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HABARI KITAIFA

Wakili mbaroni tuhuma za utekaji 
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

JESHI  la Polisi mkoani 
hapa linawashikilia watu 
wawili, akiwamo wakili wa 
kujitegemea, kuhusiana na 
taarifa zilizosambaa katika 
mtandao wa kijamii zina-
zoeleza kunusurika kuuawa, 
kutekwa na kupigwa nyun-
do kichwani raia wa Afrika 
Kusini, Suzan Shawe (75).

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Arusha, Justine Masejo, 
katika taarifa yake jana, 
aliwataja  watuhumiwa hao 
ni Qamara Valerian (36) 
ambaye ni Wakili wa Ku-
jitegemea na Benjamin Paul 
(19) dereva pikipiki (boda-
boda).

“Raia huyu wa kigeni ali-
vamiwa nyumbani kwake 
eneo na Njiro, Block C1, 
Januari 21, mwaka huu, saa 
3:00 asubuhi  na watu wali-
otumwa na Valerian  kwa 
nia ya kumtoa kwa nguvu 
kwa madai ya kutolipa kodi 
ya nyumba hiyo anayoishi,” 
alisema.

Kamanda Masejo alise-
ma uchunguzi wa tukio hilo 
unaendelea na mara baada 
ya upelelezi kukamilika 

taratibu nyingine za kisheria 
zitafuata.

Alisisitiza umuhimu wa 
wananchi kufuata sheria na 
kanuni katika utekelezaji wa 
majukumu ya kazi.

Kadhalika, alitoa rai kwa 
baadhi ya waandishi wa 
habari mkoani Arusha ku-
fanya       uchunguzi wa 
taarifa zao na kujiridhisha 
kabla ya kuzitoa ili kuon-
doa taharuki kwa wananchi 
na wageni wanaofika katika 
mkoa huo.

Awali, akizungumza na 
waandishi wa habari nyum-
bani kwake Njiro, Susan al-
idai saa 3:00 asubuhi akiwa 
hapo walifika watu asiowa-
fahamu wakiwa na pikipiki 
sita walizokuwa wamepaki-
zana watatu watatu na ku-
vamia nyumba hiyo ambayo 
amepangisha na ameishi 
hapo kwa zaidi ya miaka 20 
sasa.

Alisema watu hao waliku-
wa na kiongozi wao walioku-
wa wakimwita kwa jina moja 
la Abdul ambaye alikuwa 
akiwashurutisha wenzake 
kumtoa  ndani ya nyumba 
hiyo kwa nguvu.

  “Nilikuwa  chumbani 
kwangu nikasikia kelele, 

msichana wangu anayeni-
saidia kazi za nyumbani ali-
kuja na kuniambia  kuna 
tatizo kubwa nje. 

Nilipofunga mlango wan-
gu kwa komeo na baada ya 
muda mfupi nilisikia mlan-
go ukivunjwa na    watu 
hao wakiongozwa na Abdul 
wakaingia chumbani,” alise-
ma.

Alisema walipoingia 
walimkamata na kumpele-
ka  bafuni kisha wakaan-
za  kumpiga, huku mmoja 
alimpiga kwa nyundo 
kichwani.

Alidai kuwa walimvua 
nguo na kumburuza kutoka 
ghorofani hadi getini akiwa 
utupu, wakimsisitiza atoke 
ndani ya nyumba hiyo  kwa 
sababu anadaiwa kodi.

“Nipo hapa nchini kwa 
ajili ya kufuatilia mirathi ya 
marehemu wangu aliyefariki 
dunia miaka miwili iliyopita 
na tumeishi naye hapa kwa 
zaidi ya miaka 20 tukiwa wa-
pangaji na tumepangishiwa 
nyumba hii na Irene Sianga 
anayeishi nchini Uingereza.

“Tumepangishwa kwa 
makubaliano ya kumlipa 
kiasi cha Dola za Kimarekani 
800 na nimekuwa nikilipa 

kila mwezi na nimemlipa 
fedha mwanzoni mwa mwe-
zi huu,” alisema.

Alidai wakati wanaende-
lea kumshurutisha atoke 
kwenye nyumba hiyo, baa-
dhi ya watu walibaki chum-
bani kwake wakipekua na 
kuchukua vitu mbalimbali 
zikiwemo fedha.

  Mfanyakazi wa Suzan, 
Ayubu Malolo, alisema 
wakati akiendelea na maju-
kumu yake nyumbani hapo 
lilifika kundi la watu wakiwa 
wamepakizana kwenye bod-
aboda wakiwa na  mapan-
ga na nyundo na kumwuliza 
sababu za kuishi katika ny-
umba hiyo bila kodi.

“Kabla sijawajibu  walini-
taka    niwapeleke kwenye 
chumba cha bosi wangu 
huku kiongozi wao aitwaye 
Abdul akitangulia na kwen-
da kuwafungia mbwa kwe-
nye banda kwa komeo wal-
iokuwa wakipiga kelele,” 
alidai.

Mfanyakazi huyo alidai 
alipowafikisha ghorofani na 
kuwaonesha chumba cha 
bosi wake walimweka chini 
ya ulinzi na kisha wakavun-
ja mlango wake na kuingia 
chumbani kwake.

Mtoto aokotwa
msituni, akutwa 
amedhoofika
Na Shaban Njia, KAHAMA.

MTOTO anayekadiriwa kuwa na 
umri wa miaka miwili ambaye jina 
lake halijafahamika, amekutwa ka-
tika msitu wa Mkweni ulioko kati ya 
mkoani Shinyanga na Geita, akiwa 
amedhoofika mwili.

Amekutwa na wasamaria wema 
na tayari amekabidhiwa katika 
Kituo cha Kulelea Watoto Yatima 
Zaqahana kilichoko Mji mdogo wa 
Kagongwa, Manispaa ya Kahama.

Akizungumzia tukio hilo, Mwalimu 
Zakia Mwambiko, alisema walim-
pokea kutoka kwa maofisa ustawi 
wa jamii waliodai kuwa ameokotwa 
na watumishi wa Halmashauri ya 
Ushetu akiwa amelazwa kando ya 
barabara ya pori hilo.

Zakia alisema mtoto huyo amem-
patia jina moja la Bahati na kuwa 
kwa sasa hawezi kula zaidi ya 
kunywa maji na maziwa, hali iliyo-
sababisha kuumwa mara kwa mara.

“Majibu ya daktari ni kuwa viungo 
vyake vina shida hali inayosababi-
sha miguu kukosa nguvu ya kukan-
yaga chini ya ardhi. Shingo  yake 
haitulii au kusimama kama watoto 
wengine. Haongei, ana uoni hafifu 
hali inayomsababishia kushindwa 
kulala na pia kupata choo,” alisema.

Aliwaomba wadau kwa kushiriki-
ana na serikali kuangalia namna 
ya kumpeleka mtoto huyo katika 
hospitali kubwa zenye madaktari 
bingwa kuchunguza afya yake.

Mkurugenzi wa The Little Ones 
Charity Plus Foundation, Mhandisi 
Manyango Barnabas, alisema ki-
tendo alichofanyiwa mtoto huyo ni 
ukatili ambao haupaswi kuvumilika 
ndani ya jamii.

Barnabas aliunga mkono kazi 
kubwa inayofanywa na kituo hicho 
kwa kutoa msaada wa mafuta ya 
kula, mchele, maharage, sabuni, 
madaftari, dawa za meno na mis-
waki, mahindi, unga wa sembe na 
ngano.

Mkazi wa Kagongwa, Jane Haule, 
alisema ugumu wa maisha katika fa-
milia unasababisha baadhi ya waza-
zi kuzikimbia familia zao na wakati 
mwingine baba kukataa ujauzito au 
mtoto kukataliwa anapozaliwa.

Mkuu wa Jeshi la 
Polisi nchini, IGP 
Camillus Wambura, 
akizungumza na 
maofisa, wakaguzi 
na askari wa vyeo 
mbalimbali kutoka 
Kanda Maalum ya 
Dar es Salaam juzi, 
ambao wataima-
risha usalama 
wakati wa Mku-
tano wa Nishati, 
utakaowakutani-
sha  wakuu wa 
nchi zaidi ya 51 na 
mawaziri wa fedha 
na nishati 60 
wa Afrika, kesho 
na keshokutwa.  
PICHA: JESHI LA 
POLISI

Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Dk. Ashatu Kijaji, amesema up-
umzishwaji wa hiari wa shughu-
li za uvuvi wa Ziwa Tanganyika 
umechagiza ongezeko kubwa la 
malighafi kwa ajili ya viwanda 
vya kuchakata vilivyoko kwe-
nye mikoa inayolizunguka.

Alisema hayo juzi  baada ya 
kutembelea na kukagua kiwan-
da cha kuchakata samaki cha 
Alpha Tanganyika kilichoko 
mkoani Rukwa.

Dk. Kijaji alisema hivi sasa 
samaki     wameongezeka ku-
toka tani 4,700  zilizokuwa 
zikizalishwa 2023 na kufikia 
tani 15,000, ambapo ongezeko 
hilo  limesaidia wafanyabi-

ashara hadi kukosa masoko ya 
kupeleka.

Kutokana na hali hiyo, kion-
gozi huyo alimtaka mwekezaji 
wa kiwanda hicho kuanza 
shughuli za uchakataji mara 
moja na kwamba, serikali ita-
beba changamoto za kisera 
ili kuhakikisha mazingira ya 
uwekezaji yanakuwa mazuri.

“Tunataka viwanda viten-

geneze ajira kwa vijana wetu 
na ninajua hapo awali sababu 
yako kubwa ilikuwa ni kutopata 
malighafi za kutosha kulin-
gana na uwezo wa kiwanda 
chako, lakini kwa sasa kupitia 
upumzishwaji wa ziwa, samaki 
wameongezeka,” alisema.

Mmiliki wa kiwanda hi-
cho, Alpha Nondo, mbali na 
kuishukuru serikali kwa ush-

irikirikano, alisema kiwanda 
chake kitakuwa cha kwanza 
nchini kuchakata samaki kuto-
ka Ziwa Tanganyika na Victoria 
kwa wakati mmoja.

“Tayari tuna ithibati kutoka 
masoko ya Umoja wa Ulaya 
na Marekani, hivyo tunaamini 
tukianza kazi uchumi wa watu 
wa Mkoa wa Rukwa utaimari-
ka,” alisema Nondo.

Ongezeko samaki Ziwa Tanganyika lachochea uwekezaji
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Dar, Zanzibar zaongoza biashara ya usafirishaji haramu binadamu
Na Restuta James

MTANDAO wa Wanaha-
rakati wanaopinga usa-
firishaji haramu wa binad-
amu (TANAHUT), umetaja 
mikoa inayoongoza kwa 
biashara hiyo huku visiwa 
vya Zanzibar na Dar es Sa-
laam, ikiongoza.

Akizungumza jana ji-
jini Dar es Salaam wakati 
akitoa mafunzo kwa wa-
nafunzi wa Chuo Kikuu 
cha Tumaini Dar es Sa-
laam (DarTU) ili kuwajen-
gea uelewa, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANAHUT, 
Wakili Edwin Mugambila, 
alitaja mikoa mingine ni 
Singida, Tabora, Shinyan-
ga, Geita, Mwanza, Iringa, 
Manyara, Tanga, Mtwara, 
Arusha, Songwe, Mbeya, 
Kagera na Kilimanjaro.

Alisema visiwa vya Zan-
zibar ni lango kuu wakati 
Dar es Salaam ni mji wenye 
kazi nyingi za kutumikisha 
mabinti na watoto hasa bi-
ashara haramu ya ngono.

“Zanzibar ni lango kuu 
na Dar es Salaam ndio 
kitovu chenyewe. Dar es 
Salaam kuna biashara ya 
ngono inaendelea, kuna 
viwanda, uvuvi na biashara 
kubwa ya ngono na ndio 
maana unaona kuna mas-
sage spa na madanguro kila 
mahali,” alisema.

Alisema kwenye vituo 
vya mabasi, mtandao huo 
unashuhudia utumikish-
waji wa watoto kwenye 
biashara ndogo ndogo na 
kwamba wengine kwenye 
viwanda, migahawa na ho-
teli.

Mikoa  ya Geita, Shin-
yanga na Tabora, alisema 
kuna utumikishwaji wa 
watoto kwenye mashamba 
makubwa ya tumbaku na 
migodini, ambako pia kuna 
biashara haramu ya ngono.

Aidha, alisema kwenye 
baadhi ya mikoa, watoto wa 
kike na wa kiume pamoja 
na mabinti, wanarubuniwa 
na kusafirishwa kwenda 
kwenye miji mikubwa kwa 

ahadi ya kazi halali, lakini 
wanaishia kutumikishwa 
kwenye ngono.

Mugambila alisema ili 
kukabiliana na usafirishaji 
haramu, TANAHUT ina-
tumia mbinu ya kuzuia, 
kuwalinda waathirika na 
kuwashitaki wahusika.

Aliitaka jamii iungane 
kupinga biashara hiyo ili 
Tanzania iwe sehemu sala-
ma kwa ustawi wa watu 
wote.

Mkurugenzi wa Progra-
mu wa TANAHUT, Jones 
John, alisema tatizo hilo 
linahitaji nguvu za pamoja 
kulikabili.

Alitoa rai kwa wanafunzi 
wanaochukua Shahada 
za Uzamili na Uzamivu, 
kufanya utafiti na kutoa 
maandiko ya kitaaluma, 
yatakayosaidia taifa kuon-
dokana na tatizo hilo, lin-
aloathiri zaidi wanawake 
na watoto.

“Tunashirikisha walimu 
na wanafunzi ili kwa pamo-
ja waone kuna uwezekano 

gani kuingiza tatizo hili 
kwenye masomo yao ili 
kuchechemua hamasa ya 
wanafunzi na jamii nzima 
kufahamu tatizo hili,” alise-
ma.

John alisema lengo la wa-
naharakati kushirikiana na 
vyuo ni kutengeneza kizazi 
cha wadau wengi wenye 
uelewa ambao wanaweza 
kutumia elimu yao kuli-
tafutia ufumbuzi.

Mkurugenzi wa Nyumba 
Salama (Courage World-
wide), Suzan Shoo, alisema 
waathirika wakubwa wa 
biashara hiyo ni wanawake 
na watoto, kutokana na 
kwamba ni makundi yasiyo 
na sauti wala nguvu ya ku-
jitetea.

“Usafirishaji haramu 
wa binadamu unatokea 
kwenye jamii yetu. Wengi 
wanadhani unatokea nje 
ya nchi kumbe unatokea 
mitaani na kwenye vijiji 
vyetu. Tunahitaji nguvu ya 
pamoja kulikabili,” alise-
ma.

JK asisitiza elimu
ya msaada kisheria
 Na Renatha Msungu, DODOMA

RAIS Mstaafu wa Awamu ya Nne, Jakaya 
Kikwete, amesema bado kuna umuhimu 
mkubwa wa utoaji elimu na msaada wa 
kisheria kwa wananchi.

Amesema ni muhimu ili kusaidia kuwapo 
na utawala wa kisheria na haki katika ku-
fikia maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Hivyo, amezitaka taasisi zote zinazosima-
mia haki ambazo zinashiriki wiki ya sheria, 
kuhakikisha zinatenga muda wa kusikiliza 
kero za wananchi ikiwamo kuzipatia ufum-
buzi kwa msaada wa kisheria.

Kikwete aliyasema hayo jana katika uzin-
duzi wa Wiki ya Sheria inayofanyika viwan-
ja vya Nyerere, jijini hapa.

Alisema kuna mambo mengi ya msingi 
katika sheria ambayo wananchi wanapas-
wa kujifunza,ikiwamo kupewa elimu, kwa 
sababu jamii ikikosa  utawala wa kisheria 
na haki haiwezi kufikia maendeleo ya kiu-
chumi na kijamii. 

  “Nawapongeza sana kwenye hili la 
uwapo wa wiki ya sheria, kwa sababu 
ukiacha mambo mbalimbali mnayofanya 
wiki hii, mnaitumia pia katika kujitathmini 
katika utendaji wenu wa kila siku katika 
utekelezaji wa majukumu yenu,” alisema 
Kikwete.

  Alisema katika utoaji elimu ambao wa-
nafanya, wanapaswa kuzingatia elimu ya 
mifumo ambayo hutumika katika utoaji 
haki na kwamba, wananchi wakipata uele-
wa katika hilo itakuwa rahisi kuelewa mam-
bo mbalimbali ya kisheria.

Alibainisha kuwa wiki hiyo ni muhimu 
kuwapo kwa sababu itawasaidia wananchi 
kupata uelewa kwenye sheria na kuibua 
mambo mbalimbali ya msingi ambayo 
yanaweza kuboresha kwa kuzingatia mahi-
taji ya umma.

  Hata hivyo, alisema kupitia njia hiyo 
ya utoaji elimu kutasaidia kupatikana kwa 
taarifa mbalimbali kuhusu ukiukwaji wa 
haki unaofanywa katika maeneo mbalim-
bali hapa nchini.

Kikwete aliwapongeza mafanikio makub-
wa yanayoonekana katika utendaji kazi 
wao hususani kwenye suala zima la ubore-
shaji mahakama ikiwamo katika matumizi 
ya masuala ya TEHAMA katika uendeshaji 
kesi.  Kuhusu ushiriki kwenye Dira ya 2050,  
alisema  ni vyema taasisi zote zinazohusika 
na utoaji haki zikashiriki kikamilifu katika 
kutoa mchango kwenye dira ya Maendeleo 
ya mwaka 2050 ambayo inaanza kutekele-
zwa  Januari mwakani.

 Awali, Jaji Mkuu wa Mahakama ya Tan-
zania Prof. Ibrahim Juma, alisema wiki hiyo 
hutumika kutoa elimu ya sheria kwa jamii 
ili kufahamu katiba, kanuni na taratibu za 
shughuli za mahakama na haki jinai zinavy-
okwenda.

  Prof. Juma alisema kilele cha wiki hiyo 
kitakuwa Februari 3, mwaka huu na mgeni 
rasmi anatarajiwa kuwa Rais, Samia Suluhu 
Hassan.

  Hata hivyo, alielekeza mahakama na 
taasisi zake zote zinazohusika na utoaji haki 
zifanye maboresho katika utekelezaji wa 
Dira ya 2050.

Alisema Wiki ya Sheria itumike ku-
kumbushana kuhusu mambo mapya ya 
utekelezaji wa Dira ikiwamo utawala bora, 
amani na utulivu kwa kuangalia sheria, sera 
na miongozo.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa akionesha kishikwambi 
alichokabidhiwa, baada 
ya kuzindua Kanzidata na 
mfumo wa taarifa za watu 
wenye ulemavu unaotokana 
na Matokeo ya Sensa ya Watu 
na Makazi ya Mwaka 2022, 
jijini Dodoma, jana.  Wengine 
ni Naibu Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu), Patrobas 
Katambi (kushoto), Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule (kulia) na (wa pili 
kushoto) ni Mhasibu wa Bendi 
ya watu wenye ulemavu ya 
Jumuiya, Hemedi Ilimbo. 
PICHA: OWM

Maagizo sita kwa Ma-DC mfumo taarifa za watu wenye ulemavu
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, ametoa maagizo 
na maelekezo sita kuhusu 
mfumo wa taarifa za watu 
wenye ulemavu kwa wakuu 
wa wilaya ikiwamo ku-
hakikisha ofisi za ustawi wa 
jamii katika halmashauri 
zinawapokea, kuwasiki-
liza na kuwahudumia wa-
nanchi wenye ulemavu.

Amesema kwa mujibu 
wa matokeo ya Sensa ya 
Watu na Makazi ya Mwaka 
2022, asilimia 11.2 ya watu 
wote nchini wana ulemavu 
wa aina fulani huku Zanzi-
bar ikiwa na asilimia 11.4 
ambapo idadi kubwa zaidi 
ni wanawake kwa asilimia 
11.6 na asilimia 10.9 ya wa-
naume.

  Akizindua mfumo huo 
jana jijini hapa, Majaliwa 
alisema ni mara ya kwanza 
Tanzania kuuandaa na ni 
nyenzo muhimu kwa seri-
kali, wadau wa maendeleo 
na watunga sera katika ku-
panga, kutekeleza, na ku-
fuatilia maendeleo ya watu 
wenye ulemavu nchini.

Waziri Mkuu alise-
ma  matokeo ya sensa 
yanabainisha ulemavu wa 
kuona ndio unaoongoza 
ukiwa na asilimia tatu ya 
watu wote wenye ulemavu.

“Kiwango hiki kinafuati-
wa na ulemavu wa kutem-
bea asilimia 1.8 na ulemavu 
wa kusikia asilimia 1.1    na 
watu wenye ualbino asil-
imia 0.1,” alisema.

Majaliwa alizitaka taasisi 
zote za umma, sekta binaf-

si, asasi za kiraia na wadau 
wa maendeleo kushirikiana 
na serikali katika kutumia 
mfumo huo kikamilifu kwa 
kufanya muamuzi wenye 
vigezo vya kitakwimu ka-
tika kupanga na kufuatilia 
utekelezaji wa sera, mipan-
go na afua mbalimbali zina-
zolenga kukuza na kuima-
risha maendeleo ya watu 
wenye ulemavu.

Pia alisema Shirikisho 
la Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu Tanzania Bara 
(SHIVYAWATA) na Shirik-
isho la Jumuiya za Watu 
Wenye Ulemavu, Zanzibar 
(SHIJUWAZA) watumie tak-
wimu hizo kuhuisha kanzi-
data zao.

“Taasisi zote zinazotoa 
huduma kwa watu wenye 
ulemavu tumieni takwimu 

hizi   katika kutayarisha 
programu za kuwawezesha 
na kuwajengea uwezo watu 
wenye ulemavu kutumia 
fursa mbalimbali zinazo-
tolewa na serikali na wadau 
wa maendeleo kujiende-
leza kiuchumi, kijamii na 
mazingira,” alisema.

Aliwataka wazazi na 
walezi wote wasiwafiche 
watoto na watu wenye ul-
emavu na wahakikishe wa-
nafahamika mahali walipo 
pamoja na hali zao za ul-
emavu.

Alisema lengo ni ku-
pata huduma stahiki huku 
akiwataka watekelezaji 
na wasimamizi wa miradi 
mbalimbali ya ujenzi wa-
hakikishe uwapo wa miun-
dombinu sahihi kwa ajili ya 
watu hao.
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RIPOTI YA UCHUNGUZI

Hivi ndivyo rushwa ilivyoota mizizi ukaguzi barabarani
Na Mwandishi Wetu, ali-
yekuwa KIGOMA 

Z
IKIWA zimepita wiki kad-
haa ikishuhudiwa kusam-
baa kwa picha jongefu za 
askari wa usalama bara-

barani wakipokea rushwa had-
harani kisha kuchukuliwa hatua, 
hali ya namna hiyo ni ya kawaida 
kwa muda mrefu mkoani Kigoma 
na imekuwa kama utaratibu wa 
kawaida na halali.

Askari wa usalama wa baraba-
rani kutumia vituo vya ukaguzi 
kama sehemu ya kitegauchumi 
wakitoza fedha kwa kila gari lin-
alopita kinyume cha utaratibu 
huku  wakiita utaratibu huo kuwa 
ni pesa ya ‘ushirikiano’.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
Sura Namba 329 marejeo ya 
mwaka 2022 kifungu namba 15, 
hatua yoyote ya kuahidi, kutoa, 
kupokea au kushawishi moja kwa 
moja au kupitia kwa wakala, kitu 
chochote cha thamani ili kupin-
disha utaratibu katika utoaji wa 
uamuzi inatafsiriwa kuwa ni 
rushwa.

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
inataja rushwa ni hatua na athari 
ya ufisadi, ambayo ni mchakato 
wa kuvunja kwa makusudi uta-
ratibu wa mfumo, kimaadili na 
kiutendaji kwa faida ya kibinafsi.

TAKUKURU inaenda mbali zai-
di na kubainisha kuwa mbali na 
mafisadi kufanya kitendo kisicho 
halali, pia wanashinikiza au kula-
zimisha wengine kufanya vitendo 
kama hivyo. 

KINACHOENDELEA 
Katika safari ya kilometa 27 ali-

yoifanya mwandishi wa ripoti hii 
kutoka Kigoma Mjini mpaka eneo 
la Mkuti, kwenye  vituo saba vya 
ukaguzi ambako anashuhudia 
kila kituo, msaidizi wa dereva 
anashuka kupeleka ‘makusanyo’ 
kwa askari na gari kuruhusiwa 
kupita bila kufanyiwa ukaguzi.

Fedha anazozibaini zikitole-
wa katika kila kituo ni kuanzia 
Sh.2,000 mpaka 5,000, bila 
maandishi yoyote wala risiti hali 
inayotajwa kuwa sehemu ya up-
otevu wa mapato ya serikali kwa 
kuwa fedha hizo zinaishia katika 
mifuko ya watu.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka 
Umoja wa Wasafirishaji Kigoma 
(KIBOTA), zaidi ya magari 1,190 
yanalazimika kutoa hongo kila 
yapitapo kwenye kila kizuizi.

Magari hayo yanajumuisha da-
ladala  867, mabasi madogo  123, 
michomoko  na Toyota Wish 200 
pamoja na magari binafsi yanay-
ofanya safari kati ya wilaya za 
Kigoma, Kasulu, na Uvinza. 

Kwa hesabu ya kila gari kuto-
zwa wastani wa Sh.2,000 kwa kila 
kituo katika vituo saba ni sawa na 
Sh.14,000 na magari 1,190 kwa 
hesabu hiyo, yanatoa zaidi ya Sh. 
milioni 16.6 kwa siku, kwa mwezi 

zaidi ya Sh. milioni 499.8 amba-
zo haziingii katika mifumo rasmi 
ya ukusanyaji mapato. 

Fedha hiyo ambayo hupotea 
kila siku katika vizuizi vya ukagu-
zi vya polisi wa usalama bara-
barani vilivyoko barabara kuu 
iendayo Kasulu kutoka Kigoma 
Mjini kwa siku moja, ingeweza 
kutumika kujenga darasa moja 
la shule ya msingi lenye uwezo 
wa kuhudumia wanafunzi 40 na 
kupunguza uhaba wa madarasa 
unaoikumba jamii ya mkoa huo.

Aidha, fedha hiyo kama in-
gekuwa kwenye ukusanyaji wa 
utaratibu maalum na wa kishe-
ria, ingeweza kutumika kufanya 
marekebisho ya barabara hizo.

Kwa  kipindi cha mwaka 2022 
hadi 2024, Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) Mkoa 
wa Kigoma umeeleza kutumia 
zaidi ya Sh. milioni 17 katika 
marekebisho ya miundombinu 
ya barabara iliyoharibiwa ikiwa-
mo uharibifu wa tabaka la juu la 
lami na uharibifu wa makalavati 
na mitaro.

Katibu wa KIBOTA, Nuru Hus-
sein, anakiri barabara hiyo yenye 
urefu wa kilometa 90, kilometa 
27 za awali kuna zaidi ya vizuizi 
saba.

Anasema katika barabara 
hiyo, kuna vituo vya ukaguzi vya 
Stendi Mpya ndani na nje - kwa 
Mganza (Kazegunga), Nyangwe, 
Simbo, Mkuti na Baraka Sekond-
ari. Vyote  hivyo vimo ndani ya 
kilomita 27 kutoka Kigoma Mjini 
sambamba na magari ya ukaguzi 
wa madeni huku eneo la Kaze-
gunga likigeuka kuwa sehemu 
maarufu ya ukaguzi unaotawali-
wa na rushwa.

“Katika kila kizuizi na gari la 

ukaguzi, kila gari hulazimika 
kutoa kati ya Sh.   2,000 hadi 
5,000 kama pesa ya ushirikiano, 
hii ni mbali na ushuru wa kawai-
da, kwa hiyo kwa siku dereva 
anaweza kutoa kati ya Sh. 15,000 
na 20,000 ya ‘ushirikiano’. Hii in-
atuumiza sana” anasema.

Madereva, anasema  halazi-
mika kutoa pesa hizo ili kuepuka 
usumbufu au adhabu zisizo za 
haki kwa kuwa madereva wa-
naoshindwa kutoa fedha hizo, 
mara nyingi hukumbwa na 
adhabu kubwa kama faini au 
kucheleweshwa safari, hali inay-
owaathiri kiuchumi, huku baa-
dhi ya madereva wakilazimika 
kujaza abiria kupita kiasi ili ku-
fidia gharama hizo.

Katibu huyo anasisitiza kuwa 
katika barua yao ya Mei 30, 2024 
yenye kumbu Na KBT/KG/ML/
VOL/30/2024 kwa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kigoma walilala-
mika kuhusu ongezeko la vizuizi 
vya polisi katika barabara hiyo.

Anasema katika barua hiyo, 
waliomba kupunguzwa kwa vi-
zuizi kwa madai kuwa  ongeze-
ko lake ni ishara ya kukithiri 
kwa rushwa ambayo dereva na 
kondakta wanapaswa kulipa.

Katika uchunguzi huo, 
mwandishi anabaini utaratibu 
huo ni wa kawaida na uliozo-
eleka kwa wasafirishaji hao. Ka-
tika kituo cha kwanza, kondakta 
anaonekana kushuka mkononi 
akiwa ameshikilia kitu na kwen-
da kwa askari ambaye anapokea 
kama salamu na kuruhusu gari 
kupita.

Kinachobainika pia katika vi-
zuizi hivi, kuna kiwango maal-
um wanachokihitaji askari hao 
kwa kuwa katika kituo kimoja, 

mwandishi licha ya kutokusikia 
sauti ya kinachozungumzwa, 
anabaini askari akichukua fedha 
kisha kurejesha chenji.

Mwenyekiti wa daladala, 
maarufu kama michomoko, Sin-
da Zacharia,  anasema suala hilo 
limedumu kwa zaidi ya miaka 10 
na hakuna mabadiliko yoyote, 
hata yakitokea hudumu kwa 
muda mfupi.

“Imefika hatua tumezoea hii 
hali. Tuwe  na hela tusiwe nazo 
tunafanya maandalizi ya fed-
ha ya ‘ushirikiano’ ili asubuhi 
tukipita tuwaachie kwa sababu 
tusipofanya hivyo hali inakuwa 
mbaya barabarani.

“Matrafiki wana daftari la 
orodha ya madereva wanaopita 
katika barabara hiyo. Wanaweka  
kumbukumbu nani kalipa na 
nani hajalipa. Ambaye  amelipa 
anaachiwa huru ambaye hajalipa 
anapaswa kulipa au la ataandiki-
wa faini hata kama kosa lake ni 
la kupewa elimu ili kumkomesha 
na kumrejesha kwenye pesa ya 
‘ushirikiano,” anasema kiongozi 
huyo.

Msimamizi wa usafirishaji 
mkoa ( jina linahifadhiwa kwa 
sababu za kiusalama),  anasema 
rushwa kati ya madereva na ma-
kondakta na trafiki iko pia kwa 
mabasi yanayofanya safari nje ya 
mkoa. Basi  haliruhusiwi kuon-
doka bila kuacha Sh. 20,000 kwa 
askari anayefanya ukaguzi.

“Ukifika stendi saa 10:00 al-
fajiri utaona hiki ninachokisema. 
Askari  anakaa ndani ya gari 
hashuki, anasubiri kupelekewa 
Sh. 20,000 ndipo anashuka na 
kufanya ukaguzi abiria wakiwa 
wameshapanda mabasi,” ana-
bainisha.

Pia anasema kwa mabasi am-
bayo yanashindwa kulipa, abiria 
wanashushwa na kufaulishwa 
kwenye mabasi mengine, hivyo 
kutokuruhusiwa kuendelea na 
safari.

RPC ANENA
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Kigoma, Philemon Makungu 
anasema tuhuma hizo hazijafik-
ishwa ofisini kwake na kwamba 
atalifanyia kazi kubaini ukweli 
wake.

“Kila mtu atimize wajibu wake 
badala ya kutuhumiana. Kama  
yupo mwenye kuthibitisha hilo 
anapaswa kutoa taarifa ili she-
ria ichukua mkondo wake kwa 
kuwa usalama barabarani un-
aongozwa na sheria,” anasema 
Makungu.

Kuhusu ongezeko la vizuizi, 
anasisitiza kuwa vinaboresha 
hali ya ulinzi na usalama bara-
barani na vimesaidia kupunguza 
ajali licha ya kutokutoa takwimu 
kuonesha kupungua huko.

Makungu anawataka wa-
nanchi kutoa taarifa ya vitendo 
viovu vinavyofanywa barabarani 
ili jeshi liweze kuchukua hatua 
na kwamba ipo namba ya simu 
iliyotolewa kwa ajili ya kush-
irikiana nao katika utekelezaji 
wa majukumu kama hayo hivyo 
wasikae kimya.

“Tunataka wananchi wahu-
dumiwe vizuri, hatuwezi ku-
fumbia macho vitendo viovu 
vinavyofanyika katika vizuizi 
vyetu, wananchi watoe taarifa ili 
sheria ziweze kuchukua mkondo 
wake,” anasema Makungu.

Pamoja na kauli ya Kamanda 

INAENDELEA UK. 5

Mmoja wa askari wa usalama barabarani akipokea pesa ya ‘ushirikiano’ kutoka kwa kondakta katika moja ya vituo vya 
ukaguzi barabarani mkoani Kigoma kama alivyonaswa na mwandishi wa ripoti hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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Waziri apiga kambi mipakani
kuelimisha masuala ya kisheria

Hivi ndivyo rushwa ilivyoota
mizizi ukaguzi barabarani

INATOKA UK. 4

Makungu, suala la vizuizi ku-
wekwa katika barabara hiyo 
halijazuia kutokea kwa ajali 
za mara kwa mara.

Taarifa kutoka Ofisi ya 
Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Kigoma, zinabainisha kuwa 
kwa mwaka 2023 pekee, ku-
likuwa na majeruhi 408 na 
vifo tisa vilivyotokana na ajali 
za barabarani na hadi kufikia 
Agosti, 2024 tayari kulikuwa 
na majeruhi 411 na vifo vya 
watu wanane. 

Kadhalika takwimu za hali 
ya uhalifu na matukio ya us-
alama barabarani ya Januari 
mpaka Desemba 2023, katika 
mikoa ya kipolisi Tanzania, 
mkoa wa Kigoma ulikuwa na 
matukio ya ajali 61, ajali na 
vifo 40, ajali za majeruhi 19 
na ajali za kawaida mbili, ka-
tika ajali hizo walifariki watu 
52 na waliojeruhiwa kuwa 78.

Taarifa hiyo imeeleza 
chanzo cha ajali kuwa ni 
kuchangiwa na ubovu wa 
magari kwa asilimia 4.1, hali 
inayoonesha kuwa vyombo 
hivyo havikaguliwi ipasavyo.

Kuhusu ukaguzi wa magari 
kila asubuhi, Ofisa Mfawidhi 
wa Mamlaka ya Usafiri Ar-
dhini (LATRA) Mkoa wa Kigo-
ma, Addo Msigala, anasema 
wanafanya hivyo mara kwa 
mara ili kuhakikisha sheria 
ya usalama barabarani zina-
zingatiwa.

Anasema kutokana na uk-
aguzi huo kwa kipindi cha 
Januari hadi Novemba 2024 
madereva walikokiuka she-
ria waliadhibiwa kwa ma-
kosa mbalimbali yanayoha-
tarisha usalama barabarani 
yakiwamo kuvaa sare chafu 
(12) kuchanganya mizigo na 
abiria(saba) na abiria,kutotoa 
tiketi(14) na kusimamisha 
abiria (20).

Kanuni za ukaguzi wa 
magari ya mwaka 2023 zi-
naelekeza kuwa mkaguzi 
anatakiwa kutoa orodha ya 
kasoro na muda wa kuzireke-
bisha, lakini hali ni tofauti 
kwenye barabara ya Kasulu 
ambako askari anasimami-
sha gari na kumsubiri dereva 
ashuke na kumfuata alipo. 

TAKUKURU 
YATHIBITISHA

Mkuu wa Kitengo cha 
Elimu kwa Umma kutoka 
TAKUKURU Mkoa wa Kigo-
ma, Ibrahim Sadick, anase-
ma asilimia 67 ya maoni ya 
wananchi yaliyokusanya kwa 
kipindi cha Machi, 2023 hadi 
2024,   yanaonesha rushwa 
imetawala utendaji wa polisi 
wa usalama barabarani. 

Kadhalika, ripoti ya Kupam-
bana na Rushwa Barabarani 
kwa Mwaka 2023 kipengele 
cha rushwa barabarani, Jeshi la 
Polisi lilirekodi matukio 1,250 
ya rushwa barabarani, ikilin-
ganishwa na matukio 1,100 yali-
yoripotiwa mwaka 2022. 

Pia  utafiti wa uliofanywa na 
TAKUKURU 2022/23 ulilitaja 
Jeshi la Polisi kuwa msatari wa 
mbele likiwa na 55.6 kati ya 
vinara wanne.

MADEREVA WANG’AKA

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti na mwandishi wa habari 
hii, baadhi ya madereva ambao 
hawakupenda kutajwa majina 
yao na wadau wengine wa us-
alama barabarani, wanasema 
rushwa inaathiri maisha ya 
jamii na kukiuka misingi ya ut-
wala bora.

Dereva wa kwanza analala-
mika kuwa anapata kipato ki-
dogo na hivyo kushindwa kuhu-
dumia familia yake ipasavyo na 
kuzua ugomvi nyumbani kwake 
huku mke wake akimtuhumu 
kwa matumizi mabaya ya pesa. 

“Kwa mzunguko mmoja tuna-
pata Sh. 112,000 ambayo nalipa 
pesa ya chama Sh. 2,000, mafu-
ta naweka ya Sh. 60,000, mwe-
nye gari namlipa Sh. 40,000, 
ushuru Sh. 1,000/= na ‘ush-
irikiano’ Sh. 15,000. Pesa yote 
inaisha ili nipate ziada inabidi 
nijaze abiria zaidi au nipakie 
mizigo,” anasema dereva huyo.

Dereva mwingine anasema 
wanaposhindwa kulipa pesa ya 
‘ushirikiano’, askari wanawali-
pa visasi na kuwaita majina 
magumu kama “jiwe” au “nati” 
na hata kuwabambikia makosa 
ili walipe faini ya Sh. 30,000 
kwa kosa ambalo lingehitaji 
elimu peke yake.

Katibu Tawala Msaidiai 
anayeshughulikia Mipango na 
Uratibu Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
Frank Makua, anasema kutoka-
na na rushwa serikali inaweza 
kupoteza wawekezaji ambao 
wataingia mkoani Kigoma na 
kuufanya mkoa huo kuwa ki-
tovu cha biashara kama inavy-
okusudiwa.

Pia anasema wafanyabiasha-
ra wengi watakimbia kufanya 
biashara ambazo zinawaingi-
zia hasara na kuanza kufanya 
biashara za mitandao ambapo 
serikali itapoteza kodi na hivyo 
kuathiri miradi ya maendeleo.

“Mapato yanayochepushwa 
yanachangia kutofikiwa kwa 
malengo ya utekelzaji wa mi-
radi ya maendeleo na kuondoa 
umaskini kama ilivyoanishwa 
katika Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDG) lengo la kwan-
za la kutokomeza umaskini kwa 
kila hali.

ITAENDELEA…

Na Mwandishi Wetu, 
KIGOMA

WAZIRI wa Katiba na Sheria, 
Dk. Damas Ndumbaro, ameongo-
za jopo la wataalamu wa msaada 
wa kisheria kupitia Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia (MSLAC) kutoa huduma 
na elimu ya uraia kwa wananchi.

Wananchi hao ni kutoka kata 
ya Kibirizi iliyoko Manispaa ya 
Kigoma Ujiji, mkoani Kigoma, 
kutokana na baadhi kukabiliwa 
na utata wa uraia wanapohitaji 
kupata vitambulisho vya uraia 
(NIDA).

Dk. Ndumbaro ambaye yuko 
mkoani humo jana alikuwa ka-
tika kata hiyo kusikiliza na kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
changamoto za masuala ya 
kisheria.

Kampeni hiyo ambayo imean-
za juzi mkoani humo imelenga 
kuvifikia vijiji 240 mkoani humo.

Waziri huyo alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameelekeza 
wananchi wapewe elimu hiyo 
sambamba na elimu ya sheria 
na katiba, haki za binadamu na 
msaada wa kisheria ili wajue she-
ria na kupata haki zao.

 “Tanzania ni nchi nzuri yenye 
kuvutia wema na wabaya, yenye 
neema kedekede, sisi tumejaa 
neema, ina amani na utulivu na 
mfumo mzuri wa maisha, kuna 
nchi hazina haya tuliyo nayo.

“Uzuri huu unawavutia 
wengi, wengine wanakuja 

kwa kufuata taratibu rasmi 
za uhamiaji, wapo wanaokuja 
kwa njia za panya, hawa ndio 
wanaotuponza,”alisema.

Alisema wananchi wa eneo 
hilo wanapaswa kuwa makini 
kwa kuwa tatizo la mipakani 
kuna kuingiliana kwa makabila 
na nchi jirani.

“Juzi tulikuwa na kesi moja 
kuna raia wa Burundi walikaa 
huku wakapewa uraia, mmoja al-
iyepewa uraia ameenda Burundi 
anaongoza chama cha siasa. Tu-
namjua kama Mtanzania, lakini 
nchi jirani anaongoza chama cha 
siasa hiyo ni sawa? Hapa ndipo 
mgogoro unapokuja,” alisema.

Waziri Ndumbaro alisema ka-
tika kampeni hiyo, Kigoma wa-
tatoa elimu ya uraia kwa kuwa 
masuala ya uraia ni magumu 
hasa maeneo ya mipakani.

“Lazima tufahamu sheria, 
suala si kuzaliwa tu, endapo uli-
zaliwa na mmoja wa wazazi sio 
Mtanzania unapaswa ufanye 
nini kwa mujibu wa sheria. Unak-
wenda  uhamiaji unasema ‘baba 
yangu alikuwa Mrundi na mama 
yangu Mtanzania, nimefikisha 
umri wa miaka 18 ninachagua 
sasa kuwa Mtanzania naomba 
mnihalalishe’,” alisema.

Dk. Ndumbaro alisema ghara-
ma za huduma za kisheria ni 
kubwa ndio sababu iliyomsuku-
ma Rais Samia kubuni kampeni 
hiyo ili kuwasogezea wananchi 
huduma za kisheria popote 
walipo.

“Wataalamu hawa wako kwe-
nye kata 80 na vijiji 240 wanaen-
delea kusikiliza na kutatua kero 
za kisheria za wananchi wa Kigo-
ma,” alisema.

Mbunge wa Kigoma Mjini, 
Kilumbe Ng’enda, alisema ni 
maono ya Rais Samia kuhakiki-
sha wananchi wanapata nafasi 
ya kusikilizwa na kupata msaada 
wa kisheria.

“Wananchi hawa wana kadhia 
nyingi zinazotokana na mambo 
ya sheria kuhusu hukumu zina-
zotolewa na katika mahakama, 
nakala za hukumu, namna ya 
kusikiliza mashtaka, upelelezi, 
kukaa muda mrefu rumande, 
umiliki wa viwanja,” alisema.

Alisema pamoja na matatizo 
mengine ya kisheria yaliyoko 
Kigoma Mjini kuna suala la utata 
wa uraia wa watu.

“Kuna watu mababu zao 
wamezaliwa Kigoma na wame-
fia Kigoma, msaada wa kisheria 
namba moja tunaohitaji ni kutat-
ua utata wa uraia wa watu. Watu 
wameomba namba za NIDA 
hawajapata, wamepeleka hadi 
wazazi wao, lakini bado wame-
onesha na makaburi ya wazazi 
wao, lakini bado wanapata misu-
kosuko,” alisema.

Alisema kuna tatizo la watu 
kuhusisha kabila na taifa na 
kwamba, msaada huo wa kishe-
ria utatoa tabasamu kwa wa-
nanchi ambao wamekosa watu 
wa kuwatetea katika changamo-
to zao za kisheria.

Msemaji Mkuu wa Serikali na Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa  na 
Michezo, Gerson Msigwa akizungumza na waandishi wa habari, katika Hifadhi ya Taifa 
Mikumi, mkoani Morogoro jana, kuhusu mipango ya maendeleo ya serikali. Habari Uk. 8. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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MAONI & UCHAMBUZI

KWA kawaida wakati wa uchaguzi wa 
viongozi ndani ya chama, uchaguzi 
huwagawa watu kimakundi kutokana 
na mapenzi yao kwa mgombea fulani, 
huku wengine wakiwa kwa mwingine.

Mtindo huo ndio unasababisha ku-
wapo kwa kampeni za waziwazi au za 
siri ili mradi kila upande ukitamani 
mgombea wanayemtaka aweze kushin-
da, kitendo ambacho husababisha ku-
wapo kwa makundi.

Hivyo ndivyo ilivyotokea kwa CHADE-
MA katika mchakato wa kumpata 
mwenyekiti wa chama taifa baada ya 
kuwapo kwa mnyukano mkali kati ya 
miamba miwili ambayo ni Freeman 
Mbowe na Tundu Lissu.

Watanzania walishuhudia mnyukano 
wa miamba uliosababisha hata wana-
chama wa chama hicho, kugawanyika 
na kuzusha malumbano makali kwenye 
mitandao ya jamii.

Hilo kimsingi ni jambo la kawaida ku-
tokana na kwamba kila upande huwa 
unatamani mgombea wao ashinde, 
hivyo hufikia hata kufanyiana siasa za 
majitaka ili mradi lengo lao litimie.

Yote hayo yamepita na tayari chama 
kimepata viongozi wapya, kilichobaki 
sasa ni wanachama kutambua kuwa 
mchakato umeisha

kilichobaki sasa ni kuungana kuende-
leza siasa za upinzani.

Jambo la kuzingatia ni kwamba katika 
mashindano yoyote, huwa kuna mshin-
di na anayeshindwa, hata ikitokea kura 
zimelingana, lazima mchakato urudiwe 
hadi mshindi apatikane.

Kwa kuwa washindi wa uchaguzi 
huo wameshapatikana, ninadhani 
haina haja kwa viongozi walioshinda 
kutowapenda wale ambao walikuwa 
upande mwingine bali watambue siasa 
ndivyo ilivyo.

Vilevile, waliokuwa upande uli-
oshindwa, wasijione kama wako nje ya 
chama, bali watambue kuwa uongozi ni 
kupokezana vijiti. Uongozi uliokuwepo 
kwa miaka 20 umemaliza muda wake.

Ikumbukwe kuwa chama chenu kina 

kaulimbiu ya “NO HATE, NO FEAR, NO 
FEAR NO HATE, kwa maana kwamba 
hamna chuki na wala woga katika kusi-
mamia mnayoyaamini.

Ni  vyema msiruhusu makundi bali 
muungane na kusimamia kwa pamoja 
mnayoyaamini kwa maslahi ya chama 
chenu, vinginevyo mnaweza kuyumbi-
sha chama kikatoweka kwenye anga za 
siasa.

Mara nyingi makundi yanayotofau-
tiana ndani ya vyama huwa yanavid-
hoofisha,   vyama hivyo kwa kuwa 
tayari uchaguzi umefanyika, washindi 
wamepatikana, basi ni wakati wa kuun-
gana.

Mwaka huu ni wa uchaguzi mkuu, ili 
chama kuweza kupenya katika uchagu-
zi huo, ni wanachama na viongozi wao 
kuwa wamoja na kupanga mikakati ya 
ushindi, kwa kutambua kuwa umoja ni 
nguvu.

Walioshinda uchaguzi ndani ya 
CHADEMA, hongera zenu na wale am-
bao kura hazikutosha, wasikate tamaa 
bali wajiandae kwa uchaguzi mwingine 
baada ya miaka mitano ijayo.

Kilichobaki ni kuweka nguvu za 
pamoja kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi 
mkuu wa rais, wabunge na madiwani 
ili kupata wawakilishi kwenye vyombo 
vya maamuzi kuanzia baraza la madi-
wani hadi bunge.

Kaulimbiu yenu iendelee kufanya 
kazi kwa kuepusha kuwa huyu ni wa 
Lissu, yule ni wa Mbowe, badala yake 
iwe kwamba wote ni wanachama wa 
CHADEMA chama kinachojitanabaisha 
kuwa kinajali demokrasia.

Lakini ni vyema kutambua kuwa ki-
mantiki, makundi wakati wa kampeni 
ndani ya vyama huwa hayaepukiki, 
uchaguzi umefanyika, viongozi wame-
patikana na sasa ni muda sahihi kuvun-
ja makundi hayo.

Makundi ndani ya chama yavunjwe 
ili mshirikiane kwa pamoja kuweka 
mikakati ya uchaguzi mkuu kwani bila 
maandalizi chama kinaweza kuambulia 
sifuri  kwa kuendekeza makundi.

CHADEMA mmemchagua 
Lissu, vunjeni makundi

 Muungwana Lazima Nilonge

Watu wanaotaka kutumia dini 
kuvuruga amani wasivumiliwe 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WIKI hii, Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete alihud-
huria kikao cha Kamati ya Jumuiya ya Maridhiano na Amani Tanzania 
( JMAT) na kuwaonya Watanzania kuacha kutumia mwamvuli wa dini 
kujenga chuki  na mifarakano katika jamii hali inayochochea machafu-
ko na uvunjifu wa amani. 

Licha ya kutoa onyo hilo, aliwataka viongozi wa dini kusimama imara 
kuhakikisha Tanzania inaendelea kubaki kuwa   kisiwa cha   amani, 
utulivu, umoja na mshikamano. Pia aliwakumbusha kwamba amani 
na utulivu kamwe haviwezi kununuliwa dukani, hivyo ni lazima Wa-
tanzania waendelee kuimarisha undugu na mshikamano na kuepuka 
kubaguana kwa misingi yoyote ikiwamo ya kiimani, rangi na ukabila.

Kikwete ambaye ni mwasisi wa jumuiya hiyo, alikumbusha kuwa 
chachu ya kushauri kuanzishwa kwa taasisi hiyo enzi za serikali ali-
yoiongoza, ilisababishwa  na mgogoro wa kidini ulioibuka wa kuchinja, 
kati ya waumini wa Kiislam na Kikristo. Alisema  licha ya kuanzia eneo 
dogo la Katoro mkoani Geita, watu waliusambaza na kuuchochea 
kuwa wa kiimani na kusababisha machafuko, mauaji, majeruhi na 
uharibifu wa mali.

Kutokana na kuwapo kwa mgogoro huo, Kikwete alisema hali ilikuwa 
mbaya kwa kuwa kila mmoja alichukua upande wake, ikabidi serikali 
ianze kuwadhibiti watu na vyombo vya habari vilivyoonekana kuu-
chochea. Pia alisema ilibidi serikali kuitisha mkutano uliowahusisha 
viongozi wa dini zote wakala na kunywa pamoja ili kila mmoja amzoee 
mwenzake na ndio ukawa mwanzo wa kuanzishwa kwa jumuiya hiyo. 

Rais huyo mstaafu alisema amani na utulivu ni tunu muhimu kwa 
taifa, hivyo viongozi wa dini hasa kupitia taasisi hiyo, wanapaswa kue-
ndelea kusimamia amani, maadili na utulivu na kusaidia utatuzi wa 
migogoro mbalimbali ikiwamo ya wakulima na wafugaji. Pamoja na ku-
toa rai hiyo, Kikwete alionesha furaha yake kwamba hivi sasa migogoro 
hiyo imepungua tangu kuanzishwa kwa taasisi hiyo mwaka 2015. 

Wahenga wanasema uzee ni dawa na ndivyo ilivyoonekana kwa Rais 
Mstaafu Kikwete alipozungumza kuhusu umuhimu wa kulinda na 
kudumisha amani, upendo umoja na mshikamano ambavyo vimeta-
malaki nchini. 

Kwa maneno mengine, Mzee Kikwete amewakumbusha Watanzania 
kuwa amani si kitu cha kuchezea na pindi ikitoweka ni vigumu kuireje-
sha. Mfano wa hilo ni katika baadhi ya nchi ambazo wanaitafuta amani 
baada ya machafuko yaliyoacha maafa na majeraha miongoni mwa 
wananchi.

Ni ukweli usiopingika kwamba Watanzania wanaishi kwa amani na 
upendo bila kujali itikadi zao wala imani kwa kuwa ni wamoja na wa-
nashirikiana katika masuala yote ya kijamii na katika shida na raha. 
Kwa hiyo mtu yeyote anayetangaza au kushabikia udini anakuwa si 
Mtanzania na nia yake si njema kwa jamii nzima na taifa kwa ujumla. 

Kama alivyosema Rais mstaafu, watu wanaochochea uvunjifu wa 
amani kwa kutumia mwamvuli wa dini wanapaswa kuchukuliwa hatua 
kwa kuwa hawana nia njema na taifa la Tanzania. 

Kwa hali ilivyo sasa, dini si kigezo cha kuwagawa Watanzania kwa 
kuwa Waislamu na Wakristo wana historia ndefu iliyoota mizizi kwa 
kuwa wameoleana au hata katika baadhi ya koo, kuna watu wa imani 
zote hizo mbili. Hata wale wa madhehebu ya Ahmadia, Suni na Shia 
kwa Waislamu, wanashirikiana katika mambo yote na wanamwamini 
Allah ambaye ni Mungu. Jambo la kujiuliza wafarakane kwa sababu 
gani. 

Wakristo nao kama ilivyo kwa Waislamu wamegawanyika katika 
madhehebu mbalimbali na wote wanamwamini Mungu mmoja. Pia 
wanaamini kwamba Yesu Kristo ni Mwana  wa Mungu na ndiye ata-
kayewahukumu wote siku ya kiama. Kama alivyosema Mzee Kikwete 
dini isitumike kuwagawa Watanzania na kusababisha uvunjifu wa 
amani. 

Na Sabato 
Kasika
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MAKALA

Dada mkubwa, usiruhusu hili kujitokeza tenaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

DEAR Dada,

K
IAFRIKA kwa vile 
wewe ni dada mkub-
wa, nakuamkia Shika-
moo Dada Mkubwa!

Mimi mdogo wako, nilibaha-
tika kuwapo Dodoma kwenye 
ule Mkutano Mkuu na kush-
uhudia kilichofanyika, hivyo 
kwanza niungane na Watanza-
nia wengine wote kukuhakik-
ishia tuna imani kubwa sana na 
wewe. Hatuna  shaka na uwezo 
wako kuendelea, hivyo nijiunge 
na wengine wote kukupongeza 
ulivyoaminiwa hadi watu ku-
hamanika na kukupitisha kwa 
kishindo. 

Kwa sababu kilichofanyika 
kimefanyika kwa nia njema, 
pokea pongezi zangu za dhati 
na pia pokea ushauri wangu 
japo si lazima kuufuata au ku-
utekeleza. 

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Fahamu ugonjwa wa figo 
na namna ya kujikinga

U
GONJWA wa figo 
huanza figo zinapoan-
za kushindwa kufanya 
kazi yake ya siku zote 

kama awali, yaani kuchuja 
damu ili  kuondoa uchafu ul-
ioko mwilini au chumvi na maji 
yaliyozidi mwilini.

Kwa hatua ya awali, figo zi-
napoanza kushindwa kufanya 
kazi, mtu anaweza  asigundue 
kwa haraka kwa kuwa huweza 
kuongeza ufanyaji kazi wa figo 
moja zaidi ili  kupata kiwango 
kile kile cha ufanyaji kazi wa 
siku zote.

Tatizo huweza kuonekana 
pale tu figo zote zikiwa zimepa-
ta changamoto, yaani zimeanza 
kuharibika na kushindwa ku-
fanya kazi kiufasaha. Binadamu  
anahitaji figo moja tu kuondoa 
taka mwili vizuri, hivyo kuna 
watu duniani wanaoishi na figo 

moja na maisha yanaendelea 
kama kawaida.

Mtu anaweza kugundulika 
kama mwenye matatizo ya figo 
ya muda mrefu au yasiyobadi-
lika kama ufanisi wa ufanyaji 
figo wake umegundulika kuan-
za ndani ya miezi mitatu mfu-
lulizo.

CHANZO FIGO KUHARIBIKA

Kuna sababu nyingi zina-
zoweza kufanya figo kuharibika 
lakini sababu kuu zilizooneka-
na kuleta madhara ya figo zaidi 
ni kwa wagonjwa wa kisukari 
na shinikizo la damu. Zingine  
ni matumizi ya dawa za maumi-
vu kwa muda mrefu 

Dalili zinazoweza kuashiria  
kushindwa kwa figo kufanya 
kazi, kwanza ni figo zinapoanza 
kuharibika kunaweza kusiwe 
na dalili yoyote ambayo in-
aweza kuonesha moja kwa 
moja mpaka pale hali ya ufan-
yaji kazi wa figo utakapopun-
gua kabisa.

Dalili kadhaa zinaweza 
kuonekana kama vile kuvimba 
miguu na mwili kwa ujumla, 
kukojoa mara kwa mara hasa 
nyakati za  usiku, kubadilika 
kwa rangi          ya  mkojo na 
kuwa wa njano    sana, kuwash-
wa mwili mzima,           kuchoka 

sana, kukosa hamu ya kula, 
kutapika mara kwa mara, ku-
kojoa damu au kukojoa mko-
jo wenye povu jingi na hata 
kuongezeka kwa shinikizo la 
damu maradufu.

Namna pekee inayoweza ku-
saidia kugundua kama tayari 
mtu ana matatizo ya figo au 
zimeharibika ni kwa kufanya 
vipimo vya damu ili kuangalia 
vichochezi vinavyopatikana 
kwenye damu kutokea kwe-
nye figo ambavyo havipaswi 
kuwa kwenye damu. Kwa  hali 
ya kawaida ni kupima mkojo 
kuangalia kama una damu au 
protini/kufanya picha ya tum-
bo au kuchukua nyama ya figo 
kuangalia kama  zimeharibika.

INAWEZA KUZUILIKA

Kama mtu ana shida ya figo, 
anaweza kufanya mambo kad-
haa kwa ajili ya kuzuia kuende-
lea kuharibika kama vile;- 

•	 Kunywa dawa vizuri 
bila kuacha na kufuata ushauri 
wa daktari.

•	 Kuacha kuvuta sigara, 
kunywa pombe, kupunguza uz-
ito kama mtu ana uzito mkub-
wa, kuzuia shinikizo la damu na 
sukari mwilini.

•	 Kubadili mfumo wa 
chakula kama inavyoshauriwa 

na daktari.
Kuna aina mbalimbali za 

matibabu zinazoweza ku-
fanyika kwa watu wenye ma-
tatizo ya figo. Matibabu ya figo 
hutegemea kiwango gani cha 
uharibifu wa figo umefikia.  

Kama  bado figo zina uw-
ezo wa kufanya kazi au uw-
ezo wake umepungua kabisa 
au zimeshidwa kufanya kazi 
kabisa, matibabu yanaweza 
kuhusisha matumizi ya dawa 
ya shinikizo la damu au sukari, 
usafishaji wa figo kwa kutumia 
mashine, yaani kitalaamu ‘dial-
ysis’ na hata kufanya upandiki-
zaji wa figo.

VYAKULA VYA 
MGONJWA WA FIGO 

Watu  wenye matatizo ya figo, 
wanahitaji uchaguzi wa vyaku-
la ambao utazuia kuongezeka 
kwa taka mwili zaidi, hivyo kuz-
ipa kazi zaidi ambazo haziwezi 
kuifanya kama awali au zina-
fanya kwa kupungua kiwango.

Hata hivyo,  aina ya ulaji 
wa vyakula kwa watu wenye 
changamoto ya figo, hutegemea 
hali ya afya na uharibifu wa figo 
wa namna gani. Hakuna chaku-
la kimoja kilichochaguliwa 
kuwa bora zaidi ya kingine.

Ulaji huu hutakiwa kuhusisha 

kuzuia au kuacha matumizi ya 
chumvi nyingi kwenye chakula 
ambayo huweza kusababisha 
kuongezeka kwa shinikizo la 
damu zaidi na hata kunywa 
maji mengi sana kupitiliza ki-
wango kinachotakiwa.

Kupunguza kula vyakula vya 
protini kwa wingi kunaweza 
kusababusha kuongezeka kwa 
taka mwili zinazozalishwa 
baada ya umeng’enyaji wa pro-
tini hiyo mwilini.

Kupunguza kula vyakula 
vyenye potasiamu huweza ku-
sababisha kuongezeka maradu-
fu  kwa potasiamu hiyo na 
kushindwa kutoka kabisa kwa 
sababu ya figo  kushidwa ku-
fanya kazi humalizikia kuleta 
madhara kwenye moyo.

Zaidi ya hayo, mtu anashau-
riwa kuonana na wataalamu 
wa lishe au daktari amsaidie 
kujua ni aina gani ya makundi 
ya vyakula yenye potasiamu 
nyingi ya kuepuka na yapi hu-
faa kuliwa yenye potasium in-
ayotakiwa.

•	 Dk. Budodi ni dak-
tari wa binadamu anayeishi 
na kufanya kazi Dar es Sa-
laam. Kwa ushauri na matib-
abu       anapatikana  kwa  Sinu  
0710 980096 au baruapepe: 
mabulabudodi@gmail.com

Kitaaluma, mdogo wako 
mimi ni mwandishi wa habari 
na mtangazaji wa kujitegemea 
kwa kujitolea na pia ni mwa-
nasheria na wakili wa ku-
jitegemea pia kwa kujitolea.

Sasa tuje kwenye kilicho-
fanyika Dodoma. Ibara ya 4 ya 
Katiba ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) inasema

Chama Cha Mapinduzi ki-
naamini kwamba binadamu 
wote ni sawa. Kwa mantiki hiyo, 

wana CCM wote ni sawa 
mbele ya chama.

Ibara ya 7 inasema raia yey-
ote wa Tanzania mwenye umri 
usiopungua miaka 18, anaweza 
kuwa mwanachama wa CCM. 

Hii maana yake CCM ni cha-
ma cha wote.

Ibara ya 14, inazungumzia 
haki za wanachama  ikiwamo 
ya kuomba kuchaguliwa kuwa 
Kiongozi wa CCM na ya kucha-
gua viongozi wake wa CCM kwa 
mujibu wa Katiba, Kanuni na 
taratibu za CCM. 

Kwa ibara hiyo inamaanisha 
ule utaratibu wa mserereko ni 
batili, unaofifisha haki za wana-
chama kugombea nafasi za juu 
za uongozi, na haupo mahali 
popote kikatiba ndani ya katiba 
ya CCM.

Kwa vile wewe uliingia kwa 
kudra tu za Mwenyezi Mungu, 
bila kusailiwa, na hii ni awamu 

yako ya kwanza, awamu yako 
ya pili ya 2025-2030 unapaswa 
kuendelea kwa mserereko.

Dhima ya mserereko ni kue-
puka ‘duplicity’ kwa rais am-
baye amekwishasailiwa, hivyo 
wewe hapo mwanzo huku-
sailiwa na kutokana na utend-
aji wako wa viwango vya juu, 
wana CCM katika umoja wetu 
kupitia Mkutano Mkuu, kwa 
kauli moja tumeamua ni wewe 
tu na tumekupitisha bila kujaza 
fomu, bila kusailiwa na bila ku-
pigiwa kura.

Japo kwa mujibu wa Ibara ya 
100 (2)ya katiba ya CCM, Mku-
tano Mkuu una mamlaka yote 
ya kufanya jambo lolote, Mku-
tano Mkuu wa CCM wa Taifa 
utakuwa ndicho kikao kikuu 
cha CCM kupita vyote na ndi-
cho kitakachokuwa na madara-
ka ya mwisho.

Lakini kama hilo jambo 
limewekewa kanuni na uta-
ratibu wa jinsi ya kufanyika, 
utaratibu ni huu kwamba Ibara 
ya 101 (4) inauruhusu Mkutano 
Mkuu, kubadili sehemu yoyote 
ya Katiba ya CCM kwa uamuzi 
wa theluthi mbili za wajumbe 
walio na haki ya kupiga kura 
kutoka Tanzania Bara na the-
luthi mbili kutoka Zanzibar.

Mfano halisi ni mgombea 
urais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzanian ( JMT), lazima 

ajaze fomu kuomba, ajadiliwe 
na sekretarieti, apendeke-
zwe na Kamati Kuu, ateuliwe 
na Halmashauri Kuu ya Taifa  
na kuchaguliwa kwa kura na 
Mkutano Mkuu. Mkutano huo 
mkuu hauna mamlaka ya ku-
fanya vinginevyo, mpaka kwan-
za kutengua vifungu hivyo vili-
vyomo kisha kulipitisha jambo 
hilo lifanywe vinginevyo.

Pale Dodoma, hakukuwapo 
azimio lolote la kutengua 
kwanza kifungu chochote cha 
katiba, taratibu na kanuni, kwa 
mujibu wa ibara ya 101 (4) ndi-
po azimio la kumpitisha kwa 
utaratibu mpya likapitishwa. 
Pia  sikuona kura za theluthi 
mbili za Bara na Zanzibar ziki-
pigwa kutengua kanuni

Kutokana na hali hiyo na-
shauri kama ifuatavyo kwa 
wakati ujao;- 

Mosi, katiba ya nchi ndiyo 
sheria mama ya nchi, hivyo 
katiba zote za vyama lazima 
zifuate sheria mama. Ule  uta-
ratibu wa mserereko wa CCM, 
Dada Mkubwa, naomba uuon-
doe.

Pili, kutokana na kazi kubwa, 
nzuri na iliyotukuka uliyoi-
fanya katika awamu yako ya 
kwanza, naamini hakuna mwa-
na CCM yeyote atakayethubutu 
kujitokeza kukupinga.  

Tatu, siku zote nimekuwa 

nikiwasisitiza wapinzani kuji-
funza kutoka CCM, lakini leo 
nashauri hakuna ubaya hata 
chama changu CCM kujifunza 
kutoka Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) 
kuhusu uchaguzi wa demokra-
sia ndani ya chama kwa nafasi 
ya Mwenyekiti wa Chama.

Nahitimisha kwa ule utan-
gulizi kukuhakikishia Dada 
Mkubwa kuwa Watanzania 
tunakupenda sana tu na tu-
nakukubali sana. Kama ni 
wewe, uliyetueliwa na YEYE 
kuendelea 2025 -2030, ni wewe 
tu na hakuna mwingine yeyote 
zaidi yako.

 Usiruhusu ule jambo lililo-
fanyika kwenye katiba ya nchi 
kufifisha haki kuu ya kuchagua 
na kuchaguliwa, ukaingizwa 
ndani ya chama chetu cha haki. 
Usiwasikilize  wahafidhina, 
wewe shikilia kufuata katiba 
ya CCM na katiba ya nchi kwa 
kuruhusu haki kutendeka, uta-
barikiwa sana.

Nakutakia kazi njema

Mungu mbariki Dada 
Mkubwa Mungu Ibariki CCM 
itende Haki.

Mungu Ibariki Tanzania.
Kaka yako mdogo
Paskali.
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HABARI KITAIFA

Serikali yasisitiza kukua 
utalii hifadhi za taifa

Ujio kiongozi wa 
Libya kuongeza
uwekezaji nchini

Na Romana Mallya

RAIS wa Baraza la Urais la Libya, 
Mohamed Menfi, anatarajia kufanya 
ziara nchini  akiongozana na ujumbe 
mahsusi na maofisa wa ngazi za 
juu katika mkutano wa wakuu wa 
nchi za Afrika kuhusu nishati.

Mkutano huo ambao unahusu ni-
shati unatarajiwa kufanyika mwis-
honi mwa mwezi huu, jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na waandishi wa 
Habari, mmoja wa wafanyabiashara 
katika sekta ya madini kutoka Libya 
waishio Tanzania, Mohamed Abuba-
kar, alisema ujio wa Rais huyo na 
msafara wake, utafungua milango 
kwa wawekezaji wengi kutoka Libya.

Kwa mujibu wa Abubakar, ujio huo 
utaongeza fursa kwa Watanzania 
kuungana na wafanyabiashara wa 
Libya katika nyanja mbalimbali za 
uwekezaji.

Alisema miongoni mwa wataka-
oambatana katika msafara huo ni 
Waziri wa Fedha na Waziri wa Ni-
shati wa nchi ya Libya. 

“Lengo likiwa kuingia makubaliano 
katika nyanja mbalimbali zikiwamo 
sekta za elimu, uchumi na biashara. 
Pia baadhi ya mikataba itatiwa saini 
katika ziara hii,” alisema.

Alisema katika sekta ya uchumi na 
biashara moja ya benki nchini Libya 
itaingia makubaliano ya kufungua 
tawi lake Tanzania.

Alisema Libya  inatarajiwa kuima-
risha uhusiano wa kiimani (kidini) 
katika kuhakikisha wanasaidia taasisi 
za Kiislamu zinazotoa misaada ya 
kijamii na kusaidia vituo mbalimbali 
vya kulea watoto wenye mahitaji 
maalumu.

Machi, mwaka jana, Balozi wa 
Libya nchini, Abdelmajed Shetawia, 
alipopeleka hati za utambulisho kwa 
Rais Samia Suluhu Hassan, alizun-
gumzia suala hilo.

Na Ibrahim Joseph,          
MOROGORO

SERIKALI imetaja mambo 
manane ya maendeleo yali-
yotekelezwa na kusisitiza 
kwamba, utalii kwenye Hi-
fadhi za   Taifa umeendelea 
kukua na mapato kuongeze-
ka.

Msemaji wa Serikali, Ger-
son Msigwa, akizungumza 
jana katika mkutano wake 
na waandishi wa Habari 
uliofanyika Hifadhi ya Mi-
kumi, mkoani hapa, alisema 
takwimu zinaonesha mwaka 
2023/24, watalii 1,863,108 

walitembelea Hifadhi za 
Taifa.

Msigwa alisema idadi hiyo 
imeongezeka ikilinganishwa 
na watalii 1,618,538 wali-
otembelea Hifadhi za Taifa 
mwaka 2022/23 ambalo ni 
ongezeko la watalii 244,570, 
sawa na asilimia 15.1.

Kuhusu maendeleo ya 
Shirika la Reli Tanzania 
(TRC), alisisitiza kwamba lin-
atekeleza miradi mbalimbali 
ya kimkakati  na mingine 
imefikia hatua ya kuanza ku-
toa huduma kwa wananchi 
na kuonesha mafanikio.

Msigwa alisema  hadi 

mwisho wa mwezi Desemba, 
2024 mapato yalifikia Sh. bil-
ioni 37.6. 

Kwa upande wa Maende-
leo ya Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) alisema 
mpaka sasa shirika limefiki-
sha ndege 16 na limeongeza 
safari za ndani ya nchi na 
kimataifa kwa kufikia 25.

Alisema serikali imeen-
delea kuwekeza kwenye 
miundombinu  ya anga na 
kuboresha mifumo katika 
viwanja vya ndege vya Aru-
sha, Kahama, Mpanda, na 
Songwe.

Msigwa alisema mwaka 

2026 wanatarajia kukamili-
sha viwanja vya ndege vya 
Iringa, Mtwara, Songea, 
Kigoma, Msalato, Musoma, 
Shinyanga na Sumbawanga.

Katika mkutano huo pia, 
alizungumzia  mwenendo 
wa ukusanyaji wa mapato 
nchini katika sekta ya ma-
wasiliano, huduma ya Vit-
ambulisho vya Taifa (NIDA) 
na mkutano wa nishati wa 
wakuu wa nchi za Afrika.

Alitaja maandalizi ya ue-
nyeji wa michuano ya CHAN 
2025, AFCON 2027 na ku-
panda kwa ubora wa Ligi 
Kuu ya Tanzania.

Wana VICOBA washauriwa kujisajili kisheria
Na Mwandishi Wetu, KARATU

SERIKALI imetoa rai kwa wa-
nanchi kuhakikisha vikundi vya 
huduma ndogo vya fedha vina-
vyojulikana kama VICOBA vina-
sajiliwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Huduma Ndogo za Fedha ya 
Mwaka 2028. 

Kwa kufanya hivyo, wa-
tawezeshwa kujikwamua kiu-
chumi, kupata mikopo katika 
taasisi za fedha na kuondokana 
na changamoto za kiutendaji. 

Rai hiyo ilitolewa na Ofisa 
Usimamizi wa Fedha kutoka 
Idara ya Uendelezaji Sekta ya 
Fedha, Wizara ya Fedha, Stan-
ley Kibakaya, wakati timu ya 
maofisa kutoka Wizara ya Fedha 
iliyoambatana na maofisa ku-
toka taasisi za Wizara ya Fedha 
na watoa huduma za fedha kwa 
ajili ya kutoa elimu ya fedha na 

kuhamasisha utumiaji wa hudu-
ma za fedha zilizo rasmi katika 
ukumbi wa Ofisi ya Tarafa ya 
Mbulumbulu, wilayani hapa.

Kibakaya alisema vikundi vya 
huduma ndogo za fedha vina-
vyotumiwa na wananchi katika 
maeneo mengi mjini na vijijini 
ni muhimu kusajili ili kuweza 
kutambulika kisheria na kupata 
fursa mbalimbali katika hal-
mashauri na taasisi za fedha.

 ‘‘Usajili wa vikundi vya hudu-
ma ndogo za fedha ni muhimu 
sana na unafanyika kwa njia ya 
mfumo. Mwana  kikundi anawe-
za kujisajili bila kwenda ofisi ya 
halmashauri. Mfumo  unaotumi-
ka unaitwa “WEZESHA PORTAL” 
pia halmashauri zote nchini 
wako waratibu wa huduma ndo-
go za fedha ambao watawasajili 
kupitia mfumo huo” alisema.

Kibakaya alisisitiza kuwa 

usajili wa vikundi vya huduma 
ndogo za fedha utawawezesha 
pia kunufaika na mikopo ya 
halmashauri ya asilimia kumi 
inayotolewa na Serikali ambayo 
imeanza kutolewa ili kuwaweze-
sha wananchi kiuchumi. 

Ofisa Sheria Mwandamizi ku-
toka Kurugenzi ya Ustawi na 
Huduma Jumuishi za Fedha wa 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
Ramadhani Myonga, alisisitiza 
wananchi kusoma mikataba ya 
mikopo ili kujua masharti ya 
mikataba na utekelezaji wake na 
kuwa na uhakika wa urejeshaji 
wa mkopo ili kuepuka migogoro 
na watoa huduma. 

Aidha, alisisitiza wananchi 
kuzingatia kiwango cha mkopo 
wanachopokea kilingane na 
kiwango kilichoandikwa ka-
tika mkataba, kufahamu riba 
ya mkopo, aina ya urejeshaji na 

kufahamu adhabu ya kuchelew-
esha kurejesha mkopo kabla ya 
kusaini mkataba.

 ‘Ni muhimu kuhakikisha mka-
taba una kipengele kinachotoa 
fursa ya majadiliano juu ya 
marekebisho ya masharti ya 
mkataba ikiwemo kuongezewa 
muda wa marejesho ili kumpatia 
nafuu ya marejesho tofauti na 
awali endapo mkopaji atapata 
changamoto itakayosababisha 
kushindwa kurejesha mkopo 
kwa wakati,’ alisisitiza Myonga.

  Mratibu wa Huduma Ndogo 
za Fedha Wilaya ya Karatu, Josh-
ua Mwamsojo, alisema mafunzo 
hayo yatawezesha wananchi ku-
fuata Sheria na taratibu za nam-
na ya ukopaji, ili kuepukana na 
mikopo isiyo rasmi.

 ‘‘Naipongeza serikali kwa ma-
funzo haya na nitoe rai mafunzo 
haya yawe endelevu ili kuwafikia 

wananchi wengi zaidi na kusaid-
ia kuondokana na changamoto 
za fedha. 

“Natoa wito kwa wananchi wa 
wilaya ya Karatu waepuke ku-
kopa katika taasisi zisizo rasmi, 
watumie elimu waliyoipata ka-
tika kupanga matumizi ya fedha 
wanazopata na nina Imani yata-
wasaidia kujikwamua kiuchumi 
dhidi ya umaskini,” alisisitiza.

Maeneo yaliyofikiwa katika 
wilaya ya Karatu ni pamoja na 
Kata ya Karatu Mjini, Tarafa ya 
Endabash (Kata za Kansay, Buger 
na Endabash), Tarafa ya Eyasi 
(Kata za Mang’ola na Baray) na 
Tarafa ya Mbulumbulu (Kata za 
Rhotia na Mbulumbulu).

Baada ya kuhitimisha pro-
gramu , timu hiyo ya wataalam 
inaendelea na programu katika 
wilaya za Ngorongoro na Lon-
gido.

Mchumi kutoka Wizara ya Fedha, Renatus Lucas (kushoto), akitoa ufafanuzi kuhusu akiba, baada ya kuhitimi-
sha programu ya kutoa elimu ya fedha kwa wananchi wa Wilaya ya Karatu, mkoani Arusha juzi. PICHA: WF
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M
TOTO Juma na rafiki yake John walikuwa 
wakitembea pembeni ya barabara wakielekea 
shambani. Wakati wakikaribia shambani, Juma 

alimuona ndege akipaa angani huku akiyumbayumba 
kwa madaha.Juma alifurahi sana na kuanza kumuuli-
za rafiki yake.

Juma: Ona yule ndege anaruka kwa furaha
John: Nimefurahi baba kasema ukumuona ndege 

ana furaha atakuwa na makinda.
Juma: Kwani ndege sawa na mnazi una makinda?
John: Hapana ila watoto wa ndege wanaitwa mak-

inda na sio mnazi.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



A
JENDA kuu ya Mwe-
nyekiti mstaafu wa 
Taifa wa Chama cha 
Demokrasia na Maen-

deleo (CHADEMA), Freeman 
Mbowe, kabla ya kushindwa ka-
tika uchaguzi wa chama hicho, 
uliofanyika Januari 21, mwaka 
huu, ilikuwa kuunda Tume ya 
Ukweli na Upatanisho endapo 
angeshinda.

Mbowe angeunda tume hiyo 
kwa shabaha moja tu, kutibu 
majeraha ya uchaguzi huo ul-
iokuwa na tashtiti nyingi, 
kuvuana nguo, kejeli na kud-
harauliana wanasiasa na wa-
pambe wao. Alitaka kuhakikisha 
CHADEMA yote inarudi katika 
umoja na mshikamano, chini ya  
kaulimbiu yao ya ‘Stronger To-
gether’.

Kwa kuzingatia hilo, Tundu 
Lissu, Mwenyekiti mpya wa 
CHADEMA, amebebeshwa kazi 
ya kuyaleta pamoja makundi 
mawili yanayohasimiana hadi 
sasa,licha ya uchaguzi kumal-
izika.

Wako wanaolalamika 
mitandaoni, kutumiwa ujumbe 

wa vitisho vya kufutwa uana-
chama na tawi, baada ya kundi 
mojawapo kushindwa. Tusifike 
huko kama kweli ninyi ni wana 
mabadiliko na waumini wa haki 
na demokrasia.

Mpasuko ndani ya chama siku 
zote hudhoofisha chama cho-
chote kile kinachosaka wafuasi 
wengi wa kukipigia kura na ku-
pata ushindi katika chaguzi ili 
kushika dola.

Lissu alishinda kwa kura 513 
(sawa na asilimia 51.5), dhidi ya 
Freeman Mbowe, aliyepata kura 
482 (sawa na asilimia 48.3. Hii ni 
baada ya miaka takribani 20 ya 
uongozi wa Freeman Mbowe, 
aliyechukua hatamu za kuwa 
Mwenyekiti wa CHADEMA tan-
gu 2003.

Hata mpinzani wake katika 
uchaguzi huu, Tundu Lissu, 
amekiri kukua kwa CHADEMA 
kunatokana na kazi kubwa iliyo-
fanywa na Mbowe.

Bila shaka, ni jambo la kush-
ukuru kwa wafuasi wa CHADE-
MA kwamba kamera za vyombo 
vya habari hazijanasa matukio 
ya watu wakishika vikosi katika 

uchaguzi huu; kwa jinsi ushinda-
ni, malumbano na maneno yal-
ivyokuwa mengi.

Freeman Mbowe amekubali 
kushindwa na kumpongeza Lis-
su, hicho peke yake ni kiashiria 
cha ukomavu wa kisiasa.

Hakuna ubishi, Lissu ame-
shika nyadhifa nying; zikiwemo 
Mbunge wa Singida Mashariki, 
Mwanasheria Mkuu wa CHADE-
MA, Mnadhimu Mkuu wa Kambi 
ya Upinzani Bungeni, Makamu 
Mwenyekiti-Bara, na sasa ni 
mwenyekiti mpya wa taifa.

Kama ilivyo kwa ushindi wow-
ote; furaha hutamalaki. Swali la 
kujiuliza ni je, Lissu ataifanyia 
nini CHADEMA au CHADEMA 
itamfanyia nini? Uso wake, hisia 
zake na uanaharakati wake, 
utamsaidiaje kukabiliana na 
changamoto zijazo na zile am-
bazo tayari ziko mbele yake?

Je, ataweza kuboresha, ku-
tanua na kuendeleza utekelezaji 
wa programu muhimu za ujenzi 
na ustawi wa chama chake na  
wanachama (on-going pro-
grams)?

Yako mengi yanayomsubiri, 

kama kuamsha vuguvugu kali 
la madai ya Katiba Mpya, Tume 
Huru ya Uchaguzi, na sheria za 
uchaguzi, kwa kutumia nguvu 
ya umma. Matahalani, vitu kama 
kuanzisha programu kabambe 
na endelevu ya kuandaa na 
kuwawezesha wagombea wa 
CHADEMA kushinda chaguzi.

Anapaswa kwenda mbali zaidi 
kufuta minong’ono kwamba 
kichwa cha Mbowe ndicho kili-
kuwa ‘custodian’ na injini ya ku-
saka fedha za chama.

Mambo hayo na jitihada nyin-
gi za kutafuta fedha zinahitajika 
kwake binafsi, ili kugharamia 
sehemu kubwa ya gharama za 
kampeni na ulinzi wa kura ka-
tika chaguzi zote, kuanzia urais, 
ubunge na udiwani. 

Hakuna namna anapaswa 
kuanzisha programu ya kim-
kakati na endelevu ya kutoa 
elimu ya uraia na elimu ya siasa, 
ili kutengeneza jamii kubwa 
ya Watanzania wenye uelewa 
mkubwa na ujasiri wa kutosha 
katika kupigania haki zao za ki-
jamii, kiuchumi na kisiasa.

Januari 17, mwaka huu, wakati 

akizungumza katika mdahalo 
wa kisiasa, Lissu alinukuliwa 
akisema: “Mimi ndiye niliyeku-
wa wa kwanza kupuliza filimbi 
kwamba kuna rushwa kwenye 
chaguzi zetu (CHADEMA).

“Tuna tatizo. Muda huu tu-
napozungumza, kuna wajumbe 
wanasafirishwa, wanawekwa 
kwenye mahoteli, makambi, 
wanapewa pesa, wanalishwa na 
wagombea. Kuna uchafuzi wa 
aina hiyo, unoafanywa na wag-
ombea na wapambe wao.”

Hili ni tatizo ambalo wakati 
fulani huko nyuma lilizungum-
zwa pia. Mwezi Mei mwaka 
2020, Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa Tan-
zania (TAKUKURU), ilitangaza 
kuanzisha uchunguzi kuhusu 
tuhuma za matumizi mabaya ya 
fedha ndani ya CHADEMA. Kazi 
kwake!

•	 Godfrey Mushi ni 
Mwandishi Mwandamizi 
wa  Nipashe Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com
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WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada yetu kuhusu ku-
futwa au kuchafuliwa 

kwa ndoto zetu tunazoota usiku 
tumelala. 

Kumbuka ndoto unayoota ina-
husiana sana na mipango yako. 
Ni kitu halisi kinachoanzia kwe-
nye ulimwengu wa roho. Mungu 
huongea na sisi sana kupitia 
ndoto ili kuifanya hiyo ndoto 
iwe wazi.

Ndoto ni mjumbe anayekule-
tea habari ya kile kinachoende-
lea kwenye ulimwengu wa roho, 
ule usioonekana kwa macho ya 
damu na nyama. Yaani ukoje 
wewe katika ulimwengu wa 
roho.

Ndoto ni kile ambacho Mungu 
amekupa kukifanya duniani. La-
kini adui hufuta na kuzichafua 
ndoto zako ili usifanikiwe katika 
maisha yako.

Mungu husema nasi katika 
ndoto. Na katika maandiko yake 
amesema na watu mbalimbali 
wakiwemo manabii. Kwa mfano 
aliwaambia Haruni na Miriamu, 
“Sikilizeni basi maneno yangu; 

Akiwapo nabii kati yenu, Mimi 
BWANA nitajifunua kwake kati-
ka maono, Nitasema naye katika 
ndoto. Hesabu 12:6).

Hebu sasa tuende zaidi tuan-
galie ndoto zetu zilizochafuliwa, 
zinafutwaje kwenye ulimwengu 
wa roho? Cha kwanza unapoota 
ndoto unalishwa chakula. Hicho 
kinaitwa ni chakula kichafu kili-
chochafuliwa.

Unapoota ndoto unalishwa 
chakula hiyo ni kifutio cha 
ndoto. Mara nyingi watu wengi 
wanaoota kula vyakula kwenye 
ndoto inakuwa ni vyanzo vya 
kufuta ndoto zako zilizo wazi.

Hata ukiota ndoto ya kitu ki-
zuri, Mungu anakuonya jambo 
fulani huwezi kuelewa chocho-
te, ukiamka asubuhi umesahau. 
Lakini utagundua uliota ndoto 
ya kula chakula ndotoni. 

Hiyo inakuwa ndoto zako 
zimechafuliwa. Ni ujumbe am-
bao umechafuliwa. Ni sawa na 
umeletewa barua lakini juu ya 
hiyo barua mtu akaandika vitu 
vyake vingine akaichafua.

Unaota ndoto mwanzoni kili-
kuwa ni kitu kizuri kisha mwis-

honi kitu kinatokea kama vile 
amekula chakula na vyote vizuri 
vinafutika. Na hii haitokei tu ka-
tika kusahau ndoto bali hata ku-
sahau mambo ya ibada nyumba 
za dini.

Mtu anaingia kwenye ibada 
anasikiliza vizuri mafundisho 
ya Mungu na yanamgusa, lakini 
akitoka hapo, maadui wame-
shafuta. Hapo kuna mtandao wa 
vyakula vya kichawi ulivyokula 
ndotoni unafuta. Mapepo na 
chachawi, hawa ndio wahudu-
mu wazuri wa kuchafua kabisa 
ndoto au kuzifuta. 

Futio mojawapo ni kulishwa 
vyakula kwenye ndoto. Ukishal-
ishwa chakula, tayari mfumo wa 
kufuta vile vitu vizuri unafuta. 
Wewe utakachokumbuka ni 
ndoto ya kula chakula.

Kumbe adui ameshajua kuwa 
huyu mtu anataka atambue siri 
fulani ambayo Mungu anasema 
naye kupitia ndoto. Adui analeta 
hiyo unashangaa amefuta.

Kifutio kingine cha pili cha 
ndoto ni ndoto za vitisho. Yaani 
unatishwa kwenye ndoto. In-
awezekana ukawa na ndoto 

njema kabisa ambayo inakuta-
hadharisha jambo, lakini hizi 
zingine zimetokea za vitisho un-
ashtuka unaamka. Unashangaa 
zile ndoto ulizoota zote zimefu-
tika!

Lakini adui alitumia mbinu ya 
kukutisha kwenye ndoto.  Mun-
gu anakupa ujumbe mzuri lakini 
adui analeta picha ya kukutisha, 
anafuta ndoto nyingine zote 
nzuri za hatma yako.

Unaamka unakumbuka ni 
kama vile ulikuwa unakabwa 
usiku, unakimbizwa na watu 
usiowajua. Kumbe hapo ni adui 
alikuja kukutisha ili kufuta ule 
ujumbe wa Mungu wa ndoto 
zako njema!

Na hujui cha kufanya, wewe 
unajua tu ulikimbizwa kwenye 
ndoto, utaanza kukemea maji-
namizi, unaishia hapo. Kumbe 
kuna mbinu iliyotumika ya kufu-
ta ujumbe kamili ambao Mungu 
alikuwa anakupa kwenye ndoto.

Kifutio cha tatu, ni kuota ndo-
to unafanya zinaa yaani, una-
zini kwenye ndoto. Anatumika 
mwanamke wa kichawi au mwa-
naume wa kichawi. Unakuta 

umefikia kitu cha upenyo mzuri 
adui analeta kifutio cha ndoto 
hiyo mbaya.

Unashangaa alfajiri uliishia 
kufanya mapenzi kwenye ndoto. 
Unajiuliza, mbona kuna kitu 
nilikipata kwenye njozi halafu 
alfajiri naanza kuota ndoto za 
ajabu ajabu ndio nashtuka? 
Unasema naikumbuka ile ya 
mwisho ya zinaa kwenye ndoto.

Hicho ni kifutio, adui am-
etumia ile picha ya mwisho ku-
futa ndoto nzuri. Ni sawa na mtu 
umepata ujumbe wako mzuri, 
unatoka pale umechangamka, 
unakutana na vitu njiani vinaku-
futia kila kitu. 

Hizo ndoto ungezikumbuka 
ujasiri ungeongezeka ndani 
yako. Ila unazokumbuka ni za 
kubakwa na kadhalika. Ndoto 
nyingi ambazo Mungu alikuletea 
zimefutwa. Mjue sana Mungu 
upate maarifa kufuta ndoto 
mbaya!

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umepata picha kuhusu yale 
yanayojiri kwenye ndoto usi-
ku. Hadi wiki ijayo. Una mao-
ni? Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Vijue vifutio vya ndoto unazoota usiku

Hili la kuunda tume ya upatanisho 
CHADEMA lisipuuzwe
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Ilikuwa 
siku ya 

furaha kwa Mussa 
na mkewe Fetty 

baada ya kukubaliana 
kufunga ndoa hivi 

karibuni jijini Dar es 
Salaam. PICHA:  

MC GaraB
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Na Moshi Lusonzo

MAVAZI 
HAYA 
USIYAKOSE

W
ANAUME ambao wa-
najali kuhusu kuvaa 
wanaelewa namna ya 
kuwa na aina fulani ya 

mavazi kwa ajili ya matembezi ya 
hapa na pale.

Pamoja na kuvaa mitindo tofauti 
maalumu ya mavazi, unatakiwa 
kuwa na aina za nguo ambazo zitak-
ufanya usipate tabu kufanya chaguo 
sahihi.

Hizi ni aina ya nguo ambazo una-
takiwa kuwa nazo nyumbani wakati 
wote.

FULANA ZA PAMBA
Fulana za pamba zinadumu kwa 

muda mrefu, nunua nguo hizi zili-
zotengenezwa kwa pamba pekee 
zenye rangi tofauti.

Rangi zinazopendekezwa ni nye-
upe, nyeusi, rangi ya kijivu

na rangi kali kama njano, bluu 
nyepesi na kijani.

FULANA ZA POLO
Mwanaume yoyote anatakiwa 

kuwa na fulana za Polo zenye kola 
zinafaa sana kuvaliwa kazini kwenye 
siku za mwisho wa wiki.

MASHATI YA KAWAIDA
Mashati ya kawaida, ya mikono 

mirefu au mifupi, ni mazuri kuvaa 
na jeans na viatu au raba. Pia, zipo za 
aina na rangi tofauti kwa hiyo tafuta 
itakayokufaa.

BUKTA
Kutokana na hali ya joto, ni 

muhimu kuwa na bukta kwa ajili ya 
kuvaa ukiwa nyumbani au matem-
bezi ya jioni.

Kuna aina nyingi za bukta na ze-
nye rangi tofauti, zote zinapendeza 
kuvaa na fulana na viatu vya kawai-
da.

SURUALI ZA KAWAIDA
Suruali za aina hii zina faraja na zi-

navaliwa kwenye mazingira mbalim-
bali.  Pia zinapatikana kwa rangi ny-
ingi kwa hivyo unakuwa na uwanja 
mpana kufanya uchaguzi.



U
REMBO kwa mwanamke ni 
jambo la msingi sana ambao 
unatakiwa kuzingatiwa wakati 
wote.

Ili uendelee kuwa mrembo unapaswa 
kujifunza kwa waliofanikiwa.

Kuwa mrembo ni sifa inayompamba 
mwanamke kwa kiwango kikubwa.

Urembo kwa mwanamke huanzia 
kichwani, usoni, ngozi na mwonekano 
wa mtu ndio unamfanya aonekane 
mrembo.

Leo tutaangalia urembo wa nywele 
hasa namna unavyoweza kujaza nywele 
za kichwani kwa kutumia parachichi, 
kiini cha yai na asali.

Mambo ya kuzingatia
Chukua parachichi kubwa moja na 

asali vijiko vitatu na kiini cha yai.
Osha nywele zako kwa shampoo na 

uzikaushe.
Ponda ponda parachichi mpaka lilaini-

ke kabisa. Chukua vijiko vitatu vya asali 
na kiini cha yai kisha changanya yote 
kwa pamoja.

Paka mchanganyiko huo kaa nao kwa 
muda wa dakika 15 kisha osha.

Fanya hivyo kwa muda wa wiki moja 
hadi mbili na utaweza kuona matokeo 
mazuri katika nywele zako.

Nywele zako zitakuwa na mvuto na 
kuendelea kuongeza kunogesha urembo.

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514

MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Mishkaki ya maini na figo
MAINI na figo ni nyama inayopati-

kana ndani ya ng’ombe. Wengi wana-
pendelea kuzipika au kukaanga kwa 
nyanya na kuyafanya chakula pendwa 
kwa kila mtu.

Leo katika safu yetu ya mapishi 
tutaelekeza namna ya kutengeneza 
mishkaki ya maini na figo.

Mahitaji
Maini na figo robo kilo yakatwe 

vipande vya saizi, pilipili manga nusu 
kijiko cha chai, udaha (Cayenne) robo 
kijiko cha chai na punje tatu za kitun-
guu swaumu kilichosagwa na unga wa 
tangawizi kijiko kimoja cha chai.

Mahitaji mengine ni Soy Sauce ki-
jiko kimoja cha chai, chumvi kiasi up-
endacho, mafuta ya kupikia kijiko ki-
moja cha mezani na stiki za mishikaki, 
ziloweke kwenye maji kwa dakika 30, 
itazuia kushika moto kwa haraka

Jinsi ya kuandaa
Chukua bakuli weka maini na figo 

kisha weka na viungo vyote. Ukiisha 
changanya vema wacha vikae kwa 
dakika 20.

Baada ya dakika 20 andaa kuweka 
mishikaki yako katika vijiti. Kisha anza 
kuchoma kwa moto usio mkali sana.

Ikiishaiva waweza tengeneza 
chachandu yako ukala au ukakamulia 
limao tu ukala.

JAZA NYWELE ZAKO

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kwa parachichi, yai, asali
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K
ILA uchao tunashuhu-
dia mabadiliko yanay-
ojitokeza maishani 
ambayo kwa namna 

mbalimbali,  yanasababishwa 
na maisha ya utandawazi tuliyo 
nayo katika karne ya sasa. 

Mambo yaliyofanyika jana 
si yale yatakayofanyika kesho 
wala keshokutwa. Kila  siku ya-
naibuliwa mapya au kwa mtin-
do mwingine au kwa ubora zai-
di endapo yaliwahi kufanywa.

Leo  tunaangalia ubora uli-
opo sasa katika uwekaji wa 

sakafu ndani ya nyumba. Ka-
tika nyumba, sakafu ni mion-
goni mwa vitu vinavyochangia 
kupendezesha nyumba na hasa 
pale inaposakafiwa kwa utaala-
mu mzuri.

Yako baadhi ya mambo ya-
nayopaswa kuzingatiwa kabla 
ya kusakafia nyumba ambayo 
Msanifu Majengo, David Kasho-
zi, anayaeleza kuwa kabla ya 
kuweka sakafu, ni muhimu 
kuangalia rangi ya nyumba ili 
visipishane sana.

Na Elizabeth Zaya

Tengeneza chumba cha maombi
Na Restuta James

 
WATU wengi wanajenga ny-
umba wanaweka vyumba vya 
kulala na maeneo ya kupumzi-
ka, lakini wanasahau chumba 
cha maombi.

Walio kwenye nyumba za 
kupanga, hali ni hiyo hiyo, 
wengi wanasahau kuwa na 
sehemu maalum ya kufanya 
maombi, eneo ambalo wana-
paswa kulitenga maalum kwa 
ajili hiyo pekee.

Wataalamu wa ujenzi wana-
shauri kwamba, chumba au 
eneo la sala (kwa wenye ny-
umba ndogo), linapaswa ku-
pewa kipaumbele kama watu 

wanavyowaza kuwa na choo, 
bafu, jiko, sebule na vyumba 
vya kulala.

“Ni eneo muhimu sana am-
balo watu wengi wanalisahau. 
Hata kama kuna wakati utaon-
gea na Mungu ukiwa kitan-
dani, kutenga eneo maalum la 
kufanya sala ni muhimu kwa 
ajili ya kutengeneza mazingira 
ya utulivu,” anasema Grace Jo-
sephat.

Anasema kuweka chumba 
au eneo mahsusi la maombi 
kunaongeza muda wa kufanya 
hivyo, kuliko kutokuwa nayo.

“Hata ukiingia kuomba, un-
aweza kupata muda wa kutafa-
kari maandiko matakatifu ku-

tokana na mpangilio wa eneo 
husika,” anasema Grace.

DONDOO MUHIMU
Hata kama huna chumba ki-

zima unachoweza kukitumia 
kwa maombi, tengeneza kona 
ya kufanya hivyo. Kama mnal-
ala wawili chumbani, hapo sio 
mahali pazuri pa maombi kwa 
kuwa mmojawenu anaweza 
asiwe tayari kwa maombi, 
wakati mwingine anataka kua-
mka usiku kusali. Kama uko 
peke yako na huna chumba 
kingine, hapa ni sehemu sa-
hihi.

Chumba cha kulala 
kinaweza kukupa uvivu wa 

kuamka kufanya maombi, 
ndio maana inashauriwa 
utenge eneo litakalokusaidia 
kutekeleza uamuzi wako.

Kama ni chumba kizima, 
paka rangi tulivu (bluu, kijivu 
mpauko), nyeupe au yeyote 
unayoona inakupa utulivu.

Weka mito michache kulin-
gana na ukubwa wa chumba 
au eneo, picha nzuri ya uku-
tani hasa inayoonesha mazin-
gira asilia kama msitu.

Meza ndogo ambayo utawe-
ka vitabu pamoja na mishu-
maa. Unaweza kuweka maua 
yanayozalisha oksijeni kwa 
wingi, ili kukifanya chumba 
kuwa na hewa safi ya kutosha.

MAISHA NI NYUMBA

JUMAPILI JANUARI 26, 2025

Jambo la pili ambalo 
anasema linapaswa kuzin-
gatiwa wakati wa kufanya 
uchaguzi wa sakafu ni ubora 
wake.

Jambo la tatu ni kuchagua 
sakafu ambayo ni rafiki na 
salama kwa makundi yote 
ya watu wanaoishi katika 
nyumba yako. 

“Chagua sakafu ambayo 
haitawakwaza baadhi ya 
watu kulingana na umri wao 
hususani watoto, wazee na 
wagonjwa, maana nyingine 
zina utelezi mkali,” anasema 
Kashozi.

Jambo la nne, kwa mu-
jibu wa Kashozi, ni vizuri 
kuzingatia kuchagua sakafu 
ambayo ni bora na inadumu 
kulingana na bajeti uliyoji-
wekea kabla ya kubadili ny-
ingine.

“Japokuwa tunashauri 
kwamba usiwe nyuma ya 
wakati sana, hakikisha ni 
bora lakini inaendana na 
wakati,” anasisitiza. 

Na jambo la tano, ana-
shauri kwamba ni vema ku-
fanya maandalizi mapema 
ya aina ya sakafu unayoi-
taka.

WEKA SAKAFU KWENYE NYUMBA WEKA SAKAFU KWENYE NYUMBA 
INAYOENDANA NA WAKATIINAYOENDANA NA WAKATI
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HABARI KIMATAIFA

Jeshi la DRC laapa kuilinda 
Goma kwa jasho na damu

GOMA, DRC

JESHI la Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, lime-
pambana kuulinda mji wa 
Goma dhidi ya waasi wa M23 
ambao wameuzingira wakitaka 
kuudhibiti.

Hata hivyo, wanajeshi wa 
Umoja wa Mataifa nchini Con-
go, (MONUSCO), waliingilia kati 
kuwashambulia waasi hao am-
bao wamefika nje ya viunga vya 
mji huo mkuu wa jimbo la Kivu 
Kaskazini.

Taarifa kutoka MUNUSCO, 
ilieleza kuwa vikosi vyake vya 
kulinda  amani, vilishiriki ka-
tika mapigano makali dhidi ya 
M23.

Taarifa hiyo ilisema vikosi 
hivyo kwa kushirikiana na jeshi 
la serikali vimeshiriki kika-

milifu katika mapigano makali 
na katika muda wa zaidi ya saa 
48 kwa kushambulia  ngome za 
M23.

Umoja wa Mataifa umeonya 
kuwa mapigano hayo yanay-
oendelea katika jimbo la Kivu 
Kaskazini yamesababisha zai-
di ya watu 400,000 kuhama 
makazi yao mwaka huu na 
huenda ukaibua vita vya ki-
kanda.

Wakati huohuo  nchi za Uin-
gereza, Marekani na Ufaransa 
zimewataka raia wao kuondo-
ka haraka katika mji wa Goma.

Katika taarifa zilizotumwa 
kwa njia ya mtandao au moja 
kwa moja kupitia barua pepe,  
raia wa Marekani, Uingereza 
na Ufaransa walihimizwa kuon-
doka Goma wakati viwanja vya 

ndege na mipaka bado hai-
jafungwa.

Wakimbizi waongezeka
Msemaji wa Shirika 

la Umoja wa Mataifa 
la kuhudumia wakim-
bizi (UNHCR), Matthew 
Saltmarsh, aliwaambia 
waandishi wa habari mji-
ni Geneva kwamba idadi 
ya waliokimbia makazi 
yao kufikia sasa ni zaidi 
ya watu 400,000 mwaka 
huu pekee, hii ikiwa kari-
bu mara mbili ya idadi ili-
yoripotiwa wiki iliyopita.

Saltmarsh, alisema UNHCR 
ina wasiwasi kuhusu usalama 
wa raia na wakimbizi wa ndani 
katika eneo hilo la mashariki. 

Alisema mashambulizi 
makubwa ya mabomu yame-

sababisha familia kuon-
doka katika kambi tisa 
za watu waliokimbia 
makazi yao viungani 
mwa mji wa Goma na 
kwenda kutafuta us-
alama.

Katika taarifa, mse-
maji wa katibu mkuu 
wa Umoja wa Mataifa 
Antonio Guterres, 
alisema mkuu huyo 
amesikitishwa na 
kurejea kwa uhasama 
kati ya pande hizo 
mbili.

Hata hivyo, Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa 
litakutana Jumatatu kuhusiana 
na ghasia hizo zinazoendelea 
nchini DRC.

Rais wa DRC, Felix Tsh-

isekedi, alifanya mkutano wa 
baraza la ulinzi hapo juzi ku-
fuatia mkutano wa dharura wa 
baraza la mawaziri.

Katika hatua nyingine, jeshi 
la DRC limeapa kulipiza kisasi 
kufuatia kuuawa kwa gavana 
wa kijeshi wa Kivu Kaskazini, 
Jenerali Peter Cirimwami.

Cirimwami alipigwa risasi 
siku ya Alhamisi karibu na 
mstari wa mbele wa vita.

Vyanzo vya kijeshi vilise-
ma  mapigano yalifanyika siku 
nzima jana umbali wa takriban 
kilomita 20 magharibi mwa 
Goma, ambapo huduma za 
mitandao ya simu na intaneti 
pamoja na umeme zilikatizwa 
mara kwa mara.

DW

WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI  imesitisha 
misaada yote ya kigeni 
kwenda sehemu yoyote 
Duniani, isipokuwa ile inay-
olenga chakula cha dharura 
na ufadhili wa kijeshi kwa 
Israel na Misri.

Taarifa iliyotolewa na 
Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Marekani, Marco Rubio, 
alisema hatua hiyo ni 
utekelezaji wa sera ya Rais 
Donald Trump ya kutoa 
kipaumbele kwa maslahi ya 
Marekani. 

Ujumbe uliotumwa kwa 
wafanyakazi wa wizara 
hiyo, ulisema hakuna fedha 
zitakazotolewa kwa ufa-
dhili mpya au kuongezwa 
muda kwa ufadhili uliopo, 
hadi kila pendekezo jipya 
litakapotathminiwa na kui-
dhinishwa upya .

Hata hivyo, Rubio 
aliagiza kuendelea kwa ufa-
dhili wa Marekani kwenye 
misaada ya dharura ya 
chakula, ambayo nchi hiyo 
imekuwa ikichangia kufua-
tia machafuko duniani kote 
ikiwa ni pamoja na Sudan 
na Syria. 

Mwaka 2023, Marekani 
ilitoa misaada ya maende-
leo ya zaidi ya dola bilioni 
64.

Marekani 
yasitisha 
misaada yote 
duniani

Hamas yawaachia mateka wanne
GAZA, PALESTINA

RAIA wanne wa Israel am-
bao walishikiliwa mateka na 
kundi la Hamas, wameach-
iliwa jana katika kutekeleza 
makubaliano ya kusitisha vita.

Tofauti na makabidhiano ya 
mwishoni mwa wiki iliyopita, 
mateka hao walikabidhiwa ka-
tika hafla iliyowavutia Wapal-
estina wengi.

Mateka walioachiwa jana 
ni askari mmoja Karina Ariev, 

Daniella Gilboa, Naama Levy 

na Liri Albag. 
Kuachiwa kwa matekao hao 

kunafanyika kwa kubadilis-
hana na wafungwa 180 wa Kip-
alestina wanaoshikiliwa nchini 
Israel.

Wasichana hao wanne wali-
ibuka wakiwa kwenye magari 
yaliyolindwa na watu wenye 
silaha waliojifunika nyuso zao 
na kuwekwa kwenye eneo lil-
iloandaliwa, kabla ya kuchuku-
liwa na ofisa wa shirika la Msal-
aba Mwekundu ambaye alitia 
saini nyaraka na mpiganaji wa 

Hamas.
Watekaji hao walionekana 

wakiwa wamevalia mavazi 
yanayofanana huku shingoni 
mwao wakiwa wamening’iniza 
vitambulisho.

Muda wote watu wenye si-
laha waliojifunika nyuso zao 
wakiwa wamesimama karibu 
yao, kila mmoja akiwa na aina 
yake ya kibali kwa ajili ya tukio 
hilo.

Karibu na jukwaa kulikuwa 
na meza, viti, bendera na bun-
duki aina ya machinegun.

Huku mamia ya wapigana-
ji wa Hamas na raia wa Palesti-
na wakiwatazama, mateka hao 
wa Israel walionekana wakita-
basamu, wakishikana mikono 
na kusalimiana. 

Hamas iliwapa kila mmoja 
nyaraka na mikoba ya kubebea 
vitu vyao.

Wiki iliyopita, watu wengi 
walikuwa na hasira baada ya 
wanawake watatu wa kwanza 
walioachiwa huru kuondolewa 
bila utaratibu maalumu.

BBC

Hata hivyo, 
Baraza la Us-
alama la Umoja 
wa Mataifa lita-
kutana Juma-
tatu kuhusiana 
na ghasia hizo 
zinazoendelea 
nchini DRC.

Mateka wanne raia wa Israel wakiwasalimia watu baada ya kuachiwa na kundi la Hamas mjini Gaza jana. PICHA: REUTERS
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Mesenja kaleta balaa, 
meneja kapigwa vibao

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI / MAKALA

Rais Samia ataka vijana 
kugombea ubunge, udiwani

M
W A N A M U Z I K I 
mtunzi na mwim-
baji, Maximillian 
Bushoke, alikuwa 

mmoja wa waliochukuliwa ku-
toka DDC Mlimani Park kwenda 
Orchestra Safari Sound (OSS), 
wakati huo ikitumia mtindo wa 
Ndekule, katikati ya  miaka ya 
1980.

Mwanamuziki huyo aliyean-
zia kwenye bendi ya Vijana Jazz, 
hakupata umaarufu mpaka al-
ipojiunga na DDC Mlimani Park 
Orchestra.

Umahiri wake kwenye utunzi, 
aina yake ya kutunga nyimbo 
pamoja na staili ya uimbaji, vil-
impatia sifa kubwa. Alikuwa 
mmoja wa watunzi wa nyimbo 
nyingi kwenye bendi hiyo inay-
otumia mtindo ya Sikinde Ngo-

JKCI yatumia bil. 2/- kliniki za matibabu 

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan amesisiti-
za vijana kugombea ubunge na udiwani 
katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba, mwaka huu.

Aliandika hayo juzi   katika ukurasa 
wake X akitilia mkazo hoja iliyoandikwa 
na mtumiaji wa mtandao huo, aliyeju-
likana kwa jina la Thomas Kibwana aki-
wakumbusha vijana kushiriki uchaguzi 
huo.

Msisitizo huo umekuja wakati utafiti 
wa Shirika la Umoja wa Mataifa lina-
loshughulikia Elimu, Sayansi na Utama-
duni wa mwaka 2022, ukionesha kuwa 
asilimia 40 ya vijana wenye sifa hawa-
shiriki kwenye uchaguzi.

Akichangia hoja hiyo, Rais Samia ali-
wakumbusha vijana kuwa kushiriki Uch-
aguzi Mkuu ikiwamo kugombea nafasi 
za uongozi ni sehemu ya wajibu wao.

Rais Samia alisema uhuru na ulinzi 
wa mapinduzi ya nchi unajengwa na ku-
wapo kwa vijana wenye uthubutu hasa 
katika kuwania nafasi mbalimbali za 
uongozi.

“Huu ni ushauri mzuri hasa wakati 
huu kuelekea uchaguzi mkuu. Sehemu 
ya wajibu wa vijana wetu ni kushiriki 
mchakato wa uchaguzi, ikiwamo ku-
gombea nafasi za uongozi na kutumikia 
ipasavyo wanapopata nafasi,” alisema.

Hoja ya Kibwana ililenga kuwasisitiza 
vijana kuchukua fomu na kuwania na-
fasi za udiwani na ubunge bila kujali vy-
ama wanavyoviwakilisha.

“Vijana chukueni hizo fomu mwaka 
huu mgombee nafasi za udiwani na 
ubunge. Haijalishi upo chama gani 
wewe chukua fomu gombea,” aliandika 
Kibwana.

Vilevile, Rais Samia alishukuru kwa 
kupata nafasi ya kujifunza kwa vitendo 
kwa miaka mitatu katika ulingo wa sia-
sa akisisitiza kuwa, msingi wa siasa na 
uongozi ni utumishi na kumtanguliza 
Mungu. “Ukishatanguliza hilo pamoja na 
kuomba mkono wa Mwenyezi Mungu, 
mengine yatakwenda vizuri, ikiwamo 
mikakati ya utekelezaji wa unayokusu-
dia,” alisema.

Aliandika hivyo akimshukuru mtumi-
aji wa mtandao X, AshaDi aliyemsifia 
kuwa ni mtaalam wa siasa na demokra-
sia nchini.

“Ila utani pembeni, Dk. Samia Suluhu 
Hassan ni mtaalamu wa siasa na masu-
ala ya siasa,” aliandika.

Utafiti uliofanywa na Shirika la Maen-
deleo ya Kimataifa la Marekani (USAID) 
mwaka 2020 ulionesha kuwa ni asilimia 
64 pekee ya vijana walioshiriki katika 
uchaguzi wa serikali za mitaa na uliku-
wa upigaji kura, na asilimia ndogo zaidi 
wakijitokeza kama wagombea kwenye 
nafasi mbalimbali za uongozi.

Kwenye takwimu hizo, asilimia 35 
ilikuwa vijana waligombea nafasi za 
wenyeviti wa kijiji, nafasi za udiwani 
(asilimia 27) na nafasi za ndani ya vyama 
vyao vya kisiasa (asilimia 24), huku asil-
imia 14 wakihudumu kama wajumbe wa 
mabaraza ya serikali za mitaa.

Na Christina Mwakangale 

TAASISI ya Moyo Jakaya Kikwete ( JKCI), im-
etumia zaidi ya Sh. bilioni mbili, kuanzisha na 
kuwezesha miundombinu ya kliniki mbili, iki-
wamo JKCI-Oysterbay, jengo la Oester Plaza, 
Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Dk. Peter 
Kisenge, aliyasema hayo juzi ana, jijini Dar 
es Salaam mbele ya Waziri wa Afya, Jenista 
Mhagama, wakati akizindua kliniki hiyo.

Akizungumza baada ya uzinduzi huo, 
Mhagama, alisema ongezeko la kliniki za JKCI, 
ambazo zimefikia tatu pamoja na makao 
makuu ya JKCI-Upanga, limeipunguzia 
gharama serikali katika kusafirisha wagonjwa 
kwenda kutibiwa nje ya nchi.

Alisema Tanzania imeendelea kwenye mat-
ibabu ya kibingwa na bobezi, ikiwamo kutoa 
fursa ya masomo hayo wekeza zaidi ya Sh. 
bilioni 30 kwa kuboresha ujuzi wa matibabu 
bobezi na kibingwa kwa wataalamu wa afya 
wazawa.

“Kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo 
kuanzia mwaka 2021, serikali imetenga fedha 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo wa kibingwa, 
wakiwamo wataalamu kutoka JKCI wapatao 
47. Hii imesaidia kufanya matibabu ya kib-
ingwa kufanyika nchini na kuokoa fedha,” 
alisema.

Waziri Mhagama alisema matibabu ya 
moyo ni muhimu, ikizingatiwa kwamba mwa-
ka 2019 Shirika la Afya Duniani (WHO), watu 
waliopoteza maisha kwa mwaka walikuwa 
milioni 17, sawa na asilimia 32 ya vifo vyote 
duniani. 

“Uwapo wa taasisi hii unapunguza idadi ya 
vifo vitokanavyo na tatizo la eneo hilo nchini. 
Ili kuendeleza huduma hizi tunahitaji kuji-
tangaza kwa kushirikiana na balozi za ndani 

na nje, wafahamu huduma 
zetu na itakuza tiba utalii,” 
alisema.

Awali, Dk. Kisenge alise-
ma taasisi hiyo imeendelea 
kukua na sasa ikiwa na vituo 
vinne vya huduma, Upanga, 
Kawe, Oysterbay na Dar 
Group, vyote vilivyoko Dar es 
Salaam, huku mikoa mingine 
ikifikiwa na tibamkoba.

“Tulipoanza huduma za 
matibabu ya moyo JKCI op-
eresheni tuliofanya ilikuwa 
ni watu 365 kwa mwaka. Sasa 
zimefikia zaidi ya 3,000 kwa 

mwaka ikiwamo upasuaji mkubwa wa kufun-
gua kifua.

“Zaidi ya Sh. bilioni 2.2 zimetumika katika 
kufungua kliniki ya Kawe na Oysterbay, ku-
tokana na uwekezaji wa kliniki hizo mbili za 
JKCI, tumepanua wigo wa huduma wa mat-
ibabu na ushauri wa lishe,” alisema bingwa 
huyo wa moyo.

Kadhalika, alisema JKCI pia katika tawi la 
Oysterbay itafanya ushauri wa kidaktari kwa 
mgonjwa kwa njia ya mtandao na kuwa rahisi 
kwa anayeugua kupata huduma popote alipo.

“JKCI inaendelea kujengea uwezo wataal-
amu wa magonjwa ya moyo nchi tofauti Af-
rika na tumefanya hivyo katika nchi zipatazo 
20. Taasisi sasa imekua, idadi ya vitanda 
imeongezwa kutoka 156 na sasa ni takribani 
280, ingawa bado kuna mahitaji makubwa,” 
aliongeza.

Alisema kutakuwapo maabara ya lishe am-
bayo kazi yake itajikita katika kubaini kuhusu 
Magonjwa Yasiyoambukiza (NCD) na taasisi 
itaendelea kwenda mbali na matarajio ni ku-
fika kila mahali nchini.

“Kwa kipindi 
cha miaka mi-
tatu mfululizo 
kuanzia mwaka 
2021, serikali 
imetenga fedha 
kwa ajili ya 
kuwajengea 
uwezo wa 
kibingwa, waki-
wamo wataala-
mu kutoka JKCI 
wapatao 47. 

ma ya Ukae.
Sauti yake nzito na ya kulalami-

ka, ilianza kuwa alama ya Sikinde. 
Alikuwa staa zaidi, pale wana-
muziki Hassan Bitchuka, Muhidini 
Mwalimu Gurumo na wengine 
walipoihama Sikinde mwaka 1985 
na kujiunga na OSS, kuziba pengo 
la Freddie Ndala Kasheba, aliyem-
aliza mkataba wake mwaka 1984 
na kurejea Orchestra Maquis Origi-
nal. Walipofika OSS walianzisha 
mtindo wa Ndekule badala ya ule 
wa awali, Dukuduku.

Baada ya Bitchuka kurejea Si-
kinde mwaka 1987, Ndekule ilim-
chukua Bushoke ambaye alikuwa 
hana bendi baada ya kufukuzwa 
Sikinde kwa madai ya utovu wa 
nidhamu. Baada ya kujiunga na 
OSS, aliyekuwa kiongozi wa bendi 
hiyo, Gurumo alitamba kuwa jino 
moja limeng’oka (Bitchuka) na jino 
lingine limeota (Bushoke).

Muda si mrefu, baada ya 
Bushoke kujiunga na OSS, hasira 
za aliyekuwa Katibu wa bendi hiyo, 
Abel Balthazar, ziliongezeka na 
kuamua kuwasomba wanamuziki 
kadhaa wa Sikinde wakiwamo Cos-
mas Chidumule na Fresh Jumbe.       

Huko walifanya makubwa na ny-
imbo kama ‘Kata ya Maji Ukweni’, 
‘Ajali ya Amirani’,  na ‘Salmada’ zili-
ifanya OSS kuwa moto.

Mwaka 1989 Bushoke aliondoka 
Ndekule na kujinga na bendi ya 
Bima Lee. Huko aliibuka na kibao 
kilichopendwa na wengi, ‘Visa vya 
Mesenja.’

Ni wimbo ambao uliwashangaza 
wengi juu ya maudhui yake am-
bavyo ni aghalabu sana kutungwa 
pamoja na aina ya uimbaji ambao 
ulikuwa wa kuzungumza na kuim-
ba pia.

Hiki ni kisa mtambuka, kinacho-
anzia ofisini na kumalizikia nyum-
bani. Kinazungumzia juu ya me-
senja aliyepeleka barua za ofisini 
nyumbani kwa meneja. Moja ya ba-
rua ilikuwa ya mchepuko wa bosi, 
ikanaswa na mkewe.

Ukitafakari sana huu wimbo, 
utagundua kosa lilikuwa ni la me-
neja mwenyewe. Kuchelewesha 
mishahara ya wafanyakazi ndiko 
kulisababisha mesenja kuingia 
mitaani kusaka pesa kwa njia ny-
ingine, badala ya kuwahisha barua 
ofisini, kiasi kwamba aliporejea 
akakuta ofisi zimefungwa na kua-
mua kuzipeleka nyumbani kwa 
bosi wake.

Kwa wasiofahamu, wimbo huu 
ulitungwa na kuanza kuimbwa 
kwenye bendi ya OSS, kabla ya 
Bushoke kuhama nao kwenda 
Bima Lee. Awali ulipigwa kwe-
nye kumbi mbalimbali ambazo 

Ndekule walikuwa wakitumbuiza. 
Hebu soma kisa hiki cha kush-
angaza, kushtua, na kuhuzunisha 
kwa wakati mmoja.

“Wee Mesenjaaa. Halo sekretari 
eh be, eheee Mesenja yuko wapi? 
Sijui bosi. Mara mesenja anaibuka 
na kusema, naam bosi nilikuwa 
uani, tumbo linaniletea matatizo 
miye. Bosi akasema nenda posta 
kachukue barua za ofisini na za ny-
umbani, za ofisini lete ofisini na za 
nyumbani peleka nyumbani.”

Yalikuwa mazungumzo kati ya 
bosi, sekretari na mesenja, yote 
yakiongozwa na Bushoke mwe-
nyewe katika wimbo huo.

“Mesenja kaleta balaa nyumbani 
kwa meneja bila kufahamuu, (kii-
tikio) Mesenja kaleta balaa nyum-
bani kwa meneja bila kufahamuu. 
Wakati anatoka posta ofisi anawa-
za moyoni

mzee miye darasa la tatu la 
mkoloni, mke wangu na wanangu 
wamelalia ugali wa mhogo na 
chunga la kuchemsha jana, akain-
gia Kariakooo anaikimbiza mia 
wakati siku hizi mia imeota matai-
ri. Kutoka posta ofisini akakuta 
ofisi imefungwa na mlangoni yupo 
mlinzi, akajaribu kumbembeleza 
apokee zile barua akakataa, aka-
zipeleka nyumbani kwa bosi wake 
akamkuta 

mke wa bosi akabidi azicham-
bue kwa kuwa si desturi barua za 
ofisini kufika nyumbani.

Akaanza kuzichambua, ka-
chukua ya kwanza kaweka kando, 
kachukua nyingine kaweka kando

kuchukua nyingine akaona 
mwandiko umelalia kushoto, hati 
kama ya kike, akaifungua neno 
‘darling’ kama kichwa cha habari. 
Na baada ya kuisoma akazimia 
nusu saa maskini.

Siri imefichuka siri imefichuka 
kosa la mesenja kaleta balaa kosa 
la mesenja kaleta aibuuu.”

Haya tena watoto wa mjini wa-
nasema ‘limeshabumbuluka.’ “Al-
ipozinduka kamkuta mwanawe 
mdogo amemuegemea, anasema 
mama nasikia njaa

Mimi sipiki leo wala sipakui, 
akija baba yako mwambie aje 
apike   anawajengea wanawake 
majumba na kuwanunulia magari. 
Bosi siku hiyo alirudi saa sita usiku, 
kichwani ana moja moto, moja ba-
ridi. Alipogonga  akaambiwa akala-
le huko huko kwa anaowajengea 
majumba na kuwanunulia magari

akabembeleza akafunguliwa 
mlango ile kuingia ndani, akapig-
wa vibao na zogo kubwa likaanza 
mara maneno mara kavuliwa koti 
mara kachaniwa shati, mesenja 
kaleta aibu jamaaa.”
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Maana huku hawa watu watatu tayari 
akili zao zimerudi kwenye hali ya 
kawaida.”

“Kamanda mambo yanakwenda vi-
zuri tu. Hao jamaa kuna watu wangu 
watakuja kuwachukua kwa ajili ya 
mahojiano. Lakini tayari mambo 
yameshakamilika.” “Yamekamilika?” 
“Ndiyo!” “Mtoto amepatikana? Au ta-
yari kuna fununu alipo?” “Sio mtoto 
tu afande, nipe muda leo tu nikamil-
ishe kitu, halafu kila kitu kitawekwa 
wazi kesho. Kuna vitu fulani naka-
milisha tu kuvifuatilia, lakini kuna 
uwezekano mkubwa kesho nika-
jua mtoto yupo wapi, nani alikuwa 
nyuma ya huu mpango. Pia kujua 
ni kwa nini siri ilikuwa inavuja kila 
watekaji wanapotaka mzigo ukawe-
kwe wanajua kuwa wanafuatiliwa na 
polisi. Mwisho kabisa afande, tutajua 
ni kwa nini safari hii hawakujua.” 
“Okay, kama tayari umeshafika huko 
ni vizuri sana, maana wananchi wana 
hamu ya kujua hilo.” “Kamanda, kes-
ho kwanza nataka niongee na hawa 
jamaa watatu, baada ya kusailiwa 
na vijana wangu. Watakachoongea 
kinaweza kabisa kutupeleka mbele 
ya wahusika wote.” Ahsante sana ki-
jana, nakutakia kazi njema.” Ahsante 
Kamanda, ila yote haya nitaongea na 
Mkuu wa kituo cha Polisi Kinondoni 
ambaye yeye na watu wake kina Cha-
cha ndiyo walioianza hii kazi kabla 
ya kukabidhiwa mimi.” “Okay kijana 
kazi nzuri.” “Ahsante afande.”

*****************************************
***

Saa tatu asubuhi kesho yake ali-
letewa ripoti na vijana wake walio-
kwenda kuwachukua wale jamaa 
waliowatandika kule Kigamboni na 

kuwapaka sumu ya kuwalevya.
Ripoti iliyoletwa na mmoja wa wa-

saidizi wake ilimwambia kuwa jana 
yake usiku waliwapeleka kwenye 
chumba cha mahojiano na pia ku-
wapa kashikashi ya kuwalazimisha 
waseme wao ni nani, kama walitum-
wa na nani alifanya hivyo na alipo 
mtoto aliyetekwa.

“Kiukweli bosi ni kwamba wale ja-
maa nao wanaonekana hawajui kitu. 
Tumejitahidi sana kuwabana kwa 
kadri tulivyoweza na mafunzo yetu, 
lakini tumejidhihirisha wazi kuwa 
hawa walitafutwa tu na kuahidiwa 
pesa kwa lengo moja tu la kwenda 
kuchukua mkoba wa pesa maeneo 
yale. Halafu kuna mtu walitakiwa 
kumpa ambaye ndiye angepeleka 
kwa huyo mhusika.” “Duh! Hawajui 
lolote!!?” Eddy aliuliza na kushangaa 
kwa wakati mmoja.” “Hakuna kitu 
bosi mle. Tumewarudisha rumande.”

“Basi naomba waleteni hapa ofisini 
kwangu baada ya saa nane mchana.” 
“Poa bosi tutafanya hivyo.” Akajibu 
kijana msaidizi wa Eddy, aliyeoneka-
na kuwa na umri wa miaka 24 hivi, 
lakini akiwa amejaa misuli.

Saa tisa na robo hivi waliletwa 
vijana watatu ambao kwa mbali ha-
wakuwa wageni kwenye macho ya 
Eddy. Ni wale aliopambana nao mae-
neo ya Mikwambe, Kigamboni, Dar 
es Salaam.

Mmoja alimtambua kwa jina la 
Pius. Alilisikia wakati wenzake wali-
pokuwa wakimtafuta. Ni wakati ali-
pokuwa amemzimisha. Na ndiye ali-
kuwa mtu wa kwanza kumzimisha 
kabla ya wale wawili.

Walionekana kuchoka kutokana na 
mateso ya vijana wake, ambao wali-
kuwa kwenye juhudi za kuwalazimi-

A
KANIULIZA tukutane 
wapi, maana kwake hataki, 
mchumba wake anaweza 
kufika muda wowote. Ni-

kamwambia tukutane faragha, 
kwenye hoteli yoyote kwa sababu 
wote wawili tuna mahusiano, haku-
na yeyote anayetaka kuyavunja. 
Akaniambia niende kwenye hoteli 
ya Malimba kule Sinza. Nikaenda tu-
kakutana. Ilikuwa ndani tukaongea, 
nikamdanganya. Mimi mtoto wa kike 
bwana, nikamlegeza pale akalegea 
mwenyewe. Baada ya kumaliza ni-
kamuuliza, enhee walikupigia simu 
watekaji, wanasemaje? Na wapi sa-
fari hii?”

“Wamemwambia apeleke maeneo 
ya Kigamboni, kesho, awe amefika 
pale saa nne usiku.” “Kigamboni kub-
wa mama, sehemu gani?”

“Amesema ukitoka barabara inay-
otoka feri Kigamboni,  ni katikati ya 
msitu mdogo utokao Kibada kwenda 
Tuangoma mpaka Kongowe, upande 
wa kulia kama unakwenda Tuango-
ma kuna ujenzi wa kiwanda unaoen-
delea. Mwisho wa uzio wa kiwanda 
hicho kwa mbele, ndipo pesa hizo 
zinatakiwa kuwekwa. Na wamesema 
iwe saa nne usiku kwa sababu ni 
msitu hivi.” 

*********************************
Kauli tofauti za wazazi hawa zilim-

changanya Eddy, hakujua nani anas-
ema kweli nani muongo. Hakutaka 
kabisa kuwakutanisha kwani wao 
wawili hakuna hata mmoja anayejua 
kuwa anafahamiana na mwingine 
zaidi yake. Kuwakutanisha ni kuone-
sha kuwa kumbe anawafahamu wote 
na alikuwa anazuga kwa kila mmoja 
kuwa anamfahamu yeye tu.

Kila mmoja alifahamu kuwa mzigo 
ule alipewa yeye, lakini kwa ujanja 
wa Eddy aliutoa mzigo mmoja kwa 
wote wawili, kila mmoja akidhani ni 
kwa ajili yake.

Macky alidhani ule mzigo wa pesa 
alikopeshwa na alipewa kwenda 
kuuweka, huku Dora akidhani mzigo 
ule wa pesa ulikwenda kuwekwa 
na Eddy mwenyewe na si Macky. 
Badala yake Eddy alikwenda kumpa 
Macky ili akauweke na kutokea kili-
chotokea.

Simu ya mezani iliita. Mkono 
wake ulinyanyua kisemeo na kuki-
weka sikioni na mdomoni. “Bwana 
Eddy habari yako.” Ilikuwa ni sauti 
nzito, iliyoshiba. Aliitambua. Ni ya 
Kamanda wa Polisi Kanda ya Kinon-
doni.” “Nzuri tu kamanda shikamoo.” 
“Marahaba. Enhee mwanangu ume-
fikia wapi kwenye ile kazi tuliyokupa. 

“Ni kweli 
tumepokea 
watu watatu 
hapa. Na tu-
meelezwa 
kuwa hawa 
ndiyo wale 
ambao 
walikuwa 
wanasumbua 
kipindi kile 
ambacho 
tulikuwa 
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HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) sha waseme hao ni nani, na wame-

tumwa na nani.
“Enhee wewe Pius, niambie wen-

zako hawa wanaitwa kina nani?” 
Akauliza Eddy. Pius alionekana 
kushangaa kuitwa na mtu aliye 
mbele yake aliyeonekana kama 
mtu anayemfahamu hivi.

“Huyu anaitwa Farjala, huyu 
Said.” Akajibu kivivu na kichovu. 
Wenzake walionekana kukosa 
amani. Nadhani walidhani wame-
pelekwa tena kupata adhabu. 
“Nimewaita hapa ili mnijibu mas-
wali yangu machache tu ili muen-
de mkapumzike.” Hawakujibu ila 
walionekana kukaa tayari kwa ku-
jibu.

“Msinidanganye. Bahati nzuri 
mimi mkinidanganya najua.” 
Alisema na kuwaangalia wote kwa 
zamu.

“Nani aliwatuma muende Mik-
wambe kuchukua mkoba wa 
pesa?” “Malik” akajibu Pius. “Ni 
nani huyo?” “Yeye hakukamatwa, 
tulikuwa wanne, sisi tulikamatwa 
yeye akakimbia. Moyoni alikubali 
kuwa lilikuwa jibu la ukweli. Ni 
kweli kuna mmoja wao walimua-
cha  akakimbia. Alikuwa na uwezo 
wa kumpiga na kumzimisha kama 
wale wengine, lakini hakutaka ku-
fanya hivyo kwani alijua hawa alio-
wazimisha wangemtaja mwenzao 
na pia hawangesema kitu tofauti 
hata kama angewakamata wote.

Ila alichogundua ambacho 
hakuweza kukijua kabla kuwa aliy-
emuacha alikuwa muhimu zaidi. 
Angejua  angehakikisha kuwa 
haondoki. “Aliwatumaje, au ali-
waambiaje?” “Alituambia tumfuate 
tukachukue mkoba. Hakutuambia 
wa nini, ila alisema tukifanikiwa 
kuupata na kumkabidhi yeye, kila 
mmoja analipwa kiasi cha shilingi 
laki mbili.” Farjala alidakia. “Kwa 
hiyo nyinyi hamkujua kwenye ule 
mkoba kuna nini?” “Haikuwa ju-
kumu letu. Yeye ndiye alituongoza 
na kusema tuende kumsaidia kuu-
chukua mkoba ule muda ule wa 
usiku, dili likifanikiwa tunalipwa 
hiyo pesa.” “Kwani nyinyi mna-
fanya kazi ya kwenda kuchukua 
mikoba ilipowekwa?” Wote watatu 
walinyamaza na kuangalia.

Kilichobainika ni kwamba vijana 
wake ni wahalifu ambao hufanya 
kazi ya kukodiwa kwenda kufanya 
matukio mabaya, ya kujeruhi na 
kuua kwa lengo la kulipwa pesa. 
Ndiyo maana wote walikuwa na 
uwezo wa kutumia silaha kama 
bastola na zile za jadi.

Itaendelea Jumapili
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DE MASTER 
KUACHIA 
NGOMA 
MPYA
Na Halfani Chusi

MSANII wa muziki wa kizazi kipya, Deo Meta 
maarufu De Master, amesema ameamua rasmi 
kurudi jukwaani baada ya kimya cha muda 
mrefu.

De master ambeye ni mzaliwa wa Kigoma 
aliyeanza mziki tangu mwaka 2002, akiwa 
na kundi la G Mobb na kufanikiwa kurekodi 
wimbo mmoja uliojulikana kwa jina la Nenda 
Wewe ambao ulifanya vizuri kipindi hicho.

Sasa msanii huyo ameingia studio na kupika 
chuma kingine ambacho anatarajia kuachia 
audio yake leo  inayokwenda kwa jina la Kicho-
mi.

 “Kichomi ni ngoma ya moto sana, ninata-
rajia kuipandisha audio ‘youtube’ kuanzia leo 
kwahiyo ninaomba mashabiki zangu wani-
unge mkono” amesema De Master

KAJALA ATAMANI KAJALA ATAMANI 
PAULA KUFUNGA  PAULA KUFUNGA  
NDOA  HARAKANDOA  HARAKA
M

WIGIZAJI maaru-
fu, Kajala Masanja, 
amesema mwa-
nawe Paula ana 

haki zote za kuamua kubadili 
dini akifikia wakati wa kuoa-
na na Marioo.

Amesema ndoa ni jambo la 
heri, na kama wakikubaliana 
kufunga ndoa hakuna kikwa-
zo cha dini kwa sababu wote 
ni watu wazima wana haki ya 
kufanya maamuzi binafsi.

“Hakuna cha kuwakwa-

misha kwa sababu wamekaa 
pamoja miaka mingi na kupa-
ta mtoto. Kwangu sina tatizo 
nimempa uhuru Paula kua-
mua yeye mwenyewe kubadi-
li dini kama anataka kufunga 
ndoa,” amesema Kajala.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

R
EAL Madrid imehusishwa 
kutaka kumnunua kiungo 
wa Bayern Munich, Joshua 
Kimmich ambaye mkataba 

wake unafikia tamati mwisho wa 
msimu huu.

Kimmich yuko katika miezi
 sita ya mwisho ya mkataba

 wake na Bayern, ambao
 hawajaficha nia yao ya
 kutaka kumpa mkataba

 mpya mchezaji huyo
 mwenye umri wa miaka 29.
Hata hivyo, kumekuwa hakuna 

maendeleo ya kweli katika mazun-

     Vigogo hao wa Hispania 
wameanzisha mazungumzo 
na nyota huyo ambaye.....

KIMMICH MAMBO 
SAFI REAL MADRID

CUNHA AWA LULU ENGLAND
KLABU ya Aston Villa imejiunga kwenye mbio za 

kumsaka mshambuliaji wa Wolves na Brazil, Matheus 
Cunha mwenye umri wa miaka 25, ambaye pia anazi-
vutia klabu za Nottingham Forest, Chelsea, Arsenal, 
Tottenham na Manchester United (Mirror)

DORGU ATAKIWA MAN UNITED
KLABU ya Manchester United itatoa ofa ya pili kwa 

Lecce kwa ajili ya kumnunua beki wa Denmark, Pat-
rick Dorgu mwenye umri wa miaka 20, baada ya dau 
lao la awali la pauni milioni 25 kukataliwa. (Fabrizio 
Romano)

BARCA KUMKOSA RASHFORD
JARIBIO la Barcelona kumsajili mshambuliaji wa 

Manchester United, Marcus Rashford mwenye umri 
wa miaka 27 huenda likapingwa kwa kuwa hawajauza 
wachezaji wa kutosha ili kupata fedha. (ESPN)

BROBBEY MKATABA WA KUDUMU
KLABU ya West Ham imeambiwa itahitaji kumsa-

jili mshambuliaji wa Uholanzi, Brian Brobbey mwenye 
umri wa miaka 22 kwa mkataba wa kudumu kwani 
Ajax hawana nia ya kumtoa kwa mkopo. (Fabrizio Ro-
mano)

AMORIM ASIKITISHWA USAJILI
KOCHA wa Manchester United, Ruben Amorim 

amesikitishwa na klabu hiyo kutokuwa na shughuli 
ya uhamisho huku kukiwa hakuna mchezaji aliye-
nunuliwa au kuuzwa mwezi huu.(Manchester Even-
ing News)

DURAN ATAKIWA SAUDI ARABIA
KLABU ya Al-Nassr ya Saudi Arabia inatayarisha ofa 

rasmi kwa ajili ya mshambuliaji wa Aston Villa na Co-
lombia, Jhon Duran mwenye umri wa miaka 21. (Tel-
egraph)

GERNACHO KUHAMIA CHELSEA
MCHEZAJI wa Manchester United, Alejandro 

Garnacho atajiunga na Chelsea mwezi huu baada ya 
mazungumzo ya winga huyo wa Argentina mwenye 
umri wa miaka 20 kuhusu kuhamia Napoli kukwama. 
(Teamtalk)

KIMMICH HUYO REAL MADRID
REAL Madrid imeanza mazungumzo ya awali na ki-

ungo wa kati wa Bayern Munich na Ujerumani, Joshua 
Kimmich mwenye umri wa miaka 29, kuhusu uham-
isho wa majira ya joto, mkataba wake utakapomal-
izika. (Bild)

ARSENAL HAIJAPOKEA OFA 
ARSENAL haijapokea ofa yoyote ya kumnunua 

mchezaji Oleksandr Zinchenko mwenye umri wa mi-
aka 28. (Sky Sports)

ATLETICO YAMTAKA ZINCHENKO 
KLABU ya Atletico Madrid inamtaka mchezaji wa 

kimataifa wa Ukraine, Oleksandr Zinchenko ambaye 
anaweza kucheza katika safu ya ulinzi au kiungo. (Sky 
Sports)

FERGUSON KUTIMKA BRIGHTON
KLABU ya Brighton inafikiria iwapo itamruhusu 

mshambuliaji Evan Ferguson mwenye umri wa miaka 
20, kuondoka kwa mkopo mwezi. (Mirror)

BARCELONA YAMTAKA MURILLO 
BARCELONA inamfuatilia mlinzi wa Nottingham 

Forest, Murillo huku Juventus na Chelsea pia wakim-
taka Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 22. (Sport)

CHELSEA YAIGOMEA DEPORTIVO
CHELSEA imekataa ofa ya pauni miloni 8 kwa ajili 

ya winga wa Deportivo La Coruna na kikosi cha vijana 
wenye umri wa chini ya miaka 21 cha Hispania, Yer-
emay Hernandez. (Mail)

gumzo juu ya masharti mapya na 
Kimmich na sasa yuko huru kufanya 
mazungumzo na klabu nyingine.

Kwa mujibu wa gazeti la Bild lime-
bainisha kwamba, Kimmich ana-
wasiliana na Madrid, ambayo inam-
taka mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ujerumani.

Kikubwa zaidi, Bayern bado ha-
wajakata tamaa ya kumbakisha 
Kimmich na wanapanga mazun-

gumzo zaidi ya kuongeza muda, 
lakini Kimmich tayari amethibiti-
sha kuwa hatasubiri muda mrefu 
zaidi kabla ya kufanya uamuzi wa 
mwisho kuhusu klabu yake ijayo.

Madrid wamekuwa wakihusishwa 
na Kimmich kwa muda mrefu lakini 
hawaoni mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 29 kama mchezaji 
sahihi wa kusajiliwa kwenye mipa-
ngo ya muda mrefu.
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MILAN, Italia

KYLE Walker amekamili-
sha uhamisho kutoka Man-
chester City kwenda AC Mi-
lan baada ya klabu hizo mbili 
kufikia makubaliano.

Walker amejiunga na timu 
hiyo ya Italia kwa mkopo 
hadi mwisho wa msimu huu. 

Milan pia wana fursa ya 
kufanya uhamisho huo kuwa 
wa kudumu msimu wa ma-
jira ya joto, lakini hakuna 
wajibu uliowekwa katika 
makubaliano hayo.

Beki huyo wa England 
mwenye umri wa miaka 34 
ana mkataba na City hadi 
2026 lakini hajashiriki katika 
timu hiyo tangu waliposhin-
da mabao 4-1 dhidi ya West 
Ham Januari 4.

Aliandika barua ya kua-

ga City kwenye Instagram 
baada ya uhamisho huo 
kuthibitishwa.

“Manchester City ... nitaan-
zia wapi?,” Walker aliandika. 
“Kusaini kwa klabu hii ya 
aina yake mwaka 2017 ili-
kuwa ndoto. Miaka 
saba baadaye, 
kushinda mataji 
17, ikiwa ni 
pamoja na Ligi 
ya Mabingwa 
Ulaya ni kitu 
ambacho nili-
kuwa na ndoto tu 
kama mtoto.

“Kucheza na wacheza-
ji wengi wenye vipaji kumen-
isukuma kuwa mchezaji bora 
zaidi kwangu, na ninashuku-
ru sana kwa nafasi niliyoi-
pata Etihad. Asante sana kwa 
wote.

“Kwa wachezaji wenzangu, 
tangu nilipopitia mlangoni 
nilijisikia kuwa nyumbani. 
Asante kwa kumbukumbu 
nzuri na mafanikio yote tu-
liyoshiriki pamoja. Ninyi ni 
marafiki, lakini pia familia ya 

maisha. Kwa Pep Guar-
diola, asante kwa ku-

niamini.
“Mwisho, kwa 

mashabiki, asan-
teni kwa kunikum-
batia kama mmoja 

wenu tangu siku 
ya kwanza. Usaidizi 

wenu usioyumba.”
Kuondoka kwa Walker ku-

namwacha Guardiola kukosa 
mabeki wa kulia wanaotam-
bulika licha ya kusajiliwa kwa 
mabeki wawili wapya mwezi 
huu.

Abdukodir Khusanov ku-

toka Lens na Vitor Reis mwe-
nye umri wa miaka 19 kutoka 
Palmeiras wote wamejiunga 
na City kwenye dirisha la 
Januari.

Uhamisho wa Walker 
kwenda Milan unamaliza 
nafasi ya Marcus Rashford 
kwenda San Siro.

Milan walikuwa wameone-
sha nia ya kutaka kumnunua 
Rashford, lakini sheria za Se-
rie A kuhusu kusainiwa kwa 
wachezaji wasio wanachama 
wa Umoja wa Ulaya inamaan-
isha kwamba nafasi yoyote ya 
kufikiwa kwa makubaliano 
hayo imekufa.

Walker anaondoka City 
akiwa ameshinda mataji sita 
ya Ligi Kuu England na Ligi 
ya Mabingwa Ulaya tangu 
alipoondoka Tottenham Hot-
spur mwaka 2017.

LONDON, England

KOCHA mkuu wa Chelsea, Enzo 
Maresca amelinganisha ushawishi 
wa fowadi, Cole Palmer kwenye 
timu na ule wa mfungaji bora wa 
Ligi Kuu England, Mohamed Salah 
kwa Liverpool.

Palmer alijiunga na klabu hiyo 
ya London Magharibi akitokea 
Manchester City Septemba 2023 
na amekuwa mchezaji bora tangu 
wakati huo, akifunga mabao 22 
katika ligi msimu uliopita chini ya 
Mauricio Pochettino na kuongeza 
mengine 14 kwenye jumla ya 
mabao hayo msimu huu, pamoja 
na asisti sita.

Huku Salah akiwa kileleni mwa 
orodha ya wafungaji wa ligi 
msimu huu akiwa amechangia 
mabao 18 na asisti 13 na kusaidia 
Liverpool ya Arne Slot kuweka 
pengo la pointi sita kileleni mwa 
ligi ikiwa na mchezo mkononi.

“Yeye (Palmer) anaimarika sana 
lakini sio tu kwa idadi ya mabao 
na asisti,” alisema Maresca katika 
mkutano wake na waandishi wa 
habari jana.

“Kipindi cha pili dhidi ya 
Wolves kwangu kilikuwa moja ya 
wakati mzuri zaidi tangu niwasili 
hapa. Alikuwa anaonesha utu, 
alikuwa akiomba mpira wakati 
wowote ambao timu iliuhitaji.

“Liverpool wanapokuwa na 
nyakati ngumu Salah anaomba 
mpira. Arsenal wanapokuwa na 
tatizo fulani, Martin Ødegaard 
anaomba mpira.

“Tunahitaji mchezaji wa aina 
hiyo tunapokuwa katika nyakati 
ngumu, ambaye anawageukia 
wachezaji wenzake na kusema: 
‘Nipe mpira, usijali, nitakuwa 
msimamizi.’

“Aina hii ya utu ambayo tuna-
paswa kuonesha katika wakati 
mgumu. Dhidi ya Wolves kipindi 
cha pili alikuwa juu.”

Maresca: 
Palmer 
ndio Mo 
Salah wetu

Walker ajiunga rasmi na AC Milan

NKUNKU 
KUBADILISHWA 
NA GARNACHO

LONDON, England

M
ANCHESTER United imeomba kufa-
hamishwa kuhusu maendeleo kuhusu 
mustakabali wa Christopher Nkunku, 
wakati Chelsea ikiendelea kutathmini 

uhamisho rasmi wa Alejandro Garnacho.
Mustakabali wa Garnacho pale Old Trafford 

uko shakani huku Chelsea na Napoli zikiwa na 
nia ya kutaka kumsajili.

Licha ya Man United kubainisha kwamba ha-
wamlazimishi Garnacho kuondoka, lakini wako 
tayari kusikiliza ofa.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN kwamba mata-
manio ya mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 20 ni kujiunga na Chelsea ikiwa atalazimika 
kuondoka United.

Nkunku yuko tayari kuondoka Stamford 
Bridge mwezi huu na amekuwa akiwindwa na 
Bayern Munich.

Chelsea huenda ikahitaji mbadala wake ikiwa 
Mfaransa huyo ataondoka na wamekuwa waki-
husishwa na mshambuliaji wa Bayern, Mathys 
Tel.

Nkunku amefunga mabao 16 katika mechi 42 
kwa upande wa Ligi Kuu England.

Dakika nyingi za Nkunku msimu huu zimein-
gia kwenye Ligi ya UEFA Conference na ameanza 
mechi tatu pekee za ligi msimu huu.

United wameandaa orodha ya malengo ya na-
fasi kadhaa, lakini bajeti yao ndogo imemaanisha 
kuwa chaguzi zinazowezekana zimezuiwa.

Antony, kwa upande wake, anatazamiwa ku-
saini mkataba wa mkopo kwenda Real Betis hadi 
mwisho wa msimu huu.
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MTIBWA YASHINDA 
MECHI 5 MFULULIZO
Na Adam Fungamwango

M
TIBWA Sugar, juzi 
ilipata ushindi wa 
tano mfululizo 
kwenye Ligi ya 

Champioship, ilipoifunga 
Green Warriors mabao 2-1 
katika mchezo wa raundi ya 
16, uliochezwa Uwanja wa 
Mabatini, Pwani na kuzidi-
sha matumaini ya kurejea Ligi 
Kuu msimu ujao.

Ushindi huo unakuwa wa 
tano mfululizo baada ya awali 
ilipotoka sare ya mabao 2-2 
dhidi ya Biashara United, No-
vemba 15 mwaka jana kwenye 

Uwanja wa Karume, Mara.
Baada ya hapo ilipata ushin-

di dhidi ya TMA, mabao 2-1, 
Mbuni FC  2-0, Mbeya Kwanza 
2-1,  Bigman bao 1-0, kabla ya 
mchezo wa juzi.

Straika hatari wa timu hiyo, 
Raizin Hafidh, aliendeleza 
kasi yake ya kufunga mabao 
kwenye ligi hiyo alipotupia 
bao la kwanza dakika ya 18 lil-
ilomfanya kufikisha mabao 12, 
akiwa kileleni kwenye orodha 
ya wafungaji katika ligi hiyo.

Wenyeji walisawazisha 
dakika ya 43, kabla ya Erick 
Kyaruzi kufunga bao la pili, 
dakika tano baadaye.

Ushindi huo unaoifanya 
timu hiyo iliyoshuka daraja 
msimu uliopita, kufikisha 
pointi 41 ikiwa juu ya msi-
mamo wa ligi, ikishinda mich-
ezo 13, sare mbili na kupoteza 
mchezo mmoja.

Aidha, kipigo cha juzi ki-
naifanya Green Warriors ku-
salia na pointi zake 11, ikiwa 
kwenye nafasi ya 12 katika 
msimamo.

Katika mechi nyingine ili-
yochezwa Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona Mkoani Mt-
wara,  Mbeya Kwanza iliibuka 
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi 
ya Songea United.

Ushindi huo unaisogeza 
Mbeya Kwanza hadi nafasi 
ya nne kwenye msimamo wa 
ligi hiyo, ikifikisha pointi 30 
baada ya michezo 16 huku 
Songea United ikibaki nafasi 
ya saba na pointi zake 24.

Mchezo mwingine ulioche-
zwa Uwanja wa Kituo cha 
TFF, Mnyanjani, Tanga, we-
nyeji African Sports iliiadhibu 
Cosmopolitan mabao 2-1.

African Sport sasa imefiki-
sha pointi 11, ikiwa nafasi ya 
11, huku Cosmo, Mabingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara mwa-
ka 1967, inashika nafasi ya 14, 
ikiwa na pointi tisa.

Barrick kusaidia kuinua michezo

Pamba Jiji: 
Unyonge 
mwisho
mzunguko wa 
kwanza tu

Meneja wa wateja maalum wa kampuni ya Yas, Mary Rutta (wa tatu kutoka kulia) akiwa na washindi wa magifti kwe-
nye picha ya pamoja juzi jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Faustine Feliciane,  
aliyekuwa KAHAMA

KAMPUNI ya uchimbaji 
dhahabu ya Barrick imepanga 
kusaidia ukuaji wa michezo 
katika maeneo yanayozungu-
ka migodi yake ya North Mara 
mkoani Mara na Bulyanhulu 
mkoani Shinyanga.

Akizungumza kwenye mku-
tano na waandishi wa habari 
kwa ajili ya kutoa ripoti ya 
kampuni hiyo, Meneja Mkuu 

wa Mgodi wa Bulyanhulu, Vic-
tor Lule, alisema wamepanga 
kuhangia ukuaji wa michezo 
kuanzia ngazi ya chini na kwa 
sasa wapo kwenye mchakato 
wa ndani kuanza programu 
hiyo.

“Tayari tumeanza huu 
mchakato, tunataka kuinua 
michezo kuanzia ngazi ya 
chini kabisa, tunafahamu 
michezo inaleta ushirikiano 
na mahusiano mazuri, tuna-
jipanga kufanya hivyo,” alise-

ma Lule.
Lule alitoa ufafanuzi huo 

baada ya kuulizwa ni namna 
gani kampuni hiyo inasaidia 
kwenye sekta ya michezo.

Awali, mbunge wa jimbo la 
Msalala, Iddi Kassim, aliomba 
kampuni hiyo kuisaidia timu 
ya Bulyanhulu ‘Buly FC’ inay-
oshiriki ligi za chini ili iweze 
kupanda mpaka ngazi za juu.

“Tunafahamu kuna mkakati 
wa vijiji 16 katika kuendeleza 
michezo, lakini niombe pia 

tuna timu yetu ya eneo hili, 
tunaomba ipewe udhamini 
ili iweze kufanya vizuri, na hii 
timu imebeba jina la mgodi,” 
alisema Iddi.

Kwa upande wake, Rais 
na Mtendaji Mkuu wa Bar-
rick, Mark Bristow, alisema 
wataangalia namna bora ya 
kusaidia michezo katika mae-
neo yanayozunguka migodi 
ya kampuni hiyo ikiwa pamo-
ja na kutengeneza miundom-
binu.

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Pamba Jiji, im-
eeleza kufurahishwa na usa-
jili ilioufanya kwenye dirisha 
dogo la uhamisho lililofung-
wa Januari 15 mwaka huu 
huku ikiwa na matumaini ya 
kufanya vyema mechi zijazo 
na kuja na kauri mbiu ya  
‘unyonge mwisho mzunguko 
wa kwanza.’

Ofisa Habari na Klabu hiyo, 
Moses William, amesema 
jana kuwa wameridhishwa 
na usajili walioufanya kwa 
kuongeza wachezaji bora 
ambao wataleta ushindani 
mkubwa kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara, mzunguko 
wa pili unaotarajiwa kuanza, 
Februari Mosi.

Pamba inatarajiwa kucheza 
mechi ya raundi ya 17, Feb-
ruari 5 mwaka huu dhidi ya 
Dodoma Jiji kwenye Uwanja 
wa Jamhuri Dodoma.

Kikosi hicho tayari kime-
shaingia kambini kujiandaa 
na mchezo huo pamoja na 
mechi zinazofuata za mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu.

“Mechi dhidi ya Dodoma 
Jiji, haItokuwa mechi rahisi, 
haitokuwa mechi ya kizem-
be, lakini sisi kama Pamba 
Jiji tumejindaa vizuri kwenda 
kutoa burudani. Tunasema 
hivi, kwa usajili huu ambao 
tumeufanya kwenye dirisha 
dogo, ukiunganisha na kazi 
inayofanywa na benchi la 
ufundi, tunasema hivi.., un-
yonge mwisho mzunguko wa 
kwanza,” alisema.

Pamba jiji imesajili 
wachezaji 11 kwenye dirisha 
dogo, kuelekea mechi za 
mzunguko wa pili, ambao ni 
Deus Kaseke, Habib Kyombo, 
Hamad Majimengi, Cherif 
Ibrahim kutoka Cameroon, na 
Zabona Mayombya.

Wengine ni kiungo msham-
buliaji wa timu ya taifa ya 
Burundi, Shassir Nahimana 
aliyesajiliwa kutoka Tuskera 
ya Kenya ambako alikuwa 
nahodha, kipa raia wa Sierra 
Leone, Mohamed Kamara, 
straika Mcameroon,  Francois 
Bakari, Mathew Tegis kutoka 
Shabana ya Kenya, kiungo 
mshambuliaji kutoka Guinea, 
Abdulaye Camara na beki 
wa kati Mgambia, Modou 
Camara.

===



Na Adam Fungam-
wango

H
ASIRA za Yanga 
kutolewa kwe-
nye michuano 
ya Ligi ya Ma-

bingwa Afrika hatua ya 
makundi, jana zili-

ishia kwa Copco 
FC, ilipoibugiza 

mabao 5-0 ka-
tika mchezo 
wa raundi ya 
tatu Kombe 
la FA uli-
o c h e z w a 
k w e n y e 

U w a n j a 
w a K M C 

Complex, 
Dar es Salaam.

Mabao ya Yanga
 kwenye mchezo huo

 yalifungwa na
 Shekhan Ibrahim,

 Prince Dube, Maxi
 Nzengeli, Duke Abuya 

na Mudathir Yahaya.
Copco, yenye maskani 

yake jijini Mwanza ilione-
kana kuidhibiti Yanga 
kipindi cha kwanza 
iliporuhusu bao moja tu, 
lakini ilishindwa kabisa 

kufanya hivyo kipindi cha 
pili na kuruhusu mvua ya 
mabao.

Katika mchezo huo, 
ilishuhudiwa Yanga ikim-
chezesha kwa mara ya 
kwanza beki wake, Is-
rael Mwenda huku Jonas 
Mkude akianza kipindi 
cha kwanza kama beki 
wa kati.

Yanga ilifanikiwa 
kupata bao la kwanza 
dakika ya 35 lililofungwa 
kwa kichwa na Shekhan 
aliyeruka juu mbele ya 
wachezaji watatu wa 
Copco na kupiga kichwa 
mpira wa kona uliopigwa 
na Farid Mussa lililodumu 
hadi mapumziko.

Kwa dakika zote 45 za 
kwanza, kipa wa Yanga, 
Aboutwalib Mshery ni 
kama alikuwa yuko likizo, 
kwani alidaka mpira mara 
mbili tu ambayo yote hai-
kuwa na madhara yoyote.

Kazi nzuri iliyofanywa 
na Mkude akipeleka mpi-
ra kwa Mwenda ambaye 
aliupiga mpira mrefu kwa 
Dube ilizaa bao lililofung-
wa na Mzimbabwe huyo 
baada ya kumtoka beki, 

Amos Mgeta na kuuk-
wamisha mpira wavuni 
dakika ya 57.

Nzengeli aliyeingia kip-
indi cha pili kuchukua 
nafasi ya Abobakar 
Salum alifunga bao la tatu 
kwa mkwaju wa penalti  
dakika ya 68, baada ya 
yeye mwenyewe kuan-
gushwa ndani ya eneo la 
hatari.

Kama vile haitoshi, 
Abuya alipachika bao la 
nne kwa kichwa akiun-
ganisha krosi kutoka win-
gi ya kushoto iliyomimin-
wa na Nickson Kibabage 
dakika ya 77, kabla ya Mu-
dathir ambaye naye aliin-
gia kipindi cha pili kupi-
gilia bao la tano akifunga 
pia kwa kichwa kufuatia 
krosi ya Mwenda.

Yanga walikuwa na 
nafasi ya kupata ushindi 
mkubwa zaidi kama ki-
ungo wake Aziz Ki an-
gezitumia vyema nafasi 
alizopata katika dakika za 
14 na 15.

Matokeo hayo sasa ya-
naitupa nje ya mashinda-
no Copco FC huku Yanga 
ikisonga mbele.

   Yaiangushia mzigo wa 
magoli kwenye harakati za 
kutetea ubingwa wa....
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Simba, 
Selemani Matola amesema 
wataingia kwenye mchezo 
wa raundi ya tatu, Kombe la 
FA dhidi ya Kilimanjaro Won-
ders kucheza kama fainali, 
kwani hawataki yawatokee 
kama ilivyokuwa kwa Mashu-
jaa FC, na Green Worriors 
miaka kadhaa nyuma.

Akizungumza kuelekea 
kwenye mchezo huo dhidi 
ya timu hiyo inayoshiriki Ligi 
ya Mkoa Kilimanjaro, Matola 
alisema hawawezi kusahau 
kile kilichowatokea miaka 
ya nyuma hivyo wataingia 
kamili kwenye mchezo huo.

“Tumejipanga vizuri na 
mchezo huu kwa sababu ni 
mechi ya mtoano, siku zote 
aina hizi za mechi zimekuwa 
hazina mwenyewe, ukikosea 
tu uko nje ya mashindano, 
kutokana na hilo tunau-
chukua huu mchezo kwa 
umuhimu mkubwa.

Tunakwenda kucheza 
mechi hii kama tunakwenda 
kucheza fainali kwa sababu 
tuna uzoefu na mashindano 
haya, tena na timu kama hizi 
zimeshawahi kututoa si mara 
moja kwa hiyo tunaichuku-
lia kwa umuhimu mechi ya 
kesho, tunakwenda kucheza 
kama ni mchezo wa mwisho 
wa fainali.”

Simba iliwahi kutolewa 
kwenye hatua za mwanzo, 
Desemba 22, 2017, dhidi ya 
Green Warriors kwa pen-
alti 4-3, baada ya kumaliza 
dakika 90 kwa sare ya 
bao 1-1 kabla ya kujirudia 
Desemba 26 kwenye uwanja 
huo huo wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam, ilipotolewa 
kwenye raundi ya tatu kwa 
mabao 3-2, dhidi ya Mashu-
jaa FC, iliyokuwa Ligi Draja la 
Kwanza wakati huo.

Mashabiki wa Simba leo 
wanatarajiwa kumimimika 
kwa wingi, Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam, 
uliopo maeneo ya Mwenge 
saa 10:00 jioni kuona timu 

yao baada ya kuzuiwa, 
Jumapili iliyopita, Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam katika mchezo wa 
mwisho wa makundi Kombe 
la Shirikisho, dhidi ya CS 
Constantine ya Algeria baada 
ya kufungiwa na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Afrika (CAF), 
kufuatia vurugu zilizojitokea 
kwenye mchezo wao dhidi 
ya CS Sfaxien ya Tunisia 
uliochezwa kwenye uwanja 
huo huo, Desemba 15 mwaka 
jana.

Kocha Mkuu wa Kiliman-
jaro Wonders, Daud Macha 
‘Ndailagije’, alisema wataingia 
uwanjani kwa ajili ya kupam-
bana na timu kubwa, nzuri ya 

Simba: Tutacheza kama fainali leo

Maresca: Palmer ndio Mo Salah wetu

Hasira Yanga zaishia Copco FCHasira Yanga zaishia Copco FC

Kiungo wa Yanga, Mudathir Yahaya (kushoto) akijaribu kumtoka beki wa Copco FC, 
Amos Mgeta huku Jonas Mkude akiwa karibu wakati wa mchezo wa Kombe la FA 
jana kwenye uwanja wa KMC, Dar es Salaam. PICHA: YANGA

Simba kwa kuiheshimu.
 “Tumekuja kwa ajili ya kupambana 

kwenye mchezo huu, kikosi kipo 
vizuri, staili yetu ya kucheza ni ya 
kawaida tu, tunaiheshimu Simba kwa 
sababu ni timu kubwa.

Hatutarajii makubwa sana kwenye 
mchezo huu, lakini huu ni mchezo wa 
mpira, hatuwezi kusema tumekuja 
kwa ajili ya kushindwa, tumekuja kwa 
ajili ya kujifunza na kupambana pia,” 
alisema.

Msimu uliopita, Simba ilitolewa kati-
ka hatua ya 16 bora dhidi ya Mashujaa 
FC kwa penalti 6-5, mechi ikichezwa, 
Uwanja wa Lake Tanganyika, Kigoma, 
baada ya timu hizo kumaliza dakika 
90 kwa kufungana bao 1-1.


