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Malinzi adai 
hakuwahi 
kuandika 
madai ya 
fedha
Na Hellen Mwango

RAIS wa zamani wa Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF), Jamal Malinzi, amedai 
mahakamani hakuwahi kuandika 
madai ya fedha alizolikopesha 
shirikisho hilo, lakini alilipwa 
kwa kuwa ilikuwa ni taratibu na 
namna ya uendeshaji wao.

Malinzi alitoa madai hayo jana 
wakati akihojiwa na upande wa 
Jamhuri kuhusu ushahidi wake 
kwamba alilipwa fedha al-
izoikopesha TFF kihalali.

Kesi hiyo inaendelea kusikili-
zwa ushahidi wa utetezi katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam mbele 
ya Hakimu Mkazi, Maira Ka-
sonde.

Mwendesha Mashtaka wa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupamaba 
na Rushwa (Takukuru) Leonard 
Swai, alimhoji mshtakiwa huyo 
kuhusu fedha alizolipwa kama 
aliandika malalamiko kabla ya 
kufanyika malipo hayo.

Mshtakiwa alidai kuwa TFF 
ilikuwa ina utaratibu huo wa 
kumlipa na ilifahamu kwamba 
ameikopesha fedha hizo.

Alidai kuwa mbali na kuikope-
sha TFF, aliwahi kufadhili mbio 
za marathoni kwa Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
wakati huo kiongozi wa michezo 
alikuwa marehemu Joel Bendera 
na baadaye alishika nafasi hiyo 
William Ngeleja.

“Bunge lilifadhili mbio za mara-
thoni miaka saba kuanzia mwaka 
1997 mpaka 2004,” alidai Malinzi.

Hata hivyo, alidai kuwa Spika 
wa wakati huo pamoja na Mwe-
nyekiti wa Bunge hawakumbuki 
ila anayemkumbuka ni kiongozi 
wa timu hiyo  marehemu  Bend-
era na  Ngeleja.

Alidai kuwa nyaraka zote 
zinazohusu ufadhili wa mich-
ezo mbalimbali ikiwamo ngumi 
za kulipwa zitakuwapo ofisini 
kwake katika Kampuni ya Cargo 
Star’s.

Hakimu Kasonde alisema kesi 
hiyo inaendelea leo kusikilizwa 
utetezi wa washtakiwa.

Mbali na Malinzi, washtakiwa 
wengine ni aliyekuwa Katibu wa 
TFF, Selestine Mwesigwa, Mha-
sibu wa TFF, Nsiande Mwanga na 
Karani Flora Rauya.

Katika kesi hiyo mashahidi 15 
wa upande wa mashtaka walitoa 
ushahidi na tayari aliyekuwa 
Rais wa TFF, Malinzi ameanza 
kujitetea.

Katika kesi hiyo washtakiwa 
hao wanakabiliwa na mashtaka 
20 yakiwamo ya kula njama, ku-
ghushi, kujipatia fedha kwa njia 
ya udanganyifu na utakatishaji 
wa fedha wa USD 173,335.

Askari kupiga kura siku 1 kabla uchaguzi 
Na Mwandishi wetu

TUME ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC), imesema inatarajia katika 
Uchaguzi Mkuu ujao, watend-
aji wake na askari wa vikosi vya 
ulinzi na usalama wapige kura 
siku moja kabla ya uchaguzi we-
nyewe.

Imesema lengo ni kuyapa 
makundi hayo haki ya kupiga 
kura na kutekeleza majukumu 
yake ipasavyo siku inayofuata ya 
uchaguzi.

Hata hivyo, suala hilo lime-
pingwa vikali na baadhi ya vion-
gozi wa vyama vya upinzani, 
wakidai kuonyesha hofu ya uta-
ratibu huo kutumika kuchaka-
chua matokeo halali ya kura za 
wananchi.

Mkurugenzi wa (ZEC), Thabit 
Idarous, alisema kura hiyo ita-
wahusisha vikosi vya ulinzi 
na usalama na watendaji wa 
tume hiyo ili watumishi hao wa-
tekeleze majukumu yao siku ya 
uchaguzi.

Aliyasema hayo wakati akifun-
guwa mafunzo ya siku tatu kwa 

waandishi wa habari kuhusu 
kuandika habari za uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika 
mwakani.

Idarous alisema hatua hiyo ya 
kura ya mapema imetokana na 
marekebisho ya Sheria ya Tume 
ya Uchaguzi Zanzibar Na. 4 ya 
Mwaka 2018 ambayo inatoa na-
fasi kwa makundi hayo.

Alisema marekebisho hayo ya-
mekuja baada ya kubainika aska-
ri makundi hayo hayaitumii haki 
ya kidemokrasia kupiga kura na 
kuwachaguwa viongozi kutoka-
na na kutingwa na majukumu ya 
kazi katika siku hiyo.

‘’Marekebisho hayo sasa yata-
wapa nafasi baadhi ya watend-
aji waliokabidhiwa majukumu 
muhimu, kupiga kura siku moja 
kabla ya Uchaguzi Mkuu kufanyi-
ka,” alisema.

Wakati ZEC ikieleza hayo, vy-
ama vya upinzani vimepinga 
vikali utekelezaji wa sheria hiyo, 
vikionyesha wasiwasi wa ku-
wapo kwa udanganyifu kuhusu 
kura zitakazotokana na makundi 
hayo.

Wakizungumza jana na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti jana, 
viongozi wa vyama vya ACT-Wa-
zalendo, CUF na Chadema walid-
ai sheria hiyo ilipitishwa kwa nia 
ya kupendelea upande mmoja 
na kwamba vyama vya upinzani 
havikushirikishwa.

MBOWE ANENA

Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Freeman Mbowe, 
alidai changamoto kubwa ni 
uhuru wa tume za uchaguzi za 
pande zote mbili.

Mbowe alidai tume hizo (ZEC 
na NEC) zinatumiwa vibaya ku-
saidia na kubeba upande mmoja 
pasipo kuzingatia sheria na 
kulinda maslahi ya wadau wote.

Alidai ndani ya tume hizo 
wameajiriwa makada wa chama 
cha siasa na wakati mwingine vy-
ombo vya dola vinatumiwa kup-
iga kura kwa maslahi ya upande 
mmoja.

Mbowe ambaye pia ni Kiongo-
zi wa Kambi Rasmi ya Upinzani 

Mloganzila yarekebisha maumbo ya wagonjwa
Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili 
(MNH) Tawi la Mloganzila, ime-
fanya kambi maalum ya upasuaji 
wa kurekebisha viungo vilivyo-
jikunja kutokana na makovu na 
ajali za moto kwa wagonjwa tisa 
kati ya 11 wenye matatizo hayo 
waliyojitokeza. Kaimu Mkuu wa 
Idara ya Upasuaji na Magonjwa 
ya Mfumo wa Mkojo, Dk. Erick 
Muhumba, akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam jana kuhusu kambi hiyo, 
alisema wamefanikisha upasuaji 
huo kwa kushirikiana na Daktari 
Bingwa wa Upasuaji Rekebishi 
(Plastic Surgery) kutoka Korea.

Alisema kambi hiyo ilifanyika 
kwa siku tatu kwa wagonjwa 
ambao walipata vidonda ku-

tokana na kulala muda mrefu 
wakiwamo wagonjwa wa kisu-
kari, waliopata ajali na kubaki na 
makovu makubwa na viungo ku-
jikunja kutokana na ajali za moto.

“Tulianza jana(juzi) tume-
fanya upasuaji kwa wagonjwa 
watatu leo ( jana) tunaendelea na 
wagonjwa wengine watatu hadi 
kesho (leo) tutakuwa tumemali-
za kambi kwa kuwafanyia upas-
uaji wagonjwa tisa kati ya 11 wal-
iojitokeza kutokana na muda,” 
Dk. Muhumba alisema.

Alibainisha kuwa upasuaji 
wa aina hiyo unafanyika kwa 
takriban saa nane na wanahami-
sha ngozi na kupandikiza eneo 
lenye kovu, kufanya upasuaji na 
kuunga viungo vilivyoungana ku-
tokana na ajali ya moto.

Alisema upasuaji huo pia 

umeshirikisha madaktari kutoka 
Hospitali za Mwananyama, Ilala 
na Temeke na kwamba lengo pia 
ni kuwajengea uwezo madak-
tari wa ndani. Daktari Bingwa 
wa Upasuaji Rekebishi, Laurian  
Rwanyuma, alisema nchini kuna 
upungufu wa madaktari bingwa 
wa upasuaji huo, akibainisha 
kuwa kwa sasa hawazidi 10 na 
mara nyingi wamekuwa wak-
itegemea madaktari bingwa ku-
toka nje kuja kushirikiana na wa 
ndani kufanya upasuaji wa aina 
hiyo.

Alisema kwa miezi mitatu 
wanapokea wagonjwa 15 wan-
aohitaji kufanyiwa upasuaji na 
kurekebishwa. Alibainisha kuwa 
gharama za upasuaji kwa wag-
onjwa hao ni Dola za Marekani 
120 ukilinganisha nchi nyingine 

ambazo zinafanya kwa Dola za 
Marekani 3,000. Daktari Bingwa 
wa Upasuaji Rekebishi kutoka 
Korea, Joeng Kim, alisema ni 
mara ya pili kwake kuja nchini 
baada ya mwaka jana kufanya 
kambi ya wiki moja ya kufanya 
upasuaji katika Hospitali ya Mlo-
ganzila.

Alisema wanakuja nchini ku-
fanya upasuaji na kubadilishana 
uzoefu na madaktari bingwa wa 
Tanzania.

Aliahidi kuwa Korea itaende-
lea kushirikiana na Tanzania ka-
tika kubadilishana uzoefu kufan-
ya upasuaji wa aina hiyo ambao 
umegawanyika katika sehemu 
mbili za upasuaji wa kurekebisha 
maumbo kama makalio, matiti 
na sura na upasuji wa kutibu ma-
kovu na kuziba vidonda.

INAENDELEA UK.8

Bungeni, alidai jambo hilo lime-
kuwa likifanyika hasa upande 
wa Zanzibar kwa askari kutoka 
Tanzania Bara kupelekwa visi-
wani huko kwenda kulinda 
amani lakini baadaye kutumika 
tofauti. 

“Kwa utekelezaji wa sheria 
ya kupiga kura siku moja kabla, 
maana yake ni kuhalalisha wa-
pige kura za ziada kwa ajili ya 
kupata ushindi kwa chama ta-
wala,” Mbowe alidai.

Kwa mujibu wa Mbunge huyo 
wa Hai, mambo hayo yana-
fanyika kwa mpango maalumu 
ili siku ya kupiga kura vyombo 
vya ulinzi na usalama viwe na 
kazi ya kuwadhibiti wapinzani 
washindwe kupata haki kishe-
ria.

“Tunataka tume huru ya uch-
aguzi ili haya mambo yafikiwe 
kwa maridhiano, watu wanain-
gia kwenye uchaguzi mkiwa 
hakuna mwafaka wowote, si 
sawa,” Mbowe alishauri.

Wataalamu 
wa Hospi-
tali ya Taifa 
Muhimbili, 
Tawi la Mlo-
ganzila kwa 
kushirikiana 
na mtaalamu 
mbobezi 
wa upasuaji 
kutoka Korea 
Kusini, Prof. 
Jeong Kim, 
wakifanya 
upasuaji wa 
kurekebisha 
viungo na 
makovu 
katika kambi 
maalum 
iliyoanza juzi 
na kuhitim-
ishwa leo. PI-

CHA: MARY 

GEOFREY
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Wahukumiwa kunyongwa kuua kwa kukusudiaKifaa cha ukaguzi KIA
hakifanyi kazi miaka 3
Na Mary Mosha, MOSHI

IMEELEZWA kuwa kifaa maal-
um cha ukaguzi wa mizigo ya wa-
geni katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) 
hakifanyi kazi kwa miaka mitatu 
sasa kutokana na kuharibika.

Hali hiyo inasababisha watalii na 
wageni kupoteza mizigo yao, huku 
baadhi ya watendaji wakidaiwa ku-
tokuwa waaminifu wakati wa uso-
maji wa kamera inapopotea mizigo 
ya wageni hao.

Changamoto hiyo iliibuliwa jana 
katika kikao cha pamoja kati ya wa-
dau wa utalii wanaotumia uwanja 
huo, uongozi wa Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Wizara ya Mambo ya Nda-
ni ya Nchi na mikoa ya Kilimanjaro 
na Arusha.

Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Costantine Kanyasu, alisema 
serikali ililazimika kuitisha kikao 

hicho baada ya kuibuka malala-
miko ya wadau wa utalii wakati 
wa mapokezi ya faru tisa, kati ya 
10 wenye vinasaba vya faru wanao-
patikana Tanzania, waliorejeshwa 
nchini Septemba 10, wakitoka Af-
rika Kusini.

“Siku ile tulipopokea wale faru, 
tulipokea malalamiko kutoka kwa 
wadau wa utalii ambao walikuwa 
wakilalamikia upotevu wa mizigo 
na Visa zao katika mfumo mpya wa 
njia ya mtandao (e-Visa).

“Walisema hiyo kwao ni changa-
moto kubwa ambayo inakwamisha 
biashara ya utalii nchini kwani utal-
ii unahitaji ufanisi na uaminifu,” 
Kanyasu alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Mawakala wa Utalii Tanzania 
(Tato), Emmanuel Mollel, alisema: 
“Asilimia 90 ya wageni wanaoin-
gia nchini wakipitia KIA hueleza 
masikitiko yao ya kupotelewa na 

mizigo yao na kusimama muda 
mrefu wakisubiri kuhakikiwa Visa 
zao, wanatumia zaidi ya saa tatu.”

Alisema kitendo hicho huwa-
chukiza wageni kutokana na ku-
choka na hivyo kulalamika na 
hawapendi jambo hilo kujitokeza 
kwa kuwa linaweza kuua soko la 
utalii nchini.

“Mheshimiwa Naibu Waziri, ku-
haribika kwa ‘screen’ (kiambaza) 
hiyo kwa miaka kadhaa sasa ni 
changamoto kubwa kwa wadau 
wa utalii na watalii wenyewe ka-
tika kujua ratiba za ndege na ka-
tika kupata taarifa mbalimbali,” 
alisema.

Mdau mwingine wa utalii ku-
toka Kampuni ya Zara Tanzania 
Charity, Bernard Sihini, alisema 
kuharibika kwa kifaa hicho na uko-
sefu wa dawati la taarifa ni mtihani
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45 mbaroni kwa kuuza petroli kwenye makazi
Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU 45 wamekamatwa na 
Jeshi la Polisi mkoani hapa kwa 
kosa la kufanya biashara ya kuuza 
mafuta ya petroli na dizeli katika 
makazi yao bila leseni.

Watu hao wamekamatwa katika 
operesheni iliyoendeshwa na jeshi 
hilo na pia kukamata lita 2,118 za 
petroli na dizeli lita 2,327 zilizoku-
wa zikiuzwa katika makazi ya watu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma, Gilles Muroto, akitoa taarifa 
kwa waandishi wa habari kuhusu 
operesheni hiyo jijini hapa jana, 
alisema imefanyika chini ya Wakuu 
wa Polisi wa Wilaya zote (OCD) za 
mkoa huo.

Alisema lengo la operesheni 
hiyo ni kukomesha biashara ya 
mafuta hayo ambayo hivi sasa im-
ekuwa ikishamiri katika makazi ya 

watu kinyume na sheria.
Alisema biashara hiyo ni hatari 

kuendelea kufanywa katika maka-
zi ya watu kwa kuwa inahatarisha 
maisha kutokana na kuwa na uw-
ezo mkubwa wa kulipuka kutoka 
na aina ya mazingira inavyohifa-
dhiwa.

“Lazima wananchi wajifunze 
kutokana na tukio lililotokea kule 
kwa wenzetu wa Mkoa wa Moro-
goro, lori la mafuta liliporipuka na 
kuuwa vijana wengi ambao ni ngu-
vu kazi ya taifa na kulitia hasara 
taifa ya kuwatibia majeruhi,” alise-
ma Kamanda Muroto.

Pia Kamanda Muroto aliwataka 
watuhumiwa hao 45 waliokamat-
wa kuacha kuendelea kujihusisha 
na biashara hiyo kinyume cha she-
ria.

“Nitowe wito kwa wanachi, vi-
jana hawa tulio wakamata wengi 

wao umri ni kuanzia miaka 18 hasi 
38 umri ambao ni nguvu hivyo basi 
waachane na tabia hiyo na kufanya 
shughuli nyingine itakayo waingi-
zia kipato,” alisema.

Katika operesheni hiyo wilayani 
Mpwapawa, jeshi hilo lilikama-
ta watuhumiwa saba, Chemba 
watuhumiwa watano, Bahi (1), 
Kongwa (8), Chamwino (13), Kon-
doa (2) na Dodoma jiji (7).

Katika tukio jingine Kamanda 
Muroto alisema wamekamata 
noti bandia zenye thamani ya Sh. 
1,920,000 katika kijiji cha Chinug-
ulu wilayani Chamwino mkoani 
Dodoma kwenye mnada.

Vilevile jeshi hilo linamshikilia 
Happy Gidioni (42), mkazi wa Kizo-
ta jijini Dodoma akiwa na pombe 
haramu ya moshi (gongo) lita nane 
na misokoto 20 ya bangi na bangi 
kavu isiyosokotwa nusu kilo.

Na Ibrahim Yassin,         
SONGWE

MAHAKAMA Kuu ya 
Tanzania Kanda ya Mbeya, 
imewahukumu kunyongwa 
hadi kufa vijana watatu 
baada ya kukutwa na hatia 
ya kuua kwa kukusudia.

Waliohukumiwa ni Nath-
aniel Elias (31), Moses Kasitu 
(26) na Elias Mzumbwe. 
Akitoa hukumu hiyo Jaji wa 
Mahakama Kuu Kanda ya 
Mbeya, Dk. Adam Mambi, 
alisema mahakama imetoa 
hukumu hiyo kutokana na 
kuridhishwa na ushahidi wa 
upande wa mashtaka ili ad-
habu hiyo iwe fundisho kwa 
wengine ambao wanapenda 
kujipatia mafanikio kwa njia 
za mkato kwa kusababi-
sha mauaji. Awali, akisoma 
shauri hilo Jaji Mambi, 
alisema washtakiwa hao 
walitenda kosa hilo Julai 25, 
2014 eneo la Mpemba katika 
Halmashauri ya Mji wa 
Tunduma Wilaya ya Momba, 
mkoani Songwe. Jaji Mambi 
aliongeza kuwa washtakiwa 
walimvamia na kumuua Vas-
cal Njowela, akiwa ametoka 
dukani alikokuwa akifanya 
biashara na alikuwa akiele-
kea kwa bosi wake kupeleka 
mauzo ndipo alipokutana na 
wauaji hao akiwa getini kwa 
bosi wake huyo na kumuua 
kwa kumpiga risasi, na ku-
chukua kiasi cha Sh. milioni 
moja.

Wakili wa utetezi Jas-

tian Mshokolwe, adai kuwa 
kulingana na ushahidi 
uliotolewa na mashahidi 
wa mashtaka hana budi 
kukubaliana na hukumu 
hiyo huku akisema nafasi 
ya rufani kwa wateja wake 
bado ipo. ‘’Sinabudi kuku-
baliana na hukumu hiyo, 
lakini nafasi ya kukata rufaa 
kwa wateja wangu bado ipo, 
haki itaendelea kutafutwa 
katika ngazi za juu,’’ alisema 
Mshokolwe.

Naye Wakili wa Seri-
kali, Shindani Michael, kwa 
upande wake ameishukuru 
mahakama kwa kutenda 
haki kwa hukumu hiyo ili 
iwe fundisho kwa wananchi 
wengine wenye nia ya ku-
fanya makosa kama hayo.

Nje ya mahakama, wa-
nanchi kwa upande wao, 
wakiongozwa na Adam 
Juma, waliipongeza ma-
hakama hiyo kwa hukumu 
hiyo, wakisema kuwa viten-
do vya ukatili katika mkoa 
huo vimekuwa vikijitokeza 
mara kwa mara na kwamba 
kwa adhabu hiyo anaamini 
wataogopa kutenda mauaji.

‘’Ni ukatili mkubwa 
uliofanyika kuua na kupora 
fedha tena milioni moja, huu 
ni unyama usio na kifani, 
tumechoka kusikia mauaji 
yakiendelea mkoani kwetu, 
maana kila kukicha utasikia 
auawa kwa wivu wa map-
enzi, mara dereva bodaboda 
auawa na kuporwa pikipiki, 
hii ni aibu,’’ alisema Juma.

Sehemu ya ufukwe wa Coco, eneo la Oysterbay ambao Manispaa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam, 
inatarajia kufanya maboresho na kuweka mazingira safi na kuwapa wafanyabiashara ndogondogo 
waliopo muda wa mwezi mmoja na nusu kuondoka ili kupisha maboresho hayo. PICHA: SELEMANI 

MPOCHI
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TMA yatoa 
darasa 
SADC

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya hali 
ya hewa nchini (TMA) 
imesema imekuwa mstari 
wa mbele kutoa utaalam 
wao kwa nchi wanachama 
wa Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika, 
SADC.

Akizungumza jana 
kwenye mkutano unaoen-
delea wa Mawaziri wa 
nchi za SADC na Mamlaka 
za Hali ya Hewa, Kaimu 
Meneja wa Utabiri wa 
TMA, Wilberforce Kikwasi, 
alisema kuwa huduma 
za hali ya hewa zinazo-
tolewa na TMA ni msaada 
mkubwa kwa nchi wana-
chama wa SADC katika 
kufuatilia mabadiliko ya 
hali ya hewa na namna 
ya kukabiliana nayo.

“TMA katika mku-
tano huu tunawaonyesha 
wenzetu namna tuna-
vyofanya  kuchakata na 
kutoa taarifa za hali ya 
hewa kwa wananchi.. nchi 
yetu inatumika kimkakati 
katika ukanda huu na hii 
ni kutokana na miundom-
binu tuliyonayo ambayo 
serikali imetusaidia sana,” 
alisema Kikwasi.

Aidha, alisema  wa-
nanchi wana nafasi 
kubwa ya fursa za kiu-
chumi kwa kufuatilia na 
kuzitumia taarifa za hali 
ya hewa.

“Biashara pia zinatege-
mea sana taarifa za hali 
ya hewa.. na shughuri 
nyingine pia za kimaen-
deleo, TMA tunawashauri 
wananchi wafuatilie taari-
fa tunazozitoa,” alisema.

Pia aliesema TMA 
imekuwa ikipata uzoefu 
kwenye mkutano huo 
kwa nchi ambazo zime-
pitia majanga yanayoto-
kana na mabadiliko ya 
hali ya hewa.

“Kuna nchi kama Msum-
biji hivi karibuni wame-
kumbwa na kimbunga, 
tunapata uzoefu na kuji-
funza namna walivyoka-
biliana nacho,” alisema.

Alisema maendeleo ya 
wakati ujao kwa Tanza-
nia, SADC na nchi zote za 
Afrika zinategemea zaidi 
taarifa za hali ya hewa, 
hivyo wadau na wananchi 
kwa ujumla wanapaswa 
kuzifuatilia.

Mkutano huo wa mawa-
ziri wa SADC unafanyika 
jijini Dar es Salaam na 
kuhudhuriwa na mawa-
ziri wa nchi hizo pamoja 
sekta ya hali ya hewa na 
Tehama.

Meneja Mapato 
wa Mamlaka ya 
Majisafi na Maji-
taka jijini Dar es 
Salaam, Edgar 
Zawayo (kusho-
to), akishuhudia 
bwawa linalotu-
mika kuhifadhi 
maji yaliyoibwa 
kwa ajili ya 
umwagiliaji eneo 
la Mbweni jana. 
Watuhumiwa 
wanashikiliwa na 
polisi wakisub-
iri kufunguliwa 
mashtaka. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU

Kabendera adai kukabiliwa
tatizo la pingili za mgongo

Na Hellen Mwango

MWANDISHI wa Habari za 
Uchunguzi, Erick Kabendera 
anayekabiliwa na kesi ya Uhujumu 
Uchumi ikiwamo kuongoza genge 

la uhalifu na kutakatisha fedha wa 
zaidi ya Sh. milioni 100, ameiambia 
mahakama kuwa amepata mat-
ibabu na majibu ya awali yameo-
nyesha ana matatizo ya pingili za 
mgongo. Pia, amedai kwamba ame-

pata vipimo vya damu majibu yake 
anatarajia kupata mwisho wa wiki.

Madai hayo aliyatoa jana katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu, iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi, Augustine Rwizile 

wakati akimpa taarifa kuhusu ku-
pata huduma za matibabu.

Wakili wa Serikali Mwandami-
zi, Wankyo Simon, alidai kuwa

INAENDELEA UK.8

Jela miaka miwili kwa 
kufanyakazi bila kibali

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es 
Salaam imemhukumu Meneja  wa Kampuni ya Fuel 
Security Co. Ltd., Malcom  Doherty, kulipa faini ya zai-
di ya Sh. milioni 11 au kwenda jela miaka miwili baada 
ya kukutwa na hatia ya kufanyakazi nchini bila kibali, 
kutoa taarifa za uongo na kujiingiza kwenye ajira bila 
kibali.

Mshtakiwa huyo raia wa Uingereza amehukumiwa 
juzi katika mahakama hiyo.

Hukumu hiyo, ilitolewa na Hakimu Mkazi Mkuu, 
Thomas Simba.

Alisema mahakama imemtia hatiani mshtakiwa 
huyo katika mashtaka yote matano yaliyokuwa 
yakimkabili.

Alisema mshtakiwa amekutwa na hatia kwa mash-
taka yote na kwamba atalipa faini ya Sh. 500,000 
kila kosa kwa makosa mawili au kwenda jela mwaka 
mmoja mmoja.

Pia, alidai kuwa mshtakiwa atalipa faini ya Sh. 
100,000 au jela mwaka mmoja kwa makosa mawili.

“Mahakama yangu inakuhukumu kulipa faini ya 
Sh. milioni 10 au kwenda jela miaka miwili baada ya 
kukutwa na hatia ya kujiingiza katika ajira bila kibali,” 
alisema Hakimu Simba wakati akitoa adhabu hiyo.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa aliingia nchini bila kibali, 
kuishi nchini bila kibali na kuwandanganya maofisa 
Uhamiaji kuhusu uraia wake. Kutokana na makosa 
hayo atatumikia kifungo cha mwaka mmoja jela au 
kulipa faini ya Sh. 500,000 kila kosa.

Mashtaka mengine ni kutoa taarifa za uongo kuwa 
yeye ni Mtanzania wakati akijua si kweli, kwa kosa 
alitakiwa kulipa faini ya Sh. 100,000 au jela mwaka 
mmoja. Mshtakiwa huyo alishindwa kulipa fedha hizo 
na amepelekwa gerezani.

Katika utetezi wake, mshtakiwa huyo aliiomba ma-
hakama msamaha kwa kuwa ni raia mwema, ana mke 
ambaye ni Mtanzania na kwamba aliibiwa hati yake ya 
kusafiria.

Katika kesi hiyo, mshtakiwa huyo anadaiwa kuten-
da makosa hayo, Oktoba 19, 2017 katika Ofisi za Uha-
miaji Wilaya ya Kigamboni , Dar es Salaam.
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MAONI & UCHAMBUZI

WANAFUNZI zaidi ya 900,000 wamehitimu darasa la saba 
mwezi huu na sasa kinachoendelea ni maandalizi ya kujiunga 
na masomo ya sekondari kwa kidato cha kwanza.

Wakati wazazi na walezi wakifikiria hatua ya kuwaandaa wa-
toto kwa masomo ya sekondari, shule za binafsi za sekondari 
zinaanza kufurahia mafanikio makubwa yanayofuata kwani 
kama wawekezaji wanaingia kwenye  maandalizi ya ‘pre form 
one.’

Wawekezaji binafsi wa sekta ya elimu wanakubaliana nasi 
kuwa  kinachofuata sasa ni maandalizi ya kuwakaribisha vijana 
kujiunga na kozi za ‘pre form one’ kwenye shule mbalimbali 
kwa lengo la kuwasaidia kujiandaa na kujiunga na  hatua ya se-
kondari mwakani.

Huu ndiyo msimu  shule zinapoonza kutangaza gharama za 
kujiunga na kozi za miezi mitatu za kujiandaa na kujizoeza na 
mazingira ya kidato cha kwanza.

Wazazi na walezi wanaanza kutozwa fedha za chakula, malazi 
na mafunzo kwa watoto hawa ambao wengi wanakwenda kui-
shi bweni.

Hatukatai wala hatupingani na matayarisho hayo, ila kila kitu 
kikizidi kinakera. Mzigo wa kuwatoza wazazi fedha za maandali-
zi hayo ni mkubwa mno na kwa shule nyingine gharama  hufikia 
hata Sh. 300,000 hadi  Sh. 500,000.

Wahusika wanafundisha watoto lakini wakati mwingine  tu-
naona kuwa hakuna sababu ya kuwaumiza wazazi kiasi hicho. 
Tunajiuliza hivi kuna nini kikubwa hata kutoza gharama kubwa 
kiasi hicho kwa miezi miwili na nusu ya kukaa na watoto hao 
shuleni? 

Kuna shule zinazoanza kuwaweka watoto kuanzia Oktoba 
hadi Desemba kwa gharama hizo za kati ya Sh. 300,000 hadi Sh. 
500,000 wakiambiwa wanafundishwa na kuandaliwa kujiunga 
na kidato cha kwanza. 

Wengine hutakiwa kufika shuleni na magodoro, sare, vitabu 
na gharama nyingine nyingi ambazo lengo lake ni kutunisha 
mfuko wa shule. Ili kuondokana na usumbufu kwa wazazi ku-
nunua mahitaji hayo hupewa bajeti ya Sh. 400,000.

Tunaona kama wazazi na walezi, nao wanahitaji kufahamu 
taarifa za kutosha kuhusu gharama wanazotoa kwa ajili ya 
kugharamia programu za ‘pre form one’.

Kwa hiyo taratibu za kujua na kufikia gharama hizo ni lazima 
pia zifanyike kwa utaratibu unaokubalika na unaoeleweka na 
kukubalika kwa wazazi na walezi.

Aidha, ni vyema pia kufahamu watoto wanaandaliwa kwenye 
eneo gani ambalo wakifika shuleni kuanza kidato cha kwanza 
litakuwa lina tija kwao.

Tunasema hivyo kwa sababu huenda hakuna kingine cha to-
fauti watoto wanachojifunza mbali na kupewa ufahamu kuhusu 
masomo ya kidato cha kwanza.

Ina maana gani kutangaza kozi za ‘pre form one’ na ku-
wafundisha watoto, Kemia, Historia, Fizikia, Bailojia na lugha 
za kigeni kwa miezi michache ya mwanzo kabla ya kujiunga na 
kidato cha kwanza kwa kisingizio kuwa ni maandalizi ya kuingia 
kidato cha kwanza?

Ndiyo maana tunaona ni lazima suala la maandalizi ya ‘pre 
form one’ sasa yawe wazi.

Ikumbukwe kuwa japo maandalizi hayo  hufanywa zaidi na 
shule za binafsi, ukweli ni kwamba kuna vikundi vingine am-
bavyo huandaa mafunzo hayo ambayo si rasmi.

Tunaomba kwa sababu imeonekana kuwa ni suala lenye tija 
kwa taifa ni vizuri serikali na wadau wa elimu wakiwamo shule 
za sekondari za binafsi na za umma wakakutana na kupanga ya-
nayotakiwa kuwamo kwenye mafunzo ya ‘pre form one.’

Tunashauri utaratibu uanze sasa kwa kuwa hatujachelewa 
hilo linawezekana ili kuondoa mkanganyiko huo ambao unahi-
taji ufafanuzi na utaratibu unaokubalika.

Na Gaudensia 
Mngumi

UHASAMA na chuki dhidi ya wa-
hamiaji kutoka nchi mbalimbali 
za Afrika wanaoishi Afrika Kusini 
ni tatizo linaloonyesha udhaifu 
uliomo ndani ya viongozi wa Af-
rika walioongoza nchi zao baada 
ya uhuru zaidi ya miaka 50 iliyo-
pita. Kutopendana na kuchuku-
liana kama maadui miongoni 
mwa Waafrika kunadhihirisha 
kuwa kinachoitafuna Afrika ni 
umaskini unaotokana na uongo-
zi mbaya uliotawaliwa na ufisadi 
na ukandamizaji kwa muda wote 
tangu uhuru miaka ya 1960.

Afrika inayokaribia kuwa na 
watu takriban bilioni moja, inak-
abiliwa na changamoto kubwa 
ya kuwageuza vijana wake we-
nye munkari, jazba na wasio 
na uvumilivu wala subira kuwa 
mtaji kwa ajili ya uwekezaji we-
nye tija.

Hata hivyo, bara halitaweza 
kuwatumia vijana wala nguvu 
kazi hiyo kuwa rasilimali ya 
kujipatia maendeleo kwa vile 
uchumi wa nchi pamoja na rasili-
mali zilizokuwa ziwaendeleze 
zimehujumiwa na viongozi na 
kuliacha bara kuwa fukara licha 
ya kuwa na utajiri mkubwa usio 
na mfano. Vijana hawana kazi, 
chakula, elimu, makazi, mavazi 
wala hawajui hatma yao ndiyo 
maana wamekuwa chanzo cha 
uhasama, chuki, vita na kutumi-
ka na yeyote anayetaka kulihu-
jumu bara hili.

Kinachotokea Afrika Kusini 
leo ni matokeo ya viongozi ku-
tokuwajibika kuwapa huduma 
za kijamii na kiuchumi pamoja 
na kuwaandaa vijana wa bara 
hili ili wajitegemee na kuwa raia 
bora na viongozi wenye maono 
na mikakati kwa ajili ya Afrika.

Ndiyo maana viongozi wa bara 
hili wanastahili kubeba lawama 
kutokana na vijana kuwa chanzo 
cha chuki barani hapa kwa kuwa 
serikali zimeshindwa kuleta 

maendeleo kwenye nchi zao. 
Aidha, viongozi kushiriki 

kuhujumu bara hili tangu uhuru 
hadi sasa. Watu wanapojiuliza ni 
kwanini vijana kutoka sehemu 
mbalimbali wakimbilie Afrika 
Kusini? Ukweli ni kwamba kwe-
nye mataifa yao hakuna huduma 
muhimu kama kazi, chakula, 
elimu, makazi na hatma (future) 
kwa ajili ya watu wake.

Chanzo cha tatizo hilo ni nini? 
Kila mmoja ana jibu lake, lakini 
linaloweza kutolewa haraka ni 
viongozi waliojitajirisha na kush-
irikiana na mafisadi kuhujumu 
utajiri wa Afrika badala ya kutu-
mikia umma. 

Matatizo ya uongozi yaliyoku-
wa Ethiopia, Somalia, Eritrea na 
Djibout yalisababisha maelfu ya 
vijana kuvuka mpaka na kuingia 
Tanzania yakielekea Afrika Kusi-
ni kupitia Malawi na Zimbabwe.

Maelfu ya wakimbizi hao wa-
nakamatwa kila mwaka nchini, 
wengine wakiwa ndani ya malori 
na hata miili ya wahamiaji hao 
inatelekezwa porini na kuliwa na 
wanyama na ndege.

Shida za kiusalama, chuki za 
kikabila na udini unatikisa pia Ni-
geria, Togo na Jamhuri ya Afrika 
ya Kati na kusababisha maelfu 
kukimbilia Afrika ya Kusini.

Kuna viongozi wa kitaifa wali-
oshiriki mauaji ya kimbari ili 
kutokomeza kabila ambalo kwa 
asili halikubaliki kwenye nchi na 
uongozi uliokuwa madarakani. 
Hawa nao wanajijua.

Afrika Kaskazini kuna maka-
bila ya asili ambayo hayapewi na-
fasi ya kuongoza taifa wakiwamo 
Watuareg ambao muda wote wa-
nadharaulika na hawakubaliki. 

Hao nao ni chanzo cha waha-
miaji kuondoka Afrika Kaskazini 
na kutumbukia ndani ya Bahari 
ya Mediteranean.

Vita visivyo na sababu huko 
Congo navyo vinasababisha wa-

hamiaji hao kujipeleka Afrika 
Kusini.  Ukweli ni kwamba wakuu 
wa nchi wanaoshiriki kwenye 
wizi na uporaji wa mali za umma 
badala ya kujenga uchumi na ku-
leta maendeleo wabebe lawama 
za sasa kwani wanaisababishia 
Afrika ivune ilichopanda.

Wakuu wengi wa nchi za  Af-
rika walikuwa ni waporaji wa 
mali za umma, mafisadi, wenye 
wivu, wasioheshimu haki za bin-
adamu, wauaji, watesaji  na wali-
otumia muda wao mwingi kuta-
wala na kujitajirisha bila kujali 
hatma ya vizazi vijavyo.

Kinachotokea Afrika leo ni pi-
cha halisi ya jinsi viongozi waliol-
iongoza bara hili baada ya uhuru 
walivyoshindwa kuviandaa vi-
zazi vya baada ya uhuru ili kuwa 
sehemu ya kuendeleza uchumi 
wa mataifa yao.

Licha ya chuki dhidi ya waha-
miaji huko Afrika Kusini, mataifa 
mengi ya bara hili na marais wao 
wanaendeleza sera za chuki na 
kuendekeza ukabila wala si umo-
ja wa kitaifa.

Ni bara ambalo dini inatumi-
wa kuongeza chuki, uhasama 
na hata mauaji. Chuki dhidi ya 
wahamiaji ni uthibitisho kuwa 
hakuna aliye tayari kuishi kwa 
furaha na kwa upendo na jirani 
yake, awe wa taifa jirani au kabila 
analopakana nalo ndani ya taifa 
lake.

Mgogoro ulioko Sudan Kusini 
baina ya Rais Salva Kiir na maka-
mu wake Riek Machar,  ni kiele-
lezo kingine cha uongozi mbaya 
wenye sura za chuki za kikabila 
utakaohatarisha hatma ya Afrika 
kwa siku zijazo.

Ni jukumu la Afrika sasa kukaa 
na wataalamu wake na kutafuta 
mikakati, mbinu na rasilimali za 
kutumia utajiri uliopo ili kuondo-
kana na changamoto zinazozua 
uhasama unaoendelea Afrika 
Kusini.

Chuki ya Weusi A/Kusini Afrika inavuna ilichopanda

 Muungwana Lazima Nilonge

Serikali itupie jicho hizi ‘pre form one’  
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Maofisa Tanroads 

waachiwa huru
Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Kigoma imewaachia huru 
washtakiwa wawili, Mhandisi Ofisi 
ya Wakala wa Barabara Tanzania 
(Tanroads), Geofrey Mutakubwa (44) 
na Mkurugenzi wa Kampuni KAGECO 
Civil Works and Building Contractors 
Company Ltd, Theonest Bagasingire 
(52), baada ya upande wa mashtaka 
kushindwa kuthibitisha makosa 12 
yaliyokuwa yakiwakabili.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa ma-
hakama hiyo, Flora Mtarania na 
washtakiwa wote waliachiwa huru.

Mtarania alisema washtakiwa hao 
walikuwa wanakabiliwa na makosa 
12 kati ya hayo 11 ni ya ukiukwaji 
wa Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa namba 11/2017 na kosa 
moja la utakatishaji fedha Sh. mil-
ioni 24.4, kinyume na sheria namba 
12/2006.

Alisema upande wa mashtaka 
ulidai kuwa mshtakiwa wa kwanza 
na wa pili walikuwa wakitumiana 
fedha kuanzia mwaka 2013 hadi 
2018, lakini cha kushangaza ha-
wakueleza fedha hizo badala yake 
walieleza kuanzia mwaka 2017 na 
2018 na kwamba kuna upungufu 
ambao ulitolewa na upande wa 
mashtaka, pia katika kesi za jinai 
upande wa mashtaka ndiyo unatak-
iwa uthibitishe kosa au makosa na 
ukishindwa kufanya hivyo ni faida 
kwa washtakiwa.

Hakimu alisema upande wa 
mashtaka umeshindwa kuthibiti-
sha makosa ya rushwa na utakat-
ishaji fedha, hivyo mahakama hiyo 
kuwaachia huru washtakiwa wote. 
Alisema upande ambao haujaridhika 
na uamuzi huo rufani ipo wazi.

Upande wa mashtaka uliongo-
zwa na Mwendesha Mashtaka wa 
Jamhuri kutoka Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (Takukuru) 
Mkoa wa Kigoma, Boniface Kam-
wesigile na upande wa utetezi 
ulikuwa ukiongozwa na mawakili 
watatu wa kujitegemea, Diocles 
Rutahindurwa, Raymond Kabuguzi 
na Ignatus Kagashe.

Awali, akisoma hati ya mashtaka 
Mwendesha Mashtaka wa Jamhuri 
kutoka Takukuru, Kamwesigile alidai 
kati ya  Febuari 2017 na Januari 
2018 maeneo ya Mkoa wa Kigoma, 
mshtakiwa wa kwanza Mutakubwa, 
alitenda makosa sita ya kutumia 
mamlaka vibaya, kujipatia manufaa 
yasiyo halali, kujihusisha na vitendo 
vya rushwa katika manunuzi na 
kujihusisha na vitendo vya rushwa 
katika mikataba.

Pia mshtakiwa wa pili, Bagasingire 
anakabiliwa na makosa matano ya 
kujihusisha na vitendo vya rushwa 
katika manunuzi na mikataba.

Kamwesigile aliendelea kueleza 
mahakamani hapo kuwa washtakiwa 
wote kwa pamoja walitenda kosa la 
utakatishaji fedha Sh. 24,600,000 
kupitia akaunti za benki ya CRDB 
Tawi la Kigoma, Urambo, Tabora na 
Ubungo jijini Dar es Salaam huku 
wakijua kuwa fedha hizo zilikuwa ni 
mazao ya rushwa.

Bil. 1/- zasakwa kwa matibabu watoto moyo
Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda, ametangaza 
kutafuta Sh. bilioni moja kwa ajili 
ya kuokoa maisha ya watoto wa-
naosumbuliwa na magonjwa ya 
moyo ili iikapo mwezi Desemba 
waweze kusherehekea sikukuu 
wakiwa na afya njema.

Makonda alitoa kauli hiyo jana 
katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI) wakati wa uzin-
duzi wa kambi inayoshughulikia 
matatizo ya moyo ijulikanayo 
kama Small Heart Foundation 
ambayo ilianza kazi Septemba 13.

Kambi hiyo imehusisha wataal-
amu kutoka Shajiah Charity 
Group waliokwenda JKCI kutoa 
matibabu kwa wagonjwa wenye 
matatizo ya moyo wa kuzaliwa na 
kutoa mafunzo kwa madaktari wa 
taasisi hiyo.

Makonda alisema anataka 
iikapo mwezi Desemba wawe 
wamepata fedha hizo ili ziweze 
kuokoa maisha ya watoto waliopo 
JKCI ambao anaamini wakati wa-
nanchi wakisherehekea sikukuu 
nao wawe na furaha.

“Kuna watu wanahoji, Makon-
da huwa anapata wapi fedha za 
kusaidia. Nchi hii ni tajiri na watu 
wa nchi hii ni tajiri wanachotaka 
ni mtu mwaminifu, mwadilifu 
anayeomba fedha kwa mtumizi 
sahihi.

“Balozi huyu (Balozi wa Umoja 
wa  Falme za Kiarabu  (UAE), 
Khalifa  Abdulrahman), ana 
maraiki wengi lakini wanakaa 
naye kunywa kahawa, mimi nime-
kaa naye kunywa naye kahawa 
amesaidia matibabu ya watoto 
hawa, nimekaa naye amesaidia 
wanafunzi 100 wanasoma kidato 
cha tano.

“Wewe kaa naye kwa kwa ajili 

ya mtoto wako mmoja akasome, 
atakwenda kusoma na matokeo 
yake atafaulu kwa sababu utaku-
wa umeitumia nafasi yako ya uon-
gozi kwa faida yako binafsi. Uki-
tumia kwa mafanikio ya wengi, 
Mungu atakuinua.”

Makonda alisema Novemba 
na Desemba itakuwa ni miezi ya 
shukrani hivyo ipo kamati maal-
um ambayo miongoni mwake 
yupo Mkurugenzi Mtendaji wa 
JKCI, Prof.  Mohamed Janabi, am-
bapo watatafuta Sh. bilioni moja 
kwa ajili ya matibabu ya moyo 
kwa watoto.

“Benki zipo 56 tutatafuta benki 
kumi kila moja itoe Sh. milioni 20, 
kampuni za malori kumi nazo kila 
moja ikitoa Sh. milioni 10, tukipa-
ta kampuni 50 mwezi wa Desem-
ba wakati watu wakisherehekea 
sikukuu na mtoto mwenye tatizo 
la moyo afurahi kwa kurejeshewa 
uhai wake,” alisema.

Makonda alisema kwa kush-
irikiana na balozi huyo wanafan-
ya utaratibu wa kuwapatia bima 
watoto wadogo wanaofanyiwa 
upasuaji JKCI ili wasipoteze mai-
sha kwa kukosa fedha wakati 
wakiendelea na kliniki zao.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, alishukuru kam-
bi hiyo hiyo pamoja na Makonda 
kwa kazi kubwa inayofanyika ya 
kutafuta wafadhili wa watoto ka-
tika          matibabu ambapo hadi 
sasa 30 wameshafanyiwa upas-
uaji.

Naye, Balozi Abdulrahman 
alisema nchi za Falme za Kiarabu 
zinajali kwa kupeleka misaada 
kwa nchi raiki. 

Kwa upande wake, Prof. Janabi 
alisema katika kipindi cha miaka 
mitatu kati ya wagonjwa 65, mmo-
ja ndiye walimpoteza lakini wen-
gine wanaendelea vizuri. 

Mwanasiasa afungwa miaka 99 kwa utapeli
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, imemhukumu mwanasia-
sa, Salma Issa Mntambo, kwenda 
jela kutumikia kifungo cha miaka 
99   baada ya kupatikana na ha-
tia ya makosa   17 yaliyokuwa 
yakimkabili ikiwamo   kuwasili-
sha          nyaraka za uongo na ku-
jipatia fedha          kwa    njia ya 
udanganyifu.

Salma aligombea ubunge Ko-
rogwe Mjini kupitia ACT-Wazalen-
do  mwaka 2015

Kadhalika mahakama hiyo 
imesema inakwenda kutafakali 
na kufanya utaiti mpaka Oktoba 
2, mwaka huu itatoa uamuzi 

kuhusu mshtakiwa kutoa idia.
Hukumu hiyo ilisomwa jana 

katika mahakama hiyo iliyoketi 
chini ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Mfawidhi, Kevini  Mhina.

Alisema mahakama yake baada 
ya kupitia ushahidi wa mashahidi 
watano wa upande wa Jamhuri 
bila kuacha shaka wamethibiti-
sha makosa 17 kati ya mashtaka 
24 yaliyokuwa yanamkabili.

“Mahakama hii imekutia ha-
tiani katika makosa 17 kati ya 
24, utakwenda jela miaka mi-
tano kwa kila kosa kwa makosa 
matatu ya kuwasilisha nyaraka za 
uongo,”alisema na kuongeza.

“Pia mahakama hii inakutia ha-
tiani kwa makosa 14 ya kujipatia 

fedha kwa njia ya udanganyifu 
hivyo mshtakiwa utakwenda jela 
kutumikia kifungo cha miaka sita  
kwa kila kosa”. Alisema. Hakimu 
Mhina wakati akimsomea hu-
kumu hiyo katika ukumbi namba 
tatu wa mahakama hiyo mapema 
jana.

Akifafanua hakimu alisema 
mshtakiwa atatumikia adhabu 
hizo sambamba na kwamba 
atakaa jela miaka sita.

Katika kesi hiyo, mshtakiwa   
alikuwa akikabiliwa na mashtaka 
24 hata hivyo ametiwa hatiani 
katika mashtaka 17 yakiwamo 
ya kutakatisha fedha jumla ya 
Sh. Bilioni 1.027,000,000 kutoka 
kwa Ridhuan Mringo huku akijua 

fedha hizo zimetokana na zao la 
makosa tangulizi ya kughushi, 
kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu na kuwasilisha nyaraka 
za uongo.

Katika kosa la kughushi,   
mshtakiwa Mntambo anadaiwa 
kati ya Juni mosi 2003 na Oktoba 
31, 2011 maeneo yasiyojulikana 
wilayani Ilala, mkoani Dar es Sa-
laam kwa nia ya udanganyifu ali-
ghushi risiti yenye namba 001226 
ya tarehe 10/06/2003 ili kuone-
sha kwamba Ridhuan Mringo 
alinunua nyumba ya Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC) iliyopo 
Plot namba 710 Mtaa wa Mfaume 
Upanga kwa Sh. milioni 70 wakati 
akijua ni uongo.

Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wazee na Wato-
to, Ummy Mwal-
imu (kushoto) 
na Balozi wa 
Umoja wa Falme 
za Kiarabu 
nchini, Khalifa 
Abdulrahman 
Mohammed 
Al Marzooqi, 
wakizungumza 
na watoto, 
kwenye hafla ya 
kuhitimisha mat-
ibabu ya moyo, 
yaliyoratibiwa 
na Sharjah Char-
ity Group-Umoja 
wa Falme za Ki-
arabu, jijini Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: MIRAJI 

MSALA
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Na Ecock Charles

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC) imeingia makubaliano 
ya uwakala wa huduma za 
kibenki na Shirika la Posta 
nchini, ili kupanua wigo wa 
huduma za benki hiyo sam-
bamba na kurahisisha upati-
kanaji wa huduma za kifed-
ha hasa maeneo ya vijijini.

  Hatua hiyo inatajwa 
kuwa itaongeza wigo wa 
mtandao wa utoaji huduma 
za kifedha kwa njia ya kijid-
iti, huku ikienda sambamba 
na azma ya serikali ya ku-
panua ushiriki wa wananchi 
katika shughuli za kifedha 
(inancial inclusion). 

Akizungumza katika hala 
ya utiaji saini mkataba wa 
kutoa huduma za kubenki 
kati ya Posta na NBC jijini 
Dar es Salaam jana, Waziri 
wa Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano, Mhandisi 

Isack Kamwelwe, alisema 
kupitia mtandao wa oisi 
za Shirika la Posta nchini 
lenye mtandao wa matawi 
370,   kutaiwezesha Benki 
ya NBC kuwaikia maelfu ya 
wananchi nchi nzima katika 
utoaji wa huduma zake za 
kibenki kwa gharama nafuu.

  “Ushirikiano huu kati 
ya NBC na Posta utawez-
esha ukusanyaji wa kodi 
na maduhuli ya serikali 
kwa urahisi zaidi. Kwani 
ulipaji wa kodi na ukusan-
yaji wa maduhuli ya serikali 
yatafanyika katika mazin-
gira salama na raiki kwa wa-
nanchi kupitia oisi za Posta. 
Wafaidikaji wa ushirikiano 
huu kati ya NBC na Posta 
sio tu wateja bali wataku-
wapo wastaafu, wanafunzi, 
wakulima, wazazi, na wafan-
yabiashara, alisema. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya NBC, Theobald 
Sabi, alisema ushirikiano 

huo utawawezesha kutumia 
mifumo ya kidijitali na wingi 
wa oisi za posta katika kutoa 
huduma za kibenki nchi nzi-
ma.

“Kwa sasa NBC ina 
mawakala wapatao 2,000, 
hivyo kuungana na Shirika 
la Posta, kupitia mtandao 
wa oisi zake 370, kutatu-
wezesha kuongeza idadi ya 
wananchi watakaoikiwa na 
huduma za kibenki kwa uka-
ribu,’’ alisema.

 Aliongeza kuwa ushiriki-
ano huo, ni utekelezaji wa 
maelekezo ya serikali kwa 
benki za kupeleka huduma 
ya kifedha kwa wananchi 
hasa walioko mikoani na vi-
jijini.

  Posta Masta Mkuu, Has-
san Mwang’ombe, alisema 
kwa kuanza shirika hilo na 
NBC wataanza kutoa hu-
duma katika oisi 99 zilizo 
maeneo mbalimbali nchini. 

“Huduma hizi ni zile zote 

za kibenki, kukusanya ma-
pato ya serikali, kuhamisha 
na kutuma fedha, kufungua 
akaunti pamoja na huduma 
nyingine za kibenki. 

“Katika kuimarisha shirika 
kibiashara na kurahisisha 
wananchi wapate huduma 
kwa ukaribu shirika tayari 
linashirikiana na taasisi 
kadhaa ikiwamo   Benki ya 
Posta, Necta, MSD, Tanesco, 
NIC, mifuko ya hifadhi ya 
jamii, mashirika na kampuni 
mbalimbali,” alisema. 

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Shirika la Posta nchini,  Lu-
teni Kanali mstaafu Dk. 
Haroun Kondo, alisema kul-
ingana na mageuzi ya kim-
fumo na maboresho mbal-
imbali yanayofanywa sasa 
na shirika hilo, yatatoa nafasi 
bora kwa taasisi na kampuni 
mbalimbali kuvutiwa kuwe-
ka oisi au kuingia ubia wa 
kutoa huduma au uwakala 
wa huduma zake.

 INATOKA UK. 2

ZITTO AFUNGUKA

Kiongozi Mkuu wa Chama 
cha ACT-Wazalendo, Zitto 
Kabwe, alisema tangu awali 
walishaweka wazi kuwa 
mabadiliko ya sheria hiyo 
yana changamoto kubwa na 
yanaweza kuleta mtafaruku 
mkubwa visiwani huko kwa 
kuwa Baraza la Wawakilishi 
na serikali haijaridhiwa na 
wote.

“Baraza la Wawakilishi ni 
la chama kimoja, uamuzi 
umefanywa na upande 
mmoja na hatua walizo-
chukua za kufanya mabadi-
liko ya sheria ni wa maslahi 
ya chama kimoja.

“Mabadiliko haya hayana 
maana, yatazuia vyama 
kukagua uhalali wa kura, 
hayaambatani na daftari, to-

fauti la watu wa vikosi, hapa-
takuwa na mawakala wa vy-
ama kwenye kambi za jeshi,” 
alisema. Zitto ambaye pia ni 
Mbunge wa Kigoma Mjini, 
alisema kutokana na uzoefu 
wa uchaguzi wa Zanzibar, 
maridhiano ili uchaguzi ujao 
ufanyike kwa hali ya amani, 
ni muhimu yakahusisha 
CCM na vyama vya upinzani.

“Baada ya uchaguzi ulio-
pita kufutwa, CUF na vyama 
vingine havikuunga mkono, 
hadi sasa hakuna mazun-
gumzo yoyote kuhakikisha 
matatizo hayatajirudia, na 
sasa wamekuja na jambo 
lingine linalokwenda kuwe-
ka tatizo kubwa zaidi,” Zitto 
alitahadharisha. 

Zitto alisema utaratibu wa 
baadhi ya makundi kupiga 
kura siku moja kabla una-
fanyika kwa baadhi ya nchi, 

lakini akasisitiza kuwa tatizo 
kubwa ni mazingira hatari 
ya siasa za Tanzania yatakay-
ochagiza uchaguzi kuvurug-
wa na kuhatarisha amani.

“ACT-Wazalendo tunaona 
mazungumzo yatakayopele-
kea mashauriano ni muhimu 
ili tuwe na uwanja sawa wa 
uchaguzi, ili Wanzanzibar 
wapate mtu aliyechaguliwa 
na wananchi wenyewe.

“Ni muhimu kutaka kuwa 
na mazingira ya kuwezesha 
uchaguzi uwe huru na haki, 
uchaguzi wa Zanzibar ume-
kuwa na vurugu na kumwa-
ga damu.

“Hadi sasa, haki ya uchagu-
zi wa Zanzibar haijakuwapo, 
ni muhimu mazunguzo ku-
wapo. Hadi sasa, hatutambui 
serikali na Baraza la Wawak-
ilishi, ni muhimu pande zote 
zikubaliane badala ya tume 

kujiamulia, naamini Wazan-
zibar hawatakubali haki yao 
kuporwa tena,” Zitto alidai.

         
KAULI YA CUF

Msemaji wa Chama cha 
Wananchi (CUF), Abdul 
Kambaya, alidai uamuzi wa 
ZEC kutekeleza sheria hiyo 
ni mbaya kwa mustakabali 
na ustawi wa demokrasia 
siyo tu visiwani Zanzibar bali 
kwa Tanzania nzima.

“Vyombo vya usalama 
visijengewe utaratibu wa 
kuhusishwa moja kwa moja 
katika uamuzi wa mgombea 
gani awe kiongozi kwa nafasi 
yoyote katika uchaguzi, ku-
fanya hivyo kutajenga chuki 
miongoni mwa wananchi,” 
Kambaya alitahadharisha.

HABARI ZAIDI             

UKURASA WA 23

Askari kupiga kura siku 1 kabla uchaguzi

NBC yatanua huduma zake kupitia Shirika la Posta

Kabendera adai 
kukabiliwa tatizo la 
pingili za mgongo

Waziri wa 
Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano, 
Mhandisi Isack 
Kamwelwe (wa 
kwanza kulia), 
Mwenyekiti 
wa Bodi ya 
Shirika la Posta, 
Luteni Kanali 
mstaafu, Dk. 
Haroun Kondo 
(wa pili kulia) na 
Mkurugenzi wa 
Benki ya NBC, 
Theobald Sabi 
(kushoto), waki-
furahia uzinduzi 
wa uwakala 
wa huduma za 
kibenki kati ya 
Shirika la Posta 
na NBC, jijini 
Dar es Salaam 
jana. MPIGAPI-

CHA WETU

INATOKA UK. 4

upelelezi wa kesi hiyo bado haujakamilika aliomba 
mahakama kupanga tarehe nyingine ya kutajwa.

Wakili wa utetezi Jebra Kambole alidai kuwa 
amesikia hoja ya serikali, lakini anaiomba mahakama 
kumsikiliza mshtakiwa kuhusu taarifa ya matibabu 
yake.

Hakimu alimhoji mshtakiwa kuhusu malalamiko 
yake ya matibabu kama yamefanyiwa kazi au la.

Mshtakiwa alidai kuwa juzi alipelekwa Hospitali 
ya Amana na kufanyiwa vipimo mbalimbali ikiwamo 
kupigwa X-ray na damu.

“Mheshimiwa majibu ya awali yameonyesha nina 
matatizo ya pingili za mgongo na majibu ya damu 
natarajiwa kupata mwishoni mwa wiki,” alidai Ka-
bendera.

Alidai kuwa kwa sasa ameshapata huduma ya vi-
pimo anasubiri matibabu na kwamba hana malala-
miko mengine.

Hakimu alisema kesi hiyo itatajwa tena Oktoba 
Mosi, mwaka huu na mshtakiwa ataendelea kukaa 
mahabusu.

Katika kesi ya msingi, Kabendera anadaiwa katika 
siku tofauti kati ya Januari 2015 na Julai 2019 katika 
maeneo tofauti jijini Dar es Salaam, alitoa msaada ka-
tika genge la uhalifu kwa nia ya kujipatia faida.

Pia anadaiwa bila kuwa na sababu za msingi kishe-
ria alishindwa kulipa kodi ya Sh. 173,247,047.02 am-
bayo ilitakiwa ilipwe kwa Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA)

Shtaka la tatu anadaiwa alijipatia Sh. milioni 173.2 
wakati akijua kuwa fedha hizo ni za kutakatisha na 
zao la makosa tangulizi ya kukwepa kodi na kujihusi-
sha na genge la uhalifu.

Mshtakiwa hakutakiwa kujibu chochote kwa kuwa 
mahakama hiyo haina mamlaka ya kusikiliza kesi 
hiyo.

INATOKA UK. 3

kwao katika kupokea wageni kutoka mataifa mbal-
imbali.

Akijibu hoja za wadau hao wa utalii, Mkurugenzi wa 
Kampuni ya Uendeshaji na Uendelezaji wa KIA (Kad-
co), Christopher Mukoma, alisema changamoto hizo 
wanazifanyia kazi.

“Hicho kifaa maalum kimechukua muda mrefu 
kuwekwa kutokana na Sheria ya Ununuzi ya Umma 
kufanyiwa mabadiliko, lakini kwa sasa tumeshamaliza 
taratibu zote na siku yoyote kuanzia sasa kifaa hicho 
kitawekwa katika uwanja huo,” alisema.

Sheria hiyo ya mwaka 2011 ilifanyiwa marekebisho 
mwaka 2016.

Katika kikao hicho, Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Mrisho Gambo, alikiri kuwapo kwa upungufu ka-
tika sekta ya utalii na kikiomba kikao hicho  kuunda 
kamati ndogo itakayoshughulikia mambo mbalimbali 
yanayoikabili sekta ya utalii na viwanja wa ndege vya 
KIA na Arusha.

“Kutokana na  changamoto za utalii kuelezwa hapa, 
nakiomba kikao hiki kikubali uundwaji wa kamati  ya 
watendaji wa viwanja vya ndege, kampuni binafsi za 
utalii  na watendaji wa serikali wakiwamo maoisa 
Idara ya Uhamiaji ili ni kuona namna ya kuboresha 
utalii nchini,” Gambo alishauri.

Mkuu wa mkoa huyo pia aliwataka wadau wa utalii 
kuacha chuki za kibiashara na kupendana wao kwa 
wao ili kuleta mabadiliko ya sekta ya utalii.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii, Prof. 
Adolph Mkenda, alisema kikao hicho kililenga kushu-
ghulikia usalama na ufanisi wa biashara ya utali nchini.

Kifaa cha ukaguzi KIA
hakifanyi kazi miaka 3
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Na Elizabeth Zaya

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi) anayes-
hughulikia afya, Dk. Dorothy 
Gwajima, amesema serikali 
haitasita kuwang’oa wakurugenzi 
ambao wanashindwa kwenda vi-
jijini kufanya shughuli za Mfuko 
wa Maendeleo (Tasaf) kwa kudai 
mpaka wapewe posho. 

Gwajima alitoa angalizo hilo  
katika ziara yake ya kukagua, 
kutathmini na kuangalia changa-
moto za mpango wa kunusuru 
kaya maskini unaosimamiwa na 
Tasaf katika mkoa wa Pwani.

Alisema mpango wa serikali 
ni kuwasaidia wananchi wan-
yonge kuwaondoa katika hali 
ya chini na kuwapeleka katika 
hali ya kati na kuhakikisha kila 
Mtanzania anafanya shughuli za 
maendeleo kwa lengo la kufikia 
uchumi wa kati na Tanzania ya 
viwanda, hivyo kuwapo kwa 
baadhi ya watumishi kushindwa 
kuunga mkono malengo hayo 
kwa kusubiri posho ni kukwami-
sha  malengo ya serikali.

“Tunajua uwapo wa mpango 
wa kunusuru kaya maskini ni 
miongoni mwa mipango ya seri-
kali ya kuwakomboa wananchi 
wake hasa wanyonge, tumekuwa 
tukipata malalamiko baadhi ya 
viongozi katika halmashauri 
mbalimbali nchini wakiongozwa 
na baadhi ya wakurugenzi, am-
bao wanaunyanyapaa mpango 
huu, hawataki hata kwenda vi-
jijini kuona shughuli mbalimbali 
zinazotekelezwa na walengwa 
eti mpaka wapatiwe posho,” 
alisema Gwajima.

Alisema anaamini kwamba 
wakurugenzi na viongozi wazuri 
na wazalendo ni wale wanaotan-
guliza mbele maslahi ya taifa na 
si vinginevyo.

“Kikao chochote kinachofany-
wa na mkurugenzi katika hal-
mashauri  na haongelei habari 
za Tasaf akiona kwamba hicho 
hakina maana wakati amesaini 
makubaliano yake, huyo hatufai 
na anapingana na maono ya Rais 
na ya serikali ya kuwakomboa 
wanyonge na kuifikisha Tan-
zania katika uchumi wa kati na 
viwanda,” alisema.

“Tumeshuhudia viongozi 
wakiwamo wakurugenzi ambao 
anaweza akaenda kutekeleza 
shughuli za mradi ‘A’ wa serikali 
ambako hukohuko kuna mradi 
wa Tasaf, lakini anashindwa hata 
kutamani kujua maendelea ka-
tika miradi ya Tasaf  eti tu kwa 
sababu hajapewa posho, nataka 
niwaambie kwamba serikali 
ya sasa inawataka watendaji 
kutekeleza ajenda zaidi ya moja, 
kwa sababu miradi yote lengo 
lake ni moja.”

Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mkuu Tasaf, Andrew Kibona, 
alisema ushiriki wa viongozi ka-
tika nyanja mbalimbali hususani 
katika kuwasimamia walengwa 
katika shughuli mbalimbali 
wanazozitekeleza, itasaidia kwa 
kiwango kikubwa walengwa 
kukua kiuchumi ili waondoke na 
kuwaachia wengine. 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma ahadi zote zilizotolewa na Rais John 
Magufuli ikiwamo ujenzi wa barabara ya 
Mikumi-Ifakara kwa kiwango cha lami zi-
tatekelezwa, hivyo amewataka wananchi 
waendelee kuiamini serikali yao.

  Alitoa kauli hiyo juzi wakati akizun-
gumza kwa nyakati tofauti na wananchi 
wa Mji wa Ifakara pamoja na Wilaya ya 
Kilosa alipokuwa katika siku ya nne ya zi-
ara yake ya kikazi mkoani Morogoro.

 “Kila alichokiahidi Rais John Magufuli 
nitakisimamia kuhakikisha kinatekele-

zwa, hivyo wananchi endeleeni kuiamini 
serikali yenu. Serikali yenu ipo makini na 
ina dhamira ya dhati ya kuwaletea maen-
deleo  kama Ilani ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ya 2015-2020 inavyoelekeza.”

 Waziri Mkuu alisema serikali iko mak-
ini na inaendelea kuchapa kazi kwa lengo 
la kutatua changamoto zinazowakabili 
wananchi kwenye maeneo mbalimbali 
nchini yakiwamo ya Mkoa wa Morogoro.

  Pia, alisema kila mtumishi wa umma 
anatakiwa ahakikishe anafanya kazi kwa 
bidii ili kuiwezesha serikali kutimiza lengo 
lake la kuboresha maendeleo ya wananchi 
kwenye maeneo mbalimbali nchini husu-

sani ya vijijini.
  Waziri Mkuu alisema iwapo watumi-

shi wa umma watatimiza majukumu yao 
ipasavyo, changamoto nyingi zinazowaka-
bili wananchi kama upatikanaji wa maji 
zitakuwa historia kwa kuwa serikali in-
atoa fedha nyingi kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi hiyo.

  Alisema watumishi wa umma wana-
paswa kuwa na nidhamu ya fedha za seri-
kali zinazopelekwa katika maeneo kwa 
ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo 
ikiwamo ya afya, elimu na maji.  “Sina 
mzaha na watakaotafuna fedha hizo.”

Miradi Tasaf 
kuwatumbua 
wakurugenzi 

Majaliwa: Tutazitekeleza 
ahadi zote alizozitoa JPM

Mafundi wakijenga shimo la majitaka ya vyoo vya Shule ya Sekondari ya Busambara, katika Kata ya Busambara, Musoma Vijijini mkoani 
Mara juzi, ambayo inatarajia kuanza kupokea wanafunzi wa kidato cha kwanza mwaka ujao. PICHA: SABATO KASIKA 

Watumishi wanaotelekeza
vituo afya usiku kutumbuliwa
Na Gurian Adolf, KALAMBO

MKUU wa Wilaya ya Kalambo mkoani 
Rukwa, Julieth Binyura, ametishia kuan-
zisha utaratibu wa kufanya ukaguzi kwe-
nye vituo vya afya na zahanati nyakati za 
usiku ili kubaini iwapo huduma za afya 
zinatolewa nyakati hizo.

Akizungumza juzi kwa nyakati tofauti 
katika vijiji vilivyopo katika kata za Lyowa 
na Matai akiwa kwenye ziara ya kutatua 
kero katika kata hizo, alipokea malala-
miko kutoka kwa baadhi ya wananchi 
kuwa baadhi ya watumishi wa afya hawa-
patikani vituoni nyakati hizo.

Alisema ni lazima watumishi wa idara 

ya afya wawe wanaingia zamu zao kazini 
kama taratibu zilivyo, kwani baadhi yao 
wamekuwa wakitoroka zamu za usiku, 
hivyo kusababisha ukosefu wa huduma 
nyakati hizo.

Binyura alisema kuwa ili kukabiliana na 
tabia hiyo, ataanza utaratibu wa kutem-
belea maeneo hayo nyakati za usiku, na 
kwamba mtumishi atakaye atabainika ku-
toroka zamu yake na kurudi kulala nyum-
bani, atachukuliwa hatua kali.

Alisema kuwa serikali imeboresha sekta 
ya afya kwa kujenga miundombinu na ku-
hakikisha dawa zinapatikana, hivyo wa-
najukumu la kuhakikisha wanahudumia 
wagonjwa kama taratibu za kazi zao zili-

vyo.
Kwa upande wake Kaimu Mkurugenzi 

wa Halmashauri  ya Wilaya ya Kalambo, 
Efraim Mwalemba, aliwaomba madiwani 
wa halmashauri hiyo kushirikiana na wa-
tendaji wa vijiji katika kukusanya na kusi-
mamia mapato ya halmashauri.

Alisema kwa sasa serikali inahitaji 
mapato ili  kuboresha huduma za jamii, 
hivyo ni jukumu lao kuhakikisha wana-
wasimamia watendaji katika kukusanya 
mapato ili yasivuje kwa kuwa wao ndio 
wana wawakilisha wananchi kama serika-
li itashindwa kuwatatulia changamoto wa 
kulaumiwa ni wao kwa kuwa hawakusi-
mamia mapato yao vizuri.
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HABARI KITAIFA

Wananchi 
walilia 
chanjo ya 
ng’ombe
Neema Emmanuel, KARAGWE

NAIBU Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega, ameagiza 
kuundwa kwa timu ya wataalamu 
itakayokwenda wilayani Karagwe 
mkoani Kagera  kuchunguza aina 
ya dawa ya chanjo inayotumika 
kuchanja ng’ombe.

Pia imeelezwa kuwa dawa hiyo 
imekuwa ikiwasababishia mad-
hara ya kubabuka ngozi na vifo.

Ulega alitoa agizo hilo  kwa  
kitengo cha utafiti cha magonjwa 
ya mifugo cha Kanda ya Ziwa 
kinachosimamiwa na Dk. Ally 
Shaka katika ziara wilayani 
Karagwe mkoani Kagera, baada 
ya kupata malalamiko kutoka 
kwa  wafugaji na wawekezaji  wa 
ranchi ya Kikulila wilayani humo 
pamoja na wananchi  wa kijiji 
cha Katanda Kata ya Kihanga.

Ulega alimwagiza  Ofisa Mifugo 
wa Kanda ya Ziwa kuacha kukaa 
ofisini badala yake aende wilaya-
ni Karagwe kushirikiana na 
timu ya  wataalamu wa mifugo 
kuchunguza dawa hiyo ambayo 
imekuwa kero kwa wafugaji, am-
bao wanadai mifugo yao inakufa 
na kubabuka ngozi.

“Chunguzeni hii dawa ili tupate 
jibu kwani malalamiko haya ni ya 
msingi na si ya kubeza, ng’ombe 
ni uchumi wetu…hivyo pale dawa 
zinapotumika na kuleta mad-
hara kwa mifugo ya wananchi  
wafugaji wanyonge kama hao 
ni hasara kwao na kwa Taifa,” 
alisema Ulega na kuongeza:

“Mfugaji huyu wa hali ya chini 
ng’ombe wake akifa ni pigo 
kubwa, hivyo tufanye uchun-
guzi wa kina ili tubaini tatizo na 
ikibainika  dawa ilikuwa bandia 
basi hatua zichukuliwe haraka, 
na endapo waliochanja sehemu 
ambazo hazistahili basi hatua 
itajulikana.”

Wakati huo huo,  aliagiza 
Shirika la Ranchi za Taifa (Narco) 
zinapotokea fursa za uwekezaji 
katika sekta ya mifugo wafugaji 
walioko kwenye ushirika kupewa 
kipaumbele kwanza kabla ya 
kuwapatia watu wengine kutoka 
nje ya maeneo hayo.

Karim Amri na Jossam Ntange-
ki,  wafugaji  na wawekezaji 
katika ranchi ya Kikulula, huku 
Audax Mwombeki pamoja na 
Sabi Lwazo ambao ni wakazi wa 
kijji cha Katanda Kata ya Ki-
hanga wilayani Karagwe walitoa 
malalamiko yao kwa  Ulega.

Walisema baada ya mifugo yao 
kuchanjwa kupitia wataalamu 
wa halmashauri, baadhi wali-
pata madhara ya kuvimba ngozi 
kupata malengelenge, na wen-
gine wakifa. “Tunashauri tupewe 
ruhusa tununue dawa ya chanzo 
sisi wenyewe yenye viwango 
tuwaletee halmashauri tuwalipe 
ada ya kuchanja watuchanjie ku-
liko kutumia hizo dawa zao ban-
dia na kuchanja ng’ombe wetu na 
kutusababishia hasara,” alisema 
Sabi Lwanzo na kuongeza:

 “Mimi ng’ombe wangu wawili 
walikufa na  hata kwa jirani 
yangu walikufa.”

Mwonekano mpya wa kuvutia katika eneo la Victoria, Manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, baada ya kushamiri kwa ujenzi wa 
majengo ya ghorofa. PICHA: JOHN BADI

Na Mwandishi Wetu

  BENKI Kuu ya Tanzania imesema 
hakuna sarafu ya Sh. 3,000 iliyotengene-
zwa kama taarifa zinavyosambaa kwenye 
mitandao.

  Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana kwenye vyombo vya habari na Idara 

ya Uhusiano wa Umma na Itifaki ya BoT, 
taarifa hizo siyo za kweli na sarafu hiyo 
siyo mali ya benki hiyo.

  Taarifa iliyosambaa mtandaoni ilio-
nyesha kuwa mwezi Julai mwaka huu, 
BoT ilitoa sarafu ya kumbukumbu ya 
visiwa vya Dokdo yenye thamani ya Sh. 
3,000. 

“Benki Kuu inapenda kuufahamisha 
umma kuwa taarifa hizi si za kweli na 
sarafu hiyo siyo mali ya Benki Kuu ya Tan-
zania na haijatolewa na BoT kwa njia yoy-
ote ile,” ilisema taarifa hiyo na kuongeza 
kuwa:

 “Benki Kuu haijawahi kuingia mkataba 
na kampuni yoyote kutoa sarafu hiyo.”

BoT yafunguka madai 
sarafu mpya ya 3,000/-

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassimu Majaliwa, 
amesema hajaridhishwa na gawio la Sh. 
milioni 800 linatolewa na kiwanda cha 
sukari cha Kilombero ambacho uzalishaji 
wake ni mkubwa ikilinganishwa na kiwan-
da cha sukari cha Moshi (TPC) ambacho 
kinatoa gawio la Sh. bilioni 15 kwa mwaka.

  Waziri Mkuu aliyasema hayo juzi ali-
potembelea kiwanda hicho, akiwa katika 
siku ya nne ya ziara yake ya kikazi mkoani 
Morogoro. Alivitaka viwanda vya sukari 
nchini kuzaliza sukari ya kutosha ili kuki-
dhi mahitaji.

 Akizungumzia kuhusu vibali vya uagi-
zaji wa sukari, Waziri Mkuu alisema seri-
kali iliamua kutoa nafasi ya kuagiza sukari 
kwa wenye viwanda ili kuepuka ujanja ul-
iokuwa ukifanywa na baadhi ya wafanya-
biashara, ambao walikuwa wakiagiza su-
kari kutoka nje ya nchi ambayo nyingine 
ilikuwa haina ubora.

  Hata hivyo, Waziri Mkuu, alisema 
Tanzania bado kuna uhitaji mkubwa wa 
sukari hususani ya viwandani, hivyo ku-
sababisha serikali kutoa vibali kwa wami-
liki wa viwanda kuagiza sukari kutoka nje 
ya nchi. “Viwanda vya ndani vya sukari vi-

hakikishe vinaongeza uzalishaji wa sukari 
ya viwandani ili kukabiliana na upungufu 
uliopo.

  Naibu Waziri wa Kilimo, Omary 
Mgumba, alisema mahitaji ya sukari kwa 
mwaka huu nchini yameongezeka hadi 
kuikia tani 710,000 ikilinganishwa na 
tani 610,000 za mwaka jana.

  Amesema ongezeko hilo limechangi-
wa na kuongezeka kwa viwanda vipya vi-
navyotumia sukari ya viwandani, ambapo 
kwa sasa mahitaji ya sukari ya viwandani 
yameikia tani 165,000. 

Alisema mahitaji ya sukari za majum-
bani kwa sasa ni tani 545,000, ambapo 
kiwanda cha Kilombero kinazalisha 
tani 134,000, kiwanda cha Manyara tani 
6,000, kiwanda cha Mtibwa tani 39,000 
na TPC cha Moshi tani 100,000.

  Naibu Waziri huyo alisema ili kuka-
biliana na upungufu wa sukari, serikali 
imeweka mkakati wa kuanzishwa kwa 
viwanda vipya vya sukari vya Bagamoro 
ambacho kitaanza kuingiza awamu ya 
kwanza ya sukari sokoni tani 35,000 iika-
po mwaka 2022 na kiwanda cha Mkulazi 
kinatarajiwa kuzalisha tani 200,000 na 
cha Mbigili tani 50,000.

Akitoa taarifa za kiwanda hicho Mwe-

nyekiti wa Bodi ya Sukari, Balozi Amry, 
alisema Kampuni ya Sukari ya Kilombero 
imezingatia kikamilifu wito wa serikali 
wa kukuza uzalishaji na kuweka mipango 
thabiti ya upanuzi wa uzalishaji wa kili-
mo cha miwa na kiwanda cha kusindika 
miwa. Mradi huo utagharimu Sh. bilioni 
700.

  Katika hatua nyingine, Waziri Mkuu 
ametoa wiki mbili kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa awe 
amechimba visima katika kata ya Ruaha 
kwa ajili ya kuwawezesha wakazi wa eneo 
hilo kupata majisai na salama.

  Ameyasema hayo baada ya wakazi 
wa kata hiyo kusimamisha msafara al-
ipokuwa akielekea kata ya Malolo. Alise-
ma halmashauri hiyo inakusanya zaidi 
ya Sh. bilioni mbili kwa mwaka, hivyo 
inatakiwa kutenga kiasi cha fedha za ma-
pato kugharamia miradi ya maendeleo ya 
wananchi. 

Waziri Mkuu alisema, serikali in-
atekeleza kampeni ya Rais John Magufuli 
ya ‘kumtua mama ndoo kichwani’, am-
bayo inalenga kuwaondolea wananchi 
tatizo la upatikanaji wa huduma ya ma-
jisai na salama kwa kuhakikisha huduma 
hiyo inapatikana karibu na maeneo yao.

Majaliwa atilia shaka gawio 
serikali kiwanda cha sukari
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HABARI ARUSHA

Aagiza vikundi 
wenye ulemavu 
kupewa mkopo
Na Woinde Shizza, LONGIDO

 KATIBU Mkuu wa Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi),  Jo-
seph Nyamuhanga,  ameziagiza 
halmashauri zote nchini, ambazo 
bado hazijatekeleza sheria  ya 
kutoa asilimia 10 ya mapoto ya 
ndani kwa wanawake, vijana na 
walemavu kutenga fedha hizo na 
kuzigawa kwenye makundi hayo, 
kuanzia sasa.

 Aliyasema hayo  wakati 
alipotembelea kikundi cha watu 
wanaoishi na ulemavu cha Tu-
maini Ushiriki kilichopo wilayani 
Longido mkoani hapa.

Akiwa Tumaini alijionea mambo 
mbalimbali yanayofanywa na ki-
kundi hicho ikiwamo unenepesha 
wa mbuzi kwa ajili ya kuwauza  
kwa faida.

 Nyamuhanga alisema  kuwa 
serikali haitamfumbia macho mku-
rugenzi yeyote  wa halmashauri 
ambaye atashindwa   kutekeleza 
sheria hiyo ya kutenga fedha 
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa 
makundi hayo.

 Aidha, alieleza kuwa njia pekee 
ya kuisaidia serikali  ni kuwaweze-
sha wananchi wake  kiuchumi kwa 
kuhahikisha wanapata mikopo 
hiyo, itakayowainua kiuchumi.

 Aliipongeza halmashauri ya 
Longido kwa kutekeleza  sheria 
hiyo kwani hadi sasa wame-
shaviwezesha vikundi hivyo, kwa 
kuwapatia kiasi cha Sh. milioni 50. 

 
Pia alikisifu kikundi hicho, kwa 

kufanya  kazi ya kunenepesha 
mbuzi kwa ajili ya kuwauza na 
alisema kazi hiyo itawaongezea 
kipato mara dufu. 

 Akizungumza wakati wa ziara 
hiyo Katibu wa Chama cha Watu 
wenye Ulemavu wilayani Longido,  
ambaye pia ni mwanachama wa 
kikundi hicho, Emanuel Taraiya, 
aliishukuru serikali kwa kuwajali, 
kuwawezesha na kuwaendeleza 
kwa kuwapa mkopo watu wenye 
ulemavu.

 Aidha, aliiomba serikali  kuten-
ga bajeti kwa ajili ya kuwapa 
elimu watu wenye ulemavu  ili  
wasikae ndani badala yake  wa-
toke nje na  wapaze sauti kutoka-
na na walemavu wengi kutokuwa 
na elimu ya kutambua haki zao.

 Katibu wa Kikundi  cha Tumaini, 
Kitoitoi Ole Ndwati,  alisema kuwa 
kikundi chao kinafanya kazi ya 
kunenepesha mifugo kwa ajili ya 
kuiuza   katika masoko mbalimbali  
ya ndani na nje ya nchi.

 Alisema kikundi hicho, kinaka-
biliwa na changamoto  mbalimbali 
ikiwamo kukosa masoko, mazin-
gira magumu ya kufanyia kazi, 
kuwa na mitaji midogo  na ushuru 
wa mifugo kupanda  kwa kiasi ki-
kubwa hali inayowafanya kukosa 
wateja wa kununua mifugo yao.

  Ofisa Biashara wa Halmashauri 
ya Longido, Grace Mgase, alisema 
awali walipoanza mpango wa 
ugawaji wa mikopo hiyo, makundi 
ya watu wanaoishi na  ulemavu 
yalikuwa yamesahaulika  na 
iliwawia vigumu kupata mikopo 
hiyo.

 Alisema baada ya changamoto 
hiyo kujitokeza mwanzo wali-
itatua mapema kwa kuwatafuta 
na kuwakusanya watu wenye 
ulemavu na vilipatikana jumla 
ya vikundi 11 na vyote vilipatiwa 
mkopo huo.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Mhandisi Zephania Chaula (wa pili kulia), akipongezwa na mkazi wa Kata ya Komolo, 
baada ya kuzindua Shule ya Msingi Nadoilchukin juzi, iliyojengwa na kukarabatiwa kwa Sh. milioni 134 na Taasisi ya ECLAT. PICHA 

GIFT THADEY

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

 MSHAURI wa malezi na makuzi pamoja 
na maendeleo ya awali ya watoto kutoka 
Shirika la Children in Crossire la nchini 
Ireland ya Kaskazini, amewatahadhari-
sha wanandoa kuwa migogoro ina athari 
kubwa kwenye malezi ya watoto.

  Davis Gisuka, amewatahadharisha 
wanandoa wenye migogoro kuimaliza 
kwani inaweza kusababisha madhara kwa 
watoto wadogo walio na umri wa chini ya 
miaka mitano.

Tahadhari hiyo, aliitoa wakati akizun-
gumza na mwandishi wa Nipashe kue-
lezea namna migogoro ya wanandoa 
inavyoathiri malezi na ukuaji wa watoto 
wadogo.

 Alitoa wito kwa jamii kutatua migogoro 
ya kifamilia bila ya kusababisha au kuleta 

madhara kwa watu wengine.
 Kwa upande wake wakili wa kujitege-

mea Nickson Maganya, alisema Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971 sura ya 29 imezun-
gumzia namna ya kuwasaidia watoto en-
dapo ikitokea wazazi wakaachana. 

Mwanasheria huyo, alisema migogoro 
hiyo, inapotokea kwa wanandoa, mad-
hara na athari zinazowakuta watoto kwa 
kukosa malezi ya baba na mama ni kitu 
ambacho ni muhimu kukiepuka.

“Mtoto anaweza kukosa elimu kutokana 
na mgogoro ambao husababisha familia 
kusambaratika hivyo watoto mara ny-
ingi wanajikuta wakiishi katika mazingira 
magumu na nyakati nyingine wanapele-
kwa kulelewa na watu ambao hawahitaji 
kuiishi nao,” alisema Muganya.

Aidha, alisema sheria inaeleza kuwa wa-
nandoa wanapotengana mahakama ina-

paswa kuzingatia maslahi ya watoto ikiwa 
wana umri  chini ya miaka saba.

“Nashauri wanandoa wavumiliane na 
kuacha tabia zitakazosababisha migogoro 
kwenye familia zao, kwani kuachana  ku-
natokana na mambo yao binafsi siyo njia 
ya kutatua tatizo,” aliongeza Muganya. 

Oisa Ustawi wa Jamii wa Halmashauri 
ya Babati, Mathias Focus, alisema kila 
robo ya mwaka wa fedha, oisi yake im-
ekuwa ikipokea migogoro ya ndoa kati ya 
20 mpaka 50.  Focus alisema, migogoro 
mingi ya ndoa inatokea kipindi cha njaa 
kwani wanaume wengi wanazitelekeza fa-
milia zao, kutokana na ugumu wa maisha.

  Licha ya kuzungumza hayo, alisema 
hata kipindi cha msimu wa mavuno uki-
wa mzuri migogoro hiyo bado inakuwapo 
kutokana na baadhi ya wanaume kuvuna 
mazao, kuyauza na kuoa mke wa pili.

Migogoro ya ndoa kikwazo
malezi, makuzi ya watoto

 
Na Allan Isack, ARUSHA

MDAU wa elimu na she-
ria   ameiomba serikali 
kubadili mfumo wa uende-
shaji wa shule za msingi ili 
uendane na  ule wa   shule 
binafsi zinazotumia Kiin-
gereza kama lugha ya ma-
wasiliano ili taasisi hizo zi-
weze kutoa elimu bora.

  Wakili Albert Msando, 
ambaye ni kada wa Chama 
Cha Mapinduzi, alitoa rai 

hiyo, wakati wa mahafali ya 
11 ya   Shule ya Msingi Yak-
ini,   inayotumia Kiingereza 
kufundishia ,iliyopo Kisongo 
jijini Arusha.

    Alisema   kuwa elimu 
inayotolewa na shule za 
msingi na sekondari za seri-
kali inatakiwa kuimarishwa 
ili iendane na ile yenye vi-
wango inayopatikana kati-
ka  shule binafsi.

  “Ni kweli kabisa wala sio 
jambo la kuonea aibu elimu 
zetu zinazotolewa kwenye 

shule za msingi na sekondari 
za serikali bado zipo chini na 
ni duni huwezi ukalingani-
sha na elimu inayotolewa 
katika shule za watu binafsi,” 
alisema Msando.

Meneja wa Shule ya Msin-
gi Yakini, Christian   Ki-
maro, alisema   shule hiyo, 
ina  mafanikio makubwa ya 
ufaulu kutokana na mpango 
mkakati   waliyojiwekea ya 
uendeshaji  wa shule.

Licha ya kuwa na mafani-
kio ya kielimu ngazi ya mkoa 

na wilaya, alisema shule 
hiyo inakabiliwa na matatizo 
mbalimbali ikiwamo ukose-
fu wa maktaba.

 Katika mahafali hayo, wa-
dau mbalimbali wakiongo-
zwa na Msando, walichangia 
zaidi ya Sh. milioni mbili kwa 
ajili ya ujenzi wa maktaba.

  Jumla ya wanafunzi  76 
walihitimu elimu ya msingi 
na kutunukiwa vyeti na kati 
yao wapo wanafunzi wana-
osomeshwa kwa msaada wa 
shule  hiyo.

Ashauri mfumo elimu ubadilike
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HABARI KILIMANJARO

Msimamizi 
uchaguzi 
Moshi, Vunjo 
atangazwa
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MSIMAMIZI mpya wa uchaguzi 
katika majimbo ya uchaguzi ya 
Moshi Vijijini na Vunjo, mkoani 
Kilimanjaro ametangazwa rasmi, 
baada ya uteuzi wake kuthibit-
ishwa na mamlaka husika nchini, 
Septemba mwaka huu.

Aliyeikwaa nafasi hiyo muhimu 
wakati taifa likielekea katika uch-
aguzi wa serikali za vijiji na mitaa, 
baadaye mwezi Novemba mwaka 
huu ni Ofisa Elimu Sekondari wa 
Wilaya ya Moshi, Juma Tukosa.

Uteuzi huo wa Tukosa ulifanywa 
na ngazi ya taifa Septemba 9, 2019 
na taarifa rasmi zimewasilishwa 
kwa viongozi wa vyama mbalim-
bali vya siasa.

Taarifa iliyopatikana jana na 
kuthibitishwa na Ofisa Uchaguzi 
wa wilaya hiyo, Patrick Nyavanga, 
inaeleza kuwa msimamizi huyo 
ameanza kazi yake rasmi kwa ku-
tangaza majina na mipaka ya vijiji 
157 na vitongoji 700 vitakavy-
oshiriki uchaguzi huo.

Mei mwaka huu, Mahakama 
Kuu ya Tanzania ilipiga marufuku 
wakurugenzi watendaji wa hal-
mashauri za wilaya nchini kusima-
mia uchaguzi, baada ya mahakama 
kufuta sheria iliyokuwa inawapa 
wakurugenzi hao mamlaka ya 
kuwa wasimamizi wa uchaguzi.

Uamuzi huo utailazimisha Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuteua 
watu wake, badala ya kutege-
mea wateule hao wa Rais, iwapo 
hautabadilishwa na Mahakama ya 
Rufani ya Tanzania.

Katika uamuzi wake, Mahakama 
Kuu ilisema vifungu 7(1), kina-
chowapa wakurugenzi mamlaka ya 
kusimamia uchaguzi na 7(3) vya 
Sheria ya Uchaguzi vinakwenda 
kinyume na matakwa ya kikatiba 
ya uhuru wa Tume ya Uchaguzi.

Kuna taarifa kwamba baada ya 
kuthibitishwa kuwa msimamizi wa 
uchaguzi, Tukosa alitangaza majina 
na mipaka ya maeneo yote yata-
kayoshiriki uchaguzi wa wenyeviti 
wa vijiji, wajumbe wa halmashauri 
za vijiji na wenyeviti wa vitongoji 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi.

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, 
ina jumla ya vijiji 157, vitongoji 
700, kata 32 na majimbo mawili ya 
uchaguzi.

Na Godfrey Mushi, ROMBO

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Maji, Pro-
fesa Kitilya Mkumbo, amekiri kuwapo 
kwa hali mbaya ya upatikanaji wa hu-
duma za maji katika Wilaya ya Rombo 
mkoani Kilimanjaro ambayo ni chini ya 
asilimia 50.

Katika kukabiliana na tatizo hilo, 
tayari wizara hiyo imetangaza mpango 
wake wa kutumia kiasi cha Sh. bilioni 
10, ili kunusuru hali hiyo isiendelee ku-
waumiza wananchi katika vijiji 40 vy-
enye hali mbaya zaidi.

Profesa Mkumbo, alikuwa akizun-
gumza jana katika mahojiano maalumu 
na kituo kimoja cha redio katika Manis-
paa ya Moshi.

“Bahati mbaya Rombo, kwa Mkoa 
wa Kilimanjaro ndiyo ambayo ina hali 
mbaya sana ya upatikanaji wa maji am-
bayo ni chini ya asilimia 50, ukilingani-
sha na Siha yenye asilimia 80 na Hai 
asilimia 80.

“Wizara ya Maji imeliona hili na 
serikali inakwenda kutekeleza mradi 
mkubwa sana wa maji ambao utapeleka 
kwenye vijiji 40 vya Rombo na tunawak-
abidhi mradi huo Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Moshi (Muwsa) 
watafanya hiyo kazi.”

Kwa mujibu wa Prof. Mkumbo kwa 
kuanzia mwaka huu, wizara hiyo imet-
enga Sh. bilioni 10 kwa ajili ya kuanza 
utekelezaji na katikati ya mwezi Sep-
temba na Oktoba mwaka huu, serikali 

itakuwa imetangaza zabuni ya kumpata 
mkandarasi kwa ajili ya kutekeleza mra-
di huo katika Wilaya ya Rombo.

Hali hiyo inatajwa kutishia ukuaji 
wa kiuchumi wa vijiji vilivyopo katika 
Wilaya ya Rombo kutokana na kukose-
kana kwa huduma ya maji kwa miongo 
kadhaa sasa.

Nyakati za kiangazi, Wilaya ya Rombo 
huathiriwa zaidi na uhaba wa maji ku-
tokana na kupungua kwa ujazo kutoka 
mita za ujazo 27,000 hadi kufikia 18,000.

Taarifa zaidi za serikali, zinaonyesha 
kuwa mahitaji ya maji wilayani humo 
ni mita za ujazo zaidi ya 40,000, lakini 
upatikanaji wa maji ni mita za ujazo 
27,000.

Upatikanaji maji Rombo 
chini ya asilimia 50

Same yadhibiti ujauzito kwa wanafunzi
Na Godfrey Mushi, SAME

TAKWIMU za wanafunzi wa kike katika 
shule za sekondari za Wilaya ya Same, 
mkoani Kilimanjaro kukatisha masomo 
yao kutokana na ujauzito, zimeshuka ku-
toka wastani wa mimba 95 kwa mwaka 
2017, hadi kufikia mimba 10 kwa mwezi 
Juni 2019. 

Mwaka 2017, serikali wilayani humo 
ilikiri kasi ya wanafunzi wa kike kufuku-
zwa shule kutokana na kupata mimba 
iliitikisa, baada ya wasichana 100 kufuku-
zwa, wakiwamo 95 wa sekondari na wa-
tano wa shule za msingi.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rosemary 
Senyamule, jana alitangaza kupata 
‘ahueni’ akisema idara ya elimu imethibit-
isha rasmi kupungua kwa takwimu za 
mimba shuleni.

Alikuwa akifunga mafunzo ya rejea kwa 
walimu na watendaji kutoka shule 19 za 
Same zilizoanza kama shule za majaribio 
katika utekelezaji wa mradi huo wa ku-
pambana na mimba za utotoni.

“Kutokana na kuongezeka kwa matukio 
ya mimba na ukatili wa kijinsia kwa 
mwaka 2016/2017 katika Wilaya ya Same, 
naomba nilishukuru sana Shirika la Em-
power Tanzania ambao walijitokeza 
kutoa elimu shuleni kwa kushirikiana na 
serikali. Idara ya elimu wameniletea taar-
ifa ya kupungua kwa takwimu za mimba 
kutoka 95 kwa mwaka 2017, hadi kufikia 
10 Juni 2019,” alisema.  

Mwaka 2016, wanafunzi zaidi ya 200 
walikatisha masomo yao mkoani Kiliman-
jaro kutokana na ujauzito katika kipindi 
kisichozidi miezi minane.

Akizungumza kabla ya kufungwa 

mafunzo hayo, Elibariki Kisimbo ambaye 
ni Mkurugenzi wa Shirika la Empower 
Tanzania, alieleza masikitiko yake jinsi 
mtoto wa kike anavyokosa ulinzi kuto-
kana na matukio mengi ya kikatili kuhu-
sisha watu wa familia zao. 

“Mpango huu ni maalum kwa ajili ya 
kutatua tatizo, kwa sababu elimu tunay-
oitoa itamfanya binti ajilinde mwenyewe, 
hata ikitokea mtu anayemwamini amem-
geuka. Tunataka mpango huu ufike kwe-
nye shule zote wilayani humu kwa sababu 
elimu hii inaonyesha mafanikio makub-
wa,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa Kisimbo, mimba za uto-
toni ndiyo adui namba moja anayechangia 
Same kufanya vibaya kwenye matokeo ya 
mitihani ya taifa kila mwaka na kujikuta 
ikiangukia kundi la mkiani.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira (kushoto), akitoa maelezo kwa Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu 
(wa pili kushoto),  walipofanya ziara ya kutembelea jengo la Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro, kutambua  changamoto 
zinazowakumba watalii wanapowasili. Kulia ni  Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo. PICHA: WMU 

Taarifa iliyopatikana 
jana na kuthibitishwa 
na Ofisa Uchaguzi wa 
wilaya hiyo, Patrick 
Nyavanga, inaeleza 
kuwa msimamizi 
huyo ameanza kazi 
yake rasmi kwa ku-
tangaza majina na 
mipaka ya vijiji 157 
na vitongoji 700 vi-
takavyoshiriki uch-
aguzi huo.
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 WAKATI ikidai kuwa mstari wa 
mbele katika haki ya kijinsia ndani 
ya maisha ya kila siku, kuna malala-
miko ya kuwapo mamia ya mabinti 
Waingereza wasomao katika vyuo 
vikuu wananyanyaswa, imeelezwa.

Inadaiwa kuwapo walalamikaji 
700 wanaonyanyaswa kijinsia na 
tuhuma zinazohusiana na ngono 
katika mwaka uliopita wa maso-
mo, sehemu kubwa wakiahidiwa 
mbadala wa kusaidiwa kimasomo.

Katika vyuo vikuu vya nchini 

humo vinadai kuwa na madai kama 
hayo rasmi 11tu katika mwaka wa 
masomo uliopia na huingizwa katika 
michakato ya kisheria, ingawa kuna 
malalamiko upande wa pili, hakuna 
hatua inayochukuliwa.

Sheria za Uingereza zina mion-
gozo maalum ya namna vyuo 
vinapaswa kuchukua hatua kuripoti 
jambo hilo Polisi kwa  ajili ya sheria 
zaidi.

Mwanafunzi anayedai kunyanyas-
wa kijinsia, anasema, alipofikisha 

suala lake juu katika sheria, alis-
hangazwa kurudishwa chuoni aka-
kutane na anayemlamu kumnyan-
yasa, kwa maelekezo kwamba bado 
kuna fursa ya kuyamaliza chuoni, 
jambo analodai kumshangaza.

Pia, kuna mwanafunzi wa kike 
aliyewasilisha malalamiko kwa, 
alitakiwa kukesha maktaba, baada 
ya kwenda kulalamika alihofia ku-
rudi bwenini, huenda angevamiwa, 
kwani alishafanyiwa jambo kama 
hilo. BBC 
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Na Mary Geofrey

I
TAKUMBUKWA kuwa Ago-
sti 15 mwaka huu, Muhasha-
mu Askofu Yuda Tadeus 
Ruwa’ichi alitangazwa rasmi 

kuwa Askofu Mkuu wa Kanisa Ka-
toliki, Jimbo Kuu la Dar es Salaam.

Hiyo ni baada ya Muadhama 
Polycarp Kardinali Pengo, ku-
tangaza kung’atuka madarakani 
mwaka huu, baada ya kiongozi 
Mkuu wa Kanisa hilo duniani, 
Papa Francisko kuridhia ombi 
lake.

Zikiwa zimetimia siku 27 tangu 
aanze kutumikia nafasi hiyo ya juu 
katika Kanisa hilo lililoenea duni-
ani kote, Muadhama Askofu mkuu 
Ruwa’ichi, alipatwa na maradhi 
yaliyomfanya alazwe katika Hos-
pitali ya Rufani ya KCMC, mkoani 

ndege hiyo, angelazimika kukodi 
kutoka ama Afrika Kusini au Kenya 
kwa gharama ya Dola za Marekani 
300,000 (Sh. milioni 690) kwa ajili 
ya usairi na kama mgonjwa ange-
lazimika kwenda kutibiwa nchini 
Afrika Kusini, angelipa gharama 
ya kulala kwa siku ni Dola za Mare-
kani 1,000 (Sh.milioni mbili na laki 
tatu).

“Kama mgonjwa angekaa hos-
pitali kwa siku 10 ina maana an-
gelipa Dola za Marekani 10,000 
(Sh. milioni 23 za kitanda) ambazo 
ni takriban Sh milioni 30, gharama 
ambazo ni kubwa bila kujumlisha 
matibabu,” anasema na kuingeza:

“Haya ni mafanikio makubwa 
ambayo MOI tunajivunia kutoa 
matibabu ambayo awali wagonjwa 
walikuwa wanayafuata nje ya 
nchi.”

KINACHOMSIBU, TIBA
Prof. Kahamba anasema, 

ugonjwa uliompata Muhashamu 
Askofu Mkuu Ruwa’ichi, siyo ki-
harusi kama wengi walivyoufa-
nanisha, bali ni damu kuvimba 
kwenye ubongo, ambao  kitaalam 
unaitwa ‘Chronic Subdural Hae-
matoma’.

“Tunashukuru hali ya mgonjwa 
inaendelea vizuri tofauti na kabla 
hatujamfanyia upasuaji. Aliika 
hapa usiku wa kuamkia Septemba 
10, akitoka Hospitali ya Rufaa ya 
KCMC mkoani Kilimanjaro,” Prof. 
Kahamba anasema.

NAMNA WANAVYOMTIBU 
Prof. Kahamba anasema wame-

unda timu ya wataalamu saba wa-
naomfanyia uchunguzi wa kina ka-
tika kuhakikisha afya yake inarejea 
kama ilivyokuwa awali.

Anataja fani za wataalamu wa-
naomfanyia uchunguzi Askofu 
Mkuu ni madaktari bingwa watatu 
wa magonjwa ya: Ubongo, Dawa za 
Usingizi na Magonjwa ya ndani.

Pia, kuna wataalamu wanne 
ni wa masuala ya; chakula na 
lishe, mazoezi tiba, uchunguzi na 
uuguzi. Prof. Kahamba anaende-
lea: “Wataalamu hawa saba wa 
uchunguzi watafanya kazi hiyo ili 
kuhakikisha afya ya Askofu inare-
jea katika hali yake ya kawaida na 
huwa tunafanya kwa wagonjwa 
wengine wanaopata tatizo kama 
hili,” 

Rais John Magufuli (wa kwanza kulia), alipomjulia hali Muhashamu Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Dar es Salaam, 
Askofu Yuda Thadeus Ruwa’ichi (aliyelala kitandani), katika chumba cha uangalizi maalumu. Anayefuata, ni Mkurugenzi Mtendaji 
wa MOI, Dk. Respicious Boniface na madaktari mabingwa wa MOI. PICHA: MARY GEOFREY

Tunashuk-
uru hali ya 
mgonjwa 
inaendelea 
vizuri to-
fauti na kabla 
hatujamfany-
ia upasuaji.

Mamia wanyanyaswa kijinsia vyuo vikuu  

Wanafunzi wa kike wa chuo kikuu nchini Uin-
gereza.  PICHA: MTANDAO.

• Yawekwa rekodi ya gharama na ujuzi
• Prof. Kahamba: Mwaka twapokea 100 
• Asimulia kinachomsibu, chanzo chake

Kilimanjaro.
Wakati akiwa katika hospitali 

hiyo anafanyiwa upasuaji wa 
kichwa kutibu tatizo lililomsum-
bua, kukatokea ulazima wa ki-
taalamu, kutokana na kukwama 
kiufundi, hali iliyolazimu aham-
ishiwe katika Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa na Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili(MOI), jijini Dar es Sa-
laam.

UFAFANUZI KITAALAMU 
Daktari Bingwa wa Upasuaji 

wa Ubongo, Uti wa Mgongo na 
Mishipa ya Fahamu wa MOI, Prof. 
Joseph Kahamba, anasema, awali 
KCMC walimfanyia upasuaji Mu-
hashamu Askofu Mkuu Ruwa’ichi, 
lakini hali yake iliendelea kuwa 
mbaya.

Anasema, baada ya kufanyiwa 

vipimo husika, walibaini kuwapo 
tatizo lenye uhitaji wa huduma 
iliyopo MOI kwa ajili ya matibabu 
zaidi.

Kwa mujibu wa Prof. Kaham-
ba, Muhashamu Askofu Mkuu 
Ruwa’ichi, alisairishwa kwa ndege 
usiku na alipoika MOI, walianza 
kumfanyia vipimo na kubaini tati-
zo hilo.

“Ilipoika saa 7:00 usiku tulimu-
ingiza chumba cha upasuaji na uli-
fanyika hadi saa 10:00 alfajiri chini 
ya madaktari bingwa wa upasuaji 
watatu,” anaeleza Prof. Kahamba.

Inaelezwa ndege hiyo ilitolewa 
na Rais Dk. John Magufuli, kufanik-
isha safari hiyo na mgonjwa kuika 
MOI usiku wa kuamkia tarehe 10 
mwezi huu.

Kwa mujibu wa Profesa Ka-
hamba, iwapo ingetokea   hajapata 

AfYA

Maajabu tiba ya Askofu Mkuu 
Ruaw’ichi  kutoka KCMC - MOI 
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Ndege la-
zima uko-
di Afrika 
Kusini au 
Kenya, basi 
wakati wa-
nahangaika, 
nikasema 
madaktari 
wajiandae 
nitatuma 
ndege, ndipo 
nikatuma 
ndege hara-
ka haraka 
ikaenda 
ikamchukua.

Maajabu tiba ya Askofu Mkuu 
Ruaw’ichi  kutoka KCMC - MOI 

AFYA

CHANZO NINI?

Prof. Kahamba anasema, sababu 
za ugonjwa huo hazijulikani, lakini 
ni tatizo linalowatokea watu wengi 
mara nyingi, katika mazingira ya 
vyanzo kama kuumia kichwani, 
shinikizo kubwa la damu lin-
aloweza kusababisha mishipa ya 
damu kupasuka.

Lingine analitaja kuwa, matumi-
zi ya dawa zikiwamo za kupunguza 
maumivu ambazo zinasababisha 
damu kulainishwa na kuvimbia 
kichwani.

Prof. Kahamba, anasema 
mgonjwa asipopata matibabu ya 
haraka damu, hatari yake damu 
inaendelea kuvuja kichwani na 
ujazo wake unapoendelea kuzidi, 
unachangia mgandamizo kwe-
nye ubongo na athari kuongezeka 
kusababisha mgonjwa kupoteza 
maisha.

“Mgonjwa wa namna hii ana-
paswa kupata matibabu ya haraka 
iwezekanavyo na mtu akishagun-
dua ugonjwa huu anapaswa ku-
pata matibabu ya dharura,” ana-
fafanua Prof. Kahamba.

Anataja dalili ya ugonjwa huo in-
alingana na upande ambao tatizo 
linakuwa kwa mtu kichwani. Ana-
taja dalili za jumla ni; kuumwa 
kichwa, kizunguzungu, dalili za 
kutapika na kukosa nguvu mkono 
na mguu mmoja.

KILICHOKO MOI 
Prof. Kahamba anasema, 

ugonjwa huo wa ‘Chronic Sub-
dural Haematoma’ gharama za 
upasuaji nchini ni Sh. milioni nne, 
lakini kwenda nje ya nchi zinagha-
rimu takriban Sh. milioni 20, am-
bazo ni wastani usiopungua mara 
tano ya gharama za sasa.

Aidha, anasema MOI wastani 
wao wanawafanyia upasuaji wag-
onjwa wawili kila wiki na takribani 
100 kwa mwaka katika mafanikio 
hali zao kirejea vizuri.

“Ugonjwa kama huu unatibika 
MOI bila shida na tunafanya upas-
uaji kwa wagonjwa wengi hadi 100 
kwa mwaka na wagonjwa wote 
wanapona na gharama zetu zote 
hadi malazi ni ndogo zinafika Sh. 
milioni nne, kulinganisha na nje 
ya nchi ambazo zinafika hadi Sh. 
milioni 20 kwa kila kitu,” Prof. Ka-
hamba.

JPM ‘AWAPA TANO’
Saa chache baada ya Mu-

hashamu Askofu Mkuu Ruwa’ichi 
kufanyiwa upasuaji tarehe 10 ya 
mwezi huu, Rais Dk. John Magufu-
li, alimtembelea na kuipa pongezi 
uongozi wa MOI kwa huduma al-
izozisifu kuwa ‘nzuri.’ 

Rais Dk. Magufuli 
anatamka:“Niliongea na Askofu 
Msaidizi wakati huo wameelezwa 
na hospitali ya KCMC kwamba ni 
lazima Askofu Ruwa’ichi apelekwe 
MOI, palikuwa hakuna usafiri wa 
kumleta lazima wachukue ndege 
ya ‘ambulance’ (ya kubeba wag-

onjwa) ya kumleta.
“Ndege lazima ukodi Afrika 

Kusini au Kenya, basi wakati wa-
nahangaika, nikasema madaktari 
wajiandae nitatuma ndege, ndipo 
nikatuma ndege haraka haraka 
ikaenda ikamchukua.” 

Rais Dk. Magufuli, anaungana na 
kauli kutoka MOI kwamba aina na 
kiwango cha matibabu ya upasuaji 
mkubwa MOI inatoa hivi sasa, awa-
li haikupatikani nchini.

Katika kauli na pongezi yake. Dk. 
Magufuli, anawaambia madaktari 
na wauguzi wa MOI, kwa anatam-
bua kazi kubwa wanayofanya na 
amewahidi kutoa Sh. bilioni 1.5 
kwa taasisi hiyo, kwa ajili ya ku-
nunua vipandikizi vya wagonjwa 
wanaopatiwa matibabu hapo.

MKURUGENZI MOI
Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, 

Dk. Respicius Boniface, anamshuk-
uru Rais Dk. Magufuli kwa kutoa 
fedha hizo na kuhakikisha kuwa 
zitasaidia katika matibabu ya Wa-
tanzania wengine.

Anasema idadi ya viongozi wa 
serikali wakitanguliwa na Rais Dk. 
Magufuli walienda kumjulia hali 
juzi na Mwakilishi wa Kiongozi wa 
Kanisa Katoliki Duniani, Papa Fan-
cis, ambaye alienda jana.

Dk. Boniface anawataja wen-
gine ni Balozi wa Vatican nchini, 
Askofu Mkuu Marek Solczynski, 
Askofu Msaidizi wa Jimbo Kuu la 
Dar es Salaam, Eusebius Nzigilwa 
na maaskofu wengine.

Askofu Msaidizi wa Jimbo Kuu Katoliki la Dar es Salaam, Eusebius Nzigilwa, (aliyevaa mavazi meusi), akimjulia hali Muhashamu  
Askofu wa Jimbo Kuu la Dar es Salaam, Yuda Thadeus Ruwa’ichi. Kulia kwake ni Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Dk. Respicious 
Boniface na wa bingwa wa upasuaji wa ubongo, uti wa mgongo na mishipa ya fahamu wa MOI, Prof. Joseph Kahamba.

Muhashamu Askofu wa Jimbo Kuu la Dar es Salaam, Yuda Tha-
deus Ruwa’ichi. PICHA ZOTE: MARY GEOFREY

Aliahidi kuwashauri ndugu zake 
kutengeneza kitabu cha watu wa-
naoenda kumuona, ili waandike 
salamu zao za kumtakia afya nje-
ma na kumuombea, ili kupunguza 
idadi ya wanaoingia wodini.

Mkurugenzi Mtendaji huyo wa 
MOI, anasema wakati huo alipoku-
wa katika Chumba cha Uangalizi 
Maalum (ICU), anapaswa kupata 
muda mzuri wa kupumzika kwa 
ajili ya kuangalia afya yake na 
kwamba waliwazuia kumuona, 
wakihofia pia maambukizi ya ma-
gonjwa.

Prof. Kahamba katika rai yake 
anawataka waumini wa kanisa hilo 
kuwa watulivu na kumuacha kion-
gozi huyo apumzike wakati akien-
dela kupatiwa matibabu.

Kwa mujibu wa taarifa za MOI, 
tangu juzi alitolewa kutoka chum-
ba cha uangalizi maalum ana sasa 
amelazwa katika wodi ya kawaida 
na anafanyiwa mazoezi ya mwili.   

*Makala hii inatokana na taarifa 
rasmi za MOI za katika mkutano na 
waandishi wa habari na nyingin-
ezo kuhusu afya ya kiongozi huyo 
mwandamizi  wa kidini.
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MAZINGIRA

Kupitia ram-
ani, maeneo 
ya Kusini ya 
bara la Mare-
kani Kusini 
na Australia, 
kama barafu  
na ndege wa 
aina moja 
zaidi, Pen-
guin wapo 
wakiwa na 
sifa ya kukaa 
katika bara-
fu. 

Nje ya mi-
kutano hiyo, 
ipo Siku ya 
Kimataifa ya 
Kusomesha 
(International 
Literacy Day) 
Septemba 9, 
katika makao 
makuu ya 
UNESCO.

Na Mwandishi Wetu

WATAFITI wa Uingereza 
wamefanya kazi yao na 
kubaini msongo wa mawazo 
unapokithiri kwa mjamzito, 
unajenga nafasi kubwa ya 
mtoto  atakayezaliwa awe 
mwenye matatizo ya akili.

Kwa mujibu wa utafiti huo, 
matatizo hayo ya akili kwa 
mtoto uwezekano wake un-
ajitokeza katika umri kabla 
ya mzaliwa kutimiza umri 
wa miaka 30. 

Wataalamu wanafafanua 
kwamba, msongo wa mawa-
zo kwa mama unapokuwa 
katika kiwango cha juu 
kupindukia, basi uwezekano 
wa matatizo yake kiafya 
yanahama taratibu katika 
maisha ya mtoto atakayezal-
iwa baadaye.

Ni utafiti uliofanyika kwa 
wajawazito 3,600 nchini 
Finland wakifutalia matokeo 
ya afya ya kali ya watoto 
wao. Katika ufuatiliaji huo 
yaliyoangaliwa yanajumui-
sha mambo kama hali mbaya 
ya fedha.

Jarida la Utafiti la Afya ya 
Akili ay Uingereza, inasema 
sehemu kubwa ya waliohu-
sishwa katika utafiti huo, 
ni kinamama waliozaliwa 
mpaka katika zama za kati 
ya mwaka 1975 na 1976.

Hata hivyo, haijawa 
bayana kama matatizo hayo 
ya akili yanatokana na ama 
watoto kurithi kupitia njia 
ya vinasaba au matatizo 
ya ubongo kuathirika kwa 
jumla.

Kimsingi, ni mtazamo ulio-
weka kando athari kama his-
toria ya mama kama aliwahi 
kuvuta sigara na kumrithisha 
mtoto na historia nyingin-
ezo za kurithishana kupitia 
ubongo.

Dk. Trudi Seneviratne, 

Msongo wakati wa ujauzito 
huishia maradhi ya akili

Na Michael Eneza

B
ARAZA Kuu la Shirika 
la Umoja wa Mataifa la 
Elimu, Sayansi na Utama-
duni (UNESCO) litakutana 

kwa wiki mbili kuanzia Novemba 12 
hadi 27 mwaka jana, kwa ajili Mku-
tano wa Kawaida wa 40.

Ni mkutano unaotanguliwa na 
mingine mikubwa kadhaa ya ki-
mataifa iliyoanzia katikati ya mwa-
ka, ikiwa maandalizi ya mkutano 
wake mkuu. 

Ikiangaliwa ajenda ya mikutano 
hiyo, inaendana na sekta ambazo 
UNESCO inasimamia au inafuatilia 
na kutoa mchango wa uendeshaji 
wake duniani.

Maeneo kadha tu ndio yali-
yoachwa, hata pale mashirika kami-
li ya Umoja wa Mataifa  yanapoku-
wapo, ajenda zinagusa hapo.

UNESCO kwa jumla ni mku-
sanyiko, kwani liko Shirika la Umoja 
wa Mataifa linaloshulika na Elimu 
(UNICEF), lililojielekeza zaidi ku-
waangalia watoto na kurahisisha 
kazi ya kuoanisha maeneo yanayo-
ingiliana. 

Kwa njia hiyo, mashirika yanayo-
husika na sayansi, hata utamaduni, 
ikiunganishwa na maeneo hayo, in-
aangukia kuwa kazi ya UNESCO. 

eneo jingine duniani. 
Wingi wa ndege wa aina ya King 

Penguins na ‘Yellow nosed alba-
tross’ ni wa kipekee katika dunia, 
huku umbali wake kutoka eneo le-
nye makazi ya binadamu zinayapa 
hifadhi ya kipekee na kutoa mwan-
ga wa mtiririko wa mabadiliko ya 
maumbile ya ndege hao. Ni eneo 
maalum kwa kufanya utaiti wa 
kisayansi.

MAENEO PEKEE 

Mtu anapofuatilia maeneo men-
gine yaliyoingizwa katika orodha 
ya hifadhi kumbukizi chini ya UN-
ESCO, anapata picha pana na isiyo-
julikana sana duniani, kulinganisha 
na uhalisia. 

Kupitia ramani, maeneo ya Kusi-
ni ya bara Marekani Kusini na Aus-
tralia, kama barafu   na ndege wa 
aina moja zaidi, Penguin wapo wak-
iwa na sifa ya kukaa katika barafu. 

Hazina ya kimaumbile, ilikuwa 
inafahamika kwa wataalamu zaidi, 
hivyo utalii wa nyanda za baridi ba-
harini itabaki kuwa tatizo.

Kwa mfano, katika mambo ya kale 
ni wazi kuna kuingiliana na elimu 
(utaiti), halafu sayansi (mbinu za 
utaiti, maeneo yanayofaa) na utama-
duni, kwani yanagusa maisha na ku-
jitambua kwa jamii tofauti. UNESCO 
ina kazi pana na katika maeneo men-
gi.

MIKUTANO ILIVYO

Tangu mwanzo wa mwezi huu, 
kumekuwapo mikutano kadhaa ya 
kimataifa ya kuandaa mazingira ya 
kisaikolojia, baadhi wakiita kujiandaa 
kiimani baada ya kuelewa kwa un-
dani changamoto zinazoikabili dunia 
katika wakati uliopo. 

Kuna mkutano unaogusa elimu 
moja kwa moja utakaofanyika Paris, 
sambamba na Mkutano Mkuu wa 
Mpango wa Kumbukizi Duniani am-
bao UNESCO itatoa tuzo za jitihada 
za kueneza kusoma na kuandika kwa 
mwaka huu.  

Mikutano mingine miwili imefanyi-
ka wiki iliyopita, Septemba 3 hadi 5 
huko Georgetown, nchini Guyana 
kuhusu Utamaduni na Chakula: Mi-
kakati Bunifu ya Maendeleo Endel-
evu; na Kulinganisha Uelewa Kote.

Pia, upo mkutano ulioanza Septem-
ba 3 hadi 6, huko Bishkek, Kyrgyzstan, 
ambao unahusu mada: Kuhamasisha 
Ufahamu wa Asili na Njia za Kutatua 
Matatizo; Kufuatilia Athari za Mabadi-
liko ya Tabianchi na Udhaifu, nusu 
ya washiriki wake wanamazingira na 
wengine wabobezi elimu ya jadi.  

Wakati mkutano unaendelea, 
mwingine utaanza huko jijini Seoul, 
Korea, unaohusu: Mafunzo ya Maen-
deleo na Kurekebisha Mipango ya 
Kiutawala ya UNESCO, kuhusu mae-
neo ya Kumbukumbu ya Dunia.’  

Ni hadhara inayoendana na ny-
ingine jijini Paris, yenye ajenda ya 
mwaka 2019, ikiitwa Michezo UN-
ESCO na Dukaraha la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu, maarufu “UN-
ESCO Sport and SGDs Fun shop.’

Kuna mkutano wa pili wa Sep-
temba 6, wa kuhabarisha watu kwa 
jumla na usio na uwakilishi maalum. 
Ni kwamba, unawakusanya wataiti 
na washauri wa elimu na hifadhi ya 
kumbukizi duniani, wakati huo huo 
jijini Paris.

Suala la kueneza kusoma na kuan-
dika, inaelekea linapewa kipaumbele 
katika mikutano tangulizi ya UN-
ESCO, hasa matukio ya jijini Paris.

Nje ya mikutano hiyo, ipo Siku ya 
Kimataifa ya Kusomesha (Interna-
tional Literacy Day) Septemba 9, ka-
tika makao makuu ya UNESCO.  

Kingine ni mradi wa UNESCO wa 
Maktaba ya Digitali ya Wazi  kuhu-
su  michezo ya jadi. Yote inaelezwa 
kuwa sehemu ya juhudi za asasi hiyo 
kuikia amani duniani, kwa kujenga 
uhusiano wa karibu na ushirikiano 
kati ya mataifa.

Mkutano Mkuu wa Mwaka ni wa 
Kamati ya Kimataifa ya Maeneo ya 
Hifadhi ya UNESCO, uliofanyika Baku 
nchini Azerbeijan, mnamo Juni 30 
hadi Julai 10 iliyopita. 

Tanzania ilishiriki katika nafasi ya 
mjumbe wa kamati hiyo, ikiungana 
na Uganda kwa upande wa nchi zaAf-
rika Mashariki, Angola na Zimbabwe 

Ndege aina ya King Penguine, wapatikanao katika ukanda wa barafu, Bara la Antarctica pekee. PICHA ZOTE: MTANDAO

Vikao vya UNESCO vikiendelea. 

• Kumlinda ndege Penguine aishiye barafuni  

zil, Burkina Faso na Irak, ambako 
kamati iliridhia kupanuliwa eneo la 
hifadhi kumbukumbu, lililoungani-
sha nchi mbili za Albania na Mac-
edonia ya Kaskazini, yaani kusini ya 
Bara la Ulaya.

Ikifafanua kuhusu nyongeza hizo, 
taarifa ya ukurasa wa UNESCO ka-
tika mtandao ilisema kuwa maeneo 
ya ‘French Austral Lands and Seas’ 
(Nchi za Kusini na Bahari za Ufar-
ansa) ambao  ziko katika bahari ya 
Kusini (inavyoitwa na wataalamu 
kwa inaunganisha bahari za Atlan-
tiki, Hindi na Paciic zisizokaliwa na 
watu) ni maalum sana. 

Anasema, maeneo hayo yana 
miinuko isiyo ya kawaida Kusini ya 
Bahari ya Hindi, ikiwa mikusanyiko 
mitatu ya visiwa pamoja na visiwa 
60 vidogo vinavyopakana na baridi 
kali la Antarctic.

VIUMBE ADIMU

Shirika hilo linasema, eneo hilo 
kwa jumla linachukua hekta milioni 
67 lenye ndege na wanyama wan-
yonyeshao baharini wengi, kuliko 

kwa nchi wanachama za SADC, 
wakiungana na wajumbe kutoka 
Afrika kwa jumla; Tunisia na Burki-
na Faso.

Wananchi, pia walihudhuria 
hadhara tano ambazo ni sehemu 
ya mkutano huo, mmoja ukiwa 
wataalamu vijana wa masuala ya 
kutunza maeneo ya kumbukumbu. 
China ilipangwa kuwa mwenyeji 
wa mkutano wa kamati hiyo mwa-
ka ujao.

Inaelezwa, tangu mkutano wa 
mwaka jana, maeneo mawili ya 
kitamaduni yameongezwa ka-
tika orodha ya maeneo kumbukizi 
yanayosimamiwa na UNESCO, 
pamoja na maeneo sita kitamaduni 
katika orodha hiyo. Zote ziko katika 
mpangilio tofauti, saba ni ya kita-
maduni. 

Wakati taarifa hiyo inatolewa 
Julai 5, UNESCO ilishaongeza mae-
neo matano ya kutunzwa kama 
hifadhi ya kumbukumbu; mawili 
ya kimaumbile nchini Ufaransa na 
Iceland. 

Maeneo mengine ni nchi za Bra-

mtaaluma kutoka kitivo cha 
chuo kikuu kinachosimamia 
taaluma ya akili, anaeleza: 
“Kama msongo haujakamil-
ishwa, kuna nafasi kubwa ya 
kusambaa baadaye, hivyo ni 
jambo nyeti la kuzungumzia”

“Hatutaki wazazi wasifikiri 
tu kwamba wanawaharibu 
watoto, lakini kiwango kikub-
wa cha msongo kinatuathiri,” 
anasema Dk. Seneviratne.

Kuhusu namna msongo wa 
mawazo unapunguzwa kwa 
mtu katika kipindi hicho cha 

uzazi, ni kwamba mjamzito 
anapaswa kuungwa mkono 
katika kipindi chote na 
kupewa mbinu za kukabili 
matatizo yake.

“Wanahitaji kupumzika, 
kuomba ushirikiano na 
kuongea na yule ambaye 
anahisi anafaa kuwasiliana 
naye,” anasema mtaalamu 
huyo, akisisitiza umuhimu wa 
mlo kamili na kulala, huku 
marufuku kubwa ikiwa katika 
uvutaji sigara.

Mtaalamu mwingine, Ross 

Mikwamo kijamii, mazingira 
duniani yaisukuma UNESCO

Brannigan, kutoka chuo 
kiitwacho Royal College of 
Surgeons kilichoko Ireland, 
anasema:”Somo hili linatu-
angazia umuhimu wa kusaid-
ia matatizo ya afya ya akili 
kwa kinamama na familia.”

Anasema, katika matibabu 
ya akili ni jambo muhimu 
sana tabibu au msaidizi 
wake kudadisi kama mhusika 
aliwahi kuugua maradhi ya 
kichwa au la, katika historia 
yake ya maisha, kwani ina 
tafsiri kubwa katika hilo.

Mjamzito katika maisha ya msongo. PICHA : MTANDAO
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Dai ni 
kwamba, 
ingebidi 
sigara hizo 
zikaguliwe 
kwa kina na 
Mamlaka ya 
Chakula na 
Dawa ipate 
kibali kabla 
ya kuingi-
zwa sokoni 
kuuziwa 
mteja mmo-
ja mmoja.

Na Michael Eneza

“…Walitumia sigara mtandao 
zenye ‘nicotine’ (kiungo cha 
kawaida cha sigara)…baadhi 
wanasema walitumia sigara 
mtandao yenye kemikali inay-
oitwa THC ambayo ina ‘mari-
juana’ (bangi laini zinazouzwa 
Marekani) kuweza kuwapatia 
hisia za ulevi au ‘nishai’…. hadi 
wiki moja iliyopita inaripotiwa 
mbali na vifo vya 12, zaidi ya 
watu 450 walishapata madhara 
makubwa katika mapafu…”

K
UNA jipya nchini Mare-
kani ambalo sasa ni 
‘habari ya mjini’ kuhusu 
kuongezeka vifo vya vi-

jana wanaoshiriki mchezo wa ul-
evi mpya kimtandao.

Suala ni kwamba, mtu anazoea 
sigara yenye aina fulani ya unyevu. 
Hiyo inaitwa sigara ya kielektroni-
kia au maarufu ‘e –cigarette’

Hicho ni kifaa mithili ya sigara il-
iyowekewa mvuke na mvutaji ana-
tumia kama vile sigara ya kawaida 
kwa mbwembwe na burudani ny-
inginezo ya uvutaji, lakini kamwe 
haina uhusiano na tumbaku.

Tendo la kutumia sigara hiyo na 
kupumua ‘moshi wa mvuke unam-
fanya mvutaji afaidi, kana kwamba 
anavuta na sigara hizo ziko za aina 
nyingi, mithili ya sigara za kawaida 
na kiko, utengenezaji wake ukipi-
tia mitindo na awamu mbalimbali 
kuligana na wakati.

Ni hali iliyochangia kupatiwa 
jina ‘vaping’ kwa maana ya ku-
tumia kitu chenye mvuke (vapor). 
Bado inaelekea ni nchini Mare-
kani, ulevi huo ndiko ulikoshika 
kasi zaidi na vifo tayari vimeshari-
potiwa vingi.

WATAALAMU WABISHA
Bado kuna mjadala wa kitaal-

amu kama sigara hizo zisizo na 
vimelea vya nikotini, ambavyo 
vinapatikana katika tumbaku na 
vina athari kiafya au la.

Jambo pekee lililo bayana ni 
kwamba hadi sasa inajulikana 
pamoja na manufaa yake kumnu-
suru mvutaji kumuweka mbali na 
athari za kuacha sigara, hailingan-
ishwi na kuacha kabisa.

Shaka nyingine inayoanikwa 
kitaalamu ni kwamba, vijana wa-
naotumia sigara hiyo bandia, wako 
katika nafasi kubwa ya kutum-
bukia katika matumizi ya sigara ya 
kawaida.

Mamlaka ya Chakula na Dawa 
Nchini Marekani (UF DAS), iko 
katika msimamo wake kwamba 
mbadala huo wa nikotini (tum-
baku) ambayo ni ‘e- cigarette’ ni 
salama zaidi.

MAONI WATAALAMU 
Wakati baadhi ya wataalamu 

wa afya wanataka sigara hizo na 
kupatikana kwake katika mtandao 
kupigwe marufuku kuna wana-
osema jitihada kama hiyo ya kue-

uchambuzi katika jarida la Uin-
gereza, anasema dondoo muhimu 
za suala hilo zinaachwa pembeni 
kwani inapotokea hatari kwa afya 
watu wengi, mihemko inachukua 
nafasi ya uchambuzi wa kina, 
kuangalia hali halisi ilivyo.

 Anatoa tahadhari kuwa bado 
utafiti wa ziada unahitajika, kwani 
ushahidi uliopo unaonyesha kuwa 
vifo vinavyohusishwa na ‘kuvepa’ 
nchini Marekani, havikutokana na 
bidhaa zilizouzwa dukani, ila ku-
tokana na vitu vilivyotengenezwa 
bila umakini na kuuzwa baraba-

AFYA

neza sigara za kielektroniki itazaa 
madhara zaidi, badala ya ahueni 
inayotarajiwa.  

Jarida linaloheshimika la uchu-
mi la kila wiki nchini Uingereza, 
The Economist lina maoni ya 
wachumi Marekani, wanakosoa 
sera za utawala wa Rais Donald 
Trump, kupunguza hatua au hitaji 
la kuthibitishwa kwa bidhaa, kabla 
ya kuwekwa  sokoni. 

Dai ni kwamba, ingebidi sigara 
hizo zikaguliwe kwa kina na Mam-
laka ya Chakula na Dawa ipate 
kibali kabla ya kuingizwa sokoni 
kuuziwa mteja mmoja mmoja.

Hiyo ni baada ya watu sita kuri-
potiwa kufariki kutokana na kuvu-
ta sigara oevu za kimtandao. Maofi-
sa wa afya katika majimbo tofauti 
ya Marekani, walianza kutoa sauti 
zao kuwa ‘ku-vepa’kukomeshwe.

VIFO VYAMEA  
Hadi wiki moja iliyopita, inari-

potiwa mbali na vifo vya 12, zaidi 
ya watu 450 walishapata madhara 
makubwa katika mapafu. Baadhi 
ya wataalamu walikuwa na shaka 
kuhusu wakiegemea wazo la ulazi-
ma wa kupigwa marufuku bidhaa 
hiyo inayomea. 

Moja ya sababu kubwa ni 
mtandao mpana wa wavutaji siga-
ra oevu sasa wamefikia wastani wa 

milioni 11 hivi. Taasisi ya Udhibiti 
wa Maradhi na Chama cha Madak-
tari Marekani, kwa pamoja walitoa 
mwito wavuta ‘vepa’ hao milioni 
11 kuacha, wakiwaambia ni hatari 
kuliko kuvuta

 Utawala wa Rais Trump, ulitam-
ka Septemba 11 iliyopita kuwa una-
taka kupiga marufuku kimiminika 
hicho ambacho si cha tumbaku, la-
kini wapo ambao kupitia vyombo 
vya habari hawaridhishwi na hoja 
hiyo, wakiwa kinyume katika wa-
nachokiita ‘kutetea uhuru.’

Mtaalamu mmoja akichangia 

Mamilioni waliohamia mbadala sigara 
kielektroniki, madhara kwao palepale

Mhusika akivuta sigara ya kieketroniki. PICHA: MTANDAO.

• Misiba tata yaibua maswali yanayoelea  • Bangi na tumbaku 
zajitokeza kivingine • Wataalamu wakali wakihoji ya Trump

Hizi ndizo 
sigara za 
kielekroniki 
za namna 
mbalimbali.
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Mamilioni waliohamia mbadala sigara 
kielektroniki, madhara kwao palepale

Mwanamama akivuta sigara ya kieketroniki.

Sigara ya kieletrokiki na kawaida.

Katika vita 
ya kutetea 
usalama wa 
mazingira 
naye ameku-
wa mstari wa 
mbele, katika 
moja ya ho-
tuba zake ak-
iwashambu-
lia Wapagani 
wa Bara la 
Ulaya kuwa 
wanachangia 
uharibifu wa 
mazingira.

rani. 
Msomi huyo katika hoja yake, 

anadai vifo vitano kati ya sita vili-
vyohusishwa na kimiminika kili-
chotumika kilinunuliwa kienyeji, 
wakati kifo kimoja kilitokana na 
kimiminika kilichonunuliwa ka-
tika duka lililosajiliwa la bidhaa za 
jamii ya tumbaku (cannabis), jim-
boni Oregon.

Anasema, kuna nadharia inay-
oelezea athari mbaya za  kimim-
inika husika kilichanganywa na 
Vitamini E, akifafanua ni mafuta 
na hayatakiwi kabisa kuingia ka-
tika mapafu. Anasema mtu anaye-
vuta mafuta yanamletea madhara 
kama hayo ya ‘wavepaji.’

Taasisi ya Kuzuia Maradhi, ina-
sisitiza katika taarifa kuwa yake 
kuwa bidhaa za kuokotwa baraba-
rani ndizo zinazua hatari kubwa, 
siyo kwa ‘wavepaji’ peke yao, hata 
wanunuzi wa ‘bangi’ za mitaani ka-
tika maduka yasiyosajiliwa. 

Hivyo, watengenezaji bidhaa za 
‘kuvepa’ wanatakiwa kuboresha 
bidhaa na mahitaji yao yamtandao, 
yenye ladha, katika juhudi za ku-
kabiliana na magonjwa ya mapafu 
yanayohusishwa na ‘kuvepa.’ 

Zaidi ya majimbo 25 nchini 
Marekani kati ya takriban 50 wa-
meeleza kushtushwa na hali ya 
magonjwa ya mapafu yanayohu-
sishwa na ‘kuvepa’ kudhihirisha 
kuwa tatizo ni kubwa na linaenea.

Jarida la Uingereza lilitofautiana 
na taasisi hiyo ya Marekani katika 
mapendekezo yake, likitahadhari-
sha  kuwa watu wanaojali afya zao 
wasiguse kabisa sigara ‘oevu’ za 
mtandaoni, bali watafute ushauri 
wa daktari wanapojitahidi kuacha 
kuvuta sigara za kawaida. 

Taasisi hiyo inasisitiza kuwa 
sigara za mtandaoni zisitumiwe 
na vijana wadogo wanaofikia 
umri wa kuwa wakubwa kisheria, 
mama wajawazito na watu wazima 
ambao hawatumii bidhaa za tum-
baku. 

Asasi hizo zinawaasa hasa vi-
jana kuwa mtumiaji sigara oevu 
za mtandaoni, achunge afya yake 
kwa kuangalia dalili za magonjwa, 
kwa mfano kukohoa, kukosa 
hewa, maumivu kifuani na ikibidi 
atafute ushauri haraka kutoka kwa 
wataalamu wa afya.

Idadi ya wenye matatizo makub-
wa ya kupumua sasa ilishafikia 
2,156 katika majimbo 25 na kuan-
zia mwisho wa Juni iliyopita, wengi 
wamelazwa hospitalini wakiwa na 
matatizo ya mapafu yanayoone-
kana kuwa sugu. 

Hao ni wanaoelezwa kuwa 
wanahitaji msaada wa mashine 
wapumue na kuangaliwa kwa 
karibu hali zao, hivyo sifa zao ni 
kuwa katika chumba cha uangalizi 
maalumu hospitalini (ICU). 

VIFO JE?
Mishtuko ilienea baada ya ku-

wapo taarifa  za mwanamke mwe-
nye umri miaka 30 hivi karibuni 
alikufa jimboni Illinois, alipoanza 
‘kuvepa.’ 

Maofisa wa afya wanaeleza 
kusubiri vielelezo kuhusu sumu 
mwilini mwake na uchunguzi wa 
aina tofauti, kutambua kilichom-
sibu hadi kifo.

Baadhi ya waathirika wanase-
ma, walitumia sigara mtandao 
yenye kemikali inayoitwa THC am-
bayo ina ‘marijuana’ (bangi laini 
zinazouzwa Marekani) kuweza 
kuwapatia hisia za ulevi au ‘nishai.’ 

Baadhi ya madaktari walifua-
tilia matukio ya magonjwa hayo, 
wanasema kuwa mafuta ya bangi 
ambayo yamegandishwa kuwa na 
unyevu kujazwa kwa kifaa katika 
‘flash’ yanaweza kusababisha ku-
ungua mapafu. 

Waathirika wengine walioho-
jiwa wanasema, walitumia sigara 
mtandao zenye ‘nicotine’ (kiungo 
cha kawaida cha sigara) na katika 
matukio mengi zaidi, waathirika 
walielezea kuongezeka polepole 
viashiria vya athari hasi.

Hapo ina maana ya kupumua 
kwa tabu na maumivu kifuani kab-
la ya kulazwa hospitalini, kupata 
chanzo cha pamoja, bado ilikuwa 

ngumu.
Baadhi ya wataalamu walikuwa 

wanajiuliza kama kuna magonjwa 
tofauti mwenye viashiria vinavy-
ofanana, huku mtaalamu wa The 
Economist aking’ang’ania kuwa 
ufahamu uliopo kuhusu kemikali 
za sigara mtandao bado ni mdogo 
licha ya kuwa hazina ‘lami’ (mgan-
do) na visabishi vingine vya sara-
tani katika bidhaa jadi za tumbaku. 

Ila mtaalamu anakubali ‘ku-
vepa’ kuna changamoto za wazi, 
kwani ili kuweza kupulizwa niko-
tini ya kawaida au THC, lazima 
mtu ichanganywe na vimimino 
vinayoyeyusha na hivyo ‘kuopoa’ 
kinachotakiwa kuvuta, au kilevi 
kinachotakiwa.

Kiongozi wa zamani wa Mam-
laka ya Chakula na Dawa, Dk. Scott 
Gottlieb, anasema baadhi ya kemi-
kali hatari zinahusiana na vimelea 
vya bangi au THC. 

‘Inaelekea ni kitu kipya kilicho-
ingiwa sokoni na kiwanda kisicho-
sajiliwa, kisabibishi ladha kipya au 
njia mpya ya kuyeyusha THC ndiyo 
inaleta maumivu haya.’ Mamlaka 
hiyo ilisema inafanya mchanganuo 
wa sampuli 80 za waathirika.

VINASABA VYABOMOKA 

Katika hatua nyingine wataal-
amu wa Kimarekani wamefanya 
utafiti na kugundua kwamba 
matumizi ya sigara za elektroniki 
yanakaribisha janga la kubomoa 
vinasaba vya mtumiaji na kukari-
bisha maradhi, ikiwamo moyo, ma-
pafu na kansa.

Inaelezwa, uvutaji wa sigara hizo 
unaleta hatari ya tabu kiafya zaidi 
katika maeneo kama mapafu na 
utumbo, kuliko hata kwa namna 
ilivyo, kwa anayetumia sigara za 
kawaida. Timu ya madaktari ma-
bingwa wa Marekani, ikiongozwa 
na daktari Moon-shong Tang, ku-
toka Shule ya Tiba ya Chuo Kikuu 
cha New York, anasema ni aina ya 
sigara inayoweka hatarini zaidi 
afya ya mtumiaji.

Kupitia ripoti yao inayopatikana 
katika Jarida la   kitaaluma la kisay-
ansi, wanasema uvutaji sigara hiyo 
ya kielektroniki inasababisha zaidi 
kansa ya utumbo na magonjwa ya 
moyo. 

Madaktari hao walipozamisha 
ujuzi wao kulinganisha athari za 
mtumiaji sigara kielektroniki na 
namna ilivyo karibu na kansa, ka-
tika namna ileile alivyo mtumiaji 
sigara za kawaida, afya inadhurika 
katika namna inayofanana.

Watafiti wanasema, wakati hali 
ni hiyo, utumiaji wa sigara hizo uko 
juu kwa vijana wadogo wanaojihisi 
wako mbali na kudhurika, kutoka-
na uhalisia wa umri walio nao

“Pia, ni muhimu kufahamu 
kwamba watumiaji wa sigara za 
kielektroniki wanaichukulia kama 
tabia na si mbadala kuacha sigara 
za tumbaku, wako katika mtazamo 
wa jumla kwamba ‘e –cigarette’ ni 
salama,” wanaeleza wasomi hao.

Wakati ripoti ya kiserikali ikio-
nyesha kuwapo wavutaji milioni 11, 
wasomi hao kupitia utafiti wanaba-
shiri wapo milioni 18 nchini Mare-
kani na kati yao asilimia 16, (million 
28.8) ni wanafunzi wa kidato cha 
tano na sita.

 Makala hii imeandaliwa kwa 
mujibu wa mitandao na  taarifa 
mbalimbali za kitaalamu. 

• Misiba tata yaibua maswali yanayoelea  • Bangi na tumbaku 
zajitokeza kivingine • Wataalamu wakali wakihoji ya Trump

Hizi ndizo 
sigara za 
kielekroniki 
za namna 
mbalimbali.
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AFYA
KINARA WA MASOMO CUBA…

Daktari anayeanza mafunzo kazini 
asimulia ‘kimbembe’ darasa  uzazi

Hata hivyo, 
siku nili-
poshuhudia 
mjamzito 
anajifungua 
kwa njia ya 
kawaida, ni-
likumbwa na 
hali ya ajabu 
tofauti na 
mengine. Nili-
jikuta nashi-
kwa na woga 
hadi machozi 
yalinitoka.

Dk Irene Mageni, akiwa na Waziri wa Afya Cuba. Dk José Ángel Portal Miranda, kwenye maha-
fali aliyotunukiwa tuzo ya Mwanafunzi Bora Mgeni, katika chuo cha Latin American School of 
Medicine, nchini Cuba. NA MPIGAPICHA WETU

• Afunguka ilivyo ‘bifu’ lake na ushirikina
Na Beatrice Moses  

JUMAMOSI iliyopita gazeti hili 
lilibeba makala hii sehemu ya 
kwanza, simulizi mwanamke ki-
jana wa Kitanzania aliyekuwa 
mwanafunzi bora katika kozi 
ya udaktari tiba ya binadamu 
chuoni kwake. Endelea kumfua-
tilia, kuhusu dira yake katika 
taaluma  anayoianza.

I
RENE Mageni ni mhitimu wa 
masomo ya udaktari nchini 
Cuba, ambaye amefanikiwa 
kuwa miongoni mwa wach-

ache waliotunukiwa tuzo hivyo ku-
weka historia nzuri.  Alikuwa mwa-
nafunzi bora chuoni kwake.

Ukimuona ni mrembo hasa, ka-
tika tafsiri rasmi ya urembo, lakini 
ndani yake ana faida ya ziada kuwa 
ni daktari wa kutibu binadamu.

Ana mwezi mmoja tangu arejee 
nchini, akiwa kwenye mchakato wa 
kukamilisha taratibu za kutambuli-
ka nchini, kushiriki kwenye  mafun-
zo ya vitendo kwa mwaka mmoja.

Dk. Irene baada ya kutimiza ndo-
to yake, tayari kuna mambo kadhaa 
ambayo amekusudia kuhakikisha 
kuwa anashirikiana kikamilifu na 
watangulizi wake, katika kuisaidia 
jamii akiamini ataweza. 

Anabainisha kuwa, imani ya 
kishirikina ni miongoni  mwa 
mambo yanayowatesa baadhi ya 
wanajamii,  kuumia kiafya na hata 
kisaikolojia.

Daktari huyo mwanamke ki-
jana, anaamini wapo watu kadhaa 
wamepoteza maisha kwa ma-
gonjwa, ilhali wangewahi kwenda 
hospitali, wangepata matibabu 
sahihi na pengine yangewasaidia 
kuendelea kuishi. 

Dk. Irene anaeleza kuwa ame-
baini kuwapo watu wanaochelewa 
kwenda hospitali kutibiwa kila 
wanapougua. Imani katika hilo ni 
kwamba, wanabweteka katika dha-
na kuwa wamelogwa.

Hivyo, wanaamua kuzunguka 
kwa waganga wa jadi, licha ya 
magonjwa wanayougua yana tiba 
hivyo wangewahi kwenda ku-
fanyiwa vipimo sahihi ili watibiwe 
ipasavyo. 

“Baada ya kumaliza masomo 
yangu nakusudia kuitatumia elimu 
niliyoipata vyema, ikiwamo kuelim-
isha baadhi ya wanajamii kuacha 
kuamini masuala ya ushirikina na 
badala yake watambua umuhimu 
wa kupata tiba sahihi,’ anasema 
daktari huyo. 

Pia,  anafafanua kuwa, magonjwa 
mbalimbali ambayo yamekuwa 
yakihusishwa na imani za kishiriki-
na, anayataja kuwa ni kifafa, malar-
ia na shinikizo la damu. 

UJUZI WAKE?
Anaeleza imani yake kuwa amei-

va katika fani ya utabibu, kutokana 
na mafunzo ya vitendo aliyopata, 

ambayo kwa upande wake alikuwa 
akiyafanya kwa moyo wa ushujaa 
ikiwamo upasuaji mjamzito. 

“ Hata hivyo, siku niliposhuhu-
dia mjamzito anajifungua kwa njia 
ya kawaida, nilikumbwa na hali ya 
ajabu tofauti na mengine. Nilijikuta 
nashikwa na woga hadi machozi 
yalinitoka,” anasema Dk. Irene. 

Anaeleza kadri alivyokuwa 
anashiriki mafunzo hayo, ndivyo 
alijikuta anapata ujasiri, kiasi cha 
kufikia kushiriki kusaidia mjamzito 
kujifungua kwa njia ya kawaida, ali-
yoihofia awali.  

Daktari huyo anasema, haikuwa 
kazi rahisi kwake kutimiza ndoto 
yake, kwani kuna mambo alikutana 
nayo yaliyomtia woga, lakini haku-
kata tamaa kwa kuwa wazazi wake 
walijenga katika dhana ya kutovun-
jika moyo na kujitambua.

Matokeo hayo mazuri aliyoya-
pata katika Latin American School 
of Medicine, anabainisha anaamini 
yatakuwa  chachu itakayowavutia  
wanafunzi wengine hasa wa kike 
kusoma kwa bidii,  nao watimize 
ndoto zao.

ALIKOTOKEA

Irene, elimu yake ya msingi amei-
pata katika shule ya Gangilonga 
mjini Iringa na  kisha akahamia 
katika Shule ya Msingi, Karakata, 
Dar es Salaam, kabla ya kurejeshwa 
tena mjini Iringa kwenye Shule ya 
Msingi Lugalo,  alikohitimu darasa 
la saba.

Baada ya hapo, alijiunga na 
Shule Sekondari ya St. Francis jijini  
Mbeya, alikomaliza kidato cha nne 
na akajiunga na kidato cha tano na 
sita, katika shule ya Marian Girls ili-
yoko Bagamoyo, alikohitimu mwa-
ka 2012 na akapata nafasi ya kwen-
da nchini Cuba kusomea udaktari 
wa binadamu. 

Wahenga wanasema ‘usione 
vyaelea jua vimeundwa.’ Ndivyo 
ilivyo kwa Dk Irene, ambaye ni zao 
la kutimiza ndoto kutokana na ush-
irikiano mzuri aliopata kutoka kwa 
wazazi wake.

 Mama mzazi wa Irene, Doro-
thy Magese, anayejitambulisha ni 
mihtimu wa Shule ya Sekondari 
ya Wasichana Rugambwa, iliyoko 
mjini Bukoba, anaeleza hisia yake 
ya furaha kuona mtoto wake am-

etimiza ndoto ya kuwa daktari na 
kuongeza idadi  ya madaktari wa-
nawake.

 “Wazazi jukumu letu kuhakiki-
sha tunawapa moyo watoto wetu 
kwa kuhakikisha tunawawezesha, 
tunawashauri ili kuwasaidia ku-
fanikisha kupata elimu ili waweze 
kutimiza ndoto za kufanya kazi za 
wanazozipenda, kwa kuwa wataku-
wa wanafanya kazi hizo kwa bidii 
hivyo kutakuwa na mafanikio kwa 
nchi na jamii,” anasema 

SERA YA AFYA
Juhudi mbalimbali zinafany-

wa na serikali, taasisi binafsi na 
wataalam wa afya  kuelimisha jamii 
kutambua umuhimu wa kupata 
matibabu mapema, badala ya ku-
jichelewesha kwa kukibilia wenda 
kuagua kwa waganga wa jadi am-
bao wengi wanatajwa kuwa ni wa-
danganyifu na wachumia tumbo. 

Sera ya Afya ya Mwaka 2007, 
inaeleza kuwa elimu ya afya na uha-
masishaji ni njia mojawapo katika 
utoaji wa huduma za afya. 

“Njia hii inatumia utaalamu wa 
mawasiliano na kutayarisha na ku-
wasilisha ujumbe mbalimbali kwa 
mtu binafsi, familia na jamii kwa 
lengo la kubadilisha mienendo na 
tabia zinazochangia kuwapo au 
kutokuwapo kwa maradhi katika 
jamii,” inaeleza.  

Kwa mujibu wa sera hiyo, mbinu 
mbalimbali ikiwamo ya kutumia 
vyombo vya habari, mabango, 
vipeperushi, majarida, vitabu na 
wavuti hutumika kushawishi na ku-
wasilisha ujumbe huo. 

Sera hiyo inaeleza kuwa katika 
utekelezaji wa elimu ya afya na 
uhamasishaji, serikali imefanikiwa 
kutoa elimu ya afya kwa wananchi 
pamoja na kuwahamasisha namna 
ya kuzuia magonjwa ya kuambuki-
za. Magonjwa mengi yamedhibiti-
wa, hasa yale yanayoweza kuzuilika 
kwa chanjo. 

“Hata hivyo, elimu ya afya inayo-
tolewa bado haijaleta mabadiliko 
makubwa ya tabia na mienendo in-
ayotarajiwa katika jamii,” inaelezwa. 

 Mambo kadhaa yanatajwa, iki-
wamo  mazingira yaliyopo kuan-
zia ngazi ya kaya hadi taifa haya-
toshelezi kila mtu kuweza kukuza, 
kulinda na kuendeleza afya yake. 

Kunaorodheshwa madhumuni 
makuu ni pamoja na kuweka maz-
ingira mazuri ya kumuwezesha kila 
mtu kulinda na kuendeleza afya 
yake kwa ufanisi.

Tamko linalotolewa kwenye 
sera hiyo, ni kwamba serikali kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali 
itaimarisha utoaji elimu ya afya, ili 
kumhamasisha na kumuwezesha 
kila mtu kujenga tabia inayozinga-
tia kanuni za afya na maisha bora.

Pia, inaelezwa serikali kwa kush-
irikiana na wadau, itaandaa sheria, 
miongozo na  mikakati itakay-
owezesha kila mtu kupata elimu, 
ili kulinda, kukuza na kuendeleza 
afya bora. 
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HABARI MBEYA

Mil. 7/- 
zatengwa 
kununua taulo 
za kike  

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BAADHI ya wadau wanaotetea 
ustawi na maendeleo ya  watoto 
wa kike  wameipongeza Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya 
kwa  kutenga  Sh. milioni 7.5 katika 
mwaka wa fedha 2019/ 2020 za 
ununuzi wa taulo za kike.

Walisifu hatua hiyo kuwa itapun-
guza  utoro na kuongeza  ufaulu 
kwa  wasichana.

Wakizungumza juzi wakati wa 
kikao cha uchambuzi wa bajeti kili-
choandaliwa na Mtandao wa Jinsia 
TGNP na kuwahusisha  viongozi 
wa vituo vya taarifa na maarifa 
pamoja na viongozi wa halmashau-
ri walisema hatua hiyo ni muhimu 
katika kumwezesha mtoto wa kike 
kusoma kwa utulivu.

Mwenyekiti  wa Vituo vya 
Taarifa Wilaya ya  Mbeya, Flora 
Mlowezi, alisema uamuzi wa 
kuweka bajeti ya Sh. milioni 7.5 
kwa ajili ya ununuzi wa taulo za 
kike ulichagizwa  na ushawishi 
wa kutoka TGNP-Mtandao  ambao 
ulitoa hoja mbalimbali zinazoeleza 
faida ya  kuwanunulia watoto wa 
kike pedi.

Alisema Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya imekuwa ya mfano 
nchini kutenga bajeti ya ununuzi 
wa pedi ambapo kwa mara 
ya kwanza mwaka 2017/2018 
walitenga Sh. milioni moja, mwaka 
2018/2019, Sh. milioni tano na sasa 
Sh. milioni 7.5

“Sisi vituo vya taarifa vya maar-
ifa kama sehemu ya mtandao wa 
jinsia Tanzania tunajivunia kuwa 
sehemu ya kuwezesha watoto wa 
kike kusoma kwenye mazingira ya 
utulivu, tunaipongeza halmashauri 
kwa kutambua adha wanazozipata 
watoto wa kike na kuona haja ya 
kutenga bajeti kwa ajili ya kuwa-
saidia pedi,” alisema Mlowezi.

 Ofisa Programu Mwandamizi 
wa  Mtandao wa Jinsia, Zainab 
Mmari, alisema hatua hiyo ni 
muhimu kwa mtoto wa kike kwani 
itachagiza ufaulu wa masomo na 
kupunguza utoro ukilinganisha na 
hali ilivyo sasa.

Alisema katika tathmini zao 
miongoni mwa sababu zinazo-
sababisha watoto wa kike ku-
fanya vibaya kwenye masomo yao 
inatokana na suala la hedhi kwani 
kipindi hicho humfanya mto-
to  kushindwa kuzingatia masomo 
kutokana na hali hiyo na mbaya 
zaidi wengine hushindwa hata 
kumudu gharama za kununua pedi 
kwa sababu ya umaskini kwenye 
familia zao. Mmari alisema TGNP- 
Mtandao wataendelea kufanya kazi 
kwa karibu na Wilaya ya Mbeya 
kwa sababu imeonyesha mwitikio 
kwa masuala mbalimbali yahusuyo 
jinsia ikiwamo sekta ya elimu, afya, 
kilimo na maji.

 Kaimu Mkurugenzi wa Wilaya 
ya Mbeya ambaye ni Ofisa Kilimo, 
Ushirika na Umwagiliaji, Gidion 
Mapunda, alisema katika mwaka 
wa fedha 2018/2019 shule 16  ziki-
wamo za msingi na sekondari 
ziligawiwa pedi.

Alifafanua kuwa  jumla ya shule 
4,720  za msingi na sekondari 
wanafunzi wake walinufaika na 
pedi hizo wakiwamo wanafunzi 
wa Sekondari za Iwiji, Imezu, Itala, 
Ilunga, Teule na msingi ni Mshewe, 
Chang’ombe na Nsongwi juu.

 

Baadhi ya wanachama wapya wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Mbeya Vijijini, waliohamia kutoka vyama vya upinzani 
wakiapishwa wilayani humo mkoani Mbeya juzi, kwa kusoma Ilani ya CCM, wakiongozwa na viongozi wa chama hicho. PICHA: NEBART 

MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JIJI la Mbeya wakati wowote litaanza 
kutekeleza mpango kabambe wa mabore-
sho unaotarajiwa kulifanya kuwa  mion-
goni mwa miji ya kisasa barani Afrika ii-
kapo mwaka 2039.

Katika mpango huo, jiji litapangwa 
na kufanya marekebisho ya kasoro za 
matumizi ya ardhi, na kwamba Mbeya 
haijawahi kuwa na mipango miji kwa 
muda wa miaka 15 baada ya uliokuwa 
unatumika awali kuikia ukomo mwaka 
2004, hali iliyosababisha wananchi ku-
jenga makazi holela na kuingilia hata 
maeneo ya wazi.

Akizungumza na Nipashe, Oisa Ardhi 
wa Jiji, Esau Pwele, alisema mpango ka-
bambe unaandaliwa na kampuni ya ki-
zalendo kwa gharama ya Sh. milioni 900, 
ndiyo dira itakayotumika.

Alisema utekelezaji wa mpango huo 
unashirikisha wadau mbalimbali wa 
mkoa huo wakiwamo wananchi, madi-
wani na taasisi mbalimbali za serikali zi-

nazotoa huduma kwa jamii na kwamba 
kwa sasa wapo kwenye hatua ya kutath-
mini mwonekano wa sasa wa jiji na wa-
dau kutoa mapendekezo ya namna wana-
vyotaka mji uwe.

“Tulikuwa hatuna master plan  tangu 
mwaka 2004 baada ya ule wa awali ku-
ikia mwisho. Kutokana na changamoto 
ya uchumi, lakini hata hivyo ilikuwapo 
miradi mingine iliyokuwa inaendelea ndi-
yo maana makazi yako holela,” alisema 
Pwele. Wakati wa utekelezaji wa mpango 
huo huenda   baadhi ya nyumba za wa-
nanchi zitabomolewa ili kuupanga vizuri 
mji ikiwa ni pamoja na kunyoosha na ku-
panua miundombinu ya barabara ili kila 
eneo liwe linaikika.

Alisisitiza kuwa katika mpango huo 
kuna baadhi ya maeneo yatatakiwa ya-
baki kama yalivyo kama sehemu za  wazi, 
bustani na hata sehemu za  kilimo ili kuli-
acha jiji katika uhalisia wake wa   kijani 
(green city).

Alisema kazi hiyo inafadhiliwa na Benki 
ya Dunia (WB), kupitia mradi wa uende-

lezaji wa miji ya kimkakati na kwamba mi-
pango miji itakuwa suluhisho la makazi 
holela.

Aidha, alisema mbali na mradi huo, jiji 
linaendelea na mradi wa upimaji viwanja 
katika eneo la Iziwa chini ya Mbeya Peak 
Project kwa gharama ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 600 ambazo ni mkopo usio na riba 
kutoka katika Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi.

Alisema katika mradi huo vimepatikana 
viwanja 500 kwa ajili ya matumizi mbal-
imbali kama makazi, biashara, makazi na 
biashara pamoja na huduma za kijamii 
kama  shule na  hospitali.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, akitoa maelezo yake  aliwata-
hadharisha  waliojenga kwenye maeneo 
ya wazi kujiandaa kisaikolojia kwa mael-
ezo kuwa maeneo yao  yanaainishwa.

Alisema baada ya kuyaainisha operesh-
eni maalumu ya kubomoa nyumba hizo 
bila kujali hadhi wala  mmiliki itaanza ili 
maeneo hayo yabaki kwa ajili ya shughuli 
zilizokusudiwa.

Jiji lajipanga kuwa 
mji wa kisasa Afrika

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIGOGO wakiwamo wanachama wa 
Chadema na wa ACT-Wazalendo takrib-
an 190, katika Wilaya ya Mbeya Vijijini 
wamemtimkia CCM.

  Baada ya kujiunga na Chama Cha 
Mapinduzi wageni hao walipokelewa 
na viongozi wa chama hicho wilayani 
akiwamo mbunge wa jimbo hilo,   Oran 
Njeza.

Baadhi ya vigogo waliopokelewa ni 
pamoja na aliyewahi kuwa Mwenyekiti 
wa Chadema, Elia Kaolile na Katibu wa 
chama cha ACT- Wazalendo wa wilaya 
hiyo, Izrael Mamba.

Akizungumza baada ya kupokelewa, 
Kaolile alisema aliamua kuihama Chade-
ma baada ya kubaini kuwa viongozi 
wake hawautambui mchango aliokuwa 
anautoa ndani ya chama hicho ikiwamo 
kukijenga kuanzia ngazi ya chini pamoja 

na kuwapigania wagombea.
Alijigamba kuwa alikuwa ni dhahabu 

ndani ya Chadema, lakini viongozi wa 
chama hicho walikuwa hawatambui 
umuhimu wake na kwamba sasa wataan-
za kuuona  baada ya kukihama chama.

“Kuna baadhi ya watu wamekuwa 
wakiamini kuwa wanaohama vyama 
vya upinzani na kujiunga na CCM wana-
nunuliwa, huo ni uongo na upotoshaji wa 
hali ya juu, mimi nimeamua mwenyewe 
kuondoka ili nisaidiane vizuri na wen-
zangu kuleta maendeleo kwa wananchi,” 
alisema Kaolile.

Alisema kabla hajahama aliwatanguli-
za watoto wake ambao tayari walishaji-
unga na CCM na baadaye akaamua ku-
hama  kuungana na familia yake.

Naye aliyekuwa Katibu wa ACT- Wazal-
endo, Mamba alisema aliamua kujiunga 
na CCM ili kumuunga mkono Rais John 
Magufuli, kwenye maendeleo anayofan-

ya katika maeneo mbalimbali nchini iki-
wamo barabara, viwanja vya ndege, reli 
na vituo vya afya.

Alisema kwa sasa hakuna sababu ya 
kuwa mpinzani kwa madai kuwa mam-
bo yote waliyokuwa wanayapinga, Rais 
Magufuli kwa kushirikiana na wasaidizi 
wake ameshayarekebisha.

Mbunge wa Jimbo la Mbeya Vijijini, 
Njeza alisema mbali na watu hao wali-
opokelewa, pia wapo wengine zaidi ya 
100 ambao ni viongozi wakubwa wa 
Chadema ambao wameomba kujiunga 
na chama hicho na taratibu zitaen-
delea kufanyika ndani ya CCM ili nao 
wapokelewe.

Alisema kwa muda mrefu alikuwa ana-
shirikiana na Kaolile kwenye shughuli za 
maendeleo bila kujali tofauti za itikadi 
zao za kisiasa ikiwamo kushughulikia 
changamoto za maji katika Mji wa Mbali-
zi pamoja na miundombinu ya barabara.

Vigogo, wanachama 190 upinzani watimkia CCM
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HABARI DODOMA

Nakala za 
mikataba 
ya ajira
changamoto
Na Augusta Njoji, DODOMA

IMEELEZWA wafanyakazi wa 
kampuni za kibiashara nchini 
wanakabiliwa na changamoto ya 
kutopewa nakala za mikataba ya 
ajira hali inayosababisha kushindwa 
kujua haki zao za msingi.

 Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 
2017 iliyotolewa na Kituo cha Sheria 
na Haki za Binadamu(LHRC), asilimia 
74 ya wafanyakazi wana mikataba, 
lakini baadhi hawapewi nakala huku 
asilimia 26 hawana kabisa mikataba.

 Hayo yalielezwa na mtoa mada, 
Paul Ngongoti kutoka LHRC alipoku-
wa akiwasilisha mada ya dhana 
ya haki za binadamu na biashara 
na hali halisi ilivyo nchini, katika 
mjadala wa kitaifa juu ya haki za 
binadamu na biashara.

 Alisema maeneo ambayo yame-
onekana kuwa na matatizo katika 
utekelezaji wa masuala ya haki za 
binadamu na biashara kuwa ni mae-
neo ya makazini, ardhi, mazingira 
na masuala ya kodi. 

 “Utoaji wa mikataba imeimarika, 
lakini wengi hawapewi nakala za 
mikataba, wengine mikataba haiki-
dhi vigezo na hasa kwenye kampuni 
hizi za Kichina zina changamoto 
sana,” alisema.

 Aidha, alisema asilimia 95 ya wa-
fanyakazi wanaondoka kazini baada 
ya muda wa kazi, huku asilimia tano 
wao wakishindwa kuondoka baada 
ya muda huo.

 Kuhusu mafunzo ya afya mahala 
pa kazi, Ngongoti alisema asilimia 
55 ya wafanyakazi wamepewa 
mafunzo hayo huku asilimia 45 
wakiwa hawana elimu hiyo, pia 
elimu ya sheria ya kazi wanaojua ni 
asilimia 23 huku asilimia 77 wana 
uelewa mdogo na wengine hawana 
kabisa.

 Akizungumzia suala la fidia ya 
ardhi inayochukuliwa kwa ajili 
ya uwekezaji, mtoa mada huyo 
alisema asilimia 42 ya wananchi 
hawana uhakika na fidia inay-
olipwa, huku asilimia 64 wanadai 
kuwa wawekezaji wamekuwa 
hawaruhusu maeneo yao kutumiwa 
na wananchi.

 Kuhusu ulipaji kodi, Ngongoti 
alisema asilimia 41 ya waajiri wal-
isema kodi ni kubwa na ndio sababu 
inayowasababisha wakwepe.

Alisema kampuni hizo zina wajibu 
mkubwa wa kulinda na kusimamia 
haki za binadamu katika maeneo 
yake kwa kujibu wa matakwa ya ki-
dunia masuala ya haki za binadamu 
na biashara ambayo yamewekewa 
utaratibu ili kutosababisha athari 
zozote za kibinadamu.

“Suala la kulinda haki za bin-
adamu haliepukiki, hata kampuni 
inapokuja kufanya kazi Tanzania 
lazima ifuate huo utaratibu wa kidu-
nia,” alisema.

 “ Mfano mzuri ni kwenye kam-
puni za simu ambazo zinataarifa 
zote za wateja, hivyo kampuni zina-
takiwa kutekeleza haki ya binadamu 
ya usiri wa taarifa zake.”

 Alisema ili kampuni iweze 
kutekeleza masuala ya haki za bin-
adamu, kampuni zinatakiwa kuwa 
na miongozo ya ndani ya kulinda 
haki za wafanyakazi.

 

Ofisa Tarafa ya Chilonwa wilayani Chamwino, Mohamed Mfaki, akizungumza na wanawake wa kijiji cha Kawawa, Kata ya Msanga 
mkoani Dodoma jana, alipokuwa akihamasisha umuhimu wa kujiunga na mpango wa mfuko wa bima ya afya ya jamii iliyoboreshwa. 
PICHA: PETER MKWAVILA

Watakiwa kuhamasisha
wananchi kujiunga CHF

Na Renatha Msungu, DODOMA

  MWENYEKITI wa Chama cha Ush-
irika cha Wazalishaji na Wasambazaji wa 
Pembejeo za Kilimo na Mifugo (TADCOS 
LTD), Gerald Mlenge, ameiomba serikali 
kuingilia kati changamoto zinazowakabi-
li wasambaaji na wauzaji wa pembejeo.

Changamoto hizo ni gharama za 
mafunzo za wasambazaji na wauzaji wa 
pembejeo za kilimo   na mifugo (Agro-
dillers) wastani wa Sh. 350,000 hadi 
450,000.

Ombi hilo lilitolewa hivi karibuni jijini 
hapa wakati wa kongamano la kitaifa la 
wauzaji na wasambazaji wa pembejeo za 
kilimo Tanzania, ambao wanashindwa 
kuendelea kutokana na gharama hizo na 
nyingine za kibali cha Sh. 170,000.

“Kuna vitu vingi ambavyo matokeo 
yake huyu mtu anayeenda kuuza viua-
tilifu, atakwama kwenda kupeleka kwa 
wananchi au wakulima kwa sababu hana 
uwezo mzuri kutokana na kukwepa 

kwenda kupata mafunzo kutokana na 
gharama kubwa ya mafunzo,” alisema 
Mlenge.

Aidha, alisema kuwa dawa hizo kwao 
ni biashara hali inayosababisha kwenda 
kuuza na kutoa maelekezo yaliyo chini 
ya kiwango ambapo madhara yake 
ni makubwa sana ikiwamo kuharibu 
mimea ya watu, mifugo na hata yeye 
mwenyewe.

  “Kama mtu haijui mbegu vizuri 
inafanyaje kazi na inatunzwaje, hajui 
mbolea inahifadhiwaje ili isipoteze ub-
ora, mtu huyo kwenda kujifunza unam-
wambia alipe fedha nyingi wakati anai-
saidia serikali kumfanya mkulima aweze 
kufanya vizuri zaidi,” alisema Mlenge.

Mwenyekiti huyo alitaja changamoto 
inayowakumba wakulima ni pamoja na 
kuwa na bei kubwa ya mbolea na mbegu 
kwani pakti moja ya mbegu ya kilo mbili 
inauzwa Sh. 10,000 hadi 12,000.

Mkulima kutoka katika kijiji cha Blam-
bila, Kata ya Mwalukwa Wilaya ya Shin-

yanga Vijijini, Rogers Donald, alisema 
wamekuwa wakilima kilimo cha mazoea 
hali ambayo imekuwa ikiwapa wakati 
mgumu kuweza kufanikiwa.

“Naishauri serikali ipite katika maeneo 
ya vijijini ichukue aina ya udongo, tujue 
tunatakiwa kulima mazao ya aina gani 
hii itatusaidia tuweze kulima kilimo che-
nye tija na kuacha kukata tamaa katika 
mavuno,” alisema Donald.

Akifungua kongamano hilo, Kaimu 
Naibu Mrajisi Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania, (TCDC), Charles 
Malunde, alisema ili Tanzania iwe na 
kilimo chenye tija ni muhimu wasamba-
zaji wa pembejeo za kilimo kusambaza 
mbegu bora na kuacha kuwasambazia 
mbegu feki.

“Ninaimani kuwa uwapo wenu kwe-
nye kongamano hili litaleta tija kwani 
hapo zamani wakulima walikuwa waki-
uziwa mbegu zisizokuwa na ubora na ku-
sababisha kipato chao kushuka,” alisema 
Malunde.

Wasambazaji, wazalishaji
 pembejeo waililia serikali

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

WATENDAJI wa kata na vijiji wametak-
iwa kuunda kamati zitakazohamasisha 
wananchi kujiunga na mpango wa Bima 
ya Afya ya Jamii iliyoboreshwa (CHF) ili 
kuondokana na gharama za matibabu.

 Wito huo ulitolewa jana na Oisa Tara-
fa ya Chilonwa Wilaya ya Chamwino, Mo-
hamed Mfaki, alipokuwa akihamasisha 
umuhimu wa kujiunga na mfuko   huo 
kwa wananchi wa wilaya hiyo.

  Alisema viongozi hao wana wajibu 
kuhakikisha bima hiyo inamikia kila 
mwananchi na awe amejiandikisha kama 

ilivyoagizwa na serikali.
 “Agizo hili kwenu nyinyi maoisa wa-

tendaji ni la siku 30, hivyo hakikisheni 
wananchi mnaowasimamia kwenye kata 
zenu ambao hawajajiunga na mfuko huu 
wa bima ya afya ya (CHF) iliyoboreshwa 
wanajiunga,” alisema.

Alisema serikali inataka kuona wa-
nanchi wake wanapata huduma za kiafya 
bila kikwazo chochote.

Kwa upande wao, wananchi wali-
omba serikali kutoa elimu zaidi itakay-
owashawishi kuona umuhimu wa bima 
hiyo.

  Mkazi wa Kijiji cha Bwawani, Feibo 

Ndahani, alisema kuwa changamoto 
kubwa iliyopo kwa wakazi wa vijijini ya 
kutojiunga na bima hiyo ni ukosefu wa 
elimu ya kutosha.

    “Serikali itoe wataalamu ambao 
wataelimisha wananchi kutoka ngazi ya 
vitongoji hadi kwenye kata, ili zoezi hili 
lifanikishe kwa kuwa ni muhimu, na ku-
hakikisha kuna upatikanaji wa dawa kwa 
kipindi cha mwaka mzima,” alisema.

Naye Mkazi wa Msanga, Janet Ny-
amayausi, aliwataka wanawake ku-
changamkia fursa hiyo muhimu kwao 
kutokana na wao ndio wahitaji wakubwa 
wa huduma za afya.
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 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 TUME ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), im-
eeleza kuwa kwa mara ya kwanza vikosi 
vya ulinzi na usalama vitapiga kura mape-
ma siku moja kabla ya uchaguzi mkuu wa 
Oktoba mwaka 2020.

  Mkurugenzi wa ZEC, Thabit Idarous, 
alisema kuwa kura hiyo itawahusisha viko-
si vya ulinzi na usalama pamoja na watend-
aji wa tume hiyo, ili wawezesha kutekeleza 
majukumu yao siku ya uchaguzi mkuu.

    Aliyasema hayo wakati akifunguwa 
mafunzo ya siku tatu kwa wanahabari 
kuhusu kuandika habari za uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika mwakani.

Mafunzo hayo yaliandaliwa na mtandao 
wa asasi  za kiraia wa kuangalia uchaguzi 
Tanzania ( Tacceo) kwa kushirikiana na Ju-
muiya ya Wanahabari za Maendeleo Zanzi-
bar (Wahamaza).

    Idarous alisema hatua hiyo ya kura 
ya mapema imetokana na marekebisho ya 
Sheria ya ZEC NO.4 ya Mwaka 2018  am-
bayo inatoa nafasi kwa makundi hayo.

Alisema marekebisho hayo yamekuja 

baada ya kubainika kwamba wapiganaji 
wa vikosi vya ulinzi hawaitumii haki yao ya 
kidemokrasia kupiga kura na kuwachagua 
viongozi kutokana na kutingwa na maju-
kumu ya kazi siku hiyo ya kupiga kura.

‘’Marekebisho hayo sasa yatawapa nafasi 
baadhi ya watendaji waliokabidhiwa maju-
kumu muhimu kupiga kura siku moja kab-
la ya uchaguzi mkuu kufanyika,’’ alisema.

Aidha, alisema kazi kubwa inayoku-
sudiwa kufanywa na Tume ya Uchaguzi ni 
kuanza kwa kazi ya maandalizi ya kuan-
dikisha wapiga kura wapya katika uchagu-
zi mkuu ujao pamoja na kufanya uhakiki 
katika daftari la kudumu la wapiga kura.

Alisema kazi hizo ni muhimu kufanyika 
kabla ya uchaguzi mkuu kwa sababu hu-
wezi kupiga kura bila ya kusajiliwa katika 
daftari la kudumu la wapigakura.

‘’Tunakusudia kuanza kuandikisha wa-
pigakura wapya wenye sifa kwa ajili ya 
uchaguzi mkuu pamoja na kulihakiki daf-
tari la kudumu la wapigakura na kuondoa 
wapiga kura waliopoteza sifa ikiwamo wal-
iokufa,’’ alisema.

Mwenyekiti wa asasi ya kiraia ya Tacceo, 

Martina Kabisama, aliwataka waandishi 
wa habari kuzingatia na kufuata maadili 
ili kuhakikisha wanaelimisha jamii vizuri 
katika kipindi cha uchaguzi.

 Aliwataka waandishi wa habari kuwa-
hamasisha wananchi kwenda kupiga kura 
siku ya uchaguzi ili kutumia haki yao ya 
demokrasia kwa sababu baadhi ya wa-
nanchi hawapigi kura na kukosa haki yao 
hiyo, wakati wana sifa zote za kupiga kura.

 “Msiwakatishe tamaa wananchi wajen-
geeni ushujaa na kuwashajihisha waende 
kupiga  kura ili kuwa na demokrasia ili-
yokomaa. Waandishi wa habari mna ngu-
vu ya kubadili maisha ya watu,” alisema 
Kabisama. Aidha, alisema kipindi cha uch-
aguzi mkuu jamii inahitaji kupewa taarifa 
sahihi ambazo hazitakuwa na mwelekeo 
wa kuhatarisha na kuvunja amani.

‘’Tunaelekea katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020 na watu ambao watafanya 
kazi kubwa ya kutoa taarifa za uchaguzi 
huo ni ninyi wanahabari, ambapo mnatak-
iwa kuandika na kutoa taarifa zilizokami-
lika zenye kujenga na sio kubomoa taifa,’’ 
alisema.

Uchaguzi 2020

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar  imejifunza 
mambo mengi yenye manufaa katika 
mkutano wa 39 wa Wakuu wa Nchi 
na Serikali wa Umoja wa Nchi Wana-
chama wa Ushirikiano wa Maende-
leo (SADC), uliofanyika jijini Dar es 
Salaam.

Kwa mujibu wa Wizara ya Biashara 
na Viwanda, pamoja na mkutano huo, 
pia imenufaika na maadhimisho na 
maonyesho ya nne ya wiki ya viwan-
da ya nchi wanachama wa  SADC.

Hayo yalielezwa na Naibu Waziri 
Hassan Khamis Hafidh, katika kikao 
cha Baraza la Wawakilishi,  wakati 
akijibu suali aliloulizwa na  mwakili-
shi wa Jimbo la Mpendae Moham-
med Said, aliyetaka kujua ni faida 
gani zilizopatikana katika kuhakiki-
sha viwanda na bidhaa za Zanzibar 
zinapata masoko mapya katika nchi 
wanachama wa SADC.

Naibu Waziri, alisema miongoni 
mwa faida zilizopatikana  ni kuan-
zisha mahusiano ya kibiashara kati 
ya wazalishaji wa viwanda kutoka 
Zanzibar na wanachama wa SADC.

 Alisema pia Zanzibar imepata 
masoko mapya ya bidhaa ambayo 
yatawezesha kuinua uchumi wa wa-
fanyabiashara na taifa kwa ujumla.

 Naibu Waziri alieleza kuwa pia 
wameweza kujifunza namna ya 
kuhifadhi bidhaa na umuhimu wa 
vifungashio katika kuuza bidhaa 
katika soko la kimataifa la ukanda wa 
Kusini mwa Afrika.

 “Faida nyingine ni kupata fedha 
kutokana na mauzo ya bidhaa za wa-
jasiriamali  katika wiki ya maadhim-
isho na maonyesho,” aliongeza.

Aidha, akijibu swali lingine la ziada 
lililoulizwa na mwakilishi huyo, 
aliyetaka kujua Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar imejifunza nini katika 
mkutano huo mkubwa na wa kihis-
toria katika kuharakisha shughuli 
za maendeleo, Naibu Waziri Hafidh, 
alisema:

“Serikali imejifunza ushirikishwaji 
wa sekta binafsi katika masuala ya 
kimaendeleo, kuongeza nguvu katika 
sekta ya kilimo na kuziongezea 
thamani bidhaa kwa maendeleo ya 
kiuchumi na viwanda.”

SMZ 
yajivunia
mafanikio 
SADC

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, imeeleza kutoridhishwa na 
matokeo ya mtihani ya kidato cha pili na 
dasara la sita ya wanafunzi wa mikoa ya 
Kusini na Kaskazini Unguja.

Kutokana na hali hiyo, wizara imefuatilia 
na kubaini kwamba kuna sababu mbalim-
bali zinazopelekea hali hiyo ikiwamo utoro 
kwa wanafunzi.

  Hayo yalielezwa na Naibu Waziri wa 
wizara hiyo, Simai Muhammed Said, ka-
tika kikao cha Baraza la Wawakilishi wakati 

akijibu swali aliloulizwa na  mwakilishi wa 
nafasi za wanawake Hidaya Ali Makame.

Makame alitaka kujua wizara imejipanga 
vipi kuhakikisha kwamba wanafunzi hawa-
feli katika miaka ijayo.

Saidi,  alitaja sababu nyingine iliyopele-
kea wanafunzi kufeli kwa mikoa hiyo ni 
ushirikiano duni baina ya wazazi na wal-
imu kufuatilia na kusimamia  maendeleo 
ya elimu  ya watoto wao.

“Pia ajira katika umri mdogo, uhaba wa 
walimu wenye sifa hasa wa sayansi na hi-
sabati ni changamoto zinazopelekea hali 
hiyo,” alisema Said.

 Aidha, alisema upungufu wa vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia vikiwamo vifaa 
vya sayansi na kemikali ni sababu inay-
ochangia wanafunzi kufeli kutokana na ku-
kosa kusoma kwa vitendo na badala yake 
husoma kwa nadharia.

 Simai alieleza kuwa katika kuhakikisha 
kwamba matokeo ya shule zilizomo ka-
tika mikoa hiyo yanaimarika wizara yake 
imekuchukua hatua mbalimbali kama ku-
peleka vifaa vya kufundishia na kujifunza, 
vingine kwa ajili ya maabara, kompyuta na 
vitabu.  “Pia tumewajengea uwezo walimu 
650 wa masomo ya sanaa na wenye uwezo 

wa kufundisha masomo ya sayansi, hisa-
bati na Kiingereza,” alisema Naibu Waziri.

 Aliahidi kuwa wizara hiyo inatarajia ku-
kakutana  na kamati za shule katika mikoa 
hiyo kujadili na kuzitatua changamoto zi-
lizopo katika jamii zao likiwamo suala la 
utoro, ajira za utotoni na hali duni ya kush-
irikiana baina ya walimu, wazazi na jamii 
katika maendeleo ya wanafunzi.

  Alisema pia wataimarisha ukaguzi 
wa mara kwa mara katika mikoa hiyo ili 
kubaini upungufu katika ufundishaji na 
kuyafanyia kazi mambo yatakayoonekana 
yana changamoto.

Wizara yakerwa watoto kufeli

Wakazi wa Kijiji cha Seka Musoma Vijijini mkoani Mara, wakikinga maji juzi, katika moja ya mabomba yaliyowekwa na mwekezaji na 
kuwapunguzia usumbufu wa kutembea umbali mrefu kufuata huduma hiyo kwenye Ziwa Victoria. PICHA: SABATO KASIKA

Vikosi vya usalama kupiga kura siku moja kabla
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Balozi Ndobho 
alivyoenziwa
Na Sabato Kasika, aliyekuwa  
 MUSOMA

WAKAZI wa Kata ya Ifulifu, Mu-
soma Vijijini mkoani Mara, wame-
pendekeza sekondari inayojengwa 
katika kijiji cha Kabegi ipewe jina la 
Balozi Paul James Casmir Ndobho.

Lengo la kufanya hivyo ni kutam-
bua mchango wake kwa maendeleo 
na ustawi wa taifa, Mkoa wa Mara, 
Wilaya ya Musoma, kata na vijiji vy-
ote 68 vya Jimbo la Musoma Vijijini.

Balozi Ndobho alifariki dunia 
Septemba 9, mwaka huu na kuzikwa 
Jumamosi iliyopita, mjini Musoma, 
ambapo waombolezaji wakajulishwa 
hatua hiyo kuipa shule hiyo jina la 
‘James Ndobho Secondary School’.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Musoma Vijijini, Charles Magoma, 
ndiye aliyesema hayo na kufafanua 
kuwa hilo limefanyika kwa ajili ya 
kutunza kumbukumbu  kwa manufaa 
ya vizazi vijavyo.

“Wanavijiji wa Jimbo la Musoma 
Vijijini wameamua kuwatambua na 
kuwaenzi ndugu zao, wenye mchan-
go kwa maendeleo na ustawi wa 
taifa letu, mkoa wetu, wilaya yetu, 
kata zetu na vijiji vyetu,” alisema 
Magoma.

Paul James Casmir Ndobho alizali-
wa katika kijiji cha Murunyigo, Kata 
ya Ifulifu na alifanya kazi mbalim-
bali na kwenye ngazi mbalimbali, 
ikiwamo Mbunge wa Musoma Vijijini 
kuanzia mwaka 1965 hadi 1970.

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma na 
Balozi wa Tanzania nchini Urusi na 
nchi za Ulaya Mashariki (USSR na 
Eastern Europe) na nchini Kongo 
(DRC, iliyojulikana kama Zaire).

Katika uchaguzi wa ndani ya 
mfumo wa vyama vingi mwaka 1995, 
Balozi Ndobho alijitosa kuwania 
ubunge wa Musoma Vijijini kupitia 
Chama cha NCCR-Mageuzi na kufani-
kiwa kutwaa jimbo hilo.

Baada ya kumaliza kipindi cha 
miaka mitano cha ubunge, aliamua 
kurudi katika Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), hadi mauti yalipomkuta, 
alikuwa ni mwanachama wa chama 
hicho tawala.

Kuanzia mwaka jana hadi sasa, 
Balozi Ndobho anakuwa mtu wa pili 
kuenziwa jimboni humo baada ya 
Jaji Dan Mapigano ambaye jina lake 
limetumika kwa sekondari mpya in-
ayojengwa katika Kata ya Bugoji.

Shule hiyo inayotarajiwa kuanza 
kuchukua wanafunzi wa kidato 
cha kwanza mwaka ujao wa 2020, 
inaitwa Dan Mapigano Memorial 
Secondary School ikiwa ni kwa ajili 
ya kumuenzi jaji huyo.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe (kushoto), akipata maelezo kutoka Mkurugenzi wa Veri-
doc Global, Alex Mhagama,  wakati alipotembelea banda la kampuni hiyo, katika Mkutano wa 39 wa Makatibu Wakuu (Tehama) 
wa Nchi Wanachama wa SADC, unaoendelea jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Mikakati kumaliza dosari 
soko nyama nje yasukwa

Na Happy Severine, MASWA

WANANCHI wilayani Maswa 
mkoani Simiyu, wameeleza hofu 
yao kubwa ya kuendelea kutumia 
vyandarua   vinavyosaidia kuzuia na 
kujikinga na maambukizi dhidi   ya 
malaria, kwa madai kuwa vinapun-
guza nguvu za kiume. 

Pia wamesema kuwa   vyandarua 
hivyo vimekuwa vikieneza na kuzali-
sha  wadudu aina ya kunguni ambao 
huwasababishia homa kali. 

  Hayo yameelezwa jana   na wa-
hudumu wa afya ngazi ya jamii 
walipokuwa wakipokea vifaa   vya 
kazi ambavyo vitawasaidia  kurahisi-
sha utendaji, vilivyotolewa  na  Shiri-
ka lisilo la kiserikali la Kawiye Social 
Development Fund   (KASODEFO) 
chini ya ufadhili wa Tanzania Mar-
keting and Communication (TMarc) 
Mjini Maswa. 

 Wahudumu hao walisema asilimia 

kubwa ya jamii ya watu wa wilaya 
hiyo, bado  ina mitazamo hasi juu ya 
matumizi ya vyandarua, hali inayo-
sababisha wengi   wao kukataa kuvi-
tumia wakihofia kuingiliwa na kun-
guni na kupoteza nguvu za kiume. 

 Mhudumu wa afya ngazi ya jamii 
kutoka Kata   ya Busilili   wilayani 
Maswa, Mary Emmanuel,   alisema 
licha ya  kupungua kwa kiwango cha  
maambukizi ya ugonjwa wa malaria 
mkoani Simiyu, bado kuwa jamii ina 
uelewa mdogo dhidi ya ugonjwa huo, 
hivyo kupitia vifaa zikiwamo baiskeli  
vilivyotolewa vitawasaidia kurahi-
sisha katika kutoa elimu sahihi kila 
kijiji.

Mratibu wa malaria Mkoa wa Simi-
yu,  Dk.  Mugune Maheka,   alisema 
ugonjwa wa malaria   umepungua 
mkoani humo na kufikia asilimia 
sita na kubaini  kuwa uelewa wa wa-
nanchi bado upo chini, huku  mata-
rajio ya mkoa yakiwa   ni kumaliza 

kabisa tatizo hilo.
Alisema  mkoa huo  una mpan-

go   wa kuweka viuadudu   kwenye 
maji yaliyotuama ili kuzuia   mazal-
ia ya mbu ambayo husababisha   
ugonjwa huo.

  Pia alitoa wito kwa jamii kuacha 
dhana potofu dhidi ya dawa hizo na 
matumizi ya vyandarua kuwa yanasa-
babisha kupunguza nguvu za kiume, 
hivyo kueleza kuwa hazina madhara 
yoyote kwa binadamu na zipo kwa 
ajili ya kupunguza maambukizi ya 
ugonjwa huo.

Mratibu wa Kasodefo, Marius Isa-
vika,   alisema jamii imeweza kufiki-
wa kupitia matamasha, mikutano ya 
hadhara, matembezi ya nyumba kwa 
nyumba, mazungumzo ya mtu mmo-
ja mmoja na majadiliano ya vikundi 
ambapo wanalenga kuzifikia kata 87 
za Wilaya za Itilima, Maswa na Mea-
tu ili kukabiliana na kuutokomeza 
ugonjwa huo.

Wananchi wahofia vyandarua
kupunguza nguvu za kiume

Na Mariam Magili 

SERIKALI imesema inaendelea na 
mikakati ya kukabiliana na changa-
moto za soko la nyama nje ya nchi ili 
kuwapatia wafugaji fursa ya kufanya 
biashara hiyo.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, aliyasema hayo jana 
kwenye ziara ya kikazi ya siku tatu 
mkoani Kagera.

Katika ziara yake hiyo, Ulega alitem-
belea ranchi za Kikulula na Mabale na 
kuzungumza na wawekezaji katika 
ranchi hizo kisha kufanya mkutano 
wa hadhara katika Kijiji cha Katanda, 

Kata ya Kihanga wilayani Karagwe.
Naibu waziri huyo aliwataka 

wawekezaji walioko katika maeneo 
hayo kueleza changamoto ambazo zi-
nazowakwamisha kusairisha nyama 
nje ya nchi.

“Ranchi ya Kikulula lazima iendele-
zwe na kuwa ya mfano kwa kuwekewa 
mikakati mbalimbali ili iweze kuwa na 
tija kwa mfugaji na taifa kwa ujumla,” 
alisema. Aliwataka wawekezaji kuen-
delea vitalu vyao kwa kuweka miun-
dombinu imara bila kuwa na hofu ya 
uwapo wa mkataba wa muda mfupi 
ya mwaka mmoja.

Prof. Phillemon Wambura, Kaimu 

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Ranchi 
za Taifa (Narco), aliwataka wawekezaji 
kufuata sheria katika kumiliki vitalu ili 
kuepuka migogoro ya ardhi.

Baada ya kumaliza ziara yake, Ulega 
alikutana na Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era, Brigedia Jenerali Marco Gaguti, 
ambaye aliiomba Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi kuboresha zaidi sekta hiyo ili 
wafanyabiashara wanufaike. 

Baadhi ya changamoto zinazoik-
wamisha Tanzania kuuza nyama 
nje ya mipaka yake ni magonjwa wa 
ngozi, unenepeshaji kufanyika kwa 
mifugo umri mkubwa na kutokuwa na 
machinjio mengi ya kisasa.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Musoma 
Vijijini, Charles Mago-
ma, ndiye aliyesema 
hayo na kufafanua 
kuwa hilo limefanyika 
kwa ajili ya kutunza 
kumbukumbu  kwa 
manufaa ya vizazi vi-
javyo.
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HABARI KIMATAIFA
 

WASHINGTON, Marekani

MWENYEKITI wa Kamati ya 
Usafiri na Miundombinu bun-
geni Marekani, Peter DeFazio, 
amewaita Mkurugenzi wa Shiri-
ka la Boeing, Dennis Muilen-
burg na Mkuu wa Uhandisi, 
John Hamilton wa kitengo cha 
biashara cha Boeing kufika 
bungeni kutoa ushahidi Oktoba 
30, 2019.

Kamati ya usafiri na mi-
undombinu katika bunge la 
Marekani juzi ilimtaka mku-
rugenzi huyo kutoa ushahidi 
juu ya ndege aina ya 737 MAX 
ambayo hivi sasa imezuiliwa 
kusafiri kutokana na ajali mbili 
zilizosababisha vifo vya watu 
346 tangu Oktoba mwaka jana.

Mwenyekiti wa kamati hiyo 
ambaye ni mbunge, Peter 
DeFazio pia alimtaka John 
Hamilton Mkuu wa uhandisi 
katika kitengo cha biashara cha 
Boeing kufika bungeni kutoa 
ushahidi wake. Wawili hao 
wanatakiwa kufika bungeni 
Oktoba 30 mwaka huu.

Wiki iliyopita DeFazio alim-
womba Muilenburg kuwata-
yarisha wafanyakazi kadhaa 
wa kampuni hiyo kwa ajili ya 
kufanyiwa mahojiano kama se-
hemu ya uchunguzi wa bunge la 
Marekani kuhusiana na namna 
ndege hiyo ilivyotengenezwa, 
maendeleo pamoja na utendaji 
kazi wa ndege hiyo aina ya 737 
MAX.

   DW

Bunge lawaita 
mkurugenzi, 
mhandisi 
kutoa ushahidi

YERUSALEM, Israel

RIPOTI ya awali kuhusu 
matokeo ya uchaguzi mkuu 
nchini Israel zinaonyesha Wa-
ziri Mkuu,  Benjamin Netan-
yahu ameendelea kukabana 
koo na mpinzani wake mkub-
wa, Jenerali mstaafu Benny 
Grantz.

Vyombo vya habari nchini 
Israel vimeripoti kwamba cha-
ma cha Netanyahu mrengo 
wa kulia cha Likud na kile cha 
Bluu na Nyeupe cha mpinzani 
wake, Grantz kila kimoja kime-
pata viti 32 kati ya viti 120 vya 
bunge baada ya takribani asil-
imia 90 ya kura kuhesabiwa.

Ripoti hizo zilinukuu duru 
kutoka Tume ya Uchaguzi Is-
rael kwani kiwango hicho cha 
matokeo kilikuwa hakijachap-
ishwa rasmi na hakikutarajiwa 
kutolewa kabla ya jana alasiri.

Matokeo ya awali katika 
uchaguzi wa Israel kwa kawai-
da huwa si ya uhakika na huku 
matokeo rasmi yakitarajiwa 
kutolewa muda wowote.

Huenda Netanyahu akapata 
ushindi, ingawa vituo vyote 
vitatu vimeonyesha matokeo 
sawa.

Kwa matokeo hayo, pande 
zote zitatakiwa kuunda seri-
kali itakayojumuisha vyama 
vingine bungeni  hali inay-
oibua uwezekano wa mazun-
gumzo kuelekea kuundwa 
kwa serikali ya umoja.

Iwapo matokeo hayo ya 
awali yatabakia hivyo hadi 
mwisho, itakuwa ni pigo kub-
wa kwa Netanyahu, aliyekuwa 
na matarajio ya kuunda seri-
kali ya muungano wa vyama 
vya mrengo wa kulia, sawa-
sawa na ule uliopo sasa, huku 
akikabiliwa na uwezekano 

wa kufunguliwa mashtaka ya 
uisadi wiki chache zijazo.

Kwenye mkutano na wafua-
si wa chama chake baada ya 
uchaguzi mjini Tel Aviv jana 
usiku, Netanyahu aliashiria 
kwamba tayari amejiandaa 
kwa makubaliano magumu ya 
kuunda serikali ijayo ya muun-
gano ya Israel, huku akisisitiza 
umuhimu wa Israel kuwa na 
serikali imara itakayoutetea 
kwa nguvu zote Uyahudi.

Alisema, bado anasubiri 
matokeo rasmi akisisitiza 
kwamba Israel iko njia panda 
kihistoria, lakini ikiwa na fursa 
pana pamoja na changamoto 
kubwa katika siku za usoni.

Dalili zinaonyesha kuwa 
hakuna mgombea yoyote 
anayeweza kupata idadi kub-
wa ya wabunge kati ya Net-
anyahu na Gantz bila uungaji 
mkono wa Avigdor Lieberman 

aliyekuwa Waziri wa Ulinzi wa 
Netanyahu. 

Lieberman aliibuka kama 
mshindi wa kweli, kwani kuna 
uwezekano mkubwa kwamba 
ndiye atakayeamua juu ya ata-
kayejumuishwa katika serikali 
ijayo. Chama chake cha Yis-
rael Beitenu kimepata viti tisa.

Baada ya matokeo hayo ya 
awali, Lieberman alitoa wito 
wa serikali ya muungano wa 
chama chake, Likud na Bluu 
na Nyeupe akisema taifa hilo 
linakabiliwa na hali ya dharu-
ra.

Huu ni uchaguzi wa pili ka-
tika kipindi cha miezi mitano 
nchini humo na Rais Reuven 
Rivlin ambaye anatakiwa 
kuchagua mtu wa kuunda 
serikali ijayo akisema, ni lazi-
ma wajizuie kufanya uchaguzi 
mwingine. 

  DW

Netanyahu hali tete 
matokeo uchaguzi

Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Félix Tshisekedi, atia saini kitabu cha dhahabu cha wageni wa hes-
hima cha Mfalme wa Ubelgiji, Philippe, wakati wa ziara yake ya kiserikali. PICHA: RFI

BRUSSELS, Ubelgiji

ZIARA ya kiserikali ya Rais wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Felix Tsh-
isekedi nchini Ubelgiji imeendelea.

Lakini mapokezi ya Rais wa DRC kwa 
viongozi wa Brussels yameibua maswali 
mengi, ikiwa ndani na nje ya nchi.

Nchi hizo mbili zimesaini nakala kadhaa 
kuashiria kuanza tena kwa ushirikiano kab-
la ya Rais Tshisekedi kupokelewa na Mfalme 
wa Ubelgiji. 

Lakini ziara hiyo yenye lengo la kufufua 
ushirikiano na kuboresha uhusiano kati 
ya DRC na Ubelgiji haikuwafurahisha wa-
nanchi wa DRC, baadhi wamekosoa na wen-
gine wamekaribisha.

Baadhi ya wananchi wa DRC walijaribu 
kuandamana kabla ya Jeshi la Polisi Ubel-
giji kuingilia kati na kuwatawanya, mbali 
na maeneo rasmi. Wanalaumu Ubelgiji kwa 
kumpokea Rais Tshisekedi wakati uchaguzi 
wake ulipingwa.

“Tuko hapa kuelezea kutoridhishwa 

kwetu kwa kukaribishwa Tshisekedi hapa 
Ubelgiji. Wakongo mnaowaona hapa ha-
wamtambui Tshisekedi kama Rais wa DRC. 
Kwetu sisi, tunaona kuwa alifanya mapin-
duzi ya uchaguzi nchini DRC,” mmoja kati 
ya waandamanaji amesema alipokuwa aki-
hojiwa na waandishi wa habari.

Nchini DRC, wapinzani nao walionyesha 
kutoridhika na ziara hiyo ya Rais Tshisekedi 
nchini Ubelgiji. 

Kwa upande wa Martin Fayulu, mgombea 
urais aliyeshindwa katika uchaguzi wa urais 

na ambaye anaendelea kupinga matokeo ya 
uchaguzi, alisema Ubelgiji imempokea mtu 
ambaye hana uhalali wa kisiasa.

“Baada ya taarifa zilizotolewa na wanasia-
sa wa Ubelgiji, nadhani ni ukosefu wa hes-
hima kwa wananchi wa DRC. Wanampokea 
mtu anayepuuzia demokrasia? Tshisekedi 
hataweza kufanya chochote mwenyewe 
kwa sababu hana uwezo wa sera yake. Ka-
bila bado yupo, anasubiri na anaongoza kila 
kitu,” alisema Fayulu.

RFI

Ziara ya Tshisekedi Ubelgiji yazua gumzo

Mwenyekiti wa kamati 

hiyo ambaye ni mbunge, 

Peter DeFazio pia al-

imtaka John Hamilton 

Mkuu wa uhandisi katika 

kitengo cha biashara cha 

Boeing kufika bungeni 

kutoa ushahidi wake. 

Wawili hao wanatakiwa 

kufika bungeni Oktoba 

30 mwaka huu.
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HABARI KITAIFA

RC Pwani 
afagilia mmiliki 
Global Packaging
Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Mhandisi Everest Ndikilo, amem-
mwagia sifa mmiliki wa Kampuni ya 
Global Packaging na Wande Print-
ing and Packaging  Ltd,  Joseph 
Wasonga, katika jitihada zake za 
kuchangia shughuli za maendeleo  
mkoani humo.

Akizungumza na wanahabari 
wakati wa makabidhiano ya mifuko 
200 ya saruji kusaidia ujenzi wa 
ukumbi na ofisi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM)  Mkoa wa Pwani mjini 
Kibaha, Mhandisi Ndikilo alisema 
kuwa mwenyekiti wa kampuni hizo 
amekuwa mfano wa kuigwa katika 
kuchagiza maendeleo katika mkoa 
wake.

“Kwa kipekee kabisa napenda 
kumshukuru Mwenyekiti wa Kam-
puni ya Global na Wande Printing 
kwa namna anavyojitoa katika 
kutimiza malengo ya chama na seri-
kali mkoani hapa, jambo ambalo li-
napaswa kuigwa na kila mwekezaji 
na wadau wote wa maendeleo,’’ 
alisema Mhandisi Ndikilo.

Kuhusu mchango wa mifuko 
200 ya saruji ambayo ilikabidhiwa 
kwa Ofisi ya CCM Mkoa wa Pwani, 
alisema ujenzi wa ukumbi na ofisi 
za mkoa utaongeza fursa katika 
Mkoa wa Pwani.

“Mchango huu kwa CCM Mkoa 
ukitumika vizuri na hatimaye 
kukamilika kwa ujenzi wa ukumbi 
na ofisi utachangia sana kuongeza 
fursa za ajira, kuongezeka kwa 
mapato na kuendelea kuimarika 
kwa CCM ndani ya Mkoa wa Pwani,’’ 
alisema Mkuu wa Mkoa.

Aidha, Ndikilo alitoa wito kwa 
wadau wengine wa chama na seri-
kali kuendelea kuchangia ujenzi wa 
ukumbi huo kwani bado upo katika 
hatua za awali.

“Nitoe wito kwa wadau wa chama 
kuendelea kuchangia ujenzi wa ofisi 
hizi kama ambavyo Katibu Mkuu 
wa CCM Taifa Bwana Bashiru Ally 
amekuwa akisisitiza kwamba watu 
wa chama waone fahari kuchangia 
maendeleo ya chama chetu, Bwana 
Wasonga kaanza na wengine tu-
fuate,’’ alisisitiza Mhandisi Ndikilo.

Mkurugenzi wa Global Packaging 
ambaye alikabidhi mifuko hiyo kwa 
niaba ya mwenyekiti wa kampuni 
hizo,  Benno Mwitumba, alisifu 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Pwani chini 
ya Mhandisi Ndikilo kwa namna 
ambavyo imekuwa ikitoa ushiriki-
ano kwa wawekezaji na wadau wa 
maendeleo mkoani humo.

‘‘Tunaishukuru ofisi ya mkoa kwa 
kutuunga mkono na kwa kuweka 
mazingira rafiki kwa wawekezaji 
hali ambayo imeturahisishia sana 
katika kuendesha shughuli za 
uwekezaji katika viwanda na mae-
neo mengine ya kijamii,’’ alisema  
Mwitumba.

Mwitumba alisema watajitahidi 
kuongeza ushawishi wao kwa kam-
puni na mashirika mbalimbali ya 
maendeleo ili kufanikisha ujenzi wa 
ukumbi kwa wakati.

 

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Standard Chartered Tanza-
nia imetajwa kuwa benki bora Afrika na 
kupata tuzo ya kutoa huduma za kifedha 
kidijitali kwa wateja wake kwa mwaka 
2019.

Kwa Afrika Benki hiyo imeshinda tuzo 
nane kati ya 10 zilizotolewa kwa mwaka 
2019.

Tuzo hiyo inatokana na huduma bora 
zinazotolewa na benki hiyo ya ‘Mobile 
Banking App’.

Taarifa iliyotolewa na benki hiyo kwa 
vyombo vya habari jana, ilisema kuwa 
benki hiyo imetajwa kwenye jarida lin-
aloandika habari za taasisi za kifedha la 

journal, Global Finance.
Pamoja na tuzo hiyo, benki hiyo pia 

imetambuliwa kwa usalama wa taarifa 
na kudhibiti uhalifu wa kifedha kupitia 
mtandao wa kidijitali.

Oisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya 
Standard Chartered, Sanjay Rughani, 
alisema tuzo hiyo inaonyesha jinsi gani 
benki ilivyojihakikishia kuifanyia kazi 
ajenda ya kidijitali na inavyoongoza njia 
katika kutatua matatizo ya kidijitali ya-
nayoendana na mipango ya nchi ya ajen-
da za kifedha.

“Huduma zetu ni kielelezo cha jinsi 
benki yetu inavyoendelea kuwekeza 
kwenye teknolojia na kumridhisha mteja 
wetu,” alisema.

Alisema huduma za kidijitali zinaon-
doa utamaduni wa zamani na kuleta 
mabadiliko ya huduma za biashara za 
kibenki kwa lengo la kuboresha matakwa 
ya wateja.

Akizungumzia tuzo hiyo, Oisa Mtend-
aji Mkuu kwa upande wa Afrika na 
Mashariki ya Kati wa benki hiyo, Sunil 
Kaushal, alisema hiyo ni ushuhuda kuwa 
mabadiliko ya kidijitali yanalipa.

Vigezo vya ushindi pamoja na mambo 
mengine vilizingatia uimara wa kuvutia 
huduma za kidigitali kwa wateja, mafani-
kio ya kuvutia wateja katika huduma za 
kidijitali, ukuaji wa wateja kidijitali na fai-
da zilizopatikana kutokana na huduma 
hizo.

Kozi kimataifa ya uratibu 
matukio yazinduliwa  Dar 

Na Beatrice Moses 

UKUAJI wa sekta ya utalii duniani na 
nchini umechochea     Chuo cha Taifa 
cha Utalii kuanzisha kozi mpya ya ki-
mataifa ya  uratibu wa matukio (Event 
Management). 

Akizungumzia hatua hiyo jana  kwe-
nye hafla fupi ya uzinduzi   wa progra-
mu hiyo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Waka-
la wa Chuo cha Taifa cha Utalii, Dk.  
Shongo   Sedoyeka, alisema kozi hiyo 
inalenga kuwajengea uwezo na weledi 
waandaaji na waratibu wa matukio. 

“Tunalenga kuwajengea uwezo am-
bao wamenza kujihusisha na kazi hii, la-
kini pia na wale wanaopenda kujiunga 
na fani hii nchini na kwenye mataifa 
mengine,” Dk. Sedoyeka alisema.

Alisema hatua hiyo imefikiwa kutoka-

na  na ushirikiano kati ya chuo hicho na 
Chuo Kikuu cha Visiwa vya Vancouver 
cha Canada.

“Pia katika kuunga mkono juhudi za 
serikali za ukuaji wa viwanda katika ku-
fikia uchumi wa kati,” alisema. 

Alibainisha kuwa wakala wa chuo 
hicho una jukumu la kutoa mafunzo, 
kufanya  utafiti na kutoa ushauri wa ki-
taalamu katika fani za utalii na ukarimu. 

Dk. Sedoyeka alisema kozi hiyo 
itaanza kutolewa kuanzia mwaka wa 
masomo 2019/2020 katika chuo hicho 
kilichopo jijini Dar es Salaam. 

Mdau wa tasnia ya uandaaji wa 
matukio, Antoni Luvanda, aliushukuru 
uongozi wa wakala kwa kuamua kuan-
zisha kozi hiyo ambayo anaamini itawa-
saidia kuwajengea njia ya kupata fursa 
nzuri zaidi. 

“Kuna mikutano mikubwa ya ki-
mataifa ambayo imefanyika nchini kwa 
sababu ya kutokuwa   na cheti hatupe-
wi uzito, mfano ukifuatilia kwa karibu 
mkutano wa SADC waratibu asilimia 
kubwa walitoka nje ya nchi, binafsi na-
farajia kujiunga,” Luvanda alisema.

Alifafanua kuwa licha ya kuwa ana-
tambulika na wengi kwa shughuli zake, 
lakini amekuwa akizifanya kutokana na 
kipaji hakuwahi kusomea mahali pop-
ote.  Mkurugenzi wa Mafunzo wa Chuo 
hicho, Stephen Madenge, alisema kozi 
hiyo inatolewa kwa ngazi ya astashaha-
da na shahada kwa miaka miwili. 

“Hii kozi ni muhimu hakuna chuo 
rasmi kinachotoa au kilichowahi ku-
fundisha, ni fani yenye soko, mhit-
imu anaweza kujiajiri au kuajiriwa ,” 
Madenge alisema. 

Benki Standard Chartered 
Tanzania yang’ara Afrika

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiangali ujazo tofauti wa sukari unaofanywa na kiwanda cha sukari Kilombero al-
ipokitembelea kuangalia mchakato wa upanuzi wa kiwanda hicho juzi. Wa kwanza kulia ni Naibu Waziri wa Kilimo, 
Omary Mgumba, akifuatiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni hiyo, Guy Williams na kulia kwa Waziri Mkuu ni 
Mkuu wa Uhusiano wa kampuni hiyo, Joseph Rugaimukamu. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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DORTMUND, Ujerumani

JADON Sancho amesema kwamba, 
hajui majaliwa yake yako wapi, la-
kini nyota huyo wa Borussia Dort-
mund amesema anataka kushinda 
mataji na miamba hao wa Ujerum-
ani licha ya kuhusishwa na mpan-
go wa kutakiwa kule Manchester 
United.

Sancho ameripotiwa kwamba 
yupo kwenye rada za United kwa 
ajili ya kumsajili na kutua pale 
kwenye Uwanja wa Old Trafford.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England mwenye umri wa miaka 

19, alionyesha kiwango cha juu 
wakati Dortmund ikitoka sare ya 
bila kufungana na Barcelona kwe-
nye mchezo wao wa kwanza wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, juzi Ju-
manne.

Alipoulizwa baada ya mchezo 
huo kuhusu majaliwa yake, San-
cho aliiambia Viasport: “Siwezi ku-
zungumza kuhusu majaliwa yangu 
ya baadaye. Nataka tu kucheza 
mpira. Nataka kujitoa kwa asilimia 
100 hapa Borussia Dortmund.

“Nataka kufanya vizuri zaidi ni-
kiwa na Dortmund. Kwa uhakika 
kabisa nataka kushinda mataji na 

kila kitu.”
Sancho amejiimarisha yeye 

mwenyewe kama mmoja wa 
wachezaji makinda wenye kipaji 
cha hali ya juu baada ya kuondoka 
kwa mabingwa wa Ligi Kuu ya Eng-
land, Manchester City mwaka 2017.

Alifunga mabao 12 na kutoa 
pasi za mwisho 14 wakati Dort-
mund ilipomaliza nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya 
Ujerumani, Bundesliga, nyuma ya 
Bayern Munich msimu uliopita, 
huku tayari Sancho akiwa na ma-
bao mawili na pasi za mwisho nne 
msimu huu.
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MADRID, Hispania 

G
AZETI la Daily Mail limeripoti 
kwamba, klabu za Real Madrid 
na Barcelona zipo kwenye mbio 
moja za kuwania saini ya nyota 

wa Napoli, Fabian.
Fabian amejiimarisha yeye mwenyewe 

kama mmoja wa viungo bora Ulaya na mi-
amba hao wa Hispania sasa wanapigania 
kuipata saini yake.

Wapinzani hao wa La Liga wote wame-
onyesha nia ya wazi kabisa ya kutaka 
kumsajili Fabian.

Fabian aliondoka Real Betis na kutua 
Napoli mwaka 2018 na mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Hispania haraka ameoneka-
na kuwa na kiwango cha juu zaidi.

Hata hivyo, klabu yake ya Napoli im-
ebainisha wazi kwamba, hawana mpango 
wowote wa kumuuza mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23, kwani timu 
hiyo ina mipango naye ya muda mrefu.

HABARI MICHEZO

Sylvinho: 
Lyon imeanza 
vibaya 
Mabingwa 
Ulaya
LYON, Ufaransa 

KOCHA wa Lyon, Sylvinho aliachwa  
amepagawa baada ya timu yake kuanza 
kwa sare ya kufungana bao 1-1 na 
Zenit kwenye mchezo wa kwanza wa 
makundi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
juzi Jumanne.

Kocha huyo alisema kwamba, timu 
yake ilionekana kumpa ‘stresi’ mapema 
tu tangu mwanzo wa mchezo huo.

Zenit walianza kwa kufunga bao 
kabla ya kipindi cha pili, wakati Sardar 
Azmoun alipowatoa mabeki eneo la 
penalti na kupiga shuti lililojaa wavuni.

Lyon walisawazisha goli hilo mara tu 
baada ya kuanza kwa kipindi cha pili 
shukrani kwa Memphis Depay ambaye 
alifunga kwa penalti.

Lakini pia Depay aliikosesha bao 
Lyon wakati aliposhindwa kutumia 
nafasi aliyoipata kufunga akiwa peke 
yake na goli kwenye mchezo huo wa 
Kundi G.

Sylvinho ambaye alikuwa anaiongoza 
timu hiyo kwa mara ya kwanza kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya anaamini 
kwamba, Lyon walikuwa na nafasi ya 
kushinda mchezo huo.

“Tulianza vibaya, pengine kwa sababu 
wachezaji walionekana kama ‘wanastre-
si’,” alisema kocha huyo raia wa Brazil 
akiwaambia waandishi wa habari. 

“Tulikuwa na nafasi nzuri kwa pamoja 
na tungetulia tungeweza kupata mabao 
zaidi, lakini wachezaji hawakuonekana 
kuwa kwenye kiwango chao.”

Sancho: Kuondoka? 

Nitabaki Dortmund

FABIAN 
AGOMBEWA 
MADRID, 
BARCA



NAPLES, Italia 

JURGEN Klopp amesema kwamba 
Napoli inaweza kushinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, huku kocha 
huyo wa Liverpool alikisifia kikosi 
chake kilicheza vizuri licha ya ku-
fungwa.

Liverpool mabingwa watetezi 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya wali-
fungwa mabao 2-0 na Napoli kwe-
nye mchezo wa kwanza wa Kundi 
E, juzi Jumanne.

Dries Mertens alifunga penalti 

dakika ya 82 baada ya Jose Callejon 
kudondoshwa na Andy Robertson 
kwenye mchezo huo uliopigwa 
Uwanja wa San Paolo, ambapo 
VAR ndio ilitumika kuamua penalti 
hiyo, na Fernando Llorente akaf-
unga la pili.

Kocha wa Liverpool, Klopp, am-
baye msimu uliopita walifungwa 
bao 1-0 na Napoli kwenye hatua 
ya makundi, alionekana kutori-
dhishwa na maamuzi ya penalti na 
wakati alipoulizwa kuhusu nafasi 
ya kikosi hicho cha Carlo Ancelotti 

kwenye michuano hiyo, alisema: 
“Wanaweza kushinda mashindano, 
hivyo ndivyo ilivyo.

“Kama una mipango na mabao, 
kama ukiwa na wachezaji 
wazuri, ambapo wao walikuwa 
nao, wanaweza kushinda 
mashindano.

“Kwenye mashindano haya una-
takiwa kuwa na bahati pia, lakini 
wao walikuwa na kikosi kizuri na 
wana nafasi nzuri kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Ndio, wanaweza 
kushinda bila shaka yoyote.”

DORTMUND, Ujerumani

L
IONEL Messi “alifanya yakutosha” 
aliporudi dimbani wakati Barce-
lona ikitoka sare ya bila kufungana 
na Borussia Dortmund kweye 

mchezo wa kwanza wa hatua ya makundi 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya juzi Jumanne, 
amesisitiza kocha Ernesto Valverde.

Messi alicheza mechi yake ya kwanza 
msimu huu baada ya kupona kigimbi 

cha mguu wakati Barca ikilazimishwa 
sare na Dortmund ugenini kwenye 
mchezo huo wa Kundi F.

Nahodha huyo wa Barca alikaa 
benchi hadi kipindi cha pili kwe-
nye mchezo huo, na alipoingia 
alionekana kucheza vizuri.

“Yeye ni kama mchezaji yey-
ote ambaye hajacheza wakati 
wa maandalizi ya msimu 
mpya,” alisema Valverde.

“Alicheza kwa kiwango 
cha kuvutia na kasi, am-

bapo hakuwa na maan-
dalizi ya kutosha.

“Ni dakika zake 30 za 
kwanza. Alifanya ya ku-

tosha. Pia ulikuwa mch-
ezo wa kwanza kwa 

Luis Suarez kucheza 
kwa dakika zote.”

Barca itamshuk-
uru golikipa wake, 
Marc-Andre ter 
Stegen ambaye 

aliokoa penalti 
ya Marco Reus 
katika kipindi 

cha pili.
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Klopp: Napoli inaweza 
kubeba ubingwa Ulaya

MESSI 

KAFANYA 

YA KUTOSHA 

- VALVERDE

LIVERPOOPL, England 

FRANK Lampard amethibitisha kwamba, 
Ross Barkley ndiye ameteuliwa kuwa 
mpigaji penalti wa Chelsea baada ya 
mchezaji huyo wa kimataifa wa England 
kukosa wakati wakifungwa bao 1-0 na 
Valencia kwenye mchezo wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, juzi Jumanne.

Lampard akiiongoza kwa mara ya 
kwanza Chelsea kwenye mchezo wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, alipoteza 
mchezo huo kwa bao la Rodrigo Moreno 
la kipindi cha pili na kumfanya kocha 
lbert Celades kupata ushindi wake wa 
kwanza kwa Valencia.

Chelsea walipewa penalti kwenye 
mchezo huo uliopigwa Uwanja wa 
Stamford Bridge baada ya mwamuzi, 
Cuneyt Cakir kutumia VAR kuthibitisha 
kama Daniel Wass aliushika kwa mkopo 
mpira wa kichwa uliopigwa na Fikayo 
Tomori.

Barkley akitokea benchi alipewa 
nafasi ya kupiga penalti hiyo baada 
ya kutokea majadiliano kati yake na 
Willian na Jorginho, lakini shuti lake 
likagonga mwamba wa juu.

Lakini Lampard alithibitisha mara 
baada ya mchezo huo, kuwa Barkley 
ataendelea kuwa chaguo la kwanza 
kwa kupiga penalti za Chelsea kama 
ambavyo alipewa nafasi hiyo wakati 
klabu hiyo ikiwa kwenye maandalizi 
ya msimu mpya.

“Ross ndiye mpiga penalti wetu. 
Alifunga penalti nyingi wakati wa 
maandalizi ya msimu mpya wa 
ligi na alipewa yeye alipoingia 
uwanjani,” alisema Lampard 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Ataendelea kupiga penalti, kwani 
alikuwa akipiga tangu mwanzo, 
lakini leo (juzi) alikosa. Sioni tatizo 
ataendelea kupiga penalti za Chelsea.

“Sijui majadiliano kati yao (Jorginho 
na Willian) yalitoka wapi, kwani 
wanajua kwamba, Ross ndiye mpiga 
penalti wetu na alikosa.”

Barkley mpiga 
penalti Chelsea 
- Lampard



WILSON AANDALIWA OFA UTD

MANCHESTER United inajiandaa kutoa ofa kwa 
mshambuliaji wa Bournemouth, Muingereza Callum 
Wilson, 27, ambaye amefunga mabao mawili katika 
mechi zake mbili zilizopita. (Sun)

RUIZ AVUTIA VIGOGO ULAYA

REAL Madrid, Barcelona na Liverpool zinaitaka saini 
ya kiungo wa Napoli, Mhispania Fabian Ruiz, 23. (Mail)

SANCHO AULIZIWA UNITED

MANCHESTER United iliulizia kuhusu uwezekano 
wa kumpata winga wa Borussia Dortmund, Muingereza 
Jadon Sancho, 19. (Viasport Football - via Manchester 
Evening News)

FATI ANUKIA MITANO BARCA

WINGA wa Barcelona, mzaliwa wa Guinea-Bissau, 
Ansu Fati, 16, yupo mbioni kukubali mkataba mpya wa 
miaka mitano na klabu hiyo baada ya kufumania nyavu 
mara mbili kwenye mechi tatu za La Liga alizocheza. 
(AS - in Spanish)

COUTINHO ANOGEWA BAYERN 

KIUNGO Mbrazil Philippe Coutinho, 27, amesema 
Bayern Munich ambayo anaichezea  kwa mkopo 
akitokea Barcelona  ni “zaidi ya familia” kuliko Barca na 
klabu yake ya zamani ya Liverpool. (Liverpool Echo)

ROONEY AFUNGUKA MALIPO MLS

MSHAMBULIAJI wa DC United na aliyewahi 
kuichezea Manchester United na England, Wayne Roon-
ey, 33, amesema wachezaji wa Ligi Kuu Marekani (MLS) 
wanapaswa kulipwa zaidi. (ESPN)

ISCO SASA AWINDWA JUVE

NYOTA wa Real Madrid na Hispania, Isco, 27, ambaye 
aliivutia Manchester City na Liverpool, anatakiwa na 
Juventus, ambayo inaandaa pauni milioni 66 kwa ajili 
ya kutoa ofa kwa mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Malaga. (Sun)

STERLING KUMRITHI MESSI, CR7

WINGA wa Manchester City, Raheem Sterling, 24, 
“anashinda mbio” za kumrithi mshambuliaji wa Barce-
lona Lionel Messi, 32, na straika wa Juventus, Cristiano 
Ronaldo, 34, kama mchezaji bora duniani, kwa mujibu 
wa nyota wa zamani wa kimataifa, Xavi. (Mirror)

LARSSON AMULIKWA SOUTHEND

KLABU ya Southend United inayohaha kwenye 
League One, inamtaka mshambuliaji wa zamani wa 
Sweden, Celtic, Barcelona na Manchester United, Hen-
rik Larsson kuwa kocha wao mpya. (Mail)

LLORIS AIFIKIRIA SPURS, MLS

KIPA wa Tottenham na Ufaransa, Hugo Lloris, 32, 
amesema kuna uwezekano kumalizia soka lake klabuni 
hapo na anavutiwa kwenda kucheza soka Ligi Kuu 
Marekani (MLS), kabla ya kutundika daluga. (France 
Football - in French)

UBAHILI WAMGHARIMU PEP

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola amekosa 
wachezaji aliokuwa akiwawinda kwa sababu alikataa 
kulipa dau kubwa. (Guardian)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DORTMUND, Ujerumani

A
NTOINE Griezmann ame-
sisitiza kuwa itachukua 
muda kwake kuweza ku-
zoeana na kufanya kazi vi-

zuri na Lionel Messi na Luis Suarez, 
kauli hiyo akiitoa baada ya Barcelona 
kuondoka na pointi moja dhidi ya 
Borussia Dortmund kwenye mechi 
yao ya ufunguzi ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya makundi.

Barcelona iliambualia
 sare tasa ugenini dhidi 

ya miamba hiyo ya Bun-
desliga, Dortmund katika
 mechi ya Kundi F baada 

ya kipa Marc-Andre ter 
Stegen kuokoa penalti ya

 Marco Reus.
Nyota wa Barca, Messi alicheza 

mechi yake ya kwanza msimu huu 
baada ya kupona majeraha ya kigim-
bi cha mguu, akiingia akitokea benchi 

kipindi cha pili lakini ulikuwa usiku 
wa kuchanganya kwa mabingwa hao 
wa La Liga, ambao kikosi chao kilim-
jumuisha Suarez na usajili mpya wa 
majira ya joto, Griezmann.

“Huu ni mwezi wangu wa pili tangu 
nitue hapa, ninapaswa kuendelea 
kutumika na kucheza zaidi nao ku-
weza kuelewa namna wanavyocheza 
Suarez na Leo,” Griezmann, ambaye 
alisajiliwa kwa euro milioni 120 aki-
tokea Atletico Madrid  alikiri kupitia 
Movistar +.

“Hatujagonga mlango vyakutosha 
na lazima tujizatiti na kufanyia kazi 
hilo. Ni pointi lakini Marc alizuia pen-
alti na kuokoa michomo mingine.”

Kocha Mkuu wa Barca, Valverde 
alifunguka, wanapaswa kumshukuru 
Ter Stegen kwa kuokoa vizuri ikiwa 
ni pamoja na kuucheza mkwaju wa 
Mjerumani mwenzake, Reus katika 
dakika ya 57.

“Ilikuwa ni mechi ngumu katika ha-
masa kubwa ya mashabiki,” Valverde 
alisema. “Tulilazimika kuhaha sana, 

zaidi baada ya mapumziko wakati 
tulipopoteza udhibiti na walikuwa 
hatari sana.

“Katika kipindi cha kwanza tulita-
wala zaidi kidogo. Tulikuwa tunakosa 
theluthi ya mwisho. Tunapaswa kum-
shukuru Marc-Andre ter Stegen kwa 
kiwango chake cha kuokoa.

“Tunajua tunapaswa kujizatiti 
ugenini. Tulijaribu kumpa dakika 
chache Messi na Luis Suarez alicheza 
tangu mwanzo.”

Ter Stegen aliongeza: “Watu wana-
jua kile ninachoweza. Ninachotaka 
tu ni kuzingatia zaidi katika kazi na 
kiwango kwa asilimia 100 ya uwezo 
wangu. Leo nadhani nimeonyesha 
hilo.”

Nahodha wa Dortmund, Reus aliki-
ri kuchanganyikiwa kwake kufuatia 
kukosa nafasi kama hiyo ya kipekee 
ya kuwafunga miamba hiyo ya Hispa-
nia. Alisema: “Marc ni kipa wa daraja 
la juu duniani. Penalti yangu sikupiga 
vizuri. Nitarudi katika uwanja wa ma-
zoezi kwa hilo.”

   Huu ni mwezi wangu wa pili tangu nitue 
hapa, napaswa kuendelea kutumika, kucheza...

GRIEZMANN: NAHITAJI MUDA 
KUNOGA NA MESSI, SUAREZ
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MAKALA MAALUM

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), lime-
wataka viongozi wa timu mbalimbali visi-
wani hapa kuacha tabia ya kuandika taarifa 
zisizo sahihi za wachezaji wao wakati wan-
apofanya mchakato wa kuwahamisha.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mku-
rugenzi wa Mashindano wa ZFF, Ali Mo-
hammed, alisema tabia hiyo itawaweka 
viongozi wahusika katika matatizo pale 
itakapobainika wametenda kosa hilo.

Mohammed alisema tabia hiyo inakwa-
misha wachezaji kuanza kutumikia klabu 
mpya kutokana na kuwapo kwa pingamizi 
au kutokamilika mapema kwa usajili wa 
nyota wanaotakiwa kuhama kwa wakati.

“Udanganyifu huo unachangia kukwa-
misha usajili wa wachezaji wengi, usajili 
na uhamisho wao kutokuwa halali, wana-
sababisha hata kuleta usumbufu katika 
mchakato wa kupitisha fomu za usajili wao 
kwenye timu walizohamia,” alisema kion-
gozi huyo.

Alisema timu nyingi zimekuwa zikikiuka 

taratibu za usajili na kutaja sababu mo-
jawapo inayowakwamisha ni kuanza ku-
fanya mazungumzo na mchezaji badala ya 
klabu yake anayoitumikia.

“Malalamiko hayo ni mengi, hususan ku-
toka katika timu ndogo, klabu za Ligi Kuu 

zimekuwa zikichukua wachezaji kutoka 
katika madaraja ya chini bila kuwapo kwa 
makubaliano na uongozi husika, badala 
yake makubaliano yanafanywa baina ya 
mchezaji na timu anayokwenda, hii si sa-
hihi,” Mohammed alisema.

Hata hivyo, alisema ZFF kupitia kamati 
yake ya mashindano imejipanga kuhakiki-
sha inasimamia kanuni na wachezaji wote 
wenye mkataba watahamishwa kihalali 
kwa mujibu wa kanuni za mashindano zi-
navyoelekeza.
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Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya vijana 
ya umri chini ya miaka 20, Zuberi Katwila, 
amesema wachezaji wake wameimarika na 
wako tayari kutwaa ubingwa wa mashinda-
no ya Afrika Mashariki na Kati ambayo ya-
natarajiwa kuanza keshokutwa, Jumamosi 
nchini Uganda.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katwila, 
alisema wachezaji wake wameimarika na 
kila mmoja amejipanga kwenda kupepe-
rusha vema bendera ya Tanzania Bara ka-
tika mashindano hayo yanayoandaliwa na 
Baraza la Soka Afrika Mashariki na Kati (CE-
CAFA).

Katwila alisema mechi za kirafiki ambazo 
wamecheza zimewaimarisha na wanaamini 
watatimiza malengo yao.

“Morali iko juu, wanajua Watanzania 
wanataka nini, wamedhamiria kuweka 
heshima na kuweka rekodi, wanajua wa-
napokuwa kwenye timu ya Taifa wana-
takiwa wafanye nini, malengo ni kurudi na 
kikombe,” alisema Katwila.

Kocha huyo aliongeza kuwa hana ma-
jeruhi katika kikosi chake na ushindani 
wa namba ni mkubwa, kutokana na kila 
mchezaji kuonyesha uwezo mzuri kuanzia 
kwenye mazoezi hadi katika mechi za kirafi-
ki ambazo wamecheza.

Naye nahodha wa timu hiyo, Dickson Job, 

alisema kuwa kila mchezaji amejipanga ku-
fanya vizuri katika mashindano hayo na ha-
wana wasiwasi wa aina yoyote.

“Kundi letu liko kawaida kutokana na tu-
livyojiandaa, tunaamini tutafanya vizuri na 
kuvuka hatua ya makundi, tunachosubiri ni 
michuano ianze,” alisema nahodha huyo.

Tanzania Bara itakayokuwa kwenye kituo 
cha Jinja, imepangwa katika Kundi B ikiwa 
pamoja na Kenya, Ethiopia na “ndugu” zao, 
Zanzibar.

Wenyeji Uganda wanatarajia kufungua 
mashindano hayo kwa kuwakaribisha yos-
so wenzao kutoka Eritrea kwenye Uwanja 
wa Gulu wakati Tanzania Bara wataanza 
kampeni ya kuwania ubingwa huo Jumapili 

KATWILA ATAMBA BARA

KUBEBA U-20 CECAFA

Na Philip Nyiti, Tudarco

SHIRIKISHO la Filamu Tanza-
nia (TAFF), kwa kushirikiana na 
Bodi ya Filamu nchini wa-
natarajia kutambulisha rasmi 
mchakato wa rasimu mpya ya 
katiba ya filamu kwa wasanii 
na wadau wanaofanya kazi 
kwenye tasnia hiyo, imefaha-
mika.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, Rais wa TAFF, 
Simon Mwakifamba, alisema 
baada ya kuitambulisha rasimu 
hiyo mpya, mchakato utakao-
fuata ni ukusanyaji wa maoni 
kutoka kwa wadau mbalimbali 
wa sanaa hiyo ya filamu.

Mwakifamba alisema wanat-
arajia kupokea maoni kwa njia 
mbalimbali ikiwamo mitandao 
ya kijamii ya Facebook, maga-
zeti, blogs na kuongeza kuwa 
mchakato huo utachukua muda 
wa mwezi mmoja.

“Tunatoa wito kwa wadau 
wote wenye nia njema kutoa 
mawazo yao ambayo yat-
aleta tija kwenye tasnia hii ili 
kuujenga umoja wa tasnia na 
kuukuza mchango kiuchumi, 
kwenda katika uchumi wa kati 
kufikia mwaka 2025,” alisema 
Mwakifamba.

Naye Kaimu Katibu wa bodi 
ya filamu, Kiago Kilonzo, 
alisema serikali imetoa baraka 
kuanza kwa mchakato huo na 
rasimu hiyo itakapokamilika 
itaweza kuwatetea wasanii wa 
tasnia hiyo ambao watafanya 
kazi zao kwa kufuata sheria.

Wasanii 
nchini
kuandaa 
katiba  

Msham-

buliaji wa 

Liverpool, 

Mmisri 

Mohamed 

Salah aki-

dhibitiwa 

na beki 

wa Napoli, 

Msenegal 

Kalidou 

Koulibaly, 

katika 

mchezo wa 

Kundi E 

wa Ligi ya 

Mabingwa 

Ulaya 

uliopigwa 

Uwanja 

wa San 

Paolo mjini 

Napoli juzi 

na wenyeji 

kushinda 

2-0. 

PICHA: 

MTANDAO

Klabu zabanwa usajili Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Soka cha Wanawake 
Tanzania (TWFA), kimeiomba serikali 
na wadau mbalimbali kuongeza nguvu 
katika kuwekeza kwenye soka la wa-
nawake ili nchi iweze kupata mafani-
kio zaidi, imeelezwa.

Wito huo ulitolewa na Mwenyekiti 
wa TWFA, Amina Karuma, katika 
hafla ya kuwapongeza wachezaji 

wa Timu ya Taifa ya Vijana ya wa-
nawake ya umri chini ya miaka 20 
(Tanzanite), ambao walitwaa ubingwa 
wa mashindano ya COSAFA mwezi 
uliopita.

Karuma alisema timu za wanawake 
zimekuwa zikifanya vema katika 
mashindano mbalimbali, lakini wa-
naamini wakiendelea kupewa nguvu, 
watafika mbali.

“Kama serikali na wadau, wak-

iwekeza japo robo ya nguvu wanay-
otumia kwa wanaume, nina hakika tut-
acheza Kombe la Dunia la Wanawake,” 
alisema Karuma.

Kwa sasa kikosi cha Timu ya Taifa ya 
Wanawake (Twiga Stars), kinajiandaa 
kushiriki mashindano ya Kombe la 
Chalenji kwa nchi za Afrika Mashariki 
na Kati yatakayofanyika Novemba 
mwaka huu hapa nchini.

TWIGA STARS WAILILIA SERIKALI



Wals-Siezenheim, Austria

STRAIKA wa kimataifa wa Tanzania na 
nahodha wa Taifa ya Stars, Mbwana Samat-
ta ameweka rekodi mbili kwa mpigo, kwa 
kuwa Mtanzania wa kwanza kucheza na 
kufunga kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, lakini akishuhudia pia timu 
yake ya KRC Genk ikichapwa mabao 6-2 na 
wenyeji wao, Red Bull Salzburg ya Austria.

Kwa rekodi hiyo Samatta ambaye alire-
jea uwanjani baada ya kukosekana kwenye 
mchezo wa Ligi ya Ubelgiji Ijumaa iliyopita 
kufuatia kuumia akiichezea Taifa Stars, 
sasa amempiku Kassim Manara aliyekuwa 
akishikilia rekodi ya muda mrefu ya kuwa 
Mtanzania pekee aliyecheza michuano ya 
klabu barani Ulaya, iliyokuwa ikijulikana 
kama Kombe la Washindi akiwa na klabu 
ya SK Austria Klagenfurt, michuano am-
bayo sasa inajulikana kama Europa League.   

Katika mechi hiyo ya Kundi E, linaloziju-
muisha pia mabingwa watetezi wa michua-
no hiyo, Liverpool ya England na Napoli ya 
Italia, iliyopigwa kwenye Uwanja wa Red 
Bull Arena mjini Wals-Siezenheim, Samatta 

alifunga bao hilo dakika ya 52 kwa kichwa 
ikiwa ni baada ya lile la kwanza la Jhon 
Lucumi la dakika ya 40.

Mbali na rekodi hiyo ya Samatta, lakini 
pia mechi hiyo iliandika rekodi kibao am-
bapo kinda wa Salzburg, Erling Haaland 
alijitangaza mwenyewe kuwa mchezaji 
wa kwanza katika michuano hiyo hatua ya 
makundi msimu huu kuweza kutupia hat-
trick.

Aidha, Salzburg imefunga mabao mengi 
katika dakika 45 za kwanza (mabao ma-
tano) kuliko ilivyofanya msimu wa 1994-95 
(mabao manne katika mechi sita).

Kwa ujumla Genk (imecheza mechi 
13, haijashinda na kupoteza sita), sasa 
imecheza mechi nyingi kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya bila kuibuka na ushindi 
kuliko timu yoyote ile kwenye historia ya 
michuano hiyo.

Hata hivyo, mabao nane yaliyofungwa 
katika mechi hiyo kati ya Salzburg na Genk 
kwa ujumla ndiyo idadi kubwa katika siku 
moja ya kwanza ya michuano hiyo, idadi 
nyingine ikiwa ni mechi kati ya Hamburg 
na Juventus msimu wa 2000-01 iliyomal-

izika kwa mabao 4-4 na Olympiacos dhidi 
ya Bayer Leverkusen msimu wa 2002-03 
ikimalizika kwa mabao 6-2.

Haaland akiwa na umri wa miaka 19 na 
siku 58 - ni mchezaji wa tatu kinda zaidi ku-
weza kufunga hat-trick kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya akiwa nyuma ya Raul (miaka 
18 na siku 113, akifanya hivyo mwaka 1995) 
na Wayne Rooney (miaka 18 na siku 340, 
mwaka 2004).

Samatta na Genk yake sasa wanasu-
biri kuwakaribisha wababe wa Liverpool, 
Napoli hapo Oktoba 2, mwaka huu wakati 
Salzburg ikitarajia kuwafuata mabingwa 
hao watetezi katika Uwanja wa Anfield siku 
hiyo.

Licha ya ushindi huo wa kishindo wa 
Salzburg, bado ina kazi ngumu kuhakiki-
sha inafuzu hatua ya 16-bora na mtihani 
wa kwanza itapaswa kuuthibitisha itaka-
pokutana na Liverpool ambayo imetoka 
kuchezea kipigo cha mabao 2-0 kutoka 
kwa Napoli.

Mabao mengi ya Salzburg  katika mechi 
hiyo yalifungwa na Hwang Hee-chan, 
Dominik Szoboszlai na Andreas Ulmer.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Somoe Ng’itu

UONGOZI wa Yanga umesema 
mchezo wao wa marudiano wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Zesco 
ya Zambia utakuwa ni “wa kawaida” 
na wanaamini wana nafasi kubwa ya 
kusonga mbele katika mashindano 
hayo ya kimataifa, huku wakitangaza 
gharama ya kwenda na kurudi Ndola, 
Zambia kwa mashabiki wanaovutiwa 
kwenda kuisapoti kuwa ni Sh. 150,000 
kwa ajili ya usafiri tu.

Zesco ambayo ililazimisha sare ya 
bao 1-1 kwenye Uwanja wa Taifa, ita-
wakaribisha wawakilishi hao wa Tan-
zania waliobakia kwenye mashindano 
hayo, Yanga ifikapo Septemba 28, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Levy 
Mwanawasa.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Makamu Mwenyekiti wa Yanga, 
Fredrick Mwakalebela, alisema kikosi 
chao kinaendelea kuimarika na uon-
gozi wa klabu hiyo kwa kushirikiana 
na benchi la ufundi, wamejipanga ku-
fanya maandalizi bora ili kuhakikisha 
wanashinda mchezo huo na kusonga 
mbele.

“Tumepanga kuwaandaa wachezaji 
kimwili na kisaikolojia ili wafanye 
vizuri katika mechi inayotukabili, 
pia tunapenda kuwaambia watu,  
mashabiki wa Yanga na Watanza-
nia kuwa mechi hii ni ya kawaida, 
mapungufu ambayo mwalimu 
aliyaona, ameahidi atayafanyia kazi 
na anatarajia kuwa na kikosi imara 
zaidi katika mchezo huo,” alisema 
Mwakalebela.

Kiongozi huyo alisema kuwa kwa 
sasa kikosi cha Yanga kimekamilika 
baada ya wachezaji waliokosekana 
katika mchezo uliopita kutokana na 
sababu mbalimbali kurejea katika 
timu hiyo. Alisema pia tayari wame-
shaandaa ujumbe utakaotangulia 
Zambia ili kuandaa mazingira bora 
na kikosi chao kitaondoka nchini Ju-
matatu ili kwenda Ndola kukamilisha 
kazi waliyoianza hapa jijini.

Wakati huo huo, Kamati ya Hamasa 
ya Yanga inawashukuru mashabiki 
wa timu hiyo na wadau wote wal-
iojitokeza kuishangilia timu yao 
katika mchezo wao uliopita dhidi ya 
Zesco ambao ulimalizika kwa sare 
ya bao 1-1. Katibu wa kamati hiyo, 
Deo Mutta, alisema kuwa mashabiki 
wanaotaka kwenda Zambia kuishang-
ilia timu yao wanatakiwa kulipa kiasi 
cha Sh. 150,000 kwa ajili ya gharama 
ya usafiri wa kwenda Ndola na kurudi 
nchini.

Kuiona 
Yanga 
Zambia 
nauli hii
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Mshambuliaji wa KRC Genk, Mtanzania Mbwana Samatta, katika harakati za kuwania kumiliki mpira dhidi ya beki Red Bull Salzburg, 
kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya makundi iliyopigwa Uwanja wa Red Bull Arena mjini Wals-Siezenheim, Austria na 
wenyeji kushinda 6-2. PICHA: MTANDAO

SAMATTA AANDIKA 

REKODI KALI ULAYA
   KRC Genk pia yaruhusu rekodi ya hat-trick ya Raul, 

Rooney kufikiwa wakati ikitobolewa mabao 6-2, lakini...

Griezmann: Nahitaji muda kunoga na Messi, Suarez

MSHIKEMSHIKE...


