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Na Mwandishi Wetu

MWAKA 2013 unaandika 
historia, ndiyo wakati 
taifa lilianza kuelekea 
kwenye mchakato wa kuandika katiba mpya.

Katiba ilielekeza nguvu zaidi katika kusikiliza na kukusanya maoni na mapendekezo ya wananchi  kupitia Tume ya Jaji Joseph Warioba.
Mambo makubwa yanayopende-kezwa na wananchi Bara na Visiwani ni pamoja na kutenganisha mamlaka ya mihimili mitatu ya utawala na pia kumpunguzia mamlaka rais.

Muundo wa Muungano, kuwapo tume huru ya uchaguzi na kutoa ruhusa wananchi kupinga matokeo yote ya uchaguzi mahakamani, ni haki wanazozitaka kikatiba.
Katiba mpya ilitaka kuruhusu wag-ombea huru na uwajibikaji kwenye uteuzi wa watendaji wakuu kwenye taasisi za umma mfano mashirika, mahakama na wakala,  ikiwata-ka waidhinishwe na bunge kwanza.Aidha, mbali na katiba hiyo ku-jikita katika kupunguza mamlaka yaliyotwishwa muhimili mmoja au rais, ilipendekeza pia wapigakura (wananchi),  kuhoji na kudhibiti wabunge hata kuwawajibisha kama hawatimizi wajibu wao majimboni.Licha ya  kufanyika mkutano wa Bunge Maalum la Katiba, haikupati-kana. Hata hivyo, kwa miaka mitatu sasa Watanzania wameamsha tena kilio cha katiba mpya.

Wanataka iwepo  tume huru ya kusimamia uchaguzi ili uwe huru na haki, ili mshindi na mshindwa ari-dhike bila kinyongo.

Makonda anavyogeuka
kuwa mtetezi wa watu
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hayajaleta tume huru waliyoitaka, bado uchaguzi unaendelea kusi-mamiwa na watumishi wa umma, anaeleza.
“Ukamweka mtumishi wa umma mwandamizi kitu ni kile kile ni mwajiriwa wa serikali,” anafafanua Suzan.

Anakumbusha kuwa tume ya uchaguzi ilishatoa ripoti na kueleza kuwa inahitaji watumi-shi wake yenyewe, hivyo ina-shangaza hata takwa la tume ha-likuzingatiwa.
Anatoa mfano kuwa mwaka 2020 mgombea alienguliwa akakata rufani akashinda, tume ikamrudisha kwenye uchaguzi, lakini akakataliwa na mkurugenzi (msimamizi) wa uchaguzi.

“Tunataka watumishi wa tume, si wa serikali wawe waandamizi au wakurugenzi wasisimamie uchaguzi ili uwe huru na haki,” anasisitiza.
Suzan anasema wanataka upelekwe muswada bun-geni  utakaoanzisha mchakato wa katiba mpya, badala ya kuleta vipengele vya sheria kama ilivyo-fanyika.

Mambo mengi ambayo yana-hitaji kubadilishwa ili kuwa na uchaguzi yapo kikatiba, mfano ibara ya 74 inasema kutakuwa na Tume ya Uchaguzi, haisemi kutakuwa na Tume Huru ya Uch-aguzi, kama Sheria ya Tume ya Uchaguzi inayosubiri kusainiwa inavyosema. “Haiwezekani kuwa na sheria inayotofautiana na kat-iba. Tunataka kuwe na mchakato wa katiba mpya. Namshauri Rais asisaini kwanza asikilize maoni ya wananchi. Sheria zirudi tena bun-geni zifanyiwe marekebisho.  La-kini kikubwa aanzishe mchakato wa katiba mpya.”
Anasema hakukuwa na sababu ya kuleta vipande vya sheria na kuongeza  ‘mkanganyiko’ badala ya mabadiliko, akisisitiza ulazima wa kurekebisha katiba.

Wadau: Marekebisho yamejaa mwingiliano wa katiba, sheria

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Pindi Chana. PICHA: MTANDAO
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Wanataka mahakama zisikilize kesi zote za uchaguzi  na  zitoe haki bila kuendeleza maelekezo ya kisheria kuwa matokeo ya uch-aguzi wa rais yakitangazwa hap-ingwi popote.
Polepole ndiyo mwendo,  seri-kali imefikisha miswada ya she-ria zinazohusika na uchaguzi zikiwamo Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, She-ria ya Tume ya Uchaguzi na ile ya 

Vyama vya Siasa.
Miswada imejadiliwa bun-geni, wadau wametoa maoni na kurudishwa bungeni kupit-ishwa marekebisho na sasa kina-chosubiriwa ni saini ya Rais ili zi-tungiwe kanuni zianze kutumiwa.Wadau wanazungumzia mchakato huo, wakisema bado kuna walakini. Kilichofanyika bungeni ni mwingiliano wa sheria na katiba na inavyoelekea sheria 

zinavunja katiba.
Wakili wa kujitegemea James Marenga, anazungumza na Ni-pashe kuhusu mkanganyiko, unaotokea akisema  kuanzia ibara ya 13 katiba inakataza kuwa sheria yoyote itakayoku-wa kinyume na katiba batili.

Akirejea mabadiliko hayo yaliyofanyika hivi karibuni, anasema sheria hizo zinain-gilia majukumu ya Rais katika uteuzi mfano katiba inamtaka ateue mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, mkurugenzi na  makamishna.
“Ni maelekezo ya katiba, sheria ya tume ya uchaguzi  in-ayorekebishwa na bunge, ina-taja kuundwa  tume ya usaili, ambayo kwenye katiba haipo. Huenda Rais atazingatia katiba, kuitetea, kuilinda kwa mujibu wa kiapo chake.”

 Hata hivyo, anaonyesha wasiwasi kuwa Rais hawezi kukiuka katiba kwa kutekeleza mabadiliko ya sheria yaliyo-fanywa na bunge, inawezekana mabadiliko yaliyofanyika yasi-fikie uhalisia.    
KATIBA NI JIBU
Suzan Lyimo ni mwanasiasa mbobezi na mbunge wa zam-ani wa CHADEMA, anayese-ma matarajio ya wadau huen-da yasipatikane.

“Mosi ni tume huru ya kusi-mamia uchaguzi, marekebisho yanaondoa wakurugenzi wa halmashauri kusimamia uch-aguzi na kumwingiza kwenye watumishi waandamizi…”
Kwa hali hiyo marekebisho 
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ya makundi 
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kwa Lowassa
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Warioba: Nilimshauri 
Lowassa aachie ngazi 

Lowassa hakuhama CCM 
kwa sababu ya kutofautiana 
kiitikadi  na chama chake bali 
hakutendewa haki na alitaka 
kutuma ujumbe kwamba 
lazima hali ibadilike.”

“Lowassa alikuwa mwanasiasa 
mwenye ushawishi katika siasa 
za Tanzania kuliko mwanasiasa 
mwingine tangu kufariki dunia 
kwa Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere.”

“Nikamwambia (Lowassa) 
haya ni mambo ya kisiasa hata 
kama wangekusikiliza, kwa 
hali iliyokuwapo, ilibidi uachie 
ngazi kwa sababu nguvu zako 
zilikuwa zimeshapunguzwa.”

ROSTAMLISSUWARIOBA

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
akiongoza waombolezaji kuaga mwili wa 
Waziri Mkuu mstaafu, Edward Lowassa 
katika viwanja vya Karimjee, Dar es 
Salaam jana. PICHA: OMR
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Mjane wa Hayati Edward Lowassa, Regina Lowassa, akiiongoza familia kuuga mwili wa 
mpendwa wao katika viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Warioba: Nilimshauri Lowassa aachie ngazi
Na Jenifer Gilla 

MWANASHERIA na mwana-
siasa mkongwe, Jaji Joseph War-
ioba, ameeleza alivyomshauri 
Edward Lowassa, kuhusu kujiu-
zulu nafasi ya Waziri Mkuu.

Jaji Warioba ambaye aliwahi 
kuwa Waziri Mkuu na Makamu 
wa Kwanza wa Rais mwaka 1985 
hadi 1990, aliyasema hayo jana 
wakati akitoa salamu za pole 
wakati wa kuuaga mwili wa Lo-
wassa katika viwanja vya Karim-
jee, Dar es Salaam.

Lowassa alijiuzulu katika na-
fasi hiyo mwaka 2008 kutokana 
na kashfa ya zabuni ya kufua 
umeme wa dharura iliyopewa 
kampuni ya Richmond, baada ya 
kuitumikia kwa takriban miaka 
miwili tangu alipoteuliwa na rais 
wa awamu ya nne, Dk. Jakaya 
Kikwete. 

Warioba alisema alisikia taar-
ifa za kujiuzulu kwa Lowassa 
bungeni wakati akiwa Dar es 
Salaam kuwa hakutendewa haki 
kwa kuwa walimhukumu bila ya 
kumsikiliza.

Alisema aliposikia taarifa na 
malalamiko hayo alitoa tamko 
kuwa kama kweli wamemtuhu-
mu Waziri Mkuu bila kumsiki-
liza, hawakumtendea haki.

Hata hivyo, alisema baada ya 
muda, Lowassa alimtafuta kwa 
ajili ya kumpa malalamiko hayo 
na alisisitiza kuwa bado ilikuwa 
muhimu kwake kujiuzulu hata 
kama angepewa nafasi ya kusiki-
lizwa kutokana na hali ilivyoku-
wa.

“Bado nikamwambia haya ni 
mambo ya kisiasa hata kama 

wangekusikiliza kwa hali iliyoku-
wapo, ilibidi uachie ngazi kwa 
sababu nguvu zako zilikuwa 
zimeshapunguzwa,” alisema.

Mamia ya waombolezaji jana 
walijitokeza katika viwanja 
hivyo kutoa salamu za mwisho 
kwa mwili wa kiongozi huyo 
aliyefariki dunia Februari 10, 
mwaka huu, saa 8:00  mchana 
katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI)  alikokuwa akip-
atiwa matibabu.

HALI KARIMJEE 
Mpaka kufikia saa 4:00 asu-

buhi, viwanja hivyo vilikuwa 
vimefurika mamia ya waom-
bolezaji wakiongozwa na Maka-
mu wa Rais, Dk. Phillip Mpango, 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
na viongozi mbalimbali wa seri-
kali na vyama vya siasa.

Mwili wa marehemu uliingia 
katika viwanja hivyo saa 4: 20 
asubuhi ukiwa umepakiwa ka-
tika gari maalum la Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania ( JWTZ) ki-
sha ulipelekwa kwenye jukwaa 
na maofisa wa jeshi hilo kwa 
mwendo wa pole wakisindiki-
zwa na mapigo ya tarumbeta. 

Wakati mwili ukielekezwa 
kwenye jukwaa, watu wote wali-
simama ukimya ulitawala   kila 
mmoja akitafakari mambo 
makubwa aliyoyashuhudia au 
kujifunza kutoka kwa kiongozi 
huyo.

Baada ya mwili kuwekwa ma-
hali palipoandaliwa, zilifuata 
sala fupi kutoka kaa viongozi wa 
dini na madhehebu mbalimbali 
kisha salamu za rambirambi ku-
toka kwa viongozi.

Saa 6:20 mchana,  Makamu wa 
Rais Mpango na viongozi wen-
gine wa serikali na familia ya 
marehemu, waliongoza Watan-
zania kutoa salamu za mwisho 
kwa kiongozi huyo, shughuli ili-
yochukua takribani saa mbili.

Akitoa salamu za pole kwa 
niaba ya Rais Samia Suluhu Has-
san, Dk. Mpango aliwasihi vion-
gozi wa serikali na Watanzania 
kumuenzi Lowassa  kwa kuy-
aendeleza mazuri aliyokuwa aki-
yafanya kwa maendeleo ya nchi.

Dk. Mpango alisema serikali 
itamkumbuka kama kiongozi 
aliyejitoa kwa dhati na kutumia 
karama aliyopewa na Mwenyezi 
Mungu kuwatumikia Watanza-
nia.

Alisema maisha ya kiongozi 
huyo yameacha mafunzo mengi 
ikiwamo uchapakazi hodari ka-
tika chama, utumishi wa umma 
na shughuli binafsi kama vile 
ufugaji.

“Kwa hivyo inatupasa Watan-

zania kumuenzi kwa kuchapa 
kazi ili kuboresha maisha yetu 
na kuchangia katika ujenzi wa 
taifa,” alisema.

Pia aliwasihi viongozi waji-
funze kutoka kwa Lowassa kwa 
kutetea maslahi ya taifa kwa 
kuwa kiongozi huyo alikuwa 
mtetezi wa maslahi ya wananchi 
wa Jimbo la Monduli katika kip-
indi chote alichowahudumia 
akiwa mbunge.

Aliwakumbusha pia viongozi 
wa sasa na wa baadaye kuiga 
mfano wa marehemu kwa kuwa 
na uthubutu wa kubuni miradi 
mikubwa yenye kuiletea nchi 
maendeleo. Alitoa mfano wa al-
ipokuwa Waziri wa Maji na Mifu-
go  alibuni miradi ya kuboresha 
huduma ya maji kwa kuvuta 
maji kutoka Ziwa Victoria.

Jambo  lingine, kwa mujibu 
wa Dk. Mpango ni suala la elimu 
alilolipa kipaumbele na mara 
zote alipoulizwa vipaumbele 
vyake, alitaja elimu katika nafasi 

ya kwanza hadi ya tatu na kwa 
sababu hiyo alisimamia kwa 
uhodari utekelezaji wa sera, 
mikakati na mipango ya elimu 
ikiwamo ujenzi wa shule za se-
kondari za kata.

“Kwa hiyo Watanzania wote 
hasa vijana yatupasa tumuenzi 
Mheshimiwa Edward Lowassa 
kwa kutumia fursa mbalimbali 
kujipatia elimu kwa manufaa 
yetu na taifa,” alisisitiza.

Pia alisema alikuwa mwana 
mazingira hodari, alihimza na 
kuongoza kampeni za uhifadhi 
wa mazingira na kuwakumbu-
sha Watanzania kumuezi hasa 
katika kutunza vyanzo vya maji 
ili kukabiliana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

Alisema serikali inaiombea 
familia faraja, na kumwomba 
mjane, familia na Watanzania 
kuupokea msiba huo kwa imani 
na kudumisha amani na upendo 
kwa manufaa ya nchi.

WASAFIRI KUMUAGA 
Kikundi cha watu 15 wa jamii 

ya wafugaji wa kabila la Wama-
sai kutoka Mvomero mkoani 
Morogoro, wamesafiri hadi Dar 
es Salaam kumuaga kiongozi 
huyo. 

Walisema kufika kwao kuuaga 
mwili wa Lowassa ambaye ali-
kuwa mstari wa mbele katika 
kutetea watu wa jamii hiyo ni 
kutoa shukrani   kwa kuwa ali-
wapa mwongozo   katika mam-
bo mengi ya  maendeleo.

Mwakilishi wa kundi hilo, 
Thomas Mgema, alisema wame-
pokea kwa masikitiko taarifa za 
kifo cha Lowassa kwa kuwa ali-
wapigania na kuwaelimisha na 
kuwapa umuhimu wa elimu.

“Alikuwa akija kule tunakoi-
shi kipaumbele cha kwanza ali-
kuwa anatuambia twende shule 
na sasa katika jamii yetu wengi 
wamesoma,” alisema Mgema.

Rudia Kamando alisema 
wamepoteza mtu muhimu ka-
tika maisha yao kwa kuwa  ali-
wapigania sana watu wa jamii 
hiyo katika elimu na mambo 
mengine ya kimaendeleo.
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Mwinyi asema Tanzania imepata pigo

TANGAZO LA MKUTANO MKUU WA MWISHO WA 
WANAHISA WA KAMPUNI YA CNBMI TANZANIA LIMITED

Cheti cha Usajili No. 127673

Sheria ya Makampuni, 2002 (Kifungu 334 (1))

Umma na wahusika wanafahamishwa kutakua na mkutano mkuu wa 
mwisho wa wanahisa wa kampuni CNBMI TANZANIA LIMITED, yenye 
usajili namba 127673 kitakachofanyika tarehe 11/3/2024 ofisini kwa 
mfilisi saa 4:30 asubuhi ambapo mfilisi atatoa hesabu ya kufungwa kwa 
hiari kwa kampuni.

Mfilisi:   LINDA ALLAN MWAMBETE

Amwani ya Mfilisi: 368 MSASANI ROAD MIKUMI HOUSE OYSTERBAY
   P.O BOX 9673 DAR ES SALAAM TANZANIA

Tarehe ya kuchaguliwa:   20 SEPTEMBER 2023
 

Amechaguliwa na: WAMILIKI WA KAMPUNI

Sahihi ………………………………………………… Tarehe: 9/02/2024

Jina: LINDA ALLAN MWAMBETE

Askari wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), wakiwa wamebeba jeneza 
lenye mwili wa Hayati Edward Lowassa, baada ya kuwasili katika viwanja vya Karimjee, 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Rostam afichua kilichompeleka Lowassa upinzani 
Na Elizabeth Zaya

MFANYABIASHARA maarufu, 
Rostam Aziz, ameeleza sababu 
za aliyekuwa Waziri Mkuu, Ed-
ward Lowassa, kutoka Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kwenda 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) na ku-
gombea nafasi ya urais. 

Amesema mwanasiasa huyo 
aliyefariki dunia Jumamosi iliyo-
pita, hakufanya hivyo  kwa saba-
bu ya kutofautiana kiitikadi  na 
chama chake bali hakutendewa 
haki na alitaka kutuma ujumbe 
kwamba lazima hali ibadilike.

Alitoa kauli hiyo jana alipoku-
wa akimzungumzia Lowassa 
alivyomfahamu na alivyokuwa 
naye karibu katika masuala 
mbalimbali yaiwamo ya kisiasa 
walipokuwa wote bungeni.   

Rostam ambaye aliwahi kuwa 
Mbunge wa Igunga kwa vipin-
di kadhaa, alisema  baada ya 
ujumbe huo kuwa umetumwa 
na kwamba ndani ya CCM watu 
wameelewa kwa nini alifanya 
hivyo, Lowassa hakuwa na tatizo 
la kurudi alikotoka (CCM) kwa 
sababu ndiko kulikuwa nyum-
bani kwake.

 “Lowassa alitoka CCM kwen-
da kugombea nafasi hiyo (urais) 
kupitia upinzani kwa sababu kuu 
moja, alikwenda upinzani kwa 
sababu hakutendewa haki na 
alitaka kutuma meseji kwamba 
lazima hali ibadilike,” alisema.

“Siku zote tunamkumbuka 
kwamba yeye alikuwa mtu shu-
jaa, alikuwa mtu wa msimamo 
akiamini katika haki na kwamba 
unapotafuta haki inawezekana 
ukatumia njia nyingine kuitpa-
ta,” alisema.

Rostam alisema aliishi na Lo-
wassa nyumba moja kwa miaka 
15 jijini Dodoma na kwamba ali-
kuwa akimfahamu vizuri kuliko 
wengine wengi.

“Nimeishi na Edward Lowassa 

nyumba moja Dodoma kwa mia-
ka 15. Alikuwa kiongozi mwenye 
nidhamu ya hali ya juu, mwenye 
akili tulivu, mcha Mungu wa 
dhati, mnyenyekevu na mwenye 
kauli thabiti.

“Nidhamu ndiyo jambo linal-
otofautisha umahiri wa Edward 
na wengine wengi. Taifa lime-
poteza kiongozi mzalendo mwe-
nye mapenzi ya kweli kwa nchi 
yake,” alisema Rostam.

LISSU ANENA

Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Tundu Lissu, alise-
ma Lowassa alikuwa mwana-
siasa mwenye ushawishi katika 
siasa za Tanzania kuliko mwa-
nasiasa mwingine tangu kufariki 
dunia kwa Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere.

  “Na nikisema ushawishi wa 
siasa sina maana ya vyeo, nina 
maana ya kuwa na ‘political in-
fluence’ (ushawishi kisiasa). Sasa 
Lowassa alikuwa ‘perhaps the 
most influential figure.

“Wanasiasa wengine wote 
mnaowafikiria ukimwacha Baba 
wa Taifa, wengine wote waliku-
wa na ushawishi kwa sababu ya 
vyeo vyao. Waziri Mkuu Lowassa 
hakuwahi kuwa Rais, Uwaziri 
Mkuu wake ulikuwa wa miaka 
miwili tu lakini ushawishi wake 
katika siasa za nchi hii ulikuwa 
mkubwa sana,” alisema.

Lissu alisema kuondoka 
kwake ni pigo kubwa na kwam-
ba taifa limepoteza mwanasiasa 
wake maarufu.

“Nchi hii imepoteza mwana-
siasa wake maarufu na mahitaji 
kama sehemu ya kumuenzi tuna-
hitaji kutambua huo ushawishi 
wake wa kisiasa. Sisi  (CHADE-
MA) alikuwa mgombea wetu 
wa urais mwaka 2015 na kwa 
rekodi zilizopo ambazo hakuna 
anayeweza kuzibisha, hakuna 
mwanasiasa, mgombea urais wa 

upinzani wa kabla yake au wa 
baada yake aliyepata kura nyingi 
za urais au aliyepata wabunge 
wengi kuliko Mzee Lowassa.

“Na hiyo inakuambia ni jinsi 
gani ambavyo alikuwa na ushawi-
shi. Nimekuja hapa kutambua 
mchango wake katika maisha 
yetu kama taifa na pia kuwapa 
faraja familia yake. Mama Lo-
wassa alikuwa mwalimu wangu 
nilipokuwa kidato cha kwanza 
miaka 41 iliyopita. Kwa hiyo ni-
mekuja kumpa pole mwalimu 
wangu na familia yake,” alisema.

SUMAYE
Waziri Mkuu mstaafu, Fre-

drick Sumaye, alisema Watanza-
nia walimfuata Lowassa alipo-
hamia upinzani kwa sababu ya 
ushawishi wake.

Sumaye akiwa ni miongoni 
mwa waliohamia upinzani ka-
tika kipindi hicho ambacho 
Lowassa alihamia CHADEMA, 
alisema kiongozi huyo enzi za 
uhai wake alikuwa mtu wa misi-
mamo katika kusimamia jambo 
aliloliamini.

 “Alikuwa akisema jambo lake 
analisimamia kweli na hataki 
mishindo. Alikuwa  mchapakazi 
sana na kipenzi kwa Watanza-
nia ndiyo maana alipotoka CCM 
kwenda upinzani walimfuata. 
Tumepoteza kiongozi muhimu 
sana,” alisema Sumaye.

Naye   Hamisi Mngeja, mion-
goni mwa watu waliomfuata 
Lowassa alipohamia upinzani, 
ambaye uamuzi wa kwenda up-
inzani ilikuwa ndoto na maono 
yake katika kulitumikia taifa.

  “Katika siasa kuna wakati 
mnaweza kutofautiana kabisa 
lakini baadaye mnaweza kurudi 
mkawa kitu kimoja. Uamuzi 
wa Lowassa kwenda upinzani 
haukuwa mdogo, ulikuwa mgu-
mu sana, lakini yeye alikuwa na 
ndoto na maono katika kulitu-
mikia taifa,” alisema Mngeja.

Na Jennifer Gilla 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema Tanzania 
imepata pigo kubwa kutokana 
na kifo cha Waziri Mkuu Mstaafu 
Edward Lowassa kwa sababu 
mbalimbali kwa aliyoyafanya 
kwa taifa. Akizungumza wakati 
wa hafla ya kuaga mwili wa kion-
gozi huyo viwanja vya Karimjee, 
Dar es Salaam, Dk. Mwinyi alise-
ma  kwa kipindi alichofanya kazi 
na Lowassa, alijifunza uzalendo, 
uwajibikaji, ushirikiano na watu 
mbalimbali na kuweka mbele 
maslahi ya nchi. 

Alisema kutokana na mambo 
aliyoyafanya ambayo ni alama ya 
kudumu katika historia ya nchi, 
namna bora ya kumuenzi ni kue-
ndelea kuyaishi maono yake ya 
uzalendo na uwajibikaji ili ku-
piga hatua na kuleta maendeleo.

Rais Mstaafu wa Awamu ya 
Nne, Jakaya Kikwete, alisema 
taifa linapaswa kumshukuru 
Mungu kwa muda aliowajaalia 
kuishi na kiongozi huyo kwa 
kuwa ameacha alama zitakazo-
kumbukwa daima.

Waziri Mkuu mstaafu, Fred-
erick Sumaye, alisema Lowassa 
ameacha mambo mengi am-
bayo watayakumbuka serikalini, 
kwenye chama na katika jamii 
hata baada ya kustaafu. Alimta-
ja kuwa alikuwa mchapakazi, 
aliyekuwa tayari kutoa ushauri 
wakati wowote na alitekeleza 
yale aliyokabidhiwa na viongozi 
wake na ameishi maisha ya ku-
tukuka. Rais Mstaafu wa Zan-
zibar, Dk. Ali Mohamed Shein, 
katika salamu zake, alisema kwa 
kipindi alichofanya kazi naye, al-
imfahamu kama mwenye juhudi 

katika kazi, weledi, heshima kwa 
kila mtu na alijitoa mhanga kwa 
ajili ya nchi yake.

Alisema pia alikuwa kion-
gozi aliyependa kujifunza muda 
wowote kwa ajili ya maslahi ma-
pana ya nchi yake.

FAMILIA YATOA NENO
Akizungunza kwa niaba ya fa-

milia, mtoto wa marehemu na 
Mbunge wa Monduli, Fred Lo-
wassa, alimshukuru Rais Samia 
kwa kupambana kupigania afya 
ya baba yao katika kipindi chote 
cha kuuguza na kwamba vingi-
nevyo,  asingefika hata Februari 
10 (tarehe aliyofariki dunia).

Aliwashukuru pia Watanzania 
na viongozi wote kwa kuwashi-
ka mkono katika kipindi hicho 
kigumu. Fred alisema msiba 
huo ni wa Watanzania wote kwa 
kuwa baba yao alikuwa mlezi na 
mzazi wa watu wote na alipiga-
nia kuboresha maisha ya wote 
ikiwamo kujenga shule za kata, 
kuboresha huduma ya maji na 
Chuo Kikuu cha Dodoma. Alise-
ma   walipokea taarifa za kifo 
cha baba yao kwa amani kwa 
kuwa aliugua kwa muda mrefu 
na sasa umefika muda wake wa 
kupumzika.

Mchungaji wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Usharika wa Azania Front, Jo-
seph Mlaki, aliwasihi waom-
bolezaji kuwa na amani mioyoni 
mwao kwa sababu Lowassa 
ameitwa na Mungu.

Mchungaji Mlaki aliwasihi pia 
wanafamilia na serikali kum-
shukuru Mungu kwa uhai wa 
Lowassa kwa kukaa naye kulea 
watoto hadi wajukuu, lakini pia 
wakipata nafasi ya kumuuguza 
hadi umauti kumkuta.
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Makonda anyooshewa 
kidole kauli kuhusu 
haki mahakamani

Upasuaji wa kuongeza makalio 
Muhimbili wazua zogo bungeni
Na Godfrey Mushi, DODOMA

MJADALA mkali umeibu-
ka bungeni kuhusu upasuaji 
kurekebisha maumbile, ikiwamo 
kupunguza au kuongeza uku-
bwa wa makalio katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH).

Luhaga Mpina, Mbunge wa 
Kisesa (CCM), ndiye aliyeibua 
zogo bungeni jijini hapa juzi, 
alipotoa hoja kwamba MNH-
Mloganzila imeanzisha huduma 
hiyo kinyume cha Sera ya Taifa 
ya Afya ya Mwaka 2007.

Hospitali hiyo ilitangaza kuan-
za upasuaji huo wa mapambo 
‘Reconstructive Cosmetic Sur-
gery’ Oktoba 27, mwaka jana.

Wakati akichangia mjadala 
kuhusu Shughuli za Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Afya na 
Masuala ya Ukimwi kwa Mwaka 
2023, Mpina alihoji sababu za 
uongozi wa hospitali hiyo kutoa 
rukhsa ya jambo hilo wakati 
hakuna mahali kwenye Sera ya 
Taifa ya Afya  ya Mwaka 2007 
imetoa baraka kuwa na huduma 
hiyo.

“Hakuna mahali kwenye Sera 
ya Afya yetu ya Mwaka 2007 
imeruhusu jambo hili. Operesh-
eni ya matibabu, operesheni 
kwa ajili ya kuongeza makalio; 
ni operesheni ya kimapambo 
(cosmetic surgery), si ya mtu am-
baye ana changamoto yoyote ile 
ya afya.

“Kwahiyo, kwenye sera yetu 
jambo hili halipo. Kwanini Hos-
pitali ya Mloganzila imeruhusu 
jambo hili kufanyika?” alihoji 
Mpina aliyekuwa Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi katika uongozi 
wa Rais John Magufuli.

Baada ya Mpina kutoa kauli 
hiyo, Mbunge wa Gairo, Ahmed 
Shabiby, alisimama na kumpa 

taarifa Mpina, akisema hata 
kiuno kikikaa vibaya nayo ni 
changamoto ya kimatibabu.

“Kwahiyo, kukiweka kiuno vi-
zuri, ni kusababisha binadamu 
atembee vizuri na aweze kuwa 
na umbo zuri,” alisema Shabiby.

Hata hivyo, Mpina alikataa 
kupokea taarifa hiyo ya mbunge 
mwenzake, akisisitiza serikali 
imeanzisha huduma hiyo bila 
kibali cha Bunge wala hakuna 
sheria, kanuni na mwongozo wa 
utoaji huduma hiyo.

“Kwahiyo, wananchi wetu leo 
hii wakienda kupata matibabu 
makubwa kwenye huo upasuaji, 
hakuna sheria inayowaongoza 
katika kazi zao,” Mpina alifafan-
ua zaidi hoja yake.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel, alisimama na 
kupinga vikali kilichoelezwa na 
Mbunge Mpina.

Naibu Waziri huyo ambaye 
kitaaluma ni daktari wa binad-
amu, alisema: “Mimi sina shida 
na mchango wa Mheshimiwa 
Mbunge (Mpina), ila tu nilitaka 
nimweleweshe kwamba kwenye 
tiba na kwenye tiba za kawaida; 
kwanza maana ya afya ni nini? 
Kuwa na afya si tu kutokuwapo 
magonjwa.

“Unaweza ukawa una afya, 
huna ugonjwa lakini una shida 
ya afya kwa sababu kisaikolojia 
hauko vizuri, wala kisosholojia 
hauko vizuri. 

“Kwahiyo, sisi kiafya hatuku-
angalii wewe kwa maana ya 
ugonjwa. Binadamu si disease 
entity, ni partiality ya kimawazo, 
kiakili, kimwili na kila kitu.”

Majibu hayo ya Naibu Waziri 
Mollel hayakumpendeza Mpina. 
Mbunge huyo akaendelea ku-
sisitiza kuwa matibabu popote 
duniani yanaongozwa na sera ya 

nchi.
“Sera yetu ya nchi haijazi-

accommodate (haijajumuisha) 
huduma zote. Huduma za kima-
pambo hazipo! Sasa huyu waziri 
anaongea nini?” Mbunge Mpina 
alihoji.

Swali hilo likamwibua Waziri 
wa Afya, Ummy Mwalimu, aliyei-
nuka kwenye kiti na kusema wa-
naongozwa na tafsiri au mion-
gozo ya Shirika la Afya Duniani 
(WHO), ambayo inaeleza afya ni 
ukamilifu wa binadamu kimwili, 
kiakili na kijamii na kutokuwapo 
magonjwa.

“Lakini, sera hii inatutaka tu-
toe huduma kwa kuzingatia ma-
hitaji ya kila mtu. Watu wanak-
wenda India, Uturuki kutafuta 
huduma na wanakwenda kulipa 
dola. Wataalamu wetu wana uw-
ezo, wamesoma, kwanini wasi-
toe huduma hizo ndani ya nchi?

“Hela (fedha) hizi hizi, ndio 
tunatibia hao wagonjwa wa msa-
maha. Hela hizi ndio tunatibia 
kinamama wajawazito. Hela hizi 
ndio tunatibia watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano.

“Kwahiyo, ni suala la vipaum-
bele. Watanzania wakaanze 
kupambana na ndege, wataala-
mu wapo (nchini) wamesoma. 
Usitegemee Muhimbili, akaenda 
kutibu malaria. 

“Ile ni hospitali ya ubingwa na 
ubingwa bobezi. Leo imejiele-
keza kwenye ‘reconstructive 
and cosmetic surgery’ (upasuaji 
wa kuongeza na kurekebisha 
mwonekano) hakuna tatizo 
hapo,” alisisitiza Waziri Ummy.

Hata hivyo, Waziri Ummy ha-
kutoa maelezo kuhusu hoja ya 
Mbunge Mpina kama huduma 
hiyo mpya Muhimbili imezinga-
tia Sera ya Taifa ya Afya ya Mwa-
ka 2007.

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Vijana la Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (BAVICHA) na wadau wen-
gine wa haki na utawala bora, 
wameitaka Mahakama kutoa 
tamko kuhusu kauli ya Katibu 
wa Halmashauri Kuu ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) - Itikadi 
na Uenezi, Paul Makonda dhidi 
ya chombo hicho.

Makonda aliyewahi kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam wakati wa uongozi wa Rais 
John Magufuli, ananyooshewa 
kidole kutokana na kauli yake 
kwamba wananchi waache 
kukimbilia mahakamani, bada-
la yake wapeleke kero zao kwa 
wateule wa Rais.

Akiwa katika ziara ya chama 
chake mikoa ya Nyanda za Juu 
Kusini mwanzoni mwa mwezi 
huu, Makonda aliwataka wa-
nanchi kupeleka kero zao kwa 
wateule wa Rais, akiwamo yeye 
kwa kile alichodai kukimbilia 
mahakamani huenda kukafan-
ya wasipate haki.

Makonda alisema wananchi 
huenda wasipate haki ka-
tika chombo hicho kwa kuwa 
huko kuna aliowaita “wajanja 
wanaoweza kutumia mbinu 
kushinda kesi”.

“Mimi mwenyewe hapa kuna 
mtu alinidhulumu nyumba, 
halafu wajanja wakaniambia 
‘nenda mahakamani’. Nikapiga 
mahesabu mahakamani kwa 
jinsi huyu mtu alivyo na hela 
(fedha) nitatoboa? 

“Nikasema Mungu atanipa 
mlango na Mungu amenipa. 
Kwahiyo, msikimbilie wapi… 
msikimbilie mahakamani, wale 
wajanja wana mbinu zao.

“Wanasheria kazi yao ni 
kumtetea mteja wao, hata awe 
ameua, (wakili) jukumu lake 
amtetee mteja wake na yeye ni 
lazima aoneshe ni wakili bing-
wa. Kwahiyo, ukiwa huna wakili 
bora, unaweza kupoteza haki 
yako. 

“Ndiyo maana unashangaa 
watu wengi maskini kesi zao 
zina miaka 10, miaka 20, miaka 
15 inapigwa tarehe, inatubidi tu-
banane huku huku kwa wateule 
wa Dk. Samia Suluhu Hassan,” 
Makonda alisema.

BAVICHA katika taarifa yao 
ya jana kwa vyombo vya habari, 
wanashauri uongozi wa Ma-
hakama kutoa kauli ili kureje-
sha imani ya wananchi kwa 
muhimili huo kuhusu utoaji 
haki bila kujali hali ya kipato 
aliyonayo mtu wala hadhi yake 
katika jamii.

BAVICHA kupitia taarifa yake 
hiyo iliyotiwa saini na Apoli-
nary Boniface, Mkuu wa Idara 

ya Habari na Mawasiliano wa 
baraza hilo, inasisitiza kuwa 
Taifa likikosa imani na mahaka-
ma, nchi haitatawalika.  

“BAVICHA tunatoa wito kwa 
muhimili wa Mahakama ku-
toa kauli kuhusu alichokisema 
Mwenezi wa CCM, ni vyema 
umma ukajua kama ni kweli 
muhimili huo unatoa haki kwa 
wenye fedha tu na siyo kwa wa-
nanchi wa hali zote.

“Mahakama isipotoa kauli ya 
kukemea na kukanusha kauli 
hiyo ya Makonda, itawaamini-
sha wananchi kujichukulia 
uamuzi mkononi kutokana na 
kukosa imani kwa muhimili 
huo kama utawatenda haki,” 
BAVICHA inaeleza katika taarifa 
yake hiyo.

Mwandishi wa Habari 
Mkongwe, Ndimara Tegamb-
wage pia ameshauri Mahakama 
na Bunge kutoa kauli kuhusu 
suala hilo ili kutokufifisha mis-
ingi ya haki na utawala bora na 
kutegemea wateule wachache 
kupata haki zao.

“Mahakama ina cha kusema 
hapa juu ya kauli ya CCM kuwa 
wananchi wasiende mahakam-
ani, Bunge lisimame na kuse-
ma inatosha na kukemea yule 
anayelenga kuleta utawala wa 
mfukoni usio wa sheria na wa 
kidhalimu. 

“Chama cha Wanasheria 
(TLS), Tume ya Haki za Binad-
amu na Utawala Bora (THBUB), 
asasi hai za kijamii, vyombo vya 
habari na wote wenye mapenzi 
mema kwa Tanzania, wana kitu 
cha kusema. Wakiseme wap-
inge ‘ushetani’ huu.

“Ninatambua vyama vya sia-
sa ni asasi za kijamii, tuone na 
tusikie kauli zao kwa hili... Mkoa 
wapi magwiji wa sheria – binafsi 
na kampuni na wapigania uhu-
ru na haki kazini, mitaani na vy-
uoni? Mnakaa kimya ili iweje?” 
Ndimara alihoji.

Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Katiba Tanzania ( JUKATA), Bob 
Wangwe alisema jana kuwa 
kauli ya Makonda inaweza 
kuwa na tafsiri tofauti kuhusu 
mfumo wa utoaji haki wa Ma-
hakama kwa watanzania hasa 
kwa wale wasiokuwa na fedha.

Alisema kuwa mtu anaweza 
kupata haki kwa kutumia njia 
zisizokuwa rasmi kuliko zile zi-
lizo rasmi.

“Kauli ya Makonda inaweza 
kuwa na tafsiri tofauti. Moja 
ikiwa ni kutaarifu umma wa 
watanzania kuwa mfumo wa 
Mahakama si salama katika ku-
pata haki, hususani kwa watu 
wasiokuwa na fedha na pili taf-
siri kuwa unaweza kupata haki 
kupitia njia zingine zisizokuwa 
rasmi,” alisema.

Mbunge wa Morogoro Mjini, Abdulaziz Abood, akijaribisha gari la kubebea wagonjwa, 
kabla ya kulikabidhi kwa uongozi wa Hospitali ya Wilaya ya Morogoro mwishoni mwa 
wiki. Gari hilo, limetolewa na Rais Samia Suluhu Hassan kufuatia ombi la mbunge huyo ili 
kusaidia huduma mbalimbali za afya. PICHA: ASHTON BALAIGWA
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Na Restuta James

BARAZA la Maaskofu Katoliki Tanzania 
(TEC) limetoa ujumbe wa Kwaresma we-
nye sura nne ndani ya kurasa 39, ambao 
pamoja na mambo mengine, unazun-
gumzia imani, maadili, siasa, utamaduni, 
tunu za kiutu, uchumi na mazingira.

Ujumbe huo wenye kichwa ‘Nitawezaje 
Kuelewa Mtu Asiponiongoza’, umetiwa 
saini na maaskofu 38, akiwamo Rais wa 
TEC, Askofu Mkuu Gervas Nyaisonga wa 
Jimbo la Mbeya na Mwadhama Protase 
Kardinali Rugambwa wa Tabora.

Sura ya kwanza ya ujumbe huo inazun-
gumzia umuhimu wa neno la Mungu, 
huku ikitoa mfano wa mahangaiko ya 
Towashi anayetajwa kama mtumishi wa 
aliyekuwa Malkia wa Ethiopia, ikiweka 
msingi wa umuhimu wa mtu kuongozwa 
ili kufikia wongofu.

Sura ya pili ikiwa na vipengele vitatu, 
inaweka msingi wa wongofu hasa ma-
hangaiko, hitaji la kuongozwa, ujasiri na 
unyenyekevu.

“Yote mawili, kuongoza na kuongo-
zwa, yanahitaji ujasiri na unyenyekevu… 
kiongozi yeyote anapaswa kuwa jasiri na 
aweze kukabili tatizo. Aidha, awe na uny-
enyekevu wa kufanya yote kwa upendo 
na hivyo kukubalika na yule anayem-
wongoza,” inaeleza sehemu ya ujumbe 
huo.

Ujumbe huo unakumbusha wajibu wa 
familia na kanisa katika eneo la malezi, 
ili kuandaa viongozi wazuri wenye sifa 
stahiki.

“Tunaposhindwa kupata viongozi 
wenye sifa nini kinatokea? Viongozi wa-
tatengenezwa ili wawe na sifa ya viongozi 
ingawa kimsingi hawana sifa hizo. Ndiyo 
maana tunaona makundi yakipita hapa 
na pale wakitumia nguvu nyingi, wakati 
mwingine hata za fedha ili tu yule wanay-
emfikiria apite,” unasema.

Ujumbe umewaelekeza viongozi ku-
fuatilia watu wao na kujua wanaweza 
nini na hawawezi nini.

“Wawe na huruma kwa watu wao na 
wawe tayari kuwasaidia kadri waweza-
vyo. Waongozwa, nao wawe wanyenyek-
evu wa kusikia na kutii sauti ya viongozi 
wao, wawe na ujasiri wa kuuliza, kukuba-
li kukosolewa, kusahihishwa na kureke-
bishwa,” unafafanua.

Ujumbe huo unataka watu wajitathmi-
ni kwa Neno la Mungu ili kutoa uamuzi 
wa kubadilisha mtindo wa maisha kwa 
kuacha maelekeo ya dhambi kwenda 
yale yanayomfurahisha Mungu.

Kuhusu imani, siasa, maadili, tunu za 
kiutu na uchumi, ujumbe huo unafafan-
ua athari za kutofahamu neno la Mungu 
kunavyoharibu maeneo hayo.

“Kutokana na kutokuwa na ufahamu 
wa kina wa Maandiko Matakatifu, wale 
wenye mamlaka wakati mwingine wana-
jikuta wanafumbia macho maovu mengi 
yenye athari kubwa kwa familia zetu na 
jamii yetu. Kinachoshuhudiwa kwa sasa 
ni mmomonyoko mkubwa wa maadili 
kwa rika zote,” unafafanua.

Kwenye uchumi, ujumbe huo unaeleza 
kuwa watu wote wameumbwa kwa sura 
na mfano wa Mungu na hivyo kuwafanya 
wote wawe sawa kiutu.

“Ubinafsi unaojidhihirisha katika viten-
do kama vile wizi, ukwepaji kulipa kodi 
halali, ulipishaji wa kodi zisizo halali na 
kwa manufaa binafsi, rushwa, ufisadi na 
magendo, vinaashiria kutoongozwa na 
Neno la Mungu. 

“Tofauti kubwa baina ya walio nacho 
na wasio nacho au matajiri wa kupin-
dukia na maskini wa kupindukia ni ma-
tokeo yake. Neno la Mungu lituongoze ili 
tuwe watu wa kiasi, haki na upendo.

“Kisiasa kutojua vizuri Neno la Mungu 
kwa wakati mwingine kumewapelekea 
watu (wanasiasa), kutafuta vyeo kwa njia 
ya rushwa, wizi wa kura na hata mahali 
pengine ya kutoa uhai wa watu wengine. 

“Katika nchi nyingi za Kiafrika hili lime-
kuwa “donda-ndugu” ambalo matokeo 
yake ni migogoro ya kivita na mapam-
bano ya kiitikadi. Hii pia inatokana na 
tamaa mbaya za kisiasa ambazo mwele-
keo wake ni kulinda maslahi binafsi na 
ulafi wa madaraka,” ujumbe wa Kwares-
ma unaeleza.

Inaelezwa katika ujumbe huo kuwa 
hali hiyo inachochea mipasuko ya kisiasa 
ndani ya jamii kwa sababu ya kikundi 
kimoja kujiona bora kuliko kingine na 
wakati mwingine kujiona kiko juu ya she-
ria za nchi.

Sura ya nne ya ujumbe huo inapende-
keza kuwa watu wasome Neno la Mungu 
kila siku ili kukua kiimani.

Kiuchumi, ujumbe unaeleza kuwa 
uchumi wa taifa unategemea rasilimali 
za nchi zitumike kuwanufaisha wengi.

Sehemu ya ujumbe huo inasema: “Hili 
linaweza tu kufanyika kwa kuwa na hofu 
ya Mungu aliyetupatia rasilimali zote 
kama zawadi kwetu. 

“Ujumbe wetu wa Kwaresima wa mwa-
ka huu unahimiza na kuwaalika wale 
wanaotumia nafasi zao, uelewa wao na 
mamlaka yao kujilimbikizia na kumiliki 
rasilimali ambazo Mungu amezitoa kwa 
ajili ya watu wote badala yake wao wana-
zitumia kwa manufaa yao na familia zao. 

“Shibe yao ya leo inayowaumiza walio 
wengi; na wao wenyewe inawafun-
gulia mlango wa mateso wa maisha ya 
baadaye.”  Ujumbe huo pia unakumbu-
sha waraka wa Kwaresima uliotolewa na 
TEC mwaka 2014, ambao ulikumbusha 
wajibu wa wenye mamlaka kuhakikisha 
wananufaisha wengi. 

“Kisiasa kanisa linaamini kuwa kion-
gozi yeyote (halali) anatoka kwa Mungu, 
lakini namna ya kuongoza kwa uadilifu 
katika wajibu wake inategemea uwezo 
wake na hofu ya Mungu aliyonayo. 

“Siasa ni sauti ya watu kwa ajili ya watu 
wenyewe; bila shaka hawawezi kuitoa 
sauti ambayo wao wenyewe hawana. 
Ikiwa siasa inafikiriwa na kuchukuliwa 
katika maana ya “siasa ni viongozi”, basi 
tutaendelea kuyashuhudia mengi yasiyo 
halali, haki wala uadilifu,” unaonya. 

Ujumbe huo pia umewataka viongozi 
wa ngazi zote wawe wakweli, wanyofu 
na mwenye kuwajibika kwa kuendeleza 
mema na kukemea yaliyo maovu na 
kuyasahihisha.

Kwaresma ni kipindi ambacho Wakris-
to wanakumbuka mateso, kifo na ufu-
fuko wa Yesu Kristo kwa ajili ya kuukom-
boa ulimwengu.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

14 Februari, 2024

TAARIFA KWA UMMA
USAJILI WA VYOMBO VYA UVUVI NA UKATAJI WA 

LESENI ZA VYOMBO VYA UVUVI KWA MWAKA 2024

Wizara ya Mifugo na Uvuvi, inapenda kuwatangazia wananchi wote wanaojishughulisha 
na uvuvi kwamba, msimu wa kukata leseni za vyombo vya uvuvi umeanza tangu Januari 
1, 2024. Kwa mujibu wa Kanuni za Uvuvi za Mwaka 2009; Kanuni Na. 3 (1-4), Kanuni 4 
(1-6) na Kanuni 13 (1) chombo chochote kinachojihusisha na shughuli za uvuvi ni lazima 
kiwe kimesajiliwa na kukatiwa leseni.  

Aidha, kwa mujibu wa Kanuni za Uvuvi za Mwaka 2009, Kanuni 7(3) na (4), Chombo 
kilichopatiwa hati ya usajili na kupewa namba, inatakiwa namba hiyo iandikwe katika 
ubavu pande zote mbili za chombo. Kanuni ya 7 (1-5) na Jedwali la 3 inatoa mwongozo 
wa uandishi wa namba za usajili zinavyotakiwa kuwekwa katika chombo. 

Zoezi la usajili na utoaji wa leseni za uvuvi litaisha tarehe 31 Machi, 2024, baada ya hapo 
wamiliki wa vyombo vya uvuvi watakaobainika kuwa hawajasajili vyombo vyao wala 
kukata leseni za uvuvi watachukuliwa hatua za kisheria ikiwemo kulipa faini kwa mujibu 
wa Sheria ya Uvuvi. Taratibu za usajili wa vyombo na Leseni za uvuvi zinapatikana 
katika tovuti ya Wizara (https://www.mifugouvuvi.go.tz), Ofisi za Kanda za Wizara na 
Halmashauri zote zenye shughuli uvuvi nchini. 

Imetolewa na;   

Prof. Riziki S. Shemdoe
KATIBU MKUU

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

Anwani ya Simu: “Uvuvi”
Simu Nambari: +255 (026) 2322612 
Nukushi: +255 (026) 2322613
Barua pepe: ps@uvuvi.go.tz 
Tovuti: http://www.mifugouvuvi.go.tz

Mji wa Serikali Mtumba,
Mtaa wa Ulinzi,

S.L.P 2847,
40487 DODOMA

TEC yatoa ujumbe wa 
Kwaresma ukibeba hoja 
nzito kisiasa, familia

.

Na Mwandishi Wetu

MAWAZIRI wawili waliohudumu katika 
serikali ya awamu ya nne, Balozi Diodoros 
Kamala na Dk. Ibrahim Msabaha, wamefari-
ki dunia juzi na jana, mtawalia, familia zao 
zimethibitisha.

Balozi Kamala alikuwa Mbunge wa 
Nkenge (CCM) kwa vipindi vitatu (2000-
2010 na 2015-2020), Naibu Waziri wa Wiz-
ara ya Afrika Mashariki (2006-2008 na 
Waziri kamili 2008-2010) kisha Balozi wa 
Tanzania Ubelgiji na Uholanzi (2011 hadi 
2015). Familia ya Kamala kupitia dada yake, 
Ritha Kamala imethibitisha kifo cha mwa-
nadiplomasia huyo aliyezaliwa Novemba 
26, 1968.

Kwa upande wa Dk. Msabaha, familia im-
eeleza kuwa alifariki dunia mapema jana 
alipokuwa anapelekwa Hospitali ya Taifa 

Muhimbili (MNH) kupata matibabu.
Dk. Msabaha aliwahi kuwa Mbunge wa 

Kibaha (CCM) na Waziri wa Nishati na Ma-
dini kabla ya kuhamishiwa Wizara ya Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki.

Alijiuzulu uwaziri mwaka 2008 baada ya 
Kamati Teule ya Bunge iliyochunguza kash-
fa ya Richmond kumweka matatani kuhusu 
uhalali wa kampuni hiyo ya Marekani ku-
pewa zabuni ya kufua umeme wa dharura.

Sababu za Dk. Msabaha kujiuzulu akiwa 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki ni kwa 
kuwa alikuwa Waziri wa Nishati na Madini 
wakati mkataba wa kufua megawati 100 za 
umeme wa dharura unatiwa saini kati ya 
serikali na kampuni ya Richmond.

Dk. Msabaha pia aliwahi kuwa Mhadhiri 
wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
katika Idara ya Siasa na Uhusiano wa Ki-
mataifa.

Wanawake 
wakiwa kwe-
nye foleni ya 
kuchota maji 
katika Mtaa 
wa Mdote, 
Kata ya Ma-
jengo, wilayani 
Muheza mkoa-
ni Tanga jana, 
baada maji 
kuwa adimu. 
PICHA: STEVEN 
WILLIAM

Mawaziri wawili wa JK wafariki dunia
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MAONI & UCHAMBUZI

UTAPELI au wizi wa mtandaoni unaofanywa na watu mbalimbali, 
umekuwa ukishamiri siku hadi siku huku maelfu ya Watanzania wak-
ilalamika kuibiwa fedha. Watu hao wanaotumia mitandao ya simu 
kufanikisha azma hiyo, wamekuwa ama wakiwapigia watu kwamba 
kuna fursa za kibiashara, kuwa wametumiwa fedha kimakosa kupitia 
namba zao au kuwataka wafanye miamala maarufu kama ‘lipa kwa 
namba hii’.

Sambamba na mbinu hiyo, baadhi ya matapeli hao wamekuwa wak-
iwapigia watu hususan wazazi wa watoto wanaosoma katika shule 
za bweni wakijifanya walimu kwamba ama wamelazwa hospitalini, 
hivyo watume fedha za matibabu kupitia namba wanazowaelekeza.  
Kwa mfumo huo, baadhi ya wazazi na walezi wamekuwa wakiamini 
kuwa watoto wamepata tatizo, hivyo kutuma fedha na wanapogun-
dua kuwa si kweli, wanajikuta tayari wameshaibiwa fedha.

Kwa ujumla, vitendo hivyo vilikuwa kero miongoni mwa Watan-
zania hasa wale ambao wamekuwa wakifanya hivyo kwa kudhani 
kuwa wamewalipa fedha hizo watu waliokuwa wakiwadai au kulipa 
kwa ajili ya michango. 

Kutokana na kukithiri kwa vitendo hivyo, watu wengi wamekuwa 
wakizitupia lawama kampuni za mawasiliano ya simu na wakati 
mwingine wakishuku kwamba baadhi ya wafanyakazi wao wana-
shirikiana na matapeli hao kuwaibia fedha wananchi. 

Lawama zingine zimekuwa zikielekezwa Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) kwamba inashindwa kuzidhibiti kampuni za simu 
na watu wanaojihusisha na mitandao hiyo ya kihalifu au wizi wa 
mtandaoni. Hatua hiyo kwa kiasi kikubwa iliiamisha TCRA kutoka 
usingizini na kuanza kuchukua hatua ikiwamo kuzifungia laini zina-
zotumika katika kufanya uhalifu huo.

Katika kuchukua hatua hizo, TCRA juzi ilitangaza kuzifungia laini 
21,788 za simu zilizohusika na utapeli huo katika kipindi cha miezi 
mitatu iliyopita. Mkurugenzi Mkuu wa TCRA alisema laini hizo zime-
fungiwa kutokana na kubainika kufanya matukio ya utapeli na wizi 
wa mtandaoni. 

Ripoti hiyo ya hali ya mawasiliano imebainisha kwamba kampeni 
hiyo ya kuzifungia laini hizo imeonekana kuzaa matunda kutokana 
na kupungua kwa matukio kama hayo kwa kuwa katika kipindi cha 
Julai hadi Septemba, mwaka jana, laini 23,328 zilifungiwa. Juhudi 
hizo zinaonyesha kuwa kumekuwa na matokeo chanya kwa kuwa 
takwimu zinaonyesha matukio hayo yamepungua kwa asilimia 6.6, 
jambo ambalo ni la kujivunia. 

Mafanikio hayo, kwa mujibu wa TCRA, yanatokana na ushirikiano 
baina ya kampuni zinazotoa huduma ya mawasiliano ya simu na vy-
ombo vya ulinzi na usalama pamoja na mwamko wa wananchi kati-
ka kuripoti namba zinazoshukiwa kuwa zinajihusisha na utapeli huo. 

Jitihada zilizofanywa katika kukomesha vitendo hivyo zimeonye-
sha wazi kwamba kuna mafanikio katika vita hivyo ambavyo awali 
vilionekana sawa na mfupa uliomshinda fisi kutokana na kushamiri 
na kudhaniwa hakuna hatua zinazochukuliwa. Ni wazi kwamba 
kama mafanikio yalivyoonekana katika kipindi kifupi, wahusika hao 
watabanwa ipasavyo kama ushirikiano uliopo hivi sasa. 

Pamoja na mafanikio hayo, jitihada zaidi zinatakiwa kufanyika 
zaidi kuanzia kwenye usajili wa laini kwa kuwa imebainika kwamba 
baadhi ya laini zinazotumika hazina majina rasmi ya wahusika. Kwa 
mantiki hiyo, kinachotakiwa kufanyika ni pamoja na kudhibiti usajili 
wa simu kwa kuwa hivi sasa kila mahali kazi hiyo inafanyika, hivyo 
watu wote wanaohusika ni muhimu wawe na leseni kutoka TCRA. 

Kwa hiyo kama kuna upungufu katika sheria ya mawasiliano, ni 
vyema serikali ikaanzisha mchakato wa kuifanyia mabadiliko ili kusi-
mamia ipasavyo suala zima la umiliki wa laini za simu kuanzia ngazi 
ya kusajili laini. 

Lowassa ameacha somo ni uvumilivu wa kisiasa

Katika hili TCRA inastahili 
kongole, kazi isonge mbele 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

MWAKA 2008 Edward Lowassa wakati 
huo akiwa Waziri Mkuu, alijiuzulu nafasi 
hiyo kwa kile kilichoelezwa kuwa ni kashfa 
ya kutuhumiwa  kuhusika kuibeba kampu-
ni ya Richmond, ambayo licha ya kupewa 
jukumu la kuzalisha umeme, haikufanya 
hivyo na nchi ikazidi kubaki gizani.

Wakati akitangaza kujiuzulu, alilalamika 
kutopewa nafasi ya kujieleza kuhusu tuhu-
ma hizo, na kuhitimisha kuwa shida ni huu 
uwaziri mkuu, hivyo akaamua kuacha na-
fasi hiyo.

Baada ya uamuzi wake huo, baadhi ya 
wanasiasa wakiwamo wa kutoka CCM na 
upinzani, walimpachika kila aina ya maji-
na ya kashfa na kurushiwa  maneno mengi 
kuhusu tuhuma hizo, hata Richmond iki-
tafsiriwa kuwa ni kampuni yake binafsi iit-
wayo ‘Rich Monduli.’

Lakini mwenyewe hakuthubutu kufun-
gua mdomo wake kuwajibu au kulumbana 
nao, badala yake alikaa kimya na kuende-
lea na shughuli zake zikiwamo za kisiasa 
wakati huo akiwa mbunge wa Monduli.

Lowassa ambaye sasa ni marehemu, 
mwaka 2015 alikuwa miongoni msururu 
mrefu wa makada wa CCM walioomba rid-
haa ya chama hicho, kumpitisha kuwania 
urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
huo.

Hata hivyo, alihama chama hicho na 
kwenda CHADEMA dakika za mwisho, 
baada ya kuona amekatwa katika mchaka-
to wa kumpata mgombea wa chama hicho 
wa kuchuana na wapinzani.

Kuondoka kwake ilikuwa ni kama ku-
fungulia upya matusi, kejeli, kashfa na kila 
neno  baya dhidi yake kutoka kwa baadhi 
ya makada wa CCM, lakini kama kawaida 
yake hakufungua mdomo kuwajibu.

Badala yake aliendelea na kampeni za 
kuwania urais kupitia chama kipya alicho-
hamia na kuleta ushindani mkali katika 
kampeni za uchaguzi kwenye mikoa mbal-
imbali alikokuwa akipita.

Huku kila aina ya vijembe na kejeli na 
mambo mengine vikiendelea dhidi yake 
katika kampeni hizo, Lowassa aliendelea 
kumwaga sera za chama kipya na mikakati 

yake ya ambavyo angeongoza nchi.
Baadaye mwanasiasa huyo alirudi CCM 

hadi alipopatwa na mauti, lakini kama al-
ivyohama CCM kwenda upinzani, ndivyo 
pia alirudi CCM bila kuthubutu kupanua 
mdomo wake kutukana na kukashifu kule 
alikotoka.

Tangu aliporudi CCM, aliendelea kuwa 
kimya. Huyo ndiye Lowassa mwenyewe 
ambaye alikuwa na uwezo wa kuvumilia 
siasa za majitaka alizokumbana nazo aki-
wa CCM na hata nje ya chama hicho.

Ninadhani yapo mengi ambayo wana-
siasa wanaweza kujifunza kwake kupitia 
uvumilivu wake licha ya kutukanwa kiasi 
kile,lakini hakuthubutu kujibu neno au 
kuanzisha malumbano, badala yake aliny-
amaza kimya.

Mwanasiasa huyo alijua umuhimu wa 
kutotengeneza maadui, badala yake ali-
jitahidi kuwafanya marafiki wale katika 
siasa walikuwa wakimchukia na kuwaacha 
wamkosoe au wamseme watakavyo.

Alikubali kukosolewa, kusemwa vibaya 
hata kwa yale ambayo hakutenda. Mfumo 
wake huo wa maisha katika siasa za Tan-
zania, atakuwa ameawachia wanasiasa 
jambo la kujifunza kuvumiliana.

Huyo ndiye Lowassa ambaye alikuwa 
tayari kusemwa vibaya, lakini pia kukosole-
wa, kwani alitambua kwamba kukosolewa 
ni jambo la kawaida ambalo linampa mtu 
nafasi ya kujisahihisha pale alipokosea.

Lowassa ametangulia, lakini amewaachia 
wanasiasa somo la uvumulivu wa kisiasa, 
kwamba wanaweza kutofautiana,lakini 
wakavumiliana kwa kuwa wote wanajenga 
nyumba moja ambayo ni Tanzania.

Mwili wake unatarajiwa kuagwa leo kwe-
nye ibada itakayofanyika katika Kanisa la 
Azania Front jijini Dar es Salaam, kisha ke-
sho utasafirishwa kwenda jijini Arusha na 
kuagwa kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na 
familia ya Lowassa, siku ya Ijumaa ibada 
ya kuaga mwili wake  itafanyika Monduli 
na kufuatiwa na maziko yatakayofanyika 
Monduli Jumamosi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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INVITATION FOR PRE-QUALIFICATION OF SUPPLIERS 
GW/2024–2026/PQ/01

GARDAWORLD TANZANIA LIMITED is the leading security provider in Tanzania, GW has been providing security services to the 
Private and Commercial sectors in Tanzania since 1999.This has been predominantly in the mining, agricultural, and industrial, 
commercial, and Residential security market throughout Tanzania.

The company boasts of being the market leader in Tanzania providing a full range of security services, ranging from man guarding 
security dogs and robust electronic security solutions.

to the address given under paragraph below and upon payment of a nonrefundable fee of TZS 50,000/- per category applied. Payment should be 
made at NCBA Bank A/C 103895100026 Kenya Kazi Security (T) Ltd. Please note that if you intend to provide multiple goods / services, a separate 

2. All existing suppliers are advised to participate alongside prospective suppliers in order to be evaluated and considered. Please note that Prequali-

available.

3. GW reserves the right to accept or reject any applicant wholly or in part and is not bound to accept the lowest offer. Prospective bidders are hereby 

in the bid documents and obtain assurance of the vendor’s capacity to deliver.

Procurement Committee  Branch Manager General Manager
GardaWorld Tanzania Ltd GardaWorld Tanzania Ltd              GardaWorld Tanzania Ltd
PLT 16, Lucy Lameck Street 
P.O. Box 12747 P.O. Box 2076                                        P.O. Box 10675
DAR ES SALAAM MWANZA ARUSHA

CATEGORY DESCRIPTION

SUPPLY OF GOODS
GW 2024/01 Supply and delivery of general office stationery and computer consumables
GW 2024/02 Design and printing of promotional, communication and corporate branded materials
GW 2024/03 Supply and delivery of tailored staff uniforms and footwears
GW 2024/04 Supply and delivery of Protective clothing and equipment 
GW 2024/05 Supply and delivery of general alarms, CCTV and Access Control devices and biometric equipment
GW 2024/06 Supply and delivery of ICT equipment, computers, Laptops, Tablets Computer bags ,servers and related accessories
GW 2024/07 Supply and servicing of VHF Radios, Batteries, chargers, antennas, repeaters etc.
GW 2024/08 Supply of motor vehicle, spare parts, tyres, tubes, batteries and accessories (majorly,Toyota single and double cabs ets )
GW 2024/09 Supply of office furniture, furnishes, assorted fixtures and fittings
GW 2024/10 Supply, servicing, and maintenance of air condition equipment
GW 2024/11 Supply and delivery of dog feeds and dog handling equipment
GW 2024/12 Supply of Fuels and Lubricants
GW 2024/13 Supply, installation and maintenance of generators
GW 2024/14 Supply, delivery, and maintenance of firefighting equipment
GW 2024/15 Supply and delivery hardware, Electricals, and construction materials. 
GW 2024/16 Supply of security seals and accessories
GW 2024/17 Supply of office kitchen supplies (sugar, milk, coffee, bottled drinking water, water dispensers, beverages etc.)
GW 2024/18 Supply and delivery of general office toiletries , cleaning detergents ,cleaning accessories and equipments

PROVISION OF SERVICES
GW 2024/19 Motor vehicle’s servicing, maintenance & repairs
GW 2024/20 Motorcycle’s servicing, maintenance & repairs
GW 2024/21 Provision of car hire (short and long term) and leasing services
GW 2024/22 Provision of multifunctional printers leasing services
GW 2024/23 Provision of Clearing and Forwarding services

GW 2024/24 Provision of corporate branding services e.g., branding of vehicles, installation of vinyl stickers for walls,window markings,exteroir 
led signage etc

GW 2024/25 Provision of travel and air ticketing services
GW 2024/26 Provision of dog veterinary services, health medicines and supplies (anti-tick, de-wormers etc.)
GW 2024/27 Provision of fumigation services (pest control)
GW 2024/28 Provision of recycling services (recycling of old used Askari uniforms and boots)
GW 2024/29 Provision of motor vehicle valuation services
GW 2024/30 Provision of catering services

PROVISION OF WORKS
GW 2024/31 Provision of minor construction services including tile works, repainting (interior and exterior) and renovation services

Serikali yapeleka kicheko kwa 
wazabuni ikiwalipa Tril. 1.03/-

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imesema imelipa jumla ya Sh. 
trilioni 1.03 za madeni ya wazabuni yaliyo-
hakikiwa na Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa 
Serikali (IAG) na kukidhi vigezo.

Malipo hayo ni sawa na asilimia 73 ya 
madeni yote yenye jumla ya Sh. trilioni 1.41.

Bungeni jijini Dodoma juzi, Naibu Waziri 
wa Fedha, Hamad Hassan Chande, alibain-
isha hayo alipojibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum, Ritha Kabati aliyetaka kufahamu 
idadi ya wazabuni waliolipwa na serikali.

Wazabuni hao ni wanaozidai taasisi 

mbalimbali nchini, mbunge huyo pia aki-
hoji kiasi cha fedha kilicholipwa na serikali 
kwa kundi hilo.

Naibu Waziri Chande alisema idadi ya 
wazabuni waliolipwa ni 8,830 ambao wa-
likuwa wakidai taasisi mbalimbali za seri-
kali. 

Alisema ulipaji huo ni hatua ya serikali 
katika kuchochea uchumi na kukuza sekta 
binafsi. Alisema serikali inaendelea kuwali-
pa wazabuni kwa kadri fedha zitakavyopa-
tikana na pia ulipaji ni lazima ufuate tara-
tibu kwa kuwa suala la zabuni hutolewa 
kwa mkataba na ni suala la kisheria.

CHADEMA yalia kutopewa nafasi
 Na Pilly Kigome

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kimelalamika kunyimwa na-
fasi ya kutoa salamu za pole katika hafla 
ya kuuaga mwili wa Waziri Mkuu mstaafu, 
Edward Lowassa.

Katibu Mkuu wa chama hicho, John 
Mnyika, ameelekeza malalamiko kwa Iti-
faki ya Kamati ya Maandalizi kuwa haiku-
wapa nafasi ya kufanya hivyo kama vyama 
vingine vilivyopewa. 

Akizungumza jana katika viwanja vya 
Karemjee, ambako hafla ya kuuaga mwili 
wa Lowassa ilifanyika, alisema haikuwa 
sawa kutopewa nafasi ya kuzungumza 
kwa kuwa   Lowassa alitumikia chama 
hicho kwa kipindi kìrefu na alikuwa mwa-
naharakati wa kutaka mabadiliko mengi 
akiwa katika chama hicho.

Mnyika alisema Lowassa  alihamia ka-
tika chama hicho mwaka 2015   akitokea 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) baada ya 
kukatwa kwenye kinyang’anyiro cha urais 
na kuteuliwa  kugombea urais kupitia 
Umoja wa Katiba ya Wananchi (UKAWA).

“Imenishangaza kwa kunyimwa nafasi 
hiyo kwani mimi kama katibu mkuu niko 
hapa ningeweza kukisemea chama na wa-
nachama wa CHADEMA kwa ujumla kwa 
mazuri yake aliyoyafanya akiwa na chama 
chetu,” alisema Mnyika.

Alisema pamoja na mambo mengine 
kiongozi huyo alikuwa muumini wa mab-
adiliko ya mfumo wa utawala kwa kupitia 
katiba mpya,  hivyo namna nzuri ya kum-
uenzi ni kufanya marekebisho ya katiba ili 
kuwe na uchaguzi huru na wa haki.

“Ndiyo maana alipopeperusha bendera 
ya CHADEMA. Kipaumbele  namba moja 
ni kuwa na katiba mpya, hivyo amefariki 
(dunia) bado katiba mpya haijapatikana, 

hivyo ni muhimu mchakato huo uend-
elee,” alisema Mnyika. 

Aidha, alisema Lowassa aliingia katika 
chama akiwa na sera nzuri ambazo al-
izisemea kwa lugha yake ikiwamo uchumi 
imara na shirikishi unaogusa maisha ya 
watu kwa kuleta unafuu.

VYAMA VYA SIASA
Mwenyekiti wa Baraza la Vyama vya 

Siasa Tanzania, Juma Khatibu, aliwasihi 
wananchi wawe wastahimilivu katika kip-
indi hiki kigumu kilicholikumba Tanzania.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM, Anam-
ringi Macha, alisema kila mmoja kwa na-
fasi yake arejee mema ya kiongozi huyo ili 
kulijenga taifa.

Alisema chama hicho kimejifunza men-
gi kutoka kwake na watayarejea kwa ajili 
ya kuijenga nchi, chama na siasa ya nchi.

MAHAKAMA YATOA NENO
Akizungumza kwa niaba ya Jaji Mkuu, 

Prof. Ibrahim Juma, Jaji Jacob Mwamb-
wgele, alisema Mahakama ya Tanzania 
inamfahamu Lowassa kama mwanasiasa 
mwenye moyo wa uvumilivu, mwenye 
ngozi ngumu ya kisiasa.

Jaji Mwambegele alisema kiongozi huyo 
alikuwa akiuishi msemo wa kuwa ‘ukimya 
ni dhahabu’ na mahakama hiyo imeli-
chukua hilo kama funzo katika maisha 
hao ya duniani.

Waziri wa Fedha, Mwigulu Nchemba 
alisema kiongozi huyo alikuwa mwenye 
kiu ya kupenda matokeo zaidi kuliko ma-
neno na pia si mchoyo wa mawazo.

“Nimepoteza rafiki, nimepoteza kion-
gozi nakumbuka alinijenga katika mambo 
mengi hasa bungeni alikuwa ananielekeza 
mambo mengi na kunipa mwongozo,” 
alisema Nchemba.

KABWELA         Na Fadhili Mohammed                                  
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Serikali yachunguza mitihani 
ya Shule ya Mafunzo ya Sheria
Na Godfrey Mushi,  
DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Utawala, Katiba na 
Sheria imesema serikali im-
eitaarifu rasmi nia yake ya 
kuwasilisha bungeni mareke-
bisho ya Sheria ya Shule ya 
Mafunzo ya Sheria kwa Viten-
do (LST).

Vilevile, imeeleza kuwa seri-
kali kupitia Baraza la Elimu 
ya Sheria nchini, inafanya uk-
aguzi wa namna ya utungaji 
wa mitihani ya sheria kwa wa-
nafunzi wa shule hiyo.

Marekebisho hayo ya LST 
yatakayofanyika, yanalenga 
kuwa na tija na manufaa ma-
pana kwa taifa.

Hayo yamo katika taarifa ya 
mwaka ya shughuli za kamati 
hiyo kwa kipindi cha kuanzia 
Februari 2023 hadi Januari 

2024 iliyowasilishwa bungeni 
jijini hapa jana na Mwenyekiti 
wake, Joseph Mhagama.

Mhagama, akizungumzia 
ufaulu wa wanafunzi wa kwe-
nye shule hiyo, alisema seri-
kali imeieleza kamati kuwa 
itapeleka bungeni mareke-
bisho ya Sheria ya Taasisi ya 
Mafunzo ya Uanasheria kwa 
Vitendo, Sura ya 425.

Alisema kuwa kupitia uk-
aguzi wa serikali unaoendelea, 
mapendekezo yanatolewa ili 
kufanya maboresho katika 
maeneo mbalimbali, ikiwamo 
miundombinu (majengo), 
idadi ya walimu wanaofundi-
sha huko na sifa za walimu wa-
naohitajika kufundisha vyuo 
vikuu.

Maeneo mengine yanayok-
aguliwa ni maktaba za vyuo, 
kama kuna vitabu vya kuto-
sha na vya kisasa, matumizi 

ya mtandao kwa wanafunzi 
katika kutafuta vitabu kwa ajili 
ya kujisomea, namna ya utun-
gaji mitihani ya sheria kwa wa-
nafunzi, ofisi za walimu vyuo-
ni na mabweni ya wanafunzi.

Vilevile, alisema kuwa shule 
imeendelea kufanya mabore-
sho mbalimbali katika kuinua 
ubora wa utoaji mafunzo 
ya sheria ikiwamo kuhuisha 
mtaala wake ili uendane na 
mahitaji ya soko.

Kwa mihula tofauti, matokeo 
ya mitihani ya uwakili yame-
kuwa mwiba kwa wahitimu 
wa shule hiyo ya sheria nchini.

Mwaka 2022, serikali iliunda 
kamati ya watu saba kuchun-
guza na kutafuta chanzo cha 
kufeli kwa wanafunzi wengi 
kwenye mitihani ya LST.

DAWA ZA KULEVYA
Katika hatua nyingine, 

Bunge limeazimia kuanzishwa 
rasmi Divisheni Maalum ya Ki-
mahakama ya kushughulikia 
mashauri ya dawa za kulevya 
nchini baada ya kesi 64 pekee 
kati ya 1,158 kushughulikiwa 
katika kipindi tajwa.

Mhagama alisema uchelew-
eshwaji mashauri hayo una-
sababisha kupungua imani 
kwenye mfumo wa haki jinai 
nchini.

Alisema ucheleweshaji huo 
unachochea kuendelea bi-
ashara haramu na kuathiri 
juhudi za kupambana na dawa 
za kulevya.

Mbali na kuanzishwa kwa 
divisheni hiyo, Bunge limetaka 
watumishi na watendaji wa 
Mahakama kujengwa uwezo 
kwa kupatiwa mafunzo maal-
um ya uendeshaji mashauri 
yanayohusu dawa za kulevya 
kwenye mitandao (dark web).

Waonywa 
kuwanyima 
safari watumishi 
wanaonyonyesha
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imekemea tabia ya baadhi 
ya waajiri katika utumishi wa umma 
kuwanyima safari wafanyakazi wanao-
nyonyesha kwa kigezo cha kutumia 
fedha nyingi za kujikimu.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Ridhiwani Kikwete, alike-
mea tabia hiyo jana bungeni wakati 
anajibu swali la Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Fatuma Toufiq.

Mbunge huyo alitaka tamko la seri-
kali dhidi ya waajiri wanaowanyima 
safari wafanyakazi wanaonyonyesha 
kwa kigezo cha kutumia fedha nyingi 
za kujikimu.

Naibu Waziri Ridhiwani, akijibu swali 
hilo, alisema Sera ya Menejimenti na 
Ajira katika Utumishi wa Umma (2008) 
5.1 pamoja na Kanuni za Kudumu kati-
ka Utumishi wa Umma (2009) vinaele-
keza watumishi wanaosafiri safari za 
kikazi, wakiwamo wanaonyonyesha 
kupewe posho ya kujikimu.

Alisema kwa kuzingatia maelezo 
hayo, serikali inaelekeza tena na ku-
sisitiza kwa waajiri wote katika utumi-
shi wa umma kuwa watumishi wa 
umma wahudumiwe kwa usawa na 
haki kwa kuzingatia sera na kanuni zi-
lizopo.

Katika swali la nyongeza, mbunge 
huyo alihoji hatua zinazochukuliwa 
na serikali dhidi ya waajiri ambao ha-
wawapi safari wanawake wanaonyo-
nyesha.

Naibu Waziri Ridhiwani alisema 
hatua zimeendelea kuchukuliwa kwa 
waajiri wasiotekeleza majukumu yao 
ipasavyo ikiwamo ubaguzi wa safari 
kwa watumishi.

Mbunge wa Viti Maalum, Sophia 
Mwakagenda, katika swali lake la 
nyongeza, alisema tatizo linalokuta 
wanawake wanaonyonyesha, lipo pia 
kwa wenye watoto njiti.

“Wanatakiwa kukaa na watoto wao 
kwa muda mrefu, lakini waajiri wame-
kataa kuwalipa na kukataa kuwasaidia 
kulea watoto hao,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum, Santiel 
Kirumba alihoji kama serikali haioni 
haja kuwapa likizo ya uzazi zaidi ya 
siku 120 wanaojifungua watoto njiti ili 
kuwa na muda wa kutosha kuwatunza 
watoto hao.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri 
Ridhiwani alisema kuwa katika utumi-
shi wa umma, likizo ni miongoni mwa 
haki za watumishi wa umma ambazo 
wanastahili kupewa na waajiri wao 
kwa mujibu wa Kanuni H.12 ya Kanuni 
za Kudumu katika Utumishi wa Umma 
(2009), ikisomwa pamoja na Kanuni 
ya 97 ya Kanuni za Utumishi wa Umma 
(2022).

Alisema suala la likizo kwa mtumishi 
aliyejifungua mtoto njiti halijaelezwa 
bayana kwenye Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma.

Mpango kazi kutokomeza ukatili mbioni kukamilika
Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa mpango 
kazi wa taifa wa kutokomeza 
ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto (MTAKUWWA) awamu 
ya pili unatarajiwa kuzinduli-
wa Machi mwaka huu, moja ya 
vipaumbele vyake ni kudhibiti 
mimba za utotoni.

Naibu Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi maalum, Mwanaidi 
Ali Khamis aliyasema hayo 

jana bungeni alipojibu swali 
la Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Janeth Mahawanga.

Mbunge huyo alihoji mkaka-
ti wa serikali kumaliza tatizo la 
mimba za utotoni kwa watoto 
wa kike.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Mwanaidi alisema serikali 
kwa kushirikiana na wadau 
imekuwa inatekeleza afua 
mbalimbali kupitia mpango 
huo. “Pamoja na afua zina-
zotekelezwa katika mpango 

huo, serikali inaendelea 
kutekeleza mambo kufanyika 
kwa mapitio ya Sheria ya 
Elimu ya Mwaka 1978 ambayo 
imeongeza adhabu ya kifungo 
cha miaka 30 gerezani kwa 
atakayepatikana na hatia ya 
kumpa ujauzito mwanafunzi,” 
alisema.

Alisema pia kuendelea ku-
toa elimu ya stadi za maisha 
kwa watoto kupitia madawati 
ya ulinzi na usalama wa mtoto 
na kutoa elimu ya malezi na 

makuzi ya watoto kwa wa-
zazi au walezi na jamii kupitia 
kampeni katika vyombo vya 
habari na majukwaa ya mad-
hehebu ya dini.

“Serikali imepanga kuz-
indua kampeni ya usalama 
wa mtoto mtandaoni kwa 
ajili ya kuelimisha wazazi, 
walimu na watoto kuhusu 
athari za matumizi yasiyofaa 
ya mitandao ambayo pia ya-
nachangia mimba za utotoni 
katika jamii,” alisema.

Mbunge wa Makete, Festo Sanga (kulia), akijadiliana jambo na Mbunge wa Njombe Mjini, Deo Mwanyika katika 
viwanja vya Bunge, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Vitus Audax

MWANAFUNZI wa darasa la 
kwanza katika Shule ya Msingi 
Magharibi Kambarage iliyoko 
mkoani Mara, Reuben (8), ana-
daiwa kuuawa kwa kunyongwa 
kisha mwili wake kutelekezwa 
katika eneo la shule hiyo.

Kwa mujibu wa wazazi wa 
mwanafunzi huyo, baada ya kuo-
na kijana wao hafiki nyumbani 
ilhali muda wa masomo ulikuwa 
umeisha, ilibidi waende shuleni 
kuulizia kilichomsibu.

Walidai baada ya kufika shu-
leni, walibaini wanafunzi wote 
na walimu walikuwa wame-
shaondoka na shule imefungwa, 
lakini wakati wakizunguka katika 
maeneo ya karibu na shule, wali-
baini mwili wa kijana wao ukiwa 
katika moja ya vichaka karibu na 
shule hiyo.

Kufuatia tukio hilo Jeshi la Poli-
si mkoani humo limesema lina-
washikilia watu wawili ambao 
majina yao yamehifadhiwa kwa 
ajili ya mahojiano na uchunguzi 
ambao bado unaendelea.

Taarifa ya kukamatwa kwa 
watu hao ilitolewa juzi na Ka-
manda wa Polisi mkoani Mara, 
Salim Morcase na kueleza kuwa 
uchunguzi unaendelea na pindi 
utakapokamilika watafikishwa 
mahakamani.

Katika hatua nyingine, Kaman-
da Morcase alisema jeshi hilo 
linawashikilia watu wawili am-
bao ni Paroko wa Kanisa Katoliki 
Parokia ya Bunda, Karoli Mganga 
pamoja na Mhasibu wa Parokia 
hiyo Gerald Mgendagenda kwa 
tuhuma za kujipatia zaidi ya Sh. 
milioni 800 kwa njia za udang-
anyifu.

Kamanda huyo alisema wawili 
hao wanadaiwa kughushi nyara-
ka kwa nyakati tofauti na kujipa-
tia fedha hizo, mali ya parokia 
kinyume cha sheria na taratibu.

Alisema mbali na kughushi 
nyaraka hizo, wanatuhumiwa pia 
kughushi saini za watu mbalim-
bali zilizowawezesha kufanikisha 
malengo yao.

Vilevile, alitaja tukio la ku-
kamatwa kwa Yusto Matange, 
mkazi wa Kijiji cha Majimoto, 
Wilaya ya Serengeti kwa tuhuma 
za kumkata viganja aliyekuwa 
mkewe, Kagembe George.

“Wawili hao walikuwa na 
shauri la mgogoro wa kifamilia 
mahakamani na hakimu alifikia 
uamuzi kuwa mume huyo haku-
wa na haki ya kuendelea kuwa 
na mwanamke huyo kutokana 
na ukatili uliokithiri, lakini waka-
ti wakiondoka, Matange aliingia 
kwenye shamba la mahindi na 
kutoka na panga na kuanza kum-
jeruhi huyo mwanamke ambaye 
anaendelea na matibabu katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda Bu-
gando,” alisema kamanda Mor-
case.

Mwanafunzi darasa 
la kwanza anyongwa

‘Viongozi ‘saccos’ kuweni mabalozi wazuri wa uhifadhi’
Na Cynthia Mwilolezi,       
BABATI

V
IONGOZI  kutoka vi-
kundi 10 vya kuweka 
na kukopa katika eneo 
la Jumuiya ya Hifadhi 

ya Wanyamapori ya Burunge, 
wameagizwa kuwa mabalozi 
wazuri wa uhifadhi, ili waend-
elee kunufaika na mitaji yenye 
masharti nafuu ya kuendesha 
vikundi vyao.

Vikundi hivyo vimepewa 
Sh.million 10 na Taasisi ya 

Chemchem Association inay-
ofanya shughuli za uhifadhi ka-
tika eneo hilo ili wakopeshwe, 
kujikwamua na umasikini.

Katibu Tawala Msaidizi Mkoa 
Manyara, Faraja Ngerageza 
akizungumza wakati anafunga 
mafunzo kwa viongozi wa vi-
kundi hivyo alisema viongozi 
wa vikoba ambao wamepatiwa 
mafunzo ya usimamizi wana-
paswa kuwa mabalozi wa wahi-
fadhi.

Alisema taasisi ya chemchem 
imekuwa ikifadhili vikundi 

hivyo, ili vichangie kuendeleza 
uhifadhi, kupiga vita ujangili 
lakini pia kufanya shughuli za 
uzalishaji ili kujiongezea vipato.

Meneja wa miradi ya jamii ya 
chemchem, Napendaeli Wazoeli 
alisema taasisi hiyo imekuwa 
inawasaidia vikundi hivyo ku-
kopeshana.

Alisema ili kuendana na she-
ria na kanuni za vikoba walia-
mua kusaidia wapatiwe elimu 
ili waweze waendane na sera ya 
mwaka 2019 ya serikali kuhusu 
vikoba inayowapa utambuzi wa 

Benki Kuu ya Tanzania (BoT).
Alisema licha ya vikundi 

kupatiwa mafunzo ya kanuni 
mpya, lakini pia vimepewa 
elimu ya kutunza fedha na 
wataalam wa Benki ya NMB, la-
kini pia vimepewa elimu ya uhi-
fadhi wanyamapori.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
Halmashauri ya Babati, Fadhila 
Nyambulapi  alisema viongozi 
wa vikundi hivyo baada ya 
mafunzo wanatarajiwa kubadi-
lika na   kuendesha vikoba kisa-
sa.

Simanjiro wapitisha bajeti bil.39/- mwaka 2024/25
Na Cynthia Mwilolezi,           
SIMANJIRO 

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro mkoani 
Manyara, wamepitisha bajeti 
ya Sh.bilioni 39 kwa ajili ya 
mapendekezo ya mpango wa 
utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
2024/2025.

Ofisa Mipango wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Simanjiro, Hap-
pynes Masatu akisoma bajeti 
hiyo alisema itakidhi kwenye 
sekta mbalimbali ikiwemo afya, 
elimu, kilimo na mifugo.

Masatu alisema bajeti hiyo 
imeandaliwa kwa kuzingatia 

mwongozo wa mpango wa 
bajeti ya serikali kwa mwaka 
2023/2024 na ilani ya uchaguzi 
ya CCM kwa mwaka 2020/2025.

Alisema pia imelenga Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa kwa mia-
ka mitano, malengo ya maende-
leo endelevu yam waka 2030 na 
Dira ya Taifa kwa mwaka 2025.

Aidha alisema katika sekta 
ya afya bajeti hiyo, itahakikisha 
wananchi wanapata huduma 
bora za afya, katika vituo vyote 
vya kutolea huduma za afya na 
kuhakikisha upatikanaji dawa 
na vifaa tiba. “Katika sekta ya 
elimu tutahakikisha tunabore-
sha mazingira ya kujifunzia na 

kufundishia kwenye shule zote 
za msingi na sekondari kwa ku-
jenga, kukarabati na kumalizia 
madarasa, mabwani, nyumba za 
walimu na vyoo,” alisema Masa-
tu. Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro, Baraka 
Kanunga aliwasihi madiwani 
hao kuhakikisha wanatoa ush-
irikiano kwa watumishi wa hal-
mashauri, katika utekelezaji wa 
bajeti hiyo.

Mbunge wa  Simanjiro, Chris-
topher Ole Sendeka, alisema ba-
jeti hiyo itawanufaisha wananchi 
wa eneo hilo kwani kata nyingi 
zimeguswa katika sekta tofauti.

Diwani wa Kata ya Ruvu Re-

mit, Yohana Maitei alisema ba-
jeti hii imekuwa na matumaini 
kwa upande wa sekta ya afya, 
elimu, kilimo na mifugo.

Diwani wa Kata ya Orkesumet, 
Sendeu Laizer alisema anatara-
jia bajeti hiyo itaboresha zaidi 
miundombinu ya elimu, kwani 
iliyopita ilifanikisha ujenzi wa 
madarasa mapya ya Shule ya Se-
kondari Simanjiro.

Diwani wa Kata ya Loiborsoit, 
Siria Baraka Kiduya alisema ba-
jeti ya mwaka huu imeinufaisha 
kata yake, kwani itapata ma-
darasa mawili, Shule Shikizi ya 
Songoyo na darasa moja katika 
Shule ya Msingi Losokonoi.

Tanga kutoa chanjo ya surua, rubella watoto 318,108
Na Hamida  Kamalla, TANGA

WATOTO zaidi ya 318,108 wal-
io chini ya umri wa miaka mita-
no mkoani Tanga wanatarajiwa 
kupatiwa chanjo ya ugonjwa wa 
surua na rubella.

Akiongea na waandishi wa 
habari, Mkuu wa Mkoa wa Tan-
ga, Waziri Kindamba alisema 
mkoa huo ni moja kati ya mikoa 
inayolengwa na kampeni hiyo 
ambayo itaanza rasmi Februari 

15 hadi 18 ikiwa inalenga kutoa 
chanjo kwa watoto hao.

“Wizara ya Afya na TAMISEMI  
imepanga kuleta kampeni hii 
na tutaanza kampeni ya chanjo 
ya surua na rubela na Mkoa 
wa Tanga ukiwa mmoja wapo 
baada ya kuripotiwa kuwepo 
kwa ugonjwa wa surua katika 
wilaya tano,” alisema.

Alisema kwamba magonjwa 
ya surua na rubela husababish-
wa na virusi ambavyo huenea 

kwa kasi sana kwa njia ya hewa, 
hasa pale mgonjwa anapokohoa 
au kupiga chafya. “Magonjwa 
haya huathiri watu wa rika zote 
lakini hasa kwa watoto walio 
chini ya miaka mitano, hivyo 
basi wananchi wote wazingatie 
ushauri wa wataalamu katika 
kuimarisha afya zetu na masu-
ala ya usafi,

Kindamba alielezea dalili 
kuu za magonjwa hayo kuwa 
ni homa, mafua, kikohozi,  ma-

cho kuwa mekundu na kutoa 
machozi lakini pia kutokwa 
na vipele vidogo katika paji la 
uso, nyuma ya masikio na ha-
timaye mwili mzima. Alisema 
magonjwa hayo yanasababisha 
madhara makubwa ikiwemo 
kutokwa na usaha masikioni 
ambapo yanaweza kusababisha 
matatizo ya kutosikia, lakini pia 
vidonda vya macho ambavyo 
husababisha kutoona au upofu, 
kubanwa mbavu na utapiamlo.

Mkuu wa mkoa 
wa Arusha, John 
Mongela (ka-
tikati), akikata 
utepe kuzindua 
mgahawa wa 
kitalii wa KFC, 
unaoendeshwa 
kampuni ya 
Dough Works 
Ltd, jijini Aru-
sha mwishoni 
mwa wiki. Kulia 
ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Dough Works, 
Vikram Desai. 
PICHA: GETRUDE 
MPEZYA

OOOO



10 Jumatano Februari 14, 2024

habari kanda ya ziwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WASICHANA zaidi ya 1,000 
kutoka mikoa ya Shin-
yanga na Mara wamepatiwa 
mafunzo ya afya ya uzazi 
na Shirika la Wanawake 
katika Sheria na Maendeleo 
Barani Afrika (WiLDAF).
Lengo la mafunzo hayo ni 

kuwasaidia kukabiliana na 
vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia ukiwemo ukeketaji na 
mimba za utotoni.
Mratibu wa mradi wa 

‘chaguo langu haki yangu’ 
unaotekelezwa na shirika 
hilo kwa kushirikiana na 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalojihusisha na Idadi ya 
Watu (UNFPA), Joyce Kessy 
alisema licha ya elimu hiyo 
wanahakikisha pia wanainua 
uchumi kwa mabinti wali-
ofanyiwa ukatili.
Kessy alisema kuwa tayari 

mabinti 1,073 wenye umri 
wa miaka 10 hadi 24 wame-
fikiwa elimu hiyo ya afya 
ya uzazi, stadi za maisha 
na ujuzi mbalimbali kupitia 
vyuo vya VETA vilivyopo 
mkoani Shinyanga na Mara, 
ikiwemo kupatiwa vifaa vya 
utendaji kazi bure.
“Mradi huu tunafadhiliwa 

na serikali ya FINLAND na 
ukomo wake itakuwa mwa-
ka 2025, hivyo kwa mabinti 
ambao wameshafikiwa na 
kupelekwa kwenye vyuo 
vya ufundi wapo 463 kati 
yao 172 wanatoka Kishapu, 
157 Kahama na Mara 134 
na tumewapatia vifaa kulin-
gana na kila mmoja alicho-
soma  
vikiwa na thamani ya zaidi 
ya Sh.milioni 80,”alisema 
Kessy.
Alisema wazazi wa mabinti 

hao walioachishwa masomo 
kwa matatizo mbalim-
bali wamekuwa na ushiriki 
mdogo kutokana na kuhitaji 
mabinti hao waolewe.
Alisema lengo lao ni kuji-

patia fedha au ng’ombe na 
wale wenye watoto wenye 
ulemavu wanawaficha bila 
kujua ni rahisi kufanyiwa vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia 
kulinganisha na wengine.
Kessy alisema licha ya 

kuwapatia elimu na vifaa 
vya kazi bure wameingia 
makubaliano na mabinti, 
wazazi na maofisa maen-
deleo ya jamii ngazi ya 
kata kuhakikisha wanavi-
tumia vifaa hivyo kwenye 
matumizi yaliyopangwa na 
siyo kuvikodisha kwa watu 
wengine na wale watakao-
bainia hatua za kisheria zi-
tachukuliwa.
Ofisa Ustawi wa Jamii 

kutoka Kahama, Swaiba 
Chemchem alisema mradi 
huo umetoa mwanga kwa 
mabinti waliokuwa wame-
kosa matumaini na kwa sasa 
wanaweza kutimiza ndoto 
zao zilikuwa zimefifia.

Na Vitus Audax, MWANZA 

M
KUU wa Mkoa wa 
Mwanza, Amos 
Makalla amewaa-
giza wakurugenzi 

wa halmashauri mkoani hapa 
kuhakikisha wanawalipa fidia 
wakazi waliotoa maeneo yao 
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo.

Alitoa agizo hilo jana wakati 
akipokea mpango mkakati wa 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

“Kuna mambo ya kulipa 
fidia za viwanja na majengo 
ambayo tulichukua ya serikali 
kwa ajili ya matumizi ya umma 

na wenyewe wakati wa usikili-
zaji wa kero kila lalamiko mli-
kuwa mnakiri kutokuwalipa. 
hakikisheni mnawalipa fidia 
zao,”alisema Makalla. 

Makalla pamoja na mambo 
mengine aliwaagiza viongozi na 
watendaji kusikiliza kero za wa-
nanchi na kuziwekea mikakati 
ya kuzitatua mara moja kwani 
wananchi wengi wamekua na 
shida mbalimbali za kimaisha, 
wanahitaji kusaidiwa.

Katika utatuzi wa migogoro 
na kero hizo Makalla aliagiza 
maamuzi yote yawekwe kwe-
nye maandishi ili kurahisisha 
ufuatiliaji wa kero zilizosalia 
pamoja na kuweka kumbukum-

bu zao sawa.
Katibu Tawala Mkoa wa 

Mwanza, Balandya Elikana 
aliitaka sekretarieti ya mkoa na 
menejimenti za halmashauri 
kuhakikisha katika upangaji 
wa bajeti wanazingatia msingi 
unaoleta tija kwa wananchi 
wanaowatumikia pamoja na  
kuwa na vyanzo vipya vya ma-
pato ili kupanua wigo wa uku-
sanyaji.

Aidha, alisisitiza kuzinga-
tia mipango na mikakati ya 
udhibiti wa fedha za umma kwa 
kuzingatia matumizi sahihi ya 
mashine za mifumo, pamoja 
na upelekaji wa fedha za ma-
pato ya ndani kwenye miradi 

ya maendeleo kwa mujibu wa 
sheria.

Baadhi ya wakurugenzi ku-
toka katika halmashauri za 
mikoa walisema wameyapokea 
maelekezo hayo, huku wakia-
hidi kuwafuata wananchi kujua 
na kutatua kero zinazowasibu 
ikiwemo na ulipaji fidia pale in-
apobidi.

Mkurugenzi wa Halamshauri 
ya Magu, Fidelis Myovela: “Kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Magu 
tumetenga zaidi ya Sh. milioni 
200 kwa ajili ya ulipaji fidia 
wa baadhi ya maeneo ambayo 
tumeyachukua kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli na mi-
radi ya maendeleo”.

RC aingilia kati ucheleweshaji 
wa ulipaji fidia kwa wananchi 

Wasichana 
wapewa mbinu 
kukabiliana na 
ukatili kijinsia

Na Timothy Itembe, MARA

UVAMIZI wa eneo la mgodi 
wa Barrick North Mara im-
etajwa ni mojawapo ya tatizo 
linalokwamisha urejeshaji wa 
uhusiano kati ya uongozi wa 
mgodi huo na wananchi. 

Kaimu Meneja wa mgodi huo, 
Francis Uhadi alibainisha hayo 
juzi wakati wa kikao cha baraza 
la madiwani cha kujadili na 
kupitisha fedha ya uwajibikaji 
Sh. bilioni tisa ambazo zimet-
engwa katika mwaka wa fedha 
2022/2023 ili kutekeleza miradi 
mbalimbali kwa wananchi.

“Sisi kama mgodi tunatamani 

ukuta uliopo ungeondolewa ili 
wananchi wanaozunguka mgo-
di waendelee kufurahia uhu-
siano mwema ikiwa ni pamoja 
na kuwawezesha kufanya bi-
ashara. Lakini tunaogopa wa-
vamizi wanaotoka maeneo to-
fauti ambao hasa sio wazaliwa 
wa Nyamongo wala Tarime na 
Mara,”alisema Uhadi.

Hivyo, aliwaomba wananchi 
hao maarufu kama intruder 
‘wavamizi’ wadhibitiwe kwa 
kushirikiana na jamii inayozun-
guka mgodi huo akisema viten-
do hivyo vinarudisha nyuma 
ustawi wa uzalishaji wa shu-
ghuli za mgodi huo.

Naye Kaimu Ofisa Mipango 
wa Halmashauri ya Tarime Vi-
jijini, Modesta Lema alisema 
wamepokea mgawanyo wa Sh. 
biloni tisa ambapo kati ya hizo 
Sh.milioni 485 zimetengwa  
kwa ajili ya ufuatiliaji na usi-
mamizi wa shughuli za miradi 
ya jamii.

Alisema Sh. bilioni 5.1 zimet-
engwa kwa ajili ya shughuli za 
halmashauri na Sh.bilioni 3.4 
ni kwa ajili ya shughuli za vijiji 
vinavyozunguka mgodi.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Tarime, Simioni Kiles ali-
itaka idara hiyo kusimamia 
ipasavyo matumizi mazuri ya 

fedha   kama ilivyopangwa, ili 
utekelezaji wa miradi ya wa-
nanchi iendelee kwa kasi.

Mbunge wa Jimbo la Ta-
rime Vijijini, Mwita Waitara 
aliwaomba watendaji pamoja 
na madiwani kuendelea kutoa 
ushirikiano ili kuhakikisha 
fedha hiyo inatekeleza shughuli 
za miradi iliyokusudiwa na siyo 
vinginevyo.

Aidha Waitara alionyesha 
kukerwa na baadhi ya watu 
ambao wanapotosha na  
kukwamisha utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo zina-
zotekelezwa na kuwataka kua-
cha tabia hiyo.

Wavamizi mgodi wa Barrick kikwazo 
utekelezaji shughuli za maendeleo

Msururu wa wafanyabiashara katika duka la msambazaji mkuu wa sukari Kanda ya Ziwa, Swami Shreeji ‘V. H. Shah’, 
wakisubiri kupata bidhaa hiyo, jijini Mwanza juzi, huku msambazaji huyo akidaiwa kuongeza bei ya sukari kutoka 
70,000/- hadi 82,000/- kwa mfuko mmoja. PICHA: VITUS AUDAX



Na Mwandishi Wetu

M
WAKA 2013 unaandika 
historia, ndiyo wakati 
taifa lilianza kuelekea 
kwenye mchakato wa 

kuandika katiba mpya.
Katiba ilielekeza nguvu zaidi katika 

kusikiliza na kukusanya maoni na 
mapendekezo ya wananchi  kupitia 
Tume ya Jaji Joseph Warioba.

Mambo makubwa yanayopende-
kezwa na wananchi Bara na Visiwani 
ni pamoja na kutenganisha mamlaka 
ya mihimili mitatu ya utawala na pia 
kumpunguzia mamlaka rais.

Muundo wa Muungano, kuwapo 
tume huru ya uchaguzi na kutoa 
ruhusa wananchi kupinga matokeo 
yote ya uchaguzi mahakamani, ni 
haki wanazozitaka kikatiba.

Katiba mpya ilitaka kuruhusu wag-
ombea huru na uwajibikaji kwenye 
uteuzi wa watendaji wakuu kwenye 
taasisi za umma mfano mashirika, 
mahakama na wakala,  ikiwata-
ka waidhinishwe na bunge kwanza.

Aidha, mbali na katiba hiyo ku-
jikita katika kupunguza mamlaka 
yaliyotwishwa muhimili mmoja au 
rais, ilipendekeza pia wapigakura 
(wananchi),  kuhoji na kudhibiti 
wabunge hata kuwawajibisha kama 
hawatimizi wajibu wao majimboni.

Licha ya  kufanyika mkutano wa 
Bunge Maalum la Katiba, haikupati-
kana. Hata hivyo, kwa miaka mitatu 
sasa Watanzania wameamsha tena 
kilio cha katiba mpya.

Wanataka iwepo  tume huru ya 
kusimamia uchaguzi ili uwe huru na 
haki, ili mshindi na mshindwa ari-
dhike bila kinyongo.

Makonda anavyogeuka
kuwa mtetezi wa watu

Habari bora na kamilifu Jumatano februari 14, 2024
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WAKATI MISWADA IKIMSUBIRI RAIS 

Ukurasa 13

hayajaleta tume huru waliyoitaka, 
bado uchaguzi unaendelea kusi-
mamiwa na watumishi wa umma, 
anaeleza.

“Ukamweka mtumishi wa 
umma mwandamizi kitu ni kile 
kile ni mwajiriwa wa serikali,” 
anafafanua Suzan.

Anakumbusha kuwa tume 
ya uchaguzi ilishatoa ripoti na 
kueleza kuwa inahitaji watumi-
shi wake yenyewe, hivyo ina-
shangaza hata takwa la tume ha-
likuzingatiwa.

Anatoa mfano kuwa mwaka 
2020 mgombea alienguliwa 
akakata rufani akashinda, tume 
ikamrudisha kwenye uchaguzi, 
lakini akakataliwa na mkurugenzi 
(msimamizi) wa uchaguzi.

“Tunataka watumishi wa tume, 
si wa serikali wawe waandamizi 
au wakurugenzi wasisimamie 
uchaguzi ili uwe huru na haki,” 
anasisitiza.

Suzan anasema wanataka 
upelekwe muswada bun-
geni  utakaoanzisha mchakato 
wa katiba mpya, badala ya kuleta 
vipengele vya sheria kama ilivyo-
fanyika.

Mambo mengi ambayo yana-
hitaji kubadilishwa ili kuwa na 
uchaguzi yapo kikatiba, mfano 
ibara ya 74 inasema kutakuwa 
na Tume ya Uchaguzi, haisemi 
kutakuwa na Tume Huru ya Uch-
aguzi, kama Sheria ya Tume ya 
Uchaguzi inayosubiri kusainiwa 
inavyosema. “Haiwezekani kuwa 
na sheria inayotofautiana na kat-
iba. Tunataka kuwe na mchakato 
wa katiba mpya. Namshauri Rais 
asisaini kwanza asikilize maoni ya 
wananchi. Sheria zirudi tena bun-
geni zifanyiwe marekebisho.  La-
kini kikubwa aanzishe mchakato 
wa katiba mpya.”

Anasema hakukuwa na sababu 
ya kuleta vipande vya sheria na 
kuongeza  ‘mkanganyiko’ badala 
ya mabadiliko, akisisitiza ulazima 
wa kurekebisha katiba.

Wadau: Marekebisho yamejaa 
mwingiliano wa katiba, sheria

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Pindi Chana. PICHA: MTANDAO
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Wanataka mahakama zisikilize 
kesi zote za uchaguzi  na  zitoe 
haki bila kuendeleza maelekezo 
ya kisheria kuwa matokeo ya uch-
aguzi wa rais yakitangazwa hap-
ingwi popote.

Polepole ndiyo mwendo,  seri-
kali imefikisha miswada ya she-
ria zinazohusika na uchaguzi 
zikiwamo Sheria ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani, She-
ria ya Tume ya Uchaguzi na ile ya 

Vyama vya Siasa.
Miswada imejadiliwa bun-

geni, wadau wametoa maoni 
na kurudishwa bungeni kupit-
ishwa marekebisho na sasa kina-
chosubiriwa ni saini ya Rais ili zi-
tungiwe kanuni zianze kutumiwa.

Wadau wanazungumzia 
mchakato huo, wakisema bado 
kuna walakini. Kilichofanyika 
bungeni ni mwingiliano wa sheria 
na katiba na inavyoelekea sheria 

zinavunja katiba.
Wakili wa kujitegemea James 

Marenga, anazungumza na Ni-
pashe kuhusu mkanganyiko, 
unaotokea akisema  kuanzia 
ibara ya 13 katiba inakataza 
kuwa sheria yoyote itakayoku-
wa kinyume na katiba batili.

Akirejea mabadiliko hayo 
yaliyofanyika hivi karibuni, 
anasema sheria hizo zinain-
gilia majukumu ya Rais katika 
uteuzi mfano katiba inamtaka 
ateue mwenyekiti wa tume 
ya uchaguzi, mkurugenzi na  
makamishna.

“Ni maelekezo ya katiba, 
sheria ya tume ya uchaguzi  in-
ayorekebishwa na bunge, ina-
taja kuundwa  tume ya usaili, 
ambayo kwenye katiba haipo. 
Huenda Rais atazingatia katiba, 
kuitetea, kuilinda kwa mujibu 
wa kiapo chake.”

 Hata hivyo, anaonyesha 
wasiwasi kuwa Rais hawezi 
kukiuka katiba kwa kutekeleza 
mabadiliko ya sheria yaliyo-
fanywa na bunge, inawezekana 
mabadiliko yaliyofanyika yasi-
fikie uhalisia.    

KATIBA NI JIBU
Suzan Lyimo ni mwanasiasa 

mbobezi na mbunge wa zam-
ani wa CHADEMA, anayese-
ma matarajio ya wadau huen-
da yasipatikane.

“Mosi ni tume huru ya kusi-
mamia uchaguzi, marekebisho 
yanaondoa wakurugenzi wa 
halmashauri kusimamia uch-
aguzi na kumwingiza kwenye 
watumishi waandamizi…”

Kwa hali hiyo marekebisho 

Demokrasia 
ya makundi 
CCM iliishia 

kwa Lowassa
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Na Maulid Mmbaga

V
ITA vinavyoendelea 
baina ya Hamasi na 
Jeshi la Israel kwenye 
ukanda wa  Gaza mbali 

na kusababisha vifo, ulemavu 
na kuharibu miundominu, ina-
tajwa kuwa chanzo  wanawake 
na watoto kuwa wakimbizi 
wanaotanga tanga kusaka hi-
fadhi.

Wanafananishwa na vifaran-
ga vilivyotelekezwa jangwani 
wakati wa mvua ,  matope, 
vumbi na baridi bila ya kujua 
pa kukimbilia, kutetea uhai  
baada ya kushuhudia  jamaa 
zao wakiuawa.

Inaelezwa kuwa baada ya 
kukwama kwenye jengo kwa 
zaidi ya wiki moja katika kiton-
goji cha Gaza City kilichozin-
girwa na wanajeshi wa Israel, 
kundi la wanawake na watoto 
wa Kipalestina walilazimika 
kukimbilia kusini wakiwaacha 
wanafamilia wengine nyuma 
na wengine wakitembea ukan-
da wa pwani ili kutoroka.

Mmoja wao anasema am-
emtelekeza jamaa zake ufuk-
weni, akihofia kuwa tangu 
wakati huo ameshambuliwa 

ja wa Mataifa wa Haki za Kibinada-
mu Volker Türk, anasema majeshi 
ya Israel yanabomoa  makazi na 
majengo mengine ya kiraia viton-
gojini mjini Gaza.

Inaelezwa kuwa kitongoji cha  
Al-Rimal mjini  Gaza kimehar-
ibiwa na kampeni kali ya Israel ya 
kulipua mabomu, iliyozinduliwa 
kujibu mashambulizi mabaya ya 
Hamas dhidi ya Israel Oktoba 
mwaka jana.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya 
inayoongozwa na Hamas huko 
Gaza hadi sasa zaidi ya Wapales-
tina 28,000 wameuawa na 66,000 
tangu vita ilipoanza.

UTETEZI WA ISRAEL

Jeshi la Israel (IDF) linapouli-
zwa kuhusu  tuhuma hizo linajibu 
kuwa vikosi vya taifa hilo vilikuwa 
vikifanya kazi katika ngome za 
Hamas kama sehemu ya juhudi za 
kusambaratisha uwezo wa kijeshi 
wa kundi hilo na kuwaokoa mate-
ka wa Israel waliowateka.

Pia linasema wanawahamisha 
wananchi kutoka maeneo ya ma-
pigano na kuwapeleka sehemu 
salama, na kwamba mashambu-
lizi yao yanatekelezwa kwa kuz-
ingatia taarifa za kijasusi kuhusu 
miundombinu ya kigaidi.

“Watu wanaoshukiwa kuhusika 
na ugaidi wanazuiliwa na kuho-
jiwa. Watakaobainika kutoshiriki 
katika shughuli za kigaidi wa-
naachiliwa huru, wale waliowek-
wa kizuizini walitendewa kwa 
mujibu wa sheria za kimataifa, 
na upekuzi ulikuwa ni muhumu 
kufanyika mara kwa mara ili ku-
hakikisha kuwa hawakuficha vili-
puzi au silaha nyingine.

Vita vilivyowageuza wanawake, 
watoto wakimbizi Gaza

“Mathalani, sheria inayosubiri 
kusainiwa ina kamati ya usajili 
yenye wajumbe, majaji wakuu 
wa Zanzibar na Bara na ambao 
ni wateule wa Rais. Tunataka iwe 
na wajumbe huru mfano viongo-
zi wa dini, vyama vya siasa, AZAKI.

“Kamati hii ndiyo msingi wa 
kuteua wajumbe wa tume huru 
ya kusimamia uchaguzi. Lakini 
marekebisho bado inaweka wa-
teule wa Rais, tume hiyo inawezaje 
kuwa huru isimamie uchaguzi kwa 
haki?” Anahoji Suzan.

Dokta Peter Kafumu, mbunge 
wa zamani wa Igunga CCM, anapo-
zungumzia kufikiwa  marekebisho 
hayo na sasa kuelekea kuwa sheria, 
anasema mengi yanayojadiliwa na 
kuhitaji kubadilishwa yapo kikatiba 
zaidi.

Anakumbusha kuwa msingi wa 
sheria hizo upo kikatiba na kwam-
ba mabadiliko yamefanyika lakini, 
kuna hitaji la kuiangalia tena katiba.   

 CCM IKAE PEMBENI
Askofu Profesa Victor Chisanga, 

pamoja na kuhubiri habari njema, 
ni mchambuzi wa siasa za ndani na 
kimataifa, anayesema marekebisho 
ya sheria hizo, hayaleti uwezekano 

wa kuwa na uchaguzi uhuru, wa 
haki na unaokubalika.

Profesa Chisanga, Askofu wa 
Kanisa la the World United Alliance 
Church in Tanzania (WUACTz), 
anakumbusha kuwa miswada 
hiyo imejadiliwa na kupitishwa na 
wabunge wa chama kimoja, ambao 
hawakubali kuwa na tume huru ya 
uchaguzi au sheria za uchaguzi am-
bazo zinaweza kuleta ugumu kwa 
upande wao.

Profesa Chisanga mhadhiri 
mstaafu wa Chuo Kikuu cha Ardhi, 
anaona kuwa wabunge wa chama 
kimoja hawawezi kubadilisha she-
ria hata katiba kwa vile wanataka 
ziwalinde.

“Marekebisho yote yanayofany-
wa na bunge kwa wakati huu waki-
wa wote ni chama kimoja yanaacha 
maswali. Ni kama hawako tarayi 
kunyoosha mambo, wakihisi yata-
waweka pembeni,”  anasema Pro-
fesa Chisanga.

Anazungumzia ibara ya 74 ya 
katiba inayoweka muundo, uteuzi 
na uendeshaji wa uchaguzi.

Aidha, anasema marekebisho ha-
jahusisha wagombea binafsi kama 
ibara za 39(2) na 67(1) za katiba zi-
navyowazuia.

Askofu Profesa Chisanga anase-
ma kwanza ni katiba, lakini haijab-

adilishwa kwa sababu ina maslahi 
ya kutetea chama kiendelee kuwa 
madarakani.

“Kuendelea kujitetea huko haku-
na faida kwa taifa linalotaka katiba 
ili kuwe na haki, maridhiano na 
ukweli nyakati zote zikiwamo za 
uchaguzi.”

“Naona marekebisho ya sheria 
ya NEC, vyama vya siasa na hata 
katiba bado, vyema yafanywe na 
wadau wengine na vyama vya upin-
zani. CCM ikae pembeni. Nasema 
haya kwa sababu wanaonekana 
kuwa na hofu na hatima yao.”

Anakumbusha kuwa tume huru 
ya uchaguzi na sheria zisizolala-
mikiwa zitasisimama kwa ajili ya 
vyama vyote na nyakati zote za 
uchaguzi kwa maslahi ya taifa, 
hivyo hakuna haja ya kuiogopa.

Anakumbusha kuwa licha ya 
kufanyika marekebisho hayo NEC 
bado inaonekana kuwa na mkono 
wa CCM kwenye uteuzi wa viongozi 
akisema ni kama bado hakuna ma-
badiliko.

Akizungumzia sheria za uch-
aguzi na hata za tume ya uchagu-
zi,  anasema bado hakujawa na 
utayari wa kuiacha iwe huru ifanye 
kazi kwa misingi ya uwazi, akisema 
bunge hajalileta mabadiliko na 
huenda haliko tayari kubadilika.

Anaitaka serikali kujitafakari, 
akiielekeza kuutazama umati unao-
miminika kwenye mikutano ya Ka-
tibu wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo 
wa CCM,  Paul Makonda, kueleza 
kero.

“Hiyo ndiyo hali ya Watanzania 
kila mtu ana kilio, viongozi wa-
nafanya nini kila mahali ni kero, 
malalamiko na kero? Tuiache CCM 
iwe kama ilivyo,” anaongeza.

Anavizungumzia vyombo vya 
dola hasa polisi, mahakama na us-
alama wa taifa viwe na hekima vitu-
mike kufanya mambo yanayolinda 
haki, mfano visimamie amani na 
usalama na kura za wananchi  
zilizochagua viongozi wao kwa 
haki.

“Vyombo vya dola visiwe se-
hemu ya kusababisha wananchi 
kuendelea kulalamikia matokeo. 
Mahakama ni chombo cha dola cha 
kusimamia haki, kinakubali na kusi-
mama kuwa matokeo yakitoka na 
kutangazwa hakuna kuyabatilisha 
yanatangazwa kama yalivyo kwani-
ni?” anaongeza na kuhoji Askofu 
Chisanga.

“Hivi katiba ikisema hakuna 
kufikishwa popote matokeo hayo 
mbona hakuna haki hata kwenye 
kura walizopiga wananchi kumcha-
gua kiongozi wao. Ni vigumu kuwa 

na uchaguzi huru, haki na una-
okubalika katika mazingira haya 
japo bunge limefanya na kupitisha 
marekebisho.”

Anasema kwa miswada hiyo 
inayosubiri kusainiwa kuwa 
sheria  bado mchakato wa uch-
aguzi wa urais hautaweza kuho-
jiwa mahakamani, kama ambavyo  
ibara ya 41 (7) ya katiba inavyoele-
keza, akihoji  “kimefanyika nini 
sasa?”

Mkurugenzi mstaafu wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu, 
Dk. Hellen Kijo-Bisimba, anazun-
gumzia marekebisho yaliyopit-
ishwa, akisema yanaakisi kuwa si 
kura pekee zinazompa mgombea 
ushindi.

“Walioyapitisha wana uhakika 
kura siyo kauli ya mwisho ya 
kuamua nani ashinde uchaguzi. 
Mchakato uliofanyika bungeni kwe-
nye sheria hizo haujaweka mazin-
gira ya kuwa na uchaguzi huru na 
haki kwa sababu sheria hazijaweka 
mazingira hayo.”

Mwanasheria, wakili na  
mtetezi wa haki za binadamu 
Hellen anaona bado sheria hazi-
jatengeneza mfumo wa kuufanya 
uchaguzi uwe huru, haki na una-
okubalika.

na mbwa wanaozurura eneo 
hilo.

Wengine katika Hospitali ya 
Martyrs na watoto wao 16, wa-
nasema wamefika katika eneo 
hilo baada ya kutembea saa 
nane kwenye mvua na baridi 
wakitokea Gaza.

Wanadai wanajeshi wa Israel 
waliwateka nyara waume zao, 
mwadada mmoja, daktari wa 
kike na jamaa zao kutoka kati-
ka jengo la ghorofa walilokuwa 
wakijihifadhi, wakishutumu 
jeshi hilo kwa vitendo hivyo. 

Siku chache zilizopita ilio-
nyeshwa video ya jengo kubwa 
ambalo wanawake wengi wa 
Kipalestika wanasema kuwa 
walijifika katika magofu waki-
hofia usalama wao.

WAKWAMA MAGOFUNI

Israa Hassan, mmoja wa 
wanawake hao  anasema kwa 
wiki nzima kundi hilo lilikuwa 
limenasa katika  ghorofa huko 
Al-Rimal, akidai jeshi la Israel 
liliwatisha na kuwatia watoto 
wao hofu wakiwazingira wiki 
nzima.

“Hatukuwa na chochote cha 
kula au kunywa ndani ya ny-
umba, ni vigumu kupata maji, 

na ilikuwa maji ya chumvi. Tu-
likunywa maji chumvi na wa-
toto hatukuweza kupiga kelele 
kwa hivyo wasingeweza kujua 
kuwa tulikuwapoe,” anasema 
Israa.

Hoda Harb, mjumbe mwing-
ine wa kundi hilo, anasema  
askari hao walipofika kwenye 
jengo walilokuwa wamejificha, 
walilivamia licha ya kusema 
kuna watoto ndani. Na kwam-
ba waliwafungulia mlango na 
kuwataka wasipige risasi huku 
wakiwaambia kuwa wana wa-
toto, lakini waliendelea kupiga 
risasi.

Anasema walipoambiwa 
waondoke, wanajeshi wa Israel 
walisema jengo hilo litalipuli-
wa ndani ya dakika 10.

Anaeleza kwamba mwanzoni 
hawakutaka kuondoka kwenye 
jengo hilo, lakini jeshi la Israel 
lilianza mashambulizi makali 
ya mabomu katika eneo la ka-
ribu. Na wakidai kuwa wali-
haribu lango la jengo na kuin-
gia na kuwachukua wanaume 
wote na kukusanya watu wal-
iokuwa kwenye ghorofa hiyo 
kuwapeleka juu.

Anadai kuwa wanajeshi wa 
Israel waliwapiga na kuwavua 
nguo wanaume waliokuwa 

kwenye jengo hilo.
“Walikuwa wakiganda, 

wamevaa nguo za ndani tu. 
Baada ya hapo walituomba 
sisi sote, wanawake wote 
tushuke ngazi. Wanaume 
wengi walikuwa wamezuili-
wa, Tulisikia vilio vyao kwa 
sababu walikuwa wakiwa-
piga,” anasema.

Anabainisha kuwa Israel 
imeweka vilipuzi katika 
majengo ambayo watu wa-
likuwa wamejihifadhi, ak-
idai kuwa walisikia nyumba 
zikianguka juu ya vichwa 
vya watu.

“Walikuwa karibu kutuzi-
ka, lakini tuliwasihi watu-
toe nje. Walitutoa na kuwa-
chukua wanaume kwenye 
mizinga. Wakatuambia 
twende baharini hadi Ra-
fah,” anasema.

Kwa mujibu wa wa-
nawake hao, safari ya 
miguu waliyotembea ili-
kuwa ni zaidi ya kilomita 
20 maili 12, na kwamba 
matembezi mengi yalikuwa 
kwenye mchanga chini ya 
pwani.

KAULI YA UN
Kamishna Mkuu wa Umo-

Wadau: Marekebisho yamejaa  mwingiliano wa katiba, sheria

•Watembea kilometa 20 kwa miguu
 kusaka hifadhi, magofu sasa makazi
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Na Beatrice Shayo, ali-
yekuwa RUVUMA

Z
IARA ya Katibu wa Iti-
kadi, Uenezi na Mafunzo 
wa CCM, Paul Makonda, 
inafungua ukurasa mpya 

wa uwajibikaji na kukosolewa.
Ni kwa vipi? Ziara hiyo inay-

oanza Januari 19 mwaka huu 
kutembelea mikoa 20, kukagua 
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi 
na kutatua kero za wananchi, 
imewapa wananchi ari na ujasi-
ri wa kuwataja na kuwahoji wa-
tendaji serikalini wanaoshind-
wa kutatua kero zinazowatesa 
wapigakura.

Makonda, anaitaja safari hiyo 
kuwa ina ‘staili’ ya kipekee 
ambayo mwananchi anapewa 
kipaza sauti kumhoji aliyem-
cheleweshea majibu na utatuzi 
wa kero yake.

Anawakutanisha ana kwa 
ana viongozi na wananchi, wa-
naolalamika, akiwaita mbele ya 
umma, wanaolalamikiwa kutoa 
majibu kueleza inakuwaje shida 
za wananchi hajashughulikiwa.

Hatua hiyo inawafurahisha 
watu wanaoshangilia huku Ma-
konda akiwaahidi kuwa upande 
wao na endapo wakiwahoji mas-
wali machache atawaongezea 
mengine hata kama ni mkuru-
genzi atawapa maswali na nam-
na ya kumhoji ili wapate majibu 
ya changamoto zinazowakabili.

Makonda anavyogeuka
kuwa mtetezi wa watu

Ndivyo wananchi walivyokusanyika kwenye mikutano ya hadhara kwa maandamano kumsikiliza Paul Ma-
konda. PICHA: BEATRICE SHAYO

uwajibikaji.”
Anasema mfano ni kama 

hivyo alivyopewa haki yake 
kwa muda mfupi bila Makonda 
shamba lake lingechukuliwa na 
hao wenye fedha, anasema Sele-
man.

 KUKATA RUFANI
Makonda anasema chama 

kimetoa nafasi kwa wananchi 
kukata rufani pale wanapoona 
kero zao hazitatuliwi na watend-
aji wa serikali na kwenda Ofisi 
za CCM kuwajulisha ili zifanyiwe 
kazi.

Anasema chama kipo kwa ajili 
yao, hivyo wanavyofanyiwa fi-
gisu katika kudai haki zao wafike 
katika ofisi za CCM watasaidiwa 
bila kusumbuliwa.

“Viongozi wetu wa chama 
watapokea kero yako na kui-
fuatilia na kama kuna mtendaji 
amekufanyia ubadhirifu tutapa-
tiwa taarifa na haki yako utaipa-
ta ndio maana tumewaomba 
wananchi wetu kukata rufani 
katika chama chetu tumejipan-
ga kwa ajili yao,” anasema Ma-
konda.

Juma Mapunda anayeishi Son-
gea mkoani Ruvuma anasema 
watendaji wamekuwa wakiwaita 
na kuwataka wasipeleke kero 
zao katika mkutano wa Ma-
konda badala yake watazitatua 
baada ya kuzipitia.

“Wametuita sisi ambao tuna 
kero na kutuomba tusiseme 
matatizo yetu katika mkuta-
no wa Makonda na kutuahidi 
watazitatu baada ya ziara kui-
sha sasa hatujui ni kweli wata-
tusaidia au wametudanganya,” 
anasema Mapunda.

Anasema changamoto yake 
ipo kwenye ofisi za ardhi hazi-
wasikilizi wananchi na wali-
posikia Makonda anakuja 
wakaitwa mapema na kuahidi-
wa kuwa zitatuliwa, hivyo wa-
sichukue kipaza sauti kuuliza 
maswali.

  Mkazi wa Mtwango mkoani 
Njombe, Zulu Nyingo, anasema 
walikuwa na migogoro wa ar-
dhi ambayo watendaji wanau-
jua ni wa muda mrefu ambao 
ni shule ya wazazi ya sekondari 
Mtwango ambayo imerudishwa 
mikono mwa serikali.

Anasema awali ilichukuliwa 
ardhi ya kijiji kwa sababu ya 
kitega uchumi cha shule kwa 
sasa imerudishwa mikono mwa 
serikali, hivyo wanataka mae-
neo waliyoyatoa yarudi mikono 
mwa wana kijiji.

Nyingo anasema kinachow-
auma yupo kigogo katika hal-
mashauri yao anayakodisha 
maeneo hayo na kujipatia fedha 
wameitwa na kunyamazishwa 
wasiongelee hilo tatizo katika 
mkutano wa Makonda na kuam-
biwa suala hiyo watalimaliza.

  
HADI KWA RAIS
Makonda anaahidi kuwasili-

sha ripoti kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan, kuwa fulani hafai 
kwa kuwa wamewakuta wa-
nanchi wanateseka kupata haki 
zao.

Anasema zipo changamoto 
ambazo hazihitaji kusubiri vion-
gozi wa kitaifa kuja kuzitatu na 
badala yake watendaji wame-
kuwa kikwazo kwa wananchi na 
kuwachelewesha kupata haki 
yao.

Makonda anasema anachoki-
taka ni haki kutamalaki ndiyo 
maana hawahutubii wananchi, 
bali kuwapa nafasi kueleza wapi 
hawatendewi sawa ili chama ki-
ingilie.

“Chama kimekuja na staili 
mpya unamhoji unayemtaka 
utazungumza naye katika 
huu mkutano na kumuuliza 
mubashara kero yako na pia 
nitakusaidia kuhoji maswali 
kama unazungushwa na utapa-
ta majibu yako hapa,” anasema 
Makonda.

Katika ziara hiyo anawasaidia 
baadhi ya wananchi kuwahoji 
watendaji huku akiwataka ku-
wapa ufumbuzi wa kero zao 
wala si majibu yenye matumaini.

Anawabana kwa maswali wa-
tendaji wa serikali na kuwataka 
kutatua shida za wananchi kwa 
wakati badala ya kuwapiga dan-
adana na kuwafanya waishi kwa 
majonzi.

“Wapo viongozi mnawakim-
bia wananchi wanapowafuata 
katika ofisini zenu kwa vile 
mnawaona  ni wanyonge, hawa-
na ndugu serikalini au kwa vile 
ni maskini,  leo mtawapa majibu 
kama Mkuu wa Wilaya ulikuwa 
unamkimbia mwananchi jian-
dae,” anasema Makonda.

 Wananchi hao baada ya ku-
wasilisha kero zao, Makonda 
anabaini watendaji ni kikwazo 
akatoa kipaumbele kwa mwa-
nanchi kwenda kupanda gari la 

mkurugenzi na kukaa kiti mbele 
kwa ajili ya kupelekwa ofisini 
kwake ili kutatua changamoto 
yake.

Kitendo cha kusikiliza wa-
nanchi na kuelekezwa kupanda 
magari ya viongozi hao kiliwa-
heshimisha na kujiona ni mion-
goni mwa wenye thamani kwe-
nye jamii.

  Makonda anawajulisha wa-
tendaji kuwa wapo kuwahu-
dumia Watanzania na haiweze-
kani wafanye kazi kwa mazoea 
kwa kuwa ofisi zimewekwa kwa 
ajili ya wananchi na kuwaonya 
wasiwakimbie.

Anasema wapo baadhi ya wa-
tendaji ni wabovu na kujiona 
ni miungu watu, atawasilisha 
ripoti kwa mamlaka za uteuzi 
ili kutathmini utendaji wao wa 
kazi  iwapo wapo kwa ajili ya 
kutoa huduma kwa wananchi au 
kuangalia maslahi binafsi.

Makonda akisikiliza kero 
hadi saa 1:30 usiku huku wa-
nanchi wakitaka asiondoke na 
wakinyoosha mikono kupewa 
kipaza sauti wakiamini ndiye 
msaada wao, amekutana na 
migogoro ya ardhi na kunyimwa 
haki.

Anawataka viongozi wajitath-
mini kupitia kero hizo namna 
ambayo wananchi wanafurika 
kutaka kupatiwa majibu ikionye-
sha ni namna gani hawawajibiki.

Makonda anawaagiza wa-
tendaji wa serikali katika mikoa 

kufungua kliniki na kuweka wa-
tendaji wa kila idara ili kuwasiki-
liza wananchi ambao walikosa 
nafasi ya kupata kipaza sauti 
kuzungumza.

AREJESHEWA MALI
Mkazi wa Mpanda mkoani 

Katavi, Oscar Selemani, anaandi-
ka historia kwenye ziara hiyo.

Anasema alikuwa na shamba 
lenye madini aliyoyagundua 
tangu 1992, akapewe leseni la-
kini wakajitokeza watu wenye 
tamaa ya utajiri wa haraka hara-
ka wakapewa leseni za magen-
do wakavamia shambani licha 
ya kwamba  hawatambuliwi na 
serikali ya kijiji.

“Hii kliniki ya Makonda im-
ebaini leseni hizo ni feki wame-
niambia wenyewe tembea kifua 
mbele nikaendelee na shamba 
langu hapa naenda kupiga kazi. 
Nimefurahi maana nilikuwa 
ninateseka, leo haki yangu im-
erejeshwa.” 

Anasifu anachokifanya Ma-
konda, kuwasaidia wanyonge 
kitawaamsha watendaji wa seri-
kali kuwajibika na kuthaminiwa 
na wananchi.

“Unakwenda kwenye ofisi 
hizo kila mara unapigwa Kiswa-
hili hata wakiwapo unaambiwa 
hayupo wenye nguvu ndiyo wa-
nahudumiwa sisi wanyonge tu-
nateseka katika hizi halmashau-
ri haki yako kuipata imekuwa 
ni changamoto kwa hiki ana-
chokifanya Makonda kitaongeza 



Na Ani Jozeni

E
DWARD Lowassa ametu-
toka, akikaribia umri wa 
miaka 71 kama angemal-
iza wiki moja ya mwezi 

Mei. Kama walivyo watu wengine 
waliofikia kiwango kikubwa cha 
umashuhuri unaoweza kusema 
alifanya kazi kubwa zaidi ya 
kufikia ndoto zake kuliko idadi 
kubwa au watu, hata walio 
mashuhuri.

Kuna eneo moja ambalo ame-
fikia ngazi ya viongozi wachache 
wa kisiasa hapa nchini, ambao 
licha ya kukulia katika mfumo 
na kufaulu wakiwa ndani yake, 
walitumia ushawishi wao bin-
afsi na kwa hayati Lowassa uka-
ongezeka uwezo wa kujitegemea 
kifedha na kuweza kuutingisha 
mfumo.

Katika vipengele kadhaa 
kuhusu maisha yake ya kisiasa, 
Lowassa alifikia kilele cha uweze-
kano wa ubunifu na mbinu bi-
nafsi kama njia ya kuinuka na 
kujizatiti kisiasa, njia ambayo il-
ishaonekana kwa mfumo mzima 
na ikaanza kuleta wasiwasi. 

Ilikuwa na pande mbili, mmo-
ja ukiwa ni uhuru wa kuunda 
makundi ndani ya chama tawala 
kwa kujiandaa kupata mgombea 
pale awamu ya mihula miwili ina-
pomalizika. 

Eneo jingine ni mabadiliko 
ndani ya CCM mwanzoni mwa 
miaka ya 1990 ya kuondoa ‘miiko 
ya uongozi’ iliyowekwa mwaka 
1967 katika Azimio la Arusha, 
kuhusu utajiri.

Maisha ya kisiasa ya Lowassa 
ni kielelezo cha mvutano kati ya 
kulelewa na chama na kukitege-
mea kwa msingi wa hofu kwa 
kiongozi au serikali iliyoko ma-
darakani, halafu hulka ya ku-
jitegemea mwenyewe, kuunda 
chama ndani ya chama. 

Ukweli ni kuwa demokrasia 
ya vyama vingi haifanyi kazi kwa 
kila mtu kukitegemea chama, ila 
kutumia nyenzo zake mwenyewe 
kufanikisha malengo yake ya ki-
siasa.

Vyama siyo familia ambako 
kuna utii ila masoko au magulio 
ya kisiasa ambako mtu anapeleka 
utashi wake kisiasa na nyenzo al-
izo nazo, kujaribisha ndoto zake.

Kabla ya kuendeelea, nikum-
bushie ngazi kadhaa katika 
historia ya siasa hapa nchini, 
kwa waliolelewa, kukulia katika 
mfumo wakautingisha na kupata 
matokeo kadhaa, mara nyingine 
ambayo si mema na kwingineko 
kuonekana kufaulu.

Mara tu baada ya uhuru mwa-
ka 1962, ilipopitishwa sheria ya 
kuweka watu kizuizini endapo 
wanahatarisha usalama wa taifa, 
Balozi Christopher Kasanga 
Tumbo aliyekuwa balozi Uin-
gereza, alijiuzulu kurudi kupin-
gana na sheria hiyo. Hata hivyo, 
alizuiliwa, hadi mfumo wa vy-
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jukwaa la UONGOZI

Kura za mgombea 
huyo mara zina-
panda na kushuka 
hasa kwa kuwa 
amevunwa kutoka 
CCM; utashi wake 
kitaifa unatumiwa 
kuujenga upinzani, 
na siyo kuiondoa 
CCM madarakani.

Demokrasia ya makundi 
CCM iliishia kwa Lowassa

akiwa upinzani, walipokosana 
naye uchaguzi wa 2000 akagom-
bea kupitia TLP, chama hicho ki-
kadidimia, hadi leo.

Ni kanuni kuwa kuhamia up-
inzani kwa kiongozi mwenye 
ushawishi chama tawala, halafu 
umma upate picha kuwa ame-
onewa, anakuwa ngome mahiri 
ya upinzani na kuwa kimbilio.

Ndiyo hapo kuhamia CHADE-
MA kwa Lowassa mwaka 2015, 
alifanikiwa kukipatia chama hi-
cho wabunge zaidi ya 70, wakati 
mhamiaji mwingine kutoka 
CCM (ambako hakuwa na mizizi 
halisi) Dk. Wilibrod Slaa, ambaye 
hata hivyo alishakuwa mwenyeji 
upinzani, alipata viti 26 mwaka 
2010.

Kuna tofauti za kimfumo zina-
zoamua hatima ya mwanasiasa 
na athari kwa mfumo wenyewe 
pale anapokuwa na utashi (cha-
risma) inayozidi nafasi aliyopewa 
na chama (hapa ikiwa ni pamoja 
na nafasi au dhamana serikalini). 
Tofauti hizo ziko bayana katika 
kuondolewa CCM na kujiunga na 
upinzani kwa Seif Sharif Hamad 
kuanzia miaka ya 1980 hadi 
mwanzo wa miaka ya 1990.

Hamad alijiunga na CUF 
kama Katibu Mkuu, na kiongozi 
muhimu  wa chama hicho hasa 
kwa upande wa Zanzibar amba-
ko alikuwa ndiye mwenyekiti. 

Kulikuwa na mazingira ya up-
inzani wa kina yaliyomwezesha 
Maalim Seif kuwa kiongozi wa 
kulingana na utawala uliopo, 
tofauti na Mrema au Lowassa 
Bara kulikokuwa na upinzani wa 
kudakiza na chaguzi za chama 
kimoja. 

Kura za mgombea huyo mara 
zinapanda na kushuka hasa kwa 
kuwa amevunwa kutoka CCM; 
utashi wake kitaifa unatumiwa 
kuujenga upinzani, na siyo kui-
ondoa CCM madarakani.

Kwa maana hiyo Lowassa ali-
kuwa kielelezo bora cha kutumia 
fursa ndani ya chama kutokana 
na uhuru mpana uliokuwapo na 
halafu chama kikashindwa kube-
ba athari za utashi huo.

Mgombea aliyetokana na mi-
tafaruku ndani ya chama ali-
popata madaraka alijitwika kazi 
maalum ya kuvunja ngome za 
utashi binafsi kupangua maeneo 
ya kiutendaji na hata kibiashara 
ambayo yaliwezesha watu kama 
Lowassa kufikia ngazi ya juu ya 
ushawishi na kuendelea na jitiha-
da zao, bila kukitegemea chama. 

Baada ya uchaguzi mkuu 2015 
kupita ambako CCM ina mgom-
bea tayari, ni kizazi cha wagom-
bea wa 2030 kitakachothibitisha 
kama kuna uhuru mpana ambao 
kwa jumla umeanza kurudi ka-
tika kipindi cha ‘maridhiano’.

Hata hivyo, haifahamiki 
utafikisha chama tawala katika 
hali gani, ila CCM haitakuwa ra-
hisi kuvutwa kwa kumfuata mtu 
mmoja kwani nguvu ya taasisi na 
taratibu rasmi inaongezeka sasa.

ama vingi ulipokubaliwa miaka 
30 baadaye.

Kiongozi mwingine aliyefikia 
ngazi ya juu ya kutingisha mfumo 
alikuwa Oscar Kambona, akiwa 
Waziri wa Mambo ya Nje mwan-
zoni mwa 1967, akatofautiana na 
Azimio la Arusha akahamishiwa 
Tawala za Mikoa ila nako akak-
wama kuisemea serikali kika-
milifu, akaondoka nchini.

Jitihada zake dhidi ya mfumo 
ingebidi zitokee kwingine kwani 
hakuwa na pa ‘kukanyaga’ ili 
apambane na mfumo kutoka 
ndani, alikwama hadi aliporudi 
1992.

Wako wengine takriban wawili 
waliomtangulia Lowassa katika 
jitihada yao kutikisa mfumo kwa 
ushawishi binafsi, yupo Edward 
Sokoine, Waziri Mkuu, Januari 
1983. 

Akatangaza mpango wa ku-
pambama na wahujumu uchumi 

ukaanza kuleta simanzi katika 
sekta ya biashara kwa jumla. 
Mwalimu Julius Nyerere, wakati 
huo Rais, akauzuia, halafu ma-
geuzi ya uchumi yakaanza tara-
tibu kwa kuingizwa daladala na 
baadaye ikaja mitumba na mai-
sha yakaendelea.

 Aliogopewa asije kumrithi Ny-
erere, akapata ajali barabarani 
Dakawa mkoani Morogoro na 
kufariki dunia.

Aliyefuata miaka takribani 12 
baadaye alikuwa Augustine Mre-
ma (sasa marehemu), ambaye 
alitumia nafasi ya uwaziri wa 
Mambo ya Ndani kuibua kashfa 
ya ukopeshaji fedha na kutaja 
watuhumiwa dawa za kulevya, 
akaondolewa cheo cha Naibu 
Waziri Mkuu na kuhamishiwa 
Wizara ya Kazi, akahamia upin-
zani NCCR-Mageuzi kabla ya up-
inzani wa 1995. 

Alipata wabunge takribani 16 
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Na Peter Mkwavila, 
DODOMA 

M
KURUGENZI Mtend-
aji wa  shirika la 
Women and Social 
Protection (WSP), Dk. 

Flora Myamba, amesema asilimia 
95 ya wanawake 3,884 wanao-
miliki biashara na kampuni jijini 
Dar es Salaam wamekiri kuomb-
wa rushwa.

Amesema wanawake hao wam-
ekiri kuombwa rushwa wakati wa 
kufuatilia zabuni kwenye sekta 
ya manunuzi ya serikali, ikiwemo 
rushwa ya ngono.

Dk. Myamba aliyasema hayo 
juzi alipokuwa akizungumza 
kwenye warsha ya watumishi wa 
umma kuhusu matatizo ya wa-
nawake kushiriki kwenye zabuni 
za ununuzi serikalini iliyofanyika 
jijini Dodoma.

Alisema kuwa wanawake zaidi 
ya 3,884 wanaomiliki biashara 

na kampuni jijini Dar es Salaam 
wamekiri kuombwa rushwa 
wakati wa kufuatilia tenda kwe-
nye sekta ya manunuzi ya serikali 
ikiwemo rushwa ya ngono.

Alisema wanawake wanaomi-
liki biashara na kampuni nchini 
wanakabiliwa na changamoto 
mbalimbali kwenye kuomba 
zabuni za ununuzi serikalini 
ikiwemo kuombwa  rushwa ya 
ngono.

Dk. Myamba alisema kuwa 
pamoja na asilimia 70 ya bajeti 
ya serikali inakwenda kwenye 
manunuzi ya umma, lakini kundi 
kubwa la wanawake wajasiri-
amali limeachwa nyuma kwenye 
kuomba tenda hizo.

Alisema wanawake wengi ha-
wajapata fursa ya kushiriki kwe-
nye manunuzi ya umma na hivyo 
wameshindwa kujiongezea kipa-
to kwenye biashara zao kutokana 
na kutokuwa na uelewa pamoja 
na mitaji midogo.

Dk. Myamba alisema kutokana 
na changamoto hiyo shirika la 
WSP liliamua kufanya utafiti wa 
kujua ni namna gani kundi la 
wanawake wafanyabiashara na 
wenye kampuni wananufaika na 
zabuni zinazotangazwa kwenye 
manunuzi ya serikali ambapo 
waligundua kuna ushiriki mdogo 
wa wanawake hao.

Alisema utafiti walioufanya 
kwenye wilaya zote tano za mkoa 
wa Dar es Salaam ambapo jumla 
ya wanawake wafanyabiashara 
na wenye kampuni ni zaidi ya 
3,884 na walihojiwa na wengi 
wao hawakuwa na uelewa kuhu-
siana na zabuni za manunuzi ya 
serikali.

“Kutokana na utafiti huo tume-
baini kuwa vitendo vya rushwa 
vimeshamiri kwenye sekta hiyo 
kwa sababu asilimia 95 ya wa-
nawake waliohojiwa walikiri 
wengi wao kuombwa rushwa 
wakati wanafuatilia hizo tenda za 

manunuzi serikalini,” alisema. 
Alisema  warsha hiyo imewa-

kutanisha watumishi wa umma 
kutoka wizara zote nchini ambao 
wanajishughulisha na masuala ya 
kijinsia pamoja na ugavi ili kuzun-
gumza nao na kupata majibu ya 
namna bora ya wanawake kush-
iriki fursa ya manunuzi serikalini.

Naye, Mkurugenzi wa uzuiaji 
rushwa kutoka Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa nchini 
(TAKUKURU), Sabina Seja alikiri 
taasisi hiyo kutofanya utafiti kwe-
nye sekta ya manunuzi yanayo-
husu ushiriki wa wanawake.

Alisema kuwa utafiti unao-
fanyika zilihusu masuala men-
gine ambayo hajajikita kwenye 
ushiriki wa wanawake kwenye 
manunuzi ya umma na kusema 
kuwa hiyo ni changamoto kwao 
kwani wamepata hatua ya kuan-
zia.

Akizungumzia kuhusu rushwa 
ya ngono alisema kuwa ni 

mchakato wa muda mrefu na wa 
siri baina ya mwombaji na mtoa 
rushwa, hivyo siyo rahisi kuigun-
dua kama wahusika hawatatoa 
taarifa.

Alisema kwa upande wa 
rushwa ya ngono inafanyika kwa 
siri na ni wachache sana ambao 
huwa wanatoa taarifa kwenye 
taasisi yao.

Mkurugenzi wa kampuni ya us-
afi na uondoshaji wa taka ngumu 
ya Saki iliyopo Jijini Dar es sa-
laam, Sophia Nyang’oro alisema 
kuwa chanzo cha rushwa ya ngo-
no kwa wanawake ni kutokuwa 
na uelewa kuhusiana na tenda 
zinazotangazwa na serikali.

Alitaja sababu nyingine kuwa 
ni kutokuwa na mitaji pamoja na 
uwezo wa kuendesha tenda hizo, 
hivyo wanajikuta wakitoa rushwa 
ya fedha au ya ngono ili waweze 
kupata huku wakijijua kuwa ha-
wana uwezo na kuendesha tenda 
hizo.

95% ya wanawake w’biashara Dar waombwa rushwa

Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA 

MKUU wa Wilaya ya Singida, Paskasi 
Muragili amezitaka shule za msingi 
na sekondari kuchukua hatua katika 
ufundishaji kwa njia ya TEHAMA kwa 
masomo yenye upungufu wa walimu, 
ili kuinua kiwango cha elimu wilayani 
hapa.

Alitoa agizo hilo jana katika kikao kazi 
cha kupokea taarifa ya hali ya ufundis-
haji kwa njia ya TEHAMA katika Hal-
mashauri ya Wilaya Singida na Manis-
paa ya Singida.

Alisema idadi ya shule ambazo zime-
anza utekelezaji tangu kutolewa kwa 
maelekezo ya kufundisha kwa njia ya 

TEHAMA Oktoba 4, 2023 hairidhishi, 
hivyo kutoa agizo kwa wakurugenzi 
kuhakikisha kila halmashauri ina-
nunua vifaa vya TEHAMA kwa ajili ya 
kufundishia wakati kila shule ikijipanga 
kununua vifaa vyake.

“Wakurugenzi nunueni vifaa hivyo 
ambavyo kwa sasa vitakuwa vikizun-
guka kwa kila shule wakati shule ziki-
jipanga kupata vifaa vyao, shirikisheni 
wazazi kupitia vikao na mikutano na 
wafadhili ili kufanikisha upatikanaji wa 
vifaa,” alisisitiza.

Jumla ya shule za sekondari nane 
na za msingi 13 zimeanza kutekeleza 
ufundishaji kwa njia ya TEHAMA katika 
halmashauri hizo.

Wakiwasilisha taarifa ya utekelezaji 

wa agizo hilo, maofisa elimu wa div-
isheni za elimu sekondari na msingi wa-
meeleza changamoto kubwa iliyowak-
wamisha na kusababisha kusuasua kwa 
utekelezaji wa agizo hilo ni ukosefu wa 
vifaa vya TEHAMA

Naibu Meya wa Manispaa ya Singida, 
Geophrey Mdama aliunga mkono ag-
izo hilo na kusema ni wakati sasa wa  
kuamka na kutekeleza kwa vitendo 
kwani inawezekana kupitia njia shiriki-
shi jamii.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida, Elia Diga alisema 
agizo hilo wamelipokea na linakwenda 
kutekelezwa kwa ushirikiano baina ya 
wataalam, wazazi na wanasiasa kwa 
maana ya madiwani.

DC: TEHAMA itumike katika 
masomo yenye uhaba walimu 

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson akitia saini kitabu cha maombolezo ya kifo cha Waziri Mkuu mstaafu, Ed-
ward Ngoyai Lowasa, bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATOTO yatima wa Kituo cha Nyum-
ba ya Matumaini Miyuji jijini Dodoma, 
wameiomba serikali, taasisi za kidini, 
mashirika, watu binafsi na makundi 
mbalimbali kuwasaidia bima ya afya, 
ili waweze kupata huduma katika hos-
pitali mbalimbali nchini.
Ombi hilo lilitolewa juzi na mlezi wa 

kituo hicho, Sister Inviolata Francis 
alipokuwa akizungumza kwa niaba 
ya watoto wa kituo hicho, baada ya 
kupokea misaada iliyotolewa na wa-
nafunzi wa chuo cha Serikali za Mitaa 
Hombolo kwa kushirikiana na waumini 
kutoka The Church of The Lord Jesus 
for All Nationas Tanzania.
Sister Inviolata alisema kuwa watoto 

wa kituo hicho pamoja na changamoto 
wanazokabiliana afya imechukuwa 
nafasi ya kwanza kutokana na kuko-
sekana kwa matibabu yaliyo sahihi ya 
huduma ya kiafya.
Alisema kuwa kituo kina watoto 71 

ambao wanaishi kwa kutegemea mis-
aada, wapo wanaosoma shule ya awa-
li, msingi na sekondari kwa msaada 
wa wahisani.
Naye mratibu wa kikundi hicho cha 

wanafunzi wa chuo pamoja na kanisa, 
Nancy Kazimoto, alisema kuwa mis-
aada iliyotolewa lengo ni iweze kuwa-
saidia kupunguza changamoto wanazo 
kabilianazo kwenye maisha yao.
Kazimoto alisema kuwa wanafunzi 

hao wamekuwa wakijitoa kutoka kwe-
nye mapato yao kwa ajili ya watoto 
yatima wanaolelewa kwenye vituo, ili 
waweze kujimudu hivyo wamewaom-
ba wahisani wengine kujitokeza katika 
kusaidia.
Alitaja misaada iliyotolewa kwe-

nye kituo hicho ni pamoja na sukari, 
sabuni, mafuta ya kupakaa na ya kula, 
dawa za miswaki, madaftari, peni na 
penseli, mchele, pipi na biskuti.

Watoto yatima  
nyumba ya  
matumaini  
waomba  
bima ya afya



HABARI MBEYA

16 Jumatano  Februari 14, 2024

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Jiji la Mbeya wamewabana 
wataalama wa Jiji hilo wakihoji 
hatua ya kutotenga fedha kwe-
nye rasimu ya bajeti ya mwaka 
ujao wa fedha kwa ajili ya Soko la 
Uhindini ambalo liliteketea kwa 
moto miaka 13 iliyopita.

Wamesema eneo hilo la Soko 
la Uhindini kwa sasa ni kama lim-
etelekezwa kwa Wahindi ambao 
wameamua kulitumia kucheza 
gofu nyakati za jioni na siku za 
mapumziko bila kuingiza mapato 
yoyote kwenye halmashauri.

Diwani wa Kata ya Sisimba ma-
hali lilipo soko hilo, Josephine Qa-
munga, alisema eneo hilo limeba-

ki kuwa la wazi na linatumika na 
baadhi ya wananchi hasa wahi-
ndi kwa ajili ya kucheza mchezo 
wa gofu tofauti na malengo yake.

Alisema tangu soko hilo 
lilipoungua wananchi wameku-
wa wakiahidiwa kuwa litajengwa 
upya na kuwa la kisasa lakini 
utekelezaji haupo na kwamba 
walitegemea kwenye bajeti ijayo 
ujenzi utafanyika.

“Nimeangalia kwenye vifungu 
vyote ikiwamo kwenye vipaum-
bele vyetu sijaona bajeti ya ku-
jenga soko letu la Uhindini, kama 
inawezekana eneo hilo tuachieni 
tujenge hata shule maana inao-
nyesha soko limetushinda kabi-
sa,” alisema Josephine.

Alisema kenye bajeti na 

vipaumbele vya jiji hilo yameta-
jwa masoko mengi isipokuwa 
hilo la uhindini ambalo ni mion-
goni mwa yaliyokuwa masoko 
makubwa ya jiji hilo.

Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya, 
John Nchimbi alisema soko hilo 
ni moja kati ya miradi mikubwa 
ya jiji hilo ambayo inahitajika 
kutekelezwa kwa ushirikiano na 
wabia mbalimbali akidai kuwa 
wakitaka kutekeleza wao we-
nyewe inaweza ikachukua muda 
mrefu bila kukamilika.

Alisema wanaendelea na 
mazungumzo na baadhi ya wa-
dau ikiwamo Benki ya Taifa ya 
Uwekezaji (TIDB) ambayo ime-
onyesha utayari kutekeleza mra-
di huo ambao alisema utakuwa 

miongoni mwa miradi ya kuu-
pendezesha mji.

Alisema awali walikuwa na ma-
zungumzo na Shirika la Nyumba 
la Taifa (NHC) na walikuwa tayari 
kuutekeleza lakini baadaye wak-
abadilika baada ya uongozi wa 
juu kubadilishwa.

“Mimi binafsi nilishazungumza 
na Mkurugenzi wa Benki hiyo na 
Februari 28 mwaka huu Mstahiki 
Meya wetu na mchumi wamea-
likwa Dar es Salaam kwa ajili ya 
kwenda kufanya mazungumzo 
zaidi,” alisema Nchimbi.

Alisema wanakusudia eneo 
hilo yatakuwapo maduka ya kisa-
sa na benki mbalimbali na kwam-
ba kitakuwa miongoni mwa 
vitega uchumi vitakavyokuwa 

vinavyoliingizia jiji fedha nyingi.
Meya wa Jiji la Mbeya, DorMo-

hamed Issa aliwataka madiwani 
kuwa na subira wakati mipango 
ya kuwatafuta wawekezaji kwe-
nye eneo hilo ambao watawekeza 
kwa tija na kuwa na manufaa 
makubwa kwenye halmashauri.

Alisema mbali na kumpata 
mwekezaji mwenye tija, pia wa-
nahitaji eneo hilo lijengwe kisasa 
ili lipendeze na kuwa kivutio 
kwa wageni wanaoingia mkoani 
Mbeya.

Hivyo, aliwataka madiwani ku-
waelimisha wananchi ili waelewe 
kinachoendelea kwenye eneo 
hilo pamoja na miradi mingine 
ya maendeleo ambayo inatekele-
zwa na serikali jijini humo.

Madiwani wahoji kutotengwa fedha ujenzi soko lililoungua

Na Nebart Msokwa, MBEYA

RUSHWA imetajwa kuwa bado 
ni kikwazo kwenye utekelezaji 
wa miradi mbalimbali mkoani 
hapa, kwamba katika kipindi 
cha Oktoba mpaka Desemba 
mwaka jana, Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) ilipokea malala-
miko 34 yanayohusu vitendo 
hivyo.
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 

wa Mbeya, Maghela Ndimbo, 
aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu utekelezaji wa majuku-
mu mbalimbali ya taasisi hiyo 
katika kipindi cha miezi mitatu.
Alisema katika kipindi hicho 

walipokea malalamiko 94 am-
bayo yalikuwa yanahusu masu-
ala mbalimbali na kwamba kati 
yake 34 ndiyo yalikuwa yana-
husu vitendo vya rushwa.
Alisema katika kipindi hicho 

taasisi zilizoongoza kwa kulala-
mikiwa na wananchi ni idara 
ya ardhi, utawala, fedha na 
afya na kwamba malalamiko 
hayo yanaendelea kuchun-
guzwa na yapo katika hatua 
mbalimbali.
“Katika kipindi hicho Jamhuri 

ilishinda mashauri yote matatu 
ambayo yalikuwa yanaendelea 
kwenye mahakama mbalimbali 
za mkoa wetu na kufikia mwis-
honi mwa Desemba mashauri 
23 yalikuwa yanaendelea ma-
hakamani,” alisema Ndimbo.
Alisema wanaendelea 

kutekeleza miradi mbalimbali 
ikiwamo utoaji wa elimu ya 
rushwa kwa wananchi ikiwamo 
programu ya ‘TAKUKURU RAFI-
KI’ ambapo alisema wanafanya 
mikutano kila mwezi kwa ajili 
ya kuwaelimisha wananchi.

Malalamiko 34 
yawasilishwa 
TAKUKURU 
miezi miwili

Watoto 94,343 kupatiwa chanjo ya surua, rubella
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

W
ATOTO 94,343 
wenye umri wa 
kuanzia miezi tisa 
hadi miaka mi-

tano mkoani Njombe wanata-
rajiwa kupata chanjo kwa ajili 
ya kuwakinga na magonjwa ya 
surua na rubella.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Njombe, Judica Omari, ali-
yasema hayo wakati wa kikao 
cha kamati ya afya ya msingi 
ya dharura kwa ajili ya kujadili 
magonjwa ya mlipuko yanay-
oendelea kutokea nchini na 
hamasa juu ya kampeni ya su-
rua na rubella itakayofanyika 
Febuari 15 hadi 18 mwaka huu.

Omari alisema wataalamu 
wanapaswa kuimarisha usi-
mamizi wa utoaji huduma 
za chanjo katika kipindi cha 
kampeni na kutoa majibu ya 

kitaalamu pindi inapotokea 
upotoshaji ili kuepuka tamala-
ki.

Aidha, aliwataka wakuu wa 
wilaya na wakurugenzi wa hal-
mashauri mkoani humo kusi-
mamia utoaji wa chanjo katika 
maeneo yao ili kuweza kuleta 
tija.

“Mtoto asiyepata chanjo ni 
hatari kwa maisha yake na 
kwa jamii  inayomzunguka 
kwani anaweza kuambukizwa 
au kuwaambukiza wengine 
ugonjwa kutokana na kutoku-
wa na kinga,” alisema Omari.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Dk. Juma Mfanga, 
alisema chanjo hiyo inatolewa 
kwa watoto wenye umri wa 
miezi tisa hadi 18 ili kupata 
kinga kamili.

“Kila mtoto anatakiwa kupa-
ta dozi mbili, dozi ya kwanza 
ya chanjo ya surua na rubella 
hutolewa akiwa na miezi tisa 

baada ya kuzaliwa na dozi ya 
pili atapata baada ya kutimiza 
miezi 18 tangu kuzaliwa kwa 
utaratibu wa kawaida,” alise-
ma Mfanga.

Alisema kisayansi kinga dhi-
di ya chanjo hupungua baada 
ya miaka mitatu na hivyo uta-
ratibu wa kufanya kampeni 
unalenga kuongeza kinga ya 
mwili kwa watoto waliokamili-
sha ratiba za chanjo.

Alifafanua kwamba mwaka 
2023 Mkoa wa Njombe uliku-
wa na wahisiwa wa ugonjwa 
wa surua wapatao 63 kati yao 
wagonjwa 27 sawa na asilimia 
47 waligundulika kwa vipimo 
vya maabala kuwa wanau-
gonjwa huo.

“Halmashauri tano za Mkoa 
wa Njombe zilipata mlipuko 
wa surua na rubella isipokuwa 
kwa Halmashauri ya Wilaya 
ya Ludewa pekee,” alisema 
Mfanga.

Naye mwakilishi kutoka Ofi-
si ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa TAMISEMI, 
Jeremia Mwandaje, alisema 
lengo la kampeni hiyo ni ku-
zuia kuenea kwa ugonjwa wa 
surua.

“Tunatoa chanjo katika hali 
ya kawaida kwenye vituo vy-
ote vya afya lakini tunatoa 
chanjo kwa njia ya kampeni, 
katika kutoa chanjo kwa njia 
hizo zote     kuna watoto am-
bao hatuwafikii      na kuna 
sababu mbalimbali za ku-
towafikia hawa watoto,” alise-
ma Mwandaje.

Mwandaje alisema kuwa ku-
tokana na ugonjwa huo kuna 
baadhi ya wazazi wanakuwa 
wanawapaka matope au maji-
vu kwenye miili yao wanapoo-
na dalili za vipele hali inayo-
sababishwa na kukosa elimu 
sahihi ya kutibu na kushughu-
likia tatizo hilo.

Meya 
wa Jiji la 
Mbeya, 
Sheikh Dor-
Mohamed 
Issa, aki-
zungumza 
wakati 
akifungua 
Kikao cha 
Bajeti cha 
Baraza la 
Madiwani 
wa jiji hilo, 
jana. 
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Ombi la Dk. Mwinyi wajasiriamali kupewa gesi latekelezwa
Na Mwandishi Wetu,       
ZANZIBAR

O
MBI la Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi la wajasiri-
amali wanawake visi-

wani Unguja kupatiwa mitungi 
ya gesi, majiko ili kuwezeshwa 
kiuchumi pamoja na kukabili-
ana na athari za mabadiliko ya 
tabia nchi kwa kutumia nishati 
safi ya kupikia limetekelezwa.

Akikabidhi mitungi ya gesi 
1,000 iliyotolewa na kampuni 
ya gesi ya Orxy kwa wajasiri-
amali hao, Waziri wa Utalii na 
Mambo ya Kale, Mudrik Rama-
dhan Soraga, alimshukuru Dk. 
Mwinyi kwa kutoa mapendek-
ezo mahususi kwa kampuni ya 
Oryx gas kuwapa nyezo safi na 
salama wajasiriamali wanao-
fanya shughuli za kupika.

“Naomba mfahamu Rais Dk. 
Mwinyi alielekeza hili jambo 
katika dhana nzima ya kuweka 
urahisi kwa mjasiriamali mwa-
namke anapofanya shughuli 

zake katika jiko basi Oryx Gasi 
wasaidie katika kutoa nishati 
safi,” alisema Soraga

Aliongeza: “Kwa hiyo tum-
pongeze Dk.Mwinyi kwanza 
kwa kuja na mawazo hayo, la-
kini kuthubutu kutoa maelek-
ezo na leo hii tunakutana hapa 
kutoa mitungi ya gesi ambapo 
leo tukabidhi mitungi 1,000 
kwa wajasiriamali wa Unguja 
na wiki chache zijazo itakabidhi 
mitungi mingine 1,000 kwa wa-
jasiriamali wa wa Pemba.”

Aliwashukuru kampuni hiyo 
akisema wamekuwa wadau 
muhimu katika sekta ya nishati 
Zanzibar hususani katika ku-
fanikisha ajenda ya kutumia ni-
shati mbadala katika utekelezaji 
wa shughuli zao za kila siku.

Alisema Oryx kwa kipindi 
cha muda mfupi wamekuwa 
na kampeni endelevu ya ku-
hakikisha matumizi ya gesi safi 
na salama yanapewa kipaum-
bele sambamba na kumuunga 
mkono Rais Dk.Mwinyi katika 
malengo yake ambayo ameku-

sudia kuifanya Zanzibar kuwa 
ni sehemu inayotumia gesi.

Naibu Waziri Soraga alisema 
serikali imekuwa na lengo la ku-
hakikisha inatoa fursa mbalim-
bali kwa wananchi ili waweze 
kumudu maisha.

Alisema kupitia mpango wa 
uwezeshaji wananchi kiuchumi 
katika kipindi cha miaka mi-
tatu kumekuwa na mafanikio 
makubwa na Sh.bilioni 27 zime-
tolewa katika kuwakopesha wa-
nanchi, wajasiriamali 26,000 
wamenufaika. Naibu Waziri 
huyo alisema ni vema juhudi 
hizo ambazo wanashirikiana na 
wadau wakiwemo Orxy ziend-
elee na kubadilisha mtazamo 
wa namna ya kufanya shughuli.

Naibu Waziri huyo alisema 
kutumia nishati safi ya gesi 
kutamwezesha mtoto wa kike 
kujikita katika masomo na kazi 
nyingine za shuleni badala ya 
kutumia muda mwingi kutafuta 
kuni. Mkurugenzi Mkuu wa 
Oryx Gas Tanzania ltd, Be-
noit Araman alimshukuru Dk. 

Mwinyi kwa kuwaalika Zanzi-
bar ili kufikisha nishati safi ya 
kupikia, huku akimpongeza 
kwa juhudi na kazi kubwa ali-
yoifanya kuhakikisha Zanzibar 
inakuwa sehemu kivutio kwa 
wawekezaji. Alisema: “Oryx 
ilianza kufanya biashara ya 
kupikia Zanzibar na Pemba 
mwaka 2016. Oryx Gas Zanzibar 
ilizinduliwa rasmi Desemba, 
2021. Hii ni ishara ya kwanza 
ya imani katika utawala wake. 
Tangu kipindi hicho Dk. Mwinyi 
ametupa msukumo mkubwa 
wa kuendelea kuwekeza zaidi 
visiwani”. Alisema wanajivunia 
kuchangia katika maendeleo 
ya muda mrefu visiwani Zanzi-
bar, huku akitumia nafasi hiyo 
kueleza kupika kwa gesi ku-
nasaidia kulinda mazingira na 
kutokomeza ukataji wa miti ili 
kutengeneza mkaa na kuni.

Alisema wamekabidhi mitun-
gi ya gesi 1,000 kwa manufaa 
ya wananchi wa Unguja na hivi 
karibuni watakabidhi mitungi 
mingine 1,000 visiwani Pemba.

Na Mwandishi Wetu,            
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Afya 
Zanzibar, Hassan Khamis 
Hafidh amesema huduma ya 
tigo dawa ni mkombozi kwa 
wananchi visiwani hapa.
Amesema huduma hiyo ita-

wawezesha wananchi kuwa 
na uhakika wa kupata dawa 
hata wanapokuwa hawana 
fedha wakati wa dharura.
Akizungumza na waandishi 

wa habari visiwani hapa 
wakati wa uzinduzi wa hu-
duma hiyo iliyoanzishwa na 
Kampuni ya Tigo na Laina 
Finance Limited, Naibu Wa-
ziri huyo alisema huduma 
hiyo ni mkombozi kwa wa-
nanchi wa Zanzibar.
Pia alizipongeza kampuni 

hizo kwa kuanzisha hu-
duma hiyo itakayokuwa 
na msaada mkubwa kwa 
wananchi kuwezeshwa 
mtumiaji wa mtandao huo 
wa simu kupata huduma za 
dawa kwa njia ya mkopo na 
kurudisha fedha hizo kwa 
kipindi cha siku 10.
Hivyo aliwataka pia kubuni 

huduma nyingine mbalim-
bali ambazo zitaweza ku-
wasaidia wateja wao hasa 
katika kipindi cha dharura.
“Hii ni huduma ambayo 

itakuwa na msaada mkubwa 
kwa wananchi wa Zan-
zibar ni wazi ugonjwa 
unakuja bila taarifa, kupata 
uhakika wa kupatiwa dawa 
ni Jambo la msingi sana, 
nawapongeza sana kwa 
huduma hii na niwaombe 
muangalie uwezekano wa 
kubuni kwenye malipo men-
gine,” alisema Hafidhi.
Ofisa Mkuu wa Tigopesa, 

Angelica Pesha, alisema hu-
duma mpya ya ‘pata dawa’ 
kutoka Tigo Pesa ni fursa 
mpya kutoka TigoZantel 
ambayo imehamasishwa 
na mfumo wa huduma za 
afya Zanzibar ambao unatoa 
huduma za matibabu bure 
kwa wananchi, huku uki-
hitaji wao kujikimu katika 
kununua dawa zao.
Alisema, kwa kutambua 

jitihada za serikali na uhitaji 
wa wananchi, Tigo Zantel 
imeshirikiana na Laina 
Finance, kuleta suluhisho 
ambalo litakidhi mahitaji ya 
wananchi wa Zanzibar na 
Tanzania Bara.
Alisema wataendelea 

kushirikiana na mamlaka za 
serikali kuhakikisha huduma 
hiyo inakuwa yenye tija 
mwa wananchi.

Wizara ya Afya 
yapongeza 
mfumo mpya 
ununuaji dawa

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Riziki Pembe Juma amesema 
wizara yake imesikitishwa na 
kitendo cha ukatili wa kijinsia 
aliofanyiwa mtoto wa miaka 11 
( jina limehifadhiwa), anaeishi 
Bububu visiwani Zanzibar.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari ofisi kwake Kinazini 
Mjini Zanzibar, kufuatia video 
iliyokuwa ikisambaa katika 
mitandao ya kijamii ikimuone-

sha mtoto huyo akifanyiwa ki-
tendo cha ukatili na mama yake 
wa kambo. “Wizara inalaani vi-
kali tukio hilo, kwani kumfanyia 
ukatili wa aina yoyote mtoto 
ni kinyume na haki za mtoto 
kama inavyoelezwa katika She-
ria ya Mtoto namba 6 ya Mwaka 
2021 na hivyo ikibainika hatua 
za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake” alisema Riziki.

Hivyo aliwataka wananchi 
kuendelea kuwa na subira 
wakati vyombo vinavyohusika 
vikiendelea na uchunguzi juu 
ya tukio hilo.

Aidha alisema kutokana na 

tukio hilo, wizara imeamua 
kumuhifadhi mtoto huyo ili 
kupisha uchunguzi, kuwataka 
wananchi kuwa watulivu huku 
vyombo husika vikiendelea 
na taratibu zake. “Tunaiomba 
jamii kwa ujumla kuhakikisha 
kuwa vitendo vya ukatili na ud-
halilishaji wa kijinsia vinamali-
zwa hapa nchini kwetu. Nitoe 
wito kwa wananchi kuripoti 
matukio au vitendo au viashiria 
vyote vya ukatili na udhalil-
ishaji kwa wanawake na watoto. 
Serikali ipo kwa ajili yenu na ita-
chukua hatua stahiki” alisema.

Naye Kamanda wa Polisi 

Mkoa wa Mjini Magharib Ungu-
ja, Riachard Mchomvu akizun-
gumzia tukio hilo alisema Jeshi 
la Polisi linamshikilia mtuhumi-
wa wa tukio hilo na uchunguzi 
utakapokamilika atafikishwa 
mahakamani kwa hatua zaidi 
za kisheria.

Kamanda huyo alisema 
mtuhumiwa huyo alitenda kosa 
hilo Febuari 11 akimdhalilisha 
mtoto huyo kwa kipigo kikali 
na kuwapongeza wasama-
ria wema waliochukua video 
wakati mama huyo akitenda 
kosa hilo na kuirusha katika 
mitandao ya kijamii.

Video ya mtoto akifanyiwa ukatili, serikali yachukua hatua

Msajili wa Hazina wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Waheed Ibrahim Sanya,  akifungua kikao kazi na wakuu wa 
taasisi za uwekezaji za umma, mjini Unguja jana. PICHA: MAELEZO ZNZ
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, MAHAKAMA YA 
TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya Bukoba
 Kituo cha Bukoba Mjini Mkoa wa Kagera, 

Shauri la Madai Na. 22/2024
Jina la Mdai………….. Musa Tito Nuhu 

Jina la Mdaiwa …….Kyanala Investment Co. Ltd (Zakaria 
Mwaipopo)

KUITWA SHAURINI MDAIWA
Kwa Kyanala Investment Co. Ltd (Zakaria Mwaipopo)

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/ wameleta  madai 
yake/yao ya shilingi 7,500,000, kwa hiyo unatakiwa 
kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 27 Mwezi 2 
Mwaka 2024 saa 8:00 asubuhi, kwa mujibu wa madai hayo 
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni 
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea. 
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na mhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 12 Mwezi 2 Mwaka 2024. 

…………………………….
HAKIMU

Jumatano Februari 14, 2024

KUPOTEA KWA 
KADI  BAJAJI
ROBINSON MELECK NGUMBUKE 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

bajaji aina ya TVS KING,
Yenye usajili namba: MC 961 CJV, 

CHASSIS NAMBA: 
MD6M14PA7K4K01838 na ENGINE 

NAMBA: AK4KK4201747. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

MKO/RB/16/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

ELIHAIKA BRYCESON MATERU anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S0328/0020 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia MAWENZI SEKONDARI mwaka 2002. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi. 
Taarifa ya polisi: KJN/RB/5915/09.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LAMADAI NAMBARI…594…LA …..2023

MWINYIMKUU SELEMANI……MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

MICHAEL MTWEVE…………MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

MICHAEL MTWEVE
POPOTE ULIPO/MLIPO:
MWINYIMKUU SELEMANI Amefunga shauri mbele ya 
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni 
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa 
kutajwa/kusikilizwa tarehe 19/02/2024 ……….Asubuhi 
mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo unaamriwa 
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 30 Mwezi 01 ……2024

KUPOTEA KWA 
KADI  BAJAJI
ROBINSON MELECK NGUMBUKE 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

bajaji aina ya TVS KING,
Yenye usajili namba: MC 961 CJV, 

CHASSIS NAMBA: 
MD6M14PA7K4K01838 na ENGINE 

NAMBA: AK4KK4201747. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

MKO/RB/16/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

SARAH .R. STEPHEN anatangaza kupotelewa na cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba S1247-0128 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ST. 
MARKS SECONDARY SCHOOL mwaka 2011. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/ILA/19131/2024.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 

AU 

TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

MNADA WA HADHARA
Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE 
TANZANIA FINANCIAL SERVICES LTD, 
SEPCO DEBT COLLECTION & 
AUCTIONEERING CO LTD tunautangazia 
umma kuwa kutakuwepo  na mnada wa 
hadhara wa kuuza mali ya mdaiwa kama 
ilivyotangazwa gazetini 

Masharti Mengine: 
Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo 
kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% 
siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14 
akishindwa kulipa 25% hairudishwi.

Gharama za kukagua na kubadili umiliki ni 
juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga: - 
SEPCO:- 0715683777/0716535221

Mdaiwa Dalali Aina ya Mali 
/Mahali 

Tarehe 
mnada 

Vicent 
Ringson 
Mberesero 

SEPCO Debt 
Collection & 
Auctioneeri
ng CO. LTD 

Mitsubishi 
Canter  
T.682 DUC, 
Makumbusho 
Yard- Dar 

 
22 Feb 2024 

Uza, Chenye Thamani  Kubwa Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa Tupigie +255 - 0677 020701
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Waziri 
wa ulinzi 
Liberia 
ajiuzulu

Habari kimataifa

Wanawake wasimulia machungu wanayoyapitia Gaza
GAZA, Palestina

VITA vinavyoendelea katika 
Ukanda wa Gaza mbali na ku-
sababisha madhara mbalimbali 
ikiwamo kugharimu maisha ya 
watu, kusababisha vilema na ku-
haribu miundominu ya kijamii, 
imesababisha wanawake na wa-
toto kugeuka wakimbizi wanao-
tanga tanga huku na kule kusaka 
hifadhi.

Akizungumza wakati wa ma-
hojiano aliyofanyiwa na CNN 
jana Walla Al-Arbeel, ambaye ni 
miongoni mwa wahanga, alise-
ma kuwa wakiwa katika jengo 
moja walilolitumia kama mafi-
cho, wanajeshi wa Israel walikuja 
na kuwazingira kwa mizinga na 
kushindwa kutoka nje, wala ku-
washa taa kwa kuhofia kuone-
kana na kwamba hawakuwa na 
chakula wala maji. 

Alisema dada yake, ambaye ni 
daktari, kaka wawili na mumewe 
walichukuliwa, na kwamba hajui 
kilichowapata.

“Baada ya kufanikiwa kuondo-

ka kwenye jengo hilo, wanajeshi 
wa Israel hawakuniruhusu niny-
we maziwa kwa ajili ya mwa-
nangu. Hakuna koti kwa watoto 
wangu. Walikuwa peku. Hakuna 
kitu, nilikuwa nikiwaomba, lakini 
hawakunipa chochote,” alisema.

Akielezea safari ya kwenda 
hospitalini, alisema hawakuwa 
na chakula wakati wakizingirwa 
na kwamba watoto waliendelea 
kuomba chakula ... kipande cha 
mkate na maji bila mafanikio.

Alieleza kuwa wakati wa 
kutembea kwa muda mrefu kwe-
nye fukwe kwenye mvua ya ba-
ridi, aliogopa kuwa mbwa wali-
opotea walikuwa wakiwawinda 
watoto, na wakati mmoja mama 
yake wa kambo alianguka na 
kushindwa kutembea katika 
eneo ambalo halikuwa salama.

“Aligeuka kuwa bluu, alichoka 
sana ... nilijaribu, nilitaka kum-
saidia na kumletea msaada, la-
kini sikuweza, nilimlilia sana, 
niliendelea kumwambia, sima-
ma, jaribu tu kutembea, inuka, 
aliniambia niache tu, nenda tu 

kutoka kwa Waisraeli.  aliendelea 
kusema, nenda, nenda, nenda, 
sitaki wakupige risasi,” alisema.

“Nilimfunika, sikuweza kufan-
ya chochote kwa ajili yake, mbwa 
walikuwa karibu naye ... nilim-
wacha hai, nikampa chupa ya 
maji na kumwambia anisamehe 
kwamba singeweza kumsaidia,” 
alisema.

Binti aliyejitambulisha kwa 
jina la Harb Tala (10), alieleza 
kuwa wanajeshi wa Israel wali-
walazimisha kuondoka katika 
jengo walilokuwa wamejificha, 
huku wakiwachukua ndugu zake.

“Walimchukua baba yangu, 
mjomba na binamu zangu, 
wakawaamrisha wavue nguo zao 
zote, Baba yangu ni mgonjwa na 
anaweza kufa kutokana na bari-
di… Hata mjomba na babu yangu 
waliwaacha na nguo zao za ndani 
na shati la mikono mifupi,” alise-
ma.

Tala alisema aliogopa kwamba 
Waisraeli wanaweza kulipua 
jengo hilo huku wanaume wa fa-
milia hiyo wakiwa bado ndani, la-

kini hakujua kwa uhakika ni nini 
kilikuwa kimewapata.

Mwanachama mwingine wa 
familia hiyo, Warda El Helw, pia 
alikumbuka mama wa kambo 
wa Harb alianguka wakati wa 
safari. “Hatukuweza kumsaidia; 
hakuweza kuendelea na akaan-
guka ufukweni. Alituambia tu-
muache na tuende, na kwamba 
Mungu yuko pamoja naye, kwa 
hiyo tukamfunika na kuondoka,” 
alisema.

“Tulikuwa tukitembea ndani 
ya maji, juu ya mchanga na 
matope, maji taka na mawe kwe-
nye miguu yetu,” alisema.

UN
Kamishna Mkuu wa Umoja wa 

Mataifa wa Haki za Kibinadamu 
Volker Türk, alisema majeshi ya 
Israel yanatekeleza ubomoaji wa 
majengo ya makazi na majengo 
mengine ya kiraia katika eneo 
lote la kitongoji, ikiwa ni pamoja 
na katika mji wa Gaza.

Ilielezwa kuwa kitongoji cha 
juu cha Al-Rimal katika Mji wa 

Gaza kimeharibiwa na kampeni 
kali ya Israel ya kulipua mabomu, 
iliyozinduliwa kujibu masham-
bulizi mabaya ya Hamas nchini 
Israel mnamo Oktoba 7, 2023.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya 
inayoongozwa na Hamas huko 
Gaza hadi sasa zaidi ya Wapalesti-
na 28,000 wameuawa na 66,000 
kujeruhiwa katika mashambulizi 
ya Israel tangu vita kuanza.

KAULI YA ISRAEL
Jeshi la Israel (IDF) lilipouli-

zwa juu ya tuhuma hizo wal-
isema kuwa vikosi vya taifa hilo 
vilikuwa vikifanya kazi katika 
ngome za Hamas kama sehemu 
ya juhudi zao za kusambaratisha 
uwezo wa kijeshi wa kundi hilo 
na kuwaokoa mateka wa Israel 
waliotekwa na Hamas.

“Katika hali ambayo askari wa-
nashindwa kuzingatia maagizo 
ya IDF, matukio yanakaguliwa 
kwa kina, na hatua za kinidhamu 
hutekelezwa, ikiwa ni lazima,” il-
isema IDF.

CNN

MONROVIA, Liberia

WAZIRI mpya wa Ulinzi 
wa Liberia, Prince Johnson 
amejiuzulu wadhifa wake 
ikiwa ni siku 10 tu baada ya 
kuteuliwa, kwa kile kinacho-
tajwa kuwa ni kwasababu ya 
maandamano yaliyofanywa 
na wake wa wanajeshi wa 
nchini humo.
Katika taarifa iliyotolewa 

na ofisi ya Rais wa nchi hiyo 
Joseph Boakai, jana alisema 
amepokea na kukubali barua 
ya kujiuzulu waziri huyo.
“Katika barua yake, John-

son ametaja machafuko ya 
sasa ya kisiasa na ya kiraia 
yaliyosababisha maanda-
mano kuwa ni sababu ya ku-
jiuzulu kwake, na ameeleza 
kuwa amefanya hivyo ili 
kulinda amani na usalama 
wa nchi,” alisema.
Ilielezwa kuwa wanawake 

hao walioandamana wali-
weka vizuizi barabarani 
ikiwemo karibu na mji mkuu 
Monrovia, huku wakim-
taka Rais Boakai kuboresha 
masuala kadhaa ikiwemo 
mishahara ya wanajeshi, na 
huduma za kijamii.
Rais Boakai ambaye maan-

damano hayo ni changamoto 
ya kwanza iliyomkuta tangu 
aingie madarakani, alitoa 
wito kwa wananchi kuwa 
watulivu huku akiahidi kuwa 
serikali yake itashughulikia 
matatizo yao. DW

Muonekano wa makazi ya wananchi wa Gaza baada ya kushambuliwa na makombora ya Jeshi la Israel. PICHA 
MTANDAO.

Afrika Kusini kupeleka wanajeshi 2,900 DRC
PRETORIA, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini Cyril 
Ramaphosa amesema nchi 
yake itatuma wanajeshi 2,900, 
kama sehemu ya mchango 
wake kwa kikosi cha Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC), kinachotarajiwa 
kukabiliana na makundi yenye 
silaha mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Katika taarifa aliyoitoa jana 
alisema kuwa operesheni hiyo 
ya mwaka mmoja ni ya kati ya 
Desemba 15, mwaka 2023 na 
Desemba 15, mwaka huu, na 
itagharimu takriban dola za 
Marekani milioni 105.75, zaidi 
ya Sh bilioni 267.

SADC, yenye nchi wanacha-
ma 16, iliidhinisha vikosi ku-
tumwa mashariki mwa Congo 
mwezi Mei 2023, kusaidia nchi 
hiyo, msambazaji mkuu wa 

cobalt duniani na mzalishaji 
mkuu wa shaba barani Afrika, 
kukabiliana na hali ya kukose-
kana kwa utulivu na kuzorota 
kwa usalama katika eneo la 
mashariki.

Miongo kadhaa ya migogoro 
mashariki mwa DRC, kati ya 
makundi hasimu yenye silaha, 
yakizozania ardhi na rasilimali, 
imepelekea vifo vya mamia na 
maelfu ya watu na kusababi-
sha zaidi ya watu milioni saba 

kukimbia makazi yao.
Kikosi cha SADC kinajumui-

sha wanajeshi kutoka Malawi, 
Afrika Kusini na Tanzania. Na 
kwamba kutumwa huko ku-
najiri wakati Congo inapamba-
na na waasi wa M23 wanaoon-
gozwa na Watutsi, ambao 
mashambulizi yao katika siku 
za hivi karibuni, yanatishia mji 
mkuu wa jimbo la Kivu Kaska-
zini, Goma.

VOA
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Habari michezo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI Ligi Kuu Zanzibar mzun-
guko wa 18 ikiendelea leo kwa kupigwa 
mchezo mmoja katika dimba la Mau 
A Kisiwani hapa, timu ya Chipukizi FC 
imewahofia wapinzani wao, Ngome 
FC licha ya kwamba wanaburuza mkia 
kwenye msimamo wa ligi hiyo.

Ngome FC inashuka dimbani ikiwa 
inaburuza mkia katika msimamo wa 
Ligi Kuu lakini pia ikiwa na kumbu-
kumbu mbaya ya kupoteza michezo 
yote miwili ya mzunguko huu wa pili 
wakati Chipukizi FC wakipoteza mmoja 
na kushinda mmoja.

Akizungumza na gazeti hili Kocha 
Mkuu wa timu ya Chipukizi FC, Mzee 
Ali Abdalla, alisema mchezo huo ni 

muhimu kwao kupata alama tatu ili 
kujiweka sawa katika msimamo wa ligi 
hiyo.

Alisema wanaenda kucheza na timu 
ambayo haikupata matokeo katika 
michezo miwili mfululizo, lakini pia 
ipo katika mstari wa hatari wa kushuka 
daraja, hivyo lazima wawe makini.

Kocha huyo alisema wapinzani wao 
watakuja na mbinu ya kushambulia ili 
kuhakikisha wanashinda mchezo huo, 
hivyo kama mwalimu, anatakiwa kuwa-
soma wapinzani wake katila dakika za 
mwanzo za mchezo.

Alisema licha ya kila timu kutaka 
kutamba katika uwanja wa nyumbani, 
lakini katika mzunguko wa lala salama 
huwa mgumu zaidi bila kujali kama 
upo nyumbani au ugenini.

“Tumejipanga kukabiliana na mzun-
guko huu muhimu sana, lengo letu ni 
kuhakikisha tunamaliza ligi tukiwa ka-
tika nafasi za juu kwenye msimamo, 
hivyo lazima wachezaji waendelee ku-
jituma kama ilivyo katika michezo ili-
yopita, bila ya kudharau tunacheza na 
timu ipi,” alisema.

Alisema kuelekea mchezo huo kikosi 
chake kimejiandaa kutoa burudani ya 
nguvu, hivyo wanawaomba mashabiki 
wa timu hiyo waliopo Unguja kuji-
tokeza kwa wingi uwanjani ili kuipa ha-
masa timu yao.

Chipukizi FC ipo nafasi ya  nane 
ikiwa na alama 22 wakati wa pinzani  
wao wanaburuza mkia wakiwa na poin-
ti 12.

Ntilema atoa kilio BMT uwakilishi 
michezo ya uokoaji majini Afrika
Na Mwandishi Wetu

M
TANZANIA anayeishi Afrika 
Kusini, Moses Ntilema, am-
baye ni mtaalamu wa us-
alama na uokoaji majini pia 

mwanamichezo wa michezo ya uokoaji 
majini, amepaza sauti yake kwa Baraza 
la Michezo nchini (BMT), akilitaka 
kumpa nafasi ya kuiwakilisha nchi kwe-
nye International Lifesaving Federation 
African  Championship 2024, yatakay-
ofanyika kuanzia Machi 18-20, mwaka 
huu.   

Akizungumza na Nipashe kwa njia 
ya simu kutoka Afrika Kusini,  Ntilema 
alisema alishaimboa BMT kumapa na-
fasi hiyo ya kuiwakilisha nchi lakini ka-
tika mashindano hayo lakini bado haja-
pata mrejesho, hivyo ameona ni vema 
tena akatoa kilio chake hicho.

“Kwa mara kadhaa nishaongea na 
baadhi ya viongozi wa vyombo husika 
nchini hasa kupitia WhatsApp na barua 
pepe  kuhusu utayari wangu wa kush-

iriki mashindano hayo.   
“Na kama ni gharama kwao, basi niko 

tayari kujigharamia kambi ya mazoezi, 
usafiri na vifaa ili kushiriki mashinda-
no hayo muhimu. Ninachohitaji sana 
ni taasisi husika yaani Tanzania Life-
saving Society kusajili jina langu ka-
tika mashindano hayo.  Naamini kuwa 
mimi Moses Ntilema ni miongoni mwa 
Watanzania  wachache wenye uwezo 
mzuri katika Michezo ya uokoaji ba-
harini yaani ‘Surf Lifesaving Sports’,” 
alisema na kuongeza;

“Ninaumia sana kuona wadau 
wa Lifesaving duniani wakini

uliza kwa nini siiwakilishi 
Tanzania wakati uwezo ninao
 na nimekuwa nikionekana na
fanya vema kwenye ngazi za

 klabu.” 
Ntilema alisema mwaka 2018, 2019, 

na 2021alishiriki mashindano ya South 
Africa National Lifesaving Champion-

ship na kushinda medali kadhaa, jambo 
ambalo anaamini anaweza kuitangaza 
vema Tanzania kwa kuiletea medali 
kwenye michuano hiyo. 

“Tukumbuke kuwa kushiriki na 
kushinda medali si jambo rahisi kwani 
Afrika ya Kusini inaongoza barani Af-
rika kwa michezo ya uokoaji majini 
pia ni miongoni wa nchi tano duniani 
zilizoanzisha International Lifesaving 
Federation, hivyo hutoa upizani mkub-
wa na mataifa mengine duniani kwenye 
michezo ya majini.

 Alisema: “’Si lazima nishinde bali  
kujipima kabla ya kushiriki mashinda-
no ya dunia Agosti mwaka huu huko 
Australia, pia kuitumia fursa hii pekee 
kuitangaza Tanzania kuhusu utalii wa 
fukwe hasa Zanzibar.”

Alisema bado ana matumaini BMT 
inaweza kulishughulikia na ndio maana 
amerudi tena kwao kabla ya kubisha 
hodi kwa wizara husika ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo.

Chipukizi yawahofia waburuza mkia Z’bar

Nyumbu FC, 
Mapinduzi 
vinara Ligi 
Daraja la Pili
Na Adam Fungamwango

TIMU ya Nyumbu ya Pwani, juzi 
ilipata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Dar City na kukwea juu ya msimamo 
wa Ligi Daraja la Pili Ngazi ya Taifa 
‘First League’, Kundi A, mechi ikiche-
zwa Uwanja wa Mabatini, Mlandizi 
mkoani Pwani.

Wakati Nyumbu ikiongoza kundi 
hilo, timu ya Mapinduzi nayo im-
eichapa Mwadui FC mabao 2-1 kwe-
nye Uwanja wa Nyankumbu, Geita na 
kuliongoza Kundi B.

Ligi hiyo inaendelea kwenye vi-
wanja mbalimbali nchini kusaka timu 
zitakazopanda Ligi ya Championship 
msimu ujao.

Nyumbu ipo kileleni ikiwa na pointi 
16, ikicheza mechi nane, ikishinda 
tano, sare moja, ikipoteza mbili.

Hata hivyo, inafuatiwa kwa karibu 
na Kiluvya yenye pointi 15, Afri-
can Sports nafasi ya tatu na pointi 
14, Malimao FC nafasi ya nne ikiwa 
na pointi 13, Tunduru FC iko katika 
nafasi ya tano na pointi zake nane, 
Dar City ya sita ikiwa na pointi sita, 
African Lyon ya saba pointi zake nne 
na Lipuli ikiwa inashikilia mkia.

Kundi B ambalo linaongozwa na 
Mapinduzi FC, ambayo ina pointi 20 
kwa mechi nane ambazo imecheza na 
inafuatiwa mbali kidogo na Tanesco 
FC, yenye pointi 16.

TRA FC, ipo kwenye nafasi ya tatu 
ikiwa na pointi 15, Rhino Rangers ya 
nne ikiwa na pointi 15 pia, Mwadui 
FC ya tano na pointi zake 10, Alliance 
FC inashika nafasi ya sita na pointi 
zake tano, Kurugenzi FC ya saba ina 
pointi nne na Kasulu United inabu-
ruza mkia ikiwa na pointi moja tu.

Moses Ntilema akionesha tuzo na medali mbalimbali alizoshinda kwenye michezo ya uokoaji majini kati ya mwaka 2017 na 2019. PICHA: MAKTABA
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PARIS, Ufaransa

K
YLIAN Mbappe bado ha-
jaeleza nia yake ya kuon-
doka Paris Saint-Gemain 
au kujiunga na Real Madrid 

msimu huu wa majira ya joto, kwa 
mujibu wa ripoti.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
na Ufaransa, kwa muda mrefu ame-
kuwa akionekana kudhamiria kuha-
mia kule Bernabeu na yuko katika 
miezi sita ya mwisho ya mkataba 
wake na wababe wa Ufaransa, PSG.

90min iliripoti Januari
 kwamba Mbappe lazima 
amjulishe rais wa Klabu,

 Nasser Al-Khelaifi kwanza
 mara tu atakapoamua ni
 wapi uti wake wa siku zi

jazo upo. 

Kambi yake hadi sasa imesisitiza 
hakuna makubaliano yoyote yali-
yofikiwa na ‘Los Blancos’ juu ya 
makubaliano ya baadaye.

Gazeti la The Athletic linaelewa 
Mbappe bado hajatoa neno lake 

    Hivi karibuni alinukuli-
wa akisema anataka kucheza 
na wachezaji bora, lakini...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

kwa PSG au Madrid, huku baadhi 
ya wapambe wake wakisemekana 
‘hawajashawishika’ kuhusu ofa hiyo 
kutoka Hispania.

Ripoti yao inaongeza kuwa bosi 
wa Real Madrid, Florentino Perez, 
amekuwa akiwasiliana mara kwa 
mara na Mbappe na akajiondoa ili 
kuhakikisha dili linaweza kufungwa. 

Fedha za dili hilo hazina faida 
kubwa kwa Mbappe kuliko am-
bavyo ingekuwa kama mazungum-
zo yangekamilika mwaka 2022. 

Hata hivyo, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 25, bado 
anaweza kuwa mchezaji anayelip-
wa vizuri zaidi kwenye kikosi cha 
Carlo Ancelotti.

Mbappe alikiri Januari kwam-
ba atalazimika kuondoka Ligue 
1 “wakati fulani”, baada ya kuwa 

mfungaji bora wa PSG na mfungaji 
bora wa tisa katika historia ya Ligi 
Kuu Ufaransa.

Mabingwa hao wa Ufaransa tayari 
wanajiandaa kwa kuondoka kwake. 

Kikosi hicho cha kocha, Luis En-
rique kimeandaa orodha fupi ya 
wachezaji wanaoweza kuchukua 
nafasi hiyo iwapo ataondoka, huku 
Marcus Rashford na Victor Osim-
hen wakizingatiwa kama mbadala 
wa majina makubwa.

Winga wa Madrid Rodrygo hivi 
majuzi alizungumzia furaha yake 
katika kuunganishwa na Mbappe 
katika mji mkuu wa Hispania, akiki-
ri: “Nataka kucheza na wachezaji 
bora.”

Pande zote mbili ziko kwenye 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
wiki hii.

Mbappe haeleweki 
kuhusu hatima yake

Silva awaniwa PSG

KIUNGO wa kati wa Manchester City na Ure-
no, Bernardo Silva mwenye umri wa miaka 29, 
anawaniwa na Paris St-Germain, huku mabing-
wa hao wa Ufaransa wakiwa tayari kulipa dau 
lake la pauni milioni 51. (Fichajes)

Ange kubaki Spurs
KLABU ya Tottenham Hotspur ina imani 

kuwa kocha, Ange Postecoglou mwenye umri 
wa miaka 58, atabaki katika klabu hiyo licha ya 
Liverpool kumtaka huku ‘Wekundu’ hao waki-
tafuta atakayechukua mikoba ya Jurgen Klopp 
msimu huu wa majira ya joto. (Telegraph)

Moyes acheleweshwa
KLABU ya West Ham imechelewesha mazun-

gumzo ya mkataba mpya na kocha, David Moy-
es mwenye umri wa miaka 60, huku klabu hiyo 
ikilenga kumaliza mfululizo wa mechi saba bila 
kushinda katika michuano yote. (Mail)

De Ligt aivutia united
MANCHESTER United inavutiwa na mlinzi 

wa Bayern Munich, Matthijs de Ligt mwenye 
umri wa miaka 24, ingawa mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Uholanzi hajafurahishwa na na-
fasi yake katika kikosi cha mabingwa hao wa 
Ujerumani. (Sun)

Arsenal nao kwa de Ligt
ARSENAL pia wanania ya kumnunua Matthi-

js de Ligt, lakini Manchester United kwa sasa 
wako katika nafasi nzuri. (Football Transfers)

Mabeki watakiwa United
MABEKI wawili wa Bayer Leverkusen pia 

wanafuatiliwa na Manchester United, huku ko-
cha wa ‘Mashetani Wekundu’ hao, Erik ten Hag, 
akimtaka beki wa kulia wa Uholanzi, Jeremie 
Frimpong mwenye umri wa miaka 23, na mlinzi 
wa kati wa Burkino Faso, Edmond Tapsoba, 25. 
(Manchester Evening News)

 Arsenal, Liver kwa Neto
KLABU za Arsenal na Liverpool zina nia ya 

kumsajili winga wa Ureno, Pedro Neto kutoka 
Wolves, ambao wako tayari kumuuza mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 23, ikiwa tham-
ani yao itafikiwa kwa sababu ya shinikizo la 
kifedha linaloendelea. (Fichajes)

Kerkez afuatiliwa
CHELSEA inamfuatilia beki wa kushoto wa 

Bournemouth na Hungary, Milos Kerkez mwe-
nye umri wa miaka 20, pamoja na beki wa pem-
beni wa Bayern Munich na Canada, Alphonso 
Davies, 23. (Football Transfers)

Fulham na Haller
KLABU ya Fulham ilishindwa katika jaribio la 

kumsajili mshambuliaji wa Borussia Dortmund, 
Sebastien Haller, Januari huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 29, akitaka kuelekeza 
nguvu zake kwenye Kombe la Mataifa ya Af-
rika akiwa na Ivory Coast na hakutaka kuhama 
katikati ya msimu. (Fabrizio Romano)

Barca kuuza nyota
BARCELONA imewaweka sokoni beki wa Den-

mark, Andreas Christensen na winga wa Brazil, 
Raphinha, wote wakiwa na umri wa miaka 27, 
katika oodha ya wachezaji wanaopangwa kuu-
zwa ili kupunguza bili yao ya mishahara. (Mir-
ror)

Alonso lulu sokoni
KOCHA wa Bayern Leverkusen, Xabi Alonso 

sasa anasakwa na Barcelona pamoja na Real 
Madrid na Liverpool. (Sport)
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MADRID, Hispania

C
ARLO Ancelotti amesema timu yake ya Real Ma-
drid imejiandaa bila ya uwapo wa Jude Bellingham 
ambaye ni majeruhi, baada ya nyota huyo kutegu-
ka kifundo cha mguu mwishoni mwa wiki.

Bellingham aliumia katika dakika ya 57 ya ushindi wa 
mabao 4-0 wa LaLiga Jumamosi dhidi ya Girona - matokeo 
ambayo yaliiweka Madrid kwa pointi tano kileleni mwa jed-
wali la ligi - na vyanzo viliiambia ESPN kuwa mchezaji huyo 
wa Kimataifa wa England alitarajiwa kuwa nje ya dimba 
kwa wiki tatu.

Bellingham ndiye mfungaji bora wa Madrid msimu huu 
akiwa amefunga mabao 20 katika michuano yote, yakiwa-
mo manne kati ya mechi tano za Ligi ya Mabingwa Ulaya 
hadi sasa na miamba hao wa LaLiga wakiongoza kundi lao.

“Hatufikirii kamwe kuhusu wale wachezaji ambao hawa-
po hapa,” alisema Ancelotti katika mkutano na waandishi 
wa habari kabla ya mechi ya jana Jumanne dhidi ya Leipzig. 

“Ni haki zaidi kufikiria waliopo hapa. Bila Bellingham, tu-
meshinda michezo minne kati ya minne msimu huu. Wale 
waliochukua nafasi yake wamefanya vema, iwe ni Brahim 
Diaz au Joselu.

“Bellingham ni mchezaji mzuri sana - kama Thibaut 
Courtois, Eder Militao, David Alaba - lakini kesho ni fursa 
ya kuwa na motisha zaidi.”

Wakati huo huo, Kiungo wa kati wa Madrid, Toni Kroos, 
alisema bado hajaamua kama ataongeza mkataba wake na 
klabu hiyo zaidi ya msimu huu wa majira ya joto, na kama 
kurejea kwa mshangao katika Timu ya Taifa ya Ujerumani 
kwa ajili ya michuano ya Euro, baada ya kustaafu mwaka 
2021.

“Siku zote huwa nakuambia ukweli, na ukweli ni kwamba 
sijui,” alisema Kroos. 

“Ninafikiria juu ya kile ninachotaka kufanya. Sijaamua 
chochote bado. Inanifurahisha kwamba watu wanataka 
nicheze mwaka mmoja zaidi, hiyo ni bora kuliko njia ny-
ingine kote, wakitaka niache!”

Kroos, ambaye ameichezea Madrid msimu huu, aliiche-
zea Ujerumani mechi 106, akishinda Kombe la Dunia 2014, 
kabla ya kustaafu baada ya Euro 2020.

“Inategemea mambo mengi,” alisema Kroos alisema. 
“Nataka kumalizia soka langu kwa kiwango cha juu zaidi. 

Ninafurahia wakati huu. Ninastahili muda zaidi kuchukua 
uamuzi, nataka uwe sahihi...na vivyo hivyo kwa timu ya tai-
fa. Ninafikiria juu yake, lakini kama vile nilivyofanya upya, 
sijui.”

Real Madrid 
imejizatiti 
bila Bellingham  
– Ancelotti

ABIDJAN, Ivory Coast

KOCHA wa muda wa Ivory Coast, 
Emerse Fae, hakuweza kuelezea hi-
sia zake kuu za kuwaongoza Tembo 
hao kubeba ubingwa wa Kombe la 
mataifa ya Afrika, Afcon, nyumbani.

Fae amesema kuwa bado haamini 
kama kweli yeye ameiongoza Ivory 
Coast kubeba kombe hilo kwa mara 
yao ya tatu katika hitoria.

Ivory Coast ilitoka nyuma na ku-
fanikiwa kuibuka na ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Nigeria kwenye 
Uwanja wa Alassane Ouattara mjini 
Abidjan Jumapili jioni.

Akizungumza wakati huu wakien-
delea na sherehe za ubingwa huo, 
Fae ambaye alichukua nafasi ya 
Kocha Mkuu, Jean-Louis Gasset, 

alisema ni ngumu kuamini kwam-
ba, walikaribia kutolewa na sasa 
wameshinda taji hilo.

“Bado naona vigumu kuamini. 
Tulipitia hisia zote. Ushindani huu 
utaashiria maisha yangu, hiyo ni 
hakika. 

“Nilichukua mikoba ya timu tena 
wakati wa siku yangu ya kuzaliwa 
na nusura tutupwe nje, lakini mam-
bo yaligeuka kutokana na bidii ya 
wachezaji hawa na sasa wameza-
wadiwa na kikubwa zaidi wametu-
za watu wetu waaminifu,” alisema 
kocha huyo. 

Fae pia alitwaa tuzo ya Kocha 
Bora wa Mashindano kwa kuone-
sha ustadi wa kuwaongoza ‘Tembo’ 
hao hadi kubeba kombe.

Kocha Ivory Coast 
bado haamini

Mlango uko 
wazi Messi 
kucheza 
Olimpiki
BUENOS AIRES, Argentina

LIONEL Messi ana mwaliko wa 
wazi wa kucheza katika kikosi cha 
Argentina cha Olimpiki msimu huu 
wa majira ya joto, kwa mujibu wa 
kocha, Javier Mascherano.

Argentina waliwashinda washindi 
wa medali za dhahabu, Brazil kwa 
bao 1-0 na kujihakikishia nafasi 
ya kushiriki michezo ya Olimpiki 
huko Paris nchini Ufaransa baadaye 
mwaka huu.

“Kila mtu tayari anajua uhusiano 
wangu na Leo Messi, urafiki nilion-
ao,” alisema Mascherano.

“Mchezaji kama yeye ana milango 
wazi ya kutusindikiza kwenye 
Olimpiki, basi itategemea yeye na 
ahadi zake.”

Messi, ambaye aliiongoza nchi 
yake kunyakua taji lao la tatu la 
Kombe la Dunia mwaka 2022, 
alisherehekea Argentina kufuzu kwa 
Olimpiki kwa kutuma kwenye Insta-
gram picha ya timu ya Mascherano 
baada ya ushindi wa Jumapili.

Kiungo wa Argentina chini ya umri 
wa miaka 23, Thiago Almada alise-
ma itakuwa ndoto kuwa na mshindi 
wa Ballon d’Or mara nane Messi 
kwenye kikosi cha Olimpiki.

“Natumani ana nia, kwamba 
anaweza kuwa huko,” alisema Al-
mada anayeichezea Atlanta United.

“Lazima tuone jinsi alivyo wakati 
huo, itakuwa ndoto kwamba an-
geweza kucheza.”

Messi alishinda medali ya dha-
habu katika michezo ya Olimpiki 
mjini Beijing mwaka 2008 na rais 
wa Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki, 
Thomas Bach hivi majuzi alisema 
itakuwa “nzuri sana kwa michezo ya 
Olimpiki kumrejesha.”

Hata hivyo, Messi tayari ameeleza 
nia yake ya kutaka kushiriki mi-
chuano ya Copa America 2024 
itakayoandaliwa nchini Marekani 
kuanzia Juni 20 hadi Julai 14, chini 
ya wiki mbili kabla ya michezo hiyo 
kuanza jijini Paris.
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Na Saada Akida 

LICHA ya kutoka suluhu dhidi 
ya wenyeji wao, KMC FC, kiungo 
mshambuliaji wa Coastal Union, 
Ibrahim Ajib, ameeleza kufura-
hishwa na maendelea ya timu yao 
hususan uwezo wa kutengeneza 
nafasi nyingi, jambo ambalo sasa 
wanatakiwa kuongeza umakini 
wa kuzitumia katika mechi 

zijazo.
Amesema awali katika mechi 

nyingi zilizopita hawakuwa 
wakitengeneza nafasi nyingi 
kama ilivyo kwa mchezo huo 
wa mzunguko wa pili, hivyo ana 
imani katika michezo inayofuata 
kama wakiendelea kutengeneza, 
watazitumia ipasavyo.

Akizungumza na Nipashe 
baada ya kukamilika kwa dakika 

90 za mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya KMC FC, Ajib 
alisema mechi ilikuwa mzuri na 
kukosa umakini wa safu ya ush-
ambuliaji kuliwanyima mabao.

Alisema walikuja Dar es Salaam 
kutafuta pointi tatu, lakini wame-
vuna alama moja, na kwamba si 
haba, hivyo sasa wanasahau ma-
tokeo ya mechi hiyo na kuangalia 
iliyokuwa mbele yao.

“Ni kweli huu ni mchezo wetu 
wa kwanza kwenye duru la pili, 
tulikuwa kwenye mapumziko 
mafupi ambayo tuliyatumia kusa-
hihisha makosa yetu ya mechi zi-
lizopita, ni jambo la kumshukuru 
Mungu tumetengeneza nafasi ny-
ingi katika mcheso huu dhidi ya 
KMC FC. 

“Suala la kutengeneza nafasi 
ni  kubwa sana kwetu na kufunga 

hilo ni jambo lingine, ninaimani 
benchi la ufundi limeona makosa 
hayo na watayafanyia kazi,” alise-
ma Ajib.

Alisema wanasahau matokeo 
hayo na kurejea Tanga, kujiandaa 
na mchezo ujao dhidi ya Dodoma 
jiji FC kuhakikisha wanawafura-
hisha Wanatanga kwa kuvuna 
pointi tatu katika uwanja wa ny-
umbani.

Ajib akunwa kiwango Coastal 

Msham-
buliaji wa 
Simba, 
Kibu Denis, 
akijaribu 
kufunga 
kwa kichwa 
lakini Kipa 
wa Geita 
Gold FC, 
Costantine 
Malimi, 
akawa 
makini 
kuucheza 
mpira ka-
tika mechi 
ya Ligi 
Kuu Bara 
iliyopigwa 
Uwanja wa 
CCM Kirum-
ba, Mwanza 
na Simba 
kushinda 
bao 1-0. 
MPIGAPI-
CHA WETU 

inatoka  UK 24

Wachezaji Mtibwa Sugar watupiwa  
lawama kukubali kipigo Ihefu
Na Adam Fungamwango

KIPIGO cha mabao 3-2 
ikicheza kwenye uwanja wake 
wa nyumbani, Manungu Com-
plex, Turiani Morogoro, juzi 
dhidi ya Ihefu, kimemuibua 
Ofisa Habari mkongwe wa 
timu ya Mtibwa Sugar, Thobias 
Kifaru, akisema wachezaji wa 
timu hiyo wanastahili kubeba 
lawama.

Akizungumza baada ya 
mechi hiyo kutamatika, Kifaru 
alisema wachezaji wa Mtibwa 

hawakutumia nafasi nyingi 
walizozipata kwani walikuwa 
wakishikwa na kigugumizi cha 
miguu wanapobaki na kipa.

“Wachezaji wetu wanastahili 
kubeba lawama, walilikaribia 
mara kadhaa lango la wapin-
zani kuliko hata wapinzani 
wetu, walikuwa na kigugu-
mizi wanapofika langoni, ku-
tokuwa na umakini, wenzetu 
waliweza kupata nafasi chache  
wakazitumia vema,” alisema 
Kifaru.

Alisema pamoja na kukosa 

mabao, lakini walicheza vema 
huku ikiwa na wachezaji wengi 
wapya waliosajiliwa kipindi 
cha dirisha dogo ambao bado 
hawajazoeana

“Pamoja na hayo bado 
wachezaji wetu walicheza 
vema, Ihefu ni timu nzuri sana 
waliweza kutumia mapungufu 
yetu  kutuadhibu, matokeo 
haya yanatuumiza sana, na-
jua tutakaa vizuri, wachezaji 
wetu tuliowasajili kipindi cha  
dirisha dogo wakizoeana na 
wenzao timu itakaa sawa,” 

alisema.
Baada ya kipigo hicho, 

Mtibwa imemaliza mechi zake 
za mzunguko wa kwanza iki-
kamata mkia kwa kuambulia 
pointi nane tu, katika mich-
ezo 15 iliyocheza mpaka sasa, 
ikishinda mechi mbili, sare 
mbili, ikipoteza mechi 11.

Katika mechi hiyo, mabao 
ya Ihefu yalifungwa na Duke 
Abuya, Marouf Tchakei na Elvis 
Rupia, ya Mtibwa yakiwekwa 
wavuni na Kassim Shaaban na 
Juma Lazio.
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Gamondi aishtukia 
Simba, ageukia beki

SIKUBALI...

kazi mapema kwenye safu yake ya 
ulinzi.

Alisema licha ya kupata ushindi, 
wamekuwa wakiruhusu nyavu zao 
kutikiswa jambo ambalo anaamini 
hapo baadaye litakuja kuathiri 
kwani wanaweza kupoteza au ku-
pata sare kwenye moja ya mechi, 
ikawa ni hatari katika mbio zao za 
ubingwa kwa kuwa Simba in-
aonekana kuwa ya moto hivi sasa 
tofauti na ile aliyokuwa akiiona 
awali.

“Ligi imekuwa na ushindani 
mkubwa, timu zimefanya mabore-
sho makubwa, tunatakiwa kuji-
andaa vizuri katika michezo yetu 
ijayo kuhakikisha tunafanikiwa 
kuvuna alama tatu, lakini tusiruhu-
su nyavu zetu kutikiswa.

“Inapotokea mpinzani anaanza 
kupata bao la mapema kabla yetu 
na wengi wao hupenda kupoteza 
muda, itakuwa ngumu, tunatakiwa 
kulifanyia kazi jambo hilo mapema 
kwa safu ya ulinzi kuongeza uma-
kini,” alisema Gamondi.

Aliongeza kuwa anahitaji ku-
fanya maboresho hayo mapema 
zaidi kwa kusahihisha kuanzia 
safu ya ulinzi akiamini nafasi ya 
ushambuliaji haina tatizo kubwa 
kwa sababu viungo na mawinga 
hufanya jukumu hilo la kufunga.

Gamondi alisema mechi ijayo 
wanarudiana na KMC FC mzun-
guko wa pili, ambapo ya raundi 
ya kwanza walishinda 5-0, lakini 
anaamini watabadilika na kuja 
kivingine hali ambayo analazimika 
kuandaa kikosi chake vizuri.

Yanga itawakaribisha KMC FC  
ukiwa mchezo wa mzunguko wa 
pili wa ligi hiyo utakaochezwa 
Jumamosi katika Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.

Mbali na mechi hiyo, kumeku-
wa pia na malalamiko ya maamuzi 
tata kwenye mechi kadhaa za Ligi 
Kuu hivi karibuni hasa baada ya 
urejeo uliotokana na mapumziko 
ya Kombe la Mapinduzi na  
Fainali za Mataifa ya Afrika, AF-
CON.

Wakati huo huo, Kocha Daniel 
Cadena ameapa kuhakikisha wa-
nacheza kwa ajili ya kuchukua 
pointi tatu na si vinginevyo.

Juzi, Simba ilipata ushindi wa 
bao 1-0 lililofungwa na Babakar 
Sarr dakika tisa kabla ya mechi 

kumalizika dhidi ya Geita Gold, 
Uwanja wa CCM Kirumba Mwan-
za.

Akizungumza baada ya mechi 
hiyo kocha huyo alisema kwa 
sasa hawahitaji mambo mengi, 
bali kuhitaji ushindi ili kuweza 
kuufukuzia ubingwa.

“Tumecheza kwenye uwanja 
ambao kiukweli si rafiki na tulijua 
hivyo, kwa hiyo tulicheza kwa ajili 
ya kutafuta matokeo na si ving-
inevyo.

“Tumecheza mechi mfululizo 
pia, kumbuka kati ya siku 10 tu 
tumeshacheza mechi tano, nne 
za Ligi Kuu na moja ya Kombe 

la FA, ila tunachoshukuru nne 
tumeshinda na moja tumetoa sare 
kwa hilo tuna furaha sana,” alise-
ma kocha huyo ambaye kazi yake 
kubwa ni kuwafundisha makipa 
na kwa sasa anakaimu nafasi ya 
ukocha msaidizi akiwa benchini 
kwa sababu ya kadi nyekundu 
aliyopewa Selemani Matola katika 
mechi dhidi ya Azam FC, Ijumaa 
iliyopita.

“Tulichojiwekea kwa sasa ni 
kwamba kila mchezo ni pointi tatu 
kwa vyovyote vile itakavyokuwa, 
hakuna muda wa kupoteza tena, 
na mpira mzuri utakuja baadaye 
tutakapocheza kwenye viwanja 

rafiki na pia wachezaji wapya 
kuzoeana na wenzao,” alisema 
Cadena.

Kocha Mkuu wa Geita Gold, 
Denis Kitambi, alisema ameri-
dhishwa na kiwango wali-
choonyesha wachezaji wake 
katika mechi hiyo, akisema ni 
mapungufu machache tu yaliyo-
jitokeza.

“Jambo la kwanza tulidili na 
mpira wa faulo, unajua kwa sasa 
Simba imebadilika, wanajua sana 
kutumia mipira iliyokufa, kona 
na faulo ni hatari sana, unaweza 
kuona mabao yao mengi tangu 
warejee tena kwenye ligi safari hii 

wanayafunga kwa staili hiyo, ni-
wapongeze sana wachezaji wan-
gu, waliweza kuwadhibiti katika 
mechi yetu hawakupata bao kwa 
njia hii,” alisema.

Alizungumzia bao walilofung-
wa kuwa ni makosa ya wachezaji 
wake kuwaachia Simba kumiliki 
mpira kwa muda mrefu.

“Usipomiliki mpira na ukiruhu-
su muda wote unashambuliwa 
ni lazima utafanya makosa na 
ndicho kilichotokea, ni kwamba 
sisi hatukumiliki mpira kiasi cha 
kumpa mpinzani matatizo,” alise-
ma.

Kilio Simba chasikika, Kayoko kikaangoni
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M
WENYEKITI wa Kama-
ti ya Waamuzi, Nas-
sor Hamduni, ame-
waambia wanachama 

na mashabiki wa Simba kuwa 
wamesikia kilio chao dhidi ya 
mwamuzi Ramadhani Kayoko na 
jambo hilo litakwenda kufanyi-
wa kazi na Kamati ya Nidhamu 
na anaweza kuadhibiwa iwapo 
itathibitika kuwa alikuwa na ma-
pungufu kwenye uamuzi wake.

Ijumaa iliyopita baada ya 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
kati ya Simba na Azam FC kumal-
izika, mashabiki wa ‘Wekundu wa 
Msimbazi’ hao walifanya maan-
damano ndani ya uwanja wa 
CCM Kirumba, wakimshutumu 
mwamuzi huyo kwa kutocheze-
sha mechi hiyo kwa haki, wakidai 
aliwanyima haki kwenye baadhi 
ya matukio na kuwafanya kutoka 
sare ya bao 1-1.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam, Hamduni aliwaomba radhi 
mashabiki na wadau wote wal-
iokwazwa kwa njia moja ama 
nyingine kutokana na ufanyaji 
kazi wa waamuzi katika mechi 
za hivi karibuni ambazo zime-
onekana kuwa na malalamiko 
mengi.

“Tumeyasikia, tunaheshimu 
kauli za mashabiki kwa sababu 
hao ndio wadau wetu wa soka na 
waswahili wanasema ndiyo wa-
naotuweka mjini, tumesikia na 
naomba kuwaeleza.

“Suala la kukataa mwamuzi 
si la mashabiki, viongozi au 
kamati yetu waamuzi, bali lipo 
kwenye kamati maalum am-
bayo inachunguza mwenendo 
wa waamuzi, na kama Kayoko 
ataonekana ana matatizo kwenye 
mechi aliyochezesha atachuku-

liwa hatua na si yeye 
tu, yeyote yule am-
baye itabainika ame-
vurunda, tunaomba 
mashabiki watulie 
wasubiri Kamati ya 
Nidhamu ambayo 
imeshajua hayo, 
watachukua hatua na 
sisi Kamati ya Waamuzi 
ikitufikia tutaridhika 
na maamuzi watakay-
ochukua,” alisema.

Mwenyekiti huyo 
amewaomba ra-
dhi mashabiki 
wa wadau wote 
wa soka am-
bao wamek-
wazwa na 
tukio hilo a u 
l i n g i n e amba-
lo lime- s a b a -

bishwa na 
ki le a m b a c h o 

w a n a o n a 
waamuzi hawa-

kutenda sawa.
“Napenda ku-

wapa pole wadau 
wote wa soka am-
bao wamekwazwa 
kwa njia moja ama 

nyingine kutoka-
n a na ufanyaji kazi wa 
waamuzi, sisi kama Kamati ya 
Waamuzi kwanza lengo letu ku-
wapanga waamuzi tu, si kwenda 
kuharibu mchezo, wala kuwany-
ima watu mabao au kuwapende-
lea watu, kwa hiyo sisi tutaende-
lea kushirikiana na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu (TFF), kuhakiki-
sha waamuzi wetu wanakuwa 
bora zaidi na hii ni kuwapa elimu 
na kueleza makosa yao yote,” 
alisema.

Gamondi  
aishtukia 
Simba SC, 
ageukia beki
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, ameonekana 
kushtushwa na kasi ya Simba 
katika mechi za hivi karibuni, 
hivyo ameanza kufanyia kazi 
safu yake ya ulinzi ambayo 
imekuwa ikiruhusu nyavu zao 
kutikiswa katika mechi mbili 
zilizopita.

Katika mbio hizo za kuwania 
ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu huu, Gamondi 
amesema inabidi afanye kazi ya 
ziada katika safu yake ya ulinzi, 
kwa kuwa timu wanayokimbi-
zana nayo [Simba], inaonekana 
kiwango chao kuwa juu baada 
ya mapumziko ya mwezi mmoja 
na usajili mpya uliofanywa na 
‘Wekundu wa Msimbazi’.

Kikosi cha Yanga kimerejea 
jijini Dar es Salaam baada ya 
kumalizana na Tanzania Pris-
ons kwa kuibuka na ushindi wa 
mabao 2-1, kwenye Uwanja wa 
Sokoine Mbeya, hiyo ikiwa ni 
mechi ya pili kuruhusu bao.

Yanga waliruhusu bao katika 
mchezo dhidi ya Mashujaa FC 
kwa ushindi wa bao 2-1 wakiwa 
uwanja wa nyumbani, Azam 
Complex na hivi karibuni na 
Tanzania Prisons kwa kuibuka 
ushindi kama huo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Gamondi alisema licha 
ya kuvuna alama tatu katika 
michezo yao, lakini bado suala 
la kuruhusu bao katika michezo 
miwili anatakiwa kulifanyia 

inaendelea  UK 23 Kayoko
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   Bosi wa marefa awaomba 
radhi wadau wote wa soka kwa 
kilichotokea, asema...

Mbappe haeleweki hatima yake

Kilio Simba 
chasikika,
Kayoko 
kikaangoni
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