SUPA JACKPOT Mwinyi: Asitokee
Tzs.1,096,041,286 kiongozi kuwatisha

xwa 1z5. 1000 Tu watoa taarifa

AFYA NA MAZINGIRA

1_ 40 3 scanHapa | SportPesa.0.12
: ‘5?"* & APP YETU!I | ™*150*87# | UKURASA 4 |

KUTOKA DODOSO LA KILELE.

Miaka miwili Awamu ya Sita, wiki

!Ilyoshehenl uzinduzi miradi maji

N Alhamisi Machi 30, 2023 Tanzania 1,000/~ Kenya 100/- I
ISSN 0856 « Na. 0581265

www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII

) : 0745 700710
nipashetz -
nipasheTz nipasheTzZ P LIKE & FOLLOW US UKURASA 11

The Guardian digital

RIPOTI YA CAG

Madudu tena

UKURASA 2
Hasara mradi wa Mabilioni yalipwa nje ya Upungufu ukusanyaji Ufanisi mdogo TPA
SGR sababu za mkataba Bwawa la Mwalimu | mapato TRA, upigaji fedha kutokana na udhaifu
kimkataba Nyerere halmashauri wa mifumo

Baadhi ya visima havitoi
maji licha ya kukabidhiwa
kwenye mamilaka

kurejesh
urejes a Rais Samia Suluhu Hassan, akipokea taarifa ya Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa__r_nvvaka

laam jana. PICHA: IKULU

. Rais ataka wahohusﬂ(a

ma(:aelétarl wawajibishwe, mashirika

reeae mizigo kwa serikali yafutwe
IYITTZZ) siMBA, YANGA SC KAZI IENDELEE UK. 24




2 NipaShe Alhamisi Machi 30, 2023

HABARI KITAIFA

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea taarifa ya Taasisi ya Kupambana na Kuzuia Rushwa
(TAKUKURU) kwa mwaka 2021/2022 kutoka kwa Mkurugenzi wa Taasisi hiyo, CP Salum

Madudi tena ipoti CAG, TAKUKURU

Na Jenifer Gilla

NI madudu tena. Ndivyo ina-
vyoweza kusemwa baada ya
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) na ya Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kwa mwaka
wa fedha 2021/22 kuonye-
sha madudu katika sekta na
taasisi mbalimbali za serikalini
zikiwamo maji, Bwawa la Mwal-
imu Nyerere na Shirika la Reli
Tanzania (TRA).

Madudu kama hayo yameku-
wa yakijirudia kila mwaka kwe-
nye ripoti za ukaguzi na kuone-
kana kuwa ni jambo la kawaida.

Akiwasilisha ripoti jana, Tkulu
Samia Suluhu Hassan, CAG
Charles Kichere alisema katika
maeneo mengi kumebainika
upungufu zikiwamo kasoro ka-
tika utekelezaji wa mradi mbal-
imbali ya maendeleo ikiwamo
ya maji.

CAG alisema katika ubore-
shaji na usambazaji wa maji
Same-Mwanga -Korogwe wenye
thamani ya Sh. bilioni 263.5 kwa
ufadhili wa serikali ya Tanza-
nia na washirika wa maende-
leo, ulioanza Desemba 17, 2014
na ulitakiwa ukamilike Machi 4,
2021 lakini hadi sasa haujakami-
lika.

Alisema makandarasi
wawili waliingia mikataba mi-
tatu kutekeleza mradi huo
lakini yote ilisitishwa Desemba
2020, mikataba miwili ikisitish-
wa baada ya Wizara ya Fedha
na Mipango kujiridhisha kuwa
mkandarasi alighushi dhamana
ya benki ya malipo ya awali
pamoja na dhamana za fedha
7a Zuio.

Kwa mujibu wa Kichere, mka-
taba mmoja ulisitishwa baada

ya mkandarasi kutohuisha
dhamana ya utekelezaji wake
baada ya muda kuisha, kisha
wizara ikaingia mikataba min-
gine miwili ya Dola za Marekani
milioni 17.56 (Sh. bilioni 41.085)
kwa ajili ya kusambaza mabom-
ba na matangi bila ya kufunga
mkataba wa awali.

“Kabla mkandarasi mpya
hajaanza kazi Wizara ya Maji ili-
fanya mabadiliko (variation or-
der) namba moja kwenye mka-
taba wa kujenga matangi, hivyo
kuongeza gharama za mkataba
kutoka Dola za Marekani mil-
ioni 3.61 hadi Dola milioni 5.9
sawa na ongezeko la asilimia
61,” alisema.

Pia alisema walifanya uk-
aguzi wa ufanisi wa uende-
shaji katika matengenezo ya
usambazi wa maji na kugun-
dua mamlaka tatu kati ya nne
hazikuwa na utaratibu rasmi
unaojitosheleza katika kuan-
daa mipango, ratiba na taratibu
za kuongoza waendesha miun-
dombinu ya maji iliyopo kwe-
nye maeneo yao.

Alitolea mfano Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Lindi huku akibaini-
sha kuwa visima vinne kati
ya vinane vya maji katika
mradi wa Ngapa vyenye uw-
ezo wa kuzalisha maji lita ujazo
2,859 kwa siku vilikuwa havi-
fanyi kazi.

Aidha, alisema kumekuwa
na upotevu wa maji asilimia
20 kwa mwaka wa fedha
2019/20, 2020/21 na  2021/22
katika mamlaka nane zilizok-
aguliwa  kutokana na wizi
wa maji, kupasuka mabomba,
mita za maji kutokusoma kwa
usahihi na usanifu mbaya hatua
iliyosababisha kupotea Sh. bil-
ioni 57.2 kwa mwaka wa fedha
2019/20 na Sh. bilioni 60.94

mwaka 2020/21.
HASARA MASHIRIKA

CAG alisema mashirika 14
ya kibiashara yalipata hasara
mwaka 2020 hadi 2022 liki-
wamo TRC ambalo mwaka
2020/2021 lilipata hasara ya
Sh. bilioni 22.872 huku mwaka
2021/22 likipata hasara ya Sh.
31.295 hali inayoathiri mitaji
iliyowekwa na serikali.

Alisema alisema shirika hilo
lilikataa zabuni mara mbili kwa
ajili ya ununuzi wa vichwa vya
treni ya umeme na makochi
ya abiria na mzabuni aliye na
bei ya chini alikuwa na Dola
za Marekani  milioni 2634,
hivyo kufanya ununuzi usio
wa ushindani wa Dola milioni
478.5. Hatua hiyo, alisema ili-
sababisha ongezeko lisilo la la-
zima laDola za Marekani mil-
ioni 215.4 sawa na asilimia 82.

Kichere alisema pia shirika
hilo lilitekeleza mkataba wa
treni ya kawaida na makochi
ya abiria bila dhamana ya
utendaji, hali iliyosababisha
hasara ya Sh. bilioni 13.7 kuto-
kana na mkandarasi kushindwa
kutekeleza mkataba na TRC
kushindwa kutoza gharama
zinazotokana na uvunjifu wa
masharti hayo.

Mbali na TRC, alisema Shirika
la Umeme Tanzania (TANESCO)
liliongeza muda wa mkandara-
si katika mradi wa Bwawa la
Mwalimu Nyerere hadi Juni 18,
2023 kutokana na makadirio
yasiyo halisi na kasi ndogo ya
utekelezaji.

Alisema mkandarasi anahitaji
afikie asilimia 2.92 ya utekeleza-
ji kila mwezi lakini kutokana na
ucheleweshaji wa siku 15 hadi
155, inaonyesha kuwa mradi
utakamilika Oktoba 2024 zaidi
ya muda ulioongezwa.

-
Samia ataka mashirika

mzigo serikalini yafutwe

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema umefika wakati wa
kuyafanyia tathmini mashirika
mengi ya umma hasa makong-
we yasiyo na tija yafutwe, kwa
sababu yamedumu kwa hasara
na kuwa mzigo kwa serikali.

Samia alisema hayo jana
ya kupokea Ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) ya mwaka
2021/22 ambayo imebaini kuwa
kuna mashirika 14 ya umma
yanayofanya kazi kwa hasara,
sababu kubwa ikiwa kasoro za
kiutendaji.

Alitoa mfano wa Shirika
la Maendeleo la Taifa (NDC)
kwamba limekuwa kongwe ka-
tika historia akiifananisha na
makuzi yake na hadi sasa lipo
lakini likiwa halina tija kwa taifa
na kuhoji uhalali wa kuendelea
kuwapo.

“Mashirika haya yafanyiwe
tathmini kufikia hapa. Men-
gine hayajawahi kufanya kazi
yakawa na matokeo chanya.
Tangu niko sekondari nayasikia,
sina kigugumizi cha kusema.
NDC kwa mfano kwa wale wa
umri wangu tangu tunatumia
‘lifebuoy’ (sabuni za kuogea)
zinatoka nje na betri zetu Na-
tional tunatengeneza hapa.

“Mpaka leo nipo kwenye kiti
hiki kuna NDC. Ukitafuta ri-
poti lini walifanya vizuri labda
awamu ya kwanza lilipoundwa.
Kaangalieni haya mashirika
yanakula tu pesa kutoka seri-
kalini yenyewe hayaleti. Kila
mwaka bajeti ya mashirika ipo
hapo, wafanyakazi tunawalipa.

“Yale ambayo yanafaa yawe-
po lakini ambayo hayafai yafut-
we. Yaliundwa yakafanye bi-
ashara, yanatumia gharama za
serikali. Mashirika 300 na zaidi
ya nini? Kama yapo yanayofaa
yawepo na yasifutwe, si kwa
faida yangu kwa faida ya nchi,”
alisema Rais Samia.

Rais Samia pia licha ya ma-
shirika hayo, alisema ripoti
hiyo imesema kuna mashirika
ambayo yanafanya vizuri lakini
mengi yanadorora.

“Shirika la Mawasiliano Tan-
zania (TTCL) limeshindwa ku-
toa huduma ya mawasiliano
yaani simu. Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF), mwishowe
utashindwa kutoa huduma.
Bima ya afya ni tatizo kubwa.

“Biashara ya simu kwao ime-
washinda, wasimamie wenzao,
washike mkongo wa taifa, wa-
fanye mengine, wayasimamie
kampuni za simu. Tutashindwa
kutoa huduma kwa watu wetu,
pamoja na kujenga vituo vya
afya, kununua vifaa tiba vingi,
tunaweza kushindwa kutoa
huduma, licha ya kuwekeza,”
alisema Rais.

MALIPO KUONGEZEKA

Aidha, kuhusu malipo ya
ankara ambayo huletwa kuto-
kana na serikali kulipia miradi
tofauti, alisema kuna tofauti ikil-
inganishwa na gharama zilizoko
kwenye mikataba.

“Mfano kwenye ndege ya miz-
igo inayokuja, gharama ilikuwa
dola milioni 37 lakini ‘invoice’
(ankara) ilipokuja ni dola mil-
ioni 86, hii imetoka wapi? Vifaa
vimepanda bei, ulipopokea uli-
fanya nini? Wewe ulipopokea,
wanaopokea invoice kwa raha
zao, hawatufai.

“Angehoji, si kusema hii hapa
‘invoice’. Vifaa vimeongezeka
sababu ya UVIKO-19, ‘over in-
voice’ ziko nyingi sana. Mika-
taba hii ina tatizo sana. Tunaua
nchi yetu wenyewe,” alisema.

MIFUKO HIFADHI

Rais Samia alisema upande
wa mifuko ya hifadhi ya jamii,
nako kuna tatizo, kwa sababu
mifuko iyo imekuwa ikiingia
kwenye utekelezaji wa miradi
mikubwa tofauti na uwezo wao.

“Serikali lazima tuibebe, ili
wafanyakazi wasikatwe haki
zao,” alisema Rais.

TRA YATWISHWA ZIGO

Rais alisema ili kuongeza
mapato ya serikali Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) im-
eongezewa malengo zaidi lakini
akasisitiza kuwa ili kufikia azma
hiyo, lazima mifumo yake na ya
Mamlaka ya Bandari Tanzania
(TPA), isomeke kiutendaji kwa
pamoja.

Alisema ukusanyaji wa ma-
pato ya serikali hususani ku-
toka TPA aliyoitaja kuwa ndilo
lango kuu na upatikanaji fedha
za umma ni duni kutokana na
mifumo ya mamlaka hizo duni
kutosomana kiutendaji.

“CAG amesema pia TRA
na TPA hawasomani. Wakati
bandari ndiko kunakokusany-
wa fedha na mifumo isiposo-
mana vizuri maana yake watu
wapate kuchomoa fedha, kuna
tatizo gani la kufanya TRA na
bandari msisomane.

“Tuwatake TRA na bandari
mkae kitako mhakikishe mi-
fumo inasomana. Nimeambiwa
TRA kuna Wakorea wengi am-
bao wamekuja kwa sababu ya
mifumo wasiondoke hadi iso-
mane. Tatizo la bandari la siku
nyingi na nimelisemea siku ny-
ingi.

“Nimewaambia bandari
mshirikiane na sekta binafsi
kwa ajili ya uboreshaji mifumo
pia ‘transfer’ (uhawilishaji) ya
(wa) teknolojia. Fedha chungu
nzima zinanunua vifaa vya
bandari wakati sekta binafsi wa-
naweza kufanya kazi. Hakuna
sekta binafsi ambayo itaweka
fedha yake pale, akubali mifu-
mo abakie hivyo, ataimarisha,”



Alhamisi Machi 30, 2023 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

I
Samia: Waliotafuna

fedha halmashauri
wawajibishwe

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema fedha zina-
zotolewa kwa ajili ya maendeleo ya miradi mbalim-
bali katika mamlaka za serikali za mitaa (halmashau-
ri) zimegeuka na kuwa kichaka, kwa kuwa ndiko
chanzo cha upotevu wa fedha za serikali.

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, Rais Samia
ameagiza waliohusika katika upotevu huo wawaji-
bishwe pamoja na kuzirejesha huku akitaka hatua
zaidi zichukuliwe ili kumaliza tatizo hilo.

Rais Samia aliyasema hayo jana, Ikulu, jijini Dar
es Salaam, wakati akipokea Ripoti ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ya
mwaka 2021/22. Ripoti hiyo imebaini kuwa katika
halmashauri 180 nchini kumekuwa na upotevu wa
mabilioni ya fedha zinazotolewa kwa ajili ya maen-
deleo pamoja na mikopo ya wanawake, vijana na
wenye ulemavu.

“Fedha za halmashauri mimi nasema huko ni
pori, kwanza mifumo. Watu kama wameondoka ka-
zini kwa ajili ya kustaafu, kutenguliwa, anaondoka
na mashine ya POS (mashine kwa ajili ya ukusanyaji
mapato ya serikali katika halmashauri). Ukiwauliza
halmashauri wanasema mashine ameondoka nayo
fulani.

“Ulaji wa pesa mbichi ni mkubwa sana kwenye hal-
mashauri, mheshimiwa waziri, ulaji wa pesa mbichi
halmashauri uondoke. Matumizi ya EFD (mashine
za kielektroniki za ukusanyaji mapato) halmashauri
wanajihisi hawahusiki kabisa na matumizi ya EFD
kwenye maeneo yao. Kuna taarifa hata taasisi za
serikali zikinunua haziombi risiti. Sasa sisi serikali
tutamwambia nini mtu binafsi kama sisi hatufanyi?
Haiwezekani, tubadilike sana,” alisema Rais.

Alisema pia ripoti ya CAG inaonyesha ulaji wa fed-
ha za UVIKO-19, akisema anatarajia Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) itakuja na
majibu na kwamba fedha hizo zilipwe.

“TAKUKURU watakuja na majibu. Aidha (ama)
fedha wazilipe au wawajibike. Kama umechukua leo,
utalipa keshokutwa, lazima walipe,” alisisitiza.

Rais Samia aliipongeza TAKUKURU kwa kufanya
vizuri na kuokoa fedha, baada ya kuingilia mikataba
na kwamba taasisi hiyo kutokana na kazi yake im-
efikia asilimia 60 ya uchunguzi na matokeo ya ma-
hakamani, akisema awali haikufikia hata asilimia 40.

“Tumesikia CAG akisema kuna mikataba ya ovyo,
tunaingia tu na huko ndiko kwenye upotevu wa fed-
ha,” alisema Rais Samia.

Alisema ucheleweshaji wa manunuzi vifaa vya
serikali kupitia kampuni binafsi iliyoingia mkataba
na serikali, bado kuna uchelewaji na kwamba uwepo
mfumo mwingine wa kufanya shughuli ya ununuzi
ili kuongeza tija.

WAWAJIBISHWE

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema anashanga-
zwa na watumishi wa umma wanaohusika na
matumizi mabaya na upotevu wa fedha, kutochuku-
liwa hatua za kinidhamu wala kisheria na kuutaka
utumishi, kuchukua hatua.

“Nizungumze na Utumishi (Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora), hawa
watu ambao fedha zinakuwa na matumizi hovyo, usi-
mamizi ni mdogo tunawaangalia tu. Ripoti ya mwa-
ka jana, mwaka juzi na mwaka huu, ofisi mtu ni yule
yule, yuko pale pale pamoja na upotevu wote huu.

“Kama hamuwezi kuwatoa basi angalau wabadil-
isheni. Wapelekeni ambako hakuna fedha nyingi, ili
wakaonje joto ya jiwe, hatuwezi kupokea ripoti tatu,
mtu yuleyule yuko palepale,” alisema Rais Samia.

Alisema pamoja na hayo kuhusu changamoto kub-
wa kwenye Utumishi ikiwamo ya vitendea kazi, seri-
kali itafanyia kazi kulingana na bajeti inavyoruhusu.

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza baada ya kupokea taarifa ya Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa

Na Maulid Mmbaga

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), Charles
Kichere, amebaini kuwa mamlaka
180 za serikali za mitaa zimeshind-
wa kukusanya mikopo iliyotolewa
kwenye vikundi vya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu yenye
jumla ya Sh. bilioni 88.42.

Akiwasilisha Ripoti ya Ukaguzi
wa Hesabu za Serikali kwa mwaka
Salaam, CAG alisema hali hiyo im-
etokana na kutokuwa na ujuzi wa
kutosha kwenye idara ya maendeleo
ya jamii.

Alisema idara hizo katika ngazi ya
mamlaka za serikali ya mitaa hazi-
kuwa na ujuzi wa kutosha wakati
wa kufanya upembuzi yakinifu kwa
vikundi vilivyoomba mikopo, kuvi-
simamia katika kufanya urejeshaji
wa mikopo na kutoa mafunzo ya bi-
ashara kwa wanufaika.

“Kati ya kiasi hicho, Sh. bilioni
2.25 zinahusiana na vikundi vili-
vyoacha shughuli za biashara na
kuleta mashaka juu ya urejeshwaji
wa mikopo hiyo. Pia nilibaini kuwa
mamlaka za serikali za mitaa zil-
itoa Sh. milioni 895.94 kwa vikundi
48 ambavyo havikuwapo,” alisema
Kichere.

Kutokana na ukubwa wa mfuko
huo na manufaa yake, alipende-
keza serikali kuboresha usimamizi
na kuangalia uwezekano wa kush-
irikisha taasisi za kifedha za seri-
kali zenye ujuzi wa kufanya shughuli
hizo ili kuboresha ufanisi wake na
kuongeza tija.

Kutokana na taarifa hiyo, Rais Sa-
mia baada ya kupokea ripoti hiyo,
alisema mfumo unaotumika wa
utoaji wa mikopo hiyo kupitia hal-
mashauri hautawafikisha popote
huku akipendekeza kutumika mfu-
mo mbadala wa kibenki.

“Fedha ikusanywe kila halmashau-
ri ipigiwe hesabu yake kwa mwaka
huo asilimia 10 yake ni kiasi kadhaa
ipelekwe benki, tutakayokubaliana
baada ya kubadilisha mfumo ili vi-
jana, wanawake na wenye ulemavu
wakachukue pesa benki kwa sababu
huko ukitaka utarudisha, hutaki
utarudisha,” alisema.

Aidha, katika usimamizi wa un-
unuzi katika mamlaka za serikali za
mitaa, CAG Kichere alibaini kwamba
mamlaka 16 zililipa Sh. bilioni 1.8
kwa kazi za ujenzi bila nyaraka za vi-
pimo kuthibitisha kazi zilizofanyika.

Hata hivyo, CAG Kichere alisema
mamlaka 98 za serikali za mitaa
hazikuwasilisha Sh. bilioni 11 zi-
lizokusanywa katika akaunti husika
za benki na kwamba hiyo inatokana
na ufuatiliaji duni na kutofanyika
kwa suluhisho la hesabu mara kwa
mara. Pia alisema mawakala wa uku-
sanyaji mapato katika mamlaka 10
za mitaa haukuwasilisha Sh. bilioni
4.12 kwenye benki, huku akiwashau-
ri wakurugenzi wa mamlaka husika
kuhakikisha fedha zote ambazo
hazikuwasilishwa zinawasilishwa na
kuwekwa benki kwa mujibu wa she-
ria na taratibu.

UPUNGUFU ULIPAJI KODI

Katika hatua nyingine CAG alise-
ma amebaini upungufu katika uku-
sanyaji wa mapato ndani ya Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA).

Alisema taarifa ya TRA ambayo
waliifanyia kazi na kuihakiki ilionye-
sha kuwa Tanzania Bara, ilikusanya
jumla ya Sh. trilioni 20.94 ambazo
ni chini ya makadirio ya Sh. trilioni
21.78 yaliyowekwa, hivyo kuwa na
upungufu wa malengo kwa Sh. bil-
ioni 833 sawa na asilimia 3.8.

Mbali na TRA amesema taasisi
kadhaa pia zimebainika kukusanya
mapato nje yamfumo wa kielektron-
iki wa malipo serikalini (GePG),

Mikopo bil. 88/ halmashauri ‘yayeyuka

hivyo kuibua shaka kama mapato
yote yanaingia serikalini.

Kichere alisema miongoni mwa
taasisi hizo ni Wakala wa Majisafi na
SA) ambayo ilikusanya takribani Sh.
bilioni 68.24 nje ya mfumo.

Kichere alizitaja taasisi zingine
kuwa ni Tume ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (Sh. bilioni
151.54) na Shirika la Magereza (Sh.
milioni 900.69) zote ikiwa zime-
kusanywa nje ya mfumo wa GePG,
hivyo kukiuka maelekezo ya serikali
ambayo yanasema fedha zote ziku-
sanywe ndani ya mfumo huo.

Pia alisema kuna udhaifu katika
ukusanyaji wa kodi za nyumba kwa
taasisi za serikali kwa miezi 10 hadi
103, hatua ambayo imesababisha
kupotea kwa takribani Sh. bilioni 13.

Kadhalika, alisema ukaguzi ume-
baini taasisi 21 kushindwa kuwasili-
sha kodi ya zuio ya Sh. milioni 749
kwa TRA na zingine 15 hazikukata
kodi ya Sh. milioni 713.70 na sita zili-
zuia kodi lakini hazikuwasilisha TRA
kiasi cha Sh. milioni 35.

Kwa mujibu wa ripoti ya CAG,
baadhi ya taasisi hizo ni Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS)
ambayo haikukatwa kodi ya Sh. mil-
ioni 442, Kampuni ya JKT (Sh. mil-
ioni 162), RUWASA (Sh. milioni 56 na
Wakala wa Huduma za Ununuzi wa
Umma (Sh. milioni 34).

Alisema taasisi zilizokata lakini
hazikuwasilisha kodi ya zuio kwa
TRA ni Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara (Sh. milioni 16) na Chama cha
ACT-Wazalendo milioni 8.5.

“Serikali inapoteza mapato kuto-
kana na kutokatwa kwa kodi ya zuio
na kushindwa kuwasilisha kodi hiyo
kwa TRA, hivyo kuathiri shughuli za
serikali zilizopangwa. Maofisa mas-
uhuli wahakikishe kodi hiyo inakat-
wa na kupelekwa TRA kama sheria
inavyoelekeza,” alisema.
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Katibu wa Ngome ya Vijana Taifa wa Chama cha ACT- Wazalendo, Mwa-
naisha Mndeme, akizungumza wakati wa mkutano wa kutoa tamko la

pamoja la kupinga ndoa za utotoni uliojumuisha mashirika 58 ya haki za
wasichana Tanzania, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

SAUT kurejesha shahada

za madaktari 162

Na Vitus Audax, M\WANZA

CHUO Kikuu cha Mtakatifu Agustino
Tanzania (SAUT) kimesema kiko tayari
kurejesha uhalali wa shahada za madak-
tari 162 waliofutiwa shahada zao hivi
karibuni. Kauli hiyo imetolewa jana na
Mwenyekiti wa Seneti ya vyuo vya SAUT
nchini, Balozi Profesa Costa Ricky Mah-
alu, ambaye ni Makamu Mkuu wa Chuo
hicho Kampasi ya Mwanza wakati aki-
toa ufafanuzi wa taarifa za chuo hicho
kuwafutia matokeo madaktari hao 162.

Alifafanua kuhusu kufukuzwa kazi
kwa wafanyakazi wa utawala wawili
katika Chuo Kikuu Kishiriki cha SAUT
kinachojulikana kama Chuo cha Afya
na Sayansi Shirikishi cha Mt. Fransisco
(SFUCHAS) kwa kushiriki kutoa nakala
za matokeo kwa madaktari hao baada
ya mfumo wa matokeo kubadilishwa
kinyume cha sheria.

Balozi Mahalu alisema mwaka 2020
katika chuo cha SFUCHAS uongozi wa
chuo hicho bila kuifahamisha Seneti ya
vyuo vya SAUT yenye mamlaka kishe-
ria ya kuidhinisha matokeo pamoja na
shahada zote, waliamua kukaa na ku-
chukua mfumo mwingine wa masahi-
hisho ya matokeo ya mitihani na kuten-
geneza nakala za matokeo nyingine
kupitia mfumo mpya wa matokeo ul-
iobadilishwa na kuwapatia wanafunzi
389 waliohitimu mwaka 2015 mpaka
2019.

Aidha, alisema kati ya wahitimu 389
ni 216 ndio waliorudisha nakala hizo
baada ya chuo hicho kutangaza mwaka
2021 zirudishwe ili waendelee kutumia
zenye matokeo ya awali.

Alisema, madaktari 11 walirudisha
wakati seneti inakaa ili kubatilisha ma-
tokeo yao na baada ya kubatilisha
madaktari 15 walirudisha huku wak-
isalia 147 wakati wote walitakiwa ku-

rudisha nakala hizo ili seneti hiyo ikikaa
tena iidhinishe matokeo ya awali na ku-
ruhusiwa kuendelea na kazi zao.

“Hii ni kwa mujibu wa Sheria za Tume
ya Vyuo Vikuu Tanzani (TCU) na wote
waliobatilishiwa shahada hizo hawato-
ruhusiwa kuendelea na shughuli zao
za kitaaluma ikiwa ni pamoja na kuhu-
dumia wagonjwa katika vituo pamoja
na hospitali yoyote ndani na nje ya
nchi,” alisema Balozi Profesa Mahalu.

Alisema wakirejesha nakala hizo
wote seneti hiyo itakaa tena na kujadili-
ana na kuhalalisha tena kupitia za awali
za matokeo ili waweze kuendelea na
shughuli zao.

“Tatizo katika nakala hizi ni kwamba
unakuta matokeo ya mwaka 2015-2019
alama C ilikuwa ni maksi 50 huku katika
mfumo mpya ambao walibadilishiwa
nakala hizo maksi 50 ilikuwa alama B
na walibadilishiwa bila kuifahamisha
seneti yenye mamlaka ya kuidhinisha
nakala hizo,” alisema.

Vilevile, alisema wahitimu hao wali-
futiwa matokeo yao kupitia Sheria ya
Vyuo Vikuu nchini ya mwaka 2005
Ibara ya 45 inayoipa mamlaka seneti
kubatilisha matokeo ya wahitimu hao
na kikao pekee cha seneti hiyo ndicho
kinachoweza kuhalalisha matokeo na
shahada zao.

Katika hatua nyingine Balozi Mahalu
alisema seneti hiyo ina uwezo wa ku-
batilisha matokeo pamoja na shahada
za wahitimu wao endapo watakiuka
maadili ya kazi zao pamoja na kujihusi-
sha na ubadhirifu wa aina yoyote katika
jamii.

Aidha, alitahadharisha wahitimu
wote kuwa makini na shahada walizo-
tunukiwa kwa kuwa sio mali zao bali ni
za vyuo vikuu husika na seneti za vyuo
hivyo ndizo zenye mamlaka ya kuzi
idhinisha na kuzibatilisha.

Mwinyi: Asitokee kiongozi
kuwatisha watoa taarifa

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amewataka viongozi wa
umma kuwajibika kwa kero na changa-
moto wanazowasilishiwa na mfumo wa
Sema Na Rais (SNR).

Alisema wapo baadhi ya viongozi wa-
siotaka kutatua changamoto hizo kwa
kuwa hawaoni umuhimu wake na kuon-
ya atawachukulia hatua.

Kadhalika alibainisha kupitia mfumo
huo kuna utambuzi wa kitakwimu ku-
jua kiongozi au taasisi zisizofanya vizuri
na sasa wakati umefika kila mmoja aone
umuhimu wa kuwajibika.

Alisema hayo jana kwenye kikao
kazi cha maadhimisho ya miaka miwili
tangu kitengo cha Sema na Rais Mwinyi
(SNR) kilipoasisiwa. Kitengo hicho kipo
chini ya Ofisi ya Rais Tkulu.

Akizungumzia mafanikio ya mfumo
wa SNR kwa kipindi hicho cha miaka mi-
wili, alisema umeleta tija kwa wananchi
ambao changamoto zao zimetatuliwa
kwa kiasi kikubwa na ataendelea kuusi-
mamia vyema.

Alizungumzia suala la taarifa za uba-
dhirifu wa mali za umma na kuonya

asitokee kiongozi yeyote kuwatisha wa-
naowasilisha kero au changamoto kupi-
tia mfumo wa SNR na kuahidi hatua zita-
chukuliwa dhidi ya kiongozi huyo.

Aliahidi mtoa taarifa atalindwa na ku-
waambia maofisa wa SNR wafanye kazi
zao bila woga.

Vilevile, Dk. Mwinyi alisema anathami-
ni uhuru wa Mahakama na Serikali
itayafikisha mbele ya haki matatizo yata-
kayopelekwa na SNR mahakamani kwa
Jaji Mkuu ayashughulikie na kuondoa
kasoro zinazojitokeza.

Katika msingi wa utawala bora, Rais
Mwinyi alibainisha kuwa serikali haina
haki kuingilia mhimili wa Mahakama, la-
kini ina wajibu kuwasilisha changamoto
wazishughulikie.

Aliwataka Makatibu Wakuu na Wakuu
wa Taasisi za Serikali kuwajibika moja
kwa moja na kuhakikisha mfumo wa

SNR unafanya kazi vizuri na kwa
wakati kutatua  changamoto za Wa-
zanzibari.

Aidha, aliipongeza Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ, Wizara ya Habari Vijana
Utamaduni na Michezo na Benki ya Watu
wa Zanzibar (PBZ) kwa juhudi zao za ku-
tatua changamoto kupitia mfumo huo.

1. Mechanical Technician
Qualification:

recognised Institution.

Key skills & Abilities:

efficiently and kept clean as required.

2. Electrical Technician
Qualification:

tion.

Key skills & Abilities:

BONITE BOTTLERS LIMITED

Advertisements of Employment

« Applicant should be a holder of VETA level Il in Mechanical Engineering from a

- Ability to maintain and troubleshooting all the mechanical equipment to acceptable and
approved standards for efficient operation and to ensure smooth running of the line and
service equipment by close communication with other staff.

Ability to operate machines as directed and to ensure they are running smoothly,

- Able to work independently with minimum supervision

- Self motivated, flexible person and a good team player.
- Compliance to safety requirement at work place

- Applicant should be a holder of VETA level lll in Electrical Engineering from a recognised Institu-

- Ability to maintain all the electrical equipment to acceptable and approved standards for
efficient operation, and to ensure the smooth running of the line and service equipment by
close communication with other staff.

- Ability to operate the machines as directed and to ensure they are running smoothly and
efficiently as required and kept clean as required.

- Ability to ensure the correct electrical functioning of electrically operated equipments on
the premises.

- Able to work independently with minimum supervision

- Self motivated, flexible person and a good team player.

- Compliance to safety requirement at work place

v Experience: Six months and above in Mechanical/Electrical field
v Location:  Moshi.

Mode of Application:
All applications accompanied with cover letter, photocopies of certificates and CVs to be
sent to the undersigned, to reach him not later than 11/04/2023.

The Managing Director,
Bonite Bottlers Ltd,
P. 0. Box 1352,
MOSHI.

217346202
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Upelelezi kesi ya
Sabaya wakamilika

Na Mary Mosha, MOSH|

BAADA ya aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, mkoani Kilimanjaro
kusota kwa siku 302 rumande
kwa kesi namba 2 ya uhujumu
uchumi na utakatishaji fedha,
upande wa Jamhuri umesema
upelelezi umekamilika na
kuomba tarehe ya karibu kwa
ajili ya kukabidhi vibali.

Mbele ya  Mahakama
ya Hakimu Mkazi Moshi,
Mwendesha Mashtaka, Sabi-
tina Mcharo, alidai upelelezi
umekamilika na kuomba ma-
hakama kuwapa tarehe ya ka-
ribu kwa ajili ya kuweka vibali
pamoja na kuendelea na tara-
tibu nyingine kwa mujibu wa
sheria.

“Mheshimiwa upelelezi
umekamilika na tunaomba
tarehe ya karibu kwa ajili ya
kuwasilisha nyaraka pamoja
na kusikiliza maelezo ya awa-
li,” alidai Sabitina.

Upande wa utetezi ulion-
gozwa na mawakili Hellen
Mahuna pamoja na wakili

Mosses Mahuna. Kukamilika
kwa upelelezi kutasaidia mte-
ja wao kutambua alipo ikiwa
tayari amekaa gerezani zaidi
ya siku 302.

“Mheshimiwa kwa upande
wa mshtakiwa tumefurahi
kusikia upelelezi umekami-
lika na tunaomba utupatie
ahirisho fupi ili tuweze kuja
tarehe  za karibu ili tuweze
kuendelea na shauri hilo,” al-
idai  Mahuna na kuongeza
kuwa “tunategemea kuanza
kusikilizwa kwa haraka ili

kumsaidia  mteja wetu ku-
pata haki  na kujua hatima
yake.”

Hakimu Mkazi Mfawidhi
Mwandamizi wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Moshi, Sa-
lome Mshasha, aliaihirisha
kesi hiyo hadi Aprili 5, mwaka
huu.

Sabaya, mara ya mwisho
kufikishwa mahakama hapo
ilikuwa ni Desemba 5, mwaka
jana baada ya kesi hiyo kua-
hirishwa kutokana na hakimu
mwenye mamlaka kuwa na
majukumu mengine.

]
USAID yazindua programu ya kuwajengea uwezo vijana

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Maendeleo ya Ki-
mataifa la Marekani (USAID)
limezindua programu ya mafun-
70 ya kujitolea kwa vitendo na
ushirika kwa lengo la kuwajengea
uwezo vijana wataalamu katika
nyanja ya mabadiliko ya kijamii
na ya kitabia kwa afya.

Hii ni sehemu ya mpango wa
kuimarisha uwezo wa mradi wa
USAID wa ‘Breakthrough AC-
TION’ nchini Tanzania ambao ni
mradi wa Mabadiliko ya Tabia ya
Kijamii (SBC) ulioundwa ili kutoa
msaada wa kiufundi kwa serikali
ya Tanzania ili kuboresha sera
na mfumo wa utekelezaji kuhusu
shughuli za mradi wa Mabadiliko
ya Tabia ya Kijamii.

Lengo la mradi ni kuchochea
fursa kwa watanzania kuboresha
hali zao za afya kwa kubadilisha
kanuni za kijamii na kitamaduni
na kuunga mkono matumizi ya
mbinu bora za kiafya.

Programu hiyo iliyozinduliwa
hivi karibuni, iliweka bayana
malengo na madhumuni ya pro-
gramu, mashirika yanayohusika,
na umuhimu na manufaa ya pro-
gramu hii katika kuleta matokeo
chanya ya maendeleo ya sekta

ya afya, na pia kutoa ushuhuda
kutoka kwa washiriki wa awali wa
programu. Hafla hiyo ya uzinduzi
ilihudhuriwa na wakilishi kutoka
Wizara ya Afya, USAID na mashiri-
ka mengine na zikieleza dhamira
yao ya kukuza elimu, maendeleo
ya kitaalamu na maendeleo ya
kijamii.

“Tunashukuru kwa msaada am-
bao USAID umetoa kwa Wizara
yetu katika kujenga uwezo ili ku-
leta mabadiliko ya kijamii na tabia
kwa Sekta ya afya,” alisema Simon
Nzilibili ambaye ni Ofisa Progra-
mu Sehemu ya Elima ya Afya kwa
Umma kutoka Wizara ya Afya.

“Tunapenda kuishukuru US-
AID kwa kuibua programu hii ya
mafunzo ya kujitolea kwa vitendo
na ushirika na tunatarajia kuen-
deleza ushirikiano ili kwa pamoja
tutatue changamoto za afya nchi-
ni Tanzania,” aliongeza.

Dk. Ify Udo, Meneja Afya ya
Jamii kutoka USAID alisema: “Pro-
gramu ya mafunzo ya kujitolea na
ushirika ni moja ya hatua katika
kuwajengea uwezo kizazi kijacho
cha wataalamu wa mabadiliko ya
kijamii na tabia. Kupitia uzoefu wa
vitendo na fursa mchanganyiko
za kuyjifunza, vijana wataalamu
watapata ujuzi na maarifa wa-

nayohitaji ili kuendeleza ubunifu,
mwenendo mzuri na maendeleo
endelevu katika Sekta ya Afya.”

Aliongeza kuwa: “Tuna furaha
kushirikiana na Wizara ya Afya
na mashirika mbalimbali katika
kutekeleza programu hii na tu-
natarajia matokeo chanya katika
maendeleo ya afya.”

Programu hiyo imeundwa ku-
toa fursa kwa vijana wataalamu
kutumia nadharia na uzoefu
wa vitendo wa mabadiliko ya
tabia na kijamii katika mazin-
gira halisi. Programu hii inatumia
mbinu mbalimbali za kujifunza
zikiwemo mafunzo ya darasani,
mafunzo kazini, na ushauri ili
kuhakikisha washiriki wanapata
uzoefu wa kina na wanajifunza
kwa vitendo.

Halfa ya uzinduzi ilitoa fursa
ya kuonyesha athari chanya za
programu na kuleta hamasa kwa
wataalamu wa baadaye ili ku-
wapa msukumo wa uvumbuzi
na maendeleo katika nyanja ya
mabadiliko ya kijamii na kitabia.
USAID inawahimiza washirika
wote katika sekta ya afya kuunda
fursa za mafunzo ya kujitolea
kwa vitendo na kuwekeza katika
maendeleo ya kitaaluma ya vijana
wataalamu.

(Kiasi kwa shilingi elfu)

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA

(Kiasi kwa shilingi elfu)

(Kiasi kwa shilingi elfu)

THousing

Imetolewa chini ya kanuni ya 58 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Mikopo ya Nyumba) ya Mwaka 2015.

WARAKA MZANIA KWA TAREHE 31.12.2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEOHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31122022

Jina na Cheo : Saini
Sasa M. Chonza

(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)

Amulike E. Kamwela
(Ofisa Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
Isambo Binde

(Meneja - Mkaguzi wa Ndani) (Imesainiwa)

wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi).

Tarehe
Jina: Saini Tarehe
30.03.2023 P
Conrad D'souza (Imesainiwa) 30.03.2023
Mwenyekiti
30.03.2023
Vinod Rustagi (Imesainiwa) 30.03.2023
30.03.2023 Mkurugenzi

Wiwakawasasa | WMwaka uliopita__| Miwaka wa sasa Miwaka UTiopita
31st Dec. 2022 31st Dec. 2021 S/No |Maelezo Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita 31st Dec. 2022 31st Dec. 2021
A MALI
T TFodna Tasims 5z 55 31st Dec. 2022 31st Dec. 2021 SoETST 51835
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - - £] Mapato ya Riba 3,855,300 5,487,835 ST =T
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 3,601,363 3,601,639 7 Gharama za Riba {7,000,506) (122.779) 6.075.007) 7376.039)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 6,695,407 945171 3 ‘Mapato Hallsi ya Riba (1kutoa 2) 3,854,803 2,365,056 - -
5 [Hundi na Miamala ya Kushughuikwa - - T Miadent Viza Valiyofutwa - - 25700 75,000
s [Miamala_Baina ya Matawi 5 [P Ongezeko Ia tengo Katika MIKopo (©6,711) (7,041) o E02E
Bili Zilizoafikiwa 6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 167,890 130,606 (172,837) @4,042)
8 [Dhima za Wateja Zilizokubalika 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni (1,480) (1,464) (19,978) (12,917)
9 [Mikopo Tiyotolewa kwa_Benki Nyingine 6.5 Ada na Kamishent 53770 53787 @195 ©570)
10 [uwekezaji Katika Amana Nyingine - - 63 Gawio 27590 35,130 olewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaii (5.123,930) (6.842,656)
11 |Mikopo Halisi lliyopo 19,561,504 13,570,278 6.4 Mapaio Mengine 38,010 33,159 w Kutokana na Shughull za Uwekezall
12 [Mali Nyingine 706,753 575,929 7 | Gharama Zisizo za Riba: (2,619,191) (2,229,229) 27,590 55.130
13 Uwekezaji wa Hisa 1,622,000 1,622,000 71 Mishahara na Mafao (1.568,574) 1,165,923) Rudk 30,509) 48,243)
14 Akaunti za udhamini - - 7.2 Ada na Kamisheni - B 'a Mauzo_ya Mall za Ku :; "“k v - —
15 |Mali Mitambo na Vifaa 323,876 449,612 7.3 Gharama Nyingine (1,050,617) (1,063.306) e e VawaRaTs 276 T7,059,492)
76 [JUMLA VA MALT 3251243 20,765,244 & [Faida A(Hasara) ya 306,791 249,392 3a8) -
5 [Tengo la Kodi ya Mapato @2,737) (16,430) wa Shughull za Uwekezail 380 072,605
B. B. DHIMA 10 |Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodl ya Mapato 284,054 232,962 [
17 [Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - 11 ‘Mapato Mengine (bainisha) - -
T8 |Amana za Wateja 911,787 788,087 72 [Jumia ya Faida (Hasara) kwa robo ya mwaka /mwaka 284,054 232,962
;Z I;haman'\: yal Malipo kwa Fedha Taslimu - - 3 Tdadi ya Waaliiwa =3 9 — o 54),
mana Maalumu - ; 3
14 [Mapato kwa Hisa 1.30 1.07
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 15 Ida:I ya I\:Iva(avlzl T T (Mkopo kutoka TMRC) 10,993,044 -]
22 {Fiundi na Hawala 22 Kibernki Ziizotiewa - Fodha Hallst Twa Shughull Za Kifedha 0,853,747 @5.154)
25 [Limbiko la Kodi na Gharama 7,054,642 7,008,249 W
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
5764457 010,475
27 [Ohima a Tozo v Al ya Ush B ya B i . m @y
25| Miamala fsiyoshughulikiwa Baina ya Matawl - T Z % )
26 71,070 71,070 (i) Jwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.55% 1.28%]| T var
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kilacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae ) [Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafl 86.65% §9.32%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 11.84% 12.89%] 6,696,939 945,786
27 [Dhima Nyingine - -
28 |Madeni 12,008,729 7070685
25 [JUMLA YA DHINA 4,011,228 2,548,091
30| WALWDHIVA) RALIST (76 kufoa 29] 18,501,207 TBATIES TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2022
C. FEDHA ZA WANAHISA — P
| EEDHA ZA WANAHISA 'Kiasi kwa shilingi eifu,
3T |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 1,800,000 000 L 9i elfs) a2 Shing eNLy ]
gi Malipo juu ya bei ya hisa - - Waivatisa | MIPOuyabe Ziadaya mgu \a Imﬂa Va|Wengineyo =
Akiba ya Mtaji - - ye Vanyunamzwa Kisheria (Bainisha)
34 Mapato (3,678,678) (3,911,640) an Wa sasa (2022)
35 [Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 284,054 232,962 z|.m:|u,nun ) 7w
36 [Akaunti Nyingine za Miaj 95831 95,831 | |Felda (Hasara) Halis Bada ya Kol ya Mapelo E ] 1051
37 Stahiki ya Wenyehisa Chache - E| [Mapato mengine )}‘Wahvojumwsh 2 | ] ]
38 [JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA/ 18,501,207 18,217,153 (Gawh lioipwa (37,980)}
39 [Dhima Zisizo Dhahin - - Ziata ja Ksher
40 [Wikopo Chechefu 567,178 329,000 [Tengo a Zata yeduria
47 [Tengo kwa Ajil ya Mikopo Chechefu 735,812 55648]  [Mengneyo ] ] ]
42 Mali Nyingine Chechefu - - |Salio la mwisho wa mwaka 21,800,000| (3,456,952) 62,328 | 95,831 18,501,207|
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Wiaka ullopit (2021]
) [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumia ya Mall EOR w7 21800000 GITED) B B ] A
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghafi 2.85%] 2.39%) ] | i i -
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana, 2160.50%] 282575 ) R | | -
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 60.17%] 65.35%
) [Uwiano wa Mali na Jumla ya Mali 51.84%] 58.34%
(Vi) Ongezeko la Amana 86.81%| 18.16% [Tengo la Ziada ya Jumla
56.57% " [Mengineyo_ ] 7] 7] N
i)_[Ongezeko fa Malt so577] 2o
l i 21,800,000| [ 703‘026) 24,348 | 95,831 18,217,153, g
y y o . Q
T_aanfa hapo]”.” \nat_okana na taanf;_ya fedha_ya mwaka ulioishia Dlsempa 31'.2022 ambayp \mendz_aahwa kutokana na Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba ';
viwango vya kimataifa vya uaandaji wa taarifa za fedha (IFRS). Taarifa hii ya fedha imekaguliwa na mkakuguzi tathmini taarifa hizi na k , o " ) e Kl imataif ishaii o)
aliyethibitishwa, Emst & Young - Certified Public Accountants na kupata hati safi. tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji N
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ujio Kamala Harris mwanzo ushirika mpya

MAKAMU wa Rais wa Marekani, Kamala Harris, karibu Tanza-
nia. Ndivyo leo tunavyoamka na kumkaribisha mgeni wa taifa
letu ambaye ameanza ziara ya kiserikali akitokea Ghana.

Tunapompokea Makamu wa Rais wa Marekani, tunakubali
kuwa Afrika ikiwamo Tanzania inahitaji washirika madhubuti
kuzitambua na kuzikabili changamoto na matatizo makubwa
yanayoikumba dunia na yanayoongezeka kila siku, lakini yaki-
iumiza zaidi Afrika.

Tukiangalia tuna changamoto ya mabadiliko ya tabianchi,
joto zaidi, vipo vimbunga vikubwa baharini, ukame, upepo
mkali unaokausha maji na mimea na njaa, yote yakiathiri
mataifa yenye uchumi unaoendelea kama ya kwetu.

Pamoja na hayo kuna magonjwa ya milipuko yanayoua kwa
kasi kama COVID-19, Ebola na Marburg ambayo imeripotiwa
Bukoba hivi karibuni yote hayo yakitishia maisha na hatima ya
uchumi na uwekezaji wa taifa hili la Afrika. Kwa upande mwing-
ine mapinduzi ya teknolojia duniani kuanzia kwenye matiba-
bu, kilimo, TEHAMA, nishati -umeme wa maji, upepo, jua na
vyanzo vingine, yanahitajika pia kuinufaisha Afrika.

Yote yanaalika ushirikiano wa kweli kuyatatua kuanzia ku-
funza wataalamu, kuchangia vifaa, fedha na mbinu za kukabili-
ana nayo lakini kwa utaratibu unaoleta kunufaika au ‘win -win’
game’, badala ya upande mmoja kuumia zaidi huku mwingine
ukineemeka.

Kama wadau wa habari na mawasiliano tunautazamia mkaka-
ti mpya wa Marekani unaokuja na Kamala Harris, kusaidia Afri-
ka iwe bora kwa kuwa ndilo bara linaloweza kuzalisha kila kitu
na lenye kile kinachohitajika duniani iwapo litakuwa na maen-
deleo badala ya kuwa jumba la maskini kama ilivyo sasa ndiyo
maana tunasisitiza kuwe na juhudi za pamoja.

Ujio wa Makamu wa Rais uihakikishie Afrika jinsi Marekani
inavyolenga kuleta nuru mpya kiuchumi, kisiasa, kiteknolojia,
tiba na kidemokrasia ili kila upande unufaike na kuweka mazin-
gira bora ya kiuwekezaji, kuinua uchumi, jamii na pia kusaidia
kukabiliana na vitu hatarishi kama taka za kielektroniki na
plastiki zisiendelee kuathiri watu na mazingira.

Ni ukweli kwamba China na Urusi zinachipukia na kutaka
kushirikiana na kuungwa mkono na Afrika, lakini, cha msingi ni
Waafrika kujitambua kuwa hawabhitaji kupangiwa marafiki au
maadui bali, ishirikiane kila mmoja awe China, India au Falme
za Kiarabu kujenga ushawishi na ushirikiano wenye matokeo
bora kwa faida ya kila upande.

Ni wazi kuwa Marekani ni mshirika wa Afrika mwenye sehe-
mu yake kwa sababu za kihistoria na kiuchumi ambazo Waaf-
rika wanazifahamu, hivyo ni vyema ushirika huo ukawa wa tija
na manufaa zaidi kuliko hapo awali ili kujiongezea ushawishi.

Kwa Afrika, Amerika ni mshirika wa kipekee, ndiyo maana
sasa katika kuanzisha harakati mpya, taifa hilo kubwa kisiasa,
kiuchumi, kijeshi, kiteknolojia na ubunifu linatarajiwa katika zi-
ara ya Harris, lichangie kusaidia kupata amani ya kudumu DRC.

Umoja wa Mataifa (UN) umekuwapo DRC, Umoja wa Afrika
upo lakini pia hata majeshi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, ni
wadau wa kufikia amani ya DRC, ni ombi la Afrika sasa Mare-
kani isaidie kupata ufumbuzi wa kupatikana haki na kumaliza
mgogoro wa taifa hilo unaoshuhudia vifo vya maelfu ya watu
na kuinyongonyeza Afrika. Kwa vile Marekani inaifahamu na
imetanzua migogoro mikali kadhaa hakuna shaka Afrika itao-
na ufanisi wake katika kufikia juhudi za kurejesha na kulinda
amani ya DRC na hasa sasa inapoanzisha ushirikiano mpya,
anaouhubiri Harris.

Tunawashauri viongozi wa Afrika wasitazamie mambo bila
kutoa ya kwao ya moyoni waiambie Amerika yale wanay-
oyatazamia na namna bora ya kuyafanikisha kwa kuangalia
vipaumbele vyao kwenye ushirika huo ili uwe na tija.
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Na Yasmine
Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

Wanaoziba njia za maji mvua, wajue
wanaibua madhara kwa mazingira

KWETU jamaa wazaliwa wa
yana milima na mabonde,
pia penye ukame tunaifa-
hamu vyema mvua ni nini
kwa binadamu, kuliko tafsiri
iliyoko ya kawaida.

Hiyo ni bidhaa inayogusa
moja kwa moja maisha ya
binadamu mahali aliko, iwe
uzalishaji chakula, kupata
maji ya matumizi ya kila
siku majumbani na afya ya
binadamu, wanyama na
mimea ambayo ni sehemu
ya uzalishaji shambani. Kwa
kifupi tumeshaambiwa ‘maji
ni uhai’ Sasa ni msimu wa
mvua, ingawaje inapishana
kati ya sehemu moja na ny-
ingine. Tumefahamishwa na
mamlaka husika, hali kadha-
lika tunashuhudia kila ma-
hali nchini hali ya mvua, in-
gawaje kuna maeneo nchini
tunaambiwa  kutakuwapo
shida ya mvua.

Ikinyesha kwa wastani na
wakati unaotakiwa, huwa ni
mazingira ya neema ikiki-
dhi mahitajio ya matumizi
mbalimbali; shambani, maji
ya kunywa, hata hali ya hewa
inakuwa safi.

Penye kinyume chake na-
cho kinakaribisha msamiati
‘kizuri hakikosi kasoro’. Iwe
mvua ya ziada au pungufu,
watumiaji binadamu, mimea
na mazingira wanaangukia
magumu. Hata hivyo, ina-
baki kwa ujumla, mvua ni
neema kwa namna moja au
nyingine, kila pale inaponye-
sha.

Mvua ina namna yake ya
kunyesha. Huwafikia watu na

mazingira yao katika mfumo
asilia na watu wanapoziba
njia zake mvua, huishia hat-
ua ya kuwasababishia wakazi
jirani majanga ya kufurika
maji na nyufa katika makazi
yao.

Niuase umma tunaoishi
nao kwamba, katika maeneo
tuliyopo, pindi mvua zinapo-
nyesha, maji yake huelekea
kila mahali na ndio maana,
baadhi ya watu huyaelekeza
katika maeneo mengine ili
yasiwaletee madhara katika
miji ya watu.

Lakini cha kushangaza, ni
baadhi ya watu pamoja na
mvua kunyesha maji yanapi-
ta katika maeneo yao na ku-
ingia barabarani,wamekuwa
wakiziba njia za mvua, ili
maji yasipite na yajae katika
majumba ya watu.

Kwa kufanya hivyo, wana-
kosea nyumba zinajaa maji
na kuweka nyufa, pale njia
zake zinapozibwa zinalazimi-
sha kutunga mapito mapya
na ndio unakuwa mwanzo
wa shida hizo.

Maji ya mvua hayazuiliki
hata siku moja na kinacho-
takiwa ni kuyaacha yapite
katika njia zake na yaele-
kee yanapokwenda na sio
kuyazuia.

Kwa yeyote anayeendelea
kuyazuia, maana yake anasa-
babishia watu kupata mara-
dhi, kutokana na maji kujaa
katika nyumba, hata kusaba-
bisha majumba kubomoka
kwa kuingiliwa na maji.

Hivyo, watu mnaoziba njia
za maji, muangalie na mad-
hara ambayo yatawakuta

wale ambao mnawazibia njia
za maji ya mvua kupita.

Ndio maana hata ukianga-
lia kila penye ujenzi, huwa
wanaelekeza maji pa kupita
na kama yasipopata mwele-
keo, ndio unakuwa mwanzo
wa changamoto iwe penye
ujenzi wa nyumba au bara-
bara, panajaa maji.

Inasisitizwa kiufundi na
kimazingira, kama watu
wameweka njia za kuelekeza
maji ya mvua, tunajinusuru
na swali la wana mazingira
“inakuwaje njia ya maji
izibwe, hata kuangusha ny-
umba za watu?”

Siku zote ni vyema ubinad-
amu na busara ukawepo ka-
tika kukabaliana na maji kwa
manufaa yetu, wenzetu na
mazingira yanayotuzunguka.

Walau nashukuru kwamba
kuna maendeleo sasa, mara
zote kuna mwamko wa
kimazingira unaochukua na-
fasi katika ujenzi wa namna
mbalimbali.

Mojawapo inatajwa ni kupi-
tia mamlaka za kiserikali, ka-
tika halmashauri mbalimbali
nchini, ikizingatiwa kipenge-
le cha haki na usawa na maz-
ingira ya umma katika shu-
ghuli za ujenzi katika sehemu
mbalimbali nchini, kulingana
na matakwa na mabhitaji ya
mabhali hapo.

Hiyo imekuwa na manufaa
makubwa kutetea kanuni
za mazingira nchini, hata
kupunguza matukio ya maji
kuchepushwa mkondo wake,
au usahihi wa mahali sta-
hiki kwa kufanyika ujenzi na
mambo yanayofanana nayo.
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Mbaazi

Tanzania

zapata
soko Indla

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema imepata soko
la uhakika la tani 200,000 za mbaazi
katika masoko ya India.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, alisema
hayo juzi wakati akizungumza na Ba-
lozi wa India nchini, Binaya Srikanta
Pradhan.

Dk. Kijaji alikutana na balozi huyo
kuzungumzia namna ya kuendeleza
uhusiano wa kibiashara na uwekezaji
baina ya Tanzania na India.

Waziri Kijaji alisema serikali
imeweka mazingira mazuri kwa
wawekezaji, hivyo aliwakaribisha
wawekezaji wa India kuwekeza nchi-
ni katika sekta mbalimbali hususani
viwanda vya kutengeneza dawa na
vifaa tiba.

Alisema kuna maeneo mengine
mazuri ya kuwekeza kama uchumi
wa bluu na viwanda vya kuongeza
thamani mazao ya kilimo kama para-
chichi na mbaazi zinazohitajika kwa
wingi katika soko la India.

Katika mazungumzo hayo, Dk.
Kijaji alimhakikishia balozi huyo
kuwa Tanzania iko tayari kupokea
wawekezaji wenye nia ya kuwekeza
katika sekta ya anga, utalii, kilimo
na afya hususan katika viwanda vya
dawa na vifaa tiba ili kupunguza
gharama za uagizaji bidhaa hizo nje
ya nchi.

Aidha, alimshukuru balozi huyo
kwa upatikanaji wa soko la uhakika
la mbaazi za Tanzania nchini In-
dia na kushauri wawekezaji kutoka
nchini humo kuja kuwekeza katika
viwandavya kuongeza thamani ka-
tika mazao ya kilimo.

Waziri aliwahamasisha wawekezaji
hao wajenge viwanda nchini na
kuongeza thamani ya mazao ya-
nayozalishwa nchini ili kuongeza
ajira na pato la Taifa pamoja na
kuhakikisha soko la mazao hayo lin-
alotabirika.

Balozi Binaya Srikanta Pradhan
alisema India imekuwa na uhusiano
mzuri wa kibiashara na uwekezaji na
Tanzania hususani katika viwanda
vya uchakataji wa mazao ya kilimo,
huduma za benki, madini na afya.

Pia alisema India itaendelea kush-
irikiana na kuendeleza uhusiano wa
kibiashara na uwekezaji baina ya
nchi hizo pamoja na kuwaunganisha
wawekezaji wa Tanzania na India
kufanya biashara pamoja.

Alisema wafanyabiashara wa India
na Tanzania wanaweza kushirikiana
kupitia makubaliana ya kibiashara
yaliyopo na maonyesho mbalimbali
yakiwemo maonyesho ya kimataifa
ya biashara yanayojulikana kama sa-
basaba.

Mkurugenzi Mtendaji wa benki ya Equity Tanzania, Isabela Maganga (kulia), akiwa na Mkurugenzi wa Wakala wa
Maendeleo ya Viwanda Vidogo na Vya Kati Zanzibar (SMIDA), Soud Said Ali (katikati) na Mkurugenm wa Wakala

tiliana saini makubaliano ya kufanya kazi’ pamoja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Afutiwa adhabu ya kunyongwa hadi kufa

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani im-
emfutia adhabu ya kunyongwa
hadi kufa Zawadi Fabian na
kuamuru shauri hilo la mauaji
lianze kusikilizwa upya mbele
ya jaji mwingine baada ya
kubaini kulikuwa na makosa
ya kisheria.

Hukumu hiyo ilitolewa
mbele ya jopo la majaji watatu,
Ferdinand Wambali, Barke
Sehel na Issa Maige walioketi
Iringa.

Zawadi alitiwa hatiani na
kuhukumiwa kunyongwa hadi
kufa na Mahakama Kuu Kanda
ya Iringa kwa kosa la kumuua
kwa kukusudia Immaculate
Mbuligwe Novemba 14, 2019.

Shahidi namba moja, Patri-
cia Mkongwa, alidai siku ya
tukio alikwenda kumwona
mama yake akiwa na kijana
wake lakini hakumkuta nyum-

KABWELA

bani badala yake alimwona
mrufani katika eneo la nyumba
Limage wilayani Njombe.

Alidai kuwa alimuuliza mru-
fani aliko mama yake, akajibu
amekwenda kwa binti yake
lakini alipojitambulisha kuwa
yeye ndiye binti yake, mrufani
alidai hajui aliko.

Mkongwa alidai kuwa siku ya
pili alitoa taarifa kwa mjumbe
wa nyumba kumi, Mtendaji wa

Mrufani inadaiwa ahpouh
zwa na viongozi alikiri kuua na
hata alipopelekwa polisi kuho-
jiwa, alikiri kwenye maelezo ya
onyo kwamba alihusika katika
mauaji ya Mbuligwe.

Katika utetezi mahakamani,
mrufani alikana kuhusika ka-
tika tukio hilo na kudai kwam-
ba alikamatwa kuhusiana na

malalamiko ya kuvuta sigara
hadharani na si kwa tuhuma za
mauaji.

Alidai kuwa alilazimishwa
kukiri kufanya mauaji katika
maelezo ya onyo, aliteswa, al-
ilazimishwa kusaini nyaraka
ambazo hajui ziliandikwa kitu
gani.

Baada ya usikilizwaji wa
shauri hilo Mahakama iliona
upande wa Jamhuri wame-
thibitisha mashtaka bila kua-
cha shaka, mrufani akatiwa
hatiani na kupewa adhabu ya
kunyongwa hadi kufa.

Katika hukumu hiyo ma-
hakama ilizingatia maelezo ya
onyo na ushahidi wa mazin-
gira.

Mrufani hakukubaliana na
adhabu hiyo, hivyo alipinga
akiwa na sababu tatu ikiwamo
mwenendo na hukumu ni ba-
tili vifutwe na upande wa Jam-
huri haukuthibitisha mashtaka

dhidi yake.

Wakili Jally Mongo alimwakil-
isha mrufani na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi Chivanenda
aliiwakisha Jamhuri.

Jopo baada ya kupitia hoja
za pande zote mbili, lilikubali-
ana na hoja moja kwamba
mwenendo wa kesi na huku-
mu ni batili.

“Tunabatilisha mwenendo
mzima wa kesi. Mahakama
inafuta hukumu na adhabu
ya kifo iliyotolewa dhidi ya
mrufani. Tunaagiza kwamba
kesi dhidi ya mrufani ianze
kusikilizwa kwa haraka mbele
ya jaji mwingine kwa kufuata
matakwa ya sheria na mrufani
atabaki rumande.

“Kusikilizwa upya shauri
kutawezesha upande wa mash-
taka kujaza mapengo kwani
ushahidi hautoshi kuthibitisha
kesi hiyo,”lilisema jopo la ma-
jaji.

Na Fadhili Mohammed
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Waandamana kumpinga diwani
madai kufukia kisima cha maji

Na Vitus Audax,
BUCHOSA

WAKAZI wa Kitongoji cha
Nyangalima Kata ya Irenza
Halmashauri ya Buchosa
wilayani Sengerema mkoa-
ni Mwanza, wamefanya
maandamano ya amani
kumkataa Diwani Mneke
Mauna, baada ya kitendo
chake cha kufukia kisima
cha maji.

Inadaiwa kwamba di-
wani huyo aliamuru kisima
hicho kifukiwe kutokana
na kuchimbwa katika kata
yake bila idhini yake.

Alipoulizwa  kuhusiana
na hilo, Diwani Mauna
alisema aliamuru mradi
huo usitishwe kutokana
na kutoutambua kwenye
eneo la kata yake. Mauna
alisema miradi yote inay-
otakiwa kutekelezwa Kka-
tika kata yake ana taarifa
zake lakini  huo hawezi
kukubali uendelezwe ku-
tokana na kutokuwa na
taarifa nao.

Mkazi wa Nyangalami-
la, Ester Msuka, alise-
ma wamekuwa wak-
itegemea kisima hicho kwa
kuwa hali ya upatikanaji
wa majisafi na salama ka-

tika eneo hilo si nzuri.

“Haiwezekani mtu am-
baye ni kiongozi wa wa-
nanchi anafukia kisima
wanachotakiwa kutumia
wananchi wake sio haki
kabisa hatumtaki kabisa
diwani huyu hana utu”
alisema.

Mkazi mwingine, Nchi-
kasi Mashauri, alisema
wanakabiliwa na adha ya
upatikanaji wa majisafi na
kulazimika utumia am-
bayo si salama kwa afya
zao yanayopatikana katika
madimbwi.

cho pamoja na Mbunge

wa Buchosa, Erick Shig-
ongo, walichimba kisima
hiki ili kitusaidie lakini tu-
nashangazwa na hatua ya
diwani kukifukia,” alisema.

Mwenyekiti wa Kitongoji
hicho, Fikiri Dotto, alisema
wamesikitishwa na kitendo
hicho alichofanya diwani
huyo kwa kuwa eneo hilo
lina tatizo la maji la muda
mrefu. Mmiliki wa eneo
hilo kilipo kisima hicho,
Buyoga Magesa, alisema
aliona diwani analeta watu
kwa ajili ya kufukia mradi
huo kwa maelezo kwamba
eneo hilo halifai kuchimb-
wa kisima cha maji.

Rais wa Catholic Relief Services (CRS), Sean Callahan (katikati), Mkurugenzi wa CRS Kanda ya Afrika
Mashariki, Matt Davis (kushoto) na Mkurugenzi Mkaazi wa CRS Tanzania, Kellie Hynes, pamoja waki-

“TAKUKURU yaibua

udanganyifu AMCOS

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana Rushwa (TAKUK-
URU) Mkoa wa Pwani imefanya ufuatiliaji kwenye
vyama vya ushirika vya msingi vya mazao na masoko
(AMCOS) na kubaini uwapo wa udanganyifu katika
maeneo mbalimbali.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Pwani, Christopher
Myava, aliyabainisha hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari wakati akitoa taarifa
ya miezi mitatu ya utekelezaji wa majukumu ya taasisi.

Kuhusu uchambuzi wa mifumo, alisema ili kudhibiti
mianya ya rushwa katika idara za serikali na sekta
binafsi jambo hilo limefanyika kwenye maeneo ya
uendeshaji na usimamizi wa masoko ya biashara na
utekelezaji miradi kwa kutumia force account’.

Alisema uchambuzi huo umefanyika katika AMCOS
za Mkongo Kilimani, Kitupa, Nyaminywili, Kipo na
Ngorongo zote za wilayani Rufiji.

Myava alisema kuwa katika uchambuzi huo wame-
baini kuwepo kwa udhaifu katika utunzaji wa nyaraka
na kumbukumbu za vyama vya ushirika na baadhi ya
nyaraka zimekuwa zikitunzwa nyumbani kwa viongozi
wa bodi huku akiitaja AMCOS ya Kipo kuwa baadhi ya
nyaraka zake zimeonekana kuharibiwa na mchwa.

Alisema hatua ya kukosa kumbukumbu na nyaraka
zilizoharibika inasababisha vikwazo kubaini mapato
na matumizi takwimu na taarifa za fedha kwa ujumla.

Mkuu huyo wa TAKUKURU alisema katika AMCOS
zilizofanyiwa uchambuzi wa mfumo upo udanganyifu
wa kutoandika idadi ya kilo sahihi kulingana na mzigo
wa mkulima katika upimaji kwa kisingizio cha ubora
na unyaufu.

“Mfano mwananchi anafika na kilo 30.5 lakini kwa
makusudi ya kufanya udanganyifu wapimaji ambao ni
wajumbe wa bodi ya AMCOS watamwambia mkulima
mazao yako hayana ubora, hivyo badala ya kilo 30.5 tu-
takadiria kilo 29.

“Hali hii ikiendelea kwa wakulima zaidi wajumbe
hao watajikusanyia kilo nyingi kwa udanganyifu na
kutengeneza mauzo kwa majina hewa,” alisema.

Myava alibainisha kuwa wananchi wanapobaini
udanganyifu huacha kuuza mazao kwenye AM-
COS zao na kwenda kuuza kwenye AMCOS za jirani

: jambo ambalo linasababisha AMCOS mama zinakosa

mapato.

Alisema maazimio yaliyowekwa kuwa na ujenzi wa
ofisi bora ya kutunza nyaraka na kumbukumbu za ush-
irika uwe umekamilika ifikapo mwaka 2024, kuandaa
taarifa za fedha na kujaza taarifa sahihi katika nyaraka
zote za ushirika na kuhakikisha zinatunzwa vizuri.

Mikumi yajipanga kufikisha watalii 200,000

Na Joseph Mwendapole

HIFADHI ya Taifa ya Mikumi
mkoani Morogoro, imejiwekea
malengo ya kuongeza vivutio
mbalimbali ili kufikia watalii
200,000 kwa mwaka kutoka
watalii 80,000 wanaotembelea
kwa sasa.

Mhifadhi Mwandamizi wa Hi-
fadhi hiyo, Herman Mtei, alisema
hayo hivi karibuni wakati wa
mafunzo kwa wahariri wa vyom-
bo mbalimbali vya habari yaliyo-
fanyika mkoani Morogoro.

Mafunzo hayo yaliendeshwa na
Chama cha Wanahabari wa Maz-
ingira (JET) na kufadhiliwa na
Shirika la Internews Earth Jour-

nalism Network East Africa, am-
balo pia limewawezesha wahariri
hao kutembelea hifadhi hiyo.

Alisema hifadhi hiyo kwa sasa
ndiyo inayotembelewa na watalii
wengi nchini wakiwamo kutoka
nchi za nje na ndani.

Hifadhi hiyo, alisema imetoa
ulinzi wa kutosha kwa wanyama
wake dhidi ya ujangili ambao
alisema umepungua kwa kiasi
kikubwa ikilinganishwa na ilivy-
okuwa miaka ya nyuma.

Alisema Mikumi pia imekuwa
ikikabiliwa na changamoto ya
wananchi kuingiza mifugo ndani
ya hifadhi na uzoefu umeonyesha
kuwa wengi wao hulipa faini na
kurudia makosa mara kwa mara.

“Unakuta mfugaji anatozwa
faini ya Sh. 50,000 kwa ngombe
mmoja lakini haoni shida kulipa
faini ya ngombe wake wote hata
wakiwa 600 kwa sababu anaona
ni gharama zilezile ambazo ange-
tumia kuwatafutia nyasi,” alise-
ma.

Mtei alisema baada ya kuona
wafugaji wamekuwa na tabia
ya kuingiza mifugo ndani ya hi-
fadhi licha ya kutozwa faini
wameamua kutumia njia ny-
ingine ya kuipiga mnada ili kua-
cha tabia hiyo.

“Unakuta mtu ana ngombe
600 unamtoza faini, analipa, na
baada ya muda unamkuta tena
na mifugo yake, kwa sababu she-

ria inaruhusu faini na minada,
wakati mwingine tunaona mi-
nada ni rahisi kuwafanya wasir-
udie kuingiza mifugo hifadhini,”
alisema.

Alitaja baadhi ya maeneo ya
uwekezaji katika hifadhi hiyo
kuwa ni eneo la Mgoda, Ngotwike
Site, View Point, Mke Mgumba
Site, Campsite Namba 5 na
Chogawale.

Mtei alisema katika hifadhi hiyo
kuna sehemu nzuri ya kuona
ndege wa aina 400 wakiwamo
korongo na kwamba watalii wa-
nashiriki uzoefu kutoka kwa
vijiji ~ vilivyo karibu na bustani
kama vile kupika chakula na
kucheza.

Alisema pia wamewekeza ka-
tika utalii wa mikutano na kuna
vyumba vya kufanyia matukio
mbalimbali kama vile mikutano
rasmi, warsha na semina.

Alizitaja shughuli za utalii ndani
ya Hifadhi ya Taifa ya Mikumi
kuwa ni utalii wa mchana na
kusema kuwa hiyo ndiyo shughu-
li kuu katika hifadhi hiyo kwa ajili
ya kufurahia wageni.

“Utaliii wa kupika na porini ni
ulimwengu tofauti kabisa wakati
wa usiku hii ndiyo inafanya safari
ya usiku kuwa maalum na safari
ya kutembea ambapo hufanyika
katika njia maalum za kutembea,
ambapo wageni hufurahia uhisia
katika nyika,” alisema.
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HABARI KANDA KASKAZINI

—
Viwanja
vya hdege
Arusha, Moshi
kushindana
kibiashara

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

USHINDANI wa kibiashara
kati ya Uwanja wa Ndege wa
Arusha na Moshi, ‘utaamua’
aina ya ndege zitakazoruhusi-
wa kutua katika viwanja hivyo,
baada ya serikali kutenga
zaidi ya Sh. bilioni 12.344 kuu-
panua Uwanja wa Ndege wa
Moshi ili kuwavutia mawakala
na watalii kuutumia uwanja
huo.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin
Babu, uamuzi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, kuamua
kuuboresha uwanja huo ni
kutaka kuimarisha usafiri wa
anga kwa gjili ya kuinua pato
la taifa kupitia sekta ya utalii.

“Huu mradi unatekelezwa
hivi sasa na Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS),
chini ya usimamizi wa Me-
neja wa Mkoa wa Kilimanjaro.
Thamani ya mradi huu hadi
kukamilika ni bilioni 12.344
na serikali imetoa kwa awamu
ya kwanza Sh. bilioni 1.851,”
alisema.

Utekelezaji wake unahusi-
sha ujenzi wa eneo la usalama
(runway strip), lenye upana
wa mita 75 kila upande kwa
njia kubwa (main runway)
pamoja na eneo la mita 40
kila upande wa njia ya pili.

Kazi nyingine ni ujenzi wa
barabara mbili za mchepuo
wa ndege (taxiway), yenye
urefu wa mita 62.5 na upana
wa mita 18. Yamo pia mabore-
sho ya maegesho ya ndege
(apron), yenye urefu wa mita
140 na upana wa mita 59.

Aidha, alizitaja kazi ny-
ingine kuwa ni ujenzi wa
barabara ya kuingia na kutoka
uwanjani (mita 520) kwa ki-
wango cha matabaka mawili
ya lami na kuweka uzio wa
usalama katika uwanja.

Vilevile, TANROADS
itatekeleza mradi huo kwa
kutengeneza barabara ya
mzunguko ndani ya uwanja
yenye urefu wa mita 8,000
kwa kiwango cha changa-
rawe.

Babu, alisisitiza kuwa kwa
sasa, mradi huo uko katika
hatua ya utekelezaji na ume-
fikia asilimia 15.

Idadi ya watalii wanaotem-
belea Mkoa wa Kilimanjaro
kutoka ndani na nje ya nchi,
imeendelea kuongezeka kuto-
ka watalii 4699 mwaka 2020
kabla ya filamu ya ‘The Royal
Tour’ hadi kufikia watalii
61,801 mwaka 2022.

Klbong 0to kutoa madaktari kuongeza nguvu Kudhibiti Marburg

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

MKURUGENZI wa Hospitali
Maalum ya Magonjwa Ambukizi
ya Kibong'oto, Dk. Leonard Subi,
amesema licha ya kutokuwapo
ongezeko la wagonjwa walio-
ambukizwa virusi hatari vya
Marburg, amewaweka tayari
madaktari ~ watatu  wataka-
ongeza nguvu kwenye jopo la
wataalamu waliopelekwa na
Wizara ya Afya, mkoani Kagera,
iwapo watahitajika.

Akizungumza jana na vyom-
bo vya habari kuhusu ugonjwa
huo, Dk. Subi, alisema timu yao
iko tayari kwa ajili ya kukabili-
ana na udhibiti wa ugonjwa huo,
ambao hauna tiba mahususi,
bali hutibiwa kwa dalili ana-
zokuwa nazo mgonjwa.

“Tulibainisha madaktari wa-
tatu kwenda Kagera, baada ya
kuwa tayari wengine wame-
shaenda kule na sasa hivi hatu-
jaona ongezeko la wagonjwa
ila timu yetu iko standby (iko
tayari).

“Kwabhiyo sisi tunakaa stand-
by na timu yetu, lakini na kule
wako standby, kwa hiyo huwa
tunaendelea kujifua.”

Kwa mujibu wa Dk. Subi,
ugonjwa huo huambukizwa
kutoka kwa binadamu mmoja
kwenda kwa mwingine, kwa
njia ya kugusa majimaji ambayo
yanaweza kuwa mate, mkojo,
damu, machozi au kinyesi yato-
kayo kwenye maiti au mgonjwa
mwenye dalili.

Alisisitiza kuwa maambukizi

yake pia yanaweza kutoka kwa
wanyama kwenda kwa binad-
amu, iwapo mtu atakula au ku-
gusa mizoga au wanyama walio-
ambukizwa.

Machi 16, mwaka huu, Wizara
ya Afya nchini, ilitangaza uwapo
wa ugonjwa usiojulikana katika

bega ambao uliwaua watu wa-
tano na wengine watatu kupata
maambukizi.

Naye Dk. Lilian Mahemba, aki-
fafanua zaidi kuhusu ugonjwa
huo, alisema mtu yeyote mwe-
nye dalili za homa, kutapika, ku-
harisha, kutoka damu na mwili
kuishiwa nguvu anashauriwa
kuwabhi kituo cha kutolea hudu-
ma za afya mapema kwa gajili ya

uchunguzi na matibabu.

Miongoni mwa waliofariki du-
nia kutokana na ugonjwa huo
ni Benson Rutabingwa, ambaye
alielezwa na kaka yake, Reskipi-
us Rutabingwa, kwamba alitara-
jiwa kufunga ndoa mwezi ujao.

Huu ni mlipuko wa kwanza
nchini, lakini nchi kadhaa za Af-
rika zimewahi kuripoti mlipuko
wa virusi hivi, ikiwamo Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Kenya, Afrika Kusini,
Uganda na Zimbabwe.

Virusi vya Marburg vinatajwa
na wataalamu wa afya kwamba
ni sawa na virusi hatari vya
ebola, viligunduliwa kwa mara
ya kwanza mwaka 1967 nchini
Ujerumani, baada ya watu 29
kuambukizwa na saba kufariki
dunia.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Dk. Suleiman Serera, akizungumza na madiwani na watumishi wa Halmashauri ya wilaya hiyo
jana, kuhusu wakulima kuhifadhi mazao kupitia mpango wa stakabadhi ghalani. PICHA: GIFT THADEY

Zaidi wanafunzi 500 darasa la 1 wagundulika hawajui KKK

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

WANAFUNZI 512 wa darasa
la kwanza mkoani Manyara,
sawa na asilimia 19, kwa mwaka
uliopita, waligunduliwa hawajui
kusoma, kuandika na kuhesabu.

Akizungumza na Nipashe jana
katika mahojiano maalum, Ofisa
Elimu Taaluma wa Mkoa huo,
Julitha Akko, alisema baada ya
serikali kugundua hilo, walitu-
mia mbinu mbalimbali kuhakik-

isha wanafunzi hao hawavuki
kuingia darasa la pili hadi wajue
kusoma, kuandika na kuhesabu.

“Faraja kubwa kwetu ni
kwamba, hadi kufikia katikati ya
mwaka 2022 kulikuwa na tatizo
hilo, lakini baadaye tulifanikiwa
na tumepambana mpaka wame-
jua kusoma, kuandika na kuhes-
abu. “Unajua mwaka jana mkoa
uliandikisha wanafunzi wa dara-
sa la kwanza 48,379 wakiwamo
wavulana 24,614 na wasichana
23,763.”

Aidha, Akko, alisema chanzo
cha wanafunzi kushindwa kujua
kusoma, kuandika na kuhesabu
ilikuwa ni msongamano wa wa-
nafunzi darasani ila baada ya
serikali kujenga madarasa ya ku-
tosha tatizo hilo limeisha.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
hivi sasa serikali inatumia
mfumo wa ‘key performance
indicator’ ambao ni kila baada
ya muda wa miezi mitatu, wa-
nafunzi wanapewa mitihani ya
upimaji.

“Kwa  wanafunzi ambao
wamepita darasa la awali, ha-
wana shida na shule zote za
msingi zina madarasa ya awali
na kila shule ina mwalimu wa
awali, alisisitiza.

Januari 13, mwaka huu, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), Angela Kairuki, alipiga
marufuku wanafunzi wa darasa
la kwanza kupanda darasa, bila
kujua kusoma, kuandika na
kuhesabu.
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HABARI KANDA YA ZIWA

I
Watendaji
wafundwa
usimamizi
rasilimali

Na Marco Maduhu, MARA

WATENDAJI wa Kata na Ma-
baraza ya Kata Wilaya ya Butia-
ma mkoani Mara, wamepewa
mafunzo ya mfumo wa ufuatil-
iaji wa uwajibika kwa jamii na
utawala bora, katika kuhakiki-
sha wanasimamia rasilimali za
nchi na utunzaji wa mazingira.

Mafunzo hayo yalitolewa
juzi na Timu ya Wanasheria
Watetezi wa Mazingira kwa vi-
tendo, Lawyers Environment
Action Team (LEAT), ambayo
yatadumu siku tano kwa Wa-
tendaji na Mabaraza ya Kata
ambao wanatoka katika mae-
neo ya uchimbaji madini.

Mkufunzi wa mafunzo hayo,
Hana Lupembe kutoka (LEAT),
alisema viongozi hao wakip-
ewa elimu hiyo ya mfumo wa
ufuatiliaji wa uwajibikaji kwa
jamii na utawala bora, itawa-
saidia katika utendaji wao kazi
kwa wananchi, na kufanya
vyema katika usimamizi wa
Rasilimali za nchi na kuzuia
uharibifu wa mazingira katika
uchimbaji madini.

“LEAT tunatoa mafunzo
haya kwa viongozi kuanzia
ngazi za chini ili wakawe wa-
tendaji wazuri na kuwajibika
katika kusimamia rasilimali za
nchi katika sekta ya uchimbaji
madini na kuzuia uharibifu wa
mazingira,” alisema Lupembe.

Valeria Macha  kutoka
(LEAT), alisema licha ya ku-
toa mafunzo ua utunzaji wa
mazingira, pia wanawajengea
uwezo wananchi na viongozi
wanaoishi katika maeneo ya
uchimbaji wa madini kujua
haki zao za msingi, pamoja na
kurudisha uoto wa asili baada
ya uchimbaji na kuhamia eneo
jingine ili kuzuia uharibifu wa
mazingira.

Ofisa Usimamizi wa taka na
usafi wa mazingira Wilaya ya
Butiama, Karani Ruhumbika,
aliwataka viongozi hao kila
mmoja katika eneo lake kuwa
na wajibu wa kutunza maz-
ingira, pamoja na wananchi
kufanya uchimbaji wa madini
uwe salama bila ya kuathiri
mazingira.

Baadhi ya watendaji wa kata
Wilaya ya Butiama ambao
wanatoka kwenye maeneo ya
uchimbaji mdogo wa madini
ya dhahabu, walisema mafun-
7o hayo yatakuwa chachu ya
uongozi wao na kuongeza
uwajibikaji katika majukumu
yao, pamoja na kusimamia vy-
ema rasilimali za taifa na utun-
7aji wa mazingira.

Biteko azitaka kampuni Kuwainua wachimbaji wadogo

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

AZIRT wa Madini,
Dk. Doto Biteko,
amezitaka kam-
puni kubwa za
uchimbaji madini pamoja na
taasisi zinazojihusisha na masu-
ala ya madini kuwasaidia vifaa
wachimbaji wadogo wanawake
na watu wenye uhitaji maalum
ili kuwainua kiuchumi katika
shughuli zao za uchimbaji.
Waziri Dk. Biteko alitoa kauli
hiyo juzi mkoani Geita wakati
akishuhudia utiaji saini wa mka-
taba wa kandarasi ya uchoron-
gaji miamba wa miaka miwili
2023 na 2024 baina ya Shirika
la Taifa la Madini (STAMICO)

pamoja na GGML.

Kadhalika shughuli hiyo ili-
yoambatana na kukabidhi vifaa
kwa wachimbaji wadogo wa ma-
dini ya dhahabu wenye usikivu
hafifu vilivyotolewa STAMICO
vyenye thamani ya Sh. milioni
8.6.

Dk. Biteko alisema hatua hiyo
itawasaidia wachimbaji hao ku-
piga hatua kiuchumi na kulipa
kodi ya serikali kwa wakati, huku
akizitaka kampuni na taasisi ny-
ingine kuiga mfano kwa shirika
hilo katika kuwasaidia wachim-
baji hao wenye uhitaji.

Aidha, Dk. Biteko aliutaka
uongozi wa shirika hilo kuwa
wakali kwa baadhi ya watumishi
wao wasio waadilifu na kuwa-
chukulia hatua kali za kisheria ili

kudhibiti vitendo vya ubadhirifu
katika shirika hilo.

Alisema kuwa kazi kubwa ya
STAMICO ni kuwezesha kim-
kakati miradi ya mnyororo wa
thamani wa madini kwa niaba
ya serikali ili kuwawezesha
wachimbaji wadogo ambao kwa
sasa wamekuwa na mafanikio
makubwa wanajiendesha tofau-
ti na hapo awali.

Mkurugenzi Mtendaji wa
STAMICO, Dk. Venance Bahati
Mwasse, alisema vifaa hivyo
vitawasaidia wachimbaji hao
kuinua uchumi na kuongeza
mnyororowa thamani wa ma-
dini na kuwa na uhakika wa ku-
fanya kazi zao.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa mgodi wa dhahabu Geita

GGML, Damon Elder alisema;
“tuliingia kandarasi kwa mara
ya kwanza mwaka 2020,
leo tena tumesaini mkataba wa
kandarasi ya uchorongaji mi-
amba  kwa miaka miwili 2023
na 2024 tunaahidi kuendeleza
ushirikiano mzuri katika kue-
ndesha shughuli zote za uchim-
baji.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa
Geita, Cornal Magembe, aliye-
hudhuria hafla hiyo ya utiaji
saini mkataba wa kandarasi ya
uchorongaji miamba kati ya
STAMICO na GGML alisema ana-
lipongeza Shirika la Madini la
Taifa na

GGML na mkataba huu utaku-
wa na matokeo chanya kwa Wa-
nageita na taifa kwa ujumla.

Mkazi wa Mtaa wa Nyakato, Kata ya Nyasubi, Peter Masunga, akiokota nguo za watoto wake baada ya kubomolewa nyumba yake na
dalali wa Mahakama ya Ardhi Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga jana, kupisha kiwanja namba 402 kinachodaiwa kumilikiwa na
Taasisi ya Kidini ya Kiislamu ya “Kahama Muslimu Center”. PICHA: SHABAN NJIA

Vijiji
Na Elizabeth Seleman
SENGEREMA

VIJIJI 70 na vitongoji 194 ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya
Sengerema mkoani Mwanza
vimefikiwa na huduma ya
goji 421 vilivyo katika mpango
wa kupatiwa huduma hiyo sawa

na asilimia 98.6.

Hayo yalisemwa na Meneja
wa Shirika la Umeme Nchini
(TANESCO) wilayani hapo, Mar-
tine Kilenga na kubainisha kuwa
ishiwa huduma ya umeme na
kazi hiyo inaendelea.

Aidha, alisema katika Hal-
mashauri ya Sengerema kuna

visiwa sita ambavyo vinapa-
tikana kata ya Katunguru na
Chifufu maeneo hayo umeme
utaunganishwa kupitia mfumo
wa REA na kuwaondoa hofu wa-
nanchi wa maeneo hayo. Kadha-
lika alisema utaratibu wa kulipia
umeme kwa bei ya 27,000 bado
uko palepale huku akiwaomba
wateja ambao hawajaungan-

70 vyaunganishiwa umeme Sengerema

ishiwa wawe na subira kwa
kuwa nguzo za umeme zinatara-
jiwa kuwasili katika wilaya hiyo
mwishoni mwa mwezi Machi.
Kilenga alisema kwa sasa
Wilaya ya Sengerema imepokea
msimamizi wa REA kutoka seri-
kalini ambaye atajihusisha na
mambo ya REA katika maeneo
mbalimbali ya wilaya hiyo.
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Wauguzi wakiri Kuna
‘vishoka’ kati yao,
waamua kupambana nao

Wanamazingira wathibitisha
uwezekano kurejeshea Milima
Uluguru kijani cha miti

Ukurasa 12

Rais katika miaka miwili
akibeba ushuhuda wa
kukomboa mtoto

KUTOKA DODOSO LA KILELE..

Miaka miwili Awamu ya Sita, wiki
ilivosheheni uzinduzi miradi maji

Na Frank Monyo

Iwikiiliyobeba matukio

ya kuzinduliwa miradi

mingi ya maji, ambayo

ni sehemu ya kushere-
hekea kutimu miaka mwili ya
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
madarakani, kilele kilikuwa siku
13 zilizopita.

Pia, kuna mengi yamenenwa
kuhusu tija na mazuri anay-
oyawajibikia ofisini, yakiakisi
mafanikio ya utumishi wake kwa
umma, ambayo sekta ya maji
haikusahaulika, ikizingatiwa
mwenye cheo ni mwanamama,
hivyo ‘ ndoo ya maji kwa mama
kichwani, imepata mtuaji.’

Kiutendaji, ufunguo wa ju-
kumu hilo kapatiwa Waziri ki-
jana, Jumaa Aweso, aliyekwisha
onywa tangu mwanzo wa safari,
‘akimzingua’ (Rais), naye atazun-
guliwa.” Hivyo, katika kukwepa
‘kuzinguliwa® hana masihara,
yuko ‘damudamu’ na kaulimbiu
‘kazi inaendelea.’

Sura ya sekta ya maji ikaji-
tokeza kwenye kilele, pale ka-
tika wiki hiyo ikiwa na miradi 22
yenye thamani zaidi ya Sh. bil-
ioni 133 inazinduliwa, ikitarajiwa
kuhudumia zaidi ya watu milioni
1.2.

Pia, kunatajwa kuwapo miradi
tisa yenye thamani zaidi ya Sh.
bilioni tisa, sasa imeshawekewa
mawe ya msingi.

ATUA NDOO TEGETA
Ilikuwa Alhamisi ya Machi

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (kushoto), wakizindua Mradi wa
Ujenzi wa Mfumo wa Maji kati ya Makongo mkoani Dar es Salaam na Bagamoyo mkoani Pwani,
ikiendana na Wiki ya Maji, kwenye viwanja vya Shule ya Msingi Tegeta, tarehe 16 mwezi

huu. Wa pili kushoto ni Kaimu Mwakilishi Mkazi wa Benki ya Dunia nchini, Peetri Arora na kulia,
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa DAWASA, Mhandisi Kiula Makala Kingu. PICHA: MTANDAO

16, siku tatu tu kabla ya kutimu
chereko, Rais Dk. Samia na
miaka miwili katika uongozi,
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
anashuhudiwa akizindua mradi
wa maji Makongo hadi mji wa
Bagamoyo, ambayo inazindua
rasmi Wiki ya Maji, kukitarajiwa
wanufaika 450,000.

Mantiki yake ni mradi uliosub-
iriwa kwa muda mrefu na wakazi
wa Dar es Salaam; Tegeta A, Mi-
vumoni, Goba, Madale na Wazo,
wakikosa huduma hiyo ya maji
kwa muda mrefu.

Waziri Mkuu anawaambia:

“Serikali inatambua changamo-
to ya maji iliyokuwapo kwenye
maeneo haya, na ndio maana
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
alifanya uamuzi wa dhati kusu-
kuma utekelezaji wa mradi huu,
ili wananchi mpate maji.

“Serikali kwa pamoja inaen-
delea na jitihada mbalimbali za
kutafuta vyanzo mbalimbali vya
maji, ili kuimarisha upatikanaji
wa huduma kwa wananchi
wote.”

Rai yake ni haja ya kuwa ma-
kini na kutokukubali umma ku-
walaghai au dai la rushwa kwa

ajili ya kuunganishiwa maji, aki-
himza utaratibu wa serikalii ku-
unganishia watu maji uzingatiwe.
Anaongeza: “Niwatake wa-
nanchi kuwa na tabia ya kulinda
na kutunza vyanzo vya maji
pamoja na mazingira, kuharibu
mazingira ni kuhujumu.”

JIJINI DODOMA

Waziri Aweso ana utangulizi,
serikali kutambua changamoto
ya upatikanaji huduma ya maji
kutokana na ongezeko kubwa
la watu baada ya makao makuu

ya serikali kuhamia hapo, hivyo
kuna ongezeko la shughuli za
kiuchumi na kijamii.

Kwa mujibu wa Aweso, ma-
hitaji ya majisafi jijini Dodoma
yanakadiriwa kuwa lita milioni
133.8 kwa siku, wakati uzalishaji
kutoka katika vyanzo vyote ni
lita milioni 66.7 kwa siku. Hivyo,
kuna upungufu wa maji katika
jiji la Dodoma kwa takribani lita
milioni 67.1. Huo upungufu zaidi
ya kiwango cha uzalishaji, kwa
maana ya asilimia 50.2.

SAME-MWANGA-KOROGWE

“Katika miradi mirefu na ya
siku nyingi, inatengenezwa na
kusita na kusimama ni Same-
Mwanga - Korogwe, tunakwen-
da kutafuta fedha, tuhakikishe
unatekelezwa na watu wapate
maji,” anatamka Rais Dk. Samia.

Huo ni ufafanuzi wake Juni
mwaka jana, akiuelezea mradi ul-
iokwama kwa muda mrefu, sasa
akifufua matumaini ya kupata
majisafi, salama kwa wananchi
zaidi milioni moja, ukitarajiwa
kugharimu Sh. bilioni 262 hadi
kukamilika.

Alipoingia madarakani Machi
2021, Rais Dk. Samia akaukuta
mradi huo una uwezo wa kuzali-
sha maji lita milioni 65 kutoka
Bwawa la Nyumba ya Mungu
ukikabiliwa na changamoto za
kisheria na kifedha, akafanikisha
kutatua na ulipaswa kukamilika
mwaka huu.

INAENDELEA UK.12
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KUTOKA DODOSO LA KILELE..

Rais katika miaka miwili akibeba
ushuhuda wa kukomboa mtoto

« Hatua za usalama, afya yake shule hadi nyumbani

Na Beatrice Shayo

AINA siku nyingi kusikika

agizo la Wizara ya Elimu,

Sayansi na Teknolojia,

ikitaka wanafunzi wa
elimu ya msingi wa kuwa bwenini,
ni kuanzia darasa la tano, agizo li-
takaloanza kutekelezwa Juni ijayo,
sambamba na vigezo maalum kwa
magari ya shule yanayosafirisha
wanafunzi katika namna ya kuwa-
hudumia.

Inapoangaliwa kwa undani ka-
tika kutimiza miaka miwili ya Rais
Samia Suluhu Hassan, Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalumu, Dk.
Dorothy Gwajima, anataja hilo la
kuzuia wanafunzi wadogo kuwa
bwenini. Pia, anataja la kurejeshwa
shuleni wanafunzi waliopata ujauz-
ito.

Ikirejewa Sera ya Maendeleo ya
Mtoto ya Mwaka 2008, inaainisha
haki tano za msingi za mtoto amba-
zo ni za kuishi, kulindwa, kuendele-
zwa, kushiriki na kutobaguliwa.

Mnamo Novemba mwaka 2021
aliyekuwa Waziri wa Elimu, Sayan-
si na Teknolojia Prof. Joyce Ndali-
chako, katika mafanikio ya miaka
60 ya uhuru wa nchi, chini ya uun-
gozi wa Rais Dk. Samia, akatangaza
wanafunzi waliokatisha masomo
kwa kupata mimba, wataruhusiwa
kurejea shuleni baada ya kujifun-
gua.

MARUFUKU BWENINI

Kamishna wa Elimu, Dk. Ly-
abwene Mtahabwa, mnamo tarehe
5 mwezi huu, akaagiza shule zote
zinazotoa huduma ya bweni kwa
madarasa ya awali hadi la nne,
kusitisha huduma hiyo ifikapo Juni
ijayo.

Ni waraka aliyoutoa kwa vyom-
bo vya habari, ukifafanua; “Maen-
deleo ya kweli katika nchi yoyote
ile, kwa kiasi kikubwa hutegemea
ubora wa elimu, inayotolewa ka-
tika nchi husika, ingawa dhana ya
ubora wa elimu hutofautiana kuto-
ka nchi moja, hadi nyingine katika
muktadha wa nchi yetu.”

Anafafanua kuwa elimu bora ni
inayomjengea mhitimu uwezo wa
kuchambua mambo kwa ufasaha,
ili kufanya uamuzi wenye tija, kuwa

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Sasha Joseph Mbilinyi, mtoto wa mwanasiasa am-
baye ni msanii wa Hip-hop, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’, katika tamasha la Dream Concert, lililofanyika

na maadili yanayoakisi mila, des-
turi na utamaduni, akijenga moyo
wa kupenda, kuthamini na kufanya
kazi ili kuleta maendeleo ya mtu bi-
nafsi, jamii na taifa kwa ujumla.

Dk. Mtahabwa anasema kuna
makambi mengi yamebainika
kuwa na mazingira hatarishi ki-
maadili, usalama na afya za wa-
nafunzi, pia yameanzishwa bila ya
kufuata taratibu rasmi za kuanzish-
wa mabweni au makazi ya pamoja
ya wanafunzi.

Hapo anasisitiza kuwa malezi
na makuzi ya mtoto mara zote
yanategemea mchango wa familia
kupitia wazazi au walezi, huku
kukibainika kuwapo baadhi ya
shule zinazopokea watoto wenye
umri mdogo kuanzia darasa la
awali hadi la nne, pasipo kuzingatia
taratibu stahiki.

“Huduma za bweni kwa wa-
nafunzi wenye umri mdogo iki-
wamo wa elimu ya awali na darasa
la kwanza hadi la nne, huwanyima
watoto fursa ya kushikamana na fa-
milia na jamii zao, kujenga maadili
na kushiriki katika shughuli mbal-
imbali za maendeleo ya familia na

jamii zao,” anasema.

Anarejea tafiti zinaonyesha ku-
wapo madhara ya muda mrefu, ya-
tokanayo na kulaza watoto bwen-
ini katika umri mdogo, wakikosa
mapenzi ya wazazi na walezi, hata
wanashindwa kuwa sehemu ya fa-
milia na jamii husika.

Msomi Dk. Mtahabwa, anasema
kilichoamuliwa ni utekelezaji wa
mwongozo wa uanzishaji na usajili
wa shule uliotolewa na wizara hiyo,
Novemba mwaka 2020.

Anaainisha  zaidi:"Hairuhusiwi
kwa shule yoyote ile kuwa na
makambi ya kitaaluma. Hatua hii
inaakisi utekelezaji wa Waraka wa
Elimu namba tatu wa mwaka 2007
kuhusu kukataza kambi za maso-
mo katika shule za msingi.”

KUFICHULIWA UKATILI

Mwaka jana, Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima, akawataka watoto kote
nchini kufichua viashiria vya ukati-
li dhidi yao, maendeleo ya shuleni
na majumbani.

Waziri Dk. Gwajima, amewa-

sisitiza watoto wasihofie kuweka
wazi, pale waonapo viashiria vya
ukatili na kutoa taarifa kwa watu
wanaowaamini, ikiwapo dawati la
jinsia kwenye vituo vya polisi.

Anarejea takwimu za matukio ya
ukatili kwa watoto katika kipindi
kati ya Januari hadi Desemba mwa-
ka 2021, kwamba, matukio yaliyori-
potiwa kwa Jeshi la Polisi yalikuwa
11,499, ikilinganishwa na matukio
15,870 katika kipindi kama hicho
mwaka 2020.

Ufafanuzi wake ni matukio 4,371
kupungua, sawa na asilimia 27.5

Mikoa iliyoongoza wakati huo
ilikuwa; Arusha (808), Tanga (691),
Shinyanga (505), Mwanza (500) na
Mkoa wa Kipolisi Ilala (489) na aina
ya makosa yaliyoongoza kwa idadi
ni ubakaji; 5,899, mimba kwa wa-
nafunzi 1,677 na ulawiti 1,114.

KUTOKOMEZA UKEKETAJI

Wizara tajwa kwa kushirikiana
na wadau imeandaa Mkakati wa
Taifa wa Kutokomeza Ukeketaji wa
Mwaka 2020/21 kutokomeza uke-
ketaji ifikapo 2024/25.

Waziri Gwajima anafafanua

kwamba, ukeketaji una madhara
makubwa kiafya, kisaikolojia, ku-
sababisha kuvunjika ndoa na wa-
toto kukosa malezi. Mikoa yenye
takwimu za juu za ukeketaji hadi
wakati huo na kiwango chake kwe-
nye mabano ni: Manyara (58%),
Dodoma (47%), Arusha (41%), Mara
(32%) na Singida (3%).

Waziri anasema katika vita kuka-
bili ukeketaji kwenye mikoa mbal-
imbali, jumla ya ngariba 1,800
walioamua kuachana na vitendo
hivyo, kati ya mwaka 2015/16 hadi
Aprili, 2022.

MABARAZA YA WATOTO

Wizara hiyo ikatoa miongozo
ya Mabaraza ya Watoto na kuan-
zishwa madawati ya watoto katika
shule za msingi na sekondari, iki-
tajwa ni hatua muhimu kukabili-
ana na kadhia ya ukatili.

Hadi sasa watoto nchini, wame-
kuwa wakipitia ukatili mbalimbali
ikiwamo ya mitandaoni, hivyo seri-
kali kwa kushirikiana na wadau,
imeshaandaa miongozo kwa wa-
nafunzi, walimu na wazazi iwe
msaada katika malezi na makuzi
ya watoto.

Ni hatua inayoshuhudiwa na
marejeo ya Sera ya Maendeleo
ya Mtoto ya Mwaka 2008, inay-
otambua haki tano za msingi za
mtoto, ambazo ni haki za: Kuishi,
Kulindwa, Kuendelezwa, Kushiriki
na Kutobaguliwa, hivyo kuzinduli-
wa mwongozo wake, ni chachu
muhimu katika kuongeza mapam-
bano ya kumlinda mtoto huyo.

Hadi sasa, kuna miongozo inay-
opelekwa kwenye shule za msingi
na sekondari, pia vyuo vya Kkati,
kwenye madawati ya ulinzi wa
mtoto na mabaraza ya watoto ya-
nayoenda kuanzishwa nchi nzima,
ili kuwa fursa kwao kujadiliana na
kueleza madhila yanayowasibu.

Serikali na wadau baada ya
tafiti zake, waliona umefika waka-
ti watoto kupatiwa miongozo
itakayowasaidia kuendesha wa
mabaraza yao, huku wazazi na
walezi kote nchini, wakitakiwa
kuwaruhusu watoto kujiunga na
kushiriki katika mabaraza yao, ita-
kayowapa fursa kwao, kubainisha
changamoto zinazowakabili.

Miaka miwili Awamu vya Sita, wiki iliyosheheni uzinduzi miradi maji

INATOKA UK.11

Waziri wa Maji, Aweso
anawataka makandarasi wa
Mradi wa Maji wa Same-
Mwanga-Korogwe kukamil-
isha kazi zilizosalia katika
mradi huo akiwapa miezi

14 na kusisitiza mkandar-
asi asiweke sababu za
kukwama. S .
Pia, akawaahidi viongozi
wa wizara yake watafanya
kazi usiku na mchana,
kumwelekeza mkandarasi
kuweka ratiba ya mpango

kazi hadi kukamilisha
mradi.

MAMA AKIWA ARUSHA

Mnamo Oktoba 2021,
Rais Samia akiwa Arusha,
akasema serikali imeshatoa
Sh. milioni 520 kwa ajili ya

humo na baadhi ya maeneo
ya Wilaya ya Arumeru.

Anafafanua alipokuwa Kiji-
jini Chekereni, akizungumza
na wana - wilayani Arume-
ru, baada ya kukagua mradi
wa maji kwenye kisima

cha mashine ya kusukuma
cha maji, Rais Dk. Samia,
akawaahidi serikali inaende-
lea kutatua changamoto zao
za maji mkoani Arusha, na
shida zao zitakwisha, pale
mradi huo mkubwa utaka-
pokamilika.
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Wanamazingira wathibitisha uwezekano
kurejeshea Milima Uluguru kijani cha miti

Na Christina Haule, MOROGORO ¢ AJenda ‘mtaa kwa mtaa’ Moro yOte

KOANI Morogoro pe-

nye shirika lisilo la

kiserikali linalojihusi-

sha na usimamizi wa
mazingira (AGRIWEZESHA) kuna
bosi wake mkuu, Mkurugenzi, De-
ograsia Ignas, anayesema wakati
umefika kwa jamii kupanda miti
na kuipenda, ili kuisimamia katika
makuzi na hata kuona faida yake
baadaye.

Anasema katika shughuli zake,
amelazimika kuweka kaulimbiu
‘panda mti penda mti li kuleta
hamasa kwa jamii kupenda miti
wanayoiona, iwe wameipanda au
wameikuta, kwa sababu mtu akip-
enda kitu ni lazima akitunze.

Ignas anahamasisha kuwa,
ni aina ya kaulimbiu inayoleta
maana katika utunzaji misitu na
mazingira kwa ujumla kwa vizazi
vya sasa na vijavyo.

Mkuu huyo anasema, kupitia
mradi huo uitwao Agroforestry
uliofadhiliwa na Taasisi ya Refor-
estaction kutoka Afrika Kusini,
wamepanda miti ambayo jamii
inapaswa kuipenda, mimea hiyo
nayo inarejeshe manufaa ya kum-
tunza binadamu kwa faida za
kuivuna, kuuza, huku wakipata
hewa safi, upepo na kivuli.

Ignas anasema hadi sasa wame-
shapanda miti zaidi ya 7,000 ka-
eta mkoani Morogoro, ikiwamo
kwenye eneo la hifadhi asilia ya
cha Nyandira.

Hiyo ni sehemu ya mradi mkub-
wa wa upandaji miti unaohusisha
kilimo mseto, kwa upandaji miti
na mazao hasa kwenye masham-
ba ya wakulima ndani ya mipaka

MALENGO YALIVYO

Mkurugenzi huyo anasema
taasisi hiyo iliyoanzishwa Ago-
sti 2019 inatarajia kupanda miti
440,000 ifikapo mwaka 2025, ili
kuboresha utunzaji wa mazingira
na misitu kwa ujumla.

Anasema, kwa kushirikiana na
wakazi husika, wameshapanda
miti ya asili, matunda na ya mbao,
kwa kuzingatia maeneo yamo hi-
fadhini, wakulima na wadau wen-
gine wa misitu.

Kwa mujibu wa Ignas, hado sasa
wamejikita wilayani Mvomero
tarafa ya Mgeta, akitaja kwenye vi-
jiji 11, ambavyo ni; Pinde, Tandali,
Nyandira, Chenzema, Langali,
Maguruwe, Lukunguni, Kibaoni,
vya kata ya Lubungo.

Hapo anaeleza imani yake
kwamba, kazi imeshafanyika na
itaacha alama kubwa katika Mili-
ma ya Uluguru, ambayo haitafu-
tika kwa vizazi vingi.

Ignas anasema, wanauendesha

na mazingira, wakiwa na miche ya miti kwa ajili ya kuipanda. PICHA: CHRISTINA HAULE

Nimepanda
miti kwa
kung'oa ku-
toka maeneo
mbalimbali
kabla ya ujio
wa Agriwez-
esha. Vijana
wamenivi-
zia na kuiba
kwenda
kuuza, kwa
sababu hawa-
taki kujituma,
vizazi vijavyo
vitanufaika
na nini sasa?

mradi sambamba na kutoa elimu
kwa makundi ya kijamii, ikijumui-
sha wanufaika ambao ni wakuli-
ma, katika namna ya kuanzisha
vitalu na kukuza miche hadi ku-
fikia upandaji, sambamba na ku-
waelimisha watoto na wanafunzi
elimu hiyo kusaidia vizazi vijavyo.

Anasema lengo kubwa la kazi
ya asasi hiyo, ni kueneza elimu na
itikadi ya jamii, kuhusu umuhimu
wa kupanda na kulinda miti, kazi
ambayo imeshawafikia wakazi
wanufaika 3000, kwa matarajio
watakuwa wasimamizi endelevu
wa misitu.

Matarajio ya Agriwezesha, ina-
taja ni kuhamia wilaya nyingine
za mkoa Morogoro, kueneza
elimu hiyo ili kutimiza dhana ya
utunzaji misitu na uhifadhi wa
mazingira katika miradi mbalim-
bali ya umma, itakayosaidia jamii
kushiriki kulinda na kuisimamia
misitu waliko.

Mkurugenzi Ignas anasema,
miti yote waliyopanda wamein-
giza kwenye mfumo wa ufuatil-
iaji na wataalamu wao wanafanya
kazi na wakulima na wahifadhi
misitu, kufuatilia changamoto zi-
nazoweza kujitokeza, ili washiriki
kuzitatua kwa wakati.

“Nawaasa vijana kujenga tabia
ya kupenda mazingira na misitu,
kwa kuzingatia kaulimbiu ya Agri-
wezesha inayosema ‘Panda Miti,
Penda Miti.” Kwa vijana naomba

watambue ili tuweze kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi, njia
mojawapo ni kulinda misitu tuliyo
nayo na kupanda miti zaidi.

“Tuondoe dhana ya kwamba,
upandaji wa miti ni kazi ya wazee,
vijana ni nguvu kazi ya taifa pia
tuchukua hatua tuwekeze nguvu
zetu kwenye utunzaji wa mazin-
gira,” anasema.

OFISA MISITU

Ofisa Msitu Msaidizi wa Hifadhi
ya Mazingira asilia Uluguru, Ed-
son Jackson, anasema upandaji
miti ni neema kwa jamii, kwenda
kufaidi matunda ya ukuaji misitu
baadaye.

Anaasema, hali ya uhifadhi msi-
tu Uluguru iko vizuri, kwa sababu
ya uangalizi bora na wa kila mara,
sambamba na kuendelea kutoa
elimu ya moto na utunzaji mkub-
wa wa mazingira, vyote vikifanya
milima hiyo ionekane bora wakati
wote.

“Usiridhike kumuona mtu ame-
ingia msituni kukata mti. Huyo
anakuharibia vitu vingi sana, kwa
sababu kukata mti mmoja ni ku-
haribu oksijeni ya watu karibia
1,000, hivyo tuwe mabalozi, la-
kini tuhimize uhifadhi kwa mae-
neo yetu na vizazi vinavyokuja,”
anasema.

WENYEJI WAFUNGUKA
Mzee Fridolin Kurunge (78),

fa ya Mgeta, anasema mazingira
yameanza kubadilika na kuwa
mazuri kwa sababu ya Agriwez-
esha kupanda miti katika tarafa
yao, ambayo haikuwa na miti ka-
bisa.

Anaeleza masikitikio yake kwa
tabia za vijana kutojituma kupan-
da miti, badala yake wanaangukia
kuzurura mitaani na kuvuna miti
ya wenzao waliyopanda, hali inay-
orudisha nyuma mipango ya wen-
zao kimaendeleo.

Mzee huyo anaendelea: “Anga-
lia hata sasa na uzee wangu huu,
nimehusika kuingia kwenye kitalu
hiki, kwa sababu nimeona uchun-
gu sana, mti una faida kubwa sana
na unaleta manufaa mengi sana.
Vijana wapo badala ya kutunza
wao ni mojawapo ya uharibifu wa
mazingira.

“Nimepanda miti kwa kungoa
kutoka maeneo mbalimbali kabla
ya ujio wa Agriwezesha. Vijana
wamenivizia na kuiba kwenda
kuuza, kwa sababu hawataki ku-
jituma, vizazi vijavyo vitanufaika
na nini sasa? Mbona wazee wetu
walikuwa wanatuachia urithi wa
kujituma na tunaitikia,” anahoji
Mzee Kurunge.

Hapo anaiomba serikali kuha-
masisha vijana zaidi kuiga mfano
wa wazee walivyofanya zamani,
ili kuwa na mwamko wa kupan-
da miti na kuipenda miti kama
kaulimbiu ya upandaji miti ya Ag-
riwezesha inavyotamka.

Mwenyekiti wa Kikundi cha
cha Maguruwe, Maria Mkwama,
analalamika kinamama wana-
hangaika kutafuta kuni za kupikia
majumbani, nao sasa wamehamia
kupenda mti, ili kujikwamua na
magumu hayo.

Mama huyo anasema, mpaka
sasa wamewachukua vijana waki-
wamo wa kike, kuwaelimisha kwa
kuwaweka karibu na vitalu, ku-
tambua umuhimu wa upandaji,
utunzaji na usimamizi wa mazin-
gira.

Anaahidi kuendelea kupenda
na kupanda miti kwa umoja, kwa
sababu hata vijana zamani walipo-
haribu, shida kuu hawakuwa na
uelewa sahihi, sasa wananuia ‘dar-
asa’ la Agriwezesha, nao wataitu-
mia kufanya makazi yao kuwaya
kijani.

Kwa mujibu wa Umoja wa
Mataifa (UN), usimamizi endelevu
wa misitu ni muhimu mabadiliko
ya tabianchi, pia kuhakikisha mai-
sha bora ya baadaye.

Hivyo kutetea dhana hiyo, ndio
maana kaulimbiu ya mwaka huu
inahimiza; ‘urejeshaji misitu; sau-
ti ya kupona na ustawi. Umoja
wa Mataifa umetenga miongozo
mmoja kati ya 2021 na 2030, ma-
hususi wa ikolojia kurejesha mis-
itu.
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Wauguzi wakiri kuna ‘vishoka’ kati
vao, waamua sasa kupambana nao

« Dk. Mollel: Madaktari tusijione, bila wao hatuwezi

Na Paul Mabeja, DODOMA

ADI sasa katika jamii,

kunaelezwa  kuwapo

malalamiko ya wauguzi

kutumika katika namna
isiyo sahihi katika huduma yao
kwa wagonjwa, hali inayoleta
athari ya kiafya kwa wanaohu-
dumiwa.

Shida kubwa inaelezwa ni
kwa wauguzi na wakunga hao
kushindwa kuzingatia maadili,
wakijiegemeza Kkatika vitendo
viovu vya kujali maslahi yao,
kuliko anachopaswa kutumikia
mgonjwa.

Baraza la Uuguzi na Ukunga
Tanzania (TNMC), nalo katika
hilo halijabaki kimya, limeamua
kuchukua hatua dhidi ya malala-
miko hayo, kwa kufuatilia kina-
chotokea ikichukua hatua dhidi
ya watendaji mabaya, kadri ina-
vyobidi.

Msajili wa Baraza la Uuguzi na
Ukunga Tanzania (TNMC), Ag-
ness Mtawa, anasema vitendo
vya uvunjifu wa maadili, pamoja
na kuwapo wauguzi na wakunga
‘vishoka’” wanaojiingiza katika
taaluma hiyo, bado ni kikwazo
cha tija katika sekta ya afya nchi-
ni.

Agness ameiambia hadhira ili-
yohudhuria mahafali ya saba, ka-
tika utoaji wa vyeti vya usajili na
leseni kwa wauguzi na wakunga
zaidi ya 1,000 waliofaulu kwenye
mitihani ulioandaliwa na baraza
hilo, jijini hapa.

“Pamoja na mafanikio tuli-
yoyapa, bado zipo changamoto
mbalimbali, ikiwamo vitendo vya
uvunjifu wa maadili kwa wau-
guzi na wakunga. Pia lipo tatizo
la watu ambao siyo wanataaluma
kuingilia taaluma yetu,” anasema.

Hapo anasisitiza kwamba wau-
guzi na wakunga wanapaswa
kuzingatia maadili, ili kuondoa
malalamiko ambayo yamekuwa
yakijitokeza katika maeneo mbal-
imbali, ili kuisaidia serikali ku-
punguza vifo vya mama na mtoto.

“Sisi  tutaendelea kuchukua
hatua kwa muuguzi au mkunga
yeyote ambaye atabainika kuwa
amekiuka maadili kwa kumfuta
kwenye usajili wetu,” anatahad-
harisha.

WALIOVUNJA MAADILI

Vilevile, anasema tangu mwa-
ka 2016, wauguzi na wakunga
50 walibainika kuvunja maadili
ya utumishi wa umma, kati yao
wanne walifutiwa usajili na
kupokonywa leseni, huku wen-
gine wakipewa karipio kali.

Pia anataja kuwapo kero ya
wauguzi na wakunga ‘vishoka’

Wauguzi wakila kiapo cha maadili ya taaluma yao.

Ambao
tumekuwa
tukiwabaini
tumewa-
chukulia
hatua za
kuwapeleka
mahakam-
ani na wen-
gine tayari
wame-
shafungwa
vifungo
mbalimbali.

= i

Msajili wa Baraza la Uuguzi na Ukunga, Agnes Mtawa (kushoto)

na Mwenyekiti wa Baraza, Prof. Lilian Mselle, wakiwasha
mshumaa kuashiria upendo kwa wagonjwa. PICHA ZOTE: PAUL

MABEJA

wanaotumikia fani, akifafanua:
“Bado wapo wananchi ambao
wanajifanya wanataaluma hii na
kutoa huduma bila ya kuwa na
vigezo. Hili ni kosa la jinai!

“Ambao tumekuwa tukiwa-
baini tumewachukulia hatua za
kuwapeleka mahakamani na
wengine tayari wameshafungwa
vifungo mbalimbali,” anasisitiza
Agness.

Kuhusu hatua za ziada kuka-
bili hali hiyo, mkurugenzi huyo
wa uuguzi anafafanua kwam-
ba, hadi sasa baraza lao lime-
shaandaa mfumo wenye namna
unaowawezesha waajiri wote
kuhakiki usajili wa wauguzi na
wakunga wote nchini.

“Mfumo huu unao uwezo wa
kubaini muuguzi au mkunga ali-
yesajiliwa na asiyesajiliwa, hivyo
nitoe wito kwa waajiri kufanya
uhakiki kupitia mfumo huu mara
kwa mara, ili kukabili changamo-

to ya wasio wanataaluma kujipe-
nyeza,” anasema.

Anataja hadi sasa kuna wau-
guzi na wakunga 55,000 waliosa-
jiliwa nchini na wenye leseni hai
wako 42,000, wakitoa huduma
katika vituo mbalimbali vya seri-
kali na binafsi.

Kiongozi huyo wa wauguzi
anataja changamoto nyingine, ni
wauguzi wengi kushindwa kuhu-
isha leseni zao kwa wakati kiny-
ume na miongozi ya baraza hilo.

MAMLAKA YA UUGUzI

Mkurugenzi wa Uuguzi na
Ukunga Wizara ya Afya, Ziada
Sellah, anawataka wauguzi na
wakunga nchini kuacha tabia ya
kuchagua maeneo ya kufanya
kazi, akiwaasa wanapaswa kufa-
hamu wahitaji wa huduma zao
wako nchi nzima, hivyo hawana
wasiishie kuchagua maeneo ya
mijini pekee, kuwa pa kufanyia

kazi.

Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Prof. Lilian Mselle anaahidi wa-
taendelea kuchukua hatua kwa
mtumishi yeyote atakayeoneka
kuitia doa taaluma hiyo, kwa ku-
changia uvunjifu wa maadili.

Prof. Mselle anasema: “Lengo
la Baraza la Uuguzi na Ukunga
kuanzishwa mwaka 1953 ilikuwa
kusimamia maadili kwa kada hii,
ili wananchi wapate huduma
bora za afya.”

Anasema, baraza hilo limeen-
delea kuchukua hatua mbalim-
bali za kinidhamu kwa wauguzi
na wakunga, ikiwamo kuwafutia
leseni na kuwafuta kwenye daf-
tari la usajili waliobainika kuwa
na hatia.

NAIBU WAZIRI AFYA

Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel, anasema katika mwa-
ka wa fedha 2023, serikali imet-
enga Sh. bilioni nane kwa gajili ya
kuboresha mazingira ya kufanya
kazi kwa wauguzi na wakunga
nchini, Ikiwa ni pamoja na kuwas-
omesha kuwaongezea ujuzi.

Anasema, serikali inatambua
umuhimu wa wauguzi na wakun-
ga katika sekta ya afya, hivyo kuna
haja ya kuwekwa mazingira ma-
zuri ya ufanyaji kazi ili kuendelea
kutoa huduma bora za afya katika
maeneo mbalimbali.

“Takribani asilimia 60 ya wa-
tumishi waliopo katika sekta ya
afya ni wauguzi na wakunga,
hivyo hatuna budi kuweka maz-
ingira mazuri kwa kuboresha
mazingira ya kazi pamoja na
kuboresha maslahi yao binafasi,”
anasema Dk. Mollel.

Rai yake kwa wauguzi na
wakunga nchini ni kufanyika kazi
kwa kuzingatia maadili, mion-
gozo, kanuni na sheria, ili wa-
mudu kutoa huduma bora kwa
wananchi, hata kwa kupunguza
malalamiko yaliyopo.

“Pamoja na kuboresha mazin-
gira ya kazi, wauguzi na wakunga
mnapaswa kufanya kazi kwa kuz-
ingatia maadili ya utumishi wa
umma, ili kuisadia serikali kutoa
huduma bora na kupunguza vifo
vya mama na mtoto,” anaeleza.

Naibu Waziri Mollel, anawataka
madaktari kufanya kazi kwa ush-
irikiano na watumishi wa kada ya
uuguzi na ukunga, ili kuleta tija,
hata kuifikia azma ya serikali ku-
toa huduma bora za afya kwa wa-
nanchi wake.

“Sisi madaktari tumekuwa
watu wa kujiona ndiyo kila kitu,
bila kujua kuwa bila wauguzi
na wakunga hatuwezi, wauguzi
wakikosea ndiyo sisi Wizara
ya Afya, tutapiga hatua katika
malengo tuliyojiwekea,” anase-
ma.
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mmmm— Mabula aonya kukithiri uvamizi maeneo ya wazi

Serikali
yabaini
ongezeko

vitendo
vya uKatili
Kijinsia

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imebaini kuwa
ongezeko la matukio ya ukatili
wa kijinsia kwa asilimia 4.1 kwa
mwaka 2022.

Naibu Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Mwanaidi
Ali Khamis, alibainisha hayo
jana alipokuwa akifungua
Mkutano wa Wadau wa Ustawi

Alisema kwa mujibu wa
taarifa kutoka Jeshi la Polisi ya
mwaka 2022, jumla ya matukio
30,566 yameripotiwa kati ya
hayo watu wazima 18,403 na
watoto 12,163 ikilinganisha na
29,373 yaliyoripotiwa 2021 am-
bayo ni sawa na ongezeko la
asilimia 4.1.

Pia alisema vitendo vya
ukatili dhidi ya watoto bado
ni tatizo katika jamii kutokana
na kuongezeka hapa nchini
na kwa asilimia kubwa vina-
fanywa na ndugu au watu wa
karibu.

Alisema serikali kwa kush-
irikiana na wadau itaendelea
na jitthada za kupambana na
mila na desturi potofu zina-
zochochea ukatili wa kijinsia
dhidi ya watoto na wanawake.

“Vitendo hivi vinaathiri uku-
aji wa watoto na vinasababisha
nguvu kazi dhaifu isiyokuwa
na tija ya kutosha katika taifa
kwa siku za usoni. Hivyo ni ju-
kumu letu sote kulinda haki na
ustawi wa mtoto kwa kuelimi-
sha wazazi/walezi na jamii kwa
ujumla ili kuboresha huduma
ya mlezi chanya kwa watoto,”
alisema.

Aliwaasa wadau wa huduma
za ustawi wa jamii kuchangia
utekelezaji wa mpango wa ba-
jeti ya mfumo wa ustawi wa
jamii nchini unaoitwa mfumo
jumuishi ili kusaidia kuwez-
esha upatikanaji wa watoa hu-
duma usu za ustawi wa jamii.

Naye Ofisa Tawala Mkuu
kutoka Wizara hiyo, Jonathan
Kyando, akizungumza kwa
niaba ya Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. John Jingu alisema
serikali inatambua jitihada zi-
nazofanywa na wadau wa hu-
duma za ustawi wa jamii.

Kyando aliwahimiza wadau
hao kuboresha wuratibu na
utoaji wa huduma stahiki kwa
makundi yote yanayopatiwa
huduma za ustawi jamii.

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Ardhi, Ny-

umba na Maendeleo

ya Makazi, Dk. Ange-

line Mabula, ameon-
ya kukithiri kwa uvamizi wa mae-
neo ya wazi na umma na kuagiza
wakurugenzi wa mamlaka za
serikali za mitaa kupima, kulinda
na kusimamia maeneo hayo.

Takwimu za Sensa ya Watu na
Makazi 2022 zinaonesha kuwa
miji inakua kwa asilimia 4.8 huku
taarifa zikionesha kuna miji mi-
dogo inayochipukia 4,310 nchini
ambayo isiposimamiwa ipasavyo
itakuwa holela baadaye.

Dk. Mabula aliyasema hayo jana
mkutano wa nane wa mwaka wa
Bodi ya Usajili wa Wataalamu wa
Mipango Miji.

Alisema wakurugenzi hao wa-
napaswa kulinda maeneo hayo
ili kuondokana na mwenendo
mbaya unaoendelea kukithiri wa
kuvamia maeneo hayo.

“Umejitokeza utaratibu mbaya
na usiovumilika wa kuvamia mae-
neo ya wazi, maeneo ya umma
pamoja na maeneo hatarishi na
kuyabadilisha kuwa ya matumizi
mengine, hasa makazi, maeneo
hatari kimazingira pamoja na
maeneo ya wazi, yakiwamo mae-
neo maalum kwa matumizi ya
baadaye yanapaswa kupimwa, ku-
milikishwa na kulindwa dhidi ya
wavamizi,” alisema.

Hata hivyo, alisema ili kuwe
na miji nadhifu na iliyopangwa
vyema katika nchi hawana budi
kuanza kusimamia upangaji wa

“Kwa kutambua umuhimu wa
miji hiyo na uwapo wa kasi ndogo

ili kuwezesha jamii yetu kuanza
kupanga maeneo yao kuanzia viji-
jini,” alisema.

Aliagiza Bodi ya Usajili wataal-
am wa mipango miji na wana-
taaluma wote kuweka mkazo

zaidi katika namna ya kuzuia miji
holela ya baadaye kwa kusimamia
na kuelimisha jamii matumizi ya
mwongozo wa upangaji na ujenzi

Awali, alisema Sensa ya Watu
na Makazi 2022 inaonesha kuna
majengo 14,348.372 kati ya hayo
asilimia 0.5 pekee ndiyo majengo
ya ghorofa.

“Takwimu hizi zinaonyesha ud-
haifu mkubwa wa usimamizi wa
sera na sheria tulizonazo ambazo
zinaelekeza uendelezaji wa miji
kwa ujenzi shadidi, natoa rai kwa
Wakurugenzi wa Mamlaka za Miji,
Manispaa na Majiji kupanga miji
na kuifanya kuwa ya kiushindani
kibiashara, kitalii na kimazingira
ili iweze kuhimili mabadiliko ya
tabianchi na kuwa miji salama na
mahali pazuri pa kuishi na kufan-
ya kazi,” alisema.

Aidha, alielekeza wataalamu wa
mipango miji nchini kusimamia
kikamilifu utekelezwaji wa mipa-
ngo kabambe iliyoandaliwa katika

maeneo yao na mipango kina ili
kuwa na uendelezaji wa mji un-
aozingatia mipango miji.

“Ninyi wataalamu wa mipa-
ngo miji mnapaswa kuwa na wivu
na taaluma yenu na msiruhusu
kuharibika kwa miji machoni
mwenu,” alisema.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Anthony Sanga, alisema sasa ni
wakati wa kujikita kwenye TE-
HAMA ili kurahisisha wananchi
kupata huduma kwa haraka na
kuondokana na migogoro ya ar-
dhi.

Awali, Msajili wa Bodi ya Usajili
wa Wataalamu wa Mipango miji,
Lucas Mwaisaka, alisema wataala-
mu wa mipango miji 508 wamesa-
jiliwa huku kati yao 36 wamefuti-
wa usajili kwa kukiuka maadili ya
taaluma hiyo.

Rais wa Chama cha Wataalamu
wa Mipango miji Tanzania, Dk.
Juma Matindana, aliomba kuha-
rakishwa marekebisho ya muun-
do wa kada hiyo ili kuondokana
na ukakasi uliopo.

Mkurugenzi

wa Utawala na
Rasilimali Watu
wa Wizara va
Elimu, Sayansi
na Teknolojia,
Michael John (wa
tatu kushoto),
akikata utepe
kuzindua Baraza
la Pili la Mamlaka
ya Elimu Tanza-
nia (TEA), mjini
Singida hivi ka-
ribuni. Wengine
ni Mkurugenzi
Mkuu wa TEA,
Bahati Geuzye
(wa pili kushoto)
na wajumbe

wa baraza hilo.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Shekhe apendekeza kuwekwa mabango kupinga ushoga

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

SHEKHE wa Mkoa wa Singida,
Issa Nassoro, ametoa wito kwa
Waislamu mkoani hapo kuan-
daa mabango yatakayokuwa na
ujumbe wa kupinga vitendo vya
mapenzi ya jinsia moja (ushoga)
ambavyo vimeonekana kuanza
kushamiri hapa nchini.

Nassoro alitoa wito huo jana
wakati akizungumza katika kon-
gamano la Jumuiya ya Vijana na
Wanafunzi wa Kiislam (TAMSYA),
Manispaa ya Singida katika maa-
dhimisho ya Hijabu Day.

“Mmefanya jambo kubwa sana
la suala la kuadhimisha Hijabu
Day, lakini nitoe wito kwenu wa
kuandaa mabango yenye ujumbe
wa kupinga mapenzi ya jinsia moja

ambapo wakati wowote kuanzia
sasa tutatoa wito katika vyuo vy-
enu na shule zenu ili nasi tuweze
kuonesha hisia zetu kwamba
hatukubaliani na vitendo hivyo,”
alisema.

Shekhe Nassoro akizungumzia
vazi la hijabu, alisema kuna baadhi
ya watu wanalitumia vibaya kwa
kuacha nyuso zao wanapokwenda
kufanya uhalifu vikiwamo vitendo
vya zinaa.

Alisema kupitia kongamano hilo
kazi kubwa ni kutengeneza mioyo
ya wanafunzi hao wa kike kuwa na
hofu ya Mungu na kujikita
zaidi katika imani ya Mwenyezi
Mungu na ndipo lifuate suala la
hijabu.

Katika hatua nyingine aki-
zungumza katika kongamano la
wanawake wa Kiislam aliwataka

kujenga tabia ya kuwachunguza
zaidi watoto wao wa kiume kuto-
kana na kuwapo kwa vitendo vya
kuingiliwa kinyume na maumbile
kwa kuwa wao ndio walezi namba
moja wa watoto hao.

Aliwaomba wanawake hao
kuwa wabunifu na kufanya biasha-
ra ndogo ndogo zitakazowasaidia
kupata kipato cha kujikimu na
familia zao na kuwafanya watoto
wao wa kike kutulia nyumbani na
kuacha kujiingiza katika vitendo
vya ukahaba ambavyo vimeshami-
ri katika maeneo kadhaa ya mjini
hapa kwa kizingizio cha hali ngu-
mu ya maisha.

Alisema Mufti wa Tanzania,
Shekhe Abubakar Zubeiry Bin
Ali, baada ya kuliona jambo hilo
ameanzisha mfuko kwa ajii ya ku-
wasaidia wanawake wa kiislam na

kutoa wito kwao kuanzisha vikun-
di na kwenda kukopa fedha hizo
kwa ajili ya kuwasaidia na kuwata-
ka kuwa waaminifu wa kurejesha
mkopo huo.

Shekhe Nassoro alisema ni jam-
bo la kushangaza kwa wanawake
wa kiislam ambao Mungu ame-
wapa afya njema, wanaona, wa-
namikono, wananguvu ya kufanya
kila kitu, lakini wanashindwa kuji-
unga katika vikundi na kutafuta ki-
pato halali badala yake wamekata
tamaa ya maisha.

Aliwataka wanawake hao kwa
kushirikiana na vyombo vya
dola pamoja na viongozi wa kata
wanakotoka kuhakikisha wana-
tokomeza madanguro yote ya
ukahaba kwa kuwa hayakubaliki
na nchini hakuna leseni ya vitendo
hivyo.
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Mbaroni tuhuma kuingiza vipodozi vyenye sumu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JANA wawili ambao
ni dereva na utingo
wa lori la mafuta, wa-
nashikiliwa na Polisi
kwa tuhuma za kuingiza nchini
shehena ya vipodozi vyenye
viambata vya sumu na vilivyo-
pigwa marufuku kwa kutumia
roli walilokuwa wakiliendesha.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
wa Polisi, Benjamin Kuzaga,
aliwataja ni Fahmi Ahmed (33)
mkazi wa Kigamboni jijini Dar
es Salaam na Mohamed Mawa-
70 (26) mkazi wa Mabibo pia
jijini Dar es Salaam.

Alisema vijana hao wa-
likamatwa wakisafirisha ma-
boksi 1,052 ya vipodozi hivyo
kwa kutumia lori Axon Benz
lenye namba za usajili T.900
DEV na tela namba T.800 DEL
ambalo linamilikiwa na moja
ya kampuni ya usafirishaji.

Kamanda Kuzaga alisema
watuhumiwa walikamatwa juzi
cha Songwe baada ya kuvuka
Mkoa wa Songwe na kuingia
Mbeya.

Alisema walikamatwa na
makachero wa jeshi hilo wal-
iokuwa wameweka mtego ka-
tika eneo hilo la Songwe baada
ya kupata taarifa za siri kutoka
kwa raia wema na walipopekua
gari hilo walibaini kuwa vijana
hao walikuwa wamebeba mzi-
go ambao haujulikani.

Alisema walipopekuwa kwe-
nye vyumba vya kubeba mafu-
ta walibaini kuwa kulikuwa na
makasha hayo ambayo yana
aina 13 tofauti za vipodozi hivyo
vyenye viambata vya sumu.

Alizitaja aina ya vipodozi vili-
vyokamatwa kuwa ni Epiderm
boksi 38, Coco pulp boksi 159,
Citro light boksi 87, Carolight
boksi 152, Prety white boksi 22,
Coco pulp maji boksi 100, Gluta

white boksi 59, Diproson boksi
41, Pawpaw boksi 91, Extra clair
boksi 50, Clear therapy Ct +
boksi 164, Betason boksi 72 na
Nacitro light boksi 87.

Alisema vijana hao waliku-
wa wanasafirisha mzigo huo
kutoka nchi jirani ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo na
mpaka sasa bado mmiliki halali
wa mzigo hajulikani huku vija-
na hao wakiendelea kuhojiwa.

“Tulipowahoji walikiri lakini
tulipowataka nyaraka waliku-
wa hawana hata moja na ndipo
tulipowasiliana na wenzetu wa
Mamlaka ya Mapato (TRA) na
Shirika la Viwango nchini (TBS)
ili kubaini kama mzigo huu ni
halali,” alisema Kamanda Ku-
zaga.

Aliwataka wananchi kua-
cha kufanya biashara hizo za
magendo kwa maelezo kuwa
jeshi hilo linaendelea kubuni
mbinu mbalimbali za kubaini
na kudhibiti mizigo yote ya ma-

gendo. Meneja wa TRA Mkoa
wa Mbeya, Musibu Shaban,
alisema mpaka sasa thamani
halisi ya mzigo huo haijafaha-
mika, wanaendelea kufanya
hesabu za kiforodha ili kubaini
kiasi cha fedha ambacho seri-
kali ingepoteza endapo mzigo
huo ungeingia sokoni.

Alisema uingizaji wa bidhaa
za magendo nchini unakiuka
Sheria ya Forodha ya Afrika
Mashairiki, wataendelea kuli-
shikilia gari lililotumika pamo-
ja na watuhumiwa hao wakati
hatua za kisheria zikiandaliwa.

“Kifungu namba 199 na 200
vya Sheria ya Forodha ya Af-
rika Mashariki ya mwaka 2004
inasema pamoja na kushikiliwa
mtu anayesafirisha bidhaa za
magendo lakini pia chombo
kinachotumika kinatakiwa ku-
shikiliwa pia kwa hiyo hili gari
tutaendelea kulishikilia kwa
ajili ya hatua zaidi,” alisema
Shabani.

Kamanda wa
Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, ACP
Benjamin Ku-
zaga (alivevaa
glovu), akionye-
sha sehemu ya
makasha 1,052
yenye vipo-
dozi vyenye
viambata vya
sumu baada va
kuwakamata
vijana wawili
wakisafirisha
kwa kutumia
lori la mafuta,
kwa kushiriki-
ana na maofisa
wa Mamlaka ya
Mapato (TRA)
mkoani humo
juzi. PICHA: NE-
BART MSOKWA

Waliovamia
Vyanzo vya
maji watakiwa
kuondolewa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya, im-
ewaagiza wakuu wa wilaya kush-
irikiana na taasisi mbalimbali
kuwaondoa wananchi wote wal-
iovamia vyanzo vya maji ili ku-
hakikisha vyanzo hivyo vinakuwa
endelevu.

Pia kuwaondoa wavamizi wa
misitu ambao wanafanya shu-
ghuli mbalimbali za kibinadamu
ili kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi yanayoikabili dunia
miaka ya karibuni.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alitoa agizo hilo jana
wakati wa uzinduzi wa upandaji
miti katika Ofisi za Wakala wa
Huduma za Misitu nchini (TFS),
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini.

Alisema uharibifu wa vyanzo
vya maji unasababisha kupungua
kwa maji kwa ajili ya matumizi
ya shughuli mbalimbali ikiwamo
uzalishaji wa nishati ya umeme,
shughuli za kilimo pamoja na
matumizi ya nyumbani.

“Msiogope kuwaondoa kwa
sababu wale wanakuwa wame-
vunja sheria za nchi, maji yakiko-
sekana hao ndio huwa wanaku-
wa wa kwanza kulalamika na
wakati mwingine wanatusemea
kwa viongozi wa juu,” alisema
Homera.

Alisema miti inayopandwa
inatakiwa kutunzwa ili istawi na
isaidie kupunguza tatizo la ma-
badiliko ya tabianchi pamoja na
kuhakikisha mazingira yanakuwa
rafiki kwa maisha ya binadamu.

TBS yatakiwa kusaidia wajasiriamali ubora bidhaa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHIRIKA la Viwango nchini
(TBS) limetakiwa kuwasaidia
wajasiriamali wadogo kuzalisha
bidhaa zenye ubora kwa kutoa
elimu kuhusu viwango vya ubora
pamoja na kuwatembelea mara
kwa mara kwenye maeneo yao
ya uzalishaji ili wazalishe bidhaa
zinazokidhi viwango vya kishe-
ria.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, alitoa kauli hiyo
juzi alipokuwa anafunga maa-
dhimisho ya Siku ya Viwango
barani Afrika ambayo kitaifa
yalifanyika jijini Mbeya na kush-
irikisha makundi mbalimbali ya
wananchi.

Malisa alisema kwenye jamii
kuna bidhaa ambazo zinazal-

ishwa na kusambazwa kwa wa-
nanchi bila kuthibitishwa ubora
wake kutokana na baadhi ya wa-
zalishaji kutojua na baadhi yao
kukwepa kwenda kwenye ofisi
za TBS.

Vilevile, alisema ili kudhibiti
viwanda bubu ambavyo vinaz-
alisha bidhaa mbalimbali, shirika
hilo linatakiwa kuhakikisha lin-
akuwa na maofisa kwenye wilaya
zote nchini ili wawe wanafuatilia
na kudhibiti uzalishaji wa bidhaa
hizo.

“Nashauri maofisa wa TBS
msikae ofisini, nendeni kwa wa-
nanchi wanakozalisha bidhaa ili
kama wanazalisha zisizokidhi vi-
wango muwe askari wa kwanza
kungata, huko mitaani kuna baa-
dhi ya bidhaa zinazalishwa na vi-
wanda bubu zikiwamo pombe,”

alisema Malisa.

Alisema shirika hilo linatakiwa
kuhakikisha linashirikiana na
taasisi zingine likiwamo Jeshi la
Polisi katika kudhibiti bidhaa feki
ili kuokoa maisha ya wananchi
wanaozitumia.

Mkurugenzi wa TBS, David
Ndibalema, alisema maadhim-
isho ya siku ya viwango barani
Afrika huwa yanafanyika Oktoba
14 kila mwaka lakini Tanzania
inaadhimisha mwezi machi kwa
sababu oktoba 14 huwa ni siku ya
mapumziko ambayo Watanzania
huwa wanaadhimisha kifo cha
Hayati baba wa Taifa Mwalimu
Julius Nyerere.

Alisema maadhimisho hayo
yalifanyika kwa siku mbili ka-
tika Mkoa wa Mbeya kwa kush-
irikisha wadau mbalimbali waki-

wamo wananchi wa kawaida,
wakulima, wajasiriamali wanao-
zalisha na kuuza bidhaa mbalim-
bali.

Pia walianza kwa kutoa
mafunzo maalumu kwa makun-
di yaliyoshiriki ili kuyawezesha
kutambua taratibu za ubora ili
wazalishe bidhaa ambazo zinaki-
dhi mabhitaji ya soko la ndani na
nje ya nchi.

Maadhimisho hayo yaliambat-
ana pia na mashindano ya uandi-
shi wa insha kwa wanafunzi wa
vyuo vikuu mbalimbali nchini
kwa lengo la kuendelea kukuza
uelewa wa wananchi kuhusu vi-
wango.

“Washindi  wetu  watatu
wa uandishi wa insha watali-
wakilisha taifa letu kwenye

shindano hilo katika Bara la Af-
rika, mashindano haya yalianza
mwaka 2014 yalipoanzishwa
maadhimisho haya, mwaka jana
mmoja wa wawakilishi wetu
alishika nafasi ya tatu kwa hiyo
na mwaka huu tunaamini wa-
tatuwakilisha vizuri,” alisema
Ndibalema.

Baadhi ya washiriki katika
shindano la tuzo na kushinda,
waliahidi kwenda kuliwakilisha
vizuri taifa kwenye mashindano
ya Afrika ambayo yatafanyika
mwezi Oktoba.

Mmoja wa washiriki hao,
Justa Desdery ambaye ni msi-
chana pekee aliyeingia kwenye
10 bora alisema shindano hilo
ni muhimu kutokana na kuwa-
saidia wanafunzi na wadau kujua
vitu vingi kuhusu ubora.



Alhamisi Machi 30, 2023

Nipashe 17

) HABARI ZANZIBAR

Tunzo ya Taifa ya Mwl. Nyerere

kukutanisha waandishi bunifu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UNZO ya Taifa ya Mwal-
imu Nyerere ya uandishi
bunifu inatarajiwa ku-
fanyika Aprili 13, mwaka
huu, jijini Dar es Salaam ambayo
itawakautanisha waandishi buni-
fu wa vitabu, riwaya, hadithi na
mashairi wa ndani na nje ya nchi.
Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia Prof. Adolf Mkenda,
alisema tunzo hizo ni kwa ajili
ya uandishi wa riwaya, hadithi
fupi, mashairi, vitabu vya watoto,
tamthilia na wanaofanya tafsiri
ya vitabu vingine kutafsiri kwa
Kiswahili ili kukuza uandishi
bunifu wa lugha hiyo.
Aliyasema hayo jana mjini

hapa wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
tunzo hiyo.

Alisema shindano hilo litasaid-
ia kukuza usomaji ili wananchi
waendeleze elimu, kujiamini, ku-
wasiliana na dunia na kuimarisha
sekta ya uchapishaji wa vitabu
ambalo inapita katika kipindi
kigumu kwa sababu ya kukosa
soko.

Alisema kazi ya uandishi buni-
fuinasaidia kuhifadhi na kueneza
utamaduni na kutoa mfano wa
mwandishi Abdulrazaki Muna
ambaye vitabu vyake vinaonesha
mandhari ya Zanzibar.

“Tukiwa na waandishi bunifu
wengi wanaoandika vizuri yana
uwezo wa kushinda katika tunzo
ya kimataifa,” alisema.

Prof. Mkenda alisema ingepen-
deza mbele ya safari kuwa na
waandishi bunifu wa Tanzania
ambao uandishi wao utakuwa
maarufu duniani na kutafsiriwa
katika lugha mbalimbali.

Alisema katika tunzo hizo
mshindi wa kwanza atapata ki-
tita cha Shilingi milioni 10, wa pili
milioni saba, wa tatu milioni tano
na mshindi wa nne hadi 10 wata-
patiwa vyeti vya kutambuliwa
kushiriki mashindano hayo.

Mwenyekiti wa kamati ya
tunzo hiyo, Prof. Penina Mlama,
alisema tunzo hiyo imepokelewa
kwa hamasa kubwa kwa kuwasil-
ishwa kazi 283 kati ya hizo 193 ni
mashairi na 83 riwaya.

Alisema majaji wamejifungia
wakiendelea kusoma na kucha-

taka kazi hizo na washindi wa-
tatambulika.

Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali
Abdulgulam Hussein, alisema
tunzo hiyo inafanywa kwa ush-
irikiano wa wizara zote mbili ya
SMZ na SMT katika kuimarisha
Muungano. Alisema tunzo hiyo
ni muhimu kwa sababu Mwalimu
Nyerere ana mchango mkubwa
Afrika na duniani na itasaidia
kukuza lugha ya Kiswahili.

Tunzo hiyo ya Taifa ya Mwal-
imu Nyerere ya uandishi bunifu
itakuwa endelevu na kwa mwaka
huu Wizara ya Elimu imetenga
Shilingi bilioni 1.5 kwa ajili ya
maandalizi ya tunzo hiyo na
fedha za washindi zinatokana na
bajeti hiyo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda (katikati), akizungumza na waandishi wa habari jijini Zanzibar jana,

ni Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Prof. Carolyne Nombo na Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali Abdulgulam
Hussein. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ZEC yatangaza uchaguzi mdogo Mtambwe

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi Zanzibar
imetangaza uchaguzi mdogo wa
Jimbo la Mtambwe, Pemba baada
ya aliyekuwa mwakilishi wa jim-
bo hilo, Habib Ali Mohammed
kufariki dunia.

Kwa mujibu wa ZEC, uchaguzi
huo utafanyika Oktoba 28, mwa-
ka huu.

Akizungumza juzi na waandi-
shi wa habari, Mwenyekiti wa
Tume hiyo, Jaji mstaafu Hamid
Mahmoud, alisema uchaguzi
mdogo hutakiwa kufanyika en-
dapo mjumbe aliyechaguliwa

katika uchaguzi mkuu atafariki
dunia, atajiuzulu au atapoteza
uanachama wa chama alicho-
gombea nafasi aliyokuwa nayo na
kusababisha kupoteza sifa yake.

Alisema Machi 6, mwaka
huu, Tume ya Uchaguzi Zanzi-
bar ilipokea taarifa kutoka kwa
Spika wa Baraza la Wawakilishi
kuwapo wazi kiti cha Baraza la
Wawakilishi kutokana na kifo cha
aliyekuwa mwakilishi wa jimbo
hilo kilichotokea Machi 3, mwaka
huu.

Kutokana na taarifa hiyo Tume
inawajibika kisheria kuendesha
uchaguzi mdogo wa jimbo hilo ili
kujaza nafasi aliyekuwa mwakili-

shi wa jimbo hilo kama inavyoe-
leza Sheria ya Tume hiyo kifungu
40(2) na (3) cha Sheria ya Uch-
aguzi namba 4 mwaka 2018.

Aidha, alisema kwa kuzin-
gatia maelekezo ya Sheria ya
Uchaguzi, Tume ina wajibu wa
kutekeleza kwanza kutangaza
tarehe ya uteuzi kwa ajili ya uch-
aguzi huo ndani ya siku 30 tokea
kifo cha mjumbe wa Baraza la
Wawakilishi chini ya miezi minne
na sio zaidi ya miezi 12 toka kiti
kuwa wazi.

Alisema Tume imejipanga ku-
hakikisha kuwa uchaguzi huo
mdogo unafanyika bila ya uvun-
jaji wa sheria za uchaguzi.

Pia Oktoba 1 hadi 7 uchukuaji
na urejeshaji wa fomu za mgom-
bea utaanza na Oktoba 8, wag-
ombea watateuliwa na Oktoba
11 ni siku ya kampeni ambazo zi-
tafungwa Oktoba 26.

Mwenyekiti huyo alisema wa-
pigakura watakaotumika katika
uchaguzi huo mdogo ni waliomo
katika daftari la wapigakura la
awali na Tume haina mpango
wa kuwaandikisha wapigakura
wapya.

Aliwataka viongozi wa vyama
vya siasa kufuatilia mchakato
huo ili ufanyike kwa mujibu wa
sheria za tume na kufanya uch-
aguzi kuwa huru na wa haki.

. Wakala wa
- uwezeshaji
- wasaidia

- Wananchi

- Kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi
ya Rais, Kazi, Uchumi na
Uwekezaji, Mudrik Rama-
dhan Soraga, amesema
maendeleo makubwa ya-
mepatikana kupitia uwakala
wa uwezeshaji wananchi
kiuchumi na ukuaji wa
uchumi umeimarika zaidi
na kuchangia kipato kwa
wananchi.

Akizungumza jana huko
katika kituo cha asali Kizim-
bani Unguja, wakati akifun-
gua mafunzo ya upatikanaji
wa sumu ya nyuki pamoja
na jeli ambayo ina thamani
kubwa kwa maendeleo ya
wajasiriamali na taifa kwa
ujumla.

Alisema dhamira ya seri-
kali ni kuwawezesha waja-
sirlamali na kuwaandalia
mazingira rafiki ambayo yat-
awawezesha kupata elimu,
mikopo na mitaji ili kuende-
leza bidhaa zao.

Alisema serikali kupitia
taasisi ya uwakala uwez-
eshaji wananchi kiuchumi
imewekeza fedha nyingi

¢ kwa lengo la kuwasaidia wa-
¢ jasiriamali na hasa wadogo
: pamoja na kuwaandalia
mazingira mazuri ambayo
yatawawezesha kuendesha
shughuli zao. Alisema kuwa
shughuli za ujasiriamali kwa
wakati huu zimechukua
idadi kubwa ndani ya jamii
kupata kipato chao kuto-
kana na kazi za ujasiriamali.

Mkufunzi wa mafunzo
hayo, Mkurugenzi Mtendaji
Singida, aliitaka jamii kuha-
masika zaidi na kujishughul-
isha na kazi za ujasiriamali
hasa katika ufugaji wa nyuki
ambao ndani yake kuna
mazao yenye faida kubwa
zaidi kwa maisha ya bin-
adamu. “Kuna idadi kubwa
ya mazao yanayotokana na
zao la nyuki ambayo yana-
faida kubwa kwa watumiaji
hivyo ni vyema jamii kuha-
masika na kuzichangamkia
fursa zilizopo zinazotokana
na mazao ya nyuki kwa faia
yao na taifa kwa ujumla,”
alisema.

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo waliitaka
serikali kuendelea kuwapa
ushirikiano zaidi pamoja na
kuundwa kwa sera na sheria
ambazo zitawalinda na ku-
wawezesha kuendeleza kazi
zao kwa ufanisi zaidi.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

ABRAHAMAN SWALEHE anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$0485-0221 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia MAJENGO SEKONDARI mwaka 2015. Cheti cha
Chuo (WATER QUALITY LABORATORY TECHNOLOGY)
chenye namba 0D/2017/WL151kilichotolewa na WATER
INSTITUTE mwaka 2020. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa za polisi:
DAR/CHU/RB/9384/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NASSER ADAM KINGU
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari yenye namba za
usajili T 130 DJN - BREVIS.

Chassis No. JCG100056043.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:

DSM/PHQ/RB/410283/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
BAGAMOYO
Kituo cha KISARAWE Mkoa PWANI
Shauri la Madai Ndoa Na. 15/2023
Jina lamdai: JOHN TITO SALEHE
Jina la Mdaiwa: EVA ALLY KAMATA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: EVA ALLY KAMATA
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai
yake/yao kwamba

KUJA KUJIBU MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii tarehe 03 Mwezi wa 04 Mwaka 2023 saa
2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya
wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama
hii leo tarehe 27 Mwezi wa 03 Mwaka 2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA AT DODOMA
MATRIMONIAL CAUSE NO. 5/2023
ELISEIMLABU CHILALA ....APPLICANT/PETITIONER.
VERSUS
AGRIPINA WILLIAM MZENGA. ...... RESPONDENT
TO: AGRIPINA WILLIAM MZENGA

NOTICE OF DATE OF MENTION /HEARING

TAKE NOTICE that the above case has been
fixed for hearing/Mention on 18 day of 04,
2023 at 9:00 am.

Before Hon N. J. Tungaraja RM/SRM

YOUR ARE required to appear in this court on
the fixed date without fail and you may bring
with you all required documents in support of
your case.

Given under my hand and the seal of the Court
this 28 day of MARCH,2023

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
YA DODOMA
LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA. 256 YA MWAKA 2022
AESHI GEORGE MAZENGO ........cccooueuenennnnce MDAI
VERSUS

EMILIA MAKOCHO
EMILIA CHITETO ....
MKUNDA MANYIKA

KWA:
MKUNDA MANYIKA
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana katika
Baraza hili

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
03.05. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.

ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hatiya Wito, Barazalinaweza
kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 29 ya mwezi wa MACHI, 2023.

NOTISI/ TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART & GENERAL
BROKERS kwa mamlaka tuliyopewa na
VICTORIA FINANCE PLC, AKIBA COMMERCIAL
BANK PLC , BRAC na NMB BANK kwa mujibu
wa sheria ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania,tunatoa notisi ya kulipa madeni
kwenye taasisi zote nne kwa mdaiwa hapo
chini ndani ya siku 7 kuanzia tangazo
hili,Vinginevyo, tutafanya mnada wa marudio
wa hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

s/No. Jinala Jinala Dhamana | Mahaliilipo Tareheya
Mdaiwa ‘mdhamini mnada

1 ROSEMARY | ROSEMARY | Nyumba [ KIMARA {06/04/2023

ALOYCE | ALOYCE TEMBONI )

MOSHA | MOSHA uTaawa | Kuenzasaa.
VuHPYA. | f30asubuti
UBUNGO na kuendelea

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei
ya nyumba au kiwanja papo hapo
baada ya mnada kumalizika na 75%
itakayobaki italazimika kulipwa ndani
ya siku 14.

2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza
sharti lolote la mnada kuhusiana na
malipo ya awali, hatarudishiwa pesa
yoyote aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu
no. 0788411524/0714939933.

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la

Nipashe kila
siku Piga Simu
0677020701

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

HAMIS ISAACK JACOB
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA
SUZUKI CARRY YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T 354 CSD.KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI: TAARIFA YA POLISI
KAH/TR /RB/220/2023.

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA
SONGEA.

MAOMBI NO 40, 2022
BENO .B.NYONI................. MUOMBAJI
DHIDI YA
RAJESHIWILLIAM........... MJIBU MAOMBI

WITO /KUITWA SHAURINI

KWA —RAJESHI WILLIAM

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kusikilizwa hukumu tarehe 31 Mwezi 03 mwaka
2023 saa 2:00 Asubuhi mbele ya mheshimiwa
1.J.AYO Mwenyekiti wa Baraza .Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri
wa Baraza hili leo tarehe 24 Mwezi 03 mwaka
2023.

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
SONGEA.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 430 LA 2017
HAPPYNESS ROMAN....... MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
JOSEPHAT MALIMA.......MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

JOSEPHAT MALIMA
POPOTE ULIPO/MLIPO

HAPPYNESS ROMANI Amefungua shauri mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 30/3/2023 Saa TATU
(3:00) Asubuhi mbele ya Mh. J. W. SILLAS Hivyo
unaarifiwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo
bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 27 Mwezi 03 Mwaka 2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ZUBERI HASSANI ZUBERI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 571 AKM. Chassis
No. 27129301
Engine No. 54931293.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi au
piga simu namba
+255655023127.
Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/113383/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPKI

MBUGANI MBUGANI
FELECIAN ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC.494 DBT. KWA

YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KWA RB NAMBA
MWA/NY/RB/112130/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MKUYUNI
WILAYA YA NYAMAGANA
SHAURI LA MADAI YA PESA NAMBA 44 YA MWAKA 2023
BHOKE SARIRO.......... MDAI
DHIDI YA
SYLVESTER MLOKOZI......MDAIWA
KUITWA SHAURINI
KWA : SYLVESTER MLOKOZI

POPOTE ULIPO

MAHAKAMA  HIl' INAKUFAHAMISHA KWAMBA MDAI
AMEFUNGUA MADAI DHIDI YAKO.

SHAURI LIMEPANGWA KUSIKILIZWA MNAMO TAREHE
06/04/2023 SAA 2:30 ASUBUHI KATIKA MAHAKAMA YA
MWANZO MKUYUNI NA UNATAKIWA KUWEPOQ, AU
KUWAKILISHWA  KISHERIA  PAMOJA NA  KULETA
UTETEZI WAKO DHIDI YA MAOMBI HAYA.

ZINGATIA KWAMBA KUTOKUFIKA KWAKO TAREHE HIYO,
SHAURI  LITAANZA  KUSIKLIZWA  BILA  WEWE
KUTAARIFIWA TENA, NA MAAMUZI KUTOLEWA.
IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA MHURI WA
MAHAKAMA HII LEO 23/03/2023

HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA MWANZO MKUYUNI
MWANZA

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 0677020701
E-mail: advertise@guardian.co.tz,

Website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Odinga

amshutumu

Ruto kwa
uchochezi

NAIROBI, Kenya

KIONGOZI wa upinzani nchini
Kenya, Raila Odinga, ameituhumu
serikali ya nchi hiyo kuchochea
vita kwa msingi wa matabaka.
Raila Odinga (pichani) ametoa
matamshi hayo kufuatia uvamizi
wa genge la wahalifu katika sham-
ba linalomilikiwa na familia ya
rais wa zamani, Uhuru Kenyatta,
Jumatatu ya wiki hii. Kiwanda cha
gesi kinachomilikiwa na familia ya
Odinga pia Kil-
ishambuliwa siku
hiyo, na watu
wanaoshukiwa
kuwa wafuasi
wa Rais William
Ruto, kama ul-
ipizaji kisasi kwa
maandamano ya
upinzani dhidi ya
serikali.
Akizungumza
katika mkutano
na waandishi wa
habari uliorushwa moja kwa moja
katika kituo cha televisheni cha
K24, chenye mafungamano na
familia ya Kenyatta, Odinga alidai
kuwa walichokitabiri wakati wa
kampeni kuwa kambi ya Ruto
ilikuwa ikiandaa vita vya kimata-
baka kimedhihirika.
Alionya kuwa huo ni mwanzo
wa kusambaratika kwa serikali ya
Ruto.

Licha ya mashambulizi hayo vyal-

iyozilenga mali za familia yake na
ya Kenyatta, Raila Odinga aliapa
kuwa maandamano yataendelea
kila Jumatatu na Alhamisi. DW

'Afukuzwa Indonesia
‘kwa kunajisi mlima

BALI, Indonesia

MWANAMUME mmoja raia wa Rus-
sia, atafukuzwa nchini Indonesia
baada ya kuvua nguo zake akiwa
katika kisiwa cha Bali, ambao un-
aaminika na wenyeji kuwa mtakat-
ifu.

Picha ya mwanamume huyo ak-
iwa ameweka suruali yake kwenye
vifundo vyake vya miguu juu ya
mlima Agung, ilisambaa mitandao-
ni wiki iliyopita.

Mwanamume huyo aliyetambu-
lika kwa jina moja la Yuri, ameomba
msamaha lakini atazuiwa kuingia

Kitendo
changu
hakina
Kisingizio.
Kitu pekee
Kilicho-
sababisha
kilicho-
tokea ni
ujinga
wangu
binafsi.

tena nchini humo kwa miezi sita.

Hivi karibuni Bali imeongeza
juhudi za kukabiliana na watalii wa
kigeni wanaotajwa kukosa maadili.

Mlima Agung, sehemu ya juu zai-
di katika kisiwa hicho, inaaminika
na Wahindu kuwa makao ya mi-
ungu.

“Alikiuka kanuni na hakuo-
nyesha heshima kwa utamaduni
wety,” alisema Mkuu wa Ofisi ya
Sheria na Haki za Kibinadamu ya
Bali, Anggiat Napitupulu.

Katika video iliyowekwa kwenye
Instagram kwa lugha ya Kirussia,
Yuri alisikika akiomba msamaha

“Kitendo changu hakina kisingizio.
Kitu pekee kilichosababisha Kkili-
chotokea ni ujinga wangu binafsi.”

Baadaye alishiriki katika hafla
maalum ya utakaso wa mlima
huo, tambiko ambalo mara ny-
ingi hufanyika na wenyeji baada ya
matukio kama haya.

Wijaya, balozi mdogo wa hes-
hima wa Russia huko Bali, aliiam-
bia CNN Indonesia, kwamba mtalii
huyo alikuwa na wazimu na kwam-
ba kumfukuza ni jambo sahihi la
kufanya. Wenyeji wengi kwenye
mitandao ya kijamii pia waliunga
mkono kufukuzwa kwake. BBC

Mwandamanaji akishikilia msalaba wenye neno ‘amani’, wakati wa maandamano ya kupinga mageuzi ya pensheni

Serikali yakanusha kutaka
kKumuua rais mstaafu

GABORONE, Botswana

SERIKALI ya Botswana
imepuuza madai kwamba
inapanga kumkamata na ku-
muua rais wa zamani ambaye
anaishi uhamishoni, Ian Kha-
ma, iwapo atarejea nchini
mwake.

Katika mahojiano  wiki
iliyopita, Khama aliliam-
bia shirika la habari la AFP
kwamba alikuwa na taarifa
kuhusu mipango ya kum-
kamata na kumpa sumu
mara atakapofika nyumbani
kwake atakapotoka Afrika
Kusini, ambako anaishi tangu
2021.

Alidai serikali ya Botswana
inahofia ushawishi wake
kabla ya uchaguzi mkuu wa
mwaka ujao.

Lakini katika taarifa yake
ya juzi, katibu mkuu wa ma-
wasiliano William Sentshe-

beng, alipuuza madai hayo
akisema ni ya kukasirisha na
ya kusikitisha.

“Tunayachukulia ~ madai
hayo kuwa yamechochewa
kisiasa na kwa nia moja tu
ya kuchafua sifa nzuri ya
Botswana na serikali yake,”
alisema Sentshebeng.

Huku uchaguzi ukikaribia
mwaka ujao, Khama ameapa
kumngoa mrithi wake Mok-
gweetsi Masisi, ambaye sasa
ni mpinzani mkubwa anay-
emtuhumu kuwa tishio kwa
demokrasia.

Khama alisema anajiandaa
kurejea nyumbani kujiunga
na vyama vingine ili ku-
hakikisha kwamba Masisi na
chama chake wanashindwa
katika uchaguzi.

Kiongozi huyo wa zamani
alisema amefanyiwa uchun-
guzi kamili wa matibabu na
kusafisha wosia wake kwa

sababu alikuwa na uhaki-
ka kwamba ndani ya siku
chache baada ya kuwasili
atakamatwa.

Khama mwenye umri wa
miaka 70, ofisa mkuu wa
zamani wa kijeshi, alitawala
tiafa hilo tajiri barani Afrika
kwa kuzalisha almasi kwa
wingi.

Mzozo kati yake na mrithi
wake ulianza 2018 waka-
ti Rais Masisi, alipoanza
kubadili baadhi ya sera kuu
zilizopitishwa wakati wa uon-
gozi wa Khama.

Mnamo Januari, Rais Masi-
si alitia saini makubaliano ya
maridhiano lakini ushindani
kati ya wawili hao unaende-
lea.

Mnamo Desemba mwaka
jana, Botswana ilitoa hati ya
kukamatwa kwa Khama, kwa
madai ya kumiliki silaha kiny-
ume cha sheria.BBC

ya serikali, Paris nchini Ufaransa juzi. PICHA: EPA-EFE

- Spika Ghana amkosoa Kamala

ACCRA, Ghana

SPIKA wa Bunge nchini Gha-
na, amekosoa matamshi ya
Makamu wa Rais wa Marekani,
Kamala Harris, ambaye ali-
himiza kuhusu haki za wapenzi
wa jinsia moja (LGBTQ) wakati
akiwa nchini humo.

Wabunge wa Ghana wana-
jadili mswada wa Kukuza Haki
Sahihi za Kijinsia za Kibin-
adamu na mswada wa Thamani
ya Familia ya Ghana, ambayo
inaharamisha utetezi wa haki
Za wapenzi wa jinsia moja na
kupendekeza adhabu ya vifun-
go jela kwa wale wanaojitam-
bulisha. Spika Alban Bagbin,
aliwataka wabunge kutotishwa
na mtu yeyote.

“Demokrasia ni nini? Kwamba
lazima mtu aniandikie lipi jema
na lipi baya? Sijasikika, kwani
tumeamua kujishusha thamani
na kwenda kuombaomba?”
alisema.

Harris hakuwa ameshughu-
likia mswada huo moja kwa
moja wakati wa kikao chake
na Rais Nana Akufo-Addo siku
ya Jumatatu, lakini alisema
ni suala ambalo analichukulia
kuwa suala la haki za binadamu
na ambalo halitabadilika.

Spika Bagbin aliwaambia
wabunge kwamba mswada huo
unazingatia katiba na utapit-
ishwa. Alimuonya Rais Akufo-
Addo dhidi ya kuingilia kati
suala hilo.

“Hili ni neno kwa rais hakuna
jinsi anaweza kuingilia kati,
subiri hadi tupitishe, ndipo un-
apoingia,” aliwaambia wabunge
huku kukiwa na shangwe na
makofi.

Mapenzi ya jinsia moja tayari
yana adhabu ya kifungo cha
hadi miaka mitatu jela nchini
Ghana, ambapo mitazamo ya
chuki imeenea na kusababisha
rasimu ya sheria hiyo kupende-
keza adhabu kubwa. BBC
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AZAM FC

Na Saada Akida

AADA ya kumalizika kwa kalenda
ya kimataifa, kikosi cha Azam FC
kinatarajia kuingia kambini leo
kuanza maandalizi ya mechi ya
hatua ya robo fainali ya mashindano ya
Kombe la FA (ASFC), dhidi ya Mtibwa
Sugar kutoka Turiani, Morogoro, imeele-
Zwa.
Azam FC watakuwa nyum-
bani kuwaalika Mtibwa Sugar
mchezo utakaochezwa Ju-
matatu kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-

HESABU

MTIBWA

cha Msaidizi wa Azam FC, Kalimangon-
ga Ongala ‘Kally’, alisema kikosi chake
kimeingia kambini ili kujiimarisha na
kuhakikisha wanapata matokeo mazuri
na kusonga mbele katika michuano
hiyo.

Kally alisema mechi ya kirafiki wali-
ocheza dhidi ya KMC FC imewasaidia
kutatua mapungufu yao ikiwamo safu
ya ushambuliaji ambayo imetumia vy-
ema nafasi wanazotengeneza na kupata
mabao mengi.

“Tumeona mabadiliko madogo baada
ya kucheza na KMC FC, tumecheza mpi-
ra mzuri hasa safu ya ushambuliaji kwa
kuwa makini katika kutumia vizuri na-
fasi tulizozitengeneza na imani kubwa
ya mechi ijayo tutafanya vizuri,” alisema

Kally.

Kocha huyo alisema anawafahamu
vizuri wapinzani wao kwa sababu ya
ubora walioufanya wa kuboresha kikosi
katika kipindi cha dirisha dogo, hivyo
wanatarajia kuongeza umakini katika
mchezo huo.

“Tunahitaji ushindi ili tusonge mbele
ikiwezekana kutwaa ubingwa kwa
Kombe la Shirikisho (FA), kwa sababu
tumeshindwa kupambana katika ku-
wania taji la Ligi Kuu Tanzania Bara,
sasa hatutaki kurejea makosa,” alisema
kocha huyo.

Bingwa wa mashindano hayo hupata
tiketi ya kuiwakilisha Tanzania Bara ka-
tika mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamis Mwinjuma (wa pili kushoto) na Mkuu wa Wateja Wakubwa

na Serikali wa benki ya NBC, James Meitaron (wa pili kulia), wakimkabidhi kombe mshindi wa mashindano ya NBC
Lugalo Open 2023, Ally Mcharo wa klabu ya TPC, Kilimanjaro katika hafla iliyofanyika kwenye viwanja vya Jeshi
vya Gofu Lugalo, Dar es Salaam hivi karibuni. Kushoto ni Mwenyekiti wa Klabu ya Lugalo, Brigedia Jenerali Mstaafu,

Michael Luwongo na Rais wa TLGU, Queen Siraki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kikapu walemavu
kuchuana Dar

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Mpira wa Kikapu
kwa Watu wenye Ulemavu
(TWBA), kimesema mechi ya
mtoano ya Timu ya Taifa ya
Wanawake dhidi ya Kenya ili-
yopangwa kuchezwa Nairobi,
sasa itafanyika Mei 5 hadi 7,
mwaka huu jijini, Dar es Sa-
laam, imefahamika.

Mshindi wa mechi hiyo
atapata tiketi ya kushiriki
mashindano ya Paralimpiki
Afrika yatakayofanyika Agosti,
mwaka huu nchini Ghana.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa TWBA,
Abdallah Mpogole, alisema
Kenya imeshindwa kuandaa
na Shirikisho la Kimataifa la
mchezo huo (IWBF) likala-
zimika kuuhamishia hapa
nchini.

Mpogole alisema anaiomba
serikali na wadau mbalimbali
kuwasaidia fedha kwa ajili ya
maandalizi pamoja na ku-
nunua vifaa vya michezo.

Naye Kocha Mkuu wa Timu
ya Tanzania, Khadija Karam-
bo, alisema timu yake inaen-
delea vyema na mazoezi kwe-
nye viwanja vya JMK Park.

“Tumejiandaa vizuri ku-
hakikisha ndoto zetu za ku-
pata nafasi ya kwenda Ghana
kushiriki mashindano ya Par-
alimpiki Afrika zinatimia,”
alisema Karambo.

Wakati huo huo, Timu ya
kikapu ya walemavu ya wa-
naume ambayo imefuzu kush-
iriki Mashindano ya Paralimpi-
ki Afrika inatarajia kucheza
mechi ya kirafiki ya kimataifa
dhidi ya Kenya itakayofanyika
Mei 5, mwaka huu.

Singida Big Stars
yaliota taji la FA

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Singida Big Stars
doma kwa ajili ya maandalizi ya
mechi ya robo fainali ya Kombe la
FA (ASFC), itakayochezwa Jumapili
kwenye Uwanja wa Liti, mkoani
Singida.

Kocha Mkuu wa Singida Big
Stars, Hans Van Pluijim, amesema
kambi hiyo imewasaidia kuwa-
jenga wachezaji wake na amepata
nafasi ya kucheza mechi mbili za
kirafiki.

“Tumekaa kambini kwa siku
nane, nadhani sasa zinatosha ka-
bisa kuivaa Mbeya City, tumecheza
na mechi mbili za kirafiki ambazo
zimetupa changamoto ya kutosha
kuwarudisha wachezaji kwenye
hali ya ushindani,” alisema Pluijm.

Naye meneja wa timu hiyo, Nizar
Khalfan, alisema waliitaji kujii-
marisha kwa sababu watakutana
na timu inayowapa ushindani kila
wanapocheza.

“Tunawajua Mbeya City, siyo
timu mbaya, tumecheza nao
kwenye ligi, hatukuwa na mechi
nyepesi nao, tunahitaji kusonga
mbele ili tuchukue ubingwa wa
FA,* alisema kiungo huyo wa
zamani wa Yanga na Taifa Stars.

Namungo,
Ndanda FC
kujipima makali

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha inajiweka
imara, Namungo inatarajia
kucheza mechi ya kirafiki dhidi
ya Ndanda FC itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Majaliwa
ulioko Ruangwa mkoani Lindi.

Namungo inatumia mchezo huo
kujiwinda na mchezo wake wa
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Mbeya City utakaofanyika Aprili 9,
mwaka huu.

Kocha Mkuu wa
Namungo, Denis
Kitambi (pichani),
alisema lengo
la mchezo huo
ni kuwarejesha
mchezoni nyota
wake ambao
wametoka katika
mapumziko ya
kalenda ya ki-
mataifa.

“Kesho (leo)
saa 2:00 usiku
tunatarajia kucheza mchezo wa
kirafiki dhidi ya Ndanda, nina-
hitaji kuwaweka sawa na tayari
wachezaji wangu kuelekea lala
salama,” alisema Kitambi.

Kocha huyo alisema baada ya
mchezo huenda wakapata mechi
nyingine ya kirafiki kwa sababu
anahitaji kuwa na nyota wenye
uwezo wa kupambana kupata
matokeo chanya kwenye michezo
iliyobakia msimu huu.
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UNITED YAKOMAA NA KANE

MANCHESTER United inajiandaa kutoa dau la pauni
milioni 80 ili kumnunua mshambuliaji wa Tottenham
Hotspur na Timu ya Taifa ya England, Harry Kane,
mwenye umri wa miaka 29, baada ya Mtendaji Mkuu
wa klabu hiyo, Richard Arnold, kuidhinisha mpango
huo. (Star)

MOUNT ANUKIA BAYERN

BAYERN Munich inataka kumsajili kiungo wa kati
wa Chelsea na Timu ya Taifa England, Mason Mount,
mwenye umri wa miaka 24. (Times)

RASHFORD MAMBO BADO

MANCHESTER United haijachukua “hatua zozote
zaidi” katika kuafiki mkataba mpya kwa mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya England, Marcus Rashford mwenye
umri wa miaka 25. (Athletic )

CITY YAMSUBIRI GUNDOGAN

KLABU ya Manchester City bado inamngoja kiungo
wa kati wa Ujerumani, Ilkay Gundogan, kufanya uamuzi
kuhusu mustakabali wake, huku Barcelona wakitamani
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32
kwa uhamisho wa bure. (Fabrizio Romano)

BELLINGHAM ATAJWA CITY

IWAPO Ilkay Gundogan ataondoka Manchester City
inamfikiria kiungo wa kati wa Borussia Dortmund na
England, Jude Bellingham, mwenye umri wa miaka 19,
na kiungo wa kati wa Bayer Leverkusen na Ujerumani,
Florian Wirtz (19), kama wachezaji wanaoweza ku-
chukua nafasi yake. (Football Insider)

ZERBI KUITAJIRISHA ITALIA

KLABU zinazovutiwa na Roberto de Zerbi zitala-
zimika kulipa kiasi fulani kwa Brighton kwa ajili ya
kocha huyo wa Timu ya Taifa ya Italia, na makubaliano
yanaweza tu kufanywa katika majira ya joto, si wakati
wa huu msimu ukiendelea. (Fabrizio Romano)

KOVACIC, CHELSEA KUTETA

KLABU ya Chelsea bado haijaanza mazungumzo ya
mkataba mpya na kiungo wa kati wa Croatia, Mateo Ko-
vacic, huku Manchester City wakimtaka. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28 amebakiza miezi 16 katika
mkataba wake wa sasa. (Standard)

MIN-JAE ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL iko tayari kulipa zaidi ya pauni milioni
60 kumnunua beki wa kati wa Napoli na Timu ya Taifa
ya Korea Kusini, Kim Min-jae, mwenye umri wa miaka
26, ambaye anasakwa na Manchester United. (Rai, via
Four Four Two)

LINDSTROM ATAJWA ARSENAL

ARSENAL imeonyesha nia ya kumsajili kiungo wa
kati wa Denmark, Jesper Lindstrom, mwenye umri
wa miaka 23, ambaye Eintracht Frankfurt itamruhusu
kuondoka kwa ada ya takriban euro milioni 30. (Sport
1))

JAMES KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imefikia makubaliano
ya awali ya mkataba wa kumsajili mshambuliaji wa
Timu ya Taifa ya England, Herbie James, mwenye umri
wa miaka 16, kwa mkataba wa miaka mitatu kutoka aka-
demi ya Manchester City. (Football London)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

KWA

SANTIAGO DEL ESTERO, Argentina () @) @) Nyota huyo aﬁkiSha hat_
trick ya tisa katika nchi yake
huku pia akiwa...

IONEL Messi anatumaini
“furaha isiyokifani haitaisha”
baada ya kufunga bao lake la
100 na hat-trick ya tisa kwa
nchi yake katika mechi iliyochezwa
juzi wakati Argentina ikiendelea
kusherehekea taji la Kombe la Du-
nia.
La Albiceleste waliibuka
na ushindi wa mabao 7-0
dhidi ya Curacao mjini
Santiago del Estero, huku
bao la kwanza la Messi la
dakika ya 20 likimfanya
afikishe bao la 100 la
kimataifa, akiungana na
Cristiano Ronaldo (122)
na Ali Daei (109) pekee
kufanikisha hilo.

Messi alifunga bao lake la 100 la
kimataifa na hakuonyesha dalili
zozote za kufikia mwisho kwani ali-
funga mabao mengine mawili kipin-
di cha kwanza na kumfanya afikishe

jumla ya magoli 102 kwa Argentina.

Hatua hiyo muhimu ilikuja waka-
ti Argentina ilipokamilisha mechi
zake mbili za kwanza za kirafiki
baada ya ushindi wa Kombe la Du-
nia, ikianza kuwafunga mabao 2-0
Panama mjini Buenos Aires, Al-
hamisi iliyopita.

Wachezaji hao waliiga sherehe
zao kutoka Qatar baada ya mch-
ezo wa Curacao, wakinyanyua tena
Kombe la Dunia baada ya kushuka
kutoka katika jukwaa la uwanja
kwa heshima ya kuwasalimia
mashabiki.

Messi pia alikabidhiwa bango na
Rais wa Chama cha Soka cha Argen-
tina (AFA) Claudio Tapia, kutambua
bao lake 1a 100.

“Ni njia nzuri ya kufunga leo
(juzi) kwa watu wote wa Santiago

MABAO

del Estero,” aliandika Messi kwenye
ukurasa wake wa Instagram.

“Natamani tuendelee kushiriki
pamoja nyakati nyingi kama hizi na
furaha hii haitaisha.”

Mafanikio hayo ya Messi yanaku-
ja baada ya kuanza kuifungia Ar-
gentina mabao 21 katika mechi 14 tu
za kwanza tangu aanze kuichezea
pamoja na asisti saba.

Hilo limemfikisha  kwenye
michango 156 ya mabao, ambayo ni
mengi zaidi katika soka la kimataifa.

Kocha Mkuu wa Argentina, Li-
onel Scaloni, aliongeza: “Kuhusu
Lionel Messi, ninachotaka ni awe
uwanjani na kuwa na furaha.”

Aliongeza: “Siku hizi zilikuwa to-
fauti na mechi za kirafiki za awali
kwa sababu wachezaji waliruhusi-
wa kuwa na watu wao.”
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Pra

KIWANGO

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel Ar-

teta, amemsifu Bukayo Saka

kwa uthabiti wake lakini anadai

yota huyo bado ana nafasi ya
kuimarika.

Saka amekuwa nguzo muhimu katika
mafanikio ya Ligi Kuu England kwa Ar-
senal msimu huu, huku timu hiyo ikiwa
inaongoza kwa pointi nane mbele ya
Manchester City inayoshika nafasi ya
pili huku ikisaka taji lao la kwanza la ligi
tangu msimu wa 2003-04.

Ni Erling Haaland wa Manchester
City pekee na Harry Kane wa Totten-
ham Hotspur ndio walio na mabao
mengi zaidi na wametoa pasi za magoli
katika ligi msimu huu, huku Saka akiwa
amefunga mabao 12 na asisti 10. Saka
pia ameanza mechi zote 28 za ligi hiyo.

“Kwanza kabisa, nadhani lazima
utambue kile ambacho amekuwa aki-
fanya,” alisema Arteta akiiambia Sky
Sports kuhusu Saka mwenye umri wa
miaka 21.

“Uthabiti alioonyesha katika umri
wake na kiwango hiki ni kitu cha nadra
kuonekana.

“Ukiniuliza kama ana nafasi ya ku-
boresha, ningesema: ‘Ndiyo - sana.’
Hatosheki kamwe, huwa anataka zaidi
na bado anaweza kufanya mambo
mengi bora na kwa ufanisi zaidi, lakini
tunafurahi sana kuwa naye.”

Mazungumzo yanaendelea kati ya
Arsenal na Saka kuhusu mkataba mpya,
na mkataba wake wa sasa unatarajiwa
kumalizika 2024.

HEUNG-Min Son anahisi
“anawajibika” kwa An-
tonio Conte kuondoka
Tottenham Hotspur kwa
sababu ya kiwango chake
kisichovutia uwanjani.

Conte aliondoka Spurs
baada ya wiki ya uvumi
mkubwa ukisema siku
zake zimehesabika kuto-
kana na kiwango kisicho-
vutia.

Mechi ya mwisho ili-
kuwa ya sare mabao 3-3

dhidi ya Southampton,
wakati Spurs iliongoza
kwa magoli 3-1 kabla ya
kuanguka kwa dakika za
lala salama na hasira ya
Conte baada ya mechi ili-
waendea wachezaji wake
kwa kuwaita “wabinafsi”.

Conte pia alionekana
kulenga ukosoaji wa uon-
gozi wa klabu wakati wa
maneno yake lakini inas-
emekana alifafanua siku
chache baadaye maoni
yote yaliwalenga wache-
Zaji.

Son: Ninastahili kuwajibikc

SELOU, Korea Kusini

Hata hivyo, waaj
wake walionekana ku
mua uhusiano kati
Conte na klabu hi
umefikia pabaya, na t
laka ya “makubaliano
pande zote” ilitangazw:.

Son, akizungumza k
tika majukumu ya kim
taifa, alihisi kulaumiy
kwa kiasi fulani, hul
kiwango cha mchez
huyo wa kimataifa v
Korea Kusini  kikiv
kimeshuka kwa kiasi |
kubwa msimu huu.
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NAMUNGO

DARASA

KWA WALINZI

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Namungo,

Denis Kitambi, amesema ju-

kumu lake kubwa kwa sasa

i kuimarisha safu ya ulinzi

ambayo imeruhusu mabao mepesi

katika mechi mbalimbali walizocheza

baada ya kukiri walishaondoka kwe-

nye mbio za kusaka ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Kitambi aliliambia gazeti hili anaji-
andaa kuifumua na kuisuka upya safu
hiyo ili iwe imara baada ya kubaini
mapungufu katika mechi tatu zilizo-
pita.

“Tumerejea mazoezini, tumeanza

na mazoezi ya utimamu wa mwili, la-
kini kadri siku zinavyokwenda mbele,
nitafanya programu maalumu itakay-
osaidia kumaliza mapungufu hayo,
au kupunguza idadi ya mabao tunay-
oruhusu, hiki ndiyo chanzo kikubwa
cha kupoteza mechi zetu tatu zilizo-

pita,” alisema Kitambi.
Naye nahodha wa timu
hiyo, Hamisi Mgunya,
amesema lengo lao msimu
huu ni kubakia katika Ligi
Kuu Tanzania Bara na ku-
maliza msimu kwa kushin-
da mechi zilizobaki.

“Ligi ni ngumu na hakuna timu iliyo

tayari kushuka, na inavyoonekana
usipofanya vizuri kuna hatari kubwa
mwenzako akakupita, kwa hiyo sisi
tunachoangalia ni kushinda mechi
zetu na siyo kuangalia aliye juu yetu
wala chini yetu,” alisema mchezaji
huyo.

Namungo imetolewa katika mi-
chuano ya Kombe la FA, imekuwa na
mwendo wa kusuasua kutokana na
kuyumba kwa kikosi chao.

Mechi yake ya mwisho ya Ligi Kuu,
ilikubali kipigo cha mabao 3-2 kutoka
kwa Prisons ya Mbeya na katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara iko
katika nafasi ya nane ikiwa na pointi
32.

01.01/04/23

AFC Bournemouth vs Fulham FC

02.01/04/23

Crystal Palace vs Leicester City

03.01/04/23

Nottingham Forest vs Wolvert Wanderers

04.01/04/23

Cadiz CF vs Sevilla FC

05. 01/04/23

SC Cambuur vs FC Emmen

06.01/04/23

RKC Waalwijk vs Vitesse Arnhem

07.01/04/23

Stade Rennes vs RC Lens

08.02/04/23

Bologna FC vs Udinese Calcio

09.02/04/23

Umraniyespor vs Konyaspor

10.02/04/23

Grasshopper Club Zurich vs FC Lugano

11.02/04/23

FC Nantes vs Stade Reims

12.02/04/23

Stade Brest 29 vs Toulouse FC

13.02/04/23

Giresunspor vs Alanyaspor

14.02/04/23

Maritimo Madeira vs Boavista Porto

15.02/04/23

Newcastle United vs Manchester United

16.02/04/23

Werder Bremen vs TSG Hoffenheim

17.02/04/23

MECHI ZA USHINDI

Villrreal CF vs Real Sociedad San Sebastian

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 30/03/2023

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X

MUDA GAME ID

Chuncheon FC vs Paju Citizen FC

Daejeon Korail vs Sangju Sangmu

Busan Transp. vs Dangjin Citizen

Gangneung City vs Gyeongnam

Gyeongju KHNP vs Geoje Citizen

Cheonan City FC vs Yangju Citizen FC

Bursaspor vs Bayburt Idare

Dewa United vs Persik Kediri

Bhayangkara Surabaya Utd vs Rans Nusantara

Atletico Tucuman Reserve vs Colon de Santa Fe Reserve

Newells Old Boys vs Estudiantes de LP Reserve

CA Platense vs Banfield Reserve

Erzurum BB vs Altay

Velez Sarsfield Reserve vs Defensa Y Justicia Reserve

Sanat Mes Kerman FC vs Aluminium Arak

Naft Masjed Soleyman FC vs Teraktor Sazi

Malavan Bandar Anzali vs Havadar

Peykan FC vs Foolad Khuzestan

Esteghlal Mollasani vs Shahrdari Hamedan

Wolfsburg W vs Paris Saint Germain W

FC Otelul Galati vs CSA Steaua Bucuresti

Sakaryaspor vs Eyupspor

America MG U20 vs Fluminense RJ U20

AL Tawon SC vs Emirates Club

Aliyekuwa Rais wa Chama cha Gofu cha Wanawake Tanzania (TLGU), Sophia Viggo (wa tatu kushoto), akimkabidhi
katiba ya chama hicho rais mpya, Queen Siraki (wa tatu kulia), baada ya kushinda katika uchaguzi mkuu uli-
ofanyika wikendi iliyopita. Wanaoshuhudia zoezi hilo ni viongozi wapya wa TLGU waliopatikana katika uchaguzi

Etehad Alreef vs Malkiya Club

Najma Manama vs Bouri

Qalali vs Um Alhassam

huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Stars matumaini AFCON
sana kwa Uganda am-

bayo kwa sasa ipo katika
kipindi cha mpito wa mabadiliko wa kujaribu
kuingiza wachezaji vijana wanaoshirikiana na
nyota wachache wazoefu.
“Tunarekodi nzuri ya kuwatoa Tanzania ka-

Simba, Yanga

kaziiendelee

fainali,” alisema Nabi.
Aliongeza hatua waliyofika ni ngumu zaidi na mechi

Chelsea W vs Lyon W

Smouha Club vs Ismaily SC

Ceramica Cleopatra vs Arab Contractors

Enppi Club vs National Bank

MAA - 31/03/2023

Fortuna Dusseldorf vs Hamburger SV

Nurnberg vs SV Darmstadt

FC Fredericia vs Nykobing FC

Odense vs Midtjylland

PEC Zwolle vs Jong Utrecht

VVV Venlo vs NAC Breda

a- tika michuano mbalimbali ikiwamo CHAN, hilo dhidi ya TP Mazembe ni muhimu ili kuwaandaa Maastricht ve FC Eindhoven
ya sikutaka kubadili mtazamo wangu na mabadiliko wachezaji wake na hatua ya mtoano ambayo wanaele- ADO Den Haag vs Telstar
/0 tuliyoyafanya ya kiufundi yametusaidia kupata kea. ,
- Sy . . “ . Eintracht Frankfurt vs VfL Bochum
a- ushindi,” alisema Micho. Tunakwenda kutafuta matokeo chanya licha ya ku- :
ya Aliongeza anaimani uwanja wao wa nyumbani tambua mchezo huo utakuwa mgumu, washambuliaji Genoa vs Reggina
. (Namboole) utakuwa tayari kwa kutumia katika wanatakiwa kuwa makini na kuhakikisha hawapotezi Zulte Waregem vs Royal Antwerp
a- mechi dhidi ya Niger na wamekuwa na matokeo nafasi wanazotengeneza ili kutafuta ushindi, kila Levante vs Zaragoza
a- mazuri wanapocheza hapo. mchezaji anatakiwa kujiimarisha na kutumia mechi hii Marseille vs Montpellier
va “Ni kundi ngumu sana, tunatakiwa kupambana kujiweka tayari na vita iliyoko mbele yetu,” aliongeza Burnley vs Sunderland
u kwa sababu ya aina ya msimamo ulivyo, Uganda kocha huyo. Mallorca vs Osasuna
ji na Tanzania, tuko sawa kwa pointi na hata ma- Aliongeza wachezaji wote waliokuwa katika kikosi Ghazl EL Mahallah vs El Ittihad Alexandria
va bao ya kushinda, sasa huu ni muda wa kila mmo- cha Timu ya Tanzania (Taifa Stars), wamesharejea GD Estoril vs Gil Vicente
va ja kupambana katika michezo yake ili kufanikiwa kambini isipokuwa kiungo, Feisal Salum ‘Fei Toto’, am- Farco FC vs Aswan
- kusonga mbele,” Micho alisema. baye bado ameendelea na msimamo wake wa kutohi- CHEZA KWA WASIB). KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

taji kurejea ndani ya timu hiyo.




Alhamisi Machi 30, 2023

Nipashe

Beki wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr' (kushoto),
akijiandaa kumtoka mchezaji wa Uganda katika mechi ya Kundi F ya kusaka tiketi ya
kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2023) iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi usiku. Stars ililala bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Messi afunga mabao 100 kwa Argentinaprrey:

I
Stars matumaini

AFCON palepale

Na Saada Akida

BEKI wa Timu ya Soka ya
Taifa (Taifa Stars), Novatus
Dismas, amesema licha ya
kupoteza nyumbani dhidi
ya Uganda (The Cranes),
bado wana nafasi ya
kupata tiketi ya kucheza
Fainali za Kombe la Afrika
(AFCON) kwa kutafuta ma-
tokeo chanya katika mechi
zilizobakia.

Stars ilihitaji pointi tatu
ili kujiweka katika nafasi
nzuri ya kusonga mbele
kabla ya kushuka dim-
bani katika mechi mbili
zilizobakia lakini ilipoteza
bao 1-0 kwa majirani zao
hao Uganda.

Stars sasa itasubiri
kupata ushindi katika
mechi inayofuata dhidi ya
Niger itakayochezwa Juni
12, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamini
Mkapa, Dar es Salaam.

AKizungumza na gazeti
hili baada ya kukamilika
kwa dakika 90 kukamilika,
Novatus alisema hakuna
anayepaswa kulaumiwa
kwa matokeo hayo na

Beki huyo alisema mechi
ilikuwa ngumu na ma-
kosa madogo waliyofanya
yvaliwapa Uganda nafasi
va kupata bao pekee la
ushindi.

“Watanzania wote
wameona mechi ilikuwa
ngumu, tulifanya makosa
madogo dakika za mwisho
na wapinzani wetu kuy-
atumia, hakuna na kumlau-
mu wala kumwonyeshea
kidole mtu. Maneno
mabaya hayawezi kutu-
jenga, kikubwa Watanzania
waendelee kutusapoti na
kutuunga mkono tuweze
kufanya vizuri mchezo
wetu wa mwisho,” alisema
nyota huyo anacheza soka
la kulipwa katika klabu ya
Zulte Waregem inayoshiri-
ki Ligi Daraja la Kwanza
huko Ubelgiji.

Naye Kocha wa The
Cranes, Milutin Sredojovic
‘Micho’, aliwapongeza
wachezaji wake kwa
kupambana na kupata ma-
tokeo mazuri katika mechi
hiyo muhimu.

Micho alisema ushindi
huo una maana kubwa

ajili ya mechi ijayo.

wanatakiwa kujipanga kwa
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Simba, Yanga kazi iendelee

aamPungamuangonasadaikica @ @ @ [V[akocha watamba wanafuata ushindi
kwa ajili ya kujiimarisha kuelekea...

AKATI kikosi cha Yanga
kinatarajia kuondoka nchini
leo kuelekea Lubumbashi,
Jamhuri ya Kidemokrasi ya

Congo (DRC), kuwafuata TP Mazembe,
kundi la kwanza la Wekundu wa Msimbazi
limewasili Morocco tayari kuwakabili
wenyeji Raja Casablanca.
Hata hivyo kikosi cha Simba
kilichokuwa na wachezaji 13,
benchi la ufundi na viongozi
juzi kilikwama kwenye Uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa wa
Mkoa wa Kilimanjaro (KIA),
baada ya ndege waliokuwa
wakisafiria kupata hitilafu na
hivyo walilazimika kulala ji-
jini, Arusha.
Meneja Habari na Mawasiliano wa Sim-
ba, Ahmed Ally, alisema ndege waliyoku-
wa wakisafiria ilipata hitilafu na walitaari-
fiwa safari haitaendelea.
Kundi la pili la wachezaji wa timu hiyo

ambayo walikuwa katika majukumu ya
kimataifa lilitarajiwa kuwasili Morocco
kwa nyakati tofauti leo kwa ajili ya mechi
ya mwisho ya hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika itakayochezwa kwenye
Uwanja wa Momamed V usiku wa kuam-
kia Jumamosi.

Vinara wa Kundi C, Raja Casablanda
yenye pointi 13 na Simba inayofuata
yenye pointi tisa, zimeshasonga mbele
katika michuano hiyo.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Ol-
iveira ‘Robertinho’ amesema pamoja na
kutinga robo fainali, lakini wanakwenda
kupambana kwa ajili ya kusaka ushindi
na kukiweka sawa kikosi chake kuelekea
hatua inayofuata.

“Tuko katika kiwango kizuri sasa ku-
liko mwanzo tulipokutana nao, hivi
sasa wachezaji wangu wapo moto, kuna

Kibu Denis, kuna kiwango bora cha Jean
Baleke, halafu nyuma hapa nina, Clatous
Chama na Saido Ntobazonkiza, wote
wapo kwenye kiwango cha juu kuliko
mwanzo tulipokutana nao, tunaweza ka-
bisa kulipa kisasi, “ alisema Robertino.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, ameliambia gazeti hili yuko
tayari kukutana na timu yoyote katika
hatua ya robo fainali ya mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika na sasa wa-
naenda kusaka ushindi ili kumaliza kilele-
ni katika kundi lao.

Kocha huyo alisema wana kazi kubwa
ya kufanya katika mechi yao dhidi ya TP
Mazembe lakini hawana hofu kutokana
na uimara wa wachezaji wake kwa sasa.

Alisema kazi kubwa anayoifanya ni
kuwasisitiza wachezaji wake kuongeza
umakini wa kutumia vyema nafasi wana-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

zotengeneza na hiyo itawasaidia katika
mechi muhimu ya hatua ya robo fainali.
“Ni kweli tayari tumetinga robo fainali
huku tukiwa na mechi moja mkononi
dhidi ya TP Mazembe, mchezo utakuwa
mgumu, tunahitaji kupata pointi tatu ili
tuongoze kundi, lakini tuko tayari kuku-
tana na timu yoyote ambayo tutapangwa
nayo katika hatua inayofuata ya robo
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