afrika Mashariki zakubaliana
usimamizi madhubuti miradi umeme

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Mawaziri wanao-
husika na mfumo wa pamo-
ja wa umeme kwa nchi za
Mashariki mwa Afrika (EAPP)
limekubaliana kwa pamoja
kuwa na usimamizi madhubu-
ti wa miradi mbalimbali ya
umeme katika nchi wanacha-
ma, ili kukamilika kwa wakati
na kuwapatia wananchi nisha-
ti ya kutosha.

Kukamilika kwa miradi ku-
toka vyanzo mbalimbali vya
umeme, kutawezesha nchi
hizo kusaidiana pale nchi
mojawapo inapokuwa na up-
ungufu wa nishati hiyo huku
msisitizo ukiwekwa kwenye
miradi ya usafirishaji wa
umeme. Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto
Biteko, alisema hayo juzi ka-
tika Mkutano wa 18 wa EAPP
uliofanyika kwa siku mbili Nai-
robi, Kenya.

“Baraza hili ni muhimu ka-
tika kuhakikisha nchi za Afrika
zinaungana kwa ajili ya kue-
ndeleza rasilimali za umeme
zilizopo pamoja na kupata
umeme wa uhakika kwa ajili
ya maendeleo ya kiuchumi na
kijamii. katika mkutano huu
kila nchi imeonyesha utayari
kufanya biashara ya umeme
pale kunapokuwa na umeme
wa ziada,” alisema.

Dk. Biteko alisema kuna

idadi kubwa ya watu katika
nchi wanachama wa EAPP,
hivyo inahitajika nishati zaidi
kwa ajili ya maendeleo ya watu
na viwanda na ndio maana
kila nchi imejikita katika kue-
ndeleza vyanzo mbalimbali
vya umeme ajili ya kujipatia ni-
shati ya uhakika. Alisema Tan-
zania itakuwa sehemu ya soko
la umeme pale nchi jirani zi-
takapohitaji nishati hiyo baada
ya kuwashwa kwa mashine
zote tisa katika Bwawa la Ku-
fua Umeme la Julius Nyerere
litazalisha megawati 2,115 am-
bazo zinatoa uhakika wa ku-
tosheleza mahitaji ya ndani.
“Tanzania kuna njia mbal-

imbali za usafirishaji umeme.
Mfano Tanzania na Uganda,
Tanzania na Burundi pamoja
na Tanzania na Rwanda na
sasa kuna laini ya umeme ku-
toka Tanzania hadi

Kenya ambayo imekami-
lika na iko kwenye majaribio
itakayotuwezesha kufanya bi-
ashara kati ya nchi hizi mbili
pale kila nchi ikiwa na umeme
wa kutosha,” alisema.

Aliongeza kuwa kuna upem-
buzi yakinifu unafanyika chini
ya Benki ya Dunia (WB) kwa
ajili ya kujenga mradi mkubwa
wa usafirishaji umeme wa
msongo wa Kilovoti 400 ku-
toka Tanzania hadi Uganda ku-
toka Shinyanga. Alisema mra-
di huo utasafirisha umeme

mwingi zaidi kwa baadhi ya
mikoa kama vile Kagera na pia
kuwezesha nchi hizo kufanya
biashara ya umeme.

Katika hatua nyingine, Dkt.
Biteko amesema kuwa, Sekta
ya Nishati ni injini katika ku-
leta maendeleo ya kiuchumi
na kijamii, hivyo suala la ku-
peleka nishati ya kutosha, sala-
ma na ya gharama nafuu kwa
wananchi si suala la hiari bali
ni wajibu kwa ajili ya shughuli
za uzalishaji na kijamii.

Ameeleza kuwa, ukuaji wa
Sekta ya Nishati kwa nchi za
Mashariki mwa Afrika ni asil-
imia 6 kwa mwaka, hivyo bado
kuna kazi kubwa ili kuhakiki-
sha wananchi katika nchi hizo
wanapata nishati ya uhakika
na kwa gharama nafuu.

Amesema chini ya mfumo
wa pamoja wa umeme EAPP
kuna miradi mbalimbali ili-
yotekelezwa na inayoendelea
kutekelezwa kuimarisha upa-
tikanaji wa nishati katika nchi
wanachama akitolea mfano
mradi wa ujenzi wa miun-
dombinu ya umeme wa Ken-
ya-Uganda, Kenya-Ethiopia,
Kenya-Tanzania, = Tanzania-
Rwanda, Tanzania-Uganda,
Tanzania-Burundi na DRC-
Burundi. Alisisitiza kuwa nchi
wanachama zinapaswa ku-
hakikisha miradi hiyo inaka-
milika kwa wakati ili kupun-
guza changamoto za umeme

kwa kuwa nishati hiyo inaweza
kusafirishwa kutoka eneo
moja kwenda lingine na
kuwezesha upatikanaji wa
huduma hiyo kwa uhakika.

Awali, Mwenyekiti wa kikao
hicho na Waziri wa Nishati na
Petroli wa Kenya, Davis Chirch-
ir, alisema lengo la nchi kuwa
na mfumo huo ni nchi wana-
chama 13 kufanya mauziano
ya umeme pale kunapokuwa
na ziada na kwamba ili suala
hilo liwezekane lazima ku-
wapo na miundombinu inay-
ounganisha nchi hizo.

Alisema majadiliano ya vion-
gozi hao yamelenga katika kui-
marisha muundo wa umoja
huo pamoja na ushirikiano
na hii ikijumuisha namna ya
kukabiliana na changamoto
mbalimbali za umeme pale zi-
napojitokeza.

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo, Kenya tayari inafaidika
na mfumo huo wa umeme
baada ya kupokea magawati
200 kutoka Ethiopia, hivyo
kuongeza kiasi cha umeme ka-
tika nchi hiyo.

Aliongeza kuwa ameongeza
kuwa, takriban watu milioni
600 bado hawajapata nishati
umeme barani Afrika kati ya
watu takriban bilioni 1.5 na
hiyo inaonyesha nguvu zaidi
inavyohitajika ili kuwa na ni-
shati ya kutosha kukidhi ma-
hitaji.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

NITAWAONDOLEA
UMASTIKINI WEWE NA UKOO
O wOT
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Makazi ya Nyerere kuwa kituo cha utalii

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imedhamiria kufanya
makazi ya Hayati Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere, yaliyoko
tiama mkoani Mara kuwa kituo cha
utalii.

Hayo yalisemwa juzi na Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa wakati aki-
zungumza na wakazi wa Kitongoji
cha Muhumba, wilayani Butiama,
akiwa njiani Kwenda Mugumu,
Serengeti ambako anaendelea na zi-
ara yake ya kikazi mkoani Mara.

Waziri Mkuu Majaliwa alimwagiza
Mkuu wa Wilaya hiyo, Moses Kae-
gele, atembelee eneo, akague na
kuangalia kasoro zilizoko ili serikali
izifanyie kazi.

Pia aliiagiza Wizara ya Ujenzi
ishughulikie barabara ya kutoka
Serengeti hadi Butiama ili ikamilike
na kuwawezesha watalii wanaotaka
kufika kwenye makumbusho hayo
kwa njia ya barabara.

Waziri Mkuu alipitia Mwitongo na
kuwasalimia wanafamilia wa Baba
wa Taifa na kuweka shada la maua
kwenye kaburi lake.

Mapema, alipowasili wilayani
humo, Waziri Mkuu aliweka jiwe la
msingi la ujenzi wa ofisi ya Mkuu
wa Wilaya ya Butiama ambayo
utekelezaji wake umefikia asilimia
60.

Akizungumza baada ya kuweka
jiwe hilo, Waziri Mkuu alimtaka
mkandarasi wa mradi huo ambaye
ni Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA) ahakikishe anaukamilisha
mradi huo kwa wakati. Hadi sasa,
mkandarasi ameshalipwa Sh. milio-
ni 8434 ikiwa ni malipo ya awali na
hati za malipo ya pili na tatu.

Katika hatua nyingine, Waziri
Mkuu alisema Serikali kupitia Waka-

imefanyika na sasa nguvu kubwa
inaelekezwa kwenye kufikisha
umeme kwenye vitongoji.

Akizungumza na wakazi wa Isse-
nyi, wilayani Serengeti, akiwa njiani
kuelekea Mugumu, Mheshimiwa
Majaliwa alitoa rai kwa Watanzania
waachane na matumizi ya kuni na
mkaa na badala yake waanze ku-
tumia gesi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Dk. Hashil Abdallah, akiongoza ujumbe wa Tanzania kwenye Mkutano wa 13 wa Mawaziri wa
Biashara unaoendelea, Abu Dhabi, Falme za Kiarabu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania yatoa msimamo kuhusu WTO

Na Joseph Mwendapole

TANZANIA imesema inaunga
mkono mfumo wa biashara un-
aotegemea Sheria ambazo zinatoa
ulinzi na fursa kwa nchi wanachama
wote hasa nchi zinazoendelea katika
kuhakikisha maendeleo endelevu
duniani yanapatikana.

Vilevile, Tanzania ambayo ni
miongoni mwa nchi waanzilishi wa
Shirika la Biashara Duniani (WTO)
imesema inaunga mkono mabore-
sho ya shirika hilo yanayohakikisha
maslahi ya usawa ya nchi wanacha-
ma na hasazile zinazoendelea.

Msimamo huo ulitolewa jana na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda
na Biashara, Dk. Hashil Abdallah
wakati akitoa msimamo wa Tanza-
nia katika Mkutano wa 13 wa Mawa-

ziri wa Biashara, unaoendelea katika
ukumbi wa Mikutano wa ADNEC,
Abudhabi katika Falme za Kiarabu.

Alisema nia ni kufikia lengo pana
la ushirikishwaji na kukuza maen-
deleo endelevu kama ilivyoainishwa
katika Mkataba wa Marrakesh wa
kuanzisha WTO.

Aidha, alisema Tanzania inaen-
delea kusisitiza kuwa matokeo ya
mafanikio ya maboresho hayo yan-
apaswa kuwa sawa na kuzingatia
mabhitaji tofauti ya wanachama kul-
ingana na tofauti zao za uchumi na
maendeleo.

Alisema kuna haja pia ya kulenga
kurekebisha baadhi ya sheria za bi-
ashara ambazo kwa namna fulani
zimesababisha kufa kwa viwanda
katika baadhi ya nchi wanachama.

Kuhusu Mkataba wa Ruzuku kwa

wavuvi, Dk. Abdallah alisema Tan-
zania itahakikisha kuwa rasilimali za
uvuvi zinavunwa kwa njia endelevu
na rafiki kwa kuwa kwa nchi nyingi
zinazoendelea, sekta ya uvuvi ndiyo
nguzo ya ajira kwa jamii zinazozun-
guka maeneo ya maji.

Alisema hiyo imesaidia kuwa
chanzo cha mapato na chakula kwa
kuathiri ukuaji wa uchumi.

Alisema ni muhimu kuhakikisha
mkataba huo unajumuisha mat-
ibabu maalum na tofauti yanayofaa
ikiwa ni pamoja na misaada ya kiu-
fundi na kujenga uwezo kwa nchi
hizo zinazoendelea.

“Uvuvi ni shughuli muhimu ya
kiuchumi kwa Tanzania na ina ufuk-
we wenye urefu wa kilomita 1,424
na eneo la kiuchumi la pekee la

kilomita za mraba 223,000 ambapo
sekta ya uvuvi inawaajiri wavuvi wa-
patao 200,000 wa moja kwa moja
na jumla ya samaki wanaovuliwa ni
tani takriban 415,000 kwa mwaka,”
alisema Dk. Abdallah.

Aidha, katika hatua nyingine,
Dk. Abdallah alisisitiza hatua za
kuhakikisha usalama wa chakula,
zinakuwa jumuishi  katika kushu-
ghulikia mahitaji katika mnyororo
wa thamani.

Alitaja hatua hizo kuwa ni pamoja
na teknolojia mpya zinazohusiana
na uzalishaji wa vyakula vya msingi,
usindikaji, uhifadhi na uuzaji wa bid-
haa za kilimo ambazo kwa upande
wake zitaathiri vyema uzalishaji,
ushindani na maisha ya wakulima

zoendelea.

: mauaji
© miwa
: pikipiki ya Laiti na ku-
* panda mshikaki wakim-
: taka awapeleke nje ya
© mji kwa kuwa walim-
: shawishi
¢ lipa fedha nyingi naye
¢ akakubali asijue kama
¢ ulikuwa mtego.

- Wasiojulikana
- Wava

- derevawa

- bodaboda

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani

¢ Rukwa linawasaka watu
¢ wasiojulikana
: omuua kwa kumkata
: mapanga
¢ bodaboda, Cassian Laiti
* (36), kisha kuiba pikipiki
: aliyokuwa anaendesha.

wali-

mwendesha

Kamanda wa Polisi

¢ Mkoa wa Rukwa, Kam-
. ishna Msaidizi
: Shadrack Masija, ali-
: waambia waandishi wa
: habari jana kuwa tukio
: hilo lilitokea Februari
: 24, majira ya saa 5:30
¢ usiku katika mtaa wa
: Familia Takatifu, kata
: ya Kizwite, Manispaa ya
! Sumbawanga.

(ACP)

Alisema kabla ya
hayo watuhu-

hao  walikodi

kwa  kum-

“Walipokuwa wakiele-

. kea huko, walifika katika
: mtaa wa Familia Takati-
fu ndipo walipomfanyia
¢ tukio hilo la kumkata
: mapanga kisha kuuacha
¢ mwili wake barabarani
: na kuondoka na pikipiki
¢ aina ya Kinglion yenye
: namba za usajili MC
¢ 173 DEL na kutokomea

: nmayo kusikojulikana,”
: alisema.
Alisema asubuhi,

. wakazi wa mtaa huo
: waliuona
: marehemu na
¢ taarifa kwa mwenyekiti
: wa mtaa naye akawaita
¢ polisi ambao walifika
¢ eneo la tukio na kuu-
: chukua mwili kisha ku-
: wakabidhi ndugu zake
¢ kwa ajili ya maziko.

mwili  wa
kutoa

Kamanda Masija al-

i itoa wito kwa waende-
. sha bodaboda kuchukua
¢ tahadhari
: napofanya
¢ nyakati za usiku pia
1 wasiwe wanabeba abiria
. mshkaki kwa kuwa ni
¢ hatari kwa usalama wao
. naabiria.

pindi
kazi

wa-
hiyo

Alisema polisi wa-

* naendelea na upelelezi
: wa tukio hilo ili kuwa-
¢ baini watuhumiwa wa
¢ maugaji hayo na wataka-
* pokamatwa
¢ ishwa mahakamani ili
¢ sheria ichukue mkondo
¢ wake.

watafik-
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Serikali kufumua menejimenti vyuo vikuu

Na Godfrey Mushi, MOSH|

AZIRI wa

Elimu, Sayansi na

Teknolojia, Profesa

Adolph  Mkenda,
amesema hajawahi kuona faida
ya kuwa na Makamu Mkuu wa
Chuo Utafiti (DVC Research)
katika vyuo vikuu kwa kuwa se-
hemu nyingine wamekuwa kik-
wazo cha watafiti kwa sababu
wanafikiri wao ni mamlaka ya
mapato.

Kutokana na changamoto
hiyo, amesema serikali itazun-
gumza na vyuo vikuu nchini,
kuangalia uwezekano wa ku-
futa cheo hicho na kukirudisha
kuwa chini ya Makamu Mkuu wa
Chuo-Taaluma.

“Wana frustrate resechers
(kuvuruga watafiti), nadhani
tutakuja kuongea uwezekano
wa kufuta kile cheo kirudi kwa
DVC Academic (Makamu Mkuu
wa Chuo Taaluma). Na kwa
kweli ukija ukiuliza wana vyuo
au wale wahadhiri, watakuam-
bia sisi hatuoni faida hiyo, sana
sana tu ni kuongeza resources
(rasilimali).”  Alikuwa akizun-
gumza jana na Wahadhiri katika
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi
(MoCU), kabla ya kukagua mira-

di mikubwa miwili ya ujenzi wa
jengo la maktaba lenye uwezo
wa kuchukua wasomaji 2,500
kwa wakati mmoja na ujenzi wa
jengo la ghorofa lenye kumbi za
mihadhara na ofisi lenye uwezo
wa kuchukua zaidi ya wanafunzi
1,800.

“Nazungumzia vyuo vikuu
vyote kwamba tuna haja sana ya
ku-strimeline shughuli za cen-
tral administration (kupunguza
madaraka). Kuna ka-tendence
(katabia) kamekuwa kakitokea.
Nitatoa mfano tu wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam kwa sababu
mimi nimeajiriwa kule na nime-
fanya kazi muda mrefu sana.

“Tulikuwa wakati ule tuna vi-
tivo na central administration
(utawala), halafu ikaamuliwa
kwamba madaraka yashuke chi-
ni kidogo kwenye vitivo ku-de-
centralize (kushusha madaraka).
Sasa maamuzi hayo yalifanyika
na vitivo hivyo vikaitwa college
(ndaki), na nyingine zikaitwa
shule kuu.

..Nakumbuka siku tunazin-
dua Ndaki ya Arts of Social Sci-
ences, tulimuita Mheshimiwa
Museveni (Yoweri-Rais wa Ugan-
da) kwa sababu alisoma pale
na alikuja kuzindua. Tulisema
kwa nini tunafanya hivyo, ni ili

mambo mengi tuyashushe huko
chini. Kwa hiyo kazi ilifanyika
ikakamilika halafu mambo men-
gi yakachukuliwa chini yaka-
pandishwa juu.”

Akifafanua zaidi, Waziri Mken-
da, alisema kuna katabia kakuta-
ka kuanzisha kurugenzi, halafu
watu wanasahau tunatakiwa
kuimarisha zile sehemu ambazo
ni za ufundishaji na utafiti.

“Na kwa kweli kwa maoni
yangu mimi, hata hii inaitwa
DVC Research ni ya kuvunja. Na
hili tutajaribu kulizungumza ili
kuondosha. Kwa sababu ukiwa
na Vice Chancellor, ukiwa na
Deputy Vice Chancelor Academ-
ic, Academic sio teaching tu ni
pamoja na research.

..Halafu unakuwa na vice
chancellor Admistration hala-
fu Vice Chancellor Reaseach,
halafu kwenye Vice Chancellor
Research kuna Mkurugenzi wa
Research, halafu Vice Chancel-
lor Academic kuna Mkurugenzi
wa Post Graduate, kuna Mkuru-
genzi wa Undergraduate.

Zamani pale kwa VC Academ-
ic, kulikuwa kuna Mkurugenzi
wa Reseacher, Mkurugenzi wa
Post Graduate na Under Gradu-
ate na kazi zilikuwa zinakwenda.
Sijawahi kuona faida ya kuwa na

DVC Research.

Aliongeza: “Tena sehemu
nyingine, DVC Research im-
ekuwa ni kikwazo cha watafiti
vyuo vikuu, kwa sababu kazi
yao wanafikiria wao ndio TRA
(Mamlaka ya Mapato Tanzania),
kazi yao ni kukusanya revenue
(mapato) kutoka kwa research-
ers (watafiti).

“Wana frustrate reseach-
er’s, nadhani tutakuja kuongea
uwezekano wa kufuta kile cheo
kirudi kwa DVC Academic.”

Makamu Mkuu wa MoCU,
Profesa Alfred Sife, alimweleza
kuwa chuo hicho kinakabiliwa
na upungufu wa wahadhiri
na watumishi waendeshaji ili
kukidhi mahitaji ya sasa na ya
baadaye.

Prof. Sife, alisema MoCU
inakabiliwa pia na upungufu wa
kumbi za mihadhara, vyumba
vya semina, maabara za kompy-
uta na ufinyu wa nafasi katika
maktaba za chuo ikilinganishwa
na idadi ya wanafunzi.

Nyingine ni uchakavu wa ma-
jengo na miundombinu ya ku-
fundishia na kujisomea, uhaba
wa mabweni ya wanafunzi na
miundombinu isiyokidhi ma-
hitaji ya watu wenye mabhitaji
maalumu.
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Makamu Mwenyekiti
wa Umoja wa Vijana
wa CCM (UVCCM)

Taifa na Mjumbe wa
Halmashauri Kuu va

73 Taifa (MNEQ), Re-

hema Omari (mwe-
nye Kipaza sauti),
akizungumza baada
ya kufungua tawi

la wakereketwa la
UVCCM la Mlimani
Park, katika Mtaa
wa Mdote, Kata ya
Majengo, Wilaya

~ | yva Muheza mkoani

Tanga jana. Wen-
gine ni Diwani wa
kata hiyo, Mukadam
Sabuni (kushoto),
Mwenyekiti wa UVC-
CM wilaya, Hadija
Mshakangoto (wa pili
¢ | kushoto) na Katibu

~  Tawala wilaya hiyo,

Mohamed Mfaki.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

Wanavijiji
Amani wapata
neema

Na Mwandishi Wetu, TANGA

guka Hifadhi za Mazingira Asilia
ikiwamo ya Amani mkoani Tanga
wameanza kubadili maisha yao
kwa kuongeza kipato kutokana na
uwekezaji katika ufugaji wa nyuki,
samaki na utengenezaji majiko
banifu.

Miradi hiyo ni ile inayofadhili-
wa na Mfuko wa Uhifadhi wa Mili-
ma ya Tao la Mashariki (EAMCEF)
kwa gharama ya Sh. milioni 600
kwa mwaka.

Akizungumzia uwekezaji huo,
kilichoko Kata ya Amani Wilaya
ya Muheza, Zabibu Rajabu, alise-
ma wameanza kuvuna mazao
ya mboga na viungo kutokana na
kuwekeza katika mradi wa hifadhi
ya ardhi na maji shambani.

Zabibu, alisema kupitia wataal-
cho, wamefundishwa kilimo cha
makinga maji na kuzuia mmomo-
nyoko wa udongo.

“Kwa sasa tunaweza kupanda
mazao mbalimbali ikiwamo mahi-
ndi, nanasi, miwa na parachichi.
Nilikuwa sivuni mahindi, ila sasa
navuna kwani mvua inapokuja
maporomoko yanakuwa hayapo
tena. Maji yanapotoka juu ya-
naishia kwenye kingamaji, yanap-
ita kwenye mfereji, hayaendi kwa
kasi,” alisema.

Katibu Tawala Msaidizi, Sekre-
tarieti ya Mkoa wa Tanga, anayes-
hughulikia uzalishaji, Emigidius
Kasunzu, alisema wakazi wa vi-
wamepatiwa miradi hiyo rafiki na
kujiongezea kipato na kuendelea
kuhifadhi mazingira.

“Mfuko umesaidia kupunguza
madhara ya mabadiliko ya tabia
nchi, uhifadhi na miradi mingi
ambayo inawasaidia wananchi
kupata kipato. Kuanzia mwaka
206 mkoa tunapata kila mwaka
shilingi milioni 600 ambazo zi-
naenda moja kwa moja kwa wa-
nanchi,” alisema.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri
ya Muheza na Mratibu wa Mradi
huo, Sylvester Mziray, alisema
ulianza mwaka 2016 na hadi
wamenufaika na elimu ya kilimo
hicho.

Jela miaka 60 kwa kubaka wasichana kwa zamu

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Ba-
bati mkoani hapa imemhukumu
kifungo cha miaka 60, Mkazi wa
(45) baada ya kupatikana na hatia
ya kuwabaka wasichana wawili
kwa zamu.

Akisoma hukumu hiyo jana,
Hakimu Mkazi Mfawidhi Mwan-

damizi wa Mahakama hiyo, Victor
Kimario, alisema mahakama yake
imemtia hatiani katika makosa
mawili ya ubakaji. Hakimu Ki-
mario alisema kuwa siku ya tukio
hilo, mshtakiwa huyo aliamua
kujifungia dukani kwa mmoja wa
wasichana hao (majina yanahifa-
dhiwa) na kuanza kuwabaka kwa
zamu.

Alisema mshtakiwa huyo ana-
daiwa kufanya unyama huo De-

hicho kilichoko katika wilaya hiyo
usiku kucha na kuondoka dukani
humo saa 11:00 alfajiri.

Kwa mujibu wa Hakimu Ki-
mario, mshtakiwa huyo, ametiwa
hatiani baada ya mahakama hiyo
kiridhika pasipo shaka kuwa
alitenda kosa hilo. Upande wa
mashtaka katika kesi hiyo, uliwa-
tumia mashahidi sita na vielelezo
viwili, huku mshtakiwa huyo aki-

jitetea mwenyewe. Alisema ush-
ahidi wa mabinti watatu wakiwa-
mo waliofanyiwa unyama huyo,
uliendana na maelezo ya masha-
hidi sita na hivyo, mahakama
hiyo kumtia hatiani mshtakiwa
huyo. Hakimu Kimario, alisema
mshtakiwa huyo alitenda kosa
hilo kinyume cha kifungu cha 130
(1), (2) (e) na kifungu cha 131 (1) cha
Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura
ya 16 iliyofanyiwa Marejeo Mwaka

2022.

Awali Wakili wa Serikali, Raph-
ael Rwezahula, akisaidiwa na
Wakili Mwanaidi Chuma, alisema
kuwa mshtakiwa hana kumbu-
kumbu za uhalifu huko nyuma
dhidi ya mshtakiwa huyo na kui-
omba mahakama kumpa adhabu
kali kwa kuwa alibaka msichana
wa miaka 14 na wa miaka 15, ki-
tendo ambacho kinawaathiri ki-
saikolojia.
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Wafugaji

walilia
majosho
kila Kijiji

WAFUGAJI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Shinyanga mkoani hapa
wameiomba  serikali
kuwajengea  majosho
ya kuoshea mifugo kila
kijiji ili kuwaondolea
gharama na adha ya
kufuata huduma hiyo
mbali na maeneo yao na
kupulizia dawa kiholela.

Walitoa ombi hilo
juzi wakati wa ziara ya
Kamati ya Siasa ya CCM
ya wilaya hiyo ya kuka-
gua miradi ya maende-
leo ukiwemo ujenzi wa
josho la Solwa.

Mfugaji Sangija Musa,
alisema wamekuwa
wakishindwa kwenda
kuogesha mifugo yao
kwenye majosho hayo
yenye dawa kutokana
na kujengwa mbali na
makazi yao hivyo kua-
mua kunyunyizia dawa

ambayo si salama.
Mwenyekiti wa
Kamati ya Siasa ya CCM

Wilaya ya Shinyanga
alisema kwa mujibu wa
wataalamu wa mifugo,
kuogesha mifugo katika
majosho yenye dawa
kunanusuru mifugo dhi-
di ya magonjwa.

Ngelela, alisema mifu-
go inapoingizwa kwe-
nye josho na kunasaidia
kufikiwa na dawa kila
eneo la mwili na kuua
wadudu wawasumbua
tofauti na kunyunyizia
dawa.

Aliwaagiza maofisa
mifugo wa halmashauri
hiyo kutoa elimu kwa
wafugaji ya umuhimu
wa kuongesha mifugo
kwenye majosho ili iwe
salama kwa kukingwa
na magonjwa.

Ofisa Mifugo Kata ya
Solwa, Lukali Marick
akiwasilisha taarifa ya
ujenzi wa josho hilo
kwa kamati hiyo, alise-
ma ulikamika Desemba
mwaka jana kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 23.

Marick, alisema josho
hilo litahudumia vi-
jiji vya Solwa, Mwadutu,
Mwasekagi na Mwisemi
na kwamba halmashau-
ri hiyo haina mpango
wa kujenga majosho

bajeti itakapopangwa.

Wachimbaji wanaodaiwa kuvamia
mgodi waitega serikali Shinyanga

Na Shaban Njia, KAHAMA

cha Maghung’hwa Kata ya Mwaka-

ta Halmashauri ya Msalala
mkoani Shinyanga wameitega
serikali wakisema watahama

eneo la mgodi wanalodaiwa ku-
vamia baada ya kutekeleza
ahadiya kuwatafutia maeneo
mengine katika kipindi cha miezi
mitatu.

Wachimbaji hao wadogo wana-
daiwa kuvamia maeneo ya mgodi
huo unaomilikiwa na mwekezaji
wa kampuni ya Ganuck na kuan-
zisha shughuli za uchimbaji kwa
maduara 21.

Inadaiwa kuwabaada ya kugun-
dulika wakifanya uchimbaji huo
kinyume cha sharia, maduara
hayo yalifungwa Januari 11 mwaka
huu

Akizungumza juzi na wachim-
baji hao katika mkutano wa had-
hara, Naibu Waziri wa Madini Dk.
Steven Kiruswa, alisema serikali
imeamua kuingilia suala hilo ili
kutatua mgogoro uliopo baina
yao na mwekezaji huyo anayemi-
liki leseni ya eneo hilo.

Dk. Kiruswa, alisema waliin-
gia makubaliano na mwekezaji
huyo kuwa wachimbaji hao wa-
saini mkataba wa kuendelea na
shughuli zao kwa muda wa miezi
mitatu wakati serikali ikiwatafutia
eneo lingine.

Alisema kuwa makubaliano
hayo yatasainiwa na mmiliki wa
mgodi huo, Ofisi ya Madini Mkoa
wa Kahama na wachimbaji hao
kwa kila kikundi cha uchimbaji.

Naibu Waziri huyo alionya
kuwa wachimbaji watakaokiuka
mkataba huo, baada ya kuisha

wataondolewa kwa nguvu.

Aliwataka wachimbaji hao ku-
unda vikundi vya watu kuanzia
10 na kuendelea kwa ajili ya ku-
pewa maeneo mengine ya uchim-
baji na kuomba leseni ya umiliki
mtandaoni.

Alimtaka Ofisa Madini Mkazi
wa Mkoa huo, Joseph Kumburu
kuwapatia wachimbaji hao mae-
neo yaliyofanyiwa utafiti na yenye
uzalishaji.

Mbunge wa Msalala, Iddi Kas-
sim, aliwataka wachimbaji hao
kutumia muda huo waliopewa
kuzalisha dhahabu kwa wingi ili
kupata fedha za kurejesha mkopo
na kuwekeza kwenye uchimbaji
wa madini wakati serikali ikien-
delea kuwatafutia eneo lingine
la uchimbaji lisillokuwa na
mgogoro.

Awali akitoa taarifa yake, Me-

neja wa Canuck, Devid Deogra-
tius alisema kuwa kati wananchi
75 waliotakiwa kulipwa fidia na
kuondoka kwenye eneo hilo,
71 walikabidhiwa fedha, lakini
wanne walikataa.

Deogratius, alisema wananchi
hao waliokataa ndio waliowakabi-
dhi wachimbaji hao kwenye mae-
neo yao kuanzisha uchimbaji.

Alisema wanataka wachimbaji
hao waondoke kwenye eneo hilo
kwa sababu wanaingiliana kwe-
nye uzalishaji chini kwa chini na
kushindwa kuvunja miamba kwa
baruti kwa kuhofia maisha yao.

Akizungumza kwa niaba ya
wachimbaji hao, Juma Kanji alia-
hidi kuwa watatii mkataba huo
na kuwa muda kuondoka uki-
fika, wataondoka endapo serikali
itawapatia maeneo hayo ya ku-
dumu.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi akionyesha mifuko nane ya ya sukari kwa waandishi wa habari, mkoani humo
juzi, waliyoikamata kutoka kwa mfanyabiashara mmoja, wilayani Kahama akimuuzia mwananchi kwa bei ya juu na kukiuka bei elekezi ya
Serikali. PICHA: MARCO MADUHU

Viumbe hai majini hatarini kutoweka

Na Restuta Damian, BUKOBA

VIUMBE hai wakiwemo samaki
wapo hatarini kutoweka kutokana
na shughuli za kilimo zinazoen-
delea kuharibu vyanzo vya maji
mkoani Kagera.

Hayo yamebainishwa na Mene-
ja wa Bonde la Ziwa Victoria Kan-
da ya Kagera, Revodius Bishanda
wakati akizungumza na Nipashe
juu ya athari za kimazingira zina-
zosababishwa na shughuli za ki-
binadamu zinazoendelea kwenye
vyanzo hivyo.

Bishanda alikitaja kilimo kuwa
kinara katika uharibifu wa ikolojia
ya viumbe hai wa majini na ku-
sababisha kupotea kwa baadhi ya
mazalia yake.

“Hii inatokana na kutifua udogo
kwenye eneo la vyanzo hali inay-
oweza kusababisha eneo husika
kujaa udongo na kupoteza asili
yake ya maji hali inayosababisha
maji kusambaa mahali ambako
haikustahili na viumbe hai wa-
naotegemea maji hayo kukosa
uhai,” alisema Bishanda.

Alisema mkulima anawaza ku-

pata faida na sio athari ya kusaba-
bisha chanzo cha maji kukauka na
kuathiri viumbe wengine endapo
eneo likikimbwa na ukame.

“Kina cha maji kikipungua
kwa kusababishwa na binadamu
aliyeona uzalishaji ni muhimu ku-
liko uhai wa wengine matokeo ya
haraka utaanza kuona mabadliko
ya tabia ya nchi kama ukame,”
alisema.

Aliwataka wakulima kuacha ku-
fanya shughuli za kilimo kando ya
chanzo chochote cha maji kwani
ni kinyume cha sheria na kuonya

kuwa atakayebainika sheria kali
zitachukuliwa dhidi yake.

Mkazi wa Kata Bakoba Man-
ispaa ya Bukoba, Sauli Thomas,
alisema amekuwa akifanya shu-
ghuli za kilimo kando ya mto kwa
miaka saba kwa ajili ya kujipatia
kipato bila kufahamu athari zake
kwa mazingira na viumbe hai..

“Kwa sasa nimepisha eneo hilo
baada ya kutembelewa na viongo-
zi wa mtaa na kunipa maelekezo
kuwa natakiwa kuondoa mazao
yangu ili kulinda chanzo cha maji
kiwe salama,” alisema Thomas.



Mkuu Ngorongoro aorodhesha ushindi wao
klmazmglra, chanda na pete na zama Samia

Na Mwandishi Wetu

ASTANI wiki tatu

zijazo, chereko zi-

tamea kwa Rais Dk.

Samia Suluhu Has-
san, kusherehekea miaka mitatu
kwa aliyoyapanga na kuyarithi ki-
majukumu, kutoka kwa mtanguli-
zi, Dk. John Magufuli, yeye akiwa
Makamu Rais.

Wengi wanafurahia, kila mmoja
na aina ya kicheko kama la kuka-
milika shauku ya umeme kamili
kutoka Bwawa la Umeme Mwal-
imu Nyerere.

Hapo Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorogoro (NCAA), nayo mapema
hata kabla tarehe kufika chereko
ya mwaka wa tatu, inajivunia ma-
fanikio ya uongozi wa Rais Dk.
Samia.

Mojawapo inalolitaja katika taf-
siri ya kimazingira, ni kufanikisha
kuwahamisha wakazi kwa hiyari,
kuhuisha ustawi wa mazingira na
ardhi, mchakato aliyouanzisha
Rais Machi mwaka 2022, kundi la
wakazi likakubali kuhama kwenda
kwenye baadhi ya mikoa Jirani.

Kamshina Mkuu wa NCAA,
Richard Kiza anasema

kaya 23,889 zenye watu zai-
di 100,000 na mifugo zaidi ya
850,000 kwa mujibu wa Sensa ya
Watu na Makazi ya Mwaka 2022,
zimekuwa katika changamoto zai-
di ya miaka 60, tangu kuanzishwa
NCAA. Sababu kuu ni mwingiliano
wa shughuli za uhifadhi na utalii.

Kamishna Kiza anasema, Hi-
fadhi ya Ngorongoro ilianzishwa
mwaka 1959, kwa kuigawa Hi-
fadhi ya Taifa Serengeti; sasa
Ngorongoro ina kilomita za mraba
8,292.

Watalii wakishangaa manabu ya Ngorongoro PICHA MPIGA PICHA WETU

“Hifadhi hii ilianzishwa kwa ajili
ya matumizi mseto ya ardhi ambao
mambo yanafanyika kwa pamoja,
kama kuendeleza uhifadhi wa
maliasili na malikale; kusimamia
maendeleo ya jamii ya watu wa-
naoishi ndani ya mamlaka yaani
Hadzabe, Masai na Datoga,” anase-
ma.

Kamishna Kiza anasema seri-
kali baada ya kupitia utafiti kuhusu
matumizi mseto ya ardhi ya eneo
la hifadhi, ilichukua uvamuzi wa
busara kuwaelimisha wakazi wa
NCAA kuhama hiari maeneo men-
gine yaliyotengwa.

Hapo akafafanua, mwananchi
wakapewa fursa kuamua kuhama
kwa hiari kupisha uhifadhi na wak-
iboreshewa maisha yao, kutenge-
wa pa kuhamia; mkoani Tanga

ya Simanjiro, Manyara.

Anasema wananchi hao wa-
nalipwa fidia kisheria na ziada
ya motisha, akifafanua: “Malipo
ya kisheria zinajumuisha fidia ya
maendeleo, gharama ya usafiri wa
watu na mali zao.

“Malipo ya motisha (malipo
yasiyo ya kisheria) yanajumuisha
nyumba moja katika eneo lenye
ukubwa wa ekari mbili na nusu
kwa kila mkuu wa kaya, shamba le-
nye ukubwa wa ekari tano kwa kila
mkuu wa kaya pamoja na hati mi-
liki ya kiwanja na shamba pamoja
na eneo la malisho ya mifugo.”

Anafafanua motisha; shilingi
milioni 10 kwa kila mkuu wa kaya,
chakula kwa miezi mitatu na mala-
zi eneo la Karatu, wakati wa kusa-
firi.

“Kwa wale wanaoenda mae-
neo waliyochagua wenyewe wa-
napewa malipo sawa na wengine
isipokuwa motisha inakuwa shilin-
gi milioni 15 badala ya milioni 10,”

anasema Kiza.

SURA YA MIPANGO

Kamishna Kiza anasema, uamu-
zi huo inayobebwa na mipango ya
Rais, umeongeza hamasa kwa wa-
nanchi kujenga imani na serikali
kuboresha maisha yao.

Mradi huo awamu ya kwanza,
ulianza Juni, mwaka 2021, Rais Dk.
Samia akiwa na miezi mitatu ma-
darakani kwa kuanza ujenzi wa ny-
umba 503 na nyingine kijamii, ziki-
wamo shule, miundombinu maji,
zahanati, barabara, mawasiliano,
umeme, majosho, mabwawa, mal-
isho na huduma posta.

Hadi kufika Januari mwaka
jana, mkakati awamu ya kwanza
ulikamilika, kaya 551 zenye watu
3,010 na mifugo 15,521 zilihamia
Msomera, Handeni.

Awamu ya Pili ikaanza Julai
mwaka jana kwa ujenzi wa nyum-
ba 5,000, kati ya hizo Msomela ny-
umba 2,500, Saunyi 1,000 Kilindi

A5|muI|a mara tatu

alivyochungulia
vifo Ziwa Victoria,
wenzake yawafika
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na Kitwai ‘B, Simanjiro nyumba
1,500.

Pia, Kamishna Kiza anafafanua
hadi kufikia Februari 25 mwaka
huu, kaya zilizohama kwa hiari
kutoka Ngorongoro ziko 1,042 ze-
nye watu 6,461 na mifugo ipatayo
29,919. “Idadi hii ya watu na mifu-
go ni kwa awamu zote mbili ya
kwanza na ya pili, “anasema.

CHAKULA KWA JAMII

Kamishna Kiza anasema NCAA
imekuwa ikigawa unga, sukari na
siagi kwa ajili ya uji kwa shule 27
za msingi zilizomo ndani eneo la
Hifadhi ya Ngorongoro.

Anasema kati ya mwaka 2021 na
2024, NCAA iligawa kilo za unga
32,620, kilo 11,350 za sukari na kilo
3,100 za siagi kwa shule hizo.

Katika kuboresha ustawi wa
maisha ya wakazi wa eneo la
Ngorongoro, anasema mamlaka
imekuwa ikinunua na kugawa ma-
hindi kwa bei yenye punguzo kwa
wenyeji.

Mpaka kufikia Januari mwaka
huuy, tani 600 zimegawiwa kwa
wakazi wainaoshi ndani ya hifadhi
hiyo. Anasema wakati Dk. Samia
anaingia madarakani, alikuta sekta
ya utalii ikiyumba na kwa juhudi
zake binafsi, Novemba mwaka
2022, Rais akafanya ziara kikazi
China, alikopata shilingi bilioni 25.

Ni pesa za kuendeleza
Ngorongoro Lengai, UNESCO Ge-
opark na miundombinu mingine
ya utalii ikiwamo nyumba ya Ma-
kumbusho itakayojegwa katika
lango kuu la kuingilia Ngorongoro
(Lodoare).

Kiza anasema NCAA imeende-
lea kusimamia na kudumisha ha-
dhi yake kimataifa kutambuliwa
kama ‘eneo lenye urithi mchang-
anyiko wa maliasili na malikale’,
na uwapo wa miamba na sura za
nchi zinazoelezea dunia ilivyoji-
umba na kuwa moja ya maajabu
saba ya dunia.
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UVUVI UNAVYOSHIKAMANA NA MAUTI..

Asimulia mara tatu alivyochungulia
vifo Ziwa Victoria, wenzake yawafika

«K1Sa? Vifaa na elimu duni, ushirikina, ulevi, hali hewa..

Na Christina Mwakangale,
aliyekuwa MWANZA

“NIMEPONA mara tatu
kufa maji. Nimeshuhudia
wenzangu kutoka katika
mtumbwi tuliyomo waki-

zama na kufa haikuwa dhamira

yangu, ila nilishindwa kumu-
okoa.”

Ni simulizi zake Nipashe il-

humo, huku

Shirika la Afya Duniani (WHO)

katika ripoti ya mwaka jana

inataja takribani watu 236,000

wanaokufa maji duniani kila

mwaka, ikishika nafasi ya tatu
katika vifo vya ajali.

Inaelezwa hadi sasa asilimia
90 ya vifo vinatokea katika nchi
zenye uchumi mdogo na Kkati,
utafiti wa Shirika la Usimamizi
wa Mazingira na Maendeleo ya
Uchumi (EMEDO) Tanzania,
Septemba 2021 katika mikoa
mitatu ya Kanda Ziwa ikiibatiza
‘Mtazamo na Hatari ya Kuzama
Ziwa Victoria; Mara, Mwanza na
Kagera’.

Inatajwa kukosekana stadi
na vifaa duni kama makoti na
vyombo vya kuzuia kuzama,
utumiaji vilevi kama bangi, im-
ani potofu, elimu na usimamizi
duni wa kanuni, vyote ni vyan-
70 vya ajali majini.

Aidha, Jumuiya ya Wavuvi wa
Mwambao wa Ziwa Victoria,
inaeleza wastani wa wavuvi 217
kati ya 100,000 hupoteza mai-
sha kila mwaka majini.

Kwa mujibu wa Tovuti ya Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi, ni sekta
iliyochangia ukuaji uchumi na
kuondoa umasikini. Mwaka
2021, ikichangia asilimia 1.8 ka-
tika Pato la Taifa,Ikiwa asilimia
2.5 katika mwaka 2020/2021 na
kutoa ajira za moja kwa moja
194,804 wakati huo.

YALIYOMKUTA MVUVI

Mvuvi Morrison, mzaliwa wa
mkoani Mara, sasa mkazi wa
familia ya watoto tisa, ofisini
kwake ni Victoria. Anakiri ni
gjira iliyozingirwa na hatari,
hatamani mwanawe yeyote
afuate nyayo zake.

“Nimefanya kazi ya uvuvi tan-
gu mwaka 1995. Kazi ya uvuvi
wengi tunafanya kwa sababu
ya shida ya kutafuta tu kipato,
ila ni hatari kwa dakika chache
tu unaweza kupoteza maisha,”
anasema.

Hapo ni kauli fupi inayoiacha
Nipashe katika maswali, mwe-
nyewe akiifafanua: “Life jacket
original’ (koti halisi la kuzuia

kuzama) lina gharama linauzwa
Sh. 50,000. Sasa kwa sisi wavuvi
wadogo, hapa Sweya (Mwanza),
hiyo ni fedha nyingi...

“Kwa kweli unakuwa unatem-
bea (ziwani) tu na ‘roho mkon-
oni’. Hatutumii makoti hayo,
wengi kwa ujumla. Tulijaribu
kuwaomba (maofisa uvuvi) wa-
tutafutie makoti hayo hata kwa
mKkopo, ila wao wakija (maofisa)
wanadai tu leseni wanaondoka!”

Analalama: “Wanaangalia
pesa, ila kuangalia usalama
wetu hakuna! Mvuvi unapata
Sh. 100,000 kwa mwaka, un-
aigawaje? Unafika nyumbani
kwa siku labda una Sh.10,000
unaigawaje?

“Bado nyumba umepanga
na inawezekana usiku kucha
hujapata kitu, shule watoto
na matumizi mengine. Ndio
maana ajali kwa wavuvi wa-
dogo ni nyingi, haziishi. Unapo-
kumbana na dhoruba kila mtu
anajiokoa kivyake.

“Mfano usiku na wengi uvuvi
ni usiku. Kutoka nchi kavu zi-
wani hadi unapovua ni takribani
saa tatu au nne, kwa hiyo maana
yake kuna kina kirefu. Ikitokea
lolote hujui kuogelea, chombo
unachotumia duni, huna koti,
dakika chache tu umepotea, un-
azama kama jiwe lililorushwa
majini.

“Kazi hii wengi hawajui kuo-
gelea hata mita tatu, tunafanya
tu hii kazi kwa sababu ya shida.
Ajali ni muda wowote”

CHUPUCHUPU TATU MAJINI

“(Tukio la kwanza 2003) mwa-
ka 2013 na 2017 tukio lilijirudia
tena. Ni tamaa zetu tu wavuvi
siku hiyo Mungu kweli alijalia
tulipata mzigo mkubwa...

“Mmoja anasema hatuwezi
kumwaga samaki, mwingine
anasema, dakika chache tuliza-
ma,” anatamka Morris Obunga
(54), mkazi wa Mtaa wa Sweya,
Nyegezi, jijini Mwanza, vyote vi-
kimuingiza katika rekodi alivyo-

pona chupuchupu, kupoteza
uhai wake ziwani.
Anaanzisha orodha yake

kwamba mara ya kwanza mwa-
ka 2003 akiwa na wenziwe
wawili, pekee alikuwa na stadi
ya kuogelea.

“Tukio lilitokea karibu na
kisiwa cha Kayenze, nahodha
aliyekuwa anaendesha chombo
alishindwa kuongoza, sababu ya
upepo. Tulikuwa wanne, mmoja
wetu alizama, alipoteza maisha.
Eneo hili tulizama tangu saa
mbili asubuhi kuja kuokolewa
saa tisa alasiri.

Anakumbusha jitihada zako
kijinusuru majini hatari ilipojiri,
akisimulia; “Nikawaambia ‘ruka
kwenye maji’ ili nigeuze chom-
bo kumwaga mzigo na maji.

“Ni dakika chache tu, nilipoki-
binua chombo, nikaanza ku-
fuata mmoja kumleta kwenye
mtumbwi. Mimi sijasomea kuo-
gelea ila nina ujasiri ninaweza
kuogelea kwa saa nyingi.”

Morrison anaendeleza sim-

ulizi za kumuokoa mwenzake
“Nilipomfuta nikaona kama
namshindwa, shida ya maji mtu
anayetapatapa kwenye maji uki-
fanya masihara unazama naye.

“Ukimshika vibaya anakwen-
da na wewe, nikangangana
mara kadhaa, nikashindwa. Ni-
kaona bora niachane naye hapa
na mimi nitakwenda. Ila haiku-
wa dhamira yangu...”

Hapo Nipashe ikamuona
mtoa simulizi huyo akipumzika
dakika kadhaa akizama katika
simanzi kurejea kumbukumbu
zao ya mkasa huo, akifafanua
hatua iliyofuata:

“Nikaogelea nikarudi kwe-
nye chombo. Kwa hiyo tulipona
wawili. Lakini tungekuwa na
‘life jacket’ ingesaidia hata kama
mtu hajui kuogelea ataelewa
kwa saa zaidi ya sita. Koti
ukivaa aidha utaletwa kwenye
mwalo au wavuvi watakukuta,
wakuokoe.”

Morrison anakumbuka mkasa
mwingine miaka 10 baadaye,
2013 akieleza:” Mungu alitujalia
tulipata samaki wengi, lakini
sasa tamaa zetu wavuvi, ubebe
vyote ziwani, utaweza! Mzigo
ulikuwa mkubwa, mwenzetu
mmoja akasema hatuwezi kum-
waga samaki.

“Tukaanza kuondoka, up-
epo, mawingu..tulianza kuza-
ma, hakuna alifariki. Niligeuza
chombo na kumwaga mzigo
wote, wenzetu wakaja kutuokoa,

5 %

hatukuwa na ‘life jacket’.

Pia, anadodosa mkasa wa tatu
tatu kwamba: “Tulizama, nikam-
wokoa mmoja hadi kando ya
Ziwa, kwa sababu tukio lilitokea
si mbali sana na nchi kavu. Tu-
kaita wenzetu, chombo kika-
potea na mzigo.”

Siri  inayomnusuru  katika
majanga yote matatu, anataja
uzoefu wake wake kuogelea,
akisema imempa wasifu kush-
irikishwa katika uokoaji, ajali za
kawaida na kitaifa.

“Nakumbuka ilipotokea ajali
ya MV Bukoba (1996), niliitwa
kuokoa watu. Nina kipaji cha
kuogelea kwa saa nyingi, ila si
kuzamia. Wengi hawakuwa na
‘life jacket” ukiwa na koti hili
unaweza kukaa majini kwa saa
sita hadi 12,” anasema.

AKATAA KURITHIWA

Morrison anasema, watoto
wake sita wa kike na wanaume
watatu, aliyeonesha dalili kufua-
ta nyayo zake. “Mungu alijalia
nikapata watoto wengi wa kike,
watano wameshaolewa. Wa ki-
ume ni watatu.

“Kijana mmoja nikambadil-
ishia kazi, alipomaliza darasa la
saba hakufanya vizuri, nikase-
ma asiegemee sana kwenye uvu-
vi, nikampeleka kwenye ufundi
katika gereji huko,” anafafanua.

JICHO LA SERIKALI

Mkurugenzi wa Huduma za
Kinga Wizara ya Afya, Dk. Ntuli
Kapologwe, Novemba mwaka
jana akiwa Dar es Salaam aka-
litolea neno suala hilo kwenye
ufunguzi wa Mpango wa Kitaifa
kujadili kuzuia Kuzama Majini
nchini.

Anataja takwimu za wa-
naoathirika zaidi ni watoto na
vijana, huku zaidi ya asilimia 90
ya vifo vinatokea katika nchi ze-
nye vipato vyaa chini na kati.

“Suala la kuzama maji ni
tatizo linaloathiri jamii yetu na
kuwa tishio kwa maisha ya watu
hususan watoto, wavuvi, wasa-
firi wanaotumia usafiri wa maji
na hata wale wanaoishi karibu
na fukwe,” akisema vinaongeze-
ka kwa kasi, akitaka jamii ku-
chukua hatua.

Dk. Kapologwe anasema, ku-
zama maji kunazuilika kupitia
hatua za kiusalama kwa wahu-
siska maji kama vile wavuvi, iki-
wamo kupatiwa elimu ya hatari
na mafunzo kujiokoai.

“Lazima kuendeleza progra-
mu za kuzuia kuzama maji kulin-
gana na mapendekezo ya WHO,
unaosisitiza uwekezaji vizuizi,
usimamizi, ujuzi wa kuogelea,

INAENDELEA UK. 13
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Bagamoyo yawaengua ‘wala unga’ 744,
wanalishwa dawa warudie ubinadamu

Wamehama5|shvva vvaka

Na Sabato Kasika

ILAYA ya Bagamoyo

mkoani Pwani ime-

tangaza ushindi kwa

kuachana na uraibu
wa kutumia dawa za kulevya na
sasa wanahudhuria kliniki katika
hospitali ya wilaya hiyo, kupata
tiba, ikiwamo dawa za metha-
done.

Matumizi ya dawa za kulevya
ni miongoni mwa changamoto
kubwa inayowakabili vijana, mae-
neo mbalimbali nchini na kusaba-
bisha kuwa tegemezi, badala ya
wazalishaji mali.

Husna Kipilipili, ni Mratibu wa
Afya ya Akili na Tiba ya Dawa za
Kulevya wa hospitali hiyo, anay-
etoa maelezo hayo wiki iliyopita,
katika mkutano wa uhamasishaji
wa afya bora, kwa waraibu wa
dawa hizo, unaotekelezwa na
shirika la Life & Hope Rehabilita-
tion Organisation (LHRO).

Anasema mwaka 2020 wali-
fanya kazi ya utambuzi wa vijiwe
vya watumiaji wa dawa hizo na
kubaini vipo 11 wilayani humo, vi-
kiwa na jumla ya watumiaji 300,
nane kati yao wameweza kuacha
dawa hizo.

Hata hivyo, baada ya kutolewa
elimu baadhi waliokuwa mafi-
choni nao wakajitokeza hata idadi
ikaongozeka maradufu watumia

‘unga’” waliokuwa  mafichono
wakajitokeza.
“Kulikuwa na changamoto,

kwani wauza dawa wana mbinu
za kuficha watumiaji ili biashara
ya kuuza dawa iendelee. Wakati
huo, tulifanikiwa kupata vijana

Rais wa Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete (katikati), akifuatilia kinachoendelea katika maa-
dhimisho ya kitaifa ya Siku ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya Duniani katika Viwanja vya
Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TASUBA), Juni 26, 2016. PICHA: MTANDAO.

nane walioacha dawa hizo na
kuanza kupata huduma ya metha-
done,” anasema Husna.

Anafafanua, kadri miaka ina-
vyokwenda, ndivyo elimu kuhusu
madhara ya dawa za kulevya ina-
zidi kuenea na kwamba hadi Feb-
ruari 21 mwaka huu, kuna vijana
744 wanaofika hospitali ya wilaya
kunywa dawa tiba za methadone.

“Hii ni hatua nzuri, ambayo ina-
saidia vijana kurudi katika hali ya
kawaida kwa kuimarika kwa afya
zao ili waweze kuwa wazalishaji
mali katika familia zao badala ya
kuwa tegemezi,” anasema.

Husna anasema bado kuna kun-
di kubwa la vijana wanaotumia
dawa hizo hawajafikiwa, ili ku-
waondoa katika hatari hiyo.

“Hivyo tuna mpango wa kuzun-
gukia tena, kwa ajili ya kufanya
utambuzi wa maskani zao kwa

lengo la kuwaibua wengine zaidi,
ili kuwaondoa katika uraibu wa
dawa za kulevya,” anasema.

HATUA ZAIDI

Mkurugenzi Mtendaji wa shiri-
ka linalohudumia waraibu wa
dawa za kulevya la Life & Hope Re-
habilitation Organisation (LHRO),
Al-Karim Bhanji, anasema wa-
naendesha mradi wa kuwakom-
boa waraibu.

Anafafanua kuwa mradi huo
unaendeshwa katika kata tano
za Dunda, Magomeni, Nianjema,
Kisutu, na Kiromo, ukilenga pia
kuwafanya waraibu kutambua
haki zao za msingi.

Bhanji anashauri kuwapo kwa
mikakati itakayowawezesha kiu-
chumi vijana wanaochana na
matumizi ya dawa hizo, ili wasiji-
kute wakirudi kwenye uraibu.

Anataja baadhi ya mikakati hiyo

kuwa ni kuwapa elimu ya ujasiri-
amali, pia mitaji wawe na shughuli
za kufanya kwa ajili ya kujiingizia
kipato wamudu gharama za mai-
sha. “Vijana ni nguvu kazi ya taifa
na hapa tunaelezwa kuwa 744
wameacha dawa za kulevya, hii
ni hatua nzuri, lakini ni vyema
kukawa na mikakati ya kuwawez-
esha kiuchumi,” anasema.

Anafafanua kuwa suala la vijana
kuacha dawa za kulevya na kuen-
delea kuishi katika mazingira ya
awali yaliyosababishia hali hiyo
huku wakiwa hawana shughuli ya
kufanya, wanaweza kurudi katika
uraibu.

“Wakirudi katika uraibu, ha-
wawezi kuwa msaada kwa familia,
badala yake wanachangia kuin-
giza hasara kwa kusababu wana-
lishwa tu na wakati mwingine kui-
ba vitu vya nyumbani na kwenda

tokeza vvanane vvameh|t|mu

kuuza,” anasema.

Bhanji anafafanua kwamba, ka-
tika jamii shughuli za kufanya zipo
nyingi, zinazoweza kuwaingizia vi-
jana kipato, kikiwamo kilimo cha
bustani na kuacha na kwamba ni
wakati sasa wawawekea mazingira
ya kujishughulisha.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Wilaya hiyo, Dk. Kandi Lussingu,
anawashukuru viongozi wa idara
ya maendeleo ya jamii, polisi kata,
dawati la jinsia na wadau wen-
gine wanavyoshirikiana kuwatoa
vijana katika uraibu wa dawa za
kulevya.

“Kuwaondoa vijana katika urai-
bu wa dawa za kulevya ni hatua
moja ya muhimu, hivyo tuendelee
kushirikiana ili kuokoa kizazi ki-
jacho, kwani ndio nguvu kazi ya
taifa la kesho,” anasema Dk. Kandi.

Anasema, ushirikiano huo uen-
delee kwa shirika la LHRO, ambalo
limejitosa kutoa elimu kwa ajili ya
kusaidia waraibu, wazazi, walezi
na jamii kwa ujumla kutambua
haki za kila upande.

Mkuu wa Polisi wa Wilaya hiyo,
OCD Mushana Mujema, anasema
kitendo cha Mkurugenzi wa shiri-
ka hilo kuhusisha polisi katika
mradi huo, ni ishara ya kutaka ku-
saidia vijana kutoka katika maisha
ya uraibu.

“Kazi yetu ni kuzuia vitendo vy-
ote vya uhalifu, kwa kuwa baadhi
ya vijana wanaotumia dawa hizo
hujihusisha na vitendo hivyo, tuko
tayari kutoa ushirikiano ili ku-
saidia vijana wetu kuondokana na
maisha yao ili wawe msaada kwa
familia, jamii na taifa kwa jumla,”
anasema Mujema.

Asimulia mara tatu alivyochungulia vifo Ziwa Victoria...
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mafunzo ya uokoaji pamoja na
kudhibiti usafiri majini.

MTAALAMU WHO

Mtaalamu wa WHO, David
Meddings, anawaambia waandi-
shi wa habari kuna utafiti ki-
mataifa uitwao: ‘Global Report
on Drowning: Preventing a
Leading Killer-2014’, uliobaini
watu 372,000 hufa kwa kuzama
maji.

Meddings, Mhariri Mkuu ka-
tika ripoti hiyo, anaeleza “Idadi
hii ya vifo ni karibu theluthi
mbili ya ile ya utapiamlo na
zaidi ya nusu ya ile ya malaria...
hakuna juhudi pana zinazolen-
ga kuzia kuzama, zaidi ya nusu
ya waliojeruhiwa ni wenye umri
wa chini ya miaka 25.”

MRADI VICTORIA

Mratibu wa Mradi wa Kuzuia
Watu Kuzama Maji katika Ziwa
Victoria, Arthur Mugema, anase-
ma ndiko kwenye mwambao wa
nchi kavu takribani maili 2,000
linakitegemea na wavuvi wapa-
tao 110,000 nchini.

Anasema samaki wanao-
vuliwa humo huuzwa Afrika
Mashariki na kimataifa, lakini
wanavua wengi wamo hatarini
kuzama kutokana na mapungu-
fu yao, ikiwamo vifaa duni.

“Tanzania ina sera na miongo-
zo kuhusu usalama wa maji kwa
wavuvi, wasafiri, usafirishaji,
mamlaka za hali ya hewa ila
kuna changamoto za utekelezaji
wa kanuni.

“Utafiti huu katika mikoa mi-
tatu; Mara, Kagera na Mwanza,
ulihusisha jamii ya wavuvi.

Mkoani Mwanza tulihusisha
wakazi wa Sweya, Wila ya Ny-
amagana. BMU (Beach Manage-
ment Unit) wanatakiwa kuwa
15 angalau watatu wawe wa-
nawake.

“Watengeneza  boti  wa-
nawajibika kutengeneza na ku-
fanyika matengenezo boti, in-
gawa wanasema wamerithi kazi
hiyo kutoka kwa wazazi wao,
hawana ujuzi rasmi. Usimamizi
wa miongozo ni duni,” anasema
Mugema.

Kadhalika, anasema utafiti ul-
ibaini wavuvi wanatumia simu
za mkononi, ingawa upatikanaji
wa mtandao ni mdogo wawapo
ziwani, hata kuwa chanzo cha
kukosa mawasiliano wanapohi-
taji msaada.

“Hata kama ‘life jackets’
yangeuzwa kwa bei nafuu au

kugaiwa na wamiliki wa boti,
wavuvi wengi hawako tayari ku-
vaa. Umuhimu wa makoti hayo
ni duni. Huko Sweya, elimu ni
duni ya usalama na kuzama, wa-
vuvi wengine huyauza makoti
na wakirudi kwa wamiliki hugo-
ma kununua makoti mengine,”
anasema.

“Makoti yenye ubora huuzwa
kati ya Sh. 70,000 hadi 100,000
(Dola 30.10- 43.00). Wamiliki wa
boti wanadai wavuvi hawako
makini, ili kuyatunza makoti
hayo.

“Inachukua asilimia 60 ya
vipande vya mbao kukamili-
sha boti la wastani boti na
mbao ngumu huuzwa kati ya
Sh. 20,000 hadi 37,000 (Dola
tisa hadi 16) au Sh. 8,000
hadi 12,000 kwa mbao ya
kawaida. = Maboto mengi hu-

dumu kwa miezi saba hadi 12
kabla ya kuanza kukarabatiwa
sana.

Mugema anasema utafiti pia
ulibaini kuwapo imani potofu.
“Jamii zilizohusika katika utafiti
huu, ushirikina ulihusika moja
kwa moja na ujenzi wa vyombo
vya majini. Wavuvi wakikum-
bana na upepo mkali ziwani wa-
naamini ni ushirikina.

“Hawachukui tahadhari. Huko
Irondo, walisema kwamba kuki-
wa na upepo mkali, mmoja wao
katika boti atajikata sehemu
ndogo ya kidole na kudondosha
matone ya damu, dhoruba ita-
koma,” anasema.

Mugema anasema, walibaini
matumizi ya vilevi, kuwapo ush-
uhuda wa mvuvi mwendesha
boti alizama na baadae waligun-
dua alikuwa amelewa.
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Ushuhuda wa harakati zake DUWASA
kufuta shlda ma|| Dodoma iwe isiwe’

Na Augusta Njoji, DODOMA

UNA usemi ‘Maji ni

Uhai’. Ni bidhaa ya kila

kiumbe,  binadamu,

viumbe vingine na
mimea duniani.

Umuhimu wake unadhihiri-
ka kwa wanasayansi, wanaeleza
sehemu kubwa ya mwili
wa binadamu ni maji na
bila maji hakuna maisha.

Nyumbani hakuna kitaka-
chopikwa kwa kuwa chakula
kuiva kinahitaji maji, hakuna
atakayeoga, wala kufanya kazi
pasipo kula.

Katika kutambua umuhimu
wa maji, serikali kimuundo im-
eanzisha mamlaka mbalimbali
za maji. Hapo ndipo inapati-
kana Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira mjini Dodo-
ma (DUWASA), iliyoanzishwa
mwaka 1998.

Hapo, kama yalivyo mamlaka
mengine, imepewa jukumu la
kuhakikisha inatoa huduma
bora na endelevu ya usamba-
zaji majisafi na safi kwa mazin-
gira ya wakazi wa Dodoma.

Mwezi Juni, 2017, serikali
ilitangaza azma yake ya ku-
hamia Dodoma na tathimini
iliyofanyika hivi karibuni in-
aonyesha kuwa, mahitaji ya
maji mjini Dodoma hadi kufika
mwaka 2022, ni lita za ujazo
milioni 133.4 kwa siku.

Hali kadhalika, tuendako
mwaka 2026  inatarajiwa
kuwa lita 146,317000 kwa

siku; mwaka 2036) kufika, lita
204,315,000 kwa siku; na mwa-
ka 2051 kufika lita 417,308,000.
Kutokana na mabhitaji hayo,
Mkurugenzi Mtendaji wa DU-
WASA, Mhandisi Aron Joseph,
anaeleza mikakati mbalim-
bali ya mamlaka hiyo, ak-
isema DUWASA imejipanga
kuhakikisha Dodoma inakuwa
na maji ya uhakika kwa waka-
zi na watumishi wanaohamia.
VYANZO MAJI
Mhandisi Joseph anasema,
chanzo kikuu cha maji kwa
wakazi wa Dodoma, ni visima
virefu vilivyochimbwa katika
bonde la Makutupora, eneo la
Mzakwe, kukitarajiwa miun-
dombinu hiyo kuzalisha lita
milioni 61.5 kwa siku, hata ikas-
afirishwa hadi kulikolengwa.
Aidha, anataja vyanzo ving-
ine vidogo kwa maeneo mahsu-
si ambavyo ni; Nzuguni, Thum-
wa kwa ajili ya Mji wa Serikali,
Iyumbu kwa ajili ya Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM), Kata ya
Iyumbu, Hospitali ya Benjamin
Mkapa na Kata ya Nghong'onha,
ambavyo kwa pamoja vinazali-

Tanki la maji katika mradi ulioko Nzuguni, Jijini Dodoma. Picha nyingine, pilika za shughuli
za mradi wa maji jijini Dodoma. PICHA ZOTE: AGUSTA NJOJI.

sha lita 17.1 milioni kwa siku.

“Vyanzo vyote hivyo na ving-
ine vidogovidogo vinafanya
uzalishaji kuwa jumla ya lita
milioni 78.6 kwa siku, wakati
mahitaji ya sasa (2022) ni lita
milioni 133.4 kwa siku.

“Hivyo upungufu wa maji ka-
tika mji wa Dodoma ni lita mil-
ioni 54.8 kwa siku. Upungufu
huu unaongezeka mwaka hadi
mwaka kutokana na ongezeko
la watu na shughuli za kiuchu-
mi na kijamii katika jiji la Do-
doma,” anasema.

UTEKELEZAJI MIRADI
Mhandisi Joseph, anafafanua
kwa sasa kuna miradi kadhaa
inayotekelezwa kuimarisha
upatikanaji wa majisafi.
“DUWASA tunashukuru seri-
kali ya awamu ya sita chini ya
uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuendelea kuipa
kipaumbele DUWASA katika
kutatua changamoto za upati-
kanaji wa maji na uondoshaji
majitaka mjini Dodoma na Miji
ya pembezoni,” anasema
Anataja kuwa ni Mradi wa
Maji kutoka Ziwa Victoria, utak-
aohusisha ujenzi wa mtambo
wa kutibu maji, matenki, vi-
tuo vya kusukuma maji, na ma-
bomba ya kusafirisha maji ku-
toka Mwanza mpaka Dodoma.
“Wizara ya Maji imesha-
tangaza zabuni ya Mhandishi
Mshauri kwa ajili ya kufanya
upembuzi yakinifu, usanifu,
zabuni za mkandarasi wa
ujenzi, pamoja na kusimamia
utekelezaji wa mradi huu. Wiz-
ara ipo katika hatua za mwisho

kusaini mkataba na Mhandisi
Mshauri,” anasema.

Lingine anataja ni Mradi wa
Ujenzi wa Bwawa la Farkwa,
utakaonufaisha wakazi wa Do-
doma Mjini; Chemba, Bahi na
Chamwino Mjini, lengo ni kuji-
tosheleza mahitaji ya maji hadi
mwaka 2038.

Anasema Bwawa la Farkwa,
litajengwa katika  Kkijiji cha
Mombose, wilayani Chemba,
Dodoma na mradi utahusisha
ujenzi wa bwawa, chujio la
maji, matenki ya kupokea maji
na ujenzi wa bomba kuu ku-
toka Farkwa hadi Dodoma lin-
alokadiriwa kuwa na urefu wa
kilomita 117.

Anasema, bomba hilo litaku-
wa na matoleo ya kugawa maji
ya umbali wa kilomita 12 pan-
de zote za bomba hilo katika
Wilaya za Chemba, Chamwino,
Bahi na Dodoma.

“Mradi huu unakadiriwa

kugharimu takribani Dola za
Kimarekani milioni 135.8 sawa
na shilingi bilioni 312.08 katika
awamu ya kwanza.

“Benki ya Maendeleo ya Af-
rika (AfDB) imeshatenga fed-

ha hizo kutekeleza awamu
hii. Miongoni mwa hatua zi-
lizofikiwa ni utiaji wa saini wa
mkataba kati ya Wizara ya Maji
na Mhandisi Mshauri wa kure-
jea usanifu wa awali.. mnamo
tarehe 23 Oktoba, 2023,” anase-
ma.

Kuhusu uchimbaji wa visima
10 pembezoni mwa miji ili ku-
pata vyanzo vingine vya maji
kwa wakazi wa Jiji la Dodoma,
anasema DUWASA imeingia
Mkataba na kampuni ya PNR
Drilling Company, itakayochim-
ba visima katika maeneo mbal-
imbali ya pembezoni.

Inaelezwa tayari mkandarasi
ameshaanza kazi rasmi mnamo
Oktoba 2023 na gharama
za mradi ni shilingi milioni

403.996. Inaelezwa, kufika Dis-
emba mwaka j jana, mkandarasi
alishachimba visima vitano
katika maeneo ya Kilimani,
Mkonze, Ntyuka, Iyumbu, na
Ndachi.

Kadhalika, Mkurugenzi huyo
anautaja mradi mwingine
ni wa maji safi Nzuguni, un-
aotekelezwa katika awamu
mbili; kuboresha huduma ya
usambazaji maji katika katikati
ya jiji la Dodoma na Kata ya
Nzuguni kwa ujumla.

Hapo mtazamo unaolengwa,
anautaka Mhandisi Joseph ni
kuongeza uzalishaji wa maji
kutoka lita 68,600,000 hadi
76,000,000 kwa siku, sawa na
ongezeko la asilimia 11.7

Anafafanua kuwa, katika
awamu ya kwanza ya mradi
umefikia umefikia asilimia 96
na DUWASA inatekeleza ujenzi
wa mradi huo kwa kutumia
wazabuni saba na kazi zinazo-
fanyika ni pamoja na uchim-
baji na uendelezaji wa visima
vinne.

Mengine anataja ni ku-
nunua transfoma sita, ujenzi
wa mtandao wa kusafirisha na
kusambaza maji wenye takrib-
ani kilomita saba, ujenzi wa
matenki mawili yenye jumla ya
ujazo wa lita milioni 3.5, viban-
da vya kuendeshea pampu.

Pia anataja ujenzi wa ofisi
ya mradi, usimikaji wa pampu
za kusukuma maji, ujenzi wa
miundombinu ya umeme,
ujenzi wa vifaa umeme ‘fire
hydrants’, ufungaji mfumo
kompyuta utakaofanya mfumo
maji kujiendesha wenyewe, na
upandaji miti.

Kwa mujibu wa Mhandisi Jo-
seph, mradi huo una jumla ya
mikataba saba yenye thamani
ya shilingi bilioni 4.39 fedha
zote za kutekeleza mradi huo
zinatolewa na serikali.

Kuhusu awamu ya pili, anase-
ma kuhakikisha huduma ya
maji inaimarika Mjini Dodoma,
DUWASA kwa kushirikiana na
Wizara ya Maji, inachimba vi-
sima vitano na kimoja chenye
kina cha mita 300 katika eneo
la Nzuguni.

“Mkandarasi kampuniya PNR
Ltd ameanza kazi ya uchimbaji
wa visima vitano kwa gharama
ya shilingi milioni 220, eneo la
Nzuguni na Mkandarasi, kam-
puni ya Shanxi Constrtuction
atachimba kisima kirefu eneo
la Nzuguni kwa gharama ya
shilingi milioni 570, wakazi
wapatao 75,968 katika eneo la
Nzugun, na baadhi ya maeneo
jirani ya Kisasa, Ilazo na Swas-
wa,” anasema.
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Jiji lang'aka takataka kurundikwa mitaani

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ALMASHAURI ya Jiji la

Dodoma limekuja juu

na kuzionya kampuni

na vikundi vya ukusan-
yaji taka kwenye maeneo yake na
kusababisha kulundikwa mitaani
badala ya kuhifadhi kwenye ma-
kontena na kuhatarisha afya za
wananchi.

Mkuu wa Idara ya Usafi wa
Mazingira wa Jiji hilo, Dickson Ki-
maro akizungumeza jana baada ya
kufanya ukaguzi wa mazingira ka-
tika maeneo mbalimbali, alibaini

makontena ambayo hayatumiki
kuhifadhiwa taka na badala yake
zimelundikwa chini.

“Baadhi ya makotena yali-
yokabidhiwa kwenye vikundi na
kampuni za usafi hawayatumii
kuweka taka zao humo badala
yake uchafu huo unalundikwa
chini kinyume na matumizi yali-
yokusudiwa.Hii inasababisha taka
kusambaa na kuhatarisha afya za
wananchi,” alisema Kimaro.

Alisema kitendo hicho pia
kimekuwa kikisababisha hasara
ya mamilioni ya fedha kwa ku-
tumia magari na mitambo kuzi-

ondoa na kuzisafirisha hadi
dampo.

“Vikundi vyote vya kijamii vina-
takiwa kusimamia kikamilifu na
kutekelza wajibu wake kwa muji-
bu wa kifungu namba 73 (4) (5) (6)
(7) na 76 (3) (a) cha Sheria ya Afya
ya Jamii namba 1 ya mwaka 2009
kwa kwa mujibu wa makubaliano
kati ya vikundi na makampuni
hayo,” alisema.

Mkuu huyo alizitaka kampuni
na vikundi hivyo kuhakikisha taka
zote zinaondolewa katika maeneo
ya biashara na makazi kwa kufua-
ta ratiba iliyopo ya mtaa na kata.

“Pia wafanyabiashara ndani ya
masoko yaliyopo Jiji la Dodoma
wahakikishe wanafanya usafi
kwenye maeneo yao ili kuyaweka
mazingira yao katika hali ya safi
ikiwa na kuepukana na magonjwa
yanayotokana na uchafu hasa kip-
indi cha mvua,” alisema.

Kwa mujibu wa Kimaro, mion-
goni mwa hatua zitakazochuku-
liwa dhidi yao nikutozwa faini
isiyopungua Sh. 300,000, kuon-
doa taka na kunyang’anywa
makotena hayo ili wapewe watu
wenye uwezo wa kulifanya Jiji
kuwa safi.

ujenzi wa meli za UvUVi na kilimo bahari kuu, |takayoendana sambamba na ujenzi wa viwanda vya kuchakata samaki. PICHA:

RENATHA MSUNGU
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Meli za uvuvi kujengwa kwa mabilioni

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI inatarajia kujenga
meli nane za uvuvi wa bahari kuu
kwa gharama ya Sh. Bilioni 30 kwa
lengo la kuongeza kasi ya ukuaji
wa uchumi nchini.

Katibu Mkuu wa Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu,
Dk. Jim Yonaz alitangaza mpango
huo juzi kwenye hafla ya utiaji
saini mikataba ya upembuzi ya-
kinifu wa meli hizo na ujenzi wa
viwanda viwili vya kuchakata sa-
maki katika maeneo ya Kilwa na

Fungurefu kupitia programu ya
kuendeleza kilimo na uvuvi utaka-
ogharimu Sh. Milioni 348.

Dk. Yonaz alizitaka kampuni zi-
lizosaini mkataba huo ya DMG na
TANSHEQ kukamilisha upembuzi
huo ndani ya siku 45 kwa ufanisi.

“Programu ya kuendeleza
kilimo na uvuvi ni moja ya
programu za kitaifa za kimkakati
zilizo katika ~ Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Taifa wa miaka
mitano kuanzia 2021/22 mpaka
2025/26, “ alisema na kuongeza
kuwa:

“Lengo ni kuimarisha uchumi

wa mwananchi mmoja mmoja na
taifa na kuendeleza uchumi wa
buluu.”

Alisema kukamilika kwa up-
embuzi huo kutawezesha seri-
kali kuanza ujenzi wa meli hizo
ambayo unatarajiwa kukamilika
mwezi ujao na viwanda hivyo.

Mratibu wa Programu ya AFDP
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge
na Uratibu, Salimu Mwinjaka,
alisema matarajio ya programu
hiyo ni kuwanufaisha watu takrib-
ani milioni 1.3, ikiwamo kaya za
wakulima wadogo 200,000 kupa-
ta mbegu bora za mahindi, alizeti

na maharage.

Alisema vilevile itawanufaisha
wazalishaji wadogo, kati wa mbe-
gu na wafanyabiashara za pembe-
jeo za kilimo takribani 1,000 kwa
kupata mbegu bora na mafunzo.

“ Wavuvi wadogo na wafan-
yabiashara wa samaki takribani
48,000 pamoja na wafugaji
wa samaki na viumbe maji na
mwani 21,000 watanufaika,” alise-
ma.

Alisema meli hizo, nne ni Shiri-
ka la Uvuvi Tanzania (TAFICO) na
nyingine za Shirika la Uvuvi Zan-
zibar (ZAFICO).

]
Wasajili wa
mabaraza
wapewa
rungu

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WASAJILI wa mabaraza
ya wataalam na Bodi ya
Washauri katika sekta ya
afya nchini wameagizwa
kuweka mfumo wa ku-
wabaini na kuwachukulia
hatua wataalamu wana-
okiuka maadili ya utendaji
kazi wao.

Agizo hilo lilitolewa jana
na Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Afya, Dk. John Jingu
katika kikao na wasajili
hao cha kujadili namna ya
kuboresha huduma kwa
wananchi.

Dk. Jingu, alisema ni
muhimu kulinda maadili
ya utendaji wa kazi zao ili
Watanzania wapate hudu-
ma bora za afya.

Alisema kuna kesi ny-
ingi  zinatokea katika
maeneo ya kazi ambako
kuna wanataaluma, wasa-

¢ jili na wasimamizi wa

bodi na mabaraza ambao
wanatakiwa kuwatembe-
lea kufahamu kero zina-
zowakabili na si kusubiri
kesi kwenye mabaraza yao
wakiwa ofisini.

“Nendeni mkatembelee
wataalamu katika mae-
neo yao ya kazi mkaone
wanavyofanya kazi, msi-

¢ jifungie ofisini na msiwe

mahakimu wa kusubiri
hadi matatizo yatokee
ndio mchukue hatua,”
alisema.

Alionya kuwa mtaalamu
atakayebainika  kukiuka
maadili atachukuliwa hat-
ua ili asiharibu taaluma na
wananchi kupata huduma
bora.

“Twendeni tukawajul-
ishe wananchi juu ya sisi
ni wakina nani, majukumu
yetu ni yapi na njia na ma-
wasiliano ~ wanayoweza
kutumia ili kutufikia, pia
msicheleweshe mashauri
ambayo yanaletwa kwe-
nye mabaraza  yenu.
Ongezeni ufanisi kutatua
changamoto za wananchi
kwa muda mfupi,” alise-
ma.

Awali Mganga Mkuu wa
Serikali, Profesa Tumaini
Nagu, alisema ofisi yake
ina jukumu la kusimamia
mabaraza nane ya Kkitaal-
uma, weledi na maadili
ya wataalamu na Bodi ya
Maabara Binafsi (PHLB) na
Bodi ya Ushauri wa Hospi-
tali Binafsi (PHAB) zenye

jukumu la kumshauri wa-

ziri juu ubora wa huduma
na kusajili maabara na
hospitali binafsi.
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CHADEMA kuwaburuta Kortini viongoz vijiji kwa utapeli

Na Elizabeth
John, NJOMBE

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
mkoani hapa  kimesema
kinaandaa wanasheria
kwa ajili ya kuwafungulia
mashitaka kortini watendaji
kuwakamata wananchi na
kuwatoza faini bila kuwapa
stakabadhi halali na kujipa-
tia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu.

Akizungumza baada ya
mkutano wa uchaguzi, Ka-
tibu wa CHADEMA wa Mkoa
wa Njombe, Baraka Ki-
vambe, alisema wana stak-
abadhi za bandia za faini za
malipo zaidi ya 50 zilizotole-

wa na viongozi hao wa seri-

“Kwa tafsiri yake ili sisi
tuonyeshe dira kwa wa-
nanchi, hii tunaanza nayo
na hizo risiti tunapeleka
kwa wanasheria wetu wa
chama watashughulika nao
mahakamani,” alisema Ki-
vambe.

Mwenyekiti wa CHADE-
MA Wilaya ya Njombe, Seth
Vegulla, alisema mambo
hayo yanafanywa na vion-
gozi kwa lengo la kujiten-
genezea ulaji.

“Serikali inaibiwa mapato
ya nchi yanapotea na im-
karibu halmashauri zote za
Mkoa wa Njombe,” alisema
Vegulla.

Alisema mwaka huu
kutakuwa na uchaguzi wa
serikali za mitaa na kutoa
onyo kwa viongozi wali-
oshinda kwa njia za udan-
ganyifu kuwa watakabili-
ana nao, Mwenyekiti wa
Baraza la Wazee CHADEMA
wa Wilaya ya Njombe, Aldo
Mrote, alisema anakwenda
kupigania haki ya matibabu
ya wazee ambao hawana
bima na vitambulisho vya
uzee ili wapate matibabu
bure.

Mrote alifafanua kwamba
wazee wengi wananyanyasi-
ka kutokana na kutokuwa
na uhakika wa matibabu.

“Wenzenu tunakabiliwa
na changamoto hasa mat-
ibabu, ukienda hospitali
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wanasema wazee wawe wa
kwanza kutibiwa, lakini una-
kuta hakuna anayekuanga-
lia pia upatikanaji wa dawa

ni mgumu sana,” alisema
Mrote.
Mwenyekiti Baraza la

Wanawake la chama hicho
(BAWACHA) wa wilaya hiyo,
Revina Wikechi, alisema ka-
tika kipindi chake cha uta-
wala, atakuwa kipaumbele
kupinga ukatili na unyan-
yasaji na huduma za afya.

“Niwaahidi wanawake
kwamba nitakwenda ku-
pambana na changamoto
za sekta husika ikiwemo ya
afya ili kuhakikisha zina-
pungua na wanawake na
watoto wanakuwa salama,”
alisema Wikechi.

Baadhi ya vijana wakazi wa Tarafa ya Matamba, Halmashauri ya Makete, mkoani Njombe, wakishona viroba vyenye
viazi mviringo kwa ujazo maarufu kama rumbesa juzi. Ujazo huo, unadaiwa kuwaumiza wakulima kimapato. PICHA:
NEBART MSOKWA

Wahudumu watakiwa
kuwatambua abiria
Kwenye mabasi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAHUDUMU wa mabasi wa mikoa ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini wameshauriwa ku-
watambua abiria na  kutoa taarifa kwenye
vyombo vya usalama wanapokutana na watu
wanaowatilia mashaka ili kuimarisha usalama.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera al-
itoa rai hiyo juzi jijini hapa kwenye mafunzo
ya siku saba ya wahudumu wa mabasi ya mas-
afa marefu yaliyoandaliwa na Chuo cha Taifa
cha Usafirishaji (NIT).

Homera, aliwataka kufanya ukaguzi wa
mara kwa mara kwenye magari yao ili ku-
hakiki watu na mizigo yao iko salama na ku-
hakikisha hakuna mazingira hatarishi kwenye
magari ikiwemo watoto kujificha kwenye se-
hemu za mizigo.

Alisema baadhi ya watu wasio wema, wak-
iwemo magaidi na wahamiaji haramu husafiri
kutoka nchi moja kwenda nyingine, hivyo ni
wajibu wa wahudumu hao kwa kuwa wao ni
maofisa usalama namba moja kwenye gari ku-
watambua na kutoa taarifa kwa vyombo vya
ulinzi na usalama ilio wakamatwe na kuchuku-
liwa hatua.

“Kuna siku walikamatwa watoto sita waki-
tokea Mbeya wamekaa kwenye buti mpaka
wamefika Morogoro ile ni hatari kubwa wakip-
oteza maisha wenye mabasi na wewe kondak-
ta utachukuliwa hatua kama mhalifu pia kwa
sababu inawezekana umewaona na haujatoa
taarifa yoyote,”alisema Homera

Kaimu Mkuu wa NIT Taaluma na Utafiti, Dk.
John Mahona, alisema wanatoa mafunzo hayo
kwa lengo la kuboresha huduma za mabasi ili
wananchi wasafiri salama pamoja na mizigo
yao na kuongeza ufanisi wa kazi kwa wahu-
dumu hao.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka ya Udhibiti wa
Usafiri Ardhini (LATRA) Mkoa wa Mbeya, Sha-
ban Mbembe, alisema wanatarajia kuifanya
tasinia ya wahudumu wa mabasi kuwa rasmi.

Mbembe, alisema wanashirikiana na
NIT kutoa mafunzo hayo ili wahudumu hao
waweze kukidhi viwango vya matakwa ya
kisheria.

Alisema walianza kutoa mafunzo hayo kwa
madereva na sasa wamehamia kwa wahudu-
mu.

Alisema baada ya mafunzo hayo, watakaofu-
zu watawasajili na kuwapa utambulisho kuwa
watoa huduma na wale ambao hawatafuzu
watapaswa kupata upya ndipo waruhusiwe
kufanya kazi hiyo.

Wakulima: Wafanyabiashara wanatunyonya kwa rumbesa

Na Nebart Msokwa, MAKETE

Mmoja wa wakulima hao,
Yuston Mtweve, alisema mwaka

chochea kuwanyonya .
Martha, alisema wanunuzi hao

lakini

yanakwama na kulazi-
mika kushusha na kupakia tena,

Aliwaomba wadau wa kilimo
kushiriki kukomesha vipimo

WAKULIMA wa viazi mvir-
ingo katika Kata ya Matamba
Halmashauri ya Makete mkoani
Njombe wameiomba Serikali ku-
komesha matumizi ya vipimo vi-
sivyokuwa rasmi vinavyotumiwa
na wafanyabiashara kwa madai
kuwa vinatumika kuwanyonya.

Wakulima hao wamedai kuwa
licha ya serikali kupiga maru-
fuku ujazo uliozidi zaidi ya kilo
100 kwa gunia maarufu lumbesa
bado kuna wafanyabiashara
wanautumia huku halmashauri
hiyo ikigeuza ujazo huo kuwa
kitegauchumi kwa kuwatoza
faini.

2023 walifanya mkutano wa wa-
dau wa kilimo cha zao hilo na
kukubaliana kitumike Kkipimo
cha aina moja nchi nzima kwe-
nye ununuzi, lakini utekelezaji
wake umekuwa wa kusuasua.

Alisema kwenye mkutano huo
walikubaliana vitumike vipimo
ambavyo ujazo wake hauzidi kilo
100, lakini wanunuzi wanaende-
lea kutumia lumbesa na kuwadi-
dimiza kiuchumi.

Martha Mgaya, alisema
wanunuzi wa viazi wamekuwa
wakishona lumbesa na wana-
posafirisha wanatozwa faini na
halmashauri hiyo na kuzidi ku-

wamekuwa wakifidia faini wa-
nazotozwa na halmashauri hiyo
kwa kumnyonya zaidi mkulima
hali ambayo inachangia kukosa
faida cha kilimo cha zao hilo.

“Sasa sisi tunaendelea kuumia
kwa sababu tunatumia gharama
kubwa,” alisema Martha.

John Mkinga, miongoni mwa
vijana wanaoshona na kupakia
magunia ya viazi kwenye magari,
alisema hata wao wanaumia
wakati wa kupakia lumbesa ku-
tokana na kuwa na uzito mkub-
wa.

Alisema wakati mwingine wa-
napakia viazi kwenye magari,

jambo ambalo linawaumiza ku-
tokana na uzito.

Mtaalamu wa Vipimo Ofisi
ya Wakala wa Vipimo Mkoa
wa Mbeya, Arbogast Kajungu,
alisema tatizo linalosababisha
iwe vigumu kukomesha vipimo
hivyo ni halmashauri kugeuza
ujazo huo kuwa chanzo cha ma-
pato.

Kajungu, alisema wafanyabi-
ashara hawaogopi kujaza lumbe-
sa kwa sababu wanakuwa wame-
jlandaa kulipa faini kwenye
mageti ili waruhusiwe kuendelea
na safari huku wakiwa wamesha-
waumiza wakulima.

hivyo badala yake watumie vi-
sivyozidi uzito wa kilo 100 vina-
vyokubalika kisheria.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri  hiyo, = William
Makufwe, alisema ajenda ya
kukomesha lumbesa inatakiwa
kuwa ya nchi nzima badala ya
kila halmashauri kuwa na uta-
ratibu wake ili viazi vya wilaya
visikose soko.

Mwaka 2022, Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa alipiga maru-
fuku ujazo wa lumbesa kwenye
biashara ya mazao huku akiwaa-
giza wakuu wa mikoa na wakuu
kusimamia biashara hiyo.



Japan
yaipiga
jeki SMZ

Na Mwandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Ayoub Muhammed
Mahmoud, amesema Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ)
inathamini michango inayo-
tolewana wadau wa maendeleo
kuwekeza katika miradi ya elimu
visiwani hapa

Mahmod aliyasema hayo juzi
wakati akizindua ukarabati wa
mradi wa jengo la Shule ya Msin-
gi Kizimkazi Wilaya ya Kusini Un-
guja, anakotoka Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Dk.
Samia Suluhu Hassan.

Alisema ujenzi huo uliofa-
dhiliwa na Serikali ya Japan una-
dhihirisha nchi hiyo inaendelea
kushirikiana na Zanzibar katika
nyanda mbalimbali ili kuwaletea
wananchi maendeleo.

Alisema Japan iko mstari wa
mbele kuipa misaada ya maen-
deleo SMZ ikiwamo ya elimu,
maji na mingine kutokana na
uhusiano wa kindugu.

“Wajapan wengi wanaokuja
Zanzibar hujisikia kama wapo
nyumbani, hivyo kuna haja kwa
wadau hao kuwekeza visiwani
katika miradi ya maendeleo,”
alisema Ayoub.

Alisema Japan ni nchi inayoju-
muisha visiwa 4,000 na imeku-
wa na ustaarabu na utamaduni
kutoka baharini na inafurahia
baraka za bahari kama vile za
Zanzibar.

Mkuu huyo alisema uamuzi
wa nchi hiyo kutoa msaada wa
Sh. milioni 285 kwa ujenzi wa
madarasa ya shule hiyo ni wa
kishujaa na wa kuigwa.

Alisema moja ya malengo ya
SMZ ni kuendelea kuwekeza
katika ujenzi wa madarasa ya
kisasa ili kuboresha mazingira
ya wanafunzi kusoma na kupun-
guza msongamano.

Bazozi wa Japan nchini, Yasu-
shi Misawa, alisema serikali yake
ina ushirikiano mzuri wa maen-
deleo na Tanzani ikiwamo Zan-
zibar na ndiyo sababu wakaona
kuna haja ya kuijenga shule
hiyo ili wanafunzi wasome ka-
tika mazingira mazuri.

Misawa, alisema ujenzi wa
shule hiyo ulitiwa saini Machi
mwaka jana

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kusini
Unguja, Juma Mhammed Chan-
de, alisema mkataba wa ujenzi
wa shule hiyo umetokana na fed-
ha kutoka kwa Serikali ya Japan
kiasi cha Sh. milioni 285.

Akisoma risala kwa niaba ya
walimu wa shule hiyo, Rehema
Kassim Ramadhan, alisema ku-
kamilika kwa ujenzi huo kutaon-
doa changamoto ya ufinyu wa
madarasa shuleni hapo na wa-
nafunzi kusoma kwa bidii.

HABARI ZANZIBAR ﬁ/
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Wanafunzi 9,000 wakacha masomo

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

IZARA ya Elimu na
Mafunzo ya Amali
imesema  Zanzi-
bar inakabiliwa na
tatizo la utoro wa wanafunzi
shuleni kutokana na takwimu
kuonyesha zaidi ya wanafunzi
9,000 hawakuhudhuria maso-
mo katika kipindi cha miaka mi-
tatu iliyopita.

Hayo yalisemwa jana na Nai-
bu Waziri wa Wizara hiyo, Ali

Abdallah Gulamu, katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi waka-
ti akijibu swali la Mwakilishi
wa Jimbo la Mwanakwerekwe,
Ameir Abdallah aliyetaka kujua
takwimu za utoro kwa wanafun-
zi shuleni. Gulamu, alisema
katika kipindi hicho cha kuan-
zia mwaka 2021 hadi 2023, wa-
nafunzi wa shule za msingi wa-
patao 5,952 na sekondari 3,238
waliripotiwa kutokuwa na ma-
hudhurio mazuri shuleni kuto-
kana na kukithiri kwa utoro.
Alizitaja baadhi ya sababu za

 — 0

wanafunzi hao kukithiri kwa
utoro huo kuwa ni kufanya shu-
ghuli za kiuchumi na ufuatiliaji
mdogo wa wazazi na walezi kwa
watoto wao shuleni.

Alisema serikali imekuwa iki-
chukua hatua za kutatua tatizo
la utoro kwa wanafunzi iki-
wamo kuimarisha mazingira ya
shule, kutoa chakula kwa baadhi
ya shule za msingi na ugawaji
wa vifaa vya ufundishaji kama
madaftari na vitabu.

“Pia tumekuwa tukitoa ushau-
ri na unasihi kwa watoto wanao-

ishi katika mazingira magumu
ili kuwafanya wasitoroke shule,”
alisema.

Gulamu, alisema serikali
inaendelea na utekelezaji wa
mpango maalumu wa kuwareje-
shawanafunzi waliotoroka shule
na wale ambao hawakuwahi
kuandikishwa kujiunga na elimu
ya msingi na kidato cha kwanza.

Alisema wizara hiyo imefani-
kiwa kuwarejesha shuleni wa-
nafunzi 31,639 kati ya 35732
kuendelea na masomo katika
kipindi hicho.

Mbunge wa Mfenesini, Wilaya ya Magharibi A Unguja, Zubeda Khamis Shaibu, akiangalia uzito wa mtoto aliyefikishwa katika kituo
cha afya Bubwisudi alipotembelea kituo hicho, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Serikali yakamilisha ujenzi kiwanda cha kusarifu mwani

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ) imekamilisha ujenzi
wa kiwanda cha kusarifu mwani
cha Chamanangwe Pemba na
iko katika mchakato wa ku-
ingia katika makubaliano ya
uendeshaji na Kampuni ya
Nutri-San ili kuliongezea tham-
ani zao hilo na kuwanufaisha
wakulima.

Hayo yalisemwa jana katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi

na Waziri wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi, Shabani Ali Othman
wakati akijibu swali la Mwakili-
shi wa Jimbo la Mwanakwerek-
we, Ameir Abdallah aliyetaka
kujua jinsi SMZ ilivyojipanga ku-
waondolea wakulima wa mwani
changamoto ya bei ndogo katika
soko la zao hilo.

Othman, alisema SMZ im-
eunda Kampuni ya Mwani
Zanzibar (ZASCO) ili kumkwa-
mua mkulima wa zao hilo na
tayari imeongeza bei ya mwani
wa aina ya Spinosum kutoka

wastani wa Shilingi 500 hadi ku-
fikia wastani wa Shilingi 1,000
kwa kilo.

Alisema bei ya mwani aina
ya Cottonii nayo imeongezeka
kutoka Shilingi 1,200 kwa kilo
hadi kufikia wastani wa Shilingi
2,000.

Alisema ZASCO imekuwa iki-
nunua mwani aina ya Ulva kwa
Shilingi 800 kwa kilo.

Akijibu swali jingine la
mwakilishi huyo, waziri huyo
alisema wizara yake inatam-
bua umuhimu wa kuwapo kwa

Kamusi ya Viumbe Baharini na
kwamba Taasisi ya Utafiti wa
Uvuvi na Maliasili za Baharini
Zanzibar ipo kwenye mchakato
wa uchapishaji wake.

Alisema kamusi hiyo itachap-
ishwa kwa lugha nyepesi na
inayofahamika na wananchi
wengi ambayo ni Kiswabhili.

Waziri huyo, alisema kwa
sasa taasisi hiyo inatumia ka-
musi iliyochapishwa kwa lugha
ya kigeni yenye viumbe wa ba-
hari wa ukanda wa magharibi
ya Bahari ya Hindi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

VICTOR

EMMANUEL
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S1094/0319 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia JIHAD SEKONDARI
mwaka 2008. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa

SINDAKILA

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP.117)
CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED, |, MOHAMEDI SHABANI TINGISHA of DAR ES SALAAM, DO
HEREBY Wholly, absolutely and utterly renounce, relinquish and abandon the
use of my former name of MOHAMED SHABANI as it appears in my PENSIONS
FUND (PPF) FOR THE REASON THAT, There was typing error occurred during
registration of the identity before of writing the full name of MOHAMEDI
SHABANI TINGISHA the only write two names which are MOHAMED SHABANI
at that position and from now on | want to use and to be known as
MOHAMEDI SHABANI TINGISHA and as from the date of this deed poll and in
substitution of my former name, the name of MOHAMEDI SHABANI TINGISHA
as | appears in my National Identity Card (NIDA).

For the purpose of evidence such determination, |, hereby DECLARE that |
shall at all times hereinafter in all records, deed, documents and other
writings and in all action, suits and proceedings as well as in all public and
private dealings and transactions and creations whatsoever use and
subscribe the said name of MOHAMEDI SHABANI TINGISHA as my name in
lieu of and in substitution of my former name of MOHAMED SHABANI.

AND | HEREBY expressly authorize and require all and every person and
whatsoever at all times after the date hereof to designated, describe and
address me by the adopted name of MOHAMEDI SHABANI TINGISHA.

IN WITNESS WHEREOF | have set my hand at Dar es salaam, and | hereon substitute
my old name of MOHAMED SHABANI by my new name MOHAMEDI SHABANI TINGISHA.

SIGNED and DELIVERED by tre sad
MOHAMEDI SHABANI TINGISHA who DR rh
in my presence this..))..day of... 102024

BEFORE ME A

Signatarer ——

SHAMBA LINAUZWA

LAND FOR SALE

UKUBWA: 1.6 Acre
MAHALI: 400m from Dolly
ESTATE
Off Moshi-Arusha road 6km
from Maji ya Chai
AVAILABLE: Surface water for
irrigation 24hrs; Water tank;
metallic structure; Access to
Electricity; Road access North,
south and west

CONTACT: 062130 92 05/0758

8894 04/0693 72 50 46/

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MATERN YAKOBO LUMBANGA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 215 AFU aina ya RANGE
ROVER V8. Chassis namba
SALLMAMAS35A. Engine
namba 512733410. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

CHRISTOPHER RWAKILIMBA
KAMUGISHA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 227 ADF aina
ya TOYOTA RAV4. Chassis
namba SXAT117011143. Engine
namba 3S7004321. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo

karibu. Taarifa ya Polisi:

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 40/2024
Jina la mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: AISHA ABDALLAH
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: AISHA ABDALLAH

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 28
Mwezi wa 03 Mwaka 2024 saa 4:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili
kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 27
Mwezi wa 02 Mwaka 2024.

PR W e

WILAYA YA KAHAMA
SHAURI LA TALAKA NAMBA 24 YA 2024

MDAIHONEST SERAPHINE MREMA

MDAIWA. JACKLINE DEUS MAJENGE
KWA. JACKLINE DEUS MAJENGE
MBEZI-DAR ES SALAAM

Nyote mlioorodheshwa hapa chini(yaani)

JACILLINE DEUS MAJENGE WA MBEZI-DAR ES SALAAM
Na yeyote atakae liona tangazo hili, awajulishe watu hao waliotajwa
hapa juu wahudhurie binafasi katika Mahakama hii ya Mwanzo MJINI
siku ya IJUMAA Tarehe 15/3/2024 saa 2:00 Asubuhi, ili mjibu madeni
yaliyoletwa na mdaiwa wenu kuwa; KUJIBU MADAI YA TALAKA.

Na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kuitwa shauri hilo mnatakiwa mje na
vielelezo vyenu viwezavyo kuuthibisha utetezi wenu mlionao.

ANGALIA; Kama hamkuhudhuria siku na Saa iliotajwa hapo juu na
ikithibitishwa kuwa Tangazo hili lilibandikwa wazi katika maeneo ya
makao yenu na jamaa zenu ambao wanaweza kuwapa taarifa ya kuitwa

kwenu, Mahakama itatoa hukumu bila ninyi kuwepo kuwa mmeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu kwa mujibu wa fungu la 19(2) cha
Kanuni za Utaratibu wa madai katika Mahakama za Mwanzo, na Muhuri
wa Mahakama hii leo Tarehe 28/2/2024.
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Kituo cha MJINI Mkoa DODOMA
Shauri la Madai Na. 74/2024
JINA LA MDAI: RAYMOND ROBERT SAMBAI
JINALAMDAIWA......ccoovrnerrene PLATINUM CREDIT LIMITED

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

KWA
PLATINUM CREDIT LIMITED
MAJENGO - DODOMA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

MADAI YA TSH. 12,000,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 29 mwezi 02 mwaka 2024 saa 8:30 asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima keleta shahidi/Mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.

pRINCIPE!
MARY COURT MAGISTRS
JRBAN DDA

¢
iAkiMG

PROBATE APPEAL CAUSE NO. 1108 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
EVARESTA MKUNDE

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY REGINALD SIMON MAKOKO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letters of administration)is made
to the above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 21day of 03, 2024.

DATED at DAR ES SALAAM this 22 day of 02, 2024.

ya polisi: PHQ/DAR/KIN/24778/2024. ke T o) +260 773042039 KW/RB/673/2022. PHQ/DAR/KIN/27324/2024.
FOMU MADAI-3 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 9FORM 58
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA TANGAZO LA KUITWA SHAURINI WADAIWA MAHAKAMA YA TANZANIA Ku POTEA KWA
’ ) IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
MAHAKAMA YA TANZANIA KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA MJINI Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA AT ONE STOP CENTRE K AD I YA PI KI PI KI

TEREZIA ISAKA KINANI
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki yenye namba za
usajiliMC 531 DCM yenye
Chassis namba
MD625AF42MIK02972 na
Engine namba DF4KM1402558.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu. Taarifa
ya Polisi:
PHQ/DAR/KIN/27476/2024.

Rungwe
Avocado

Company
5

KUPOTEA KWA KADI

ZA MATREKTA
MECK JOHN MWAKIHABA

anatangaza kupotea kwa

kadi za matrekta

1. Merssey Ferguson
T260PK Chassis No-K25079
Engine No-

2. Merssey Ferguson
T417AZD, Chassis No-
Engine No-

TAARIFA YA POLISI NO:

PHQ/MBE/RUN/3481/2024

COJ
S Mk‘?fn(

>

N
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KUPOTEA KWA KADI
ZA MATREKTA

MECK JOHN  MWAKIHABA
anatangaza kupotea kwa kadi za
matrekta

1. Merssey Ferguson
T440CCB Chassis
No-5011P38039
Engine No-U355182T

2. Merssey Ferguson
T439CCB Chassis No-5011R19150
Engine No-U397103U

TAARIFA YA POLISI NO:

PHQ/MBE/RUN/3475/2024

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie
+255 - 0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA

KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA

USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Marekani,
Ulaya wakana
kupeleka
majeshi
Ukraine

WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI na washirika
wake wakuu wa Ulaya
wamesema hawana mpango
wa kupeleka wanajeshi
nchini Ukraine.

Kauli hiyo imetolewa siku
moja baada ya ya Rais
wa Ufaransa, Emmanuel
Macron kueleza kuwa ha-
jaondoa uwezekano wa
kupeleka wanajeshi nchini
Ukraine.

Msemaji wa baraza la
usalama la kitaifa la Mare-
kani Adrienne Watson,
alisema katika taarifa yake
kuwa Rais Joe Biden ame-
shaweka wazi kuwa nchi
yake haitotuma wanajeshi
kwa ajili ya kupigana nchini
humo.

Kauli kama hiyo ilitolewa
na nchi za na Ujerumani,
Uingereza, Poland na Jam-
huri ya Czech ambazo
zimejiweka mbali na pende-
kezo lolote la kuwapeleka
wanajeshi nchini Ukraine.

Kansela wa Ujerumani,
Olaf Scholz, alisema hakuna
mabadiliko yoyote katika
msimamo uliokubaliwa
kuwa hakuna nchi yoyote
va Ulaya au nchi mwana-
chama wa NATO itakay-
opeleka wanajeshi wake
nchini humo.

Waziri wa ulinzi wa Uje-
rumani Boris Pistorius,
alisisitiza kauli hiyo Scholz
akisema kupeleka wa-
najeshi nchini Ukraine sio
chaguo la nchi yake.

“Kupeleka wanajeshi
nchini Ukraine sio chaguo
kwa Ujerumani,” Pistorius
amewaambia waandishi
wa habari wakati wa ziara
yake mjini Vienna.

Katibu Mkuu wa muun-
gano wa kujihami wa NATO,
Jens Stoltenberg, alikanu-
sha kwamba wanaangalia
namna ya kupeleka wa-
najeshi kwenye uwanja wa
mapambano nchini Ukraine.

Hata hivyo, Stoltenberg
alieleza kuwa muungano
huo wa NATO utaendelea
kuiunga mkono Ukraine
licha ya nchi hiyo kutokuwa
mwanachama.

Awali, Rais wa Ufar-
ansa, Emanuel macron
alieleza kuna uwezekano
wa mataifa ya Magharibi
kupeleka wanajeshi nchini
Ukraine siku za usoni japo
alisema kutokuwepo kwa
Hjlakubaliano kuhusu suala

ilo.

Ikulu ya Russia imeonya
kuwa hatua yoyote ya ku-
jaribu kupeleka wanajeshi
wa mataifa ya Magharibi
nchini Ukraine itasababi-
sha mzozo huo kutanuka
na kuwa kati ya Russia na
NATO. DW

Rais Tshisekedi akubali

kukutana na Kagame

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Félix Tshisekedi, amekubali ku-
kutana na kiongozi wa Rwanda,
Rais Paul Kagame, kwa ajili
ya mazungumzo ya kutafuta
amani vita mashariki mwa nchi
hiyo.

Taarifa iliyotolewa katika
mtandao wa kijamii wa X, wa
ofisi ya rais, ilimnuku waziri wa
mambo ya nje wan chi hiyo, Tete
Antonio, kuwa Rais Tshisekedi
amekubali kukaa meza moja ya
mazungumzo na Kagame.

Hata hivyo, Serikali ya Rwan-
da na Angola hazikutoa taarifa
yoyote kuhusu mkutano huo.

Awali nchi mbalimbali zilitoa

¢ wito kwa viongozi wa nchi hizo

wakutane na kujadili kuhusu
utatuzi wa mgogoro huo.

Rais Tshisekedi wakati aki-
fanya kampeni zake mwishoni
mwa mwaka jana, alisema
hawezi kuzungumza na Kag-
ame, isipokuwa mbele ya Mun-

gu ambaye atatoa hukumu.

Kauli hiyo ilitolewa baada
ya juzi kufanyika kwa mkutano
uliodumu kwa saa tatu katika
mji mkuu wa Angola wa Lu-
anda.

Mkutano huo uliwakutanisha
marais wa DRC, Felix Tshisekedi
na wa Angola, Joao Lourenco,
ambaye ni mpatanishi wa
mgogoro huo.

Wakati wa kikao cha Umoja
wa Afrika nchini Edhiopia, Rais
Lourenco alikutana kwa nyakati
tofauti na viongozi hao katika
harakati ya kutafuta uwezekano
wa kukutana na kufanya ma-
ZUngumzo ya pamoja.

Katika mkutano na waandi-
shi wa habari uliofanyika mjini
Kinshasa wiki iliyopita, Rais
Tshisekedi alisema kamwe hata-
zungumza na waasi wa M23 na
badala yake mtu pekee ambaye
anataka kuzungumza naye ni
Rais Kagame.

Katika ripoti ya wataalamu wa
Umoja wa Mataifa (UN) na DRC
wanaishitumu Rwanda kwa

kusaidia waasi wa M23 wanao-
pigana mkoa wa Kivu Kaskazini.

Hata hivyo, Rwanda inakana
madai hayo.

Upande mwingine Rwanda
ina ripoti ya wataalamu wa
Umoja wa Mataifa pia inaishu-
tumu DRC kwa kufanya kazi na
kundi la waasi wa wanaoende-
sha harakati zao mashariki mwa
Congo (FDLR), ambao Rwanda
inadai walihusika na mauaji ya
kimbari ya mwaka 1994 na wa-
naotaka kuipindua serikali ya
Rwanda.

Pia madai hayo DRC imeya-
kanusha na kusema ya kutung-
wa.

Wakati huo huo, Umoja wa
Mataifa umeanza kuondoa
vikosi vya kulinda amani vya
nchini DRC (MONUSCO) kwa
kukabidhi kituo cha kwanza cha
Umoja wa Mataifa kwa jeshi la
polisi la nchi hiyo.

Katika sherehe rasmi kuwaa-
ga iliyofanyika katika kambi ya
Kamanyola, karibu na mipaka
ya Rwanda na Burundi, ben-
dera za Umoja wa Mataifa na
Pakistan zilibadilishwa na ku-
pandishwa za DRC.

Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo imetaka kuondolewa
kwa wanagjeshi hao licha ya
wasiwasi wa Umoja wa Mataifa
kuhusu ghasia mashariki mwa
nchi hiyo kuongezeka.

Nchi ya DRC inalichuku-
lia jeshi la Umoja wa Mataifa
kama lisilo na ufanisi ka-
tika kuwalinda raia dhidi ya
makundi yenye silaha na wan-
amgambo ambao wanaendelea
kupigana mashariki mwa nchi
hiyo.

Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa lilipiga kura mwezi
Disemba kuharakisha kuon-
dolewa kwa ujumbe wa MO-
NUSCO, ambao uliwasili nchini
humo mwaka 1999.

Umoja wa Mataifa kwa sasa
ina wanajeshi 13,500 na polisi
2,000 katika majimbo matatu
ya mashariki ya Ituri, Kivu Kusi-
ni na Kivu Kaskazini.

Kabla ya mwezi Mei, kikosi
cha Umoja wa Mataifa kitaondo-
ka katika kambi zake 14 katika
jimbo hilo na kukuabidhi vikosi
vya usalama vya DRC. BBC

Waandamanaji wakikusanyika karibu na majengo ya Bunge la Nigeria katika mji wa Abuja kupinga kupanda kwa ghara-
ma ya maisha nchini humo jana. PICHA: AFP

Amadou Bah ateuliwa waziri mkuu Guinea

CONAKRY, GUINEA

SERIKALI ya kijeshi nchini
Guinea imemteua Amadou
Oury Bah kuwa waziri mkuu
mpya baada ya kuvunjwa
baraza la mawaziri na kusaba-
bisha wafanyakazi kuitisha
mgomo.

Katika hotuba kupitia tel-
evisheni, kiongozi utawala huo
wa kijeshi, Kanali Mamady
Doumbouya, alisema Oury Bah,
ambaye ni mchumi na aliyeku-
wa kiongozi wa upinzani, am-
eteuliwa kushika wadhifa huo
kama mkuu wa serikali.

Doumbouya aliongeza kuwa

waziri mkuu huyo mpya atape-
wa jukumu la kushughulikia
mvutano na vyama 13 vya wa-
fanyakazi vilivyoitisha mgomo
wa nchi nzima ulioanza ju-
matatu. Vyama vya wafanyakazi
vinashinikiza kuachiliwa huru
kwa katibu mkuu wa muun-
gano wa wanahabari wa Guinea

Sekou Jamal Pendessa, kushuka
kwa bei ya vyakula, kuondole-
wa kwa udhibiti wa vyombo vya
habari na mtandao wa intaneti .

Shule, maduka, masoko na
barabara katika mji mkuu Cona-
kry zimebaki tupu huku hospi-
tali zikitoa huduma ka dharula
pekee. DW
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JKT YAJUTIA

Na Shufaa Lyimo

ENCHI la ufundi la
klabu ya JKT Tanzania
limesikitishwa na sare
waliyoipata  kwenye
mchezo wao wa Ligi Kuu Tan-
zania bara dhidi ya KMC kwe-
nye mchezo uliochezwa juzi
uwanja wa Meja Jenerali Isam-
huyo, Mbweni, Dar es Salaam.
Katika mchezo huo, JKT Tan-
zania wakiwa kwenye Uwanja
wa nyumbani walilazimishwa

sare ya mabao 1-1 na timu hiyo
ya manispaa ya Kinondoni.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kocha Mkuu JKT Tanza-
nia, Malale Hamsini alisema
wachezaji wake walipata nafasi
nyingi lakini walishindwa kuzi-
tumia na kusababisha kupata
matokeo hayo.

“Sijafurahishwa na matokeo
tuliyoyapata, lengo lilikuwa
kupata pointi tatu kwenye
uwanja wetu wa nyumbani
bahatimbaya haijawa hivyo,

NA KMC

tulipata nafasi nyingi za wazi
tumeshindwa kuzitumia,”
alisema Hamsini.

Alisema mchezo huo uli-
kuwa mgumu na wenye upin-
zani mkubwa lakini walikuwa
na nafasi ya kuondoka na
ushindi kama wachezaji wake
wangekuwa makini na nafasi
walizozipata.

Alisema baada ya mchezo
huo kwa sasa anaelekeza ngu-
vu zake kwenye mchezo wao
ujao dhidi ya Kagera Sugar

watakaocheza Machi 3 kwenye
uwanja wa Kaitaba, Bukoba
mkoani Kagera.

Alisema wanajipanga kwa
ajili ya mchezo huo wa ugenini
na hawatakubali kupoteza tena
pointi.

“Malengo yetu ni kupata
pointi tatu katika mchezo huo
tutapambana kuhakikisha
hatupotezi pointi, ninaende-
lea kuyafanyia kazi makosa
niliyoyabaini kwenye mchezo
uliopita,” alisema Kocha huyo.

Vijana wa
Seven Elite
Acad-
emy (jezi
nyekundu),
na vijana
wa Las Ve-
gas Centre,
wakiwania
mpira
wakati wa
michuano
va Busti
Kipaji vali-
ofanyika
Uwanja

wa Mabibo
es Salaam
juzi. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Kikapu Zanzibar kuandaa kongamano

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

RAIS wa muda wa Shirik-
isho la mpira wa Kikapu Zan-
zibar (BFZ) Abdulatif Ali Ya-
sin, amesema wapo kwenye
mchakato wa kuandaa konga-
mano maalum lenye lengo la
kurejesha hamasa ya mchezo
huo na kutanua wigo wa mch-
ezo huo.

Akizungumza jana na Ni-
pashe, Yasin alisema konga-
mano hilo litawashirikisha
wadau mbalimbali wa mich-

ezo ikiwemo wachezaji wa
zamani wa mchezo huo wa
Zanzibar.

Alisema lengo kubwa ni ku-
hakikisha wanachagiza kuinua
mchezo huo kuanzia ngazi
za Wilaya, Mkoa na Taifa kwa
kuwa na mashindano mbalim-
bali katika ngazi hizo.

Alisema kuwa mchezo huo
wa mpira wa kikapu kwa Zan-
zibar unachezwa na vijana
wengi hasa kuanzia umri chini
ya miaka 17 hivyo hiyo itasaidia
kuwapa hamasa ili kucheza
mchezo huo kwa malengo

badala ya kufanya kama ma-
Z0eZi.

“Kongamano hili litaenda
sambamba na harambee ya
kuchangia mchezo huu kutoka
kwa wadau watakaokuwepo
na wale ambao watapenda
kuchangia mawazo yao kwa
njia ya maandishi linaendelea
kuandiwa kwa kutafuta ufa-
dhili wa wadau mbalimbali,”
alisema Yasin na kuongeza,

“Tunataka kuunyanyua
mchezo huu wa kikapu mpaka
kufika ngazi za juu, hili tutafan-
ikiwa iwapo kutakuwa na ush-

irikiano wa karibu kutoka kwa
wadau wa michezo”, alisema .

Aidha alisema kuwa katika
kipindi hiki cha miaka miwili
Shirikisho hilo limedhamilia
katika kuhakikisha kuna kuwa
na Ligi za Vijana kuanzia umri
wa chini ya miaka 17, 20 na 23
kwa jinsia zote.

Aliwaomba wadau wa mich-
ezo kushirikiana na Shirikisho
hilo katika kuhakikisha wa-
natimiza malengo yao wali-
yojipangia katika miaka mi-
wili ambayo wapo madarakani
kuliongoza Shirikisho hilo.

Dar Swiming wajifua
mashindano ya Vijana

Na Shufaa Lyimo

WAOGELEAJI wa klabu
ya Dar Swimming wanaen-
delea kujifua kujiandaa na
mashindano ya vijana ya
kuogelea ‘Isamilo Invitation
Gala' yatakayofanyika kuanzia
Machi 8-9 kwenye bwawa la
Isamilo mkoani Mwanza.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kocha Mkuu wa Klabu
hiyo, Radhia Shabani alisema
mashindano hayo yatashiriki-
sha vijana wenye umri tofauti
tofauti kutoka katika klabu za
mikoa mbali mbali ya Tanzania
Bara na Zanzibar.

Alisema lengo la mashindano
hayo ni kuangalia uwezo wa
waogeleaji katika kutumia
bwawa la mita 50.

“Kwa upande wetu tume-
jipanga vizuri kuhakikisha
tuna kwenda kushindana na
si kushiriki, vile vile tutaweza
kupata waogeleaji wenye
uwezo wa kumaliza bwawa la
mita 50 pamoja na kupunguza
muda wao katika uogeleaji,”
alisema Shabani.

Aidha, alisema hana wasi
wasi na waogeleaji wake
kwani anawapa mazoezi
ambayo yatawafanya wakai-
tangaze vema klabu yao hiyo.

Alisema waogeleaji wote
wana morali ya juu kwani
kila mmoja anayatamani
mashindano hayo ambayo
yanatarajiwa kuwa na upinzani
mkubwa.

Wakati huo huo Meneja wa
klabu hiyo, Inviolata Itatiro
aliwataka wazazi wawaruhusu
watoto wao wajifunze mchezo
huo kwani michezo ni afya vile
vile itawasaidia kupata fursa
va kujitangaza nje na ndani ya
nchi.

“Wazazi wanapaswa kufa-
hamu huu ni mchezo mzuri,
wawalete watoto kwenye
Klabu yetu tuna makocha we-
nye viwango vya hali ya juu
ambavyo vimeweza kuwainua
waogeleaji wengi hapa nchini,”
alisema ltatiro.

Shime alia na uzoefu Twiga Stars

Na Saada Akida

KOCHa wa Timu ya Taifa ya
Wanawake ‘Twiga Stars, Ba-
kari Shime, amesema ukosefu
wa uzoefu ni sababu kubwa ya
kuondolewa na Afrika Kusini
‘Banyanabanyana’ kwenye mi-
chuano ya kufuzu michezo ya
Olimpiki.

Twiga Stars imetupwa nje ya
michuano hiyo kwa jumla ya ma-
bao 4-0, baada ya juzi kukubali
kipigo cha bao 1-0 ugenini ikiwa
siku chache tangu wakubali ki-
pigo cha nyumbani cha mabao
3-0 na wasauzi hao.

Akizungumza na Nipashe jana,
Shime alisema kwa ujumla wa-
mecheza vizuri kwenye mchezo
wa juzi tofauti na mchezo wa
kwanza kwa kuonyesha upam-
banaji wa juu na kutengeneza
nafasi nyingi lakini walishindwa
kuzitumia kutokana na uma-
kini mdogo uliochangiwa na ku-
tokuwa na uzoefu kwa baadhi ya
wachezaji wake.

Alisema anaimani wame-
tolewa katika mashindano hayo
lakini wamefaidia na kupata
mechi nzuri ambazo inaweza
kuwa chagizo kwao kwa ajili ya
michuano iliyopo mbele yao iki-

wa pamoja na fainali za Mataifa
ya Afrika kwa Wanawake (WAF-
CON) ambayo Twiga Stars wame-
fuzu kushiriki. “Mategemeo yan-
gu mechi inayofuata tutakuwa
bora zaidi ya mechi hii, tunarudi
nyumbani kukaa chini kuangalia
mapungufu yetu yalikuwa nini
kwenye michezo hii miwili na
kuyarekebisha.

“Tunatambua tumecheza na
timu kubwa, tumejifunza na ku-
tumia mechi hizo mbili kusahi-
hisha makosa yetu na kufanya
maandalizi ya kujiandaa na WAF-
CON,” alisema Shime.

Aliongeza kwa sasa wanarejea

nyumbani kufanya maandalizi
kwa timu ya Wasichana ya U- 20
‘Tanzanite’ kuelekea michuano
ya All Afrika Games ambapo
kuna baadhi ya wachezaji wapo
katika kikosi cha Twiga Stars na
wamepata uzoefu kwenye mich-
ezo miwili dhidi ya Afrika Kusini.

Nyota awaliopo kwenye kikosi
cha Twiga Stars na pia wameitwa
Tanzanite ni kipa Husna Mtunda,
Washambuliaji wawili ~ Wini-
frida Gerald na Christer Bahera
(wote kutoka Yanga Princess),
Jamila Rajabu , Joyce Lema (JKT
Queens), Violeth Nicholaus na
Asha Mnuka (Simba), Hasnat

Ubamba (Fountain Gate Prin-
cess)

Wachezaji wengine ambao ha-
wako Twiga Stars na wameitwa
kwenye kikosi cha Tanzanite
kwa ajili ya ‘All Afrika Games’ ni
Zulfa Makauo, Lydia Maximil-
ian, Jackline Shija na Alia Fikiri
(JKT Queens), Mariam Shaban,
Ester Maseke na Jamila Selestine
(Bunda Queens).

Wengine ni Sarah Joel (Foun-
tain Gate Princess), Koku Kipan-
ga na Zainabu Mohammed (Sim-
ba Queens), Sabina Alex (Geita
Gold Queens ), Neema Paul na
Asha Omari (Yanga Princess).
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ROBERTSON KUMRITHI DAVIES

MLINZI wa Liverpool na Scotland, Andy Rob-
ertson mwenye umri wa miaka 29, ndiye mleng-
wa mkuu wa mabingwa wa Ujerumani Bayern
Munich wakati wakipanga jinsi ya kujaza nafasi
ya mchezaji wa kimataifa wa Canada, Alphonso
Davies, ambaye anaonekana yuko tayari kuji-
unga na Real Madrid. (Daily Mail)

JESUS NDIO SABABU

WASIWASI wa Arsenal juu ya kiwango cha
majeruhi ya mshambuliaji wa Brazil, Gabriel Je-
sus ni sababu kubwa ya kutafuta mshambuliaji
mpya, huku lvan Toney wa Brentford, Victor
Osimhen wa Napoli, Joshua Zirkzee wa Bologna
na Viktor Gyokeres wa Sporting wakiwa mion-
goni mwa wachezaji wanaolengwa. (Daily Mail)

HATO ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL wanamtaka beki wa Ajax, Jorrel
Hato mwenye umri wa miaka 17, lakini klabu
hiyo ya Uholanzi ina matumaini ya kumshawi-
shi asaini mkataba mpya. (Evening Standard)

MDOGO WA MBAPPE NAE ASAJILIWA

KAMA sehemu ya makubaliano ya kumsajili
Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 25, Real
Madrid pia wamekubali kumsajili mdogo wa
mshambuliaji huyo wa Ufaransa, Ethan mwe-
nye umri wa miaka 17 kutoka Paris St-Germain.
(OK Diario)

ZIDANE KUMRITHI HAG

KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine
Zidane mwenye umri wa miaka 51, yuko juu ya
orodha ya Sir Jim Ratcliffe kuchukua nafasi ya
Erik ten Hag kama kocha mpya wa Manchester
United. (FootMercato)

ZERBI ATAJWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich inavutiwa na kocha
wa Brighton, Roberto de Zebri, huku Xabi Alon-
so wa Bayer Leverkusen na kocha wa zamani
wa Ujerumani, Hansi Flick pia wanatajwa. (Sky
Germany)

KOMPANY HAFUKUZWI

KAZI ya Vincent Kompany haipo mashakani
pale Burnley, licha ya timu yake kutarajia kure-
jea kwenye ligi ya Championships. (The Athletic)

DE GEA AFIKIRIWA BARCA

BARCELONA inafikiria kumnunua mlinda
mlango wa zamani wa Manchester United, Da-
vid de Gea mwenye umri wa miaka 33, huku
Mhispania huyo akiwa mchezaji huru kwa sasa.
(Mundo Deportivo)

MARMOUSH ANYATIWA

NEWCASTLE United na Tottenham Hotspur
zinamtaka mshambuliaji wa Eintracht Frankfurt
mwenye umri wa miaka 25, Omar Marmoush,
mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri amefun-
ga mabao 10 katika michezo 18 ya Bundesliga
msimu huu. (Bild via Shields Gazette)

VARELA AWANIWA

LIVERPOOL inapania kumsajili kiungo wa kati
wa FC Porto na Argentina, Alan Varela mwenye
umri wa miaka 22. (Mirror)

INZAGHI ATAJWA BARCA

BARCELONA inafikiria kumchukua kocha wa
Inter Milan, Simeone Inzaghi ili kuchukua na-
fasi ya Xavi, ambaye ataondoka mwishoni mwa
msimu huu. (Mundo Deportivo)

DONDOO ZA SOKA

i

ERLING

MANCHESTER, England

RLING Haaland ni kama ali-
I ‘ tuma onyo kwa wapinzani

wa Manchester City baada
ya kufunga mabao matano
kwenye ushindi wa 6-2 wa Kombe
la FA dhidi ya Luton Town Jumanne,
akisema amerejea kwenye ubora
wake na kusema “tuko tayari kush-
ambulia.”
Haaland alikuwa amefunga
mabao matatu pekee katika
mechi saba tangu arejee ku
toka kwenye majeraha ya
mguu ambayo lilimfanya
kuwa nje kwa zaidi ya
mwezi mmoja kati ya De
semba na Januari.

Lakini mshambuliaji huyo wa
Norway alirejea katika kilele chake
pale kwenye dimba la Kenilworth
Road kwa kufunga ‘hat trick’ kipindi
cha kwanza na mabao mawili zaidi
baada ya kipindi cha mapumziko
City wakitinga robo fainali ya
Kombe la FA.

Kwa kufanya hivyo, Haaland ali-
kua mchezaji wa kwanza wa ligi kuu
England kufunga mabao matano
kwenye mechi ya Kombe la FA tan-
gu George Best alipofunga sita kwa
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CITY

® @ ® Mshambuliaji huyo juzi ali-
funga mabao matano peke yake
na kusema amerejea kwenye...

Manchester United dhidi ya North-
ampton Town mwaka 1970.

“Ninarejea kwenye ubora wan-
gu,” alilambia ITV. “Mwishowe nina-
jisikia vizuri. Ni hisia ya kushangaza.
Inakuja, tunakuja. Nyakati za kusi-
simua mbele. Tuko tayari kusham-
bulia.”

Ilikuwa ni mara ya pili kwa Haal-
and kufunga mabao matano katika
mchezo mmoja ndani ya msimu
mmoja na nusu pekee akiwa na City
baada ya kufanya hivyo hivyo katika
ushindi wa mabao 7-0 dhidi ya RB
Leipzig kwenye Ligi ya Mabingwa
mwaka jana.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23 sasa ana mabao 79 katika
mechi 83 alizochezea Man City ka-
tika mashindano yote.

Mabao manne ya kwanza ya
Haaland dhidi ya Luton yalikuja
kwa msaada kutoka kwa Kevin De
Bruyne, ambaye pia amekosa sehe-
mu kubwa ya msimu huu kutokana
na kuwa majeruhi.

“Ni furaha kucheza naye,” al-

iongeza Haaland. “Nadhani tunajua
sisi sote tunataka nini kutoka kwa
kila mmoja, tunatazamana na in-
abofya vizuri.”

Uchezaji wa Haaland na uchezaji
wa kiungo De Bruyne pia utacho-
chea imani kuwa City inaweza
kurudi kubeba mataji matatu ya
msimu uliopita waliposhinda taji la
Ligi Kuu, Kombe la FA na Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

“Erling alikuwa moto na Kevin
alikuwa kamili,” alisema Kocha wa
Man City, Pep Guardiola.

“Muunganisho walio nao. Erling
anahitaji mchezaji kama Kevin na
Kevin anahitaji mchezaji kama Er-
ling.”

Mateo Kovacic pia alifunga bao
kwa Mabingwa City, ambao hawa-
jafungwa katika mechi 18 katika
mashindano yote.

Mechi ya mkondo wa pili itafanyi-
ka Machi 6, baada ya City kucheza
na wapinzani wao wa jiji moja, Man-
chester United kwenye Ligi Kuu Ju-
mapili.
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MANCHESTER, England

OCHA Erik ten Hag ame-

. sema hajali kwamba
mmiliki mpya Sir Jim Rat-

liffe bado hajathibitisha
hadharani kuwa atabakia kama
kocha wa Manchester United
msimu ujao. = —

Kocha huyo wa United ana mka-
taba Old Trafford hadi mwaka
2025 lakini kumekuwa na uvumi
kuhusu nafasi yake baada ya
msimu mbaya ambapo timu yake
imeporomoka hadi nafasi ya sita
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
England. - —

Asilimia 277 ya hisa za Ratcliffe
katika klabu hiyo zilithibitishwa
wiki iliyopita, lakini bilionea huyo
wa England mwenye umri wa
miaka 71, amekataa kuthibitisha
kama Ten Hag atakuwa kocha
MSIMUUJA0. N — -~ <= ~ ~——q

Hata hivyo, Mholanzi huyo
amesisitiza kuwa sio tatizo na
amesema timu mpya ya usimam-
izi “anaamini” yeye ndiye mtu sa-

kundi hilo, kwa hivyo wanajua
tunapozungumza na nina imani
kubwa na ninahisi kwamba wana-
niamini.” s

Ratcliffe anapanga mabadiliko
kadhaa ndani ya United na tayari
amemchukua Omar Berrada ku-
toka Manchester City kama Mku-
rugenzi Mtendaji mpya wa klabu
hiyo. Pia amemtafuta Mkurugenzi
wa Michezo wa Newcastle Unit-
ed, Dan Ashworth na bado kuna
nia ya kumtaka Jason Wilcox wa
Southampton ajiunge na timu ya
kuajiri. T

Hatua ' hizo ' zimesababisha
mapendekezo kwamba Ratcliffe
na timu yake wanafuatilia kwa
ufupi kuhusu Ten Hag, lakini ko-
cha huyo mwenye umri wa miaka
54 alisema hajisikii kuwa yuko
kwenye majaribio. =—— -~ -

» “Hapana, lakini nataka kush-
inda kila mchezo,” alisema. “Na-
jua niko kwenye mchakato, najua
ninachofanya. Kama nilivyosema
tu, nimekuwa na mazungumzo
mengi, mara kwa mara tuna ma-

e

hihi kwa kazi hiyo. =  ~——e——dqd zungumzo, na tunazungumza juu

Alipoulizwa kama itakuwa na
manufaa kwa Ratcliffe kuthibi-
tisha kuwa atabakia kama kocha,
Ten Hag alisema: “Niko chini ya
mkataba wa misimu mitatu, hivyo

yasiku zijazo pamoja. =~
“Ninazingatia pointi hizo mbili,
kuendeleza timu katika wakati
huu na mchezo unaofuata, na
kufikiria juu ya siku zijazo na ku-

sijali - fanya hivyo kwa pamoja.” =
N

“Niko kwenye mchakato hu
nazingatia mchakato tu, kwa hiyo
sijali kinachoendelea karibu yan-
gu. Nina mazungumzo mengi na
Sir Jim Radcliffe, pia na Sir Dave
Brailsford na wengine Kkatika

Kipigo cha 2-1 kutoka kwa Ful
ham Jumamosi kiliiacha United
kwa pointi nane kutoka kwenye
nafasi nne za juu nafasi ambazo
zinakuhakikishia kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Chelsea wapata pigo

Aguero akanusha
kurudi kucheza

BUENOS AIRES, Argentina

SERGIO Aguero amekanusha ripoti
kwamba, atafanya mazoezi na klabu
va Independiente ya Argentina
ili kurudi tena kucheza baada ya
kustaafu soka.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa
Argentina alistaafu soka Desemba
2021 alipokuwa Barcelona akiwa
na umri wa miaka 33 kutokana na
UgoNjwa wa moyo.

“Ni uongo kabisa, sitafanya ma-
zoezi na Independiente,” alisema
Aguero.

“Wakati mwingine mambo ya-
navumishwa tu. Sijui kwa faida ya
nani. Narudia tena kuwa daktari wa
magonjwa ya moyo alisema niko
mzima, ni muhimu kuwa na afya
njema. Lakini ili nirudi kwenye ma-
zoezi ya kucheza mpira, nitahitaji
kufanyiwa vipimo vingi.”

Mfungaji huyo bora wa muda
wote wa Manchester City, AgUero
alianza maisha yake ya soka la
ujana akiwa na Independiente.

Hivi majuzi AgUero alinukuliwa
kwenye Twitch atalazimika “kushau-
riana na daktari wake wa moyo”
ikiwa kocha wa Independiente,
Carlos Tevez atampigia simu.

Tevez alijibu kwamba timu yake
ingemkaribisha Aguero kwa mikono
miwili.

“Nani hataki kuwa na Kun? Kwan-
za mimi kama mchezaji mwenzake,
na sasa kama kocha,” aliema Tevez
kuhusu mchezaji mwenzake wa
zamani wa Man City na Argentina.

lingine kwa Nkunku

LONDON, England

CHELSEA imepata pigo jipya la
jeraha kwa Christopher Nkunku
ambaye atalazimika kuwa nje ya
dimba kwa wiki kadhaa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 ameichezea The Blues
mara tisa pekee msimu mzima, ku-
tokana na jeraha baya la goti alilo-
lipata Agosti na tatizo la nyonga
alilopata Januari.

Nkunku aliingia akitokea ben-
chi wakati wa mechi ya fainali ya
Kombe la Carabao Jumapili dhidi
ya Liverpool kwenye Uwanja wa
Wembley, lakini hakuweza kuche-
za huku vijana wa Mauricio Pochet-
tino wakipoteza mchezo kutokana
na bao la dakika za mwisho la Vir-
gil van Dijk. Katika pigo zaidi kwa
Pochettino, kocha huyo wa zamani

wa PSG na Tottenham Hotspur
atakosa tena huduma ya Nkunku,
akifichua katika mkutano wake na
waandishi wa habari kuwa jeraha
limemtokea tena.

“Tunahitaji kuona na kutathmini
kila siku, lakini atakuwa nje kwa
wiki tatu au nne,” alisema kocha
huyo raia wa Argentina. “Tunatu-
maini hakuna zaidi.

“Ni ngumu kwake. Tulimtazama
alipofika kwenye mazoezi. Ali-
kuwa akiruka kwenye uwanja wa
mazoezi hadi akajeruhiwa. Sasa ni
karibu miezi nane na amehusika
tena lakini si mchezaji yule yule wa
awali.”

Nkunku alikuwa mmoja wa wa-
chezaji waliosajiliwa na Chelsea
majira ya joto, na kuigharimu
klabu hiyo pauni milioni 52, lakini
hajaweza kuonesha kiwango chake

pale Stamford Bridge.
Mfaransa huyo amefun-
ga mara mbili pekee
katika mechi tisa, .-
huku mapam- - ¢
bano yake ya
utimamu
yanaende- =
I e a
kuathiri

uwezo
wake wa
kuendelea
\ kuoyesha kipaji

chake uwanjani.
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Kocha Mtibwa
alia utulivu kwa
washambuliaji
wake

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Mtibwa
Sugar, Zuberi Katwila, amesema
kazi aliyonayo kwa sasa ni
kuwatengeneza kisaikolojia
washambuliaji wake ili wawe
watulivu wanapokuwa langoni
kwani wanapoteza nafasi nyingi
za kufunga.

Akizungumza juzi, baada ya
kumalizika kwa mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara kwenye
Uwanja wa Manungo Complex,
Turiani, Morogoro dhidi ya
Dodoma Jiji ambayo walitoka
suluhu, Katwila alisema timu
yake ingeweza kuibuka na
ushindi katika mchezo huo, la-
kini washambuliaji wake waliku-
wa wakibabaika na kushindwa
kuwa na utulivu kila walipoku-
wa kwenye nafasi ya kuuweka
mpira wavuni.

“Najua hii yote ni kwa sababu
hatushindi mechi zetu, tunapitia
kwenye wakati mgumu kiasi
kwamba wachezaji wanapokuwa
kwenye nafasi ya kufunga
wanatetemeka na kupoteza
nafasi, hili ni suala siyo tena la
kiufundi ila ni la kisaikolojia,
itabidi nikae nao nione jinsi gani
va kuwasaidia, huku kwenye
ufundi tumejitahidi sana, timu
inacheza vizuri,wachezaji wangu
walipambana, walitumia ufundi,
nguvu, na kila kitu, lakini wen-
zetu wameweza kutuzuia vizuri,
ndiyo mpira, hatupo kwenye
wakati mzuri, inabidi
kuendelee kupambana,” alisema
Katwila.

John Baraza, Kocha Mkuu wa
Dodoma Jiji kwa upande wake
alishangaa kwa jinsi Mtibwa
walivyocheza katika mechi hiyo
tofauti na jinsi alivyoizoea na
kuisoma.

“Tulijua watakuja kucheza
kama tulivyodhani, haikuwa
hivyo, walitushambulia kwa
nguvu kiasi kwamba ikabidi
niweke mabeki watano nyuma
badala ya wanne, nawapongeza
vijana wangu, pointi moja mimi
kwangu ugenini siyo mbaya,”
alisema Baraza.

Matokeo ya mechi hiyo, ya-
naifanya Mtibwa kuendelea
kuburuza mkia ikiwa na pointi
tisa, Dodoma Jiji ikishika nafasi
va 10, ikiwa na pointi 20.

Na Adam Fungamwango

SHAMBULIAJI ~ wa

Simba, Shaaban

Chilunda  ambaye

yupo kwenye klabu
ya KMC kwa mkopo, juzi ali-
funga bao lake la kwanza katika
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu, akiiokoa timu yake isipate
kipigo kutoka kwa JKT Tanza-
nia.

Chilunda aliyesajiliwa na
Simba msimu huu na kupele-
kwa KMC katika uhamisho wa
dirisha dogo, alipachika bao
dakika ya 40 katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
JKT Tanzania mchezo ulioche-

zwa Uwanja wa Meja Jenerali
Isamuhyo, Mbweni, Dar es Sa-
laam, timu hizo zikitoka sare ya
bao I-1.

Chilunda aliunganisha mpira
wa krosi kutoka winga ya kush-
oto aliunganisha kwa mguu
wake wa kushoto mpira ulioen-
da moja kwa moja nyavuni.

Awali, JKT Tanzania ilitan-
gulia kwa bao lililowekwa wa-
vuni na Najim Magulu dakika
ya nane ya mchezo.

Mpaka anaondoka Simba,
Chilunda hakufunga bao lolote
na sasa bao hilo akiwa na KMC
ni bao lake la kwanza kwenye
Ligi Kuu msimu huu.

Kocha Msaidizi wa KMC,

John Matambala ameonekana
kuridhishwa na sare, akisema
mpango wao ulikuwa ni kukaa
nyuma na kushambulia kwa
kustukiza.

“Kiukweli sare hii si kitu
chepesi, ni ngumu kupata hata
sare kwenye mechi za sasa za
ligi hasa ukicheza ugenini kwa
sababu timu imejizatiti ku-
tumia vyema uwanja wake wa
nyumbani, tuliingia na mkakati
wa kuwaacha wacheze, halafu
sisi tutumie mianya watakao-
iacha, mpango umefanikiwa
ingawa si sana,” alisema kocha
huyo.

Aidha, Kocha Msaidizi wa

JKT Tanzania, George Mketo,

MSHAMBULIAJI SIMBA
AANZA KUTUPIA KMC

alisema waliingia wakijua kuwa
KMC ni timu yenye tabia ya ku-
miliki mpira kutoka chini kwa
hiyo waliamini wakiiminya mi-
anya yao, wakiwanyanganya
mpira na kushambulia wa-
naweza kupata mabao.

“Tulifanikiwa kipindi cha
kwanza, lakini na wao kipindi
cha pili wakashtuka na kubadil-
isha mfumo, pamoja na hayo
sisi ndiyo tumepata nafasi ny-
ingi na hatukuzitumia,” alisema
Mketo.

Matokeo hayo yanaifanya
KMC kushika nafasi ya tano ka-
tika msimamo ikiwa na pointi
24, huku JKT Tanzania ikiwa
nafasi ya 12 na pointi zake 18.

Wafanyakazi wa mgodi wa Barrick uliopo mkoani Mara wakishiriki katika mashindano ya mbio za Kilimanjaro Inter-
national Marathon yaliyofanyika mkoani Kilimanjaro hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wachezaji Yanga waapa

kuishangaza Al Ahly kwao

INATOKA UK 24

kuna wachezaji wazuri na kwa
sababu mpira ni biashara, basi
pamoja na kuipambania timu,
lakini watataka kujiuza.
“Tutacheza kama timu na
tumeambizana tupambane tu-
pate nafasi ya kwanza, litaku-
wa jambo zuri kwa upande

wetu na wa klabu, hatupo
Misri kutembea au kushangaa
mataa, tunajua Al Ahly ni timu
ngumu, hata mechi zingine
tulizocheza nazo zilikuwa ngu-
mu, lakini zilionekana ni rahisi
kutokana na umoja wetu na
kujituma,” alisema Bacca.

Simba wajipanga
hujuma kwa MKkapa

hofu mashabiki wa timu
hiyo kuelekea kwenye
mchezo wa Jumamosi
kwa kusema maandalizi
yamefanyika kikamilifu
kuanzia ndani na nje ya
uwanja.

“Kwenda robo fainali
kunategemea wanasimba
wenyewe, tujitokeze
kwa wingi uwanjani

kuwashangiliia na ku-
wasapoti wachezaji wetu,
Jwaneng ajione mnyonge
na yatima,” alisema.

Simba inahitaji ushindi
wa aina yoyote kuji-
hakikishia kutinga hatua
va robo fainali kwa mara
ya tano ndani ya misimu
sita ya michuano hiyo ya
CAF.



Nipashe

Alhamisi Februari 29, 2024

i

\ G

Haaland awaonya wapi

Kiungo wa Yanga, Pacome Zouzoua, akimtoka beki wa CR Belouizdad kwenye moja ya mchezo wa Kundi A Ligi ya
Mabingwa Afrika, kiungo huyo amepania kuisaidia timu yake kushinda mchezo wao wa mwisho kesho dhidi ya Al

Ahly. PICHA: MAKTABA

WACHEZAJI YANGA WAAPA
KUISHANGAZA AL AHLY KWAO

e e o Pacome asema wanaitaka nafasi
ya kwanza kwenye kundi, hivyo...

Adam Fungamwango ha
Saada Akida
ACHEZAJI wa

Yanga wameapa
kuishangaza Al
Ahly nyumbani
kwa kupambana kuibuka na
ushindi kwenye mchezo wao
wa mwisho hatua ya makun-
di (Kundi A) utakaochezwa
Yanga iliondoka nchini juzi
kuwafuata vigogo hao wa
soka la Afrika lakini wachezaji
wamepania kuipambania
timu huku kiungo ‘fundi’ Pa-
come Zouzoua akiweka wazi
kuwa wanaitaka nafasi ya
kuongoza kundi hilo.
Ikumbukwe Yanga tayari
imefuzu hatua ya robo fain-
ali baada ya ushindi mnono
wa nyumbani wa mabao 4-0

dhidi ya CR Belouizdad na
sasa ni vita kati yao ya Al Ahly
ya kuongoza kundi hili kwani
waarabu hao nao wame-

shafuzu kwa hatua hiyo.
Kuelekea mchezo huo
wa kesho, Pacome,
amesema watapamba
na ugenini kuhakikisha
wanapata ushindi am
bao utawafanya waon
goze kundi hilo.

“Tunatambua itakuwa
mechi ngumu kwa sababu Al
Ahly wapo nyumbani, lakini
tumejiandaa vizuri na tunai-
taka hii mechi kutafuta ushin-
di ambao utatufikisha kwe-
nye nafasi ya kwanza kwenye
msimamo wa kundi letu, ni
jambo tunaloliwaza sasa hivi
baada ya kupata uhakika wa
kufuzu,” alisema Pacome.

Alisema wamejipanga vi-
zuri na wanaendelea kuji-
andaa na mchezo huo ambao
utakuwa wa kuvutia kuto-
kana na aina ya uchezaji wa
timu hiyo.

Kauri hiyo iliungwa mko-
no na beki wa kati wa timu
hiyo, Dickson Job ambaye
alisema katika kikao kifupi
cha wachezaji wameazimia
kuweka rekodi nyingine ya
kuliongoza Kundi D na hiyo
itawezekana kama mikakati
waliyopangiana itatekelezwa
kikamilifu.

“Sisi kama wachezaji tu-
naitaka mechi, tumejipanga
vizuri, tunahitaji kuwa wa
kwanza kwenye kundi kama
ambavyo wao wanaitaka,
hatuhofii kuwa tunacheza
kwao, tumeshavuka kwa hiyo
tutacheza soka bila presha,

hii itakuwa na faida kubwa
kwetu kwani wao wenzetu
watataka ushindi kwa lazima
ili wawafurahishe mashabiki
wao.

“Tumekaa na wachezaji
wenzetu, kitu ambacho
tumeambiana na inaweze-
kana kuongoza kundi, cha
kufanya ni kutofanya makosa
hasa kwa sisi mabeki, na kule
mbele kila nafasi inayopa-
tikana tuitumie vizuri, hili
litatufanya kutimiza malengo
ya muda mfupi tuliojiwekea
wachezaji ya kuwa vinara wa
kundi D,” alisema Job.

Aidha, beki mwingine wa
kati Ibrahim Hamadi ‘Bacca’,
alisema katika mechi ya ke-
sho wanataka kuonyesha
kuwa hata Afrika Mashariki
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Simba wajipanga
hujuma kwa MKkapa

Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Simba
umesema umejipanga kukabili-
ana na hujuma va aina yoyote
kutoka ndani au nje ya nchi
kwenye mchezo wao wa Juma-
mosi wa Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Jwaneng Galaxy
va Botswana.

Simba itaumana na Wabot-
swana hao kwenye mchezo
muhimu utakaowahakikishia
kufuzu hatua ya robo fainali
kama wataibuka na ushindi.
Salaam, Meneja wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahmed Ally, am-
etoa tahadhari kwa yoyote
ambaye atatia mkono kutaka
kuihujumu na kuiangusha timu
hiyo ili isiende hatua ya robo
fainali.

“Tunajua kwenye msafara wa
kenge na mamba wapo, tume-
jipanga kukabiliana na hujuma
yoyote na nisema mtu au
kikundi chochote kitakachohu-
jumu mchezo huu tutapambana
nao,” alisema Ahmed.

Ahmed ameitoa kauli hiyo
jana kwenye uzinduzi wa
hamasa kuelekea katika mch-
ez0 huo wa Jumamosi utaka-
ochezwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

“Yeyote atakayechezea
mechi zetu na kutuhujuma
hatakuja kusahau Kile tutaka-
chomfanyia, hatosahau yeye
wala kizazi chake, tunautaka
huu mchezo, tunataka kutinga
robo fainali kama ilivyokawai-
da yetu,” alisema Ahmed.

Alisema wanakusanya nguvu
zao na kuwa kitu kimoja, kusi-
mama imara kuelekea kwenye
mchezo huo wa Jumamosi
utakaochezwa saa 1:00 jioni.

“Mpira ni burudani lakini ni
vita, unapoingia katika ma-
tokeo basi tunaingia katika vita
na hatutacheka na mtu, yey-
ote anayejifanya kiherehere
kucheza mechi yetu tutaruka
naye vibaya.

“Hii wiki tupo kwenye vita,
kila mwana Simba awe mkali,
tuhakikishe kazi inabaki uwan-
jani tu kwa wachezaji wake ku-
tupeleka robo fainali,” alisema
Ahmed.

Aidha, Ahmed amewatoa
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