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HABARI KITAIFA

TACAIDS |ongeze
kasi huduma
VVU/UKIMWI
jamii za wavuvi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Afya na Masuala
ya UKIMWI imeagiza Tume
ya Kudhibiti UKIMWI Tan-
zania (TACAIDS) kuongeza
kasi ya utoaji elimu ya ku-
jikinga na Virusi vya UKIM-
WI (VVU), huduma za kin-
ga, matibabuna matunzo
miongoni mwa wavuvi ka-
tika maziwa na bahari.

Kaimu Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Afya na Masuala
ya UKIMWI, Dk. Christina
Mzava pamoja na kamati
yake walisema juzi jijini
hapa kuwa elimu ya ku-
jikinga na VVU miongoni
mwa jamii ya wavuvi ipo
chini, hali kadhalika upati-
kanaji huduma za VVU na
UKIMWI si wa kuridhisha.

Wajumbe wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Afya
na Masuala ya UKIMWI,
wakijadili baada ya taarifa
ya Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega ku-
wasilishwa kwa kamati
hiyo kuhusu hatua za uju-
muishaji afua za VVU na
UKIMWI kwenye sekta ya
uvuvi, walisema elimu ya
kujikinga na VVU, pamoja
na huduma za kinga, matib-
abu na matunzo miongoni
mwa wavuvi bado zinahita-
ji kuongeza kasi kwa kuwa
hali ya maambukizi kwa
wavuvi bado ipo juu.

Kaimu Mwenyekiti wa
kamati hiyo, Dk. Christina
Mzava, alisema TACAIDS
ina kazi kubwa ya kufanya
katika sehemu za mialo ili
kuokoa jamii za wavuvi ku-
tokana na kuwa na ushami-
ri wa juu wa VVU kwa asil-
imia saba ambayo ni zaidi

ya kiwango cha kitaifa.
Mkurugenzi Msaidizi
wa Utawala, Samweli

Mwashamba, akiwasilisha
taarifa ya Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwa niaba ya Wa-
ziri Ulega, alisema wizara
na taasisi zake 10 inaende-
lea kuratibu na kusimamia
utekelezaji afua za VVU,
UKIMWI na magonjwa
sugu yasiyoambukizwa
(MSY) mahala pa kazi kwa
mujibu wa Waraka Na 2
wa Utumishi wa Umma wa
Kudhibiti VVU, UKIMWI
na MSY Mahala pa Kazi ka-
tika Utumishi wa Umma wa
Mwaka 2014.

Alitaja maeneo yanay-
otekelezwa na  wizara

hiyo kuwa ni pamoja na
kujumuisha masuala ya :

uvuvi na UKIMWI ka-

tika Sera ya

ya utekelezaji

UKIMWI na magonjwa yasi-

yoambukiza, kutoa elimu
hiari :
watumishi pamoja :

lishe na upimaji wa
kwa
na kaanzisha vituo vya upi-

maji na ushauri nasaha kwa :

wavuvi.
Pia aligusia

WI na Magonjwa Yasiyoam-

bukiza pamoja na kuwa

na mratibu  wa UKIMWI,
usambazaji
kuhifadhi

ya kazi ya wizara.
Alitaja  sababu

VVU ni pamoja na matumi-

zi hafifu na yasiyo sahihiya :
kondomu na imani mbovu :
kondomu :
kwamba zinaweza kutu- :
mika na kuleta furaha ya :

za kutoamini

tendo.

Pia kuna uelewa mdogo :
juu ya elimu ya VVU na :
UKIMWI katika kambi za :
wavuvi ambao hupelekea :
Zisizo :

kufanyika ngono
salama pamoja na :
kutokuwa na tabia ya i

kupima afya zao mara kwa :
mara ili kuweza kuwa na :
wa afya zao :

ufahamu
pamoja na upatikanaji hafi-

fu wa huduma za VVU na :
UKIMWI katika maeneo ya :

mialo hasa visiwani.

Alisema kuwa wanafanya :

pia sensa za wavuvi ili ku-

weka mkakati wa namna :

ya kutoa huduma za upi-

maji na ushauri nasaha, hu-
duma za VVU na UKIMWI :

zinazotolewa asilimia 51
katika mialo 1,307.

Samweli Mwashamba ali- :
fafanua kuwa jumla ya kon- :
domu 334,872 na makasha :
30 ya kuhifadhi kondomu :
kwenye :
wizara na taasisi zake ka- :
tika kipindi cha mwaka :
2023/24. Lishe na nauli :
kwa watumishi wa wizara :
na taasisi ambao walioji- :

yamesambazwa

weka wazi kuwa wanaishi

na VVU Kkatika kipindi cha :

mwaka 2023/24.

Watumishi 387 walipati- :
wa elimu ya juuya VVUna :
UKIMWI na ushauri nasaha :
pamoja na kufanyiwa vi- :

pimo.

UVUVI ya :
Mwaka 2015, kutenga ba- :
jeti kila mwaka kwa ajili :
masuala :
ya kudhibiti VVU na :

kuunda
KamatiyaVVUna UKIM- :

makasha ya :
kondomu na :
kondomu katika maeneo :

zina- :
zochangia jamii za wavuvi :
kuwa na maambukizi ya

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, akiwa katika mkutano wa mawaziri wa fedha na maga-
vana wa Benki Kuu za nchi za Afrika (African Caucus - WB) uliomshirikisha Rais wa Benki ya

Tanzama katika Mlkutano va Mwaka ya Sh|r|ka la Fedha la Kimataifa (IMF) na Benki ya Dunia.

PICHA: BENNY MWAIPAJA

CHADEMA yaguna uandikishaji
wapigakura wa Serikali za Mitaa

Na Mussa Mwangoka, MPANDA

UONGOZI wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) mkoani Katavi ume-
kosoa uandikishaji wapigakura
wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa,
ukidai kuwa uligubikwa na dosari
nyingi.

Umesema dosari hizo hazipaswi
kujirudia katika hatua nyingine za
mchakato wa uchaguzi huo kwa
kuwa zinatia doa uchaguzi huo na
mustakabali wa demokrasia nchini.

Mwenyekiti wa CHADEMA Mkoa
wa Katavi, Rhoda Kunchela, alitoa
rai hiyo jana wakati akizungum-
zia mchakato wa uchaguzi huo
uliopangwa kufanywa Novemba 27,
mwaka huu.

“Kuna kasoro nyingi: Majina
kuandikwa kwenye makaratasi ya
kawaida, si kwenye daftari la Tume
Huru ya Uchaguzi; wanafunzi wasio
wakazi wa eneo husika kuandik-
ishwa, pia watoto chini ya miaka 18
kuandikisha kupiga kura na men-
gine mengi ambayo tumeainisha
na kuitaka Tume ya Uchaguzi ishu-
ghulikie ili isitie doa uchaguzi huo,”
alisema.

Hata hivyo, uchaguzi huo unasi-
mamiwa na Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) licha ya marekebisho ya
kisheria kuelekeza usimamiwe na

Tume Huru ya Uchaguzi
(INEC).
Alisema hawategemei

Oktoba 21 mwaka huu,
wakati akifunga uandikishaji
wapigakura kwa ajili ya uch-

hatua zinazofuata kwe- ' Kuna aguzi huo, Waziri wa Nchi
nye mchakato huo ziwe ::lagsi?il'\:a?i‘r,l-a Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Mo-
na malalamiko, hivyo yuandikwa hamed Mchengerwa, alivi-
mamlaka inayousima- kwenye taka vyombo vya dola nchini
mia itende haki kuanzia makaratasi kuhakikisha  vinaimarisha
kwenye uchukuaji fomu Yakawaida, usalama ili uchaguzi huo
na inapofika hatua ya Sikwenye uwe wa huru na haki.
mapingamizi, haki pia daftari la Alipoulizwa kuhusu
X . . Tume Huru .
itendeke, vivyo hivyo va Uchaguzi; malalamiko ya vyama vya
wakati wa kampeni hadi wanafunzi siasa, ikiwamo CHADEMA,
siku ya upigaji kura. wasio wakazi kwamba baadhi ya wanafun-
Rhoda ambaye Waeneo zi wameandikishwa kupiga
amewahi kuwa mbunge hvsika... kura, Waziri Mchengerwa
wa viti maalumu mkoa alisema,  hoja hiyo haina
huo, alisema CHADE- mashiko  “kwa sababu kati-
MA imewashawishi ~ wananchi kashule  wapo pia wanafunzi
kujitokeza  kujiandikisha  kwa waliozidi ~ umri wa miaka 18

kuwa wengi wao walionesha ku-
kata tamaa kutokana na kila mara
kuporwa haki yao.

Hivyo, wana matumaini uchaguzi
huo utatoa taswira ya nini wana-
takiwa kufanya kwenye Uchaguzi
Mkuu ujao wa rais, wabunge na
madiwani.

Kwa mujibu wa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Mohamed
Nchengerwa, wananchi walioji-
andikisha kupiga kura kwenye Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa Novemba
27, mwaka huu mkoani Katavi ni
asilimia 96.37 ya waliotarajiwa
kuandikishwa katika mkoa huo.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

ambao sifa zinawaruhusu ku-
piga kura”.

Alipoulizwa kuhusu malala-
miko ya CHADEMA na ACT
Wazalendo kuhusu eneo la Mir-
erani, mkoani Manyara kwamba
uandikishaji  ulifanyika hadi
usiku, waziri huyo alisema “sina
malalamiko hayo na sifahamu
chochote. Kama tungepata
taarifa hiyo, tungeifanyia kazi,
tunataka uchaguzi wa huru na
wa haki.”

Kwa mujibu wa Waziri
Mchengerwa, jumla ya wapi-
gakura 31,282,331 wameandiki-
sha kwa ajili ya uchaguzi huo
sawa na asilimia 94.83 ya lengo
la kuandikisha watu 32,897,8579.
Soma zaidi Uk. 8
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Makamu
wa Rais aita
wawekezaji
jotoardhi

Na Beatrice Moses

SERIKALI imetoa wito kwa
wawekezaji kutoka nchi mbal-
imbali kuwekeza nchini kwenye
sekta ya nishati hususan jotoardhi
inayozalisha umeme na kusaidia
kuondoa matumizi ya nishati
chafu.

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, alitoa wito huo jana al-
ipozindua Kongamano la 10 la Jo-
toardhi la siku tatu linalofanyika
Dar es Salaam kwa siku tatu, ikiwa
ni mara ya pili kufanyika nchini.

Dk. Mpango alisema nguvu ya
ziada kutoka kwa wawekezaji ina-
hitajika ili kufanikisha upatikanaji
wa rasilimali hiyo muhimu na
kwamba serikali ikiachiwa peke
yake itakuwa na ucheleweshaji wa
upatikanaji wa nishati hiyo.

Alisema serikali imeweka maz-
ingira mazuri ikiwamo sera nzuri
sambamba kuwapo kwa uchumi
unaokua kwa asilimia tano hata
baada ya ugonjwa wa UVIKO- 19.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith
Kapinga, alisema jotoardhi ina
uwezo mkubwa kama rasilimali
maalum kwa eneo na ikitumika
na kuunganishwa katika gridi ya
taifa, manufaa yake yanaweza
kusambazwa kwa usawa, kusaidia
kukabiliana na tofauti za kijiogra-
fia katika upatikanaji wa nishati
ambazo zinaakisi tofauti kubwa za
kiuchumi.

“Katika usambazaji wa nishati
ulio sawa, jotoardhi ina jukumu
muhimu katika kushughulikia vi-
pimo vya kijiografia vya ukuaji, iki-
waruhusu raia wengi zaidi kush-
iriki na kufaidika na maendeleo ya
taifa,” alisema.

Kapinga alisema kutokana na
umuhimu wa rasilimali hiyo, ana
uhakika kwamba mkutano huo
utajadili na kulipatia suluhisho la
kuondokana na mambo yanay-
ozuia maendeleo ya jotoardhi.

Naye Mbunge wa Mbozi, George
Mwenisongole,  akiwawakilisha
wabunge wanaotoka kwenye
mikoa yenye rasilimali ya jotoar-
dhi kuwa wananchi wanaoishi
kwenye maeneo yenye miradi
husika watapewa kipaumbele cha
kupewa umeme.

Mbunge wa Igunga, Nicholas
Ngasa, alisema juhudi za serikali
zinatoa tumaini kwa kuwa in-
aonyesha nia ya wazi ya kuwaletea
wananchi maendeleo kwa kuko-
mesha adha ya kukatika umeme.

Vyanzo vya joto ardhi Tanza-
nia ni 52 vinavyopatikana katika
mikoa 16, vikitajwa kuwa na uwe-
7o wa kuzalisha umeme usiopun-
gua Mw 5,000.

Wizara ya Nishati kwa sasa im-
ejikita katika kutekeleza miradi
mitano ya kipaumbele ambayo
ni Ngozi (MW 70), Kiejo-Mbaka
(MW60), mkoani Mbeya na Song-
we (MW5), Luhoi (MW5) Pwani na
Natron (MW60) Arusha.

~
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Watoto wakiwa katika mafunzo ya kuandaa mabaki ya matunda kwa ajili ya kutengeneza mbolea, ambayo valitole-
wa na Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIAKA

Simanzi miili wanakwaya KKKT ikiagwa

Na Halfani Chusi

VILIO, simanzi vimetawala
wakati wa kuaga miili ya wa-
nakwaya watano wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Usharika wa
Wazo, Dar es Salaam, wali-
ofariki dunia juzi katika ajali
ya gari, eneo la Kirinjiko,
Same, mkoani Kilimanjaro.

Wanakwaya hao wali-
fariki dunia wakati wak-
ienda kumzika mwanak-
waya mwenzao, Machame,
wilayani Hai, Kilimanjaro
aliyefariki siku nne zilizopita
wakati akijifungua.

Wanakwaya hao ni Ste-
phen Temba, Auleria Swai,
Neema  Ngusi, Charles
Mchome na Maderina Mten-
zo. Mbali na wanakwaya hao
walipoteza maisha, wengine
walijeruhiwa na kupelekwa
katika Hospitali ya Wilaya
ya Same, Hospitali ya Rufani
ya Mkoa ya Mawenzi na Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya
KCMC.

Ibada ya kuaga miili ya
wanakwaya hao iliongozwa
na Mkuu wa KKKT na Asko-
fu wa Dayosisi ya Mashari-
ki na Pwani (DMP) Dk.

Alex Malasusa, akisaidiwa
na wakuu wa majimbo na
wa dayosisi hiyo. Pia vion-
gozi hao waliwaombea
majeruhi wanaoendelea
kupatiwa matibabu.

Akizungumza  wakati
wa ibada hiyo, Askofu Dk.
Malasusa alisema wame-
pokea kwa mshtuko tukio
hilo la kusikitisha huku
wakipokea pia salamu za
pole mbalimbali kutoka
kwa maaskofu, viongozi
wa dini, serikali na watu
binafsi.

“Jana tulipofika katika
ibada tulisema tumegundua
Mungu wetu si wa kawaida.
Mungu akiamua jambo
haliwezi kuzuilika. Tuna-
popanga mipango ya kuishi,
tujipatie moyo wa hekima na
hekima ni kumjua Mungu na
kuamini yupo.

“Msiba huu utupe moyo
wa hekima. Wanadamu wen-
gi tunahangaika na kuwae-
limisha watoto ili wafanye
vizuri katika masomo la-
kini tunasahau kumwomba
Mungu awape watoto wetu
mioyo ya hekima.

“Kuishi maisha ya ibada
lakini ninamwomba Mungu

atupe moyo wa heki-
ma kama Daudi ana-
vyotwambia Mungu

tdﬁ::fika atujulishe kuzihesa-
katikaibada Du siku zetu tupate
tulisema moyo wa hekima.
tumegun- Basi tujibwage kwa
duaMungu  vesy kwa kuwa
r(":‘:";is‘;;'{'a hatujui siku  wala
Mungu akia- 532 atakayotuita,
mua jambo alisema.

haliwezi Katika ibada hiyo,
kuzvilika. aliwasifu ~ wanak-
Tunapopanga yaya hao walifariki
m::’s?":’go Ya  dunia kwa kupenda

ibada na kwamba ni
washindi mbele ya
Mungu na walifanya kazi nzuri ya
kumtukuza kupitia uimbaji.
Wasemaji wa familia kwa
pamoja waliwashukuru watu
mbalimbali waliowakimbilia
katika kipindi chote cha msiba
pamoja na kanisa kwa kuende-
sha ibada ya kuwaaga ndugu zao.
Familia ya Madelini Mtenzi il-
isema: “Tunatoka shukrani kwa
kanisa la Usharika wa Wazo,

madaktari wa Same waliopokea
miili ya ndugu zetu na majeruhi
wengine. Mungu awabariki.”

Msemaji wa familia ya Au-
relia Swai, alilishukuru kanisa
hilo huku akisema mpendwa
wao watamsafirisha kumpeleka
Moshi kwa ajili ya maziko yata-
kayofanyika keshokutwa.

Naye msemaji wa familia ya
Neema Ngusi alisema hana mae-
neno mengi zaidi ya kumshuku-
ru Mungu kwa kilichotokea.

Msemaji wa familia ya Stephen
Temba aliushukuru uongozi wa
kanisa hilo kwa kuwakimbilia ka-
tika msiba huo.

“Tunashukuru wote mliofika
hapa kutuunga mkono. Mmea-
cha familia zenu asanteni sana.
Familia ya Temba tunatoa shuk-
rani hata kwa Mchungaji Kion-
gozi wa Usharika (wa Wazo, Her-
man Kiporoza). Mungu ampe
moyo huo hata kwa matukio
mengine. Pia tunawashukuru
ndugu, jamaa na marafiki wote
kwa kutukimbilia,” alisema.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz
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NMB, UDSM waingia makubaliano kuwawezesha wanafunzi wabunifu

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB na Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM)
wametia saini mkataba wa
makubaliano ya ushirikiano, un-
aolenga kukuza vipaji, ubunifu,
uwekezaji katika mageuzi ya
kidigitali na msaada wa kifedha
kwa wanafunzi wa Chuo cha
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (Co-ICT) kilichoko chini ya
chuo hicho.

Makubaliano hayo ya miaka
mitano yalitiwa saini jana Makao
laam, UDSM ikiwakilishwa na
Naibu Makamu Mkuu wa Chuo
anayeshughulikia Utafiti, Prof.
Nelson Boniface huku NMB iki-
wakilishwa na Ofisa Mkuu wa
Rasilimali Watu, Emmanuel Ako-
naay.

Akizungumza kabla ya kutia
saini mkataba huo, Akonaay
alisema NMB ambayo elimu ni
sekta ya kipaumbele, inaamini
kuwa makubaliano hayo yanak-
wenda kuchochea  ubunifu
miongoni mwa wanafunzi wa
Co-ICT ambao utawezesha utat-
uzi wa changamoto mbalimbali
zinazozungukia jamii na taifa
kwa ujumla.

Alibainisha ya  kwamba
makubaliano hayo yatajikita ka-

tika maeneo matano ambayo ni:
Ukuzaji vipaji na ujuzi; ukuzaji
ubunifu wa matumizi ya teknolo-
jia; uwekezaji katika mageuzi ya
kidigitali; utafiti wa teknolojia
na maarifa; pamoja na msaada
wa kifedha wa masomo kusaidia
programu bunifu.

“Katika ukuzaji wa vipaji na
ujuzi, kwa pamoja NMB na Co-
ICT tutashirikiana katika ku-
tambua na kuendeleza kupitia
mafunzo ya vitendo kwa wa-
nafunzi waliofanya vizuri ka-
tika nyanja za TEHAMA, kama
itakavyokuwa kwenye ukuzaji
wa ubunifu wa matumizi ya
teknolojia.

“Hapo tutasaidia kuendeleza
ushindani katika sekta ya fedha
ambayo inakua kwa kasi sana,
pande zote zitashirikiana ka-
tika kutoa fursa kwa wanafunzi
kujaribu teknolojia tofauti zina-
zoweza kuwa na athari chanya
kwa sekta ya kifedha kupitia
SANDBOX,” alifafanua Akonaay.

Aliongeza kuwa katika mageu-
zi ya kidigitali, NMB na Co-ICT
kwa pamoja watawekeza katika
nyanja hiyo ili kuongeza ufanisi,
kupunguza gharama na kubore-
sha huduma kwa wateja na kati-
ka utafiti wa teknolojia na maari-
fa, watashirikiana kufanya utafiti
wa kiteknolojia ili kuchunguza
athari zake kwa sekta ya fedha.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI

5

TARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya
392 na Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural
Gas) (Supply and Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019).

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea ombi la kibali cha ujenzi wa kituo cha
kujaza gesi asilia iliyoshindiliwa kwenye magari kutoka PUMA ENERGY
TANZANIA LIMITED kitakacho jengwa kiwanja namba 1C/1 eneo la Mabibo

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

katika Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu,
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa
hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

“NMB tunaamini waonesha ainaya huduma
makubaliano haya si tu zetu, bali kuwafunza
yatasiadia kuimarisha  “Hali hii namna ya kuomba kazi

mahusiano yetu, bali ni husababisha na kuwajengea uelewa
mwendelezo wa ushiriki- mMaji ambayo  wanafunzi wanaoji-
ano endelevu baina yetu tunavuna andaa kuingia katika
; . ndani ya - .
na ahadi yetu ni kuwa zjusvictoria SOko la ajira, kuwajuza
NMB itaendelea kufanya kywana changamoto na mahi-
kazi na serikali yetu katika  tope jingi taji ya soko.
sekta ya elimu, ambayo ni na kutumia “Lakini pia kupi-
utekelezaji wa dhati wa gharama tia NMB Foundation,
dhamira yetu ya kuchang- 'é::"’:az;’a tumekuwa tukitoa
ia ukuaji na ustawi wa kutibu maji. ufadhili wa NMB Nuru
elimu nchini. Kwamwezi  Yangu Scholarship and
“Tunashukuru  UDSM  tunatumia Mentorship, ambapo
Co-ICT kwa kuichagua katiyash. hadi sasa tuna wa-
NMB na kukubaliana kush- ~ milioni 300 nafunzi 132, wako kati-
irikiana katika kufanikisha 23\:’; '3“5‘:, ezi” ka vyuo mbalimbali vya
matakwa ya kimkataba,” ajisema = umma, ambako wam-
alisema Akonaay aliyem- zengo. etengewa Sh. bilioni 1.4

wakilisha Ofisa Mtendaji
Mkuu wa NMB, Ruth Zai-
puna.

Mbali na makubaliano hayo,
mchango na ushirikiano mwing-
ine baina ya NMB na UDSM ni
mkataba wa miaka miwili na
Shule Kuu ya Biashara ya UDSM,
ambako kwa miaka miwili benki
imetumia Sh. milioni 35 kuwa-
zawadia wanafunzi watatu bora
waliofanya vizuri zaidi katika
masomo ya biashara.

“NMB pia tumekuwa tuki-
andaa Career Fairs, ambayo
tumeyatumia  kuwakutanisha
mamia ya wanafunzi, si tu ku-

]
TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392
na Kanuni Na. 6(1&3) ya Kanuni za Mafuta, the Petroleum (Natural
Gas)(Transmission and Distribution Activities), GN No. 176 of 2018).

ili kuwawezesha kupata

masomo yao hasa wa-

tokao mazingira magu-
mu,” alisema.

Akonaay alisema benki yake
imekuwa pia ikitoa programu
ya mafunzo kwa vitendo kwa
wanafunzi, ambapo jumla ya
wanafunzi 1,500 waliomaliza
vyuo vikuu wamekuwa waki-
fanya mafunzo hayo, wengi wao
wakiwa wamechukuliwa na NMB
na wengine wameajiriwa kwing-
ineko.

Kwa upande wake, Profesa
Nelson alishukuru NMB kwa
kukubali kuingia mkataba wa

makubaliano hayo, yanayompa
uhakika kwamba yanakwenda
kuwawezesha vijana wazuri wa
ubunifu ambao watanufaika vya
kutosha kupitia makubaliano
hayo, yanayokwenda pia kucha-
chua teknolojia ya Akili Mnemba
(AI).

“Tulikupokuwa tunateta
kwamba, Al itakuwa ni sehemu
ya mambo ambayo yatatekele-
zwa kupitia makubaliano haya,
lakini je, Al tulizonazo zinajua
kuongea lugha zetu tunapofanya
biashara? Sasa hiyo ni changa-
moto ambayo tunapaswa Kkui-
tafutia ufumbuzi kwenye muun-
do wa kibiashara uliomo katika
mkataba huu.

“Hii maana yake ni kuwa itat-
ulazimu tutapowaendea watu
wasiojua Kiingereza, wasiojua
Kiswahili, tuweze kuwafikia
kwa lugha zao za asili ili kufani-
kisha malengo na mipango ya
kibiashara. Nadhani hapo NMB
itakuwa ‘giants’ wa ubunifu,”
alisema Prof. Nelson.

Alisema UDSM na Co-ICT inao
vijana wengi, wazuri na ma-
hiri katika ubunifu, anaoamini
kuwa wakati wao kunufaika na
makubaliano hayo ni sasa na
kuwataka NMB kuunga mkono
harakati zao si tu ili kuwawez-
esha kuingia katika soko la ajira,
bali pia kujiajiri itakapolazimika.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI

(EWURA)

Rashal Energies Limited.

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

TAARIFAinatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea ombi la kibali cha ujenzi wa bomba la
kusambazia gesi asilia kutoka Kisemvule, Mkuranga Pwani hadi Mbagala,
Temeke, Dar es Salaam lenye urefu wa kilometa 18.2 kutoka kwa kampuni ya

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu,
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa

hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S.L.P 2857 Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz

Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S. L. P 2857 Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;

Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Barua pepe: info@ewura.go.tz  Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA , 41104 Tambukareli, 5.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 2320002 — 4 » Nukushi: +255 26 2329005 » Barua Pepe: info@ewura.go tz

Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA , 41104 Tambukareli, 5.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 2320002 — 4 » Nukushi: +255 26 2329005 » Barua Pepe: info@ewura.go tz
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HABARI KITAIFA

Pinda achangisha
milioni 130/-
ujenzi kituo cha
watoto yatima

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Mkazi, Geophrey Pinda, ameongoza harambee
iliyochangisha Sh. milioni 132 kwa ajili ya kusaidia

ujenzi wa kituo cha watoto yatima cha The Joy of :

Hafla ya harambee h1yo 111fany1ka juzi katika ny-
umba ya Bushback Safari Kilenge iliyoko mtaa wa
Impla, jijini Arusha.

Akitoa shukurani kwa wananchi, wadau pamoja
na viongozi wa serikali waliofika katika harambee
hiyo, Pinda aliwaomba Watanzania kujitoa kuwa-
saidia, kuwalea na kuwajengea makazi watoto wa-
sio na uwezo, wakiwamo yatima.

“Tutakuwa na ushahidi kwamba tuna kitu tut-
akifanya, hizi Sh. milioni 132 zinakwenda kusaidia
watoto hawa wenye uhitaji maalumu.

“Uhitaji maalumu maana yake hawana walezi
na sasa tumeamua kusaidiana na mtawa katika
kuwalea, kuwajengea makazi na maisha yao kuwa
salama,” alisema Pinda.

Alishukuru taasisi zote za kifedha zilizoshiriki
katika harambee hiyo huku akiomba taasisi ny-
ingine zenye nafasi ya kuchangia ujenzi zaidi wa
kituo hicho, kushiriki kusaidia watoto hao.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Felician Mtahenger-
wa, aliwashukuru wananchi kwa kujitolea kwa
moyo wa dhati katika kuhakikisha wanafanikisha
ujenzi wa kituo hicho.

“Niwashukuru sana kwa namna mlivyoguswa
katika utoaji wenu, hakika ni jambo la kushuku-
riwa mno ili kuwalea vyema watoto wetu hawa,”
alisema Mtahengerwa.

Mlezi wa kituo hicho, Sista Janeth Ngopa alim-
shukuru Rais Samia Suluhu Hassan kupitia kwa
Naibu Waziri wa Ardhi kwa kushiriki na kuende-
sha haramabee hiyo kikamilifu kufanikisha ujenzi
wa kituo hicho.

“Kwa niaba ya watoto, wadhamini na bodi ya
kituo hiki, ninamwomba Mungu ampe maisha
marefu Mungu, ampe afya njema na tunamwom-
ba asichoke kutusaidia kwa sababu mara kwa
mara tutamsumbua kwa njia ya simu kutusaidia,”
alisema Sista Janeth.

Katika kuboresha makazi ya watoto hao wasio
na uwezo, kituo hicho kimeanzisha na kinaende-
lea na ujenzi wa jengo la ghorofa mbili ambalo
msingi wake umekamilika katika eneo la Gomba

TCRA kumaliza laini ‘tuma kwa namba hii’

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) imesema
inaendelea  kushughulikia
laini za simu zinazotumika
kufanya utapeli wa mtandao
ili kuzimaliza kabisa.

Katika kufanya hivyo,
TCRA imesisitiza kuwa kila
ujumbe mfupi wa maneno
‘sms’  utakaotumwa utar-
ekodiwa.

Akitoa wasilisho la Ripoti
ya Tathmini ya Mawasiliano
Tanzania inayoanzia Juni
hadi Septemba, mwaka huu,
Mkurugenzi wa Masuala ya
Kisekta wa TCRA, Mhandisi
Felician Mwesigwa, huku ak-
iwanyoshea kidole mawaka-
la wasio waaminifu wana-
osajili laini kwa njia ambazo
ni kinyume na utaratibu.

Ripoti hiyo ilionesha kuwa
mikoa ya Rukwa na Moro-
goro imeongoza kwa kuwa
na majaribio ya ulaghai wa
kimtandao huku ikibaini-

sha kuwa katika maeneo
mengine matukio hayo ya-
mepungua kwa asilimia 28,
ikilinganishwa na yaliyori-
potiwa katika ripoti ya Juni,
mwaka huu.

“Mikoa hiyo imeongoza
mwaka mzima. Kuna mtu
anaamua kusajili laini ya
simu ili akafanye kile ana-
choona ni fursa kwake. Mtu
anajua kabisa kwamba niki-
fanya kosa kuna sheria zake
lakini bado anafanya, hivyo
kazi yetu sisi ni kuhakikisha
upatikanaji wa laini hizo usi-
we rahisi. “Watoa huduma
wengi wametumia teknolo-
jia za kubaini hizo ‘sms’ na
kuzifungia laini husika pia
kuwaangaliwa wale ambao
wamesajili laini hizo zili-
zotumika kwenye kufanya
matukio ya kitapeli. Hiyo
inakwenda sambamba na
hatua mbalimbali za udhibi-
ti,” alisema Mwesigwa.

Ripoti hiyo ambayo hu-
tolewa na TCRA kila baada

ya miezi mitatu, ilionesha
kwamba mikoa hiyo imeon-
goza kwa kuwa na theluthi
moja ya majaribio ya ulaghai
kupitia simu za mkononi
kwa kutumwa ujumbe mfu-
pi wa maneno mfano ‘hiyo
fedha nitumie kwa namba
hii 0713 46... jina litatoka ...).

Njia nyingine ya utapeli
inayotumika katika maeneo
hayo, ilielezwa kuwa ni tape-
li kumpigia simu ya moja
kwa moja mtu mwingine
na kujitambulisha kuwa ni
mtoa huduma wa mtandao
fulani na kumpa maelekezo
ambayo endapo mhusika
atayafuata  yatasababisha
kutapeliwa.

Kutokana na hali hiyo
mitandao mbalimbali ya
laini za simu imekuwa ikitoa
elimu na mesisitizo kwa wa-
teja kwamba watawasiliana
nao kwa namba 100 pekee,
hivyo wajiepushe na kufuata
maelekezo yoyote watakayo-
patiwa na mtu aliyewapigia

kwa namba binafsi.

“Kila mwaka kwenye ripoti
zetu, mikoa ya Rukwa na Mo-
rogoro imekuwa na matukio
mengi ya ulaghai. Wilaya
zilizoongoza kwa Rukwa na
matukio yake kwenye ma-
bano ni Simbawanga (5,198),
Nkasi (250) na Kalambo
(122) huku Morogoro zikiwa
ni Ifakara (3,922), Kilombero
(1,306), Morogoro (127), Kilo-
sa (89), Ulanga (21), Mvome-
ro (10), Malinyi (manane) na
Gairo (matatu).

Mhandisi Mwesigwa pia
alitaja mikoa iliyofuatia kwa
matukio ya majaribio ya
utapeli baada ya Rukwa na
Morogoro kuwa ni Mbeya
(1,112), Dar es Salaam (959)
na Arusha (351) ambayo yali-
fanyika kwa wastani wa asil-

imia moja hadi 10.
Kuhusu sababu za mikoa
hiyo kuongoza, alisema

chanzo chake kilitokana na
wahusika kutekeleza waki-
wa katika maeneo hayo.

?’lt !,ll

Naibu Wa-

ziri wa Ardhi,
Nyumba na
Maendeleo ya
Makazi, Geo-
phrey Pinda,
akimbeba
mtoto wakati
wa harambee
ya kuchangi-
sha fedha kwa
ajili ya ujenzi
wa Kituo cha
watoto yatima
cha “The Joy
of God Ophan-
age Centre”
kilichoko

juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wenye selimundu wataka watu wapime kabla kuingia uhusiano

Na Romana Mallya

WATU wanaoishi na ugonjwa
wa selimundu (sikoseli) wamese-
ma wanatamani kuvunja mduara
wa ugonjwa huo kwa watu kupi-
ma afya kabla ya kuanzisha uhu-
siano ndio mzizi wa tatizo.

Athari mojawapo kwa watoto
wanaozaliwa na matatizo hayo ni
kupata kiharusi. Athari nyingine
kwao ni pamoja na kupata mata-
tizo ya afya ya akili kunakochang-
iwa na maumivu makali ya mara
kwa mara wayapatayo.

Shujaa wa selimundu, Arafa
Said, alitoa rai hiyo juzi wakati
wa kikao cha Mpango Mkakati
cha Magonjwa Yasiambukiza kili-
choandaliwa na Chama cha Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza (TANC-
DA).

“Mimi ni shujaa wa magonjwa
yasiyoambukiza, nina selimundu,

ugonjwa huu ni wa kurithi kutoka
kwa wazazi wote wawili, yaani
baba na mama.

“Changamoto kwa tunaoishi
na selimundu, huja na madhara
mengine mengi zaidi kwa sababu
ni ugonjwa ulio kwenye damu,
unapita kuanzia kichwani mpaka
miguuni, kila kiungo kinachopiti-
sha damu kinaweza kuathirika
kutokana na selimundu.

“Mojawapo ya athari ya seli-
mundu ni watoto kupata kiharu-
si. Pia mtu anaweza kupata ma-
tatizo ya afya ya akili kwa sababu
ya maumivu ya mara kwa mara,
hivyo akili haiwi sawa,” alisema.

Kutokana na athari hizo, Arafa
mwenye mtoto mmoja sasa,
alisema anatamani kwa pamoja
wavunje mduara wa selimundu
kwa watu kupima na kutambua
afya zao mapema.

Alisema kila mmoja kabla ya

kuanzisha familia ni lazima kum-
jua mwenza wake amebeba vina-
saba gani.

“Lakini, kuna kaka na dada zetu
ambao tayari wameshaanzisha
familia hatujachelewa, pale tuna-
popata mtoto tumpime mapema
ili kumsaidia kupata matibabu
mapema. Tunaomba jamii isi-
wanyanyapae wagonjwa wa seli-
mundu,” alisema.

Kwa mujibu wa tovuti ya Wiz-
ara ya Afya, Februari Mosi, Wa-
ziri wa Afya (wakati huo) Ummy
Mwalimu, alipotembelea watoto
waliopandikizwa uroto Hospitali
ma, alisema mpaka kuﬁkla Juni,
mwaka huu, serikali ilikuwa im-
etoa Sh. bilioni moja kwa ajili ya
kutibu watoto 20 wenye ugonjwa
wa selimundu.

Novemba 8 mwaka jana, Naibu
Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mol-

lel, wakati akijibu swali bungeni
kwa niaba ya Waziri wa Afya,
alisema kuwa takribani watu
200,000 nchini wana ugonjwa
wa selimundu na watoto 11,000
huzaliwa wakiwa na ugonjwa huo
unaohusisha kurithi vinasaba
toka kwa wazazi kila mwaka.

Kwa mujibu wa takwimu za
Mfumo wa Taarifa za Uendeshaji
wa Huduma za Afya (MTUHA),
jumla ya wagonjwa 86,990 wa
selimundu walihudumiwa kwa
mwaka 2022.

Ugonjwa wa selimundu una-
tambuliwa kwa kipimo cha rahisi
cha damu ambacho huonesha
kama mtu ana ugonjwa huo au
urithi wa selimundu.

Ni ugonjwa wa kurithi unaoto-
kana na kuwapo seli za damu ze-
nye umbo tofauti na la kawaida.
Mtu mwenye tatizo hili huwa na
changamoto ya kupungukiwa

damu mara kwa mara, maumivu
ya kichwa, viungo na misuli.

Awali, katika kikao hicho cha
mpango mkakati cha TANCDA
juzi, Mtaalamu wa Afya na Ma-
zoezi wa chama hicho, Dk. Wa-
ziri Ndonde, aliikumbusha jamii
kuacha tabia bwete na kushu-
ghulisha mwili kwa kufanya ma-
zoezi yaliyosahihi ili kujilinda na
magonjwa yasiyoambukiza.

Dk. Ndonde alisema mwongozo
wa ufanyaji mazoezi wa Wizara
ya Afya unataka mtu afanye ma-
zoezi angalau dakika 150 kwa
wiki kwa uzito wa kati kama
vile kutembea na shughuli ny-
ingine.

Vilevile, alisema unataka mtu
afanye mazoezi walau dakika 75
kwa wiki kwa mwenye uzito wa
juu ikiwa ni pamoja na kukimbia,
kucheza muziki kwa haraka kwa
kuhusisha mazoezi ya misuli.
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Hatua zichukuliwe kudhibiti
ajali mwishoni mwa mwaka

ZIKIWA zimebaki siku 69 kumaliza mwaka wa 2024, tayari ajali za
barabarani zimeibuka na kugharimu maisha ya watu. Majira kama
haya, ajali kama hizo zimekuwa zikipamba moto hivyo kusababisha
watu kupoteza maisha na wengine kujeruhiwa na kupata ulemavu
wa kudumu.

Ndani ya wiki moja tangu Jumamosi iliyopita, kumetokea ajali
tatu za barabarani ambazo zimesababisha watu 27 kufariki dunia
na wengine 78 kujeruhiwa. Ajali hizo zimetokea katika mikoa ya
Kilimanjaro na Mwanza.

Katika ajali iliyotokea Oktoba 19, mwaka huu, katika eneo la
Kikavu, Hai mkoani Kilimanjaro, iliyohusisha magari matatu
yakiwamo Toyota Coaster na malori mawili, kwa mfano, watu 14
walifariki dunia ama papo hapo au hospitalini wakati wakipatiwa
matibabu na wengine 12 kujeruhiwa.

Wakati taifa likitafakari tukio hilo, juzi ziliibuka habari zingine za
vifo vya watu 13 na wengine 59 kujeruhiwa katika ajali mbili tofauti.
Ajali ya kwanza ni ile iliyohusisha mabasi ya Nyehunge na Asante
Rabi kugongana katika eneo la Ukiliguru, Misunwi mkoani Mwanza
na kusababisha vifo vya watu wanane na kujeruhi wengine 39.

Ajali ya pili ilitokea usiku wa kuamkia juzi katika eneo la Kirinjiko,
wilayani Same, Kilimanjaro ambayo ilisababisha vifo wa waimbaji
watano wa Kwaya ya Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Dayosisi ya Mashariki na Pwani (DMP) Usharika wa Wazo, Dar es
Salaam. Katika ajali hiyo pia waimbaji wengine 20 waliokuwamo
katika Toyota Coaster walijeruhiwa.

Kwa takwimu hizo, ajali hizo zimesababisha kutoweka kwa nguvu
kazi ya taifa na watu waliokuwa wakihitajika sana katika familia na
jamii kwa ujumla, hivyo ni pigo kubwa. Sababu zinazoelezwa kuwa
chanzo cha ajali hizo ni zile zile zikiwamo madereva kutokuwa
makini kwa kuyapita magari mengine bila kuchukua tahadhari na
kusinzia kwa uchovu.

Wahenga wanasema dalili ya mvua ni mawingu. Kwa msemo huo
ni kwamba hizo ni kama salamu za mwisho wa mwaka kwamba
mambo yameshaanza. Hali hiyo pia inatoa ujumbe kwa vyombo
vilivyopewa jukumu la kusimamia usalama barabarani kwamba
vikae chonjo mambo yameshaanza.

Kama ilivyo ada, ifikapo mwishoni mwa mwaka, ajali kama
hizo zimekuwa zikiripotiwa mara kwa mara ambazo zimekuwa
zikisababisha watu kupoteza maisha na wengine kujeruhiwa, hivyo
kubaki na ulemavu wa kudumu.

Kuwapo kwa ajali hizo na sababu zikielezwa kuwa ni mwendokasi,
madereva kutokuchukua tahadhari wakati wa kuyapita magari
mengine na uzembe au usingizi wa madereva kusinzia kwa sababu
ya uchovu.

Ni wakati mwafaka sasa kwa vyombo vya usimamizi wa usafiri
na usafirishaji kama vile Jeshi la Polisi kupitia Kikosi cha Usalama
Barabarani na Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA)
kuchukua hatua zinazostahili ili kudhibiti na kupunguza matukio
hayo.

Bila shaka, kuwapo kwa matukio hayo yanayojirudia mara
kwa mara huku nguvu kazi ya taifa ikiathirika, kuna tatizo mahali
ambalo linapaswa kupatiwa ufumbuzi. Kama ni sheria kutokuwa
kali, basi ni wakati mwafaka kuzifanyia mabadiliko ikiwamo faini na
adhabu zinazotolewa kuongezwa makali zaidi.

Aidha, ni vyema vitengo vya ukaguzi wa mabasi ya abiria
vikaimarishwa ili kusiwapo mwanya wa kuruhusu magari mabovu
au yenye kasoro kuingia barabarani, hivyo kusababisha ajali na
kugharimu maisha ya watu.

Ni matumaini kwamba iwapo kutakuwa na usimamizi wa
kutosha ikiwamo kuchukua hatua zinazostahili, Tanzania bila ajali
inawezekana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
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Matangazo: 0677-020701
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Jamii inahitaji elimu, hatua
zaidi kuepuka janga la moto

HADI sasa elimu ya kukabiliana
na majanga inatakiwa kutiliwa
mkazo katika jamii, ili kunusuru
vifo vya watu na uharibifu wa
mali zao.

Kila mara imekuwa
ikiripotiwa matukio ya watu
kufa kwa kusombwa na maji,
ajali, vyombo vya moto,
nyumba kuungua na wengine
kuangukiwa na kuta.

Wananchi wamekuwa
wakiitupia lawama serikali na
mahsusi Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji, ikidaiwa kushindwa
kunusuru wakati wa majanga
hayo yanatokea.

Ila kuna ushahidi wa wengi,
kuwapo ujenzi holela wa
makazi, ambao nao unachangia
maafa hasa ya moto.

Kunashuhudiwa mahali hapo
hakuna barabara za kupitisha
magari ya jeshi hilo, kupeleka
maji ya kuzimia moto na
wataalamu husika kutumika
inavyopaswa kwa ujuzi na
nyenzo nyingine walizo nazo.

Kinyume chake, kila
kunapozuka moto, wakazi
wake wamekuwa wakitumia
mchanga na maji kuzima
moto, bila ya mafanikio. Hiyo
ni kutokana na kukosa elimu
sahihi ya kukabili janga hilo.

Vilevile, wakati wa
mvua, mafuriko yamekuwa
yakisababisha madhara kwa
Jjamii tajwa jirani.

Ni aina ya madhara
yanayowagusa watu, hususani

watoto ~ wanasombwa  na
mafuriko, wanakutwa
wameshakufa.

Vilevile majanga ya vifo kwa
watu  kutumbukia visimani,
madimbwi na mashimo ya
vyoo, tahadhari ingeweza
kuchukuliwa endapo jamii
ingepata elimu sahihi.

Ni kawaida kukuta choo
kina nyufa, hali kadhalika

madimbwi, mito kujaa, lakini
watu wanashindwa kuchukua
tahadhari, wanaendelea
kutumia kukumbwa na mkasa
wa maafa.

Kimsingi, hiyo ni mifano
michache, ila kuna mingi
inapatikana kwenye makazi ya
watu.

Inashauriwa kabla ya kuanza
ujenzi wa makazi kupeleka
ramani za nyumba katika
mamlaka ya kitaalamu kisheria
ya ujenzi, kwa ajili ya ushauri
wa namna ya kukabiliana na
majanga hayo, ili wapatiwe
msaada sahihi.

Ushauri huo ni pamoja
na ujenzi wa nyumba kwa
mpangilio, unaotoa fursa kwa
watu kupita na magari ya
zimamoto kwenda kuokoa,
panapokuwapo hitaji.

Ukweli ulioko ni kwamba,
nyumba nyingi zimekuwa
zikitetekea na watu wengi kufia
ndani, kwa kukosa msaada
wa kikosi hicho cha kuzima
moto na uokoaji, kutokana na
magari husika kukosa barabara
ya kupita hadi kwenye tukio
stahiki.

Kinachofanyika mara nyingi,
ni kwa baadhi ya wajuzi na
wahusika wa tukio kuamuru
umeme uzimwe, ili kudhibiti
moto  kusambaa  kwenye
majengo  mengineyo, hata
yakaleta madhara zaidi.

Hiyo yote inatokana na
uhalisia nyumba nyingi ziko
katika maeneo yasiyopimwa
na kimsingi, baadhi zipo katika
maeneo yaliyoachwa wazi kwa
huduma maalum, baada ya
viwanja kupimwa, mathalan
mahsusi kwa kupitisha maji
wakati wa mvua.

Iko busara ya kukubaliana
na ukweli kwamba, pamoja
na serikali kuwekeza fedha
nyingi kukabiliana na majanga

ya namna hiyo, pia jamii
inapaswa  kuweka  mkazo
kwenye utoaji elimu ya umma,
kuzingatia kanuni na taratibu za
miundombinu wakati wa ujenzi
wa nyumba zao.

Hata kwa maeneo
yasiyopimwa, vilevile kuna
mkondo wakisheria unaomtaka
mjenzi kupata kibali cha
serikali ya mtaa husika. Hapo
kunakuwapo maelekezo ya
kufanikisha kwa usahihi na kwa
mujibu wa sheria na kanuni
zinazosimamia ardhi nchini.

Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad
Masauni, amesikika

akizungumzia kuwapo mpango
unaotengeneza utaratibu wa
kutoa elimu kwa wananchi,
kuhusu kinga na tahadhari ya
moto.

Kinachodhamiriwa hapo ni
kuwawezesha kuwa sehemu ya
jitthada za kudhibiti majanga
hayo nchini.

Masauni anaitaja kuwa elimu
inayowasaidia wananchi kuzuia
kutokea moto unaowaachia
watu vifo, ulemavu na uharibifu
wa mali kwa watu.

Anasema hata yanapotokea
majanga ya moto na ajali,
wananchi wenye elimu sahihi
wanaweza kutoa ushirikiano
chanya kwa askari Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji.

Mpango wa jeshi hilo
unatajwa ni  kutoa elimu
sahihi kwa wananchi, hali

inayowasaidia kupunguza moto
na majanga mengine ya namna
hiyo kwenye makazi, ajali za
barabarani na majini.

Elimu hiyo pia inatajwa
kusaidia kunusuru mashamba
makubwa ya miti kwa ajili
ya biashara na usalama wa
mazingira, pia mazao, hata
magari yanayonusuriwa
kuteketea kwa moto.
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Mwinyi aahidi
fedha zaidi
sekta ya elimu

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amesema serikali itaendelea kuongeza fedha
kwa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali kwa
kuwa ni sekta ya kipaumbele kwa maendeleo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Idara
ya Mawasiliano, Tkulu Zanzibar, Dk. Mwinyi
aliyasema hayo jana alipofungua shule mpya
ya sekondari ya ghorofa tatu, Mkokotoni Mkoa
wa Kaskazini Unguja, ikiwa ni mwendelezo wa
wiki ya kupongeza juhudi za serikali ya awamu
ya nane kutokana na mafanikio makubwa yali-
yopatikana chini ya uongozi wake.

Dk. Mwinyi alisema uzinduzi wa shule hiyo
ni kuimarisha mifumo na miundombinu ya
elimu ili kufanikisha mageuzi makubwa yanay-
oendana na teknolojia ya sasa duniani.

“Hii ni dunia ya teknolojia, hivyo tunaweka
kipaumbele katika kuimarisha teknolojia ili vi-
jana waende sambamba na mabadiliko ya du-
nia na kuongeza ufaulu wao,” alisema.

Alisema fungu kubwa la bajeti hiyo litaeleke-
zwa zaidi kwenye kuimarisha mifumo ya elimu,
ujenzi wa miundombinu ya shule za kisasa iki-
wamo maabara, vyumba vya kompyuta, mak-
taba na kumbi za mikutano ambazo hutumika
kufanyia mitihani.

Dk. Mwinyi alisisitiza kuwa hadi sasa Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Amali imetengewa Sh.
bilioni 830 ambazo zinatarajiwa kuongezeka
hadi kufikia Sh. trilioni moja kutoka bajeti ya
miaka mitatu nyuma ya Sh. bilioni 83.

Pia alisema serikali imejenga madarasa
2,738 kwa kuvuka lengo la Tlani ya Uchaguzi
ya CCM ya Mwaka 2020 - 2025 ambayo iliele-
keza kujengwa madarasa 1,500. Alisema hatua
hiyo inakusudia kutekeleza azma ya serikali
ya kuhakikisha wanafunzi 45 wanasoma kwa
mkondo mmoja katika darasa moja huku seri-
kali ikiweka mkazo zaidi kwenye masomo ya
hisabati na sayansi.

Kuhusu maslahi ya walimu, Dk. Mwinyi alise-
ma serikali itaendelea kuongeza hasa kwa wa-
nafanyakazi wenye mazingira magumu.

Aidha, kuhusu ajira mpya, alisema serikali
imeajiri walimu 3,600 na inalenga kuongeza
ajira za walimu zaidi hasa kwa kada za sayansi
na hesabati.

Rais Mwinyi alieleza kufarajika na mafanikio
makubwa katika sekta ya elimu ambayo ya-
mechangia kuongeza kiwango cha ufaulu kwa
wanafunzi kufikia asilimia 96.6 kwa kidato cha
sita na asilimia 88 kwa kidato cha nne kutoka
asilimia 55 kabla ya miaka minne ya uongozi
wake.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed
Suleiman Abdulla, alisema ujenzi wa shule za
ghorofa Kaskazini, Unguja umewaletea faraja
wazazi na wanafunzi wa mkoa huo kwa tatizo
la umbali wa kufuata elimu katika skuli za mjini.

Naye Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali,
Lela Muhamed Mussa, alimpongeza Rais Dk.
Mwinyi kwa kuiletea mageuzi makubwa sekta
ya elimu kwa kuweka fedha nyingi za kutekele-
zwa miradi mbalimbali ya elimu.

Alisema jitihada hizo ikiwamo kuwekeza vi-
faaa na miundombuni ya kisasa ya kufundishia,
zitasaidia kwenye mchango wa maendeleo ya
taifa kwa kutoa wataalamu wa kutosha wataka-
okuwa tayari kushindana katika soko la ajira
duniani.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali, Khamis Abdalla Said, alisema ujenzi
wa shule hiyo ulianza Mei, 2023 na kukami-
lika Oktoba, mwaka huu na umegharimu Sh.
bilioni 6.1, alisema shule hiyo ina madarasa 42,
matundu ya vyoo 52, chumba cha kompyuta,
maabara, maktaba na shule hiyo itachukua wa-
nafunzi 1,890 kwa wakati mmoja.

Meneja Mwandamizi
Biashara wa Benki ya
Azania, Jackson Lohay
akizungumza na wafan-
yabiashara ambao in
wateja wa benki hiyo
walipowasili kwenye
Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Ny-
erere wakitokea China
ambako walipelekwa
kuhudhuria Maonesho
ya Canton Fair.Takriban
wafanyabiashara 40
kutoka maeneo mbal-
imbali nchini walid-
haminiwa na Benki

va Azania kushiriki
maonesho hayo kwa
muda wa wiki mbili.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Dar kupambwa kwa taa, kamera za usalama

Na Joseph Mwendapole

MKOA wa Dar es Salaam
umeanza kuweka taa na
kamera za usalama katika
maeneo mengi ya jiji hilo
kama mkakati wa kurahisi-
sha usalama na kuwawez-
esha wafanyabiashara kufan-
ya shughuli zao kwa saa 24.

Hatua hiyo ilitangazwa jiji-
ni Dar es Salaam na Mkuu wa
Mkoa huo, Albert Chalamila,
wakati wa ziara yake usiku
wa kuamkia jana katika mae-

Chalamila alitembelea na
kukagua ujenzi wa barabara
ya mwendokasi (BRT III) in-
ayoanzia maeneo ya Posta
hadi Gongo la Mboto, shule
7za Azania na Jangwani na
Soko la Kariakoo.

Alisema  watahakikisha
maeneo mengi yanakuwa
na taa na kamera za usalama
ili kila atakayefanya uhalifu,
afahamike na kuchuku-
liwa hatua za kisheria kama
fundisho kwa wengine.

“Hivi karibuni nilitembelea
moja ya nchi zilizoendelea,
mwanamke mmoja aliibiwa
pochi yake, ndani ya saa
saba aliitwa akaoneshwa
aliyemwibia na pochi yake
ikapatikana. Sasa jiulize kwa
sasa hapa Kariakoo mtu aki-
iba pochi itapatikana kirahisi
namna hiyo?

“Ndiyo maana
tunataka kupen-
dezesha mji wa

aingizwa katika mfumo
kwa kushirikiana na Ofisi
ya Rais - Tawala za Mikoa

Dar es Salaam Alisema na Serikali za Mitaa (TAM-
kwa kuupamba kuwabaada  ISEMI) ili soko hilo lifun-
na tlag 1}5} kam- x,aa k;g?iknl:l- ﬁuli.v;/le nal kuanza kufanya
ba watn wanao. haveatain- v Dy
. . gizwa katika . ..

toka mikoani mfymokwa  iPongeza Shirika la Ny-
wakifika tu Kushirikiana umba (NHC) kwa ua-
wajue kwamba na Ofisi ya muzi wake wa kuyavunja
hapa ni Dar es Rais-Tawala majengo ya zamani na
Salaam!  Kuna 'zl: ge“r(i?a kuingia ubia na wafanya-
kampuni imeji- yojizamitaa Pidshara binafsi kujenga
tolea, inaweza (tamISEMI) Mmajengo marefu ya kwa
kufunga taa za ili soko hilo ajili ya makazi na biasha-
mfano na mkiri- lifunguliwe ra.

dhika nazo wap- ha kuanza Alisema ujenzi wa
eni kazi hiyo,> kufanya. majengo hayo marefu
alisema. utapendezesha Kariakoo

Chalamila alisema Manis-
paa za Jiji hilo zimeshaanza
kufunga taa kwenye baadhi
ya maeneo na aliagiza kazi
hiyo iwe endelevu na ikami-
like ndani ya muda mfupi
ili kuwawezesha wafanyabi-
ashara kufanya kazi wakiwa
na uhakika wa usalama na
biashara zao.

Akizungumzia Soko la Ka-
riakoo, Chalamila alisema li-
nakarabatiwa kwa Sh. bilioni
28 na mradi huo umefikia
zaidi ya asilimia 92 na ma-
jina ya wafanyabiashara wa-
takaokuwa kwenye soko hilo
yanahakikiwa kwa awamu ya
tatu.

Alisema kuwa baada ya
kuhakikiwa, majina hayo yat-

kuwa mji wa kisasa na un-
aovutia kwa kuwa majengo
yaliyoko yamechakaa na
hayachukui wapangaji wengi
kama itakavyokuwa kwa ma-
jengo mapya yatakapokami-
lika.

“Majengo mengi yatakuwa
ya zaidi ya ghorofa 10 na
kutakuwa na maduka na
makazi ya kupanga ambayo
yatawarahishia wafanyabi-
ashara kutoka mikoa mbal-
imbali na mataifa ya kigeni

kupata makazi ya muda
wanapokuja kuchukua
mizigo.

“Kwa sasa mabasi yanafan-
ya kazi saa 24 kutoka mikoa
mbalimbali. Swali limebaki;
je, abiria watakaposhuka

wataelekea wapi, hasa wale
ambao wanakuja kuchukua
mizigo Kariakoo?

“Ndiyo maana Rais akaa-
giza kwa kuwa ruti za mabasi
ni saa 24, safari za ndege na
usafiri wa SGR (reli ya kisasa)
upo ni vyema Kariakoo ikawa
wazi kwa saa 24,” alisema.

Meya wa Jiji la Ilala, Omar
Kumbilamoto, alisema map-
endekezo yatakayoletwa
kwenye Baraza la Madiwani
kuhusu mipango ya kubore-
sha jiji kwa kuweka kamera
na taa za usalama, yatapit-
ishwa kwa utekelezaji wa
haraka.

“Ninampongeza Mku-
rugenzi wa Jiji la Ilala kwa
maono yake ya kuhakikisha
jiji hili linakuwa na taa na
kamera za kutosha.

“Tumepakana na wilaya
za mkoa wa Pwani na wilaya
mbalimbali, hivyo niku-
hakikishie (Mkuu wa Mkoa
Chalamila) tutaweka taa ili
watu wote wakifika Dar tu,
waone mwanga wa kutosha,
hatutaki kuona maeneo yetu
yako gizani,” alisema.

Alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa serikali
yake kukubali kutoa Sh. bilio-
ni 28 za ukarabati wa Soko la
Kariakoo lilipoungua na Sh.
milioni 100 zilizotumika ku-
wajengea wafanyabiashara
waliokuwa hapo maeneo ya
muda.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

NIMESHATOKA
ZANGU "KUCHOMA' HELA,
KWRA STAREHE.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Watumishi Housing Investment, Fred Msemwa, akionyesha tuzo ya nyumba za gharama nafuu zaidi Af-
rika iliyotolewa na Taasisi ya Mikopo ya Nyumba Afrika (AUHF). Tuzo hiyo imetolewa katika Mkutano Mkuu wa Mwaka wa AUHF
uliofanyika Zanzibar wiki iliyopita. Kushoto ni Mkurugenzi wa Uendeshaji, Sephania Solomon na kulia ni Raphael Mwabuponde,
Mkuu wa Kitengo cha Masoko, na Mwanasheria Mkuu wa WHI, Joel Maeda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makalla: CCM itaheshimu matokeo yoyote

Na Maulid Mmbaga

KATIBU wa NEC Itikadi na Uenezi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Amos
Makalla, amesema watakuwa chama kion-
gozi cha kuheshimu matokeo yoyote ya-
takayotokana na uchaguzi ujao ambao wa-

naamini utakuwa huru na wa haki.

Amesema wanasubiri muda ufike waka-

fanye kampeni za kistaarabu na baada ya
uchaguzi, aliyeshinda uchaguzi kwa haki,
atatangazwa mshindi na aliyeshindwa ata-
takiwa kupokea matokeo hayo.

Makalla amesema CCM haihitaji ‘mbere-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI

5

(EWURA)

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

Zxewura

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392
na Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas)
(Supply and Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019).

TAARIFA TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) imepokea ombi la kibali cha ujenzi wa
kituo cha kujaza gesi asilia iliyoshindiliwa kwenye magari kutoka PUMA

ENERGY TANZANIA LIMITED kitakacho
eneo la huduma za biashara Mbezi Manis

jengwa Kiwanja namba 1 Kitalu D,
paa ya Kinondoni, Dar es Salaam.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu,
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa
hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S. L. P 2857 Dodoma.

Simu: +255-26 2329003-3; Nu

Kushi: +255-26 2329005;

Namba ya Bure 0800110030;

Barua pepe: info@ewura.go.tz

Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA , 41104 Tambukareli, 5.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania

Simu: +255 26 2329002 — 4 » Nukushi: +255 26

2329005 « Barua Pepe: info@ewura.go tz

ko’ na kwamba kutokana na kazi wali-
yofanya, wanaamini wananchi wata-
waelewa.

Makalla alieleza hayo juzi mkoani
Dar es Salaam wakati akipokea taarifa
ya hali ya uandikishaji wananchi katika
Daftari la Wakazi, akiwapongeza vion-
gozi wa kichama katika mkoa huo kwa
kufanikiwa kuandikisha watu milioni
3,480,630 sawa na asilimia 96.7 ya len-
go la kuandikisha wapigakura milioni
3,599,247

“Nitoe wito kwa upinzani, zoezi hili la
uandikishaji liwe funzo kwao kwamba
umma hauandaliwi kwa nguvu, kuten-
geneza matukio na propaganda za
muda mfupi, bali  unaandaliwa kwa
kukubali yale mambo yanayohusu
jamii  yenyewe, hiyo ndio falsafa ya
maandalizi ya umma.

“Wenzetu ambao muda wote wame-
kuwa wakosoaji, jambo hili Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) wajifunze kwamba hawakujipan-
ga, hawakuwa na maandalizi ya uch-
aguzi, hawakuwa wamoja, tumekisema
kina mgawanyiko mkubwa,” alidai
Makalla.

“Kwa sababu Watanzania ni waelewa,
wameshindwa kuichafua Tanzania
kwa kuharibu amani. Siri kubwa watu
ni waelewa, wengine vinara wa kucho-
chea familia zao ziko mbali ya nchi hii
ikiwamo Canada. “Sisi Watanzania tu-
baki wamoja, tunapoelekea katika uch-
aguzi tukosoane kwa hoja kwa ustaara-
bu wa R4, tukishindwa mtaa fulani,
tutajipa funzo kwanini tumeshindwa,”
alisema Makalla.

Alieleza kuwa haina maana watu
kuanza kusumbua wengine kwenye
vituo, kutaka kuwapiga na kuwafanyia
fujo, akisema kwamba huo ni “usham-
ba wa siasa na si ustaarabu katika R4”.

Makalla alisisitiza kwamba yeyote
atakayeanguka katika uchaguzi ujao,
lazima aangalie amekosea wapi na si
kwenda kuleta vurugu.

Alisisitiza kuzingatia amani, ka-
nuni na sheria zilizowekwa kuelekea
kwenye uchaguzi, akiahidi wananchi
kwamba baada ya kukamilisha zoezi la
uandikishaji, CCM itateua wagombea
safi wanaokubalika.

Maofisa
JWTZ
wasimika
Mwenge
Mlima
Kilimanjaro

Na Mary Mosha, MOSHI

LUTENI Kanali, Khalid Khamis
Khalid na kikosi cha maofisa na
askari 21 wa Jeshi la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ), wamemaliza kib-
arua cha kupandisha Mwenge wa
Uhuru na Bendera ya Taifa katika
Kilele cha Mlima Kilimanjaro Uhuru.

Jana, Waziri wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, Dk. Stergomena Tax,
aliwapokea mashujaa hao wali-
otumia siku sita kutekeleza amri
ya Rais Rais Samia Suluhu Hassan,
aliyoitoa Oktoba 14 mwaka huu,
mkoani Mwanza, wakati wa kilele
cha mbio za mwenge huo wa uhuru
kitaifa.

Mara ya kwanza (Desemba 9,
1961), Mwenge huo ulipandishwa ka-
tika kilele cha Uhuru, chenye urefu
wa mita 5,895 kutoka usawa wa Ba-
hari na Luteni Kanali (wakati huo),
Alexander Nyirenda.

Wakati huo katika Mji Mkuu wa
taifa jipya la Tanganyika, Dar es Sa-
laam, bendera ya taifa, ilikuwa ikip-
andishwa Uwanja wa Taifa, baada ya
kushushwa bendera Uingereza.

Mara ya pili, ilikuwa Desemba 5,
2011, Tanganyika ilipofikisha miaka
50 ya Uhuru.

Waziri Tax alisema kuwa: “Kama
mlivyopewa jukumu hili zito na
Rais Samia Suluhu Hassan la ku-
pandisha Mwenge na bendera ya
taifa katika kilele cha Mlima Kili-
manjaro, ninayo heshima kubwa
kuwapokea mkiwa salama na mme-
kamilisha kazi mliyopewa kwa ua-
minifu, tena kwa umahiri na nguvu
ya ajabu.

..Mmeendelea  kuliheshimisha
jeshi letu na kamwe halitarudi
nyuma katika kulitumikia taifa. Na-
tambua haikuwa kazi rahisi, lakini
mmekabiliana nayo kwa uzalendo
mkubwa.”

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi nchini,
Jenerali Jacob Mkunda, alipokutana
na kikosi hicho, alisema kama al-
ivyopewa jukumu la kupandisha
Mwenge pamoja na bendera Mlima
Kilimanjaro, sasa yupo tayari ku-
peleka taarifa kwa Rais Samia, kwa
mujibu wa itifaki.

“Tutaendelea kutekeleza maju-
kumu kizalendo kwa lengo la ku-
leta matokeo chanya kwa taifa letu,”
alisema Jenerali Mkunda.

Oktoba 15, mwaka huu, Mwenge
huo ulianza safari hiyo kupitia lango
la Marangu la Hifadhi ya Taifa ya
Kilimanjaro (KINAPA).
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Vifo vya njiti ‘pasua kichwa’ duniani

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

ADAKTARI na wau-
guzi gwiji 220 kutoka
nchi 28 duniani wa-
nakutana jijini hapa
kuweka mikakati ya kukabiliana
na vifo vya watoto wanaozaliwa
njiti kwa kutoa huduma bora.
Jana Mkurugenzi Msaidizi wa
Huduma za Watoto Wachanga
na Vijana wa Wizara ya Afya,
Dk. Felix Bundala, alisema
magwiji  hao wanakutana ku-
jengeana uwezo kutokana na
kila nchi kukabiliwa na vifo vya
watoto hao.
“Kongamano hili la nne la
mafunzo kwa wataalamu hawa

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Tanga, Dk. Fani Mussa (kulia), akiwaongoza madaktari bingwa wa Samia Suluhu ku-
kagua majengo ya hospitali hiyo jana. Madaktari hao wamefika katika wilaya hiyo kwa ajili ya kutoa huduma za kibingwa
kwa wananchi kupitia kambi ya siku sita kuanzia juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

ni muhimu sana ku-

saidia kupunguza
vifo vya watoto  kwaTanza-
wachanga,” alisema nia, Wizara
Dk. Bundala. ya Afya,
Alisema kon- imeeleza nia
gamano hilo li- xake kutaka
nafanyika baada ya k:ginfaezwa
kushuka kwa vifo  yjenzi wa
vitokanavyo na uza- wodi maalum
zi kwa asilimia 80 zawatoto
kutoka 556 mwaka Wachanga
2016 hadi vifo 101 :f';'t';'ké'lg‘gl
m\‘)‘vakg 2021'. . Wwaagizola
Kimsingi. RaisSamia
mafunzo tunay- Suluhu Has-
ofanya hapa Aru- san, alilolitoa
sha, lengo lake Oktoba

pia ni kuendeleza

mkakati wa kupunguza vifo
vya mama na mtoto, hasa
wenye umri chini ya miaka
mitano, wakiwamo  wa-
naozaliwa kabla ya wakati
(njiti),” alisema na kuongeza
kuwa: “Watoto chini ya umri
wa miaka mitano, vifo vyao
vimepungua kwa asilimia 40
kutoka 97 hadi 43 kwa vizazi
1,000 katika kipindi hicho cha
mwaka 2016 hadi 2021.”

Kwa Tanzania, Wizara ya
Afya, imeeleza nia yake kuta-
ka kuongezwa kasi ya ujenzi
wa wodi maalum za watoto
wachanga nchini, ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan, al-

ilolitoa Oktoba mwaka jana.

*Hadi kufikia Juni mwaka huu,
hospitali ambazo zimeanzisha
wodi hizo nchini zimeongezeka
kutoka 14 zilizokuwapo mwaka
2018 hadi kufikia 250.

Mjumbe wa Taasisi ya Afya
ya Mtoto Afrika (ICHA), Remla
Shirima, alisema kongamano
hilo linalenga zaidi kuwajengea
uwezo wataalamu hao waki-
wamo 23 kutoka Bara la Afrika
kuhudumia watoto njiti.

Ofisa Muuguzi Wodi ya Watoto
Wachanga ya Hospitali ya Mater-
nity Africa, Ndini Itoine, alisema
mafunzo hayo yatawasaidia
kuongeza uelewa wa kuhudumia
watoto njiti.

]
Kortini
kwa madal

Va kumuua
mwanawe

Na Allan Isack, KITETO

cha
Orkitikiti wilayani hapa
Mkoa wa Manyara, Jer-
emiah Kwang (32), amefik-
ishwa mahakamani kujibu
shtaka la mauaji ya mtoto
wake mwenye umri wa
mwaka mmoja na nusu.

Mshtakiwa huyo alifik-
ishwa katika Mahakama
ya Wilaya ya Kiteto jana
mbele ya Hakimu Mkazi,
Mossy Soro.

Akisoma hati ya mash-
taka, Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Wilfred
Mollel, alidai kuwa Oktoba
5, mwaka huu, mshtakiwa
huyo alimuua mtoto huyo,
John Kwang nyumbani
Orkitikiti.

Aliendelea kudai kuwa
mshtakiwa huyo, alimuua
mtoto wake kwa kumpi-
giza chini mara kadhaa
na kusababishia majeraha
mwilini

Alidai baada ya mshtak-
iwa huyo kumsababishia
majeraha mtoto huyo,
alipelekwa zahanati na
kufariki wakati madaktari
wakimpatia matibabu.

Mshtakiwa huyo ha-
kutakiwa kujibu chochote
kwa kuwa mahakama
hiyo, haina uwezo wa
kusikiliza kesi hiyo ya
mauaji hadi atapofikishwa
Mahakama Kuu.

Hakimu Soro, aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Oktoba
29 mwaka huu, itakapota-
jwa mahakamani hapo.

Shehena nyingine yatua bandarini Tanga

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

MELI ya Seafront yenye shehe-
naya magari makubwa ya mizigo
zaidi ya 300 na bidhaa nyingine
mchanganyiko, imetia nanga kwa
mara ya pili katika Bandari ya
Tanga jijini hapa.

Ofisa Habari wa Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari nchini
(TPA), aliyemwakilisha Mkuru-
genzi Mkuu katika mapokezi,

kabla ya upakuaji wa mizigo hiyo
jana, Enock Bwigane, alisema
Kampuni ya Seafront Shipping
Ltd ni tegemeo katika utumiaji wa
bandari hiyo baada ya kufanyiwa
ukarabati mkubwa.

Shehena ya bidhaa na magari
mengi yanayoingizwa nchini na
meli hiyo, zinapelekwa nje ya
nchi kupitia bandari hiyo iliyoko
mkoani Tanga.

“Uwekezaji uliofanywa na seri-
kali wa Sh. bilioni 429.1 kuboresha

Bandari ya Tanga, umesababisha
sasa  meli kubwa nyingi na she-
hena tofauti kushushwa katika
bandari  hii.

Huyu ni mteja mmoja wapo
anayeleta mizigo kutoka nchini
China,” alisema.

Kutokana na  maboresho
ya bandari hiyo, mapato ya-

meongezeka na kuanzia Julai
mosi hadi Septemba 30 mwaka
huu hadi kufikia Sh.

bilioni 18.6, katika hizo bilioni

nane zimetokana na Kampuni
Sea Front.

Bwigane, alisema ufanisi, ma-
pato na shehena vinaongezeka
kila mwaka. Miaka miwili iliyo-
pita, shehena tani 800,000 zilihu-
dumiwa na sasa zimefikia milioni
11, huku wakitegemea nyingine
milioni 1.4 mwaka huu.

“Katika robo tatu ya kwanza
mwaka huu, tumeshahudumia
tani 300.3. Tunapiga hatua kubwa
katika kushusha shehena nyingi

Tanga, pia katika ushoroba wa
kaskazini,” alisema.

Awali, Meneja wa Bandari hiyo,
Masoud Mrisha, alisema kutoka-
na na uboreshwaji huo, ajira ny-

ingi  kwa vijana zimeongezeka
kupitia  ongezeko la kampuni,
ambazo zimesajiliwa kufanya
kazi.

Alisema kabla ya maboresho
hayo kulikuwa na kampuni 32 zi-
lizosajiliwa, kwa sasa zimesajiliwa
nyingine 132.
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HABARI KANDA YA ZIWA ‘&

Watakiwa
kunusuru
watoto
‘uteja’

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WAZAZI na walezi wametakiwa
kufuatilia mienendo ya watoto
ili kuwanusuru kutumia dawa za
kulevya na kutimiza ndoto zao ka-
tika maisha yao ya baadaye.

Rai hiyo imetolewa na Mkuru-
genzi wa Shirika lisilo la Kiseri-
kali la Kupambana na Kupinga
Matumizi ya Dawa za Kulevya
la Simama Tena Foundation
(STF), Grace Nzagamba, wakati
akitoa mrejesho wa utafiti kuhusu
matumizi ya dawa hizo miongoni
mwa vijana wakati wa uzinduzi
wa shirika hilo katika Mtaa wa
Shinu lenye uwezo wa kuhudumia
waraibu 20.

Nzagamba, alisema katika
utafiti walioufanya kwa walimu,
wanafunzi, wazazi, waraibu,
waandishi wa habari na viongozi
wa dini, walibaini vijana wengi
hususani wanafunzi wanaathirika
kwa kiwango kikubwa na dawa
hizo hususani bangi.

Alisema ni muhimu wa wazazi
kujihusisha na malezi ya watoto
wao kwa kuzungumza nao kuhu-
su madhara ya dawa hizo na uny-
waji pombe kwa kuharibu nguvu
kazi ya taifa.

Alisema wazazi wengi wa-
nashindwa kugundua tabia za
watoto wao hadi wanapopewa
taarifa na walimu, hali inayofanya
suala la malezi kuwa changamoto
kubwa baina yao.

“Watoto wengi hugunduliwa
na walimu huku wazazi wakiwa
hawaelewi lolote kuhusu tabia
za vijana wao kujiingiza kwe-
nye utumiaji wa bangi na
gundi,” alisema Nzagamba.

Mganga Mkuu wa Manispaa
ya Kahama, Dk. Baraka Mfu-
mi, alisema serikali inaende-
lea kutoa elimu kwa jamii kuacha
kutumia dawa hizo na kuwapatia
matibabu walioathirika.

Awali akishuhudia madhira
aliyokutana nayo katika uraibu,
Meneja wa STF, Ally Baden, alise-
ma dawa hizo zilisababisha kuwa
mwizi mitaani.

Baden, alisema aliondokana
na hali hiyo aliyoishi nayo muda
mrefu baada ya kupewa tiba ya
uhakika kupitia nyumba za kutibu
es Saalam.

Alisema amekuwa mfano wa
kuigwa kwenye jamii kwa ku-
kutana na vijana na kuwaeleza
madhara yake na kuwashawishi
kuacha.

Mmoja wa waraibu wilayani
hapa, Ally Farhan, alishauri wa-
tumiaji wa dawa hizo wasinyanya-
paliwe badala yake wasaidiwe,
kuaminiwa na kupendwa ili ku-
jiweka karibu na jamii na kuweza
kuondokana na hali hiyo.

Chanzo cha maji KASHWASA shaKani

Na Marco Maduhu,
MISUNGW]

ADAKIO ya chanzo

cha maji cha Mam-

laka ya Majisafi na

Usafi wa Mazingira
Kahama na Shinyanga (KASH-
WASA) yamevamiwa na shughu-
li za kibinadamu na kusababisha
kushuka uzalishaji maji kwa ajili
ya matumizi ya wakazi wa mikoa
minne nchini.

Chanzo hicho kinatoa maji
hayo kutoka Ziwa Victoria
na kusambaza mikoa hiyo ya
Mwanza, Kahama, Shinyanga,
Tabora, Singida na Geita.

Hayo yalibainishwa na Mene-

ja Biashara wa KASHWASA, John

Zengo kwa niaba ya Mkurugenzi

wa Mamlaka hiyo
wakati alipotembe-
lea Mamlaka ya Maji

“Hali hii
Kahama (KUWASA)

husababisha

wayadawaza kutibu maji.
Kwa mwezi tunatumia
kati ya Sh. milioni 300 hadi
350 kwa mwezi,” alisema

kilipo chanzo hicho.  majiambaye Zengo.
Kwa mujibu wa tunavuna Alisema wakidhibiti uhar-
Zengo, uvamizi huo Nndaniya ibifu huo, watapunguza kwa

ambao umesababi-

sha .kl.lkumbwa na :‘:","éaji:agi
uharibifu wa maz- pa kutumia
ingira unafanywa gharama
na baadhi ya wa- kubwaya
nanchi  wanaoishi a:‘t"l’g uzran aii
tunatumia

za kilimo na kujenga
nyumba.

“Hali hii husababisha maji
ambayo  tunavuna ndani ya
Ziwa Victoria kuwa na tope
jingi na kutumia gharama kub-

Ziwa Victoria

kiasi kikubwa gharama za za
kununua dawa hadi kufikia
kati ya Sh. milioni 100 ha 50,
kwa mwezi.

Alisema kwa kushiriki-
ana na wadau, wamekuwa
wakitoa elimu ya madhara
ya uvamizi wa chanzo hi-
cho na kuwataka wananchi
kuacha uvamizi wa madakio

hayo.

Zengo, alisema pamoja na jiti-

hada hizo, tatizo hilo lipo pale
pale kutokana na wananchi

a'—f

hao kuendelea kukaidi, hivyo
wameanza kuchukua hatua kwa
kubandika tangazo la onyo na
tahadhari dhidi yao.

Mwenyekiti wa Bodi ya KUWA-
SA, Sterwat Bulaya, aliipongeza
serikali ~ kwa uwekezaji mkub-
wawa kutoa majisafi na
salama kwa matumizi ya wakazi
wa mikoa hiyo kutoka Ziwa Vic-
toria.

Bulaya, aliitaka KASHWASA
kwa kushirikiana na Ofisi ya
Makamu wa Rais (Mazingira)
kuweka alama na mipaka kwe-
nye madakio hayo ili kudhibiti
wavamizi hao na mazingira
kuharibiwa, lasivyo chanzo hi-
cho kitashindwa kufanya kazi
ipasavyo na kusababisha uhaba
wa maji katika mikoa hiyo.

Baadhi ya mashuhuda wakiliangalia basi la Nyehunge baada ya kutokea ajali ya mabasi kugongana na kusababisha vifo vya watu
wanane na majeruhi 39. PICHA: ELIZABERTH FAUSTINE

Wajawazito wakacha kupimwa VVU

Na Shaban Njia, KAHAMA

IDADI kubwa ya wajawazito
wilayani hapa Mkoa wa Shin-
yanga hawahudhurii  kliniki
siku za awali kwa lengo la kuk-
wepa kupima Virusi Vya Ukimwi
(VVU) na kumiminika miezi ya
mwisho ya kujifungua, imefaha-
mika.

Kauli hiyo ilitolewa hivi
karibuni na Kaimu Mganga
Mfawidhi wa Kituo cha Afya
Mwendakulima kilichoko Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama, Dk. Leonora David wakati
wa Maadhimisho ya Siku ya Afya
na Lishe.

Dk. David, alisema hali hiyo

ina hatarisha maisha ya mtoto
akiwa tumboni kwa kukosa ku-
fahamu maendeleo ya afya yake
kwa kipindi chote cha ujauzito
hadi kujifungua.

Alisema wajawazito hao wa-
naanza huduma hiyo kuanzia
miezi sita na kuendelea wakiwa

wamebakiza ~ muda mchache
kujifungua  bila kupima afya
Zao.

Alisema mjamzito anapobaini-
ka kuwa na maambukizi ya VVU
wanampatia elimu ya kumkinga
mtoto kabla na baada ya kujifun-
gua.
Dk. David, alisema mjamzito
anatakiwa kuwahi kliniki baada
ya kujihisi kuwa na mimba
yenye umri chini ya wiki 12 aki-

wa na mwenza wake ili kupima
ukimwi, ugonjwa wa zinaa wa
kaswende na homa ya ini ya-
nayosababishwa na ngono zem-
be.

Aliwataka wajawazito kuacha
tabia hiyo ili kulinda afya na vi-
changa vyao tumboni.

Daktari Bingwa wa Uchungu-
zi wa Magonjwa kwa Mionzi na
Mawimbi, Dk. Fredrick Malunde,
alisema udumavu na utapiamlo
kwa watoto unasababishwa na
ulaji wa vyakula ambavyo havi-
kungatia mlo kamili.

Dk. Malunde, alisema mtoto
asiyekuwa na afya bora anakuwa
na uwezo mdogo wa kufikiri na
kushindwa kufanya vema kwe-
nye masomo yake.

Alisema utafiti umebaini
mtoto wa kike asipopata lishe
bora hasa madini chuma wakati
wa makuzi yake, nyonga zake
za uzazi zinashindwa kutanuka
anapojifungua na kufanyiwa
upasuaji, hivyo kusababisha
ongezeko la vifo vya wajawazito
na watoto.

Mkazi wa Mtaa wa Busalala
Kata ya Mwendakulima, Es-
ther Amos, alisema hakujua
kama mtoto wa kike asipopata
lishe bora ya madini chuma
anaweza  kushindwa kujifun-
gua na kufanyiwa upasuaji na
kuahidi kuwalisha watoto wake
wote vyakula bora ili wawe na
afya njema, wafanye maamuzi
sahihi katika masomo yao.



AFYA NA MAZINGIRA

Wapewa mbadala uchumi,
wafanikiwa kunusuru
mazalia ya samaki ufukweni

Wanasayan5| wafukua Undanl Tsunami
2014 baharini, hadi enzi dunia changa

. Y simulizi na ushuhuda
a1 uliotawaliwa na vifo,
majeruhi, saikolojia mateso

UBUNIFU WA 2007 UKING'ARA KIVINGINE'...

Fahamu silaha kuu za Awamu Sita
zinazoibua mapmdun ya afya nchini

Na Mwandishi Wetu
ADI sasa kuna
uwekezaji unaoende-

lea kutekeleza Sera ya

Afya Mwaka 2007, Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan katika
staili yake anatumia namna kuu
mbili kufanikisha anayolenga,
katika mradi ulioasisiwa katika
Serikali ya Awamu ya Tatu, kwa
jina Mpango wa Maendeleo ya
Afya ya Msingi (MMAM).

Rais katika ubunifu wake,
ameweka mgawanyo ambao
katika sura moja unagusa miun-
dombinu inayopatikana katika
namna kuu mbili; huku rasilima-
li watu nayo kitaalamu anaikuza
kwa mgawanyiko wa aina mbili.

NGUVUKAZI AFYA

Eneo la rasilimali watu, serikali
pia imewekeza katika kutanua
idadi wataalamu afya na wakati
huohuo, kuna uboreshaji tija kwa
wakati mmoja safu yao, kukiwapo
ajira mpya inayoongozwa kila
mwaka kukidhi mahitaji ya nchi.

Hiyo inaendana na kasi ya
uboreshaji kitaalamu uzalishaji
mabingwa wa tiba kitaifa serikali
ijitegemee, kupitia kinachoitwa
Mpango wa Udahili wa Maso-
mo ya Serikali, maarufu ‘Samia
Health Specialization Scholarship
Program’ unaopeleka masomoni
wataalamu 300 kila mwaka, 2024
mwaka huu ikiwa na bajeti Sh. bil-
ioni 14.

“Changamoto ya upungufu
wa watumishi katika sekta ya
afya inatokana na kukua idadi ya

ma mwaka huu. PICHA: MTANDAO

watu, ambayo inaongeza ubhitaji
wa wataalamu wa afya na walimu,
lakini endapo Tanzania itakua
kiuchumi changamoto hiyo itaon-
doka,” anasema Rais Dk. Samia.

Hapo mkuu wa nchi ameamua
kutumia tafsiri ya ‘maendeleo
na kujitegemea’ katika afya kwa
maana nchi kukidhi mahitaji yake
kwa idadi, pia ujuzi unaopunguza
safari ya tiba za ugenini kama vile
nchini India, Tanzania.

Utashi wa kimaendeleo hapo ni
nchi kuwa na idadi ya kutosha ya
wataalamu na wenye uwezo wa
kuhudumia mabhitaji tiba yanayoji-
tokeza nchini, hata kwa majirani;

nyenzo za kufanyia kazi zikiwapo
katika namna endelevu.

Pia, Dk. Samia anafafanua
kuongezeka rasilimali watu ka-
tika Sekta ya Afya ni la mustaka-
bali mpana, yakitegemea jitihada
za pamoja, ikiwamo serikali, sekta
binafsi, wadau na taasisi za kidini
kuwekeza katika vichocheo vya
uwekezaji, kuongeza ubora wa
huduma za afya nchini.

Hadi sasa Tanzania ina sheria,
pia sera inayohusu ubia kati ya
sekta binafsi na serikali, maarufu
PPP. Rais katika kuongeza idadi ya
watumishi wa afya, anaahidi seri-
kali itaendelea kutoa vibali vya
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ajira kila mwaka katika sekta ya
afya, ili kupunguza uhaba wa wa-
tumishi hao, kutokana na maen-
deleo katika sekta hiyo.

Katika nafasi hiyo, Rais Dk. Sa-
mia anawasifu wabia, Taasisi ya
Benjamin Mkapa, inayochukua
hatua ya kuboresha rasilimali
watu na mikataba yao inapoisha,
wanaajiriwa na serikali.

Mfano wa namna ya pekee, Rais
anachukua hatua hizo za kuajiri,
ikishuhudiwa mapema mwaka
huu mkoani Tanga, serikali il-
iajiri kundi la watumishi katika
mgawanyiko wa madaktari wa-
nane; wafamasia saba; wataalamu

maabara 20; na wasaidizi afya 22.

Wengine wasio wataalamu afya
moja kwa moja, ni wahudumu
wa wateja (5); wasaidizi hesabu
(8); wasaidizi ustawi jamii (4); na
mtunza kumbukumbu mmoja.

Badaaye, Julai mwaka huu ku-
kaonekana tangazo ligine la ku-
karibisha maombi ya watumishi
afya nchini 9,483 kutumika mikoa:
Arusha (9), Dar es Salaam (3), Gei-
ta (38), Iringa (26), Kagera (18) na
Katavi (32).

Manufaa yake ndio kinacho-
shuhudiwa kuwapo kikosi cha
wataalamu wajuzi tiba kutoka
Hosptali ya Taifa wanaozunguka
kitaifa kusambaza ujuzi tiba na
wakati huo huo, wanatoa huduma
kuhusu watoto wachanga wag-
onjwa na hasa wenye umri chini
ya siku 28.

Wajuzi hao na wenzao wen-
gi wanaopatikana sasa, ndio
wamewezesha hata kufanyika
utalii tiba, wageni kuja nchi ku-
saka tiba na wao wakialikwa nchi
jirani kutoa msaada.

MRADI MIUNDOMBINU

Sura ya pili ya uwekezaji iko ka-
tika miundombinu, dira ikijikita
katika majengo, vifaa tiba, pamoja
na dawa husika, kukabili shida za
afya mahitaji ya tiba.

Rekodi hadi miezi saba iliyopi-
ta, inaonyesha katika kipindi cha
miaka mitatu ya uongozi wake
hadi kufika mwezi Machi mwaka
huu, Rais Dk. Samia, kawekeza
majengo 1,061.

INAENDELEA UK.13
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MAZINGIRA

UKOMBOZI NA USALAMA BAHARINI..

Wapewa mbadala uchumi, wafanikiwa

Kunusur

Na Boniface Gideon, TANGA

USHAMIRI shughuli zi-

tokanazo na kuongezeka

watu jirani na ufukweni,

kunatafsiriwa kusababi-
sha ongezeko la shughuli za kibin-
adamu, hata kuchangia kupungua
uzalishaji samaki mahali hapo
baharini.

Ndani yake, kikubwa zaidi ni
uharibifu wa makazi ya samaki
maarufu ‘matumbawe’ unaoto-
kana na uvuvi haramu unaohusu
ukataji miti ya mikoko na uchafu-
zi wa bahari ufukweni.

Madhara mojawapo, ni katika
uzalishaji samaki kama vile pweza
walioko hatarini kutoweka, ku-
tokana na ‘matumbawe.’ Ni hali
inayowalazimu wadau wa maen-
deleo kujitokeza kuunga mkono
juhudi za serikali kuhakikisha
Uchumi wa Buluu.

Aina ya uchumi unaotajwa ku-
leta matokeo chanya katika jamii
hadi sasa, ni kuanzishwa kampeni
zinazohamasisha wakazi waishio
pwani, wahakikishe wanatunza
rasilimali bahari ili kuongeza uzal-
ishaji samaki mahali hapo.

Hapo ndipo mmoja wa wadau
katika ushirikiano wa umma na
serikali (PPP), Shirika la Mwam-
bao Coastal Community Network
Tanzania, kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo kimataifa
kama nchi za Norway, Asasi ya
Eco Fish chini ya Jumuiya ya Ul-
aya (EU), The Nature Conversery
(TNC) kwa ujumla wanafadhili ki-
jiji cha Kigombe, wilayani Muheza.

Kinachofanyika, wadau hao
wawawezesha kiuchumi wakazi
wanaoishi mwambao wa Bahari
ya Hindi, wanaoziwezesha Jumui-
ya za Wavuvi na Mfuko wa Kutun-
za Bahari (MKUBA).

Mpaka sasa wana boti mbili za
vya Boma Mahandakini na Boma,
pia ikisaidia kuongeza wigo wa
kata za Boma na Moa, zilizoko
mpakani.

Huko wanatoa elimu ya utunza-
ji rasilimali bahari na kuwaweze-
sha kiuchumi, wakiwapatia mitaji
na vitendea kazi vya kupunguza
shughuli za kibinadamu zinazo-
fanywa baharini, ili kuongeza ul-
inzi wa kukabili wahalifu baharini.

Wilaya za Mkinga, Jiji la Tanga,
Muheza na Pangani hadi maji-
rani zao visiwani Zanzibar, ndio
wanufaika wakubwa kwa kuwa
shughuli zao nyingi za kiuchumi
zinategemea bahari.

Wakazi wa maeneo hayo
wameanzisha mfuko wa kuhifa-
dhi chombo cha baharini ‘MKU-
BA, kinachowezesha kupata
fedha, vitendea kazi kama boti na

Viongozi wa Shirika la Mwambao Coastal Community Network Tanzahia, wakikabidhi fedha kwa
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wanachama wa vikundi vya Mkuba wilayani Mkinga vinavyotetea usalama wa bahari, Tanga hivi
karibuni. PICHA: BONIFACE GIDEON

elimu ya utunzaji rasilimali za ba-
hari, kupitia vikundi tajwa.

BAHARINI KULIVYO

Mratibu wa Shirika la Mwam-
bao Coastal Community Network
Tanzania Mkoa wa Tanga, Ahmad
Salim Omar, anasema hali ya ba-
hari ni mbaya.

Anaorodhesha sababu zinaju-
muisha matukio ya uvuvi haramu,
uharibifu wa makazi ya samaki,
miti aina ya mikoko inazidi ku-
katwa kutokana na kuongezeka
kwa matumizi yake katika jamii,
uchafuzi wa fukwe za Bahari una-
osababishwa na utupaji wa taka
ngumu ambazo hugeuka kuwa
sumu kwa viumbe bahari nalo ni
janga jingine.

Hivyo kwa kuliona hilo, anase-
ma wamelazimika kujitoa katika
elimu ya utunzaji rasilimali za ba-
hari na wakaunda mfuko maalu-
mu wa kuhifadhi bahari unaoitwa
MKUBA. Anasema, lengo la kuan-
zishwa mfuko huo ni kuwawez-
esha kiuchumi kwa kuwapatia
mitaji na vitendea kazi wananchi
wanaojiunga kwenye vikundi vya
MKUBA wakiwapatia elimu ya
utunzaji rasilimali za bahari na
ujasiriamali wake.

“Kupitia mfuko huu, wana-
chama wanapata elimu ya utun-
zaji rasilimali za bahari, elimu ya
matumizi ya fedha na ujasiriamali,
lakini mwisho kabisa tunawawez-
esha fedha na vitendea kazi.

“Lengo ni kuhamasisha jamii
ya ukanda huu wa bahari wana-
punguza shughuli za kibinadamu
baharini, ili kuruhusu samaki wa-
nazaliane kwa wingi,” anasema
Ahmad.

Vilevile na ufafanuzi kwamba,
wana kampeni ya kuhamasisha

Fiy

Boti la doria lililokabidhiwa kwa ajili ya usalama wa baharini,

See

wilayani Mkinga, Tanga. PICHA: MTANDAO

uchumi wa buluu, kupitia chom-
bo hicho cha MKUBA na tayari
anasema umeshaonyesha ma-
tokeo chanya, kwa zaidi ya wanu-
faika wake 4,422.

Kwa mujibu wa Ahmad, mfuko
huo wa s8 wa Kutunza Bahari
‘MKUBA  wamenufaika kupitia
fedha zinazotolewa kupitia vi-
kundi 148 ambavyo vipo kwenye
mradi huo huku zaidi ya Sh.248
zikitumika kuwainua kiuchumi
wanachama wa vikundi vya ‘MKU-
BA.

“Lengo letu ni kuhakikisha
wakazi wanaoishi Mwambao wa
Bahari,wanapata elimu ya utun-
zaji wa rasilimali za bahari na
kuwainua kiuchumi ili wapun-
guze shughuli za kiuchumi huko
baharini, na kwa kufanikisha hili
tumeamua kuwawezesha fedha

kupitia vikundi.

Anasema wilaya ya Mkinga im-
epewa kipaumbele zaidi kutokana
na kuwa na shughuli nyingi za kiu-
chumi zinategemea bahari, pia
ipo mpakani na nchi zingine.

“Halmashauri hii ya Mkinga
mradi huu wa MKUBA... pia kuna
mradi mwingine unafadhiliwa na
Ujerumani nao utakuja kwenye vi-

Anafafanua kuwa, wakazi wa-
naoishi mwambao wa baharini
kutunza rasilimali za bahari, ili
kuongeza uzalishaji wa samaki
na kipato cha mwananchi mmoja
mmoja.

“Niwaombe wananchi wen-
zangu mtunze rasilimali za ba-
hari, msikate miti hasa ya mikoko
na kwa wavuvi msitumie baruti

na sumu, ni hatari kwa afya zetu
walaji na viumbe hai wa majini.
“Pia, tujitahidi kufanya usafi
kwenye fukwe, ili tuifanye bahari
kuwa safi muda wote. Tukifanya
hivyo, itatusaidia kuongeza uzal-
ishaji samaki,” anaongeza Ahmad.

WANUFAIKA
WANAFUNGUKA

Kassim Halfani, Mwenyekiti wa
Jumuiya za Usimamizi wa Fukwe
za Bahari (BMU) Wilaya ya Mk-
inga, anasema ujio wa mradi wa
Mkuba umeongeza makusanyo ya
ushuru kwa jumuiya hiyo na Hal-
mashauri ya Mkinga.

“Tokea umekuja mradi huu,
mazao ya samaki yameongezeka,
wavuvi wamekuwa wanavua sa-
maki wengi na hasa pweza.

“Mvuvi mmoja kwa sasa anavua
zaidi ya kilo 50 ya pweza na kilo
ya pweza ni kati ya shilingi 7,500
na 7,000, wakati hapo awali mvuvi
mmoja alikuwa anavua kilo mbili.
Haya ni mapinduzi makubwa sana
kwetu na tunajivunia kwa hilo,”
anatamka Kassim.

Mwingine, Mohamed Ally, mka-
zi na mnufaika wa Mkuba, ana
maelezo kwamba ni mageuzi ya-
nayowafanya kuongeza uzalishaji
samaki akiwa na ufafanuzi wake:

“Kinamama, vijana na wazee
wote wamepata mitaji na wana-
fanya biashara.

Kiukweli imesaidia sana kuon-
doa wingi wa watu wanaofanya
shughuli zao baharini, pia wengi
wetu tulikuwa tunafanya kazi za
uvuvi, ili tupate hela ya kula.

“Kwa sasa, tunafanya kazi za ku-
tuingizia kipato cha familia, kina-
choweza kuleta maendeleo ya
familia, ikiwamo kujenga nyumba
nzuri ya kisasa,” anatamka Ally

KUTOKA HALMASHAURI

Ofisa Uvuvi wa Halmshauri ya
Wilaya ya Mkinga, Ezra Katete,
anasema awali kabla ya mradi
huo, hali ilikuwa ngumu zaidi hu-
susani kwenye ulinzi na doria za
baharini.

“Mdani ya muda mfupi baada ya
ujio wa mradi huu, umeleta ma-
tokeo makubwa. Tumefanikiwa
kupata boti za ulinzi na kwa kush-
irikiana na Jeshi la KMKM (Kikosi
Maalum cha Kuzuia Magendo)
tumeimarisha ulinzi baharini na
kupambana na wavuvi haramu...

“Tayari tumeshakamata baadhi
yao, lengo tunataka tuone ma-
tokeo chanya kwa jamii yetu inay-
oishi ukanda wa bahari,” anasema
Ofisa Uvuvi Ezra.

Anasifu juhudi za kutunza ra-
silimali za bahari na kuwainua
wananchi kiuchumi zinazoende-
lea kuiunga mkono serikali katika
kufikia uchumi wa buluu.
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MAZINGIRA

Wanasayansi wafukua undani Tsunami
2014 baharml, hac_ll en2| duma changa

Na Mwandishi Wetu

ALI ya hewa iligunduli-
wa kwa mara ya kwanza
mwaka 2014, ikisababi-
sha wimbi la baharini
liitwalo Tsunami, kubwa zaidi ka-
tika historia ya binadamu na ku-
sababisha kuchemka bahari.

Kimsingi, Tsunami ni wimbi
kubwa la baharini linalosababish-
wa na tetemeko la ardhi, mlipuko
wa volkano au matokeo mengine
yanayoleta mshtuko wa ghafla
chini ya maji.

Mshtuko huo unasababisha ku-
tokea wimbi kali linaloanza kupaa
juu kufikia maji yaliko, hadi ufuk-
weni mwa bahari.

Wanasayansi wamegundua
mwamba wa anga za juu wenye
ukubwa mara 200 kuliko ulio-
angamiza dunia wakati sayari
dunia ilipokuwa changa miaka bil-
ioni tatu iliyopita.

Wakiwa wamejihami kwa nyun-
do, wanasayansi walisafiri hadi
eneo lenye athari Afrika Kusini,
ili kutoa vipande vya mwamba
vitakavyowasaidia kuelewa vizuri
jambo hilo.

Timu hiyo pia ilipata ushahidi
wa athari kubwa za miamba mi-
dogo inayoleta uharibifu duniani.

“Tunajua kwamba baada ya du-
nia kuundwa, bado kulikuwa na
vifusi vingi vinavyopasuka angani
ambavyo vilikuwa vikianguka du-
niani,” anasema Profesa Nadja
Drabon wa Chuo Kikuu cha Har-

K|k05| cha Utafltl wa Kisayansi k|l|chosaf|r| had| ukanda wa Greenstone Méshaﬂkl mwa Afr|.ka
Kusini kukusanya sampuli za mwamba, unaosadikiwa kuwa chanzo husika. PICHA: MTANDAO

vard, Uingereza.

“Sasa tumegundua maisha ya-
likuwa magumu baada ya baadhi
ya athari hizi kubwa, lakini kuli-
kuwapo ustawi na kufanikiwa,”
anasema.

Miamba anayoiita S2, ilikuwa
mikubwa kuliko miamba ya anga
za juu inayofahamika zaidi. Hiyo
S2 ilikuwa kati ya kilomita 40 na
60 na uzito kati ya mara 50 na 200

zaidi. Ulianguka wakati dunia il-
ipokua bado katika miaka yake ya
awali na ulionekana tofauti sana.
Ilikuwa dunia ya maji na mabara
machache tu yaliyotoka baharini.
Maisha yalikuwa rahisi sana, vi-
umbe waliundwa na seli moja.
Profesa Drabon alisafiri huko
mara tatu na wenzake, akiende-
sha gari hadi milima ya mbali
penye athari, wakiandamana na

walinzi wenye bunduki kuwalinda
dhidi ya wanyamapori kama vile
tembo au faru, au hata majangili
katika hifadhi ya taifa.

Walikuwa wakitafuta chembe
au vipande vidogo vya mwamba
vilivyoachwa kutokana na athari
ya mwamba huo. Kwa kutumia
nyundo, walichunguza mamia
ya miamba na kuipeleka kwenye
maabara kuchambua; Profesa

Drabon alipakia vipande vya mi-
amba.

UVUMBUZI MKUU

Timu hiyo sasa inaelezea upya
hali ya hewa ya miamba ya S2 il-
iyosababisha dunia kuathiriwa.
Iliunda mwamba wa kilomita 500
na iliyokatwa, kuondolewa kwa
kasi kubwa sana, kuunda wingu
lililozunguka dunia.

“Fikiria wingu la mvua, lakini
badala ya matone ya maji, ni ma-
tone ya mwamba ulioyeyuka un-
aoanguka kutoka angani,” Profesa
Drabon anasema.

Mtaalamu huyo na timu yake
wanasema, waligundua baadaye
ushahidi kutoka kwenye miamba
ulioonyesha mengi yaliyochochea
kuwapo virutubisho kama madini
ya fosforasi na chuma.

Anaeleza, Tsunami iliyozun-
guka sayari nzima, pia ilileta maji
yenye utajiri wa chuma kwenye
uso wa dunia na kutoa vimelea na
nishati ya ziada.

Kwa mujibu wa Profesa Drabon,
matokeo hayo yanaongeza mtaza-
mo kati ya wanasayansi kwamba
maisha ya zamani yalisaidiwa na
vurugu katika miamba ambayo ili-
kuwapo duniani wakati huo.

“Inaonekana kwamba maisha
baada ya athari yalipata hali nzuri
sana ambayo iliruhusu kustawi,”
anaelezea na matokeo hayo yali-
chapishwa katika jarida la kisay-
ansi la PNAS.

» Kwa mujibu wa BBC.

Fahamu silaha kuu za Awamu Sita zinazoibua mapinduzi ya afya nchini

INATOKA UK.11

Hiyo inagusa kutoka
majengo 8549, hadi 9,610
huku mpango MMAM kwe-
nye miaka 16 tangu uvanze

au k|tongOJ| kuwa na zahanat|,

kata kuwa na kituo cha afya,
wilaya inakuwa na hospitali
yake.

Pia hivi karibuni kukawapo
uwekezaji wa fedha shilingi
trilioni 1.02 katika ukarabati
Wwa majengo ya zamani na
kuendelea na ujenzi wa jengo
jipya la wagonjwa, binafsi ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH).

UHALISI UNAOENDELEA

Kunatajwa ukamilishaji
awamu za hospitali ya Kanda
ya Kusini Mtwara na Hospitali
ya Kanda Chato, ikiendana
na upanuzi wa miundombinu
kwa kujenga majengo mapya
katika hospitali za rufani
kanda (usimikaji mitambo ya
kutibu saratani na mambo
mengineyo); Kaskazini KCMC;
Kanda Mbeya; Benjamin

Mkapa- Dodoma na Bugando
(Mwanza).

Pia hospitalini Sekou Toure
(Mwanza); Hospitali ya Taifa
ya Afya ya Akili Mirembe (Do-
doma), Hospitali ya Magonjwa
Ambukizi Kibong'oto, Moshi.

Ni mpango unaozifikia hos-
pitali mpya za rufani katika
Mikoa ya Katavi, Njombe,
Songwe, Simiyu na Geita.

Pia, kuna ya kuhamisha
hospltall tano kutoka majengo
yake ya zamani hadi mpya
za Kisasa kwenye mikoa ya
Ruvuma, Shinyanga, Singida,
Mara na Lindi, Rukwa, Kitete
(T?bora) na Ukerewe (Mwan-
Za).

Katika ngazi za msingi,
rekodi ya Wizara ya Afya
zinataja hospitali mpya za
halmashauri 127 zimejengwa,
kati yake 95 zimeanza kutoa
huduma kwa wagonjwa tangu
mwanzo wa mwaka na kuna
ukarabati umefanyika kwa
hospitali kongwe, kama vile

Ni takwimu mayof|k|a ujenzi
wa Vituo vya afya 367. Pia,
hadi mapema mwaka huu,

kuna maboma ya majengo ya
zahanati 980 yamejengwa
hata kuchangia ongezeko la
vituo vya kutoa huduma za
afya nchini.

Jedwali la kiserikali lina-
fafanua kwamba, asilimia 80
ya wananchi wanapata hu-
duma za afya ndani ya umbali
wa kilometa tano ya maeneo
wanakoishi, lengo kufikia asil-
imia 95 |f|kapo mwaka 2030.

Hospitali tano nchini nazo
zimehama kutoka majengo
yake ya zamani, hadi mapya
ambazo ni za rufani katika
mikoa ya: Ruvuma, Shinyanga,
Singida, Mara na Lindi.

Katika sura ya juu kuna
hospitali za rufani ngazi ya
mkoa, kanda, hospitali maalum
kama vile za moyo na afya
ya akili na MQlI, juu kabisa
kunakuwapo Hospitali ya Taifa
ambayo ni Muhimbili (MNH).

Mgawanyo ulioko na asil-
imia wa uwiano kwa jumla
kuu katika mabano; zahanati
7,999 (83.2%); vituo vya afya
1,170 (12.3%); hospitali wilaya
181(1.9%); hospitali rufani za
mkoa 28(0.3%); hospitali zenye

hadhi sawa na mkoa 36 (0.4%);

hospitali za hadhi ya kanda 12

(0.1%); hospitali maalum sita

(0.1%): na hospitali ya taifa iko
ja (0.01%).

Ni aina ya tafsiri fulani ya
matumizi ya pesa, inayotoka-
na na jumla ya shilingi trilioni
sita kuwekezwa katika Sekta
ya Afya.

HALI YA VIFAA

Ndani ya uwekezaji kiafya
unaoendelea nchini, Rais Dk.
Samia, amwekeza pla ka-
tika vifaa kukiwapo shilingi
bilioni 14.9 zilizozinduliwa
na aliyekuwa Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, kusaidia
ununuzi wa vifaa tiba kwa
majimbo na halmashauri 214
nchi nzima.

Mtazamo mkuu wa Rais Dk.
Samia, pia unagusa kumaliza
vifo vinavyosababishwa na
uzazi, hiyo ikiwa sehemu ya
uwekezaji katika sekta ya
afya.

P|a Naibu Spika wa Bunge,
Mussa Zungu, anampongeza
Rais kutoa magari ya kubebea
wagonjwa kwa wabunge wote

528, lengo ni kuboresha sekta
ya afya nchini, hiyo ilikuwa
hadi Novemba mwaka jana.

“Rais Samia ametoa magari
hayo kwa wabunge kwa
lengo likiwa kuhakikisha vifo
Vya mama na watoto vina-
pungua,” anatamka Naibu
Spika Zungu.

Mwaka huu, Waziri wa
Afya, Jenista Mhagama
ameipongeza Bohari ya Dawa
MSD), kuendelea kuhakikisha
inanunua vifaa vinavyohita-
jika kusaidia kuokoa maisha
ya watoto wanaozaliwa njiti.

Ni kauli yake katika hafla
kukabidhi vifaa tiba maalumu
vya kuwasaidia watoto
wenye matatizo ya kupu-
mua, kwa Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, DK.
Mohammed Mang'una kwa
niaba ya waganga wakuu
wote nchini.

Ni vifaa tiba 130 vyenye
thamani ya Sh. 212,854,365,
vilivyonunuliwa na MSD,
kutekeleza agizo la Rais
kusaidia kupunguza vifo vya
watoto njiti, waziri akisisitiza
ununuzi huo uwe endelevu.
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VITA ISRAEL NA PALESTINA WIKI HII...

simulizi na ushuhuda uliotawaliwa
na vifo, majeruhi, saikolojia mateso

Na Mwandishi Wetu

ADI sasa simulizi haz-

ipendezi katika makazi

ya jamii ya Kipales-

tina, watu wanakimbia
mashambulizi ya ardhini ya Is-
rael kwenye kambi ya wakimbizi
ya Jabalia, Kaskazini mwa Gaza,
kukiwapo kundi la majeruhi na
maiti zinazotapakaa njiani.

Ndio uhalisia wake mahali
hapo, simulizi zikianza kwa
mwanaume anayeeleza kwamba,
kuna maiti zimetapakaa, baada
ya kuamriwa kuondoka eneo
hilo na wanajeshi wa Israel.

Mwanamke mwingine naye
ana hayo, kwamba watu wal-
iondoka kwa hofu kubwa na
kuwaacha watoto wao, huku
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Wakimbizi wa Kipal-
estina, linatoa wito wa kusitishwa
mapigano kwa muda, ili kuweze-
sha njia salama kwa familia zina-
zotaka kuondoka mahali hapo.

Hilo linachukua nafasi, huku
hospitali mbili za ndani ya Pal-
estina, zikitahadharisha kwamba
zimeishiwa vifaa za kuwahu-
dumia wagonjwa.

Israel inasema wanajeshi wake
wanaendelea na operesheni dhi-
di ya wapiganaji wa Hamas, huku
wakiwaondoa raia kwa usalama.

Zaidi ya watu 400 wanaripoti-
wa kuuawa na maelfu wamey-
akimbia makazi yao tangu jeshi
lilipoanzisha mashambulizi ya
tatu katika eneo la Jabalia mna-
mo Oktoba 6 mwaka huu, likise-
ma linawatokemeza wapiganaji
wa Hamas waliojipanga tena
huko.

Operesheni hiyo imekuja
wakati Waziri wa Mambo ya Nje
wa Marekani, Antony Blinken
akielekea Israel kujaribu kufu-
fua mchakato wa kidiplomasia
uliokwama kuhusu makubaliano
ya kusitisha mapigano na ku-
waachilia huru mateka kutoka
Gaza.

Hiyo ni baada ya mauaji yaliyo-
fanywa na wanajeshi wa Israel ya
kiongozi wa Hamas Yahya Sinwar
wiki iliyopita,Waziri wa Marekani
Blinken, akisisitiza haja ya Israel
kuchukua hatua za kuongeza
mtiririko wa misaada ya kibin-
adamu kuingia Gaza, kuwasaidia
raia wasiokuwa na makosa.

USHUHUDA WA
WANAOKIMBIA

Watu  waliokimbia makazi
yao katika kambi ya Jabalia na
kutafuta hifadhi kitongoji cha
karibu cha Rimal cha Gaza City,
akiwamo mwanaume anayeji-
tambulisha kwa jina la Saleh, ana

maelezo kuu alikokuwa akiishi
na familia yake.

Madaktari na wafanyakazi wa
uokoaji, wanasema zaidi ya watu
20 waliuawa katika shambulio
la anga la Israel eneo hilo, wiki
moja iliyopita.

Jeshi la Israel limewataja wapi-
ganaji 18 wa Hamas na Palestina
Islamic Jihad siku ya Jumanne
kuwa miongoni mwa waliofariki.

“Tulipokea ujumbe kupitia
droni za Israel, zikitusihi tuhame,
kwa hiyo tukaanza kutembea
chini ya uangalizi wa wanajeshi
wa Israel, ambao walitutaka
tuelekee kusini au magharibi
mwa Gaza. Nilikuwa na nyanya
(mama wa bibi) yangu, alikuwa
hawawezi kutembea, kama wen-
gine wengi,” anasimulia.

Mwanaume mwingine, Mo-
hammed al-Danani, anasimulia
alivyokuwa katika shule hiyo
na akashuhudia miili ya wali-
ouawa barabarani. Pia, alikuwa
katika eneo la bwawa mojawapo
wakati droni zikitangaza amri ya
watu kuelekea mji wa Beit Lahia,
Kaskazini mwa kambi hiyo.

“Hali ilikuwa ngumu sana,
hakuna mtu aliyejua pa kwen-
da. Watu wengine walilazimika
kukimbia bila watoto wao na ku-
waacha shuleni huku wakitoroka
na wengine,” anasema.

Siku ya Jumanne wiki hii, Jeshi
la Israel lilitangaza kuwa wa-
najeshi wake wanaendelea na
mapigano katika eneo la Jabalia,
huku wakiwahamisha raia ku-
toka eneo la mapigano.

“Maelfu ya raia wameham-
ishwa. Makumi ya magaidi
wamekamatwa kutoka miongoni
mwa raia,” lilisema jeshi la Israel
kwenye chapisho hilo, ila X - liki-
jumuisha video inayoonyesha

Hali halisi ya waathirika wa shambulizi la vikosi vya Israel,
ndani ya Gaza.

umati wa watu wakitembea ka-
tika mitaa iliyoharibiwa.

Jeshi pia linakiri, askari wake
wamewaua Wapalestina 10 waki-
wataja “walikuwa tishio katika
shambulio moja la anga,” ingawa
hawakutoa maelezo zaidi.

Nalo Shirika la Hilali Nyekundu
la Palestina, lilichapisha video
inayoonyesha gari la wagonjwa
likisafirisha miili ya watu kadhaa
waliouawa kwa kushambuliwa
na makombora katika mji wa Ja-
balia Jumatatu wiki hii.

Pia, kuna simulizi ya video ny-
ingine iliyorekodiwa siku hiyo, ik-
ionyesha jitihada za mkazi mmo-
ja anayejaribu kusaidia umma,
wakiwamo kinamama na watoto
waliojeruhiwa na wengine ku-
fariki kwenye kambi ya shule iit-
wayo Jabalia.

Mwanamke aitwaye Dawasah,
ana simulizi ya namna alivyo-

toroka eneo hilo siku ya Jumanne
wiki hii akisimulia hali ya usala-
ma ni ndogo, kuwapo majeruhi
na hapakuwapo gari la kubeba
wagonjwa.

KUTOKA UMOJA
MATAIFA

Mkuu wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Wakim-
bizi wa Kipalestina (UNRWA),
Philippe Lazzarini, anasema wa-
fanyakazi wake Kaskazini mwa
Gaza wanaripoti hawakuweza
kupata chakula, maji au huduma
za matibabu.

“Harufu ya maiti ipo kila ma-
hali kwani miili imeachwa im-
elala barabarani au chini ya vi-
fusi,” Lazzarini aliandika kwenye
mtandao ‘X’ na kuongeza: “Watu
wanangojea tu kufa. Wanajihisi
kutelekezwa, kutengwa, na ha-
wana tumaini.”

Lazzarini ana wito akinena:
“Kusitishwe mapigano mara

moja, hata ikiwa kwa saa chache,
ili kuwezesha njia salama za kibi-
nadamu kwa familia zinazotaka
kuondoka eneo hilo na kufika
maeneo salama.”

Kutoka Umoja wa Mataifa,
kuna ufafanuzi kwamba seri-
kali ya Israel inaendelea kukataa
ombi la ofisi yake ya Kuratibu
Masuala ya Kibinadamu (OCHA),
kusaidia kuwaokoa raia waliok-
wama chini ya vifusi na kuwasili-
sha vifaa vinavyohitajika katika
hospitali.

Mkurugenzi wa Hospitali ya
Indonesia, ambayo ni mojawapo
ya wanaofanya kazi karibu na
Jabalia, Dk. Marwan al-Sultan, ak-
isema wanajeshi wa Israel, wali-
simama nje ya lango na kulikuwa
na milio ya risasi kila mara eneo
hilo.

“Hilo limezua hali ya hofu na
kuchanganyikiwa kwa wagonjwa
na wafanyakazi wa matibabu,”
anasimulia Dk. Marwan al-Sul-
tan, akiongeza: “Pia tunakabiliwa
na uhaba mkubwa wa mafuta,
vifaa vya matibabu, wafanyakazi,
chakula na maji.

“Aidha, kukatika kwa umeme
kunaendelea kulazimu hospitali
kutegemea vyanzo vya nishati
mbadala  vinavyodumu kwa
saa nane hadi 10 pekee na hilo
linahatarisha usalama wa wag-
onjwa.”

Hata hivyo, jeshi la Israel lina-
kanusha kwa kusema linahakiki-
sha hospitali zinafanya Kkazi
wakati wa mashambulizi hayo,
ikiwa na uthibitisho wake kwam-
ba hilo lipo tangu wiki iliyopita.

Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi
hilo, ni kwamba zaidi ya malori
230 ya kubeba chakula, maji, vi-
faa vya matibabu na malazi ya-
mepelekwa Kaskazini mwa Gaza,
kupitia kivuko kilichoko Maghar-
ibi mwa eneo hilo.

Hiyo ni baada ya Umoja
Mataifa kunena kwamba imepita
wiki mbili sasa, jamii hiyo haija-
patiwa mabhitaji ya lazima wakati
vita vikiendelea.

Israel ilianzisha operesheni
ya kuiangamiza Hamas kujibu
mashambulizi ya kundi hilo Kusi-
ni mwa Israel mnamo Oktoba 7,
mwaka jana na takribani watu
1,200 waliuawa na wengine 251
walichukuliwa mateka.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya
ya eneo hilo inayoendeshwa na
Hamas, hadi sasa kuna zaidi ya
watu 42,710 wameuawa huko
Gaza, tangu operesheni hiyo ya
Israel kuanza.

» Kwa mujibu wa taarifa ya
kimataifa.
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singida wavuna mabilioni sekta ya madini

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

KOA wa Singida

umeongeza  uku-

sanyaji mapato ka-

tika sekta ya madini
kutoka Sh. bilioni 4.7 mwaka
2021 hadi kufikia Sh. bilioni 13.7
mwaka jana.

Mkuu wa Mkoa huo, Halima
Dendego, alieleza hayo juzi kwa
Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Jerry
Silaa, akiwa kwenye ziara ya
siku tano mkoani hapa kukagua
utekelezaji wa miradi ya maen-

deleo.
Dendego, alisema

uwekezaji katika sekta  “Kumekuwa
hiyo umeendelea ku- na mwamko
shika kasi katika mkoa Wa kujenga
huo na wachimbaji ".'I‘("a'aﬂa ka-
wadogo na wakubwa ginagida,ol?i\%a
kuongezeka na Ku-  sasakuna
patiwa leseni 821 za viwanda vi-
uchimbaji. tatu vikubwa
Vilevile, alisema ambavyo vi-
mkoa umetenga hek- ::\zllinlgal:'lim: ;
ta 6,000 kwa 'ajili Y2 ambavyo ni
ujenzi wa viwanda c¢hamafuta
na kwamba kwa sasa  ya kula ya al-

una kiwanda kikubwa
kimoja, vya kati 10, vi-

izeti, sabuni

dogo 309 na vidogo zaidi
1,483.
“Kumekuwa na

mwamko wa kujenga vi-
wanda katika Mkoa wa
Singida, hivi sasa kuna
viwanda vitatu vikubwa
ambavyo vitazinduliwa
hivi karibuni ambavyo
ni cha mafuta ya kula ya
alizeti, sabuni na juisi,”
alisema.

Kuhusu umeme, alise-
441 vimefikishiwa nishati
hiyo na hatua inayofuata
kupelekwa kwenye vi-

tongoji.

Aliongeza kuwa maende-
leo makubwa yamefanyika
katika mkoa huu kutokana na
kupokea fedha nyingi kutoka
serikali.

Dendego, alisema bajeti ya
mwaka wa fedha uliopita, zili-
pangwa kupelekwa Sh.bilioni
239 lakini walizopokea ni
Sh.bilioni 241 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Waziri Silaa alipongeza
maendeleo makubwa yaliyo-
fanyika katika mkoa huo kwa
ushirikiano.

wasiliano ya simu uliojengwa na serikali kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) kwa Sh. milioni 272.
PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

]
UDOM,
Wamarekani
kushirikiana
kufundisha
masomo ya
sayansi

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHUO Kikuu cha Dodoma
(UDOM) na ujumbe kutoka Chuo
Kikuu cha Idaho nchini Marekani
wamefanya mazungumzo yenye
lengo la kuanzisha ushirikiano
katika ufundishaji wa masomo ya
sayansi.

Akizungumza

katika  kikao
mu wa Chuo Mipango, Fedha na
Utawala, Profesa Wineaster An-
derson, alisema kuwa watashiriki-
ana kufanya utafiti wa kisayansi,
kubadilishana wanafunzi na wa-
hadhiri ili kujifunza na kuongeza
uelewa zaidi katika masomo hayo.

Alitaja maeneo mengine wata-
kayoshirikiana kuwa kufanya mi-
radi, kutoa huduma za upandiki-
zaji figo, uroto na matibabu ya
saratani.

“Miradi hii ipo katika hatua
za mazungumzo ya uanzishwaji
wake na taasisi mbalimbali za nda-
ni na nje ya Tanzania,” alisema.

Prof. Luke Harmon kutoka
Idaho, alisema watashirikiana ku-
fundisha kwa vitendo, matumizi
ya vifaa vya kisayansi na kufanya
semina kusaidia kukuza uelewa
kwa wanafunzi.

Awali, Mwakilishi wa Naibu
Makamu Mkuu wa Chuo - Taalu-
ma, Tafiti na Ushauri Elekezi wa
UDOM, Profesa Ainory Gesase,
alisema watashirikiana kufanya
utafiti wa magonjwa yanayoiathiri
jamii kama kisukari na upatikanaji
wa majisafi.

Profesa Gesase, alisema kuwa
wahadhiri wakipatiwa maarifa ya
kutosha, watafundisha wanafunzi
kwa weledi.

Kaimu Amidi wa Shule Kuu ya
Afya na Tiba ya Meno -UDOM, Dk.
Jumanne Shakiru, alisema ma-
zungumzo hayo yamekuja wakati
mwafaka kutokana na chuo kuen-
delea kuboresha mitaala na kuan-
zisha programu mpya ya ‘Biomed-

ical Engineering’.

Watoto watibiwa macho Benjamin Mkapa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

HOSPITALI ya Benjamin Mka-
pa (BMH) kwa kushirikiana na
shirika lisilo la kiserikali la Light
for the World imeweka kambi ya
wiki moja ya kutoa matibabu ya
macho kwa watoto wadogo.

Akizungumza na waandishi wa

Bingwa wa Magonjwa ya

Macho, Dk. Amon Mwakako-
nyole, alisema kuwa kambi hiyo
iliyoanza juzi, itahusisha matatizo
jumuishi ya macho yanayowaathi-
ri watoto wadogo na kupatiwa
matibabu. “Naomba jamii itumie
kambi hii kuleta watoto kupata
matibabu ya macho, kutakuwa
na madaktari bingwa kutoka BMH
na nje ya hospitali hiyo,” alisema
Dk. Mwakakonyole.

Aliyataja matatizo ya macho ya-

nayowakumba zaidi watoto kuwa
ni mtoto wa jicho na uoni hafifu
ambayo husababishwa na ma-
gonjwa ikiwamo kisukari.

Alisema magonjwa hayo yanati-
bika, hivyo jamii inapaswa kuwa-
hi hospitali kabla matatizo hayo
hayajawa makubwa.

“Magonjwa ya uoni hafifu
yanarekebishika kwa kuvaa mi-
wani, wazazi na walezi wanapas-
wa kutumia nafasi ya kambi hii

watoto kupata matibabu na
kuendelea na masomo yao bila
changamoto yoyote, ” alisema
Dk. Mwakakonyole na kuongeza
kuwa watu wazima nao watapa-
tiwa matatibu.

Alisema kambi hiyo inaambat-
ana na uzinduzi rasmi wa mat-
ibabu ya macho katika hospitali
hiyo, itakuwa ikihudumia mikoa
ya Iringa, Manyara na Singida.

Daima Makassy, Mkazi wa ji-

jini Dodoma, aliishukuru serikali
kwa kuanzisha huduma za ma-
cho katika hospitali hiyo na ku-
wapunguzia gharama za kusafiri
kwenda sehemu nyingine kupata
matibabu ya macho.

“Tatizo la macho linachanga-
moto kubwa hususan kwa wato-
to, linasababisha mtoto ashindwe
kufanya vizuri darasani kutokana
na kuwa na uoni hafifu bila yeye
kujua,” alisema.
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Madereva 6,800 watiwa mbaroni

Na Elizabeth John, NJOMBE

ESHI la Polisi mkoani

hapa, limewakamata

madereva zaidi ya 6,800

kwa kukiuka sheria za
usalama barabarani kwa kipin-
di cha mwezi Septemba mwaka
huu.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
huo, Mahamoud Banga, juzi
aliwaambia  waandishi wa
habari kuwa madereva hao
walikamatwa katika msako
uliofanywa kulingana na taarifa

Kamishna Msaidizi wa ldara ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha, Wizara ya Fedha, Janeth Hiza (kulia), akiwakaribisha machifu wa Jiji
la Mbeya walipotembelea jana banda la wizara hiyo, katika Maadhimisho ya Nne ya Wiki ya Huduma za Fedha Kitaifa yanayoendelea

wanazopata kutoka nanchi.
kwa wananchi. “Tumefanikiwa kupun-
Banga, alisema guza makosa mbalimbali
baada ya madereva m\:’ai:é;:gde kwa kiasi kikubwa,” alise-
hao kufikishwa ma- galisema ma kamanda huyo.
hakamani, = watatu wame- Kwa upande mwingine,
walifungiwa lesenina wakamata alisema wamewakamata
6,832 kutozwa faini. ~ Watu 30 watu 30 kwa makosa
Vilevile, alisema ;“égl?:lla(:lsi'a mbalimbali, ikiwamo wizi
jeshi hilo limefani- jyiwamo WA pikipiki, uporaji, uvun-
kiwa kuzuia ajali kwa  wizi wa jaji, utapeli kwa njia ya

kutoa elimu kwa ma-
dereva, wamiliki wa
vyombo vya moto,

shuleni na kwa wa- ™.

pikipiki, upo-
raji, uvunjaji,
utapeli kwa

mtandao, mauaji na uki-

ukwaji wa sheria.
Ameitoa wito kwa ma-

dereva kuzingatia sheria

za usalama barabarani ili kue-
puka ajali na kusababisha watu
kujeruhiwa, kupata ulemavu na
wengine kufa.

Baadhi ya wakazi mkoani
hapa, akiwamo John Sanga,
alisema bado kuna madereva
waendesha magari bila ya kuz-
ingatia sheria za usalama bara-
barani.

“Tunaliomba Jeshi la Polisi
liendelee kutoa elimu kwa
madereva kwa sababu bado
wamekuwa wakigharimu mai-
sha ya watu,” alisema Sanga.

Mtaka akerwa utoro shuleni

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka, amekemea
tabia ya utoro wa wanafunzi ka-
tika shule za sekondari na msin-
gi kwa kuchochewa na wazazi
na walezi kisha kuwatumikisha
kwa shughuli za uchumi na ku-
waingizia kipato cha kujikimu
na maisha.

Mtaka alikemea tabia hiyo
juzi wakati akizungumza na
wanafunzi wa Shule ya
Sekondari  Joseph Mbeyela
iliyoko Halmashauri ya Mji wa
Njombe.

Mtaka, alisema licha ya seri-
kali kuboresha miundombinu

ya elimu kwa kujenga madara-
sa, matundu ya vyoo na kuten-
geneza samani, bado kuna wa-
zazi na walezi hawatilii mkazo
elimu.

Alisema inatia uchungu kuo-
na wazazi bado wanashiriki
kukwamisha watoto wao kwen-
da shule kwa kuwashawishi ku-
fanya vibaya katika mitihani ya
taifa ili wakose nafasi ya kuen-
delea na masomo.

“Mheshimiwa Rais (Samia
Suluhu Hassan) alifanya
maamuzi ya kujenga  vyum-

ba vya madarasa 15,000 nchi
nzima kwa shilingi bilioni 300
ili watoto wa Tanzania wanapo-
fungua shule siku moja form

one wote waanze kidato cha
kwanza, ni bahati mbaya sana
pamoja na juhudi zote za seri-
kali, kuna wanafunzi watoro
shuleni,” alisema Mtaka.

Aliwasisitiza wanafunzi hao
changamoto ya ajira isisaba-
bishe wakaacha shule badala
yake wasome kwa bidii kwa
sababu serikali imeweka maz-
ingira rafiki ya kusoma na kuji-
funza.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe
ambaye ni Ofisa Mipango, John
Malle, alisema halmashauri hiyo
imepokea zaidi ya shilingi bil-
ioni 6 kwa ujenzi wa madarasa
takribani 170.

Baadhi ya wanafunzi wa ki-
dato cha nne, akiwamo Samwel
Kidava, aliishukuru serikali kwa
kuboresha miundombinu ka-
tika sekta ya elimu na vifaa vya
kujifunzia na kuahidi kufaulu
mitihani hiyo.

Mkuu wa Shule hiyo, Jimmy
Ngumbuke alisema wana saba-
bu kuahidi kufanya vizuri kati-
ka mitihani ya taifa kutokana na
maandalizi waliyoyafanya kwa
wanafunzi wao.

Novemba 11, mwaka huu, wa-
nafunzi wa kidato cha nne nchi-
ni, wanatarajia kufanya mitihani
ya kuhitimu elimu ya sekondari
nchini, wa kidato cha pili Ok-
toba 28.

1
Wanafunzi
wa Kike
kujengewa
mabweni

Na Agustino Kihombo,
IRINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa,
Peter Serukamba, amesema
serikali imedhamiria kujenga
mabweni katika shule za se-
kondari mkoani hapa ili ku-
waondolea adha watoto wa
kike kutembea umbali mrefu
na kukatisha masomo.

Mpango huo alitangaza juzi
baada ya ziara ya kukagua mi-
radi ya ujenzi wa mabweni ka-
tika shule za sekondari Kilosa,
Mawelewele na Nduli.

Alisema hatua hiyo inalenga
kuboresha mazingira ya elimu
kwa wanafunzi wa kike, ku-
hakikisha wanapata mazingira
salama ya kusoma na kuishi.

Serukamba, alisema ujenzi
wa mabweni hayo utapunguza
matatizo yanayowakabili wa-
nafunzi hao kama umbali mre-
fu wa kusafiri kwenda shule na
hatari wanazoweza kukumba-
na nazo njiani.

“Leo tumefanya ziara Manis-
paa ya Iringa kukagua miradi
ya sekta ya elimu, tumekagua
ujenzi wa mabweni, nimem-
wagiza mhandisi kuhakikisha
unakamilika ifikapo Novemba
31, mwaka huu ili ikifika Januari
wanafunzi waingie kwenye ma-
bweni,” alisema Serukamba.

Meya wa Manispaa ya Ir-
inga, Ibrahim Ngwada, alisema
ni mpango wa halmashauri ku-
hakikisha wanafunzi wanapata
mahali pa kuishi wawapo shule
kwa kujenga mabweni na seri-
kali kuweka kipaumbele kwa
kutoa fedha katika miradi hiyo.

Ngwada, alisema baada
ya ujenzi wa mabweni hayo,
wamejipanga kuendelea na
nyumba za walimu ili kuwapa
nafasi kufanya kazi karibu na
maeneo ya shule.

Baadhi ya wanafunzi, aki-
wamo Esther Samwel, alisema
ukosefu wa mabweni ume-
kuwa ukiathiri mwenendo wa
taaluma kwa kutembea um-
bali wa kilometa zaidi ya 20
kwenda na kurudi shule, hivyo
ujenzi wa mabweni hayo, uta-
tatua kero hiyo, kuongeza ari
ya kusoma na kuongeza ufaulu.

“Ukosefu wa mabweni ni
changamoto kubwa kwetu
kama wanafunzi tumekuwa
tukipitia adha ya kuamka usiku
saa tisa hadi kumi ili kuwahi
shuleni, tukifika tunakuwa
tumechoka hali inayotufanya
tushindwe kufanya vizuri kwe-
nye masomo yetu, ujenzi wa
mabweni haya tunaishukuru
serikali kwa kutupa kipaum-
bele ili tusome katika mazin-
gira bora,” alisema Esther.
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Mwamko
waongezeka

UKataji
bima

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla, amese-
ma mwamko wa wananchi kukata
bima umeongezeka. Abdulla ali-
yasema hayo wakati akizungumza
na uongozi wa kampuni zinazotoa
huduma ya bima kutoka Tanzania
Bara na Zanzibar ofisini kwake
Vuga.

Alifafanuwa kuwa wananchi
hao wameonyesha mwitikio huo
baada ya kupatiwa umuhimu wa
kukata bima kwa ajili ya matibabu
na mali zao na kampuni hizo iki-
wamo Mamlaka ya Udhibiti wa
Bima Tanzania (TIRA).

Alisema serikali kupitia mashiri-
ka ya bima imekuwa ikiwahamasi-
sha wananchi na wawekezaji ku-
kata bima ili kupunguza gharama
ya majanga yanapotokea katika
mali zao na taasisi.

Alisema serikali iko tayari kush-
irikiana na kufanya kazi na kam-
puni yote ya bima nchini kwa
lengo la kuhakikisha wananchi
wanapata huduma bora na salama
kwa mali zao na afya zao.

Makamu huyo wa pili wa rais
amezitaka kampuni hizo kuwa
karibu na wananchi kwa kuwapa
elimu, faraja wanapopatwa na
majanga na kutumia muda mfupi
kuwalipa fidia ya mali zao badala
ya kuwazungusha.

Kamishna Mkuu wa TIRA, Dk.
Bhaghayo Saqware, alisema kwa
kushirikiana na serikali, kampuni
hizo zipo katika mchakato wa
kuandaa sera ya Bima ya Taifa ita-
kayotilia mkazo na kutoa miongo-
zo kwa kila wizara kulinda mali,
rasilimali na afya za watumishi.

Mwenyekiti wa Chama cha
Kampuni zBima nchini, Florah
Minja, alisema wataendelea kush-
irikiana na serikali ili kuhakikisha
mwamko wa wananchi na taasisi
unaongezeka katika ukataji wa
bima.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Afya
Zanzibar imesema
saratani ya shingo
ya kizazi kwa wa-
nawake imechangia kwa kupun-
guza nguvu ya uchumi kwa wa-
nanchi visiwani hapa kutokana
na waathirika kukosa afya na ku-
tumia gharama kubwa ya kupata
matibabu ndani na nje ya nchi.
Hayo yalisemwa na Mku-
rugenzi wa Wizara hiyo, Dk.
Amour Suleiman Muhamed,

wakati wa uzinduzi wa uchungu-
zi wa saratani ya shingo ya kizazi
iliyofanyika katika Hospitali ya
Wilaya ya Magharib B Mwanak-
werekwe visiwani hapa.
Uchunguzi huo hufanyiwa kila
mwaka na madaktari bingwa

wa wizara hiyo kwa
kushirikiana na wa

Saratani ya Ocean Road ji-
jini Dar eS salaam kupatiwa

kutoka nchini China.  “Serikali huduma ya mionzi na ny-
Alisema gharama inatumia ingine na kutumia kiasi cha
za kutibu saratani ﬁ{:;ﬁ;na Sh. milioni 60 kwa mwezi.
ni kubwa ikilingan-  yywa- “Serikali inatumia ghara-
ishwa uchumi wa hudumia ma kubwa kuwahudumia
kawaida wa wa- wagonjwa wagonjwa wa saratani ya
nanchi viswani hapa, Wa saratani shingo ya kizazi na kwa
hivyo  kushindwa Yashingo mwaka hugharamika
kumudu kwa kukosa K\Tvla(llﬁlﬂa?(aa shilingi milioni 900,” alise-
fedha. hughara- ma mkurugenzi huyo.
Alisema  serikali mika shilingi Alisema kutokana na
hulazimika kuin-  milioni 900,”  changamoto hiyo, serikali
gia gharama ya ku- alisema imeweka utaratibu huo wa
wapatia  matibabu kufanya uchunguzi kwa
wananchi wake wananchi wake ugonjwa

waliopata athari hiyo na wen-
gine kuwapeleka nje ya nchi ili
kuokoa maisha yao.

Alisema kwa wastani kwa
mwaka wagonjwa 60 kutoka
Zanzibar hupelekwa Taasisi ya

huo ili watakaogundulika kuwa
nao waanze kupatia matibabu
mapema.

Naibu Spika wa Baraza la
Wawakilishi, Mgeni Hassan
Juma, alisema serikali inahakiki-

 Saratani shingo va Kizazi bado janga nchini

sha inaboresha miundombinu
ya afya kwa kujenga hospitali
kila wilaya na kushirikiana na
wataalamu kutoka nchi mbal-
imbali ikiwamo China kufanya
uchunguzi wa saratani ya shingo
ya kizazi.

Takwimu zinaonyesha watu
milioni 40 nchini kila mwaka
wanagundulika kuwa na sara-
tani,  kati yao milioni 26 wa-
nakufa kwa saratani ya shingo
ya kizazi.

Kwa mujibu wa takwimu hizo,
asilimia 25 inayofuatiwa ni wale
waliogundulika kuwa na sara-
tani ya matiti kwa wanawake na
tezi dume kwa wanaume.

Takwimu hizo zinaonesha
uwezekano wa kupata sara-
tani ya shingo ya kizazi kwa wa-
nawake ni asilimia 16 kabla ya
kufika miaka 75.

Washiriki wa kongamano la kumpongeza Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, kutimiza miaka minne ya Uongozi wa Serikali ya
Awamu ya Nane, lililoandaliwa na Jumuiya ya Wazazi Tanzania, Wilaya ya Mjini Unguja, wakifuatilia hotuba ya ufunguzi wa konga-
mano hilo, wakati Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar akihutubia juzi. PICHA: IKULU

Chanzo umaskini wanawake vijijini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Ayoub Muhammed
Mahmoud, amesema wanawake
kulea watoto hadi kushindwa ku-
fikia malengo ya kuondokana na
umaskini katika familia zao.

Mohamoud alitoa kauli hiyo
wakati akikabidhi vifaa kwa waja-
siriamali wakiwamo wakulima wa
mwani wa mkoa huo vilivyotole-
wa na Jukwaa la Wanawake Afrika
(FAWE) kupitia mradi wa kuwa-
saidia wanawake kwenye uchumi.

Alisema hali hiyo imechangia

wanawake hao kushindwa kush-
iriki kikamilifu katika shughuli
zao za kiuchumi kutokana na kue-
lemewa na kazi kubwa ya kulea
watoto na kuzidi kuwa maskini.

Alilipongeza Shirika la Ki-
mataifa la Kusaidia Maendeleo
ya Wanawake (UN WOMEN) kwa
kushirikiana na (FAWE) kujenga
makazi ya kulea watoto wakati
mama zao wakiwa katika shughu-
li za kiuchumi, ikiwamo kilimo
goni na Uzi.

Mahamoud, alisema vituo
hivyo vinapaswa kuwapo katika

ajili ya kuimarisha uchumi wa wa-

nawake. Alisema anatarajia baada
ya wanawake hao kukabilidhiwa
kwa vifaa hivyo, watakwenda ku-
vitumia kwa malengo yaliyoku-
sudiwa ili kuwaingizia kipato.
Alisema wakazi wa mkoa huo
asilimia 55 wanategemea kilimo
kwa ajili ya kupata chakula, hivyo
kuguswa kwa kundi hilo kutasaid-
ia kuimarika kiuchumi.
“Unapomwezesha mwanamke
umeiwezesha familia, kwa hivyo
kuguswa kwenu kwenye mradi
huu maana yake tumeiwezesha
jamii ya mkoa huu,” alisema
Mahamoud. Alisema dhana ya
uwekezaji imegusa nyanja mbal-
imbali, ikiwamo uongozi, kuan-

zisha vikundi kwa ajili ya kupata
mikopo na kutumika mitaji ya
kuendeleza biashara zao.
Akizungumzia  changamoto
ya bei ya mwani, alisema zipo
hatua ambazo serikali imeanza
kuchukua ikiwamo ujenzi wa ki-
wanda cha kuchakata zao hilo.
Mahamoud, alisema Kkatika
mkoa huo, kuna mradi maalum
kwa ajili ya kujenga kituo cha
kuhifadhi na kuchakata mwani.
Alisema kiwanda hicho kina-
jengwa kwa kushirikiana na Benki
ya Dunia (WB).
Mratibu wa FAWE, Winnifred
Yatuwa Mamawi, alitaja changa-
moto zinazowakabili wakulima

wa mwani kuwa ni pamoja na
bei ndogo, ukosefu wa vifaa na
kushindwa kufika katika kina
kirefu cha maji ya Bahari ya Hindi
unakolimwa baada ya kuathiriwa
na mabadiliko ya tabianchi.
Winnifred, alisema kupitia
mradi wa kuwasaidia wanawake
kiuchumi, wametoa elimu ku-
kabiliana na changamoto hizo,
ikiwamo kuanzisha vikundi vya
akiba na mikopo, kujenga vituo
vya malezi ya watoto.
Wakizungumza baada ya
kupokea vifaa hivyo, wanufai-
ka hao waliahidi kutumia kwa
malengo waliyopewa ili kuinua
kipato na kuboresha maisha yao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

SERAPHINA WILLIAM NGOLE ANATANGAZA
KUPOTEA KWA CHETI CHA KIDATO CHANNE
CHENYE INDEX-NO $0430-0090
KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA MITIHANI
LA TAIFA KUPITIA UWEMBA SEKONDARI
MWAKA 2012. YEYOTE ATAKAYEKIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI: NJ/RB/4339/2022.

DHUKAELAR KAESSAR  SAGAR
anatangaza kupotea kwa cheti kidato
cha nne chenye index namba
$2348/0003 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia ILALA ISLAMIC
SECONDARY SCHOOL mwaka 2018.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/ILA/227908/2024.

MARTIN N. NKOLLO anatangaza kupotea
kwa cheti kidato cha nne chenye index
namba S.1049/0092 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ST.
THOMAS AQWINAS SEC. SCHOOL mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/UBU/228533/2024.

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

DOMINIC MWAKASEGE anatangaza
kupotea kwa cheti cha UALIMU chenye
namba E0523-0081 kilichotolewa na
MONDULI TEACHERS' COLLEGE
mwaka 2023. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/MOR/KIL/15788/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MERCY MZIRAY NYANGE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T589BHV - TOYOTA
LANDCRUISER PRADO.
Chassis namba
KDJ950017593. Engine
namba IKD0822749. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifaya
polisi:
PHOQ/DAR/KIN/193788/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FATUMA MAHUNGO MRUTU
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T183 CLC - TOYOTA RAUM.

Chassis namba
NC2200002454. Engine
namba INZA768341. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifaya
polisi:
PHQ/DAR/KIN/224987/2024.

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

SALIM MRISHO NGASA
anatangaza kupotea kwa kadi
za Pikipiki zenye namba za
usajili
MC 218 DEB, MC 400 DGA, MC
279 DAH, MC 188 CNH na MC
675 DKV. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifaya
polisi:
PHO/DAR/KIN/227675/2024.

MAHAKAMA YA WILAYA YA SINGIDA
MKOA WA SINGIDA

HATI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI Na. 25810/2024

OMBI LA ELIZABETH SAMSON IDABU
kuteuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu CHARLES ABEDI MSONIA
KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote wa mirathi ya marehemu CHARLES
ABEDI MSONIA wanaalikwa kuja Mahakamani
kuhudhuria kesi wakiwa wanataka mnamo
tarehe 18 mwezi Novemba mwaka 2024 kabla
mwombaji huyo hajateuliwa kuwa Msimamizi wa
Mirathi hiyo.

Tarehe 1§/‘10/2/024
P e
/ Hakimu mkazi
/ Mahakama ya Wilaya -Singida

FORMS58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 20082 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE BETWEL
RAPHAEL CHOVE
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY COLLIN BETWEL CHOVE

GENERAL CITATION
(Rule 75)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letters of Administration) is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
17 day of 10...2024

Dated at DAR ES SALAAM this 21 day of 08...2024.

P~ S

Senior Resident Magistrate

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.43/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ENOCK ELIAS NTANGEKI wa MAILIMBILI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA ANGELA KAMGISHA ISSA

TANGAZO
(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 11 Mwezi 11 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 22 Mwezi 10 Mwaka 2024

sk

s

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
LA WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBINA. 216 YA MWAKA 2024
ALLEN HILLARY CHAML.....couosirmemmessanssssssnssssssssesed MUOMBAJI

CHRISTINA MASAGASI.
YOHANA ALEX BUNDALA...

KWA:

CHRISTINA MASAASINA
YOHANA ALEX BUNDARA
POPOTE ULIPO.

MJIBU MAOMBI1
MJIBU MAOMBI 2

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana
katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
27.11.2024 saa 3:00 asubuhi.

ANGALIZO: Kama hautahudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/ Muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 23 ya mwezi wa 0CTQBA, 2024.

o ol e

/

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOROGORO SUB - REGISTRY
AT MOROGORO

LAND APPEAL NO. 25037 OF 2024
TERESIA AUGUSTINO......ccvvusemsssersssssssansssssssssenses APPELLANT
VERSUS
FIDELIS LIBERAT SHAYO & 2 OTHERS............. RESPONDENTS

NOTICE TO APPEAR
SUBSTITUTED SERVICE
Made under Section Order 5 Rule 20 (1) of the Civil Procedure Code
20, Cap. 33R.E 2022]

T0:

1. DANIEL MPOMA

TAKE NOTICE that the above named Appellant has instituted a
suit against you and the same is fixed for HEARING on 29TH day
October, 2024 at 09:00 A.M, before Hon. H. Kinyaka, J. in the
High Court of Tanzania at Morogoro.

YOU are thus required to appear in person or through your
Advocate or dully authorized agent without fail.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance on
the aforementioned date and time, the Court shall proceed to
hear and determine the case in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of this COURT this 2lst
October, 2024.

MOROGORO

FORMNO. A/1

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA
AT SONGEA

CIVIL CASE NO 16285 OF 2024
REGINA ELITERIUS NDONDE............ PLAINTIFF(S)
VERSUS
NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS................ DEFENDANT(S)

SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE
(0.V.r 1 Civil Procedure Code)

TO: JULIUS NYONI

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit
against you upon the claim the particulars of which are set out in
annexed copy of the plaint;

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff,
additional copies of your written statement of defence must be filed
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements
of defence within the time specified the court may pronounce
judgment against you.

TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at
8:00 Oclock in the forenoon/afternoon.

GIVEN UNDERMY-HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8,

2024, ;
Nkt

] S —]
/ TSGR

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MARITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA
GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHL.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Trump alalamikia :
Labour kusaidia
kampeni za
Kamala Harris

WASHINGTON, Marekani

KAMBI ya Kampeni ya rais wa
zamani wa Marekani, Donald
Trump, imewasilisha malalamiko
kwa Tume ya Uchaguzi ya Shirik-
isho (FEC), ikidai Chama cha Labour
cha Uingereza, kinaingilia uchaguzi
kwa kumsaidia Kamala Harris.

Katika malalamiko hayo yana-
taja ripoti za vyombo vya habari
kuhusu mawasiliano kati ya Chama
cha Labour na kambi ya kampeni
ya Harris pamoja na misaada ya
kujitolea inayotolewa kwa Chama
cha Democrat.

Ilieleza misaada hiyo sawa na
michango isiyo halali.

Hata hivyo, BBC ilielewa kuwa
wanaharakati wa Chama cha Labour
wanaofanya kampeni katika uch-
aguzi wa rais wa Marekani wapo
kama watu binafsi.

Hata hivyo, Chama cha Labour
Rakijatoa jibu rasmi kuhusu tuhuma

izo.

Malalamiko hayo yanataja gazeti
moja ambalo liliripoti kuwa watu
wanaohusishwa na Chama cha
Labour wamesafiri hadi Marekani
kumfanyia kampeni Harris.

Wanadai huo ni uingiliaji wa wazi
wa Chama cha Labour, na kambi
ya kampeni ya Harris imekubali
miﬁhango isiyo halali kutoka nje ya
nchi.

Kamala

Nchi za BRICS kuanzisha
miumo mpya wa Kifedha

MOSCOW, Russia

VIONGOZI wa mataifa yanay-
ounda jumuiya ya BRICS, wa-
natarajia kupitisha azimio la
ushirikiano wa kifedha una-
okwepa mfumo wa Swift un-
aoongozwa na Marekani.
Mkutano huo ulioanza Ju-
manne unawakutanisha vion-
gozi waanzilishi wa mataifa
matano ya Brazil, Afrika Kusi-
ni, China, India na Russia.
Rais Vladimir Putin alieleza
katika mkutano huo ajenda
kuu ni kuanzisha mfumo
mbadala wa kifedha ili ku-
leta ushindani na wa SWIFT,
ambao miamala yake ya
kimataifa inadhibitiwa na

mataifa ya magharibi.

Benki nyingi za Russia zil-
iondolewa kwenye mfumo
huo kama moja ya utekelezaji
wa vikwazo kutokana na kuiv-
amia Ukraine.

Mshauri wa Mambo ya
Nje wa Russia, Yuri Ushakov,
aliutaja mkutano huo kuwa ni
tukio kubwa zaidi la kidiplo-
masia kuwahi kuandaliwa na
nchi hiyo. Nchi nyingine 36 zi-
nahudhuria mkutano huo wa
BRICS, wakiwamo wakuu wa
nchi 20.

Rais wa China Xi Jinping
alifanya mazungumzo ya
faragha na Rais Putin, kujadili
kuhusu mgogoro wa Ukraine
pamoja na mahusiano kati ya

nchi wanachama wa BRICS.

Rais Xi alimwambia Putin
kuwa ulimwengu uko Kka-
tika hali ya sintofahamu la-
kini urafiki wao wa kimkakati
utaendelea kudumu hadi kwa
vizazi vijavyo.

Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa, alisema nchi
yake inathamini uhusiano wa
dhati na Russia na kusisitiza
Rais Putin ni rafiki na mshiri-
ka wa kweli kwa nchi yake
tangu zama za vita dhidi ya
ubaguzi wa rangi.

Waziri Mkuu wa India, Nar-
endra Modi alimwambia Rais
Putin, kuwa vita vya Ukraine
vinapaswa kumalizwa kwa
njia ya amani na kwamba In-

dia iko tayari kutoa msaada
wowote utakaohitajika.

Rais wa Brazil, Luiz Ina-
cio Lula Da Silva, ambaye
hakuhudhuria mkutano huo
wa BRICS baada ya kuumia
kutokana na ajali aliyopata
akiwa kwenye makazi yake,
atashiriki katika mkutano
huo kwa njia ya video.

Baada ya chakula cha jioni,
Rais Vladimir Putin alikutana
kwa mazungumzo na Rais wa
Misri Abdelfattah al-Sisi am-
baye alipongeza uungaji mko-
no wa Russia kwa miradi ya
kiuchumi ya Misri, ikiwamo
kinu cha nyuklia cha Dabaa
kwenye pwani ya Meditera-
nia. DW

- e

5 e .
Lori la mafuta likiwaka moto ba

»

— —

ada ya kupinduka katika kitongoji cha Kigoogwa nje ya Jiji la Kampala, Uganda

jana. Watu 10 walikufa wakati wakijaribu kuchota mafuta. PICHA: AP

I\l

Trump :
(] (] (] :
Kitendawili sa
NAIROBI, Kenya kikao cha kwanza cha Mahaka-

RAIS wa Kenya, William Ruto
amefungua kesi Mahakama Kuu
akiomba kesi kadhaa zilizowasil-
ishwa mahakamani hapo zinazo-
pinga kuondolewa madarakani
makamu wake, Rigathi Gacha-
gua, kutupwa.

Katika nyaraka zilizowasilish-
wa mahakamani hapo jana, Rais
Ruto, alidai masuala yaliyoibu-
liwa katika kesi hizo yanaweza
kusikilizwa na Mahakama ya Juu
pekee.

Hata hivyo, jana Gachagua
ambaye aliondolewa madara-
kani baada ya kupigiwa kura na
wabunge na seneti, alihudhuria

ma Kuu wakati wa kusikilizwa
kwa kesi mbili za kupinga kuon-
dolewa katika wadhifa wake.
Gachagua aliwasili katika ma-
jengo ya Mahakama hiyo yali-
yoko eneo la Milimani jijini Nai-
robi, akiwa na msafara wa magari
sita akiambatana na Mbunge wa
Embakasi ya Kati, Benjamin
Gathiru, Cleophas Malala,
maarufu kama Major Donk,
aliyekuwa Katibu Mkuu wa
Chama cha United Demo-
cratic Alliance (UDA).
Katika kesi iliyofun-
guliwa na Ruto ma-
hakamani hapo, al-
idai kwamba kesi zote

zilizowasilishwa zinakiuka Ki-
fungu 140 kama kinavyosomwa
pamoja na vifungu vya 148 na
149 vya katiba, ambavyo vinaipa
Mahakama ya Juu, mamlaka ya
kuamua mizozo inayotokana na
mchakato wa uchaguzi wa urais.
“Kwa mujibu wa Kifungu cha
165 (5) (a) cha Katiba, Mahaka-
ma hii haiwezi kuamua
kesi na kutoa maagizo ili-
yoombwa, kwa kuwa ni
suala ambalo limepewa
Mahakama ya Juu,” al-
idai Rais Ruto kupitia
wakili wake Adrian Ka-
motho.
Gachagua
na walala-

mikaji wengine kadhaa walip-
inga mchakato wa kumwondoa
madarakani, kutokana na ku-
toshirikishwa Wakenya wengi
na kushindwa kuthibitishwa kwa
madai yote dhidi yake.

Jaji Chacha Mwita na Richard
Mwongo, kutoka Mahakama
Kuu ya Milimani na Mahakama
Kuu ya Kerugoya, waliidhinisha
kusikilizwa kwa kesi hizo kwa
kueleza ni dharura na kuamua
kusimamisha mchakato wa ku-
jaza nafasi ya makamu rais.

Rais Ruto aliomba kesi hizo
zitupiliwe mbali akidai kuwa
zimewasilishwa kwa kunyume
cha sheria na ni matumizi ma-
baya ya utaratibu wa kimahaka-

kata la Gachagua, Ruto afungua kesi

ma.

Wakili Kamotho alisema kesi
hizo zinakiuka Ibara ya 143 (2)
ya katiba na mamlaka ya wazi ya
Mahakama ya Juu kwamba rais
hawezi kushtakiwa akiwa uon-
gozini kuhusiana na jambo lolote
analofanya au kutofanya chini ya
katiba.

“Kesi zilizoko hapa zina dosari
isiyoweza kurekebishwa, inaki-
uka masharti ya sheria,” alisema.

Kwa upande mwingine, wakati
kesi ya Gachagua ikianza kusiki-
lizwa hapo jana asubuhi, eneo
la ndani na nje ya mahakama li-
likuwa likilindwa vikali na polisi
na maofisa wa usalama wakiwa
nasilaha. Taifa leo
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SSAFCON 2024 KWA VICHAPO

Na Adam Fungamwango

IMU ya Soka ya Taifa

ya Ufukweni imemal-

iza mechi za hatua ya

makundi katika Fain-
ali za Kombe la Mataifa ya Af-
rika kwa mchezo huo (BSAF-
CON 2024) kwa huzuni baada
ya juzi kupokea kichapo cha
tatu.

Tanzania ilikubali kichapo
cha mabao 10-3 dhidi ya
Ghana, ikiwa ni mfululizo wa
matokeo mabaya iliyokutana
nayo katika fainali hizo zina-

Mafunzo
yaishusha
Mwembe
Makumbi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAFUNZO SC imetinga kileleni
katika msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar baada ya kupata
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Wanajeshi wa Kipanga katika
mechi ya ligi hiyo iliyochezwa
juzi.

Matokeo hayo yameifanya
Mafunzo kufikisha alama 16 ala-
ma sawa na Mwembe Makumbi
City ambayo sasa iko katika na-
fasi ya pili.

Kocha Mkuu wa Mafunzo,
Shekha Khamis, alisema mi-
pango yake ya kushinda mechi

zote hasa wan-
apokuwa nyum-
bani Unguja ipo
pale pale.

Khamis

Mipango . o
yake ya alisema amekii-
kushinda  marisha kikosi
mechi chake kucheza
zotehasa kwa umakini
wan- na  kukusanya
apokuwa  mapema pointi
ax‘g"'}}gam kutokana na kasi
h na ushindani
:)::ﬂepale uliopo katika Ligi
) Kuu Zanzibar.
Alisema katika

mchezo huo timu yake ilitawala
kipindi cha kwanza ambapo
walifanikiwa kufunga mabao
hayo mawili na Kipanga walita-
wala kipindi cha pili.

“Bado ligi ni ngumu sana,
hakuna timu nyepesi kila mch-
ezo unaoshuka uwanjani un-
augumu wake, hata ukiangalia
alama ambazo zipo kuanzia
nafasi nne za juu utofauti wake
labda alama mbili au moja , pia
ni sawa na timu zilizo mkiani,
hivyo tutaendelea na maan-
dalizi kabambe kwa ajili ya kila
mchezo,” alisema Khamis.

zofanyika nchini Misri.

Kikosi hicho cha Tan-
zania kilianza kwa
kupoteza mchezo
dhidi ya Morocco
kwa kufungwa mabao
4-3 halafu ikachapwa
mabao 9 -2.
Kocha mchezaji wa timu
hiyo, Jaruph Juma, alisema
walijitahidi kadri ya uwezo
wao kupambana lakini wal-

izidiwa na wapinzani wao.
Juma alisema matokeo
hayo yalichangiwa na ugumu

wa kundi ambalo Tanzania
ilipangwa katika fainali hizo.
“Lilikuwa ni kundi gumu
sana, Morocco ni moja kati
ya timu kubwa sana kwenye
soka la ufukweni Afrika, Misri
pia na hapo hapo ni wenyeji,
nadhani kupoteza hizi mechi
mbili ndiyo kumeondoa mor-
ali ya wachezaji katika mch-
ezo wa mwisho kwa sababu
hatukuwa na cha kutafuta,”
alisema kocha huyo.
Tanzania imeshika mkia
kwenye kundi hiyo ikiwa hai-
na pointi, huku wenyeji Misri

wakiongoza kundi kwa pointi
tisa, wakifuatiwa na Morocco
waliomaliza na pointi sita.

Kundi B limeongozwa na
Mauritania, waliomaliza waki-
wa na pointi sita, sawa na Sen-
egal ambayo nayo imetinga
hatua ya mtoano.

Ghana iliyoshika nafasi
ya tatu Kundi A, itacheza
mshindi wa tatu wa Kundi B,
Msumbiji katika mchezo wa
‘play off”.

Hii ilikuwa ni mwaka wa
tatu kwa Tanzania kushiriki
fainali hizo.

Watoto wa Kituo cha Africarre wakionyesha umahiri katika sarakasi kwenye Ta-
masha la Tatu la Watoto lililoandaliwa kwa ajili ya kuonyesha kazi zao za sanaa na
utamaduni lililofanyika Bagamoyo mkoani Pwani, juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Tamasha la
watoto
Bagamoyo
lasifiwa

Na Faustine Feliciane

MRATIBU wa kupinga masuala ya
Ukatili wa Jinsia kutoka Baga-
moyo mkoani, Pwani, Monica
Mgani, ameipongeza Taasisi ya
Africare kwa kuandaa Tamasha la
Watoto lenye lengo la kuwajenga
kimaadili kwa njia ya sanaa na
utamaduni, imeelezwa.

Tamasha hilo limehusisha wa-
toto wa kuanzia umri wa miaka
mitano hadi 15.

Akizungumza na gazeti hili
alisema njia hiyo inachangia
kutoa mafunzo kwa jamii kupi-
tia kazi hizo za sanaa za watoto
ili kupunguza hali ya ukatili wa
kijinsia katika wilaya hiyo.

Mgani alisema utumiaji wa
sanaa na utamaduni kwa watoto
ni njia mojawapo ya kuwafik-
ishia ujumbe ambao utawasaidia
kujikita na matukio ya ukatili wa
kijinsia.

“Nawapongeza kwa tamasha
hili la tatu ambalo linaleta tija
kwa jamii na kufikisha ujumbe
wa aina mbalimbali kwa kutumia
sanaa na utamaduni wa watoto
katika kutatua changamoto zao,
kupitia sanaa hizi ujumbe utafika
na kuwasilishwa kwa wazazi ip-
asavyo ili kutokomeza ukatili wa
kijinsia,” Mgani alisema.

Aliongeza katika tamasha hilo,
Mkurugenzi wa Taasisi ya Af-
ricarre, Anjela Ngowi, alisema
huu ni mwaka wa nne tangu
kuanzishwa kwa taasisi hiyo ila
kwa tamasha lao linafanyika kwa
mara va tatu.

Alisema taasisi hiyo inajikita
katika kuendeleza watoto kukuza
vipaji vya sanaa na utamaduni
kwa sababu asilimia kubwa ya
shule wanazosoma hazina nafasi
va kujifunza sanaa na utamaduni.

“Taasisi yetu kwa kuona hivyo
tukaona ni vizuri watoto wakawa
wanapata elimu katika kituo che-
tu maana ni Masomo ya sanaa
na utamaduni,” alisema mratibu
huyo na kuongeza; “ Masomo
haya yanaweza kumpa mtoto
uwezo wa kujitegemea, kujiamini
na kujitambua kwa sababu wa-
toto wanajifunza na kuelimisha
jamii ana kwa ana kwa kujulisha
umma kuwa maisha yao yana-
takiwa yawe namna gani, ni kitu
gani kinawakera katika maisha
yao va kila siku,” Mgani alisisiti-
Za.

Katika tamasha hilo, watoto
walishiriki michezo mbalim-
bali kama sanaa za maonyesho,
sarakasi na kuimba.
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XAVI ATAJWA MAN UNITED

KOCHA wa zamani wa Barcelona, Xavi amefanya
mazungumzo na Manchester United kuhusu
uwezekano wa kuchukua nafasi ya Erik ten Hag.
(Mail)

GRAY ATAKIWA KWA MKOPO

KLABU ya Sevilla ina nia ya kumsajili beki wa Tot-
tenham Hotspur mwenye umri wa miaka 18, Archie
Gray kwa mkopo. (Mucho Deporte)

ATAKIWA KUSAINI

CHELSEA imemwambia mlinzi wa umri wa miaka
18 wa England, Josh Acheampong kwamba hatai-
chezea klabu hiyo kwa kiwango chochote tena hadi
asaini mkataba mpya. (Athletic)

PEDRO PORRO AWEKEWA BEI

TOTTENHAM Hotspur imeweka bei ya pauni mil-
ioni 80 kwa beki wa Hispania, Pedro Porro mwenye
umri wa miaka 25, ambaye anawindwa na Manches-
ter City. (Football Insider)

ZYCH AZIVUTIA MBILI EPL

KLABU za Brighton na Arsenal zinavutiwa na kipa
wa Aston Villa mwenye umri wa miaka 21 raia wa
Poland, Oliwier Zych. (Telegraph)

WILSHERE RASMI NORWICH

KOCHA wa Arsenal kwa wachezaji vijana wenye
umri wa chini ya miaka 18, Jack Wilshere mwenye
umri wa miaka 32, atajiunga na Norwich kama
kocha wa kikosi cha kwanza wiki hii baada ya klabu
hizo mbili kukubaliana ada ya fidia kwa kiungo huyo
wa zamani wa Washikabunduki. (Standard)

POTTER, MOYES WATAJWA

GRAHAM Potter, David Moyes na Gareth South-
gate wanatarajiwa kurithi mikoba ya Oliver Glasner
iwapo atatimuliwa na Crystal Palace. (Guardian)

TERZIC KUMRITHI JULEN

KOCHA wa zamani wa Borussia Dortmund, Edin
Terzic atawania kazi katika klabu ya West Ham
iwapo wagonga nyundo hao watamfukuza Julen
Lopetegui. (Florian Plettenberg)

ATAKIWA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund inataka kumsajili
beki dirisha la Januari huku mchezaji wa kimataifa
wa England mwenye umri wa miaka 27, Ben Chilwell
na mchezaji wa kimataifa wa Hungary na Bourne-
mouth, Milos Kerkez mwenye umri wa miaka 20,
wakijumuishwa kwenye orodha yao fupi. (Team
Talk)

EVERTON KUNUNULIWA

MPANGO wa Freidkin Group wa kuinunua
klabu ya Everton unatarajiwa kukamilika ifikapo
Desemba, lakini wamiliki hao wapya hawataidhini-
sha matumizi makubwa ya Januari kwa sababu ya
vikwazo. (The i)

"PULISIC AZUNGUMZIA
IBAO LAKE I.A BAHATI

MILAN, Italia

HRISTIAN Pulisic aliendelea
na mwanzo wake mzuri wa
msimu Jumanne iliyopita
baada ya kufunga moja kwa
moja kutoka kwenye kona katika
ushindi wa 3-1 wa AC Milan wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Club
Brugge ya Ubelgiji.
Nyota huyo wa Marekani
alianza kufunga dakika
va 34 kwenye Uwanja wa
San Siro, akitumia kona ili-
yopinda kutoka upande
wa kushoto ambayo iliwa-
hadaa kipa na mabeki na
kuwapita kabla ya kut-
inga wavuni.
Pulisic sasa amefikisha mchango
wa mabao 10 katika michezo yake 10
iliyopita kwa klabu na nchi yake.
Lilikuwa pia bao la pili kwa
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 katika mechi tatu za Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu huu, baada
ya kufunga katika mechi ya ufunguzi
ya Milan dhidi ya Liverpool mwezi

o0 O Nyota hu o wa Marekani

alia na kufunga bao lake amba-

lo ameliita la...

uliopita.

Baada ya bao la Jumanne, Pulisic
aliinua mikono yake juu na kutaba-
samu kwa upana kabla ya kukum-
batiwa na wachezaji wenzake, huku
akicheka akionekana kutokuamini.
Na baadaye alikubali bao hilo liliku-
wa na kipengele cha bahati.

“Leo ilikuwa bahati kidogo lakini
bado inafaa. Nina furaha sana kwa
bao hili la bahati,” alisema Pulisic.

“Sikujaribu kufanya hivyo lakini
ilikuwa krosi nzuri, nitasema hivyo,
baada ya bao zuri na lakini sikuwa
nikijaribu kufanya hivyo mazoezini
ndio maana nasema imekuwa bahati
kidogo,” alisema nyota huyo.

Katika Serie A, Pulisic amefunga
mabao matano na kuongeza asisti
tatu katika mechi nane za kampeni
hii. Pia aliasisti katika mchezo wa
kwanza wa Mauricio Pochettino

kuinoa timu ya taifa ya Marekani dhi-
di ya Panama mapema mwezi huu.

“Ninafanya kazi kwa bidii kila siku.
Siku zote nataka kuwa na uamuzi ka-
tika mechi,” alisema.

“Nina furaha sana mwaka huu,
ninapata mabao mengi na pasi za
mabao, lakini sio hivyo kila wakati.
Kwa hiyo nitaendelea hivi na nina
matumaini ya kuendelea kufunga.”

Brugge ya Ubelgiji ililazimika
kucheza muda mwingi wa mchezo
wa Jumanne ikiwa na wachezaji 10
baada ya Raphael Onyedika kutole-
wa nje kwa kadi nyekundu dakika ya
40 lakini bado walisawazisha bao la
Kyriani Sabbe dakika ya 51.

Tijjani Reijnders baadaye alifunga
mara mbili na kuipa Milan ushindi
wa kwanza uliohitajika sana katika
Ligi ya Mabingwa msimu huu, baada
ya kufungwa na Bayer Leverkusen.
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ANCELOTTI:
VINICIUS
ANA NGUVU
YA AJABU

MADRID, Hispania

ARLO Ancelotti alisifu ‘nguvu ya

ajabu’ ya Vinicius Junior baada ya

nyota huyo anayewania tuzo ya Bal-

lon d’Or kufunga ‘hat trick’ katika
ushindi wa mabao 5-2 wa Real Madrid kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Borus-
sia Dortmund, juzi.

Madrid walitoka nyuma kwa mabao 2-0
wakati wa mapumziko katika dimba la San-
tiago Bernabeu baada ya Donyell Malen na
Jamie Gittens kuwafungia wageni kabla ya
mabao ya Antonio Riidiger, Vinicius na Lu-
cas Vazquez kuwaweka mbele mabingwa
hao wa Ulaya.

Mchezaji wa kimataifa wa Brazil, Vinicius
alifunga mabao mawili zaidi kukamilisha hat
trick yake na kuwaacha Madrid wakiwa ka-
tika hali nzuri kabla ya mechi ya Jumamosi
ya Classico dhidi ya Barcelona.

“Si kawaida kwa mchezaji kuwa na kipindi
cha pili kama alivyokuwa,” alisema Ance-
lotti katika mkutano wake na waandishi wa
habari baada ya mechi.

“Alicheza kwa nguvu ya ajabu na hii isiyo
ya kawaida.”

‘Hat trick’ ya Vinicius ilikuja chini ya wiki

L moja kabla ya mshindi wa tuzo ya Ballon
d’Or ya 2024 kutangazwa katika hafla ita-
kayofanyika jijini Paris.

“Nadhani Vinicius atashinda, lakini si kwa
sababu ya kile alichokifanya usiku wa leo
(juzi),” alisema Ancelotti.

“Itakuwa kwa sababu ya kile alichokifanya
msimu uliopita. Mabao matatu usiku wa
leo (juzi) yatamsaidia kushinda Ballon d’Or
ijjayo!”

“Tunajua kuwa nyumbani, na mashabiki
wetu, chochote kinaweza kutokea,” Vinicius
alilambia Movistar.

“Tulipofika kwenye chumba cha kubadil-
ishia nguo wakati wa mapumziko tulikuwa
kimya sana, tulimsikiliza bosi tu. Na alisema
jambo moja, ikiwa tutafunga bao la kwanza,

tutarudi mchezoni. Na tulifanya hivyo.”

\j na haukuwa na hes-

§ Calafiori hatihati kuivaa Liverpool

I
“Raphina
-afichua,

- Williams
alimvuruga

BARCELONA, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Barcelona,
Raphinha amesema aliumizwa
na uvumi kuhusu nia ya klabu
hiyo kutaka kumsajili Nico Wil-
lilams msimu wa majira ya joto.
Kufuatilia kwa Barca kwa Ath-
letic Club na winga wa Hispania
kulizua maswali kuhusu mustak-
abali wa Raphinha, huku picha
moja ya shabiki akiwa amevaa
shati ya Williams yenye namba
11 ya Mbrazili huyo ikisambaa
wakati wa dirisha la usajili.
Raphinha, ambaye baadaye
ameanza msimu akiwa katika ki-
wango Kizuri na jana Jumatano
alitarajiwa kucheza mechi yake
ya 100 kwa Barca dhidi ya Bay-
ern Munich, amekiri kukerwa na
mambo fulani wakati wa majira
ya joto.
“Niliona machapisho
hayo yakiwa na jezi
. kwenye Instagram,”
alisema katika mku-
tano na wanahabari.
“Nilidhani ulikuwa

utani wa ladha mbaya

hima.

“Watu wanahitaji kuheshimu
wachezaji walioko hapa. Tuko
hapa kujitolea kwa uwezo wetu
wote na kupigania klabu. Kuona
picha kama hiyo haikuwa nzuri
kwangu, niliichukulia kama
kunikosea heshima.

“Kwa kweli, watu wako huru
kufanya wanachotaka, lakini
nilihisi kuumia kidogo wakati
huo.”

Chini ya Kocha Hansi Flick,
amepata kiwango bora zaidi
tangu ajiunge na klabu hiyo
akitokea Leeds United mwaka
2022, akifunga mabao sita na
kutoa pasi za mabao sita katika
mechi 12 alizocheza kwenye
michuano yote.

Akicheza kutoka upande
wa kushoto au zaidi katikati,
kinyume na winga ya kulia,
alichaguliwa Mchezaji Bora wa

" LONDON, England

MIKEL  Arteta  anahofia
kwamba Riccardo Calafiori
anaweza kujiunga na orodha
ya majeruhi wanaoongezeka
ya Arsenal lakini akasema
Washikabunduki hao wataku-
wa fiti dhidi ya Liverpool, Ju-
mapili.

Calafiori alichechemea ku-
toka katika ushindi wa 1-O wa
Ligi ya Mabingwa Jumanne
dhidi ya Shakhtar Donetsk
Uwanja wa Emirates dakika
18 kabla ya kumalizika kwa

mchezo, baada ya kuanguka
vibaya.

Beki huyo wa Italia, aliye-
sajiliwa kwa pauni milioni
42 majira ya joto kutoka Bo-
logna, atatathminiwa siku zi-
jazo lakini Arteta alikiri kuwa
dalili za awali hazikuwa na
matumaini.

Arteta pia alisema hana
uhakika kama Bukayo Saka
atakuwapo kukabiliana na vi-
nara wa Ligi Kuu ya England,
Liverpool wikendi hii huku
akipambana na tatizo la msuli
wa paja huku Martin @de-

gaard (kifundo cha mguu)
na Jurrién Timber (maumivu
ya misuli) pia ni mashaka
makubwa.

Huku William Saliba akiwa
amesimamishwa kufuatia
kadi nyekundu huko Bour-
nemouth, Arteta anaweza
kuamua kumtumia Kkiungo
Thomas Partey katika safu
ya ulinzi baada ya kuon-
esha mchezo hafifu dhidi
ya Shakhtar ambapo kipa
Dmytro Riznyk alifunga bao
la dakika ya 29 na kumaliza
mchezo.

Mwezi wa Laliga, Agosti.

Hata amekuwa akivaa kitam-
baa cha unahodha wakati fulani,
lakini alisisitiza kuwa uvumi wa
majira ya joto hauko nyuma ya
kuimarika kwake.

“Haikuwa motisha ya
kuongeza kuanza msimu kwa
jinsi nilivyofanya,” aliongeza.

“Nilikuwa na hamu ya kuji-
tolea kwa uwezo wangu wote
kwa ajili ya klabu. Kuona ni
miaka mingapi ya mkataba
wangu ninao hapa (hadi 2027),
ilikuwa hatua muhimu.
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BN CHE MALONE,
BARA

Gamondi atambia :

ubora wa Yanga
INATOKA UK. 24

tutaendelea kupambana kila
idara ili kutimiza malengo yetu,”
Gamondi aliongeza.

Naye Kocha Mkuu wa JKT Tan-
zania, Ahmad Ally, alisema timu
yake ilipoteza utulivu na hali hiyo
iliwapa nafasi wapinzani wao Ku-
pata mabao yaliyowapa ushindi.
Ally alisema pia kadi nyekundu
iliyotolewa na kipa wake chaguo
la kwanza, Denis Richard, kuli-
wafanya wabadilishe mpango wa
mechi hiyo ambao waliingia nao.

Hata hivyo anasema anasikitika
kuona wachezaji wake wame-
poteza nafasi mbili za wazi za ku-
funga mabao ambazo walitengen-
eza katika mchezo huo. Coastal
Union ambao watakuwa wenyeji
wa mchezo huo wamehamia Aru-
sha kwa sababu uwanja wao wa
asili wa CCM l\/lkvvakwani Ulioko

Mech| nyingine za Ligi Kuu Tan-
zania Bara zinatarajia kuchezwa
kesho kwa Singida Black Stars ku-
wakaribisha Fountain Gate wakati
Namungo itawafuata Simba na
Azam FC itawaalika KenGold kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.

Fadlu: Kipa Prisons

damepunguza
INATOKA UK. 24

kilikuwa ndiyo muhimu zaidi,”
alisema kocha huyo.

Naye Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema haukuwa mchezo rahisi
kwa sababu Prisons walikuwa
bora katika kuzuia mashambulizi
yao.
“Ili vifunge Prisons ni lazima
wafanye makosa ndiyo uyatumie,
jana (juzi), tulinufaika na makosa
yao, tunasema haikuwa rahisi
kushinda kulingana na ufinyu wa
ratiba na wingi wa mechi mfu-
lulizo, pamoja na aina ya mpin-
zani tuliyecheza naye,” alisema
Ahmed.

Naye Kocha Mkuu wa Prisons,
Mbwana Makata, alisema kama
si kosa alilofanya Mbisa, basi
matokeo yangekuwa tofauti.

“Udhaifu wa golikipa kudaka
mpira ndiyo uliotugharimu, ila
uimara katika ulinzi ulikuwa
mzuri, Simba walishindwa kupata
mianya, tukawa tunawanyima
muda wa kuandaa mashambulizi,
wakabadilika wakaanza kucheza
mipira mirefu.

Nasema leo (juzi), timu iliima-
rika zaidi na kama isingekuwa
makosa ya kipa, nadhani hadithi
ingekuwa nyingine,” alisema
kocha huyo.

Simba sasa imefikisha pointi 16,
ikishinda michezo mitano, sare
moja na kupoteza mmoja, huku
Prisons ikiwa katika nafasi ya 12
ikisalia na pointi saba kibindoni
baada ya kushuka dimbani mara
nane.

Na Adam Fungamwango

BALI na timu kupi-
gania ubingwa, ku-
saka kiatu cha dha-
habu, kutoa pasi za

: mwisho, ‘asisti’ na hata ‘clean
: sheets’ kwa makipa, kumezu-
. ka vita nyingine ya mabeki wa
: kati wa Simba na Yanga, Che
: Malone Fondoh na Ibrahim
: Hamad ‘Bacca’,
¢ kufunga mabao katika mechi
: za Ligi Kuu Tanzania Bara, in-
: ayoendelea.

kushindana

Baoladakikayannealilofun-

¢ ga kwenye Uwanja wa Sokoine
¢ jijini Mbeya juzi limemfanya
: beki wa Simba, raia wa Cam-
: eroon, Che Malone, kumfikia
¢ Bacca ambaye amefunga ma-
: bao mawili mpaka sasa kwe-
: nye ligi hiyo.

Che Malone alitumia
makosa ya Kipa, Mus-
sa Mbisa wa Prisons
kushindwa kuukama-
ta mpira vizuri, ukam-
ponyoka na kuelekea
langoni, licha ya
juhudi zake za kuu-
rukia na kutaka ku-
udaka kushindikana,
lakini mguu wa ku-
shoto wa Che Malone
ulifanikiwa kuukwa-
misha wavuni.

Lilikuwa ni bao pekee kati-
ka mchezo huo likiipa Simba
pointi tatu muhimu za ugen-
ini dhidi ya Prisons, ambayo
msimu uliopita iliondoka na
ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Wekundi wa Msimbazi.

“Lengo lilikuwa kushinda
mchezo, kazi yangu ni kulin-
da, lakini kuna wakati naen-
da kusaidia washambuliaji,
siwezi kusema kama nafanya
hivi peke yangu, soka ni kun-
di, ni mchezo wa watu wengi,
hivyo na mimi nawapongeza
wachezaji wenzangu kwa
kuipambania timu.

Nimefunga, nimezuia,
tumepata ushindi, nimekuwa
mchezaji bora, siku zote timu
kubwa haiwezi kupoteza
mechi au pointi mara kwa
mara, tulipoteza mchezo uli-
opita, lakini leo (juzi), tume-
sawazisha makosa,” alisema
beki huyo wakati akikabidhi-
wa tuzo ya mchezaji bora wa
mechi hiyo.

Bao lake la kwanza alili-
funga Agosti 17, mwaka huu

VITANI

kwenye Uwanja wa KMC, Dar
es Salaam, alipopachika kwa
kichwa dakika ya 13, akiion-
goza Simba kupata ushindi
wa mabao 3-0 dhidi ya Tab-
ora United.

Bacca, ambaye na yeye
ana mabao mawili, alifunga
Septemba 25, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Sokoine
Mbeya, Yanga ikiifunga Pris-
ons bao 1-0, kabla ya Oktoba
3 kupachika goli lingine kwe-
nye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam dhidi ya
Pamba, timu yake ikiondoka
na ushindi wa mabao 4-0.

“Mwaka huu naingia rasmi
katika kinyang’anyiro cha ku-
saka kiatu cha dhahabu, mas-
traika wote hata wa Yanga
wajiandae,” alisema Bacca.

Kocha Mkuu wa Yanga Prmcess Edna Lema (mwenye fulana nyeupe), akiongoza
mazoezi ya timu hiyo mayQJlandaa na michezo va Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania
itakayoendelea tena kuanzia Novemba 5, mwaka huu. PICHA: MTANDAO

o ad

Mwambusi
atua
Coastal
Union

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa zamani wa Mbeya
City, Thefu na Yanga, Juma
Mwambusi, ameanza kazi rasmi
ya kuifundisha Coastal Union,
klabu hiyo imethibitisha.

Mwambusi aliyehudumu
kama Kocha Msaidizi wa Yanga
chini ya Mholanzi, Hans van
Pluijm, amesaini mkataba wa
mwaka mmoja I<u1tum1k1a tlmu
Tanga.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa habari wa Coastal
Union, Abass El Sabri, alisema
uongozi una matumaini na ko-
cha huyo kutokana na uzoefu
wake katika Ligi Kuu Tanzania
Bara.

“Ni kweli tumemalizana na Ko-
cha Mwambusi, ameanza kazi ya
kukinoa kikosi chetu, tunaamini
kwa uwezo wake na uzoefu wa
Ligi Kuu, timu yetu ipo kwenye
mikono salama na tunaweza ku-
fanya vizuri,” alisema Sabri.

Mwambusi amejiunga na
Coastal Union akichukua miko-
ba iliyoachwa na David Ouma,
ambaye alitimuliwa tangu Agos-
ti mwaka huu kutokana na ma-
tokeo yasiyoridhisha.

Kocha huyo anaanza kiba-
rua huku Coastal Union yenye
pointi nane ikiwa kwenye nafasi
ya tisa katika msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara ambayo vi-
nara ni Singida Black Stars we-
nye pointi 19.
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Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Clatous Chama (kushoto), akiwani

A4} ""_‘.n IS
a mpira dhidi

va winga wa JKT Tanzania, Shiza Ki-

chuya, katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi usiku. Yanga
ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Na Faustine Feliciane

AADA ya timu yake
kuendelea kupata
ushindi mfululizo

katika mashindano
mbalimbali wanayoshiriki, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, amesema ubora wa
wachezaji walioko katika kikosi
chake ndio unaamua mechi.
Ushindi wa mabao
2-0 katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania
Bara iliyochezwa
kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es
Salaam juzi uliifanya
Yanga kutimiza mich-
ezo 22 bila kufungwa,
katika mashindano
yote waliyocheza.

Matokeo hayo yaliwafanya
mabingwa hao watetezi wa Ligi

GAMONDI ATAMBIA
UBORA WA YANGA

® ® ® Kocha huyo afunguka ndio
unaamua matokeo ya mechi...

Kuu Tanzania Bara kufikisha
pointi 18 baada ya kucheza mi-
chezi sita na kupanda hadi na-
fasi ya pili huku vinara wakiwa
ni Singida Black Stars yenye
pointi 19, lakini wamecheza
mchezo mmoja zaidi.

Simba yenye pointi 16 na ime-
shuka dimbani katika michezo
saba iko kwenye nafasi ya tatu
ikifuatiwa na Fountain Gate
yenye pointi kama hizo, lakini
imecheza mechi nane.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Gamondi, alisema timu
yake imecheza mechi mbili
ngumu mfululizo dhidi ya
Simba na JKT Tanzania, lakini
matokeo mazuri waliyapata ya-
natokana na ubora pamoja na
viwango ‘vikubwa’ vya wache-

zaji wake.

Gamondi alisema anafu-
rahishwa na viwango vina-
vyoonyeshwa na wachezaji
wake katika kila mechi wanayo-
shuka uwanjani.

“Tumecheza mechi mbili
ngumu, tulianza dhidi ya Simba
na siku chache baadaye tuna-
kutana na JKT ambayo ni timu
ngumu, nashukuru wachezaji
wamepambana na tumefani-
kiwa kupata ushindi,” alisema
Gamondi.

Kocha huyo alisema katika
mchezo huo wa juzi walifani-
kiwa kumiliki mpira na kuten-
geneza nafasi nyingi kipindi cha
kwanza na kupelekea kupata
mabao hayo mawili.

“Kipindi cha pili wapinzani

wetu licha ya kuwa pungufu,
walirudi uwanjani na nguvu
kubwa, walicheza vizuri na
kujaribu kutengeneza nafasi,
lakini kama nilivyosema ubora
wa wachezaji wangu umeamua
mechi,” alitamba Gamondi.
Kocha huyo raia wa Argen-
tina alisema kwa sasa wanaele-
keza nguvu yao katika mechi in-
ayofuata ambapo watawafuata
wenyeji Coastal Union kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid
“Mechi hii imemalizika, sasa
akili na mipango yetu tunaan-
galia mchezo unaofuata, haku-
na mechi rahisi kwa sababu kila
timu inahitaji kupata pointi,
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Fadlu: Kipa
wa Prisons
amepunguza
mabao yetu

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlu
Davis, amemtaja kipa wa Prisons,
Mussa Mbisa, ndiye aliyewany-
ima ushindi mnono katika mch-
ez0 wa Ligi Kuu Tanzania Bara
uliochezwa kwenye Uwanja wa
CCM Sokoine jijini Mbeya juzi.

Simba ilipata ushindi wa bao
1-0 katika mechi hiyo, shukrani
beki wa kati, Che Malone Fon-
doh, ambaye alimalizia mpira
uliotemwa na Mbisa.

Hata hivyo, Mbisa ndiye ali-
yekuwa shujaa wa mchezo huo
kwa kuokoa mashambulizi mbal-
imbali yaliyomlenga na kuifanya
Simba kupata ushindi mwem-
bamba katika mchezo huo.

Uimara wa kipa huyo uliokoa
Simba kufunga mabao mengine
mawili ya wazi katika mechi
hiyo iliyochezeshwa na mwa-
muzi, Amina Kyando, kutoka
mkoani Morogoro.

“Kilikuwa kiwango kizuri mno
kwa kipa wao, alikuwa shujaa
kwa sababu aliokoa hatari nyingi
ambazo zingekuwa mabao, licha
ya kufanya makosa na kupati-
kana bao, lakini huyo ndiye ali-
yesababisha wasipigwe nyingi,”
alisema Fadlu.

Kocha huyo raia wa Afrika
Kusini alilalamika Uwanja wa
Sokoine haukuwa katika ubora
unaotakiwa hivyo kuwafanya
wachezaji wake washindwe
kuanzisha zaidi mashambulizi
kutoka nyuma kwa kuhofia kuu-
Roteza kutokana na changamoto

iVo.

“Tumecheza mechi kwenye ki-
wanja ambacho hakikuwa vizuri,
ilibidi kukimbizana na kusaka
mpira inayodunda, Mohamed
Hussein ‘Tshabalala’ na Kibu
Denis wamekuwa wachovu kwa
sababu wametoka kwenye kikosi
cha Timu ya Taifa (Taifa Stars),
hawajapumzika na wamecheza
kiasi cha michezo sita kwa muda
mfupi tu,” Fadlu alisema.

Aliongeza amefurahi kupata
ushindi huo pamoja uliotokana
na wachezaji wake kupambana.

“Ninachofurahi tumepata
ushindi kwenye mchezo mgumu,
tumecheza vizuri, tumetengen-
eza nafasi nyingi, nadhani hiki
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