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habari kitaifa

Upinzani wahoji ziliko tril. 

Na Waandishi Wetu

MCHAKATO wa kura za maoni kuwa-
saka wanachama wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) watakaopeperusha bendera ya 
chama hicho kusaka ubunge na uwakilishi 
ulianza jana, baadhi ya vigogo wakiendelea 
kung’ara.

Miongoni mwa vigogo waliong’ara ni Spi-
ka wa Bunge, Job Ndugai na Naibu wake, Dk. 
Tulia Ackson.

 Kenye Jimbo la Kongwa, Spika Ndugai 
ameongoza akipata kura 850 akifuatwa 
na Dk. Samora Mshanga aliyepata kura 20, 
Isaya Mngulumi (19), Dk. Philimon Saigod 
(6), Neemia Chibelenje (2), Apiov Iwiwa (1) 
na Morice Zaid (0).

Wakati Ndugai akiongoza, mjini Mbeya 
naibu wake, Dk. Tulia naye aliwazidi kete 
washindani wake 31 akiongoza kwa kura 
843 kati ya 924 zilizopigwa, akifuatwa na 
Dk. Mahande Mabula aliyepata kura 16 na 
Charles Mwakipesile aliyepigiwa kura 11.   

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Se-
leman Jafo, alipata kura 588 kati ya 601 zi-
lizopigwa, akifuatwa na Dk. Zemba Mumbi, 
Salum Cahurembo, Ally Goha na Zainab 
Adam walioambulia kura mbili kila mmoja.

Vilevile, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Ka-
pteni mstaafu George Mkuchika, ameon-
goza kwa kura 319 kwenye Jimbo la Newala 
mkoani Mtwara akifuatwa na Rashid Mtima 
(121) na Karimu Lichela (42).

Luhaga Mpina, Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, naye ameibuka mshindi kwenye 
mchakato huo wa maoni kwa kupata kura 
316 kati ya 486 zilizopigwa na wajumbe wa 
Mkutano Mkuu wa Jimbo la Kisesa.

Akitangaza matokeo hayo jana Makao 
Makuu ya Jimbo la Kisesa Mjini Mwandoya, 

Msimamizi wa Uchaguzi huo, Mayunga 
George, ambaye ni Katibu Mwenezi wa CCM 
Mkoa wa Simiyu, alisema jumla ya kura zi-
lizopigwa ni 486 na Mpina alipata kura 316.

Wagombea wengine waliomfuatia ni 
Mussa Mbuga kura 152, Itandula Gambama-
la (9), Mlasi Kichamo (4), Lazaro Magumba 
(2), Madili Mlasi (2), Silinde Nchachile (1) 
huku wagombea wengine walioshiriki waki-
pata kura sifuri.

Wakati Mpina aking’ara Kisesa, Naibu 
wake, Abdallah Ulega, ameongoza katika 
Jimbo la Mkuranga akipata kura 1,138, aki-
fuatwa na Ramadhan Mlao (50) na Ally 
Mawe (7).

Katika Jimbo la Ilala jijini Dar es Salaam, 
kati ya kura 278 zilizopigwa, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Mussa Zungu, alipata kura 148, 
akifuatwa na Sophia Mjema aliyepata kura 
103.

Wakati Zungu aking’ara Dar es Salaam, 
Naibu wake, Mussa Simba, ameongoza kwa 
kura 158 kuwania kuteuliwa Jimbo la Sindi-
ga Mjini, akifuatwa na Charles Kisuke (124) 
na Hassan Mazala (92).

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
George Simbachawene, pia ameongoza kwa 
kura 667 katika Jimbo la Kibakwe, akifuat-
wa na Kwame Mwaga (151).

Katika Jimbo la Nzega Mjini lililokuwa 
na watia nia 12, Naibu Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe, anayetetea kiti chake cha 
ubunge, ameongeza kwa kupata kura 376 
akifuatwa na Mashili Petro aliyepata kura 
sita.

Naibu Waziri wa Maji, Jumaa Awesso, pia 
ameibuka kinara katika kura hizo Jimbo la 
Pangani mkoani Tanga, akipigiwa kura 282, 
huku Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, 
aking’ara Jimbo la Ilemela kwa kura 502 aki-
fuatwa na Israel Mtambalike (112) na Nkilila 

Lucas (13).
Katika Jimbo la Kinondoni jijini Dar es 

Salaam, mwanamichezo Abbas Tarimba, 
ameongoza akipigiwa kura 171, akifuatwa 
na aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo katika 
Bunge la 10, Iddi Azan (77), George Many-
ama (38), huku aliyekuwa mbunge wa jimbo 
hilo katika Bunge la 11, Mauld Mtulia akiam-
bulia kura 11 na Mtangazaji Zamaradi Mket-
ema akipata kura mbili.

Kwenye Jimbo la Chalinze, Ridhiwan Kik-
wete, mtoto wa Rais wa awamu ya nne, Dk. 
Jakaya Kikwete, ameongoza kwa kura 369 
akifuatwa na Ramadhan Maneno (273) na 
Said Zikatimu (223).

Wilayani Kahama mkoani Shinyanga, 
Naibu Waziri wa Ujenzi, Elias Kwandikwa, 
ameongoza kwa kura 730 katika kulisaka 
Jimbo la Ushetu, akifuatwa na Mlyase Kikuli 
(57) na Emmanuel Peter (46).

 Wilayani Ubungo jijini, aliyekuwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Maji, Dk. Kitila Mkumbo, 
ameongoza kwa kupigiwa kura 172 kwenye 
Jimbo la Ubungo akifuatwa na Mwatuma 
Mgonja aliyepata kura 73.

Mwanasheria Mkuu wa zamani wa seri-
kali, Andrew Chenge’ ameongoza kwa kura 
442 Jimbo la Bariadi, akimzidi kete Kundo 
Mathew aliyepata kura 339.

Aliyekuwa Mwenyekiti wa Kamati ya 
Bunge ya Katiba na Sheria, Mohamed 
Mchengerwa ameongoza kwa kura 273 
kuwania kuteuliwa Jimbo la Rufiji mkoani 
Pwani, akifuatwa na Dk. Seif Rashid (120) 
na Athuman Likeikei (62), huku Dk. John 
Palangyo akiongoza Arumeru Mashariki 
kwa kura 536. 

Wakati hali ikiwa hivyo Rufiji, aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Hudu-
ma na Maendeleo na Jamii, Peter Serukam-
ba, amenga’ra Kigoma Kaskazini, akipata 
kura 261 dhidi ya kura 81 za Assa Makanike 
na 51 za Suleiman Hanzuruni.

Watalii 
wamiminika 
tanzania 

Vigogo wapeta 
kura za maoni CCM 

Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli 
amesema idadi ya ndege 
zilizobeba watalii inaen-
delea kuongezeka nchini 
baada ya kumalizika 
kwa ugonjwa wa corona 
ulioingia nchini Machi 16 
mwaka huu.

Amesema Tanzania sasa 
iko salama na watendaji 
waendelee kutangaza 
hilo kwa sababu ugonjwa 
wa corona umemalizwa 
kwa njia ya kumwomba 
Mungu.

Rais Magufuli aliyaeleza 
hayo jana Ikulu Cham-
wino jijini Dodoma, muda 
mfupi baada ya kuwaapi-
sha viongozi walioteuliwa 
kushika nafasi mbalimbali 
za uongozi nchini.

“Nimeanza kuona ndege 
za watalii zinakuja ny-
ingi na idadi ya watalii 
inaongezeka, watu wame-
shaanza kuangalia na 
kuuona ukweli, kwamba 
hapa Tanzania tupo 
salama,” alisema Rais 
Magufuli.

“Tupo salama na end-
eleeni kulitangaza hili, 
maadui zetu watazun-
gumza mengi, lakini 
Tanzania tupo salama. 
Hata hapa tungekuwa 
tumevaa barakoa, lakini 
hakuna aliyevaa hapa, ni 
kwa sababu tupo salama. 
Kwani sisi hatuogopi 
kufa?” alihoji.

Rais Magufuli aliendelea 
kusema kuwa corona ipo 
mbali na kwamba ilimali-
zwa kwa maombi ambayo 
Watanzania waliamua 
kumwomba Mungu.

“Tuliamua kumwomba 
Mungu, tukamtanguliza 
Mungu na akatusikia. 
Tanzania tupo salama 
na ninyi endeleeni kui-
tangaza Tanzania iko 
salama, watalii waje na 
kila mtalii atakayekuja 
ataangalia wanyama 
wake na atarudi akiwa 
salama,” alisisitiza Rais 
Magufuli.

Kiongozi huyo wa nchi 
pia alimpongeza Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Utalii 
(TTB), Jaji Thomas Mi-
hayo, kwa kazi kubwa 
wanayofanya kuhakikisha 
idadi ya ndege za watalii 
zinaongezeka nchini.

“Ninakushukuru 
Mheshimiwa Jaji Mi-
hayo na Wizara ya Ma-
liasili na Utalii kwa kazi 
kubwa mnayofanya, 
nimeanza kuona watalii 
wengi wanakuja na ndege 
za watalii zikiendelea 
kuongezeka nchini,” 
alisema Rais Magufuli.

Rais  John Magufuli akimwapisha  Marwa Mwita Rubirya kuwa Mkuu wa Mkoa wa Njombe katika Ikulu ya Chamwino, jijini Dodoma jana. PICHA: 
IKULU 
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Vigogo walioanguka 
kura za maoni CCM 
Na Waandishi Wetu

MCHAKATO wa kura za maoni 
ndani ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ulioanza jana, unatarajiwa 
kuhitimishwa leo, huku baadhi ya 
vigogo wakianguka.

Miongoni mwa walioanguka, yumo 
aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya CRDB, Dk. Charles Kimei, 
na aliyekuwa Mbunge wa Misungwi, 
Charles Kitwanga.

Mkoani Kilimanjaro, jana kul-
ishuhudiwa katika Jimbo la Vunjo 
Dk. Kimei akishika nafasi ya pili kwa 
kura 178 nyuma ya kinara Zadock 
Koola aliyepata kura 187.

Wilayani Kondoa mkoani Dodoma, 
aliyekuwa Mbunge wa Kondoa Mjini, 
Edwin Sannda, ameanguka katika 
kura hizo baada ya kuambulia kura 
24 dhidi ya Ally Makoa aliyeongoza, 
akifuatwa na Omary Kimbisa (71).

Mkoani Geita, aliyekuwa Mbunge 
wa Mbogwe katika Bunge lililopita, 
Augustino Masele, ameanguka katika 
kura hizo baada ya kupigiwa kura 
212 dhidi ya 265 alizopata Nic-
odemas Maganga. Patrick Msafiri 
ameshika nafasi ya tatu kwa kura 
16.

Mkoani Katavi, Jimbo la Simbo 
limevutia makada 16 wa CCM 
akiwamo aliyekuwa mbunge wake 
katika Bunge la 11, Richard Mbogo, 
ambaye ameanguka baada ya 
kupata kura 121 dhidi ya 355 za 
aliyekuwa mbunge wa viti maalum, 
Anna Lupembe.

Mjini Moshi, Ibrahim Shayo 
ameongoza kwa kura 140 dhidi 
ya Pricus Tarimo (137) na Beno 
Malisa, huku Noel Severe akiongoza 
Arumeru Magharibi kwa kura 113 
akifuatwa na Joseph Lukumai (66) 
na David Sigara (59) huku aliyekuwa 
mbunge wake, Goodluck Olimedey 
akiambulia kura 14.

Wakati hali ikiwa hivyo mjini 
Moshi, mkoani Arusha, aliyekuwa 
Mbunge wa Longido, Steven Ki-
ruswa, ameongoza kwa kura 529 
dhidi ya 68 na 45 za Mwalimu Lo-
mayan Logolle na Sabore Kennedy, 
mtawalia.

Aliyekuwa Mbunge wa Morogoro 
Mjini katika Bunge lililopita, Ab-
dulaziz Abood, ameongoza katika 
kura hizo akipigiwa kura 524 na 
kuwazidi kete Merkiory Manset (17), 
Ally Simba (15) na Iddah Omary (10).

Mkoani Dodoma, Livingstone 
Lusinde, ameongoza katika kura 
hizo kwa kupigiwa kura 571 dhidi 
ya 122 na 37 za Dk. Michael Msend-
ekwa na Mwanga Chibago, mtawalia.

Mkoani Kigoma, aliyekuwa Katibu 
wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam, 
Kirumbe Ng’enda, ameongoza kwa 
kura 218 Kigoma Mjini akifuatwa na 
Juma Mwaka (44) na James Ru-
donya (37).

Jimbo la Magu lilivutia makada 
45 huku aliyekuwa mbunge wake, 
Boniventura Kiswaga, akiongoza 
kwa kura 486 akifuatwa na Noel 
Mabula (76).

 Katika Jimbo la Rombo mkoani 
Kilimanjaro, aliyekuwa Katibu Mkuu 
Wizara ya Maliasili na Utalii, Profesa 
Adolf Mkenda, ameongoza kwa kura 
285 dhidi ya 87 za Anthony Mseke 
na Samora Kanje (31).

Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli amesema idadi kub-
wa ya wanachama waliojitokeza kuwania 
nafasi za ubunge na uwakilishi kupitia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), ilikuwa hai-
jawahi kutokea ndani ya chama hicho.

Amesema idadi ya wanachama 10,367 
walichukua fomu za kuomba kuteuliwa 
kuwania nafasi ya ubunge na uwakilishi na 
kati yao, 10,321 walikamilisha taratibu na 
kurudisha fomu.

Muda mfupi baada ya kuapishwa kwa 
viongozi walioteuliwa mwishoni mwa wiki, 
Rais Magufuli alisema Ikulu Chamwino, 
Dodoma jana kuwa, watia 46 hawakurudi-
sha fomu hizo.

“Kwa hiyo mnaweza kuona ni watu wengi 
sana waliojitokeza, haijawahi kutokea, hai-
jawahi kutokea, kwamba katika chama ki-
moja, wagombea kwenye kiti cha ubunge, 
bado udiwani, kwenye ubunge tu 10,367.

“Nami ninawapongeza sana wote walioji-
tokeza kwenda kuomba nafasi mbalimbali 
kwenye chama chetu, Chama Cha Mapin-
duzi,” alisema Rais Magufuli.  

Alisema ana matumaini kuwa kura za 
maoni zilizoanza jana na kutarajiwa ku-
malizika leo, zitasimamiwa kwa uwazi bila 
mizengwe, ili kila mwenye haki apate haki 
yake.

“Na mimi ningetamani sana viongozi wa 
chama changu ambao watasimamia uch-
aguzi huu kwa leo ( jana) na kesho (leo), 
kura zikishapigwa, ifanyike kama ilivyo-
fanyika kwenye Halmashauri Kuu ya CCM, 
zihesabiwe kwa uwazi hadharani, anayepa-
ta zero (sifuri), aipate hapohapo, anayepa-
ta zote iwe pale pale,” aliagiza.

Rais Magufuli alisisitiza kuwa, uwazi huo 
utaendelea kujenga umoja wa wanachama 
wa CCM.

“Kwa hiyo viongozi wenzangu wa CCM, 
nitafurahi sana kuona kura hizi zinahe-
sababiwa hadharani mbele ya wajumbe, 
ili kila mmoja ajue alichopata na hii ndiyo 
demokrasia na kukua kwa demokrasia,” 
alisema.

Vilevile, Rais Magufuli aliwataka wateule 
aliowaapisha kwenda kufanya kazi kadri 
ya uwezo wao na kushirikiana na viongozi 
wengine watakaowakuta katika maeneo 
waliyopangwa.

“Kama wewe ni DAS (Katibu Tawala wa 
Wilaya), nenda kafanye kazi ya uDAS kwa 
kushirikiana na makatibu tarafa, watendaji 
wa kata na wengine  wenyeviti wa vijiji na 
kadhalika katika kutatua matatizo ya wa-
nanchi kule.

“Kama wewe ni DED kashukughulikie 
matatizo kwenye halmashauri, kasimamie 
miradi kikamilifu pasiwapo na miradi 
hewa na kadhalika. Kama wewe ni DC 

hivyo hivyo, kama wewe ni RAS hivyo 
hivyo, kama wewe ni Naibu Katibu Mkuu 
kafanye hivyo hivyo, kama wewe ni Katibu 
Mkuu hivyo hivyo, nendeni mkashirikiane 
na viongozi wengine katika kuitengeneza 
nchi yetu,” aliagiza.

Rais Magufuli pia alisema ana imani 
kuwa wateule hao wapya hawataacha na-
fasi zao kwenda kusaka nafasi nyingine 
zikiwamo za kupigiwa kura, na kwamba 
hatafanya tena uteuzi wa viongozi wengine 
hadi hapo uchaguzi utakapokamilika.

Baadhi ya wateule walioapishwa na Rais 
Magufuli jana ni Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Dk. Mwinyi Talib Haji, na 
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Marwa Mwita 
Rubirya.

Viongozi wengine ni Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Songwe, Dk. Seif Shekilag, Mkuu 
wa Wilaya ya Ilala mkoani Dar es Salaam, 
Mussa Ramadhani Chogelo na Mkuu wa 
Wilaya ya Maswa mkoani Simiyu, Aswege 
Enock Kaminyonge.

Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Kalambo 
mkoani Rukwa, Calorious Misungwi, Mkuu 
wa Wilaya ya Rombo mkoani Kilimanjaro, 
Dk. Athuman Kihamia, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo 
mkoani Iringa, Lainie Ephaim Kamendu, 
Katibu Tawala wa Wilaya ya Arusha, Hanan 
Mohamed Bafagil.

JPM afunguka mafuriko 
watia nia ubunge CCM

Makonda aanguka, Gambo apeta 

Waziri wa Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, Mussa Azzan  Zungu (katikati mwenye miwani), akipongezwa na wanachama 
wa CCM, baada ya kuongoza katika kura za maoni za kuomba kuteuliwa kugombea ubunge wa Jimbo la Ilala, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Na Waandishi Wetu

ALIYEKUWA Mkuu wa Mkoa wa Tabo-
ra, Aggrey Mwanri, ameanguka kwa kura 
moja katika mchakato wa kuteuliwa na 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kuwania 
ubunge wa Jimbo la Siha mkoani Kiliman-
jaro.

Vilevile, aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Paul Makonda, ameanguka 
katika kura hizo za maoni ndani ya CCM 
baada ya kuzidiwa kete na aliyekuwa Nai-

bu Waziri wa Afya, Dk. Faustine Ndugulile 
kusaka Jimbo la Kigamboni.

Katika jimbo hilo, kura 399 zilipigwa 
kuwachuja makada 178 waliokuwa wame-
jitokeza, Dk. Ndugulile akipata kura 190 
dhidi ya 122 za Makonda.

Baadhi ya wagombea, akiwamo mchek-
eshaji Mpoki, hawakupata hata kura moja 
kutoka kwa wajumbe wa mkutano mkuu 
wa jimbo.

Wilayani Siha, Naibu Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto, Dk. Godwin Mollel, ameongoza 
akipigiwa kura 148 akifuatwa na Mwanri 
aliyepata kura 147 na Tumsifu Kweka (53).

Mkoani Mwanza, aliyekuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti, 
amepata kura 406 na kumbwaga aliyeku-
wa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Charles Kitwanga, aliyepata kura 260 kati-
ka kinyang’anyiro cha Jimbo la Misungwi.

Mjini Arusha, aliyekuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, Mrisho Gambo, ameongoza 
kwa kupata kura 333 kati ya 478, akifuat-
wa na Philemon Mollel (68) na Wakili Al-
bert Msando (19).   

   Kura moja shida kwa Mwanri 
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Mkazi wa Katubuka Manispaa ya Kigoma/Ujiji, Jeremia Kilahunja (49), akiwa chini ya ulinzi wa polisi katika Mahakama ya 
Wilaya ya Kigoma jana, baada ya kuhukumiwa kifungo cha maisha jela kwa makosa matano ya kubaka mwanafunzi. PICHA: 
JOCTAN NGELLY

Wajasiriamali 
kilimo kunufaika 
na mikopo

Jela maisha kwa kubaka 
mwanafunzi miaka mitano
Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Kigoma im-
emhukumu mkazi wa Katubuka Manispaa 
ya Kigoma/Ujiji, Jeremia Kilahunja (49), 
kifungo cha maisha jela kwa kubaka mwa-
nafunzi wa shule ya msingi kwa miaka mi-
tano tangu akiwa na umri wa miaka sita.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Hakimu 
Mkazi wa Mahakama hiyo, Katoki Mwakita-
lu, baada ya upande wa mashtaka kuthibiti-
sha makosa matano yaliyokuwa yakimka-
bili.

Hakimu Mwakitalu alisema mahakama 
inatoa adhabu kali dhidi ya mshtakiwa 
huyo ili iwe fundisho kwake na kwa watu 
wengine wenye tabia kama hiyo.

Alisema upande wa mashtaka ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Raymond Kimbe, 
ulipeleka mahakamani mashahidi wanne 
na kielelezo kimoja cha PF3, ambavyo vi-
lithibitisha kuwa mshtakiwa huyo alimbaka 
mwanafunzi huyo mara tano.

Kadhalika, alisema siku ya tukio mwa-
nafunzi huyo alikuwa akirudi kutoka 
shuleni na kumkuta mshtakiwa akipalilia 
shamba karibu na nyumbani kwao na al-
ipomwona alimuita na kumwomba akam-
nunulie chakula ndipo mwanafunzi huyo 
alipoenda nyumbani na kubadilisha nguo 
na kumfuata mshtakiwa ili akachukue pesa 
ya kununua chakula hicho.

Alisema baada ya mwanafunzi huyo 
kuondoka, mshtakiwa alimuita na kum-
wambia kuna kitu amesahau na aliporudi 
alimkamata na kumpeleka kwenye vichaka 
na kumwamuru avue nguo na kuanza kum-
baka huku akimtishia kumcharanga panga 
kama atamwambia mtu kuhusu tukio hilo.

Mwakitalu alisema mshtakiwa huyo 
mara ya kwanza alimbaka mwanafunzi 
huyo akiwa na umri wa miaka sita mwaka 
2015, mara ya pili mwaka 2016, mara ya tatu 
mwaka 2017, mara ya nne mwaka 2018 na 
mara ya tano mwaka 2019.

Alisema mara ya tano mshtakiwa alim-
kuta mwanafunzi huyo akiwa na mdogo 
wake wanachunga mbuzi maeneo ya Air-
port, alimuita na kumpeleka vichakani na 
kuanza kumbaka. Mdogo wake aliyekuwa 
naye alikuwa akiwachungulia na mbakaji 
alipomaliza kufanya tukio hilo la kinyama, 
watoto hao walirudi nyumbani.

Hakimu alisema, walipofika nyumbani 
mdogo wa mwanafunzi huyo alimwambia 
mama yake tukio lililotokea wakati wakiwa 
wanachunga.

Alisema mama yake alimchukua mtoto 
wake hadi kituo cha polisi na kupewa PF3 
kwa uchunguzi na daktari alithibitisha 
mwanafunzi huyo hakuwa na bikira na 
ilionekana kufanyiwa kitendo kwa muda 
mrefu.

Hakimu Mwakitalu alisema upande wa 

mashtaka umethibitisha makosa yote ma-
tano na kumtia hatiani kwa makosa yote.

Katika tukio la kushangaza, mshtakiwa 
alipotakiwa kujitetea, aliangua kilio na 
kuomba mahakama imfikirie kwa kuwa 
mtoto mdogo anapobakwa lazima damu 
itatoka na atibiwe.

Hakimu Mwakitalu alitoa adhabu kwa 
kosa la kwanza kwenda jela maisha, kosa 
la pili a jela maisha, kosa la tatu jela maisha, 
kosa la nne jela maisha na kosa la tano jela 
miaka 30, lakini makosa yote yanakwenda 
pamoja hivyo atatumikia kifungo cha mai-
sha jela.

Awali, akisoma hati ya mashtaka Wakili 
wa Serikali Raymond Kimbe, alidai tarehe 
isiyofahamika mwaka 2015 eneo la Airport 
Manispaa ya Kigoma/Ujiji, mshtakiwa alim-
baka mwanafunzi akiwa na umri wa miaka 
sita. Tarehe isiyofahamika mwaka 2016 
alimbaka tena mwanafunzi huyo akiwa na 
umri wa miaka saba. Tarehe isiyofahamika 
mwaka 2017 maeneo ya Katubuka mshtak-
iwa alimbaka mwanafunzi huyo akiwa na 
miaka minane.

Pia, tarehe isiyofahamika mwaka 2018 
maeneo ya Katubuka mshtakiwa alimbaka 
mwanafunzi huyo akiwa na miaka sita na 
mwaka 2019 maeneo ya Jusi, mshtakiwa al-
imbaka mwanafunzi huyo akiwa na miaka 
10 kinyume cha sheria.

 
Na Mwandishi Wetu, MTWARA

WAJASIRIAMALI katika sekta ya 
kilimo nchini, hivi sasa wanayo fursa 
ya kugeuka wazalishaji wakubwa 
kutokana na mageuzi waliyofanyiwa 
kuwafungulia milango kufikia upeo 
huo, imeelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi ya 
PASS, ambayo inawajibika na mageuzi 
hayo, Nicomed Bohay, alitamka hayo 
mjumuiko wa kimafunzo mkoani hapa 
unaolenga kuwajengea wadau husika 
kufikia upeo huo, baada ya Benki Kuu 
(BoT) kuipatia baraka fursa hiyo ya 
kiutendaji.

Aliitaja fursa hiyo mpya ni ya 
huduma za kifedha, itakayopatikana 
kupitia kampuni mpya inayoitwa PASS 
Leasing company LTD, inayomilikiwa 
na PASS, itatoa huduma ya kuwakope-
sha wajasiriamali hao wa kilimo.

  “Tutawajengea mazingira rahisi 
zaidi kwa wakulima kumiliki nyenzo 
za kisasa za kilimo,” alisema Bohay 
katika tukio hilo lililowajumuisha ma-
mia ya wadau mjini hapa.

Lengo la kampuni ni kuisadia sekta 
ya kilimo kwa kufanikisha mikopo ku-
hakikisha wakulima wanazalisha kwa 
kiwango kikubwa baada ya kubaini 
wengi wao wanazalisha mazao chini 
ya kiwango.

“Kupitia mfumo huu, tunakwenda 
kuwarahisishia wakulima kupata zana 
za kisasa za kilimo ili waachane na 
kilimo cha kizamani cha kutumia zana 
duni za kilimo,” alisema Bohay.

 Killo Lussewa, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kampuni hiyo mpya, alisema 
itatoa huduma ya dhamana kwa waja-
siriamali ambao wamekuwa wakikosa 
mikopo kwa kukosa dhamana na 
hivyo kutokushiriki kikamilifu katika 
mnyororo wa thamani katika sekta ya 
kilimo.

 “Hii ni fursa muhimu kwetu kuo-
nyesha kuwa kuna soko kubwa kwe-
nye kilimo na kuhamasisha uwekezaji 
mkubwa zaidi kwenye sekta hii ili 
taasisi nyingine za kifedha ziione na 
kusaidia wakulima,” Lussewa alisema.

Asasi hiyo imekuwa ikishirikiana 
na taasisi nyingine za kifedha ziki-
wamo benki za CRDB na TIB kusaidia 
wakulima na wajasiriamali katika 
sekta ndogo ya kilimo biashara.

Kwa mujibu wa BoT, kati ya mikopo 
8,285,831 iliyotolewa na benki kwa 
sekta ya kilimo kati ya mwaka 2013 
na 2019, mikopo 956,298 ilikuwa 
chini ya udhamini wa PASS. 

Na Tiganya Vincent

SHULE ya Sekondari Mwanhala wilay-
ani Nzega imeliomba Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kuwaunganisha na 
mtandao wa umeme kuwawezesha wa-
nafunzi kupata mazingira mazuri ya kuji-
somea nyakati za usiku.

Ombi hilo lilitolewa jana na Makamu 
Mkuu wa Shule hiyo, Malugu Kusolwa, 
wakati akitoa taarifa ya ujenzi wa bwalo 
la chakula na ukamilishaji wa maabara 

mbili kwa Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. 
Philemon Sengati, aliyekuwa katika uk-
aguzi wa miradi ya maendeleo.

Alisema ukosefu wa umeme katika 
shule hiyo kongwe umeathiri ufaulu wa 
wanafunzi kwa kuwa wamekuwa waki-
tumia taa ambazo zina mwanga hafifu 
na wameshindwa kutumia mwingi kuji-
somea.

Katika hatua nyingine, Makamu Mkuu 
huyo wa Shule aliishukuru serikali kwa 
kuwapa Sh. milioni 150 kwa ajili ya ujenzi 

wa bwalo la chakula na ukamilishaji vy-
umba viwili vya maabara ya baiolojia na 
kemia za shule hiyo.

Alisema ujenzi wa bwalo la chakula 
hadi hivi sasa umegharimu Sh. milioni 
103.2 na ukamilishaji wa vyumba viwili 
vya maabara umegharimu Sh. milioni 50.

Kusolwa alisema kujengwa kwa bwalo 
hilo kutasaidia wanafunzi kupata chakula 
katika mazingira salama na yenye utulivu 
pamoja na kuwa na eneo la kufanyia mi-
kutano na sherehe za shule.

Alisema bwalo litawawezesha wanafun-
zi kuwa na eneo la kujisomea nyakati za 
usiku na eneo la kufanyia mitihani ya ki-
taifa.

Akijibu maombi hayo, Mkuu wa Mkoa 
wa Tabora, Dk. Philemon Sengati, alim-
wagiza Meneja wa TANESCO Wilaya ya 
Nzega kuhakikisha shule hiyo inapata 
umeme wa REA, ili kuwawekea mazingira 
mazuri wanafunzi ya kujifunza nyakazi za 
usiku na kuimarisha usalama wa shule.

Shule yaomba kufungiwa umeme
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Na Joseph Mwendapole

SHULE nchini zimeshauriwa kuweka mi-
fumo thabiti ya kuzuia majanga ya moto na 
kuweka vifaa vya kisasa vya kuzimia moto, 
ili kuwahakikishia usalama wanafunzi wa-
naosoma kwenye shule hizo.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni mwa 
wiki na Mkuu wa Shule ya St. Anne Marie 
Academy ya Mbezi kwa Msuguri, jijini Dar 
es Salaam, Gladius Ndyetabura, wakati wa 
mahafali ya 12 ya kidato cha sita yaliyo-
fanyika kwenye viwanja vya shule hiyo.

Alisema shule hiyo inajivunia kuweka 
mifumo mizuri ya kuwahakikishia usalama 
wanafunzi wake kwani wamefanikiwa ku-
weka vifaa vya kisasa vya kuzimia moto na 
ina askari wenye mafunzo na uzoefu wa ku-
zima moto endapo utatokea kwenye shule 

hiyo.
“Kumekuwa na majanga ya kuungua 

kwa mabweni kwenye shule, hivyo shule 
zinawajibika kufanya kama St Anne Marie 
kwa kuweka vifaa vya kisasa na kuwapa 
mafunzo askari wake kuwa tayari wakati 
wowote janga hilo likitokea,” alisema.

Alisema wanafunzi wote waliohitimu 
kidato cha sita mwaka 2019, walijiunga na 
vyuo vikuu mbalimbali ndani na nje ya nchi 
na 40 waliopata ufaulu mzuri zaidi walipa-
ta ufadhili wa kwenda kusoma China, India 
na Canada.

Mkuu huyo alisema wanafunzi wanao-
hitimu kidato cha sita wako 200 na wame-
andaliwa vya kutosha na walimu makini 
kwa kufanya mazoezi mengi na imani yake 
ni kwamba wote watafaulu kwa daraja la 
kwanza.

Alisema katika mitihani ya Mock wa-
nafunzi wote hao walipata daraja la kwanza 
na la pili pekee na hakukuwa na daraja la 
tatu, la nne wala 0 na imejipanga kwa kush-
irikiana na wazazi kuhakikisha wanapata 
vyuo vikuu vizuri ndani na nje ya nchi.

“Shule kwa kushirikiana na wazazi ita-
fanya jitihada kuhakikisha wanasomea 
kozi nzuri zitakazowasaidia kupata fursa ya 
ushindani kwenye soko la ajira ndani na nje 
ya nchi na kupata mikopo,” alisema.

Pia alimshukuru mwanzilishi wa shule 
hizo, Dk. Jasson Rweikiza, kwa ujasiri wake 
wa kuwekeza kwenye elimu na kuwekeza 
kwenye miundombinu bora kuhakikisha 
wanafunzi wanasomea kwenye mazingira 
mazuri na kwamba hiyo ndiyo siri ya ma-
fanikio ya shule hiyo mwaka hadi mwaka.

PM asisitiza 
ulinzi shirikishi 

Shule zapewa somo kuweka 
mfumo wa kuzuia majanga 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim 
Majaliwa, amesema suala la 
ulinzi wa nchi ni la Wa-
tanzania wote na siyo la 
kuachia vyombo vya ulinzi 
pekee kama Jeshi la Wa-
nanchi, Uhamiaji, Polisi au 
Magereza.

Ametoa kauli hiyo juzi 
wakati akizungumza na 
wakazi wa Matogoro wilay-
ani Tandahimba, mkoani 
Mtwara.

“Suala la ulinzi ni letu 
sote na siyo la serikali peke 
yake kupitia wanajeshi 
au polisi. Kila Mtanzania 
anawajibika kuilinda nchi 
hii, kuanzia nyumbani 
kwako hadi kwa jirani yako. 
Niwakumbushe kwamba tu-
napaswa tuendelee kujenga 
utamaduni wa kutoa taarifa, 
kila unapoona kuna jambo 
ambalo una shaka nalo,” 
alisema. 

Alisema mikoa ya pem-
bezoni ya Kigoma, Kagera, 
Mtwara, Ruvuma, Katavi, 
Songwe, Mbeya, Lindi, 
Mara, Tanga, Kilimanjaro 
na Arusha, wananchi wake 
ni lazima wawe wepesi wa 
kutoa taarifa. “Ni lazima 
Watanzania tuwe makini, 
hata kama tuna utaratibu 
wa kutembeleana, ni lazima 
tuwe macho.”

Kadhalika, alisema serika-
li imeweka mwongozo kwa 
wageni wanaoingia nchini 
ambao ni lazima apite kwe-
nye mpaka ulio rasmi na 
kutoa taarifa zake. “Mgeni 
huyo atapaswa aeleze ame-
kuja nchini kufanya nini, 
amekuja na nani na atakaa 
kwa siku ngapi.”

“Tunapomwona mgeni 
huko kijijini, ni lazima tu-
jiridhishe kuwa mgeni huyo 
amepitia kwenye sehemu 
zote husika. Kama mtu 
utaona shaka, toa taarifa 
kwa mtendaji naye atapele-
ka taarifa hizo ngazi za juu 
hadi kwa Mkuu wa Wilaya.”

Alisema kila mwa-
nanchi atakapojiridhisha 
kuwa nchini kuna amani, 
kutakuwa na hali ya utulivu 
ambayo ni muhimu kwa 
usalama wa ndani na nje.

Waziri Mkuu alisema 
wilaya za Masasi, Nany-
umbu na Mtwara Vijijini ni 
maeneo yanayovutia watu 
kuingia nchini kwa sababu 
ya zao la korosho na bi-
ashara zilizopo. “Hapa Tan-
dahimba kuna mzunguko 
mkubwa wa fedha. Tanda-
himba ina idadi kubwa ya 
wafanyabiashara, hivyo ni 
rahisi kwa mtu kuja ku-
fanya ujambazi au kuiba 
mazao yenu. Tunataka 
muwe macho, lengo letu ni 
kuhakikisha eneo hili lisiwe 
moja ya maeneo hatarishi,” 
amesisitiza.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), Mhandisi Japhet Maselle (kushoto), Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya Wakala huo, 
Prof. Idrissa Mshoro (katikati) na Mkurugenzi wa Kampuni ya Songoro, Major Songoro wakipita kukagua maendeleo ya ujenzi wa kivuko cha MV 
Ukara, katika yadi ya Songoro  Ilemela, jijini Mwanza jana. Kivuko hicho, kinachotarajiwa kukamilika Agosti mwaka huu, na kitatoa huduma kati ya 
Bugorola na Ukara. PICHA: WUUM

Na Joseph Mwendapole

MFUMO wa ununuzi wa mafuta kwa pamo-
ja Bulk Procurement, umeelezwa kuonyesha 
mafanikio na kuzivutia nchi jirani kuja kuji-
funza namna ya kuuendesha.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es Salaam 
na Kaimu Mkurugenzi wa Wakala wa Uagizaji 
Mafuta (PBPA), Erasto Mulokozi.

Alisema mfumo huo umesaidia kuwa na 
uhakika wa mafuta ya kutosha kwa kipindi 
chote na kushusha gharama za uagizaji, hivyo 
kumpunguzia gharama mlaji wa mwisho.

Alisema kutokana na mafanikio hayo, 
Zambia, Uganda, Malawi na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) zimekuwa 
zikituma maofisa wake kuja kujifunza nam-
na wanavyoweza kuutumia ili kupunguza 
gharama za uagizaji.

Alisema hata taasisi zingine za serikali 

zimeanza kuiga mfumo huo ikiwamo mbolea 
ambapo taasisi hiyo imewapa wataalamu 
wake wawape mafunzo kuufahamu mfumo 
huo.

Aidha, alisema mfumo huo umesaidia 
kupunguza msongamano wa meli ambazo 
awali zilikuwa zikikaa hadi siku 60 kusubiri 
kushusha mafuta, hivyo kuongeza gharama 
za nishati hiyo kwa mtumiaji wa mwisho.

Alisema uagizaji wa pamoja umeondoa 
kero hiyo kwani hivi sasa meli yenye shehena 
ya mafuta hukaa bandarini ikipakua mafuta 
kwa wastani wa siku tatu pekee.

“Kwa kawaida meli inapozidi kukaa ku-
subiri kushusha mafuta inatoza gharama za 
ucheleweshwaji hivyo wenye kampuni za 
mafuta walikuwa wakifidia gharama hizo 
kwa kumwongezea bei mlaji wa mwisho,” 
alisema Mulokozi.

Alisema mfumo wa uagizaji wa pamoja 

umekuwa ukisaidia kupata mafuta kwa bei 
nafuu kuliko ilivyokuwa zamani na ndiyo 
sababu bei ya nishati hiyo imekuwa chini 
kwa muda mrefu.

Mulokozi alisema mfumo huo umeweze-
sha kupatikana kwa takwimu sahihi za mafu-
ta yanayoingizwa nchini, hivyo kuirahishia 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kujua 
kiasi cha kodi inachotakiwa kuchukua.

Alisema kuna taasisi zingine ambazo ziki-
toza tozo za maji, umeme na barabara hivyo 
wamekuwa wakitumia takwimu hizo kujua 
kiasi cha fedha wanazotakiwa kupata.

“Mbali na kuisaidia nchi kupata takwimu 
sahihi za mafuta yanayoingia pia tuna uhaki-
ka wa kuletewa mafuta bora kwa sababu 
kabla ya meli yetu kushusha mzigo tunawaita 
TBS kuthibitisha na wakitupa majibu ndipo 
tunawaambia washushe mzigo,” alisema. 

Uagizaji mafuta wavutia nchi jirani
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NI matukio endelevu yenye simanzi kuhusiana na mikasa 
ya athari na vifo kutokana na ajali za zimamoto kutokea katika 
shule mbalimbali nchini kila wakati.

Hivi sasa kinachotawala ni simulizi ya moto wenye athari 
kubwa katika Shule ya Sekondari Kinondoni Muslim ya jijini 
Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki iliyopita.

Ikiangaliwa kwa kina, ni janga linalosikitisha zaidi kwa 
mtazamo kuna ajali kama hiyo yenye athari za mali, afya na vifo 
vya wanafunzi, wiki mbili kamili zimepita katika shule nyingine 
ya sekondari iliyoko Ilala, Dar es Salaam, kabla ya hilo lililotokea 
Kinondoni. 

Kimsingi, katika sura pana ni aina ya matukio mabaya yasi-
yokoma katika shule mbalimbali na mahsusi kwenye mabweni, 
ambayo ndiyo makazi ya wanafunzi wanaoishi shuleni.

Hiyo inachukua sura inayotawala huku kukifahamika kwam-
ba shule mbali na kubeba jukumu la kufundisha, kwa wakati 
wote inabeba majukumu ya wazazi au walezi wa watoto na men-
gine kwa maelekezo ya serikali.

Katika mwendelezo wa matukio hayo ya simanzi, Oktoba 
mwaka jana itakumbukwa mkasa wa kuungua mabweni ya 
shule moja ya sekondari mkoani Mbeya, hata ikatawala hisia 
za kitaifa. Pia mwaka 2016 mkoani humo mabweni ya shule ny-
ingine yaliungua.

Matukio kama hayo kitaifa ni mengi, kwani kukirejewa mwa-
ka 2016 kwenye shule ya sekondari iliyopo wilayani Monduli, 
pia mkoani Morogoro mwaka 2012, mabweni ya wasichana ya-
liungua.

Hapana shaka bado kubwa katika lote ni rekodi inayogusa 
Shule ya Sekondari Shauritanga, mkoani Kilimanjaro iliyotikisa 
nchi nzima mwaka 1994, wanafunzi wengi waliungua bwenini 
na kupoteza maisha, hata wakazikwa katika makaburi ya pamo-
ja shuleni hapo. 

Kwa kurejea picha hiyo ya matukio ya moto yanayojiri ka-
tika mazingira endelevu ya shule mbalimbali nchini na kwa 
namna ya pekee bwenini, kuna haja ya umma kujiuliza kulikoni 
matukio haya ya moto yanayojirejea kila mara?

Shule ni hatua mojawapo ya ulezi katika umma kwa kila nchi. 
Pia, ikiangalia kwa kina, elimu ya msingi nchini ni hatua ya la-
zima kisheria ambayo mtoto anapaswa kupitia.

Aidha, katika maisha ya kila siku, hata kwa wanafunzi anayei-
shi nyumbani, bado wastani kati ya theluthi na nusu ya siku 
yake, hutawaliwa katika harakati za masomoni, kwa hatua za 
kwenda na kurudi na mahudhurio masomoni.

Hiyo maana yake ni nini? Maisha ya mwanafunzi yana-
gawanyika kati ya shule na nyumbani. Anapoondoka nyumbani, 
dhamana inaangukia shuleni ambako waangukia dhamana ya 
pii, walimu na wasimamizi wengine wakibeba jukumu la uzazi.

Huko shuleni, tafsiri pana ya ulezi inajumuisha usalama, 
kama ilivyo majumbani wanakopatikana wazazi, jitihada zina-
fanyika kuwaweka salama dhidi ya hatari kama vile matukio ya 
moto. Hicho ndicho kinapaswa kuwapo shuleni.

Pia, kadri shuleni kunapokuwa salama dhidi ya majanga ya 
kijamii kama vile matukio ya moto, kunabeba maana kwamba 
hata maendeleo ya taaluma yatapatikana, huku wazazi na wale-
zi wa wanafunzi husika wakiwa hawana shaka.

Kwa hatua iliyofikiwa sasa, mamlaka za kiserikali zenye dha-
mana na usimamizi na maslahi ya umma kwa upande wa shu-
leni, zikiwamo katika maeneo ya Elimu, Tawala  za Mikoa na 
Serikali za Mitaa na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, zinapaswa 
kuliangalia hilo kwa mapana.

Matukio ya moto yanaonekana kuwa na mwenendo endel-
evu, hivyo kuna kila sababu ya hatua kuchukuliwa kupata jibu 
la kina kuhusu chanzo, ili hali hiyo ikomeshwe.

Na Mwandishi 
Wetu

MITIHANI ya kidato cha 
sita imekamilika wiki iliyopita 
baada ya serikali kuwaruhusu 
wanafunzi kurejea tena dar-
asani miezi mitatu baada ya 
likizo ya corona iliyoanza Machi 
17, 2020.

Miezi mitatu kukaa nje ya 
darasa si kazi ndogo na kuna 
uwezekano wa wanafunzi wen-
gi kushindwa kufanya vizuri 
kwenye mitihani hiyo. Hatuli-
ombei hilo lakini, ni jambo la 
kutazamwa kwa jicho la pili.

Mitihani iliyomalizika inay-
oandaliwa na  Baraza la Taifa 
la Mtihani (NECTA), licha ya 
kulenga kupima uelewa, ujuzi 
na stadi mwanafunzi alizopata 
baada ya kukaa darasani kwa 
kipindi cha miaka miwili, ime-
fanyika wakati ambao wanafun-
zi ‘walivurugwa’.

Walitatizwa na corona kutoka 
na ukweli kuwa hata kusoma 
wakiwa nyumbani ilikuwa ni 
jambo gumu.

Haikuwa rahisi kwa wengi 
kutulia nyumbani na kusoma, 
lakini serikali ilipiga marufuku 
masomo ya ziada na miku-
sanyiko ambayo ingetishia mai-
sha ya wanafunzi hao.

Watoto hao walishindwa ku-
jifunza kwa dhati na  huenda 
walikwamishwa na kutokujua 
hatima ya masomo kwa vile  ha-
wakufahamu ni lini wangerejea 
tena shuleni.

Kwa kawaida kiwango cha 
uelewa na hata ufaulu huto-
fautiana kutoka mwanafunzi 
mmoja na mwingine, jambo lin-
alochangiwa na mambo mengi 
yakiwamo ya kimaumbile, maz-
ingira ya shuleni na ya nyumba-
ni pamoja na fursa zilizopo.

Wengi wanaamini kuwa uw-

ezo wa akili unaweza kuwa ni 
urithi mtu anaopata kutoka kwa 
wazazi wake, mazingira anayo-
soma kama uwepo wa wal-
imu, upatikanaji wa vifaa vya 
kufundishia, ikiwamo vitabu, 
maabara na utaalamu.

Walimu wa kutosha waliona 
ujuzi na morali wa  kufundisha 
inaweza kuwa kati ya sababu ya 
mwanafunzi kufanya vizuri.

Nafasi mfano, muda wa kuto-
sha wa kujisomea, kujumuika 
na wenzake kufanya mijadala 
ili kuongeza uelewa baada ya 
muda wa masomo wa darasani 
yote hayo husaidia kufaulu. Ku-
pewa kazi nyingi hasa mabinti 
badala ya kusoma kunaweza 
kuchangia kuwakwamisha ku-
faulu.

Inawezekana wakati wa co-
rona wengi hawakupata nafasi 
ya kutosha ya kujisomea na pia 
walichanganyikiwa kutokana na 
mambo yalivyokuwa hasa hofu, 
hivyo huenda wakapata alama 
za chini.

Kutokufaulu kunamaanisha 
kuwa inawezekana wakaachwa 
kwenye nafasi za vyuo vikuu 
hasa kupata mikopo ya elimu 
ya juu.

Changamoto hii  haiwahusu 
wanafunzi ambao wazazi na 
walezi wao wanao uwezo wa  
kuwalipia na  kuwapeleka pop-
ote kwa ajili ya masomo ya vyuo 
vya elimu ya juu.

Kuna wasiwasi kuwa huenda 
mabinti wakafeli kutokana na 
ugumu wa maisha ya mazingira 
yanayowazunguka. Kwa hiyo 
ingekuwa vyema kama wataka-
okosa fursa wakasaidiwa wasi-
achwe kupoteza kila kitu kuto-
kana na changamoto za maisha 
waliyokutana nayo wakati wa 

corona.
Ni vyema mabinti ambao  

mara nyingi huwa waathirika 
wakapata  mbadala wa kuwa-
saidia hata kama watakuwa 
wamefeli kwenye masomo ili 
kujiendeleza kwa kuwa corona 
imekuwa na athari nyingi kiel-
imu.

Kufikiria suala mbadala kwa 
wasichana ni jambo jema kwa 
kuwa corona ilisababisha wa-
nafunzi kukaa nyumbani miezi 
mitatu ambao ni muda  mrefu.

Ikumbukwe kuwa kufeli mti-
hani kunaweza kuwa na sababu 
nyingi, pengine wakati huo,  
mwanafunzi hakuwa sawa kisai-
kolojia kutokana na yaliyomfika 
wakati wa likizo ya corona. 
Wapo walionyanyaswa kijin-
sia, kuna waliopewa mimba na 
wakati mwingine kutumikishwa 
kazi kupindukia hasa vijijini na 
watoto wanaotoka katika famil-
ia maskini.

Kwa hiyo, serikali, wadau na 
watetezi wa haki ya mtoto kuna 
haja ya kuanza kutafakari jinsi 
ya kuwasaidia wanafunzi wa-
takaofeli kwenye matokeo ya 
mtihani wa kidato cha sita kwa 
kuwa ulifanyika  katika mazin-
gira ya changamoto.

Kuwa na namna ya kuwa-
saidia wanafunzi hakumaanishi 
kuwa kila atayeanguka, ana-
husika sivyo. Msaada uwahusu 
wale waliokuwa na maendeleo 
ya juu na jitihada kubwa lakini 
‘wakavurunda’ kutokana na 
baadhi ya changamoto ambazo 
hazikukwepeka.

Msaada huo unaweza kuwa 
fursa ya kuwawezesha kujipan-
ga tena na kufanya vizuri katika 
masomo yao na wanafunzi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Matukio moto shuleni
yanahitaji ufumbuzi

Watakaofeli kidato
cha sita watazamwe

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:     0745 700710
Matangazo:    0782253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
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Waziri wa Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Mussa Azzan Zungu, akipiga kura 
kuomba ridhaa ya kuteuliwa kugombea ubunge wa Jimbo la Ilala kupitia Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Msimamizi wa uchaguzi wa kura za maoni Jimbo la Mbogwe ambaye ni Katibu wa Itikadi na 
Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Geita, David Azalia, akihesabu kura za maoni 
za kumpitisha mgombea wa jimbo hilo, jana. Kulia kwake ni Katibu wa CCM wa Wilaya hiyo, 
Grace Shindika. PICHA: SHABAN NJIA

Baadhi ya wajumbe wa mkutano mkuu wa Jimbo la Arusha Mjini,  wakisikiliza wagombea  wa 
ubunge jimbo hilo, kabla ya kupiga kura za maoni jana.  PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ambaye ni Mbunge wa Jimbo la 
Ilemela, Angelina Mabula, akiwa  na wagombea wenzake katika mkutano mkuu wa CCM Wilaya 
ya Ilemela, mkoani Mwanza jana, wakisubiri kupigiwa kura za maoni za ubunge wa jimbo hilo. 
PICHA: ROSE  JACOB

Mfanyabiashara maarufu mkoani Arusha, Philemon Mollel, akiomba kura ya kugombea ubunge 
wa Jimbo la Arusha Mjini  kwa wajumbe wa mkutano mkuu wa CCM Wilaya ya Arusha Mjini 
jana.  PICHA: WOINDE SHIZZA

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa CCM Wilaya ya Ilala, wakipiga kura za maoni kuchagua mgom-
bea ubunge, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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HABARI pIcHAnI

Makamu Mwenyekiti wa CCM Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akipiga kura ya maoni kucha-
gua wajumbe wa uwakilishi, ubunge katika mkutano wa Jimbo la Tunguu, Wilaya ya Kati, Mkoa 
wa Kusini Unguja jana. PICHA: IKULU 

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, akiwapungia mkono wajumbe wa mkutano mkuu 
wa CCM Jimbo la Arumeru Magharibi, wakati wa kura za maoni jijini Arusha, jana. PICHA: 
CYNTHIA MWILOLEZI

Wagombea wa CCM kwa ajili ya uteuzi wa kugombea ubunge  Jimbo la Mbeya Mjini, wakiwa 
kwenye picha ya pamoja, baada ya  kumalizika kwa kura za maoni, Dk. Tulia Ackson aliongoza 
kwa kura 834 kati ya kura 924 zilizopigwa. PICHA: GRACE MWAKALINGA

 Mkurugenzi wa Udhibiti na Utawala wa Kampuni ya SportPesa, Abbas Tarimba (wa pili kulia), 
akipongezwa  na wagombea wenzake wa kuwani nafasi ya uteuzi kugombea ubunge kwa tiketi 
ya CCM, Jimbo la Kinondoni, jijini Dar es Salaam, baada ya kuongoza katika kura za maoni, jana.  
PICHA: MIRAJI MSALA  

Kura za maoni za kupitisha mgombea wa CCM zikihesabiwa  jana, katika Jimbo la Busenga, 
Mkoa wa Simiyu. PICHA: HAPPY SEVERINE

Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson akiwa mwenye furaha, huku akiwa ameinamia rundo la kura 
alizopigiwa, wakati wa kuhesabu kura za maoni Jimbo la Mbeya Mjini jana. PICHA: GRACE 
MWAKALINGA

2) 
3) 

4) 
5) 

6) 



jumanne juLai 21, 2020 9

HABARI kItAIfA

RC aingilia kati mgogoro 
wa ardhi Mhenda

Bil. 3/- 
kujenga  
barabara ya
Bigwa - Kisaki
Na Frank Kaundula, MOROGORO

SERIKALI imesema imetenga shilingi 
bilioni tatu kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara ya Bigwa Manispaa ya Moro-
goro hadi Kisaki Wilaya ya Morogoro 
kwa kiwango cha lami ili kuwarahi-
sishia wakulima kusafirisha mazao 
yao kwenda sokoni. 

Hayo yalisemwa jana na Naibu 
Waziri wa Kilimo, Omar Mgumba, 
ambapo alieleza kuwa kukamilika kwa 
barabara hiyo yenye urefu wa kilo-
mita 151, kutafungua fursa nyingi za 
kibiashara katika maeneo mbalimbali 
ya wilaya hiyo hususani Kisaki.

“Tumetenga kiasi cha shilingi bilioni 
tatu kwa ajili ya ujenzi wa barabara, 
na kukamilika kwa barabara hii 
kutafungua fursa nyingi za kibiashara 
kwani kutamaliza changamoto ya 
usafirishaji wa mazao ya wakulima,” 
alisema Mgumba.

Alisema kwa muda mrefu wakulima 
wamekuwa wakipaza sauti zao juu 
ya changamoto inayowapata wakati 
wa kusafirisha mazao kuyatoa Kisaki 
kuyapeleka Morogoro mjini na mikoa 
ya jirani na sasa serikali imesikia sauti 
hizo. 

Mgumba alisema katika maeneo 
ya Wilaya ya Morogoro kama Kisaki, 
Changarawe, Mvua na kwingineko 
ni maarufu kwa uzalishaji wa mazao 
mbalimbali, hivyo kukamilika kwa 
barabara kutawanufaisha wakulima 
wengi.

“Wakati wa mvua za masika mazao 
mengi uharibika njiani kwani magari 
hukwama kutokana kuna ubovu wa 
barabara na kuwapa hasara wakulima, 
hivyo ujenzi wa barabara hii utawara-
hisishia usafirishaji mazao,” alisema 
Mgumba.

Alisema barabara ya Bigwa Kisaki 
yenye urefu wa kilomita 151 ndiyo 
barabara pekee inayotumiwa na 
wakulima wengi wilayani Morogoro 
kusafirishia mazao yao kupeleka ka-
tika masoko mbalimbali nchini na nje 
ya nchi.

Alieleza kutokana na umhimu wa 
barabara hiyo, itakapokamilika in-
achangia kwa kiasi kikubwa kuongeza 
mapato ya ndani ya halmashauri hiyo 
na pia pato la taifa litaongeza kupitia 
sekta ya kilimo cha mazao yanayozal-
ishwa na wilaya hiyo.

Kwa upande wao, wakulima wa 
mazao ambapo pia ni washafirishaji 
wa mazao kwenda kwa wanunuzi 
waliipongeza serikali kwa hatua hiyo 
ambayo imekuwa changamoto ya 
muda mrefu kwani itasaidia kuimari-
sha usafiri wa bidhaa zao.

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Mji wa Kahama 
mkoani Shinyanga, imevifikisha 
mahakamani vikundi vya ujasiri-
amali 35 vijana na wanawake kwa 
kushindwa kulipa mikopo yenye 
riba nafuu waliokopesha na hal-
mashauri hiyo kwa kipindi cha mia-
ka mitatu ya fedha kuanzia 2016/17 
hadi 2019/2020.

Anderson Msumba, Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Mji wa Kaha-
ma, aliyabainisha hayo alipokuwa 
akizungumza na Nipashe na kush-

angazwa na  kitendo cha vikundi 
hivyo kushindwa kulipa wakati vy-
ama vingine vinaikosa.

Alisema kati ya vikundi 35 vya 
ujasiriamali vijana na wanawake, 
vikundi vitano pekee ndivyo vili-
vyoweza kulipa mikopo hiyo na 
vikundi hivyo vinavyodaiwa havi-
taweza kukopeshwa kwa mara ny-
ingine na halmashauri kutokana na 
kushindwa kulipa madeni kuanzia 
mwaka wa fedha 2016/2017 hadi 
mwaka 2018.

 Msumba alitaja vikundi vilivy-
olipa mikopo yenye riba na nafuu 

na kuvipatia fursa vikundi vingine 
kuendelea kukopesheka na hal-
mashauri kuwa ni kikundi cha Sten-
di Tunaweza, Upendo Nyahanga, 
Uaridi, Upendo wa Mungu na Eben-
eza Nyihogo.

“Tulivikopesha vikundi 35 vya 
ujasiriamali, vijana na wanawake 
mikopo yenye riba nafuu kwa kip-
indi cha miaka mitatu ya fedha 
2016/2017 na 2018, lengo la mikopo 
hiyo ni kuviinua kimitaji na ku-
waondolea adha ya riba kubwa 
kwenye taasisi za kifedha,” alisema 
Msumba.

Msumba aliongeza:  “Kati ya vi-
kundi 35 tulivyovikopesha mpaka 
sasa vikundi vitano vimekwishalipa 
mikopo inayodaiwa na kwa kikundi 
ambacho kinadaiwa na kimefik-
ishwa mahakamani hakitaweza 
kukopesheka tena kutokana na ku-
kosa sifa kwa kipindi chote hiki.”

Aidha, Msumba alisema kwa 
kipindi cha mwaka wa fedha 
2020/2021, halmashauri imetenga 
kiasi cha Sh. milioni 900 kutoka 
kwenye mapato yake ya ndani kwa 
ajili ya vikundi vya ujasiriamali vija-
na, kinamama na walemavu kutoka 

kata 20 za halmashauri hiyo.
Alisema  mwaka wa fedha 

2018/19 halmashauri ilitenga na 
kutoa shilingi milioni 564.5 na 
kutoa mikopo kwa vikundi 158 vya 
wajasiriamali vijana, wanawake na 
walemavu.

Pia alisema mwaka wa fedha 
wa 2019/20, halmashauri ilitenga 
shilingi milioni 618 na kutoa shilingi 
milioni 199 kwa vikundi vya wa-
jasiriamali 68, robo ya kwanza ya 
mwaka vikundi vya kinamama 53 
vilipata shilingi milioni 160 na vi-
jana vikundi 15 vilipata milioni 39.

Vikundi matatani kushindwa kulipa mikopo

Wananchi wakipita kwenye daraja la muda mpakani mwa Tandale na Kijitonyama, eneo la Kwa Ali Maua, jijini Dar es 
Salaaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

jiji tumeshikiwa bastola tunaam-
biwa tuhame na wananchi wetu, 
tunashindwa kuelewa mamlaka 
hayo anayatoa wapi wakati tunajua 
Tanzania ni nchi ya amani,” alilala-
mika Kamwinyo.

Naye Fabian Mapunda, alidai li-
cha ya mgogoro huo kudumu kwa 
kipindi kirefu hatua mbalimbali 
zimechukuliwa ikiwamo kufikisha 
sakata hilo serikali ya kata na 
wilaya bila mafanikio na kuwaacha 
wakiendelea kuishi katika hali ya 
sintofahamu.

“Tangu 1975 tunalima shamba 
hili, lakini kufikia mwaka 2006 
ndipo huyu mwekezaji akaibuka na 
kudai kuwa eneo hilo ni la kwake, 
kila tukifuatilia wilayani tunazun-
gushwa na huku kijijini tunashikiwa 
silaha tuondoke,” alidai Mapunda.

Alipotakiwa kujibu tuhuma 
za kutishia watu silaha za moto, 
mwekezaji huyo aliyejitambu-
lisha kwa jina Salehe Gaidi, alikana 
kuhusika na tuhuma hizo na kudai 
kuwa ni hila zinazotumiwa na wa-
nakijiji hao ili kumnyima haki yake.

“Mimi sijawatishia silaha nina-
chotaka waondoke katika shamba 

langu ambalo lilinunuliwa na 
marehemu baba yangu tangu 2006 
baada ya kesi kuisha, lakini wanaki-
jiji wamekaidi tangu wakati huo ha-
wataki kutoka na serikali ya kijiji in-
awakodishia watu wengine shamba 
hili,” alidai Gaidi.

Mwenyekiti wa kamati ya ulinzi 
na usalama Mkoa wa Morogoro, 
Sanare alimtaka mwekezaji huyo 
kusalimisha silaha yake kwenye 
vyombo vya dola haraka iwezeka-
navyo wakati mgogoro huo ukien-
delea kushughulikiwa.

“Sisi tupo kama wamekuvamia 
kweli sio kuwatolea silaha, nataka 
hiyo bastola uisalimishe hapa na 
ufuate utaratibu, lakini nanyi wa-
nanchi asitokee mtu akaongeza 
hata sehemu kutoka eneo analoli-
miliki,” alisema.

Sanare alisema Rais John Magu-
fuli tayari alishatoa mwongozo 
wa kushughulikia migogoro hiyo 
kwa kuunda kamati maalumu ita-
kayoongozwa na Waziri wa Ardhi, 
hivyo wananchi wanatakiwa kuwa 
na subira wakati kamati hiyo am-
bayo Mkuu wa mkoa ni mjumbe, 
inafanyia kazi mgogoro huo.

Sisi tupo 
kama 
wamekuva-
mia kweli 
sio kuwa-
tolea silaha, 
nataka hiyo 
bastola 
uisalim-
ishe hapa 
na ufuate 
utaratibu, 
lakini nanyi 
wananchi 
asitokee 
mtu aka-
ongeza hata 
sehemu 
kutoka eneo 
analolimi-
liki.

Na Frank Kaundula, MOROGORO

M
KUU wa Mkoa wa Moro-
goro, Loata ole Sanare, 
amelazimika kuingilia 
kati mgogoro wa ardhi 

uliodumu kwa zaidi ya miaka 14 
katika shamba la Mhenda, lenye 
ukubwa wa hekari 623 baada ya wa-
nanchi wa kijiji cha Mhenda, wilaya-
ni Kilosa kulalamikia kutishiwa sila-
ha za moto na mwekezaji akiwataka 
kuondoka katika eneo hilo.

Wakitoa malalamiko yao mbele ya 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro wakati 
wa mkutano maalum wa kijiji hicho, 
wananchi hao walidai kuwa shu-
ghuli za kimaendeleo  kijijini hapo 
zimesimama kutokana na mgogoro 
huo kwa kuwa asilimia kubwa ya 
wananchi ni wakulima.

Abdalah Kamwinyo, ambaye ni 
Kaimu Mwenyekiti wa kijiji hicho, 
alidai kuwa katika kipindi cha hivi 
karibuni wamekuwa wakitishiwa 
amani kwa kutishiwa bastola na 
mwekezaji huyo akiwataka kuon-
doka katika shamba hilo.

“Tunaishi kwa mashaka, juzi juzi 
tu hapa wajumbe wa serikali ya ki-



Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

S
ERIKALI wilayani Bukoba mkoa-
ni Kagera, imesema itaanza 
kufanya msako kwa wafanyabi-
ashara wadogo maarufu kama 

wamachinga ambao wanaendelea kufan-
ya biashara, huku wakikaidi kuchukua 
vitambulisho vya wajasiriamali wadogo.

Akizungumza na baadhi ya wakazi wa 
mitaa ya Bunkango na Bushaga  katika 
Manispaa ya Bukoba, Katibu Tawala wa 
Wilaya hiyo, Kadole Kilugala, aliwataka 
wafanyabiashara hao kuchukua vitam-
bulisho hivyo kwa hiari, kwa kuwa kwa 
sasa vipo vya kutosha katika ofisi za wa-
tendaji wa mitaa na kata.

“Wale wafanyabiashara wadogo yaani 
wamachinga, tafadhari sana vitambu-

Machinga wasiokuwa na 
vitambulisho kusakwa

lisho vya awamu ya pili vipo tayari, 
twende tukachukue kwa hiari, vinapa-
tikana kwa Sh. 20,000 tu,” alisema na 
kuendelea:

“Usisubiri tuje tukufuate maana tut-
aanza kufanya operesheni kwa ajili ya 
wafanyabiashara wote wadogo ambao  
hawana vitambulisho.”

Alisema ameshasikia kuwa hata 
wasipochukua vitambulisho hakuna 
hatua zozote watakazochukuliwa, na 
kuwataka kutambua kuwa adhabu yake 
ipo, tena ni ya kisheria kwa kuwa imepit-
ishwa na Bunge.

“Usipochukua hicho kitambulisho 
adhabu yake ni faini ya kuanzia shilingi 
30,000 mpaka 50,000, ama kifungo kisi-
chozidi mwaka mmoja,” alisema.

Mmoja wa wamachinga waliozun-

gumza na Nipashe kuhusiana na agizo 
hilo, Muddy Amri, alisema kuwa hawa-
jagoma kuchukua vitambulisho hivyo 
na kuwa mwitikio mdogo unatokana na 
hali ngumu ya kiuchumi iliyosababisha 
baadhi yao kukimbia biashara.

“Kuna vibanda vimefungwa kwa sasa, 
sio kwamba wahusika wamesafiri bali 
wamekimbia biashara imekuwa ngumu, 
wengine tunachukua mzigo mipakani 
kule tunatakiwa kulipa wakati tuna vi-
tambulisho, tunaomba serikali itusaidie 
kutupunguzia changamoto hizi ili kue-
puka watu kukimbia biashara,” alisema.

Faustine Agustine, aliomba vitambu-
lisho hivyo vifanyiwe maboresho kwa 
kuwekewa picha, ili kuepuka tatizo la 
kitambulisho kimoja kutumiwa na mtu 
zaidi ya mmoja.

Usisub-
iri tuje 
tukufuate 
maana 
tutaanza 
kufanya 
operesheni 
kwa ajili 
ya wafan-
yabiashara 
wote 
wadogo 
ambao  
hawana 
vitambul-
isho.
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habari kitaifa

Ikunji 
yapelekewa 
kituo cha 
afya
Na Dotto Mwaibale, SINGIDA

MKUU wa Wilaya ya Ikungi 
mkoani Singida, Edward Mpogolo, 
amewataka wajawazito katika 
Kata ya Iyumbu kujenga tabia 
ya kuhudhuria kliniki baada ya 
kusogezewa kituo cha afya.

Mpogolo alitoa ombi hilo mwis-
honi mwa wiki wakati akipokea 
vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. 
milioni 5 vilivyotolewa na Benki 
ya NMB kwa ajili ya Kituo cha 
Afya cha Kata ya Iyumbu.

“Kinamama sasa mmesogezewa 
huduma za afya na leo Benki 
ya NMB imewaletea msaada 
wa vifaa tiba, jengeni mazoea 
ya kwenda kliniki ili kufany-
iwa uchunguzi wa afya zenu 
mnapokuwa wajawazito,” alisema 
Mpogolo.

Alisema nchini kuna benki 
zaidi ya 49 zikiwapo na ndani ya 
Mkoa wa Singida, lakini ni benki 
ya NMB pekee ndio imeonyesha 
upendo na kuwa pamoja nao kwa 
kuwapelekea vifaa tiba hivyo.

Mpogolo alisema benki hiyo 
sio kwamba ina fedha nyingi, 
lakini imewapelekea msaada huo 
pamoja na madawati ya kukalia 
wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Ntuntu yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 5 jumla ikiwa ni Sh. milioni 10.

Alisema benki hiyo hata katika 
kipindi cha ugonjwa wa Covid-19 
ilitoa msaada na pia serikali ilipo-
taka gawio kwa ajili ya shughuli 
za maendeleo, ilitoa zaidi ya Sh. 
bilioni 10.

“Niishukuru sana Benki ya NMB 
kwa kuunga mkono jitihada za 
Rais John Magufuli za kuwaletea 
maendeleo wananchi,” alisema 
Mpogolo.

Aidha, Mpogolo alisema ka-
tika kipindi kifupi ambacho Rais 
Magufuli amekuwa madarakani, 
amejenga zaidi ya hospitali 67, 
vituo vya afya na zahanati zaidi 
ya 400 na kwa Wilaya ya Ikungi 
wamepata vituo vya afya viwili 
cha Kata ya Ihanja kilichojengwa 
kwa Sh. milioni 500 pamoja na 
vifaa tiba vya zaidi ya Sh. milioni 
300 na kituo cha afya cha Kata ya 
Sepuka cha Sh. milioni 400 pamo-
ja na vifaa tiba vyenye thamani 
ya zaidi ya Sh.  milioni 200.

Meneja wa benki hiyo Kanda 
ya Kati, Nsolo Mlozi, akikabidhi 
msaada huo alisema benki hiyo 
wakati wote  imekuwa ikisaidia 
shughuli za maendeleo  nchini 
ikiwa ni kuunga jitihada za Rais 
Magufuli za kuiletea nchi maen-
deleo.

Alisema benki hiyo ina matawi 
zaidi ya 230 nchi nzima, lakini 
katika Kanda ya Kati wana mata-
wi takribani 25 na kumwagiza 
Meneja wa Benki hiyo Wilaya ya 
Ikungi, Osward Kayuni, kuhakiki-
sha anapata wakala katika Kata  
ya Iyumbu ili kuwapunguzia 
wananchi tatizo la kutunza fedha 
zao.

Mradi wa 
Halmashauri 
Mji Nzega 
wamkuna RC

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. Philemon Sengati, akishiriki ujenzi wa jengo la 
ofisi ya Halmashauri ya Mji wa Nzega jana, akiwa katika ziara ya kukagua shu-
ghuli za maendeleo. PICHA: TIGANYA VINCENT

Na Tiganya Vincent, NZEGA 

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Dk. Philemon 
Sengati, ameipongeza Halmashauri ya Mji wa 
Nzega kwa mradi wake wa kushirikisha wa-
nanchi kupanga na kupima maeneo ili kue-
puka makazi holela.

Amesema hatua hiyo imesaidia 
kuongeza  chanzo kipya cha mapato amba-
cho kinatokana na uuzaji wa viwanja katika 
eneo la Ipazi.

Dk. Sengati alitoa kauli hiyo jana wakati 
wa ziara ya kukagua miradi mbalimbali ya 
maendeleo. Alisema upangaji wa Mji wa Ip-
aza kwa kushirikisha jamii utasaidia kutatua 
migogoro ya ardhi na kudhibiti ujenzi holela 
na kuwa na mji uliopangika.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Mji wa Nzega, Philemon Magesa, alise-
ma kuwa awali walifanya majaribio kubuni 
mradi wa kupanga na kupima viwanja katika 
eneo la Idalu kwa kushirikisha jamii na ku-
pata mafanikio.

Alisema kupitia mafanikio ya upimaji ka-
tika eneo la Idalu kwa kutumia wataalamu 
wake walibuni mradi mkubwa wa upimaji vi-
wanja katika eneo la Ipazi ili kuwa na mji wa 
kisasa katika eneo hilo.

Alisema wananchi wa eneo hilo wamesh-
iriki kwa asilimia 100 kuanzia mwanzo 
hadi mwisho wa mradi huo. Mkurugenzi 
huyo Mtendaji alisema katika makubaliano 
wananchi wanachukua asilimia 70 na hal-
mashauri inabaki na asilimia 30 ya viwanja 
kama gharama ya upangaji na upimaji.

Magesa alisema halmashauri ilitumia kiasi 
cha Sh. milioni 273.8 ya mapato yake ndani 
kulipa fidia wananchi 57, ambao maeneo yao 
yalitwaliwa ili kutekeleza mradi huo.

Aliongeza kuwa kiasi cha shilingi milioni 
50 kilitumika kwa ajili ya kupanga, kupima, 
kutengeneza na kupanga vigingi na ku-
chonga barabara na kulipa vibarua. Magesa 
alisema kutokana na zoezi hilo, halmashauri 
inatarajia kupata kiasi cha Sh. bilioni 1.2 kuto-
kana na mauzo ya viwanja 1,606.

Alisema mpango wao ni kuendelea ku-
panga na kupima maeneo mbalimbali ili hal-
mashauri hiyo iwe na maeneo ambayo yame-
jengwa vizuri na kisasa.
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Bajeti maji 2021 uelekeo uwe
kukata kiu shule nyingi zaidi

K
ATIKA mataifa yaliyoen-
delea ikiwamo Marekani, 
wanahabari wanapewa 
umuhimu wa kipekee 

wakiitwa muhimili wa nne wa 
dola.

Dola lenye mihimili mitatu 
ambayo ni Serikali, Mahakama 
na Bunge halikamiliki bila tasnia 
ya habari inayokusanya, kucham-
bua na kusambaza taarifa kutoka 
mihimili hiyo na maeneo mengine 
mengi na kuufikishia umma. Huko 
ndiko  kunakomfanya mwana-
habari kuwa sehemu ya dola.

Licha ya tasnia hiyo kuathiriwa 
na sayansi na teknolojia, kuhabari-
sha na kutumia mapinduzi ya kidi-
jitali yaliyoibuka sasa ni eneo lin-
aloelezwa kuwa linaweza kuwapa 
kipato vijana wengi kwa  kujiajiri 
na kuajiriwa ili kuendesha maisha 
yao.

Ili kufanikisha azma hiyo Baraza 
la Taifa la Vyuo vya Ufundi (NACTE), 
limeboresha mtaala wa uandi-
shi wa habari kwa ngazi za cheti, 
stashahada na shahada kwa lengo 
la kuzalisha wanahabari bora na 
wanaokubalika na kisoko na wana-
okwenda na wakati.

Kazi ya kuuhuisha mtaala huo 
inawakutanisha wanaandaa mitaala 
wa NACTE, wanahabari, wahadhiri 
vyuoni na wadau mbalimbali 
hivi karibuni jijini Dar es Salaam, 
kuuhuisha.

Kwa mujibu wa NACTE kila baada 
ya miaka mitano mtaala huhuishwa 
kulingana na mazingira na kwamba 
lilifanya utafiti mwaka 2020 kujua 
changamoto za kuuboresha.

“Tulitafuta maoni kutoka kwa 
wanahabari, waajiri, wahadhiri, 
wasomaji na wana jamii. Matokeo, 
wengi walitaka kufundisha mbinu 

za kisasa za kusaka na kuandaa 
habari, kuhoji kikamilifu na kuibua 
taarifa, masuala ya uandishi wa 
mitandaoni na kuwa na wasomi 
wenye uzoefu wanaoupata kwenye 
kufanyakazi kwa vitendo.” Ripoti ya 
utafiti wa NACTE inasema.

Aidha, inasema imebaini  zama 
hizi wahitimu wa shahada za uan-
dishi wa habari wanaohitajika na 
jamii ni wale wenye uadilifu, ujasiri, 
umahiri wa lugha na mawasiliano 
na wenye mbinu bora za kucham-
bua na kuuliza maswali kijanja ili 
kupata taarifa za uhakika.

Kadhalika, wanatakiwa pia 
wenye kufahamu sheria mfano 
ile ya huduma ya habari, uhalifu 
mitandaoni, takwimu na kanuni 
zake na jinsi zinavyohusika na kazi 
zao, ripoti inasema.

Aidha, wafahamu pia miiko ya 

kazi na kuheshimu haki za binad-
amu katika utendaji. Wawe mahiri 
kwenye stadi mbalimbali (multi 
skills) kwenye uandishi, utafiti, 
uongozi na utawala lakini ufasaha 
wa Kiswahili na Kiingereza.

“Utafiti ulibaini kuwa mbinu za 
utafutaji na ujasiriamali, masoko 
na uandishi wa makala maalumu 
za redio na runinga ni stadi za 
muhimu zama hizi kwa wananhab-
ari zinazohitajika na soko la ajira na 
walaji wengine wa bidhaa za tasnia 
ya habari,” inaongeza.

KUONDOA UMASKINI
Lengo la kuhuisha mtaala ni 

pamoja na kuutumia kuzalisha 
wanafunzi wanaohitajika kwenye 
soko na wanaoendana na mabadi-
liko ya teknolojia, anasema Eufrasia 
Matias, Mhadhiri wa Chuo Kikuu 

Kutumia  kompyuta kiusajisiriamali kama kurekodi matukio na 
habari kwenye jamii ni fursa za wahitimu wa taasisi za habari 
kujiajiri. PICHA MTANDAO

cha Tumaini Kampasi ya Dar es 
Salaam, (Tudarco).

Akiwa miongoni mwa wadau wa 
kuuboresha, anasema miaka iliyo-
pita hakukuwa na uandishi wala 
usambazaji habari wa mitandaoni.

 “Vyombo vya habari vilivyokuwa 
vinafahamika zaidi ni magazeti, 
redio, runinga na barua pepe. 
Lakini lao jukwaa limebadilika 
kuna WhasApp, Twitter, Instagram 
na Face book’. Yanahitajika mabadi-
liko ili kuwafundisha vijana uandi-
shi wa mitandaoni na namna bora 
kufanyakazi kidijitali na  kutumia 
vifaa vya kielektroniki.” Anasema.

Anasema kuboresha kunaondoa 
umaskini kwa mfano, hatua ya 
kwanza au ‘level one’ inawawez-
esha wanafunzi wa kidato cha nne 
kupata taalamu kiwango cha cheti 
inayowawezesha kuwa watafu-
taji, wabunifu wanaoweza kuji-
ajiri kwa kuandika na kusambaza 
habari kwenye vyombo mbalimbali 
popote walipo.

“Anaweza kuwa mwanahabari 
wa kujitegemea anayepiga na 
kuuza picha, kuandika na kusam-
baza habari mbalimbali,” anasema.

Aidha, anaweza kumiliki studio 
ya kupiga na kusafisha picha 
za kidijitali, kijijini au mjini, pia 
kutumia kompyuta kurekodi na 
kuuza nyimbo za aina mbalimbali, 
anasema.

 “Anajiajiri kwa kupiga picha na 
kurekodi matukio ya sherehe na 
msiba. Anaweza pia kupiga picha 
za mikutano ya serikali za mitaa, 
vijijini na kusambaza taarifa kazi 
inayoweza kumwongozea mapato.” 
Anasema.

FURSA KWA WANAWAKE
Eufrasia anaamini kuwa ni ujuzi 

Ukurasa 13

elimu

Tasnia habari inavyosuka
upya kuukabili umaskini

Na MwaNdishi 
wetu

Teknolojia ni fursa 
uchaguzi 2020

unaoweza kutumiwa kuzungumzia 
changamoto za wanawake, watoto 
na wahitaji vijijini ambao shida 
zao hazijafahamika kutokana na 
ukosefu wa vyombo vya habari.

Anaamini kuwa kuwapo kwa 
elimu hiyo ya vyuo vya stadi za 
ufundi vinawezesha wanawake kue-
ndelea kusoma kwa vile anaweza 
kumaliza cheti, akaendelea kwenye 
stashahada (diploma) na kumalizia 
shahada.

“Elimu hii ni tofauti na ile kidato 
cha nne na sita ambayo mwanamke 
akimaliza na akapata changamoto 
inakuwa vigumu kujiendeleza,” 
anasema.

ANGALIZO ULEMAVU
Elgius Bwaliya, Mratibu wa Maen-

deleo ya Mitaala, NACTE, akizun-
gumzia mtaala huo,  anashauri 
mitaala iangalie mahitaji ya watu 
wenye ulemavu.

Anasema ameuchambua na 
kubaini kuwa licha ya kuwa na 
maudhui mujarabu, changamoto 
yake ni kukosa vifaa vya kuwasaidia 
wenye ulemavu kunufaika.

Anataja simu janja, vinasa sauti 
na zana za kujifunzia hazijazingatia 
mahitaji ya wenye uhitaji maalumu, 
mfano wasioona au kusikia.

“Wenye ulemavu hasa wa kuona 
wanahitaji vifaa mfano ‘software ya 
gold wave’ wanayoitumia kuhariri 
na kusanifu kurasa au maandiko 
kwenye kompyuta. Yote hayapo 
kwenye mtaala huu, mwanafunzi 
mwenye ulemavu kama  asiyeona 
atanufaikaje” anahoji Bwaliya.

Anasema si changamoto hiyo 
pekee amegundua kuwa ‘apps’ au 
application za watu wasiiona wala 
kusikia kwenye simu ambazo ni 
miongoni mwa vifaa ambavyo vina-
vyohitajika na mtaala ili kufunza 
wahitaji namna ya kuvitumia ili 
kufikia lengo hilo.

“Kwa ujumla mtaala haujazin-
gatia kikamilifu wenye mahitaji 
maalumu.” Anasema Bwaliya 
ambaye ni mwalimu wa lugha na 
kushauri wahitaji kupewa kipaum-
bele.
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SAYANSI
Na Michael 
eNeza

 Yako maeneo 
mengine hasa 
yenye mazingira 
ya kivita ambako 
mapambano 
dhidi ya gonjwa 
la corona ya-
mekuwa kitend-
awili, kama Af-
ghanistan, Syria 
na hata Saudia 
ambako idadi 
ya wagonjwa 
inaongezeka 
na uchumi un-
aotegemea... 

Wauguzi na madaktari wakijipanga kuwahudumia waathirika wa corona. Afrika Kusini ni nchi pekee barani Afrika yenye idadi 
kubwa ya wagonjwa wa maradhi hayo. PICHA MTANDAO

H
ALI ya sekta za afya ka-
tika nchi kadhaa za Af-
rika inaanza kutatizwa 
na changamoto zinazo-

letwa na  kuongezeka kwa wag-
onjwa na maambukizi ya janga 
la COVID-19.

Inakuwa mbaya katika mazin-
gira ya kimataifa na imeonekana 
Bara la Amerika Kusini na sasa 
Afrika Kusini ni kama inaingia 
katika hatari ya kukwama kwa 
hospitali    kumudu wagonjwa 
na  vifo vinavyotokana na COV-
ID- 19.

Wakati vifaa tiba na hata ma-
slahi ya kuwezesha madaktari 
na wauguzi kufanya kazi muda 
mwingi wa ziada havitoshi, idadi 
ya wagonjwa imeongezeka. Hali 
hospitalini haziridhishi na kuna 
wakati mgumu na mazingira ma-
baya zaidi.

Takwimu za mashirika ya 
habari na vyanzo tofauti zinao-
nyesha kuwa Afrika Kusini, Misri 
na Nigeria ambazo zina uchumi 
mkubwa kuliko maeneo men-
gine ndiyo wenye maambukizi 
makubwa zaidi ya virusi vya co-
rona barani Afrika.

Katika masuala ya uwezo wa 

hospitali kumudu wagonjwa, 
hali mbaya zaidi ilielekea kuwani 
Afrika Kusini kabla ya maeneo 
mengine, ingawa katika Afrika 
Mashariki hali ya Uganda pia ili-
kuwa inaleta wasiwasi.

Kuna wakati baadhi ya balozi 
zilianza kuamini ugonjwa huo 
unapanuka Tanzania, lakini hali 
hiyo haikudhihirishwa muda ul-
ivyopita, watu wanatoka na wako 
salama.

 Hadi kufikia mwisho wa wiki 
ya pili mwezi Julai Nigeria iliri-
potiwa kuwa na wagonjwa 34,259 
na vifo 760 wakati takwimu rasmi 
za Uganda zilisema kuwa kuna 
wagonjwa 1,043 na    hapakuwa 
na kifo chochote kutokana na 
corona.

Hali hiyo ni mojawapo ya vi-
tendawili kuhusu ugonjwa huo 
kuwa mara kadhaa mtu anaugua 
ghafla anafariki na inapokuwa 
hivyo inakuwa hakuna tena 
haja ya kurudi nyuma kuanga-
lia alikufa kwa ugonjwa gani, na 
kuongezea katika takwimu.

Eneo jingine la kushangaza 
ni jinsi wakati fulani Kenya 
iling’ang’ana kupima waende-
sha malori wa Tanzania wakifika 

mpakani, wakihofia maambukizi.
  Ilifikia mahali ambapo Tan-

zania inaonekana ndiyo inasam-
baza virusi vya corona kwani hai-
kuingia katika hatua ya kufungia 
watu ndani ili kusafisha mazin-
gira kabla ya watu kuruhusiwa 
kutoka kuendelea na shughuli 
za kawaida. Ila hali ilivyoendelea 
ikaonekana wazi kuwa viwango 
vya maambukizi hapa nchini 
ni haba, licha ya vifo vya ghafla 
hapa na pale ambavyo katika 
hisia za watu kimsingi viliungan-
ishwa na kuenea kwa virusi vya 
corona.

Hata nchi za ng’ambo taarifa 
zinasema hakuna uhakika kuwa 
kila kifo kinachohusishwa na co-
rona kinatangazwa, wakati vifo 
vya kawaida huwa vinaungan-
ishwa na janga hilo.

 Kwingineko duniani kiwango 
cha maambukizi kwa siku kili-
kuwa kinazidi kupanda, hadi ku-
fikia wato 230,000 maambukizi 
mapya kwa siku moja, kuvuka 
kiwango cha maambukizi mapya 
228,000 wiki ya pili ya mwezi 
Julai.

Juhudi ziliendelea nchini Af-
rika Kusini kukataza mauzo ya 

pombe madukani na kwenye 
migahawa kwa sababu pombe 
inapunguza uwezo wa kinga za 
mwili kuhimili uvamizi wa virusi 
vya corona, au kupona haraka. 
Afrika Kusini ilikuwa imeanza 
kulegeza vizuizi vya kutembea 
na kufanya shughuli za kawaida, 
lakini ikaanza tena kuweka vizui-
zi baada ya kasi ya maambukizi 
kuongezeka.

  Licha ya kuwa wataalamu 
wameendelea kusisitiza ulazima 
wa watu kubaki nyumbani ku-
zuia kuenea kwa kasi kwa virusi 
vya corona, na kulegeza mashar-
ti hayo katika maeneo mengi 
kumeongeza kasi ya watu kuam-
bukizwa, jitihada ya kulegeza 
vizuizi ilikuwa inaendelea kote 
duniani.

Zipo baadhi ya nchi tajiri am-
bazo zinaweza kuwahakikishia 
watu mahitaji yao bila wao ku-
toka nje na kusaidia viwanda na 
mashirika ya huduma muhimu, 
lakini si zote zinaweza kutoa 
chakula na fedha ya kujikimu 
watu wakae ndani. 

Halafu uchumi katika nchi za 
Afrika unaathiriwa zaidi na ku-
zuia watu ndani kuliko ng’ambo 
kwani kiwango chao cha kutumia 
njia za kielektroniki kufanya kazi 
ni kikubwa.

 Mauzo mengi hufanyika kwa 
njia ya mitandao, bidhaa husam-
bazwa na    huduma hufikishwa 
nyumbani, na pia malipo hufany-
wa kimtandao.

Kwa Tanzania bila watu kutoka 
nje sehemu kubwa ya biashara 
inadoda, haina wateja.

Yako mabadiliko ya matazamio 
kuhusu kuenea kwa virusi vya 
corona katika mabara mengine 
kama ambavyo imekuwa Afrika 
Mashariki miezi miwili sasa.

  Katika kipindi cha awali, 
Venezuela ambayo imekuwa na 
migongano ya nani kiongozi ha-
lali wa nchi hiyo kati ya Rais Nich-
olas Maduro na aliyekuwa Spika 
wa Bunge Juan Guidao, ilihofiwa 
kuwa itakuwa na janga kubwa la 
corona kwa sababu uchumi wake 
uliowekewa vikwazo na Marekani 
ulionekana kuparaganyika.

Ila Shirika la Utangazaji la 
Uingereza,  BBC linasema kwa 
mfumo wa hospitali nchini Ven-
ezuela angalau unamudu kutibu 
wagonjwa waliopo.

  Yako maeneo mengine hasa 
yenye mazingira ya kivita amba-
ko mapambano dhidi ya gonjwa 
la corona yamekuwa kitendawili, 
kama Afghanistan, Syria na hata 
Saudia ambako idadi ya wag-
onjwa inaongezeka na uchumi 
unaotegemea mafuta uko taab-
ani kutokana na mauzo, malipo 
kuporomoka.

Wafanyakazi wengi wa kigeni 
hasa kutoka barani Asia wanarud-
ishwa makwao na huku kampuni 
za nchi za Magharibi zinaangalia 
upya shughuli zao nchini humo, 
kwanza kwa kukosa cha kufanya 
halafu kuhofia corona. Mjadala 
kuhusu kusaidia nchi tofauti ku-
pambana na corona umepungua, 
kila nchi ipambane na hali yake.

Kilichoeleweka duniani kote ni 
uvaaji wa barakoa ambao katika 
nchi za Asia hauna mjadala, laki-
ni Marekani bado hakijaeleweka 
inaishangaza dunia kwa malum-
bano makali na kushindwa kua-
mua iwapo kila jimbo watu wa-
vae barakoa au waache.

SiKU Ya MTOTO Wa aFRiKa

• Mshangao Marekani  kulumbania barakoa



L
ICHA ya kwamba maji ni 
muhimu kwa mahitaji ya 
wanafunzi shuleni, bado 
baadhi ya shule hazina hu-

duma hiyo, hali ambayo inasaba-
bisha usumbufu kwao na wakati 
mwingine kulazimika kukatisha 
masomo.

Huduma za msingi za maji ina 
maana kuwa shule ina miundom-
binu ya maji ya kunywa na usafi 
kutoka kwenye chanzo cha kua-
minika ikiwamo maji ya bomba, 
kisima, na hata maji ya mvua.

Ripoti ya utafiti ya uwapo wa 
maji, huduma ya kujisafisha na 
usafi shuleni (Wash) ya mwaka 
2018 kwa shule 2,396 inaonye-
sha kuwa Mkoa wa Kusini Pemba 
visiwani Zanzibar ni wa kwanza 
kwa kuwa na shule nyingi zenye 
huduma za maji kwa asilimia 91.9.

Kwa hali hiyo, ni wazi kwamba, 
kuna haja ya kuongeza juhudi za 
kupanua huduma ya maji katika 
shule kwa ajili ya kuhakikisha 
wanafunzi wanapata huduma hiyo 
bila kupoteza muda wa masomo.

Ukosefu wa maji kwenye shule 
inasababisha wanafunzi wa kike 
kukumbana na changamoto 
ambazo wakati mwingine hulazi-
mika kukatisha masomo, hasa kwa 
ajili ya usafi.

Kwa mfano, kwa mwaka mmoja, 
mwanafunzi awe wa kiume au wa 
kike, anatakiwa kuhudhuria shule 
kwa siku 194 na kupata vipindi 
1,740 vya masomo, lakini baadhi 
yao wanaweza kukwama kufikia 
ratiba hiyo.

Wanafunzi wa kike ndiyo 
waathirika wakubwa katika hili, 
hasa kwa sababu ya hedhi na wan-
apokosa huduma hiyo, inaweza 
kuwa siyo rahisi kwao kuhudhuria 
kikamilifu shuleni.

UTAFITI SHULENI
Katika taarifa aliyowahi kuitoa 

kwa vyombo vya habari na Mratibu 
wa Huduma ya Maji, Afya na Usafi 
wa Mazingira Shuleni, kutoka 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na Mfunzo  ya Ufundi, 
Theresia Kuwite, ilionyesha 
kuwapo kwa changamoto katika 
baadhi ya shule.

Utafiti wa mwaka 2009 wa 
kuangalia hali ya maji, afya na usafi 
wa mazingira shuleni, ukihusisha 
shule 2,697 katika wilaya 16, ulio-
nyesha kuwa asilimia sita ya shule 
hazikuwa na vyoo.

Aidha, asilimia 11, zilikidhi vigezo 
vya kuwa na tundu moja la choo 
kwa wanafunzi 20 wa kike na 
tundu moja la choo kwa wanafunzi 
25 wa kiume, lakini asilimia 68 ya 
shule zilizotembelewa hazikuwa 
na  maji kabisa.

Kwa mujibu wa mratibu huyo, 
asilimia 32 ya shule zilikuwa 
na maji, lakini ambayo siyo ya 
uhakika, huku asilimia moja ya 
shule zikiwa hazina vifaa kwa ajili 
ya wanafunzi kunawia mikono.

Aidha, ripoti ya utafiti wa uwepo 

wa maji, huduma ya kujisafisha 
na usafi shuleni (Wash) ya mwaka 
2018 iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) Februari mwaka 
huu, inaeleza kuwa asilimia 49.3 ya 
shule za vijijini ndizo zina huduma 
ya maji ikilinganishwa na asilimia 
68.5 ya shule za mjini.

Kwamba, huduma za msingi za 
maji ina maana kuwa shule ina 
miundombinu ya maji ya kunywa 
na usafi kutoka kwenye chanzo 
cha kuaminika ikiwamo maji ya 
bomba, kisima, maji ya mvua au 
chupa.

Kutokana na hali hiyo, serikali 
ilizindua Mwongozo wa Kitaifa 
Kuhusu Maji, Usafi wa Mazingira 
kwa Shule za Msingi na Sekondari 
(Swash), ili kuwe na   utoaji bora 
na ufanisi wa huduma ya maji, 
afya na usafi kwa wanafunzi.

Pamoja na juhudi hizo, baadhi 
ya shule bado zinakabiliwa na 
uhaba wa huduma ya maji kwa 
ajili ya wanafunzi, hali ambayo 
inawaibua wadau wa kutetea haki 
za wanawake ambao wanatoa 
wito.

MRENGO WA KIJINSIA
Mtandao wa Jinsia Tanzania 

(TGNP), ambao wanajihusisha 
na utetezi wa haki za wanawake, 
unasema kuna umuhimu kwa 
bajeti kuzingatia mrengo wa kijin-
sia ili kuwapunguzia wanawake 
changamoto zinazowakabili 

Na Sabato 
KaSiKa

kwenye maji.
Ofisa Programu Idara ya Habari 

wa TGNP, Monica John anasema, 
kuna sababu zinazochangia 
kuwapo kwa changamoto mbalim-
bali kwenye sekta ya maji nchini, 
ambazo zinaumiza wanawake 
wakiwamo wanafunzi.

Anasema kufifia kwa uzingatiaji 
wa usawa wa kijinsia katika kamati, 
bodi na mifumo ya uongozi 
kwenye vyombo vya sekta ya 
maji, vinasababisha hali hiyo na 
pia vyanzo vya maji kuwa zaidi ya 
umbali wa nusu kilometa.

“Uchache wa wanafunzi 
wanawake kwenye taasisi za sekta 
ya maji na pia kasi ndogo ya kufiki-
sha huduma ya majisafi na salama 
kwenye taasisi za elimu ya msingi 
na sekondari na hata katika vitu 
vya afya,” anasema Monica.

Anaongeza kuwa hakuna 
mchanganuo wa kijinsi na kijinsia, 
hali ambayo husababisha athari 
za ukosefu wa huduma za majisafi 
na salama kwa wanawake na wasi-
chana kwenye vijiji na miji.

“Hali hiyo inasababisha kuen-
delea kuwapo kwa mdondoko wa 
wanafunzi wa kike na wa kiume 
kwenye mfumo wa elimu ya msingi 
na hii na mengi ndiyo yanayotupa 
uhalali wa kudai bajeti ya kijinsia,” 
anasema.

Anasema sera ya maji ya mwaka 
1991, inaelekeza kuwa ifikapo 2002 
maji yawafikie wananchi kwenye 
umbali usiozidi mita 400 kwa 

vijijini na mita 300 kwa mijini na 
kwamba wenye jukumu la nyum-
bani ni wanawake wakiwamo 
wanafunzi.

“Sasa kwa mazingira kama 
hayo, wakati mwingine wanafunzi 
wanachelewa kwenda shule waki-
tafuta maji, hivyo suala la bajeti 
kuzingatia mrengo wa kijinsia ni 
la muhimu sana,” anasema.

BAJETI YA MAJI 2020/2021
Katika bajeti ya mwaka 

2020/2021, Wizara ya Maji, imet-
enga Sh. bilioni 733,284,075, 
yenye lengo la kuboresha huduma 
hiyo muhimu kwenye jamii.

Bajeti hiyo imekuwa kubwa 
kuliko ile ya mwaka 2019/2020, 
ambayo ilikuwa ni Sh. bilioni 
634,196,530, hali ambayo inaonye-
sha serikali imejipanga kuendelea 
kuimarisha na kuboresha huduma 
hiyo.

Pamoja na hayo, Dira ya Taifa 
ya Maendeleo inalenga kubore-
sha huduma za maji vijijini kufikia 
asilimia 95 ifikapo mwaka 2025 na 
kwa kushirikiana na wadau mbal-
imbali, serikali inatekeleza Pro-
gramu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Maji ya mwaka 2006 – 2025.

Hiyo ni awamu ya pili ya 
utekelezaji wake kwa sasa na 
katika uboreshaji na   kuleta 
ufanisi wa utekelezaji wa miradi 
ya maji vijijini, ilianzisha Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (Ruwasa).

Baadhi ya wanafunzi wakipata huduma ya maji kwenye bomba lililopo shuleni kwao. PICHA: MTANDAO

Bajeti maji 2021 uelekeo uwe
kukata kiu shule nyingi zaidi
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Uchache wa 
wanafunzi wa-
nawake kwe-
nye taasisi za 
sekta ya maji 
na pia kasi 
ndogo ya ku-
fikisha huduma 
ya majisafi na 
salama kwe-
nye taasisi za 
elimu ya msin-
gi na sekondari 
na hata katika 
vitu vya afya,” 
anasema Mon-
ica.
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Kama wapigaku-
ra wakuu wana 
haki ya kusikili-
zwa na ili ajenda 
zao zipate nguvu 
ni vyema ku-
tumia haki ya 
kutoa maoni na 
kujieleza, lakini 
kushiriki kwe-
nye kugombea 
na kuchaguliwa 
kwenye na-
fasi za uon-
gozi wa kisiasa,” 
anasema Lilian, 
mbobezi wa 
uandishi mahiri 
pamoja na me-
nejimenti.

Simu ni nyenzo ya kuwasiliana na viongozi wakiwamo wagombea pamoja na wanajamii. 
PICHA: MTANDAO

K
WENYE vijiji vingi Tanza-
nia zama hizi kuna umeme 
na kila mahali kuna mwan-
ga unaowawezesha kue-

ndesha shughuli za kiuchumi, kitaal-
uma na kuwasiliana ili   kuhabarika 
kupitia mitandao ya kijamii, simu, 
runinga na redio.

Hotuba ya Bajeti Wizara ya Nisha-
ti ya mwaka 2020/21 inathibitisha 
kuwa Aprili mwaka huu vijiji 9,112 
vilikuwa na umeme na vilivyobakia 
1,822 vitapata nishati hiyo wakati 
wowote.

Kuwapo kwa umeme kila mahali 
nchini ni fursa wakati wa uchagu-
zi    kwa vile kunafungua milango 
kwa wapigakura kutumia Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHE-
MA) kuwasiliana na wagombea kwa 
ufanisi kuanzia sasa hadi muda wa 
uchaguzi mwezi Oktoba.

Itakumbukwa kuwa umeme huo 
ndiyo unaowawezesha wananchi 
kutumia mitandano mbalimbali ya 
mawasiliano kama simu, kompyuta, 
vituo vya redio, televisheni, intaneti, 
popote walipo bila kujali ni kijijini au 
mjini kuwasiliana.

Hivyo, hiyo ni fursa kwa wapi-
gakura    kuwasiliana na wagom-
bea, udiwani,  ubunge, uwakilishi, 
urais, vyama, serikali na mamlaka 
za kusimamia uchaguzi kuwaeleza 
mawazo na maoni yao kuhusu jinsi 
ya kuboresha maisha yao na mambo 
mengi ya msingi wanayotaka serikali 
iwafanyie kupitia mchakato huo wa 
kidemokrasia.

Akizungumza na Nipashe 
kuhusu umuhimu wa TEHAMA 
kwenye    uchaguzi mkuu na jinsi 
inavyoweza kutumiwa na wapi-
gakura kufanikisha mchakato huo 
wa kidemokrasia, Egerbert Mkoko, 
Mhadhiri wa Shule Kuu ya Uandishi 
wa Habari ya Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, (SJMC) anasema TEHAMA 
ni nyenzo muhimu ya mawasiliano.

Teknolojia hiyo inaweza ku-
tumiwa kutoa maoni, kujieleza na 
kuwasiliana na mgombea kwa njia 
ya ujumbe SMS, kupiga simu, kuan-
dika ujumbe kwenye ‘WhatsApp’, 
‘Twitter’, tovuti, barua pepe au ku-
piga picha na kufikisha ujumbe kwa 
anayekusudiwa.

Zama hizi si lazima kulalamika 
kuwa hujafikiwa na mgombea kwe-
nye mkutano, fursa mojawapo ya 
kumfikia na kutoa maoni ni kwa njia 
ya TEHAMA ikiwamo pia kutumia 
vyombo mbalimbali vya habari 
kama magazeti, redio na televisheni 
ambavyo vimefika vijijini kama ili-
vyo mijini, anashauri.

Anakumbusha kuwa vijijini 
kuna redio za kijamii. Pia mkongo 
wa taifa wa mawasiliano umesam-
baza mawasiliano ya ‘internet’. Yote 
hayo yamewezesha kupata redio na 
televisheni mtandao na kwamba 
mitandao yote hiyo ni fursa kwa wa-
nanchi kutoa mawazo, maoni, hisia 
na kujieleza kwa wagombea.

Anaiona kuwa ni fursa ya kuwasili-

Teknolojia ni fursa uchaguzi 2020

ana na serikali, vyama, wagombea na 
wapigakura. Aidha, kutumia haki ya 
kusema kila mpigakura anachotaka 
ili mradi havunji sheria kueleza mas-
uala ya msingi anayotaka serikali, 
chama au mgombea awafanyie au 
atekeleze na kumweleza pia changa-
moto na fursa.

KUTOA MAONI
Mwalimu Johnson Soah wa Chuo 

cha Uandishi wa Habari cha DSJ cha 
Dar es Salaam, anapozungumzia 
suala la teknolojia kurahisisha uch-
aguzi na utaratibu wa kutoa maoni, 
anasema pamoja na kutumia mi-
fumo mbalimbali ya mawasiliano 
kama simu, kompyuta na tovuti 
wakati huu wa uchaguzi wananchi 
wasikae kimya kwenye mikutano ya 
kampeni watafute nafasi ya kueleza 
changamoto zao.

Anawakumbusha kuwa kipindi 
hiki cha uchaguzi ni wakati mufaka 
wa wapigakura na wananchi kueleza 
shida zinazowakabili na kutaja kile 
wanachotaka wagombea uchaguzi 
mkuu wakifanikishe.

“Wazungumzie mifumo, taratibu 
na maoni yao ili vyama, wagombea 
na serikali waweke kwenye ajenda 
za mambo ya kutekelezwa kwenye 
kipindi kingine cha miaka mitano 
ijayo,” anashauri Soah.

Soah anayefundisha mbinu 
mbalimbali za kukusanya habari, 
uandishi wa makala na habari za 
michezo anasema wakati huu wa 

kuelekea kwenye kampeni ni fursa 
kwa wapigakura kuangalia ilani na 
ajenda za vyama kama zinawagusa 
wananchi moja kwa moja ama ni 
ahadi zisizowaridhisha.

Anawakumbusha wapigakura 
kuwa ni kipindi cha kutathmini 
ahadi zilizotolewa na viongozi wali-
omaliza miaka mitano kama hakuna 
mabadiliko jimboni au kwenye kata 
ni fursa ya kueleza maoni na kum-
fikisha mgombea taarifa kwa njia 
mbalimbali pamoja na TEHAMA.

Soah anasema teknolojia inawez-
esha kurekodi matukio, hali duni za 
wananchi na sauti mbalimbali za 
wagombea. Kwa hiyo ni vyema pia 
kutumia mbinu hiyo na kuwakum-
busha na kuwahoji wanafeli wapi?

Shirika la CDHR la 1948 la Haki za 
Binadamu linaeleza umuhimu wa 
haki ya kidemokrasia ya uhuru wa 
kuchagua na kuchaguliwa pamoja 
na uhuru wa kutoa maoni yao kwe-
nye mchakato wa kuchagua vion-
gozi.

USTAWI WA WANAWAKE
Wakati huu wa uchaguzi ni 

muhimu kwa wanawake kutumia 
teknolojia za mawasiliano kutoa 
maoni yao na kuibua hoja na kujua 
iwapo ilani za    uchaguzi, vyama 
na wagombea wameweka ajenda au 
mikakati  ya kuhakikisha ustawi wa 
wanawake, watoto, wenye ulemavu 
na mahitaji maalumu.

Mwalimu Lilian Nyingisye wa 

DSJ anasema na kuongeza kuwa ni 
muhimu kinamama kupaza sauti zao 
ili kuhoji kama serikali imetunga she-
ria zipi za kuzuia na kuadhibu ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto katika 
muhula uliopita na katika awamu 
ijayo inaahidi kitu gani?

“Wanawake wawahoji wagom-
bea na kutoa maoni yao. Waangalie 
wamepewa fursa na vyama ku-
gombea ubunge majimboni? Vipi 
wameshirikishwa kikamilifu kwenye 
nafasi nyingine za uongozi kitaifa, 
kwenye mikoa na hata kwenye kata 
mfano kwenye mabaraza ya ardhi,” 
anasema.

Anawakumbusha pia kuzipitia il-
ani ili kufahamu iwapo kuna mambo 
yaliyoahidiwa ya kukomesha ukatili 
dhidi yao na kama kuna mikakati 
iliyolenga kuwawezesha na kuwapa 
sauti kiuchumi, kisiasa na kijamii 
kadhalika kuchunguza iwapo im-
etekelezwa.

Anasema kama hayo yanakose-
kana watoe maoni na kujieleza ili 
yawekwe kwenye ajenda za uch-
aguzi ili kuwaondoa kwenye giza la 
umaskini na unyanyasaji.

Aidha, mwalimu Lilian anawa-
hamasisha wanawake kutoa maoni 
yao kwa njia mbalimbali iwe kwa 
teknolojia na kutumia haki ya uhuru 
wa kujieleza kwenye mikutano ya 
kampeni ikiwamo kutaka sheria za 
kuondoa ukatili na unyanyasaji na 
kusisitiza wapendekezwe kugom-
bea nafasi mbalimbali za uongozi 
na vyama vyao ili kupata uwakilishi 
wenye usawa wa kijinsia.

“Kama wapigakura wakuu wana 
haki ya kusikilizwa na ili ajenda zao 
zipate nguvu ni vyema kutumia 
haki ya kutoa maoni na kujieleza, 
lakini kushiriki kwenye kugombea 
na kuchaguliwa kwenye nafasi za 
uongozi wa kisiasa,” anasema Lilian, 
mbobezi wa uandishi mahiri pamoja 
na menejimenti.

CHA KUFANYA
Lameck Isaya, mtaalamu wa mi-

kakati ya kutumia mitandao kwa tija 
wa kampuni ya Lay Agency, anasema 
ni wakati wa kuwa na malengo na 
mbiu ya kampeni.

Anawaambia wapigakura kuwa 
wanaweza kutoa malalamiko yao 
wakayatuma kwenye akaunti au anu-
ani ya ‘Twitter, WhatsApp, Facebook 
au kama huna simu janja tuma SMS’.

Wanaweza kutuma matatizo ya 
kilimo, ajira, afya na matatizo ya 
wanawake kwa mgombea udiwani, 
ubunge, urais au chama kwa ujumla 
ni kutumia mitandao kuzungumzia 
kero za jamii.

Uchaguzi mkuu wa wabunge, 
madiwani, wawakilishi na rais un-
atarajiwa kufanyika Oktoba mwaka 
huu. Kampeni zinatarajiwa kuanza 
tarehe zitakapotangazwa na Tume 
ya Uchaguzi.

TEKNOLOJIA
Na GaudeNsia 
MNGuMi

•SMS, WhatsApp, video kwa wagombea



Na Renatha Msungu, DODOMA

M
KUU wa Ndaki ya Biashara 
na Sheria Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM), Profesa 
Adam Mwakalobo, amesema 

chuo hicho kimetenga fungu maalum 
kwa ajili ya kuwasaidia wanataaluma 
wachanga wanaochipukia katika fani 
mbalimbali.

Mwakalobo, alisema hayo juzi jijini Do-
doma, wakati alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari baada ya kufun-
gua mafunzo ya uhuru wa kujieleza kwa 
wanataaluma.

Alisema, chuo kimetenga fungu maal-
um kwa ajili ya kuwasaidia wanataaluma 
wachanga wanaochipukia ili kuwajengea 
uwezo.

“Chuo kinawasaidia wanataaluma 
wachanga waweze kuomba fedha am-
bazo wakipata wanaenda kufanya utafiti 
mbalimbali kulingana na maeneo yao 
ingawa sio kitu kikubwa sana, lakini ni 
kuwawezesha ili waweze kujiendeleza, 
kwavsababu unajua kuandika machap-
isho na kwenda kushindana ni lazima 
uwe umejifunza namna ya kuandika 

UDOM yatenga fungu 
kusaidia wanataaluma 

Kwa saba-
bu kisheria 
ukisema 
uhuru wa 
kujieleza 
kuna 
mipaka, 
kuna haki, 
kuna vitu 
huwezi 
kusema 
licha ya 
kuwa una 
uhuru wa 
kujieleza, 
lakini 
vilevile 
kuna vitu 
unaweza 
ukavisema, 
lakini kwa 
mipaka 
fulani.

andiko,” alisema Profesa Mwakalobo.
Alisema mafunzo yatakuwa ni ende-

levu kwa sababu mwalimu muda wote 
anapaswa kupata mbinu mpya na vitu 
vipya kwa kuwa kila siku kumekuwa 
na mabadiliko mapya.

“Unajua mabadiliko yapo kila siku 
na kuna vitu vinaingia kwa hiyo ni lazi-
ma tupate mbinu mpya za kufundisha 
na kujifunza, huwezi kukaa tu muda 
wote, lazima upate mbinu mpya za 
kufundisha uongeze ujuzi kila wakati 
kwa sababu ya haya mabadiliko ya-
nayoendelea ndiyo maana ya haya 
mafunzo,” alisema.

Alisema wanataaluma wanatakiwa 
kuwa na uhuru wa kuchapisha kul-
ingana na mambo wanayoyaona, 
machapisho ni moja kati ya vigezo 
vinavyotakiwa kutimizwa ili wapande 
vyeo.

Kwa upande wake, Mkuu wa Idara 
ya Sheria UDOM, Dk. Ines Kajiru, alise-
ma mafunzo kama hayo yanafanyika 
ili  kukuza uelewa na kuwasaidia wa-
nataaluma kuwajengea uwezo katika 
masuala mbalimbali.

“Ni wengi wanaonufaika katika 

mafunzo kama haya, nitolee mfano 
hapa leo watakao nufaika ni walimu 
wanataaluma wote wa Ndaki ya Taal-
uma za Biashara na Sheria wa Chuo 
Kikuu cha Dodoma,” alisema Kajiru.

Mwalimu katika shule ya sheria, Nic-
odemus Kusenha ambaye ni Katibu 
wa East African Network For Universi-
ty Law Clinics (EANUUALAC), alisema 
mafunzo  hayo yanaongeza uelewa 
juu ya dhana ya uhuru wa kujieleza.

“Kwa sababu kisheria ukisema uh-
uru wa kujieleza kuna mipaka, kuna 
haki, kuna vitu huwezi kusema licha 
ya kuwa una uhuru wa kujieleza, lakini 
vilevile kuna vitu unaweza ukavisema, 
lakini kwa mipaka fulani,” alisema.

“Mfano sisi Tanzania tuna Sheria 
ya Takwimu ambayo inazuia baadhi 
ya mambo kwa hiyo mafunzo kama 
haya yanawafundisha washiriki wajue 
mipaka ya uhuru wa kujieleza, lakini 
wajue ni yapi ambayo yanaweza yaka-
zuiwa,” alisema.

Mafunzo hayo yamefanyika kwa 
ushirikiano wa umoja wa vituo vina-
vyotoa msaada wa kisheria wa vyuo 
vikuu Afrika Mashariki.
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NGONEDO 
yatambulisha
mradi 
uboreshaji 
maji
Na Peter Mkwavila, BAHi

MTANDAO wa asasi za kiraia mkoa 
wa Dodoma (NGONEDO), umetam-
bulisha mradi wa mapitio ya hatua 
zilizofikiwa na wadau  pamoja na 
Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 
kuhusu uboreshaji wa huduma za 
maji kutokana na mradi wa kujengea 
uwezo jamii.

Akizungumza wakati wa mkutano 
wa kutambulisha mradi huo mbele 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Bahi, Dk. Fatma Mganga, 
Mratibu wa NGONEDO, Edward 
Mbogo, alisema mradi huo unalenga 
kufanya mapitio.

Alisema lengo jingine ni kufuatilia 
matokeo ya utekelezaji  wa miradi ya 
maji uliofanyika katika kata nne ili 
kuona mafanikio, ufanisi na changa-
moto zake na hatimaye kuwa na re-
jeo bora namna ya kutekeleza miradi 
ya kijamii kwa lengo la kuonyesha 
mrejesho chanya kwa jamii.

Vile vile, alisema mradi huo un-
alenga kupata rejea na kujifunza kwa 
maslahi ya pande zote na ni namna 
gani bora zaidi ya kuitekeleza miradi 
hiyo na jamii iweze kutoa tija bora 
na chanya bila kuathiri umuhimu 
wake kwa jamii.

Kadhalika, alisema malengo men-
gine mahsusi ni kujua hatua gani zi-
mechukuliwa na wananchi pamoja na 
Halmashauri ya Bahi, katika kubore-
sha huduma za maji kwa mtazamo 
wa sera na Sheria ya Maji.

Mbogo alisema mradi huo 
utatekelezwa katika Wilaya ya Bahi 
kata za Bahi, Mpamantwa, Mundemu 
na Msisi na vijiji vikiwamo Bahi, 
Mkakatika, Mchito na Nguji.

Alisema mradi huo utatekelezwa 
kwa muda wa miezi sita kuanzia Julai 
2020. Alisema walengwa wa mradi 
ni asasi za kiraia, jamii, wajumbe wa 
kamati za PETS, kutoka kata nne na 
vijiji vinne.  Mbogo alisema gharama 
za mradi ni Sh. milioni 30.

Alisema matokeo tarajiwa ya mradi 
ni kuongezeka kwa uelewa wa jamii 
kuhusu umuhimu wa kupata taarifa za 
kifedha na kushiriki katika kukuza uwazi 
na uwajibikaji katika sekta ya maji.

Pia kuongezeka kwa uwazi na 
uwajibikaji wa halmashauri katika 
kutoa na kusambaza taarifa za ma-
pato na matumizi katika miradi ya 
maji na ushiriki na ushirikishwaji kwa 
wananchi na asasi za kiraia katika 
kupanga, kutekeleza na kutathmini 
mpango wa utekelezaji wa shughuli 
za halmashauri utaongezeka.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana Wafanyabiashara Soko la Sabasaba jijini Dodoma, Dickson Msungu, akiwaonyesha 
waandishi wa habari hati ya usajili wa umoja wao, iliyotolewa na Halmashauri ya Jiji hilo, mwishoni mwa wiki. Kulia ni 
Mhazini wa umoja huo, Athuman Said na (kushoto) Mwenyekiti Msaidizi, Rehema Kweka. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Peter Mkwavila, DODOMA

UMOJA wa vijana wa wafanyabi-
ashara soko la Sabasaba jijini hapa, 
wamewataka vijana nchini ku-
tokukubali kutumiwa na wanasiasa 
katika kipindi hiki cha kuelekea 
uchaguzi mkuu, Oktoba, mwaka 
huu.

Wamesema hali hiyo inaweza 
kuwasababishia kuwachagua vion-
gozi watakaoligharimu taifa kwa 
kipindi cha miaka mitano ijayo.

Rai hiyo ilitolewa na Katibu Mkuu 
wa umoja huo, Dickson Msunga, al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi habari jijini hapa. 

Msungu, alisema kuwa katika 
kipindi hiki ni vizuri vijana waka-
chukua tahadhari kubwa kwa ku-
jichunga na vitendo vya rushwa 
kutoka kwa wagombea ambao wa-
naamini wakiwatumia wanaweza 
kufanikiwa kupata nafasi.

Alisema vijana wengi wanatu-
mika kama sehemu ya maganda 

ambayo yakishamenywa hutupwa 
jalalani kwa kuwa hayana kazi tena.

Pia alisema ni wajibu wa kila ki-
jana kujilinda na viongozi hao am-
bao wakishachaguliwa wanaweza 
kuigharimu nchi hii kwa kipindi 
cha miaka mitano ijayo.

“Ninawasihi vijana wenzangu 
wasitumike kama maganda am-
bayo yakimenywa hutupwa jala-
lani, kwa kuwa hayana soko tena 
hivyo tunatakiwa kuchukua tahad-
hari ili tusifanye makosa ambayo 

yatatuumiza kwa kipindi cha miaka 
mitano,” alisema.  

Athumani Saidi, aliwataka vijana 
wenye vigezo vinavyotakiwa kuji-
tokeza kwa wingi kwenye mchaka-
to huo wa uchaguzi mkuu 2020, 
badala ya kuendelea kuwabebea 
mikoba na kuwapigia debe wen-
gine.

“Vijana tusiwe kama wapiga debe 
wa kwenye stendi ambao kazi yao 
ni kupiga debe, lakini wao hawasa-
firi, kwa maana hiyo katika uchagu-

zi huu ninawasihi vijana wasiishie 
hivyo bali na wao waweze kukata 
tiketi ili waweze kusafiri kuwania 
nafasi hizo za ubunge, udiwani na 
uwakilishi,” alisema.

Rehema Kweka, Mwenyekiti 
Msaidizi wa umoja wa vijana hao 
kwa upande wake aliwataka vijana 
waliojiandikisha kuhakikisha wa-
natumia demokrasia yao ya kupiga 
kura kwa kuwachagua viongozi wa-
takaomsaidia Rais kwenye utendaji 
wa mwendokasi.

Vijana watakiwa kujiepusha kutumiwa na wanasiasa

HABARI dodomA



Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

W
ATOTO wanaougua na 
kulazwa katika Kituo 
cha Afya cha Mwakaleli 
kilichopo Kata ya Kan-

dete, Halmashauri ya Busokelo wilay-
ani Rungwe katika mkoa wa Mbeya, 
wanachanganywa wodi moja na watu 
wazima kutokana na kituo hicho ku-
tokuwa na wodi ya watoto.

Wataalamu wa afya wanadai kuwa 
hali hiyo inasababisha afya za watoto 
hao kuwa hatarini zaidi kwa kuwa wa-
naweza kuambukizwa magonjwa ku-
toka kwa wagonjwa wengine ambao 
ni watu wazima.

Akizungumza mbele ya Kamati ya 
Siasa ya Halmashauri ya Busokelo 
ambayo ilikuwa ikipita kukagua 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Diwani 
wa Kata ya Kandete, Botulya Kagen-
da, alisema kuwa suala hilo ni kero 

Watoto, watu wazima 
walazwa wodi moja

kubwa kwa wananchi wanaokwenda 
kutibiwa kwenye kituo hicho.

“Katika kituo hiki cha afya kuna 
malalamiko mengi kutoka kwa wa-
nanchi ambao wanaleta watoto wao 
kutibiwa, wakilazwa wanachanganywa 
wodi moja na watu wazima, kitu am-
bacho hawaridhiki nacho,” alisema Ka-
genda.

Kagenda aliiomba serikali kusaidia 
mchakato wa ujenzi wa wodi mpya kwa 
ajili ya watoto kwa lengo la kumaliza 
kadhia hiyo ambayo imekuwa ya muda 
mrefu.

Katika hatua nyingine, mlinzi wa hos-
pitali hiyo, Ashery Mwakyoma, alidai 
kuwa usalama wa wagonjwa na mali za 
kituo hicho cha afya ni mdogo kutokana 
na kutokuwapo  uzio.

“Kituo hiki hakina uzio, hivyo watu 
wanaoingia na kutoka kila mtu anapita 
popote, hali hii inasababisha suala la 
ulinzi kuwa gumu na pia kuhatarisha 
usalama wa mali za kitu na wagonjwa, 

naomba hili pia liangaliwe na kufanyiwa 
kazi,” alisema Mwakyoma.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Busokelo, Eston Ngilangwa, alikiri 
kuwapo kwa changamoto hizo na kue-
leza kuwa halmashauri yake imeanza 
kuchukua hatua za kukabiliana nazo.

Alisema katika bajeti ya mwaka huu 
wa fedha, halmashauri imetenga fedha 
kwa ajili ya kuanza ujenzi wa wodi mpya 
ya watoto katika kituo hicho.

Hata hivyo, Ngilangwa aliwataka wa-
nanchi kutumia nguvu zao kuanza ujen-
zi wa wodi kwenye kituo hicho  kabla 
ya serikali kuingiza fedha kwa lengo la 
kuharakisha maendeleo.

“Katika bajeti ya mwaka huu tumet-
enga fedha kwa ajili ya sekta ya afya am-
bazo pia tutazielekeza kwenye kituo hiki 
kwa ajili ya kutatua changamoto hizi, 
lakini pia wananchi wanaweza kuanza 
kwa kutumia nguvu zao ili kuharakisha 
utatuzi wa changamoto hizi,” alisema 
Ngilangwa.

Katika 
bajeti ya 
mwaka 
huu wa 
fedha, hal-
mashauri 
imetenga 
fedha kwa 
ajili ya 
kuanza 
ujenzi 
wa wodi 
mpya ya 
watoto ka-
tika kituo 
hicho.
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Katibu Mkuu aagiza maandalizi Nanenane
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Kil-
imo, Gerald Kusaya, amewataka 
wadau wote wa kilimo zikiwamo 
taasisi za umma na binafsi kuen-
delea na maandalizi ya Maonesho 
ya Kilimo (Nanenane) yatakayoan-
za Agosti mosi mwaka huu.

Maonyesho hayo yatafanyika ka-
tika kanda nane nchini ili waweze 
kushiriki kwa lengo la kutoa elimu, 
teknolojia na mbinu zitakazowa-
saidia wakulima kuongeza uzal-
ishaji na kuleta tija katika sekta ya 
kilimo.

Kusaya aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipotembelea na 
kukagua maandalizi ya Uwanja 
wa Maonyesho ya Kilimo wa John 
Mwakangale jijini Mbeya, ambao 
hutumiwa na mikoa ya Nyanda za 
Juu Kusini kwa shughuli za maone-
sho ya Nanenane.

Alisema maonesho ya 
Nanenane yatumike kuongeza 
ujuzi na maarifa katika kukuza 
na kuongeza uzalishaji wa mazao 
kwa kupata elimu ya namna ya ku-
zalisha kwa tija.

“Nawaomba wadau wa kilimo 
hususani taasisi zinazohusika 

mjikite katika kuwasaidie wakuli-
ma kupata elimu na teknolojia am-
bayo itawasaidia kuongeza ujuzi 
na maarifa ya namna ya kuzalisha 
kwa tija,” alisema na kuongeza:

 “Tunahitaji kumsaidia mkulima 
apate faida katika kilimo chake 
na hili litafanikiwa endapo seri-
kali na wadau wa kilimo tukiwa-
saidia wakulima kuwapa elimu na 
teknolojia ya uzalishaji.” 

Akizungumzia maandalizi ya 
uwanja huo kuelekea kwenye 
maonyesho ya Nanenane mwaka 
huu, Mwenyekiti wa Kamati ya 
Maandalizi ya uwanja wa John 

Mwakangale, Hamza Mvano, alise-
ma yanaendelea vizuri na kueleza 
kuwa mpangilio wa maonyesho 
mwaka huu umeboreshwa zaidi.

Alisema miongoni mwa ma-
boresho ya mwaka huu ni kuha-
masisha ushiriki kwa taasisi nyingi 
kushiriki maonyesho hayo, miun-
dombinu ya barabara kuboreshwa  
pamoja na miundombinu mingine 
ikiwamo maji. 

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo nchini (TARI), Kituo 
cha Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki, 
alisema taasisi hiyo imeandaa 
teknolojia zaidi ya 40 ambazo 

watawaonyesha wananchi kwe-
nye maonyesho hayo ya Nanenane 
mwaka huu.

Alisema saambamba na kuan-
daa teknolojia hizo kwa lengo 
la kuwafundisha wakulima, 
pia TARI walianzisha utaratibu wa 
kuanza maonyesho ya  kilimo bi-
ashara  ambayo huonyeshwa kwa 
kipindi chote cha mwaka.

Dk. Bucheyeki aliwahimiza 
wakulima kujifunza na kuzitu-
mia teknolojia hizo ambazo wal-
izibuni kwa lengo la kuwasaidia 
ili kuongeza uzalishaji wa mazao 
yao.

TAKUKURU 
yaonya 
kuelekea 
uchaguzi

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya (kushoto), akikagua vipando vilivyoandaliwa kwenye viwanja vya 
John Mwakangale jijini Mbeya, ambavyo vitatumika kwenye Maonesha ya Wakulima (Nanenane) Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini, yatakayoanza Agosti Mosi, mwaka huu. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKATI harakati za vy-
ama vya siasa kutafuta 
watakaoviwakilisha vyama 
vyao kupeperusha bend-
era kwenye uchaguzi wa 
Rais, wabunge na madiwani 
Oktoba mwaka huu, Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Mbeya, imetoa tahadhari 
kwa wananchi kuwatochagua 
viongozi wala rushwa.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Mbeya, Julieth Matechi, 
alisema wananchi wana-
takiwa kuwachagua viongozi 
ambao wanatatua kero zao 
na sio kuwachagua wa-
naoupata uongozi kwa njia 
ya rushwa.

Matechi aliwataka wa-
nanchi kushirikiana na 
taasisi hiyo kukabiliana na 
vitendo vya rushwa kwa 
kutoa taarifa za viashiria 
vya vitendo hivyo pamoja 
na kuepuka kushiriki vitendo 
hivyo, ambavyo alisema 
kuwa ni kinyume cha sheria 
za nchi.

“Kipindi hiki cha uchaguzi 
ndio fursa ya wananchi 
kuwatathmini viongozi wal-
iokuwapo madarakani kama 
wametatua matatizo yao na 
kuleta maendeleo, vilevile ni 
wakati sahihi wa kuchagua 
viongozi wasiokuwa wala 
rushwa,” alisema Matechi.

Alisema kwa mujibu wa 
kifungu namba 15 cha Sheria 
ya TAKUKURU ya mwaka 
2007, ni kosa kwa mtu 
yeyote kutoa ama kupokea 
rushwa na kwamba kitendo 
hicho ni kosa la jinai kwa 
mujibu wa sheria hiyo.

Matechi alisema taasisi 
hiyo inaendelea kutoa elimu 
kwa makundi mbalimbali 
kuhusu kukabiliana na tatizo 
la rushwa ili kila mmoja 
atambue madhara ya viten-
do hivyo.

habari mbeya
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habari zanzibar

Mgombea urais ataka 
kampeni za kistaarabuSababu 

kuchelewa
kufungua 
madrasa
zawekwa 
bayana
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISI ya Mufti Zanzibar 
imesema kuwa kuchelewa 
kufunguliwa kwa madrasa 
za Kurani haikuwa na nia ya 
kuuhujumu uislamu bali ni 
kuweka mazingira mazuri kwa 
walimu na wanafunzi.

Hayo yalielezwa jana na 
Katibu wa Mufti, Sheikh Khalid 
Ali Mfaume, alipokuwa aki-
zungumza  katika mkutano ul-
iowakutanisha walimu wakuu 
wa madrasa ofisini kwake, 
Mjini Zanzibar.

Alisema baadhi ya watu 
wameitupia lawama taasisi 
hiyo yenye mamlaka ya kush-
ughulikia masuala ya dini kwa 
kuchelewa kuzifungua madra-
sa ambazo zilifungwa tangu 
Machi, mwaka huu, kutokana 
na ugonjwa wa corona.

Sheikh Mfaume alisema 
watendaji wa ofisi hiyo wali-
chelewa kuzifungua madrasa 
ili wapate nafasi ya kuweka 
mazingira mazuri kwenye 
madrasa hizo.

Aidha, alisema hatua ya 
serikali kutoa tamko la kufun-
guliwa kwa madrasa mwishoni 
mwa wiki, imetokana na ku-
pungua kwa kiasi kikubwa cha 
maambukizi ya wagonjwa huo. 

Madrasa nyingi za Zanzibar, 
alisema zimekuwa na ongeze-
ko kubwa la wanafunzi jambo 
ambalo ndilo lililosababisha 
kuchelewa kufunguliwa na 
tishio la kutokea kwa mlipuko 
wa corona.

Naye Mkurugenzi wa Utawa-
la, Mipango na Rasilimali Watu 
wa Ofisi ya Mufti, Nouman 
Jongo, alisema ofisi imesikit-
ishwa na vitendo vinavyo-
fanywa na baadhi ya walimu 
wa madrasa kwa kuwadhalili-
sha watoto.

Alisema kumekuwa na tabia 
mbaya kwa baadhi ya wa-
toto kujihusisha na mapenzi 
ya jinsia moja jambo ambalo 
limesababisha kuporomoka 
kwa maadili.

Na Rahma Suleiman, PEMBA

WABUNGE watatu Kisiwani Pemba wal-
iokihama Chama cha CUF na kujiunga na 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), wamesema 
wamejitoa muhanga kuchukua uamuzi 
huo na watahakikisha wanakiletea ushindi 
chama hicho cha CCM kisiwani Pemba.

Wabunge hao waliomaliza muda wao, 
Mohamed Juma Ngwali (Wawi), Juma 
Hamad (Ole) na Kaizer Yussuf Makame 
(Chakechake),  waliyasema hayo juzi ka-
tika mapokezi ya mgombea urais wa Zan-
zibar kupitia CCM, Dk. Hussein Mwinyi, 
Kisiwani Pemba.

Walisema Pemba imecheleweshwa ku-
pata maendeleo kwa sababu wananchi wa 
kisiwa hicho walilishwa siasa za chuki na 
uhasama.

Makame alisema kwa sasa hakuna haja 
ya kuendeleza siasa hizo bali kuungana  
kuhakikisha Dk. Mwinyi anapata ushindi.

“Pemba ya leo si ile ya jana ambayo ili-
jaa siasa za chuki na uhasama. Hivi sasa ni 
Pemba ya kijani,” alisema.

Aidha, aliwataka wananchi wa kisiwa 
cha Pemba kubadilika na kuacha ku-
wachagua wapinzani ambao hawana wa-
nalowafanyia wananchi katika suala zima 
la maendeleo.

Kwa muda mrefu, alisema wapinzani 
wanachaguliwa katika uchaguzi mkuu, 
lakini wanaposhika nafasi zao hakuna 
anayekwenda katika jimbo lake kwa ajili 
ya kusimamia maendeleo.

Hamad ambaye aliwahi kuwa Waziri wa 
Maliasili na Utalii katika serikali ya awamu 
ya pili ya Tanzania chini ya Rais (mstaafu) 
Ali Hassan Mwinyi, alisema huu ni mwaka 
wa wananchi wa Pemba kufanya uamuzi 
sahihi wa kuichagua CCM kushika hatamu 
ya kuongoza dola kwa kushika majimbo 
yote ya Pemba.

Alisema wananchi wa majimbo ya 

Pemba wamekosa maendeleo kwa sababu 
miaka yote wawakilishi hadi wabunge wa-
nachagua kutoka upinzani ambao katika 
kipindi cha miaka mitano huwakimbia 
wapigakura.

Hamad alisema anamfahamu mgombea 
urais wa CCM Zanzibar na kwamba ana 
uwezo wa kutosha wa kuongoza Zanzibar 
na kuleta mabadiliko makubwa ya uongozi 
kwa kuwaunganisha wananchi wa Unguja 
na Pemba.

  Naye Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Zanzibar, Dk. Abdalla Juma Sadalla, 
alisema wabunge wastaafu waliojiunga na 
CCM kutoka CUF watatumika kikamilifu 
kuhamasisha wananchi kukiunga mkono 
chama hicho na kupata ushindi wa 
kishindo.

Alisema kutokana na mapokezi makub-
wa ya wananchi wa kisiwa hicho kwa Dk. 
Mwinyi, aliwaahidi kuwa CCM itawalipa 
maendeleo wananchi wa kisiwa hicho.

Waahidi ushindi wa kishindo CCM 

Mgombea wa nafasi ya urais wa Zanzibar kwa tiketi ya ADA-TADEA, Juma Ali Khatib, akipandisha bendera kuashiria uzinduzi 
wa tawi la chama hicho, huko Bopwe Wete Pemba jana, ikiwa ni hatua za kuimarisha chama kuelekea Uchaguzi Mkuu wa 
Oktoba, ambapo mgombea huyo alizindua zoezi la uchukuaji wa fomu za uwakilishi na ubunge. PICHA: RAHMA SULEIMAN

za kampeni hivi karibuni, lakini wito 
wangu kwa viongozi tufanye kampeni 
za kistaarabu zitakazowaunganisha 
wananchi na si kuwagawa kwani watu 
wetu wanataka maendeleo,” alisema.

Alisema kwa muda mrefu wa-
nanchi wa Pemba wameachwa 
nyuma kimaendeleo kwa sababu ya 
kuchagua viongozi wa vyama vya 
siasa ambao hawana nia njema ya ku-
watumikia wananchi.

“Kwa bahati mbaya wananchi wa 
kisiwa cha Pemba kwa miaka mingi 
katika kipindi cha uchaguzi mkuu 
huchagua viongozi ambao hawana 
nia na maslahi ya kuwatumikia wa-
nanchi wa Unguja na Pemba,” alise-
ma.

Katika upandishaji wa bendera ka-
tika tawi la Bopwe, wanachama 330 

walijiunga na chama hicho baada ya 
kukihama Chama cha CUF na kile cha 
ADC.

Seif Shaaban Seif, mmoja wa mwa-
nachama aliyejiunga na chama hicho 
kutoka CUF, alisema matarajio yake 
makubwa ni kuona uchaguzi mkuu 
wa Oktoba unafanyika katika maz-
ingira ya amani huku viongozi waki-
achana na jazba na chuki zinazoweza 
kuwagawa wananchi.

“Nimejiunga na ADA-TADEA kwa 
matarajio yangu makubwa viongozi 
wetu watafanya siasa za kistaarabu 
zitakazowaunganisha wananchi wa 
Unguja na Pemba,” alisema.

Katika ziara hiyo, Khatib akishiriki 
katika kazi ya wanachama kuchukua 
fomu kuomba nafasi za ubunge, 
uwakilishi na udiwani.

nimejiunga 
na aDa-
TaDEa kwa 
matarajio 
yangu 
makubwa 
vion-
gozi wetu 
watafanya 
siasa za 
kistaarabu 
zitaka-
zowaun-
ganisha 
wananchi 
wa Unguja 
na Pemba.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
GOMBEA wa urais wa 
Zanzibar kupitia Chama 
cha ADA-TADEA, Juma Ali 
Khatib, ameahidi kufanya 

kampeni za kistaarabu zenye lengo la 
kuwaunganisha wananchi wa Zanzibar 
na kuwaletea maendeleo.

Khatib alisema hayo jana huko 
Bopwe, Wete kisiwani Pemba wakati 
akishiriki katika uzinduzi wa tawi la 
chama hicho ikiwa ni mikakati ya kui-
marisha chama. 

Aliwataka wananchi wa Pemba ku-
wakataa wanasiasa wenye uchu wa ma-
daraka wakiwa na nia ya kupandikiza 
siasa za chuki ambazo hazina nafasi 
tena.

“Tunaingia katika ulingo wa harakati 

Kumekuwa na tabia 
mbaya kwa baadhi 
ya watoto kujihusi-
sha na mapenzi ya 
jinsia moja jambo 
ambalo limesaba-
bisha kuporomoka 
kwa maadili.
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TEHRAN, Iran

RAIS wa Iran, Hassan Rouhani, amese-
ma watu milioni 25 nchini humo tayari 
wamepata maambukizi ya virusi vya co-
rona na wengine milioni 35 wako katika 
hatari ya kuambukizwa.

Kwa mujibu wa takwimu za Wizara 
ya Afya nchini humo, imetahadharisha 
kuwa nchi hiyo itahitaji idadi mara mbili 
zaidi ya vitanda. Mpaka sasa, idadi ya 
watu waliothibitishwa kuambukizwa ni 
269,440.

Maofisa wa 
afya walionya 
kulegeza 
masharti 
kunaweza 
kusababisha 
wimbi lingine 
la maambuki-
zi ya corona.

Rouhani alisema: ‘’Ikiwa tutaitege-
mea ripoti hii, ambayo inasema watu 
milioni 25 nchini mwetu wameathirika 
na pengine idadi yote iliyobaki, karibu 
milioni 35 zaidi watapata maambukizi 
miezi ijayo, ripoti hiyo hiyo inakisia 
kuwa idadi ya watokaolazwa miezi 
ijayo inatarajiwa kuwa mara mbili 
zaidi ya ile tuliyoishuhudia siku 150 
zilizopita.’’

Rouhani alisema watu 14,000 wame-
poteza maisha kutokana na janga la vi-
rusi vya corona na 200,000 walilazwa 

hospitalini katika kipindi cha siku 150 
zilizopita, kwa mujibu wa ripoti hiyo.

Misikiti kote nchini Iran ilifunguliwa 
miezi miwili iliyopita licha ya kwamba 
baadhi ya maeneo bado yalikuwa ya-
meathirika vibaya na janga la virusi 
vya corona. Mikusanyiko ilikuwa im-
erejea katika miji 180 yenye kuone-
kana kuwa na kiwango cha chini cha 
hatari ya kupata maambukizi baada ya 
kukatizwa kwa miezi miwili kulingana 
na kituo cha habari cha taifa hilo.

Iran pia iliondoa marufuku ya kusa-

firi baina ya miji na majengo ya kibi-
ashara huku shughuli za kibiashara 
zikiwa zimerejelewa.

Iran, moja ya maeneo ya Mashariki 
ya Kati yaliyoathirika vibaya na virusi 
vya corona, ilianza kulegeza masharti 
na kurejelea maisha ya kawaida ili ku-
fufua uchumi ambao tayari unakum-
bana na vikwazo vya Marekani.

Hata hivyo, maofisa wa afya walionya 
kwamba kulegeza masharti kunaweza 
kusababisha wimbi lingine la maam-
bukizi ya virusi vya corona. BBC
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trump, seneti kujadili mapambano corona

BAMAKO, Mali

IDADI kubwa ya wananchi nchini Mali 
hususani kutoka chama cha upinzani 
wamefanya maandamano ya kumkataa 
Rais wa nchi hiyo, Ibarahim Boubakar 
Keita.

Rais Keita ambaye amesalia na miaka 
mitatu tu katika muhula wake wa 
mwisho, anakabiliwa na shinikizo za 
kutaka ajiuzulu tangu mwanzoni mwa 
mwezi Juni. Umaarufu wake umeshuka 
kutokana na madai ya ufisadi yanay-
oizonga serikali yake, huku mzozo wa 
wapiganaji wa Kiislamu wenye itikadi 
kali ukiendelea kuitia doa serikali yake.

Wito wa kumtaka Rais Keita kujiuzulu 
umeongezeka baada ya maandamano 
ya hivi karibuni kujibiwa vikali na 
vikosi vya usalama na kusababisha kifo 
cha kiasi ya watu 12.

Maandamano hayo yalisitishwa 
kwa muda wakati wa mazungumzo 
na wapatanishi 15 kutoka Jumuiya ya 
Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika Ma-
gharibi (ECOWAS), lakini muungano wa 
upinzani unaofahamika kama Juni 5 
umeitisha tena maandamano baada ya 
kuukataa mpango wa ECOWAS. DW

Upinzani waitisha 
maandamano 
kumpinga rais

LAGOS, Nigeria

GENGE la majambazi kutoka kijiji 
cha Kaskazini Magharibi mwa 
Nigeria limewaua wanajeshi 23 
nchini Nigeria.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 
majambazi hao waliwafyatulia 
risasi wanajeshi waliokuwa 
wakitembea kwa miguu karibu na 
eneo lenye misitu katika Wilaya 
ya Jibia, Jimbo la Katsina.

Kwa mujibu wa chanzo cha 
jeshi, miili ya wanajeshi 23 
imepatikana japo kuna wengine 
ambao hawajulikani walipo. 

Idadi ya wanajeshi waliouawa 

huenda ikaongezeka kwa sababu 
zoezi la kutafuta wanajeshi 
wengine linaendelea.

Magenge ya watu wenye silaha 
yamekuwa yakihusika na wizi wa 
mifugo na utekaji nyara, lakini 
wataalamu kadhaa wanaonya 
kuwa huenda wanashirikiana na 
makundi ya Jihadi katika eneo 
hilo.

Vile vile, Jumamosi watoto 
watano waliuawa na wengine 
sita walijeruhiwa katika eneo 
hilo baada ya bomu kulipuka 
kimakosa, alisema msemaji wa 
Jeshi la Polisi katika Jimbo hilo la 
Katsina. DW

Majambazi yaua wanajeshi 23

WASHINGTON, Marekani

VIONGOZI wakuu wa Chama cha Repub-
lican katika Bunge la Marekani, wanata-
rajiwa kukutana na Rais Donald Trump, 
kujadili mpango mwingine wa msaada wa 
kifedha unaonuwia kupunguza mtikisiko 
uliosababishwa na ugonjwa wa virusi vya 
corona.

Mkutano huo unatarajia kufanyika ka-
tika Ikulu mjini Washington umeitishwa 
wakati matumaini ya Wamarekani kuwa 
janga la virusi vya corona linaelekea uking-
oni.

Migawanyiko baina ya viongozi wakuu 
wa Chama cha Republican katika Baraza la 
Seneti na Ikulu ya Marekani inatishia kule-
ta changamoto mpya katika kushughulikia 

Wanachama wa chama cha upinzani nchini Mali, wakiwa katika maandamano wakishinikiza kujiuzulu kwa Rais wa 
nchi hiyo, Ibrahim Boubakar Keita. PICHA: REUTERS

Milioni 25 waambukizwa corona Iran

kadhia ya corona.
Kiongozi wa Republican katika Baraza 

la Seneti, Mitch McConnell, alitaka 
kuwako mpango mwingine wa uokozi 
wa dola trilioni moja katika siku chache 
zinazokuja, lakini utawala wa Rais Trump 
unatoa kipaumbele katika kuongeza 
fedha za kuimarisha upimaji wa virusi 
vya corona.

Jana, Rais Trump alilisitiza kuwa vi-
rusi vya corona vitatokomezwa hivi ka-
ribuni lakini maoni yake yanatofautiana 
na makadirio ya wataalamu wa afya wa-
naotiwa wasiwasi na ongezeko la visa vi-
pya na vifo nchini humo.  

Wakati matukio ya maambukizi ya 
virusi vya corona ikifikia milioni 14 kote 
duniani, Marekani tayari imerekodi visa 
3,762,081 nchini nzima.

Nchini India moja ya Taifa lililoathiri-
wa na ugonjwa wa corona, serikali im-
etangaza maambukizi mapya 40,000 ya 
virusi vya corona vilivyorekodiwa katika 
muda wa saa 24 zilizopita.

Idadi hiyo ambayo ni kubwa zaidi ku-
wahi kuripotiwa inafanya India kufikia 
maambukizi 1,118,043 na vifo 27,497 vya 
corona.

Wakati hayo yanajiri barani Asia, 
nchini Brazil, Taifa la Amerika ya Kusini 
idadi ya vifo vya corona inaelekea kufikia 
80,000 baada ya watu 716 kupoteza mai-
sha Jumamosi pekee. DW



LONDON, England

MIKEL Arteta bado anaamini Arse-
nal ina nafasi ya kuvutia usajili wa 
wachezaji wapya, kwa sababu kla-
bu hiyo “inaweza kupigania” taji. 

‘Washikabunduki’ hao walika-
biliwa na wakati mgumu msimu 
huu wa 2019-20, ikiwamo kubadili 
kocha baada ya kuondoka kwa 
Unai Emery, Novemba, lakini ime-
onyesha kuimarika katika siku za 
hivi karibuni chini ya Arteta.

Baada ya ushindi dhidi ya ma-
bingwa wa Ligi Kuu ya England, 

Liverpool katikati ya wiki, Arse-
nal ilirekodi ushindi wa 2-0 dhidi 
ya Manchester City kwenye nusu 
fainali ya Kombe la FA, ikiwa na 
uwezekano wa kubeba taji na pia 
kufuzu kucheza Ligi ya Europa 
msimu ujao.

Matokeo hayo mawili yamei-
fanya timu hiyo kuonyesha kuwa 
na kiwango cha kuvutia chini ya 
kocha huyo raia wa Hispania, am-
baye anahisi klabu inaweza kum-
vutia mchezaji yeyote yule.

“Nilisema hapo kabla kwamba 
sifikirii kuleta wachezaji wengi am-

bao tutalazimika kuwashawishi,” 
alisema Arteta akiviambia vyombo 
vya habari. 

“Hii ni klabu yenye nafasi kubwa 
ya kuwavutia wachezaji na si la-
zima hadi uwashawishi.

“Hisia nilizonazo wakati na-
zungumza naona kuna wachezaji 
wengi wanaweza kuja hapa, kwa 
sababu ya historia ya klabu, nam-
na tunavyofanya mambo mengi, 
thamani yetu, mashabiki na 
mashabiki tulioano.

“Vitu vyote hivi vinavutia kwa 
uhakika kabisa.”

Arsenal itavutia wapya - Arteta

habari michezo
20

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi ameweka 
historia ya kutwaa kwa 
mara ya saba ‘Pichichi’ 
kwenye Ligi Kuu ya 
Hispania, baada ya kumaliza 
msimu wa 2019-20 akiwa 
mfungaji bora kwenye 
LaLiga.

Nyota huyo wa Argentina 
aliifikia rekodi ya gwiji wa 
Athletic Bilbao, Telmo Zarra 
ya kuitwaa tuzo hiyo mara 
sita msimu uliopita, lakini 
kwa sasa yupo katika dunia 
ya peke yake.

Mabao yake mawili 
kwenye ushindi wa 5-0 
dhidi ya Deportivo Alaves 

yalimfanya kufikisha mabao 
25 katika mechi 33 za Ligi 
Kuu msimu huu, kwenye 
mechi hiyo iliyokuwa ya 
mwisho LaLiga.

Hata hivyo, mabao hayo 
hayakutosha kuiwezesha 
Barca kutwaa taji la tatu 
mfululizo la Ligi Kuu, huku 
Real Madrid wakiubeba 
ubingwa huo.

Mshambuliaji wa Madrid, 
Karim Benzema amepitwa 
mabao manne baada ya 
kufikisha 21, huku nyota wa 
Villarreal, Gerard Moreno 
ambaye amefikisha mabao 
18, akimpita mawili mchezaji 
mwenzake na Messi pale 
Barca, Luis Suarez.

Messi aweka rekodi 
ufungaji bora LaLiga

LONDON, England 

K
OCHA wa Tottenham Hotspur, 
Jose Mourinho amedai Harry 
Kane “hatakuwa mtu muhimu 
akicheza katika timu ny-

ingine” huku kukiwa na uvumi juu ya 
majaliwa yake ya baadaye hapo Spurs.

Kane alifunga mabao mawili mfu-
lulizo wakati Tottenham ikiikuba na 
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Leices-
ter City na kufufua matumaini ya ku-
fuzu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Baada ya kufunga katikati ya wiki 
kwenye ushindi wa 3-1 dhidi ya New-
castle United, Kane tena alifunga mara 
mbili kabla ya kipindi cha pili dhidi ya 
Leicester jijini London baada ya James 
Justin kujifunga dakika ya sita ya mch-
ezo huo.

Kane awali alikataa kuondoa uweze-

kano wa kuondoka Tottenham, la-
kini kocha huyo wa Spurs, Mourinho 
amemuonya nyota huyo wa England 
anaweza asipate nafasi sawa kama 
ilivyo sasa akienda sehemu nyingine.

“Nafikiri kila mmoja anafikiria 
kwamba yeye ni mchezaji anayevu-
tia na Tottenham wana bahati kub-
wa kuwa naye kwa sababu yeye ni 
mchezaji, mtu na kijana wa Totten-
ham,” alisema Mourinho akiwaam-
biwa waandishi wa habari.

“Yote hayo yanamfanya yeye kuwa 
mchezaji wa aina yake kwa upande 
wetu, pengine hali haitakuwa hivyo 
kama akicheza kwa timu nyingine. 

“Ni mtu spesho kwetu, kwa hakika 
kabisa ni spesho kwa Tottenham.

“Bila shaka tunataka yeye awe na 
furaha ili aweze kuwa na furaha una-
takiwa ushindi, kufunga mabao na 
nina furaha baada ya kutoka kwenye 
majeraha yaliyomuweka nje. Matu-
maini yangu ataanza vizuri zaidi 
msimu ujao akiwa bora kabisa.”

Kane amefunga mabao 17 kwe-
nye Ligi Kuu msimu huu, akipitwa 
sita kwenye mbio za kuwania Kiatu 
cha Dhahabu na nyota wa Leicester, 

Jamie Vardy, huku ukiwa ume-
bakiwa mchezo mmoja ligi 

k u m a l i z i -
ka.”

Jumanne Julai 21, 2020

Mourinho: 
Kane hawezi 
Kuwa spesho 
nje ya spurs
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VALENCIA, Hispania

UNAI Emery yupo kwenye ma-
zungumzo ili kuwa kocha mkuu 
mpya wa klabu ya Villarreal, vy-
ombo vya habari vya Hispania 
vimeripoti.

Emery anatarajia kurudi tena 
kwenye kazi ya ukocha na nafasi 
hiyo inaonekana kuelekea kule 
Villarreal. Raia huyo wa Hispania 
amekuwa hana kazi tangu alipo-
fukuzwa na Arsenal Novemba 
mwaka jana.

Kocha wa sasa wa klabu hiyo, 
Javier Calleja anaondoka pale 
Villarreal akiiacha ikiwa nafasi 
ya tano kwenye msimamo wa 
La Liga, na alipoulizwa kuhusu 
majaliwa yake wiki hii alisema: 
“Sijui kuhusu majaliwa yangu ya 
baadaye.

“Nini kitakachotokea kitaam-
uliwa na klabu. Nina mahusiano 

mazuri na klabu, na nina furaha 
kupata nafasi ya kufikiriwa na Vil-
larreal.

“Nitaendelea kufanya kazi kwa 
bidii kwa Villarreal, na kuwaacha 
wengine wafanye maamuzi.”

Emery alichukua nafasi ya 
Arsene Wenger kama kocha wa 
Arsenal, Mei mwaka 2018 na 
aliiongoza klabu hiyo kwenye 
fainali ya Ligi ya Europa na 
kumaliza nafasi ya tano 
kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu.

Alifukuzwa Novem-
ba mwaka 2019 na 
nafasi yake ilichuku-
liwa na Freddie 
Ljungberg kwa muda 
kabla ya kuteuliwa 
kwa Mikel Arteta.

Emery aliwahi kuwanoa wap-
inzani wakubwa wa Villarreal, 
Valencia msimu wa 2008-2012.

LONDON, England 

F
RANK Lampard 
amesifia ubora na 
kiwango cha kikosi 
chake cha Chelsea 

baada ya kuifumua Manches-
ter United mabao 3-1 na kutin-
ga fainali ya Kombe la FA.

Olivier Giroud na Mason 
Mount kila mmoja alifunga bao 

kipindi cha kwanza katika mche-
zo huo uliopigwa kwenye dimba 

la Wembley – wakitumia makosa ya 
golikipa David de Gea na Harry Ma-

guire akajifunga na kuwapa bao la tatu 
Chelsea.

Ushindi huo umekuja si zaidi ya wiki 
baada ya Lampard kukishutumu kikosi 
chake kwa kuonyesha kiwango kibovu 
wakati wakichezea kichapo cha mabao 
3-0 kwenye Ligi Kuu kutoka kwa Shef-
field United.

Lakini kocha huyo wa Chelsea ana-
ona wachezaji wake walionyesha ki-
wango cha kuvutia zaidi dhidi ya Man 
United wakati walipoutawala mchezo 
huo na sasa wanawavaa wapinzani 
wao wa jiji moja Arsenal, Agosti Mosi 
mwaka huu.

“Siwezi kuomba zaidi kutoka kwa 
wachezaji wangu zaidi ya pale kiwango 
walichoonyesha na namna walivyoku-
wa na ari kubwa,” alisema akiiambia 
BBC Sport.

“Tulikuwa juu na wakati walipobadili 
staili yao ya uchezaji tulikuwa bora zai-
di. Najisikia fahari kubwa kwa kiwango 
walichokionyesha.

MADRID, Hispania 

EDEN Hazard ame-
kubali kwamba 
mwaka wake wa 
kwanza pale Real 
Madrid umekuwa 
mbaya zaidi katika 
maisha yake ya soka.

Nyota huyo wa 
zamani wa Chelsea 
aliwagharimu Madrid 
ada ya awali ya euro 
milioni 100 Julai mwaka 
jana, lakini amekabiliwa 
na majeraha ya mara kwa 
mara kwa kipindi kirefu cha 
msimu huu wa 2019-20.

Maumivu ya nyama za paja 
yalimfanya achelewe kuanza 
kuwachezea Los Blancos hao, 
huku maumivu ya kifundo cha mguu 
yakachangia kumfanya aanze katika 
mechi 21 tu kwenye mashindano yote 
msimu huu.

Madrid wameshinda taji la Supercopa 
de Espana na LaLiga mwaka 2019-20 
na bado ipo kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, ingawa kwenye mchezo wa 
kwanza wa hatua ya 16 walifungwa na 
Manchester City 2-1.

“Nilikuwa na majeraha ya muda mre-
fu, lakini natumaini mwakani nitakuwa 
bora zaidi,” alisema Hazard, ambaye 
aliachwa kwenye kikosi kilichoivaa Le-
ganes Jumapili, akiiambia franceinfo.

“Hata kama msimu huu ulikuwa 
mbaya kwa upande wangu, nisingeweza 
kufanya lolote, lakini naamini mwakani 
nitakuwa kwenye wakati mzuri zaidi.

“Mwaka huu ni mzuri kwa sababu 
tumeshinda taji la ligi, kila mmoja 
ametoa mchango mkubwa kwa timu na 
kwa uhakika kabisa nilikuwa na msimu 
mbaya zaidi katika maisha yangu ya 
soka.”

Kama Madrid wataweza kupindua 
matokeo dhidi ya City, watakutana na 
Juventus au Lyon kwenye robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mjini 
Lisbon. Emery kuwa kocha 

mkuu Villarreal

Hazard: 
Msimu huu  
umekuwa 
mbaya 
kwangu

Lampard 
asifu 

kiwango 
CheLsea



Sancho anukia united

WINGA wa Borussia Dortmund na England, Jadon 
Sancho mwenye umri wa miaka 20, sasa anaweza 
kuanza uhamisho wake wa kwenda Manchester 
United akiweka wazi kuwa anataka kuondoka katika 
klabu hiyo ya Ujerumani. (Mirror)

Juve kumtoa coSta

JUVENTUS inakaribisha ofa kutoka Manchester 
City na Paris St-Germain kwa ajili ya mshambuliaji 
Mbrazil Douglas Costa mwenye umri wa miaka 29, na 
wanataka nafasi yake irithiwe na straika wa Wolves 
na Mexico, Raul Jimenez mwenye miaka 29. (Tuttos-
port)

ceballoS anogewa arSenal

KIUNGO wa Arsenal, Dani Ceballos mwenye umri 
wa miaka 23, yupo tayari kumuomba Rais wa Real 
Madrid, Florentino Perez kuongeza muda wa kucheza 
kwa mkopo pale Arsenal kwa msimu mwingine. (El 
Confidencial)

marcelo, leedS kuteta

KLABU ya Leeds itafanya mazungumza ya mkataba 
na kocha wa Argentina, Marcelo Bielsa wiki hii. (Star)

kluivert awinda barca

STRAIKA wa zamani wa Barcelona na Uholanzi, 
Patrick Kluivert na mshindi wa Kombe la Dunia na 
Ufaransa mwaka 1998, Laurent Blanc, ambaye aliinoa 
Bordeaux, Ufaransa na PSG, wanaongoza mbio za 
kuchukua mikoba ya ukocha pale Nou Camp kama 
Quique Setien akifukuzwa. (AS)

luiz kumbadili arteta

KUIMARIKA kwa kiwango cha mlinzi wa Arsenal 
na Brazil, David Luiz mwenye umri wa miaka 33, 
kunaweza kubadili mtazamo wa Mikel Arteta wakati 
wa usajili wa dirisha la majira ya joto. (Star)

bayern yatua weSt ham

KIUNGO wa West Ham, Benicio Baker-Boaitey mwe-
nye umri wa miaka 16, anajiandaa kujiunga na Bayern 
Munich na atasafiri kwenda Ujerumani kwa mazun-
gumzo, akiwa amekataa nafasi ya kusaini mkataba 
mpya na wagonga nyundo hao wa London. Januari 
atatimiza umri wa miaka 17. (Sun)

willian aiSubiria chelSea

KIUNGO wa Chelsea, Willian mwenye umri wa 
miaka 31, raia wa Brazil, amekuwa akihusishwa na 
Tottenham, Arsenal na Manchester United, ame-
bainisha kwamba anasubiria kusaini mkataba mpya 
pale Stamford Bridge, akiwa anataka miaka mitatu 
na klabu imempa ofa ya miaka miwili. (De Sola, via 
Mirror)

kocha newcaStle ahofu

KOCHA Mkuu wa Newcastle United, Steve Bruce 
anahofia bajeti ya usajili ya klabu itakatwa kwa 
sababu mapato ya pauni milioni 170 ya mwaka jana 
yatashuka. (Mirror)

mcginn kutua aSton villa

NEWCASTLE inapanga kuingia kwenye usajili kwa 
kumsajili kiungo wa Aston Villa, John McGinn mwe-
nye umri wa miaka 25, raia wa Scotland. (Birming-
ham Mail)

ziSikupite

haba
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dondoo za Soka 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

O
LE Gunnar Solskjaer ame-
kubali uchaguzi wa timu 
yake dhidi ya Chelsea 
“haukufanya kazi” wakati al-

ipowapumzisha nyota wake muhimu 
kwenye kipigo cha nusu fainali ya 
Kombe la FA.
David de Gea alifanya ma-

kosa mara mbili wakati
 Chelsea walipomaliza

 umwamba wa Manches
ter United wa kutopoteza
 mechi kwa muda mrefu,
 na kukubali kichapo cha
 mabao 3-1 pale kwenye

 dimba la Wembley na ku-
fuzu fainali ya FA ambayo

 watakutana na Arsenal.

United ambao walikuwa wa-
mecheza mechi 19 bila kupoteza 

kwenye mashindano yote walianza 
bila Paul Pogba, Anthony Martial na 
Mason Greenwood wakati Solskjaer 
alipofanya mabadiliko manne kutoka 
kikosi kilichoshinda dhidi ya Crystal 
Palace.

Alilazimika kufanya mabadiliko 
kabla ya Chelsea kupata bao la kuon-
goza wakati Eric Bailly alipotolewa nje 
kwa kuumia kichwa.

Bosi huyo wa United alikubali 
kwamba jicho moja lilikuwa linau-
tazama mchezo unaofuata wa Ligi 
Kuu dhidi ya West Ham utakaopigwa 
kesho Jumatano wakati akichaguo 
kikosi chake cha kwanza.

Alisema: “Tulichagua timu ambayo 
ingetuwezesha kuwa na nafasi bora 
kuendelea kwenye mchezo wa Juma-
tano. Lakini haikufanya kazi. Tukalazi-
mika kubadilisha mambo kipindi cha 
pili wakati Eric alipotolewa nje. Nilich-
agua timu ambayo ingeweza kupenya 
kwenye nusu fanali.”

De Gea anaendelea kuwa kwenye 
presha kubwa kuhusu nafasi yake 
hapo United baada ya kufanya ma-
kosa kadhaa yanayoigharimu timu, 
na alifanya makosa mawili yaliyosaba-
bisha Olivier Giroud kufunga bao na 
Mason Mount.

“Kila mmoja anatakiwa kuwa kwe-
nye kiwango chake na kila mmoja 
ana nafasi ya kushutumiwa,” alisema 
Solskjaer. “David alijua kwamba an-
geweza kuokoa bao la pili, lakini hilo 
limeshatokea. Ni ngumu kwa golikipa 
kufidia makosa yake. Ni rahisi zaidi 
kwa mchezaji mwingine ndani ya 
dimba. Alionyesha katika sehemu ny-
ingine ya mchezo kwamba, alifanya 
vizuri kwa kuokoa hatari kadhaa, la-
kini David anajua kwamba angeweza 
kuokoa nyingine.

“Kwa sasa akili tunaielekeza katika 
mchezo wa Jumatano usiku dhidi ya 
West Ham kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land.”

    Tulichagua timu ambayo ingetuwezesha 
kushinda, lakini haikufanya kazi... 

habari michezo
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SolSkjaer: NiliipaNgia
ChelSea kikoSi dhaifu



Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Alliance FC, Kessy 
Mziray amesema wamekikubali  kichapo 
kutoka kwa Simba na sasa wanapam-
bana kuhakikisha wanatumia vema 
uwanja wa nyumbani katika mechi mbili 
zilizobaki ili wainusuru timu yao na 
kuiwezesha kuwamo Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao.

Juzi ikiwa katika Uwanja wa Taifa, 
Alliance ilikubali kipigo cha mabao 5-1 
kutoka kwa Simba, matokeo ambayo 
yanaifanya kushika nafasi ya nne ku-
toka mkiani ikiwa na alama 41.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Mziray alisema Simba 
wametumia makosa waliyoyafanya 
kuwaadhibu na kupata ushindi huo 
mkubwa.

Alisema Simba walitumia nafasi zao 
vizuri na kupata ushindi huo na kwam-
ba licha ya wao kupata nafasi, lakini 
hawakuweza kuzitumia kwa mafanikio.

“Tumemaliza mechi na Simba, sasa 
nguvu na akili zetu ni kupambania 
timu kufanya vizuri katika mechi zetu 
mbili kupata matokeo mazuri ili kuinu-
suru timu na kuweza kubaki Ligi Kuu,” 
alisema Mziray.

Alisema wapo katika hali mbaya ya 
wasipokuwa makini kutafuta alama 
muhimu katika mechi timu inaweza 
kushuka daraja.

“Tunaenda kufanyia kazi mapungufu 
yetu yasijirudie tena katika mechi 
hizo mbili kuhakikisha tunapata pointi 
muhimu zitakazotufanya kubaki Ligi 
kUU,” alisema kocha huyo.

Alliance kwa sasa imebakiza mechi 
mbili dhidi ya Ndanda FC kesho kutwa 
katika Uwanja wa Nyamagana jijini 
Mwanza kabla Julai 26, mwaka huu 
kuhitimisha kwa kuikaribisha Namungo 
FC.

Na Shufaa Lyimo

LICHA ya nahodha wa Klabu ya Mwa-
dui FC, Joram Mgeveke kueleza siri ya 
kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Yanga 
katika mchezo wa Ligi Kuu uliopita 
kuwa ni umakini walionao wachezaji 
pamoja na kufuata maelekezo ya kocha 
wao, Khaled Adam, amekiri kuwa huu 
ndio msimu mgumu zaidi kwake kuwahi 
kuushuhudia kwenye ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mgeveke alisema walipanga kuondoka 
na pointi zote tatu katika mchezo huo 
na kama ikishindikana wapate pointi 
moja jambo ambalo lilifanikiwa.

 “Sisi wachezaji tulipanga tupambane 
tupate pointi tatu tukiwa ugenini kama 
ikishindikana turudi nyumbani na pointi 
moja jambo ambalo limewezekana, sasa 
hivi tunajipanga kukutana na Biashara 
United kesho,” alisema Joram.

Nahodha huyo alisema kwa upande 
wake msimu huu umekuwa mgumu 
tofauti na msimu uliopita, kwa madai 
kuwa kila timu imejipanga kufanya 
vizuri na kwamba tangu aanze kucheza 
soka huu ndio msimu mgumu zaidi 
kuwahi kuushuhudia Ligi Kuu.

Alliance hasira 
kwa Ndanda, 
Namungo

Mgeveke: Msimu 
huu mgumu zaidi 

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja 
inatarajiwa kuendelea kutimua vumbi 
Agosti 6, mwaka huu baada ya Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar kuruhusu 
kuendelea kwa michezo mingine ikiwa 
ni pamoja na mashabiki kuruhusiwa ku-
ingia uwanjani.

Akizungumza na gazeti hili juzi, Mku-
rugenzi wa Mashindano wa Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Zanzibar (ZFF), Ali 
Mohammed Ameir, alisema ligi hiyo 
itaendelea kama ilivyokuwa hapo awali 
katika viwanja viwili vya Mau A pamoja 

na Mau B.
Alisema kwa upande wa Ligi Daraja 

la Kwanza Kanda ya Unguja inamichezo 
michache ikilinganishwa na Kanda ya 
Pemba, hivyo Kamati ya Mashindano 
itaangalia namna ya kupanga ratiba 
ili imalize kwa wakati na kupata timu 
itakayopanda daraja kucheza Ligi Kuu 
msimu ujao.

“Serikali imetoa ruhusa ya kuende-
lea kwa ligi nyigine, hivyo Kamati ya 
Mashindano, tunaendelea na kupanga 
ratiba pamoja na kuzingatia mambo 
yote ambayo serikali imeyaelekeza kati-
ka kuendelea kujikinga na maambukizo 

ya virusi vya corona,” alisema.
Aidha, alisema ligi zote zinazosimam-

iwa na ZFF, mikoa pamoja na wilaya 
zinaendelea kulingana na ratiba zao 
ili kuzipata timu zitakazopanda ma-
daraja katika msimu mpya wa ligi wa 
2020/2021.

Hata hivyo alisema kwa upande wa 
Ligi Daraja la Kwanza, timu zitapewa 
wiki mbili za maandalizi kabla ya kurudi 
dimbani.

Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya 
Unguja inajumuisha timu 13 wakati kwa 
pande wa Kanda ya Pemba ikiwa na 
timu 18.

Daraja la Kwanza Unguja sasa Agosti

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

K
OCHA Mkuu wa JKU, Omar 
Khamis “Matu” amesema ha-
watabweteka kwa ushindi wal-
ioupata wa mabao 4-0 dhidi 

ya Chipukizi katika mechi ya Ligi Kuu 
Zanzibar juzi na badala yake wataen-
delea kucheza kwa tahadhari kubwa 
watakapoivaa Machomane leo na timu 
zingine zilizopo katika ukanda wa 
kushuka daraja.
Kwa ushindi huo wa juzi, JKU

 imeendelea kupaa kileleni 
mwa msimamo wa ligi hiyo

 ikiwa na alama 61. 

Akizungumza na gazeti hili baada ya 

mechi hiyo iliyopigwa katika Uwanja 
wa Mau A kisiwani hapa, Matu alisema 
lengo lao ni kuhakikisha michezo yote 
iliyobaki anapata ushindi ili kuendelea 
kujiweka katika mazingira mazuri ya 
kutwaa ubingwa wa Zanzibar ambao 
hadi sasa hakuna timu inayoweza kuji-
hakikishia kuutwaa.

Kocha huyo alisema kwa sasa wa-
nacheza kwa tahadhari kubwa na kwa 
umakini ikiwamo dhidi ya timu am-
bazo zipo ukanda wa kushuka daraja 
kwani michezo yao ndiyo inayokuwa 
migumu zaidi.

“Ligi ni ngumu sana, lakini wachezaji 
wa timu zote wanapambana ili ku-
hakikisha wanapata matokeo mazuri 
na hata wachezaji wengine kupam-

bana kwao ni kukwepa lawama za 
uwanjani kama walifanya vibaya na 
kuzisababishia timu kukosa alama tatu 
hususan katika kipindi hiki cha kuele-
kea ukingoni mwa ligi,” alisema.

Aidha, alisema kuwa mchezo wao wa 
leo dhidi ya Machomane amejiandaa 
kupata alama tatu ili kujiweka katika 
nafasi nzuri ya kuutwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu Zanzibar msimu huu.

Katika mechi hiyo ya juzi, mabao 
ya JKU yalifungwa na Mnageria Shehu 
Magaji Bulama dakika ya 19, Ahmed Ali 
Omar (dk 44), Mustafa Hamad Simai 
dakika ya 80 na 87.

Ligi hiyo inatarajiwa kumalizika Julai 
30, mwaka huu huku jumla ya timu sita 
zikishuka daraja.

JKU haKUna KUlala hadi 
KieleweKe Ubingwa Z’bar

Kiungo Luis Miquissone (kushoto) na mshambuliaji Meddie Kagere miongoni mwa  mashujaa wa Simba walioipa 
ushindi wa mabao 5-1 dhidi ya Alliance katika Uwanja wa Taifa juzi. Simba itashuka tena dimbani keshokutwa, 
Jumatano kuivaa Coastal Union katika Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga. PICHA: SIMBA

MASHUJAA...
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Saba zachungulia 
Shimoni ligi bara

   Ndanda FC, Alliance FC, Mwadui, Lipuli FC, 
Mtibwa Sugar na Mbeya City sasa zinahitaji...
Na Adam Fungamwango

W
AKATI zikiwa zimebaki raundi 
mbili tu Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu wa 2019/20 umal-
izike, jumla ya timu saba zipo 

kwenye hatari zaidi ya kushuka daraja kama 
zisipofanya vema kwenye mechi zilizobaki.

Kulingana na msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, timu

 zinazochungulia ‘kaburi’
 ambazo huenda msimu ujao 

zisiwapo ni Mbao FC, Ndanda
 FC, Alliance FC, Mwadui

 FC, Lipuli, Mtibwa Sugar na
 Mbeya City.

Timu hizi zisipochanga karata zao vi-
zuri basi tatu kati ya hizi zitaungana na 
Singida United kucheza Ligi Daraja la 
Kwanza msimu ujao, lakini mbili zitak-
wenda kucheza mechi za mchujo na kama 
zikifungwa basi ndiyo zitakuwa zimeshuka 

moja moja na kama zikishinda, basi zitare-
jea Ligi Kuu msimu ujao.

Baada ya mechi za mwishoni mwa wiki, 
ikishuhudia Simba ikiwa ndiyo timu pekee 
iliyoshinda mechi yake nyumbani kwa kuit-
wanga Alliance FC mabao 5-1, mechi tisa zi-
lizobaki zote hakuna timu yoyote iliyoshin-
da nyumbani.

Ukiacha Singida ambayo tayari ime-
shashuka daraja, timu iliyo juu yake ni 
Mbao FC ambayo sare ya bao 1-1 dhidi ya 
JKT Tanzania bado imeifanya kubaki kwe-
nye nafasi yake hiyo hiyo ya kudumu ya 19, 
licha ya kushinda mechi tano mfululizo na 
sare moja, sasa ikifikisha pointi 39.

Timu nyingine iliyo kwenye hatari ya 
kushuka au kucheza mechi za mchujo ni 
Ndanda FC ambayo ilichapwa nyumbani 
bao 1-0 dhidi ya Mbeya City, imebakiwa na 
pointi 40, ikiwa kwenye nafasi ya 18.

Baada ya kukandikwa mabao 5-1, Alliance 
inabakia na pointi 41, ikikamata nafasi ya 17 
ambayo nayo si salama na inahitaji pointi 
zote sita ili ifikishe pointi 47, huku ikisubiri 

matokeo ya timu zingine.
Mwadui FC, licha ya kuikomalia Yanga 

na kwenda nayo sare ya bao 1-1, iko kwe-
nye hali mbaya, nafasi yake ya ni ya 16, kwa 
pointi zake 41.

Lipuli nayo pia ina pointi 41, lakini ina-
shika nafasi ya 15, nayo haipo kwenye na-
fasi nzuri, kinachotakiwa ni juhudi tu ya 
kushinda mechi zake mbili zilizobaki, hala-
fu kuangalia matokeo ya wenzake pia.

Mtibwa Sugar ambayo wiki hii ilichapwa 
nyumbani bao 1-0 dhidi ya KMC, imebakiwa 
na pointi zake 41, ikishika nafasi ya 14 na ku-
wafanya wapinzani wao kujiweka salama 
kwenye eneo hatari.

Nafasi nyingine ya hatari ya kushuka 
daraja, au kwenda kucheza mechi za mchu-
jo na timu zilizoshika nafasi za pili kwe-
nye Ligi Daraja la Kwanza Tanzania Bara, 
imeshikiliwa na Mbeya City, kwani licha ya 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Ndanda, lakini 
pointi ilizonazo 42, bado hazitoshi kuifanya 
ibaki Ligi Kuu kama haitoongeza pointi 
zingine sita kwenye mechi zilizobaki.

Solskjaer: Niliipangia Chelsea kikosi dhaifu UKUrasa  22

Na Shufaa Lyimo 

WAKATI Yanga ikielekea mkoani 
Morogoro jana tayari kwa 
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya 
Mtibwa Sugar, Kocha Mkuu wa 
timu hiyo, Mbelgiji Luc Eymael 
amesema anachokitaka ni ush-
indi tu ili kujihakikishia kumaliza 
nafasi ya pili msimu huu. 

Yanga inayoshika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu ikiwa na alama 68 mbili 
mbele ya Azam FC wanaowafu-
kuzia kwa kasi, itahitaji ushindi 
ili kuzidi kujihakikishia kumaliza 
katika nafasi hiyo, lakini Mtibwa 
Sugar nayo itahitaji ushindi ili 
kujinusuru na janga la kushuka 
daraja.

Eymael akizungumza na 
Nipashe jana, baada ya mazoezi 
ya asubuhi kwenye Uwanja wa 
Chuo cha Sheria, Ubungo jijini 
Dar es Salaam, alisema wache-
zaji wake wako vizuri kuelekea 
katika mchezo huo, na anaamini 
wanaweza kupata ushindi huku 
akiwataka kuzidisha umakini 
uwanjani.

 “Tumemaliza mazoezi salama 
wachezaji wangu wanaende-
lea vizuri, na kwa mujibu wa 
uongozi muda 
mfupi kuanzia 
sasa (jana saa 
nne) wachezaji 
watakwenda 
kambini kwa 
ajili ya kujian-
daa na safari 
kuelekea Mo-
rogoro lengo 
ni kurudi na 
pointi tatu.

Kwa upande wa Kocha Mkuu 
wa Mtibwa Sugar, Zuberi Katwi-
la (pichani), akizungumza na 
gazeti hili kwa simu kutoka mjini 
Morogoro, alisema mchezo huo 
unampasua kichwa kwa kuwa 
anaamini utakuwa na ushindani 
mkubwa huku wakihitaji kushin-
da kutokana na nafasi waliyopo 
kwa sasa.

Alisema msimu huu kwa 
upande wao umekuwa mgumu, 
kutokana na matokeo ambayo 
hayaridhishi kwenye michezo 
ambayo wamecheza.

Yanga 
hasira kwa 
Mtibwa

Mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi (kulia) akimiliki mpira katika mechi ya funga msimu wa LaLiga dhidi ya 
Deportivo Alaves alipoifungia mabao mawili wakati wakishinda 5-0 kwenye mechi iliyopigwa Uwanja wa Mendi-
zorroza juzi usiku. Mabao mengine yalifungwa na Ansu Fati, Luis Suarez na Nelson Semedo. PICHA: MTANDAO

FUNGA MSIMU...

Jumanne Julai 21, 2020
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