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wilayani Bagamoyo mkoani Pwani, alipotembelea kikundi hicho katika ziara yake ya kikazi ya siku mbili mkoani Pwani, ili kuimarisha
uchumi wa buluu. PICHA: MBARAKA KAMBONA

Washtakiwa 39 wa ugaidi waachiwa kwa dhamana

Na Richard Makore,
MWANZA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Mwanza, imewaachia kwa dha-
mana washtakiwa 39 wa kesi
za ugaidi na kutakiwa kuripoti
polisi mara mbili kwa mwezi
mfululizo kwa miaka mitatu.

Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP), ililiridhia washtaki-
wa hao kuachiwa kwa dhamana
baada ya kukidhi vigezo na
kutakiwa kuendelea kuripoti
polisi.

Kadhalika, Jeshi la Polisi
mkoani Mwanza linamshikilia
mchungaji Diana Bundala wa
Mwanza kwa kosa la kufanya
biashara haramu ya kusafirisha
binadamu.

Akizungumza na waandishi
Kamanda wa Polisi mkoani
Mwanza, Ramadhani Nganzi,
alisema mahakama imeagiza
washtakiwa hao kuripoti ofisi
ya DPP mara mbili kwa mwezi
mfululizo kwa miaka mitatu.

Nganzi alisema washtakiwa
hao walikuwa wanakabiliwa na
makosa mbalimbali yanayohu-
siana na ugaidi mkoani humo
na kwa sasa wameachiwa kwa
dhamana.

Alipoulizwa kama washtak-
iwa hao wapo wanasiasa,
hakuwa tayari kutoa majibu
ya moja kwa moja na badala
yake akaeleza kwamba sheria
haiangalii ukubwa wa nafasi ya
mtu alionao.

“Hapa hatuangalii kama ni
mwanasiasa, sheikh ama mtu
kwa nafasi aliyonayo bali tu-
naangalia suala la sheria za nchi
zinasemaje,” alisema.

Akizungumzia sakata la
mchungaji kufanya biashara
haramu, Kamanda Nganzi
alisema, mtuhumiwa alikamat-
wa nyumbani kwake akiwana
idadi ya watu 149 wanaoishi
kwake. Mchungaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 39, mkazi
wa Mtaa wa Buguku Buhongwa,
anatuhumiwa kuhusika na usa-
firishaji haramu wa binadamu
wapatao 149.

Alisema chanzo cha ku-
kamatwa na kubainika biashara
hiyo haramu ni kutokana na
mwanamke mmoja kwenda ku-
jificha kwa mchungaji huyo aki-
jaribu kumficha mtoto asiende
shule.

Awali Mahakama ya Mwanzo
ya Mkuyunijijini Mwanza ilitoa
amri kwa Jeshi la Polisi kum-
kamata mzazi wa kike wa mto-
to, Samir Ally Abbas, ayetakiwa
kufikishwa mbele ya mahaka-
ma hiyo baada ya kesi ya msingi
kusikilizwa.

Kutokana na ukatili huo, ma-
hakama iliagiza Jeshi la Polisi
kwenda kumsaka mwanamke
huyo pamoja na mtoto wake
ambaye ni mwanafunzi.

“Siku ya kwanza askari
wetu walienda nyumbani kwa
mchungaji huyo, lakini kwa
kuawa walikuwa wachache
walishindwa kuwakamata
mchungaji na watuhumiwa
wengine, hivyo askari wetu wa-
karudi na siku ya pili waliongeza
nguvu na kufaninikiwa  ku-
wakamata watuhumiwa hao,”

alisema Kamanda Nganzi.

Alisema baada ya askari ku-
ingia nyumbani kwa mchungaji
huyo, walikuta idadi kubwa ya
watu na walipofanya uchunguzi
walibaini mtuhumiwa huyo ali-
kuwa akifanya biashara hara-
mu ya kusafirisha binadamu.

Aliongeza kuwa watu hao
wametolewa mikoa mbalim-
bali kisha mchungaji huyo ku-
wafungia nyumbani kwake kwa
lengo la kuwatumikisha na kati
yao wanaume 57, wanawake 92.

Katika idadi hiyo wapo wato-
to 24, wanaokadiriwa kuwa na
miaka kati ya 4 hadi 17, ambao
wamekatizwa masomo kiny-
ume cha sheria.

Kamanda aliongeza kuwa
mchungaji huyo alikuwa aki-
waaminisha watu hao kwamba
yeye ni Mungu anayeponya, ku-
fufua wafu na kutatua matatizo
yao.

Ng'anzi alisema serikali iliwa-
hi kufuta kibali cha kuanzishwa
kanisa hilo na kwamba mchun-
gaji huyo alikuwa akifanya kazi
za uchungaji bila kibali.

Samia ashuhudia utiaji saini mikataba 36

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan,
jana alishuhudia utiaji saini
mikataba 36 yenye thamani
ya Sh. trilioni 17.35 uliofanyika
nchini Dubai katika Maonyesho
ya Dubai ya 2020 (Dubai Expo
2020).

Akizungumza baada ya utiaji
saini huo Rais alisema kuwa mi-
kataba hiyo ni matokeo ya ush-
iriki wa Tanzania katika mao-
nyesho hayo, ambapo kwa mara
ya kwanza nchi hiyo imepata
banda lake peke yake na kutoa
fursa kwa zaidi ya Watanzania
400 kuonyesha biashara zao.

Aliongeza kuwa hatua hiyo
imechochea kuwapo kwa mfu-
lulizo wa mikutano kutoka

kwa kampuni zenye nia ya
kuwekeza na kufanya biashara
katika nchi hiyo kwani wageni
wengi waliotembelea banda
hilo walivutiwa kukutana na
wawekezaji wa Tanzania zaidi
kwa ajili ya kujadiliana nao na
kufanya makubaliano.

“Na wale waliokwisha kuku-
baliana wanatamani kujiunga
na jamii ya wafanyabiashara wa
Tanzania, niwahakikishie kuwa
serikali yangu inaendelea ku-
watengeneza mazingira bora ya
kufanya biashara,” alisema Rais
Samia. “Ninaamini kongamano
la leo litaibua mawazo mapya
na yenye tija ya jinsi ya kuima-
risha utaratibu wa biashara na
uhusiano kati ya washirika wal-
ioko humu,” alisema.

Naye Dk. Ashatu Kijaji, Wa-
ziri wa Uwekezaji, Biashara na
Viwanda, alisema mpaka kufikia
juzi saa kumi jioni, banda hilo
lilitembelewa na watu 17,3417,
huku kwa jana peke yake watu
8,408 walitembelea.

Alisema wizara yake pamoja
na nyingine zitafanya kazi kwa
ukaribu na wawekezaji ili ku-
dumisha uhusiano kwa mus-
takabali mzuri wa biashara na
uwekezaji nchini. Tanzania.

“Tunawakaribisha sana mje
tuwekeza pamoja, ninaamini
kuwa biashara zinachanua pa-
liko na misingi ya mazungum-
zo, uaminifu na ushirikiano wa
muda mrefu. Mheshimiwa Rais
nikuhakikishie kuwa wizara
yangu itafuatilia kwa ukaribu

kuhakikisha kuwa makubaliano
yaliyofanywa hapa yatanufaisha
pande zote mbili, ” alisema.

Alisema tangu kuanza kwa
maonyesho hayo mwaka huu
wamefanikia kuratibu progra-
mu sita katika kanda mbili ziki-
wamo za mafuta na gesi, nishati,
kilimo na madini. Wamefaniki-
wa pia kufanya mikutano 126 ya
kiserikali na kibiashara wak-
ishirikiana na TANTRADE na
Wizara ya Viwanda na Biashara.

Akiitambulisha mikataba
hiyo Katibu Mkuu Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biasha-
ra, Prof. Godius Kahyarara, alise-
ma, mikataba iliyosainiwa ipo
katika sekta za nishati, habari,
viwanda na biashara, kilimo na
utalii.

P
Radi ilivyoua

7, Kujeruhi 14

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

WATU saba wamekufa kwa
kupigwa na radi katika matukio
mawili tofauti yaliyotokea katika

Manispaa ya Sumbawanga
mkoani Rukwa.

Vifo hivyo vimetokana na
mvua kubwa zilizonyesha mae-
neo mbalimbali ya Mkoa wa
Rukwa zikiambatana na radi,

Kamanda wa Polisi mkoani
Rukwa, William Mwampaghale,
alisema kuwa katika tukio la
kwanza lililotokea Februari 26
wilayani Nkasi, watu watano
waliokuwa wakifanya kibarua
cha kupanda maharage shambani
walikufa papo hapo, huku 14
kati yao walijeruhiwa baada ya
kupigwa na radi wakiwa wame-
jikinga kwenye kijumba kidogo
shambani humo.

Alisema watu hao wakiwa
wanaendelea na shughuli zao,
baada ya kuona mvua imeanza
kunyesha waliacha kupanda
maharage na kuamua kukimbilia
kwenye kijumba kidogo kilichoko
shambani hapo kwa ajili ya ku-
jikinga na mvua.

Kamanda huyo alisema wakiwa
wamekaa humo ghafla radi ilipi-
ga kijumba hicho na kusababisha
vifo hivyo na kujeruhi wengine.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Nkandasi, Given Kisantola, alise-
ma kuwa waliokufa ni wanaume
watatu na wanawake wawili, na
kwamba majeruhi walikimbizwa
katika zahanati ya Jeshi Milun-
dikwa kwa ajili ya matibabu na
wengi wao wanaendelea vizuri,
huku wengine wakiruhusiwa
kurudi nyumbani.

Aliwataja waliokufa ni Yusuph
Mbalamwezi (24), Leonard Way-
omba (21), Flansisco Kangama,
Fazil Mayomba (24), Shukuru
Mutayagwa (28) na mtoto Abinet
Kazumba (8). Majeruhi ni Veron-
ica Saanane (27), Fobi Mbonile
(28), Solostina Sokoni (39), Edina
Noel (39), Getruda Mwananjela
(34), mtoto Tatu Miyula (10),
Teddy Wazamani (37), Mary
Kauzeni (18), Daniel Kamilembe
(19), Lenatha Chakula (51), Ma-
greth Savery (40), Retisiya Fataki
(38) na Velonica Swaila (27).

Kamanda Mwampaghale
alisema katika tukio la pili lililo-
tokea siku hiyo hiyo, mwanaume
mmoja ambaye jina lake halijaju-
Kata ya Ndendo Manispaa va
Sumbawanga alikufa papo hapo
pamoja na mtoto wake baada ya
kupigwa radi wakiwa shambani
wanalima.

Kutokana na hali hiyo, Jeshi la
Polisi limetoa wito kwa wananchi
wanapokuwa wanafanya shughu-
i mbalimbali kuchukua tahadhari
kwa kuziacha wanapoona kuna
dalili za mvua kunyesha kwani
nyakati hizi za masika ni hatari
kutokana na kuwapo kwa radi.
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Watu 12 wahofiwa kufariki
ndege ya Zanzibar ikianguka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WATU 12 wanahofiwa ku-
fariki baada ya ndege ya Kam-
puni ya Flyin Zanzibar yenye
namba SH-MZA kuanguka
baharini katika kisiwa cha
Comoro, ikiwa na marubani
wawili.

Akizungumza na Nipashe,
Balozi wa Tanzania nchini
Comoro, Pereira Ame Silima,
alithibitisha kutokea kwa ajali
hiyo na kusema juhudi za ku-
watafuta abiria wa ndege hiyo
pamoja na marubani wake zi-
naendelea.

Ndege hiyo iliyoanguka juzi
majira ya saa 6:30 mchana ili-
kuwa na abiria 12 na marubani
wawili ambao ni Wazanzibari
akiwamo mtoto wa Naibu Ka-
tibu Mkuu wa CCM, Arafat Ab-
dallah Sadala na Mjukuu wa
Naibu Katibu Mkuu wa Chama
cha ACT-Wazalendo, Nassor
Ahmed Mazuri, ambaye ni
Muhammed Mzrui.

Ndege hiyo ilipata ajali
wakati ikikaribia kutua katika
Uwanja wa Ndege wa Moroni
ikitokea katika kisiwa cha Mo-
heli nchini Comoro.

Balozi Pereira alifafanua
kuawa vikosi vya uokozi
vinaendelea na shughuli za
kuwatafuta abiria walioku-
wamo katika ndege hiyo, huku
baadhi ya mabaki yakielea ba-
harini.

“Bado taarifa haijabadi-
lika..ndege haijaonekana
wala abiria, niko katika kikao
baadaye tuwasiliane zaidi au
nitawajulisha,”alisema Balozi

Pereira.

Katibu Mkuu Wizara ya
Mawasiliano, Usafirishaji na
Uchukuzi Zanzibar, Amour
Hamil Bakari, alisema wame-
pokea taarifa za tukio hilo,
kwamba wamekuwa wakifua-
tilia kwa karibu kujua taarifa
kamili kupitia ubalozi wa Tan-
zania ulioko Comoro.

“Ndege imesajiliwa Zanzi-
bar lakini imekuwa ikifanya
kazi zake za kutoa huduma za
usafiri wa abiria katika visiwa
vya Comoro baada ya kukodi-
wa,” alisema.

Msaidizi wa Naibu Katibu
Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Zanzibar, Sabri Ab-
dallah, alisema wamepokea
taarifa hizo kwa mshtuko
mkubwa, kwamba ndugu na
familia wanafuatilia kwa
karibu  taarifa kuhusu tukio
hilo.

Sabri alisema msafara wa
ndugu na familia ukiongo-
zwa na Naibu Katibu Mkuu
wa CCM, Dk. Abdalla Juma
Sadalla, umeondoka kuelekea
Comoro kwa ajili ya kufuatilia
kwa karibu tukio hilo.

Naye Waziri wa Afya, Ustawi
wa Jamii, Jinsia na Watoto
Zanzibar, Nassor Ahmed Maz-
rui, alisema hadi sasa kijana
wao ambaye ni rubani wa pili
aliyefahamika kwa jina la Edi
Mazrui hajulikani aliko baada
ya ndege yao kupata ajali.

Mmiliki wa ndege hiyo,
Mazrui Muhammed, alisema
kuwa ndege hiyo ilipoteza
mawasiliano saa 6:30 baada
ya hali ya hewa kubadilika na
ndege kupoteza mwelekeo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi ABASI ATHUMANI wa Simu Na.0655 162416
TANGA, mtu mzima na akili zangu timamu mkazi wa
Mtaa wa Makorora Tanga, bila ya kushawishiwa na
mtu yeyote naapa kama ifuatavyo:-

+ KWAMBA, mimi ABASI ATHUMANI ndiye mmiliki
halali wa kiwanja Na. 514 kitalu “B” kilichopo New
Nguvumali katika Halmashauri ya Jiji la Tanga.

+ KWAMBA, hati ya umiliki wa kiwanja hicho
imepotea na hakuna tena uwezekano wa
kupatikana.  TAARIFA  POLISI:  DAR/MAG/R-
B/79126/2022.

+ KWAMBA, kwa kiapo hiki naiomba Idara ya Ardhi
inipatie Hati ya nyumba hiyo.

UTHIBITISHO

Mimi ABASI ATHUMANI, nathibitisha kuwa yote
niliyoyasema hapo juu kuanzia aya ya 1-3 ni kweli tupu
kwa jinsi nijuavyo na kwa mujibu wa sheria ya viapo
(The Oaths and Statutory Declaration Act.Cap.34 R.E
2002)

MBELE YA.....H.A MAJANI
CHEO...HAKIMU MKAZI

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA AT DODOMA
MATRIMONIAL CIVIL CASE 2/2021
JALIWA HOSIANA MAHENGE PLAINTIFF

vis
DEBORA GEORGE NDAHANL........

.DEFENDANT

TO DEBORA GEORGE NDAHANI

Whereas your attendance is required to ...........c.cc.......On
behalf of the.............in the above suit you are
hereby required personally to appear before this court
on the 02 day of 03....2022 at 9.00 O'clock in the
forenoon.

If you fail to comply with this order without lawful
excuse you will be subject to the consequence of the
attendance laid down in rule 12 of order XVI of the
code of civil procedure 1966 CAP 33 R.E 2002.

Given under my hand and the seal of the court this 23
day of 02,2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu RENATHA
SOSTHENES MUHIZA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
IST yenye namba za usajili T
513 DMK. Yenye Chassis No:
NCP650031615 Na. Engine
No: TNZB395208 Kwa yeyote
atakaeiona anaombwa atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilicho karibu. Taarifa
Polisi: TAN/RB/81866/2022

jasi
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NMB

Karibu yako

Wekeza Nasi Kuimarisha Biashara na
Miradi ya kuwanufaisha Wanawake

Huku Ukifurahia Riba Nono ya

Itakayolipwa kila
baadaya miezi 3

Watanzania walioko
Ukraine waelekezwa

mahali pa Kukimbilia

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, imewata-
ka Watanzania walioko nchini
Ukraine kutafuta hifadhi katika
nchi za Poland na Romania
ambako kuna utulivu.

Taarifa iliyotolewa jana na
Mkurugenzi wa Kitengo cha
Mawasiliano ya Serikali katika
wizara hiyo, Emmanuel Buho-
hela, ilieleza kuwa serikali
inaendelea kuchukua hatua
za haraka kwa Watanzania wa-
naoishi nchini humo.

“Kutokana na hali ya usala-
ma kuendelea kuzorota nchini
Ukraine, serikali inaendelea
kuchukua hatua za haraka

ili Watanzania takribani 300
walioko nchini humo kuon-
doka na kuingia katika nchi za
Poland na Romania ambako
kuna utulivu. Hatua hii itatoa
fursa kuwawezesha raia wetu
kurejea nchini kwa usalama,”
ilieleza taarifa hiyo.

Pia ilieleza kuwa mpaka
sasa hakuna Mtanzania yeyote
aliyepata madhara kutokana
na hali inayoendelea nchini
Ukraine.

Kadhalika, imewaomba wa-
zazi wa wanafunzi, ndugu na
jamaa wenye wapendwa wao
nchini  Ukraine, kuendelea
kuwa watulivu katika kipindi
hiki ambacho serikali inaende-
lea kuchukua hatua hizo.

HABARI ZAIDI UK. 19
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Wekeza Kuanzia TZS 500,000 | Mauzo yatafunguliwa 07/02 hadi 21/03 | Muda: Miaka 3
Tembelea Tawi la NMB Karibu Yako Kuwekeza Nasi au Tupigie 0800 002 002 kwa Taarifa Zaidi.

Hatifungani hii imeidhinishwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na
Dhamana (CMSA)
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Ndalichako atoa
neno kwa PSSSF,
Magereza
kiwanda bidhaa
Za ngozi

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Khadija Ali (katikati), akimkabidhi msaada wa vyakula na mafuta ya kupikia, mkazi wa Mkuranga
mkoani Pwani, Atibu Nasibu (kushoto), vilivyotolewa na Taasisi ya Afrika Relief Organizational kwa kushirikiana na Taasisi ya Rahma
International Society za nchini Kuwait katika kuadhimisha Siku ya Uhuru wa taifa hilo, kwa ajili ya kuwasaidia baadhi ya wakazi wa
wilaya hiyo juzi. Wapili kushoto ni Mwenyekiti wa Taasisi ya Rahma International Society, Abdul Aziz Alinzy na (wapili kulia) ni Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Afrika Relief Organizational, Samy Mohamed, na Sheikh Othuman Kapolo (kulia). PICHA: JUMANNE JUMA

Mpangaji adaiwa kuuza nyumba aliyopangishwa

Na Richard Makore, GEITA

MPANGAJI katika nyumba
namba 20 Kitalu A’ iliyoko
barabara ya Uhuru Geita Mjini,
Kudra Rajabu, anadaiwa kuuza
nyumba aliyopangishwa na
mmiliki wake, Kwitega Magan-
gaKudra anadaiwa kuuza ny-
umba hiyo aliyokuwa akiishi na
mume wake kwa gharama ya
Sh. milioni 140, pasipo mmiliki
wake kufahamu.

Mmiliki wa nyumba hiyo,
alibaini nyumba yake kuuzwa
baada ya kuona kundi la vi-
jana likibomoa, alipofika eneo
hilo kuulizia kinachoendelea
alikamatwa na wahusika na
kumpiga kisha kufungwa.

Akizungumza na Nipashe
Mjini Geita, mmiliki wa ny-
umba hiyo (Maganga) alisema,
aliwapangisha wanandoa hao
miaka mingi iliyopita na haku-

CHADEMA kuwakatia rufani makada waliofungwa

Na Said Hamdani, LINDI

ZIKIWA zimepita wiki mbili
tangu wanachama wanne wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Kata
ya Majengo, Halmashauri ya
Mtama, Wilaya na Mkoa wa
Lindi wahukumiwe kifungo cha
miaka minane gerezani, uon-
gozi wa chama hicho umeanza
mchakato wa kukata rufani ku-
jaribu kuwaokoa.

Mwenyekiti wa chama hicho
Wilaya ya Lindi, Idd Mandindi,
aliyasema hayo katika mahoji-
ano na Nipashe, lililotaka kufa-
hamu hatua zinazochukuliwa
katika kujaribu kuwanusuru
wanachama wao waliofungwa

wahi kuwa na wasiwasi nao kwa
kuwa na yeye anaishi eneo hilo
la Geita Mjini.

Alisema alinunua kiwanja hi-
cho na kupewa hati mwaka 1987
na kwamba alijenga nyumba na
kuwapangisha watu hao.

Maganga alisema anacho-
fahamu ni kwamba mpangaji
wake (Kudra), aliwahi kumkope-
sha Sh. 900,000 bila maandishi
yoyote na alizilipa.

Maganga alisema ashangaa
kuona mpangaji wake akaingia
tamaa na kuuza nyumba yake
kwa Sh. milioni 140, bila yeye
kujua.

Akisimuliza zaidi, Maganga
(mmiliki wa nyumba) alisema
baada ya mpangaji huyo kum-
kopesha fedha hizo alimwomba
ampe na hati kama dhamana na
kwamba alimpatia.

Alisema baada ya kumaliza
mkopo huo alienda kuom-

gerezani kwa makosa ya kuhar-
ibu mali na kujeruhi watu iliyo-
tolewa na Mahakama ya Mkoa
wa Lindi.

Wanachama  waliohukumi-
wa na Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi Mkoa wa Lindi
baada ya kupatikana na hatia ya
kuharibu mali wakati wa Uch-
aguzi Mkuu wa 2020, ni Rajabu
Hassani, Hamisi Maleje, Moshi
Hamisi na Dadi Shayo, wote
wakazi wa Kata ya Majengo, Hal-
mashauri ya Mtama.

Mandindi alisema  wame-
shaanza mchakato kwa kutoa
taarifa ya kusudio hilo kwa uon-
gozi wenzao wa kanda na hadi
Taifa.

Mandindi alisema licha ya

ba hati yake ndipo Kudra
(mpangaji) alipomwambia ime-
potea na hivyo kuamua kwenda
polisi kutoa taarifa.

Maganga alisema licha ya
kutoa taarifa polisi, lakini al-
itoa taarifa kwa Kamishna wa
Ardhi mkoani Geita na kuomba
waangalie endapo hati yake
kwa sasa inatumiwa na mtu
mwingine. Alisema baada ya
maofisa ardhi kuangalia walim-
wambia kwamba bado hati hiyo
inasomeka kwa jina lake.

Nipashe lilimtafuta mpangaji
huyo, alikana tuhuma hizo
na kusema kwamba Maganga
(mmiliki wa nyumba) alimuu-
zia nyumba hiyo bila maandishi
mwaka 1999.

Hata hivyo, Kudra alikiri kuu-
za nyumba hiyo na mume wake
baada ya mahakama kutoa ta-
laka, hivyo hiyo ilikuwa ni se-
hemu ya mali walizokuwa nazo.

kutoa taarifa ngazi ya Taifa, pia
wanaendelea na taratibu za
kwenda Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi Mwandamizi
Mkoa wa Lindi, kufuatilia na-
kala ya hukumu na mwenendo
wa kesi husika.

“Mchakato tayari umeanza
kuwaokoa wanachama wetu
waliofungwa na sasa tume-
fika hapa mahakamani ku-
fuata nakala ~ ya hukumu na
mwenendo wa Kkesi,”alisema
Mandindi.

Alipoulizwa kama wapo
tayari kushirikiana na wenzao
wa Chama cha ACT-Wazalendo,
walionyesha nia ya kukata ru-
fani ili kuwaokoa wanachama
hao, Mandindi alisema kwamba

Alisema waliuza kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 140 na kwam-
ba ni mali yao halali kwa kuwa
waliinunua kutoka kwa Magan-
ga ingawa hawakuandikishana
popote.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa wa Nyerere, Dua Issa Ka-
buri, alikiri kufahamu mgogoro
huo.

Alisema taarifa alizonazo
ofisini kwake ni kwamba Kudra
alinunua nyumba hiyo ingawa
hapakuwa na maandishi yoyote
wala shahidi, jambo ambalo lin-
ampa nguvu Maganga ambaye
anamiliki hati ya kiwanja hicho.

Kaburi alisema kutokana na
hatua hiyo, mtu aliyenunua ny-
umba hiyo naye hana hati ya
kumiliki kiwanja hicho kisheria.

Maganga aliiomba serikali
kuingilia kati mgogoro huo
ili kumsaidia kupata nyumba
yake.

hawapo tayari kushirikiana na
chama chochote cha siasa.

Mwenyekiti huyo alisema
wapo katika maandalizi ya ku-
wasilisha rufani yao Mahakama
Kuu Kanda ya Mtwara, muda
wowote baada ya kukamilisha
taratibu zinazohitajika kwa mu-
jibu wa sheria.

Februari 19, mwaka huu,
wakati wa mkutano wa ACT-
Wazalendo uliofanyika Mjini
Lindi, mwenyekiti wake ngazi
ya mkoa, Rashidi Mchinjita
kwa niaba ya chama chake
alitangaza nia ya kukata rufani
kupinga hukumu iliyotolewa
na Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Lindi dhidi ya wana-
chama wa CHADEMA.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu anayeshughulikia Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce
Ndalichako, amepongeza uwekezaji
kati ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa
Watumishi wa Umma (PSSSF) pamoja
na Jeshi la Magereza kwa hatua nzuri
ya ukamilishaji wa kiwanda cha uzal-
ishaji bidhaa za ngozi cha Kilimanjaro
(Kilimanjaro International Leather In-
dustries Co. Ltd).

Waziri Ndalichako alitoa pongezi
hizo juzi baada ya kupokea taarifa ya
maendeleo ya utekelezaji wa mradi wa
ujenzi wa kiwanda cha bidhaa za ngozi
cha Kilimanjaro wakati alipotembelea
kiwanda hicho kwa lengo la kukagua
maendeleo ya kiwanda na kuangalia
namna ya uzalishaji wa bidhaa.

Alisema kuwa, amefurahishwa na
uwekezaji katika kiwanda hicho am-
bacho kitatoa ajira nyingi kwa vijana
pamoja na kuchangia ukuaji wa pato
la Taifa kupitia bidhaa zitakazokuwa
zinazalishwa na kiwanda hicho.

“Kiwanda kimefikia hatua nzuri na
mashine zote zimeshafika, hatua inay-
oendelea ni kuziunganisha mashine
hizo ili uzalishaji uendelee kufanyika
wanatengeneza. Viatu vinavyotengen-
ezwa hapa ni vizuri na wanatengeneza
viatu vyenye mitindo ya aina mbalim-
bali,” alisema Prof. Ndalichako.

Aliongeza kuwa, uwepo wa kiwan-
da cha bidhaa za ngozi cha Kilimanjaro
kutachangia kwa kiasi kikubwa kupun-
guza tatizo la ajira nchini baada ya ku-
kamilika kwa kiwanda hicho.

“Kiwanda kinauwezo wa kuajiri
watu zaidi ya 10,000 ambapo ajira za
moja kwa moja ni 3,000 pamoja na
ajira zaidi kwa Watanzania kutokana
na fursa mbalimbali zitakazo kuwapo
kiwandani hapo,” alisema.

Aidha, Waziri Ndalichako ali-
wasihi watendaji wa kiwanda hicho
kuhakikisha malengo ya uzalishaji ka-
tika kiwanda yanazingatiwa ili fedha
zilizowekezwa zitumike kwa matokeo
yaliyokusudiwa.

Kadhalika, aliwapongeza Uongozi
wa Chuo cha VETA pamoja na Taasisi
ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) kwa
kutoa mafunzo bora kwa vijana ya
utengenezaji wa bidhaa za ngozi, huku
akibainisha kuwa vijana wanaotoka
katika vyuo hivyo wamekuwa waten-
genezaji wazuri wa viatu. Hivyo alitoa
wito vijana kuchangamkia sekta ya
ngozi kwa kuwa serikali imeanza ku-
wekeza katika kiwanda cha ngozi na
kutakuwa na uhitaji wa rasilimali watu.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Kiwanda cha bidhaa za Ngozi cha
Kilimanjaro, Mhandisi Masud Omary,
alieleza kuwa menejimenti ya ki-
wanda hicho imejipanga kuendelea
kukuza masoko ya bidhaa zinazozal-
ishwa kiwandani hapo ili kuhamasi-
sha wananchi kununua bidhaa hizo.
Pia alieleza juhudi zinazofanywa na
kiwanda katika kukuza soko la bidhaa
nje ya nchi.
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Wizi wa mafuta sasa watishia mradi SGR

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

VITENDO vya wizi wa mafuta
ya magari na mitambo mingine
katika mradi wa ujenzi wa reli
ya kisasa (SGR), vinatishia kurudi-
sha nyuma juhudi za serikali ku-
kamilisha miradi ya kimkakati kwa
wakati.

Tuhuma za wizi
mafuta ziliibuliwa na
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko (pichani), mwis-
honi mwa wiki alipofanya ziara ya
kutembelea mradi huo.

Mboneko alisema ikiwa wizi huo
utaendelea, atawafukuza kazi ma-
dereva wote wanaofanyakazi hapo
na kupeleka vijana wengine wenye

huo wa

uzalendo.

Alisema madereva hao wame-
kuwa na tabia ya kuiba mafuta
na kuyahifadhi kwenye makazi ya
watu, kitendo ambacho kinahu-
jumu mradi huo.

Mboneko alifanya ziara hiyo

ili kuona maendeleo ya ujenzi wa
mradi huo pamoja na kuzungumza
na wananchi na wafanyakazi katika
eneo hilo. Alisema anasikitishwa
kuona madereva wanaiba mafuta
na kushindwa kuwa wazalendo ka-
tika nchi yao badala yake wanaipa
hasara serikali.

“Madereva ambao mmepata
ajira kwenye mradi huu wa ujenzi
wa SGR, kipande hiki cha tano
sijapendezwa na tabia yenu mme-
kithiri sana kwa wizi wa mafuta na
hivi karibuni tulikamata madumu
37 ya mafuta yakiwa yamefichwa
kwenye makazi ya wananchi,
acheni tabia hiyo mara moja huko
ni kuhujumu mradi huu,” alisema
Mboneko.

Aidha, alisema kitendo cha

kuficha mafuta kwenye makazi ya
wananchi ni hatari utakapotokea
moto kuwaka katika makazi yao.

Katika hatua nyingine, Mboneko
alisema suala la malalamiko yao
juu ya mikataba mibovu atalifanyia
kazi na tayari ameshatoa maagizo
kwa naibu meneja wa mradi huo
kipande hicho cha tano.

Aliwatoa wasiwasi wananchi
ambao mradi huo umepita kwenye
mashamba yao na makazi kwam-
ba kila mtu atalipwa fidia kwa mu-
jibu wa sheria.

Ofisa operesheni kutoka Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji mkoani
Shinyanga, Inspekta Edward Luku-
ba, alisema kitendo ambacho wa-
nakifanya madereva hao kuhifadhi
mafuta kwenye makazi ya watu ni

hatari ikitokea ajali ya moto.

Naibu meneja wa mradi huo,
Alex Bunzu, alisema maagizo yote
yaliyotolewa kwao atayatekeleza
likiwamo suala hilo la ulipwaji wa
fidia na utoaji wa mikataba kwa
wafanyakazi.

Aliwataka vijana  wanaofan-
yakazi katika mradi huo kuwa
wazalendo na nchi yao na kuacha
tabia ya wizi wa vitu mbalimbali.

Akizungumzia ujenzi wa mradi
huo, alisema umefikia asilimia
4.5 na utakamilika mwaka 2024
kwa gharama ya Sh. trilioni 3.

Baadhi ya madereva hao wal-
isema wapo wanaojihusisha na
wizi huo wa mafuta kutokana na
malipo kuwa kidogo ambayo ni
Sh.12,500 kwa siku.

Viongozi Mtwara waweka
malengo 7 kuongeza ufaulu

Na Abdallah Khamis, MTWARA

UONGOZI wa Mkoa wa Mtwara umewe-
ka malengo saba ya kufanyia kazi kuhakiki-
sha mkoa huo unafanya vizuri katika sekta
ya elimu.

Mojawapo ya lengo ni kuhakikisha wa-
nafunzi kuanzia darasa la kwanza hadi la
saba wanajua kusoma, kuandika na kuhes-
abu ifikapo mwishoni mwa mwaka huu.

Lengo lingine ni kuhakikisha wa-
naongeza idadi ya wanafunzi wanaosoma
masomo ya sayansi kwa ngazi ya sekond-
ari hadi kufikia asilimia 60 ifikapo mwaka
2025, kutoka asilimia 23 za sasa.

Malengo hayo yaliainishwa na Ofisa
Elimu Mkoa wa Mtwara, Kiduma Mageni,
akiwa kwenye ziara ya mkuu wa mkoa
huo, Brigedia Jenerali, Marco Gaguti, wali-
potembelea halmashauri zilizo katika
Wilaya ya Mtwara na Newala kwa ajili ya
kufuatilia mpango kazi wa elimu wa mkoa
huo. Mageni alisema mkoa ulifanya ucham-
buzi yakinifu wa changamoto zinazokabili
katika elimu ya msingi ambayo ni kuanzia
elimu ya awali mpaka kidato cha nne na
kuja na maazimio hayo saba kwa kuyapa
kipaumbele.

Alisema kimkoa wamedhamiria kuifuta
kabisa changamoto hiyo licha ya kuwapo
uhaba na kwamba wataweka juhudi za
makusudi kuwajengea msingi wanafunzi.

Alitaja lengo la tatu ni kuhangaika na

mdondoko wa wanafunzi kwa kile alichoe-
leza wapo wanafunzi ambao ni watoro wa
rejareja na wengine ni watoro wa kudumu,
hali inayofanya wengi walio katika makun-
di hayo kushindwa kwenda sambamba
na wenzao wanaohudhuria darasani bila
kukosa. Alisema katika lengo hilo dhamira
yao ni kuhakikisha kila mwanafunzi anaye-
andikishwa darasa la kwanza ajifunze na
afundishwe ipasavyo na aende hatua moja
baada ya nyingine ikiwa ni pamoja na ku-
faulu mitihani kati ya darasa la pili la nne la
saba kidato cha pili na nne.

Alitaja malengo mengine ni kuimarisha
uwajibikaji wa viongozi elimu kuanzia
ngazi ya msingi, shule za msingi na sekond-
ari, waratibu elimu kata, maofisa elimu wa
halmashauri na halmashauri kwa ujumla
wakiwamo wakurugenzi mpaka mkoani
ili kuwe na uwajibikaji wa pamoja kufikia
malengo hayo.

Alitaja lengo la saba kuwa ni kuimarisha
ushiriki na ushirikiano na umiliki wa shu-
ghuli za elimu kwa jamii na wazazi kwa
kufanya uhamasishaji wa kila mara juu ya
kutekeleza wajibu wao.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Brigedia Jen-
erali Gaguti, alisema uwekezaji uliofanywa
na serikali katika eneo la elimu kwenye
mkoa huo, hauendani na matokeo yanayo-
patikana, huku akieleza kuwa matokeo yal-
iyopita asilimia 72 ya wanafunzi walipata
daraja sifuri na daraja la nne.

RC Hapi awaonya wafanyabiashara

Na Samson Chacha, TARIME

MKUU wa Mkoa wa Mara, Ally Hapi,
amewahimiza wafanyabiashara mkoani
hapo kufuata taratibu na sheria za uli-
paji kodi na ushuru mbalimbali kwa hiari
baada ya kupata elimu ya ulipaji kodi kwa
kwa kutembelea wafanyabiashara 4,014
kwenye maeneo ya biashara zao, huku
akiwaonya wasio waaminifu.

Amesema  wafanyabiashara  wasio
waaminifu wanafanya biashara za ma-
gendo katika vijiji vya mipakani na
kuikosesha serikali mapato ambayo yange-
fanya maendeleo na kwamba hatua
kali zitachukuliwa kwa wakwepa kodi na
wafanya magendo kwani wanahujumu
uchumi wa taifa.

Alikuwa akizungumza katika mkutano
wa hadhara na wakazi wa Mji wa Sirari
mwishoni mwa wiki, huku akiongozana na
kamati yake ya ulinzi na usalama ya mkoa
na Wilaya ya Tarime.

Aliwapongeza maofisa wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) kufika mkoani
Mara na kuwatembelea wafanyabiashara
na kutoa elimu katika maeneo yao ya
shughuli zao  wafanyabiashara 4,014
kuhusu umuhimu wa  kulipa kodi kwa hi-
ari na faida zake. Wafanyabiashara  alio-
waonya kwa kufanya biasharazamagendo
terere, Kogaja, Nyamohonda, Sirari, Bore-
ga,Kegonga kwa kuwa kukwepa kulipa
kodi halali ni kosa la jinai kwa kuikosesha
serikali mapato kwa ajili ya maendeleo.

Agriwezesha

JOB VACANCIES

Agriwezesha is a Non-Governmental Organization working closely with small-holder farmers in Tanzania to
enhance agricultural productivity by providing training and consultations on modern farming practices as
well as improving farmers' market connections and supporting sustainable agriculture. Our head quarter is
based at Morogoro Municipal. Agriwezesha is currently looking for qualified candidates to fill in the following
positions in multiple locations;

Agricultural Technicians 6 (Six) Positions

Key responsibilities

Provide technical advice to smallholder farmers on agroforestry

Provide technical advice as well as trainings to smallholder farmers on land management, conservation
and rehabilitation

Assist on plant propagation, seedling growth, irrigation regimes, weed maintenance as well as transplanting
Maintain accurate records including management and coordination of databases for nursery production records
Create and review standard procedures for nursery tasks to enable efficient on daily operations

Create and review standard procedures for transplanting tasks to enable efficient on daily operations
Report all planted trees into the digital system accordingly

To provide all required reports as per the organization standards

Required Skills
+ Good project management skills
+ Good computer applications skills.
+ Good organizational skills.

Preferred Qualifications

Diploma/Bachelor in Agriculture General/Horticulture/ Agronomy/ Forestry and other related fields with at
least one year working experience in relevant field.

Knowledge in GIS and Remote Sensing will be added advantage

Monitoring and Evaluation Officer 1(One) Position
Key responsibilities

+ Develop and implement a robust monitoring and evaluation system that will ensure tracking of project/
programme results at different levels (outputs, outcomes and impact)
Work with other managers to ensure the collection of relevant and appropriate data needed which will be
utilized in monitoring strengths, weaknesses and gaps in existing projects and programs and services
and for reporting
Develop M&E plans for all projects and proposals and ensure the same is followed up during implementation;
Ensure all grants have updated work-plan and performance management plan in tandem with all
approved proposals, regularly reviewing and updating as needed
Assist in the revision of the project log frame matrix, particularly in the areas of performance indicators
and their measurement;
Collect data on a reqular basis to measure achievement against the performance indicators

Required Skills
+ Good knowledge of programme implementation, monitoring and evaluation techniques and practices.
» Familiarity with impact assessment will be added advantage
+ Good computer applications skills.
+ Good organizational skills.

Preferred Qualifications

Diploma/Bachelor in Forestry/ General Agriculture/Horticulture/Agronomy with at least one year working
experience in relevant field.

Knowledge in GIS and Remote Sensing will be added advantage

HOW TO APPLY
Interested candidates may apply by sending application letters, resumes and photocopies of certificates
through info@agriwezesha.co.tz for more details visit our website www.agriwezesha.co.tz .

Closing date is 15" March 2022. T
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

TFF, TPLB mkilala waamuzi
wataamua bingwa wa ligi

LIGI Kuu Tanazania Bara tayari imeingia mzunguko wa pili ambao ni
walala salama kabla ya bingwa atakayeiwakilisha nchi kwenye michuano
ya kimataifa, Ligi ya Mabingwa Afrika kujulikana mwishoni mwa msimu
huu wa 2021/22.

Lakini mwishoni mwa mzunguko huu ndio utakaoamua timu mbili
zitakazoshuka daraja moja kwa moja kwenda kucheza Ligi ya Champion-
ship na zile zitakazoshika nafasi ya 13 na 14 ambazo zitacheza mechi za
mtoano ‘play off” dhidi ya timu zitakazoshika nafasi ya pili kutoka Kundi A
na B kwenye Championship ili kuwania nafasi mbili za kucheza Ligi Kuu
msimu ujao.

Kwa ujumla ni mzunguko mgumu kwani si hilo tu, bali raundi hii ya
lala salama pia ndiyo ambayo itaamua dau ambalo kila timu italipata ku-
tokana na nafasi itakayomaliza, hii ni kutokana na hadhi iliyoongezewa
na wadhamini wa haki za matangazo ya televisheni, Azam Media Limited
kwa kuweka bonasi itakayolipwa kwa kila timu kulingana nafasi itakay-
omaliza mwishoni mwa msimu.

Kwa mujibu wa mkataba ambao Azam Media Limited na Shirikisho la
Soka nchini (TFF), wameingia bingwa wa Ligi Kuu atapata bonasi ya Sh.
milioni 500, huku mshindi wa pili akiondoka milioni 250, wa watatu mil-
ioni 225, wanne Sh. milioni 200, nafasi ya tano milioni 65, ya sita milioni
60, ya saba milioni 55 huku dau hilo likienda likipungua hadi kwa timu
itakayoburuza mkia.

Pamoja na hayo yote, huu ni mzunguko ambao kila mchezaji hata ku-
toka timu zinazoburuza mkia atataka kuonyesha uwezo wake ili kujitafu-
tia soka la kubaki Ligi Kuu ama kujiuza klabu kubwa zaidi ndani na nje ya
nchi. Hivyo, tunatarajia kuona waamuzi wakichezesha kwa umakini zaidi
kwa kufuata sheria zote 17 bila kuibinya timu yoyote ili mwisho wa msimu
kila moja ivune ilichostahili bila kawapo manung’uniko yoyote.

Tunatambua klabu imewekeza kiasi kikubwa cha fedha na kila moja
ina malengo yake kama si kutwaa ubingwa ni kushika nafasi nne za juu
ili kujihakikishia bonasi kubwa kutoka kwa wadhamini, lakini pia kuanzia
sasa zipo zinazopigana kuepuka kushuka daraja.

Kosa moja ambalo linaloweza kufanywa na mwamuzi kwa kutoa
maamuzi ya kutatanisha yatakayoinyima ushindi timu moja dhidi ya ny-
ingine linaweza kuwa kuwa chanzo cha kupoteza ubingwa, kukosa nafasi
za juu ama kushuka daraja kabisa.

Hivyo, hatutaki kuona makosa ambayo yametokea mzunguko wa
kwanza kutoka kwa waamuzi yakijirudia tena raundi hii ya lala salama
jambo ambalo tunawakumbusha waamuzi kuongeza umakini, lakini
Bodi ya Ligi (TPLB), TFF na hata Chama cha Waamuzi nchini (FRAT), kuz-
idi kuwamulika wale wote wanaovurunda na kuwachukulia hatua kali ili
wasiwe chanzo cha kutuamulia bingwa na timu za kushuka daraja na zile
za kucheza mtoano.

Pamoja na hayo yote lakini FRAT haina budi kuwakalisha kitako
waamuzi mara kwa mara na kuwakumbusha wajibu wao katika maamuzi
wanayoyatoa hususan ili kuzidi kutenda haki katika ligi hiyo ambayo kwa
sasa ni ya 13 kwa ubora Afrika.

Nipashe tunataka kuona malalamiko dhidi ya waamuzi ambayo yaliji-
tokeza mzunguko wa kwanza yakimalizika kabisa ili mwisho wa msimu
pasiwe na timu inatoa kisingizio katika nafasi iliyomaliza.

Si hilo tu, bali pia tunatambua bila kuwa na bingwa aliyestahili, tut-
aishia kupata mwakilishi mbovu kwenye michuano ya kimataifa msimu
ujao, ambaye atakwenda kulitia aibu taifa kwa kutolewa raundi ya awali.

Lakini kama Klabu ya Simba itafanikiwa kufika mbali msimu huu kwe-
nye michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika, ni wazi itakuwa imetetea
nafasi nne za Tanzania kuingiza timu nne kwenye michuano ya CAF
msimu ujao, hivyo kama waamuzi hawatatenda haki ni wazi nchi itapele-
ka wawakilishi wabovu katika nafasi hizo nne jambo ambalo hatutaki
kuliona likitokea.

Lengo letu ni kuona timu zote zitakazopata nafasi ya kuiwakilisha nchi
kwenye michuano ya kimataifa msimu ujao zikifika angalau robo fainali
na kuendelea, hivyo njia pekee ni kuanzia sasa waamuzi kutoibeba timu
yoyote kwenye Ligi Kuu kwa namna yoyote ile.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

MZUNGUKO wa pili wa Ligi
Kuu Tanzania Bara umean-
za, huku kila timu ikita-
rajiwa kucheza mechi 15
zingine ili kumalizika mechi
30 za msimu wa 2021/22.

Jumla ya timu 16 zina-
shiriki ligi hiyo, na tayari
zimeshaanza kujigawa, japo
mpaka sasa huwezi kutabiri
ipi itakuwa bingwa, zitaka-
zobaki Ligi Kuu na kushuka
daraja.

Simba na Yanga zinaone-
kana ndizo timu ambazo
zimejipambanua kuusaka
ubingwa kwa udi na vum-
ba. Azam FC, Namungo na
Mbeya City zinaonekana
ni kama timu zinazonyatia.
Zimejiweka kwenye eneo
lao ambalo zinaziangalia
timu za Simba na Yanga
kama zitazubaa kwenye
harakati zao za kusaka ub-
ingwa basi moja kati ya timu
hizo zinaweza kuupata.

Pia timu hizo zinaone-
kana kuvizia zile ambazo
huwa zinapatikana kama
nchi itapeleka timu nne
kwenye mechi za kimataifa,
basi angalau timu moja au
mbili kati ya hizo iwe mo-
jawapo.

Zipo timu ambazo zipo
kati, lengo lao kubwa ni
kuwa eneo salama. Zin-
acheza Ligi Kuu kwa kutaka
tu zipate pointi tatu ziwe ka-
tikati, hazipo juu wala chini,
ili mradi tu zinataka msimu
ujao ziendelee kula matun-
da ya Ligi Kuu.

Hata hivyo, kuna timuam-
bazo hadi kumalizika kwa
mzunguko wa kwanza ziko
hoi bin taaban. Zinaone-
kana hazijiwezi na huenda
kama hali itaendelea kuwa
mbaya kwenye mzunguko
wa pili, zinaweza kushuka
daraja. Timu hizo ni Pris-
ons, Mbeya Kwanza, Ruvu
Shooting, Mtibwa Sugar na
hata Biashara United. Hata
hivyo, hakuna timu yoyote

inayopenda kushuka daraja
kirahisi.

Hadi mapema jana, msi-
mamo wa Ligi Kuu ulikuwa
unaonyesha kuwa kuna
tofauti ya pointi 13 tu kati
ya timu ya mwisho Prisons
yenye pointi 11, na Azam
pamoja na Namungo am-
bazo kila moja ilikuwa na
pointi 24, ukiziondoa timu
za juu, Simba na Yanga.

Hii inaonyesha kuwa
kuna tofauti ndogo kati ya
timu zinazoshika kuan-
zia nafasi ya tatu hadi ya
mwisho ambayo ni ya 16.
Ina maana lolote linaweza
kutokea.

Kwa maana hiyo, mzun-
guko huu wa pili unaweza
kuwa mgumu na wenye
msisimko zaidi kuliko ule
wa kwanza.

Kwa bahati nzuri au
mbaya, tulichokishuhudia
kwenye mechi ya mzun-
guko wa kwanza ni kwamba
timu nyingi za Ligi Kuu zina
uwezo unaolingana.

Timu A ina uwezo wa kui-
funga timu B bila matatizo
yoyote, na huenda zikiru-
diana, timu ile iliyofungwa
ikawa na uwezo wa kuifunga
nyingine bila shida yoyote.
Hata zile timu zinazoitwa au
kujiita kubwa na kongwe, zi-
nazidi timu nyingine kidogo
kwenye uzoefu na ukomavu
wa wachezaji wao tu, la-
kini si uwezo wa kitimu kwa
ujumla.

Tulichoshuhudia  king-
ine kwenye timu hizi ni
mbinu za makocha. Wingi
wa makocha, hasa kutoka
nje ya nchi umesababisha
baadhi ya timu kuacha ku-
tumia vipaji vya mchezaji
mmoja mmoja, badala
yake kucheza kwa mfumo
ambao umekuwa ukiwapa
matokeo mazuri wakati
mwingine.

Vyote hivi ukijumlisha,
utagundua kuwa mzungu-

ko wa pili wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, kama waamuzi
watapunguza makosa yao
ya kibinadamu na yale
mengine ya nia zao ‘ovu’,
tunaweza kushuhudia vitu
tofauti na jinsi ambavyo tu-
nadhani.

Kuna timu zitakataa
kuwa ngazi za timu zingine
kwenda kutwaa ubingwa.
Zipo zitakazoshtuka na
kuanza kutoka shimoni, na
kutaka kubaki Ligi Kuu.

Kitendo cha timu za chini
kushinda, kutazishtua zile
za juu yake ambazo nazo
zitataka kushinda kwa la-
zima, hata kama hazitoweza
kutwaa ubingwa, sababu
tu ikiwa ni kutopitwa kwa
pointi na timu za chini,
kwani kitendo cha kukar-
ibiwa pointi ni hatari kwao,
kwani kibao kinaweza ku-
geuka.

Natoa rai tu kwa wana-
chama na mashabiki wa
timu mbalimbali kutokwen-
da na matokeo yao mfukoni
kwenye mechi za mzungu-
ko wa pili, kwani ni kipindi
ambacho kila mmoja ana
malengo yake.

Hakuna timu itakayotaka
kudondosha pointi mbili au
tatu kirahisi. Mechi zitaku-
wa ngumu, siyo tena tu-
anze kusikia maneno kuwa
tunaonewa.

Kuna baadhi ya timu
utafikiri zenyewe ndizo
zilipangiwa kushinda tu
kwenye dunia hii na zingine
hazina haki hiyo.

Ni wakati wa kujiandaa
kisaikolojia, isije tukaanza
kusikia eti kuna timu zi-
napewa pesa ili zikamie,
au  waamuzi wanawany-
ima penalti na dakika za
nyongeza, na kuzipa timu
nyingine. Ligi ni ngumu
na kila timu inapambana
kushinda. Timu ikishindwa
itafute sababu za kiufundi
na si vinginevyo.
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Meneja wa Kiwanja cha Ndege cha Arusha, Elipid Tesha, akimwonyesha Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
(Uchukuzi), DKk. Ally Possi, eneo la mradi wa ujenzi wa sehemu ya maegesho ya ndege, alipotembelea kiwanja hicho mkoani
Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadudu, wanyama waharibu
hekari 12,000 za mazao

Na Said Hamdani, LINDI

HEKARI zaidi ya 12,000
za mashamba ya mazao
mbalimbali yakiwamo ya
chakula na biashara katika
Halmashauri ya Manispaa ya
Lindi, zimeharibiwa na wan-
yama, wadudu waharibifu
wakiwamo ngedere, panya na
viwavijeshi.

Wanyama wengine ni tem-
bo, viboko ambao wamekuwa
wakishambulia mazao, hali
ambayo huenda ikasababi-
sha kuwapo kwa upungufu
wa chakula katika msimu wa
mwaka huu.

Kaimu Ofisa Kilimo na Um-

DC aanzisha kampeni chanjo UVIKO-19

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Wilaya ya
Kisarawe mkoani Pwani, Nick-
son Simon (Nicky wa Pili),
ameanzisha kampeni maalum
itakayofanyika kwa mwezi
mmoja ya kutoa elimu ya ku-
wahamasisha wananchi wote
wilayani humo kuhakikisha
wanapata chanjo ya ugonjwa
wa corona.

Kampeni hiyo inayojulikana
kama ‘Kisarawe imechanja,
ujanja ni kuchanja’ imelenga
kuhakikisha kwamba asilimia
60 ya wananchi wanaoishi ka-
tika wilayani hiyo wanachanja
na inalenga kupita katika kata
zote, mtaa kwa mtaa, nyumba
kwa nyumba, kupitia taasisi
za dini pamoja na waelim-
ishaji kwenye jamii, kwa kutoa
elimu ya chanjo ya ugonjwa
huo.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi huo, Mkuu huyo

wagiliaji wa Manispaa ya Lin-
di, Amina Pemba, aliyasema
hayo wakati akitoa taarifa ya
uwapo wa tatizo hilo kwenye
kikao cha Baraza la Madiwani.

Akiwasilisha taarifa hiyo,
Pemba alisema tatizo la uhar-
ibifu wa mazao ni kubwa,
kutokana na wimbi la wany-
ama hao wakiwamo panya,
ngedere wanaofukua mashi-
mo yenye mbegu zinazopand-
wa. Pemba alitaja baadhi ya
wanyama hao ni pamoja na
Mipingo, Kilolambwani, Mvu-
leni, Kilangara, Mnangole,
Kitunda, pamoja na Tarafa ya
Mchinga.

wa Wilaya, alisema lengo
la kampeni hiyo ni kuunga
mkono azma kuu ya serikali
ya kuhakikisha inalinda na
kuwaweka salama wananchi
wake dhidi ya ugonjwa huo
wa corona.  Alisema wa-
naamini kwamba endapo
wananchi wakichanja upo
uwezekano mkubwa wa kuwa
salama dhidi ya ugonjwa huo
na uhakika wa kuendelea na
shughuli zao za uzalishaji mali
bila hofu yoyote.

“Lengo letu kwenye wilaya
hii ni kuhakikisha wananchi
wote wanapata kinga mad-
hubuti ya ugonjwa huu wa co-
rona ili waendelee na shughuli
zao za uzalishaji na kuchangia
katika maendeleo ya taifa,”
alisema Nickson.

“Wilaya ya Kisarawe tuna-
taka iwe ya mfano kwa wilaya
nyingine  kwa kuhakikisha
wananchi na viongozi wake
katika ngazi zote wanashiriki

Alisema katika kukabiliana
na tatizo hilo, Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Lindi,
imeshaagiza kutoka Mkoa
wa Morogoro kilo 200 na lita
1,000 za sumu kwa ajili ya ku-
tokomeza wadudu hao.

Alisema kilo 80 kati ya
200 za viuatilifu zilizoagi-
zwa zimewasili na kupelekwa
maeneo husika.

Alisema kiasi kingine cha
sumu, ikiwamo ya kuua vi-
wavijeshi zinatarajia kuin-
gia wakati wowote ndani ya
Manispaa ya Lindi, huku aki-
wasisitiza wakulima kuandaa
chambo kama vile pumba za
mahindi na mafuta ya kula

kikamilifu katika kuhakikisha
wananchi wanafikiwa na hu-
duma. Tumetoa mafunzo kwa
viongozi katika ngazi zote ili
kuwajengea ufahamu na ku-
waondolea wananchi hofu juu
ya chanjo.”

Mganga Mkuu wa Wilaya
hiyo, Dk. Libamba Sobo, alise-
ma wamedhamiria kufikia
watu zaidi ya 40,000 katika
kipindi chote cha kampeni.

“Na katika  kufanikisha
kampeni hii, jumla ya watoa
huduma 148 wamepewa
na huduma hizi katika kata
17 zilizo wilayani kwetu na tu-
natumia mbinu mbali mbali
katika huwafikia wananchi,
moja ni kupitia uhamasishaji
wa mitaa na nyumba kwa ny-
umba, tunatumia pia taasisi za
kidini pamoja na kuwatumia
waelimishaji ngazi ya jamii,”
alisema Dk. Sobo.

Mkurugenzi Mkazi wa

kwa ajili ya kuchanganya
na sumu. Pia, aliwasisitiza
wakulima kuandaa mabomba
yatakayo tumika kupulizia
sumu kwa gajili ya kuwanyu-
nyuzia viwavijeshi ambao
wamekuwa tishio katika kush-
ambulia mazao mbalimbali
kama vile mpunga, mahindi
na mengineyo.

Baada ya maelezo hayo,
madiwani waliitaka ofisi ya
mkurugenzi mtendaji kuha-
rakisha kupeleka sumu ili ku-
nusuru nguvu za wakulima
zisiendelee kupotea kwa len-
go la kuepusha halmashauri
yao kuingia kwenye tatizo la
upungufu wa chakula.

Shirika la FHI360, Waziri
Nyoni, alisema wamevutiwa
na kampeni hiyo na kwamba
wako tayari kushirikiana na
uongozi wa wilaya hiyo kui-
fanikisha.

“Shirika letu tumevutiwa
na juhudi ambazo ofisi ya
mkuu wa Wilaya ya Kisarawe
imezifanya katika kupam-
bana na janga hili la ugonjwa
wa corona na ndio maana
tukaamua kuunga mkono
juhudi hizi, na tunaahidi kue-
ndelea kushirikiana na Wizara
ya Afya na Wadau wengine
katika kuhakikisha huduma
na taarifa sahihi za kuhusu
afya zinawafikia Watanzania
wote,” alisema Nyoni.

Uzinduzi wa kampeni ya
chanjo ya corona wilayani
Kisarawe ulienda sambamba
na uchanjaji, huku baadhi ya
wasanii wa muziki wa bongo
fleva wakijitokeza kuongoza
uchanjaji huo.

Wapigaramli
watiwa mbaroni

Na Christina Haule, MOROGORO

JESHI la Polisi Mkoa wa Morogoro
linawashikilia watuhumiwa sita, waki-
wamo waganga wapiga ramli chon-
ganishi wawili wanaopotosha jamii na
kuchochea matukio ya mauaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Moro-
goro, Fortunatus Musilim, alisema hayo
jana alipokuwa akizungumza kwenye
mdahalo wa masuala ya usalama wa
wanahabari mkoa wa Morogoro na
Jeshi la Polisi ulioandaliwa na Umoja
wa Waandishi wa Habari mkoa wa
Morogoro (MoroPC) na kufadhiliwa na
Umoja wa Vilabu vya Waandishi wa
Habari Tanzania (UTPCQC).

Musilim alisema waganga hao wa
jadi walikamatwa na wanaendelea
kuhojiwa na polisi na watapandishwa
kizimbani kwa sababu ya kuwa se-
hemu vya vyanzo vya mauaji kwa
kupiga ramli chonganishi kutokana
na kuaminiwa na jamii kwamba wana
uwezo wa kumwona au kugundua
mchawi.

Alivitaja vyanzo vingine vya mauaji
ni ugomvi wa kifamilia kwa sababu
wamebaini mauaji hayo yamekuwa
hakitokea baada ya vyanzo mbalimbali
katika familia, na kwamba bila kupata
taarifa kwa jamii inakuwa ni vigumu
kutatua migogoro hiyo, mahusiano
katika ndoa na ushirikina ambapo op-
eresheni inaendelea.

Alisema katika kukabiliana na mauaji
yanayoendelea mkoani na nchini kwa
ujumla, Jeshi la Polisi mkoa limetenga

siku ya Alhamisi kila wiki kuzun-
gumza na familia zenye migogoro ili
kuitatua na kuzuia mauaji hayo.

Aliwashauri wanaokabiliwa na
migogoro ya aina mbalimbali waende
kwenye ofisi ya mkuu wa Polisi Mo-
rogoro au kwa wakuu wa upelelezi
kila wilaya kujadili changamoto zao
na kuzipatia ufumbuzi jambo ambalo
anaamini litamaliza kasi ya matukio ya
mauaji.

Kamanda Musilim alisema pia jeshi
hilo limekamata watuhumiwa sita wa
mavuaji ambao watafikishwa mahakam-
ani baada ya upelelezi kukamilika.

Kamanda huyo alisema pia wame-
wakamata waendesha bodaboda sita
wanaopora pochi za watu barabarani
maarufu kama ‘vishandu’ na kusababi-
sha watu kukosa amani mitaani.

Naye Mwezeshaji kutoka MoroPc,
|[dda Mushi, aliwataka wanahabari
kuhakikisha wanasimamia usalama
wao wawapo kazini hasa wakifuatilia
habari za uchunguzi sambamba na
kutoa taarifa kwa wenzao wa karibu,
Jeshi la Polisi, ofisini kwao ana vion-
gozi wa MoroPc ili uwepo ufuatilizi
na kuhakikisha usalama wao mahali
walipo.

Naye Ofisa Upelelezi wa makosa
ya jinai mkoa wa Morogoro, Georgina
Matagi, aliwashauri wanahabari kue-
ndeleza uhusiano mzuri na jeshi hilo
kwa kuandika habari zenye uwazi na
ukweli.

Awali Mwenyekiti wa MoroPc, Nick-
son Mkilanya, alisema dhima ya mda-
halo huo ni kuboresha mahusiano kati
yao na Jeshi la Polisi katika utendaji
kazi ili kufanya mkoa kupiga hatua
kimaendelo.
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MKkuu wa
Wilaya ya
Temeke,
Jokate
Mwe-

gelo (wapili
kulia),
akimsiki-
liza na kum-
pongeza
Mkurugenzi
wa Chama
cha Waajiri
(ATE),
Suzanne
Ndomba-
Doran,
baada ya
kumkabi-
dhi vifaa
vya usafi
na kisha
kushirikiana
naye kusafi-
sha eneo la
Kiburugwa,
Temeke.
MPIGAPI-
CHA WETU

Wizi wa mifugo Bagamoyo wachosha wananchi

Na Julieth MKireri,
KIWANGWA

cha Msinune Kata ya Kiwangwa
Wilaya ya Bagamoyo wamelaani
vitendo vya wizi wa mifugo vina-
vyotokea mara kwa mara, huku
wakiomba serikali kuchukua hat-
ua zaidi kuvikomesha.
Wakizungumza na Nipashe
kwa njia ya simu kwa nyakati to-
fauti waathirika wa matukio hayo
walisema wanaohusika wameku-
wa wakitoroka baada ya mifugo
kupatikana, huku wanaohisiwa
wakiendelea kuachwa mtaani.
Mmoja wa waathirika wa tukio
la wizi lililotokea usiku wa kua-
mkia Februari 26, Benard Kutu,
alisema alipigiwa simu usiku na
kijana anayesimamia mifugo
akielezwa kuhusiana natukio na
ng'ombe wake wanane kuibwa.
Kutu alisema baada ya kupokea
simu hiyo alimwelekeza Kkijana
wake kutoa taarifa kwa viongozi
wasaka wezi zifanyike haraka.
“Baada ya kupokea simu usiku
wa saa kumi kama na dakika 20,

kijana wangu aliniambia ame-
kuta walinzi wamefungiwa ndani,
huku zizi likiwa jeupe ngombe
wote wakiwa wameibwa na
watu wasiojulikana, nilimjulisha
kaka yangu na mdogo wangu ili
waende kunisaidia kuwasaka,”
alisema.

Alisema msako uliofanyika
ulifanikisha ngombe wake kupa-
tikana porini, lakini wezi hawaku-
kamatwa kwani walifanikiwa
kukimbia.

Mlinzi wa mifugo ya Benard,
Ismail Chanzenze, alieleza kuwa
majira ya saa tisa usiku alisikia
mbwa wanabweka na alipotoka
nje alimulikwa na tochi, lakini
alifanikiwa kuwaona watu wawili
jamii ya wafugaji.

Alisema baada ya kuona hali
hiyo aliingia ndani kumuamsha
mlinzi mwenzake aliyekuwa
amelala, lakini wakati akikim-
bilia ndani aliwaona watu wawili
wakiwa wanapiga taa kuzivunja
na wengine watatu wanazunguka
kwenye zizi la ngombe.

Ismail alisema alipoingia ndani
watu hao waliendelea kupiga taa
wakitumia fimbo zao, huku waki-
watishia kutulia ndani na atakay-

ethubutu kutoka watamchoma
mshale.

“Tukiwa ndani na mwenzan-
gu tuliendelea kupiga kelele za
kuomba msaada, lakini hakuna
aliyetokea huku wale watu wal-
ioko nje waliendelea kutukalipia
tutulie, tukiendelea na kelele zetu
watavunja mlango,” alisema.

Hata hivyo alibainisha kuwa
baada ya muda mfupi msimamizi
wao anayejulikana kwa jina la Ki-
mungu Rajabu alifika na kuwauli-
za sababu za kelele walizokuwa
wanapiga.

Rajabu ambaye alikuta wal-
inzi hao wakiwa wamefungiwa
kwa nje aliwafungulia mlango na
walipotoka kukagua nje walikuta
mifugo yote imeibwa na wezi wa-
metokomea nayo.

Alisema walitoa taarifa kwa
mmiliki wa mifugo na viongozi
walifika na walinzi hao kuwekwa
chini ya ulinzi hadi baadaye wali-
potolewa kwa dhamana baada ya
mifugo kupatikana.

Hata hivyo alisema hali ya wizi
wa mifugo ni tishio kwao na ina-
leta hofu ya kuendelea kufuga ku-
tokana na matukio ya mara kwa

mara.

Mtendaji wa Kata ya Kiwan-
gwa, Sada Madie, alikiri kuwapo
kwa matukio ya wizi katika eneo
lake huku akisema hajapata taar-

“Wizi wa mifugo kwenye kata
yangu ni ugonjwa mkubwa tu na
wanaotuhumiwa mara nyingi ni
hawa (jamii ya wafugaji), ambao
sio wakazi wa hapa wanakula nja-
ma na watu wa karibu wanaoiba
mifugo,” alisema Sada.

Alisema wamekuwa wakifanya
vikao vya mara kwa mara na wa-
nanchi kuhusiana na suala hilo,
lakini wapo watu wanatajwa
kuhusika kula njama na wezi na
watu hao wamekuwa wakione-
kana kwa msimu kwenye kata
hiyo, na kwamba jitihada za ku-
wasaka wanaotuhumiwa zinaen-
delea.

Diwani wa Kiwangwa, Malota
Kwaga alikiri kupata taarifa za
mwananchi wake wa Msinune
kuibiwa mifugo, na kuwa ali-
waonya wananchi kuachana na
tabia hiyo huku akiwataka kutoa
ushirikiano kuwapata wahusika
na kuepuka kujichukulia sheria
mkononi.

Exp02020 Dubai yaiweka Tanzania ramani ya dunia

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Dk. Damas Ndumbaro, amesema
maonyesho ya kibiashara ya
Exp02020 Dubai yanazidi kuiwe-
ka Tanzania katika ramani ya dun-
ia kutokana na mataifa mbalimba-
li kufahamu Hifadhi ya Serengeti,
Ngorongoro, madini ya Tanzanite,
Mlima Kilimanjaro vinapatikana
Tanzania na si nchi jirani.

Hatua hiyo inakuja kufuatia up-
otoshwaji wa muda mrefu ambao

umekuwa ukifanywa na baadhi ya
nchi za jirani kuwa kila vivutio vi-
zuri vya utalii ambavyo vipo Tan-
zania huwahadaa watalii kuwa
vipo nchini mwao.

Akizungumza na waandishi wa
habari akiwa katika maonyesho
hayo, Dk. Ndumbaro alisema watu
mbalimbali ambao wamekuwa
wakitembelea banda la Tanzania
wamekuwa wakishangaa kuona
madini ya Tanzanite, Hifadhi ya
Taifa ya Serengeti, Mlima Kiliman-
jaro pamoja na Hifadhi ya Taifa
Ngorogoro kuwa zipo Tanzania.

“Nimekuwa nikizungumza na
wageni mbalimbali wanaotem-
belea banda la Tanzania wengi
wao wamekuwa wakishangaa na
kukiri kuwa mwanzo walikuwa
wanajua kuwa vivutio hivyo
havipo Tanzania bali vipo nchi
jirani,” alisema Dk. Ndumbaro
na kuongeza: “Maonyesho haya
ya Dubai yameipaisha Tanzania
kuwa ni nchi yenye utajiri mkub-
wa wa vivutio vya utalii ambavyo
ni vizuri tofauti na wenzetu wa-
naopotosha kuwa ni vyao.”

Miongoni mwa taasisi za Tanza-

nia za Wizara ya Maliasili na Utalii
zinazoshiriki maonyesho hayo
ni Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA),
Mamlaka ya Hifadhi Eneo Ia
Ngorongoro (NCAA), Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (TANAPA), Bodi ya
Utalii Tanzania (TTB) na Wakala
wa Huduma za Misitu Tazania
(TFS).

Maonyesho hayo ya kimataifa
yaliyoanza Oktoba Mosi mwaka
huu, yanaendelea hadi Machi 31,
mwaka huu na yanashirikisha
nchi zaidi ya 192.

]
DC Jokate, ATE

- waongoza

kampeni ya

usafi mazingira

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Waajiri
Tanzania (ATE), pamoja na
wanafunzi wa awamu vya
saba wa programu ya mwa-
namke kiongozi wamesh-
irikiana na Mkuu wa Wilaya
yva Temeke, Jokate Mwo-
gelo, kufanya usafi katika
eneo la Kiburugwa wilayani
humo.

Katika tukio hilo, ATE
iliongozwa na Mkuru-
genzi Mtendaji, Suzanne
Ndomba-Doran, pamoja na
mambo mengine walika-
bidhi vifaaa vya kufanyia
usafi kwa mkuu wa wilaya
huyo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Suzanne
alisema: “Tumelazimika
kufanya tukio hili ikiwa ni
kuunga mkono juhudi za
serikali katika kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi
kwa kutunza mazingira na
kusafisha mazingira yetu,
kuunga mkono kampeni ya
Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Amos Makala iit-
wayo ‘Safisha, Pendezesha
Dar es Salaam'.

Rais wa wanafunzi wa
programu ya wanawake
awamu vya saba, Joyce
Mgaya alisema: “Kiongozi
ni yule anayatambua kuwa
maendeleo yanachangiwa
na usafi wa mazingira, pale
mazingira yanapokuwa
masafi huchagiza kuletwa
kwa maendeleo kwenye
jamii husika.”

Aliongeza: “Sisi kama
wanafunzi tunaohitimu
masomo yetu ya uongozi
kwa mwaka 2021-2022,
tumejifunza na kutambua
kuwa ili mafanikio yapati-
kane kwenye jamii, kion-
gozi unatakiwa kufanya
mabadiliko na kuwagusa
kuanzia wananchi wa chini,
kisha matokeo yataonekana
na kuleta maendeleo hadi
kwa wale walioko juu.”

Alisema ndiyo sababu
iliyowasukuma kushirikiana
na wakazi wa Kiburugwa
wilayani Temeke kufanya
usafi na kukabidhi vifaa
vya usafi vitakavyosa-
idia kuendelea kutunza
mazingira ya sasa na ya
baadaye”.

Katika kuelekea Siku ya
Mwanamke Duniani, ATE
imeandaa mkutano wa
mwaka wa uongozi utakao-
fanyika Machi 2, mwaka
huu wenye mada isemayo
‘Usimamizi wa mabadi-
liko ya tabia nchi: Usawa
kwa maendeleo ya sasa na
baadaye.’
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Tigo
yapanda
miti 1,000
Kilimanjaro

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya huduma za
kidijitali, Tigo Tanzania imepanda
miche ya miti 1,000 kama sehemu
ya mradi wake unaoendelea wa
Tigo Green for Kili, One Step One
tree, katika mkoa wa Kilimanjaro.

Upandaji wa miche 1,000 ya
wilayani Hai, mkoani Kilimanjaro
umeanza awamu va pili ya mradi
kwa mwaka 2022.

Mradi wa Tigo Green for Kili,
One Step One Tree ulizinduliwa
mwishoni mwa Februari 2021,
kwa lengo kuu la kuhifadhi theluji
na mimea kuzunguka Mlima
Kilimanjaro. Katika awamu ya
kwanza, Tigo kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali kutoka sekta
binafsi na ya umma ilikusanya
zaidi ya miche 30,000 ya miti,
lakini ilifanikiwa kupanda zaidi ya
miche 11,000 ya miti.

Akizungumza na waandishi
wa habari, wakati wa upandaji
wa miche hiyo katika eneo la
Kwa-Sadala wilayani Hai, mkoani
Kilimanjaro, Mkurugenzi wa Tigo
Tanzania Kanda ya Kaskazini,
Henry Kinabo, alisema, “Mradi
wetu wa upandaji miti upo
katika awamu vya pili. Tuliamua
kuendelea na zoezi la upandaji
miti katika msimu huu wa mvua
ili miche istawi. Mwaka huu
tunatarajia kupanda zaidi ya
miche 20,000 ya miti ambayo
itapunguza athari za ongezeko
la joto duniani na kusaidia
kurejesha theluji kwenye Mlima
Kilimanjaro.”

“Napenda kuipongeza
VOEWOFO kwa kuratibu na
kuandaa jambo hili adhimu, kwa
sababu imekuwa si jambo jepesi,
ukizingatia hali ya hewa imekuwa
si nzuri kwetu, kulikuwa na ukame
katika maeneo mengi ya mkoa
huu, lakini mwaka huu mambo
yanaonekana kuwa mazuri. ,
ndiyo maana tunapiga hatua kwa
kupanda miche 1,000 ya miti leo.”

Mkurugenzi wa Kanda ya
Kaskazini wa Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), Dk. Lewis Nzali
ambaye alikuwa mgeni rasmi
katika tukio hili alisema: Mradi
wa upandaji miti unaofadhiliwa
na Tigo Tanzania. Mradi huu
wa matarajio utahakikisha
Kilimanjaro ya kijani kibichi kwa
miaka ijayo.”

Meneja Rasilimali watu
wa VOEWOFO, ambaye ni
mwanachama wa Bodi ya
VOEWOFO, Neema Mahimbo,
aliipongeza Tigo kwa kuendeleza
mradi wake wa kuhifadhi mimea
inayozunguka Mlima Kilimanjaro.
“Tunatarajia kuendelea kufanya
kazi na Tigo na wadau wengine,
tunaporejesha mradi huu.
Tunaamini kwamba kwa msaada
wa Tigo, tuko karibu zaidi
kufikia lengo letu na kuchangia
Kilimanjaro yenye kijani kibichi
kwa vizazi vijavyo.”

Waandishi wa habari wafunzwa umuhimu wa sera ya mazingira

Na Christina Mwakangale

AANDISHI wa

habari pamoja na

wadau wa sayansi

na teknolojia, wa-
meelezwa umuhimu wa Sera
ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka
2021, kwamba itapanua wigo na
fursa za kibiashara zitokanazo na
mazingira nchini.

Mkurugenzi wa Uratibu na Usi-
mamizi Uendelezaji wa Utafiti,
Tume ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), Dk. Bugwesa Katale,
aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki mkoani Dar es Salaam kwe-
nye mafunzo, kuwajengea uwezo
wadau hao kuhusu sera mpya.

Alisema sera mpya ilizinduliwa

Februari, mwaka huu na Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango, am-
bayo inalenga kuondoa mapun-
gufu, vikwazo na changamoto zi-
lizokuwamo kwenye Sera ya Taifa
ya Mazingira ya Mwaka 1997.

“Sera ya Taifa ya Mazingira ya
Mwaka 1997 ilikuwa na changa-
moto ya kukosekana kwa baa-
dhi ya masuala hasa kipindi cha
Uviko-19, kwa sababu sera hii
haikutoa miongozo inayotakiwa
kutumika kwenye sekta kadhaa.

“Sera mpya imeboresha mae-
neo kadhaa na kuongeza fursa na
kuruhusu matumizi ya teknolojia
ya uhandisi jeni (Biotechnology)
katika kilimo, afya na viwandani,”
alisema Dk. Katale.

Akiwasilisha mada kuhusu

ubunifu katika teknolojia ya
uhandisi jeni, Thomas Chali, kuto-
ka Ofisi ya Makamu wa Rais, alise-
ma baada ya sera kuzinduliwa
Februari, mwaka huu, mwongozo
umetolewa kuhusu teknolojia
hiyo ikiwamo ulinzi wa mazingira.
Chali alisema changamoto zi-
lizokuwamo kwenye Sera ya Taifa
ya Mazingira ya Mwaka 1997, ni
pamoja na kukosekana mwon-
gozo wa mabadiliko ya tabianchi,
udhibiti wa taka ngumu, wadudu
vamizi na matumizi ya uhandisi
jeni ili kutengeneza dawa.
“Ongezeko la maisha ya kisasa,
mwingiliano wa watu eneo moja
hadi lingine inasababisha uharibi-
fu wa mazingira. Matumizi mapya
ya mbegu, bidhaa za kiteknolojia

kuongezeka ikiwamo simu, tel-
evisheni kumeongeza uchaguzi
na tatizo la kudhibiti taka zake,”
alisema Chali. Alisema sera mpya
imeibua fursa mbalimbali iki-
wamo taka kubadilishwa kuwa
biashara akitolea mfano bidhaa
plastiki na chuma, zimeibua soko
la chuma chakavu na urejelezwaji
wa taka za plastiki viwandani.

“Awali sera haikuzingatia fursa
katika mazingira. Sasa taka zilizo-
onekana kama tatizo ni fursa kibi-
ashara, watu hivi sasa wanaokota
makopo, chupa na kuuza, zamani
watu hawa jamii iliwatafsiri kama
vichaa, wendawazimu. Mtazamo
kijamii umebadilika inaonekana
shughuli hiyo ni ajira,” aliongeza
Chali.

: Mkuu wa Sekta ya Kilimo Kitengo cha Uwekezaji Benki ya Stanbic, Henry Kapungu (watatu kushoto), akimkabidhi Mkurugenzi Mtendaji wa

: TPC Ltd, Marius Jacobs (wanne kulia), mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 19, kwa niaba ya FT Kilimanjaro, kwa ajili ya ujenzi wa

: madarasa ya Shule ya Sekondari ya Katanini iliyoko Kata ya Kindi, wilayani Moshi mkoani Kilimanjaro. Wengine ni wafanyakazi wa Stanbic na
mwakilishi kutoka FT Kilimanjaro. MPIGAPICHA WETU

CNG kuwainua kiuchumi madereva Bolt

Na Jenifer Gilla

KAMPUNI ya usafirishaji wa
abiria ya Bolt imeanza kampeni ya
kuwahimiza madereva kutumia
gesi iliyochakatwa kwa mfumo
asilia ‘Compressed Natural Gases’
(CNG) katika vyombo vya moto,
ambayo inatajwa kupunguza
gharama na kutunza mazingira.

Meneja wa Bolt nchini, Rem-
my Eseka, alisema lengo kuu la
matumizi ya nishati hiyoni kulin-
da mazingira ili kuwa na miji bora
huku wakiwawezesha madereva
kuongeza kipato kwa kutumia gesi
yenye bei nafuu.

Alisema gesi hiyo ni salama

kuliko petroli na dizeli, na inapun-
guza utoaji wa kaboni kwa asilimia
90 hadi 9, hutumiwa katika magari
ya jadi ya petrol na injini ambazo
zimerekebishwa au zimetengen-
ezwa mahususi kwa matumizi ya
CNG.

Alisema Bolt inaendelea ku-
wekeza kwa dhati katika katika
sekta ya usafiri kote barani Afrika
na inataka kupanua njia mbadala
za kuwapa huduma bora wateja
wake, huduma hizo zitajumuisha
kitengo cha wapanda farasi wa
Bolt na baiskeli za kielektroniki.

Amri Mkiwa, dereva wa Bolt
anayetumia nishati hiyo kwa mia-
ka miwili sasa, aliisifia kuwa ni ya

gharama nafuu ukilinganisha na
nishati nyingine kama petroli.

Anasema kuwa tangu ameanza
kutumia gesi hiyo asili ameona to-
fauti kubwa ikiwamo kuongezeka
kwa kipato chake tofauti na hapo
awali. “Tangunianze kutumia gesi
ya CNG kipato changu kama dere-
va kimeongezeka kwa kupitia kwa
asilimia 85 kwani gharama kubwa
za awali zimepungua,” alisema.

Aliongeza kuwa sasa ana-

tumia Sh. 15000 kujaza gesi,
tofauti na hapo awali alipoku-
wa akitumia  Sh. 30,000 hadi
35,000 kujaza petrol ambayo hai-
kai muda mrefu.

Mtumiaji mwingine wa gesi

hiyo, Elias Mruma, alisema nishati
hiyo ni rafikiwa mazingira ikiwa
mchanganyiko wa asilimia moja ya
methanol katika ujazo wake.

“Tangu nimeanza kutumia
gesiya CNG, nimepunguza ghara-
ma na kuongeza faida iliyonisaidia
kupeleka watoto wangu wawili ka-
tika shule za kimataifa,” alisema na
kuongeza:

“Kiwango cha juu kabisa nina-
chotumia ni kujaza gezi ni Sh.
17500 na kuniwezesha kupata
angalau Sh. 70,000 kwa siku niki-
tumia jukwaa la Bolt.”

Alifafanua kuwa matumizi ya
gesi asilia yanasaidia kupunguza
gharama za mtu hadi asilimia 75.
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Shule Kilosa
zasaidiwa
viti, meza na
madawati

Na Mwandishi Wetu

SHILE mbili wilayani Kilosa
mkoani Morogoro zimepatiwa
msaada wa vifaa mbalimbali
vya elimu.

Shule zilizonufaika kwa
msaada huo uliotolewa
na Benki ya NMB ni Shule
ya Msingi Kilosa Town na
Shule ya Sekondari Lumuma
ukijumuisha viti na meza 50
na madawati 50 vyote vikiwa
na thamani ya Sh. milioni 10.

Utoaji wa msaada huo
ulifanyika wakati wa uzinduzi
wa tawi la NMB wa huduma
za benki inayotembea katika
mji mdogo wa Dumila ukiwa
ni mchakato kwa benki
hiyo ya kujiandaa kwa ajili
va kujenga tawi kubwa
kutokana na mji huo kuwa
na majukumu ya kibiashara
mkoani Morogoro.

Meneja wa Benki ya NMB
Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi,
alisema wananchi wa Dumila
waliokuwa wakitembea
umbali mrefu kufuata
huduma za kibenki ya benki
hiyo sasa wataondokana na
adha hiyo.

Mlozi alisema wakazi wa
walikuwa wakipata shida
kufikia na kupata huduma
kutoka taasisi za kibenki.

Alisema Dumila ni mji
wenye shughuli nyingi za
kimaendeleo na wananchi
wake wanaendesha shughuli
nyingi za kiuchumi za kilimo,
ufugaji, madini na kukosekana
kwa taasisi ya kibenki
ndio sababu ya kuendelea
kujitanua kwa kuzindua tawi
la benki ya hiyo.

Mlozi alisema benki hiyo
imekuwa ikiisapoti serikali
kwa wananchi kwa kutoa
msaada kwa vifaa katika
sekta ya elimu, afya, elimu
ya utunzaji bora wa fedha na
eneo la majanga ni sehemu
wamekuwa kusaidia jamii
wanaopata majanga.

Mkazi wa Dumila, Hawa
Mohamed, alisema sasa
wananchi wa mji huo
wataondokana na adha ya
kutembea umbali mrefu
waliokuwa wakifuata huduma
za kibenki kutoka Dumila
hadi Turiani kilometa 50,
Dumila hadi Kilosa kilometa
60 na Dumila hadi Mvomero
kilometa 20 ambapo kuna
matawi ya benki hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa,
Abdu Majid Mwanga, alisema
Dumila imekuwa na kilio cha
muda mrefu wa uhitaji wa
matawi ya benki na ufunguzi
wa tawi la Benki ya NMB
inaenda kuondoa changamoto
ya wananchi waliokuwa
wakitembea umbali mrefu
kwenda Kilosa, Turiani na
Morogoro.

Meneja
Uhusiano wa
Benki ya Absa
Tanzania,
Linda Lance
(kulia), akipata
vipimo kabla
va kujitolea
damu kwa ajili
va kusaidia
wodi mpya ya
wazazi katika
Hospitali ya
Dar es Salaam
mwishoni
mwa wiki.
Kushoto ni
Ofisa Muuguzi
wa Hospitali
va CCBRT,
Christina Bal-
uhya na Fundi
Sanifu wa
Maabara ya
Hospitali hiyo,
Athumani
Daffa. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Agizo halmashauri, TADB Kuwezesha vikundi ushirika

Na Mbaraka Kambona

AIBU Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah
Ulega, ameziagiza hal-
mashauri hususan zi-
lizoko katika Ukanda wa Pwani ya
Bahari ya Hindi kutoa asilimia 10
zinazotengwa na serikali kwa ajili
ya kuwezesha vijana na kuwapa
vikundi vya ushirika vya wafugaji.
Wafugaji hao ni wa jongoo ba-
hari, kaa na wakulima wa mwani ili
waweze kuongeza nguvu na kuen-
deleza shughuli zao za uzalishaji.
Ulega alitoa maelekezo hayo
mwishoni mwa wiki alipokuwa ak-
izungumza kwa nyakati tofauti na
wanavikundi wa ufugaji majongoo
bahari na ukulima wa mwani al-
ipowatembelea kukagua shughuli
wanazofanya wilayani Bagamoyo,
mkoani Pwani.
Aliwataka ~ wakurugenzi wa
halmashauri kupitia Mkurugenzi

Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Bagamoyo, Shauri Selen-
da, kuwa asilimia 10 zinazotengwa
na serikali kwa ajili ya kuwezesha
vijana wapewe wanavikundi hao
wanaofuga jongoo bahari, kaa na
kilimo cha mwani ili waweze ku-
fanya uzalishaji mkubwa na wenye
tija.

“Tunataka hii Pwani yetu yote
kuanzia Moa kule Tanga mpaka
Msimbati itumike kwa ajili ya
shughuli za uzalishaji, vijana na
kinamama wawezeshwe kufanya
shughuli hizi ili kuvutia watu wen-
gine kufanya shughuli hizi na ku-
zalisha kwa tija zaidi,” alisisitiza
Ulega. Alisema lengo la kuwezesha
vikundi hivyo ni kutaka wakue ili
watoke katika uzalishaji mdogo
na kuwa Kampuni na kuzalisha
kwa wingi kitendo ambacho kita-
waongezea kipato wao na taifa kwa
ujumla.

“Haya mambo mnayofanya ya

uzalishaji yameandikwa katika il-
ani ya Chama Cha Mapinduzi, na
hizo pesa tunazosema zitolewe ni
utekelezaji wake chini ya maono
ya Rais Samia Suluhu Hassan,” ali-
fafanua.

Aidha, Ulega aliutaka uongozi
wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) kutembelea vi-
kundi hivyo ili kujua changamoto
zao na kuwaelekeza namna ya ku-
fanya ili waweze kukopeshwa na
benki hiyo.

“Lakini natoa maelekezo pia
kwa watu wa Benki ya Kilimo,
mtembelee hivi vikundi mpange
vizuri na muwaongezee nguvu
ili wapate mavuno ya uhakika,
wewe Afisa Biashara kutoka Benki
ya TADB, nakupa wiki moja urudi
hapa ukutane na hawa wanavikun-
di, uweke nao mikakati na uwaele-
keze namna ya kufanya ili waweze
kupata hiyo mikopo”,alisema

Aliwahimiza vijana kuendelea

kuchangamkia fursa hizo za ufu-
gaji wa majongoo bahari na uku-
lima wa mwani kwa sababu soko
biashara hiyo ina manufaa makub-
wa na soko pana ambalo sio rahisi
kulikidhi.

Katika hatua nyingine, Ulega pia
alivipongeza vyombo vya habari
kwa kazi nzuri wanayofanya ya
kutangaza vyema fursa mbalim-
bali zinazopatikana katika uchumi
wa buluu na hivyo aliendelea ku-
waomba kuendelea na kazi hiyo
ya kutangaza fursa hizo zinazo-
patikana nchini ili ziweze kuvutia
wawekezaji wengi zaidi.

Lengo la ziara yake mkoani
Pwani ni kutathmini na kufanya
kikao kazi cha kuweka mikakati na
kampeni ya kuhamasisha kutumia
ipasavyo fursa za uchumi wa bu-
luu huku akisisitiza kuwa baada ya
miezi mitatu atarejea tena katika
maeneo hayo ili kufanya ufuatiliaji
wa maelekezo hayo.

Wasichana kuendelea kuhamasishwa sayansi

Na Mwandishi Wetu

ILI kuhakikisha vijana wengi
zaidi wa kike nchini wanasoma
masomo ya sayansi, Kampuni ya
Bia ya Serengeti (SBL) imesema
itaendelea kuwahamasisha ku-
penda na kusoma fani mbalimbali
za sayansi kupitia programu yake
inayojulikana kama STEM.

STEM ni programu inay-
oendeshwa na kampuni ya SBL
ambayo huwachukua kutoka vy-
uoni vijana wa kike wanaofanya vi-
zuri katika fani za sayansi, teknolo-
jia pamoja na hisabati na kuwapa
fursa ya kujifunza kwa vitendo kwa
muda wa mwaka mmoja katika vi-

wanda vyake.

Akizungumza na gazeti hili, mra-
tibu wa programu hiyo, Saraphina
Mwamaso, alisema SBL ilianzisha
programu hiyo mwaka 2020 ikilen-
ga kuwahamasisha vijana wa kike
kusoma masomo ya sayansi kwa
kuwapa fursa ya kujifunza kwa
vitendo zaidi. “Tangu tuanzishe
programu hiii mwaka 2020, vijana
wengi wa kile wameweza kupata
fursa ya kujifunza kwa vitendo ka-
tika idara zetu mbali mbali. Lengo
letu ni kuona mtoto wa kike anaku-
wa sehemu ya maendeleo y sayansi
kwa kunufaika moja kwa moja na
fursa mbalimbali,” alisema.

Mtaribu huyo anasema STEM

huwaweka chini ya uangalizi maal-
um ambapo wanaufaika hupata
fursa ya kujifunza na kufundishwa
mambo tofauti toafuti yanayowa-
saidia kuendeleza na kukuza vipaji
katika taaluma zao,” alisema.

Lydia Masonda, mmoja wa wan-
ufaika wa programu hiyo ambaye
amesomea sayansi ya chakula na
teknolojia kutoka Chuo Kikuu cha
Kilimo cha Sokoine (SUA), anase-
ma ni jambo la muhimu kutam-
bua uwezo na ushiriki wa vijana
wa kike katika sayansi ili kuwatia
moyo na kuwapa ari zaidi ya kuwa
katika fani hizo “Fursa wanayotoa
SBL kwa sisi vijana wa kike kupi-
tia STEM ni jambo zuri sana. Bin-

afsi, kupata fursa hii kumenifanya
nione nilifanya chaguo sahihi kuwa
katika fani ya sayansi,” alisema

Catherine Kagengere, kutoka
Chuo cha Teknalojia Dar es Salaam
(DIT), alisema: “Mimi nafikiri ili ku-
weza kuziba pengo la ushiriki mdo-
g0 wa vijana wa kike katika fani za
sayansi ni muhimu sisi wenyewe
kuamini kuwa tunaweza. Ni lazima
tuepukane na mtizamo kuwa sisi
ni dhaifu tukilinganishwa na wa-
naume.” Catherinre alitoa wito kwa
vijana wa kike kuingia katika fani
za sayansi billa woga, “kama mimi
nisingefanya hivyo nisingeweza ku-
fanya kazi katika kampuni kubwa
kama SBL.”
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LONDON, Uingereza

IGI Kuu England (EPL), inajivunia

kutoa baadhi ya chipukizi wenye

vipaji barani Ulaya. Nyota hawa

wanaweza kuwa bado wanajifun-
7a, lakini ndio mustakabali wa klabu zao
na wanaweza kuendelea kutengeneza
historia.

Baadhi ya makocha wamewageukia
vijana wao msimu huu, wakiweka ima-
ni kwa vijana na kukirekebisha kikosi.
Wachezaji kuondoka na kustaafu ni se-
hemu ya ukuaji wa klabu. Mtu hawezi ku-
pata kila mara mchezaji mwenye uzoefu
mkubwa katika soko la uhamisho, na ni
kazi ya kocha kutoa mafunzo na kukuza
vipaji vijavyo.

Timu nyingi za Ligi Kuu England
zimebarikiwa kuwa na furaha ya ujana,
ambayo ni ulinzi kwa mustakabali wao.
Shauku na cheche walizonazo vijana
hawa imekuwa jambo la kuburudisha
kwa mashabiki kote ulimwenguni.

Sasa makala haya yanaviangalia vikosi
vitano vya Ligi Kuu England ambavyo
vina wachezaji wengi zaidi vijana...

#5. LEEDS UNITED - WASTANI
MIAKA 25.4

Huu ni mchujo wa pili kwa Leeds
United kwenye Ligi Kuu tangu kupanda
daraja mwanzoni mwa msimu wa 2020-
21. Ingawa wako katika nafasi mbaya
zaidi ya msimu uliopita, Leeds bado wa-
nafurahisha kuwatazama. Mtindo wao
wa uchezaji wa kasi ya juu na uchezaji
wao mkali umezisumbua hata klabu
kubwa za Ligi Kuu.

Falsafa ya kushambulia ya kocha Mar-
celo Bielsa imekita mizizi katika kikosi
cha Leeds, ambacho ni kichanga, na

wastani wao wa umri ni miaka 25.4. Joe
Gelhardt na Charlie Cresswell, wote we-
nye umri wa miaka 19, ndio wachezaji
wachanga zaidi kwenye timu hiyo.

Gelhardt ndiye anaongoza kwa kutoa
asisti kwa Leeds akiwa na tatu hadi sasa.
Golikipa, Kipa Ian Meslier mwenye umri
wa miaka 21, ndiye mfungaji wa mashuti
mdogo zaidi kwenye ligi.

Leeds wamefanikiwa kushinda mich-
ezo mitatu pekee kati ya 10 iliyopita ya
ligi na kwa sasa wako nafasi ya 15 kwenye
msimamo.

#4. SOUTHAMPTON - WASTANI
MIAKA 25.3

Southampton daima imekuwa ikiju-
likana kwa kukuza vipaji vya chipukizi.
Hata hivyo, wengi wa wachezaji hawa
waliondoka ili kuendeleza kazi zao
mbele. Sadio Mane, Luke Shaw, na Ga-
reth Bale ni baadhi tu ya nyota ambao
wamekuwa sehemu ya kikosi cha ‘Wa-
takatifu’ hao siku za nyuma.

Wastani wa umri wa kikosi hiki ni
miaka 25.3. Tino Livramento mwenye
umri wa miaka 19, ambaye amekuwa
mmoja wa chipukizi bora zaidi kwenye
ligi msimu huu, ndiye mchezaji mchanga
zaidi kwao. Mwingereza huyo alisajiliwa
na Southampton kutoka Chelsea Agosti
2021 kwa ada ya pauni milioni 5. Arman-
do Broja mwenye miaka 20, yuko kwa
mkopo kutoka Chelsea na ndiye mfun-
gaji bora wa pamoja wa Southampton
akiwa na mabao sita ya Ligi Kuu.

Southampton wamekuwa na mechi
tatu za mwisho za kipekee kwenye Ligi
Kuu. Walitoka sare dhidi ya Manchester
City na Manchester United na kunyakua
pointi zote tatu dhidi ya Tottenham Hot-
spur. Pia wako katika raundi ya tano ya
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Kombe la FA, ambapo watamenyana na
West Ham United.

#3. NORWICH CITY - WASTANI
MIAKA 25.3

Kurejea kwa Norwich City kwenye Ligi
Kuu msimu huu hakujaenda kulingana
na mpango. Wametatizika kuendana na
mechi zilizosalia za ligi na kwa sasa wako
nafasi ya 20 kwenye msimamo wa ligi
hiyo.

Kama vile Southampton, Norwich pia
wana kikosi cha wastani wa umri wa
miaka 25.3. Andrew Omobamidele mwe-
nye miaka 19, ndiye mchezaji mwenye
umri mdogo zaidi katika kikosi hicho.
Wachezaji waliosajiliwa majira ya ki-
angazi Billy Gilmour, Ozan Kabak, Josh
Sargent, na Brandon Williams, ambao
wote wako chini ya miaka 21, wamekuwa
sehemu muhimu ya kikosi cha Norwich
msimu huu.

Norwich City wameshinda mechi nne
pekee za Ligi Kuu hadi sasa na kupoteza
17.

#2. BRENTFORD - WASTANI
MIAKA 25

Brentford ilijitangaza kwenye Ligi
baada ya kupanda daraja kwa mtindo wa
kuvutia kwa kuifunga Arsenal mabao 2-0
siku ya ufunguzi wa Ligi Kuu. Vijana hao
wa kocha, Thomas Frank walionekana
kuwa tishio zaidi kwenye mchezo huo
wa ufunguzi.

‘Nyuki’ hao wana wastani wa umri wa
kikosi wa miaka 25. Fin Stevens mwe-
nye umri wa miaka 18, ndiye mchezaji
mdogo zaidi wa Brentford. Hata hivyo,
amecheza katika mechi nne pekee ka-
tika mashindano yote msimu huu. Bry-
an Mbuemo mwenye umri wa miaka
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NYOTA wa zamani wa timu ya
Taifa ya Brazil, Ronaldo Luis
Nazario de Lima, ndiye mchezaji
pekee hadi sasa anayeshikilia
rekodi ya kutwaa tuzo Ballon
d'Or akiwa na umri mdogo zaidi
baada ya kuitwaa kwa mara ya
kwanza mwaka 1997 wakati huo
akiwa na miaka 21.

22, amekuwa chipukizi bora wa Nyuki
hao msimu huu. Ana mabao matatu na
anaongoza chati kwenye asisti akiwa na
pasi za mwisho tatu hadi sasa.

Baada ya kuanza vema msimu wa Ligi
Kuu, Brentford wanaonekana kuishiwa
nguvu. Wameshinda michezo miwili pe-
kee kati ya 10 iliyopita ya ligi na kwa sasa
wako nafasiya 14.

#1. ARSENAL - WASTANI MIAKA
24.2

Baada ya kuanza vibaya msimu wa
Ligi Kuu England, meli ya Arsenal in-
aonekana kuimarika. ‘Washikabunduki’
hao wanaonekana kuwa thabiti zaidi
kwa sasa, haswa katika suala la ulinzi.
Wamekuwa na historia ya kutocheza vi-
zuri kwenye safu ya ulinzi, lakini msimu
huu umeonekana kuwa bora.

Arsenal wanajivunia kuwa na kikosi
cha vijana zaidi kwenye ligi, wakiwa na
wastani wa umri wa miaka 24.2. Kocha
Mikel Arteta ameweka imani yake kwa
vijana wake. Bukayo Saka na Gabriel
Martinelli wote wenye miaka 20 ndio
wachezaji wachanga zaidi kwenye kikosi
cha Arsenal. Wawili hao wamekuwa
bora, hadi sasa wakiwa wamefunga ma-
bao 10 na pasi za mabao sita kati yao
kwenye ligi.

Emile Smith Rowe (21), Martin Ode-
gaard (23), na Aaron Ramsdale (23) pia
wamekuwa nyota bora. Arsenal kwa
sasa wako nafasi ya tano kwenye msima-
mo wa ligi, lakini wamecheza mechi tatu
pungufu kuliko Manchester United, am-
bao wako juu yao wakiwazidi kwa pointi
mbili pekee.
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LONDON, England

IGI Kuu England (EPL), imekuwa ik-

iendelea kuwa ya kuburudisha zaidi.

Wakati Manchester City wanaone-

kana kuwa kwenye nafasi nzuri katika
mbio za ubingwa, bado kuna mengi ya kush-
uhudia kwenye mbio nne bora na vita vya
kushuka daraja.

Hebu sasa tuangalie kikosi
cha kwanza (first 11), chenye
pasi za mwisho (asists) nyingi
ya pasi za mabao kwenye ligi.
Mfumo ulioangaliwa ni ule wa

4-3-3, haya sasa...

GOLIKIPA: JOSE SA

Mlinda mlango wa Wolverhampton
Wanderers, Jose Sa, amekuwa mmoja wa
wachezaji waliofanya vizuri kwenye Ligi Kuu
England msimu huu. Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ureno amekuwa imara zaidi lan-
goni, akiokoa hatari nyingi.

Sa, pasi yake ya bao msimu huu ilipatika-
na kwenye mchezo dhidi ya Southampton
Septemba 2021. Pasi ya mlinda mlango huyo
ilimkuta kwa uzuri Raul Jimenez, ambaye ali-
malizia kwa ustadi na kufunga bao.

Sa amekuwa kipa wa kwanza wa Wolves
kutoa asisti kwenye ligi tangu, Wayne Hen-
nessey Oktoba 20009.

Wolves wamekuwa na safu imara ya ulinzi
msimu huu, wameruhusu mabao 17 pekee.
Vinara wa Ligi Manchester City, ambao wa-
meruhusu mabao 14, ndio timu pekee iliyo
na rekodi bora ya safu ya ulinzi.

BEKI WA KULIA: TRENT
ALEXANDER-ARNOLD

Hakuna mtu atakayeshangaa kuona Trent
Alexander-Arnold kwenye orodha hii. Mwin-
gereza huyu amekuwa mchezaji bora wa
Liverpool, akitengeneza nafasi nyingi kutoka
upande wa kulia.

Katika misimu michache iliyopita, Alexan-
der-Arnold amejidhihirisha kuwa mmoja wa
mabeki bora wa kulia barani Ulaya. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 23, kwa sasa
anaongoza kwenye viwango vya ligi kwa ku-
toa pasi za mabao 10 hadi sasa.

Akiwa ni zao la akademi ya vijana ya Liv-
erpool, Alexander Arnold amekuwa kipenzi
cha mashabiki. Mwingereza huyo tayari ana
mataji manne, likiwamo la Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Ligi Kuu.

BEKI WA KATI: ANTONIO RUDIGER
Antonio Rudiger amekuwa na msimu wa
aina yake kwenye Ligi Kuu England. Mjerum-

|

ey

::-:I.:' _ﬂ—.-_
eS|

T B == -

-_

KIKOSICHA/KWAN
CHENYE/ASISTINYVINGI
EPLMSIMU/HUU

ani huyo ni mmoja wa mabeki bora wa kati
kwenye ligi hiyo.

Michango ya Rudiger ilikuwa nguzo
muhimu kwa Chelsea kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28,
amefunga mabao mawili na kusaidia men-
gine wawili kufikia sasa. Amekosa mechi
moja pekee kwenye Ligi Kuu msimu huu.

Mkataba wa Rudiger unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu na inasemekana haja-
panga kuongezwa tena na Chelsea. Real Ma-
drid, Bayern Munich na PSG wanasemekana
kuwa wanamwania beki huyo.

BEKI WA KATI: RUBEN DIAS

Ruben Dias amekuwa beki bora wa kati
wa Manchester City na ameziba vyema
pengo la Vincent Kompany aliyeondoka
mwaka 2020.

Mreno huyo ni mtu muhimu ndani
na nje ya uwanja na ameibuka kama
kiongozi mwenye hamasa katika
chumba cha kubadilishia nguo.

Mbali na kuwa beki bora, Dias ni
bora na ana ustadi wa kucheza ku-
toka nyuma. Dias ametoa pasi tatu
za mabao katika msimu huu wa
Ligi Kuu.

Man City ilimsajili Dias katika
dirisha la uhamisho wa majira
ya joto la mwaka 2020, na
kulipa Benfica ada ya pauni
milioni 65 kwa beki huyo.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24 alishin-
da taji la ligi akiwa na City
msimu uliopita na pia ali-
teuliwa kuwa Mchezaji
Bora wa Ligi Kuu wa safu ya
ulinzi.

BEKI WA KUSHOTO:
ANDREW ROBERTSON

Andrew Robertson
amekuwa mchezaji anay-
etegemewa kwenye safu ya
kushoto ya Liverpool tangu
aliposajiliwa tena mwaka
wa 2017. Robertson ana
uhusiano mzuri na Trent Al-
exander Arnold, na wawili
hao wanaushirikiano mzuri
zaidi.

Robertson sasa amekuwa
mmoja wa mabeki bora wa
kushoto kwenye ligi. Raia |
huyo wa Scotland ana
asisti nane kwenye Ligi
Kuu msimu huu.
Mchezaji huyo mwe-
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nye umri wa miaka 27 ana pasi za mabao 47
za Ligi Kuu katika maisha yake ya ligi, akiwa
amepungukiwa sita tu na Leighton Baines,
ambaye ana rekodi ya sasa ya kutoa pasi ny-
ingi zaidi(53) kwa mlinzi wa EPL.

KIUNGO WA KATI: PAUL POGBA

Paul Pogba alianza msimu wa Ligi Kuu kwa
kiwango bora kabisa. Mfaransa huyo alikuwa
katika kiwango cha juu na alitoa asisti saba
katika mechi zake nne za kwanza. Mashabiki
wa Manchester United walifurahi sana kum-
wona Pogba akiwa katika ubora wake mzuri.

Hata hivyo, Mfaransa huyo alipata jeraha
ambalo halikutarajiwa wakati akiwa kwenye
majukumu ya kitaifa Novemba na ilimbidi
kukosa mechi 11 za Ligi Kuu.

Alirejea uwanjani mapema mwezi huu,
akifunga bao zuri dhidi ya Burnley. Pogba
ana asisti nane kwenye ligi msimu huu.

Hakuna ubishi kwamba Pogba anaifanya
United kuwa timu bora na mashabiki wa-
tatumaini kuwa anaweza kucheza sehemu
muhimu katika kipindi kilichosalia cha
msimu.

Man United kwa sasa wako nafasi ya nne
kwenye msimamo wa ligi, lakini wanaweza
kuteremka hadi nafasi ya sita ikiwa Totten-
ham na Arsenal watashinda michezo yao mi-
wili ya mkononi.

KIUNGO WA KATI: MASON MOUNT

Mason Mount anaishi katika ndoto ya
klabu yake ya utotoni. Amekuwa mmoja wa
wahitimu bora ambao akademi ya ‘Blues’
imewatoa hivi karibuni, akikua kwa kasi na
kuwa kiungo wa kiwango cha kimataifa na
kipaji chake cha ajabu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23,
amekuwa mtu muhimu kwa kocha Thomas
Tuchel msimu huu. Huku Romelu Lukaku
na Werner wakionekana kutokuwa kwenye
ubora wao.

Mount amekuwa mmoja wa wachezaji
bora wa Chelsea kwenye Ligi Kuu na anaon-

goza katika chati za ufungaji na pasi za ma-
bao. Ana mabao saba na asisti sita kwenye
ligi hadi sasa.

Mount amepata mafanikio makubwa
sana katika umri mdogo kama huo. Mwin-
gereza huyo alishinda Ligi ya Mabingwa
Ulaya akiwa na Chelsea msimu uliopita na
alikuwa sehemu ya mafanikio yao ya hivi
majuzi katika Kombe la Klabu Bingwa Du-
nia.

KIUNGO WA KATI: BRUNO
FERNANDES

Ni wachezaji wachache waliosajiliwa
msimu wa baridi wameleta matokeo kwe-
nye Ligi Kuu England kama Bruno Fer-
nandes.

Fernandes alisajiliwa Manchester United
Januari 2020 kutoka Benfica kwa ada ya awa-
li ya pauni milioni 46.6.

Fernandes ana asisti tano msimu huu.
Mateo Kovacic pia ana asisti tano, lakini Mre-
no huyo alichaguliwa hapa kwani alifunga
mabao zaidi (8) na kuwa na mchango mkub-
wa zaidi kwenye timu.

Bruno anashika nafasi ya pili kwenye

chati za Man United kwa wafungaji mabao,

nyuma ya Cristiano Ronaldo, ambaye ame-
funga mabao tisa ya ligi.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 amekuwa na wakati mgumu kwenye
Ligi Kuu msimu huu. Mashabiki watatumaini
Fernandes anaweza kurudia kwenye kiwango
chake kama iliyvokuwa msimu uliopita am-
bao alifunga mabao 18 na kutoa asisti 11.

WINGA WA KULIA: MOHAMED SALAH

Mohamed Salah bila shaka amekuwa mmo-
ja wa wachezaji bora kwenye Ligi Kuu msimu
huu. Mmisri huyo anaonekana kufunga kwa
kujifurahisha na pia ametengeneza nafasi ny-
ingi kwa wachezaji wenzake.

Takwimu za Salah ni za kushangaza ikizin-
gatiwa kwamba, amekosa kucheza kwenye
ligi kwa wiki chache kutokana na Kombe la
Mataifa ya Afrika, AFCON.

Salah ana asisti tisa za Ligi Kuu msimu huu,
ambayo ni ya pili kwa ubora kwenye ligi. Yeye
yuko nyuma ya Alexander-Arnold aliyetajwa
hapo juu. Akiwa na mabao 16, Salah pia kwa
sasa anaongoza mbio za kuwania Kiatu cha
Dhahabu cha Ligi Kuu ya England.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
29, aliachwa na huzuni baada ya kumal-
izika vibaya kwenye fainali ya AFCON. Misri
ilipoteza kwa mikwaju ya penalti 4-2, na
mchezaji mwenzake wa Liverpool, Sadio
Mane alitwaa ubingwa akiwa na Senegal.

WINGA WA KUSHOTO: NATHAN
REDMOND

Nathan Redmond alisajiliwa Southampton
mwaka 2016 na amekuwa mmoja wa wacheza-
ji bora wa ‘Watakatifu’ hao. Muingereza huyo
alikuwa na msimu wa kuvutia sana wa 2018-
19 ambapo alitajwa kuwa Mchezaji Bora wa
Msimu wa Southampton wa mashabiki na
wachezaji.

Redmond ana asisti tano kwenye ligi msimu
huu. Amekuwa mtu muhimu kwa South-
ampton. Redmond amekosa mechi kadhaa
zilizopita baada ya kupata jeraha kabla ya
Southampton kushinda mabao 3-2 dhidi ya
Tottenham.

Kocha Ralph Hassenhutl alithibitisha
kwamba, mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27, amerejea mazoezini. Southampton
wako katika hali nzuri, wakivuna pointi dhidi
ya City, Tottenham na United.

Kwa sasa wako katika nafasi ya tisa kwenye
ligi, lakini wanaweza kumaliza msimu kwa
kiwango cha juu ikiwa wataendelea katika ki-
wango chao cha sasa.

STRAIKA: GABRIEL JESUS

Gabriel Jesus amekuwa na Manchester City
kwa zaidi ya miaka mitano na amekuwa tishio
katika safu yao ya ushambuliaji. Mbrazil huyo
alijiunga na City akitokea Palmeiras mwaka
2017, lakini mara nyingi alikuwa akizidiwa na
Sergio Aguero.

Hata hivyo, Jesus ametoa mchango mkubwa
chini ya Kocha Pep Guardiola.

Mbrazil huyo ana asisti saba katika msimu
wa sasa wa Ligi Kuu. Jesus amekosa mechi nne
za mwisho za City kutokana na jeraha la misu-
li. Uwezo mwingi wa Jesus umekuwa baraka
kwa Guardiola, ambaye amemsifu nyota huyo
mwenye umri wa miaka 24.

Wako kileleni mwa Ligi Kuu, wakifuatiwa
kwa karibu na Liverpool, ambao wako nyuma
kwa pointi sita wakiwa na mechi moja mkon-
oni.

Wzﬁ S “=r o0

“ Nukuu/

)

“Ni mchezaji mwenye ubinafsi -
Ronaldo ni kuhusu Ronaldo. Ikiwa
hatafunga, hatafurahi. Tuliona
pale Juventus wakati, baada ya
kuondoka, Giorgio Chiellini alisema
wanaweza kuwa familia tena.
Inapaswa kuwa kuhusu Manches-
ter United na timu, lakini imekuwa
huhusu yeye, na sasa tunaona
kufadhaika kamili,” Mchezaji wa
zamani wa Manchester United,
Paul Ince akizungumzia ubinafsi
wa Cristiano Ronaldo uwanjani.

“Binafsi, uhusiano unakuwa mkub-
wa wakati kila mmoja anapoonye-
sha heshima na kamwe kwenye
hilo sijawahi kumwangusha mtu,
kwa sasa [Gareth] Bale haonyeshi
morali yoyote, lakini anataka ku-
maliza mambo yake hapa

kwa njia nzuri. Bale amei-

saidia klabu hii kushinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Copa del Rey na
sasa muda wake umefikia mwisho,”
Kocha Mkuu wa Real Madrid, Carlo
Ancelotti.

“Ukweli ni kwamba nilizaliwa
Madrid, lakini mwisho wa siku ni
jiji tu, sasa najihisi kama ninatokea
Manchester, najihisi kama yeyote
anayetokea Manchester sehemu un-
apopendwa ulipokaribishwa kama
nyumbani kwako. Sijioni nikiondoka
Manchester United, nipo hapa kwa
miaka najua chochote kinaweza
kutokea kwenye maisha lakini sioni
nikiondoka,” Kipa wa Man United,
David de Gea.
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimsikiliza Dk. Ahmed Jaylan ambaye ni Kiongozi wa Ujumbe wa
Musllm World League nchini Saudi Arabla alipotembelea maonyesho ya kongamano la elimu va dini, lililofanyi-
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Na Adam Fungamwango

ZUNGUKO wa kwanza
wa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu wa 2021/22,
umemalizika Jumatano
iliyopita, ukishuhudiwa jumla wa
makocha 10, wakitimuliwa.

Mechi iliyochezwa Uwanja wa
Manungu Complex, kati ya wenyeji
Mtibwa Sugar dhidi ya Yanga, ndiyo
iliyohitimisha mzunguko huo, kila
timu ikicheza mechi 15. Kabla ya
mechi hiyo, tayari klabu za Coastal
Union na Dodoma Jiji zilitangaza
kuwatimua makocha wake kuto-
kana na kufanya vibaya kwenye
mechi za Ligi Kuu.

Coastal Union iliachana na Me-
lis Medo raia wa Marekani, huku
Dodoma Jiji ikimwonyesha mlango
wa kutokea, Mbwana Makata na
kutimiza idadi ya makocha 10 kwa
makocha kutimuliwa tangu ligi il-
ipoanza msimu huu, Septemba 27,
mwaka jana.
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Klabu nyingi kwa sasa zime-
kuwa zikiwatimua makocha wao
kistaarabu kwa kile wanachodai ni
wenyewe makocha kuandika ba-
rua ya kujiuzulu au kubwaga man-
yanga kwa maslahi ya pande zote
mbili, lakini haiondoi ukweli kuwa
hutimuliwa kutokana na matokeo
mabovu. Kati ya makocha 10 wali-
otimuliwa, saba ni wa nje ya nchi
na watatu ni Watanzania. Katika
makala haya, tumekusanya orodha
ya makocha wa timu za Ligi Kuu
ambao tayari wameshaonyeshwa
mlango wa kutokea, twende sasa...

#1. ETIENNE NDAYIRAGIJE -
GEITA GOLD

Kocha huyu wa zamani wa klabu
za Mbao FC, Azam FC na timu ya
Taifa, Taifa Stars alichukuliwa na
Geita Gold iliyopanda na kuanza
kucheza Ligi Kuu msimu huu, Ago-
sti mwaka jana.

Alipewa jukumu la kuinoa timu
hiyo akitarajiwa kufanya makubwa.

WIKI iliyopita Manchester United iliweka re-
kodi ya kushinda jumla ya mechi 700 kwenye
Ligi Kuu England baada ya ushindi wa mabao
4-2 dhidi ya Leeds United. Mechi 399 wak-
ishinda Old Trafford na zilizosalia viwanja
vya ugenini, hata hivyo dimba pekee ambalo
United wamecheza michezo mingi na hawa-
jawahi kushinda ni Uwanja wa John Smith's
wa Huddersfield Town.

WALIVY.OAGA
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Katika hali isiyokuwa ya kawai-
da alitimuliwa kazi miezi miwili
baadaye, kisa timu haifanyi vizuri.

#2. DIDIER GOMES - SIMBA

Aliondoka kwenye klabu ya
Simba Oktoba mwaka jana, baada
ya kushindwa kuipeleka timu hiyo
kwenye hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Didier Gomes, raia wa Ufaransa,
alijiunga na Simba mwanzoni mwa
mwaka huu akitokea Al Merrikh ya
Sudan. ‘Alitimuliwa kiaina’, baada
ya Simba kutolewa kwenye Ligi ya
Mabingwa.

#3. HARUNA HERERIMANA -
MBEYA KWANZA

Klabu ya Mbeya Kwanza ilim-
timua kocha wake Haruna Hereri-
mana kwa madai ya timu kupata
matokeo mabovu kwenye mechi
za Ligi Kuu, ikimchukua kocha wa
zamani wa Mbeya City, Maka Mwal-
wisi. Aliichukua timu Agosti mwaka
jana, lakini timu ilipofanya vibaya,
viongozi hawakusubiri.

#4. GEORGE LWANDAMINA -
AZAMFC

Kocha huyu mkongwe raia wa
Zambia, alitimuliwa katikati ya De-
semba mwaka jana baada ya shini-
kizo kubwa kutoka kwa mashabiki
wa Azam FC.

Lwandamina, kocha wa zamani
wa Yanga, alipewa kibarua hicho

Desemba mwanzoni mwa mwaka
jana, lakini baada ya kuona kila ku-
kicha afadhali ya jana, uongozi wa
Azam ukaamua akae pembeni.

#5. JAMES OMOG - MTIBWA
SUGAR

Alitimuliwa katikati ya Desemba
mwaka jana baada ya jahazi la
Mtibwa Sugar kuonekana kuzama
siku hadi siku. James Omog, raia
wa Cameroon, kocha wa zamani
wa Azam FC na Simba, aliletwa
nchini ikionekana kama itakuwa
suluhisho la kuboronga la Mtibwa
Sugar msimu uliopita, lakini ikawa
afadhali hata ya msimu uliopita ku-
liko huu.

#6. HEMED MOROCCO - NA-
MUNGO

Baada ya misimu miwili ya ma-
fanikio, hatimaye Hemed Morocco
naye ameondoka kwenye klabu
ya Namungo. Ilikuwa ni Desemba
mwaka jana alipoondoka baada
ya timu kutofanya vema kwenye
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara.

#7. PATRICK ODHIAMBO -
BIASHARA UNITED

Mkenya huyu ambaye kwa sasa
anaifundisha Prisons, alikuwa
kocha wa saba kutimuliwa kwe-
nye Ligi Kuu. Yeye alitimuliwa na
klabu ya Biashara United baada
ya timu hiyo kuboronga, na nafasi
yake kuchukuliwa na Vivier Bahati
aliyekuwa kocha msaidizi wa Azam
FC, ambaye alitimuliwa pamoja na
George Lwandamina.

#8. SALUM MAYANGA - PRIS-
ONS

Alikuwa ni kocha wa Prisons.
Naye alitimuliwa baada ya timu
kuonekana haifanyi vema na
badala yake, akaletwa Kocha Pat-
rick Odhiambo ambaye naye al-
itoka kutimuliwa kwenye klabu ya
Biashara United. Kwa sasa ndiyo
kocha wa Mtibwa Sugar akichukua
mikoba ya Omog, ingawa mpaka
sasa hali ya Mtibwa na Prisons zote
ni mbaya.

#9. MBWANA MAKATA - DO-
DOMA JUJI

Kutokana na mlolongo wa ma-
tokeo yasiyoridhisha, hatimaye
viongozi wa Dodoma Jiji, Jumatano
iliyopita walitangaza kumtupia vi-
rago kocha Mbwana Makata, am-
baye aliipandisha daraja timu hiyo
inayocheza kwa mara ya kwanza
Ligi Kuu.

#10. MELIS MEDO - COASTAL
UNION

Tangu mwaka huu uanze, Coast-
al Union haijashinda mechi yoyote
ile ya Ligi Kuu zaidi ya mechi mbili
tu za Kombe la FA.

Kutinga robo fainali ya Kombe
la FA, hakukuwafanya viongozi wa
timu hiyo kukaa kimya, zaidi ya
kutangaza kumtimua kocha Medo
Jumatano iliyopita, huku ikisaka
kocha mwingine.
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 Bahi yaelekezwa
- kuingiza mil. 50/-

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maaridhiano Mkoa wa Dodoma, Askofu Dk. Evance Chande, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo
pichani), baada ya viongozi na wanachama wa jumuiya hiyo kuchangia damu kwenye Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma, ikiwa
ni maadhimisho ya Siku ya Maridhiano yatakayofanyika kitaifa Machi 3, mwaka huu, mkoani Dodoma. PICHA: PETER MKWAVILA

Mtaka aziagiza h/shauri ulinzi
miundombinu anwani za makazi

Na Paul Mabeja, BAH|

KUU wa Mkoa wa

Dodoma, Anthony

Mtaka, amewaa-

giza viongozi wa
halmashauri zote za mkoa huo
kuandaa sheria ndogo ambazo
zitatumika kulinda miundom-
binu ya anwani za makazi zina-
zowekwa hivi sasa.

Mtaka, aliyasema hayo juzi
wilayani Bahi alipokuwa akizin-
dua uwekaji wa alama za mitaa,
barabara pamoja na vibao vya
namba za nyumba.

Alisema pamoja na wilaya
zote za mkoa wa Dodoma kuan-
za kutekeleza maagizo ya Rais
Samia Suluhu Hassan katika
uwekaji wa anwani za makazi,

lakini ipo haja ya kutungwa kwa
sheria ambazo zitasaidia kulin-
da miundombinu hiyo.

“Lazima wakuu wa wilaya,
wakurugenzi pamoja na baraza
la madiwani kuona ni jinsi gani
mnaanza kuandaa sheria ndogo
ndogo zitakazolinda miundom-
binu hii ili yeyote atakayebaini-
ka kungoa vyuma hivi vyenye
majina na mitaa na kwenda
kuviuza kama vyuma chakavu
kukamatwa na kushtakiwa kwa
mujibu wa sheria.”

“Hivi vyuma ambavyo tuna-
tumia kuweka majina ya mitaa
ni nyara za wilaya hivyo kwa
yeyote atakayebainika kuiba ni
lazima tuwe na sheria ya kuwa-
bana aliyeuza na aliyenunua,”
alisema Mtaka.

Aidha, alisema hali hiyo ya
kutungwa kwa sheria itasaidia
kuondokana na adha ambazo
Wakala wa Barabara nchini
(TANROADS)  wanakumbana
nayo ya watu kuiba alama za
barabarani.

“Unakuta kuna alama
zimewekwa na TANROADS
kuwa hapa kuna kivuko cha
mifugo watu wanangoa na
kwenda kuuza vyuma chakavu
sasa hivi ambavyo tunaviweka
hapa leo lazima tuvitungine
sheria kuvilinda,”alisema.

Vilevile, aliwataka wananchi
kuwa mstari wa mbele katika
kulinda miundombinu hiyo am-
bayo imetumia fedha nyingi.

“Mwenyekiti wa mtaa, Kijiji, ki-
tongoji lazima uwe na uchungu

na miundombinu hii haiweza-
kani leo unaona mtu amebeba
chuma hichi unamwangalia
tuu, kamata weka ndani aeleze
kakitoa wapi hivi ni nyara pia za
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi,
Mwanahamisi Munkunda, alise-
ma mpango huo wa uwekaji
anwani za makazi wanatarajia
kukamilisha ndani ya wiki mbili

“Ndugu mkuu wa mkoa,
sisi Bahi tayari tulishaanza
utekelezaji wa maagizo ya Rais
kuhusu mpango huu wa uweaji
anwani za makazi katika mae-
neo yote na tayari kwa kiasi ki-
kubwa mambo yote ya muhimu
tumeshayakamilisha, alisema.

Watakaolipwa fidia ya barabara washauriwa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, amewataka
wananchi waliopitiwa na bara-
bara ya njia nne ambao wataka-
olipwa fedha kuwekeza kwenye
kilimo cha zabibu, ufugaji na
uvuvi badala ya kuzitumia kwa

anasa zisizo na tija. Shekimweri
alitoa ushauri huo alipokuwa
akizungumza na wakazi wa
Mtaa wa Vikonje na Mtumba
Kata ya Mtumba Jiji la Dodoma.
Alisema pamoja na kuwekeza
pia wanunue ardhi nyingine.
“Mfano, wanapewa Sh. mil-
ioni 40 hapa kama ni wazee
watu wazima awe mwanaume

au mwanamke lazima atageuka
kuwa kijana mwenye miaka 19
na atatafuta dogodogo na kusa-
hau kuwa fedha hizo zinatakiwa
kuwekezwa kwenye miradi
mbalimbali ya kimaendeleo
hapa naomba niwasisitizie mka-
fanye matumizi sahihi,” alisema.

Akihamasisha upandaji miti,
aliwataka wananchi kupanda

miti ya kivuli na matunda na
kuitunza mazingira huku aki-
sisitiza ujenzi wa makazi bora.
Pia alihamasisha wakazi wa
Jiji hilo kujitokeza kwa wingi
kwenye sensa ya watu na maka-
zi itakayofanyika Agosti mwaka
huu ili serikali itimize malengo
yake ya kupanga maendeleo
kulingana na idadi ya watu.

- mfuko wa elimu

Na Augusta Njoji, BAHI

BARAZA la Madiwani la Halmashauri
ya Bahi mkoani Dodoma limeagiza
kuingiza Sh. milioni 50 kwenye mfuko
wa elimu ili kusaidia mahitaji muhimu
wanafunzi wasio na uwezo ambao
wamefaulu kuendelea na masomo va
sekondari.

Akizungumza mwishoni mwa wiki
katika kikao cha mapitio ya utekelezaji
wa bajeti wilayani humo, Mwenyekiti
wa Halmashauri hiyo, Donald Mejitii,
alisema walishapitisha kwenye kikao
cha baraza muda mrefu kuwekwa fedha
kwenye mfuko huo lakini hadi sasa
mfuko una Sh. milioni 10.

“Huu mfuko tulivanzisha kwa
dhamira njema kabisa usaidie mahitaji
kwa wanafunzi wetu wanaofaulu na
hawana uwezo, na ili kulifanikisha hili
tuliamua kwenye baraza kuongeza
ushuru wa ng'ombe kutoka Sh. 2,000
hadi 4,000 ili nyongeza hiyo iingie
kwenye mfuko lakini utekelezaji wake
umekuwa ukisuasua,” alisema.

Awali wakizungumza kwenye kikao,
Diwani wa Kata ya Ibugule, Blandina
Magawa, alisema ucheleweshaji wa
fedha katika mfuko huo kunasababisha
wanafunzi kushindwa kuripoti shuleni
kwa wakati kwa kukosa mahitaji
kama sare za shule, madaftari, viatu
na fedha za kujikimu kwa wanafunzi
waliochaguliwa shule za bweni.

“Na tuweke tu sawa fedha hii sio
hisani, ni fedha ambazo mwananchi
mwenyewe anachangia kama ushuru
lakini mwishoni anajua kabisa zinakuja
kuwasaidia watoto walengwa, sasa
tunavyosuasua kwenye utekelezaji
wake hatufanyi sawa,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya
Elimu, Afya na Maji, Sostenes Mpandu,
alisema dhamira njema ya serikali
va kujenga madarasa, kuajiri walimu
haitaweza kuleta matokeo chanya kama
watashindwa kuendeleza utaratibu
ambao wao wenyewe wameuweka.

“Wazazi wasio na uwezo
tulishawazoesha kuwasaidia mzigo
walionao ili watoto wetu waripoti shule
kwa wakati, sasa kwa mwenendo huu
nadhani sio sawa, matokeo yametoka
wazazi wanajua mfuko wao upo lakini
mpaka sasa kimya,” alisema.

Akijibu hoja za madiwani, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
Athumani Masasi, aliahidi hadi mwezi
Machi mwaka huu kiasi hicho cha fedha
Kitakuwa kwenye akaunti ya mfuko
na watoto wote wanufaika watapata
manhitaji yao.

“Nikiri sikuwa nimepata suala hili
kwa haraka kujua utaratibu wake
umekaaje, niiombe kamati ya elimu
ikutane Jumatatu kupitia majina va
walengwa na idadi itakayopatikana
waanze kupewa mahitaji yao, na hapa
niwaahidi katika makusanyo ya mapato
ya ajenda ya kwanza itakuwa watoto
kwenda shule,” alisisitiza.

Akihitimisha hoja hiyo, Mkuu
wa Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi
Munkunda, alielekeza fedha hizo
kutolewa haraka ili watoto waende
shule.

“Fedha hizi zimechelewa sana
kutolewa, na ndio maana kwenye
mahudhurio tunaona kuna watoto
zaidi ya 1,000 hawapo shuleni na
inawezekana sababu mojawapo ni
kukosa mahitaji kwa watoto ambao
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Polisi yaomba
ushirikiano wa
kudhibiti uhalifu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
kushirikiana na jeshi hilo kudhibiti
matukio ya uvunjifu wa amani yaki-
wamo mauaji.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa

Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi

wa Polisi, Ulrich Matei, alitoa ombi
hilo juzi kwenye mkutano maalumu na
maofisa watendaji wa kata wa Wilaya
va Mbevya.

Kikao hicho kilikuwa na lengo la ku-
watambulisha wakaguzi kata wa jeshi
hilo waliopangwa kwenye kata zao
pamoja na kutoa elimu ya kukabiliana
na matukio ya uhalifu kwenye jamii iki-
wamo kusuluhisha migogoro kwa haki.

Kamanda Matei alisema lengo la
kuwapanga maofisa hao kwenye kata
ni utekelezaji wa agizo la Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchini (IGP), Simon Sirro
la kuongeza nguvu ya kukabiliana na
matukio ya uhalifu kwenye jamii.

Alisema kazi ya maofisa hao wa polisi :

kwenye kata ni pamoja na kushirikiana
na vikundi vya ulinzi shirikishi (Sungu-
sungu) kulinda na kuwadhibiti wahalifu.

“Tunaomba tushirikiane kukabiliana
na matukio haya ya uhalifu kwenye
maeneo yetu, mkisuluhisha migogoro
kwa hali mtasaidia kupunguza matukio
haya ya uhalifu kwenye maeneo yenu,
ukishindwa kuusuluhisha mgogoro
husika unaupeleka ngazi ya juu yako,”
alisema Kamanda Matei.

Alisema matukio ya uhalifu yan-

apoongezeka kwenye jamii yanasababi-

sha kukwama kwa shughuli za maen-
deleo na kusababisha wananchi kuishi
kwa hofu.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu
Wilaya ya Mbeya, Kaimu Katibu Ta-
wala wa Wilaya hiyo, Vincent Mbua,
alilipongeza Jeshi la Polisi kwa ku-
wapeleka wakaguzi kwenye Kata huku
akiahidi kwamba serikali itashirikiana
nao.

Aliwaagiza maofisa watendaji wa
kata zote za wilaya hiyo kuhakikisha
wanawatafutia wakaguzi hao ofisi za
kufanyia kazi ili wafanye kazi kwa
uhuru na kwa weledi.

Tulia alivyopokelewa Kifalme

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKAZI wa Mkoa
wa Mbeya juzi
walimpokea kama
mfalme Mbunge
wa Mbeya Mjini, Dk. Tulia Ack-
son ambaye aliwasili kwa mara
alipochaguliwa kuwa Spika wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Dk. Tulia alianza kupata
mapokezi kuanzia alipoingia
mkoani Iringa ambapo wa-
nanchi walimsimamisha katika
maeneo mbalimbali na wakiwa
wamebeba mabango yenye
ujumbe mbalimbali wa kum-
pongeza kwa kuchaguliwa.

Katika Mkoa wa Mbeya
alianza kupokea mapokezi ya
wananchi katika Mji wa Igawa
wilayani Mbarali ambapo vion-
gozi na wanachaka wa Chama

Cha Mapinduzi (CCM) wali-
kuwa wanamsubiri kwa ajili ya
kumpokea.

Msafara wake ulisimamishwa
na wananchi katika maeneo

tofauti ya mkoa huo mpaka ul-
ipowasili katika Uwanja wa CCM
ambapo uliandaliwa mkutano
maalumu wa kuzungumza na
wananchi.

Akizungumza na wananchi
baada ya kupokelewa Kkatika
uwanja huo, Dk. Tulia aliwashuk-
uru wananchi kwa kumwamini
wakati wa Uchaguzi Mkuu wa
2020 kwa maelezo kuwa ku-
chuaguliwa kwake ndiko ku-
likompa sifa ya kwanza ya ku-
wania nafasi ya uspika.

Alisema atahakikisha anaen-
delea kushirikiana na wananchi
pamoja na viongozi wa Mkoa wa
Mbeya kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maendeleo ndani ya
mkoa huo.

Alisema atahakikisha vipaum-
bele mbalimbali vya mkoa huo
vinatekelezwa ukiwamo upanu-
zi wa Barabara Kuu ya Tanzania
na Zambia (TANZAM) katikati
ya Jiji la Mbeya na kuifanya iwe
ya njia nne ili kuondoa msonga-

mano.
“Ninawahakikishia ndugu zan-

gu mkataba wa kuanza upanuzi
wa barabara hii utasainiwa kabla
bajeti ya mwaka 2022/2023 hai-
japitishwa, kwa hiyo ndugu zan-
gu naomba tuendelee kushiriki-
ana kama mlivyonipokea vizuri,”
alisema Dk. Tulia.

Alisema atahakikisha anauon-
goza mhimili wa Bunge kwa
kufuata kanuni na taratibu za
mhimili huo ili kuhakikisha taifa
linapata maendeleo ambayo
yanakusudiwa.

Vilevile, Dk. Tulia aliwashuku-
ru wabunge wote kwa kumcha-
gua kwa asilimia 100 kuwa Spika
huku akiwataka waendelee
kushirikiana naye kama walivy-
oshirikiana naye wakati akiwa
Naibu Spika wa mhimili huo.

Mwenyekiti wa wabunge wa
Mkoa wa Mbeya, Oran Njeza,
alimwomba kiongozi huyo kue-
ndelea kushirikiana na wabunge
wenzake wa mkoa huo kuongeza
msukumo wa miradi ya maende-
leo.

Alisema Mkoa wa Mbeya bado
una idadi ndogo ya viwanda hali
ambayo inasababisha uhaba

wa ajira kwa vijana na hivyo
akaiomba serikali kutenga eneo
kwa ajili ya viwanda.

Vilevile alimwomba Dk. Tulia
kuongeza msukumo kwenye
uboreshaji wa miundombinu
ya barabara akidai kuwa bara-
bara nyingi za mkoa huo haziko
katika hali nzuri hali ambayo
inakwamisha shughuli za maen-
deleo.

“Tuna eneo la Tanganyika Pa-
kers lipo wazi kwa sasa na hali-
zalishi chochote, sasa tunaomba
utusaidie kuongeza msukumo
wa kulitumia eneo lile kwa ajili
ya viwanda,” alisema Njeza.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Mchungaji Jacob Mwaka-
sole, alisema kuchaguliwa kwa
Dk. Tulia kuwa Spika kumesaba-
bisha mkoa huo kupata Mjumbe
wa Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu ya chama hicho Taifa.

Alisema mkoa huo haujawahi
kupata mjumbe kwenye kamati
hiyo kwa kipindi cha miaka
30, hivyo wamepata heshima
kubwa ya kuwa na mjumbe wa
kamati hiyo.

Spika wa
Bunge, Dk.
Tulia Ackson,
akiwahutubia
wananchi wa
Jiji la Mbeya
waliojitokeza
kumpokea
juzi kwe-
nye Uwanja
wa Ruanda
Nzovwe ikiwa
ni mara ya
kwanza ku-
wasili mkoani
Mbeya tangu
alipochaguli-
wa kushika
wadhifa huo,
wengine ni
wabunge

wa majimbo
mbalimbali
nchini. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Rungwe yaweka mikakati kuongeza uzalishaji wa vanila

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

WILAYA ya Rungwe kwa kush-
irikiana na wadau wa kilimo im-
eanza mikakati maalumu la kuha-
masisha wananchi kulima vanila ili
kulifanya zao hilo kuwa miongoni

mwa mazao makuu ya bi-
ashara na kuongeza  kipato kwa
wananchi.

Ofisa Kilimo wa Wilaya hiyo, Juma
Mzara, aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati maofisa wa Shirika
lisilokuwa la kiserikali la HELVETAS
walipokagua shamba darasa la zao
wilayani humo.

Alisema wanaendelea kuhama-

sisha wananchi kulima zao hilo ku-
tokana na wilaya hiyo kuwa na hali
nzuri ya hewa ambayo inaruhusu
zao hilo kustawi.

Alisema wananchi wa wilaya
hiyo wamekuwa wakizalisha mazao
mbalimbali zikiwamo ndizi, chai,
viazi mviringo, maparachichi na
kakao katika baadhi ya maeneo, la-
kini vanilla ni zao geni kwao.

Alisema zao hilo ni miongoni
mwa mazao yenye bei kubwa duni-
ani kwa sasa, hivyo wananchi waki-
zalisha vizuri watapata mavuno
mengi na kupata kipato cha kuinua
maisha yao.

“Mwitikio wa wananchi bado ni
mdogo lakini hii ni kwa sababu ni

zao geni kwao, tuna imani kwamba
baada ya mavuno kuanza wengi
watahamasika kulima zaidi maana

baadhi huwa wanataka waone
kwanza mafanikio,” alisema
Mzara.

Mtaalamu wa kilimo cha vanilla
anayesimamia Mkoa wa Mbeya,
Daud Mwalulesa alisema tangu
walipoanza kuhamasisha kilimo
cha zao hilo imepita miaka mitatu
na kwamba mpaka sasa watu wan-
aohitaji kulima zao hilo wamefikia
800.

Alisema wakulima hao wame-
kuwa wakipatiwa miche kuanzia 50
mpaka 150 na kwamba kwa wenye
uwezo huwa wanpewa miche mingi

zaidi ili kuongeza uzalishaji.

Alisema mpaka sasa baadhi ya
wakulima walioanza muda mrefu
kulima zao hilo tayari wana uwezo
wa kuongeza miche bila kutegemea
micha ya kupewa na serikali kwa
sababu wana uwezo wa kutumia
vikonyo.

“Tatizo kubwa ambalo huwa li-
natukabili ni ukosefu wa vyombo
vya usafili kwenda kuwatembelea
wakulima maana maofisa kilimo
wamepewa kila mmoja eneo lake
la kusimamia na wakulima unakuta
wametawanyika,” alisema Mwalule-
sa.

Alisema usimamizi wa zao hilo
ni mgumu kwa sababu inatakiwa

mkulima kutumia muda mwingi
kuliangalia pamoja na kufanya
uchavushaji kwa kutumia mikono
yake tofauti na mazao mengine.

Mkurugenzi wa Shirika la HELVE-
TAS, Daniel Kalimbiya, alisema shiri-
ka hilo ambalo ni miongoni mwa
watekelezaji wa Program ya ubore-
shaji wa mnyororo wa thamani wa
kahawa chai na mazao ya bustani ya
AGRI-CONNECT litaendelea kush-
irikiana na Halmashauri ya Rungwe
kuboresha zao hilo.

Alisema wataendelea kushiriki-
ana na serikali kwenye zao hilo
kama ambavyo inashiriki kwenye
mazao mengine kama maparachi-
chi na matunda mengine.
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Makamu wa Rais ampa
kongole Spika Tulia

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akizungumza na Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano, DKk. Tulia Ackson,
alipofika ofisini kwake Vuga kujitambulisha ikiwa ni mara ya kwanza baada ya kuchaguliwa kushika wadhifa huo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ZEC yazindua mpango mKakati uchaguzi mkuu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC), imezindua mpango mkaka-
ti wa uchaguzi mkuu kwa kipindi
cha miaka mitano 2022/2026 iki-
washirikisha wadau mbalimbali
wa uchaguzi ikiwamo wawakilishi
wa vyama vya siasa.

Katika hotuba ya Katibu Mkuu
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais
Sera Uratibu na Shughuli za
Baraza la Wawakilishi, iliyosomwa
na Mkurugenzi Uendeshaji na
Utumishi wa wizara hiyo, Khamis
Haji Khamis, alisema ni jambo la
msingi kuwashirikisha wadau wao
kwa kila hatua ya utekelezaji wa
mpango ili kutowaacha nyuma.

Hayo yalisemwa katika  uz-
induzi huo, uliofanyika ofisi za
tume hiyo, Maisara Mjini Zanzibar.

Alisema wanaweza kuwa na
mkakati mzuri, lakini utekelezaji
wake ukasuasua hivyo ni jambo
la msingi kuhakikisha wanausima-

mia kikamilifu ili kutoa matunda.

Aidha, alisema pamoja na kuwa
na mpango mkakati wa miaka
mitano, lakini yapo mambo ya-
nayoibuka katikati ya mipango
yao hivyo ni wajibu kwa viongozi
wa ZEC kuona wanazuia mambo
hayo ili yasiwatoe katika maku-
sudio yao.

Mkurugenzi wa ZEC, Khamis
Kona Khamis, alisema mchakato
wa kuandaa mkakati huo ulian-
za mwishoni mwa mwaka 2021
baada ya kumalizika kwa muda
wa utekelezaji wa mpango mkaka-
ti wa mwaka 2015-2019.

Alisema ZEC baada ya uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020 ilifanya
tathmini na kuona ipo haja ya
kuwa na mpango mkakati mpya
kuelekea uchaguzi mkuu wa mwa-
ka 2025.

Alisema hatua zilizopitiwa hadi
kukamilika kwa mpango mkakati
huo ni kufanya mapitio ya mpan-
go mkakati uliomaliza muda kwa
kubainisha mafanikio na mapun-

gufu.

Vilevile alisema ZEC kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Kimataifa
inayoshughulika na mifuo ya uch-
aguzi iliendesha mafunzo ya ku-
wajengea uwezo wajumbe na wa-
tendaji wake kuhusu utayarishaji
wa mpango mkakati huo.

Hatua nyingine alisema
ni  kuainisha mambo muhimu
katika kuandaa mpango mkakati
huo ambayo yalijumuisha dira,
dhamira, nguzo, malengo makuu,
malengo mkakati na shughuli zake
nyingine muhimu.

Naye Makamu Mwenyekiti
wa Tume hiyo, Mabrouk Jabu
Makame, alisema ZEC iliwashiriki-
sha wadau wakiwemo vyama vya
siasa, tasisi za serikali na asasi za
kiraia kwa ajili ya kutoa maoni
yao kwa lengo la kupata mkakati
uliobora wa utekelezaji wa maju-
kumu yake.

Alisema  ZEC inathamini
michango na jitihada zote zinazo-
tolewa na wadau wa uchaguzi am-

bao walishiriki katika uandaaji wa
mpango huo.

Hivyo, aliwaomba wadau wote
wa uchaguzi kuipitia kwa makini
nakala ya mpango mkakati huo
ili kuishauri tume namna bora
ya utekelezaji wa yale yotee yali-
yoainishwa katika mpango huo.

Mwakilishi kutoka Taasisi ya Ki-
mataifa ya Mifumo ya Kiuchaguzi
(IFES) Paul Anderson, alisema
kutayarisha mpango mkakati si
kazi  rahisi hivyo anaipongeza
7ZEC katika kuandaa mpango
mkakati huo ambao utatoa mwon-
gozo katika kipindi cha miaka mi-
tano.

Akizungumza kwa niaba ya
wadau wa uchaguzi, Ameir Has-
san Ameir, kutoka Chama cha
Demokrasia Makini (CDM), al-
ipongeza hatua ya kushirikishwa
katika mpango mkakati huo na
imani yao kuona yale yote wali-
yokubaliana yatafanyiwa kazi kwa
maslahi ya Zanzibar na demokra-
sia Tanzania.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla, amempongeza

Spika wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,

Dk. Tulia Ackson kwa jitihada
anayoendelea kuionyesha katika
kuliongoza Bunge kwa maslahi
va Taifa.

Hemed aliyasema hayo ofisini
kwake Vuga Mjini Zanzibar,
wakati alipofanya mazungumzo
na Spika huyo alipofika kujitam-
bulisha kwa mara ya kwanza
tokea achaguliwe kushika nya-
dhifa hiyo.

Hemed alisema Serikali ya
Tanzania inayoongozwa na Rais
Samia Suluhu Hassan ina imani
kubwa na utendaji kazi wake
ndani na nje ya Bunge anaoen-
delea kuionyesha kwa maslahi
ya Watanzania.

Aidha, alisema serikali itatoa
ushirikiano wa hali ya juu ili ku-
fanya kazi zake kwa ufanishi na
kuwaletea maendeleo wananchi.

Hemed alisema kuwa muhimili
wa Bunge ni muhimu ambao una
uwakilishi wa Watanzania wote
hivyo ana imani muhimili huo
utasimamia kanuni na sheria
zilizopo ili kulinda maslahi ya
wananchi.

Kwa upende wake Spika wa
Bunge DK. Tulia Ackson, alisema
kuwa Bunge analoliongoza lina
ushirikiano wa karibu na Baraza
l[a Wawakilishi la Zanzibar ili
kuwaletea maendeleo wananchi
wa Tanzania.

Dk. Tulia alisema kuwa Bunge
lipo tayari kupokea maelek-
€z0 yanayotolewa na vion-
gozi wakuu wa nchi ili kufikia
malengo waliojipangia ya kuwa-
hudumia wananchi waliowacha-
gua ambao wana matumaini
makubwa kupitia chombo hicho
cha kutunga na kubadilisha she-
ria kwa maslahi ya Watanzania
kwa ujumla.

Ataka kadi mpya za CCM kuwafikia wananchi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa CCM
Zanzibar, Dk. Abdulla Juma Sad-
alla, amewataka viongozi wa chama
hicho Wilaya ya Kusini Unguja ku-
hakikisha kadi mpya za uanachama
za elektroniki zinawafikia wanacha-
ma wote wenye sifa na vigezo vya
kupata kadi hizo.

Wito huo aliutoa katika hafla ya
uzinduzi wa ugawaji wa kadi hizo
katika wilaya ya Kusini Unguja, aki-
sisitiza kuwa lengo la kadi hizo ni
kuwafikia wanachama haraka ili
zitumike katika shughuli za
chama.

Alieleza kuwa CCM ni taasisi ya
kisiasa inayoenda sambamba na
mabadiliko ya sayansi na teknolojia,
ndio maana ikaweka mfumo imara

wa kadi za kisasa zinazohifadhi
kumbukumbu zote za wanachama
wake.

“Matarajio yetu ni kuwa kadi hizi
hazitokaa maofisini mwenu, hakik-
isheni kila mwanachama anayes-
tahiki kupata kadi anapewa bila
vikwazo,” alisisitiza Dk. Mabodi.

Dk. Mabodi, alieleza kuwa
ugawaji wa kadi hizo ni mwendel-
ezowa uzinduzi wa kadi uliotekele-
zwa hivi karibuni na Mwenyekiti wa
CCM Taifa, Rais Samia Suluhu Has-
san katika kilele cha kuadhimisha
miaka 45 ya kuzaliwa kwa CCM Kkili-
chofanyika mkoani Mara.

Naibu Katibu Mkuu huyo aliwasi-
hi wanachama, viongozi, watendaji
na makada wa CCM kuhakikisha
wanazitunza vizuri kadi hizo kwa
kuwa uzalishaji wake ni gharama
kubwa.

Alisema hatua kubwa za kimaen-

deleo katika nyanja za kisiasa,
kiuchumi na kijamii zilizofikiwa na
CCM, zinatakiwa kwenda sambam-
ba kasi ya wanachama kukitumikia
chama bila kuchoka.

Pamoja na hayo aliwataka wana-
chama waliokabidhiwa kadi kuen-
delea kusimamia na kuishi katika
Itikadi ya CCM ya ujamaa na ku-
jitegemea.

“Chama Cha Mapinduzi ni iti-
kadi inayoaminika kutoka moyoni,
hivyo endeleeni kujitoa kwa ari na
mali kukitumikia chama chetu bila
kujali vikwazo vyovyote viwe vya
kimazingira au baadhi ya watu wa-
siopenda maendeleo yetu”, alisema
Dk. Mabodi.

Alisisitiza kwamba itikadi ya CCM
ndiyo inayoamua masuala yote
muhimu ya maendeleo ya nchi ziki-

wamo uimarishaji wa huduma za
afya, elimu, kilimo bora, maji safi
na salama, miundombinu ya bara-
barani, majini, angani na nchi kavu.
Aliwataka wanachama wa zam-
ani kuwaenzi na kuwaheshimu
wanachama wapya kwani ndani ya
CCM hakuna ubaguzi, wanachama
wote wana haki sawa.
Akizungumzia uchaguzi mkuu
wa chama Dk. Mabodi, aliwakemea
baadhi ya wanachama walioanza
kutengeneza makundi ya kukigawa
chama wa kuwafanyia kampeni
za siri baadhi ya watu wakati bado
viongozi wa chama na serikali ha-
wajamaliza muda wao wa uongozi.
Dk. Mabodi aliwasisitiza wana-
chama na wananchi kwa ujumla ku-
jitokeza kwa wingi kuhesabiwa ka-
tika sensa ya mwaka 2022 ili serikali
iweze kutekeleza majukumu yake

kwa mujibu wa takwimu sahihi ya
watu na demografia.

Naibu Katibu Mkuu huyo, alike-
mea vitendo vya udhalilishaji na
kuwataka wanachama na wananchi
wa Wilaya ya kusini kupinga
vitendo hivyo na kuhakikisha wa-
naendelea kuishi katika maadili,
mila na desturi sahihi za Kizanzi-
bari.

Kwa upande wake Katibu wa
CCM Mkoa wa Kusini Unguja, Amina
Imbo, alisema walipokea kadi mpya
4,000 ambapo Wilaya ya Kusini Un-
guja wamepewa kadi 1,782 na wilaya
ya kati walipewa kadi 2,218.

Naye Katibu wa CCM Wilaya hiyo,
Asha Mzee, alisema wanachama
wote ni 14,484 ambapo waliosajili-
wa awali ni 8,800 na usajili mpya ni
1,140 na waliosajiliwa mpaka sasa ni
wanachama 9,940.
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Bilioni 7.8/- kupeleka
majisafi halmashauri 3

Na Shaban Njia, KAHAMA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mjini Kahama
(KUWASA) imepokea Sh. bil-
ioni 7.8 kwa ajili ya kupelekea
huduma ya majisafi na salama
katika Halmashauri za Msalala,
Usheu na Manispaa ya Kaha-
ma mkoani Shinyanga.

Hayo yalibainishwa jana
na Mkurugenzi wa Mamlaka
hiyo, Allen Marwa, wakati
akitoa taarifa ya usambazaji
wa mtandao wa maji Kata ya
Mwendakulima wakati wa
ziara ya Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Festo Kiswaga, ya uk-
aguzi wa miradi ya maendeleo
inayotekelezwa na fedha za
serikali.

Alisema wamepokea Sh.
bilioni 7.8 kati ya hizo Sh. mil-
ioni 518 ni fedha zinazotokana

na UVIKO - 19 ambazo zitatu-
mika kufanikisha ujenzi wa
mtandao wa maji katika mtaa
wa Mwime Makungu wenye
urefu wa kilometa 26 hivyo
kila mwananchi atanufaika na
mradi wa maji wa Ziwa Vikto-
ria.

Marwa alisema, katika mra-
di huo usambazaji wa maombi
ya maji yameshasambazwa
katika maeneo mbalimbali na
baadhi ya wakazi wanaende-
lea kunufaika na mradi huo
na mpaka hivi sasa umesha-
tekelezwa kwa zaidi ya asilim-
ia 56 na unatarajia kukamilika
mwezi ujao.

Alisema, fedha hizo zinata-
rajia kuwanufaika pia wakazi
wa Kata ya Ngogwa ambapo
jumla ya wakazi 16,000 wal-
ioko katika eneo hilo watanu-
faika na mradi kwani mpaka

hivi sasa wameshajenga ma-
tangi ya kuhifadhi majisafi na
salama na kufikia mwaka 2025
watakuwa  wameshawafikia
wananchi kwa asilimia 95.

Hata hivyo Marwa alise-
ma, katika Halmashauri ya
Ushetu serikali imetoa Sh.
milioni 150,000 kwa ajili ya
utafiti wa upelekaji wa mradi
wa maji wa Ziwa Victoria na
kuwataka wananchi kuwa na
subira na kuwa na imaji kwa
sababu huduma ya majisafi
na salama utawafikiwa waka-
ti wowote.

Naye Hamadi Mwinyi, mkazi
wa Mtaa wa Mwime, alisema,
awali mtaa ulikuwa hauna hu-
duma ya majisafi na salama na
malalamiko yalikuwa mengi
kwa wananchi na walilazi-
mika kutumia maji ya kwenye
visima ambavyo sio salama

kiafya na kwamba kama ku-
namiradi mengine ya maende-
leo wapelekewe.

Alisema, wakati wa kiangazi
kisima kimoja kilikuwa kikitu-
miwa na kaya zaidi ya 20 hali
ambayo ilikuwa ikisababisha
vilikuwa havitoshelezi mahita-
ji ya wananchi na kwa uwepo
wa mradi huo utasaidia kuon-
doa changamoto waliyokuwa
nayo na kutumia maji safi na
salama na kuondokana na ma-
gonjwa ya mlipuko.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga alisema, wilaya
ina maji ya kutosha na serikali
imeshakwisha kutoa fedha za
kutosha kwa ajili ya kupeleka
maji kwa wananchi na kufikia
mwaka 2025 maji yatakuwa
yamewafikia wananchi wote
wa Ushetu, Kahama Manispaa
na Msalala kwa asilimia 95.

Wafanyakazi wa Chama cha Kutetea Abiria Tanzania (CHAKUA), wakiorodhesha majina ya watu ambao wako tayari kupata
chanjo ya kujikinga na corona, katika kituo cha daladala cha Feri jijini Dar es Salaam uzi. Mbali na kutetea abiria, chama
hicho kwa sasa kinafanya kampem ya chanjo ya ugonjwa huo katika maeneo mballmbah nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

. Ufaransa
. yampa medali
m’biashara

Na Beatrice Shayo

UBALOZI wa Ufaransa nchini
umempatia medali ya heshima
mfanyabiashara maarufu nchini
Jitesh Ladwa, kutokana na
mchango wake kwa jamii katika
shughuli zake za maendeleo
kwa Ufaransa, Tanzania na Af-
rika kwa ujumla.

Ladwa alikabidhiwa medali
hiyo ijulikanayo Kama “The Le-
gion of Honor” mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam na
Balozi wa Ufaransa nchini, Nabil
Hajlaoui, kwa niaba ya Rais wa
nchi hiyo.

Katika hafla hiyo ilihudhuriwa
na viongozi mbalimbali wa seri-
kali akiwamo Rais wa awamu va
nne, Jakaya Kikwete na Waziri
Mkuu mstaafu Mizengo Pinda
na wafanyabiashara wenzake
Ladwa. Balozi Hajlaoui alise-
ma medali hiyo ni kubwa nchini
Ufaransa na ulimwenguni im-
ekuwa ikitolewa kwa wananchi
wa nchi hiyo na wageni kuto-
kana na machango huo mkubwa
kwa maendeleo ya nchi hizo.

Aidha, miradi ya ushirikiano
kupitia Lwada ni kielelezo tosha
cha urafiki kati ya Tanzania
na Ufaransa, na ziara ya hivi
karibuni ya Rais Samia Suluhu
nchini Ufaransa ilikuwa ya
kihistoria na ya kifahari.

Ladwa alishukuru kwa
medali aliyopata ambayo
anakiri hakutarajia na kutaka
Watanzania kujikita katika
maendeleo. Alisema ziara ya
hivi karibuni ya Rais Samia
Suluhu Hassan iliyofanikiwa
nchini Ufaransa ni kielelezo
tosha cha ushirikiano mkubwa
kati ya Tanzania na Ufaransa.

Alisema Ufaransa ina mchan-
go mkubwa katika uwekezaji,
ushirikiano wa kiusalama na
maendeleo ya kiuchumi kwa
juhudi na miradi mikubwa
nchini Tanzania.

TARURA vasaidia wakulima kufikiéha mazao

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

WAKUU wa Kongani za Kituo
cha Kuendeleza Kilimo Nyan-
da za Juu Kusini mwa Tanza-
nia (SAGCOT) za Mbarali na
Themi zinahudumia mikoa ya
Mbeya, Songwe, Njombe na Ir-
inga, wamepongeza huduma za
Wakala wa Barabara za Mijini na
Vijijini (TARURA) kwa kuboresha

Wamesema hatla hiyo imeinua
ufanisi wa kilimo katika mikoa
hiyo mitatu.

Katika taarifa  zao walizo-
pata waandishi wa habari za
kilimo mjini hapo, wakuu

hao wameipongeza serikali kwa

kwamba mbali ya barabara ku-

meta za rami 314, changarawe:

ya serikali na sekta binafsi

kupasua barabara hadi masham-
bani na nyingi kuziimarisha kwa
ngazi ya changarawe.

“Sekta ya kilimo ina changa-
moto nyingi, kuanzia kuandaa
mashamba, kufikisha mbegu.
Mbolea na viuatilifu kwa kulima,
vifaa vya kilimo na hifadhi ya
mazao na hatimaye kuyafikisha
mazao sokoni. Yote haya yana
uhusiano na barabara; sasa
barabara zimefika masham-
bani waliko wakulima. Haya ni
maendeleo makubwa,” alieleza
Meneja wa Kongani ya Themi na
mikoa ya Iringa na Njombe,
Khalid Mgalamo, na kuongeza

wafikia wakulima wadogo seri-
kali imeboresha sera, she-
ria na kanuni ili ziwe rafiki kwa
wakulima.

Alieleza kuwa matokeo ya
ujenzi wa barababa na mabore-
sho ya sera za uwekezaji  vi-
mechangia kuongeza idadi ya
wawekezaji katika kongani ya
Ihemi hadi kufikia wawekezaji
25, zikiwamo kampuniza Green
Valley Agro (GVA), Silverlands na
GBRI business solutions.

Mkoa wa Iringa umeongeza
vikubwa aina za barabara ku-
toka hali ya mwaka 2012 ambapo
mkoa ulikuwa na jumla ya kilo-

1,456.3, ardhi: 2,682 na jumla ya
barabara ikiwa ni kilometa 4,452.
Meneja wa Kongani ya Mbara-
li, Tulla Mloge, inayohudumia
mikoa ya Mbeya na Songwe,
alisema katika mikoa yote miwili
imeongeza idadi ya kilometa za
barabara zinazowafikia wakuli-
ma waliko mashambani.
“Changamoto kubwa ilikuwa
ni barabaza za kuyafikia masoko.
TARURA imeboresha barabara
nyingi za mashambani na
kufanya usafirishaji wa mazao
kufikia masoko kuwa rahisi,”
alisema Mloge, na kuongeza
kwamba ushirikiano kati

umewasaidia wakulima kupata
pembejeo kwa urahisi,
kusafirisha mazao yao sokoni na
kuinua kidato kwa wakulima na
nchi kwa ujumla.

Mloge ameeleza sasa mazao ya
Kongani ya Mbarali yanayafikia
masoko ya Afrika ya Kusini, India
China, Ulaya na Marekani.

“Sasa tunauza kwa uhakika
zaidi maparachichi, viazi, mbo-
ga na matunda,” alieleza Mloge
na lakini akasema bado kuna
haja ya  kuhakikisha mazao
haya yanapata msukumo ili ya-
pate ubora unaokidhi viwango
vya soko.
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MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE
Russia yawasili kuzungumza, Ukraine
yasusa, ikihofia eneo la mazungumzo

Na Christina Mwakangale

IKIWA leo ni siku ya tano tangu
Russia kuishambulia Ukraine, ju-
muiya ya kimataifa imeendelea ku-
toa wito kwa Russia kuweka silaha
chini na kurudi kwenye majadil-
iano, zikieleza athari za uvamizi
nchini Ukraine ni kwa raia hasa
watoto na wanawake.

Hadi jana takribani watu 200
wameuawa tangu mzozo huo, kwa
mujibu wa vyombo vya habari vya
kimataifa. Amri ya raia kutotoka
nje imetangazwa nchini Ukraine
huku wanaume walio na umri
kati ya miaka 18 wakitakiwa ku-
salia Ukraine, kuongeza nguvu ya
kuyakabili majeshi ya Russia.

Umoja wa Mataifa (UN), umese-
ma tayari idadi ya wakimbizi kuto-
ka Ukraine inafikia 360,000 wengi
wao wakiwa wanawake, wazee na
watoto wamefika mipakani ili ku-
ingia nchi jirani Romania, Poland,
Slovakia, Moldova na Hungary,
kutafuta hifadhi.

Rais wa Ukraine, Volodymyr
Zelensky, ameendelea kutumia
mitandao ya kijamii ikiwamo
ukurasa wake Twitter, kujire-
kodi kwa video na kuhamasisha
umma kujilinda dhidi ya adui, ak-
isema atasalia nchini mwake hadi
mwisho, pia hatosalimu amri.

Jana, Rais wa Russia Vladimir
Putin alitia nia kufanya mazun-
gumzo na Rais Zelensky akisema
yupo tayari, licha ya baadaye ku-
kataa kushiriki mazungumzo, ak-
idai nchi ya Belarus ambako mku-
tano utafanyika si salama kwake,
kwamba mipaka yake inatumika
kumwingiza adui.

Kiongozi wa Belarus, Alexander
Lukashenko alitia wito kwa Kyiv,
jana kuhudhuria mkutano nchini
mwake kuzungumza na Russia.

“Russia vitendo hivi vina kila
ishara ya uhalifu wa kimbari. In-
aangamiza maeneo ya miundom-
binu ya kiraia. Inaonyesha mleng-
wa wa kwanza ni mimi (serikali),
pili familia yangu,” anasema Zelen-
sky.

Huku wajumbe wa mkutano
wakiwasili nchini Belarus kwa ma-
zungumzo na Ukraine, Rais Zelen-
skiy amekataa ombi hilo, akisema
mazungumzo ya Minsk yangefanyi-
ka iwapo Russia, isingeishambulia
Ukraine kutoka eneo la Belarus.

“Miji mingine inaweza kutumika
kama mahali pa mazungumzo. Tu-
nataka amani, tunataka kukutana,
tunataka vita iishe. Warsaw, Brati-
slava, Budapest, Istanbul, Baku, ni
miji mbadala tumewapa Russia.

“Jiji lingine lolote litatufaa, ka-
tika nchi, ambayo makombora
yake hayarushwi dhidi yetu. Hii
ndiyo njia pekee ya mazungum-
7o yanaweza kuwa ya ukweli na
yanaweza kumaliza vita,” anasema

\/\/atoto vvaklwa eneo la ukagum baada va kuokolev\/a na msamaria mwema kutoka nch|n|

Ukraine, na kuvuka mpaka wa Beregsurany ili kuingia nchini Hungary, jana. PICHA: AP

Russia vi-
tendo hivi
vina kila
ishara ya
uhalifu wa
kimbari. In-
aangamiza
maeneo ya
miundombi-
nu ya kiraia.

]

Rais wa Ukraine, Volodymyr
Zelensky.

Rais Zelensky jana kwenye taarifa
yake iliyorushwa na kituo cha tel-
evisheni Sky News.

Rais Putin, ameendelea kushikil-

—\? :

Rais wa Russia, Vladimir Putin.

ia msimamo wake akidai kwamba
lengo ni kudhoofisha uwezo wa
kijeshi wa Ukraine na kuondoa uta-
wala wa kinazi, akisema jeshi lake

halilengi raia.

Russia tayari imeongezewa vikwa-
zo vya kiuchumi kutoka jumuiya
hizo, ikiwamo Marekani na Uin-
gereza, huku nchi takribani 27 za Ju-
muiya ya Kujihami (NATO), zikiipatia
Ukraine msaada wa vifaa vya kijeshi
na kibinadamu.

Ujerumani jana iliahidi kuipa-
tia Ukraine silaha na vizuizi vya
mashambulizi ya angani 1,500 kuto-
kana na nchi hiyo kuomba msaada
kwa nchi tofauti kuisaidia vifaa vya
kijeshi.

Maeneo kadhaa ya mji mkuu wa
Ukraine, Kyiv yalishuhudia milio
ya silaha na milipuko kutokana na
majibizano ya kijeshi kwa nchi hizo
mbili, huku Russia jana ikishambulia
ghala la mafuta gesi lililoko Vasylkiv
Kusini mwa miji huo, kililipuliwa na
wanajeshi wa Russia wakishikilia
miji ya Kharkiv na Kakhova.

Wakazi wa eneo hilo wametakiwa
kusalia ndani na kufunga madirisha
ili kuepuka harufu na moshi wenye
sumu unaotoka kwenye ghala hilo
kuwaathiri, baada ya kulipuliwa usi-
ku wa kuambkia jana.

UJERUMANI

Kansela wa Ujerumani, Olaf
Scholz, amesema nchi yake italinda
kila kipande cha ardhi cha nchi
washiriki wa Nato, iwapo Russia,
itathubutu kuvamia.

“Ujerumani itailinda kila kilomita
mraba ya eneo la nchi washiriki wa
Nato. “Tunamaanisha,” amesema
Kansela Scholz akizungumzia mzo-
7o huo, kwenye hotuba yake bun-
geni jijini Berlin, kupitia kituo cha
televisheni Aljazeera.

Amesema tayari Ujerumani ime-
peleka vikosi nchi jirani na Ukraine,
ambazo ni sehemu ya Nato, kuimari-
sha ulinzi na kwamba bajeti ya mwa-
ka huu ya nchi itatenga euro bilioni
100 kwa masuala ya ulinzi na Pato la
Taifa ‘GDP’ kwa asilimia mbili litak-
wenda ulinzi.

Amesema Ujerumani itanunua
mafuta na gesi kwenye soko la dun-
ia, bila kujitegemea tena Russia, aki-
sisitiza kwamba Rais Putin hapaswi
kudharau maazimio ya washirika wa
Ukraine.

Wiki iliyopita, Ujerumani ilisiti-
sha uidhinishaji wa bomba la Nord
Stream 2 kutokana na Russia kuiva-
mia Ukraine, bomba la Nord Stream
2 liligharimu uero bilioni 10 kwenye
mradi wa bomba hilo, huku ufadhili
ukigawanyika kati ya makampuni
ya nishati ya Russia na nchi za Ma-
gharibi.

Ujerumani ilitangaza kusitisha
mchakato wa kutoa leseni ya bom-
ba kati yake na Russia, uendeshaji
kusimamishwa ni hatua kubwa kwa
kuwa Russia, inaipatia Ulaya karibu
asilimia 40 ya gesi yake, inayopatika-
na kutoka kwa usambazaji mkubwa
Mashariki mwa Russia.
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REKODI ZA

KILI HALF

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

AKATI mbio maarufu za Kili-

manjaro 2022 zikiadhimisha

miaka 20 tangu kuasisiwa

kwake, Watanzania wameo-
nyesha jeuri ya hali ya juu kwa kushinda
nafasi nyingi sana za juu katika msimu
huu ambapo Mtanzania Emmanuel Giniki
ameibuka Mshindi wa Mbio za Kilomita
21 maarufu kama Tigo Kili Half Marathon
2022 zilizofanyika mjini Moshi jana, Ju-
mapili.

Giniki amevunja rekodi ya Mtanzania
mwingine Joseph Panga aliyeibuka
mshindi wa kwanza wa mwaka 2020;
ambazo kwa miaka kadhaa zimekuwa
zikitawaliwa na raia wa kigeni na hususan
Wakenya ambao kwa miaka mingi
wamekuwa wakiibuka washindi.

Mshindi huyo namba moja wa Tigo
Kili Half Marathon 2022, kwa upande wa
wanaume ameshinda mbio kwa kishindo
cha aina yake baada ya kuvunja rekodi
ya mtangulizi wake, Panga aliyeshinda
kwa kumaliza kwa kutumia muda wa
saa 01:03:59 mwaka 2020, ambapo
Giniki amemaliza mbio hizo mwaka huu
kwa kutumia muda mfupi zaidi wa saa
01:00:35 na hivyo kuleta hamasa kubwa
sana mbele ya Waziri Mkuu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Kassim
Majaliwa, aliyekuwa mgeni rasmi kwenye
mbio hizo.

Katika mbizo hizo za Tigo Kili Half
Marathon 2022, Giniki amefuatiwa

na Watanzania wenzake Gabriel Geay
na Inyasi Sulley waliotumia muda wa
01:02:05 na 01:04:11 na kuibuka washindi
wa pili na wa tatu, huku wakifuatiwa na
Kaposhi Laizer na ShingAde Giniki wote
kutoka Tanzania wakiibuka washindi wa
nafasi ya nne na tano.

Kwa matokeo hayo, Tanzania
imechukuwa nafasi za juu kuanzia ya
kwanza hadi ya tano kwenye Tigo Kili
Half Marathon 2022 wakimwacha kwa
mbali Mkenya Bernard Masau aliyeshika
nafasi ya sita kwa kumaliza mbio hizo kwa
kutumia muda wa 01:04:56. Watanzania
wameibuka washindi wa nafasi zote nane
kati ya 10-bora kwa upande wa Tigo Kili
Half Marathon 2022 na kuwaacha kwa
mbali Wakenya walioibuka washindi wa
nafasi ya sita na ya saba.

Akizungumza baada ya kumaliza mbio
hizo na kuibuka mshindi wa kishindo,
Giniki alisema kuwa anayo furaha
kushinda mbio hizo na kuiletea heshima
nchi yake jambo ambalo amekuwa
akilitamani, huku akiwashukuru
waandaaji na wafadhii wa mbio hizo za
kiliometa 21 kwa miaka saba mfululizo
sasa, Kampuni ya Tigo.

Giniki anaitaja siri ya ushindi wake
ni mazoezi na kujituma, na kuendelea
kufafanua anayo furaha kushinda mbio
hizo na kuiletea heshima nchi yake jambo
ambalo amekuwa akilitamani.

“Pamoja na kwamba mbio hizi
zimekuwa zikifanyika hapa nyumbani,
tumekuwa tukishindwa kuzitendea haki

kwa kuwa wageni ndiyo wamekuwa
wakizitawala. Ninayofuraha leo nimeweza
kulitoa taifa langu kimasomaso,” alisema
Giniki.

Katika mbio hizo za Kili Half Marathon
mwaka huu, Watanzania wamengara
sana ikilinganishwa na miaka ya nyuma,
ambapo kwa wanawake, Mkenya Agness
Ngolo ameibuka mshindi wa kwanza kwa
kumaliza kutumia muda wa saa 01:12:17
kwa kumpita kwa mbali kidogo Mtanzania
aliyeibuka mshindi wa pili, Jackline Sakilu
aliyetumia muda wa saa 01:14:50.

Akizungumza wakati wa halfa ya
kukabidhi zawadi kwa washindi, Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo Innocent
Rwetabura, alisema kampuni yake
inayofuraha kuchangia maendeleo ya
michezo nchini hususan riadha ambayo
pia huboresha afya.

Rwetabura alisema, Kampuni ya Tigo
imekuwa mdhamini wa mbio za Kili Half
Marathon kwa kipindi cha miaka saba
mfululizo na kuongeza kuwa itaendelea
kudhamini pamoja na kuboresha mbio
hizo kila mwaka.

“Napenda kuchukua fursa hii pia
kuwapongeza wabunifu na waandaaji
wa mbio za Kilimanjaro Marathon kwa
kutimiza miaka 20. Ni ukweli usiopingika
kuwa mbio hizi toka kuanzishwa kwake
zimetangaza vema fursa za utalii Tanzania
hasa katika kanda hii ya Kaskazini. Pia,
mbio hizi zimekuwa na mchango mkubwa
kwenye sekta ya michezo, hususan
riadha,” analifafanua Rwetabura.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (mwenye tracksuit ya njano), Kaimu Mkurugenzi wa Tigo Tanzania, Innocent Rwetabura
(kushoto) na Mkurugenzi wa Tigo Tanzania Kanda ya Kaskazini, Henry Kinabo (kulia), wakishiriki ufunguzi wa mbio za
mwaka huu za Tigo Kili Half Marathon zilizofanyika Moshi jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

UMZ yaanza
vema Ligi
Wanawake
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya UMZ imefungua vema
pazia la Ligi Kuu ya Wanawake
Zanzibar kwa ushindi wa ma-
bao 5-0 dhidi ya wenyeji Bungi
Sisters.

Mchezo huo wa ufunguzi
uliochezwa Katika Uwanja wa
Bungi Mkoa wa Kusini Unguja,
ukihudhuriwa pia na timu
ya Taifa ya Tanzania ya Wa-
nawake chini ya umri wa miaka
17.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Yusuph Sape, alisema
ushindi huo mnono umetokana
na maandalizi ya muda mrefu
ikiwamo na harakati za kuiten-
geneza timu hiyo.

Alisema ushindi huo unampa
imani timu hiyo kufanya vizuri
katika miaka ijayo na kwamba
ndiyo kwanza ina miaka miwili
tangu kuanzishwa kwake.

“Tumecheza vizuri, wachezaji
walifanya kazi nzuri Katika
Kipindi cha kwanza, tatizo la
kukata pumzi kwa sasa linazidi
kupungua kadri timu inavy-
ocheza, hii inanipa matumaini
kuwa baada ya miaka miwili
itakuwa timu kali na nzuri ikil-
inganishwa na sasa,” alisema.

Naye kocha wa timu ya Bungi
Sister, Suleiman Khamis alise-
ma kufungwa katika mchezo
huo kumetokana na maandalizi
finyu kuelekea michuano hiyo
va Ligi Kuu.

Alisema timu ilikuwa na muda
mchache wa kufanya mazoezi
jambo lililosababisha hata timu
kushindwa kupata muunganiko
mzuri.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
anajipanga kuelekea mchezo
ujao kwa kurekebisha makosa
ambayo ameyaona katika mch-
ezo huo wa kwanza.

Ligi hiyo itaendelea leo kwa
timu ya Green Queens kush-
uka dimbani dhidi ya Yellow
Queens, mchezo utakaopigwa
Uwanja wa Polisi Ziwani.

Djuma abaini kinachoitesa Dodoma Jiji Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KOCHA mpya wa Dodoma Jiji,
Mrundi Masoud Djuma, amesema
baada ya kujiunga na timu hiyo,
amebaini tatizo la kwanza ni
wachezaji morali yao imeshuka,
kitu ambacho kimesababisha
kutofanya vema kwenye mechi
zao za Ligi Kuu mfululizo.

Akizungumza baada ya kuit-
waa timu hiyo iliyokuwa mikon-
oni mwa Mbwana Makata, ali-
yeonyeshwa mlango wa kutokea
wiki iliyopita, Djuma, ambaye
alishawahi kuwa kocha msaid-
izi wa Klabu ya Simba, na kuna
wakati akawa Kaimu Kocha Mkuu,
alisema kazi yake ya kwanza ni ku-
pambana na hali hiyo, ili wacheza-

ji wake warudishe morali.

“Kazi ya kwanza hapa ni ku-
pambana kurejesha morali, nili-
chogundua ni kwamba wachezaji
wana uwezo sana, ila morali yao
ilikuwa chini, sijui kwa nini, la-
kini unajua kama timu haipati
matokeo mechi mbili au tatu
mfululizo ni lazima iwe hivyo,”
alisema kocha huyo.

Alisema mbali na tatizo hilo,
lakini atafanya marekebisho ya
kasoro mbalimbali atakazoziona
ili timu iwe sawa, lakini akaonya
kuwa mabadiliko hayo yatakuja
au kuonekana kwa mara moja.

“Haya yote ni lazima tupate
muda, mabadiliko hayatokuja
mara moja,” alisema Djuma.

Timu ya Dodoma Jiji ambayo

huu ni msimu wake wa pili
kucheza Ligi Kuu, ilikuwa tishio
msimu uliopita ambao ulikuwa
msimu wake wa kwanza baada
ya kupanda, lakini msimu huu
imeonekana kuwa na mwendo
wa kusuasua kiasi cha kuamua
kumwondoa kocha wake Makata,
ambaye ndiye aliyeipandisha Ligi
Kuu.
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MADRID KUMSAJILI MBAPPE

REAL Madrid inaamini inaweza kumsajili mshambu-
liaji wa Paris St-Germain na Ufaransa, Kylian Mbappe,
23, na nyota wa Borussia Dortmund na Norway, Erling
Braut Haaland, 21. (Marca)

BIESLA KUFUKUZWA LEEDS

KOCHA wa Leeds United, Marcelo Bielsa yupo kwe-
nye hatari ya kufukuzwa na klabu hiyo, huku kocha wa
zamani wa RB Leipzig, Jesse Marsch akiwa na nafasi ya
kuchukua mikoba yake. (Mail)

NUNEZ KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL inawania kumsajili mshambuliaji wa
Benfica, Darwin Nunez, 22, raia wa Uruguay akitaka
kujiunga na ‘Wekundu’ hao. (Football Insider)

MOYES KUMSAJILI DIAZ

KOCHA wa West Ham, David Moyes amesema ame-
zungumza na mshambuliaji wa Colombia, Luis Diaz,
25, wakati ‘Wagonga Nyundo’ hao wakitaka kumsajili
mchezaji huyo. (Football London)

CONTE AMTAKA BOTMAN

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kuwazidi
Newcastle kumsajili Sven Botman kwa ushawishi wa
kocha, Antonio Conte. (Star)

CHRISTENSEN KUTUA BARCA

BARCELONA ipo mbele ya Bayern Munich kwenye
mbio za kuwania kumsajili mlinzi wa Chelsea, Andreas
Christensen, 25. (Mundo Deportivo)

ISAK AITAKA BARCELONA

STRAIKA wa Real Sociedad na Sweden, Alexander
Isak, 22, anataka kujiunga na Barcelona kuliko kwenda
Arsenal. (Sport via Metro)

GAKPO ATAJWA UNITED

KLABU ya Manchester United inamfuatilia straika
wa PSV Eindhoven na Uholanzi, Cody Gakpo, 22, na
kiungo wa Sporting Lisbon na Ureno, Joao Palhinha,
26. (Mirror)

BAILLY KUTUA BARCA

BARCELONA inampango wa kumsajili mlinzi wa kati,
Manchester United, Eric Bailly, 22. (Star)

ARSENAL YAPEWA USHAURI

KIUNGO wa zamani wa Arsenal, Paul Merson
ameiambia klabu hiyo kumuuza winga, Bukayo Saka,
20, na kiungo, Emile Smith Rowe, 21. (Star via Mirror)

FLETCHER KWENDA MAREKANI

STRAIKA wa England, Ashley Fletcher, 26, am-
baye alijiunga na Watford kipindi cha majira ya joto
kilichopita sasa anataka kujiunga na New York Red
Bulls ya Ligi Kuu ya Marekani kwa mkopo. (Watford
Observer)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

A & d

o

LONDON, England

MILIKI wa Klabu ya

Chelsea, Mrusi Roman

Abramovich amesema

“nawapa bodi ya wad-

hamini wa Chelsea usimamizi na
utunzaji” wa klabu hiyo.

Abramovich, ambaye

atasalia kuwa mmiliki wa

klabu hiyo, amechukua

hatua hiyo huku Urusi

ikivamia Ukraine.

Uamuzi huo ameufanya siku moja
kabla ya Chelsea kucheza na Liver-
pool katika fainali ya Kombe la Cara-
bao pale Wembley, jana Jumapili.

“Siku zote nimekuwa nikichukua
maamuzi kwa nia njema ya klabu,”
alisema Abramovich katika taarifa
yake.

“Nitabakia kujitolea kwa maadili

ABRAMOVICH

YA CHELSEA

® @ ® vikwazo vya vita vyamfanya akabidhi klabu
kwa bodi ya wadhamini huku...

haya. Ndiyo maana leo ninawapa
wadhamini wa bodi ya wadhamini
Chelsea usimamizi na utunzaji wa
Chelsea FC.

“Ninaamini kwamba kwa sasa
wako katika nafasi nzuri ya kuanga-
lia maslahi ya klabu, wachezaji, wa-
fanyakazi na mashabiki.”

Bado haijajulikana kama Abra-
movich atawekewa vikwazo kama
sehemu ya hatua za Serikali ya Uin-
gereza dhidi ya Urusi.

BBC Sport inaelewa kuwa Chelsea
haiuzwi, na mkopo wa pauni bilioni
1.5 ambao mmiliki wao alitoa kwa
klabu haujalipwa. Abramovich ni
mmoja wa watu tajiri zaidi nchini
Urusi na anaaminika kuwa karibu
na Rais wa Urusi, Vladimir Putin.

Aliongeza: “Wakati wa umiliki
wangu wa karibu miaka 20 wa Chel-
sea FC, siku zote nimekuwa niki-
tazama jukumu langu kama mlezi

wa klabu, ambayo kazi yake ni ku-
hakikisha kwamba tunafanikiwa
kama tuwezavyo leo, na pia kujenga
kwa ajili ya klabu kwa siku za usoni,
huku pia ikichukua nafasi nzuri ka-
tika jamii zetu.”

Bodi ya wadhamini wa Chelsea
itaendesha jumuiya na idara za
elimu za klabu pamoja na shughuli
nyingine zote.

Wakati Abramovich akiwa Chel-
sea, klabu hiyo imeshinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya mara mbili, Ligi
Kuu na Kombe la FA mara tano, Ligi
ya Europa mara mbili na Kombe la
Ligi mara tatu.

Mnamo Agosti 2021, walishinda
Kombe la Uefa Super Cup na hivi
majuzi walishinda Kombe lao la
Kwanza la Klabu Bingwa Dunia, ku-
maanisha kwamba ‘The Blues” hao
wameshinda kila taji chini ya umi-
liki wa Abramovich.
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DORTMUND, Ujerumani

LABU ya Barcelona imefanya

kikao cha siri na wakala, Mino

Raiola ambapo walizungumzia

juu ya uhamisho wa wachezaji
akiwamo mchezaji wa klabu ya Borus-
sia Dortmund, Erling Haaland.

Haaland amekuwa kwenye vichwa
vya habari kwa muda mrefu huku aki-
husishwa na klabu kadhaa kubwa za
Ulaya

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Nor-
way amekuwa akihusishwa na klabu
nyingi kubwa Ulaya zikiwamo Barce-
lona, Manchester City na Real Madrid
huku kwenye mkataba wake kukiwa
na kipengele cha kuuzwa kwa pauni
milioni 64.

Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa
na gazeti la De Telegraaf, Rais wa Klabu
ya Barcelona, Joan Laporta na Mkuru-
genzi wa Ufundi, Jordi Cruff walikuwa
na mazungumzo ya siri na Raiola kwe-
nye ofisi yake jijini Monaco.

Pia kwenye mazungumzo hayo Bar-
celona waligusia uwezekano wa kump-
ata beki wa Klabu ya Ajax, Noussair
Mazraoui.

Haaland hadi sasa amefanikiwa ku-
funga mabao 16 kwenye michezo 14 ya
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.

SportPesa | ®manp| A

Simeone asifia beki wa

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone alim-
sifia sana Renan Lodi
baada ya mlinzi huyo
wa kushoto kufunga ma-
bao mawili kwa Atletico
Madrid wakati ikishinda
2-0 dhidi ya Celta Vigo.
Raia huyo wa Brazil
alifunga kila kipindi,
huku pasi za mwisho za
mabao hayo zote ziki-
tolewa na Geoffrey Kon-
dogbia wakati Atletico
wakijivuta hadi nafasi ya
nne kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Hispania,

LaLiga, kabla ya Barce-
lona kucheza dhidi ya
Athletic Bilbao jana Ju-
mapili.

Lodi alifunga mabao
hayo mawili kwa mara
ya kwanza kwa Atletico
Madrid katika mechi
105 za mashindano yote,
akiwa mlinzi pekee ku-
funga mabao mawili
kwa mchezo mmoja
tangu Simeone awe ko-
cha wa timu hiyo.

Akizungumza baada
ya mchezo huo, Sime-
one alisifia ubora wa
Lodi na kwamba mlinzi

huyo ana stahi
kwenye kiwang
kwa sasa.

“Nina furahas:
Renan,” alisemx
huyo wa Atleticc

“Msimu ulioy
kuwa na dakika
kuliko mwaka v
kwanza, lakini
zote tulim
anaweza kuwa
wakati mzuri
usoni.

“Kitu cha muh
di ni kuona nam
anajituma kwa t
anavyojua kujitu
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sanio K ASIN O

USHINDE
KASEJA, WATOA
POI.ISI

ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Polisi

Shufaa Lyimo na Saada Akida

Tanzania juzi kuwa kujipanga na : "y : A . 1"
mshikamano mkubwa kikosini na R 3 ' 7 T

kwamba wataendeleza kasi hiyo kwa
michezo ijayo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kaseja alisema siri kubwa ya ushindi
ni kutokana na mshikamano walio-
kuwa nao wachezaji kwa wachezaji
pamoja na kufuata vema maelekezo
ya kocha.

“Wachezaji  walijipanga vizuri,
hivyo tukafanikiwa kupata pointi
zote tatu katika mchezo huo, kwetu
ni furaha kuifunga Polisi Tanzania,”
alisema Kaseja.

Kipa huyo aliwataka wachezaji
wanzake waendelee kujiamini ili
wazidi kuonyesha vipaji vyao na kui-
saidia KMC kufika mbali zaidi.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa
KMC, Ahmady Ally, amesema ushin-
di wa mechi hiyo iliyopigwa Uwanja

N\ (000000 4
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NYUMBANI SARE UGENINI
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LINDA mlango wa Klabu
ya KMC, yenye makao
makuu makuu yake Ki-
nondoni, Dar es Salaam,

TAREHE GAMEID

SC Farense U23 vs FC Famalicao U23|
Gol Gohar vs Sanat Naft Abadan
Fajr Sepasi vs Peykan FC

Havadar vs Foolad Khuzestan
AL Jeel vs Jeddah Club

Sabayil vs Zira

Eastern Company SC vs Ceramica Cleopatra

Arba Minch Kenema vs Sebeta City FC

Ipswich U23 vs Swansea U23
Wigan U23 vs Sheffield Wednesday U23

Persepam MU vs Persebaya Surabaya

PR

Cagliari Youth vs Spal Youth

East Bengal vs Northeast United FC|
AL Sahel SC vs AL Adalh

ke

wa Azam Complex ulioko Chamazi,
Dar es Salaam wameupata kutokana
na kufanyia kazi ubora na udhaifu
wa Polisi Tanzania.

Ahmady alisema walifanikiwa ku-
soma mipango ya Polisi Tanzania
kwa kuwazuia washambuliaji na ku-
pata mbinu za kuwapita mabeki wa
wapinzani wao jambo lililowapa ush-

indi huo mkubwa.

Alisema kwa ushindi huo wame-
fanikiwa kulipa kisasi cha kufungwa
na timu hiyo mabao 2-0 katika mzun-
guko wa kwanza wa ligi hiyo.

“Tuwapongeze wachezaji wetu
kwa kufanyia kazi kile tulichowapa
mazoezini, wamefanya kazi nzuri
tumeweza kuwazuia washambuliaji

Na Shufaa Lyimo

wao kushindwa kutumia nafasi wal-
izopata pamoja na kutumia makosa
ya mabeki wao kupata ushindi huu,”
alisema Ahmady.

Naye Kocha Msaidizi wa Polisi
Tanzania, George Mketo, alisema
anawapongeza KMC FC kwa kupata
ushindi mkubwa wa mabao 3-0 dhidi
yao.

« Mayanga afunguka
“ Mbeya Kwanza FC

na na mchezo wa mzunguko wa

BENCHI la ufundi la Klabu ya

kwanza kufungwa bao 1-0 kwe-
nye Uwanja wa Mabatini.

Pirin Blagoevgrad vs Arda Kurdzhali

Persepolis FC vs MES Rafsanjan

El Ittihad Alexandria vs Talaea El Gaish

Bahir Dar Kenema FC vs Ethiopia Bunna SC

Zenit St Petersburg vs Rubin Kazan

Cracovia vs Nieciecza KS

Hapoel Kfar Saba vs Sectzya Nes Ziona

Kasimpasa vs Fenerbahce

Menemen Bld vs Altinordu

Skra Czestochowa vs Miedz Legnica

Hapoel Afula vs SC Kfar Qasem

AS Ashdod vs Hapoel Raanana

Apollon Smyrnis vs Atromitos

PAS Giannina vs Lamia

Brondby vs Sonderjyske

Varzim vs CD Feirense

Turkgucu Ataspor Munchen vs Saarbrucken

Universitatea Cluj vs Concordia Chiajna

Nazareth llit vs Maccabi Tel Aviv

FC Winterthur vs Yverdon-Sport FC

Kecskemeti TE vs Vasas SC

i kuwa Mtibwa Sugar, limesema liliwa- Pamoja na ushindi huo, Mtib- AU —
> hicho soma wapinzani wao, Mbeya wa Sugar bado ipo katika nafasi M eadermicn v Vel
Kwanza kwa muda mrefu kabla  ya tatu kutoka mkiani ikiwa na Gronoble Foot ve Tououes
na kwa ya kukutana nao juzi na kuibuka pointi 15, mbili mbele ya Mbeya i Gy vs Sl Rovae
. kocha na ushindi wa mabao 2-1. Kwanza na nne zaidi ya Tanza- T ——
. Akizungumza na gazeti hili nia Prisons inayoburuza mkia e Bl v Sbenims
ita  ali- jana, Kocha wa klabu hiyo, kwenye ligi hiyo inayojuisha Bomermiome FC ve St Patioe
chache Salum Mayanga, alisema mche- timu 16 msimu huu. DUTEE: B Yo i HEmes
/ake wa 7o ulikuwa mgumu, lakini wali- Tkumbukwe timu mbili zitaka- e c——
mara fanikiwa kuibuka na ushindi zoburuza mkia zitashuka daraja A D
wambia huo. moja kwa moja huku zitakazo- [V S———
kwenye "Mchezo ulikuwa mgumu isi- shika nafasi ya 13 na 14 kwenye Shamrock Rovers vs Drogheda Utd
siku  za pokuwa wachezaji wangu wali- msimamo wa ligi hiyo, zikicheza N —————
tumia mbinu ambazo nimewa- mechi za mtoano 'play off' dhidi e —————
imu zai- pa wakafanikiwa kupata pointi ya timu mbili kutoka Kundi A Sporting Braga vs Santa Clara
na gani tatu,” alisema Mayanga. na B kwenye Championship ku-
imu, na Alisema wamelipa kisasi kwa wania nafasi mbili za kucheza (@) CHEZA KWA WAYBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA,
ma.” timu ya Mbeya Kwanza, kutoka-  Ligi Kuu msimu ujao.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimkabidhi hund| msh|nd| wa mbio za Kilimanjaro Marathon kilo-
mita 42, Mtanzama Aloyce Simbu, baada vya kuibuka kidedea kwenye mbio hizo jana mjini Moshi.

Na Saada Akida

Nabi azidi kuonya ubingwa

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amesema
sasa ni muda wa ‘vita’
mpya wa kusaka pointi ka-
tika kila mechi ya Ligi Kuu
huku akiwaonya wachezaji
wake kutobweteke na
nafasi walioko kwenye
msimamo wa ligi hiyo.
Kabla ya mechi ya jana
dhidi ya Kagera Sugar ili-
yopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Yanga ilikuwa
kileleni ikiwa na pointi 39,
nane zaidi kwa wapinzani
wao wa karibu, Simba wal-
joko nafasi ya pili.
Akizungumza na gazeti
hili jana, Nabi alisema
suala la ubingwa amekuwa
akiendelea kusisitiza kwa
wachezaji wake kuanga-
l[ia mechi zinazowakabili

pointi kila mchezo ambao
utakuwa mbele yao.

“Mara kwa mara nime-
kuwa nikizungumza na
watu wangu wa benchi la
ufundi na wachezaji wangu
kuhakikisha tunachukulia
mechi zetu ni fainali kwa
sababu hili duru la pili kila
timu inajipanga kutafuta
pointi,” alisema Nabi.

Kuhusu winga Chiko
Ushindi kutoonekana
uwanjani, Nabi alisema,
majeraha ya nyama za
paja ndiyo sababu ya
kumkosa Kkatika kikosi
licha ya kwamba amekuwa
akimhitaji.

“Chiko ni usajili nil-
ioupendekeza na nafaha-
mu uwezo wake, amekuwa
na majeraha lazima apone
kwa asilimia kubwa ili kuja
kucheza katika mechi za

Kulia ni mshindi wa pili Mkenya, Arnold Kiptaoi (kulia) na kushoto ni mshindi wa tatu, James Tal-

lam, ambaye ni raia wa Kenya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SIMBU, GINIKI WAFUNIKA
WAKENYA KILI MARATHON

Na Somoe Ng’itu, MOSH|

TANZANIA  Aloyce  Simbu

ameibuka mshindi katika mbio

za Kilomita 42 kwa upande wa

wanaume kwa kutumia saa
2:16:31 katika mbio za Kilimanjaro Mara-
thon 2022 zilizofanyika mjini Moshi mkoa-
ni Kilimanjaro jana.

Kwa ushindi huo, Aloyce ambaye ni mdo-
go wa mwanariadha mwingine maarufu
nchini, Felix Simbu amepata zawadi ya Sh.
milioni 4.1 pamoja na bonasi ya Sh. milioni
1.5 na zawadi ya kiwanja kilichoko Kigam-
boni jijini Dar es Salaam.

Nafasi ya pili katika mbio hizo imechuku-
liwa na Arnold Kiptaoi ambaye ni Mkenya
aliyetumia saa 2:17:05 huku nafasi ya tatu
ikienda kwa Mkenya mwingine, James Tal-
lam aliyetumia saa 2:17:43 huku Abraham
Kipkosge pia kutoka Kenya akimaliza ka-
tika nafasi ya nne na Cosmas Kigen akimal-
iza nafasi ya tano, pia kutoka Kenya.

Washindi wengine kwa upande wa wa-
naume kuanzia nafasi ya sita ni pamoja
na Kenneth Omulo kutoka Kenya, Marco
Joseph, Khamis Athumani, Paul Festo wote
kutoka Tanzania na Amos Kipchirchir wa
Kenya.

Shelmith Muriuki kutoka Kenya aliibuka
mshindi kwa upande wa wanawake katika

kwa kuwa makini kutafuta

ushindani,” alisema Nabi.

® ® ® Waziri Mkuu atoa neno zito, wakabidhiwa
mamilioni, viwanja huku...

umbali huo kwa kutumia saa 2:41:06 huku
nafasi ya pili ikienda kwa Mkenya Flavi-
ous Kwamboka, Angle John wa Tanzania
alishika nafasi ya tatu huku Annika Berlin
raia wa Ujerumani akimaliza wanne na
tano bora ilikamilishwa na Angella Mburu
kutoka Kenya.

Nafasi ya sita ilikwenda kwa Banuela
Katesigwa wa Tanzania, Justina Kilume-
lume wa Zambia, Rose Mallya (Tanzania),
Laurie Eastup kutoka Marekani na namba
10 ilishikwa na Lusia Assenga wa Tanzania.

Emmanuel Giniki aliibuka mshindi kati-
ka mbio za kilomita 21 zilizodhaminiwa na
Kampuni ya Tigo na kufuatiwa na Gabriel
Geay huku Inyasi Sulley akimaliza katika
nafasi ya tatu wakati Kaposhi Laizer ali-
maliza wanne.

MAJALIWA ATOA NENO

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alianza
kwa kuwashukuru wadhamini wote wali-
oshiriki katika kufanikisha mbio hizo, wa-
tendaji pamoja na washiriki wote.

“Jambo hili ni la kujivunia sana, limeku-
sanya watu wengi, hatuwezi kuliacha bila

kujipongeza, kwa serikali ni la kuchochea
michezo,” alisema Majaliwa.

Alisema haya ni mashindano makubwa
nchini na sasa yanapaswa kuitwa Inter-
national Kilimanjaro Marathon kutokana
kuhusisha washiriki kutoka mataifa mbal-
imbali huku yakiwa kwenye ubora wa juu.

Alisema serikali itaendelea kuwaun-
ga mkono katika mbio hizo huku aki-
wapongeza washindi wote na kuwaambia
mafanikio yao yametokana na jitithada wal-
izozifanya.

“Pokeeni salamu za Mheshimiwa Rais
(Samia Suluhu Hassan), Makamu wa Rais
Mpango pia amenitumia, hili ni jambo kub-
wa mno, Watanzania tumeanza kutambua
umuhimu wa michezo, inatusaidia kujen-
ga afya, pia inatufundisha namna bora ya
kula,” alisema Majaliwa.

Alisema kwa kuzingatia ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), serikali itajikita
katika michezo hasa riadha ambayo im-
eiletea taifa sifa huku rekodi zake za ki-
mataifa zilizowekwa na wanariadha wake
wa zamani, Filbert Bayi na Juma Ikangaa
zikiwa bado hazijavunjwa.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Aidha, alitoa angalizo la wale wanaotaka
kuweka “kiberenge” cha kusaidia kupanda
mlima waache na badala yake wapandaji
wapande kwa njia ya asili.

Naibu Waziri wa Wizara ya Utalii na Ma-
liasili, Mary Masanja, aliwapongeza wad-
hamini na washiriki wote wa mbio hizo
kwa kuzifanya kuwa bora na za kuvutia.

Masanja aliwataka waandaaji kuan-
daa utaratibu wa washiriki wa mbio hizo
kutembelea Mlima Kilimanjaro na vivutio
vingine vilivyokuwa katika mkoa huu wa
Kilimanjaro.

Bia ya Kilimanjaro ndio wadhamini
wakuu wa mbio hizo na mwaka huu ime-
adhimisha miaka 20 huku wadhamini wa
meza za maji wakiwa ni Absa Tanzania,
Unilever Tanzania, TPC Sugar, Simba Ce-
ment, maji ya Kilimanjaro, GardaWorld Se-
curity, Keys Hotel, Kibo Palace Hotel, Sur-
veyed Plots Company Ltd, Bodi ya Utalii
Tanzania na CMC Automobiles.
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