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Hili suala la kikokotoo linaweza kufanya watumi-
shi walio kazini wakakosa vadilifu, pale wan-
) apoona michango yao mwisho wa siku haikidhi
matarajio ya kustaafu kwao."

Doroth Semu, Kiongozi wa ACT Wazalendo

wa W|Iaya ya Musoma, mkoani Mara,
Dk. Khalfan Haule (hayupo pichani),

deleo. Kwa muubu wa mkuu huyo
chanzo cha ajali ni kupasuka kwa
tairi la kushoto mbele, ambapo yeye
na dereva wake walipata majeraha
kutokana na kukatwa na vioo. Habari
Uk. 7. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mafuriko
Kilosa,
1,400 wakosa

| = s makazi
Nusu ya wanaochunguzwa s

wabainika meno yameoza

m SIMBA: TUNAITAKA NUSU FAINALI AFRIKA UK. 24




2 NipaShe Alhamisi Machi 21, 2024

HABARI KITAIFA

Bingwa wa Kinywa na Meno kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH-Upanga), Dk. Germana Lyimo (kushoto),
akichunguza kinywa cha mmoja wa wakazi wa Mkoa wa Pwani, waliofika eneo la Maili Moja, wilayani Kibaha
jana, kwenye kambi ya uchunguzi katika kilele cha maadhimisho kitaifa ya Siku ya Afya ya Kinywa na Meno
Duniani, iliyoandaliwa na Chama cha Wataalamu wa Afya ya Kinywa na Meno Tanzania (TDA) pamoja na Wizara
ya Afya PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Kikokotoo mafao bado ngoma ngumu

Na Joyce Lameck

KIKOKOTOO cha mafao ya wastaafu
bado kinaumiza vichwa wadau, safari hii
Chama cha ACT-Wazalendo kikitaka seri-
kali kufanya tena marekebisho ya sheria
ili kurejea katika kikokotoo cha awali.

Chama hicho kina hoja kwamba, kama
kikokotoo cha sasa cha asilimia 33 kitaen-
delea kutumika, kuna hatari watumishi
wakakosa uadilifu wakitambua kwamba
watakapostaafu, watakachopewa kuto-
kana na michango yao hakitakuwa na tija.

Hilo ni sehemu ya aliyoelekeza Kion-
gozi mpya wa ACT-Wazalendo, Doroth
Semu alltangaza mawazm kivuli Wapya
wataka wakazisemee changamoto za wa-
nanchi.

Akiainisha maeneo mahsusi ya kutupia
jicho wakati wote wa utumishi wao katika
nafasi hizo, Doroth aliwaelekeza kuwa
maeneo muhimu wanayopaswa kuyasi-
mamia ni pamoja na kutaka sheria ya
kikokotoo ibadilishwe na kurejeshwa she-
ria ya zamani kwa ajili ya kulinda maslahi
ya wafanyakazi.

Alisema kikokotoo kipya kinaathiri wa-
tumishi walio kazini na waliostaafu na
kueleza kuwa kanuni hiyo inaweza ku-
fanya watumishi wasiwe waadilifu katika
utendaji kazi wao.

“Nendeni mkawe sauti ya wananchi,
hili suala la kanuni mpya ya kikokotoo ni
lazima serikali iliangalie upya, linaweza
kufanya watumishi walio kazini waka-
kosa uadilifu, pale wanapoona michango
yao mwisho wa siku haikidhi matarajio ya
kustaafu kwao,” aliagiza Doroth.

Tangu mwaka 2018, kikokotoo kipya
cha mafao ya wastaafu kimekuwa kinai-
bua mvutano wa serikali na wadau wa
masuala ya hifadhi ya jamii.

Ni mvutano uliosababisha aliyekuwa
Rais wa Awamu ya Tano, Dk. John Magu-

fuli kuingilia kati na kuagiza matumizi
kikokotoo cha asilimia 25 (kutoka asil-
imia 50 ya awali) yasogezwe hadi mwaka
2023 na ilipotimu mwaka huo, serikali
ilitangaza kikokotoo kipya cha asilimia 33
ambacho bado kinapingwa na baadhi ya
wadau, ikiwamo ACT Wazalendo.

Mbali na kikokotoo, Doroth pia aliele-
keza mawaziri kivuli aliowateua, Kkip-
aumbele mwaka huu kiwe kuendelea
kupigania unafuu wa gharama za maisha,
kushinikiza serikali kutazama upya bei ya
nauli za mabasi na daladala nchini na ku-
tokupatikana uhakika wa umeme.

Vilevile, Doroth aliwataka mawaziri ki-
vuli kupigania haki za usalama mijini na
vijijini ili kumaliza migogoro ardhi, kup-
inga ubadhirifu serikalini na kushinikiza
serikali kutengeneza ajira ili kutatua tati-
zo la uhaba wa ajira, hususani kwa vijana.

Akifafanua kuhusu ajira, Doroth aliwa-
taka mawaziri kivuli walioteuliwa wawe
chachu ya kuishinikiza serikali kuhakiki-
sha mifumo ya ajira inaimarishwa huku
akieleza kuwa mfumo wa sasa unaliacha
kundi kubwa la wasomi wa ngazi tofauti
likiwa mitaani.

“Tunaona majina hata ya wanaoteuliwa
ni yaleyale, wapo wanaoboronga sehemu
moja na kwenda sehemu nyingine, maji-
na yanazunguka tu huku vijana waki-
achwa, wanaopewa nafasi katika mifumo
ya serikali ni walewale, hata kama wana-
haribu, hakuna anayeachwa pembeni,”
alisema.

Kuhusu ufisadi, Doroth alisema “ni jam-
bo la kusikitisha kuona kelele za ufisadi
zinazoanzia Ofisi ya Rais - TAMISEMI haz-
ichukuliwi hatua ipasavyo licha ya tume
kadhaa kuonesha uhusika wa baadhi ya
watumishi wa wizara hiyo wakishirikiana
na maofisa wa halmashauri kujichotea
fedha.

“TAMISEMI ipo chini ya Rais, watumi-
shi wanaochezea mifumo ya Tehama kwa

kushirikiana na maofisa wa halmashauri
wapo chini ya ofisi hiyo na hakuna aliye-
wajibishwa mpaka wakati huu,” alisema.

Baraza kivuli la mawaziri la ACT Wa-
zalendo lilianzishwa mwaka 2022 baada
ya matokeo ya Uchaguzi Mkuu wa 2020
kukosa uwakilishi mkubwa wa upinzani
bungeni.

Lililotangazwa jana ni la pili tangu azi-
mio la Halmashauri Kuu ya chama. Dor-
oth alilitaja kuwa kwa miaka miwili lime-
kuwa na mchango mkubwa kwa chama
na taifa.

Alisema kuwa katika miaka miwili ya
utendaji wa baraza hilo, waliweka nguvu
kuwasemea wananchi kwenye migogoro
ya ardhi, malalamiko na madai ya wafan-
yakazi nchini, kupanda kwa gharama za
maisha, bima nafuu na uhakika wa bei za
mazao kwa wakulima.

“Kuna baadhi ya hoja zilifanikiwa ku-
chukuliwa na serikali kuzifanyia kazi; ru-
zuku kwenye mbolea pamoja petroli na
dizeli, kuondolewa kodi kwenye mafuta
ya kula na kulikoshusha bei yake, kupun-
guzwa tozo za miamala ya simu, serikali
kuiwezesha NFRA (Wakala wa Taifa wa
Hifadhi Chakula) kununua vyakula ili
kushusha gharama nchini,” alisema.

Doroth alisema baraza hilo pia lime-
kuwa sauti kuu ya chama hicho katika
kukosoa sera za chama kilicho madara-
kani, likipendekeza na kushawishi sera
mbadala tangu kuundwa kwake.

Katika nafasi hizo alizoteua jana,
wamezingatia usawa wa kijinsia na kuwa-
pa wanawake kipaumbele kwa asilimia
52, pia wameendelea kuwaamini vijana
kwa kuwapa nafasi katika baraza hilo kwa
asilimia 47.

Baraza jipya la Mawaziri Kivuli lililo-
tangazwa jana na Doroth, linajumuisha
Waziri Mkuu Kivuli, Isihaka Mchinjita na
Katibu Mkuu Kiongozi, Idrisa Kweweta.
Lina jumla ya wizara 24.

NusU va
waliochunguzwa
wabainika meno
yameoza

Na Christina Mwakangale,
KIBAHA

WATU 1,666 waliofanyiwa
uchungum wa magonjwa vya
Kinywa na meno, wamebainika
wana tatizo la kuoza meno.

Idadi hiyo ni kati ya 3,297
waliojitokeza kuchunguzwa
na miongoni mwao 358 wana
tatizo la magonjwa vya fizi
huku 119 walibainika kuwa na
tatizo la mpangilio mbaya wa
meno.

Mkurugenzi Msaidizi Huduma
za Kinywa na Meno, Wizara
ya Afya, Dk. Baraka Nzobo,
alibainisha takwimu hizo jana,
kwenye maadhimisho Kkitaifa
ya Siku ya Afya va Kinywa na
Meno Duniani, wilayani hapa,
mkoani Pwani.

Alisema watu 8,528 wame-
fikiwa na huduma hiyo katika
kambi hiyo, iliyoandaliwa na
Chama cha Wataalamu wa
Afya ya Kinywa na Meno Tan-
zania (TDA) pamoja na Wizara
va Afya.

“Watu 133 sawa na asilimia
4.0 wamekutwa na tatizo la
mapengo katika kambi ya
elimu ya afya ya kinywa na
meno kwenye vituo vitano
vya watu wenye mahitaji
maalum na shule za msingi,
tumewafikia watu 8,528 kuan-
zia Machi 14 hadi 20, mwaka
huu, kwa kuwapatia matibabu
bure. o

Pia katika kipindi hicho cha
wiki moja, watu 249 wali-
ochunguzwa, waliooza meno
walitibiwa kwa kuzibwa.

Alibainisha kuwa watu
598 sawa na asilimia 35.9
ya waliofanyiwa uchunguzi
meno yao kubainika yameoza
waling'olewa, 133 walitengen-
ezewa meno bandia baada va
kukutwa na mapengo.

“Watu 84 sawa na asilimia
23.5 ya wenye magonjwa vya
fizi walisafishwa meno na 29
ambao ni asilimia 1.7 ya wal-
iooza meno walipatiwa mat-
ibabu ya mzizi wa jino.

Awali, mgeni rasmi kwenye
maadh|m|sh_o hayo, Mkuu wa
Wilaya va Kibaha, Nickson
Simon, alitoa wito kwa jamii
kujenga tabia ya kufanya
uchunguzi wa afya ya kinywa
na meno na kupata matibabu.

Rais TDA, Dk. Gema Belege,
alisema takribani wataalamu
80 wa kinywa na meno, wal-
itoa huduma ya afya ya kiny-
wa na meno Kwa wananchi wa
mkoani hapa, katika vituo vya
huduma, ikiwamo Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Pwani
Tumbi, Hospitali ya Wilaya ya
Lulanzi na kituo cha afya cha
Mkoani.

“Tulitembelea shule za msingi
tisa, vituo vya kulelea watoto
wenye mahitaji maalumu saba,
ambako tumetoa elimu na
kufanya uchunguzi wa afya
ya kinywa na meno na wal-
jobainika walipatiwa huduma,”
alisema Dk. Gema.
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Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, January Makamba (kulia), akifanya mahojiano maalum
na Mhariri wa Habari wa gazeti hili, Salome Kitomari, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: CARLOS BANDA

Makamba: Safari za Samia zimeleta bil. 6/-

Na Salome Kitomari

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, January Makam-
ba, amesema ziara za Rais Samia Suluhu
Hassan zimeiwezesha nchi kupata miradi
ya zaidi ya Sh. bilioni sita na mtaji unaoin-
gizwa nchini kukua kutoka Sh. bilioni moja
mwaka 2020 hadi bilioni 6.5 mwaka huu.

Akizungumza jana katika mahojiano
maalum na waandishi wa habari wa kam-
puni ya The Guardian Limited kuhusu
miaka mitatu ya Rais Samia madara-
kani, Makamba alisema miradi mingi ni
yenye kubadilisha maisha ya Watanzania
na kukuza uchumi wa nchi.

“Hizi ziara zina manufaa makubwa na
ya moja kwa moja, mfano hivi karibuni
alienda Morocco kwenye mkutano wa Af-
rican Investment Forum, ambako alikuwa
na mazungumzo ya miradi mingi duniani.
Lakini alikuwa na miradi yake ambayo
ni Bandari ya Mangapwani Zanzibar, reli
mpya kutoka Ziwa Nyasa Mbaba Bay hadi
Songea, Mchunguma hadi Mtwara.

“Alikuja na mradi wa kipande cha SGR
Kigoma hadi Burundi na kwamba ilipokele-
wa na kupata fedha kwa mikopo nafuu.
Nina mifano mingi sana ya Rais Samia ana-
vyokuwapo kwenye mikutano anawezesha
upatikanaji wa fedha za miradi mingi kwa
ajili ya nchi. Kwa safari hii moja tulipata
miradi ya Sh. bilioni sita,” alisema.

Kwa mujibu wa Makamba, kila wan-
apofanya ziara nje ya nchi wanakutana
na wawekezaji, wanafanya kongamano la
biashara la uwekezaji na lengo ni kuhakiki-
sha nchi inanufaika.

“Mfano mwaka 2020 kiwango cha mtaji
ulioingia hapa nchini ulikuwa Dola bilioni
moja, lakini mwaka jana tumeingiza Dola
bilioni 5.6, kutokana na ushawishi wa yeye
kwenda, wawekezaji kubwa duniani wa-
nachohitaji ni kumuona Rais, kumsikia,
kumtazama usoni na kumsikia kauli yake
basi,” alisema.

Waziri Makamba ambaye ni Mbunge
wa Bumbuli alisema viongozi wengi wa-
naweza kwenda na kuzungumza, lakini

watu wanaamini sana mkiwa na Rais, ndio
maana kiwanda cha mtaji kilichoingia
kimeongezeka.

“Safari hizi hii ina maana gani? Mapato
ya serikali yameongezeka ambayo yat-
awezesha kujenga zahanati, kuchonga
barabara, elimu bure, kufikisha umeme
dawa zaidi. Mfano biashara kati ya India
na Tanzania ilikuwa inasuasua, tumeenda
kule Rais ametoa ushawishi na sasa mbaazi
nyingi inanunuliwa.

“India inalima mbaazi pia, hivyo inatoa
nafasi ndogo kwa baadhi ya nchi na kwam-
ba kuwa ziara ya Rais Samia sasa tunauza
mbaazi nyingi na wananchi maisha yao ya-
mebadilika na kununua vyombo vya usa-
firi, kujenga nyumba zao na kuhudumia
familia zao. Utaona kuna faida ya moja kwa
moja kutokana na ushawishi.

“Watu wengi hawajui kwamba hakuna
hata nafasi ya kupumua tunaposafiri, ana-
toa mkutano huu na kwenda mwingine,
akifika kwenye ndege amechoka (Rais Sa-
mia) kabisa. Sisi tunaona manufaa makub-
wa sana na wakati mwingine tunatamani
twende naye kila mahali kwa sababu kazi
inakuwa rahisi zaidi,” alisema.

SARAFU YA EAC

Waziri Makamba alisema sarafu ya
pamoja ni sehemu ya mchakato wa kufikia
kilele cha utangamano wa Afrika Mashari-
ki, na kwamba sarafu ya pamoja ni hatua
mojawapo na kwamba kuna vigezo vina-
vyotakiwa.

“Ili muwe na sarafu moja lazima uchumi
wa nchi zote uwe umefikia uwezo fulani na
kwamba kwa sasa thamani ziko tofauti, ile
ni safari ya pamoja ni kweli ilitakiwa iwe
2024 na sasa imesogezwa 2031, maana
yake hatukufikia vigezo, sio kwamba hatu-
kutaka ila hatukufikia vigezo vya pamoja.

“Mwaka 2031 ni kutoa nafasi nchi zote zi-
fikie kwa pamoja, Tanzania wajibu wetu ni
kufikia vigezo vya kiuchumi ikiwamo sera
za fedha na mfumuko wa bei. Lakini kuna
vigezo wa Kkitaasisi kama kuunda taasisi
moja ya fedha kama kuwa na Benki Kuu

moja ili kudhibiti sarafu,” alisema.

Hivi karibuni, zilisambaa noti mbalim-
bali mtandaoni zikitajwa kuwa ndio fedha
ya EAC lakini kiongozi huyo alikanusha.

MAENEO YA KUJIVUNIA

Waziri Makamba alisema kuimarisha
mahusiano kati ya Tanzania na nchi ny-
ingine, taasisi za kimataifa na mashirika
makubwa duniani, na ushahidi wa kui-
marika kwa uhusiano huo ni ziara zilizo-
fanywa na marais mbalimbali waliokuja
nchini na ambazo Rais Samia amezifanya
nchi ikilinganishwa na miaka mitatu iliyo-
pita.

“Lingine ni biashara na uwekezaji
vimeongezeka na kupanuka kutokana
na kazi anayoifanya Rais ya diplomasia
ya uchumi ambayo moja ya malengo ni
kuongeza biashara na kuongeza mtaji un-
aoingia ambao ili uje unahitaji ushawishi
mazingira ya biashara, nchi inatawaliwa
kwa utawala wa sheria na kupata faida,”
alisema.

Alisema lingine ni sauti na kauli ya ush-
awishi wa nchi kwenye masuala mtam-
buka kama nishati safi ya kupikia, mabadi-
liko ya tabianchi, usawa wa jinsi, usalama
wa chakula, raslimali watu ambayo Rais
amesema na kushiriki.

“Moja ya vielelezo vya mafanikio kwe-
nye diplomasia ya nchi ni nchi yenu au
kiongozi wenu kutakiwa uongozi wake au
kauli yake au msaada wake kwenye masua-
la mtambuka ya duani nchi zinashirikiana,
Nchi yetu sauti yake imesikika,” alibainisha.

Alisema lingine ni kuongezeka na kupata
raslimali za kugharamia shughuli za maen-
deleo na kwamba kupitia ushawishi wa
kidiplomasia na uhusiano bora na ndio
mana miradi ya kimkakati imepata fedha
na kwmaba mifuko mbalimbali na taasisi
duniani zinatoa fedha.

La tano ni kuimarisha ujirani mwema
na amani na usalama na kwamba msingi
mkubwa ni ujirani mwema na majirani
kwa kuwa na maelewano na kuleta amani
kwenye ukanda huo.

Watendaji
bodi za maji
watangaziwa
kiama

Na Mary Mosha, HAI

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go, ameagiza kufukuzwa kazi kwa wa-
tendaji wa bodi za maji watakaobainika
kuwabambikizia wananchi  bili, ku-
watoza gharama kubwa wakati wa
kufungiwa huduma na wanaochukua
muda mrefu kutekeleza kazi hiyo.

Bodi hizo za maji zinasimamia miradi
(RUWASA).

Dk. Mpango aliagiza hayo jana wakati
akizungumza katika mkutano wa had-
Sadala baada ya kuzindua mradi wa
maji wa Sh. bilioni 3.3 utakaowanufai-
sha zaidi ya wananchi 63,000 wa kata
tatu za wilaya ya Hai.

“Waziri wa Maji (Jumaa Aweso), usi-
wafumbie macho watu hao. Tuma hata
makachero wako wafuatilie kuona
kama bili za maji ni halisi na ghara-
ma za uvutaji wa maji. Ila niongeze ali-
yeomba kuvuta maji zisizidi siku saba.
Weka nguvu kubwa hapa ile dhana ya
kumtua mama ndoo kichwani ione-
kane kwa vitendo. Asivumiliwe mtu.

“Mkoa wa Kilimanjaro, hasa Wilaya
ya Hai, kama huu moto unaolipuka li-
puka kwenye Mlima Kilimanjaro, uk-
iendelea hatufiki. Tutapoteza utalii la-
kini kubwa zaidi haya maji tumezindua
leo yatapotea.

Kwa hiyo tunaowajibu wakupanda
miti, kutunza miti na misitu yetu ili-
yopo pembezoni mwa mlima na vyan-
70 vya maji, ili tuendelee kupata maji,”
alisema,

Waziri Aweso alisema mradi huo
umekamilika kwa asilimia 100
na umegharimu Sh. bilioni 2.8, ingawa
ulitengewa bilioni 3.3. fedha zilizobaki
katika mradi huo ni Sh. milioni 500.

“Tunatambua mradi huu wa
maji utasimamiwa na Bodi ya Uroki
(Bomangombe/Uroki Water Trust),
viongozi naomba mnisikilize kwa ma-
kini. Ni haki ya mwananchi kupata maji
na ni wajibu wa mwananchi kulipia
maji.

Lakini ni marufuku bodi kumbam-
bikizia mwananchi bili za maji, wala
kumwekea  mwananchi  gharama
kubwa anapotaka kuunganisha maji
majumbani. Sisi viongozi wa maji ha-
tutakuwa vikwanzo kwa wananchi ku-
pata huduma ya maji, lazima tuweke
bei halisia na suala la kumuunganishia
maji lisizidi siku saba,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nur-
din Babu, alisema amemweleza Maka-
mu wa Rais kuwa wakazi wa mkoa wa-
naomba serikali kusukuma mradi wa
ujenzi wa barabara ya Arusha - Moshi -
Holili kuanza rasmi baada ya kusimama
kwa muda mrefu.

Akiunga mkono kauli hiyo, Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Kilimanjaro, Patrick
Boisafi alisema: “Mheshimiwa Makamu
wa Rais, tunaiomba serikali kufanya
jambo, kabla ya kwenda kwenye uch-
aguzi mkuu.

“Tayari wapo wananchi ambao
walifanyiwa tathimini kupisha mradi
huo na wengine hawalimi. Hawafanyi
maendeleo na fidia bado haijatoka na
limechukuwa muda mrefu.”
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TALGWU yalaani mfanyakazi
mwenzao kuuawa na wafugaji

Na Christina Haule, MOROCORO

CHAMA cha Wafanyakazi wa Seri-
kali za Mitaa Tanzania (TALGWU),
kimelaani mauaji ya mwanachama
na kiongozi wao, Madadi Litumbui
kwa kuchomwa mkuki na mfugaji
wakati wakiwaondoa wafugaji katika
na kuwa hifadhi moja wilayani Kilwa,
mkoani Lindi.

Akitoa tamko hilo mbele ya waandi-
shi wa habari, Katibu Mkuu wa TAL-
GWU, Rashid Mtima alisema, tukio
hilo lilitokea Machi 17, mwaka huu,

wakati mtumishi huyo akiwa doria na
wenzake alichomwa mkuki na kukim-
bizwa Kituo cha Afya Nanjilinji (Kilwa)
na kufariki dunia usiku huo.
“Tumepokea kwa masikitiko makub-
wa taarifa ya kifo cha mwanachama na
kiongozi wetu ndugu Medadi aliyeku-
huku akihudumu TALGWU kwa nafasi
ya Katibu wa Kamati ya Uratibu Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilwa,” alisema.
Mtima alisema Litumbui alifariki du-
nia wakati akitekeleza majukumu yake

Mpopela, Kata ya Kandawale Tarafa ya

Kipatimu, Halmashauri ya Wilaya ya
Kilwa.

Aliiomba polisi kuongeza nguvu ya
kumtafuta mfugaji huyo wa jamii ya
kimang’ati aliyemrushia mkuki mtum-
ishi huyo na kumsababishia umauti.

“TALGWU inalaani vikali mauaji ya
mwanachama wetu ndugu Madadi na
itafuatilia kwa ukaribu kuhakikisha
haki inatendeka, aidha tunaliomba
Jeshi la Polisi na vyombo vingine vya
ulinzi na usalama kuchukua hatua
za kisheria dhidi ya wale wote wali-
ohusika na mauaji hayo ya kinyama,”
alisema Mtima.

SMES & FINANCIAL
INCLUSION

D

S AN

Ofisa wa masuala
ya sheria wa GGML,
Elizabeth Karua (kati-
kati), akishiriki mda-
halo kuhusu ushiriki wa
wanawake katika sekta
=1 va madini ulioandaliwa
| na Taasisi ya Women
in Management Africa
laam, katika mwendele-
z0 wa kuadhimisha Siku
ya Wanawake Duniani.
Kulia ni Mkurugenzi wa
Ushauri wa Mnyororo
wa Ugavi wa Kampuni
ya ASNL, Humphrey
Simba na Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi
ya Business Women of
Africa Collective Capital,
Gugu Ntuli. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

‘Elimu ni mkombozi kwa wanawake’

Na Mary Geofrey

MTOTO wa kike akisomeshwa
anaongeza uwezo wa kujiamini na
kushika nafasi za juu za uongozi kwa
maendeleo ya familia na jamii.

Imebainishwa kuwa kwa sasa ni asil-
imia 32 tu ya wasichana wanaohitimu
elimu ya kidato cha nne, hivyo kuhi-
tajika msukumo kwa wazazi na walezi
kusomesha watoto wao.

Hayo yalibainishwa juzi wakati wa
mdahalo uliohusisha Kampuni ya
Geita Gold Mining Limited (GGML)
pamoja na Taasisi ya Women in Man-
agement Africa (WIMA), ukiandaliwa
na taasisi hiyo ikiwa ni mwendelezo
wa kuadhimisha Siku ya Wanawake
Duniani.

Mdahalo huo uliodhaminiwa na
GGML, ulikuwa na mada mbalimbali
ikiwamo ushiriki wa wanawake katika
nafasi za uongozi, biashara na masuala
ya uhifadhi wa mazingira.

Akichangia mdahalo huo, Ofisa wa
Masuala ya Sheria wa GGML, Eliza-
beth Karua, alisema ili kuongeza ush-
iriki wa wanawake katika sekta ya ma-
dini, kampuni hiyo hutoa kipaumbele
kwa wanawake katika nafasi za kazi
ambapo mbali na kuwapa wanawake
asilimia 50 ya nafasi hizo, pia wanapo-
fungana na wanaume katika usaili, wa-
nawake hupewa kipaumbele.

“Mazingira ya kazi ndani ya GGML
yameendelea kuwa rafiki kwa wa-

nawake hasa ikizingatiwa hata nafasi
ya usimamizi wa idara mbalimbali
ndani ya kampuni zinashikwa na baa-
dhi ya wanawake huku wengine waki-
fanikiwa kuvuka mipaka na kwenda
kuwa mameneja kwenye kampuni ny-
ingine,” alisema.

Makamu Rais wa AngloGold Ashanti
- GGML anayeshughulikia miradi en-
delevu na masuala ya ubia na ushirika
Afrika, Simon Shayo, alisema “ndani
ya Kampuni ya AngloGold Ashanti
kumekuwa na sera na miongozo am-
bayo si tu imeongeza idadi ya ushiriki
wa wanawake kwenye shughuli za ma-
dini, bali pia imeweza kubadili tabia
za wanaume waliopo kwenye mgodi
wetu na kuona umuhimu wa ush-
iriki wa wanawake katika shughuli za
uchimbaji.”

Meneja Uhusiano na Mawasiliano
wa GGML, Stephen Mhando, alisema
mgodi huo ndio unaoongoza nchini
kwa kutoa fursa kwa wanawake nchini.

Alisema asilimia 13 ya wafanyakazi
wa mgodi huo ni wanawake na wame-
pewa nafasi za juu za uongozi, jambo
ambalo linazidi kutoa motisha hata
kwa wanawake wengine kujiunga na
sekta hiyo ya madini.

“GGML ambayo imeendelea kuwa
mdhamini kwa matukio ya Taasisi ya
WIMA, tungjivunia kuonesha kuwa
namna gani tunawajali kinamama na
kufanya nao kazi kwa ukaribu. Ukilin-
ganisha tulipotoka na tulipo ni hatua

kubwa kwani wanawake wapo wach-
ache, lakini wapo kwenye sehemu am-
bazo wanaongoza watu,” alisema.

Mwongoza mdahalo huo ambaye ni
Mkuu wa Shule ya Uongozi ya Mwal-
imu Julius Nyerere, Prof. Marcellina
Chijoriga, aliwasihi wazazi kuwekeza
katika kusomesha mtoto wa kike kwa
kuwa elimu ndiyo itakayomwezesha
kushiriki nafasi mbalimbali za juu za
uongozi.

“Wito wangu kwa mama na baba, so-
mesha mtoto wako wa kike awe bora...
ili afike mbali, ukiwekeza kwa mtoto
wa kike umewekeza kwenye familia
na mama kwa ujumla,” alisema.

Alitoa wito kwa wanawake kujifunza
kushirikiana na kuingia kwenye masu-
ala ya kiuongozi.

“Kujiamini kwangu ndio kumeni-
fanya niweze kufanya kazi na marais
wanne. Uwezo wako unatokana na
wewe. Hivyo, ninamshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kuniteua kuwa
Mkuu wa Shule ya Uongozi ya Mwal-
imu Nyerere,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
hiyo ya WIMA, Naike Moshi, alisema
changamoto kubwa kwa wanawake ni
ukosefu wa elimu.

Alisema hadi sasa ni asilimia 32 tu
ya wasichana wanaohitimu elimu ya
kidato cha nne, hivyo ni wazi bado
msukumo mkubwa unahitajika kwa
wazazi na walezi kusomesha watoto
Wwao.

]
Kampuni va
Kitanzania
yashinda zabuni
kusafirisha
mizigo reli

va TAZARA

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya Kitanzania imeshinda
zabuni ya kusafirisha mizigo kutoka Tan-
zania kupitia Reli ya Tanzania na Zambia
(TAZARA) kwenda Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), Zambia na nyingine za
SADC.

Kampuni hiyo ya Bravo Group, inaongo-
zwa na Mwenyekiti, Angelina Ngalula am-
baye pia ni Mwenyekiti mstaafu wa TPSF.

“Sisi tuko tayari kuleta treni nyingi zaidi
katika njia hii, lakini kutokana na changa-
moto ya njia tutaanza na treni mbili amba-
Z0 zitakuwa zinapishana,” alisema Angela.

Alisema treni moja itakuwa inabeba ma-
behewa 20, na kila behewa litakuwa na
uwezo wa kupakia tani 50.

“Kwa hiyo treni moja itakuwa inabeba
tani 1000, sawa na malori 40 na kwa jinsi
TAZARA watakavyoendelea kuboresha njia
za reli ndivyo na sisi tutakavyokuwa tu-
naongeza treni,” alisema Angela.

Alisema wako tayari kuanza kazi hiyo
wakati wowote.

“Tulichokuwa tunasubiri sisi ni tukio la
leo la kusaini mikataba na kwa sababu hili
limefanyika, tunasubiri wenyewe TAZARA
kwa kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA), baada ya kumaliza
taratibu zao za ndani waturuhusu tuend-
elee,” alisema.

“Lakini sisi tuko tayari wakati wowote
hata wakituambia tuanze kesho kwa saba-
bu treni zipo tayari na tulilisubiria hili kwa
muda mrefu.”

Alisema mpango wao ni kutoa mizigo
moja kwa moja kutoka Bandari ya Dar es
Salaam kuipeleka nje katika nchi hizo za
SADC.

Alisema mizigo mikubwa watakayokuwa
wanasafirisha ni madini pamoja na mazao
va Kilimo.

“Sisi tuna ‘deal’ sana na kampuni kubwa
za nje ya nchi hususani Congo na Zambia,
zinazofanya biashara ya madini. Kwa hiyo
tutakuwa tunabeba mizigo ya madini na
mazao ya kilimo,” alisema.

“Na tumepata nguvu yote hii kwa sababu
serikali imeweka mazingira mazuri kwa
sasa va kufanyia biashara. Rais Samia Su-
luhu Hassan ametuamini sisi sekta binafsi
na kutuwekea mazingira mazuri ya biasha-
ra na uwekezaji na sisi hatutamwangusha,”
alisema Angela.

Mkurugenzi wa TAZARA, Bruno Chin-
gandu, alisema zabuni hiyo ilikuwa ya
ushindani na ilifanyika kwa uwazi na il-
ishindanisha kampuni nyingi kutoka ndani
na nje ya Tanzania.

“Kwa kweli ni fahari na inatia moyo sana
kuona Mtanzania ameshinda zabuni kubwa
namna hii, tena ambayo ilishindanisha
kampuni kubwa za ndani na nje ya nchi,
hili ni jambo la kihistoria na ni vema Wa-
tanzania wengine wajifunze,” alisema.

Mjumbe wa Bodi TPSF, Octavian Mshilu,
alisema TAZARA ni mwendeshaji wa kwan-
za katika sekta ya reli nchini kushirikisha
sekta binafsi hasa katika zabuni kubwa
namna hiyo.

Mshilu alisema hiyo ni hatua kubwa na
itachangia kwa kiwango kikubwa kuwatia
moyo na kuwavutia wawekezaji wengine
katika sekta hiyo na nyinginezo.
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Mbarawa:
Changamkieni
fursa za
uwekezaji SGR

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa amewataka
wawekezaji kuchangamkia fursa
katika sekta ya uchukuzi, utalii na
usafirishaji zitakapoanza safari za
treni ya kisasa ya umeme.

Alitoa rai hiyo juzi mkoani Moro-
goro baada ya kukamilika awamu
va pili ya majaribio ya treni ya
umeme kutoka Dar es Salaam mpa-
ka Morogoro iliyotumia saa mbili
kutoka Dar es Salaam, akiambatana
na madiwani 10 wakiongozwa na
Meya wa Jiji hilo, Omary Kum-
bilamoto.

Prof. Mbarawa alisema Morogoro
ni miongoni mwa mikoa ambayo
ina fursa nyingi za kiuchumi, lakini
hazijazitumika, hivyo ujio wa treni
hiyo utachochea wawekezaji zaidi
na kufungua fursa mbalimbali ziki-
wamo za utalii na kilimo pamoja na
mazao yake.

“Morogoro ni moja ya maeneo
va kimkakati ya kiuchumi ambayo
ukusanyaji mizigo na huduma
mbalimbali upo kwa kiwango ki-
kubwa. Ninatoa wito kwa wakazi
wa maeneo haya kushiriki kikamili-
fu katika uzalishaji ili kuhakikisha
SGR inapata mizigo ya kutosha pale
inapoanza,” alisema Prof. Mbarawa.

Alisema tayari Shirika la Reli
Tanzania (TRC) limejenga kituo
cha kukusanya mizigo itakayosa-
firishwa kutoka mkoani humo hadi
Dar es Salaam au sehemu nyingine
ya nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Adam Malima, alisema mipango
inaendelea kuhakikisha Kilosa na
Mikumi zinaunganishwa na SGR ili
kutumia fursa za kiuchumi ambazo
hazijatumika.

“Mamlaka ya mkoa iko katika ma-
zZungumzo na waendeshaji watalii
ili kukifanya kituo cha Kilosa kuwa
kituo cha utalii kwa wale wote wa-
naotarajia kutembelea vivutio vya
utalii vya mikoani.

“SGR itakuwa uti wa mgongo wa
uchumi wa eneo letu katika siku
Za usoni. Tuna mashamba ya miwa
na uzalishaji mkubwa wa mpunga.
Haya yote yatasafirishwa kwa njia
va reli ili kupunguza msongamano
barabarani na pia gharama ya usa-
firishaji,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa TRC,
Masanja Kadogosa, alisema katika
majaribio ya treni hiyo awamu ya
pili, ilivuta mabehewa 14 baada ya
manne katika awamu ya kwanza.

Kadogosa alisema kuwa katika
majaribio ya awamu ya pili, treni
hiyo ilisafiri kwa kasi ya 120 na
160 kwa kilometa kwa saa na
kuongeza kuwa mara majaribio ya-
takapokamilika, itasafiri kwa kasi
ya 160 kwa saa.

“Tunajaribu mabehewa yetu 14 ya
abiria baada ya injini za treni ku-
fanya majaribio kwenye mfumo wa
umeme. Nia yetu kwamba ifikapo
Julai mwaka huu, shughuli hiyo
itaanza,” alisema.

Meya wa Jiji la Dar es Salaam,
Omary Kumbilamoto, alisema
uvendeshaji treni hiyo mpya va
umeme utachochea fursa nyingine
za kiuchumi, ikiwamo kibiashara na
usafiri.

Mafuriko Kilosa, 1,400
wakosa makazi na vyoo

Na Beatrice Shayo

JUMLA ya watu 1404
wameathirika na mafuriko ya
mvua inayoendelea kunye-
sha Wilaya ya Kilosa, mkoani
Morogoro huku nyumba 351
zikiingia maji na vyoo 368
kubomoka.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa,
Shaka Hamdu Shaka, akizun-
gumza na Nipashe alisema,
kaya zilizoathirika ni 368 na
nyumba 17 zimebomoka.

Alisema kitongoji cha Kam-
pala, kaya 161 na watu 624
wameathirika, kitongoji cha
Madizi kaya 137 zimeathirika
na watu 531, kitongoji cha Es-
tate kaya zilizoathirika 57 na
watu 196 wamepata madhara.

Alitaja kingine kilichopata
maafa hayo kuwa ni cha Lu-
gunga baada ya kata nane na

watu 32 kuathirika, kitongoji
cha PWD, kaya tano na watu
20 wameathirika.

Shaka alisema nyumba 17
zilizobomoko, tano zinatoka
kitongoji cha Kampala, nyum-
ba nane kitongoji cha Estate
na nyumba nne kitongoji cha
Madizini.

Alisema jumla ya vyoo 368
vimebomoka kutokana na
mafuriko na kusababisha maji
kuchafuka.

Aidha, Shaka alisema jumla
ya visima 30 vya maji vina-
vyotumika vimeathirika na
mafuriko hayo kwa kuingiliwa
na maji machafu.

Akizungumzia hali ya miun-
dombinu ya barabara, Shaka
alisema jumla ya mita 1,700 za
barabara ya Mikumi - Kilosa,
zimeathirika kwa maji yali-
yokata barabara na kusaba-

bisha kukatika mawasiliano
baina ya Kilosa na Mikumi hali
iliyosababisha usumbufu kwa
abiria na mizigo yao.

Alisema Machi 17, mwaka
huu maji mengi yalijaa katika
mto wa Miyombo unaopita
na Changarawe baada ya
mvua kubwa kunyesha katika
Kitunduweta.

Alisema mvua hiyo ilisaba-
bisha athari katika makazi,
mashamba na miundombinu
ya maji na barabara katika ki-
jiji cha Changarawe
Changarawe kimekuwa
na matukio ya kupatwa na
mafuriko mara kwa mara
tangu mwaka 2016 na msimu
huu wa mvua tangu Desemba,
mwaka jana, hadi sasa ni tukio

la tisa la mafuriko.

“Mafuriko haya yamesaba-
bishwa na maji kujaa katika
mto Miyombo nje ya kingo za
mto baada ya ongezeko la ku-
jaa mchanga katika mabwawa
ya Nara na Kipera ambayo
yalichimbwa kwa ajili ya ku-
punguza kasi ya maji kipindi
cha mvua kubwa na kuruhusu
maji machache kuingia katika
mto huo,” alisema Shaka.

Shaka alisema uharibifu
wa tuta hilo lililojengwa pia
kuzuia maji yasiingie katika
mashamba ya mkonge enzi
hizo kwa sasa yamekuwa ni
makazi ya watu.

Aidha, alisema shughuli za
kibinadamu katika kingo za
mto huo ambapo wakazi wa
eneo hilo hulima na kuchunga
katika tuta hilo wameathiriwa
na mvua hizo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa V|p|mo Stella Kahvva akishuhudia kazi ya uhakiki wa mita za umeme 500
zilizoanza kuhakikiwa na wataalamu wa taasisi hiyo, kupltla kituo chake cha upimaji cha Misugusugu, mkoani
Pwani jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Jafo aagiza usimamizi wa miradi ya EBARR

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SERIKALI imesema itaende-
lea kusimamia Mradi wa Kuhi-
mili Mabadiliko ya Tabianchi
kwa Kutumia Mifumo Ikolojia
Vijijini (EBARR) kuhakikisha
unatekelezwa kwa ubora na
kwa wakati ili kufikia malengo
ya serikali ya utunzaji wa maz-
ingira.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Dk. Selemani
Jafo, alitoa kauli hiyo juzi al-
ipokagua na kuzindua miradi
mbalimbali kupitia EBARR ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya
Mpwapwa, mkoani Dodoma.

Alisema lengo la serikali
ni kuhakikisha miradi hiyo
pamoja na kuwa endelevu,

iwanufaishe wananchi katika
maeneo inakotekelezwa.

Kutokana na hayo, Dk. Jafo
alitaka wasimamizi wa miradi
hiyo kwenye halmashauri za
wilaya kuhakikisha wanai-
simamia inavyotakiwa kwa
kuwa inagusa eneo kubwa la
maisha ya watu.

“Serikali imetoa fedha ny-
ingi kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi ya kulinda mazingira uki-
wamo huu wa EBARR, hivyo
sote hatuna budi kuitekeleza
ipasavyo ili tija na thamani
vipatikane kwa wananchi,”
aliagiza.

Diwani wa Ngh'ambi, Rich-
ard Matonya alisema mradi
wa kisima kilichochimbwa
katika eneo hilo umesaidia
upatikanaji huduma ya maji
kwa urahisi.

Alisema kuwa awali wa-
nanchi walikuwa wanak-
wenda kuchota maji umbali
wa zaidi ya kilometa 10, lakini
kwa sasa wanaweza kupata
huduma hiyo karibu na mae-
neo yao.

Pia alisema mradi huo wa ki-
sima umewezesha wananchi
kujishughulisha na kilimo cha
mboga na kuachana na shu-
ghuli za uharibifu wa mazin-
gira hususan ukataji miti.

Mratibu wa EBARR Kitaifa,
Dk. Makuru Nyarobi, alisema
lengo la miradi hiyo ni kusaid-
ia wananchi katika shughuli
zao hasa katika kuwainua
kiuchumi, ndio sababu wame-
jielekeza zaidi vijijini.

Alisema kuwa kupitia mradi
huo, wananchi wamekabi-
dhiwa vyerehani kwa ajili ya

kujishughulisha na shughuli
mbadala zikiwamo ushonaji
na hivyo kuachana na uhar-
ibifu wa mazingira.

Mradi wa EBARR unata-
rajiwa kunufaisha zaidi ya
kaya 29,000 na unakadiriwa
kufikia wanufaika zaidi ya mil-
ioni moja kupitia utekelezaji
shughuli za miradi mbalim-
bali kama vile upatikanaji
maji kwa ajili ya matumizi
ya nyumbani, kilimo na ufu-
gaji, shughuli mbadala za ku-
jiongezea kipato na urejeshaji
vyanzo vya maji.

Unatekelezwa pia katika
halmashauri za wilaya zingine
za Mvomero (Morogoro),
Simanjiro (Manyara), Kishapu
(Shinyanga) na kwa upande
wa Tanzania Zanzibar ni
Kaskazini ‘A",
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Agizo la RC Senyamule linapaswa
kuungwa mkono na wakuu wa mikoa

MAGONJWA ya kuambukiza kama vile maradhi ya moyo, shinikizo
la juu la damu, figo na kisukari, yamekuwa yakiongezeka kila mwaka,
hivyo kusababisha watu wengi kupoteza maisha. Sababu kubwa am-
bayo imekuwa ikitolewa na wataalamu wa afya ni mtindo wa maisha
kutokana na watu kula vyakula vyenye wanga na mafuta kwa wingi,
unywaji wa pombe uliopitiliza na kutokufanya mazoezi.

Ni kweli kwamba kutokana na mtindo wa maisha, watu wamekuwa
wakitumia muda mwingi kukaa kwenye viti ofisini au nyumbani bila
kujishughulisha na kazi za kuwafanya hata kutoa jasho.

Mtu anayefanya kazi ofisini, kwa mfano, akitoka nyumbani anaingia
kwenye gari hadi kazini na akifika atatumia saa nane au zaidi akiwa
amekaa kwenye kiti. Akishamaliza kazi, atapanda gari hadi nyumbani
na akishafika atakaa kwenye kiti akipumzika na baadaye kula chakula
kisha anakwenda kitandani.

Hata watoto, hususan wanaosoma shule za mchepuo wa Kiingereza,
ambazo wazazi wenye uwezo wa kati na wa juu kiuchumi wanazoiona
ndizo bora, wamekuwa na mfumo wa namna hiyo. Wanachukuliwa
asubuhi kwa magari kutoka nyumbani kwenda shuleni na kisha kurud-
ishwa nyumbani wakiwa kwenye mabasi ya shule.

Huo ndio mfumo mzima wa maisha wa miaka mingi kwa watu wengi
hasa waishio kwenye miji mbalimbali. Matokeo yake ni kukumbwa na
maradhi ambayo yanasababisha afya kuzorota na kutumia fedha ny-
ingi kwa ajili ya matibabu na hatimaye kupoteza maisha.

Kutokana na kasi ya kuenea kwa maradhi hayo ambayo huathiri
kwa kiasi kikubwa nguvu kazi ya taifa, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, ameibuka na wazo ambalo amelifanya kuwa
agizo kwa wanafunzi wa shule zote mkoani humo kuanza kukimbia
mchakamchaka kabla ya kuanza masomo ili kuwaweka katika hali
nzuri ya kiafya. Zaidi ya hayo, amesema hali hiyo itawafanya vijana
kuwa na afya, ukakamavu na uzalendo hatimaye kuwaepusha na mara-
dhi yasiyo ya kuambukiza.

Akitoa kauli hiyo wakati wa uzinduzi wa Wiki ya Wadau wa Elimu juzi,
Senyamule aliweka bayana kwamba hakuna mwanafunzi anayeweza
kufanya vizuri kwenye masomo kama hayuko vizuri kiafya. Ili kumfan-
ya awe timamu katika afya na hatimaye kufanya vizuri katika masomo,
mkuu huyo wa mkoa alisisitiza kuwa mazoezi ndiyo njia pekee.

Sambamba na kuwa katika afya njema, Senyamule alisema mchakam-
chaka utawafanya wanafunzi kuwa wazalendo pia kutokana na nyimbo
watakazokuwa wanaziimba kwenye mazoezi hayo ya kuchangamsha
mwili ili kuwaweka tumamu kiafya na kufanya vizuri katika masomo.

Kwa hakika jambo hilo limeungwa mkono na baadhi ya wakazi wa
mkoa wa Dodoma waliohojiwa na gazeti hili kwamba hali hiyo ita-
wawezesha vijana kuwa wakakamavu na kuamsha ari ya kujitambua
na kufanya mambo mazuri kimaisha, ikiwamo masomo.

Kitendo cha kubuni na kuagiza wanafunzi wakimbie mchakamchaka
asubuhi kabla ya masomo ni cha kupongezwa na kinaonyesha kiongozi
huyo kuwa mbunifu na mwenye kutambua wajibu wake na anayeanga-
lia mambo kwa mawanda mapana.

Ni ukweli ulio wazi kwamba afya ni suala la msingi katika maisha ya
mwanadamu kwa kuwa mtu akiwa timamu kimwili, ana uwezo wa ku-
fanya mambo vizuri tofauti na yule ambaye hayuko vizuri katika eneo
hilo. Matokeo yake, hata hali za kimaisha baina ya watu hao ni lazima
zitakuwa tofauti.

Mchakamchaka ulikuwa jambo la msingi kabla ya miaka ya 2000
kwa kuwa ilikuwa lazima kila mwanafunzi mwenye utimamu wa mwili
akimbie na aliyeshindwa kufanya hivyo alichukuliwa hatua ama kwa
kuchapwa viboko au kupewa adhabu ya kufanya usafi kwa muda fulani.

Hata afya za wanafunzi kwa wakati huo zilikuwa imara na kizazi hicho
kilijitambua tofauti na sasa. Kongole RC Senyamule, viongozi wengine
waige jambo hilo kwa manufaa ya afya za nguvu kazi ijayo ya Watan-
zania.
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A Kupungua vifo Ukimwi, kifua kikuu,

malaria, tujipongeze, tusishangilie

NI kweli kabisa hata kwa macho tu na
utafiti usio wa kitaalamu, inaonekana
kuwa vifo vya magonjwa ya malaria,
Ukimwi na kifua kikuu maarufu TB
vimepungua.

Ni kwa sababu hata wagonjwa wake
wamepungua sana. Sasa hivi hata mi-
taani kunyoosheana vidole kwamba,
‘yule anao’, hakuna tena.

Miaka ya nyuma tulikuwa na ndugu,
rafiki na jamaa ambao baadhi wali-
kuwa wakiugua ya ukiulizia utaam-
biwa ana maambukizo ya ugonjwa wa
ukimwi, ingawa haisemwi hadharani.

Watu tumeunguza sana ndugu, rafiki
na jamaa zetu na tumezika sana. Kwa
sasa unaweza kukaa kwa muda mrefu
kukawa hakuna ndugu, jamaa au rafiki
ambaye ukaambiwa ana tatizo hilo.

Hiyo ni kuthibitisha kuwa maambuzi-
ki ya ugonjwa wa Ukimwi yamepun-
gua. Kwa mujibu wa Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu ni kwamba ugonjwa
wa Ukimwi uliua watu 25, 000 mwaka
2021, lakini idadi ilipungua hadi ku-
fikia 22,000 mwaka 2023.

Waziri huyo alitoa takwimu hizo
akielezea miaka mitatu ya kuwa ma-
darakani, Rais Samia Suluhu Hassan.

Kwa upande wa malara, alisema
2021, iliua watu 1,882, lakini 2023 wali-
pungua hadi, 1,540, wakati kifua kikuu
2023 kiliua watu 18,000, ukilinganisha
na wagonjwa 26,800 waliokufa, 2023.

Kuna takwimu na uhalisia wa ndani
ya jamii. Kama ilivyo kwa Ukimwi
unaoonekana kwa sasa umepungua,
hivyo hivyo kwa malaria na kifua ki-
kuu.

Sasa unaweza kukaa hata mwaka
mzima, hujasikia ndugu, jamaa au
rafiki siyo tu amekufa kwa kifua kikuu,
bali hata kuugua.

Miaka ya nyuma ilikuwa ni jambo la
kawaida, kukuta ndani ya jamii kuna
wagonjwa kibao wa kifua kikuu.

Nimeshuhudia jirani yangu akiwa
anakwenda kumchukulia ndugu yake
dawa Hospitali ya Mwanyamala, Dar
es Salaam, ambaye alikuwa hawezi
hata kunyanyuka kitandani, akiwa
amedhohofu kwa kutafunwa na kifua

Sasaun-
aweza Ku-
kaa hata
mwaka
mzima,
hujasikia
ndugu,
jamaa

au rafiki
siyo tu
amekufa
kwa kifua
Kikuu,
bali hata
kuugua.

kikuu.

Mwezi mmoja tu baada ya kunywa
dawa, hali ya mgonjwa ikawa vizuri
akainukia na kuanza mwenyewe kwen-
da kunywa au kuchukua dawa.

Mara ya pili tena nikashuhudia mtoto
mdogo tu, mwenye miaka saba akiwa
anaumwa ugonjwa huo, ingawa naye
baadaye alipona baada ya kunywa
dawa.

Hiyo inakuonyesha kuwa magonjwa
hayo yalikuwa tishio mno miaka kad-
haa nyuma, lakini tunaishukuru serikali
kuwa inapungua kila miaka inavyozidi
kusonga mbele.

Sasa hivi ndani ya familia, ndugu
jamaa, ukisikia mgonjwa amelazwa,
basi kaanguka na bodaboda, ajali ya
gari, presha, sukari, kiharusi, na hata
vifo chanzo ni hayo au mengine yanay-
ofanana hayo na mengi ni yale yasiyo ya
kuambukiza.

Na hii imetahadharishwa pia na Wa-
ziri wa Afya, Ummy Mwalimu, juu ya
ongezeko la magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza, akisema tathmini inaonyesha
mpaka kufikia mwaka 2030, nchi za
Afrika, kusini mwa Jangwa la Sahara iki-
wamo Tanzania, zitakuwa zimekumb-
wa na magonjwa hayo kwa asilimia 70.

Tunamshukuru Rais Samia kwa kusi-
mamia vyema sekta ya afya kiasi cha
kila mwaka wagonjwa wanapungua na
inawezekana huko mbele wakapungua
zaidi, au kumalizika kabisa.

Hata hivyo, wakati serikali ikifanya
kazi yake, wananchi wakati wakiji-
pongeza kwa familia zao kuwa salama,
lakini wasishangilie kupitiliza, badala
yake wasiiachie serikali mzigo wote.

Umakini uendelee kuongezeka, watu
waache ngono zembe, watumie Vvi-
faa kama kondomu ili kutoeneza ma-
gonjwa ya zinaa, waendelee kufyeka
nyasi ndefu na kuweka mazingira safi ili
kupunguza ugonjwa na vifo vinavyoto-
kana na malaria.

Madirisha makubwa yenye mwanga
yanayoingiza hewa safi, kutokukaa se-
hemu zenye mkusanyiko wa watu wen-
gi bila sababu maalum, kunaepusha
uwezekano wa kupata ugonjwa wa TB.



Alhamisi Machi 21, 2024

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

Pha

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Wadogo na Kati wa Benki ya KCB Tanzania,
Abdul Juma (allyepiga magoti), akipiga makofi pamoja na viongozi mbalim-

bali, baada ya shughuli ya upandaji miti katika Msitu wa Pugu Kazimzumbwi,

mkoani Pwani juzi. Miti 300 ilipandwa ili kusaidia uhifadhi wa mazingira
kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Sabato Kasika

DC, dereva wake wapata
ajali, wananchi wavunja
kioo kuwaokoa

ni kawaida kwa baadhi ya watu kufika

Kwikuba, wikayani humo.

Haule.

STM 2744.

kututoa,” alisema.

Dk. Haule alisema ingawa imekuwa

MKUU wa Wilaya ya Musoma, mkoa-
ni Mara, Dk. Khalfan Haule na dereva
wake, Robert Andrea, wamenusurika
kifo baada ya gari kupasuka tairi ya

Akizungumza na Nipashe, Dk. Haule
alisema ajali hiyo ilitokea juzi saa nane
mchana wakati akitoka kukagua miradi

“Tulikuwa tunarudi mjini Musoma,
lakini isivyo bahati tairi ya mbele (kush-
oto) ikapasuka, gari likapinduka, lakini
tunamshukuru Mungu ametunusuru na
kifo. Ajali ilikuwa mbaya,” alisema Dk.

Mkuu wa Wilaya alisema yeye na
dereva wake walipata majeraha ma-
dogo ambayo yalitokana na kukatwa na
vioo vya gari hiyo lenye namba za usajili

Kwikuba kwa jinsi walivyoguswa na
tukio hili, walifika haraka eneo la ajali
na kuvunja kioo cha juu cha gari, mmo-
ja akaingia ndani na kukata mikanda na

kwenye ajali na kupora vitu, kwa wakazi
chochote, badala yake walisaidia kuwa-
okoa.

Alisema wakazi wengi wa wilaya hiyo
wanamfahamu, lakini anafafanua kuwa
inapotokea ajali wanaweza kuwapo al-
iowaita wahuni, hata kama wanamfaha-
mu wakaamua kufanya vitendo visivyo
vya kiutu.

Dk. Haule alisema wakazi hao wame-
onesha utu, akiwashukuru kwa utu wao
walioonesha katika tukio hilo la ghafla
walilokumbana nalo.

“Baadaye lilikuja gari lingine la ofisi na
kutuchukua, na leo niko katika Hospitali
ya Mkoa wa Mara kwa ajili ya kuchun-
guza afya baada ya kupata michubuko
kwenye sehemu mbalimbali za mwili,”
alisema.

Magoma, alisema wakati ajali inatokea
alikuwa dukani kwake; alisikia kishindo,
alipotoka, akaona gari imeanguka.

“Kila mmoja alitoka na kukimbilia
kwenye eneo la tukio, tulikuta DC na
dereva wamo ndani, dereva akatuambia
tuvunje kioo cha juu, tukafanya hivyo
wakatoka ndani,” alisema Magoma.

Bil. 44/- zatumika kupeleka umeme vijijini

Na Christina Haule, CHALINZE

ZAIDI ya Sh. bilioni 44.146 zimetu-
mika kutekeleza miradi ya umeme inay-

ya 110 vilivyopo kupitia miradi mitatu ya
umeme vijijini inayoendelea kutekele-
zZwa.

Mkurugenzi Mkuu wa REA, Hassan
Saidy alibainisha hayo jana mbele ya
Kamati ya Kudumu ya Bunge la Nishati
ilipotembelea  Kkijiji cha Tukamisasa
kilichoko Tarafa ya Ubena Zomozi, Hal-
mashauri ya Chalinze, mkoani Pwani
kujionea maendeleo ya mradi wa REA
awamu ya [T mzunguko wa II.
umeme ni sawa na asilimia 973, vi-
jiji vitatu pekee ndivyo vimebaki vikiwa
katika maeneo ya Delta ya Rufiji, akiahidi
vitafikishiwa huduma hivyo hivi karibu-
ni.

“Vijiji vitano kati ya 10 vilivyomo katika
maeneo ya Delta ya Rufiji vimetambuli-
wa kuwa vinapitika kwa njia ya barabara
za msimu na vinaweza kuunganishwa
umeme wa gridi, mkandarasi yuko mae-
neo ya mradi ili kufanya tathmini ya njia
ya kusambaza miundombinu ya umeme
rajiwa kukamilishwa kabla ya tarehe 30
mwezi Juni mwaka huu,” alisema.

Alisema tayari mkandarasi wa fungu
23 anayetekeleza kazi katika mkoa wa
Pwani M/s China Railway Construstion
Electrification Bureau Group (CRCEBG)
ameshatekeleza mradi kwa wastani wa
asilimia 99.5 huku akitarajiwa kukamili-
sha kazi za mradi Machi 31, mwaka huu.

Saidy alisema mradi pia umelenga ku-
peleka umeme katika migodi midogo 30
iliyoko kwenye halmashauri za Bagamoyo,
Chalinze na Kisarawe pamoja na maeneo
ya kilimo ambayo hayajafikiwa na umeme
mkoani Pwani kwa gharama zaidi ya Sh.
bilioni 2.456.

Alisema mradi wa aina hiyo pia un-
atekelezwa mikoa ya Lindi, Mtwara na Ru-
vuma kwa gharama ya zaidi ya Sh. bilioni
20.332.

Alisema kazi ya kupeleka umeme ka-
ani Chalinze ilihusisha ujenzi wa njia za
umeme msongo wa kati kwa kilomita 10.6,
kilomita 3.3 za njia ya msongo mdogo na
kufunga mashine kazi ambazo zimekamili-
ka kwa asilimia 100 na tayari wateja 23 kati
ya 66 wameshapatiwa umeme kwa zaidi ya
Sh. milioni 466.

Hata hivyo, alisema tangu REA kuan-

hadi ifikapo mwezi Juni mwaka huu.

Saidy pia aliahidi kusimamia utoaji
elimu kwa wananchi wa mkoa wa Pwani
ili kuona umuhimu wa kupata huduma
ya umeme kwenye maeneo yao na ku-
hakikisha matumizi ya umeme yanakuwa
makubwa tofauti na mwitikio mdogo uli-
opo kwa sasa.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith Kapinga
alisema serikali inafanya mapitio ili kuona
haki za wananchi zinakuwa sawa katika
upatikanaji umeme kulingana na wakazi
natofautiana katika malipo ya kuingiza
umeme na kufanya wananchi kukosa uele-
wa.

“Kwa mradi wa REA, serikali hulipa
kodi zote kwa asilimia 100 kwa kila mteja
na hivyo mteja kulipia Sh. 27,100 tu kuin-
giza umeme ambayo ni kodi ya asilimia
18 ya Sh. 150,000 aliyopaswa kulipa, lakini
jini hulipa wenyewe gharama zote za Sh.
320,000,” alisema Kapinga.

Alisema mapitio hayo yatasaidia pia kue-
ndelea kutolewa elimu na jamii ili kuongeza

uelewa na kufanikisha kuongezeka mwi-
tikio wa matumizi ya umeme nchini.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati,
Dk. James Mataragio, alitoa rai kwa wa-
nanchi kuchukua fursa iliyoko mbele yao
kwa sasa kuunganishiwa umeme kwa bei
ya chini na kuingiza umeme kwenye mae-
neo yao.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge la Nishati, Dk. Mathayo Da-
umuhimu wa matumizi ya nishati ya
umeme kwa maendeleo kwa kuuza kuku
wawili na kupata fedha za kuingiza umeme
badala ya kusema wanakosa fedha za
kuingiza umeme waliosogezewa na seri-
kali.
alishukuru serikali kwa kuwafikishia hudu-
ma ya umeme ambayo inaonekana kurahi-
sisha utekelezaji shughuli zao za maende-
leo hasa kwa vijana kwa kufungua biashara
mbalimbali za kuwaingizia kipato ikiwamo
saluni za kike na za kiume na mashine za
kusaga nafaka.

KABWELA FADHILI MOHAMED

LEO NIMEKUWA KATILI SANA,
NIMEKUNYWA HADT NAULTI.

HIT KOISHI KAMA HAKUNA KESHO
NAONA INATAKA KUNIZOEA!

BAR >
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Mabadiliko tabianchi yaathiri mwalo wa
Kibirizi, wafanyabiashara walia hasara

Adela Madyane, KIGOMA

WANAWAKE wafanyabiashara wa sa-
maki na dagaa mkoani Kigoma wamei-
omba serikali kuboresha eneo la soko
katika mwalo wa Kibirizi kutokana na
eneo hilo kujaa maji yaliyosababishwa
na mabadiliko ya tabianchi.

Wamesema mvua inayoendelea ku-
nyesha imesababisha kujaa maji kwa
mwalo huo uliopo Manispaa ya Kigoma/
Ujiji na kuharibu miundombinu ya soko
na kuhamishwa kutoka katika eneo hilo
kupelekwa sehemu nyingine hali inayok-
wamisha shughuli za biashara.

Miongoni mwa masoko walikoham-
ishiwa ni eneo la pembezoni mwa
mwalo wa Kibirizi, kilomita mbili ku-
toka lilipokuwa soko la awali, soko jipya
lililoanzishwa maeneo ya machinjio ya
Kibirizi na soko la Gungu.

Mmoja wa wafanyabiashara wa sa-
maki wabichi, Mariam Shaban, alisema
kipato chake kimeshuka kutokana na ku-
hamishwa na samaki wanaharibika kwa
kukaa muda mrefu bila kuuza.

“Nilikuwa nauza zaidi ya elfu 20 kwa
siku, ila sasa nauza elfu tatu kwa siku,
hali ya maisha yangu imebadilika ghafla,
serikali itutengee eneo maalumu la soko
linalofikika kwa urahisi, huku ni mbali,

wateja hawafiki na mboga zinaharibika,
tutawaleaje watoto wetu,” alilalamika
Shaban.

Hassan Juma, alisema serikali inapas-
wa kuchukua hatua za haraka kubore-
sha miundombinu ya soko au kutenga
eneo maalumu la soko kwasababu tatizo
la kujaa maji katika eneo hilo inakwami-
sha shughuli za biashara na kuathiri upa-
tikanaji wa kipato cha kila siku.

Aidha, Fatuma Rashid alisema eneo
walilopo ni la mtu binafsi, mwenye eneo
lake anaweza kubadili mawazo na ku-
waondoa.

Msafirishaji wa mizigo na abiria kwen-
da maeneo ya mwambao mwa Ziwa
Tanganyika, Issa Mustapha, alisema
kutokana na mabadiliko ya tabianchi
na mvua zinazoendelea kunyesha ni
muhimu  serikali ikaongeza nguvu
kuboresha bandari hiyo.

“Gati limejaa maji na inatulazimu
kutembea na mizigo mita kadhaa tukiwa
tumeibeba ndani ya maji ili kuingiza
ndani ya boti hali hii inaweza kusababi-
sha hasara kwa wenye mizigo endapo
itadondoka kwenye maji wakati wa
kubeba,” alitahadharisha Mustapha.

Kaimu Ofisa Biashara wa Manispaa ya
Kigoma Ujiji, Kanyama Kalombo, alisema
wanaendelea na mchakato wa kuwaan-

dalia wafanyabiashara hao maeneo ya
soko ya kufanya biashara zao kwa muda
na watafanya kwa uhuru na kuendelea
kuingiza kipato chao kama kawaida.

Meneja wa Mamlaka ya Bandari Tan-
zania (TPA) Kigoma, Silvester Mabula,
alisema wanajipanga kufanya tathmini
na kuangalia njia mbadala ili wateja wao
na wananchi waweze kuendelea kupata
huduma za usafiri na usafirishaji kama
awali.

“Kutokana na kujaa maji TPA haijakaa
kimya inaangalia njia mbadala kuhakiki-
sha huduma za wateja zinaendelea
kufanyika kama kawaida na tunafanya
tathmini ya gharama zinazohitajika kwa
ajili ya kuangalia upande mwingine wa
bandari hiyo kwa ajili ya kutengeneza
njia nyingine ambayo wataitumia wateja
wetu kwani eneo hili ni muhimu sana
kwetu,” alisema Mabula.

Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, Salum
Kalli, aliwataka wananchi kuchukua
tahadhari ya mvua na kuwataka wafan-
yabiashara wa samaki na dagaa kuhama
kwa muda kutokana na maji kuongezeka
katika eneo lao la biashara.

Alisema hakuna sababu ya wafanyabi-
ashara hao kupanga biashara zao bara-
barani kwa kuwa masoko yapo ya kuto-
sha kwa ajili ya kufanyabiashara.

Wajumbe
wa Kamati
ya Ku-
dumu ya
Bunge vya
Ustawi na
Maendeleo
ya Jamii,
wakikagua
maendeleo
ya ujenzi
wa ho-

teli katika
mradi una-
osimamia
na NSSF.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU
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WMA vaanza kuhakiki mita za umeme

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo (WMA), imeanza
kazi ya kuhakiki mita za umeme ili kuwa
na usawa kwenye matumizi sahihi ya vi-
pimo kama inavyoelekeza Sheria ya Vi-
pimo.

Kuanzia sasa mita zote mpya za
umeme hazitafungwa kwa wateja kabla
ya kufanyiwa uhakiki na WMA na katika
awamu ya kwanza, wakala imepokea
mita 500 kupitia kituo chake cha uhakiki
wa vipimo kilichoko Misugusugu Mkoa
wa Pwani.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa WMA, Stella
Kahwa, alisema jana kuwa mita 500
zimepokewa kutoka kampuni ya CRJE
(East Africa) Ltd., ambayo imepata kazi
ya kusambaza mita hizo ambazo zinata-
rajiwa kwenda kufungwa katika mradi
wa REA mkoani Geita.

Kahwa alisema uhakiki wa mita hizo za
umeme umefanyika kwa muda wa siku
moja na mteja kukabidhiwa mita zake.

Pia, alisema wakala ina uwezo wa

kupima mita nyingi za umeme kwa ku-
tumia muda mfupi kwa kuwa ina mi-
tambo ya kisasa na miwili iko katika kituo
cha uhakiki wa vipimo Misugusugu na
mmoja upo katika jengo la WMA mkoani
Kilimanjaro. Alisema katika mita 500
zilizowasilishwa, asilimia 95 zimepita
kwenye uhakiki na zimewekewa rakili
(seal) kwa ajili ya kuzilinda zisichezewe
na asilimia tano ya mita hazijaruhusiwa
kuingia katika matumizi mpaka zitaka-
pofanyiwa marekebisho na kuletwa tena
kuhakikiwa na endapo zitakidhi vigezo
zitaruhusiwa kutumika.

“Wakala wa Vipimo inaendelea kutoa
wito kwa wadau wanaopata zabuni za
kusambaza mita za umeme kuhakikisha
mita zao zinaletwa WMA kwa ajili ya
uhakiki ili kujiridhisha kama zinapima
kwa usahihi kama Sheria ya Vipimo
Sura Na. 340 inavyoelekeza,” alisema na
kuongeza.

“Lengo hapa ni kuhakikisha mteja ana-
pata vipimo sahihi katika mita na Shirika
la Umeme (TANESCO), linakusanya fedha

kulingana na matumizi sahihi ya umeme
yanayotumiwa na wateja wao kwa hiyo
kupitia kazi hii ya uhakiki mteja atakuwa
na uhakika zaidi kwamba analipa kile
anachotumia,” alisema.

Kituo cha WMA Misugusugu kinapima
ujazo sahihi wa matangi ya magari ya
mafuta, upimaji wa mita za maji na sasa
mita za umeme.

Alipotembelea kituo hicho mwaka juzi,
Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe, alisema serikali imenunua
mtambo kwa Sh. milioni 500 na mita zote
za maji hupimwa kabla ya kufungwa.

Alisema hali hiyo imesaidia kuondoa
malalamiko ya wananchi ambao hulala-
mikia mita ambazo huwapunja maji wa-
napofungiwa.

“Malalamiko kwamba mita za maji
wanazofungiwa ni feki yalikuwa mengi
mno sasa kupitia mtambo ule tunakuwa
na uhakika kwamba mita inayokwenda
kufungwa kwa mteja na taasisi zingine
zinakuwa sahihi kwasababu zinasoma
vipimo sahihi,” alisema.

]
Kamati ya Bunge
yafurahishwa
Rais Samia
kuruhusu mradi
hoteli nyota 5

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge va
Ustawi na Maendeleo ya Jamii,
imefurahishwa na hatua ya Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan kuruhusu
kuendelea na ujenzi wa miradi mi-
kubwa ya kimkakati, ikiwamo inay-
otekelezwa na Mfuko wa Taifa wa
Hifadhi ya Jamii (NSSF).

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Fa-
tuma Toufiq, alisema hayo wakati
wajumbe wa kamati hiyo walipo-
fanya ziara ya kutembelea na ku-
kagua mradi wa ujenzi wa hoteli ya
nyota tano inayomilikiwa na NSSF
iliyopo jijini Mwanza, Machi 18,
2024.

“Nimpongeze sana Rais, Dk. Samia,
mradi huu ulikuwa umesimama
kwa muda mrefu, lakini alipoutem-
belea mwezi Juni 2023, aliwatia
moyo na kuwataka NSSF waend-
elee, akijua utakuwa na tija kwa
wananchi wa Mwanza na mikoa
ya jirani na kuongeza mapato kwa
serikali,” alisema Fatuma.

Baadhi ya wajumbe wa kamati
hiyo akiwamo Neema Mwanda-
bila, alimpongeza Rais kwa uamuzi
wake wa kuruhusu miradi iliyosi-
mama iendelee kutekelezwa. Aidha,
ameipongeza NSSF kwa ujenzi wa
mradi huo kwa kuwa Mkoa wa
Mwanza unauhitaji wa hoteli ya
aina hiyo.

Naye Mwita Getere, alisema NSSF
ina nidhamu katika kutekeleza
miradi ya uwekezaji ukiwamo wa
Mwanza.

Mariam Kisangi, alisema mradi
huo wa hoteli utaleta manufaa kwa
NSSF, jamii na Taifa kwa ujumla.
Akitoa taarifa ya mradi huo, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Profesa Joyce Ndalichako,
alimshukuru Rais Samia kwa kuri-
dhia mradi huo uendelee baada ya
kusimama kwa muda mrefu.
Alisema mradi huo ulianza No-
vemba mosi, 2013 na ulipangwa
ukamilike ndani ya miaka mitatu,
lakini kutokana na changamoto
mbalimbali, utakamilika Desemba
30, 2024.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Patrobas Katambi,
aliwashukuru wajumbe wa kamati
hiyo kwa maoni na michango yao
ambayo wataenda kuyafanyia kazi.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Mhandisi Cyprian
Luhemeja, alisema kuna mpango
wa kuboresha uwanja wa ndege wa
Mwanza ili iwe rahisi watalii kupita
kwa wingi na kuiwezesha hoteli
hiyo kupata wageni wengi.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Masha
Mshomba, alisema Mfuko unaen-
delea kutekeleza majukumu yake
mbalimbali, kwa upande wa ulipaji
wa mafao ya wanachama, wanalipa
kiasi kikubwa zaidi ya kile amba-
cho mwanachama amechangia na
ndio maana wanafanya uwekezaji
wenye tija.
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Mifugo
inayoharibu miti
kutaifishwa

Na Ashton Balaigwa, SAME

SERIKALI imeamuru kKu-
kamatwa na kutaifishwa
mifugo inayoharibu na kula
miti inayopandwa katika
kampeni za kitaifa ili kureje-
sha uoto wa asili maeneo
valiyopewa kipaumbele.

Amri hiyo ilitangazwa
jana na Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Nurdin Babu,
wakati akizindua Maadhim-
isho ya Siku ya Misitu Duni-
ani na Siku ya Upandaji Miti
inayofanyika kitaifa wilayani
hapa.

“Hapa nataka wakuu wa
wilaya zote wanisikilize
kwa makini sana, mifugo
yote inayobainika kufanya
uharibifu kwenye miti iliyo-
pandwa na Serikali na wadau
katika kampeni za upandaji
miti, kuanzia sasa itaifishwe
na kuwa mali ya umma,”
alisema na kusisitiza kuwa:

“Serikali hatuwezi kupanda
miti halafu wafugaji wafanye
kuwa sehemu ya malisho.”

Babu aliwaagiza maofisa
ardhi nchini kutotoa kibali
cha ujenzi kwa waliopewa
viwanja, kabla ya mmiliki
kupanda miti mitano iki-
wamo ya matunda katika
kiwanja chake.

Alisema amelazimika kutoa
agizo hilo kwa wakuu wa
wilaya zote nchini kutokana
na tukio la hivi karibuni,
ambalo aliongoza upandaji
miti 7,000 eneo la Chekereni,
baada ya siku chache ililiwa
na mingine kuharibiwa na
mifugo.

“Maadhimisho hayo ya ki-
taifa tumeyafanyia Wilaya
ya Same kwa sababu nyie
wote mnajua tunapotoka
Moshi kwenda Dar es Salaam
au kutoka Dar es Salaam
kwenda Moshi mnaona hali
ya Same ilivyokuwa sio
va kuridhisha. Tumeamua
kupanda miti ya kutosha
kurudisha Same ya kijani”
alisema Babu.

Awali Mkuu wa Wilaya ya
Same, Kasilda Mgeni, alisema
katika kutekeleza agizo la
Rais Samia Suluhu Hassan,
wilaya hiyo imepanda zaidi
ya miti 500,000 kandakando
ya barabara kuu,maeneo ya
wazi,ofisi za Serikali na shule
zotle ili kurudisha uoto wa
asili.

Kasilda, alisema ili kukabili-
ana na mabadiliko ya tabi-
anchi na kutekeleza agizo
la mkuu huyo wa Mkoa wa
Kilimanjaro, watahakikisha
wanaendelea kutunza hifadhi
za mazingira katika maeneo
yote ikiwa pamoja na
kuweka sheria kudhibiti
uharibifu.

“Katika wilaya ya Same
tayari tumeshatii agizo lako
mkuu wa mkoa kwani tume-
shapanda miti kandakando
ya barabara kuanzia mwan-
z0 wa wilaya hadi mwisho
wa wilaya yetu na inatunzwa
vizuri," alisema Kasilda.

Wanakijiji

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AIDI ya wakazi 370 wa

bu Wilaya ya Arumeru

mkoani hapa, wame-
wasilisha malalamiko yao kwa
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry Si-
laa kwa kuchukuliwa ardhi yao
bila kulipwa fidia.

Diwani wa Kata ya Oldonyo
Sambu, Raymond Lairumbe, ali-
wasilisha malalamiko hayo kwa
niaba ya wakazi hao jana kwa
Waziri Silaa, ambaye yuko jijini
Arusha kusikiliza malalamiko
ya wananchi kupitia kliniki ya
ardhi ili kutatua migogoro ya
ardhi.

“Baada ya kuchukuliwa ardhi
hii, wakazi wa eneo hili, tuli-

takiwa kuhamia eneo jingine la
Bwawani tulilopewa na Serikali,
lakini tulipoenda huko mwaka
2015 tulikutana na wavamizi
walitufukuza wakidai eneo lina
mwekezaji,” alisema.

Alisema wakazi hao wa kata
yake, wanaendelea kuteseka,
hawana maeneo ya makaburi
wala kilimo kwa ajili ya mazao
ya chakula.

“Baada ya eneo letu kuchuku-
liwa na kufikisha kilio chetu kwa
Waziri Mkuu (wakati huo), Fre-
drick Sumaye. Tukiwa na nyara-
ka zetu za Novemba mwaka
1994, alimuagiza MkuuwaMkoa
wa Arusha wa wakati huo, Mo-
hamed Babu kuwatunza wa-
nanchi hao na kuwapa chaku-
la hadi serikali itakapowapatia
eneo lingine,” alisema.

Alisema mwaka 2021, walio-

nana na Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi
(wakati huo), William Lukuvi,
akiwa katika ziara yake Halms-
hauri ya Arusha kwa ajili ya ku-
tatua kero za ardhi.

“Huyu naye alituahidi kutu-
patia eneo la Bwawani ambalo
toka mwaka 2015 lina mgogoro
baada ya mwekezaji kulimiliki
ila taratibu za mahakama zili-
fanyika na mwaka juzi shamba
likakabidhiwa mikononi mwa
halmashauri hii baada ya serika-
li kulipa fidia ya Shilingi bilioni
5.7, alisema diwani huyo.

Alisema mchakato wa kuli-
gawa shamba hilo ukaanza bila
kupewa kipaumbele wakazi
hao na mwaka jana, aliyekuwa
Waziri wa Wizara hiyo, Anjelina
Mabula alifika eneo hilo na ku-
dai wakazi wa Oldonyo Sambu

walilia fidia kwa Silaa

ni wengi, walilipwa fidia na ha-
wapo.

Kiongozi wa kimila (Laigwa-
nani) wa eneo la Seuli, Sindio
Kassim, alisema wakazi hao wa-
nanyanyaswa na serikali, hivyo
wamefika kwa Waziri Silaa wa-
kiamini atawashughulikia na
endapo akishindwa kama wa-
tangulizi wake, watahama.

Akijibu kilio hicho, Waziri Si-
laa, aliomba kukutana na kion-
gozi wao mwishoni mwa wiki
ili kutengeneza utaratibu mzuri
wa kutatua mgogoro huo.

“Mimi leo ndio nalisikia hili
kwa mara ya kwanza na mkuu
wa mkoa huu hayupo yupo
Dodoma kuna vikao vya bajeti
vinaendelea, naombeni mni-
vumilie tutafikishana mahali
pazuri nikiwa na wawakilishi
wenu,” alisema.

Na Daniel Sabuni,
ARUMERU

TAASISI ya Utafiti wa Vina-
saba na Uendelezaji wa Mbegu
Asili za Mboga na Matunda
imezindua benki ya kuhifadhi
mbegu za mboga na matunda
kwa kipindi cha miaka 100 bila
ya kuathirika na kutumika ka-
tika kilimo.

Akizindua benki hiyo jana,
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Kilimo, Gerald Mweri, alionya
isitumike kama makumbusho
ya taifa na kufungia mbegu bali
zisambazwe ili kusaidia kubore-
sha lishe bora kwa wananchi.

“Kuwapo kwake hapa kuwe
na tija kwa wakulima na madu-
ka ya mbegu. Mbegu zikitafitiwa
na kuhifadhiwa vizuri, hustahi-
mili ukame, kupambana na ma-
gonjwa na kupata mazao men-
gi,” alisema Mweri na kuongeza
kuwa:

w7

“Serikali iko tayari kutoa
ushirikiano utakaohitajika ili
malengo tarajiwa ya World Veg
yafikiwe. Kuwapo Tanzania kwa
benki hii ni bahati ya pekee ka-
bisa kwa sababu itasaidia vijana
na wanawake kujiajiri kwenye
mashamba ya bustani na ha-
timaye kujipatia vipato na ku-
punguza umaskini.”

Benki hiyo iliyojengwa ka-
ya Arumeru kwa gharama ya
zaidi ya Shilingi bilioni 1.2 kwa
ufadhili wa nchi za China na
Uholanzi, itatumika kuhifadhi
mbegu na kusambazwa kwa
wakulima na kampuni ya mbe-
gu barani Afrika.

Baadhi ya aina za mbegu zina-
zohifadhiwa katika benki hiyo
ni mchicha lishe, bamia, ngong-
we (nyanya chungu), mnafu,
nyanya na vitunguu.

Mweri, alitaja moja ya
changamoto ya dunia kwa sasa

Laborator,
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Benki kuhifadhi mb
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kuwa ni kushindwa kuhifadhi
mbegu zikiwa na ubora ule ule
wa vitamini na madini, hivyo
kusababisha utapia mlo.

Katibu Mkuu huyo, alisema
benki hiyo imehifadhi aina za
mbegu 5700 na mpaka ku-
fikia mwishoni mwa mwaka
huu itakuwa na aina 11,000 za
mbegu. Alisema malengo hadi
kufikia mwaka 2025/26 itakuwa
imehifadhi aina 25,000 za mbe-
gu hizo.

Alisema kituo cha World Veg
kilichoanzishwa mwaka 1992,
kimemudu kuhifadhi mbegu
za mboga na matunda kutoka
1997, na mpaka mwaka huu zina
ubora ule ule.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi ya World Veg Afrika, Dk.
Gabriel Rugalema, alisema kuz-
induliwa kwa benki hiyo kuta-
panua wigo wa uhamasishaji
kwa wanasayansi wa dunia,
kufanya utafiti zaidi na kupata

Katibu wa Wiz-
ara va Kilimo,
Gerald Mwelj,
akipanda mti
wa matunda
kama ishara
ya ufunguzi
wa Benki ya
Vinasaba vya
mbegu asili za
mbogamboga
na matunda,
Jana. Kulia

ni Mkuu wa
Wilaya ya Aru-
meru, Emma-
nuela Kaganda
na Mkurugenzi
wa Afrika wa
Taasisi ya
World Vegeta-
ble, Dk. Gabriel
Rugalema. PI-
CHA: GETRUDE
MPEZYA

égu mi'aka 100Jnchini

ubora na mbegu nyingine.

“Wanasayansi wanaweza
kuendelea zaidi ya hapa baada
ya kuhifadhiwa mbegu kwenye
benki na kupata faida zaidi na
mavuno zaidi.

Alisema kituo hicho kimei-
heshimisha Tanzania katika
macho ya kimataifa, kutokana
na umuhimu wake kwa Bara la
Afrika na dunia yote.

Mkurugenzi huyo, alisema
pia mbegu zilizohifadhiwa zina-
tumika kufundishia vikundi vya
wanawake, vijana na wakulima
katika mikoa mbalimbali nchini
ili kuongeza ajira na kupata ki-
pato cha kaya.

Alitaja aina ya nyanya inay-
ofahamika kwa jina la Tengeru
97, iliyotafitiwa na kuhifadhiwa
na World Veg inayotumika kwa
mkoa wa Arusha na jirani kuwa
inamudu kupambana na ma-
gonjwa, hali ya hewa na kuzaa
mavuno mengi na bora.
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Neema bomba la mafuta
Uganda hadi Tanga

Na Waandishi Wetu

ITWANDA cha kuweka

mfumo wa kuhami

joto katika bomba la

kusafirisha  mafuta
ghafi kutoka Chongoyeni
nchini Uganda hadi Hoima
Tanga kinatarajia kuanza kazi
mwezi ujao.

Kukamlhka kwa l<1war1da
Kata ya Ugusule Wilaya ya Nze-
ga mkoani Tabora na kuzin-
duliwa na Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto
Biteko Machi 26 ni sehemu
ya utekelezaji wa mradi wa
mafuta ghafi kikiwa na uwezo
wa kuweka mfumo wa joto ka-
tika mabomba yenye urefu wa

kilomita 100 kila mwezi hali
itakayosaidia mradi huo kuka-
milika kwa wakati.

Mkurugenzi wa Shirika la
Maendeleo la Petroli Nchini
(TPDC), Mussa Makame ali-
yasema hayo juzi wakati Kama-
ti ya Kudumu ya Bunge Hesabu
za Serikali (PAC) ilipotembelea
kiwanda hicho kukagua fedha
zilizoidhinishwa na Bunge zi-
navyotumika.

Alisema ujenzi wake ume-
fikia asilimia 61 na kitaanza ku-
weka mfumo wa joto kwenye
bomba zitakazotumika kusa-
firisha mafuta ghafi ambazo
mpaka sasa zipo tayari zikisub-
iri kukamilika kwake.

“Kwa sasa bomba zipo za
kutosha na kazi iliyobaki ni

kuzivisha mfumo wa kuhami
joto tu ili zisiwe zinapoteza
joto wakati wa usafirishaji wa
mafuta ghafi hivyo muda siyo
mrefu mwaka huu kitazin-
duliwa na Naibu Waziri Mkuu,”
alisema Makame.

Makamu Mwenyekiti wa
PAC, Jafeti Hasunga, alisema
kamati hiyo wameridhishwa
na mwenendo wa ujenzi wa
kiwanda hicho na thamani ya
mradi unaonekana.

Alisema kuwepo kwa mradi
huo kumesababisha Kata ya
Sojo kupata maendeleo katika
sekta ya afya, maji, elimu na
miundombinu ya barabara
baada ya waliopisha kulipwa
fidia na fedha kuelekeza kwe-
nye ujenzi wa nyumba bora

Mmoja wa wanachama wa Chama cha Wanawake Wakatoliki Tanzania (WAWATA), Parokia ya Mugumu, wilayani
Serengeti Mkoa wa Mara, Matilda Mathias (kushoto), akikabidhi msaada wa mfuko wa unga kwa Monica Maningu,
mkazi wa Mugumu juzi, ikiwa ni utekelezaji wa tendo la huruma kwa wahitaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

za kisasa na kuondokana na
kuishi kwenye nyumba za tope
na nyasi.

“Sehemu zote nchini am-
bako mradi huu umepita wa-
nanchi waliotakiwa kupisha
mradi walifidiwa maeneo
yao kwa kupewa fedha au ku-
jengewa nyumba za kisasa na
sasa na baadhi yao wamepata
ajira,” alisema Hasunga.

Mratibu wa masuala ya Ki-
jamii wa Mradi huo, Editha
Ngaiza, alisema wamekuwa
wakishirikisha wananchi, ku-
wapatia elimu ya ujasiriamali
na namna ya kuandika barua
za kuomba kazi na kuajiriwa.

Imeandaliwa na Shaban
Njia na Marco Maduhu,
(NZEGA).

Kiama waganga ramli chonganishi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MUUNGANO wa Waganga
wa Tiba Asili na Tiba Mbadala
(TATDM) Mkoa wa Shinyanga
umetangaza kiama dhidi ya
waganga wanaojihusisha na
ramli chonganishi ili kudhibiti
mauaji ya watu wasiokuwa na
hatia mkoani hapa.

Hatua hiyo imekuja baada
ya kubaini vitendo hivyo vime-
kuwa vikizua hofu na husu-
sani kwa watoto, wanawake na
wazee wanaoishi maeneo ya
uchimbaji madini.

Akizungumza kwenye kikao
cha waganga wa tiba asilia mji-
ni hapa juzi, Mwenyekiti wa
TATDM, David Simlembe,

alisema kupitia muungano
huo watalisaidia Jeshi la Polisi
Mkoa wa Shinyanga kuwafi-
chua waganga hao kwa kuki-
uka maadili ya kazi yao ili ku-
dhibiti mauaji hayo kutokana
na imani potofu.

“Tli tufanye kazi zetu za kua-
gua kwa kutii sheria za nchi na
kuzingatia miiko na fani yetu,
tutawafichua wale ambao sio
waadilifu wanaopiga ramli
chonganishi,” alisisitiza.

Katibu Mwenezi wa Muun-
gano huo mkoani hapa, Chris-
topher Kubanda, aliwahimiza
waganga wote kujisajili kwe-
nye Baraza la Tiba Asili na Tiba
Mbadala na muungano huo ili
watambulike kisheria.

Baadhi ya waganga hao,
akiwamo Yusuph Shedafa,
alisema kupitia muungano
huo, watawabaini waganga
matapeli na wanapiga ramli
chonganishi.

Akizungumza na Nipashe
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Janeth Magomi,
alisema wamekuwa waki-

wasaka waganga wanaopiga
ramli chonganishi ili kudhibiti
vitendo hivyo mkoani hapa
licha ya kazi hiyo kuwa na
changamoto.

Kamanda Magomi aliahidi
kushirikiana na muungano
huo na kuutaka kuwafichua
waganga wasiokuwa waadilifu
ili wakamatwe na kuchuku-
liwa hatua kali.

Alisema jeshi hilo lita-
shirikiana na waganga hao
kutokomeza mauaji yanayoto-
kana na imani za kishirikina
kwa kufanya msako mara kwa
mara.

- Kampuni
kuajiri
1,000
mgodini

ZAIDI ya watu 1,400 mkoani
hapa vvanataraua kupata ajira
katika Mgodi wa Dhahabu wa
Barrick North Mara kupitia
kampuni 118 zinamilikiwa na
wafanyabiashara wa maeneo
jirani na mgodi huo.

Hayo valisemwa juzi na Me-
neja Mkuu wa Mgodi huo, Apo-
linary Lyambiko, wakati wa
kufunga mafunzo ya kuwajen-
gea uwezo wafanyabiashara
wazawa va fursa za biashara
katika maeneo ya mgodi na
mengine.

Lyambiko, alisema hadi sasa
mgodi huo, umesajili kampuni
118 za blashara ndani ya mgo-
di na kutoa ajira kwa watu hao
1,444 wengi wao kutoka mae-
neo yanayouzunguka. Mgodi
huo unaendeshwa na Barrick
kwa ubia na serikali kupitia
Kampum yva Twiga Minerals.

“Mfano kwa mwaka 2023
kampuni yetu imetoa Shilingi
bilioni 96 ambazo zimelipwa
kwa wazabuni wazawa kupitia
falsafa ya utolewaji kipaum-
bele kwa wazawa. Jitihada hizi
zimechangia kwenye ustawi
wa maendeleo ya jamii na
kuimarisha mahusiano yetu na
jamii inayotuzunguka,” alisema.

Alisema kampuni hizo ni ala-
ma muhimu kukuza biashara
ya wazawa mkoani Mara kupi-
tia programu ya maendeleo ya
kibiashara ya Barrick.

Alisema programu hiyo ina-
lenga kuimarisha uwezo wa
biashara za ndani kunufaika
na fursa zilizopo kwenye sekta
yva madini ambayo imewafikia
walimiki 19 wa kampuni za
wafanyabiashara.

Meneja Ukaguzi wa Fedha,
Kodi na Ushirikishwaji wa Wa-
tanzania kutoka Tume ya Ma-
dini, Annasia Kwayu, alisema
mpango huo ni utekelezaji wa
Sheria ya Madini ya Mwaka
2010 na kanuni za ushirik-
ishwaji wa Watanzania za
Mwaka 2018 na marekebisho
vake.

Mkuu wa Wilaya ya Rorya,
Juma Chikoka, alisema pro-
gramu hiyo imeendelea kuinua
wafanyabiashara wa Mara
ikiwa ni pamoja na wananchi
kuendelea kupata ajira.

“Mfano kwa mwaka 2023
kampuni yetu imetoa Shilingi
bilioni 96 ambazo zimelipwa
kwa wazabuni wazawa kupitia
falsafa ya utolewaji kipaum-
bele kwa wazawa. Jitihada
hizi zimechangia kwenye
ustawi wa maendeleo ya jamii
na kuimarisha mahusiano yetu
na jamii inayotuzunguka,”
alisema.
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KONGAMANO]IYAYK

IMATATEAWVI KIFVANAYS

Samia aonyesha ‘umama’ alipotoa
darasa mtoto alivyo na anavyolelewa

Na Sabato Kasika

IKI iliyopita kuliku-
wapo kongamano
kubwa la kimataifa
la malezi, makuzi
na maendeleo ya awali ya mtoto
lililofanyika mjini Dar es Salaam
kwa siku nne,

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
akiwaingiza darasani washiriki
wa kongamano hilo tafsiri ya
mama na malezi.

Ni  kongamano lililoanza
Machi 11 hadi 14 mwaka huu,
likihusisha wadau zaidi ya 1000
kutoka nchi za Ukanda wa Afri-
ka Mashariki na wengine kutoka
nchi za Ulaya, Amerika na Asia
huku yeye akiwa mgeni rasmi.

Katika hotuba yake iliyosom-
wa na Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, Rais anasema Af-
rika bado ina changamoto ya
uwekezaji katika malezi.

Rais anafafanua kuwa utafiti
mbalimbali uliofanyika barani
Afrika mwaka uliopita, ume-
baini kuwapo tatizo la uwekezaji
katika malezi na makuzi ya wa-
toto wadogo.

JINSI ALIVYOTOA SOMO

Rais Dk. Samia anasema, say-
ansi ya malezi na makuzi ya
mtoto inaelekeza kuwa ubongo
wa binadamu unakua na kufikia
hadi asilimia 90 katika umri wa
kutunga mimba akiwa tumboni
mwa mama yake hadi miaka
nane.

"Wataalamu wa afya wanaele-
keza kuwa, ili kufikia kiwango
hicho cha ukuaji, mtoto na

Kitengo cha Up

I

)

N
n ¥
>t

mama wanatakiwa kupatiwa
huduma bora za afya, lishe ya
kutosha, huduma za awali za
kumchangamsha mtoto, malezi
yenye kuitikia hisia za mtoto na
ulinzi na usalama wa mtoto,"
Rais anasema.

Pia anafafanua namna hudu-
ma hizo zinatakiwa kutolewa ka-
tika uwiano ulio sawa, kwa kuwa
huduma zote hizo zina mchango
unaofanana, katika ukuaji ubon-
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go wa mtoto na kwamba utafiti
unaonyesha uwiano huo haupo.
Rais anasema, hali hiyo ikien-
delea bila kuchukuliwa hatua za
kuwekeza katika malezi, mataifa
ya Afrika yatakuwa yanaandaa
watoto, ambao ni nguvu kazi
isiyo na tija kwa mataifa yao.
Anaeleza anachokitamani ni
kuona nchi za ukanda huo na
sehemu nyingine zikiongeza
uwekezaji katika huduma za

‘izaji Uloto
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Katika staili yake ya urafiki na watoto kwenye ukaguzi wa shughuli za afya kitaifa. PICHA: MTANDAO.

malezi na makuzi ya watoto hasa
maeneo ya afya, lishe, kujifunza
na uchongamshaji wa awali,
malezi ili kuwa na matokeo
chanya.

"Ni muhimu wadau wote ku-
jadili na kuja na mbinu bora zai-
di za kuimarisha afua za malezi
na makuzi ya watoto kwa kuzin-
gatia mila na tamaduni zetu na
kuepuka zenye madhara kama
za ukeketaji,"” anasema Dk. Sa

mia.

Anasema, jamii iliyostaarabi-
ka haipaendi kuona watoto wa-
nafanyiwa vitendo vya ukatili,
kwa kuwa malezi na makuzi ya
watoto kwa sasa yanaathiriwa

na changamoto mbalimbali
zikiwamo migogoro ya familia,
ambayo waathirika wakubwa ni
watoto.

Inaendelea Uk. 13
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MIAKA 3 YA RAIS & SIKU YA MISITU DUNIANIL...

Safari yake kwenye uwekezaji na
kuendeleza hazma ya mltlltalfa

Na Elizabeth Zaya

ASA imetimu miaka mitatu ya
taifa kuongozwa na Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, tarehe
kamili ikiwa juzi.

Ndani ya maadhimisho hayo, wana-
misitu ‘wanajambo loa’ wakishere-
hekea Siku ya Misitu Duniani leo. Nao
wako chini ya uratubu na usimamizi
wa Wakala wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS).

Miongoni mwa wanaopigiwa ma-
kofi, ni Wakala wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS) inayoweka wazi
mafanikio yake katika hesabu, ina
mchango wa uongozi wa rais huyo.

Katika hilo, TFS ina hesabu inay-
ogusa makusanyo ya maduhuli ya Sh.
371,956,374,658.38, ikiwa ni mapato
kutoka vyanzo vya ndani na kuwasili-
sha kwenye Ofisi ya Msajili wa Hazina
Sh. 52,150,354,836. Hiyo ni asilimia 14
ya makusanyo.

Miongoni mwa mikakati inayotajwa
kuwezesha mafanikio hayo ya kuku-
sanya maduhuli hayo, ni pamoja na
huduma za utalii, mazao ya misitu na
vivutio vya utalii ikolojia, vilivyopo
kwenye misitu hiyo.

Kwa mujibu wa TFS inayoongozwa
na Kamishna wa Uhifadhi, Prof. Dos
Santos Silayo, utalii na biashara ya
mazao ya misitu na nyuki ni miongoni
mwa vinavyochangia mapato yake.

Mazao mengine ya misitu yanay-
owapatia kipato, yanatajwa ni uvunaji
utomvu wa miti katika mashamba
mbalimbali ya miti ikiwamo la Sao
Hill, mkoani Iringa na uzalishaji wa
gundi kutoka katika miti ya migunga.

Prof. Silayo anasema, kuna fursa zi-
nazopatikana katika soko la bidhaa za
nyuki na kwamba kila mwaka hupele-
ka sampuli 70 za asali katika maabara
za kimataifa, ikiwamo Ujerumani ku-
toka katika wilaya zisizopungua 30,
ambazo mara zote ubora wake ume-
kuwa ukikidhi viwango vya kimataifa.

Anasema kutokana na ubora huo,
asali ya Tanzania imeendelea kuvutia
watu wengi, hivyo kupata soko kubwa
la ndani na nje ya nchi.

Prof. Silayo anaelezea zaidi mafani-
kio ya wakala huyo katika kipindi hi-
cho cha miaka mitatu ya uongozi wa
Rais Samia, kuwa ni pamoja na kuan-
zisha misitu mipya 55 yenye ukubwa
wa hekta 1,453,025.846 ambayo tayari
ilishatangazwa kupitia Gazeti la Seri-
kali (GN).

Kwamba wakala, tayari umeanzi-
sha mashamba matatu ya nyuki ya-
nayojulikana kama Nyuki Mwambao
Bee Farm yenye hekta 2,412.76; mae-
neo ya Kondoa Manyoni, Bee Farm,
hekta 7469.8; na Kipembawe Bee
Farm, lenye hekta 20,728, kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji mazao ya nyuki.

Katika eneo la uzalishaji, anasema
imezalisha jumla ya miche 95,897,870
ambayo ilipandwa katika mashamba
ya miti pamoja na kutolewa kwa jamii
ambayo iliipanda katika maeneo
mbalimbali nchini yaliyoharibika.

Prof. Silayo anasema, wakala
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Sehemu ya Misitu va Sao Hill, mkoani Iringa. PICHA ZOTE: MTANDAO.

umepanda miti eneo la mashamba
lenye ukubwa wa hekta 18,292
kwa ajili ya kuzalisha rasilimali za
viwanda vya misitu na kuanzisha
shamba jipya katika hekta 37,000
wilayani Tunduru.

Mtazamo ni kwamba, kumekara-
batiwa njia za kutembelea watalii
zenye urefu wa kilomita 873, bara-
bara za msituni kilomita 68 na kam-
bi za kitalii 43.

Kadhalika, anasema wamejenga
miundombinu  mipya ikiwamo
barabara za kilomita 82 na njia za
kitalii kilomita 348, vituo vyote sita
vya malikale navyo vimeboresh-
wa kwa kujenga maeneo ya ku-
pumzikia.

Mengine anataja, ni ukarabati wa
majengo na miundombinu kupitia
Mpango wa Taifa wa kukabiliana
na athari za UVIKO-19 na kwamba
jumla ya ‘malango’ ya kisasa ma-
tano yamejengwa.

Vilevile kunatajwa kuwapo kilo-
mita 96 za barabara za msituni na
kilomita 190 za njia za watembea
kwa miguu, msitu ukijengwa katika
Hifadhi za Misitu ya Mazingira asilia
11.

Vivutio vya wakala, vimepokea
watalii 488,336 wakiwamo wa nda-
ni 426,400 na wageni 61, 936.

Inaelezwa, kuwapo jumla ya
tani 70.6 za asali na tani 2.6 za nta
zimezalishwa pamoja na kununua
magari 52 na pikipiki 43, kwa ajili ya
kuimarisha uwezo wa taasisi katika
kutekeleza majukumu yake.

Pia, Prof. Silayo anafafanua,
wakala huo umejenga majengo 88,

zikiwamo ofisi 33, nyumba za wa-
tumishi 29, vituo vya ulinzi 26 na
maghala ya kuhifadhi silaha nane.

MABORESHO YA MISITU

Nyingine inatajwa ni usafishaji
mipaka ya misitu yenye urefu wa
kilomita 3,87349, kuweka vigingi

3,045 na mabango 1,808, na kupan-

da miche 54,463 mipakani.

Hadi sasa inatajwa TFS, imean-
daa mipango ya usimamizi wa misi-
tu 119 katika eneo lenye ukubwa wa
hekta 2,539,095.04 ili kuimarisha
usimamizi wa misitu.

Prof. Silayo anasema, TFS ime-
shapandisha hadhi hifadhi za mis-
itu nane zenye ukubwa wa hekta

Kamishna wa Uhifadhi, Prof. Dos Santos Silayo.

483,508.4, hifadhi za misitu ya
mazingira asilia ikiwamo ya Itulu
Hills yenye hekta 403,625.62.
Nyingine katika orodha zilizo-
pandishwa hadhi ni Pindiro, hekta
8,965.3; Pugu -Kazinzumbwi, hekta
8,965.3; Uzigua hekta 27,654.58,
Essimingori hekta 5,694; Uvinza
hekta 1,7971; East Matogoro hekta
3,533 na Hasama Hills, hekta 3,815.9.

MIZINGA NYUKI

Katika uzalishaji wa mizinga,
anasema wakala huo umefanikiwa
kuzalisha mizinga 2,977 kwa ajili
ya kuigawa kwa wananchi wafugaji
nyuki na kuzalisha mazao ya nyuki.

Katika eneo la ushirikishwaji
wa wananchi na kuwapungu-
zia utegemezi wa maisha husu-
sani katika kulinda hifadhi za
misitu, wakala huo umegawa
miche 27,179,339 yenye thamani
ya Sh.ubilioni 10,472,359,100 na
mizinga 1,256 yenye thamani ya
Sh.milioni 144,500,000.

Pia, inatajwa mgawo wa vifaa vya
ujenzi vyenye thamani ya Sh.bilioni
1,634,665,717 kwa jamii zinazozun-
guka misitu.

Hiyo inaendana na mafunzo
mbalimbali yanayotolewa kwa wa-
nanchi, ikiwamo vikundi 339 vya
wafuga nyuki vyenye watu 5463,
wafanyabiashara 4,965 wa mazao
ya misitu na nyuki na kamati za

Mengine katika orodha hiyo ni
mafunzo ya moto na uhifadhi yali-
yotolewa kupitia mikutano katika
dio 85 na makala za l<uchaplshwa
8,987.

Kuhusu utatuzi wa migogoro,
anasema kupitia utekelezaji wa
maazimio ya Kamati ya Migogoro
ya Mipaka ya Mawaziri wa Kisekta,
TFS imetatua migogoro ya mipaka
kati ya hifadhi na wananchi 1<atil<a
imia 97.

Anaeleza kwamba migogoro
hiyo imetatuliwa katika hifadhi
39 kati ya 50 sawa na asilimia 78,
huku vigingi 1,037 na mabango 103
yamewekwa katika mipaka ya mae-
neo hayo.

Prof. Silayo anafafanua kwamba,
wakala wake unatekeleza maju-
kumu yake kwa kuzingatia mpango
mkakati unaoandaliwa kwa kipindi
cha miaka mitano, unaotoa dira ya
usimamizi wa misitu ya serikali kuu
nchini.

Kwa mujibu wa wakala huo,
misitu ni rasilimali zote zitokanazo
na misitu ikiwamo mazao ya mbao,
matunda, mbegu, dawa, huduma
za kiikolojia kama vile maji, nishati,
makazi, na bioanuai na utalii.

Miongoni mwa aina za misitu
inayotajwa na TFS ni misitu ya mil-
ima, Miombo, Misitu ya Ukanda wa
Chini, Misitu ya Ukanda wa Pwani,
Ndarambwe, Misitu ya Mikoko na
mashamba ya miti.
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AFYA

Rais Samia anavyodumu ‘kumimina’
pesa kwenye afya zao mama na mtoto

Na Pilly Kigome

ANGU juzi kunaendelea kush-
uhudiwa shamrashamra za
kumpongeza Rais Dk. Samia

Suluhu Hassan, kufikisha mi- |

aka mitatu ya uongozi wa nchi.

Huyo ni mama, ambaye kuwapo °

kwake na matendo yake katika nafasi
hiyo, kunaakisi mengi katika maende-
leo yake.

Eneo mojawapo ambalo sasa li-

nabeba tafsiri ya maendeleo, ni afya !

kukiwapo yasiyopimika na ya kufura-
hisha, yakitia matumaini ya kukom-
boa Mtanzania.

Hapo katika nafasi ya kipekee kwe-
nye eneo chanda na pete na mwan-
amama; mahsusi katika uangalizi wa

afya ya uzazi, mama na mtoto, kuna -

mengi sasa yanayoonekana.

Katika safari miaka mitatu ya seri-
kali, 2021 hadi 2024 kunaonekana
uwekezaji katika kada hiyo ya mama
na mtoto.

Ndani ya Serikali ya Awamu ya
Sita, Mama akiwa kashika usukani,
kukaanzishwa wodi maalum kwa ajili
ya huduma za watoto wachanga wag-
onjwa (Neonatal Care Units-NCU).

Taarifa ya Wizara ya Afya, inafafan-
ua kwamba jumla ya hospitali 189
zimekuwapo hadi Desemba mwaka
jana, ikilinganishwa na hospitali 165
za mwaka mmoja kabla, wakati nyu-
ma mwaka 2018 zilikuwapo 14 pekee.

Lingine linatajwa ni kuimarishwa
upatikanaji bidhaa za afya ya uzazi,
mama na mtoto katika vituo vina-
vyomilikiwa na serikali, zikiongezeka
kutoka asilimia 82.5 mwaka 2021 hadi
asilimia 88.2 mwishoni mwa mwaka
jana.

Pia kuna eneo linalotajwa na Waziri
wa Afya, Ummy Mwalimu, kwamba
Machi 18 mwaka huu, akisema juhudi
kubwa zilizofanywa katika miaka mi-
tatu ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
ni pamoja na kuanzisha mfumo un-
aoitwa M-Mama, ambao ni wa kiele-
ktroniki.

Ni mfumo unaoratibu rufani kwa
kusafirisha kinamama wajawazito na
watoto wachanga waohitaji wa hudu-
ma za dharura, kutoka ngazi ya jamii
hadi kwenye vituo vya kutoa huduma
za afya au ngazi ya juu.

Waziri Ummy anasema, mfumo
huo mwaka 2022 hadi 2023, umeen-
delea kufanya kazi katika mikoa yote

Rais DK. Samia Suluhu Hassan, akiwa na Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, wakisalimia watoto katika ziara zao za kikazi.
PICHA: MTANDAO

31 Tanzania Bara na Visiwani.

SARATANI KIZAZ1

Kuimarisha huduma za saratani
ya mlango wa kizazi, Waziri Ummy
anasema jumla ya mashine 140
za uchunguzi wa saratani zenye
thamani ya shilingi bilioni 11, zi-
menunuliwa na kusambazwa kwe-
nye vituo 140 vya kutoa huduma za
afya, katika jumla ya halmashauri
104 ndani ya mikoa 26 nchini.

Hiyo inaendana na wabhitaji
46,941 wamenufaika katika hu-
duma za dharura za rufani, kati
yao kinamama wako 38,560 sawa
na asilimia 82 na watoto wachanga
walikuwa 8,273, sawa na asilimia 17.
Pia, mama pamoja na mtoto kwa
pamoja walikuwa 108, ambao ni
asilimia moja.

Inatajwa na Wizara ya Afya,
kwamba uwekezaji huo hado sasa
una matokeo makubwa katika kui-
marisha ubora wa huduma za afya
ya uzazi, mama na mtoto kupitia
viashiria vikuu vinavyotumika
kupima mwenendo wa ubora wa
huduma kwa nchi wanachama
wa Shirika la Afya Duniani(WHO),
Tanzania ikisifika nafasi nzuri kwa
viwango na tija katika huduma afya
ya uzazi.

KUJIFUNGUA HOSPITALI

Wizara ya Afya katika taarifa
yake, inafafanua ongezeko la wa-
jawazito katika vituo vya kutoa hu-
duma za afya nchini, kutoka asilim-
ia 63 mwaka 2021 na kufikia asilimia
85 mwaka jana, lengo la nchi likiwa
kufika asilimia 95 ya wanaojifungua

kwenye vituo vya kutoa huduma za
afya ifikapo 2030.

Waziri Ummy anafafanua kwam-
ba, Wizara ya Afya inapunguza vifo
vya wanawake wajawazito kwa
asilimia 80; pia kupunguza vifo vya
wajawazito vitokanavyo na uzazi
kutoka vifo 556 kwa kila vizazi hai
100,000 mwaka 2016 hadi kufikia
vifo 104 kwa kila vizazi hai 100,000
wa sasa. Vifo vya watoto chini ya
miaka mitano vimepungua kutoka
vifo 67 kwa kila vizazi hai 1,000
mwaka 2016 hadi kufikia vifo 43
kwa kila vizazi hai 1,000 mwaka
2022.

Hiyo inatajwa kuendana na vifo
vya watoto chini ya mwaka mmoja
vimepungua kutoka vifo 43 kwa
kila vizazi hai 1,000 mwaka 2016,
hadi kufikia vifo 33 kwa kila vizazi

hai 1,000 wa leo.

Mjini Mbeya, serikali ya sasa
inaendelea kukamilisha ujenzi wa
jengo la kuhudumia la mama na
mtoto katika Hospitali ya Meta, in-
ayotumika na imegharimu shilingi
bilioni 13.2.

Pia, kuna ujenzi wa majengo ya
huduma za Mama na Mtoto kwe-
nye hospitali za rufani a za mikoa;
ni Sekou Toure (Mwanza), Geita,
Simiyu, Mawenzi (Moshi ), Njombe
na Songwe, zikishagharimu shilingi
bilioni 7L.1.

Pia inatajwa kuimarika hudu-
ma za upasuaji wajawazito kwa
kuongeza vituo vyenye uwezo
wa kutoa huduma za upasuaji wa
dharura kumtoa mtoto tumboni
(CEMoNC) kutoka vituo 340 mwaka
2021 hadi 523 mwaka jana.

SAMIA AONYESHA ‘UMAMA’ ALIPOTOA DARASA MTOTO ALIVYO NA ANAVYOLELEWA

Inatoka Uk. 11

Aidha, Dk. Samia anawataka
wazazi na walezi kutenga muda
wa kulea watoto wao kuacha vis-
ingizio kuwa wana shughuli nyin-
gi na kusababisha watoto wajilee
au kulelewa na watu wengine.

"Tunahitaji kutafakari na ku-
chukua hatua, ukosefu wa malezi
ya wazazi na walezi kwa watoto
wao ni miongoni mwa baadhi ya
vikwazo katika malezi ya watoto

wetu, hivyo tuchukue hatua,”
anasema. Aidha, anafafanua
serikali imeandaa na inatekeleza
Programu Jumuishi ya Taifa ya
Malezi, Makuzi na Maendeleo ya
Awali ya Mtoto ya miaka mitano
na kwamba ingawa ni nchi kub-
wa, lakini kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo; programu
hiyo inatekelezwa kote nchini.
Lingine analofafanua Rais
katika kuonyesha utashi wa
utekelezaji wa programu hiyo,

kwa mwaka ujao wa fedha
2024/25, serikali imeelekeza
mikoa na halmashauri zote
kutenga bajeti za kutekeleza afua
za malezi na makuzi ya watoto.
"Katika kipindi cha miaka mi-
wili ya utekelezaji wa programu
hii, tumefanikiwa kwa kiwango
kikubwa, mtaalamu kutoka Tan-
zania atawasilisha mada kuhusu
uratibu na utekelezaji wa pro-
gramu hiyo, hivyo atafafanua
kwa kina kuhusu utekelezaji

"

huo," anasema.
HALI ILIVYO DUNIANI
Inaelezwa kuwa, kuna jumla
ya watoto milioni 250 duniani,
wengi kutoka nchi zenye kipato
cha kati, wako katika hatari ya
kutofikia ukuaji kamili, chanzo
ikiwa ni ukosefu wa malezi,
makuzi na maendeleo ya awali
ya mtoto. Mwakilishi wa Shirika
la Afya Duniani (WHO) nchini,
Dk. Charles Moses, anafafanua

kuwa shirika lake na wadau wen-
gine wa afya, wataendelea kuipa
kipaumbele ajenda ya malezi,
makuzi na maendeleo ya awali
ya mtoto kwa kuwa ni miongoni
mwa wanayoyapa uzito.

"Dunia kwa sasa inakadiriwa
kuwa na watoto milioni 250, wen-
gi wao wakiwa wanatoka katika
nchi za kipato cha kati, ambao
wana uwezekano wa kuwa katika
hatari ya kutofikia ukuaji kamili,"
anasema Dk. Moses.
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WIKI YA MAJIDUNIANIL...
Ubia na taasisi binafsi unavyofanikisha

Na Frank Monyo

ESHO ni kilele cha Wiki

ya Maji inayoendelea.

Msingi wake, maji yana-

tafsiriwa sio tu rasilima-
li, bali chanzo cha uhai. Mwasisi
wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere,
alipenda sana kutumia msamiati
huo. Ukweli upo, kwamba hata
usalama wa jamii na uchumi,
unategemea kwa Kkiasi kikubwa
uwapo wa maji.

Kwa kutambua hilo, Umoja wa
Mataifa ulitenga siku ya kesho,
yaani Machi 22 kuwa Siku ya Maji
Duniani. Hiyo, inatukumubusha
namna mchango mkubwa unao-
tolewa na rasilimali umaji katika
kuimarisha maisha na kuwezesha
maendeleo.

Tangu kuundwa kwake mwaka
1993, Siku ya Maji Duniani imeen-
delea kutilia mkazo uwapo wake,
pia usimamizi bora wa rasili-
mali hiyo muhimu. Mwaka huu,
kaulimbiu kimataifa ni ‘Maji kwa
Ajili ya Amani’. Tanzania inaun-
gana na wadau wengine duniani
kuhakikisha kuwapo usalama wa
maji.

Tangu mwaka 1998 kabla Siku
ya Maji Duniani kurasimishwa,
Tanzania ilikuwa ikiadhimisha
umuhimu wake kusherehekea
Wiki ya Maji, iliyoainishwa na
Siku ya Maji Duniani, baada ya
kurasimishwa kwake.

Ni mustakabali ambao Wizara
ya Maji, imekuwa ikisherehekea
Wiki ya Maji katika mlolongo wa
matukio kati ya Machi 16 hadi 22.

Mwaka huu kaulimbiu inaan-
gukia ‘Usalama wa Maji kwa ajili
ya Amani na Utulivu, ikishabiana
na ya kimataifa.

Safari ya Tanzania kutimiza
azma ya usalama wa maji, ni
kielelezo cha dhamira na malen-
g0 ya usimamizi endelevu wa ra-
silimali maji.

Ni kwa kutambua usimamizi
yakinifu wa rasilimali hiyo msingi,
haiwezi kubaki jukumu la serikali
pekee. Wizara ya Maji inatumia
mfumo wa usimamizi wa rasili-
mali unaohusisha sekta, pia wa-
dau wote kwa ujumla.

Ufahamu huo unaifanya Wiz-
ara ya Maji kufanya usimamizi
jumuishi wa rasilimali za maji, ik-
iendana na usimamizi huo katika
vidakio vya maji.

Malengo hayo ya kimkakati
yanasisitizwa zaidi na miongozo
kama vile: Sera ya Maji ya Mwaka
2002; Sera ya Usimamizi wa Ra-
silimali za Maji ya Mwaka 20009,
iliyofanyiwa maboresho mwaka
2022.

Mikakati hiyo inaweka misingi
ya kuanzishwa kwa mifumo ya
muhimu katika usimamizi wa ra-
silimali za maji kama vile Bodi ya
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Mafundi wa maji wakiwa kazini, Mbalizi, Mbeya. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Taifa ya Maji, bodi za mabonde na
taasisi za watumiaji maji.

Vilevile kukaanzishwa Jukwaa
la Wadau wa Sekta Mtambuka, ka-
tika usimamizi na maendeleo ya
rasilimali za maji. Lengo kuu hapo
linatajwa ni kuimarisha ushirika
na mchango wa wadau wa maji
katika hatua zote muhimu.

Uanzishwaji na utendaji kazi
wa mihimili hiyo ya msingi katika
usimamizi wa rasilimali za maji,
unahitaji ushirikiano na wadau
kutoka sekta mbalimbali.

Ndani ya mtazamo huo, Wiz-
ara ya Maji imeendeleza ushiriki-
ano na wadau mbalimbali, katika
kutengeneza majukwaa ya wa-
dau, pia kutekeleza mipango mi-
kakati ya usimamizi wa rasilimali
7a maji.

TAASISI WADAU

Hapo ndipo kunajitokeza
Taasisi ya Global Water Partner-
ship, iliyo katika makubaliano
ya ushirikiano (memorandum
of understanding) na Wizara ya
Maji Tanzania Bara, pia Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ),
hususan vipengele kama vile
programu za maendeleo, ukusan-
yaji rasilimali, kukuza uwezo na
uendeshaji wa matukio ya kitaifa
na kimataifa.

Kupitia makubaliano hayo,
GWPTZ inashirikiana na sekta za
maji Tanzania Bara na Visiwani,
kutekeleza mipango kama uende-
shaji jukwaa la wadau wa sekta
mtambuka (NMSF) kupitia kina-
choitwa kitaalamu ‘Global Water
Leadership Program’.

Kimsingi, ni programu inayosi-

mamia mipango ya maji duniani,
ikifadhiliwa na Asasi ya FCDO;
Taasisi ya Jumuiya ya Madola in-
ayohudumia matatizo ya kijamii
kimataifa.

Programu hiyo ya maji hadi
sasa nchini ni zaidi ya mwaka
mmoja katika kuimarisha makun-
di matatu ya jukwaa la wadau wa
sekta mtambuka (NMSF).

Makundi hayo matatu yalifanya
kazi kwa pamoja katika kuaini-
sha vizuizi vya utekelezaji wa
usimamizi wa rasilimali maji ulio
thabiti, dhidi ya mabadiliko ya
tabianchi.

Lengo kuu la mpango huo, li-
natajwa lilikuwa kuunda mipa-
ngo mikakati, pamoja na mipango
ya uwezeshaji kifedha, kutatua
changamoto zilizobainika.

Eneo lingine linatajwa ni kui-
marisha vikosi kazi vya jukwaa
la wadau wa sekta mtambuka
ambako ni chachu katika kutia
nguvu mihimili ya usimamizi wa
maji nchini, hata ukachangia usi-
mamizi wa rasilimali za maji.

KUTOKA WIZARANI

Dk. George Lugomela, Mkuru-
genzi wa Rasilimali za Maji katika
Wizara ya Maji, anayewasihi wa-
dau wengine kuunga mkono jiti-
hada hizo, pia anafafanua:

“Mchango wa kifedha na kitaal-
amu kutoka kwa taasisi ya Global
Water Partnership katika kuima-
risha utendaji wa vikosi kazi vya
jukwaa umeleta mwamko katika
sekta.

“Umehimiza pia, umuhimu
wa ushirikiano katika kutatua
changamoto za usimamizi wa ra-
silimali za maji na ustahimilivu

dhidi ya mabadiliko ya tabianchi
katika sekta ya maji.”

Inatajwa, mchango wa asasi ya
Global EWater Partnership Tan-
zania (GWPTZ), katika kufanya
mipango ya kisera na kimikakati,
umezaa matunda bayana kupitia
miradi inayogusa jamii moja kwa
moja.

Hapo Dk. Lugomela, ana mfano
hai wa uchimbaji wa birika (bore
hole) linalotumia umeme wa
nguvu ya jua, pia kujengwa jo-
sho la kunyweshea mifugo eneo
la Ruvu Darajani, ikilinda vyanzo
vya maji.

Orodha ya jitihada anajumui-
sha, kujengwa jengo la Kkisasa

o

kupatikana maji

litakalotumika kama ofisi na ju-
muiya ya watumiaji wa maji wa
Mvuha katika Bonde la Wami
Ruvu. Jitihada hizo zilifanyika
katika Uvuli wa Mradi wa ‘Intra
African Caribbean and Pacific -
Global Climate’” Change Alliance,
programu uliofadhiliwa na Umoja
wa Ulaya (EU).

KINACHOFANYIKA SMZ

Taasisi ya Global Water Part-
nership Tanzania, imekuwa ikitoa
ushirikiano kwa serikali ya Zanzi-
bar kupitia Wizara ya Maji, Nishati
na Madini.

Hiyo hufanyika katika malengo
kadhaa, ikiwamo kuchangia ki-
taalamu tafiti za uchunguzi wa
maji ardhini, kurejea sera za maji,
kuwezesha mkutano wa maji Zan-
zibar wa maji kila mwaka.

Mkutano wa maji umekuwa na
mchango mkubwa katika kuwa-
kutanisha wadau kama vile wa-
tunga sera, wadau wa maendeleo,
watafiti, wanasayansi, sekta bin-
afsi pamoja na wadau mbalimbali
wa maji.

Asasai Global Water Partner-
ship Tanzania pia imekuwa
mstari wa mbele kutekelezai
mradi uitwao ‘Africa Water Invest-
ment Program’ (AIP) (Programu
ya Uwekezaji Maji Afrika), chini
ya ushirika wa Global Water Part-
nership.

Zanzibar kwa sasa imekuwa
nchi ya kwanza kutekeleza chini
ya Rais Dk. Ali Hassan Mwinyi,
kukiwekezwa kiwango Dola za
Marekani 665 millioni mnamo
March 2022.

Hadi sasa Global Water Part-
neship Tanzania inashirikiana
na Wizara ya Maji SMZ kuratibu
uwekezaji Tanzania.

\

Mradi wa maji wenye ufanisi ulioko Pemba.



HABARI DODOMA

WONTINTT e,
3T .

Alhamisi Machi 21, 2024 NipaShe 1 5

- I
Bil. 1.6 /-
kukabili
mabadiliko
tabianchi

Na Peter Mkwavila,
MPWAPWA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Dk. Selemani
Jafo, amesema Shilingi bilioni
1.6 zimetengwa kwa ajili ya
kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi nchini.

Alitoa kauli hiyo jana kwe-
nye hafla ya kugawa chere-
hani kwa vikundi vitatu vya

Mbugani na Kazania wilayani
Mpwapwa iliyoambatana na
uzinduzi wa kisima cha maji

Jafo, alisema fedha hizo za
mradi wa kuhimili mabadiliko
hayo kwa kutumia mifumo
tumika kutekeleza shughuli
mbalimbali na wilaya tano
zimeanza kunufaika.

Alitaja miradi hiyo inay-
otekelezwa kupitia fedha
hizo kuwa ni kujenga birika
za kunyweshea mifugo, vitalu
nyumba, nyumba za nyuki,
ununuzi wa ng'ombe, mbuzi,
vifaranga vya kuku, boti za
kisasa za uvuvi zilizonunuli-
wa Kaskazini A, visima vya
maji na shamba darasa.

Alisema wilaya zina-
zotekeleza EBARR ni Kaska-
zini ‘A’ visiwani Zanzibar,
Mvomero mkoani Morogoro,
Mpwapwa (Dodoma), Siman-
jiro (Manyara) na Kishapu
(Shinyanga).

Jafo, alisema EBARR inasi-
mamiwa na Ofisi ya Makamu
wa Rais kwa lengo la kuinua
uchumi kwa wananchi kuji-
patia kipato kwa vikundi kwa
ajili ya shughuli zao.

Diwani wa Kata ya
Ngh'ambi, Richard Matonya,
alisema kabla ya mradi huo
wa kisima utawaondolea kero
wananchi ya kwenda kuchota
maji umbali wa zaidi ya kilo-
meta 10.

Mratibu wa EBARR Kitaifa,
Dk. Makuru Nyarobi, alisema
lengo la miradi hiyo ni kuwa-
saidia wananchi katika shu-
ghuli zao hasa uchumi.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ODI ya Maji Bonde
la Wami Ruvu imein-
gia makubaliano na
Jeshi la Kujenga Taifa

* (JKT) kikosi cha 834 Makutu-
¢ pora kulinda Bonde la Hifadhi
¢ ya Maji Makutupora kudhibiti
¢ watu kuvamia na kufanya shu-
¢ ghuli za kibinadamu.

Eneo hilo lenye ukubwa

. wa kilimeta za mraba 348.26
¢ ni chanzo kikubwa cha maji
: kinachotegemewa kuhudumia
¢ Jiji la Dodoma kwa asilimia
. 90.

Mkurugenzi wa Bodi ya Maji

. Bonde la Wami Ruvu, Mhandisi
. Elibarik

Mmassy, alibainisha

¢ akizungumza na waandishi
: wa habari kuhusu hatua zilizo-
: chukuliwa na serikali kulinda

JKT kudh

hifadhi hiyo ya maji.

Alisema bonde hilo liligun-
duliwa mwaka 1954 kuwa ni
hifadhi ya maji, hivyo serikali
hadi sasa imewekeza kiasi cha
Shilingi trilioni moja kwenye
miundombinu mbalimbali iki-
wamo umeme, barabara na
ujenzi wa matangi makubwa ya
maji.

“Tli bodi hili kuwa salama sisi
Bodi ya Maji Bonde la Wami
Ruvu kupitia Wizara ya Maji na
Serikali tumeona chanzo hiki
kinapaswa kulinda kwani ndiyo
sehemu pekee inayotegemea
na Jiji la Dodoma kwa kuwa
mkoa huu hauna mito wala
ziwa.”

“Tumeamua kuingia
makubaliano na JKT, kuwa-
tumia wao kulinda bonde hili
la hifadhi maji Makutupora
kwa kutoa pikipiki nne ambazo

zinatumika kufanya msako, lak-
ini pia droni ambayo itatumika
kupiga picha na kutoa taarifa
kama kuna uvamizi wowote
unaendelea ili hatua kuchuku-
liwa,” alisema.

Alisema hali hiyo imefikia
baada ya kuwapo kwa uvamizi
mkubwa wa watu kuingia ka-
tika hifadhi hiyo ya maji na
kufanya shughuli za binadamu
hali inayohatarisha kuharibu
chanzo hicho.

“Watu hivi sasa wanavamia
na kufanya shughuli za kilimo,
kuchunga mifugo, uwindaji,
kuchoma moto na kujenga
makazi, hivyo kupitia picha za
droni hii tunayoikabidhi kwa
JKT itasaidia kutoa taarifa na
shughuli hizo kusimamishwa
mara moja,” alisema.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2024/25, bodi hiyo im-

| ibiti wavamizi
‘bonde la Makutupora

etenga kiasi cha Shilingi bil-
ioni 1.2 kutekeleza shughuli
mbalimbali ikiwamo kuongeza
mifumo ya kiulinzi ya eneo
hilo.

“Pia fedha hizo kiasi kitatu-
mika kutoa mizinga kwa ajili
ya ufugaji nyuki kwa wakazi wa
eneo linalozunguka hifadhi hii
ya maji ili wawe na shughuli ya
kuwaingizia kipato, lakini pia
tutajenga maeneo kwa ajili ya
kunyweshea mifugo ili kuon-
doa tatizo la wafugaji kuharibu
miundombinu ya mabomba
ili wapate maji ya mifugo yao,”
alisisitiza.

Kefa Malima, mkazi eneo
hilo, alishukuru serikali kwa
kuwapatia mizinga na kujenga
maeneo ya kunyweshea mifugo
hali ambayo itasaidia bonde
la hifadhi ya maji Makupora
kulindwa.

Kamishna wa Walipakodi Wakubwa wa Mamlaka ya Mapato (TRA), Michael Muhoja

. { . la (kulia), akikabidhi Tuzo ya Mli-
pakodi Mkubwa kwa kuhamasisha utalii nchini kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Hoteli ya Serena, Ashis Sharma, katika

TNMC yataj

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Uuguzi na Ukunga
(TNMC) limesema anguko la wa-
nafunzi wanaofanya mtihani wa
umahiri linatokana na kukosa sta-
di za mafunzo ya vitendo kwenye
maeneo ya kutolea huduma.

Hivi karibuni wanafunzi 1,228
walirudia mtihani, kati ya hao,
waliofaulu ni 426 sawa na asilimia
34 huku wengine 802 hawaku-
fanya vizuri na kutakiwa kurudia
tena mtihani huo.

Msajili wa Baraza hilo, Agness

Mtawa alitoa kauli hiyo jana kwe-
nye kumbukizi ya Miaka 71 ya
utoaji huduma iliyoambatana na
kutoa misaada katika Kituo cha
Afya Makole jijini hapa.

Agness alifafanua kuwa wa-
nafunzi 802 waliofeli mtihani
huo, wameshauriwa kuendelea
kwenda maeneo ya kutolea hu-
duma ili kupata ujuzi ikiwamo
misingi ya uuguzi, kuwasaidia
wagonjwa waliofanyiwa upasuaji
na walio kwenye tiba.

“Kwenye mitihani yetu hakuna
kikomo ufanyaji mitihani tunase-

ma hadi pale utakapofaulu mtiha-
ni basi tutakusajili na tunawahim-
iza pia wanapoanguka waangalie
maeneo ambayo hawajafanya vi-
zuri ili kuendelea kujikumbusha
kwa kufanya mafunzo kwa viten-
do,” alisema na kuongeza kuwa:
“Pia jukumu letu ni kuhakiki-
sha hata wale wanaopewa leseni
wana viwango na weledi wa kuto-
sha na mtihani wa baraza unalen-
ga umahiri wa maeneo ya kutolea
huduma kwa hiyo inapotokea
anguko kwa wanafunzi tunafikiri
hawakupata stadi za sehemu za

kutolea huduma.”

Aliwaasa wanaobhitaji kusajiliwa
na baraza hilo kwenda sehemu
za kutolea huduma kupata stadi
na weledi kutosha na watakapo-
fanya mitihani wafaulu ili kutoa
huduma bora kwa wananchi.

“Kabla ya kufanya mtihani nen-
da maeneo ya kutolea huduma,
tunataka tuwe na wauguzi na
wakunga wenye weledi ambao
watatoa huduma bora kwa wa-
nanchi,” alisema.

Muuguzi Mkuu wa Halmashau-
ri ya Jiji la Dodoma, DKk. Situ

a anguko mitihani ya uuguzi, ukunga

Muhunzi, alisema wamekuwa
wakipokea wauguzi na wakunga
wanaojitambua kutokana na mis-
ingi imara ya baraza hilo.
“Wananchi wengi wa Jiji la Do-
doma wanahudumiwa hapa na
malengo ni kuhudumia kinama-
ma 71 kwa mwezi, lakini tunahu-
dumia 600 hadi 700, wauguzi
hawa hawa wanatoa huduma
ya kliniki kwa kinamama na wa-
toto 150 kwa siku ni kwa sababu
ya weledi wao wananchi wa-
nawakimbilia,” alisema..
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Wakulima wa mahindi
walia ukosefu wa soko

Na Elizabeth John, NJOMBE

AKULIMA wa mahindi

mkoani Njombe wamese-

ma wamekosa soko la

kuuza mazao yao, hali il-
iyosababisha walanguzi kuanza kununua
kwa bei ndogo ambayo inawaumiza.

Waliyasema hayo wakati wa kikao cha
wadau wa kilimo kilichoandaliwa na
Shirikisho la Vyama vya Ushirika Tan-
zania (TFC) chini ya mradi unaolenga
kusaidia taasisi za wakulima kwa nchi za
Afrika, Caribean na Pacific (FO4ACP) kili-
chofanyika mkoani hapa.

Walisema baadhi ya wakulima hawana
maghala ya kuhifadhi mahindi, hivyo
soko la uhakika linapokosekana wanala-
zimika kuuza kwa bei ndogo wakihofia
kuharibika.

Walibainisha kwamba wapo wanunuzi
ambao wakati mwingine wanajitokeza la-
kini wananunua kiasi kidogo cha mahin-
di, hivyo kusababisha wakulima kubakia
na mahindi mengi na wasijue sehemu ya
kuuza.

Mmoja ya wakulima hao wa mahindi
ambaye ni Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-
kundi Amani (UVIA) kilichopo wilayani

Ludewa, Oddo Mlowe alisema Wakala
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
Kanda ya Makambako walifika kwenye
tani 1,800 na kiasi kilichobaki ni zaidi ya
tani 3,000.

“Tunaomba taasisi za fedha kama in-
awezekana ingetupa mtaji wa kuwa na
stakabadhi ghalani tungeweza kupata
mazao kwa wingi zaidi na kunusuru wa-
nanchi wetu kuuza mahindi kwa bei
nafuu,” alisema Mlowe.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha
Ushirika Mkoa wa Njombe (NJORECU),
Stephano Luoga, aliwaomba NFRA kutoa
kipaumbele kwa vyama vya ushirika kwa
kuwa mwaka jana hali ya vyama hivyo
haikuwa nzuri kutokana na kushindwa
kuuza mahindi.

Aidha, alisema madhumuni ya kuan-
zisha ushirika ni pamoja na kupata soko,
hivyo mwaka jana vyama havikupewa ki-
paumbele hali iliyosababisha kushindwa
kuuza mazao.

Ofisa Ubora kutoka NFRA Makambako,
Josephat Ringo, alisema wanatoa mika-
taba na kipaumbele huwa ni kwa vyama
vya ushirika, lakini changamoto inayoji-
tokeza ni kuwa uzalishaji unatofautiana

kulingana na majira.

Hata hivyo alisema kuna muda wa-
naingia mikataba na vyama lakini wa-
nashindwa kupeleka hata tani moja ya
mahindi mpaka msimu unaisha.

“Kwa maana ya kwamba kama
uzalishaji ni mdogo na wafanyabiashara
wapo wa kutosha msimu huo upatikanaji
wa mahindi utakuwa ni mdogo,” alise-
ma.

Awali akifungua kikao hicho Katibu
Mtendaji wa Shirikisho la Vyama vya Ush-
irika Tanzania (TFC), Florian Haule, al-
ivitaka vyama vya ushirika kujiendesha
kibiashara na kuacha kufanya shughuli
zao kwa mazoea.

Alisema ili vyama vijiendeshe kibiasha-
ra lazima taasisi za fedha zishirikishwe
na waweze kutambua kuwa vyama hivyo
vina mahitaji ya mikopo na kama kuna
changamoto ya kusababisha kushindwa
kukopesheka waweze kuelezwa.

Alisema: “Kwa sasa hivi dunia tuna-
kokwenda mikutano ya kibiashara ndiyo
jukwaa pekee linalowakutanisha Kkati
ya wale wahitaji wa huduma fulani na
wasambazaji wa hiyo huduma kwa kukaa
na kujadili na kukubaliana tunaweza ku-
ingia kwenye biashara.”

Mafundi wa
Mamlaka va
Majisafi na Usafi
wa Mazingira
Mbeya (Mbeya-
WSSA), wakipanga
mawe, ili kuanza
ujenzi wa tangi

la kuhifadhia

maji katika eneo
la Forest Mpya

. ambalo ni sehemu
ya utekelezaji wa
Mradi wa Maji wa
Chanzo cha Mto
Kiwira. PICHA: NE-
—. BART MSOKWA

Bil. 42/- kuziunganisha H’'shauri

za Rungwe, Busokelo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 42 kwa
ajili ya kujenga Barabara ya Katumba-
Mbambo-Tukuyu inayounganisha
halmashauri za Rungwe na Busokelo
mkoani Mbeya kwa kiwango cha lami.

Meneja wa Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROADs) Mkoa wa Mbeya,
Masige Matali, aliyasema hayo jana al-
ipozungumza na waandishi wa habari
kuhusu utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya barabara mkoani hapa katika
kipindi cha miaka mitatu ya uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema barabara hiyo imeshaanza
kujengwa kwa awamu kulingana na
upatikanaji wa fedha na kwamba imeg-
awanywa katika vipande vitatu am-
bavyo viwili tayari vimeanza na kimoja
pekee ndicho kimebakia.

Alisema vipande ambavyo vinaende-

lea kujengwa ni Bujesi-Mbambo (km10)
na kipande cha Tukuyu-Mbambo
(km?7).

“Vipande vyote hivi vinajengwa kwa
gharama ya Sh. bilioni 21.3 na kipande
kilichobakia kitaanza kujengwa hivi ka-
ribuni na kina urefu wa kilomita 35.3,”
alisema Matali.

Alisema mradi huo ukikamilika uta-
warahisishia wananchi wa Busokelo
kusafiri na kusafirisha mazao yao kuto-
ka mashambani kwenda sokoni pamoja
na kusafirisha pembejeo za kilimo.

Hivyo hivi karibuni baadhi ya wa-
nanchi wa Busokelo walisema barabara
hiyo ikikamilika itawasaidia kupunguza
gharama za usafiri wakidai kuwa kwa
sasa wanatumia gharama kubwa.

Lusekelo Mwaijande alisema kwa
sasa nauli ya kutoka Lwangwa yalipo
makao makuu ya Busokelo ni Sh. 6,000
mpaka Sh.7000 lakini barabara ikika-

milika nauli itashuka na haitazidi Sh.
4,000 na kwamba hata muda wa kusa-
firi utapungua.

Alisema kwa sasa wanatumia saa
mbili na nusu mpaka tatu lakini ujenzi
wa barabara hiyo ukikamilika kuna
uwezekano muda ukapungua na kuwa
chini ya saa moja pekee.

“Wakati mwingine mvua ikinyesha
unakuta magema yameshuka na ku-
funga barabara lakini ikijengwa ya lami
haya mambo yatakwisha, lakini kipindi
kama hiki cha mvua nyingi barabara
yetu huwa inateleza sana kwa hiyo
magari yanakwenda taratibu,” alisema
Mwaijande.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, alipofanya ziara
wilayani humo aliagiza ujenzi wa bara-
bara hiyo ukamilike mapema na kwa
kiwango kinachotakiwa ili kuifungua
Halmashauri ya Busokelo.

Miradi miwili kumaliza

tatizo ukosefu wa maji
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mbeya (Mbeya WSSA),
imetenga Sh. bilioni 10 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi miwili ya maji
inayotarajiwa kumaliza tatizo la upati-
kanaji wa maji katika Jiji la Mbeya na
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi.

Kaimu Mkurugenzi wa Mbeya-WSSA,
Barnabas Konga, aliyasema hayo juzi
wakati wa ziara ya waandisi wa habari
va kutembelea baadhi ya vyanzo vya
maji vinavyosimamiwa na mamlaka
hiyo ikiwa ni sehemu ya maadhimisho
va Wiki ya Maji Duniani.

Konga aliitaja miradi inayotekelezwa
kuwa ni Mradi wa Chanzo cha Maji cha
Mwasekwa ambacho kinatarajiwa kuhu-
dumia zaidi ya wananchi 40,000 wa
kata tatu za jiji hilo na Mradi wa Maji
wa llunga ambao unatarajiwa kuhu-
dumia zaidi ya wananchi 100,000 wa
Mji wa Mbalizi na baadhi ya maeneo ya
Jiji la Mbeya.

Konga alisema mradi wa Mwasekwa
unagharimu Sh. bilioni 5.2 na wa llunga
unagharimu Sh. bilioni 4.8 na kwamba
miradi hiyo ni kwa ajili ya kukabiliana
na tatizo la upungufu wa maji katika
kipindi cha mwaka mmoja.

“Mahitaji ya maji katika Jiji la Mbeya
na Mji wa Mbalizi ni lita za ujazo milioni
90 lakini kwa sasa uzalishaji ni lita za
ujazo milioni 66.5, kwa hiyo ili kufikia
lengo ndiyo maana tunatekeleza miradi
hiyo ya muda mfupi wakati tukisubiri
mradi wa chanzo cha Mto Kiwira,” alise-
ma Konga.

Alisema tatizo linaloikabili mamlaka
hiyo na kusababisha kuwa na upungufu
wa maji katika baadhi ya maeneo ni up-
otevu wa maji unaotokana na kupasuka
kwa mabomba valiyochakaa, uungan-
ishaji wa maji holela unaofanywa na
baadhi ya wananchi pamoja na ujenzi
wa barabara.

Meneja wa Uendelezaji wa Miundombi-
nu wa Mbeya-WSSA, Deogratius Leoni-
das ambaye anasimamia utekelezaji wa
mradi wa Mwasekwa alisema mradi huo
umekamilika kwa zaidi ya asilimia 70
na kwamba wananchi tayari wameanza
kupata huduma.

Alisema wameshakamilisha ujenzi wa
chanzo pamoja na eneo la kusafishia
maji na kwamba kilichobakia kwa sasa
ni ujenzi wa tangi la kuhifadhia maji
ambalo alisema wanatarajia kulikamili-
sha kabla ya Juni mwaka huu.

Alisema kwa sasa wanazalisha maji
kutoka kwenye chanzo na kwenda moja
kwa moja kwa wananchi, jambo ambalo
alisema limesaidia kupunguza shida kwa
wananchi wa maeneo yanayolengwa.

Alisema wanaendelea kutoa elimu kwa
wananchi wa maeneo husika ili waun-
ganishiwe huduma hiyo na kwamba
mpaka sasa wana maombi zaidi ya 100
ya wananchi wanaotaka kuunganishiwa.

Naye Meneja wa Mradi wa Ilunga,
Uswege Mwaipopo, alisema mradi huo
umekamilika kwa asilimia 98 na kwam-
ba kazi zilizobakia kwa sasa ni umali-
ziaji wa baadhi ya maeneo machache
valiyobaki.

Alisema kwa sasa eneo kubwa wa-
naloendelea na ujenzi ni la kusafishia
na kutibia maji na kwamba maji tayari
yameshafika kwa wananchi kutokana na
mradi huo kusafirisha maji kwa njia ya
mseleleko.

Alisema mradi huo kwa sasa tayari
umeshaanza kuwahudumia wananchi
vya ldugumbi na Itimba vilivyoko katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi.
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Sheria ya
kuajiri maofisa
ustawi jamii
kila ofisi yaiva

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Anna Paul amesema
sheria rasmi inayoonesha
umuhimu wa maofisa ustawi
wa jamii kuajiriwa katika kila
ofisi |nakar|b|a kukamilika.

Alisema hayo jana katika
hafla ya maadhimisho ya Siku
ya Ustawi Duniani ambayo ili-
yofanyika Hospitali ya Rufani
Mnazi Mmoja Zanzibar.

Alisema endapo sheria hiyo
ikikamilika kila ofisi italazi-
mika kumwajiri ofisa ustawi
kwa ajili ya kuangalia na kusi-
mamia ustawi wa watu wote
wanaoingia na kupata huduma
pamoja Na waajiriwa.

Aidha aliwataka maofisa
ustawi kutovunjika moyo kati-
ka kufanya kazi zao na badala
yake waongeze bidii ili kutoa
huduma bora kwa jamii.

“Kazi za kuihudumia jamii ni
ngumu na katika Wizara ya
Maendeleo ya Jamii na afya
kila moja kuna changamoto
zake katika utoaji wa huduma,
hivyo amesema ni lazima
kufuata misingi imara ya
kazi zao ili kufikia malengo,”
alisema.

Naye Naibu Waziri wa Afya,
Hassan Ali Hassan, aliwataka
maofisa ustawi kutekeleza
vyema majukumu yao kwa-
sababu malalamiko mengi
ambayo yanatokea kwa watu
wanaofika vituo vya afya ku-
pata huduma yanachangiwa
na kutowajibika vyema kwa
maofisa ustaW| wa jamii.

Aidha alisema hakuna Taifa
linaloweza kuendelea bila ya
kuwapo kwa maofisa ustawi
wa jamii, hivyo aliwataka
maofisa hao kusimamia vye-
ma majukumu yao ili kuondoa
kasoro ambazo zinajitokeza
kila siku katika hospitali.

Serlkall Z’bar vaanza mkakati
kutokomeza ufaulu daraja sifuri

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar

imesema  itaendelea

kuweka mazingira

mazuri na wezeshi ya
kujisomea na kufundishia, ili
kuzidisha ufaulu wa daraja
la kwanza na kuhakikisha
inatokomeza ufaulu wa daraja
sifuri.

Hayo yalisemwa jana na
Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla wakati wa utoaji fu-
tari kwa wanafunzi wanaoishi
dahalia (bweni) pamoja na
wananchi wa Kiwani Kisiwani
Pemba.

Alisema kwa kutambua
umuhimu wa elimu na hali

halisi ya maisha ya dahalia
wameona ipo haja ya kula fu-
tari pamoja na wanafunzi wa-
naoishi dahalia kwa kuwapatia
futari ambayo itawasaidia na
kazi yao ni kusoma kwa faida
yao na taifa kwa ujumla.

Hemed alisema kuwa mkaka-
ti wa serikali ni kuhakikisha
wanafunzi wote wa kidato cha
nne na sita wanapata alama ya
ufaulu daraja la kwanza jambo
ambalo linahitaji ushirikiano
baina ya walimu, wanafunzi na
wazazi ambao utawawezesha
kwa urahisi kwa mwanafunzi
kupata ufadhili wa masomo
ndani na nje ya nchi.

Aidha aliwataka wanafunzi
kuongeza bidii katika masomo
yao ili kupata viongozi waliob-
ora na wenye kuelimika ambao

watakuja kulitetea taifa kwa
kuendeleza miradi ya maende-
leo.

Hata hivyo aliitaka Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Amali,
kuhakikisha wanapeleka wal-
imu wa kutosha shuleni ili ku-
pata matokeo mazuri kwa wa-
nafunzi hasa wa kidato cha nne
na chasita.

Alisema serikali itahakikisha
kila mwaka inaongeza Bajeti
ya Wizara ya Elimu hasa katika
kitengo cha Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
ili kutoa fursa kwa wanafunzi
watakaofanikiwa kujiunga na
vyuo vikuu kusoma pasipo na
changamoto ya ada.

Naye Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Lela Mohamed Mussa alim-

pongeza Makamu wa Pili
kwa kuendelea kuwasaidia
wanafunzi  wanaoishi  ka-
tika dahalia kwa kuwapatia
futari jambo ambalo linatoa
ahueni ya maisha kwa wa-
nafunzi hao.

Waziri Lela alisema wal-
imu na wanafuzi ni vyema
kuzithamini jitthada zinazo-
fanywa na viongozi wakuu wa
nchi kwa kuweka mkakati wa
kutokomeza sifuri na kupata
ufaulu wa daraja la kwanza
kwa wanafunzi wote wa kidato
cha nne na kidato cha sita.

Wanafunzi wa shule hiyo
wameahidi kusoma kwa bidii
na kupata matokeo mazuri
katika mitihani yao kwa faida
yao wenyewe na taifa kwa
ujumla.

Sheikh wa Mkoa wa Dar es Salaam Sheikh Walid Alhad Omar (wa tatu kulla) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benkl ya
Exim, Jaffari Matundu (wa tatu kushoto) na baadh| ya viongozi mbalimbali wakipata futari iliyoandaliwa na benki

SMZ yaungé mkono vita kutokomeza ukatili kijinsia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Mafunzo ya
Amali Zanzibar, imesema in-
aunga mkono jitihada za wadau
katika kukemea na kuondowa
matukio ya ukatili na udhalil-
ishaji wa kijinsia katika maeneo
mbalimbali, ikiwamo ya kijamii
na vyuo vya amali.

Makamu  Mwenyekiti ~ wa
Bodi ya Wakurugenzi wa Mam-
laka hiyo, Fatma Elia, aliyasema
hayo juzi katika mkutano wa
kupitia hati ya makubaliano ya
utekelezaji wa mradi wa ush-
irikiano ya pamoja ya kupinga
vitendo vya udhalilishaji na uka-
tili baina ya vyuo vya amali na
Shirika la Wanawaake la Umoja

wa Mataifa (Un Women).

Alisema katika maeneo hayo
kumekuwa na madai ya kuji-
tokeza kwa matukio hayo, hivyo
kupitia mradi huo utakuwa cha-
chu ya kuondosha na kuwa na
taifa bora.

Aidha, alisema kuwa bodi hiyo
itakuwa mstari wa mbele kufua-
tilia utekelezaji wa mradi huo ili
kuona malengo yanafikiwa na
kuishukuru UN Women kwa ku-
peleka mradi huo katika vyuo
hivyo.

Alisema hatua hiyo ita-
saidia kuibua hisia za watu
sambamba na kuongeza uweledi
kwa vijana kujikinga na vitendo
hivyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Mafunzo ya Amali Zanzi-

bar, Dk. Bakar Ali Silima, alisema
kupitia mradi huo watahakikisha
wanaimarisha mafunzo katika
maeneo tofauti ili kuongeza uele-
wa.

Naye Mratibu wa mradi huo,
Patma Khamis Rajab, alisema
kuwepo kwa mradi huo katika
vituo hivyo kunakwenda sam-
bamba na utekelezaji wa sera za
kuzuia unyanyasaji wa kijinsia
kwa wanawake na watoto na
kuweka mazingira salama ya
vyuo hivo.

Alisema kuwa watahakikisha
kupitia mradi huo watatengen-
eza njia za mawasiliano zinazo-
husu kukomesha ukatili dhidi
ya wanawake na wasichana kwa
vyuo vya amali na watoa hudu-
ma.

Alisemea katika utekelezaji wa
mradi huo watahakikisha wa-
naandaa kanuni za maadili kwa
wamiliki, madereva na makonda
wa usafiri wa umma ili kuweka
mazingira salama ya usafiri kwa
kuondosha matukio hayo.

Meneja mradi wa kupinga uka-
tili wa kijinsia kutoka UN Women,
Lusi Tesha, alisema mradi huo
utawahusisha wasichana na wa-
vulana ambapo utekelezaji wake
utasaidia kwa kiasi kikubwa kui-
marisha ustawi wa vijana na taifa
kwa ujumla.

Alisema lengo la mradi huo ni
kupinga vitendo vya udhalilishaji
hapa nchini ambapo vinaone-
kana kuwapo kwa kiasi kikubwa
kupitia nyanja mbalimbali, iki-
wamo kubakwa, kutolewa lugha

chafu, kuguswa, kutelekezwa na
mambo mengine.

Alisema matukio hayo huji-
tokeza kupitia maeneo tofauti
ikiwamo katika familia, mitaani,
vyombo vya usafiri, mitandaoni
na maeneo mengine ambapo
kwa namna moja au nyingine
huleta dosari kubwa kwa
mtendewa ikiwamo kuathirika
kisaikolojia na kushindwa kufikia
malengo yake.

Mradi huo wa ushirikiano wa
pamoja kati ya UN Women na
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
kupitia ufadhili wa EU utatekele-
zwa kwa miaka minne kwa
awamu tofauti kwenye vyuo vya
amali 42 vya serikali na binafsi
ukitarajiwa kugharimu zaidi ya
Sh. bilioni 105.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

GODFREY N KHATAU anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $3933-0016 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia RISING
STAR SECONDARY SCHOOL mwaka 2014.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/493565/2022

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

ROMAN JOACHIM
ASSENGA anatangaza
kupotelewa na kadi za

pikipiki aina ya Toyo zenye
namba za usajili MC 696
ARZ na MC 157 ARW. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHOQ/DAR/ILA/41848/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SYILVANUS DAUDI NCHIYIKI
KAKOLWA ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YA GARI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 798 DGA AINA YA PROBOX.
TAARIFA HII IMERIPOTIWA
POLISINA KUPEWA KUMB
KAS/TR/RB/474/2024.
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA POLISI.

(Substituted Service)
IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA

AT KAHAMA
LAND APPLICATION No.16. 2024
EMMANUEL LAMECK... APPLICANT

VERSUS

ANDREA MATHEQ......ccocovrsunrenncncsenneesl RESPONDENT
T0;
ANDREA MATHEO
TAKE notice that, the above matter is coming for 22 on
03 Day of 2024 at 09:00 am Before Hon. KAPINGA A.M.
Chairman of the Tribunal. You are hereby commanded to
appear in this Tribunal in person or by Advocate or agent
dully authorized when the case will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE That, in default of your
appearance on the date and time above mentioned, the
suit will be heard and determined in your absence.

GIVE under my HAND and the SEAL of this tribunal this
08 day of 03, 2024. 5%

o

(Substituted Service)
IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA

AT KAHAMA
LAND APPLICATION No.17. 2024
PASKALIFRANCIS.... APPLICANT

VERSUS
ANDREA MATHEQ........coovsrssrrssrnsnsssannas RESPONDENT

TO;
ANDREA MATHEO

TAKE notice that, the above matter is coming for 22 on
03 Day of 2024 at 09:00 am Before Hon. KAPINGA A.M.
Chairman of the Tribunal. You are hereby commanded to
appear in this Tribunal in person or by Advocate or agent
dully authorized when the case will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE That, in default of your
appearance on the date and time above mentioned, the
suit will be heard and determined in your absence.

(Substituted Service)
IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA
AT KAHAMA
LAND APPLICATION No.19. 2024
CRESENCIA JAPHET JOHN......ccce0eerunennne APPLICANT
VERSUS

MAJUTO MATHEDO. .RESPONDENT
TO;
MAJUTO MATHEO

TAKE notice that, the above matter is coming for 22 on
03 Day of 2024 at 09:00 am Before Hon. KAPINGA A.M.
Chairman of the Tribunal. You are hereby commanded to
appear in this Tribunal in person or by Advocate or agent
dully authorized when the case will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE That, in default of your
appearance on the date and time above mentioned,
the suit will be heard and determined in your absence.

(Substituted Service)
IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR KAHAMA
AT KAHAMA
LAND APPLICATION No.18. 2024
JUMA MABULA SEGESE........cccccersueunnnes APPLICANT
VERSUS
MAJUTO MATHED......ccocenereruecnenennnd RESPONDENT
T0;
MAJUTO MATHEO

TAKE notice that, the above matter is coming for 22 on
03 Day of 2024 at 09:00 am Before Hon. KAPINGA A.M.
Chairman of the Tribunal. You are hereby commanded to
appear in this Tribunal in person or by Advocate or agent
dully authorized when the case will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE That, in default of your
appearance on the date and time above mentioned, the
suit will be heard and determined in your absence.

GIVE under my HAND and the SEAL of this tribunal this 08
day of 03, 2024. Sk

FOMU MADAI -12
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KIGOMA
Kituo cha UJIJI Mkoa KIGOMA
Shauri la Madai/Ndoa Na. 38/2024
Jina lamdai: SAMSON JANUARY CHOBANKA
Jina lamdaiwa: EMMANUEL GODFREY KYABWASI
KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA
(kanuni ya 62 ya Kanuni za Uendeshaji mashauri
Mahakama za Mwanzo)
Kwa: EMMANUEL GODFREY KYABWASI

Kwamba mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama hii
kwa ajili ya kutekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa hapo
juu. Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii tarehe 25
Mwezi 03 Mwaka 2024 kueleza kwanini hukumu
isitekelezwe dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama leo
tarehe 14 Mwezi 03 Mwaka 2024.
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FORM 58

GENERAL CITATION
(Rule 75)

IN THE COURT DISTRICT DELEGATE OF ARUSHA DISTRICT
AT ARUSHA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
4929 OF 2024

In the matter of the Estate of the Late EDNA CHARLES MOSHI
And

In the matter of Application for probate of the Will of the late
By ARNOLD CHARLES MOSHI

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of probate
is made to the above - named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the

15th day of April 2023

The will of the said deceased is deposited and open for
inspection at the court

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...16/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ZENA SELEMANI wa MODECO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MOSHI ALLY RASHIDI

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 16 Mwezi 4 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe 18 mwezi 3 mwaka 2024

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Benki Kuu ya
Haiti yavamlwa

PORT AU PRINCE, HAITI

GHASIA zinazofanywa na
magenge ya kihalifu nchini
Haiti zinazidi kuiteketeza taifa
hilo baada ya makundi yanay-
opingana kushambulia benki
kuu na kusababisha vifo vya
watu wanne.

Hata hivyo kulikuwa na
majibizano makali kutoka kwa
kundi la wahalifu waliotaka
kuiteka Benki Kuu na watu
waliozuia shambulio hilo na
kufanya eneo hilo kuwa kiini
cha mapigano.

“Kundi la wahalifu” lililenga
Benki ya Jamhuri ya Haiti
Jumatatu, mfanyakazi mmoja
alilambia AFP.

Uongozi wa benki hiyo ilitoa
taarifa ya tukio hilo na kuv-
ishukuru vikosi vya usalama
kwa kuilinda.

Nchi ya Haiti imekumbwa
na ghasia kwa miezi kadhaa
baada ya magenge va ki-
halifu kuvamia magereza, ku-
waachilia maelfu ya wafung-
wa na kumlazimisha waziri
mkuu kujiuzulu.

“Kufuatia tukio la jana karibu
na tovuti yetu kwenye Rue
Pavee, vikosi vya usalama
na timu ya usalama ya benki
hiyo ilifanya kazi kwa weledi
na ufanisi. shukrani nyingi
kwa maofisa wetu na polisi
wa serikali kwa umakini wao”.
Alisema taarifa ya benki kuu
ya nchi hiyo.

Mfanyakazi mmoja alisema
watatu au wanne wa genge
hilo la wahalifu walivuawa ka-
tika shambulio hilo. BBC

Russia yateka
mji mwingine
Ukraine

MOSCOW, RUSSIA
SERIKALI ya Russia im-

kingine cha Ukraine, huku
ikiwaondoa raia wake 9,000
katika mkoa wa Belgorod
kutokana na mashambulizi
makali.

Russia imeshuhudia mfu-
[ulizo wa mashambulizi kuto-
ka vikosi vinavyoiunga mkono
Ukraine, vilivyotajwa kama
wasaliti na Rais Vladmir Putin.

Wizara ya Ulinzi, ilisema
vikosi vyake vimekamata Ki-
jiji cha Orlivka, karibu na mji
wa viwanda ulioharibiwa wa
Avdiivka ambao uliangukia
mikononi mwa Warrusia zaidi
ya mwezi mmoja uliopita.

Ukraine inapambana dhidi
ya uvamizi wa nchi hiyo kwa
zaidi ya miaka miwili na iki-
saidiwa karibu na mataifa ya
Magharibi.

Waziri wa Ulinzi wa Mare-
kani, Lloyd Austin, ameonya
kuwa hatima ya Ukraine iko
mashakani wakati ambapo
spika wa bunge la wawakilishi
Mike Johnson amekataa kuiti-
sha kura nyingine ya kuamua
juu ya msaada wa dola bilioni
60 kwa ajili ya taifa hilo. DW

‘Marekani yaionya Israel

WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imetaja kuwa
watu zaidi ya milioni mbili wa-
naoishi Ukanda wa Gaza wa-
nakabiliwa na kiwango cha juu
cha uhaba wa chakula.

Akizungumza na Shirika la
Habari la Uingereza (BBC) Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa nchi
hiyo, Antony Blinken ameonya
hali hiyo ni ya kutisha na kuita-
ka Israel kutanguliza jukumu la
utoaji misaada ya chakula kwa
wanaohitaji kwa ajili ya kuwa-
okoa.

Hata hivyo, mashirika ya
Umoja wa Mataifa yanayofanya
kazi katika eneo hilo yamese-
ma Gaza Kaskazini huenda
ikakabiliwa na baa la njaa ifi-
kapo mwezi Mei kama hakuna
usitishwaji wa mapigano na
kuongezeka kwa misaada.

Blinken alitoa onyo hilo
wakati wa ziara yake nchini
Ufilipino jana.

Marekani ni mshirika wa ka-
ribu wa Israel na mtoaji mkub-
wa wa misaada ya kijeshi.

Katika hatua nyingine, Mare-
kani imeiamurua Israel kum-
ruhusu Mkuu wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la kuwahu-
dumia wakimbizi wa Kipales-
tina (UNRWA) kuingia mji wa
Gaza, baada ya Israel kumzuia
kutokana na kile ilichokisema
hakufuata utaratibu.

Tamko hilo la Marekani
lilitolewa siku moja baada ya
mkuu wa shirika hilo, Philippe
Lazzarini, kulalamika kuwa Is-
rael ilimzua kutembelea Gaza
ambayo imeharibiwa vibaya na
vita.

Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje Marekani, Vedant Pa-

tel, alisema wana imani kuwa
kiongozi hiyo ataweza kutem-
belea eneo la operesheni.

Aidha Patel aliongeza kuwa
serikali zote nchi za kikanda zi-
nahitaji kufanya kile kinachohi-
tajika kuwezesha mwitikio wa
kutoa misaada ya kibinadamu,
sanjari na kuruhusu uingiaji
huru wa wafanyakazi wa ki-
mataifa.

Hata hivyo, hakuzungumza
kama nchi yake imezungumzia
hilo moja kwa moja na serikali
ya Israel, ili kumruhusu kion-
gozi huyo kuingia Gaza.

Wizara ya Ulinzi ya Israel il-
isema kuwa Lazzarini hakufua-
ta utaratibu wakati wa kuomba
kuingia Gaza.

Msemaji wa Umoja wa
Mataifa, Farhan Hagq, aliwaam-
bia waandishi wa habari kwam-
ba shirika hilo halina maelezo

yoyote kwa nini kuongozi huyo
amenyimwa kuingia Gaza.

Awali, Israel imeshutumu
wafanyakazi 13,000 wa wali-
husika katika shambulio la
Oktoba 7, ambalo lilichochea
operesheni ya kijeshi ya Israel
katika ukanda huo.

Kuunga mkono shutuma
hizo, Marekani na wafadhili
wengine kadhaa walisimami-
sha ufadhili kwa UNRWA kupi-
sha uchunguzi, hata hivyo Wa-
ziri wa Mambo ya Nje, Antony
Blinken, alitaja kazi ya shirika
hilo kuwa ya thamani kubwa.

Wakati huo huo, Waziri
Mkuu wa Israel Benjamin Ne-
tanyahu, alisisitiza kwamba
bado amedhamiria kutekeleza
mashambulizi ya ardhini katika
eneo la Rafah, licha ya Mareka-
ni kupinga.

DW

e

Askari jeshi wa Russia akitumia mchanga kuzima moto uliotokana na shambulio katika mji wa Belgorod. PICHA: DPA

Waliochota bil. 102 benki kimakosa sasa wasakwa

ADDIS ABABA ETHIOPIA

BENKI kubwa ya kibiashara
nchini Ethiopia imewataka
wateja waliotoa pesa nyingi
zaidi ya kiasi walizonazo katika
akaunti zao kuzirudisha haraka
ndani ya wiki moja.

Benki hiyo ya biashara (CBE),
ilipata matatizo katika mfumo
wake wa mtandao wa utunzaji
fedha na kusababisha wateja
waliokuwa wakitoa pesa ku-
pata kiasi kikubwa cha fedha
tofauti na kiasi walichohifadhi.

Vyombo vya habari nchini

humo viliripoti kuwa zaidi ya
dola milioni 40, zilitolewa au
kuhamishiwa benki nyingine
wakati wa hitilafu hiyo iliyodu-
mu kwa saa kadhaa jumamosi
ya wiki iliyopita.

Katika mahojiano na BBC,
Rais wa CBE ambayo inami-
likiwa na serikali, Abe Sano,
alisema benki hiyo imefuatilia
utoaji wa miamala mingi iliyo-
fanywa wakati wa hitilafu.

Hata hivyo, Sano alisema
endapo watu hao hawatarudi-
sha itaripoti suala hilo polisi
ili wakamatwe na kurudisha

kinguvu.

Aliongeza kuwa benki hiyo
itawachukulia hatua za kisheria
wale ambao hawatakuwa wa-
merudisha fedha hizo ndani ya
wiki hii.

“Hakuna njia ambayo ha-
wawezi kutoroka kwa sababu
sisi ni waendeshaji wa mfumo
wa kidijitali na ni wateja wetu,”
alisema.

Aliongeza “Tunawajua. Wa-
naweza kufuatiliwa na wa-
nawajibika kisheria kwa wali-
chokifanya.”

Alisema baadhi ya wateja

waliotoa pesa za ziada tayari
wamezirudisha katika benki
hiyo.

Hata hivyo alipinga ripoti
kwamba wateja walichukua
dola milioni 40, akisema kiasi
kilichochukuliwa kilikuwa ki-
dogo sana lakini kitajulikana
kwa usahihi baada ya ukaguzi
unaoendelea.

Sano alisisitiza kuwa ukaguzi
unafanywa kwa sababu baadhi
ya wateja kati ya 10,000 wali-
ofanya miamala wakati wa hi-
tilafu walifanya miamala halali.

BBC
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STARS YAKOMAA NA BARIDI
WAKIJIFUA KUIVAA BULGARIA

Na Saada Akida

LICHA ya kuwa na hali ya hewa ya ba-
ridi kali katika mji wa Baku Azerbaijan,
wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa
Stars), wameendelea vyema na programu
za mazoezi kwa ajili ya michezo miwili ya
kirafiki na kimataifa itakayochezwa nchini
humo, imeelezwa.

Kikosi cha Taifa Stars kinaundwa na
idadi kubwa ya wachezaji wanaoishi Dar
es Salaam, jiji ambalo kwa sasa hali ya
hewa ni joto.

Stars ipo katika mji wa Baku kwa ajili
ya kuivaa Bulgaria na Mongolia, mechi zi-
takazochezwa katika tarehe zinazotambu-
lika na Kalenda ya FIFA.

Akizungumza na Nipashe jana, Kaimu

Kocha Mkuu wa Stars, Hemed Sulei-
man ‘Morocco’ alisema mara ya kwanza
wachezaji wake walionekana kupata
wakati mgumu walipofika kwenye uwan-
ja wa mazoezi lakini baada ya dakika 45
nyota hayo walianza kuizoea changamoto
hiyo.

Morocco alisema jana kikosi chake kili-
fanya mazoezi vizuri na anaamini watao-
nyesha kiwango kizuri katika michezo
hiyo miwili ya kirafiki ya kimataifa wata-
kayocheza.

“Ni kama wamekubaliana na hali ilivyo,
mara ya kwanza ilionekana kuwaathiri,
lakini sasa hivi wanaendelea vyema na
programu ya mazoezi, kila kitu kinafanyi-
ka kama tulivyotarajia,” alisema Morocco.

Kocha huyo alisema kwa sasa kuna

), wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Olimpiki Baku kwa ajili ya

mchezaji anaonekana yuko tayari kutimi-
za majukumu atakayopewa kutokana na
kuzoea taratibu hali ya baridi.

“Hatuna jinsi hali ya hewa ni baridi
sana, siku ya kwanza tulipofika na ili-
chukuwa dakika 45 wachezaji kuanza
kukubali hali ya hewa hiyo, tunaamini
tutakuwa na mchezo mzuri dhidi ya Bul-
garia.

Lakini ni mapema sana kueleza hali hii
itaathiri kwa kiasi gani programu, haik-
wepeki, tunatakiwa kuzoea hii baridi kwa
sababu haya mazingira ndio tunacheza
mechi zetu zote mbili,” alisema Morocco.

Stars itacheza mechi yake ya kwanza
ya kirafiki dhidi ya Bulgaria kesho na
Machi 25, mwaka huu itawavaa Mongolia.
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kujiandaa kuivaa Bulgaria katika mechi ya kirafiki ya kimataifa itakayochezwa kesho nchini Azerbaijan. PICHA: TFF

Yao Kinara ‘asisti’ mabeki

Na Adam Fungamwango

NYOTA wa Yanga, Yao Kouassi, anaon-
goza kwa kutoa pasi nyingi zilizozaa ma-
bao katika mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa upande wa walinzi hadi kufikia
raundi ya 21.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa
jana na Bodi ya Ligi, beki huyo raia wa
Ivory Coast, pia anashika nafasi ya pili
kwa ‘asisti’ za jumla, kinara wake ni Kipre
Junior wa Azam FC, ambaye ametoa pasi

za mwisho nane.

Yao anafuatiwa na beki wa kushoto,
Mtanzania anayeichezea KMC FC, Rahim
Shomari, ambaye ana ‘asisti’ tano.

Mabeki Watanzania wawili wa Simba,
Shomary Kapombe na Mohamed Hus-
sein ‘Zimbwe Jr’ wanafuatia kila mmoja
akiwa na ‘asisti’ nne huku Lusajo Mwai-
kenda, beki mbili wa Azam FC, na mwen-
zake anayecheza upande wa kushoto
katika timu hiyo, Pascal Msindo, wana
‘asisti’ nne kila mmoja.

Beki wa kushoto wa Yanga, Nickson
Kibabage naye ana ‘asisti’ nne, pamoja na
kutopata nafasi ya mara kwa mara katika
kikosi hicho cha mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Bara, lakini kila anapopangwa
anaonyesha ubora na kuingia katika re-
kodi ya mabeki wenye ‘asisti’ nyingi.

Ligi Kuu Tanzania Bara imesimama
kupisha Kalenda na Fifa, huku pia Simba
na Yanga zikiwa na majukumu ya mich-
ezo ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Kikapu Zanzibar
yalilia wadhamini

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Mpira wa Ki-
kapu Zanzibar (BFZ), linaende-
lea na mchakato wa kutafuta
makampuni yatakayosaidia
kudhamini Ligi Kuu ya mchezo
huo ambayo inatarajia ku-
fanyika kuanzia Aprili mwis-
honi, mwaka huvu.

Akizungumza na Nipashe,
Ofisa Habari wa BFZ, Hussein
Karama, alisema mpaka sasa
wameshakutana na makam-
puni mbalimbali kwa ajili
ya kufanya mazungumzo na
anaamini huenda wakapata
majibu chanya.

Karama alisema lengo kuu
la kutafuta wadhamini ni
kuongeza hamasa na ushinda-
ni kwa timu zitakazoshiriki
ligi hiyo kama ilivyokuwa
miaka ya nyuma.

“BFZ imekuwa ikifanya
Mazungumzo na makampuni
pamoja na taasisi mbalimbali
ili kuomba udhamini, tunata-
rajia endapo tutapata wad-
hamini, basi ligi yetu itakuwa
na ushindani mkubwa kama
ilivyokuwa miaka mitano ili-
yopita,” alisema Karama.

Ofisa huyo alisema tangu
kuchezwa kwa mashindano
ya Kombe la Mapinduzi, timu
zote zimehamasika na zina-
jlandaa kupambana kuwania
ubingwa wa kikapu wa Zan-
zibar.

Aliongeza wanafurahi kuona
hamasa na kiu ya wachezaji
wa kikapu visiwani humo
kurejea na anaamini hali hiyo
itaongeza hamasa ya kuibua
Vvipaji vipya.

“ Basketball inarejea baada
ya kutochezwa mashindano
yoyote ya kwa muda wa
miaka miwili, hata hivyo
bado tunaendelea na kutafuta
wadhamini hasa wa Ligi Kuu
ili kuleta hamasa, viongozi
tunajipanga kuhakikisha ligi
itakayochezwa inakuwa nzuri
na yenye ushindani kwa saba-
bu kutakuwa na kitu (zawadi),
ambayo inagombaniwa,”
Karama alisema.

Aliongeza endapo BFZ ita-
fanikiwa kupata wadhamini
mwezi huu, mwaka huu ha-
kutakuwa na ligi mbili ambazo
huchezwa katika Kanda ya
Unguja na Pemba na badala
yake itafanyika ligi moja ya
Zanzibar.

Aliongeza udhamini utakao-
patikana utasaidia timu
kupata fedha za maandalizi na
vifaa.

Alisema ligi ya msimu huu
itahusisha timu 20 kutoka
Unguja (wanaume timu 16 na
wanawake timu nane), huku
upande wa Pemba utawakil-
ishwa na klabu 11 za wanaume
zikiwa nane zilizobakia ni za
wanawake.



Alhamisi Machi 21, 2024

Nipashe 21

HABARI MICHEZO

SOUTHGATE ATAJWA UNITED

MMILIKI mwenza wa Manchester United, Sir Jim
Ratcliffe amemfanya Kocha wa England, Gareth South-
gate kuwa chaguo lake kuu kuchukua nafasi ya Erik
ten Hag msimu wa joto, na angependa kupata uamuzi
kutoka kwa kocha huyo mwenye umri wa miaka 53
mapema. (Star)

GREALISH KUONDOKA CITY

MANCHESTER City huenda ikamruhusu winga wa
England, Jack Grealish mwenye umri wa miaka 28
kuondoka msimu huu wa joto huku wakitafuta fedha
za kuboresha kikosi chao. (HITC)

ISAK AWANIWA NEWCASTLE

MSHAMBULIAJI wa Newcastle United na Sweden,
Alexander Isak mwenye umri wa miaka 24, yuko kwe-
nye orodha ya wanaowaniwa na Arsenal huku washi-
kabunduki hao wakilenga kuleta mshambuliaji wakati
wa majira ya joto. (Football Insider)

ARSENAL YAMTAKA GYOKERES

ARSENAL pia inavutiwa na mshambuliaji wa Sport-
ing Lisbon na Sweden, Viktor Gyokeres mwenye umri
wa miaka 25. (Teamtalk)

TONEY AGOMBEWA ENGLAND

KLABU za Tottenham Hotspur, Chelsea na West Ham
zote zimeonyesha nia ya kutaka kumsajili mshambu-
liaji wa England, Ivan Toney mwenye umri wa miaka
28. (Sun)

WERNER AITEGA SPURS

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Timo Werner mwe-
nye umri wa miaka 28 anataka Tottenham Hotspur
kuamsha chaguo la kumsajili kabisa msimu huu wa
joto kwa euro milioni 17 kutoka kwa klabu mama ya
RB Leipzig. (Florian Plettenberg)

ERIKSEN AMPASHA TEN HAG

KIUNGO wa kati wa Denmark, Christian Eriksen
mwenye umri wa miaka 32, amemwambia Kocha wa
Manchester United, Erik ten Hag, hajafurahishwa na
kukosa muda wa kucheza. (Tipsbladet)

MCLACHLAN ATAJWA NEWCASTLE
ALIYEKUWA mkuu wa uajiri wa Chelsea, Scott McLa-
chlan analengwa na Newcastle United kuchukua nafa-
si ya Mkurugenzi wa Michezo, Dan Ashworth, ambaye
anaelekea Manchester United. (Team Talks)

BUTLAND ATAKIWA RANGERS

KLABU ya Rangers iko tayari kutoa pauni milioni 15
kumnunua mlinda mlango wa England, Jack Butland
mwenye umri wa miaka 31, huku nia ya kutaka kucheza
Ligi Kuu ya England ikiongezeka. (Football Insider)

DEMBELE SOKONI EPL

KLABU za Everton, Nottingham Forest na West Ham
zinamfuatilia winga, Karamoko Dembele mwenye
umri wa miaka 21, ambaye amefanya vyema msimu
huu baada ya kujiunga na Blackpool kwa mkopo ku-
toka klabu ya Ufaransa ya Brest. (HITC)

NOTTINGHAM MAMBO MAGUMU

RUFAA ya Nottingham Forest dhidi ya kukatwa kwao
pointi nne kwa kukiuka sheria za kifedha inaweza ku-
hatarisha adhabu kuongezwa. (Times)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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HAALAND AIVURUGA
MANCHESTER CITY

® ® @)\ashabiki wamshuhudia akitoka mazoezini akiwa
anachechemea ikiwa ni...

OLSO, Norway

ERLING Haaland alitoka kwenye
mazoezi ya timu yake ya taifa juzi
Jumanne akiwa anachechemea aki-
waacha mashabiki wa klabu yake,
Manchester City wakiwa na wasi-
wasi kuelekea katika mchezo wao
mkubwa dhidi ya Arsenal baada ya
mapumziko ya kimataifa.

Mshambuliaji huyo, ambaye
alikosa mechi 10 mwanzoni mwa
msimu huu kutokana na jeraha,
amekuwa muhimu kwa matumaini
ya City ya kulibeba taji la Ligi Kuu
England, akifunga mabao 18 ka-
tika mechi 23 kabla ya kwenda ma-
pumziko ya kimataifa mwezi huu.

Wakati wa Haaland na timu ya
taifa ulianza vibaya zaidi kwani al-
ionekana akichechemea nje ya ma-
zoezi Jumanne baada ya kuanguka
chini.

Kuonekana kwa Haaland ka-
tika maumivu kutakuwa wasiwasi
mkubwa kwa City, ambao wana
mchezo mkubwa dhidi ya Arsenal
unaotarajiwa kuchezwa Machi 31.

Kwa bahati nzuri kwa mashabiki
wa Man City, daktari wa timu ya
Norway, Ola Sand alijitahidi kupun-
guza wasiwasi wowote kuhusu hofu
hiyo ya Haaland.

,Hakuna shida,” alisema Sand
akiiambia TV2.

Baada ya ushindi wa City wa robo

fainali ya Kombe la FA dhidi ya New-
castle United, Kocha Pep Guardiola
aliwataka wachezaji wake kujilinda
kwenye majukumu ya kimataifa
kabla ya mchezo mkubwa dhidi ya
Arsenal.

~Haaland si mchezaji wangu tena
kuanzia sasa, kile wachezaji wote
watakachoamua kitakuwa sawa,”
alisema.

~Wanajua kuwa walipigana sana,
wanatakiwa kuwa makini kufika ka-
tika nafasi hii.

~Wanajua ni michezo ya kirafi-
ki na wanapaswa kucheza kwa
busara. Natumaini wanaweza ku-
fanya hivyo,“ alisema Guardiola.
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LISBON, Ureno

NAHODHA wa Manchester Unit-
ed, Bruno Fernandes amesema
anafahamu vyema hayupo kwenye
kiwango cha juu huku akielewa
matatizo ambayo timu hiyo inaka-
biliwa nayo msimu huu.

United imejitahidi kuipata kasi
yake hadi sasa lakini imejikuta iki-
poteza mara 11 tayari kwenye Ligi
Kuu na kushuka hadi nafasi ya sita,
huku pia ikitolewa katika hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

Fernandes naye hajawa kwenye
kiwango cha kuvutia zaidi msimu
huu, lakini amesema anatambua
matatizo ya Man United.

“Katika Manchester United hau-
jawa msimu wa mafanikio kibin-

FERNANDES AKIRI
KUSHUKA KIWANGO

afsi,” alisema katika mkutano na
waandishi wa habari.

“Ninafahamu kabisa kwamba
nina uwezo wa kufanya zaidi na
bora siku zote. Sina wasiwasi na
hilo kwa sasa, kwa sababu nina-
chosema kila mara ni kwamba
kujitolea kwangu huwa Kkatika
kiwango cha juu, bila kujali ninai-
wakilisha Ureno au Manchester
United.

“Ndio maana nimetulia kuhusu

Southgate amwita
Mainoo England

LONDON, England

KIUNGO wa Kati wa Manches-
ter United, Kobbie Mainoo,
ameongezwa kwenye kikosi
cha wakubwa cha England
cha Kocha Gareth Southgate
kabla ya mechi ya kimataifa
za mwezi huu.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 18 amekuwa katika
kiwango bora kwa klabu
msimu huu, lakini aliachwa
nje ya kikosi cha awali cha
wachezaji 25 cha Southgate,
huku kocha huyo akisisitiza
kuwa hataki kumpa shinikizo
kubwa Mainoo katika kipindi
hiki cha maisha yake ya soka.
Hapo awali Mainoo aliitwa
katika kikosi cha vijana chini
ya umri wa miaka 21 kwa
mara ya kwanza katika
maisha yake ya soka, lakini
England sasa imethibitisha
kwamba atajiunga na kikosi
cha wakubwa badala yake.
England imethibitisha kuwa
kundi la awali la wachezaji
25 wote waliripoti pale St
George's Park siku ya Ju-
manne, huku Mainoo akiji-
unga na kundi hilo kwa mechi
Zijazo za Kirafiki.

Mainoo ameiwakilisha Eng-
land kutoka timu za vijana wa
chini ya miaka 17 hadi 19 la-
kini sasa yuko tayari kukipiga
katika kikosi cha wakubwa.
Kupandishwa katika kikosi
cha wakubwa cha England
kunashuhudia msimu wa
kufurahisha wa Mainoo uk-
iendelea.

Baada ya mechi ya kujiandaa
na msimu mpya, Kiungo huyo
kijana alijikuta akikaa nje ya

uwanja kwa zaidi ya miezi
miwili kutokana na jeraha

la kifundo cha mguu, lakini
alionesha ubora mara moja
aliporejea uwanjani na kikosi

cha United.

Kocha Erik ten Hag amempa
Mainoo mechi 20 katika
mashindano yote hadi sasa
msimu huu, ikiwa ni pamoja
na mechi 14 alizoanza kwe-
nye Ligi Kuu England.

Wito wa mechi ya kwanza va
England ulikabiliwa na upin-
zani kutoka kwa Southgate
ambaye, ingawa alithamini
Kipaji cha Mainoo, aliomba
tahadhari na kulinganisha hali
hiyo na kuibuka kwa Bukayo
Saka na Jude Bellingham, am-
bao wote walikuwa na uzoefu
wa juu mara mbili kabla ya
kuanza kwa mara ya kwanza
kuichezea timu vya taifa.

Hata hivyo, Mainoo sasa ana
nafasi ya kuchezea kikosi
chake cha kwanza katika
mechi zijazo za kirafiki dhidi
va Brazil na Ubelgiji zitaka-
zofanyika kwenye Uwanja wa
Wembley.

hilo na ninajua kuwa ubora
wa kiwango changu unaweza
kuboreka kila wakati.”

Msimu  huu, Fernandes
amecheza mechi 38 katika mi-
chuano yote akiwa na United,
akifunga mabao nane na kutoa
pasi tisa za mabao kwa wakati
huo.

Alilazimika kucheza kama
beki wa kati wa dharura katika
ushindi wa 4-3 wa United dhidi
ya Liverpool kwenye Kombe
la FA Jumapili, akirudi nyuma
pamoja na Harry Maguire katika
muda wa ziada.

Kwa sasa, umakini wake
unaangazia majukumu ya ki-
mataifa na Ureno, ambapo
anatazamiwa kushiriki katika
mechi za kirafiki dhidi ya Swe-
den na Slovenia.

Fernandes na United watare-
jea kwenye mechi za Ligi Kuu
Machi 30 kwa safari ya kwenda
London Magharibi kucheza na
Brentford.

Courtois majanga
tena aumia goti

MADRID, Hispania

GOLIKIPA wa Real Ma-
drid, Thibaut Courtois
amepata jeraha jipya la
goti ambalo lilimlazimu
kuondoka kwenye ma-
zoezi ya Jumanne huku
akilia.

Courtois  hajaichezea
Madrid msimu huu baada
ya kuumia nyama za paja
wakati wa majira ya joto,
lakini alikuwa akifanya
mazoezi na timu hiyo siku
chache zilizopita na alita-
rajiwa kurejea uwanjani
baada ya mapumziko ya
mechi za kimataifa Machi.

Hata hivyo, nafasi yake
ya kucheza kabisa msimu
huu imepata pigo kubwa
baada ya kupata jeraha
jipya la goti wakati wa
mazoezi.

“Baada ya vipimo
vilivyofanywa jana kwa
mchezaji wetu Thibaut
Courtois, amegundulika
kuwa amechanika ny-
ama ndani ya goti lake
la kulia,” ilisema taarifa
ya klabu hiyo. Jeraha
lilitokea wakati wa ma-
zZoezi.”

Muhimu zaidi, jeraha
sio kwa goti lile lile am-
balo Courtois aliumia
wakati wa msimu wa joto
uliopita.

Ripoti zinasema kuwa
Courtois alipelekwa mara
moja kwa uchunguzi am-
bao ulibaini anatarajiwa
kuwa nje ya uwanja kwa
angalau wiki sita.

Kutokuwapo kwa wiki
sita kutamfanya Courtois
awe huru kurejea mape-
ma Mei, ikiwa ni mwezi
wa mwisho kwa LaLiga
msimu huu ambapo ligi
hiyo itafikia tamati Mei
26, hata hivyo muda huo
wa kukaa nje unaweza
kuongezwa ikiwa kipa
huyo atahitaji upasuaji.

Katika nafasi ya
Courtois, Andriy Lunin
ameng’ara msimu huu.

Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ukraine
anatarajiwa kupewa
mkataba mpya, baada ya
kupambana na mchezaji
aliyecheza kwa mkopo
Kepa Arrizabalaga katika
chaguo la kwanza msimu
huu

Kepa alisajiliwa kutoka

Chelsea msimu uliopita wa joto baada
ya Courtois kuumia awali na mara moja

akachukua nafasi ya Mbelgiji huyo kwe-
nye timu, kwa sababu ya jeraha dogo tu
lilifungua mlango kwa Lunin ambaye
kiwango chake cha kuvutia kimemaliza
mapendekezo ya Madrid kumsajili Kepa
kabisa msimu huu wa joto.
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NDUMBARO ASISITIZA UWEKEZAJI
AKIZINDUA MTANDAO WA SIMBA

Na Saada Akida

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, amezi-
taka klabu ambazo zinamilikiwa na
wanachama kujenga mifumo mizuri
ya uwekezaji ili kujiendesha zenyewe
badala ya kutegemea wafadhili fedha ku-
Dar es Salaam juzi usiku.

Ndumbaro alisema hayo wakati wa
uzinduzi wa Simba Executive Networks
wenye lengo la kukusanya fedha ili
kuendeleza miundombinu ya klabu ya
Wekundu wa Msimbazi ikiwamo Uwanja
wa Mo Simba Arena.

Simba Executive Networks itaongo-
zwa na Mwenyekiti wake, Abdul-Razaq
Badru huku mlezi akiwa Naibu Spika,
Mussa Azan Zungu.

Ndumbaro alisema viongozi wanatak-
iwa kuweka mfumo mzuri utakaowez-
esha wanachama kuchangia klabu yao
katika mambo muhimu ikiwamo kujii-
marisha kiuchumi katika klabu hizo.

Alisema Tanzania imepiga hatua kati-
ka mchezo wa soka na Ligi Kuu Bara ina-

shika nafasi ya sita huku Simba ikishika
nafasi ya saba barani Afrika, hadhi ya ligi
iendane na hadhi ya klabu hasa ubora
wa miundo mbinu pamoja na kuanza
kujitegemea.

“Kuongoza timu sio lele mama, Mo
Dewji (Mohammed Dewji), anatakiwa
kupongezwa, lakini tukumbuke huyo ni
mwanadamu, viongozi tukishirikiana na
mpango huu wa Simba Executive Net-
works tunatengeneza wawekezaji wen-
gine na kuifanya Simba iwe bora katika
vitega uchumi maradufu.

Ni vizuri kuangalia mfumo mpya am-
bao utashirikisha watu kila pembe ya
dunia ili kupata wanachama wapya na
kutoka kwenye ushabiki kuwa wana-
chama kamili. Soka la Tanzania lina-
zidi kukua, mafanikio ya klabu zetu ki-
mataifa ni dhahiri sasa Simba imefanya
vizuri takribani miaka 10 sasa huku Yan-
ga miaka miwili,” alisema Ndumbaro na
aliongeza;

Sasa ni muda wa kutafakari mafani-
kio hayo tunayapataje lakini muda huu
kuuangalia jinsi gani ya timu zote mbili
zinakwenda nusu fainali, wikiendi hii

Watanzania wote tunaungana kusapoti
timu zetu kwa kujitokeza uwanjani na
kuacha itakadi zetu za Usimba na Yanga.

Alieleza serikali haifurahishwi na baa-
dhi ya Watanzania kuwafanya wageni
kuona wako nyumbani na kuagiza tabia
hiyo inatakiwa kumalizika huku akionya
timu itakayokiuka itachukuliwa hatua.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Imani Kajula, alisema mtandao huo
utaongozwa na viongozi waandamizi
ambao moja ya kazi zao ni kuhakikisha
miradi ya klabu inasimamiwa na kufany-
iwa kazi.

“Ili kuwa mwanachama wa mtandao
huu unatakiwa kulipia kiasi cha Sh.
milioni 1.5 kwa mwaka na utaruhusiwa
kulipa kwa miezi mitatu, sita au kwa
mkupuo.

Kajula alitaja baadhi ya vitu anavyo-
pata mwanachama wa Simba Executive
Networks ni jezi mpya za kila msimu,
tiketi za mechi kubwa na za kimataifa,
Bima ya maisha, kutumia miradi yetu
kama Uwanja wetu wa Simba Mo Arena
kucheza mechi za mabonanza na ku-
furahia,” alisema Kajula.

Wasanii wakicheza ngoma za asili za kabila la Wasukuma wakati wa uzinduzi wa Tamasha la Kimataifa la Utama-
duni na Utalii maarufu Lake Zone Cultural and Tourism Festival uliofanyika kwenye Uwanja wa CCM Bariadi
mkoani, Simiyu hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Kanuni zaja kuibeba Al Hilal

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanzania Bara (TPLB),
imesema baada ya Kamati ya Utendaji ya
Shirikisho la Soka Nchini (TFF), kubariki
Al Hilal ya Sudan kushiriki katika Ligi
Kuu msimu ujao, mchakato umeanza
kwa kubadilisha kanuni.

Ofisa Mtendaji wa Bodi hiyo, Almasi
Kasongo, alisema jana kwa sasa ni kazi ya
Sekretarieti ya TFF na Bodi ya Ligi kuten-
geneza kanuni zitakazoiruhusu timu hiyo
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Kama Kamati ya Utendaji TFF ime-

bariki, imeazimia, sasa ni kazi ya Sekreta-
rieti ya Mpira wa Miguu Tanzania (TFF),
na Sekretarieti ya Bodi ya Ligi, kutengen-
eza kanuni ambayo itakuwa inatoa ruksa
ya Al Hilal ya Sudan kuwa sehemu ya ligi
yetu, itakuwaje? Kwa sababu ni timu ya
Sudan lakini wanashiriki ligi ya Tanzania,
kwa mazingira gani? Kwa utaratibu gani?
Kanuni ndizo zitakuwa mwongozo wa
yote,” alisema Kasongo.

Alisema baada ya kutengenezwa kanu-
ni zitatolewa kwa wadau wote wa mich-
ezo ambao watatoa maoni yao kabla ya
kuchakatwa na kuwekwa rasmi kwa ajili

ya utekelezwaji.

“Tutaweka mazingira vizuri, mfano
ikitokea wao wakawa nafasi ya kwan-
za, ya pili, ya tatu, itakuwaje? Itakuwa
ikipata pointi itakapokuwa inashinda
mechi zake, au isiwe inapata?” Kasongo
aliongeza.

Timu za Sudan zimekuwa zikipiga hodi
katika nchi mbalimbali kuomba kucheza
ligi kwa ajili ya kuwapa utimamu wa
mwili wachezaji wake kabla ya mechi za
kimataifa kutokana na kutoshiriki ligi ya
nyumbani kwao kwa sababu ya vita za
wenyewe kwa wenyewe.

Simba: Tunaitaka
nusu fainali Afrika
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Uongozi wa Simba umesema mikakati

ya benchi la ufundi la timu hiyo ambalo
liko chini ya Kocha Mkuu, Abdelhak Ben-
chikha, limepanga kumaliza hatua ya
robo fainali nyumbani kwa kupata mabao
mengi ili kujiweka kwenye mazingira ma-
ZUri.

Meneja Habari na Mawasiliano wa Sim-

ba, Ahmed Ally, aliliambia gazeti hili uon-
gozi wa timu hiyo umepanga kumpa kila
anachohitaji Benchikha ili kuhakikisha
Wamisri wanakufa’ hapa Dar es Salaam.

LHii ni mechi muhimu sana Wanasim-

ba, Kocha Benchikha anaendelea kukisu-
ka kikosi kuwa imara, kikosi kimeenda
visiwani Zanzibar kwa siku nane kwa ajili
ya maandalizi na wakiwa visiwani humo
watapata muda mzuri wa kukamilisha
programu yake ya mazoezi ambayo ni
mara mbili kwa siku,” alisema Ahmed.

Aliongeza wakiwa Zanzibar watapata

nafasi ya kufanya mazoezi usiku, muda
sawa wa mechi yao na kusema hawana
wasiwasi wowote.

“Kwa ukubwa tuliokuwa nao Simba

hatuna wasiwasi na muda wowote am-
bao tutapangiwa kucheza, kikosi chetu
kipo tayari kucheza muda huu na tumed-
hamiria kumfanya vibaya Al Ahly,” Ahmed
aliongeza.

Alimtaja mwamuzi wa kati wa mchezo

huo ni Abongile Tom atakayesaidiwa na
Zakhele Thusi (Afrika Kusini), Dimbin-
iaina Andria Tianarivelo (Madagascar) na
Jelly Afred wa Afrika Kusini.

,Katika mchezo huo tunaenda na kauli

mbiu yetu ya ‘Tunaitaka Nusu Fainali,
robo fainali nne zilizopita zimetuimarisha
na sasa tunaenda kupambana na Al Ahly
kutafuta tiketi ya kwenda kucheza nusu
fainali,” alisema Ahmed.

Aliongeza licha ya kutaka kutinga hatua

nusu fainali, lakini wanafahamu hautaku-
wa mchezo rahisi kwa sababu wanaenda
kucheza na mpinzani mgumu na mwenye
ubora.

Hatima ya Pacome,
Kouassi kitendawili
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wapya wanaoweza kuziba pengo hilo
endapo itabainika Yao na Pacome,
hawatakuwa sehemu ya mchezo huo.
,Kocha ameanza kutengeneza mikakati
va kuangalia hata kama hawakuwapo
nini kifanyike, nani atachukua na-

fasi yao, kwa hiyo ameanza kuandaa
mbinu mbadala, ili ikitokea kama
hawatakuwapo, wachezaji wataka-
ocheza wawe tayari kwa mapambano,*
kilisema chanzo chetu.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, ambaye awali alisema baada
va saa 72 tangu kumalizika mchezo
wao dhidi ya Azam, wanachama na
mashabiki wa Yanga watafahamu hali
za wachezaji wao, jana hakupatikana
kuzungumzia sintofahamu hiyo.

Yanga ambayo msimu uliopita ilicheza
fainali za mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika, ndio vinara
na mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.



Alhamisi Machi 21, 2024

Nipashe

Haaland aivuruga Manchester City

Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya hatua ya robo fainali ya mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al Ahly itakayochezwa Machi 29, mwaka huu kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA SC

SIMBA: TUNAITAKA
NUSU FAINALI CAF

® ® ®Rais Samia aongeza dau, kununua bao Sh.
mil. 10, kilio cha uzalendo...

Shufaa Lyimo na Saada Akida

WAKATI Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san amesema atanunua kila bao litaka-
lofungwa katika mechi za robo fainali ya
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kwa Sh. milioni 10, Simba
imetamba inataka kumaliza hatua hiyo
katika dakika 90 za nyumbani.

Simba itacheza mechi ya robo fainali
dhidi ya Al Ahly kutoka Misri Machi 29,
mwaka huu wakati siku inayofuata Yanga
itarusha karata yake dhidi ya Mamelodi
Sundowns kutoka Afrika Kusini, mechi
zote zitachezwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza jijini jana, baada ya ku-
maliza kikao na viongozi wa Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), Bodi ya Ligi Kuu
(TPLB), Simba na Yanga, Waziri wa Utama-
duni Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndum-
baro, alisema Rais Samia ameongeza dau
hilo ili kuwaongezea hamasa wachezaji.

,Mama Samia ameongeza dau, sasa

atatoa Sh. milioni 10 kwa kila goli badala
ya milioni tano alizokuwa anazitoa katika
michezo iliyopita kwa sababu anataka
timu zote ziingie hatua ya nusu fainali,”
alisema Ndumbaro.

Waziri huyo pia amewataka viongozi
wa Simba na Yanga washirikiane na seri-
kali kwa lengo la kupanga mikakati ya
kuhakikisha wanasonga mbele katika
mashindano hayo.

Alisema huu ni wakati wa Watanzania
kuonyesha uzalendo kwa kujitokeza kwa
wingi uwanjani kuzishangilia timu hizo ili
kuweka historia mpya.

Aliongeza kwa upande wa serikali
maandalizi yanaendelea vizuri na kuse-
ma wameandaa usalama wa kutosha
kuanzia eneo la uwanja na watahakikisha
kila Mtanzania anapata tiketi ya kuingia
uwanjani kirahisi.

Waziri huyo aliwataka wasemaji wa
klabu hizo waache tabia ya kubezana na
badala yake waangalie maneno ya kuzun-
gumza kuelekea katika michezo hiyo ya

kimataifa.

Naye Rais wa (TFF), Wallace Karia, alise-
ma timu hizo zikifanikiwa kusonga mbele,
idadi ya timu zitakazoshiriki michuano
hiyo ya kimataifa zitaongezeka.

Karia alisema yoyote atakayekwenda
kinyume na taratibu zilizoweka atachuku-
liwa hatua na kuongeza anataka kuona
Tanzania inafika mbali katika michezo.

Imani Kajula, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Simba alisema wamejipanga vyema kupa-
ta matokeo chanya katika mchezo huo na
wanamshukuru Mama Samia kutokana
na hamasa anazoendelea kuzitoa.

LLengo letu ni kuingia hatua ya nusu
fainali, tunaomba Watanzania waje kwa
wingi wajaze uwanja ili tuvuke hatua ya
robo fainali, ,, alisema Kajula.

Mtendaji Mkuu wa Yanga, Andre Ntime,
alisema malengo yao ni kufanya vizuri
huku akiomba Watanzania wadumishe
uzalendo.
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Ha'timahya Pacome,
Kouassi kitendawili

Na Adam Fungamwango

HUKU taarifa rasmi kuhusiana na
afya ya nyota wawili tegemeo wa
Yanga, Yao Kouassi na Pacome
Zouzoua, ikiwa haijatolewa, Kocha
Mkuu wa vigogo hao, Miguel Gamon-
di, amesema ameanza kuandaa
wachezaji wakaoziba pengo endapo
atawaokoa katika mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Mamelodi
Sundowns kutoka Afrika Kusini,
imeelezwa.

Yanga itawaalika Mamelodi Sun-
downs katika mechi ya robo fainali
ya michuano hiyo ya kimataifa
itakayochezwa kuanzia saa 3:00
usiku Machi 30, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Mpaka jana jioni hakuna taarifa rasmi
kuhusiana na maendeleo ya wacheza-
ji hao ambao waliumia katika mechi
va Ligi Kuu Bara dhidi ya Azam FC
iliyochezwa mapema wiki hii.
Pacome aliumia goti na Kouassi ali-
pata tatizo la misuli ya nyama za paja
kwenye mechi hiyo iliyomalizika kwa
Yanga kufungwa mabao 2-1.

Meneja wa Yanga, Walter Harrison,
alisema anaamini wachezaji hao
watapona mapema kabla ya mechi
hiyo muhimu.

,Mashabiki wetu wasiwe na wasiwasi,
madaktari wetu wanafanya kazi usiku
na mchana kuhakikisha nyota hao
wanarejea kwenye hali ya kawaida,
ingawa bado madaktari hawajatoa
taarifa rasmi, lakini naamini ma-
jeraha yao hayataweza kusababisha
wasicheze mechi hiyo kwa sababu
muda wa kupona bado upo,” alisema
Harrison.

Mbali na wachezaji hao, Yanga inaka-
biliwa na majeruhi wengine kama
Khalid Aucho aliyefanyiwa upasuaji
hivi karibuni na Zawadi Mauya.
Taarifa kutoka Yanga zinasema
Gamondi ameanza kukiangalia upya
kikosi chake na kwa kupanga nyota
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