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NSSF yashtukia maofisa

wake kuhujumu mafao

Na Waandishi Wetu

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF),
limewaonya baadhi ya waajiri wanaoshiriki-
ana na wafanyakazi wa shirika hilo kufanya
hujuma ikiwamo kutoa rushwa ili kukwepa
kuwasilisha michango ya wafanyakazi wao.

Meneja Uhusiano na Elimu kwa Umma
wa NSSF, Lulu Mengele, alitoa onyo hilo jana
ni Dar es Salaam.

“NSSF tunakemea vitendo vya rushwa,
ninapenda kusisitiza wanachama na wa-
dau wanapoona kama kuna dalili zozote
wanapokuwa wanataka huduma katika
ofisi zetu nchi mzima wasisite kuwasiliana

na uongozi wa NSSF kwa kuwasiliana moja
kwa moja na Meneja Uhusiano na Elimu
kwa Umma au Mkurugenzi wa Uendeshaji
au Mkurugenzi Mkuu au kutoa taarifa hizo
kwenye vyombo vya dola,” alisema.

Lulu alisema kuna baadhi ya waajiri wa-
nashirikiana na baadhi ya wafanya kazi wa
shirika hilo ambao wamekosa uadilifu na
kuingia katika vitendo vya rushwa, jambo
ambalo haliwezi kuvumiliwa na shirika.

Alisisitiza kuwa, NSSF imeendelea ku-
dhibiti mianya ya rushwa na hivi karibuni
katika ofisi ya NSSF Mkoa wa Mwanza, wali-
pata taarifa kutoka vyanzo vyao kwamba,
kuna mfanyakazi anatuhumiwa kuomba
rushwa kwa mwajiri.

“Baada ya kupata taarifa hiyo, tuliwasili-
sha kwenye vyombo vya dola na tuna-
washukuru sana TAKUKURU (Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa) walifanya
kazi nzuri na kufanikiwa kumkakata mfan-
yakazi huyo ambaye alikuwa ameenda ku-
chukua rushwa kwa mwajiri,” alisema Lulu.

Vilevile, aliwataka waajiri wasijishirik-
ishe na baadhi ya wafanyakazi ambao siyo
waadilifu kwa kuwa watachukuliwa sheria
kali ikiwamo kufikishwa kwenye vyombo
vya dola.

Alisema kulipa mafao kwa mwanachama
aliyetimiza vigezo ni matakwa ya kisheria
kwenye shirika hilo na kwamba hahitaji
kutoa rushwa.

Rais wa
Zanzibar,
Dk. Hus-
sein Ali
Mwinyi,
akimsikili-
za MKkuru-
genzi wa
Uwez-
eshaji na
Maen-
deleo ya
Uwekezaji
Zanzibar
(ZIPA),
Shariff Ali
Shariff,
akitoa
maelezo
ya eneo la
uwekezaji
Micheweni
Pemba
alipofanya
ziara ya
kutembe-
lea eneo
hilo jana.
PICHA:
IKULU

Mbowe ataja
iliko hatima
kina Mdee

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, amesema
hatima ya wabunge waliokata ru-

fani baada ya kuvuliwa uanachama

wa chama hicho, itajulikana baada
va kuketi kwa vikao stahiki vya
chama hicho.

Amesema kuwa baada ya
wabunge hao kukata rufani,
wanaamini kwamba uongozi wa

juu wa chama hicho utakapoketi

kwa ajili ya kuamua hatima yao,
utatenda haki kwa kila mtu.

Mbowe alitoa kauli hiyo katika
hotuba yake ya juzi kuhusu masu-
ala mbalimbali, ikiwamo yanayo-
husu Uchaguzi Mkuu uliofanyika
Oktoba 28 mwaka jana.

“Chama chetu bila kuwahusisha
viongozi wa chama na bila uamuzi
wa chama, mama na dada zetu
waliapishwa katika mazingira ya
kutatanisha na bila kuidhinishwa
na chama. Walikata rufani.

“Vikao stahiki vya chama vitakaa
wakati mwafaka na kusikiliza
rufani zao na nina hakika, haki
itatendeka,” alisema Mbowe.

Kuhusu Mbunge wa NKasi Kaska-
Zini, Aida Kenani, na baadhi ya
madiwani Mkoa wa Rukwa walio-
apa baada ya uchaguzi huo licha
ya chama hicho kuweka katazo,
Mbowe alisema nao watajadiliwa
kwa wakati mwafaka na uamuzi
utatolewa.

“Nguzo kuu ya chama chochote
cha siasa ni nidhamu ambayo
hujengwa kwa kuheshimu misingi
ya chama na inayosimikwa na
katiba, chama kitawasikiliza na
kuchukua uamuzi stahiki kwa
wakati mwafaka zaidi,” alisema
Mbowe.

Akizungumzia ushirika kati ya
chama hicho na ACT-Wazalendo,
Mbowe alisema walikubaliana kwa
pamoja kuupinga uchaguzi huo,
l[akini hawakushirikishwa katika
uamuzi mwingine ulioendelea iki-
wamo kuunda serikali ya umoja wa
Kitaifa visiwani Zanzibar.

Majaliwa azindua meli mpya Ziwa Nyasa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amezindua rasmi safari ya meli
mpya ya MV Mbeya II itakayotoa
huduma katika Ziwa Nyasa nchini
na nchi jirani za Msumbuji na Ma-
lawi.

Meli hiyo yenye thamani ya Sh.
bilioni 9.1, ni mwendelezo wa mi-
kakati ya serikali kuboresha miun-
dombinu ya usafiri na usafirishaji
wa mizigo na abiria kwa lengo la
kuboresha uchumi.

Akizindua safari za meli hiyo
jana katika Bandari ya Mbamba
Bay wilayani Nyasa, Majaliwa, ali-
wataka wananchi waitunze meli
hiyo ambayo imejengwa na Kam-
puni ya Kitanzania ya Songoro

Mrine.

Waziri Mkuu alisema Tanzania
imezungukwa na nchi nane am-
bazo zinategemea kupata bidhaa
mbalimbali kutoka nchini, hivyo
wananchi wamie fursa ya uwapo
wa meli hiyo kufanya biashara.

Alisema wananchi hawawezi
kupata maendeleo bila serikali
kujenga miundombinu kama ya
meli, barabara, bandari, hivyo aka-
wataka waitumie vizuri kwa ajili ya
kukuza uchumi wao.

“Serikali inajenga vitu kwa
maendeleo ya watu na kwa kuz-
ingatia hilo, serikali imewekeza
fedha nyingi kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu itakayowanufaisha
kiuchumi kama meli,” alisema.

Waziri Mkuu aliagiza kuwe na

kanzidata ya mafundi chipukizi
wa Kitanzania wanaoshiriki ka-
tika ujenzi wa miradi mikubwa ya
kimkakati kama meli na madaraja
makubwa.

Alisema kanzidata hiyo itaiwez-
esha mafundi hao chipukizi kutam-
buliwa kwa lengo la kuwaendeleza
zaidi na kuwa na ujuzi ili baadaye
wapewe miradi ya ujenzi.

Waziri Mkuu alikagua hali ya
ujenzi wa mradi wa barabara ya
Mbinga-Mbambabay yenye urefu
wa kilomita 66 ambayo ujenzi
wake umekamilika. Alisema ameri-
dhishwa na ujenzi wake.

“Nimekuja na barabara hii
ninateleza tu, wakati ule ulikuwa
unatembea katika mawe, ma-
korongo, lakini sasa unalala tu.

Ninaipongeza Kampuni ya CHICO
kwa ujenzi wa mradi huu,” alisifu.
Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya,
alisema ujenzi wa barabara hiyo ni
kutimiza ndoto za Rais John Magu-
fuli za kuboresha miundombinu.
Alisema kukamilika kwa bara-
bara hiyo pamoja na kuanza kwa
safari ya meli, ni ukombozi wa kiu-
chumi kwa wananchi wa Wilaya ya
Nyasa na ukanda mzima wa kusini.
Kasekenya alisema Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi itahakikisha in-
asimamia kikamilifu bandari katika
kukusanya mapato yake kwa njia
ya kielektroniki, ili zijiendeshe na
kwamba haitamvumilia mtendaji
yeyote atakayekwenda tofauti.
Meneja wa Wakala wa Barabara

wa Mkoa wa Ruvuma, Alinanuswe
Lazeck, alisema ujenzi wa barabara
ya Mbinga-Mbamba Bay yenye ure-
fu wa kilomita 66 umegharimu Sh.
bilioni 129.361.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Bandari, Deusdedit Kakoko,
alisema katika Ziwa Nyasa kuna
jumla ya bandari 15. Kati yake, sita
ziko mkoani Ruvuma, sita ziko
mkoani Njombe na tatu ziko mkoa-
ni Mbeya.

Alisema katika kuboresha usafiri
Ziwa Nyasa, serikali ilitoa Sh. bilioni
20.1 ambazo zimetumika katika ku-
jenga meli tatu ambazo kati yake,
mbili ni za mizigo MV Ruvuma na
MV Njombe kwa thamani ya Sh. bil-
ioni 11 na meli ya abiria na mizigo
ya MV Mbeya II kwa Sh. bilioni 9.1.
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IS Wizara

Waziri aagiza
uteuzi wajumbe
mabaraza ya
ardhi ya wilaya

Na Munir Shemweta, LINDI

KATIKA kusogeza huduma za ma-
baraza ya ardhi na nyumba katika
wilaya mbalimbali nchini, serikali
imewaelekeza makatibu tawala wa
mikoa kuhakikisha wajumbe washauri
wa mabaraza hayo wanateuliwa ili
kuhudumia wilaya zisizokuwa na
mabaraza na kuondoa kero kwa
wananchi kutembea umbali mrefu
kuzifuata huduma hizo.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, alitoa agizo hilo jana mkoani
Lindi alipozungumza na watendaji wa
sekta ya ardhi, uongozi wa Mkoa wa
Lindi na wakurugenzi wa halmashauri
za mkoa huo akiwa katika ziara ya ku-
kagua utendaji kazi wa sekta ya ardhi
na kuhamasisha ukusanyaji maduhuli
ya serilali kupitia kodi ya pango la ar-
dhi. Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Godfrey
Zambi, alisema mkoa wake una baraza
moja la ardhi na nyumba linalohu-
dumia wilaya zote tano za mkoa huo,
jambo alilolieleza kuwa limekuwa liki-
leta usumbufu na kero kwa wananchi
kutembea umbali mrefu.

“Mkoa wetu una baraza moja tu la
ardhi na nyumba la wilaya linalohu-
dumia wilaya za mkoa huu, fikiria mtu
anatoka Liwale kuja hapa umbali wa
kilometa 250, ni kumuumiza mwa-
nanchi,” alilalamika Mkuu wa Mkoa
huyo.

Kwa sasa kuna jumla ya Mabaraza
ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya 57 ya-
nayotoa huduma nchini wakati sheria
inataka kuwa na mabaraza 139, jambo
linalosababisha baadhi ya wilaya
kukosa huduma hiyo na kuwafanya
wananchi kuzifuata huduma kwa
kutembea umbali mrefu.

Dk. Mabula alisema baada ya serika-
li kuona wananchi wanapata shida ya
kuzipata huduma za mabaraza ya ar-
dhi, sasa imeamua kuwaelekeza maka-
tibu tawala wa mikoa kuteua wajumbe
washauri wa Mwenyekiti wa Baraza la
Ardhi na Nyumba la Wilaya sambam-
ba na wakurugenzi wa halmashauri
kutakiwa kutenga ofisi itakayoende-
sha mashauri na kuwa na watumishi
kama vile makarani, ili kuwawezesha
wenyeviti kufanya kazi kulingana na
mahitaji ya wilaya husika.

“Pamoja na kuwa na Mabaraza
yva Ardhi katika wilaya mbalimbali,
tumeona bado kuna ‘gape’ (pengo) ma-
hali hasa zile wilaya ambazo hazina
mabaraza ya wilaya, maana baraza la
wilaya moja linahudunia wilaya tatu,”
alisema.

Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya kwa mujibu wa sheria Na. 2 ya
mwaka 2002 lina wajumbe wasiozidi
saba na watatu kati yao ni wanawake
na kuteuliwa na Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
kutokana na mapendekezo ya mkuu
wa mkoa kutoka katika eneo la wilaya
husika.

Na Thobias Mwanakatwe

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi imemtega Msemaji Mkuu wa
Klabu ya Simba, Haji Manara, jinsi atakavy-
osajili ardhi na mali aliyozawadiwa wakati
wa harusi yake iliyofanyika mwishoni
mwa mwaka jana.

William Lukuvi amemwingiza kwenye
mtego huo Manara alipohojiwa juzi
wakati wa kipindi cha Dakika 45 cha
ITV, aliposema siku ya harusi ya Manara
Kampuni ya ASAS inayotengeneza maziwa
mkoani Iringa, ilimzawadia ardhi eneo la
Kigamboni jijini Dar es Salaam ambayo
haina hati.

“Tunamsubiri Haji (Manara) atakuja
kwetu kusajili hati, hatumlazimishi lakini
tunataka tumuone Haji japo tunajua huko

nyuma ana mali zake na familia yake.
Tunataka tumuone atasajili namna gani
maana bila yule mke, ndoa isingekuwapo
na zawadi isingekuwapo,” alisema.

Lukuvi alisema Sheria ya Ndoa ya Mwa-
ka 1971 Sura ya 29 kifungu cha 58, inatoa
haki kwa kila mwanandoa awe mume au
mke kumiliki mali binafsi iwe zile alizo-
chuma kabla ya ndoa na hata akiwa kwe-
nye ndoa.

Hata hivyo, Lukuvi alisema siyo lazima
mali iliyopatikana isajiliwe kwa majina
mawili “maana unaweza kuwa na mali
yako kabla ya ndoa na ukaimiliki peke
yako”.

“Umiliki wa hati ya mali wa pamoja hau-
na hisa, unaweza kuandika majina hata ya
wanandoa watatu, wewe muislamu una
wake watatu, lakini mmoja akitangulia

yamweka mtegoni Manara

maana yake hisa zimebaki za wengine,”
alifafanua.

Lukuvi alisema katika kuzingatia uwapo
wa migogoro ya ardhi yenye chimbuko la
kifamilia, Sheria ya Ardhi inatoa fursa kwa
wanandoa kumiliki ardhi kwa pamoja na
hati miliki ya pamoja.

Aliongeza kuwa takwimu zinaonye-
sha kuwa migogoro mingi ya ardhi baina
ya wanafamilia hujitokeza pale ndoa zi-
napofika ukomo.

“Tunashuhudia watoto na kinamama
wanakuja kushtuka, lakini hata bila wosia,
ndugu wakikaa kwenye vikao wanagawa
mali, wale wasimamizi wa mirathi wakiwa
hawatendi haki kwa wale wanaostahili ku-
pata faida kutokana na mali za ndugu zao
wanasimamia mirathi miaka 10 hadi 20,
hakuna mahesabu, ni tatizo,” alisema.

Mkurugenzi Wa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru, mkoani Ruvuma, Gasper Balyomi (kushoto), akimkabidhi fuhguo

za gari Mkuu wa Shule ya Sekondari Tunduru, Limia Ausi,

katika hafla fupi iliyofanyika shuleni hapo ikiwa ni

utekelezaji wa agizo la Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa. PICHA: STEVIE CHINDIYE

Mtoto adaiwa kujinyonga akitumia sweta

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

MWANAFUNZI wa Shule ya Mchepuo wa
Kingereza ya Royal Vision ya Jijini Arusha,
Junior Calvin (11), anadaiwa kukatisha uhai
wake kwa kujinyonga akitumia kipande
cha kamba ya sweta juu ya paa la mali-
wato.

Hata hicho kifo cha mtoto huyo ki-
naacha maswali yasiyo na majibu hasa ku-
tokana na hatua alizopitia hadi kuchukua
uamuzi huo mgumu.

Kamanda wa Polisi mkoani Arusha,
Kamishna Msaidizi, Salum Hamduni, alith-
ibitisha jana taarifa za kudaiwa kujiua ki-
katili kwa mtoto huyo.

Kwa mujibu wa Kamanda Hamduni,
tukio la mtoto huyo kujinyonga lilifanyika
Januari 4, mwaka huu, katika Kata ya Sino-
ni jijini hapa majira ya saa 10 jioni.

“Bado chanzo cha kujinyonga mtoto
huyo hakijafahamika, hivi sasa tunachun-
guza, lakini inaelezwa kwamba mama

mzazi wa Calvin, aitwaye Omega Munuo,
majira ya alasiri alimpashia mtoto wake
maji ili akaoge na alipomaliza, alimwita na
kumwelekeza kwenda bafuni kuoga.

“Baada ya kumwelekeza kwenda
kuoga, mama mzazi wa Calvin aliendelea
kumwandalia chakula mwanawe ili
atakapotoka bafuni, wakae na kula pamoja,
lakini alistaajabu ukimya wa muda mrefu
wa Calvin na muda aliotumia kukaa bafuni
na ndipo alipochungulia bafuni na kukuta
mtoto kasimama juu ya ndoo, akiwa na
kamba shingoni iliyofungwa juu ya paa la
bafu (maliwato),” alisimulia.

Alisema mwili wa mwanafunzi huyo
umehifadhiwa katika chumba cha kuhifa-
dhia maiti cha Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Arusha (Mount Meru).

Akizungumzia tukio hilo, mama
Mzazi wa marehemu, Omega Munuo,
alisema hakuwa na ugomvi wowote kati
yake na mwanawe na wala hakuwa am-
emgombeza.

“Hata siamini kwa sababu nilikuja Aru-
sha, kwa ajili ya kusherehekea Sikukuu
ya Krismasi na Mwaka Mpya na nimwone
mwanangu kabla ya kufunguliwa shule
Januari 11 mwaka huu.

“Mwanangu wa pekee, ameniacha kati-
ka majonzi, tulikuwa tukicheka tangu asu-
buhi na alinitandikia na kitanda changu,
kumbe ilikuwa ishara ya kuniaga,” alisema.

Mtoto huyo alikuwa akiishi na bibi yake
ambaye ni mama mzazi wa Omega.

Bibi huyo, Glory Munuo, aliyekuwa aki-
ishi naye, alidai kuwa enzi za uhai wake,
hakuwahi kuwa mtukutu, aliishi maisha
ya kumpenda pamoja na kujituma bila ku-
pigiwa kelele.

“Mjukuu wangu nimemlea tangu akiwa
na miezi tisa hadi kufikia hapa, nimesikit-
ishwa na taarifa za kifo chake, kwa sababu
aliniaga akaondoka na mama yake mdogo
kuja kwa mama yake, cha ajabu ninapata
taarifa mbaya za mjukuu wangu,” alisema
Glory.
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Mradi wa mabilioni Soko la

Kimataifa Songwe wakwama

Na Thobias Mwanakatwe

MRADI wa Soko la Kimataifa la Mazao Ka-
kozi uliopo wilayani Momba mkoani Song-
we ambao utagharimu Sh. bilioni 8.645,
umekwama ukiwa umefikia asilimia 34 ya
utekelezaji wake.

Kukwama kwa mradi huo kumebainika
baada ya Mbunge wa Momba, Condester
Sichalwe, kufanya ziara kujionea maen-
deleo ya ujenzi wa soko hilo ambalo lipo
pembezoni mwa barabara kuu ya Tundu-
ma-Sumbawanga.

Kazi za ujenzi ilipangwa kuanza Januari
2019 na kukamilika Januari mwaka huu,
lakini umechelewa kwa takribani miezi 12.

Msimamizi Msaidizi wa mradi huo, Caro-
ly Sakaya, alimweleza mbunge huyo kuwa
hatua iliyofikiwa hadi Desemba 30 mwaka
jana, ni asilimia 34 tu huku serikali ikiwa
imetoa zaidi ya Sh. bilioni tatu kwa ajili ya
uendelezaji wa mradi huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Momba, Adrian Jungu, alise-
ma hawana uhakika na muda wa kuka-
milika kwa mradi huo kama wataendelea

kupata fedha kidogo kutoka serikali kuu.

Jungu alisema mtiririko wa upataji
fedha toka serikali kuu ndiyo unachangia
kuchelewa kwa kazi za ujenzi.

Mkurugenzi huyo alizitaja sababu mbili
kuu zilizokwamisha mradi huo kutokamili-
ka kwa wakati kuwa ni mkandarasi mshau-
ri, Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia
Mbeya, kutokuwapo eneo la ujenzi kwa
muda mrefu, hivyo kusababisha uchelew-
eshaji wa maandalizi ya mahitaji ya vifaa
vya ujenzi na kusababisha kazi kuchelewa
kumalizika kwa wakati.

Mkurugenzi huyo aliitaja sababu ya pili
kuwa ni udhaifu kwenye idara yake ya un-
unuzi, wakilazimika kuwaondoa baadhi ya
maofisa wake kutokana na kile alichodai
uwezo mdogo.

“Mradi huo unatekelezwa kwa uta-
ratibu wa ‘Force Account’, ambapo mteja
ndiye mwenye fedha na ndiye anahusika
kufanya kazi zote za manunuzi, akitumia
mafundi wanaopatikana maeneo ya jirani
na mradi, wakati mhandisi mshauri hutoa
ushauri wa kitaalamu tu,” alisema.

Msimamizi kutoka mhandisi mshauri wa

mradi huo, Lameck Owit, alikanusha wao
kuwa kikwazo akisema wanakuwapo eneo
la mradi muda wote na kuanzia Juni mwa-
ka jana wamekuwapo eneo hilo wakifanya
vikao kuhusu kazi zinazotakiwa kufanyika
na kutoa ushauri wao wa nini kifanyike.

“Hakuna mtu mwenye maamuzi ya mra-
di uende au usiende kama mwenye fedha,
sisi tunashauri, alisema Owit katika maho-
jiano na Nipashe.

Mbunge wa Momba, Sichalwe, alibaini-
sha kuwa kitengo cha ununuzi cha hal-
mashauri hiyo ndiyo chanzo cha kuchele-
wa kwa mradi huo.

“Tatizo lipo kwa DED na watu wake wa
ununuzi kwani kinachokwamisha kazi
kuendelea ni vifaa kutokuwapo eneo la
kazi wakati fedha zipo,” alisema.

Mkuu wa Idara ya Kilimo, Umwagiliaji
na Ushirika wa Halmashauri ya Wilaya ya
Momba, Oscar Mwilongo, ambaye mradi
huo upo chini ya idara yake, alisema ma-
badiliko ya mfumo wa utekelezaji mradi
huo kutoka kutumia mkandarasi kwenda
kwenye ‘force account’, yamechangia ku-
suasua kwa utekelezaji wa mradi huo.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George Simbachawene (kushoto), akimkabidhi cheti cha kutambua ujasiri na
utendaji kazi, askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Koplo Denis Minja, aliyeokoa maisha ya mtoto wa miaka
miwili aliyetumbukia kwenye shimo la choo Mjini Karagwe. Tukio hilo limefanyika jana, Ofisi za Makao Makuu ya

Shein aahidi
kuipaisha
Mzumbe
kimataifa

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

RAIS mstaafu wa awamu ya saba
Zanzibar, DK. Ali Mohamed Shein,
amesimikwa rasmi kuwa Mkuu wa
Chuo Kikuu Mzumbe (MU) na kuahidi
kukiunganisha na vyuo vikuu vingine
vya ndani na nje ya nchi, ili kui-
marisha masuala ya utafiti, taaluma
inayoenda na wakati na kutoa ushauri
wa Kitaaluma.

DK. Shein alitoa ahadi hiyo jana
mkoani Morogoro baada ya kusimikwa
na kukabidhiwa vitendea kazi na
aliyekuwa Mkuu wa chuo hicho, Jaji
Mkuu mstaafu Barnabas Samatta.

Alisema ili Mzumbe ipate hadhi ya
Kitaifa na kimataifa, ni lazima iwe na
uwezo mkubwa wa kutekeleza maju-
kumu yake makuu ya msingi: kwanza
kutoa taaluma inayokwenda na wakati
ambayo itawezesha kuwa chuo Kkitaka-
choweza kuchangia soko la ajira.

DK. Shein aliahidi kuhakikisha
anakiunganisha chuo hicho na Chuo
Kikuu cha Taifa cha Zanzibar (SUZA),
ili kuleta mafanikio katika nyanja
va kukuza taaluma na kubadilishana
uzoefu kwa lengo la kuongeza soko la
ajira nchini hasa kwa vijana.

Alisema kuwa pamoja na kuwapo
kwa vikwazo mbalimbali, aliutaka
uongozi kuendelea kuwa karibu na
jamii katika kutatua matatizo walio-
nayo, akipongeza namna walivyosa-
idia kukarabati Shule ya Sekondari
Mzumbe.

Makamu Mkuu wa chuo hicho,
Profesa Lughano Kusiluka, alisema
kuwa pamoja na kuwapo kwa vikwazo
mbalimbali, pamekuwapo mafanikio
mengi ndani ya kipindi cha miaka 12
ya uongozi wa Jaji Samatta, ikiwa ni
pamoja na ongezeko la wanafunzi
kutoka 5,176 mwaka 2009 hadi 11,967
mwaka 2020 (asilimia 57).

Profesa Kusilika alisema katika Kip-
indi hicho, wanataaluma wa shahada
ya uzamivu (PhD) wameongezeka ku-
toka 45 hadi kufikia 122 (asilimia 85).

Alipongeza serikali kwa kuwekeza
katika chuo hicho kupitia miradi
mbalimbali uiwamo mradi mkubwa wa
ujenzi wa hosteli kwa gharama ya Sh.
bilioni 6.5 na tayari umekamilika.

Novemba 24 mwaka jana, Dk. Shein
aliteuliwa kuwa Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Mzumbe na Rais Dk. John Magufu-
li baada ya Jaji Mkuu mstaafu Samatta
kumaliza muda wake baada ya kukitu-
mikia chuo hicho kwa miaka 12.

Mahakama yamkuta na kesi yva kubaka mtoto

Na Joctan Ngelly Geita

MAHAKAMA ya Wilaya ya Geita,
imebaini mkazi wa Nyankumbu,
Ben Maganga (26), ana kesi ya kuji-
bu baada ya Upande wa Mashtaka
kufunga ushahidi wake.
Mshtakiwa huyo anakabiliwa
na mashtaka mawili ya kubaka na
kumpa mimba msichana mwenye
umri wa miaka 15 ambaye ni mwa-
nafunzi wa kidato cha kwanza ka-
tika Shule ya Sekondari ya Nyaru-

gusu.

Mshtakiwa huyo ambaye yuko
nje kwa dhamana, alifikishwa ma-
hakamani majira ya saa tatu asu-
buhi na kupandishwa kizimbani
majira ya saa nane mchana mbele
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, Sam-
weli Maweda, na aliposomewa
mashtaka yake mawili, alikana
kuhusika na makosa hayo.

Uamuzi huo wa kumkuta
na hatia ulitolewa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama

hiyo, Samweli Maweda, baada ya
Upande wa Jamhuri kufunga usha-
hidi wake.

Maweda alisema Upande wa
Jamhuri, ukiongozwa na Wakili wa
Serikali, Daniel Masambu, ulipele-
ka mahakamani huko mashahidi
wanne na vielelezo vitatu.

Alisema mahakama yake imem-
wona mshtakiwa kuwa ana kesi ya
kujibu na kumtaka ajitetee.

Hakimu Maweda alimuuliza
mshtakiwa kama atakuwa na sha-

hidi au kielelezo na mshtakiwa
huyo alijibu kuwa atajitetea peke
yake na pia hatakuwa na kielelezo
chochote.

Upande wa Jamhuri uliom-
ba tarehe nyingine kwa ajili ya
mshtakiwa huyo kutoa utetezi
wake mahakamani huko.

Hakimu Maweda aliahirisha
kesi hiyo hadi Febuari 4 mwaka
huu kwa ajili ya mshtakiwa huyo
kutoa utetezi wake mahakamani
huko.

Awali, akisoma hati ya mash-
taka, Wakili wa Serikali Masambu,
alidai mahakamani huko kuwa
tarehe na muda usiyojulikana
kati ya Desemba mwaka 2019 na
Januari 27, 2020 huko Nyankum-
bu, Mkoa wa Geita, mshtakiwa
alimbaka na kumpa ujauzito msi-
chana mwenye umri wa miaka 15
ambaye ni mwanafunzi wa kidato
cha kwanza katika Shule ya Se-
kondari Nyarugusu kinyume cha
sheria.
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TCRA vaifungia
wasafi Tv

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA), imekifungia kwa
muda wa miezi sita kituo cha tel-
evisheni cha Wasafi kwa madai ya
kukiuka kanuni za urushaji matanga-
Z0 ya moja kwa moja.

Kaimu Mkurugenzi wa TCRA, Jo-
hanes Kalungule, alisema jana kuwa
ukiukwaji huo ulifanyika Januari
Mosi mwaka huu, kituo hicho cha
televisheni kiliporusha maudhui yali-
yomwonyesha msanii Gift Joshua,
maarufu Gigy Money, akicheza katika
mitindo iliyoonyesha utupu wake.

Kalungule alisema kosa hilo ni
kinyume cha kanuni za utangazaji,
hivyo kuanzia muda uliotolewa
vamuzi huo, Wasafi TV imetakiwa
kusitisha matangazo yake na kuomba
radhi.

“Pia, TCRA imesitisha utoaji wa hu-
duma za utangazaji za Wasafi Tv kwa
muda wa miezi sita kuanzia Januari
6, 2021 hadi Julai 6," alisema.

Aliongeza kuwa iwapo Wasafi Tv
itashindwa, itakataa au kukaidi ua-
muzi huo, hatua zaidi za kisheria na
za kiudhibiti zitachukuliwa dhidi yao.

Kutokana na tukio hilo, Baraza
la Sanaa la Taifa (BASATA), nalo
l[imemfungia kwa muda wa miezi sita
msanii Gigy Money. Kwa mujibu wa
taarifa iliyotolewa na Kaimu Katibu
Mtendaji wa BASATA, Matiko Mniko,
msanii huyo alifanya kitendo hicho
huku akifahamu kuwa tukio lin-
arushwa mubashara na televisheni
ya Wasafi na kuonwa na watu wa
rika mbalimbali, hivyo kwenda kiny-
ume na kanuni za baraza za mwaka
2018.

Aliongeza kuwa adhabu hiyo ita-
dumu kwa miezi sita na amefungiwa
kujihusisha na shughuli za sanaa
ndani na nje ya nchi na anatakiwa
kulipa faini Sh. milioni moja na ad-
habu hiyo imetolewa kwa mujibu wa
kanuni ya 64(1)(a)-(1) ya Kanuni za
Baraza za Mwaka 2018.

Baraza hilo pia limewakumbusha
wasanii wote nchini kufanya shu-
ghuli za sanaa kwa kuzingatia sheria,
kanuni na taratibu zilizowekwa.

Wamwomba
kumalizia ujenzi zahanati

Tito, wenzake wahukumiwa
kulipa fidia milioni 17/-

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, ji-
jini Dar es Salaam, imewahukumu Ofisa
wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Tito Magoti na mwenzake, Theo-
dory Giyani (36), mtaalamu wa mfumo wa
kompyuta, kulipa fidia ya Sh. milioni 17.3
baada ya kupatikana na hatia ya kosa la
kuongoza genge la uhalifu.

Kadhalika, mahakama hiyo imewaam-
uru washtakiwa kutokutenda kosa la jinai
kwa kipindi cha mwaka mmoja kuanzia
jana iliposomwa hukumu hiyo.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na mahaka-
ma hiyo iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Janeth Mtega, baada ya washtakiwa
kuingia makubaliano na Mkurugenzi wa
Mashtaka Nchini (DPP) ya kukiri makosa
yao.

Hakimu Mtega alisema, mahakama yake
bila kuacha shaka imewaona washtakiwa
wana hatia ya kosa la kuongoza genge la
uhalifu.

“Mahakama hii imewaona washtakiwa
mna hatia ya kosa la kuongoza genge la
uhalifu wa kupangwa, inawahukumu kuli-
pa fidia ya Sh. 17,354,535 kwa serikali, pia
inawaamuru kuanzia leo (jana), msitende
kosa la jinai ndani ya mwaka mmoja,” alise-
ma Hakimu Mtega.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na
Wakili wa Serikali Mkuu, Paul Kadushi na
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon.

Kadushi alidai kuwa kesi hiyo ilipangwa
kwa ajili ya uamuzi kutokana na washtaki-
wa kukiri mashtaka yao.

Kadushi aliendelea kudai kuwa awali
washtakiwa hao walikuwa wanakabiliwa

na mashtaka matatu, lakini baada ya ku-
fanya makubaliano na DPP wamefutiwa
mawili na kubakisha moja ambalo ni kuon-
goza genge la uhalifu.

Wankyo alidai kuwa kati ya Februari
laam na mabhali tofauti nchini Tanzania,
mshtakiwa Magoti, Giyani na wenzao am-
bao hawajafikishwa mahakamani, wal-
ishiriki makosa ya uhalifu wa kupanga
kwa kumiliki programu za kompyuta
iliyotengenezwa mahususi kwa ajili ya ku-
fanya uhalifu na kusababisha kujipatia Sh.
17,354,535.

Washtakiwa kwa nyakati tofauti waliom-
ba mahakama hiyo kuwapunguzia adhabu
kwa sababu ni vijana wadogo na wanatege-
mewa na familia zao na walionyesha ush-
irikiano tangu siku ya kwanza walipofik-
ishwa mahakamani hapo.

mbunge wao

P8 Baadhi ya

& wanachama
wa kikundi cha
Moro Family cha
mjini Morogoro,
wakiwa na wa-
toto yatima wa
Kituo cha Rayah
Islamic Centre
| kilichopo Bigwa
— mjini humo,
walipokwenda
kutoa msaada
wa vitu mbal-
imbali ikiwamo
unga wa mahi-
ndi na sabuni,
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU
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TANGAZO LA ZABUNI

SHIRIKA LA KUHUDUMIA WAKIMBIZI LA DANISHI
LINATAFUTA MTOA HUDUMA WA BIMA YA AFYA KWA
WAFANYAKAZI WA SHIRIKA LA DANISHI.

KWAHIYO SHIRIKA LA DANISHI
LINAWAALIKA WAZABUNI/WATOA HUDUMA WENYE NIA

Na Gurian Adolf, NKASI

Matala, wilayani Nkasi mkoani
Rukwa, wamemwomba Mbunge
wa Jimbo la Nkasi Kaskazini, Aida
Khenan (CHADEMA), awasaidie
kumalizia ujenzi wa zahanati ya
kuondokana na usumbufu wa
kutafuta huduma za uzazi salama
wanapotaka kujifungua.

Ombi hilo walilitoa jana kwe-
nye mkutano wa hadhara wakati
mbunge huyo alipofika Kkatika
hadhara wa kuwashukuru wapi-
gakura wake na kusikiliza kero zi-
nazowakabili.

Mmoja wa wakazi, Paul Kiozya,

alimwambia mbunge huyo kuwa
hicho ni ukosefu wa zahanati hali
inayowalazimu kutembea umbali
mrefu kufuata huduma za afya ka-
Alisema kero zaidi ni wanawake
wanapo lazimika kutembea um-
bali mrefu wakiwa katika hali ya
uchungu wa kujifungua na wakati
mwingine wakilazimika kutem-
bea kwa miguu usiku huku mvua
ikinyesha.
mechangishana fedha pamoja na
nguvu kazi na kujenga jengo la
lenta, lakini wameshindwa kumal-
izia kuezeka kwa zaidi ya miaka
miwili sasa.

Walimwomba mbunge huyo
awasaidie ili wapate zahanati.

Mkazi mwingine, Lenatus
Kasamya, alisema changamoto
nyingine inayowakabili ni ukosefu
wa majisafi kwa kuwa miradi ya
maji iliyotekelezwa miaka ya nyu-
ma haitoi huduma hiyo kwa muda
mrefu na hulazimika kutumia ya
visima vifupi wanavyojichimbia
wenyewe ambavyo si salama.

Kwa upande wake Mbunge
Khenan aliwashukuru wakazi hao
kwa kura na kuibuka mshindi ka-
tika uchaguzi mkuu uliopita, pia
aliwataka kujituma kufanya kazi
kwa bidii, ili kupata maendeleo
na kuwaahidi kero zote walizoz-
itoa amezichukua na anazitafutia
majibu pamoja na ufumbuzi.

KULETA ZABUNI ZAO.

NYARAKA ZA KUJAZIA BEI ZINAPATIKANA KATIKA OFISI ZA
DANISHI KIBONDO KUANZIA TAREHE 05.01.2021 HADI TAREHE
11.01.2021 SIKU ZA KAZI SAA 2:00 ASUBUHI MPAKA SAA 10:30
JIONI. TUNAPATIKANA BARABARA YA IRC KIBONDO.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA +255625482649 au barua
pepe jackson.maseke@drc.ngo

ZABUNI ZITAFUNGULIWA TAREHE 12.01.2021 SAA 4:00
ASUBUHI OFISI ZA DANISHI KIBONDO NA KAMATI YA
KUFUNGUA ZABUNI YA DANISHI.

UNAWEZA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA
RFQ.TZA@drc.ngo AU KULETA MOJA KWA MOJA

OFISINI KIBONDO VINGINEVYO NI BATILI.

LILILOPO KIBONDO
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Tiketi kielektroniki
zianze kimaridhiano

MAMLAKA ya Udhibiti wa Usafirishaji Nchi Kavu (LATRA) ime-
agiza mabasi ya wasafirishaji abiria kuanza kutoa huduma ya
kuuza tiketi kwa mfumo wa kielektroniki, kuanzia leo.

Hilo ni jambo jema linalorahisisha na kuwawezesha wa-
nanchi kununua tiketi kwa urahisi na kupunguza usumbufu,
gharama za kuzifuatilia pamoja na kuepusha kuibiwa hasa
kwa wageni wanaozifuatilia tiketi hizo vituoni.

Lakini ni jambo jema pia kudhibiti uhalifu hasa unaotokana
na ulanguzi wa tiketi hizo unaotokea msimu wa sikukuu hasa
za mwisho wa mwaka ikiwamo na Noeli pia na hata kipindi
cha Pasaka ambacho baadhi ya watu hupenda kurudi nyum-
bani kusherehekea na familia zao.

Kusisitiza uwepo wa tiketi za kielektroniki ni mwendelezo
wa mipango ya serikali ya kuboresha sekta ya usafirishaji na
kuifanya pia ichangie kwenye uchumi wa nchi kwa kupanua
wigo wa vyanzo vya mapato, ikikumbukwa kuwa serikali im-
eanza na kukatisha tiketi kielektroniki kwenye usafiri wa treni.

Tunaipongeza serikali kwa mipango ya kupunguza adha
wanayoipata wakazi wa maeneo mbalimbali hasa wa mbali
na stesheni au mawakala wa tiketi ambao wanabhitaji kupata
huduma hiyo hivyo kuufanya uuzaji wa tiketi kuwa rahisi na
unaopatikana kwa wakati, lakini ni jambo ambalo linahitaji
maandalizi zaidi na ushiriki wa pande zote wadau wa usa-
firishaji, LATRA, Mamlaka ya Mapato (TRA), mawakala, abiria
na wenye kutoa huduma za mtandao.

Anawezekana utaratibu huo unakuwa na changamoto zake
kwa kusababisha wasafirishaji hawajaridhika na pia haku-
jawa na maelekezo ya kutosha kutoka pande zinazosimamia
mapato hasa TRA na LATRA, hivyo ni vyema kuangalia upya
utaratibu huo na kuufanyia kazi kikamilifu ili kuziridhisha
pande zinazohusika ili kuepusha wenye mabasi kugoma na
kuhatarisha abiria kukwama au kulala vituoni kutokana na
kukosa magari.

Tunaona kuwa ni vyema kutoa huduma hizo kwa hatua na
uanzishaji wa mfumo wa mabasi kwa njia ya tiketi za mtandao
utengenezwe kwa namna ambayo pande zote zitanufaika
kwa sababu kuendesha huduma ya usafiri nako kuna ghara-
ma kubwa na wakati mwingine wahusika wanaweza kupata
changamoto ya idadi ndogo ya wasafiri kwa vile si wakati wote
watu hutumia vyombo hivyo.

Licha ya LATRA kuwa na nia njema ya kuanza kutekeleza ag-
izo hilo kwa mabasi yakiwamo yanayosafiri kati ya Dar, Tanga,
Lindi na Tanga hadi Arusha, msimu huu unaweza kuwatatiza
wanafunzi wanaorudi shuleni.

Lakini, pia bila kuwa na utaratibu unaoeleweka na kukubali-
ka kuna uwezekano wa mamia ya abiria walioko mikoani kuk-
wama kurejea kazini hasa wanaosafiri kati ya mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro, Mwanza, Tanga na Dar es Salaam.

Kabla ya kuingia kwenye mkwamo ni wakati wa wadau wak-
iwamo wamiliki, watoa huduma za mitandao, TRA, LATRA na
wengine kusikilizana, kutoa na kusikiliza maoni ya pande zote
na kuanza utaratibu mpya baada ya makubaliano.

Tunawakumbusha wasafirishaji kuwa hawana sababu ya
kuhofia usafirishaji unaotumia njia za kielektroniki kwa vile
zama hizi kila jambo linafanywa kwa njia ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA).

Tunawakumbusha watoa huduma kuwa ni wakati muafaka
wa kujipanga na kuanza kazi, ikizingatiwa kuwa kama LATRA,
ilivyoeleza, stendi mpya ya Mbezi jijini Dar es Salaam ni ya ki-
mataifa, hivyo tiketi za mtandaoni itakuwa utaratibu endelevu
unaohusisha wasafiri wa nje ya nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Wazazi, walezi walinde vipaji vya watoto

KIPAJI ni uwezo wa kipekee mtu
anachozaliwa nacho yakiwa ni
maarifa ya kufanya jambo fu-
lani kwa maarifa na ubunifu wa
hali ya juu bila kufundishwa au
baada ya kufundishwa kidogo na
kinaweza kuwa cha kimwili au
cha kiakili.

Lakini pia, kipaji kinaweza
kuendelezwa au kudumazwa
iwapo mzazi ama mlezi ha-
wataweza kutambua uwezo ama
kipaji cha mtoto wao na kutumia
fursa zilizopo kukiendeleza.

Kwa kawaida, wazazi au walezi
wako makini, hutambua vipaji
vya watoto wao mapema na
kuanza kuviendeleza, kwa kuwa-
pa nyenzo mbalimbali ambazo
huwasaidia katika kuboresha
uwezo walio nao.

Katika kundi hilo, wapo waza-
zi na walezi ambao wana malen-
go juu ya kitu gani wanapenda
watoto wao wafanye wawapo
wakubwa bila kujali kwamba wa-
naweza kuua vipaji vya watoto
Wwao.

Vipo baadhi ya vipaji kama
kuimba na kucheza muziki, am-
bavyo, wazazi na walezi huviona
upotoshaji wa maadili, hivyo
hawako tayari kuviendeleza na
wanataka wafuate kile ambacho
wao wanafanya.

Hata hivyo katika dunia ya
leo, wazazi na walezi wa aina
hiyo wanatakiwa kubadilika na
kwenda na wakati kwa kuruhusu
na kuendekeza vipaji vya watoto
wao ili viweze kuwanufaisha ka-
tika maisha yao ya baadaye.

Kimsingi, mtoto anatakiwa
kuandaliwa maisha yake ya sasa
na ya baadaye hasa kwa kutam-

bua na kuendeleza kipaji chake,
kwa kuwa anapofikia umri wa
kujielewa ana haki ya kufanya
maamuzi kuwa anapenda nini
ilimradi ni jambo jema kisheria,
kidini, kiafya na kijamii.

Hivyo, kutambua kipaji cha
mtoto na kukiendeleza ni jambo
la msingi, kuliko kumlazimi-
sha asomee taaluma ambayo
haipendi, ingawa baadhi ya wa-
zazi wamekuwa na tabia hiyo ya
kutaka watoto wasomee kile am-
bacho wanataka.

Kumuacha mtoto aamue ana-
chotaka kukisomea au kuen-
deleza kipaji chake, ni jambo la
msingi kwa kuwa pia ana malen-
go ya baadaye, hivyo aendelezwe
kipaji chake au aachwe asomee
kile anachokitaka.

Hapa kuna mambo mawili ya
kuzingatia, kufuatilia maende-
leo ya mtoto na kubaini uelekeo
wake ili kubaini na kumhimiza
aongeze kasi ili afikie kile ana-
chokitafuta kwa baadaye.

Wakati mwingine vipaji vya
watoto  haviendelezwi, kwa
sababu mzazi au mlezi anataka
watoto wake wawe katika nafasi
au kufanya ambayo yawezekana
hawayataki.

Kwa kawaida, mzazi au mlezi
ni mwalimu wa kwanza, na kwa
kiasi kikubwa wanae hujifunza
na kuiga mambo mbalimbali
kutoka kwake, hivyo anatakiwa
pia kuhakikisha anamfundisha
masuala muhimu anayopaswa
kujifunza.

Hivyo kwa umuhimu huo ana-
takiwa kumfundisha mtoto wake
mambo kadhaa kama matumizi
mazuri ya muda, lakini pia kuen-

deleza kipaji chochote ambacho
atakuwa nacho.

Kwenye masuala ya matumizi
ya muda, anatakiwa amfundishe
kulala na kuamka mapema, ku-
lala kwa wakati, kuwahi eneo
anakokwenda, kujiwekea ratiba
na kuifuata.

Pamoja na hayo, si sahihi sana
mzazi au mlezi kumchagulia
mtoto mambo ya kusomea,
kama mzazi daktari, asilazi-
mishe mtoto naye awe daktari.
Unaweza wakati mwingine ana
ndoto zake nyingine.

Hivyo watoto waachwe huru
kuchagua kile wanachokitaka
kusomea kulingana na uwezo
wao darasani na jinsi ambavyo
wamepanga kutimiza ndoto
Zao.

Ni vyema wazazi waepuke
kuwa chanzo cha kukwamisha
watoto, kwa sababu ya kutotam-
bua vipaji vyao, badala yake
wawe mstari wa mbele kuvibaini
na kuviendeleza kwa kuwa ni
njia nzuri ya kuwawezesha ki-
maisha.

Suala la mtoto kusoma ni la
muhimu, lakini inawezekana
kuwa na muda wa ziada, hasa
maisha nje ya darasa, ambako
anaonyesha Kkipaji chake hasa
kwenye michezo.

Lakini baadhi ya wazazi wa-
naweza kusema kuwa si sahihi
mtoto kujihusisha na michezo,
kwa madai kwamba, ataacha
masomo na kuelekeza nguvu
zaidi kwenye michezo.

Nivyema kuwasaidia ili wafikie
azma yao badala ya kuwakataza
kwa hofu ambazo wakati mwing-
ine haziwezi kuthibitishwa.
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Tiketi kielektroniki
zaleta mkanganyiko

Na Maulid Mmbaga

KATIBU wa Chama cha Wamiliki wa Mabasi
(TABOA), Joseph Priskus, amesema suala la
tiketi za kielektroniki kwa upande wao lime-
kuwa na mkanganyiko kwa kuwa halijatole-
wa elimu ya kutosha.

Mkanganyiko huo unatokana na taarifa
iliyotolewa mwanzoni mwa wiki na Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) iliyowa-
taka wamiliki wote wa mabasi ya abiria ku-
tumia tiketi za kielektroniki kuanzia Januari
6 na asiyetekeleza agizo hilo hataruhusiwa
kutoa huduma hiyo.

Akizungumza na Nipashe, Priskus alisema
kulitakiwa kutolewe elimu ambayo anadai
bado haijatolewa vya kutosha. Alisema LA-
TRA wamekuwa wakitoa elimu hiyo kwa
wamiliki wa magari wakati walipaswa kuitoa
kwa wafanyakazi wanaohusika na ukataji wa
tiketi hizo ambao ni makondakta wa magari.

“Makondakta wa magari ndiyo wanaotak-
iwa kupewa elimu hiyo kwani asipotoa tiketi
TRA watamkamata na kumpiga faini ya hadi
Sh. 4,500,000 na LATRA nao watamkamata
na kumpiga faini ya Sh. 250,000, hivyo utao-
na kosa moja mtu anaadhibiwa mara mbili,”
alisema.

Aliongeza kuwa suala la risiti wameshaon-
gea na Kamishna wa TRA, lakini bado hawa-
jafikia mwafaka wa namna ya kulipa kodi na
kwamba kuna ulazima wa kutolewa elimu ya
tiketi na risiti ili kuondoa mkanganyiko.

Alisema suala hilo linawachanganya kuto-
kana na LATRA kuita tiketi na TRA kuita risiti.

“Kuna huduma ndogondogo zinazofanywa
kwenye gari ambazo zinatucost hela nyingi
na hazitolewi risiti kwa kuwa wanaotuhu-

dumia ni watu wasio rasmi wenye vitambu-
lisho vya ujasiriamali na ukiwapelekea TRA
hesabu hizo hawawezi kukuelewa, hivyo
elimu ya mlipakodi inatakiwa kutolewa kika-
milifu,” alisema.

Aidha, alisema suala la tiketi za kielek-
troniki litakuwa na faida kwa serikali, lakini
sio kwa upande wao na wameiomba serikali
kuwakata asilimia moja kwa kila tiketi kutoka
mbili ambazo zimekuwa zikikatwa na LATRA
vinginevyo wakubaliane na mahesabu wata-
kayoletewa na wamiliki wa magari.

Alitoa wito kwa mamlaka husika kuweka
utaratibu unaoeleweka katika suala la tiketi
za kielektroniki kwa kuwa linazua sintofaha-
mu kwa wamiliki wa mabasi kutokana na ku-
zua mkanganyiko kwa kitu kimoja kutumiwa
na mamlaka mbili tofauti.

Mkurugenzi wa Chama cha Kutetea Abiria
(CHAKUA) Kanda ya Kaskazini, Solomoni
Nkiggi, alisema wamelipokea suala la tiketi
mtandao na wanaendelea kutoa elimu kwa
abiria ili kuwajengea uelewa jinsi ya kuzitu-
mia. Alisema mpaka sasa kuna baadhi ya wa-
miliki wa mabasi wameshaanza kutekeleza
agizo la kutoa tiketi za kielektroniki ingawa
baadhi bado wanasuasua.

“Wengine wanaona bado hakujatolewa
elimu ya kutosha kuhusu tiketi hizo, lakini
sisi kama CHAKUA tunafurahi kwani Kkiliku-
wa ni kilio chetu cha muda mrefu toka mwa-
ka 2012,” alisema.

Alisema kuna tatizo linalowakuta abiria
kutokana na suala hilo kwa kuwa sio wasafiri
wote wenye simu janja, lakini wameiomba
serikali kutilia mkazo jambo la kutoa elimu
na wao kama CHAKUA watalifikisha kwa
abiria.

Meneja aonja joto ya N/Waziri Maji

Na Thobias Mwanakatwe

KASI ya utendaji kazi ya mawaziri
na manaibu mawaziri imegeuka
kuwa shubiri kwa baadhi ya wa-
tendaji kwenye usimamizi wa miradi
katika wilaya zao.

Meneja wa Mamlaka ya Maji Mji
Mdogo wa Rujewa wilayani Mbarali,
mkoani Mbeya, Victor Mtata, ni
miongoni mwa watendaji walioonja
jana moto wa Naibu Waziri wa Maji,
Maryprisca Mahundi, baada ya kutoa
maelezo ambayo hayakumridhisha
kuhusu mradi wa maji Uhamila.

Naibu Waziri alifika katika mradi
huo akiwa na viongozi wengine
akiwamo diwani, lakini meneja huyo
hakuwapo eneo la mradi na kupigi-
wa simu na waziri kuulizwa na hali
ilikuwa hivi:

Waziri: Kwenye huu mradi kwa
mara ya mwisho umesambaza maji
[ini.

Meneja: Huu mradi wa Uhamila
unafanya kazi siku zote ila kuna low
voltage ya umeme.

Waziri: Mara ya mwisho umetoa
[ini maji kwa wananchi.

Meneja: Ni kila siku wanapata
maji mkuu

Waziri: Niko na anayeishi hapa,

kwa hiyo umeamua kunidanganya si
ndio maana vyake.

Meneja: Hapana huwa tunapeleka
maji ila changamoto ni umeme.

Waziri: Kwa hiyo low voltage leo
imekwisha umegawa maji si ndio.

Meneja: Kwanza jana kulikuwa
na low voltage mkuu, lakini kuto-
kana na hali ya umeme unakuwa na
mawimbi mawimbi ukitulia wana
pampu maji.

Waziri: Tanesco mnadaiwa shilingi
ngapi.

Meneja: Tanesco hatudaiwi mkuu

Waziri: Ongea na anayeishi hapa
ambaye ni mhe. diwani ukiendelea
kuongea uongo mimi nitakuadhibu
kwa nidhamu za watumishi wa
umma kwa sababu unaongea masu-
ala ambayo hayapo. Hebu nikukute
pale kituo cha polisi unanisubiria
kwanza, nenda sasa hivi namwam-
bia OCD (Mkuu wa Polisi Wilaya)
utawakuta pale watakaokupokea
vizuri nikukute hapo.

Meneja: Mkuu mimi nipo Musoma
mama anaumwa ugonjwa wa Kichaa,
niko huku mkuu.

Waziri: Na wewe ndio
umechanganikiwa, maana na wewe
unaongea kama kichaa, hayo unay-
oongea yote ya uongo.

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
Company No. 22797

AL

tke bank for your development

NOTICE FOR CONVENING THE ANNUAL GENERAL

MEETING AND EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING

A: ANNUAL GENERAL MEETING

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT THE ANNUAL GENERAL MEETING OF AKIBA COMMERCIAL
BANK PLC SHALL BE HELD ON SATURDAY, 30TH JANUARY 2021 AT DAR ES SALAAM SERENA
HOTEL FROM 10:00 A.M. (EAT)

AGENDA:

1.0 NOTICE, CONFIRMATION OF QUORUM AND ADOPTION OF THE AGENDA

2.0 TO CONFIRM THE MINUTES OF THE PREVIOUS MEETING

3.0 TODISCUSS MATTERS ARISING FROM THE PREVIOUS MINUTES

4.0 TO RECEIVE THE CHAIRMAN'S STATEMENT

5.0 TO RECEIVE AND APPROVE THE FINANCIAL STATEMENTS FOR THE YEAR ENDED 31ST
DECEMBER, 2019 TOGETHER WITH THE DIRECTORS’ AND AUDITORS’ REPORTS THEREON

6.0 TO RECEIVE REPORT ON THE BANK’'S PERFORMANCE

7.0 TO RECEIVE UPDATE ON PROJECT OX

8.0 TO RATIFY THE RE-APPOINTMENT/APPOINTMENT OF NEW DIRECTORS AND ACCEPT
RESIGNATION OF DIRECTORS

9.0 TO RATIFY THE APPOINTMENT OF EXTERNAL AUDITORS FOR THE YEAR ENDING 31ST
DECEMBER, 2020 AND APPROVE THEIR REMUNERATION

10.0 TO SET DATE FOR THE NEXT ANNUAL GENERAL MEETING

11.0 CLOSING REMARKS

B: EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT AN EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING OF AKIBA COMMER-
CIAL BANK PLC SHALL BE HELD ON SATURDAY, 30TH JANUARY 2021 AT DAR ES SALAAM
SERENA HOTEL IMEDIATELY AFTER THE ANNUAL GENERAL MEETING

AGENDA:

1.0 NOTICE, CONFIRMATION OF QUORUM AND ADOPTION OF THE AGENDA

2.0 TO RECEIVE AND APPROVE THE PROPOSAL FOR CONVERSION OF SHARES

3.0 TO RECEIVE AND APPROVE THE REVISED MEMORANDUM AND ARTICLES OF ASSOCIATION
4.0 CLOSING REMARKS

NOTE:
A. PAPERS FOR THE MEETING

Papers for the meetings will be available for collection at the Bank's Registered Offices from Monday,
25th January 2021 and at the venue on the date of the meeting.

B. OPTION TO JOIN VIRTUALLY
Shareholders may join the meetings virtually if unable to attend physically, by sending an email to the
Company Secretary to register their attendance and obtain meeting access by Thursday, 28th
January 2021. The meetings can be accessed virtually only by Shareholders who have registered
their attendance in accordance with this notice.

C. ATTENDANCE BY PROXY
A Shareholder entitled to attend and vote at these meetings may, if unable to attend in person, appoint
a proxy to attend and vote on his/her behalf in accordance with the provisions of the Articles of the
Company.

The instrument appointing a proxy must be signed by the respective Shareholder.
The instrument appointing a proxy must be submitted to the Company Secretary at the Banks

registered office or via email by 10.00 a.m. Thursday, 28th January 2021.

D. TRAVEL AND ACCOMMODATION
Each Shareholder shall be responsible for the cost of their own travel and accommodation.

E. OTHER INFORMATION
Shareholders are reminded to confirm/update their personal information with the Company Secretary
in order to update the Company Register.

F.  CONTACT DETAILS FOR COMMUNICATION

Company Secretary

Akiba Commercial Bank Plc

3rd Floor, Amani Place, Ohio Street
P.O. Box 669

Dar es Salaam

Tel: 0742 972 072 or 0677 152 000
Email: cs@acbtz.com or niwaeli.mziray@acbtz.com

By Order of the Board

Company Secretary

6th January 2021
Distribution: Shareholders - Akiba Commercial Bank Plc
Invitees: Board of Directors - Akiba Commercial Bank Plc

Senior Management - Akiba Commercial Bank Plc
External Auditors - PricewaterhouseCoopers
Director, Banks Supervision Department - Bank of Tanzania
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RC aagiza DED, Ofisa Ardhi wawekwe selo

Na Mwandishi Wetu, SENGEREMA

MKURUGENZI Mtendaji na Ofisa
Ardhi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Sengerema, wameagizwa
kumlipa mwananchi fidia ya Sh.
milioni 3.1 baada ya halmashauri
hiyo kutwaa eneo lake na kupima
viwanja vya makazi.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Selemani Jafo, baada
ya mwananchi huyo, Derefa Chris-
topher, kuangua kilio mbele yake
akilalamika kudhulumiwa malipo
ya fidia ya shamba lake.

Alisema kuwa kati ya Sh. milioni

4.6 za fidia ya ardhi yake iliyot-
waliwa na halmashauri kwa ajili
ya kupima viwanja vya makazi,
anadai Sh. milioni 3.1 badala ya
kulipwa kiwango kinachobaki.

“Mheshimiwa Waziri, nimed-
hulumiwa shamba langu na mku-
rugenzi, alinilipa Sh. milioni moja
na kila nikidai, ananifukuza kama
mbwa na kunikejeli kama si sham-
ba ningefanyaje. Ninaomba unisai-
die,” alisema.

Kutokana na malalamiko hayo,
Jafo alimhoji Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo, Boni-
face Magesa, kuhusu madai ya
mwananchi huyo na alidai walim-
rejeshea eneo lake lakini akagoma

na kutaka alipwe fedha.

Hata hivyo, Magesa na ofisa
ardhi wa halmashauri hiyo aliye-
fahamika kwa jina moja Mkalipa,
walionekana kutupiana mpira
kuhusu sakata hilo ndipo Mkuu
wa Wilaya ya Sengerema, Emma-
nuel Kipole, alipoingilia kati na
kukiri kudanganywa na vigogo
hao kuhusu suala hilo.

“Mheshimiwa Waziri, nilinipo-
toshwa katika suala hili, walinipa
taarifa kuwa walimlipa fidia ya
fedha na wakampa eneo jingine
kubwa zaidi ya eneo lake,” alisema
Kipole.

Jafo alionyesha kukerwa na
majibu ya vigogo hao, akaagiza

wamlipe mwananchi huyo fedha
zake Sh. milioni 3.1 kabla ya saa
9:00 alasiri jana akiwa ziarani Bu-
chosa.

“Mzee mtu mzima anatoa
machozi, ninaagiza hadi kesho
awe amelipwa fedha zake zote
na nipate taarifa kabla ya saa 9
leo (jana), mmefanya dhuluma
kubwa, mmewadanganya wawak-
ilishi wa Rais mkiwa watumishi wa
umma na mmekiuka maadili, lazi-
ma niseme ukweli halmashauri hii
haipo vizuri kabisa,” alisema.

Waziri huyo alisema angekuwa
na mamlaka ya kuwasweka ndani,
angeagiza wawekwe korokoroni
kwa saa tatu ili waone athari ya

kuongopa wakati mhasibu aki-
fanya taratibu za kuomba fedha
na malipo.

“Mmemdanganya DC na RC
aliagiza kwa barua suala hilo lishu-
ghulikiwe, mkajibu mmeshamali-
zana naye, kumbe mzee hajalipwa,
ningekuwa na kofia hiyo ningeagi-
za OCD kamata weka ndani lakini
mamlaka hiyo sina,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John Mongela, aligongomelea
msumari akasema sheria ipo na
kumwagiza Mkuu wa Polisi Wilaya
ya Sengerema, Mark Marwa, ku-
wakamata Mkurugenzi na Ofisa
Ardhi na kuwasweka mahabusu
kwa kuwa sheria inamruhusu.

-

na kushoto ni
Matafya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

-

—

Msimamizi wa Michezo ya kubahatisha kutoka Bodi ya Taifa ya Michezo ya kubahatisha, Joram

NMB yatangaza washindi 40

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetumia jumla ya Sh.
milioni 20 kwa ajili ya washindi 200 wa
droo za wiki tano tangu kuanza kwa pro-
mosheni ya MastaBATA mwishoni mwa
mwezi Novemba, mwaka jana.

Benki hiyo jana ilitangaza washindi 40
wa droo ya 5 ya Kampeni ya NMB Masta-
BATA, idadi inayofanya jumla ya washindi
200 hadi sasa kujishindia Sh. 100,000 kila
mmoja kati ya 400 wanaotarajiwa ku-
zawadiwa katika kipindi cha kampeni hiyo.

NMB MastaBATA ni kampeni ya miezi
mitatu iliyozinduliwa Novemba 24, 2020
na itadumu hadi Februari 2021 kwa ku-
tolewa zawadi mbalimbali zikiwamo pesa,
simu janja, jokofu, runinga na safari ya
kwenda kupumzika Zanzibar, Serengeti na

Ngorongoro.

Akizungumza wakati wa droo ya wiki ya
Meneja Mwandamizi Biashara ya kadi wa
NMB, Lupia Matta, alisema kampeni hiyo
imeongeza idadi ya watumiaji wapya wa
kadi za NMB Mastercard na Masterpass QR
kwa asilimia 50.

Matta alibainisha kuwa, NMB Masta-
BATA na NMB Friday, kampeni mbili zina-
zochagiza matumizi ya NMB Mastercard
na Masterpass QR, zimeonyesha mafanikio
makubwa kwa kuongeza idadi ya watumi-
aji kwa asilimia 50.

“Kumekuwa na zaidi ya asilimia 50
ya watumiaji wapya wanaoingia katika
utamaduni wa ununuzi kwa kutumia kadi,
idadi ambayo imeongezeka katika kipindi
hiki cha kuanzia Julai 2020 hadi sasa,” ali-

fafanua.

Matta aliwataka wateja wa NMB wenye
Mastercard na Masterpass QR, kuendelea
kufanya ununuzi wa bidhaa na malipo
mengine, ili kujiongezea nafasi za kushin-
da zawadi, ikiwamo ya kufanya utalii wa
ndani.

“Zawadi kuu ni ya utalii Zanzibar,
Ngorongoro ama Serengeti, inawapa
washindi uhuru wa kuchagua zawadi
mbadala kama runinga iliyolipiwa DSTV
miezi mitatu, jokofu, laptop, simu (Sam-
sung A70), water dispenser na micro-
wave,” alisema.

Joram Mtafya, Ofisa wa Bodi ya michezo
ya kubahatisha Tanzania (GBT), aliyesi-
mamia droo hiyo amewatoa shaka wateja
kuhusu mchakato unaozalisha washindi
wa kampeni hiyo.

Wanne mbaroni
tuhuma kuiba
nyavya za
TANESCO

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi Wilaya ya Kipolisi
Makambako mkoani Njombe, linawa-
shikilia watu wanne kwa tuhuma za
kuiba nyaya za umeme zenye thamani
ya Sh. milioni 43.

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi,
nyaya hizo zilipaswa kutumika katika
usambazaji wa umeme wa Mradi wa

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Njombe, Hamisi Issah, alisema
tukio la kuibiwa nyaya hizo liligundu-
lika Desemba 12 mwaka jana majira ya
asubuhi katika Kata ya Kichiwa, Tarafa
va Makambako mkoani Njombe.

Kamanda Issah alisema siku hiyo,
msimamizi wa mradi wa REA wa kata
hiyo, Emmanuel Gerad (35), aligundua
gramu sita za nyaya za umeme zenye
thamani ya Sh. milioni 43 zimeibwa.

Alisema baada ya kupata taarifa
va tukio hilo, Jeshi la Polisi lilifanya
upelelezi na kufanikiwa kuwanasa
watuhumiwa hao.

“Tumekamata gari aina ya fuso
likiwa limebeba aina tofauti ya nyanya
Za umeme ambazo zinatumika kwenye
umeme wa REA" alisema Kamanda
Issah.

Kamanda Issah aliongeza: “Katika
ufuatiliaji wa tukio hili tumebaini kuna
gari iliyohusika kwa sababu kuna
nyaraka zilidondoka ya faini ambayo
ilitozwa hili gari, matokeo yake hili
gari ikajulikana lipo Dar es Salaam na
alipofuatwa tajiri wa gari, akasema
gari lile lipo mkoani Katavi.

“Tumelikuta Mlele sehemu moja
inaitwa Maji Moto, gari lilikamatwa na
dereva wake. Baada ya kuwakamata,
walikuja kutuonyesha hizi nyaya ziki-
wa yamehifadhiwa sehemu ya VETA
mkoani Mbeya. Kwa hiyo, dereva wa
gari aliyefahamika kwa jina la Muhi-
dini Limo amekamatwa.”

Kamanda Issah alisema Jeshi la
Polisi lipo imara na litahakikisha mi-
radi yote ya serikali inalindwa, hivyo
kuwataka wananchi kutoa taarifa
kuhusu wanaotaka kukwamisha miradi
va serikali, ili Jeshi la Polisi lichukue
hatua stahiki.
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Kivuko
Kipya
kuboresha
usafiri Chato

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wakala wa
Ufundi na Umeme (TEMESA)
imeendelea kuboresha huduma
za usafiri wa majini nchini baada
va kupokea kivuko kipya cha MV
Chato Il Hapa Kazi Tu kilichoka-
milika ujenzi.

Kivuko hicho kimegharimu
Sh. bilioni 3.1, kimejengwa na
kampuni ya kizalendo ya Songoro
Marine Transport Boatyard ya
huduma kati ya Chato Muharam-
ba na Nkome mkoani Geita.

Akizungumza wakati wa shere-
he fupi ya kupokea kivuko hicho
jana katika eneo la maegesho va
kivuko, maarufu kama ufukwe wa
Chato Mtaa wa Kalema,mkoani
Geita, Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Dk. Leonard Chamuri-
ho, aliipongeza Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi pamoja na TEMESA
kwa kusimamia vyema ujenzi wa
kivuko hicho hadi kukamilika.

Aliitaka wizara kuendeleza
utaratibu wa kujenga vivuko kwa
kutumia makandarasi wa ndani
ambao unawawezesha kupata
huduma kwa urahisi na kuongeza
teknolojia na ajira kwa Watan-
zania.

Dk. Chamuriho alisema ana
imani kuwa kupitia mradi huo wa
ujenzi wa kivuko ambao ume-
fanywa na kampuni ya kizalendo,
Watanzania waliohusishwa katika
ujenzi huo watakuwa wamejifun-
za teknolojia ya ujenzi wa vivuko
na kwa kipato walichokipata
wataboresha hali za maisha yao.

Awali, Mtendaji Mkuu wa TE-
MESA Mhandisi Japhet Maselle,
akisoma taarifa fupi ya ujenzi
wa kivuko hicho, alisema kivuko
cha MV. Chato Il kimejengwa kwa
mfano wa meli (Landcraft) na
sababu ya kujengwa kwa mfumo
huo ni kuzingatia mahitaji ya
aina ya huduma itakayotolewa na
kivuko hicho.

“Tunatarajia mizigo mingi
itaongezeka kutoka na kuingia
Chato kupitia Muharamba, Senga,
Bukondo na Nkome, hivyo ujenzi
wa kivuko hiki utakuwa ni chachu
kubwa kwa wananchi wa Chato
na maeneo vya jirani kuongeza
na kukuza uchumi wao hasa kwa
wenye Kipato cha chini, aidha ni
lengo la serikali kutoa usafiri wa
uhakika na salama kwa wananchi
popote panapohitajika,” alisema
Mhandisi Maselle.

Vilevile, Mbunge wa Jimbo la
Chato ambaye pia ni Waziri wa
Nishati, Dk. Medard Kalemani,
akizungumza katika tukio hilo
aliishukuru kufanikisha ujenzi
wa kivuko hicho na kuongeza
kuwa kitarahisisha shughuli za
biashara kwa wafanyabiashara
wa maeneo hayo kwa kutoa fursa
kwa wafanyabiashara kupeleka
samaki na dagaa wao katika
masoko ya Senda na nchi jirani
ya Congo DRC.

Mkuu wa wilaya avalia njuga
waharibifu wa mazingira

Na Samson Chacha, TARIME

KUU wa Wilaya ya Rorya
mkoani Mara, Saimon
Odunga, ameanzisha msa-
ko kudhibiti ukataji miti
ovyo unaoharibu mazingira na utumiaji
wa nyavu zenye matundu madogo zina-
zoharibu mazalia ya samaki.
Akizungumza na gazeti hili, Odunga
alisema ameunda kikosi kazi wilayani
hapo kinachofanya msako kuanzia Ziwa
Victoria, kuwabaini wavuvi wanaojihu-
sisha na uvuvi haramu kwa kutumia
nyavu zilizopigwa marufuku zenye ma-
tundu madogo.

Pamoja na
chakula,
kilimo
kinawa-
saidia
kuwainua
kimaisha
na kupata
maende-
leo.

Alisema msako huo ni endelevu pia
kwa wananchi wanaokata miti ovyo
kwa ajili ya biashara ya kuchoma
mkaa kwenda kuuza ndani ya Wilaya
ya Rorya na nje ya wilaya hiyo hali ili-
yoathiri maeneo mengi ya Rorya.

Odunga alisema Wilaya ya Rorya
inategemea mazao ya chakula kutoka
Wilaya ya Tarime na kwamba ukataji
miti unaathiri mvua kutonyesha na
kusababisha ukame.

Aliwataka wananchi kubadilika
kwa kupanda miti, kulima mazao ya
chakula na ya biashara yakiwamo
mahindi, mihogo, migomba, mpun-
ga na alizeti kwa kuiga wenzao wa

wilaya ya Tarime ambayo ina chakula
kingi kutokana na wananchi wake ku-
jituma katika kilimo.

Alisema pamoja na chakula, kilimo
kinawasaidia kuwainua kimaisha na
kupata maendeleo.

Mkuu wa wilaya alisema msako wa
Wanaokata miti unawahusisha we-

kwa kushirikiana na watumishi wa
idara za maliasili, misitu na uvuvi.
Aliagiza wanaokamatwa na mkaa
wa biashara bila vibali wafikishwe
kwenye vyombo vya sheria ili iwe
fundisho kwa watu wengine.
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Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA), Hamza Johari (katikati) akiwa pamoja na wal-
imu na washiriki, baada ya kufungua rasmi awamu ya kwanza ya mafunzo ya ndege zisizo na rubani maarufu ndege
nyuki (drone), mafunzo hayo yanatolewa na Chuo cha Usafiri wa Anga Tanzania (CATC) kinachomilikiwa na TCAA kwa

ushirikiano na Chuo cha Pro Wings kutoka Afrika ya Kusini, yanafanyika kwa muda wa wiki nne (moja darasani

mafunzo kwa vitendo). PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Dampo la kisasa kuboresha mazingira

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI,
Selemani Jafo, amewataka viongozi kusima-
mia matumizi sahihi ya dampo ili uchafu
wote wa Jiji la Mwanza upelekwe eneo hilo.

Akizungumza wakati akikagua ujenzi wa
dampo la kisasa lenye ukubwa wa hekta
33.81, eneo la Buhongwa, umbali wa kilo-
mita 16 kutoka jiji hilo, alisema mitambo
iliyopo ni gharama na kuwataka kusimamia
matumizi sahihi ya mitambo.

Alisema suala la baadhi ya wananchi
wanaokusanya chupa katika maeneo hayo
lisihusishwe na uharibifu wa miundombinu

na matumizi sahihi yazingatiwe kwa kuwa
ahitaji maigizo.

“Mmefanya kazi nzuri lazima ni-
wapongeze, lakini msichoke kutembelea
wengine kujifunza,” alisema Jafo.

Mkuu wa Idara ya Usafi na Mazingira
wa Jiji la Mwanza, Danford Kamenya, aki-
wasilisha taarifa ya usimamizi wa usafi
wa mazingira na udhibiti wa taka ngumu
ndani ya dampo hilo, alisema kiwango cha
uondoshaji taka ngumu kutoka kwa wazal-
ishaji na kusafirisha hadi kwenye dampo
hilo kimeongezeka kutoka tani 238 sawa
na asilimia 67 hadi kufikia tani 265 sawa na
asilimia 74 kwa siku.

Alisema  halmashauri  imeendelea
kutekeleza jukumu lake la kuimarisha shu-
ghuli za usafi na uhifadhi wa mazingira kwa
kushirikisha kampuni binafsi sita na vi-
kundi vya kijamii vitatu ili kutoa huduma za
usafishaji wa mazingira katika maeneo yote
ya jiji kwa kukusanya, kuzoa na kusafirisha
taka ngumu kutoka kwenye vituo 22 na ku-
hamasisha jamii kushiriki katika kampeni
endelevu ya usafi wa mazingira.

Pia, Waziri Jafo alitembelea mradi wa
ujenzi wa stendi mpya ya mabasi na mae-
gesho ya malori iliyopo Nyamhongolo na
mradi wa ujenzi wa jengo kuu la abiria la
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Waziri Jafo afurahishwa
ujenzi wa hospitali

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

AZIRT wa Nchi Ofisi ya

Rais TAMISEML, Selema- Jengoni “Jengo ni zuri na kazi imefanyika ip-
ni Jafo, apongeza ujenzi 2ZUrinakazi  asavyo nilichokiona hapa kinaushiriki-
unaoendelea wa Hospi- imefanyika 5,6 kuna majengo haya yanavutia kuna
tali ya Wilaya ya Misungwi na kutoa 'Q?s:"#’ watu wengine watajiongopea wanaum-
ahadi ya kumshawishi rais ili azidi RL:)ca gir:?na wa ili waletwe hapa,” alisema Jafo.
kuongeza fedha. aushirikiano Naye Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Akizungumza wakati akika- kuna ma- John Mongella, alisema watasimamia
gua ujenzi huo utaogharimu Sh. jepgohaya  utekelezajiwailani, maendeleo yote hasa
2,076,468,848.00 unaoujumuisha yanavutia miradi inayogusa wananchi na maelek-
jengo la utawala, wodi ya wazazi, jengo Kuna watu ezo yote yaliyotolewa kwa ufanisi.
la mionzi, wagonjwa wa nje (OPD), weng_ine Akitoa taarifa ya ujenzi huo, Kaimu
maabara, jengo la kufulia na mashimo Watajion- Mganga Mkuu Wilaya ya Misungwi,
ya majitaka mfumo wa TEHAMA, zaidi 80P€a Raymond Nyasebwa, alisema ujenzi
ya Sh. 462,855 watanufaika na hudu- ;,Iviawna:’Tv‘ra wa hospitali hiyo umelenga kuimari-
ma zitakazotolewa. hapaa. €W  tha na kuboresha huduma za afya kwa

Alisema kazi iliyosimamiwa na vion-

gozi na watendaji imesimamiwa vyema
kukamilika kwa jengo hilo kutawanufai-

sha wakazi hao.

wananchi wa wilaya hiyo na za jirani,

kwa mwaka wa fedha 2019 hadi 2020
walipokea fedha kutoa serikali kuu Sh.
milioni 500 kwa ajili ya ujenzi huo.

Alisema utekelezaji wa ujenzi wa
majengo mawili maabara na jengo la
OPD ulianza Juni 11, mwaka jana, pia
halmashauri inatekeleza ujenzi huo
kwa kutumia njia ya ‘Force akaunti’ na
wananchi 156 wamenufaika kwa kupata
ajira ya muda mfupi na kuwaongezea ki-
pato chao na kupunguza umaskini.

Akielezea matatizo mbalimbali yanay-
owasibu, alisema upungufu wa watumi-
shi katika idara ya afya na kwa sasa mahi-
taji ni watumishi 1,109, waliopo 473 huku
pungufu ikiwa ni 636.

Alisema halmashauri hiyo inategemea
kuanza kutoa huduma Februari, mwaka
huu

AR !

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Godfrey Zambi (kulia),

wakifungua pazia kuzindua vyumba

11 vya madarasa vilivyojengwa na kukarabatiwa na Benki ya TPB kwa gharama ya Sh. milioni 164 katika Shule ya Msin-
gi ya Nandagala, wilayani Ruangwa, mkoani humo hivi karibuni. Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya TPB, Sabasaba

Moshingi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ashauri vituo vya afya kusimamia vyanzo mapato

Na Yasmine Protace, MKURANGA

WAGANGA wafawidhi vituo vya afya nchini
wametakiwa kusimamia vyanzo vya mapato
katika maeneo yao ya kazi kuhakikisha hu-
duma za afya zinazidi kuboreshwa.

Hayo yalisemwa na Dk. Festo Diganga,
ambaye ni Naibu kutoka Ofisi ya Rais TAMI-
SEM], kitengo cha afya na miundombinu,
wakati alipofanya ziara katika Wilaya ya
Mkuranga, mkoani Pwani kukagua huduma
za afya na miundombinu ya barabara.

“Kila kituo cha afya kihakikishe kinasima-
mia vyanzo vya mapato ili kusaidia upati-
kanaji wa huduma bora za kiafya,” alisema.

Alisema vyanzo vya mapato vinatakiwa

visimamiwe hali itakayosaidia kufuata
mwongozo ambao unataka asilimia 67 in-
unue dawa.

Alisema vituo vya afya vikisimamia vizuri
vyanzo vya mapato vitaacha kuwa tegemezi
na usimamizi wa mapato utawasaidia ku-
nunua vifungashio, dawa na vifaa tiba na ku-
punguza kupewa dawa na Bohari ya Dawa
(MSD).

Alitaka mifuko ya NHIF isimamiwe vizuri
ili wananchi wawe na imani nao.

“Wapo watu wasio waaminifu wanao-
chukua pesa za wanachama na kushindwa
kuzipeleka benki kwa wakati hali inay-
ochangia usumbufu,” alisema.

Alisema katika taarifa za afya za Mkuran-

ga alizopewa alibaini kuwapo na kasoro am-
bazo inatakiwa zifanyiwe kazi.

Alisema kwa kipindi cha miezi sita haijaili-
pa Mkuranga malipo yao na cha kushangaza
hakuna hatua zilizochukuliwa.

Alisema kuwa huduma mbovu zinatolewa
kwa wagonjwa wenye kadi za CHF zimeku-
wa na malalamiko kutoka kwa wagonjwa na
kudai hata baadhi ya dawa na vipimo kuto-
patikana.

Vile vile, alisema kinachotakiwa ni jamii
kuelimishwa kuhusu mifuko hiyo ili waweze
kujiunga na kunufaika nayo.

Pia Naibu Waziri huyo aliuagiza uongozi
wa Hospitali ya Mkuranga kusimamia vy-
anzo vya mapato ili kuleta maendeleo.

Madiwani
wajadili
upungufu wa
madarasa

Na Timothy Itembe, MARA

BARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Tarime DC mkoani
Mara, limejadili ukamilishaji wa
upungufu wa vyumba vya ma-
darasa kwa shule za sekondari
na msingi.

Ripoti ya Mkurugenzi, Apoll
Tindwa mbele ya baraza ilisema
kuwa kuna upungufu wa vyum-
ba vya madarasa 16 ili kukamili-
sha malengo.

Taarifa hiyo ilisema kuwa wa-
nafunzi 6,265 wakiwamo wasi-
chana 4,098 na wavulana 3,227
sawa na asilimia 79.4 walifanya
mtihani wa kuingia kidato cha
kwanza kwa mwaka 2020/2021.

Mkurugenzi huyo aliomba ku-
patiwa fedha kutoka Mfuko wa
Jamii (CSR), Sh. 656,160,000 kwa
lengo la ukamilishaji wa miun-
dombinu na samani za shule ili
ifikapo Januari 11, 2021, watoto
wakaanze masomo.

Hata hivyo, kwa upande wa
Halmashauri ya Tarime Mjini
kupitia diwani wake, Chacha
Marwa Machugu, alimpongeza
Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo, Elias Ntiruhungwa ku-
waunga mkono na kutoa mabati
432.

Machungu alisema mabati
hayo yanaenda kukamilisha
vyumba saba vya madarasa
pamoja na nyumba moja ya
utawala ili wanafunzi waanze
masomo Januari 11.

“Mimi nampongeza Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Tarime
Mjini, Elias Ntiruhungwa, kutoa
sapoti ya mabati ya ukamilishaji
wa madarasa na pia shuk-
rani hizo ziende kwa Rais John
Magufuli, kuhimiza watendaji
kusimamia madarasa na shuku-
rani hizo ziwaendee wadau
wote wa maendeleo waliotuunga
mkono pamoja na wazazi wa
watoto waliochangia shughuli
mbalimbali ikwamo kutoa fedha
za mfukoni, wananchi kwa ujum-
la ambao walituunga mkono na
kuumwa na uchungu wa elimu,”
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya Tarime,
Mtemi Msafiri, aliwataka madi-
wani pamoja na watumishi kwa
ujumla kutoa ushirikiano wa
dhati ili kuhakikisha wanafunzi
wanaenda kuanza masomo.

Mabati hayo ya-
naenda kukamilisha
vyumba saba vya
madarasa pamoja
na nyumba moja ya
utawala ili wanafun-
Zi waanze masomo
Januari 11.
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KATIBU MKUU ZENA AHMED SAID

«'Mwanajeshi kubwa' wa 1 tangu mapinduzi 1964

Kutoka KM Nis

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

I kwa mara ya kwanza baada ya

miaka 57 ya uhuru wa Zanzibar

inaongozwa na Katibu Mkuu

Kiongozi mwanamama, Zena
Ahmed Said, anayevunja rekodi na am-
baye pamoja na wadhifa huo anakuwa
Katibu wa Baraza la Mapinduzi.

Februari mwaka jana Rais John Magu-
fuli, alimteua kuwa Katibbu Mkuu wa
Wizara ya Nishati, akichukua nafasi ya
Dk. Hamisi Mwinyimvua aliyestaafu, leo
anaongea habari nyingine, ni baada ya
kuwa na jukumu kubwa zaidi katika Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar.

Uteuzi wake unachukuliwa kuwa ni
utekelezaji wa ahadi za Rais Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, aliyoitoa kwa wanawake
kuwa endapo atapata ridhaa ya kuwa
Rais atawapa kipaumbele kwa kuwateua
kushika nafasi mbalimbali serikalini.

Akizungumza baada ya kutangaza
Baraza la Mawaziri Rais Mwinyi, anasema
katika nafasi atakazoteua, hatakuwa na
ubaguzi wa kijinsia, hivyo atamteua yey-
ote kulingana na vigezo kuanzia elimu,
ubunifu na utendaji kazi wa kimaadili bila
ya kujali jinsia.

Kumtangaza Zena kuwa Katibu Mkuu
Kiongozi nafasi ambayo kwa miaka yote
ilishikiliwa na wanaume, kumeshang-
iliwa na kufurahiwa na wanaharakati wa
kutetea maendeleo, haki za watoto na
wanawake.

UTEUZI WA ZENA

Baada ya kula kiapo cha utii na uamini-
fu, Katibu Mkuu Kiongozi Zena, anaahidi
kufanya kazi kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni na miongozo iliyopo ili kufikia mata-
rajio ya Wazanzibari.

“Nitafuata kanuni na sheria na ku-
jiongeza katika ubunifu ili kufikia malen-
go, na kuangalia kwa undani suala la
ajira kwa vijana ili kulipatia ufumbuzi,”
anaahidi.

Anawatolea wito wanawake kujiamini
na kufanya kazi zao kwa weledi pamoja

AN ‘_ o

hati hadi Katibu Mkuu Kiongozi

Katibu Mkuu Kiongozi, Zena Ahmed Said, akila kiapo mbele ya Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi. PICHA: MWANDISHI WETU

na kuzingatia muda na nafasi zao, lakini
wasisubiri kusaidiwa au kudhani kuwa
watawezeshwa.

Kabla ya uteuzi huo, Zena ambaye
kitaaluma ni mhandisi alikuwa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Nishati Tanzania
Bara, anasema wakati unapofanyakazi
ukiwa na hofu, hutafanikiwa hivyo
hataipa nafasi na kuahidi kutekeleza ma-
jukumu yake vizuri kwa wakati na kwa
viwango stahiki.

Anaongeza: “Wakati unafanyakazi
ukiwa na hofu ya kuwa ni mwanamke
utashindwa, woga utakuangusha kwenye
nafasi yoyote unayopewa ifanye kwa wel-
edi wa hali ya juu acha matendo yako na
kazi zako zionekane zenyewe.”

Anakumbusha kuwa unapotenda kazi
vizuri, utaaminiwa bila ya kujali jinsia,
hivyo anawataka wanawake kufanya kazi
bila hofu na utendaji wao uwazungumzie
wala si kujisifu au kujigamba.

Anasema, wanawake wana maju-
kumu mengi ikiwamo ya familia hivyo
waangalie majukumu yao kwa wakati
stahiki ili kazi ziende vizuri na wakifanya
kazi kwa weledi, wataaminiwa bila ya ku-
jalijinsia.

“Tunapopewa nafasi wa-
nawake tuzitumikie kikamilifu
lakini tusikwepe majukumu
yetu katika familia, nikiwa katika
familia yangu nafasi ya uongozi
serikalini naiweka pembeni nam-
tii mume wangu na kushughu-
likia familia kama inavyotakiwa,”
Katibu Mkuu Kiongozi.

Licha ya kuunda Baraza
la Mawaziri lenye wanawake
wanne kati ya mawaziri 13 alio-
wateua hivi, Rais Mwinyi, aliteua
pia wakuu wa wilaya wanne kati
ya 11 wakati Mkuu wa Mkoa wa
Kaskazini Pemba pia ni mwan-
amama.

MAWAZIRI WASHANGILIA

Mawaziri wanawake wa
Zanzibar wamsema kuwa wa-
nawake ni jeshi kubwa katika
kuleta maendeleo, hivyo wan-
ampongeza Rais kwa kuwapa
kipaumbele na kuwachagulia
mwanajeshi Zena kuwa Katibu
Mkuu Kiongozi.

Waziri wa Utalii na Mambo

ya Kale, Lema Muhamed Mussa,
anasema mwanamke ana nafasi
kubwa ya kuleta mabadiliko ya
maendeleo kuliko mwanaume.

“Unapomwelimisha ~ mwan-
amke umeelimisha jamii tofauti
na mwanaume anapoelimika ni
yeye peke yake, hivyo kuteuliwa
injinia Zena, kinatupa ari sisi wa-
nawake na kutarajia kuona kasi
mpya ya maendeleo na mabadi-
liko yatakuwa makubwa.”

Waziri wa Habari, Vijina na
Michezo, Tabia Mwita, anasema
uteuzi huo ameupokea kwa
furaha na kwamba Rais Mwinyi
anazidi kujenga imani kwa wa-
nanchi kwa sababu anatekeleza
yale ambayo aliwaahidi ikiwemo
kuwapa nafasi kinamama.

Kwa upande wake Waziri wa
Ardhi na Makazi, Riziki Juma
Pembe, anaupokea uteuzi huo
kwa furaha akisema amefarijika
kuona jinsi Rais, anavyowaamini
wanawake na sasa Katibu Mkuu
Kiongozi, atalithibitisha hilo
kuwa ni mtendaji chapakazi

hodari hivyo kazi zitakwenda sawa-
sawa.

TAMWA YAKUNWA
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake (TAMWA), upande

wa Zanzibar kimefurahishwa na
uteuzi wa Katibu Mkuu Kiongozi na
kupongeza ujasiri wa Rais Mwinyo
kuwaamini wanawake katika uon-
g0Zi.

Mkurugenzi wa TAMWA Zan-
zibar, Dk. Mzuri Issa, anasema ku-
wapa kipaumbele wanawake hasa
katika nafasi hiyo ambayo haijawahi
kushikiliwa na mwanambke ni jambo
la kihistoria.

“Nimefurahi sana kwa sababu
nafasi hiyo anahitaji mtu mwenye
uwezo wa kuangalia bila ya uba-
guzi na Zena kwa kuwa ni mkuu wa
utumishi tunaamini kuwa ataweka
mifumo bora ya ajira kwa mujibu
wa mtumishi na taaluma yake na si
kwa ujamaa.

Naamini  atawezesha  idara
ya utumishi kupata mabadiliko
makubwa na endelevu,” anasema
Dk. Mzuri.

Anasema, ni matumaini yake
kuwa kiongozi huyo ataleta nid-
hamu ya hali ya juu kiutendaji ili
ripoti za serikali ziwe zinapatikana
kwa wakati na usimamizi wa kazi
za umma ufanyike kwa weledi, ki-
maadili na kutumikia wananchi am-
bao ndiyo msingi mkuu wa mam-
laka.

Anawakumbusha wanawake
kuwa wana uwezo mkubwa, hivyo
hilo litathibitika kwa kuwa Zena
ataleta mabadiliko chanya serikalini
hasa ikizingatiwa ni msomi, mwel-
edi na mbunifu

“TAMWA moja ya kilio chetu
ni nafasi za uongozi kwa wa-
nawake hivyo ule msemo wa Rais
Dk. Mwinyi usemao kuwa yajayo
yanafurahisha, kweli tumeanza ku-
furahi, tunamuomba aendelee ku-
waamini wanawake kwa sababu ni
watu hodari katika utendaji wa kazi
na waaminifu,” anasema Mzuri.

Anawataka wanawake na wote
waliopewa nafasi ya uongozi ku-
wajibika na kuendana na kasi ya
Rais Mwinyi ya kuwaletea maen-
deleo wananchi kwa vile kiu ya kila
mmoja na kuona Wazanzibari wa-
nakuwa na maisha bora na kuondo-
kana na umaskini.
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Mkongwe aliyedumu
serikalini awamu zote

Na Ani Jozeni

MOJA wa mawaziri
wakongwe  wanao-
dumu katika Baraza
la Mawaziri kwa
takribani miongo minne sasa
ni George Mkuchika (pichani),
wakati huu akikabidhiwa tena
mikoba ya Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Manejimenti na Umma
na Utawala Bora katika serikali
ya awamu ya tano, kazi aliyoi-
anza tangu awamu ya nne.

Baadhi ya taarifa japo ni
kwa kifupi na hazina maelezo
ya kutosha, zinaonyesha kuwa
kepteni mstaafu Mkuchika ame-
kuwa serikalini kuanzia awamu
ya tatu kama mkuu wa mkoa
wa Tanga kuanzia mwaka 1997
hadi 2005 ambako alichaguliwa
kuwa Mbunge wa Newala.

Zinaonyesha kuwa aliingia
kwenye Baraza la Mawaziri
Februari 2008 kama Waziri wa
Habari, Utamaduni na Michezo
hadi Novemba 2010.

Baada ya hapo alirejea tena
katika Baraza la Mawaziri akiwa
Ofisi ya Rais TAMISEMI -Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa na
kuondoka katika mabadiliko ya
Mei 2012 akarudi tena Oktoba

2017.

Taarifa hizo zinaonyesha
kuwa waziri huyo amekuwa
akifanya kazi za kisiasa tangu
1997 na kwa wanaomfahamu
au kukumbuka jina la George
Mkuchika wanafahamu kuwa
ana mengi katika uongozi wa
nchi.

Alikuwa mkuu wa mkoa
kazi inayofanywa kwa mzun-
guko kwenye nafasi za uongozi
baada ya kutumikia katika nga-
Zi za juu.

Kuna kawaida kuwa mbunge
akishindwa kura katika kutetea
kiti chake na serikali bado
inamhitaji kwenye utumishi
wake, anapata nafasi hasa ya
kuwa mkuu wa wilaya, wakati
waziri kwa kawaida alikuwa
anapewa nafasi ya mkuu wa
mkoa, aendelee kutumikia seri-
kali kutokana na uzoefu na utii
alionao.

Kwa kifupi unaweza kusema
Mkuchika aliyezaliwa 1948
yupo serikalini kwa miaka zaidi
ya 40.

Wasifu wa mtandao unaonye-
sha amehitimu Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, bila maelezo ya
kina ya vipindi vyake vya maso-
mo na kazi hadi kufikia mwaka

Kuna kawaida
kuwa mbunge
akishindwa kura
katika kutetea Kiti
chake na serikali
bado inamhitaji
kwenye utumishi
wake, anapata na-
fasi hasa ya kuwa
mkuu wa wilaya,
wakati waziri kwa
kawaida alikuwa
anapewa nafasi va
mkuu wa mkoa,
aendelee kutu-
mikia serikali ku-
tokana na uzoefu
na utii alionao.

1997.

Wanaofuatilia taarifa zake
wanapata picha kuwa ndipo
alianza kutambuliwa na wakuu
serikalini akawa mkuu wa
mkoa. Kiongozi huyo ni mkong-
we aliyeanza safari yake ya pili
ya utumishi serikalini muda
mrefu na akapitia tena kote
alikopita mapema.

Wako wanaoshangaa kwanini
watawala waandamizi serika-
lini hawapati viongozi wengine
katika nafasi kama hizo, na kue-
ndelea kutegemea wale ambao
wamekuwapo huko miaka yote.

Mwingine mwenye nafa-
si kama ya kapteni mstaafu
Mkuchika ni Mzee Philip Man-
gula, Makamu Mwenyekitii wa
Chama Cha Mapinduzi (Bara)
ambaye ameendelea katika
nafasi hiyo, huku viongozi vi-
jana zaidi yake katika chama
waking’atuka.

Ni nafasi ambayo kwa kawai-
da inahitaji mtu mwenye wa-
dhifa wa Katibu Mkuu wa CCM
au Waziri Mkuu wa Tanzania
kuishika, kwani marais wali-
opita hawawezi kuikamata.

Ukiangalia nafasi ya kapteni
mstaafu Mkuchika katika uta-
wala bora unaweza kumfa-

nanisha na jinsi alivyoingia
Hayati Kingunge Ngombale-
Mwitu kama Waziri wa TAMI-
SEMI mwaka 1995 baada ya
Frederick Sumaye kuteuliwa
kuwa Waziri Mkuu.
Wachunguzi wa masuala ya
siasa wakati ule, baadhi yao
waliona kuna umuhimu kwa
Rais Benjamin Mkapa, kuteua
waziri mwenye uzoefu na hata
ukomavu katika eneo hilo,
kwani bila kuifahamu mikoa
kiutendaji kwa muda mrefu,
anayepewa nafasi hiyo (au wa-
ziri mkuu) anaweza kuelemewa
hata na majungu akakwama.
Sumaye alikuwa wakati huo
ana historia au uzoefu wa uwa-
ziri kamili akiwa ni Wizara wa
Kilimo, kwa takriban miezi sita
kabla ya bunge kuvunjwa ili
kwenda kwenye kampeni za
uchaguzi mkuu mwaka 1995,

hivyo hakuwa mzoefu wa
mikoa.
Baadhi ya wazoefu wa

uchambuzi walihisi kuwa ana-
hitajika waziri katika nafasi
hiyo mwenye uzoefu wa kuto-
sha, kuhusiana na kilichokuwa
kinaendelea katika kila mkoa
katika masuala ya maendeleo
kwa miaka iliyotangulia.

Uelewa huo katika mazin-
gira ya nchi ni pamoja na ku-
jua hali ya chama katika mkoa
fulani, kwa mfano migongano
ya kimaslahi na madai ya mae-
neo tofauti, kwa mfano wilaya,
kwa serikali, na nini kinach-
oendelea katika mahusiano
kati ya wenyeji wa mikoa hiyo
na wawakilishi wa serikali
kuu, yaani wakuu wa mikoa na
wakuu wa wilaya.

Akateuliwa hayati Ngombale-
Mwiru amsaidie waziri mkuu
kwenye eneo hilo.

Inapokuja hali hii ya kuwepo
waziri mzoefu na mbobezi seri-
kalini, kwa nafasi ya utawala
bora, ni wazi kuwa ipo kazi
eneo hilo inayofanana na ile ya
TAMISEMI.

Ukiangalia kwa karibu una-
kuta serikali ya awamu ya tano
imefanya kazi kubwa kuvunja
ngome za ubadhirifu na uone-
vu, upendeleo, ubabaishaji na
usultani wa kujuana, kutokana
na matumizi ya vyeti feki na
kuwapo kwa maelfu ya wafan-
yakazi hewa.

Ilitakiwa awepo mtu wa
kusimamia zoezi hilo ambaye
‘akimuua nyani, hamwangalii
machoni,” asijikwae kwa kile
alichotumwa kufanya.

Kwa lugha ya Mwongozo wa
TANU wa 1971 alikuwa kada
mzalendo, ‘asiye na inda, wala
waa..” mwenye dhamira halisi
kukalimisha mabadiliko ya
msingi ya serikali iliyopo sasa.

Ndiyo maana kuna mijadala
ya uandishi wa historia am-
bayo kwa kawaida inaegemea
zaidi wale wakuu, kwa mfano
Julius Caesar na kuinuliwa kwa
himaya ya Warumi, au Julius
Mwalimu Nyerere na kujengwa
TANU, uimarishaji wa dola ya
aina fulani hapa nchini. Ndiye
kiongozi lakini kuna wengi
waliofanya kazi za kutukuka
kuwezesha azma hiyo ifani-
kiwe ambao hata wakati wa
maisha yao huwa wanajulikana
kwa uchache tu. Mara nyingine
wakifikia tamati ya maisha baa-
dhi ya walioyafanya yanakum-
bukwa, ila uzoefu unaonyesha
kuwa sifa zao zinaenea uki-
zungumza na waliowafahamu,
hivyo kupungua hatua kwa
hatua.
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Membe anapodhihirisha siasa si uadui

Akwepa malumbano na ACT-Wazalendo
«Lakini hajasema kama nyumbani kumenoga

Bernard Membe

Na Sabato Kasika

UHAMA chama na kwen-

da kingine si kosa kwa

vile kikatiba ni haki ya

raia na pia zipo sababu
mojawapo ni kuvutiwa na sera,
malengo, falsafa na itikadi zake na
inawezekana  wanapopakimbia
vyote havipo.

Katika makundi hayo ya kuha-
ma vyama, wapo wanaohama kwa
sababu ya kukimbia migogoro,
wanaokwenda kutafuta nyadhifa,
wengine ni wasaka tonge hasa
fedha na fursa kiuchumi.

Lakini katika siasa, wapo wa-
naoamua kujiondoa kwenye
vyama na kukaa pembeni, kwa
sababu mbalimbali, ikiwamo
kupumzika siasa au kwa sababu
wanaona mambo katika chama
chao yanakwenda ‘segemnege’” au
kombo.

Mbaya zaidi miongoni mwao
wapo wanaoponda  viongozi
wakuu wa vyama vyao vya awali,
kuvishushia tuhuma na kutumia
siasa za majitaka kuwapaka
wakuu hao kila wakati. Kwao ny-
ingi ni lawama na kila aina ya
kejeli, hali inayoonyesha kuwa ha-
wana ukomavu wa kisiasa.

Wanaofanya mambo ya aina
hiyo, wanasahau kwamba, siasa
si uadui au malumbano yasiyo
na tija bali inakwenda sambam-
ba uvumilivu unaotokana na
ukomavu na kuaminiana kwenye

harakati za ujenzi demokrasia na
siasa zenye maoni na mitizamo
tofauti.

Ikumbukwe kuwa chuki za ki-
siasa, kukomoana na malumbano
yasiyo na mwisho, mara nyingi
havileti afya kwa chama au hata
wanachama, katika maendeleo ya
demokrasia, badala yake ukoma-
vu wa kisiasa unatakiwa kumiliki
na kutawala.

Huo ndiyo msingi wa kuepusha
hayo yote ambayo huambatana
na siasa za majitaka na kusababi-
sha baadhi ya wanasiasa kuchuki-
ana hata kwa mambo ambayo
wangeweza kuyamaliza kimya
kimya.

UKOMAVU WA CHAMA

Aliyekuwa mgombea urais kwa
tiketi ya Chama cha ACT- Wazal-
endo, Bernard Membe, ameamua
kuachana na chama hicho alicho-
jlunga nacho miezi mitano na
nusu iliyopita.

Tofauti na baadhi ya vyama,
ambavyo kuondoka kwa wana-
chama au mwanachama wake hu-
zusha malumbano na kurushiana
hili na lile, ACT-Wazalendo pamo-
ja na mwanachama wake huyo
hawakuyapa nafasi hayo.

Katika mahojiano yake na
gazeti hili juzi, Katibu Mkuu wa
ACT-Wazalendo, Ado Shaibu,
anasema, hawana nafasi ya kujiin-
giza katika malumbano na mwa-
nasiasa huyo aliyetokea CCM na

‘Taarifa za
Membe kujiuzulu
uanachama na
Kujivua nafasi
zote za uongozi
tumezipokea,

na Kimsingi siyo
taarifa ngeni, kwa
sababu tumekuwa
tukizifahamu.
Membe mwe-
nyewe amewasili-
ana na sisi mara
kadhaa, chama
hakitajiingiza ka-
tika malumbano
Nna Mwanasiasa
huyo,” anasema
Shaibu.

kuwa mwanachama wao, ambaye
alipewa wadhifa wa kugombea
urais wa Tanzania kwenye uch-
aguzi mkuu wa mwaka jana.

Shaibu anasema, chama chao
kilikuwa na taarifa za kusudio
hilo la Membe kwa muda mrefu,
kwamba, hata baada ya uchaguzi
mkuu, ilikuwa ni kana kwamba
ameshajiweka pembeni na shu-
ghuli za chama.

“Taarifa za Membe kujiuzulu
uanachama na kujivua nafasi
zote za uongozi tumezipokea, na
kimsingi siyo taarifa ngeni, kwa
sababu tumekuwa tukizifahamu.
Membe mwenyewe amewasili-
ana na sisi mara kadhaa, chama
hakitajiingiza katika malumbano
na mwanasiasa huyo,” anasema
Shaibu.

Katibu huyo anasema, ACT-
Wazalendo wana utamaduni wa
muda mrefu na kwamba mtu
yeyote akijiondosha kwenye cha-
ma, mara nyingi wanajiepusha
na malumbano na wanamtakia
mkongwe huyo wa siasa kila la
heri.

Majibu hayo yanaonyesha ni
jinsi gani viongozi wa chama hi-
cho wamekomaa kisiasa hasa
baada ya kuondoka kwa mwa-
nachama wake, lakini kinakataa
kuanza malumbano naye.

MSIMAMO WA MEMBE
Desemba mosi mwaka huu aki-

da mkoani Lindi, mwanasiasa
huyo anasema; “Ibara ya 105 ya
kifungu kidogo cha kwanza cha
katiba ya ACT-Wazalendo, inase-
ma, mwanachama atakoma kuwa
mwanachama na atajiuzulu iwapo
atatangaza kuwa amejiuzulu au
ataandika barua kwa viongozi wa
chama, na mimi nimefanya yote
mawili,” anasema Membe.

Katika maelezo yake kwa vyom-
bo vya habari, anasema, hakula-
zimishwa na mtu yeyote, bali ni
uamuzi wake binafsi na kwamba,
anatumia haki yake ya kikatiba ya
kujiuzulu nafasi yake ya ushauri
mkuu wa chama na uanachama.

Hata hivyo, tofauti na baadhi ya
wanasiasa, ambao huhama vyama
vyao na kuanza kurusha lawama
na tuhuma kule wanakotoka,
Membe hakufanya hivyo, badala
yake anaeleza hatua halali alizo-
chukua kujiweka pembeni.

Maelezo ya mwanasiasa huyo
na wa viongozi wa kule alikotoka,
yanaonyesha wazi kuwa wote
wamekaa timamu kisiasa, kwa
kuwa hakuna malumbano ama

kulaumiana au kushutumiana
kwa aina yoyote.
Kwa jinsi alivyojiengua,

anaweza kuwa fundisho kwa
baadhi ya wanasiasa wasio na
uvumilivu wa kisiasa, kwa kuwa
hakulaumu CCM wakati ana-
hamia ACT-Wazalendo na pia
hakulaumu chama hicho wakati
anajiondoa.

Mwanasiasa huyo amejitoa
kwenye chama chake ACT- Wa-
zalendo ambacho amedumu na-
cho kama miezi mitano na nusu,
huku akielekeza kuwa amefanya
hivyo akiwa ametimiza matakwa
ya katiba ya chama hicho.

ALIVYOANZA SAFARI

Ilikuwa ni Februari 28 mwaka
jana, CCM ilimvua uanachama,
kwa tuhuma za kukiuka maadi-
li ya chama hicho, kwamba
mwenendo wake haukuwa mzuri,
na kwamba tangu alipobadilika
alisaidiwa lakini hakujirekebisha.

Hiyo ilikuwa ni taarifa ya Ka-
tibu Mwenezi wa CCM, Humphrey
Polepole, wakati akitangaza
kumwondoa katika chama, huku
makatibu wakuu wa zamani wa
CCM, Yusuf Makamba na Abdul-
rahman Kinana nao wakiguswa.

Makamba alisamehewa, lakini
Kinana alionywa kwa karipio, na
kuanzia hapo, Membe hakuwa
mwanachama wa CCM, kisha
baadaye akaibukia katika Chama
cha ACT-Wazalendo.

Julai 16 mwaka jana alitua kati-
ka chama hicho na kisha baadaye
akapitishwa kuwania nafasi ya
urais katika uchaguzi mkuu uli-
opita na kuzindulia kampeni zake
mkoani Lindi, lakini baada ya ju-
kumu hilo hakuonekana tena ka-
tika majukwaa ya kampeni hizo,
hadi uchaguzi kufanyika bila yeye
kusikika kama mwanzoni, hati-
maye ameamua kujiondoka rasmi
ndani ya ACT-Wazalendo.

Licha ya kwamba kulikuwa na
hisia kuwa kama walivyofanya
Mawaziri Wakuu wa zamani, Ed-
ward Lowassa na Frederick Su-
maye kurudi CCM, Membe naye
alitarajiwa atafuata nyayo zao.

Lakini wakati wa kampeni ali-
ulizwa kuwa nawe si mmoja wao?
Alijibu kuwa yeye tofauti na hao,
alifukuzwa, hata hivyo kujiondoa
kwake kunaendelea kutafsiriwa
kuwa pengine ni maandilizi ya
kurejea katika chama chake cha
mwanzo.
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JUKWAA LA UONGOZI

URSULA VON DER LEYEN

Mwana mama
anayeuongoza
Umoija Ulaya

Na Mwandishi Wetu

‘ KWANGU ni kama nimerudi
nyumbani,” anasema Ursula
von der Leyen, wakati ak-
ipokea jukumu la kuwa Rais

wa Tume ya Umoja wa Ulaya. Ni

kwa mujibu wa makala ya BBC ili-

yoandikwa Desemba 11, 2020.

Akiwa mzaliwa na mkulia wa
bayo ni makao makuu ya Umoja
wa Ulaya (EU) Waziri wa zamani
wa Ulinzi wa Ujerumani wakati wa
uongozi wa Chansela Angela Mer-
kel, ni shupavu na mwanamke wa
kwanza kuuongoza umoja huo.

Anasema ni kama amerudi ny-
umbani kwa sababu ni kizazi cha
vigogo wa Umoja wa Ulaya maana
tangu awali baba yake alikuwa
miongoni mwa makamishna wa
chombo hicho kikongwe duniani
cha kisiasa na kiuchumi.

ALIKOTOKA

Ursula von der Leyen alizaliwa
Brussels mwaka 1958, na kusoma
kozi mbalimbali kuanzia lugha,
uchumi na nyinginezo na kwamba
baba yake ni miongoni mwa maofi-
sa walioiongoza iliyokuwa Jumui-
ya ya Uchumi wa Nchi za Ulaya
(European Economic Community
-EEC) kabla ya kuwa EU.

Baba wa Ursula von der Leyen,
Ernst Albrecht, alikuwa kamishna
sels miaka ya 1950 kabla ya kuji-
ingiza kwenye siasa za Ujerumani
akiwa mwanachama wa Chama
cha Wahafidhina cha Christian
Democrats (CDU), ambacho leo
kinaongoza nchi hiyo kikiongozwa
na Chansela Merkel.

Ursula von der Leyen, alichukua
nafasi ya Jean-Claude Juncker , al-
iyemwachia kijiti hicho Desemba
1, 2019, alianza na jukumu kubwa
la kuhakikisha kuwa Uingereza
inaondoka EU kupitia mpango wa
Brexit ‘British Exit .

Alipochaguliwa mataifa mengi-

Mtangulizi wake
Junker aliandika
kwenye ukurasa
wake wa ‘twita’
kwamba wadhifa
wa Rais wa Hal-
mashauri Kuu ni
nafasi yenye wajibu
mzito na kuelezea
Imani yake kwamba
Von der Leyen
anayekuwa mwa-
namke wa kwanza
kushika wadhifa
nuo atakuwa kion-
g0zi wa aina vake.

wanachama wa EU walipongeza
na kumsifu Ursula von Der Leyen
kuchaguliwa kushika wadhifa huo
akiwa mwanamama wa kwanza
kuongoza Halmashauri Kuu ya
Umoja wa Ulaya.

Kansela Angela Merkel wa Uje-
rumani tangu mwanzo amekuwa
akimsifu waziri huyo kwenye
baraza lake la mawaziri akisema
anaamini mwanasiasa huyo ku-
toka Ujerumani atakabiliana na
changamoto za umoja huo kwa
ujasiri mkubwa.

Baada ya kura za kumwidhini-
sha, Von der Leyen alisema “Nime-
pata ahueni na nina furaha kwa
sababu ushindi mwembamba. Nili-
kuwa na siku 13 pekee kuwashawi-
shi wabunge hapa katika bunge
la Ulaya. Na bila shaka walihitaji
kufahamu mimi ni nani, ninawaza
nini na mpango wangu ni upi.

Na kutimiza hilo ndani ya siku
13 ilikuwa kama mbio ndefu lakini
ilistahili kuwa hivyo.”

Mtangulizi wake Junker aliandi-
ka kwenye ukurasa wake wa ‘twita’
kwamba wadhifa wa Rais wa Hal-
mashauri Kuu ni nafasi yenye waji-
bu mzito na kuelezea imani yake
kwamba Von der leyen anayekuwa
mwanamke wa kwanza kushika
wadhifa huo atakuwa kiongozi wa
aina yake.

Chini ya wadhifa huo Von der
Leyen atakuwa na jukumu la
mstari wa mbele la kuweka malen-
go ya kisiasa ya Umoja wa Ulaya
katika kipindi cha miaka mitano
ijayo, huko akisimamia zaidi ya
wafanyakazi 32,000 wa umoja
huo.

Alianza kazi akiwa na majukumu
kadhaa mojawapo ni Brexit amba-
lo sasa amemalizana nalo. Suala
jingine ni mabadiliko ya tabianchi
na kuahidi kuwa atafanikisha ku-
wana Ulaya ya Kijani na kuondoa
uzalishaji wa hewa za sumu za vi-
wandani zinazochangia ongezeko
la joto duniani kabla ya 2050, na
kuanzisha mfuko wa nishati kwa
mataifa yanayotegemea umeme na
nishati ya visukuku.

Kwa upande wa usawa wa Kkijin-
sia alichagua timu ya makamishna
27 wa EU wakiwamo wanawake 12,
anaofanya nao kazi pamoja.

Suala jingine ni uhamiaji, alia-
hidi kuwa atabadilisha mifumo ya
EU ya kuomba hifadhi ya kisiasa
kwa wageni ambayo wanachama
wa umoja huo wamehangaika
nayo kwa miongo kadhaa sasa.

Aliahidi kutanua eneo la EU
na kupanua matumizi ya visa ya
Schengen inayotumiwa na nchi
wanachama wa umoja huo na ku-
wataka wanachama wajiandae
kusajili wanachama wapya wa Bal-
kan.

Mataifa ya Balkan pamoja na
nchi za Kusini Mashariki mwa Ul-
aya zikiwamo Macedonia, Bosnia
na Herzegovina, Kosovo na Croa-
tia.

Mama Ursula anatamani ulinzi
wa pamoja na kuahidi kuwa ataku-
wa mshiriki wa Umoja wa Kuji-
hami wa Nchi za Atlantiki Kaska-
zini (NATO) kama mdau muhimu
wa masuala ya ulinzi wa pamoja,
hivyo wana EU wanatakiwa ku-
wekeza pamoja.

VIPORO VYA LAWAMA

Alipochaguliwa alitajwa kuwa
hakuwa chaguo la kwanza, lakini
alibahatika kuchukua wadhifa huo
baada ya wengine kujitoa kwenye
nafasi ya kubeba jukumu hilo.

Wabaya wake wanasema haku-
wa na nafasi kubwa, lakini ndiye
anayeiongoza Ulaya. Anaelezwa
kuwa hakuwa maarufu hata al-
ipokuwa Waziri wa Ulinzi wa Uje-
rumani lakini alipopendekezwa
aliungaa mkono na Bunge la Ulaya.

Mama von der Leyen anasifiwa
kuwa ni mchapakazi hodari japo
wakati akiwa kwenye ulinzi al-
ituhumiwa kuwa na mikataba na
kandarasi za jeshi zenye utata na
kuna wakati alidaiwa kuhusika na
matumizi mabaya ya fedha kwe-
nye wizara hiyo.

BBC/DW
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Serikali
yajipanga kuleta
mapinduzi ya
kilimo

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imejipanga kuleta
mapinduzi ya sekta ya kilimo kwa
kuboresha huduma za ugani, ili
wakulima waweze kuzalisha kwa tija
na kuongeza pato la taifa.

Hatua hiyo itafikiwa kutokana na
mipango ya wizara ambayo imeandaa
mkutano maalum wa maofisa kilimo
wa mikoa na halmashauri nchini
kujadili tatizo na suluhisho la upati-
kanaji wa huduma bora za ugani ili
wakulima wapate tija na kuongeza
uzalishaji wa mazao ya chakula na
biashara.

Hayo, yalisemwa na Waziri wa
Kilimo, Prof. Aldof Mkenda, wakati
alipotembelea Makao Makuu ya
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) Makutupola.

Prof. Mkenda, alisema mkutano huo
utakaofanyika wiki ijayo utahusisha
maofisa kilimo wa mikoa na hal-
mashauri zote nchini ili kuweka mi-
kakati itakayoingizwa kwenye bajeti
ya wizara ya mwaka.

2021/2022 kuwezesha kutatua kwa
hatua, changamoto za huduma za
ugani kwa wakulima.

“Tunataka tutenge fedha mahsusi
kwenye bajeti ijayo 2021/2022 kwa
ajili ya kuboresha huduma za ugani,
kwa kuwafundisha maafisa ugani
kanuni bora za usimamizi wa mazao
ya zabibu, pamba,” alisema.

“Kwa kuanzia tutachagua mikoa
baadhi ya kuanza utekelezaji ili baada
ya mwaka mmoja tupime matokeo
yake kwenye uzalishaji na tija,”
alisema Prof. Mkenda.

Alisema wizara inapitia bajeti ijayo,
fedha zitatengwa ili itoe mafunzo
kwa maofisa ugani kuhusu mazao ili
wayajue na kufundisha kanuni bora
kwa wakulima nchini.

“Kwa kweli tunahitaji mapinduzi ya
kilimo tunazungumza kilimo ni uti wa
MEoNgo, maneno yametosha, lazima
twende kwenye vitendo kuhakikisha
tija inaonekana kwenye kilimo, iki-
wamo kueneza huduma za kumsaidia
mkulima kuongeza uzalishaji,” alisema
Mkenda.

Alisema Wizara ya Kilimo inathami-
ni shughuli za ugani na itafanya jiti-
hada kuwakutanisha wataalamu hao
na kuwajengea uwezo wa kufanya
kilimo cha kisayansi na kuachana cha
mazoea.
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Aliyeokoa watoto chooni
atunukiwa cheti, fedha

Na Renatha Msungu, DODOMA

AZIRI wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, George Sim-
bachawene, amemkabidhi
cheti na fedha taslimu Sh.
milioni moja, Koplo Denis Minja wa Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji kutokana na
kuokoa watoto wawili tofauti ndani ya
mwaka mmoja katika mashimo ya vyoo.

Koplo Minja aliokoa watoto hao mwa-
ka jana, waliokuwa wamepata majanga
ya kutumbukia kwenye mashimo ya
vyoo katika matukio mawili tofauti.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Simbachawene alisema kitendo
alichokifanya koplo Minja ni cha kija-
siri na kinahitaji moyo wa kipekee kwa
sababu kuingia ndani ya shimo la choo
si kazi rahisi.

Alisema askari huyo anastahili ku-
pewa motisha ili kuhamasisha wengine
kufanya hivyo.

“Tukio hili lilisambaa maeneo men-
gi duniani na jamii iliona hivyo kuna

Tukio hili
lilisambaa
maeneo
mengi
duniani na
jamii iliona
hivyo kuna
haja ya ku-
wasiliana
na wadau
kwa ajili
yva kupata
vifaavya
uvokoaji vya
mtu mmoja
mmoja.

haja ya kuwasiliana na wadau kwa
ajili ya kupata vifaa vya uokoaji vya
mtu mmoja mmoja,” alisema Sim-
bachawene.

Alilipongeza jeshi hilo kwa kuwa na
vijana wenye ari na nguvu ya uokoajii
katika majukumu ambayo wamekabi-
dhiwa.

Simbachawene alisema wanafa-
hamu kuwa kuna matatizo ya vifaa,
kutokana na tukio na kuahidi kuzun-
gumza na wadau ili kuagiza vifaa vya
uokoaji vya mtu mmoja mmoja.

Katibu Tawala na Fedha wa Jeshi
hilo, Mbaraka Semwanza, alisema ki-
tendo cha kumpongeza Koplo Denis
kimewafanya maofisa na maaskari
wa jeshi hilo kuongeza morali zaidi
katika utekelezaji wa majukumu yao.

Alisema, pamoja na kuwa na tatizo
la vifaa, lakini wataendelea kuchapa
kazi kulingana na walivyofundishwa
huku akimuhakikishia wako tayari
kwenda katika matukio yoyote ya ma-
janga ili kuhakikisha jamii inakuwa

salama.

Awali, akisoma taarifa fupi ya Kop-
lo Denis kuhusu uokoaji aliofanya,
Kamishna Jenerali wa Jeshi hilo, John
Masunga, alisema pongezi hizo zita-
saidia kuongeza ari na morali kwa
askari wengine kutekeleza maju-
kumu yao kwa ujasiri, weledi na ku-

jituma zaidi.

Masunga, alisema pongezi hizo zi-
tasaidia kuongeza ari ya utendaji kazi
za jeshi hilo wakati wa utekelezaji wa
majukumu yao ya kila siku.

Desemba mwaka jana Waziri
Simbachawene alimwagiza Kamishna

Jenerali wa Jeshi la Zimamoto na

Uokoaji, Masunga kumpeleka askari
huyo mwenye namba ZETM 3847
ofisini kwake kwaajili ya kumpongeza
na kumshika mkono kwa kitendo
cha ushujaa, ujasiri na upendo wake
ambao amekuwa akiuonyesha wakati
wa utekelazaji wa majukumu ya
kuokoa maisha ya watu pamoja na
mali zao.
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Mkazi wa Dodoma Mjini akitafuta wanu
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aliuza Sh. 2,500 kwa toroli moja. PICHA: PETER MKWAVILA

nuzi wa nyasi kwa ajili ya malisho ya mifugo barabara kuu ya Nyerere jana,

Madiwani waonywa kutegemea posho vikaoni

Na Peter Mkwavila, CHAM-
WINO

MADIWANI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chamwino mkoani Do-
doma, wametakiwa kuacha tabia ya
kutegemea posho za vikao, badala
yake wajikite kwenye shughuli za
uzalishaji ikiwamo ya ujasiriamali,
ufugaji na kilimo cha bustani za
mboga.

Ushauri huo ulitolewa jana na Di-
wani wa Viti Maalumu (CCM), Jim-
bo la Mvumi Misheni Kata ya Iloje,

Hilda Kadunda, wakati alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari.

Alisema  madiwani  lazima
waonyeshe mfano mzuri kwa
wananchi waliowachagua kwa
kuonyesha kwa vitendo Kkazi

mbalimbali za kuwaingizia vipato
kama vile ujasiriamali, kilimo cha
bustani na ufugaji.

Pia, alisema madiwani wakio-
nyesha kwa vitendo shughuli hizo
za uzalishaji za kujiingizia vipato,
watawaokoa vijana ambao wame-

kata tamaa ya maisha ambao wa-
likuwa wakitegemea kupata ajira
toka serikalini.

“Madiwani wakijikita kwenye
shughuli za kujiingizia kipato ni ra-
hisi pia kushawishi vijana na watu
wengine kuanzisha miradi itakay-
oweza kuwanyanyua kiuchumi na
hatimaye kuondokana na umas-
kini,” alisema.

Aliwataka kinamama, watu we-
nye ulemavu pamoja na vijana ku-
unda vikundi ambavyo vitawawez-
esha kuomba mikopo ambayo

inatolewa na halmashauri za wilaya
kwa gjili ya makundi mbalimbali.

“Fedha zipo kwenye halmashauri
zetu, kinachotakiwa ni kuuunda vi-
kundi mbalimbali vya kinamama,
watu wenye ulemavu na vijana, am-
bavyo pia wahakikishe wamepata
usajiri ili waweze kupata mikopo
hiyo,” alisema.

Aliwataka wakulima wa kata hiyo
kuhakikisha wanapanda miti kwe-
nye vyanzo vya maji na milimani
ambako mazingira yameharibiwa
kwa kukata miti ovyo.

Vile vile, aliwasisitiza wazazi na
walezi watoto wote wenye haki ya
kupata elimu wasiachwe nyumbani
kwa vizingizio vya kukosa mahitaji,
kwa kuwa wakiwafanyia hivyo wa-
takuwa wamewanyima haki zao za
msingi watoto.

Alisema serikali imewapunguzia
wazazi na walezi mzigo mkubwa
wa kusomesha watoto kwenye
shule za serikali, na kwamba wa-
natakiwa kujipanga kuhakikisha
watoto hao wanapata haki yao ya
msingi ya elimu.
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TMDA vaendesha msako
dawa za nguvu za kiume

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AMLAKA ya Dawa na Vifaa

Tiba (TMDA), imeanza ku-

fanya misako maeneo yote

ya mipakani ili kudhibiti
uingizwaji wa dawa, vifaa tiba na vi-
tendanishi vilivyopigwa marufuku
zikiwamo dawa za kuongeza nguvu za
kiume.

Mkurugenzi wa TMDA, Mitango
Fimbo, ametoa kauli hiyo jana akiwa
mkoani Mbeya kwa lengo la kukagua
dawa zilizokamatwa na mamlaka hiyo
kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi.

Alisema kuna wimbi la
wafanyabiashara wasiokuwa
waaminifu ambao wanafanya biashara
ya kuuza kinyemela dawa zilizopigwa
marufuku kuingizwa nchini, alisema
mtandao huo ni mkubwa maeneo
mbalimbali na kwamba wamejipanga
kudhibiti.

“TMDA kwa kushirikiana na Jeshi

Kuna
mtandao
mkubwa
wa baadhi
ya wafan-
yabiashara
wakubwa
kujihu-
sishana
uuzaji na
usamba-
zajiwa
dawa zi-
lizopigwa
marufuku
nchini.

la Polisi, tumefanikiwa kumkamata
mfanyabiashara anayeuza dawa zilizo-
pigwa marufuku zikiwa na madhara
kwa binadamu, tumejipanga kudhibiti
mtandao huo wa uingizwaji wa dawa
na vifaa tiba kiholela, gari alilobebea
dawa hizo bado liko mikononi mwa
polisi,” alisema Fimbo.

Fimbo alisema wale wote watakao-
bainika kujishughulisha na biashara
hiyo ya magendo, watafikishwa kwenye
vyombo vya sheria ikiwa ni pamoja na
kufunguliwa kesi ya uhujumu uchumi
na kutumikia kifungo cha miaka mi-
tano jela.

Aliongeza kuwa TMDA inaendelea
na upelelezi wa kubaini mtandao wa
wauzaji na wasambazaji wa dawa am-
bazo licha ya kuisha muda wake, lakini
wanaongeza muda wa matumizi na ku-
hatarisha afya za watumiaji.

Alisema wanazo mbinu mbalimbali
za kubadilisha mwonekano wa dawa
hizo na kusambaza kwa wateja wao

ambao bila kujua huzitumia.

Alionya tabia ya baadhi ya wafan-
yabiashara kujihusisha na uuzaji wa
dawa ambazo ziko kwenye mzunguko
wa dawa zinazotolewa na serikali kwa
kuwa hazipaswi kuuzwa kwenye madu-
ka ya watu binafsi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alisema kuna mtandao
mkubwa wa baadhi ya wafanyabiasha-
ra wakubwa kujihusisha na uuzaji na
usambazaji wa dawa zilizopigwa maru-
fuku nchini.

Alisema anaandaa majina ya wafan-
yabiashara hao na kuyataja hadharani
ili kukomesha biashara hiyo ya uingi-
Zzwaji na usambazaji wa dawa zilizo-
pigwa marufuku ikiwamo za kuongeza
nguvu za kiume.

Aliwaomba wakazi wa Mbeya kuen-
delea kutoa ushirikiano kwa vyombo
vya dola ili kukomesha biashara hiyo
ambayo inahatarisha afya za watumiaji
na kuikosesha serikali mapato.

ST

Mkurugenzi wa Masoko na Huduma kwa Wateja wa Shirika la Bima la Taifa (NIC), Yesaya Mwakifulefule (kulia), akipewa

maelezo na Mkurugenzi wa China Garage, Yang Jie (katikati) kuhusu moja ya magari ambayo yanatengenezwa baada ya
kupata ajali. PICHA: NEBART MSOKWA

Mkurugenzi wa bima aona shida wamiliki wa magari

Miche 1,000
kupandwa
Shule ya
Magufuli

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MICHE 1,000 ya miti ya aina
mbalimbali inatarajiwa kupand-
wa katika Shule ya Mchepuo wa
Kiingereza ya Magufuli baada
yva Wakala wa Huduma za
Misitu (TFS) kuipatia shule hiyo.

Kamishna Msaidizi wa
Uhifadhi Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Cosmas Ndakidemi,
alisema jana kuwa waliamua
kutoa miche hiyo kwa lengo la
kukuza na kutunza uhifadhi wa
mazingira shuleni huko. Alisema
miche hiyo itapandwa kuzun-
guka eneo lote la shule ambalo
kwa sasa halina miti ya aina
yoyote, wakiamini kupandwa
kwa miche hiyo kutasaidia ku-
kabiliana na upepo mkali.

Akizungumza wakati wa
upandaji wa miche hiyo jana
shuleni huko kulikoshuhudiwa
na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, mhifadhi huyo
alisema mbali na kugawa miche
kwa shule hiyo, pia wamean-
daa utaratibu wa kugawa kwa
wananchi wenye uhitaji.

Akizundua mpango huo, Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Chalamila,
alivomba uongozi wa Shule
ya Magufuli kuongeza kasi ya
upandaji wa miche hiyo.

Alisisitiza kila mwalimu
kupata mche wake na kuandika
jina ili iwe rahisi kutambua ni
yupi atatunza mti wake utaka-
pokuwa.

Aliwakumbusha pia kuzun-
gumza na Kituo cha Utafiti wa
Kilimo Tanzania TARI Kituo
cha Uyole kuomba miche ya
matunda kwa ajili ya watoto
shuleni kupata matunda.

Alisema matunda hayo yat-
akuwa ni sehemu vya lishe kwa
watoto wawapo shuleni na ku-
kabiliana na tatizo la udumavu.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKURUGENZI wa Masoko na Hu-
duma kwa Wateja wa Shirika la
Bima la Taifa (NIC), amewashauri
wamiliki wa vyombo vya moto
nchini, yakiwamo magari, kuvika-
tia vyombo vyao bima, ili iwasaidie
kufidiwa wanapopata ajali za bara-
barani zinazosababisha uharibifu
wa mali.

Yesaya Mwakifulefule, alitoa rai
hiyo jana alipozungumza na maofi-
sa wa shirika hilo kutoka makao
makuu na wa Mkoa wa Mbeya
walipofanya ziara ya kuwatembe-
lea wadau wao.

Katika ziara hiyo, watendaji hao

wa NIC walitembelea karakana
mbalimbali za kutengeneza magari
ambazo zinafanya biashara na
shirika hilo ikiwamo ya China Ga-
rage iliyoko katika Kata ya Uyole

Alisema ajali nyingi zimekuwa
zikitokea barabarani kutokana na
sababu mbalimbali ambazo baadhi
yake huwa ni vigumu kuepukika,
hivyo mmiliki wa chombo hicho
kama hana bima, mali zake hu-
potea na hawezi kufidiwa.

Alizitaja baadhi ya sababu ya ajali
hizo kuwa ni pamoja na ubovu wa
barabara, uzembe wa madereva
na ubovu wa vyombo hivyo na
kwamba njia pekee ya wananchi

kurejeshewa mali zao ni kuvikatia
vyombo vyao bima.

“Sasa hivi ofisi za Shirika la Bima
la Taifa (NIC) zipo katika kila mkoa
nchini, hivyo tunawashauri wami-
liki wa vyombo vya moto kuzitem-
belea ofisi zetu, ili tuwakatie, tu-
natoa huduma bora na kwa haraka
kuliko kampuni lolote,” alisema
Mwakifulefule.

Alisema shirika hilo limekuwa
likiaminika na wananchi na kwam-
ba kwa mwaka limekuwa linawahu-
dumia zaidi ya wateja 200 ambao
ni wadau wao.

Mkurugenzi huyo alisema shirika
hilo linatoa malipo ya bima kwa
mtu anayepata ajali ndani ya siku

saba kuanzia siku ajali inapotokea
na hivyo akawashauri wananchi
kuchangamkia fursa hiyo muhimu.

Baadhi ya wadau wa shirika hilo
walilishukuru shirika hilo kwa ku-
wajali wateja wakidai kuwa linawa-
saidia kufanya ukarabati wa vyom-
bo vyao pale vinapokuwa vimepata
matatizo kwenye ajali.

Mkurugenzi wa China Garage,
Yang Jie, alisema wamekuwa wana-
shirikiana na NIC kwa muda mrefu
na kwamba wateja wengi wameku-
wa wakipata haki zao kwa wakati.

Alisema wao huwa wanapeleke-
wa maelezo ya vitu vyote vinavyoh-
itajika kwa ajili ya ukarabati wa gari
husika na hivyo kufanya matengen-

ezo kwa kuzingatia ubora.

Alisema baadhi ya magari huwa
yanatengenezwa kwenye gereji za
mitaani ambako mafundi huwa wa-
naweka vifaa feki ambavyo huwa
miongoni mwa sababu ya kutokea
kwa ajali za barabarani.

Vilevile, alisema baadhi ya ajali
hutokea kwa sababu wanaoende-
sha vyombo hivyo wanakuwa
wamelewa kiasi kwamba wa-
napoteza umakini kwenye uende-
shaji.

Baadhi ya wanufaika wa bima,
waliwasihi wamiliki wa vyombo
vya moto kujiwekea utaratibu wa
kukata bima ili wafidiwe wanapo-
pata matatizo.
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Mwinyi awapa majukumu MabDC

Na Hawa Aabdallah, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na Mwenyekiti

wa Baraza la Mapinduzi, Dk.

Hussein Ali Mwinyi, amewataka

wakuu wa wilaya aliowaapisha
kufanya kazi kwa kujituma kwa kutatua
matatizo yanayowakabili wananchi ka-
tika maeneo yao.

Dk. Mwinyi alitoa kauli hiyo katika
hafla ya kuwaapisha wakuu wa wilaya
wapya na wa zamani aliowateuwa hivi
karibuni, hafla ilifanyika hapo juzi Ikulu
Mjini Unguja.

Aliwaasa kutokaa ofisini na badala
yake kushuka zaidi kwa wananchi
kusikiliza matatizo yanayowakabili na
changamoto mbalimbali ili zitatuliwe
kwa haraka.

Rais Mwinyi alisisitiza kuwa kuna
matatizo maalum ambayo yanataka ku-
wekewa mkazo yakiwamo ya migogoro
ya ardhi kwa kuwa kila siku wanapokea
taarifa ya kuwapo kwa migogoro hiyo.

“Hakikisheni mnaipitia na kutosikiliza

Siku za
nyuma
kulikuwa na
mashindano
kati ya
wilaya,
mkoa na
mkoa, shkuli
na skuli am-
balo liliku-
wa likiwa-
hamasisha
wanafunzi
hivyo
wakati ume-
fika kuinua
elimu nchini
na lazima
kuanza
katika ngazi
za chini.

migogoro yote na mnatoa haki bila kuo-
nea upande wowote yapo mengine yat-
akuwa juu ya uwezo wenu kwa sababu
yameamuliwa katika ngazi ya wizara au
mkoa hakikisha lipo juu ya uwezo wako
unalipeleka ngazi husika, tufike sehemu
migogoro ya ardhi inayosabishwa na
ngazi za chini kwa masheha mnaishu-
ghulikia na kuimaliza mara moja,” ali-
sisitiza.

Alisisitiza suala la usafi wa mji na
masoko linalotokana na tatizo la man-
ispaa, lakini kama mkuu wa wilaya ana
kila sababu ya kuhakikisha wilaya zao zi-
nakuwa safi wakati wote kwa kuwa Zan-
zibar inatembelewa na watalii.

Pia, aliwaagiza wakuu wa wilaya hao
kulivalia njuga suala la udhalilishaji wa
kijinsia kwa watoto kwa kushirikiana
pamoja kwa kuanza katika jamii na vy-
ombo vyote vinavyohusika ili kuja na
mpango mpya wa kushughulikia jambo
hilo na kutafuta njia muafaka ya kuon-
doa vitendo hivyo nchini.

“Sasa tunataka kuwa na mpango mpya

wa kuondoa jambo hili kwani kila ku-
kicha unasikia matukio ya udhalilishaji
yanazidi na hatuwezi kuliachia kama
hivi lilivyo ni lazima kutafuta njia mua-
faka suala la udhalilishaji kwa watoto na
wanawake,” alisisitiza.

Rais Mwinyi aliwataka wakuu hao
ni kuinua viwango vya elimu ndani ya
wilaya zao ikiwamo kuhakikisha miun-
dombinu, idadi ya walimu, vifaa vya ku-
jifunzia na kufundishia vyote vinapatika-
na ili watoto waweze kupata elimu bora
na itakayopelekea ufaulu mzuri katika
mitihani yao Zanzibar.

“Siku za nyuma kulikuwa na
mashindano kati ya wilaya, mkoa na
mkoa, shkuli na skuli ambalo lilikuwa
likiwahamasisha wanafunzi hivyo waka-
ti umefika kuinua elimu nchini na lazima
kuanza katika ngazi za chini,” alisema.

Aliwataka wakuu hao kuwa wabuni-
fu kwa kuondoa kero za wananchi na
kutengeneza utaratibu mzuri wa kusiki-
liza kero na kutoa ufumbuzi.

Akizungumzia suala la ulinzi na usala-

Ataka udhibiti
bidhaa zenye

madhara kwa

binadamu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakili-

shi, Zubeir Ali Maulid, amewataka
watendaji wa wakala wa chakula,
dawa na vipodozi Zanzibar, kudhibiti
uingiaji wa bidhaa zisizofaa nchini ili
kulinda afya za binadamu.

Alisema serikali imedhamiria kui-
marisha sekta ya afya kwa maslahi
ya nchi ambao wanapaswa kuzilinda
kwa kuzuia uingiaji wa bidhaa zisizo-
faa kwa matumizi ya binadamu.

Aliyasema hayo jana katika hafla
ya uwekaji wa jiwe la msingi wa jen-
go la maabara ya wakala wa chakula,
dawa na vipodozi, Mombasa ikiwa
ni shamrashamra ya kuadhimisha
miaka 57 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema ni vyema wakawa makini
kudhubiti uingizaji na uuzwaji wa
bidhaa ambazo zimemaliza muda
wake katika maduka mbalimbali
hususani bidhaa zza vyakula kama
vile mchele, ngano pamoja na bidhaa
nyingine za vyakula ambavyo vipo
katika vifungashio maalum.

Alisema, ni vyema wakazingatia
utoaji wa huduma kwa wananchi
pamoja na kutoa huduma bora
na kuchangia maendeleo ya nchi
pamoja na kuimarisha ukuaji wa
wajasiriamali.

Aliwashukuru washirika kwa kuku-
bali kuiunga mkono Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar katika kutekeleza
mradi huo ambao ni muhimu kwa
maendeleo ya nchi.

Akitoa maelezo kuhusu utekelezaji
wa mradi wa ujenzi wa maabara ya
ZFDA, Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya
Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia
na Watoto, Halima Maulid Salum,
alisema jengo hilo linatekelezwa kwa
awamu mbili ambapo litakuwa ni
jengo la ghorofa tatu.

ma Rais Mwinyi alisema kama wenyeviti
wa kamati za ulinzi na usalama katika
ngazi za wilaya, wana kila sababu ya ku-
hakikisha kuna ulinzi na usalama wa ku-
tosha kwa kuwa bila ya usalama hakuna
maendeleo yatakayopatikana.

Kwa upande wao viongozi hao walia-
hidi kufanya kazi kwa uadilifu mkubwa
na kuhakikisha wanayafanyia kazi maa-
gizo yote yaliyotolewa ili kuona wa-
nanchi wanapata maendeleo.

Walioapishwa ni pamoja na Mkuu
wa Wilaya Mjini, Rashid Simai Msafaka,
Mkuu wa Wilaya Magharibi ‘B’, Hamida
Mussa Khamis, Kaskazini ‘A, Sadifa
Juma Khamis, Kaskazini ‘B* Aboud Has-
san Mwinyi, Wilaya ya Kusini Rashid
Makame Shamsi, Wilaya ya Kati Marina
Joel Thomas.

Wengine ni Mgeni Khatib Yahya kuwa
Mkuu wa Wilaya ya Wete, Mkuu wa
Wilaya ya Micheweni, CDR Mohammed
Mussa Seif, Mkuu wa Wilaya ya Chake-
chake Abdallah Rashid Ali na Mkuu wa
Wilaya ya Mkoani Issa Juma Ali.
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Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akiwapongeza wasimamizi wa mradi mkubwa wa
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ujenzi wa jengo la Shule ya Sekondari ya Donge kwa kutumia gharama ndogo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Elimu bila malipo fursa kuboresha kiwango’

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar
Hemed Suleiman Abdulla, amesema
tangazo la elimu bila ya malipo lililotolewa
baada ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzi-
bar ya mwaka 1964 lilikuwa na maana ya
kuongeza fursa za kupata elimu iliyo bora
kwa wote.

Alisema hayo jana wakati wa akifun-
gua Shule ya Sekondari ya Donge, Mkoa
Kaskazini Unguja ikiwa ni shamra shamra
za maadhimisho ya kusherehekea miaka
57 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ya
Mwaka 1964.

Alisema elimu bora na ya kiwango ndiyo
inayomwezesha mwanadamu hasa watoto
wa taifa la Tanzania kukabiliana vyema
na matatizo mbalimbali wanayokumbana
nayo katika maisha yao, wazazi na taifa
kwa ujumla.

Hemed alisema Serikali ya Mapinduzi ya

Zanzibar chini ya usimamizi wa Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi, itaendelea kutoa elimu
bila ya malipo kwa taaluma ya msingi hadi
sekondari ili kuwawezesha wanafunzi we-
nye sifa kupata elimu bila ya vikwazo.

Aliwapongeza wananchi wa Donge kwa
jitthada, mshikamano, ushirikiano na us-
tahimilivu wao wa kuunga mkono jitihada
za serikali katika kujiletea maendeleo hasa
katika sekta muhimu ya elimu na sasa jamii
inashuhudia matunda hayo.

Alisema Donge imekuwa mfano mzuri
wa kuigwa na jamii nyingine nchini kwa
kujenga shule kubwa na ya kisasa ya
ghorofa jambo ambalo limesaidia kupun-
guza tatizo la ufinyu wa nafasi katika elimu
ndani ya Wilaya ya Kaskazini B.

Alisema ujenzi wa shule hiyo ni kiele-
lezo cha juhudi za Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar katika kuwaletea maendeleo
wananchi wake ikiwa ni mkakati wa ku-
hakikisha nafasi za masomo kwa watoto

wa visiwa vya Unguja na Pemba zinapati-
kana katika maeneo yote.

“Fursa sawa za kupata elimu ni mion-
goni mwa malengo ya Mapinduzi yetu ya
mwaka 1964 ambapo hivi sasa tumo katika
kuadhimisha miaka 57,” alisema.

Alisema hivi sasa Wilaya ya Kaskazini B
ina jumla ya shule 11 za sekondari ikiwa ni
maendeleo makubwa na matunda ya Map-
induzi ya Mwaka 1964 na wananchi wana-
paswa kujivunia kwa vile elimu imekuwa
ikiwafikia wananchi walipo.

Alisisitiza umuhimu wa wazazi, walezi,
walimu na kamati za maskuli nchini kuen-
delea kushirikiana hatua itakayorahisisha
upatikanaji wa maendeleo ya haraka ya
watoto wao.

Aliwakumbusha wanafunzi wakaya-
tumia mazingira bora wanayowekewa na
serikali kwa kuzidisha juhudi za masomo
zitakazozalisha matokeo mapya ya viwan-
go vya juu katika mitihani yao ya taifa.
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KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI RESULT SLIP :

KAMISAA MARIA
MLINGI ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 300 BFB MIT-
SUBISHI/ROSA. Chassis
namba BE 433F40902.
Engine namba B 451120.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO

TAARIFA YA POLISI:
DAR/MAG/R-
B/893493/2020

CHOCHOTE CHA POLISIL

SAUDA RASHIDI HAMISI anatanga-
za kupotelewa na cheti che kidato cha nne
chenye namba P0203-0301
kilichotolewa na IRINGA GIRLS
CENTRE mwaka 201 I. Cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
P0203-0265 kilichotolewa na IRINGA
GIRLS CENTRE mwaka 2012. Yeyote

index

atakayeviona atoe taarifa kituo cha Polisi.

Control No: 9910820039577.

Q

ZAITUNI KAZERI BAKARI
anatangaza kupotea kwa Result Slip
ya kidato cha sita yenye index namba

S.0328/0664 iliyotolewa na
MAWENZI SEKONDARI
mwaka 2020. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya Polisii DAR/CHU/R-
B/857534/2020.

FRANK DONALD MUSHI
anatangaza kupotelewa na Hati yake
ya kusafiria (Passport) yenye namba
TAE 087979 iliyotolewa na Idara
ya Uhamiaji Dar es salaam tarehe
07/02/2019. Muda wake wa
kuisha ~ matumizi  ni  tarehe
06/02/2029. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisii OB
1762/08/2020.

DOREEN PETER ASSENGA
anatangaza kupotea kwa cheti chake
cha kidato cha nne chenye index
namba $0205-0038 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
KIBOSHO GIRLS SEKONDARI
mwaka 2014. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisi:
WMB/RB/21/2021.

Tunapenda kutangazia
umma wote kuwa
kampuni ya PIVOTAL
LIMITED yenye namba
ya usajili 13770195
imefungwa baada ya
kikao cha wakuregenzi
cha mnamo tarehe
20/12/2020.

Kwa yeyote atakaye
kuwa anaidai kampuni
awasiliane nasi kwenye
simu namba
0746820396.
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MSHASHI,Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu HAPPY
MSHASHI BWIRE.Watu wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na  kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 08/01/2021
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe
04/01/2021
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Marufuku safari za kuingia
na kutoka mjini Kigali

Kigali, RWANDA

NCHI ya Rwanda imepiga marufuku
usafiri wa umma na binafsi wa kuingia na
kutoka mji mkuu, Kigali.

Serikali ya nchi hiyo, imetangaza kuwa
hali hiyo inatokana na hali ya kutisha ya
maambukizi ya virusi vya corona.

Katika wiki moja, Rwanda ilirekodi
watu 30 kufariki dunia, kutokana na
ugonjwa huo.

Kulingana na kikao cha baraza la
mawaziri, hatua ya kupiga marufuku usa-
firi wa umma na binafsi kati ya wilaya na
mji mkuu Kigali, imeanza kutekelezwa
jana, kwamba inadhibiti wimbi jipya la
maambukizi ya virusi vya corona nchini

Rwanda.

Serikali ilisema hiyo ni kutokana na
kuongezeka kwa visa vya maambukizi
pamoja na vifo vya watu.

Takwimu zinazotolewa na maofisa wa
afya wa Rwanda, zinaonyesha kwamba
jumla ya watu 105, wameshafariki dunia
kutokana na Covid-19 huku nusu yao wak-
ipoteza maisha Desemba mwaka jana.

Akizungumza na radio ya taifa, Dk.
Tharcisse Mpunga anayesimamia hu-
duma ya msingi ya afya, alieleza kwamba
katika kiwango hicho, nchi inapaswa
kutekeleza sheria ya kutotoka nyumbani
kote nchini.

“Hatukupenda maisha yasimame ka-
bisa.”

Dk. Mpunga aliongeza kwamba, hali
ilivyo sasa wagonjwa mahututi wanakufa
haraka wakiwamo vijana.

Kadhalika, serikali ya Rwanda, ili-
tangazwa kuwa watalii wa ndani na wa
kimataifa, wanaweza kusafiri kote nchini
baada ya kupima Covid-19 na kuthibitisha
kuwa hawana maambukizi ya ugonjwa
huo.

Maofisa wa Afya wa Rwanda, wanaami-
ni kuwa ongezeko la maambukizi huenda
lilichangiwa na sikukuu za Krismasi na
Mwaka Mpya na watu walisafiri kwenda
maeneo yao asilia.

BBC

Mtoto akisoma nukta nundu shuleni nchini Uganda. Umoja wa Mataifa (UN), unasema watu wenye ulemavu wa kuona na uoni
hafifu, wanakabiliwa na viwango vya juu vya umaskini, kutengwa na ukatili. PICHA/UNICEF

UN: Wenye ulemavu wa kuona wana
viwango vya juu umaskKini, ukatili

Washington, MAREKANI

WAKATI Umoja wa Mataifa (UN), ukia-
dhimisha Siku ya Nukta Nundu Duniani
kila Januari 4, shirika hilo, limesema, watu
wenye ulemavu wa kuona wako hatarini
kukabiliwa na viwango vya juu vya umas-
kini ikiwamo kutengwa na kufanyiwa uka-
tili.

UN, limesisitiza umuhimu wa nukta
nundu ili kufikisha habari kwa mfumo
huo, kwa watu wenye ulemavu wa kutoo-
na na watu wenye uoni hafifu, wahabarike.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya la Umoja
wa Mataifa (WHO), takriban watu bilioni
2.2 duniani kote wana ulemavu wa ku-
toona, kati yao hao bilioni moja, wana
ulemavu wa kuona ambao ungezuilika au

kutibiwa.

Siku ya Nukta Nundu Duniani huadhim-
ishwa kila Januari 4 baada ya kupitishwa
kwa azimio la Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa, Desemba, mwaka 2018.

Tarehe hiyo, inalingana na kuzaliwa
kwa Louis Braille, ambaye wakati akiwa na
umri wa miaka 15, alizindua mfumo wa ku-
soma na kuandika wa nukta nundu, kwa
ajili ya matumizi na watu hao.

Nukta nundu husomwa kwa kupitisha
ncha ya vidole juu ya nukta kati ya moja
hadi sita zilizochorwa, ambazo zinawak-
ilisha herufi, nambari pamoja na alama za
muziki na hisabati.

Mkataba wa UN, kuhusu haki za watu
wenye ulemavu, CRPD, unataja mfumo wa
nukta nundu, kama njia ya mawasiliano

muhimu katika elimu, uhuru wa kujieleza,
kupata taarifa na ujumuishwaji katika
jamii.

Mfumo wa nukta nundu umereke-
bishwa katika kipindi cha miaka ya 1949,
Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Say-
ansi na Utamaduni (UNESCO), lilifanya
utafiti ukilenga kuoanisha mfumo wa nuk-
ta nundu, na kwamba corona imeongeza
tatizo kwa kundi hilo na kuwatenganisha
na jamii.

Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto (UNICEF), lilitoa mwon-
gozo kwa lugha mbalimbali na mifumo
inayofikika, ikiwamo nukta nundu kuhusu
mambo ya kuzingatia kwa watoto na watu
wazima walio na ulemwavu katika kuka-
biliana na covid-19 UN

@

Total yaondoa
wafanyakazi
kuhofia
mashambulio
Kigaidi

Cabo Delgado, MSUMBLJI

KAMPUNI ya mafuta ya Total imewaondoa
maelfu ya wafanyakazi wake katika visima vya
mafuta, vilivyopo Kaskazini mwa Msumbiji.

Hatua hiyo ni baada ya wanamgambo watiifu
kwa kundi la Islamic State (IS), kutishia kusham-
bulia mji muhimu katika eneo hilo.

Vyombo vya habari vinasema kwamba, wan-
amgambo hao walisambaza vikaratasi vinavy-
otishia kushambulia eneo la Palma katika mkoa
wenye utajiri wa mafuta wa Cabo Delgado.

Tishio hilo lilisababisha Total kuwaondoa wa-
fanyakazi wake katika eneo la Afunsi karibu na
Palma, linaloongoza kwa ujenzi wa kiwanda cha
gesi chenye thamani ya Dola bilioni 14.9.

Mtandao wa Carta de Mocambique, umesema
kwamba wapiganaji hao walikabiliana na vikosi
vya serikali karibu na Palma, Januari Mosi, mwa-
ka huu.

Mkoa wa Cabo Delgado, ni nyumbani kwa Rais
Fillipe Nyusi, ukipakana na Tanzania, umekumb-
wa na ghasia zinazotekelezwa na wapiganaji hao,
tangu mwaka 2017.

TRT

Mpaka
Saudia, Qatar
wafunguliwa

Kuwait City, KUWAIT

WAKATI viongozi wa nchi za Ghuba ya Uarabu,
wakifanya mkutano wa kilele jana, Saudi Arabia
imeifungulia mipaka ya anga na ardhini, Qatar,
kupunguza uhasama wa zaidi ya miaka mitatu
katika ukanda huo.

Taarifa kuhusu suala hilo, ilitangazwa na Wiz-
ara ya Mambo ya Nchi za Nje ya Kuwait, juzi,
ambayo ilieleza kuwa kuanzia wiki hii, anga, nchi
kavu na bahari kati ya Saudi Arabia na Qatar,
itakuwa wazi tangu mwaka 2017, ilipofungwa.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Kuwait, Ahmed
Nasser al-Mohammed al-Sabah, alisema Kion-
gozi wa Kuwait, Nawaf al-Ahmed al-Sabah, ndiye
ametoa mapendekezo yaliyosaidia kufunguliwa
tena kwa mipaka baina ya Saudi Arabia na Qatar.

Waziri huyo alisema ni baada ya mazungumzo
ya mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Moham-
med bin Salman

Katika mazungumzo hayo, imehakikishwa na
kusisitizwa kuwa kila upande unataka muunga-
no na kwa kauli moja wanataka kusaini ilani ya
al-Ula, ambayo itafungua ukurasa mpya wa uhu-
siano wa kidugu usio na vizingiti,” alisema waziri
huyo.

“Kulingana na mapendekezo ya kiongozi wa
Kuwait, Nawaf Ahmad al-Sabah, imeamuliwa
kuwa mipaka ya angani, ardhini na baharini kati
ya Saudi Arabia na Qatar iwe wazi.”

DW
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MILAN, Italia

MASHABIKI wa AC Milan wanatumaini kuwa
nyota wao Zlatan Ibrahimovic atakuwa fiti kure-
jea dimbani kwenye mchezo wa leo, Jumatano
dhidi ya Juventus.

Nyota huyu mwenye umri wa miaka miaka 39,
hajaweza kuingia dimbani tangu Novemba 22,
mwaka jana, alipopata jeraha kwenye mechi am-
bayo Milan walishinda ugenini dhidi ya Napoli.

Milan wanakutana uso kwa uso na Juventus
Jumatano, na kwa mujibu wa chapisho la nyota
huyu kwenye mitandao, amerejesha matumaini
ya mashabiki juu ya kurejea kwake kwenye
mechi hiyo.

Nyota huyu amechapisha video fupi akiwa
mazoezini na kuandika maneno yanayoashiria
muda si mrefu huenda akawa fiti dimbani.

Katika video yake aliyochapisha aliambatani-
sha maneno ya “Tick tock tick tock.”

Nyota huyu wa zamani wa Inter Milan na Man-
chester United, juzi alifanya mazoezi ya peke
yake.

Hata hivyo, baada ya ushindi wa Jumapili ko-
cha Stefano Pioli aliweka wazi kuwa hana uhaki-
ka kama nyota huyo atarejea haraka na hawaku-
wa na mpango wa kumharakisha.

SOUTHAMPTON
YAWEKA REKODI EPL

LONDON, England

KLABU ya Southampton imeweka rekodi ya aina
yake kwenye Ligi Kuu England baada ya usiku wa
kuamkia jana kuifunga Liverpool bao 1-O.

Baada ya ushindi huo, Southampton imeweka
rekodi ya kwanza kwa kuwafunga mabingwa wote
saba kwenye misimu inayofuata baada ya kubeba
taji la Ligi Kuu ya England, EPL.

Manchester United, Manchester City, Arsenal,
Chelsea, Leicester City, Blackburn Rovers na sasa
Liverpool wameambulia vipigo kutoka kwa South-
ampton kwenye misimu iliyofuata baada ya
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu.

Liverpool walijikuta wakiangukia
pua kunako dakika ya pili ya
mchezo huo, wakati Danny
Ings alipoitumia vema nafasi
aliyoipata na kumuadhibu
golikipa, Alisson Becker.

Hicho ni kipigo cha pili
kwa Liverpool msimu huu
na kimewafungulia mwa-
ka 2021 vibaya, mchezo
unaofuata watawakari-
bisha Man United katika

dimba la Anfield.

Hata hivyo, Liverpool
inaendelea  kuongoza
msimamo wa ligi hiyo
pamoja na Manchester
United kwa tofauti ya
mabao.

sishwa na mshambuliaji huyo wa ki-
mataifa wa Ubelgiji, ambaye anaonekana
kutaka kuondoka pale kwenye viunga
vya Anfield. vt
Inaaminika kuwa Majogoo nao wako
tayari kuachana na shujaa wao wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya Januari hii na wanasiki-
liza ofa kwa mshambuliaji huyo, wakati
kocha, Jurgen Klopp akitafuta fedha za
kusajili beki.
Origi ataungana tena na raia mwen-
zake Lukaku ikiwa atajiunga na Inter Mi-
lan, ambao wanaangalia uwezekano wa
kumchukua kwa mkopo. ==ess =

Origi, aliyejiunga na Liverpool kwa
pauni milioni 10 mwaka 2014 akitokea
Lille ana mkataba hadi 2024, na ni kip-
enzi thabiti cha mashabiki Anfield kwa
misimu miwili iliyopita, lakini amecheza
mara nane tu kwenye mashindano yote

msimu huu. L™
A
)

WAWANIA KUMSAJILI ORIGI

MILAN, Italia

Na Origi ndiye anayeonekana kuwa
chaguo namba moja kwa Conte kwa ajili
ya kumsaidia Lukaku kwenye mbio za ku-
wania ubingwa wa Ligi Kuu Italia, Serie A,
msimu huu
Inter ipo nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo ikipitwa pointi moja na
vinara AC Milan ambao hadi sasa hawaja-
poteza mchezo wowote kwenye ligi.
Wolves na Newcastle pia wamehu-

KLABU ya Inter Milan inaongoza kwe-
nye mbio za kuwania kumsajili, Divock
Origi kutoka Liverpool. s

Kwa mujibu wa Sky Sport Italia, kocha
Antonio Conte anataka kumsajili msaidizi
wa Romelu Lukaku, ambaye amekuwa
katika kiwango bora kwa kufunga mabao
15 katika mechi 17 msimu huu.
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MANCHESTER, England muda wa kufanya mambo yake naona kabisa kwamba, siwezi
mengine nje ya soka. V\.'—* kustaafu hivi karibuni kama
KOCHA ' wa | Manches- * Lakini sasa ameibuka na nilivyokuwa ninawaza mwan-
ter City, Pep Guardiola, ¥ kusema kwamba, anaweza ku- = zo,” alisema Guardiola.

amesema anafikiria ku- ‘ kaa kwa muda mrefu zaidi kwe- Kocha huyo raia wa Hispania
kaa kwa muda mrefu ka- | nye kazi yake hiyo tofauti na = aliingia mkataba mpya wa mia-
tika kazi yake ya ukocha ' alivyokuwa anafikiria mwanzo. { ka miwili na matajiri hao wa Jiji

kinyume cha alivyokuwa “Mwanzoni nilikuwa nasema = la Manchester Novemba mwa-
anafikiria mwanzoni. nitastaafu karibuni, lakini sasa ' ka jana, ambapo ameshinda
Guardiola mwenye umri = nafikiria nitastaafu nikiwa = mataji sita makubwa klabuni

wa miaka 49, mara kadhaa | mkubwa,” alisema Guardiola
amekuwa - - akilalamika ' akinukuliwa na Daily Mail.
juu ya soka kumnyima “Sijui nini kitatokea, lakini

hapo.

A

E‘-

; IWA
APO

‘ya sita na pointi
'ya mechi 17.
umlaumu kwa
baada ya mchezo
dishi wa habari.
i, a tukaadhibiwa
akini siwezi kusema
i -kulaurniwa, tume-
nuhimu kwenye mch-
bao ezo muhimu,” alisema Klopp.
ampton juzi Ju- “Tulipata nafasi nyingi, lakini
u kwenye Ligi Kuu hatukuweza kuzitumia, hivyo tatizo
England . ni la kwetu na wachezaji walionekana
Wakiwa pale kwenye Uwanja kujaribu kupambana, lakini hawaku-
wa St Mary’s walikubali kuyeyusha fanikiwa.”
pointi tatu baada ya kufungwa bao Kwenye mchezo huo, Liverpool ili-
la mapema dakika ya pili kupitia kwa piga jumla ya mashuti 17 huku South-
Danny Ings. ampton wakipiga jumla ya mashuti
Kichapo hicho kinawafanya mabingwa hao saba tu katika hayo ni shuti moja la Liverpool lili-
watetezi kuwa sawa kwa pointi na Manchester lenga lango huku Southampton mashuti matatu
United ambao nao wana pointi 33, lakini United  yakilenga lango. g
ina mchezo mmoja mkononi.

'L
"

U LILOKAd

LUKAKU AFIKIA REKODI YA RONALDO DE LIMA

. 1 . . iaka
i Ronaldo aliweka rekodi hiyo wakati akiwa na umri wa mia
M/“-AN' — 23, lakini Lukaku ameifikia akiwa na umri wa miaka 27.

i idi i bao wal-
er Milan, Romelu Lu- Katika mchezo dhidi ya Crotone, Jumamosi am
1<allz/1[181;1311\e/[i?1[1211:1hr\g{<(¥1? illi?/t)wekwa na Ronaldo de  ishinda mabao 6-2, m§hambutl)13]1 !}5183{0 r?llgaz;‘liﬂl;%?e ﬁt;f}lrﬂ%ibao
ima klabuni hapo. dakika ya 64 na _1<uﬁ1<1sha mabao aR g lgi unge na Intek wa
Lllgl)analdo alifunga mabao 50 katika mechi 78 kwa Rekodi hiyo ilikuwa inashikiliwa na Rona doame: 3/ alikwa
klabu hiyo na hakuna mchezaji mwingine aliyei- rsré)ciez.:{lji wa lﬁzy;;gzz;z ?(nv‘;gfl}zlg si raia wa Italia kufung;
i i hi atika mechi . _ )
ﬁﬂfkﬁlﬁ)glligl};ﬁéiwa kuifikia rekodi ya gwiji huyo ya Lukaku gmekwishacheza jumla 3{? T:dchl 70 tangu ajiunge
kufunga mabao 50 katika mechi 70 alizoichezea Infer  na klabu hiyo akitokea Manchester United.

Milan.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RAMOS SASA HURU

KUONDOKA MADRID

® ® OKlabu za Ligi Kuu England, Man City, Man
United na Liverpool ni miongoni mwa zinazotajwa...

MADRID, Hispania

SERGIO Ramos kwa sasa yupo huru
kuzungumza na klabu za Ligi Kuu ya
England ama kwingineko nje ya nchi
baada ya Real Madrid kuonyesha ku-
suasua kumpa mkataba mpya, kwa
mujibu wa ESPN.

Real Madrid ambao ni mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
wanaweza kumpoteza nahodha wao
huyo, kwani mkataba wake unamal-
izika mwisho mwa msimu huu.

Na kwa mujibu wa sheria za usajili,
Ramos kwa sasa amebakiza miezi sita
katika mkataba wake na anaweza ku-
zungumza na klabu yoyote kuhusu
uhamisho wake.

Klabu za Ligi Kuu England, Man-

chester City, Manchester United na
Liverpool ni miongoni mwa zinazo-
tajwa kuhusishwa na nyota huyo wa
timu ya Taifa ya Hispania.

Awali Kocha Mkuu wa Real Madrid,
Zinedine Zidane, alibainisha kwamba,
anataka Ramos abaki katika klabu
hiyo, huku akiungwa mkono na rais
wake.

Lakini hadi sasa kwa mujibu wa ri-
poti kutoka nchini Hispania, hakuna
mazungumzo yoyote yaliyofanyika
kati ya mchezaji huyo na Real Madrid.

Ramos ameisaidia Real Madrid
kushinda mataji matano ya LaLiga
na manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
tangu ahamie pale Santiago Bernabeu
akitokea Sevilla mwaka 2005.

Beki huyo wa kati amecheza mechi

666 kwa ‘Blancos’ hao, akifunga ma-
bao 100, na licha ya ukweli kwamba
atafikisha umri wa miaka 35 Machi
mwaka huu, bado ni moja ya majina
ya kwanza kwenye karatasi ya kocha
Zidane.

Kwa kuwa dirisha la msimu wa bari-
di sasa limefunguliwa, Ramos anaweza
kujadili makubaliano ya kabla ya mka-
taba na timu yoyote itakayochagua ku-
fanya hivyo, na Madrid wakiwa katika
hatari kubwa ya kupoteza jembe hilo
kama hawatampa dili mpya.

Luka Modric na Lucas Vazquez pia
watakuwa wachezaji huru ikifika Juni
kama ilivyo kwa Ramos, lakini Zidane
alionyesha hamu ya kuona wachezaji
hao wakibaki katika mji mkuu wa His-
pania na Ramos kwa siku zijazo.

KWA UFUPI

DE BRUYNE KUGOMEA MKATABA

KIUNGO wa kati wa Ubelgiji, Kevin de Bruyne
mwenye umri wa miaka 29, anatarajiwa kukataa ofa
ya kuongeza mkataba pale Manchester City na ana
wasiwasi kuhusu kasi ya klabu hiyo katika mazun-
gumzo ya kumpatia mkataba mpya wa miaka mi-
tano. (Times)

SPURS KUTOMUACHIA DELLE

KLABU ya Tottenham Hotspur haiko tayari ku-
muuza ama kumtoa kwa mkopo kiungo wa kati wa
England, Dele Alli mwenye umri wa miaka 24, mwezi
huu. Lakini golikipa wa Argentina, Paulo Gazzaniga
mwenye miaka 29 na beki wa England, Danny Rose
mwenye miaka 30 wataruhusiwa kuondoka. (Sky
Sports)

MAN CITY WAMTAKA RAMOS

MANCHESTER City wanachunguza hali ya beki
Sergio Ramos katika klabu ya Real Madrid, wakiwa
na lengo la kumsajili mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 34 kutoka Hispania atakayekuwa mchezaji
huru mwishoni mwa msimu huu. (ESPN)

LAMPARD KUVUMILIWA CHELSEA

CHELSEA ipo tayari kumpatia muda zaidi kocha
Frank Lampard, lakini hali hiyo inaendelea kuchun-
guzwa huku Thomas Tuchel, Max Allegri, Brendan
Rodgers na Ralph Hasenhuttl wakifikiriwa kama
mbadala iwapo atafutwa kazi. (Independent)

SHEVCHENKO KUMRITHI LAMPARD
MSHAMBULIAJT wa zamani wa Chelsea, Andriy
Shevchenko, ambaye kwa sasa ndiye kocha wa timu
ya Taifa ya Ukraine, pia anafikiriwa kujaza pengo la
Frank Lampard iwapo atafukuzwa. (Le10 Sport)

ARSENAL KUTOMUUZA ELNENY

ARSENAL haina mpango wa kumuuza Mohamed
Elneny mwenye umri wa miaka 28, katika dirisha
dogo la mwezi huu, huku klabu kadhaa zikionyesha
nia ya kumtaka. (Football London)

JUVENTUS HAIMTAKI OZIL

ARSENAL wamewapa ofa Juventus ya kiungo wao
wa kati, Mesut Ozil mwenye umri wa miaka 32, lakini
mabingwa hao wa Italia wanamuona mchezaji wa
Sweden, Dejan Kulusevski mwenye miaka 20 kama
mchezaji bora zaidi kwao. (CBS Sports)

BARCA YAWINDA NYOTA

BARCELONA inawalenga kiungo wa kati wa Liv-
erpool na Uhalonzi, Georginio Wijnaldum mwenye
umri wa miaka 30, beki wa kati wa Manchester
City na Hispania, Eric Garcia mwenye miaka 19, na
mshambuliaji wa Lyon na Uholanzi, Memphis De-
pay, 26.

ROJO, BOCA JUNIORS WATETA

MLINZI wa Manchester United na Argentina, Mar-
cos Rojo, mwenye umri wa miaka 30, amefanya ma-
zungumzo na klabu ya Boca Juniors ya nyumbani
kwao, ingawa bado hawajaafikiana makubaliano.
(Mail)

ARSENAL WAMTAKA BUENDIA

ARSENAL inachunguza hali ya kiungo wa kati wa
Argentina, Emi Buendia, lakini bado hawajawasilisha
ombi rasmi la mchezaji huyo wa Norwich mwenye
umri wa miaka 24. (Football London)

BAILLY AISHAWISHI UNITED

KIWANGO cha mlinzi wa Ivory Coast, Eric Bailly
mwenye umri wa miaka 26, kinaweza kuishawishi
Manchester United kutotafuta beki mwingine wa
kati mwezi huu. (Manchester Evening News)
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HABARI MICHEZO

ZAHERA ASHIKILIA MPINI

Na Saada Akida

BAADA ya kumfungashia virago Nova-
tus Fulgence, uongozi wa Klabu ya Gwam-
bina, umesema wanamsubiri Mkurugenzi
wa Ufundi, Mwinyi Zahera ili kuendesha
mchakato mpya wa kupata kocha mkuu
wa kukinoa kikosi hicho.

Gwambina imemtimua Fulgence aliyei-
pandisha timu hiyo Ligi Kuu na kuiwez-
esha kupambana kwenye mechi 17 msimu
huu ikishinda michezo minne, sare saba
na kupoteza michezo sita wakati huu iki-
wa nafasi ya 14 na pointi zake 19 kwenye
msimamo wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu

KOCHA MKUU GWAMBINA

Mkuu wa Gwambina FC, Daniel Kirahi,
alisema bodi ilikutana jana (juzi), kujadili
tathimini ya duru la kwanza na kutoka-
na na mwenendo mbovu wa timu hiyo,
wameamua kuachana na Fulgence.

Alisema kwa sasa timu hiyo itakuwa
chini ya walimu wawili, Seleman Kisendi
na Hassan Salum, ambao walikuwa se-
hemu ya benchi la ufundi na wataendelea
na majukumu ya kukiongoza kikosi hicho.

“Hao wawili wataendelea kubaki na
timu hadi hapo Zahera atakaporejea
nchini kwa ajili ya mchakato wa kupata
kocha mkuu atakayerithi nafasi ya Ful-
gence.

“Zahera hayupo nchini, alienda kwao

kwa ajili ya matatizo ya kifamilia, anata-
rajia kurudi kati ya Januari 6 au 7, mwaka
huu,” alisema Kirahi.

Kuhusu malalamiko yaliyotolewa na
Zahera kupitia chombo kimoja cha habari
toshirikishwa katika usajili wa wachezaji
kwenye dirisha hili dogo, Mrisho Ngassa,
Salim Aiyee na Mohammed Mussa kutoka
Malindi ya Zanzibar, Kirahi alisema si
kweli.

“Hakuna jambo ambalo tunalifanya bila
kumshirikisha Zahera, kama tungekuwa
hatufanyi hivyo nina imani taarifa angezi-
wasilisha kwa mkurugezi wa bodi au hata
kwangu,” alisema Karahi.

Kocha wa Taifa Stars, Etienne Ndayiragije

(kushoto), akitoa maelekezo kwa wachezaji wake wakati wa mazoezini katika viwanja vya

Wachezaji wa Ndani (CHAN) zitakazofanyika nchini Cameroon kuanzia Januari 16 hadi Februari 7, mwaka huu. PICHA: JUMANNE JUMA

Hitimana ataka Mapinduzi Cup Mtibwa Sugar

Na Saada Akida

WAKATTI jana ikifungua pazia la mashinda-
no ya 15 ya Kombe la Mapinduzi, mabingwa
watetezi Mtibwa Sugar, wamesema kuvu-
runda kwao kwenye Ligi Kuu Bara, kamwe
hakuwezi kuwa sababu ya kushindwa kutetea
ubingwa wao wa michuano hiyo iliyoanza
kutimua vumbi visiwani Zanzibar.

Mtibwa Sugar ambayo imekuwa ikianza
vizuri Ligi Kuu Bara, msimu huu imeshindwa
kuonyesha makali yake kwenye mzunguko
wa kwanza, baada ya kumaliza na pointi 22
zilizotokana na kushuka dimbani mara 18
ikishinda sita, sare nne na kupoteza mechi
nane, hivyo kushika nafasi ya 11 kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

Mwaka jana Mtibwa Sugar ikiwa chini ya
Kocha Mkuu, Zuber Katwila, ilitwaa ubingwa
huo kwa kuifunga Simba kwenye mechi ya
fainali, lakini mwaka huu Kocha Mnyarwan-
da Thierry Hitimana, aliyerithi mikoba ya
mzawa huyo, ndiye mwenye jukumu la ku-
hakikisha inatetea ubingwa huo.

Akizungumza na gazeti hili jana kabla ya
kufungua michuano hiyo dhidi ya Chipukizi
ya Zanzibar kwenye mechi iliyopigwa Uwanja
wa Amaan, Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar,
Hitimana, alisema watawakosa wachezaji
wanne, lakini hilo haliwezi kuwaathiri katika
malengo yao ya kutetea ubingwa huo.

Alisema mwendelezo wa kutofanya vizuri
katika michezo yao ya ligi imekuwa changa-
moto kwao, hivyo mbali na kutaka kutetea

ubingwa wa michuano ya Kombe la Mapin-
duzi, pia wataitumia kufanyia kazi makosa
yao kabla ya kurejea Tanzania Bara kuende-
lea na Ligi Kuu.

“Tutaitumia kufanyia kazi upungufu wetu,
lakini nawajenga kisaikolojia wachezaji wan-
gu kuhakikisha wanapambana kutumia vi-
zuri michuano hiyo kutetea ubingwa wetu,”
alisema Hitimana.

Alisema mbali na wachezaji wawili wal-
ioitwa Stars, pia atawakosa wengine wawili,
Hassan Kessy na Salum Kihimbwa ambao ni
majeruhi.

Hitimana alisema ni wachezaji muhimu ila
hawatakuwa katika mipango yake kwenye
michuano hiyo kwa sababu wanatakiwa ku-
kaa nje kwa muda wa siku 11.

e
Mchezaji
Yanga
amfuata
MKwasa

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI kinda wa Yanga, Adam
Kiondo, amejiunga na kocha wa zamani
wa timu hiyo, Boniface Mkwasa, katika
klabu ya Ruvu Shooting kwa mkopo wa
miezi sita, lengo likiwa ni kwenda kulin-
da kipaji chake.

Ofisa Habari wa Klabu ya Yanga, Has-
san Bumbuli, amesema mchezaji huyo
ambaye kwa sasa yupo na kikosi cha
Yanga kwenye michuano ya Kombe la
Mapinduzi, baada ya mashindano hayo
kumalizika atajiunga na Ruvu Shooting
kwa mkopo.

“Ni kweli mchezaji wetu wa kikosi
cha pili, Kiondo, tumempeleka Ruvu
Shooting. Kwanza kabisa ikumbukwe
ni mchezaji wa kikosi cha U-20, lakini
yeye na Fahad Fuad tumewapandisha
hadi kikosi cha kwanza, lakini Kiondo
tumpeleka huko, Fuhad bado yupo anas-
ubiri timu yoyote ile ambayo itambhitaji,”
alisema Bumbuli.

Mchezaji huyo anayecheza nafasi ya
ushambuliaji, ni wa pili kutolewa kwa
mkopo kipindi hiki cha dirisha dogo,
baada ya Juma Mahadhi kupelekwa Thefu
FC kwa mkopo na mechi yake ya kwan-
za ilikuwa dhidi ya timu yake hiyo hiyo,
iliyochezwa Desemba 23, mwaka jana
kwenye Uwanja wa Sokoine mjini Mbeya,
Yanga ikishinda mabao 3-0.

Kocha Mlandege
aachia ngazi rasmi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Mlandege,
Abdulmutik Haji,ameachana na timu hiyo
ya Ligi Kuu Zanzibar, ikiwa ni miezi miwili
tangu abebe jukumu hilo la kuinoa.

Mlandege inaburuza mkia katika msi-
mamo wa ligi hiyo ikiwa na alama tano
baada ya michezo minane ya Ligi Kuu
Zanzibar ambayo kwa sasa imesimama
kupisha michuano ya Kombe la Mapin-
duzi.

Akizungumza na gazeti hili jana, ko-
cha huyo alisema wakati anaichukua
timu hiyo hawakuwa na makubaliano
ya kuwa kocha wa kudumu na kwamba,
walichokubaliana ni kuifundisha katika
kipindi ambacho timu hiyo ilikuwa ikika-
biliwa na michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, ambayo tayari imetolewa baada ya
kupoteza mechi zote mbili, nyumbani na
ugenini.

“Nilikuwa kocha wa muda pale
Mlandege na makubaliano yetu ilikuwa
kwa ajili ya michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, hivyo niliendelea kusalia pale kwa
kuwa uongozi wa timu hiyo ulikuwa upo
mbioni kutafuta mwalimu ambaye atain-
oa timu hiyo kwa msimu huu,” alisema.



ichezo |

Jumatano Januari 6, 2021

Nipashe

RAMOS SASA HURU KUONDOKA MADRID

f
I 1

A, | L il Ji

ke e AR LY

Flc'

"‘-'/ Nt

| NJOONI LEO MUONE... b . %i

¥
!1* ‘11 o "!‘d‘d\\)ﬁm .@"lb“‘

P -

h

Wachezaji wa Simba, beki lbrahim Ame na kiungo Clatous Chama (kulia), wakiwa mazoezini, leo timu hiyo itaikaribisha FC Platinum ya

Ligi ya Mabingwa Afrlka PICHA: MAKTBA YETU

SIMBA: NI USHINDI TU

® ® ®Platinum nao watamba wanajua pakuwashika kwa bao
la ugenini, lakini waambiwa...

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa Tanzania Bara na wawak-
ilishi wa nchini kwenye Ligi ya Mabingwa
Afrika, Simba, wamesema iwe jua ama mvua
kazi yao ni moja tu watakapoikaribisha
FC Platinum ya Zimbabwe leo, kuibuka na
ushindi mzito na kutinga hatua ya makundi
ya michuano hiyo inayoongoza kwa utajiri
mkubwa barani humu kwa ngazi ya klabu.

Simba imewaita mashabiki wote na Wa-
tanzania wanaiombea mema kufika Uwanja
wa Benjamin Mkapa kuishangilia mwanzo
mwisho, wakiimba “WIDA, WIDA, WIDA
(War in Dar)...”, kaulimbiu ambayo wanaami-
ni itakuwa ni hamasa kubwa kwa wachezaji
wao dimbani kuibuka na ushindi.

Simba ambayo inahitaji ushindi wow-
ote kuanzia mabao 2-0, ili kutinga hatua ya
makundi kutokana na kupoteza mchezo wa
awali kwa bao 1-0 ugenini nchini Zimbabwe,
tayari Kocha Mkuu wa ‘Wekundu wa Msim-
bazi’ hao, Sven Vandenbroeck, amesema
jeshi lake lipo tayari kuibuka na ushindi na

kilichobaki ni mashabiki kujitokeza kwa
wingi kuipa sapoti timu hiyo.

“Tupo katika nafasi nzuri ya kushinda
mechi hii ya marudiano kwa sababu wapin-
zani wetu si wakutisha,” alisema.

“Hatukupoteza mechi ya kwanza ugenini
kwa sababu ya ubora wao, bali tulipoteza
kwa sababu ya makosa yetu.”

“Waliweza kufunga na sasa tunapaswa
kuwa makini tutakaporudiana.”

Lakini Kocha wa FC Platinum, Norman
Mapeza, amesema wapo hapa nchini kwa
ajili ya kumalizia kazi waliyoianza Zimbabwe
wiki mbili zilizopita, baada ya kuizamisha
Simba katika dakika ya 17, shukrani zikim-
wendea Perfect Chikwende alijaza mpira
kimyani.

“Tumekuja kufanya kazi ile ile na tupo
tayari kupata ushindi na kufuzu hatua ya
makundi, hakuna kingine, tunachofahamu
wapinzani wetu wamejiandaa kisaikolojia
na tunajua ni timu ngumu ikiwa nyumbani,
tunaiheshimu, lakini hatuwaogopi.

“Tulipata ushindi wa bao 1-0 nyumbani,
tulipaswa kufunga zaidi lakini wao pia, tu-

nafaida kidogo tutahakikisha tunafunga
mabao ya ugenini, tutawavuta na kadri wa-
takavyokuja tutakuwa na nafasi ya kuwamal-
iza kwa mashambulizi ya kushtukiza.”

Alipoulizwa ni mfumo gani watakaocheza
dhidi ya Simba, Mapeza alisema: “Usijali, tu-
najua namna ya kushughulika nao, nimeku-
wa nikifuatilia mechi zao na ninajua namna
ya kuwashika, utakuwa mchezo mzuri na
lengo letu kuu ni kutinga hatua ya makundi.”

Lakini kwa upande wa uongozi wa Simba,
umesema kuwa kila kitu kimekamilika na
mgeni rasmi katika mechi ya leo atakuwa
Waziri wa Maliasili na Utalii, Damas Ndum-
baro.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Haji Manara,
amewataka mashabiki wa timu hiyo kuen-
delea kununua tiketi kwa wingi ambazo kwa
VIP A ni Sh. 40,000, Platinum Sh. 150,000,
VIP B na C ni Sh. 30,000 huku mzunguko
akisema ni Sh. 7000, ili kwenda kuishuhu-
dia Simba ikiendeleza rekodi yake nzuri ya
kutopoteza nyumbani kwenye mechi za ki-
mataifa.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

". 'NAMUNGO YATINGA

s RAUNDI YA PILI CAF

Na Adam Fungamwango

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye
michuano ya Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika, Namungo FC, wametinga
raundi ya pili ya michuano hiyo kwa
kuiondosha timu ya Al Hilal Obeid
kwa jumla ya mabao 5-3 baada ya
jana kulazimisha sare ya 3-3 ugenini
katika mechi ya marudiano iliyopigwa
Uwanja wa Al Hilal Omdurman mjini
Khatoum, Sudan.

Namungo inaingia kwenye hatua
hiyo, baada ya ushindi wa mabao 2-0
iliyoupata wiki mbili zilizopita hapa
nchini kwenye Uwanja wa Azam Com-

vaa matokeo hayo, Namungo
itasubiri kucheza na moja kati ya timu
zitakazotolewa kwenye michuano
va Ligi ya Mabingwa Afrika iliyoanza
kuchezwa jana na mechi zingine
zikichezwa leo na kama itaitoa basi
itatinga moja kwa moja hatua ya
makundi ya Kombe la Shirikisho.

Namungo ilianza kuwashtukiza wa-
geni dakika ya pili tu ya mchezo kwa
bao lililofungwa na straika hatari raia
wa Ghana, Steven Sey, lakini Al Hilal
Obeid ilisawazisha dakika ya chache
baadaye kupitia kwa Amin Ibrahim El
Man.

Dakika ya 13, wenyeji waliandika
bao la pili lililofungwa na Ibrahim
Mohamed Ali, kabla ya kupata la tatu
dakika tano baadaye likifungwa na
Anwar Saadat.

Kuona hivyo, Namungo ilimtoa kipa
Jonathan Nahimana na kumwingiza
Nurdin Balora. llikuwa ni dakika ya 39,
wakati Blaise Bigirimana alipoiandikia
Namungo bao |a pili, akiruka juu
kuunganisha mpira wa krosi kutoka
kwa Sixtus Sabilo na hadi mapumziko,
wenyeji walikuwa mbele kwa mabao
3-2.

Dakika nne tu baada ya mapumziko,
Namungo ilifanikiwa kusawazisha bao
lililofungwa na beki wa kushoto, Ed-
ward Manyama kwa kichwa, kufuatia
Kizaazaa cha kona.

Kwenye michuano ya awali, Namun-
go FC iliitoa Al Rabita ya Sudan Kusini
kwa jumla ya mabao 3-0, mechi ya
kvvanza ikishinda mabao hayo kvvenye
Salaam, na ikasonga mbele bila kuru-
diana kutokana na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF) kuifuta mechi hiyo ya
marudiano baada ya Chama cha Soka
cha Sudan kushindwa kugharamia
safari za waamuzi ambao walitakiwa
kwenda kuchezesha mechi hiyo.
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