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Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Yusuph Mwenda (kushoto), akabidhi zawadi kwa 
wanafunzi wa shule ya Sekondari ya Wasichana ya Baobab, iliyoibuka Mshindi wa Jumla katika shindano la 
Vilabu vya Kodi kwa Shule za Sekondari za Dar es Salaam na Pwani, zawadi kadhaa ikiwamo Printer kubwa, 
fedha taslimu ya shilingi milioni saba, zilitolewa katika hafla iliyofanyika ukumbi wa Chuo cha Kodi  (ITA), 
Mikocheni, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Mwandishi wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, yuko 
tayari  kuendelea kushirikiana 
na viongozi wa dini kujadiliana masu-
ala mbalimbali yanayohusu ustawi wa 
nchi.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Doto Biteko alitoa kauli 
hiyo jana, jijini Dar es Salaam, wakati 
akimwakilisha Rais Samia katika ibada 
maalumu ya shukrani ya kuadhimisha 
miaka 50 ya Pastoreti ya AICT Mago-
meni.

“Rais anakumbuka namna mnavy-
omshirikisha katika masuala mbalim-
bali yanayohusu kanisa na kwa kweli 
milango yake iko wazi, anawakaribisha 
wakati wowote, ili mtoe maoni yenu ya 
namna ya tunavyoweza kuongoza nchi 
yetu,” alisema Dk. Biteko.

Vilevile, alisema maadhimisho ya 
jubilee ni kukumbuka wakati uliopita 
na kuangalia eneo gani lilifanyiwa kazi 
vizuri na lipi halikufanyiwa.

Aliwahimiza waamini wa kanisa hilo 
kujitoa kwa hali na mali katika kuli-
jenga bila kusubiri kesho. “Wito wangu 
kwetu, tusiangalie leo, tuangalie miaka 
200 kanisa hili litakuwa wapi, tusisub-
iri kesho kwa kuwa hatuijui. Fanya 
chochote unachoweza kufanya leo,” 
alisisitiza.

Dk. Biteko alitoa wito kwa 
kanisa hilo kuendeleza umoja 
miongoni waumini wake na Wa-
tanzania kwa ujumla na kusema 
kuwa wafuate misingi ya uazil-
ishwaji wake ambayo ni kujita-
wala, kujiendesha na kujieneza.

“Hubirini upendo na msiruhu-
su mtu kutugawa wala kutuba-
gua, Mungu ametupa nchi nzuri 
yenye rasilimali za kutosha. Ni-
waombe maaskofu na wachun-
gaji wa kanisa hili, msivunjike 
moyo. 

“Kusudi mliloitiwa na Mungu, 
lisimamieni na waumini wa kani-
sa hili tuwe sauti nzuri, tuwasai-
die viongozi wetu na tuwatie 
moyo,” alisisitiza Dk. Biteko.

Kuhusu Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa, Naibu Waziri Mkuu 
huyo, alipongeza Kanisa la AICT kwa 
kuendelea kutoa hamasa kwa jamii na 
kuwakumbusha Watanzania kushiriki 
uchaguzi huo na  kuchagua viongozi 
wenye sifa.

Akihubiri katika ibada hiyo, Askofu 
Mkuu, Musa Magwesela, alisema ibada 
hiyo ni muhimu kwa kuwa tangu kani-
sa hilo lianzishwe Magomeni mwaka 
1974, limekuwa na mchango muhimu 
katika kutangaza injili.

“Kuna sababu 14 za kuhubiri utukufu 

na maajabu ya bwana, kanisa 
hili la Magomeni kwa mujibu 
wa Zaburi 96 tumetumia njia 
12 kuhubiri jina la bwana, 
ikiwamo kutumia nyimbo,” 
alisema Askofu Magwesela.

Aliongeza kuwa wakristo 
wamehimizwa kutenda ma-
tendo mema, kutumia vipaji 
na kutumia karama.

Alisema kanisa linatambua 
michango ya watu mbalimba-
li waliyotoa wakati wanafan-
ya kazi katika kanisa hilo la 
Magomeni, huku akitaja ma-
jina ya baadhi ya wachungaji 
waliohudumia kanisa hilo.

“Wito wangu, tuenzi 
michango ya waliohubiri 
utukufu na maajabu ya 
Bwana,” alisema Askofu Mag-

wesela.
Vilevile, katika kuunga mkono jiti-

hada za Rais Samia, Askofu Magwesela 
alisema kuwa Oktoba 26, mwaka huu, 
kanisa hilo liligawa mitungi 20 ya ni-
shati safi ya kupikia kwa jamii inayoli-
zunguka kanisa.

Sambamba na ibada hiyo, kanisa 
hilo limeendesha harambee, kwa ajili 
ya kukamilisha ujenzi wa kanisa, ofisi 
na madarasa ya watoto, Rais Samia ak-
ichangia Sh. milioni 100.

Samia: Viongozi wa dini milango 
iko wazi, tujadiliane meza moja

           Wananchi 
wafunga 
barabara 
kushinikiza 
tembo 
kuondolewa
Na Thobias Mwanakatwe, IKUNGI

WANANCHI wa Kijiji cha Mkiwa, wilayani 
Ikungi, mkoani Singida, wamefunga barabara 
kuu ya Dodoma - Singida kwa magogo ya miti 
kwa zaidi ya saa mbili,  wakishiniza serikali 
ichukue hatua za kuwaondoa tembo waliova-
mia eneo hilo na kubomoa  nyumba na kula 
mazao.

Wakizungumza na Nipashe jana eneo la 
tukio, baadhi ya wananchi hao walisema 
kundi la tembo hao lilivamia makazi yao juzi 
saa 10 jioni na kubomoa nyumba zao na kula 
vyakula, hali iliyoleta taharuki kubwa kijijini, 
wakazi wakikimbia ovyo.

Ramadhani Ally, mmoja wa wakazi wa kijiji 
hicho, alisema tembo hao wameharibu miti 
na shamba la mihogo na kubomoa nyumba 
yake.

Halima Shaban, mkazi mwingine wa kijiji 
hicho, alisema wameamua kufunga barabara 
hiyo, kushinikiza serikali ichukue hatua kwa 
kuwa mara kadhaa tembo wamekuwa wa-
navamia kijiji hicho na kufanya uharibifu wa 
nyumba na mashamba.

“Tembo wamekuwa wakivamia makazi 
na hakuna kinachofanywa na serikali kuwa-
dhibiti, kila mara tembo hawa wanatuharibia 
vitu na kutuacha masikini, sasa tumechoka,” 
alitamka kwa hasira.

Mbunge wa Singida Mashariki, Miraji Mtat-
uru na Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Thomas 
Apson, walifika eneo la tukio kuwatuliza 
wananchi hao ambao kutokana na kufunga 
barabara hiyo, walisababisha msongamano 
mkubwa wa magari na kuleta usumbufu kwa 
abiria. Mtaturu aliwaeleza wananchi hao 
kuwa kijiji na kata nzima ya Mkiwa na Isuna 
ni mapito ya tembo, hivyo inakuwa ngumu 
kuwazuia na kwamba serikali imekuwa ina-
chukua hatua kuwadhibiti.

“Maliasili tunazihitaji na wanadamu 
tunawahitaji, niwaombe jitihada zinafanywa 
na serikali, hakuna makusudi yanafanyika ka-
tika kushughulikia suala hili.

“Nitampigia simu Waziri wa Maliasili na 
Utalii (Balozi Dk. Pindi Chana), muda huu, ili 
aje yeye au awatume wawakilishi kuja kushu-
ghulikia suala hilo,” alisema.

Awali, mbunge huyo pia alimweleza Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Jerry Silaa, kwenye kikao cha ma-
jumuisho ya ziara yake ya siku tano mkoani 
Singida, kwamba tembo hao wamevamia 
makazi katika vijiji vya kata za Mkiwa na 
Isuna.

Mara kadhaa tembo wamekuwa wanasa-
babisha uharibifu wa mashamba na wakati 
mwingine kusababisha vifo kwa wananchi 
katika wilaya ya Ikungi, ambako makundi ya 
tembo yamekuwa yakipita kuelekea pori la 
akiba la Ruangwa lililoko Itigi, wilayani Man-
yoni.

Ni ishara ya kuwapo uvamizi katika shoro-
ba za wanyamapori nchini. 

Ndovu huwa hawasahau eneo ambako 
wao wenyewe walipita zamani, watangulizi 
(wazazi au ukoo wao) walipita awali, hata 
kama ni miaka 1,000 imepita.

“Rais ana-
kumbuka 
namna mna-
vyomshiriki-
sha ka-
tika masuala 
mbalimbali 
yanayohusu 
kanisa na 
kwa kweli 
milango yake 
iko wazi, 
anawakari-
bisha wakati 
wowote, ili 
mtoe maoni 
yenu ya 
namna ya tu-
navyoweza...
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Mkemia awaonya waagizaji 
rangi kuzingatia maelekezo
Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA) kupitia Kituo cha Ku-
dhibiti Matukio ya Sumu, 
kimewataka wazalishaji na 
waingizaji rangi nchini, kuzin-
gatia maelekezo waliyopewa, 
ili kudhibiti sumu itokanayo 
na madini ya risasi.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam 
na Mkurugenzi wa Huduma 
za Udhibiti kutoka GCLA, 
Daniel Ndiyo, wakati wa mku-
tano wa wadau wa rangi uliol-
enga kuimarisha ushirikiano 
kwa pande zote mbili.

Alisema lengo ni kuwapa 
elimu ya matumizi sahihi ya 
rangi, ili kulinda usalama wa 
watumiaji kutokana na athari 
za kemikali hiyo.

“Rangi ina sumu inayoto-
kana na madini ya risasi. En-
dapo ikitumika kupaka kwe-
nye mabati katika kipindi cha 
mvua na watu hutumia maji 
hayo, bila kuwa na uhakika 
wa usalama wake, maji wa-
nayokinga kutoka kwenye 
mabati ni wazi watapata mad-

hara,” alionya. 
Alisema hatua hiyo imewa-

fanya kuendelea kutoa elimu 
kwa wadau wanaohusika 
na kemikali nchini, kufuata 
kanuni na taratibu zote zi-
lizowekwa na mamlaka, kwa 
ajili ya usalama wao na kulin-
da afya za watanzania.

Alitoa rai kwa wadau wan-
aohusika na eneo hilo, kuon-
dokana na dhana potofu am-
bayo imezoeleka, kutumia 
maziwa pekee, kwa ajili ya 
kudhibiti sumu mwilini kwa 
sababu inaweza kudhibiti 
baadhi ya sumu chache pe-
kee na si zote kama inavyod-
haniwa. 

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kitaalamu ya Kituo cha 
Taifa cha Kudhibiti Matukio 
ya Sumu, Prof. Amos 
Mwakigonja, aliwaagiza wa-
dau wanaoshughulika na kazi 
zinazohusiana na madini ya 
risasi, kuunga juhudi zina-
zofanyika kwa kuachana na 
shughuli         zinahusiana na 
usambazaji      madini hayo 
katika mazingira; kutasaidia 
kuepusha madhara kwa wa-
nanchi.

TCRA: Huduma za kidijitali
zinazidi kuwafikia wengi nchini
Na Mwandishi Wetu

SEKTA ya Mawasiliano Tan-
zania, imeendelea kuimarika 
ndani ya miezi mitatu kutokana 
na kuenea huduma zinazotumia 
teknolojia za kidigitali katika 
maeneo mengi nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
Dk. Jabiri Bakari, aliyasema hayo 
jana, wakati akizungumzia ukuaji 
wa mawasiliano nchini.

Alisema kuenea kwa teknolojia 
na vifaa vya watumiaji miongoni 
mwa watu kuliongezeka kwa kati 
ya pointi moja na tatu kati ya    
Juni na Septemba, 2024.

“Huduma zinazowezeshwa 
na teknolojia za juu zaidi pia 
zimeongeza kasi ya intaneti, 
zimewezesha mitandao kuimari-
ka na kutoa huduma kwa ufanisi 
zaidi. Teknolojia zimeongeza  ub-
ora wa huduma.

“Teknolojia za simu za mkon-
oni uzao wa tatu (3G) zimezidi 
kuenea kwa watu, kutoka asilim-
ia 89 hadi 90.1. uzao wa nne (4G) 
umeenea zaidi kutoka asilimia   
83 hadi 84.9 na wa tano (5G) ku-
toka asilimia 15 hadi 18,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 

kuwa kijiografia, 4G im-
eenea asilimia 73.6 kuto-
ka asilimia 73 na 4G kwa 
asilimia 70.2 kutoka asil-
imia 69. Uzao wa tano 
kijiografia umeenea asil-
imia 2.2 Septemba 2024 
kutoka asilimia mbili 
Juni mwaka huu.

“ T e k n o l o j i a 
hizi  zinawezesha hu-
duma za maongezi, 
ujumbe mfupi (meseji) 
na intaneti.  Teknolojia 
ya 5G ambayo iliingia 
Tanzania mara ya kwan-
za mwaka 2022, ina 
kasi kubwa ya intaneti, 
inapunguza ucheleweshaji kusa-
firisha data na inaunganisha wa-
tumiaji na mitandao kwa ufanisi 
zaidi,” alisema.

Dk. Jabir alisema taarifa hiyo 
imeeleza kwamba simu zenye 
uwezo mkubwa au simu janja. 
zimeenea miongoni mwa watu, 
kwa asilimia 33.85 kutoka asilim-
ia 31.5 Juni 2024.

“Simu janja zina programu 
tumizi changamani zaidi na 
zinawezesha intaneti ya kasi. 
Watumiaji intaneti Tanzania 
wameongezeka kwa   asilimia 

tano kati ya Julai na Sep-
temba 2024 kutoka milioni 
39.3 hadi 41.4,” alisema.

Alisema watumiaji wa-
nakokotolewa kutokana 
na laini za siku zilizotumi-
ka kutoa huduma ya inta-
neti ndani ya miezi mitatu 
iliyotangulia kwa kutumia 
teknolojia yoyote ile.

Kwa mujibu wa mku-
rugenzi huyo, huduma za 
intaneti zinapatikana zaidi  
kupitia vifaa vya mkononi 
na visivyo na waya. Taarifa 
inaonesha asilimia 99.7 ya 
watumiaji intaneti walipi-
tia  teknolojia za vifaa vya 

mkononi.
“Matumizi ya data ya-

meongezeka kutoka wastani 
wa megabaiti   (MB) 4.647 kwa 
mtumiaji Juni mwaka huu hadi 
MB 4.855 Septemba, 2024,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa wastani wa 
kasi ya kupakia data kwa wa-
tumiaji vifaa vya mkononi vi-
navyowezesha intaneti ya kasi, 
unaopimwa kwa megabaiti moja 
kwa sekunde (Mbps), uliongeze-
ka kutoka Mbps 11.4 Juni hadi 13.3 
Septemba, 2024.

“Teknolojia 
za simu za 
mkononi 
uzao wa tatu 
(3G) zimezidi 
kuenea kwa 
watu, kutoka 
asilimia 89 
hadi 90.1. 
uzao wa 
nne (4G) 
umeenea 
zaidi kutoka 
asilimia  83 
hadi 84.9 na 
wa tano ...
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Na Jenifer Gilla

BAADHI ya wanawake walioji-
tosa kuwania uongozi wa kisiasa, 
wamesema walikumbana na ud-
halilishaji mtandaoni, wakiitaja 
mitandao ya kijamii kuwa “sumu 
kwa wanawake kisiasa”.

Kinamama hao wamesisitiza 
kuwa aina hiyo ya udhalilishaji 
ni miongoni mwa mambo ya-
nayorudisha nyuma mikakati ya 
kitaifa inayolenga kufikia usawa 
wa kijinsia katika siasa, takwimu 
rasmi za kiserikali zikionesha 
kundi hilo bado halina uwak-
ilishi ukubwa katika vyombo vya 
uamuzi. 

Ni ukatili ambao wamedai 
haufanywi kwa kutokujua, bali 
ni mikakati ya makusudi ya baa-
dhi ya watu kudhoofisha ushiriki 
wa wanawake kisiasa kwa kuwa-
tia woga na kuwakatisha tamaa 
kushiriki katika siasa.

Kwa mujibu wa Taasisi ya Ki-
taifa ya Kidemokrasia (NDI), ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2020, wanawake waliochaguliwa 
kwa nafasi za ubunge ni asilimia 
9.5, wabunge wa viti maalumu ni 
asilimia 29, hivyo kufanya jumla 
ya wabunge wanawake kuwa 142 
kati ya 393.

Vilevile, ripoti ya Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) ya mwa-
ka 2020 inaonesha wanawake 
waliochaguliwa kwa nafasi za 
udiwani walikuwa asilimia 6.58 
(260 kati ya madiwani 3,953), viti 
maalum walikuwa 1,374 katika 
halmashauri 184 sawa na asilim-
ia 24.59. Kwa jumla, wanawake 
walikuwa asilimia 29.24 ya madi-
wani wote nchi nzima.

Ripoti ya Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa Mwaka 2019 pia inaone-
sha kuwa kati ya nafasi 11,915 za 
wenyeviti wa vijiji, wanawake 
walishinda nafasi 246 sawa na 
asilimia 2.1, huku wanaume wak-
ishika asilimia 97.9 ya nafasi hizo. 
Kati ya nafasi 4,171 za wenyeviti 
wa mitaa, wanawake walishinda 
nafasi 528 sawa na asilimia 12.6.

Naibu Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Wananchi (CUF) Tan-
zania Bara, Magdalena Sakaya, 
anasema udhalilishaji wanawake 
mtandaoni unachangia kulikati-
sha tamaa kundi hilo kuingia ka-
tika ulingo wa siasa.  

Magdalena anaeleza alivyo-
kumbana na changamoto hiyo 
katika Uchaguzi Mkuu wa Mwa-
ka 2020 alipogombea Ubunge 
wa Kaliua, mkoani Tabora, ak-
idai kuwa wapinzani wake wali-
watuma watu wakarekodi lugha 
za matusi na kuambatanisha na 
picha zake kisha kuzisambaza 
katika mitandao ya kijamii ya Fa-
cebook na WhatsApp.

“Kama mbunge nilipitia hali 
hiyo, wanachukua video za 
michango yako ulipokuwa una-
toa bungeni na kuunganisha 
na lugha za matusi yaliyokuwa 
yanatolewa kwenye majukwaa 
ya kampeni. Mashambulizi haya 

Wagombea wanawake: Tunadhalilishwa 
mitandaoni, tunabaki wanyonge kisiasa

yanasambazwa kimkakati kiasi 
kwamba ni vigumu kuyahusi-
sha moja kwa moja na mpinzani 
wako,” anasema.

Magdalena anaendelea kusim-
ulia madhila aliyopita, akieleza 
kuwa miaka miwili iliyopita, 
yaani mwaka 2022 muwewe ali-
tumiwa kipande cha video kwa 
njia ya WhatsApp kikimwonesha 
yeye (Magdalena) akiwa na bosi 
wake kichama wakiwa kwenye 
hafla ya chama. 

“Mtu aliyemtumia video hiyo 
alidai kwamba mimi nina uhusi-
ano wa kimapenzi na Mwenyekiti 
wa Taifa wa CUF na kwamba hiyo 
ndio sababu ya kuteuliwa kwan-
gu kuwa Naibu Katibu Mkuu wa 
chama,” anasimulia.

Magdalena anazitaja ni tuhu-
ma zilizomwumiza na kuna 
wakati alipata hisia za kukata 
tamaa kuendelea na siasa, ikizin-
gatiwa kuwa mumewe alikaa na 
jambo hilo kwa muda mrefu bila 
kumwuliza chochote hadi siku 
walipokuwa wanazungumza 
namna mazingira ya siasa yal-
ivyo magumu kwa wanawake.

“Mume wangu aliendelea 
kubaki kimya hadi nilipozun-
gumzia jinsi mazingira ya siasa 
yanavyoweza kuwa sumu. 

“Vitendo hivi vinawakatisha 
tamaa wanawake kushiriki  ka-
tika siasa, kwani ujumbe wa 
mitandao ya kijamii unaweza ku-
wafikia watu wengi, wakiwamo 
watoto wako, mwenzi wako, wa-
zazi wako, wafanyakazi wenzako 
kazini na hata viongozi wa kidini.

“Mambo haya yanawafanya 
watu kuogopa na kuona kuwa 
siasa zitaacha doa kwao, hivyo 
kuwa kikwazo kikubwa kufikia 
uwakilishi wa 50/50,” Magdalena 
anatoa angalizo.

Anapendekeza kutungwa she-
ria zinazoharamisha maneno 
ya chuki, matusi na mashambu-
lizi wakati wa kampeni, akitaka 
yeyote anayehusika na vitendo 
hivyo apigwe marufuku kushiriki 
uchaguzi.

Shamila Makwenjula (50), 

anajitambulisha ni miongoni 
mwa waathirika wa udhalilishaji 
huo, akidai kuwa mitandao ya 
kijamii ilitumika kumdhalilisha 
alipogombea uenyekiti wa kijiji 
cha Mtimbila, mkoani Morogoro 
mwaka 2019.

Wakati wa kampeni, Shamila 
anasema alipokea mfululizo wa 
ujumbe kupitia mitandao ya ki-
jamii ya WhatsApp na Facebook 
kutoka kwa baadhi ya watu, 
wakimkejeli kuwa “umeshindwa 
kuzaa, utawezaje kuongoza ki-
jiji”. 

“Baadhi ya machapisho hayo 
yalinidhalilisha sana. Walinihoji 
sifa zangu za uongozi, wakisema, 
‘Huna mtoto, utawezaje kuwa 
kiongozi? Huna mtoto unataka 
kumtetea nani? Hukumzalia 
mume wako mtoto, hatuna na-
fasi kwa wanawake tasa katika 
kijiji chetu’,” ananukuu sehemu 
ya ujumbe aliotumiwa.

Anasema licha ya kupitia 
changamoto hizo, hakukata 
tamaa. Mwaka 2020 aliamua ku-
gombea udiwani kata ya Mtim-
bila. Unyanyasaji dhidi yake ul-
iendelea, baadhi ya wakazi wa 
eneo hilo, hasa katika kijiji ana-
chotoka, walimshambulia kwa 
maneno hayo ya udhalilishaji.

Utafiti uliofanywa na Umoja wa 
Mabunge ya Afrika (APU) mwaka 
2021, ukihusisha wabunge wa-
nawake 224 kutoka nchi 50, iki-
wamo Tanzania, ulibaini kuwa 
asilimia 80 ya waliohojiwa 
walipitia ukatili wa kisaikolojia, 
huku asilimia 46 wakikumbana 
na ukatili wa  kijinsia mtandaoni.

Ripoti ya Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu (LHRC) ya 
mwaka 2023, inaonesha kuwapo 
ongezeko kubwa la udhalilishaji 
wa kidijitali na ukatili wa kijinsia 
mtandaoni nchini, wanawake 
wakiwa  walengwa wakuu, kwa 
asilimia 56.

Katika ripoti yake hiyo, LHRC 
ina lingine la ziada kwamba licha 
ya unyanyasaji huo, wanawake 
hawatafuti msaada wa kisheria. 
Ripoti yake inaonesha kuwa asil-

imia 65 ya wateja waliotembelea 
kituo mwaka huo walikuwa wa-
naume.

LHRC inayoongozwa na Mku-
rugenzi Mtendaji, Dk. Anna 
Henga, inabainisha katika ripoti 
yake kuwa unyanyasaji huo una-
sababisha wanawake kujitenga 
na matumizi ya mitandao ya ki-
jamii, ripoti ya kituo ikionesha 
kwamba wanaume ndio wata-
wala wakuu wa mitandao hiyo.

Ripoti ya LHRC inaonesha 
kuwa kwenye majukwaa kama 
Twitter (sasa X), wanaume 
wanachukua asilimia 80 ya 
watumiaji wanaopata taarifa 
zinazohusiana na msaada wa 
kisheria na haki.

Kiongozi wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Doroth Semu, 
hayuko mbali na hoja hiyo. 
Anasema kukua kwa matumizi 
ya mitandao ya kijamii kume-
geuka kuwa anguko la harakati 
za kisiasa kwa wanawake kwa 
kuwa hutumika kama silaha ya 
kuwakatisha tamaa.

“Wanawake wanasiasa wan-
apokuwa wanaweka kazi zao 
za kisiasa kwenye mitandao ya 
kijamii, badala ya kutiwa moyo, 
wanapokea lugha za matusi, ma-
neno ya karaha na udhalilishwa-
ji. Inawavunja nguvu kushiriki 
siasa.

“Kuna idadi kubwa ya wana-
siasa kwenye mitandao ya ki-
jamii, lakini wanaitumia kuweka 
mambo tofauti na siasa kwa kuo-
gopa matusi. Matokeo yake jami-
ii haioni harakati zao na mambo 
makubwa wanayoyafanya, hivyo 
ikifika kipindi cha uchaguzi ha-
wawapigii kura,” anasema.

Anashauri wanawake wana-
siasa kufanya alichokiita “kuvaa 
ngozi ngumu” ili kutoruhusu 
maneno hasi kuwavuruga.

Mkurugenzi Mkuu wa Tech 
& Media Convergency (TMC), 
Asha Abinallah, anasema kuwa 
mwaka 2022 walifanya utafiti 
juu ya hali ya unyanyasaji wa ki-
jinsia mtandaoni kwa wanawake 
viongozi katika siasa. Utafiti huo 
uliokusanya maoni ya zaidi ya 
wanawake 340.

Anasema matokeo yalionesha 
kuwa zaidi ya asilimia 75 ya vion-
gozi hao wanawake walikuwa 
wameacha kutumia mitandao 
ya kijamii kutokana na unyan-
yasaji wa kijinsia.

Ni matokeo yaliyosukuma 
TMC kuja na mpango wa kutoa 
mafunzo ya namna ya kutumia 
zana za mitandao ya kijamii kwa 
ufanisi, kujilinda mtandaoni na 
kujenga uhimilivu wa kidijitali, 
hasa kwa wanawake ambao 
tayari wanatumia mitandao ya 
kijamii.

“Kwa miezi minne, tulifanya 
majadiliano ya vikundi, ili kue-
lewa changamoto wanazoku-
tana nazo wanawake na kuwapa 
elimu ya jinsi ya kukabiliana na 
changamoto hizo. 

“Pia tulijifunza mengi kuto-
kana na uzoefu wao. Hadi sasa, 

programu hiyo imewafikia moja 
kwa moja zaidi ya wanawake 
450 kupitia majukwaa mbalim-
bali, mijadala, na vikundi vya 
majadiliano,” anasema Asha.

Msaikolojia Tiba, Saldeen 
Kimangale anataja athari za 
kisaikolojia zinazotokana na 
unyanyasaji mtandaoni kuwa 
ni pamoja na kuwa na wasi-
wasi, huzuni na hata kujidhuru 
kwa kuwa mashambulizi hayo 
yanakusudia kuwanyamazi-
sha na kuwabagua waathirika, 
wakiwanyima nafasi ya kushiriki 
katika maeneo ya kidijitali kwa 
uhuru.

Wakili wa Mahakama Kuu 
Tanzania na Makamu Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Vyombo 
vya Habari Kusini mwa Afrika 
Tawi la Tanzania (MISA-TAN), 
James Marenga, anawashauri 
wanasiasa wanawake kuwafun-
gulia mashtaka wale wanaowad-
halilisha mitandaoni, akisisitiza 
kuwa unyanyasaji wa kidijitali 
kupitia maandishi, picha au vid-
eo unaweza kushughulikiwa 
kisheria.

Anasema Sheria ya Makosa ya 
Mtandao ya Mwaka 2014 imewe-
ka wazi kuwa ni  kosa kutumia 
vifaa vya kielektroniki kuwan-
yanyasa wengine. Pia Inakataza 
kusambaza ujumbe wa kashfa 
na picha za ponografia na in-
aungwa mkono na Sheria ya 
Mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta (EPOCA) ya Mwaka 2010.

Anawashauri wanasiasa wa-
nawake kuhifadhi ushahidi wote 
wa kidijitali, ikiwa ni pamoja na 
maandishi, picha na video, ili 
kujenga kesi imara ya kashfa au 
unyanyasaji mahakamani, hata 
kupinga matokeo ya uchaguzi 
au kudai fidia inapobidi.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalumu, Dorothy Gwajima, ak-
izungumza wakati wa uzinduzi 
wa mradi unaojulikana kama 
“Women Now” unaotekelezwa 
na  Taasisi ya  Wanawake ka-
tika Sheria na Maendeleo Afrika 
(WiLDAF) Septemba 19, mwaka 
huu, alisisitiza wanawake wa-
naokumbana na ubaguzi au un-
yanyasaji wakati wa kampeni za 
nafasi za uongozi, wana haki ya 
kutafuta haki kisheria.

Alisema Kifungu cha 135 cha 
Sheria ya Kanuni za Adhabu, 
Sura 16, kinatambua unyanyasaji 
wa wanawake katika siasa kama 
kosa la uchaguzi. 

Sheria tajwa inaelekeza kuwa: 
“Mtu yeyote ambaye kwa maku-
sudi ya kusababisha shambulio 
la kijinsia la aibu kwa kutoa ma-
neno au sauti, kuonesha vitendo 
au kutoa maneno, au kuonesha 
ishara yoyote ambayo itaone-
kana na mtu mwingine atakuwa 
ametenda kosa la shambulio la 
kijinsia na akipatikana na ha-
tia atawajibika na kifungo kisi-
chozidi miaka mitano au faini 
isiyozidi laki tatu (Sh. 300,000) 
au vyote viwili, kifungo na faini.”

Waziri Dorothy Gwajima
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Mafia yakosa 
huduma 
vivuko 
siku 18, 
serikali 
kuunda timu
Na Julieth Mkireri, MAFIA

ZIKIWA zimefika siku 18 bila 
kuwa na usafiri vivuko katika 
wilaya ya Mafia, mkoani Pwani, 
serikali kupitia Wizara ya Ujenzi, 
imesema itaundwa timu maalu-
mu itakayosimamia urejeshwaji 
huduma hiyo.

Timu hiyo itahusisha Wizara 
ya Ujenzi, Wizara ya Uchukuzi 
na Wizara ya Ulinzi na itashiriki-
ana na timu ya mkoa wa Pwani 
kushughulikia tatizo hilo amba-
lo limesimamisha baadhi ya shu-
ghuli za wakazi wa wilaya hiyo.

Vivuko vya MV Kilindoni na 
MV Songosongo, vinavyofanya 
safari kati ya vituo vya Mafia na 
Nyamisati (Kibiti) vimesimami-
sha huduma ya usafiri huo tan-
gu Oktoba 10, mwaka huu.

Hayo yalielezwa mwishoni 
mwa wiki na Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa wilayani 
Mafia, mkoani Pwani wakati aki-
kagua matengenezo ya Kivuko 
cha MV Songosongo kinachosi-
mamiwa na Jeshi la Wananchi 
( JWTZ) kupitia Wizara ya Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa.

Waziri Bashungwa alieleza 
kuwa serikali inatambua 
umuhimu wa huduma ya usa-
firi wa vivuko katika wilaya ya 
Mafia, ambayo shughuli zake 
nyingi zimesimama kutokana 
na vivuko vya MV Kilindoni na 
MV Songosongo kupata hitilafu. 
Matengenezo yanaendelea kwa 
vivuko vyote wiwili.

“Serikali ipo kazini na kupitia 
timu hii kwa kushirikiana na Ofi-
si ya Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
itafanya jitihada za haraka za 
kurudisha huduma za vivuko vi-
wili vya MV Songosongo na MV 
Kilindoni, ili kuwaondolea adha 
wana Mafia ya kukosa usafiri wa 
vivuko”, alisema Bashungwa.

Waziri huyo alisema mkakati 
wa serikali ni kuongeza kivuko 
kingine, ili kusaidia wakati wa 
dharura kwa kutoa huduma 
kwa wananchi pindi kivuko 
kingine kinapopata hitilafu.

Vilevile, Waziri Bashungwa 
aliwahakikishia wananchi wa 
Mafia kuwa timu hiyo ya wataal-
amu itafanya kazi usiku na 
mchana, kuhakikisha wanareje-
sha huduma za vivuko haraka 
iwezekanavyo.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge, alisema ofi-
si yake inaendelea kuongea na 
wawekezaji wa sekta binafsi wa-
takaoweza kufanya uwekezaji 
wa huduma ya usafiri na hoteli, 
ili kushirikiana na serikali katika 
utoaji huduma hizo ambazo zi-
taendelea kufungua uchumi wa 
wilaya ya Mafia.

CRDB yatunukiwa tuzo za ‘Benki Bora’ na ‘Benki Salama Tanzania’ 
WASHINGTON D.C, 

MAREKANI 

B
ENKI ya CRDB imet-
ambuliwa kwa mara 
nyingine kama kinara 
katika sekta ya benki 

Tanzania, kwa kushinda tuzo za 
‘Benki Bora Tanzania’ na ‘Benki 
Salama Tanzania’ zilizotolewa 
na Jarida la Global Finance, 
wakati wa hafla ya 31 ya Mwaka 
ya Tuzo za Benki Bora.

Tuzo hizo zilitolewa juzi ka-
tika hafla iliyofanyika sambam-
ba na   mikutano ya mwaka ya 
Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) na      Benki ya Dunia 
(WB), huko Washington D.C, 
Marekani. 

Hii ni mara ya tano mfululizo 
kwa Benki ya CRDB kushinda 
tuzo ya Benki Bora Tanzania 
na mara ya pili mfululizo kwa 
Benki Salama Tanzania – ikidhi-
hirisha uimara wa benki hiyo 
katika sekta ya fedha.

Mafanikio hayo yanadhihiri-
sha mkakati wa benki hiyo wa 
kukua kwa njia endelevu inay-

owanufaisha wateja, wawekeza-
ji na uchumi wa Tanzania kwa 
ujumla. 

Vilevile, tuzo hizo ni kielelezo 
cha uongozi thabiti wa Mkuru-
genzi Mtendaji wa CRDB Bank 
Group, Abdulmajid Nsekela na 
zinadhihirisha mchango wa 
Benki ya CRDB katika kuimari-
sha sekta ya fedha Tanzania na 
ukanda wa Afrika ya Mashariki 
na Kati.

“Tunajivunia sana kwa ku-
tambuliwa kwa mara nyingine 
kama Benki Bora Tanzania na 
Benki Salama katika tuzo za 
Global Finance. 

“Tuzo hizi ni ishara kwamba 
tupo kwenye njia sahihi ya 
ukuaji – kutoa huduma za kip-
ekee kwa wateja wetu, thamani 
kwa wanahisa wetu na kuleta 
mabadiliko    chanya kwenye 
sekta ya fedha nchini,” alisema 
Nsekela.

Benki ya CRDB imekuwa na 
mwaka wa mafanikio makub-
wa kutokana na maboresho 
ya miundombinu ya kidijitali, 
ambayo imeongeza ufanisi na 
ubunifu katika utoaji huduma. 

Nsekela alisisitiza ukuaji wa 

benki umetokana na mikakati 
madhubuti, hali ambayo im-
efanya benki hiyo kuwa chaguo 
la kwanza kwa Watanzania.

“Tuzo hizi hazioneshi tu 
dhamira yetu ya kuwa benki ki-
nara katika utoaji huduma bora 
na zinazokidhi mahitaji halisi 
ya wateja, bali pia zinaone-
sha namna gani tumekuwa 
tunasikiliza na kufanyika kazi 
maoni ya wateja na washirika 
wetu na jinsi ambavyo wafan-
yakazi wanajitoa katika kutoa 
huduma bora.

“Ni heshima kubwa kuwa 
Benki Salama na Benki Bora 
Tanzania, tuzo hizi zinatupa 
nguvu ya kusonga mbele ka-
tika kuwawezesha Watanzania 
na kuimarisha nafasi yetu ki-
mataifa,” Nsekela alisema.

Ikiwa na rasilimali za zaidi ya 
Sh. trilioni 14, Benki ya CRDB 
inashikilia nafasi kama benki 
kubwa zaidi Tanzania inay-
otambulika kwa mafanikio en-
delevu katika viashiria vyote 
vya kiutendaji vya biashara. 

Joseph Giarraputo, Mwanzili-
shi na Mhariri Mkuu wa Global 
Finance, alisema tuzo hizo pia 

zinatambua jitihada za Benki ya 
CRDB katika kukuza ujumuishi 
wa kifedha na kujenga imani ya 
wateja na wawekezaji, akisema:

“Katika mwaka uliopita, 
Benki ya CRDB imepiga hatua 
kubwa katika kutoa huduma 
bora na kujenga imani mion-
goni mwa wateja na wawekezaji 
ndani na nje ya nchi.”

Wakati wa Mkutano Mkuu 
wa Jukwaa la Uchumi Duniani 
(WEF) jijini Washington D.C, 
Nsekela alishiriki pia kwenye 
mjadala maalumu kuhusu 
mifumo ya malipo kidijitali, 
akisisitiza dhamira ya Benki ya 
CRDB katika kukuza suluhisho 
za kidijitali zinazoboresha upa-
tikanaji huduma za kifedha. 

Nsekela pia alishiriki vikao 
vya kimkakati na taasisi za ki-
mataifa kama vile WB, Benki ya 
Exim Marekani, MUFG, Yaatra 
Ventures na TIAA, Mfuko wa 
Pensheni wa Marekani unao-
lenga uwekezaji wa kimkakati 
barani Afrika, akilenga kufun-
gua njia mpya za mitaji na kui-
weka Tanzania kama kiungo 
muhimu kwenye uchumi wa 
dunia.

.

Naibu Waziri awaomba viongozi wa dini wasaidie kukabili kipindupindu, Mpox
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

NAIBU Wizara ya Afya, Has-
san Khamis Hafedh ameonya 
kuwa Serikali ya Zanzibar ita-
wachukulia hatua kali madak-
tari na watendaji wa vituo vya 
afya wanaodharau na kutoa 
lugha za kejeli kwa wagonjwa.

  Hafedh  alitoa onyo hilo 
wakati akifungua mkutano wa 
kikao kazi cha kuongeza ufanisi 
wa uwajibikaji  kwa madaktari 
na wasimamizi hao visiwani 
hapa.  

Alisema hatua hiyo imekuja 
kutokana na wananchi ku-
walalamikia madaktari juu ya 
utendaji wao wa kazi wakati 

wanakwenda kupata huduma 
za afya kwenye vituo hivyo na 
hospitalini.

  Alisema baadhi ya madak-
tari wanapokuwa katika hospi-
tali za serikali  na kituo cha afya 
hawawajibiki ipasavyo, katika 
hospitali binafsi wakuwa karibu 
na wagonjwa kwa vile wanalip-
wa fedha nyingi.

  “Tunafahamu kuwa baadhi 
yenu mkiwa katika hospitali 
binafsi mnakuwa na heshima 
kwa wateja wenu ila kwa seri-
kali mnadharu haipendezi, “ 
alisema Hafedh.

  Alisema serikali ikitumia 
fedha nyingi kwa ujenzi wa hos-
pitali na vituo vya afya, hivyo ni 
wajibu kwa watendaji hao ku-

fanya kazi kwa kufuata madili 
na misingi.

  Alisema Zanzibar ni nchi 
ya kitalii imekuwa na wageni 
wengi mchanganyiko, suala la 
afya ni muhimu, hivyo kuna kila 
sababu ya watendaji wa sekta 
hiyo kujipanga kuhimiza usafi. 

“Kisiwa hiki ni cha utalii watu 
mbalimbali wanakuja kutem-
belea hapa hivyo watalamu wa 
afya wanatakiwa kufanya kazi 
zao za kuelimisha usafi na hu-
duma bora wanazotoa,” alise-
ma Hafidh.

Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Dk Mngereza Mzee Mi-
raji, alisema kikao hicho kina 
lengo la kukumbushana  juu ya 
utendaji kazi kwa madaktari na 

wasimamizi wa vituo vya afya 
vya Unguja.

 Miraji, alisema kuna malala-
miko kutoka kwa wananchi ya 
utovu wa nidhamu kwa baa-
dhi ya madaktari na watendaji, 
hivyo wizara imejipanga kuwa-
chukulia hatua kali.

  “Kila mtu anafahamu kuwa 
kuna malalamiko mengi kwa 
baadhi ya watendaji wa afya 
kuwadharau na kuwatolea ma-
neno ya kejeli wagonjwa, jambo 
hili halikubaliki,”  alisisitiza.

  Wajumbe wa kikao hicho, 
walisema kikao hicho kinaenda 
kuamsha ari ya utendaji kwa 
madaktari wa Zanzibar kutoka-
na na umuhimu wao mkubwa 
kwa jamii.

Mkurugenzi Mtenda-
ji wa Benki ya CRDB, 
Abdulmajid Nsekela 
(kushoto), akipokea 
tuzo ya ‘Benki Bora 
Tanzania’ kutoka 
kwa Joseph Giarra-
puto, Mwanzilishi 
na Mhariri Mkuu 
wa Global Finance, 
katika hafla iliyo-
fanyika Washing-
ton D.C. tarehe 26 
Oktoba 2024. Katika 
hafla hii, iliyofanyi-
ka sambamba na 
Mikutano ya Mwaka 
ya Shirika la Fedha 
la Kimataifa (IMF) 
na Benki ya Dunia, 
Benki ya CRDB pia 
ilitunukiwa tuzo 
ya ‘Benki Salama.’ 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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 Muungwana Lazima Nilonge

INAONEKANA kuna matatizo ya ‘maspesh-
olisti’ wa kupiga mipira iliyokufa kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara na soka la nchi hii kwa 
ujumla.

Kwa mujibu wa takwimu za Kitengo cha 
Dawati la Michezo la Nipashe, kati ya mabao 
135, yaliyofungwa mpaka leo hii kwa msimu 
huu, ni sita tu yamefungwa kwa mipira ya 
faulo za moja kwa moja.

Kwa maoni yangu, ni kiwango kidogo mno 
kwa idadi ya mabao ambayo yamefungwa 
mpaka sasa.

Takwimu zinaonesha kuwa winga wa 
Fountain Gate, Dickson Ambundo, ndiye 
anayeongoza akiwa amefunga mawili, Clatous 
Chama wa Yanga, Redemtus Mussa wa KMC, 
Ezekia Mwashilindi wa Prisons, Said Ndemla 
wa JKT Tanzania  wote wamefunga bao moja 
moja.

Kwa Ligi Kuu kama ya Tanzania kuwa 
na idadi hiyo ya mabao ya mipira iliyokufa, 
inaonesha kuna matatizo sehemu ambayo 
yanahitaji kufanyiwa kazi.

Inawezekana kwa miaka ya hivi karibuni 
hakuna wachezaji wenye vipaji vya kupiga 
mipira ya faulo kama ilivyokuwa zamani.

Nikirejea miaka ya nyuma kuanzia 1980 
hadi 1990, kulikuwa na wachezaji waliokuwa 
na uwezo mkubwa wa kupiga faulo zilizokuwa 
hatari na mara nyingi zikizaa mabao.

Fred Felix Minziro wa Yanga alikuwa 
mmoja wa wachezaji wenye uwezo huo, kiasi 
cha staili yake ya upigaji kupachikwa jina la 
‘banana chop’ kwani ilikuwa ni hatari sana, 
mpira ulikuwa unazunguka na kupinda kama 
ilivyo ndizi, hata kama akikosa, lakini kizaazaa 
lazima kiwapo langoni.

Wengine ni Ahmed Amasha wa Yanga, 
upande wa Simba alikuwa ni George Lucas, 
Hussein Masha na hata timu za mikoani 
zilikuwa na wachezaji ambao walikuwa ni 
maalum kwa mipira hiyo.

Na siyo faulo tu, hata kona pia kulikuwa na 
watu maalum, ambao zilipokuwa zinapigwa 
na kuzaa hatari sana langoni mwa timu 
pinzani.

Inawezekana pia wachezaji wa kisasa ni 
wavivu kufanya mazoezi ya kupiga faulo 
tofauti ya wale za zamani na hata nje ya nchi.

Tunaona baadhi ya wachezaji kwenye ligi 
za nje, wakifanya mazoezi ya faulo kwa saa 
nyingi kiasi kwamba timu yake ikipata faulo, 
si kama anakwenda kujaribu, bali kukifanyia 

kazi kile achokifanyia mazoezi.
Inawezekana pia ikawa walimu wengi na 

makipa wameshajua mbinu za wapigaji, hivyo 
kuweza kujipanga vema na kutoleta hatari.

Pamoja na yote hayo, ikumbukwe kuwa 
faulo ni moja kati ya njia ya kupata mabao 
kirahisi kwenye mchezo wa mpira wa miguu, 
kama timu itakuwa na mpigaji mzuri au 
wachezaji kujifunza namna ya kuwahadaa 
wapinzani wakati wa kupiga.

Mimi naona kama wachezaji wengi hufanya 
mzaha sana linapokuwa suala la kupiga faulo, 
lakini ni moja kati ya nafasi nzuri mno za 
kupachika mabao.

Inawezekana timu ikashindwa kupata 
nafasi dakika 90 za mchezo, lakini ikapata 
faulo hata nne ambazo zikitumiwa vema 
zinaweza zikazaa bao moja au mawili 
yanayoweza kuamua mechi.

Miaka ya katikati ya 1990, Simba ilipokuwa 
ikifundishwa na Dragan Popadic aliyekuwa 
raia wa Yugoslavia kwa wakati huo, sasa 
Serbia, aliweza kuifanya timu hiyo kuwa hatari 
mno kwenye mipira iliyokufa na kona.

Simba ilitwaa ubingwa mwaka huo na 
mabao yao mengi yalikuwa yakifungwa kwa 
kona na faulo, kiasi cha kuwatisha mpaka 
wapinzani kucheza rafu karibu na eneo la 
hatari na pia kuhofia kutoa kona.

Kocha huyo alikuwa na mafunzo maalum 
ya mipira iliyokufa na kona, akitumia mpaka 
ringi la basikeli kufunga pembeni juu ya lango 
na kuwataka wachezaji wapige faulo kupitisha 
katikati ya mzunguko wa ringi. Hii iliifanya 
timu iwe ya kutisha na iliweza kupata mabao 
kwa njia yoyote waliyoihitaji.

Kwa sasa, pamoja na kuonekana kupungua 
kwa vipaji na uvivu wa wachezaji, lakini pia 
hata mafunzo ya mipira iliyokufa kutoka kwa 
walimu imekuwa finyu. Wanatumia wale 
ambao angalau wanaonekana wana uwezo 
tu wa kupiga faulo na kuweza kulenga lango 
waamue. Nchini Afrika Kusini kwa sasa Klabu 
ya Mamelodi Sundowns, imeajiri makocha 
wa kufundisha kupiga faulo na pia kuzuia 
kufungwa aina hiyo ya mipira.

Nadhani hata hapa nchini kwa sasa 
wanahitajika, kama si kwenye klabu, basi hata 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), liwaajiri kwa 
ajili kufundisha vijana wanaochipukia kwenye 
kituo chake cha malezi, ili baadaye nchi irejee 
kuwa na wapiga faulo wa kuaminika kama 
zamani.
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KILA msimu kunakuwa na makosa ya baadhi ya waamuzi kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini kwa namna walivyoanza msimu huu 
kuna uwezekano mkubwa ukatia fora.

Hata nusu msimu bado, lakini kumekuwa na malalamiko lukuki 
ya maamuzi ya hovyo, kwa baadhi ya waamuzi ambayo bila 
kupepesa macho ‘yanaunajisi’ mpira wa Tanzania.

Kuna kile kinachoelezwa kuwa makosa yanayofanywa na baadhi 
ya waamuzi ni ya kibinadamu, lakini ukiangalia kwa jicho la tatu 
unaweza ukapinga kuwa si ya kibinadamu kama inavyoelezwa 
kwani ni makusudi.

Bila kuitaja timu yoyote, lakini mara nyingi utakuta ni timu hiyo 
hiyo au hizo hizo ndizo zinazonufaika zaidi na makosa yao ya 
kibinadamu kupitia kwa waamuzi.

Tunavyotambua maana halisi ya makosa ya kibinadamu katika 
soka ni yale ambayo mwamuzi ni vigumu kuyabaini kutokana na 
sababu mbalimbali, ikiwamo kutokea kwa haraka zaidi kutokana na 
kasi ya mpira, lakini pia kila mmoja kuwa na mapungufu yake kama 
mwanadamu.

Lakini ukiona kila siku waamuzi hao hao wanafanya makosa 
yale yale kwa timu hiyo ama hizo hizo, basi dhana ya makosa ya 
kibinadamu hapo haipo, zaidi ya kusema kuna timu haitendewi 
haki na nyingine kubebwa.

Tulitegemea kama ni makosa ya kibinadamu, basi hata timu 
ambazo zinanufaika na zenyewe itokee siku ziathirike na makosa 
hayo hayo, yaani karibuni timu zote zifaidike dhidi yao, hayo ndiyo 
makosa ya kibinadamu tuyajuayo Nipashe.

Lakini makosa ya baadhi ya waamuzi wa Tanzania siku zote 
yanainufaisha timu moja zaidi au chache, hizo ndizo kila siku 
zinapata faida ya makosa hayo na zingine kazi yao ni kulia tu kwa 
kuonewa, hapo ni kuzifinyanga Sheria 17 za Soka.

Hapa ndipo wasiwasi wetu unapoanza kuja hasa kutokana na 
kauli baadhi ya mashabiki wanaposema bingwa wa msimu huu 
tayari ameshaandaliwa, ingawa hatutaki kuamini hivyo.

Lakini kingine kinacholeta wasiwasi ni waamuzi wanaoharibu 
ama kwa lugha yao, wenye makosa ya kibinadamu ni wale wenye 
majina makubwa na wazoefu wa kuchezesha mechi kubwa kubwa 
tu. Ukitazama katika michezo ya Ligi Kuu, kuna waamuzi wengi 
wapya, wanaume pamoja na kinadada ambao ni chipukizi, lakini 
wamekuwa wakichezesha vizuri michezo yao tofauti na hao 
wanaotajwa ni wazoefu.

Cha ajabu waamuzi wanaotegemewa ambao ni wazoefu, 
ukimuondoka, Ahmed Arajiga, wamekuwa wakifanya makosa 
mengi kwenye uchezeshaji wao kiasi cha mashabiki kujiuliza 
maswali mengi. Inawezekana hivi karibuni Kamati ya Bodi ya Ligi 
ambayo zamani ilifahamika kama Kamati ya Saa 72, ikakaa kwa 
ajili ya kupitia mwenendo wa michezo yote, lakini hilo lilipaswa 
kufanywa mapema zaidi, ili kuwa fundisho kwa wanaopewa nafasi 
ya kuchezesha mechi zinazofuata.

Tunachotaka sasa TFF na Bodi ya Ligi itoe adhabu kali kwa 
waamuzi wote ambao wameonekana kufanya makosa ambayo 
hayastahili hata kuwa na Video ya Usaidizi, VAR, ili kuyang’amua.

Tunatoa msisitizo huo kwa kuwa tuendapo tunaona sasa utafika 
wakati hata mashabiki wachache wanaojitokeza viwanjani wataona 
hakuna haja tena ya kwenda kwani tayari timu itakayoshinda 
inajulikana.

Hii itakuwa ni hasara kwa kila mtu, kuanzia TFF yenyewe, Bodi 
ya Ligi, klabu, wadhamini wa klabu na hata waliowekeza kwenye 
kurusha matangazo.

Sisi tunasikitika kuona klabu zikiwa zimewekeza kununua 
wachezaji wazuri na ghali kutoka nchi mbalimbali na kuifanya 
ligi yetu kuvutia, baadhi ya waamuzi wao wako kazini kushusha 
kiwango cha soka na kutaka kuturejesha kule kule tulipotoka kwa 
kutofahamu au kwa maslahi yao binafsi.

Na Adam 
Fungamwango
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TASAC yajivunia kuvuka 
malengo yake kiutendaji
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Uwakala wa Meli Tanzania 
(TASAC), limefanikiwa kufikia malengo 
yake yaliyowekwa katika mwaka wa fed-
ha 2023/24 kupitia Mpango Mkakati wake 
wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26), 
kulinganishwa na miaka miwili iliyopita 
(2022/23 na 2021/22).

Nelson Mlali, aliyasema hayo alipotoa 
mada kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu 
wa Shirika hilo, wakati wa Mkutano wa 
17 wa Tathmini ya Utendaji wa Sekta ya 
Uchukuzi ( JSTR), uliofanyika katika Kituo 
cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha 
(AICC), jijini Arusha.

Mlali ambaye ni Mkurugenzi Huduma 
za Biashara za Meli alisema ili kutimiza 
lengo lake la usimamizi na udhibiti wa-
toa huduma katika sekta ya usafiri ma-
jini kama vile bandari za bahari Tanzania 
Bara, katika mwaka wa fedha 2023/24, 
TASAC imeweza kufuatilia vituo vyote 
vya bandari 60 vilizolengwa pamoja na 
bandari zote nane zilizolengwa kwa mu-
jibu wa matakwa ya kimataifa ya Usalama 
wa Meli na Bandari (ISPS).

“Katika mwaka wa fedha 2023/24, tuli-
fanikiwa kuvuka malengo ya utoaji vyeti 
kwa mabaharia 15,298 ambapo malengo 
yetu yalikua kutoa vyeti 10,000 kwa mu-
jibu wa mkataba wa kimataifa (STCW 
standards),” alisema.

Mlali aliongeza kuwa shirika limeende-
lea kudhibiti ajali za baharini kwa vyom-
bo vilivyo chini na zaidi ya tani ya jumla 
(GT) 50. 

Katika kipindi cha ukaguzi, alisema 
shirika lilifikia malengo yake ya kutokuwa 
na ajali kwa vyombo zaidi ya tani ya jumla 
(GT) 50 pamoja na chini ya ajali tisa kwa 
vyombo chini ya tani ya jumla (GT) 50.

Alisema TASAC ililenga kupunguza 
muda uliotumika katika utoaji leseni kwa 
watoa huduma waliosimamiwa (ikiwa 
ni pamoja na waendeshaji wa bandari, 
waendeshaji wa bandari kavu, wakala wa 
meli na wakala wa ugomboaji shehena), 
ambapo wastani wa asilimia 94 ya waom-
baji walipewa leseni ndani ya muda ulio-
wekwa.

“Mafanikio mengine ni matumizi ya 
mifumo katika utoaji huduma kwa wa-
dau mbalimbali, ambapo mifumo miwili 
ilitengenezwa ambayo ni Mfumo wa Kusi-
mamia Mapato TASAC (TASAC Revenue 
Gateway System - TRG) na Mfumo wa 
Utambuzi wa Mabahari,” alisema.

Kwa mujibu wa Mlali, TASAC itaendelea 
kutekeleza majukumu yake ya udhibiti 
kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 
kutoka sekta za umma na binafsi, huku 
ikizingatia mahitaji ya kitaifa, kikanda na 
kimataifa katika sekta ya usafirishaji ma-
jini.

“Juhudi hizi za ushirikiano zitaongeza 
mchango wa usafiri wa baharini kwa 
uchumi wa taifa,” alisema.

TASAC imeanzishwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Uwakala wa Meli Tanzania, 
Sura 415, ikiwa na jukumu la kusimamia 
na kudhibiti sekta ya usafiri wa majini, ku-
wezesha biashara ya usafirishaji majini na 
kufanya biashara ya uwakala wa meli.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, David Kihenzile (kushoto), akimkabidhi tuzo Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC), 
Nahodha Mussa Mandia (wa pili kulia). TASAC imetunukiwa tuzo hiyo kutambua 
mchango wake katika maendeleo ya sekta ya uchukuzi nchini. Tuzo hizo zilitolewa 
ikiwa ni sehemu ya Mkutano wa 17 wa Tathmini ya Utendaji wa Sekta ya Uchukuzi 
(JSTR), uliofanyika katika Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Arusha (AICC), jijini 
Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TANGAZO
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma anawatangazia wananchi ambao orodha yao ipo hapa chini 
waliolipia viwanja kwa nyakati tofauti eneo la Kikombo Kitalu “DA” na “N” kupitia benki, ila taarifa 
zao zinamapungufu ya majina, namba ya kiwanja na kitalu wafike ya Halmashauri iliyopo 
Manispaa ya zamani sehemu ya mauzo ya viwanja kwa ajili ya kuhakiki taarifa zao. 

Muda wa utekelezaji ni kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2024 hadi tarehe 10 Novemba, 2024.

Kushindwa kufanya hivyo, umiliki huo hautatambulika tena.
ORODHA YA MAJINA YENYE TAARIFA PUNGUFU

NA JINA MALIPO
1. Christopher Kasung 10,000.00
2. Mbaga Iyombe 1,000,000.00
3. Veisi Maineko 42,000.00
4. George Abel Ngab 300,000.00
5. Ngalawe Hassan Ramadha 6,931,641.00
6. Esther Mpangala 5,000,000.00
7. Victoria Mgala 400,000.00
8. Godfrey K. Msongwe 9,096,340.00
9. Eliaza Mangera Wangwe 5,148,000.00
10. Florence N. Kebwe 2,515,000.00
11. Ali Hussein Habib 338,300.00
12. Joseph Lukumbika 265,000.00
13. Rosina J Delima 2,249,554.00
14. Kelvin Mlambalamba 1,200,000.00
15. Starphod Marwa 1,000,000.00
16. Ally H. Thabit 3,000,000.00
17. Mariam Tawakel 10,000.00
18. Jeremia Baha 255,000.00
19. Shani Mwaruka 400,000.00
20. Ramadhan N Simba 50,000.00
21. Ally Habiba Thabit 3,000,000.00
22. Job Ndalo 100,000.00
23. Giligoli A Ndaro 100,000.00
24. Gloria Reuben Ndaro 80,000.00
25. Magreth W Luma 10,000.00
26. Chedi Ng'enda 21,729,382.00
27. Sospeter N Marco 2,500,000.00
28. Geophrey Mtweve 1,150,000.00
29. Leonary Kimario 24,000.00
30. Lilian Sebastian 1,625,000.00
31. Anna Elisamehe 400,000.00
32. Olais Peter 300,000.00
33. Mussa Deogratius Limb 4,566,560.00
34. Marium 225,000.00
35. Rainer 4,607,934.00
36. George 100,000.00
37. Jafari 500,000.00
38. Dann 10,000.00
39. Victoria 1,015,000.00
40. Jona 50,000.00
41. Alvin 677,100.00
423. Christina 700,000.00
43. Tina 100,000.00
44. Doreen 300,000.00
45. Kelvin 1,500,000.00
46. Innocent 1,000,000.00
47. Mabrouk 100,000.00
48. SHM 1,000,000.00
49. Khadija 500,000.00
50. Jackline 40,000.00
51. Zubeda 100,000.00
52. Kelvin 250,000.00
53. Antony 180,000.00
54. Stanley 3,500,000.00
55. Kelvin  250,000.00
56.  2,000,000.00
57  220,000.00
58.  4,447,406.00
59.  2,000,000.00
60.  5,000,000.00
61.  1,566,355.00

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA
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Na Steven William, 
MUHEZA 

KANISA la Anglikana Day-
osisi ya Tanga, limeandaa 
maadhimisho ya miaka 100 
tangu kifo cha mwasisi wa 
Chama cha Skauti na Mfumo 
wa Mafunzo ya Elimu ya uU-
fundi Stadi (VETA) nchini, 
Askofu wa kwanza wa Day-
osisi ya Zanzibar na Tanga, 
Frank Weston. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi, Askofu 
Mkuu wa Kanisa la Anglika-
na Tanzania na Dayosisi ya 
Tanga, Maimbo Mndolwa, 
alisema kuwa Novemba 17, 
mwaka huu, kanisa litafanya 
kilele hicho cha maadhim-
isho hayo katika Kanisa la 
Msalaba Mtakatifu Magila, 
wilayani Muheza, mahali 
alikozikwa Askofu Weston 
mwaka 1924.

Akitoa taarifa rasmi kwa 
vyombo vya habari nje ya 
Kanisa la Msalaba Mtakatifu 
Magila, Askofu Mndolwa 
alisema maadhimisho hayo 
yatatanguliwa na matembezi 
ya njia ya msalaba kuanzia 
msitu wa Nilo Novemba 6 
hadi Novemba 17, siku ya 
kuhitimisha huko Magila 
Msalabani.

“ T u n a m w a d h i m i s h a 
Askofu Frank Weston, kwa 
kuwa ndiye mwanzilishi wa 
Chama cha Skauti Tanzania, 
chombo ambacho aliona 
vyema kifanye kazi ya ku-
waimarisha vijana ambao 
walikuwa goigoi alipokuwa 
akiongozana nao katika safa-
ri wakati wa Vita vya Kwanza 
vya Dunia.

“Askofu Frank pia ndiye 
mwanzilishi wa vyuo vya 
mafunzo ya ufundi hapa 
Tanzania, kupitia shule 
yetu kule kiwandani. Haya 
ni machache kati ya mengi 
ambayo Askofu Weston ali-
yafanya kwa afya ya kanisa 
na taifa letu la Tanzania,” al-
iongeza Askofu Mndolwa.

Alisema ibada ya maa-
dhimisho hayo Novemba 17, 
mwaka huu, itahudhuriwa 
na wageni kutoka nchi za 
Marekani, Uingereza, Zam-
bia na Dayosisi za Kanisa 
Anglikana Tanzania ambazo 
Askofu Weston alipita huko 
na kufanya kazi ya injili.

Askofu Weston, alizaliwa 
Septemba 13, 1871 huko Lon-
don, Uingereza na kufariki 
dunia  Novemba 2, 1924 
katika nyumba ya uaskofu 
iliyokuwa kilima cha Hegon-
go huko Magila Msalabani, 
wilayani Muheza.

Hakimu abana upande wa mashtaka, ndugu wataka Jaji Mkuu aingilie kati 
Na Mwandishi Wetu,          
ARUSHA 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Arusha, imeutaka upande wa 
mashtaka katika kesi ya uhujumu 
uchumi, inayomkabili mfanyabi-
ashara na mwekezaji Saleh Salim 
Alamry (54) na mwenzake Wakili 
Sheck Mfinanga, kuharakisha 
upelelezi wa shauri hilo, ili kesi 
ya msingi ianze kusikilizwa.

Hakimu Mfawidhi wa mahaka-
ma hiyo, Erasto Philly, alielekeza 
hayo baada ya Wakili wa Upande 
wa Mashtaka, Ahmed Mbagwa, 
kudai upelelezi wa shauri hilo 
haujakamilika ikiwa ni mara ya 
tatu kutoa taarifa ya aina hiyo 
mahakamani, kila washtakiwa 
wanapofikishwa mbele ya ma-
hakama hiyo. 

“Shauri limekuja kwa ajili ya 
kutajwa, kwa sababu upelelezi 
haujakamilika ila umefikia hatua 
nzuri, tunaomba ahirisho wakati 
upelelezi ukiendelea,” alidai.

Mawakili wa Utetezi wa mfan-
yabiashara huyo, wakiongozwa 

na Moses Mahuna na Faisal Ruka-
ka, walipinga maelezo ya Wakili 
Mbagwa na kueleza mahakama 
kuwa mteja wao anateseka na 
mahakama inatumika kama 
kichaka cha kumtesa.

“Haiwezekeni kila mara upele-
lezi haujakamilika na mara ya 
mwisho upande wa mashtaka 
hawakufika mahakamani bila 
taarifa yoyote. 

“Ni bora waondoe kesi ma-
hakamani na kumkamata tena 
na kumfikisha polisi kuliko kila 
mara kudai upelelezi haujakami-
lika,” alidai Wakili Mahuna.

Alidai kwamba hakuna haja 
kumkamata mteja wake na kum-
fikisha mahakamani na kumpa 
kesi ya uhujumu uchumi wakati 
wanajua hawana uhakika na 
mashtaka yao. “Unawezaje kum-
kamata mtu na kumpa makosa 
ya uhujumu uchumi? Unajuaje 
kama alitenda kosa hilo halafu 
unamfikisha mahakamani na ku-
dai upelelezi hujakamilika? 

“Hii inasikitisha na kutia aibu 
kwa maofisa wa serikali kuende-

lea na shauri bila kuwa na uhaki-
ka na makosa ya mshtakiwa na 
mahakama wanaitumia kama 
kichaka cha kumtesa mteja wetu.

“Ninaomba mahakama itoe 
amri ya kuwataka upande wa 
serikali kukamilisha upelelezi 
au waondoe mashtaka na wam-
kamate hapo nje, ili wamfikishe 
polisi wakaanze upya,” aliwasili-
sha hoja yao. 

Baada ya maelezo hayo, 
Hakimu Philly alisema kuwa, 
“wakati unapomleta mshtakiwa 
mahakama na kushindwa kum-
sikiliza kwa wakati ni kumnyima 
uhuru na haki yake”.

Alisema mahakama hiyo ina-
sisitiza upande wa Jamhuri  ku-
kamilisha upelelezi haraka, ili 
kesi hiyo ianze kusikilizwa.

Hakimu Philly aliahirisha kesi 
hiyo hadi Novemba 7, mwaka 
huu na kuzitaka pande zote ku-
fika kwa wakati mahakamani 
na mshtakiwa Saleh alirudishwa 
mahabusu gerezani na mshtak-
iwa wa pili Sheck Mfinanga 
anaendelea na dhamana yake .

Nje ya mahakama, mmoja ya 
ndugu wa mshtakiwa, Asma 
Salimu, alimwomba Jaji Mkuu ku-
ingilia kati shauri hilo, ili mshtak-
iwa ambaye ni kaka yake, apate 
haki yake ya msingi, akidai kesi 
hiyo “ni ya kupikwa kwa lengo 
la kumshurutisha’, ili ajitoe kwe-
nye kampuni kadhaa anazomiliki 
baada ya kutokea mgogoro wa 
kibiashara na wawekezaji wen-
zake ambao wako Saud Arabia. 

Asma alidai ndugu wana-
shangazwa na mahakama kudai 
haina mamlaka ya kusikiliza 
kesi hiyo wala kutoa amri zozote 
pasi na kupata hati au rukhsa ya 
Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali, ilhali mahakama hiyohiyo 
imetoa dhamana kwa mshtakiwa 
namba mbili ambaye pia anaka-
biliwa na shtaka hilo la uhujumu 
uchumi.  “Kama mshtakiwa nam-
ba mbili ameachiwa na hakimu, 
basi na ndugu yetu aachiwe 
kwa dhamana maana wote wa-
natuhumiwa kwa makosa ya 
uhujumu uchumi, ambayo kishe-
ria hayana dhamana.

Anglikana 
kuadhimisha 
miaka 100 kifo 
cha mwasisi 
wa VETA

Na Mwandishi Wetu 

BENKI ya NMB imesisitiza kue-
ndelea kutekeleza dhamira yake 
ya kuwezesha kampuni kutoka 
Korea Kusini zenye nia ya ku-
wekeza nchini, ikiwa ni sehemu 
ya jitihada zake za kuchangia 
ukuaji uchumi endelevu.

Mkuu wa Kitengo cha Miamala 
wa benki hiyo, Linda Teggisa, 
alisema hayo wakati ya semina 
ya ‘2024 Korea – Tanzania Pro-
ject Plaza’ iliyofadhiliwa na Benki 
ya NMB na kukutanisha zaidi ya 
kampuni 100 jijini Dar es Salaam 
na mtandaon, jana.

“Dhamira yetu iliimarishwa 
zaidi baada ya kutia saini Mka-
taba wa Makubaliano (MoU) na 
Shirika la Korea Kusini, linalo-
jihusisha na kufadhili miradi 
katika sekta ya ujenzi la Korea 

Finance for Construction (K-FIN-
CO) miezi michache iliyopita. 
Kupitia ushirikiano huu, tunalen-
ga kupanua masuluhisho yetu ya 
kifedha zaidi kwa kupitia ufadhili 
wa vifaa, ili kusaidia utekelezaji 
miradi.

 “Tunatarajia kupanua wigo 
wetu kwa kutoa huduma zingine 
ikiwa ni pamoja na kutoa ufa-
dhili wa mitaji, ufadhili wa mali 
na masuluhisho ya miamala, ili 
kuongeza mnyororo mzima wa 
thamani wa miradi,” alisema.

Alibainisha kuwa Benki ya 
NMB itaendelea kuwa mdau 
madhubuti katika ufadhili wa mi-
radi ya kimkakati kupitia ubia na 
taasisi kubwa za fedha duniani, 
huku akipongeza serikali chini 
ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
kwa kuweka mazingira mazuri 
ya biashara.

“Mfumo imara kwa kiasi kikub-
wa umechangia ukuaji sekta ya 
benki na fedha katika miaka ya 
hivi karibuni. Sekta ya benki ime-
shuhudia ukuaji mkubwa katika 
utoaji mikopo kutoka Sh. trilioni 
34.6 mwaka 2021 hadi kufikia Sh. 
trilioni 46 kwa mujibu wa ripoti,” 
alisema.

Alibainisha kuwa benki yake 
itaendelea kuchukua jukumu 
kuu katika kukuza ushirikishwaji 
kifedha kama sehemu ya juhudi 
za kuziba pengo kwa wasio na 
akaunti za benki.

Tegessia wakati wa hafla hiyo, 
alipongeza uhusiano wa muda 
mrefu kati ya Tanzania na Ko-
rea Kusini na kuongeza kuwa, 
uhusiano kati ya nchi hizo mbili 
umeendelea kukuza maendeleo.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kituo cha Uwekezaji Tanza-

nia (TIC), Gilead Teri, wakati wa 
hafla hiyo, alitoa rai kwa kam-
puni zaidi ya Korea Kusini kuja 
kuwekeza nchini.

“Kuna sababu lukuki za kwani-
ni kampuni za Korea Kusini kuja 
kuwekeza Tanzania. Mbali na 
uhusiano wa muda mrefu wa 
nchi hizi mbili ambao nchi zote 
mbili zinaendelea kufurahia.

“Tanzania kwa miongo miwili 
iliyopita imeweka sera nzuri na 
thabiti za kiuchumi ambazo 
zimesababisha ukuaji wa wastani 
wa takriban asilimia saba kwa 
mwaka,” alisema.

Teri alibainisha kuwa Tan-
zania ina fursa mbalimbali za 
uwekezaji, huku akisisitiza kuwa 
kwa kuwa Tanzania ni mwana-
chama wa jumuiya mbalimbali, 
wawekezaji pia watanufaika 
moja kwa moja na jumuiya hizo.

NMB yajizatiti kuwezesha kampuni za Korea zinazotekeleza miradi nchini 

Meneja wa Bank 
of Africa Tanza-
nia (BOA) tawi la 
Mbeya, Agatha 
Lyimo (katikati), 
akielezea huduma 
za  benki hiyo, 
kwa wageni wali-
otembelea banda 
la maonesho la 
benki wakati 
wa  Maadhim-
isho ya Nne ya 
Wiki ya Huduma 
za Fedha Kitaifa 
yaliyofanyika jijini 
Mbeya. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU                
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TANROADS kuanza ujenzi 
madaraja Arusha, K’njaro

Pangani watakiwa 
kupanda mikoko 
pembeni mwa Bahari
Na Hamida Kamchalla, TANGA

WAKAZI wa Wilaya ya Pangani mkoani 
hapa wametakiwa  kulinda na kutunza 
mazingira kwa kupanda miti ya mikoko 
pembezini mwa Bahari ya Hindi ili kuuacha 
hai ukanda wa Pwani na kuweka salama 
maisha yao.

Rai hiyo imetolewa wakati serikali im-
ewekeza kiasi cha zaidi ya sh. bilioni 2 kwa 
ajili ya kujenga uzio pembezoni mwa ba-
hari hiyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Muungano na Mazingira Dkt. Ashatu Ki-
jaji, alitoa rai hiyo katika Kijiji cha Masaika 
wilayani humo alipofanya ziara yake.

“Maji ni rasilimali ndipo tunapovua lakini 
ardhi yetu ni rasilimali ndipo tunapoishi, 
hatuwezi tukavua na kuishi baharini kama 
samaki hivyo ni lazima tuilinde nchi kavu 
yetu,

“Serikali yetu ni sikivu, imechukua hatua, 
lakini sio suluhisho la kudumu bali ni bin-
adamu sisi kupunguza shughuli za kibin-
adamu ambazo zimeingia karibu na bahari, 
shughuli zetu za kiuchumi ni sawa, lakini 
msiingie kukata miti ya mikoko ili tuwe 
salama” alisema.

Akiwa wilayani Muheza, Dk. Kijaji 
alitembela kiwanda cha kuchakata mazao 
ya viungo cha GFP Organics L.T.D na ku-
waeleza wafanyakazi kuwa serikali imewe-
ka kipaumbele kwenye kilimo.

 kwani Rais amepongeza bajeti ya sekta 
kilimo kutoka bilioni 200 mpaka kufikia 
zaidi ya sh trilioni 1.

Alisema bajeti hiyo imeongezeja zaidi ya 
asilimia 300 jambo ambalo linaonesha uta-
yari wake wa kuwalea wakulima nchini ili 
kuinua kipato chao. “Taifa letu liko tayari 
kuimarisha kilimo chetu lakini huku tuki-
tunza mazingira, bidhaa zetu zinazotengen-
ezwa hapa zinakwenda nje ya nchi, ifaha-
mike kuna Mataifa duniani yanahangaika 
kutafuta fedha za kigeni, hasa dola.

“Na sisi hapa tulipo tunaongelea Dola 
tuu na siyo fedha nyingine, Mh. Rais wetu 
yuko pamoja na ninyi, ataendelea kuiunga 
mkono sekta ya kilimo kwasababu inaten-
geneza ajira kwa vijana na wanawake.

Awali Meneja Usindikaji, Magreth Lutege 
kwa niaba ya Mkurugenzi wa GFP, alisema 
kilimo hai kina faida kubwa kwa mazingira, 
lakini bado wanakabiliana na matatizo kad-
haa ukiwemo uelewa mdogo wa wadau 
kuhusu kilimo hicho.

Lutege, alisema imependekezwa uteng-
we ukanda wa kilimo hai ambao utapigwa 
marufuku matumizi ya kemikali hatarishi  
kwa mazao hayo na mazingira.

HABARI KASKAZINI

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

W
AKALA wa Bara-
bara Tanzania 
( TA N R O A D S ) , 
unatarajia kuan-

za ujenzi wa madaraja ya juu, 
upanuzi wa barabara zinazo-
ingia jijini hapa, ili kutoa hu-
duma bora za usafiri kwa nchi 
za wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) na 
Nchi za Kusini mwa Jangwa la 
Sahara (SADC).

Vilevile, utajenga  madaraja 
mkoani Kilimanjaro eneo la  
Kibosho Shine na  Mto Kikafu, 
ili kuimarisha usalama kwa 
watumiaji wa daraja hilo.

Mtendaji Mkuu wa TAN-
ROADS nchini, Mohamed 
Best, alitangaza mpango huo, 
mwishoni mwa wiki iliyopita 
jijini hapa.

Kwa mujibu wa 
Best, dhamira ya TAN-
ROADS ni kuhakikisha 
wanajenga barabara 
na madaraja ya juu 
na chini kwa kiwango 
chenye ubora.

Alisema kwa sasa 
wapo katika hatua za 
mwisho za usanifu wa 
kuanza ujenzi wa bara-
bara kutoka Arusha-
Tengeru, Tengeru-Athi 
River na kwenda Mkoa 
wa Kilimanjaro eneo 
la Kibosho Shine na 
daraja Kikafu.

“Tutaendelea kuku-
za ubora wa barabara 
katika  majiji kwa 
kujenga madaraja ya juu, la-
kini kwa kupanua barabara 
kuu zinazoingia katika majiji 
makuu, ikiwamo  Jiji la Aru-
sha na hivi  karibuni usanifu 

utakamilika,” alise-
ma.

Best, alisema kati-
ka Mkoa wa Mwanza, 
watajenga barabara 
ya kutoka Usagara 
kwenda Kigongo Bu-
sisi na mkoani Dar es 
Salaam, barabara ya  
Ubungo kwenda Ki-
mara, na tayari kazi  
inaendelea.

Kadhalika madara-
ja ya juu yanaende-
lea kujengwa mkoani  
Dar es Salaam  kupi-
tia ubalozi wa Japan 
na makutano ya Mo-
rocco na  Mwenge.

Aliwaomba  wa-
nanchi ambao ni wanufaika 
wa miundombinu ya madara-
ja na barabara hizo, kutunza 
kwa sababu ndio inayowaun-
ganisha na ni kiungo cha us-

alama wa nchi.
Kwa upande wa wenye mal-

ori, aliwasihi kufuata viwango 
vya uzito wa magari yao, ili 
barabara zidumu kwa sababu 
zimejengwa zihudumie watu 
kwa kipindi cha miaka 15 hadi  
16.  “Hivyo muhimu wote tu-
tunze na tusibomoe alama 
za barabarani na kuchukua 
vyuma vya madaraja, kwenda 
kufanya matumizi yasiyosta-
hili,” alisema Best.

Alisema TANROADS wa-
taendelea kufanya kazi kwa 
bidii kila siku, ili kuhakikisha 
miundombinu nchini  inaku-
wa bora na kutoa fursa zaidi 
sio ndani ya nchi tu, hata nchi 
jirani ambazo zimeizunguka 
Tanzania.

Alisema wataendelea  kusi-
mamia miradi mikubwa am-
bayo ni chachu ya maendeleo 
katika uchumi wa nchi.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) nchini, Shigeki Komatsubara (katikati), 
akikata utepe katika uzinduzi wa kaushio la zao la mwani katika hafla ya makabidhiano ya makaushio na 
mashine za kusaga zao hilo, jijini Dar es Salaam juzi, wa pili kushoto kwake ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Ba-
lozi Dk. Batilda Burian na kulia kwake ni Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi wa Dk. Edwin Mhede, 
pia vifaa vya kuwawezesha wakulima wa mwani, na wafugaji wa jongoo bahari na kaa vilikabidhiwa. PICHA: 
HAMIDA KAMCHALLA. 

Alisema 
TANROADS 
wataendelea 
kufanya kazi 
kwa bidii 
kila siku, ili 
kuhakikisha 
miundom-
binu nchini  
inakuwa 
bora na 
kutoa fursa 
zaidi sio 
ndani ya nchi 
tu, hata nchi 
jirani am-
bazo zimei-
zunguka 
Tanzania.

Wakuu taasisi Wizara  ya Uchukuzi wabanwa
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA

WAKUU wa taasisi za Wizara ya 
Uchukuzi na wenyeviti wa bodi 
wameagizwa kuhakikisha ujenzi 
wa miradi ya maendeleo katika 
maeneo yao inakamilika kwa 
wakati na kwa ubora unaotakiwa.

 Agizo hilo lilitolewa mwishoni 
mwa wiki iliyopita na Naibu Wa-
ziri wa wizara hiyo, David Kihen-
zile wakati akifunga mkutano wa 
17 wa mapitio ya utendaji kazi na 
uchukuzi.

 Kihenzile, alisema kuwa am-

etoa agizo hilo wakati serikali 
ikiwa mbioni kuanzisha kiwanda 
cha kutengeneza meli baada ya 
kukamilisha kutengeneza Meli ya 
Mv Victoria na kukarabati meli 
zilizopo.

“Sekta ya uchukuzi ndiyo sekta 
iliyopendelewa kuliko sekta yey-
ote nchini kwa kupewa fedha ny-
ingi za kutekeleza miradi ili kuha-
rakisha kasi ya maendeleo katika 
sekta hizo. Hivyo wakuu wa taasisi 
na wenyeviti wa bodi hakikisheni 
miradi yote inayotekelezwa katika 
maeneo yenu inakamilika kwa 
wakati na kwa kiwango kinacho-

takiwa.
Alisema kutokana na umuhimu 

wa sekta hiyo, ufike wakati kwa 
kila taasisi kupima utekelezaji wa 
majukumu ya kila siku na  kuweka 
mikakati kwa manufaa ya nchi. 

Kuhusu sekta ya anga, Kihen-
zile, alisema serikali imetenga 
kiasi cha shilingi trilioni moja 
kuboresha viwanja vya ndege 
nchini na kwa kipindi cha mwaka 
2021 hadi sasa serikali imefaniki-
wa kununua ndege tisa zinazofan-
ya safari za kimataifa na za kati.

Alisema Mamlaka ya Udhibiti 
na Usafiri Ardhini (LATRA) imep-

iga hatua na kwamba hadi kufikia  
Disemba mwaka huu, mifumo 
yote itakuwa inasomana na wa-
dau wa sekta binafsi wa mabasi 
baada ya kukamilisha mfumo wa 
utoaji tiketi.

 Awali Katibu Mkuu Wizara 
hiyo,  Profesa Godius Kahyarara, 
alisema Sekta ya Bandari nchini 
imepiga hatua kubwa na kwa sasa 
Bandari ya Dar es Salaam ina gati 
13 na manufaa yake yameanza 
kuonekana.

Mwakilishi kutoka Benki ya 
Maendeleo Afrika (AfDB), Mumi-
na wa Kyendo, alisema mfumo wa 

usafiri ni muhimu sana kwa saba-
bu unarahisisha uzalishaji mali.

“Naipongeza serikali ya Tan-
zania  kwa  kuwezesha sekta ya 
uchukuzi kwa sababu sekta ya 
uchukuzi  ni mshipa ambao bi-
ashara hufanyika, na biashara 
haiwezi kufanyika kama hakuna 
uzalishaji, na uzalishaji hautaku-
wepo kama hakuna usafiri,” alise-
ma

Alisema  anatarajia mwakani,  
wataona jinsi  watakavyoshiriki-
ana kusaidia  mawazo na kufadhili 
chochote kinachohitajika kwenye 
miradi inayoendelea kujengwa.
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HABARI KANDA YA ZIWA

           

Na Vitus Audax, MWANZA

J
ESHI la Polisi mkoani 
hapa, linamshikilia dere-
va wa basi la abiria linalo-
fanya safari kati ya Mwan-

za na Morogoro, kwa tuhuma 
za mwendo kasi na kukutwa 
na leseni ya kuendesha pikipiki 
kinyume cha sheria.

  Dereva huyo alibambwa 
mwishoni mwa wiki iliyopita na 

Kamanda wa Kikosi 
cha Usalama Bara-
barani, Ramadhani 
Ng’azi katika Kituo cha 
mabasi Tinde, mkoani 
Shinyanga, wakati wa 
ukaguzi wa mabasi ya-
nayofanya safari usiku 
kutoka jijini Mwanza 
kuelekea mikoa min-
gine nchini.

 

“Huyu sio dereva wa 
gari la abiria, leseni yake 
ukomo wake ni kuende-
sha pikipiki, hatuwezi 
kumvumilia kuendelea 
kufanya shughuli hii ny-
eti bila vigezo,” alisema 
Ng’anzi.

  Alisema wanaendelea 
na operesheni ya ukaguzi 
wa magari yanayofanya 
safari usiku kuanzia mkoa-

ni Mwanza na Shinyanga.
Katika operesheni hiyo, ma-

basi     53      yalikaguliwa, kuan-
dikiwa faini 15 na madereva 
waliobanika kutokidhi vigezo ni 
wawili.

  Kwa mujibu wa kamanda 
huyo, madereva wa mabasi ya 
abiria 105 wamefungiwa leseni, 
baada ya kubainika kukiuka she-
ria za usalama barabarani, ikiwa 
ni ongezeko la madereva 10. 

Alisema baadhi ya makosa 
hayo ni mwendo kasi, kuchezea 
mifumo ya udhibiti mwendo 
(VTS) na  kuwa katika operesh-
eni hiyo, mabasi mawili yame-
zuiwa kuendelea na safari kuto-
kana na ubovu. 

Ukaguzi huo unafanyika, ili 
kudhibiti         ajali za      bara-
barani zinazotokea   hususani 
katika kipindi        cha mwisho 
wa mwaka.

2bn/- kukarabati barabara korofi 
Na Shaban Njia, KAHAMA 

WAKALA wa Barabara Vijijini 
na Mjini nchini (TARURA) wilay-
ani hapa Mkoa wa Shinyanga 
imeanza utekelezaji wa miradi 
ukatabati wa barabara yenye 
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 
1.9.

Hayo yamebainishwa na Me-
neja wake, Mhandisi Joseph 
Mkwizu wakati akizungumza 
Nipashe kuhusu ujenzi wa  bara-
bara hizo ambazo zimekuwa 
zikikata mawasiliano hasa waka-
ti wa mvua. 

Mhandisi Mkwizu, alisema 
wameingia mikataba nane na 
wakandarasi ya matengenezo 
ya barabara hizo katika mwaka 

huu wa fedha wa 2024/25.
  Alisema matengenezo hayo 

yatahusisha maeneo karofi ya 
kata za Majengo, Mhongolo na 
Mwime-Zongomela.

  Alisema miradi mingine 
minne ambayo pia inaanza 
mwezi huu inatarajia kukami-
lika Februari, 2025 ikiambatana 
na uzibuaji mitaro ya maji  na 
madaraja ili kudhibiti athari za 
mafuriko wakati wa mvua za 
masika. 

“Tumewataka wakandarasi 
wote walioingia mikataba ku-
hakikisha wanawatumia vijana 
wa maeneo husika kwenye 
kazi ambazo hazihitaji ujuzi ili 
waweze kunufika na fedha hizo,” 
alisema Mkwizu na kuonya 

kuwa: 
“ Wale watakaopata nafasi za 

kazi wasije kujihusisha kwenye 
vitendo vya wizi kwani watak-
wamisha matengenezo yasi-
kamilke kwa wakati.”

  Wakizungumza na Nipashe 
baadhi ya wananchi waliopo 
katika maeneo yenye miun-
dombinu mibovu ya barabara, 
akiwemo Mkazi wa Mtaa wa 
Mwime Kata ya Zongomela, Dau-
di John, alisema eneo lao lime-
kuwa na mafuriko mara kadhaa 
ikilinganishwa na maeneo men-
gine na wanafunzi kushindwa 
kwenda shule mpaka kipindi 
cha masika kinapomnalizika.

  John, alisema ipo haja seri-
kali  kujenga mitaro imara kwe-

nye barabara zote ili kudhibiti 
mafuriko kabla ya mvua kuanza 
kunyesha.

   Martha Kosike,  aliiomba 
TARURA baada ya kupata fedha 
za matengeenezo ya barabara, 
kuhakikisha mifereji iliyoziba 
kwa uchafu na madaraja inazi-
buliwa ili maji yapate sehemu ya 
kupita na kudhibiti mafuriko.

 Dereva wa bajaj, Said Hamza, 
Mkazi wa Majengo, Said Hamza, 
alisema walichangisha fedha 
kwa kila kaya na kujenga mi-
taro baadhi ya maeneo korofi na 
kudhibiti maji kuingia kwenye 
makazi ya watu na kuwaomba 
TARURA kuwaunga mkono kwa 
kujenga mitaro maeneo men-
gine.

Njiti, 
mama 
zao 
wapatiwa 
misaada 
Na Vitus Audax, MWANZA

WATOTO zaidi ya 50 wali-
ozaliwa kabla ya muda ‘njiti’  
na mama zao waliolazwa ka-
tika Hospitali ya Rufani Mkoa 
wa Mwanza (Sekou Toure) 
wamepatiwa misaada ili ku-
wawezesha kukidhi mahitaji 
wakati wakipatiwa huduma.

  Misaada hiyo  ya vitu 
mbalimbali yakiwemo mafu-
ta ya joto, maziwa, sabuni, 
daipazi na vifaa vingine vya 
usafi hospitalini vilitolewa 
juzi na wadau wa maendeleo 
kutoa Benki ya Baroda (T) 
Ltd, Tawi la Mwanza ikiwa ni 
maadhimisho ya Miaka 20 ya 
kuanza shughuli zake nchini.

Akikabidhi misaada hiyo, 
Meneja wa benki hiyo, Vic-
toria Kavishe, alisema ni se-
hemu ya kurudisha fadhila 
kwa jamii kutokana na faida 
ambayuo benki hiyo imepata 
na kuwakumbuka watu we-
nye uhitaji zaidi.

“Tumefikiisha miaka 20 
toka tufungue benki yetu 
hapa Tanzania, hivyo tumeo-
na ni jambo jema tusishere-
hekee wenyewe bali kwa 
kuwagusa wenye uhitaji kwa 
kutoa kitu kidogo kwa mama 
wenye watoto waliozaliwa 
kabla ya muda wao,” alisema 
Victoria.

  Muuguzi wodi ya watoto 
wachanga katika hospital 
hiyo, Beatrice Kanja, alisema 
kwa siku inapokea watoto 
kuanzia 20 mpaka 50, am-
bao baadhi  ya wazazi wao  
hawana uwezo wa kumudu 
mahitaji muhimu.

“Binafsi tunafarijika kuona 
wazazi na watoto wanapata 
mahitaji, hivyo tunawashuk-
uru kwa misaada hii itakay-
owasaidia kinamama na 
kupunguza utegemezi kwa 
ndugu zao,”alisema Kanja.

Katika 
operesh-
eni hiyo, 
mabasi 53 
yalikaguliwa, 
kuandikiwa 
faini 15 na 
madereva 
waliobanika 
kutokidhi 
vigezo ni 
wawili.

Kiongozi wa Timu ya Benki ya Dunia-WB (wa tatu kushoto), Prof. Roberta Malee, akizungumza na wataalam wanaotekeleza 
mradi wa ujenzi wa majengo ya Chuo cha Kilimo na Teknolojia cha Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, kilichopo wilaya 
ya Butiama mkoani Mara, wakati wa ziara yake kutembelea taasisi za kielimu zilizonufaika na fedha za Mradi wa Elimu ya 
Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi Tanzania (HEET) Wengine katika picha ni viongozi wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, pamoja watumishi wa chuo hicho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dereva adakwa akiendesha  basi kwa leseni ya pikipiki
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BARCELONA, Hispania 

M
WANZONI mwa 
Julai, nahodha wa 
zamani wa Barcelo-
na, ​​Tente Sanchez, 

alizungumza kwa ajili ya 
mashabiki wengi alipowataka 
wababe hao wa Katalunya 
kumsajili nyota wa Hispania 
kwenye Euro 2024, Nico Wil-
liams.

“Kama kungekuwa na nafa-
si ya kumsajili, ningemsajili,” 
alisema Sanchez akiiambia 
Sport. 

“Kama kuna uwezekano, 
Raphinha anaweza kuondoka 
na tunaweza kupata fedha, 
ningemsajili Nico. Ninapo-
tazama mechi na wote wawili 
wakicheza, mimi humzingatia 
zaidi Nico kuliko Raphinha.”

Haya yalikuwa maoni am-
bayo si tu ya mashabiki, lakini 
wajumbe kadhaa wa bodi ya 
klabu, ambao waliripotiwa 
kutaka kumtoa Mbrazil huyo 

ISIKUPITE
KAMA Real Madrid isingekubali 
kichapo cha mabao 4-0 kwenye 
LaLiga kutoka kwa Barcelona 
katika Uwanja wa Bernabeu juzi 
usiku, ingefikia rekodi iliyowe-
kwa na Barca ya kucheza mechi 
43 kwenye ligi bila kupoteza, 
ambayo iliiweka kati ya Aprili 
2017 na Mei 2018.

kwa klabu mbalimbali katika 
kipindi cha nje ya msimu na 
Raphinha hakuwa tayari 
kuondoka.

Mchezaji huyo sasa am-
ethibitisha kwa dhati uamuzi 
wake wa kubaki na kuion-
goza Barcelona kuanza kwa 
kampeni mpya. 

Hat-trick yake dhidi ya 
Bayern Munich kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, ilikuwa 
hatua ya hivi karibuni zaidi 
ya mabadiliko ya Raphinha.

Kuongeza kujiamini
Wakati magwiji wa zamani, 

mashabiki na wakurugenzi 
walimtilia shaka Raphinha, 
wachezaji wenzake na wa-
nachama muhimu zaidi wa 
klabu walimwamini.

Kabla ya kampeni, kocha 
mpya, Hansi Flick, aliwaruhu-
su wachezaji kupigia kura 
kundi jipya la manahodha 
baada ya kuondoka kwa Sergi 

Roberto. 
Raphinha alikuwa chaguo 

la kushtukiza kwa wale walio 
nje ya chumba cha kubadil-
ishia nguo, lakini kitendo hi-
cho kinachoonekana kuwa 
cha sherehe kimekuwa na 
mchango mkubwa.

“Kujiamini na imani 
ambayo kocha wangu na 
wachezaji wenzangu wa-
meniweka ni muhimu sana 
kwangu,” alifichua Raphinha 
kabla ya ziara ya Bayern Mu-
nich. 

“Mawazo niliyoanza nayo 
msimu huu ni tofauti kulin-
ganishwa na misimu iliyo-
pita.”

Takriban chochote king-
ekuwa uboreshaji katika 
ufunguzi wa Raphinha kwa 
kampeni ya 2023/24 ambayo 
alianza kwa kadi nyekundu 
dhidi ya Getafe, lakini wach-
ache wameweza kufikia mli-
puko wake wa msimu huu.

Mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Brazil, amekuwa 
mchezaji wa kwanza katika 
LaLiga kupachika mabao 
matano na asisti tano msimu 
huu, kiwango cha pande 
mbili cha matokeo ambacho 
ni wachezaji wengine watatu 
pekee katika ligi tano bora za 
Ulaya wanaweza kufikia.

Uhuru wa nafasi
Wakati wa misimu miwili 

ya Raphinha akiwa Leeds 
United, asilimia 85 ya mechi 
zake za Ligi Kuu England ali-
kuwa akicheza winga ya kulia. 

Xavi Hernandez, kwa kiasi 
kikubwa alimbadilisha na 
kumweka upande wa kusho-
to kwenye ubavu wake hadi 
alipoinuka Lamine Yamal ka-
tika kipindi cha mwaka mmo-
ja uliopita.

“Pia nimeelewa kwamba 
ikiwa nilitaka kuchezea klabu 
hii, nilipaswa kuzoea nafasi 
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tofauti,” alisema Raphinha, baada ya kuji-
panga upande wa kushoto dhidi ya Bayern.

Flick bado hajamwanzisha Mbrazil huyo 
kwenye upande wa kulia, lakini anampa 
nahodha wake uhuru wa kuzurura katika 
nafasi tatu za mwisho. 

Kurejea katika utimamu wa Alejandro 
Balde, ambaye hutoa upana kwenye ubavu 
wa kushoto kwa kushambulia kutoka kwa 
beki wa pembeni, kunamruhusu Raphinha 
kutangatanga hadi kwenye nafasi hatari 
zaidi za uwanja. 

Mchezaji huyo namba 11 wa Barcelona, 
ana wastani wa kuguswa zaidi kwenye 
eneo la hatari msimu huu, kuliko wakati 
mwingine wowote katika maisha yake ya 
soka tangu ajiunge na Sporting CP mwaka 
2018.

Utambulisho wa kiwango
Flick amehamisha aina yake ya mpira wa 

miguu hadi Katalunya. Katika mechi dhidi 
ya Bayern, ambayo ilikuwa ya ukali vile vile.

Raphinha amestawi chini ya utambulisho 
huu wa nguvu. “Sijawahi kuwa na mchezaji 
kama Raphinha katika timu yangu yoyote,” 
alisema Flick, baada ya mchezo. 

“Anajitolea kwa kila kitu. Anaweka moyo 
wake ndani yake. Akiwa na bila mpira, ni 
mzuri sana, huwa anaanza kushinikiza, 
anamaliza nafasi zetu. Anatabasamu kila 
wakati.”

Kicheko hicho kilionekana wazi baada ya 
sekunde 58 za mechi ya Jumatano na kwa 
shida hakuacha uso wake katika kipindi ki-
zima cha shindano. 

“Ni wakati wa kusahau yaliyopita na ku-
fikiria zaidi juu ya sasa tuliyonayo,” alisema 
Raphinha. “Nina furaha sana kuwa hapa.” 

Kila mtu anayehusishwa na Barcelona 
anafurahi sana kwamba alibaki.RAPHINHA ANAVYOSTAWI RAPHINHA ANAVYOSTAWI 

NA KUINOGESHA BARCANA KUINOGESHA BARCA



“Simba ni kubwa kuliko mtu binafsi...si 
mara zote mchezaji bora uwanjani, ila timu 
bora zaidi uwanjani...” Kocha Mkuu 
wa Simba, Fadlu Davids, baada 
ya ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya 
Namungo FC, wiki iliyopita.

“Ni wakati mgumu, wakati mgumu una-
popoteza mchezo, hasa baada ya mechi 
nyingi bila kufungwa,” alisema Kocha 
wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, 
baada ya kichapo cha mabao 4-0 
dhidi ya Barcelona, ambapo kama 
wangeshinda wangetimiza mechi 
43 za ligi bila kupoteza.

“Ninataka kwenda kwenye timu inayobu-
ruza mkia kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
England, baada ya kuondoka Fenerbahce, 
ili nisicheze katika mashindano ya Uefa,” 
Jose Mourinho, baada ya sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Manchester 
United kwenye mechi ya Ligi ya 
Europa, wiki iliyopita.

Nukuu“
12 13
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LIVERPOOL, England

W
AKATI Arsenal ilipofungwa na Bourne-
mouth na Manchester City kuendeleza 
ushindi mwingine bila Rodri ambaye 
ni majeruhi, Liverpool ilichapisha ma-

tokeo yao bora zaidi ya msimu huu kufikia sasa: 
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Chelsea, kwenye 
Uwanja wa Anfield. 

Ushindi huo uliwarudisha kileleni mwa jedwali na 
kuwafanya kushinda mara saba kati ya mechi nane 
za ligi na 10 kati ya 11 katika mashindano yote chini 
ya kocha mpya, Arne Slot.

Pamoja na ushindi dhidi ya Chelsea, Slot ame-
kuwa kocha wa pili kwa kushinda kwa haraka zaidi 
mechi 10 za Ligi Kuu nyuma ya Pep Guardiola pekee. 

Na licha ya kuruhusu bao dhidi ya Chelsea, timu 
yake bado imeruhusu mabao matatu pekee msimu 
mzima  au tano pungufu, kuliko timu nyingine yoy-
ote.

Pamoja na hayo yote, muda mfupi unaonekana 
bora zaidi kuliko muda mrefu. 

Wachezaji watatu bora wa Liverpool, Virgil van 
Dijk, Mohamed Salah na Trent Alexander-Arnold, 
wote wamebakiza chini ya mwaka mmoja kwenye 
mikataba yao. 

Ingawa haiwezekani, klabu imeunda hali ambapo 
sasa kuna nafasi ya kweli kwamba timu hii itashinda 
Ligi Kuu au Ligi ya Mabingwa Ulaya - na kuwapoteza 
Van Dijk, Salah na Arnold bure.

Kuna ulimwengu mwingine, ingawa haiwezekani 
zaidi, ambapo wachezaji wote watatu wanakubali 
mkataba na timu mpya kabla ya msimu huu kumal-
izika. 

Kufikia Januari Mosi, mwakani, wote wataweza 
kuingia kwenye mazungumzo na klabu mpya za nje 
na ndani ya England.

Kwa hiyo tulifikaje huko? Na ni matokeo gani ya-
nayowezekana zaidi kwa hali ya sintofahamu inayoi-
zunguka timu hiyo ambayo kwa sasa imeanza vema 
tangu mara ya mwisho (na ya kwanza) ilipotwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu?

Kwa nini Liverpool wako katika hali hii?
Baada ya Liverpool kukaribia kushinda kila taji 

mnamo 2022, lakini wakakosa ubingwa wa Ligi Kuu 
na Ligi ya Mabingwa Ulaya, mambo mawili yalibadi-
lika. 

Si uwanjani, Michael Edwards alijiuzulu kutoka 
kuwa mkurugenzi wa jukumu la soka na wamiliki 
wa klabu, Fenway Sports Group walielezea uweze-
kano wa kuuza timu.

Kwa upande wa watendaji wenye matokeo katika 
Ligi Kuu ya kisasa, Edwards anaweza kuwa nambari 
moja. 

Alijenga upya akademi ya klabu, akamwajiri 

Jurgen Klopp kuchukua nafasi ya 
Brendan Rodgers, na kuipa mamlaka 
idara ya utafiti ya klabu hiyo kuhusi-
ka katika ununuzi wote wa wachezaji 
na makocha. 

Kwa maneno mengine, alisimamia 
kila kitu kilichosaidia Liverpool ku-
rudisha hadhi yake ya kuwa moja ya 
timu bora zaidi ulimwenguni.

Katika miaka yao ya utukufu, 
maamuzi ya kuunda kikosi cha 
Liverpool hatimaye yalifanywa na 
mchanganyiko wa Edwards, Klopp 
na rais wa FSG, Mike Gordon, ambaye 
ndiye alikuwa daraja la mawasiliano 
ya walimu wa Liverpool na uwanjani. 

Ilionekana kama mchakato huo 
ungeendelea bila Edwards, pia ilitan-
gazwa kuwa anajiuzulu mwishoni 
mwa msimu mnamo Novemba 2021, 
kwa hiyo kulikuwa na wakati mwingi, 
na mwishowe, Mkurugenzi wa Ufun-
di wa Klabu, Julian Ward, aliteuliwa 
kama mbadala wake msimu wa ma-

jira ya joto wa 2022.
Lakini basi, miezi michache 

baadaye, mnamo Novemba 2022, 
Ward ghafla aliweka notisi yake; al-
iondoka kwenye klabu hiyo mwis-
honi mwa msimu. Vivyo hivyo kwa 
Ian Graham, mkuu wa idara ya utafiti. 

Wakati haya yote yakitokea, habari 
ziliibuka kuwa FSG walikuwa waki-
jaribu kuiuza klabu hiyo.

Wakati huo huo, wachezaji ambao 
Liverpool walikuwa wameanza ku-
wanunua - Luis Diaz kutoka FC Porto, 
Darwin Nuñez kutoka Benfica, Cody 
Gakpo kutoka PSV - walianza kubadi-
lika. 

Hakuna hata mmoja wao ambaye 
alikuwa mchezaji mbaya, lakini haku-
na hata mmoja wao ambaye alikuwa 
aina ya nyota wa uhakika au ununuzi 
wa bei nafuu wa hali ya juu na idadi 
nzuri ya msingi ambayo ilifadhili 
msingi wa timu. 

Wote wawili Diaz na Nunez wali-

kuwa hatua hatari, wakitokea Ligi ya 
Ureno - hasa Nunez, ambaye uham-
isho wake uligharimu euro milioni 
75, na alikuwa akitoka katika msimu 
wa majira ya joto usio na joto. 

Gakpo, wakati huo huo, alisajiliwa 
mara tu baada ya kuibuka nyota kwe-
nye Kombe la Dunia la 2022 akiwa na 
Uholanzi, mahali pa mwisho ambapo 
kwa kawaida timu yoyote inaweza 
kwenda kupata thamani katika soko 
la uhamisho.

Kitu ambacho watatu hao waliku-
wa nacho kwa pamoja ni tabia bora 
za kimaumbile - au kile unachoweza 
kutarajia wakati kocha ana ushawishi 
mkubwa katika upataji wachezaji. 

Huku FSG ikilenga kuuza badala ya 
kuendelea na kikosi na bila Edwards 
klabuni tena, Klopp alionekana kuz-
iba pengo la nguvu. Angalau, Ward 
na Graham waliondoka kwa sababu 
waliona kama kazi yao haikuwa na 
mchango tena.

Kisha, majira ya joto yaliyopita, kla-
bu ilimwajiri Jorg Schmadtke - rafiki 
wa Klopp - kuwa mkurugenzi wake 
wa muda wa michezo kwa mwaka 
mmoja. 

Na kisha Klopp mwenyewe akatan-
gaza kuwa ataondoka katika klabu 
hiyo katikati ya msimu uliopita.

Baada ya kusoma yote hayo, 
pengine haitakushangaza kusikia 
kwamba klabu hiyo imemsajili tena 
mchezaji mmoja tu ambaye si wa 
akademi tangu Novemba 2022. 

Na mchezaji huyo ni beki wa ku-
shoto wa akiba, Kostas Tsimikas, 
ambaye ni mmoja wa wachezaji wa 
chini.

Tangu Edwards alipoondoka, kim-
singi kumekuwa hakuna mtu wa ka-
ribu na uongozi wa klabu akiangalia 
hali ya mikataba ya muda mrefu ya 
wachezaji. 

FSG walikuwa wakijaribu kutafuta 
mtu wa kuwalipa mabilioni ya dola 

ili kupata timu; Ward alijiondoa kwa 
miezi michache tu, Schmadtke alia-
jiriwa kwa muda tu. 

Na Klopp? Kweli, hakujua jinsi ya 
kusimamia malipo ya klabu kubwa 
ya soka kwa sababu yeye ni mkufunzi 
wa soka. Zaidi ya hayo, alijua kwamba 
hakuwa na muda mrefu kwa klabu.

Si tu kwamba hakukuwa na mtu 
wa kuweka vipaumbele au hata ku-
fanya maamuzi haya makubwa, kwa 
nini yeyote kati ya wachezaji hawa 
angeangalia hali hii, aone msuko-
suko wa kila mara kati ya watu wa-
naoamua mikataba yao.

FSG wamejitoa tena kwa klabu 
baada ya kushindwa kupata mnunu-
zi mkubwa; Edwards amerejea ka-
tika nafasi iliyo juu ya Mkurugenzi wa 
Michezo; Richard Hughes, aliletwa 
kutoka Bournemouth kutekeleza ka-
tika nafasi ya mkurugenzi wa mich-
ezo; Ward amerejea kama mkuru-
genzi wa ufundi. Na idara ya utafiti 

haijawekwa kando tena.
Lakini yote haya yaliimarishwa 

msimu huu wa kuchipua, pale 
wachezaji watatu nyota wa timu hiyo 
walipoingia miaka ya mwisho ya mi-
kataba yao. 

Kwa machafuko yote juu ya shu-
ghuli nyepesi ya Liverpool kwenye 
soko la usajili wa majira ya joto, ku-
fikiria mustakabali wa Salah, Van 
Dijk, na Alexander-Arnold inapaswa 
kuwa.

Salah, Van Dijk, na bei zao 
Hali za Salah na Van Dijk zinavutia, 

kutoka kwa mtazamo wa kinadharia 
na soko.

Salah atakuwa na umri wa miaka 
33 mwanzoni mwa msimu ujao; Van 
Dijk miaka 34. 

Kwa upana, tunajua kwamba 
wachezaji wote wawili wanapaswa 
kuwa tayari wamepita kilele chao 
na wanaweza kuwa katika hatari ya 

kushuka kwa ghafla. 
Hasa zaidi, ingawa, wote wawili 

bila shaka bado ni wachezaji wawili 
bora zaidi ulimwenguni katika nafasi 
zao. Wakati mchambuzi Bob Hayes 
alipofanya utafiti kuhusu kuzeeka ka-
tika soka, aligundua kuwa wachezaji 
walio na viwango vya juu vya ustadi 
wa kimwili na kiufundi walielekea 
kuzeeka zaidi. 

Na wale wanaotegemea zaidi ujuzi 
wa kimwili wenye umri mbaya zaidi 
kuliko wale ambao walitoa thamani 
na uwezo wao wa kiufundi. 

Salah na Van Dijk ni wazi wote wa-
nalingana katika kitengo hicho cha 
kwanza cha nyota wa kimwili na kiu-
fundi.

Ni kwamba hakuna ushahidi 
mwingi wa mabeki kucheza kiasi hi-
cho kwenye Ligi Kuu kuanzia umri 
wa miaka 34 na kuendelea, na kuna 
ushahidi mdogo wa kucheza kwa ki-
wango cha juu.

KITENDAWILI CHA SALAH, VAN DIJK KITENDAWILI CHA SALAH, VAN DIJK 
NA ALEXANDER-ARNOLD LIVERPOOLNA ALEXANDER-ARNOLD LIVERPOOL
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 VAN DJIK VAN DJIK  SALAH SALAH

TRENTTRENT

SLOT, VAN DJIK, SALAH, TRENTSLOT, VAN DJIK, SALAH, TRENT



USHINDI wa bao 1-0 Manchester City 
iliyoupata dhidi ya Southampton juzi, 
umeongeza rekodi yao ya kutopoteza 
kwenye Ligi Kuu hadi mechi 32. Sasa 
imebakiza wiki sita tu kumaliza miezi 
12 tangu ilipopoteza ugenini kwa mara 
ya mwisho, dhidi ya Aston Villa Desem-
ba 6, mwaka jana.
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Haikuwa hivyo, Redemtus alitu-
mia mguu wake wa kushoto kupiga 
mpira huo kuelekea golini moja kwa 
moja, ukawachanganya beki na kipa 
wake kabla ya kujaa wavuni, dakika 
ya 14, mechi iliyochezwa Septemba 
16, mwaka huu, KMC ikiondoka na 
ushindi wa bao 1-0.

3# Ezekia Mwashilindi - (Pris-
ons vs Fountain Gate)

Beki wa Prisons, Ezekia Mwashilin-
di, anaingia kwenye rekodi ya kuwa 
mmoja wa wachezaji waliofunga ma-
bao kwa faulo za moja kwa moja, kwe-
nye Ligi Kuu msimu huu, baada ya 
kufanya hivyo, Oktoba Mosi, mwaka 
huu, Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya, 
timu yake ikicheza dhidi ya Fountain 
Gate na kuondoka na ushindi wa ma-
bao 3-2.

Beki mmoja wa Fountain Gate ali-
unawa mpira nje na mbali kidogo ya 
eneo la hatari. Ilikuwa ni pembeni ki-
dogo wingi ya kushoto.

Aliupiga kiufundi zaidi na kuone-
kana kama unatoka nje, lakini ulizun-
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guka na kujaa wavuni, akiipatia timu 
yake bao la kusawazisha dakika ya 48.

Wakati huo timu yake ilikuwa ny-
uma kwa mabao 2-1 na kuingia kwa 
bao hilo kuliamsha ari ya wachezaji 
wenzake, dakika mbili baadaye waka-
pachika la tatu lililofungwa na Vedatus 
Mwihambi.

4# Said Ndemla - ( JKT Tanzania 
vs Tabora United)

Kiungo mshambuliaji wa JKT Tanza-
nia, Said Ndemla yumo kwenye orod-
ha hii, baada ya kupiga faulo ya moja 
kwa moja iliyozaa bao la nne katika 
mchezo uliochezwa, Uwanja wa Meja 
Jenerali Isamuhyo, Oktoba 18, mwaka 
huu, dhidi ya Tabora United, ikishinda 
mabao 4-2.

Kipa raia wa Nigeria, Sochima Vic-
tor, alitokea na kuudaka mpira nje 
ya mstari, hivyo kusababisha faulo 
na yeye mwenyewe kuoneshwa kadi 
nyekundu.

Faulo iliyopigwa kwa shuti kali um-
bali ya mita yadi 35 hivi na kwenda 
moja kwa moja wavuni, dakika ya 68 
ya mchezo.

5# Dickson Ambundo - (Foun-
tain Gate vs KMC)

Kwa mara nyingine tena, Ambundo 
anarejea tena katika orodha na rekodi 
ya wapachikaji mabao ya faulo kwe-
nye Ligi Kuu.

Safari hii akifanya hivyo, Oktoba 
21, mwaka huu, Uwanja wa Tanzanite 
Kwaraa, Manyara timu yake ikicheza 
dhidi ya KMC na kuibuka na ushindi 

wa mabao 3-1.
Alipiga faulo mbali kiasi cha takriban 

yadi 30 hivi, bila yoyote kudhania kama 
lingeweza kuwa bao.

Lilikuwa ni shuti dhaifu, kwa mas-
taajabu wa wengi, kipa Fabian Mutom-
bora raia ya Burundi, alionekana kama 
ameukamata, lakini ulimpita tobo na 
kujaa wavuni dakika ya nane ya mch-
ezo.

Ndiye anaongoza kwa kufunga ma-
bao mengi ya faulo kwenye Ligi Kuu 
mpaka sasa.

6# Clatous Chama - (Yanga vs JKT 
Tanzania)

Rekodi inaonesha kuwa, Clatous 
Chama ni mchezaji pekee wa kigeni 
aliyefunga bao la faulo kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara mpaka sasa. Watano 
waliobaki wote ni wazawa.

Chama alifunga bao kwa mtindo 
huo, Oktoba 22, mwaka huu, Uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi, Dar es 
Salaam, akiisaidia timu yake kushinda 
mabao 2-0 dhidi ya JKT Tanzania.

Makosa yalianzia kwa kipa Denis 
Richard, aliyedaka shuti la Pacome 
Zouzoua nje ya eneo analoruhusiwa 
kufanya hivyo.

Moja kwa moja alizawadiwa kadi 
nyekundu na timu yake kulazimika 
kumtoa Hassan Kapalata na kumuin-
giza kipa mwingine, Omary Gonzo, am-
baye alishindwa kuzuia faulo ambayo 
alisababishwa na mwenzake, iliyopig-
wa na Chama.

Na Adam Fungamwango

H
ADI kufikia jana, jumla ya 
mabao 135 yamefungwa 
kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, ambayo imeingia raun-

di ya tisa, huku baadhi ya timu zikiwa 
zimecheza michezo minane, Mashu-
jaa FC na Yanga zikiwa zimecheza 
michezo zaidi, saba kila moja.

Kati ya mabao hayo, ni sita tu ndiyo 
yamefungwa kwa mikwaju ya faulo za 
moja kwa moja mpira ukatinga wa-
vuni.

Timu ambazo mpaka sasa zimefani-
kiwa kufunga mabao ya faulo za moja 
kwa moja ni Fountain Gate ambayo 
imepachika mawili, Yanga, KMC, Pris-
ons na JKT Tanzania.

Katika makala haya tunakuletea 
rekodi za faulo zote hizo, jinsi zilivyo-
fungwa pamoja na wachezaji ambao 
wamezipachika nyavuni.

1# Dickson Ambundo - (Foun-
tain Gate vs Dodoma Jiji)

Dickson Ambundo, winga wa zama-
ni wa Yanga, ndiye mchezaji wa kwan-
za msimu huu kufunga bao la faulo ya 
moja kwa moja kwenye Ligi Kuu.

Alifanya hivyo Septemba 15 mwaka 
huu, wakati timu yake ya Fountain 
Gate ikicheza dhidi ya Dodoma Jiji, 
Uwanja wa Tanzanite Kwaraa uliopo 
Babati, Karatu.

Ilitokea faulo kwenye wingi ya ku-
shoto nje kidogo ya eneo la hatari la 
Dodoma Jiji, huku wachezaji wawili 
wakijipanga kupiga.

Alikuwa ni Ambundo na Amos 
Kadikilo. Wakati wote wakidhani 
Kadikilo atapiga na mguu wa kushoto, 
Ambundo alipiga faulo kwa mguu 
kulia uliokwenda kutinga kwenye 
engo ya pembeni juu ya lango la Do-
doma Jiji.

Bao hilo lilifungwa dakika tano kab-
la ya mechi kumalizika na lilikuwa la 
kusawazisha, timu hizo zikitoka sare 
ya mabao 2-2.

2# Redemtus Mussa - (KMC vs 
KenGold)

Siku moja baada ya kupatikana kwa 
bao la kwanza la faulo kwenye Ligi 
Kuu ya Tanzania, katika Uwanja wa 
KMC Complex, Mwenge, Dar es Sa-
laam, lilipatikana bao la pili lililowek-
wa wavuni na Redemtus Mussa, KMC 
ikicheza dhidi ya KenGold.

Ibrahim Elias aliangushwa nje ya 
eneo la hatari pembeni, wingi ya kulia 
na mwamuzi akaamuru faulo.

Ilionekana kama mpigaji atapiga 
krosi, kwa sababu faulo hiyo ilitokea 
karibu na kibendera cha kona.

Winga wa Yanga, Maxi Nzengeli, akimbeba na kumpongeza, kiungo mshambuliaji wa timu hiyo, Clatous Chama, baada 
ya kufunga bao kwa faulo ya moja kwa moja katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya timu hiyo na JKT Tan-
zania, uliochezwa, Oktoba 22, mwaka huu, Uwanja wa Azam Complex, likiwa ni bao la sita kufunga msimu huu, kwa 
njia hiyo mpaka kufikia raundi ya tisa. . PICHA: MTANDAO
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            Kilimo kidijitali kunufaisha 
wanawake, vijana 500,000 

Serikali kuimarisha uwekezaji nishati
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imewahakikishia 
wafanyabiashara wa mafuta 
nchini kuwa, itaendelea kuima-
risha mazingira ya uwekezaji na 
miundombinu ya sekta ya nisha-
ti, ili kuwapa unafuu wananchi 
kupata huduma kwa urahisi.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Dk. James Mataragio 
katika hafla ya utoaji tuzo kwa 

mawakala na wadau wa uzal-
ishaji mafuta wa Kampuni ya 
Puma Enegy Tanzania.

 Pamoja na mambo mengine, 
Dk. Mataragio aliipongeza kam-
puni hiyo, kwa kuunga mkono 
juhudi zinazofanywa na serikali 
kuhamasisha wananchi wana-
tumia nishati safi ya kupikia.

“Rais Samia Suluhu Hassan, 
amekuwa Balozi na kinara ka-
tika kuhamasisha Watanzania 
watumie nishati safi ya kupikia 

nchini na duniani, ili kuhakiki-
sha watu wanaondokana na 
matumizi ya kuni na mkaa am-
bayo yana madhara kwa afya na 
uharibifu wa mazingira,” alise-
ma Mataragio. Kuhusu tuzo hizo, 
Mataragia aliagiza ziwe chachu 
ya kuendelea kufanya kazi kwa 
weledi na ufanisi kulingana na 
vigezo na masharti ya kampuni 
kwa maslahi ya Watanzania.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Puma Enegy Tanzania, Fatma 

Abdallah, alisema lengo ni kui-
marisha uhusiano na kubadil-
ishana mawazo kati ya meneji-
menti na mawakala.

Fatma, alisema wamezalisha 
ajira zaidi ya 1,000 na kuchangia 
ukuaji wa uchumi.

Alisema sekta ya nishati 
ni chachu katika kuchochea 
maendeleo ya ukuaji uchumi na 
kwamba Rais Samia amekuwa 
kinara kuhamasisha matumizi 
ya nishati safi ya kupikia.

Vijana 
watakiwa 
kuacha 
kusubiri 
ajira 
serikalini

Na Peter Mkwavila, DODOMA 

VIJANA nchini wametakiwa 
kuchangamkia fursa za kilimo, ili 
kujipatia kipato badala ya kusubi-
ri ajira kutoka serikalini.

Kaimu Mkurugenzi wa Sera na 
Mipango Wizara ya Kilimo, Mo-
hamed Chikawe Chikawe, alitoa 
wito huo jana jijini hapa, wakati 
akizindua uanzishwaji wa kituo 
cha mafunzo ya kilimo na biasha-
ra kilichofadhiliwa na mashirika 
yasiyo ya kiserikali ya We- Effect, 
Oung World Feeders na Tanzania 
Youth Coalition.

Chikawe, alisema kilimo ni 
miongoni mwa sekta ambazo 
zina fursa nyingi za kuwasaidia vi-
jana kujiajiri na kuajiriwa, badala 
ya kukaa kusubiri ajira serikalini.

“Serikali itaendelea kuunga 
mkono jitihada zinazofanywa na 
vijana wanaojishughulisha katika 
sekta ya kilimo, kwa kuwa ni se-
hemu inayowapa ajira, niwaase 
wachangamkie fursa za taasisi na 
mashirika haya yasiyo ya kiseri-
kali yanayojishughulisha na sekta 
ya kilimo, ili kujiimarisha kwenye 
uchumi badala ya kusubiri ajira,” 
alisema.

Alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na vijana ambao 
wanajikita katika sekta hiyo, kwa 
kuwapatia mafunzo na vifaa, kwa 
ajili ya kuwawezesha kujiinua ki-
chumi zaidi.

“Taasisi kama hizi zimekuwa 
zikitoa mafunzo kwa vijana kuhu-
su kilimo, ndiyo maana serikali 
imekuwa ikishirikiana, kwa kuwa 
imekuwa msaada katika kuisaidia 
serikali kuajiri,” alisema Chikawe.

Mkurugenzi wa Tanzania 
Youth Coalition, Lenin Kazoba, 
alisema mashirika hayo yameku-
wa yakifanya kazi kwa malengo 
kuwasaidia vijana ushauri juu ya 
kukuza kipato na kuwaunganisha 
na masoko.

“Mradi huu unalenga kuwafikia 
vijana zaidi ya 11,606 wakiwamo 
wanawake 6,606 na wanaume 
5,000 ambao kwa kuanzisha kit-
uo hiki vijana watapewa mafunzo 
ya nadharia za kilimo biashara na 
uongozaji wa thamani,” alisema.

Kazoba, alisema kuwa We- Ef-
fect itawanufaisha vijana kwa 
kuwapatia mafunzo ya mbinu 
za kilimo endelevu, usimamizi 
wa biashara utunzaji wa mazao, 
baada ya mavuno, upatikanaji 
wa fedha matuminzi ya teknojia 
na uhifadhi wa mazingira ya kili-
mo yanayozingatia mabadiliko ya 
tabia nchi.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WANAWAKE na vijana 
500,000 wanatarajia kunufaika 
na kilimo, kwa ajili ya kuboresha 
maisha yao na kuondokana na 
umaskini. 

Ni baada ya kunzinduliwa kwa 
mpango wa pamoja wa takwimu 
kwa mageuzi ya kilimo kidigitali 
nchini. Akizindua mpango huo 
mwishoni mwa wiki iliyopita ji-
jini hapa, Katibu Mkuu Wizara 
ya Kilimo, Gerald Mweli, alisema 
utagharimu dola za Marekani 
milioni tatu na unalenga ku-
tumia teknolojia kuleta mageuzi 
ya kilimo nchini.

Mweli, alisema programu hiyo 
inalenga kuongeza uzalishaji 
wa mazao na ustahimilivu kwa 
jamii za vijijini hususani vijana 
na wanawake.

Alisema pia imelenga 
kuwasaidia kupata taar-
ifa sahihi za upatikanaji 
wa masoko na kuima-
risha mifumo ya kilimo 
wanachofanya.

Alisema mpango huo 
utatekelezwa kwenye 
mikoa ya Dodoma, Man-
yara, Kigoma na Ruvu-
ma. 

“Mpango huo unalen-
ga zaidi wanawake na vi-
jana, tunawashukuru wa-
dau wa maendeleo, kwa 
kushirikiana na serikali 
kuinua sekta ya kilimo 
nchini,” alisema Mweli.

Alisema hiyo ni hatua muhimu 
kuelekea kutimiza maono ya 
serikali ya kuendesha kilimo cha 
dijitali ambacho kitawawezesha 
wakulima wadogo kuimarisha 
mifumo ya chakula, ili kufikia 

Ajenda 2030 ya Malengo 
ya Maendeleo Endel-
evu.

Katibu Mkuu huyo, 
alisema sekta ya kilimo 
inaendelea kukabiliwa 
na changamoto mbal-
imbali, ikiwamo  uzal-
ishaji mdogo, upati-
kanaji masoko, athari 
za mabadiliko ya hali ya 
hewa, hivyo programu 
hiyo, itawasaidia wakuli-
ma kupata taarifa 
hizo kwa wakati, ili 
kuchukua tahadhari 
pale inapobainika. 
Mkuu wa Ofisi ya Mra-

tibu Mkazi wa Umoja wa Mataifa 
(UN), Shabnam Mallick, alisema 
mpango huo unaungwa mkono 
na Umoja wa Ulaya (EU), kupitia 
Mfuko wa Pamoja wa Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDG).

Mallick, alisema programu 
hiyo itatekeleza matumizi ya 
majukwaa ya kidijitali kwa kutoa 
takwimu za kilimo kwa wakati, 
kusaidia wakulima wadogo ku-
pata taarifa, kuboresha upati-
kanaji wa masoko na kuimarisha 
mifumo ya ufanyaji uamuzi.

“Mpango huu wa pamoja chi-
ni ya Wizara ya Kilimo na Ofisi 
ya Mratibu Mkazi wa Mashirika 
ya Umoja wa Mataifa nchini Tan-
zania, utaanza kutekelezwa kwa 
kutoa takwimu za kilimo katika 
majukwaa ya kidijitali,” alisema 
Mallick.

Aliahidi kuendelea kush-
irikiana na serikali ya Tanzania 
katika kutatua changamoto za 
kilimo kwa njia za ufumbuzi wa 
kibunifu, ili kuhakikisha sekta 
ya kilimo inakua kwa kasi  kwe-
nye maeneo mbalimbali hapa 
nchini.

Mkuu wa 
Ofisi ya Mra-
tibu Mkazi 
wa Umoja 
wa Mataifa 
(UN), Shab-
nam Mal-
lick, alisema 
mpango huo 
unaungwa 
mkono na 
Umoja wa 
Ulaya (EU), 
kupitia 
Mfuko wa 
Pamoja ...

Kaimu Mkurugenzi wa Sera na Mipango Wizara ya Kilimo Mohamed Chikawe akizungumza na vijana wanaojishu-
ghulisha na sekta ya kilimo (hawapo pichani) baada ya kukizindua kituo cha mafunzo ya kilimo na biashara kilichofa-
dhiliwa na mashirika yasiyo ya kiserikali ya We- Effect,Oung World Feeders na Tanzania Youth Coalition katika hafla 
iliyofanyika Miyuji Dodoma jana.(kutoka kulia) Ray Mark Mkurugenzi Mtendaji wa Young World Feeders Foundation 
na Mkurugenzi wa taasisi ya Tanzania Youth Coalition Lenin Kazoba na (kushoto)  Vumilia Zikankuba Mratibu wa BBT 
Wizara ya Kilimo. PICHA PETER MKWAVILA 
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NYANDA ZA JUU KUSINI

‘Wananchi 
waelimishwe 
kukuza uchumi’
Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI za fedha nchini 
zimetakiwa kuendelea ku-
toa elimu kwa wananchi ya 
matumizi ya njia rasmi za 
fedha ili kukuza uchumia wao 
ifikapo mwakani.

Kamishna wa Idara ya Uen-
delezaji wa Sekta ya Fedha 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
Dk. Charles Mwamwaja alitoa 
rai hiyo juzi jijini Mbeya wakati 
akifunga Maadhimisho ya Wiki 
ya Huduma za Fedha kitaifa 
mkoani hapa.

Mwamwaja, alisema wa-
nanchi wengi hawatumii hu-
duma rasmi za fedha kutokana 
na kukosa elimu sahihi, hivyo 
wadau wanatakiwa kuhakiki-
sha wanaendelea kutoa elimu 
hiyo.

Alisema maeneo ya vijijini 
ni asilimia nane ya wananchi 
wanaotumia huduma rasmi za 
fedha.

“Wananchi wanachotaka ni 
elimu tu, wengine wanatamani 
kutumia hizi huduma lakini 
ndio hivyo hazipatikani katika 
maeneo yao, ni wajibu wenu 
kuhakikisha elimu hiyo in-
awafikia,” alisema Dk. Mwam-
waja.

Aliwataka wananchi wali-
oshiriki maadhimisho hayo 
kuhakikisha wanatumia elimu 
waliyoipata kubadilika kwa 
kuanza kutumia huduma ras-
mi walizoelekezwa na wadau.

Kamishna Msaidizi wa Idara 
ya Uendelezaji wa Sekta ya 
Fedha, Janet Hiza, alisema 
katika maadhimisho hayo ku-
likuwa na mabanda ya zaidi 
ya taasisi 80 ambazo zilikuwa 
zinatoa elimu kwa wananchi 
kuhusu matumizi ya huduma 
rasmi za fedha.

Janet, alisema katika maa-
dhimisho hayo, walipokea 
malalamiko na maoni kutoka 
kwa wananchi  kwa ajili ya 
kuboresha huduma hiyo.

Lengo la serikali ni kuhakiki-
sha asilimia 80 ya watanzania 
wawe wanatumia mifumo ras-
mi mwaka ifikapo mwaka 2025 

Malori yafungwe vidhibiti mwendo - wadau
Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI imeshauriwa 
kuyafungia vidhibiti 
mwendo malori, ili ku-
punguza ajali, vifo vya 

watu na uharibifu wa mali nchi-
ni.

Wadau walitoa ushauri huo 
mwishoni mwa wiki iliyopita, 
wakati wa mdahalo wa kujadili 
namna ya kupunguza ajali ul-
ioitishwa na Hospitali ya Rufani 
ya Kanda ya Mbeya (MZRH), 
kwa kushirikiana na Kamati ya 
Usalama Barabarani ya Mkoa.

Wadau hao wa usalama bara-
barani, walisema madereva 
wanaendesha malori hayo kwa 
mwendo kasi na kusababisha 
baadhi yao kushindwa kuy-
amudu na kusababisha ajali, 
ambazo zinagharimu maisha ya 
watu kwa kuwaua,  kuwaacha 
na ulemavu na kuharibu mali.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Mbeya, Patrick Mwalunenge, 
alisema  malori yanakimbia 
kuliko mabasi, kutokana na 

kutokuwa na vidhibiti 
mwendo.

Mwalunenge, alisema 
wakati serikali inaan-
zisha utaratibu wa ku-
funga vidhibiti mwendo 
kwenye mabasi, iliamini-
ka mwendokasi ndicho 
chanzo cha ajali hali 
ambayo sasa imehamia 
kwenye malori.

“Mimi mwenyewe 
nina malori ambayo 
yana uwezo wa kukim-
bia ‘speed’ (mwendoka-
si) wa kilomita 140 kwa 
saa, sasa ni vema tukaan-
za kufikiria kuyafungia 
vifaa hivi, ili kupunguza 
ajali,” alisema.

Francis Almas, mmoja wa 
madereva walioshiriki mdahalo 
huo, alisema malori yamekuwa 
yakiendeshwa kwa mwendo 
kasi bila kujali eneo husika.

Alisema katikati ya Jiji la 
Mbeya kuna msongamano wa 
vyombo vya usafiri, zikiwamo 
bajaji  na  kuwa chanzo cha ajali, 
kutokana na baadhi ya madere-
va kukosa  weledi.

Alisema dereva wa 
lori anaweza akawa 
anaendesha kwa 
mwendo kasi na akawa 
salama, kwa sababu 
ana weledi, lakini tatizo 
likawa linaanzia kwa 
wa bajaji.

“Tunaomba sana 
hawa madereva wa 
bajaji wasiokuwa na 
weledi wadhibitiwe, 
wengine ni watoto na 
hawana hata leseni ila 
wanaendesha vyombo 
vya moto, hili ni tatizo 
ambalo limekuwa liki-
sababisha ajali hapa 
kwetu,” alisema Almas.

Mratibu wa Mda-
halo huo kutoka hospitali hiyo,  
Emmanuel Makulila, alisema 
wameamua kuitisha mjadala 
huo, baada ya kupokea idadi 
kubwa ya majeruhi wa ajali 
za barabarani. Alisema katika 
kipindi cha miezi sita pekee 
hospitali hiyo ilipokea zaidi ya 
majeruhi 1,200 kutoka mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini.

“Kati ya majeruhi hao, 650 

walikuwa wameumia vibaya 
na walikuwa wanatakiwa upas-
uaji wa haraka, lakini takwimu 
hizi zilitushtua sana tukaona 
ni vema tushirikiane na wadau 
kujadili namna ya kupunguza 
tatizo,” alisema Makulila. 

Mwakilishi wa Kamanda wa 
Polisi wa Mkoa wa Mbeya, An-
thony Mkwawa, alisema jeshi 
hilo limeyatambua maeneo 
yote ambayo ajali zimekuwa 
zikitokea mara kwa mara na 
kuchukua hatua za kupunguza 
ajali hizo.

Alisema kwa sasa maeneo 
yote ya miteremko mikali mal-
ori na magari ya abiria yanapita 
kwa awamu, ili kupunguza mad-
hara endapo ajali itatokea. 

Akifungua mdahalo huo, 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, aliwataka wadau 
hao, kila mmoja kutimiza wa-
jibu wake,  ili kupunguza ajali 
ambazo zimekuwa zikitokea 
mara kwa mara.

Alilitaka jeshi hilo kuwashu-
ghulikia kwa mujibu wa sheria 
madereva wazembe, ili kudhibi-
ti ajali barabarani.

“Kati ya 
majeruhi 
hao, 650 
walikuwa 
wameumia 
vibaya na 
walikuwa 
wanatakiwa 
upasuaji 
wa haraka, 
lakini tak-
wimu hizi 
zilitushtua 
sana tukaona 
ni vema 
tushirikiane 
na wadau ku-
jadili namna 
ya kupun-

Wanawake walilia kituo cha afya Njombe
Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAWAKE wa Kijiji cha 
Ukalawa Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe, wameiomba serikali 
kukamilisha ujenzi wa kituo cha 
afya, ili kuwaondolea adha ya 
wajawazito kutembea umbali wa 
kilometa 30 kwenda kujifungua.

Ombi hilo walilitoa mwishoni 
mwa wiki iliyopita wakati wa zi-
ara ya Mkuu wa Mkoa, Anthony 
Mtaka, kukagua mradi wa ujenzi 
wa kituo cha afya cha kijiji hicho, 

unaotekelezwa na Mfuko wa 
Mendeleo ya Jamii (TASAF) kwa 
zaidi ya shilingi milioni 157.

Wanawake hao, walisema hu-
duma za afya zinapatikana kati-
ka Kata ya Lupembe, ambako ni 
mbali na kusababisha baadhi ya 
kushindwa kubeba ujauzito kwa 
kukosa mahali pa kujifungulia.

Mmoja wa wanawake hao, 
Vera Bebeta, aliomba huduma 
kuanza kutolewa kwa wakati.

Kalista Mhiche, alisema lengo 
kubwa la kuanzisha ujenzi wa 

kituo cha afya, ilikuwa kukabili-
ana na tatizo la wajazito kwenda 
kujifungua mbali na kusababisha 
vifo kwa baadhi yao na watoto 
kwa kukosa huduma mapema.

“Kituo hiki kikikamilika waki-
namama tutajifungua kwa ura-
hisi na kwa matumaini mkubwa 
hata vifo havitatokea tena,” alise-
ma Mhiche.

Diwani wa Ukalawa, Javan 
Ngumbuke, alisema tangu mwa-
ka 2021 walianza ujenzi wa jengo 
la nje (OPD), ili kuwaondolea  

wananchi  adha ya kutembea 
kilometa 30 kufuata huduma za 
afya na wajawazito kujifungulia 
njiani na wengine kupoteza mai-
sha.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya 
Njombe, Kelvin Kapungu, alise-
ma wamepokea Sh. bilioni 2.8 
kwa ajili ya kutekeleza za miradi 
ya mfuko huo.

Kwa upande wake, Mtaka al-
imuagiza Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe, 
Dk. Frank Mganga, kuhakikisha 

huduma za afya zinazinduliwa 
Desemba 14, mwaka huu.

Mratibu wa TASAF wa Mkoa 
huo, Musa Seleman, alisema 
mwaka 2023 kulianzishwa mradi 
wa kilimo cha parachichi kwa 
wanufaika, ili kuwajengea uwezo 
kwa kujitegemea na kuondoka-
na na umasikini.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya wilaya hiyo, Valentino Hon-
goli, alisema kituo hicho kiki-
kamilika kitakuwa msaada kwa 
wananchi.

Baadhi ya 
wanawake 
wa Mkoa wa 
Mbeya, wakiwa-
mo walimu wa 
Shule ya Msingi 
Mkapa ya jijini 
hapa, wakiwa 
wamembeba 
mmoja wa wa-
nafunzi wa kike 
walioshinda 
tuzo kwenye 
mashindano ya 
kuandika insha, 
wakati wa 
maadhimisho ya 
Wiki ya Hu-
duma za Fedha, 
ambayo kitaifa 
yalihitimishwa 
jijini humo, juzi. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA.
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HABARI  ZANZIBAR

ZLS yapewa 
rungu la 
watakaovunja 
katiba, sheria
Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Wanasheria 
Zanzibar (ZLS) kimetakiwa ku-
zichukulia hatua mamlaka la 
taasisi za serikali zinazovunja 
katiba na kukiuka sheria za nchi.

Wito huo umetolewa na 
Makamu wa kwanza wa Rais 
Othman Masoud Othman waka-
ti akifungua mkutano mkuu wa 
mwaka chama hicho uliofanyika 
visiwani Zanzibar.

Othman, alisema wananchi 
wanapokosa haki zao chama 
hicho  kinapaswa kiwe kimbilio 
lao ili kuhakikisha zinalindwa 
kwa mujibu wa katiba na sheria.

“Chama cha wanasheria pale 
katiba ya nchi inapovunjwa na 
mtu au mamlaka yoyote kinas-
tahiki kiwe mstari wa mbele 
kupaza sauti na kuchukua hatua 
stahiki,” alisema Othman.

Alisema chama hicho kina 
wajibu wa kulinda haki za kiraia, 
ikiwemo kusimamia mashauri 
yenye maslahi ya umma ili ku-
fikia misingi ya utawala bora.

“Ni kinyume na ni fedheha 
kubwa pale haki za kiraia zi-
napokuwa hatarini ama kwa 
sababu ya wenye mamlaka au 
maslahi ya kibiashara, sio vy-
ema kwa chama cha wanashe-
ria kuwa kimya na kutotimiza 
wajibu wa kupaza sauti tukifika 
hapo raia hawatakuwa na mlinzi 
madhubuti dhidi ya matumizi 
mabaya ya madaraka, kukosa 
uwajibikaji, ufisadi na dhulma 
za kimfumo au kiutendaji,” alise-
ma.

Aliwataka wanasheria kuten-
ga muda maalum kwa ajili ya ku-
toa elimu ya uraia na msaada wa 
kisheria  wananchi wanapoku-
wa na matatizo na kukoseshwa 
haki zao.

Akizungumzia uchaguzi 
mkuu wa 2025, Othman, alisema  
sio wa chama na wala si suala la 
kuamua masuala ya kisiasa bali 
ni mahakama ya wananchi ku-
pata fursa kuamua hatma ya 
nchi yao.

Waziri wa Katiba, Sheria na 
Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, aliwataka wanasheria ku-
fuata maadili ya kazi zao kwa ku-
tenda haki na kujenga imani na 
serikali, kuikosoa na kuishauri.

Alisema serikali inaendelea 
kuimarisha serikali ya umoja wa 
kitaifa na kuwataka wanasheria 
kuunga mkono juhudi hizo kwa 
manufaa ya wananchi.

Aliyekuwa Rais wa Chama cha 
Wanasheria,  Masoud Rukazi-
bwa, alisema wanakabiliwa na 
vikwazo vingi ikiwemo kukosa 
fursa ya kupewa kazi na serikali 
za kusimamia mikataba katika 
miradi ya maendeleo.

Alisema wanakabiliwa na 
changamoto ya upungufu wa ra-
silimalimaeneo ya vijijini.

Mwinyi kuendelea kuibadili Z’bar
Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
ameahidi kuendelea 
kuibadili Zanzibar 

kuwa kituo bora cha biashara 
cha kimataifa kwa kutoa fursa 
kwa wafanyabiasha mataifa 
mbalimbali dunidni kuuza 
na kununua bidhaa visiwani 
humo.

Dk. Mwinyi alifafanua kuwa 
ahadi yake hiyo inafuatia ku-
wekwa miundombinu imara 
ya masoko ya kisasa kutoa hu-
duma za biashara kwa saa 24, 
kuboresha barabara kubwa na 
upanuzi wa viwanja vya ndege 
vyenye hadhi ya kimataifa Un-
guja na Pemba.

Dk. Mwinyi alitoa ahadi hiyo 
wakati akifungua soko jipya la 
ghorofa mbili Mwanakwerekwe 
lililopo Wilaya ya Magharibi B, 
Mkoa wa Mjini Magharibi ikiwa 
ni mwendelezo wa mafanikio 
ya miaka minne ya uongozi wa 
awamu ya nane ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
anayoiongoza.

Mwingine aliahidi kuungani-
sha huduma rahisi ya usafiri 
wa umma kwa kuagiza mam-
laka zinazosimamia masoko 
kujenga vituo vikubwa vya 
mabasi kuruhusu muingiliano 

wa moja kwa moja baina ya 
masoko hayo ya Kwereke, Jum-
bi na Chuini ili kutoa fursa kwa 
wananchi na wafanyabiasha 
kunufaika.

Akizungumzia mwenekano 
mpya wa haiba ya Zanzibar, 
Dk. Mwinyi ameahidi kuende-
lea kufanya mageuzi makub-
wa   ya kubadili mandhari 
ya miji yote ndani ya mwaka 
mmoja ujao kwa kujenga ma-
daraja mawili makubwa kwa 
mikoa ya Kusini na Kaskazini 
Unguja.

Alisema lengo ni kuruhusu 
mwingiliano rahisi wa mikoa 
hiyo kibiashara na utalii kwa 
kujenga barabara za juu kutoka 
Uzi Ng’ambwa Kaskazini Ungu-
ja hadi Charawe – Chwaka Mkoa 
wa Kusini Unguja ili kurahisiaha 
sekta ya usafiri na usafirishaji.

Alisema wakati umefika kwa 
Zanzibar kuwa na mageuzi 
makubwa hasa kwa viwanja 
vya ndege vya Abeid Amani 
Karume na Uwanja wa Ndege 
wa Pemba kwa kufanya maten-
genezo makubwa jengo la pili 
la abiria kuwa na hadhi ya ki-
mataifa. Akizungumzia bandari 
jumuishi ya Maghapwani in-
ayotarajiwa kuwa kichochezi 
kikubwa na kukuza biashara 
nchini, Dk. Mwinyi alisema  
ujenzi wake uko mbioni kuan-

za.
Wakati huo 

huo;  Rais 
Mwinyi amezi-
agiza mamlaka 
zinazosoimamia 
Soko la Mwa-
nakwerekwe ku-
towatoza ushuru 
mkubwa wafan-
yabiashara.

Alisema fedha 
zilizotumika ku-
jenga soko hilo si 
mkopo bali kodi 
za wananchi, 
hivyo Serikali 
haitegemei cho-

chote kutoka kwao na wafanya-
bishara wa soko hilo.

Alisema fedha watakazoto-
zwa wafanyabiashara hao zi-
tatumika kuendesha soko hilo  
na kulitunza.

Vilevile, aliwaagiza wanaosi-
mamia soko hilo la Kwereke ku-
fuata utaratibu kwa kuwazuia 
wafanyabiashara kufanya bi-
ashara kwenye hifadhi ya bara-
bara na maeneo yasiyo rasmi.

Hata hivyo,  Dk. Mwinyi alise-
ma serikali yake itaendelea ku-
waongezea mitaji ya biashara 
wafanyabiashara endapo wa-
takuwa na utaratibu mzuri wa 
kujiunga kwenye vikundi.

 Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar, Hemed Suleiman 
Abdulla, aliwataka wananchi 
kuunga mkono juhudi zinazo-
fanywa na Serikali  kuwaletea 
maendeleo. 

Hata hivyo, Abdullah, alise-
ma  kufunguliwa soko hilo ku-
tatoa zaidi ya ajira 100,000 na 
kuwanufaisha watu wengi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI)  wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia, Muhamed Mchengerwa, 
akizungumza kwenye ufunguzi 
wa soko hilo, alisifia michango 
ya viongozi wakuu wa nchi Dk. 
Samia Suluhu Hassan na Dk. 
Hussein Mwinyi kwa manufaa  
ya vizazi vya sasa na vijavyo 
kama ilivyokuwa kwa waasisi 
wa taifa, Abeid Amani Karume 
na Baba wa Taifa, Julius Kam-
barage Nyerere.

Waziri wa  Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa Serikali 
za Mitaa na Idara Maalum za 
SMZ, Masoud Ali Mohammed, 
alimpongeza Dk. Mwinyi kwa 
kuwekeza katika mradi mkub-
wa wa soko  hilo la Mwanakw-
erekwe na.

Ujenzi wa soko hilo lenye uw-
ezo wa kuwahudumia wafan-
yabiashara zaidi ya 5,000 kwa 
wakati mmoja,  umegharimu 
shilingi bilioni 35.8. 

Makamu 
wa Kwanza 
wa Rais wa 
Zanzibar, 
Othman Ma-
soud Othman 
(kushoto), 
akimkabidhi 
tuzo wakili 
wa Mahakama 
Kuu, Has-
san Kijogoo, 
wakati wa 
mkutano mkuu 
wa mwaka wa 
Chama cha 
Wanasheria 
Zanzibar. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Makamu wa 
Pili wa Rais 
wa Zanzibar, 
Hemed Sulei-
man Abdulla, 
aliwataka 
wananchi ku-
unga mkono 
juhudi zina-
zofanywa 
na Serikali  
kuwaletea 
maendeleo. 

Madaktari waonywa kudharau wagonjwa
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

NAIBU Wizara ya Afya, Has-
san Khamis Hafedh ameonya 
kuwa Serikali ya Zanzibar ita-
wachukulia hatua kali madak-
tari na watendaji wa vituo vya 
afya wanaodharau na kutoa 
lugha za kejeli kwa wagonjwa.

  Hafedh  alitoa onyo hilo 
wakati akifungua mkutano wa 
kikao kazi cha kuongeza ufanisi 
wa uwajibikaji  kwa madaktari 
na wasimamizi hao visiwani 
hapa.  

Alisema hatua hiyo imekuja 
kutokana na wananchi ku-
walalamikia madaktari juu ya 
utendaji wao wa kazi wakati 

wanakwenda kupata huduma 
za afya kwenye vituo hivyo na 
hospitalini.

  Alisema baadhi ya madak-
tari wanapokuwa katika hospi-
tali za serikali  na kituo cha afya 
hawawajibiki ipasavyo, katika 
hospitali binafsi wakuwa karibu 
na wagonjwa kwa vile wanalip-
wa fedha nyingi.

  “Tunafahamu kuwa baadhi 
yenu mkiwa katika hospitali 
binafsi mnakuwa na heshima 
kwa wateja wenu ila kwa seri-
kali mnadharu haipendezi, “ 
alisema Hafedh.

  Alisema serikali ikitumia 
fedha nyingi kwa ujenzi wa hos-
pitali na vituo vya afya, hivyo ni 
wajibu kwa watendaji hao ku-

fanya kazi kwa kufuata madili 
na misingi.

  Alisema Zanzibar ni nchi 
ya kitalii imekuwa na wageni 
wengi mchanganyiko, suala la 
afya ni muhimu, hivyo kuna kila 
sababu ya watendaji wa sekta 
hiyo kujipanga kuhimiza usafi. 

“Kisiwa hiki ni cha utalii watu 
mbalimbali wanakuja kutem-
belea hapa hivyo watalamu wa 
afya wanatakiwa kufanya kazi 
zao za kuelimisha usafi na hu-
duma bora wanazotoa,” alise-
ma Hafidh.

Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Dk Mngereza Mzee Mi-
raji, alisema kikao hicho kina 
lengo la kukumbushana  juu ya 
utendaji kazi kwa madaktari na 

wasimamizi wa vituo vya afya 
vya Unguja.

 Miraji, alisema kuna malala-
miko kutoka kwa wananchi ya 
utovu wa nidhamu kwa baa-
dhi ya madaktari na watendaji, 
hivyo wizara imejipanga kuwa-
chukulia hatua kali.

  “Kila mtu anafahamu kuwa 
kuna malalamiko mengi kwa 
baadhi ya watendaji wa afya 
kuwadharau na kuwatolea ma-
neno ya kejeli wagonjwa, jambo 
hili halikubaliki,”  alisisitiza.

  Wajumbe wa kikao hicho, 
walisema kikao hicho kinaenda 
kuamsha ari ya utendaji kwa 
madaktari wa Zanzibar kutoka-
na na umuhimu wao mkubwa 
kwa jamii.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Jumatatu Oktoba 28, 2024

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KU-

POTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI. 

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,  PO.BOX 31042,  DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

Uza, Chenye 
Thamani  Kubwa Kwa 

Kutangaza Nasi 
Kwa  Bei Poa  

Tupigie: +255 - 0677 
020701 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZINIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya                                                                
DODOMA  

Kituo cha MJINI Mkoa DODOMA
Shauri la Madai /Ndoa Na. 419/2024

JINA LA MDAI…………KENNETH EDWARD MLUGU
JINA LA MDAIWA…………NOEL ANOLD LEMA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 

Mahakama za Mwanzo)

KWA; NOEL ANOLD LEMA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TSH. 25,000,000/= 
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
Mahakama hii tarehe 31/10/2024 saa 08:30 asubuhi  kwa 
mujibu madai hayo  na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili 
ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe 
kuwepo.
 Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii 
leo tarehe 25 Mwezi 10 Mwaka 2024.

……………………………………………
HAKIMU

Rejea tangazo la tarehe 21.10.2024 katika gazeti la 
Nipashe kuhusu mnada wa hadhara wa kuuza dhamana 
ya mdaiwa.
SEPCO Debt Collections & Auctioneering Co. Ltd Kwa 
niaba ya TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICES 
LTD tunatangazia umma kuwa kuna marekebisho ya 
tangazo tunaomba radhi kwa usumbufu uliojitokeza na 
kuwa mdaiwa ndugu Samwel Ezekiel Masunga wa Dar es 
Salaam anatakiwa kulipa deni lake la mkopo analodaiwa 
ndani ya siku kumi na nne (siku 14) tangu siku ya tangazo 
kutoka gazetini. Vinginevyo SEPCO Debt Collections & 
Auctioneering Co. Ltd tutaendelea na mnada wa 
hadhara wa kuuza dhamana ya mkopo kama ratiba 
inavyoonyesha kwenye jedwali hapo chini

NOTISI YA TAARIFA KWA UMMA 
KUHUSU ULIPAJI WA DENI PAMOJA 

NA  MNADA WA HADHARA

Masharti Mengine: 
Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia 
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 
75% atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa 25% 
iliyolipwa hairudishwi na mnada utarudiwa tena. 
Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki ni  
juu ya mnunuzi. 

Mawasiliano piga:  SEPCO: 0715683777 
Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335

Mdaiwa Dhamana/ 
Mahali ilipo 

Tarehe ya 
mnada 

Dalali 

SAMWEL 
EZEKIEL 
MASUNGA 

Gari T.977 EEN 
TOYOTA HIACE 
- SEPCO 
Yard (Tabata) 

15/11/2024 SEPCO Debt 
Collections & 
Auctioneering 
Co. Ltd 

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF SHINYANGA

AT SHINYANGA
MISC/CRIMINAL/CIVIL/APPLICATION/PRO-
BATE/MATRIMONIAL/EXECUTION/APPEAL 

NO.20501 OF 2024
ELIZABETH PETER……….APPLICANT

VS
DANIEL PETER……………RESPONDENT

NOTICE OF HEARING

To:…DANIEL PETER
Take notice that the above Misc Applicatin is 
set for hearing at Shinyanga Distric Court.
You have attend before this Court on 
14/11/2024 at 08:00 am to have it proceeded.
If you don’t attend without cause and proper 
notification the case will be preceded in your 
absence.
Given under my hand and the seal of the Court 
on 23 day of October 2024

-------------------
SENIOR RESIDENT MAGISTRATE

FOMU MADAI - 3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya GEITA

Kituo cha NYANKUMBU  Mkoa GEITA
Shauri la Talaka No. 73/2024

Jina la Mwombaji: GERSHOM MWIDOWE
Jina la Mjibu maombi: JENIFER HANJE

KUITWA SHAURINI MJIBU MAOMBI
(kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika 

Mahakama za Mwanzo)

Kwa: JENIFER HANJE
GEITA
Kwa kuwa Mwombaji ameleta maombi yake kwamba
Talaka, mgawanyo wa mali na matunzo ya mtoto.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hii tarehe 11 Mwezi 11 Mwaka 2024 saa 08:30 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 25 Mwezi 10 Mwaka 2024.

KUFUNGA 
KAMPUNI

MKURUGENZI MTENDAJI  
HASSAN ABDULLAHI JAMA 

ANATANGAZA KUFUNGA 
KAMPUNI  YA FIBO NIGHT-

CLUB LIMITED.  ILIYOPO 
JIRANI NA KITUO CHA POLISI 
NGARENARO ARUSHA CBD.

YENYE TIN NO : 163-696-142.
ILISAJILIWA NA BRELA 

TAREHE 11 OCTOBER 2024  
KWA  NAMBA  163696142.

KUBADILISHA 
JINA

Katika Pasipoti yangu 
N.V9541702, jina la Mama 

yangu lilinakiliwa kimakosa 
kama MEHJABI ilhali jina 

sahihi ni MAHAJABI. Katika 
siku zijazo, mama yangu 
atajulikana kwa jina hili. 

Seyyad Raja Ali S/o Shah-
anawaz Hussain R/o H.no 

.325 Budina Khurd P/S 
Titawi Tehsil & Distt 
Muzaffarnagar (UP).

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE  REGISTRATION OF DOCUMEMTS ACT , CAP 117(R.E.2019)

DEED POLL ON CHANGE OF NAME
BY

ANNA KALEBI MBISE

By this deed, I ANNA KALEBI MBISE of 0754-374982-Arusha 
Do hereby wholly and absolutely renounce,  relinquish and 
abandon the use of my former name of ANNA DOMINIC MSANGI 
and in lieu thereof adopt as from the date  of poll the name of 
ANNA KALEBI MBISE.
The reason for this change of name is I want to abandon my 
Husband’s  name ANNA DOMINIC MSANGI  and use my 
biological Father’s  name ANNA KALEBI MBISE.
AND in pursuance of such change of name as aforesaid I  
hereby declare that I shall at all times  hereafter in all records, 
deeds and instruments in writing and in all actions and 
proceedings and in all public and private dealings and upon all 
occasions whatsoever  use and subscribe the name of ANA 
KALEBI MBISE.
I hereby require  and authorize all persons designate and 
describe me by the name of ANNA KALEBI MBISE.
In witness hereof I ANNA KALEBI MBISE have set my  hand at 
Arusha this 19th day of February ,2024.
Sworn  and Delivered at Arusha by the said
ANNA  KALEBI MBISE who is known 
To  me personally/identified to me by……Deponent the later 
being known to me personally in my presence this 19th day of 
February,2024.

Name : GURISHA .A.NGOISA
Signature……………..
Address: 61-DULUTI ARUSHA
Qualification Commissioner for Oaths.

KUPOTEA 
KWA CHETI

AFUA KASSIM MOHAMMED anatangaza 
kupotea kwa cheti kidato cha sita 
chenye index namba S0738-0501 

kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia RIDHWAA SEMINARY 

mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 

PHQ/DAR/UBU/228628/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

JENIFA  L JULIUS  anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita  

chenye Index No. S2295-0504 
.Kilichotolewa na baraza la mitihani la 
taifa   MAIRIVA SECONDARY SCHOOL  

mwaka 2014. Yeyote atakayekiona atoe  
taarifa kituo chochote cha polisi  

kilichopo karibu naye . Polisi taarifa: 
PHQ/ARU/B/40505/2024.

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

website: www.ippmedia.com
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Marais Xi Jinping wa China, Vladimir Putin wa Russia na Waziri Mkuu wa India, Narendra Mudi wakitembea pamoja baada ya 
kumaliza mkutano wa BRICS uliofanyika katika mji wa Kazan, Russia wiki iliyopita. PICHA: REUTERS

BRICS waja na mfumo mpya 
malipo ya kifedha mpakani

APIA, Samoa

NCHI 56 za Jumuiya ya Madola, 
zimekubaliana kwamba umefikia 
wakati wa mazungumzo juu ya 
biashara ya utumwa. 

Tamko hilo limefikiwa wakati 
wa kilele cha mkutano wa ju-
muiya hiyo, ambao ulitawaliwa 
na wito wa Uingereza kutoa fidia 
kwa nchi zilizoathirika.

Viongozi wa nchi hizo, pamoja 
na wa Uingereza  walifanya ma-
zungumzo marefu na yenye utata 
kuhusu vipengele nyeti vinavyo-
husu historia yao.

Katika taarifa ya pamoja, 
viongozi wa Jumuiya ya Madola, 
walitilia maanani wito wa fidia 
uliosababishwa na watumwa 
waliopelekwa nje ya nchi zao.

Viongozi hao pia wamezun-
gumzia juu ya athari za kudumu 
zilizotokana na wenyeji wa mae-
neo kadhaa, kuporwa umiliki wa 
raslimali zao na wakoloni.

Katika tamko hilo viongozi 
wa nchi za jumuiya ya madola 
walisema wakati umefika wa ku-
fanya mazungumzo ya dhati kwa 
lengo la kujenga mustakabali wa 
pamoja katika msingi wa haki.

Mataifa ya Kiafrika, Caribbean 
na Pasifiki yanaitaka Uingereza 
na mataifa mengine yaliyokuwa 
na makoloni yalipe fidia, kwa 
kuendesha biashara ya utumwa 
na kwa ukoloni uliyosababisha  
matatizo mengine. 

Nchi hizo zinataka mazungum-
zo yafanyike kuhusu fidia.

Nchi nyingi zimeendelea kuwa 
maskini zaidi kuliko nchi za wa-
koloni wao na bado zinaendelea 
kukabiliwa na athari zilizotokana 
na biashara ya utumwa. 

Watu kati ya milioni 10 hadi 
milioni 15 kutoka bara la Afrika, 
walichukuliwa na kugeuzwa wa-
tumwa kwa muda wa karne nne.

Licha ya Uingereza kuonesha 
majuto kutokana na kadhia hiyo, 
mpaka sasa inapinga wazo la 
kulipa fidia ya fedha zinazoweza 
kuwa kiasi kikubwa.

Wakati wa mkutano huo, Uin-
gereza ilijaribu kuepuka kutoa 
ahadi za wazi sambamba na 
kujaribu kuonesha nia ya kuu-
dumisha umoja huo.

Waziri Mkuu wa Uingereza, 
Keir Starmer, alieleza  kwamba 
mkutano wa huo haukuzungum-
zia kuhusu fidia. 

Alisema msimamo wa nchi yake 
uko wazi juu ya suala hilo la fidia.

Viongozi wa nchi za jumuiya 
hiyo, walichelewa kutoa tamko la 
pamoja kutokana na majadiliano 
ya kutafuta mwafaka.

Waziri Mkuu wa Bahamas, Phil-
ip Davis; alisema wakati umefika 
wa kuwapo mdahalo wa dhati juu 
ya udhalimu uliofanyika. 

DW

 

Uingereza yabanwa 
fidia biashara ya 
utumwa MOSCOW, RUSSIA

UMOJA wa mataifa yanayochipukia kiu-
chumi (BRICS), umeanzisha mfumo mpya 
wa malipo katika mipaka ya nchi wanacha-
ma wake uitwao ‚BRICS Pay‘

BRICS inaundwa na nchi za Brazil, Russia, 
India, China, Afrika Kusini, Iran, Misri, Ethio-
pia, Umoja wa Falme za Kiarabu (U.A.E). 

Kadi za malipo zitakazotumika katika 
mfumo huo, zilitolewa kwa washiriki wa 
kongamano lililofanyika kuanzia Oktoba 22 
hadi 24, mwaka huu, nchini Russia.

Kadi hizo zilikuwa na thamani ya ruble 
500 (Dola za Marekani 5.20) zilitumika ka-
tika majaribio kwa kununua viburudisho 
kama vile kahawa pamoja na zawadi ndogo 
kwenye mkutano huo.

Lengo kuanzishwa kwa mfumo huo 
wa malipo kupitia kadi ni kukabiliana na 
wasambazaji wa fedha kutoka Marekani 
pamoja na vikwazo dhidi ya kiwango cha juu 
cha deni la taifa la Marekani. 

Pia ililenga kuzihimiza nchi wanachama 
wa BRICS, kuimarisha matumizi ya sarafu 
zao katika biashara za kimataifa.

Faida nyingine ya mfumo huo, ni kuimari-
sha ushirikiano wa kiuchumi baina ya nchi 
wanachama na kuachana na matumizi ya 
dola pamoja na kuunda kanda ya biashara 
yenye ushirikiano zaidi.

Hatua hiyo pia inaonesha dhamira ya 
kundo hilo ya kupunguza utegemezi kwa 
Dola ya Marekani katika biashara ya kimatifa 
mwelekeo muhimu katika katika sekta ya 
fedha za kimataifa.

Wachambuzi wa masuala ya kimataifa 
wanasema mfumo huo wa malipo utaleta 
athari kubwa katika Dola na kuidhoofisha.

Wachambuzi hao wanapendekeza kwam-
ba mfumo huo mpya utaleta mabadiliko 
makubwa katika miamala ya mipaka, ku-
tumia teknolojia ya ‚block chain‘ na sarafu za 
kidijitali

Lakini mshauri wa usalama wa Marekani, 
Jake Sullivan anasema Marekani haiangalii 
BRICS kama mpinzani wa kiuchumi.

Nchi za BRICS zinaendeza kuimarisha 
ushirikiano wa kiuchumi kupitia miradi 
mbalimbali katika mkutano huo, walijadili 
pia uwezekano wa kuanzisha sarafu mpya 
ya akiba, jambo linaloashiria dhamira ya 
kubadilisha mfumo wa kifedha wa kimataifa

AFP

Idadi ya vifo vyaongezeka baada
Israel kufanya mashambulizi Iran
TEHRAN, Iran

IDADI  ya vifo kutokana na masham-
bulizi ya Israel ya kulipiza kisasi dhidi ya 
Iran, vimeongezena na kufikia wanajeshi 
wanne na wengine kadhaa wamejeruhi-
wa.

Jeshi la Ulinzi la Israel (IDF), lilisema 
lililenga viwanda vya makombora na 
maeneo mengine ya kijeshi karibu na jiji 
la Tehran na magharibi mwa nchi hiyo.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, ilise-
ma kuwa mashambuzli hayo yaliyofanywa 
juzi na Israel nchi hiyo ina jukumu la ku-
jilinda, lakini iilieleza kuwa Iran inatam-
bua wajibu wake kwa amani na usalama 
wa ukanda huo.

Kulipiza kisasi kwa Israel kwa msururu 
wa makombora 200 ya balestiki yali-
yorushwa kuelekea Israel, Oktoba Mosi, 
mwaka huu, yalikuwa yakitarajiwa ku-
tokea wiki kadhaa.

Iran ilisema shambulio hilo lilikuwa la 
kulipiza kisasi mauaji ya kiongozi wa ki-
siasa wa Hamas, Ismail Haniyeh katika ar-
dhi ya Iran, Julai.

Makombora mengi yalidunguliwa na Is-
rael na washirika wake lakini idadi ndogo 
ilishambulia Israel ya kati na kusini.

Mamlaka ya Iran ilisema, maeneo ka-
tika mikoa ya Tehran, Khuzestan na Ilam 
yalishambuliwa.

Jeshi Iran lilieleza kuwa ilimefanikiwa 
kuzuia mashambulizi hayo, ingawa kuli-

kuwa na uharibifu mdogo katika baadhi 
ya maeneo. Vyombo vya habari vya seri-
kali ya Iran vilionesha kanda za video za 
msongamano wa magari kama kawaida 
katika miji kadhaa, huku shughuli za 
shule na michezo zikiripotiwa kufanywa 
kama ilivyopangwa.

Jeshi la Israel lilitangaza operesheni ya 
Jumamosi muda mfupi baada ya kuripoti-
wa milipuko nchini Iran.

Msemaji wa IDF, Daniel Hagari, alisema 
jeshi limeonyesha kujitayarisha kulinda 
taifa la Israel. Pia alionya ikiwa Iran itaan-
zisha duru mpya ya kuzidisha mashambu-
lizi, basi Israel italazimika kujibu.

BBC
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MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla, anatarajiwa 
kushiriki mbio za Tigo Zanzibar Marathon 
2024, zitakazofanyika mwezi ujao visiwani 
humo.

Aidha, amepongeza waandaaji wa mbio 
hizo ambazo amezitaja zinaunganisha 
watu.

“Binafsi napenda sana kushiriki ka-
tika mbio hizi, zinawaleta watu pamoja na 
kushiriki katika kujenga afya, nawapongeza 
sana waandaaji na wadhamini wa mbio 
hizi,” alisema.

Alisema mbio hizo ziendelee kuwa en-
delevu na kuboreshwa zaidi kila mwaka ili 
ziwavutie watu wengi zaidi.

“Mungu akitupa uhai na uzima safari hii 
na mimi nitashiriki, nilikuwa sijawahi kush-
iriki kwa sababu mbalimbali, napata mwa-
liko, lakini kwa sababu zilizo nje ya uwezo 
wangu, sikupata nafasi, mwaka huu nita-
shiriki,” alisema.

Akizungumzia mbio hizo, mwishoni mwa 
wiki, Mkurugenzi wa Tigo Zantel Kanda ya 
Zanzibar, Azizi Said Ali, alisema maandalizi 
yanaendelea vizuri na tayari watu wamean-
za kujiandikisha kwenye vituo mbalimbali, 
Dar es Salaam na visiwani humo.

Alisema mwitikio umekuwa mkubwa na 
wanaamini idadi itaongezeka kwa watu 
kushiriki zaidi katika msimu huu wa tatu 
wa Tigo Zanzibar Marathon.

“Tunaendelea na maandalizi, na kwa 
kweli yanaenda vizuri sana, tunatarajia wa-
nariadha na watu mbalimbali kutoka ndani 
na nje ya nchi kuja kushiriki,” alisema Ali.

Alisema kwa mwaka huu mbio hizo zi-
takuwa kuanzia kilometa tano, 10 na kilo-
meta 21 (nusu marathon)

Mbio hizo zinazodhaminiwa na Kampu-
ni ya Tigo, zinafanyika kwa msimu wa tatu 
mfululizo.

MAKAMU WA RAIS KUSHIRIKI 
TIGO Z’BAR MARATHON 2024

Geita Gold mbabe wa 
Mtibwa Championship

Kocha wa 
Mlandege alia 
na mastraika

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kucheza michezo 
mitano bila kupoteza, hatimaye 
Mtibwa Sugar, juzi ilipata mbabe 
wake kwenye Ligi ya Champio-
ship, ilipochapwa bao 1-0 dhidi 
Geita Gold, katika mchezo mkali 
na wa kusisimua uliopigwa, 
Uwanja wa Nyankumbu, Geita.

Mechi hiyo ilikumbushia enzi 
zao zilipokuwa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, kwani zote ziliteremka 
msimu uliopita, hivyo kuwa ni 
mechi yenye upinzani mkali.

Bao pekee la ushindi la Geita 
Gold lilifungwa na straika wa 
zamani wa Stand United, Ndanda, 
Simba, KMC, Polisi Dodoma na 
Mtibwa Sugar yenyewe, Vitalisy 
Mayanga, dakika ya 38, ambaye 
alipiga mpira kwa kichwa cha 
kuchupa kutokana na mpira ul-
iorushwa na beki wa zamani wa 
Yanga,  Abdulaziz Makame.

Kipigo hicho si tu kwamba 
kinahitimisha Mtibwa Sugar 
kucheza michezo mitano bila 
kupoteza, lakini kimeishusha ku-
toka nafasi ya kwanza mpaka ya 

pili.
Ushindi huo unaipeleka Geita 

Gold kileleni mwa msimamo wa 
ligi hiyo, ikifikisha pointi 14 kwa 
michezo sita iliyocheza, ikishinda 
minne na sare miwili, huku Mtib-
wa ikisalia na pointi 13 kwa mich-
ezo sita, ikishinda minne, sare 
moja na kupoteza mmoja.

Kwingineko, Maafande wa Poli-
si Tanzania waliendeleza ubabe 
wao baada ya kuichapa African 
Sports bao 1-0 kwenye Uwanja 
wa Ushirika, Kilimanjaro ambao 
umeipeleka hadi nafasi ya saba 

ya msimamo ikifikisha pointi 
nane, ikiiacha African Sports hoi 
kwenye nafasi ya 15 na pointi yake 
moja kwa michezo sita iliyocheza.

Kwenye Uwanja wa Sokoine, 
wenyeji, Mbeya City walipata 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Mbu-
ni, lililowekwa ndani ya wavu na 
Andrea Kihumbi dakika ya 39 ya 
mchezo.

Ushindi huo unaipandisha 
Mbeya City hadi nafasi ya tano, 
ikifikisha pointi 11, huku Mbuni 
ikisalia na pointi sita ikiwa nafasi 
ya 11 ya msimamo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mdaidizi wa timu ya 
Mlandege FC, Sabri China, 
ameendelea kudai kuwa suala la 
umakini kwa wachezaji wake ni 
‘mzimu’ usiokwisha.
Sabri alisema bado wanasaka 
mwarobaini wa tatizo hilo ili ku-
hakikisha wachezaji wanafanya 
vizuri katika michezo migumu 
iliyo mbele yao.
Akizungumza na gazeti hili 
mwishoni mwa wiki, Sabri alise-
ma safu yake ya ushambuliaji 
inafanya vizuri mazoezini, lakini 
inashindwa kufanya vizuri katika 
mechi uwanjani.
Alisema bado wao kama benchi 
la ufundi wanatafakari namna 
gani wataweza kulitatu suala 
hilo hasa kwa nafasi ya usham-
buliaji ambayo ndio inayompa 
maumivu.
“Bado nalia na umakini unato-
kana na wachezaji kushindwa 
kutulia kwa mujibu wa nafasi 
zao, wanacheza jazba sana kadri 
wanaposhindwa kutumia nafasi, 
hivyo bado tunakazi katika somo 
hili,” alisema Sabri.

Balozi wa India nchini, Bishwadip Dey (wa tatu kushoto), akimkabidhi zawadi ya ua mwanamuziki wa kimataifa, Subhash 
Goyal, kutoka nchini India, baada ya kutoa burudani pamoja na kundi lake la Bollywood Rockers, kwenye Kituo cha Utamaduni 
cha Swami Vivakananda, Masaki jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Ngara 
watakiwa 
kuzingatia 
mazoezi
Na Judith Julius, Ngara

MKUU wa Wilaya ya Ngara, Kanali 
Mathias Julius, amewataka vion-
gozi mbalimbali wilayani hapa 
kuhamasisha wananchi kushiriki 
mara kwa mara mbio za mwendo 
wa pole pole.
Julius alisema hayo aliposhiriki 
katika mbio hizo wilayani hapa 
Jumamosi iliyopita. 
Mbio hizo zilitumika kuhamasisha 
wananchi kujiandikisha kupiga 
kura katika uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa.
Aliwataka viongozi hao wa wilaya 
kuhakikisha kuwa mbio hizo hazi-
ishii kuhamasisha uandikishwaji, 
akisisitiza ushiriki katika mbio 
hizo unapaswa kuwa endelevu.
Afisa Utamaduni, Sanaa, na Mich-
ezo wa Wilaya ya Ngara, Saidi 
Salim, yeye aliwasihi washiriki 
wa mbio hizo waliojitokeza kwa 
wingi kuwa ushiriki huo katika 
mbio hizo uwe endelevu wilaya 
mzima.

POKEA MAUA YAKO…
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Ni wakati wakiitandika Real Madrid 
mabao 4-0 na yeye kuwa mchezaji ambaye ni...

YAMAL AVUNJA REKODI 
YA MIAKA 77 CLASICO 

BALOTELLI HUYOOO GENOA
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Italia, Mario Balotelli 

mwenye umri wa miaka 34, anakaribia kujiunga na 
Genoa ya Serie A kama mchezaji huru. (Sky Italy)

CHILWELL KUTUA WEST HAM
KLABU ya West Ham inaweza kumnunua beki wa 

kushoto wa England, Ben Chilwell mwenye umri wa 
miaka 27 kutoka Chelsea Januari. (Inside Track pod-
cast, via Team talk)

MUSIALA KUONGEZA MKATABA
KUONGEZA mkataba wa kiungo mkabaji Jamal Mu-

siala mwenye umri wa miaka 21, ambao unadumu hadi 
2026, ni kipaumbele kwa Bayern Munich. (Bild)

DORTMUND HAINA MPANGO
KLABU ya Borussia Dortmund kwa sasa haina mpan-

go wa kuchukua nafasi ya Nuri Şahin kama kocha licha 
ya klabu hiyo kuwa katika nafasi ya saba kwenye Bun-
desliga kutokana na kufungwa Jumamosi na Augsburg. 
(Sky Germany)

GUEHI BASI TENA PALACE
CRYSTAL Palace inasitasita kuanzisha tena mazun-

gumzo na Newcastle United kuhusu mlinzi wa Eng-
land, Marc Guehi mwenye umri wa miaka 24, wakati 
wa dirisha la usajili la Januari. (Football Insider)

LUCCA ATAKIWA JUVE
JUVENTUS iko tayari kufanya mazungumzo mapya 

na Udinese kuhusu mpango wa kumsajili mshambu-
liaji wa Italia, Lorenzo Lucca, 24. (Rudy Galetti)

RAPHINHA MKATABA MPYA
BARCELONA wanaamini kwamba mkataba mpya 

na winga wa Brazil, Raphinha utafanyika. Mkataba 
wa sasa wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, 
utaendelea hadi 2027. (Diario Sport)

PEDRI MAMBO SAFI
MAJADILIANO kuhusu mkataba mpya kati ya kiungo 

wa kati wa Barca na Hispania, Pedri mwenye umri wa 
miaka 21, yanaendelea vema. (Fabrizio Romano)

COSTA ATAKIWA BARCA
BARCELONA wana nia ya kumsajili mlinda mlango 

wa Porto ya Ureno, Diogo Costa mwenye umri wa mia-
ka 25, ambaye pia anasakwa na Manchester City, lakini 
kitita cha kumsajili kilichoongezeka hadi euro milioni 
45 kinafanya dili hilo kuwa gumu. (Sport)

SEMENYO AWINDWA EPL
FOWADI wa Ghana, Antoine Semenyo, alitia saini 

kuongeza mkataba wake msimu wa majira ya joto, la-
kini klabu kama Newcastle United na Tottenham Hot-
spur, zinazomuwinda huenda zikaona ofa ya Bourne-
mouth kwa mchezaji huyo wa miaka 24 kama mpango 
mwingine wa kumbakisha katika klabu hiyo. (Football 
Insider)

ZISIKUPITE

MADRID, Hispania

MCHEZAJI wa maajabu wa Barce-
lona, Lamine Yamal, ameweka re-
kodi ya kuwa mfungaji mwenye umri 
mdogo zaidi katika historia ya El Cla-
sico wakati timu yake ilipoichakaza 
Real Madrid kwa mabao 4-0 kwenye 
Uwanja wa Bernabeu, Jumamosi 
usiku.

Barca walikuwa na wakati mgumu 
kipindi cha kwanza kabla ya ku-
toka nje ya mitego mwanzoni mwa 
kipindi cha pili na mabao mawili 
ya haraka ya Robert Lewandowski 
yakawaweka kwenye udhibiti kamili.

Vinara hao wa LaLiga walilinda 
bao lao vema na kuongeza bao ka-
tika dakika ya 77 wakati Yamal alipo-
chombeza upande wa kulia na kuu-
betua mpira juu ya golikipa, Andriy 

Lunin na mpira kuja wavuni. 
Hiyo ilimaanisha kwamba, Yamal 

alikua mfungaji mwenye umri mdo-
go zaidi kuwahi kufunga katika histo-
ria ndefu kwenye mchezo wa Clasico 
akiwa na miaka 17 na siku 105, aki-
ipiku rekodi ambayo iliwekwa miaka 
77 iliyopita.

Alfonso Navarro ndiye aliyekuwa 
mfungaji mdogo zaidi, baada ya kui-
fungia Barca mabao mawili dhidi ya 
Madrid akiwa na umri wa miaka 17 
na siku 365 mwaka 1947.

Baada ya bao hilo kikosi cha Carlo 
Ancelotti kikajikuta tena kwenye 
wakati mgumu, wakati Raphinha 
alipokimbia na mpira na kumpita 
kipa Andriy Lunin na kubadili ma-
tokeo kuwa 4-0 na kufanya usiku wa 
kusikitisha sana kwa mabingwa hao 
wa Hispania na Ulaya.

Yote yalikuwa tabasamu kwenye 
kambi ya Barca, baada ya Hansi 
Flick kutoka kusimamia ushindi wa 
4-1 dhidi ya klabu yake ya zamani 
ya Bayern Munich Jumatano na ali-
kuwa akijiandaa kwa mchezo wa pili 
mkubwa katika muda wa wiki moja 
na safari ya kuelekea mji mkuu wa 
taifa hilo.

Ushindi huo uliowapeleka pointi 
sita juu ya Madrid kileleni mwa jed-
wali baada ya mechi 11. 

Barca walishinda taji la LaLiga 
mwaka 2020, ambalo lilikuwa chi-
ni ya Xavi Hernandez msimu wa 
2022/23, lakini sasa wana jukwaa 
zuri la kujenga kwa kushinda Berna-
beu kwa mara ya kwanza tangu 2022, 
wakati Pierre-Emerick Aubameyang, 
Ronald. Araujo na Ferran Torres 
walipofunga.
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LIVERPOOL, England

MCHEZAJI wa Liverpool na 
England, Trent Alexander-
Arnold, amesema anataka 
kuwa beki wa pembeni wa 
kwanza kushinda Ballon d’Or 
na kukumbukwa kama “beki 
bora wa kulia kuwahi ku-
tokea kwenye soka”.
Hakuna beki wa pembeni 
aliyeshinda tuzo ya mchezaji 
bora wa dunia, ambayo 
ilitolewa kwa mara ya 
kwanza mwaka 1956.
Alexander-Arnold mwenye 
umri wa miaka 26, alisema 
atachagua kushinda Ballon 
d’Or badala ya Kombe la 
Dunia.
“Naamini ninaweza,” alisema 
Alexander-Arnold akiiambia 
Sky Sports.
“Nataka kuwa beki wa 
pembeni wa kwanza kuwahi 
kufanya hivyo.
“Ni asubuhi tu baada ya 
kustaafu kwamba unaweza 
kutazama kwenye kioo na 
kusema, ‘Nilipata kila kitu .
“Haijalishi umeshinda mataji 
mangapi, au una medali 
ngapi. Ni muhimu unatoa 
nini kwenye mchezo na 

ikiwa utafikia uwezo wako 
kamili.”
Gwiji wa Real Madrid Rob-
erto Carlos, ambaye alicheza 
nafasi ya beki wa kushoto, 
alikuwa wa pili katika tuzo 
ya Ballon d’Or ya 2002, am-
bayo ilitwaliwa na mchezaji 
mwenza wa Brazil Ronaldo 
baada ya kutwaa ubingwa 
wa Kombe la Dunia mwaka 
huo.
Mabeki wawili wa pembeni 
wameteuliwa kuwania tuzo 
ya Wanaume 2024 ni beki 
wa Real Madrid, Dani Carva-
ja na Alejandro Grimaldo wa 
Bayer Leverkusen. 
Sherehe ya kutoa tuzo hiyo 
inafanyika leo, Jumatatu.

Alexander-Arnold: 
Naitaka Ballon d’Or

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti, amedai Real 
Madrid haikustahili kuchapwa 
vikali hivyo na Barcelona kwe-
nye El Clasico Jumamosi usiku 
na kutoa ukumbusho wa ma-
fanikio ya awali ya timu yake, 
licha ya kushindwa vibaya.
Barcelona walipata ushindi 
wao wa kwanza ugenini kwe-
nye Uwanja wa Bernabeu tan-
gu mwaka 2022, huku mabao 
mawili ya Robert Lewandowski 
yakikishangaza kikosi hicho 
kilichokuwa nyumbani. 
Lamine Yamal na Raphinha 
waliongeza mabao mawili zai-
di na kufanya safu ya mabao 
kuwa mbaya sana kwa Madrid, 
ambao sasa wako pointi sita 
nyuma ya wapinzani wao hao 
wakubwa katika mbio za ub-
ingwa wa LaLiga.
Ina maana ‘Los Blancos’ wana 
kazi nyingi ya kufanya, ili 
kutetea ubingwa, lakini Ance-
lotti alikuwa mwepesi ku-
watetea wachezaji wake na 
kuangazia njia yao ngumu ya 
kupata utukufu siku za nyuma.

Alisema katika mkutano wake 
na waandishi wa habari, baada 
ya mechi: “Matokeo hayaakisi 
kile kilichotokea. Walistahili 
kushinda lakini ulikuwa mch-
ezo wetu.
“Tunapaswa kujifunza kutoka-
na na hili. Kujikosoa ni jambo 
la msingi. Lakini hatutupi kila 
kitu kwenye pipa - kipindi 
chetu cha kwanza kilikuwa 
kizuri.
“Mara ya mwisho tulipoteza 
4-0 nyumbani kwa Barcelona, 
tulishinda LaLiga na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Hatutaacha 
kupigana.”
Madrid wameshindwa kusonga 
mbele licha ya kumuongeza 
Kylian Mbappe kwenye kikosi 
chao wakati wa majira ya joto 
na walihitaji ufufuo wa kipindi 
cha pili, ili kuifunga Borussia 
Dortmund katika Ligi ya Ma-
bingwa katikati ya wiki.
Mbappe alitatizika katika 
mechi yake ya kwanza ya El 
Clasico, akipotea kwa kuotea 
mara nane, huku Vinicius Jun-
ior, akikosa nafasi nzuri katika 
kipindi cha kwanza.

ANCELOTTI AELEZA ANCELOTTI AELEZA 
SABABU MADRID SABABU MADRID 
KULA MABAO 4-0KULA MABAO 4-0

MANCHESTER, England

MANCHESTER United wa-
napigiwa upatu kumnunua 
kinda wa River Plate, Franco 
Mastantuono katika dirisha 
la usajili la Januari, litakapo-
funguliwa.
Mastantuono alikuwa na umri 
wa miaka 16 pekee, alipoku-
wa mfungaji mabao mdogo 
zaidi kwa River Plate, Feb-
ruari mwaka huu, na kuibuka 
haraka kama mchezaji anaye-
vutiwa na baadhi ya klabu 
kubwa barani Ulaya.
Miamba hao wa Argentina 
haraka walichukua tahadhari, 
ili wasijiachie katika hatari 
ya kupunguzwa kwa bei ya 
uhamisho na wakamhakik-
ishia Mastantuono mkataba 
wa miaka miwili hadi De-
semba 2026 na kifungu cha 
kutolewa cha euro milioni 45.
Real Madrid, wamekuwa 

wakihusishwa sana na kiungo 
huyo mkabaji mwenye umri 
wa miaka 17, huku ripoti ku-
toka  Hispania wakati wa ma-
jira ya kiangazi zikidai kuwa 
masharti kibinafsi tayari 
yamekubaliwa kutokana na 
mazungumzo yaliyoongozwa 
na skauti mkuu mashuhuri, 
Juni Calafat. 
Lakini Manchester City pia 
inasemekana kuwa kwenye 
nia ya kutaka kupindua meza 
na kumsajili.
ESPN Argentina sasa pia 
imeiweka Man United katika 
mbio za kuwania saini ya 
nyota huyo. 
Ikiwa United, au klabu 
yoyote itafanikiwa, Mastan-
tuono atalazimika kubakia 
Argentina kwa angalau miezi 
michache zaidi. 
Sheria za FIFA haziruhusu 
uhamisho wa kimataifa wa 
wachezaji walio na umri wa 
chini ya miaka 18, isipokuwa 
kama familia yao itahama 
kwa sababu zisizo za soka.

Man Utd, 
Madrid na 
Man City 
wagombea 
nyota 
Argentina

%%%%%

%%%%%%

%%%%%
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TWIGA STARS NA SENEGAL 
ZAJIWINDA KWA WAFCON

INATOKA  UK. 24

Simba haitaki 
kupoa, yavuta 
kiungo UturukiNa Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake 
(Twiga Stars), inatarajia kukutana na Sen-
egal katika mechi ya kirafiki ya kimataifa 
itakayochezwa leo, nchini Morocco.

Twiga Stars inacheza mechi ya pili ya 
kirafiki ya kimataifa, baada ya mchezo 
wake uliotangulia dhidi ya Morocco, ku-
malizika kwa kupokea kichapo cha ma-
bao 4-1.

Bao pekee la Twiga Stars katika mechi 
hiyo ya juzi, lilifungwa na Enekia Luny-
amila, ambaye anacheza soka la kulipwa 
katika Klabu ya Mazatlan iliyoko Mexico.

Kocha Mkuu wa Twiga Stars, Hilda 
Masanche, alisema jana, ameyafanyia 
kazi makosa waliyofanya katika mechi 
ya kwanza, lakini pia ameimarisha katika 
maeneo ambayo walifanya vizuri.

Masanche alisema timu yake imepata 
kipimo kizuri kwa ajili ya kujiandaa na 
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wanawake (WAFCON), zitakazofanyika 
kuanzia Julai 6 hadi 26, mwakani.

Kocha huyo alisema wapinzani wao Mo-
rocco wana uzoefu, lakini amewapongeza 
wachezaji wake kwa kuonesha kiwango 
kizuri licha ya kukubali kufungwa.

“Kiufundi tulitumia mechi ya jana ( juzi), 

kama darasa na namna tutakavyojiimari-
sha kuelekea michuano ya WAFCON, ni 
mechi nzuri kwetu kwa ajili ya kujifunza, 
tunaangalia tulipokosea, ili kuparekebi-
sha lakini kulinda kile ambacho tulifanya 
vizuri,” alisema Masanche.

Aliongeza mechi ya leo dhidi ya Senegal 
wanatarajia utakuwa mchezo wa kutumia 
nguvu na akili zaidi, kwa sababu ya aina ya 
uchezaji wa mpinzani wao.

Alisema pia bado wanaendelea kuwa-
jenga wachezaji wao ambao kwa sasa 
kuna mchanganyiko wa nyota wapya na 
wale wazoefu katika kikosi hicho.

Na Adam Fungamwango

MAAFANDE wa Prisons, juzi walipoteza 
mechi ya tatu mfululizo wakiwa nyum-
bani, Uwanja wa Sokoine Mbeya, huku 
Kocha Mkuu wa KMC, Abdihamid Moalin, 
akisema ukitaka kuizuia timu hiyo ni ku-
watengeneza wachezaji wapambane nao 
kwa mipira mirefu ya juu.

Akizungumza baada ya mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyoisha kwa KMC ku-
pata ushindi wa mabao 2-1, ikiwa ugenini, 
alisema waliinyima nafasi Prisons kucheza 
mipira yao ya pasi ndefu za juu.  

“Prisons ni timu nzuri hasa inapocheza 
nyumbani, wachezaji wangu wamecheza 
kwa maelekezo niliyowapa, nawapongeza, 
tuliinyima nafasi kucheza mpira wao wa 
pasi ndefu za juu, ukitaka kuimaliza timu 

hii dili na mipira hiyo, hilo nililiona kwe-
nye michezo yao iliyopita na nikawapa 
kazi wachezaji wangu waifanye na wamei-
fanya kikamilifu,“ alitamba kocha huyo.

Mabao yote ya KMC yalifungwa na strai-
ka Deruweshi Saliboko dakika ya 16 na 60, 
huku Oscar Mwajanga akiifungia Prisons 
bao la kufitia machozi.

Ushindi huo unawapeleka KMC hadi 
nafasi ya nane ya msimamo ikifikisha 
pointi 11, ikiwa imeshacheza michezo tisa, 
ikishinda mitatu, sare mbili na kupoteza 
minne.

Ofisa Habari wa Prisons, Bright Mbwilo, 
alionesha kushangazwa na timu yake ku-
ruhusu mabao ya haraka kwenye michezo 
mitatu iliyocheza.

“Ni mechi ya tatu sasa tunafungwa ma-
bao kwenye robo ya kipindi cha kwanza, 

tunarekebisha, lakini inajitokeza tena, 
najua ni mchezo wakati mwingine bahati 
haiwi kwetu,“ alisema afisa habari huyo.

Mara ya mwisho Prisons kushinda 
ilikuwa ni Oktoba Mosi, mwaka huu, il-
ipoichapa Fountain Gate mabao 3-2 kwe-
nye uwanja huo, lakini baada ya hapo 
ilipokea vipigo vitatu mfululuzo, ambapo 
mbali na cha jana, ilifungwa 2-0 dhidi ya 
Azam FC, Oktoba 18, kabla ya kudunguli-
wa bao 1-0 dhidi ya Simba, Oktoba 22.

Kipigo hicho kinaifanya Prisons kusalia 
nafasi ya 12 kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu, ikiwa na pointi saba kwa michezo 
tisa iliyocheza.

Imeshinda mchezo mmoja tu, ikitoka 
sare nne mpaka sasa, huku ikijiandaa 
kucheza dabi ya Mbeya, Novemba 3, mwa-
ka huu, dhidi ya KenGold.

KMC yafichua siri Prisons
kupoteza mechi tatu kwao

Mshambuliaji wa Real Madrid, Kylian Mbappe, akijaribu kufunga bila mafanikio baada ya kipa wa Barcelona, Inaki 
Pena, kuwa makini kuucheza mpira kwenye mechi hiyo ya LaLiga iliyopigwa Uwanja wa Santiago Bernabeu usiku wa 
kuamkia jana na Barca kushinda mabao 4-0. PICHA: MTANDAO

Gamondi naye alia
uwanja, waamuzi

dogo la usajili linalotarajiwa kufunguliwa 
Desemba mwaka huu hadi Januari, mwa-
kani.

“Si kwamba Yanga ni bora kuliko sisi, 
bali wana uzoefu tu, tunapaswa kuimari-
sha kikosi chetu na tunafahamu dirisha 
dogo lipo jirani, hivyo tutapaswa kubore-
sha zaidi kikosi chetu kwa kuwa mbio za 
ubingwa bado zipo wazi,“ alisema.

Kabla hata dirisha dogo halijafun-
guliwa, tayari Simba imeshamaliza na 
winga, Elie Mpanzu, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, ambaye ame-
kuwa akifanya mazoezi na kikosi hicho 
siku zote kwenye Uwanja wa Mo Arena, 
Bunju, Dar es Salaam.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, alikiri kuwa dirisha 
dogo kutakuwa na ongezeko la wacheza-
ji wachache, lakini wenye tija na uwezo 
mkubwa, ila bado muda haujafika wa 
kulizungumzia hilo, badala yake akili zao 
kwa sasa zipo kwenye michezo ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

fanya yalitufanya kuwe salama zaidi, 
tulitengeneza nafasi na kufunga bao 
lingine,“ alisema Gamondi.
Kocha mpya wa Coastal Union, Juma 
Mwambusi, ambaye alikuwa benchini 
kwa mara ya kwanza, aliwapongeza 
wachezaji wake kwa kupambana, ak-
isema Yanga walinufaika na ubora wa 
mchezaji mmoja mmoja.
“Nashukuru wachezaji wangu wame-
pambana sana, tumepoteza nafasi 
mbili za wazi kipindi cha kwanza, 
hawakuwa makini, niliwaambia kuwa 
watulivu wanapofika langoni, lakini 
naona bado, hili ni lazima nilifanyie 
kazi.
“Yanga wametumia ule ubora wa 
mchezaji mmoja mmoja kuamua ma-
tokeo, vinginevyo hii mechi ingeisha 
kwa sare, tumekubali, nitakwenda 
kukaa na wachezaji, ili kukiboresha 
kikosi,“ alisema Mwambusi.
Kuhusu hali ya uwanja, alisema uli-
kuwa sawa na wala haoni tatizo na 
hivyo ndivyo viwanja vya Tanzania 
vilivyo.
“Uwanja uko sawa, hivi ndivyo viwan-
ja vyetu na wao wameshinda kwenye 
uwanja huu huu, wangefungwa sijui 
wangesemaje,“ alisema kocha huyo.
Ushindi huo umewapeleka Yanga 
nafasi ya pili ikifikisha pointi 21, 
ikicheza michezo saba ikishinda yote, 
bila kuruhusu bao, huku Coastal, ikiwa 
nafasi ya 11, ikikusanya pointi nane 
kwa michezo tisa iliyocheza, ikishinda 
miwili, sare miwili na kupoteza mi-
tano.
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SIMBA HAITAKI KUPOA,
YAVUTA KIUNGO UTURUKI
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Ancelotti aeleza sababu Madrid kula mabao 4-0

Na Adam Fungamwango

WAKATI timu yao ikiendelea kufanya 
vizuri kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, 
viongozi wa Simba bado hawajaridhi-
ka, kwani wanatajwa kumfuata kiungo 
mshambuliaji Foday Trawally raia wa 
Gambia, anayekipiga Klabu ya Cetinkaya 
TSK ya Uturuki.

Habari zilizopatikana jana kutoka nda-
ni ya klabu hiyo, zinasema mazungumzo 
baina ya pande mbili yameshaanza na 
Simba inataka kumpa mkataba wa mia-
ka mitatu mchezaji huyo mwenye miaka 
23, ambaye pia ameshazichezea klabu 
mbalimbali nchini Uturuki, ikiwamo Tu-
zlaspor FC.

Chanzo kutoka ndani ya klabu hiyo ki-
nasema kuwa Simba imeamua kuongeza 
kiungo mshambuliaji anayichezea klabu 
hiyo iliyopo Ligi Draaja la Pili nchini 
humo, ili kuwasaidia wachezaji wawili 
kwenye eneo hilo ambao ni Jean Charles 

Ahoua na Awesu Awesu.
„Ni usajili unaotokana na matakwa ya 

kocha, amesema anahitaji dirisha dogo 
waingie wachezaji watatu wa viwango 
vya juu vya kimataifa kwa ajili ya mechi 
kubwa.

“Mchezaji huyu ni kiungo mshambil-
iaji, ambaye kazi yake itakuwa ni kusi-
mama nyuma ya washambuliaji, kuten-
geneza nafasi na kutoa pasi za mwisho.

„Skauti yetu imejiridhisha kuwa ni 
mchezaji bora na anayefaa kwa kazi 
hiyo, kocha anahitaji kiungo anayeten-
geneza nafasi rahisi zaidi kwa mastraika 
na huyu ndiye chagua,“ kilisema chanzo 
hicho.

Mbali na mchezaji huyo, habari zi-
nasema Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu 
Davids, anahitaji pia beki wa kati am-
baye ni mrefu na mwenye nguvu kwa 
ajili ya michezo migumu ya kimataifa 
kwani anadai mabeki wake tegemeo ni 
wafupi, hivyo anayekuja anaweza kum-

saidia kwa kiasi kikubwa kutengeneza 
ukuta imara zaidi.

Chanzo kinasema kuwa Fadlu anahi-
taji pia viongozi kwenda sokoni kusaka 
straika mmoja ili kusaidiane na Leonel 
Ateba, huku akipendezwa zaidi uchezaji 
wa Steve Mukwala uhamie pembeni.

“Kocha anasema anataka Mukwala 
awe anacheza kama winga kwa sababu 
ni msumbufu, anakaba, ana mbio na uw-
ezo wa kupiga krosi zenye usahihi na za 
hatari, kwa hiyo anataka kumhamisha 
ingawa kuna mechi bado atakuwa akim-
tukia kama straika wa kati,“ alisema 
mtoa taarifa.

Mara baada ya mchezo kati ya Simba 
na Yanga uliopigwa Oktoba 19, mwaka 
huu, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Fadlu 
alifichua lengo lake la kutaka kukiima-
risha kikosi chake kipindi cha dirisha 

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, ameulalamikia Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha, 
akisema hauko kwenye ubora, huku 
akisema viwanja vitatu tu vinavy-
obeba taswira ya soka la Tanzania 
ni ule wa Benjamin Mkapa, Azam 
Complex, ambavyo vyote vipo, Dar 
es Salaam na New Amaan Complex, 
Zanzibar.
Akizungumza baada ya kumalizika 
kwa mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara kati ya timu yake na Coastal 
Union, akiibuka na ushindi wa bao 
1-0 lililowekwa wavuni na Jean 
Baleke, Gamondi amesema, baadhi 
ya viwanja ni vibovu kiasi kwamba 
vinasababisha timu zicheze mpira 
wa kubutuabutua kitu ambacho si 
picha nzuri kwa Ligi ya Tanzania.
„Pointi hizi tatu ni muhimu sana 
kwetu katika mwendelezo wa 
kupigania nafasi ya kutwaa ub-
ingwa, lakini sijafurahishwa na hali 
ya uwanja, pamoja na baadhi ya 
maamuzi ya mwamuzi.
Kwa wachezaji wakubwa na ligi 
bora huwezi kucheza mpira kwenye 
uwanja kama huu, haikuwa mbaya 
kwa upande wetu, hata Coastal Un-
ion walikuwa wakipiga mipira mire-
fu, walijaribu kama mara mbili tatu 
kuanzia mpira nyuma wakashindwa 
na kuanza kubutua na hii si picha 
nzuri kwa Ligi ya Tanzania, kwangu 
mimi, Uwanja wa Azam Copmlex, 
New Amaan Zanzibar na Benjamin 
Mkapa, ndivyo vinavyobeba tas-
wira njema ya ligi ya hapa nchini,“ 
alisema kocha huyo.
Hata hivyo, hakufafanua juu ya 
maamuzi mabaya ya waamuzi wali-
ochezesha mchezo huo.
Akiuzungumzia mchezo huo, raia 
huyo ya Argentina, alisema kipindi 
cha kwanza hawakuwa bora, lakini 
walibadilika cha pili.
“Kipindi cha kwanza hatukutengen-
eza nafasi, lakini cha pili tulibadi-
lika, nadhani mabadiliko tuliyoya-

Gamondi 
naye alia
uwanja, 
waamuzi

Winga wa Barcelona, Raphael Dias Belloli maarufu Raphinha (kushoto), akiifungia timu yake bao la nne huku kipa 
wa Real Madrid, Andriy Lunin na beki wa timu hiyo wakiwa kuokoa bila mafanikio. Katika mechi hiyo ya LaLiga 
iliyopigwa Uwanja Santiago Bernabeu usiku wa kuamkia jana, Barca ilishinda mabao 4-0. PICHA: MTANDAO

      Fadlu asema anataka wapya watatu dirisha dogo 
huku Mukwala sasa akihamishiwa...
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