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SULEIMAN

CCM yapuliza Kipenga u-Spika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi kimepuli-
za kipenga cha kinyanganyiro cha
kumsaka Spika wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ili kujaza
nafasi iliyoachwa wazi na aliyekuwa
Spika wa Bunge hilo, Job Ndugai, aliye-
jiuzulu Alhamisi iliyopita.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika ofisi kuu za CCM, mjini
hapo, Katibu Idara ya Itikadi na Uenezi
wa chama hicho, Shaka Hamdu Shaka,
alisema mchakato wa kumpata mgom-
bea atakayechaguliwa na wabunge wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
uchukuaji wa fomu utaanza leo hadi
Januari 15 ambayo itakuwa siku ya
mwisho ya kurudisha fomu.

Alisema mchakato huo utafanyika
Makao Makuu ya Chama Dodoma,
ofisi ndogo ya CCM Lumumba, Dar es
Salaam na Ofisi Kuu ya CCM Kisiwan-
dui, Zanzibar.

Shaka aliwataka wanachama wa
chama hicho wenye sifa kwa mujibu
wa Katiba kujitokeza kugombea nafasi
hiyo.

Alisema baada ya uchukuaji na
urejeshaji fomu kukamilika, Januari
17, mwaka huu sekretarieti ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa ya chama hicho
itakutana kwa ajili ya kujadili wag-
ombea na kuishauri Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya Taifa wagombea
waliojitokeza kuomba kiti cha uspika.

Alisema Januari 18 hadi 19, kutaku-
wa na kazi ya kuchuja na kufanya
uteuzi wa mwisho na Kamati Kuu ya

Halmashauri Kuu itafanya kazi hiyo.

Alisema Januari 21 hadi 30, mwaka
huu Kikao cha chama cha wabunge wa
CCM (Caucus), kitapiga kura kumpata
mgombea ambaye atakwenda kusi-
mama bungeni kwa ajili ya kuomba
kuchaguliwa kuwa Spika wa Bunge
la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

“Kwa mnasaba huo nichukue fursa
hii kuwataka Watanzania wote ambao
wanakidhi vigezo kwa mujibu wa Kati-
ba ya Tanzania na kwa mujibu wa Kat-
iba ya CCM wana nafasi na wana fursa
kujaza nafasi hii ya uspika,” alisema.

Vile vile, Shaka alisema CCM ipo
salama na imara chini ya Mwenyekiti
Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema kitabu cha historia ya CCM
kina matukio makubwa ya kusisimua
na kwa nyakati zote chama hicho
kimekuwa kikipita katika mawimbi,
mitikisiko, dhoruba, lakini kamwe
hakijawahi kutetereka wala kuy-
umba ikimaanisha kuwa kipo mad-
hubuti na chama kikubwa cha siasa
kilichokomaa Tanzania na Afrika kwa
ujumla.

“Hili ambalo lililotokea la kujiuzulu
Spika wa Bunge eti ni sehemu ya CCM
kutokea mpasuko, hakuna kitu kama
hicho hili sio jambo la kwanza ku-
tokea,” alisema Shaka.

Alisema kama mpasuko ndani ya
CCM, ungetokea mwaka 1984 wakati
kulitokea jambo kubwa la kihistoria ul-
iondoka mhimili mkubwa wa Rais wa
Zanzibar, Makamu wa Rais na Mjumbe
wa Kamati Kuu, hayati Aboud Jumbe,

na mwaka huohuo aliyekuwa Waziri
Kiongozi, Ramadhan Haji, aliachia
ngazi na CCM ilibaki kuwa imara na
madhubuti.

Shaka alisisitiza, kujiuzulu kwa
Ndugai sio jambo la kwanza kwa saba-
bu hayati Maalim Seif Sharif Hamad na
jopo lake waliachia ngazi wakati akiwa
Waziri Kiongozi na Mkuu wa Idara za
CCM akiwa na viongozi wenzake saba,
waliondoka na chama kilibaki kuwa
imara.

“Kitabu cha historia ya CCM ukiki-
tazama kwa harakaharaka unaweza
ukasema CCM imemalizika, lakini na-
taka niwaambie kuwa CCM kumalizika
kwa jambo moja ni kuja kwa nguvu
mpya za kujipanga ili kwenda vizuri
zaidi.”

Hayo yote, alisema yamefanyika
wakati demokrasia haijakomaa, lakini
sasa imekomaa na kwa nafasi hiyo ya
u-Uspika atapatikana mwana CCM
mzuri kabisa.

Alisema CCM haina uhaba wa vion-
gozi kwa sababu ndani ya chama hi-
cho viongozi wanaandaliwa, wanapik-
wa na wana utayari na ndiyo uimara
wa chama.

“Chama kingekua dhaifu kingekosa
viongozi wazuri mfano mzuri ni Rais
Samia ambaye ameliletea taifa hes-
hima kubwa.”

Akizungumzia kuhusu uchaguzi wa
chama ambao unatarajiwa kufanyika
mwaka huu, alisema kitafuata Katiba
na kanuni za kuwapata viongozi ndani
ya chama na kitakachoangaliwa ni sifa
na uwezo wa mtu bila ya uonevu.

Mtazamo wa wadau
Baraza la Mawaziri

Na Beatrice Shayo

WADAU wametoa maoni tofauti kuhusu Baraza jipya la
Mawaziri, huku wakipongeza kuongezeka idadi ya wanawake
na pia mtazamo wa kisiasa kwa mawaziri walioachwa.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati tofauti, wadau
mbalimbali wakiwamo wasomi na wanasiasa, walisema
walioteuliwa ni wakati wao sasa wa kufanyakazi kwa bi-
dii kuhakikisha wanawatumikia Watanzania katika kuleta
maendeleo.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Dk.
Richard Mbunda, alisema mabadiliko yamezua taharuki ya
kisiasa katika jamii kwa sababu yamewaachia maswali wa-
nanchi.

“Kwenye hotuba yake Rais Samia Suluhu Hassan, alisema
kwamba kuna watu wanapigana vikumbo kwa ndoto za
urais mwaka 2025 ndani ya chama, hivyo atawapumzisha ili
wakajipange vizuri huko nje,” alisema na kuongeza;

“Taharuki ya kisiasa ni watu wanajiuliza mawaziri walio-
achwa ni miongoni mwa watu waliokuwa wana utaka urais
2025? Hii ni taharuki kubwa na mijadala mingi inajaribu ku-
jielekeza huko.”

Aidha, alisema Rais ameamua kuangalia katika baraza
hilo kuweka makundi ambayo yalikuwa yanatumika kwenye
awamu ya tano na kuamua kuyaleta pamoja kama kuyaun-
ganisha.

Alisema kuna kundi ambalo liliachwa mwaka 2015 hadi
2020 na sasa ameamua kuwaingiza katika baraza hilo kuona
namna gani wanaweza kuleta mafanikio.

Alisema makundi ya wanasiasa wenye ushawishi ambao
walikuwa nyuma ya mfumo akiwamo January Makamba na
Nape Nnauye, walisahulika katika awamu iliyopita.

“Lakini tumeona anamleta Rais mstaafu Jakaya Kikwete
karibu, licha ya Katiba kumpa fursa ya kuwa mshauri wa
Rais, lakini anapomteua kijana wake ni kumleta karibu na
kwa Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda naye imekuwa
hivyo hivyo, unaona kabisa watu ambao wameondoka kwe-
nye ‘system’ (mfumo) walivyorudishwa kwenye mabadiliko
ya baraza,” alisema.

Alisema ni kwa kiasi gani pengine uteuzi huo unazingatia
mwaka 2025, ili wamwezeshe kuchagulika tena katika uch-
aguzi ujao.

Mkurugenzi wa Kituo cha Haki za Binadamu (LHRC), Anna
Henga, alisema baraza jipya la mawaziri wakilitazama kwa
mfumo kijinsia wamesogea mbele kwa kupiga hatua moja
kwa sababu awali walikuwa mawaziri saba wanawake na
kwa sasa wapo tisa.

Alisema hata wizara ambazo wanazisimamia mawaziri
hao ni za msingi ikiangaliwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Wizara ya Ardhi, Kazi ni wizara nyeti na wanaziweza.

Kwa mujibu wa Henga, katika baraza hilo kuna sura mpya
za vijana wengi, Rais amezingatia hilo kwa kuona vijana wak-
ipewa nafasi bado wana nguvu kubwa kwa kuifanya kazi kwa
uweledi.

“Baraza linatia moyo namsihi mama wakati mwingine an-
galau tupate asilimia 50 kwa 50 kwa wakati mwingine itaka-
pobidi kuongeza mawaziri au kubadilisha baraza,” alibaini-
sha. Alisema kwa sasa wapo asilimia 36 wamevuka viwango
vya umoja wa mataifa na watakapofika asilimia 50 kwa 50
watafikia viwango vya SADC.

Rais Samia, alifanya mabadiliko ya baadhi ya mawaziri
kwa kuwaacha na kuwateua wapya.

Mabadiliko hayo yamekuja siku chache baada ya ku-
Salaam.

Alhamis iliyopita, Spika wa Bunge, Job Ndugai, aliamua
kuandika barua ya kujiuzulu wadhifa huo, baada ya kutokea
taharuki kufuatia kauli yake ya kupinga mikopo inayopewa
Tanzania.

Kauli hiyo ilisababisha hali ya hewa kuchafuka huku baa-
dhi ya wadau wakiwamo wanasiasa, wachumi kumtaka ajiu-
zulu.

Rais Samia, alisema huenda hilo ni vuguvugu la joto la
2025 na kuahidi kuteua watu atakaoenda nao sawa katika
kuleta maendeleo ya Watanzania.
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Bel ya mahindi haikamatiki nchini

Na Waandishi Wetu

BEI ya mahindi katika masoko
mbalimbali mikoa ya Kanda ya
Kaskazini (Arusha, Kilimanjaro, Tan-
ga na Manyara), haikamatiki huku
bidhaa hiyo ikianza kuadimika.

Baadhi ya wakazi wa mikoa hiyo
waliozungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, wameiomba serikali
kupitia Wizara ya Kilimo, kupeleka
haraka mahindi ya bei nafuu yali-
yohifadhiwa katika Ghala la Taifa la
Chakula (NRFA).

Uchunguzi wa Nipashe katika
mikoa hiyo umebaini kupanda kwa
bei ya mahindi kwa uwiano tofauti.

Kupaa kwa bei hiyo kulianza ku-
tikisa tangu mwishoni mwa mwaka
jana, kutokana na kupungua sokoni.

Katika masoko ya Mkoa wa Kili-
manjaro ya Sanya Juu (Siha), Sad-
ala (Hai), Mbuyuni na Soko la Kati
(Moshi Mjini), gunia moja lenye
ujazo wa kilogramu 100 limepanda
kutoka Sh. 55,000 hadi 105,000.

Baadhi ya wafanyabiashara wa
nafaka akiwamo Willson Te-
sha, alisema kupanda kwa bei
ya mahindi kumechangiwa zaidi
na uhaba wa mvua za wakati wa
msimu wa vuli.

Mfanyabiashara Lelo William,
alisema kupanda kwa bei ya mahin-

di ni neema, kwa kuwa hayakuwahi
kupanda kwa muda mrefu.

Katika Manispaa ya Moshi, ma-
hindi lishe, gunia la kilogramu 100
linauzwa kwa Sh. 127, 000.

Wajasiriamali wanaouza unga ka-
tika manispaa hiyo, walisema licha
ya bei hiyo kuumiza walaji, wamela-
zimika kupandisha unga wa mahi-
ndi kutoka Sh. 1,000 kwa kilogramu
moja hadi Sh. 1,300 kwa kilogramu
ya unga wa dona.

Wakati katika Wilaya ya Longido
mkoani Arusha, maeneo mbalim-
bali bei ya mahindi imepanda kwa
gunia la kilogramu 100 likiuzwa
kwa Sh. 100,000, huku wachuuzi
wakilalamikiwa kuhujumu vipimo.

Mmoja wa wakazi wa Engare-
naibor, Wilaya ya Longido, Lazaro
Kazimito, alisema mahindi hayau-
zwi kwa kilogramu hivi sasa katika
masoko wilayani humo, isipokuwa
wafanyabiashara wa nafaka, wa-
nayauza kwa kutumia vipimo vya
debe na galoni.

Alisema pamoja na kuwa wa-
chuuzi wanatumia debe na galoni,
bado wanawahujumu kwa kuchaka-
chua vifaa hivyo ili viweze kusinyaa
na kupunguza kipimo, na wengine
hukata debe chini na kuchomelea
upya ili kupunguza ujazo.

Alisema wakati mwingine, wa-

chuuzi hao huvalisha debe ndani ya
jingine ili kuchakachua ujazo, huku
fedha ya ununuzi ikiwa kubwa kul-
inganisha na vipimo vya mahindi
hayo.

Diwani wa Mundarara, Alais
Mushao, akizungumzia mfumuko
huo wa bei, alisema kila wiki mahi-
ndi yamekuwa yakipanda, na kwa
wiki iliyopita katika soko la Munda-
rara, gunia moja lilikuwa likiuzwa
kwa Sh. 80,000.

Mmoja wa kinamama wanaoishi
Mundarara, Sereya Lukumay, alise-
ma hali ni mbaya na kinachowasaid-
ia kwa sasa ni mchanga wanaopewa
kutoka katika mgodi wa madini ya
Rubi wa Sendeu, ambao wakichek-
echa hupata madini na kuuza ili ku-
pata fedha ya kununua chakula na
pumba kwa ajili ya mifugo.

Kutokana na wulanguzi huo,
Mbunge wa Longido na Naibu Wa-
ziri wa Madini Mteule, Dk. Steven
Kiruswa, alisema wafanyabiashara
wengi wametumia fursa ya ukame
kuuza mahindi kwa bei ghali, kwa
kuwa kila alipotembelea na kuzun-
gumza na wananchi, walikuwa wan-
amweleza ongezeko la bei ya mahi-
ndi sokoni.

Katika Mkoa wa Manyara, bei ya
mahindi haijapanda kama yalivyo
maeneo mengine, licha ya kuwapo

kwa ukame kwenye maeneo mengi
ya mkoa huo.

Mfanyabiashara mkubwa wa ma-
hindi ndani na nje ya nchi, mkazi wa
Katesh, Wilaya ya Hanang’ Clement
Fissoo, alisema kilogramu moja ya
mahindi kwa Manyara inauzwa Sh.
600, Arusha Sh. 650 na nchi jirani
ya Kenya inauzwa Sh. 720.

Alisema katika Mkoa wa Manyara,
ananunua gunia moja la kilogramu
100 kwa Sh. 57,000 hadi Sh. 58,000.

Kadhalika katika Mkoa wa Aru-
sha, wafanyabiashara wa nafaka

hasa mahindi, wanalia uhaba wak- :
isema hayapatikani na yanayopati- :

;2 S TANZANIA

kana yanauzwa bei ya juu, Kiasi : | yapakama YA MWANZO IRINGA MIINI
cha kushindwa kufanya biashara : TALAKA 01/2022

hiyo. :

kuuza Sh. 650 kwa kilogramu moja.

Alisema upatikanaji wa bidhaa
hiyo ni wa shida na wachache wali- :
ohifadhi katika maghala wanauza :

kwa maringo.

Mkulima Sifael Meshaki, mkazi :
wa Nadosoito, Kata ya Murieth, jijini :
Arusha, alisema kwa sasa mahindi :
ni adimu na aliyonayo, anauza gunia :
moja lenye ujazo wa kilogramu 100 :

kwa Sh. 75,000.

Idrisa Hamisi, mfanyabiashara :
wa mahindi ya jumla, alisema kwa :
sasa wanalazimika kununua gunia :
la kilogramu 100 kwa Sh. 62,000 na :

Kadhalika, katika Wilaya ya Aru-
meru, baadhi ya wananchi wamei-
omba serikali kuchukua hatua
kudhibiti mfumuko huo wa bei,
kutokana na eneo hilo kupanda
bei ndani ya wiki moja kutoka Sh.
63,000 hadi Sh.70,000.

[ | Imeandikwa na Zanura
Mollel, Tumaini Mafie, Cynthia
Mwilolezi (Arusha), Jaliwason
Jasson (Manyara), Mary Mosha
(Moshi)

JAMHURI YA MUUNGANO WA

MDAIL............FIRST BATINO MHALUKA
DHIDI

MDAIWA.GODFREY GUSTAFU KISWEKA

MAOMBI YA TALAKA

Unatakiwa kufika mahakama tarehe
17/01/2022 saa 2:30 asubuhi kwa ajili
ya shauri la talaka usipofika shauri
litasikilizwa upande mmoja na
kutolewa maamuzi.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na

chapa ya mahakama hii leo tarehe
07/01/2022.
HAKIMU MAHAKAMA YA-MWANZO

IRINGA MJINE
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HESLB kutoa mikopo ndani ya saa 24

Na Elizabeth Zaya

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB), inata-
rajia kuanza kuwasajili wanafun-
zi 70,396 wanufaika wa mwaka
wa kwanza katika mfumo wa
kidigitali wa malipo ya fedha za
mikopo ambao utawawezesha
kupokea fedha ndani ya saa 24.

Mkurugenzi wa Upangaji na
Utoaji Mikopo HESLB, Dk. Ve-
ronica Nyahende, aliyasema
hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari na ku-
fafanua kuwa usajili huo utaju-
muisha kuchukuliwa kwa alama
za vidole, taarifa za kibenki, pi-

cha pamoja na taarifa za usajili
wa wanafunzi vyuoni utakoanza
leo.

“Mfumo huu unaitwa ‘Digital
Disbursement Solution’ maaru-
fu kama DiDiS na tuliuanzisha
mwaka 2018, ili kurahisisha fed-
ha kuwafikia wanafunzi kutoka
siku 10 hadi saa 24 hivi sasa,”
alisema, Dk. Nyahende.

Aliwakumbusha  wanafunzi
wote wa mwaka wa kwanza
ambao ni wanufaika wa mikopo
hiyo pamoja na wengine ambao
wamepata mikopo kwa mara ya
kwanza mwaka 2021/2022 kuji-
tokeza ili kusajiliwa.

“Malipo yote ya robo ya tatu

kwa mwaka huu wa masomo
yatafanyika  kupitia ~mfumo
huu, kwa hiyo ni muhimu kwa
wanafunzi kujisajili ili wapokee
malipo yao,” alisema Dk. Nya-
hende.

“Maofisa wa HESLB watakuwa
vyuoni kuanzia Jumatatu, Janu-
ari 10 ili kushirikiana na maofisa
wa vyuo katika kazi ya usajili, na
taarifa za ziada kuhusu maeneo
na muda wa usajili yatatolewa
katika ofisi za maofisa mikopo
wa vyuo husika,” alisema Dk.
Nyahende.

Alitoa wito kwa viongozi wa
serikali za wanafunzi na maofisa
mikopo katika vyuo kuwaha-

masiha wanufaika kujitokeza
ili kujiandaa kupokea fedha za
malipo ya mikopo bila usum-
bufu.

“Usqjili  huu  ukifanikiwa,
maofisa mikopo wataondokana
na usumbufu wa kutunza kum-
bukumbu kwa karatasi na wa-
nafunzi watakuwa wanapokea
fedha haraka na hivyo kutumia
muda mwingi kusoma,” alisema
Dk. Nyahende.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2021/2022, serikali im-
etenga Sh. bilioni 570 kwa ajili
ya mikopo ya elimu ya juu na
zitawanufaisha wanafunzi
168,000.

Vijana
waendesha
baiskeli wa-
naosafirisha
pombe ya asili
aina ya ulanzi
kutoka Tanan-
gozi na lhemi
Wilaya ya
Iringa wakiwa
wameshikilia
lori lililokuwa
linatembea

ili kupata
msaada wa
mwendo wa
haraka bara-
bara kuu ya
Iringa -Mbeya
juzi, ambayo
ni hatari kwa
usalama wao.
PICHA: FRAN-
CIS GODWIN

Uamuzi mdogo kesi ya Mbowe leo

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu, Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhuju-
mu Uchumi, leo inatarajia kutoa
uamuzi mdogo wa kupokea ama
kutopokea kielekezo cha sare
za Jeshi la Wananchi Tanzania,
Jeshi la Kujenga Taifa na ramani
za vituo vya mafuta zinazodaiwa
kukutwa kwa mshtakiwa wa
kwanza katika kesi ya ugaidi
inayomkabili Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe na
wenzake watatu.

Uamuzi huo utatolewa mbele
ya Jaji Joackim Tiganga baada ya
kupitia hoja za kupinga majibu
ya upande wa Jamhuri yaliyo-
wasilishwa Desemba 20, mwaka
jana.

Upande wa utetezi uliweka
mapingamizi ya kutopokelewa
mahakamani kwa kielelezo nam-
ba 14 ambacho ni sare za Jeshi la
Wananchi wa Tanzania(JWTZ),
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) na
ramani za vituo vya mafuta,
zilizokutwa na mshtakiwa wa
kwanza Halfani Bwire.

Inadaiwa upande wa utetezi
wamekosa imani na mnyororo
wa kuhifadhiwa vielelezo hivyo
hadi kufikishwa chumba cha ma-
hakama.

Kielelezo hicho kiliombwa ku-
tolewa mahakamani na shahidi
wa nane wa upande wa mash-
taka, Mrakibu wa Polisi (SP), Ju-
manne Malangahe.

Awali, akijibu mapingamizi,
Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Robert Kidando, alidai katika
hoja za upande wa utetezi haku-
na hata moja ambayo imeonye-
sha kuwa upekuzi haukufanyika
kabisa au vielelezo vilivyowasil-
ishwa mahakamani ni tofauti na
vilivyopatikana wakati wa up-
ekuzi.

Wakili Kidando alidai uwezo
na mamlaka ya shahidi kuwasili-
sha vielelezo mahakamani, wali-
iomba mahakama kuwa shahidi
huyo ana mamlaka kwa kuwa
ndiye aliyekuwa ofisa mkamataji
wa vielelezo hivyo na sio hitaji
la kisheria kuwa lazima ao-
nyeshe ujuzi wa utambuzi wa
vifaa hivyo vya kijeshi hata kama

hakuwahi kufanya kazi katika
jeshi, hatua yake ya kukamata
tu inatosha kumpa mamlaka ya
kuviwasilisha.

“Upande wa mashtaka tu-
naona hoja za upande wa utetezi
hazina mashiko kisheria na
hazina msaada kupata suluhu ya
kilichopo mahakamani hapo na
hivyo tunaiomba mahakama itu-
pilie mbali,” alidai Kidando.

Mawakili wa utetezi katika
baadhi ya mapingamizi walidai
mnyororo wa uhifadhi wa kiele-
lezo hicho shahidi hajauweka
wazi hadi kilipofika mahakama-
ni hapo.

Wakili upande wa utetezi,
Nashon Nkungu, alidai shahidi
huyo ambaye ni askari polisi
hakuwahi kuieleza mahakama
kuwa na utaalamu wa kuainisha
sare za jeshi mbalimbali ziki-
wamo alizodai ni za JWTZ na JKT
alizomkuta nazo mshtakiwa wa
kwanza Halfani Bwire.

Wakili wa Nkungu alidai viele-
lezo hivyo havijathibitishwa kwa
namna inayofaa kisheria jambo
linaloleta mashaka na kuiomba

mahakama kutokuvipokea kwa
kukiuka mlolongo wa kisheria.

Nkungu aliendelea kudai hoja
ni kwa vipi vielelezo vilitoka
chumba cha mashtaka hadi
kutua mahakamani kwa kuwa
haikusemwa vilikuwa chini ya
uangalizi wa nani.

Upande wa utetezi waliiomba
mahakama isichukue ushahidi
huo kwa kuwa umevunja sheria,
kupokea vielelezo hivyo kutoka-
na na askari kuchukua vielelezo
bila kufuata sheria na kunavunja
haki za wateja wao.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Bwire, Adam Kasekwa
na Mohamed Ling'wenya.

Washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka sita ikiwamo kula nja-
ma kufanya vitendo vya kigaidi
kwa kulipua vituo vya mafuta
kati ya Mei hadi Agosti 5, 2020.

Mbowe amekula Krismasi na
Mwaka Mpya gerezani ikiwa ni
mara ya pili, mwaka 2018 alikula
sikukuu hizo akiwa gerezani
baada ya Mahakama ya Kisutu
kumfutia dhamana kwa kukiuka
masharti ya dhamana.

Kampuni
yahamasisha
wafanyakazi
chanjo UVIKO-19

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAFANYAKAZI wa Kampuni ya
Ulinzi ya SGA Security (T) mkoani
Morogoro wamejitokeza kuchanja
chanjo ya kujikinga na virusi vya
corona (COVID -19) ili kujilinda
wao, familia zao na wateja wa-
naowahudumia ikiwa ni kuunga
mkono juhudi za serikali dhidi ya
ugonjwa huo.

Kujitokeza kwa wafanyakazi
hao kumetokana na uongozi wa
kampuni kuendesha zoezi la kutoa
elimu na kuhamasisha wafan-
yakazi, familia zao na wananchi
kuchanja chanjo ya kujikinga na
maambukizi ya virusi vya corona
ambazo zimeletwa na serikali.

Muuguzi wa kampuni hiyo, Jesca
Pande, alisema hayo mjini hapo,
wakati akitoa elimu ya ugonjwa
huo na uhamasishaji kwa askari
wa kampuni hiyo waliopo mkoani
Morogoro kujitokeza kupata chan-
jo hiyo. Alisema, katika kuunga
mkono juhudi za serikali, Agosti
4 mwaka huu (2021), Kampuni ya
Ulinzi ya SGA Security (T), ilianza
kutoa elimu na kuhamasisha wal-
inzi, wafanyakazi wengine na fa-
milia zao kujitokeza kupata chanjo
na hadi sasa zaidi ya wafanyakazi
1,100 wamepata chanjo hiyo.

Muunguzi wa kampuni hiyo
alisema, tangu kuanza kwa utoaji
elimu na uhamasishaji kwa wa-
fanyakazi kuhusu chanjo, tayari
imetolewa kwenye ofisi za mikoa
ya Tanga, Dodoma, Mwanza, Geita,
Dar es Salaam, Arusha, Kiliman-
jaro, Mbeya, Songwe (Tunduma) na
Morogoro.

“Tumepanga kuwafikia wafan-
yakazi wote wa kampuni yetu
kwa Tanzania nzima, kuhamasisha
chanjo kwa ajili ya kuwalinda wao
wenyewe, familia zao na wateja
ili kuwapa huduma bora zaidi,”
alisema Jesca. Baadhi ya wafan-
yakazi wa kampuni hiyo waliopata
chanjo akiwamo, Donarti Kabwili,
Bahati Michael, Erasto Kapinga na
Juma Omary, kwa nyakati tofauti
waliipongea Kampuni yao kwa
kuhamasisha wafanyakazi wake
kujitokeza kwa hiari yao kupata
chanjo inayotolewa na serikali.

“Tunaomba kila mwenye uelewa
ajitokeze kuchanja ili maisha
yaendelee, mimi nimechanja ili ku-
jali afya yangu na familia yangu,
watu wajitokeze na si jambo zuri
kukataa chanjo,” alisema Omary.

Kwa upande wake Bahati Mi-
chael, alisema wao ni askari na
wana wajibu wa kuwa mabalozi
wazuri katika mapambano hayo
ili waweze kuwahamasisha vyema
wananchi waendelee kujitokeza
vituoni kupata chanjo hizo ambazo
ni salama.
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AJILI YA UTOAJI
WA UJENZI WA HUDUMA ZA UGAVI WA MAJI KWA MRADI WA

EACOP KUMBUKUMBU NA. ECP-21-C-015

KAMPUNI ya Mafuta na Gesi ya TOTAL East Africa Midstream BV (Company) Tanzania,
inawaalika wakandarasi wazoefu na wanaoheshimika ambao wana uwezo
unaoonekana, uzoefu uliothibitishwa, utayari na uwezo wa kueleza nia yao ya kutoa

huduma zifuatazo kwa Bomba la Mafuta’ Ghafi la Afrika Mashariki. mradi wa EACOP.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Ujenzi wa mifumo ya maiji chini ya ardhi / visima kama ifuatavyo:

1.Uchimbaji wa Visima vya Majaribio kabla ya vendelezaji kamili wa visima kwa
madhumuni ya uzalishaii

2.Shughuli za Kuchimba visima
®  Kuchimba visima vyema kwa kutumia Mashine ya aina ya rofary.

e Rig na njia ya kuchimba visima iliyopitishwa lazima iwe ya kufoa kwa kuchimba
visima kupitia nyenzo zisizounganishwa, na mwamba mgumu, uliounganishwa.

3.Ujenzi wa Kisima ni pamoja na lakini sio zaidi ya:
e Ununuzi wa vifaa muhimu: Pampu, casings, mabomba, paneli za jua, tanki la

kuhifadhi maii, ...

e Ufungaji na uunganisho wa casings na skrini

®  Zana na nyenzo zote muhimu kwa aijili ya kufanya shughuli za uvuvi inapohitajika
e Ufungaiji wa muhuri wa saruji na pakiti ya Gravel

e Kuua vijidudu na kusafisha kisima

e Vifaa vya Juu ya ardhini (makazi, uzio n.k.)

e Vipimo vyofe muhimu: Vipimo vya kusukuma maii, vipimo vya sampuli za maji
na udongo, ...
e Shughuli zote zitazingatia kanuni za mazingira za Tanzania,
e Shughuli, Rekodi za Kukamilisha na Ripoti
Kazi hiyo itafanywa katika maeneo mbalimbali nchini kote

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na
nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Brela ORS, CRB, OSHA na wizara ya maji kama

kampuni ya kuchimba visima

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa katika kanzi data ya
EWURA (LSSP) kama mioaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati
wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na fafsiri ya
Kampuni ya Ndani na sheria za Kitaifa na Kimataifa pamoja na viwango vya
Kimataifa vya mafuta na gesi

*  Maelezo ya uzoefu wa siku za nyuma katika kutoa uendelezaiji wa visima vya
maiji: Mashimo ya majaribio, uchimbaiji wa visima, ukamilishaji wa kisima,
usakinishaji juu ya ardhi,...

e Orodha ya miradi iliyotangulia: maelezo, mieja, eneo, ...

e Orodha ya mifumo na vifaa inayomilikiwa, wafanyikazi wenye vigezo na uzoefu

*  Maelezo ya kina ya Mitambo ya kuchimba visima : aina, uwezo, vyeti, ...

*  Maelezo ya mfumo wa afya usaloma na mczinﬁiro: Mpango wa HSE, faratibu
za HSE, rekodi za HSE, mfano wa tathmini ya hatari, ..

*  Maelezo ya mfumo wa ubora
e Uthibitisho wa uwezo wa kifedha kutekeleza wigo uliopendekezwa wa huduma
*  Nakala ya Sera za Kupambana na Rushwa na Maadili

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma
zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa
lugha ya kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe: adeline.m-

mari @external.totalenergies.com (ukubwa usiozidi MB20) hadi kufikia saa 9:00
mchana Maijira ya Afrika Mashariki, tarehe 24 Januari 2022. Kichwa cha Barua
Pepe ni ECP-21-C-015/EQI

Muhimu: Kwa ajili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo,
Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye
nia. Mwaliko kwa N\oEompum kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni
ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji

wa Taarifa (NDA).

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AliLl YA UTOAJI
WA UHANDISI WA HUDUMA ZA UGAVI WA MAJI KWA MRADI WA

EACOP
KUMBUKUMBU NA. ECP-21-C-016

KAMPUNI ya Mafuta na Gesi ya TOTAL East Africa Midstream BV (Comfmny) Tanzania, inawaalika wakandarasi
wazoefu na wanaoheshimika ambao wana uwezo unaoonekana, uzoefu uliothibitishwa, utayari na uwezo wa kueleza
nia yao ya kutoa huduma zifuatazo kwa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki. mradi wa EACOP.

MAELEZO MAFUPI YA UPEO WA HUDUMA:

Uhandisi wa maiji chini ya ardhi/mifumo yenye msingi wa visima na/au kuungomsho kwa mifumo \'|'\\/opo ya mtandao
wa maji inajumuisha utafiti wa eneo-kazi, uchunguzi wa tovuti na Uhandisi wa kina. Upeo umefupishwa
ndanimaelezoundani hapa chini

Mifumo ya maiji ya ardhini/kisima
UFUNZO WA DESKTORP (fie-ins kwa mifumo iliyopo ya mtandao wa maii)

Kusanya na kukagua nyaraka zozote zilizopo , ikijumuisha: 1/ tafiti za kijiofizikia na hidrojiclojia zilizofanywa mapema
izara ya Maiji au taasisi nyingine yoyote; 2/ ramani zinazopatikana, picha za angani, ripoti na taarifa zingine
za rasilimali’ maiji za visima vilivyochimbwa hapo awali;

Fanya uchunguzi wa upelelezi eneo la ardhi pamoja na :
e hupitia njia za kijiolojia ili kutambua hali ya kijiclojia na hidrojiclojia
® Sensa ya visima vilivyoi)o, visima vyeye kina virefu, mikondo ya maji na vipengele vya maeneo yenye dalili za
i

maiji ndani ya eneo la kilomita 3 la'kituo cha usambazaiji kinachohitajika (gTE , au eneo linalopendekezwa la
ukuzaji wa kisima ikiwa liko mbali na SITE;

® Upimaji wa visima vyeye kina virefu na visima v'\hvyopo, iki\umu\sho k'\wongo cha maji na vipimo vya msingi vya
ubora wa maj;
Ripoti ikijumuisha
® Ramani za Hydrojiolojia na Piezometric; ikijumuisha eneo na kina cha visima vilivyopo
e Utdfiti wa dhana ya muundo wa kisima (inapowezekana kuifanya kutoka kwa utafiti wa eneokazil,
* Mpango wa program za ziada na kina wa uchunguzi unaohitajika kwa muundo wa kisima katika eneo husika

Tie-ins kwa mifumo iliyopo ya mtandao wa maji
UFUNZO WA DESKTOP (mifumo ya maiji ya ardhini/kisima)

KUSOH\/O na kup\ﬁo tﬂkW\mU zote muh.\mu kUYOkG kaﬂko mObOnde yOﬂO\/OhUS\kO na mom‘oko za USGmbGZO.‘\ mo‘.\ kUhUSU
mtkon lao wa usambazaji maji uliopo, mfano ukubwa wa mabomba, vifaa vya ujenzi wa mabomba, ubora wa maii
n.x.

RIPOTI ikijumuisha:

Uchogwbuz'\ wa data zote zilizokusanywa katika mukiadha na uwezekano wa kuunganishwa kwa mitandao iliyopo ya
usambazaji

UCHUNGUZI WA ENEO

Uchunguzw wa k\\\'oﬁzik\'o kufon\/wo kwenye maeneo yanayoweza kuchoguhwo \/ohyotombu\\wo, mahsusi yo\\yo
chaguliwa na kpendekezwa ili kupata maeneo yenye maii. Ripoti ya uchunguzi wa itajumuisha:

Programu ya uchunguzi na uhalali wa mbinu zilizochaguliwa za uchunguzi

Ufafanuzi wa data, ikijumuisha: 1,/Aquifer jiometri & sifa za majimaji na kuchaji upya, 2/kemia ya chemichemi
na mambo yanayoathiri kemia; 3/ Uwezekano wa kuendeleza rasilimali za maiji chini ya ardhi ikiwa ni pamoja
na idadi inayotarajiwa ya visima, maeneo, kina, n

UBUNIFU WA KINA WA UHANDISI

® Ubunifu wa Kisima cha Maji, Bomba la Kisima cha Maii, Bomba, vifaa na vifaa vinavyozunguka, Hifadhi ya
Maii, ...

® Michoro ya kina, vipimo vya kivfundi

UCHUNGUZI WA ENEO

¢ Kutembelea maeneo ili kuimarisha mtandao uliopo katika eno husika kuzingatia eneo la kazi;

Tathmini ya hali ya miundombinu iliyopo yaani hali ya bomba, pampu za nyongeza nk.

Kuanzisha maeneo yanayowezekana kwa aiili ya kuunganisha;

Sampuli na uchambuzi wa ubora wa maji

Kufonyo uchunguz\' wa Topogroﬁo kwa njia za bomba

Ripoti ya uchunguz'\ Mokoyo '\umuisho taarifa pamoja na habari Hopo juu

UBUNIFU WA KINA WA UHANDISI

® Kubuni mtandao kutoka eneo la mfumo mpaka eneo la kazi na pia kwa kuzingatia mifumo ya majumbani katika
maeneo ya wananchi/jamii;

® Michoro ya kina, vipimo vya kivfundi
Kazi hiyo itafanywa katika maeneo mbalimbali nchini kote

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na nyarcka zifuatazo
o Uthibitisho wa kusaiiliwa na Brela ORS na CRB.

 Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa katika kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mioaiji na
msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakafi wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia

Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya Kampuni ya Ndani na sheria za
Kitaifa na Kimataifa pamoja na'viwango vya Kimataifa vya mafuta na gesi.

Maelezo ya uzoefu wa zamani katika kutoa uhandisi wa usambazaji wa maiji: Uendelezaiji wa kisima na/au
kuunganishwa na mtandao uliopo wa maji.

¢ Orodha ya miradi iliyotangulia: maelezo, mieja, eneo, ...

Orodha ya vifaa na mifumo inayomilikiwa, wafanyikazi walichitimu na wenye uzoefu
Uthibitisho wa uwezo wa kifedha kutekeleza wigo uliopendekezwa wa huduma
Maelezo ya mfumo wa afya usalama na mazingira na sera ya Ubora

Nakala ya Sera za Kupambana na Rushwa na Maadili

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma
taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe:

deli iéexierﬂﬂI lenergies.com (ukubwa usiozidi MB20) hadi kufikia saa 9:00 mchana Majira ya Afrika
Mashariki, tarehe 24 Januari 2022. Kichwa cha Barua Pepe ni ECP-21-C-016/EQI.

Muhimu: Kwa ajili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na
kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni
%YOYUTVTONE\//K? /\/\chmpun\ ya AWO‘\ yenye vigezo bGOdO ya mc}kompum ho\/o kUSOiﬂi MGkUbG"\GHO ya U“J”ZG“ wa
aarifa .
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MWANGA WA JAMII

Viwanja vya CCM kuwekwa
nyasi bandia mbona kimya?

JUNI mwaka jana, Bunge lilipitisha pendekezo la serikali la
kusamehe kodi ya ongezeko la thamani (VAT) kwenye nyasi
bandia kwa viwanja vya mpira wa miguu katika majjji ili kuen-
deleza michezo na kukuza vipaji nchini.

Ni wakati Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba alipokuwa akiwasilisha mapendekezo ya Bajeti ya
Serikali kwa mwaka 2021/22 Bungeni Dodoma kwa ajili ya
kujadiliwa.

Nchemba alisema viwanja vingi ni vibovu sana na ubovu wa
viwanja hivyo unasababisha baadhi ya timu kutopata ma-
tokeo mazuri zinapokwenda kucheza hususan mikoani.

Ikasemwa kuwa mpango huo ukikamilika, basi kwenye ba-
jeti ya msimu huu au misimu ijayo, serikali inaweza kuanga-
lia suala la msamaha hata kwenye mikoa, wilaya na sehemu
zingine.

Lakini Nipashe tunaona kimya kikizidi kutawala katika
utekelezaji wa mpango huo wa nyasi bandia, kwani tangu
msamaha huo kutolewa hakuna juhudi zozote zimeonekana
kuendelea hadi sasa.

Wadau wa soka hususan Kampuni ya Azam Media, imeku-
wa ikifanya marekebisho ya viwanja kwa kuweka taa, na tayari
Uwanja wa Jamhuri Dodoma ukiwa umefungwa taa, huku wa
Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi ukiendelea na matengenezo
hayo, mchakato ambao tulidhani ungeenda sambamba na
uwekaji wa nyasi bandia viwanjani.

Tunakumbuka hata Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Hassan, aliwahi kuongelea kuhusu
suala la ubovu wa viwanja ambavyo vingi vinamilikiwa na
Chama Cha Mapinduzi (CCM), akikitaka kurekebisha viwanja
vyake na kama hakiwezi, basi waangalie jinsi gani ya kuingia
makubaliano na wawekezaji.

Hii inaonyesha kuwa serikali ya Tanzania chini ya Rais Sa-
mia bado ina nia nzuri na soka katika kuendeleza soka la nchi
hii, lakini  inaonekana kuna tatizo mahala, ambalo lina-
hitaji kutatuliwa ama kushughulikiwa ili mambo yaende
sawa.

Tunaamini bado kuna baadhi ya watendaji ndani ya chama
hicho wenye fikra potofu kwamba michezo ni burudani, afya,
upendo, kufahamiana na kudumisha undugu pekee, bila ku-
tambua ni ajira kubwa duniani na inaweza kutua fursa pana
kwa vijana kujiajiri na kupunguza mzigo kwa serikali.

Kama hiyo haitoshi, michezo pia kwa sasa inazipatia serikali
nyingi mapato mengi kuliko hata baadhi ya kampuni, lakini ni
sehemu ambayo inatoa ajira kwenye nyanja nyingi, ikiwamo
wanamichezo, wafanyabiashara, makocha, madaktari, wau-
guzi, mama lishe, machinga ambao wanauza jezi na kadhalika,
hivyo suala la ubora wa viwanja haliepukiki kwa sasa.

Tulitegemea hadi leo hii, hata kama nyasi za bandia hazijafi-
ka, lakini wadau wa soka wangekuwa wameshapewa mreje-
sho kuwa yale yaliyotamkwa na rais huku pia yakipitishwa
bungeni dalili za utekelezaji zingeonekana, lakini wapi!

Inasikitisha kuona Ligi Kuu Tanzania Bara ikizidi kupata sifa
ndani na nje barani Afrika huku wachezaji wengi wakivutiwa
kuja kucheza nchini hadi Ligi Daraja la Kwanza (Champion-
ship), lakini viwanja vikiendelea kulitia doa soka letu kila
uchao ndiyo maana tumeona ipo haja ya kuwakumbusha
tena wamiliki wa viwanja hivyo kuna umuhimu wa kuvifanyia
maboresho hayo mapema kupitia msamaha huo wa VAT kwa
nyasi bandia.
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Na Adam
Fungamwango

Tatizo vipaji vya soka Zanzibar ni hili tu...

KWA mara nyingine tena
tumeona vipaji halisi vya
wachezaji wengi wa Zanzibar
kwenye michuano ya Kombe
la Mapinduzi inayoendelea. Hii
si mara ya kwanza wala ajabu
kuona vipaji vya hali ya juu kwa
wachezaji Zanzibar.

Zanzibar kwenye soka ni
kama mikoa yenye madini am-
bayo hata mvua ikinyesha, uki-
chukua mchanga na kwenda
kuuchekecha unaweza kupata.
Haijawahi kuishiwa.

Mwaka huu kwenye Kombe
la Mapinduzi kulikuwa na timu
za Selem View, Taifa Jang'ombe,
Mlandege, KMKM, Meli Nne
City na Yosso Boys ambazo
ukiziangalia utakutana na
wachezaji wengi wenye uwezo
wa hali ya juu wa kumiliki mpi-
ra, kupiga chenga na mengine
mengi yanayotokana na misingi
halisi ya soka.

Utashangaa kuona timu hizo
zote za Zanzibar zimetoka na
kubaki za Tanzania Bara. Ni
kweli na hii inatokana na aina
tofauti ya soka linalochezwa.

Wachezaji wa Zanzibar, wana
vipaji na kucheza soka la ku-
fundishwa, lakini wanakosa
mwendelezo wa mafunzo ya
soka la ushindani, kutafuta ma-
tokeo na nguvu pia.

Kifupi ni kwamba wachezaji
wa Zanzibar kutokana na kuji-
fahamu kuwa wana vipaji, wa-
nacheza soka la kishule zaidi
ambapo wanafurahia sana ku-
piga chenga, kanzu, kupasiana
zaidi, kuliko kusaka matokeo.

Ndiyo maana utaona hata
timu yao imeshafunga mabao
mawili au matatu, lakini wa-
taendelea kucheza vile vile na
huwa huoni uharaka wa wao
kuharakisha kwenda mbele ku-
saka ushindi.

Makocha wa Zanzibar, aki-
wamo wa Meli Nne City ya Zan-
zibar Ally Omari, alisema moja

ya tatizo la wachezaji wa Zanzi-
bar ni kwamba hawana nguvu
za kutosha za kupambana kuto-
kana na kupenda sana vyakula
aina ya chips.

“Wenzetu Bara wachezaji
wana ratiba nzuri ya kula na
kusimamiwa ipasavyo, hivyo
lazima wawe bora, maana wa-
napata huduma zote,” alisema
kocha huyo.

Makocha Zanzibar wameku-
wa wakilalamika kuwa kambini
wachezaji hao wamekuwa wak-
ipikiwa ugali na wali na mboga
ya samaki, lakini wao wame-
kuwa wakipenda kula chips.
Ukiangalia kuna ukweli kuhusu
hilo, kwani kuna utofauti kati
ya wachezaji wa Kizanzibar na
Bara.

Wakati wachezaji wa Zan-
zibar wakiwa na ufundi zaidi
na misingi ya awali ya soka,
wachezaji wa Bara msingi wao
zaidi ni nguvu, pamoja na kujua
nini kinatakiwa kufanyika na
kwa wakati gani.

Wachezaji wa Bara hawana
ufundi sana kama Wazanzi-
bar, lakini wakiwa uwanjani
wanaonekana wanacheza kwa
sababu gani na nini wanaki-
taka.

Ndiyo maana utaona hata
timu ya Zanzibar iwe nzuri vipi
kuliko ya Bara, lakini wanaweza
kukosa matokeo kutokana na
jinsi wanavyocheza kwa mao-
nyesho zaidi kuliko kusaka
ushindi, mchezo ambao mara
nyingi huchezwa kwenye shule
za msingi zaidi.

Ina maana kama kutakuwa
na juhudi za makusudi za ku-
wasaidia wachezaji wa Zanzi-
bar kwa kuwapa mafunzo zaidi,
taifa linaweza kupata wachezaji
wazuri zaidi ya hawa tulio nao.

Kwa uchezaji ule wa Zanzibar,
halafu wachezaji wakajua jinsi
gani ya kusaka ushindi, huku
wakiwa wamejazwa stamina

na pumzi, timu zao zinaweza
kuwa ni hatari sana. Tangu
zamani tumeona wachezaji
kutoka Zanzibar walivyotamba
sana kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, baada ya kupata ladha ya
ushindani wa soka huko.

Wachezaji kama kina Inno-
cent Haule, Hamisi Machun-
gwa, Thuwein Ally, Abdi Kas-
sim, Nadir Haroub ‘Cannavaro’,
na sasa Feisal Salum. Hawa ni
wachache waliopata nafasi ya
kuvuka maji kwenda Bara na
wakafanikiwa kufanya makub-
wa kwenye timu za huko na
Taifa Stars.

Hii ina maana kuwa nchi
inapoteza wachezaji wengi am-
bao hawapati nafasi yoyote ya
kutoka Zanzibar. Vipaji vinafia
huko huko. Nadhani sasa ume-
fika wakati kwa wavumbuzi wa
vipaji na shule za kuvilea kui-
angalia Zanzibar kama sehemu
ambayo ni mgodi wa dhahabu.
Wanachotakiwa kufanya ni
kwenda kuweka viwanda huko
kwa ajili ya kuchimba na kufua
‘madini’ hayo.

Hata klabu za Tanzania Bara
ambazo zinacheza Ligi Kuu na
ngazi za chini, zinaonekana
kama kuichukulia poa Zanzi-
bar, lakini ni sehemu ambayo
zinaweza kupata wachezaji
wazuri kwa gharama nafuu,
kwani wanachokosa huko ni
lishe bora anayopaswa kupata
mchezaji, mafunzo ya kupam-
bana kusaka ushindi na pia
kutofautisha kucheza rafu na
kutumia nguvu.

Wachezaji wengi wa Zanzi-
bar wanaonekana kucheza zai-
di rafu ni kwa sababu tu, wana-
jua kuwa wana udhaifu kwenye
kutumia nguvu. Watakapopata
mafunzo sawasawa ya namna
gani ya kutumia nguvu, uki-
jumlisha na ufundi walionao,
watakuwa na soko kubwa mno
Tanzania Bara.
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MKkuu wa Mauzo wa Airtel Tanzania Mkoa wa Rukwa, Bartholomew Masatu (kushoto), akimkabidhi Mkuu wa Wilaya ya
Sumbawanga, Sebastian Waryuba, baadhi ya msaada wa chakula uliotolewa na kampuni ya Airtel kwa kituo cha watoto
yatima cha Katandala mjini Sumbawanga. Kulia ni mkuu wa kituo hicho, Lucy Maganga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majaliwa awahimiza wasimamizi
miradi maendeleo kwenda kasi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
wataka viongozi na watendaji wanaosi-
mamia miradi ya ujenzi kuongeza kasi ili
miradi hiyo ikamilike kwa wakati na ku-
wapa fursa wananchi wafaidi matunda
ya mapinduzi matukufu ya Zanzibar.

Alitoa wito huo jana, wakati akizun-
gumza na mamia ya wakazi wa Jimbo la
Kiwani, Mkoa wa Kusini Pemba baada ya
kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa kituo
cha afya cha shehia ya Kendwa ikiwa ni
sehemu ya shamrashamra za sherehe ya
miaka 58 ya Mapinduzi Zanzibar.

“Nitumie fursa hii kuwaomba vion-
gozi na watendaji wanaosimamia mradi
huu waendelee kushirikiana na kufanya
kazi kwa kasi zaidi ili kukamilisha ujenzi
huu kwa wakati uliopangwa ili kuwapa
fursa wananchi wafaidi matunda ya
mapinduzi matukufu ya Zanzibar.”

Pia amewataka viongozi wa shehia
hiyo washirikiane na Wizara ya Afya
kuhakikisha majengo na miundombinu
iliyowekwa inatunzwa vyema ikiwamo
vifaa vitakavyonunuliwa sasa kwa
matumizi ya sasa na baadaye.

Aliwataka watumishi watakaopangi-
wa kuishi kwenye nyumba ya daktari wa
kituo hicho, wayatunze majengo hayo,
kupanda miti na kutunza mazingira ya-
nayowazunguka.

Akizungumzia uboreshaji wa hudu-
ma za afya, Waziri Mkuu alisema lengo
la Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ni
kujenga vituo vingi zaidi ili wananchi
wasiende umbali mrefu kutafuta hu-
duma hizo.

“Ninawasihi tuiunge mkono nia nje-
ma iliyoonyeshwa na Mheshimiwa Rais
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Hussein Ali Mwinyi.”

Waziri Mkuu ambaye kabla ya kuweka
jiwe la msingi alikagua majengo matatu
ya kituo hicho, alisema ameridhishwa
na ujenzi wake na hasa kiwango cha
ubora kilichoko.

“Nilipofika, nimekagua majengo
kuanzia chini hadi juu. “Naipongeza
kamati ya usimamizi wa ujenzi wa kituo
hiki kwa kusimamia vizuri ujenzi wa
kituo hiki. Ninaziagiza kamati nyingine
hapa nchini, ziige mfano wa Kamati hii
ya Kendwa. Niliposikia fedha iliyotu-
mika sikuamini. Fedha kidogo, lakini im-
etoa majengo mazuri yenye viwango.”

Mapema, akitoa taarifa ya ujenzi wa
kituo hicho, Msimamizi Mkuu wa Ma-
jengo kutoka ZBA, Mhandisi Said Malik
Said, alisema ujenzi wa kituo hicho un-
aofadhiliwa na Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF), ulianza Agosti 28, mwaka
jana na unatarajiwa kukamilika Febru-
ari 27, mwaka huu.

“Gharama za ujenzi ni Sh. milioni 388,
lakini hadi sasa zimetumika Sh. milioni
270. Kitakapokamilika, kituo kitakuwa
na majengo ya OPD, maabara, chumba
cha daktari, vyoo, chumba cha kum-
fanyia mgonjwa uchunguzi wa awali,
chumba cha sindano na kufunga vidon-
da, kitengo cha meno, wodi ya kinama-
ma wajawazito na nyumba ya daktari
yenye uwezo wa kuchukua watumishi
wawili kwa pamoja (2-in-1).

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF,
Ladislaus Mwamanga, alisema kutokana
na mabadiliko ya sheria, ujenzi wa kituo
kama hicho utaendelea kwenye shehia
zote.

Alisema kutokana na uhakiki wa
walengwa wote uliofanyika Julai 2020

hadi Januari 2021, kaya 1,992 zilisema
zinaishukuru serikali na kwa hiari yao,
zikaamua kujitoa rasmi kwenye mpango
wa TASAF wa kuhudumia kaya maskini.

“Kupitia uhakiki huo, kaya nyingine
211,800 zimekiri kuondokana na hali
duni, na kwa hiyo, wako tayari kujitoa
kwenye mpango huo baada ya miezi
sita. Kutokana na uimarishaji lishe,
afya na elimu, uandikishaji shuleni
umeongezeka na mahudhurio pia ya-
meongezeka.”

Alisema watoto wengi waliosaidiwa
na mpango huo, walipata matokeo ma-
zuri ya ufaulu wa daraja la kwanza hadi
la tatu. “Matokeo yake, watoto 782 wali-
ohitimu mwaka jana, wamechaguliwa
kwenda vyuo vikuu mbalimbali hapa
nchini. Na hawa wamesaidiwa kupata
ufadhili wa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya
Juu,” alisema.

Akielezea mafanikio mengine ya
mradi huo, Mwamanga alisema wali-
wahimiza walengwa wa mradi huo kote
nchini wawe wanatunza akiba kutokana
na miradi wanayojishughulisha nayo.
“Matokeo yake, vikundi 23,000 kutoka
maeneo 71, vyenye wanachama zaidi ya
350,000 vimejiwekea akiba ya Sh. bil-
ioni 6.9 na miongoni mwao, vimekope-
shana Sh. bilioni 2.6 ili waweze kushiriki
shughuli za kiuchumi.”

Hafla hiyo ya uwekaji jiwe la msingi
ilihudhuriwa na Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais, Sera, Ura-
tibu na Baraza la Wawakilishi, Waziri
wa Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee na
Watoto, Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Pemba, Makatibu Wakuu, Wakuu wa
Wilaya za Mkoani, Chakechake, Wete
na Micheweni, Wabunge, Wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi na viongozi wen-
gine mbalimbali.

TANROADS, TARURA
- waombwa kuongeza
barabara

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

WAKALA wa Barabara Tanzania (TANROADS)
kwa kushirikiana na Wakala wa Barabara za

Makiungu, mkoani Singida, kuifikisha kwenye
kata tatu kuongeza wigo wa usafiri mkoani
humo.

Unyamikumbi, Mungumaji, Misuna hadi Majengo,
Manispaa ya Singida.

Ombi hilo lilitolewa na madiwani wa kata
hizo wakati wa mkutano maalumu wa Baraza
la Madiwani Halmashauri ya Singida, kujadili
rasimu ya mpango wa bajeti na matengenezo na
ujenzi wa barabara za Halmashauri ya Manispaa
va Singida.

Diwani wa Kata ya Mtamaa, Gwae Mbua,
alisema mji wa Singida unakua kwa kasi na ma-
hitaji yake ni makubwa, ni wakati muafaka kwa
serikali kuongeza bajeti, kwa kuwa mkoa huo ni
sebule ya makao makuu ya nchi.

Gwae ambaye amewahi kuwa Meya wa Manis-
paa va Singida, alimpongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kutoa zaidi ya Sh. bilioni 2.2 za
miradi mbalimbali.

Akiwasilisha taarifa ya rasimu ya mpango wa
bajeti na matengenezo na ujenzi wa barabara
za Halmashauri ya Manispaa ya Singida, Kaimu
Meneja wa TARURA Wilaya va Singida, Mhandisi
Christopher Njalika, alibainisha kuwa TARURA
inatarajia kutumia Sh. 2,284,671,658.09 kukara-
bati na kutengeneza barabara zenye urefu wa
kilomita 116.4 na makalavati 95 katika kipindi
cha kuanzia mwaka wa fedha wa 2022/2023
hadi 2025/2026. Katika kipindi cha mwaka
wa fedha wa 2021/2022 Wakala ulitengewa
Sh. 1,284,671,658.09 kwa ajili ya ukarabati wa
barabara, vile vile ulipokea Sh. 1,000,000,000 za
maendeleo ikiwa ni ziada ya bajeti kutoka katika
tozo ya mafuta na fedha za mfuko wa jimbo.

Mhandisi Njalika, alibainisha kuwa mwaka huu
wa fedha TARURA, ilipokea Sh. 2,284,671,658.09
kwa ajili ya shughuli za ukarabati na ujenzi wa
barabara za Manispaa ya Singida.

“Wakala umeandaa mpango wa ukarabati
na matengenezo ya barabara wa miaka minne
kuanzia mwaka wa fedha wa 2022/2023 hadi
2025/2026 kufuatana na ukomo wa fedha, mwa-
ka huu tunaoendelea kuutekeleza wa 2021/2022
wenye jumla ya Sh. 2,284,671,658.09,” alisisitiza.

Alisema katika mpango huo, wanategemea
kutekeleza ujenzi wa barabara za lami zenye
jumla ya kilomita 2.4, barabara za changarawe
kilomita 107, ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua
yvenye urefu wa kilomita saba na makalavati 95.

Kwa mujibu wa mhandisi huyo mpango huo
unazingatia ukubwa wa barabara, wingi wa
watumia barabara, uwapo wa taasisi, matatizo
na kero kwa wananchi na kwamba barabara zi-
lizoainishwa fedha za Benki ya Dunia zimeachwa
ili kuondoa mgongano endapo vyanzo hivyo
vitatoa fedha kwa matengenezo hayo.

Akifunga mkutano huo, Meya wa Manispaa
va Singida, Yagi Maulidi Kyaratu, aliwashukuru
madiwani Kwa umoja wao wa Kupitisha rasimu
hiyo ya mpango wa bajeti.

Alisema TARURA haina budi kuwashirikisha
madiwani kwa uhakika kwenye maeneo ambayo
mradi huo unapita na haitakuwa vyema wakati
mradi unapoendelea kutekelezwa, diwani husika
awe kama mtazamaji wa kawaida.
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Kunenge ataka wazazi Kuweka Kipaumbele elimu

Na Julieth MKireri, KIBITI

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, amesema en-
dapo wazazi wataweka kipaumbele
cha elimu kwenye jamii zao wata-
punguza mzigo kwenye familia na
kuwa na maendeleo kwenye mae-
neo yao.

Kunenge aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akikagua ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa katika Halmashau-
ri ya Kibiti vilivyojengwa kwa fedha
za Maendeleo ya miradi kwa ustawi
wa taifa.

Alisema Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan, ametoa fedha kwa ajili
ya ujenzi wa vyumba vya madarasa
na wazazi wanatakiwa kusimamia
suala la watoto wao kusoma na ku-
faulu ili waweze kuwa na maende-
leo.

Kunenge alisema ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa umeondoa kero ya
awali ya mrundikano wa wanafunzi
katika chumba kimoja pamoja na
kuwaondolea adha ya kutembea
umbali mrefu na kwamba juhudi zi-
natakiwa kuelekezwa kuwasimamia
wanafunzi kwenda shule.

“Mzazi ambaye atabainika ha-
jampeleka shule mtoto anayestahili
kuanza masomo hatua za kisheria
zitachukuliwa kwani atakuwa an-
amnyima haki yake ya kupata elimu
ndiyo sheria inavyosema na utara-
tibu.

“Hili nalisema nikiwa kama
kamisaa kila kiongozi ahakikishe
watoto wanaenda shule na nitaka-
pobaini kuna eneo watoto hawaen-
di shule, viongozi wa eneo husika
wachukuliwe hatua hawatoshi kwa
maana watakuwa wanamhujumu
Rais ambaye anapambana watoto

wapate sehemu nzuri ya kupata
elimu,” alisisitiza.

Mkuu huyo wa mkoa ambaye
aliambatana na Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya mkoa, aliwataka watoto
wa kiume kuacha tabia ya kukatisha
masomo na kufanya biashara ndogo
ndogo ikiwamo kuchunga mifugo.

“Kinamama niwaombe msimam-
ie watoto wa kike wasome ndoa
zitakuja baadaye, kumbukeni mki-
wasomesha watakuwa sio mizigo
kwenu, napennda nione watoto wa
kike wanasoma,” alisema.

Kunenge alisema kazi aliyoifanya
Rais Samia Suluhu ni kupata fedha
na kujenga vyumba katika maeneo
yote ambayo yalikuwa na vikwazo
na kuwawezesha wanafunzi wote
wa kidato cha kwanza wanapata
nafasi. Mkoa huo ulipatiwa Sh. bil-
ioni 13.3 na kati ya hizo sh. bilioni 10
zimetumika kujenga miundombinu

ya elimu vyumba 422 kwa shule za
sekondari ambavyo vimekamilika
kwa asilimia 100 na vyumba 133 kwa
shue shikizi na fedha zilizosalia ni
kwa ajili ya miundombinu ya afya.

Kwa mujibu wa Kunenge wa-
nafunzi wanaotarajiwa kuanza
masomo kwa madarasa ya awali ni
30,479 hadi sasa ni asilimia 41.6 pe-
kee ambao wameandikishwa huku
kwa upande wa darasa la kwanza
wanaolengwa kuandikishwa ni
52,709 na asilimia 5144 ndiyo
wameandikishwa.

Alisisitiza uandikishaji ufanyike
kwa haraka kwa kuwa endapo
malengo yatafikiwa itakuwa ni
zawadi kwa Rais ambaye ameamua
kupambana na kero za elimu kwa
upande wa miundombinu.

Hamza Bakari, mmoja wa wakazi
wa Kibiti alisema ujenzi wa vyumba
kwenye shule shikizi umeondoa

kero ya wanafunzi kutembea um-
bali mrefu.

Alisema baadhi ya wanafunzi wa-
likuwa wakikatisha masomo kuto-
kana na umbali wa shule na watoto
wa darasa la awali walikuwa wak-
ilazimika kuanza wakiwa na miaka
mitano hadi saba.

“Tunampongeza Rais wetu kwa
kututatulia kero ya msongamano
wa wanafunzi kwenye vyumba,
lakini pia kuondoa kikwazo cha
wanafunzi kukatisha masomo ku-
tokana na umbali wa shule, kwetu
wazazi tumefarijika na tutahakiki-
sha watoto wetu wanaenda shule,”
alisema.

Katika ziara hiyo aliwapongeza
wakuu wa wilaya, Wakurugenzi na
wananchi kwa ushirikiano waliouo-
nyesha katika kukamilisha miradi
ya ujenzi wa vyumba vya madarasa
na kukamisha kwa wakati.

Meneja wa

Benki ya
— NMB tawi la
Madaraka
Elizabeth
Chawinga,
akimka-
ribisha Ofisa
Uhusiano wa
Wateja wa
benki hiyo,
Godfray
Methew,
kuzungum-
zia huduma

=Y

“== Zzabima
zinazotole-
wa na benki
kwenye
kongamano
la elimu
lililofanyika
mwishoni
mwa wiki.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Chamwino yatengewa bil. 3/- madarasa

Na Renatha Msungu, CHAM-
WINO

SERIKALI imetoa Sh. bilioni
2.92 za mradi wa UVIKO-19 kwa
ajili ya ujenzi wa madarasa 146
katika Halmashauri ya Wilaya

Wananchi hao wa hal-
mashauri pia wametakiwa
kuwahamasisha watoto wao
kusoma katika madarasa hayo
yaliyojengwa kwa mradi wa
UVIKO-19, ili yalete tija.

Akizungumza mwishoni
mwa wiki jijini hapa katika zi-
ara ya kutembelea Wilaya ya
Chamwino kuona madarasa
hayo, Mkuu Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, alisema moja

ya halmashauri iliyopata fedha
nyingi kwa madarasa ni Wilaya
ya Chamwino na kwamba ina-
paswa kuonyesha bidii katika
ujenzi unaoendelea.

Alisema wilaya hiyo im-
ewekewa bajeti kubwa katika
mradi wa madarasa nao wa-
napaswa kuonyesha jitihada za
kuyatunza. “Nampongeza Rais
wetu Samia Suluhu Hassan
pamoja na serikali yake kwa
ujenzi huu pia naishukuru kwa
kutupatia halmashauri yetu Sh.
bilioni 2.92 hili ni jambo la kuji-
vunia,” alisema Mtaka.

Aliwapongeza wananchi wa
wilaya hiyo kwa kuwa walinzi
wa vifaa vya ujenzi pamoja na
miundombinu.

Kwa upande wake Mkuu
wa Wilaya ya Chamwino, Gift
Msuya, alisema Chamwino
imepewa upendeleo mkubwa
katika fedha hizo, hawawezi

kumwangusha Rais ndiyo
maana Uujenzi umekamilika
kwa wakati.

Alisema anampongeza Rais
Samia kwa kuweka kipaumbele
katika suala la elimu na wasaid-
izi wake hawatamwangusha.

Aliwasisitiza wakazi wa eneo
hilo kuhakikisha wanawaleta
wanafunzi watakaochaguliwa
kujiunga na shule hiyo ya se-
kondari.

Naye Mkuu wa Shule ya Se-
kondari ya Msanga, Hatibu
Luwumba, alisema shule hiyo

imepewa Sh. milioni 60 na wa-
nanchi walichangia Sh. milioni
1.6. Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi Mkoa wa Dodoma (CCM),
Godwin Mkanwa, alisema
mafundi wanaojenga madara-
sa kupitia mradi wa UVIKO-19
wamejengewa uwezo na seri-
kali.

“Nawapongeza wananchi na
viongozi wa wilaya hii katika
kujitolea kuchangia ujenzi wa
madarasa,” alisema.

Akizindua madarasa hayo,
Mtaka aliipongeza serikali kwa
mradi huo

na kuwataka wananchi wa-
hakikishe hakuna mtoto anaye-
baki nyumbani bila kusoma.

Mwekezaji aomba serikali kutoa
ardhi viwanda kuchakata mpunga

Na Francis Godwin, IRINGA

MWEKEZAJI wa kiwanda cha kuchakata
mpunga Mbarali, mkoani Mbeya na Makamba-
ko, mkoani Njombe, Venance Mgeni, ameiomba
serikali kuwapatia ardhi wawekezaji wenye vi-
wanda ili waweze kuzalisha zao hilo kama se-
hemu ya malighafi muhimu katika uendeshaji
wa viwanda hivyo.

Akizungumza na mwandishi wa habari hizi
jana, Mgeni ambaye ni mwekezaji wa viwanda
vya Nass Digital Rice Mill, alisema kumekuwapo
na jitihada kubwa za serikali hasa ya awamu
ya tano kuhamasisha uanzishwaji wa viwanda
nchini.

Alisema kupitia uhamasishaji huo Watanza-
nia wazawa walilazimika kuanzisha viwanda
vya uchakataji wa zao la mpunga katika eneo la
Mbarali ambalo linazalisha kilimo cha mpunga
kwa wingi na Makambako mkoani Njombe ili
kuwezesha wakulima kuongeza thamani ya
mazao yao kwa kutumia mashine za kisasa ka-
tika uchakataji wa zao hilo.

Alisema, iwapo serikali kupitia wizara husi-
ka ya Uwekezaji, Kilimo pamoja na Wizara ya
Ardhi zikaweka mkakati wa pamoja na kuwez-
esha wawekezaji wa viwanda vya kuchakata
mpunga kuwa naardhiya uzalishaji wa zao hilo,
itasaidia viwanda hivyo kuwa endelevu badala
ya kusubiri msimu wa mavuno ili wakulima
walete mpunga wao.

Alisema inawezekana viwanda hivyo kuwa na
mashamba ya uzalishaji iwapo watawezeshwa
kupata ardhi kupitia mashamba hayo watakuwa
na kazi endelevu ya uchakataji mpunga kupitia
mazao wanayolima na yale ya wananchi.

Pia alisema kwa sasa kiwanda cha Makamba-
ko pekee kimeweza kutoa ajira kwa vijana zaidi
ya 70 ambao wanaendelea na kazi ya uchakataji
mpunga baada ya Bodi ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (CPB) kuwapatia kazi ya kukoboa
mpunga.

Alisema pamoja na kuwapo kwa mafanikio
makubwa, bado zipo changamoto za tozo na
kodi ambazo zinawabana wawekezaji na kuom-
ba serikali kuangalia sekta hiyo ya viwanda
ambayo ni nguzo kubwa ya ajira na suala la tozo
na kodi linapaswa kuangaliwa zaidi.
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Tunduma yatumia bil. 1.5/- mapato

ya ndani ujenzi miradi ya maendeleo

Na Thobias Mwanakatwe

ALMASHAURI  ya

Mji wa Tunduma,

Wilaya ya Momba,

mkoani  Songwe,
imetumia Sh. 1,507,936,715.62
ujenzi wa miradi ya maende-
leo kwa kutumia fedha za ma-
pato ya ndani.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Philemon
Magesa, aliwaeleza wajumbe
wa Kamati ya Siasa ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya
ya Momba wakiongozwa na

Mwenyekiti wa chama hicho,
Twaha Maulid, waliofanya
ziara ya kukagua miradi ya
maendeleo  inayotekelezwa
na halmashauri hiyo. Magesa
alisema fedha zinazotumika
katika utekelezaji wa miradi
hiyo ni za makusanyo ya ndani
kwa mwaka wa fedha wa 2020
hadi 2021 na halmashauri hiyo
ilikusanya Shilingi bilioni tano.

Akifafanua kuhusu miradi
hiyo mbele ya wajumbe hao
wa Kamati ya Siasa ya wilaya,
Kaimu Mhandisi wa hal-
mashauri hiyo, Mhandisi Dick-

son Kisenime, alisema fedha
hizo zimegawanywa Kkatika
miradi mitatu. Aliitaja miradi
hiyo na gharama zake kuwa
ni wa ujenzi na ukarabati wa
maeneo ya wafanyabiashara
wadogo (masoko) katika mi-
taa ya Majengo, Maporomoko,
Stend Kuu na Tazara unaogha-
rimu Sh. 451,808,211.62.

Mradi mwingine ni ujenzi
wa kituo cha afya cha Kata ya
Chwapwa, ambacho gharama
yake ni zaidi ya Sh. milioni
400, pamoja na mradi wa
ujenzi wa shule mpya ya

msingi Haisoja iliyopo kata
ya Sogea, utakaogharimu Sh.
656,128,04.2. Kwa upande
wake, Mwenyekiti wa CCM
Wilaya ya Momba, Mauld alim-
shukuru Mkurugenzi Mtendaji
wa halmashauri hiyo na timu
yake kwa kutekeleza miradi ya
maendeleo katika halmashau-
ri hiyo ya Mji Tunduma.

Alisema kamati yake im-
eridhishwa na miradi yote
waliyoitembelea na kuikagua
ambayo italeta tija kwa maen-
deleo ya wananchi wa Tundu-
ma na Wilaya ya Momba.

Mratibu wa kamati ya viongozi wa dini mbalimbali nchini, Edmund Matotay, akizungumza wakati wa mkutano na waandishi
wa habari uliofanyika mwisho wa wiki jijini Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

W’'biashara waonywa kupulizia dawa nyama

Na Neema Hussein,
KATAVI

WAFANYABIASHARA ~ wa
nyama mkoani Katavi, wame-
takiwa kufuata sheria na tara-
tibu za uuzaji wa nyama, iki-
wamo kutopuliza dawa zenye
sumu za kuua wadudu ili kue-
pusha madhara kwa walaji.

Akizungumza na wafan-
yabiashara hao jana, Ofisa
Mifugo Mkoa wa Katavi, Zediel
Muhando, alisema kwenye bi-
ashara hiyo watabaki na watu
wachache watakaokidhi vig-
ezo japokuwa sio lengo lao na
wanafuatilia kwa karibu wa-

naonyunyuzia dawa kwenye
nyama kudhibiti wadudu bila
kuzingatia utaratibu.

“Unakula  sumu  hupati
madhara leo, lakini baadaye
yanakuja kuathiri kizazi na
kizazi, utaambiwa una sara-
tani ya ini, ini limeharibika
sababu yanapokea sumu ny-
ingi maana unakula nyama
imepuliziwa sumu, nyanya
imepuliziwa sumu, mahindi
pia yamepuliziwa sumu hii
siyo sawa kabisa,” alibainisha
Zediel.

Kwa upande wake, Ofisa
Mkaguzi Bodi ya Mifugo Kan-
da ya Magharibi, Kulwa Jo-

seph, alisema lengo la ukaguzi
huo ni kusimamia ubora kwa
kuhakikisha uzalishaji wa ny-
ama kutoka kwa mfugaji hadi
mlaji ni salama kwa afya.

Alisema vitu wanavyo zin-
gatia wanapofanya ukaguzi
kwenye mabucha na machin-
jio ni usafi sehemu zote mbili,
wauzaji kupima afya zao, ubo-
ra wa majengo wanayofanyia
biashara, mavazi stahiki kwa
muuzaji na kuzuia matumizi
ya magogo.

“Nilikuwa napitapita kwe-
nye machinjio haya nikaona
kuna mto kule chini cha ajabu
kuna mtu alikuwa anaosha

nyama pale kwenye ule mto,
pembeni kuna mama naye
anaosha mboga, baadaye
wanatuletea tuje kula yale
maji hatujui yanatiririka ku-
toka wapi, yana kemikali gani
huko yalikotoka, lakini hata
ukiyaangalia tu kiafya hayana
ushirikiano,” alibainisha Kul-
wa.

Kwa mujibu wa Kulwa,
wamemwelekeza mwakilishi
wa Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Mpanda kuhakikisha
machinjio inakuwa na uzio ili
kuzuia mwingiliano wa wany-
ama holela wakiwamo fisi na
wanyama wengine.

Wapendekeza .
hospitali kuitwa Samia

Na Abdallah Khamis, MTWARA

KIKAO cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa wa Mtwara
(RCC), kimeibuka na maazimio saba ikiwamo ku-
pendekeza jina la Hospitali ya Rufani Kanda ya Kusini
kuitwa ‘Samia Zone Referral Hospital Mikindani Mt-
wara’.

Pia kikao hicho kilichokaa mwishoni mwa wiki chini
ya Uenyekiti wa Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Brigedia
Jenerali Marco Gaguti, kwenye elimu kiliazimia ku-
jenga mabweni kwa shule za sekondari kwa kila hal-
mashauri.

Kuimarisha vivutio vya mahudhurio shuleni kwa
kuendesha michezo na bendi, kutoa chakula, viongozi
wa kisiasa na viongozi wa dini kushiriki kikamilifu ku-
hamasisha jamii ya wana-Mtwara umuhimu wa elimu,
pamoja na mpango kazi wa elimu wa mkoa wa kutaka
asilimia 98 ya wanafunzi wanaoanza darasa la kwanza
waweze kufika kidato cha nne utekelezwe ipasavyo.

Kwenye elimu, waliazimia kutoa motisha na mafun-
70 ya kiutendaji kwa walimu kazini, pamoja na uon-
gozi wa mkoa kukaa na uongozi wa mfuko wa elimu
na kuangalia halmashauri zitakavyochangia utoaji
wa motisha kwa walimu na wanafunzi watakaofanya
vizuri.

Kikao kilikataa taarifa ya mamlaka ya maji mkoa
kutokana na kutokuwa na takwimu sahihi ya hali ya
upatikanaji wa huduma hiyo.

Katika eneo hilo kikao hicho kilikubaliana kuundwa
kamati ya utafiti na kuja na taarifa sahihi ya upatikanaji
vijavyo kufanya uamuzi wakiwa na uelewa wa pamoja.

Kiliazimia pia kuwapo kwa maboresho katika mi-
fumo ya upimaji wa mafuta katika Bandari ya Mtwara
kwa ajili ya kupunguza gharama za kiutendaji na kutoa
nafuu ya nishati hiyo kwa wakazi wa mikoa ya kusini
wanaotumia bandari hiyo.

Eneo la kilimo, RCC ilikubaliana kuhuisha zao la ko-
rosho kwa lengo la kufikia uzalishaji wa tani 406,000
ifikapo mwaka 2025, na mazao mengine kwa ajili ya
kuchangia uchumi wa mkoa huo.

Katika eneo hilo kikao kilielezwa kuwa mkoa una
mazao mengine zaidi ya 20 yanayofaa kibiashara, la-
kini hayapewi uzito unaostahili kama ilivyo korosho.

Pia waliazimia na kuitaka Bodi ya Korosho, kutafuta
masoko ya uhakika na yenye tija na bei ya kuridhisha
kwa ajili ya kuwasaidia wakulima.

Kwenye upande wa umeme kiliazimia Shirika la
Umeme Mkoa wa Mtwara (TANESCO), kusimamia

ishwe kwenye ngazi zote za mkoa kwa ajili ya kufuatilia
ufanisi.

Kuhusu mikopo ya asilimia 10 inayowalenga vi-
jana wanawake na wenye ulemavu, kikao hicho kil-
iazimia itengwe kwa mfumo asilimia 60 kuelekezwa
katika miradi mikubwa yenye tija itakayozalisha ajira
ya jumla jumla na asilimia 40 zibaki katika utaratibu
wa kawaida wa kuwawezesha wananchi kiuchumi,
ikiwamo nafasi ya mgawanyo wa asilimia 10 ya vijana
wazee na wenye ulemavu itakayotoka katika mapato
ya halmashauri.

Awali katika majadiliano hayo, Mbunge wa Newala,
George Mkuchika, alitaka kikao kiazimie suala la ku-
binafsishwa kwa viwanda vya kubangua korosho am-
bavyo kwa sasa havifanyi kazi ili wawekezaji wavihu-
ishe na kuleta tija kwa wakulima.

Alisema ni wakati muafaka kwa msajili wa hazina
kutoa mwelekeo wa kubinafsisha viwanda vya kuban-
gua korosho Mkoa wa Mtwara, hata hivyo, Mbunge
wa Masasi Geofrey Mwambe alisema suala la ubinaf-
sishaji wa viwanda linashughulikiwa na kwa sasa kuna
mgogoro wa kisheria unaosubiri kutatuliwa.

Katika hatua nyingine kamati ya amani mkoa wa Mt-
wara wakichangia hoja katika kikao hicho, walieleza
kuwa wameridhishwa na namna wanavyoshirikishwa
katika matukio mbalimbali ya kimaendeleo ndani ya
mkoa huo kupitia kwa Mkuu wa Mkoa.
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H'shauri yakopesha vijana pikipiki za mil. 26/-

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

ALMASHAURI Manispaa

ya Morogoro imekabi-

dhi pikipiki 10 zenye

thamani ya Sh. milioni

25.8 kwa kikundi cha Bomsate cha

Kata ya Mafisa kinachojishughuli-

sha na usafirishaji abiria kituo cha

mabasi Msamvu ikiwa ni hatua ya
kuwawezesha vijana kiuchumi.

Kaimu Ofisa Maendeleo ya Jamii

wa Manispaa ya Morogoro, Ruta-

hiwa John, alikabidhi pikipiki hizo

zilizotolewa mkopo jana kwa Mwe-

nyekiti wa kikundi hicho, Awadhi
Hamis. Alisema pikipiki hizo ni se-
hemu ya uwezeshwaji unatokana
na fedha za makusanyo ya ndani
ikiwa ni utekelezaji wa agizo la seri-
kali la kutenga asilimia 10 ya bajeti
ya halmashauri kila mwaka kwa aji-
li ya vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu.

“Tumeelekezwa na Rais Samia
Suluhu Hassan fedha hizi ambazo
wanapewa makundi haya zitolewe
bila riba ili kila mmoja awe mnu-
faika wa kujikwamua kiuchumi,”
alisema Rutahiwa.

Aliwashauri wanaopata mikopo

hiyo kuzingatia vigezo na masharti
ya kurejesha kwa wakati ili na wen-
gine waweze kunufaika na fursa
kwa gjili ya maendeleo yao.

Rutahiwa alisema, Manispaa ya
Morogoro itaendelea kuhamasisha
wananchi wake uwapo wa asilimia
10 kwa ajili ya kuwawezesha na ku-
wainua kiuchumi ikizingatia Ilani
ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ya mwaka 2020-2025.

Mwenyekiti wa kikundi hicho,
Awadhi Hamis, alisema baada ya
kupewa pikipiki 10 za mkopo, kwa
sasa kina jumla ya pikipiki 30.

......

na kazi nzuri tunazozifanya na
kurejesha mkopo kwa wakati, safa-
ri hii tumekopeshwa pikipiki 10 na
kufanya jumla kuwa 30, mkopo tu-
lioupata tutahakikisha tunautumia
vizuri na kufanya marejesho kwa
wakati,” alisema Hamis.

Naye Mwenyekiti wa Serikali
ya Mtaa wa White House, Kata ya
Mafisa, Said Yassin ambako kikundi
hicho ni eneo lake la utawala (kili-
posajiliwa), aliupongeza uongozi
wa Manispaa ya Morogoro kwa
kuona umuhimu wa kusaidia jamii
hasa vijana katika kuwainua kiu-
chumi.

TULESHANGWE
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Washindi wa promosheni ya “Show Love, Tule Shangwe” ya Vodacom Tanzania wakiwa na zawadi baada ya kukabidhiwa na Meneja Mkakati wa

hiyo Masta Shangwe. Msimu huu wa sikukuu Vodacom inatoa zawadi kwa wapendanao ambapo wateja wanaweza kununua bando na kutumia
huduma ya M-Pesa kwa kupiga *149*01#. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majukwaa yasaidia wanawake kuondoa woga kukopa

Na Shaban Njia, KAHAMA

UANZISHAJI wa majukwaa ya
uwezeshaji wanawake kiuchumi
wilayani Kahama, mkoani Shin-
yanga, umewasaidia kuondoa woga
wa kuingia katika taasisi za kifedha
kuomba mikopo kwa kuogopa
askari wanaolinda maeneo hayo.

Awali, walikuwa waoga kuingia
kwenye benki kutafuta fursa za
mikopo kwa madai ya kuogopa
askari wanaolinda taasisi hizo na
kukosa fursa za mikopo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama,
Robert Kwela, alisema hayo jana
wakati wa ufunguzi wa uzinduzi
wa jukwaa la uwezeshaji wanawake
kiuchumi na kusema muda ume-
fika kwa kundi hilo kubadilika na
kujiingiza katika masuala ya kukuza
uchumi wao.

Alisema, wanawake wengi wa-
naoishi katika maeneo ya pemb-
ezoni ni waathirika katika kujenga
urafiki na taasisi za kifedha na
kwamba kuundwa kwa majukwaa
hayo kutakuwa suluhisho la kuleta
mabadiliko makubwa ya kiuchumi
wilaya hadi taifa.

Kwela alisema, halmashauri hiyo
imekuwa ikitenga fedha kila mwaka
kwa ajili ya kuwakopesha mikopo
isiyokuwa na riba wajasiriamali
vijana, kinamama na watu wenye
ulemavu ili kuhakikisha wanakuwa
kimitaji na kwamba fursa nyingine
za mikopo zinapatikana katika
taasisi za kifedha.

“Mwaka huu wa fedha 2021/2022
tumetenga Sh. milioni 637 kwa ajili
ya kutoa mikopo kwa wajasiriamali
vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu, hivyo changamkieni fur-
sa hii ili mkuze biashara zetu kwa

kutanua wingi wa mitaji,” alisema
Kwela.

Alisema, jukwaa hilo litasaidia
kwa kiasi kikubwa kuwaunganisha
wanawake wajasiriamali kupitia
semina, makongamano mbalim-
bali na kupata fursa ya kufanya ma-
jadiliano yatakayo wasaidia kukuza
masoko ya biashara zao na mitaji
waliyo nayo.

Akitoa taarifa ya uzinduzi wa
jukwaa hilo, Hilda Robert alisema,
kumekuwa na ubaguzi mkubwa
wa kiuchumi baina ya makundi ya
wanawake na wanaume na kusa-
hau kuwa mwanamke ni kichocheo
cha maendeleo nchini na kupewa
kipaumbele cha mikopo kundi la
wanaume.

Alisema, tayari majukwaa 97 ya-
meanzishwa, kati ya hayo 35 yapo
lengo la uanzishwaji ni kuhakikisha
wanawakutanisha  wajasiriamali

wote na wanajadili na kutatua
changamoto zinazowakabili.

Naye Mkuu wa Kituo cha Uwez-
eshaji Wananchi Kiuchumi Kanda
ya Ziwa, Jozaka Bukoku, alisema,
uanzishwaji wa majukwaa hayo ni
mwongozo kutoka katika Baraza la
Uwezeshaji la Taifa na wanajihusi-
sha pia na kutoa programu za wa-
nawake kwa wingi na hivi karibuni
watawapatia elimu mama lishe.

Katibu Tawala Wilaya ya Kaha-
ma, Timoth Ndanya, alisema, wa-
nawake ni jeshi kubwa na kuwataka
kutumia jukwaa hilo kubadilishana
uzoefu na watu kutoka taasisi mbal-
imbali ili kurahisisha mafanikio
yao.

Alimtaka, ofisa huyo kuwapatia
mikopo isiyokuwa na riba majuk-
waa hayo ili kutatua changamoto ya
ukosefu wa mitaji na kuondokana
na dhana ya kuwa tegemezi kwenye
familia na jamii wanazotoka.

]
Imani potofu
yazorotesha
watu kuchanja

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Iringa,
Queen Sendiga, amesema bado
jamii inakabiliwa na changa-
moto ya imani potofu kuhusu
chanjo ya UVIKO-19 kwamba
inasababisha magonjwa, na
nguvu za kiume kupungua.

Sendiga aliyasema hayo
wakati akifungua mafunzo
yaliyoandaliwa na Wizara ya
Afya kupitia mpango wa taifa
wa chanjo kwa waandishi
wa habari kutoka mikoa ya
Njombe na Iringa.

Alisema kuwa jamii inapas-
wa kupewa elimu ya kuhakik-
ishiwa kwamba chanjo ni
salama kwa afya zao.

“Imeelezewa hapa kwamba
kama nchi jitihada za kuhakiki-
sha wananchi wanapata chanjo
ya UVIKO-19 zimekuwa kubwa,
lakini kama nchi tumekuwa
tukifahamu tunayo magonjwa
mbalimbali ya mlipuko, lakini
tuna chanjo kadha wa kadha
kwa ajili ya watoto wadogo wa
umri tofauti na watu wazima
pia,” alisema Sendiga.

“Sasa jitihada kubwa zimeku-
wa kwenye UVIKO-19 ambayo
tunategemea na nyie muende
kuifanya, lakini sambamba na
hiyo tutakwenda kusaidiana
kupeleka elimu katika chanjo
nyingine ambazo zinaendelea
kutolewa kwa watoto wale
wa chini ya miaka mitano
ambao tunafahamu kwamba
nao ni lazima wapate chanjo
dhidi ya magonjwa mbalimbali
mtaalamu ameeleza hapa kuna
magonjwa ya surua kwa wa-
toto ambayo nayo yanatolewa
chanjo sasa tumekazana kwe-
nye suala moja,” alisema.

Alisema kuna magonjwa ya
polio, kifua kikuu, pepopunda
na mengine ambayo chanjo
lazima zisisitizwe, zitolewe
elimu, zielezwe kwa undani na
kwa umakini ili wananchi wa
rika tofauti waweze kukum-
buka.

Sendiga alisema lengo la
kuanzisha chanjo dhidi ya ma-
gonjwa mbalimbali ya mlipuko
ni kuikinga jamii na athari
mbalimbali ikiwamo ulemavu
wa kudumu pamoja na vifo.

Awali, ofisa programu
mpango wa taifa wa chanjo,
Lotalis Gadau, alisema lengo la
mafunzo hayo ni kuwakumbu-
sha waandishi wa habari kue-
ndelea kutoa elimu ya chanjo
UVIKO-19 na afua nyingine za
chanjo ili kwenda pamoja.

“Pamoja na kuendelea
kuelimisha watu kuchanja,
lakini tusisahau afua nyingine
za chanjo ili mwisho wa siku
tusijikute tunashinda kwenye
UVIKO-19, tukaanza kupata
milipuko ya surua,” alisema
Gadau.
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LONDON, Uingereza

UWA nahodha wa klabu kunakuja

na majukumu mengi. Si tu kwam-

ba, unapaswa kuongoza kwa

fano na kuwa mfano wa kuigwa

kwa wenzako, lakini unahitaji kuwa mu-

wazi. Klabu zilizofanikiwa zimekuwa na
haiba kubwa na kiongozi anayefaa.

Chukua, kwa mfano, Manchester Unit-
ed iliyoshinda mataji matatu mwaka 1999.
Roy Keane ni mtu ambaye ungependa
kuandamana naye kwenye vita.

Au Patrick Vieira wa Arsenal ‘Isiyofungi-
ka’na Steven Gerrard wa Liverpool ni na-
hodha mwingine maarufu.

Wakati wote mambo yanapokuwa
shawri nahodha huwa na wakati mzuri
wa kuota utukufu. Lakini hali inapokuwa
ngumu, wao ndio wa kwanza kuchun-
guzwa. Kwa kuzingatia matukio ya hivi
majuzi, hapa tunawaangalia manahodha
watano waliovuliwa unahodha, twende
sasa...

#5. JOEY BARTON (QUEENS PARK
RANGERS)

Joey Barton si mgeni kwa matatizo ya
kinidhamu. Alikuwa mkorofi ndani ya
dimba na mara nyingi huongeza masuala
kwa urefu usio wa lazima. Ushindi wa 3-2
wa Manchester City dhidi ya Queens Park
Rangers siku ya mwisho ya msimu wa
2011-12 uliwafanya wabebe taji la Ligi Kuu.

Kile ambacho mara nyingi husahaulika
au kufunikwa na uwezo wa Sergio Aguero
kwa kufunga bao dakika za mwisho ni
uhalifu wa Barton katika mchezo huo huo.

Inafaa kukumbuka kuwa Barton ali-
ichezea City kati ya mwaka 2002 na 2007,
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lakini hakutaka sana ustaarabu.

QPR ilihitaji angalau sare moja au Bol-
ton Wanderers kupoteza mchezo wao
siku ya mwisho ya msimu ili kubakia Ligi
Kuu. Hata hivyo, nahodha wao alikuwa
Barton na alimpiga kiwiko cha usoni
mchezaji mwenzake wa zamani, Carlos
Tevez. Hakuishia hapo akampiga teke
Aguero nyuma ya goti lake baada ya kuo-
nyeshwa kadi nyekundu.

Pia alijaribu kumpiga kichwa Vincent
Kompany na kutaka kupigana na Mario
Balotelli kabla ya kuvutwa na Micah Rich-
ards. Barton aliteseka kwa haki baada ya
matokeo. Alivuliwa unahodha na akatole-
wa kwa mkopo kwenda Marseille.

#4. MAURO ICARDI (INTER MILAN)

Kwa muda ilionekana kama Mauro
Icardi alikuwa na jambo zuri likiendelea
Inter Milan. Alikuwa mmoja wa mana-
hodha wachanga zaidi katika historia ya
klabu hiyo na alikuwa akifunga mabao
mengi. The Nerazzurri ilionekana kuwa
sawa na mchezaji huyo wa kimataifa wa
Argentina ambaye alikuwa na utata.

Hata hivyo, aliwachambua wachezaji
wa Inter kwa kuwarushia shutuma
nyingi kwenye kitabu chake. Mkewe
Wanda Nara kisha alizungumza kuhusu
wachezaji na usimamizi wa Inter Milan
katika onyesho lililoitwa Tiki-Taka. Hilo
liliishia kuvuliwa unahodha kwa Icardi.

Klabu haikumruhusu nahodha na
mkewe kudhoofisha taasisi hiyo. Mara
moja akavuliwa unahodha. Je, Icardi
aliipokea vizuri? Hapana. Alikataa
kuichezea Inter Milan katika mechi ya
Ligi ya Europa dhidi ya Rapid Wien siku
iliyofuata.

jotika’

#3. GRANIT XHAKA (ARSENAL)

Granit Xhaka alikuwa na uwezo wa
kuwa kiongozi mzuri wa Arsenal. Anaju-
likana kwa kucheza na kujitolea.

Kocha Unai Emery alimfanya Xhaka
kuwa nahodha wa Arsenal kwa msimu
wa 2019-20. Hata hivyo, mbio za mcheza-
ji huyo wa kimataifa wa Uswisi kama
nahodha wa ‘Washikabunduki’ hao zi-
lidumu kwa miezi miwili pekee. Xhaka
alizomewa baada ya kufanya vibaya pale
Emirates dhidi ya Crystal Palace.

Alipotolewa nje mashabiki walim-
zomea ambapo Xhaka alijibu kwa isha-
ra ya kuwatusi na alivuliwa unahodha
baada ya mchezo.

#2. WILLIAM GALLAS (ARSENAL)

Mwanzoni mwa miaka ya 2000, Ar-
senal ilikuwa na manahodha wawili wa
Ufaransa waliofuatana. Patrick Vieira
alikuwa kiongozi bora na Thierry Henry
alikuwa mrithi wake. Hivyo Henry al-
ipoondoka katika klabu hiyo, Arsenal
waliamua kukabidhi kitambaa cha una-
hodha kwa Mfaransa mwingine William
Gallas dhidi ya Gilberto Silva.

Lakini Gallas hakuweza kufuata nyayo
za Vieira na Henry. Gallas alionekana ku-
chukizwa na mambo yaliyokuwa yakien-
delea klabuni hapo na kuamua kugoma
kwa kukaa uwanjani baada ya Arsenal
kuruhusu bao la dakika za lala salama
dhidi ya Birmingham City.

Ili kufanya mambo kuwa mabaya zaidi,
Gallas aliwakosoa vijana wa klabu hiyo
na kuzungumzia ugomvi kwenye chum-
ba cha kubadilishia nguo cha Arsenal.
Ilisababisha Mfaransa huyo kuondolewa
katika nafasi yake kama nahodha...
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NYOTA wa Bayern Munich,
Thomas Muller ndiye mchezaji
aliyetengeneza nafasi nyingi
kubwa zaidi kwa kalenda ya
mwaka 2021 barani Ulaya, aki-
fanya hivyo mara 14, huku kwa
ujumla pasi zake za mwisho
(‘assists’) zikiwa ni 24, anafuati-
wa na Filip Kostic wa Eintracht
Frankfurt - nafasi kubwa 13
jumla ya ‘assists’ 17 huku aki-
fuata Kylian Mbappe wa PSG

- nafasi kubwa 12 na jumla ya
assists 17.

#1. PIERRE-EMERICK AUBAMEY-
ANG (ARSENAL)

Arsenal walimvua kitambaa cha una-
hodha Granit Xhaka na kumpa Pierre-Em-
erick Aubameyang. Ilikuwa na maana kwa
sababu Aubameyang alikuwa mchezaji
bora wa ‘Washikabunduki’ wakati huo.

Kulikuwa na uvumi mwingi kuhusu
uwezekano wake wa kuondoka, lakini
mchezaji huyo wa kimataifa wa Gabon
alikomesha uvumi huo kwa kusaini mka-
taba mnono. Lakini tangu kuongezewa
mkataba wake, Aubamayeng alikuwa to-
fauti na alivyokuwa mwanzo.

Aubameyang aliwakasirisha mashabiki
kwani uchezaji wake uwanjani haukuwa
mzuri pia na kujitolea kwake kulitiliwa
shaka mara kwa mara.

Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta aliamua
imetosha mapema Desemba akaamua
kumvua unahodha Aubamayeng.
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ICHUANO ya Kombe la Mataifa ya
Afrika (AFCON) 2022, ilianza jana
Jumapili nchini Cameroon.
Michuano ya Afcon kwa hakika
ndiyo yenye hadhi kubwa zaidi ya soka kwa
bara la Afrika.

Ukitazama kwa haraka Ligi Kuu
England, Hispania, LaLiga na
Bundesliga ambako wachezaji
wengi wa Kiafrika wanacheza,
baadhi ya klabu zitakuwa zina-
kosa huduma zao.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10
wa kutazamwa zaidi kwenye michuano ya
Mataifa ya Afrika nchini Cameroon 2022,
hawa hapa...

#1. MOHAMED SALAH - MISRI

Mohamed Salah bila shaka ndiye mwa-
nasoka bora wa Afrika mwaka 2021 na
mmoja wa wachezaji wa kuvutia zaidi ka-
tika misimu mitatu iliyopita. Akicheza kama
mshambuliaji wa Liverpool, Salah alikuwa
thabiti mbele ya lango.

Amekuwa bora na ameshirikiana na Mwa-
frika mwenzake, Sadio Mane ambaye ni
mmoja wa wachezaji bora kwenye kikosi cha
Liverpool kwa misimu mitatu iliyopita.

Bila shaka, Salah ni mmoja wa wachezaji
bora zaidi duniani, anayejulikana sana kwa
umaliziaji wake, kupiga chenga na kasi.

Katika mechi zaidi ya 160 akiwa na Liver-
pool kwenye Ligi Kuu England, alifunga ma-
bao 108 ya kuvutia kwa klabu hiyo.

Akiwakilisha Misri, Salah alimaliza Kombe
la Mataifa ya Afrika lililoandaliwa na Gabon
mwaka 2017 kama mshindi wa pili. Alifunga
mabao mawili kwenye michuano hiyo.

Baadhi ya mataji aliyotwaa ni pamoja na
Ligi ya Mabingwa Ulaya, UEFA Super Cup,
Klabu Bingwa Dunia, Ligi Kuu England na
ubingwa wa Ligi Kuu ya Uswisi.

#2.NABY KEITA - GUINEA

Kushikilia kwa uthabiti nafasi ya kiungo
wa kati kwenye Ligi Kuu England si rahisi zai-
di hasa katika klabu kama Liverpool ambapo
ushindani uko kwenye kilele chake. Lakini
Keita ameshikilia nafasi yake pale kwenye
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dimba la Anfield.

Keita ambaye alianza mai-
sha yake ya soka katika klabu
ya Ligi Daraja la Pili nchini Ufar-
ansa katika Klabu ya FC Istres, ali-
hamia Leipzig ambako ushujaa wake
ulivutia hamu ya Liverpool.

Ingawa ushindani wa Liverpool
kwa sasa uko kwenye kilele chake kwa
Keita, hajashindwa kufanya lolote an-
apokuwa uwanjani.

Uwezo wake mkuu ni zaidi ya kusamba-
za pasi sahihi na kushika nusu yake ambapo
kuna mashambulizi kwenye nafasi yake.

Kufikia sasa baadhi ya tuzo ambazo Keita
ameshinda ni pamoja na Ligi Kuu England,
Ligi ya Mabingwa Ulaya,

Klabu Bingwa Dunia na Ligi Kuu ya
Austria.

#3. YVES BISSOUMA - MALI

AFCON inaahidi furaha zaidi
huku Yves Bissouma akisimama
kama ngome ya timu ya Taifa ya
Mali.

Bissouma ni kiungo mbunifu
ambaye amekuwa kwenye vitabu
vya Brighton & Hove Albion ya Ligi
Kuu England tangu mwaka 2018 na
kwa sasa ni mmoja wa viungo wa-
naosakwa sana sokoni.

Ufungaji wa bao si lengo la Bissouma,
bali uwezo wake ni zaidi katika uchez-
eshaji timu ambao unajumuisha usam-
bazaji wa pasi nzuri.

Jukumu lake kuu katika klabu ya Bright-
on Hove Albion ni eneo la kiungo au sawa
na kiungo mkabaji, ambaye kazi yake ni
kulinda beki.

Jambo moja zuri kuhusu Mali ambayo im-
emfanya kuwa mmoja wa wachezaji bora wa
klabu hiyo ni uthabiti wake.

Bissouma ni mmoja wa wachezaji bora
wa kiungo wa kutazamwa katika Kombe la
Mataifa ya Afrika nchini Cameroon.

#4. KALIDOU KOULIBALY - SENEGAL

Kalidou Koulibaly, kwa sasa ndiye beki
bora katika bara la Afrika. Tangu alipotua
Napoli mwaka 2014, tayari amejipatia jina ka-
tika Ligi Kuu Italia, Serie A.

Koulibaly ameichezea Napoli zaidi ya
mechi 221 kwenye ligi na amefunga mabao
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Tangu mwaka 2014, ameunda ukuta mzuri
nyuma wa Napoli ambao kwa sasa ndio
msingi wa mafanikio ya timu hiyo tangu
kuanza kwa msimu 2021/2022.

#5. FRANCK KESSIE - IVORY COAST

Franck Kessie amejitengenezea jina
maarufu kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A, ak-
iwa na AC Milan.

Akiwa kama sehemu kamili ya kikosi cha
vijana cha AC Milan cha kocha Stefano Pioli,
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ivory Coast
amekuwa na mchango mkubwa l<atil<a ma-
pita.

Akihamia AC Milan mwaka wa 2017,
Kes- sie amekuwa bora ikiwa ni
pamoja na kuisaidia klabu
hiyo kupata nafasi ya pili

kwenye Serie A msimu wa

2020-21 na kufuzu Ligi ya

Mabingwa Ulaya msimu
wa 2021-22.

Akianza Ligi ya Mabingwa
akiwa na Milan baada ya miaka
nane ya kutokuwapo, Kessie ali-
kuwa bora.

Alicheza mechi tano kati ya
sita za hatua ya makundi ya Ligi ya

Mabingwa Ulaya. Ka-

= . . tika Série A, yeye

: ni mmoja wa

wachezaji wali-

ofanya vizuri

zaidi kwenye

klabu na ana
mabao matatu.

Kessie pamoja

na Sébastien
Haller,  Wilfried
Zaha, na Nicolas Pepe wanatarajiwa kuon-
goza kikosi cha Ivory Coast pengine hadi
fainali.

#6. SADIO MANE - SENEGAL

Anaunda safu ya utatu ya mbele ya Liver-
pool tangu mwaka 2016, Mane alikuwa mwa-
najeshi na jicho la tai katika Ligi Kuu England
akiwa na Liverpool.

Mané aliisaidia Liverpool kutwaa taji la Ligi
ya Mabingwa Afrika kwa mara ya sita mwaka
2019, baada ya kushindwa na Real Madrid ka-
tika fainali iliyopita mwaka 2018.

Mane anajulikana kwa kasi yake ya juu na
mbio na amekuwa miongoni mwa wachezaji
bora wa Liverpool katika misimu michache
iliyopita.

Mané anaweza kuelezewa kama mfungaji
mabao hodari, akiwa na uwezo wa kipekee
kama vile kumalizia, kasi na kumiliki mpira.

Baadhi ya tuzo za Mane ni pamoja na Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Ligi Kuu England, Klabu
Bingwa Dunia, UEFA Super na Ligi Kuu ya
Austria.

#7. Riyad Mahrez - Algeria

Riyad Mahrez ni mmoja wa wafungaji wa
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mabao kwa kasi na mahiri katika bara la Af-
rika.

Raia huyo wa Algeria anayechezea Man-
chester City alifunga mabao matatu ikiwa ni
pamoja na nyota watano kuisaidia nchi yake
kutwaa ubingwa wa Afcon kwa mara ya pili
baada ya miaka 31.

Mabhrez chini ya kocha Pep Guardiola katika
klabu ya Man City amekuwa mchezaji hodari
zaidi, ambaye ana uwezo wa kucheza popote
pale mbele. Uwezo wake unamfanya kuwa
mmoja wa wachezaji bora katika Ligi Kuu
England.

Kwa sasa, anachukuliwa kuwa mmoja wa
mawinga bora zaidi katika kandanda ya du-
nia ambayo inaweza kutokana na mafanikio
aliyoyapata alipokuwa Man City chini ya Guar-
diola.

Akiwa na timu ya taifa, Mahrez pamoja na
Ismaél Bennacer walisaidia Algeria kutwaa
Kombe la Mataifa ya Afrika mwaka 2019 kwa
kuwashinda Senegal.

Mahrez ni miongoni mwa nyota wakubwa
wanaotarajiwa kutazamwa kwenye Afcon.

#9. WILFRED NDIDI - NIGERIA

Wilfred Ndidi ndiye mchezaji asiyebadi-
lika zaidi wa Nigeria katika misimu mitatu
iliyopita. Akiwa na Leicester City kwenye Ligi
Kuu England, Ndidi amekuwa ngome ya kati
kwa Mbweha hao ambaye pia ana uwezo wa
kucheza nyuma.

Kiungo huyo anafahamika kwa umahiri
wake wa safu ya ulinzi na mashambulizi ya
muda mrefu ambayo yamemfanya kuwa
miongoni mwa wachezaji wanaozungumzwa
zaidi kwenye Ligi Kuu England.

Tangu mwaka 2017, Ndidi alikuwa amejiwe-
ka kama moja ya chaguzi zinazopendekezwa
zaidi kwa Leicester katika mashindano yote.

Msimu wa 2020/2021, Mnigeria huyo ali-
isaidia Leicester kushinda Kombe la FA dhidi
ya Chelsea na Ngao ya Jamii dhidi ya Man-
chester City. Ndidi ameendelea kudumisha
msimamo wake wa kawaida katika klabu hiyo.
Ni mmoja wa wachezaji bora wa kuwatazama
kwenye Afcon.

#10. EDOUARD MENDY - SENEGAL

Edouard Mendy ndiye mlinda mlango bora
zaidi katika bara la Afrika kwa sasa.

Akihama kutoka klabu ya Ligi Kuu Ufaransa,
Rennes hadi Chelsea, Msenegal huyo haraka
alijidhihirisha kuwa chaguo bora la kulinda
London.

Chelsea wakati huo walikuwa na alama
ya maswali juu ya Kepa Arrizabalaga. Kwa
Mendy, ilikuwa ndoto iliyotimia wakati al-
ipocheza mechi 16 bila kuruhusu bao katika
msimu wake wa kwanza wa Ligi Kuu akiwa na
klabu hiyo.

Mwaka 2021, kwa kutambua uchezaji wake,
Mendy alitunukiwa tuzo ya golikipa bora wa
mwaka wa Uefa.

Mendy ameshinda Ligi ya Mabingwa Ulaya,
UEFA Super Cup, na Ligue 2.

/

“Leo ningesema kwamba ni bora
zaidi kimwili [kuliko Cristiano
Ronaldo], kwa sababu nilicheza
hadi nilipotimiza umri wa miaka
43. Akifanya hivyo, nitasema ni
yeye. Sina tabia mbaya. Sinywi
pombe, sivuta
sigara, na-
kula vizuri
sana,
nalala
Vizuri.
Nina
familia
Yyangy,
ambayo
- ni ul-
inzi wangu
mkuu. Nadha-
ni hayo ni mam-
bo muhimu kufikia umri niliofikia
na bado niendelee kucheza kwa
kiwango cha juu,” Nyota wa zamani
wa Brazil, Ze Roberto mwenye
umri wa miaka 47, akilinganisha
ubora wake kimwili na Cristiano
Ronaldo wa Man United.

“Maadam niko hapa katika ‘Borus-
sia Chelsea’ yangu, sitafanya kitu
kingine zaidi ya kufanya timu
zingine zicheze chini ya kiwango.
Tutajaribu hata kuifanya Manches-
ter City kucheza

chini ya ki-
wango. Ha-
tutaacha.
Na Jurgen
(Klopp),
nina
uhakika
atafanya
Vivyo
hivyo
kupata ma-
tokeo bora
kutoka kwa Liv-
erpool - na sisi hapa tutapata bora
kutoka kwa Chelsea. Hatutaacha
kufukuza. Hatutaacha kuamini au
kuacha kufanya hivi,” Kocha wa
Chelsea, Thomas Tuchel, akizun-
gumzia mbio za ubingwa England
wakati huu City ikiwa kileleni.

“Nina heshima isiyo na mwisho
kwa wote wawili na ninatazamia
kuboresha mchezo wangu chini
ya wafanyakazi
wa Manches-
ter United.
Sijachukia,
suakosa
furaha,
je, nime-
katishwa
tamaa
kwa
kiwango
changu cha
sasa? Bila
shaka. Mimi ni
mkosoaji wangu mkuu. Umekuwa
mwanzo mgumu, lakini nimed-
hamiria kuthibitisha thamani yangu.
Kujitolea kwangu na hamu yangu
yva kuwa hapa hakupaswi kuulizwa.
Naipenda klabu hii,” mshambuliaji
wa Manchester United, Marcus
Rashford




Nipashe

Spotii

Winga mpya wa
Yanga, Denis Nkane.
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NYOTA WABRYA!
AI.IWOGEUKA
MAPINDUZI CUPR20

Na Mwandishi Wetu

ICHUANO ya Kombe la

Mapinduzi itaendelea

kutimua vumbi leo kwe-

nye Uwanja wa Amaan
Zanzibar hatua ya nusu fainali, Yan-
ga ikicheza dhidi ya Azam na Simba
ikikipiga na Namungo FC.

Awali, ilizishirikisha jumla ya
timu 10 kutoka Bara na Visiwani, zi-
lizoganyanyika makundi matatu, A
likiwa na timu nne ambazo ni Azam
FC na Namungo kutoka Bara na
Yosso Boys na Meli Nne City kutoka
Zanzibar.

Kundi B lilikuwa na timu za Yan-
ga kutoka Bara, Taifa Jang'ombe
na KMKM kutoka Zanzibar, huku
Simba ya Bara na Selem View na
Mlandege za Zanzibar zikiwa Kundi
C.

Mara nyingi huwa ni michua-
no ambayo Kklabu hujaribisha
wachezaji wa kuwasajili kipindi cha
dirisha dogo kwa sababu hufanyika
wakati huo, na wengine wanakuwa
tayari wameshasajiliwa.

Mwaka huu, klabu mbalimbali

fanya

majaribio
Simba,
Etop Udoh «
David.
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zikiwamo Simba na Yanga zimek-
wenda na wachezaji wapya kwenye
timu zao, wengine wakiwa tayari
wamesajiliwa na baadhi wakifanya
majaribio.

Baadhi yao wameshaanza kuu-
washa moto na kuwa kivutio ki-
kubwa huko, huku wengine bado
wakiwa wanatafuta namba.

Hebu tuwaangalie baadhi ya
wachezaji wapya ambao wapo Zan-
zibar kwenye michuano ya Kombe
hilo la Mapinduzi...

DENIS NKANE - YANGA

Tayari amesajiliwa na klabu ya
Yanga, na kwenye mechi yake ya
kwanza tu ametupia. Alifunga bao
la pili Jumatano iliyopita, Yanga
ikishinda mabao 2-0 dhidi ya Taifa
Jang'ombe ya Zanzibar.

Ameonekana kuanza na moto,
kwani licha ya kufunga bao, lakini
alikuwa mwiba mkali kwa mabeki
wa timu pinzani. Hata hivyo, ali-
dhibitiwa kwenye mechi ya pili
dhidi ya KMKM na hakufurukuta.

Nkane anayecheza winga ya kulia
anategemewa kufanya makubwa
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Neymar ambaye kwa sasa anai-
chezea Paris Saint-Germain ya
Ufaransa, ndiye mchezaji kutoka
Brazil mwenye mabao mengi zaidi
(41) kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
kuliko mchezaji yeyote kutoka nchini
humo, akifuatiwa na Ricardo Kaka
mabao 30 na Rivaldo aliyecheka na
nyavu mara 27.

kwenye klabu hiyo, na amejiunga
na ya Yanga kipindi hiki cha dirisha
dogo la usajili, akitokea Biashara
United.

CHEIK MOUKORO - SIMBA

Ni winga raia wa Ivory Coast ali-
yekuja nchini kwenye klabu ya Sim-
ba kwa ajili ya kufanya majaribio.

Dakika chache tu alizoingia kwe-
nye mechi ya Jumatano jioni katika
Uwanja wa Amaan Zanzibar, akiwa
na kikosi cha Simba kilichotoka na
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Se-
lem View ya Zanzibar, alionyesha
ana kitu mguuni.

Kwa muda mfupi aliocheza, ali-
geuka kuwa kivutio kikubwa cha
mashabiki  waliofurika kwenye
uwanja huo, kwanza kabisa kutoka-
na na kasi yake, wepesi, uwezo wa
kupiga chenga za maudhi akitumia
mguu wa kushoto. Lakini kikubwa
zaidi ni kuweza au uthubutu wake
wa kupiga mashuti, kwani licha ya
kuingia katikati ya kipindi cha pili,
lakini Moukoro alipiga mashuti
yapatao manne, tena ya hatari na
kuwazidi hata baadhi ya wachezaji
ambao walicheza dakika zote 90.

CRISPIN NGUSHI - YANGA

Straika huyu naye pia ilikuwa ni
mechi yake ya kwanza kuichezea
Yanga, akitokea Mbeya Kwanza.
Kwenye Ligi Kuu ana mabao ma-
tatu aliyoyafunga akiwa na timu
yake ya zamani. Amesajiliwa kipin-
di hiki cha dirisha dogo. Jumatano
iliyopita kwenye mechi dhidi ya
Taifa Jangombe ilikuwa ya kwanza

kwake kuitumikia timu mpya, la-
kini hakufanya vizuri sana kama
mwenzake Nkane.

Alionekana kutaka kufanya vitu
vingi vigumu kwa wakati mmoja
kutaka kuwadhihirishia ~wana-
chama na mashabiki wa Yanga
kuwa hawakufanya kosa kumsajili.
Hakucheza kwenye mechi iliyofua-
ta dhidi ya Mlandege.

SHARAF ELDIN SHIBOUB - SIM-
A

Si mchezaji mgeni sana kwenye
klabu ya Simba. Misimu kadhaa ny-
uma aliichezea timu hiyo kabla ya
kutimka. Amerejea tena, ikielezwa
kuwa anakuja kufanya majaribio ili
kama akionekana yuko vizuri asa-
jiliwe.

Aliingia kipindi cha pili na
mwenzake  Moukoro  kwenye
mechi ya Jumatano jioni dhidi ya
Selem View. Tofauti na mwenzake
ambaye aliupiga mwingi, Shiboub
hakuonekana kucheza vizuri sana
wala vibaya. Labda kutokana na
aina yake ya uchezaji wa taratibu.
Anayesubiriwa ni Kocha wa Simba,
Pablo Franco kutoa idhini kama
asajiliwe au la, huku kukiwa pia na
taarifa kutoka kwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi wa Simba
kuwa mchezaji huyo alikuja kama
mwalikwa na si kwa ajili ya kusa-
jiliwa.

IBRAHIM AJIBU - AZAM

Kama ilivyosemwa huko juu
kuwa Ajibu alianza kujulikana
kwenye ulimwengu wa soka kupi-
tia michuano hii, akiwa na Simba
mwaka 2017, ilikuwa imemrejesha
kutoka kucheza kwa mkopo Mwa-
dui FC, akiwa mchezaji wa kikosi
cha pili. Kwenye michuano hiyo
aling’ara na kuiwezesha Simba kut-
waa kombe hilo, na baada ya hapo
moja kwa moja akawa mchezaji wa
kikosi cha kwanza.

Jumanne iliyopita alikuwa mmo-
ja wa wachezaji wapya wa Azam
FC, akiiongoza vema kupata ushin-
di wa bao 1-0 dhidi ya Meli Nne City
ya Zanzibar, akicheza kwa mara
ya kwanza kwenye klabu hiyo aki-
tokea kwenye timu yake ya zamani
ya Simba.

ETOP UDOH DAVID - SIMBA

Hana mbwembwe, bali ni
mchezaji anayejua kupora mipira,
kupiga pasi ndefu, fupi na hata ku-
piga mashuti.

Huyu ni raia wa Nigeria ambaye
pia amekwenda Zanzibar na Simba
kufanya majaribio. Ni mchezaji
wa nguvu na misuli na anacheza
kama kiungo mkabaji. Wataalamu
wa masuala ya soka wanadai ni
mchezaji mzuri kutokana na nam-
ba anavyoicheza, lakini mashabi-
ki ambao wengi hupenda zaidi
wachezaji wenye kupiga chenga,
matobo na kanzu, bali wana wasi-
wasi naye. Alicheza mechi ya Sim-
ba dhidi ya Mlandege, akiingia kip-
indi cha pili.
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RC Mtaka atoa angalizo miradi UVIKO-19

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Antony Mtaka, amewataka ma-
kandarasi wanaotekeleza miradi
ya maji inayofadhiliwa na fedha
za UVIKO-19, kukamilisha kwa
wakati na kwa ufanisi.
hapa juzi wakati wa hafla fupi
ya kusaini mikataba ya ujenzi wa
miradi ya maji kati ya makandar-
(RUWASA), Mkoa wa Dodoma.

Alisema kuwa mkandarasi
atakaye tekeleza miradi hiyo
chini ya kiwango na nje ya mka-

taba, mkoa hautampatia kazi
nyingine. “Niseme tu kwamba
kwa mkandarasi atakayeshind-
wa kutekeleza miradi yake kwa
muda na kwa ufanisi hatutampa-
tia kazi tena (tuta-blacklist) kwa
kuwa lengo ni kwamba kwenda
na kasi ili kazi zikamilike mape-
ma,” alisema Mtaka.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Fatuma Mganga
alisisitiza miradi hiyo ifanyike
kwa ufanisi na kwa kiwango cha
thamani ya fedha iliyotolewa ili
kuunga mkono jitihada zinazo-
fanywa na Rais Samia Suluhu
Hassan katika kuwaletea wa-

nanchi wake maendeleo.

Awali, akisoma taarifa fupi
ya utekelezaji wa miradi hiyo
kwa Mkuu wa mkoa, Meneja
wa RUWASA Mkoa, Dk. Godfrey
Mbabaye, alisema mikataba in-
ayosainiwa imegawanyika katika
makundi mawili.

Alisema Mkoa wa Dodo-
ma ulitengewa Sh. bilioni 3.9
kutekeleza miradi nane, katika
wilaya za Kongwa, Chamwino,
Kondoa, Chemba na Mpwapwa.

“Mikataba inayotarajiwa ku-
sainiwa leo ni miwili ya wilaya za
Chamwino, Chemba na Kondoa
yenye jumla ya miradi mitano na

thamani yake ni Sh. bilioni 1.9,”
alisema Mbabaye.

Alisema mkataba mmoja
wenye miradi mitatu ya wilaya
ya Kongwa na Mpwapwa we-
nye thamani ya Sh. bilioni 1.6
umepelekwa kwa Mwanasheria
Mkuu wa serikali kwa ajili ya
kufanyia upembuzi na unatege-
mewa kusainiwa kabla ya Janu-
ari 16, 2022.

“Miradi inayotumia fedha za
ndani inayotegemewa kusainiwa
leo ni miwili ambayo itatekele-
zwa katika wilaya za Chamwino
na Kondoa na ina jumla ya Sh.
bilioni 1.7, alisema Mbabaye.

SUMA JKT yabanwa kuharakisha miradi ujenzi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SHIRIKA la Ujenzi la SUMA
JKT limepewa Sh. bilion 7.5 kwa
ajili ya ujenzi wa shule ya mfano
ya Sekondari Iyumbu iliopo ji-
jini hapa inayotarajia kukamilika
Agosti, mwaka huu.

Kwa mujibu wa makubaliano,
shule hiyo ilitakiwa kukami-
lika Februari mwaka huu, la-
kini imeshindikana kutokana
na SUMA JKT kushindwa kuka-
milisha kwa sababu ya changa-
moto mbalimbali za ujenzi zi-
lizojitokeza. Akizungumza juzi
na waandishi wa habari katika
ziara ya kutembelea majengo
hayo pamoja na Chuo cha Ufun-
di Stadi, aliyekuwa Waziri wa
Elimu Prof. Joyce Ndalichako,
alisema ni ongezeko la mwisho
la muda wa ujenzi wa shule hiyo
kwa sababu hawana sababu ya
kuchelewa kukamilisha ilhali
fedha zipo.

Hata hivyo, alisema hatawapa

miradi mingine mpaka wataka-
pokamilisha huo kwa sababu
wamekuwa wakichelewesha mi-
radi ya elimu tofauti na miradi
mingine wanayokabidhiwa ku-
jenga. Ndalichako alisema kuan-
zia sasa anasimisha SUMA JKT
kupewa mradi wowote wa ujenzi
wa Wizara ya Elimu kwa sababu
wanaikwamisha.

Akifafanua, alisema zaidi ya
kuwa shule sekondari ya Mfano
Iyumbu iliyokuwa ikamilike Feb-
ruari, mwaka huu mpaka sasa
ujenzi uko asilimia 55 na sehemu
iliyobaki ni kubwa kulingana na
muda uliobaki.

“Kwa Kweli SUMA JKT mnani-
katisha tamaa sana kwa sababu
nyie ni serikali kwanini mrud-
ishe nyuma maendeleo katika
ujenzi?” Alihoji Prof. Ndalichako.

Aliitaja ~ miradi ~ ambayo
wameikwamisha ni  pamoja
na ujenzi maabara mtambuka
katika Chuo cha Sokoine cha
Kilimo (SUA), mabweni katika
Chuo cha Mzumbe na Chuo cha

Ualimu Kabanga, jambo ambalo
linamtoa imani ya kuwaamini
SUMA JKT kama watamaliza
ujenzi wa shule hiyo kwa wakati.

Alisema mkandarasi huyo
amejenga tabia ya kuomba
waongezewe muda jambo am-
balo amekuwa akilifanya kwe-
nye miradi hiyo yote iliyotajwa.

“Sisi wote ni serikali hivyo tu-
siangushane. Tunapaswa kum-
saidia Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuwa ametoa fedha nyingi
katika elimu, hivyo nanyi mna-
paswa kufanya kazi kwa bidii,”
alisisitiza Ndalichako.

Akitoa taarifa ya Mradi huo
Meja Geoffrey Ngole alisema
umekamilika kwa asilimia 55 na
mabweni ni asilimia 60, bwalo
asilimia 85, nyumba za walimu
pia ni asilimia 85.

Alisema gharama za ujenzi
huo ni Sh. bilioni 17.1 na mpaka
sasa fedha za matumizi walizo-
pata ni Sh. bilioni 7.5.

Hata hivyo, alisema moja ya
changamoto  zilizochelewesha

ujenzi huo ni kukosa vifaa am-
bavyo havikufika kwa wakati na
kuchangia kuchelewesha.

Meja Ngole alisema wako
tayari kutekeleza kile walichoagi-
zwa na Waziri wa Elimu ili shule
hiyo ikamilike.

Akizungumzia kuhusu mradi
wa ujenzi wa Chuo cha Ufundi
Dodoma, Waziri Ndalichako
alisema ameridhishwa na ujenzi
huku akiwasisitiza kuendelea na
kasi hiyo ili wamalize kwa wakati
uliopangwa.

Kuhusu changamoto za upa-
tikanaji maji na umeme, Ndali-
chako ameahidi kuzungumza
na Waziri wa Maji na wa Nishati
ili kuhakikisha wanapata hu-
duma hizo kwa haraka na mradi
uweze kuendelea. Akiongea kwa
niaba ya Mkandarasi wa chuo
hicho, CRJE Company Limited,
Mhandisi John Kyara alisema
mpaka sasa ujenzi umekamilika
kwa asilimia 30 na kwamba wa-
naamini mradi utakamilika kwa
wakati uliopangwa.

]
Waomba kutungwa
sheria bima afya
kwa wote

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

VIONGOZI wa Taasisi za Kidini nchini
wameishauri serikali kuharakisha
mchakato wa kutungwa kwa sheria ya
bima ya afya kwa wote ili kuwapun-
guzia wananchi mzigo wa matibabu
wakati wanapokuwa wagonjwa.

Mwenyekiti wa Baraza la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) na Mwenvyekiti
mwenza wa Kamati ya Viongozi wa
dini mbalimbali nchini, Shekhe Khamisi
Saidi Mataka, alitoa ushauri huo mwis-
honi wa wiki wakati alipozungumza na
waandishi wa habari jijini hapa.

Mataka alisema viongozi hao wana-
shauri serikali kuharakisha mchakato
wa kutunga sheria ya bima ya afya ili
kuwapunguzia mzigo wa gharama za
matibabu wananchi.

“Sisi viongozi wa Taasisi za dini
nchini tunasema kuwa sheria ya bima
va afya kwa watu wote sasa ipitishwe
ili kuwapunguzia wananchi wetu
gharama za matibabu,” alisema.

Alisema kuanzishwa kwa sheria
hiyo michango ya fedha itaongezeka
na kusaidia watu wengi kunufaika na
huduma za matibabu.

Vile vile, alisema Taasisi hiyo ya
kidini nchini inaundwa na washirika
wa maendeleo ya kidini ambayo ni
Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT)
TEC, BAKWATA na Tume ya Kikristo ya
huduma za kijamii (CSSQO).

[lifanya utafiti kuhusu huduma za
afya nchini, ulizinduliwa mwaka 2018
na unajulikana kwa jina la tufanye afya
kwa wote (Make it possible).

Utafiti huo ulikuwa na malengo ya
kujua hali ya utoaji na ufikiwaji wa
huduma za afya nchini, ushiriki wa
taasisi na viongozi wa dini nchini katika
kuchangia uboreshaji wa huduma za
afya.

Alisema baada ya matokeo hayo
kamati ya viongozi wa dini mbalim-
bali wamepewa jukumu la kushauri na
kuelimisha wananchi kuhusu umuhimu
wa Kujiunga na bima hiyo.

Mratibu wa Kamati hiyo, Edmund
Matotay, alisema kwa wastani uchangi-
aji katika sekta ya afya unaonyesha
kuwa serikali inachangia asilimia 35,
wadau wa maendeleo 37 na watoa
huduma binafsi 28.

Kamati hiyo na viongozi wa dini
wanajukumu la kuwaelimisha waumini
wa dini zao kuunga mkono juhudi za
serikali katika mchakato wa kupitisha
sheria hiyo ya bima ya afya kwa watu
wote.

Naibu Katibu Mkuu Baraza la
Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC), Padri
Chesco Msaga, alisema wanaridhishwa
na serikali kuona mwendelezo wa
dhamira nzuri kuhakikisha bima ya
afya inapatikana kwa kaya maskini
nchini.

Alisema serikali imewakatia bima
va afya ya CHF wananchi hao maskini
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(Tasaf).

Aidha alisema kwa muda wa miaka
minne tangu kuzinduliwa kwa utafiti
wao wanaendelea na kampeni ya
kuwahamaisha wananchi kujiunga na
bima ili kuwasaidia wakati wa ugonjwa.
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Miche
milioni 1.6
kupandwa

kukabiliana

mabadiliko
tabianchi

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

WILAYA ya Rungwe, mkoani
Mbeya kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali imejipanga

kutoa zaidi ya miche milioni 1.6

ya mbao, matunda na Kivuli ili
kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi na kuhifadhi mazin-
gira wilayani humo.

Hayo yalisemwa jana na Ofisa
Maliasili wa Halmashauri ya
Wilaya ya Rungwe, Castor
Makeula, wakati akizungumza
na Nipashe kuhusu maandalizi
ya utaoji wa miche kwa wa-
nanchi.

Makeula alisema miche hiyo
itagawiwa bure kwa wa-
nanchi kwenye sekta binafsi
na umma kuwezesha wananchi
kujikwamua kiuchumi kupitia
biashara ya mbao na matunda.

“Tumeamua kuzalisha miche

16 ya aina mbalimbali kama vile :

matunda, mbao na kivuli ikiwa
ni hatua ya kuhifadhi vyanzo
vya maji, kilimo na kukuza
biashara ili kukuza uchumi wa
wakazi wa Rungwe sambamba
na utunzaji wa mazingira,”
alisema Makeula.

Baadhi ya wananchi walisema
ni utaratibu mzuri ulioanzishwa
na wilaya kuwagawia miche ili
kuendeleza jitihada za kuhifa-
dhi mazingira na wataendelea
kuitunza kwa manufaa va Kizazi
cha sasa na baadaye.

Miongoni mwa wananchi hao,
[lolo, alisema ni mara kadhaa
amekuwa akipewa miche ya
matunda na mbao na viongozi
wa wilaya hiyo na kwamba
ameanza kunufaika kwa kuuza
parachichi na kujiingiza kipato.

Aliishukuru serikali na
kuishauri kuongeza jitihada ku-
tunza chanzo cha maji cha Mto
Kilasi ili kiendelee kutoa maji
katika kipindi chote cha mwaka
na kupanda miti.

Mamia wamzika mwandishi Sikagonamo

Na Grace Mwakalinga,
BUSOKELO

AMIA ya wakazi wa

ndani na nje ya Mkoa

wa Mbeya, wameji-

tokeza kwenye mazi-

shi ya aliyekuwa Mwandishi wa

Habari wa Shirika la Utangazaji

Tanzania (TBC), Mwenyekiti wa

Chama cha Waandishi wa Habari

Mkoa wa Mbeya na Mkurugenzi

wa Shirika lisilokuwa la kiserikali
la Elimisha, Festo Sikagonamo.

Mazishi ya marehemu Sikag-

Kilugu kata ya Itete Halmashauri

ya Busokelo mkoani Mbeya na

kuhudhuriwa na viongozi mbal-

imbali pamoja na wadau waliofan-

ya kazi kwa karibu na marehemu.

Sikagonamo alifikwa na umauti
usiku wa kuamkia Januari 7, mwa-
ka huu, akiwa anapatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Rufani
ya Kanda Mbeya (MZRH) baada
ya kulazwa hospitalini hapo kwa
wiki moja kwa matatizo ya kifua
kwa mujibu wa familia.

Miongoni mwa viongozi wali-
oshikiri mazishi hayo ni Mbunge
wa Jimbo la Songwe, Philip Mulu-
go ambaye alisema marehemu ali-
changia kwa kiasi kikubwa kupata
ubunge kupitia habari mbalimbali
alizomwandikia.

Alisema mchango wa marehe-
mu Sikagonamo katika tasnia ya
habari ulikuwa mkubwa na uta-
kumbukwa kwa namna alivyoku-

sokelo mkoani Mbeya juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

wa akitekeleza majukumu yake
kwa weledi na ubunifu.

“Msiba huu umeniumiza sana
Sikagonamo alikuwa mtu wangu
wa karibu alichangia kwa kiasi
kikubwa kupata ubunge huu,
nasikitika imekuwa ghafla maana
sijasikia kuumwa kwake hakika
nitamkumbuka ndugu yangu,
rambirambi yangu ya Sh. 500,000
isaidie watoto wa marehemu shu-
leni,” alisema Mulugo.

Mkuu wa Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini kutoka TBC, Gift
Ambwene, alisema shirika hilo
limempoteza mfanyakazi mahiri,
mbunifu, mtiifu na aliyefanya kazi
kwa kujitoa na pengo lake kamwe
haliwezi kuzibika.

Alisema TBC imetoa Shilingi

milioni tatu kwa ajili ya kufani-
kisha mazishi ya marehemu Sik-
agonamo na wameupokea kwa
uzito mkubwa. Akizungumza kwa
niaba ya Chama cha Wanahabari
Mkoa wa Mbeya, Ulimboka Mwak-
ilili, alisema miongoni mwa alama
alizoacha Sikagonamo ni kuan-
zia mkakati wa kutoa elimu ya
upangaji wa bajeti kuanzia ngazi
ya familia.

Alisema programu hiyo il-
ipokelewa kwa mikono miwili na
wananchi na iliwasaidia kupanga
bajeti na kujikwamua kiuchumi.

Marehemu Festo Sikagonamo
amefariki akiwa na umri wa mi-
aka 43, ameacha mke na watoto
watatu ambao ni Grace, Ushindi
na Gabriel.

Mbunge kukarabati barabara zilizoharibiwa na mvua

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MBUNGE wa Jimbo la Mbeya
Mjini ambaye ni Naibu Spika wa
Bunge la Tanzania, Dk. Tulia Ack-
son, amewaahidi wananchi wa Kata
ya Nsalaga kwa kushirikiana na Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya kukarabati
miundombinu ya barabara kutoka-
na na mvua iliyonyesha na kusaba-
bisha mafuriko eneo hilo.

Dk. Tulia aliyasema hayo jana al-

ipowatembelea wakazi wa Mtaa wa
Itezi, Kata ya Nsalaga kwa lengo la
kutoa pole baada ya kukumbwa na
mafuriko.

“Leo tumekuja kuangalia athari
zilizojitokeza ili tuweze kuona ni
namna gani tutaweza kuzitatua,
naamini wakala wa barabara mijini
miundombinu hii ili irejee kwenye
hali yake ya kawaida sambamba na
Idara ya Maji pia tunaomba msaada

wao alisema Dk. Tulia.

Aliongeza kuwa leo timu ya
wataalamu ikiongozwa na Mkuu
wa Wilaya watafika kwa ajili ya ku-
fanya ukaguzi na kuweka mikakati
ya namna miundombinu hiyo ita-
jengwa.

Pia, aliahidi kuwapatia kilo 100
za mchele familia zilizoathirika na
mafuriko pamoja na maharagwe na
kwamba bidhaa hizo atazikabidhi
kwa mwenyekiti wa mtaa ambaye

anawafahamu waathirika.
Aliwashauri wakazi wa Itezi kua-
cha kulima pembezoni mwa mito
kwa madai kuwa shughuli hizo zi-
nasababisha mto kuendelea kuta-

nukana  maji kuacha njia na
kuleta mafuriko  kwenye makazi
ya watu.

Baadhi ya wananchi waliokumb-
wa na mafuriko akiwamo Jasmine
Abdalla, alisema kila mwaka wa-
nakumbwa na mafuriko kutokana

na miundombinu ya maeneo hayo
kutokuwa imara na kuomba seri-
kali kujenga miundombinu imara
ikiwamo barabara na madaraja
ili kuondokana na mafuriko kila
msimu wa mvua za masika.

Alimshukuru mbunge kwa ku-
watembelea na kujionea hali halisi
na kuwaahidi kushughulikia miun-
dombinu iliyoharibika na kuwapa-
tia msaada wa chakula waathirika
wa mafuriko.
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Viwanda vidogo vya Kati kutoa ubora bidhaa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUIMARIKA kwa viwanda vi-
dogo na vya kati kutaviwezesha
viwanda hivyo kutoa huduma
zenye ubora na kuzalisha bid-
haa zenye kukidhi ushindani
katika soko la ndani, kikanda na
kimataifa.

Hayo yalielezwa na Waziri
wa Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Simai Muhammed
Said, baada ya kuweka jiwe la
msingi jengo la makao makuu
ya Wakala wa Maendeleo ya Vi-
wanda Vidogo na kati (SMIDA)
Maruhubi, Zanzibar.

Alisema malengo makuu ya
Mapinduzi ya Zanzibar ni kuleta
usawa na kuweka mazingira
bora ya utoaji huduma kwa wa-
nanchi wote ili kujikwamua kiu-
chumi, kijamii na kisiasa. Alise-
ma kukamilika kwa jengo hilo
kutasaidia kuimarisha huduma
za wajasiriamali na wazalishaji

wa bidhaa nchini.

Aidha, alisema itasaidia ku-
patikana kwa ajira endelevu na
kuongezeka kwa thamani ya
biashara.

“Naipongeza Wizara ya Bi-
ashara na Maendeleo ya Viwan-
da kwa utekelezaji ya maagizo
ya Rais, leo hii tunayo SMIDA
tuitakayo ambayo inaendelea
kuweka mazingira mazuri ya
uendeshaji wa viwanda hasa ve-
nye kutumia malighafi za ndani,
kutokana na mazao ya kilimo,
mifugo na mazao ya baharini,
ikiwamo dagaa na mwani ili
kuimarisha uwekezaji wa ndani,
katika kuanzishwa na kuende-
leza viwanda nchini,” alisema
Simai.

Alisema matarajio  yake,
SMIDA itaendelea kusaidia ka-
tika upatikanaji wa maeneo
ya pamoja ya uzalishaji wa vi-
wanda, huduma za kifedha na
mitaji pamoja na utafutaji wa
masoko kwa wajasiriamali na

kuwajengea uwezo wazalishaji
wa sekta ya viwanda kwa kuwa-
patia mafunzo, kujenga ubunifu
na kuleta teknolojia za kisasa
katika sekta ya uzalishaji na vi-
wanda.

“Tuna kila sababu na haki
ya kujivunia ujenzi wa Ofisi za
SMIDA kwa kuzingatia kuwa
Serikali ya Zanzibar ndiyo ina-
gharamia Sh. 3,124,052,301 zina-
zotokana na fedha za maende-
leo (Development Fund). Haya
ndiyo matunda ya Mapinduzi,
leo Zanzibar imeondokana na
utegemezi.” Aliwataka wafan-
yakazi wa SMIDA kuwa wabuni-
fu kuhakikisha taasisi inaibua
miradi mipya yenye tija na
kuongeza uwapo wa viwanda
vidogo na vya kati.\

Naye Mkurugenzi wa SMIDA,
Soud Said Ali, alisema changa-
moto kubwa inayoikabili wakala
ni ufinyu wa nafasi katika ofisi
zake za sasa na kusababisha
kukosekana kwa ufanisi katika

utendaji wa kazi zake.

Pia alisema wakala haina
eneo moja la uzalishaji (Com-
mon facility/Processing Center)
ambalo lingeweza kuwaweka
pamoja wazalishaji wengi wa
viwanda na kuzalisha bidhaa ze-
nye ubora zinazokidhi mahitaji
ya masoko ya ndani na nje.

“Tukiwa tunaweka jiwe la
msingi la jengo letu hili kwa len-
go la kuboresha huduma zetu
wakala bado inakabiliwa na
upungufu wafanyakazi hususan
wahandisi wa viwanda kama
vile wa usindikaji wa chakula,
wahandisi wa viwanda na wa
umeme na mitambo,” alisema
mkurugenzi huyo.

Kwa upande wake Katibu
Mkuu wa Wizara ya Biashara
Maendeleo na Viwanda, Dk. Is-
lam Seif, alisema Zanzibar inat-
egemea maendeleo ya viwanda
vidogo na vya kati ndiyo sahihi
na inazingatia suala la mazin-
gira.

Waziri wa
Elimu na
Mafunzo

ya Amali,
Simai Said
Muhammed
(kushoto),
akisalimiana
na Mkurugenzi
wa Wakala wa
Maendeleo

va Viwanda
Vidogo na

Kati (SMIDA),
Soud Said

Ali, alipofika
kwa ajili ya
kuweka jiwe la
msingi jengo la
makao makuu
va SMIDA
Maruhubi.
PICHA: SALMA
SULAIMAN

Othman aeleza umuhimu

- warasilimali nchini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
Othman Masoud Othman, amesema ni muhimu
kwa wafanyabiashara kutumia fursa za rasili-
mali zilizoko kuwekeza katika uzalishaji wa vi-
wanda.

Aliyasema hayo viwanja vya Masira mjini
hapa alipofungua tamasha la nane la maonye-
sho ya biashara.

Alisema viwanda vinavyoanzishwa ni vyema
vilenge katika kuzalisha bidhaa bora zinazoz-
ingatia viwango vya kimataifa kwa kusarifu na
kuongeza thamani ya bidhaa hizo kwa uzal-
ishaji wa mafuta, arki na dawa zinazoweza kutu-
mika kwa masoko ya ndani na nje ya Tanzania.

Vile vile, alisema kuna haja kwa wizara in-
ayoshughulikia masuala ya biashara na maen-
deleo ya viwanda Zanzibar kuwa na mkakati
madhubuti wa kuhamasisha jamii kupenda ku-
nunua na kutumia bidhaa za ndani.

Kwa upande mwingine, Othman alishauri ku-
kutanishwa wadau wa biashara na maendeleo
ya kiuchumi ili kubadilishana mawazo kwa nia
ya kukuza uchumi na maendeleo ya Zanzibar.

Alisema hatua hiyo pia ni kutoa nafasi kwa
wadau wa biashara, viwanda, kilimo na utalii
kwa pamoja kubaini fursa mpya za kiuchumi
zilizopo sambamba na kutambua huduma zi-
nazotolewa zilivyoboreshwa ikiwa ni jitihada za
kuharakisha maendeleo nchini.

Alishauri vyema tamasha hilo la biashara ku-
toka ngazi ya kitaifa na kikanda hadi kuwa ya
kimataifa ili watu wengi zaidi wajumuike kujio-
nea na kutumia fursa za biashara na kiuchumi
na kuharakisha kuleta maendeleo ya taifa.

Naye Waziri wa Biashara na Maendeleo ya
Viwanda, Omar Said Shabani, alitaka kuongeza
uzoefu na kupunguza changamoto ya masoko
kwa wafanyabiashara.

Aliwataka pia wajasiriamali wote nchini ku-
jisajili katika mamlaka na taasisi zilizomo ka-
tika wizara hiyo kwa lengo la kutambuliwa na
kuwezeshwa kutumia vyema huduma zinazo-
tolewa na taasisi hizo.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Dk. Islam Seif Salim, alisema tamasha hilo
limepata maendeleo makubwa kutokana na
kuongezeka kwa washiriki hadi kufikia 374 na
miongoni mwao ni wa nje ya nchi.

Wahamasishwa kuwahi chanjo kabla hazijapita muda

Januari hadi Novemba, 2021.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Ustawi wa Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Nassor
Ahmed Mazrui, amesema kuwa
dozi za chanjo ya corona zilizotu-
mika ni 100,039 kati ya 300,000.

Aliyasema hayo wakati akijibu
maswali ya waandishi wa habari
wakati akizungumzia mafanikio ya
miaka 58 ya Mapinduzi ya Zanzibar
ya wizara yake.

Alisema  wanatarajia  kupata
dozi zingine 200,000 kutoka Chi-
na wakati wowote kuazia sasa na
zingine za Pfizer kutoka Mare-
kani wanatarajia kupokea mwezi
huu

Alisema chanjo ya corona
kwa sasa imekuwa nyingi kuliko
wachangaji kwa kuwa watu ni watu
watu wenye mwamko wa kwenda
kuchanja.

“Chanjo zikipita muda wake wa
matumizi itabidi ziangamizwe na

kuziangamiza kunahitaji fedha ny-
ingi na utaalamu kwa hivyo shime
wananchi mje mchanje,” alisisitiza
Mazrui.

Alisema katika kuendeleza ma-
pambano hayo, serikali imekuwa
ikitoa elimu ya afya kwa wananchi
ikiwa ni pamoja na kuwashajihisha
kunawa mikono kwa sabuni mara
kwa mara au kutumia vitakasa
mikono, kuvaa barakoa na kujie-
pusha na misongamano isiyo ya la-
zima na kutoa chanjo ya corona ili
kujikinga na ugonjwa huo.

Alisema tangu Juni 17, 2021 ka-
tika vituo 36 vilivyoko wilayani vy-
enye kutoa chanjo aina ya Sinovac,
Johnson & Johnson na Sputinik,
takwimu zinaonyesha kwamba
hadi kufikia Desemba 15, 2021 watu
138,139 sawa na asilimia 69.1 wame-
shapatiwa chanjo lengo ni kufikia
watu 200,000.

Alikiri kuwa kuna tatizo la uhaba
wa dawa katika vituo vya afya na

hospitali za serikali na inachukua
mzigo wa kutoa dawa muhimu kwa
wananchi, lakini kutokana na uchu-
mi wa nchi bajeti ya dawa si rahisi
kufikia asilimia 100.

Alisema serikali ina mpango wa

kuweka  bima ya afya ili kupun-
guzamzigo  kwa wale ambao ha-
wana.

“Ni kweli kuna upungufu wa
dawa, lakini jitihada ipo tumeanza
na bilioni 16 hadi kufikia bilioni 22
kwa bajeti ya dawa, lakini hasa uki-
taka dawa ambazo zitosheleze watu
wote bajeti yake ni Sh. bilioni 62 ha-
tunazo lazima twende katika bima
ya afya ili kuipunguzia mzigo seri-
kali katika suala la dawa,” alisema
Mazrui.

Alisema magonjwa yasiyoam-
bukiza yameongezeka kwa kasi
kubwa Zanzibar, na utafiti uliofanyi-
ka mwaka 2011 wa kuangalia tabia
hatarishi zinazosababisha kupata
maradhi hayo umeonyesha, kati ya

watu waliofanyiwa utafiti asilimia
33 walikuwa na shindikizo la damu,
asilimia 18 wana tabia ya kufanya
mazoezi, asilimia 14.3 walikuwa na
uzito uliopindukia na asilimia 24.5
walikuwa na lehemu (cholesterol)
na hali hiyo si nzuri kiafya.

Waziri Mazrui alisema wizara
yake inaendelea na ufuatiliaji wa
kawaida wa magonjwa hayo ka-
tika hospitali na hadi kufika mwaka
2018, magonjwa ya kisukari, shini-
kizo la damu, saratani na ajali za
barabarani zilionekana kuripotiwa
zaidi katika vituo vya afya.

“Idadi ya visa vipya vya ma-
gonjwa ya shinikizo la damu ilikuwa
19,271, kisukari 5,286, na visa 6,454
kwa ajali za barabarani,” alisema.

Alisema katika Kkliniki ya ma-
gonjwa ya saratani hospitali ya Mna-
zi Mmoja, kumekuwa na ongezeko
la wagonjwa waliothibitika kuwa
na ugonjwa huo kutoka 336 mwaka
2020 na kufikia 392 kwa kipindi cha

Alisema aina tano za saratani
zinazoongoza, ni ya ubongo (103),
mifupa (75), matiti (54), mlango wa
kizazi (28) na tezi dume (26).

Alisema mafanikio mengine
yaliyopatikana katika Hospitali ya
Mnazi Mmoja ni kuanzisha huduma
za matibabu ambazo hapo kabla zi-
likosekana na ni uchunguzi na mat-
ibabu ya saratani zilizoanza kutole-
wa mwaka 2016, usafishaji wa figo
(mwaka 2017), ubongo na uti wa
mgongo (mwaka 2014), uchunguzi
za MRI (mwaka 2017) na upasuaji
kwa kutumia njia za kisasa.

Alisema baada ya Mapinduzi ya
mwaka 1964, Wizara ya Afya ilien-
delea kuimarisha huduma za afya
vya afya vya serikali 128 kutoka 44
vilivyokuwapo kabla ya Mapinduzi
na kufikia jumla ya vituo vyote
kuwa 172 (Unguja 98 na Pemba 74
kwa mwaka 2021.
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Aagiza wanaotoza wazazi kushughulikiwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, ameagiza wal-
imu waliokuwa wakitoza fedha
wazazi Sh. 50,000, kwa ajili ya
kuandikisha wanafunzi kuanza
shule, wafuatiliwe na kuchuku-
liwa hatua kali za kisheria.
Mjema alibainisha hayo Tju-
maa iliyopita, wakati wa utiaji
saini mikataba 10 ya utekelezaji
wa miradi ya maji mkoani humo,
(RUWASA) na makandarasi, mi-
radi yenye thamani ya Sh. bilioni

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan, amekuwa akitafuta
fedha na kuzielekeza kwenye
utekelezaji wa miradi mbalim-

bali ya maendeleo, ukiwamo
ujenzi wa vyumba vya madarasa
ili watoto wasome na elimu ni
bure, lakini anasikitika kusikia
wakati wa zoezi la uandikishaji
wanafunzi kulikuwa na utozwaji
wa fedha Sh.50,000.

“Mkoa wa Shinyanga katika
fedha hizi za mapambano dhidi
ya UVIKO-19, kwa upande wa
ujenzi wa vyumba vya madarasa
tulipata Sh. bilioni 17 na kujenga
vyumba 393, ili watoto wetu wa-
pate elimu na kutimiza ndoto
zao, na madarasa yote yameka-
milika na yamejengwa kwa ubo-
ra kabisa,” alisema Mjema.

“Kutokana na ujenzi huu wa
vyumba vya madarasa naomba
watoto wote waende shuleni na

na wale waliokuwa wakitoza
wazazi Sh. 50,000 kwa ajili ya
kuandikisha wanafunzi, naagiza
watafutwe na kuchukuliwa hat-
ua, na taarifa zao nizipate haraka
wakiwa tayari wame adhibiwa,”
aliongeza.

Aidha, alisema haiwezekani
Rais atoe agizo elimu ni bure, la-
kini wanatokea watu na kuanza
kutoza wazazi fedha kwa ajili
ya kuandikishwa wanafunzi,
na kubainisha huo ni utovu wa
nidhamu na lazima wapatiwe ad-
habu kali.

“Wakuu wa wilaya fuatilieni
suala hili na watu hawa wa-
chukuliwe hatua, Mheshimiwa
Rais alishasema elimu ni bure,
lakini wazazi wanaanza tena

simamamie ili kuimarisha nid-
hamu za watumishi wetu, RPC
na TAKUKURU ukiona kuna mtu
wa wako kwenye hili ukamshu-
ghulikie,” alisisitiza Mjema.
Katika hatua nyingine Mjema,
alisema serikali mkoani humo
inaendelea kumpongeza Rais
Samia, hivi karibuni atatoa fedha
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi
mkubwa wa kilimo cha umwagil-
iaji, pamoja na mbegu za muda
mfupi, wakulima watakuwa
wakilima mazao muda wote na
kuondokana na tatizo la chakula.
Akizungumzia utekelezaji wa
miradi 10 ya maji mkoani humo,
aliwataka makandarasi ambao
wamesaini mikataba hiyo, wait-
ekeleze kwa ubora na thamani

muda mrefu na kuhudumia vi-
zazina vizazi.

Kwa upande wake Meneja
Wakala wa Maji Vijijini (RU-
WASA) Mkoa wa Shinyanga,
Mhandisi Juliety Payovela, alise-
ma utekelezaji wa miradi hiyo
10 ya maji mkoani humo, itanu-
faisha wananchi 37,269 ambao
wataondokana na adha kutumia
maji machafu yasiyofaa kwa
matumizi ya binadamu.

Naye Mkandarasi John Ntal-
imbo wa Kampuni ya Jontaln-
vestment, akizungumza kwa
niaba ya makandarasi wenzake,
alimtoa wasiwasi Mkuu huyo wa
Mkoa, kuwa miradi hiyo ya maji
wataitekeleza kwa ubora unao-
takiwa, pamoja na kuikamilisha

kuhakikisha

wanaandikishwa,

kutozwa fedha, lazima hili tuli-

|

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Brigedia Jenerali Marco Gaguti, akizungumza katika kikao cha kamati ya mashauriano cha

mkoa, kilichofanyika mwishoni mwa wiki. PICHA: ABDALLAH KHAMIS

Mil. 637/- zatengwa mkopo wajasiriamali

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Kahama imetenga Sh. mil-
ioni 637 kwa ajili ya utoaji wa
mikopo ya asilimia 10 kwa vi-
kundi vya wajasiriamali vija-
na, wanawake na watu wenye
ulemavu kama sehemu ya ku-
tatua changamoto ya ukosefu
wa mitaji.

Fedha hizo zimetengwa kwa
kipindi cha mwaka wa fedha
2021/2022 na zinazotokana na
mapato ya ndani. Hata hivyo,
zimechelewa baada ya ku-
wapo kwa changamoto ya
mfumo.

Halmashauri hiyo imezin-
dua Baraza la Uwezeshaji
Wanawake kiuchumi am-
balo litakuwa linashughulikia

changamoto  zinazowakabili
hasa ukosefu wa mitaji, fursa
za kibiashara na upatikanaji
wa masoko ya uhakika ya nda-
ni na nje ya Tanzania.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama, Robert Kwela,
alisema hayo jana wakati
wa uzinduzi wa jukwaa hilo,
lililoshirikisha wanawake wa-
tumishi wa umma na binafsi
kuwa muda umefika kwa kun-
di hilo kubadilika na kujiin-
giza katika masuala ya kukuza
uchumi wao.

Kwela alisema, halmashauri
hiyo imekuwa ikitenga fedha
kila mwaka kwa ajili ya kuwa-
kopesha mikopo isiyokuwa
na riba wajasiriamali vijana,
kinamama na watu wenye ule-

mavu ili kuhakikisha wanaku-
wa kimtaji na kwamba fursa
nyingine za mikopo zinapati-
kana katika taasisi za kifedha.

“Mwaka huu wa fedha
tumetenga Sh. milioni 637
kwa ajili ya kutoa mikopo
kwa  wajasiriamali  vijana,
wanawake na watu wenye
ulemavu, hivyo changamkieni
fursa hii ili mkuze biashara
zetu kwa kutanua wingi wa
mitaji na masoko yenu,”
alisema Kwela.

Pia alisema, jukwaa hilo
litasaidia kuwaunganisha wa-
nawake wajasiriamali kupitia
semina, makongamano mbal-
imbali na kupata fursa ya ku-
fanya majadiliano hali ambayo
itasaidia kukuza masoko ya
biashara zao na mitaji waliyo

nayo.

Akitoa taarifa ya uzinduzi
wa jukwaa hilo, Hilda Robert
alisema, kumekuwa na ubagu-
zi mkubwa wa kiuchumi baina
ya makundi ya wanawake na
wanaume na kusahau kuwa
mwanamke ni kichocheo cha
maendeleo nchini na kupewa
kipaumbele cha mikopo kundi
la wanaume.

Naye Mkuu wa Kituo cha
Uwezeshaji Wananchi kiuchu-
mi Kanda ya Ziwa, Jozaka Bu-
koku, alisema uanzishwaji wa
majukwaa hayo ni mwogozo
kutoka katika Baraza la Uwez-
eshaji la Taifa na wanajihusi-
sha pia na kutoa programu za
wanawake kwa wingi na hivi
karibuni watawapatia elimu
mama lishe.

ya fedha ionekane, ili idumu kwa

kwa wakati.

Upatikanaji
maji Moro
waongezeka

Na Pauline Chimeledya, MOROGORO

KIWANGO cha upatikanaji maji
Mkoa wa Morogoro kimefikia
asilimia 72 kutoka 69 hali
inayosababisha kusuasua kwa
upatikanaji wa huduma hiyo kwa
wananchi.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki wakati wa kikao cha wadau
wa maji kuhusu hali ya huduma
humo, Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Martine Shigela, alisema,
serikali imeupatia mkoa zaidi ya
Sh. bilioni 14 kwa mwaka huu
kwa ajili ya kuboresha huduma
ya maji. Alisema jumla ya miradi
30 itaanzishwa na kuboreshwa
na kwamba fedha hizo ni ongeze-
ko la asilimia 60 ikilinganishwa
na bajeti ya zaidi ya Shilingi
bilioni tisa ya mwaka uliopita.

Naye Meneja wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira
Mhandisi Msengi, alisema kuna
miradi mbalimbali inaendelea na
lengo ni kuwawezesha wananchi
kupata huduma hiyo ya uhakika.

Naye Katibu Tawala wa mkoa
huo, Mariam Mtunguja, aliitaka
TARURA kusimamia utekelezaji
wa miradi mbalimbali ili kuleta
tija kwa wananchi wapate hu-
duma muhimu ya maji, ikiwamo
kudhibiti upotevu na matumizi
mabaya va fedha.

Kikao hicho kiliwakutanisha
wataalamu wa maji mkoa na
wilaya ikiwamo RUWASA, mam-
laka za maji, wataalamu toka
ofisi ya Bonde la Wami Ruvu,
wabunge, wakuu wa wilaya,
wakurugenzi wa halmashauri
zote za mkoa wa Morogoro,
makatibu tawala wa wilaya
zote za mkoa, wenyeviti wa
halmashauri zote, viongozi wa
chama na wadau wa sekta ya
maji.
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IR Wanadiplomasia Marekani wajadili
vikwazo vya Urusi ikiivamia Ukraine

22 wafariki

dunia kwa
theluji
Pakistan

Islamabad, PAKISTAN

WATU 22 wamefariki dunia katika
mji wa kitalii wa Kaskazini mwa
Pakistan, baada ya kunasa kwenye
magari yao usiku kucha, wakati wa
kimbunga cha theluji.

Mwishoni mwa wiki, maelfu ya
magari yalikwama katika mitaa mji
wa Kitalii, uliopo milima ya Muree.

Polisi wanadai baadhi ya
waathirika huenda wamekufa kuto-
kana na sumu ya kabonimonoksaidi
kutokana na mabomba ya kutoa
moshi ya magari yao kuzibwa na
theluji.

Mji huo maarufu wa kitalii upo
takribani kilomita 70 Kaskazini
Mashariki mwa mji mkuu, Islama-
bad.

Licha ya tahadhari kutolewa na
mamlaka, maelfu ya watu walijaza-
na katika eneo hilo kuona theluji
ikifunika mandhari.

Serikali imepeleka vikosi vya jeshi

kwenye eneo la tukio, ili kuokoa

watu ambao bado wamenasa katika

takribani magari 1,000 na kuiondoa
theluji barabarani. NHK

"i 5 i "'_'... .
wds T

Geneva, USWISI

MAZUNGUMZO kati ya Urusi na
Marekani yanatarajia kuanza leo
mjini Geneva, nchini Uswisi, yakion-
gozwa na Marekani huku tayari ikiwa
na orodha ya vikwazo vilivyopangwa
dhidi ya Moscow, kama itafanya
uvamizi dhidi ya Ukraine.

Inasema ni vema kutuma ujumbe
wa wazi kwa Vladimir Putin, kum-
wonya kabla ya kuanza kwa mazun-
gumzo mjini Geneva.

Marekani na washirika wake
wameandaa orodha ya vikwazo vya
kijeshi, kiuchumi na kiteknolojia vili-
vyo tayari kutumika, endapo itatokea
uvamizi dhidi ya Ukraine.

Nchi za Magharibi na Kiev, zi-
naishutumu Urusi kwa kuwakusan-
ya wanajeshi wake karibu 100,000
kwenye mpaka wa Ukraine kwa nia
ya uvamizi unaowezekana, baada

Usafirishaji
wa bidhaa
za watumi-
aji kama
vile simu,
kompyuta
za Mare-
kani pia
zinapaswa
Kupigwa
marufuku.

ya Urusi kudhibiti Crimea, mwaka
2014.

Marekani na Ulaya wanataka
kuondolewa kwa wanajeshi hao na
kufufuliwa kwa mikataba ya Minsk,
inayopaswa kumaliza mzozo wa
Donbass, Mashariki mwa Ukraine,
kati ya Kiev na waasi wanaounga
mkono Urusi.

Moscow, kwa upande wake, ina-
taka kukomeshwa kwa upanuzi wa
NATO, kwenye milango yake na
kupunguzwa kwa wanajeshi wa
Muungano huo, Ulaya Mashariki.
Madai ambayo yamefutiliwa mbali
na wapinzani wake.

Vikwazo hivyo, vilivyofafanuliwa
katika gazeti la New York Times
na wanadiplomasia wa Marekani,
ni pamoja na kutenga taasisi kuu
za kifedha za Urusi kutoka soko la
kimataifa, ili kudhoofisha uchumi
moja kwa moja.

Pia kuzuia kuingia kwa huduma
ya bomba la gesi la Nord Stream 2
ambalo ni muhimu kwa Kremlin.

Vikwazo vingine ni kufungia
mauzo ya bidhaa za Marekani zina-
zotumiwa na viwanda mbalimbali
vya Urusi, hasa viwanda muhimu
kwa Vladimir Putin, kama vile vya
silaha na anga za juu.

Usafirishaji wa bidhaa za wa-
tumiaji kama vile simu, kompyuta
za Marekani pia zinapaswa kupig-
wa marufuku.

Marekani pia inapanga kuwapa
raia wa Ukraine silaha za kupam-
bana na wanajeshi wa Urusi, Mare-
kani inatarajia kushawishi maamu-
zi ya rais wa Urusi.

Baadhi ya maofisa wanahofia
kwamba Rais Putin, ataamua kuiv-
amia Ukraine, ikiwa ataona ma-
zungumzo ya Geneva hayakidhi
matarajio yake. RFI

sarafu ya taifa hilo, mbele ya Benki Kuu ‘Banque du Liban’" mjini Beirut, juzi. PICHA: XINHUA

Mchoro wa ramaini wakutanisha waliyotengana kwa miongo 3

Beijing, CHINA

MWANAMUME mmoja ambaye
alitekwa nyara kwa zaidi ya mia-
ka 30 iliyopita, ameunganishwa
tena na mama yake mzazi baada
cha utotoni kupitia kumbukum-
bu zake.

Li Jingwei, alikuwa na umri wa
miaka minne tu aliposhawishiwa
kutoka nyumbani kwao na kuu-
zwa katika kituo

Desemba 24, mwaka jana, alio-
nyesha ramani iliyochorwa kwa
mkono katika programu ya video,
Douyin, ambayo polisi walilin-

namke ambaye mtoto wake wa
kiume alitoweka.

Baada ya vipimo vya DNA, wa-
likutanishwa tena katika kitongoji
cha Yunnan Jumamosi wiki iliyo-
pita.

Picha za video za kuungana
kwao, zinawaonyesha wawili hao
wakikutana kwa mara ya kwanza
baada ya miongo mitatu.

“Miaka 33 ya kungoja, usiku
mwingi wa kutamani na hatimaye
ramani iliyochorwa kwa mkono
kutokana na kumbukumbu, huu
ni wakati mahususi wa kuachiwa
baada ya siku 13,” Li aliandika

kwenye ukurasa wake wa Douyin
kabla ya kukutana kwao.

“Asante, kila mtu ambaye
amenisaidia kuungana na familia
yangu.”

Li, alitekwa karibu na mji wa
Kusini Magharibi mwa Zhaotong
katika kitongoji cha Yunnan,
mwaka 1989 na baadaye akauzwa
kwa familia iliyokuwa ikiishi um-
bali wa zaidi ya kilomita 1,800.

Sasa  anaishi  Guangdong,
Kusini mwa China, hakufanikiwa
kuwauliza wazazi, walezi wali-
omuasili au kutafuta hifadhi data
za DNA kuhusu asili yake.

“Mimi ni mtoto ambaye natafu-

ta nyumbani kwetu. Nilipelekwa
Henan na jirani mwenye upara
mwaka 1989, nilipokuwa na umri
wa miaka minne,” alisema kwe-
nye video hiyo, ambayo imetum-
wa na maelfu kwenye mtandao.
“Hii ni ramani ya eneo la nyum-
bani kwangu ambayo nimeichora
kutokana na kumbukumbu zan-
gu,” alisema akiinua ramani hiyo
ya kijiji iliyochorwa ovyo, kuli-
kuwa na vitu kama vile jengo am-
balo aliamini kuwa ni shule, msitu
wa mianzi na bwawa dogo.
Utekaji nyara wa watoto si
jambo geni nchini China, jamii
ambayo inathamini sana kupata

mtoto wa kiume.

Watoto wengi hutekwa nyara
wakiwa na umri mdogo na kuu-
zwa kwa familia nyingine. Mwaka
wa 2015, ilikadiriwa kuwa watoto
20,000 hutekwa nyara kila mwa-
ka.

Mwaka jana, kulikuwa na mi-
fano mingi ya vijana walioun-
ganishwa tena na wazazi wao wa
kibaiolojia baada ya kutokuwa
nao kwa muda mrefu.

Julai 2021, Guo Gangtang, ali-
unganishwa tena na mtoto wake
wa kiume wa miaka 24, baada ya
kutekwa nyara katika Jimbo la
Shandong. BBC
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Kocha Yosso Boys
WINGA afunguka soka Znz

Na Saada Akida, ZANZIBAR

STRAIKA

shida, ila ukiniambia napenda ipi zaidini-  kwa sasa amekuwa akiaminiwa na Kocha
takwambia kuwa ni straika kuliko winga,”  Mkuu wa Simba, Pablo Franco. KOCHA wa timu ya Yosso Boys,
CHEZAJI wa Timu ya Simba, alisema Kibu ingawa hakutaka kufafanua Alisajiliwa msimu huu akitokea Mbeya Abdulrahaman Twalib, amesema
Kibu Denis, amefichua kuwa zaidi. City ambako alicheza kwa msimu mmoja ukosefu wa fedha unachangia
hupenda zaidi kucheza na nafa- Kwenye mechi ya ljumaa tu, kabla ya hapo alikuwa timu ya Geita kushuka na kupoteza mvuto wa
si ya ushambuliaji kuliko winga. iliyopita dhidi ya Mlandege, Gold wakati huo ikicheza Ligi Daraja la soka la visiwani Zanzibar.
Akizungumza akiwa mijini Zanzibar mchezaji huyo kwanza Kwanza, lakini kwa sasa ipo Ligi Kuu Tan- Akizungumza na gazeti hili
ambako timu yake inashiriki michuano i i i zania Bara. visiwani hapa jana, Twalib alise-
. o alicheza nafasi ya winga wa . : . . . !
ya Kombe la Mapinduzi, Kibu amesema kulia, lakini Kipindi cha pili Viongozi wa Mbeya City walimwona ma mpira ni pesa na watu wa-
kuwa ingawa ana uwezo wa kucheza na- e 9 badiliko kadh kwenye mechi ya mchujo (‘play off), il- nawekeza katika soka ni ajira kwa
fasi zote hizo kwa uwezo sawa, lakini ana- aada ya mabadliliko kadhaa ipocheza dhidi ya timu hiyo, pamoja na wachezaji, lakini kwa visiwani
penda zaidi kucheza kama straika. alicheza kama mshambuliaji  yfanikiwa kushinda na kusalia Ligi Kuu, humo imekuwa tofauti.
“Nafasi zote mbili huwa nacheza na wa Kati. 1akiniikamchukua Kibu ambaye kwa sasa Alisema kwa mwenendo wa ligi
nacheza kwa usawa, hakuna inayonipa Kibu, straika mwenye nguvu na mbio, anatamba na Simba. ya visiwani humo, unafanya ligi

Na Adam Fungamwango

Mshambuliaji wa Simba Queens, Opah Clement, akimiliki mpira dhidi ya mabeki wa Yanga Princess kwenye mechi ya
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania Bara wakati timu hizo zilipokutana juzi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa na Simba

kushinda 4-1. PICHA: JUMANNE JUMA

Opah, Masaka waanza
mapema vita ya Kiatu

Na Adam Fungamwango

WAFUMANIA nyavu
tegemeo wa klabu za soka
za wanawake, Opah Clement
wa Simba Queens na Aisha
Masaka (pichani) wa Yanga
Princess wametambiana kila
mmoja akidai kuwa ataibuka
mfungaji bora wa Ligi Kuu ya
Wanawake itakapomalizika.

Wakizungumza baada ya
kumalizika kwa mechi ya Ligi
Kuu baina ya timu hizo amba-
zo ni klabu pinzani na watani
wa jadi, wachezaji hao kila
mmoja amedai kuwa kutwaa
Kiatu cha Dhahabu ni suala la
muda tu.

Kwenye mechi hiyo ili-
yochezwa Jumamosi katika

Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, Simba Queens,
iliibabua Yanga Princess ma-
bao 4-1, mawili yakifungwa na
Opah, mengine yakifungwa
na Mrundi Asha Jaffar, na bao
la machozi la Yanga likifung-
wa kwa mkwaju wa penalti
na Masaka.

“Mimi ni straika, kazi yangu
ni kufunga mabao, nitakap-
opata nafasi mimi nafunga,
na nategemea kuwa mfungaji
bora msimu huu, hayo ndiyo
malengo yangu,” alisema
Opah baada ya kumalizika
mechi hiyo ambaye kwa sasa
tayari ameshapachika mabao
10 kwenye mechi nne tu am-
bazo timu yake imecheza.

Naye Masaka ambaye mpa-

ka sasa amefunga mabao sita
kwenye ligi hiyo, ametamba
kuwa ataibuka kuwa mfun-
gaji bora, licha ya timu yao
kupokea kichapo hicho cha
mabao 4-1 kutoka kwa Simba
Queens.

“Ingekuwa soka la wa-
naume kweli, lakini kwenye
soka letu sisi wanawake,
mabao manne ni machache
sana, siku ukimpata kibo-
nde, au timu haiko sawa sawa
mnaifunga mabao mengi,
na kama una uwezo wa ku-
funga unaweza kufunga hata
mabao sita peke yako, kwa
hiyo kupitwa mabao manne
wala hainitishi,” alisema Ma-
saka ambaye ndiye kinara wa
ufungaji msimu uliopita.

WEZI...

S "R HAMNI

yao kushuka chini kwa sababu
wachezaji wanajitolea na ku-
tocheza kwa jihad kama ilivyo
kwa Tanzania Bara.

“Kwa mwenendo wa soka letu la
Zanzibar, tutakuwa wasindikizaji
katika michuano ya Mapinduzi,
miaka yote Simba, Yanga na Azam
FC watakuwa watawala wa mi-
chuano hii kwa kila mwaka.

“Timu za Zanzibar haziwezi
kushindanishwa na hizo za kutoka
Bara, kwani zinapata huduma
zote ikiwamo gym pamoja na
wachezaji kulipwa mshahara
mzuri, kwa hali hiyo mchezaji
anapambana na kujituma hata ak-
iumia anapata matibabu,” alisema
kocha huyo.

Yanga yaonywa
kwa Simba fainali

Na Saada Akida, ZANZIBAR

OFISA Habari wa Simba, Ahmed
Ally, amesema endapo timu yao
itakutana na Yanga kwenye mechi
ya fainali ya Kombe la Mapinduzi,
anaamini kile walichokifanya
dada zao, Simba Queens dhidi ya
Yanga Princess, nao watakifanya.

Simba Queens juzi iliichapa
Yanga Princess mabao 4-1 kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Na kwa upande wa wanaume,
Simba na Yanga leo zitashuka
Uwanja wa Amaan mjini Zanzibar
kwenye mechi ya nusu fainali
ya Kombe la Mapinduzi dhidi
ya Namungo na Azam FC. Yanga
itacheza dhidi ya Azam saa 10:15
alasiri wakati Simba ikivaana na
Namungo saa 2:15 usiku.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ahmed alisema kulingana
na ubora wa kikosi chao, ana
matumaini ya kufanya vizuri na
kucheza fainali katika mchezo
wao wa nusu fainali dhidi ya
Namungo FC.

“Tuna wapongeza Simba Queens
kufanya majukumu yao na ku-
tuheshimisha, nina imani kama
Azam FC wasipofanya majukumu
yao ya kumwondoa Yanga basi
watuachie sisi kwenye fainali,
maana naziona zile 4-1, walizo-
pokea dada zao,"” alisema Ahmed.
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RONALDO MAMBO MAGUMU

WAKALA wa Cristiano Ronaldo, Jorge Mendes, 36,
amesafiri kwenda England kwa ajili ya kukutana na
mshambuliaji huyo wa Manchester United ambaye
majaliwa yake klabuni hapo yapo shakani. (Sun)

HAALAND KUTUA MAN CITY

STRAIKA wa Borussia Dortmund na Norway, Erling
Braut Haaland, 21, anaamini kwamba, Manchester
City itajaribu kumsajili kipindi cha majira ya joto,
baada ya Manchester United kujiondoka kwenye
mbio za kuwania saini ya nyota huyo. (Mario Cor-
tegana via Express)

FERNANDES ATAKIWA BARCA

KIUNGO wa Manchester United na Ureno, Bruno
Fernandes, 27, atawaniwa na Barcelona kama wak-
ishindwa kumsajli Erling Haaland kipindi cha majira
ya joto. (El Nacional, via Mail)

MORATA KUONDOKA JUVE

STRAIKA wa Hispania, Alvaro Morata, 29, anapanga
kumaliza kipindi chake cha kucheza kwa mkopo
Juventus ili ajiunge na Barcelona, lakini kocha,
Massimiliano Allegri hana mpango wa kumwachia
mchezaji huyo kabla ya kupata mrithi wake. (AS)

KEPA ATAKIWA LAZIO

LAZIO ina nia ya kutaka kumsajili golikipa wa Chel-
sea, Kepa Arrizabalaga, 27, lakini mshahara wa nyota
huyo wa pauni 170,000 kwa wiki unaweza kuwa
kikwazo. (The Athletic)

KAMARA MSHAHARA MKUBWA

MLINZI wa Marseille, Boubacar Kamara, 22,
anataka mshahara wa pauni 150,000 kwa wiki katika
klabu mpya itakayomsajili huku West Ham ikiungana
na Newcastle kuwania saini ya mchezaji huyo wa
Ufaransa. (Sun).

TRAORE KUMRITHI DEMBELE

BARCELONA itamwania winga wa Wolves, Adama
Traore, 25, kama mshambuliaji wa Ufaransa, Ous-
mane Dembele mwenye umri wa miaka 24, ataamua
kutoongeza mkataba mpya. (Diario Sport)

ATLETICO YAMTAKA SOARES

KLABU ya Atletico Madrid itataka kumsajili kwa
mkopo beki wa kulia wa Arsenal, Cedric Soares, 30,
huku ikiwa na nia ya kumpa mkataba wa kudumu
kipindi cha majira ya joto mchezaji huyo. (Mail)

VLAHOVIC KUAMUA FIORENTINA

STRAIKA wa Fiorentina na Serbia, Dusan Vlahovic,
21, anajiandaa kusubiri hadi kipindi cha majira ya joto
ili kujua majaliwa yake. (90 Min)

BAILLY ATAKIWA MILAN

MLINZI wa Manchester United na Ivory Coast, Eric
Bailly, 27, anawaniwa na AC Milan. (Sky Sports Italy,
via Milan Live)

DONDOO 7
MAGAZETI |

BARCELONA, Hispania

OCHA wa Barcelona, Xavi

inasemekana aliachwa

mdomo wazi alipojua

kwamba Ousmane Dem-
bele anataka mkataba utakaomfan-
ya alipwe pauni 700,000 kwa wiki
ili abaki pale Camp Nou.

Mkataba wa sasa wa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ufaransa na
wababe hao wa Catalunya unafika
tamati mwishoni mwa Juni, na Bar-
celona wanapata kigugumizi kuku-
baliana na matakwa ya mkataba wa

MSHAHARA

DEMBELE

KUMTISHA

® ® ® Anataka pauni 700,000 kwa wiki na yupo kati-
ka nafasi nzuri ya kudai masilahi makubwa kutokana...

mshambuliaji huyo.
Manchester United, New-
castle United na Liverpool
wote wanaaminika kuwa
na nia ya kumpeleka
mshindi huyo wa Kombe
la Dunia kwenye Ligi Kuu
England kabla ya msimu wa
2022-23.
Kwa mujibu wa mwandishi wa
habari za michezo wa Ujerumani,
Florian Plettenberg, madai ya msha-
hara wa Dembele ya pauni 700,000
kwa wiki yamemshtua Xavi, ambaye

ameendelea kumuunga mkono
Mfaransa huyo huku kukiwa na
sintofahamu kuhusu mustakabali
wake.

Mshambuliaji huyo yuko katika
nafasi nzuri ya kudai mshahara
mkubwa kutokana na hali ya mka-
taba wake, huku pia akiwa kwenye
nafasi ya kupokea ada kubwa ya
kusajiliwa kutoka kwa klabu mpya
msimu huu wa majira ya joto.

Dembele amefunga mara moja
na kutoa pasi mbili za mabao katika
mechi tisa alizocheza katika ngazi ya
klabu wakati wa msimu wa 2021-22.
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MADRID, Hispania

TRAIKA wa Real Madrid, Karim
Benzema, amefunga bao la 300
kwenye mashindano yote kwa
klabu hiyo wakati wakitoka na
ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya Valencia
Jumamosi kwenye Ligi Kuu Hispania.

Penalti  aliyoifunga  kabla ya
mapumziko pale kwenye dimba la Santi-
ago Bernabeu lilimfanya nyota huyo wa
Ufaransa kufikia idadi hiyo, kabla ya ku-
funga la pili dakika za majeruhi na kum-
fanya kufikisha mabao 22 katika mechi
25 msimu huu.

Benzema amefikisha idadi hiyo ya ma-
bao katika mechi 584 alizoichezea Real
Madrid na kumfanya kuwa mchezaji
wa nne kufikisha idadi hiyo ya mabao
kwenye historia ya klabu hiyo baada ya
Cristiano Ronaldo (450), Raul (323) na
Alfredo Di Stefano (308).

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 34, alijiunga na Real Madrid akitokea
Lyon mwaka 2009, na ameshinda mataji
manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, mara
nne Klabu Bingwa Dunia, matatu ya La-
Liga na mawili ya Copa del Rey.

Benzema alikuwa na mwaka mzuri
2021, akifunga mabao 30 kwa klabu
k yake katika mashindano yote akishinda

pia taji la Ligi ya Mataifa ya Uefa akiwa
na Ufaransa baada ya kuifunga Hispania
mabao 2-1 kwenye fainali Oktoba.
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MANCHESTER, England

HARRY Maguire amesisitiza kuwa
wachezaji wa Manchester United
wana “heshimu na kuamini” mbinu
za Ralf Rangnick baada ya kikosi
hicho kutokuwa na wakati mzuri
kwenye Ligi Kuu England.

Ripoti za hivi karibuni zilibaini-
sha kwamba wachezaji kadhaa
wameonyesha kutoridhishwa na
mbinu za Rangnick na kufikiria
kuhusu majaliwa yao ya baadaye
hapo Old Trafford.

Baada ya kuwa na mwanzo
mbaya wa msimu, kulimfanya Ole
Gunnar Solskjaer kutimuliwa No-
vemba na nafasi yake kuchukuliwa

na raia huyo wa Ujerumani hadi
mwishoni mwa msimu huu wa
2021-22.

Man United ilitoka sare ya bao
1-1 na Newcastle kabla ya mwaka
mpya na ikafungwa 1-O na Wolves
nyumbani na kuibua malalamiko
mengi.

Hata hivyo, Maguire anaamini
kuwa wachezaji wa United wapo
nyuma ya kocha huyo wa muda na
amesema watafanya kila kitu wa-
nachoweza kuhakikisha wanarudi
kwenye ubora wao.

“Tunamheshimu na kuamini
mbinu zake,” alisema mchezaji
huyo wa kimataifa wa England aki-
waambia waandishi wa habari.
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Na Dennis Fussi

KASINO

OCHA Mkuu wa DTB FC, Ramadhani

Nsanzurwimo, ameweka wazi mi-

kakati yake ni kuweka rekodi ya ku-

topoteza mechi yoyote kwa msimu
huu wa Ligi ya Championship zamani Ligi
Daraja la Kwanza.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam mwishoni mwa wiki, Nsanzurwimo
alisema wamecheza michezo 13 na hadi sasa
hawajapoteza na anaendelea kukiimarisha
kikosi chake hasa safu ya ulinzi kulinda lango
lao.

Alisema anaendelea kuboresha safu yake
ya ulinzi kuwa imara ili kutoruhusu kufung-
wa mabao lakini kuwapa mbinu washambu-
liaji wake za kutafuta ushindi hadi wanamal-
iza msimu.

“Ligi ya Championship ina ushindani
mkubwa, tumecheza mechi 13 hatujafungwa,
mipango yetu ni kuhakikisha tunapigania
kuendelea na mwenendo huo wa kuzuia, tu-

sipoteze mechi hadi tumalize ligi,” alisema.
“Tunahitaji kuwa makini kwenye maandal-
izi yetu kwa kuhakikisha tunafanya vizuri ka-
tika kila mechi ili kufikia malengo ya timu ku-
cheza Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao.”
Kuhusu usajili, alisema utafanywa kulin-
gana na mabhitaji ya timu yao kwa kuongeza
idadi ndogo ya wachezaji kutokana na mahi-
| taji yakiwamo kuimarisha nafasi ya ulinzi na

A kiungo.

Odhiambo atamba Prisons
ikishusha mastraika wawili

Dennis Fussi na Adam Fungam-

wango

WAKATI Kocha mpya wa Tan-
zania Prisons, Patrick Odhiambo,
akisema atatumia uzoefu na mbinu
zake zote ili kuifanya timu hiyo
kuwa bora msimu huu, uongozi wa
timu hiyo umemshushia mastraika
wapya wawili.

Odhiambo ambaye alikuwa
akiinoa timu ya Biashara United,
amesema Prisons ni moja ya timu
nzuri na ina wachezaji wenye uwe-
70 wa kupambana, hivyo anaamini
kazi yake haitokuwa ngumu.

“Nafurahi kujiunga kwenye timu
sahihi ambayo ina kila kitu ikiwamo
wachezaji wazuri wenye uwezo,

hapa kazi kwangu ni kuhakikisha
narekebisha mapungufu yaliyopo
ili turudi kwenye ushindani wa
ligi,” alisema Odhiambo.

Kocha huyo raia wa Kenya alia-
mua kuachana na Biashara United,
baada ya uongozi wa timu hiyo
kushindwa kuipambania timu kati-
ka masuala ya vibali vya wachezaji
wapya ambao aliwasajili kutoka
Kenya.

Katika hatua nyingine zikiwa
zimebaki siku tano kabla ya kuka-
milika kwa dirisha dogo la usajili,
klabu ya Prisons imesajili mastrai-
ka wawili, Aboubakar Malika kwa
mkataba wa mwaka mmoja aki-
tokea Mwadui FC, ambayo ipo Ligi
ya Championship na Mudathir Said
kutoka Coastal Union.

\
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“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -10/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO
AL Akhdood vs Ohud Medina
Sheffield Wednesday U23 vs Coventry U23
Millwall U23 vs Charlton U23

Senegal vs Zimbabwe
Crewe U23 vs Hull City U23
Mumbai City FC vs Bengaluru FC
Aston Villa U23 vs Middlesbrough U23
AL Nahdha vs AL Jeel
Al Shabab Kuwait vs AL Tadamon

Hajer Club vs Alshoulla

AL Khalidiyah vs Najma Manama
AL Badii vs East Riffa

Doxa Katokopia vs Pafos FC

Guinea vs Malawi

Morocco vs Ghana

Benfica Lisbon B vs Porto B

Torino vs Fiorentina

AL Qadsia vs AL Nasr

Omonia Nicosia vs Olympiakos Nicosia|

Hapoel Petah Tikva vs Hapoel Afula

Ironi Hasharon vs Sectzya Nes Ziona

Altinordu vs Keciorengucu

Fenerbahce vs Adana Demirspor|

Maccabi Bney Reine vs SC Kfar Qasem
Manama Club vs Riffa Club

Jong Utrecht vs Jong Ajax

Nacional Madeira vs CD Feirense

Bnei Sakhnin vs Hapoel Katamon
Derby County U23 vs Liverpool U23|

Comoros vs Gabon

Burnley U23 vs Birmingham U23

Everton U23 vs Crystal Palace U23

Stoke City U23 vs Norwich U23

West Ham U23 vs Leeds United U23

Newcastle U23 vs West Bromwich U23
Manchester United U23 vs Tottenham U23
Nottingham U23 vs Fulham U23

Sunderland U23 vs Reading U23

Bradford PA vs Gateshead

Toulouse vs Nancy
Manchester Utd vs Aston Villa

Real Oviedo vs Eibar

Jong PSV vs Almere City

Espanyol vs Elche

Gil Vicente vs Vitoria Guimaraes

Shabab AL Ahli Dubai Club vs AL Khaleej Khor Fakkan

Jamshedpur vs East Bengal

Al Salmiyah vs Kazma SC

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

¥ PAPE SAKHO

SIMBA,

Saada Akida na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

AKATI miamba ya soka nchi-
ni Simba na Yanga ikishuka
dimbani leo kwenye mechi
za nusu fainali ya Kombe la
Mapinduzi visiwani hapa, sasa ni dhahiri
makocha wa timu hizo wameanza kutafu-
tana ili kuonyesha nani zaidi baada ya kila
mmoja kueleza dhamira yake ya kutinga
fainali na kutwaa taji hilo.
Michezo miwili ya nusu fainali
ya michuano hiyo itapigwa leo
katika Uwanja wa Amaan, am-
bapo Yanga itavaana na Azam
FC majira ya saa 10:15 alasiri
huku Simba ikiwa na shughuli
pevu dhidi ya Namungo saa
2:15 usiku.
Akizungumzia mchezo wao wa leo dhidi
ya Namungo, Kocha Mkuu wa Simba, Pablo
Franco, jana alisema anaamini utakuwa
mgumu lakini mzuri wakutazama kwa
kuwa timu zote zinaweka mpira chini,

Mshahara wa Dembele w

MAYELE

YANGA ZAANZA
KUTAFUTANA MAPINDUZI

,;am; iShapx
_

WA MUS UKURASA 21

Nyota 10
kutazamwa
Fainali za
Afcon 2022

YOUNDE, Cemroon

MICHUANO vya
Kombe la Mataifa
va Afrika (AFCON)
2022, ilianza jana
Jumapili nchini...

Kibu
afunguka

~ nafasi

=~ anayopenda
kucheza

a Adam Fungamwan

MCHEZAJI wa Timu
ya Simba, Kibu Denis,
amefichua kuwa hu-

penda zaidi kucheza...

HABARI UK. 20

® ® ® Pablo awataja waamugzi akiimulika Namungo
kwanza, mastaa wa Jangwani wawahi Z’bar kwa...

hivyo kilichobaki ni waamuzi kutenda haki
kwa kufuata sheria zote 17 za soka bila ku-
walinda wanaocheza rafu mbaya hasa zile
zinazohatarisha afya za wachezaji.

“Utakuwa mchezo mgumu, Namungo ni
moja ya timu nzuri, ila tunaamini itakuwa
mechi bora ya kutazama kwa kuwa timu
zote zinacheza soka na si vurugu.

“Katika michuano inapofika hatua kama
hii, kila mechi inakuwa ngumu, lakini
tumejiandaa kwa hilo kwa kuwa tunataka
kushinda taji hili,” alisema Pablo.

Lakini kwa Yanga ambayo hii itakuwa
mara yao ya pili kukutana na Azam FC
hatua ya nusu fainali baada ya mwaka jana
kuwatoa “‘Wanalambalamba’ hao kwa mik-
waju ya penalti 4-3 kwenye hatua kama
hiyo, wamepania tena kufanya kweli leo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
wa Makipa wa Yanga, Razak Siwa, alisema
wamejiandaa kufanya vizuri na kuna baa-
dhi ya wachezaji wameungana na wenzao

kikosini na huenda wakaonekana katika
mchezo huo wa leo.

Hata hivyo, Nipashe jana lilishuhudia
wachezaji wa timu hiyo ambao hawaku-
wapo awali, Saido Ntibazonkiza, Yanick
Bangala na Fiston Mayele, wakiwa ma-
zoezini jana na wenzao katika Uwanja wa
Amaan visiwani hapa.

“Tumejiandaa vizuri dhidi ya Azam FC
kwetu haituumizi kichwa kwa sababu
tumezoea kuifunga, kikubwa tunatakiwa
kujipanga vizuri kuhakikisha tunaenda
kucheza fainali ya Mapinduzi,” alisema
Siwa.

Kocha wa makipa wa Azam FC, Iddi
Abubakar kwa upande wake, alisema
wamejiandaa vizuri na wanaiheshimu
Yanga kwa sababu mwaka jana waliwatoa
kwa penalti, lakini hiyo haiwezi kuwa saba-
bu ya kuwaogopa.

“Hatuingia kulipa kisasi, tutacheza
mpira na tunaenda kwa mbinu nyingine

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kabisa, pia tutamkosa Shaban Chilunda
ambaye ni majeruhi,” alisema Iddi.

Fainali ya michuano hiyo ambayo mwa-
ka huu zilijumuisha timu 10, sita za Zanzi-
bar na nne kutoka Tanzania Bara, itapigwa
Alhamisi wiki hii na ikitarajiwa kukutani-
sha timu zote za Bara baada ya zile za visi-
wani zote kushindwa kufuzu nusu fainali.

Timu za Zanzibar ambazo michuano
hiyo imekuwa mlima mrefu kwao mwaka
huu ni KMKM, Taifa Jang'ombe, Mlandege
FC, Yosso Boys , Selem View na Meli Nne
City, huku za kutoka Tanzania Bara amba-
70 zote zimetinga hatua ya nusu fainali ni
Simba, Yanga, Azam pamoja na Namungo

FC.

9%77085675410027>
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