' Jumatatu Februari 3, 2025 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Nipashe

epaper.ippmedia.com / www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII """"""""""" .

ISSN 0856 « Na. 0581941

LIKE& FOLLOWUS () 0677 020701 £ dnipasheTz @ nipasheTz [fdnipashetz [ The nipashe Digital dnipashedigital

WALIOFAULU usaili
wa serikali waitwa
kazini, waripoti

ndani ya siku saba

| UKURASA 3 |

JANGA SELIMUNDU

Serikali vaja na
mambo manne
va lazima, hiari

WARAKA waandaliwa, operesheni kuanza rasmi mwezi ujao; Kibatala,
mawakili wenzake watoa neno... Endelea Ukurasa wa 2

p [®)
W ippmed\@

_ NEMCyatoa
..., tahadhari fukwe,

ik MiaMba ya ziwa
- Na mito mvua
33! kubwa ijayo

74 SPIKA wa Bunge
i 4 LW ataka maombezi
Y  Uchaguzi Mkuu

UKURASA 5

UKURASA WA 24

RAMOVIC: KIKOSI
YANGA SASANI
MOTO MKALI

BAADA ya ushindi wa

mabao 4-0 dhidi ya Kagera

- Sugar, Kocha Mkuu wa

| MILIONI2: MILIONI2.4:  14,000: IGLT V2D D LLTA | Yanga, Sead Ramovic,

| Idadivya LERIRYE Watoto Gharama Gharama ya amekisifu kikosi chake,

kinamama watofo  wanaozaliwa ya kupima Kupandikiza  EEEISEOREEEEERInIOINE

wanaobeba wanaozaliwa wakiwa na selimundu U'Eto ?.Cbh'n' moto wa kuotea mbali,
ujauzito  nchinikila  selimundu hospitalini DY akikiri...

nchini Kila mwaka nchini kila mwenye
mwaka. mwaka selimundu

mtoto

Wanajeshi
TERENYLEN T

NHIF yat if hi vi Rals wa Burund
yatangaza vifurushi vipya L3ZLEnu
Na Mwandishi Wetu di mawili ya Serengeti Afya na takayotolewa kwa kila kifurushina zwa na kutwa Sh. milioni tatu, atoa angallzo
Ngorongoro Afya, kifurushi cha ukomowamatumiziyagharamaza huku Kifurushi cha Ngorongoro
MFUKO wa Taifa wa Bima ya chini kikiwa ni Sh. 240,000 na cha  matibabu kwa mnufaika kwa mwa-  Afya ni Sh. mil- UKURASA 19
Afya (NHIF) umetangaza vifurishi  juu Sh. 6,388,400 kwa mwaka. ka ni Sh. milioni 22 kwa Kifurushi ioni nane kwa
vipya vya bima katika makun- NHIF imeainisha pia mafao ya- cha Serengeti Afya kwa anayela- anayelazwa na m

BYIZTZT  SIMBA HIl HATA ‘NYUKI INAUA TU UK. 24



2 NipaShe Jumatatu Februari 3, 2025

MAKALA MAALUM

JANCA SELIMUNDU

Serikali yaja na mambo manne ya lazima na hiari

Na Sanula Athanas

SERIKALI imepokea map-
endekezo yaliyotolewa na
madaktari bingwa wa seli-
mundu kukabili ugonjwa huo
nchini, ikieleza kuwa baadhi
hayatekelezeki kibajeti, pia kati-
ka uhusiano kijamii na utawala
bora.

Desemba 31 mwaka jana, Ni-
pashe ilichapisha ripoti maal-
um kuhusu selimundu na mad-
hara yake kimwili, kiuchumi
na kijamii, takwimu za serikali
zikionesha wanazaliwa watoto
14,000 wenye maradhi hayo
nchini kila mwaka huku nusu
yao wakipoteza maisha ndani
ya miaka mitano ya kuzaliwa
kwao.

Katika ripoti hiyo ya Nipashe,
madaktari bingwa wa selimun-
du wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) jijini Dar es Salaam,
Hospitali ya Rufani ya Kanda

walitoa mapendekezo matano
kwa serikali.

Mapendekezo hayo ni pamoja
na serikali kutunga sheria ya ku-
zuia kuoana kama hamjapimwa
selimundu; wajawazito kupim-
wa selimundu wanapoanza
kliniki; watoto kupimwa kama
wana maradhi hayo mara tu
wanapozaliwa; na kadi za klini-
ki za watoto kuwekwa alama ya
kuwatambua wenye selimundu
(SS) na waliobeba vinasaba vya
maradhi hayo (AS).

Mabingwa hao pia wali-
pendekeza serikali kutoa elimu
kuhusu selimundu kwa jamii,
ikiwezekana maradhi hayo
yawe sehemu ya mtaala wa
elimu kuanzia shule za msingi
hadi vyuoni nchini.

Mratibu wa Huduma za Seli-
mundu, Himofilia na Magonjwa
ya Damu - Wizara ya Afya, Dk.
Asteria Mpoto na Mkurugenzi
Msaidizi wa Magonjwa Yasi-
yoambukiza - Wizara ya Afya,
Dk. Omary Ubuguyu wamezun-
gumza na mwandishi wa habari
hii kuhusu hoja za mabingwa
hao wa selimundu.

Wote walikubaliana na map-
endekezo hayo isipokuwa hoja
ya kutunga sheria inayoweka
sharti la kupimwa selimundu
kabla ya kuoana na kujua hali
yavinasaba vya kinamama wote
wanapoanza kliniki ya ujauzito.

SHERIA YA SELIMUNDU

Mkurugenzi Msaidizi Dk.
Ubuguyu alisema pendekezo la
kutunga sheria ya kuzuia wa-
nanchi kuoana kabla ya kupim-
wa selimundu halitekelezeki,
akiwa na maelezo kuwa litaleta
shida kijamii na utawala bora.

“Tukishatunga sheria hiyo,
maana yake kuwe na adhabu.
Tukishasema vijana wetu la-
zima wapimwe, waadhibiwe
kwa kuoana bila kupimwa se-
limundu? Je, viongozi wa dini
wataacha kweli kufungisha
ndoa kisa wanaotaka kuoana
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Selimundu inavyorithiwa kutoka kwa wazazi
na namna va kuiepuka.

hawajapimwa selimundu?

“Kumbuka asilimia 90 ya
wanaoamua kufunga ndoa,
walishaanza uhusiano zamani.
Njia sahihi hapa ni kuelimisha
vijana. Tuna kampeni ya ‘Vunja
Mduara wa Selimundu’ iliyoan-
za mwaka jana, tunatoa elimu
shuleni na vyuoni. Vijana wak-
ishapata elimu na kupima, wa-
nakuwa na uamuzi sahihi zaidi,”
Dk. Ubuguyu alisema.

Katika hilo, Mratibu wa Se-
limundu Dk. Asteria alisema
hawajafikia hatua ya kutunga
sheria  kukabili  selimundu
na aliungana na Mkurugenzi
Msaidizi Dk. Ubuguyu kwamba
njia rahisi ni kutoa elimu kwa
jamii kuhusu maradhi hayo.

“Hata kwenye VVU (Virusi
vya Ukimwi) hatujafikia hatua
ya kuwa na sheria inayozuia
anayeishi na VVU kuoana na
mtu mwingine anayesihi na
VVU. Kikubwa kinachotakiwa
ni serikali tuendelee kuelimisha
jamii yetu kuhusiana na huu
ugonjwa. Wakishaelewa tu basi
itakuwa rahisi kuukabili,” Dk.
Asteria alisema.

WAJAWAZITO, WATOTO

Kuhusu kuwapima selimundu
wajawazito mara tu wanapoan-
za kliniki na baadaye watoto
watakaowazaa, Dk. Ubuguyu
alisema ni hoja yenye nia njema,
lakini kibajeti haitekelezeki.

Mkurugenzi Msaidizi huyo
alibainisha kuwa kwa wastani
kila mwaka nchini kinamama
milioni mbili hubeba ujauzito
na kujifungua watoto milioni 2.4
(baadhi hujifungua pacha).

“Kipimo cha selimundu ki-
nagharimu Sh. 11,000 kwa mtu
mmoja. Sasa piga hesabu kwa
idadi hiyo ya wajawazito na wa-
toto wanaozaliwa, maana yake
serikali itahitaji kuwa na zaidi
ya Sh. bilioni 40 kwa mwaka
kwa ajili ya kupima selimundu
kwa wajawazito na watoto
wachanga.

“Kulingana na bajeti yetu,
hatutapima wajawazito na ha-
tutapima watoto wote wanao-
zaliwa, bali katika kampeni yetu

tutapima watoto wachanga kwe-
nye maeneo yenye shida zaidi
ya selimundu; mikoa ya Kanda
ya Ziwa, Pwani na Kigoma.

“Tutaanza na mikoa ya Kanda
ya Ziwa, na katika hili tuna ush-
irikiano na Serikali ya Mare-
kani. Tutapima watoto 500,000
kwa mwaka. Upimaji watoto
wachanga utaanza mwezi Machi
mkoani Mwanza,” Dk. Ubuguyu
alisema.

Katika hilo, Mratibu wa Hu-
duma za Selimundu Dk. Asteria
alitaja mikoa yenye wagonjwa
wengi, hata kuichagua kuanza
nayo katika kampeni ya upimaji
watoto wachanga, ni Mwanza,
Kigoma, Geita, Shinyanga na
Mara.

KADI ZA KLINIKI

Kuhusu kadi za Kliniki za
watoto kuwekwa alama ya ku-
watambua wenye selimundu
(SS), waliobeba vinasaba vya
maradhi hayo (AS) na wasio na
selimundu wala vinasaba vya
maradhi hayo (AA), Dk. Asteria
alisema hoja hiyo itafanyiwa
kazi na wizara, akiwa na angal-
izo utekelezaji wake unagusa
bajeti ya serikali.

“Zipo kadi za kliniki ambazo
zilishatengenezwa na zinaende-
lea kutumika. Yatakapofanyika
mapitio mengine ya kadi za
Kkliniki katika miaka mitatu ijayo,
watatushirikisha ili na sisi sasa
tuweke vile vitu vya umuhimu
ambavyo vinahitajika.

“Mpango upo wa kuhakikisha
kwenye ile kadi tunaongeza hu-
duma za sikoseli (selimundu)
na ndiyo maana sasa hivi tu-
nakwenda kupima watoto, ina
maana tukishapima hawa wa-
toto, nia yetu tuwapate kwenye
Kkliniki,” Dk. Asteria alisema.

ELIMU SHULENI

Kuhusu utoaji elimu ya seli-
mundu katika jamii, Dk. Aste-
ria alisema ndicho kipaumbele
cha serikali, sasa wanaelekeza
nguvu kwa wanafunzi wa shule
za sekondari, vyuoni na kwa
wanaohudhuria kliniki za seli-
mundu hospitalini.

“Vilevile, tuna waraka tunata-
rajia kuupeleka shule za sekond-
ari na vyuoni kwa ajili ya kupima
vijana mara tu wanapoingia
shuleni na vyuoni. Vijana wan-
apoanza tu kidato cha kwanza
na chuo wafanyiwe vipimo vya
selimundu. Tupo kwenye huo
mchakato.

“Si unajua, mtu anapokwenda
kuanza kidato cha kwanza, kuna
fomu ya daktari anapima haja
ndogo, macho... sasa tunataka
na sisi tuweke utaratibu apimwe
vinasaba vya selimundu kwa
sababu akitambua akiwa kidato
cha kwanza, itamsaidia kuja ku-
fanya uamuzi sahihi anapotaka
kuoa au kuolewa.

“Wale ambao  watakuwa
wamebeba vinasaba vya seli-
mundu (AS) wataendelea ku-
pewa elimu ili watakapokuwa
watu wazima, wasije wakaoa
mtu mwingine aliyebeba vinasa-
ba hivyo au mwenye selimundu
tayari (SS),” Dk. Asteria alisema.

MAWAKILI WALONGA

Wakili wa Kujitegemea, Peter
Kibatala anaungana na maofisa
wa Wizara ya Afya kupinga pen-
dekezo la kutunga sheria kuzuia
kufunga ndoa kabla ya kupimwa
selimundu.

Katika mazungumzo na Ni-
pashe jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Wakili Kibatala
alisema: “Wanachopaswa kufan-
ya madaktari ni kutoa ushauri
kwa jamii. Wawaeleze watu mad-
hara yanayoweza kutokea waki-
zaa mtoto mwenye selimundu,
zikiwamo gharama kubwa za
matibabu ya ugonjwa huo.

“Magonjwa si selimundu tu,
kuna magonjwa mengi; ugonjwa
wa moyo na kisukari ni ma-
gonjwa ya kurithi. Je, nayo tuya-
tungie sheria? Zitatungwa sheria
kwa magonjwa mangapi?”

Wakili Kibatala aliendelea
kusema: “Ukitunga sheria, la-
zima uweke na utekelezaji wake.
Hivyo, kabla ya kutunga sheria
lazima ujue sheria hiyo ina ma-
shiko kwa uhalisia au la.

“Wameshindwa kwenye VVU/
Ukimwi, wataweza kwenye se-
limundu? Nia ni njema, lakini
hauwezi kudhibiti maambukizi
kwa kutunga sheria. Ni vyema
serikali ikawekeza kwenye ku-
fanya utafiti ili kupata ufumbuzi
wa selimundu na magonjwa
mengine. Tiba ya kutunga sheria
ni kali sana, haitekelezeki!”

Wakati  Kibatala  akipinga
ushauri huo wa madaktari,
wakili mwenzake, Frank Chacha
alisema mapendekezo ya ma-
bingwa hao ni mazuri, akishauri
muswada wa sheria ya kukabili
selimundu uwasilishwe bungeni
ili sheria itungwe.

“Hata kwenye CPA (Sheria
ya Mwenendo wa Makosa ya Ji-
nai) na Sheria ya Ndoa kuna vi-
fungu vinazuia ndugu kuoana,
pia wenye magonjwa ya kurithi.
Madaktari wako sahihi, itungwe
sheria kuzuia wenye magonjwa
ya kurithi kuoana, pia waliobeba
vinasaba vya magonjwa hayo

wasioane ili kupunguza maam-
bukizi,” alisema Wakili Chacha.

KAULI ZA WANANCHI

Godyfrey Kweka, mkazi wa
mtaa wa Nyasaka “B”, kata ya
Kawekamo wilayani llemela, aki-
zungumza na Nipashe kuhusu
mapendekezo hayo ya madak-
tari, alisema hoja ya kutungwa
sheria ya kupima selimundu
kabla ya ndoa ina mashiko na
italeta mafanikio katika kukabili-
ana na tatizo hilo.

“Familia inapopata mtu mwe-
nye selimundu inapitia kip-
indi kigumu, wakati mwingine
(ugonjwa huo) huchangia ndoa
kuvunjika na malezi ya mtoto
huyo kubaki kwa mzazi mmoja.

“Kama unaweza kukimbia fa-
milia kisa mtoto amezaliwa na
tatizo, kwa nini usipime kabla
ya kuingia katika uhusiano ili
kuepuka kupata mtoto wa hivyo
ambaye ataishi kwa maumivu
katika maisha yake yote?” Kweka
alihoji.

Sundi Charles, mkazi wa Isami-
lo, wilayani Nyamagana, aliunga
mkono pendekezo la mabingwa
wa selimundu la kutunga sheria,
akiamini hatua hiyo itapunguza
au kumaliza tatizo la maradhi
hayo nchini.

“Japokuwa italeta shida kwe-
nye uhusiano wa watu kuvun-
jika, mimi ninaona ni heri uhusi-
ano au uchumba uvunjike kuliko
kuingia katika ndoa kisha mka-
pata watoto wenye selimundu
mkazidi kuongeza tatizo ambalo
linagharimu fedha nyingi katika
matibabu yake. Mtoto mwenye
selimundu anapitia mateso
makubwa,” Charles alishauri.

Kwa mujibu wa Naibu Wa-
ziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel,
gharama za kupandikiza uloto
nchini, ambayo ndiyo tiba ya
selimundu, zinaanzia Sh. mil-
ioni 50 hadi 55. Kwa sasa nchini
matibabu hayo yanatolewa BMH
pekee. Mgonjwa asipopandiki-
zwa uloto, fedha hizo zinatosha
gharama za kliniki ya ugonjwa
huo kwa miaka mitano tu kwa
kila mgonjwa.

SELIMUNDU NI NINI?

Selimundu, kama ilivyotolewa
ufafanuzi na Bingwa wa Mara-
dhi ya Watoto katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH), Dk.
Evance Godfrey, ni ugonjwa wa
kuzaliwa nao kutokana na ku-
urithi kutoka kwa wazazi kupitia
vinasaba.

Ni tatizo la muda mrefu kwe-
nye seli nyekundu za damu am-
balo husababisha baadhi ya seli
nyekundu za damu kuwa na
umbo lisilo la kawaida. Badala ya
kuwa na umbo linalofanana na
diski, zinakuwa na umbo kama
la nusu mwezi (mwezi mwan-
damo) ambalo husababisha seli
nyekundu za damu kuvunjika
kwa urahisi na zisitoshee vizuri
katika mishipa midogo ya damu
ili kusafirisha oksijeni.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@
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HABARI KITAIFA

NHIF yatangaza vifurushi vipya bima ya afya

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) umetangaza vifuri-
shi vipya vya bima katika makun-
di mawili ya Serengeti Afya na
Ngorongoro Afya, kifurushi cha
chini kikiwa ni Sh. 240,000 na
cha juu Sh. 6,388,400 kwa mwa-
ka.

NHIF imeainisha pia mafao
yatakayotolewa kwa kila kifu-
rushi na ukomo wa matumizi ya
gharama za matibabu kwa mnu-
faika kwa mwaka ni Sh. milioni
22 kwa Kifurushi cha Serengeti
Afya kwa anayelazwa na kutwa
Sh. milioni tatu, huku Kifurushi
cha Ngorongoro Afya ni Sh. mil-
ioni nane kwa anayelazwa na Sh.
milioni mbili kwa asiyelazwa.

Kwa mujibu wa tangazo lil-
ilowekwa kwenye tovuti ya NHIF,
watoto wa miaka 0-17, mmoja
analipa Sh. 240,000 kwa Kifu-
rushi cha Ngorongoro Afya na
Sh. 660,000 kwa Kifurushi cha
Serengeti Afya.

Umri wa miaka 18-35 mgawan-
yo ni kwa mtu mmoja; wanan-
doa; mtu mmoja na mtoto mmo-
ja; mtu mmoja na watoto wawili;
mtu mmoja na watoto watatu;
mtu mmoja na watoto wanne;
wanandoa na mtoto mmoja;

wanandoa na watoto wawili; wa-
nandoa na watoto watatu; na wa-
nandoa na watoto wanne.

Gharama kwa kila kundi kwa
Kifurushi cha Ngorongoro Afya
zinaanzia Sh. 432,000 hadi
1,684,800 huku Serengeti Afya
zikiwa ni kuanzia Sh. 792,000
hadi 3,880,800.

Gharama kwa kundi la mi-
aka 36-59 kwa Kifurushi cha
Ngorongoro Afya zinaanzia Sh.
540,000 hadi Sh. 1,890,000 huku
kwa Kifurushi cha Serengeti Afya
zinaanzia Sh. 1,620,000 hadi Sh.
5,454,000.

Gharama kwa umri wa miaka
60 kuendelea kwa Kifurushi cha
Ngorongoro Afya ni Sh. 708,000
kwa wanandoa, huku wanandoa
na mtoto mmoja ni Sh. 1,345,200.
Kifurushi cha Serengeti Afya kwa
umri huo kwa wanandoa ni Sh.
3,336,000 na wanandoa na mto-
to mmoja ni Sh. 6,336,400.

Mafao yanayotolewa kwa wa-
nachama wa vifurushi vya bima
ya afya ikiwa na mafao tofauti
kwenye mabano (idadi ya hu-
duma) ambayo ni Kifurushi cha
Serengeti Afya; huduma za dawa
(907), upasuaji mkubwa na mdo-
go (565), vipimo vya maabara na
uchunguzi (315), vifaa tiba visaid-
izi (17), ada ya kujiandikisha na
kumwona daktari (inapatikana)

na huduma za kula-
zwa (inapatikana).
Kwa Kifurushi
cha Ngorongoro
Afya; mafao ni
kila eneo kwe-

Gharama kwa
kundi la miaka

g0 wa mtegemezi kwa

wanaojiunga kwa fa-
milia.

Faida nyingine

ni matibabu nchi

nzima katika vituo

nye mabano ni 3659 Kwa Ki- vya matibabu zaidi
huduma za dawa furushi cha ya 10,000 kuanzia
(286), upasuaji Ngorongoro Afya ngaz ya zahanati
miupanande - zinaanziash. - d towial ya
%ya maébarl; na 540,000 hadi Sh. utara,tibu wa rufani
uchunguzi (88), 1,890,000 huku utatumika  katika
vifaa tiba visaid- Kwa Kifurushi Hospitali za Rufani
izi (hakuna), ada cha Serengeti za Kanda na Taifa.

b kimwona Afyazinaanzia - (EUR TR
daktari  (inapa- Sh. 1,620,000 hadi ya kuzingatia kabla
tikana); na hu- Sh. 5,454,000. ya kujiunga na vi-
duma za kulazwa furushi vya bima
(inapatikana). ya afya na kwamba

Katika tovuti hiyo imeandikwa:
“Vifurushi vya Bima ya Afya vya
NHIF ni mpango unaowezesha
mwananchi mmoja mmoja au fa-
milia kuchagua na kuchangia hu-
duma za matibabu kabla ya kuu-
gua na kisha kuwa na uhakika wa
matibabu kwa kutumia bima ya
afya bila kikwazo.”

Ppia kumeainishwa faida za
kujiunga na vifurushi vya bima
ya afya kwamba ni wigo mpana
wa huduma za matibabu za msin-
gi, kubingwa na bingwa bobezi;
punguzo la asilimia 10 ya mchan-

kila mnufaika atakuwa na ukomo
wa matumizi ya gharama za hu-
duma kwa mwaka, hivyo wana-
chama wanashauriwa kufuatilia
matumizi yao kwa ukaribu na
kuepuka matumizi holela.

Mwanachama atasubiri kwa
siku 30 kabla ya kuanza kupata
huduma baada ya kukamilisha
taratibu za usajili na kulipia;
mwanachama atatakiwa kuhui-
sha uanachama wake ndani ya
siku 30 baada ya kufika ukomo
wa uanachama wake.

Pia mwanachama atakayes-

hindwa kuhuisha uanachama
wake ndani ya kipindi husika ata-
hesabiwa kama mwanachama
mpya na atakuwa na muda wa
kusubiria kwa siku 30.

TOTO AFYA

Taarifa kwenye tovuti hiyo
inaeleza mafao ya wanufaika wa
Toto Afya kwa makundi yanayoli-
pa Sh. 50,400 kuwa ni huduma
ya kumwona daktari wa kawai-
da, bingwa na bingwa mbobezi;
huduma za vipimo vya maabara,
CT-Scan, MRI, Ultra Sound, X-ray,
ECHO na ECO; baadhi ya dawa
za magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza kama kisukari, shinikizo
la damu, selimundu, magonjwa
ya moyo na magonjwa ya figo.

Nyingine ni huduma za kula-
zwa wodi ya kawaida, chumba
cha wagonjwa mahututi (ICU
na HDU); baadhi ya huduma za
upasuaji mkubwa na mdogo wa
magonjwa ya tumbo; huduma za
kuchuja damu; huduma za sara-
tani; huduma ya kinywa na meno
kama kuziba, kungoa, kusafi-
sha na meno bandia; huduma
za mazoezi tiba na mtengamao;
huduma za dharura na vifaa tiba
pandikizi.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@

Walimu waliofaulu [

usaili serikalini
waitwa kazini

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA /4
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA
KATIKA MIKOA YA MTWARA, LINDI NA RUVUMA KATIKA HALMASHAURI

ZA WILAYA ZA MADABA, NAMTUMBO NA TUNDURU.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura Awamu ya Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma katika Halmashauri za

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Rais - Sekretarieti ya Ajira katika
Utumishi wa Umma imewaita waombaji wali-
ofaulu usaili wa nafasi za kazi mbalimbali ku-
chukua barua zao za kupangiwa vituo vyao
ndani ya siku saba baada ya tangazo hilo.

Tangazo hilo lilitolewa juzi na Ofisi ya
Rais Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa
Umma, likieleza kuwa Katibu wa Sekretarieti
ya Ajira katika Utumishi wa Umma anawaarifu
waombaji kazi wa nafasi mbalimbali waliofan-
ya usaili kati ya tarehe 24-02-2024 na tarehe 17-
01-2025 kuwa matokeo ya waombaji kazi wali-
ofaulu usaili huo ni kama yalivyoorodheshwa
katika tangazo hilo.

Orodha ya majina hayo pia inajumuisha baa-
dhi ya wasailiwa waliokuwa kwenye kanzidata
kwa kada mbalimbali ambao wamepangiwa
vituo vya kazi baada ya nafasi kupatikana.
Waombaji waliofaulu usaili wanatakiwa ku-
chukua barua za kupangiwa kituo cha kazi
katika Ofisi za Sekretarieti ya Ajira katika
Utumishi wa Umma zilizoko Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM).

Vilevile, waombaji kazi waliofaulu usaili na
kupangiwa kituo cha kazi wanatakiwa kuripoti
kwa mwajiri katika muda ambao umeainishwa
kwenye barua za kupangiwa kituo cha kazi
wakiwa na vyeti halisi vya masomo kuanzia
kidato cha nne na kuendelea ili vihakikiwe na
mwajiri kabla ya kupewa barua ya ajira.

Mbali na hilo, kwa wale ambao majina yao
hayako katika tangazo hilo, watambue kuwa

hawakupata nafasi/hawakufaulu :
usaili, hivyo wasisite kuomba kwa :
mara nyingine nafasi za kazi zi- :

takapotangazwa.

KIBAIGWA AUCTION MART
P.0.BOX 20, DODOMA

TANGAZO LA MNADA WA
HADHARA KIBAIGWA

AUCTION MART

KWA  IDHINI  NILIYOPEWA  NA
KAMPUNI' YA IMARISHA MAISHA
FINANCIAL ~ SERVICES  LTD.
TUTAUZA GARI MOJA AINA YA
VOLKSWAGEN TIGUAN  YENYE
NAMBA ZA USAJILI T510 EDT MALI
YA FRANK MORAN MWAHALENDE ,
BAADA YA KUSHINDWA KULIPA
MKOPO  ALIOKOPA.  MNADA
UTAFANYIKA TAREHE 14/02/2025
MAENEO YA NYERERE SQUARE SAA
10:00 ASUBUHI

KWA MAWASILIANO ZAIDI
PIGA NO. 0688 729841

Wilaya za Madaba, Namtumbo na Tunduru tarehe 28 Januari hadi 03 Februari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa
Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

1. SIKU: Uboreshaji utafanyika kuanzia siku ya Jumanne tarehe 28 Januari hadi siku Jumatatu tarehe 03 Februari, 2025

3. MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni

Uboreshaji utahusisha: -

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa miaka 18 na zaidi ambao hawakuwahi kuandikishwa
hapo awali, na ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi (Jimbo au Shehia).

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili kwa pamoja, wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz au anuani ya
ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya mpiga kura na jina la
shehia anayokusudia kuhamia, kisha watapokea ujumbe wenye nambaya utambulisho (token number) ambayo watakwenda nayo katika
kituo cha kuandikisha Wapiga Kura ili kukamilisha taratibu na kupatiwa kadi ya mpiga kura.

3 IS INIE O}

MAMBO YA KUZINGATIA

+ Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu wenye mahitaji
maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga watakaokwenda nao
kituoni watapewa kipaumbele.

+ Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa picha na kisha kupewa
kadi yake mpya hapo hapo kituoni

« Nimuhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025 na chaguzi zijazo

+ Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo (maarufu kama kitochi au kiswaswadu) anaweza kuingia kwenye mfumo wa OVRS kwa kupiga
*162*004, kisha, atachagua namba 8 na kubonyeza, kisha atachagua namba 2, kisha atabonyeza namba 3 hapo atapata huduma namba
moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka katiya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda
nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

+ Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga Kura kwa kupiga
simu namba 0800112100 bila malipo.

« Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali na hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi zao za mpiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Limetolewa leo tarehe 20 Januari, 2024 na:

Christina P. Ballali
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI
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TAKUKURU yaibua
‘madudv’ kwenye
miradi ya bilioni 28/

Na Halima IKunji, TABORA

MKUU wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) mkoani Tabora,
Abnery Mganga amesema
katika uchunguzi waliofanya
mkoani mwake, wamebaini
dosari katika miradi ya
maendeleo minane kati ya 11
yenye thamani ya Sh. bilioni
28.

Mganga alibainisha hayo
juzi wakati akitoa taarifa
kwa waandishi wa habari na
kueleza kuwa miradi hiyo ni
pamoja na ujenzi wa shule
(vyumba vya madarasa)
katika shule za msingi na
sekondari kupitia mradi wa
SEQUIP na BOOST iliyotekele-
zwa katika wilaya zote
mkoani Tabora.

Mganga alisema kuwa baa-
dhi ya mafundi waliobainika
kutokuwa na uwezo, tayari
wametoa maelekezo kusit-
ishwa mikataba yao pamoja
na wale walioshindwa
kutekeleza kazi zao ndani ya
wakati na kutafutwa wengine
wenye uwezo wa kutekeleza
kazi hizo.

“Tumebaini dosari nyingi
katika miradi hii ikiwamo ku-
tumika vifaa visivyo na ubora
ambapo tumeagiza kusitishwa
mara moja kwa kazi iliyoku-
wa inafanyika na kuelekeza
wahusika wakafanye uthibiti
sho wa vifaa hivyo,” alisema.

Alizitaka ofisi za hal-
mashauri ambazo miradi yao
imetekelezwa katika maeneo
yasiyo na huduma za kijamii,
kuongeza fedha za kupeleka
huduma hizo ili kutokuathiri
gharama zilizotengwa kwa
ajili ya utekelezaji miradi
hiyo pamoja na waandaaji
kuandaa bajeti inayoakisi
uhalisia wa mahitaji ya eneo
husika.

Na Elizabeth Zaya

WANAFUNZI wa Shule ya Se-
kondari Muhange wilayani Ka-
konko, mkoa wa Kigoma wame-
washauri wanasheria walio
katika Kampeni ya Msaada wa
Kisheria ya Mama Samia, ku-
wabana wazazi wanaoshindwa
kutoa huduma za malezi kwa
watoto na hivyo baadhi yao ku-
katisha masomo yao.

Walisema wapo  watoto
wengi  ambao wanashindwa
kwenda shuleni au kukati-
sha masomo yao kutokana na
wazazi wao kushindwa kutoa
matunzo na mahitaji yao ya
msingi.

Ni rai waliyotoa juzi mbele ya
mawakili na wanasheria kwe-
nye kampeni ya kutoa msaada

kisheria iliyofanyika kwa siku
10 wilayani Kakonko, mmoja
wa wanafunzi hao anayesoma
kidato cha nne katika shule
hiyo ya Muhange, Joseph Ed-
ward, akisema baadhi ya wa-
zazi hawatoi mahitaji muhimu
ya watoto wao zikiwamo sare
za shule, madaftari na hawalipii
michango midogo ya shule na
hivyo kusababisha wanafunzi
wengine kukata tamaa na kua-
cha kwenda shuleni.

Adela Charles, mwanafun-
zi wa kidato cha tatu katika
shule hiyo, alisema: “Unakuta
mwanafunzi anaweka nia na
dhamira ya kusoma kwa bidii ili
afanye vizuri, apate alama am-
bazo zitamwezesha kujiunga
na masomo ya elimu ya juu la-
kini kutokana na yale anayopi-

OF FIGHT G
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tia, anakosa sare, madaftari na
mabhitaji mengine, mpaka ana-
patwa na msongo wa mawazo,
anashindwa kufanya vizuri
kwenye masomo na mwisho
wa siku anapata matokeo ma-
baya.

“Si hivyo tu, wengine huwa
wanaona aibu, kwa mfano
anakwenda shuleni nguo zake
zimechakaa au zimechanika,
anaamua kuacha kwenda ka-
bisa. Kwa hiyo tunaomba kama
kuna sheria inayowabana wa-
zazi wazembe wa namna hii,
wawe wanachukuliwa hatua
za kisheria ili wasiwakwamishe
watoto wao kutimiza ndoto zao
kielimu,” alisema.

Akitoa mada ya ukatili kwe-
nye kampeni hiyo, Ofisa Dawati
la Jinsia la Jeshi la Polisi Wilaya

cHuDHOOD

WITH

‘Wazazi wasiowajibika kwa watoto washtakiwe’

ya Kakonko, Getrude Silvestre
alisema kitendo cha wazazi
kushindwa kugharamia ma-
hitaji ya wanafunzi hao kina-
sababisha watoto kupatwa na
msongo wa mawazo.

Ni ukatili wa kisaikolojia am-
bao unaweza kuchangia watoto
hao kufanya vibaya kwenye
masomo yao.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Halmashauri ya Wilaya ya Ka-
konko, Meshack Kamonongo
alisema lazima jamii ichukie
ukatili wowote kwa watoto iki-
wamo vitendo vya ubakaji na
ulawiti, mimba kwa wanafunzi
sambamba na wazazi kutele-
keza familia, akiwataka wa-
nafunzi hao kutoa taarifa kwa
vitendo vya ukatili wanavyo-
fanyiwa au kuviona.

CANCER

Shule yawachangia miI 14/- watoto wanaougua saratani

Na Jenifer Gilla

SHULE ya Sekondari ya Aca-
demic International imetoa
msaada wa Sh. milioni 14 kwa
ajili ya kusaidia matibabu ya wa-
toto wanaougua saratani nchini.

Mkuu wa Shule hiyo, Shyama
Santhosh, aliyasema hayo juzi
jijini Dar es Salaam wakati wa
matembezi ya kuhamasisha
uchangiaji fedha kwa ajili ya
kuwasaidia watoto wanaougua
saratani, ikiwa ni sehemu ya
Kampeni ya Piggy Bank inay-
oendeshwa na Taasisi ya Tu-
maini la Maisha.

Matembezi hayo ambayo
yalianzia viwanja vya Jeshi la
Ulinzi wa Wananchi (JWTZ)

Upanga hadi Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), yameratibiwa
na shule hiyo kwa kushirikiana
na Benki ya CRDB, JWTZ na
Taasisi ya Tumaini la Maisha.

Mkuu wa Shule hiyo, Shyama
Santhosh, ameitaka jamii kuwa
na moyo wa kujitolea kusaidia
watoto wenye uhitaji kutoka
kwenye makundi mbalimbali,
ikiwamo wagonjwa ili kurahisi-
sha upatikanaji wa huduma na
kuwarudishia tumaini.

Alisema lengo la matembezi
hayo ni kuhamasisha jamii ku-
changia watoto wanaougua
saratani. Mbali na kuratibu
matembezi hayo, shule hiyo ili-
changia Sh. 14,080,000 kwa
Taasisi ya Tumaini la Maisha kwa

ajili ya mahitaji ya watoto hao,
zikiwamo gharama za matibabu.

“Hii ni mara ya pili tunashiriki
katika kampeni hii na safari hii
tumeshirikisha wanafunzi katika
matembezi, ili kuwajengea moyo
wa kutoa na kuisaidia jamii, len-
go ni kutengeneza kizazi chenye
upendo na kujitolea, kusaidia
makundi mbalimbali yenye ma-
hitaji,” alisema.

Eliwangu Mlaki kutoka Taasisi
ya Tumaini la Maisha, aliishuk-
uru shule hiyo kwa fedha wal-
izowapa kwa kuwa zitakwenda
kusaidia matibabu ya watoto wa-
naougua ugonjwa huo wanaopa-
ta matibabu MNH na hospitali
nyingine 13 nchi nzima.

Pia aliwashukuru wadau wen-

gine wanaowaunga mkono ka-
tika kampeni hiyo na kuratibu
matembezi yanayolenga kuha-
masisha jamii kutoa kuchangia
fedha kwa kundi hilo.

Meneja Uhusiano wa Benki
ya CRDB, Lulu Meru, alisema
wameunga mkono matembezi
hayo kwa gjili ya kukusanya fed-
ha za kuwasaidia watoto wenye
saratani ili ziwasaidie katika ma-
hitaji yao na kuwapa tabasamu.

Alisema kuwa kwa muda
mrefu wamekuwa wanasaidia
jamii kupitia sekta mbalimbali
ikiwamo afya, hivyo wameguswa
kuona kuwa katika nchi kuna
watoto wanaugua ugonjwa huo.

“Sisi kama CRDB, benki ya
wazalendo, tunafanya kazi ka-

ribu na jamii, tumeona tushiriki
matembezi haya, ili kuhamasi-
sha jamii kuchangia kiasi hicho
cha fedha,” alisema.

Mwenyekiti wa Shule hiyo, Ba-
lozi Alli Siwa, aliwapongeza wa-
nafunzi na wazazi walioguswa
na kutoa fedha kwa ajili ya ku-
saidia watoto wanaougua sara-
tani na kuwa ni matumaini yake
mkakati huo utakuwa mfano wa
kuigwa na jamii.

Meja Jenerali Wilbert Ibuge
alisema japokuwa matembezi
hayo ni mafupi, yana maana
kubwa kwa kuwa lengo lake ni
kutoa tabasamu na matumaini
kwa watoto wanaougua saratani
ambao wengine hawana uwezo
wa kupata mahitaji muhimu.
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.
‘Tulia ataka maombezi
' Uchaguzi Mkuu 2025

Na Elizabeth Zaya

SPIKA wa Bunge, DkTulia Ackson amewaomba
watanzania kuombea Uchaguzi Mkuu wa mwaka
huu, ili wapatikane viongozi bora na wema wataka-
oongoza taifa liendelee kuwa na amani.

Dk. Tulia alitoa rai hiyo jana alipokaribishwa ku-
salimia waumini katika Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) Usharika wa Kimara mkoani Dar
es Salaam wakati wa ibada ya Jumapili.

Alisema anaamini watanzania wamekuwa
wakimwombea Rais Samia Suluhu Hassan na vion-
gozi wote, lakini kwa mwaka huu ni vyema wa-
kaelekeza maombi yao kwenye uchaguzi huo.

“Nidhahiri kwamba mnaliombea taifa hili na
mnamwombea Rais Samia Suluhu Hassan, sasa
wakati mwingine huwa mnamsikia akiwashukuru
viongozi wa dini kwa ujumla wao kwamba wanali-
ombea taifa hili na anaomba waendelee kuliombea
na kumwombea, lakini na ninyi wana-Kimara ni se-
hemu ya ambao wanamwombea mema Rais.

“Na niwaombe kipekee, tuongeze maombi zaidi
kwa sababu yeye ndiye nembo ya taifa letu, ndiye
Rais wetu, ndiye kiongozi wetu na pamoja na mam-
bo mengine, mimi ni mwumini wa hapa sawa, lakini
mwaka huu ni wa uchaguzi. Kwa hiyo ni vizuri watu
wa Mungu tukatulia mbele za Mungu na kwa kweli
kufanya yaliyo bora kabisa, siwezi kutumia mad-
habahu kusema mambo ya siasa na huwa sipendi
kufanya hivyo.

zania (KKKT), Usharika wa Kimara, Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kamati yaundwa uchunguzi wageni
wanaofanya umachinga Kariakoo

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Selemani Jafo ame-
unda kamati maalumu ya watu
15 kuchunguza wimbi la wageni
wanaofanya biashara za uchuuzi
‘machinga’ katika eneo la Kari-

Ni hatua iliyochukuliwa siku
chache baada ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan kusikia kilio cha
Watanzania hususan wafanya-
biashara wa Kariakoo, kuhusu
kero hiyo.

Dk. Jafo amesema kamati hiyo
itakayokuwa chini ya Mwenyeki-
ti wake, Mkuu wa Chuo cha
Elimu ya Biashara (CBE), Prof.
Edda Lwoga, itafanya kazi hiyo
ndani ya mwezi mmoja na ku-
wasilisha taarifa yake.

Alitangaza hayo jijini Dar es
Salaam jana alipokutana na wa-
fanyabiashara wa Kariakoo, aki-
wamo Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wafanyabiashara Tanzania,
Hamis Livembe, Mwenyekiti
wa Soko la Kariakoo na Hal-
mashauri Kuu ya uongozi wa
soko hilo.

“Hivi karibuni Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, alipokea kilio
cha wananchi wa Kariakoo, Dar
es Salaam na watanzania husu-
san wafanyabiashara, suala la
hivi sasa kuwapo mwingiliano
wa wageni wengi ambao huwa
wanakuja na ajenda ya uwekeza-
ji, kwa bahati mbaya uwekezaji
wao hauakisi suala zima Ia
uwekezaji.

“Wanapofika nchini changa-
moto iliyojitokeza ni kwamba,
wanashiriki  katika  shughuli
nyingine ambazo zipo nje ya
utaratibu wa uwekezaji. Baa-
dhi ya shughuli hizo ni kufanya
biashara za rejareja za kimach-
inga, mwisho wa siku huathiri
mwenendo wa biashara kwa wa-
tanzania,” alisema.

Waziri huyo alisema hiyo

imekuwa kero kubwa kwa wa-
fanyabiashara na kuathiri bi-
ashara zao, ikizingatiwa Tanza-
nia inaendeshwa kwa mujibu
wa sheria, taratibu na kanuni
ambapo mgeni yeyote au mtu
anapaswa kufanya biashara kul-
ingana na maelekezo ya serikali.

“Kuna wimbi la wageni ambao
wanafanya biashara tofauti na
utaratibu wa kisheria, hivyo hu-
leta kero kwa wafanyabiashara
wazawa na kuathiri mitaji yao
na kuwa na vijana waliofilisika
kutokana na wengine wamean-
zisha magodauni na kuleta bi-
ashara na kuuza rejareja,” alise-
ma.

Alisisitiza kuwa jambo hilo
halivumiliki, hivyo anatekeleza
maelekezo ya Rais Samia akiwa
waziri mwenye dhamana kwa
kuunda kamati maalumu ya
watu 15 kuondoa changamoto
hiyo inayowakabili wafanyabi-
ashara.

Dk. Jafo alisema Mwenyekiti
wa kamati hiyo, Profesa Edda
anaamini atasaidia kwa kuwa
amebobea kwenye masuala ya
biashara, akisaidiwa na Mku-
rugenzi wa Maendeleo ya Bi-
ashara wa wizara hiyo, Sempeho
Manongi (Katibu wa Kamati).

Wajumbe ni Naibu Kamishna
wa Polisi, Francis Maro, Naibu
Kamishna Uhamiaji, Kigongo
Shile, Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Maendeleo ya Bi-
ashara Tanzania (TanTrade),
Latifa Khamis.

Wengine ni  Mkurugenzi
Mtendaji wa Kituo cha Uwekeza-
ji Tanzania (TIC), Gilead Teri,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), Godfrey Nyaisa, Mku-
rugenzi Mkuu wa Tume ya
Ushindani (FCC), William Erio,
Teddy Frank, Zubeda Masoud,
Ofisa Kazi Mwandamizi wa Dar
es Salaam, Eliuluma Mabelia,
Raphael Maganga kutoka sekta

binafsi, Mwenyekiti wa Wafanyabiashara Ka-
riakoo, Severine Mushi na Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wafanyabiashara Tanzania, Hamis

Livembe.

Alitaja hadidu za rejea zinazojumuisha
utafiti wa kina Soko la Kariakoo likiwa kama
la mfano, kubaini ukubwa wa tatizo la wageni
kufanya biashara nchini ambalo linaathiri ajira

kwa watanzania.

Pia watakagua vibali vya wageni na uhalali
wake, kuchunguza wageni kupewa vibali na
leseni za biashara zinazofanywa na watanza-

nia.

Dk. Jafo alisema kamati hiyo itaangalia mas-
uala ya dharura ni nini kifanyike kwa haraka
kutatua tatizo hilo kwa kuainisha njia za hara-
ka na muda mfupi, chanzo cha tatizo na nam-

na ya kuepuka.

Aliwaomba wafanyabiashara kuwa watulivu
wakati kamati hiyo inafanya kazi yake ambayo
itasaidia si tu sekta ya biashara, bali pia na sek-
ta nyingine kuweka misingi ya utekelezaji.

Mwenyekiti wa Soko la Kariakoo, Livembe
alisema kutokana na maelekezo ya Rais Samia,
changamoto ya kuwapo wageni wanaofanya
biashara za uchuuzi itapatiwa ufumbuzi.

Livembe alipongeza serikali kwa hatua ili-
yochukua ndani ya muda mfupi baada ya ku-
tolewa kwa maelekezo na kuundwa kamati
hiyo ambayo imepewa siku 30 kuwasilisha

mapendekezo ya nini kifanyike.

(RULES)

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MPANDA
AT MPANDA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 2169 OF
2025 In the Matter of the Estate of the Late
FARAJA DICKSON NYAMWANJI

And

In the Matter of Application for ADMINISTRATION By

DICKSON MATONYA NYAMWANJI

FORM58
GENERAL CITATION
(RULE 75)

o | ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
: | hereby cited to come and see the proceedings if they
. | think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

: | Objections to the grant should be filled on or before
. | the 30TH day of JANUARY, 2025

Dated at Dodoma this 14 TH day of FEBRUARY 2025

~ //,/
S
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“Lakini ni muhimu wewe umchaye Bwana, kwa
sababu Biblia inasema ‘maombi ya mwenye haki
yafaa sana, tena ukiomba kwa bidi’. Sasa wewe

mwana-Kimara maombi yako yafaa sana, tena uki-

omba kwa bidi. Liombee taifa hili liendelee kuongo-

Zwa vizuri, viongozi wawe bora, ili na wewe maisha

yako yastawi katika taifa hili,” alisema Dk. Tulia.
Aliwataka wananchi kuacha kujiweka pembeni

na kuendelea kubisha kwa kila jambo linalofanyika,

akiwa na ufafanuzi: “Usijiweke tu pembeni ukafikiri
wewe utakuwa tu kila wakati ubishe kila jambo
linalofanyika, ubishe kila siku, kila jambo. Wewe

unayemcha Mungu, kazi yako ni kupiga magoti,

kwa sabahu viongozi watakaochaguliwa Biblia im-
ekuagiza kuwaheshimu wenye mamlaka.

“Na ili umheshimu, basi mwombe Mungu atupe
viongozi bora, wema, watakaolifanya taifa letu lien-

delee kuwa na amani, na mimi ninaamini tutaen-

gakura.

relations@

KUPOTEA KWA CHETI

JUDITH NUNGU MKIKA, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha Chuo chenye
namba za usajili sgd/bba/19/68670
kilichotolewa na chuo cha Tia Mwaka
2022. Yeyote atakaekiona atoe taarifa
Polisi. ~ TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DAR/ILA/13115/2025

delea kufanya vyema kwa kadri Mungu atakavyo-
tujalia. Kwa hiyo pamoja na shukrani zote hizi
kwamba mnamwombea Rais, mnaniombea mimi
na viongozi wote, mnaombea amani taifa hili, lakini
mwaka huu tuombee uchaguzi, Mungu atupe vion-
gozi bora, viongozi wema.”

Oktoba mwaka huu Tanzania inatarajiwa kufan-
ya Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani.
Tayari Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC)
inafanya maboresho ya Daftari la Kudumu la Wapi-

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email: customer-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya CHAMWINO MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI  Mkoa DODOMA
Shauri a madai Na 291/2024
Jina la Mdai: MUSA KAPO
Jina la Mdaiwa: ALLY SOGORA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18

Kwa:ALLY SOGORA

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba Unaamriwa na
Jamhuri uhudhurie Mahakamani hapa ili ujibu madai ya fedha
6,400,000/~
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
Tarehe 03 Mwezi 02 Mwaka 2025 saa 2.30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea. ANGALIZO:Kama
hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika kuwa
ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza

shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
8gi 01 Mwaka 2025
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Umakini kwa waamuzi unahitajika
mzunguko wa pili Ligi Kuu Bara

MZUNGUKO wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara umeanza, huku kila
timu ikijidhatiti kupata matokeo mazuri ili kufikia malengo iliyojiwekea.

Kuna timu zitauhitaji ushindi kwa udi na uvumba, zipo zinazotaka
kumaliza ndani tu timu nne za juu ili kupata angalau nafasi ya kucheza
mechi za kimataifa mwakani na zile ambazo zitakuwa zinakusanya
pointi kwa ajili ya kutaka kubaki Ligi Kuu.

Hata hivyo, ni lazima mwishoni zipatikane timu mbili zitakazoshuka
daraja na mbili zitakazocheza mechi za mchujo. Lakini ni baada ya
kufanya vibaya kwenye michezo ya Ligi Kuu hatua iliyobaki.

Tunataka timu zitakazoshuka na kwenda ‘play off’, ziwe kweli
zimeshuka kutokana na uwezo wao mdogo na si kukandamizwa kwa
sababu zozote zile.

Zitakazokwenda kucheza michuano ya kimataifa ziwe zilizofuzu kweli
kweli na si kupelekwa kwa kusaidia, matokeo yake kwani timu nyingi
zinatolewa mapema na kubaki chache, kitu ambacho si afya kwenye
soka la Tanzania.

Hata bingwa, anatakiwa awe ni yule ambaye kweli ameupata kwa
kuutolea jasho na si kubebwa na waamuzi ambao wakati mwingine
wamekuwa wakilaumiwa kwa kuchezesha kinyume cha kanuni za soka
duniani ama kwa upendeleo, woga, maagizo ama hata rushwa ambayo
mara nyingi imekuwa vigumu kuthibitishwa, kitu ambacho kinazalisha
kile kinachoitwa makosa ya kibinadamu.

Kwa maoni yetu, tunawataka waamuzi wote watakaochezesha mechi
za mzunguko wa pili wachezeshe kwa makini na haki, bila kuipendelea
au kuionea timu yoyote.

Klabu hizi tunaziona zimekuwa zikihangaika kupata makocha wazuri
kwa kuwalipa pesa nyingi, kufanya usajili mzuri, lakini wakati mwingine
wanaangushwa na kosa moja la mwamuzi ambalo wakati mwingine
linasababisha si timu kupoteza mechi, bali hata makocha kutimuliwa.

Hiki ni kipindi hatari cha makocha ambao wataonekana hawafikii
malengo ya timu kutimuliwa, sasa waamuzi wasiwe ndio chanzo cha
kuwakosesha wenzao mkate kwa manufaa yao, uzembe, au kutokuwa
makini.

Tunaona itabidi waachwe makocha watimuliwe kutokana na
kushindwa wao wenyewe, si kwa mtu mwingine kumfanya aonekane
hawezi, hii kwetu ni dhambi kubwa na haivumiliki.

Kwa waamuzi wenyewe angalau husimamishwa na baadaye
kurudishwa uwanjani, lakini makocha wakishatimuliwa hawawezi
kurudishwa tena kwenye klabu ile, badala yake atakaa ili kuona ni
sehemu gani anahitajika, wakati mwingine hili huchukua muda mrefu,
huku akiwa hana kazi yoyote.

Viongozi wa klabu hata zile zinazoitwa au kujiinda ndogo, mzunguko
huu wa pili zimeonekana kujitutumua kusajili wachezaji wazuri na
baadhi ya makocha bora kutoka ndani na nje ya nchi, tunadhani sasa ni
wakati wa kuuacha mpira wenyewe uchezeke kiwanja na uamue nani
mshindi kwa uwezo na si vinginevyo.

Kinyume cha hayo ni kutozitendea haki klabu na viongozi wao, ambao
huingia gharama kubwa ya kuwalipia vibali vya kazi na ukaazi wachezaji
wa nje kwa ajili ya kuzipigania timu zao, halafu mwamuzi anakuja
kuingia na matokeo yake mfukoni.

Tunawashauri waamuzi waingie uwanjani kama mahakimu wa haki
na haki ionekane ikitendeka kweli, kwani kwa tunavyojua mzunguko
wa pili utakuwa mgumu mno na ushindani mkubwa, pointi moja tu
iliyopatikana au kukosekana kwa makosa ya refa, inaweza kuipatia timu
ubingwa isiyostahili, au kuinyima iliyotakiwa iupate.

Lakini inaweza kuishusha timu daraja ambayo ilitakiwa kubaki,
kuibakisha iliyostahiki kwenda Ligi ya Championship, vile vile kuzipa
timu dhaifu nafasi za kucheza Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho
na kuziacha ambazo zingekwenda kuliwakilisha vema taifa.

Bingwa bora, wawakilishi wa nchi, zikazoshuka daraja na kubaki,
wote wako kwenye mikono ya waamuzi watakaoamua kuchezesha kwa
kufuata sheria zote 17 soka ulimwenguni. Hivyo tunazitakia timu zote
kila laheri kwenye mechi za mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Bara huku
tukitaka ‘Mchezo wa Haki (Fair Play), kama kaulimbiu ya Fifa inavyosema.
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Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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KUTAMBULISHWA kwa Bernard Morrison
KenGold FC, hilo ni jambo moja, je inaweza kum-
dhibiti ‘chautundu’ huyo?

Hili ndilo jambo linaloulizwa na kusubiriwa
na mashabiki wengi wa soka nchini. Ni baada ya
winga huyo raia wa Ghana, kujiunga na timu hiyo
kwa wachezaji waliosajiliwa kipindi cha dirisha
dogo la usajili.

Kinachowafanya mashabiki wengi waulizane
na kufikiria hivyo ni tabia ya utundu aliyonayo
mchezaji huyo licha ya kuwa na kipaji kikubwa
cha kusakata kabumbu.

Mwenyewe amebainisha kuwa hajaenda
KenGold kutafuta pesa, kwani angeweza kuzipata
kwa kujiunga na timu zingine kubwa. Morrison
hata kama yeye mwenyewe hajasema, lakini kila
mmoja anajua kuwa anaweza kuichezea timu
yoyote kubwa hapa nchini kutokana na uwezo
wake.

Anasema ameamua kuichezea KenGold, kwa
sababu anahitaji kucheza bila presha ili kujiweka
sawa kimwili, na kiakili kwenye timu ambazo
hazina mabhitaji makubwa tofauti na angeenda
timu nyingine, kwani ndiyo kwanza ametoka
kwenye chumba cha majeruhi kujiuguza
kutokana na majeraha aliyoyapata akiwa na
Klabu ya FAR Rabat ya Morocco.

Akasema kuwa KenGold ipo ndani ya uwezo
wake, kwani ni timu ambayo haiitaji mambo
mengi zaidi ya kutaka kubaki tu Ligi Kuu,
kitu ambacho anaweza kukifanikisha kwa
kushirikiana na wachezaji wenzake.

Akiwa hapa nchini, Morrison alizichezea Klabu
za Simba na Yanga, lakini kote huko amekuwa
haishiwi na vituko, kiasi cha kuwa gumzo sana
nje ya uwanja kuliko ndani.

Kumbukumbu zinaonesha kuwa alikuwa
akicheza vema mechi chache sana kwa uwezo wa
hali ya juu kiasi cha kila mmoja kukubali uwezo
na kipaji ambacho amejaaliwa kuwa nacho.

Kwa msimu mzima anaweza kuamua kucheza
mechi tatu tu au nne kwa kiwango cha hali ya juu,
lakini zingine zote akawa wa kawaida tu.

Na alifanya hivyo akiwa kwenye klabu kubwa
zenye mashabiki wengi, hivyo wasiwasi wangu
na baadhi ya mashabiki itakuwaje kwenye timu

KenGold itaweza kumdhibiti
chautundu’ Morrison atulie?

ndogo kama hiyo?

Kama alikuwa akiwapelekesha viongozi wa
timu kubwa, viongozi wa KenGold wanaweza
kumdhititi?

Wasiwasi wangu mwingine ni kwamba,
KenGold, ambayo mbali ya kuwa ni ndogo, haipo
Dar es Salaam, ambako ndiko hupenda zaidi
kuishi, je anaweza kuishi Chunya bila kuomba
ruhusa za mara kwa mara za kwenda Dar es
Salaam?

Taarifa kutoka kwa watu wa Simba na Yanga
zinasema, alikuwa na tabia ya kuondoka kambini
wakati mwingine bila ruhusa, kitu ambacho
kilikuwa kikiwakasirisha viongozi wa timu hizo
na kushindwa kuishi naye kwenye mazingira
kama hayo.

Labda kama mwenyewe ameamua kubadilika,
kwani wakati mwingine muda ni mwalimu mzuri,
inawezekana kabisa Morrison huyu siyo yule
ambaye tunamfikiria na huenda amejifunza
kutokana na makosa ya mwanzo na sasa
ameamua kutulia.

Lakini kama atakuwa yule yule basi viongozi
wa KenGold watafanya kazi ile ile ambayo ilikuwa
ikiwakumba viongozi wa Simba na Yanga.

Inawezekana wao wakawa na dawa ya
kumtuliza na kumfanya aelekeze nguvu zake
uwanjani zaidi, pia uwezo wake uonekane
kwenye michezo yote na si baadhi tu ambayo
yeye mwenyewe inawezekana anaamua afanye
kweli.

Kama Morrison akiamua kukipiga kweli na
kuacha utukutu, hakuna winga yeyote nchini
anaweza kufikia uwezo wake. Nafikiri pia kama
Morrison akiwa kwenye kiwango kile ambacho
kila mmoja anakifahamu, akiachana na ‘utukutu’,
sidhani kama baada ya msimu ataendelea kuwa
hapo.

Alijilunga na Yanga kipindi cha dirisha dogo
la usajili 2020, na alipomaliza miezi yake sita,
akatimkia Simba alipocheza kwa misimu miwili
hadi 2022, akarejea tena Yanga, ambako alikipiga
kwa msimu mmoja tu hadi 2023, akachukuliwa na
aliyekuwa Kocha Mkuu wa timu hiyo, wakati huo,
Nasreddine Nabi, kwenda katika timu aliyoenda
kuifundisha, FAR Rabat ya Morocco.
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1
TFS yaona fursa-

‘Mission 300’

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Misitu Tanzania
(TFS) imesema kupitia ‘Mission’
300 ya nchi za Afrika inay-
olenga kusambaza umeme kwa
wananchi milioni 300 ifikapo
mwaka 2030, zipo fursa nyingi
ambazo zitapatikana ikiwamo
kuimarisha sekta ya misitu na
kuhifadhi mazingira.

Ofisa Utalii Mkuu na Mkuu wa
Sehemu ya Utangazaji Utalii wa
TFS, Anna Lawuo, alisema hayo
wiki iliyopita wakati akizun-
Salaam baada ya Mkutano wa
Nishati wa Wakuu wa Nchi za
Afrika.

Alisema TFS ikiwa ni miongoni
mwa taasisi za Serikali ya Tan-
zania ambazo zilishiriki mku-
tano huo, tayari imeona fursa
nyingi ambazo kupitia mkakati
huo wa nchi za Afrika, inak-
wenda kuchochea kufikiwa kwa

lengo walilojiwekea la kurejesha :

uoto wa asili kiasi cha hekta
milioni 5.2 ifikapo mwaka 2030.
“Sisi ni miongoni mwa taasisi

za serikali ambazo zilishiriki
katika mkutano huo kuonesha
shughuli tunazozifanya kwa
sababu unalenga kuwapatia
umeme wananchi wa Afrika
wapatao milioni 300 ifikapo

mwaka 2030 na sisi tuna malen-

go yetu ambayo tumejiwekea
va kurejesha uoto wa asili kiasi
cha hekta milioni 5.2 ifikapo
mwaka 2030.

“Shughuli zetu sisi ni uhifa-
dhi wa misitu, utalii na masu-
ala ya nyuki na mkutano huo
uligusa shughuli zetu moja kwa
moja kwa sababu ukiangalia
kwenye nishati safi ya umeme,
inatumia sana nguzo za miti na
sisi tunayo mashamba ambayo
yanaotesha miti ambayo sisi
kwetu ni fursa, tunaweza tukau-

za nguzo na miti yetu kwa wingi :

ambayo inasafirisha umeme.

“Lakini lengo letu kuu ni kuhi-
fadhi mazingira ili kurejesha
uoto wa asili ambao ulitoweka
zamani na kama unavyojua Af-
rika na Tanzania tulitoa tamko
la kurejesha uoto wa asili kiasi
cha hekta milioni 5.2 ifikapo
mwaka 2030.

“Lakini kutokana na uharibifu
wa mazingira, uoto umetoweka.
Kutokana na huu mkutano, uta-
hamasisha zaidi watu wapande
miti ili tupate uoto wa asili
na hivyo kupata nishati kwa
urahisi kwa sababu inategemea
mazingira valiyohifadhiwa,”
alisema. Alitolea mfano msitu
wa Kalambo ulioko mkoani
Rukwa, unatiririsha maji kwa
sababu umehifadhiwa vizuri.

“Kwa hiyo moja kwa moja
kupitia ‘mission’ hiyo, kwa TFS
tutafaidika kwa sababu utaen-
delea kuhamasisha uhifadhi wa
mazingira, tutauza nguUzo za
kusambazia wananchi umeme,
utahamasisha uhifadhi wa
mazingira, vyanzo vya maji na
tutapata nishati safi.”

NEMC yata tahadhari fukwe, miamba ya

Mkurugenzi
Mkuu wa
Baraza la
Taifa la
Hifadhi na
Usimamizi
wa Mazingira
(NEMC), Dk.
Immaculate
Semesi (ku-
shoto), aki-
zungumza na
waandishi
wa habari,
Dar es Sa-
laam jana,
kuhusu utu-
paji taka am-
bao hauathiri
mazingira. PI-
CHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

maziwa na mito mvua kubwa inayotarajiwa

Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) limewataka wananchi
kuchukua tahadhari za kuepu-
ka maeneo ya fukwe za bahari
na miamba ya maziwa na mito
ili kujinusuru na mafuriko na
athari zake wakati wa mvua
kubwa inayotarajiwa kunyesha
hivi karibuni.

NEMC pia imezitaka Mamla-
ka za Serikali za Mitaa hususan
Jiji la Dar es Salaam kuchukua
hatua stahiki kupambana na
watu wanaotupa taka ngumu
katika mifumo ya maji na ku-
hakikisha mifumo hiyo ya maji
inakuwa safi na kuimarisha
njia na mikondo ya maji iwe
safi wakati wote.

Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dk. Immaculate Sem-
esi alielekeza hayo jana wakati
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu tahadhari
ya mvua kubwa inayotarajiwa
kuanza kunyesha.

Alisema ni wajibu wa kila
mmoja kuhakikisha anaweka

mazingira safi na
salama ili kuepusha
mafuriko na mli-

masuala kadhaa ikiwa
pamoja na kuendelea
kufuatilia kwa karibu

. “(NEMC) . .

puko wa magonjwa inawata- taarifa za hali ya hewa
ambayo yamekuwa hadharisha zinazotolewa na TMA ili
yanarudisha nyuma wananchi kuwa na tahadhari ya
jitihada katika ujenzi Kujiepusha maeneo yenye viashiria
wa taifa. kwa r:aq;na hatarishi,” alisema.

Alisema taarifa za xg‘\,l?teenldeo Aliwataka wananchi
Mamlaka ya Hali ya yyenye wanaoishi kwenye mae-
Hewa nchini (TMA) kuchangia neo ya kandokando ya
zilizotolewa Januari Uharibifdwa milima au miinuko mi-
23 mwaka huu, zime- Mmazingira kali kuchukua tahadhari
tabiri kuwapo mvua {(i:v?nl:sma':ga- ili kuepukana na athari
za wastani hadi juu kadhaauikiwa za maporomoko ya ar-
ya wastani katika dhi

maeneo ya mikoa ya
Shinyanga, Simiyu, Mara, Aru-
sha, Kilimanjaro na Manyara.
Alisema taarifa hiyo ya TMA
iliyataja maeneo ya mikoa ya
Dar es Salaam, Tanga, Pwani,
Morogoro, Kigoma, Kagera,
Geita, Mwanza na Shinyanga
yanatarajiwa kuwa na mvua za
wastani hadi juu ya wastani.
“(NEMC) inawatahadhari-
sha wananchi kujiepusha kwa
namna yoyote ile na vitendo
vyenye kuchangia uharibifu
wa mazingira kwa kuzingatia

“Tunaomba Mamlaka
za Serikali za Mitaa kufua-
tilia kwa karibu maeneo ya
uchimbaji madini na vifusi
ili kuhakikisha jamii husika
inakuwa salama na majanga
yanayoweza kujitokeza kwe-
nye maeneo hayo ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha udhibi-
ti wa taka ngumu ili zisizagae
na kuingia katika mifereji ya
maji ya mvua na mifumo ya
majitaka na kusababisha kuzi-
ba,” alisema.

Dk Semesi pia aliwataka

abiria na wasimamizi wa vy-
ombo vya usafiri kuwa na ta-
hadhari wakati wa safari kwa
kuzingatia kuwa maeneo ya
barabara yanaweza kuwa ya-
meathiriwa na mvua.

Alisema wananchi kwenye
maeneo mbalimbali wanataki-
wa kutoa taarifa kwa viongozi
kwenye maeneo yao kuhusu
athari zinazoweza kuwa zime-
jitokeza kutokana na hali hiyo.

“Wananchi wanakumbush-
wa kuzingatia Sheria ya Usi-
mamizi wa Mazingira ya Mwa-
ka 2004, kifungu namba 57 na
kuepuka ujenzi kwenye mae-
neo hatarishi ikiwa ni pamoja
na maeneo ya kando ya mito,
mabonde, fukwe za bahari na
maeneo ya ardhi oevu.

“Kwa kuzingatia historia ya
athari za mafuriko na mapor-
omoko ya ardhi katika maeneo
mbalimbali, ni muhimu kwa
kila ~mmoja wetu kuwa ma-
kinina  kuchukua tahadhari
zinazohitajika ili kupunguza
madhara yanayoweza kutokea
kutokana na mvua hiyo,” alise-
ma.

TCRA: Nusu ya wasafirishaji vifurushi wanakiuka kanuni

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) imesema
nusu ya watoa huduma za
usafirishaji  vifurushi nchini
wanakiuka masharti ya kufiki-
sha vitu vya wateja ndani ya
siku moja kama ilivyoainishwa
kwenye kanuni.

Kwa mujibu wa Ripoti ya
Hali ya Mawasiliano Tanzania
kwa kipindi cha Oktoba hadi
Desemba 2024 iliyotolewa na
TCRA, hakuna utekelezaji sa-
hihi wa kanuni hizo.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA,
Dk. Jabiri Bakari alisema mwis-
honi mwa wiki kuwa uchun-
guzi uliofanywa na mamlaka
hiyo, umeonesha kuwa kati ya
watoa huduma 17 waliofanyi-

wa tathmini, wanane ndio wal-
iokidhi matakwa ya kanuni.
Alisema TCRA ilipima ubora
wa huduma za usafirishaji
vifurushi ndani ya Tanza-
nia kwa kuzingatia vigezo vya
kanuni za ubora wa huduma
hizo.

“Ukaguzi ulifanywa kwa
watoa huduma za usafirishaji
vifurushi wa Kanda A, yaani
kati ya miji ya Arusha, Moshi,
Tanga, Morogoro, Kibaha, Do-
doma, Mbeya, Mwanza, Iringa
na Zanzibar.

Wanatakiwa  wahakikishe
kuwa angalau asilimia 85 ya
vitu walivyopokea vinafika ku-
nakotakiwa siku inayofuata,”
alisema mkurugenzi huyo.

Alisema kanuni hizo pia zina
miji ya Kanda B ambamo wasa-

firishaji wanatakiwa kuhakiki-
sha wanafikisha angalau asil-
imia 88 ya vitu wanavyopokea
ndani ya siku tatu. Miji hiyo ni
Tabora, Shinyanga, Kahama,
Bariadi, Geita, Singida, Buko-
ba, Musoma, Kigoma, Mtwara,
Lindi, Songea, Sumbawanga,

Songwe, Mpanda, Babati,
Njombe, Mkoani na Chake-
chake (Pemba).

“Watoa huduma kwenye

kundi hili walikuwa na ufanisi
zaidi. Kati ya 13 waliokaguliwa
ni wanne tu wasiokidhi ma-
takwa ya kanuni,” alisema Dk.
Bakari na kubainisha kuwa
TCRA imechukua naitaende-
lea  kuchukua hatua stahiki
za kiudhibiti kwa watoa hu-
duma wote walioshindwa
kukidhi vigezo vilivyoain-

ishwa kwa mujibu wa kanuni
hizo.

Alisema matokeo ya ukaguzi
wa robo mwaka iliyoishia Sep-
temba 2024, yalionesha kuwa
watoa huduma 12 kati ya 19
wa kanda A hawakukidhi ma-
takwa ya kanuni.

“Hadi Desemba 2024, TCRA
ilikuwa imetoa leseni 153 za
huduma za posta na usa-
firishaji vifurushi.

Kati ya hizo, moja ni ya
Posta ya umma - Shirika la Pos-
ta Tanzania (TPC). Nyingine na
idadi kwenye mabano ni usa-
firishaji kimataifa (6), Afrika
Mashariki (2), ndani ya Tan-
zania (47), ndani ya miji (16),
kati ya miji (79) na kulikuwa na
jumla ya leseni 148 hadi Sep-
temba 2024,” alisema.
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Bilioni 2.9/- kujenga
kiwanda cha kukamua
mafuta ya pamba

Na Shaban Njia,
KAHAMA

SHILINGI bil-
ioni 2.9 zinatarajiwa
kutekeleza mradi wa
ujenzi wa kiwanda
cha kukamua mafuta
yatokanayo na mbegu
za pamba, kinachota-
rajiwa kuanza ujenzi
wake mwezi huu ka-
tika mtaa na kata ya
Mhongolo, Manispaa
ya Kahama, mkoani
Shinyanga. Kiwanda
hicho kinajengwa na
Chama Kikuu cha Ush-
irika Kahama (KACU)
kwa mkopo kutoka
Benki ya Maendeleo
va Kilimo (TADB).

Mwenyekiti wa
KACU, Emmanuel Ny-
ambi alibainisha hayo
wakati wa kukabi-
dhiwa magari mawili
yenye thamani ya Sh.
milioni 380 ambazo
zinatokana na mkopo
wa ujenzi wa kiwanda
yatayotumika kubeba
pamba. Hafla ilihud-
huriwa na viongozi
mbalimbali, akiwamo
Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Anamringi
Macha.

Alisema kuwa ka-
tika msimu wa kilimo
2024/25, wamepokea
mkopo wa Sh. bilioni
2.9 kutoka Benki ya
Maendeleo ya Kilimo
kwa ajili ya ujenzi wa
kiwanda cha kukamua
mafuta yanayotokana
na mbegu za pamba
ili kuongeza uzalishaji
wake na ajira kwa
Vvijana wanaowa-
zunguka, uchumi wa
wakulima kwa kulipa
malipo ya pili na ma-
pato va serikali.

Alisema kati ya
fedha hizo, Sh. bilioni
1.159 zitatumika kati-
ka ujenzi wa kiwanda
na usimikaji mitambo,
Sh. bilioni 1.2 zitatu-
mika kwenye ununuzi
wa mitambo, Sh. mil-
ioni 142 ni gharama
za ulipaji bandarini
na Sh. milioni 380 zi-
lizotumika katika ku-
nunua magari hayo ya
kubeba zao hilo yenye
uwezo wa kubeba tani
25 kila moja.

Mbunge wa Ushetu
na Mwenyekiti mstafu
wa chama hicho,
Emmanuel Chere-
hani alisema kuwa ili
kuongeza uzalishaji,
wanatakiwa kuongeza
maofisa ugani wataka-

owafikia wakulima
na kuwakumbusha

kununi 10 za kilimo na

kupata pamba safi na
bora itakayoshindana
kwenye masoko ya
kimataifa.

Ofisa Mikopo wa

TADB, Andrew Ezekiel

alisema wamekuwa

wanakikopesha chama

hicho fedha tangu
msimu wa Kkilimo wa
2020/21 kwa mkopo
wa Sh. bilioni 4.6 na
walizitumia vyema
katika lengo lililoku-
sudiwa na kuurejesha
kwa asilimia 100.
Alisema kuwa
msimu huu wa
2024/25 wamewapa-
tia mkopo wa Sh. bil-
ioni 2.9 za ujenzi wa

kiwanda cha kukamua

mafuta yanayotokana
na mbegu za pamba

na kuwataka kuutumia

kwenye matumizi
yaliyopangwa ili
kitakapokamilika
kilipe malipo ya pili
kwa wakulima wake,
ajira kwa vijana na
kulipa zaidi mapato
va serikali.

Mkulima wa Msala-

la, Masumbuko Manga :

alisema watakuwa
wanakiuzia chama hi-

cho pamba ili kisikose

malighafi na wataku-

wa na soko la uhakika

kulinganisha na ilivyo
hivi sasa, na malipo

ya pili ambayo wame- :

kuwa wanapokea kila
mwaka yataongezeka

na kuongeza uzalishaji :

na ushindani wa bei
na kampuni zingine.
Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Macha,
alisema katika moja
va kazi alizopewa na
Rais Samia Suluhu
Hassani ni kuinua zao
la pamba, hivyo ki-
wanda hicho kitasaid-
ia kuliibua upya zao
hilo na malipo ya pili
yanayolipwa ni njia
mojawapo ya kuliinua
zao kama yalivyo
mengine ya biashara.

Aliwataka wakulima

kuacha tabia ya
kuzitelekeza kwa
muda familia zao
baada ya kuuza
pamba badala yake
washirikishe familia
zao katika kupanga

maisha ili kuondokana

na umasikini katika

kaya na kuhakikisha
watoto wenye umri
wa kwenda shuleni

wanasoma.

MKkuu wa
mkoa wa
Shinyanga,
Anam-

ringi Macha
akiongoza
msafara
wa ukaguzi
wa zao la
pamba na
kusikiliza
changamoto
zina-
zowakabili
wakulima,
ili kuongeza
uzalishaji
cha Kisuke,
Halmashauri
ya Ushety,
wilayani Ka-
hama mwis-
honi mwa
wiki. PICHA:
SHABAN
NJIA

Kamati ya Bunge yapongeza ujenzi
vituo vya kujazia gesi katika magari

Na Halfani Chusi

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Nishati na Madini imepongeza seri-
kali kupitia Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC) kwa ujenzi
wa mradi wa kituo mama cha gesi il-
iyoshindiliwa (CNG) na vituo vidogo
viwili vya kupokea na kuhifadhi CNG
kwa wateja wa awali.

Pongezi hizo zilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Kamati hiyo, David Ma-
thayo wakati wa ziara ya kukagua
ujenzi wa kituo hicho cha kujazia gesi
kinachojengwa katika Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM) pamoja
na kujionea maendeleo ya kituo cha
kupokea gesi asilia cha Kinyerezi.

“Tunapongeza  serikali  kwa
kupokea ushauri wa Bunge kwa
kujenga kituo hiki kikubwa cha
kujazia gesi kwenye magari amba-
cho kitasaidia vituo vingine vidogo
kuchukua gesi katika kituo hiki ili
kwenda kujaza magari katika mae-
neo mengine,” alisema.

Kamati hiyo ilishauri serikali ku-
fikiria namna bora ya kusambaza
miundombinu ya kusafirisha gesi ili
kufika maeneo mengi nchini na kue-
ndelea kuwapatia fursa wananchi
kuendesha mitambo kwa kutumia
gesi asilia badala ya mafuta kama ili-
vyozoeleka.

Mathayo alisema kusafirisha gesi
kwa kutumia mtandao wa bomba ni
nafuu zaidi kuliko kutumia magari
na gesi inatakiwa kutumika mikoa
yote kwa kuwa itapunguza matumizi
ya fedha za kigeni kuagiza mafuta
kama dizeli na petroli.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith
Kapinga alisema sambamba na kituo
hicho kutoa CNG kwa ajili ya kusam-
baza katika vituo vidogo ambavyo
havijaunganishwa na miundombinu
ya mabomba ya kusambaza gesi,
kutakuwa na huduma ya kujaza CNG
kwenye magari ya aina yote, yakiwa-
mo malori, mabasi, magari madogo
ya abiria na bajaji.

“Kituo  kitaweza
kuhudumia magari
manane kwa wakati

“Kituo : '
kitaweza mmoja na kwa siku
kuhudumia kitatoa huduma hii
magari kwa magari 1,200
mananekwa 3 hikj ndicho kit-
wakati mmo- chenye uwezo
janakwa . .
siku Kitatoa mkubwa kuliko vi-
huduma hii tuo vyote vilivyomo
kwa magari nchini kwa sasa,”
1,200 na hiki  alisema Judith.
ndicho kituo Naibu Waziri huyo
chenyeur | alisema gharama ya
kuliko vituo  Ujenzi wa mradi huo
vyote vi|ivy- ni Sh. 18,946,766,486
omo nchini ambazo zimega-
kwa sasa,” wanyika katika mika-
taba mitatu ya Moth-

er station, Muhimbili
station na Kairuki station na fedha
zote zinagharamiwa na serikali kupi-
tia TPDC.

Alisema serikali kupitia Wizara ya
Nishati inaendelea kuhamasisha sek-
ta binafsi kushiriki katika ujenzi wa
vituo vya kujaza gesi kwenye magari,
jambo ambalo limepokewa vizuri
kwa kuwa vituo hivyo vinaendelea
kujengwa ili kuhakikisha huduma
ya kujaza gesi kwenye magari ina-
patikana katika maeneo mbalimbali
nchini kwa kuanza na mkoa wa Dar
es Salaam.

Maulidi Malunga, dereva bajaji
mkoani Dar es Salaam, alisema ku-
jengwa kwa kituo cha kujaza gesi
Tabata kumepunguza foleni katika
vituo vingine vilivyokuwa Dar es Sa-
laam.

“Tunaona  watu  wanaotumia
gesi mwitikio ni mkubwa. Vituo
vinapoongezwa inatia moyo, maana
kuna kipindi mpaka watu walikata
tamaa, ilikuwa tabu. Sasa tayari kuna
vituo vingi vinajengwa kila kona, vi-
kikamilika kutakuwa hakuna tena
usumbufu kupata huduma.

“Kwa sasa unaweza kupata hudu-
ma ya kujaza gesi kwenye gari au ba-
jaji hapa Tabata. Kituo hiki kimesaid-
ia kupunguza foleni kwenye vituo

vya Ubungo, Tazara na Gongolam-
boto vilivyokuwapo awali,” alisema.

Juma Karatu, dereva wa gari dogo
la kubeba abiria, alisema kutokana
na umuhimu wa gesi katika kutunza
mazingira, hakuna budi kuongeza
vituo vingi zaidi kama ambavyo jiti-
hada zinaendelea Dar es Salaam,
akishauri serikali iangalie namna
ya kushusha gharama za gesi ili nao
washushe gharama za usafiri (nauli)
kuwapunguzia wananchi gharama
za usafiri.

Janeth Michael, dereva wa gari la
shule, alishauri vituo vya kujazia gesi
vilivyopo na vinavyojengwa, viwe na
mfumo wa umeme unaojigemea ili
umeme unapokatika, huduma isisi-
mame.

Alisema kuna vituo umeme ukika-
tika, huduma husitishwa, akisisitiza
ni kikwazo kwa madereva.

Mchumi kutoka Taasisi ya Uongozi
na Ujasiriamali (IMED), Dk. Donath
Olomi alisema kuongezwa kwa vituo
vya kujazia gesi katika vyombo vya
moto kunapunguza mahitaji ya dola
nchini.

“Vituo hivi vitapunguza mahitaji
ya dola kwa sababu ile fedha ya ki-
geni ambayo ingetumika kununua
mafuta, itaokolewa. Kwa sasa moja
ya maeneo yanayotumia fedha nyin-
gi za kigeni ni uagizaji mafuta. Kama
gesi ikitumika, maana yake unaokoa
matumizia ya fedha za kigeni, jambo
ambalo litasaidia kukuza mzunguko
wa fedha za ndani.

“Dola tunaipata kwa kuuza vitu nje
ya nchi, au kwa kukopa. Tukishaha-
mia kwenye matumizi ya gesi inayo-
zalishwa nchini, matumizi ya dola
yatapungua, hatua hii ina faida ny-
ingi kiuchumi,” alifafanua Dk. Olomi.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto
Biteko, mpango wa serikali ni kuwa
vituo 15 vya kujazia gesi. Hivi sasa
tayari kuna vituo saba mkoani Dar
es Salaam; vinne vinafanya kazi na
vitatu viko katika hatua ya mwisho
ya ujenzi wake.
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Mzava kvanza na watendaji
wenye majibu jeuri

Na Mary Mosha, MOSH|

MKUU wa Wilaya Moshi
mkoani Kilimanjaro,
Godfrey Mzava, amesema
atakuwa mkali kwa wa-
tendaji watakaoshindwa
kusimamia miradi ya
maendeleo.

Amesema pia hata-
wafumbia macho wa-
tendaji wanaotoa majibu
yasiyofaa kwa wananchi
na watakaoshindwa kutoa
majibu ya changamoto za
wananchi.

Mzava, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki baada
ya kuingia kwa mara ya
kwanza ofisini kwake.

Alisema viten-
do hivyo havivumiliki na
kuwaagiza wakurugenzi
kuendelea kufanya ufuatil-
jaji wa karibu wa watend-
aji ili wananchi waweze
kupata haki.

“Wakurugenzi fanyeni
ufuatiliaji mzuri wa wa
watendaji katika idara
zZenu, wananchi waweze
kupata haki kwa wakati.
Thamani ya pesa iendane

na uhalisia, hatuta-
wafumbia macho wala
kuwaonea, hivyo ni-
ombe tusaidiane kuleta
majawabu,"alisema.

Alisema jambo lingine
limeonekana kudorora
kwa uwajibikaji hasa kwa
vijana na kujikita katika
matumizi ya pombe kupiti-
liza jambo ambalo tutali-
fanyia kazi.

“Moshi inasikika kwa
matumizi ya pombe kupin-
dukia, kupitia wataalamu
wangu, tutakwenda
kutafuta chanzo cha
matatizo hayo na ku-
walekeza katika ufanyaji
wa kazi kwa kuzingatia
mikopo ya halmashauri
ili kuwa wabunifu na
kukuza kipato cha mtu
moja mmoja na taifa kwa
ujumla,"alisema.

Baadhi ya wa-
nanchi wilayani Moshi
akiwemo Julieth Lew-
is alisema ikiwa wananchi
wanapata majawabu
ya kero zinazowasibu
wataweza kujikita katika
shughuli za maendeleo.

Mradi wa maji kumaliza
kero, magonjwa ya mlipuko

Na Beatrice Shayo,
MANYARA

WANANCHI wilayani
Hanang mkoani Manyara,
wanatarajia kunufaika
na mradi wa maji utaka-
owaondolea magonjwa ya
milipuko yanayotokana na
uchafu wa mazingira na
Vyanzo vya maji.

Mradi huo unatekelezwa
na Shirika la WaterAid la
Uingereza kwa kushiriki-
ana na Wakala wa Maji
na Usafi wa Mazingira
Manyara.

Akizungumza katika
mkutano wa ushirikishwaji
wa wadau mjini Katesh,
Mkuu wa miradi wa Water
Aid Tanzania, Beda Levira
alisema mradi huo unata-
rajiwa kukamilika Agosti
mwaka huu.

Levira alisema WaterAid
katika kutekeleza mradi
wa mfano Hanang' uta-
tatua changamoto ya maji
safi, vyoo bora na usafi
wa mazingira na utanufai-
96 wa kata 33.

“Watu watapata maji
kwa asilimia 100 na kuon-
dokana na changamoto
ya magonjwa ambukizi
yanayotokana na uchafuzi
wa mazingira na vyanzo

vya maji,” alisema Levira.

Mhandisi wa maji ku-
toka RUWASA, Barnabas
Taligunga, alisema mradi
huo utaongeza nguvu va
uboreshaji wa usafi wa
miundombinu ya kusam-
baza maji kutoka kwenye
vyanzo hadi kwa watumi-
aji ili kudhibiti uweze-
kano kusambaa magonjwa
Kipitia maji.

Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Manyara, Dk. Andrew
Method alitoa wito kwa
viongozi wa Hanang' kutoa
ushirikiano kwa maofisa
wa WaterAid katika
kutekeleza mradi huo ili
uwe mfano kwa wilaya
nyingine.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Programu za Kimataifa
(IPD), WaterAid UK, Amaka
Godfrey, alisema wata-
shirikiana na serikali
kuhakikisha mradi huo
unawanufaisha wananchi
wengi.

Alisema mbinu iliyotu-
mika ya kuifikia wilaya
hiyo katika upatikanaji
wa maji ni jambo zuri na
imekuwa ikifanya vizuri
katika nchi nyingine.

Baadhi ya wakazi wa
Wilaya ya Hanang’ walise-
ma kuwa wataulinda mradi
huo ili uweze kuwanufai-
sha wao na kizazi kijacho.

Wakulima wang'oa mazao Kisa ugonjwa wa BBTV

Na Godfrey Mushi, MOSHI

na kuteketeza masham-
ba yao ili kuua virusi

AKULIMA wa “Mpakasasa hivyo vinavyosababi-
ndizi katika tumawakuli-  hy ygonjwa wa BBTV:
mikoa ya Kigo- mglggl?ng'oa ambao  wamenufaika
ma na Mbeya, migomba na miche mipya na ya
wameteketeza mazalia ya yotena kisasa.
zao hilo shambani, ili kuu- kuteketeza Jumla ya ekari mpya
dhibiti ugonjwa wa funga- mashamba za uzalishaji wa ndizi zi-
shada la migomba (BBTV) Yaoilikuua  jj;4anzishwa, ni 203 na
usiendelee kusambaa na z::":f:;l;\_lyo idadi ya miche ambayo
kuhatarisha zaidi usalama ¢zpabisha imeshasambazwa tangu
wa chakula. vgonjwawa  msimuwaZ2023/2024 na
Ugonjwa huo umeacha BBTV;ambao msimuwa 2024/2025, ni
maumivu kwa wananchi wamenufai-  160,000. Ambayo miche
wanaolima na kutegemea kanamiche v, jyna aina ya mzu-
kilimo cha ndizi, kwa ajili mlsg‘s’: naya  ,u, kimalindi, talibani 4
ya chakula na biashara. : FIA 23 na asiankara.”
Akizungumza katika ki- Alipoulizwa  kuhusi-
kao kazi kilichomalizika ana na ugonjwa huo,

juzi katika Mji wa Moshi, mkoani
Kilimanjaro, kwa ajili ya kuandaa
rasimu ya mkakati na mpango
kazi wa kutokomeza ugonjwa
huo, Ofisa Kilimo kutoka Sekta
Binafsi, Plant Village Tanzania,
Joachim Gobanya alisema:
“Mpaka sasa tuna wakulima
197 waliongoa migomba yote

Mtaalamu wa Utafiti wa Visumbu-
fu vya Mimea na Udhibiti wa Chuo
Kikuu cha Kilimo Cha  Sokoine
(SUA), Prof. Gration ~ Rwegasira,
alisema mpaka sasa SUA  im-
esaidia suala hilo kwa kutoa
wataalamu na kuwapeleka mikoa
ya Kigoma na Mbeya kuwafundi-
sha wakulima na kuwaanzishia

maabara, kwa ajili ya utafiti wa
ugonjwa huo.

Mshauri wa kiufundi (ulinzi
wa mimea) wa Shirika la Chaku-
la Duniani (FAO), Dk. Monday
Ahonsi, akieleza umuhimu wa
kutokomeza BBTV Tanzania, ubia
na jukumu la STREPHIT katika
mchakato huo, alisema FAO kwa
kushirikiana na Umoja wa Ulaya
(EU), limesisitiza dhamira yake ya
kutokomeza ugonjwa huo kupitia
mradi wa kuleta mabadiliko wa
STREPHIT.

Alisema: “Mpango huu unalen-
ga kuimarisha huduma za afya ya
mimea na kukuza upatikanaji wa
mazao ya kilimo yaliyo salama,
yenye ubora wa juu, ndani na nje
ya nchi.

“BBTV ni tishio kubwa kwa
uzalishaji wa ndizi, zao kuu kwa
mamilioni ya Watanzania. FAO
inasalia na nia ya kufanya kazi na
washirika wa ndani na kimataifa
ili kufikia kutokomeza kabisa kwa
BBTYV, kukuza mustakabali wa kil-
imo wenye afya na ustahimilivu
zaidi kwa Tanzania.”

Mthaminishaji wa madini ya vito, Seleman Hamis (wapili kushoto), akizindua mnada wa ma-
dini ya Tanzanite ya kampuni ya Chusa Mining Ltd, katika mji mdogo wa Mirerani, wilayani
Simanjiro, mkoani Manyara jana. PICHA: GIFT THADEY

Dawa za kulevya kilo 204 zateketezwa Muriet

Na Allan Isack, ARUSHA

MAMLAKA ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya
(DCEA), Kanda ya Kaskazini, im-
eteketeza kilogramu 204.8 za
dawa za kulevya katika dampo la
Muriet lililopo Halmashauri ya Jiji
la Arusha.

Katika idadi hiyo zilizoteket-
ezwa, mirungi ilikuwa ni kilogra-
mu 172.8165 na bangi kavu ilikuwa
kilogramu 32.0.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa mwishoni mwa wiki na
DCEA, Ofisa wa Kanda hiyo, In-
nocent Masangula, alisema Kkati
ya watuhumiwa waliokamatwa
wakiwa na dawa hizo, wamo wa-
naume 25 na wanawake wanane.

Aidha, alisema watuhumiwa
wote walikamatwa katika op-
eresheni zilizofanyika kuanzia
Januari 2024 hadi Januari 27, 2025
katika mikoa ya Arusha, Kiliman-
jaro na Manyara.

Matukio ya dawa hizo, zimewa-
husisha watuhumiwa 33 wal-
iokamatwa kwa makosa ya kupa-
tikana na dawa hizo.

Hata hivyo, alisema taratibu
za uteketezaji wa vielelezo hivyo
zimefanyika kwa kuzingatia she-
ria na miongozo husika na Ma-
hakama ya Wilaya ya Arusha, iliri-
dhia vielelezo hivyo viteketezwe
kwa kuwa vikikaa muda mrefu
vinaweza kupoteza uhalisia na
hata kupelekea kuharibika.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza

kuwa watuhumiwa saba miongo-
ni mwa 33 waliokamatwa na dawa
hizo, tayari kesi zao zilishatolewa
hukumu za vifungo mwaka 2024.

Pia, kesi nyingine zinaendelea
katika mahakama za ngazi ya
mikoa na wilaya katika mikoa ya
Arusha, Kilimanjaro na Manyara.

Wahusika ~ walioshiriki ~ ka-
tika shughuli ya uteketezaji wa
dawa hizo ni kutoka taasisi za
serikali zilizopo mkoani Arusha,
mwendesha mashtaka kutoka
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Mkoa
wa Arusha, Ofisi ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Kanda ya Kaskazini,
Hakimu Mkazi Mwandamizi Ma-
hakama ya Arusha na Ofisa Maz-
ingira Halmashauri ya Jiji la Aru-
sha.
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MAKALA

Shule jirani na nyumbani yaongeza mahudhurio ya wanafunzi
-NI iliyojengwa na TASAF: mimba, ndoa za utotoni..

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

SERIKALI kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)
imejenga madarasa mapya ka-
tika Shule ya Sekondari Igogwe
wilayani Ilemela na kurahisisha
upatikanaji elimu karibu na
jamii.

Imeelezwa kuwa hatua hiyo
imetatua kero ya umbali mrefu
waliokuwa wanatembea baadhi
ya wanafunzi kila siku kwenda
shuleni na kurudi nyumbani,
hata wengi wao kuwa watoro na
kutumbukia katika mimba na
ndoa za utotoni.

Edina Julius, mwanafunzi wa
kidato cha nne katika shule hiyo
iliyoanzishwa mwaka 2022, ni
mmoja wa wanafunzi waliopata
adha ya kutembea umbali mrefu
kuisaka elimu. Anaeleza furaha
yake na matarajio ya ndoto zake
zinaelekea kutimia baada ya ku-
pata nafasi ya kuhamia katika
shule hiyo iliyoko jirani na ny-
umbani kwao.

Anasema hatua hiyo ime-
wanusuru wanafunzi waliokuwa
wanatembea umbali wa kilomi-
ta 10 kila siku, na sasa wananu-
faika na madarasa yaliyoko ka-
ribu na nyumbani, hivyo kuwa
na mahudhurio mazuri shuleni,
bidii darasani na mafanikio ya
kitaaluma.

Anasema kuwa awali alikuwa
analazimika kutembea umbali
mrefu kwenda Shule ya Sekond-
ari Kisunda na alikumbana na
vikwazo vingi njiani, akivitaja
vilihatarisha mwenendo wake
kimasomo. Kuhamia shule jirani
na nyumbani kwao ni nuru ili-
yoondoa kiza kilichotishia ndo-
to zake kielimu.

Abdalah Shabani, mwanafun-
zi wa shule hiyo, anaeleza kuwa
awali alikuwa anatembea umba-
li mrefu na alifika shuleni akiwa
amechoka, hivyo kushindwa
kumsikiliza vizuri mwalimu dar-
asani.

“Ndani ya wiki moja unakuta
mtu anakwenda shuleni kwa
siku tatu kutokana na mwili ku-
choka kwa safari za nenda rudi
kwa miguu. Hapo lazima uwe
mtoro, unakuwa unakosa mas-
omo.

“Baada ya shule hii kujengwa
tuliomba nafasi za kuhamia
hapa tukapata, kwa kweli hata
kwenye masomo tunafanya vi-
zuri, tunaishukuru serikali, wa-
dau wa maendeleo na TASAF
kwa kushirikiana kutujengea
shule hii. Pia pongezi nyingine
tuwape walimu wetu ambao wa-
najitahidi kutufundisha,” anase-
ma mwanafunzi huyo.

Diana Devidi, mwanafunzi
wa kidato cha pili katika shule
hiyo, anaungana na wenzake na
kueleza wanavyonufaika na mi-
undombinu mbalimbali iliyoko
shuleni huko, ikiwamo mradi wa
maji na umeme. Wanasoma hadi
usiku pasina kikwazo chochote
kutokana mazingira rafiki yali-
yoko shuleni huko.

Mwonekano wa majengo va Shule ya Sekondari Igogwe, wilayani llemela iliyojengwa
kwa ufadhili wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF). PICHA: NEEMA EMMANUEL

Mmoja wa wazazi wa watoto
wanaoishi jirani na shule hiyo,
Amina Abdul, anasema kuwa
awali hawakuwa na shule ya
sekondari, hivyo kuwalazimu
wanafunzi kutembea umbali
mrefu uliochangia watoto wa
kike kukutana na vishawishi vili-
vyochangia mimba za utotoni.

“Vishawishi vilikuwa vingi,
hasa bodaboda. Walikuwa wa-
nawaharibu watoto wetu kwa
kuwadanganyia ‘lifti’, wengi wa-
likatisha masomo kwa mimba,”
Amina anasimulia kilichokuwa
kinajiri.

Kauli ya mzazi huyo inaung-
wa mkono na Diwani William
Mashamba ambaye anaeleza
kuwa ukanda huo haukuwa na
shule yoyote ya sekondari, hivyo
TASAF imesaidia upatikanaji
shule nzuri na ya kisasa.

“Watoto walikuwa wanak-
wenda kutafuta elimu kwa
kutembea kilomita 10 kwenda
kusoma. Ninajua mkurugenzi
umesoma masomo ya sayansi.
Kwa kutembea umbali huo, nina
imani utakuwa umepoteza una-
chojifunza, lakini serikali kwa
kushirikiana na wadau wamey-
akabili matatizo yetu na kutule-
tea shule,” anasema.

Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari Igogwe, Athanas Manyika
anasema shule ilijengwa mwa-
ka 2022, ikianza na madarasa
manne ambayo yalijengwa na
wananchi kwa kushirikiana na
halmashauri na baadaye TASAF
iliongeza nguvu na kujenga mi-
undombinu ambayo imekidhi
mahitaji ya wanafunzi.

“Elimu ilikuwa ‘nzito’ ku-
tokana na umbali, lakini sasa
hivi watoto wengi waliokuwa
hawaendi kuripoti shuleni, wa-
nakuja kuripoti huku kwa kuwa
kuna miumdombinu ya kutosha
na mazingira mazuri ya kujifun-
zia tofauti na maeneo mengine.

“Hapa tuna maktaba,
maabara, mabweni, madarasa

najengo la utawala. Wanafunzi
wanafanya vizuri katika mas-
omo yao kwa sasa. Imeondoa
changamoto ya kuacha shule
na kupata vishawishi njiani.
Hivi sasa shule imo katika mtaa
wao na wanakuja kwa wingi,”
anasema.

Japhet Boaz, Mkurugenzi wa
Mifumo, Tathmini na Mawasi-
liano TASAF Makao Makuu
Dodoma, akizungumza kwa
niaba ya Mkurugenzi Mtendaji
wa TASAF, anasema wameku-
wa wanatekeleza miradi mingi
nchini kwa lengo la kupunguza
au kuondoa umasikini kwa wa-
nanchi ambao walikuwa na
hali duni. Moja ya miradi hiyo
ni ujenzi wa shule hiyo.

Boaz anasema ujenzi wa
shule hiyo umetatua kero ya
umbali mrefu waliokuwa wa-
natembea wanafunzi wa mae-
neo hayo.

“Hiyo ilikuwa ni changa-
moto ukizingatia jamii zetu
ni za kimaskini, mwanafunzi
angelazimika kutembea kwa
miguu kwenda na kurudi au
kwa kutumia baiskeli, Ujenzi
wa miradi kama hii umesaidia
wanafunzi kutumia muda am-

bao wangeupoteza baraba-
rani, kukaa darasani na kuso-
ma. Ni matamanio ya serikali
kuwa na kizazi kilichoelimika
kinachoweza kufikia malengo
yake,” anasema.

Meneja wa Miradi ya TASAF,
Paul Kijazi anasema mradi
huo ulianza mwaka 2022 na
ni miongoni mwa miradi inay-
ofadhiliwa na Mfuko wa Maen-
deleo wa Nchi Zinazozalisha
Mafuta kwa Wingi Duniani
(OPEC).

Kijazi anasema wanayo mi-
radi 12 ambayo inagawanyika
katika sehemu kuu saba;
maabara mbili, madarasa
manne, matundu ya vyoo 12,
bweni la wasichana na wavu-
lana, maktaba ya kusomea,
nyumba mbili za walimu na
jengo la utawala.

Anaeleza kuwa mradi huo
unagharimu Sh. milioni 891
pamoja na nguvu ya wananchi
kwa sababu katika miradi yao
utaratibu wao jamii inapas-
wa kushiriki kwa kuchangia
asilimia 10 ambayo si lazima
itolewe fedha, bali inaweza ku-
tolewa kwa michango ya aina
mbalimbali, ikiwa ni pamoja

na kushiriki katika kazi kama
kuchimba msingi, kusafisha eneo,
kuchota maji na kusogeza matofali.

“Miundombinu ya maji ni se-
hemu ya mradi ambapo tume-
fanikisha kupatikana maji kutoka
sehemu ambayo ilikuwa ya mbali
hadi eneo hili la shule, hapo awali
shule haikuwa na miundombinu
ya kuleta maji mpaka hapa, sasa
hivi maji yanapatikana na yanain-
gia sehemu mbalimbali za shule,”
anasema Kijazi.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Wilaya ya Ilemela, Gasper
Makelemo anasema miradi hiyo
ni maendeleo ya wananchi, hivyo
wananchi wawe tayari kuisimamia
na ikamilike kwa wakati na kupata
matokeo yenye tija ndani ya jamii.

Mtaalam wa Hifadhi ya Jamii ku-
toka Benki ya Dunia (WB), Tumain-
iel Ngowi anasema wameridhika
kwa kiasi kikubwa baada ya kuona
jitihada zilizofanywa katika kubore-
sha maisha ya wanufaika wa TASAF
na hiyo inawapa moyo na motisha
kuendelea kupigana vita na umasi-
kini katika kaya husika.

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF) na
lile 1a Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO) yanautaja umbali kuto-
ka nyumbani hadi shuleni ni moja
ya changamoto zinazochangia kuk-
wamisha malengo ya wasichana
wengi kielimu hususani katika nchi
nyingi zinazoendelea na ni sehemu
ya vyanzo vya utoro, mimba za
utotoni, ndoa za utotoni na ufaulu
duni.

Takwimu za UNICEF za mwaka
2012 ziliitaja mikoa inayoongoza
kwa ndoa za utotoni nchini, Mwan-
za ikishika nafasi ya 10 kwa kuwa
na asilimia 37. Mkoa wa Shinyanga
unaongoza kwa asilimi 59, uki-
fuatwa na Tabora asilimia 58, Mara
asilimia 55, Dodoma asilimia 51 na
Lindi asilimia 48.

Vilevile, Shirika la Afya Duniani
(WHO) katika utafiti uliochapishwa
mnamo Januari 2016, liliitaja Tan-
zania kuwa nchi ya tatu barani Afri-
ka kwa matukio ya ndoa na mimba
za utotoni kwa asilimia 28.




LONDON, England

RSENAL mara nyingi
imekuwa na nguvu ya
kuvutia inayohitajika
usajili wanasoka we-
nye vipaji na wa kutumainiwa
zaidi duniani, lakini wachezaji
wake wengi wa kustaajabisha
wamekuja wakati wa dirisha
la majira ya joto.
‘Washikabunduki’ hao ha-
wajawahi kuwa na matumizi
makubwa ya fedha kwa usa-
jili wa Januari na rekodi yao
katika soko la majira hayo ya
baridi ni mchanganyiko.
Wachezaji wachache
wakubwa walisajiliwa Kaska-
zini mwa London Januari,
lakini kumekuwa na hadithi
kadhaa za mafanikio zinazoju-
likana na za mabadiliko.
Makala haya inaangalia usa-
jili bora wa muda wote wa Ar-
senal katika kipindi cha Janu-
ari tangu dirisha hilo la majira
ya baridi lilipoanzishwa rasmi
kwa mara ya kwanza wakati
wa msimu wa 2002/03.

5. Nacho Monreal
Ingawa mbali na Arsenal
kuongeza uzuri zaidi enzi za

NIPASHE JUMATATU FEBRUARI 3, 2025

Nipashe

[MARTIN(ODEGAARD)

USAYILIIWA\WACH
BORA\WAVARSENALYANUARI

Ligi Kuu England, wachache
wamefanya kazi ngumu
zaidi wakiwa wamevalia
jezi nyekundu kuliko Nacho
Monreal. Alipowasili kwa
pauni milioni 8.5 kutoka Mal-
aga mwaka 2013, aliendelea
kukaa miaka sita na nusu ak-
iwa na Washikabunduki hao,
na alicheza zaidi ya mechi
250 na kushinda mataji ma-
tatu ya FA.

Beki huyo wa kushoto ali-
kuwa mtumishi asiyechoka
wakati wa kipindi kigumu
kwa klabu hiyo, akivaa moyo
wake kwenye mkono wake
na kucheza zaidi ya mechi
35 katika kila msimu wake
kamili. Aliondoka Emirates
kama kipenzi kikuu cha
mashabiki.

4. Emmanuel Adebayor

Emmanuel Adebayor na
Arsenal  hawakumalizana
kwa maelewano mazuri.
Baada ya kuondoka Kaska-
zini mwa London kuelekea
Manchester City mwaka
2009.

Kukimbia kwa urefu wa
uwanja na kupiga magoti
mbele ya mashabiki wa Arse-

nal hakukuwa na uwezekano
wa kupendwa na mashabiki
wake, lakini mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Togo bado
alikuwa usajili wa kuvutia
alipojiunga na Washikabun-
duki hao mwaka 2006.

Alifunga mabao manne ya
Ligi Kuu England katika kip-
indi chake cha kwanza cha
nusu msimu na akafanikiwa
kuongeza idadi hiyo mara
mbili katika kampeni iliyo-
fuata. Lakini ilikuwa wakati
wa msimu wa 2007/08 am-
bapo alivutia sana, akifunga
mabao 24 kwenye ligi katika
mechi 36.

3. Theo Walcott

Theo Walcott aliipa Ar-
senal miaka 12 ya utumishi
wa kutegemewa na wa kuji-
tolea, na kuingiza jina lake
katika vitabu vya historia ya
klabu hiyo baada ya kuhamia
London Kaskazini kutoka
Southampton mwaka 2006.
Hakuchukua muda mrefu
kuongeza kasi ikizingatiwa
alisajiliwa akiwa na umri wa
miaka 16 pekee.

Winga huyo mwenye kasi
aliichezea Arsenal mechi

EZAYIWAS

382, akiifungia klabu hiyo
mara 106, huku kampeni
yake nzuri zaidi ikiwa ni
ile ya msimu wa 2012/13.
Alitikisa nyavu mara 21 na
kutoa pasi 11 za mabao ka-
tika mashindano yote, na
kuongeza jumla ya mabao 23
kutoka msimu uliofuata.

Ingawa zawadi ya mataji
haikupatikana sana wakati
wa uchezaji wake akiwa na
Arsenal, Walcott alitwaa
Kombe la FA mara mbili to-
fauti, hata kufunga katika
fainali ya msimu wa 2014/15
wakati wa ushindi wa 4-0
dhidi ya Aston Villa.

2. Pierre-Emerick Au-
bameyang

Pierre-Emerick Aubamey-
ang ndiye mchezaji aliyevun-
ja rekodi ya Arsenal msimu
wa 2017/18, akijiunga na
klabu hiyo kwa pauni mil-
ioni 56. Matarajio yalikuwa
juu sana kwa mshambuliaji
huyo wa zamani wa Borussia
Dortmund, ambaye alikuwa
maarufu kwa ukatili wake
mbele ya lango na kasi ya
ajabu.

Tabia hizo zilionekana

haraka pale Emirates alipofunga mabao
14 na kusaidia katika mechi nyingi katika
miezi sita yake ya kwanza. Mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Gabon, aliboresha idadi
hiyo msimu uliofuata, na kutwaa Kiatu cha
Dhahabu cha Ligi Kuu England kwa kufun-
ga mabao 22.

Mabao hayakukauka katika kampeni zi-
lizofuata na bao lao la kwanza kwa wakati
muafaka ni katika fainali ya Kombe la FA
msimu wa 2019/20 dhidi ya Chelsea am-
balo liliihakikishia Arsenal ushindi.

Mzozo kati yake na kocha Mikel Arteta
ulisababisha maisha yake ya soka ya Arse-
nal kuisha mapema, lakini anabakia kuwa
mmoja wa wababe wa siku hizi wa klabu
hiyo.

1. Martin Odegaard

Arsenal ilimsajili Martin Odegaard kwa
mkataba wa kudumu wakati wa dirisha la
majira ya joto, lakini awali alikuwa ameji-
unga na klabu hiyo kwa mkopo wa miezi
sita Januari 2021.

Akiwa ametajwa kuwa nyota katika umri
mdogo sana, uwezo wa Odegaard hauku-
tosha kumhakikishia kucheza katika kiko-
si cha kwanza kule Real Madrid licha ya
kucheza kwa mkopo mara kadhaa. Uham-
isho wa muda kwenda Emirates ulimfanya
kuinua mchezo wake na wababe hao wa
Hispania walikuwa na furaha kuidhinisha
dili 1a pauni milioni 30.

Odegaard amekuwa mtu wa mabadiliko
katika chumba cha injini kwa Arsenal, ak-
iongoza mapinduzi ya klabu chini ya Arteta.
Sasa akiwa nahodha, ustadi wake, ubunifu
na mguu wa kushoto umewasukuma Wa-
shikabunduki hao kwenye kilele cha ukuu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
26, ana muda mwingi wa kupambana zaidi
kuacha urithi wake Arsenal.

ISIKUPITE

MABAO mawili aliyofunga
Mohamed Salah juzi wakati
Liverpool ikishinda 2-0 dhidi

va Bournemouth, yanamfanya
kufikisha mabao 178 kwenye
Ligi Kuu England na kuwa katika
nafasi ya sita ya wafungaji bora
kwenye historia ya zama za
Premier League akiwa na bao
moja mbele ya Frank Lampard
mwenye 177. Pia sasa Liverpool
haijapoteza mechi hata moja
katika michezo 19 va ligi hiyo,
tangu walipofungwa bao 1-0
nyumbani na Nottingham Forest
mnamo Septemba 14, mwaka
jana, huku Bournemouth, huo
ukiwa mchezo wao wa kwanza
kupoteza katika mechi 12 za ligi.
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TEAM RAIOLANAN ~

M I N o zamani wa Raiola wa kibiashara Rafaela  tika soko letu kudumisha mwingiliano o /

MILAN, Italia

KALA {EZAYI

Pimenta, wengine walienda na Enzo
- pamoja na skauti aliyeaminika zaidi
wa Mino, Jose Fortes Rodriguez - katika
operesheni iliyojengwa upya iliyopewa
jina la Team Raiola.

“Mino hangeruhusu mtu yeyote
kumkanyaga,” anakumbuka Enzo. “An-
gepigana katika mazungumzo, au hata
kwenye ukumbi wa hoteli ili kupata
chumba sahihi.

“Alikuwa na pande mbili tofauti kwa
utu wake. Katika mahojiano na mazun-
gumzo, alionekana kuwa na ushindani

kama familia,” anasema Enzo.

“Lakini lazima pia tusiwe bendi ya
mtu mmoja kama iliyokuwa hapo awali.

“Tunapoenda kwa klabu kufanya
mazungumzo, wana silaha na data -
unapaswa tu kuangalia jinsi Brentford
na Brighton wanavyofanya kazi. Data
inatumika kuchunguza kizazi chetu
kijacho, katika maeneo ambayo tuna
maskauti wachache.”

Rodriguez - skauti wa muda mrefu
aliyegeuka wakala wa Raiola - anashiriki
mawazo fulani juu ya wateja wake wa-

AKALA bora, Mino Raiola, na ulimwengu wa uhamisho mkali. tatu wa Ligi Kuu England.
wa wachezaji wa soka ulikuwa unaenda naye sambamba. “Bado nyuma ya pazia na wachezaji
Raiola pengine alikuwa wakala mashuhuri zaidi kuliko wake na washirika anaweza kuonesha Micky van de Ven

wote, mwenye sifa ya kutisha ya kufanya mazungumzo
ya juu zaidi kwa ajili yake na wateja wake.
Wasifu wake ulikosolewa na makocha wawili tu maarufu, Sir Alex
Ferguson na Pep Guardiola.

hisia kubwa ya huruma na ubinadamu.

“Mimi na Jose tunapenda kuingia ul-
ingoni kuwalinda wachezaji wetu pia,
lakini bado hatujazungumza waziwazi

“Raiola alinipigia simu na kusema
‘nimeona mchezaji mzuri sana katika
Daraja la Pili Uholanzi huko Volendam’.
Nikasema ‘Hiki si kiwango cha wacheza-

Lakini kifo chake mwaka 2022 kilitarajiwa kuangusha himaya ya kwenye vyombo vya habari.” ji tunachoangalia’, lakini Mino alisisitiza
uhamisho ambayo Raiola alikuwa ameijenga kwa miaka mingi. niangalie.
Binamu yake, Enzo anashiriki kumbukumbu yake anayemtaja Kuangalia kizazi kipya “Nilikuwa nimesikia hadithi kuhusu

kama “onesho la mtu mmoja” na anaelezea jinsi urithi wa Mino una-
vyoendelea.

Kujijenga upya katikati ya huzuni

“Kifo chake hakikutarajiwa kabisa,” anasema Enzo Raiola katika
mahojiao na BBC Sport.

“Hata alipokuwa mgonjwa, umakini wetu wote ulikuwa kumsaidia
kupata nafuu.

“Hakuna kitu kilikuwa mahali, na hatukufikiria tungehitaji kupanga

Raiola alikuwa ameona orodha nde-
fu ya wateja ikija na kuondoka, baada ya
kuhusika katika mikataba ya uhamisho
wa Romelu Lukaku, Marcus Thuram,
Matthijs de Ligt, Noussair Mazraoui na
Denzel Dumfries.

Raiola alipoanza kutoka katika mai-
sha duni kwenye biashara ya mgahawa

Van de Ven. Nilimpigia simu Mino
baada ya dakika 20. Tlinichukua muda
mrefu kuona vya kutosha kuhusu kasi
na ujasiri aliokuwa akicheza nao.
“Wakati huo, nilimwambia Mino ‘Tu-
nahitaji kumchukua mchezaji huyu’
Siku zote nilikuwa nikifikiria anaweza
kucheza Ligi Kuu England kwani ana

o

/

“Kila mtu anamtaka, ikiwa ni pamoja na sisi
- tunataka aongeze [mkataba], bila shaka.
Hilo liko wazi Kocha wa Liverpool,
Arne Slot, kuhusu mustakabali wa
Mohamed Salah kusaini mkataba
mpya wakati huu wa sasa ukimal-
izika mwishoni mwa msimu huu.

“Hakika sielewi. Baada ya sekunde nane,
nilikuwa nikifikiria‘wema wangu hii ni nzuri
sana”, Kocha wa Everton, David
Moyes, akizungumzia bao lililo-
fungwa na Abdoulaye Doucoure
katika sekunde ya 10, wakati
wakishinda 4-0 dhidi ya Leicester

upya kila kitu huku tukiwa na huzuni - ilikuwa ngumu sana.” wa familia ya pizza huko Haarlem, ka-  nguvu kiakili na kimwili.” I
Mino alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 54 huko Milan Aprili ribu na Amsterdam, Enzo aliingia kwe- City kwenye Uwanja wa Goodison
A ° ; L T X . . Park juzi na kuweka historia ya
2022, na alipata heshima na rambirambi nyingi kutoka ulimwenguni nye soka akiwa anaendesha karakana Ryan Gravenberch kuwa bao la nne la haraka zaidi

kote.

Mshambulizi wa Manchester City, Erling Haaland alimwita “wakala
bora zaidi”, fowadi wa Italia, Mario Balotelli alisema alikuwa “baba
yangu wa pili” na Zlatan Ibrahimovic alisema “nililia sana hadi tone
langu la mwisho.”

Lakini familia ya Raiola ililazimika kusonga mbele haraka au kuha-
tarisha kupoteza biashara ya Mino, ambayo ilianzishwa kwa uham-
isho wa kwanza wa Pavel Nedved na Dennis Bergkamp na baadaye
ikaonesha hatua kubwa kwa Haaland na Paul Pogba.

Hivyo ndivyo, vyombo vya habari vya kimataifa vilivutiwa na Raio-

ya magari ya familia karibu na mji wa
Naples.

Hatimaye alijiunga na binamu yake
katika soka wakati wa uhamisho wa
Ibrahimovic mwaka 2006 kutoka Ju-
ventus kwenda Inter Milan, akimsaidia
Raiola kumhamisha mteja wake ku-
toka kwa wababe wa Turin walioshuka
daraja wakati wa kashfa ya upangaji
matokeo.

“Nilipomuona Ajax kwa mara ya
kwanza nilipenda sana kipaji chake.

“Nilikuwa kama ‘Wow, wow, wow’.
Alipokuwa na umri wa miaka 14 au 15
niliendelea kumwambia anaweza kuwa
mmoja wa wachezaji bora zaidi duni-
ani.

“Bado anahitaji kuimarika kwa
sasa kwa sababu Ryan ni mmoja wa
wachezaji wanaohitaji kujionesha zaidi,

- la, kulikuwa na ripoti za uwongo za kifo chake alipokuwa bado anapi- Timu iliyobadilishwa umbo la Raiola  ni mstaarabu sana uwanjani.”
gania uhai wake. pia inawakilisha baadhi ya vipaji vinavy-
“Tulikuwa na wachezaji wetu na vyombo vya habari vikiuliza hali oongoza katika Ligi Kuu England - ikiwa Justin Kluivert

yake - wakati mawakala wengine katika makampuni pinzani walijari-
bu kuiba wachezaji wetu,” anasema Enzo.

“[litubidi tujipange upya na kuitikia kila kitu. Wakati wote nilipoku-
wa nikienda hospitalini kwa dakika za mwisho za Mino nilikuwa na
woga wa kumpoteza.

“Nilikuwa nae kwa miaka 15. Mino alikuwa msukumo, baada ya ku-
fanya kazi kwa zaidi ya siku 30. Alikuwa onesho la mtu mmoja. Lakini

ni pamoja na Micky van de Ven wa Tot-
tenham Hotspur, Ryan Gravenberch wa
Liverpool na Justin Kluivert wa Bourne-
mouth.

Ili kuendana na matarajio ya kizazi
kipya, Team Raiola hutumia kampuni
tofauti inayoendeshwa na mtoto wa

“Nilimwona alipokuwa mdogo na
tayari katika kikosi cha kwanza cha
Ajax. Kila mtu aliona kuwa ana kazi kub-
wa mbele yake. Alikuwa mtu mkubwa.

“Amecheza ligi zote bora Ulaya na
yuko Bournemouth, akitengeneza ma-
bao.

kwenye ligi hiyo.

“Unajua katika maisha ya soka utapata ku-
panda na kushuka, sikutaka kupoteza kazi
yangu. Lakini wakati huo huo naangalia
nyuma sasa na labda ni jambo bora zaidi

3 | hatukuweza kuacha kazi yake ipotee na ilibidi tujenge upya himaya Raiola, Mario ambayo inajishughulisha ~ “Nina furaha sana kwa Justin kwam- g"lfi)gg’f;; 'ég:g::i:ﬂ:?na'rwgaye
< ; : ) e , Gral X
B \‘."‘ yake. na uchanganuzi wa data, haki za vy- baanaweza kufanya hivi katika kiwango kwa sasa anainoa West Ham,

Kifo kilibadili mambo
Wakati baadhi ya wachezaji wakubwa waliungana na mshirika wa

Cyiicg

JUSTIN KLUIVERT

ombo vya habari, udhamini wa chapa,
mitandao ya kijamii na mawasiliano.
“Tunataka tu wachezaji 11 wa juu ka-

hiki cha Ligi Kuu, lakini amekuwa aki-
fanya hivyo tangu akiwa kijana mdogo.”

akieleza kutojutia kutimuliwa
na Chelsea mnamo Aprili 2023,
chini ya miezi saba baada ya ku-
chukua nafasi ya Thomas Tuchel
aliyetimuliwa hapo Stamford
Bridge Septemba 2022. Potter
alitoa kauli hiyo jana kuelekea
mchezo wao wa leo dhidi ya
Chelsea.
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USIYOYAJUA TIMU KUNDI MOJA
NA TAIFA STARS AFCON 2025

Na Adam Fungamwango

ZANIA imepangwa kwenye

Kundi C, katika droo ya fainali

za Mataifa ya Afrika (AFCON)

2025, iliyochezeshwa hivi ma-

juzi nchini Morocco. Tko na timu za Ni-
geria, Uganda na Tunisia.

Baada ya upangwaji, kumezuka mi-
jadala mikali kutoka kwa baadhi ya
wadau na mashabiki wa soka juu ya
ugumu wa kundi ambalo Taifa Stars
imepangwa.

Wengi hawasemi kuwa si kundi la
kifo, ila ni kundi gumu ambalo Stars ina-
takiwa kufanya kazi ya ziada ili kusonga
mbele.

Sababu kubwa ni timu ambazo
imepangwa nazo. Nigeria ni moja kati
ya majina makubwa si barani Afrika
tu, bali duniani pale linapokuja suala la
mpira wa miguu.

Tunisia nayo ni hivyo hivyo, ni moja
kati ya timu kubwa ya kutisha linapoku-
wa suala la soka barani Afrika na hata
duniani.

Uganda si timu ngumu au yenye jina
sana kwenye soka barani Afrika, lakini
ni moja kati ya timu inayoipa ugumu na
changamoto kubwa Tanzania linapoku-
ja suala la soka, iwe timu za wakubwa,
wanawake mpaka vijana wa umri wote.

Katika makala haya tumekusanya
historia, rekodi na takwimu za timu zi-
lizo kwenye Kundi la Stars na kukuletea
mengi juu ya timu hizo, twende sasa...

1# Nigeria (The Super Eagles)

Ni moja kati ya timu za kuogopwa, si
barani Afrika, bali hata inapofuzu kwen-
da kucheza Kombe la Dunia.

Hii ni moja ya timu ambazo zikiingia
kwenye hatua hii, lengo si kufuzu kwe-
nye kundi, bali kutwaa ubingwa we-
nyewe.

Ndiyo timu iliyochukuwa ubingwa
wa AFCON mara nyingi kwenye kundi
hilo. Imelitwaa mara tatu, 1980, 1994,
na 2013. Mara ya kwanza ilikuwa ni
1980, ilipotwaa kwa kuifunga Algeria
mabao 3-0, mechi iliyochezwa, Machi
22, Uwanja wa Surulere, nchini Nigeria
ambapo michuano hiyo ilifanyika.
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Wachezaji wa Timu va Taifa ya Nigeria, ‘The Super Eagles’, wakishangilia kufuzu fainali za AFCON zitakazofanyika mwaka
huu nchini Morocco. Ndiyo timu iliyotwaa ubingwa huo mara nyingi zaidi kwenye Kundi C, ambalo lina Tanzania, Tunisia

na Uganda. PICHA: MTANDAO

Taifa Stars ilishiriki michuano
hiyo kwa mara ya kwanza, baada ya
kufuzu 1979, na awali ilikuwa kundi
moja na mabingwa hao, zikiwa Kundi
A, pamoja na timu za Misri na Ivory
Coast.

llitwaa tena mwaka 1994 kwenye
fainali zilizofanyika nchini Tunisia,
ambapo iliichapa Zambia 2-1 katika
mchezo wa fainali uliochezwa, Uwan-
ja wa El Menzah, Aprili 10, mabao
yakifungwa na Emmanuel Amunike
la Zambia likifungwa na Elija Litana.
Ikumbukwe Zambia ilikuwa na kiko-
si kipya, baada ya kile cha kwanza

BAO alililofunga Abdoulaye Doucoure katika
sekunde ya 10, wakati Everton ikishinda 4-0 dhidi
ya Leicester City kwenye Uwanja wa Goodison
Park juzi, linashika nafasi ya nne kwa kuwa la
mapema zaidi kuwahi kufungwa katika historia ya
Ligi Kuu ya England. Bao hilo lilikuwa la haraka
zaidi kuwahi kufungwa na mchezaji wa Everton na
ni Shane Long, Philip Billing na Ledley King pekee
ndio waliofunga kwa haraka zaidi kwenye ligi hiyo.

kufariki kwenye ajali ndege iliyotokea
mwaka mmoja nyuma, Aprili 27, 1993
nchini Gabon.

Mara ya tatu na mwisho, iliuchukua
nchini Afrika Kusini, ilipoifunga Burkina
Faso kwenye mchezo wa fainali, uliopig-
wa, Uwanja wa FNB, Johannesburg.

Timu ya Taifa ya Nigeria, imefanikiwa
kuingia AFCON za 2025 kwa kuongoza
Kundi D, ikimaliza na pointi 11.

24 Tunisia (The Eagles of
Carthage)

Kama Nigeria, ni timu ambazo zi-
naanza AFCON zikiwa na nia moja tu ya
kwenda kulibeba kombe, na haijalishi
michuano hiyo inafanyika nje ya ardhi
yao.

Tunisia ni moja kati ya timu tishio si
kwenye kundi, bali kwa timu zote zina-
zoshiriki michuano hiyo.

Rekodi zinaonesha kuwa imelitwaa
kombe hilo mara moja, 2004, kwenye
fainali zilizopigwa nchini kwao.

Katika mchezo wa fainali uliochezwa,
Februari 14, 2004 iliifunga Morocco

mabao 2-1 kwenye Uwanja wa Novemba
Imefanikiwa kutinga fainali za AFCON
zinatazopigwa baadaye mwaka huu
nchini Morocco, kwa kumaliza nafasi ya
pili Kundi A, ikiwa na pointi 10, lililoongo-
zwa na Comoro iliyomaliza na pointi 12.

34 Uganda (The Cranes)

Uganda ni timu yenye mzani kama
Tanzania, ikiwa ni timu ambayo haijafan-
ya maajabu yoyote kwenye michuano
hiyo tangu ianzishwe 1957.

Si tu kwamba haijawahi kutwaa ub-
ingwa, lakini kama ilivyo Stars, mafanikio
yao makubwa mara nyingi ni kuvuka tu
hatua ya makundi.

Hata hivyo, kwa mujibu wa rekodi,
inaipa sana changamoto Tanzania kila
zinapokutana kwenye michuano yoy-
ote ile, iwe AFCON, au CECAFA na kuwa
kama watani wa jadi hivi, kwani zikiku-
tana huwa ‘panachimbika.’

Uganda imefuzu kutoka Kundi K, iki-
maliza nafasi ya pili nyuma ya Afrika
Kusini. Wakati Sauzi hao wakimaliza na

LRointi14, Uganda lihitimisha naalamal3.




HABARI DODOMA

Jumatatu Februari 3, 2025 NipaSlle 15

Wanaotoa elimu
usalama barabaran
Kimaslahi waonywa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) imezionya taasisi zisizo za kiserikali
zinazotoa elimu ya usalama barabarani kua-
cha kujipatia fedha kinyume na sheria.

Onyo hilo limetolewa juzi na Ofisa Mfawi-
dhi wa Mamlaka ya Udhibiti Ardhini, Eze-
kiel Emmanuel alipokuwa akizungumza na
mabalozi wa usalama barabarani Mkoa wa
Dodoma.

Alisema bado kuna changamoto kwa baa-
dhi ya taasisi zinazotoa elimu ya usalama
barabarani kutoa elimu hiyo kwa malengo
yao binafsi ili waweze kujipatia fedha kwa
njia ya rushwa badala ya malengo halisi.

Alisema miongoni mwa taasisi hizo baadhi
yao wamethubutu kutumia majina ya taasisi
mbalimbali kama vile Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini, TANROADS na TARURA ili
waweze kuaminiwa wakati siyo kweli.

“Zimekuwa zikijinadi kwa kujitambulisha
kuwa wanafanya kazi kwa kushirikiana na
taasisi hizo,wakati siyo kweli na wanafanya
hivyo ili waweze kujipatia fedha kutoka kwa
wadau na jamii.

“Wengi wamekuwa wakitumia majina ya
taasisi hizo za kiserikali ikiwemo LATRA
kwa Kizingizio cha kuelimisha jamii elimu ya
usalama barabarani wakati hakuna mkataba
wowote unaoonyesha makubaliano hayo,”
alisema.

Akizungumza na mabalozi wa usalama wa
barabarani (RSA), aliwaomba kutumia nafasi
yao kutoa elimu sahihi kwa jamii inayowa-
zunguka ili wawe na ufahamu wa usalama
Wao.

Alisema wakifanya hivyo watasaidia jamii
katika kutambua haki zao wanazotakiwa
Kizipata kupitia kwenye vyombo vya usafiri
na hata kwenye matumizi ya barabara.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Mabalozi wa
Usalama Barabarani Mkoa wa Dodoma, John
Luganga, akizungumza kwenye ziara hiyo
aliwaomba wadau wanaojihusisha na utoaji
wa elimu kufanya kazi hiyo kwa uaminifu ili
kuaminiwa na watoa maamuzi.

Kadhalika aliiomba serikali kuwachukulia
hatua za kisheria wanaotoa elimu ya masula
ya usalama barabarani ambao siyo waamini-
fu kwa kuwa wanaharibu maadili ya utendaji
wa kazi.

Watumlshl waliotafuna mil. 550/-
 wapewa siku 30 kuzirejesha

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ATUMISHI na mawakala
halmashauri za wilaya za
Mkoa wa Singida wame-
pewa mwezi mmoja
kurejesha zaidi ya Sh. milioni 550
walizofuja, ambazo walizikusanya
kama ushuru wa mifugo kwenye mi-
nada zaidi ya miaka mitano iliyopita.
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima
Dendego, alitoa agizo hilo juzi baada
ya timu ya maofisa kutoka Wizara ya
Fedha na Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kuwasili mkoani hapa kwa ajili ya
kufuatilia fedha ambazo zina miaka
mitano zilitafunwa na watumishi hao.
“Walipewa dhamana ya kukusanya
pesa za serikali na kuzipeleka benki
lakini wanakaa nazo mfukoni na tu-
naona kama hela hizi ni za kwetu. Hili
haliwezekani ifikapo mwishoni mwa

\f

Februari fedha zote ziwe
zimerejeshwa na baada
ya hapo hatua za kinid-
hamu zichukuliwe na
nipewe taarifa,” alisema.

Ofisa kutoka Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Gi-
bonce Kayuni, alisema
fedha hizo zilikusany-
wa na watumishi na
mawakala hao kuanzia
mwaka 2019 hadi 2024,
walitakiwa kuzipeleka
benki ziingie kwenye
mfuko mkuu wa seri-
kali lakini hawakufanya
hivyo hadi sasa.

“Fedha hizi zinatoka-
na na ushuru wa mifugo
kwenye minada ambazo
ngombe mmoja ana-
tozwa Sh.7,500 na kati

“Walipewa
dhamanaya
Kukusanya
pesa za
serikali na
kuzipeleka
benki lakKini
wanakaa
nazo
mfukoni

na tunaona
kama hela
hizi ni za
kwetu. Hili
haliweze-
kani ifikapo
mwishoni
mwa Febru-
ari...

ya hizo Sh.5,000 huwa zinabaki hal-

mashauri kwa ajili ya kuhudumia
minada na Sh.2500 zinakwenda
kwenye mfuko mkuu wa serikali
kwa ajili ya kutumika kwenye shu-
ghuli za maendeleo nchini,” alise-
ma.

Kayuni alisema watumishi lazima
watambue kuwa wanapopewa ju-
kumu la kukusanya fedha za serikali
wanapaswa kuifanya kazi hiyo kwa
uaminifu.

Ofisa Fedha kutoka Wizara ya
Fedha, Abdul Danchi, alisema kiasi
kilicholipwa kwa Mkoa wa Singida
ni asilimia 12 tu ambapo jumla ya
deni lote lilikuwa ni Sh.milioni 622.6
lakini zimelipwa kidogo na kubakia
Sh.milioni 550.

Danchi alisema kitendo cha ku-
kaa na fedha za serikali ni kuinyima
serikali nguvu ya kutekeleza maju-
kumu yakiwamo kulipa mishahara

na shughuli za maendeleo ya kijamii.

Msajili Mkuu wa Mahakama ya Tanzania, Eva Kiaki Nkya (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Nai-
bu Msajili wa Mahakama Kuu Kurugenzi ya Usimamizi wa Mashauri, Hawa Mnguruta (wa pili kush-
oto), kuhusu mifumo mbalimbali ya TEHAI\/IA iliyopo ndani ya Mahakama, alipotembelea maonesho

RENATHA MSUNGU

Bil.3/- zatengwa ununuzi vifaa shule 20

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MAMLAKA ya Elimu Tanza-
nia (TEA), katika mwaka huu wa
fedha imetenga Sh. bilioni tatu
kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na
uboreshaji wa miundombinu ka-
tika shule 20 nchini.

Shule hizo ni zile zinazotoa
mafunzo ya amali kwenye fani za
kilimo, Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), mapishi,
ushonaji, michezo na sanaa.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki mkoani Dodoma na
Mkurugenzi Mkuu wa TEA, Dk.
Erasmus Kipesha, kwenye maone-
sho ya uzinduzi wa Sera ya Elimu
ya Mwaka 2014 Toleo la 2023, jijini

Dodoma.

Alisema (TEA) imejipanga
kuboresha miundombinu ya ku-
jifunzia na kufundishia mafunzo
ya amali kama sehemu ya kuunga
mkono utekelezaji wa Sera Mpya
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi.

Alisema jukumu la TEA ni kusi-
mamia uboreshaji wa miundom-
binu ya kujifunzia na kufundishia,
huku akisisitiza kuwa utekelezaji
wa sera mpya ya elimu unahitaji
miundombinu imara na vifaa vya
kutosha kwa ajili ya mafunzo ya
amali.

Dk. Kipesha alisema kuwa Sera
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
haiwezi kutekelezwa kwa ufanisi
bila kuboresha miundombinu,
hivyo TEA ina jukumu kubwa la

kuhakikisha mazingira ya kujifun-
zia na kufundishia yanaboreshwa
kwa viwango vinavyohitajika.

Alisema katika kutekeleza Sera
Mpya ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi, TEA itaendelea kush-
irikiana na wadau mbalimbali wa
elimu kutafuta rasilimali fedha
ili kuhakikisha miundom-
binu ya mafunzo ya amali in-
aboreshwa na vifaa vinapatikana
kote nchini.

Alisema TEA kupitia mfuko wa
elimu imekuwa ikisaidia ubore-
shaji wa miundombinu kuwez-
esha wanafunzi kusomea kwenye
mazingira mazuri hali ambayo
imekuwa ikisaidia kwa kiwango
kikubwa kuongeza ufaulu wao.

Alisema hivi karibuni wanafun-

zi 400 wa kike kutoka mikoa ya
Pwani na Lindi walipata huduma
ya mabweni kupitia ufadhili wa
TEA ambayo ilifadhili ujenzi wa
mabweni matano katika shule
tatu za mikoa hiyo.

Alisema Shule ya Sekondari
Kwala iliyoko Chalinze Mkoa wa
Pwani ilijengewa mabweni mawili
yenye uwezo wa kuchukua wa-
nafunzi 160 kwa gharama ya Sh.
milioni 228.

Pia alisema kupitia mfumo wa
elimu wa taifa TEA ilifanikiwa
kukamilisha ujenzi wa nyumba
sita za walimu wa Shule ya Vikum-
buru wilayani Kisarawe Mkoa wa
Pwani zilizogharimu Sh. milioni
185.

Alisema kukamilika kwa nyum-

ba hizo kumesababisha walimu
sita na familia zao wamehamia
kwenye nyumba hizo zilizoko
maeneo ya karibu na shule hali
ambayo inawapa fursa nzuri ya
kujiandaa kufundisha.

Alisema mfuko wa elimu wa
taifa umekuwa ukipokea rasilima-
li fedha na vifaa ambavyo huku-
sanywa na kuratibiwa na TEA na
kufadhili miradi mbalimbali ya
elimu nchini kutoka vyanzo vya
ndani na nje ya nchi.

Alisema TEA imepewa jukumu
la kuhamasisha wadau mbalimba-
li nchini na nje ya nchi kuchangia
rasilimali fedha na vifaa kusaidia
juhudi za serikali kuinua ubora
wa elimu na kuongeza upatikanaji
wa elimu kwa usawa.
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Wasiojulikana waiba nyaya,
kuharibu transfoma 36

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ATU wasiojulika-
na wameanza
kuhujumu  mi-
undombinu  ya
umeme katika jiji la Mbeya
kwa kuiba baadhi ya vifaa,
hali ambayo inasababisha
wananchi kukosa huduma
hiyo na kulisababishia hasara
Shirika la Umeme nchini (TA-
NESCO).

Akitoa taarifa ya hujuma
hizo, Ofisa Uhusiano wa TA-
NESCO Mkoa wa Mbeya,
Christina Shoki alisema ka-
tika kipindi cha miezi mi-
tatu transfoma 36 za umeme
zimeharibiwa pamoja na wizi
wa nyaya na vifaa vingine
muhimu.

Alisema hali hiyo imekuwa
ikilisababishia hasara shirika
hasa kwenye urejeshaji wa
miundombinu hiyo, huku
akidai kuwa baadhi ya vifaa
hivyo vikiibwa vinasababisha
trasfoma hizo kuungua na

kusababisha huduma
kukosekana kwa wa-

ni hatari kwa sababu
transfoma hizi ziko

nanchi. “Tunawaom-  kwenye makazi ya

Alisema  hujuma Dasana watu,” alisema Shoki
ilivofanvil Katil madiwani Al" hui )
iliyofanyika ~ Katika  pinvi ni wa- isema wahujumu
1<1p1nd1_ clhabmlem n:jl dau muhimu haloh \ganalli)a nyaya
tatu ni kubwa zaidi sana, za shaba ambazo zipo
kuwahi kutokea na tusaidiane ndani ya transfoma
hivyo  akawaomba Kuimarisha  hj;o ambazo ndizo
madiwani wa Jiji hilo :Iizzrilla::’nee-o zinalinda  mashine
1<ushir.il<iana na .s.hiri- y‘a, miun- hizo zisife na kwqmbgl
ka h110h 1<ul<ab111ﬁna dombinu hii, baadad ya kuhujurgl-
na wahujumu hao hujuma hizi wa ndani ya muda
ili kuliokoa shirika zinatusaba-  mfupi zinaungua na

na kuhakikisha wa-
nanchi wanapata hu-
duma wanayostahili.
Alisema transfoma ny-
ingi ziko kwenye maeneo ya
makazi ya wananchi hivyo
kuna uwezekano wananchi
hao wanawajua watu wanao-
fanya hujuma hizo.
“Tunawaomba sana madi-
wani ninyi ni wadau muhimu
sana, tusaidiane kuimarisha
ulinzi kwenye maeneo ya
miundombinu hii, hujuma
hizi zinatusababishia sisi sote
tukose huduma, lakini pia

bishia sisi ...

kusababisha huduma
kukosekana kwa wa-
nanchi.

Diwani wa Kata ya Iganzo,
Daniel Mwanjoka aliwaomba
maofisa wa TANESCO kuan-
daa utaratibu wa kufanya
mikutano na wananchi ka-
tika maeneo mbalimbali kwa
lengo la kutoa elimu ili kuzuia
matukio hayo yasiendelee.

Alisema baadhi ya taasisi
zimekuwa zikiwaomba madi-
wani na wenyeviti wa serikali
za mitaa kuwaalika kwenye
mikutao yao ya hadhara ili

waitumie kutoa elimu kwa
wananchi.

Alisema taasisi kama Jeshi
la Polisi na Taasisi ya Kuzuia
na Kupamba na Rushwa
(TAKUKURU) zimekuwa ziki-
tumia utaratibu huo kufikisha
elimu kwa wananchi.

Mstahiki Meya wa Jiji la
Mbeya, DorMohamed Issa
aliwataka wananchi wanao-
fanya hujuma hizo kuacha
kwa maelezo kuwa wataka-
pokamatwa watachukuliwa
hatua kali za kisheria ambazo
Zitawaumiza.

Aliwataka madiwani kush-
irikiana na TANESCO kutoa
elimu kwa wananchi kwenye
maeneo yao ili washiriki kwe-
nye ulinzi wa miundombinu
hiyo na umuhimu wa hudu-
ma hiyo kwao.

Alisema yeyote ata-
kayekamatwa akifanya huju-
ma hizo anatakiwa kuchuku-
liwa hatua ili iwe fundisho
kwa wananchi wengine am-
bao wanapanga kufanya vi-
tendo hivyo haramu.

Watendaji wa uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Mpiga Kura mkoa wa Tanga, wakila kiapo cha kujitoa uana-
chama wa vyama vya siasa na kile cha kutunza siri kabla ya kuanza kwa mafunzo ya siku mbili kwa watendaji

Pwani kuanzia Februari 13 hadi 19 mwaka huu, ambapo vituo vitakuwa vinafunguliwa saa 02:00 asubuhi na
kufungwa saa 12:00 jioni. PICHA: INEC

Wakazi Nyanda
za Juu Kusini
waitwa kupima
saratani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HOSPITALI ya Kanda ya Rufani
yva Mbeya, imewataka wananchi
mikoa yote ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini kujitokeza mape-
ma kupata huduma za uchun-
guzi wa aina mbalimbali za
saratani.

Daktari Bingwa wa saratani
katika Hospitali hiyo, Dk. Mathi-
as Banzi aliyasema hayo juzi
alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu maandalizi ya
maadhimisho ya Siku ya Sara-
tani Duniani ambayo hufanyika
Februali 4 kila mwaka.

Alisema saratani ni miongoni
mwa magonjwa hatari kwa
maisha ya binadamu ambapo
alisema saratani inaathiri wa-
nanchi wa rika zote na jinsi zote
na hivyo akawataka wananchi
kujitokeza kupima ili wawahi
matibabu.

Alisema saratani ina uwezo
wa kumpata binadamu kwenye
kiungo chochote chenye seli hai
na kwamba tatizo hilo husaba-
bishwa na ongezeko lisilokuwa
la kawaida la seli hai hizo.

Alisema kwa Tanzania aina
ya saratani inayoongoza
kuwashambulia wanawake ni
saratani ya mlango wa Kizazi
ikifuatiwa na saratani ya matiti
na kwamba saratani hizo zina-
sababisha vifo vingi.

“Kwa wanaume aina va
saratani inayoongoza ni tezi
dume ikifuatiwa na saratani ya
mfumo wa chakula, tunawaalika
wananchi wote kujitokeza kuja
kufanyiwa uchunguzi ambao
utafanyika bila malipo yoyote,”
alisema Dk. Banzi

Alisema saratani yoyote
inatibika kirahisi inapokuwa
katika hatua za awali na hivyo
akawataka wananchi kujitokeza
kupima ili wakibainika kuwa
na viashiria vya ugonjwa huo
waanze matibabu.

Taasisi za umma zapokea msaada vifaa vya mil.39/-

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

VIFAA vya Sh. milioni 39
vimetolewa kwenye taasisi za
umma katika Tarafa ya Kipem-
bawe Wilayaya Chunya mkoani
Mbeya kwa ajili ya kuboresha
mazingira ya taasisi hizo kwe-
nye utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi.

Vifaa hivyo ambavyo ni
kompyuta, madawati, meza, viti
na mifuko ya saruji, vimetolewa
na kampuni ya ununuzi wa tum-
baku ya Premium Active Tanza-
nia ikiwa ni sehemu ya urejeshaji
wa faida kwenye jamii.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni hiyo, Harry Klonaridis
alisema vifaa hivyo ni kwa ajili
ya kutumika kwenye taasisi za
umma hasa shule za msingi na
za sekondari pamoja na ofisi za

Alisema waliamua kutoa vifaa
hivyo kwenye taasisi zilizoko
kwenye Tarafa ya Kipembawe
kwa sababu ndiyo tarafa inayo-
zalisha tumbaku katika wilaya
hiyo na vyama vingi vya msingi
vya wakulima vinawauzia zao
hilo.

“Tunaamini vifaa hivi vita-
wafikia wananchi wengi zaidi

hasa wakulima ambao tunafanya
nao biashara, lengo letu ni kuona
wananchi katika maeneo am-
bayo kampuni yetu inafanya kazi
wanapata maendeleo,” alisema
Klonaridis.

Meneja wa Operesheni wa
kampuni hiyo, Nicco Roussos
alisema vifaa hivyo vimenunuli-
wa kwa kuzingatia mahitaji ya
walengwa kama walivyoomba,
hivyo anaamini vitasaidia kuleta
tija katika maeneo hayo
vifaa hivyo kulingana na maom-
bi yake kwa maelezo kuwa kuna
baadhi waliomba meza za ofisini,
wengine mashine za kudurufu

na baadhi waliomba kuboresh-
ewa mazingira ya shule.

Alisema mbali na vifaa hivyo
pia wamechonga madirisha ya
vioo ambayo yatapelekwa katika
majengo ya shule na ofisi katika
maeneo yenye uhitaji.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mbarack Batenga aliishukuru
kampuni hiyo kwa uamuzi huo
wa kurejesha sehemu ya faida
yake kwa wananchi na akazitaka
kampuni zingine kuiga mfano
huo.

Aliwataka wakulima wa eneo
hilo kuongeza uzalishaji na
kuhakikisha wanazalisha kwa
viwango vinavyotakiwa huku

akiwataka kuepuka kushiriki vi-
tendo viovu hasa utoroshaji wa
tumbaku.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya,
Cuthbert Mwinuka ambaye pia
ni Ofisa Kilimo wa Wilaya
hiyo aliwataka  wanufaika wa
vifaa hivyo kuvitunza na kuvitu-
mia kwa malengo yaliyokusudi-
wa.

Alisema baadhi ya vifaa hivyo
ni vya kisasa na hivyo vinahitaji
watumiaji kupata mafunzo maal-
umu ili wavitumie vizuri bila ku-
viharibu na hivyo akawataka wa-
tumiaji kwenda kujifunza namna
sahihi ya kuvitumia.
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D) HABARI ZANZIBAR -

SJMT, SMZ
Kuimarisha
uzalishaji,
usalama wa
chakula

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MRATIBU wa mradi wa kue-
ndeleza mifumo ya chakula,
matumizi na urejeshaji wa ardhi,
Miza Suleiman Khamis, amesema
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania (SJMT) na Serikali
va Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ)
zitaendelea kuimarisha misitu
katika maeneo valiyoharibiwa, ili
kuongeza uzalishaji na usalama
wa chakula.

Akiwasilisha andiko la mradi wa

mfumo wa chakula na matumizi
yva ardhi kwa wadau mbalimbali,
alisema mradi huo utashughulika
na maeneo yaliyokatwa miti,
kilimo kisichofaa na kuweka mi-
fumo bora ya maji na ardhi.
Miongoni mwa wadau wali-
oshiriki mkutano huo ni maofisa
Kilimo, watendaji wa Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Zanzibar
(ZARI), Mamlaka ya Maji Zanzibar
(ZAWA), Halmashauri za Mkoa
wa Kaskazini Unguja na Ofisi
ya Makamu wa Kwanza katika
kitengo cha ldara ya Mazingira.
Miza ambaye pia ni Ofisa Mkuu
katika Idara ya Misitu, alisema
lengo la mradi huo ni kukuza
usimamizi jumuishi wa rasilimali
ardhi, maji, urejeshaji wa mnyor-

oro wa thamani wa zao la mpunga :
ili kuzuia ukataji wa miti na uhar- :

ibifu wa ardhi.
Aidha alisema kuwa Wizara ya
Kilimo inaendelea na hatua za

utekelezaji wa mradi huo ikiwemo :
kukamilika kwa kikao cha kwanza :

cha kamati ya uendeshaji am-
bacho kilipokea na kupitisha
mapendekezo ya mpango wa
utekelezaji ikiwemo Bajeti kwa
Mwaka wa Fedha 2024/2025.
Hivyo alisema kukamilika kwa
hatua hiyo kumetoa fursa ya
kuanza kwa utekelezaji wa shu-
ghuli za mradi huo unaotarajiwa
kusaidia maeneo yaliyoharibika

yakiwemo ya hifadhi za misitu na

maeneo ya kilimo cha mpunga.

Mmoja ya waandaji wa mradi
huo, Saleh Kombo Khiar, alisema
mradi huo umebeba dhana mpya
ambao utaweza kuangalia mand-
hari nzima ya eneo ambao utaju-
muisha katika sekta tofaut.

Alizitaja badhi ya sekta hizo
kuwa ni kilimo, misitu, umwagil-
iaji maji, mifugo na maji, hivyo
wananchi watarajie mafanikio
makubwa ya kuweza kuboresha
maeneo yaliyoharibika.

Ofisa Uzalishaji kutoka Idara ya

Umwagiliaji, Rukia Wahabi Mo-

hamed, alisema mradi huo utakua :

na fursa nyingi kwa Wazanzibari
kutokana na malengo yake ya

kukuza matumizi bora ya ardhi na

mnyororo wa thamani wa zao la
mpunga.

|

ZAWA valaani wizi wa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMLAKA ya Maji

Zanzibar (ZAWA)

imesikitishwa na

tabia ya baadhi ya

watu kuiba miundombinu ya

maji na kusababisha usumbu-

fu wa upatikanaji wa huduma

ya maji katika baadhi ya mae-
neo.

Meneja wa mradi wa uima-

rishaji huduma za maji Mkoa

wa Kaskazini Unguja, Rashid

Mohamed Yussuf, alisema
hayo juzi wakati akizungumza
na Nipashe kuhusu uwepo wa
taarifa za kuibiwa kwa miun-
dombinu ya maji.

Alisema miongoni mwa
maeneo yaliyofanyiwa huju-
ma hizo ni Mwera Mwembe-

mchomeke, Bumbwisudi,
Jambiani pamoja na kukatwa
bomba maji zinazoelekea

Nungwi kipindi cha nyuma.
Alisema wahujumu hao

hukata na kuchukua waya za

shaba kwenda kuuza kwa ku-

miundombinu ya maji

pata pesa hali inayoongeza
mzigo kwa serikali.

“Zinazofanywa ni hujuma.
Wananchi wengi hukosa maji
na serikali kupata hasara ya
kununua vifaa kila baada ya
muda,” alisema.

Aidha alisema hujuma ny-
ingine ni kuziba na kukata
bomba za maji kwa maku-
sudiili ~ wamiliki wa magari
wanaohusika na biashara ya
maji waendelee na shughuli
Zao.

Alisema bomba la maji lin-

cha Nungwi lilikatwa na kue-
leza kuwa eneo hilo linafanyi-
wa hujuma za mara kwa mara
hali inayosababisha wananchi
wa Nungwi kukosa maji baa-
dhi ya maeneo.

Sambamba na hayo alisema
wanatarajia kuweka walinzi
wa kudumu kwa maeneo
yenye visima kupunguza
changamoto hiyo ya kuibiwa
miundombinu ya maji na ku-
wataka wananchi kuwa wal-
inzi wa miundombinu.

§

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, mkoani Lindi, Mohamed Moyo (kulia) akikabidhi funguo va trekta kwa Katibu wa
kikundi cha wanawake cha Malambo A, Khadija Ng'ombo lililotolewa na Halmashauri ya Nachingwea juzi, kutoka-
na na mkopo wa asilimia 10. Takribani Sh. Milioni 811 zimetolewa mkopo kwa vikundi 60 vya wanawake, vijana
na wenye ulemavu. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mizani ya pamba yadaiwa kuwaingiza hasara wakulima

Na Shaban Njia

WAKULIMA wa pamba ka-
tika Halmashauri ya Ushetu
mkoani Shinyanga, wameilala-
mikia mizani inayotumika
kupima zao hilo kuwa in-
awaingizia hasara.

Kadhalika, wameilalamika
bodi ya pamba kwa kuchelew-
esha kuwapatia viwatilifu na
bomba za kupulizia dawa
shambani hali inayosababisha
wadudu kushambulia mmea
na kupata mavuno kidogo
kulinganisha na ukubwa wa
mashamba wanayoyalima.

Waliwasilisha malalamiko
hayo juzi kwa Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, Aanamringi
Macha wakati wa ziara yake ya
kukagua hali ya uzalishaji wa
zao hilo.

Mkulima wa cha
Manungu Kata ya Uyogo, Juma
Athumani alisema wamekuwa
wakipata hasara kila msimu
kwasababu ya mizani wanay-
fautiana na ile ya viwandani.

Alisema hali hiyo inawakati-
sha tamaa ya kuendelea kuzal-
isha zao hilo kwa wingi kulin-
ganisha na mazao mengine na
kuiomba serikali kuingilia kati
na kutatua tatizo hilo.

“Tunawalalamikia ~ waha-
sibu wetu kila masoko tuki-
jua wao ndiyo wanatuingiza
hasara kumbe mizani yetu tu-
nayotumia inatofautiana naile
ya viwandani hasa wakati wa
kupima gari lililobeba pamba,
tunaomba serikali iangalie
namna ya kulitatua hili ili tusi-
kate tamaa ya kulima zao hili,”

alisema Athumani.

Andrew Iboliti alisema vi-
watilifu na bomba zinazotu-
mika kupulizia dawa sham-
bani haziwafikii kwa wakati,
wadudu kushambulia zao hilo
na wakati mwingine wanalazi-
mika kuazima kwa wakulima
wenzao.

Mkaguzi wa pamba Wilaya
ya Kahama, Emmanuel Kileo
alikili kuwepo kwa malala-
miko hayo na kusema kuna-
potokea shida ya kupishana
kwa mizani wanasitisha ush-
ushaji na kuanza kupima upya
na kupata uwiano sawa na mi-
zani yote.

Alisema bomba hizo ni
gharama kubwa na zina-
popatikana zinafikishwa ka-
tika vyama vyao vya msingi
isipokuwa wale wenye hekari

tano na kuendelea wanapewa
moja kwa moja na msimu huu
wamepokea bomba 1,500.
Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Anamringi Macha
aliigiza bodi ya tumbaku ku-
hakikisha inawafikia wakuli-
ma, kuwasikiliza na kutatua
changamoto zinazowakabili
ili kuhakikisha uzalishaji wa
zao hilo unaongezeka kwani
ndiyo moja ya kazi aliyopewa
na Rais Samia Suluhu Hassani.
Aidha, aliwataka maofisa
wanawakumbusha wakulima
kanuni 10 za kilimo hicho iki-
wa ni pamoja na kuwashauri
namna ya kulima kisasa ili
kuondokana na kupata kila
700 katika hekari 10, huku aki-
wasisitiza wakulima kuacha
kuuza pamba kinyemela.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

RAJABU JUMA HAMISI, Anatangaza
kupotelewa na Cheti cha Chuo chenye namba
ya usajili 1538 kilichotolewa na Chuo cha
Dodoma Mwaka 2012, Cheti cha Matokeo ya
Taaluma kilichotolewa na Chuo cha Dodoma
Mwaka 2012. Yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHQ/D0OD/D0D/3286/2025

KUPOTEA KWA CHETI
NA RESULT SLIP

ROSE KIRIMIA MTUI anatangaza kupotelewa
kwa cheti cha kidato cha nne pamoja na
Result slip zenye index namba $0220/0071
vilivyotolewa na TABORA GIRLS SEC. SCHOOL
mwaka 1987. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/KIL/M0S/1731/2025.

KUPOTEA KWA TRANSCRIPT

HAIDALI BAKARI ADAM anatangaza
kupotea kwa transcript chenye No.
IRDP/BDF/16/117  Kilichotelewa na
CHUO CHA MIPANGO DODOMA mwaka
2019, Cheti  hiki kimepotea  Jijini
DODOMA. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/DOD/3473/2025

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

| £

1/
RICHARD JOSEPH KISIKI anatangaza
kupotelewa na hati yake ya kusafiria
(PASSPORT) yenye namba TAE 090353
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es salaam
tarehe 20/2/2019. Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: PHQ/
DAR/KIN/13667/2025.

KUPOTEA KWA VYETI

EMMANUEL GEPULA MASSE anatangaza
kupotelewa na cheti Cha kidato Cha nne
chenye index namba  P0442/0067
kilichotolewa na Buhangija Sekondari,
mwaka 2007. Cheti Cha kidato Cha sita
chenye index namba  S0313/0574
kilichotolewa na Ikizu Sekondari, mwaka
2009. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/MAR/MUS/1034/2025.

KUPOTEA KWA VYETI

O,

RAJABU JUMA HAMISI, Anatangaza kupotelewa
na Cheti chaKidato cha Nne chenye index namba
$0924-0117 kilichotolewa na shule ya sekondari
Ikungi Mwaka 2008, Cheti cha kidato cha Sita
chenye index namba S.2326-0510 kilichotolewa
na shule ya sekondari Mangwanjuki Mwaka 2011.
Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: PHQ/DOD/D0D/3288/2025

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ISSA RASHID TAYARI
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya pikipiki (Haojue)
yenye namba za usajili MC
604 CMM, (Chassis no
1c6pck25k0084941, Engine
no 156fmi-5a*d2f69380*
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu nayeye.
PHQ/MOR/MOR/9370/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
JOSEPH NESTORY KAHINDI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba

za usajiliMC 975 DBG -
BAJAJ BOXER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/TEM/10928/2025.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MODESTER MHINA SWILLA
anatangaza kupotea kwa
kadiya gari yenye namba za
usajili T812DKY aina ya
Toyota HARRIER, Chassis
No. ACU300056809, Engine
No. 2AZB220530. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/DOD/3412/2025

KUPOTELEWA NA

HATI YA KIWANJA

JOHN WILLIAM ZENDA wa
Kinondoni Dar es salaam
anatangaza kupotelewa na Hati
yenye Namba DSMT1010593,
kilichopo Wilaya ya Kinondoni,
Boko, Block C, Plot namba 2148,
Area 360.00 sq meter reg. plan
namba 91711. Ambacho kiwanja
kilichotajwa hapo juu kilisajiliwa
mnamo tarehe 02/06/2021.
Taarifa ya polisiimetolewa kwa
kumbukumbu Na.
MBD/RB/168/2025.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MIKA CLETUS MTEI
anatangaza kupotelewa
na kadiya gari yenye
namba za usajili T 937
CVW ainaya TOYOTA
NOAH. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/MOR/KIL/1884/2025.

SCABU MOTORS TANZANIA LIMITED

Dodoma Tanzania, District Dodoma CBD, Ward Miyuji, Postal Code
41113, Street Msalato “A” P. 0.Box 3007 DODOMA.

NOTICE
0
VUMILIA ANATHE MAPHIE
[ N: ) —
DODOMA

RE: CALL FOR UNPAID UP SHARES

TAKE NOTICE that, Scabu Motors Tanzania Limited,
through shareholder’s special resolution dated 10th
October 2024, resolved, among other issues, that, the
company should call for unpaid up shares so as to generate
capital for further investment.

TAKE FURTHER NOTICE that, you are in possession of 30
unpaid up shares; therefore, you are required to pay for the
shares within 14 days commencing from the date of
publish; failure to do that, the Company shall proceed to
forfeit shares without further notice.

Be informed,

SCABU MOTORS TANZANIA LIMITED

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1806 OF 2025
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
GLORY ELVIS MROSO
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS

OF ADMINISTRATION BY
ELVIS ELILEKIA MROSO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 25 day of February, 2025.

Dated at DAR ES SALAAM this 30 day of January, 2025.
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KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHINA NDOA)

MIRATHI NA 32194 YA MWAKA 2024.

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA MAREHEMU
RAMESH MAGANLAL BAKRANI
NA
NISHIL RAMESH BAKRANIA.................. MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa hapo
juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili katika jalada
kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 5 Mwezi,
February 2025. Saa 10:00 Asubuhi. Siku ambayo Shauri hili
limepangwa kusikilizwa Mbele ya Mhe. Jaji G.N. BARTHY.
Imesainiwa Dar es Salaam, leo tarehe 23 Mwezi wa
December, 2024. )

/ /;wsu MSAJILI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHINA 1516 YA MWAKA 2025

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA
ROMANI PAUL MVAMBA. .MAREHEMU
ABDALLAH ROMANI MVAMBA.. MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa
kufika na kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya
usimamiaji wa mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo
juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikikwa mnamo au kabla ya tarehe 27 Mwezi
February Mwaka 2025.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 30 Mwezi Januari

Mwaka 2025 -
N N

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TUNDURU
Kituo cha MLINGOTI Mkowa wa RUVUMA
Shauri la Madai/Ndoa Na. 192/2024
Jina la Mdai FAIRDEAL CREDIT LTD
Jina la Mdaiwa GIDION WILLY KAHOGGO
KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA

(Kanuni ya 62 ya Kanuni za Uendeshaji mashauri
Mahakama za Mwanzo)

KWA GIDION WILLY KAHOGGO

KWAMBA Mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama
hii kwa ajili ya utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa
hapo juu. Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii
tarehe 17 Mwezi wa 01 Mwaka 2025 kueleza kwanini
hukumu isitekelezwe dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama
leo terehe 13 Mwezi wa 01 Mwaka 2025.

é@j? YAKIMY piga
/ ARG VF - XAMA YA H'ﬂi{'T@

HLINGOTI-TURDLIR

FOMU MIRATHI - 2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 113/2025

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU DANIEL RONALD MANGONI WA.....

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA DAVIS STANLEY MANGONI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 07 mwezi 02 mwaka
2025 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetokewa leo tarehe 21 mwezi 01 mwaka 2025.

£

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA MTWARA
LILILOPO MTWARA

MAOMBI YA 19 YA MWAKA 2023
MOHAMED BAKARI MPUNGA..........cccoeened MLETA MAOMBI
DHIDI YA

GODFREY TOMASI TOMASI.........ccovneeu MJIBU MAOMBINA 1
TERESIA MANDARASI CHITARE. MJIBU MAOMBINA 2
EMMANUEL JIKA MANGAPI ....MJIBUMAOMBINA 3

KUITWA SHAURINI

EMMANUEL JIKA MANGAPI, POPOTE ULIPO, FAHAMU
kwamba shauri hili limepangwa kutajwa tarehe 10,
Februari, 2025 saa 02:30 asubuhi.

UNAAMRIWA kuhudhuria mbele ya Baraza lililopo katika
jengo la zamani la Halmashauri ya Wilaya ya Masasi siku
hiyo iliyotajwa hapo juu bila ya kukosa.

Hatiya madau Pamoja na vielelezo vingine vyote kuhusiana
na shauri hili utavipata kwenye masjala ya Baraza.
FAHAMU KWAMBA kushindwa kuhudhuria Barazani siku
hiyo shauri litapangiwa kutajwa masjala ya Baraza
FAHAMU KWAMBA kushindwa kuhudhuria Barazani siku
hiyo shauri litapangiwa kutajwa na kuamuriwa dhidi yako.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa Baraza
leo tarehe 13, January, 2025

" CORULIKE, NO

MWENYEKITE
'BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) MTWARA. "=

MAHAKAMA YA WILAYA YA SINGIDA
MKOA WA SINGIDA

HATI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI Na. 225/2025
OMBI LA SAMSON MTUANGA HANGO
KUTEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU MARIA LINGWI RINGI.
KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote wa mirathi ya marehemu MARIA

LINGWI RINGI wanaalikwa kuja mahakamani
kuhudhuria kesi mnamo tarehe 4 mwezi 2

mwaka 2025, kabla mwombaji  huyo
hatateuliwa kuwa msimamiz wa mirathi hiyo.
Tarehe 9/1/2025

Hakimu mkazi

Mahakama ya Wilaya Singida

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 30478 OF 2024

(In the matter of the Estate of the late LEAH
ANDULILE MWAKISU of Dodoma City, at Kikuyu)

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
MOHAMED MDEMU AND GEORGE MWAKISU

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 13 Day of 02,2025

Dated at Dodoma this 20 Day of January, 2025.

@

RESIDENT MAGISTRATE
Presented for filing this 3 day of December, 2024.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Baadhi ya raia wa DRC wakijiandaa kujiandikisha ili waweze kusaidia jeshi la nchi hiyo kupambana dhidi ya M23. PICHA:
MTANDAO.

Wanajeshi wawili wa
Tanzania wauawa DRC

 Ndayishimiye atahadharisha vita kuvuka mpaka

Na Maulid Mmbaga

WANAJESHI wawili wa Jeshi
la Ulinzi la Wananchi Tanzania
(JWTZ) wamefariki katika ma-
pigano dhidi ya kundi la waasi
la M23 na vikosi vya walinda
amani wakishirikiana na Jeshi
la Kongo yanayoendelea katika
mji wa Goma mashariki mwa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo (DRC).

Pia ilielezwa kuwa wengine
wanne wamejeruhiwa na wa-
naendelea na matibabu mjini
Goma, na kwamba wanajeshi
hao ni miongoni mwa wal-
iokuwa wakishiriki shughuli
za ulinzi wa amani nchini DRC
chini ya mwamvuli wa Umoja
wa Mataifa (UN) na Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika

(SADC).
Nchini DRC katika mji wa
Goma kumeendelea kush-

uhudiwa mapigano dhidi ya
waasi wa M23 walioteka eneo
hilo na wanajeshi wa Kongo,
hali ambayo imesababisha
machafuko ikiwemo vifo vya
zaidi ya raia 100 huku zaidi
ya milioni moja wakikimbia
makazi yao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Kaimu Mkuru-
genzi wa Habari na Uhusiano
wa JWTZ Kanali Gaudentius
Ilonda, taratibu za kuisafirisha
miili ya marehemu pamoja na
majeruhi waliotokana na mapi-
gano hayo zinaendelea kupitia
sekretarieti ya SADC.

“Pia vikundi vyetu vilivyoko
nchini DRC viko salama, imara
na vinaendelea kutekeleza ma-
jukumu yake kwa maendeleo
ya uongozi wa SADC,” alisema
Kanali llonda.

Wakati huo huo, Rais wa Bu-
rundi, Evariste Ndayishimiye,
alionya kwamba mzozo wa
DRC unaweza kusambaa na
kuwa vita vya kikanda, akita-
hadharisha kwamba mgogoro
huo ukienea na kuingia nchini
kwake hatokubaliana nao.

Ilielezwa kuwa wanajeshi wa
Burundi wamekuwa wakisaid-
ia Jeshi la Kongo kupambana
na waasi wa M23 wanaodaiwa
kuungwa mkono na Rwanda,
ambao siku chache zilizopita
waliuteka mji wa Goma huku
wakiendelea kusonga mbele
kuelekea kusini.

Rais, Ndayishimiye alionya
kwamba iwapo Rwanda itaen-
deleza kile alichokiita ushindi
wake, vita vinaweza kusambaa
hadi Burundi, jambo ambalo
alisema halikubaliki.

Wakati mvutano ukiwa tayari
umetanda kati ya Burundi na
Rwanda, Umoja wa Mataifa
ulionya kwamba mapigano ya
moja kwa moja yanaweza ku-
zua marudio ya vita vya kikan-
da yaliyokuwa mwishoni mwa
miaka ya 1990.

Ilielezwa kuwa awali Burun-
di ilikata uhusiano na Rwanda
mwaka jana, ikiishutumu kwa
kuwahifadhi waasi waliosham-
bulia eneo lake miaka miwili

iliyopita.
MISAADA IRUHUSIWE
Wakati hayo yakiendelea

Shirika la kutetea haki za ki-
binadamu la ‘Human Rights
Watch’ lilisisitiza Jeshi la Rwan-
da na kundi la waasi la M23 ku-
hakikisha kwamba kuna njia za
kusafirisha misaada ya kibin-
adamu hadi kwa wakazi wa mji
wa Goma.

Watetezi hao wa haki za bi-
nadamu walisema mapigano
yanayoendelea kushuhudiwa
mjini Goma yanaharibu vituo
vya afya na kutatiza misaada
inayowafikia wanaohitaji huko
Goma.

Licha ya Rwanda kukanusha
madai ya kuhusika kwenye
mzozo wa Mashariki mwa DRC,
Jamii ya Umoja wa Mataifa il-
iripoti kuwepo kwa majeshi
ya Rwanda ndani ya Goma ya-
nayopigana pamoja na waasi
wa M23.

HALI ILIVYO

Kwa mujibu wa BBC, wataal-
amu wa masuala ya Kkivita
wanakadiria kuwa kati ya wa-
najeshi 3,000 hadi 4,000 wa
Jeshi la Rwanda wako nchini
DRC, ikielezwa kuwa picha za
kijiografia na ushuhuda zil-
ionesha.

Pia kwa mujibu wa wataala-
mu wa Umoja wa Mataifa (UN)
M23 hupewa mafunzo ya miezi
mitano katika kambi ya Chan-
ZU, na inaelezwa kuwa maofisa

wa Rwanda mara nyingi wali-
kuwepo eneo hilo.

Ilielezwa kuwa wapiganaji
waliokamatwa wa M23 walise-
ma kuwa wao ni wanyarwanda
wanaojulikana kama ‘Friendly
Force’ (vikosi rafiki), huku ri-
poti ya wataalamu ya mwezi
Desemba 2024 ikielezwa kuwa
neno hilo lilitumiwa na wote.

Wataalamu wa UN walisema
uamuzi wa M23 wa kuteka myji
wenye madini wa Rubaya mwe-
zi Mei 2024, ulichochewa na
hitaji la kimkakati la kushikilia
biashara yenye faida kubwa ya
madini ya Coltan ambayo ya-
natumika kutengenezea betri
za magari ya umeme na simu.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
mashrika ya kijamii, hatua ya
M23 kuudhibiti mji huo inawa-
zuia mamilioni ya watu ku-
pata huduma muhimu. Huku
wakisisitizwa kuhakikisha
kwamba njia za kuingiza maji
safi, chakula na dawa zinafun-
guliwa mara moja.

Pia wapiganaji hao wa M23
walishauriwa kuhakikisha
kwamba raia wanaokimbia ma-
pigano wakitafuta hifadhi wa-
nakubaliwa kufanya hivyo.

Mkurugenzi wa Shirika Ia
Human Rights Watch Lewis
Mudge, anayesimamia Afrika
ya kati alisema “Jeshila Rwanda
linahitaji kuangazia hali mbaya
ya kibinadamu inayoshuhudi-
wa baada ya maelfu ya raia ku-
poteza makazi yao wakikimbia
vita Goma kwa sasa’.

“Pande zote kwenye mzozo
huu  zinahitaji  kuhakikisha
kwamba raia wanapata chaku-
la, na huduma za matibabu na
kwamba wahudumu wa afya na
wale wa dharura wana uwezo
wa kutembea kwa uhuru kutoa
usaidizi,” alisisitiza Mudge.

HATARI YA MAGONJWA

Mkuu wa Wakala wa Afya bara-
ni Afrika alisema hali katika mji
wa Goma nchini DRC imegeuka
kuwa dharura ya afya ya umma,
akionya kwamba mapigano hayo
yanaweza kuchochea milipuko
ya magonjwa makubwa.

Ilielezwa kuwa  kutokana
na machafuko yanayoendelea
kushuhudiwa mashariki mwa
DRC, imesababisha eneo hilo
kuwa na milipuko ya magonjwa
ya kuambukiza baada ya kukose-
kana kwa huduza za kiafya.

Ikumbukwe kuwa siku chache
zilizopita ~ M23  walichukua
udhibiti wa sehemu kubwa ya
mji mkuu wa Kivu Kaskazini
Goma, jiji lenye watu milioni
tatu, huku milioni moja kati yao
wakiwa wameyakimbia makazi
yao.

Jean Kaseya, mkuu wa Vituo
vya Afrika vya Kudhibiti na Ku-
zuia Magonjwa (Africa CDC),
alisema hali hiyo ni mbaya, na
kwamba ukosefu wa usalama na
uhamiaji mkubwa wa watu kuli-
chochea kuenea kwa virusi vya
mpox.

Alisema aina ya clade 1b ya
mpox, ambayo ilirekodiwa ka-
tika nchi nyingi ulimwenguni
katika miezi ya hivi karibuni,
iliibuka kwa mara ya kwanza ka-
tika mkoa jirani wa Kivu Kusini
mnamo 2023.

“Goma imekuwa kitovu cha
maambukizi na kusambaza
mpox katika nchi 21 za Afrika.
Hili si suala la usalama pekee ni
dharura ya afya ya umma,” alise-
ma katika barua aliyotuma kwa
viongozi wa Afrika.

“Vita hivi lazima vikome. Ikiwa
hatua madhubuti hazitachuku-
liwa, haitakuwa risasi pekee
ambayo itaua maisha, itakuwa
ni kuenea kwa milipuko ambayo
itatoka katika eneo hili dhaifu na
uchumi mbaya wa jamii katika
bara letu,” alisema.

Kadhalika alieleza kuwa ku-
dumu kwa migogoro hiyo pia
kulisababisha kuenea kwa su-
rua, kipindupindu na milipuko
mingine, ikigharimu maisha ya
maelfu.

Ilielezwa kuwa mzozo wa
mashariki mwa DRC unaongeze-
ka kwa kasi katika eneo ambalo
limeshuhudia miongo kadhaa ya
migogoro inayohusisha makun-
di mengi yenye silaha, ambayo
katika miongo mitatu iliyopita
yamegharimu maisha ya takrib-
an watu milioni sita.

Wakati huo huo, waangalizi
wa kimataifa walitoa tahadhari
juu ya athari za kibinadamu za
mzozo unaozidi kuongezeka
katika mji wa Goma mashariki
mwa DRC.

CHANZO: MTANDAO
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KMC FC kuanza
kukarabati uwanja

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Klabu ya KMC,
umesema upo katika hatua za
mwisho kuanza maboresho ya
uwanja huo baada ya kupokea
barua kutoka Bodi ya Ligi, ikitaka
baadhi ya maeneo yamaliziwe.

laam, jana, Meneja wa uwanja
huo uliopo Mwenge, Dar es Sa-
laam, Daniel Madenyeka, alikiri
kupokea barua kutoka Bodi ya
Ligi, akisema wanaifanya kazi,
licha ya kwamba kabla ya hapo,
tayari walikuwa na mpango huo.
“Nadhani Bodi ya Ligi wameona
aidha tunachelewa, kwa hiyo
wakaona watukumbushe ku-
malizia yale maeneo ambayo
mchezo wa miguu unaweza Ku-
fanyika katika mazingira ambayo
wachezaji, viongozi, waamuzi,
wanakuwa na amani.

“Kabla ya kupata barua, Manis-
paa ya Kinondoni ilikuwa inaen-
delea na utaratibu wa kupata
makandarasi wa kuendelea na
ujenzi wa uwanja pale ulipoishia,
kwa bahati nzuri ameshapatika-
na, hivi sasa ni taratibu za kiofisi
zinamaliziwa kabla ya kuanza
maboresho,” alisema Meneja
huyo.

Wazawa Ikungi
wasajili taasisi
kuinua soka lao

Na Jumbe Ismailly, IKUNGI

JUMUIYA ya watu wanaoishi

nje ya Wilaya ya Ikungi mkoani
Singida, wamesajili taasisi ya
kuibua na kuendeleza vipaji vya
michezo kwa vijana kwa ajira
endelevu ijulikanayo kama Ikungi
Singida Sports Promosion (ISSP),
itakayohakikisha michezo ndani
ya halmashauri hiyo inanyanyuka
sambamba na vijana kupata ajira
kupitia sekta hiyo.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Ikungi
Singida Sports Promosion, Sal-
vatory Alute, aliyasema hayo
kwenye ukumbi wa mikutano wa
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi
wakati wa hafla ya kuitambulisha
taasisi hiyo na kukabidhi msaada
wa mipira kwa baadhi ya shule za
msingi na sekondari zilizopo katika
halmashauri hiyo.

Alisema kwamba lengo la kuan-
zishwa kwa taasisi hiyo ni kuhakik-
isha michezo katika halmashauri
hiyo, Mkoa wa Singida na baadaye
katika nchi nzima inanyanyuka na
vijana wanapata ajira na kurudisha
nyumbani Kile wanachokipata,
hivyo kuchangia uchumi kukua
katika eneo hilo huku wazazi na
jamii kwa ujumla zikifaidika.
Aidha, Alute aliweka bayana kuwa
kwa sasa wamebaini kwamba kuna
baadhi ya watoto wenye vipaji vya
michezo, lakini wanaishia kwenye
ngazi za chini hivyo kutoonekana
kwa sababu hakuna mtu wa kuwa-
saidia.

MAFUNZO FC YATEGEMEA
WAPYA KUIMALIZA KVZ LEO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HUKU ikitarajia kutoa nafasi kwa nyota
wake wapya waliowasajili kipindi cha dirisha
dogo la Januari, timu ya Mafunzo FC imepa-
nia kuibuka na ushindi katika mchezo wao
leo, Jumatatu dhidi ya KVZ FC katika mwen-
delezo wa Ligi Kuu Zanzibar inayodhaminiwa
na Benki ya PBZ.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa timu hiyo, Abdallah Bakari ‘Edo’,
alisema katika mchezo wao wa mzunguko
wa kwanza, timu hizo ziligawana alama kwa
kutoka sare ya bao 1-1, hivyo hayatamani ma-
tokeo hayo kwenye mzunguko huu wa pili.

Alisema timu yake imefanya maandalizi
mazuri ikiwamo kucheza michezo ya kirafiki
na timu za ndani na nje ya Zanzibar dhidi ya
Azam FC.

Edo alisema kupitia michezo hiyo ya kirafi-
ki wameweza kuona ubora wa wachezaji wao
pamoja na mapungufu ambayo wameyafany-
ia kazi katika uwanja wa mazoezi.

Alisema kupitia mchezo huo katika ku-
hakikisha hawapotezi lengo wamepanga
kuwajumuisha wachezaji watatu wapya am-
bao wamewasajili kipindi cha dirisha dogo,
Januari.

Alisema anaamini ingizo jipya hilo litaweza
kuamsha zaidi ari ya wachezaji wao na ku-

fanikiwa kuondoka na alama tatu.

“Muhimu ni kupata alama tatu, ndizo tuna-
zozihitaji, na tumejipanga kuona tunakuwa
ndani ya malengo yetu, wachezaji wana ari
kubwa ya kufanya hivyo,” alisema.

Aidha, akiwazungumzia wapinzani wao,
KVZ FC, alisema ni miongoni mwa timu am-
bazo zinawachezaji wengi wazuri na vijana.

Alisema wanapaswa kuwa makini na ku-
tojiamini kupita kiasi uwanjani ili wapinzani
wao wasitumie mwanya huo kuwatibulia mi-
pango yao.

Mafunzo FC na KVZ FC ni miongoni mwa
timu ambazo zipo katika mbio za ubingwa wa
Ligi Kuu Zanzibar msimu huu.

Beki wa Yanga, Israel Mwenda, akicheza mpira kwa kichwa dhidi ya Beki wa Kagera Sugar, Abubakar Sabian, kwenye mechi
va Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Yanga ilishinda mabao 4-0. MPIGAPICHA WETU

New City FC na matumaini kibao Ligi Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya New City FC kujikuta ikianza
vibaya mchezo wao wa kwanza wa mzungu-
ko huu wa lala salama kwa kupokea kichapo
cha mabao 2-0 kutoka kwa Wanajeshi wa Ki-
panga FC, imesema bado ina matumaini ya
kufanya vizuri michezo yao 14 iliyosalia na
kufikia malengo yao.

Mchezo huo ni wa mzunguko wa 16 katika
Ligi Kuu Zanzibar ambao ulichezwa juzi, Ju-
mamosi katika Uwanja wa Cairo, Kiwengwa
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Akizungumza na gazeti hili, Kocha msaidizi
wa New City FC, Razak Rajab, alisema ku-
poteza mchezo huo kumezidi kuwapa nguvu

zaidi ili kuhakikisha michezo 14 iliyobaki
wanaweze kufanikiwa kupigania kutoshuka
daraja.

Alisema ingawa bado wanamichezo 14,
lakini ushindi wa michezo ya mwanzo ndio
ungewapa mwanga zaidi katika kutimiza
mpango wao.

Rajab alisema bado wanakazi kubwa na
ya yaziada katika kuhakikisha wanafanikiwa
kushinda michezo iliyobakia ili kujilinda na
kushuka daraja.

Aidha, akizungumzia mchezo huo wali-
opoteza, alisema timu yake ilicheza vizuri,
lakini ilishindwa kutambua mbinu za wapin-
zani wao wakati wa mchezo.

Alisema hawakuwa makini kipindi ambapo

wapinzani wao wanamiliki mipira, lakini hata
kuhakikisha wanalinda lango lao muda wow-
ote.

“Tumepoteza mchezo muhimu hasa ka-
tika harakati zetu za kuhakikisha tunapata
alama tatu ili kuinusuru timu kushuka daraja,
hatupo nafasi nzuri katika msimamo wa ligi,
inatubidi tupambane ili tufanikiwe,” alisema.

Hata hivyo, alisema kupitia mchezo huo
ataenda kuyafanyia kazi mapungu kadhaa
ambayo ameyaona hasa umakini na kuongeza
utimamu wa kimwili kwa viuingo wake.

Kwingeneko kwenye ligi hiyo, katika Uwan-
jawa Finya kisiwani Pemba, timu ya Mwenge
nayo ilifanikiwa kuwaadhinu wapinzani wao,
Tekeleza FC kwa bao 1-0.
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TOURE ATAKIWA MAN UNITED

MANCHESTER United imeongeza kasi ya kutaka kum-
sajili mshambuliaji wa Mali, El Bilal Toure mwenye umri
wa miaka 23, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo Stutt-
gart kutoka Atalanta. (TeamTalks)

DISASI NAYE AWINDWA

KLABU ya Tottenham Hotspurs imeonesha nia ya
kumnunua mlinzi wa Chelsea, Axel Disasi mwenye
umri wa miaka 26, iwapo uhamisho wa mlinzi wa Eng-
land, Fikayo Tomori mwenye miaka 27, kutoka AC Milan
utashindikana. (Telegraph)

NKUNKU BADO BAYERN

UHAMISHO wa Bayern Munich kwa mshambuliaji wa
Chelsea, Christopher Nkunku mwenye umri wa miaka
27, hautafanyika katika dirisha hili la usajili, lakini un-
aweza kufufuliwa msimu wa majira ya joto. (Christian
Falk)

SYLLA AWANIWA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton ina nia ya kutaka kumsajili
beki wa Ivory Coast, Loubadhe Abakar Sylla mwenye
umri wa miaka 22, kwa mkopo kutoka Strasbourg. (Fab-
rizio Romano)

CHILWELL KWA MKOPO

CRYSTAL Palace imewasiliana na Chelsea kuhusu
kumsajili kwa mkpo beki wa England, Ben Chilwell, 28.
(Athletic)

MALACIA KUONDOKA UNITED

PENDEKEZO la beki wa Manchester United, Tyrell
Malacia kuhamishwa kwa mkopo kwenda Benfica
limeshindikana, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25, bado anaweza kuondoka Old Trafford. (Fab-
rizio Romano)

EDWARDS ATAKIWA BURNLEY

KLABU ya Burnley inakaribia kumsajili winga wa Eng-
land, Marcus Edwards mwenye umri wa miaka 26 ku-
toka Sporting. (Sportsport)

KELLY KUHAMIA NEWCASTLE

MLINZI wa Newcastle United, Lloyd Kelly mwenye
umri wa miaka 26, anakaribia kuhamia Juventus inay-
oshiriki Serie A. (Chronicles)

GIMENEZ AKARIBIA MILAN

AC Milan inakaribia kumsajili mshambuliaji wa Fey-
enoord na Mexico, Santiago Gimenez mwenye umri wa
miaka 23. (Goal)

KROUPI AWANIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham imetoa ofa yenye thamani ya
hadi pauni milioni 30 kimnunua mshambuliaji wa Ufar-
ansa mwenye umri wa miaka 18, Eli Junior Kroupi, am-
baye kwa sasa yuko na Lorient. (Football Insider)

ILING-JUNIOR NA MIDDLESBROUGH

KLABU ya Middlesbrough ipo kwenye kwenye ma-
zungumzo ya kumsajili winga wa Aston Villa, Samuel
Iling-Junior mwenye umri wa miaka 21, ambaye kwa sasa
yuko kwa mkopo Bologna. (Mail)
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MBAYA KWA MBAPPE

® ® ®Aliyemfanyia asema alijua haiwezekani kumzuia
kwa kukimbia naye, hivyo alifanya...

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti ametaja uamuzi
wa kutomtoa kwa kadi nyekundu
Carlos Romero wa Espanyol -ambaye
baadaye alifunga bao pekee katika
ushindi wa 1-0 wa timu yake dhidi
ya Real Madrid - kuwa ,hauwezi kue-
lezeka“, baada ya beki huyo kuomba
msamaha kwa rafu yake dhidi ya Ky-
lian Mbappe.

Romero alioneshwa kadi ya njano
na mwamuzi Alejandro Muniz Ruiz
kwa kumchezea vibaya Mbappe ka-
tika dakika ya 61, na kumwangusha
fowadi huyo wa Madrid kwa kumk-
watua kwa nyuma wakati alipokuwa
anaelekea kufunga.

Beki huyo baadaye alifunga bao la
ushindi dakika ya 85, huku kichapo
hicho kikiwaacha vinara Real wak-
ioongoza kwa pointi moja kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu Hispania

dhidi ya wapinzani wao, Atletico Ma-
drid.

“Uamuzi ambao mwamuzi na VAR
aliuchukua hauelezeki,” alisema An-
celotti akiwaambia waandishi wa
habari baada ya mechi hiyo.

“Kila mtu aliona. Jambo muhimu
zaidi ni kumlinda mchezaji. Ni faulo
ya wazi. Faulo mbaya sana. Kwa ba-
hati nzuri hakuna kilichotokea kwa
upande wa kuumia, lakini VAR ipo
kwa hilo. Haielezeki kwetu kwamba
haikufanya hivyo.”

Akizungumza baada ya filimbi ya
mwisho, Romero alisema ameomba
msamaha kwa Mbappe.

“Nilijua kuwa haiwezekani kum-
zuia Mbappe kwa kukimbia,“ alisema
akiiambia DAZN.

“Nilifanya nilichoweza kumzuia.
Changamoto ilikuwa mbaya kidogo,
sikuipenda, na nikamwambia sama-
hani.”

Kocha wa Espanyol, Manolo Gon-
zalez, alisema hakukuwa na nia yoy-
ote kwa Romero kumjeruhi Mbappe.

“Ilikuwa changamoto ngumu, la-
kini ilikusudiwa kusimamisha sham-
bulio hilo, si kumuumiza mpinzani,“
alisema Gonzalez akiiambia DAZN.

Madrid pia walikasirishwa na
uamuzi wa kipindi cha kwanza wa
kukataa bao la Vinicius Junior kwa
madhambi ya Mbappe.

“Mchezo ulikuwa mgumu,” alikiri
Ancelottii.

“Tulifanya mambo vizuri. Tuliku-
wa na udhibiti, zaidi ya yote katika
kipindi cha pili, na tulipata nafasi.
Tulikuwa na bao lililokataliwa.

“Tulikuwa na mashuti 20 kwenye
lango. Espanyol walicheza vizuri ka-
tika mabadiliko, walilinda vema, wal-
itukamata.”



2 2 NipaShe Jumatatu Februari 3, 2025

HABARI MICHEZO

Rashford kuamkia
Aston Villa

LONDON, England

ASTON Villa wapo kwenye hatua ya mwisho kufikia
makubaliano ya kumsajili kwa mkopo mshambuliaji wa
Manchester United, Marcus Rashford, kwa mujibu wa ESPN.
ESPN iliripoti ljumaa kwamba timu hiyo ya Kocha Unai Em-
ery imeonesha nia ya kumsajili mchezaji huyo wa Kimataifa
wa England, na sasa inaonekana kuna uwezekano Rashford
kujiunga nao.

Rashford anatarajiwa kuhamia Villa Park na kukaa hadi
mwishoni mwa msimu.

Villa wamekubali kugharamia sehemu kubwa ya mshahara
wa Rashford, na bonasi zingine zinazohusiana na uchezaji
wake.

Villa wamekuwa wakitafuta njia za kuimarisha safu yao va
ushambuliaji baada ya kukubali kumruhusu mshambuliaji
Jhon Duran kwenda Al Nassr ya Saudi Arabia.

Pia kuna chaguo la kufanya uhamisho kuwa wa kudumu
mwishoni mwa msimu.

Ikiwa Villa hawatachukua chaguo hilo, Rashford atatarajiwa
kurejea Old Trafford majira ya joto.

Rashford mwenye umri wa miaka 27, anapatikana baada ya
kutemwa na Kocha Mkuu wa United, Ruben Amorim.
Chanzo kimoja kiliiambia ESPN kwamba upendeleo wake
ulikuwa kuhamia Barcelona.

Hata hivyo, matatizo ya kifedha ya timu hiyo ya LalLiga
yalifanya makubaliano kuwa magumu.

Borussia Dortmund pia wameonesha nia ya kumtaka Rash-
ford, lakini mshahara wake wa kila wiki wa pauni 350,000
kwa wiki ulionekana kuwa kikwazo kikubwa.

Barca wamtafutia
msaidizi Kounde

BARCELONA, Hispania

BARCELONA inafuatilia maendeleo ya beki wa kulia wa Mo-
naco, Vanderson ili aweze kuwa msaidizi wa Jules Kounde
upande wa beki wa kulia, kwa mujibu wa ripoti kutoka
Hispania.

Miamba hao wa Katalunya wamekuwa wakihusishwa kwa
kiasi kikubwa na mshambuliaji wa Manchester United, Mar-
cus Rashford Januari, lakini inaonekana kwamba mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27, atabakia Ligi Kuu England
ambapo atajiunga na Aston Villa kwa mkopo.

Matatizo ya kifedha yanaendelea kuwasumbua Barcelona,
ambao hawatarejea katika uwanja wao wa Spotify Camp
Nou kwa wakati huku kukiwa na kucheleweshwa kwa kazi
za ujenzi, lakini Mkurugenzi wa Michezo, Deco anaendelea
kuwatafuta wachezaji wanaoweza kuimarisha kikosi hicho
kinachonolewa na kocha, Hansi Flick.

Jarida la Hispania la Mundo Deportivo linaripoti kwamba
Vanderson wa Monaco ni mmoja wa wachezaji waliovu-

tia macho ya kiungo huyo wa zamani wa Ureno, ingawa
imeelezwa hapo awali kwamba Monaco hawataki kumuuza
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23.

Vanderson aliwasili Ufaransa Januari 2022, na kujiunga na
Monaco kwa ada ya Euro milioni 11, na pamoja na kuichezea
klabu hiyo zaidi ya mechi 100, amejitokeza kwenye ulingo
wa Kimataifa wa Brazil.

Inaaminika thamani yake imeongezeka zaidi ya mara

tatu tangu awasili Monaco, akisaidiwa na maonesho yake
maarufu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Barcelona wanataka kumtafutia Jules Kounde msaidizi.
Nafasi ya asili ya Kounde ni kama beki wa kati, lakini alirud-
ishwa tena na Xavi na sasa Flick kama beki wa kulia mwe-
nye uwezo wa kuingia kwa kasi na kutoa usaidizi kwenye
kufunga mabao.

SALAH AMPIKU
LAMPARD EPL

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah amejivuta hadi
nafasi ya sita kwenye orodha
ya wafungaji mabao wa muda
wote wa Ligi Kuu England (EPL),
baada ya kufunga mawili wakati
Liverpool ikishinda 2-0 dhidi ya
Bournemouth Jumamosi.
Fowadi huyo wa Misri alianza
kuiweka mbele timu hiyo ya
kocha Arne Slot iliyopo kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu kwa
mkwaju wa penalti dakika ya 30
kabla ya kumfunga golikipa Kepa
Arrizabalaga zikiwa zimesalia
dakika 15 kabla ya mchezo kumal-
izika katika Uwanja wa Vitality.
Bao la 177 na 178 la Salah kwenye
Ligi Kuu lilimfanya kumpita gwiji
wa Chelsea, Frank Lampard, wiki
moja baada ya kumpita Thierry
Henry alivekuwa namba nane
kwa bao lake dhidi ya Ipswich
Town.
Bao lake Ia pili Jumamosi
lilikuwa la 300 katika maisha
yake ya soka. (Liverpool (235),
AS Roma (34), Basel (20),
Fiorentina (9) na Chelsea (2).
Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 32, ana mabao ma-
tatu mbele ya Erling Haaland
wa Manchester City na
manne dhidi ya Alexander
“, Isak wa Newcastle United
“. katika mbio za kuwania
kiatu cha dhahabu
msimu huu.
_ Fowadi huyo pia
W Ry amechangia
) pasi za ma-
bao 13.
Salah
ndi-

mchezaji
wa pili ~r
nje ya Ulaya ali-
yefunga ma- bao
mengi  zaidi  katika historia
ya mashindano hayo, nyuma ya
Sergio Aguero (184).

Alan Shearer ndiye mfungaji bora
wa muda wote wa Ligi Kuu Eng-
land akiwa amefunga mabao 260.
Salah yuko katika miezi sita ya
mwisho ya mkataba wake pale
Merseyside na yuko huru kufanya
mazungumzo na klabu zilizo nje
va England kwa nia ya kusaini
makubaliano ya awali ya mkataba
ambayo yatamfanya ajiunge na
timu mpya siku moja baada ya
kumalizika kwa mkataba wake.
Wachezaji wenzake wa Liverpool,
Virgil van Dijk na Trent Alex-
ander-Arnold pia mikataba yao
imebaki miezi sita.
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NBC YAJIPANGA KUIFANYA LIGI KUU

BARA KUWA NAMBA MOJA AFRIKA

Na Mwandishi Wetu

WAKATI kwa mujibu wa Shirikisho
la Kimataifa la Historia ya Soka na
Takwimu (IFFHS), Ligi Kuu Bara kwa
sasa ikishika nafasi ya nne kwa ubora
barani Afrika, Wadhamini Wakuu wa
ligi hiyo, Benki ya Taifa ya Biashara
(NBC), wamesema licha ya mafanikio
hayo makubwa yanayoendelea kush-
uhudiwa bado dhamira ya benki hiyo
ni kuhakikisha ligi hiyo inashika nafasi
ya kwanza kwa ubora barani Afrika.

Dhamira ya benki hiyo iliwekwa
wazi mwishoni mwa wiki na Mkuu
wa Kitengo cha Fedha na Biashara
wa benki hiyo, Joseph Lyuba, wakati
wa hafla fupi ya kuhitimisha rasmi
kampeni yake yenye falsafa ya kimich-
ezo ya ‘Shinda mechi zako Kinamna
yako’ ambapo ilikabidhi zawadi ya
gari aina ya BMW X1 kwa Galus Peter
Casto maruufu “Kweka”, mfanyabi-
ashara mdogo ‘Machinga’ kwenye
Soko la Kariakoo jijini Dar es Salaam
alieibuka mshindi.

Akizungumza kwenye hafla hiyo
iliyofanyika kwenye tawi la benki
hiyo Kariakoo, Lyuba alisema pamoja
na kujivunia mafanikio ya ligi hiyo,
benki hiyo ipo kwenye mkakati zaidi
kuhakikisha kwamba inashirikiana na
wadau zaidi ili kuongeza nguvu kwe-
nye ligi hiyo lengo likiwa ni kuongeza

hadhi ya ligi hiyo hadi kufikia nafasi ya
kwanza barani Afrika.

“Mafanikio haya yanachochewa na
ushirikiano mkubwa baina yetu kama
wadhamini wakuu na wadau wenzetu
wakiwamo Azam TV, wadau wote wa
habari na mashabiki tukiongozwa na
Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini
(TFF). Tunaamini mafanikio haya yata-
vutia wadau wengi zaidi na kwa pamo-
ja tunakwenda kuifanya ligi hii kuwa
namba moja barani Afrika,” alisema.

Akizungumzia kampeni ya ‘Shinda
mechi zako Kinamna yako’, Lyuba
alisema ililenga kuchochea ukuaji wa
uchumi miongoni mwa wateja wao
kupitia uwekaji wa akiba.

“Tangu kuzinduliwa kwa kampeni
hii inayotumia falsafa ya michezo
kuboresha maisha ya wateja wetu
Aprili mwaka jana, tumeweza kutoa
zawadi za gari mbili aina BMW X1 kwa
washindi wakuu pia tulitoa fursa kwa
wateja hao kujishindia zawadi mbal-
imbali ikiwamo fedha taslimu, simu
za mikononi, ‘laptops’, friji, ‘tablets’ za
watoto, bima za afya pamoja na majiko
ya kisasa ya kupikia,” alisema.

Kwa mujibu wa Lyuba jumla ya
zawadi zenye thamani ya Sh. milioni
200 zimetolewa kwa washindi mbal-
imbali wa kampeni hiyo tangu kuan-
zishwa kwake.

“Zaidi ya aina nane ya zawadi zili-

zotolewa kupitia kampeni hii zilikuwa
zipo kimkakati zaidi tukilenga ziwa-
saidie wateja wetu kwenye kufaniki-
sha majukumu yao kiuchumi ambayo
ndio maana halisi ya ‘Shinda mechi
zako’ zikiwamo nyenzo za biashara na
vitendea kazi vitakavyoweza kuwara-
hisishia kazi zao,” aliongeza.

Akifafanua zaidi kuhusu kampeni
hiyo, Meneja Masoko wa Benki hiyo,
Alina Kimaryo, alisema ilihusisha wa-
teja wote waliokidhi vigezo na mashar-
ti na wanaohudumiwa na benki hiyo
kupitia huduma zake mbalimbali ziki-
wamo akaunti za Chanua, Akaunti ya
Malengo, Akaunti ya Mwalimu pamoja
na akaunti ya Johari.

Akizungumza baada ya kukabidhi-
wa zawadi yake, Kweka aliyeambatana
na mke wake, Miriamu Kweka, pamoja
na kuishukuru benki hiyo kwa maka-
bidhiano hayo alisema ushindi huo
umetokana na yeye kujiwekea akiba
kupitia akaunti ya malengo kwa ajili ya
ada za watoto wake lengo ambalo ali-
fanikiwa kulitimiza.

“Nashukuru pamoja na kufanikiwa
kulipa ada za watoto wangu kupitia
akaunti ya malengo pia nimefanikiwa
kupata zawadi ya gari litakalonisaidia
kuwafikia zaidi wateja wangu huko
mitaani. Nashukuru kwa kuwa zawadi
hii itanirahisishia ‘Kushinda mechi
zangu”, alisema Kweka.

B

Kiungo wa Manches-
ter United, Kobbie
Mainoo (kushoto),
akiwania mpira dhidi
ya beki wa Crystal
Palace, Chris Richards,
kwenye nechi ya Ligi
Kuu England iliyo-
pigwa Uwanja wa Old
Trafford jana. Crystal
Palace ilishinda mabao
2-0. PICHA: MTANDAO

Morrison aitupia Yanga kijembe

Na Adam Fungamwango

KUELEKEA mchezo wa keshokutwa
kati ya Yanga na KenGold FC, utaka-
ochezwa Uwanja wa KMC Complex,
Dar es Salaam, winga mpya wa timu
hiyo, Bernard Morrison ametupa ki-
jembe kwa timu yake hiyo ya zamani,
akisema siku hiyo timu yao itajulikana
kwa jina la MC KenGold.

Morrison, ambaye anajulikana kwa
vituko na vimbwanga, akiwa ndani
na nje ya uwanja, ameandika kwenye
mtandao wake wa kijamii, akisema
inaonekana timu yake hiyo ya zamani
inahofia timu zenye majina yanayoan-
ziana MC.

“Jumatano tutabadilisha tu jina letu
kuwa ,MC KenGold' ili tupate matokeo
mazuri. Kwa sababu inaonekana wa-
naogopa majina yanayoanza na MC,“
aliandika Morrison jana mchana, kitu

ambacho kinaweza kufanya mchezo
huo uwe gumzo na kuvutia mashabiki
wengi.

Ikumbukwe kuwa Yanga ilitolewa
kwenye hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na kushindwa kutin-
ga robo fainali baada ya kulazimishwa
suluhu dhidi ya MC Alger ya Algeria,
katika mchezo wa mwisho wa Kundi
A, uliochezwa, Januari 8, mwaka huu,
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Kabla ya hapo, ilifungwa mabao 2-0
na timu hiyo ikiwa ugenini, Desemba
7, mwaka jana, katika mfululizo wa
michezo hiyo ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Iwapo atacheza, utakuwa ni mch-
ezo wake wa kwanza kwenye Ligi Kuu
msimu huu akiwa na timu hiyo, tangu
alipojiunga nayo dirisha dogo la usa-
jili.

“Mimi nimejiunga KenGold si kwa
sababu ya pesa, au nimepata ofa
nzuri, mimi nilikuwa majeruhi wa
muda mrefu, niliumia wakati nipo
FAR Rabat ya Morocco, sasa unapopo-
na si vizuri kwenda kwenye timu kub-
wa ambazo zina presha na mabhitaji
makubwa, kwa hiyo nimekuja hapa
kama mtu anayeanza upya maisha.

“Kitu muhimu ni kuisaidia Ken-
Gold kubaki kwenye ligi, siyo kwamba
tumepata ofa nzuri sana,” alisema
mchezaji huyo raia wa Ghana.

Aliingia nchini akijiunga na Yanga
2020, alipocheza kwa nusu msimu
kabla ya kuhamia Simba ambapo ali-
cheza hadi 2022, aliporejea tena Yan-
ga, akihudumu kwa msimu mmoja
hadi 2023 na kutimkia FAR Rabat, kwa
kuchukuliwa na aliyekuwa kocha wa
timu hiyo, Nasreddine Nabi.

Ramovic: Kikosi Yanga
sasa ni moto mkali

Sugar msimu huu, kwani katika mchezo wa
mzuguko wa kwanza, ilishinda mabao 2-0,
mechi iliyopigwa, Agosti 29, mwaka jana
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba, mkoani Kag-
era, ambayo valifungwa na Maxi Nzengeli
na Mzize, ambaye aliifunga tena Kagera
Sugar juzi.

Kwa sasa Yanga imefikisha pointi 42, kwa
michezo 16 iliyocheza, ikishinda mechi 14,
ilipoteza miwili, haijatoka sare, ikifunga
mabao 36 na kuruhusu sita wavuni mwake.
Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Melis Medo,
alisema bao la kwanza la kizembe wal-
iloruhusu, ndilo lililowaondoa mchezoni.
“Goli la kwanza tuliruhusu kirahisi, baada
ya hapo kila kitu kikaenda nje ya mipango,
siwezi kusema sana, lakini nina uhakika
kuwa penalti walizopata walizawadiwa,
hazikuwa sahihi, hasa ile ya pili ambayo
walifunga bao, lakini nawapongeza kwa
ushindi,” alisema Medo.

Yanga ilipata penalti mbili kwenye mchezo
huo, moja ilikoswa na Stephane Aziz Ki,
nyingine ikiwekwa wavuni na Pacome.
Kagera Sugar inasalia nafasi ya 15, ikiwa
na pointi 11, ikicheza michezo 16, ikishinda
miwili, sare tano na kupoteza michezo tisa.

Simba hii hata
‘NyuKi’ inava tu

lilifanywa dakika ya 30, wakati Offen Chikola,
alipoupata mpira uliopigwa kichwa vibaya na
Abdulrazack Hamza.

Akiwa pembeni kidogo, takriban yadi 30, ali-
achia shuti kali lililopaa juu kidogo ya lango la
Simba.

Ateba alifunga bao la pili kwa mkwaju wa
penalti dakika ya 33, lililotokana na beki Pemba
Kingu, kumuangusha Mpanzu ndani ya boksi.

Linakuwa ni bao la saba kwa Ateba kwenye
msimamo wa Ligi Kuu msimu huu, akiwa ndiyo
kwanza amesajiliwa mwanzoni mwa msimu aki-
tokea USM Alger ya Algeria.

Anakuwa kwenye nafasi ya pili kwenye orodha
ya wafungaji, akiwa na mabao sawa na mwen-
zake wa Simba, Jean Ahoua na Clement Mzize
wa Yanga, huku kinara wao akiwa ni Elvis Rupia,
Mkenya anayeichezea Singida Black Stars mwe-
nye mabao manane.

Kapombe aliifungia Simba bao la tatu, likiwa ni
la pili kwake msimu huu, akiunganisha pasi mu-
rua kutoka kwa Ateba.

Kazi nzuri iliyofanywa na Mpanzu ambaye
jana alihusika katika mabao yote matatu, alimpe-
nyezea Ateba, aliyeonekana kuwa kwenye jiti-
hada za kutaka kupiga shuti na kufunga kiasi cha
mabeki wote wa Tabora United kumkaba yeye,
lakini alichofanya ni kuuachia kwa mfungaji ali-
yekuwa peke yake, akaukwamisha wavuni.

Timu zote zilifanya mabadiliko kadhaa yali-
youfanya mchezo kuchangamka zaidi, huku kipa
Moussa Camara akifanya kazi ya ziada dakika
tano za mwisho, kwa kuchumpa na kukoa
mashuti ya hatari kutoka kwa Nelson Munganga
na Rajab Masinga.

Ahoua pia alikaribia kufunga dakika za maje-
ruhi kwa mpira wa mbali baada ya kipa kuone-
kana kusogea mbele ya lango.

Pamoja na kupoteza, Tabora United inabaki
kwenye nafasi ya tano, ikiwa na pointi zake 25,
kwa michezo 16 iliyocheza hadi sasa.
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Simba hii hata
‘NyYuKi’ inauva tu

® ® ® Ateba, Kapombe waionesha Tabora
United kwamba wazichezee Yanga na
Azam ila si Mnyama ambaye...

Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 3-O ili-
youpata Simba jana dhidi ya
Tabora United kwenye Uwanja
wa Ali Hassan Mwinyi mkoani
Tabora, umedhihirisha kuwa ,Ny-
uki‘ hao wa Tabora, si lolote kwa
,Mnyama‘ huyo hatari anapokuwa
mawindoni kusaka alama tatu ka-
tika mbio za ubingwa wa Ligi Kuu
Bara.

Kwa ushindi huo umeifanya
Simba kurejea kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara baada ya Yanga juzi kukalia
nafasi hiyo kwa muda kutokana
na ushindi wao wa mabao 4-0
dhidi ya Kagera Sugar na kufiki-
sha pointi 42, mchezo ukichezwa
Uwanja wa KMC Complex, Dar es
Salaam.

Katika mchezo huo wa Simba,
yalikuwa ni mabao ya straika
raia wa Cameroon, Leonel At-
eba, aliyepachika mabao mawili
na beki wa kulia, Shomari Ka-
pombe, yaliyoifanya Simba kufiki-
sha pointi 43, yakizima tambo za
zaidi ya wiki moja za viongozi na
mashabiki wa Tabora United.

Tabora United ilipata jeuri
baada ya kuichapa Yanga mabao
3-1 na kisha kutoa kipigo cha 2-1
dhidi ya Azam FC kwenye mechi
za mzunguko wa kwanza, ma-
tokeo yaliyoifanya kujiaminisha
kwamba itaitandika pia Simba.

Kipigo hicho cha Tabora Unit-
ed kilifanana na kile cha mzungu-
ko wa kwanza kilichotokea Agosti
17, mwaka jana, Uwanja wa KMC
Complex, kwa mabao ya Che Fon-
doh, Malone, Velentino Mashaka
na Awesu Awesu.

Kwa maana hiyo, Simba imezoa
pointi zote sita na mabao sita
msimu huu kutoka kwa Warina
Asali‘ hao wa Tabora

Pia Simba imerudia ilichokifan- INAENDELEA UK. 23

ya msimu uliopita kwenye uwan-
ja huo huo, Februari 6, mwaka
jana, ilipoichakaza Tabora United
mabao 4-0, yaliyowekwa wavuni
na Pa Omar Jobe, Sadio Kanoute,
Fredy Koublan na Che Malone.

Purukushani za Ateba kwenye
lango la Tabora United zilianza
dakika ya tatu tu ya mchezo,
pale alipofanikiwa kuruka juu
na kupiga kichwa mpira mrefu
uliopigwa na Fabrice Ngoma,
ukampita kipa, Jean Noel
Amonone, lakini wakati
ukielekea wavuni ul-
iokolewa na beki /
Nelson Munganga. /

Simba ilifan-
ya shambulio
lingine dakika nne
baadaye, wakati ElieMpan-
zu alipoambaa na mpira kwenye
winga wa kushoto, akapiga krosi
iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu
na wachezaji wenzake, lakini
kipa Amonone, raia wa Gabon,
aliyesajiliwa kipindi cha usajili wa
dirisha dogo kutoka Arta Solar ya
Djibouti, akawahi kuudaka.

Kichwa cha Kibu Denis pia ki-
lidakwa na kipa huyo dakika ya
nane, naye akiwekewa pasi ndefu
ya juu na Ngoma.

Simba iliandika bao la kwanza
dakika ya 12, mfungaji akiwa ni
Ateba, kwa shuti kali la chinichini
lililoonekana kama linakwenda
nje, lakini mpira ukajaa ndani ya
wav.

Kabla ya kufunga alikuwa ame-
pokea pasi kutoka kwa Mpanzu,
akageuka na kuwahadaa mabeki
wa Tabora United kabla ya ku-
pachika mpira huo, kipa akiruka
bila mafanikio.

Shambulio la kwanza la hatari
kwa Tabora United kwa Simba

Mshambuliaji wa Simba, Lionel Ateba, akishang-
ilia baada ya kuifungia timu yake bao la kwanza
wakati wakishinda 3-0 dhidi ya Tabora United,
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwan-
ja wa Ali Hassan Mwinyi, mjini Tabora jana. MPI-
GAPICHA WETU

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA

Ancelotti alia na rafu mbaya kwa Mbappe

UKURASA 21

Ramovic: Kikosi
Yanga sasa ni
moto mkali

Na Adam Fungamwango

BAADA ya ushindi wa mabao 4-0 dhidi
va Kagera Sugar, Kocha Mkuu wa Yanga,
Sead Ramovic, amekisifu kikosi chake,
akisema sasa kimekuwa moto wa kuotea
mbali, akikiri kuwa kimebadilika na
kucheza lile soka ambalo amekuwa akili-
hitaji tangu alipofika nchini.
Akizungumza baada ya kumalizika kwa
mchezo huo uliopigwa Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam juzi, kocha huyo
alisema kama wataendelea kucheza
kwenye kiwango hicho, basi ana uhakika
wa kutimiza malengo yote yaliyosalia,
kutwaa ubingwa wa Tanzania Bara na
Kombe la FA.

“Nichukue nafasi hii kwa kuwapongeza
wachezaji wangu, wamecheza vizuri,
tulianza mechi vema, tukaitawala,
tungeweza kufunga mabao matatu

kabla ya bao la kwanza, wapinzani wetu
walibaki nyuma ya mpira na kujaribu
kutushambulia kwa kushtukiza na mipira
ya faulo, lakini tulicheza kwa nidhamu
kubwa.

“Niseme tu kuwa kwa sasa tuko kwenye
njia sahihi, naona wachezaji wangu sasa
wameanza kucheza soka ninalotaka na
kwa kasi ninayoihitaji, wamebadilika,
najivunia hilo, na ikiendelea hivi basi
malengo yote yaliyobaki tuliyojiweka
vatatimia,” alisema kocha huyo raia wa
Ujerumani.

Ulikuwa ni ushindi wa sita mfululizo
kwa kocha huyo kwenye michezo

ya Ligi Kuu, tangu alipotua nchini na
kukianza kukinoa, akichukua nafasi ya
Miguel Gamondi, ambaye aliondolewa
pale ilipopoteza kwa kufungwa mabao
3-1 dhidi ya Tabora United, Novemba 7,
mwaka jana.

Kocha huyo aliiongoza Yanga kushinda
mabao 2-0 dhidi ya Namungo FC,
Uwanja wa Ruangwa, Lindi, ikazichapa
Mashujaa FC 3-2, Prisons 4-0, Fouintain
Gate 5-0, na Kagera Sugar 4-0, mechi
zote zikipigwa Uwanja wa KMC Com-
plex, uliopo Mwenge, Dar es Salaam, na
Dodoma Jiji ambao walilala 4-0, mechi
iliyopigwa Uwanja wa Jamhuri, Dodoma.
Katika michezo hiyo sita, Yanga im-
efunga jumla ya mabao 22, ikiruhusu
mawili tu.

Yalikuwa ni mabao ya Clement Mzize,
Mudathir Yahaya, Pacome Zouzoua na
Kenndy Musonda.

Ushindi huo umeifanya Yanga kuzoa
pointi zote sita kutoka kwa Kagera
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