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Maswali magumu ya JPM mapato Uwanja wa Taifa

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli amehoji maswali
magumu kuhusu uhalisia wa ukusanyaji na
Dar es Salaam.

Vilevile, amehoji kuhusu ukarabati wa
uwanja huo, usalama wa mashabiki na mfu-
mo wa ukataji tiketi, akitolea mfano mechi ya
juzi ambayo Tanzania ilishinda 3-0 dhidi ya
Uganda, kukiwa na idadi kubwa ya mashabi-
ki nje ya uwanja huo wakiwa na tiketi, lakini
hawakuruhusiwa kuingia kutokana na uwan-
ja kufurika.
jana na wanamichezo walioipa sifa Tanza-
nia hivi karibuni, wakiwamo wachezaji wa
Taifa Stars na bondia Hassan Mwakinyo, Rais
Magufuli alisema kuna maswali magumu
ambayo Watanzania wanajiuliza kuhusu
mchezo wa mpira wa miguu na wangependa
kupata majibu.

“Nimeona (Leodgar) Tenga, Waziri (Har-
rison) Mwakyembe, Rais wa TFF wanani-

Vigogo watatu
CCM Dar kortini
kwa rushwa

Waandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru), imewafikisha
mahakamani viongozi watatu wa '
Chama Cha Mapinduzi (CCM), wanao-
tuhumiwa kujihusisha na vitendo vya
kuomba na kupokea rushwa.

Washtakiwa hao walifikishwa jana |
katika Mahakama ya Wilaya ya llala, !
wakishtakiwa kwa madai ya kuomba
na kupokea rushwa kwa ajili ya kutoa !
eneo la kupanga katika kiwanja kina-
chomilikiwa na CCM.

Washtakiwa hao walifikishwa ma- !
hakamani hapo na kusomewa mash-
taka yao mbele ya Hakimu Mfawidhi,
Martha Mpaze. E

Mwendesha Mashtaka wa Takukuru
llala, Veronica Chimwenda, akisaidiwa
na Sophia Gura, mbele ya Hakimu 5
Mpaze, aliwataja washtakiwa hao '
kuwa ni Jenifer Lemunge ambaye ni ;
Katibu wa CCM tawi la Amana, Katibu
Kata wa CCM llala, Devotha Bantulaki
na Frank Joseph, ambaye ni Katibu '
wa hamasa wa CCM Mkoa wa Dar es
Salaam. '

Akisoma hati ya mashtaka ya- ;
nayowakabili washtakiwa hao, '
Mwendesha Mashtaka Chimwenda
alidai kuwa viongozi hao kwa pamoja
katika maeneo tofauti ya Wilayaya .
llala waliomba rushwa ya Sh. milioni
tano na kupokea Sh. milioni tatu kwa
mmoja wa wafanyabiashara kwa ajili |
va kupanga katika moja ya kiwanja
cha CCM kata ya llala tawi la Amana.

Mwendesha Mashtaka huyo alidai
kuwa washtakiwa hao walikamatwa !
Machi 22, mwaka huu na kufunguliwa
mashtaka kwa makosa ya kuomba na !
kupokea rushwa maeneo va Klabu va
Wazee, Amana. H

Baada ya kusikiliza mashtaka ya 5
kesi hiyo, hakimu anayesikiliza kesi |
hiyo alisema dhamana kwa washtak-
iwa hao iko wazi na kila mmoja ana- |
paswa kuwa na bondi ya Sh. milioni
tano. :

Washtakiwa hao walikana mash-
taka hayo na wako nje kwa dhamana.

Imeandikwa na Romana Mallyana :
Mary Geofrey |

chomekea chomekea kuhusu mashindano
makubwa yanayotarajia kufanyika nchini,
na mimi naona mwelekeo wao ni uleule wa
kuomba omba pesa,” Rais Magufuli alisema
na kuongeza:

“Ingawa mimi sijauliza wala sikutaka ku-
uliza kwamba jana (juzi) mlikata tiketi ny-
ingi, na uwezo wa uwanja ni watu 63,000, na
zaidi ya nusu ya watu walikuwa nje, zimeku-
sanywa kiasi gani? Sijauliza na wala siulizi. Na
hizo zingine zimeenda kwenye akaunti gani?
Siulizi.”

Rais Magufuli alibainisha kuwa mambo
mengi hayako vizuri kwenye Uwanja wa
Taifa licha ya wizara kupewa mgao wa mapa-
to kwa kila mechi inayochezwa katika uwan-
ja huo kwa ajili ya ukarabati na usimamizi.

“Ukarabati hauko vizuri, asilimia zina-
zokatwa kwa ajili ya ukarabati wa uwanja
zinatumika kufanya nini? Je, wizara inafanya
nini? Je, viongozi wa wizara huwa hawaendi
uwanjani kuona? Kama uwezo wa uwanja ni
kuchukua watazamaji 63,000, na kama watu
wengi walikata tiketi, je, tiketi za Tanzania

hazina ‘limit’ (ukomo)?” Rais Magufuli alihoji.

“Je, suala la ulinzi limeangaliwaje na wiz-
ara? Je, kama watu 200,000 wangeingia nda-
ni? Je, kama wangedondoka, watu wangapi
wangefariki? Je, wizara, vyombo vya ulinzi
wanalionaje suala hili?

“Je, fedha tunazoanza kupokea kutoka
FIFA (Shirikisho la Soka la Kimataifa) zinatu-
mika vizuri? Makusanyo yetu tunayoyapata
tunawasaidiaje wachezaji? Wananufaikaje na
jasho lao?” Rais Magufuli alihoji zaidi.

Alisema hayo ni maswali muhimu am-
bayo serikali, wizara na taasisi mbalimbali
za michezo wanapaswa kuyatolea majibu,
akisisitiza kuwa kama tunahitaji kujenga
taifa lenye heshima, ni lazima maswali hayo
yapatiwe majibu.

Kabla ya kujengwa kwa Uwanja wa Soccer
City, Afrika Kusini mwaka 2010, Uwanja wa
Taifa ndiyo uliokuwa uwanja mkubwa zaidi
barani Afrika. Uwanja huo am-
bao ni miongoni mwa viwan-
ja vichache vya soka nchini

vinavyomilikiwa na serikali, -

Mchuuzi wa mifagio akisaka wateja katika eneo la Msasani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

ukiwa na uwezo wa kuketisha watazamaji
57,558.

Ushawishi wa marais wastaafu Benjemin
Mkapa na Dk. Jakaya Kikwete kwa mataifa ya
nje, ndiyo ulioifanya Serikali ya China ikubali
kushirikiana na Serikali ya Tanzania kujenga
Uwanja wa Taifa. Uwanja huo ulijengwa
2007 kwa gharama ya Sh. bilioni 56 (Serikali
ya Tanzania ilichangia Sh. bilioni 25).

Rais Magufuli alisema Watanzania wa-
napenda michezo na wanaumia pindi timu
yao inapofungwa, hivyo akaitaka Wizara ya
Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo ku-
hakikisha ushindi wa juzi unaendelezwa ka-
tika mechi zinazofuatwa.

“Kwanini kina (Peter) Tino na Tenga wali-
tuingiza kwenye mashindano haya (Fainali
za Mataifa ya Afrika - Afcon) mwaka 1980
na baada ya hapo hatujaingia tena? ‘Why’
(kwanini)?

“Kwanini tukienda kwenye mashindano
ya kukimbia hatuchukui nafasi na kufanya
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Mdhamini Lissu atamani kujitoa

MDHAMINI Robart Katunda wa Mbunge
wa Singida Mashariki kwa tiketi ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Tundu
Lissu, amedai mahakamani anatamani kujitoa
kwa sababu hana mawasiliano wala taarifa za
mbunge huyo.

Kadhalika amedai kwamba Lissu hana ush-
irikiano naye kama mdhamini wake katika kesi
ya uchochezi inayomkabili na wenzake watatu.

Madai hayo aliyatoa jana katika Mahakama
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Patrick
Mwita, alidai kuwa kesi hiyo imepangwa kwa
ajili ya kutajwa.

“Sina la kusema mshtakiwa hana ushirikiano,

hatuna taarifa zake kama wadhamini, ninget-
amani nijitoe udhamini dhidi ya Lissu,” alidai
mdhamini Katunda.

Hakimu alisema mdhamini hawezi kujitoa
wakati mshtakiwa hayupo mahakamani.

Mwita alidai kuwa maneno ya mdhamini
yana upa mashaka upande wa Jamhuri.

“Tunaomba atuletee mshtakiwa wetu kwan-
za ndipo atangaze kuijitoa,” alidai Mwita.

Mdhamini wa pili, Ibrahim Ahmed, alidai
kuwa hajafanikiwa kupata namba za simu
za Lissu anazotumia huko nchini Ubelgiji na
kwamba amekwenda kutoa taarifa na kuijuli-
sha mahakama anaendelea kufuatilia.

Hakimu Simba alisema amesikiliza hoja za
Jamhuri na zile za wadhamini, kumbukumbu
zamahakama yake zipo kimya na inataka kujua
taarifa za mshtakiwa huyo.

“Kesi imekwama, tunataka kuendelea kupata

taarifa za mshtakiwa huyo, mdhamini huwezi
kujitoa mpaka umlete mshtakiwa mahakama-
ni,” alisema Hakimu Simba.

Alisema dhamana ya washtakiwa wengine
inaendelea na kesi itatajwa Aprili 25, mwaka
huu

Mbali na Lissu washtakiwa wengine ni, Wa-
hariri Simon Mkina, Jabir Idrisa na Mchapishaji
wa Kampuni ya Jamana, Ismail Mehbooh.

Kwa pamoja washtakiwa hao, wanakabiliwa
namashtakamatanoikiwamo kuandika habari
zauchochezi kinyume na Sheria ya Magazeti ya
mwaka 2002.

Tlidaiwa kuwa katiya Januari 12 hadi 14, 2016,
na Lissu, waliandika na kuchapisha taarifa za
uchochezi zenye kichwa cha habari kisemacho,
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Meya wa Manispaa ya Ubungo, Boniface Jacob (kushoto), akimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji
wa Speshoz Tanzania, Jeffrey Jessey wakati wakikagua moja ya cherehani kumi zilizotolewa

es Salaam jana. Kulia ni Mkurugenzi, Cecilia Martin. PICHA: HALIMA KAMBI

Serikali
yashtukia
ajira wageni
hoteli za kitalii

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema kuna haja ya
kufanya tathmini ya mfumo wa elimu
unaotumika nchini, kufuatia nafasi za
juu katika hoteli nyingi za kitalii nchini
kushikwa na raia wa kigeni na wazawa
wakibaki kushika nafasi za chini.

Uamuzi huo unakuja baada ya ukagu-
zi wa hoteli hizo ilizozibinafsisha kwa
wawekezaji kufanyika na kubainika
kuwa nafasi zote za maamuzi zinaon-
gozwa na wafanyakazi wa kigeni husu-
san za nafasi za umeneja.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii,
Constantine Kanyasu, alisema hayo
baada ya kufanya ukaguzi katika hoteli
tano za kitalii na mbili kati ya hizo zi-
lizopo ndani ya hifadhi nchini.

Katika hoteli hizo imebainika
kuwa zote zinaongozwa na mame-
neja wa kigeni ambao hawawezi kuzun-
gumza lugha ya Kiswabhili.

Kanyasu alisema kama taifa kuna
haja ya kujiuliza kuwa hatuna wataal-
amu wa kushika nafasi hizo au mfumo
wa elimu ni mbovu.

Hata hivyo, Kanyasu alisema mfumo
wetu wa elimu sio mbovu kiasi hicho
kushindwa kuandaa mameneja katika
hoteli hizo.

Alisema kwa sasa kuna wasomi
wengi wa masomo hayo, lakini wapo
mtaani wakiwa hawana kazi.

“Tatizo langu si kwa sababu nafasi
hizo zimeshikwa na wageni ila, je, kwa
nini kila hoteli meneja wake ni wa ki-
geni?” Alihoji Kanyasu.

Alisema mtindo wa hizo hoteli wa ku-
tumia mameneja wa kigeni ni mkakati
maalum ulioratibiwa wa kuficha taarifa
muhimu hususan taarifa za kodi.

Alieleza kuwa utaratibu huo unawa-
dumaza wazawa na kujikuta hawajui
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Mimba, utoro
vyakatisha ndoto
wasichana 4,090

Na Rose Jacob, MWANZA

ZAIDI ya wanafunzi wa kike 4,000
wameshindwa kumaliza elimu ya msingi na
sekondari kutokana na vifo, utoro, ujauzito na
magonjwa ya kudumu kwa kipindi cha miaka
minne iliyopita mkoani Mwanza.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
kwenye kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa
(RCC) Mwanza, halmashauri za Buchosa
wilayani Sengerema na Misungwi zinaongoza
kwa kuwa vinara kwa tatizo hilo katika kipindi
cha mwaka 2015 hadi 2018.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mwanza, Michael
Rigola, katika taarifa yake kwenye kikao hi-
cho, alisema mbali na vifo vya wanafunzi 99
vilivyotokea kwa kipindi hicho, magonjwa ya
kudumu, utoro na mimba kwa wasichana wa
shule za msingi na sekondari ni sababu kubwa
zilizofanya kuwapo kwa idadi hiyo kubwa.

Alisema wasichana 2,646 wameshindwa
kumaliza shule za msingi katika Halmashauri
za Buchosa iliyoko wilayani Sengerema inay-
oongoza kwa wasichana wengi kutomaliza
shule, ikifuatiwa na Ilemela, Kwimba, Magu,
Misungwi, Mwanza Jiji, Sengerema na Uke-
rewe. Ligora alisema kwa shule za msingi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Misungwi inaongoza
kwa kuwa na wasichana 586 ambao kati yao
watoro 517, waliopata ujauzito 15, magonjwa
ya kudumu 28 na vifo 26 sawa na Buchosa
yenye watoro 513, ujauzito 12, magonjwa ya
kudumu 42 na vifo 19.

Alisema Magu ina wanafunzi 440 watoro
wakiwa 400, waliopata ujauzito 19, magonjwa
ya kudumu 19 na vifo sita, huku Jiji la Mwanza
ikiwa na wasichana 425, kati yao watoro waki-
wa 421, mimba tatu na kifo kimoja.

Halmashauri ya Ilemela, kwa mujibu wa
Ligora, ilikuwa na wasichana 325, watoro
wakiwa 305, mimba saba, vifo 12, huku mmoja
akishindwa kumaliza kutokana na ugonjwa
wa kudumu. Sengerema inafuatia kwa kuwa
wasichana 250 wakiwamo watoro 181, mimba
31, magonjwa ya kudumu 21 na vifo 17.

Ukerewe inashika namba ya saba kwa kuwa
na wasichana 19 walioacha shule ambao kati
yao 14 hawakumaliza kutokana na vifo na
mimba za utotoni tano ikifuatiwa na Kwimba
yenye wasichana 15 na vifo vinne.

Madalali wayanawa

mahekalu ya Lugumi

Na Romana Mallya

MCHAKATO wa kuuza mahekalu ya mfan-
yabiashara maarufu nchini, Said Lugumi,
warejeshwa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) baada ya kampuni ya udalali ya Yono
iliyopewa zabuni hiyo kushindwa kuziuza.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Yono, Scho-
lastica Kevela, akizungumza na Nipashe
jana, alisema kuwa suala hilo wamelireje-
sha TRA ili wafanye mchakato wa kutafuta
zabuni.

“Suala la uuzaji wa nyumba za Lugumi
tumelirejesha TRA ambao wanafanya
mchakato wa kutafuta zabuni, ni vizuri
ukawauliza wao ili kujua nini kinaendelea,”
Kevela alisema.

Gazeti hili lilipomtafuta Mkurugenzi
wa Idara ya Huduma na Elimu kwa Mlipa-
kodi TRA, Richard Kayombo, alikiri kuwa
mchakato huo umerudi kwao.

“Ni kweli mchakato wa uuzaji wa nyumba
za Lugumi umerudi kwetu kuhusu nini ki-
naendelea, kwa sababu nyumba zipo serika-
lini yaani zipo mikononi mwetu tutaamua
tutakapokuwa tayari lini ziuzwe,” alisema.

Kayombo alisema wanaweza kuamua ku-
ziuza kidogo kidogo ama zote kwa pamoja.

“Siyo lazima tuziuze zote kwa wakati
mmoja, tunaweza kuziuza kidogo kidogo,
ila lini tutafanya hivyo..tutakapokuwa
tayari,” Kayombo alisema.

Nyumba hizo zilianza kunadiwa Septem-

ba 9, mwaka juzi ambapo kampuni ya Yono
ilifanikiwa kuuza nyumba moja ya Upanga
kwa Sh. milioni 700 ambayo hata hivyo,
Serikali haikuridhika na bei hiyo na kuamua
kufanya tathmini upya ili iuzwe tena.

Novemba 9, mnada mwingine ulifanyika
ndipo Dk. Louis Shika maarufu ‘900 itapen-
deza’, alijipatia umaarufu baada ya kushin-
da zabuni ya kununua nyumba hizo kwa
Sh. bilioni 3.3 na kushindwa kuzilipia kama
masharti ya mnada yalivyotaka.

Nyumba zinazopigwa mnada ni tatu am-
bazo kati ya hizo, moja ni hiyo ya Upanga na
mbili zilizopo Mbweni jijini Dar es Salaam.

Siku ya kwanza ya mnada huo uliofanyia
Novemba 9, Mkurugenzi wa Kampuni ya
Yono, Kevela, alianza kunadi nyumba hizo
kama ilivyo kawaida ya mnada na Dk. Shika
akiwa miongoni mwa wateja wanaowania
kuzinunua.

Wakati wateja wengine wakipanda bei ya
kununua nyumba hizo, Dk. Shika naye ali-
kuwa akipanda bei na kuwaacha wanunuzi
wenzake kwa mbali, hali iliyowafanya wa-
fanyakazi wa Yono kumpepea na kumshan-
gilia.

Mnada ulipokuwa ukiendelea, mnunuzi
mmoja alitaja Sh. milioni 700 na kupanda
hadi milioni 750, Dk. Shika alitaja (800),
mwingine alipotaja milioni 810, Dk. Shika
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MAHOJIANO MAALUM

FATMA KARUME:

Nilikwazika kutopewa
nafasi Siku ya Sheria (2)

Na Enock Charles

KATIKA sehemu ya kwanza ya ma-
hojiano haya jana, Rais wa Chama cha
Wanasheria Tanganyika (TLS), Fatma
Karume, alieleza alivyokwazika kutokana
na kutopewa nafasi ya kuzungumza katika
maadhimisho ya Siku ya Sheria mwaka
huu.

Fatma pia alizungumzia tukio la kush-
ambuliwa kwa rais wa zamani wa TLS na
Mwanasheria Mkuu wa Chadema, Tundu
Lissu.

Katika sehemu ya pili, mtaalamu huyo
wa sheria anazungumzia mustakabali wa
sheria nchini na picha ya maisha yake. En-
delea...

SWALI: Agizo la Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi la wanasiasa wanaoende-
lea kufanya vikao vya ndani kuchungu-
zwa ili kuwabaini wanaotukana lime-
onekana kuibua hisia tofauti. Agizo hilo
kisheria TLS mnalitazamaje?

FATMA: Kuna kitu kwenye Katiba kinait-
wa uhuru wa kujumuika. Pia kuna uhuru

el
CAPITA

RADIO

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

wa mawazo, kuna haki ya faragha na kush-
irikiana.

Sasa, Kangi Lugola (Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi) anataka mpaka kwenye
kushirikiana apeleke polisi, siasa ni ush-
irika, sasa yeye uhuru wote huo tuliokuwa
nao anataka aukandamize kwa kupeleka
polisi.

Utafikiri vyama vya siasa vikikutana,
vinataka kumzungumza na Rais tu. Kwa
hiyo, haki yao ya kuwa na faragha, ya uhu-
ru wa kujumuika inachukuliwa wanatafuta
sababu ya ‘ku-spy on this people’ (kupele-
leza watu).

SWALI: Kwa wasiomfahamu Fatma
Karume, ni mtu wa aina gani hasa?

FATMA: ‘I am still finding myself, Ha ha
haah! Every day I am still finding myself’
(bado najitafakari nilikosimamia). Unajua
hayo yote kuitwa mwanaharakati au mpi-
gania haki za binadamu, yanakuja ukiwa
na upendo, compassionate (rehema au hu-
ruma), una shukrani.

Unashukuru kile unachojaaliwa na upo
tayari kujitolea na una ‘spirit’ (ari) ya ku-

f;““;”rflﬂ \ 16:4.0 Mha
HWANZA ARUSHA -
101 Ve 1021Mhz’ " wosi
|n::i.'§ Hhz
473 Mhz ‘DAR ES SALAAM
HOROGORD L1 Mz
IRINGA 809 Mha -
100.0 Mhz

MBEYA
96.4 Mhz

www_capitalradioco_tz @capitalradiotanzania ﬂ@CapitalRadiotz @capitalradiotz

\ MT.w.I.H:A :

105.7 Mha

jitolea kusaidia wenzako, ‘so’ (kwa hiyo),
ukiwa na vyote hivyo, huna budi, utaku-
wa mwanaharakati. Utapambania haki
za wenzako, lakini muhimu ukiniuliza
kwamba mimi nataka niwe mtu wa aina
gani, ‘my aim is for peace’.

‘Peace in my heart and I know this
peace I have to help people to be com-
passionate, without that, huwezi kuwa na
peaceful heart. Kwa hiyo, bado najaribu
kuwa hivyo.

SWALI: Bibi yako aliitwa Fatma
Karume. Je, hii ndiyo siri ya wewe kuitwa
Fatma Karume?

FATMA” Mimi nilikuwa mtoto wa kwan-
za, tena mtoto wa kwanza wa kike na pia
bibi yangu mzaa mama anaitwa Fatma na
bibi yangu mzaa baba anaitwa Fatma. Kwa
hiyo, ‘in English I got a lot about this’ kwa
sababu huwezi kuwa mtoto wa kwanza wa
kike halafu pande zote mbili bibi anaitwa
Fatma.

Mimi ilikuwa lazima niitwe Fatma tu
kwa pande zote. Nilikuwa mtoto wa kwan-
za na bibi zangu hao kina Fatma.

SWALI Wewe ni Rais wa TLS, kiongozi
wa IMMMA Advocate na pia mama wa
Sfamilia, unaugawaje muda wako kuzitu-
mikia pande zote hizo?

FATMA: ‘1 could manage’ kuna muda
nakuwa na familia natengeneza vikapu,
ha ha ha! Natengeneza blankets si vya
kuuza lakini, ha ha ha!

Unajua nilianza kutengeneza vikapu
vya nyumbani kwangu mwenyewe ‘and
then’ nikawaita watoto wa kike wawili
nikawafundisha kutengeneza, nikawalipa
halafu nikaanza pia kutengeneza blankets.

‘I am always looking for anything to do’
(mara zote natafuta cha kufanya) na huwa
na ‘na-enjoy’ (nafurahia) kufanya hivyo na
sipendi kukaa bila ya kufanya kitu, siwezi
nikae nikatazama TV tu.

SWALI: Umekuwa wakili kwa muda
mrefu na sasa kiongozi wa juu wa TLS.
Bila shaka umepata uzoefu mkubwa ka-
tika uongozi. Je, una mpango wa kugom-
bea Urais wa Tanzania au Zanzibar?

FATMA: ‘There is a price to pay’ (kuna
gharama za kulipa) kwa mtu kuwa maaru-
fu, watu wanapenda umaarufu, lakini ha-
wajui ‘costs’ (gharama) zake.

Siamini kwamba unaweza kuwa kiongo-
zi kwa sababu kwamba baba yako alikuwa
kiongozi. Urais ni kitu lazima ‘uwa-con-
vince’ (uwashawishi) watu na umaarufu
wa baba yako haufai kitu.

‘So I don’t think (kwa hiyo sifikiri) pia
kuwa umaarufu peke yake unatosha kum-
fanya mtu kuwa rais. Uongozi ni kitu ‘very
complicated’ (kigumu sana), umaarufu
hautoshi. Sina mpango wa kugombea
urais na mimi si mwanachama wa chama
chochote cha siasa.

SWALI: Gharama zipi unaingia kwa
kuwa maarufu?

FATMA: ‘Lack of privace’ (kupungua
kwa ufaragha), ‘imagine’ (fikiria) unak-
wenda mahali kila mtu anakujua, watu hu-
wajui, lakini wao wanakujua. ‘Sometimes’
(wakati mwingine) unataka kwenda ma-

hali ‘just to do your business, it’s a burden’
(kwa shughuli zako, inakuwa mzigo).

SWALI: Huoni kwamba umaarufu
unakusaidia kuwakilisha hisia za watu
mbalimbali?

FATMA: ‘I am an opinion leader not be-
cause of famous but because what I think
also most of the Tanzanian think. I am
reflecting others and I am not different
from other Tanzanians. (Ninaongoza mi-
tazamo si kwa sababu ya umaarufu, lakini
kwa sababu ninachokiwaza ndicho Wa-
tanzania wengi mawazo yao yako hapo.
Ninawaakisi wengine na siko tofauti na
Watanzania).

There are people looking at me and say
‘ha mtoto wa Karume’ but she is thinking
in the way we are also thinking and I think
it’s because people know that I am not
CCM, not Chadema, not ACT Wazalendo
or any other political party. (Kuna watu
wananitazama na kunikebehi ‘ha mtoto
wa Karume’ lakini anafikiri katika namna
ambayo nasi tunafikiri. Na ninadhani,
ni kwa sababu tu mimi si mwanaCCM,
Chadema, ACT Wazalendo au chama king-
ine chochote cha kisiasa).

Ukiwa huru, unakuwa ‘confident’ (un-
ajiamini) kwa kuwa huna ‘political affili-
ation’ (hujajiegemeza kokote kisiasa). ‘So
I have no political ambitions’ (sina utashi
wa kisiasa), sitaki ubunge, sitaki uwaziri,
sitaki cheo chochote cha kisiasa ‘but I will
say what I think is right’ (lakini nitasema
kile ambacho naona ni sahihi) na hiyo
‘ina-create trust’ (inajenga uaminifu) kwa
wananchi.
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Harufu ya ufisadi yashtua wabunge

Restuta Damian, BUKOBA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za
Serikali za Mitaa (LAAC) imebaini
ubadhirifu wa zaidi ya shilingi
bilioni 1.4 kutokana na kutumika
kinyume cha taratibunasheria ya
fedha katika Halmashauri ya Man-
ispaa ya Bukoba mkoani Kagera,
hivyo kutoa maagizo matano.

Kamati hiyo ilitoa maagizo hayo
baada ya kutembelea na kukagua
miradi mitatu ambayo wajumbe
waliitilia shaka utekelezaji wake.
Aidha, Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
ilikuwa imeitilia shaka na kubaini-
sha upungufu mkubwa Kkatika
taarifa yake.

Kamati iligundua kuwa asil-
imia 90 ya miradi iliyotekelezwa
mwaka wa fedha 2015/16, 2016/17
na 2017/18, ilitekelezwa chini ya ki-
wango ukiwamo udhaifu mkubwa
wa kamati ya fedha ya halmashauri
hiyo. Wajumbe pia walibaini ud-
haifu katika usimamizi wa miradi
ya maendeleo na kutokana na
sababu hizo mbili, kamati hiyo
chini ya mwenyekiti wake, Vedasto
Ngombale Mwilu, iliagiza mambo
kadhaa.

Tliagiza kufuatiliwa kwa mradi
wa ujenzi wa madarasa na ukara-
bati wa miundombinu ya Shule
ya Sekondari Rwazi, huku jukumu
hilo likielekezwa kwa Ofisi ya

Mkuu wa Mkoa wa Kagera.

Kadhalika ofisi hiyo iliagizwa
kuhakikisha ujenzi na ukarabati
unakamilika kabla ya Mei 30, 2019
na taarifa ya utekelezaji wa mradi
huo ifike ofisi ya CAG na LAAC Juni
Mosi, mwaka huu.

Katika agizo lake la pili LAAC
iliielekeza Ofisi ya CAG kufanya
ukaguzi maalum kwenye  hal-
mashauri  hiyo. Ukaguzi huo
pia utahusisha mwaka wa fedha
2015/16, 2016/17 na 2017/18 na
taarifa hiyo ikikamilika iwasilishwe
mapema iwezekanavyo kwa mwe-
nyekiti wa kamati hiyo.

Wakati CAG akiendelea na
ukaguzi Ofisa Masuhuli na Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Bukoba wa-
natakiwa kuchukua hatua za kishe-
ria na kinidhamu kwa watendaji
wote waliohusika na ubadhirifu wa
fedha za serikali katika miradi hiyo,
likiwa ni agizo la tatu.

Agizo lanne, Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa ikishirikiana na Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Manispaa ya Bukoba,
Limbe Moris, washirikiane kubaini
mkandarasi aliyepewa zabuni ya
kutekeleza miradi minne, ambaye
hajulikani na hajitokezi kudai ma-
dai ya fedha zake za utekelezaji
wa miradi hiyo. Vilevile, ofisi hizo
mbili  zimeelekezwa  zimpate
mkandarasi huyo kupitia vyombo
kadhaa kama Brela au vyombo vya
ulinzi na usalama.

Agizo lingine ni kuhusu nafasi
za wakuu wa idara wanaokaimu,
ambapo Ofisi ya Mkuu wa Mkoa,
Ofisi ya Rais (Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa-(TAMISEMI) na
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utum-
ishi wa Umma wahakikishe nafasi
zote zinazokaimiwa, wanaokaimu
wawe na sifa na kama hawana sifa,
wapelekwe wakuu wa idara katika
nafasi hizo.

Kamati pia ilitembelea mradi
wa barabara ya kilometa tano
za lami ngumu uliofadhiliwa na
Benki ya Dunia wenye thamani ya
shilingi bilioni 7. Zabuni ya mradi
huo alipewa mkandarasi NCL wa
kuanza Juni 19, 2018 na kukamilika
Aprili 18, 2019. Hata hivyo, baada ya
mkandarasi kuanza kazi aliutele-
keza kabla haujakamilika na Hal-
mashauri ya Manispaa hiyo ili-
kuwa imemlipa shilingi bilioni 14,
hivyo magari yake kumakatwa.

Miradi mingine miwili iliyotem-
belewa na kamati ni wa ujenzi na
ukarabati wa Shule ya Sekondari
Rwazi na barabara ya lami nyepesi
ya Kashai aliyopewa mkandarasi
hivyo, miradi hiyo haikukamilika
na imebainika kuwa na upungufu
mwingi, huku wataalamu wa Hal-
mashauri ya Manispaa wakisema
mkandarasi huyo ameshindwa
kupatikana.

Vituo vya ufugaji mbioni

Na Idda Mushi, MPWAPWA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi kupi-
tia Wakala wake wa Vyuo vya Mifugo
nchini (LITA), kwa mara ya kwanza
wanatarajia kuanzisha vituo atamizi
kwa ajili ya ufugaji katika kampasi
zake nane nchini, ili kuwawezesha
wanaosoma katika vyuo hivyo kuji-
funza kivitendo kufuga kisasa, kibi-
ashara na kwa faida na kujiandaa ku-
jiajiri baada ya kuhitimu.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa LITA, Dk.
Kejeri Gillah, alisema hayo wakati aki-
zungumza na wakuu wa vyuo hivyo
na watendaji mbalimbali wa wakala
huo waliokutana katika kampasi ya
Mpwapwa mkoani Dodoma kwenye
mkutano wa Baraza Kuu la Wafan-
yakazi.

Dk. Gillah alisema tayari Sh. mil-
ioni 150, zimetengwa kwa ajili ya
kuanzia uanzishwaji wa vituo hivyo
na wadau mbalimbali wa maendeleo
wameonyesha nia kusaidia mpango
huo unaokusudia kuleta tija kuwa ya
utoaji wa mafunzo katika vyuo hivyo
na kuwawezesha vijana kujiajiri.

Aidha, alisema wakala huo unaku-
sudia kutumia Sh. bilioni 4.5 kwa ajili
ya kuboresha huduma mbalimbali
wanazotoa katika mwaka wa fedha
wa 2019/2020 ikiwamo kuboresha
mafunzo wanayotoa, shughuli za
uzalishaji mali pamoja na mafunzo na
utafiti.

Aidha, alisema wakala huo kwa
mara ya kwanza unakusudia kuanza

kutoa gawio la asilimia 15 ya mapato
yake ghafi kwa serikali kwa awamu,
sawa na zaidi ya Sh. milioni 344 kama
alivyoagiza Rais Dk. John Magufuli aki-
taka wakala na taasisi za serikali kutoa
gawio la mapato yake ili kutekeleza
matakwa ya serikali.

Alihimiza wafanyakazi wa wakala
huo kufanya kazi kwa bidii, maarifa,
uadilifu na uaminifu ili kufanikisha
malengo mbalimbali waliyojiwekea
ya kuboresha utoaji wa huduma.

Akizungumzia matarajio ya uan-
zishwaji wa vituo atamizi, Mkuu wa
Kampasi ya LITA ya chuo cha Mifugo
Mpwapwa, Moses Mlahagwa, alisema
wazo la uanzishwaji huo lilianzia nga-
zi za chini baada ya kuona mabhitaji,
na kushukuru menejimenti ya LITA
kufanyia kazi mawazo hayo na rais ku-
ridhia utekelezaji wake.

Akimwakilisha Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof.
Elisante Ole Gabriel, Mkurugenzi wa
Utawala na Rasilimali Watu katika wiz-
ara hiyo, Zakariyya Kyera, alipongeza
hatua ya wakala huo kwa mara ya
kwanza kukusudia kutenga asilimia 15
ya mapato yake ghafi ili kutoa gawio
kwa serikali.

“Lengo la serikali kuanzisha wakala
huu ni kupunguza utegemezi seri-
kalini, thaminini na kuheshimu kazi
zenu na muwe wabunifu kufikia ma-
fanikio, muundo wa LITA umekami-
lika, tunaendelea na jitihada za kujaza
nafasi zilizo wazi ili kukidhi mahitaji
ya serikali,” alisisitiza.

1. Area Sales Supervisor

Qualification:

@ BONITE BOTTLERS LIMITED @

Advertisements of Employment

Call for Proposals from Consultants

Transforming Tanzania’s
Charcoal Sector Project

+Applicant should be a holder of Bachelor of Commerce in Marketing / Business Administration or any
other related field from recognized Institution.

Key Skills & Abilities:
+ Ability to manage and monitor staff performance to ensure the preset targets are met
+ Ability to actively pursue opportunities to improve Route to Market and leveraging best practices.
+ Ability to drive horizontal expansion through outlet creation incentive programs
+ Ability to identify Commercial and Market development improvement initiatives to drive incremental
volume, and profit share.
+ Ability to track performance against objectives regularly and initiate corrective measures.
+ Able to work independently with minimum supervision
+ Self motivated, flexible person and a good team player

1 Experience :
1 Location

Any experience in related field will be added advantage.
Arusha & Kilimanjaro

2. Salesman

Qualification:
+ Applicant should be a holder of form IV/VI with Diploma in Sales and Marketing / Business
Administration or any related field from recognized Institution.

Key skills & Abilities:
+ Skills and knowledge of customer care and customer services.
+ Ability to forecast sales/load to be taken for each day to the location assigned.
+ Able to work independently with minimum supervision.
+ Self motivated, flexible person and a good team player.
+ Ability to seek out and develop new business and maximize all possible opportunities to increase
Sales

1 Experience :
1 Location

Any experience in the same field will be added advantage
Arusha & Kilimanjaro

Mode of Application:
All applications accompanied with cover letter, photocopies of certificates and CVs to be sent to
undersigned address, reach him not later than 28/03/2019.

The Managing Director,
Bonite Bottlers Ltd,

P. 0. Box 1352,
MOSHI.
E- mail hr@bbl.co.tz

215135602

With Financial Support from the Swiss Agency for Development and Cooperation, the Tanzania
Forest Conservation Group in partnership with the Tanzanian Community Forest Conservation
Network (MJUMITA), and the Tanzania Traditional Energy and Development Organisation
(TaTEDO) are implementing the project ‘Transforming Tanzania’s Charcoal Sector’.The project
goal is a pro-poor and climate resilient transformation of the economics and governance of
charcoal and other forest product value chains. TFCG is seeking consultants for the following
three assignments:

1. Development of a sustainability plan and gender strategy for the Transforming
Tanzania’s Charcoal Sector project.

The objectives of the consultancy are: to develop a project sustainability plan, including a clear
exit strategy for the project; and to conduct a gender analysis of the sustainable charcoal and
timber production models.

2. Communicating the impact of the TTCS project through case studies and
photographs.

The objectives of the consultancy are: to communicate the impact of the TTCS project on
people’s lives in the project villages through a series of compelling accounts of individuals’
engagement with the project’s interventions; and to provide a portfolio of high-quality photo-
graphs of project-related activities and landscapes.

3. Agricultural component evaluation and partnership development.

The objectives of the consultancy are: to evaluate the impact of the TTCS training programme
for farmers on climate-smart, small-scale agriculture, agroforestry and value addition; and to
facilitate the development of a strategic, formalised partnership between TFCG and an NGO
whose core business is capacity building for small-scale farmers.

Details on how to apply and the terms of reference for each
consultancy are available at:_http://lwww.tfcg.org/tenders.html

215137002
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MWANGA WA JAMII

Mamlaka udhibiti wa
vyakula zikaze kamba

TAARIFA za kukamatwa kwa nyama mbovu ambayo haifai
kwa matumizi ya binadamu ni tishio kwa usalama wa wananchi.

Aidha, taarifa hizo zinaibua shaka kuhusiana na suala zima la
usalama wa vyakula pamoja na vitoweo kwa afya za wananchi.

Tunayazungumzia haya kutokana na kuripotiwa habari
kwamba serikali imeteketeza shehena ya nyama mbovu za
ngombe na nguruwe zenye viambata vya sumu zisizofaa kwa
matumizi ya binadamu na zilizokwisha muda wa matumizi tani
nane zilizoingizwa nchini kwa njia za panya na kuhatarisha afya
za wananchi.

Pia nyama hizo zimekamatwa zikiuzwa katika maduka
makubwa (Supermarkets) mbalimbali, licha ya kutofaa kwa
matumizi ya binadamu pia zimeingia nchini bila vibali, kulip-
iwa ushuru wa serikali na wala kuhakikiwa ubora wake, huku
nyingine zikiwa hazina nembo wala taarifa yoyote katika vifun-
gashio.

Akizungumza wakati akishuhudia uteketezaji wa nyama
hizo Njiro jijini Arusha, mwishoni mwa wiki, Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Luhaga Mpina, alisema kukamatwa kwa bidhaa hizo
ni sehemu ya matokeo ya operesheni Nzagamba iliyowezesha
kukamatwa na kuteketezwa kilo 26,295 za nyama mbovu na
maziwa zilizokuwa zimeingia nchini kinyume cha sheria.

Msisitizo wetu kuhusiana na shaka ya usalama wa vyakula
vinavyoliwa na watu wengi nchini unatokana na tabia ya wafan-
yabiashara ya vyakula kupenda kupata faida kuliko kujali afya za
watu. Tamaa yao inawafanya watangulize faida kutokana na ku-
fahamu kuwa vyakula ni bidhaa muhimu ambayo hakuna mtu
anayeweza kuepuka kuinunua, vinginevyo hawezi kuishi.

Umuhimu wa chakula ndiyo sababu ambayo inapaswa kuzi-
fanya mamlaka zetu za udhibiti wa vyakula kuwa makini katika
kusimamia biashara ya vyakula kuanzia ununuzi, usafirishaji
wake, upishi na matumizi.

Kwa upande wa vyama ambayo mara kadhaa imekuwa iki-
gundulika kutokuwa salama, tunaona kwamba kuna haja ya
mamlaka hizo zikiwamo TFDA, TBS pamoja na maofisa wa afya
na mifugo kukaza kamba wakati wote wa utekelezaji wa maju-
kumu yao, vinginevyo wakifanya kinyume chake, afya za wa-
nanchi wengi zitaathirika.

Mwanya ambao wafanyabiashara ya nyama wamekuwa wak-
iutumia kuuza bidhaa hizo mbovu ni walaji wengi kupenda ki-
toweo cha gharama ndogo, ambayo ni rahisi kuimudu.

Kuna hatua kadhaa ambazo zinaweza kuchukuliwa kukabili-
ana na hali hiyo, lakini hatua muhimu na ya msingi ni udhibiti
mkali ambao hautaonea haya wala huruma yeyote ambaye
ataenda kinyume cha sheria na taratibu za uuzaji wa nyama.

Ni jukumu la kila mwananchi kuzingatia kanuni za afya amba-
70 zinaeleza na kusisitiza ulaji wa vyakula ambavyo vinethibit-
ishwa ubora wake na mamlaka za serikali, hivyo kama ni nyama
lazima iwe imefanyiwa ukaguzi na kuidhinishwa na wataalamu
wa afya. Bila hivyo, kuna athari nyingi, yakiwamo magonjwa
sugu ambayo pia yanaweza kusababisha vifo.

Pamoja na kuongeza udhibiti, ipo pia haja ya kuangaliwa
kwa sheria zetu ili kuzipa makali zaidi kwa ajili ya kuwabana
na kuwashughulikia watu wote wanaouza nyama isiyofaa kwa
matumizi ya binadamu.

Chini ya sheria mpya adhabu ya faini kubwa inaweza kutu-
mika pamoja na kifungo ili liwe fundisho kwa wote ambao wa-
nachezea maisha ya binadamu kwa kuuza nyama zisizofaa.

Tunaamini serikali itasimamia kauli yake kupitia Mpina kwa
wafanyabiashara kutambua kuwa iko macho wakati wote na im-
ejipanga kudhibiti uhalifu huo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

TUPONGEZE PANAPO PONGEZEKA
KUMPONGEZA MTU NI KUMPA SIFA KWA KAZI NJEMA ALIYOIFANYA. KIMSINGI MTU HAPONGEZ-
WI KWA KUTENDA MABAYA BALI HULAANIWA. HATA HIVYO TUSIWE WACHOYO WA KUPONGEZA
PALE PANAPOSTAHILI KUPONGEZA. KUPONGEZA NI KUTOA MOTISHA NA MWELEKEO WA DIRA
NJEMA. NA BALOZI CHRISTOPHER LIUNDI

Mwarobaini wa ajali

KAMALI

barabarani huu hapa

TANGU pikipiki ~maarufu
kama bodaboda kuanza kutu-
mika kama vyombo vya usafiri
mwaka 2008, kumekuwapo ajali
nyingi zinazopoteza maisha, pia
kusababisha ulemavu wa kudu-
mu kwa baadhi ya Watanzania.

Zipo sababu zinazotajwa kuwa
chanzo cha ajali hizo, ikiwamo
kukosa umakini barabarani,
kutozingatiwa kwa misingi ya
usalama barabarani kutokana
na baadhi ya madereva kukosa
mafunzo ya msingi ya uendeshaji
vyombo vya moto.

Sababu nyingine ninayoiona,
ni dharau waliyo nayo baadhi ya
waendesha ‘bodaboda’, ambayo
inawezekana ndio inayosaba-
bisha wasitii sheria za usalama
barabarani na kuendesha wana-
vyotaka.

Mfano mdogo ni kwamba, ha-
watakiwi kupakia abiria zaidi ya
mmoja, pia wanaelekezwa kuvaa
kofia ngumu (helmet). Lakini,
baadhi yao hawazingatii hilo na
wanaendelea kubeba abiria hadi
watatu kwa mkupuo.

Mtindo wa ubebaji huo ume-
pewa jina la mishikaki, lakini
wamekuwa wakisema kwamba
unasaidia kuwafanya wapate
pesa nyingi, kuliko kupakia abiria
mmoja.

Nawashauri ndugu zangu, jam-
bo la msingi wanalopaswa kuli-
fanya, ni kutii sheria bila shuruti,
kwani zimewekwa kwa usalama
wao na abiria.

Pia, wasilazimishe kwenda
kinyume. Kila dereva ana wajibu
wa kuheshimu matumizi sahihi
ya barabara.

Novemba mwaka jana, Naibu
Waziri wa Mambo ya Ndani,
Mhandisi Hamad Yussuf Masau-
ni, alipokuwa bungeni, alisema
tangu usafiri wa bodaboda na

bajaj kuanza kutumika kama vy-
ombo vya usafiri mwaka 2008,
hadi kufikia Septemba 2018 vili-
sababisha jumla ya ajali 38,237

Mhandisi Masauni anasema
katika ajali hizo jumla ya watu
8,237 walipoteza maisha kuto-
kana na ajali za bodaboda, huku
wengine 37,52lwakiwa wame-
poteza viungo vyao hali inayowa-
pa ulemavu wa kudumu.

Serikali imekuwa ikijitahidi
kuhakikisha madereva wanazin-
gatia sheria za usalama baraba-
rani, ikiwa ni pamoja na kuwapa
semina na kuwahimiza kwenda
vyuoni kusomea kazi hiyo, ili
waifanye kwa weledi.

Mamlakla hiyo ya dola, ime-
kuwa pia ikibuni mbinu za kuka-
biliana na vyanzo mbalimbali vya
ajali hizo, ikiwamo kupiga maru-
fuku ufungaji pombe kali katika
viroba na kuuzwa bei nafuu, kwa
vile vinachangia kuwapo kwa
ajili za ‘bodaboda’.

Ingawa serikali imepiga maru-
fuku, wauzaji na wanywaji waki-
wamo madereva wa ‘bodaboda’,
wamebuni mbinu nyingine ya
kuwafanya waendelee kupata
pombe hiyo kwa bei nafuu.

Mbinu hiyo ni kuuza pombe
hiyo kali katika vipimo vidogo vi-
navyouzwa kuanzia Sh.300, hali
inayoweza kukwamisha juhudi
zinazofanywa na serikali za ku-
punguza ajali zinazotokana na
ulevi.

Dereva anapokuwa anaende-
sha chombo cha moto akiwa
amelewa, ni wazi kwamba
hawezi kuwa makini barabara
na anaweza kuendesha mwendo
ambao ni hatari kwake na kwa
abiria wake.

Hivyo ikiwezekana, ufike
wakati sasa pikipiki zipunguzwe,
zisiwe mwendo mkali unaoweza

kumfanya dereva ashindwe kuu-
mudu awapo barabarani.

Januari mwaka huu, Jeshi la
Polisi lilitoa ripoti kuimarika
utekelezaji wa sheria na kampeni
za kudhibiti uhalifu, kumesaidia
kupunguza ajali za barabarani
kwa asilimia 33.8 mwaka jana.

Taarifa hiyo ya jeshi inasesma,
katika kipindi cha Januari hadi
Desemba mwaka 2018, kulitokea
matukio 3,978 ya ajali za bara-
barani, ikilinganisha na matukio
6,022 yaliyotokea mwaka uli-
otangulia wa 2017.

Msemaji wa jeshi hilo, Ahmed
Msangi, anasema hiyo ina maana
kwamba ajali zimepungua kwa
asilimia 33.8 au upungufu wa
gjali 2,034 na anawataka wa-
nanchi na watumiaji wa vyombo
vya moto vya usafiri kuzingatia
sheria za usalama barabarani ili
kuwahakikishia usalama wao.

Kimsingi, ajali zinaongeza
huzuni katika jamii na kupun-
guza mengi, nguvukazi ya taifa
na kupunguza kasi ya ukuaji wa
uchumi. Hivyo ni muhimu kila
Mtanzania akazingatia sheria an-
apokuwa barabarani, ili kuepuka
ajali hizo.

Ninasema hivyo kwasababu
ripoti ya Shirika la Afya Duniani
(WHO) ya ajali za barabarani ya
mwaka 2017 inaonyesha kuwa
watu milioni 1.25 hufariki kwa
ajali kila mwaka huku wengine
milioni 20 hadi milioni 50 wak-
ibaki na majeraha na ulemavu
wa kudumu wa aina mbalimbali.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
nusu ya wanaokufa kwa ajali za
barabarani zinazotokea duniani
kote ni watembea kwa miguu,
madereva wa ‘bodaboda’ wa
magari na kuathiri asilimia tatu
ya pato la ndani la taifa kila mwa-
ka.
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TANGAZO

Tumetoboa Afcon 2019

Asante Taifa Stars kwa kupeperusha bendera yetu juu.
Zantel tunawatokia kila la kheri kwenue mashindono ya AFCON.

215138102

SHIRIKA LA UMEME (TANESCO) TANZANIA

TAARIFA KWA UMMA

HALI YA UPATIKANAJI WA UMEME KATIKA

JIJI LA DAR ES SALAAM NA ZANZIBAR

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) linawataarifu Wateja wake wa
Mkoa wa Dar es salaam na Zanzibar kuwa matengenezo kinga ya
mashine namba 3 ya Kituo cha Ubungo Il yanaendelea pamoja na uwekaji

Ubungo ili kukiongezea uwezo na kwenda sambamba na ukuaji wa
mahitaji ya jiji la Dar es Salaam.

mashine yake namba 3 yanayotarajiwa kukamilika Aprili 09, 2019.

Kutokana na matengenezo hayo Mikoa ya TANESCO ya Dar es Salaam
ambayo ni Kinondoni Kaskazini, Kinondoni Kusini, Temeke na llala
pamoja na Zanzibar zitakuwa na upungufu wa umeme na hivyo kuathiri

maeneo hayo kwa nyakati tofauti.

Tunatarajia matengenezo haya yanayokwenda kwa awamu yatakamilika

ifikapo mwezi Juni 2019.

Machi 25, 2019

- TANESCO itaendelea kutoa taarifa ya Maendeleo ya kazi ya
- matengenezo ya kituo cha Ubungo yenye lengo la kuwezesha upatikanaji
- wa umeme wa uhakika kwa Dar es Salaam na Zanzibar kwa siku zijazo.
wa transfoma kubwa la MVA 300 kwenye Kituo cha kupoza umeme cha

~ Kituo cha miito ya simu 2194400 na 0768 985100

Tovuti: www.tanesco.co.tz,

~ Mitandao ya kijamii

Aidha, Kampuni ya Songas inaendelea na matengenezo kinga katika Twitter, twitter.com/tanescoyetu,

Facebook https:/lwww.facebook.com/tanescoyetultd/

IMETOLEWA NA:

OFISI YA UHUSIANO
TANESCO MAKAO MAKUU
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Serikali yashtukia ajira wageni

INATOKA UK 3

chochote kuhusu uendeshaji wa hoteli hizo.

Alisema mwanzo ilidaiwa kuwa nafasi hizo
haziwezi kushikwa na wazawa kwa vile ha-
wajui kuongea vizuri Kiingereza, lakini kwa
sasa wapo wanaojua kuzungumza na kuan-
dika Kiingereza vizuri hata kuwazidi baadhi
ya hao mameneja wa kigeni.

Aidha, alisema nafasi hizo za juu zina-
zoshikwa na wageni sio za kitaalamu kiasi

cha kufanya zikishikwa na wazawa utendaji
utasimama. Alisema wazawa wamekuwa
wakifanya kazi za chini kwa malipo kiduchu
ikilinganishwa na wageni.

Katika hatua nyingine, Kanyasu alishauri
wamiliki wa hoteli hizo kupunguza bei kip-
indi cha msimu wa watalii wachache ili
kuwawezesha watalii wa ndani kumudu
gharama hizo badala ya kuzifunga hoteli
hizo katika msimu huo.

(RN T I .
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Pia, alishauri wamiliki wa hoteli kutofau-
tisha bei za malipo ya hoteli kwa watalii wa
ndani na watalii wa nje ili kukuza utalii wa
ndani.

Kwa upande wake, Meneja wa Lobo, As-
ram Anuary, alisema suala hilo la kushusha
bei kwa watalii wa ndani kipindi cha watalii
wachache wa kutoka nje ni wazo zuri, hivyo
watashauriana na menejimenti ili waweze
kuona uwezekano huo.

\_ Tuesday, April 02, 2019.

THE EMBASSY OF
THE UNITED STATES
OF AMERICA

Sources Sought Notice

The United States Agency for International Development (USAID)/Tanzania seeks a local partner to
implement the Local Institutions Leading Development (LILED) activity. The purpose of the activity
is to strengthen performance management in the public sector. Grants and grant management assis-
tance will be provided to Local Government Authorities (LGAs) and the Ministry of Health, Communi-
ty Development, Gender, Elderly and Children (MoHCDEC).

This call is exclusively for local Tanzanian partners, defined as organizations which: « are incorporat-
ed or legally organized under the laws of, and have its principal place of business in Tanzania; * are
at least 75% beneficially owned by individuals who are citizens or lawfully admitted residents of
Tanzania; * have at least 75% of its staff (senior, mid-level, support) being citizens or lawfully admit-
ted residents of Tanzania; and « if it has a Board of Directors, has at least 51% of the members of its
Board who are citizens or lawfully admitted permanent residents of Tanzania.

Grant management entails soliciting, screening, and selecting grantees against published criteria,
and managing the resulting grants. It also involves ensuring that the grantee has the necessary
organizational capacity (i.e. systems, policies, practices) to implement the grant in accordance with
best practices, and that the grantee is technically, financially, and administratively equipped to
achieve the stated objectives of the grant. The LILED Recipient(s) will account for funds given to
50-150 LGAs each year and for funds provided to the MoHCDEC for performance-based financing
of health facilities. As recipients of sub-grants, LGAs and the MoHCDGEC will implement these
sub-grants using GOT systems and in accordance with GOT policies and procedures.

To respond to this notice, submit a document not to exceed 5 pages (inclusive of annexes) that
describes:

1. Your organization’s experience in providing capacity building support to government entities
engaged in health activities.

2. Your organization’s experience with performance-based financing.

3. Your organization’s experience in managing donor funded grants.

Email your document to_usaidtzco@usaid.gov with subject
“LILED - Sources Sought Notice” which should be received not later than

~

\ 215137702

Madalali wayanawa
mahekalu ya Lugumi

ndipo alipotaja neno ambalo lilibeba
umaarufu wake ‘900 itapendeza’.

Picha kadhaa za kwenye mitandao zikio-
nyesha wafanyakazi hao wakimpepea kwa
vitambaa na vitu vya aina mbalimbali, Dk.
Shika wakiamini kuwa yeye ndiye mteja ali-
yeshinda wenzake na kutwaa nyumba hizo.

Lakini alipotakiwa kutoa asilimia 25 ya
malipo ya awali kama masharti ya mnada
yanavyotaka, hakuwa na fedha hizo huku ak-
idai kuwa ziko nje ya nchi, ndipo alipokamat-
wa na Jeshi la Polisi.

“Tatizo ni kutoelewana, nyumba zinauzwa
na wametaka asilimia 25 zilipwe hapo hapo
na mimi fedha zangu zipo nje, hapo ndipo
tuliposhindwana,” alisema Dk. Shika.

Aidha, kutokana na kitendo hicho am-
bacho kilikwenda kinyume cha taratibu za
mnada, Jeshi la Polisi lilimkamata, kumuhoji
na kumweka maabusu kwa siku sita na
baadaye alitimiza masharti ya dhamana ya
kujidhamini mwenyewe.

Baada ya mnada huo kuvunjika siku hiyo,
ulifanyika mwingine wa tatu Novemba 24,
lakini licha ya wanunuzi kujitokeza, hawaku-
weza kufikia kiwango kilichopangwa.

Mdhamini Lissu

INATOKA UK2

‘Machafiiko yaja Zanzibar.

Katika shtaka la pili wanadaiwa kuwa Janu-
ari 14, 2016, walichapisha habari hizo ili kuleta
chuki kwa wananchi wa Zanzibar.

Mshtakiwa Mehboob anadaiwa kuwa Januari
13, 2016, katika jengo la Jamana lililopo Manis-
paaya Ilala, alichapisha gazeti la Mawio lililoku-
wa na taarifa za uchochezi.

Tlidaiwa kuwa mshtakiwa huyo pia alichapi-
sha gazeti hilo bila ya kuwasilisha hati ya sheria
ya kiapo kwa Msajili wa Magazeti.

Maswali magumu
va JPM mapato

INATOKA UK2

vizuri kama kina (Filbert) Bayi? Why
(kwanini)? Kwanini timu zetu za
ngumi zilipokuwa zinakwenda nje
zilikuwa zinahusika katika kashfa za
dawa za kulevya? Why (kwanini)?”
Rais Magufuli alihoji.

ATOA ZAWADI

Kwa kushinda 3-0 dhidi ya
Uganda juzi na kufuzu kushiriki
fainali za Afcon mwaka huu, Rais
Magufuli aliwapa zawadi ya viwanja
katika Jiji la Dodoma wachezaji wa
Taifa Stars na bondia Mwakinyo
Nairobi hivi karibuni.

“Nimeamua kuwapa zawadi ndogo
kwa niaba ya Watanzania, na zawa-
di yenyewe ni viwanja katika Mkoa
wa Dodoma. Wachezaji wote wa
Taifa Stars, bondia Hassan pamoja
na mwalimu wako, Tino na Tenga,”
Rais Magufuli alisema na kuongeza:

“Kama tuliweza kuwapa mabalozi
viwanja, kwanini tushindwe kuwapa
mabalozi wetu hawa walioliletea
sifa taifa letu? Waziri Mkuu usi-
mamie upatikanaji wa viwanja vyao,
tena ikiwezekana viwe sehemu
moja, utamwelekeza Mkurugenzi wa
Jiji awasiliane na Katibu Mkuu Ikulu
kusimamia suala hili.”

Rais Magufuli aliahidi serikali
itatoa Sh. bilioni moja kwa ajili ya
kusaidia maandalizi ya Timu ya
Taifa ya Vijana wenye umri chini ya
miaka 17 (Serengeti Boys).

“Najua kuna fedha zimetolewa na
CAF (Shirikisho la Soka la Afrika),
lakini sisi kama serikali tutatoa
shilingi bilioni moja zikasaidie
katika maandalizi,” Rais Magufuli
alisema huku akieleza kuchukizwa
na kipigo cha bao 1-0 ambacho Taifa
Stars ilikipata ugenini dhidi ya Leso-
tho Novemba 18, mwaka jana.

“Baada ya matokeo yale, niliahidi
kutoita timu yoyote Ikulu, baada ya
kutandikwa kule Lesotho na mlikula
milioni zangu 50, mchezo ule ulini-
boa sana, kwa sababu nilivanga-
lia wakati mnacheza, wachezaji
wengine wazuri hawakupangwa
kwenye nafasi zao, nikawa najiuliza
huyu aliyepanga timu alipanga kwa
makusudi au kulikuwa na nini?

“Tangu siku hiyo sijawahi kumpi-
gia Mwakyembe hadi leo. Amekuwa
akiandika ‘message’ sijamjibu, kuna
siku aliwahi kuniandikia inasema
‘tuanzishe mashindano tuite Magu-
fuli Cup kama Kagame cup’, sikum-
jibu.

“Sijawahi kuzungumza na Naibu
Waziri tangu siku hiyo, iliniuma
sana kwa sababu inaumiza sana
kwa nchi kama Tanzania yenye
idadi ya watu milioni 55 inafungwa
na timu yenye idadi ya watu milioni
mbili,” Rais Magufuli alisema.

Rais Magufuli pia alitoa zawadi
va shilingi milioni tano kwa Tino
kutambua mchango wake kwa Taifa
Stars ya mwaka 1980 iliyofuzu kwa
mara ya kwanza kuingia fainali za
Afcon.

Tino ndiye aliyefunga goli lil-
iloiwezesha Tanzania kuingia fainali
hizo na tangu mwaka huo haiku-
wahi kufanikiwa tena kuingia hatua
hiyo mpaka juzi ikiwa ni miaka 39
imepita.
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Sababu za mabaraza ya ardhi
kushindwa majukumu yvake hizi

Na Boniface Gideon, TANGA

KUKOSEKANA elimu kwa wajumbe wengi
waliopo kwenye mabaraza ya ardhi na ny-
umba ngazi ya kata kumeelezwa kuchangia
kushindwa kutekeleza majukumu yao kwa
weledi mkubwa na kusababisha migogoro
kwa wananchi na manung’uniko.

Hayo yalisemwa juzi na Mwenyekiti wa
Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Tanga,
Doris Wilson, wakati wa warsha ya kuwajen-
gea uelewa viongozi wa ngazi mbalimbali
juu ya ufahamu wa sheria na kufuata tara-
tibu na kutoa maamuzi sahihi ili kutatua
migogoro ulioandaliwa na Chama cha Wa-
nasheria Wanawake Tanzania (TAWLA)
Mkoa wa Tanga.

Alisema elimu hiyo itakuwa chachu kwa
wajumbe hao kutekeleza majukumu yao
ya kila siku kwenye mabaraza hayo, lengo
kubwa likiwa ni kuhakikisha wanatenda

haki kwa wananchi ambao wanakabiliwa na
migogoro mbalimbali kwenye maeneo yao.
“Changamoto kubwa ya mabaraza ya
kata ni elimu, wajumbe wengi hawajapata
elimu kuhusu mabaraza hayo, muundo,
namna ya utendaji, akidi katika kuendesha
na utaratibu wa kuendesha mashauri, hivyo
tunaamini kupitia elimu hii inaweza kuleta
mabadiliko makubwa kwenye utekelezaji wa
shughuli zenu,” alisema mwenyekiti huyo.
“Lakini pia tunaishukuru TAWLA kwa
kuwa wanapotoa mafunzo ya namna hii
wanawapa wajumbe uelewa kuhusu namna
ya kuendesha mashauri hayo, kwa kufanya
hivyo haki kwa wananchi inaweza kutende-
ka na kuondoa manung’uniko,” alisema.
Aidha, alisema mikakati waliyonayo hivi
sasa ni kuhakikisha wanatoa elimu kwa ma-
baraza ya ngazi ya kata ili waweze kufanya
kazi zao kwa waledi mkubwa katika kutoa
haki wanapopelekewa malalamiko kutoka

kwa wananchi.

Awali akizungumza wakati wa mafunzo
hayo Mratibu wa TAWLA Mkoa wa Tanga,
Latifa Ayoub, alisema lengo la warsha hiyo ni
kutoa elimu kwa ngazi mbalimbali kwa vion-
gozi wa mabaraza, wenyeviti na wajumbe
ili waweze kujua sheria na kufuata taratibu
na kutoa maamuzi sahihi wakati wakitatua
migogoro.

Alisema warsha hiyo imehusisha wa-
jumbe, makatibu na wenyeviti wa mabaraza
ya ardhi kutoka kwenye kata za Magila na
Kilulu kwa lengo la kuwajengea uwezo wa
kufahamu sheria za ardhi na kutoa maamuzi
sahihi kwa wananchi.

Hata hivyo alisema watajaribu kuanga-
lia jinsi gani ya kushirikiana kupunguza
changamoto hizo yakiwamo mashauri
mengi yaliopo kwenye baraza hilo, hali ita-
kayowezesha kuondosha migogoro kwa wa-
nanchi.
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Watoto wakitimua mbio kuvuka barabara katika eneo la Malambamawili, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Katika toleo letu la
jana ukurasa huu tu-
liripoti habari yenye

kichwa cha habari

“Meneja Tanroads kortini
tuhuma kupokea rushwa”
usahihi ni kwamba
aliyefikishwa kortini ni
mtumishi wa mizani na
sio meneja kama ilivyo-
daiwa mahakamani. Pole
kwa usumbufu wowote
uliojitokeza kwa wa-
husika.

Mhariri

HALMASHAURI ya Wilaya ya Iramba,
mkoani Singida, inatarajia kutumia zaidi ya
shilingi bilioni 2.4 kuchimba visima katika
visima hivyo, ili wananchi wanufaike na hu-
duma ya majisafi na salama.

Mhandisi wa Maji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Iramba, Athumani Mkalimoto,
aliyasema hayo alipokuwa akijibu swali la
Diwani wa Mtoa, Samuel Tyuma, aliyetaka
kufahamu serikali ina mpango gani wa ku-
wapatia wananchi huduma ya majisafi na
zimeshapatikana.

Mhandisi huyo alivitaja visima vilivy-

Bilioni 2.4/- kuwapa
majisafi wananchi vijijini

Na Jumbe Ismailly, IRAMBA

ochimbwa kwa mwaka 2018/2019 ni Tin-
tigulu, Kitusha, Kisana, Masagi, Kyalosan-
gi, Mgundu, Ulemo, Kizega, Wembere na
Ngalangala na kwamba kati ya visima hivyo
Kitusha na Kisana maji hayakupatikana.

Kwa mujibu wa Mkalimoto, bajeti ya kwan-
za ni ya uchimbaji visima na utekelezaji wake
upo chini ya wakala wa serikali na baada ya
hapo wameweka mpango wa bajeti mwaka
2019/2020 ndipo utekelezaji wake utaka-
pokamilika.

Katika swali lake la msingi, Diwani Tyuma
alitaka kufahamu sababu zilizochangia ki-

hicho.

]
Wabunge

waipa 5
TARI kwa
utafiti

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
va Kilimo, Mifugo na Maji im-
eipongeza Taasisi ya Utafiti wa Kil-
imo Tanzania (TARI), kwa kufanya
utafiti wenye tija na unaolenga
kumbadilisha mkulima wa kawaida
ili aweze kupiga hatua kimaende-
leo katika kilimo na maisha yake.

Kamati hiyo imesema kuwa ili
kuwezesha wakulima na wafanya-
biashara wa Tanzania kuchangam-
kia fursa ya kilimo cha muhogo,
kwa kuwa Mei, 2018, ulisainiwa
mkataba kati ya Serikali ya Tanza-
nia na Serikali ya China kuruhusu
bidhaa za muhogo mkavu kutoka
Tanzania kuingia katika soko la
China.

Akizungumza mbele ya wa-
tumishi wa kituo cha utafiti TARI
Kilichopo Kibaha mkoani Pwani,
Mwenyekiti wa kamati hiyo, Dk.
Christine Ishengoma, alikipongeza
Kituo hicho kilicho chini ya Wizara
va Kilimo, huku akizitaka taasisi
zote za utafiti nchini kutangaza
kazi wanazozifanya.

“Kamati inazitaka taasisi zote za
utafiti wa kilimo nchini kuhakiki-
sha inatangaza kwenye vyombo
vya habari na kwingineko utafiti
wao wote ili kulinda kazi kubwa na
Nnzuri wanazozifanya maana kukaa
kimya kunafifisha juhudi za kazi
zao,” alisisitiza.

Dk. Ishengoma alitoa wito kwa
Watanzania kuchangamkia fursa
ya kilimo hususani kilimo cha
muhogo ambacho kimeonyesha
kuwa na tija kubwa, pia amevi-
taka vituo vya utafiti wa kilimo
viwawezeshe wakulima kupata
mbegu bora na mbinu za kisasa
ili waongeze uzalishaji na kukidhi
mahitaji ya soko hilo.

Katika hatua nyingine, mwe-
nyeKkiti huyo aliihakikishia Wizara
ya kilimo kuwa itapitisha bajeti
yote inayohusisha masuala ya
utafiti ili kuongeza tija na ufanisi
katika kazi ya utafiti.

Alisema sio jambo jepesi kue-
ndeleza kilimo pasi na kuwa na
utafiti bora, hivyo kamati inatam-
bua umuhimu wa utafiti nchini na
kwa maana hiyo imeridhia kush-
irikiana na taasisi hizo za utafiti ili
kuwanufaisha wakulima.

Kwa upande wake Waziri wa
Kilimo, Japhet Hasunga, alikiri
sekta ya kilimo haiwezi kuendelea
bila kufanya utafiti kuanzia ngazi
ya awali ya kilimo kwa kufanyika
utafiti wa udongo, mbegu, mbolea
na vivatilifu.

Alisema Wizara ya kilimo ina
mpango wa kupeleka maazimio ya
kuwa na sheria ya kulinda utafiti
mbalimbali unaogunduliwa nchini.
Kadhalika, Waziri Hasunga, aliun-
gana na kamati hiyo kuitaka TARI
kutangaza kazi zake inazozigundua
ili zifahamike kuliko kuzifungia
ofisini. Vilevile amewataka watafiti
katika vituo vyote vya utafiti
kuhakikisha kuwa wanafanya kazi
kwa umoja, kutokuwa wabinafsi
na kushirikishana kazi zao kwa
kuwa kufanya kazi kwa ubinafsi
kunarudisha nyuma juhudi za
maendeleo ya kilimo.
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Kigoma kupata umeme
wa uhakika mwakani

]
Madawati

yaokoa
65 kuanza
masomo

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI 65 wa kidato cha
kwanza Shule ya Sekondari ya
Kata ya Kibinda Chalinze mkoani
Pwani, wanatarajia kujiunga na
masomo baada ya kukaa nyum-
bani kwa zaidi ya miezi mitatu ku-
tokana na ukosefu wa madawati.

Kutokana na uhaba huo, Benki
yva NMB imejitosa kutatua tatizo
hilo na kutoa msaada wa mada-
wati na viti vyenye thamani ya
Sh. 5,000,000.

Akizungumza wakati wa hafla
ya kukabidhi vifaa hivyo shuleni
hapo, Mkuu wa Kitengo cha Wa-
teja Binafsi Benki ya NMB, Omaru
Mtiga, alisema kuwa benki hiyo
imetoa msaada wa madawati
60 na viti 30 ikiwa sehemu ya
kurejesha faida kwa jamii.

Mtiga alisema wametoa msaada
huo kufuatia kupokea maombi ya
kusaidia kuchangia vifaa hivyo ili
wanafunzi hao waweze kujiunga
na wenzao baada ya kukaa ny-
umbani kwa zaidi ya miezi mitatu
kwa madawati na viti.

“Benki ya NMB ina utaratibu
wake wa kurejesha faida kwa
jamii na tukio hili la kutoa msaada
wa madawati 60 na viti 30 kwa
Shule ya Sekondari Kibinda ni
sehemu ya kurejesha faida kwa
jamii kwa kuwa tumekuwa tu-
kichangia katika sekta ya elimu,
afya na majanga yanayojitokeza
nchini,” alisema Mtiga.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Kibinda, Halmashauri ya Chal-
inze Mkoa wa Pwani, Jevelson
Kamugisha, alisema kuwa shule
hiyo katika mwaka wa masomo
2019, ilipangiwa wanafunzi 125
wa kujiunga na Sekondari ya Kata
Kibinda.

Kamugisha alisema kuwa ni wa-
nafunzi 60 pekee waliofanikiwa
kujiunga na kidato cha kwanza na
wengine 65 walilazimika kukaa
nyumbani kutokana na kukosa
madawati na viti.

“Ni jambo la kuishukuru NMB
kwa kusikia Kkilio chetu na jana
wametukabidhi madawati 60
na viti 30 ambavyo kwa sasa
wanafunzi walioshindwa kujiunga
na kidato cha kwanza wanaanza
masomo kesho,” alisema Kamu-
gisha.

Alisema kuwa baada ya
kupokea taarifa kutoka benki
ya NMB tawi la Turiani kuwa
mchakato wa maombi ya kupati-
wa madawati na viti umekubali-
wa, uongozi wa shule ulianza tara-
tibu za kuwaandikia barua za wito
wazazi na walezi ili kuwapeleka
shule watoto Machi 24, kwa ajili
ya Kkujiunga na masomo.

“Ni jambo la kuishukuru
NMB kwa Kusikia Kilio chetu
na jana wametukabidhi
madawati 60 na viti 30 am-
bavyo kwa sasa wanafunzi
walioshindwa Kujiunga na
kidato cha kwanza wanaan-
Zza masomo kesho,” alisema
Kamugisha.

Na Mwandishi Wetu

MKOA wa Kigoma utaanza kupata
umeme wa gridi kuanzia mwezi Aprili
mwakani, hali itakayoufanya mkoa huo
kupata umeme wa uhakika na serikali
kuokoa fedha zinazotumika kununua
mafuta ya kuendeshea mitambo ya
umeme.

Hayo yalisemwa jana na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Medard Kalemani, wakati wa zi-
ara yake ya kukagua usambazaji umeme

kutoka Desemba mwaka jana na njia
hiyo ya umeme ya msongo wa KV 132 ita-
jengwa kutokea Tabora kupitia Urambo,
kwenda Nguruka mpaka Kidawe wilaya-
ni Kigoma,” alisema Dk. Kalemani.

Alisema mradi huo wa ujenzi wa njia
yaumeme ambao utagharimu Sh. bilioni
84 utahusisha pia ujenzi wa vituo vitatu
vya kupoza umeme.

Kuhusu hali ya usambazaji umeme
mkoani Kigoma, Dk. Kalemani, alisema
kupitia mradi wa usambazaji umeme wa
awamu ya tatu mzunguko wa kwanza.

Alisema ili kuongeza kasi ya utekelezaji
wa mradi huo wa usambazaji umeme

LI

mkoani Kigoma, serikali imeweka ma-
kandarasi wawili wanaosambaza umeme
Intern. Aidha, alimwagiza mkandarasi
wa umeme katika Wilaya ya Kibondo na
Kakonko (Urban & Rural) kuhakikisha
anamaliza kazi ya usambazaji umeme
Juni, mwaka huu.

Kwa nyakati tofauti, wananchi katika
ru serikali kwa kuwapelekea nishati ya
umeme kwa Sh. 27,000 tu ambayo pia
imefika katika Taasisi za Umma kama za-
hanati na kuboresha utoaji wa huduma
kwa wananchi.

Ofisa Mauzo wa Benki ya NBC, Dunstan Lipawaga (kushoto), akimkabidhi kadi ya ATM aina ya Visa mkazi wa Mtwara, Ismail

Sama, baada ya kufungua akaunti ya Fasta wakati wa kampeni ya Shika Ndinga katika Uwanja wa Shule ya Msingi Majengo mkoani
humo juzi. NBC inadhamini kampeni hiyo kwa malengo ya kusogeza huduma za kibenki karibu na wateja wao, wateja wanafungua
akaunti ya Fasta na kupata kadi ya ATM vya Visa hapo hapo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wajasiriamali watakiwa kuuza bidhaa nje ya nchi

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS),
limewataka wazalishaji wenye bidhaa
zilizokidhi matakwa ya viwango na
kukabidhiwa leseni za kutumia ala-
ma ya ubora, kuhakikisha wanatumia
fursa hiyo kupanua masoko yao ikiwa
ni pamoja na kuuza bidhaa zao nje ya
nchi.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya TBS, Prof. Makenya
Maboko, kwenye maadhimisho ya Siku
ya Viwango Afrika (ARSO), yaliyofanyi-
ka Makao Makuu ya Shirika hilo Ubun-

Maadhimisho hayo yaliyoenda na
utoaji leseni za kutumia alama za ub-
ora kwa wazalishaji ambao bidhaa zao
zimekidhi matakwa ya viwango.

Prof. Maboko alisema alama ya ubo-
ra ni muhimu sana katika biashara kwa
kuwa inampa mzalishaji uhakika kuhu-
su ubora na usalama wa bidhaa yake,

hivyo kumjengea imani kwa walaji.

“Lakini pia alama ya ubora humsaidia
mzalishaji kupanua masoko ya bidhaa
zake nje ya nchi na ni wazi basi hatua
hii ni ya kujivunia sana kama mzal-
ishaji na kama taifa kupanuka kwa
masoko ya kikanda na kimataifa kuta-
saidia kuongeza fedha za kigeni, hivyo
kusaidia kukuza uchumi,” alisema.

Alifafanua kuwa hali hiyo itasaidia
kufikiwa kwa azima ya taifa ya kujenga
uchumi wa kati unaotegemea uzalishaji
wa viwandani ifikapo mwaka 2025.

Aliwataka wazalishaji waliopatiwa
leseni hizo kuzingatia masharti yake na
kuwa waadilifu katika uzalishaji wao,
ili kuhakikisha wanaendelea kuzalisha
bidhaa zinazokidhi matakwa ya viwan-
go wakati wote.

Alisema hatua hiyo itasaidia kuinua
uchumi wa taifa na wazalishaji binafsi
wakati wote.

Kuhusu jitihada zinazofanywa na
Rais John Magufuli katika kupambana
na rushwa nchini, Prof. Maboko alisema

wadau wa viwango ni fursa muhimu ya
kuhakikisha wanatoa mchango wao
kwa kueneza uelewa na weledi unaotu-
mika katika kuandaa viwango.

Kwa wupande wake, Mkurugenzi
Mkuu wa TBS, Dk. Yusuf Ngenya, alise-
ma maadhimisho ya Siku ya Viwango
Afrika ni muhimu kwa kuwa wanapata
fursa ya kuwakumbusha wazalishaji,
watoa huduma na wananchi wote
kuhusu umuhimu wa kuzingatia viwan-
go vya ubora katika maisha yao ya kila
siku.

Kwa mujibu wa Dk. Ngenya, kaulim-
biu ya maadhimisho hayo ya saba ya
Siku ya Viwango Afrika ni; “Nafasi ya vi-
wango katika kufanikisha mapambano
dhidi ya rushwa kwa mabadiliko endel-
evu ya Afrika.”

Alisema kwa Tanzania serikali imeji-
pambanua katika suala la vita dhidi ya
rushwa, hivyo na wao katika tasnia ya
viwango wanayo fursa ya kuonyesha
njia katika kufanikisha mapambano
dhidi ya rushwa.
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HABARI ARUSHA
T

Serikali
vaahidi
kutatua
changamoto
huduma ya
shufaa

Na Mwandishi wetu, ARUSHA

SERIKALI imesema itaanza
kutatua changamoto zinazoi-
kabili huduma ya shufaa nchini
zikiwamo za uhaba wa dawa na
kupanda kwa bei zake kuanzia
mwaka ujao wa fedha.

Huduma shufaa ni mbinu ya
kuboresha maisha ya mgonjwa
anayekabiliwa na maradhi
yanayotishia uhai ili umauti um-
kute kwa heshima anayostahili
binadamu mwingine yoyote.
Mkemia Mkuu wa Serikali, Daudi
Msasi, alisema tangu huduma
hiyo ianze kupatikana Tanzania
takribani miongo miwili iliyopi-
ta, huduma hiyo imekuwa ikipa-
tikana katika vituo vichache vya
afya vinavyomilikiwa na sekta
binafsi hususan vya madhehebu
ya dini.

Wadau wa huduma shufaa
kutoka Tanzania na Uganda
karibuni katika kikao kazi cha
siku mbili ambacho, pamoja
na mambo mengine, Kkilijadili
umuhimu wa kusambaza hu-
duma hiyo katika mfumo mzima
wa afya nchini Tanzania.

Idara ya Afya ya Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) iliandaa kikao kazi hicho
kwa kushirikiana na Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto.

Washiriki walikuwa wafama-
sia kutoka hospitali za rufani za
mikoa, waratibu wa miradi 24
ya huduma shufaa, wakiwamo
madktari na manesi na maofisa
kutoka wizara mama nchini
Tanzania na Uganda.

Msasi alikihakikishia kikao
kazi hicho kuwa Mamlaka ya
Chakula na Dawa (TFDA) itatoa
vibali kwa hospitali zote za ru-
fani za mikoa nchini ili kuanzia
mwakani zitoe huduma shufaa.

Alisema serikali itajenga uw-
€z0 wa Vituo vitano vya kanda
vya kubadilisha dawa ya mor-
phine kutoka unga kuwa kimim-
inika ifikapo mwakani ili kupun-
guza adha ya maofisa wa vituo
vinavyotoa huduma shufaa na
wagonjwa kusafiri umbali mrefu
kufuata dawa hiyo muhimu.
Alitoa mfano wa ofisa wa kituo
cha huduma shufaa wa wilayani
Kyela, Mkoa wa Mbeya, ambaye
hutumia Sh. 500,000 kufuata
dawa ya morphine kimiminika

Morphine ni dawa ya kulevya
inayotumika kisayansi kupungu-
za maumivu makali kwa wag-
onjwa wa maradhi yanayotishia
uhai ili waweze kuendelea na
maisha yao va Kila siku.

Tanzania na Uganda zimeri-
dhia azimio la Umoja wa
Mataifa lijulikanalo Single
Convention on Narcotic Drugs la
1961 linalopiga vita usafirishaji
na matumizi mabaya ya dawa
za kulevya duniani.
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Wenye viwanda waomba
bidhaa za nje ziongezwe kodi

Na Allan Isack, ARUSHA

WAMILIKI wa viwanda jijini Arusha
wameiomba serikali kuondoa msamaha
wa kodi na kuongeza tozo katika bidhaa
zinazoingizwa kutoka nje ya nchi, kwa ajili
ya kuvilinda viwanda vya ndani na bidhaa
zinazozalishwa nchini.

Akizungumza na Nipashe katika maho-
jiano maalumu kwa niaba ya wamiliki wa
aji wa Kiwanda cha Lodhia Group, Sailesh
Pandit, alisema kuna haja kwa serikali
kubadilisha sheria za ulipaji kwa kufuta
misamaha ya tozo na kuongeza kodi kwa
bidhaa zinazoingizwa kutoka nje ya nchi.

Alishauri kwa bidhaa za chuma zinazo-
ingizwa kutoka nje ya nchi wanatakiwa
kulipa kodi ya serikali kwa asilimia 35 na
viwanda vya ndani vipunguziwe kodi ili
kuongeza ari ya uzalishaji kwa wingi am-
bapo itasaidia kuthaminisha bidhaa za
ndani na viwanda vyake.

“Wamiliki wa viwanda vya chuma wan-
ahali ngumu kutokana na baadhi ya sheria

za nchi zilizopo katika ukanda wa SADC,
bidhaa zinazotoka ndani ya nchi husika
hazipewi kipaumbele kama zinazotoka
nje ya nchi hizo, hivyo tunaiomba serikali
yetu kukaa chini na wamiliki wa viwanda
ili kufahamu changamoto zinazowakabili
ikiwamo ya bidhaa zinazozalishwa hapa
nchi kukosa soko.

“Wafanyabiashara wanaogopa ku-
wekeza kutokana na bidhaa za ndani
kulipiwa kodi kubwa kuliko zinazotoka
nje ya nchi, pamoja na bidhaa hizo kuto-
kuthaminiwa katika soko la ndani,” alise-
ma.

Aliongeza viwanda vilivyopo hapa
nchini, vinatosheleza mahitaji ya wa-
nanchi, lakini bidhaa kutoka nje ya nchi
zinaingizwa kwa asilimia 70, hivyo, ina-
sababisha viwanda vya ndani kukosa
mwelekeo wa kibiashara.

Akitolea mfano katika kiwanda chake
cha chuma, awali alikuwa akizalisha tani
100 ya bidhaa kwa siku, lakini baada ya
kuyumba kwa soko la ndani uzalishaji
umeshuka hadi kufikia 30.

Licha ya kuzungumza hayo, alisema
dhamira ya serikali kufikia uchumi wa
kati na wa viwanda inawezekana kwa asil-
imia 100, endapo serikali itatoa fursa na
vipaumbele kwa viwanda na bidhaa zina-
zozalishwa hapa nchi.

“Kwa upande wangu nimeunga mkongo
mpango wa serikali wa kufikia uchumi wa
kati na viwanda, ukiangalia katika viwan-
da vyangu nimeajiri wafanyakazi zaidi ya
1,400, pia kwa mwaka nalipa kodi ya seri-
kali zaidi ya Sh. milioni 30, huu ni mwanzo
mzuri na kama wafanyabiashara wengine
wakiendelea na moyo huo, kwa kweli tut-
afikia malengo ya nchi.

“Njia pekee ya kulinda bidhaa za ndani
na soko lake ni serikali kufanya mabadi-
liko ya kodi kwa kupunguza kwenye bid-
haa zinazozalishwa hapa nchini na kuon-
doa msamaha wa tozo zote kwa bidhaa
zinazotoka nje ya nchi, ukiangalia hapa
nchini tuna viwanda vya chuma zaidi ya
14, ambavyo vikitumika vizuri vinaweza
kuitangaza nchi kimataifa,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Mhandisi Zephania Chaula, akifungua semina ya siku mbili ya wadau wa madini iliyoan-

daliwa na Tume ya Madini na kufanyika Mji Mdogo wa Mirerani jana. PICHA: GIFT THADEY

Wanafunzi 269 wabainika voni hafifu

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WANAFUNZI 269 kutoka shule za
msingi Moivaro na Arusha zilizoko mjini
hapa wana matatizo ya uoni hafifu.

Hayo yamebainishwa na wataalamu
wa masuala ya utambuzi wa uoni hafifu
kwa watoto kutoka nchini Norway kwa
kushirikiana na Chuo cha Elimu Maalum
Patandi walipokuwa wakifanya zoezi la
upimaji mwishoni mwa wiki.

Akizungumzia juu ya mradi huo, Mwal-
imu Lucas Kivuyo, alisema kumekuwapo
na mabadiliko makubwa baada ya kufan-
ya uchunguzi kwa wanafunzi wa shule
hizo mbili na kubainika kuwapo kwa
changamoto hiyo ya uoni hafifu kwa wa-
nafunzi hao.

Naye Mkufunzi na Mwalimu wa Chuo
cha Elimu Maalumu Patandi, Stamford
Chalamaganza, alisema changamoto ili-
yopo ni uwepo wa wanafunzi hao kuto-
fanya vizuri darasani kutokana na uwepo
wa uoni hafifu jambo ambalo alitaka Wiz-
ara ya Elimu kuwatambua zaidi walimu
na kuongeza wigo katika kuwafikia wa-
nafunzi nchi nzima.

“Endapo walimu hao watafikiwa na
elimu, kutasaidia kuwabaini wanafunzi
hao wenye tatizo hilo kwa kuwa idadi
kubwa ya walimu hawana taaluma ya ku-
wabaini wanafunzi wenye changamoto
hiyo darasani,” alisema.

Naye Ofisa Elimu Mkuu anayeshughu-
likia Idara ya Elimu Kitengo cha Elimu
Maalum kutoka Ofisi ya Rais (Tamisemi),

Julius Migeha, alisema bado kuna tatizo
kubwa la uwepo wa wanafunzi wenye
tatizo la uoni hafifu, hivyo kulingana na
taratibu zilizopo katika Idara ya Elimu
mikakati iliyopo ni walimu wapatiwe
elimu zaidi ili waweze kuwasaidia wa-
nafunzi.

Hata hivyo kutokana na ushirikiano
uliopo kati ya Chuo Kikuu cha nchini
Norway na Chuo cha Ualimu Patandi
Elimu Maalumu, wamekuwa wakitoa
jitthada katika kuwabaini wanafunzi
wenye changamoto hiyo, ambapo Pro-
fesa Gunvor Wilhemsen kutoka Norway
alisema shauku yao ni kufikia shule zote
za msingi ili kuondoa matatizo kwa wa-
nafunzi na kuwawezesha kusoma vizuri
bila changamoto za uoni hafifu.
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HABARI KILIMANJARO

Watanzania
wanaotembelea
Kinapa waongezeka

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KIWANGO cha Watanzania wa-
naotembelea Hifadhi ya Taifa va
Kilimanjaro (Kinapa) kimeongeze-
ka, huku wanaochochea hamasa
hiyo wakitajwa kuwa ni wanafunzi
wa shule za msingi, sekondari na
VYUO Vya elimu ya juu.

Kamishna Msaidizi wa Uhifa-
dhi wa Kinapa, Betrita Loiboki,
amesema idadi ya watalii wa nda-
ni wanaotembelea hifadhi hiyo na
kupanda mlima huo mrefu kuliko
yote barani Afrika, imeongezeka
kutokana na wananchi walio wen-
gi kuanza kuhamasika kutembelea
vivutio vya utalii vilivyopo.

“Mwitikio huu wa watalii wa
ndani ni changamoto sasa kwetu
kuwahudumia lakini pia inaongeza
kiwango chetu cha uchangiaji
wa pato la taifa na ajira kwa
Watanzania. Kada hii ya wa-
nafunzi inatupa hamasa zaidi na
tunafurahi wanakuja Watanzania,
kuliko kuachia watalii kutoka nje
ya nchi ambao ndio wengi wame-
kuwa wakitembelea vivutio hivyo
ikilinganishwa na idadi ya Watan-
zania,” alisema.

Mhifadhi huyo alisema ni vyema
halmashauri za wilaya zikaangalia
uwezekano wa kuwezesha wa-
nafunzi kutembelea hifadhi ya
Mlima Kilimanjaro kujifunza kwa
vitendo kama ilivyo Halmashauri
yva Wilaya ya Siha ambayo tayari
imeanza utaratibu huo

Kwa upande wake, Mhifadhi
wa lkolojia wa Hifadhi hiyo ya
Taifa ya Mlima Kilimanjaro, Imani
Kikoti, akizungumzia vivutio vina-
vyovuta hamasa hiyo, alisema ni
eneo lililohifadhi bioanuai kubwa
za aina mbalimbali za mazingira
na viumbe.

Hifadhi ya Taifa ya Mlima
Kilimanjaro ina bioanuai za aina
2,500 za mimea, aina 140 za
wanyama na aina za ndege 177.

“Vivutio vya urithi wa dunia am-
bavyo tunatakiwa kuvilinda kwa
hali na mali ni kama mimea adimu
na isiyopatikana sehemu nyingine
duniani, barafu ya kudumu karibu
na Ikweta (300km), maporomoko
ya maji kama Lauwo na Kinuka-
mori Water Falls. Pia tunahifadhi
kwa sababu kuna kasoko kuu va
mlima (crater) na uwanda wa juu
wa Shira,” alieleza Kikoti.

Baadhi ya walimu Uleki Mas-
sawe na wanafunzi akiwamo
Brighton Shoo ambao wamepata
fursa ya kupanda Mlima Kiliman-
jaro kupitia lango la Londrosi
lililopo Wilaya ya Siha na kujionea
aina mbalimbali ya vivutio, uoto
wa asili na miamba wamesema
mafunzo ya vitendo ni muhimu
kwa wanafunzi hali ambayo ita-
wawezesha kufanya vizuri katika
mMasomo yao.

Kwa kawaida, safari ya kupanda
Mlima Kilimanjaro humpitisha
mpandaji katika kanda za hali ya
hewa tofauti kuanzia ile ya nchi
za Tropiki hadi Arktiki. Kilele cha
Kibo chenye urefu wa mita 5,895,
ndicho kivutio kikubwa kwa wa-
geni kutokana na kufunikwa na
theluji.

Katika Hifadhi ya Taifa ya
Mlima Kilimanjaro, kuna njia sita
za kupanda hadi kileleni na njia
iliyo rahisi na iliyo maarufu zaidi
ni ile ya kuanzia lango la Marangu
ambako ndiyo makao makuu ya
hifadhi.

Wananchi wanyonge sasa
wasaidiwa masuala kisheria

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WATOA huduma ya msaada wa Kkishe-
ria katika Wilaya ya Siha, mkoani Kili-
manjaro wamesema wananchi wanyonge
zaidi ya asilimia 40 wamesaidiwa katika
kutekeleza mpango kazi wa taifa wa ku-
tokomeza ukatili dhidi ya wanawake na
watoto.
l<111chopo Kata ya Gararagua, Hamza
Munisi, alisema kutokana na matukio
mengi yaliyowahi kujitokeza ya watu
kudhulumiwa haki zao, hasa wanawake
wanaponyang’anywa mali wanapofiwa na
waume zao, wanasheria hao wamekuwa
mkombozi mkubwa wa kuwasaidia na ha-
timaye kurudishiwa haki zao.

“Umuhimu wetu katika Wilaya ya Siha,
ulianza kuonekana na kuungwa mkono
na viongozi wa mbalimbali katika seri-
kali, pale tulipomwokoa mwanafunzi wa
kidato cha nne wa Shule ya Sekondari
Magadini, aliyekuwa amefaulu kujiunga
na kidato cha tano sekondari ya Oshara
ambaye aliozeshwa na wazazi wake baada
ya matokeo ya mitihani kutangazwa. Leo
mwanafunzi yule yuko Chuo Kikuu cha

Dar es Salaam,” alisema Hamza.

Zaidi alisisitiza “Kuna mwitikio mzuri
wananchi wengi wasio na uwezo wa-
nakimbilia kwa wasaidizi wa kisheria ku-
pata tafsiri kuhusu malalamiko yao kama
yanapaswa kwenda polisi au mahakama-
ni.”

Alisema pamoja na jitthada kubwa zi-
nazofanywa na wasaidizi hao wa kisheria,
mwitikio wa wananchi kutumia wasaidizi
wa kisheria wanapopata matatizo unatia
matumaini, ingawa bado kuna watu wa-
naowadharau kwa kuwaona kama watu
wasiokuwa na kazi ya maana.

“Kiukweli tunafarijika sasa maana
na hata wilaya, Mkuu wa Wilaya yetu
Mheshimiwa Onesmo Buswelu, hivi sasa
wanatupa ushirikiano na tunafanya nao
mikutano ya pamoja na tumeshatengen-
eza mpango wetu tumeupa jina la ‘chain’
na tunakwenda wote wakati mwingine ku-
tatua matatizo ya wananchi,” alieleza.

Mmoja wa wakazi wa Kata ya Garara-
gua, Winfida Mashauri, ambaye ni mion-
goni mwa wanufaika wa msaada wa wa-
saidizi hao wa kisheria, alisema baadhi

ya wananchi wanaokabiliwa na matatizo
hushindwa kujitokeza kwa kuona aibu au
kuogopa kuonekana wabaya kwenye jamii
pale mtu aliyetenda kosa anapohukumiwa
kwenda jela.

Kwa mujibu wa Sheria ya Huduma wa
Msaada wa Kisheria ya Mwaka 2017 na
Kanuni zake za Mwaka 2018, ushauri wa
msaada wa kisheria maana yake ni ushauri
na msaada unaotolewa kwa mtu asiye na
uwezo katika mashauri ya jinai na madai
kuhusu sheria husika, taratibu za kisheria
na uandaaji wa nyaraka za kisheria.

Kazi ya kuwanoa wasaidizi hao wa
kisheria katika Mkoa wa Kilimanjaro, im-
ekuwa ikitekelezwa na Shirika la Kwieco
kwa ufadhili wa Shirika la Legal Service
Facility (LSF).

Wakati wasaidizi wa kisheria wakianza
kufurahia mwitikio wa huduma hiyo, Nai-
bu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndug-
ulile, alipotembelea Mkoa wa Kilimanjaro
kuona shughuli hizo alisema serikali in-
aona ukatili wa kijinsia ni tatizo kubwa na
ambalo ndio malaria mpya, ukimwi mpya
na ujambazi mpya katika taifa.
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deleo ya ujenzi wa Kituo cha Mizani kinachojengwa Dakawa mkoani Morogoro, wakati kamati hiyo ilipokagua mzani huo.
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Naibu Waziri wa Ujenzi, Elias Kwandikwa (kushoto), akifafanua jambo kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu kuhusu maen-

PICHA:

Mwekezaji atangaza neema kwa wakulima

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KAMPUNI ya Ideal Health Care and
Chemicals E.A (IHC) ya Moshi inayoji-
andaa kuwekeza kwenye kiwanda cha
kutengeneza sukari mbadala inayotokana
na mazao mapya ya mimea ya stevia, re-
baudiana, utupa na chia seed, imetangaza
neema kwa wakulima wanaotaka kufanya
kilimo cha mkataba.

Akizungumza jana na viongozi wa dini,
wanasiasa, wafanyabiashara na wataala-
mu wa sekta ya afya Mkoa wa Kilimanjaro,
Mkurugenzi wa Kampuni hiyo, Dk. John
Kabugi, alisema kilimo hicho cha mkataba
wataingia makubaliano na wakulima wa-
takaojitokeza kuchangamkia fursa hiyo.

“Wanahitajika wakulima wa mazao
hayo na mazao mengine kama mchicha.
Tumeanza kwa kuwahamasisha wakulima
kuchangamkia fursa ya kilimo cha mazao

mapya ya biashara ambayo yanahitajiwa
na kampuni hiyo kwa ajili ya masoko ya
ndani na nje ya nchi,” alisema.

Zao la stevia reubaudiana ni zao linalo-
tokea kwenye nchi za Paraguay, Brazil na
Amerika ya Kusini ambalo majani yake
yanatumika kutengeneza sukari ambayo
ni rafiki kwa watu wenye ugonjwa wa
kisukari.

Taarifaya kampuni hiyo yaIHC, inaeleza
zaidi kuwa zao la stevia ni zao linalotumi-
ka katika mataifa ya kigeni kwa ajili ya tiba
kwa watu wenye shinikizo la damu (BP),
kisukari na matatizo ya mifupa.

“Tunatarajia kwamba zao hili litakuwa
linaingiza kipato cha Dola za Marekani
milioni 10 hadi milioni tano kwa wakuli-
ma kwenye kipindi cha miaka mitano ya
kwanza kwa Mkoa wa Kilimanjaro. Na zao
la tephrosia vogelii (Utupa) au ‘Fish Poi-
son’ ni zao ambalo linatumika shambani

kuua wadudu, panya na fuko na ukiotesha
viumbe hao hawatakaribia katika shamba
lako na itakuwa faida kubwa kwa mkuli-
ma,” alieleza Dk. Kabugi.

Katika andiko lake kwa wakulima, Dk.
Kabugi ameeleza kuwa zao hilo la tephro-
sia vogelii (utupa) au ‘fish poison’ kama
wanavyoliita, utafiti umefanyika na zao
hilo limeonekana kuwa salama kwa bin-
adamu.

Kuhusu zao la chia seed au salvia his-
panica, Mkurugenzi huyo amedai ni lishe
nzuri ya ubongo na kurudisha kumbu-
kumbu ambalo pia hutumika kurudisha
kinga ya mwili na lina madini yanayojenga
mifupa na protini kwa wingi.

Zao hilo ambalo asili yake ni Mexico na
America ya Kaskazini ni miongoni mwa
mazao yatakayolimwa kwa kilimo cha
mkataba kitakachofungwa kati ya Kam-
puni ya IHC na mkulima.
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ELIMU KUTOKA POLISI
Kwanini uripoti Polisi
simu vako inapopotea?

L

-

Naibu Kamishna wa Polisi (DCP), Ahmed Msangi

WANANCHI mwenzangu, kwanza
nianze na kukupa pole kwa majuku-
mu ya kila siku pamoja na hongera
kubwa kwa kujishughulisha kama
Mtanzania mwenye kuhitaji maendeleo binafsi
na taifa kwa ujumla.

Dunia yetu imeingia katika maendeleo ya
teknolojia ya intaneti na mitandao. Kutokuwa na
ufahamu wa mitandao, ni kukosa kitu muhimu
katika maisha, kwa maana tunakoelekea kila kitu
kitahusisha mitandao, isipokuwa mambo mach-
ache sana.

Ebu jiulize swali, kama umewahi kutoka
nyumbani ukasahau simu yako ya mkononi je,
siku hiyo utafanya kazi vizuri? Jibu liko wazi,
hakuna aliyeko salama katika zama hizi, kwamba
anaweza kukwepa teknolojia, la hasha ni ngumu
sana.

Tujifunze kwanini ni muhimu sana kupata
elimu hii ya makosa yanayohusiana na mitandao.

Kwanza, kila mmoja ajue kwamba katika
matumizi ya mitandao (hapa nina maana ya Inta-
neti) lazima utajikuta ni mwathiria wa matumizi
ya mitandao ya kijamii, mfano Whatsapp, Face-
book, Tweeter, Instagram, snapchart, blogs, Web-
sites, Forums.

Katika matumizi hayo, kila mmoja wetu
huenda akajikuta mtenda makosa ya kimtandao
kwa namna moja ama nyingine.

Ukiipitia Sheria ya Makosa ya Kimtandao, ‘The
Cyber Crime Act 2015 utajua kabisa kwamba
hakuna ambaye hataonekana hatendi kosa lolote
la kimtandao katika jamii, japo watu huzidiana
ukubwa wa makosa yenyewe.

Hivyo, ni wazi kwamba, kila mmoja wetu ni
mwathirika wa watumizi ya Intaneti na anahitaji
elimu hii.

Asilimia kubwa ya watu duniani kote, ni
watumiaji simu za mkononi maarufu kama
‘smartphone.” Simu hizi zimegawanyika katika
mifumo mbalimbali, kutegemeana na mfumo
uliowekwa ndani ya simu yenyewe, kama vile:
Android, Windows, Rim, 10S, Droids.

Asilimia kubwa sana ya watu duniani hutumia
simu zenye mfumo wa Android, ambao ndio
mwandishi wa makala amejikita zaidi katika kue-
limisha kuhusiana na simu za aina hiyo.

KWANINI URIPOTI POLISI

Zipo sababu nyingi za kiusalama, zinazoweza
kuwa hatari kwa mwanachi aliyepoteza simu,
asipochukua hatua zinaweza kumkuta, iwapo
simu hiyo itafika mikononi mwa watu wabaya,
yaani wahalifu wa kimitandao.

Kutokana na kwamba upelelezi wa makosa
ya kimtandao huwa mgumu na unahitaji sana
utaalamu wa hali ya juu, ni muhimu kutoa taarifa
mapema sana. Nitataja sababu mbili muhimu
sana za kuzingatiwa, kutokana na mada hii ni
ndefu sana kitaalamu.

MFUMO DHAIFU WA ULINZI
Simu za Android, ambazo mmiliki wake ni
kampuni ya Google, haina ulinzi wa kutosha
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kuweza kumzuia mtu asiyekuwa mhusika kuingia
kwenye mfumo na kufanya anachotaka.

Hapa nina maana hata kama umeweka ulinzi
kama vile: ‘Pina, Password, Fingerprint au Patten’
zipo njia kadhaa za kuondoa ulinzi wako, iwapo
anayefanya hivyo ana lengo la kutenda uhalifu.
Uzoefu unaonyesha, watu wengi waliopoteza
simu wanalalamikia kusambazwa kwa picha zao
za siri katika mitandao mbalimbali ya kijamii,
pamoja na kuibiwa fedha kwenye huduma za
mitandao ya kifedha zilizopo.

Katika eneo hili, pia ni hatari kwa mtu aliye-
poteza simu, kwani anapokosa ulinzi wa simu
hiyo, mhalifu anaweza kupata nafasi ya kuingia
katika mitandao ya kijamii, blogs, You tube chan-
nels, Gallary za simu na kufanya mambo mbal-
imbali mabaya.

Pia, mwenye nia mbaya huyo anaweza kutapeli
watu kutumia akaunti ya mhusika na mambo
mengine mengi mabaya, ambayo ni uhalifu kama
uhalifu mwingine.

WADUKUZI KIMTANDAO

Wapo watu wanaitwa wadukuzi. Hawa ni watu
ambao wanatumia mfumo wa kudhoofisha kifaa
chenye mfumo na kuweza kupenya na kufanya
wanachotaka ndani ya kifaa husika.

Kitaalamu ni wanatumia Hacking Mods Appli-
cations ambazo zinauwezo wa kufanya chochote
atakachohitaji kwenye kifaa husika.

Mfano upo kwamba, ni uwezo wa kurudi-
sha vitu ulivyowahi kufuta kama picha, video
na ujumbe wowote, ambazo zipo zina uwezo
wa kutuma taarifa za muhanga kuanzia sauti,
ujumbe wa maneno wa kawaida na hata taarifa
zote utakazopokea na kutuma kwa njia ya
mitandao ya kijamii na barua pepe. Hii ni hatari
sana na ni kosa kisheria hata za Kimataifa.

UNAWEZAJE KUWA MUHANGA?

Kumbuka mambo yaliyotajwa hapo juu yana-
potokea kwenye simu uliyoipoteza kunaweza
kupelekea makosa ya kimtandao ambayo, pia ni
jinai. Mtuhumiwa namba moja atakuwa ni yule
aliyepoteza simu kwa uzembe ambaye hakuri-
poti upotevu wa simu yake katika kituo cha Polisi.

Hivyo, sheria iko wazi utawajibishwa kwaku-
tumia kifaa chako (simu) kwa kufanyia uhalifu
wa kimtandao. Mfano ukipoteza simu au kuibiwa,
haujatoa taarifa, mtu aliyeokota akasambaza
picha chafu, akatapeli watu, na kutuma ujumbe
wa matusi.

Yote hayo ni makosa kisheria na polisi wata-
fanya kazi yao ya kuchunguza na kumkamata
mmiliki wa simu, hivyo utajikuta kwenye
matatizo pasipo kutenda kosa, hivyo kuripoti
kituoni mara tu unapoibiwa au kupoteza simu ya
mbkononi, ni suala la msingi kwa watumiaji wote
wa simu za mkononi, ili usije jikuta unatuhumiwa
uhalifu pasipo kutenda kosa.

Imetolewa na kitengo cha Uhusiano, Polisi
Makao Makuu, Dar es Salaam. barua pepe
habari.phq@tpf.go.tz au habariphq@gmail.
com

TUJIFUNZE
. KISWAHILI
BARNABAS

MARO

marobarnabas@yahoo.com

Upotoshwaji maneno
va Kiswahili ulivyo

HAKA (hali ya kuwa

na wasiwasi juu ya

jambo) yangu ni

jinsi Kiswahili kina-
vyoborongwa (haribu kazi
kwa kasi; atili, bananga) na
waandishi wa magazeti yetu
va Kiswahili.

Matokeo yake sasa, hata
kuandika sentensi zenye
mtiririko unaoeleweka
zatushinda waandishi. Kwa
muktadha huu, ‘maana’ ni
dhana inayowakilishwa na
neno; ufafanuzi wa kitu au
jambo.

Kinyume chake ni upoto-
shaji, yaani kitendo cha ku-
fanya mtu mwingine afanye
jambo lisilokuwa sahihi.

Ingawa yapo baadhi ya
maneno yenye maana zaidi
ya moja, sioni sababu ya
kupotosha maana halisi ya
maneno, ilhali yapo maneno
sahihi, lakini hatuyatumii.
Badala yake twatumia ma-
neno vyaliyo tofauti na maud-
hui (wazo kuu linaloelezwa
katika maandishi au katika
kusema) va kazi zetu.

‘Mwisho' ni ukomo wa jam-
bo; kikomo, hitimisho; hali ya
kumalizika, tamati. Kwa hiyo
isemwapo ‘mwisho wa siku,’
maana yake ni mwisho wa
siku husika.

Soma sentensi ifuatayo:
“Akizungumza na .. jana,
Katibu Mkuu wa Klabu va....,
alisema walikuwa wam-
emtengea dau ..na alikubali
kwenda kusaini mkataba, lak-
ini mwisho wa siku wakasikia
amechukuliwa....”

“Mwisho wa siku hutumiwa
na watu wengi kiasi cha
kuonekana ni maneno sa-
hihi kumbe sivyo. Badala va
kuandika ‘mwisho wa siku’
ingeandikwa ‘mwishowe’ au
‘hatimaye.

“..alifunga bao lake Ia tisa
msimu huu, wakati..ikipata
ushindi wa mabao 3-2 dhidi
va.. katika pambano lililopig-
wa Uwanja wa Taifa ambapo
msemaji wake.... Aliamua...
kuwatawanya mashabiki wa
Yanga waliokuwa wakimzon-
ga mara baada ya pambano
hilo kali.”

“Simba yazidi kutetema
Bara” ni kichwa cha habari
kwenye gazeti mashuhuri
la michezo nchini. Je, ni
kweli kuwa Simba ilitetema?
Maana ya ‘tetema’ ni kitendo
cha kutikisika, harakaharaka;
tetemeka. Ingeeleweka kama
ingeandikwa “Simba yatete-
mesha Ligi Kuu.”

Waandishi tunavyoharibu
maneno: “Mara baada va
kuanza kwa Ligi Kuu Bara
kikosi cha... (timu) haki-
kuwa kikipewa nafasi kubwa
ya kutamba kutokana na
kuwa na wachezaji wengi
wa kawaida, huku mafundi
wakiwa ni wachache mno.”
Sentensi ya maneno 31 vali-
yoandikwa shelabela (hali ya
kukosa mpango maalumu)!

Ingeandikwa: “Ligi Kuu ya
Bara ilipoanza,..haikupewa
nafasi kubwa ya kufanya
vizuri kwani wachezaji wengi
walikuwa wa kawaida wakati
mahiri wakiwa wachache.”
(Maneno 22). ‘Mahiri’ ni
-enye uhodari wa jambo
fulani.

Sentensi ya mwisho ya
habari hiyo haikumalizika;
kwa hiyo haikuelewekal
“Mabingwa watetezi wa ligi
hiyo,.. wanashika nafasi va
tatu baada ya kujikusanyia
pointi 27 kutokana na..”
(Mwandishi alikomea hapo
bila kueleza ni kutoka na
nini.)

Haraka haraka haina bara-
kal Wanaodurusu (wanaopi-
tia maandiko ili kusahihisha)
hawakuwa makini katika kazi
yao.

“Kikosi changu ni kizuri
na tunatambua tunaenda
kucheza na timu nzuri lakini
mara nyingi huwa kikosi cha
ushindi katika timu yoy-
ote hakibadilikagi,” alisema
Aussems, ambaye alichukua
mikoba ya kukinoa kikosi
cha..

‘Haibadilikagi’ si Kiswahili
sanifu (-enye kufuata vigezo
vilivyokubalika.) ‘Mikoba’ ni
wingi wa ‘mkoba’ na maana
yake ni chombo cha kusukwa
au kushonwa cha kutilia vitu;
mkoba wa ukili. Pia, ni mfuko
wa mganga wa kuwekea
zana zake za kazi. Ina maana
kocha wa Simba alikabidhiwa
mikoba ya uchawil!?

Ingeandikwa: “Kikosi
changu ni kizuri na tunak-
wenda kupambana na timu
nzuri. Hata hivyo, mara
nyingi kikosi cha ushindi
hakibadiliki,” alisema

Sentensi zinakorogwa sana
na kumfanya msomaji arudie
kuisoma, ili aelewe kilicho-
andikwa.

Methali: Pauliwapo nyoka
hapaachi ndombezi.

marobarnabas@yahoo.
com

Simu: (+255) 0784 334 096
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ELIMU

NA YASMINE PROTACE,

MKURANGA

ELIMU KICHINA INAVYOZIDI
KUMEA SHULE SEKONDARI

« Mkurugenzi Wizara: Kuna shule 17 serikalini
- St. I\/Iathevv SISI tumo Shule yetu 75% 5ayan5|

UWAPO uwekezaji

mkubwa kiuchumi kwa

taifa kupitia uzalishaji

wa bidhaa na huduma,
ajira na kodi kunaamua hatima ya
wengi kwa mengi.

Katika kuchangamkia fursa
za ajira kutokana na uwekezaji,
mataifa yamewekeza na mengine
yako mbioni kuwekeza, hivyo jamii
ina wajibu kujipanga kupokea
uwekezaji huo, ili wanufaike nao.
Ni kwa vipi? Moja ya njia kuu ni
ajira.

Hapo ndipo inapokuja suala la
elimu na vipengele vyake, kwani ni
mtaji muhimu wa kuajiriwaWali-
oelimika ni wa kwanza kunufaika
na wasioelimika wanaangukia
katika makundi ya chini kama vile
vibarua.

Pia, ndipo inapoamsha jukumu
la walimu kuwafundisha wanafunzi
kwa mbinu za nadharia na vitendo,
ili kuwajegea ubunifu na kuweka
kando ukaririshaji.

MKURUGENZI ELIMU

Akiwa katika katika mahafali
ya Kidato cha Sita katika Shule ya
Sekondari St.Mathew’s, iliyopo
Mkuranga, hivi karibuni, Mkuru-
genzi Msaidizi wa Elimu ya Sekond-
ari katika Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Benjamin Oganga, anali-
sisitiza hilo.

Anasema walimu wanapaswa
kufundisha kwa vitendo, ili kuwa-
fanya vijana wao kuwa wabunifu
na wajuzi wenye mafanikio.

Oganga, aliyekuwa mgeni
rasmi katika mahafali hayo, anal-
aumu ufundishaji wa kukaririsha
unachangia wanafunzi kutokuwa
wabunifu.

“Kuna baadhi ya walimu wame-
kuwa wakiwafundisha wanafunzi
masomo kwa kuwakaririsha na hali
hiyo inachangia mtoto kutokuwa
mbunifu,” anasema.

Oganga anaipongeza St .Mathew
kwa kuwafundisha wanafunzi kwa
vitendo, ili baadaye wajitambue na
kuwa wabunifu.

Anarejea ziara yake katika Mao-
nyesho ya Vijana Wanaohitimu
Kidato cha Sita katika masomo yao,
aligundua wanafunzi wamejifunza
kwa vitendo kutokana na maneno
waliyoeleza, vikiwamo vifaa wal-
ivyotumia katika maonyesho hayo
walifafanua matumizi yake.

Akizungumzia hali ya elimu
nchini, anasema kuanzishwa kwa
elimu bure kumetoa mwamko
mkubwa kwa wazazi wasiokuwa
na uwezo, sasa wanaowaandikisha
watoto wao shuleni.

LUGHA ZA KIGENI

Mkurugenzi Msaidizi anasema
nchini kuna shule 17 za sekondari
zinazofundisha lugha ya Kichina,
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Wanafunzi wa Shule ya St Mathew, vvak|onyesha kaZ| za0 katika mahafah shuleni kwao. PICHA: YASMINE PROTACE.

Kuna baadhi
va walimu
wameku-
wa waki-
wafundisha
wanafunzi
Masomao
kwa kuwa-
karirisha na
hall hivo
INnachangia
mtoto ku-
tokuwa
mbunifu.

taifa ambalo sasa liko juu katika
uhusiano wa biashara nchini na
dunia kwa jumla.

Katika kulitekeleza hilo, Oganga
anasema kuna walimu waliotoka
China kutoa mafunzo nchini na
wanawanoa wenzao wa nchini, ili
Wachina watakapoondoka, walimu
wa nchini waendeleze jahazi.

Mbali na Kichina, anataja
Kifaransa na Kiarabu, kuwa
kinafundishwa katika lengo la
kuwawezesha Watanzania wajue
lugha tofauti

UHUSIANO WA SHULE

Akizungumzia ushirikiano
wa shule binafsi na za serikali,
anasema wanatambua mchango
mkubwa uliofanywa na shule
binafsi katika kuwapatia elimu
Watanzania

Oganga, anasema shule binafsi
zipo nyingi na zimekuwa zikitoa
huduma ya elimu kwa Watanza-
nia wengi wanaokosa nafasi katika
shule za serikali.

Anasema ushirikiano upo na
wamekuwa wakiwapa vitabu, pia
kunapokuwapo semina, wanazia-
lika shule binafsi, lakini wamiliki

kuombwa kuwawezesha walimu
nauli ili waweze kufika na kushiriki.

Anasema kuna shule binafsi
ambazo hawezi kuzitaja, lakini
zimekuwa zikipatiwa walimu
kutoka shule za serikali kuwasaidia
kufundisha.

Pia, anaipongeza St. Mathew’s
kwa kuwa na michepuo ya masomo
yote, huku ikihamasisha wanafunzi
kusoma michepuo ya sayansi.

Benjamin Majoho, ni Ofisa Elimu
wa Sekondari Wilaya ya Mkuranga,
anasema wilaya hiyo ina shule tatu
za kidato cha tano na sita.

Majoho anasema St.Mathew’s
imekuwa mkombozi katika wilaya
hiyo, kutokana na kiwango chake
bora cha ufaulu katika mitihani ya
taifa kila mwaka.

UONGOZI WA SHULE

Mmiliki wa shule hiyo
yenye miaka 21, Peter Mutem-
bei, anaipongeza serikali kwa
kuiruhusu kutoa kibali cha uan-
zishwaji shule binafsi.

Anataja siri ya ufanisi kitaaluma
kwa shule yake inafanya vizuri kila
mwaka kutokana na nidhamu wal-
izowajengea wanafunzi wao.

“Bila ya nidhamu mwanafunzi
hawezi kuwa na maadili,” anasema
Mutembee na kuongeza kuwa,
katika hatua ya kuifuata Tazania ya
Viwanda, asilimia 75 ya wanafunzi
shuleni kwake wanasoma sayansi.

Pia, anataja motisha kwa walimu
na wanafunzi kama vile zawadi za
fedha tasilimu, punguzo la ada kwa
walimu wenye watoto shuleni na
wanaofanya vizuri, kumechangia
wanafunzi kufanya vizuri.

Mutembei, anasema kutokana na
kujikita katika huduma za elimu,
ana shule tatu wilayani Mkuranga,
zingine ni Victory na Ujenzi.

Mmiliki huyo anaelekeza ombi
kwa serikali, izikumbuke shule
binafsi zinazofanya vizuri na
kuweka mbali dhana ya kutilia
shaka matokeo ya shule binafsi,
isipokuwa penye uhakika.

MKUU WA SHULE

Mkuu wa Shule hiyo, Christopher
Segeleyi, anataja siri ya mafanikio
ni nguvu ya pamoja iliyopo kati
ya walimu na wanafunzi, akitaja
mfano wa kielelezo kwamba
mwaka jana, wanafunzi darasa la
saba 30 walipata daraja A.
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TEKNOLOJIA

NA SALOME
KITOMARI

Shule maalum va kompyuta

« \Wageuzwa wasuka programu, tovuti

I dhana iliyozoeleka kwam-
ba wanaume au wavulana,
kwa vijana wadogo, kawaida
yao wanajifunza masomo
yanayohusiana na teknolojia, huku
wasichana au wanawake wakielekea
kwenye masomo ambayo yanaamini-
ka siyo magumu.

Asasi ya elimu ya Apps and Girls,
ambayo ni mahususi kwa kinamama,
imekuja na mtazamo inayoutafsiri
kuwa ni kuvunja mwiko, kwa kuwa
na programu ya kuwafundisha wa-
nawake masomo ya tekonolojia.

Hapo mitaala yao inazama zaidi
katika elimu ya kompyuta, wakizama
zaidi katika maeneo yanayolikana ki-
taalamu kama ‘applications’ na tovuti
wanazoziuza kwa wateja inayowapa
kipato.

Kupitia kaulimbiu yao ‘Tech is
Female’ (Teknolojia ni wanawake),
anasema wasichana hao kwa nyakati
tofauti wametengeneza tovuti wa-
nazoziuza kwa wateja na inawapatia
fedha za kuendesha familia.

MKURUGENZI APPS

Mkurugenzi Mtendaji wa Apps and
Girls, Caroline Ekyariisma, anasema
mchakato wa kuwapata wasichana
hao, ulifanyika nchi nzima na kati yao
wahitaji 30 ndio waliofuzu mafunzo
yao yakiwa ni kuwafundisha teknolo-
jia, hadi hatua ya kuzalisha bidhaa
mbalimbali.

Anasema lengo la taasisi hiyo, ni ku-
wawezesha wanawake na wasichana
masuala ya teknolojia au Habari na
Mawasiano (Tehama), ili wabadili
maisha yao kwa kutumia teknolojia
bila ya kuangalia umri na kipato chao.

NJE YA CHUO

“Tunaunda klabu kwenye shule za
msingi na sekondari ambazo kila wiki
wanafundishwa masuala ya teknolo-
jia, kama kutengeneza tovuti na vifaa
vinavyosaidia watu kuboresha maisha
yao,” anasema.

Aidha, Apps and Girls inawasaidia
wasichana waliokosa fursa ya kuen-
delea na elimu kutokana na sababu
mbalimbali kama kupata mimba,
ambao hufundishwa mafunzo ya
teknolojia ya ngazi ya juu kwa miezi
sita.

“Tunataka wafikie uwezo wa ku-
chukua hii elimu, kuiunganisha na
ujasiriamali na kubuni vitu ambavyo
vitawawezesha kupata fedha hata
kabla ya kupata kazi,” anasema.

Aidha, anasema kampuni ya simu
ya Tigo, ilianza kukisaidia kituo hicho
kwa muda mrefu, kwa kuwapatia fed-
ha za kuwaendeleza wasichana kwe-
nye teknolojia na hivi sasa wamesha-
wafikia wasichana wengi wanaojiajiri

Kaimu Balozi wa Marekani nchini, DK. Inmi Patterson (kulia), akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo, Simon Karikari (kushoto), wakipata ufafanuzi wa wataalamu wa teknohama.

kwa Kinadada ‘waliochemsha’

Balozi Marekani azikubali kazi zao

Katikati ni Mkurugenzi Mtendaji wa Apps and Girls, Caroline Ekyariisma. PICHA ZOTE: JOHN BADI.

Tunaunda
klabu kwe-
nye shule
Za MSINgI

na sekond-
ari ambazo
Kila wikl wa-
nafundishwa
masuala ya
teknolojia.

kupitia tekonolojia hiyo.

Caroline anasema, hivi sasa wame-
shajipanga kufikia zaidi shule 51
nchini, pia mabinti walioacha shule
kwa sababu mbalimbali zaidi ya
3,000

Anasema, wasichana wengi wana
uhitaji wa elimu hiyo, lakini uwezo
wa taasisi hiyo ni mdogo na kwamba
wapo wanaobuni vitu wakiwa wado-
go, lakini wazazi wao hawana uwezo
wa kuendeleza vipaji hivyo.

Kwa mujibu wa Caroline, wasicha-
na wanatarajiwa kutengeneza tovuti
hizo kwa ajili ya maonyesho ya waja-
siriamali wasichana yatakayofanyika
Novemba, mwaka huu.

Anafafanua: “Tunawafundisha na
baada ya muda wanaajiriwa na wen-
gine walioko shuleni wameendelea
na masomo yao, pia wameweza kush-
iriki mashindano ya ubunifu na wen-
gine wamepata nafasi ya kusoma nje
yanchi.”

Kaimu Balozi wa Marekani nch|n| Dk Inmi Patterson, akibadilishanamawazona wasmhana waliotengeneza
tovuti na ‘applications’ wanazoziuza.

Mzizi wa ubaguzi ulikojichimbia
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Watoto wa nchini Afrika Kusini, ambako katika zama za miaka ya 1980, weusi na weupe

hawakuruhusiwa kuoana. UN.

“UMEFIKA wakati wa kusema
sasa imetosha ubaguzi wa
rangi. Chuki dhidi ya wageni
na mifumo mingine yoyote
ya chuki na ubaguzi haina
nafasi katika karne hii,”
anasema Kamishina Mkuu
wa Haki za Binadamu wa
Umoja wa Mataifa, Michelle
Bachelet.

Katika ujumbe wake
maalumu kuhusu siku ya
kimataifa ya kutokomeza
ubaguzi wa rangi iliyobe-
ba kaulimbiu “kupunguza na
kukabiliana na ongezeko la
itikadi na misimamo mi-
kali ya kibaguzi, Bachelet
anasema:

“Lengo ni kuhakikisha
hatua zinachukuliwa ku-
dhibiti hali hiyo ambayo
inachagiza ajenda za kitaifa
zenye ubaguzi zinasambaa
sehemu mbalimbali duniani
na kuchochea ubaguzi wa
rangi, chuki dhidi ya wageni

MATUNDA YA SHULE

Caroline anataja moja ya matunda
ya kazi za mabinti hao yatokanayo
na kazi zao, ni kuchangia ongezeko
la wataalamu wa kompyuta wa jin-
sia yao, katika sehemu nyingi.

“Watoto wetu siyo kwamba wa-
nafundishwa kutengeneza Apps na
kubaki nazo, bali wanasaidia wa-
toto wengine, wanakuwa ‘mentors’
(wakufunzi wasimamizi) wa wen-
gine, ili kuwapa ujuzi wa utengen-
ezaji wa huduma mbalimbali kwa
ajili ya kuziuza,” anasema.

“Hawa mabinti wakipata familia
zao, wataendelea kwa kuwa ni kitu
kipo ndani yao na wataendelea
kusaidia wengine na mwishowe
kusambaza ujuzi, ambao husaidia
kuwa na wasichana wengi walioji-
funza teknolojia na kuitumia kama
biashara,” anaongeza mkurugenzi
huyo.

na hali zingine za kutovu-
miliana, ambazo mara nyingi
Zzinawalenga wahamiaji na
wakimbizi, pia watu wenye
asili ya Afrika”.

Anasisitiza: “Utaifa na
ubaguzi wa rangi havitoi
suluhu yoyote ya changamo-
to zinazozikabili jamii hivi
sasa, vinatokana na misingi
ya nadharia na kusambazwa
na kukuzwa na mitandao ya
Kijamii.

“Hatua hii imepanda mbe-
gu za hasira na kuvuna chuki
na machafuko, suala hili la
utaifa ni kinyume kabisa na
uzalendo, kwani linaongeza
mgawanyiko, linaandaa
ghasia na kuzifanya jamii
kutokuwa salama.”

Anahimiza kuwa watu
wote wanapaswa kukemea
wazi ujumbe hasa wa Kisiasa
unaochagiza hali hiyo, kwani
anaweza kuipenda nchi
yake, pia akaipenda dunia

WALIVYOPATIKANA

Akielezea jinsi mabinti hao wal-
ivyopatikana, Mkurugenzi anasema
walitangaza kwenye mitandao ya
kijamii na wapo walioomba na kwe-
nye taasisi zinazohusiana na wasi-
chana na watoto na wakawapende-
keza watoto tofauti.

“Tulipata maombi zaidi ya 190,
lakini tulikuwa tunataka wasichana
36 ambao tuliwafanyia usahili kujua
wanapenda nini na kwanini wanap-
enda kujiunga na sababu zilizowa-
fanywa wasiendelee na masomo,”
anasema.

“Tumefanya hivyo, kwa kuwa tuli-
taka tupate mwenye utayari wa kue-
ndelea na ana nia ya kujifunza, laki-
ni amekosa uwezo wa kujiendeleza.
Tutaendelea hivi kila baada ya miezi
sita kupata wasichana,” anasema.

Anataja mbinu nyinyine, ni ku-
watembelea wanafunzi shuleni wa-
naofundishwa na baadaye wanafika

na anaweza kuheshimu taifa
lake, wakati huo huo, aki-
heshimu tofauti zilizopo na
wengine.

Mtaalam huru kuhusu
mifumo va Kisasa ya ubaguzi
wa rangi nchini kuhusu chuki
dhidi ya wageni na kutovu-
miliana , Tenday Achiume,
anasisitiza hilo, kwa kulaani
vikali ajenda za kitaifa zi-
nazoongeza vitendo na sera
za ukandamizaji, ubaguzi
na kuwatenga watu am-
bazo zinaathiri watu binafsi
na makundi ya watu kwa
misingi ya rangi zao, ukabila,
nchi watokako na dini zao.

Anatolea mfano shambu—
Christchurch nchini New
Zealand, iliyoya watu 50, ak-
izitaka nchi kusimama Kidete
kuchukua hatua kukomesha
hali hiyo kabla haijageuka na
kuwa ni jambo la kawaida.
UN.

Wanawake
hupende-
lea zaidi
kuwekeza
mapato yao
kwa ajill ya
maslahl va
familia zao
mara 10
7aidl ya wa-
naume,

kituoni humo mara moja kwa
wiki, kwa ajili ya kujifunza zaidi
Tehama, ikiwamo kuunda vitu am-
bavyo wataviuza na kupata fedha.

UFADHILI

Mkurugenzi huyo anasema,
wasichana hao hukutanishwa na
wafadhili na wawekezaji na kisha
wanawauzia mawazo yao, baadhi
wanapata wafadhili wa kuyaende-
leza zaidi na hivyo kufanya ujasiri-
amali wa teknolojia.

Anasema mafunzo hayo huwa-
jengea uwezo kujiamini, na kuwa-
fanya waone kuwa teknolojia siyo
ya wanaume pekee bali hata wasi-
chana wanaweza kuitumia kujipa-
tia kipato kwa kujiajiri na kuajiri
Wengine.

“Tuna wasichana ambao wa-

tukawafundisha kwa muda wa

miezi mitatu, tukawatuma waende
mtaani kutafuta wateja.

“Walipata ambao waliwaamini
na kuwapa kazi ya kutengeneza to-
vuti, pia tunawafundisha lugha ya
Kiingereza inayowasaidia kuwasili-
ana kirahisi,” anasema.

“Lengo letu ni kutoa mafunzo ya
kutengeneza programu kwa wasi-
chana katika shule 61 za sekondari
zilizo chini ya mpango wa ‘Tigo
E-Schools’ nchi nzima, unashiriki-
sha makundi ya wasichana ambao
hawapo shuleni, wakaopata fursa
sawa ya kushiriki na kunufaika,”
anasema.

BALOZI MAREKANI

Kaimu Balozi wa Mareka-
ni nchini, Dk. Inmi Patterson, ame-
watembelea wasichana hao na
kueleza kuwa ukatili wa Kkijinsia
unaendelea nchini kwa kisingizio
cha mila na desturi.

Dk. Patterson anasema, wasichana
na wanawake hukutana na vikwazo
vingi vya elimu na afya, na kwamba
wakati wa hedhi ndipo wasichana
wanalazimika kuacha shule na kuin-
gia katika wazo la kuolewa.

“Wanawake hupendelea zaidi
kuwekeza mapato yao kwa ajili
ya maslahi ya familia zao mara
10 zaidi ya wanaume; Tanzania
asilimia 20 ya wanawake wenye
umri wa miaka 20 hadi 24, wam-
emaliza elimu ya sekondari na
asilimia 20 hawana elimu kabisa,”
anasema.

Kwa mujibu wa Balozi Pat-
terson, changamoto kubwa inay-
owakabili wanawake ni kukosa
nguvu, ushawishi na sauti ya ku-
fanya maamuzi muhimu yanayo-
husu masilahi yao na kutenda kwa
uhuru bila adhabu.

Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni ya simu ya Tigo, Simon Ka-
rikari, anasema kampuni hiyo ina-
tambua mchango wa wasichana
na wanawake kwenye maendeleo
ili kutoa fursa sawa kwa walio wa-
nafunzi na wasio wanafunzi katika
kuwezesha kiuchumi na kidijitali
na kuwa vinara ulimwenguni.

“Uwezeshaji unaofanywa
na Tigo kwa wasichana na wa-
nawake, unalenga kuwezesha
utekelezaji wa miradi ya kigundu-
zi kwenye Tehama kwa makundi
ya wasichana waliofanyiwa mchu-
jo na ambao watapewa mafunzo
maalum kabla ya kuwekwa nchini
ya uangalizi maalum wakati waki-
fanya miradi walioyobuni we-
nyewe,” anasema.
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JE, WAJUA?

Hoteli ya Kwanza
katika anga tofauti

T3 :‘ti’; .

Hoteli ya Aurora. PICHA: MTANDAO.

LINUIWA kusisimua safari za
duniani: Kituo cha Aurora,
ambacho ni hoteli ya kwanza
duniani kwenye mzunguko wa
Obiti, katika anga za juu.

Tangazo rasmi kuhusu mpango
huo, lilitolewa Aprili mwaka jana
huko San Jose, California Marekani.

Hoteli hiyo ya kifahari, imejeng-
wa kwa ukubwa wa ndege kubwa
ya kibinafsi, itakayoruhusu watalii
kupaa maili 200 kutoka duniani
na kupata fursa ya kutupia jicho
mandhari ya sayari na mwanga wa
Kaskazini na Kusini.

Gharama sio nyepesi; safari hiyo
ya siku 12 kwenye kituo cha Au-
rora inayotarajiwa kufanya ziara
ya kwanza ya kitalii mwaka 2022,
ni ya thamani ya Dola milioni 9.5
kwa mtu mmoja. Hiyo ni sawa na
Sh. bilioni 21.85.

Hata hivyo, kampuni hiyo inase-
ma orodha ya watu wanaosubiri
safari hiyo ya kitalii inakusanywa
miezi saba, kabla ya safari yenyewe.

“Sehemu ya hisia tunayotaka ku-
wapatia watu ni kujua maisha hal-
isi ya mwana anga za juu yalivyo,”
anasema Frank Bunger, mwasisi
na Mkurugenzi Mtendaji wa Orion
Span, kampuni inayosimamia ui-
dhinishaji wa hoteli hiyo ya Aurora.

“Lakini, tunatarajia wageni
wengi watakuwa wakichungulia
nje ya madirisha na kuwaita kila
wanaowajua na iwapo watacho-
ka, kipo tunachokiita ‘holodeck,
mfumo wa uhalisia unaoonyesha

Sehemu va
nisia tunayo-
taka kuwa-
patia watu

ni kujua mal-
sha halisi ya
mwana anga
73 JUU val-
VYO,

hali ilivyo na unaweza kufanya
chochote unachotaka kufanya
mfano kuelea katika anga za juu,
kutembea kwenye mwezi na hata
kucheza gofu”, anaongeza kusema
mkurugenzi huyo.

Mbali na kuweza kuchungulia
nyota na sayari ya dunia kutoka di-
rishani, inatarajiwa wageni katika
Aurora watajaribu kufanya mambo
katika muda watakaokuwa wakiishi
katika hoteli hiyo, kama kujaribu
kupanda chakula kama inavyo-
fanywa sasa na maafisa katika ISS.

Wengi katika taaluma ya sayansi
wanaona kama hatua isiyoepukika
katika maisha ya mwanadamu. La-
kini, kuna msemo wa kale, kwamba
jihadhari kabla ya hatari; kusema
kwamba safari ya raia kwenda ka-
tika anga za juu ni kitu kilichoko
katika kiwango cha msingi, bado
haielezi hatua imepigwa kiasi gani.

Kila mmoja anakubali kwamba,
utalii katika anga za juu ni jambo
kubwa: Ulianza mnamo 2001 waka-
ti raia wa Marekani Dennis Tito al-
ipolilipa shirika la anga za juu Rus-
sia Dola milioni 20 (Sh.Bilioni 46)
ili kuzuru kituo cha ISS kilichopo
huko. Baadhi ya mataifa tayari ya-
meidhinisha msingi katika sekta
hiyo katika siku zijazo.

Lakini, wataalamu wanasubiri
kuona iwapo utalii wa raia katika
anga za juu unaweza kutekelezwa
kwa namna gani.

Kilichosalia kubainishwa ni us-
alama, na viwango vya uhandisi

UTAFITI
Unajua 4% ya wakazi
duniani ni wahamiajl
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Wahamiaji waliokamatwa, wakiwa chini ya ulinzi,
mkoani Iringa. PICHA: MTANDAO.

SUALA la Uhamiaji ni mada inayoleta mvutano katika
zama zilizopo, baina ya nchi mbalimbali, hata inazua
msahngao mkubwa.

Je unajua, asilimia nne ya watu duniani wanaishi
katika nchi tofauti na walipozaliwa?

“"Kumekuwapo mazungumzo mengi kuhusu wimbi
la uhamiaji, lakini idadi inaonyesha hadithi nyingine
tofauti,” mtaalamu wa idadi ya watu, Gilles Pison,
anasema.

Msomi na mtafiti huyo wa masuala ya uhamiaji
duniani., ana mtazamo wa majumuisho kuwa uhamiaji
unaweza kutofautiana kwa kiasi kikubwa, kutokana na
taarifa zinazopatikana kuhusu idadi ya watu wanaoha-
mia.

Anatumia mfano wa kilichoitwa ‘Wimbi la Uhamiaji
Ulaya mwaka 2015, lililosababishwa na ukosefu wa
utulivu katika nchi za Mashariki ya Kati, kutokana na
vita vya wenyewe nchini Syria.

“"Pamoja na wingi wake hasusan barani Ulaya,
wahamiaji walianza kuingia kwa wingi tangu mwaka
2015, kutokana na mizozo ya Mashariki ya Kati, bado
mtazamo kuhusu Uhamiaji Kimataifa haujabadilika,”
Pison anaeleza na kuongeza:

“"Umoja wa Mataifa unasema, inakadiriwa kuwa ku-
likuwa na wahamiaji wanaokisiwa milioni 258 mwaka
2017, sawa na asilimia 3.4. |, idadi ndogo ikilingan-
ishwa na idadi ya watu duniani.”

“Kiasi hiki kimeongezeka katika kipindi cha miongo
kadhaa-miaka 30 iliyopita, mwaka 1990 ilikuwa asil-
imia 2.9 na mwaka 1965 ilikuwa asilimia 3 mabadiliko
ni kidogo katika kipindi cha miaka 100,"anaeleza

Ulaya ina nchi tatu ambazo ziko kwenye nafasi kumi
za kwanza zenye idadi kubwa ya wahamiaji:Uswisi,
Uingereza na Hispania, ambayo inaingia katika orodha
mpya vya lindi la Uhamiaji.

"Hispania ilikua nchi iliyokua na wahamaji mpaka
mwishoni mwa miaka ya 1980, lakini sasa ina takriban
aslimia 13 ya watu wake ni wahamiaji, karibu sawa na
Marekani,” anaeleza Pison

Lakini, vipi kwa nchi zinashuhudia watu wake waki-
hama? Haitashtusha kuiona India ikiongoza kwa idadi
kubwa ya watu wake kuishi nje ya nchi, watu takribani
milioni 16 wanaishi nje ya India-zaidi ya asilimia moja
va idadi ya watu nchini humo-ikifuatiwa na Mexico,
watu milioni 12.5 wanaoishi nje ya nchi hiyo, yaani
katika kila raia 10 wa Mexico, mmoja anaishi nje ya
nchi hiyo.

Uhamiaji ni mada inayogusa nchi nyingi duniani na
kumekuwa na hofu kuhusu suala hilo

Utafiti wa Pison pia unabainisha nchi zenye sifa
va kutoa na kupokea wahamiaji, mfano ni Uingereza,
ambayo suala la uhamiaji imekua kwenye ajenda za ki-
siasa na zimechukua nafasi kubwa kwenye maamuzi ya
nchi hiyo katika kupiga kura katika kuondoka kwenye
Umoja wa Ulaya.

Uingereza ina wahamiaji milioni 8.4 lakini pia raia wa
nchi hiyo milioni 4.7 wanaishi nje ya nchi hiyo.

« Makala hii ni kwa mujibu wa mtandao.
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TEKNOLOJIA
NA MWANDISHI

WETU
BOSI TIGO

Kampuni za simu nchini tunakesha
mfumo malipo uhamie elektroniki

« Aisifu serikali inajitahidi kuifuata dunia
« Ataja mageuzi digitali wanayoyaendesha

EKTA ya fedha nchini hivi
sasa iko katika mageuzi
makubwa, kutoka matumizi
ya fedha mkononi kuelekea
mfumo wa kielektroniki, inayoele-
zwa kuwa salama na yenye tija
zaidi. Hiyo, inaanzia benki ambao
ndio wamiliki wakuu wa sekta hiyo,
hadi asasi zingine za fedha nchini.

Katika eneo hilo la sekta nje
ya benki, kuna kampuni za simu
ambazo zimekamata nafasi katika
sekta hizo na zinakuja kwa kasi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
kampuni ya simu ya Tigo, Simon
Karikari, anasema kampuni nyingi
duniani zinasisitiza malipo ya
kielektroniki au malipo yasiyo ya
fedha taslimu.

Anarejea nchi nyingi zilizopiga
hatua kubwa kibiashara, pia ka-
tika eneo hilo ziko juu, ingawaje
katika sura pili, anasema Tanzania
haijabaki nyuma, akikiri kuwapo
hatua kubwa inayochukuliwa kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali,
zikiwamo kampuni za simu zina-
zotoa mchango mkubwa kwenye
suala hilo.

Mkurugenzi huyo anasema, hadi
sasa Tanzania iko kwenye njia sahi-
hi kuelekea uchumi usiotumia fed-
ha taslimu na uwapo wa huduma za
fedha kwa njia ya simu za mkononi,
umesaidia hatua hiyo kupigwa.

Kwa mujibu wa Karikari, ku-
wapo huduma jumuishi za kifedha
kumewezesha jamii zisizofikiwa na
huduma kuu za kifedha, nazo hazi-
jaachwa nyuma, mdau mkuu akiwa
simu za mkononi.

Anajigamba kuwa Tigo iko katika
nafasi nzuri, pia ni mdau anayesh-
irikiana katika mfumo wa Malipo ya
Kielektroniki wa Malipo Serikalini
(GePG,) ikiwa ni kampuni ya kwan-
za ya simu kujiunga na mfumo huo.

Pia, anasema hadi sasa wanaji-
tahidi kuihamisha jamii kuelekea
utamaduni wa malipo yasiyo ya
fedha taslimu, kwa kuwaelimisha
wateja faida za kutumia huduma za
kifedha kwa njia ya simu za mkono-
ni na kufanya mlipo kwa elekroniki.

“Tunaamini kuwa tunaelekea ku-
zuri katika jitihada za kuhahakisha
watu wanajenga utamaduni wa ku-
fanya malipo mbalimbali kwa njia
ya kielektroniki na kuachana na
matumizi ya pesa taslimu,” anase-
ma Karikari.

WATEJA WA DIGITALI

Karikari anasema, hivi sasa
kampuni yake inafanya jitihada
kuhakikisha maisha ya wateja
wake yanakuwa ya kawaida na ya-
nayowezesha miamala yao kuwa
rahisi zaidi.

Anafafanua: “Hivi karibuni
tumezindua ‘Tigo Pesa App’ am-
bayo ni mfumo wa kisasa kabisa

Mkurugenzi Mtendaji

wa Tigo Tanzania, Simon
Karikari, akizumgumza
katika hafla inayohusu
teknolojia ya mawasiliano
va habari, katika Shule
Salaam, hivi karibuni. NA
MPIGAPICHA WETU.
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unaorahisisha malipo mbalimbali
kwa njia ya simu.

“Hii ni moja kati ya ‘App’ bora du-
niani na ambayo inafanya malipo
kuwa rahisi na haraka, ikiwa na us-
alama wa hali ya juu, kuhakikisha
fedha za mteja zinakuwa salama
muda wote.”

Anasema, kwa kutumia mfumo
huo wa ‘App’ mteja anaweza kucha-
gua namba kutoka kwenye orodha
yake aliyozihifadhi kwenye simu
yake na kufanya malipo, badala
ya kutafuta wasaa wa kuzinukuu
pembeni.

Lingine analolieleza, ni mteja

anaweza kuchukua taarifa za kiele-
ktroniki (kus-can QR codes) kwa
zaidi ya watoa huduma 4,000
pamoja na baadhi ya taasisi za
serikali na kisha anafanya malipo
kirahisi.

Mkurugenzi Karikari anasema,
maendeleo yaliyoko sasa yanai-
badilisha jamii, ingawa kuna safari
ndefu ya kufikia viwango vya juu
vya huduma za fedha inayofikia
lengo la kuwa na jamii isiyotumia
fedha taslimu na kufanya malipo
kwa wakati.

Anaeleza haja ya kuwa na jamii
sasa inayohitaji kuwa na muda wa
kutosha kubadili utamaduni wa
awali na kuwafanya wateja waamini
haja ya kuhamia kwenye utama-
duni mpya.

Pia, anasema mbinu za malipo ya
umma zilizoko sasa hazitoshi kui-
fanya ihamie kwenye mfumo mpya
usiohusisha fedha taslimu.

Wadau wa fedha pamoja na kam-
puni za simu, zinasema hivi sasa
zinaendelea kuongeza wigo wa
malipo kwa njia ya kielektroniki, ili
kufikia malengo hayo.

UZINDUZI WA APP

Kuhusu jitihada za kampuni
yake, anajivuna kwamba kwa kip-
indi cha mwaka mmoja na nusu
sasa, imewekeza kwa kiasi kikubwa
kwenye mfumo wa malipo ya ki-
digitali, ikilenga kuwapatia wateja
huduma za kifedha zinazoendana
na dunia ya kisasa.

“Tigo Pesa Apps campaign ni
hatua mpya ya kuboresha uzoefu
wa wateja wanaotumia na wa-
takaotumia huduma ya Tigo Pesa.
Pamoja na uzoefu huo mpya na wa
kipekee, maboresho hayo mapya
yanafanya malipo kuwa rahisi,
haraka, pia salama kwa kiasi ki-
kubwa.

“Watumiaji wake wataweza ku-
fanya malipo kwa zaidi ya taasisi
300 za serikali kwa urahisi zaidi,
kwa maana tayari zipo kwenye
‘App,” anasema Karikari.

Kuhusu usalama wa mfumo huo
ambao ni sehemu ya mambo am-
bayo wateja wanayazingatia sasa,
anajitetea uko salama na unambhi-
taji mteja kutumia namba yake ya
siri kila anapohitaji kufanya mia-
mala yake.

“Imetengenezwa kwa kuzingatia
usalama wa fedha za mtumiaji, kwa
kuhakikisha inafuata matakwa ya
sheria kama ambavyo inaelekezwa
na mamlaka inayosimamia na ku-
dhibiti mawasiliano,” anahitimisha .
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WADAU
SABATO
KASIKA

Wadau
wanajadili:
Hisabati limo katika
kundi la masomo
yanayowasumbua
sana wanafunzi
wengi, kufikia hat-
ua ya kuliogopa.
Nini mchango wa
wazazi, katika ku-
wafanya watoto
wao walipende na
kulimudu?

AUGUSTINE BYALILE (MWALIMU
MKUU SHULE YA MSINGI JITIHADA
DARES SALAAM)

WAZAZI wana mchango mkubwa katika maen-
deleo ya watoto wao shuleni, lakini baadhi
yao mchango wao ni mdogo sana, kwani
huwakatisha tamaa kwa kujitolea mifano wao
wenyewe na kwa misemo yao kwamba ‘Hi-
sabati ni baba mkwe’ kwa vile wao hawataki
kujihusisha na somo hilo.

Wazazi wa aina hii ndio wale wanaowach-
agulia watoto wao masomo. Utaratibu huu
haujakaa vizuri, kwani unaweza kuchangia
kukwamisha maendeleo ya mtoto Kielimu.
Jambo la muhimu ni kwamba wasaidie kuwez-
esha watoto wao kumudu somo hili.

Ninajua wanafunzi wengi wamekuwa
wakilikimbia, kwasababu wameshakaririshwa
kuwa ni gumu na kwa sababu wanaosema
ni wazazi, maana yake ni kwamba ni lazima
mtoto ataamini hiyo, kwa kuwa aliyesema ni
mzazi wake.

Huu ni upotoshaji wa hali ya juu, sikubaliani
nao kabisa. Siyo vizuri mtu ambaye mtoto
anamtegemea, halafu anakuwa wa kwanza
kumpotosha.

Hakuna kisichowezekana chini ya jua, jambo
la msingi ni kujiwekea malengo tu mwisho wa
siku yaweze kutimia. Ila wazazi wana nafasi
kubwa katika kuhakikisha wanazingatia hilo.

ALLY SULEIMAN (MKAZI WA DAR
ES SALAAM)

SOMO la Hisabati lina umuhimu
mkubwa kutokana na nafasi yake,
ukweli ni kwamba ndio kichocheo
cha maendeleo ya sayansi na
teknolojia.

Kwa hiyo, mzazi anatakiwa kuwa
karibu na mtoto, pia kuwasiliana na
walimu kila mara, hasa somo hili
kwa ajili ya kujua tatizo la mtoto
wake kama anashindwa kulimudu.

Walimu nao wanatakiwa kuwa
marafiki wa wanafunzi, ili kuwaon-
dolea hofu au woga.

Hatua hiyo itawezesha kujua
wanafunzi wana matatizo gani
katika somo hilo na kutafuta njia za
kuwasaidia.

Serikali ilishasema inahitaji sana
wanafunzi wasome Hisabati, ili
waweze kuendeleza sayansi na
teknolojia, ambayo itasaidia katika
utekelezaji wa Sera ya Viwanda.

Kwa hiyo, sisi wazazi kila mmoja
wetu anatakiwa kumhamasisha
mtoto wake kupenda somo hili.

Tukifanya hivyo tutakuwa na
mchango mkubwa wa kuwafanya
walione kama somo la kawaida.

Wakati serikali ikichukua hatua
za kuongeza walimu wa Hisabati
shuleni, pia kutoa mafunzo kwa
walimu wanaofundisha somo hilo,
wazazi nao watimize wajibu wao
siyo kuachia walimu tu.

LEONARD MBANGILE (MKAZI WA
DARES SALAAM)

MSINGI mzuri wa elimu kwa mtoto unaanzia
nyumbani, kwa hiyo sisi wazazi tuna wajibu
wa kuhakikisha tunajua maendeleo ya wa-
toto wetu na kama kuna tatizo tuwasaidie
siyo kuwafokea bali kuwatia moyo.

Kumfokea ni sawa na kumtoa kwenye
mstari. Inawezekana mzazi hajui vizuri
somo hilo, lakini ana wajibu wa kumuhimiza
mtoto wake kulipenda na hata kumtafutia
masomo va ziada, ili aweze kujiendeleza na
hatimaye kuijua vizuri Hisabati.

Lakini wanafunzi nao wanapaswa kuliona
somo hilo kuwa ni kawaida kama yalivyo
mengine, wajiamini na kufanya mazoezi
mara kwa mara. Woga na kutojiamini ni
sababu mojawapo inayowafanya wasijiami-
ni, wawapo katika maandalizi ya mtihani au
jaribio lolote lile la somo la Hisabati.

Wajenge fikra na imani kuwa wanaweza
hata kama huwawezi kupata maswali yote,
[akini ninaamini yapo watakayoyafanya
vizuri. Wanafunzi wa sasa wakumbushwe
haka ‘ka-wimbo’ kanakosema hivi: “Hesabu
ni Nzuri sanaeee, hesabuu ni sana nzuri
eee... E mwalimu e - mwalimu tufundishe.”

Njia hii ilitumika kuhamasisha wanafunzi
kupenda somo hili. Sidhani kama wanafunzi
wa sasa ‘wana- kajua’ ‘kawimbo’ haka,
wafundishwe kwani kanaweza kuwaon-
dolea hofu katika somo hilo.

MICHAEL MALEMBEKA (OFISA
TEKNOLOJIA SIDO, DAR ES SALAAM)

KWANZA, ni vyema kujua chanzo
cha baadhi ya wanafunzi kukwepa
somo hili. Mojawapo woga wao
wenyewe na kutojiamini, kutokana
na kusikia maneno ya mitaani
kuwa hisabati ni ngumu.

Mbaya zaidi, baadhi ya wazazi
hawajawa chachu ya kuwasaidia
Kisaikolojia watoto wao kuhusu
Hisabati.

Mzazi anatakiwa kumjenga
mtoto kujiamini katika somo hilo,
kumesisitiza na kumnunulia vitabu
Vya somo na umsaidia kujifunza
afanye mazoezi Kila jioni, ili aweze
kulizoea na hatimaye kufaulu.

[kumbukwe, hata wanamichezo
hufanya mazoezi ili kujiandaa kwa
mechi.

Ukifuatilia utagundua kwamba,
kwa sasa wazazi wengi wako ‘bize’,
hawana ukaribu na watoto wao,
hawana muda wa kuwauliza wa-
toto wao wamejifunza nini shuleni.

Ushauri wangu ni kwamba wa-
zazi wawape watoto wao matu-
maini Na kuwajengea ujasiri, kwani
hiyo ndio siri ya kushinda magumu
yote.

Ninaamini kwamba mwanafunzi
akiwezeshwa anaweza. Wazazi
wasiwe chanzo cha kukatisha wa-
toto wao tamaa bali wawahimize
kupenda masomo yote.

ISSAH NJINJO (MWALIMU,
MKAZI WA RUANGWA LINDI)

HISABATI siyo somo rahisi, kwa kuwa

ni sayansi na somo lolote la sayansi ni
gumu, kwa sababu linahitaji udadisi wa
hali ya juu. Mwanafunzi anatakiwa kuwa
na bidii na maarifa, ili kuwa na velewa
mkubwa wa kujua vitu vingi ili aweze
kufaulu somo hili.

Vilevile, linaweza kuwa rahisi kwa
kujumlisha na kutoa, lakini ikumbukwe
kuwa kuna maswali, ambayo mwanafun-
Zi anaweza kupewa akatumia muda hata
wa nusu saa kufikiria kabla ya kulifanya.
Pamoja na ugumu wake, ninaomba ni-
watie moyo wanafunzi kwamba wazidi
kuongeza bidii ili waweze kulijua vizuri,
kuliko kukataa.

Wapo wanafunzi waliokaririshwa
ni gumu na hawataki kuthubutu kuli-
fanya. Huu ni mtazamo hasi unaotakiwa
kuachwa.

Wazazi wawatie na wawajengee
mazingira ya kupenda Hisabati tangu
wakiwa madarasa va chini. Wasisitiziwe
kuwa somo hilo siyo la kushindikana na
wasaidiane na walimu kuwapa msingi
mzuri tangu mwanzo, watafika madar-
asa va juu wakiwa tayari wana uelewa
wa kutosha kwenye somo hilo, ambalo
ni rahisi kama watakuwa wameandaliwa
vizuri.
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CCM
wamwangukia
Rais Magufuli

Na Mwandishi Wetu, MBARALI

WANACHAMA wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), katika Kata ya
lgurusi Wilaya ya Mbarali mkoani
Mbeya, wamemwomba Rais DK.
John Magufuli, kuingilia kati
ujenzi wa bwawa la umwagiliaji
la Lwanyo ambalo limechukuwa
muda mrefu bila kukamilika.

Bwawa hilo limejengwa kwa
zaidi ya miaka mitano, lakini bado
wananchi hawajanufaika huku
likidaiwa kuwa limejengwa chini
ya kiwango hali inayohatarisha
maisha ya wakazi wa mji wa Igu-
rusi endapo litabomoka.

Aidha, bwawa hilo lilitakiwa
kujengwa na serikali kwa lengo
la kuwasaidia wananchi wa Kata
za lgulusi na Utengule - Usangu
kwa ajili ya umwagiliaji wa zao la
mpunga.

Wakizungumza kwenye mku-
tano mkuu wa kata wa CCM,
baadhi ya wanachama wa chama
hicho walimwomba Rais Magufuli
aingilie kati ili mradi huo ukami-
like haraka na wananchi waanze
kunufaika.

Mwenezi wa CCM Kata ya
lgurusi, Pir Ibrahim, alisema
bwawa hilo linajengwa kwa zaidi
ya miaka mitano bila kukamilika
na kwamba diwani wa kata hiyo
alijitahidi kutekeleza ilani, lakini
pbado kuna changamoto ya bwawa
la umwagiliaji la Lwanyo, ambalo
likikamilika litaongeza uzalishaji
wa zao la mpunga na vitunguu.

“Tumeona juhudi za viongozi
wetu katika kufuatilia ubora wa
bwawa hili, kama kuna ubadhirifu
basi wahusika wachukuliwe hatua,
mbona Rais Magufuli amesaidia
maeneo mengine kuwatumbua
mafisadi? Tunaomba aje na huku
ili wananchi tunufaike na mradi
wa bwawa hilo,” alisema Ibrahim.

Diwani wa Kata ya lgurusi,
Hawa Kiwele, alisema katika kata
yake ametekeleza ilani kwa asil-
imia 90 kwa kuwasogezea sogeza
huduma muhimu wananchi ikiwa
ni pamoja na sekta ya afya.

Bwawa la umwagiliaji la Lwanyo
linadaiwa kuwa na zaidi ya miaka
mitano tangu ujenzi wake uanze
bila kukamilika, huku ikidaiwa
kuwa zaidi ya shilingi bilioni 3
zimeteketea na kwamba lilikuwa
likisimamiwa na Wizara ya Maji
kupitia Ofisi ya Kanda ya Umwa-
giliaji Mbeya.
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Naibu Waziri aagiza gereza
kulima ekari 1,000 za mahindi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Masauni, ameuagiza
uongozi wa Gereza la Kilimo la Songwe
mkoani Mbeya kuhakikisha unatimiza
lengo walilopewa na serikali la kulima
ekari 1,000 za mahindi mwaka huu.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa wiki
alipofanya ziara katika gereza hilo kwa
ajili ya kukagua utekelezaji wa agizo
hilo, ambapo alisema gereza hilo ni
miongoni mwa magereza 10 nchini yali-
yoteuliwa na serikali kwa ajili ya uzal-
ishaji wa chakula.

Alisema pamoja na gereza hilo ku-
pewa lengo hilo kwa muda mrefu, lakini
utekelezaji wake bado haujafikia asil-
imia 100 kwa madai kuwa mpaka sasa
wamelima ekari 750 pekee.

Masauni alisema lengo la serikali
kutoa agizo hilo ilikuwa ni kuhakikisha
magereza yanajitegemea kwa chakula
na kuipunguzia serikali gharama za
uendeshaji wa magereza hizo hasa ku-
walisha wafungwa.

“Fanya kila linalowezekana ila mwaka

huu ni lazima mmalizie hizo ekari 250
zilizobakia katika msimu huu wa kilimo,
Mheshimiwa Rais aliagiza wafungwa
watumike katika shughuli za uzalishaji
wa chakula chao wenyewe,” alisema
Masauni.

Hata hivyo alisisitiza kuwa pamoja na
kuwatumia wafungwa ni lazima zitu-
mike na mbinu zingine ili kuendana na
msimu wa kilimo hasa kwa miaka ijayo.

Mkuu wa Gereza hilo, Mrakibu Mwan-
damizi wa Magereza Peter Anathory,
alisema walishindwa kufikia lengo kuto-
kana na kuharibika mara kwa mara kwa
vifaa vya kulimia hasa matrekta ambayo
ni ya muda mrefu na yamechakaa.

Alisema gereza hilo lina matrekta
matatu ambayo mawili ni ya zamani na
moja pekee ndio jipya, hivyo ufanisi wa
kazi ulikuwa mdogo na hivyo msimu
ukaisha kabla hawajafikia lengo.

Alisema kwa sasa wanaendelea na
maandalizi ya kukamilisha ekari 250 zi-
lizobaki kwa kutumia kilimo cha umwa-
giliaji kwenye eneo ambalo liko karibu
na maji.

Anathory alisema pamoja na kwamba

serikali imeagiza wafungwa ndio wa-
tumike kwenye uzalishaji, lakini wao
waliamua kujiongeza kwa kutumia
matrekta kwa madai kuwa wangeamua
kuwatumia wafungwa pekee wasinge-
fikia hata hizo ekari 750.

“Mheshimiwa Naibu Waziri, huku
kwetu Mbeya, msimu wa kilimo huisha
Desemba 30 kwa hiyo tungetaka ku-
watumia wafungwa pekee tusingeweza
kufikia hata hizi ekari 750, lakini lengo
letu ni kuhakikisha tunatimiza lengo
kwa kutumia umwagiliaji,” alisema Ana-
thory.

Hata hivyo alisema baadhi ya maeneo
wanayokusudia kuyatumia yalikuwa
yanatumika na Taasisi ya Utafiti wa Kil-
ole) na hivyo kwa sasa wameisimamisha
taasisi hiyo na kwamba maeneo men-
gine walikuwa wamelima maharage.

Alisisitiza kuwa wanakusudia kumwa-
gilia ekari zote 250 ambazo wamean-
za maandalizi ikiwamo kuwatumia
wafungwa kusafisha mfereji wa maji
kutoka kwenye chanzo mpaka masham-
bani.
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MKkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi Benki ya NMB, Omari Mtiga, akizungumza jambo wakati wa halfa ya kukabidhi madawati 60 na
viti 30 kwa Shule ya Sekondari ya Kata ya Kibinda Chalinze mkoani Pwani. Wa kwanza kulia ni Meneja wa tawi la benki ya NMB, Turi-
ani, Aneth Matolo, Meneja wa benki ya NMB Kanda ya Mashariki, Baraka Ladislaus na Diwani wa Kata ya Kibinda, Mkufya Mfikilwa.

Sherehe za Mei Mosi kufanyika Mbeya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SHEREHE za maadhimisho ya Siku ya
Wafanyakazi Duniani, maarufu kwa jina
la Mei Mosi, mwaka huu, zimepangwa
kufanyika kitaifa mkoani Mbeya na Rais
wa Jamhuri ya Muungano, Dk. John
Magufuli anatarajiwa kuwa mgeni rasmi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, aliyasema hayo juzi, wakati
wa kikao cha kwanza cha maandalizi ya
kikiwahusisha viongozi wa Kkitaifa wa
Shirikisho la Wafanyakazi nchini (Tucta)
na kamati ya ulinzi na usalama ya mkoa.

Chalamila alisema Rais Dk. Magufuli
amekubali kuwa mgeni rasmi kwenye
maadhimisho hayo mwaka huu, yata-
kayofanyika kwenye Uwanja wa Kumbu-
ambalo alidai kuwa ni heshima kubwa
kwa Mkoa wa Mbeya.

“Tunawashukuru Tucta kwa kupanga
maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi
Duniani kufanyika kitaifa mkoani Mbeya
na tayari Rais Dk. Magufuli amekubali
kuwa mgeni rasmi, hii ni heshima kub-
wa kwa mkoa wetu,” alisema Chalamila.

Chalamila alisema kuwa kutokana na
uwepo wa Rais Magufuli mkoani Mbeya,
siku hiyo ni muhimu sana kwa wananchi
wa Mbeya kuitumia kama fursa kubwa
ya kiuchumi na kujenga uhusiano mzuri
kitaifa.

Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wa-
fanyakazi Tanzania (Tucta), Tumain
Nyamhokya, alisema kuwa ili maadhim-
isho hayo yafanikiwe ni lazima viongozi
wote kila mmoja ashiriki katika maan-
dalizi.

Alisema kutokana na uwepo wa Rais
kwenye maadhimisho hayo, hakutaku-
wapo na maadhimisho ya Mei Mosi ka-
tika kila wilaya mkoani Mbeya na badala

yake wilaya zote zitaungana kwenye
maadhimisho ya kitaifa yatakayofanyika

“Maandalizi ya Mei Mosi mwaka
huu mkoani Mbeya ambako ndiko
yanafanyika kitaifa inabidi yawe ni ya
pamoja, kama ni michango, ikusanyeni
huko kwenye wilaya zenu na kuileta ili
tuunganishe nguvu, kama Rais ataku-
wapo hapa Mbeya sitarajii kila Mkuu
wa Wilaya aadhimishe kivyake wilayani
kwake, bali wote mnatakiwa kujumuika
na Rais kwenye maadhimisho ya ki-
taifa,” alisema Nyamhokya.

Rais Magufuli kama atakuwa mgeni
rasmi katika maadhimisho ya Mei Mosi
mkoani Mbeya mwaka huu, itakuwa ni
mara yake ya kwanza kutembelea mkoa
huo wa Mbeya tangu alipochaguliwa
kuwa Rais katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2015.
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Kampeni ya
unywaji
kistaarabu
yatinga
Dodoma

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) imeendesha kampeni yake ya
unywaji kistaarabu kwa kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani jijini hapa, huku
madereva wakinufaika na vifaa vya
usalama barabarani.

Kampeni hiyo maarufu kama
‘Usinywe na Kuendesha chombo
cha moto’ imelenga kuwafikia
watu 1,000 wakiwamo madereva
hususan bodaboda, wanafunzi wa
VYUO pamoja na umma kwa lengo
|a kutoa elimu juu ya unywaji
kistaarabu ili kupunguza ajali zito-
kanazo na ulevi.

Akizungumza wakati wa uzinduzi

hapa, Mkurugenzi wa Uhusiano

wa SBL, John Wanyancha, alisema
kampeni hiyo imelenga kutoaji
elimu kwa wateja wake nchini ili
kupunguza matukio yanayoepukika
kama ajali zitokanazo na unywaji
wa pombe kupindukia.

“SBL imejizatiti katika kuunga
mkono juhudi za serikali, watu bi-
nafsi, wadau na kampuni kuhakiki-
sha kwamba jamii hasa madereva
ambao kwa Kkiasi kikubwa ndiyo
waathirika wa ajali zitokanazo
na ulevi, wanazingatia unywaji
Kistaarabu kwa usalama wao na
abiria,” alisema Wanyancha.

Kampeni hiyo inashirikisha
wadau mbalimbali ikiwamo Jeshi la
Polisi Kikosi cha Usalama Bara-
barani, Mamlaka ya Usafiri wa
Nchi Kavu na Majini (Sumatra),
madereva bodaboda pamoja na
jamii kwa ujumla ikilenga katika
kupunguza ajali zitokanazo na ulevi
wa kupindukia nchini. Kwa upande
wake, Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Dodoma, Nuru
Selemani, alisema kampeni hiyo
ni chachu katika kupunguza ajali,
huku akiwataka madereva kuzin-
gatia elimu iliyotolewa ili kuongeza
usalama wao wawapo barabarani.

“Kulishirikisha Jeshi la Polisi,
Kikosi cha Usalama Barabarani,
kunaonyesha ni kwa jinsi gani SBL
wanatilia maanani suala zima la
usalama barabarani hasa matokeo
ya ulevi na uendeshaji vyombo vya
moto. Uzoefu unaonyesha kwamba
baadhi ya watu hujisahau na kuji-
ingiza katika ulevi wa kupindukia
bila kuzingatia usalama wao na wa
vyombo vya moto wanavyoende-
sha,” alisema.

RTO aliwataka madereva kutumia
makoti hayo ipasavyo kila wan-
apokuwa katika majukumu yao ya
kila siku kwa usalama wao, abiria
na watumiaji wengine wa barabara.
Kwa mujibu wa ripoti za Jeshi Ia
Polisi Kikosi cha Usalama Baraba-
rani kwa mwaka 2018, jumla ya
ajali 876 za bodaboda ziliripotiwa
kutokea na kusababisha vifo 366 na
majeruhi 694. Ripoti zinaonyesha
kupungua kwa ajali hizo ambapo
kwa mwaka 2017 zilikuwa 1,459
Zilizosababisha vifo 728.

[li kupambana na ajali hizo, SBL
imekabidhi jumla ya makoti ya
usalama barabarani (Reflectors)

80 kwa madereva bodaboda ili
kuhimiza uzingatiaji wa sheria za
usalama barabarani.

HABARI DODOMA

Uharlblfu wa miundombinu
waleta hasara ya mil. 371/-

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKALA wa Barabara mkoani Dodo-
ma (TANROADS), umesema katika mwa-
ka wa fedha 2018/19, umepata hasara ya
Sh. milioni 371.7 kutokana na uharibifu
wa miundombinu ya barabara.

Akiwasilisha jana mpango wa
utekelezaji wa miradi ya barabara zilizo
chini ya Tanroads katika kikao cha Bodi
ya Barabara mkoani hapa, Mhandisi
Leonard Chimagu, alisema wamekuwa
wakikabiliwa na changamoto ya wizi
wa alama za barabarani na uharibifu wa
samani za barabara.

Alifafanua kuwa pia uegeshaji holela
wa magari makubwa kandokando ya
barabara unasababisha kukatika kwa
kingo za barabara na kuisababishia
hasara kubwa.

“Wizi wa alama za barabarani 30 hadi
Januari 2019, umesababisha hasara ya
Sh.milioni 10.5, wakati uharibifu wa
mabega ya barabara unaotokana na ue-

geshaji holela umesababisha hasara ya
Sh.milioni 361.2 na hadi sasa kuna mae-
neo hayajatengenezwa,” alisema.

Hata hivyo alisema uegeshaji holela
magari makubwa linachangiwa na polisi
kwa kuhama hama wanapofanya ukagu-
zi na kusimamisha magari pembezoni
mwa barabara.

Meneja huyo alisema serikali za vi-
jiji zimeshirikishwa kwenye ulinzi wa
miundombinu na samani nyingine za
barabara ili kuhakikisha kuwa wezi ha-
wapati mwanya wa kuiba au kuharibu
miundombinu ya barabara.

“Tunapenda kutoa wito kwa wenzetu
polisi kuainisha maeneo mawili au mata-
tu kwa kila barabara ambayo yatatumika
kufanya ukaguzi wa magari ili tuweze
kuimarisha kingo maalum kwa ukaguzi,”
alisisitiza.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma
Dl( Binilith Mahenge aliagiza kushirik-

kuwa wakipitisha mifugo na kuharibu
barabara. Alisema ili barabara ziweze
kudumu kuna umuhimu wa kudhibiti
upitishaji mifugo na kutaka utaratibu ul-
iokuwapo awali usimamiwe

we suala hili na nyie Tarura na Tanroads
mkasimamie hili, lakini mwashirikishe
wananchi mnapoweka hizo alama za ku-
vusha mifugo,” alisema.

Akichangia katika kikao hicho,
Mbunge wa Jimbo la Mtera, Livingstone
Lusinde, alisema ni vyema Wakala wa
Wakala wa Barabara nchini (Tanroads)
kuhakikisha alama za uvushaji mifugo
barabarani zinawekwa kwa kushirikisha
wananchi.

“Maana inawezekana unaweka kibao
sehemu nyingine ambayo mfugaji anala-
zimika kutembea umbali mrefu ndio
afikie kibao cha kuvusha, ni muhimu
mliangalie hili mkaviweke kulingana na
mazingira,” alisema.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani Mkoa wa Dodoma, Nuru Selemani (kushoto), akijadiliana na Mkurugenzi wa Uhusiano wa Kam-
puni ya Bia ya Serengeti (SBL), John Wanyancha (katikati), na mmoja wa maofisa wa usalama barabarani baada ya kuzindua kampeni ya
unywaji kistaarabu iitwayo ‘Usinywe na Kuendesha' uliofanyika mkoani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkutano wa SADC kufanyika nchini Septemba

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Kikanda na Ki-
mataifa, Profesa Paramagamba Kabudi,
ameliagiza Baraza la Wafanyakazi wa
Wizara hiyo kuanza maandalizi ya mku-
tano wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi
za Kusini mwa Afrika (SADC), utakao-
fanyika Septemba mwaka huu nchini
ipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari.

Profesa Kabudi alisema wanatakiwa
kuanza maandalizi mapema ili ku-
towaangusha Watanzania kulingana na
ukubwa wa mkutano huo.

“Naomba muanze maandalizi mapema
maana Septemba siyo mbali kulingana
na ukubwa wa mkutano huo,” alisema.

Alisema anahitaji kuona kila kitu ki-
nakwenda sawa baada ya kuwapa agizo
hilo, huku akisisitiza kwamba hataki
kuona baraza hilo linashindwa kufanya
maandalizi ya mkutano huo.

Alisema kwa miaka yote serikali im-
ekuwa ikisisitiza taasisi kujenga na
kutekeleza utaratibu wa kuwashirikisha
watumishi, kwa sababu ushirikishwaji
wao kwenye mipango ya wizara un-
aongeza umiliki wa mipango iliyowekwa
kwa ajili ya kusaidia kupata mawazo.

Alilitaka  baraza kuwa  mshiriki
mkubwa katika kubuni mbinu mpya za
utekelezaji na namna ya kukabiliana na

changamoto zinazojitokeza na siyo ku-
subiri mtu mwingine aje kutatua changa-
moto hizo.

Alisema baraza hilo lisifanye kazi ya
kupokea malalamiko tu kutoka kwa wa-
fanyakazi, bali liwe ni chombo cha ku-
weka mazingira mazuri

yatakayowafanya watumishi kutimiza
majukumu yao vizuri na kikamilifu.

Alifafanua zaidi kuwa katika kutekeleza
bajeti ijayo, lazima wakumbuke vipaum-
bele vya serikali na kuhimiza watumishi
kujituma, kuondokana na uzembe, na
vitendo vyovyote vya rushwa mahala pa
kazi.

Profesa Kabudi aliagiza kuzingatia msi-
mamo wa serikali wa kubana matumizi
yasiyo ya lazima ili kuongeza tija.
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ACT-Wazalendo yavuruga vichwa viongozi wa CCM

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kime-
waonya baadhi ya viongozi wa kisiasa wa-
naotumia vibaya uhuru wa kidemokrasia
kuhatarisha hali ya amani ya nchi.

Viongozi wa kisiasa wa ACT-Wazalendo
na CUF wametakiwa kutotumia mipasuko
na migogoro ya ndani ya vyama vyao ku-
hatarisha hali hiyo ya amani na kwamba
Wazanzibar na Watanzania hawapo tayari
kuingia katika machafuko ya kisiasa kwa
sababu ya maslahi binafsi ya watu wach-
ache.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar,
Dk. Abdulla Juma Mabodi, aliyasema hayo
wakati akizungumza katika kikao cha
ndani cha chama hicho kilichoambatana
na hafla ya kukabidhi gari kwa uongozi
wa Jimbo la Magomeni mjini Unguja lil-
ilotolewa na Mbunge wa Jimbo hilo, Jamal
Kassim Ali.

Naibu Katibu Mkuu huyo alisema CCM
haina muda wa kushughulikia sera za vy-
ama vingine na kwamba itaendelea kusi-

mama imara na kupaza sauti inapoona
baadhi ya watu wachache wanaovunja
sheria za nchi kwa makusudi bila ya kujali
misingi ya utu na haki za binadamu.

Alisema kuwa mpasuko wa kisiasa ul-
ioko baina ya viongozi wa CUF na ACT-
Wazalendo baada ya aliyekuwa Katibu
Mkuu wa CUF, Seif Sharif Hamad, kufuku-
zwa ndani ya chama hicho na kujiunga
na ACT-Wazalendo baadhi ya wafuasi wa
chama hicho wamefanya vitendo vya
uvunjifu wa sheria kwa makusudi.

Dk. Mabodi alivitaka vyombo vya ul-
inzi na usalama kuchukua hatua stahiki
mapema, kwa kuwa dhana ya hali ya
amani na utulivu wa nchi haviuzwi katika
maduka kama bidhaa bali imeletwa na
sera bora za CCM. Alisema nchi zilizoingia
katika machafuko ya kisiasa na vita vya
wenyewe kwa wenyewe zilianza taratibu,
huku taasisi na mamlaka zenye dhamana
ya ulinzi na usalama zikipuuza kuchukua
hatua katika hali hizo na badala yake
mataifa hayo yamejikuta yakiingia katika
vita hivyo kwa kipindi cha muda mrefu.

Alisema kuwa CCM itaendelea

kushindana kwa sera za maendeleo na
kuwapelekea wananchi mahitaji muhimu
ya msingi na si kujiingiza katika siasa za
ubabe na uharibifu wa mali za umma.

“Wito wangu kwa viongozi mbalimbali
wa vyama vya siasa nchini, tuwaongoze
na kuwaelekeza mambo mema wana-
chama wetu, kwa kuwajengea mazingira
ya kuamini ushindani wa sera na badala
ya siasa za ovyo na machafuko,” alisema
Naibu Katibu Mkuu huyo.

Aidha, alimtaka Msajili wa Vyama vya
Siasa, kuchukua hatua za haraka za ku-
hakikisha chama kinachovunja sheria
na katiba za nchi wachukuliwe hatua za
kisheria.

Pia, alimtaka msajili huyo wa vyama
vya siasa kufanya uhakiki wa michango ya
fedha za wahanga wa mafuriko Zanzibar
zilizokuwa zikichangishwa na viongozi
wa CUF chini ya Seif Sharif Hamad na ku-
tolewa ufafanuzi wa kina juu ya matumizi
yake kama ziliwafikia walengwa.

Naibu Katibu Mkuu huyo alieleza
kuwa wananchi wanapaswa kupuuza
kauli za Seif Sharif Hamad za kudai kuwa

L A :

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akitizama mihogo inavyopita kwenye mashine baada ya kuzindua kiwanda cha unga wa muhogo cha
Kampuni ya Cassava Starch of Tanzania Corporation mkoani Lindi wikiendi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bidhaa za China, Dubai zateketezwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKALA wa Chakula na Dawa Zan-
zibar (ZFDA) umeteketeza samaki tani
106 aina ya peduu walioingizwa Zan-
zibar kutoka China na maziwa tani 23
kutoka Dubai baada ya kubaini vime-
haribika na kukosa sifa kwa ajili ya
matumizi ya binadamu.

Samaki hao waliokuwa kwenye ma-
kontena manne waliingizwa na kam-
puni ya Drive Shark na kontena moja la
maziwa kutoka Dubai lililetwa na mfan-
yabiashara Yunus Hashim.

Akizungumza na waandishi wa
habari wakati wa kuangamiza bidhaa
siano wa ZFDA, Abdulmatin Yassin,
alisema samaki hao waliharibika baada
ya kukosa barafu wa uhakika kwenye
makontena.

Alisema kukosekana kwa umeme

kwenye makontena yalipofika
bandarini Zanzibar kulisababisha ku-
pungua barafu iliyogandisha samaki na
kuanza kuharibika.

Abdulmatin alisema samaki wanapo-
ingizwa nchini huwa wameganda na
hutakiwa waendelee kubakia katika
barafu wakati wote, lakini wakati ma-
kontena yakisubiri taratibu za uingizaji
palitokea kasoro na kusababisha sama-
ki kuharibika.

Alisema kwa upande wa bidhaa ya
maziwa, yaliharibika baada ya baadhi
ya maboksi kupasuka wakati yakisa-
firishwa kutoka Dubai kuja Zanzibar.

Mkuu wa Kitengo cha Uchunguzi
wa Athari Zitokanazo na Chakula wa
Wakala wa Chakula na Dawa Zanzibar,
Aisha Suleiman, alisema samaki aina
ya peduu wanaoingia nchini kutoka nje
ni salama kwa matumizi ya binadamu
lakini umakini unahitaji wakati wa ku-

wasafirisha na wanapofika bandarini.

Aliwataka wananchi wanaponunua
samaki wanaoingizwa nchini kuwa
waangalifu na wahakikishe wameg-
anda kwenye barafu na wasiwaweka
muda mrefu kabla ya kuwapika ama
waendelee kuwaweka katika barafu.

Aidha, aliwashauri wafanyabiashara
kufuata taratibu zote za kuingiza bid-
haa nchini na kutafuta bidhaa zenye
ubora uliowekwa na Bodi ya Chakula
na Dawa Zanzibar ili kujiepusha na
gharama zisizokuwa za lazima.

Kwa upande wake mkuu huyo wa
kitengo cha uchunguzi wa athari zito-
kanazo na chakula wa ZFDA amewa-
hakikishia wafanyabiashara kwamba
bodi hiyo haina nia ya kuwakandamiza
kutokana na kazi nzuri wanayofanya,
lakini lengo ni kulinda afya za wa-
nanchi kwa kuhakikisha wanapata bid-
haa zilizo salama.

migogoro ya vyama vyao inachochewa na
serikali jambo ambalo si kweli bali anaen-
deleza ulaghai na siasa za fitina.

Kwa upande wake Mbunge wa Jimbo la
Magomeni, Jamal Kassim Ali, alisema gari
hiyo aliyoitoa imegharimu Sh. milioni 29.5
ni miongoni mwa sehemu ya utekelezaji
wa ilani ya CCM kwa kuwaondoshea kero
za usafiri wananchi wa jimbo hilo.

Alisema kwa kipindi cha miaka mitatu
ametatua kero za ukosefu wa majisafi
na salama kwa kuchimba visiwa tisa am-
bavyo vinatoa huduma ya majisafi na
salama katika maeneo ya shehia zote za
jimbo hilo.

Mbunge huyo aliongeza kuwa kwa
kushirikiana na Mwakilishi wa Jimbo hilo
wameanzisha kituo cha mafunzo ya amali
kinachotoa mafunzo ya ujasiriamali na
ufundi kwa vijana wa jimbo hilo.

- 000 |
Naibu msajili.wa
vyama Vvya siasa
akemea vurugu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISI ya Msajili wa Vyama vya
Siasa imevitaka vya siasa waki-
wamo wanachama na mashabiki
wa vyama hivyo, kufanya siasa
za kistaarabu na kimaendeleo ili
kudumisha amani na umoja.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Naibu Msajili wa Vyama
vya Siasa, Mohamed Ali, amesema
kuwa ofisi hiyo haitasita kuchukua
hatua stahiki kwa chama chochote
ama mwanachama atakayekiuka
sheria za nchi hasa zile zinazo-
simamia vyama vya siasa bila ya
kujali ukubwa au umaarufu wa
chama.

Aliwataka wananchi na wafuasi
wa vyama hivyo kutokubali ku-
danganywa na kiongozi au mwana-
chama yoyote wa chama cha siasa
katika kuvunja sheria.

“Nachukua nafasi hii pia ku-
waomba viongozi wa dini kuwaasa
waumini wao kujizuia kutumia
imani zao za dini kwa malengo
va kujinufaisha kisiasa, ili kuepu-
sha kuliingiza taifa letu kwenye
mgawanyiko na migogoro isiyo na
tija,” alisema.

Aidha, alieleza katika hali isiyota-
rajiwa baada ya tamko la msajili
wa vyama vya siasa kukemea vi-
tendo vya uvunjifu wa sheria kuna
baadhi yao pamoja na wafuasi wao
ambao watuhumiwa kutenda ma-
kosa hawakuonekana kujutia ama
kukemea vitendo hivyo.

Alieleza kuwa baada ya aliyeku-
wa Katibu Mkuu wa CUF kuingia
ACT- Wazalendo baadhi ya wafuasi
wake walionekana kufanya vitendo
vya kihalifu.

Aidha, alieleza kwamba masuala
va kutumia dini au ukabila katika
harakati za kisiasa katika Tanza-
nia halijawahi kupewa nafasi na
waanzilishi wa taifa marehemu
Julias Nyerere na marehemu Abeid
Amani Karume.

Alieleza kuwa sheria ya vyama
Vvya siasa inakataza chama chocho-
te cha siasa kutumia dini kufikia
malengo yake kwa kuwa marekebi-
sho ya sheria ya vyama vya siasa
ya mwaka 2019 imesisitiza suala
hilo kwa kukataza hata wanachama
binafsi kufanya hivyo.
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Mon 25 March
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DAR ES SALAAM
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13:00 Planet Bongo
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20:00 Kipenga
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MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 07.30AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Waliofariki
dunia kwa
ebola Congo
wafikia 1,000

KINSHASA, Congo

WIZARA ya Afya katika
Jamhuri ya Kidemokrasia
yva Congo imesema idadi ya
watu waliofariki kutokana na
maradhi ya ebola nchini humo
imefikia 1,000.

Waziri wa Afya, Oly llunga
Kalenga, alisema pamoja na
idadi hiyo ya vifo, mamia ya
familia za Wacongo zinaen-
delea kuteseka na maradhi
hayo hatari, huku pia idadi ya
mayatima ikiongezeka.

Alisema mlipuko uliotokea
hivi karibuni katika eneo la
Mashariki mwa Congo umeua
watu 629, lakini watu wen-
gine 320 wamenusurika, watu
91,000 wameshapatiwa chanjo
dhidi ya ugonjwa huo tangu
Agosti mwaka jana.

Maofisa wa Congo wamese-
ma wafanyakazi wa mashirika
yva afya wamefanya kazi
katika mazingira magumu ku-
wahudumia waathirika katika
shughuli zao Mashariki mwa
Congo ambako kumetapakaa
makundi yenye silaha.

DW

Viongozi wa
kijeshi Mali
‘watumbuliwa’

BAMAKO, Mali

BAADA ya kutokea kwa
mauaji ya zaidi ya watu 135
wa jamii ya Fulani katikati
mwa nchi ya Mali, serikali ya
nchi hiyo imetangaza kuvunja
kundi la wanamgambo la Dan
Nan Ambassagou na kuwaon-
doa wakuu kadhaa wa jeshi
kwenye nafasi zao.

Waziri Mkuu wa Mali akizun-
gumza na waandishi wa habari
baada ya kikao cha Baraza la
Mawaziri alisema kuwa kundi
la wanamgambo la Dan Nan
Ambassagou, lililoruhusiwa ku-
miliki silaha katikati mwa Mali
limevunjwa.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
mashirika kadhaa kundi hilo
linaundwa na wanamgambo
wanaowafanyia vitendo viovu
watu wa jamii ya Fulani.

Vyanzo kadhaa kutoka nchini
Mali vimeeleza kuwa kuna
uwezekano wa wanamgam-
bo hao kuhusika pia katika
matukio ya 0gossagou, karibu
na mji wa Bankass.

Washambuliaji waliokuwa
wamevalia mavazi ya kijadi
yva uwindaji wakiwa na silaha
waliwaua watu zaidi ya 130
va Mali.

RFI

Mkenya ashinda tuzo ya
mwalimu bora duniani

DUBAI, Falme za kiarabu

MWALIMU Peter Tabishi ambaye ni
mtaalamu wa masomo ya hisabati na
fizikia kutoka Shule ya Sekondari katika
ufa nchini Kenya, ameshinda tuzo ya
mwalimu bora mwaka 2019 ulimwen-
guni.

Tabichi, ambaye anatoka katika Shirika
la kidini la Francisco, alishinda tuzo ya
dunia ya mwaka 2019 ya mwalimu bora
na amepewa zawadi ya Dola za Marekani
milioni moja, baada ya kuwapiku wa-
shiriki wengine 10,000 waliochaguliwa
kutoka nchi 179.

Peter amesifiwa kwa mafanikio yake
katika shule yenye madarasa yenye wa-
toto wengi pamoja na vitabu vichache.

Anasema ndoto yake kubwa ni kuwao-
na wanafunzi wake wakipenda masomo
ya sayansi.

Tuzo hiyo ilitangazwa katika sherehe
iliyofanyika mjini Dubai, ambapo alitam-
buliwa kama mwalimu aliyejitolea kufan-
ya kazi isiyo za kawaida kwa watoto ka-

tika eneo lisiloweza kufikiwa kwa urahisi
la bonde la ufa nchini Kenya.

Waandaaji wa shindano hilo wa-
meeleza kuwa Mwalimu Tabishi ameku-
wa akitoa asilimia 80 ya mshahara wake
wa mwezi kwa wanafunzi maskini katika
shule ya kutwa ya sekondari ya wasicha-
na na wavulana ya Keriko iliyopo katika
ambao vinginevyo wasingeweza kupata
sare za shule na vitabu.

Amepokea tuzo hiyo katika sherehe
iliyofanyika siku ya Jumamosi huko mjini
Dubai, ambayo mwenyeji wake alikuwa
nyota wa filamu kutoka Hollywood,
Hugh Jackman.

“Kila siku barani Afrika tunafungua
ukurasa mpya wa maisha. Tuzo hii haini-
tambui mimi bali inawatambua vijana
wa bara hili. Nipo hapa kwa sababu ya
kile ambacho wanafunzi wangu wame-
fanikiwa katika maisha yao, la muhimu si
pesa,” alisema Tabishi baada ya kupokea
tuzo.

Alisema tuzo hiyo inawapa wao fursa,
pia inaueleza ulimwengu kwamba wa-

naweza kufanya kitu chochote.

Mwalimu Tabishi alisema ametwaa
tuzo hiyo baada ya kuwashinda walimu
wengine tisa kutoka sehemu mbalimbali
za ulimwengu waliofanikiwa kufika fain-
ali kuwania tuzo hiyo ya mwalimu bora.

Anaeleza kuwa anataka kuwa mfano
na kusaidia na kuinua sayansi siyo kwa
Kenya tu bali barani Afrika.

“Kama mwalimu ninayefanya kazi nao,
nimeona matumaini ya yale ambayo wa-
naweza kuyafanya, udadisi wao, vipaji,
uwezo wao wa kiakili na imani yao. Vi-
jana wa Afrika hawatabakizwa nyuma na
matarajio ya chini, Afrika itaweza kutoa
wanasayansi, wahandisi, wajasiriamali,
ambao majina yao yatakuwa miongoni
mwa watu maarufu katika kila kona ya
dunia. Na wasichana watakuwa sehemu
kubwa ya historia hii,” alisema Tabishi.

Tabishi ni Mtawa wa Shirika la Mtakat-
ifu Francisco, la dini ya Katoliki lililoan-
zishwa na Mt. Francis wa Assisi katika
karne ya 13.

DW

Mwalimu Peter
Tabichi (kati-
kati), akiwa na
muigazaji wa
filamu Hugh
Jackman (kush-
oto), mrithi

wa mfalme

wa Dubai,
mwanamfalme
Sheikh Hamdan
bin Mohammed
Al Maktoum
(kulia), baada
ya kushinda
tuzo ya
mwalimu bora.
PICHA: ALLI-
ANCE

Urusi yatuma ndege za Kivita Venezuela

MOSCOW, Urusi

NDEGE mbili za kijeshi za Urusi juzi,
zilitua katika Uwanja Mkuu wa Ndege wa
Venezuela zikiwa na idadi kubwa ya wa-
najeshi pamoja na kiwango kikubwa cha
silaha.

Taarifa iliyotolewa na Shirika la Habari
la Urusi la Sputnik limesema kuwa ndege
hizo zilitumwa kutekeleza mkataba wa
kijeshi wa kiufundi.

Mwandishi wa habari wa Venezuela,
Javier Mayorca, aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Twitter kwamba aliona wa-
najeshi wapatao 100 na tani 35 za vifaa
vya kijeshi vikishushwa kwenye ndege.

Mayorca aliandika kuwa ndege ya
kijeshi ya Urusi ya mizigo Antonov-124 na
ndege ndogo aina ya Jet zilitua karibu na
mji mkuu Caracas Jumamosi.

Alieleza kuwa Generali wa Urusi, Vasily
Tonkoshkurov, aliwaongoza wanajeshi
hao walipokuwa wakitoka ndani ya
ndege.

Hali hiyo imetokea ikiwa imepita miezi
mitatu baada ya nchi hizo mbili kufanya

mazoezi ya pamoja ya kijeshi.

Urusi imekuwa mshirika wa muda
mrefu wa Venezuela, ikiikopesha nchi
hiyo iliyoko Amerika Kusini mabilioni ya
dola na kusaidia sekta ya mafuta na jeshi.

Vilevile, Urusi imekuwa ikipinga hatua
ya Marekani ya kuiwekea vikwazo serika-
li ya Rais wa Venezuela, Nicolas Maduro.

Uhusiano baina ya Moscow na Vene-
zuela umeimarika katika miezi ya hivi ka-
ribuni, wakati uhusiano kati ya Marekani
na Venezuela ukiwa mbaya zaidi.

Mwezi Desemba Urusi ilituma ndege
za kijeshi aina ya Jet nchini Venezuela
kama sehemu ya mazoezi ya kijeshi.

Urusi iliyalaani mataifa mengine ya
kigeni kwa kumuunga mkono kiongozi
wa upinzani wa Venezuela, Juan Guaido,
ambaye alijitangaza kama rais wa mpito
mwezi Januari.

Rais Maduro amemshutumu Guaid6
kujaribu kupanga mapinduzi dhidi yake
kwa usaidizi wa Marekani.

Rais Maduro alipata ushindi kwa kura
chache katika uchaguzi uliofanyika Aprili
2013 baada ya kifo cha aliyekuwa mshiri-

ka wake Rais Hugo Chavez.

Rais Maduro alichaguliwa kwa muhula
wa pili Mei, 2018, katika uchaguzi am-
bao ulikosolewa sana na wakaguzi wa
kimataifa.

Venezuela imekumbwa na mpo-
romoko wa uchumi, huku uhaba wa
chakula na mfumuko wa bei ukiongeze-
ka.

Guaidé anamtuhumu Rais Maduro
kuwa mtu asiyefaa kuwa Rais, na alipata
uungaji mkono wa watu wengi nchini
humo pamoja na viongozi wa Marekani
na Muungano wa Ulaya.

Serikali ya Rais Maduro inaendelea
kutengwa, huku nchi nyingi zikiilaumu
kwa mzozo wa kiuchumi ambao umewa-
fanya raia zaidi ya milioni tatu kuihama
Venezuela.

Wakati huohuo, serikali ya Moscow
imepanua ushirikiano na serikali ya
Caracas katika miaka ya hivi karibuni,
ikiongeza mauzo ya silaha na kuongeza
zaidi mikopo kwa nchi hiyo.

BBC
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Kamwele aagiza ripoti ya
miradi kuandikwa upya

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI ya Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwele, ameiagiza ri-
poti ya miradi iliyoandikwa na Baraza la
Uchukuzi na kuwasilishwa kwa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu,
iandikwe upya baada ya kamati hiyo
kusema hairidhishi.

Akizungumza katika mkutano wa

baraza hilo, Kamwelwe alisema ame-
pewa taarifa na kamati hiyo kuwa ripoti
hiyo ni mbaya haina ufanisi wowote kul-
ingana na miradi hiyo.

“Naagiza ndani ya siku moja ripoti hizi
ziandikwe upya, sitaki nishambuliwe
na wabunge kwa sababu ya hii ripoti
hakikisheni mnakesha kuiandika tena,”
aliagiza.

Kamwelwe alisema hakuna kilicho-

fanyika kutokana na kamati hiyo kuipon-
da ripoti hiyo.

“Nataka baraza hili liwe na matokeo
chanya na si kufurahia tu posho na na-
hitaji kuona kila anayesafiri analeta ripoti
kwangu iliyoshiba,” alisisitiza.

Naye, Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Erick Mwakalinga, aliwataka washiriki
kuwa makini na kile wanachojadili na si
kubweteka.

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji Bonde la Wami Ruvu, Hamza Sadiki, akifungua warsha kwa waandishi wa habari ya ku-
wajengea uwezo juu ya uhifadhi wa vyanzo vya maji iliyofanyika Bagamoyo mkoani Pwani jana. Kulia ni Kaimu Ofisa
wa Maji wa bonde hilo, Msunda Wilson. PICHA: MIRAJI MSALA

Afungwa jela miaka 30 kwa
kumpa ujauzito mwanafunzi

Na Happy Severine, MASWA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Maswa mkoani
Simiyu, imemhukumu kifungo cha mia-
Mpangala (27), baada ya kumtia hatlanl
kwa kosa la kumbakana kumpa ujauzito
mwanafunzi wa sekondari.

Mbele ya Hakimu Mkazi wa Mahaka-
ma hiyo, Tumaini Marwa, mwendesha
mashtaka Inspekta Nassib Swedi, alidai
kuwa mtuhumiwa alitenda kosa hilo Juni

16, mwaka jana, majira yasaall jioni huko
Swedi alidai kuwa mtuhumiwa huyo
alikuwa akimfundisha mwanafunzi huyo
wakati wa likizo akiwa anasubiri ajira
serikalini baada ya kuhitimu shahada ya
elimu kutoka Chuo Kikuu cha UDOM.
Mwendesha mashtaka alidai kuwa
mtuhumiwa alitenda kosa hilo kinyume
cha kifungu namba 60 A(3) cha Sheria
ya Elimu Sura ya 353 kama ilivyofanyiwa
marekebisho ya sheria ndongo namba 2

ya mwaka 2016.

Mtuhumiwa alipopewa nafasi ya ku-
jitetea, alikiri kutenda kosa hilo na kui-
omba mahakama ijaribu kumpunguzia
adhabu kwa kuwa hana wazazi na anat-
egemewa na familia.

Hata hivyo, Swedi alipinga hoja hiyo
na kuiomba mahakama itoe adhabu kali
kwa mtuhumiwa huyo ili iwe fundisho
kwake na watu wengine wenye tabia
kama hizo kwa kuwa wamekuwa waki-
katisha ndoto za wanafunzi.

JARIDA LA WANAWAKE: SAA 1:00 USIKU

Leo Blandina Sembu atakuwa na Rose Tesha mwanaha-
rakati na pia Mkurugenzi wa TESHA ADD akizungumzia
hasa jinsi ya kumsaidia mwanamke na watoto wenye
ulemavu katika kupata haki zao na elimu jumuishi.

- Kiwanda
cha Kisasa
kuzalisha
tani 1 unga
wa muhogo
kwa siku

Na Mwandishi Wetu

JUMLA ya tani 6,000 za unga
wa muhogo zinatarajiwa
kuzalishwa kwa mwaka na
kiwanda cha kisasa cha kuzali-
sha unga huo wenye kiwango
cha juu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya ulimaji na usindi-
kaji muhogo ijulikanayo kama
Gassava Starch of Tanzania
Corporation (CSTC), Chris-
tophe Gallean, akizungumza
na waandishi wa habari juzi,
alisema kiwanda hicho kitaku-
wa na uwezo wa kuzalisha tani
moja Kila siku za unga huo.

“Tunafurahi kuanzisha
rasmi kiwanda cha kwanza cha
ubora wa hali ya juu na cha
kisasa nchini Tanzania. Tunaji-
vunia sana uwapo wa kiwanda
hiki na taswira inayoipa kam-
puni yetu ya CSTC, Mkoa wa
Lindi na Tanzania kwa ujumla.
Tunashukuru sana kwa ush-
irikiano wa serikali chini ya
uongozi wa Rais John Magu-
fuli,” Gallean alisema.

Alisema kiwanda hicho
kilianzishwa miaka saba
iliyopita kwa lengo la
kuuza unga wa muhogo
wenye ubora wa hali ya juu
ndani ya nje ya nchi.

Alisema kiwanda hicho ki-
takuwa na uwezo wa kusafiri-
sha bidhaa zake katika masoko
muhimu duniani yakiwamo vya
Afrika ya Mashariki na Kusini,
Mashariki ya Kati, Marekani na
Ulaya.

“Mfumo wa utendaji wa CSTC
ni kukuza mazao yenye ubora
wa hali ya juu katika masham-
ba makubwa yenye ufanisi na
kusimamiwa na CSTC. Vilevile
kusindika mazao yote katika
kiwanda kilichopo eneo la
karibu, mfumo huu wa utend-
aji unaofuatwa na CSTC wa
kuzalisha mazao na kuwa na
kiwanda cha usindikaji ni wa
kipekee katika soko la unga
wa muhogo la Afrika,” alisema.

CSTC ilianza kufanya kazi
mwaka 2012 nchini ikiwa na
wafanyakazi zaidi ya 400
ambao kati yao asilimia 97 ni
Watanzania.

“Tunaendelea kuongeza
wafanyakazi, kutoa mafunzo
na kuendelea kutoa fursa kwa
vijana wengi za uongozi katika
ngazi zote za uendeshaji kuan-
zia kiwandani, mashambani na
katika shughuli za utawala,”
Gallean alisema.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

MARIAM MMARIKA
BUNGIRE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
TOYOTA VITZ yenye namba
za usajili T181 CVV . Chassis
namba SCP100292262.
Engine namba 1SZfe 0237.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
WBM/RB/3711/2019.

215138202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURI MDAIWA-
MCA/6
Mahakama ya mwanzo: MALAMPAKA
Wilaya ya: MASWA
MADAINAMBARI 1 YA 2019
MDAI : MOTO JULIUS
Amdai
Mdaiwa: ZENGO PUGUTE
Kwa: ZENGO PUGUTE
kk MKITI WA KITONGOJI
MWATIGI- BUKIGI

Kwa kuwa mdaiwa ameleta madai yake kwamba MDAI ANAMDAI MDAIWA
TSHS. MILIONI MOJA LAKI TISA NA ELFU THEMANINI 1,980,000/= TU.

Kwa hiyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika mahakama hii siku ya
ALHAMIS tarehe 28.03.2019 saa 2.00 asubuhi kwa kujibu madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi
wako na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajli ya kujitetea katika shauri
hilo.

Angalia kama hukudhuria siku hiyo iliyotajwa hapo juu, mahakama
ikitibitisha kama umepokea kuitwa shaurini katika mahakama hi itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa

Hati hii yatolewa na amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe
15.03.2019.

i

|
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215138302

IN THE DISTRICT COURT OF NYAMAGANA
AT MWANZA
CIVILICRIMINAL APPEAL NO. 36 OF 2018
WITNESS FESTO......coooovurimnininnnen APPELLANT
ABDULMAJID MOHAMED.........cccuemunvnnend RESPONDENT
NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION

TAKE NOTE THAT the above case has been fixed for hearing/men-
tion of the 27TH day of MARCH 2019 at 8:30 a.m. in the forenoon.

YOU ARE required to appear in this court without fail and you must
produce on that day all documents upon which you intend to rely in
support of your case.

GIVEN UNDER my hand and the SEAL of the court this 22 day of
MARCH 2019.

215137802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu:  +25526 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 ﬁ E S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,

Towdi:— wkmuego.z Tarehe 25/03/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMATANO tarehe  27/03/2019 kampuni ya
WULKAN ENG itasafirisha mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka BABATI kuelekea SAME gari
hilo lenye namba za usajili: 7827, BCN T741 CPB, T
985 ABJ.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

115138002

Urefu -mita 17
Upana -mita 3.0
Kimo -mita 3.2

3. Njia itakayotumika BABATI hadi SAME kupitia
ARUSHA MOSHI ROAD gari litasafiri muda wa
mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa
12:00 Jioni)

T ba radhi kwa kaojitok

KUPOTELEWA NA

KADI YA BAJAJ

SALUMU HASSANI ONGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Bajaj yenye namba za
usajili MC 751 BBJ (BAJAJ
BOXER). Chassis namba
MD2A21BZIEWD56765.
Engine namba
PFZWED10057.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
MAG/RB/11149/2018.

115137102

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MGAJE3)

Mahakama ya Mwanzo ya UJIJI
Wilaya ya KIGOMA
SHAURI LA MADAI NO. 14 LA MWAKA 2019
Mdai: RODRICK SAMWEL MADUHU
Amdai
Mdaiwa: LIGHTNESS JOSEPH MSAWIRA
Kwa: LIGHTNESS JOSEPH MSAWIRA WA DAR ES SALAAM
Kwa kuwa Mdaiwa/mdai ameleta madai yakefyao kwamba (Eleza

hapa habari ya Mdai)

MDAIWA UNADAIWA NA MDAI MADAI YA TALAKA
NA MGAO WA MALI YA NDOA (MGAWANYO WA MALI) YA PAMOJA

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 07/04/2019 saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai hayo, na kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi
wakofwenu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika
shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuriahamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini hii,
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo tarehe
18/03/2019

s e ERETD
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115136702

KADI YA PIK

WUZHOU INVESTMENT C.
LTD anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya SANLG
yenye namba za usajili MC 725

BMT.Chassis namba
LBRSPJB54G9046662.
Engine namba.
SL157FM116963685

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/94/2019.

115136602

IN THE COURT OF DISTRICT DELIGATE OF
DODOMA
AT DODOMA
PROBATE ADMINISTRATION CAUSE NO.26 OF 2019
In the matter of the Estate of the late GERVAS
ANDREA MICHAEL
Of Majengo within Dodoma city
AND
In the matter of Application for letters of
Administration by MARIA HUSSEIN SAID

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of Administration is made to the above
named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before
15TH/04/2019.
Dated at Dododma this ....22/03/2019 [

115136502

IN THE DELIGATE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE ADMINISTRATION CAUSE NO.24 OF 2019
In the matter of the Estate of the late RASHID
MANG’ANA MARWA-DECEASED
AND
In the matter of the Application for letters of
Administration by NEEMA GABRIEL MAJALIWA

GENERAL CITATION
All person claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of administration is made to the above named
petitioners.

Objections to the grant should be filled on or before 10th
/0412019.

The will if any of the said deceased is deposited and
open for inspection of the court.

i
[EESES L PP

Dated....21th/03/2019

rreery

115136402

NJOO
UTAN-
GAZE
BIDHAA
YAKO

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA
BIDHAA YAKO?

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku
Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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akataalkutualMad

MADRID, Hispania

i
IUNGO wa Chelsea, N'Golo Kante, ame- e
sisitiza kwamba anajiona kama ana muda ’
mrefu zaidi wa kukaa hapo Chelsea, licha
ya uvumi kuenea kwamba anahusishwa
na mpango wa kuhamia Real Madrid.

Baada ya kuteuliwa tena Zinedine Zidane
kama kocha mpya wa Los Blancos, jina la Kante
limekuwa likihusishwa na mpango wa kuhamia
kwenye dimba la Santiago Bernabeu mwishoni
mwa msimu huu.

Taarifa za hivi karibuni zimeeleza kwamba
mabingwa hao watetezi wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya wamekuwa wakiwania kum-
sajili kiungo huyo, hasa baada
ya kiwango cha Casemiro
kushuka.

Hata hivyo, katika maho-
jlano na RTL, nyota huyo
wa Blues hao, Kante ame-
kanusha uvumi huo wa kuji-
unga na Madrid na kubainisha
kwamba bado hajamaliza kazi pale
Stamford Bridge.

Alisema: “Nipo hapa Chelsea na bado
nina malengo ya kuendelea kukaaa hapa, kile
kilichosemwa sehemu nyingine siyo muhimu.

“Hiyo sio muhimu. Nipo Chelsea hapa na nitaen-
delea.”

Mfaransa huyo alisaini mkataba wa miaka mi-
tano na miamba hao wa Ligi Kuu ya England No-
vemba mwaka jana.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia alikuwa na
mwanzo mgumu wa msimu huu chini ya Maurizio
Sarri.

1Giroud azunggmzia

kuondoka Chel ea

LONDON, England

OLIVER Giroud amefungua mlango
wa uwezekano wa kuondoka katika
klabu yake ya Chelsea ili aweze kupata
klabu kucheza mara kwa mara.

Mshambuliaji huyo ameanza katika

mechi sita tu za Ligi Kuu na kufunga

bao moja chini ya kocha Maurizio
Sarri msimu huu, lakini amebakia

% kuwa mshambuliaji chaguo la

— ¢ kwanza kwa kocha wa Ufaransa
4~ ™ Didier Deschamps na alifunga
s kwenye ushindi wa 4-1 dhi-
"\‘ di ya Moldova wakati
== wa mashindano ya
kufuzu kwa Euro

2020 Jjumaa.
Mchezaji
huyo mwe-
n y._ e

umri wa miaka 32, amefunga mabao 15
katika mechi 52 alizoichezea Chelsea
tangu kujiunga nao akitokea Arsenal
Januari mwaka 2018. -

Lakini ujio wa Gonzalo Higuain
mapema mwaka huu umemfanya Mfar-
ansa huyo kutokuwa kwenye nafasi ya
kucheza hapo Stamford Bridge. wes
= Giroud mkataba wake na miamba
hao wa London Magharibi unamalizika
mwishoni mwa msimu huu na ameku-
wa akihusishwa na mpango wa kutua
kwa miamba wa Ligi Kuu ya Ufaransa,
Ligue 1, Lyon.

Na mshambuliaji huyo ameiambia
Telefoot kwamba: “Kuna uwezekano.
Lakini sijapigiwa simu yoyote. Nina
furaha hapa England. s

“Mara zote nimekuwa na hamasa
ya kucheza chini ya Rais Jean-Michel
Aulas. Lyon ni klabu yymeg nzuri.”

- \ % =l
b (9] 5 g

Liver wajiandaa
kumuuza Keita

LIVERPOOL, England

KLABU ya Liverpool imeripotiwa
inajipanga kumuuza kiungo wake,
Naby Keita (pichani chini), mwishoni
mwa msimu huu, baada ya kushuka
kwa kiwango.

Wekundu hao walikubali kum-
sajili Keita mwaka 2017, kutoka RB
Leipzig, na hatimaye alijiunga hapo

Anfield kipindi cha majira ya joto
kilichopita, lakini ameshindwa
kuimarisha kiwango chake.

Uwapo wa wachezaji kama
Georginio Wijnaldum na Adam
Lallana wamekuwa chaguo
la kwanza mbele ya Keita,
na hivyo kumfanya mchezaji
huyo wa kimataifa wa Guinea
kufikiria kuondoka.

Habari za kutaka kuondoka
kwa Keita zimekuja baada ya
taarifa kudai kwamba, kocha
Jurgen Klopp amebainisha
kuwa yupo tayari kuidhinisha
kuondoka kwa mchezaji huyo.

Liverpool itakuwa tayari
kumuachia mchezaji huyo
kwa pauni milioni 10 ili aweze

kufanya usajili wa wachezaji

AF S o,

FLET A

%/ wengine.
)

Klabu kadhaa za Ligi Kuu ya
Ujerumani, Bundesliga, zimetajwa
kumuwania Kiungo huyo.

Bayern Munich na Borussia Dort-
mund ndio klabu ambazo zimeingia
kwenye mbio moja za kuwania saini
ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24.

Baada ya kujiunga hapo Anfield
kipindi cha majira ya joto, Keita
alijikuta mwenyewe katika kikosi
cha kwanza.

Hata hivyo, akajikuta kwenye
wakati mgumu wa kushuka kwa
kiwango chake na kuwa benchi.

Amecheza mechi 27 chini ya
Klopp, lakini ametoa pasi ya mwisho
moja tu na bado hajaweza kufunga.
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HUDSON-ODOIF . ¢

afunguka anavyovumilia Chelsea” = 4

= g “”
LONDON, England =

NGA wa Chelsea, Callum Hudson-Odoi, amesisitiza kwamba
yeye si mtu wa kupaniki, licha ya uvumi kuenea kwamba
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18, anataka kuondoka

4 ¥ ¢ hapo Stamford Bridge ili 1<utafuta timu itakayompa nafaSI ya

kucheza kikosi cha kwanza.

Hudson-Odoi, ambaye hivi karibuni aliichezea kwa mara ya
kwanza timu ya Taifa ya England, bado hajaanza mchezo wow-
ote kwenye Ligi Kuu. s

Bayern Munich walitangaza hadharani kwamba wamet- -
enga kiasi cha pauni milioni 30 kwa ajili ya kumsajili nyo- ¢
ta huyo Januari mwaka huu, lakini walishindwa kufikia £/
makubaliano. T——

Akizungumza na Gazeti la Telegraph kabla ya mch-
ezo wa England wa jana Jumatatu dhidi ya Montene-
gro, Hudson-Odoi alisisitiza kwamba bado anabakia
kuwa mvumilivu wakati akitafuta klabu sahihi ya ¢
kuichezea. == f

Alisema: “Mara zote nina akili na mtazamo ule
ule bila kujali kundi la umri iwe 18 au 21. 7

“Bado niko vile vile, sitabadilika nina mche-
70 mmoja na kikosi cha kwanza. Nitaendelea
kuwa mvumilivu na kuwa mnyenyekevu na
kujituma nikiwa uwanjani.

“Nina imani hiyo itanipa nafasi nzuri
zaidi ya kujiamini kwa kila nitaka-
chokuwa nikifanya.

“Mimi ni mvumilifu. Mara zote
napenda kucheza soka, naupenda
mchezo huu. Lakini kuna wakati
unatakiwa kuwa na uvumilivu na ku-
subiri nafasi yako ije.”

YOKOHAM?

—

MADRID, Hispania yeye anataka changamoto mpya.

Kwa mujibu wa Gazeti la ilBianconero,
wawakilishi wa Pjanic watakutana na Juven-
tus mwishoni mwa msimu huu kwa ajili
ya kujadiliana majaliwa ya mchezaji
huyo kama ataondoka klabuni hapo.

Mshahara wake wa mwaka sasa
unatarajiwa kuongezeka kutoka
Euro milioni 4 hadi milioni 6.5
msimu ujao na Juventus walikuwa
tayari kumlipa mshahara huo.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, yeye mwenyewe ameonye-
sha nia ya kutaka kuondoka katika
klabu hiyo.

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane,
anapanga kutoa ofa ya Euro
milioni 80 kwa ajili ya kiungo
wa Juventus, Miralem Pjanic
(pichani), ambaye ameripoti-
wa kwamba majaliwa yake |
kwenye klabu yake hayaju-
likani.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Bosnia, alisaini
mkataba mpya na Juventus
kipindi cha majira ya joto
kilichopita na kumaliza uvumi

kwamba anatakiwa na kla- Zidane anaonekana
bu za Chelsea na Paris kwamba  anambhitaji
Saint-Germain. mchezaji huyo ili

Hata  hivyo, kukiimarisha
klabu yake kikosi chake
haijaweka kwa ajili
wazi  kama msimu
ipo tayari ujao.

kumuachia |
mchezaji
huyo,
ingawa

,F,]‘I"L'Ir-l

Rais Benfica akataa
kumuuza Joao Felix

LISBON, Ureno

RAIS wa Benfica, Luis Felipe
Vieira, amezionya klabu zote zina-
zomnyatia mchezaji wao, Joao Felix
(pichani chini), kwamba, hawana
mpango wa kumuuza winga huyo.

Manchester United imekuwa
ikihusishwa zaidi na mpango wa
kutaka kumsajili mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 19,
ambaye amekuwa akita-

jwa kwamba ni mmoja
- Ve nyota wanaota-
i rajiwa kung'ara zaidi

4 Ulaya hapo baadaye.

Kumekuwa na
uvumi kwamba
‘Mashetani Wekundu’
hao wameandaa ofa

ya Euro milioni 120
kwa ajili ya kumsajili

chipukizi huyo, huku
pia Juventus, Real

Madrid na Manchester

City wakiwa wanamn-

yatia Felix.

Akizungumza na
Tuttosport, Vieira
amesisitiza kwamba
Benfica hawana haraka
ya kumuuza Felix, na ha-

wataikubali ofa yoyote kwa ajili
ya winga huyo.

Alisema: “Bilashaka Ulaya yote
inazungumzia kipaji cha wachezaji
wa Benfica. Sasa ni wazi kwamba
mradi wetu wa kukuza wachezaji
Vvijana unatoa matokeo chanya.

“Joao Felix ni Cristiano Ron-
aldo ajaye? Kuna kitu kimoja kwa
uhakika kabisa: Felix ni mmoja wa
wachezaji bora wanaotoka Ureno
tangu Ronaldo.

“Kwa wakati huu hatuna
mpango wa kumuuza na tunataka
kumuongezea mkataba zaidi aen-
delee kuwa na sisi.

“Joao amekuwa na kiwango
cha kuvutia na ni mchezaji mwe-

nye akili. Ni mtu mzuri, anaonye-
sha kwamba ni mchezaji mwenye
thamani kwa upande wetu na
ametufanya tujisikiea fahari zaidi.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 19, amekuwa na kiwango cha
kuvutia zaidi msimu huu kwenye
soka la Ureno.

Katika mechi 18 alizocheza kwe-
nye ligi, Felix amefunga mabao 10
na kutoa pasi za mwisho tano.

q
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KEITA KUTEMWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inapanga kumruhusu kiungo Naby
Keita, 24, kuondoka klabuni hapo mwishoni mwa
msimu na itakubali kupoteza kwa nyota huyo wa ki-
mataifa wa Guinea. (Sun)

ZIDANE AMGOMEA ASENSIO

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane amese-
ma kiungo Mhispania Marco Asensio, 23, ambaye
amekuwa akihusishwa na Liverpool, hatauzwa na
klabu hiyo. (Mirror)

ANDERSEN AZIVUTA UTD, ARSENAL

MANCHESTER United, Arsenal na Tottenham zi-
namfuatilia beki wa Sampdoria, Mdenmark Joachim
Andersen, 22. (CalcioMercato)

UNITED YAONYWA KWA MAGUIRE
MANCHESTER United imeambiwa itapaswa ku-

vunja rekodi kuweza kuipata saini ya beki wa Eng-

land, Harry Maguire, 26, kutoka Leicester. (Star)

LIVERPOOL KUMKOSA DE LIGT

LIVERPOOL itamkosa beki wa Ajax na Uholanzi,
Matthijs de Ligt, 19, kufuatia Rais wa Barcelona, Josep
Maria Bartomeu, kusafiri kwenda kukamilisha dili
hilo. (Sun)

GODFREY AVUTIA VIGOGO EPL

BEKI wa Norwich City, Ben Godfrey, 21, anayewind-
wa na Manchester United, amekuwa akifuatiliwa na
wasaka vipaji wengi Ligi Kuu England. (Sun)

LIVERPOOL NAYO KWA SKRINIAR

LIVERPOOL ni klabu ya mwisho kumfuatilia
beki wa Inter Milan na Slovakia, Milan Skriniar, 24.
(TeamTalk)

JUVE KUJIPANGA KWA VARANE

JUVENTUS inaweza kumfuata beki wa Real Ma-
drid, Raphael Varane, 25, baada ya Mfaransa huyo
kuiambia klabu hiyo ya Hispania anataka kuondoka.
(Football Italia)

BALE AKARIBISHWA TENA SPURS

GARETH Bale atakaribishwa kwa mara nyingine
Tottenham kama nyota huyo ataamua kuondoka
Real Madrid, amesema beki wa Spurs, Ben Davies.
(Goal)

BARCA YAFUNGUKA KWA CILLESSEN

BARCELONA haifikirii kuwa kipa Mholanzi Jasper
Cillessen, 29, anataka kuondoka majira haya ya joto
na inaamini katika kutafuta mbadala. (Marca)

ARSENAL YAMUWINDA ARIBO
ARSENAL inapanga kumsajili kiungo wa Charlton

Athletic, Joe Aribo, 22, majira haya ya joto. (Mirror)

EVERTON, LEICESTER ZAMFUATA KOUTRIS

EVERTON na Newcastle ni miongoni mwa klabu
za Ligi Kuu zinazomtazama beki wa kushoto wa
Olympiakos, Leonardo Koutris, 23. Leicester na West
Ham pia zinamtolea jicho nyota huyo wa kimataifa
wa Ugiriki. (TeamTalk)

ARSENAL YAMPIGIA HESABU BARELLA

MASHUSHU wa Arsenal wanamtazama kwa ka-
ribu kiungo wa Cagliari, Nicolo Barella, 22, aliyefunga
bao lake la kwanza timu ya Taifa ya Italia dhidi ya
Finland. (Metro)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

HAZARD AZIDI KUNOGA
AKIPIGA YA 100 UBELGLJE

® ® © Sasa amefikisha mabao 30 kimataifa wakati huu
akizidi kupigiwa hesabu na Real Madrid kuelekea...

NICOSIA, Cyprus

UKU akikanusha kutokukubali-

ana na lolote kuhusu kujiunga

na Real Madrid majira haya

ya joto, kiungo mshambuliaji
wa Chelsea, Eden Hazard, ameendelea
kuweka rekodi zake kimataifa akiwa na
Ubelgiji.

Hazard amekuwa akihusishwa na kuji-
unga na Real Madrid majira haya ya joto
kufuatia kurejea kwa kocha Zinedine
Zidane kuinoa klabu hiyo, lakini hata
hivyo, Mbelgiji huyo amekana kutokuwa
na mazungumzo yoyote na klabu hiyo ya
Hispania wakati huu akiitumikia Ubelgiji

kuelekea kufuzu Euro 2020.

Nyota huyo juzi, Jumapili alitikisa nya-
vu akipiga mechi yake ya 100 ya kimataifa
wakati Ubelgiji ikishinda 2-O dhidi ya Cy-
prus kwenye mechi ya kuwania kufuzu
Euro 2020.

Hazard aliuzamisha mpira kimyani
katika kona ya goli dakika ya 10 baada ya
kupokea pasi kutoka kwa Michy Batsh-
uayi, ambaye aliwafinya mabeki watatu
kabla ya kumpasia Hazard. Hilo likiwa
bao la 30 la kimataifa kwa Hazard, na la
tano dhidi ya Cyprus.

Batshuayi alifanya matokeo kuwa 2-0
dakika nane baadaye, kufuatia kuumiliki
mpira kutoka kwa kaka wa Hazard, Thor-

gan na kuuzamisha kimyani akimzidi
maarifa kipa Urko Pardo.

Ubelgiji inaongoza Kundi I ikiwa na
pointi sita, tatu mbele ya Urusi, Kazakh-
stan, Cyprus na Scotland.

Urusi ilirejea katika makali yake ikitoka
kufungwa na Ubelgiji Alhamisi na kui-
funga Kazakhstan mabao 4-0 kwenye mji
mpya wa Kazakh wa Nur-Sultan.

Winga wa Valencia, Denis Cheryshev
alifunga mabao mawili ya kwanza ya Uru-
si kutokana na krosi, na kisha kumten-
genezea Artyom Dzyuba kwa krosi na ku-
fanya matokeo kuwa 3-0. kabla ya Kazakh
kujifunga moja na kuwafanya wageni wao
kuibuka na ushindi huo wa mabao 4-0.
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HABARI MICHEZO

OKWI: STARS WALIKUW

Na Faustine Feliciane

SHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa

ya Uganda, Emmanuel Okwi,

amesema kikosi cha Timu ya

Taifa ya Tanzania ‘Taifa Stars’,
kilikuwa bora zaidi yao na ndio sababu ya
kuibuka na ushindi.

Juzi Stars iliibuka na ushindi wa mabao
3-0 dhidi ya Uganda na hivyo kufuzu kwe-
nye fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019
zitakazofanyika Juni mwaka huu, nchini
Misri.

Akizungumza na Nipashe jana, Okwi
alisema Stars walicheza vizuri na walista-

BORA TAIFA KUTUSHIND

hili ushindi walioupata.

“Mchezo ulikuwa mgumu, tulikuwa na
lengo la kushinda, lakini nafikiri Taifa Stars
walikuwa bora zaidi na ushindi walioupata
walistahili,” alisema Okwi.

Alisema kufuzu kwa Taifa Stars kwenye
fainali za Afrika ni ushindi wa Wana-afrika
Mashariki kwa kuona timu nyingi za ukan-
da huu zimefuzu.

Mbali na Stars, timu nyingine zilizofuzu
kutoka Ukanda wa Afrika Mashariki ni
pamoja na Uganda, Burundi na Kenya.

Stars imesonga mbele kufuatia kushika
nafasi ya pili ikiwa na pointi nane, tano
nyuma ya vinara wa Kundi L, Uganda, huku

Lesotho ambao walikuwa wakiwania nafasi
moja kuungana na Waganda hao wakishika
nafasi ya tatu kufuatia kulazimishwa sare
tasa na Cape Verde katika mechi yao ya juzi.

Katika mchezo wao uliochezwa muda
mmoja na wa Stars, Lesotho ilikuwa iki-
hitaji ushindi wowote ili kufuzu hata kama
Tanzania ingeshinda dhidi ya Uganda.

Mabao ya Stars juzi yalifungwa na Simon
Msuva, Erasto Nyoni na Agrey Morris, huku
John Bocco akitoa pasi za mwisho katika
hayo mawili na moja la Nyoni lililotokana
na mkwaju wa penalti, ikiwa ni juhudi bin-
afsi za Mbwana Samatta kumnawisha beki
wa Uganda ndani ya boksi.

=t %

Wchezaji wa Timu ya Taifa, Taifa Stars’ pamo

jana, baada ya kufanikiwa kufuzu kushiriki fainali za michuano ya Mataifa ya Africa (Afcon) 2019 kwa kuifunga Timu ya Taifa ya
Uganda (Cranes) mabao 3-0 kwenye Uwanja wa Taifa juzi. PICHA: IKULU

Stars imebebwa na
mashabiki - Himid

Na Mwandishi Wetu

NAHODHA Msaidizi wa Timu ya Taifa
‘Taifa Stars’ Himid Mao, amesema wingi wa
mashabiki kwenye mchezo wao dhidi ya
Uganda, uliwapa mzuka wa kupambana hadi
kuibuka na ushindi Uwanja wa Taifa juzi.

Himid aliliambia Nipashe jana kuwa, hata
wachezaji ambao hawakupata nafasi ya
kucheza mechi hiyo ya kuwania kufuzu fain-
ali za Mataifa ya Afrika (Afcon) nchini Misri
Juni, mwaka huu, kila mmoja alikuwa na
hamasa kuona wanashinda kwenye mchezo
huo muhimu.

“Mimi niwashukuru sana mashabiki, wingi
wao uwanjani na shangwe walizokuwa wa-
napiga zilitufanya kupambana kuhakikisha
tunapata ushindi,” alisema Himid.

Aidha, alisema walikuwa na kila sababu :
ya kushinda mchezo huo ili kufikia mipango :
yao ya kucheza fainali za Afrika, jambo am- :
balo wamelitekeleza kwa vitendo.

“Tunashukuru tumefanikiwa kufuzu fain- :
ali za Afrika, kila mmoja ndoto yake ilikuwa :
kuona tunafuzu kwa fainali hizi kwa sababu  :
hatujashiriki kwa miaka mingi sana,” al- :
iongeza kusema Himid.

Stars iliibuka na ushindi wa mabao 3-0 :
dhidi ya Uganda, hivyo kufikisha pointi nane :
na kuungana na Uganda kufuzu kwenye fain-  :
ali hizo za Afrika wakitokea kwenye Kundi :
L lililokuwa pia na timu za Lesotho na Cape :
Verde. :

Hiyo ni mara ya kwanza Stars kufuzu fain- :
ali hizo tangu mwaka 1980 iliposhiriki mi-
chuano hiyo nchini Nigeria. :

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P WD L F APS

1Yengs B 243 45 196
2423 B 178 3 46 18 59
35imba 2 1731 45 7 5
4Lipul 3111119 26 26 4
SKnondoniMC 29 9 146 3 20 4

6.Mtibwa Sugar 29 125 12 30 234
7.1Z Prisons 30 9 1110 24 25 38
8.Coastal Union 30 8 148 27 30 38
9 Mbeya City 29 10 7 12 30 32 37
10Alliance 30 9 10 11 23 30 37
11.Mwadui 31 10 6 15 35 39 36
12 Kagera Sugar 29 8 129 23 27 3%
13.JKT Tanzania 31 8 12 11 18 26 36

14 Mbao 30 9 9 12 19 29 3%
15.5tand Utd 31 10 6 15 29 40 36
16.Ruvu Shooting 31 8 11 12 27 37 35
17 Singida Utd 30 8 9 13 20 3133
18 Ndanda 28 8 9 11 17 29 33
19Biashara Utd 29 7 9 13 21 2930
20 African Lyon 31 4 1017 19 39 2

Cecafa
‘yajivunia
‘nne kufuzu
Afcon 2019

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Vyama vya Soka

¢ Afrika Mashariki na Kati (CE-
: CAFA), limezipongeza timu za
¢ Taifa za Uganda, Kenya, Burundi

na Tanzania kwa kufuzu fainali
za Afrika (Afcon) 2019 zitakazo-

fanyika Misri, Juni mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

¢ tolewa kwa vyombo vya habari
i jana na Katibu Mkuu wa Cecafa,

Nicholas Musonye, ilieleza kuwa
kwa mara ya kwanza, ukanda
huu utakuwa na uwakilishi
mkubwa katika michuano hiyo.
Katika taarifa hiyo, Musonye
alisema “ni fahari kwa timu
nne za ukanda huu kwa juhudi
zao na kujitoa katika kufani-
kisha nafasi hizo. Ni ndoto ya

Alisema: “Kama kanda tu-
nafurahi kuwa na timu nne
kwenye tukio hili na tunaamini
kuwa nchi hizo nne zitacho-
moza kwenye tukio hilo wakati
wa michuano sahihi Misri, tu-
natumai serikali zetu zitasaidia
maandalizi yao.”

Kwa sasa Tanzania, Uganda,
Kenya na Burundi zinasubiri
kujua wapinzani wao wakati
droo ya michuano hiyo itaka-

Misri kuelekea fainali hizo zi-

takazoanza kutimua vumbi Juni

21 hadi Julai 19, mwaka huu.

Fainali hizo zinafanyika nchini
Misri baada ya Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), kuwapokonya
uenyeji Cameroon kutokana na
kutoridhishwa na maandalizi ya
michuano hiyo.

Nichi nyingine zilizofuzu,
kutoka Kundi A; ni Senegal na
Madagascar zilizozipiku Equa-

: torial Guinea na Sudan. Kundi

B; ni Morocco na Cameroon
zilizozipiku Malawi na Comoro
wakati Kundi C; ni Mali na
Burundi zilizozipiku Gabon na
Sudan Kusini.

Kwa upande wa Kundi D; ni

: Algeria na Benin zilizozipiku

Gambia na Togo na Kundi E ni
Nigeria na Afrika Kusini zilizoz-
ipiku Libya na Shelisheli.
Nyingine ni kutoka Kundi
F, ambazo ni Ghana na Kenya
zilizozipiku Ethiopia na Sierra
Leone, wakati kutoka Kundi G;
ni Zimbabwe na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
zilizozipiku Liberia na Congo
na Kundi H: ni Guinea na Ivory
Coast zilizozipiku Jamhuri ya

Afrika ya Kati (CAR) na Rwanda.

Kundi I; ni Angola na Mauri-

tania zilizozipiku Burkina Faso

na Botswana na kutoka Kundi J;
ni Tunisia na Misri zilizozipiku
Niger na Eswatini, huku Kundi K
zikiwa ni Guinea-Bissau na Na-
mibia na Kundi L ni Uganda na

Tanzania zilizozipiku Lesotho

na Cape Verde.
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Hazard azidi kunoga akipiga ya 100 Ubelgiji e

Rais wa Tanzania, John Magufuli, akiwa na Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, Naibu Waziri wa Habari Utamaduni Sanaa na Michezo, Juliana Shonza, Rais
wa TFF Walace Karia (wa pili kushoto), Bondia wa Ngumi za Kulipwa, Hassan Mwakinyo (wa kwanza kutoka kushoto) katika picha ya pamoja na wachezaji wa timu ya Taifa Taifa Stars’ ambao
aliwaalika Ikulu jana baada ya kufanikiwa kufuzu kushiriki fainali za michuano ya Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019 kufuatia kuifunga timu ya Taifa ya Uganda (Cranes) kwa mabao 3-0 Uwanja

wa Taifa juzi. PICHA: IKULU

MAGUFULL VITA AFCON IMEANZA

@ ® @ Ainogesha Taifa Stars, bondia Mwakinyo kwa viwanja, amwaga bilioni moja huku akiwataka...

Na Mwandishi Wetu

FUATIA kuifunga timu ya Taifa ya
Uganda (Cranes) na kufanikiwa kufu-
zu fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon)

019 nchini Misri, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magu-
fuli, amekutana na kuwapongeza wachezaji wa
timu ya Taifa ya Tanzania, ‘Taifa Stars’ Ikulu ji-
jini Dar es Salaam jana na kuwaambia matarajio
yake ni kuona wanajiandaa vizuri ili wakafanye
vizuri katika michuano hiyo na kwamba “sasa
vitaimeanza”.

Stars juzi iliibuka na ushindi wa mabao 3-0
dhidi ya Uganda katika mechi ya mwisho ya hat-
uaya makundi kuwania kufuzu Afcon iliyopig

kuungana na Waganda hao kufuzu mlchuano
hiyo kwa mara ya kwanza tangu 1980, kufuatia
Cape Verde na Lesotho zilizokuwa zikiwania na-
fasi hiyo katika Kundi hilo la L, kutoka sare tasa.

Lesotho ilihitaji ushindi wowote ili kuungana
na Uganda kufuzu kutoka Kundi L, lakini sare
hiyo iliifanya Stars kukata tiketi hiyo iliyoisotea
kwa miaka 39 sasa.

Aidha, mbali na kuwapa neno hilo la mata-
rajio yake, Rais Magufuli alitangaza kutoa
zawadi ya kiwanja kimoja cha kujenga nyumba
Stars, Bondia Hassan Mwakinyo, mchezaji na
nahodha wa zamani wa Taifa Stars, Leodgar
Tenga na mchezaji wa zamani na mfungaji wa
bao lililoiwezesha Tanzania kucheza robo fain-
ali ya Afcon mwaka 1980, Peter Tino, ambaye

pia alizawadiwa Sh. milioni tano.

“Nataka niwahakikishie serikali ipo nanyi
na ni matarajio yangu kuwa mtajiandaa vizuri
ili mkafanye vizuri katika michuano ya Afcon
huko Misri, sasa vita imeanza,” alisema Magu-
fuli.

Magufuli alieleza kufurahishwa kwake na
matokeo ya mchezo wa juzi na kuahidi kuwa
serikali itaendelea kuunga mkono juhudi za wa-
namichezo wote kwa kuwa mafanikio yao yana-
liletea taifa sifa na heshima na pia yanatangaza
fursa mbalimbali ikiwamo utalii, biashara na
uwekezaji.

Mbali na wachezaji wa Stars, pia Magufuli
amewapongeza viongozi wa TFF, Kamati ya
Ushindi ya Taifa Stars na Watanzania wote kwa
kuungana pamoja kuishangilia timu yao katika
mchezo wa jana bila kujali tofauti zao za kidini,
itikadi za kisiasa, makabila na kanda wanazo-
toka.

“Kwa kweli jana nilifurahi sana jinsi mlivyoku-
wa mnacheza na jinsi mlivyofunga magoli, Wa-
tanzania wanataka furaha, sio kufungwafungwa
kama mlivyofungwa kule Lesotho, ile iliniuma
sana hadi nilipanga kuwa sitaita tena timu kuja
hapa Tkulu, lakini sasa safi,” alisema.

Aidha, Rais Magufuli ametoa changamoto
kwa wadau wote wa michezo kuhakikisha
wanasimamia uboreshaji wa miundombinu
ya michezo, wanajipanga vizuri kwa michezo
mbalimbali ya kuiwakilisha nchi, wanareke-
bisha dosari zote zilizosababisha kusuasua
kwa Tanzania katika michezo ya kimataifa na
ameipongeza TFF kwa kufanikiwa kurejesha

mgawo wa fedha za maendeleo kutoka Shirik-
isho la Soka duniani (Fifa).

Magufuli pia ameiagiza Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo kufuatilia
uendeshaji wa uwanja wa Taifa ili kujiridhisha
juu ya mapato na matumizi ya fedha za uwanja
huo pamoja na kuangalia ubora wake kutokana
na kuwapo kwa taarifa kuwa maeneo yanay-
oharibika hayafanyiwi matengenezo ipasavyo.

Kwa upande wa bondia Mwakinyo, Magufuli
amempongeza kwa ushindi alioupata Jumamo-
si baada ya kumpiga kwa knockout (KO) bondia
Sergio Gonzalez wa Argentina kau‘ka pambano
Kenya, pamoja na mapambano mengine am-
bayo alishinda na amemtaka kuendelea kufan-
ya vizuri ili kuipatia sifa Tanzania.

“Nafahamu kuwa unazo changamoto nyingi
ambazo hukusema hapa, lakini nakupongeza
sana, juzi umemtandika yule jamaa mpaka
akakaa chini na huwa nakuona unavyofanya
mazoezi makali kwa kutumia matairi, wewe
ni kijana safi sana,” alisema Magufuli huku
akiipongeza Kampuni ya Serengeti Brewer-
ies Limited ambayo ni wadhamini wa timu ya
Taifa Stars na SportPesa ambao ni wadhamini
wa Mwakinyo kwa mchango wao mkubwa wa
kuendeleza michezo.

Kadhalika, Magufuli alikubali maombi yaliyo-
tolewa na Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo ya kusaidiwa maandalizi ya mi-
chuano ya Afcon kwa vijana wa chini ya miaka
17 iliyopangwa kuanza Aprili 14 hadi Aprili 28
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ikiwakilishwa na timu ya Serengeti Boys, am:
bapo amesema serikali itatoa Sh. bilioni moja
kusaidia maandalizi hayo.

Kwa upande wao wachezaji wa Taifa Stars
ambao waliongozwa na nahodha Msaidizi
Himid Mao na bondia Hassan Mwakinyo,
wamemshukuru Rais Magufuli na serikali kwa
ushirikiano mkubwa walioupata hadi kufikia
mafanikio hayo na wamemuahidi kuendelea
kufanya vizuri katika michezo inayofuata.

Naye Rais wa TFF, Wallace Karia na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Michezo la Taifa (BMT),
Tenga wamesema baada ya kufuzu kucheza
fainali za Afcon sasa Taifa Stars inaelekeza ngu-
vu zake kujiandaa na michuano hiyo mikubwa
barani Afrika na pia wameelezea matumaini
makubwa ya Tanzania kufanya vizuri katika
michuano hiyo kwa vijana wa chini ya miaka
17 ambapo Tanzania itawakilishwa na timu ya
Serengeti Boys, michuano ya Afcon kwa wa-
nawake Tanzania ikiwakilishwa na Twiga Stars
na kufanya vizuri kwa timu ya Taifa ya Soka
chini ya miaka 20 (Ngorongoro Heros) ambayo
Machi 31, mwaka huu itacheza na Eritrea mjini
Asmara.

Katika hafla hiyo ambayo pia ilihudhuriwa na
Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, viongozi wa Kamisheni
ya Ngumi Tanzania (TPBRC) na Kamati ya
Ushindi ya Taifa Stars iliyoongozwa na Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, wote
walijumuika na Rais Magufuli kupata chakula

chamchana.
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