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Ajali yaua 13,
wamo wana-
funzi tisa,
Samia atuma

- salamu za
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Wananchi wakiangalia
gari la shule binafsi ya
awali na msingi King
David, aina ya Toyota
Hiace lenye namba za
usajili T207CTS, lil-
ilopata ajali baada ya
kutumbukia kwenye
mtaro mkoani Mtwara
jana na kusababisha
vifo vya watu 13 na
wengine 19 kujeruhi- ®
wa. PICHA: BARAKA
JAMALI
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n on eza Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Prof. William Anangisye
(katikati) na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Total Energies Tanzania, Jean

[ ]
m I Sha hara es Salaam jana, ambapo Total itatoa ufadhili wa mafunzo ya mafuta na gesi. Ku-
shoto ni Mwanasheria Mkuu wa UDSM na Katibu wa Baraza la Chuo, Dk. Saudeen
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Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini (LATRA), Habibu Suluo, akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu utekelezaji wa shughuli za mamlaka hiyo, ambapo kuanzia
sasa mamlaka hiyo, imepiga marufuku biashara ndani ya magari ya abiria. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Msiba ajali iliyoua 13,
wakiwamo wanafunzi 9

Baraka Jamal na Abdallah
Bakari, MTWARA

NI msiba mkubwa uli-
opoteza maisha ya wanafunzi
tisa, dereva, mfanyakazi wa
shule na abiria mwingine na
kusababisha majeruhi 17 kwe-
nye ajali iliyotokana na basi
la shule kutumbukia kwenye
korongo.

Ajali hiyo ilitokea jana asu-
buhi wakati wanafunzi wa
Shule ya Msingi King David
iliyopo Manispaa ya Mtwara,
Mikindani, wakielekea shuleni
na miongoni mwao wakiwa
wa familia moja.

Rais Samia Suluhu Hassan,
ametuma salamu za rambi-
rambi na pole kwa familia ya
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
Brigedia Jenerali Marco Ga-
guti, kutokana na vifo hivyo.

Mzazi mmojawapo kati ya
wanafunzi hao, Simon Chog-
we, alisema watoto wake Jo-
hari Simon (8) wa darasa la
tatu na Emmanuel Simon (5)
wa darasa la awali, wamefariki
dunia katika ajali hiyo.

Taarifa za awali zinaeleza
kuwa gari hilo lilikuwa na wa-
nafunzi wa shule nyingine am-
bao hadi sasa hawajafahamika
majina na shule wanazotoka.

Chanzo cha ajali hiyo ki-
naelezwa kuwa ni gari hilo
kufeli breki kwenye mter-
emko na kutumbukia kwenye
korongo, katika eneo la Mjim-

wema, Kata ya Magengeni
kuelekea Mitengo, Mikindani
mkoani humo.

Katika ukurasa wake wa
twiter Rais Samia aliandika:
“Nimesikitishwa na vifo vya
wanafunzi wanane wa Shule
ya Msingi King David na watu
wazima wawili vilivyotokea
leo (jana) asubuhi huko Mt-
wara Mikindani, baada ya gari
la shule kutumbukia shimoni,
nawapa pole wafiwa, Mkuu
wa mkoa na jamaa, Mwenyezi
Mungu awarehemu marehe-
mu na kuwaponya majeruhi.”

Katika taarifa yake kwa
umma, Rais alisema: “Nawapa
pole majeruhi wa ajali hiyo
na wafiwa wote na naungana
na familia hizo katika kupindi
hiki kigumu cha majonzi.”

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mtwara, Nicodemas
Katembo, akieleza kuhusu
ajali hiyo, alisema ilitokea saa
moja asububhi, ikihusisha gari
lenye namba za usajili T 207
CTS aina ya Hiace mali ya
shule hiyo.

Alisema uchunguzi wa awa-
li umebaini chanzo cha ajali
hiyo ni kufeli kwa mfumo wa
breki na kusababisha kutum-
bukia katika mtaro mkubwa.

“Ni kweli kumetokea ajali
ya gari ya wanafunzi wa King
David katika eneo la Mjim-
wema, tumewapoteza Vi-
jana wetu wanane, dereva na
mtumishi mwingine wa shule

hiyo, chanzo cha ajali ni hi-
tilafu katika mfumo wa breki,
gari likamshinda dereva lika-
poteza mwelekeo,” alisema.

Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Mtwara, Dk. Hamadi Ny-
embea, alithibitisha kupokea
miili kumi, majeruhi 19, lakini
wanafunzi wawili walifariki
wakati wakipatiwa matibabu
na mtu mzima mmoja, huku
wengine wakiendelea na
matibabu, baadhi yao wako
mahututi katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Mtwara
Ligula.

Nyembea alisema jana asu-
buhi, watano walikuwa wana-
patiwa matibabu ya wagonjwa
mahututi na mmoja alikuwa
chumba cha upasuaji, wen-
gine wenye majeraha wali-
patiwa huduma ya kushonwa.

“Asubuhi ya leo (jana)
tumepokea majeruhi 19 na
vifo 10 wanane wanafunzi na
wawili ni watu wazima, kati
ya hawa wanane, watoto wa
kiume watatu, wasichana sita
na watu wazima wawili, mwa-
naume na mwanamke, mmoja
amefariki akipatiwa matibabu
na wengine wana hali mbaya,”
alisema Mganga huyo.

Alitaja majina ya marehemu
kuwa ni Johari (8), Emmanuel,
Haji Ramadhani, Warda Da-
vid, Humajla Changu, William
Mrope, Christiano Jackson,
Frida Maltoma na Precious
Benjamin, wote ni wanafunzi.

Watu wazima ni Asha Salu-
mu, Hassan Bakari na Shafii :

Hassan.

Jeshi la Polisi kwa kushiriki- :
na na hospitali hiyo wanaen- :
delea na jitthada nyingine :
ili kuhakikisha usalama wa :
manusura wa ajali hiyo, Ka- :

manda alisema.

Mwalimu Mkuu wa Shule :
ya Msingi King David, Daniel :
Msilo, alisema kwa kawaida :
gari hilo linatakiwa kubeba :
wanafunzi 16, na ongezeko la :
abiria wengine linamuhusu :
yangu kwa :
kawaida inabeba watoto 16 tu :
ambao inawaleta shuleni, gari :
ya shule hairuhusiwi kubeba :
tofauti na wanafunzi wetu, ila :
inaonekana wengine walipe- :
wa lifti, kwa sasa tunafuatilia :
kujua ni wangapi kati hao 16 :
walikuwa wamepanda kabla :
alisema Msilo na :

dereva. “Gari

ya ajali,”
kuongeza:

“Kwenye gari kulikuwa na :
wanafunzi wa shule zingine :
Mikindani..nimeam- :
biwa kuwa kuna wanafunzi :
wangu watano wamefariki na :
majeruhi watatu, taarifa zaidi :
tutaitoa pindi tukikamilisha :

kama

kukusanya taarifa sahihi,”

alisema.

Mkuu wa Mkoa, Brigedia Ga- :
guti, aliagiza kukamatwa kwa :
wote waliosambaza picha zi- :
sizo na maadili mtandaoni za :
gjali hiyo, huku akitaka watu :

kuheshimu wengine.

Wamiliki mabasi
kikaangoni
tiketi mtandao

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri
Ardhini(LATRA), imesema baada ya
Julai 31,mwaka huu, itachukua hatua
dhidi ya wamiliki mabasi ya masafa
marefu yatakayokuwa hayajaungan-
ishwa na mfumo wa tiketi za kielek-
troniki.

Pia imesema mfumo maalum utaka-
omsaidia mwananchi kutambua
mambo mbalimbali ikiwamo mwendo
wa gari, Utaanza kutumika Septemba,
mwaka huu.

Vilevile, imepiga marufuku kufanya
biashara, muziki mkubwa na mahubiri
kwenye mabasi kwa kuwa imekuwa
kero kwa abiria.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapa, Mkurugenzi Mkuu
wa LATRA, Habibu Suluo, alisema
hadi sasa mabasi 550 Kati va 7,502
yameunganishwa na mfumo wa
tiketi mtandao na kwamba kwa siku
yanakatisha wastani wa tiketi 5,000
hadi 7,000.

“Katika kikao cha tathmini tulicho-
fanya kwa pamoja na LATRA, TRA
(Mamlaka ya Mapato Tanzania) na TA-
BOA (Chama cha Wamiliki wa Mabasi
Tanzania), tumeazimia kwa pamoja
kuwa kufikia mwisho wa mwezi huu,
mabasi yote yawe yameunganishwa
kwenye mfumo. Tutafanya tathmini
nyingine kabla ya kuanza kulazimisha
na kutoa adhabu,"alisema.

Alisema sheria inataka LATRA isitoe
leseni kama basi halijafungwa mfumo.

“Ukija sasa hivi kuomba leseni huna
mfumo wa tiketi za kielektroniki,
hatukupi leseni, hii ina manufaa kwa
mmiliki, serikali na abiria,” alisema.

KUDHIBITI MWENDO

Suluo alisema LATRA inaendelea
kuboresha mfumo wa kufuatilia
mwenendo wa magari (VTS) ambao
utamwezesha mwananchi kupitia
mfumo (APP) maalum itakayoanza
kutumika Septemba, mwaka huu.

“Kupitia VTS tutakuwa na vituo vya
taarifa kwenye stendi kuu za Dodoma
na Dar es Salaam ambapo abiria wa-
takuwa na uwezo wa kutambua mahali
mabasi wanayosubiri yalipo,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa sasa VTS
imeunganishwa kwenye mabasi 7,502
na vichwa vya treni 26.

“Tunajua kuna watu wanahujumu
mfumo tutafanya uchunguzi tujue
tatizo liko wapi kwa kushirikiana na
mamlaka zinazohusika. Tutaangalia
kwa nini magari yanakwenda mwendo
kasi wakati yamefungwa VTS. Ziko
teknolojia nyingi tutafuatilia,” alisema.

Alisema basi lisilo na VTS ni kosa
kisheria na yaliyofungwa ndio yanay-
otambuliwa na mamlaka hiyo.

Pia alisema wamepokea maombi
kutoka shirika la reli kudhibiti mfumo
wa mafuta ili waone mafuta yao yana-
vyotumika.

MARUFUKU

Alisema ikitokea madhara kutokana
na biashara iliyofanywa kwenye basi
ni kitu ambacho sio mahali pake, bi-
ashara kwenye mabasi marufuku, wale
wa kutoa mahubiri kwenye mabasi
marufuku ni kwa mujibu wa matakwa
ya kanuni, sasa ukikuta kwenye ma-
basi inafanyika hivi ni kosa.

Pia alisema kumekuwapo na
ongezeko la vyombo vya usafiri kila
mwaka ambapo kwa mwaka 2021/22,
idadi ya mabasi ya abiria yaliyopata
leseni ni 47,547 na magari ya mizigo
ni 143,011.
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Kinar_la ashang_qzw_a\, wananchi -
kudaiwa mamilioni ya mwekezaji

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa KATAV/|

SAKATA la mgogoro wa ardhi mkoani
Katavi limemshangaza

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Abdul-
rahman Kinana, ameelezea kushanga-
zwa na mgogoro wa ardhi Katavi baada
ya kupewa taarifa kwamba wananchi
wanadaiwa Sh. milioni 918 na serikali,
licha ya kutapeliwa na mwekezaji aliye-
toweka na kuwaachia deni hilo.

Kutokana na hali hiyo, amezuia shu-
ghuli zote za upimaji katika eneo hilo le-
nye ekari 500 hadi mgogoro huo utaka-
popatiwa ufumbuzi na serikali.

Kinana alipatwa na butwaa wakati
akiwasikiliza wananchi hao ambao ardhi
yao ilichukuliwa na mwekezaji kwa mi-
aka 12 hadi sasa ambaye alidai anajenga
Taasisi ya Chuo Kikuu cha Kilimo Katavi
(KUA) bila kuwalipa fidia.

Mwekezaji huyo amechukua kiwanja
namba moja na mbili kitalu A vyenye
ukubwa wa ekari 500 eneo la Kazima,
Manispaa ya Mpanda kwa kukopa Benki
ya KCB Sh. milioni 600 kwa kutumia hati
ya wananchi hao, kwa ajili ya ujenzi wa
chuo lakini ameingia mitini na wananchi
kuendelea kuteseka.

Akizungumzia mgogoro huo, Ofisa Ar-
dhi Manispaa ya Mpanda, Brian Severe,
alisema baada ya kupima viwanja hivyo
taasisi hiyo ambayo inajulikana kwa jina
la KUA ilikaa na viwanja hivyo kwa muda
mrefu.

“Bahati mbaya wakati wanachukua
haya maeneo hawakulipa fidia wakaingia
kwenye mgogoro baina ya wananchi na
halmashauri kuhusu kuchukua maeneo
bila kuwalipa fidia, halmashauri ilitatua

mgogoro huu kwa kushirikiana na uon-

ma Severe.

Baada ya kusikiliza maelezo hayo Ki- :
nana alihoji aliyekopa ni nani na kujul- :
ishwa aliyekopa ni taasisi inayoitwa KUA. :

“Hizo hati zilikuwa

zimewekwa :

Benki ya KCB kama dhamana baada :
ya serikali kufuatilia zile hati zilirud- :
ishwa Halmashauri ya Manispaa ya :

Mpanda,”alisema Severe.
Kinana alimtaka Mkurugenzi
Mpanda, Sophia Kumbuli,

wa

kuelezea :

kama ni kweli hati hizo zilirudishwa au

la.

Alisema kwa taarifa aliyo nayo zimer- :
udishwa kwa vile maeneo yamerudishwa :
kwa wananchi na inadaiwa Shilingi zaidi :
ya milioni 800 na wao kama Manispaa :
ya Mpanda hawataweza kulipa deni hilo :
kwa kuwa watashindwa kutoa huduma :
* wala Bora, Jenista Mhagama.

katika maeneo mengine.

Baada ya kusikiliza maelezo hayo Ki- :
nana alihoji: “Nani aliyekwenda benki :
kukopa nijibuni maana wananchi wana- :
taka haki yao ama muwalipe fedha zao :
hakuna njia ya mkato hiyo taasisi ni nani :
aliyekwenda kukopa hao wawekezaji ni :
¢ sha tumekutana leo (jana).”

kina nani hawana majina, hawana kam-

puni hawajulikani wanaitwaje je, wako :
¢ viongozi kwenye vyama vya wafanyakazi na

“Huu ni utapeli tu, wizi na ufisadi :
hawa wananchi wana ardhi yao wame- :
kuja matapeli hii nchi imejaa matapeli :
¢ julisha kwamba mazungumzo yameanza na
zisha chuo kikuu halafu anayeanzisha :
chuo kikuu anakuja kukopa hela benki. :
Hivi unaweza kuanzisha ujenzi wa :
chuo kikuu kwa Sh. milioni 600? Chuo :
kikuu kinaanza na mambo makubwa,” :
¢ wapa nafasi hadi pale watakapokamilisha

wapi?”

wengi.. mtu anasema anataka kuan-

alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema bado inaendelea na
majadiliano na viongozi wa Shirikisho la
Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA)
kuhusu malalamiko ya nyongeza za misha-
hara.

Hata hivyo, viongozi wa TUCTA wamese-

: ma leo watawasilisha hoja zao kwa maandi-

shi serikalini na hawataondoka Dodoma
hadi kujua hatma ya hoja hiyo.
Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapa, Msemaji Mkuu wa Serika-
li, Gerson Msigwa, alisema serikali imeanza
majadiliano ya awali na shirikisho hilo am-
bayo yamehudhuriwa na viongozi mbalim-
bali akiwamo Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Uta-

“Tulai 22, mwaka huu serikali iliahidi kutoa
ufafanuzi juu ya hoja iliyozungumzwa na
wafanyakazi kuhusu nyongeza za mshahara
ya kima cha chini iliyotokea kwenye misha-
hara ya Julai. Tuliahidi leo (jana) kukutana
na TUCTA kuwasikiliza. Napenda kuwajuli-

“Tumekutana na viongozi wa TUCTA na

baada ya mazungumzo ya awali yaleo (jana),
viongozi wameomba muda wakajadiliane
na baadaye kuzungumza na serikali. Nawa-

viongozi wa TUCTA watakapokamilisha ma-
zungumzo yao, watakuja kukutana na seri-
kali ili tusikilize hoja zao na baada ya hapo
tutatoa tamko,” alisema.

Alipoulizwa kuhusu muda, alisema wame-

Serikali na TUCTA ngoma
‘mbichi nyongeza mishahara

gozi wa ngazi ya wilaya na mkoa,” alise- :

majadiliano yao na kuwasilisha serikalini.

KAULI YA TUCTA

Wakati Msigwa akisema hayo, Rais
wa TUCTA, Tumaini Nyamhokya, alisema
viongozi wa serikali wamefika na wame-
zungumza na wamewaonyesha kiwango
gani watumishi na viongozi wao ambavyo
hawajaridhika na utaratibu wa nyongeza ya
mshahara ulivyofanyika.

“Kwa hiyo tumewakabidhi wenzetu wa
serikali na sisi tupo hapa Dodoma, tunaen-
delea na majadiliano hadi tupate majibu.
Kwa leo (jana) tumeonesha kitu ambacho
hatukukitegemea, tulitarajia hiyo nyongeza
aliyoitaja Rais ya asilimia 23.3 itawagusa
wafanyakazi wenye vima vyote kwa kiwan-
go kilichozoeleka,” alisema katika Ofisi za
Chama cha Walimu Tanzania (CWT) akiwa
ameambatana na viongozi waandamizi wa
shirikisho hilo.

“Kwa bahati mbaya kiwango kimekuwa
cha chini na kimeumiza sana wafanyakazi.
Tumeendelea na mazungumzo na serikali
na tumefikia hatua hiyo na tunaendelea na
mjadala. Tumezungumza hadi jioni hii tut-
aweka kimaandishi na tutakabidhi kesho
(leo). Baada ya hapo tutaangalia kitu gani
kinafanyika,” aliongeza.

Nyamhokya alisema kuna maoni yao
tayari wamewasilisha serikalini na leo wata-
wasilisha mengine kimaandishi ili kufanyi-
wa kazi kiofisi.

“Kwa bahati mbaya kilichotokea kwenye
‘salary slip’ zao kimekuwa tofauti na mata-
rajio yao na sisi tumeleta kilio kwa serikali.
Bahati nzuri wamepokea na wanalifanyia
kazi,” alisema.
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Plot 4B, Nyerere Road, P.O Box 911, Dar es Salaam
Telephone: +255 22 2860047/9, Fax: 2 8 64041, E-mail: info@tolgases.co.tz

NOTICE

2021 ANNUAL GENERAL MEETING

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT the Meeting of the Shareholders of TOL Gases Limited for the year

I EE;EE; I —
el il SUppOrT Servicas
Fraject | Tanzania

CONSULTANCY POSITION
DESIGN EXPERT AND /OR PRINTER FOR MAPPING GAC PROJECTS

ended December, 31, 2021 will be held on a hybrid of physical attendance at the Julius Nyerere
International Convention Centre (JNICC) and via ZOOM video conferencing on 19* August, 2022 at
9.00 am to transact the following business:-

Adoption of the Agenda.

Confirmation of Minutes of the year 2020 Annual General Meeting held on 27th August, 2021.
Matters arising from minutes of the year 2020 Annual General Meeting.

. Chairman’s Statement.

To receive the Directors’ Report, Auditors’ Report and the Audited Financial Statements for the
year ended December 31, 2021.

6. Toapprove Dividend Payment.

7. Toapprove Directors’ Fees.

8. Toappoint Auditors for the year 2022.

9. Amendment of MEMARTS

10. Any other business (duly notified at least seven days before the meeting)

SIS

Registration for participating in the ZOOM Video Conferencing should be done through phone no
0685750201/0685750203.

A member entitled to attend and vote at the Meeting is entitled to appoint any person (whether a
member of the Company or not) to attend and vote in his stead.

All proxy forms or letters appointing proxy must be lodged at the office of the Company Secretary at
least 48 hours before the time fixed for the holding of the meeting or via email to

mjuliana@tol-gases.co.tz /nlulu@tol.gases.co.tz

BY ORDER OF THE BOARD

CORNELIUS KASIYA KARIWA
COMPANY SECRETARY

216960702

Directors: | M.N.Shirima — Chairman(Tanzanian), S. Mponji — (Tanzanian), J.Massawe — (Tanzanian), S.Selestine —

TR — URT (Tanzanian), Prof. ATemu — (Tanzanian), Eng. J. Machange — (Tanzanian)

PricewaterhouseCoopers Limited (PwC), on behalf of our client, invites eligible Design
Expert and /or Printer to indicate their interest to provide consultancy services to the Field
Support Services Project (FSSP) Tanzania, to map projects funded by the Global Affairs
Canada(GAC).

The Design Expert will use location (town) data to create a virtual map compatible with
Microsoft Office software, Adobe software, or Google Maps, from which, a print version can
be created.

The ideal Design Expert and /or Printer will possess the following key qualifications:
+ Knowledge about the technical aspects of geographical data management and utilization
« Proficiency with software for development of virtual map compatible with Microsoft

Office software, Adobe software, or Google Maps,
+ Knowledge about data processing, storage, usage of geographic data and visualization
+ Good interpersonal communication and coordination skills
» Ability to adhere to deadlines and flexibility.

Interested individual Design Expert and /or Printer may obtain detailed description of these
services by sending a request email to procurement@fssptz.org. Requests for further
information will be received up to two (2) working days prior to the submission deadline. Any
request received later than that may not be responded to.

Expressions of Interest should be sent ONLY electronically to procurement@fssptz.org not
later than 31t July 2022 at 23:59 hours. Late Expressions of Interest shall not be accepted
for evaluation, irrespective of the circumstances.

216957601

FSSP Manager
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZ0 HAZIJAKAGULIWA)
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TANZANIA COMMERCIAL BANK PLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI, 2 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI, 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka /Mwaka wa sasa Robo Mwaka/Mwaka uliopita Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
30.06.2022 31.03.2022 va sasa iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi
A MALI (Mwaka Uliopita)
1 Fedha Taslimu 62,114 47576 30-Jun-22 31-Mar-22 30-Jun-22 30-Jun-21
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 48,661 46,526
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 105,096 104,766
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 84,817 69,805
K Hundi na Niamala ya Kushughuliiva 2 42 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
S o Banaya it : ; Mapato/(Hasara) Hals 3,360 3853 7212 120%
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 Marekebisho kwa Aii va:
9 Mikopo liyotolewakwa Benki Nyingine 145,384 139,087 - Hasara Katika Mali 5,964 5,939 12,201 11,601
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - E:ﬂ!lkﬁallz\gl &(‘;2:%\/]'3'(;)5200 el (41,898) (14,394) (56.292) (40,948)
1" Mikopo Halisi lliyopo 770,613 732,994 - - - - -
12 Mali Nyingine 46,371 49,040 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 70,112 29,996 100,108 175,770
13 Uwekezaji wa Hisa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mupi - - - -
14 Akaunti za udhamini 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (2,102) (2,611) (11,183) (25,290)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 20,999 21412 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 2,669 (4,133) (7.465) (30,679)
16 JUMLAYAMALI 1,284,309 121,580 - Kodi lliyolipwa (1,521) (1,973) (3.493) (4,502)
- Mengineyo (bainisha) (21.901) 19,362 (23.627) (38,587)

B DHIMA y Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za 14,684 36,040 17,461 59,402
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0 deshaii
18 Amana za Wateja 835,519 768,387 uendesnaji
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0
20 Amana Maalumu 172,704 169,724 II:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
21 Maagizo ya MalipolFet.iha za Kuhamisha 3618 4997 Gawio Lililopokewa o - - -
2 Hundina Hawala za Kibenki Ziizotolewa -0 2 Ununuzi wa Mali za Kudumu (933) (980) (1,914) (3.463)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 20,896 19,420 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu . - - .
2% Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala . . . .
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 o - . - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2,504 2,365 mgg:}sefﬂt?g;:‘?sﬂz)’waum va Amana Zisizoshughuliiwa . R . R
2 Dnmalyingne o Bogis Fedha Halisi Zilzololewa (zizotumike) kwa Shughuli za
29 JUMLAYADHINA 1,167,625 1096734 Uwekezaji (933) (980) (1,914) (3,463)
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 116,684 114,845

lll:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

c. . h:(EpHA ﬁ‘A WGN?HISA o7 8072 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
2 Akz‘awyaa N‘If:” alipwa 0 o Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
3 Mapato Yaliyobakizwa 73,955 75200 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3719 1,880 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
35 Akaunti Nyingine za Mtaj 10,939 9,694 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
R o g i) jom g o o
3 Dhima Zisizo Dhahi 207546 195.905 Fedl}a Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli (1,000) (1,798) (2,798) (2,738)
39 Mikopo Chechefu 72,052 81,111 za Kifedha
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 11,275 14,848
4 Mali Nyingine Chechefu 945 " IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA - ) )

0 Uniano wa Fedha za Wanahisa nia Jumla ya Mal 9.09% 9.48% Qngezeko | Punguzo Halisi Kat\ka Fedha taslimu na Mali 12,750 33,261 12,749 53,201
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 9.15% 10.77% Zinazofanana na Fedha Taslimu

(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 78.12% 80.27% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 144,937 111,676 144,937 120,526
(iv) Uwiano wa M\kgpo Halisi na Jumla ya Mali Hahs‘\ 60.00% 60.50:/0 mwa Robo Mwaka/Mwaka

() Uniano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali ik 8062% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 157,687 144,937 157,687 173,727
(vi) Ongezeko la Amana T47% 3.30%

(i) Ongezekola Mal 6.00% 228% mwa Robo Mwaka/Mwaka

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30 JUNI, 2022

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI, 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na 1+ Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi

Roboya  Robovamwaka  LimbikizolaMwaka Limbikizo la Mijivatiss  MAPORYAbel | MO Zadayakishern 'EZAR pengineyo  yumia
Mwaka sasa Linganishi wa sasa Mwaka v v
(Mwaka Uliopita) Linganishi
(Mwaka Uliopita)
30-Jun-22 30-Jun-21 30-Jun-22 30-Jun-21
Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 75,447 (0) 0 9,694 113,213
1 Mapato va Riba 34,631 33,297 69.353 65,355 Mabadilio ya mpito ya IFRS 9 . - .
2 Gharama za Riba (11,971) (9.716) (22,575) (19,246) Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria ° (1,493) 1,245 - (248)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 22,660 23,580 46,778 46,110 Faida ya mwaka - - - - 3719 3719
4 Madeni Viza Yalivofutwa (40) 1533 (55) (85) Mapato mengineyo - o - 5
5 Punauzo/Ongezeko la tenqo katika Mikopo (3,433) (3.393) {6,914) (6.941) Hifadhi ya jumla - - -
Gawio lilolipwa 5 R R
6 Mapato Yasivo va Riba: 8,311 9,622 16,215 18,512 Hamisho kwendalkutoka mapato
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 1,199 1428 2,622 2,587 yaliyohifadhiwa . : - - .
6.2 Ada na Kamisheni 4,732 4,150 8.871 8,714 Mengineyo o . o . - o
gg ag‘g::o Mendine i nom R o1 Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 73,955 1,245 0 13413 16684
;i " Mwaka uliopita
. 24,1 23,82 (48,811 45, N
7 Sharama Zisizo z2 Riba: ( o 1"’2 (¢ 131522 ‘284%192) ( ;255;8) Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 . 66,533 ) 0 0694 104299
7.2 Ada na Kamisheni 1819 1235 3373 2422 Hamisho kutoka fifadhi ya uchivi : : - : . : :
7.3 Gharama Nyinaine 10174 1372 20,946 20679 Faidayamwaka . . o1l . 817
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - (253) - (253)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaii 3,360 7,520 7,212 12,036 Hisa za ziada - - - - B
9 Tengo la Kodi ya Mapato 1,521 2,552 3,493 4,502 Ziada ya kisheria = - - -
Tengo la ziada ya jumla - -
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada va Kodi va Mapato 1,839 4,968 3,719 7.534 Gawio lililolipwa - - -
11 Mapato Menaine Yalivojumuishwa (bainisha) o - o - Hasara ya sasa ya manufaa yaliyofafanuliwa - - -
12 Jumla va Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1,839 4,968 3,719 7.534 Kurudishiwa Gawio liilosimamishwa -
) . Mengeineyo - -
13 :jad' va l:Naa'l_ll(wwa 1-022 1,060 1333 1 ggg Salio la mwisho wa mwaka 28,072 . 75,447 © 0 9694 13213
apato kwa Hisa
15 Idadi va Matawi 48 42 48 42
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA NI, 2022
() Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.15% 0.44% 0.31% 0.89% T T T T S S
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.58% 4.59% 321% 7.02% Benki liipa faini ya shilingi Laki 1, Miioni 1.00 na million 69 kutokana na upungufuwa + gjc; liotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzitunathibitisha
fedha zilizopelekwa Benki kuu(Bot counter shortage), kuchelewa kuwasilisha taarifa ya . o ) 3 N N
(i) Uniano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi AT 55.51% S0 54.30% Ukwasil Liquidity)kuchelewa kuwasilisha  taarifa ya robo mwaka na mpango kazi wa | usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.25% 2.73% 471% 5.48% ukaguzi wa ndani mwaka 2022. ! hizina kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango
Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa 1 vya kimataifa wa uwasmshaﬂ wa Taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya mabadiliko katika sera za uandaaii taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka !

kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho. ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8) '
Jina na Cheo Saini Tarehe : DR. EDMUND B. MNDOLWA

] 3 X
SABASABA K. MOSHINGI Imesainiwa 20.07.2022 1 Mwenyekiti wa Bodi Imesainiwa 20.07.2022
(Ofisa Mtendaji Mkuu) !
tcbba n k . | MS. ANNE C. MBUGHUNI

MS. REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 20.07.2022 ' Mjumbe wa Bodi |mesainiwa 20.07.2022
(Mkuu wa Fedha) :

Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village, SOSTHENES F. NYENYEMBE Imesainiwa 20.07.2022 :

P.0. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940 (Mkaguz Mkuu wa Ndan)

E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683
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*All charges are VAT exclusive.

MINIMUM DISCLOSURE OF RATES AND CHARGES 2022

PRODUCT MINIMUM OPENING BALANCE MONTHLY MAINTANCE FE| PERATING BALANCE LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES
TZS USD TZS USD BANKS (EXPORT LCS)
Call account 100,000.00 100.00 10,000.00 5.00 100,000.00 100.00 Commission on LC discounting/Negotiation 0.75% Min USD 200 Max 600 or foreign eqv
Business Current Account 100,000.00 100.00 20,000.00 20.00 100,000.00 100.00 Negotiation Bills under an Export Letter of Credit N/A
Personal current Account 100,000.00 100.00 7,000.00 5.00 50,000.00 100.00 (Discounting Bills)
Vikundi Current Account 100,000.00 N/A FREE N/A 50,000.00 N/A Extension - Commission for unconfirmed LC 0.5% per quarter and part thereof, Min of
Quick Account 20,000.00 10.00 1,800.00 0.86 20,000.00 10.00 USD 200 or foreign eqv
Salary Account FREE N/A 1800.00 N/A 0 N/A Extension - Commission for confirmed LC 1% per quarter and part thereof Min. of
Tabasamu Individual 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000.00 N/A USD 100 or foreign eqv
Tabasamu Group Account 50,000.00 N/A FREE FREE 50,000.00 N/A
Platinum Account 15,000.00 N/A 1,800.00 N/A 15,000 N/A COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT) CHARGES
Minor Account 20,000.00 N/A FREE N/A 20,000 N/A Documents processing 1% Min USD 15 Max 200
grou;: '/:(.:cou:t T TSEEU = :jﬁ EﬁEE z;ﬁ 100 ] z;ﬁ Courier services Actual cost plus USD 10
cout Minor Accoun ,000. , - -
SCOTTACEatn 30000.00 N/A FREE N/A 30000 N/A Outward Dcuntary hlII fr collection (OFBC) i s . o
WaTlCCotnE 10,000.00 N/A 180000 N/A 10,000 N/A Document handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 350 or foreign eqv
Wadu Account 20,000.00 N/A FREE EREE 20000 N/A Courier services Actual cost plus USD 10 or foreign eqv
Kivulini Account FREE N/A 700.00 N/A 1500.00 N/A Chaser/Tracer USD 60 or foreign equ.
Inward Documentary bills for collection
Bill discounted handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 600 or foreign eqv
Document returned unpaid or unaccepted 0
CASH SERVICES DORMANT ACCOUNT For each amendment of previous instructions 0
DESCRIPTION BANDS CHARGES Dormant account fee FREE Every presentation or reminder protest fee 0
Cash deposit FREE Re-activation FREE Delivery of documents for non - customers USD 250 or foreign eqv
Withdrawal below 400,000 1,800.00 Swift charges USD 60 or foreign equ.
it dTpkaI S 00001800000 E000100 ACCOUNT CLOSURE TZS USD Payment commission for documents value greater 0
Withdrawal from 800,001 - 1,200,000 4400.00 Closing account fee 1300000 USD equivalent | | than USD 50,000
Withdrawal from 1,200,001 - 10,000,000 5,000.00 Payment commission for documents value less 0
Withdrawal from 10,000,001 - 50000,000  6,000.00 thanliSis0000
- . o
Withdrawal from 50,000,001 100,000,000 14000.00 OTHER SERVICES TZS usD Avalisation commission per quarter or part thereof ~ 1.20%
L . . . o
Cash withdrawal TZS Withdrawal from above 100,000,000 012% mex 110000 Eg\:‘edrl?rrgepetessecur|ues transaction 50,000.00 N/A Risk margin on acceptance (per quarter) 120%
Withdrawal below 50 1.00 . . ) .
Confirmation to Auditors 45,000.00 USD equivalent
Withdrawal from 51-1,000 250 y
N Introduction letter/Confirmation 45,000.00 USD equivalent
Withdrawal from 1,000 -2,250 5.00 to Embassies
Hihdrewalfrom 22515000 100 FUND TRANSFER SERVICE | 1z D GUARANTEE
Cash withdrawal USD Withdrawal Above 5,000 0.25% S v T ]
__m TISS-Outward 10,000.00 USD Equivalent COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT’ CHARGES
BAN STRTEMELT TISS-Inward FREE FREE I firmation of foreign C 1.0% t rt th f Min TZS 250,000
Balance enquiry over the counter 1000.00 USD equivalent - ssuance or confirmation of foreign Lurrency .0% per quarter or part thereof Min 3
o d . EFT-Outward 2,000.00 N/A guarantee Commission(per quarter) or USD 110, foreign eqv
Statement per page 2,000.00 USD equivalent EFT-Inhouse 1,500.00 N/A
CHEQUE SERVICE 128 TT-Outward N/A 55 of guarantee 1.0% Bid bond Issuance part thereof
Cheque book per leaf 500.00 USD equivalent TT-Inward N/A 5 (per quarter) for Bid bond Min TZS 150,000 of USD 64 foreign eqv
. Internal Transfer FREE FREE
Chegque clearing FREE FREE Standing Order - Within the Bank FREE FREE Issuance of guarantee commission (per quarter)  1.0% per quarter or part thereof Min TZS 350,000
Unpaid cheque/insufficient fund 150,000.00 USD equivalent Standing Order - To other Bank 13,000.00 USD Equivalent Lnarnierﬂgrgir::é\dvance Payment and any other  or USD 150, foreign eqv
Stop Payment order 30,000.00per leaf Max 300,000.00 USD equivalent Salary Handling-Cheque list 1,000.00 USD Equivalent ¢
Amendment fee per quarter on the tenor 1.0% per quarter or part thereof Min TZS 250,000
AGENT BANKING SERVICE POPOTE ATM SERVICE extended or amount increased or USD 10, foreign eqv
DESCRIPTION CHARGES DESCRIPTION CHARGES
Deposit PER TRANSACTION FREE Popote ATM card Issuance/Replacement 15,000.00 Text amendment fee TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
Withdrawal 0.01 - 10,000.00 800.00 PIN Re-issue 1000.00 Other amendments USD 60 or foreign eqv
10,000.01 - 20,000.00 1,250.00 Collection of ATM Card at non-Domicile Branch 6,500.00
2000001 - 50,000.00 1500.00 Uncollected and Destroyed ATM Card 5000.00 Buarantee advisisng fee (from other Banks) USD 200 or foreign eqv
50,000.01 - 100,000.00 2,250.00 Balance Enquiry 300.00 Courier services (Direct delivery to Beneficiary) 0
100,000.01 - 200,000.00 2,750.00 TCB ATM Withdrawal 20000 Open ended guarantees(charged per annum) 3%p.a
200,000.01 - 300,000.00 £4200.00 Withdrawal to Other Bank Umoja Switch ATMs 1,300.00
300,000.01 - 400,000.00 5,500.00 Card Maintenance 5000.00 Cancellation TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
400,000.01 - 500,000.00 6,000.00
500,000.01 - 700,000.00 6,500.00 POPOTE VISA CARD
700,000.01 - 1,000,000.00 7500.00 DESCRIPTION CHARGES ‘ Tanzania
1,000,000.01 - 1500,000.00 850000 Popote VISA issuance/Replacement 20,000.00 Commercial
1500,000.01 - 2,000,000.00 9,000.00 ATM Withdrawal - Domestic 335000 A Bank
) R Growing stronger together
2,000,000.01- 3,000, 000.00 10,000.00 Balance Inquiry - Domestic 1,000.00
Balance Enquiry 100.00 ATM Withdrawal - International 5,500.00
Mini Bank Statement 200.00 Balance Inquiry - International 2,000.00
POPOTE MOBILE BANKING / INTERNET BANKING LETTER OF CREDIT ISSUED (IMPORT LCS) CHARGES
DESCRIPTION BANDS CHARGES Charges on Draft LC USD 60
Registration FREE LC commission per quarter 1% per quarter or part thereof.
Min USD 150 or foreign eqv
500 -10,000.00 850.00 LC commission per quarter with cash cover 1% per quarter or part thereof.
10,000.01 - 50,000.00 1200.00 HinlEsDIbOlorforeionleqy -
Amendment fee per quarter on the tenor 1% perquarter Min USD 150 or foreign eqv
50,000.01 - 100,000.00 1,500.00 extended or amount increased
100,000.01 - 250,000.00 2800.00 Other amendments USD equiv 60 or foreign eqv
Discrepancy fee per pack USD equiv 60 or foreign eqv
250,000.01 - 500,000.00 4600.00 Documen examination Fee per pack 0
500,000.01 - 750,000.00 7500.00 Cancellation charges USD 60 or foreign eqv.
. " . e — Swift charges USD 60 or foreign eqv.
URSISr TSI S = LY 000 Non-Payment of Bills Due Date 0
From MNO to Bank (Deposit) FREE Expire unutlised Letters of Credit 0

LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER

BANKS (EXPORT LCS)

CHARGES

LOANS CATEGORY INTEREST RATE Al — . n
Consumer loans Consumer loan Admnistartion fee 1.5% of the Approved Loan Avising[GeeorCommission USD 200 or foreign eqv £ B
Minimum TZS 10,000.00 Bank client for LC available with us USD 150 or foreign eqv oteCard | Eiw
T 125 10,000.00 Client for LC available with other Bnaks N/A P— 5
. - Non Bank Customer USD 250 or foreign eqv Do more with our TCB Bank
W L L Admini i 1.5% Mini TZS 10,000 . . H T
2Staatioans ST ETEEE Msaxirr:glr':?[?s 1050 ggg%gﬂ Confirmation Fee(per quarter)USD eqv 1% per quarter and part thereof,Min USD 250 VISA POpOte V|Sa Deb|t Card
z or foreign eqv
MIC loan Application fee fZs2a00000 Amendment advising Fee USD 120 or foreign eqv Accepted at all Visa outlets Point of Sales (POS) and Online platforms worldwide
Other Charges On individual MIC loan processing/Administration fee  15% Minimum 255000000 | | Cancellation Fee USD 60 or foreign eqv R T e ViR i £y ey eaies: TED ek BEneailne
Micro Credit Transfer Fee (per quarter) 0.75% per quarter, Min USD 250 or foreign eqv
Loan Applicationfee for Business and  TZS 50,000.00 Courier services Actual costs plus USD 10 or foreign eqv

Personal Loans

Swift charges USD 60 or foreign eqv
Interest Rates and Charges On  Loan Administration fee- Business ~ 15% of the Approved Amount Document Handling commission N/A Huduma kwa Wateja: +255 22 787 669977, +255 TBB767683, +255 658 767683, Namba bila Malipo: 0800110160 Website: www.cbbank co.tz
Business Loan and Personal loans Discrepancy Fee per document N/A

PSSSF, Millenium Towers I, Barabara ya Bagamoyo,
+255 22 2162940, +255 22 2114814

9300, +255 22 787 669977, +255 788

0800110160

Dar es Salaam, Tanzania.

216959401
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MWANGA WA JAMII

Tunataka uwajibikaji MSD
maelekezo yametosha

JANA Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, aliiagiza Bodi ya Wakurugenzi
ya Bohari ya Dawa (MSD) kufumuliwa na kusukwa upya ndani ya miezi
sita, ikiwamo kuondoa watumishi waliokaa zaidi ya miaka 20.

Alisema kumekuwapo na tuhuma kubwa za rushwa MSD na licha ya
kuondoa wakuu wa idara bado kunahitajika mabadiliko makubwa ili
kuiunda upya.

Sio mara ya kwanza kwa serikali kutoa maelekezo ya kufumua MSD,
imekuwa ikijirudia.

Mei 9, mwaka huu, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alifanya ziara
MSD na kuagiza watuhumiwa wote wa ubadhirifu kama ulivyoain-
ishwa na CAG wachukuliwe hatua, huku akiahidi kuwa TAKUKURU
inafanyia kazi hoja zote zilizotolewa kuhusu bohari hiyo.

Aprili 14, mwaka huu, Rais Samia Suluhu Hassan, alimteua Ofisa
Mwandamizi wa Kampuni ya PricewaterhouseCoopers (PWC), Slaa
kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya MSD.

Pia alimteua Kiongozi Mkuu wa mradi wa USAID Global Health Sup-
ply Chain Technical Assistance, Ali Tukai, kuwa Mtendaji Mkuu wa
MSD.

Alitaka uwajibikaji kwa MSD ili kawahudumia wananchi hasa kwa
kupata dawa na vifaatiba muhimu kwa kuwa serikali inaelekeza fedha
nyingi eneo hilo.

Mabadiliko yaliyofanywa na Rais Samia, yalifanyika siku chache

L] L]
=Y ¥ Muungwana Lazima Nilonge
baada ya CAG, kubaini bohari hiyo ilishikilia zaidi ya Sh. bilioni 14 za

= Rais kuonya bodaboda
y 2

hospitali kwa mwaka mzima bila kupeleka dawa na vifaa tiba. A\ % ® ® ® ®

Pia alibaini MSD ilifanya ununuzi wa vifaa tiba vyenye thamani ya N3 sahato we'we maSl ao was l ae

zaidi ya Shilingi bilioni tisa bila mkataba halali, pia ilifanya malipo ya  asika

Sh. bilioni 3.52 kwa wazabuni sita bila kufuata taratibu na kuitaarifu
Bodi ya Zabuni ya MSD.

Aidha, walifanya zabuni 23 zenye thamani ya Sh. bilioni 8.55 nje ya
mfumo wa ununuzi wa umma kwa mtandao (TANePS) unaosimamiwa
na Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma (PPRA), kinyume na ma-
takwa ya sheria.

Walifanya malipo ya awali kiasi cha Sh. bilioni 14.89 kwa wazabuni
watano bila mkataba wowote wa makubaliano mengine ambayo yali-
bainisha msingi wa malipo ya awali.

Aidha, waliendesha mchakato wa ununuzi na kutoa mkataba wa
kusambaza ‘Liquid Syrup’ wenye thamani ya Sh. milioni 989 bila kush-
irikisha Bodi ya Zabuni ya MSD.

Pia walitumia Sh. milioni 215 kugharamia posho ya watumishi wata-
tu waliokwenda China kwenye majadiliano ya kuleta mashine za Di-
alysis kwa siku 61.

Waziri Mkuu, Majaliwa alivyotembelea alisema walibaini kuna
udhaifu wa usambazaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi licha ya
kwamba wamelipwa.

Katika idara ya ununuzi walibaini kuwapo watumishi ambao sio
wataalamu na kuagiza wote 16 kuondolewa na kuwekwa watumishi
wenye taaluma hiyo.

Kwa maelekezo hayo, inadhihirisha kuwa kuna tatizo kubwa ambalo
hata serikali inaliona ni wakati wa kufanya uamuzi ambao utakwenda
kuondoa ufisadi unaodaiwa kuwapo.

Tayari CAG amethibitisha kuwapo kwa upigaji mkubwa, lakini hatua
ambazo zimeendelea kuchukuliwa ikiwamo kubadilisha uongozi wa
juu wa bohari hiyo, bado hazijasaidia na sasa waziri anaeleza uwapo
wa upigaji uliokithiri.

Tunaamini maelekezo ya Waziri Mkuu ni ya juu zaidi kuliko ya wa-
ziri wa sekta husika, kuja na maelekezo mengine kabla ya kueleza yale
ya awali hayajachukuliwa hatua sio jambo zuri, hivyo ni muhimu seri-
kali ikachukua hatua za utatuzi wa kudumu.

Kama tatizo limeonekana basi lishughulikiwe kwa kutumia mihimili
muhimu ya serikali ambayo inaona kila mahali ili kuondoa majadil-
iano ya mara kwa mara kuhusu MSD huku wananchi wakiumia kwa
kukosa vifaa tiba na dawa.
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BODABODA ni ujasiriamali
unaowaondoa vijana wengi
wanaoishi mijini na miji mi-
dogo kwenye uzururaji, mai-
sha vijiweni na aina zote za
uhalifu.

Kazi hiyo imewaweka bara-
barani kwa ajili ya kutoa hu-
duma ya usafiri kwa abiria iki-
wa ni ajira inayowawezesha
kumudu maisha yao.

Pamoja na fursa hiyo,
kumekuwapo na kasoro zina-
zowakabili madereva hao wa
bodaboda, ikiwamo tuhuma
za kusababisha ajali za bara-
barani zinazopoteza maisha
yao na ya abiria au ulemavu
wa kudumu.

Wanatuhumiwa kutumika
kwenye ujambazi wakiende-
sha pikipiki zilizoibwa na ma-
dereva wake kuuliwa, wapo
wanaodaiwa kukwapua mali
za watu hasa pochi na mi-
fuko ya wanawake vilevile
kunyanyasa wanafunzi king-
ono.

Ni mambo yanayochangia
ajira hiyo kuwa chungu iwapo
hawatabadilika. ~ Mienendo
yao imemshtua Rais Samia
Suluhu Hassan, na kutoa onya
dhidi ya kutumika kwenye
ujambazi pamoja na uhalifu
ili kulinda heshima yao.

Rais Samia anabainisha
kuwa baadhi ya madereva
wa bodaboda wamekuwa
wakikwapua mizigo ya watu
pamoja na vipochi hasa vya
wanawake na kupoteza ua-
minifu mbele ya jamii.

“Ninyi ni maofisa usa-
firishaji wa kitaifa lakini baa-
dhi yenu wanawaharibia
sifa hiyo kwa kutumika kuk-
wapua na kupoteza mizigo
ya watu pia, kutumika kwa
ujambazi. Niwaombe, jilin-

deni msipoteze sifa zenu nyie
ni watu muhimu sana katika
taifa letu,”anasema Rais Sa-
mia.

Rais amekerwa na tatizo
hilo, hivyo ingefaa kila boda-
boda kuachana na mtindo
huo ambao unaweza kutishia
ajira na maisha.

Ingawa Rais amewaomba
waache mtindo huo, ni vyema
pia wakatambua kuwa hilo si
ombi ni amri, hivyo wangetii
na kuendesha shughuli zao
kama kawaiada bila kusubiri
kushurutishwa.

Anayosema Rais ni kweli,
kwa vile unapotajwa usafiri
kwa wanyonge bodaboda zi-
nahusika, kusafirisha watu
kwa gharama nafuu, hivyo
ingependeza kama wange-
heshimu ajira hiyo.

Wakumbuke kuwa awali
walikuwa wakitozwa faini
ya Sh. 30,000 wanapofanya
makosa ya barabarani, lakini
wakalia kilio chao, wabunge
wakawatetea hadi kiwango
hicho kikashushwa.

Hatua hiyo ya kushushiwa
faini, inaonyesha ni jinsi gani
ajira yao inavyoheshimiwa,
hivyo na wao waiheshimu
kwa kuachana na uhalifu.

Binafsi nilishwahi kukum-
bana na dereva mporaji saa 11
alfajiri nikiwa katika kituo cha
daladala nikisubiri usafiri,
akaja huku akionyesha kama
mtu mwema na kuniambia ni-
toe nauli kidogo anisafirishe
ninakokwenda.

Lakini kabla ya kumjibu
akakwapua mfuko wangu na
kujikuta akiambulia mkanda
na kuondoka, lakini baadaye
akageuza bodaboda yake aka-
ja na kunirushia mkanda huo
na kuondoka zake.

Huo ndiyo mtindo wa baa-
dhi ya madereva wa bodabo-
da, ingawa baadhi yao hudai
kuwa wanaofanya hivyo ni
‘deiwaka’ si wale wanaoende-
sha pikipiki na kwamba hu-
pewa ili kujitafutia chochote
lakini badala yake wanapora
watu.

Kama kweli wanaofanya
hivyo ni ‘deiwaka’, basi wal-
iogjiriwa kufanya kazi hiyo
wasikubali kuharibiwa sifa
kwa huruma za kutaka kuwa-
saidia marafiki zao wajipaatie
riziki kupitia pikipiki hizo na
kumbe wanazitumia kuib-
ia watu.

Udereva wa bodaboda ni
ajira, ingekuwa ni njia sa-
hihi iwapo madereva wake
wataheshimu ajira hiyo kwa
kuepuka kujiingiza katika ma-
tendo ya uhalifu yanayoha-
tarisha ajira hiyo.

Onyo la Rais Samia kwao li-
toshe kuwafanya wabadilike,
kwani hayo ndiyo matarajio
ya kiongozi huyo wa taifa
kwa wananchi wake hasa kwa
kundi la waendesha boda-
boda.

Vilevile, onyo hilo lin-
gewakumbusha pia
kuheshimu sheria ya usalama
barabarani,kwani wamekuwa
wakitajwa kuwa vinara wa ku-
vunja sheria hiyo na kusaba-
bisha ajali.

Kwa mfano, wanapofi-
ka kwenye makutano ya
barabara, kwenye taa hata
kabla hazijawaruhusu kupita,
hulazimisha kuivuka
upande wa pili hali ambayo
imekuwa ikichangia ajali za
barabarani.

Wasikie onyo vingine wa-
najiweka kwenye hatari ya
kuwa na migogoro na sheria.
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TANESCO katika mwelekeo chanya wa kukidhi

mahitaji
Na Valentine Oforo, Dodoma

UZALISHAJI, usafirishaji na usambazaji wa
nishati ya umeme wa uhakika katika maeneo
yote ya nchi ni miongoni mwa sekta muhimu
katika kuchochea kasi ya maendeleo ya
kiuchumi na kijamii, na hivyo kuiwezesha
Serikali kufikia maono ya uchumi iliyojiwekea
ifikapo mwaka 2025.

Kwa mtazamo rahisi, maono ya maendeleo
ya kiuchumi ambayo Tanzania inaazimia
kuyafikia ifikapo mwaka 2025, kwa kiasi
kikubwa yanategemea utendaji na ubunifu wa
uongozi wa Shirika la Ugavi wa Umeme
Tanzania (TANESCO) katika kuwaongoza
wafanyakazi wake kutekeleza majukumu yao

kwa uweledi, uzalendo na juhudiya hali ya juu.

Hata hivyo, tangu kuanzishwa kwake mwaka
1964, TANESCO imefanikiwa kwa kiasi
kikubwa kuweka rekodi nzuri ya utekelezaji
wa miradi muhimu ili kuhakikisha watanzania
wanaoishi vijijini na mijini wanafikiwa na
huduma ya nishati ya umeme, hatua muhimu
ambayo hadi sasa imechochea kasi ya
maendeleo ya kiuchumi na kijamii, hususan
katika uwekezaji wa viwanda vidogo, vya kati
na vikubwa.

Wakati takwimu zinaonyesha kwamba
mahitaji ya umeme nchini Tanzania
yanatarajiwa kupanda kutoka Gigawatt (GWh)
10,176 hadi 28,663 ifikapo mwaka 2030, ikiwa
ni asilimia 13.82 ya kiwango cha ukuaji wa kila
mwaka (CAGR), TANESCO kwa upande wake
tayari imeanza kuchukua hatua mbalimbali za
kukidhi mahitaji ya umeme yanayotarajiwa
kuongezeka, ikiwa ni pamoja na mkakati
unaoendelea unaolenga kuongeza uzalishaji
wa megawati 9000 za umeme ifikapo mwaka
2030.

Hata hivyo, mahitaji ya umeme nchini
Tanzania yanakadiriwa kukua kwa wastani wa
kati ya asilimia 10 na 15 kwa mwaka, na kwa
kuzingatia kwamba kwa sasa ni asilimia 24 tu
ya watanzania ndiyo wanaopata umeme,
TANECO imejipanga vyema kuongeza uwezo
wa uzalishaji wa umeme nchini, kutoka
megawati 1,695 zinazozalishwa kwa sasa hadi
kufikia megawati 5,000 ifikapo 2025.

Pamoja najitihafa hizo, ili kufikia azma hiyo,
serikali imeanza kufanya mageuzi katika
Sekta ya Ugavi wa Umeme (ESI) hasa kwa
kuvutia mitaji binafsi katika sekta hiyo
muhimu.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu wa

Jengo la kuendeshea mitambo katika ujenzi wa mradi wa kufua umeme wa Julius Nyerere unaojengwa katika mto Rufiji, mkoani Pwani. . Picha: Valentine Oforo

TANESCO, (MD) Maharage Chande, Shirika
hilo laumma kwa sasa linafanya kazi usiku na
mchana ili kuvumbua na kutumia mifumo ya
kisasa zaidi ya kidigiti kwa lengo la kuboresha
utoaji wa huduma za nishati nchini na kwa
viwango vya kimataifa.

"lli kuongeza kasi ya utoaji huduma kwa
wateja, tumefanikiwa kuanzisha mfumo wa
kisasa wa kidigiti, ujulikanao kama
‘NIKONEKT', ambao ni jukwaa muhimu la
mtandaoni kwa ajili ya kuwasaidia wateja
kutuma maombi, na kuunganishiwa huduma
za umeme wakiwa majumbani mwao bila haja
ya kufika kwenye Ofisi zetu mbalimbali ndani
yanchi,” Chende alileza.

Pamoja na hayo, Chande aliongeza kuwa
uanzishwaji wa kituo maalum cha kupokea
miitikio ya simu chenye uwezo wa kurekodi
mazungumzo kati ya TANESCO na wateja
wake ni hatua nyingine muhimu waliyofikia
katika azma ya kuboresha huduma kwa
wananchi, na kubainisha kuwa huduma hiyo
tayari inatumiwa na wateja katika mikoa 13 ya
kanda ya mashariki na kaskazini pamoja na
mikoa ya nyanda za juu kusini.

"Malengo tuliyojiwekea ni  kuhakikisha
kwamba mpaka ifikapo mwishoni mwa
mwaka huu huduma hii ya miitikio ya simu iwe
imewafikia wateja wetu katika mikoa yote
hapa nchini,” Mkurugenzi aliongeza.

Hata hivyo, ili kuimarisha miundombinu ya
kusafirisha na kusambaza umeme, Maharage

amesema kwa sasa TANESCO imeamua
kujikita zaidi katika matumizi ya nguzo za
umeme za zege, hasa katika utekelezaji wa
miradi ya njia za umeme zenye msongo wa
kilovolti 1, 33 na 66, na kuongeza kuwa nguzo
za mbao zitatumika katika mitandao ya
umeme ya nguvu (voltage) ndogo.

"Matumizi ya nguzo za zege za saruji
yatatusaidia kuondokana na changamoto za
kusafirisha umeme katika maeneo yenye maji
na yenye wanyama," alisisitiza.

Akieleza juu yajitihada katika kukabiliana na
changamoto za mabadiliko ya tabia nchi
ambazo mara nyingi zimekuwa zikikwamisha
jitihada za usambazaji wa umeme kwa
urahisi, Chande alieleza kuwa, TANESCO
kupitia kampeni maalumu ya TUNAJIPANGA
inatekeleza miradi kadhaa ya kusaidia
kupanua uwezo wa kuzalisha umeme
miongoni mwa vituo vyake vingi hapa nchini.

Aidha, katika mwendelezo wa utendaji kazi
mahiri unaotumia kaulimbiu ya
‘Tunayaangazia Maisha Yako, Chande
amesema TANESCO kwa sasa inaendelea na
kazi ya ujenzi na uboreshaji wa vituo vikubwa
na vya kati vya kuzalisha na kupoozea umeme
katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja
na ujenzi wa vituo katika mikoa ya Kigoma,
Rukwa na Katavi mikoa ambayo bado
haijaunganishwa katika mfumo wa gridi ya
taifa(National Grid).

'Mradi wa ujenzi wa Bwawa la Mwalimu

Julius Nyerere (JNHPP) katika Mto Rufiji ni
mojawapo ya mradi mkubwa unaoendelea
ambao tunautekeza kwa malengo mapana ya
kuongeza huduma za uzalishaji na
usambazaji wa umeme nchini Tanzania.
Mradi kwa sasa umefikia asilimia 62.95 ya
utekelezaji wake na utakapo kamilika
unatarajia kuzalisha kiasi cha megawati 2115,
aliongeza.

Chande, amemshukuru Raisi Samia Suluhu
Hassan kwa jitihada kubwa katika
kuliwezesha shirika hilo kufanya kazi kwa
ufanisi, hususan kwa kulitengea fedha za
kutosha za kusaidia utekelekzaji wa miradi
muhimu.

Kutokana na kuthibitisha ubora na dhamira
njema katika utoaji wake wa huduma za
umeme, serikali katika mwaka wa fedha
2022/23 iliamua kutenga jumla ya shilingi
bilioni 500 ili kuongeza uwezo wa TANESO
katika kuboresha utoaji wa huduma za
umeme nchini, lengo likiwa kukidhi uwezo wa
kufikisha nishati hiyo katika maeneo yote ya
nchi.

January Makamba, wazairi wa Nishati,
mbali na kuipongeza TANESCO kwa kazi
nzuri, amesema serikali ya awamu ya sita
imejipanga  kuhakikisha  shirika  hilo
linaboresha ufanisi kwa kiasi cha kuwa kati ya
mashirika bora ya ugavi wa huduma za
umeme barani Afrika.

Kupitia fedha hizo, shilingi bilioni 500,
Waziri Makamba ameeleza matumaini
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ya umeme nchini ifikapo mwaka 2030

kwamba TANECO itakuwa katika nafasi nzuri
ya kuboresha huduma zake, hasa katika
kuwafikia watanzania wengi zaidi.

"Pamoja na jitihada nyingine, kwa mwaka

huu wa fedha TANESCO inatarajia kutekeleza
mradi wa uimarishaji wa Gridi ya Taifa'
pamoja na mradi mwingine unaolenga
kuunganisha mikoa ya Katavi, Kigoma na
Rukwa kwenye Gridi ya Taifa," Makamba
amesema.

Kwa mujibu wa waziri Makamba, miradi
mingine itakayotekelezwa kwa mwaka
2022/23 ni pamoja na mradi wa kuboresha
mfumo wa usambazaji umeme katika Jiji la
Dodoma, mradi wa njia ya kusafirisha umeme
Msongo wa KV 132 kutoka Tabora hadi
Urambo na kutoka Urambo Tabora hadi
Kidahwe mkoani Kigoma.

"Miradi mingine inayoendelea ambayo
katika siku za usoni inatarajiwa kutoa
mchango  mkubwa  katika  kuongeza
upatikanaji wa umeme ni pamoja na mradi wa
ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme wa
msongo wa kV 400 kutoka Singida - Arusha -
Namanga, pamoja na Mbeya- Tunduma”
Waziri aliongeza.

Kwa upande wake, Msemaji wa TANESCO,
Martin  Mwambene amesema hadi sasa
shirika limefikia hatua kadhaa, hasa katika
upande wa kuboresh uwezo wake wa
kuzalisha, kusafirisha na kusambaza umeme,
pamoja na huduma kwa wateja.

Alifahamisha kuwa, huduma za kidigiti za
NIKONEKT zilizobuniwa na shirika hilo kwa
kiasi kikubwa zimewezesha kampuni kufikia
malengo makubwa katika kuwahudumia
wateja  wake, na kuongeza kuwa
wanaendelea na mchakato wa kubuni na
kutambulisha mifumo mingine rafiki ya
kidigiti ya kuborsha huduma zote.

Maonesho ya biashara ya kimataifa ya Dar
es Salaam (DIFT) ya mwaka huu, yaliyofanyika
kuanzia Juni 28 hadi 13 Julai 2022 Jijini Dar
es Salaam yalishuhudia TENESCO ikiibuka
miongoni mwa makampuni yaliyofanya vizuri
na hivyo kutunukiwa tuzo maalum.

TANESCO ni shirika linalohusika na ugawaji
wa umeme nchini Tanzania. Shirika hili
lilianzishwa mwaka 1964. Shirika la TANESCO
linamilikiwa na serikali ya Tanzania. Wizara
inayosimamia shughuli za TANESCO ni
Wizaraya Nishati

216960401
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Makamu wa Rais, Dk.Philip Mpango (wa pili kulia) akizungumza na watendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) na wa wizara  Wafanyakazi wa kituo maalum cha miitikio ya simu cha TANE§EO wakiwa katika majukumu yao ya kila siku ya kupokea simu mbalimbali

ya Nishati wakati wa ziara yake ya kutembelea mradi wa kufua umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) unaojengwa katika mto Rufiji,

mkoani Pwani. Picha: Valentine Oforo

kutoka kwa wateja wanaotaka kupata taarifa kuhusu huduma za shirika hilo. Picha: Valentine Oforo
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Bei ya maharagwe
yazidi kupaa Iringa

Martha Sambo, IRINGA

WAKATT wakulima wakiwa
kwenye msimu wa mavuno,
bei ya nafaka hasa maharagwe
katika soko kuu la Manispaa ya
Iringa inazidi kupaa kwa kasi.

Baadhi ya wafanyabiashara
waliozungumza na Nipashe
jana, walisema miaka mingine
kama sasa bei imekuwa chini
kwa kuwa ni msimu wa ma-
vuno, lakini hali imezidi kuwa
tofauti.

Wiki iliyopita maharagwe
yaliuzwa kwa Sh. 1,800 kwa
kilo moja lakini kwa sasa
yanauzwa Sh. 2,500.

Mmoja wa wafanyabiasha-
ra, Deogratius Kipingi, alisema
licha ya zao hilo kuuzwa kwa
bei nafuu awali lakini kwa sasa

bei yake haishikiki.

“Bei ya kununua maharag-
we ni Sh. 2,000 hadi 2,100 ku-
toka Sh. 1,600 ya awali na debe
likiwa ni Sh . 45,000 tofauti na
ilivyokuwa awali,” alibainisha
Kipingi.

Alisema licha ya kupaa kwa
bei ya maharagwe sokoni
hapo pia uhaba wa maha-
ragwe kutoka kwa wakulima
inaongeza ugumu wa biashara
hiyo na kuitaka serikali kutafu-
ta mwarobaini ili kuendeleza
kilimo, na biashara hasa kwe-
nye kwa maharagwe na na-
faka zingine.

Pia alisema kufunguliwa
kwa mipaka ya usafirishaji wa
maharagwe kwenda mikoa
mingine, ni chanzo cha zao
hilo kupungua sokoni, huku

wakulima nao wakilia na ku-
paa kwa bei ya pembejeo na
kuwaacha wengi wao waki-
ishia kulima holela na kuam-
bulia hasara.

Mkulima Laurent Inno,
alisema ikiwa serikali ita-
punguza bei za pembejeo za
kilimo itasaidia kupunguza
makali kwenye upatikanaji wa
zao la maharagwe sokoni na
kutoa uwanja mpana kwa vi-
jana kujizatiti katika kilimo na
biashara hiyo.

“Soko la maharagwe lipo
lakini, upatikanaji wa bidhaa
umekuwa changamoto sana
na bei ipo juu mno. Naiomba
serikali itupunguzie kadhia
hii ili vijana tuendelee kuiji-
ajiri na kuepuka kujiingiza ka-
tika vitendo vya kihalifu katika

jamii,”alisema Laurent.

Ofisa Biashara Manispaa
ya Iringa, Neema Thomas,
ambaye pia ni msimamizi wa
masoko katika halmashauri
hiyo, alisema mabadiliko ya
tabianchi yamechagiza ku-
pungua kwa uingizwaji wa
nafaka sokoni kutokana na
kupungua kwa uzalishaji
shambani. Aliongeza kuwa ipo
haja ya wakulima kuendelea
kufuata ushauri unaotolewa
na maofisa ugani ili kuendana
na mabadiliko ya hali ya hewa
na kuondokana na kupata
hasara.

Pia alisisitiza wakulima ku-
fanya kilimo cha umwagiliaji
ili kukabiliana na changamoto
ya mabadiliko ya tabianchi na
kujipatia mazao kwa wingi.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makala (wa nne kushoto
rasmi huduma ya Mwalimu Spesho ya Bodaboda ya Benki
Ofisa Mkuu wa™ Biashara na Wateja Binafsi wa benki hiyo,
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Dar es Salaam, Donatus Richard na Mkuu wa Idara va

ilbert

), akisalimiana na walimu baada ya kuzindua
¥a NMB, jijini Dar es Salaam jana. Wanaoshuhudia ni

1lbert Mponzi (wa tatu kushoto), Meneja wa Kanda va
ateja Binafsi Aikansia Muro. PICHA: MPIGAPICHA WE

SBL yafungua ufadhili wanafunzi familia duni

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL), imefungua  dirisha la
ufadhili wa masomo ya kilimo
kwa wanafunzi wazawa wanao-
fanya vizuri katika masomo yao
wanaotoka familia duni.

Hatua hiyo ni mwendelezo
wa kuunga mkono jitihada za
serikali kuendeleza sekta mama
ya kilimo nchini, na kwamba
hadi sasa wamefadhili wa-
nafunzi 200 tangu mwaka 2019.

Akiongea na gazeti hili jana
mkoani Dar es Salaam, Mkuru-
genzi wa Uhusiano kwa Umma
wa SBL, John Wanyancha,

alisema ufadhili huo ni kupitia
programu ya Kilimo Viwanda
na kwamba wanakaribia ku-
fungua dirisha la maombi kwa
wanafunzi wanaofanya vizuri
darasani.

“Dirisha la maombi linataraji-
wa kufunguliwa hivi karibuni
na kutaka nafasi kwa vijana
wote wa Tanzania kutumia fur-
sa hii katika kuleta mapinduzi
vya kilimo, na kuipa uhai azma
ya kutengeneza uwanja wa Kkili-
mo na biashara.,” alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, lengo ni kuleta map-
induzi ya kilimo na kwamba
ufadhili huo utaongeza nguvu

katika muhimili wa utafiti na
maendeleo ya kilimo kwa ku-
leta wataalamu wa kilimo wa-
naoendana na mazingira halisi
ya uzalishaji na ubunifu wa
mbinu za kilimo.

“SBL imeshirikiana na vyuo
vinne vya kilimo nchini am-
bavyo ni pamoja na Chuo cha
Kilimo cha Mt. Maria Goretti
mkoani Iringa, Chuo cha Kilimo
na Mafunzo ya Kilimo na Ufu-
gaji Kilacha Kilimanjaro, na
Chuo cha Kilimo Kaole Wazazi
kilichopo Bagamoyo na chuo
cha Igabiro, Muleba mkoani
Kagera.

“Maofisa

ugani wana

mchango mkubwa sana katika
kuongeza thamani na kuleta
mabadiliko ndani ya sekta ya
kilimo. Wanafunzi watakaohit-
imu kupitia programu ya kilimo
na viwanda, wanatarajiwa ku-
rudi mashambani na kuwapa
wakulima elimu, maagizo na
taratibu maalumu za kufuata ili
kuongoza uzalishaji,” alisema.

“Tunaamini katika programu
hii kwenda mbali sana ka-
tika kuongeza nguvu ndani ya
wigo wa wataalamu wa kilimo
nchini, jambo muhimu katika
kuwasaidia wakulima kuongeza
uzalishaji na kipato chao,” al-
iongeza.

Viongozi watakiwa
kusimamia
Sheria za Misitu

Na Christina Haule, MOROCORO

VIONGOZI wa serikali kuanzia
hapa wametakiwa kuhamasisha
na kusimamia jamii kufuata sheria
za misitu zilizoko wanapoandaa
mashamba ili kuepuka ukataji miti
0OVYO unaosababisha upotevu wa
misitu.

Mhifadhi Mwandamizi wa Waka-
la wa Huduma za Misitu (TFS),
Manispaa na Wilaya ya Morogoro,
Faustine Msokwa, alisema jana
kuwa jamii haiangalii mambo ya
maendeleo ya baadaye kwao na
taifa kwa ujumla bali hukata miti
kwa madai ya kusafisha masham-
ba kwa manufaa ya fedha za
muda mfupi.

Alisema suala la ukataji miti ovyo
na uchomaji mkaa linasababishwa

wanaozitoa kwa wakazi wao bila
kuweka msisitizo ikiwamo wa

matumizi ya ardhi hiyo kuwa en-
delevu baada ya misitu kukatwa.

Msokwa alisema Usimamizi
Shirikishi wa Mazao ya Misitu
(USMJ), unataka ushiriki wa wa-
dau wote wa misitu ambao ni
pamoja na wakulima na wafugaji
ambao wanavamia maeneo na ku-
dai wanasafisha kwa kilimo au ku-
kaa na mifugo huku wakikata miti
ambayo inatakiwa kuhifadhiwa
kwa manufaa ya vizazi vya sasa
na Vvijavyo.

“Huwa tunawakamata waharibifu
wa misitu hata 40-50 shambani
wakidai wanaandaa mashamba
lakini ukifuatilia miti wanayokata
wanachoma mkaa na utakuta we-
nye kibali cha kusafisha shamba
ni wawili au watatu pekee, jambo
ambalo ni hatari katika uhifadhi
wa misitu,” alisema Msokwa.
Alisema suala la ukataji miti ovyo
na uchomaji wa mkaa bila kufuata
utaratibu linaifanya manispaa
na wilaya kushindwa kukadiria
kiwango cha mkaa kinachofaa ku-
tumika kwa jamii husika.

Hata hivyo, alisema upo mkang-
anyiko unaorudisha nyuma suala
la USMJ ikiwamo sera mtambuka
Za wizara ya misitu zinazohama-
sisha uhifadhi wa misitu wakati
kilimo kinahamasisha wakulima
kupanua mashamba kwa ajili ya
kilimo endelevu.

Aidha, Msokwa aliihamasisha
jamii kujitokeza kupata elimu
va ufugaji nyuki na kupata miz-
inga bure kutokana na ufugaji
wa nyuki kuwa na faida kubwa,
mfugaji anaweza kuvuna asali Kila
baada ya miezi 3-6 kwa mwaka
na kupata masoko ya ndani na nje
ya nchi.

Msokwa alisema hamasa ya ufu-
gaji nyuki katika Wilaya ya Moro-
goro ni ndogo kutokana na uko-
sefu wa elimu na TFS ipo tayari
kumsaidia mtu mmoja mmoja au
kikundi kielimu ,na mizinga bure
iwapo atajitokeza ili aweze kufuga
nyuki na kuhifadhi mazingira.
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Benki yachochea :
uchumi wa kusini :

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

BENKI ya Exim Tanzania, im-
eelezea azma yake ya kukuza na
kuchochea ukuaji wa uchumi katika
mikoa ya Lindi na Mtwara, kwa
kuunga mkono jitihada za kukuza
sekta ya kilimo, biashara na elimu
katika mikoa hiyo.

Katika kuthibitisha azma yake

hiyo, viongozi waandamizi wa benki

hiyo wakiwamo Mkuu wa Huduma
ya Rejareja wa benki hiyo, Andrew
Lyimo, na Mkuu wa Masoko na
Mawasiliano, Stanley Kafu, mwis-
honi mwa wiki walitoa msaada wa
madawati 200 kwa baadhi ya shule
za mikoa hiyo na chakula cha jioni
na wateja.

Hatua hiyo ilitoa fursa kwa benki
hiyo kuelezea huduma zake mpya,
fursa za biashara pamoja na mkaka-

ti wake katika kukuza sekta za elimu

pamoja na kilimo husasani kupitia
zao la korosho.

Akizungumza kuhusu matukio
hayo, Lyimo alisema yametoa fursa
kwao kukutana na wateja wao,
viongozi waandamizi wa serikali
na wadau wengine muhimu, kupata
mrejesho wa mahitaji ya wateja.

“Mtwara na Lindi ni miongoni mwa :

mikoa muhimu sana kwetu kibi-

ashara na hiyo ndiyo sababu ilikuwa

miongoni mwa mikoa ya awali ka-

bisa kufungua matawi yetu,"alisema.

“Katika kipindi chote cha uwapo
wetu katika mikoa hii, tumekuwa
na mchango mkubwa kwa wakazi
wa mikoa hii kwa kutoa huduma
zinazowalenga haswa ikiwamo
mikopo ya kilimo, biashara, mikopo
ya watumishi na sasa tumekuja na

huduma mahususi kwa ajili ya waja- :

siriamali,” aliongeza.

Alisema hali ya uchumi katika
mikoa hiyo kupitia uboreshwaji wa
Bandari ya Mtwara inazidi kutoa
fursa kubwa kwa benki hiyo kuhu-
dumia wateja zaidi wakiwamo wa-
fanyabiashara wakubwa na wa kati
kutoka ndani na nje ya nchi ambao
wanatumia bandari hiyo.

“Uwapo wa Benki ya Exim katika
visiwa vya Comoro unatoa fursa

kwa wafanyabiashara wa pande hizi

mbili kufanya biashara kwa urahisi
zaidi kwa kuwa Exim tunawahakik-
ishia huduma za uhakika za kifedha
ikiwamo mikopo,” alisema.

Kwa upande wake, Kafu alisema
mchango wa benki hiyo katika
mikoa hiyo haujaishia katika utoaji
wa huduma za kifedha bali pia
imekuwa mdau muhimu wa maen-
deleo ya kupitia mpango wake wa
uwajibikaji kwa jamii ujulikanao
kama Exim Cares.

“Serikali kupitia viongozi mbal-
imbali wanafanya jitihada kubwa
kuboresha sekta mbalimbali iki-
wamo elimu, afya na kilimo hivyo
ni jukumu letu sisi kama taasisi za
kifedha kuunga mkono jitihada hizo
za serikali,"alisema.

“Kupitia mkakati huu uliozinduliwa

na Waziri Mkuu, Kassim Ma-

jaliwa mwishoni mwa mwaka jana
tumeweza kutoa msaada wa mada-
wati katika mikoa mbalimbali hadi
sasa ikiwamo mikoa ya Dodoma,
Mbeya, Mwanza, Shinyanga, Tabora,
Lindi na Mtwara na bado tunaende-
lea mikoa mingine zaidi,” alisisitiza.

'CRDB yazindua tawi Wete,
wananchi wapewa mlkopo

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

AIS wa  Zanzibar,

Dk. Hussein Mwinyi,

amezindua tawi jipya la

enki ya CRDB na ku-

kabidhi pikipiki na boti za uvuvi

na kilimo ili kuwashirikisha wa-

nanchi wengi kuujenga uchumi
wa visiwa hivyo.

Juzi Dk. Mwinyi alikabidhi
jumla ya pikipiki 272 na boti 94
zitakazosaidia kuimarisha shu-
ghuli za vijana na wanawake
ambazo ni mkopo uliotolewa na
Benki ya CRDB.

“Tuliahidi na sasa tu-
natekeleza. Mtakumbuka siku
chache baada ya kuapishwa
kuingia madarakani, niliziomba
taasisi za fedha kushirikiana na
serikali kufanikisha utekelezaji
wa ahadi nilizozitoa kipindi cha
kampeni za uchaguzi mkuu.

“Benki ya CRDB imekuwa
mstari wa mbele katika hili na
leo (juzi) tumeanza na vijana
pamoja na wavuvi na wakulima
wa mwani,” alisema.

Rais Dk. Mwinyi alizindua
mikopo hiyo kwenye ufunguzi
wa tawi la Benki ya CRDB lililoko

katika Mtaa wa Sunda, Barabara
ya Mtemani, akiwahimiza wa-
nanchi kuzitumia huduma zake
kufanikisha shughuli zao za kiu-
chumi.

“Tawi hili linatoa huduma za
benki kwa masharti ya kiislam
na yale ya kawaida. Serikali kwa
kushirikiana na wadau, imed-
hamiria kuwawezesha wa-
nanchi kiuchumi, ndiyo maana
inasogeza huduma zikiwamo za
kifedha jirani yenu. Kila mmoja
aangalie fursa zilizoko kukuza
uchumi wake,” alisisitiza Rais
Dk. Mwinyi.

Alipozindua kampeni zake
Septemba 12, 2020 kwenye
Uwanja wa Demokrasia ulioko
Kibandamaiti mjini Unguja, Dk.
Mwinyi aliahidi mambo kadhaa
ya kuyafanyia kazi akiwa Rais,
ikiwamo kuimarisha uchumi wa
buluuy, kilimo na kuwawezesha
wananchi kwa mitaji.

Kati ya pikipiki 272 zilizokabi-
dhiwa juzi, 222 zilitolewa kwa vi-
jana wa Mkoa wa Pemba Kaska-
zini na 50 kwa Pemba Kusini
huku mkoa ukipata nusu ya boti
94 zilizokuwapo ambazo 32 ni
kwa ajili ya kilimo cha mwani na

15 kwa ajili ya uvuvi.

Vilevile, Rais alikabidhi hundi
za mkopo kwa vikundi vitatu
zenye thamani ya Sh. milioni
273.8. Mikopo hiyo ilitolewa kwa
Chama cha Ushirika Shirikani
(Sh. milioni 210.8), Chama cha
Ushirika Umoja ni Nguvu (Sh.
milioni 58.8) na Chama cha Ush-
irika Mategemeo kilichopokea
Sh. milioni tano.

Mnamo Februari mwaka huu,
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar (SMZ) iliingia makubaliano
na Benki ya CRDB kuwakopesha
wananchi bila riba ikiikabidhi
benki hiyo Sh. bilioni 60 zitaka-
zokuwa zikitolewa kila mwaka
kwa kipindi cha miaka mitano
mfululizo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
CRDB, Abdulmajid Nsekela, ali-
bainisha kuwa kuanzia Januari
hadi Juni mwaka huu, wame-
kopesha Sh. bilioni 23.5 kwe-
nye matawi matatu yaliyoku-
wapo na anaamini wananchi
wa Wete sasa wanayo fursa ya
kulitumia tawi hilo linalofanya
jumla kuwa manne visiwani
hapa.

“Wananchi wanaweza Kku-

pata huduma zetu pia kupitia
mawakala 280 tulionao Unguja
na Pemba. Mheshimiwa Rais, ul-
itupa changamoto ya kusogeza
huduma kwa wananchi na leo
(juzi) tumefika Wete,” Nsekela
alitamba.

Mkurugenzi huyo alisema wa-
taendelea kushirikiana na seri-
kali kufanikisha miradi ya maen-
deleo, ukiwamo utekelezaji wa
programu ya Inuka na Uchumi
wa Buluu inayolenga kuwawez-
esha wananchi kunufaika na
fursa zilizoko baharini.

Nsekela alibainisha kuwa kati
ya Sh. bilioni 60 zilizotolewa
na serikali, Sh. bilioni 6.7 zime-
kopeshwa kwa vikundi 607, vi-
kiwamo 58 vya wilayani Wete.
Vikundi hivyo vyote vina wa-
nachama 11,806, wakijumuisha
689 wa Wete waliopokea Sh. mil-
ioni 529.6.

Akizungumzia umuhimu wa
sekta binafsi katika kujenga
uchumi, Waziri wa Fedha na
Mipango wa SMZ, Dk. Saada
Mkuya, alisema taasisi za fedha
zinachangia asilimia 3.4 kwenye
Pato la Taifa kwa mwaka.

Mmoja wa wa-
nawake akiku-
sanya mawe
aliyoyachonga
katika machimbo
ya Nyashana, kwa
ajili ya ujenzi wa
barabara ya mawe
yva Nyanda ya mita
370, eneo la Igoma,
wakati wajumbe
wa Bodi ya Mfuko
wa Barabara

(RFB), walipokagua
machimbo hayo,
juzi. PICHA: NEEMA
EMANNUEL

Jela miaka saba kuua bila kukusudia

Christina Haule, MOROGORO

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Morogoro imemhukumu kifun-
go cha miaka saba jela Donati
Phabian baada ya kupatikana
na hatia ya kumuua bila kuku-
sudia Alfred Damas kwa madai
ya kumkuta akizungumza na
mtalaka.

Phabian alifanya kitendo hi-
cho baada ya kuwakuta wawili
Lugangwa, Tarafa ya Matombo
wilayani Morogoro.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji
Paulo Ngwembe alisema amez-
ingatia kwa kina mazingira yal-
iyosababisha mauaji hayo na
kuona kuwa ni mazingira ya ku-
kosekana kwa utu.

Jaji alisema mshtakiwa alia-
mua kujichukulia sheria mkon-
oni kwa kumuua mwanamume
aliyemkuta amesimama njiani

akizungumza na mwanamke
ambaye yeye alikuwa mke wake
huku akiwa tayari ameshampa
talaka.

Licha ya mshtakiwa kufika
kituo cha polisi kujielezea kuwa
alifanya hivyo kwa sababu
bado ana mapenzi na mkewe
na asingependa awe na mtu
mwingine, alisema hilo ni jambo
la mapenzi ya kitoto na kwamba
kama angetaka usuluhishi wang-
eenda mbele ya wazazi wao.

Alisema kimsingi inaonyesha
mshtakiwa alijipeleka polisi
kwa kulinda usalama wake na
si kujutia makosa yake kwamba
adhabu hiyo ya miaka saba jela,
itamfanya ajutie makosa yake na
kuwa fundisho kwa wengine.

Hata hivyo, Jaji Ngwembe
alisema hati ya kukata rufani
dhidi ya adhabu hiyo iko wazi
kwa mshtakiwa pale atakapo-
taka kufanya hivyo.

Awali, Wakili wa Utetezi, Ki-
sawai Mandela, aliiomba ma-
hakama kumpa mshtakiwa ad-
habu yenye huruma kwa sababu
ni mtendaji kosa kwa mara ya
kwanza na ana watoto ambao

wanamtegemea.
Naye Wakili wa Serikali,
Evelyne Ndunguru, aliiomba

mahakama kumpa mshtakiwa
adhabu itakayolingana na kosa
alilolitenda ili iwe fundisho
kwake na wengine wenye
tabia za kujichukulia sheria
mkononi.

Akisoma shtaka, karani wa
mahakama hiyo, Lilian Kombe,
alidai kuwa mshtakiwa alifanya
kosa hilo mwaka 2021 kwa ku-
muua mwanamume wa mke
wake aliyemwacha kwa kum-
chanja na kisu mwilini mbele
ya ndugu wawili wa mwanamke
huyo, jambo lililosababisha kifo
chake papo hapo.

huo huo Amelda

Wakati

Nyandira, wilayani Mvomero
amehukumiwa kifungo cha nje
kwa miezi 12 na kupewa adhabu
ya kusafisha eneo la kituo cha
afya Nyandira baada ya kupati-
kana na hatia ya kuua bila kuku-
sudia.

Jaji Ngwembe alisema
ameamua kutoa hukumu hiyo
kwa mshtakiwa huyo kutokana
na umri wake mkubwa na afya
yake kuwa si nzuri na kwamba
anapaswa kusafisha kituo hicho
na akishindwa atakwenda jela
miaka minne.

Awali karani Lilian Kombe
alidai kuwa tukio hilo lilitokea
Mei 25, 2020 majira ya usiku ka-
mshtakiwa huku akijua kufanya
hivyo ni kosa, alimuua kwa kum-
shambulia na gongo aliyekuwa
amelewa.
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SHIVYAWATA vapongeza
kushirikishwa kwenye sensa

Na Shaban Njia, KAHAMA

HIRIKISHO la Vyama vya Watu

Wenye Ulemavu Tanzania

(SHIVYAWATA) wilayani Kaha-

ma, limeipongeza serikali kwa
kuwashirikisha kwenye sensa ya watu
na makazi ili kuhakikisha makundi
yote maalumu yanafikiwa na kuhesa-
biwa.

Katibu wa SHIVYAWATA Kahama,
Zawadi Masoud, aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na vyombo vya
habari ofisini kwake namna wata-
shirikiana katika sensa ya watu na
makazi.

Alisema wanafahamu namna ya
kuzungumza na watu wasiosikia, wa-
siona na viziwi kwa kutumia lugha za
alama ikiwa ni pamoja na kuzitambua
kaya zenye watoto na watu wenye ul-
emavu, hivyo ushiriki wao utakuwa

rahisi na makundi hayo kuhesabiwa
kwa pamoja.

Masoud pia alisema familia nyingi
zinawaficha ndani watoto na watu
wenye ulemavu kwa sababu ya mila
potofu iliyojengeka vichwani mwao
kwamba wakizaa mtoto mwenye
ulemavu ni laana na wanaogopa ku-
watoa ndani kwa kuhofiwa kuchekwa
na jamii zinazowanguka.

“Kuna baadhi ya kaya hapa Ka-
hama baba au mama ni mtu wenye
ulemavu wa kusikia na kuzungumza
naye, hivyo inahitajika mtu mwe-
nye kujua lugha za alama. Je, siku ya
kuhesabiwa sensa kutakuwa na mtu
wa namna hiyo ili azungumze nao?
Ndiyo sababu yao kushirikishwa,
alisema.

Hata hivyo, aliomba kama kuna
watu wenye ulemavu waliomba na-
fasi za uwakala wakati wa siku ya

sensa, basi wapewe kipaumbele kwa
sababu wao watasaidia kuwabaini
watu wenye ulemavu na kuhesabiwa
au wawasiliane na viongozi ili kuwa-
pata makarani hao ili sensa ifanyike
ipasavyo bila kumruka mtu yeyote.

Naye Mjumbe wa SHIVYAWA-
TA, Edward Charles, alisema baa-
dhi yao hawafahamu umuhimu wa
sensa kulingana na hakuna mtu wa
kuwafikia na kuwapatia elimu na
watu wanaoweza kuwafikia na kuzun-
gumza nao ni wao wenyewe au mtaal-
amu wa lugha ya alama.

Charles aliwaomba maofisa maen-
deleo ya jamii ngazi za halmashauri
apokwenda kutoa elimu hiyo ndani ya
jamii, wahakikishe wanawashirikisha
viongozi wa vyama vya watu wenye
ulemavu ili kuhakikisha wote wana-
pata elimu bila ubaguzi.
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Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema (wapili kulia), akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkuu wa Mkoa

wa Geita, Rosemary Senyamule, mkoani humo jana, ambapo utakimbizwa kilomita 838 na kupitia miradi 38 kwa ku-
weka mawe ya msingi na kuzindua. Kulia ni Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa 2022, Sahiri Nyanzabala

Geraruma. PICHA: MARCO MADUHU

Wananchi kuondokana
matumizi maji machafu

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANANCH! 14,600 wa Mwakitolyo
wilayani Shinyanga, wanatarajia kuondo-
kana na adha ya ukosefu wa majisafi na
salama, baada ya mradi wa maji kutoka
Ziwa Victoria kukamilika.

Wananchi hao ambao shughuli yao
kubwa ni uchimbaji mdogo wa madini ya
dhahabu, kwa muda mrefu wamekuwa
wakitumia maji yasiyo salama kiafya.

Ahueni hiyo ilibainika juzi wakati Kion-
g0ozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Ki-
taifa, Sahili Nyanzabala Geraruma, alipofi-
ka kuweka jiwe la msingi kwenye tangi la
namba tano.

Mmoja wa wananchi wa eneo hilo, Deb-
ora Ngeleja, alisema ukosefu wa majisafi
ujumla kwa sababu maji wanayotumia si
salama ikilinganishwa na shughuli zao za
uchimbaji wa madini kwa kuwa hutumia
zebaki kuchenjulia dhahabu.

“Kukamilika kwa mradi huu wa majisafi
na salama utakuwa mkombozi kwetu sisi
wananchi wa Mwakitolyo na kuokoa afya
zetu na kutotumia tena maji yenye via-
shiria na mchanganyiko wa kemikali ya
zebaki,” alisema Ngeleja.

Naye Kiongozi wa Mbio za Mwenge,
Geraruma, aliagiza Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Kahama na Shin-
yanga (KASHWASA), kuukamilisha mradi
huo kwa wakati pamoja na kuufanyia
marekebisho madogo ambayo yameji-
tokeza.

Alisema ameridhia kuweka jiwe la msin-
gi kwenye mradi huo, huku akitoa maele-
kezo kuwa mradi huo utakapo kamilika
wananchi wavutiwe maji majumbani
mwao ndani ya siku saba, ili kuiishi dhana
ya kumtua ndoo kichwani mwanamke
na siyo kuweka tena vituo vya kuchotea
maji.

Aidha, Meneja wa Mradi wa Maji kutoka
KASHWASA, Mhandisi Kabigumila Feli-
cian, alisema hatua ya mradi ulipofikia ni
utandazaji wa mabomba. Alisema tangi
la kuhifadhia maji limeshakamilika na
mradi huo utahudumia wananchi 14,600
na utagharimu Sh. milioni 272.3.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta
Mboneko, alisema Mwenge wa Uhuru
wilayani Shinyanga utakimbizwa kilomita
102 na utapitia miradi mitano kuweka
jiwe la msingi na mingine kuzinduliwa.

Shirika lasisitiza elimu uzazi watoto wenye vichwa vikubwa

Na Sabato Kasika

MKURUGENZI wa Shirika lisilo
la Kiserikali la Child Help Tanza-
nia (CHT), Hakim Bayakub, ame-
wataka wadau kuungana kutoa
elimu ili kupunguza uzazi wa wa-
toto wenye ulemavu wa vichwa
vikubwa na mgongo wazi nchini.

CHT inajishughulisha na utoaji
huduma mbalimbali zikiwamo
za vifaa tiba kwa watoto wenye
ulemavu huo kwa kushirikiana
na Taasisi ya Mifupa Muhimbili
(MOI).

Akizungumza na juzi jijini
Dar es Salaam, Bayakub alisema
elimu ikitolewa kwa wingi, jamii
itaelewa chanzo cha ulemavu
huo na kuchukua hatua sahihi za
kuuepuka.

“Kwa mfano, tukio la Mei mwa-
ka huu la Sarah Lukelema aliye-
jinyonga mkoani Njombe, baada
ya kujifungua mtoto akiwa na ul-
emavu huo, asingechukua hatua
hiyo kama angekuwa ameelim-
ishwa,” alisema Bayakub.

Mkurugenzi huyo alisema
umefika wakati sasa wadau wote
wanaopiga vita ulemavu huo ku-
ungana na kuzunguka nchi nzi-
ma kutoa elimu, hasa maeneo ya
vijijini ili kupunguza kasi ya ku-
wapo kwa watoto wanaozaliwa
wakiwa nao.

“Ninaamini kwamba, uko-
sefu wa elimu kuhusu chanzo
cha ulemavu huo ni sababu
inayochangia watoto kuzaliwa
wakiwa hivyo na pia kuchangia
baadhi ya watu wa kujinyonga

na wengine kutelekeza familia
zao,” alisema.

Alisema shirika hilo liko mbio-
ni kuzunguka mikoa mbalimbali,
hasa yenye tatizo hilo kwa lengo
la kutoa elimu, ambapo aliwa-
taka wadau wengine wakiwamo
viongozi wa serikali kushirikiana
katika utoaji wa elimu.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, wanaojiandaa kubeba
ujauzito wanatakiwa kutumia vi-
donge vya foliki asidi na vyakula
vyenye foliki asidi, ili kuepuka
kuzaa watoto wenye ulemavu
huo, na kwamba elimu hiyo ik-
iendelea inaweza kuwa na ma-
tokeo chanya.

Ofisa Habari na Mawasiliano
wa CHT, Militon Byemerwa,
alisema shirika hilo ni mdau

mkubwa katika tiba za watoto
wenye ulemavu huo, hasa kwe-
nye eneo la ufadhili wa vifaatiba
ndani ya taasisi ya MOI ambayo
ni mnufaika.

“Tunafadhili mirija ya kura-
tibu maji ya katika ubongo kwa
wenye kichwa kikubwa (shunts),
uma za upasuaji kwa wenye
mgongo wazi na kichwa kikub-
wa, mirija ya kusaidia wasio na
hisia za haja kubwa na ndogo
(catheters),” alisema Byemelwa.

Katika ufafanuzi wake, alisema
mirija hiyo ni maalum ambayo
inahakikisha maji hayawi mengi
kichwani, kwa kuwa yakiwa
mengi kinaweza kuongezeka,
hivyo wanajitahidi kuhakikisha
huduma hiyo inapatikana.

Alisema, Child Help Tanzania

inatoa elimu kwa umma kuhusu
kinga ya tatizo hilo na matibabu
yake, lengo likiwa ni kuona jamii
yenye afya bora bila ulemavu
wa kichwa kikubwa na mgongo
warzi.

“Kimsingi tukio la mwanamke
aliyejinyonga kwa sababu ya ku-
zaa mtoto mwenye kichwa ki-
kubwa na mgongo wazi lilitugusa
tukaamua kusafiri hadi Njombe
kwa ajili ya kuchukua mtoto wa
marehemu na kumpeleka kwa
madaktari wa MOI,"alisema.

Byemelwa alisema, shirika li-
natamani kuhakikisha kila mwe-
nye ulemavu huo awe mtoto au
mtu mzima, wanapata huduma
zote za kiafya, lakini watu wazi-
ma wakiajiriwa bila kubaguliwa
kutokana na ulemavu huo.
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1.0 Introduction

The Governing Board of the Mwalimu Nyerere Memorial Academy seeks to recruit two
Deputy Rectors (Academic, Research and Consultancy & Planning, Finance and Adminis-
tration) and the Director for MNMA Zanzibar Campus from suitably qualified and compe-
tent Tanzanians with excellent credentials.

2. Qualifications and Experience
2.1DEPUTY RECTOR ACADEMIC, RESEARCH AND CONSULTANCY
a. Qualifications and Experience

The applicant must be a holder of a PhD Degree (NTA Level 10 or equivalent)in any field

offered by the Mwalimu Nyerere Memorial Academy and should be at least a Senior

Lecturer. Be a person with outstanding academic, administrative experience and

capability in the area of technical education and training. The applicant must have

work experience of at least ten (10) years of which at least two (2) years should be
served at a Managerial level.
b. Duties and Responsibilities

i.  Toassist the Rector in all matters relating to academic functions of the Academy;

ii. Tofacilitate learning by teaching of academic programmes at the Academy;

iii. To ensure smooth operation and development of academic matters of the
Academy;

iv. To establish and maintain a workable system for reqgular monitoring and evalua-
tion and the performance, quality, relevance and efficiency of all academic
programmes;

v. To review existing academic programmes and develop new ones based on the
established needs and market signals;

vi. To plan, promote and advise the Rector on admissions, examinations and
students' policies and procedures;

vii. Toassist the Rectorin promoting efficiency in training, research and consultancy
services;

viii. To prepare and control curricula; and

ix. To perform any other official duties as may be assigned by the immediate
supervisor.

c. Salary Scale
As per substantive post salary scale

d. Tenure of Office
The Deputy Rector for Academic, Research and Consultancy shall hold office for a
term of four years(4)and may be re-appointed consecutively for one more term of four
(4)years.

2.2 DEPUTY RECTOR PLANNING, FINANCE AND ADMINISTRATION

a. Qualifications and Experience
The applicant must be a holder of a PhD Degree (NTA Level 10 or equivalent)in any field
offered by the Mwalimu Nyerere Memorial Academy and should be at least a Senior
Lecturer. Be a person with outstanding academic, administrative experience and
capability in the area of technical education and training. The applicant must have
work experience of at least ten (10) years of which at least two (2) years should be
served at a Managerial level.

b. Duties and Responsibilities

i.  To assist the Rector in all financial, human resources and administrative
matters of the Academy;

ii.  Toconductareview of existingand develop new physical, financial, accounting,
human resources and administrative programmes based on established needs
of the Academy;

iii.  Toformulate manpower planning and development of Academy's employees;

iv.  Toplanand control all financial and accounting operations of the Academy;

v.  Tobearecorder to the Governing Board Meetings;

vi. Tobe acustodian of the Academy Seal;

vii. To coordinate preparation of budget and final accounts;

. To safe guard and use of Academy Assets such as machines and vehicles;

ix. To supervise and deal with disciplinary matters of staff in the Academy in
accordance with the laid down rules and regulations;

X.  To. develop staff training programme of the Academy and deal with staff
development and training; and

xi.  Toperformany other official duties as may be assigned by the immediate supervisor.

THE MWALIMU NYERERE MEMORIAL
ACADEMY

VACANCY ANNOUNCEMENT

c. Salary Scale
As per substantive post salary scale

d. Tenure of Office
The Deputy Rector for Planning, Finance and Administration shall hold office fora term
of four years (4) and may be re-appointed consecutively for one more term of four (4)
years.

2.3 CAMPUS DIRECTOR FOR MWALIMU NYERERE MEMORIAL ACADEMY, ZANZIBAR CAMPUS
a. Qualifications and Experience
The applicant must be a holder of PhD Degree (NTA Level 10 or equivalent) from a
recognized Higher Learning Institution in any field relevant to the Mwalimu Nyerere
Memorial Academy. Must have a post PhD extensive teaching experience of not less
than three (3) years in an accredited Higher Learning Institution.

b. Duties and Responsibilities

i.  Tobe the In-charge of the MNMA Zanzibar Campus and reporting to the Rector of
Mwalimu Nyerere Memorial Academy;

ii. To be responsible for proper administration of the MNMA Zanzibar Campus in
accordance with the policy laid down by the Governing Board;

iii. To be responsible for the enforcement of by-laws and regulations made by the
Governing Board;

iv. To be responsible for exercising such other functions and powers as are
conferred on him/her by the Governing Board or by the Mwalimu Nyerere Memori-
al Academy Act No. 6 of 2005 and its amendments;

To be responsible for promoting good relations with the Government and other
organizations; vi. To be responsible for promoting efficiency in the academic
activities related to training, research and consultancy; and

vii. To perform any other official duties as may be assigned by the immediate
supervisor.

c. Salary Scale: As per substantive post salary scale.

d. Tenure of Office:
Campus Director shall hold office for a term of four (4) years and may be re-appointed
consecutively for one more term of four years.

3. Mode of Application

+ Applications should be submitted with the copies of an up - to - date and detailed curriculum
vitae (detailing academic qualifications, publications, awards/scholarship/funding member-
ship to professional associations and linkages), copies of relevant certificates, e-mail
addresses, telephone contacts and at least one reference letter.

+ Applications should be addressed to the email “cnpallangyo@gmail.com” and copy to
“prucheria.rwehambura@mnma.ac.tz” titled “Application for the Position of Deputy
Rector Academic, Research and Consultancy” or “Application for the Position of Deputy
Rector for Planning, Finance and Administration” or Application for the Position of the
Campus Director - Karume Campus - Zanzibar.

+ Only short-listed candidates shall be notified and shall be required to make themselves
available for interaction at an appointed place and date.

+ Deadline for submitting applications is 5" August, 2022

All applications should be addressed to the following address;
The Chairperson,
Search Committee for the Deputy Rectors and the Director of Mwalimu Nyerere Memorial
Academy, Zanzibar Campus,

Email (cnpallangyo@gmail.com; prucheria.rwehambura@mnma.ac.tz)
Mobile: +255757604499

Issued by:
S
Rector, S
Mwalimu Nyerere Memorial Academy, §
P.0. Box 9193 o

Dar es Salaam.
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(Kiasi kwa shilingi milioni)

@ Access

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022

(Kiasi kwa shilingi mifioni)
Robo ya mwaka P Limbikizo la
SR::: valiinaka Linganishi :w:::?alasasa Mwaka Linganishi
(Mwaka Uliopita) (Mwaka Uliopita)
30 JUNI 2022 30 JUNI 2021 30 JUNI 2022 30 JUNI 2021

1 Mapato ya Riba 4,885 3,884 9,421 7,605
2 Gharama za Riba (797) (656) (1,453) (1,325)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 4,088 3,228 7,968 6,280

4 Madeni Viza Yaliyofutwa - 0 - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (660) (368) (1,270) (1,097)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,063 755 1,991 1,384
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 11 35 24 75
6.2 Ada na Kamisheni 361 244 634 477

6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 691 476 1,332 832
7 Gharama Zisizo za Riba: (3,955) (3,121) (8,366) (7,030)
7.1 Mishahara na Mafao (2,667) (2,179) (5,374) (3,963)
7.2 Ada na Kamisheni (137) (139) (267) (305)
7.3 Gharama Nyingine (1,152) (803) (2,725) (2,762)|
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 535 494 322 (463)

9 Tengo la Kodi ya Mapato (24) o (24) o
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 511 494 298 (463)

11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 5 = 5 =
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 511 494 298 (463)]
13 Idadi ya Waajiriwa 401 329 401 329
14 Mapato kwa Hisa 51 49 30 (23)
15 Idadi ya Matawi 8 8 8 8

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 3.23% 3.22% 0.97% -1.50%)
i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 31.82% 30.90% 9.39% -13.40%|
(ili) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 66.49% 67.27% 73.31% 78.21%|
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 38.46% 33.32% 39.11% 31.78%|

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022

Kiasi kwa shifingi mifioni)
- Limbikizo la robo
Robo Mwaka ya sasa| Robo Mwaka iliyopita t,"a“:::: faMwaka | oa Linganishi
(Mwaka Uliopita)
30 JUNI 2022 31 MACHI 2022| 30 JUNI 2022 30 JUNI 2021
I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapatol(Hasara) Halisi 535 (213) 322 (463)
Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali 930 878 1,808 600
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (4,469) (2,240) (6,952) (551)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 8 g - o
- Mabadiliko Halisi Katika Amana 5,141 559 5,190 (3,581)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa = = = (159)]
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (353) (748) (749) 604
Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 512 (958)| (45) (1,252)
- Kodi lliyolipwa (73) (73) (146)| (41)
- Mengineyo (bainisha) (236) (35) (271)| 184
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 1,989 2,830) 842) (4,859)
Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lillopokewa s s s =
Ununuzi wa Mali za Kudumu (55) (26) (81) =
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - 10
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala =
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala s s s =
Mapato ahirishwa (18) (16) (34) (33)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (74) (42)] (116) (23)
Ill: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Uipaiji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaj wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zlizotumika) kwa Shughuli za Kifedha
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 1,915 (2,872)] (958) (4,682)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Kipindi 6,703 9,575 9,575 17,864
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Kipindi 8,618 6,703 8,618 13,182

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2022

For more information
Please Call: +255 746 985840 | +255 658 074 000

(Kiasi kwa shilingi milioni)
Malipo
i a Mapato o Tengo la
M.t a)l wa ]uu, ya Yaliyobaki Z|-a i ){a Ziada ya Jumla
Hisa bei ya Kisheria
a zwa Jumla
hisa
Kipindi cha sasa hadi 20 JUNI 2022
Salio la mwanzo wa mwaka 2022 40,000 - (34,166) 581 6,416
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 298 - 298
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 369 (369) -
Salio la mwisho wa 30 Juni 2022 40,000 - (33,499) 212 - 6,714
Kipindi cha Mwaka uliopita hadi 30Juni 2021
Salio la mwanzo wa mwaka 2021 40,000 (35,570) 2,709 7,139
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (463) - (463)|
Tengo la Ziada ya Jumla - - 1,991 (1,991) -
Salio la mwisho wa 30 Juni 2021 40,000 - (34,042) 718 - 6,676
™ Assurance
Invest and Take Cover =
=t
T ‘ BENEFITS
Microfinance ® Early i bedore Maturi -
Bank Tanzania - emeh :
il dl e s  Free Lite insurance Cover worth TZS 2 Million

® Free Parmanent Disability Cover worth TZ5 2 Million
# Free Education Cover worth TZ5 600,000/ per child

Microfinance
Bank Tanzania

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita
30 JUNI 2022 31 MACHI 2022
A MALI
1  Fedha Taslimu 6,093 4,600
2  Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 4,165 4,491
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,016 319
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiva 60 60
6 Miamala Baina ya Matawi - -
7 Bili Zilizoafikiwa - -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - 464
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
11 Mikopo Halisi lliyopo 44,204 39,735
12 Mali Nyingine 8,737 9,250
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za udhamini - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 963 1,019
16 JUMLA YA MALI 65,237 59,939
B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,500 1,000
18 Amana za Wateja 47,914 43,272
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 Amana Maalumu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa = o
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,227 1,299
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = =
26 Mapato Yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 1,894 1,879
Zitakazolipwa Baadae
27 Dhima Nyingine 5,989 6,285
28 Madeni - -
29 JUMLA YA DHIMA 58,524 53,736
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 6,714 6,203
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 40,000 40,000
32 Akiba ya Mtaji = =
33 Mapato Yaliyobakizwa (33,797) (33,904)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 298 (213)
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 212 320
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 6,714 6,203
38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,018 1,018
39 Mikopo Chechefu 5,694 6,156
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 4,956 5,019
41 Mali Nyingine Chechefu 64 64
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.29% 10.35%
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 11.58% 13.75%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 99.49% 101.09%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 67.76% 66.29%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 67.76% 67.07%
(vi) Ongezeko la Amana 11.61% 3.65%
(vii) Ongezeko la Mali 8.84% 0.70%

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha

zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

Jina Cheo Sahihi Tarehe

Julius Justine Ruwaichi Offisa Mtendaji Mkuu imesainiwa 23 Julai 2022
Tajinder Singh Bhachu Kaimu Mkuu wa Fedha imesainiwa 23 Julai 2022
Catherine Temu Mkaguzi Mkuu wa Ndani imesainiwa 23 Julai 2022

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa
vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
hali halisi.

Jina Cheo Sahihi Tarehe
Mr.Thomas Engelhardt Mwenyekiti imesainiwa 23 Julai 2022
Mr. Johannes Mainhardt Mkurugenzi imesainiwa 23 Julai 2022

216962501
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A Microfinance
Bank Tanzania
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
ek bwa maendeleo yako
MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
Company No. 22797
s — (the Bank)
T s — = oo =
ooty s e om0
v e o 17O S
= NOTICE FOR CONVENING THE 25TH ANNUAL GENERAL MEETING
ATt o
[ATM card renewal or replacement 75,0000
St NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT THE 25TH ANNUAL GENERAL MEETING OF AKIBA
B COMMERCIAL BANK PLC SHALL BE HELD ON SATURDAY, 20TH AUGUST 2022 AT
s g — s DAR ES SALAAM SERENA HOTEL AND VIRTUALLY FROM 10:00 A.M. (EAT)
o el o S T Soones o5
Cah i ooy 1 i ) )
Fees por AT wircrawa 250000 ) The following Agenda will be transacted:
Rt o sment fEor A
o s iy e 1.0 Opening Remarks, Confirmation of Quorum and Adoption of the Agenda
[Eamenchese so0ta00 Free 2.0  To Confirm Minutes of the Previous Annual General Meeting and Extra Ordinary General Meeting
iy e e a0 e 3.0 To Discuss Matters Arising from the Minutes of the Previous Annual General Meeting and Extra Ordinary
ew i e s o000 N General Meeting
Nt o o o oy WA
e e T i
P e 4.0  To Receive the Chairman’s Statement
A e AT = B 5.0 To Receive and Adopt the Financial Statements for the year ended 31st December, 2021 together with
Pk S s ar i Free Free the Directors’and Auditors’ Reports thereon
T T — TFREE R NONT | FREE PR o 6.0 To Receive the Current Management's Report on the Operational Performance of the Bank
P oo e T 7.0  To Approve the Re-Appointment/Appointment of Directors and Accept Resignation of Directors
KON SANG ACCOONT = e = 8.0 To Elect the Chairperson of the Board of Directors
T oy ) ; ; )

[T — 9.0 To Appoint the External Auditors for the year ending 31st December 2022 and Approve their Remunera-
Ebk:“‘m”w‘\“““” ‘"l E’Eg" § tion .
Faee 10.0 To Set Date for the Next Annual General Meeting
T — = e e 1.0 Closing Remarks
T FreE FreE

s gor ot e i
Ssaent Cosh el o7 o e et By Order of the Board
o e et e
Temmonrars s =
S— : TSR DEFOSIT RATES 022 ‘“‘[ ‘“‘l Niwaeli Mziray
Amount T Interest Rates
e | ! Nesie I } Company Secretary

e i \ ‘ e 20th July 2022
So0-5550 T
To00-a 75
£ B i Distribution: Shareholders - Akiba Commercial Bank Plc
Soom- %99 > Invitees: Board of Directors - Akiba Commercial Bank Plc
BB 7 Senior Management - Akiba Commercial Bank Plc
50020600 S5 External Auditors - KPMG
oo i s Director, Financial Sector Supervision Department - Bank of Tanzania
e NOTE:
ey — A. PAPERS FOR THE MEETING
st s : : — Papers for the meetings will be available for collection at the Bank's Registered Offices from Monday, 15
LR — % August 2022 and at the venue on the date of the meeting.
o Ees T B. ANY OTHER BUSINESS
iy e e Any other business to be discussed during the Annual General Meeting must be communicated to the
el 8 7 = Company Secretary not later than 10:00 a.m. (EAT) Wednesday, 17th August 2022.
T — S— C. OPTION TO JOIN VIRTUALLY
S500-5500 W Shareholders may join the meeting virtually if unable to attend physically, by notifying the Company Secretary
oo to register their virtual attendance and obtain meeting access before Thursday, 18th August 2022. The
T Tos = meeting can be accessed virtually only by Shareholders who have registered their attendance.
i T D. ATTENDANCE BY PROXY
oy A Shareholder entitled to attend and vote at these meetings may, if unable to attend in person, appoint a
soi0 proxy to attend and vote on his/her behalf in accordance with the provisions of the Articles of the Company.
So5000-s55500 e
[o5000-ssco0m T
o 5o — The instrument appointing a proxy must be signed by the respective Shareholder.
S5 The instrument appointing a proxy must be submitted to the Company Secretary at the Bank's registered
SR o office or via email by 10.00 a.m. (EAT) Thursday, 18th August 2022.
L0 E. TRAVEL AND ACCOMMODATION

a0 -Tomsr sorr Each Shareholder shall be responsible for the cost of their own travel and accommodation.
Soooum-ss s o0 F. OTHER INFORMATION
o L3 Shareholders are reminded to confirm/update their personal information with the Company Secretary in
I — = T order to update the Company Register.
o Tarlr Rl Cosom GHIFT e
oS sar s
T . = G. CONTACT DETAILS FOR COMMUNICATION
VIGRO LONS s Lons 125 5060 135660 o 75 B
SHE COMODs 5000000 26000086 o 1037 g otk ol ik G o o i
LoD Sty i Tem st - : o S— Company Secretary
GG LORNS 178 T00on T 0000w i s oy T VAT Akiba Commercial Bank Plc
SO0 o oo e T T s 3Floor, Amani Place, Ohio Street
T —_. = oo S— P.0. Box 669
iins oo o Tt Hn00000 T Dar es Salaam
SHE COMEES 0000 & Botes Thimoes -
00 Secves b e T Do Soooee S
Insurance Fee 1z8 UsD. wn
e — . i Tel: 0742 972 072 or 0677 152 000 g
'AGRO LOANS TZS 500,001 TO 50,000,000 A . . . . O
SME LORYSID: 35000 0o 50000000 - o Email: cs@achbtz.com or niwaeli.mziray@acbtz.com =
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BancABC <N allssmas (O

part of
AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA NESHAJI) YA MWAKA 20

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya /Mwaka | Robo Mwaka/Mwaka Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
wa sasa uliopita 30-Jun-22 31-Mar-22
30-Jun-22 31-Mar-22
? m‘;‘ _y o450 0736 | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
ednha laslimu X y i

2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 13,727 9,688 mzs:ktgﬁb(i:?s%avgF/‘\?illlis)l/a' (1_63) (5_72)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 43,355 44,262 . A
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 10,854 14,715 - Hasara Katika Mali 815 835
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 41 - - Badiliko Halisi Katika Mikopo 243 55
6 Miamala Baina ya Matawi - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
7  Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,350 5,761
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi  Zilizoafikiwa 907 (826)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 95,419 108,539 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (10,355) 7,752
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1,479) (281)
11 Mikopo Halisi lliyopo 129,371 129,613 - Kodi lliyolipwa - (65)

§ . - N - Mengineyo (bainisha) - -
12 MaliNyingine 26,707 25,269 Fedha Halisi zilizotolewa (zili ika) kwa shughuli za uendeshaji (8,682) 12,659
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: o -
14 Akaunti za udhamini = - Lo
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,602 6.125 Gawio Liliopokewa - -
16 JUMLA YA MALI 328,537 348,947 Ununuzi wa Mali za Kudumu 2,708 (618)

Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -

B DHIMA Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 66,812 73,415 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
18 Amana za Wateja 142,008 134,054 Mengineyo (bainisha) - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu S - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 2,708 (618)

20 Amana Maalumu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - I
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa = -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - -

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu = -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu

27 Dhima Nyingine 3.749 14.104 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (11,243) 885

28 Madeni 89.996 101,239 Mengineyo (bainisha) s -

29 JUMLA YA DHIMA 302,565 322,812 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (11,243) 885

30 MALV/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,972 26,135 - -
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -

C FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha

31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 122,954 122,954 Taslimu (17,217) 12,926

32 Akiba ya Mtaji 2,163 2,163 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 142,677 129,751

33 Mapato Yaliyobakizwa (99,334) (99,334)

34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (800) (637) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 125,461 142,677

35 Akaunti Nyingine za Mtaji 988 988

36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25,972 26,135

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2022

38 Dhima Zisizo Dhahiri 351 342 K Kk hilingi mill
39 Mikopo Chechefu 18,678 18,141 ( e atlae]l )
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 11,856 11,856 Mtaji wa Hisa | Malipo juu ya bei ya Mapato | Ziada ya Kisheria | Tengo la Ziada ya Jumla | Mengineyo Jumlal
41 Mali Nyingine Chechefu - - hisa | Yaliyobakizwa
Mwaka wa sasa
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwanzo wa mwaka 122,954 - (99,334) 2,163 5 989 | 26972
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 7.91% 7.49% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (800) - - (800)
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 13.23% 12.82% Hisa za upendeleo
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 67.63% 68.19% Mapato mengine yaliyojumuistiva
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 39.38% 37.14% Miamala na wanahisa
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 46.34% 49.76% (2332”" ”"';”p:’a
(vi) Ongezeko la Amana 0.65% 2.86% T:ngacy\: z:: d:";a e
(vii) Ongezeko la Mali -5.85% 4.04% Vengineyo ; . B ) ) : )
Salio la mwisho wa mwaka 122,954 - (100,134) 2,163 - 989 25,972
Mwaka Uliopita
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022 Sallola mwanzo wa mwaka 122,954 : (89,329) 111584 - %9 |[136,329
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (9,357) - - - (9,357)
(Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa za upendeleo -
Mapato mengine yaliyojumuishwa
Robo ya mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka Miamala na wanahisa
Robo ya Mwaka sasa Linganishi (Mwaka ey Linganishi (Mwaka Gawio lillolipwa - - - R
Uliopita Uliopita) Ziada ya Kisheria - . (447) 447
30-Jun-22 30-Jun-21 30-Jun-22 30-Jun-21 Tengo la Ziada ya Jumla . .
Mengineyo - - - - - - -
1 Mapato ya Riba 10,017 10,133 20,166 10,133 - - - -
2 Gharama za Riba (4,947) (4,832) (9,874) (4,832) Salio la mwisho wa mwaka 122,954 (99,334) 2,163 989 26,972
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,071 5,301 10,292 5,301
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 313 - 624 -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - 7 - 77 . e
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,959 1,251 2841 1,251 ) . Jina Sahihi Tarehe
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 248 292 385 292 Ofisa Mtendaji Mkuu |. John 27-Jul-22
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 263 200 552 200
6.3 Gawio - - - -
6.3 6.4 Mapato Mengine 1,448 760 1,904 760
7 Gharama Zisizo za Riba: (7,506) (7,349) (14,492) (7,349) Tl
7.1 Mishahara na Mafao (2,613) (2,575) (5,160) (2,575) Mkuu wa Fecha H. Kharbush 222
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine (4,893) (4.775) (9.332) (@.775)|
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 163] 719) (735) (719) X . .
ida fHasara) i ) 9 ! ) Mkaguzi Mkuu wa Ndani J.Kito 27422
9 Tengo la Kodi ya Mapato - - S -
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (163) (812) 800} (812)
11 Mapato Mengie Yalyojumuishwa (bainisha) Sisi, tuhotajnwa hapo chini wajgmbe wavbodl ya wakurugerjzh tunalh|b|t|§ha uslahlhl wa taarlrfa l hapo jw, tunatamka kwamba tumeznathrmm taarifa hIZI, na kwa
) o uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (163) (812) (800) (812) za Fedha ya mwaka 2006Y na zinaonesha hali halisi
13 Idadi ya Waajiriwa 175 161 175 161
14 Mapato kwa Hisa 7% -33% -8% -8% N
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - - m
16 Idadi ya Matawi 6 6 6 6 S
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina Sahihi Tarehe E
() Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.10% -0.98% -0.47% -0.98% 1 Mkurugenzi P. Ishengoma 27-Jul-22
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -1.25% -8.33% -6.14% -8.33%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 106.77% 112.15% 110.35% 112.15%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.36% 2.95% 277% 295%| 2 Mkurugenzi MrR. Dave 21-Ju-22
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HABARI DODOMA

DUWASA BancABC < QalsmesQ

part of

o & :
ya l I pa n ga AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
B MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

. PRICING (TZS) PRICING (US $ / EUR) PRICING (GBP)
. PERSONAL BANKING
. SAVINGS ACCOUNT

1ZZE

- oo i [Holiiem o : :
: Monthly Service Fee TZs 1.500.00 | & 2.00 [ = 2.00
I | L e 558
Na Augusta Njoji, DODOMA ma mabhitaji yaliyoko ni lita milioni 133 : |[Mems et L E— R R =sssts =
kwa siku huku uwezo wa kuzalisha ni : ||=xretesiormern nan s wirawal por auaner == e 200 f= —
AMLAKA ya Majisafi na Us- lita milioni 67. sawa na asilimia 50 ya @ |Eesesrcseinsftseomm@ninessmsss Fms Fos =
afi wa Mazingira Dodoma mabhitaji. N | Tzs  oosooso s 250 A
(DUWASA), imetaja mikakati “Upungufu uliopo kwa sasa ni lita : ||sssexvacesows
kadhaa ya kuimarisha upati- milioni 66.9 kwa siku hivyo mpango : |[assserosenmares L 2 A
kanaji wa huduma ya majisafi jijini Do- huu wa dharura utaongeza mtandao @ |[uems oot tees e — i 2
doma. wa usambazaji maji katika maeneo am- ! | EEmEm= _—— — — —
Moja ya mikakati hiyo ni mpango wa  bayo bado hayajafikiwa na kuondoami- @ ||Seisesssts somme — e — Zeoets 258

dharura wa kutoa maji katika Bwawa la  gao ya maji,” aliongeza. i |fpreninnsenncs Foe R onn rron

PREMILM

Mtera utakaogharimu Sh. bilioni 326 Joseph alisema ifikapo mwaka @ |[acceuntopemmares Froe Eree Free

B R e %ol e
na utaongeza maji lita milioni 130 kwa 2036 mabhitaji ya maji kwa jiji hilo yat- : | st aere — 7 -

siku. aongezeka na kufikia lita milioni 204. sme BamanG

AMANA BIZ ACCOUNTS

Mkurugenzi Mtendaji wa DUWASA, Kuhusu mpango wa kati na mrefu, : |[assunroeennsree +2s 000650 So%o Seto

Mhandisi Aaron Joseph, aliyasema Joseph alisema Agosti, mwaka huu, : |[semes s feme S —— - -
hayo juzi alipokuwa akizungumza na mhandisi mshauri wa mradi wa ujenzi : |{swErEsescumrerracsoRr — — -
waandishi wa habari jijini hapo kuhusu ~ wa bwawa la Farkwa atatia saini mka- : ||GEaieesciit s samne e sessse oo ts 30500 A

utekelezaji wa shughuli za mamlaka taba wa utekelezaji wake ambao uta- : |[menmiysemice Foe e

JAMII CURRENT ACCOUNT

hiyo na mwelekeo wa mwaka 2022/23.  jengwa kwa miaka mitano hadi sita na : |[aceimiceennares Fres Fres Fes

Alisema mpango huo ni wa hara- utaongeza maji lita milioni 128 kwa @ || s Sane e o ———H

ka na utatekelezwa ndani ya miaka mi-  siku. : coreonate

CORPORATE CURRENT ACCOUNTS

wili ili kuendana na kasi ya ukuaji wa Alisema gharama ya mradi ni Sh. : |[fassusiceennares T Teese = Tees

jiji ambalo lina watu 500,000. bilioni 31208 na tayari serikali ilitia : |[Memeseeieins timne — — S e
“Tayari chanzo kipo na maji yapo. saini mkataba wa kifedha na Benki ya : |=crromsrecazsscovms —

Mtakumbuka Juni 6, mwaka huu, Rais  Maendeleo ya Afrika (AfDB) wa Sh. bil- | | esssees s 22508 5ssse s 19885851+ 1385583
Samia Suluhu Hassan wakati tunatia ioni 289 kwa ajili ya ujenzi wa bwawa | |[peefisesctet™® == s soosooco|s Zseole 1550
saini mikataba ya miji 28, alisisitiza pamoja na chujio. I | — e — T - 5
umuhimu wa kutoa Bwawa la Mtera Kwa upande wa majitaka, alisema : |[snmosisiessSornns Somnes 5 sooo.000.00 [ & 155.690.95 A"
japo asilimia moja ambazo ni sawa na  kuna mradi wa uboreshaji wa huduma @ [l acuenaccuances e — —
lita milioni 130 kwa siku,” alisema. hiyo jijini hapo ambao unafadhiliwa : ||oeresoncommeasemmans

“Benki ya Dunia imeonesha nia ya na serikali ya Korea kupitia mkopo wa @ |fr=saiss™ T2 Solmsooo [ & 255 N
kufadhili mradi huu kwa hiyo fedha masharti nafuu utakaogharimu Sh. @ |5 — e — T Teoot e =0
sio tatizo zimeshapatikana ni mkopo bilioni 161 na wapo kwenye hatua za @ |REREEScsrosranersmenms L 225 ts e

1% Per Cheque

wa masharti nafuu ambao ni Dola za mwisho kumpata mhandisi mshauri. i |leean encashment vin s pany indemnm 1zs R e e

Stop Payment Charges

Marekani milioni 140 sawa na Sh. bilioni Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson : ||resssacriomacsenvice rees
326,” alisema. Msigwa, alisema tatizo la upatikanaji @ |E&5SEsSsefems s ansnes Gerianacias = e — e e - Eis
Kuhusu upatikanaji wa maji safi kwa wa maji Dodoma litakuwa historia ku- : |[fxmendment Fres Fiee Fiee

DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:

sasa jijini hapo, Mkurugenzi huyo alise- tokana na mipango ya serikali kwa sasa. : |[[Sashbesostatbianch

)

Cash Deposit at Branch coins above 106,600 55 Min 10,000 NA NA
Gash Deposit at Branch small denominations less than 50USD (USD 39 of FOY currency 5% of FOY
: 1.2.5.10.20) equal and above USD 500 NA vae currency vaiue
. [With Account Transfers (internal Free Froe Froe
. Cheque deposit Free Froe Froe
H Cash withdrawal Personal Banking (over the counten) up to 2m TZs 5.500.00 % Min 5 % min 5
oeme ®oe : Cash withdrawal Personal Banking (over the counter) btn 2m to 26m | TZS 4.600.00 15e Min & 15 min &
: Gash withdrawal Personal Banking (over the counter) above 20m 5.15% Max 50,000 e Min & 15 min &
: Gash withdrawal SME ( over the counter o Tl 5000
. Max 20.000 1% Min & 1% min &
: Gash witharawal Gorporate Banking 0.15%Min 3,000
: Max 100,000 1% Min 5 1% min 5
: Goposit charges - Financial Instiaion. Free Froe Free
®oe ° P : Deposit charges - Financial Institution - small denominations Ty m— Py p—"
: denominations above denominations
. Free $500 above $500
. Account Closure TZs 16.000.00 | © 7600 [ = 1600
N Dormant Account n NIL NIL NI
: Dormant Account monthly fee NIC NIC NI
: Premature/canceliation fixed depoSit f66

50% Accrued 50% Accrued

Na Renatha Msungu, hayo kutakuwa na eneo maalum la : pomsh e oo | SR oo nerot o] \ptorast ie Fortekoa,

- 9
all interest forfeited | month all interest all interest forfeited
Fre

CHAMWINO makazi ya vijana, watakaoshiriki kwe- : |fEsmcmmmee T =5 5 = ;
nye shughuli za kilimo pamoja na @ |[[Eusicesfmaion=msonesmenss S — 25 2o
WIZARA ya Kilimo, imezindua us- ujenzi wa eneo la malisho ya mifugo. I | e . Froa Fro
afishaji mashamba ya pamoja ya umwa- “Wekeni pia eneo la wenyeji ambao @ |[=Restate—— P Frs | NiA—
giliaji kwa ajili ya programu ya vijana. ni wafugaji, watalisha na kunywesha : [[riemstonaroumaa s T coo s oo | Lzzoaomer
Akizindua jana usafishaji washam-  mifugo yao. Wekeni pia eneo maalum : ||remeemarmeser 2 B— rrs
ba la kwanza lenye ukubwa wa ekari kwa ajili ya wakulima wa hapa ili na @ |[eSeseitt s commmen A B 7.
11,453 ambalo litatumika kwa ajili ya wao wawe sehemu ya mradi huu,” : [ reeeen PN I sl I ]
utekelezaji wa Programu ya Kilimo kwa  aliagiza. Bashe. e e e R —

(total min $250) (total min $250)

Vijana (BBT) lililoko katika vijiji vya Mla- Waziri Bashe alisema kwenye @ |loemsmmos 7Y - dotal min5250)
zo na Ndogoe wilayani Chamwino, Wa- mashamba hayo tayari wataalamu : E—— =ee
ziri wa Kilimo, Hussein Bashe, alisema wamepima afya ya udongo na kutam- : AGENGY BANKING FEE

shamba la pili la Bahi lina ukubwa wa bua mazao yatakayostawi. D | [Eeemen e

ekari 3,560 ni maalum kwa kilimo cha Naye Mwenyekiti wa Kijiji cha Mla- : TERT Foos

ngano. zo, Gallus Mahundi, alisema wananchi : |z - — . S A ——— ——1
Bashe alisema shamba la tatu ni la  wako tayari kushiriki moja kwa moja : 2oo0noee 2o = v
Membe lenye ukubwa wa ekari 8,000 kwenye shamba hilo kwa kuwa wa- @ [fEsseesss e ez s
ambalo liko pia Wilaya ya Chamwino. takuwa na uhakika wa soko la mazao : 10.000-14.59 so0 Z2s ey
“Kazi itakayofuata ni utekelezaji wa  watakayolima. : TR Sos =2 e
uchimbaji wa visima na mabwawa na Mwenyekiti wa Kijiji cha Ndogoe, @ |Essscsssea— oo freEe Exees
kazi hii itafanywa kwa pamoja kati ya Haruni Mahundi, alisema awali wa- : 00.000200.500 T = e
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Maz-  nakijiji hawakuwa wamepewa elimuya : 533555535550 oo vy Exers
ingira Dodoma (DUWASA) na Tume ya  kutosha kuhusu manufaa ya mradi la- : |[Fesssosasses Zloae EwE sa%s
Taifa ya Umwagiliaji (NIRC),” alisema. kini kwa sasa wanajua na ni fursa kwao @ [[332%oe0000 T e BT
Bashe alisema kwenye maeneo kupata ajira. N | e —rr g2t —|
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HABARI MBEYA

Kamati za shule zaagizwa
kutoruhusu michango

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

AMATI za shule mkoa-

ni Mbeya zimeagizwa

kutoruhusu michango

ya aina yoyote ambayo
ingjadiliwa na kupitishwa na
wazazi na walimu mpaka wa-
pate kibali kutoka kwenye Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa huo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alitoa agizo
hilo juzi alipozungumza na
wananchi wa Kata ya Kiwira
wilayani Rungwe, walipomsi-
mamisha akitokea kwenye ziara
ya kukagua miradi katika hal-
mashauri za Kyela, Rungwe na
Busokelo.

Homera alitoa agizo hilo
baada ya baadhi ya wananchi
wa kata hiyo kuhoji uhalali wa
michango inayopitishwa kwe-
nye vikao vya wazazi na kuri-
dhiwa na kamati za shule husika
huku kukiwa na katazo la ku-
wachangisha wazazi.

Mmoja wa wananchi hao,
John Mwamasangula, alisema

walishaambiwa kuwa serikali
imefuta michango yote kwenye
shule za msingi na sekondari,
lakini kuna baadhi ya shule zi-
naendelea kuwachangisha.

Alisema michango wanay-
ochangishwa ni ya chakula cha
mchana na mingine midogo
midogo ambayo alieleza kuwa
inawachanganya wananchi ku-
tokana na kukinzana na waraka
wa serikali.

“Michango hii inatuchang-
anya na tunashindwa tufuate
lipi maana sisi tuliambiwa
kwamba haipo, lakini tume-
kuwa tukichangishwa michan-
go ya chakula, sasa kwa kuwa
umekuja wewe kiongozi wetu
tunaomba utusaidie ufafanuzi,
michango ipo ama haipo?” Ali-
hoji Mwamasangula.

Alisema kwa sasa hali ya
maisha ni ngumu na kuchang-
ishwa michango ya aina hiyo
ni kuwaongezea ugumu wa
maisha wananchi na ku-
wachanganya.

Akitoa ufafanuzi wa suala
hilo, Homera alisema kwa mu-

jibu wa waraka uliotolewa na
serikali, mtu mwenye mamlaka
ya kuidhinisha michango shu-
leni ni Mkuu wa Mkoa na sio
mtu mwingine yeyote ndani ya
mkoa husika.

Alisema baada ya vikao mbal-
imbali vya ngazi ya chini kujadili
mchango wowote wanatakiwa
kupeleka muhtasari wa vikao
husika kwenye ofisi ya mkuu
wa mkoa ili kupata ridhaa kul-
ingana na atakavyoona inafaa
mchango huo upitishwe.

“Lakini kumekuwa natatizo la
baadhi ya wazazi na walezi ku-
tohudhuria mikutano ya shule,
lakini inapopitishwa michango
kama hii ndiyo wanakuwa wa
kwanza kulalamika na kupinga
wakati walitakiwa kupinga kwe-
nye vikao, kwa hiyo nawasihi
wazazi mjitahidi kushiriki miku-
tano hii,” alisema Homera.

Hata hivyo, alisema suala la
chakula ni muhimu na wazazi
wanatakiwa wasiwe wavivu ku-
changia huku akisisitiza kuwa
chakula kinachochangwa ni
kwa ajili ya watoto wao we-

nyewe.

Alisema utaratibu wa watoto
kula chakula cha mchana shu-
leni ni miongoni mwa mikakati
ya kuongeza ufaulu wa wa-
nafunzi kwenye mitihani mbal-
imbali ya kitaifa.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Angelina Lutam-
bi, alisema serikali imekuwa
ikitekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo ikiwamo ubore-
shaji wa miundombinu ya elimu
kwa kutumia fedha za vyanzo
mbalimbali.

Alisema moja kati ya ma-
boresho ambayo yamefanyika
ni ujenzi wa mabweni ya kisasa
katika Chuo cha Ualimu Mpu-
guso, ambacho kinachukua wa-
nafunzi 700.

Alisema ili kuenzi mchango
wa viongozi wa serikali ma-
bweni hayo yamepewa majina
yao, bweni la wavulana lime-
pewa jina la Rais wa Awamu ya
Tano, Hayati Dk. John Magu-
fuli na la wasichana limepewa
jina la Rais Samia Suluhu Has-
san.

Mtaalamu
wa Tibal-
ishe ku-
toka Kituo
cha Eden
Kwanza,
Lucy
Mwinuka
(kulia),
akitoa
maelezo
kuhusu
matumizi
ya dawa
lishe
mbal-
imbali
anazozali-
sha kwa
baadhi ya
wakazi
wa Jiji la
Mbeya
jana.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

- lwindi

“waomba

. kuboreshewa
- miundombinu
-umwagiliaji

© NaNebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa Skimu ya

* Umwagiliaji ya Ilwindi katika
: Mamlaka ya Mji wa Mbalizi
: mkoani Mbeya, wameiomba
¢ serikali kuwaboreshea mi-

: undombinu ya skimu hiyo ili
: wapate maji kwa wingi na

¢ kuongeza uzalishaji.

Wakulima hao wanaozalisha

: mazao mbalimbali ya bustani,
: walisema mifereji ya skimu

¢ hiyo ni ya kienyeji na haihimili
: kupitisha maji msimu mzima

¢ hali ambayo huwafanya

¢ washindwe kuhudumia mazao
¢ yao baadhi ya miezi.

Mmoja wa wakulima hao,

: Aron Waya, alisema mfereji

* wa maji wa skimu hiyo unapit-
¢ isha maji kwa ufanisi kuanzia

: mwezi Mei mpaka mwanzoni

: mwa Septemba na baada ya

* hapo wanaanza kupata maji

: kwa shida hali ambayo huwa

¢ inasababisha baadhi ya mazao
: kukauka.

Alisema kuanzia mwezi

¢ Oktoba hawapati maji hali in-
¢ ayosababishwa na kupungua
: maji kutokana na ongezeko la
: watumiaji wa chanzo cha maji
i cha Mto Mbalizi wanautumia.

“Skimu yetu ni ya kienyeji,

¢ zamani maeneo yote haya

¢ tulikuwa tunamwagilia mazao
: mbalimbali, lakini kwa sasa

: kama unavyoona watu

: wamepanda mboga ambazo

: zinachukua muda mfupi sana,”
: alisema Waya.

Naye Hussein Nswila, alisema

: miaka ya nyuma katika eneo

¢ hilo kulikuwa na mfereji mmo-
* ja wanaoutumia, lakini kwa

: sasa kuna mfereji mwingine

: ambao unapeleka maji kwenye

Alisema mfereji huo una-

: takiwa kujengwa kuanzia kwe-
: nye chanzo mpaka kwenye

: mashamba kwa maelezo kuwa
5 wakati wa kiangazi kikali maji

i huwa yanaishia ardhini.

Spika Tulia aeleza umuhlmu kushiriki sensa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, amewataka wananchi
kujitokeza kuhesabiwa kwenye
sensa ya watu na makazi Ago-
sti 23, mwaka huu, kutokana na
umuhimu wake kwa maendeleo
ya nchi.

Dk. Tulia aliyasema hayo al-
ipozungumza na wananchi wa
Jiji la Mbeya kwa nyakati tofauti
alipokuwa anatembelea shule
mbalimbali za msingi na sekond-
ari kwa lengo la kukabidhi ma-
bati na madawati yaliyotolewa na

TEHAMA na wataalamu wa tak-

Benki ya NMB.

Alisema idadi ya Watanzania
ikifahamika itaisaidia serikali
kwenye utekelezaji wa miradi
ya maendeleo na itakuwa in-
atekeleza kulingana na idadi
halisi ya watu watakaonufaika na
miradi husika.

Alisema sensa huwa inafanyika
kila baada ya miaka 10 na mara ya
mwisho ilifanyika mwaka 2012 na
kwamba kuna uwezekano baadhi
ya miradi iliyotekelezwa hivi kar-
ibuni ilitekelezwa bila kuzingatia
idadi halisi ya wanufaika.

“Nawaomba sana kila mmoja

ahakikishe anashiriki kwenye
zoezi hilo na kutoa taarifa sahihi
kuhusu familia yake, tunapo-
jengewa miradi ya maji serikali
inatakiwa ijuwe idadi yetu tut-
akao nufaika, inaweza pengine
ikajenga mradi wa kuhudumia
watu 200 kumbe tumeongeze-
ka tupo 300 kwa hiyo mradi
hautatutosheleza,” alisema Dk.
Tulia.

Mratibu wa Sensa wa Mkoa wa
Mbeya, John Lyakurwa, alisema
sensa ya mwaka huu itagusa
makundi yote ya watu kwenye
jamii na litaanza kabla ya Agosti

Allsema itafanyika kwa siku
11 kwa kutanguliwa na dodoso
la kwanza la huduma za jamii
pamoja na kuzungukia mipaka
na kudumu kwa siku mbili.

Aidha, alisema dodoso kuu la
sensa ambalo litakuwa la watu na
makazi litafanyika kwa siku sita
kuanzia Agosti 23 mpaka Agosti
29 na baadaye watamalizia dodo-
so la majengo.

Alisema katika Mkoa wa Mbeya
watu walioajiriwa kwa ajili ya
kufanya kazi hiyo wako 7000 na
kuna makarani, wataalamu wa

wimu.
“Tuna wataalamu ambao
wamefundishwa kweli kwel,

wamepata mafunzo kwa siku 21
na wamefanya mitihani mbalim-
bali ya kuwapima, wamefanya
majaribio ya kutumia vifaa na
sasa tunaelekea kuhitimisha
mafunzo haya ili sasa wajiandae
kwa kazi,” alisema Lyakurwa.

Aliwataka viongozi mbalimbali
wa serikali, wa dini na wa mila
kushiriki kuwahamasisha wa-
nanchi kushiriki kwenye zoezi
hilo ili lifanyike kwa ufanisi.
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..Amulika ubora
elimu vyuo vikuu

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar amesema vyuo
vikuu vya nchi za Afrika vinapaswa
kuongeza ushirikiano katika kufuatilia
na kudhibiti viwango na ubora wa
elimu inayotolewa ili ikidhi mahitaji ya
sasa kimaendeleo.

Dk. Hussein Mwinyi alitoa rai hiyo
jana huko kwenye Hoteli ya Golden Tu-
[ip mjini Zanzibar kupitia hotuba yake
iliyosomwa na Makamu wa Kwanza wa
Rais, Othman Masoud Othman, wakati
wa ufunguzi wa kongamano kuhusu
viwango vya ubora na ithibati ya elimu
va juu inayotolewa kwenye vyuo vikuu
vya Afrika. Alisema ni muhimu kwa
VyUo Vvikuu kufanya jitihada hizo za
kuweka ithibati na viwango bora vya
elimu kwa pamoja ili kuepusha nchi
za Afrika kuathiriwa na viwango duni
vya elimu na hivyo kuendelea kuachwa
nyuma na kushindwa kusonga mbele
kimaendeleo.

Rais alisema elimu ya juu ni nguzo
muhimu katika jitihada za pamoja za
kuharakisha maendeleo ya kiuchumi na
Kijamii na kwamba mipango maalum
inapaswa kufanywa ili kuwekeza na
hatimaye kupatikana elimu bora kwe-
nye vyuo Vikuu vya Afrika.

Alisema jitihada zinazofanywa na
Shirikisho la Kusimamia Ubora na Ithi-
bati ya Elimu ya Vyuo Vikuu Afrika,
itawezesha nchi hizo kuzalisha wataal-
amu bora wa fani mbalimbali wataka-
ochangia kuchochea maendeleo barani.

Dk. Mwinyi alisema jitihada za maen-
deleo zinazofanywa na nchi mbalimbali
Afrika, lazima ziende sambamba na
uzalishaji wa wataalamu bora watakao-
tumika kwenye viwanda na taasisi
nyingine za serikali ili kuongeza kasi ya
kukuza maendeleo ya Afrika.

Alizitaka nchi zote barani Afrika kupi-
tia shirikisho hilo, kuhakikisha kwa
pamoja zinatimiza wajibu wa kuvi-
saidia vyuo vikuu kuzalisha wataalamu
wanaokidhi vigezo na viwango vya ki-
mataifa kwa fani mbalimbali kwa kuwa
wanahitajika kwa kiwango kikubwa
katika kuleta maendeleo.

Rais alisema siyo vizuri kwa vyuo
vikuu kuongeza idadi ya udahili wa
wanafunzi pekee pasi na kuongeza
rasilimali watu na nyenzo zingine za
kufundishia.

Alisema tatizo hilo linachangia kutoki-
dhi kabisa mahitaji ya kufundishia na
hivyo kushindwa kufikia lengo la ku-
zalisha wataalamu bora wanaohitajika
kwa vigezo vya kimataifa.

Alibainisha kuwa wakati nchi za Afrika

zinajitahidi kukabiliana na mabadiliko

na vikwazo vya kiuchumi na kimaende- :

leo kwenye sekta mbalimbali duniani,
elimu yenye kiwango bora inabaki
kuwa ni mahitaji muhimu ili kufikia
malengo yanayowekwa.

Dk. Mwinyi alisema kuwa kwa kuz-
ingatia hivi sasa dunia imekabiliwa na
ushindani kupitia ubunifu wa wataal-
amu, ni vyema kufahamu na kutafuta
jitihada za pamoja kukuza ubora na vi-
wango vya wataalamu wanaozalishwa
kwenye vyuo vikuu barani.

Kongamano hilo la siku nne limewaku-
tanisha wataalamu wa fani mbalimbali
Wwanaosimamia viwango, ubora na
ithibati ya elimu ya vyuo vikuu Ku-
toka nchi 12 za Afrika, likiandaliwa na

Shirikisho Linalosimamia Ithibati, Ubora

na Viwango vya Elimu ya Juu Afrika.
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Rais aahidi ujenzi ghorofa shule Kojani

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amsema azma ya seri-
kali ni kujenga shule ya msingi
ya ghorofa katika kisiwa cha Ko-
jani ili kuendana na mabhitaji yaliyoko.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana baada
ya kuweka jiwe la msingi la madarasa
saba yaliyojengwa na Kikosi Maalum
cha Kuzuia Magendo Zanzibar (KMKM)
huko Kojani, Wete Mkoa wa Kaskazini
Pemba.

Aliwaahidi wananchi wa kisiwa cha
Kojani kujenga shule hiyo ya ghorofa ya
msingi katika kisiwa hicho kutokana na
idadi ya wanafunzi kuwa kubwa.

Sambamba na hayo, Rais Dk. Mwinyi
alisema serikali itaendelea na ujenzi
wa madarasa matano yaliyobaki ka-
tika eneo hilo huku akitumia fursa hiyo
kumpongeza Sheha wa Kojani kwa
uchapakazi wake mzuri ikiwa ni pamoja
na kutoa ardhi yake kwa kujenga skuli
hiyo.

Rais alitumia fursa hiyo kutoa pongezi

kwa kikosi cha KMKM kwa kujenga ma-
darasa saba ndani ya mwezi mmoja.

Alisema hatua zitakazochukuliwa na
serikali katika kuwasaidia wavuvi wado-
go na kueleza hatua zitakazochukuliwa
katika kuhakikisha wanafikia malengo
yaliyokusudiwa ikiwa ni pamoja na ku-
peleka maboti kisiwani humo.

Pia Rais Dk. Shein aliahidi kwamba
serikali itaitafutia ufumbuzi changamo-
to ya majisafi na salama kupitia Mamlaka
ya Maji Zanzibar (ZAWA).

Kwa upande wa sekta ya afya, Rais Dk.
Mwinyi aliutaka uongozi wa Wizara ya
Afya kulitafutia ufumbuzi suala la wahu-
dumu wa kituo cha afya.

Pamoja na hayo, Rais Dk. Mwinyi ali-
yapongeza mapokezi makubwa aliyoya-
pata kutoka kwa wananchi wa kisiwa
cha Kojani na kueleza jinsi alivyofarijika.

Naye Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama
Mariam Mwinyi, aliwasisitiza wanafunzi
wa Kojani kusoma kwa bidii ili waweze
kupata mafanikio makubwa zaidi hapo
baadaye.

Mkuu wa Kikosi Maalum cha KMKM,

Komodo Azana Hassan Msingiri, alieleza
changamoto walizozipata katika ujenzi
huo na kusisitiza kwamba hatua za
makusudi walizichukua katika kuhakiki-
sha ujenzi huo unafanikiwa na ndio
maana wakajenga madarasa hayo saba
kwa mwezi mmoja.

Mapema, Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali, Ali Khamis,
alisema ujenzi wa madarasa hayo ya
Shule ya Msingi Kojani unajumuisha
madarasa saba ambao ni miongoni mwa
madarasa yanayojengwa kupitia progra-
mu ya UVIKO-19.

Alisema serikali imeamua kujenga
skuli hiyo katika eneo hilo kutokana na
kutokuwapo kwa eneo la kutosha katika
shule kongwe ya Kojani ambayo kwa
sasa imezungukwa na makazi ya wa-
nanchi.

Alisema kwa sasa shule hiyo ina wa-
nafunzi wapatao 2,257 msingi na maan-
dalizi kwa vyumba 16 vya kusomea
wastani wa wanafunzi 70 kwa chumba
kimoja kwa utaratibu wa kusoma mikon-
do miwili yaani asubuhi na jioni.

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi (kulia), akiwasalimia wakazi wa Kojani, wakati wa hafla ya uwekaji wa jiwe
la msingi la ujenzi wa Shule ya Msingi Kojani, Pemba jana, inayojengwa kwa fedha za Uviko-19. PICHA: IKULU

Neema kiwanda Kipya cha maji

Na Rahma Suleiman, PEMBA

AZMA ya Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, kukifanya Kisiwa cha Pemba
kuwa cha viwanda imeanza kuonekana
baada ya kuzindua kiwanda cha maji
eneo la Chamanangwe kisiwani hapo.

Akizungumza baada ya kuzindua ki-
wanda hicho juzi, Dk. Mwinyi alisema
serikali imetenga eneo la Chamangwe
kuwa mahsusi kwa uwekezaji wa viwan-
da, likiwa na ukubwa wa hekta 136.

Alisema uwekezaji katika Kisiwa cha
Pemba umepata baraka kubwa katika
kipindi cha miaka miwili kufuatia kuima-
rika kwa mazingira ya amani na utulivu.

Dk. Mwinyi alisema kutokana na kui-
marika kwa mazingira ya amani na utu-
livu, sasa kuna mategemeo makubwa
ya kufikia malengo ya kuzalisha ajira
300,000 zilizoahidiwa na Chama Cha
Mapinduzi kupitia Tlani ya Uchaguzi ya
mwaka 2020-2025.

“Nilipoingia madarakani, nilisema
ninakwenda kukifungua Kisiwa cha
Pemba kwa uwekezaji wa miradi mbal-

imbali katika sekta ya viwanda. Sasa ile
ndoto imeanza kutimia katika uwekezaji
eneo la viwanda Chamanangwe, Pem-
ba,” alisema.

Dk. Mwinyi alizitaka taasisi mbalim-
bali zinazofanya kazi katika uwekezaji,
likiwamo Shirika la Umeme (ZECO),
kujipanga kuzipatia ufumbuzi kero za
upatikanaji wa nishati ya umeme katika
kipindi cha miaka mitano.

Alisema mikakati iliyoko ni kuongeza
kiwango cha umeme kutoka megawati
20 ambazo haziwezi kuendesha shughuli
za uwekezaji wa miradi ya viwanda.

Waziri wa Biashara na Maendeleo ya
Viwanda, Omar Said Shaaban, alisema
hakuna vikwazo kwa wawekezaji wa
bidhaa mbalimbali za viwanda kutoka
Zanzibar kuingia katika Soko la Tanzania
Bara lenye mahitaji makubwa ya watu.

Alisema kero zilizojitokeza awali za
kibiashara kati ya Tanzania Zanzibar na
Tanzania Bara tayari zimepatiwa ufum-
buzi na pande mbili za serikali.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Kazi,
Uchumi na Uwekezaji, Mudrik Ramad-

han Soraga, alisema jumla ya wawekezaji
watano wamejitokeza kuwekeza katika
eneo hilo la viwanda la Chamanangwe.

Alisema tayari ujenzi wa kiwanda cha
kusarifu na kuongeza thamani katika zao
la mwani umeanza, hivyo kuwa neema
kwa wakulima wake, ambao kwa asilimia
80 ni wanawake.

Alivitaja viwanda vingine vinavyota-
rajiwa kujengwa ni pamoja na cha maba-
ti kinachotarajiwa kujengwa na Kampuni
ya Sakina Group na vya mabomba ya
maji na mafuta ya kula, hatua aliyoitaja
itasaidia kuongeza ajira kwa vijana.

“Uwekezaji katika Kisiwa cha Pemba
katika kipindi cha miaka mitano unata-
rajiwa kufikia dola bilioni moja pamoja
na ukodishwaji wa visiwa vitano,” alise-
ma.

Mwekezaji wa kiwanda cha maji kili-
chozinduliwa, Husamodin Ali, alisema
kuwa kikwazo kikubwa kwao ni shida
katika upatikanaji wa umeme, akifafan-
ua kuwa uliopo sasa hauna nguvu kwa
kuwa kiwanda hicho pekee kinatumia
megawati 12.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA
WILAYA KAGERA
LILILOPO BUKOBA.MAOMBI NA 37/2022
DHIDI YA
1.HONORATUS RWEBUGISA
2.WILLBROAD MWOMBEKI
RWEBUGISA............ WAOMBAJI
DHIDI YA
FORTUNATUS MPANGAMILA ......... MJIBU MAOMBI

KWA FORTUNATUS MPANGAMILA
(POPOTE PALE ULIPO)

Unaarifiwa kuwa maombi na 37/2022 yamepangwa
kutajwa tarehe 5.09.2022 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza PJ Makwandi saa 2.00 asubuhi

Hivyo unaamuriwa kuhudhuria wewe
mwenyewe/mwakilishi wako mbele ya Baraza siku
hiyo bila kukosa.Msipohudhuria Baraza litasikiliza
shauri upande mmoja dhidi yako na hukumu
kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MHURI wa
Baraza hili leo tarehe 19.7.2022

MWERRERTTT T
BARAZA LA ARDHI N,y
BUKDRA NY!.IMBn

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI SHAHIDI
(MCA/63)

MAHAKAMA YA MWANZO YA KIBITI
WILAYA YAKIBITI
MADAINAMBA 11...2022
MDAI: GILBERT MUSHI (CARBON PLANT LTD)
MADAI
MDAIWA: MC WATER WELLS DRILLING PLUMBING
KWA: MOHAMED SAID MGOMBA
D'SALAAM

Kwa kuwa mdai / wadai ameleta / wameleta madai yake / yao
kwamba ( Eleza hapo habari za mdai ) MADAI YA FEDHA KIASI CHA
TSH. 11,000,000/=( MILIONI KUMI NA MOJA TU) AMBAZO MLILIPWA
KWAAJILI YA KUCHIMBA KISIMA NA KAMPUNI YA CARBON PLANET
LTD.

Kwa hiyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii siku ya
JUMATANO tarehe 10-08-2022 saa 2.30 Asubuhi kwa kujibu madai
hayo,na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima
kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo
kwajili ya kujitetea katika shauri hilo.

ANGALIA Kama hukuhudhuria/hamkuhuzuria siku iliyotajwa hapo
juuu.Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa
shauri hii, itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa Amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo

tarehe 16 JULAI 2022. ﬁ % &

MAHAKAMA YA WILAYA YA MIRATHI NYAMAGANA

MWANZA
SHAURI LA MIRATHINO.17/2022
MWOMBAUL.....oerunerresrrnnns JAPHETE. J.NYALAJA
MAREHEMU........... JACKSON NYALAJA MAHANDE
KWA: YEYOTE ANAYEHUSIKA
KUITWA SHAURINI

Mwombaji tajwa hapo juu amefungua shauri la
mirathi ya marehemu JACKSON NYALAJA
MAHANDE katika Mahakama hii, hati za mirathi
zinapatikana katika mahakama hii.

Yeyote mwenye pingamizi katika mirathi hii anatakiwa
kuweka pingamizi lake siku ya kesi hapa Mahakamani
tarehe 3/8/2022 kutolewa kwa tangazo hili.

Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 20/07/2022.

e

HAKIMU MKAZI
WILAYA YA NYAMAGANA
MWANZA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JACQUELINE DEOGRATIAS
RUTATORA anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya

gari yenye namba za usajili
T725BJN. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

DSM/PHQ/RB/295597/2022.

—

Hakimu wa Mahakama ya Mwa;u; -

NGOMENI ENTERPRISES
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

NA NOTISI YA KULIPA DENI

Kwa Habari Motomoto

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na crdb bank makao
makuu Dar es salaam tunatoa notisi ya siku nne (14) tu ili
uweze kulipa deni lako lote unalodaiwa na CRDB Bank
pamoja na gharama za Dalali. Kukaidi au kushindwa kulipa
deni hilo tutauza dhamana uliyoweka kwa mnada wa
hadhara kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.

usikose Gazeti lako la

SINJINALA

JDAWA DHAMANA MAHALI TAREHE/MUDA
Edson Brighton | Kizinga -Majohe Area Block | 11.08.2022 saa 2
Bebwa D, Plot no. 122-llala asubuhi na kuendelea

(Goba -Kunguru Area Block ¢ | 13.08.2022 saa 2
, Plot no, 2427 asubuhi na kuendelea
Ifakara town -uwanja wa 15.08.2022 saa 2
Taifa"B' Viwanja sitini area | asubuhi na kuendelea

Nuru Omari Muhaji

Jamal S.
Makomelo

MASHARTI YAMNADA.

1. Dhamana itauzwa kama zilivyo.

2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya asilimia 25 ya
bei itakayofikiwa siku ya mnada na asilimia 75 atalipa ndani ya
siku 14.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la asilimia 75 katika
muda uliopangwa hapo juu, hatarudishiwa fedha alizolipa awali
namnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

4.Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyuma na
gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.

5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda
wote isipokuwa usiku.

Nipashe kila siku

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Beil Poa
Tupigie: 0782253676

MAWASILIANO:
CRDB BANK PLC, HEAD QUARTER.
NGOMENI ENTERPRISES, DSM.
SIMU: 0719974916/ 078425204

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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_ I
China yatoa
onyo kali kwa
Marekani

TAIPEI, Taiwan

Ulaya wakubaliana njia
endapo gesi itasitishwa

BERLIN, Ujerumani

WIZARA ya Mambo ya Nje ya China,
imetoa onyo zito kwa Spika wa Mare-
kani, Nancy Pelosi ambaye ameitembe-
lea Taiwan.

Taarifa ya wizara hiyo iliyochap-
ishwa katika gazeti la Financial Times,
yenye kichwa ha habari “Beijing
yatoa onyo kali zaidi kwa Washington,
ilisema itachukua hatua kali kama nchi
hiyo inapuuzia onyo hilo.

China ilisema iwapo Marekani
haitazingatia onyo hilo, itachukua
hatua kali japo haikusema kama hatua
hiyo ni ya kijeshi.

Msemaji wa wizara hiyo, Zhao Lijian
alisema Washington inataka kufafanua
msimamo wake kuhusu Taiwan.

Ikulu ya White House ilikataa kujibu
onyo hilo la China.

Serikali ya Taiwan ilisema kwamba
mustakabali wa kisiwa hicho utaam-
uliwa na watu milioni 23 wanaoishi
katika kisiwa hicho.

BBC

Wachunguzi wa haki za
binadamu wa Umoja wa
Mataifa wazuru Ethiopia

TUME ya Umoja wa Mataifa iliyopewa
kibarua cha kuchunguza ukiukaji wa
haki za binadamu uliofanywa wakati wa
vita katika eneo la Tigray, nchini Ethio-
pia, inaendelea na ziara yake iliyoanza
juzi.

Baraza la haki za binadamu la Umoja
wa Mataifa liliiunda tume hiyo mnamo
Desemba mwaka uliopita kwa muhula
wa mwaka mmoja unaoweza kurefush-
wa kuchunguza vitendo vya kinyume
cha sheria za kimataifa za haki za
binadamu, sheria kuhusu ubinadamu na
sheria kuhusu wakimbizi.

Hata hivyo, serikali ya Ethiopia
ilitoa taarifa ikisema ingetafakari upya
uvamuzi wake kushirikiana na tume hiyo
kulingana na jinsi itakavyofanya kazi na
ikiwa itauheshimu msimamo wa serikali.

Shirika la habari lililo karibu na
serikali Fana BC, liliripoti kwamba
wachunguzi hao wa Umoja wa Mataifa
walikutana na Waziri wa Mambo ya Nje
wa Ethiopia, Demeke Mekonnen.

Wataalamu wa tume hiyo walikuwa
mjini Addis Ababa juzi kwa mazun-
gumzo na maofisa wa serikali na wadau
wengine kuhusu kanuni na masharti ya
ushirikiano. DW

NCHI wanachama wa Umoja wa Ulaya,
zimekubaliana kuhusu mpango wa dharu-
ra wa kukabiliana na athari zinazoweza
kusababishwa na hatua ya Russia kusi-
tisha usafirishaji wa gesi. Wanadiplomasia
wameliambia shirika la habari la Ujeruma-
ni (DPA), kwamba mpango huo unaainisha
punguzo la asilimia 15 la matumizi ya gesi
asilia kwa hiari katika nchi wanachama
kati ya Agosti mosi mwaka huu na Machi 31
mwaka ujao.

Pia mkakati utawekwa kutoa tahad-
hari katika maeneo yote ya umoja huo
iwapo kutatokea uhaba mkubwa wa gesi
na kutekeleza malengo ya uhifadhi yenye
mafungamano.

Chini ya makubaliano hayo mapya
yaliyofanyiwa marekebisho, viwango vya
uhifadhi vyenye mafungamano vinaweza
kutekelezwa na baraza la Ulaya badala ya
kamisheni ya Umoja wa Ulaya. Hapo jana
kampuni ya nishati ya Russia, Gazprom
ilitangaza itapunguza usafirishaji wa gesi
hadi Ujerumani kupitia bomba la gesi la
Nord Stream 1 kutoka asilimia 40 ya uwezo
wake jumla hadi asilimia mbili.

Lavrov aitembelea Uganda

Katika hatua nyingine, Waziri wa Mambo
ya Nje wa Russia, Sergei Lavrov mefanya
mazungumzo na rais wa Uganda Yoweri
Museveni.

Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari
la Russia (TASS). Lavrov aliwasili nchini
humo katika kituo chake cha tatu cha ziara

yake barani Afrika.

Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi
za nje ya Russia, Maria Zakharova alisema
Lavrov alilakiwa mjini Entebbe na waziri
mwenzake wa Uganda, Jeje Odongo.

Maofisa wa Uganda hawajatoa taarifa
zaidi kuhusu ratiba ya Lavrov nchini humo,
lakini serikali ilisema siku ya Jumapili
kwamba ziara ya mwanadiplomasia huyo
itakuwa ya siku mbili.

Ziara ya Lavrov barani Afrika ilianzia
mjini Cairo ambako aliwahakikishia vion-
gozi wa Misri kwamba mahitaji yao ya na-
faka kutoka Russia yatashughulikiwa na
kutimizwa.

Lavrov aliwasili Kampala akitokea Braz-
zaville, Jamhuri ya Congo na anatarajiwa
kuitembelea pia Ethiopia. DW

Watoto waki-
simama juu
ya mtumbwi
ambao ume-
kwama juu
ya matope
valiyokauka
kutokana

na jua kali
kusini mwa
Chibayish
katika jimbo
la Qar nchini
Iraqg. PICHA:
AFP

UN yatabiri Libya haitatawalika

NEWYORK, Marekani

OFISA mwandamizi wa Umoja wa Mataifa,
amesema Libya inakabiliwa na mkwamo wa
kisiasa na kikatiba uliosababisha ongezeko
la mapigano, hali ngumu ya kiuchumi na
maandamano yanayofanywa na raia wal-

iokata tamaa.

Naibu Katibu Mkuu, Marth Pobee aliki-

ambia kikao cha baraza la usalama la Umoja
wa Mataifa juzi kwamba hali ya jumla nchini
humo inabaki kuwa tete huku hali ya wasi-
wasi ya usalama na machafuko yanayofany-
wa na makundi ya waasi yanayojihusisha
katika mchakato wa kisiasa yakishuhudiwa.

Pobee amezihimiza nchi wanachama wa
baraza la usalama na washirika wa kimataifa
wa Libya kutumia ushawishi wao kuwaraia

mahasimu wakubaliane kuandaa uchaguzi
haraka iwezekanavyo.

Balozi wa Libya katika Umoja wa Mataifa,
Teher El Sonni alisema hali ya sasa huenda
ikazidi kuwa mbaya kiasi cha kutodhibi-
tika kama hakutapatikana suluhisho mbali
na uingiliaji kati wa mataifa ya kigeni na
michakato ya kisiasa.

DW

Zimbabwe yazindua sarafu za dhahabu

HARARE, Zimbabwe

BENKI Kuu ya Zimbabwe imezindua sarafu
mpya ya dhahabu katika juhudi za kukabili-
ana na ongezeko la mfumuko wa bei na kush-
uka kwa sarafu ya nchi hiyo.

Kiwango kikuu cha riba cha benki kuu

kiliongezeka zaidi ya mara mbili mwezi huu
hadi kufikia asilimia 200 baada ya kiwango
cha mfumuko wa bei kupanda zaidi ya silimia
190

Kila sarafu itawekwa bei kwa kiwango cha
soko la kimataifa kwa wakia moja ya dhahabu
pamoja na asilimia tano kama gharama za

uzalishaji.

Kufikia ljumaa ya wiki iliyopita, wakia moja
ilikuwa na thamani ya dola 1,724.

Hata hivyo,itawezekana kutumia sarafu
hizo madukani, ikiwa zitakuwa na chenji ya
kutosha, hayo ni kwa mujibu wa gavana wa
Benki Kuu ya Zimbabwe, John Mangudya.

Sarafu hiyo inaitwa “Mosi-oa-Tunya” am-
bayo ina maana ya “Moshi Unaounguruma”
na ina picha ya maporomoko ya maji ya Vic-
toria, kwenye mpaka kati ya Zimbabwe na
Zambia.

BBC
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BONDIA KIDUNDA ATUA SONGEA,
AAHIDI KUMCHAPA KATOMPA

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa nchi-
ni, Seleman Kidunda tayari amewasili
mjini Songea kumkabili mpinzani wake,
Tshimanga Katompa kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) katika
pambano la kimataifa kuwania mkanda
wa ubingwa wa Dunia wa WBF.

Pambano hilo lililopewa jina la Pay
Back Night linatarajiwa kufanyika Juma-
mosi hii katika uwanja wa Majimaji, Son-
gea mkoani Ruvuma.

Kidunda aliwasili juzi mkoani humo na
kupokelewa na wazee wa kimila wa mjini
hapa, walimsimika kwa kumvalisha ma-

vazi ya rangi nyekundu na shada ikiwa ni
ishara ya kumtambua kama shujaa wao
mkoani hapo, kabla ya msafara kutoka
uwanja wa ndege na kuelekea makum-
busho ya vita ya majimaji.

Katika msafara huo, Kidunda alipita
maeneo mbalimbali na kila alipokuwa
akisimama alitoa ahadi kubwa ya kum-
chapa Katompa ndani ya mkoa huo ali-
ozaliwa. Wazee hao wakimila waliongo-
zwa na Chifu, Yusuph Mbano ambaye
amemsimika kama shujaa wao kabla ya
msafara wake kukatisha katika mitaa
mbalimbali mjini hapa na kuelekea kwe-
nye makumbusho ya vita ya majimaji, ali-
weka shada la maua katika kaburi moja

walikozikwa mashujaa 66 walionyongwa
na utawala wa kikoloni wa Ujerumani.

Chifu Mbano alisema kwa upande wao
washatimiza wajibu wao kwa kuweza
kumtambua bondia huyo kwa kuwa ni
kijana wao, wanaamini atashinda pam-
bano na kuweza kuheshimisha nchi ki-
mataifa.

Kidunda amewashukuru kwa ku-
waambia anatambua mzigo mkubwa ul-
iokuwa mbele yake, lakini akiwa ni kijana
aliyezaliwa mkoa wa Ruvuma naamini
hatoweza kuwaangusha kwa kumchapa
mpinzani wake huku akiwasisitiza wa-
jitokeze kwa wingi kushuhudia ngumi
biliani.

Bondia wa ngumi za kulipwa nchini, Seleman Kidunda akiwa juu ya gari akiwapungia mashabiki wakati akizunguka
kwenye mitaa ya mji wa Songea, juzi. PICHA: SAADA AKIDA

Nyoni atoa tahadhari Ligi Kuu

Na Saada AKida

BEKI Mkongwe wa Simba, Erasto
Nyoni ametoa tahadhari kwa wapin-
zani wake kujipaanga vizuri kwani
wamedhamiria kufanya kweli kupiga-
nia kurejesha mataji yote matatu kwa
msimu wa 2022/23.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nyo-
ni alisema msimu uliopita haukuwa
mzuri kwao kwa sababu hawakufikia
malengo yao na sasa wachezaji hawa-
taki kuona makosa yake yanajirudia.

Alisema msimu uliopita haukuwa na
mafanikio kwani walipoteza kila kitu

na ilikuwa kumbukumbu mbaya zaidi
kukubali kupoteza mechi mbili kwa
watani wao wa jadi (Yanga).

“Msimu ujao utakuwa mgumu sana,
tunaona timu zinavyosajili kikubwa wa-
jipange kwa sababu tunakuja kivingine
kuhakikisha tunatwaa mataji yetu ma-
tatu tukianza na Ngao ya Jamii,” alise-
ma Nyoni.

Alisema ameangalia usajili unaofany-
wa na timu yake na ana imani waki-
jitoa na kujituma watafikia malengo
yao ya kuhakikisha wanawapa furaha
mashabiki wa Simba na kurejesha hes-
hima ya klabu hiyo katika michuano

yote.

“Kuhusu ushindani wa namba ndani
ya kikosi ni mkubwa sana, ukizingatia
sajili ambazo zinafanywa na viongozi
wetu kuimarisha madhaifu ya kikosi
chetu na kufanya vizuri katika michezo
ijayo,” alisema Nyoni.

Simba iko kambini, mji wa Ismailia
nchini Misri kwa ajili ya maandalizi ya
msimu mpya, utakaofunguliwa Agosti
13 mwaka huu kwa mchezo wa Ngao ya
Jamii dhidi ya Yanga, utakaopigwa ka-
tika uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

N
Mlipili asajiliwa
Prisons, ikiacha 10

Na Adam Fungamwango

BEKI wa zamani Simba, Yu-
suph Mlipili amejiunga na klabu
va Prisons, akitokea Singida Big
Stars.

Taarifa iliyotolewa na Idara ya
Habari na Mawasiliano ya klabu
hiyo imesema beki huyo ambaye
aliichezea timu hiyo kwenye Ligi
va Championship ikiitwa DTB,
amejiunga na Maafande hao na
kuwa mchezaji wa kwanza msimu
huu kusajiliwa.

“Hivi ndivyo tunavyoanza,
Mlipili ni wa kijani na nyeupe.” Ul-
iandika mtandao rasmi wa klabu
hiyo mara baada ya kukamilisha
usajili huyo.

Mlipili ambaye ni beki wa kati,
aliichezea Simba 2017 akitokea
Toto African, hadi 2020 alipoon-
doka kwenda kujiunga na Kagera
Sugar.

Wakati Prisons ikianza rasmi
usajili, imewapa mkono wa
kwaheri wachezaji wake 10 kwa
sababu mbalimbali ikiwemo utoro
na kushuka kwa viwango.

Wachezaji walioachwa ni Mo-
hamed Mkopi, Adili Buha, Salum
Upuu, Gwamaka Bangu, Hassan
Mshamu, Julius Kwanga, Lambart
Sabianka kwa matatizo ya kifa-
milia, Mosses Kitandu, Athanas
Mdamu na Michael Bosco.

“Uongozi kwa jumla unawashuk-
uru kwa namna walivyoshiriki
kuhakikisha timu inabaki Ligi Kuu
na unawatakia kila la kheri katika
maisha yao ya mpira wa miguu
nje ya Prisons,” ilisema taarifa
hiyo.

Harmoboy Tz amtamani
Ney wa Mitego

Na Sabato Kasika

RAPA chipukizi Harmoboy
Tz (Maneno Paschal) amesema
anatamani kufanya kazi na Ney
wa Mitego (Emanuel Elibariki)
na wasanii wengine, kwa madai
kwamba wanaweza kumsaidia
kupiga hatua kutoka sehemu moja
kwenda nyingine katika mafanikio.

“Mimi bado kijana, ninapamba-
nia ndoto zangu za kuwa msanii
mkubwa kwenye muziki wa kizazi
kipya, hivyo ni muhimu nitafute
sapoti kutoka kwa wakongwe
wakiwamo akina Ney,” alisema
Harmoboy Tz.

Msanii huyo ambaye anatoka
mkoani Geita, amesema kwa sasa
kuendelea kipaji chake akiwa ame-
shafyatua nyimbo kadhaa.

“Kuna nyimbo kama Tunaishi
nao na Wamepagawa ambazo
zinapatikana katika chaneli yangu
ya youtube inayoitwa Harmoboy
Tz, mashabiki wa muziki wa
Kizazi kipya wanaweza kuingia
huko,”amesema Harmoboy Tz.
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CHELSEA KUMKOSA KOUNDE

MPANGO wa Chelsea wa kumsajili beki wa kati wa Se-
villa, Jules Kounde unaelekea kugonga mwamba, huku
Barcelona wakizidi kuwa na matumaini kwamba wa-
naweza kumpata mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa mwenye umri wa miaka 23. (The Guradian)

TORRES AWINDWA

KAMA Jules Kounde hatajiunga na Chelsea, wataanga-
lia mchezaji wa kimataifa wa Villarreal na Hispania, Pau
Torres mwenye umri wa miaka 25, beki wa kati wa In-
ter Milan na Slovakia, Milan Skriniar mwenye miaka 27
na Mkroatia Josko Gvardiol mwenye miaka 20, ambaye
yuko RB Leipzig. (90min)

WERNER KUWA CHAMBO

KLABU ya Chelsea itamtoa mshambuliaji wa Ujerum-
ani, Timo Werner mwenye umri wa miaka 26 kwa RB
Leipzig ili kuishinda Paris St-Germain kwenye mbio za
kumsajili mlinzi wa Ufaransa ,Nordi Mukiele mwenye
umri wa miaka 24 kutoka klabu hiyo ya Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga. (Foot Mercato, kupitia Metro)

AZPILICUETA, ALONSO KUZUIWA

CHELSEA itawazuia Barcelona kumnunua mlinzi wa
Hispania, Marcos Alonso mwenye umri wa miaka 31 na
Cesar Azpilicueta mwenye miaka 32 kutoka kwao, kwa
sababu ya kuwazidi kete kwa Jules Kounde. (Sport)

SCAMACCA HUYO WEST HAM

KLABU ya West Ham imekubaliana na mshambuliaji
wa Italia, Gianluca Scamacca na mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23 na jana Jumanne alitarajiwa kufany-
iwa vipimo vya afya yake kabla ya kukamilisha uham-
isho wa thamani ya pauni milioni 35.5 kutoka Sassuolo.
(Mail)

KETELAERE OFA MPYA

AC Milan inafikiria kuongeza ofa yao kwa kiungo
mshambuliaji wa Club Bruges, Charles de Ketelaere,
ambaye amekuwa akihusishwa na Leeds United, ili ku-
fanikisha dili la kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 21. (Calciomerca-
to)

ZIYECH ATAKIWA MILAN

WINGA wa Chelsea, Hakim Ziyech pia analengwa na
AC Milan na raia huyo wa Morocco mwenye umri wa
miaka 29 anataka kuhamia Serie A. (Calciomercato)

PAQUETA KUUZWA

KLABU ya Lyon imependekeza kuwa iko tayari kusiki-
liza ofa kwa kiungo wa kati wa Brazil, Lucas Paqueta
mwenye umri wa miaka 24, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na Arsenal. (Metro)

OSIMHEN ANA FURAHA

MSHAMBULIAJI wa Nigeria, Victor Osimhen mwenye
umri wa miaka 23 amesema maneno kuhusu mustaka-
bali wake ni “uvumi tu” na “ana furaha sana” kuichezea
Napoli. (Corriere dello)

SESKO NI KOMOA

KLABU ya Red Bull Salzburg imewajibu Manchester
United kuhusu kumtaka fowadi wao, Benjamin Sesko
mwenye umri wa miaka 19 raia wa Slovenia, kwa kuse-
ma wanataka “milioni 300 pamoja na Fernandez Bruno.
(RB Salzburg kwenye Twitter)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RONAL

Y

o\

O ARUDI

MANCHESTER

® @ @ Ni kwa ajili ya mazungumzo ya mustakabali wake,

anataka kucheza timu inayoshiriki Ligi ya Mabingwa

Ulaya...

MANCHESTER, England

CRISTIANO Ronaldo amesafiri
kurejea Manchester kwa mazun-
gumzo kuhusu mustakabali wake
huku akipanga kuhama hapo kwe-
nye dimba la Old Trafford.

Ronaldo amekosa maandalizi na
United kabla ya msimu mpya, aki-
taja sababu za kifamilia, na bado
hajafanya kazi na kocha mpya Erik
ten Hag.

Mshambuliaji huyo wa Ureno
aliwasili jijini Manchester Jumata-
tu na kukutana na United kujadili
mustakabali wake.

Kwa mujibu wa 90min, Ron-
aldo bado ana nia ya kuwaacha

Mashetani Wekundu hao na ku-
taka kwenda kwenye Klabu inay-
ocheza Ligi ya mabingwa Ulaya.

Awali ripoti zilizitaja klabu za
Bayern Munich na Chelsea kuwa
zinawania saini yake, na sasa
Atletico Madrid imetajwa kuwa
pia ipo kwenye mpango wa kum-
chukua.

Ronaldo alikuwa mfungaji bora
wa United msimu uliopita akiwa
na mabao 24 katika michuano
yote huku wakistahimili kampeni
mbaya, wakimaliza nafasi ya sita
wakiwa na pointi 58 pekee.

Wakati  ikibakia kuonekana
iwapo Ronaldo ataondoka,
mchezaji mmoja ambaye atasalia

Old Trafford ni Anthony Martial.

Mfaransa huyo hakuwa na
mpangilio mzuri msimu uliopita
lakini amemvutia Ten Hag wakati
wa mechi za kirafiki za United
huko Thailand na Australia.

Martial amefunga mabao mata-
tu katika mechi nne za kujiandaa
na msimu mpya, huku United wak-
ipata mabao 13 kwa jumla dhidi
ya Liverpool, Melbourne Victory,
Crystal Palace na Aston Villa.

Wanamaliza maandalizi yao kwa
kucheza dhidi ya Atletico Madrid
na Rayo Vallecano kabla ya mechi
yao ya kwanza ya Ligi Kuu dhidi ya
Brighton.
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JACKPOT EeWANDOWKS
MECHI WIKI HIl RAMKOSHAYXAVI

TAREHE: 28 JULAI 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

NEWYORK, Marekani

TAREHE MUDA MICHEZO . .. .
OBERT Lewandowski amekuwa na hisia kali kwa

mara ya kwanza akiwa Barcelona, huku kocha, Xavi
akimwita “usajili wa ajabu”.

Lewandwoski aliichezea klabu yake hiyo kwa mara
ya kwanza katika ushindi wao wa 1-O wa kirafiki dhidi ya Real
Madrid Jumamosi, akianza kabla ya kutolewa kipindi cha
mapumziko.

Mshindi huyo wa pili wa Ballon d’Or mwaka 2021 anataka
kufunga mabao 40 kwa kila msimu kwa misimu saba mfulu-
lizo kule Bayern, huku Barcelona wakitumaini kuwa bado
yuko kwenye kilele cha uwezo wake licha ya kuwa atafikisha
umri wa miaka 34 mwezi ujao.

Akizungumza na vyombo vya habari kuhusu mshambuliaji
mpya wa klabu hiyo, Xavi hakuwa na lolote zaidi ya kumsifia.

“(Lewandowski) amezoea vizuri,” alisema. “Ni mnyenyekevu
sana - ameshinda karibu kila kitu katika ulimwengu wa soka.

“Ana unyenyekevu wa kufanya kazi kwa bidii kwa ajili ya
timu, na kwetu sisi ni usajili wa ajabu. Ni mzuri sana, nina fu-
raha sana kuwa na Robert kwenye timu, na (dhidi ya Madrid)
alizoea vizuri sana.

“Aliudhibiti mpira wakati Madrid walipokuwa wakipiga juu,
alielewa wakati wake wa kudhibiti na kucheza kwa viungo,
washambuliaji au kwa kiungo wa ulinzi.

“Aliingia ndani mara nyingi, kwa hivyo tunazungumza juu ya
mchezaji bora katika ulimwengu wa soka.”

Xavi pia aligusia mkakati wa uhamisho wa Barcelona alipou-
lizwa kama kuna usajili zaidi uliopangwa, akionesha nia ya
kina na ushindani wa kuanza kwa nafasi.

“Naam, zaidi, ni bora,” alisema. “Yaani kadiri inavyoweza
kushindana ndivyo itakavyotufanya tuwe wafanyakazi, wata-
fanya vizuri zaidi, watashindana wao kwa wao.

“Kuna michezo mingi mwaka huu, ningesema zaidi, kwa sa-
2 3irtel babu kuna Kombe la Dunia na kalenda imebanwa zaidi. Nad-
hani ni muhimu kuwa na ushindani kati ya wachezaji.

EZYPESA “Kuna majeruhi, kutakuwa na vikwazo - vyema zaidi. Barca,
nimeshasema mara nyingi, lazima iwe na wachezaji wawili wa
kiwango cha juu katika kila nafasi, na hili ndilo tunalofanyia

01.28/07/22 Paide Linnameeskond vs Ararat Armenia
02.28/07/22 El Gouna vs Ismaily SC
03.28/07/22 Farco FC vs Talaea El Gaish
04.28/07/22 Maccabi Netanya vs Basaksehir
05.28/07/22 Elfsborg vs Molde
06.28/07/22 Dinamo Batumi vs Lech Poznan
07.28/07/22 Olimpija Ljubljana vs Sepsi Osk
08.28/07/22 Lechia Gdansk vs Rapid Vienna
09.28/07/22 Hamrun Spartans vs Velez Mostar
10.28/07/22 FC Vaduz vs Luka Koper
11.28/07/22 Buducnost vs Breidablik
12.28/07/22 Puskas Akademia vs Vitoria Guimaraes
13.28/07/22 Coca Cola vs Zamalek
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KLABU ya Juventus inataka kuwas-
ajili, Timo Werner wa Chelsea au An-
thony Martial wa Manchester United
ikiwa hawataweza kukamilisha dili la
kumnunua Alvaro Morata, kwa mu-
jibu wa Sky Sport Italia.

Kocha wa Juve, Max Allegri amem-
taja raia huyo wa Hispania kuwa ndi-
ye aliyekosekana ili kukamilisha sura
yake mpya akiwa na Dusan Vlahovic
na Angel Di Maria.

Morata amerejea Atletico baada ya
Juve kushindwa chaguo lao la pauni
milioni 29.7 la kumsajili kabisa waka-
ti mkopo wake wa miaka miwili uli-
pokamilika Juni, kwani walitaka ada
ya chini.

Martial alikuwa tayari amevutiwa

Januari kabla ya kujiunga na Sevilla
kwa mkopo.

Sky Germany inaelewa kuwa Wer-
ner anavutiwa na klabu yake ya za-
mani ya RB Leipzig, ambayo ilipokea
pauni milioni 49 kwa ajili yake waka-
ti kipengele chake cha kuachiliwa
kilipofikiwa na Chelsea miaka miwili
iliyopita.

Wakati huo huo, Paul Pogba
amepata majeraha ya nyama za paja
katika mazoezi wiki mbili tu baada ya
kurejea Juventus.

Jeraha hilo litamlazimisha kuto-
cheza michezo yote iliyosalia ya Juve
ya kujiandaa na msimu mpya na
kuna uwezekano akakosa mechi yao
ya kwanza ya Serie A dhidi ya Sas-
suolo Agosti 15 mwaka huu.

kazi.” .
Juventus yawataka Werner, Martial
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HABARI MICHEZO

16,895/~

NYOTA 16 WA TAIFA

QUEENS WAITWA KAMBINI

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Chama cha Netiboli
Tanzania (Chaneta) umetaja kikosi
cha wachezaji 16 wa timu ya taifa (Tai-
fa Queens) ambao wataingia kambini
kuanzia kesho kwa ajili ya kujiandaa
na michuano ya kufuzu Kombe la
Dunia litakalofanyika kuanzia Agosti
20 hadi 28 mwaka huu nchini Afrika
Kusini.

Wakifuzu watakwenda kushiriki
michuano ya kombe la Dunia itakayo-
fanyika Oktoba 2023 nchini humo.

Akitaja kikosi hicho jana, Kocha
mkuu wa Taifa Queens, Hafidh Tin-
dwa alisema kikosi ambacho wameki-

chagua wana uhakika nacho na kudai
anaamini kitakwenda kuiwakilisha
vizuri Tanzania.

“Kikosi ambacho tumekitaja tu-
naamini kitafanya vizuri na tumecha-
gua kutokana na vigezo vyao kupitia
mashindano mbalimbali waliyoshiri-
ki,” alisema Tindwa.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
chama hicho, Devota Marwa alisema
ifikapo Julai 30 mwaka huu wachezaji
wote wanatakiwa wawe wameripoti
kambini.

Mwenyekiti huyo alisema licha ya
kutaja kikosi hicho vile vile watafanya
mchujo baadae ili wapate wache-
zaji 12 ambao ndio watapata nafasi ya

kwenda kushiriki michuano hiyo.

Kikosi ambacho kimetajwa ni
pamoja na Penina Lushinge (JKT
Mbweni), Siwa Juma Ally (Zanzibar),
Doritha Mbunda (JKT Mbweni), Mer-
ry Ciana Mashauri (Tamisemi) na Tu-
pegele Lazaro Anyingisye (Zanzibar).

Wengine ni Monica Mdoe (Nyika),
Faraja Malaki (Nyika), Gloria Benja-
min Mussa (Tamisemi), Zam Zam Mo-
hamed (JKT Mbweni), Sophie Adam
Komba (Tamisemi), Jenipher Saningo
(Arusha), Dawa Haji Vuai (Zanzibar),
Juliana Mwita Mhono (Zanzibar), Lil-
ian Jovin Ndenzako (Tamisemi), Mwa-
naidi Hassan Ngubege (JKT Mbweni)
na Mainda Rogers Gift( Zanzibar).

Nyota wa Timu ya Azam FC, Bruce Kangwa (kushoto), akichuana
na lddy Nado wakati wa mazoezi ya timu hiyo kwenye mji wa
El Gouna nchini Misri, jana. Azam imeweka kambi nchini humo
kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania
bara na michuano ya kimataifa. PICHA: AZAM FC

Mwenyekiti,
Katibu wa
Njorefa
wafungiwa

Na Shufaa Lyimo

MWENYEKITI wa Chama cha Soka Mkoa
wa Njombe (Njorefa), Tobias Lingala pamo-
ja na Katibu Mkuu, Obed Mwakasungura
wamefungiwa kwa muda wa miaka miwili
kutojihusisha na masuala yoyote ya mpira
wa miguu ndani na nje ya nchi kutokana na
kutokidhi vigezo vya uongozi.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Msajili wa Vyama vya Michezo Tanza-
nia, Riziki Majala alisema adhabu hiyo ime-
tokana na viongozi hao kushindwa kuthibi-
tisha kuwa na elimu ya sekondari ya kidato
cha nne na cha sita, ikiwa ni matakwa ya
katiba ya chama hicho.

Msajili huyo alisema toleo la sasa ibara ya
29(2) na 29(7) vimetolewa vigezo kuhusu
sifa za kuwa wagombea au viongozi wa na-
fasi hizo.

“Adhabu hizo zimetolewa kwa mujibu
wa kifungu cha sheria cha 28 cha Baraza
la Michezo Tanzania (BMT) sura ya 49 kiki-
somwa na kanuni ya 10(1) 10 (1) C, ambayo
ipo kwenye kanuni za usajili wa vyama vya
michezo ndani ya tangazo la serikali namba
441 ya mwaka 1999,” alisema Msajili huyo.

Alisema adhabu hiyo ilianza tangu Julai
20 mwaka huu na kudai watuhumiwa hao
wanaruhusiwa kukata rufani ambazo zita-
pitia kwa Waziri mwenye dhamana ya Mi-
chezo, Mohamed Mchangerwa.

Aliongeza kuwa adhabu hizo zimetolewa
baada ya kupitia malalamiko mbalimbali
ambapo alifanya uchunguzi na kubaini uk-
weli hivyo kuamua kuwafungia.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

TAREHE
01.30/07/22

MUDA MICHEZO

Cardiff vs Norwich City

02.30/07/22

Millwall vs Stoke City

03.30/07/22

Rotherham vs Swansea

04.30/07/22

Wigan vs Preston

05.30/07/22

Bristol Rovers vs Forest Green

06.30/07/22

Carlisle vs Crawley Town

07.30/07/22

Kilmarnock vs Dundee Utd

08.30/07/22

St. Johnstone vs Hibernian

09.30/07/22

Morecambe vs Shrewsbury

10.30/07/22

GIF Sundsvall vs Varbergs Bois

11.30/07/22

0Odd Ballklubb vs Rosenborg

2.30/07/22

Liverpool vs Manchester City

13.30/07/22

Qostende vs Mechelen

14.30/07/22

Enppi Club vs Al Masry Club

15.30/07/22

Nimes vs Caen

16.30/07/22

Le Havre vs Grenoble Foot

17.30/07/22

MECHI ZA USHINDI

US Quevilly Rouen vs Rodez Aveyron

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMATANO - 27/07/2022

GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

NYUMBANI

MICHEZO

Muktijoddha Sangsad KC vs Abahani Ltd. Chittagong

1

SARE

X

UGENINI

Busan | Park vs Gwangju

Japan vs South Korea

Eastern Suburbs vs Moreton Bay Utd

Sarawak vs Johor Darul Takzim

Pahang FA vs Selangor FC

Kuala Lumpur vs Kedah

Piteaa IF vs Vasalunds IF

NoSta vs Dinamo Barnaul

Negeri Sembilan vs Terengganu

Orenburg 2 vs Irtysh

Lech Il Pozna vs Pogon Siedlce

Rosenborg BK 2 vs Rana FK

Inter Club De Escaldes vs CFR Cluj

Wigry Suwalki vs KKS 1925 Kalisz

Pepo Lappeenranta vs MP Mikkeli

Bodo Glimt vs Linfield Belfast

Sindri vs KFS

Vifk Vaasa vs JBK Pietarsaari

Radunia Stezyca vs Wisla Pulawy

GKS Jastrzebie Zdroj vs Sokol Ostroda

Smouha Club vs Arab Contractors

Pyramids vs National Bank

Sandefjord vs Kristiansund

Fredrikstad vs Raufoss

AlK Football vs Vorskla Poltava

FC Zurich vs Karabakh

Malmo vs Zalgiris

Fenerbahce vs Dynamo Kiev

Chojnice vs KS Hutnik Krakow Ssa

RB Salzburg vs Liverpool

UMF Grindavik vs Thor Akureyri

Villa Dalmine vs Quilmes

Temperley vs Atletico Alvarado

Gimnasia Jujuy vs Nueva Chicago

Deportivo Riestra vs Ferro CO

Flandria vs Club Almagro

Univ San Martin vs Ayacucho

Gomel vs Aris Salonica

Kl Klaksvik vs Sutjeska

Gimnasia Mendoza vs Instituto Cordoba

San Telmo vs Agropecuario

Slovan Bratislava vs Ferencvaros TC

Misr Lel Makasa vs Al Ahly Cairo

Olympiakos vs Maccabi Haifa

Germany W vs France W

IR Reykjavik vs Throttur Reykjavik

Aegir vs Reynir Sandgerdi

HK Kopavogs vs Grotta

IF Vestri vs Throttur Vogum

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Mwish
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Wachezaji wa Simba wakijifua kwenye mazoezi jana.PICHA:SIMBA FC

SIMBA SC KARATA
YA TATU MISRI LEO

® @ ®lnaivaa El Hodoud ikikumbuka mechi ya
mwaka 2010, wawili wapya kutangazwa...

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba ambacho kimewe-
ka kambi nchini Misri kwenye jiji la
Ismailia, leo kitacheza mechi yake ya
tatu ya kirafiki dhidi ya El Hodoud ya
huko.

Klabu hiyo imethibitisha kuwepo
kwa mchezo huo kwenye mtandao
wake wa Instagram ikisema kuwa
mechi hiyo itapigwa kwenye jiji la Cai-
ro nchini humo.

Itakuwa ni mechi ya tatu ya kirafiki
kwa timu hiyo ambayo inaelekea wiki
ya tatu ikiwa tayari imeshacheza dhidi
ya Ismailia, ikitoka sare ya bao 1-1, bao
la Simba likifungwa na mchezaji wao
mpya, Augustine Okra, na ya pili ili-
kuwa dhidi ya Abou Hamad, ikashin-
da mabao 6-0, mawili yakifungwa na
Pape Sakho akitokea benchini, Erasto

0856 0

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Nyoni, Moses Phiri, Meddie Kagere na
Jonas Mkude. Mechi hiyo itakumbush-
ia mwaka 2010 timu hizo zilipokutana
kwenye Kombe la Shirikisho Barani
Afrika, ikiwa ni raundi ya pili. Mechi
ya kwanza ikifanyika Aprili 25, kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam, Simba ilishinda mabao 2-1, lakini
ikaenda kubugizwa mabao 5-1, Mei 8 na
kutolewa kwenye michuano hiyo.

Wakati huo huo, klabu hiyo imesema
bado kuna wachezaji wawili ambao
inakamilisha usajili wao.

Meneja Habari na Mawasiliano,
Ahmed Ally amesema kuwa mchezaji
mmoja amekamilisha kila kitu, lakini
anakamilisha taratibu za usafiri, huku
mmoja akiwa na matatizo kidogo kwe-
nye usajili wake.

“Mmoja tayari tumemalizana naye,
tutamtangaza siku yoyote kwa sababu

alichobakisha ni kuwasili tu nchini Mis-
ri, ila mmoja bado ana matatizo kidogo
na tunaendelea kulitatua,” alisema.

Taarifa za ndani zinasema kuwa
mchezaji ambaye huenda akatangazwa
ni Nelson Okwa kutoka Rivers ya Nige-
ria, huku mwenye matatizo kwenye
usajili wake ni Cesar Manzoki ambaye
klabu yake ya Vipers ya Uganda im-
emuwekea ngumu, akiwa amebakisha
mkataba wa miezi miwili tu.

Inadaiwa kuwa klabu yake inataka
Simba itoe zaidi ya Sh. milioni 400 ili
iweze kuvunja mkataba huo, kitu am-
bacho kimeleta sintofahamu.

Habari zinasema baadhi ya viongozi
wa Simba wapo nchini Uganda kureke-
bisha mambo, lakini kama ikishindi-
kana basi atasajiliwa kipindi cha diri-
sha dogo Desemba mwaka huu wakati
akiwa mchezaji huru.

. UKURASA 21

Mkataba wa
Nabi Yanga
upo, vajifua
dakika 300

Na Saada Akida

WAKATI programu ya Kocha wa Yan-
ga, Nesreddine Nabi, kucheza mechi za
Kirafiki itaanza wiki ijayo, huku timu
hiyo ikijifua saa tano kwa siku sawa na
dakika 300, mazungumzo yanaendelea
kuhusu mkataba wake mpya na Kila
kitu kitawekwa wazi muda si mrefu
kwa muda gani ambao ameongeza.

Kikosi cha Yanga kilianza mazoezi
rasmi wiki iliyopita kwa kufanya ma-
ZOezi mara moja ya uwanjani na sasa
wanafanya mazoezi mara mbili kwa
siku asubuhi na jioni.

Asubuhi wanafanya saa mbili na jioni
saa tatu na kutimiza jumla ya saa tano
sawa na dakika 300 kwa siku.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nabi alisema kwa sasa wanaendelea
kufanya mazoezi ya Gym kwa ajili ya
viungo ambayo yanafanyika asubuhi
na jioni uwanjani kwa ajili ya kuweka
fiti wachezaji wake.

Alisema ameridhishwa na maendeleo
va kikosi chake na kutarajia makubwa
zaidi kwa sababu wachezaji hao
wamerejea wakiwa vizuri Katika suala
[a utimamu wa mwili.

Ofisa habari wa klabu hiyo, Hassan
Bumbuli alisema wachezaji wa kigeni
wawili, Bernard Morrison na Yannick
Bangala wameingia jana na leo wa-
taungana na wenzao mazoezini kwa
ajili ya maandalizi ya msimu mpya.

“Wachezaji wote (wazawa) ambao
hawako katika majukumu ya timu
ya Taifa, wako kambini na wakigeni
kasoro hao wawili ambao wanarejea
leo (jJana) na kesho (leo) wataingia
kambini kuanza rasmi msimu mpya wa
ligi,” alisema Bumbuli.

Alisema kuhusu mkataba wa kocha
wa Nabi, mazungumzo yanaendelea
na wiki ijayo kila kitu kitawekwa wazi
ikiwemo ni muda gani wa mkataba
ambao ameongeza.

“Kikubwa ni kwamba Nabi amethibit-
isha kuendelea na Yanga na sasa yuko
katika maandalizi ya msimu mpya
nadhani juu ya mkataba wake tut-
aweka wazi hili linafanyika sambamba
na suala la Yacouba Sogne juu ya
makubaliano yetu kwa sababu tayari
amemaliza mkataba,” alisema Bumbuli.

Alisema ndani ya wiki hii watakuwa
na jambo lao ikiwemo kumtangaza
rasmi mdhamini wao Mkuu ambaye
ameweka mamilioni ya fedha katika
klabu hiyo

541002
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