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Mrithi wa
Bashiru
afichua
alivyopokea

uteuzi akiwa -

‘airport’

Na Sanula Athanas, DODOMA

KATIBU Mkuu Kiongozi,
Balozi Hussein Katanga,
amefichua akivyopokea
taarifa za kuteuliwa kushika
madaraka hayo wakati
anajiandaa kwa safari ndefu
va kurejea Japan.

Kabla ya uteuzi huo
uliofanywa juzi, Katanga
alikuwa Balozi wa Tanzania
nchini Japan.

Baada ya kuapishwa jana
kushika madaraka hayo
mapya, Balozi Katanga
alisema tayari alikuwa
na tiketi ya ndege kurejea
Japan, lakini wakati wa
maandalizi ya mwisho ya
safari yake hiyo, alifuatwa
na maofisa waliomtaka
kuondoka Dar es Salaam
kwenda Ikulu, Dodoma.

“Waliniambia nikifika
Dodoma, nitajua
ninachoitiwa. Jioni wakati
ninafuatilia TV, nikajua
nilichoitiwa hata kabla ya
kufika Dodoma,” alisema
na kufafanua namna safari
yake va kurejea kazini Japan
ilivyositishwa.

Katanga alimshukuru
Rais Samia kwa kumwamini
kushika nafasi hiyo kubwa
na kumwahidi kuwa atafanya
kazi kwa mwongozo wa
Mkuu wa Nchi huyo na
miongozo mingine ya
kikatiba.

Alisema anatambua
kwamba shughuli za serikali
zimegawanywa katika sekta
mbalimbali, akiahidi kufanyia
kazi dosari ya mpasuko wa
Kiutendaji iliyopo miongoni
mwa watendaji wa serikali.

Awali, Makamu wa Rais,
DK. Philip Mpango, alimtaka
Balozi Katanga kufanyia kazi
dosari hiyo kwa kuhakikisha
kunakuwa na ushirikiano
mzuri miongoni mwa
watendaji wa serikali.

Jaji Mkuu wa Tanzania,
Profesa Ibrahim Juma,
alimpongeza Balozi Katanga
kwa kuteuliwa kushika nafasi
hiyo, akikumbusha mambo
mazuri aliyoyafanya akiwa
mtumishi wa mahakama.

“Kwetu (mahakama)
ukitaja jina la Katanga,
unataja mabadiliko.
Alifanya maboresho
makubwa, alitubadilisha
sana kiutumishi. Kwa kuwa
alikuwa Japan, ninafikiri
sasa mshindani awe Japan,”
alisema.

Samia akonga nyoyo za walipakodi

Na Sanula Athanas, DODOMA

KATIKA kuhakikisha kauli yake
ya mwanzo kwamba “hakitahari-
bika kitu” inatimia, Rais Samia Su-
luhu Hassan, ameibuka na faraja
kwa wafanyabiashara, akionya
utaratibu wa kudai kodi kwa ngu-
vu kuwa unachangia kufunga bi-
ashara, hivyo kupunguza mapato
ya serikali.

Rais Samia alitoa kauli hiyo ya
kukonga nyoyo za walipakodi
wakati wa hafla ya kuwaapisha
viongozi mbalimbali aliowateua

juzi iliyofanyika Ikulu, Chamwino

mkoani Dodoma jana.
Aliweka wazi kwamba utaratibu
unaotumika sasa katika kudai kodi

kwa wafanyabiashara una ukakasi,
akikemea kudai kodi kwa nguvu,
kushikilia akaunti za benki za wa-
fanyabiashara na kuchota fedha.

Rais Samia alisema ikiwa uta-
ratibu huo utafumbiwa macho,
wafanyabiashara wengi watafunga
biashara zao nchini na kuham-
ishia uwekezaji wao kwenye nchi
zingine. Alisema kuwa hilo lik-
ishafanyika, Tanzania itapoteza
wafanyabiashara wengi na hivyo
kurudi nyuma katika makusanyo
va kodi kutokana na walipakodi
kupungua.

“Kwenye mapato na matumizi,
Waziri wa Fedha (Dk. Mwigulu
Nchemba), umepewa kigezo hapa
cha kukusanya Sh. trilioni mbili

kwa mwezi. Tunataka Sh. trilioni
mbili kwa mwezi, muende mkata-
nue wigo wa kodi, lakini mtengen-
eze walipakodi wengi zaidi.

“Trend (mwenendo) mnaok-
wenda nao sasa hivi ni kuua wali-
pakodi, mnaua wafanyabiashara,
mnatumia nguvu zaidi kuliko akili
na maarifa kupata kodi.

“Sasa wale mnaowakamua, mk-
ienda mnachukua vifaa vyao vya
kazi, mkienda mnafungia akaunti
zao, mkachukua fedha kwa nguvu
kwenye akaunti kisa sheria inaku-
ruhusu ufanye hivyo, akitoka hapo,
anakwenda kufunga biashara,
anahamia nchi ya pili, mnapun-
guza walipakodi. “Ninaomba sana
nendeni mkatengeneze, mkatanue

wigo wa walipakodi. Mengine ya-
nayopunguzia watu ari ya kulipa
kodi, ninaomba mkayasimamie,”
Rais Samia aliagiza.

Alihitimisha kwa kudokeza
kuwapo mabadiliko mengine ya
uongozi akisema: “Tutamaliza pa-
saka Jumatatu, pengine Jumanne
tutakuja kuapishana hapa (Ikulu
Chamwino) na wengine. Ninawa-
takia kila la heri na Pasaka njema.
Asanteni”.

Kwa muda mrefu kumekuwa na
kilio cha wafanyabiashara kuhusu
utaratibu unaotumiwa na baadhi
ya maofisa wa Mamlaka ya Mapato
(TRA) katika kudai kodi na suala
hilo limekuwa likiilbua mijadala
mikali ndani ya Bunge.

Balozi Hussein Athuman Katanga akila kiapo mbele ya Rais Samia Suluhu Hassan
(hayupo pichani), kuwa Katibu Mkuu Kiongozi, Ikulu ya Chamwino, mkoani Dodoma
jana. PICHA: IKULU

.. Aonya makundi
~ wasaka urais 2025

. Na Sanula Athanas, DODOMA

: RAIS Samia Suluhu Hassan ameowaonya watendaji
¢ waserikali, wakiwamo mawaziri, walioanza kujipanga
: kwa mbio za kuusaka urais katika Uchaguzi Mkuu wa
- mwaka 2025.

¢ Katika hotuba yake ya jana Ikulu, Chamwino mkoa-
ni Dodoma baada ya kuwaapisha viongozi mbalimbali
: aliowateua juzi, Rais Samia alisema kuwa anawafua-
: tilia kwa karibu watu hao.

¢ Alisema rekodi za kiutendaji ndiyo zitaamua nani
: awe Rais wa Tanzania, akisisitiza kuwa atakuwa na
: umakini mkubwa katika mchakato wa kumpata kion-
: gozi huyo.

¢ “Ninafahamu 2025 iko karibu na kawaida yetu, sijui
ni Watanzania tu au na kote ulimwenguni, kinapoin-
¢ gia kipindi cha pili cha Rais aliyepo madarakani, watu
¢ kidogo mnakuwa na lile na hili kuelekea mbele.

. “Ninataka kuwaambia acheni. Twendeni tufanye
¢ kazi. Hili na lile tutajua mbele. Sawa ndugu zangu?
: Twendeni tufanye kazi. Rekodi yako inakufuata katika
: maisha yako.

¢ “Kuna wengine wamekosa hizi nafasi kwa rekodi
: zao tu. Kwa hiyo, rekodi yako inakufuata kwenye mai-
sha yako. Na mimi nitakuwa na jicho kubwa sana.
: Pamoja na kwamba (macho yangu) yamelegea, lakini
: yanaona.

¢ “Nitakuwa na jicho kubwa sana kuangalia rekodi
zenu na safari ya mbele yetu. Lakini ninataka ku-
¢ waambia, kila yule mwenye nia ya 2025, aache mara
* moja,” Rais Samia alionya kwa msisitizo.

: Aliwaonya mawaziri dhidi ya tabia za kujikweza,
¢ akisisitiza kuwa “nitakuwa na kipimo cha mabega.
: Nikiona mtu mabega yanazidi kupanda juu, ninajua
* huyu si mtumishi, huyo anafurahia juu ya kiti chake”.
: Alisema anatarajia kuona mawaziri wako mitaani
wanatatua matatizo yanayowakabili wananchi, lakini
. ziara hizo zifanywe baada ya Bunge la Bajeti linaloen-
: Rais Samia pia aliwajibu wanaotaka aumalizie
: mchakato wa Tanzania kupata Katipa Mpya, akiwa-
: taka walisahau suala hilo kwa muda.

: “Kwenye Bunge la Katiba... oh Bunge la Bajeti! Hivi
: nina maradhi gani na katiba? Ninadhani kwa sababu
: wamenisukuma sukuma sana, katiba... katiba... kati-
¢ ba... lakini wasahau kwanza kidogo.

¢ “Kwenye Bunge la Bajeti, mawaziri wote wawapo
* bungeni. Mmoja akikwama hoja, mwengine anayejua
: anasimama kusaidia kuhakikisha kila kitu kinakwen-
da sawa. Wote tunatafuta bajeti ya serikali. Kwa hiyo
: mawaziri wote muwapo pale bungeni,” aliagiza.
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Ndugai afurahia
Mawaziri
kutoenguliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

UAMUZI wa Rais Samia Suluhu Hassan
kutowaengua mawaziri walioteuliwa na
mtangulizi wake, Hayati Dk. John Magu-
fuli, umepongezwa na Spika wa Bunge, Job
Ndugai (pichani), huku akisisitiza kuwa ‘huo
ndio uzuri wa mama’. Spika Ndugai alitoa
pongezi hizo bungeni jana baada ya kuwaapi-
sha wabunge wapya walioteuliwa na Rais Sa-
mia juzi. Wabunge hao ni Balozi Dk. Bashiru
Kakurwa, Balozi Liberata Mulamula na Balozi
Mbarouk Nassor Mbarouk.

“Niwapongeze sana waheshimiwa mawa-
ziri wetu na naibu mawaziri wote kwanza
kwa kubaki kwenye baraza na huo ndio uzuri
wa mama. Wangekuwa wenzetu wengine
upewe panga hilo, majeruhi wangekuwa
kibao. Lakini mama aah anapita salama
katikati,” alisema. Ndugai alisema Rais ame-
wapa mawaziri dhamana ambayo inapaswa
kufanyiwa kazi kwa dhamana ile ile ambayo
amewapatia.

“Yapo mambo mengine ya kufanya kila
mmoja kwenye wizara yake na mengi mtaya-
pata kama ushauri kwa wabunge. La msingi
waheshimiwa mawaziri ninyi ni wabunge
kama sisi. Hilo ndilo la msingi, yaani hapa
bungeni ndiyo nyumbani, huko mmeenda
matembezi tu. Ikitokea kikirikakara mnarudi
hapa hapa.

“Kwa hiyo tusisahauliane sana, yaani mta-
pata ushauri mwingi huko serikalini na kad-
halika lakini msisahau kwamba ushauri wa
wabunge ni muhimu kwa sababu ni ushauri
wa wananchi kabisa kabisa,” alisema.

Alibainisha kuwa kila wizara ina mambo
ya msingi ya kushughulikia huku akitolea
mfano wa malalamiko ya wafanyabiashara
ambayo amekuwa akiyasikia kila siku.

“Hivi Waziri wa Uwekezaji; Viwanda na
Biashara, Fedha na wanaoendana na kada
ya biashara mnahitaji kengele gani igongwe
kuwajulisha hili eneo ni kipaumbele namba
moja?

“Waziri wa TAMISEMI ndio maendeleo ya

koishi ndiyo anayegusa wananchi kule ka-
bisa. Kale kadarasa kanachojengwa kuwatoa
watoto kwenye mti sasa wanasoma kwenye
darasa wanaacha kukaa chini sasa wanakaa
kwenye kadawati, hii ni thawabu kubwa sana
kwa Mwenyezi Mungu.

“Pamoja na miradi mikubwa tunayofanya
kielelezo na kadhalika, lakini TAMISEMI ile
miradi midogo midogo kama zahanati, maji,
darasa, barabara ni jambo la thawabu kubwa
sana tusiwasahau watu hao,” alisema.

Alisema suala la bima ya afya kwa Watan-
zania wote katika miaka mitano iliyopita ha-
likufanikiwa.

Kuhusu sekta ya ardhi, Ndugai alisema:
“Tumesema mara nyingi hapa tukiweza kuip-
ima ardhi yetu yote mapato yanatokanayo na
hati za ardhi yanaweza ku- double (kuongeza
mara mbili) hii bajeti yetu. Kwa hiyo tuajiri
wapima watu wapimiwe ardhi wawe na hati
zao. Wenzetu wanaotamba wana bajeti kub-
wa fedha nyingi wanatoa kwenye ardhi kwa
sababu ardhi imepimwa,” alisema.

Akizungumzia mapumziko ya sikukuu ya
Pasaka, Ndugai aliwashauri wabunge wana-
osafiri kuwadhibiti madereva wao kuende-
sha kwa mwendokasi.

Hata hivyo, alisema kutokuwapo kwa kip-
indi cha maswali asubuhi ni kutokana na ma-
badiliko yaliyofanywa kwa mawaziri na wa-
takapokabidhiana kipindi hicho kitaendelea.

Mabadiliko makatibu wakuu yaja

Na Sanula Athanas, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ametangaza
kufanya mabadiliko ya makatibu wakuu wa
wizara huku akiwaonya wanaoendekeza
migogoro na mivutano isiyo na tija.

Baada ya kuwaapisha Ikulu Chamwino
mkoani Dodoma jana viongozi mbalimbali
aliowateua juzi, Rais Samia alidokeza ku-
sudio lake hilo la kufanya mabadiliko ya
makatibu wakuu wa wizara.

Waliopaishwa ni Katibu Mkuu Kiongozi,
Balozi Hussein Katanga, mawaziri na ma-
naibu waziri, hafla ya kuapishwa kwao
ikihudhuriwa na viongozi mbalimbali wa
kitaifa.

“Makatibu wakuu mpo? Hallooooo! Siyo
leo (jana), mmekuwa wanyonge, sauti hazi-
toki, siyo leo, lakini inakuja... Lazima jahazi
likate mawimbi na safari ifike,” alisema.

Alimtaka Balozi Katanga kuhakikisha
ushirikiano wa kiutendaji miongoni mwa
watendaji wa serikali unaimarishwa, ak-
iweka wazi kwamba kwa sasa hali ni mbaya
katika eneo hilo. “Huu ugonjwa uliouibua
wakati unazungumza hapa ndiyo wenyewe
na wewe ndio daktari wake. Kalishughulikie
hilo ili kuwe na ushirikiano wa kiutendaji
ndani ya serikali,” aliagiza.

Rais Samia alitumia fursa hiyo kutaja
sababu za kufanya mabadiliko katika Baraza
la Mawaziri, akibainisha kuwa amechukua
mabingwa na wabobezi katika sekta husika
na kuwapangia wizara husika pamoja na
kuangalia sura ya Muungano, akiongeza
wawili kutoka Zanzibar.

Rais Samia pia aliwakumbusha mawaziri
kuwapangia kazi wasaidizi wao, akionya
kuwa hatakuwa na huruma na atakayekiu-
ka maagizo yake hayo.

Kabla Rais Samia kuonya kuhusu kuko-
sekana kwa ushirikiano kiutendaji serika-
lini, Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango,
alidokeza kuwa dosari hiyo ni kubwa na
imekuwa na madhara makubwa kiutendaji.

Alisema upo mvutano miongoni mwa
mawaziri na manaibu waziri huku maka-
tibu wakuu wakivutana na wasaidizi wao,
yaani makatibu wakuu wasaidizi.

“Katibu mkuu msaidizi akifanya vizuri,
inakuwa nongwa. Linakuwa tatizo kubwa
hasa kwenye matumizi ya fedha. Ninawaam-
bieni tutafuatilia huko. Ni muhimu kufanya
kazi kama timu moja,” aliagiza.

Dk. Mpango alisema wananchi wana
matumaini makubwa na Rais Samia na
‘amewakamata’ ndani ya muda mfupi,
hivyo wizara zote zinapaswa kushirikiana
kuhakikisha zinaongeza makusanyo ya ma-
pato.

Alimtaka mrithi wake katika Wizara ya
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
kuhakikisha serikali inakusanya wastani wa
Sh. trilioni mbili kwa mwezi.

“Waziri Ummy (Mwalimu) pale TAMI-
SEMI kuna kazi kubwa. Hakikisheni mnaku-
sanya vizuri na kudhibiti matumizi ya fedha
bila kupepesa macho.

“Nitafuatilia kwa karibu hili. Yeyote ata-
kayeshindwa, nitakwenda kusema kwa
mama ‘huyu hatufai kukimbia na sisi’,” Dk.
Mpango alionya.

% FARM AFRICA

TENDER FOR WAREHOUSE CONSTRUCTION AT

MNANG'ANA VILLAGE IN IKUNGI DISTRICT

(JBoR4 W4 SHuLe
Hil OMeLETWA N4

Wwefd W4 M4t

Farm Africa is a cutting-edge non-governmental organization delivering agriculture, natural
resource management, and market system projects across eastern Africa. The organization
works with key development actors, including smallholder farmers, pastoralists,
communities, governments and the private sector to catalyze rural transformation in Africa.
The organization has a deep commitment and long-term presence in the region, with over
25 years’ experience of supporting rural communities in Tanzania to lift themselves out of
poverty through interventions focused on improving production and productivity of crops,
empowering communities to manage their natural resources sustainably, and increasing
access to profitable markets.

OUR MISSION: We drive agricultural and environmental change to improve lives. Through
our three strategic pillars of Agriculture, Market Engagement and Natural Resource
Management, Farm Africa’s mission is to help rural communities grow more, sell more and
sell for more, while protecting the environment for years to come.

Farm Africa has been subcontracted by UN Women to implement a one-year project on
“Realizing Gender Equality through Empowering Women and Adolescent Girls project” in
Ikungi District of Singida Region.

Farm Africa now invites electronic priced tender from eligible civil contractors within
Tanzania to construct a warehouse in at Mnang’ana Village in Ikungi District with capacity of
storing 300 metric tonnes.

The detailed architecture design and other tender documents can be found and downloaded
from Farm Africa website https://www.farmafrica.org/tenders/tenders.

Vendors must submit electronic copies of their tenders through designated email
tenderstanzania@farmafrica.org addressed to the Country Director, Farm Africa
Tanzania, with clear email subject “Tender for Warehouse Construction”.

Deadline for receiving tender document is on Monday 19*, April 2021 at 12:00 noon EAT.
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Wanawake walivyong'ara wizara nyeti

Na Sanula Athanas, DODOMA

UZI Rais Samia Suluhu Hassan ali-

tangaza mabadiliko madogo kwenye

Baraza la Mawaziri, huku wanawake

wakizidi kuchomoza kwenye wizara
nyeti.

Mabadiliko hayo ambayo ni hatua ya pili
kwa Rais Samia katika kulisuka baraza lake
baada ya kupendekeza jina la Makamu wa
Rais na kupitishwa na Bunge, yanafanya idadi
ya wizara zinazoongozwa na mawaziri wa-
nawake kufika tano kutoka nne za awali kati
ya wizara 23 zilizopo.

Wanawake hao watano wanaoongoza wiz-
ara nyeti ni pamoja na Ummy Mwalimu am-
baye amehamishwa kutoka Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira) kwenda
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), akibadilishana wizara na
Seleman Jafo aliyekaa kwa miaka sita katika
wizara hiyo, akianzia kuwa naibu waziri.

Kwenye wizara hiyo, Ummy aliyefanya vi-
zuri katika miaka mitano ya kwanza ya uon-
gozi wa Hayati Rais John Magufuli akiwa Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, atasaidiwa na Dk. Festo Dugange
na David Silinde, ambao hawajahamishwa
wizara.

Jenista Mhagama ameendelea kungara
kwenye Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera, Bunge,
Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu
akiendelea kusaidiwa na Patrobas Katambi na
Ummy Nderianan ambao waliingia baada ya
uchaguzi mkuu wa mwaka jana.

Mbobezi katika mitaala ya elimu, Profesa
Joyce Ndalichako, ameendea kuaminiwa
kuiongoza Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, aliyoteuliwa tangu Hayati Rais
Magufuli anaingia madarakani miaka sita
iliyopita huku Naibu Waziri. Omar Kipanga,
aliyeingia wizarani hapo mwaka jana naye ak-
iendelea kuaminiwa.

Dk. Dorothy Gwajima aliyejizolea umaaru-
fu mkubwa kutokana na kauli zake zilizojaa
vijembe, amezidi kungara kwenye Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, na safari hii ameongezwa nguvu na
Rais Samia kwa kupewa Naibu Waziri wa pili,
Mwanaidi Ali Khamis aliyehamishwa kutoka
Wizara ya Fedha na Mipango, akiungana na
Naibu Waziri mwingine, Dk. Godwin Mollel
aliyeteuliwa na Hayati Rais Magufuli kuongo-
za wizara hiyo muda mfupi baada ya kuihama
CHADEMA na kujiunga na CCM na kushinda
uchaguzi mdogo wa Jimbo la Hai.

Nyota ya Balozi Liberata Mulamula imezidi
kung’ara pale jicho la Rais Samia lilipomwona
na kumteua kuwa Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, akichukua
nafasi ya Profesa Palamagamba Kabudi aliyer-
udishwa kwenye Wizara ya Katiba na Sheria
aliyoteuliwa kwa mara ya kwanza na Hayati
Rais Magufuli baada ya aliyekuwa waziri wake
kipindi hicho, Dk. Harrison Mwakyembe ku-
teuliwa kuwa Waziri wa Habari, akipishwa na
Nape Nnauye aliyetumbuliwa.

Balozi Mulamula atasaidiwa na Mbarouk
Nassor Mbarouk, aliyeteuliwa kuwa mbunge
na naibu waziri juzi.

Mbali na hao, wanawake wengine ambao
wameng'ara kwenye Baraza la Mawaziri wak-
iwa si mawagziri kamili ni pamoja na Dk. An-
gelina Mabula (Ardhi), MaryPrisca Mahundi
(Maji), Mary Masanja (Utalii) na Pauline Gekul
aliyehamishiwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kwenda Wizara ya Habari.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako

S por= )

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu, Jenista Mhagama

Mbali na wanawake, mawaziri waliopenya
kwenye mabadiliko ya Rais Samia ni pamoja
na Mohammed Mchengerwa aliyeungana
na Kapteni mstaafu George Mkuchika kwe-
nye Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora (lakini Mkuchika
atapewa kazi maalum) wakisaidiwa na De-
ogratius Ndejembi.

Kwenye Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Jafo atasaidiwa na Hamad
Hassan Chande, Mbunge wa Kojani mkoani
Kaskazini Pemba.

Waziri Geofrey Mwambe aliyekuwa Wizara
ya Viwanda na Biashara kabla ya mabadiliko
ya juzi, ataungana na William Ole Nasha katika
Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji). Ole Nasha
alikuwa Naibu Waziri wa Elimu katika miaka
mitano ya mwanzo ya uongozi wa Hayati Rais

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, Balozi Liberata Mulamula

Waziri ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Doroth Gwajima

Magufuli.

Kwenye Wizara ya Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu aliyehamishwa kutoka Wizara ya
Katiba na Sheria, anaungana na Naibu Waziri
Hamad Yussuf Masauni kuongoza wizara hiyo
iliyoachwa na Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango na naibu wake, Mwanaidi.

Katika miaka mitano ya mwanzo ya uongozi
wa Hayati Rais Magufuli, Dk. Mwigulu alishika
wizara tatu akianzia Kilimo kisha Mambo
ya Ndani ya Nchi ambako alitumbuliwa na
baadaye kurejeshwa kuwa Waziri wa Katiba na
Sheria kufuatia kifo cha Balozi Dk. Augustine
Mahiga. Katika miaka mitano hiyo, Masauni
ambaye ameongeza idadi ya mawaziri kutoka
Zanzibar kwenye Baraza la Rais Samia, aliku-
wa Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
akipita chini ya mawaziri wanne: Charles Kit-

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Ummy Mwalimu

wanga; Dk. Mwigulu; Kangi Lugola; na George
Simbachawene.

Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa inaendelea kuwa chini ya Waziri Elias
Kwandikwa huku Wizara ya Mambo ya Ndani
ya Nchi ikiongozwa na Simbachawene aki-
saidiwa na Khamis Hamza.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi iko chini ya
Waziri Leonard Chamriho na Naibu Waziri
Geofrey Kasekenya na Mwita Waitara.

Wizara ya Viwanda na Biashara inaongo-
zwa na Waziri Prof. Kitila Mkumbo aliyeham-
ishiwa juzi kutoka Ofisi ya Rais - Uwekezaji na
anasaidiwa na Naibu Waziri Exaud Kigahe.

Dotto Biteko ameendelea kuaminiwa ka-
tika Wizara ya Madini akisaidiwa na Naibu
Waziri, Profesa Shukrani Manya huku William
Lukuvi akizidi ‘kupeta’ kwenye Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

Wizara ya Maji inaendelea kuwa chini ya
Jumaa Aweso, huku Wizara ya Habari, Sanaa,
Utamaduni na Michezo ikiendelea kuongo-
zwa na Innocent Bashungwa.

Wizara ya Nishati bado iko chini ya Dk.
Medard Kalemani akisaidiwa na Stephen
Byabato wakati Wizara ya Maliasili na Utalii
inaendelea kuongozwa na mwanasheria na
mhadhiri mzoefu, Dk. Damas Ndumbaro.

Prof. Adolf Mkenda anasaidiwa na Naibu
Waziri Hussein Bashe katika Wizara ya Kilimo
huku Mashimba Ndaki akiendelea kuaminiwa
na Wizara wa Mifugo na Uvuvi, akisaidiwa na
Abdallah, aliyehamishwa kutoka Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo.

Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari inaendelea kuwa chini ya Dk. Faustine
Ndugulile anayesaidiwa na Naibu Waziri Kun-
do Mathew, huku Wizara ya Katiba na Sheria,
ikirejeshwa kuwa chini ya Prof. Palamagamba
Kabudi akisaidiana na Naibu Waziri Geofrey
Pinda.

SURA YA MUUNGANO

Katika baraza hilo la Rais Samia, mawaziri
kutoka Zanzibar na majimbo yao kwenye ma-
bano ni: Mbarouk (Kuteuliwa na Rais); Mwa-
naidi (Viti Maalum); Masauni (Kikwajuni);
Chande (Kojani, Pemba); na Hamza (Uzini).
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Polisi yapiga marufuku
shamrashamra Pasaka

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini lime-
wahakikishia Watanzania
ulinzi na usalama wakati
wa Sikukuu ya Pasaka na
kueleza kuwa halitegemei
kuona shamrashamra zo-
zote kwa sababu nchi bado
iko kwenye kipindi cha
maombolezo ya siku 21.

Msemaji wa Jeshi hilo,
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi (SACP)
David Misime, aliyasema
laam wakati akizungumza
na waandishi wa habari.

Misime alisema Jeshi la
Polisi limetoa maelekezo
na mikakati kwa maka-
manda wa polisi wa mikoa
watakayoitumia katika
mazingira yao pamoja na
ile waliyojipangia kupitia
kamati za ulinzi na usalama
ili ibada zimalizike salama.

“Tuna imani kila mwa-
nanchi atazingatia na ku-
fuata sheria na kujiepusha
na vishawishi vya kufanya
vitendo vya uhalifu, ibada
za Pasaka zitamalizika

salama, tukizingatia kuwa
bado tupo katika kipindi
cha maombolezo.

“Hatutegemei sherehe na
shamrashamra tulizozizoea
Kipindi cha miaka ya nyuma
kuwapo katika kipindi hiki.”

Misime alisema wakati
nchi ikiendelea na maom-
bolezo ya siku 21 baada ya
kifo cha Rais John Magufuli,
hadi sasa hali ya usalama ni
shwari.

Alisema Jeshi la Polisi
[imejipanga vizuri kuhakiki-
sha waumini wanafanya
ibada kwa amani, utulivu na
wananchi wengine kuen-
delea kufanya shughuli zao
kama kawaida.

Kuhusu vyombo vya
moto, jeshi hilo limewataka
watumiaji wake kuhakik-
ishe wanaviendesha kwa
kufuata sheria za usalama
barabarani ikiwamo kuepu-
ka mwendo kasi na kunywa
pombe.

Alisema utafiti uliofanyi-
ka unaonyesha asilimia
75 za ajali zinazotokeg,
husababishwa na uzembe
wa binadamu.

' Serikali yapania kumaliza
tatizo uhaba wa mbegu

Na Ashton Balaigwa, MORO-

GORO

SERIKALI imedhamiria kuziku-
tanisha Wakala wa Mbegu za
Kilimo Tanzania (ASA), Taasisi
ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu
Tanzania (TOSCI) na Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) ili kujadili na kuweka
mkakati wa kitaalamu ili kuki-
dhi mahitaji ya mbegu bora kwa
wakulima.

Waziri wa Kilimo, Prof. Ad-
olf Mkenda (pichani), alisema
hayo jana akielezea mikakati ya
wizara ya uzalishaji wa mbegu
akisema  ili kufikia malengo
hayo, fedha zote katika bajeti
ya miradi mipya ya umwagiliaji
itasimamishwa na zitaelekezwa

kwenye mashamba ya uzal-
ishaji wa mbegu.
Prof. Mkenda alisema

hayo mbele ya Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Kilimo, Mifu-
g0 na Maji chini ya Mwenyekiti
wake, Dk. Christine Ishengoma
iliyotembelea kukagua utend-
aji kazi wa ASA na TOSCI mjini
hapa.

Alisema hatua hiyo inaku-

sudia kuongeza uzalishaji wa
mbegu bora nchini kwa ajili ya
mabhitaji ya wakulima na kuon-
dokana kutegemea mbegu ku-
toka nje ya nchi.

Waziri Mkenda alisema seri-
kali imeweka kipaumbele ku-
maliza tatizo la mbegu, hivyo
itashirikiana na kamati hiyo ka-
tika kulisukuma mbele ili kuona
mbegu bora zinazalishwa kwa
wingi.

“Sisi wizara tutaweka nguvu
kwenye bajeti ili kuakisi vipaum-
bele vyake na kuiwezesha ASA
ipate fedha za kutosha kwa
ajili ya kusimamia majukumu
yake kikamilifu ya kuzalisha na
kusambaza mbegu bora nchini
kote na kuhakikisha inaboresha
mitambo yake.

“Pamoja na ASA pia
tunakusudia kutaongeza
fedha kwa TARI na
usimamizi ili waongeze
utafiti zaidi wa mbegu |
bora na kipaumbele
kingine ni suala la ugani
litaboreshwa  zaidi,”
alisema  Prof.
Mkenda.

Alisema
kazi kubwa

zimefanyika kwa kuanza kupata
mbegu bora nyingi kwa gajili ya
wakulima na bajeti ya mwaka
huu itaelekeza kwa Taasisi za
uzalishaji wa Mbegu hasa ASA
na TARL

Takwimu zinaonyesha kwa
kipindi cha miaka minne upa-
tikanaji wa mbegu umeongeze-
ka kutoka tani 36,614 mwaka
2015/16 hadi tani 76,725 mwaka
2019/20, huku uzalishaji wa nda-
ni wa mbegu bora umeongeze-
ka kutoka tani 20,604 mwaka
2015/16 hadi tani 69,173 mwaka
2019/20.

Naye Dk. Ishengoma al-
ipongeza jitihada za Wizara ya
Kilimo kuzalisha mbegu bora za
mazao ya kilimo kupitia ASA.
Alisema tatizo la mbe-
gu bora ni kubwa na
kwamba serikali kupitia
. wizara hiyo inaweza ku-
l tatua changamoto hiyo

kwa kuboresha kilimo
cha umwagiliaji kwenye
mashamba ya uzalishaji
wa mbegu na
kuboresha
shughuli
za uga-

ni.

TANZANIA REVENUE AUTHORITY

PONGEZI

MHE. DKT. PHILIP ISDOR MPANGO

ISO 9001: 2015 CERTIFIED

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na
Watumishi wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), tunakupongeza,

Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango
kwa kuapishwa kuwa Makamu wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania. Tunakutakia mafanikio

katika utekelezaji wa majukumu yako
kwa maendeleo ya Taifa letu.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”




6 NipaShe ljumaa Aprili 2, 2021

MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Tunatarajia mawagziri
kuwatumikia Watanzania

JUZI Rais Samia Suluhu Hassan, alitangaza Baraza lake la Mawazi-
ri na kuwaapisha jana, ambao sasa wana wajibu kumsaidia katika
kuhakikisha kero za wananchi zinatatuliwa na kasi ya maendeleo
inakuwapo.

Tunampongeza Rais Samia kwa uteuzi wake ambao umegusa
maeneo mengi na mchanganyiko unaowakilisha kila kundi katika
jamii na hasa kuwa na uwakilishi wa wastani wa wanawake.

Baada ya kukamilika kwa baraza hilo lenye sura ya tofauti na lil-
iloteuliwa Desemba, mwaka jana, ikiwa watu ni wale wale na wapya
wanne ambao sasa wanakwenda kutimiza wajibu wa msingi wa ku-
watumikia wananchi katika maeneo (wizara) mapya huku wengine
wakibakia pale pale. Matarajio ya Watanzania wengi ni kuona sasa
uundaji wa serikali umekamilika na kazi ifanyike kwa muktadha wa
kutatua kero za wananchi, nidhamu ya uwajibikaji serikalini na ku-
pambana na rushwa ambayo ni saratani inayowaumiza wengi.

Kazi imeanza na sasa ni wakati wa kila kiongozi kuwajibika na
kurekebisha pale ambako hakufanya vizuri kwa sababu fulani, ha-
tutarajii kuona viongozi miungu watu, bali watu walioajiriwa na
Watanzania ambao mishahara yao, marupurupu na huduma nyingi
zote zinagharamiwa na waliowasababisha kuwa hapo.

Kama Mtanzania ndiye mwajiri basi ni lazima aliyeajiriwa apimwe
kwa matokeo ya kazi anayoifanya, ili kuondoa ile dhana ya yeye
kuwa bosi wa wananchi kiasi cha kuwafokea, kuwaumiza kwa vile
tu ameshika madaraka. Kwa kutambua kuwa waajiri wao ni Watan-
zania sasa wakawatumikie vyema na mabadiliko makubwa katika
huduma za afya kwamba kusiwe na majengo ya zahanati, vituo vya
afya na hospitali bali kuwe na dawa na vifaa tiba.

Afya za Watanzania ni muhimu sana kwamba mtu anapokwenda
hospitali apate huduma zote pamoja na dawa, pia tunatarajia kuona
wote tunakuwa na Bima za Afya zinazoweza kutuhudumia vyema.

Maeneo mengine ni miundombinu mbalimbali kama ya maji
kwamba ile ahadi ya kuhakikisha Mtanzania anapata maji umbali
usiozidi mita 400, yakatimie ili kuondoa kero ya upatikanaji wa
uhakika wa majisafi na salama.

Aidha, eneo jingine ni miundombinu ya elimu ya msingi hadi vyuo
vikuu, kwamba pamoja na majengo mazuri basi kuwe na vitabu vya
kiada na ziada. Matarajio yetu ni kuwa keki ya taifa itagawanywa kwa
usawa kwa kuwa baraza hili limekuja wakati tayari Bunge la Bajeti
limeanza ambalo litajadili na kupitisha bajeti ya serikali kwa mwaka
2021/22, ambayo ndiyo matazamio na matarajio makubwa ya Wa-
tanzania yapo humo. Haitarajiwi kuona mawaziri wakatumia nafasi
zao kujilimbikizia mali au kuwa sehemu ya rushwa kwenye taasisi
zilizopo chini yao, ni muhimu sana kila mmoja akawajibika ipasavyo
kwa nafasi yake ili kufikia matazamio.

Mawaziri wamesikika wakionyesha uchungu dhidi ya wale wal-
iowaita wanyonge na maskini, basi kama ndivyo wameajiriwa na
watu hao, na hao wavuja jasho ndio wanaojinyima na kuhakikisha
wanaishi vizuri na familia zao, sasa tuone hali za maisha za waajiri
(Watanzania) zinaboreka. Mathalani kwa sasa kuna utitiri wa kodi
na mchakato mrefu wa kuanzisha na kusajili biashara, kuna kasi ya
kufunga biashara za watu walioshindwa kulipa kodi, pamoja na ku-
funga akaunti za watu kiasi cha kusababisha wengi badala ya kue-
ndelea kukusanya kidogo na kulipa kodi sasa wamefunga au kufa.

Kama idadi kubwa ya watu itaendelea kuwa mtaani bila ajira ana-
yeumia siyo mtu, bali serikali kwa ujumla kwa kuwa itakosa mapato
ambayo yangetumika kupeleka huduma muhimu kwa jamii.

Matarajio makubwa ni serikali za mitaa ambako huko kuna sara-
tani sugu ya matumizi sahihi ya fedha za umma, huko ndiko fedha
nyingi hupelekwa na kunagusa maisha ya wananchi moja kwa moja,
lazima kusimamiwe vizuri.
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Na Sabato
Kasika

Jamani ukoma na kifua kikuu

DUH!
MWENDO NI
VLE VLE!

vina hatari, vilevile yanazuilika

MNAMO Machi 24, mwaka huu,
kama ilivyo kila mwaka Watan-
zania wanaadhimisha Siku ya
Kifua Kikuu na Ukoma Duniani.
Sisi Watanzania huwa tunaun-
gana na nchi nyingine duniani
kuadhimisha siku hiyo.

Kifua kikuu au maarufu ‘TB’
kinatajwa kuwa miongoni mwa
magonjwa ambayo yanawa-
kumba watu wengi maskini na
kwamba, wanaoathirika kwa
kiasi kikubwa, ni wale wanao-
toka katika nchi zinazoendelea.

Inaelezwa na wataalamu wa
afya, kwamba kuna aina kuu
tatu za kifua kikuu, kikiwamo
ambacho hutokea pale am-
bapo bakteria waliopo mwilini
wapo hai na kinga ya mwili
imeshindwa kuwadhibiti wasi-
sababishe madhara.

Katika ufafanuzi wake, Dak-
tari Bingwa, Mhadhiri wa Chuo
cha Afya cha Chuo Kikuu cha
Dodoma na Mtaalamu wa Tiba
na Uchunguzi kwa kutumia
mionzi ya nyuklia Dk. Khamis
Bakari, anaorodhesha namna
kadhaa TB inavyoambaa.

Hapo anataja njia ya kuvuta
pumzi na kukohoa, kutema
mate, kupiga chafya, kupiga
kelele iwapo watafanya vitendo
hivyo karibu na watu wasio na
ugonjwa huo.

Aina nyingine ya ugonjwa
huo, inatajwa ni ile isiyo na
madhara, kitaalamu wakiita
‘latent TB’ na huwa kwamba,
anayeumwa huwa hajihisi
na hawezi kumwambukiza
mwingine.

Shida yake ni kwamba,
aina hiyo inaweza kujirudia
na kuathiri sehemu ya juu ya
mapafu na kusababisha kiko-
hozi cha kawaida, ambacho
baadaye huongezeka na ku-

sababisha mtu kukohoa damu
au makohozi.

Vilevile, kuna suala la mtu
kuugua homa, kupungukiwa
hamu ya kula, kupungua uzito
bila sababu ya msingi na wakati
mwingine mtu anaweza kutok-
wa na jasho kwa wingi kuliko
kawaida na hasa usiku.

Aina ya tatu ya kifua kikuu,
inatajwa kuwa ni ule uliosam-
baa mwilini na kwamba hiyo
hutokea pale ambao kinga ya
mwili imepungua na kusababi-
sha ugonjwa huo kuenea, kupi-
tia damu hadi sehemu nyingine
za mwili.

Sehemu hizo za mwili ni mi-
fupa, mishipa ya fahamu, ngozi,
figo, kibofu cha mkojo, ngozi ya
moyo (pericadium), mfumo wa
uzazi, viunganishi vya mifupa
(joints) na mfumo wa mifupa
na mishipa ulivyo.

Mbali na aina hiyo ya kifua
kikuu, mtaalamu wa afya, ana-
taja baadhi ya vihatarishi vya
ugonjwa huo kuwa ni kuzeeka
unywaji pombe kupindukia na
kuishi sehemu zenye mrundi-
kano wa watu.

Wataalamu wa afya wa-
napotoa ushauri huo wa jinsi
ya kujikinga na kifua kikuu,
kinachobaki na sisi wenyewe
kuuzingatia, ili kuepuka kuam-
bukiza au kuambukizwa kifua
kikuu.

Pamoja na kwamba inaweze-
kana huo ni ugonjwa wa kudu-
mu katika nchi zinazoendelea,
kifua kikuu kinazuilika iwapo
kila mmoja wetu atafuata
na kuzingatia maelekezo ya
wataalamu wa afya.

Iko hivyo, kwa sababu zaidi
ya watu 4,000 wanakufa kwa
kifua kikuu kila siku duniani,
huku wengine karibu milioni

10 wakiambukizwa ugonjwa
huo kila mwaka duniani.

Wakati idadi hiyo ikitajwa
kuambukizwa ugonjwa wa ki-
fua kikuu, ajabu ni kwamba,
wangjitokeza ~ watu  wach-
ache kwa ajili ya kupata dawa
muhimu za kuokoa maisha yao.

Katika maadhimisho ya Siku
ya Kifua Kikuu Duniani mwaka
jana, Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Afya Duniani (WHO),
Tedros Adhanom Ghebreyesus,
anatoa taarifa hiyo na kusema,
ugonjwa huo unaathiri mapafu
na kusababisha mtu kuwa ha-
tarini.

Wakati kukiwa na taarifa ili-
otolewa na shirika hilo, Tanza-
nia inazidi kuendelea kupiga
hatua katika kupunguza kasi
ya maambukizo mapya ya
ugonjwa wa kifua kikuu kwa
asilimia 18 kwa mwaka 2020.

Ripoti ya shirika hilo in-
asemwa na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, katika kilele cha
kupokea taarifa ya tathmini ya
mpango mkakati wa tano
wa kati ya mwaka 2015-
2020, kuhusu  kifua kikuu na
ukoma.

Hadi kufikia mwaka jana,
wizara inaeleza kuwa iliongeza
uwezo wa ugunduzi na kuibua
wagonjwa wengi zaidi kutoka
asilimia 29 mwaka 2015 hadi
asilimia 53 mwaka jana na
kwamba Tanzania ni mion-
goni mwa nchi saba duniani
zilizofikia malengo hayo ya
mwaka 2020 ya kupunguza
maambukizo mapya.

Inaelezwa kuwa mwaka jana,
wamegunduliwa  wagonjwa
karibia 82,140 na kadri inavyo-
gunduliwa, ndivyo serikali in-
ajitahidi kudhibiti maambukizi.
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Madereva 10 wa mabasi wafungiwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, George Simbachawene ame-
wafungia kwa muda wa miezi mi-
tatu madereva 10 wa mabasi ambao
wamekuwa wakikiuka sheria ya
usalama barabarani kwa kuende-
sha kwa mwendo wa kasi vyombo
vya usafiri.

Aidha, ameliagiza Jeshi la Polisi
kupitia Kikosi cha Usalama Baraba-
rani kuwachukulia hatua madereva
hao ikiwamo kuwapeleka ma-
hakamani kwa makosa hayo.

Akizungumza na waandishi wa
bachawene aliwataja madereva
hao ni Allan Msangi ambaye
huendesha gari lenye namba za us-
ajili T605 DJR  kutoka Kampuni ya
Kapricon ambalo hufanya safari
zake katika mikoa ya Dar es Salaam
na Kilimanjaro na hutembea kwa
kilomita 125 kwa saa.

Waziri huyo alimtaja dereva
mwingine ni Hussein Dudu kutoka
kampuni ya Kimotco Intertrade,
ambaye huendesha gari lenye
namba za usajili T520 CXE, ambalo
hufanya safari Arusha-Musoma na
hutumia mwendokasi wa kilomita
126 kwa saa.

Mwingine ni Selemani Selema-
ni, ambaye huendesha gari lenye
nambaza usajili T 313 DSO kutoka
kampuni ya Al Saedy ambalo hu-
fanya safari zake katika njia ya Dar
es Salaam-Kilombero na hutumia
mwendokasi wa kilomita 103 kwa
saa.

Alimtaja dereva mwingine ni

Athumani Mzava ambaye huende-
sha gari lenye namba za usajili T
391 kutoka kampuni ya MB Coach
ambalo hufanya safari zake katika
njia ya Dar es Salaam-Arusha na hu-
tumia mwendokasi wa kilomita 107
kwa saa.

Waziri Simbachawene alimtaja
dereva mwingine ni Juma Simba,
ambaye huendesha gari lenye
namba za usajili T 340 DPW kutoka
Kampuni ya Baraka Classic ambalo
hufanya safari zake katika maeneo
ya Dar es Salaam- Masasi na hu-
tumia mwendokasi wa kilomita 107
kwa saa.

Dereva mwingine aliyesimam-
ishwa ni Salum Salum ambaye
huendesha gari lenye namba za us-
ajili T 121 DEA kutoka Kampuni ya
Maning Nice ambalo hufanya safari
zake Dar es Salaam - Tunduma na
hutumia mwendokasi wa kilomita
110 kwa saa.

Mwingine ni Frank Masawe, am-
baye huendesha gari lenye namba
za usajili T 694 DRB kutoka kampuni
ya Machinga ambalo hufanya safari
zake katika Mikoa ya Dar es Salaam
- Mtwara na hutumia mwendokasi
wa kilomita 95 kwa saa.

Pia alimtaja dereva mwingine
kuwa ni Innocent Thomas ambaye
huendesha gari lenye namba za us-
ajili T 225DTB kutoka kampuni ya
Ester Luxury ambalo hufanya safari
zake katika mikoa ya Dar es Salaam-
Moshi na hutumia mwendokasi wa
kilomita 107 kwa saa.

Kadhalika, Waziri Simbachawene
alisema dereva mwingine ni Nas-
sib Nasoro ambaye huendesha gari

Wanafunzi 300 wasomea
katika darasa moja

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya wanafunzi 300 wa Shule
ya Msingi Kabale, Kata ya Bulyanhu-
lu, Halmashauri ya Msalala, Kaha-
ma mkoani Shinyanga, wanasoma
katika chumba kimoja kutokana
na upungufu wa vyumba vya ma-
darasa.

Shule hiyo ina ya wanafunzi 1,826
huku vyumba vya madarasa vikiwa
vinane kati ya 40 vinavyohitajika.
Pia chumba kimoja kinatumika
kama ofisi ya walimu, ofisi ya mwal-
imu mkuu, stoo na maktaba.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo,
Elias Kihamba, aliyabainisha hayo
jana wakati akipokea mifuko 25 ya
saruji kati ya 50 iliyotolewa na Kam-
puni ya Saruji ya Lake inayotengen-
eza saruji chapa Nyati, ikiwa jitihada
za kuendelea kusaidia kutatua uko-
sefu wa vyumba vya madarasa ka-
tika shule za msingi na sekondari
wilayani Kahama.

Alisema chumba kimoja kina-
tumiwa na wanafunzi 300 hadi 350
huku walimu wakipata changamoto
ya kufundisha. Idadi inayotakiwa
kisheria ni wanafunzi 40 hadi 45

kwa darasa moja.

Alisema katika shule hiyo imeku-
wa tofauti na kusababisha baadhi
ya wanafunzi kushindwa kuelewa
kinachofundishwa.

“Darasa la kwanza na pili wanaso-
makwazamuna wale waawali wa-
nasoma nje ya darasa huku madar-
asa mengine yaliyobaki wakisomea
darasa moja. Pamoja na shule hii
kuwa na idadi kubwa ya wanafunzi,
bado imekuwa ikiiongoza katika
matokeo ya darasa la nne katika
Halmashauri ya Msalala, “ alisema
Kihamba.

Akikabidhi saruji kwa Mkuu wa
Wilaya ya Kahama, Anamringi Ma-
cha, Ofisa Masoko wa Lake Cement
Kanda ya Ziwa, Fadhiri Yustace,
alisema kampuni yake imetoa mi-
fuko 50 ya saruji yenye thamani ya
Sh. milioni mojaili kuunga mkono
serikali katika maendeleo hasa sek-
taya elimu.

Akipokea saruji hiyo, Macha
alisema itaelekezwa katika Shule
ya Msingi Nyahanga iliyoko Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama
na Kabale katika Halmashauri ya
Msalala.

lenye namba za usajili T 565 BED
kutoka kampuni ya NBS Classic
ambalo hufanya safari zake katika
mikoa ya Tabora na Kigoma na hu-
tumia mwendokasi wa kilomita 109
kwa saa.

Vile vile, alimtaja dereva mwing-
ine ni Maiko Mkindi ambaye huende-
sha gari lenye namba za usajili T 675

DHY kutoka kampuni ya Kiliman-
jaro Express ambalo hufanya safari
zake katika Mikoa ya Dar es Salaam
na Arusha na hutumia mwendokasi
wa km 100 kwa saa.

“Kwa  mamlaka  niliyonayo
nawafungia madereva hawa kwa
muda wa miezi mitatu nawaagiza
wamiliki wa mabasi haya ambayo

madereva wamekiuka sheria ya
usalama barabarani kuhakikisha
wanachukua hatua stahiki  kwa
madereva wao,” alisema Sim-
bachawene.

Aliliagiza Jeshi la Polisi kuhakiki-
sha kuwa linawapeleka mahakam-
ani madereva hao ili iwe fundisho
kwa wengine.
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Wafanyabiashara
wamwangukia
Samia Suluhu

Na Julieth MKireri, BAGA-
MQOYO

WAFANYABIASHA wa-
dogo wilayani Bagamoyo,
wamemwomba Rais
Samia Suluhu kutafuta
ufumbuzi wa kodi wana-
zolipa ambazo wamese-
ma zimekuwa kikwazo na
kusababisha baadhi yao
kufunga biashara.

Wakizungumza jana
kuhusu kero hiyo mjini
hapa, walisema idadi
kubwa ya wafanya-
biashara wamefunga
maduka kutokana na kodi
kutokuwa rafiki kwao.

Mwajuma Juma, aliiom-
ba serikali kufanyia kazi
kero hiyo huku akibaini-
sha kuwa kodi kubwa
wanayotozwa baadhi
ya wafanyabiashara ni
tofauti na biashara wana-
zozifanya hali inayosaba-
bisha kushindwa kumudu
kuzilipa na kuamua
kufunga maduka.

Mwakuma alisema wa-
nampongeza Rais Samia
na wanaimani na UoNgozi
wake utashughulikia kero
za wananchi wanaopam-
bana kujikwamua kiu-
chumi.

Naye Mohamed Farsy
alisema kwamba wengi
wao wamefunga maduka
kutokana na kushindwa
kulipa kodi za majengo
na za biashara.

Abeid Ally alisema
pamoja na kwamba
ulipaji wa kodi ndio
nguzo katika nchi yoyote,
wameomba iwe rafiki ili
wengi wafungue maduka
na kuendeleza biashara
Zao.

B ‘Havati

Na Mbaraka Kambona

KATIBU Mkuu, Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi (Uvuvi), Dk. Rashid
Tamatamah, amesema utashi wa al-
iyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Hayati Dk. John
Magufuli wa kuamua kuwekeza
katika sekta ya uvuvi umechangia
kwa kiasi kikubwa maendeleo ya
sekta hiyo.

Dk. Tamatamah alisema hayo al-
ipokuwa akifungua warsha ya uzin-
duzi wa mpango kazi wa kutekeleza
mwongozo wa hiari wa uendelezaji
wa uvuvi mdogo nchini inay-
ofanyika mkoani Morogoro kuanzia
Machi 30-31, 2021. Akiongea na wa-
dau wa sekta hiyo, Dk. Tamatamah
alisema utayari wa hayati Dk. Magu-
fuli kuwekeza katika sekta ya uvuvi
umesababisha kuanzishwa kwa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo.

“Sisi ambao tupo katika ngazi za

juu za wizara tunatambua kwamba
utayari wake wa kuona kwamba
mchango wa sekta ya uvuvi unaku-
wa mkubwa katika pato la taifa
umepelekea mipango mikubwa
ya uwekezaji ambayo itatekelezwa
wizarani katika mwaka ujao wa
fedha,” alisema.

Pia alisema utayari wake wa ku-
nunua meli nane za kufanya uvuvi
katika bahari kuu ulisababisha timu
ya wataalamu wa serikali iliyokuwa
kwenye majadiliano na Shirika la
Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo
(IFAD), kuhusu mkopo wa kuen-
deleza sekta ya uvuvi waweke Kki-
paumbele ununuzi wa meli hizo
miongoni mwa vitu vitakavyofa-
dhiliwa na mradi huo.

“Katika mwaka ujao wa fedha
2021/22, serikali itatumia kiasi cha
Sh. bilioni 50 kwa ajili ya kuanza
ujenzi wa bandari ya kwanza ya
uvuvi ambao utafanyika katika

eneo la Mbegani Bagamoyo, hizi
zote ni juhudi na msukumo wake,”
alifafanua Dk. Tamatamah.

Alisema pamoja na nchi kupata
msiba huo, uongozi uliopo sasa
chini ya Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan, hakuna shaka kuwa mi-
pango yote ya uwekezaji iliyoachwa
na Hayati, Dk. Magufuli katika sekta
hiyo itatekelezwa kama ilivyopang-
wa ili kutimiza malengo yaliyowek-
wa katika utawala wake.

Kuhusu Mpango Kazi wa Kitaifa
wa Kutekeleza Mwongozo wa Hiari
wa Uendelezaji wa Uvuvi Mdogo
Nchini, Dk. Tamatamah alisema
kuzinduliwa kwa mpango huo
kutakuwa ni ukombozi kwa wavuvi
wadogo kwa sababu umeonyesha
njia bora zitakazowezesha hali ya
wavuvi wadogo kuimarika na kuin-
ua uchumi wao.

“Mpango huu utasaidia wavuvi

Magufuli aliipaisha sekta uvuvi’

wadogo kufanya uvuvi endelevu
ikiwamo kusimamia rasilimali za
uvuvi katika muktadha wa chakula
na kuondoa umaskini,” alisema Dk.
Tamatamah.

Kwa upande wa wadau, Katibu
wa Kikundi cha Ulinzi Shirikishi cha
Rasilimali za Bahari (BMU), Kilin-
doni, Wilayani Mafia alisema kuwa
wanaishukuru serikali kutambua
mchango wa wavuvi wadogo na
kuamua kuandaa mpango huo am-
bao utawasaidia kupata masoko ya
uhakika na zana bora za uvuvi kwa
ajili ya uvuvi endelevu.

Naye Suzana Ezekiel, mvuvi mdo-
go anayefanya shughuli zake katika
Mwalo wa Kibirizi, Kigoma alisema
kuwa wavuvi wengi wadogo bado
wanafanya shughuli zao kwa kuba-
hatisha, lakini Mpango kazi huo
utawawezesha kuondokana na hali
hiyo na kufanya uvuvi endelevu na
wa uhakika.

Mfanyabi-
ashara wa
maboga
akiwa ame-
jipumzisha
wakati
akisubiri
wateja
katika soko
Ia Buguruni,
es Sa-

laam jana.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

d

Mahakama yamwachia huru mwandishi George Marato

Na Robinson Wangaso,
MUSOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Muso-
ma, mkoani Mara imemwachia huru
aliyekuwa mwandishi wa habari
mwandamizi wa ITV/ Radio One,
mkoani Mara, George Marato, baada
ya kutopatikana na hatia dhidi ya
kesi ya tuhuma za kushawishi na ku-
pewa rushwa.

Katika hukumu hiyo mshtakiwa
mwenzake Lubango Mleka, aliyeku-
wa askari polisi, amekutwa na hatia
ya kushawishi na kupewa shilingi
milioni tatu.

Akisoma hukumu hiyo Machi 31,

katika Mahakama ya Wilaya ya Mu-
soma, Hakimu Tumaini James Mar-

wa, alisema pamoja na upande wa
Jamhuri kuleta mahakamani hapo
mashahidi 10, wote hawakutoa ush-
ahidi wa kumtia hatiani mshtakiwa
namba moja Marato.

“Mahakama ilijjiridhisha kuwa
Marato aliingia katika mnyonyoro
huo baada ya kuombwa na mlalami-
kaji, Wambura Chegere, mfanyabi-
ashara wa duka barabara ya Majita,
Manispaa ya Musoma kuongozana
naye kama mdhamini katika tuhu-
ma za kesi ya mauaji yaliyofanyika
katika kata ya Bweri,” alisema.

Hakimu Marwa alisema watu hao

walishtakiwa kwa kifungu cha She-
ria ya Makosa ya Kuzuia na Kupam-

bana na Rushwa namba 15 kifungu
kidogo cha 1 A na B na kifungu
cha pili kwamba walituhumiwa
kwa kumshawishi mfanyabiashara
huyo awalipe kiasi hicho cha
fedha ili wamsaidie kumwondoa ka-
tika orodha ya watuhumiwa wa kesi
hiyo ya mauaji ambayo Wambura
akiwa ni miongoni mwa watuhu-
miwa.

Hakimu alisema mahakama ili-
jiridhisha kuwa mtuhumiwa namba
mbili, Lubango Mleka, akiwa askari
wa Jeshi la Polisi akihudumu katika
ofisi ya Kamanda wa Mkoa wa Mara,

alimwita mara kadhaa mfanyabi-
ashara huyo katika ofisi ya kamanda
na kumhoji kuhusika katika tukio la
mauaji, mazingira ambayo hayaku-
wa sahihi kwa mtuhumiwa kuit-
wa na hivyo mahakama kumkuta na
hatia  na kumhukumu kulipa faini
ya Sh. 500,000 au kifungo
gerezani cha miaka mitatu. mshtak-
iwa alilipa faini hiyo na kuachiwa
huru.

Kwa upande wa Jamhuri ambaye
ni mlalamikaji, uliwakilishwa na
Wakili Mashal Mseja, ambaye alise-
ma uamuzi wa kuachiwa unatokana
na upande huo kutokuwa na kum-
bukumbu za mshtakiwa kufanya

kosa kama hilo kwa siku za nyuma
huku upande wa utetezi washtaki-
wa wakijitetea wenyewe.

Alipotakiwa kujitetea baada ya
kupatikana na hatia, mshtakiwa
namba mbili, Lubango Mleka, ali-
omba mahakama kumpunguzia
adhabu kutokana na kuwa na maju-
kumu ya familia inayomtegemea na
kwa muda mrefu tangu mwaka 2019
aliposimamishwa kazi katika Jeshi la
Polisi.

Kwa upande wake Marato akizun-
gumzia hukumu hiyo, alipongeza
uamuzi wa mahakama kwa kutenda
haki dhidi yake na ameridhika na
hukumu iliyotolewa.
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Wateja wa Tigo
Pesa kurahisishiwa
miamala

Na Mwandishi Wetu

Dar yashauriwa bajeti

ya mrengo wa k

Na Sabato Kasika

KAMPUNI ya Tigo imetangaza
rasmi ushirikiano wake na kam-
puni ya Visa Inc. utakaowezesha
wateja kufanya miamala kwa ura-
hisi zaidi, kutoka benki kwenda
kwenye akaunti zao za Tigo Pesa
kwa kutumia huduma ya Visa
Direct.

Visa Direct ni huduma ya
malipo ya kidigitali inayowezesha
malipo ya ndani na nje ya nchi
kwa haraka na usalama zaidi.

Ikipewa nguvu na mshirika
wa Tigo, Business Connexion
Tanzania Ltd (BCX) huduma hii in-
awawezesha wateja milioni 9 ku-
tumia huduma za kifedha ya Tigo
Pesa kutuma pesa kutoka kwenye
akaunti ya benki kwenda kwenye
akaunti ya Tigo Pesa haraka na
kwa usalama.

Wateja wa Tigo wanaweza
kuunganisha Kadi za Visa kwa
kutumia simu janja kwenye App
yva Tigo Pesa au Tigo Pesa USSD
*150*01#. Mara baada ya kadi
kuunganishwa taarifa zitatunzwa
kwa usalama na mteja ataweza
kufanya miamala papo hapo kwa
kutumia App ya Tigo Pesa au me-
nyu va *150"01# kutoka kwenye
kadi zao za Visa kwenda kwenye
akaunti za Tigo Pesa moja kwa
moja. “Hii inawapa wateja wetu
uhuru zaidi wa kufanya miamala
kwa haraka kutoka benki, pia
itaongeza ufanyaji wa miamala
kidigitali kwa kuondoa haja ya
kwenda katika ATM kutoa pesa na
baadaye kuingiza kwenye akaunti
yva Tigo Pesa. Kwa huduma hii mi-
amala itafanyika moja kwa moja
kwenye mfumo wa Tigo Pesa kwa
njia ya App au Menyu (USSD) na
kufurahia maisha ya kidigitali
kupitia mtandao mkubwa wa 4G,
nyingine ya kwanza Tanzania na
va kwanza kutoka Tigo Pesa,”
alisema Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa,
Angelica Pesha.

Pesha alisema ushirikiano huo
unadhihirisha nafasi yao kama
mtoa huduma wa huduma za
kifedha Tanzania na ni imani
yao kuwa kuwa muungano huo
utaongeza imani kwa wateja,
idadi ya miamala na kufungua
nafasi za ubia siku zijazo.

“Tigo ipo kidete kuhakikisha
inachochea maisha ya kidigitali
kwa kupitia Tigo Pesa ikiongoza
katika ubunifu katika huduma za
kifedha kwa simu kwa kuwa ya
kwanza kuwezesha kufanya mia-
mala kupitia Visa kwenda akaunti
za simu. Hii inaonesha Tigo Pesa
ni huduma kamili ya kifedha iki-
wapa wateja huduma bora zaidi
za kidigitali,” aliongeza Pesha.

“lwe kutuma pesa kwa familia
nje ya nchi au kupata pesa papo
hapo, huduma ya haraka na
usalama ni muhimu hasa kipindi
hiki cha Covid-19. Ushirikiano
wetu kati ya Visa na Tigo Pesa
unawapa uwezo wateja kunufaika
na uhakika na usalama kupitia
Visa ambayo inatumika na wateja
bilioni 3 duniani,” alisema Corine
Mbiaketcha, Makamu wa Rais
na Meneja Mkuu wa Visa-Afrika
Mashariki.

ALMASHAURI ya

Jiji la Dar es Salaam

imetakiwa kuten-

ga bajeti yenye
mrengo wa Kkijinsia, ili ku-
wapunguzia wanawake na
wasichana kero mbalimbali
zinazowakabili kwenye hu-
duma za kijamii.

Wito huo ulitolewa na
mwezeshaji kutoka Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP),
Gemma Akilimali, wakati
akiendesha semina kujenga
uelewa wa umuhimu wa ba-
jeti yenye mrengo wa kijin-
sia kwa wakuu wa idara wa
jiji hilo.

Mwezeshaji huyo alilenga
bejeti ya mwaka 2021/2022,
na kutaka izingatie mrengo

wa kijinsia na kwamba, ku-
tozingatia hilo  husababi-
sha kero katika huduma za
kijamii zikiwamo za afya,
maji na nyingine nyingi.
“Bajeti yenye mrengo wa
kijinsia inazingatia upati-
kanaji wa fedha, mgawanyo
wake na mahitaji gani yali-
yopo na nani yanamgusa
zaidi, jamii inahitaji afya,
shule, maji na huduma ny-

ingine muhimu,” alisema
Gemma.
Alisema, katika huduma

hizo, mahitaji ya wanawake
ni mengi zaidi kuliko wa-
naume, na kwamba bajeti
ikizingatia mahitaji ya wen-
gi, itakuwa ni rahisi kupun-
guza Kkero zinazowakabili
wanawake.

“Kwa mfano katika shule,

wanafunzi wa kike wana-
takiwa kuwa na matundu ya
vyoo ya kutosha, lakini na
chumba maalum cha kujihi-
fadhia, kuwa na taulo za kike
na vilevile shule kuwa na
maji ya kutosha,” alisema.

Kaimu Ofisa Mipango wa
Halmashauri ya Jiji la Dar
es Salaam, Beata Ezekia,
alisema, watafanyia kazi
mafunzo hayo kwenye bajeti
ya mwaka 2022, 2023, kwa
madai kwamba ya mwaka
huu imeshaandaliwa.

Alisema, Halmashauri ya
Jijila Dar es Salaam, inaidara
13 na kwamba kila mmoja
huwa inaangalia vipaumbele
vinavyolenga kuwaondolea
wananchi kero mbalimbali
zinazowakabili.

Kwa niaba ya Ofisa Elimu

ijinsi

Jiji la Dar es Salaam, Ofisa
Taalum wa jiji hilo, Doreen
Massawe, alisema, wame-
kuwa wakijitahidi watoto wa
kike wanapata mahitaji yao
muhimu wawapo shuleni.

Mhandisi wa jiji hilo, John
Magori, alisema wao wanaji-
tahidi kuboresha miundom-
binu mbalimbali ikiwamo ya
barabara na hata kuweka taa
za sola, lakini bahati mbaya
baadhi ya watu wanaiba sola
hizo.

“Serikali inatumia fedha
nyingi kujenga na kubore-
sha miundombinu, lakini
kinyume chake, baadhi ya
watu wanaiharibu ikiwamo
kuiba sola, nadhani umefika
wakati kwa jamii kubadi-
lika,” alisema Mhandisi Ma-
gori.

Mafundi wakiendelea na kazi ya kuondoa lami ya zamani na kuweka mpya katika eneo la Mburahati Mianzini, jijini Dar
es Salaam hivi karibuni. PICHA: MIRAJI MSALA

Shinyanga yatishiwa jangwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

KUSUA kwa upandaji miti, ukataji, na
uchomaji wa mikaa ovyo mkoani Shin-
yanga, imetajwa kuwa chanzo cha mkoa
huo kukabiliwa na hali ya jangwa.

Imeelezwa miaka ya nyuma Mkoa
wa Shinyanga ulikuwa umefanikiwa
na misitu, lakini baada ya kukithiri
kwa shughuli za kibinadamu ikiwamo
uchomaji wa mikaa, miti mingi imekat-
wa, huku upandaji wake ukisuasua na
kusababisha kuanza kukabiliwa na hali
ya jangwa.

Perfect Mbwambo, Kaimu Ofisa Mis-
itu na Mazingira Mkoa wa Shinyanga,
alibainisha hayo wakati akizungumza
na Nipashe na kueleza kuwa hali ya
uharibifu wa mazingira mkoani humo

ni kubwa, huku mwitikio wa upandaji
miti ukiwa mdogo na kusababisha
kushindwa kufikia malengo ya kuifanya
Shinyanga kuwa ya kijani.

Alisema Mkoa wa Shinyanga una hal-
mashauri sita, na kila halmashauri im-
ewekewa lengo la kila mwaka kupanda
miti milioni 1.5, lakini mwitikio wake ni
mdogo kutokana na suala hilo kutope-
wa kipaumbele, huku wakishindwa pia
kusimamia sheria za kuzuia ukataji miti
hivyo, na kuufanya mkoa kuathiriwa na
mabadiliko ya tabianchi.

“Uharibifu wa mazingira katika Mkoa
wa Shinyanga ni mkubwa sana, kuto-
kana na asilimia 90 ya wananchi wa-
nategemea kutumia nishati ya misitu
kupikia chakula na kusababisha ukataji
wa miti ovyo, na kuufanya mkoa kuka-

biliwa na hali ya jangwa,” alisema Mb-
wambo.

Pia alitaja takwimu za upandaji miti
kwa kila halmashauri ya mkoa huo
kwa (2019-2020), ambapo mwaka huu
halmashauri iliyopeleka takwimu ni
Kishapu pekee, na kubainisha Manis-
paa ya Kahama ilikuwa na lengo la ku-
panda miti milioni 1.5 kila mwaka, lakini
wamepanda miti 14,000.

Mbwambo alitaja takwimu za hal-
mashauri zingine kuwa Kishapu kati ya
upandaji miti milioni 1.5 wamepanda
miti 160,180, Msalala 191,250, Ushetu
565,979, Shinyanga Manispaa 283,115,
na Wilaya ya Shinyanga miti iliyopand-
wa ni 79,000 na kubainisha kuwa hali
hiyo ya upandaji miti siyo ya kuridhisha
ili kuifanya Shinyanga kuwa ya kijani.
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Taasisi yataka vikwazo kwa
watoto wa kike kuondolewa

Na Elizabeth Zaya

AASISI ya Usomaji kwa
Maarifa na Maendeleo
(SOMA), imesema bado
kuna changamoto kubwa
zinazowakwamisha watoto wa
kike kufikia ndoto zao kielimu.
Akizungumza  wakati  wa
kumtambua msichana, Gwant-
wa Lucas aliyebuni programu in-
ayoelimisha jamii juu ya vikwazo
anavyokutana navyo mtoto wa
kike katika kufikia ndoto zake
kielimu, Mkurugenzi Mtendaji
wa taasisi hiyo ya SOMA, Demere
Kitunga, alisema bado jamii ina
uelewa potofu kuhusu maende-
leo ya kielimu kwa mtoto wa kike.
Alisema bado jamii inaamini

kwamba mtoto wa kike aliyesoma
sana hawezi kuolewa kiurahisi.

Alisema baadhi ya watoto wa
kike wamekuwa wakikwama ku-
fikia ndoto zao kielimu hususani
katika elimu ya juu kwa kuhofia
kushindwa kuolewa.

“Bado kuna mtazamo mbovu
kwenye jamii, wanaamini kwam-
ba endapo mtoto wa kike aki-
soma zaidi hadi kufikia shahada
ya uzamili au na kuendelea kabla
hajaolewa, hawezi kuolewa tena
baada ya hapo au atapata taabu
kumpata mwanaume wa kumu-
0a,” alisema Kitunga.

“Na hii imebainika pia hata kwa
baadhi ya wazazi, kuwaambia wa-
toto wao waolewe kwanza kabla
ya kufikia mbali zaidi katika sa-

fari yao kielimu ili baadaye wasije
wakashindwa kuolewa. Huu ni
mtazamo hasi na unatakiwa ku-
pigwa vita kwenye jamii yetu.”

“Mtoto wa kike anaposoma zai-
di ndipo anajiweka katika nafasi
nzuri zaidi iwe katika kuendesha
maisha yake na mengine yote
hususani katika nyakati hizi za
sayansi na teknolojia, kwa hiyo ni
vema watoto wa kike wakaachwa
watimize ndoto zao za kusoma
watakavyo na si kuwawekea
vikwazo kwa fikra ambazo siyo
sahihi.”

Alisema bado juhudi kubwa zi-
nahitajika katika kupambana na
vikwazo mbalimbali vinavyowak-
abili watoto hao wa kike katika
kufikia ndoto zao kielimu.

“Ingawa kuna maendeleo am-
bayo yameanza kuonekana ka-
tika kutimiza haki za wasichana
wadogo, lakini bado juhudi kub-
wa zaidi zinahitajika katika ku-
pambana na changamoto mpya
zinazojitokeza katika kuwakwa-
misha,” alisema Kitunga.

Kwa upande wake msichana
huyo aliyebuni mpango wa ku-
tambua vikwazo kwa watoto wa
kike, Gwantwa Lucas, alisema
mradi wake huo ambao ni wa
majaribio na unalenga kuelezea
vikwazo mbalimbali anavyo-
kumbana navyo mtoto wa kike
pamoja na namna familia zina-
vyowawekea hofu ya kushindwa
kuolewa watoto wao wanapoone-
kana kuwa na elimu kubwa.

-

Balozi
Liberata
Mulamula
akiapishwa
na Spika
Job Ndugai
kuwa
Mbunge wa
Bunge la
Jamhuri ya
Muungano,
bungeni
doma jana.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH
WETU

Wanafunzi Kaskazini wafagilia kuwezeshwa

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI katika shule za sekondari
imani yao kubwa katika kufaulu na kuhud-
huria madarasa kwa furaha ni namna am-
bavyo mwalimu anatoa ujuzi wake kwa ku-
jilamini, mpangilio wa darasa lakini zaidi ni
mazingira na vifaa vya kufundishia.

Kwa kuliona hilo, Benki ya NMB kupi-
tia mpango wake wa uwajibikaji kwa jamii
wametenga kiasi cha asilimia moja ya faida
ili kusaidia mambo mbalimbali ikiwamo
elimu, afya na majanga mengine ya asili
mara yatokeapo.

Miongoni mwa shule walizosaidia ni
Shule ya Sekondari Kibacha na Shule ya Se-
kondari Kwakoko zilizopo mkoani Kiliman-
jaro, Wilaya ya Same, ambapo wanafunzi
wanasema fadhila pekee wanayoweza ku-
walipa NMB pamoja na wazazi wao ni ku-
soma kwa bidii.

Benki hiyo imesaidia viti 50 na meza zake
katika Shule ya Sekondari Kwakoko am-

bapo pia wamesaidia viti 50 na meza zake
katika Shule ya Sekondari Kibacha pamoja
na vifaa vya maabara za sayansi za kujifun-
zia wanafunzi.

Wakizungumza na mwandishi wetu kwa
nyakato tofauti, walisema wanajiona wana
bahati kuwa sehemu ya utaratibu huo wa
NMB kwa kuwa awali walisoma katika maz-
ingira magumu lakini hawakuwa na namna
ya kufanya.

Nasra Selemani wa Kidato cha nne Shule
ya Sekondari Kibacha, alisema: “Tulikuwa
wanyonge sana wakati tukikaa chini, hasa
sisi wasichana kwa kuwa tulichafuka.
Hatukuwa na utulivu wakati wa masomo
kwa sababu wakati mwingine tulikaa wawili
kiti kimoja. Lakini tangu tupokee msaada
huu wa viti na meza kutoka NMB hata ufau-
Iu umeongezeka na wanafunzi hawategei
masomo.”

Kwa upande wake Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Sekondari Kibacha, Omary Ma-
gongo alisema, vifaa vya maabara za say-

ansi vimekuwa na tija kubwa kwao awali, la-
kini baadaye walipata changamoto ambayo
wakisaidiwa maabara zitarejea katika kutoa
mafunzo.

“Naweza kusema tumefaidika kwa kiasi
kikubwa na NMB, siwezi kuelezea furaha
yangu kwa maneno matupu. Hapa tuna
wanafunzi kati ya 700 hadi 800, utaona ni
idadi kubwa. Changamoto ya madawati ili-
tutoa jasho lakini nyinyi mmetusitiri.

Ofisa Uwajibikaji kwa Jamii kutoka NMB,
Aloyce Kikois, alisema wengi wanadhani
msaada huo unapatikana kwa kuandika ba-
rua ndefu au inayohitaji utaalamu mkubwa,
lakini yeyote anaweza kuandika.

“Si lazima Mbunge au Mkuu wa Wilaya
aandike barua ya maombi, hata mwa-
nafunzi akiona shuleni kwake kuna tatizo la
madawati, viti au vifaa vya kuezeka; aandike
barua aipeleke kwa Meneja wa Tawi letu
lililopo karibu naye, aainishe mahitaji na
jina la shule asilikosee pamoja na wilaya na
mkoa ilipo shule.

Mfumo usafirishaji
kwa mtandao rasmi

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya usafirishaji nchini
(Bolt), imezindua mfumo maalum
wa usafirishaji kwa njia ya
mtandao inayojulikana kama Web
App.

Meneja wa kampuni hiyo,
Remmy Eseka, alisema lengo la
kuzinduza huduma hiyo ni kura-
hisisha na kupunguza gharama
Zisizo za lazima.

Alisema mfumo huo mpya wa
Bolt Web App, utatumiwa katika
kuagiza usafiri wa aina mbalimbali
kuhakikisha kuwa unapatikana
kwa urahisi katika maeneo ya
mjini.

“Kupitia Bolt Web App, wa-
teja watakuwa na fursa ya kutoa
taarifa kuhusu ubora wa safari yao
na dereva husika na pia kupata
fursa ya kupata usafiri wanaohitaji
ikiwamo Bolt Boda, Bolt Bajaji na
Bolt XL, ambapo mteja anaruhusi-
wa kuchagua aina ya usafiri anao-
taka,” alisema Remmy.

“Bolt Web App ni suluhisho
sahihi kwa wanaomiliki simu za
kawaida ambazo uwezo wake ni
mdogo wa kimatumizi hususani
katika kuhifadhi taarifa na wa
kuunganishwa na huduma za
mtandao. Mara nyingi watumiaji
wa Simu za aina hii pia wanajali
gharama za matumizi ya data,”
alisema Eseka.

Alisema kupitia njia hiyo,
watumiaji watakuwa na mbinu
mbadala ya kuagiza usafiri kwa
uhakika.

“Bolt Web App sasa tayari iko
kwa watumiaji wa Dar es Salaam,
Arusha na Mwanza pamoja na nchi
za Afrika ya Kusini, Nigeria, Ghana
na Kenya na Bolt ni mfumo wa
usafiri unaolenga kufanya usafiri
maeneo ya mjini kuwa rahisi, kwa
uhakika na kwa gharama nafuu.”

Wanusurika
ajali Mlima
Kitonga

Na Halfani Chusi

WATU tisa wamejeruhiwa
katika ajali ya basi la abiria aina
ya Newforce, lenye namba za
usajili T 715 DBK, iliyotokea
katika Mlima Kitonga, mkoani
Iringa, Wilaya ya Kilolo, Tarafa
ya Mazombe, baada ya kugonga
gema na kupoteza mwelekeo.

Basi hilo ambalo linafanya
safari zake kutoka Dar es
Saalam kwenda Mbeya, juzi
6:30, mchana liligonga gema lil-
ilokuwa pembezoni ya barabara
na kupinduka papo hapo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Iringa, Juma Bwire, alithibiti-
sha kutokea kwa ajali hiyo na
kwamba chanzo cha ajali hiyo ni
uzembe wa dereva kushindwa
kumudu gari lake.

“Ajali hii imetokea juzi hili
basi lilikuwa limepakia abiria
52 wakati linateremsha mlima
Kitonga mwishoni kabisa wakati
linakaribia kumaliza mteremko
liligonga gema na kupinduka
papo hapo,” alisema.
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YANAYOJIRI CABO DELGADO..

Ugaidi wageuza utajiri wa visima
gesi Iaan

Na Moshi Lusonzo

WAKATI nchi nyingi utajiri wa
rasilimali ni kitovu cha neema
kwa uchumi na maendeeo ya
nchi, kwa Msumbiji ni sura in-
ayokaribisha majanga kwao.

Hadi sasa kuna maharamia,
wanamgambo wa Dola la Kiislam
au ‘IS’ wanavyojulikana, wanazidi
kujiimarisha na kuteka maeneo
Kaskazini mwa Jimbo la Cabo Del-
gado. Nchini Msumbiji, ambako
kuna historia ya kutotoa uhuru
wa nchi hiyo wastani wa miongo
minne na nusu iliyopita.

Kuongezeka nguvu kwa kundi
hilo kumezidisha hofu ya usala-
ma na kiuchumi kwa serikali ya
nchi hiyo na mataifa ya nje.

Iko wazi wanamgambo hao
mbalimbali katika kipindi cha mi-
aka miwili iliyopita. Tukio la hivi
karibuni, ndilo limeishtua zaidi
dunia, baada ya magadi wa IS
walivyofanikiwa kuuteka mji wa
Palma ambao ni kitovu cha utajiri
wa gesi.

Ni uvamizi ambao raia wengi
wameshafariki, wakiwamo wa-
fanyakazi wa kampuni ya mafu-
ta kutoka Ufaransa, ambayo
ilitangaza kuanza rasmi kazi ya
uzalishaji wa gesi katika visima
vilivyopo ndani ya bahari, jirani
na mji huo.

Pia kampuni zingine zenye vi-
talu vya uchimbaji gesi, zimesiti-
sha kuwekeza mabilioni ya fedha
katika maeneo ya pwani ya Cabo
Delgado, kwa sababu ya kukose-
kana kwa hali ya usalama.

Wachambuzi wa uchumi wa-
naamini suluhu ya mgogoro un-
aoendelea utapatikana kupitia

wa. PICHA. MTANDAO

utawala imara na uwazi katika
masuala ya uchumi, usawa katika
umiliki ardhi, ajira na mgawanyo
sawa wa mapato ya gesi.

“Pamoja na uasi tunaoshuhu-
dia kuona, kampuni za kimataifa
zinataka kujua kama wanaweza
kuchukua hisa zao, lakini wa-
napaswa kuwaangalia wakazi wa
eneo hili,” anasema askofu mmoja
wa Pemba.

ANAWABEBA ‘IS™?
Mkuu wa Operesheni Maalum
wa Marekani barani Afrika, Meja

Jenerali Dagvin Anderson, anase-
ma kuwa kundi hilo limekuwa
likipata msaada kutoka nje, hali
inayolifanya kundi hilo kuwa ha-
tari zaidi.

“Tumewashuhudia katika Kkip-
indi cha miezi 12 mpaka 18 waki-
jliimarisha uwezo wao wao wa
mashambulizi na kutumia mbinu
ambazo hutumika pia katika mae-
neo ya Mashariki ya Kati ambako
kuna makundi yenye uhusiano na
Islamic State,” anasema Meja Jen-
erali Anderson.

Imani ya kuwapo watu nyuma

. Ukurasa 14

Wanavuul wanogewa
msaada mashine za magogo
BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA vijijini, sasa wadai nyongeza

simanzi, baada ya kuvami-

ya kundi hilo, ni baada ya kuanza
kumiliki magari ya kivita, silaha
na sare za kisasa na Kaskazini
mwa Msumbiji, sasa iko wazi zaidi
kwa mujibu wa picha za video zi-
lizopigwa katika eneo la Bandari
ya Mocimboa da Praia, lililo-
dhibitiwa.

Siku tisa, zilizopita wanamgam-
bo hao walivamia na kudhibiti
kwa siku mbili wanamgambo
hao walidhibiti mji mwingine
muhimu wa Quissanga.

“Sasa wana silaha na magari ya-
nayowafanya waweze kutembea

a ya mauaji IVLspmbuP

kirahisi na kufanya mashambulizi
kwenye eneo kubwa na hutumia
sare za wanajeshi. Hivyo, watu
huchanganyikiwa na kuogopa,”
anasema.

Askofu wa Katoliki wa eneo la
Pemba, Luiz Fernando Lisboa,
anasema Vitendo vya kigaidi dhidi
200,000 kukimbia makazi yao,
huku shughuli za uzalishaji mali
zikiwamo za kilimo na biashara
zimesimama.

KWANINI UVAMIZI?

Video tofauti zilizosambaa
mwaka huu kwenye mtandao
wa WhatsApp nchini Msumbiji,
zinaonyesha kiongozi wa wan-
amgambo alitoa ufafanuzi kwa
nini wanavamia na kuteka mae-
neo ya kimkakati.

Kiongozi huyo anadai wana-
fanya hayo kutokana na serikali
kukosa usawa kwa watu wake, ku-
wadhalilisha maskini na kuwapa
faida viongozi.

“Tatizo ni kuwa kuna kundi la
vijana wasio na ajira. Ikiwa tutatat-
ua matumizi ya nguvu, rushwa, na
ikiwa tutakuwa na mfumo thabiti
wa haki nina uhakika tutatatua
shida hii haraka,” anaeleza,
mchambuzi Profesa Adam.

Hapo awali serikali ya Msum-
biji ilitaka kupunguza uasi huo
kwa kuwaita wanamgambo kama
watu wahalifu, ilizuia waandishi
wa habari kuingia katika mkoa
huo. Hali ilivyo, sasa imebadilika
serikali ya Msumbiji askari wa nje
kutoka Urusi, Marekani na Afrika
Kusini ili kusaidia jeshi kumaliza
uasi huo.

Makala hii imaeandaliwa
kwa msaada wa mtandao
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UCHUMI WA BULUU

SMZ va Dk. Mwinyi, biashara ya jongoo

‘mpango mzima’ Kkilo sokoni Sh. 200,000

« Aanzisha wizara maalum kuishughulikia « Yafungulia ajira maelfu vijana Zanzibar

Na Christina Mwakangale

ZANZIBAR ni sehemu ya Tanza-
nia inayoundwa na visiwa vya
Unguja na Pemba, kisiwa kilicho
na umaarufu wa barabara zenye
kona nyingi, milango iliyo na mi-
choro tangu zama karne ya 19.

Mbali na kuwa Zanzibar ni
kituo cha kihistoria cha biashara
na uchumi wake kuimarishwa na
utalii, hivi sasa uchumi utokanao
na baharini unashika kasi, waki-
wamo vijana 300,000 waliojiajiri
tayari wanatarajiwa kunufaika.

Waziri wa wizara mpya ya
Uchumi wa Buluu na Uvuvi
wa Serikali ya Zanzibar, Abdal-
lah Hussein Kombo, anasema
fursa zilizopo katika mazao ya
bahari zinajumuisha jongoo wa
baharini, walioko mjini Unguja,
sambamba na uboreshaji uvuvi,
mafuta na gesi.

Kimsingi, jongoo bahari au
maarufu kwa jina la ‘Sea cu-
cumber’ ni moja ya viumbe hai
waliopo baharini. Hao ni kati ya
biashara kubwa duniani, huku
kukiwapo miradi mikubwa kwa
nchi za bara la Asia, jongoo ni
chanzo cha mapato, ajira na fur-
sa muhimu za kuhifadhi viumbe
baharini.

Hadi sasa Zanzibar inatajwa
kuwa ya pili ukanda wa Afrika,
katika kuanzisha ufugaji viumbe
bahari hao, wakiwamo jongoo,
huku wenzetu walio visiwani
bara la Afrika, Madagascar, mi-
radi ya namna hiyo imeshapiga
hatua kubwa na hasa shughuli za
ufugaji wa jongoo.

Waziri Kombo ana ufafanuzi
katika hilo, akisema: “Rais Dk.
Hussein Mwinyi alianzisha wiz-
ara hii mpya na aliona umuhimu
kama njia kuu ya kuimarisha
uchumi wa Zanzibar, ambayo
imezungukwa na bahari,” ana-
tamka, akiwa na ufafanuzi hali
halisi ya Zanzibar kuzungukwa
na bahari, ni fursa ya kuimarika
kwa shughuli za uvuvi.

“Uchumi wa Buluu ni suala ji-
pya katika nchi yetu, tafsiri yake
ni uchumi endelevu unaotokana
na matumizi sahihi ya rasilimali
za bahari. Kama ilivyo katika II-
ani ya chama (CCM) namba 187
ikielezea uchumi wa buluu na
ambao unaweza kuajiri takribani
vijana 300,000,” anasema, huku
kuongeza:

“Uchumi wa Buluu Zanzibar, ni
kwa sababu uchumi unaotokana
na bahari ndio uchumi mkuu
hasa kwa nchi za visiwa kama
Zanzibar.”

Anasema mkakati wa serikali

Pierre Philippe Blanc, Mshauri wa Mradi wa Ufugaji wa Jongoo Bahari, uliosimamiwa na Shirika la Chakula na Kilimo (FAO), alipokuwa na wavuvi

baharini. PICHA MTANDAO
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Uchumi wa
Buluu Zan-
zibar, ni
kwa sababu
uchumi un-
aotokana

na bahari
ndio uchumi
mkuu hasa
kwa nchi za
visiwa kama
Zanzibar.

ya Zanzibar katika uanzishwaji
wizara unabeba maana ya kushu-
ghulikia uchumi huo, ikiwamo
kutoa mafunzo kwa vijana,
pamoja na uandaaji sera ambayo
itatumika katika sekta hiyo.

“Tumejipanga kwanza kuweka
mikakati ya watu wote waelewe
kuhusu uchumi wa buluu kwa
kushirikiana na sekta binafsi na
nje ya nchi kuja kushirikiana na
sisi katika uvuvi, mafuta na gesi
kuja kushirikiana nasi,” anasema
Waziri Kombo.

Pia anataja kipaumbele katika
sekta hiyo ni kwamba vijana wa-
takuwa kati ya wanufaika wa
uchumi huo na atahakikisha wiz-
ara yake itafika maeneo tofauti,
ikiwamo vikundi na hata kuzun-
gumza nao kuhusu sekta hiyo.

MZIZI UFUGAJI JONGOO

Waziri Kombo anasema, bi-
ashara ya majongoo iliyoanzia
miaka mingi iliyopita katika Bara
la Asia, kwa upande wa Zanzibar
ilianza kuibukia katika miaka ya
1990.

“Miaka hiyo biashara hii ili-
kuwa inafanyika tu baharini,
lakini kutokana na kuongezeka

kwa kasi wa uvunaji na
soko la bidhaa hii (jongoo)
hasa kwa nchi za Mashariki
ya mbali, pamoja na China,
mashirika ya kimataifa na
uhifadhi duniani, yalianzi-
sha mfumo wa kufuga ma-
jongoo badala ya kuvuna tu
baharini,” anasema Kombo.

Anasema, 2015 ni mwaka
ambao ushirika wa wakuli-
ma Hai ulianzisha uhama-

sishaji wa ufugaji majongoo
kupitia vyombo vya habari,
kwa kujenga mashamba ya
viumbe hao na hata wakao-
nyesha matokeo chanya.
Kombo anasema, ndiko
ufugaji ulipoanza kuoneka-
na chanya na SMZ iliamua
kupeleka wataalamu 30
nchini China, ambao sasa
wamebobea katika ufugaji
wa mazao ya baharini, ili

kuendeleza sekta hiyo.

Pia waziri huyo anabaini-
sha kwamba, ilpofika mwa-
ka 2012, idadi kama hiyo ya
wataalamu walisafiri kwen-
da kujifunza mwaka 2017,
wataalamu kutoka China
wakifika visiwani humo
kutoa mafunzo ya mwezi
mmoja kwa wataalamu 30
wa Zanzibar.

Kwa mujibu wa Waziri

Waziri wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi, Zanzibar, Abdallah
Hussein Kombo.

Kombo, watumishi wa sekta hiyo,
pia walipata fursa ya kuhudhuria
mafunzo yahusuyo ufugaji baha-
rini nchini China.

Anasema mwaka 2019 kupitia
mpango wa uendelezaji sekta
ya ufugaji na mazao ya baha-
rini wataalamu wa Madagascar,
walifika visiwani humo kupitia
Taasisi ya Blue Venture, waliotoa
mafunzo ya ufugaji bora ma-
jongoo na ujenzi wa maeneo ya
kufugia.

WAFUGAJI WAIBUKA

Umuhimu wa ufugaji huo,
ulipobainika, anasema sasa Kki-
paumbele kinatolewa katika uf-
ugaji jongoo na biashara inaima-
rika, ikiwamo kukuza uchumi.

“Mimi na Mwinyi ni miongoni
mwa taasisi za kijamii ambazo
zina azma ya kutekeleza malen-
go hayo. Wizara itatoa ushiriki-
ano kwa taasisi kama hizi zote, ili
kboresha ufugaji,” anasema.

Waziri anaongeza: “Nitoe wito
kufuata kanuni na sheria za uvu-
vi, ili kutunza mazingira.”

Msisitizo  wake sasa  ni
kwamba, bahari ndio uchumi
mkuu na tegemezi wa visiwa vya
Zanzibar, kutokana na mazingira
yake kuzungukwa na bahari na
kwamba lengo la wizara hiyo
mpya ni kuleta mapinduzi ya
kiuchumi.

Kutokana na hilo, waziri huyo,
anatoa wito kwa vijana visiwani
humo, kujiajiri katika biashara
itokanayo na mazao ya bahari,
hususan uvuvi wa samaki na ma-
jongoo, mwani, chumvi, mafuta
na gesi na kubadili hali zao ki-
maisha.

WADAU WAKE
Mkurugenzi wa Taasisi ya Mimi

na Mwinyi, Salmin Shukuru Bo-
tea, anasema wamelenga kukuza
fursa za mwamko wa vijana ku-
taka kujifunza katika shughuli
hiyo hasa ufugaji wa majongoo ni
mkubwa, ingawa changamoto ni
kuwafikia.

“Uchumi upo katika bahari,
niwaambie tu hivyo vijana. Kilo
moja ya majongoo huuzwa hadi
shilingi laki mbili, ukiwa na kilo
40 una shilingi milioni 80 wa
mwaka. Vijana tuna akili na ngu-
vu tunangoja nini?” Anasema

“Ni wakati wa kufuga jongoo,
samaki ambao hauhitaji gharama
kama ambavyo utafuta kuku,”
anaendelea Salmin, akiwa na mi-
sisitizo: “Hii ni fursa kwa vijana
kujiajiri katika shughuli ya uvuvi
wa majongoo na ufugaji ili ku-
jiongezea kipato. Nilipoanzisha
taasisi hii, lengo lilikuwa kukuza
ajira, biashara na uchumi.”

Anasema, matarajio yao ni
kuanzisha ufugaji na uvunaji
wa jongoo kirahisi na usiohitaji
uwekezaji mkubwa kama ilivyo
uvuvi wa samaki, unaohitaji nya-
vu na boti kupata kupata mazao
zaidi.

Katibu wa Ushirika wa Wakuli-
ma Hai Co-operative Society,
Zanzibar, Semeni Mohamed
Salum, anasema biashara ya jon-
goo0, ilianza visiwani mwaka 2011
na kwamba ufugaji ulikuwa viji-
jini zaidi.

“Ufugaji huu una tija! Serikali
imeahidi sekta hii itaipa ngu-
vu ufugaji baharini kwa kuwa
mwamko ni mkubwa, waliojiajiri
katika uchumi wa buluu, soko
lipo kubwa, ikiwamo hasa Hong-
kong na Marekani,” anasema Se-
meni.

MTAALAMU JONGOO

Pierre Philippe Blanc, ni mta-
laamu na Mshauri Mkuu wa Mra-
di aliyebobea katika uzalishaji
jongoo, kutoka Shirika la Chaku-
la na Kilimo (FAO) la Umoja wa
Mataifa, anasema jongoo ni bid-
haa anayeweza kuleta mageuzi
makubwa Zanzibar na ukanda
wote wa Afrika,

Akizungumzia mwaka juzi ka-
tika mazungumzo ya kimataifa
mwaka juzi, anasema Zanzibar
wana uwezo wa kuzalisha hadi
ziada majongoo wadogo na
kusambaza mbali kwa ukanda
wananchi kama Madagascar na
maeneo mengine ya ukanda wa
Bahari ya Hindi.

Mradi unaoendelea sasa Zanzi-
bar, ulianza kwa ufadhili wa asasi
ya KOICA kuoka nchini Korea
Kusini, huku FAO, wakihusika na
masuala ya utaalamu.

Mtaalamu huyo Pierre, kutoka

TAFAKURI YA MLALAHOI
Jamani_media’ zianzeé maisha upya
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UNATOKEA kuwa mion-
goni mwa watu wanaoishi
katika mazingira ya baridi
kali. Unajua kwamba ni
ngumu kwa binadamu kui-
shi katika hali kama hiyo,
hivyo unahakikisha kuwa
unanunua masweta kwa
ajili ya familia yako.

Na kwa kuwa una-
jua fika kwamba baridi
Inaumiza na wewe unai-
tumia kama adhabu kwa
wanao wanaokukosea au
kukiuka maadili ya familia,
kwa kuwanyima sweta,

ili wajutie makosa yao ili
wasiyarudie.

Adhabu hiyo unai-
toa kwa vipindi tofauti,
kutegemea uzito wa ma-
kosa, wengine wanaweza
kukaa bila sweta kwa
wiki, mwezi hata miezi na
hasa wale ambao ni Kiburi
wasiotaka kujirudi angalau
hata kwa kuomba radhi.

Lakini, wakati adhabu
zako Z|k|endelea baa-
dhi ya majirani 7ako
wanaingiwa huruma na
kuwaombea msamaha,
na hata wengine kuwatu-
pia mashuka au vitenge
na hata khanga, angalau
kuwapunguzia mateso ya
baridi.

Hatimaye, baadhi ya
walioombewa msamaha
unawapa sweta na wa-
naendelea na maisha
yao kama kawaida, huku
wengine pengine bado wa-
naendelee na adhabu.

Hivi karibuni, kituo
kimoja cha redio na tel-
evisheni, kilipunguziwa
adhabu kutoka miezi sita
hadi takriban mmoja kuto-
kana na kosa la maadili.

Baada ya kuomba radhi

FAO, anasema huenda ukawa
mzizi wa mageuzi makubwa ka-
tika uchumi wa Zanzibar, kuto-
kana na kuwapo soko kubwa la
jongoo katika nchi za bara la Asia

NA JOSEPH KI.ILANGWA

(+255) 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

huku pia, watu wengine
wakishiriki kuwaombea
radhi, mlezi ambaye ni seri-
kali akaamua kuwapunguzia
adhabu iliyokuwa imelenga
televisheni na sasa wanaen-
delea na matangazo yao
kama kawaida.

Pongezi kwa serikali, kwa
kuonyesha ulezi mwema
kwa watoto wake. Kuna
baadhi ya vyombo vya
habari vilivyofungiwa na
serikali baada ya kuonekana
kuwa na hatia ya kukiuka
maadili ya utangazaji na
utoaji habari, vingine vi-
likata rufani katika mamlaka
zilizoko na kushinda, bado
havijarejea kazini kutokana
na sababu mbalimbali.

Vyombo hivyo vilikuwa
na mchango mkubwa katika
kuhabarisha, kuelimisha
na kuburudisha jamii, pia
ya kuwa pia vyanzo vya
mapato kwa wamiliki, pia
watumishi, ambao nao wana
familia zinazowategemea.

Kwa maana hiyo, baridi
ya kufungiwa inawapiga
wamiliki, watumishi na fa-

na Ulaya.

Utafiti wa awali wa Shirika la
Misaada la Korea (KOICA), ulio-
fanywa mwaka 2012 na ulipende-
keza kuendelezwa kwa sekta

milia zao, kiasi kwamba ni
huruma tu ya mlezi, ndiyo
inayosubiriwa katika ama
kuvipunguzia adhabu kwa
kuvifunika kwa mashuka,
au kuvifutia kabisa adhabu
kwa Kuvirejeshea sweta.

Magazeti na vituo
vya redio na televisheni
vilivyofungiwa, kwa kweli
kutokana na muda ulivyok-
wishapita, vina kila sababu
va kuwa vimejitambua na
kujirudi na kuona umuhimu
wa kuzingatia maadili na
kuendelea na majukumu
yao ya msingi, endapo tu
mlezi ataona Umuhimu
huo.

Nadhani inawezekana,
mathalani kwa waziri au
mawaziri wenye dha-
mana kwa niaba ya mlezi,
serikali, kutoka hadharani
na kutangaza msamaha wa
jumla kwa vyombo vilivyo
kifungoni, kama afanyavyo
Rais kusamehe maelfu ya
wafungwa ufikapo wakati
mwafaka wa kufanya
hivyo.

Narejea kuipongeza seri-
kali kwa hatua iliyochukua
kuisamehe, lakini kuitaka
huruma iwafikie na wen-
gine waliofungiwa wafun-
guliwe, ili kuokoa maisha
ya wamiliki, wafanyakazi
na Wategeme2| Wao.

Si rahisi kwa mwana
kumlazimisha mzazi
amsamehe, bali ni rahisi
kuomba kusamehewa kwa
kujutia makosa yaliyo-
fanyika na mzazi anayejua
umuhimu wa kutokata
mkono ulionajisiwa na
mwana, husamehe na
kuanza upya, ili maisha
yaendelee kwa maslahi
mapana ya jamii. Alamsiki!

ya uvuvi kutokana na ongezeko
kubwa la mahitaji ya vyakula vya
mazao ya baharini, hali ambayo
inaweza kusababisha baadhi ya
viumbe hai bahari kutoweka.
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Wanavijiji wanogewa msaada mashine
Za magogo Vijijini, sasa wadai nyongeza

Na Christina Haule, RUANGWA

wilaya za Ruangwa na Naching-
wea mkoani Lindi, wako katika
tabasamu ya kupatiwa nyenzo ya
kiuchumi, mashine ya kisasa ya
kuchakata magogo.

Ila wana lao lingine la kuiom-
ba serikali, kwa kushirikiana na
Mradi wa Mnyororo wa Thamani
wa Mazao ya Misitu (FORVAC),
ihakikishe kila wilaya inakuwa na
mashine yake ya kuchakata ma-
gogo, hali itakayowasaidia kukua
kiuchumi kwa wakati.

Hizo ni kauli zao baada ya
kupokea mashine ya kuchakata
magogo maarufu ‘Mobile Somi’
yenye thamani ya Sh. milioni
110, iliyotolewa na serikali ya Fin-
land, kwa kushirikiana na serikali

kupitia mradi wa FORVAC.
Mbali na shukurani wanay-
oitanguliza, wanatamka kwa

nyakati tofauti kwamba, mashine
hiyo moja iliyotolewa itumiwe
na wilaya hizo mbili, bado ni kik-
wazo katika ufanisi wa utendaji
kazi wao.

Mkazi wa Kkijijini Mbondo,
wilayani Nachingwea mkoani
Lindi, Haji Mwembe, anaishuk-
uru serikali kuwapatia mashine
hiyo anayoamini itawainua ka-
tika uchakakati mbao na kupata
mauzo makubwa, tofauti na
mwanzo.

Anasema, kuna haja ya seri-
kali kupitia FORVAC, ikawapa-
tia mashine nyingine kwa kila
wilaya, hali anayoamini kwa
kuhudumia wilaya mbili za Nach-
ingwea na Ruangwa, haikidhi vy-
ema mabhitaji inavyostahili.

“Mashine ya kuchakata mbao
zinapaswa ziwe kila wilaya na ya
kwake, tukitumia moja sote bado
italeta shida, tunaomba FORVAC
mtuletee mashine yetu, tuweze
kuchakata wenyewe bila kufuata
zamu au kusubiri kupokezana,”
anasema.

Mratibu wa Kitaifa wa Pro-
gramu ya Mnyororo wa FORVAC,
Emmanuel Msoffe, anasema
FORVAC itahakikisha kila wilaya
inapata mashine yake kulingana
na kongani tatu za mradi zilizo-
po.
Msoffe, ambaye ni Ofisa Misitu
na Nyuki Mwandamizi kutoka
Wizara ya Maliasili na Utalii,
anasema kuna mpango wa ku-
nunua mashine zingine nne wa-
nazotarajia hivi karibuni, watazi-
gawa kwenye kongani zilizopo
kitaifa.

Anazitaja kongani za miradi
hiyo ni mkoani Tanga katika
wilaya za Handeni, Kilindi, Kiteto
na Mpwapwa; Ruvuma, wilayani
Tunduru, Namtumbo, Songea,
Mbinga na Nyasa; na mkoani Lin-
di katika wilaya za Nachingwea,

|

+ NI wanufaika mradi wa FORVAC

Mkurugenzi wa Shirika la Kuendeleza Uhifadhi wa Mpingo (MCDI), Jasper Makala, akimweleza
Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro (mwenye miwani nyeusi) na viongozi wa

kiserikali mkoani Lindi, jinsi mashine ya kuchakata magogo inavyofanya kazi, baada ya waziri
kuzindua. PICHA: CHRISTINA HAULE

Ruangwa na Liwale.

Msoffe anasema tayari kuna
mashine mbili zimeshagawiwa,
moja wilayani Songea, Naching-
wea na Ruangwa.

Anafafanua kuwa, ugawaji
mashine hizo utazingatia mita
7a ujazo wa miti iliyopo katika
wilaya husika, kwa wananchi
walioandaa uvunaji miti yenye
ujazo wa kuanzia mita 100.

Msoffe anasema, katika ku-
hakikisha mashine zinafanya
kazi vizuri, watawakusanya wa-
naoziendesha kupatia mafunzo,
ili kuwapo ufanisi kulingana na
malengo yanayokusudiwa.

FAIDA ZILIZOPATIKANA

Mkuu wa Wilaya ya Kilwa,
Christopher Ngubiagai, anawa-
taka wakazi kutodharau mashine
walizokabidhiwa kutokana na
udogo iliyo nao, bali waangalie
faida zake anazozitaja kuwa kub-
wa.

Anasema, walipatiwa mashine
kutoka Shirika la WWF mwaka
2017, iliyowasaidia kimaende-

vimeshaanza kuchakata magogo

kwa kutumia mashine, huku
wakioona faida zake.

Mkea, kimeshapata Sh. milioni
34 baada ya uchakataji magogo,
tofauti na uchakataji wa zamani
kienyeji, kabla ya hiyo zilipoteza
ujazo mkubwa wa mbao na ili-
kusanya Sh. milioni 26, ambayo
Sh. milioni sita pungufu ya pato
la sasa.

likotumia teknolojia ya zamani,
walipasua mbao za mita za ujazo
154 na kupata Sh. milioni 25, lak-
ini walipotumia mashine za kisa-
sa kwa mbao za ujazo huo huo,
walipata jumla ya Sh. milioni 67.
kingine cha Likawage, anayese-
ma teknolojia za zamani iliwain-
giza cha Sh. milioni 45, kutoka
jumla ya mbao zenye mita za
ujazo 167.

Anasema kinyume chake,
walipochakata mbao kwa ku-
tumia mashine za kisasa, waliin-
giza jumla ya Sh. milioni 141.4.

Ngubiagai anaongeza kwamba
mashine hiyo yenye teknolojia
rahisi wilayani Kilwa, imewafun-
za mengi katika mapato endel-

evu ya misitu, yanayowawezesha
kumalizia ujenzi wa madarasa
yaliyokuwa hayajakamilika ka-
tika shule zao za msingi na se-
kondari.

Mengine anayotaja ya kunu-
faika, inajumuisha ujenzi wa
zahanati, nyumba za walimu,
madawati, kuwakatia bima za
za wanafunzi na chakula cha wa-
nafunzi shuleni.

WAZIRI DK. NDUMBARO

Waziri wa Maliasili na Utalii
Dk. Damas Ndumbaro, anaishau-
ri FORVAC, kutafuta namna ya
kuongeza mashine hizo, ili ku-
wezesha teknolojia rahisi kwa
wananchi, aliyoieleza ni njia
sahihi ya kuzalisha maendeleo

Dk. Ndumbaro anasema, ni
mashine zitakazosaidia kuchaka-
ta magogo kupitia utaratibu wa
tanuka kimaendeleo katika sekta
mbalimbali zikiwamo elimu, afya
na miundombinu.

Aidha, anasema ni sehemu ya
mkakati na mipango ya Kkitaifa

mapato na maendeleo, wakitu-
mia mashine hiyo rahisi na ma-
hususi kwa kuongeza mnyororo
wa thamani ya mazao misitu.

Waziri Dk. Ndumbaro, anase-
ma mashine za sasa zinawapatia
tofauti na zamani, zilizowapatia
asilimia 30 pekee.

“Pia mashine hii inapunguza
upotevu wa mazao ya misitu na
kutengeneza ajira kwa wananchi
na itazalisha ajira zaidi 250.
mashine ni rafiki kwa mazingira,
inatumia miti michache kwa
manufaa makubwa, ” anasisitiza
Dk. Ndumbaro.

Waziri huyo anawataka vion-
gozi wa halmashauri za wilaya
kuwa macho kusimamia sheria
kudhibiti uvunaji misitu kiholela,
ikiwamo kuchukua hatua dhidi
ya wakiukaji wote.

Dk. Ndumbaro anawakumbu-
sha wananchi, kwamba vibali vya
uvunaji misitu vinatolewa na vi-
jiji pekee na mhitaji wa kununua
mbao, sharti akatiwe na wanavi-
jiji kupitia vikundi vyao rasmi,
jambo linalorahisisha ukusanyaji
kodi vijijini.

Pia waziri anasema ukusanyaji
mzuri wa kodi za mazao hayo ya
misitu kupitia FORVAC, unasaid-
ia kuanzishwa na kuboreshwa
miradi ya vijiji, anawaagiza
wakuu wa wilaya zenye miradi ya
uvunaji endelevu wa misitu, kusi-
mamia, tija yake kwa manufaa ya
wanavijiji.

Lingine anawaagiza wadau
wa misitu, katika wilaya na hal-
mashauri kuhakikisha wanasi-
mamia uhifadhi wake, kwa kuz-
ingatia uvunaji unaoendana na
uhifadhi, ili kutopoteza misitu
iliyopo.

MKURUGENZI MISITU

Mkurugenzi wa Misitu na Ny-
uki, Dk. Ezekiel Mwakalukwa,
takavyonufaika na mashine hiyo,
vimeshaandaa mipango endel-
evu ya kusimamia misitu waki-
saidiwa kitaalamu na mamlaka
hiyo ya kiserikali.

Anasisitiza haja ya matumizi
yote ya misitu kuzingatia mipa-
ngo ya usimamizi, sheria, kanuni
na taratibu zilizowekwa na FOR-
VAC.
zimepewa mafunzo stahiki ku-
wawezesha kutekeleza vyema
majukumu ya usimamizi shiriki-
shi wa misitu, kwa niaba ya wa-
nanchi.

“Hivyo mashine uliyozindua
leo na nyingine kati ya mbili
utakazozindua hivi karibuni, ni
sehemu tu ndogo ya utekelezaji

wa mradi wetu mkubwa
wa FORVAC,” anasema Dk.
Mwakalukwa.
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Ndalichako atoa mwezi mmoja kupata taarifa ukaguzi shule

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Elimu,
Sayansi na
Teknolojia ~ Prof.
Joyce Ndalichako,
amemwagiza Mkurugenzi wa
Idara ya Udhibiti Ubora nchini
kumpelekea taarifa ya ukaguzi
wa shule na walichokibaini ka-
tika ukaguzi huo ndani ya mwezi
mmoja.

Akizungumza juzi katika hafla
ya kukabidhi magari 38, kwa
wadhibiti ubora wa shule Prof.
Ndalichako alisema, anatoa
mwezi mmoja kwa mkurugenzi
huyo kumpelekea ripoti ya tath-
mini ya shule hizo.

Alisema haridhishwi na mfu-
mo wa ukaguzi unaotumika sasa
ambao alisema unasababisha
kufanya matumizi mabaya ya
fedha na rasilimali za umma.

“Tunagawa magari haya kwa
ajili ya wadhibiti ubora wa shule
kuwawezesha kuzifikia shule
kwa wingi na kwa wakati, lakini
cha kushangaza mdhibiti ubora
ataendesha gari kutumia mafuta
ya serikali kwenda kata ambako

kuna shule ya msingi na
kondari, lakini atakagua shule ya
msingi na kuiacha sekondari.

“Halafu nataka mwingine
aje kukagua sekondari, hayo ni
matumizi mabaya ya fedha za
umma, nilishatoa maelekezo
wadhibiti ubora msingi wawe na
uwezo wa kukagua na shule za
sekondari, haiwezekani magari
mawili yapishane kwenye kata
hiyo hiyo kufanya ukaguzi,”
alisema. Alisema, hali hiyo pia
inasababisha shule zinazofikiwa
kuwa chache.

“Mkurugenzi nenda na wakati
mimi nataka mkurugenzi anay-
eenda na wakati kama huwezi
tutafuta wadhibiti ubora wa
shule wanaokwenda na wakati
ili tuwe na matumizi mazuri ya
rasilimali, na kama Mkurugenzi
huwezi kwenda na wakati katibu
mkuu nakuagiza kutafuta
mkurugenzi mwingine,” alisisiti-
za.

Prof. Ndalichako alisema, seri-
kali inaendelea kushirikiana na
washirika wa maendeleo pamo-
ja na wadau mbalimbali katika
kuboresha elimu nchini.

Aliwashukuru wahisani na
wadau wa maendeleo waki-
wamo Benki ya Dunia, SIDA
pamoja na DfID ambao kupitia
mradi wa Lipa kwa Matokeo
(EP4R) wamewezesha ununuzi
wa magari 38, kwa gharama ya
shilingi bilioni sita.

Alisema lengo la magari
hayo ni kuimarisha shughuli za
udhibiti ubora wa shule nchini.

“Magari haya yanagawiwa
kwenye halmashauri 27, zisizo
na magari, kanda 10 na gari moja
litatumika katika ofisi ya makao
makuu ya wizara kwa ajili ya shu-
ghuli za ufuatiliaji.

Alisema, wizara yake kupitia
idara ya udhibiti ubora wa shule
ina jukumu la kusimamia mfumo
wa udhibiti ubora wa shule na
kufanya tathmini ya ujifunzaji na
ufundishaji katika shule na vyuo
vya ualimu na kutoa ushauri wa
kitaalamu na kitaaluma kwa wal-
imu, wakufunzi na viongozi wa
elimu ili kuinua ubora wa elimu
nchini. Vilevile alisema, serikali
imeendelea kuimarisha mfumo
wa udhibiti ubora wa shule kwa
kuongeza wadhibiti Ubora wa

shule wapya 400 katika mwaka
wa fedha wa 2019/2020 ongeze-
ko ambalo limesaidia kuleta tija
katika ufuatiliaji shuleni katika
vyuo vya ualimu.

Pia alisema katika kuimarisha
mazingira ya utendaji kazi seri-
kali imeshatumia kiasi cha Sh.
bilioni 15.203 kwa ajili ya kujeng-
wa ofisi 100 za wadhibiti ubora
wa shule katika halmashauri za
wilaya na kwa sasa inaendelea
na ujenzi wa ofisi 55 na ukara-
bati wa ofisi 31 kwa gharama ya
Sh. bilioni 11.256.

Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omary Kip-
anga, aliwataka wadhibiti ubora
wa shule kuyatumia magari hayo
kwa malengo yaliyokusudiwa na
siyo vinginevyo.

Akizungumza kwa niaba ya
Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Mkuru-
genzi wa Utawala na Rasilimali
watu, Moshi Kabengwe, alisema
magari hayo yamepewa kwa wa-
dhibiti ubora wa wilaya, kanda
na halmashauri zenye upungufu
wa magari na ambazo magari
yake yamechakaa.

Waziri wa Elimu,
Sayansi na
Teknolojia, Prof.
Joyce Ndalichako,
akikata utepe
kuashiria uzin-
duzi wa ugawaji
wa magari 38
kwa ofisi za
Uthibiti Ubora wa
Shule za Kanda
na Wilaya nchini,
juzi. Wengine ni
Naibu Waziri wa
Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omary
Kipanga (wa pili
kulia), Mkuu wa
|dara ya Utawala
na Rasilimaliwatu,
Moshi Kabengwe
(wa pili kushoto),
Mhasibu Mkuu
Nicodemus
Mallya (kushoto)
na Mkurugenzi
wa Uthibiti Ubora
wa Shule, Eu-
phrasia Buchuma.
PICHA: WIZARA
YA ELIMU

| \Wafanyabiashara watakiwa

kuongeza thamani bidhaa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU Tawala msaidizi sekta za
uchumi Mkoa wa Dodoma, Aziza
Mumba, amewaagiza viongozi wa
umoja wa vva_fanyabiashara wa soko
mazingira ya kufanya biashara ili
kuongeza thamani ya bidhaa zao.

Agizo hilo lilitolewa kwa
wafanyabiashara wa soko hilo
kwenye mkutano mkuu wa uchaguzi
wa viongozi uliofanyika juzi jijini
hapa.

Mumba alisema kuwa nafasi
walizokabidhiwa wahakikishe
wanawajibika kuhakikisha
wanaboresha mazingira ya soko ili
wafanyabiashara waweze kufanya
shughuli zao kwa uhuru na uwazi
bila kuvunja sheria na taratibu
zilizowekwa na jiji.

“Baada ya zoezi hili ni matumaini
vetu ofisi ya Mkuu wa MKkoa, jiji
pamoja Na wadau wanaotumia soko
ni wajibu wenu nyinyi viongozi kuwa
na jukumu la kuhakikisha mnaboresha
soko lenu, pia ninawaomba mvunje
makundi yote kwa wale waliokuwa
wagombea ili mfanye kazi kwa umoja
na mshikamano,” alisema.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa soko hilo, Athumani Makole,
alisema kuwa kwa miaka mitatu
hawana uongozi na wafanyabiashara
wanakosa fursa mbalimbali za
kuwezeshwa mikopo.

Alisema kuwa kuchaguliwa
kwao hivi sasa watahakikisha pia
wanatekeleza maagizo kutoka ofisi
ya Mkuu wa Mkoa, ili soko hilo
liwawezeshe wafanyabiashara
kufanya shughuli zao katika mazingira
yaliyoboreshwa huku pia wakifuata
kanuni, sheria na utaratibu kama
zinazoelekeza na jiji.

Makamu Mwenyekiti wa soko
hilo, Kombo Adamu Kombo, alisema
watafanya kazi zao kwa malengo ya
kuunga mkono serikali inayohimiza
kila Mtanzania kufanya kazi kwa bidii.
“Baada ya kukaa kwa muda mrefu bila
kuwapo kwa uongozi ndani ya soko
hili, tutahakikisha tunafanya kazi kwa
kushirikiana kwa pamoja na serikali
na kutimiza malengo yetu ili tuweze
kujiinua mitaji ya biashara zetu kwa
kila mfanyabiashara,” alisema.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Viwandani, Emmanuel Nyenje,
aliwataka wafanyabiashara hao
kusahau yaliyopita ndani ya miaka
mitatu, wafanye kazi ili wajiimarishe
kiuchumi na kujiepusha na migogoro.

Afanya ujasiriamali kwa fedha za TASAF

Na Renatha Msungu, CHEMBA

MNUFAIKA wa mpango wa ku-
nusuru kaya maskini (TASAF),
Mwanjala Said, ameamua kufanya
ujasiriamali kwa kutumia akiba al-
izowezeshwa kuanzisha biashara ya
kukopesha sukari kwa wafanyabi—

Mwanjala, ambaye ni mnufalka
wa TASAF yeye na familia yake
alianza kufanya biashara hiyo akiwa
na mtaji wa Sh. 120,000 ambazo ali-
tumia kununua mfuko wa sukari.

Akizungumza katika ziara ya
kutembelea wanufaika wa mpango

huo, Mwanjala alisema biashara ya
cha Goima alianza kupitia fedha za
TASAF ambazo walipewa kwa ajili
ya kujikimu na alipoweka akiba ki-
dogo kwa muda wa miezi kadhaa na
kufanikiwa kupata mtaji.
“Naishukuru sana serikali kupi-
tia mpango wa TASAF kwa sababu
umenisaidia kuanzisha biashara
ambayo naitumia kujikimu mimi na
familia yangu,” alisema Mwanjala.
Alisema fedha inayotolewa aki-
ipangilia vizuri anaweza akatengen-
eza kitu kikubwa ambacho kitakuwa
kikimwingizia faida itakayosaidia

kuendesha maisha ya kila siku.

Pia amekuwa akifuga kuku na
mbuzi wanaompatia fedha za ku-
jikimu na familia yake ikiwamo
kununua vifaa vya shule vya wa-
nafunzi. Alisema bila mpango wa
kunusuru kaya maskini asingeweza
kupiga hatua moja mbele kimaen-
deleo kama alivyo sasa.

Kutokana na hilo amewashauri
ine wakipewa fedha waitumie kwa
kufanya jambo ambalo litawasaidia
kuwapa maendeleo.

Naye mlengwa Ashura Bela,
alisema mpango wa kunusuru kaya

maskini umewasaidia Wakazi wa
kutokana na fedha ambayo wame-
kuwa wakipata na kuitumia katika
biashara ndogo ndogo.

“Kwa kweli TASAF, imetuinua
sana walengwa wa mpango huu
kila tunapopewa fedha za kujikimu
huweka akiba na kubuni biashara,”
alisema Bela.

Ofisa Malalamiko wa Idara ya
Mawasiliano  TASAF, Makwinja
Yusuph, alisema TASAF imekuwa
ikitoa mafunzo kwa walengwa wa
mpango huo kupitia wataalamu
mbalimbali kuwaelekeza namna ya

kuibajeti fedha hiyo.

Alisema kuna wasimamizi ambao
kama mlengwa anahitaji kufuga au
kuendesha kilimo basi humpa mbi-
nu za jinsi ya kuendesha ujasiriama-
li mdogo ambao anataka kufanya
kupitia akiba ya fedha aliyojiwekea
kutoka TASAF ikiwamo mitaji am-
bayo hutolewa kwa wasichana kwe-
nye mradi wa timiza malengo.

Alisema walengwa wengi wa
mpango wa kunusuru kaya maskini
wamejikita kufanya biashara ndogo
na ufugaji kutokana na akiba wana-
zojiwekea wanapopata ruzuku ku-
toka TASAF.
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Bonde Ziwa Rukwa |
kufanyiwa usafi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

BONDE la maji la Ziwa
Rukwa kwa kushiriki-
ana na shule za msingi
na sekondari 13 za ji-
jini Mbeya, limeanzisha
kampeni maalum ya
kufanya usafi wa mazin-
gira kuzunguka vyanzo
vya maji ili kukabiliana na
tatizo la uhaba wa maji
unaosababishwa na shu-
ghuli za binadamu.

Hayo yalisemwa juzi na
Mkurugenzi wa Bodi ya
Maji Bonde la Ziwa Rukwa,
Grace Chitanda, wakati wa
mahojiano maalum na Ni-
pashe kihusiana na namna
walivyojiandaa kukabiliana
na uchafuzi wa mazingira
kwenye vyanzo vya maji.

Alisema katika kuka-
biliana na tatizo la uhar-
ibifu wa vyanzo vya maji
wameanzisha kampeni
va kufanya usafi kuzun-
guka vyanzo hivyo huku
wakitoa elimu kwa jamii
kuachana na tabia ya ku-
haribu mazingira.

“Kampeni yetu ya usafi
wa mazingira kwenye
vyanzo vya maji tutaifanya
kwenye bonde la mto
nzovwe ambalo humwaga
maji yake ziwa rukwa kwa
sababu bonde hilo sasa
[imevamiwa na shughuli
za binadamu ikiwemo
utupaji wa taka na mizoga,”
alisema Chitanda.

Aliongeza kuwa tatizo
la uchafuzi wa mazingira
kwenye vyanzo vya maji
hususani utupaji wa mi-
fuko ya plastiki imechangia
kwa Kiasi kikubwa upotevu
wa viumbe hai katika mito
na vyanzo vingine.

Mwanafunzi wa kidato
cha pili katika Shule ya
Sekondari Utengule, Valeria
Angumbwike, aliomba
serikali kuziwezesha shule
kutengeneza vyama vya
mazingira ili kukabiliana
na uchafuzi wa mazingira
kwenye vyanzo vya maji.

Alisema vyama hivyo
vitajikita kutoa elimu
kwa jamii kuhusiana na
umuhimu wa kutunza maz-
ingira katika vyanzo vya
maji. Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, DK. Salum
Manyata, alisema kuwa
asilimia 60 ya magonjwa
ya binadamu yanatokana
na matumizi ya maji yasiyo
salama ambayo kwa Kiasi
Kikubwa yanachotwa mto-
ni. Aliitaka jamii kuunga
mkono jitihada za serikali
katika kampeni ya usafi wa
mazingira ili kuhamasisha
utunzaji na uhifadhi wa
Vyanzo vya maji.

Mafuriko yaleta athari kubwa Kyela

Na Grace Mwakalinga, KYELA

'ANANCHI wa kata za

Mababu na Matema

wilayani Kyela ka-

tika Mkoa wa Mbeya,
wamekumbwa na mafuriko baada
ya daraja ambalo ni kiunganishi
cha maeneo hayo kusombwa na
maji pamoja na kuharibu miun-
dombinu ya barabara.

Mafuriko hayo yamesomba
mifugo 20 zikiwamo ngombe,
mbuzi na nguruwe pamoja na ku-
haribu mazao mashambani.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Ka-
tumba Kata ya Mababu, Lwimiko
Anyosisye, alisema kubomoka kwa
daraja hilo kumeathiri shughuli za
uzalishaji ikiwamo kilimo na bi-
ashara.

Alisema daraja hilo ni tegemezi

kwa wakazi wa Katumba kwenda
maeneo mengine kupata huduma
muhimu za kijamii ikiwamo shule
na vituo vya kutolea huduma.

“Zaidi ya mifugo 20 imesombwa
na mafuriko, baadhi ya nyumba za
watu zimesombwa, mazao sham-
bani pia hali ni mbaya hasa kwa
mvua iliyonyesha Machi 29, mwaka
huuy, ilileta madhara makubwa
sana,” alisema Anyosisye.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Katumba, Adamson Mwaikinda,
alisema daraja hilo kila msimu
linaharibika na kwamba tangu
mwaka 2015 lijengwe limekuwa
likibomoka na hakuna hatua zo-
zote zilizochukuliwa ili kuboresha
miundombinu imara itakayoweza
kuhimili mafuriko.

Alisema hadi sasa wanafunzi
wameshindwa kwenda shuleni ku-

tokana na mawasiliano ya daraja
kubomoka pamoja na miundom-
binu ya barabara.

babu, Yona Mwakalendile, alise-
ma hofu kubwa ni kwa watoto ku-
sombwa na mafuriko kwa sababu
mvua zinazoendelea kunyesha ni
kubwa.

Alisema hitaji lao kwa sasa ni
kujengewa miundombinu imara
ya daraja hilo tegemezi na kureke-
bisha barabara zilizoharibiwa na
mafuriko ili waendelee na shu-
ghuli zao za uzalishaji mali kama
ilivyokuwa awali.

Diwani wa Mababu, Rashid
Yahya, alisema tangu mwezi Machi
mvua ziliendelea kunyesha lakini
iliyonyesha Machi 30 ilikuwa
kubwa sana na kusababisha mad-
hara.

Alisema wananchi wanahitaji
kujengewa miundombinu ya kudu-
mu ili kutokwamishwa kufanya
shughuli zao za kujikwamua kiu-
chumi ikiwamo kilimo, ufugaji na
ujasiriamali.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi
na Usalama ambaye ni Mkuu wa
Wilaya ya Kyela, Claudia Kitta, al-
itoa pole kwa wananchi waliopata
adha kutokana na mafuriko na
kuwahakikishia kuboreshwa kwa
miundombinu yote iliyoathiriwa
na mvua.

Alisema atakaa na wataalamu
kujadiliana namna bora ya kubore-
sha miundombinu hiyo ikiweze-
kana kutenga bajeti maalum ili
kukarabati na kujenga miundom-
binu ya barabara na daraja hilo
tegemezi kwa uchumi wa Kata za
Mababu na Matema.
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goji cha
Katumba,
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wilayani
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Wakulima wa nhgano waomba bei elekezi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKULIMA wa zao la ngano,
mkoani Mbeya, wameomba seri-
kali kutoa bei elekezi ya zao hilo
ili kuwanusuru na unyonyaji un-
aofanywa na walanguzi ambao
wananunua mazao kwa bei ya
chini ikilinganishwa na gharama za
uzalishaji.

Wakizungumza kwenye mkuta-
no wa uhamasishaji wa kilimo cha
zao hilo ulioandaliwa na Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Uyole (TARI),
Mkoa wa Mbeya na kufanyika ka-

Muungano wilayani Mbeya,
walisema  wamekuwa wakilazi-
mishwa kuuza mazao yao kwa bei
yakatiya Sh. 8,000 na Sh. 15000
kwa ndoo ya plastiki yenye ujazo
wa lita 20.

Mmoja wa wakulima hao, Mi-
chael Mbugu, aliiomba serikali
kutafuta mbinu za kuwasaidia
wakulima wasidhulumiwe na
walanguzi hao kwa kununua
ngano kwa bei ya kutupa kwani
wamekuwa wakitumia nguvu na
gharama kubwa katika uzalishaji
wa zao hilo na kwamba bei hiyo
haiwanufaishi.

“Tunaomba serikali isikie kilio
chetu kwamba tunatumia nguvu
kubwa kuzalisha ngano, lakini
kutokana na walanguzi kununua
mazao yetu kwa bei ndogo hatuwe-
zi kunafaika na mazao yetu hivyo
tunaiomba serikali iingilie kati
kwa kupanga bei elekezi ambayo
itazingatia gharama za uzalishaji,”
alisema Mbungu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
liam Ntinika, alisema kuwa ipo

changamoto ya maofisa kilimo
kutofika kwa wakulima kusikiliza
kilio chao na kuagiza kuwa kuanzia
zungumza na wakulima na kutatua
tatizo hilo.

“Mkoa wa Mbeya una ardhi
yenye rutuba nzuri ya kilimo, la-
kini tatizo lipo kwa maofisa kilimo
kutowatembelea wakulima na ku-
washauri mbinu bora za kil-
imo ikiwa ni pamoja na namna ya
kupunguza gharama za uzalishaji,
hivyo kuanzia sasa nawaagiza
maofisa ughani kuwatembe-
lea wakulima  kila walipo na ku-
tatuan changamoto zao,” alisema
Ntinika.

Kuhusu changamoto ya bei
ndogo ya zao la ngano, Ntinika
aliwataka wakulima kuzingatia
maelekezo ya wataalamu ili wa-

zalishe mazao yaliyo bora ambayo
yatajiuza yenyewe kwa bei nzuri
yakifika sokoni.

Mtafiti wa zao la ngano, Dk. Rose
Mongi, alisema kuwa wamezalisha
mbegu za kutoshana kwamba wa-
natarajia kuzigawa kwa wakulima
zaidi ya 400 pamoja na kuwapatia
elimu ya kitaalamu ya uzalishaji.

Alisema uzalishaji wa zao hilo
bila kuzingatia elimu ya kitaalamu
na matumizi ya mbegu bora ni
sababu ya wakulima kupata mazao
kidogo ambayo yanakandamiza
uchumi wao.

Dk. Mongi alisema wameanzisha
mradi wa kuwezesha wakulima
katika kilimo cha ngano kwa ufa-
dhiri wa Benki ya Afrika baada ya
kubaini kuwa kilimo cha zao hilo
kina tija katika kuwakwamua wa-
nanchi kiuchumi.



Shule
zinazorudisha
watoto kwa kukosa
sare Kukiona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Magharibi
‘B’, Hamida Mussa Khamis, amezitaka
shule zote zilizo chini ya wilaya hiyo
kuacha kuwarudisha watoto kwa
kisingizio cha kukosa sare.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wazazi, walezi na watoto
yatima wa shehia 34 za wilaya hiyo
katika Shule ya Urafiki Mwanakw-
erekwe baada ya kupokea malala-
miko ya watoto kurejeshwa Shule
kwa kisingizio cha kukosa sare.

Alisema serikali hairuhusu mtoto
yeyote hasa yatima kurudishwa
shule kwa kisingizio cha kutokuwa
na sare na kufanya hivyo ni kumko-
sesha haki yake ya msingi ya kupata
elimu.

“Hakuna shule yoyote yenye
mamlaka ya kuzuia watoto ambao
hawana sare za shule hasa yatima
kutoingia shule na yeyote tutakay-
embaini amefanya hivyo basi hatua
zitachukuliwa,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya amemwagiza
mkurugenzi wa elimu wa wilaya
hiyo na watendaji wengine wa elimu
kulisimamia suala hilo ili kila mtoto
anapata haki ya kusoma.

“Jambo hili nisilione wala kulisikia
tena naamini kwamba ndani ya
wilaya yangu halijawahi kutokea,
Mkurugenzi na watu wako jipangeni
vizuri kulisimamia hili,” alisisitiza.

Alisema serikali imejitahidi kuwe-
ka sawa suala la vifaa vya wanafunzi
ili kuendeleza dhana ya Mapinduzi
Matukufu ya mwaka 1964 ya kutoa
elimu bure kwa watoto na kuona kila
mtoto anapata fursa ya kusoma.

Agizo hilo la Mkuu wa wilaya
linatokana na Mjumbe wa bodi ya
Step Up Foundation, Sleyum Mustapa
Jumbe, kuuomba uongozi wa wilaya
hiyo na serikali kwa ujumla kulisi-
mamia suala hilo ili kuruhusu watoto
wasiokuwa na sare kuingia shule na
changamoto hizo zipo nje ya uwezo
Wao.

Alisema zipo baadhi ya shule
zinazozuia watoto hasa yatima kuto-
ingia shule kwa kisingizio cha kukosa
sare hali ambayo inawakosesha ku-
pata elimu kama watoto wengine.
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Wananchi waomba Kushirikishwa

miradi ya maeneo yao

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar,

imeshauriwa inapoanzisha mi-

radi katika maeneo mbalimbali ya

visiwa hivyo kushirikisha viongozi
wa maeneo husika ili kuepusha hasara ya
pesa za wananchi kupotea kiholela.

Hayo yalielezwa jana na Mwenyekiti wa
CCM Jimbo la Kiembesamaki, Ramadhan
Mrisho Rupia, wakati alipofanya ziara ya
kukagua mtaro wa maji ya mvua unao-
toka Uwanja wa Ndege wa Abeid Amani
Karume hadi Shule Kiembesamaki.

Alisema wamebaini kuwa wanaoten-
geneza mitaro ni wafanyakazi wa serikali
na hawajui kero zinazowapata wananchi
katika kipindi cha mvua hivyo wakikaa na
viongozi wa chini watajua kero zao.

“Ni jambo la msingi wanapoanzisha
miradi kama hii washirikishe uongozi
wa sheha na madiwani na wao ndio wa-
naojua kero zinazowakabili wananchi wa
maeneo yao,” alibainisha.

Alisema mtaro huo bado haujakidhi
mabhitaji ya wananchi katika changamoto
ya kutuama maji katika jimbo hilo hasa

-

katika kipindi cha mvua ya masika.

“Bado hatukuridhika na hali ya mtaro
huu kwani kuna maeneo mengi bado ni
kero kwa wananchi wetu katika kutuama
maji ya mvua na tunaona kabisa hazijatil-
iwa nguvu kuondolewa tunasubiri maafa
yatokee tuanze kutoa pole,” alibainisha.

Alisema zipo njia nyingi za ndani ka-
tika Jimbo la Kiembesamaki yanaendelea
kujaa maji katika kipindi cha mvua hali
ambayo inasababisha wananchi kukosa
makazi hasa wale wanaokaa mita 20 hadi
50 ya barabara.

Alisema mradi huo umejikita zaidi kwa
barabara na watumiaji wake kuwa sala-
ma, lakini serikali haijakaa kuona wana-
saidia vipi wananchi hasa katika kipindi
cha mvua.

Pia alisema Chama Cha Mapinduzi ndio
chama kinachoisimamia serikali kuhakik-
isha inatekeleza ilani yake kwa vitendo
kama ilivyoahidiwa kwa wananchi katika
kipindi cha wananchi ikiwamo kuwatatu-
lia kero zao mbalimbali zinazowakabili.

Aliiomba halmashauri kupitia Idara
ya Ujenzi na Utunzaji Barabara (UUB),
kusaidia maeneo madogo yanayotuama

1E
——1 |

Mwenyekiti wa Kamati ya Wanahabari Zanzibar, Farouk Kafim (kushoto), akizungumza jana, kuhusu tuzo za habari,

maji, kusafirisha katika mitaro mkubwa ili
kuepusha maafa kwa wananchi ya kujaa
maji katika nyumba zao na mali zao.

Diwani wa wadi ya Mbweni, Hafidh Ali
Ramadhan, alisema wamekuwa wakipata
malalamiko kwa wananchi kuhusu kujaa
maji katika maeneo yao na kuomba Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
kuwashirikisha katika maeneo yao wa-
nayofanyia kazi ili kutoa maelekezo na
wao ndio wanaoahidi wananchi kipindi
cha kampeni.

Alisema wananchi wa Jimbo la Kiembe-
samaki ni waathirika kwa kipindi kirefu
kuhusu kadhia ya maji katika kila msimu
wa mvua.

Injinia kutoka Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege, Yussuf Khamis Haji, alisema mradi
huo kwa kiasi kikubwa umesaidia Uwanja
wa Ndege, lakini bado lipo eneo la mlango
wa kuingilia VIP tatizo lipo kwa kuwa ina-
ponyesha mvua maji yanakaa.

Mkurugenzi Msaidizi wa Mipango ku-
toka Baraza la Manispaa Magharibi ‘B’,
Ameir Ali Haji, aliahidi kulisimamia sua-
la la usafi wa mitaro hiyo na maeneo ya
barabara ili kuona mji unakuwa safi.
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zitakazoshindaniwa wakati wa maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari, yatakayofanyika mwezi Mei,

mwaka huu katika Chuo cha Habari Kilimani Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Taasisi yaanza utekelezaji sera ya uchumi wa bluu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TAASISI ya Utafiti wa Uvuvi na Mazao
Baharini, imeanza utekelezaji wa sera ya
uchumi wa bluu na uvuvi kwa lengo la ku-
wasaidia wananchi kutumia fursa zilizomo
katika sekta hiyo.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa taasisi hiyo,
Ramla Omar, aliyasema hayo baada ya uz-
induzi wa uvunaji wa majongoo ya bahari
katika shehiya ya Kikungwi na kueleza
kuwa ufugaji huo unaweza kuwa wa kibi-
ashara zaidi.Alisema iwapo wafugaji hao
watafuga kibiashara watajikwamua na hali
ngumu za kimaisha na kupata kipato.

“Wafugaji watajikita zaidi kufuga kibi-
ashara watapata tija zaidi na kupunguza
tatizo la ajira kwa wananchi na kufaidika

na fursa hiyo katika kujikwamua na umas-
kini,” alisema.

Alisema eneo la Kikungwi lilikuwa lime-
fungwa kwa kipindi kifupi cha mwezi
mmoja na wiki mbili kwa shughuli ya ufu-
gaji majongoo kwa ajili ya majaribio ya
utafiti na kufunga eneo la Bungi na Kikung-
wi kwa shughuli hiyo.

Alisema utafiti huo umefanyika mwaka
2019 kwa kulifunga eneo hilo kwa shu-
ghuli hiyo kwa ajili ya upatikanaji wa vi-
faranga vya majongoo ambao utafiti ulio-
nyesha maeneo 18 yalijitokeza Zanzibar
na manane kwa Pemba ambayo ni mazuri
kwa ufugaji wa majongoo.

Alisema walifunga maeneo hayo Januari
15, mwaka huu na pia walikuwa wanafua-
tilia kwa ukaribu ukuaji pamoja na maen-

deleo ya ukuaji wa majongoo hayo kwa
ujumla.

Alisema wataendeela kufunga maeneo
hayo kwa ajili ya kufuga vifaranga vya ku-
wapatia wananchi.

Pia taasisi ya utafiti inafanya kazi kwa
kushirikiana na Idara ya Maendeelo ya
Uvuvi kwa pamoja ili kuona wanawasaid-
ia wananchi ambao wanaoishi karibu na
pwani.Naye Kaimu Mkurugenzi Idara ya
Maendeleo ya Uvuvi, Said Juma Ali, alise-
ma upatikanaji wa majongoo bahari katika
pwani ya Shehia ya Kikungwi utasidia ku-
punguza changamoto ya uhaba wa vifar-
anga vya majongoo kwa wafugaji.

Kwa upande wa Ofisa Maendeelo ya Uvu-
vi kitengo cha ufugaji wa mazao ya baha-
rini, Thomas Rafael, alisema zoezi la kuhi-

fadhi majongoo limeanza tangu Januari na
wananachi wa Kikungwi wamelifurahia na
wamekuwa wabunifu wazuri.
vunia kupata majongoo mengi na wame-
pata mafanikio makubwa, wameshauri
kuongeza maeneo mengine ya kufugia iki-
wamo maeneo mengine mazuri kwa hifa-
dhi kwa faida yao na jamii kwa ujumla.

Kwa upande wake Katibu wa Kamati ya
Uvuvi Shehiya ya Kikungwi, Bahati Issa
Suleiman, alisema wanafaidika kilimo cha
majongoo hivyo ni faraja kubwa na katika
maeneo yanayoingia jongoo wengi ni She-
hiya ya Kikungwi.

Alisema wanawake wanafaidika mara
mbili zaidi ikiwamo kujiajiri na kuondo-
kana na utegemezi.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

ASHA A. MAIMU anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.0663/0005 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani kupitia SANGITI SEKONDARI
mwaka 2011. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/CHA/RB/170978/2021.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

DORICY TWAIS KALINGA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARIAINAYATOYOTA
HIACE YENYE NAMBA ZA
USAJILI T.502 CVK. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA
YA POLISI
MBE/RUJ/RB/174295/2021

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI

MIRATHI Na. 40 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU
DICKSON SHABAN MAKAMBA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
DEBORAH TWAHILU SHEUYA
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa Mirathi kwa
Waombaji/Mwombaji hapo juu. Mapingamizi
yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 27th Mwezi wa
April 2021.
Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe
30th Mwezi wa March, 2021.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

katika Mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Wilaya DODOMA

MADAI NAMBARI 15/2021
MDAI ELIZABETH MICHAEL

DHIDI YA

MDAIWA ABDALLAH SHAIBU
KWA ABDALLAH SHAIBU

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA PESA TASLIM Tsh. 500,000.

Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii siku ya JUMANNE tarehe 06/04/2021 saa 2:30
asubuhi. Kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya
kuitwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako na
hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea
katika shauri hilo.
Angalia kama haukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama itadhibitisha kama umepokea kuitwa
shaurini, hii itaweza kutoa hukumu kwa kuwa
umeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo 25/03/2021.
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SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA USHUHUDA WA MALIPO
(ACKNOWLEDGEMENT FORM)

USHUHUDA YENYE KUMB NA: DMC/LD/25717
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA.

ARDHI: KIWANJA NA. 98 KITALU ‘F ENEO LA
MAPINDUZI SOUTH YENYE L. O. NO 1027068.
MUOMBAJI: SIRI YUSUFU VYAMAGILA WA S.L.P.
23, DODOMA

TAARIFA IMETOLEWA, Kwamba barua ya ushuhuda
wa malipo iliyotajwa hapo juu imepotea na
ninakusudia kutoa nakala mbadala ya barua hiyo
iwapo hakuna pingamizi kwa muda wa siku thelathini
(30) tokea tarehe ya tangazo hili kutangazwa kwenye
gazeti la serikali.

BARUA YA USHUHUDA WA MALIPO NAKALA
HALISI ikionekana,
Irudishwe kwa Mkurugenzi,
Halmashauri ya Jiji,
P. 0. BOX 1249,
DODOMA.
Imetolewa

LEMSI NGOLE
AFSA ARDHI
DODOMA
31/03/2021

TANGAZO LA

KUFUNGA KAMPUNI

Taasisi ya mikopo vya
IMARIKA FACILITY LIMITED
yenye namba ya usajiri
(Incorporation number)
140457434 na TIN
No.140-457-434 ambayo
ilikua inatarajia kuanza kuto
huduma za mikpo mkoa wa
Dar es Salaam. Imeshindwa
kuendelea kutoa huduma za
mikopo kutokana na sababu
zilizo nje ya uwezo.
Tunaomba radhi
usumbufu utakaojitokeza

kwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/04)

Mahakama ya mwanzo
KINONDONI
Wilaya ya KINONDONI
MADAI NAMBARI 252 YA 2020
Mimi WINIFRIDA HIGGINS MASSAWE
Namdai
Mdaiwa BENROSE TANZANIA LTD
Kwa BENROSE TANZANIA LTD
Kwakuwa mdaiwa/mdai ameleta/wameleta
madai yake/yao kwamba

FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
KUSIKILIZA SHAURI LAKO

Kwahiyo mnahitajiwa/tunahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika mahakama hii ALHAMISI tarehe 06/04/2021
saa 8:30 asubuhi/alasiri kwakujibbu madai hayo,na
kwakuwa siku hiyo ni aikua ya kukata shauri hilo,ni
lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote
zinanzohusu shauri hilo kwa ajili ya kujiteteakatika
shauri hilo.
Angalia kama hukuhudhuria /hamkuhudhuria siku
iliyotajwa hapo juu,mahakama ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini  hii,itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa na chapa ya mahakama hii leo
01/04/2021. h ot 5 B i
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ANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Sisi Dabri Auction Mart Company Limited kwa idhl

ini tuliyopewa na Benki ya Letshego na mamlaka

tulionayo kisheria tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana tajwa kama ilivyoorodheshwa hapa chini:

SIN | JINA LA MKOPAJI | JINA LA MDHAMINI

DHAMANA

AINA YA

ENEO ILIPO
DHAMANA

TAREHE YA MNADA

HATI NAMBA 110128

1. QUEEN KIWANJA NAMBA KIBADA MANISPAA | TAREHE 06/04/2021
LINGTON QUEEN LINGTON 249 KITALU NAMBA 6 | YA TEMEKE SAA 4:00 ASUBUHI
SAKANYAGA SAKANYAGA

HATI NAMBA 121999
KIWANJA NAMBA BUYUNI,MANISPAA | TAREHE 06/04/2021

2 QUEEN LINGTON | QUEEN LINGTON 135 YA ILALA SAA 9:00 ALASIRI

SAKANYAGA SAKANYAGA KITALU NAMBA 32

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi atalazimika kulipia 25% ya bei iliyofikiwa
kwenye mnada na salio la 75% litalipwa ndani ya
siku 14 tangu siku ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipia salio ndani ya
siku 14, atakua amepoteza haki yake ya malipo ya

25% na dhamana itauzwa tena.
3. Gharama zote kuhusu kubadilisha jina na umiliki wa
dhamana zitakua juu ya mnunuzi.
Kwa maelezo zaidi fika kwenye ofisi zetu zilizopo
Mwananyamala au wasiliana nasi kwa namba za simu
0713401175 na 0657507050

Nipas

usikose Gazeti

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,

Po.Box 31042, Dar es Salaam.

Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

Tupigie

O/822536/6

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

OFISI ZA
MATANGAZO
MIKOCHENI
INDUSTIAL

AREA,

PO.BOX 31042,
DAR ES SA-
LAAM.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

ASHA A. MAIMU anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.0663/0005 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani kupitia SANGITI SEKONDARI
mwaka 2011. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/CHA/RB/170978/2021.

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

DORICY TWAIS KALINGA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARIAINAYATOYOTA
HIACE YENYE NAMBA ZA
USAJILI T.502 CVK. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA
YA POLISI
MBE/RUJ/RB/174295/2021

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI

MIRATHI Na. 40 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU
DICKSON SHABAN MAKAMBA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
DEBORAH TWAHILU SHEUYA
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa Mirathi kwa
Waombaji/Mwombaji hapo juu. Mapingamizi
yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 27th Mwezi wa
April 2021.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe
30th Mwezi wa March, 2021.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

katika Mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Wilaya DODOMA

MADAI NAMBARI 15/2021
MDAI ELIZABETH MICHAEL

DHIDI YA

MDAIWA ABDALLAH SHAIBU
KWA ABDALLAH SHAIBU

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA PESA TASLIM Tsh. 500,000.

Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii siku ya JUMANNE tarehe 06/04/2021 saa 2:30
asubuhi. Kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya
kuitwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako na
hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea
katika shauri hilo.

Angalia kama haukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama itadhibitisha kama umepokea kuitwa
shaurini, hii itaweza kutoa hukumu kwa kuwa
umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA USHUHUDA WA MALIPO
(ACKNOWLEDGEMENT FORM)

USHUHUDA YENYE KUMB NA: DMC/LD/25717
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA.

ARDHI: KIWANJA NA. 98 KITALU ‘F ENEO LA
MAPINDUZI SOUTH YENYE L. O. NO 1027068.
MUOMBAJI: SIRI YUSUFU VYAMAGILA WA S.L.P.
23, DODOMA

TAARIFA IMETOLEWA, Kwamba barua ya ushuhuda
wa malipo iliyotajwa hapo juu imepotea na
ninakusudia kutoa nakala mbadala ya barua hiyo
iwapo hakuna pingamizi kwa muda wa siku thelathini
(30) tokea tarehe ya tangazo hili kutangazwa kwenye
gazeti la serikali.

BARUA YA USHUHUDA WA MALIPO NAKALA
HALISI ikionekana,
Irudishwe kwa Mkurugenzi,
Halmashauri ya Jiji,
P. 0. BOX 1249,
DODOMA.
Imetolewa

LEMSI NGOLE
AFSA ARDHI
DODOMA
31/03/2021

TANGAZO LA

KUFUNGA KAMPUNI

Taasisi ya mikopo vya
IMARIKA FACILITY LIMITED
yenye namba ya usajiri
(Incorporation number)
140457434 na TIN
No.140-457-434 ambayo
ilikua inatarajia kuanza kuto
huduma za mikpo mkoa wa
Dar es Salaam. Imeshindwa
kuendelea kutoa huduma za
mikopo kutokana na sababu
zilizo nje ya uwezo.
Tunaomba radhi
usumbufu utakaojitokeza

kwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/04)

Mahakama ya mwanzo
KINONDONI
Wilaya ya KINONDONI
MADAI NAMBARI 252 YA 2020
Mimi WINIFRIDA HIGGINS MASSAWE
Namdai
Mdaiwa BENROSE TANZANIA LTD
Kwa BENROSE TANZANIA LTD
Kwakuwa mdaiwa/mdai ameleta/wameleta
madai yake/yao kwamba

FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
KUSIKILIZA SHAURI LAKO

Kwahiyo mnahitajiwa/tunahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika mahakama hii ALHAMISI tarehe 06/04/2021
saa 8:30 asubuhi/alasiri kwakujibbu madai hayo,na
kwakuwa siku hiyo ni aikua ya kukata shauri hilo,ni
lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote
zinanzohusu shauri hilo kwa ajili ya kujiteteakatika
shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria /hamkuhudhuria siku
iliyotajwa hapo juu,mahakama ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini  hii,itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa na chapa ya mahakama hii leo
01/04/2021. - Ty 3

DABRI AUCTION MART COMPANY LIMITED
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Email: Dsbriauctionmart@yahoo.cor Website: dabriauctionmart cotz_P.0.80x 064 Dar es saleam
Location: Hwananyamala_Phone: +255 657 507050/ +255 713 40175

AN A

O LAMNADA WA HADHARA

Sisi Dabri Auction Mart Company Limited kwa idhini tuliyopewa na Benki ya Letshego na mamlaka
tulionayo kisheria tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana tajwa kama ilivyoorodheshwa hapa chini:

SIN | JINA LA MKOPAJI | JINA LA MDHAMINI

AINA YA
DHAMANA

ENEO ILIPO
DHAMANA

TAREHE YA MNADA

HATI NAMBA 110128

1. QUEEN KIWANJA NAMBA KIBADA MANISPAA | TAREHE 06/04/2021
LINGTON QUEEN LINGTON 249 KITALU NAMBA 6 | YA TEMEKE SAA 4:00 ASUBUHI
SAKANYAGA SAKANYAGA

HATI NAMBA 121999
KIWANJA NAMBA BUYUNI,MANISPAA | TAREHE 06/04/2021

2 QUEEN LINGTON | QUEEN LINGTON 135 YA ILALA SAA 9:00 ALASIRI

SAKANYAGA SAKANYAGA KITALU NAMBA 32

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi atalazimika kulipia 25% ya bei iliyofikiwa
kwenye mnada na salio la 75% litalipwa ndani ya
siku 14 tangu siku ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipia salio ndani ya
siku 14, atakua amepoteza haki yake ya malipo ya

25% na dhamana itauzwa tena.
3. Gharama zote kuhusu kubadilisha jina na umiliki wa
dhamana zitakua juu ya mnunuzi.
Kwa maelezo zaidi fika kwenye ofisi zetu zilizopo
Mwananyamala au wasiliana nasi kwa namba za simu
0713401175 na 0657507050

Nipas

" MWANGA WA JAMII

usikose Gazeti

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

O/7822536/6

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

OFISI ZA
MATANGAZO
MIKOCHENI
INDUSTIAL

AREA,

PO.BOX 31042,
DAR ES SA-
LAAM.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Suu Kyi afikishwa

mahakamani

Yangon, MYANMAR

WAKILI wa kiongozi wa Myanmar,
aliyepinduliwa Aung San Suu Kyi,
ameliambia Shirika la Habari la
Reuters kuwa, kiongozi huyo ha-
jawekewa mashtaka mapya baada
va kufikishwa mahakamani jana.

Kauli hiyo inakuja wakati
mjumbe wa Umoja wa Mataifa
(UN), kutahad-
harisha kuwa
Myanmar iko
katika hatari
va kutumbukia
kwenye vita vya
t wenyewe kwa
L wenyewe.

Suu Kyi anaka-
biliwa na mash-
taka kadhaa ya
uhalifu ambayo
huenda yakampelekea kufungiwa
maisha kuwania nafasi ya uon-
g0zI.

Mawakili wake walifanya mku-
tano wa kwanza pamoja naye,
kupitia njia ya video katika kituo
cha polisi, tangu alipozuiliwa na
jeshi Februari Mosi.

Suu Kyi (75), hajaonekana had-
harani tangu wakati huo, ingawa
mawakili wake wanasema alione-
kana mwenye afya njema, licha ya
kuwa Kizuizini kwa miezi miwili.
DW

Uchaguzi
wakwama
Somalia

New York, MAREKANI

BARAZA la Usalama la Umoja

wa Mataifa, limeelezea wasiwasi
wake juu ya mgogoro wa Kisiasa
nchini Somalia, kuhusu kufanyika
kwa uchaguzi mpya.

Mkuu wa Sera ya Marekani ka-
tika Umoja wa Mataifa, alisema.
Muhula wa miaka minne wa
Rais Mohamed Abdullahi Moham-
ed, ulimalizika mwezi uliopita bila

kuteuliwa mrithi wake.

Bunge la Somalia, lilitarajia
kuchagua rais mpya Februari 8,
ingawa uchaguzi ulicheleweshwa
na wabunge wapya hawajach-
aguliwa.

Balozi wa Marekani katika
Umoja wa Mataifa (UN), Linda
Thomas-Greenfield alisema wa-
jumbe 15 wa Baraza la Usalama
la Umoja wa Mataifa wamekari-
bisha juhudi zilizofanywa kupata
makubaliano kati ya viongozi wa
serikali ya shirikisho la Somalia
na majimbo ya shirikisho.

“Wameelezea wasiwasi wao
juu ya mvutano wa Kisiasa na
wakatoa wito kwa viongozi wa
Somalia kushiriki mazungumzo,
bila masharti yoyote, ili kutatua
masuala yaliyosalia,” alisema. RFI

'Niger yachunguza

jaribio la mapinduzi

Niamey, NIGER dumu nusu saa karibu na makazi mey kutoka Mashariki kuelekea
ya rais. Magharibi, hadi karibu na makazi

MAMLAKA nchini Niger imebaini Kiongozi wa washambuliaji, ya rais, akiwa na silaha nzito bila
kwamba jaribio la mapinduzi, saa 48 Kulingana Kapteni Gourouza anasemekana kuonekana wala kukamatwa.
kabla ya kuapishwa kwa raismpyawa MaVy- yuko mafichoni na ndiye mtu anay- “Tumewaona wakija wiki chache
Jamhuri. anzo rasmi, a(5fiitwa sana nchini humo. zilizopita, kimethibitisha chanzo

Kulingana na vyanzo rasmi, angalau angalau hi Askari waliokamatwa wakati cha usalama cha ngazi ya juu,
wanajeshi 15 walikamatwa kwa ajili ya ‘:gz:’_es ! wa shambulio na wengine wal- tumewakamata wakitaka kufanya
uchunguzi. likamatwa iokamatwa mahali pengine inase- uhalifuwao, waliwapiga risasi aska-

Jaribio hilo lilitibulia usiku wa Ju- kwa ajiliya mekana wamekubali kuwa, wal- riwetu, “ chanzo hicho kilisema.
manne kuamkia Jumatano Machi 31, ychunguzi. ishiriki katika jaribio hilo chini ya Gourouza, ambaye picha zake
mwaka huu mjini Niamey. maagizo ya Kapteni Gourouza. ziko kwenye mitandao ya kijamii,

Wakazi wa mji mkuu waliamshwa Ofisa huyo wa jeshi la anga am- ndiye mtu anayetafutwa na Idara
asubuhi na milio ya risasi na zana nzi- baye, kulingana na vyanzo vingine, zote za ujasusi zinaendelea na op-
to nzito za kijeshi, makabiliano yaliyo- alifanikiwa kuvuka mji wa Nia- eresheni ya kumsaka. RFI

- b | i e ST c-"'
V|k05| vya Usalama nchini Afghanstan wakiwa vvamembeba mwathiriwa wa bomu lililopigwa eneo la Kamar Kalagh,
jana. Polisi wawili waliuawa kutokana na shambulio hilo karibu na kituo cha ukaguzi cha polisi kando ya barabara

ya mkoa wa Herat. PICHA: XINHUA

]
Madagascar yakl’ba“ Navalny agoma kula

Chanjo corona Moscow, URUSI

MKOSOAJI wa serikali ya Urusi, am-

Antananarivo, MADAGASCAR alisema kwenye video aliyoiweka : baye yuko gerezani, Alexei Navalny
kwenye ukurasa wa wizara yake wa i amesema kuwa ataanza mgomo wa

MADAGASCAR imeamua kubadili Facebook. : kula kushinikiza kupewa huduma bora
mtazamo wake juu ya kukabiliana na Awali Madagascar ilionyesha ku- : za matibabu kufuatia maumivu makali
virusi vya corona na kujumuika na  tokuwa na nia ya kushiriki katika jiti- : ya mgongoni na miguu kufa ganzi.
jitihada za kimataifa kupata chanjo hada za kupokea chanjo. llidai kuwa : Kwenye ujumbe alioandika katika
ya corona. ni bora kutumia dawa ya asili inay- : ukurasa wake wa Instagram juzi, Na-

“Kuna hatua kadhaa ambazo ina- ofahamika kama Covid-Organics. ¢ valny (44), alisema ameanza mgomo
bidi kupitia kabla ya kupata chanjo Dawa hiyo ambayo iko katika mfu-  : wa kula kutaka sheria iheshimiwe
hiyo, lakini kujisajili ndio jambo la mo wa chai au vidonge, ilitangazwa @ na daktari aruhusiwe kumtembelea
msingi na hatua muhimu kabla ya na Rais wa taifa hilo, Andry Rajoeli- : gerezani. Navalny alilalamika kwam-
kupata chanjo hiyo. na, kwamba ndio dawa ya corona. ¢ ba amepewa dawa za kupunguza

“Tayari tuko kwenye hatua Hata hivyo hakuna tiba ya virusi : maumivu, ingawa hajafanyiwa vipimo
muhimu katika usajili,” Waziri wa vya corona, kwa mujibu wa Shirika : ipasavyo. DW

Afya, Prof. Jean Louis Rakotovao la Afya Duniani (WHO). BBC
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BARCELONA, Hispania

INDA wa Barcelona, Ansu
Fati amedokeza anaonekana
anaweza kuwa nje ya dimba
wa mwaka mmoja kutoka-
na na majeruhi yake ya sasa ya goti.

Fati aliumia vibaya goti Novemba,
mwaka jana, akiwa amecheza mechi
10 kwenye mashindano yote na ku-
funga mabao matano.

Winga huyo wa Hispania alifany-
iwa upasuaji na iliripotiwa kwamba
angekaa nje kwa muda wa miezi
minne na Aprili hii angekuwa uwan-
jani, lakini sasa kurudi kwake dim-
bani kumesogezwa mbele, huku
kukiwa hakuna muda maalumu ulio-
tajwa wa kurudi uwanjani.

Hii sio mara ya kwanza kwa mche-
zaji huyo mwenye umri wa miaka
18 kuwa majeruhi kwa muda mrefu,
kwani Fati amebainisha aliwahi
kukaa nje ya dimba karibu mwaka
mmoja akijiuguza.

“Miaka michache iliyopita nilium-
ia vibaya, sikuweza kucheza kwa zai-
di ya mwaka mmoja,” aliandika Fati
kwenye ukurasa wake wa Instagram.

“Kulikuwa na siku nyingi za mau-
mivu, lakini kujifunza mambo men-
gi. llinisaidia mimi kukubaliana na
hali halisi. “Pamoja na familia yangu
na wataalamu walinisaidia wakati
ule, niliahidi kuendelea kujituma
zaidi kufanya kile ninachokipenda
zaidi, kucheza soka.

“Bahati mbaya, sasa naona tena
nipo kwenye hali kama ile, nikikabili-
wa na wakati sawa na ule.

“Naona kwamba naweza kuwa nje
ya dimba kwa mwaka mzima, kwani
hali yangu bado sio shwari kwa sasa.”

KUKARINJEWVALS

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City inahitaji
kumlipa, Erling Haaland mshahara
wa pauni 600,000 kwa wiki kama
wataamua kukamilisha dili la kum-
sajili nyota huyo wa Borussia Dort-
mund kipindi cha majira ya joto,
kwa mujibu wa The Sun.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 20 ni mmoja wa wachezaji
wanaotazamwa zaidi ulimwenguni
kuelekea dirisha la uhamisho la
msimu unaokuja wa joto, na ame-
kuwa akihusishwa zaidi na kikosi
hicho cha Pep Guardiola na klabu
nyingine kama Manchester United,
Chelsea, Real Madrid na Barcelona.

Kwa mujibu wa The Sun, Dort-
mund wanamtaja Haaland kuwa na

Haaland aandaliwa
mshahara kufuru

thamani ya karibu euro milioni 150,
wakati nyota huyo akihitaji mkata-
ba wa kumlipa pauni 600,000 kwa
wiki.

Na hilo litamfanya kuwa mcheza-
ji atakayelipwa mshahara mkubwa
zaidi katika historia ya Ligi Kuu
England. Haaland amecheza
mechi 31 kwenye michuano
yote akiwa na Dortmund, aki-
funga mabao 33 na kutoa pasi
za mwisho nane.

Kama City watashindwa kufikia
makubaliano ya masharti anayohi-
taji nyota huyo, basi watalazimika
kupata mbadala wake, ambaye
anatajwa kuwa ni Harry Kane wa
Tottenham Hotspur, ambaye ameri-
potiwa kwa sasa anafikiria kutafuta
changamoto mpya.

Torres
azlingiza
vitani Real
Madrid,
Man United

MADRID, Hispania
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RAIS wa Real Madrid, Florentino
Perez ameripotiwa kukasirika baada
va Manchester United kujitosa kwe-
nye mbio za kumfukuzia beki wa Vil-
larreal, Pau Torres.

Beki huyo amekuwa akisakwa na
timu nyingi za Ulaya kuelekea di-
risha lijalo la uhamisho wa majira
va joto, huku kocha wa United, Ole
Gunnar Solskjaer akiamini atak-

wenda kunasa huduma yake ili
akacheze sambamba na Harry

Maguire.

Solskjaer anatafuta beki wa
kati anayetumia mguu wa kush-
oto na Torres anafiti kwenye
mpango wa kocha huyo, jambo
linaloweka uwezekano mkubwa

‘akaenda kukipiga United msimu
ujao.

Na jambo hilo sasa limemuibua
Perez ambaye sasa amepanga kKu-
fanya kila linalowezekana kumsajili
nyota huyo.

Kwa mujibu wa gazeti la Marca,
Perez anaona kwamba, Torres ana-
faa zaidi kwenye kikosi chake, hasa
wakati huku kukiwa na sintofahamu
va majaliwa ya nahodha wa kikosi
chao, Sergio Ramos.

Ripoti ya gazeti hilo imebainisha
kwamba, Perez kwa sasa amejipanga
kuingia kwenye vita hiyo na ku-
hakikisha Torres anakuwa mali yao
wakati wa kipindi cha majira ya joto.

Hata hivyo, Torres pia anawaniwa
na klabu za Chelsea, PSG, hasa baada
va kuonyesha kiwango cha kuvutia
kule Villarreal.
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Madrid
yampa
Ramos
mwaka
mmoja

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid imeripotiwa
kumwaandalia ofa ya mkataba wa
mwaka mmoja tu beki wao wa Kati,
Sergio Ramos ili aendelee kukipiga
hapo kwenye dimba la Santiago Ber-
nabeu.

Nahodha huyo wa Real Madrid
mkataba wake wa sasa unamalizika
Juni, mwaka huu na bado hakujawa
na uhakika kuhusu majaliwa yake.

Ingawa Real Madrid imeonyesha
kuwa inahitaj kumbakisha nahodha
huyo wa timu ya taifa ya Hispania,
lakini ofa ya mkataba mmoja inaweza
kuwa kikwazo.

Kutokana na umri wake wa miaka
35, ni wazi kwamba, Ramos hataweza
kukubali kusaini mkataba wa mwaka
mmoja tu kuitumikia klabu hiyo.

Kwa mujibu wa ripoti kutoka His-
pania, Ramos mwenyewe anataka
mkataba angalau wa miaka miwili na
mshahara mnono, ili aweze kumalizia
soka lake hapo.

Ramos pia anatajwa kuwaniwa
na klabu za Manchester United,
Tottenham Hotspur na Paris Saint-
Germain.

Miamba hiyo ya soka la His-
pania, pia imefungua milango ya
kumnasa, David Alaba kutoka Bayern
Munich kama mbadala wa Ramos
kama ataondoka.
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Willian: Arteta
ataivusha Arsenal

LONDON, England

KIUNGO wa Arsenal, Willian
amesema kuwa anaamini
kikosi hicho kitarudi kwenye
ubora wake chini ya kocha
wake mkuu, Mikel Arteta.
Willian ambaye ni mchezaji
wa kimataifa wa Brazil, ame-
bainisha kuwa anaamini timu
hiyo ipo mikono salama chini
ya Arteta na itatamba kwa
mara nyingine tena.
Ikumbukwe Arsenal hai-
jashinda ubingwa wa Ligi Kuu
England tangu mwaka 2004
na kwa sasa haina uhakika wa
kufanya hivyo, kwa sababu

inashika nafasi ya 10 kwenye
msimamo.

Kiungo huyo amesema
wapo kwenye mwendo mzuri
chini ya msaidizi huyo wa
zamani wa Pep Guardiola kule
Manchester City.

“Nadhani ana kila kitu cha
kuifanya iwe na dira nzuri ni
klabu kubwa ipo mikono ya
kocha bora ana kila kitu ki-
takachoifanya timu iwe bora,”
alisema Willian akinukuliwa
na Sky Sport.

Willian alijiunga na Arsenal
kwa mkataba wa miaka miwili
akitokea kwa majirani zao wa
jiji la London, Chelsea.

MADRID, Hispania

EAL Madrid wameripotiwa
wapo sokoni kusaka mrithi
wa Kocha, Zinedine Zidane,
uku gwiji wa klabu hiyo
Raul na bosi wa sasa wa Timu ya
Taifa ya Ujerumani, Joachim Low
wakiongoza kwenye orodha.
Zidane anaendelea kuwa
mwenye msukumo mkubwa
pale kwenye Uwanja wa Berna-
beu baada ya kuwa na msimu
mgumu.
Zidane kwa sasa anahitaji taji
moja na ikiwa atashindwa ku-
lipata basi atakuwa kwenye hati
hati ya kutimuliwa klabuni hapo.
Chanzo kimoja cha habari cha
nchini Hispania kimelidokeza
gazeti la AS kwamba, tayari klabu
imeshaweka mipango mezani ya
kumpata mrithi wa Zinedine.

Low, ambaye ana uzoefu mkub-
wa wa takribani miaka 15 anata-
rajia kuachia ngazi kama kocha wa
Ujerumani msimu wa majira ya joto
unaokuja na anatajwa kuongoza
kwenye orodha ya wanaohitajika
kule Madrid.

Kuna taarifa zilizothibitishwa ko-
cha huyo mwenye umri wa miaka
61 kuwa amekuwa akijifunza lugha
wa Kihispania.

Raul, mshambuliaji wa zamani
wa Real Madrid pia anatajwa kuwa
kwenye nafasi nzuri ya kupata kiba-
rua hicho kama Zidane atatimuliwa.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SALAH:

KWA

® @ ® N\i kutokana na beki huyo kumuumiza
kwa makusudi wakati timu zao zilipokutana...

LIVERPOOL, England

OHAMED Salah amese-
ma hana haja ya kulipa
kisasi kwa beki, Sergio
Ramos wakati timu yake
ya Liverpool itakapokutana na Real
Madrid kwenye mchezo wa hatua
ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya.
Liverpool watacheza na
Madrid Jumanne ya Aprili
6, mwaka huu, mchezo am-
bao utakumbushia fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu wa 2018-19, wakati
timu hizo zilipokutana.
Kwenye mchezo huo, Salah aliu-
mizwa na Ramos dakika za awali na
kulazimika kutolewa nje ya dimba

na Real Madrid wakalibeba taji hilo.

Na sasa wakati kukiwa na presha
kubwa kwa mashabiki pamoja na
wachezaji wa timu zote mbili kue-
lekea mechi hiyo, Salah amesema
wapo tayari kushinda licha ya uk-
weli kwamba mchezo huo utakuwa
mgumu, kwani Real Madrid wana
kikosi kizuri.

Alipoulizwa na Marca kama ana-
hofia kukutana na nahodha wa
Madrid, Ramos Salah alijibu; “Huo
ni ni mchezo uliopita na wala siu-
wazii, ninachowaza ni kuhusu timu
yangu na kila mmoja anawaza hilo
na anataka kushinda.

“Ndio hilo tu. Kuhusu kushinda
na si vinginevyo.

“Wengi wanafikiri kuhusu kulipa
kisasi, hapana, sina haja ya kufanya
hivyo kwa sababu ile ilikuwa sehe-

mu ya mchezo tu.”

Salah pia alielezea namna am-
bavyo anawakubali wachezaji kad-
haa wa Real Madrid akiwataja Eden
Hazard na Luca Modric.

Alipoulizwa kama siku moja
anatamani kucheza kwenye Ligi
Kuu Hispania, LaLiga, Salah alijibu;
“Ndiyo, siku moja inawezekana.”

Mara ya mwisho Liverpool
walipokutana na Real Madrid ka-
tika fainali Ligi ya Mabingwa Ulaya
mwaka 2018 kule Kiev, Salah alila-
zimika kutolewa nje baada ya ku-
umia bega kwa kuchezewa vibaya
na Ramos.

Tukio hilo lilizua vitu vingi am-
bavyo vilieleza kuwa nahodha huyo
alifanya hivyo ili kupunguza makali
ya Liverpool ambao walimtegemea
sana Salah kipindi hicho.

MESSI, HAALAND KUMEKUCHA

MANCHESTER City inafuatilia kwa karibu kuwasajili
mshambuliaji wa Barcelona na Argentina, Lionel Messi,
33, pamoja na mshambuliaji wa Borussia Dortmund,
Erling Haaland (20). (Sun)

DYBALA KUMPISHA POGBA

KIUNGO wa Ufaransa, Paul Pogba (27), huenda
akaondoka Manchester United mwishoni mwa msimu
huu, huku Juventus ikiwania kumsajili na pia kumuuza
mshambuliaji wake, Paulo Dybala mwenye miaka 27,
katika makubaliano ya mabadilishano. (Tuttosport)

SPURS: KANE HAUZWI

KLABU ya Tottenham Hotspur ina imani kubwa
kwamba, itaendelea kuwa na Harry Kane (27), na wala
haina mpango wa kumuuza katika klabu nyingine ya Ligi
Kuu England. Manchester City na Manchester United
zinatajwa kumnyatia. (Manchester Evening News)

BAYERN YAMWANIA SON

BAYERN Munich inawania kumsajili mshambuliaji
wa Tottenham, Son Heung-min, 28, na iko tayari kum-
subiri mchezaji huyo wa Korea Kusini ambaye mkataba
wake unamalizika 2023. (Football Insider)

DONNARUMMA AGOMBEWA

CHELSEA, Manchester United, Juventus na Real Ma-
drid bado zinamfuatilia golikipa wa Italia, Gianluigi Don-
narumma, 22, ambaye amekataa ofa mbili za mkataba
mpya pale AC Milan. (Gianluca di Marzio, via Mail)

WIJNALDUM SAFI

BARCELONA inaonekana kuwa yenye uwezekano
mkubwa wa kumsajili, Georginio Wijnaldum, 30, am-
baye mkataba wake na Liverpool unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu. (Marca)

TOWNSEND MAMBO MAGUMU

WINGA wa Crystal Palace, Andros Townsend (29),
amesema kuwa klabu hiyo imemwarifu yeye pamoja
na wachezaji wengine ambao mikataba yao inamalizi-
ka, hatima zao hazitajadiliwa hadi mwisho wa msimu.
(Talksport)

AGUERO ATAFITI JUVE

MSHAMBULIAJI Sergio Aguero, 32, atakuwa “bora” zai-
di akisajiliwa Juventus, amesema gwiji wa klabu hiyo ya
Italia, Franco Causio. (Gazzetta Dello Sport, via Goal)

RODRIGO AFUNGUKA

STRAIKA wa Leeds United, Rodrigo, 30, ametupilia
mbali uvumi kuwa hana furaha Elland Road baada ya
kuripotiwa anataka kurudi Ligi Kuu Hispania. (Leeds
Live)

TEVEZ ANUKIA MLS

MSHAMBULIAJI wa Boca Juniors, Carlos Tevez,
37, ambaye ana miezi 12 kuamua kama ataendeleza
mkataba wake na mabingwa hao wa Argentina baada
ya msimu huu, anahusishwa na kuhamia Marekani.
(ESPN)
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Polisi kuichezesha
gwaride Biashara

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Polisi Tanza-
nia limesema liko tayari kwa ajili
ya mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi
va Biashara United itakayoche-
zwa Aprili 9, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Karume Musoma
mkoani Mara.

Kikosi hicho sasa hivi kinaen-
delea na mazoezi kwenye Uwanja
wa Chuo cha Ushiriki kilichoko
Moshi, Kilimanjaro.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania,
Malale Hamsini alisema wachezaji
wake wote wako fiti na wanau-
subiri mchezo huo ambao unata-
rajiwa kuwa na ushindani kuto-
kana na rekodi ya wenyeji wao
wanapokuwa kwenye uwanja wa
nyumbani.

Malale alisema matarajio pekee
aliyonayo katika mchezo huo ni
kuondoka na pointi tatu na kujii-
marisha kwenye msimamo wa ligi
hiyo itakayomalizika ifikapo Julai
11, mwaka huu.

“Maandalizi yanaendelea vizuri
na hatuna wasiwasi, wachezaji
wote wanaendelea kujifua ili
kuhakikisha tunapata matokeo
mazuri,” alisema Malale.

Kocha huyo aliongeza ametumia
muda wa mapumziko kuyafanyia
kazi makosa madogo madogo am-
bayo aliyabaini sasa nyota wake
wamejengeka na wako tayari kwa
ajili ya kupambana.

Michuano ya U-21
netiboli
yaandaliwa

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Netiboli Tanzania
(CHANETA), kimeitaka mikoa
kuandaa timu zao kwa ajili ya
kushiriki mashindano ya vijana ya
umri chini ya miaka 21 ambayo
yatafanyika hivi karibuni, imeele-
ZWa.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Mwenyekiti
wa CHANETA, Devotha Marwa,
alisema kila mkoa unatakiwa
kuendesha mashindano katika
ngazi yake ili kujiweka tayari na
michuano ya taifa.

“Tunatarajia kuwa na mashinda-
no ya Vvijana mwezi huu, baada
va kumalizika kwa maombelezo
nitawajulisha zaidi kila kitu kina-
choendelea,” alisema Devotha.

Alisema viongozi wa mikoa
wamemthibitisha kushiriki
mashindano hayo ambayo yata-
saidia kuibua vipaji vipya.

“Kalenda yetu ya mwaka huu in-
aonyesha tutakuwa na mashinda-
no mbalimbali, kwa sasa tutaanza
na vijana halafu hapo baadaye
tutaandaa michuano mengine na
tutawatangazia ni mashindano
yvapi yanafuata,” Devotha alisema.

TFF,

Na Adam Fungamwango

HIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF),
limetoa salamu za pongezi kwa
Pauline Gekul ambaye ameteuliwa
kuwa Naibu Waziri katika Wizara
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo.
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan, alitangaza Baraza la
Mawagziri juzi katika Ikulu ya
kumtaja Gekul ataungana na
Waziri Innocent Bashungwa
katika wizara hiyo.
Katika salamu za pongezi, TFF imese-
ma inamtakiwa kila la kheri Gekul katika
kutekeleza majukumu yake na inaahidi
kutoa ushirikiano kwa kiongozi huyo.
“Hongera, tunakutakia kila la kheri ka-
tika majukumu yako mapya,” ilisema kwa
kifupi taarifa ya TFF.

Y ',

ZAMPONGEZA
KUMKARIBISHA

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbu-
li alisema klabu hiyo inampongeza Gekul
na inafahamu ni mmoja wa watendaji
wazuri na hawana shaka naye.

“Tunamkaribisha na tayari tume-
shaandika barua ya pongezi, kuanzia leo
(jana), wakati wowote anaweza kuipata
ofisini kwake Dodoma na tunamtakia kila
la kheri na majukumu yake mapya, tume-
furahi pia kupata tena waziri mwanamke
kama ilivyokuwa kwa awamu iliyopita
tulivyokuwa na Juliana Shonza,” alisema
Bumbuli.

Kwa upande wa Azam, Ofisa Habari wa
klabu hiyo, Thabit Zacharia, alisema yeye
binafsi pamoja na klabu yake wanam-
pongeza Gekul na wanamshukuru Naibu
Waziri aliyeondoka, Abdallah Uledi am-
baye walifanya naye kazi vizuri japo ni
kwa muda mfupi.

“Tunampongeza na tunamkaribisha,
tunamwambia tutampa ushirikiano na
lengo ni kupata mafanikio katika sekta
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ya michezo, hususani mpira wa miguu,”
alisema Zacharia.

Kiongozi huyo alisema mara nyingi
mawaziri wanawake kwenye wizara hiyo
wamekuwa wapambanaji mno ambapo
alikumbushia enzi za Fatma Said Ally am-
baye alihudumu katika kipindi cha kati-
kati ya miaka ya 1980 ilipojulikana kama
Wizara ya Utamaduni wa Taifa, Vijana na
Michezo.

“Mama yule (Fatma), alipambana
sana kwa kiasi kikubwa hata kuutatua
mgogoro mkubwa wa Yanga Ukuta na
Yanga Katiba ulipopamba moto wakati
huo, lakini namkumbuka mama mwing-
ine, Dk. Fenella Mukangara ambaye naye
alikuja kuwa waziri wa michezo, ndiyo
maana nasema wanawake wana historia
nzuri kwenye michezo.” Alisema Zacha-
ria.

Gekul amechukua nafasi ya Ulega am-
baye amehamishwa kwenda kuwa Naibu
Waziri katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

4

Mchezaji wa bao, Ally Said (kulia), akipambana na Salum Mponda katika mchezo huo kama walivyokutwa wakiwa

Klabu Ligi Kuu Zanzibar kukutana

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Zanzibar (ZBL), inatarajia
kukutana na klabu zinazoshiriki Ligi
Kuu Visiwani hapa kesho kwa ajili ya ku-
jadili mambo mbalimbali kuhusiana na
mechi za ligi hiyo zilizosalia, imeelezwa.
Kwa mujibu wa ratiba ya Ligi Kuu Zan-
zibar imebakisha mizunguko mitano na
ili kukamilisha msimu wa 2020/21.
Awali ligi hiyo ilipangwa kumalizika
mapema April 12, mwaka huu, lakini
ililazimika kusimama ili kupisha kip-

indi hiki cha maombolezo ya msiba wa
aliyekuwa Rais wa Tanzania, Hayati Dk.
John Pombe Magufuli.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu Mwenyekiti wa ZBL, Sheha Mo-
hammed, alisema viongozi wa timu zote
wanatakiwa kufika katika kikao hicho ki-
takachofanyika kwenye ukumbi wa mi-
kutano uliopo katika Uwanja wa Amaan.

Sheha alisema lengo la kikao hicho ni
kujadiliana kwa pamoja juu ya namna
kumaliza michezo iliyobakia kabla ya
kuanza kwa mwezi wa Ramadhani.

“Tutakutana na vilabu ili tuone na
wao watatoa mawazo gani katika kue-
lekea kumaliza msimu kabla ya kuingia
Ramadhani, mpaka sasa tumebakisha
wiki moja na kama tukisema tuendelee
na ligi ndani ya wiki moja hatuwezi
kumaliza mizunguko yote, hivyo tuta-
wasikiliza maoni yao halafu baadaye tu-
tatoa taarifa rasmi,” alisema Sheha.

Kwa kawaida ligi zote za Zanzibar
husimama katika kipindi cha Ramadha-
ni ili kupisha ibada ya funga ambayo iko
katika nguzo za dini ya kiislamu.



Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi chini ya usimamizi wa Kocha wa Viungo, Adel Zrane (kulia), kwa ajili ya kuji-
andaa na mechi ya Kundi A ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya AS Vita kutoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRQ),

MANULA AIWEKA

SIMBA MTEGONI

® ® ® Ni kuhusu uamuzi wa kumuuza, mashabiki...

Na Saada Akida

AADA ya kuwapo kwa tetesi za
kutakiwa na mabingwa wa Ligi
Kuu Sudan, klabu ya Al Mer-
reikh, golikipa chaguo la kwanza
la Wekundu wa Msimbazi, Aishi Manula
amesema hatima kuhusu ‘dili’ hilo ame-
liacha mikononi mwa viongozi wa klabu
yake.
es Salaam hivi karibuni zinase-
ma vigogo hao wa Sudan wana-
daiwa kutenga kiasi cha zaidi
ya Sh. milioni 200 ili kumsajili
golikipa huyo ambaye ni mlin-
da mlango namba moja wa Timu
ya Soka ya Taifa (Taifa Stars).
Akizungumza na gazeti hili jana, Manu-
la alisema yeye bado ni mchezaji mwenye
mkataba na Simba, hivyo atasikiliza na
kufuata uamuzi utakaofanywa na klabu
yake hiyo ambayo kwa sasa imeweka
mguu mmoja ndani kwenye hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Manula alisema mpaka sasa klabu tano
zinazoshiriki ligi mbalimbali zimeonye-

sha nia ya kuhitaji huduma yake, lakini
hawezi kuziweka wazi kwa sababu yuko
ndani ya mkataba na Simba.

“Kwa sasa ninawasikiliza waajiri wangu
ambao ni Simba, kuhusu suala zima la
ofa hiyo kwenda au kuendelea kusaidia
timu katika Ligi Kuu Tanzania Bara na
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,”
alisema Manula ambaye alitua Simba aki-
tokea Azam FC.

“Simba wao ndio wenye nafasi ya ku-
fanya uamuzi wa kuniuza au kunibakiza
kwa kuendelea kuitumikia klabu yao,
kwangu ni bora kwa sababu nina imani
ya kuwa bora zaidi, watakapochukuwa
uamuzi wa kuniuza pia itakuwa jambo
nzuri kutokana na kupata maslahi kwao
na kwangu pia,” alisema Manula.

Kuhusu kiwango bora ambacho am-
ekionyesha katika siku za hivi karibuni
alisema hizo ni juhudi zake binafsi,
mafundisho kutoka kwa kocha wao mpya
wa magolikipa Mbrazili Milton Nienov
pamoja na ubora wa sasa kikosi hicho
cha Simba.

“Simba kwa sasa ni timu bora pia ujio
wa kocha Milton umechangia kwa kiasi
kikubwa kuwa katika bora, pamoja na

makipa wenzangu kwa sababu ukiangalia
katika michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika sisi tuna ‘clean sheet nne’, tatu zangu
na moja ya Beno Kakolanya,” Manula
alisema.

Manula ambaye msimu uliopita ali-
tangazwa kuwa Kipa Bora ameiongoza
Simba kufikisha pointi 10 na kuwa kinara
wa Kundi A katika mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika ambapo walishinda bao
1-0 ugenini dhidi ya AS Vita ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) halafu
wakapata ushindi kama huo walipowaka-
ribisha vigogo wa Afrika, Al Ahly kutoka
Misri.

Wakati huo huo, kikosi cha AS Vita
kikiwa na wachezaji 24 na viongozi tisa
kiliwasili nchini jana usiku tayari kwa
mchezo wa raundi ya tano utakaoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa jijini.

Katika hatua nyingine, Meneja wa Sim-
ba, Patrick Rweyemamu aliliambia gazeti
hili wachezaji, Meddie Kagere na Luis Mi-
quissone walitarajiwa kurejea nchini jana
kuungana na wenzao kwa ajili ya mchezo
huo ambao mashabiki 10,000 wamer-
uhusiwa kushuhudia mtanange huo.
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Yanga yawaza
pointi 12 Bara

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Juma
Mwambusi amesema mikakati ya
kuhakikisha wanashinda mich-
ezo minne ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa ndani ya
mwezi huu ili kuendelea kujii-
marisha kwenye uvongozi wa ligi
hiyo inayotoa tiketi ya kushiriki
mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Yanga ndio vinara wa ligi
hiyo wakiwa na pointi 50, na
ratiba inaonyesha wataendelea
na kampeni ya kusaka ubingwa
kwa kucheza dhidi ya KMC FC
ifikapo Aprili 10 halafu Aprili
17 watawakaribisha Biashara
United huku Aprili 24 wakiivaa
Gwambina na watamaliza mwezi
kwa kuikabili Azam FC Aprili 25,
mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Mwambusi alisema
wanaendelea kufanya mazoezi
ili kuhakikisha wanajiweka
katika nafasi nzuri ya ‘kuchanga
karata' zao vizuri na hatimaye
kukusanya pointi 12 za awali.

Mwambusi alisema ana
matumaini makubwa wata-
fanya vyema kwa sababu kikosi
chao kimekamilika baada va
wachezaji wao waliokuwa
majeruhi akiwamo Saidi Ntiban-
zonkiza na Fiston Abdul Razack
afya zao kuimarika.

“Hali ya kikosi kilichoku-
wapo kambini kipo sawa kwa
wachezaji waliosalia kambini
huku bado Saido na Mukoko
Tonombe ambao watarejea
mapema wakitokea kwenye
majukumu ya timu zao za taifa,
tunaendelea na programu ili
kuhakikisha tunafikia malengo
kwa kuanza kukusanya pointi
kwenye mechi hizi nne za mwezi
huu,” alisema Mwambusi.

Aliongeza baada ya nyota hao
kurejea kikosi chake kitaende-
lea kupambana ili kutoa ‘dozi’
katika kila mechi watakayocheza
ingawa wanafahamu kila mchezo
utakuwa na ushindani.

Aliongeza wanajipanga pia
kufanya vizuri katika mch-
€z0 wao wa hatua ya 16 Bora
wa mashindano ya Kombe la
FA dhidi ya Tanzania Prisons
utakaochezwa kwenye Uwanja
wa Nelson Mandela Mjini Sum-

bawanga, Rukwa.
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