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1

WA RAIS'

Unafuu wa mafuta
waja, bei kushuka

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeondoa tozo ya Sh.
100 kwa kila lita ya mafuta iliyo-
paswa kulipwa na watumiaji nchini
kwa miezi mitatu kuanzia Machi
hadi Mei, mwaka huu.

Mafuta hayo ni dizeli, petroli na
mafuta ya taa, kutokana na ma-
badiliko hayo mapato ya serikali
yatapungua kwa Sh. bilioni 30 kwa
mwezi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari na Wiz-
ara ya Nishati, serikali itaendelea
kutathmini mwenendo wa bei za
mafuta katika soko la dunia.

Taarifa hiyo ilisema kuwa Wa-
ziri wa Nishati, January Makamba,
aliidhinisha na kusaini marekebi-
sho ya kanuni ili kutimiza uamuzi
huo.

Aidha, ilisema: “Serikali imeona
ni muhimu kuendelea kuwalinda
wananchi wake dhidi ya athari za
mabadiliko ya bei za mafuta ul-
imwenguni. Hii inatokana na uk-
weli kwamba endapo uamuzi huu
usingechukuliwa na serikali, bei
za mafuta nchini kuanzia mwezi
Machi na kuendelea zingekuwa za
juu sana kutokana na sababu zi-
lizoelezwa hapo juu.”

“Kutokana na kuendelea kupan-
da kwa bei za mafuta katika soko la
dunia kunakosababishwa na mam-
bo mbalimbali, ikiwamo vita kati ya
Urusi na Ukraine, mwenendo wa
bei za mafuta nchini umeathirika
kwa bei hizo kuendelea kupanda,”
ilisema.

Tlieleza kuwa uamuzi huo unaen-
da sambamba na maelekezo ya
Rais Samia Suluhu Hassan, aliyoy-
atoa baada ya kikao na wizara na
taasisi mbalimbali zinazohusika
na suala hilo zilizokutana Oktoba
5, mwaka jana, kujadiliana namna
bora ya kupunguza bei za mafuta
hapa nchini.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
kikao hicho kilikuwa kwa ajili ya
kupunguza tozo mbalimbali zenye
thamani ya Sh. bilioni 102 kwa wa-
tumiaji wa mafuta nchini.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, bei
mpya za mafuta zitakazotangazwa
na Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA) na
kuanza kutumika kesho zitazinga-
tia marekebisho ya kanuni yaliyo-
fanywa na Waziri wa Nishati.

WADAU WAZUNGUMZA

Wakizungumza kwa nyakati to-

fauti watumiaji wa mafuta, wali-
ipongeza serikali kwa uamuzi huo
kwa kuwa unakwenda kurahisisha
maisha hasa mafuta kwenye vyom-
bo vya usafiri.

Selina Samweli, mkazi wa Dar
es Salaam, alisema kuondolewa
kwa kiasi hicho hasa wakati huu
kuelekea Kwaresma na mfungo wa
Ramadhani, kutasaidia bei ya bid-
haa mbalimbali isipande.

“Bado tunaiomba serikali kufua-
tilia utekelezaji wa maagizo yake
mbalimbali kuhusu bei ya bidhaa,
bado bidhaa nyingi ziko juu na
sababu inayotolewa ni kupaa kwa
mafuta, sasa yanashuka tunatarajia
kuona vifaa vya ujenzi na bidhaa
nyingine zinashuka, alisema.

Naye Mariam Hussein alisema
kuondolewa kwa kiasi hicho
kutaleta ahueni kubwa, huku aki-
omba serikali kufuatilia utekelezaji
kwa karibu zaidi hasa wa bei ya
bidhaa na nauli za ndani pamoja
na mikoani.

“Kama mafuta yameshuka basi
hata nauli zishuke kwa miezi mi-
tatu, itatusaidia, ikiwa hali itakuwa
hivyo, kwa ujumla maisha yameku-
wa magumu kwa kuwa kila bidhaa
imepanda bei kwa sasa, huku nauli
zikiwa zile zile,” alisema.

Raia wa Ukraine waomba
hifadhi kubaki Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinvyi,
amesema kuwa raia wa Ukraine 900 wapo Zan-
zibar na kutokana na machafuko yalioko nchini
mwao wameomba kuendelea kuhifadhiwa Zanzi-
bar ombi ambalo amelikubali.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana Ikulu mjini
hapa wakati akizungumza na waandishi wa
habari, katika utaratibu aliojiwekea kila mwisho
wa mwezi.

Alisema raia hao Ukraine walioko Zanzibar
wameiomba serikali yake kuwapatia hifadhi kwa
sababu baadhi yao wamekuja nchini kwa ajili
va utalii na wamefikia katika hoteli za kitalii na
fedha zimewaishia, hawana gharama ya kulipa
mahitaji va makazi katika hoteli hizo walizofikia
na nchini kwao hakuendeki kutokana na vita.

Dk. Mwinyi alisema kuwa serikali yake baada ya
kupokea maombi ya msaada huo kutoka kwa raia
hao tayari imeshafanya jitihada za kuongea na
wamiliki wa hoteli za kitalii walizofikia ili kuwa-
saidia kubaki bila ya kulipa gharama.

“Tunapokea watalii wengi kutoka Ukraine na
kuna watalii 900 hivi sasa wapo Zanzibar na
hawawezi kurudi kwao wameiomba serikali ku-
wasaidia hawawezi kuendelea kukaa katika hoteli
kwa sababu hawana fedha..tumeanza mazungum-
z0 ya wamiliki wa hoteli na Serikali ya Zanzibar
kuwasaidia mpaka serikali yao itakapopata uwezo
wa kuleta msaada,” alisema.

Alisema kuna makubaliano ambayo yameanza
kuonekana wenye hoteli kuwapa msaada bila
va kuwalipisha gharama, lakini pia serikali ku-
waangalia wenye hoteli kwa upande wa kodi.

Alisema serikali imeona umuhimu wa kutoa
msaada kwa raia hao ambao walioko kwao wa-
naondoka kwa kuwa huwezi kuwaambia warudi
kwao ni lazima kutafuta njia za kuwasaidia.

Akizungumza kuhusu mfumuko wa bei za
vyakula hasa kuelekea mwezi wa Ramadhani,
alisema serikali imepitia kodi zinazotozwa katika
chakula na imefanya uamuzi wa kupunguza Kkatika
bidhaa ya sukari.

Alisema sukari ilikuwa inatozwa asilimia 15 ya
kodi la Ongezeko la Thamani (VAT) na asilimia 25
va uagiziaji bidhaa na kupunguza na kwa sasa
itatozwa asilimia 12.5 ili kushusha gharama za
bidhaa hiyo katika soko.

“Wito wangu kwa wafanyabiashara wote wa-
naouza bidhaa hizi za chakula waone nia njema
va serikali ya kupunguza kodi kwa kiwango
kikubwa ili bidhaa hizo zipatikane kwa nafuu
Unguja na Pemba,” alisema.

Alisema kuwa bei ya sukari imewekewa bei
elekezi na kwa Pemba isizidi Sh. 2,000 kwa kilo
moja ya sukari na kwa Unguja isizidi Sh. 1,900 to-
fauti hiyo inatokana na gharama va usafiri kutoka
Unguja kwenda Pemba.

Dk. Mwinyi aliitaka Tume ya Ushindani kutimiza
wajibu wao kupita kila duka kuhakikisha bei ele-
kezi inasimamia na wasipofanya kazi hiyo, lazima
serikali itachukua hatua dhidi yao kwa sababu im-
epewa jukumu kisheria la kuhakikisha wanatimiza
wajibu wao wa kuzuia mfumuko wa bei usiokuwa
na sababu.

Aidha, akizungumzia kuhusu boti zilizonunuliwa
na serikali yake kwa ajili ya usafiri kwa wananchi
wa Vvisiwa vidogo vilivyomo ndani ya Zanzi-
bar, alikiri kuwa amepokea taarifa ya kuwa boti
hizo hasa kisiwani Pemba hazitumiki vizuri kwa
sababu walikuwa wanasafirisha watu na kulala-
mlka kuwaondolea biashara zao.

“Pia kuna utata juu ya nani atalipa mafuta ya
boti hizi mpya za serikali wakati zilitakiwa kusa-
firisha kwa gharama ndogo ili kupatikana mafuta
na kuzifanya boti hizo kuwa endelevu, lakini
tutaendelea kusimamia jamboa hili ili kufanya kazi
iliyokusudiwa kwa gharama nafuu,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema serikali ilitangaza kuziua
meli za Shirika la Meli Zanzibar ambazo hazifanyi
kazi, lakini bado hazijapata mteja kwa sababu
va Maendeleo na Mkombozi namba moja hazifai
kuuzwa kwa ajili ya kuendelea na safari labda
ziuzwe kama vyuma chakavu.

Kuhusu meli ya Mapinduzi namba mbili am-
bayo ilinunuliwa mwaka 2015, alisema haiuziki
kwa sababu imenunuliwa kwa gharama kubwa na
serikali inatafuta njia mbadala ili kutafuta watu
kuitengeneza na kuikodisha au kuibadilisha na
kuifanya hoteli.
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Wenye valbino walia
kukosa wachumba

Na Richard Makore, MWANZA

BAADHI ya wanawake wenye ual-
bino mkoani Mwanza, wameiomba
serikali kuelimisha wanaume ili wab-
adilike wawaoe kwa kuwa wanapata
shida kupata wachumba.

Kadhalika, wameitaka jamii
kuachana na imani potofu kwamba
mwanaume akifanya mapenzi na
mwanamke mwenye ualbino atapona
ugonjwa wa Ukimwi.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Mwanza jana katika ki-
kao cha kamati ya amani ya viongozi
wa dini, mmoja wa wanachama wa
Chama cha wenye Ualbino mkoani
Mwanza, Monica Yusuph, alisema
kundi hilo linapata shida kupata
wanaume wa kuwaoa.

Alisema kwa muda mrefu jamii hu-
susani wanaume wamekuwa wakik-
wepa kuwaoa wanawake wenye
ualbmo bila sababu za msingi.

“Sisi wanawake wenye ualbino
hatupati wanaume wa kututongoza
ili hatimaye kutuoa, hivyo tunaiom-
ba serikali kuweka nguvu katika
kutoa elimu kwa jamii kwamba watu
hao hawana tofauti na wanawake
wengine wasiokuwa na ulemavu,”
alisema.

Kuhusu imani ya kufanya mapenzi
na mtu mwenye ualbino mwanaume
atapona Ukimwi, Monica alisema
hakuna kitu kama hicho bali hatua
hiyo itazidi kueneza ugonjwa huo
katika jamii.

Akizungumzia tatizo hilo kwa watu
wenye ulbino, Katibu wa Chama cha
Watu wenye Ulemavu wa Ngozi
mkoani Mwanza, Anjelina Chuma,
alikiri kukumbana na unyanyapaa,
na kwamba mchumba, lakini jamii
ikawa inamcheka mwanaume huyo
kwa nini ameamua kuwa na mahusi-
ano Na mwenye ualbino.

Aliongeza kuwa kutokana na
kuongeza kwa dharau, mume
wake aliamua kumuacha licha ya
kuwa alizaa naye mtoto.

Aidha, aliomba jamii iendelee ku-
patiwa elimu kwamba hakuna tofauti
kati ya mwanamke albino na yule
asiyekuwa na hali hiyo.

Mjumbe wa kamati ya amani ya
viongozi wa dini mkoani Mwanza,
Askofu Charles Sekelwa, alisema
wataendelea kuhubiri upendo kwa
jamii nzima. _

Aidha, alisema licha ya mauaji
va watu wenye ualbino kupungua
nchini, lakini wataendelea kukemea
vitendo hivyo kuhakikisha watu hao
wanaishi kwa amani kama watu
wengine.

Alisema umefika wakati jamii
kuachana na unyanyapaa wa aina
yoyote na badala yake wawape
fursa za vuongozi wenye ualbino ka-
tika nyumba za ibada.

Aliiomba serikali kutoa mreje-
sho wa wenye uvalbino waliokimbia
makazi yao kwa kuhofia usalama
wao, na kwamba hatua hiyo itasaidia
kujua namna ya kuwapatia huduma
rT%uhimu za kijamii, ikiwamo elimu na
afya.

Kuhusu imani ya kufanya
mapenzi na mtu mwenye
uvalbino mwanaume atapona
Ukimwi, Monica alisema
hakuna kitu kama hicho

bali hatua hiyo itazidi kue-
neza ugonjwa huo katika
jamii.

TPA yapata shilingi trilioni 1.1
kuboresha ufanisi wa bandari

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Kimataifa ya Uchukuzi
na ‘Logistic ya DPW ya Umoja wa
Falme za Kiarabu itatumia Dola za
Kimarekani milioni 500 (sawa Sh.
1,161,086,870,197) katika miradi mbal-
imbaliiliyolenga kuboresha ufanisi kati-
ka bandari zinazomilikiwa na Mamlaka
ya Usimamizi wa Bandari Tanzania
(TPA).

Taarifa iliyotolea na TPA jana, ilisema
makubaliano ya kupatikana kwa fedha

hizo yalitiwa saini katika Maonyesho ya
Biashara ya Kimataifa ya Dubai (Dubai
Export 2020) kati ya Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania TPA, Eric Hamissi na Mtendaji
Mkuu wa DPW, Sultan Ahmed Bin Su-
layem.

Ilisema makubaliano ya ushiriki-
ano (MoU) yaliyofikiwa ni sehemu
ya matukio muhimu wakati wa ziara
ya Rais Samia Suluhu Hassan, nchini
Dubai aliyehudhuria Siku ya Tanzania
katika maonyesho hayo juzi.

Fedha zilizopatikana zitatumika kue-
ndeleza Bandari za Tanzania kwa kui-
marisha mifumo ya TEHAMA, mafunzo
kwa watumishi na uendelezaji wa
miundombinu ya kibandari katika
Bandari za Mwambao wa Bahari na
Maziwa.

Fedha hizo pia zitatumika kwa ajili
ya kuiwezesha Bandari ya Dar es Sa-
laam kuongeza ushindani wake katika
viwango vya kimataifa vya ubora na
ufanisi wa huduma.

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Airtel Afrika, Olusegun Ogunsanya
(watatu kulia) pamoja na Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Airtel Afrika Mashariki, lan Ferrao (wapili kulia), nchini

Dubai juzi. PICHA: IKULU

Viungo vva maiti vyakatwa,
makaburi vyavunjwa Magu

Na Richard Makore, MAGU

WATU wasiojulikana wamevamia
makaburi ya serikali wilayani Magu,
mkoani Mwanza na kuvunja majeneza
huku wakikata baadhi ya viungo vya
maiti na kuondoka navyo.

Kadhalika, katika uvamizi huo watu
hao wamedaiwa kuvunja makaburi
yaliyojengwa kwa kutumia zege kisha
kuchukua nondo na misalaba ya chu-
ma kwa lengo la kwenda kuviuza kama
vyuma chakavu.

Hatua hiyo imeiweka serikali wilay-
ani humo katika tahadhari na kuagiza
ufanyike msako ili kuwabaini wanao-
fanya vitendo hivyo vya kiovu.

Tayari serikali imelaani na kukemea
vitendo ambavyo imeviita vya kika-
tili na visivyokuwa vya kawaida katika
tamaduni za kitanzania.

Kutokana na vitendo hivyo, watu
kadhaa wamekamatwa na kufikishwa
mahakamani huku msako ukiendelea
ili kuwabaini wengine wanaodaiwa ku-
fanya uhalifu huo.

Ofisa Habari wa Wilaya ya Magu, Pas-
caly Mashamba, ameiambia Nipashe
kwamba watu hao walikamatwa hivi
karibuni kwa tuhuma za kujihusisha na
vitendo hivyo vya kikatili vya kubomoa
makaburi.

Mkuu wa Wilaya ya Magu, Salum Kali,
amekiri kuwapo kwa vitendo hivyo,
baada ya kutembelea eneo hilo akiwa
ameambatana na kamati ya ulinzi na
usalama ya wilaya.

Alisema uchunguzi wa awali ume-
baini waliofanya tukio hilo la kinyama
ni watu wanaotafuta nondo na misal-
aba kwa lengo la kwenda kuviuza kama
vyuma chakavu.

Wakati mkuu huyo wa wilaya akitoa
onyo hilo, kumebainika pia watu hao
walivunja majeneza na kukata baadhi
ya viungo vya maiti na kuondoka na-
vyo.

Kwa takribani wiki moja sasa, mkuu
huyo wa wilaya, aliagiza ufanyike msa-
ko ili kuwabaini watu wanaofanya vi-
tendo hivyo vya kikatili.

Akizungumza na Nipashe, Kali

alisema msako wa kuwasaka watu hao
umeanza na ameagiza vyombo vya ul-
inzi na usalama kufanya kazi hiyo usiku
na mchana ili kuendelea kuwabaini
watuhumiwa hao.

Alisema alipokea taarifa kutoka kwa
wananchi kuhusu kuwapo uvunjaji wa
makaburi hayo na kwamba alifika huko
haraka na kukuta makaburi yaliyovun-
jwa yakiwa wazi.

Alisema watu hao wanavunja misal-
aba iliyotengenezwa kwa nondo pamo-
jana kubomoa zege la juu kisha kucho-
moa nondo zote.

Kali akiwa katika ziara ya kuhamisha
matumizi ya anwani ya makazi katika
eneo hilo, alisema, ni lazima watu hao
wakamatwe ili iwe fundisho kwa wen-
gine.

Kutokana na hali hiyo, kwa sasa
umeimarishwa ulinzi wa mgambo am-
bao wameagizwa kulinda makaburi
hayo wakati ndugu wa marehemu wali-
ozikwa hapo wakifanya utaratibu wa
kuyajengea upya.
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Neema yawaangukia
wakulima wa pamba

Na Happy Severine, BARIADI

BODI ya Pamba Tanzania (TCB), ime-
anza mpango wa kusambaza chupa mil-
ioni mbili za viuatilifu za kuua wadudu
wanaoshambulia zao la pamba katika
Mkoa wa Simiyu.

Idadi hiyo ya chupa ndiyo mabhitaji
halisi ya wakulima mkoani humo na ka-
tika awamu ya kwanza zimewasili chupa
600,000.

Akizungumza na waandishi wa habari
baada ya kukabidhi magari yaliyobeba
dawa hizo kwa uongozi wa mkoa huo,
mwakilishi wa TCP, Said Juma alisema
zinatosha kwa wakulima wote mkoa
mzima.

Alisema kuwa kwa awamu ya kwan-
za, wamepokea magari yanye chupa
600,000 huku kiasi kingine cha sumu
kilichobaki kikitegemewa kuwasili nda-
ni ya wiki hii.

Aliongeza kwamba viuatilifu hivyo
ambavyo vimeanza kupokelewa vitaan-
za kupelekwa kwa wakulima ili kupuli-
zia kutokana na wadudu kuanza kush-

ambulia zao la pamba.

“Sasa hivi ndicho kipindi cha kupuli-
zia viuatilifu kwani wadudu wanaanza
kushambulia pamba, baada ya zoezi
hili la kuvihifadhi vitatakiwa kuanza
kupelekwa kwa wakulima moja kwa
moja,” alisema Juma.

Aidha, Juma aliwatoa wasiwasi wakuli-
ma wa zao hilo kuwa bodi imejipanga
kikamilifu kuhakikisha kila mkulima
anapata dawa za kutosha.

“Wakulima wasiwe na wasiwasi, dawa
zipo za kutosha na kila mkulima ata-
pata dawa kulingana na shamba lake,
tunawaomba mara watakapopata dawa
waanze kupulizia mara moja,” alisema
Juma.

Alizitaka kamati mbalimbali kuan-
zia ngazi ya kitongoji hadi wilaya
kudhibiti wizi wa dawa hizo katika mkoa
huo.

“Katika usambazaji wa awali kume-
tokea sumu hizi kuibiwa na kufanyiwa
biashara, tunatoa rai na tahadhari kwa
yeyote atakayehusika hatua kali za kishe-
ria dhidi yake zitachukuliwa,” alisema

“Kule wilayani hadi vitongoji, kuna
kamati ambazo zinahusisha wakulima
wenyewe na viongozi wa serikali, amba-
7o zinadhibiti jambo hilo, ni wakati sasa
wa kamati hizi kuanza kufanya kazi ili
kila mkulima apate dawa kulingana na
shamba lake,” alisema Juma.

Akipokea magari yenye viuatilifu
hivyo kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa,
David Kafulila, Katibu Tawala Msaidizi
(miundombinu), Mashaka Luhamba,
alisema wamepata dawa hizo kwa waka-
ti mwafaka.

Luhamba alisema kuwa kama mkoa
walifanya juhudi za kuhamasisha
wakulima walime pamba na wengi wali-
itikia, hivyo kuletwa kwa dawa hizo ku-
wawezesha kufikia malengo yao ya ku-
zalisha tani 150,000.

“Baada ya kupokea sumu hizi, bila
ya kuchelewa leo (jana), zinaanza ku-
pelekwa kwa wakulima, tayari tumetoa
maelekezo kwa wakuu wa wilaya kusi-
mamia zoezi la ugawaji na kuhakikisha
kila mkulima anapata dawa,” alisema
Luhamba.

Mkurugenzi
wa Kituo cha
Taarifa na
Maarifa cha
Kipunguni,
Seleman
Bishagazi,
akichangia
hoja katika
semina vya
jinsia na
maendeleo
(GDSS) ili-
yoandaliwa
na Mtandao
wa Jinsia
Tanzania
(TGNP),
Dar es Sa—
laam mwis-
honi mwa
wiki. PICHA:
SABATO
KASIKA
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| . huduma kwa wateja

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais (TAMI-
SEMI), Innocent Bashungwa, amewaa-
giza wakuu wa mikoa kuhakikisha
wanaanzisha kituo cha pamoja cha
huduma kwa wateja.

Bashungwa alitoa maelekezo hayo

¢ jana alipofanya ziara ya siku moja

mkoani Pwani ambapo alitembelea
ofisi ya mkuu wa mkoa pamoja na
kukagua mradi wa ujenzi wa vyumba
vya madarasa Shule ya Msingi Tumbi
na Sekondari ya Kibaha zilizo chini ya
Shirika la Elimu Kibaha.

Alimpongeza Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Abubakar Kunenge, kwa
kutekeleza agizo ambalo alilitoa hivi
karibuni la kila mkoa kuanzisha kituo
cha pamoja cha huduma kwa wateja.

“Nawaagiza wakuu wa mikoa kuiga
Mkoa wa Pwani kuanzisha kituo cha
huduma kwa wateja hii inarahisisha
wananchi kupata huduma kvva taasisi
zaidi ya moja sehemu moja,” alisema.

Baada ya kukagua m|rad| ya ujenzi
wa vyumba vya madarasa alipongeza
utekelezaji wake ambao umezingatia
thamani ya fedha zilizotolewa.

Akizungumzia suala la utatuzi wa
vikwazo katika sekta ya elimu, alisema
katika mwaka wa fedha ujao ba eti
itatoa kipaumbele kwenye ujenzi wa
nyumba za walimu na kushughulikia
ﬁero Za0 na kuboresha mazingira ya

azi.

Akizungumza na wanafunzi wa Shule
ya Sekondari Kibaha aliwataka kutumia
vizuri muda wao kusoma kwa bidii ili
waje kuwa wasomi wazuri wa baadaye.

Waziri Bashungwa pia alitoa maele-
kezo kwa Shirika la Elimu Kibaha
kujipambanua kwa kubuni vyanzo vya
mapato na mbinu za kutumia vizuri
eneo la shirika hilo katika shughuli za
maendeleo.

Awali akitoa taarifa kwa Waziri,
Mkurugenzi wa Shirika la Elimu Kibaha,
Robert Shilingi, alisema wanakabiliwa
na kikwazo cha ufinyu wa fedha
pamoja na uchakavu miundombinu.

Shirika la Elimu Kibaha linamiliki
Shule ya Sekondari Kibaha, sekondari
ya wasichana Kibaha, sekondari ya

: Tumbi, Shule ya Msingi Tumbi, Chuo cha

Sayan5| Hospitali ya Tumbi na Chuo
cha Maendeleo ya Wananchi.

Bodi ya Korosho yaonyeshwa njia kuflkla malengo

Na Abdallah Khamis,
MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara,
Brigedia Jenerali Marco Gaguti,
ameitaka Bodi ya Korosho nchini
(CBT) na wadau wa ubanguaji wa
zao hilo kila mmoja kudai ma-
tokeo ya malengo waliyojiwekea
kabla ya kufikiria kuwa na malen-
g0 mapya.

Amesema bila ya kujua ma-
tokeo yaliyofikiwa katika malengo
ya nyuma juu ya mafanikio na ku-
tokufanikiwa katika viwango wal-
ivyojiwekea kwenye ubanguaji wa
korosho, itakuwa ni vigumu ku-
fikia malengo mapya.

Brigedia Jenerali Gaguti, alitoa
kauli hiyo jana mkoani hapo, al-
ipofungua kikao cha wadau wa
ubanguaji korosho kilichokuwa
na lengo la kujadili mbinu mbal-
imbali ya kuongeza ubanguaji wa
zao hilo.

“Bodi mmefanya kikao mwaka
jana na mwaka huu mmefanya
tena hiyo ni dhamira ya dhati
ninawapongeza na niwapongeze
wadau wote wa korosho kwa
tathmini yangu tumefanya vizuri
kwenye tasnia hii kwa mwaka huu
hatukuwa na kelele kama miaka
mingine kwani kulikuwa na utu-
livu wa kutosha,” alisema Brigedia
Jenerali Gaguti.

Kadhalika, alisema ni wakati
wa kutumia utulivu huu ku-
fikia malengo mengine ikiwa ni
pamoja na kuongeza kiwango cha
ubanguaji na kukitaka kikao hi-
cho kiwe ni cha kufanya uamuzi
wa kupata matokeo ya malengo
wanayojiwekea na wapi wamek-
wama.

Alisema miongoni mwa uamuzi
huo ni kukubaliana kupata mreje-
sho wa kila jukumu lililochuku-
liwa na mdau wa ubanguaji na
namna alivyotekeleza ikiwamo

wenye viwanda kwa kile alichoe-
leza ni aibu nchi kuwa na viwanda
vya ubanguaji 49 huku zaidi ya
nusu yake zikiwa hazifanyi kazi
hiyo. Mwenyekiti wa Bodi ya Ko-
rosho nchini Brigedia Jenerali
mstaafu Aloyce Mwanjile kwa
upande wake, alieleza kuwa ka-
tika kikao kama hicho walichokaa
Septemba mwaka jana, wali-
kubaliana kuongeza ubanguaji
wa korosho, kutoka asilimia 10 za
sasa hadi 60, ifikapo 2025/2026.

Alisema katika msimu wa 2021
viwanda na vikundi vya ubanguaji
korosho kwa ujumla wake viliban-
gua tani 7,200 za karanga sawa
na tani 28,800 za korosho ghafi
huku uwezo wa mashine ukiwa ni
kubangua tani 68,972.

Msimu wa 2021/2022, lengo la
uzalishaji lilikuwa ni tani 280,000
na ubanguaji ulitakiwa kufikia tani
56,000 ambayo ni asilimia 20 ya
uzalishaji, kulingana na malengo

ya kubangua asilimia 60 ifikapo
2025/26, lakini hadi leo pamoja
na kuendelea kukusanya takwimu
ubanguaji uko chini sana na haina
afya kwa maendeleo ya tasnia na
nchi kwa ujumla,” alisema.

Pia alisema serikali kupitia
bodi hiyo inafahamu changa-
moto mbalimbali zilizoko katika
ubanguaji na inazifanyia kazi kwa
kuweka njia mbadala ya kukabili-
ana na changamoto hizo.

Alizitaja njia hizo kuwa ni
pamoja na kuwapo kwa soko la
awali linalotoa fursa kwa waban-
guaji wa ndani kununua koro-
sho kwenye AMCOS bila kuwapo
ushindani wa wasafirishaji wa ko-
rosho ghafi nje ya nchi.

Aliwataka wadau kujadili kwa
kina na uwazi ikiwa ni pamoja na
kubaini sababu ya viwanda vili-
vyoacha kubangua ilhali havina
uchakavu wa mashine.

Alisema sababu hizo zikijadil-

iwa kwa uwazi itawezesha bodi
na serikali kwa ujumla kuwa na
mikakati ya kufikia malengo ya
ubanguaji kwa mwaka 2022/2023
ambao ni tani 115500 sawa na
asilimia 30 ya uzalishaji wa tani
385,000.

Kaimu Mkurugenzi wa bodi
hiyo nchini, Francis Alfred, alise-
ma kusafirisha korosho ghafi
kwenda nje ya nchi kunanyima
fursa nyingi za ajira kwa wazawa
kwa kuwa jukumu lao litakuwa
limeishia kwenye kulima na kuu-
za pekee.

Korosho ni ajira na kwa sasa
nchi nyingi zimeongeza uzalishaji,
tukitegemea kuuza korosho ghafi
kwa kiwango kikubwa tutakuwa
tunahamisha ajira za wananchi
wetu, kwenda kwingine, lakini
tukifanya shughuli zote hapahapa
tutaongeza thamani ya zao hili na
tutaongeza ajira na kukuza uchu-
mi wa nchi yetu,” alisema Alfred.
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Kibano wazazi
wa wanafunzi
wasioripoti
shule

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, David
Kafulila, amewaagiza wakuu wa
wilaya zote kutumia mamlaka yao
kukamata wazazi na walezi wa wa-
nafunzi, ambao hawajaripoti kidato
cha kwanza mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, alisema lengo ni ku-
hakikisha kila mwanafunzi aliyefaulu
anaendelea na masomo bila kikwazo
kwa kuwa miundombinu muhimu
imeshakamilika.

Alitaja takwimu za mahudhurio
kwa kila darasa na kiwango chake
kwa asilimia kwenye mabano kuwa
ni kidato cha kwanza (93), darasa la
kwanza (97) na elimu ya awali (110).

“Nimeagiza wakuu wa wilaya zote,
wazazi na walezi wa watoto ambao
hawajawasili shuleni,wakamatwe ili
watoe maelezo watoto wao wako
wapi,” alisema.

Kafulila alisema wazazi na walezi
hutumia watoto kama nguvu kazi
shambani na sehemu nyingine kwa
ajili ya kipato na kwamba wapo am-
bra]o| hushawishi watoto wao kuacha
shule.

Alisema lengo la mkoa ni kuhakiki-
sha kila mtoto anakwenda shule na
kwamba ni lazima kutumia nguvu
kwa kuwa elimu ni haki ya kila mtoto
Ibakli_ni huzuiwa kwasababu mbalim-

ali.

Aidha, alisema wilaya inayoongoza
kwa wanafunzi wengi kutoripoti ni
[tilima na kwamba iko nyuma kwa
kiasi kikubwa kimaendeleo.

Alisema pia walibaini baadhi ya
wazazi na walezi wanapeleka watoto
kuchimba madini na kwamba hu-
waachisha shule, ili wakafanye kazi
ambapo fedha hugawana.

Kafulila alisema mkoa huo pia
ulibaini wanafunzi wanaotoka kaya
maskini zinazohudumiwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), wa-
nashindwa kufanya vizuri kutokana
na njaa.

Alisema wameamua kujenga
mabweni maalum 10 kwa wanafunzi
hao kuhakikisha wanapata chakula
shuleni, kwa kuwa njaa inawafanya
washindwe kusoma kwa bidii na
kufanya vizuri.

Alisema mabweni manne yata-
jengwa na halmashauri na sita
yatajengwa kwa msaada wa kampuni
inayojenga reli ya kisasa ya SGR.

“Siku moja nasafiri nikapita Singida
akaja binti mmoja anaomba fedha ya
chakula, nilivyoongea naye alinieleza
anaishi na bibi wanapata fedha za
TASAF ila shida kubwa ni chakula,
hivyo anatumwa kutafuta chakula...
niligundua hata Simiyu kuna watoto
hawana uhakika wa kula mchana,
wanasoma wanatakiwa wafaulu,
siyo rahisi kuvumilia njaa kali,”
alisema.

Kwa mujibu wa Kafulila, lengo lake
ni kuhakikisha anajenga picha kubwa
kwamba Ilani ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ijayo ya uchaguzi kuwa
watoto kutoka kaya maskini wakae
bweni ili wapate chakula, na kwamba
wakiwa na uhakika wa kula wata-
fanya vizuri shuleni.

Aidha, aliwaomba wadau mbalim-
bali wa ndani na nje ya mkoa huo
kuchangia ujenzi wa mabweni hayo,
kuwezesha wanafunzi kukaa shuleni
na kuwa na uhakika wa chakula, kwa
kuwa kaya zao haziwezi kumudu na
kwamba taifa linapoteza vipaji vingi.

Tanzglnia kueqdeleq lguimariqha uqhirikiano
Umoja wa Afrika misingi haki za binadamu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema Tanzania
itaendelea kuunga mkono
na kuimarisha ushirikiano
uliopo na Umoja wa Afrika
hasa katika kuzingatia mis-
ingi ya haki za binadamu na
utawala bora, demokrasia na
utawala wa sheria.

Majaliwa aliyasema hayo
jana alipomwakilisha Rais
Samia Suluhu Hassan katika
ufunguzi wa mkutano wa 64
wa mwaka wa Mahakama ya
Afrika ya Haki za Binadamu
na Watu. Mkutano huo una-

Majaliwa alisema Seri-
kali ya Tanzania ipo tayari
kuwapokea na kushiriki-
ana nao pale watakapohi-
taji ushauri wa aina yoyote.
Mkutano huo umefunguliwa
na Makamu wa Rais wa Jam-
huri ya Shirikisho (Majimbo)
ya Nigeria, Prof. Yemi Osi-
banjo.

Alisema Mahakama hiyo
ilianzishwa na nchi wana-
chama wa Umoja wa Afrika
kwa lengo la kusimamia haki
za binadamu, kwa niaba ya
Rais Samia alipata fursa ya
kueleza dhamira ya Tanza-

nia katika kuunga mkono
jitthada za mahakama hiyo
kufanya kazi.

Naye Makamu wa Rais
wa Jamhuri ya Shirikisho
(Majimbo) ya Nigeria, Prof.
Yemi Osibanjo, akizungum-
zia kuhusu ajenda 2063 ya
Umoja wa Afrika inayolenga
kulifanya Bara la Afrika kuwa
bara lenye nguvu duniani
katika siku zijazo amesema
kuwa ipo haja ya kutambua
changamoto zinazokabili
Bara la Afrika ili waifikie Af-
rika wanayoitaka.

Kadhalika  alisema ni
muhimu kuangalia namna

ya kutafsiri yote yaliyoain-
ishwa kwenye agenda 2063.
“Lazima tutumie fursa na
taasisi zote tulizonazo ili
tuweze kufikia Afrika tunay-
oitaka lengo ni kuhakikisha
tunaona maisha ya Waafrika
yanaboreshwa na uchumi
unakua.”

Kwa upande wake, Rais
wa Mahakama ya Afrika ya
Haki za Binadamu na Watu,
Jaji ITmani Aboud, aliishuk-
uru Serikali ya Tanzania
kwa ushirikiano wanaoupa-
ta ambao unawawezesha
kutekeleza majukumu yao
ipasavyo.
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Baadhi ya wafanyabiashara wadogo wakiendesha shughuli zao chini ya bango linalowazuia kufanya biashara kando ya barabara

Makandarasi watakiwa viwango
barabara ya Manyovu - Kabingo

Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi),
Mhandisi Godfrey Kaseken-
ya, amewaagiza makandar-
asi wanaojenga barabara ya
Manyovu - Kasulu - Kibo-
ndo - Kabingo kuhakikisha
wanaijenga kwa viwango vy-
enye ubora ili iweze kudumu
miaka mingi.

Makandarasi hao  ni
CHICO anayetekeleza sehe-
mu ya njia panda ya Nduta-
Kabingo (Km 62) pamoja
na Sinohydro Corporation
anayetekeleza sehemu ya
njiapanda ya Nduta-Kibondo
Mjini (Km 25.9), pamoja na
Stecol Corporation anay-

etekeleza barabara ya Mvug-
we-Nduta (km 59.35)

Kasekenya alitoa maagizo
hayo mkoani Kigoma wakati
akifanya ukaguzi wa maen-
deleo ya mradi huo.

“Tunategemea barabara
hii ikikamilika kujengwa
matengenezo yake yaanze
baada ya miaka 20, hivyo
basi TANROADS kwa niaba
ya serikali hakikisheni mna-
wasimamia makandarasi
hawa ili tupate barabara
yenye viwango vya juu,”
alisema Kasekenya.

Pia aliwaagiza makandar-
asi hao kuongeza muda wa
kazi na vifaa ili kukamilisha
mradi huo mapema zaidi ili
kufungua Mkoa wa Kigoma

kwa barabara za lami.
“Serikali itaendelea
kulipa fedha za mradi kwa
wakati, sasa ni jukumu lenu
kuongeza muda wa kazi ili
kutoongeza gharama za mra-
di,” alisema Kasekenya.
Aidha, Kasekenya alieleza
umuhimu wa barabara hiyo
inayounganisha mtandao wa
barabara za Afrika Mashariki
kutokea Nyakanazi kwen-
da Kigoma kupitia makao
makuu ya Wilaya ya Ki-
bondo ikiunganisha Kasulu
hadi Manyovu kwa kiwango
cha lami na kutoka Kasulu
hadi Burundi kwa barabara
ya lami. Alisema tayari ma-
kandarasi wapo eneo la kazi
kutokea Kigoma kuelekea

Tabora kwa ajili ya ujenzi wa
barabara ya Uvinza - Malaga-
rasi (Km 51.1) na Kazilambwa
- Chagu (Km.36) kwa kiwan-
go cha lami.

Kaimu Meneja wa Wakala
wa Barabara (TANROADS),
Mkoa wa Kigoma, Mhandisi
Suleiman Bishanga, alisema
maendeleo ya ujenzi wa
barabara sehemu ya njia
panda ya Nduta - Kabingo
imefikia asilimia 20 na una-
gharimu Sh. bilioni 95.5.

Alisema sehemu ya njia-
panda ya Nduta - Kibondo
Mjini ujenzi umefikia asil-
imia 42.1 na unagharimu
Sh. bilioni 31.0 na sehemu
ya Mvugwe - Njiapanda ya
Nduta imefikia asilimia 29.1.
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Hujuma kwenye miradi
ya mkakati zikomeshwe

TANGU mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) umeanza, kumekuwa
kukijitokeza vitendo visivyofaa vinavyodaiwa kufanywa na baadhi ya
wafanyakazi wa mradi huo, hali inayoweza kurudisha nyuma maen-
deleo ya mradi.

Serikali imeanzisha mradi huo ambao ni wa kimkakati kwa ajili ya
kusaidia kuinua nchi kiuchumi, lakini cha kushangaza kuwapo kwa vi-
tendo vya hujuma ikiwamo wizi wa mafuta unaofanywa na baadhi ya
wafanyakazi wasio waaminifu.

Mafuta hayo ni ya magari na mitambo mingine huku wanaotuhu-
miwa kufanya vitendo hivyo wakidai kwamba mshahara wanaolipwa
ni mdogo.

Lakini sisi tunaamini sababu za kufanya vitendo hivyo si sahihi. Ni
vyema kama wanaona mshahara ni mdogo, basi wangeacha kazi ku-
liko kujiingizwa kwenye vitendo vinavyokwamisha miradi inayojeng-
wa kwa fedha nyingi zinazotokana na kodi za wananchi.

Kwa mtazamo wetu, serikali inatumia fedha nyingi kwa ajili ya ku-
fanikisha mradi huo, hivyo wanapojitokeza watu wanaouhujumu, ni
wazi kwamba wanakwamisha maendeleo ya wananchi na Taifa kwa
ujumla wake.

Serikali inatafuta mikopo, inatumia fedha za walipa kodi kufanya
shughuli za maendeleo ukiwamo mradi huo wa treni ya umeme, hivyo
kwa vitendo vya wizi, tanaamini kuwa vinatishia na kurudisha nyuma
juhudi za serikali kukamilisha mradi huo wa kimkakati kwa wakati.

Watuhumiwa wa wizi huo ni vyema pia wakatambua kuwa sababu
wanazotumia kuhalalisha vitendo vya wizi, hazina mashiko, kwani
hata kutojua sheria haiwezi kuwa sababu ya kuhalalisha makosa.

auaji, ukatili, viongozi

Na Reubeni - ° o
Siku za nyuma, vitendo vya kuhujumu mradi huo viliripotiwa mae- Lumbagala wa lnl mszm)ama 2 e

neo ya Morogoro na sasa vinazidi kushamiri na maeneo ya mkoa wa e

Shinyanga na Simiyu hasa kwa wizi wa mafuta yakiwamo ya magari na
mitambo. Vitendo hivi ni uhujumu uchumi.

Tunadhani kwamba hujuma kama hizo si za kuvumilia, na haziwezi
kuhalalishwa kwa kisingizio cha aina yoyote ikiwamo mshahara mdo-
g0, badala yake kama mtu anaona mshahara ni mdogo, aache kazi ili
nafasi yake ichukuliwe na wengine kwa kuzingatia kuwa ajira kwa sasa
ni vigumu kupatikana.

Miradi yote ya kimkakati ni kwa ajili ya manufaa ya Watanzania
wote, wanapojitokeza watu wanaoihujumu kwa kisingizio kama hi-
cho, ni wazi kwamba wanashindwa kuwa wazalendo kwa nchi yao,
hivyo sheria zilizoko ikiwamo ya uhujumu uchumi zitumike kudhibiti
wahusika.

Kimsingi, tushauri kila Mtanzania kujali miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa nchini ili imnufaishe yeye pamoja na vizazi vijavyo badala
ya kuwa na ubinafsi hadi kuamua kufanya hujuma na kukwamisha
maendeleo ya nchi.

Sote tunashuhudia juhudi zinazofanywa na serikali kwa ajili ya
maendeleo ya nchi na watu wake kwa kuanzisha miradi mbalimbali
ukiwamo huo ambao umeanza kuhujumiwa, hivyo ingekuwa ni vy-
ema kama kila Mtanzania atatambua kuwa kinachofanywa ni kwa
manufaa yake na nchi.

Hatuamiani kama mtu anayejitambua, akili timamu, mwenye uchu
wa maendeleo kwa nchi yake anaweza kuthubutu kufanya vitendo
hivyo vya wizi wa mafuta na vifaa vingine vinavyotumika kufanikisha
mradi huo.

Tunashauri watu wa aina hiyo wasifumbiwe macho, bali ikipende-
keza, msako ufanyike kila eneo lote ambalo mradi huo unapita ili
kubaini vitendo hivyo na kuwachukulia hatua za kisheria wahusika.

Iwapo vitendo hivyo visipodhibitiwa, inawezekana mradi usika-
milike kwa wakati huku watu wachache wakineema kwa wizi na ku-
waacha Watanzania walio wengi wakibaki bila kujua la kufanya.

Tunaamini kuwa serikali itachukua hatua hukakilisha miradi yote
ya kimkakati kama SGR, barabara, miundombinu ya reli, viwanja vya
ndege na madaraja inalindwa kwa gharama yoyote dhidi ya uhujumu,
kwa kuwa ndiyo msingi na kichocheo kikubwa cha kukua kwa uchumi
na nchi kupata maendeleo.
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JUMA lililopita, niliandika makala kwenye
Nipashe iliyokuwa na ujumbe “Kamati ulinzi
mwanamke, mtoto ziingie kazini kustawisha
jamii”.

Andiko langu lilieleza tatizo la ukatili lili-
vyokumba jamii na katika kupambana na
ongezeko la vitendo vya kikatili, moja ya hatua
iliyochukuliwa na serikali ni kuunda kamati za
ulinzi wa wanawake na watoto kuanzia ngazi

Kamati hizi zimepewa jukumu la kufuatilia
na kuripoti vitendo vya kikatili ili hatua mad-
hubuti ziweze kuchukuliwa dhidi ya washiri-
ka, wanaokiuka utu, ustawi wa watu na haki za
binadamu hasa wanawake na watoto.

Mdau muhimu katika mapambano na
mauaji na ukatili ni viongozi wa dini, ambao
wanaheshimika na wenye ushawishi kwa
waumini na jamii kwa ujumla.

Mafundisho ya viongozi wa dini yanasisitiza
upendo, kuwa na hofu ya Mungu, kusaidiana,
kutii sheria za Mungu na za nchi na kwa ujum-
la, mafundisho haya yanachangia kujenga
jamii yenye kupendana na kuheshimiana.

Kutokana na kukithiri mauaji na ukatili
hapa nchini, viongozi wa dini wanao wajibu
wa msingi wa kupaza sauti zao katika nyumba
za ibada, mikutano ya hadhara, makongama-
no ya dini na ya serikali, kukemea kwa nguvu
zote vitendo hivi vya kinyama na kikatili am-
bavyo ni kinyume na mafundisho ya Mungu
wanayowaeleza waamini wao.

Vilevile, wanao wajibu wa kuelimisha jamii
kuwa mauaji na vitendo vya kikatili ni kiny-
ume na sheria, kanuni, taratibu za nchi hivyo
kwa kutenda vitendo hivyo si tu kuwa ni kum-
kosea Mungu lakini pia ni kinyume na sheria
za nchi na katiba yake.

Mwaka jana nilihitimu Shahada ya Uzamili
ya Sanaa Katika Elimu ya Kikisto (Master of
Arts in Christian Education - MACE) kutoka
Chuo cha Elam Christian University (ECU) kili-
choko Mbeya.

Katika utafiti nilioufanya ili kupata sha-
hada, niliupa kichwa “Mchango wa Viongozi
wa Kanisa katika Kujenga na Kukuza Maadili
Mema kwenye Jamii-utafiti nilioufanya wilay-
ani Kongwa.” Walioshiriki kutoa maoni yao ka-
tika utafiti ule waligusia na umuhimu wa vion-
gozi wa dini kuelimisha jamii kuishi maadili

mema, kufanya maombi kwa ajili ya viongozi
na taifa.

Aidha, viongozi wa dini kuwa vielelezo
katika tabia njema, kukemea na kulaani vi-
kali maovu katika jamii ili kuwa na taifa lenye
maadili bora.

Kwa hiyo, viongozi wa dini waendelee kue-
limisha waamini kuhusu utii wa sheria za
Mungu na za nchi. Katika ibada wakumbuke
kuiombea nchi na raia ili watu waache kuten-
da vitendo vya mauaji na ukatili.

Kukemea mauaji na ukatili ndani na nje ya
nyumba za ibada kutasaidia kupunguza kwa
kiasi kikubwa vitendo vya kikatili. Viongozi
wa dini wasichoke kupaza sauti zao kwani vi-
tendo vya aina hii ni chukizo mbele za Mungu
na vinaharibu amani na utulivu ndani ya jamii.
Viongozi wa dini wasisitize juu ya roho njema
tulizoumbiwa na Mungu, hivyo roho za kikatili
za mauaji na kikatili hazitokani na Mungu bali
shetani, ambaye hatuna budi kumshinda kwa
kutenda yale yampendezayo Mungu.

Kutokana na umuhimu wa viongozi wa dini
katika kusaidia kufanikisha juhudi mbalimbali
za kimaendeleo zinazofanywa na serikali, Rais
Samia Suluhu Hassan akiwa wilayani Ngara
mkoani Kagera anawakumbusha hilo.

Alipohudhuria sherehe ya jubilei ya miaka
25 ya uaskofu wa Askofu wa Jimbo Katoliki la
Rulenge-Ngara, Severine Niwemugizi, anawa-
pa tena viongozi wa dini jukumu la kukemea
mauaji nchini.

Rais Samia anaelezea namna anayokerwa
na mauaji yanayoendelea nchini na kuwa-
kumbusha kuwa kazi hiyo ni yao wasiikwepe.

Anataja matukio ya mauaji yanayotokana
na watu kuuawa au kujiua akisema. “Askofu
Niwemugizi umezungumzia suala zima la
mmomonyoko wa maadili, ni kweli watu
wako mbali na imani za dini zao, niwaombe
sana turudi kwenye imani zetu, nitoe wito
kwa viongozi wa dini turudi kwenye imani
zetu watu wafuate misingi ya imani, sisi seri-
kali tumeona tutaanza kuwafundisha watoto
wetu shuleni maadili kwenye somo la uraia.”

Kutokana na imani kubwa ya serikali kwa
viongozi wa dini ni wakati wao wa kusimama
katika nafasi zao kwa kusaidia kujenga jamii
inayoheshimu sheria za Mungu na za nchi ili
kuondokana na vitendo vya mauaji na ukatili.
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TANZANA PORTS ALTHORITY

‘VA

USHIRIKI WA TPA KATIKA MAGNESHO YA DUBAIEXP0 2020

MAKUBALIANO YA USHIRIKIANO YASAINIWA, TPA YAPATA DOLA MILIONI 500.

A

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandarl Tanzania TPA Bw Eric Hamissi na Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya DPW ya Umoja wa Famle za Kiarabu,
wakisani hati ya Makubaliano ya Ushirikiano (MoU) ya kuendeleza Bandari za Tanzania.

ampuni ya Kimataifa ya

Uchukuzi na lojistiki ya

DPW ya Umoja wa Falme

a Kiarabu itatumia dola

za Kimarekani milioni 500 Kkatika

miradi mbalimbali iliyolenga kuboresha

ufanisi katika bandari zinazomilikiwa

na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA).

Makubaliano ya kupatikana kwa fedha

hizo yalitiwa saini katika maonesho ya

biashara ya kimataifa ya Dubai (Dubai

Export 2020) kati ya  Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania TPA Bw Eric Hamissi
na Mtendaji Mkuu wa wa DPW, Sultan
Ahmed Bin Sulayem .

Makubaliano ya Ushirikiano (MoU)
yaliyofikiwa ni sehemu ya matukio
muhimu wakati wa Ziara ya Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Samia Suluhu Hassan Nchini Dubai
ambapo alihudhuria Siku ya Tanzania
katika maonesho hayo tarehe 26.02.2022.

Fedha zilizopatikana zitatumika
kuendeleza Bandari za Tanzania kwa
kuimarisha Mifumo ya TEHAMA,
Mafunzo kwa Watumishi na Uendelezaji
wa Miundombinu ya kibandari katika
Bandari za Mwambao wa Bahari na
Maziwa.

Fedha hizo pia zitatumika kwa
ajili ya kuiwezesha Bandari ya Dar es
Salaam kuongeza ushindani wake katika
Viwango vya Kimataifa vya Ubora na
Ufanisi wa Huduma.

Matukio mbalimbali ya Wageni na Wadau waliotembelea Banda la TPA lililoko katika Banda la Tanzania katika Maonesho ya Expo Dubai 2020.
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Serikali yashauriwa kuongeza
kasi elimu chanjo UVIKO-19

Na Sabato Kasika

SERIKALI imeshauriwa kuongeza
kasi ya utoaji wa elimu kuhusu
umuhimu wa chanjo ya UVIKO-19,
kwa kushirikisha mashirika na taasi-
si binafsi ili jamii iachane na dhana
potofu inayopinga chanjo hiyo.

Ushauri huo umetolewa na Taasisi
ya Utawala Bora na Maendeleo Tan-
zania (CEGODETA), ikifafanua kuwa,
tangu ugonjwa huo kuingia nchini,
kumekuwapo na elimu inayopoto-
sha watu kuhusu chanjo na kwamba
hali hiyo inaweza kuchangia watu
wengi kutojitokeza kuchanjwa.

Akizungumza na gazeti hili Dar es
Salaam jana, Mwenyekiti wa taasisi
hiyo, Thomas Ngawaiya, alisema,
tangu chanjo ianze kutolewa Agosti
mwaka jana, kuna sababu mbalim-
bali zimekuwa zikitolewa na baadhi
ya watu wanaoipinga.

“Kwa mfano, tunawasikia baadhi
ya watu wanadai kuwa hawaumwi
au hawajawahi kupata corona, hivyo
hawaoni ni kwa nini wakachanjwe,
wengine hudai kuwa wana masha-

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi (katikati), akionyesha kadi za benki ambazo mteja wa
benki hiyo ak|tum|a kwenye manunuzi atamgla kwenye droo ya MastaBata, ambapo jana droo ya mwezi ili-

ka na ufanisi wa chanjo,” alisema
Ngawaiya.

Ngawaiya alisema, wengine wame-
kuwa wakidai kwamba chanjo ya
UVIKO-19 imeletwa ili Watanzania
wafanyiwe majaribio na sababu ny-
ingine nyingi ambazo zinatokana na
elimu waliofundishana mitaani.

“CEGODETA  tunaamini kuwa
dhana hizo ni potofu, ni vyema zi-
kaondolewa vichwani mwa wale
wanaoziamini, ili watu wengi zaidi
wajitokeze kupata huduma hiyo kwa
ajili ya usalama wa afya zao,” alise-
ma.

Alisema, ni muhimu kushirikisha
kikamilifu mashirika na taasisi binaf-
si, kwa kuwa hayo ni miongoni mwa
mwakundi yenye ushawishi katika
jamii, na kwamba yanaweza kusaidia
kutoa elimu sahihi kwa umma.

“Wadau hao wakishirikishwa kika-
milifu kuhamasisha na kutoa elimu
sahihi kuhusu chanjo, watu wengi
wanaweza kujitokeza kupata hudu-
ma hiyo, hivyo wito wetu ni kwamba
tushirikishwe na ikiwezekana liteng-
we fungu maalumu la kutuwezesha

Michezo ya KubahaUsha ‘Ibrahim Shikana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kufanya kazi hii,” alisema.

Alisema jamii ikipata elimu sahi-
hi, hakutakuwa na wanaodai kuwa
chanjo inasababisha vifo, kuvuruga
hedhi, kuharibu nguvu za uzazi kwa
wanaume ama kushambulia mfumo
wa vinasaba na kufanya watu kuwa
‘mazombi’.

“Kwa kawaida mambo yanayo-
potosha huaminiwa haraka, ndiyo
maana tunashauri elimu sahihi
zaidi itolewe kwa wingi kwa kush-
irikisha wadau mbalimbali ili ku-
hakikisha upotoshaji unakosa na-
fasi,” alisema.

Alifafanua kuwa, kila Mtanzania
ana uhuru wa kikatiba wa kutoa
maoni au mawazo, na kwamba siyo
upotoshaji kama ambao umejitokeza
kwenye suala la chanjo na kusababi-
sha sintofahamu kwenye jamii.

Hivi karibuni, Mganga Mkuu wa
Serikali, Dk. Aifello Sichalwe, alitoa
taarifa kuwa, hadi kufikia Febru-
ari 6, mwaka huu, jumla ya watu
2,117,387, sawa na asilimia 3.67 wali-
kuwa wamepata dozi kamili ya chan-
jo ya UVIKO-19.

Auawa kwa kuchomwa moto madai ya wizi

Na Hamisi Nasri, MASASI

MTU aliyetambulika kwa jina
moja la Sudi anayekadiriwa kuwa
na umri wa miaka 24, mkazi wa
Mtaa wa Nangaya Kata ya Migongo
wilayani Masasi mkoani Mtwara,
ameuawa kikatili kwa kupigwa na
mchi, mawe kisha mwili wake ku-
chomwa moto na wananchi wenye
hasira, kwa tuhuma za wizi wa vifaa
vinavyotumia umeme ikiwamo tel-
evisheni.

Tukio hilo lilitokea mjini Masasi
majira ya asubuhi, ambapo kijana
huyo alikamatwa na wananchi hao
kisha kumfanyia unyama huo, huku
wakidai kuwa wamechoshwa na
matukio ya mara kwa mara ya wizi
yanayofanywa na kijana huyo.

Akizungumza na gazeti hili jana
akiwa katika eneo la tukio hilo,
Mtendaji wa Serikali ya Mtaa wa
Nangaya, Majirani Joseph, alielezea
kuwa ameshatoa taarifa za tukio hilo
kituo kikuu cha polisi wilayani Masa-
Si.

Alisema kijana huyo anadaiwa
kuuawa kutokana na tuhuma za wizi
wa vifaa vinavyotumia umeme kama
televisheni na redio.

Joseph alisema kijana akiwa ka-
tika mizunguko yake ghafla alikutana
na kundi la wananchi waliomkim-
biza hadi walipofika katika mtaa wa
Nangaya walifanikiwa kumkamta na
kuanza kumpiga kwa kutumia silaha
mbalimbali za jadi vikiwamo vitu vy-
enye ncha kali.

Alisema baada ya kupata ma-

jeraha makubwa, alipoteza maisha
ndipo waliuchukua mwili kisha kum-
choma moto na kumtupa katika moja
ya nyumba moja ambayo haikaliwi na
watu katika mtaa huo.

“Nilipofika eneo hili la tukio baada
ya kupewa taarifa nilifika na kuku-
ta ameshauawa na mwili wake ku-
chomwa moto,” alisema.

Salama Hamisi, shuhuda, alisema
aliona kundi la watu wakiwa wanam-
piga kijana huyo, na kwamba baada
ya tukio hilo walitawanyika katika
eneo hilo.

Ofisa wa polisi mkoani Mtwara
ambaye hakutaka kutajwa jina lake
gazetini alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kueleza kuwa askari
wao wilayani Masasi walishafika ka-
tika eneo la tukio.

- TBS yakabidhi

~leseni, vyeti kwa
wazallshajl

Na Joseph Mwendapole

WAZALISHAJI wakubwa, wa kati na
wajasiriamali 302 wamepatiwa vyeti
na leseni za kutumia alama ya ubora
ya Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
baadhi ya kukidhi vigezo kwa Kipindi
cha kuanzia Septemba hadi Desemba,
mwaka jana ikiwa ni wastani wa
vyeti 100 kila mwezi.

Hafla ya kukabidhi leseni na vyeti
kwa wazalishaji ilifanyika makao
makuu vya shirika hilo mwishoni mwa
wiki, jijini Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa hafla ya
kukabidhi vyeti hivyo, Kaimu Mku-
rugenzi wa TBS, Mhandisi Johanes
Maganga, alisema kutokana na idadi
va vyeti la leseni iliyotolewa kuwa
kubwa ni kielelezo kwamba kazi kub-
wa sana imefanyika na wazalishaji
hao wamepata ufahamu mkubwa wa
masuala ya ubora na viwango.

Alisema katika leseni hizo, vyeti
163 sawa na asilimia 54 vimetolewa
kwa wajasiriamali wadogo na wa kati.
Aidha, alisema shirika limetoa leseni
na vy_et| 139 sawa na asilimia 46 kwa
wazalishaji wengine, vinahusisha
bidhaa mbalimbali kama vile chakula,
vipodozi, viatu, vifaa vya ujenzi,
umeme, mitambo, magodoro, vibebeo
pamoja na V|fungash|o

“Vyote vimejumuishwa katika
leseni ambazo zinatolewa. Kwa ma-
fanikio haya natoa pongezi za dhati
kwa Rais wa Serikali ya Awamu ya
Sita, Samia Suluhu Hassan kwa kuen-
delea kulipia gharama za kuhudumia
wajasiriamali wadogo na wa Kati
katika ukaguzi na upimaji wa bidhaa
zao,” alisema.

“Hii inaonyesha jinsi Rais Samia
alivyo na imani na TBS, imani am-
bayo ndiyo msingi wa kuendelea
kulijengea uwezo shirika katika mae-
neo mbalimbali ili liweze kutekeleza
majukumu yake kwa ufanisi wa hali
ya Juu,” alisema Maganga.

Alisema jitinada za serikali za
kuimarisha uchumi kupitia sekta ya
viwanda, shirika limeendelea kutenga
bajeti ya kuwahudumia wajasiriamali
wadogo kuanzia viwanda na kupata
leseni ya kutumia alama ya ubora
katika bidhaa.

Alitoa mfano kwa mwaka wa fedha
2021/2022 Shirika limetenga Sh.
milioni 256 kwa ajili ya kuwahu-
dumia wajasiriamali wadogo ambao
miongoni mwao walitunukiwa vyeti
na leseni mwishoni mwa wiki.

Alitoa wito kwa wajasiriamali ku-
changamkia fursa hiyo inayotolewa
na serikali kwa kuanzisha viwanda ili
kuchangia kasi ya ukuaji wa uchumi
nchini, kwa kuwa viwanda hivyo
vmate.nge.n.eza ajira kwa Watanzania
na serikali inapata kodi ambayo itatu-
mika kuboresha huduma mbalimbali
kwa wananchi. )

Kwa upande wake Kaimu MKku-
rugenzi wa Udhibiti Ubora, Baraka
Mbajije, alisema Wazal|shaJ| walioka-
bidhiwa vyeti na leseni ya kutumia
alama ya ubora wamegawanyika
katika makundi matatu, ambayo ni
wazalishaji wakubwa, wa kati na
wajasiriamali kutoka mikoa yote ya
Tanzania Bara na wachache kutoka
upande wa Zanzibar. _

Alisema leseni na vyeti hivyo vita-
saidia bidhaa zilizothibitishwa katika
maeneo yafuatayo, moja kuongeza
imani kwa umma wa Watanzania
na hata wale walioko nje kwamba
bidhaa zao ni salama na zinakidhi
matakwa ya viwango na zinaweza
lﬁufal?yakam iliyokusudiwa na bidhaa

usika
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N
Madiwani
sasa wataka
elimu alama
Zza mifugo

Na Shaban Njia, KAHAMA

Z0ezl

MADIWANI wa Hal-
mashauri ya Ushetu wilayani
Kahama mkoani Shinyanga
wameishauri serikali kupi-
tia idara ya mifugo kutoa
elimu kwa wafugaji juu ya
umuhimu wa alama katika
mifugo yao.
Wameitaka elimu hiyo kab- :
la ya kuanza zoezi la kuweka :
mifugo alama za hereni ili
kuleta ufanisi na tija katika
utekelezaji wa agizo hilo.
Hayo yalibainisha na
madiwani wa halmashauri
hiyo katika kikao cha robo
ya pili ya mwaka wa fedha
2022/23 kilichokuwa kina-
jadili taarifa mbalimbali za
maendeleo, ikiwamo hali ya
ukusanyaji wa mapato ya
halmashauri hiyo.
Diwani wa Chambo, Daudi
Mahona, alisema, vvafugan
havvajae||m|shvva kuhusiana
na zoezi la kuweka alama
katika mifugo yao hivyo ni
budi serikali ikaweka utara-
tibu wa kukutana nao ili ku-
waeleza kinaga ubaga kuhu-
siana na faida za kuweka
alama za utambuzi kwenye
mifugo yao hali itakayosa-
idia kuondokana na wizi.
“Sisi madiwani hatujapewa
elimu juu ya umuhimu wa
kuweka alama za utambuzi
(hereni) ng'ombe, mbuzi
na kondoo kama serikali
inavyotaka, bei zake ziko
juu ikilinganishwa na zoezi
la awali ambapo walikuwa
wanalipia Sh. 500 kwa ajili
ya kuwekewa chapa,”alisema
Mahona.
Naye Diwani wa Bukomela,
Kulwa Shoto, aliiomba seri-
kali kuvvapunguma wafugaji
bei za kuweka hereni kwe-
nye m|fugo ambapo kwa
sasa ng'ombe mmoja mfugaji
analazimika kulipia Sh. 1,750
huku mbuzi na kondoo ikiwa
ni Sh. 1,000, bei ambayo iko
juu zaidi.
Alisema mwaka jana wa-
likuwa wakiweka chapa
kwenye mifugo kwa Sh. 500
kwa kila mfugo mmoja na
ilileta shida kwa wafugaji na
kushindwa kujitokeza zaidi
na baadhi ya mifugo ilikufa
kwa kuweka vibaya alama
na sasa wanakuja na bei
mpya kabla ya kuanza kutoa
elimu #]L_Jlu ya umuhimu wa
ilo.
Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Cherehani, alisema,
busara inapaswa kuzin-
gatiwa kabla ya kuanza
utekelezaji wa zoezi hilo la
kitaifa.
Awali akitoa ufafanuzi wa
suala hilo, Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Mwalimu
Linno Mwageni, alisema,
serikali kupitia imetoa
maelekezo juu ya uwekaji
wa alama mpya za utam-
buzi wa mifugo ili kudhibiti
vitendo vya wizi wa mifugo
na upotevu wa mifugo mara
kwa mara.

Makundi maalum Kinondoni

© Na Yasmine Protace

ALMASHAURI ya Manispaa ya
Kinondoni, Dar es Salaam ime-
kopesha Sh. 12,186,429,539 kwa vi-
kundi 2,845 vya wanawake, vijana

na watu wenye ulemavu, kuanzia mwaka
: 2017 hadi 2022.

Hayo yalisemwa na Ofisa Maendeleo ya

: Jamii wa Manispaa hiyo, Zena Nalipa, al-
: ipokuwa akitoa mada katika semina ya
: Maendeleo na Jinsia (GDSS), inayoratibiwa
: na Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP).

Alisema, manispaa hiyo imekuwa ikifanya

: jitthada mbalimbali ikiwamo kuwajengea
: uwezo na kuwainua kiuchumi wananchi
¢ wake kwa kuwapa mkopo unaotokana na
¢ asilimia 10 ya mapato ya ndani.

“Katika kufanikisha hilo, kuanzia mwaka

¢ 2017 hadi 2022, manispaa imeshatoa Sh.
1 12,186,429,539 za mkopo usio na riba kwa
¢ vikundi 2,845 vya wanawake, vijana na watu
: wenye ulemavu,” alisemwa Nalipa.

Alifafanua kuwa mwaka 2019/2020, man-

. ispaa ilikopesha Sh. 1,302,200,000 kwa vi-

kundi 557 vya wanawake, Sh. 659,687,000
kwa vikundi306 vya vijanana Sh.119,667,000
kwa vikundi 31 vya watu wenye ulemavu.
“Manispaa ilitoa jumla ya Sh. 2,081,554,000
ambazo ziligawanywa kwenye makundi
hayo matatu, ili yaweze kuinuka kiuchumi
kwa kufanya biashara mbalimbali,” alisema.

Nalipa aliendelea kufafanua kuwa mwa-
ka 2021/2022, manispaa imekopesha Sh.
1,304,630 kwa vikundi 318 vya wanawake na
Sh.1,053,077 kwa vikundi 68 vya vijana na
Sh. 204,900,000 kwa vikundi 13 vya watu
wenye ulemavu.

Aliongeza kuwa mpango mkakati wa man-
ispaa hiyo ni kuboresha huduma za kijamii
na kuimarisha uchumi kupitia malengo
yake ambayo utekelezaji wake ni wa kipindi
cha muda mrefu, wa kati na muda mfupi.

“Baadhi ya malengo hayo ni kuimarika
kwa uwezo wa kiuchumi, jinsia na ustawi
wa jamii, kuimarika kwa utawala bora na
utoaji wa huduma kwa jamii na kuimarika
kwa upatikanaji na ubora wa huduma hizo,”
alisema. Aidha, alisema, manispaa hiyo pia
hufanya shughuli za uwezeshaji wa kaya

'yakopeshwa bilioni 12/-

maskini kupitia Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF), na kwamba hadi Novemba
mwaka jana, takriban kaya 3,070 za waleng-
wa zimefikiwa.

“Manispaa pia imeunganisha vikundi vya
wajasiriamali na fursa nyingine za kiuchumi
kama maonyesho mbalimbali ya biashara
yakiwamo ya Sabasaba, Nanenane na maa-
dhimisho mbalimbali,” alisema.

Mmoja wa washiriki wa semina hiyo,
Ummy Wenceslaus, aliziomba manispaa
kupanua wigo wa elimu kwa jamii ili watu
wapate uelewa wa kutosha kuhusu mikopo
inayotolewa kwa makundi hayo matatu
wachangamkie fursa hiyo.

“Ninaamini kwamba kuna kundi kubwa
la watu ambao hawaelewi kuwapo kwa
mikopo hiyo, hivyo niwaombe mpanue wigo
wa kutoa elimu ili watu wengi zaidi wajue na
ikiwezekana wachangamkie fursa,” alisema
Ummy. Aliongeza kumekuwapo na tuhuma
nyingi kuhusu mikopo hiyo, kwamba baadhi
ya watumishi wasio waaminifu, kwa kush-
irikiana na wajanja wachache huitumia na
kusababisha walengwa kukosa.

Kamanda wa
Polisi Kikosi
cha Usalama
Barabarani,
Wilbroad Mu-
tafungwa,
akimkabidhi
cheti cha ush-
irikiano bora
wa usalama
barabarani,
Mkurugenm
wa Shirika
lisilo la Kiseri-
kali la Amend,
Saimon Kalolo
(kulia), wakati
wa uzinduzi
wa mradi wa
usalama
barabarani
kwa shule za
msingi za seri-
Dar es Salaam,
ujulikanao
‘Mahakama va
Watoto’. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Uhaba wa vyoo waleta shida shuleni

. NaNeema Sawaka, KAHAMA

SHULE ya Msingi Mseki iliyoko Kata ya

. Bulungwa, Halmashauri ya Ushetu, wilayani
: Kahama, inakabiliwa na uhaba wa matundu
: ya vyoo, hali inayowapa shida wanafunzi
¢ hasa kipindi cha masika.

Shule hiyo yenye jumla ya wanafunzi

: 1,383 ina mahitaji ya vyoo 62, huku vili-
¢ vyoko ni 11 na upungufu ni matundu 51, hali
: inayowapa usumbufu wanafunzi wakati wa
: mapumziko.

Hayo yalibainishwa juzi na Mwenyekiti

* wa shule hiyo, Robert Nteba, wakati wa
: harambee ya kusaidia ujenzi wa vyumba
: viwili vya madarasa, ambavyo ujenzi wake
: unafadhiliwa na wafanyabiashara wa kata
¢ hiyo.

Alisema kuwa wakati wa kipindi cha

: masika wanafunzi hulazimika kujisaidia
: mashambani kutokana na vyoo vilivyoko.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo, changa-

moto nyingine inayoikabili shule hiyo wa-
nafunzi kutoka mbali ambao hutembea
umbali mrefu.Aidha, alisema inapotokea
matundu yamejaa wanalazimika ku-
wachangisha wanafunzi Sh. 500 kila mmoja
kwa ajili ya kumlipa mtapishaji wakati wa-
naendelea na masomo.

Alikuwa akitoa taarifa kwa Makamu Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Ushetu, Emma-
nuely Makashi, aliyemwakilisha Mbunge
wa Ushetu, Emmanuely Cherehani, kwenye
harambee hiyo.

“Hali kwa ujumla katika shule hiyo si
nzuri, tuliongea na wafanyabiashara wa
kata hii kuona ni jinsi gani ya kuwasaidia
wanafunzi hao, wamekubali na sasa wata-
saidia ujenzi huu,” alisema.

Ofisa Elimu (Msingi) wa Halmashauri ya
Ushetu, Velena Ntulo, alisema serikali ime-
furahishwa na uamuzi wa wafanyabiashara
wa eneo hilo kujenga madarasa matatu na
matundu hayo kwa nguvu zao, ili kusaidia

maendeleo ya elimu wilayani humo. Aidha,
alieleza kuwa uwepo wa wanafunzi wengi
shuleni humo kunachangia utoro kwa kuwa
walimu watashindwa kuwamudu hasa wan-
apokwenda vichakani kujisaidia.

Mwenyekiti wa wafanyabiashara Kata ya
Bulungwa, Michael Mbowe, alisema wana-
taka kuonyesha nguvu zao katika kujenga
madarasa matatu katika shule hiyo ya msin-
gi na waliwiwa kufanya hivyo.

Alisema madarasa hayo yakikamilika yat-
asaidia 1<Wa l<iasi kikubwa hata wanafunzi
masomo yao kwa wakati na kuongeza ha-
rambee hiyo kwa kushirikiana na wafadhi-
li itapunguza utoro.

Makamu Mwenyekiti Makashi, alia-
hidi kutenga fedha kwenye bajeti ijayo
kwa kuwa kwa muda huu imeshawasil-
ishwa serikani. Katika harambee hiyo
zilipatikana Sh. milioni 2.3 na mifuko ya
saruji 30.
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HABARI KITAIFA

Wanahabari wapewa
jukumu elimu va UVIKO-19

Na Neema Hussein,
KATAVI

AANDISHI wa habari mkoa-

ni Katavi wametakiwa ku-

tumia taaluma yao kuwae-

limisha wananchi kujitokeza
kukamilisha dozi ya pili ya chanjo ya
UVIKO -19. Akizungumza katika mafunzo
ya siku moja yaliyoandaliwa kwa ajili ya
waandishi wa habari na maofisa habari
wa mkoa huo yaliyofanyika Halmashauri
ya Wilaya ya Mlele, Mratibu wa chanjo
mkoa wa Katavi, Stephano Kahindi, alise-
ma mwitikio wa watu kupata dozi ya pili
ni mdogo ikilinganishwa na mwitikio wa
watu waliopata dozi ya kwanza.

Kahindi alisema lengo la mkoa ni ku-
fikia Desemba mwaka huu wawe wa-
mechanja watu 483,532 na hiyo ndio
itakuwa asilimia 60 ya watu mkoa wa

|

Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa, Anjelica Pesha, akizungumza na wamiliki wa biashara mkoani Kilimanjaro juzi,

Katavi.

“Lakini mpaka kufikia Februari 8 tu-
likuwa tumeisha chanja watu 56,978,
ukifanya hesabu ni sawa na asilimia 12 tu
ya walengwa wa mkoa kwa hiyo utaona
bado tuna asilimia ndogo sana ukilin-
ganisha na lengo ambalo kama mkoa
tumepewa na ili tupate kinga jamii ina-
takiwa angalau tufikishe asilimia 60 hapo
ndio tutasema mdudu (kirusi) tutakuwa
tumemdhibiti,” alisema Kahindi.

Kahindi alisema pamoja na kuwa wa-
mechanja watu 56, lakini bado kuna idadi
kubwa ya watu ambao hawajapata dozi
ya pili, na kusema watu 11,794 hawajapata
dozi ya pili ya Pfizer na watu 10,461 hawa-
japata dozi ya pili ya Sinopharm.

“Tusipowapata hawa watu tutakuwa
tumefanya kazi bure, hawa ni watu wengi,
inahitaji tuwapate tuwakinge... kwa hiyo
kwa ufupi nilitaka niwaeleze hayo nyie

kama wataalamu wa magazeti, redio na
Tv mkatusaidie kufikisha huu ujumbe,”
alisema Kahindi.

Naye mwezeshaji wa mafunzo hayo,
Dk. Thadeus Makwanda ambaye ni
Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mlele, alisema chanjo hazina madhara
yoyote na mpaka sasa hakuna kesi yoyote
ya mtu aliyedhurika na chanjo.

“Kwanini tunataka watu wengi wachan-
je, lengo letu ni kwamba ukitaka ugonjwa
wowote wa mlipuko upotee, lazima zaidi
ya watu asilimia 80 wawe wamechanja,”
aliongeza.

Mmoja wa waandishi wa habari, Irene
Temu, alisema bado kuna baadhi ya watu
wana imani potofu kuhusu chanjo iki-
wamo hawatozaa tena na kutokuwa na
nguvu za kiume, hivyo alishauri itafutwe
njia mbadala ya kuondoa hizo imani
potofiL.

Corporate Solution
money transactio
payments through
button while Bulk Q
allows an organiza
through Tigo Pesa.

Whether you are a
business. The Tigo
ent ma

waka-

ti wa mkutano ulioandaliwa na kampuni va Tigo, kwa ajili ya kutoa elimu kuhusu huduma mpya zinazotolewa
na kampuni hiyo, ikiwamo Tigo Pesa na kusikiliza changamoto mbalimbali zinazowakabili ili kuzipatia ufum-

buzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri afunguka hatima ya mashambapori

Na Christina Haule, MOROGORO

NAIBU Waziri wa Kilimo, Anthony Ma-
vunde, amesema ataendelea kufanya ma-
zungumzo na ofisi ya Hazina ili kuona se-
hemu ya mashambapori yaliyoko nchini
inarudi kwa Ofisi ya Wakala wa Mbegu za
Kilimo (ASA) ili iyatumie katika kuongeza
uzalishaji mbegu sambamba na ku-
waongezea bajeti ya kuboresha kilimo.

Waziri huyo alisema hayo alipotem-
belea ofisi za ASA mkoani hapo ambapo
alisema sambamba na mashamba 14
yaliyoko ni vema kuwaongezea mengine
pamoja na bajeti ambapo pia ifahamike
kuwa kilimo ni sayansi na kwamba haku-
na uchawi wowote hivyo ili kumsaidia
mkulima wa Tanzania ni lazima kuweka
bajeti itakayosaidia kuwekeza katika say-
ansi.

Hivyo alisema sayansi inaanzia katika
utafiti na uzalishaji wa mbegu bora na
kinyume chake suala la kilimo halitapiga
hatua nchini.

Alisema ASA, TOSCI na TARI ni taasisi
muhimu ambazo zinapaswa kuwez-
eshwa kibajeti ili kufikia malengo am-
bapo watapunguza semina nyingi na
mafunzo yaliyojaa Wizara ya Kilimo na
kuwekeza katika bajeti kisayansi kwenye
taasisi hizo ambazo zitasaidia kuleta tija
kwa mkulima.

Hata hivyo, aliipongeza ASA kwa
kuongeza uzalishaji wa mbegu kutoka
tani 1,436 mwaka 2018 na sasa imefika
mbali ambapo anaamini miaka ijayo wa-
takuwa zaidi.

Alisema bado wana changamoto na
kutakiwa kufikia malengo waliyojiwekea
ya uzalishaji wa mbegu nchini na ku-

fikia tani laki 3 ambapo kwa sasa wapo
katika tani 7,500 zinazotoka ASA na kwa
makampuni binafsi.

Naye kwake Mtendaji Mkuu wa ASA,
Dk. Sophia Kashenge, alisema wanakabil-
iwa na changamoto ya dhana za kufanya
kazi, maghala ya kuhifadhia mbegu na
miundombinu ya uzalishaji kwa sababu
wanazalisha kwa kutumia mvua na in-
awapa changamoto hasa panapotokea
changamoto ya mabadiliko ya tabianchi.

Alisema wana mashamba 14 katika
ikolojia zote za uzalishaji nchini ambapo
yapo baadhi ya mashamba yenye miun-
dombinu mbalimbali ambayo inatumika.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Albert Msando, aliitaka ASA kuanzisha
kilimo cha malisho ili kunusuru vifo vya
mifugo vinavyotokana na ukame una-
osababishwa na mabadiliko ya tabianchi.

| - Wadau wapendekeza

- mfumo kutunisha

- huduma afya pamoja

© Na Christina Mwakangale

WADAU wa afya wakiwamo

: wabunge wa Kamati ya Bunge va

¢ Kudumu ya Masuala ya UKIMWI

: na Dawa za Kulevya, wameelezea

¢ umuhimu wa kuwapo mfumo maal-
: um wa kutunisha Mfuko wa Huduma
¢ ya Afya ya Pamoja (UHC).UHC

Wakitoa maoni kwa nyakati tofauti

¢ kuhusu kuboreshwa kwa huduma ya
: afya nchini, wamesema kama am-

: bavyo serikali ilivyoanzisha mfumo
i wa makato ya kodi kwa ajili ya

(REA), ufanyike pia kwa UHC.

Maoni hayo waliyatoa kwenye

: mafunzo yaliyoshirikisha washiriki

¢ 64 yaliyoandaliwa na Shirikisho la

: Vyama vya Magonjwa Yasiyoam-

¢ bukiza Tanzania (TANCDA) na Chama
* cha Wanasheria Wanawake Tanzania
: (TAWLA) kwa kushirikiana na Wizara
¢ ya Afya, kupitia Mradi wa RECAP

: Unaosimamiwa pia na Shirika la Afya
: Duniani (WHO).

Mbunge wa Mbozi, George Mwani-

: kvvenye mafunzo yaliyohusisha wa-

: jumbe wa hiyo pamoja na vyombo

: vya habari, kuwa ili kuwa na huduma
¢ ya afya ya pamoja iliyothabiti uwepo
: mjadala wa kitaifa ili kufikia mwa-

: faka wa suala hilo.

“Huduma ya afya ya pamoja, UHC,

: ambayo inalenga kuhudumia Wa-

: tanzania wote ili iwe thabiti inabidi

: tukubaliane kama taifa namna ya

¢ kuwa na mfumo wa uchangiaji ende-
: levu.

“Niliwahi kufika Marekani nikapata

: uzoefu kwamba ili huduma ya afya

* jwe kwa wote, kila mmoja anachang-
¢ ia ingawa inaangalia kiwango cha

: pesa kwa kila mtu, kiasi gani anain-

: giza, ingawa huduma inapotolewa

: itahudumia wote kwa usawa bila,”

: alisema Mwanisongole.

Dk. Waziri Ndonde alisema maan-

: dalizi yanahitajika ili kuhakikisha ki-
* nakuwapo chanzo cha pesa sahihi na
: cha muda mrefu ambacho kitawez-

: esha huduma kupatikana ikiwamo

: vifaa, watoa huduma na vituo vya

¢ afya kuanzia ngazi ya kata.

“Tusiende haraka sana tujikite

: katika kupata suluhisho la pamoja

: na imara. UHC itakuwa bora zaidi na
: itamfikia kila mmoja iwapo kila mtu
¢ atakuwa tayari kuchangia,” alisema

: Dk. Ndonde.

Mkurugenzi Msaidizi Magonjwa

: yasiyoambukiza kutoka Wizara ya

¢ Afya, Dk. James Kiologwe, alisema

¢ UHC itatoa fursa kwa Watanzania

: wote, na kwamba idadi ya wanao-

: hudumiwa na bima ya afya ikiwamo
¢ Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya

¢ (NHIF) na za taasisi binafsi ni asilimia
1 33.

“UHC itawafikia wengi kwa kuwa

* hivi sasa NHIF inatoa huduma kwa

: asilimia 11 ya Watanzania, pia ipo

: CHF na bima zingine. Na Watan-

: zania wengi wanapata huduma za

: afya kwa kulipia pesa taslimu jambo
: ambalo si salama kwa uchumi wa fa-
: milia kwa sababu mmoja wa familia
: akiugua ugonjwa mkubwa baadhi

: huuza sehemu wa mali,”
: Kiologwe.

alisema DKk.
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Baba ‘kuuza’ mabinti,
la saba anawaandalia

UKUMBATIA mila

na desturi kandamizi

miongoni mwa wakazi

wa Shinyanga kama
kubagua watoto wa kike na ku-
wageuza vitega  uchumi vya
kujipatia mali na utajiri kama
fedha na mifugo, ni janga sugu
linalochochea mabinti kuozesh-
wa ndoa za utotoni na kukwam-
ishwa kusoma.

Pengine ungeweza kusema
Shinyanga si mahali salama kwa
binti unapokisikia kisa cha binti
aliyefaulu kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka huu katika Shule
ya Sekondari Pandagichiza wilay-
ani Shinyanga (jina lake limehi-
fadhiwa), aliyenusurika kuozwa
kwa mahari ya ng'ombe 14.

Akiwa na miaka 15 pengine
‘hajatosha’ kuwa mama baba yake
mzazi (jina tunalo) hakujali hilo,
alimzuia kwenda kuanza masomo
yake akitaka kumwozesha ili
apate mali na mifugo, anazoon-
doka nazo kwenda mkoa jirani
anapoishi.

Licha ya Sheria ya Mtoto ya
mwaka 2009, kueleza kuwa
mtoto ni yule mwenye umri chini
ya miaka 18, ikilenga kuimari-
sha ulinzi na kutunzwa ikiwa
ni pamoja na kupewa haki zote
kuanzia chakula, malazi, mavazi,
matibabu, pamoja na elimu bila
ya kubagua jinsi yake.

Baadhi ya wazazi na walezi
mkoani Shinyanga hawalizingatii
hilo na huu ni ushuhuda wa kue-
ndeleza ubaguzi kwa mtoto
wa kike ambaye angekosa elimu,
matunzo ya wazazi badala yake
angeishia kuozwa utotoni.

BABA ANATUKOMOA

Nipashe baada ya kupata taarifa
hiyo ilifunga safari hadi kiji-
jini Sayu, Kata ya Pandagichiza
kupata uhalisia wa tukio zima,
habari ambayo inapochapishwa
huenda ikaokoa wanafunzi wengi
wa kike wanaokatishwa masomo
na wazazi wao.

Anachoeleza binti ni kwamba
baba yao amewatelekeza lakini
akihakikisha kuwa anawaoza
wanapomaliza darasa la saba,
kukusanya ng'ombe na kwenda
kuponda maisha.

Anaongeza kuwa baba yao,
hajawahi kuwatunza aliwatele-
keza tangu wadogo na yeye
anatunzwa na familia nyingine
ikiishi Tabora, lakini anachofanya
ni kufuatilia kila wanapomaliza
darasa la saba anakuja Tabora
kuwaozesha kisha kuondoka na
mifugo na mali anazopewa na
Waoaji.

Anasema ameshashuhudia
dada zake wawili wakiozeshwa na
baba yao ndoa za utotoni, na leo
wana maisha magumu, kitendo
ambacho kimemfanya kupata
fundisho la athari za kuozeshwa
katika umri ndogo bila kuwa na
maarifa yoyote.

Anasimulia; “Baada ya baba
kupata taarifa kuwa nimefaulu
kuendelea na kidato cha kwanza,
alikuja nyumbani na kunizuia
kwenda shule, akisema kuwa
amepanga kuniozesha, na tayari
ameshaelewana na waoaji kuwa
watampatia ng'ombe 14.”

AKIMBILIA KWA MTENDAJI
Anasema baada ya kuambiwa
kuwa anapaswa kuolewa na

Wadhahhsha | k| |n5|a
kaeni mguu sawa

Ukurasa 13

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Prof. Eliezer Feleshi, ofisi yake
inawajibika kushughulikia marekebisho ya Sheria ya Ndoa ya
Mwaka 1971, inayoruhusu binti kuolewa. Mahakama ya Rufani
iliagiza vipengele hivyo virekebishwe. PICHA: MTANDAO

siyo kwenda kidato cha kwanza
tena tayari mchumba ameshafika
nyumbani kwao, hakufanya ajizi
alitoroka kwa kuazima baiskeli
kwa jirani, na kukimbilia hadi ofisi
ya mtendaji kata zaidi ya kilomita
10, kutoa taarifa kuwa baba yake
hataki asome bali kumwozesha.
“Mimi sitaki kuolewa nataka
nisome nitimize ndoto zangu
za kuwa mwalimu, ili nisaidie

wadogo zangu na familia yangu
ambayo baba ameitelekeza, nime-
shuhudia maisha ya dada zangu
walioozwa wakiwa wadogo wana-
vyosota sikuwa tayari,”anasema
mwanafunzi huyo.

Anapofika ofisini, Mtendaji wa
Kata ya Pandagichiza, Deogratius
Mashamba, anasema baada ya
kumpokea, anatoa taarifa dawati
la jinsia la polisi ili wakamka-

\ Profesa Kairuki
anavyobakia kuwa
alama ambayo wengi
hawataisahau

wakimaliza
wachumba

mate baba yake, lakini alitoroka
usiku wa manane na kukimbilia
kusikojulikana lakini msako
unaendelea.

Anasema awali mwanafunzi
huyo walimpeleka kwenye
Shirika la Agape, lakini baadaye
ilibidi arudishwe nyumbani kwao
ili aendelee na masomo na baada
ya kuona hakuna usalama, kwani
baba yake alidaiwa angeweza
kumdhuru usiku au kumfanyia
jambo baya kwa sababu alim-
tishia kumuua baada ya kugoma
kuolewa, mama yake alimrudisha
tena Agape.

Mamamzazi (jinalake tunalo),
anasema mumewe alishamtele-
keza, lakini anarudi kijijini humo
kwa ajili ya kuozesha mabinti
wake na kuondoka na mifugo
yote anayolipwa akiwaacha
patupu na kuendelea kukabiliwa
na ugumu wa maisha.

Anasema anaungana na mtoto
wake kukataa kuolewa, sababu
haoni faida zaidi ya watoto wake
kuteseka kwenye ndoa wakiwa
na umri mdogo na kuiomba
serikali imsaidie ili mtoto wake
huyo asome akiamini kuwa
atakuwa msaada kwa familia
yao.

“Mume wangu alishaitelekeza
familia na kwenda kuishi Tabora
na mwanamke mwingine, na huyu
mtoto anayetaka kumwozesha
ni watatu sasa, lakini kutokana
kupata elimu ya ukatili wa kijin-
sia, afyayauzazina umuhimuwa
elimu kutoka kwenye mashirika,
amemfumbua macho na kukataa
kuolewa,”anasema mzazi.

INAENDELEA UK.12
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UTOKANA na changa-

moto mbalimbali ka-

tika familia ikiwamo

vifo vya wazazi, baba
na mama kutengana, kutelekeza
watoto na hata kutupa watoto
wachanga kumesababisha kuwa
na watoto wengine wengi wanao-
hitaji msaada.

Hali hiyo inasababisha watoto
wengi kuishi mitaani na sababu
nyingi zikichangia kujikuta katika
mazingira hayo. Kila mtoto ana
hadithi yake, kuhusu changamoto
zilizowafanya kujiingiza mitaani.
Visa vyao vinatofautiana kutoka
kwa familia moja na nyingine
kama umaskini, kuhama makazi
yao kwa sababu ya majanga ya
asili na mizozo au kuvunjika kwa
familia kwani yote husababisha
kuongezeka kwa idadi ya watoto
wanaoishi kwenye mazingira
magumu.

Umaskini wa kiuchumi una
nafasi kubwa ya kusababisha
madbhila hayo lakini kuna sababu
nyingine kama vifo vya wazazi
au kupuuzwa kwa wazazi na
mambo mengine ya kijamii kama
vile unyanyasaji wa watoto nyum-
bani au katika jamii.

Watoto wanaweza kuhamia
mitaani na kuishi mazingira
magumu kwa sababu nyingine
ikiwamo kulazimishwa kufanya
shughuli za uhalifu na kukataliwa
na familia zao.

Kuwapo kwa wimbi kubwa la
watoto yatima na wanaoishi katika
mazingira magumu kunaifanya
serikali kuruhusu kuwapo vituo
vya kulea watoto hao pamoja na
kuwapa haki zote za msingi kama
elimu bora.

Vituo viko vingi kimojawapo ni
cha kusaidia yatima na wanaoi-
shi katika mazingira magumu
cha Msongola Orphanage Trust
Fund Kkilichoko jijini Dar es
Salaam, chenye watoto 41 waki-
wamo wa kike 20 na kiume 21.

Mama mlezi wa watoto hao,

Choo cha wahitaji kama kinavyoonekana. PICHA : KULWA MZEE

Ustawi wa
Jamii wa-
natuletea
watoto we-
nye matatizo
mbalimbali
wakiwa na
nyaraka zi-
nazowatam-
bulisha lakini
asilimia kub-
wa ni yatima.

Christina Haule, anasema kina-
tunza watoto wenye umri kuanzia
mwaka mmoja na nusu na kue-
ndelea, lakini wapo wanafunzi
kuanzia shule ya chekechea hadi
sekondari wanaoishi katika kituo
hicho, wanaofikishwa kwao na
Ustawi wa Jamii.

Christina anaeleza kuwa
shule wanazosoma watoto hao
ni  Shule za Msingi Msongola
na Yangeyange na za sekond-
ari ni Hilali na Msongola na
nyingine zilizoko maeneo jirani
na kituo.

“Ustawi wa Jamii wanatuletea
watoto wenye matatizo mbal-
imbali wakiwa na nyaraka zina-
zowatambulisha lakini asilimia
kubwa ni yatima. Wengine wana
wazazi mmoja mwingine alifariki
aliyebakia hana uwezo. Serikali
ikipata taarifa ya watoto wanaishi
maisha magumu inaingilia kati,”
anasema Christina.

Aidha, anaongeza kuwa katika

kituo hicho kuna kisa cha binti
aliyekuja Dar es Salaam kwa
ahadi ya kufanya kazi za ndani
lakini mwenye nyumba akataka
kumbaka kwa kumlazimisha
kufanya naye ngono akaamua
kutoroka na kufikishwa kituoni
hapo.

“Huyu mtoto alipobainika
anateseka aliletwa kituoni na
Ustawi wa Jamii Msongola.
Nisema watoto wana matukio
mengi yaliyowakimbiza nyum-
bani kwa walezi, wapo waliokuwa
wanapigwa na hata kukatwa
vidole.”

ANAELEZA CHANGAMOTO

Akizungumzia matatizo yanay-
owakwamisha kituoni hapo
anataja kuni za kupikia chakula
hakuna na zinazopatikana hazi-
toshi, umeme kwa ajili ya kusu-
kuma pampu za maji, chakula
kama maharage yanayowafikia
hayawatoshelezi kwani kwa siku

wanapika kilo sita mpaka saba za
maharage.

Anasema changamoto nyingine
ni mafuta ya kula, jengo wanaloli-
tumia ni moja, vyoo havitoshi
viko viwili kimoja kwa ajili ya
watoto wa kike na kingine ni
cha wavulana. Anataja mabegi
ya kuhifadhia nguo, vitanda na
kwamba baadhi wanalala chini
hivyo kuomba wapatiwe misaada.

Mama mlezi anawageukia
wamiliki wa shule mbalimbali
za sekondari kukubali kupokea
watoto wanaotoka katika kituo
hicho kwani hadi sasa shule
binafsi zinazowasaidia ni chache,
ya msingi ni Zawadi wakati
sekondari ni ya Mbonea.

Mlezi wa kituo hicho, Zakaria
Maloba anasema anafanya kazi
ya kujitolea, kituo kinapata
msaada kutoka kwa wasamaria
wema na kwamba kilianzishwa
mwaka 2004 na rasmi kilianza
kazi 2006, lakini hawajapata
usajili wa makazi.

Mama wa Ustawi wa Jamii
Msongola anatutembelea kila
wakati, awali tulianza tukiwa na
watoto 10 na sasa tunao 41, ambao
walishamaliza shule wako kazini
na wengine kidato cha sita.

Anaeleza kuwa wanahitaji
wasamaria wema kuendelea
kuwapa misaada mbalimbali na
wamekuwa wakiipata kutoka
sehemu mbalimbali, akisema
baadhi ya waliofika kutoa misaada
ni Meya wa Manispaa ya Ilala,
Omary Kumbilamoto, aliywapatia
magodoro na vyandarua kadhaa.

Anawataja pia baadhi ya wana-
chama wa CCM walitoa misaada
na Shule ya Msingi Zawadi iliyoki-
saidia vifaa vya kusomea, vitabu,
madaftari, sabuni za kufulia na
nguo, akisema misaada ya nguo
za kike ndiyo mingi kuliko nguo
za watoto wa kiume, akiwaomba
Watanzania kujitoa kwa hali
na mali kusaidia watoto hao
na wengine wengi wahitaji ili

Baba ‘kuuza’ mabinti wasisome, huandaa wachumba wakimaliza shule

INATOKA UK.11

“Namuunga mkono mtoto
wangu kugoma kuolewa, na
ndiyo maana ilibidi nimtoke
hapa nyumbani na kumpele-
ka kwenye Shirika la Agape
huko mjini Shinyanga,
ambalo lina nyumba salama
ya walionusurika na ndoa
za utotoni, ili akaishi na
kusoma huko sababu hapa
nyumbani siyo salama, baba
yake anaweza kumfanyia
lolote,” anaongeza.

KUINGIA SHULENI

Mkuu wa Sekondari
ya Pandagichiza, George
Vangilisasi, anakiri kuwa
binti huyo alindikishwa
shuleni hapo, lakini tangu
usajili hawajawahi kuone-
kana akibainisha kuwa shule
hiyo itapokea wanafunzi
172 wa kidato cha kwanza,
lakini walioripoti shule ni
wanafunzi 88, wavulana 51,
wasichana 37.

Mkurugenzi wa Shirika Ia
Agape, John Myola, ana-
zungumzia kupokelewa
mwanafunzi huyo kwa mara

va pili, awali alipelekwa na
mtendaji wa Kata ya Pandag-
ichiza Deogratius Mashamba,
na awamu ya pili mama yake
mzazi, akidai kuwa mtoto
Wake hayupo salama huko
Anasema, kutokana na
maelezo ya mama na mazin-
gira ya mtoto huyo aliyo-
nayo ilibidi wampokee na
sasa anaandaliwa kupelekwa
Sekondari ya Mwangulumbi
iliyoko Manispaa ya Shin-
yanga, jirani na nyumba yao
salama ya kuhifadhi wa-
toto wenye changamoto za

mimba na ndoa za utotoni.
Anasema kwa mwaka huu
ndani ya mwezi mmoja,
tayari wameshapokea watoto
saba ambao wamekumbana
na mikasa ya kutaka kuoz-
eshwa ndoa za utotoni na
wazazi au walezi wao na
kubainisha kuwa changamoto
kubwa ambayo inawakabili
kwa sasa kwenye nyumba
hiyo salama, ni upungufu wa
chakula na fedha za kuwa-
timizia mahitaji muhimu.
Mkuu wa Dawati la Jinsia
la Polisi wilayani Shinyanga,
Brighton Rutajama, anasema

wana taarifa zake na wame-
sha mfungulia baba yake kesi
va jinai sababu alimtishia
kumuua mtoto wake kuto-
kana na kugoma kuolewa na
sasa anatafutwa.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Halmashauri ya Wilaya ya
Shinyanga, Aisha Omari,
anakemea vitendo vya baa-
dhi ya wazazi mkoani humo
kuendekeza tabia ya kukati-
sha masomo watoto wao na
kuwaozesha ndoa za utotoni
na kubainisha wataende-
lea kuwachukulia hatua za
kisheria.
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WadhaIiUINigplgaji Kijinsia mguu sawa

1

ATOTO wa kike

wanakwamishwa

kielimu na mambo

mengi, ukatili wa ki-
jinsiakama ukeketaji, ndoa na
mimba za utotoni, kubaguliwa
wanaume wakipewa kipaum-
bele huchangia kukatisha ha-
tima zao kielimu.

Katika kukabiliana na vitendo
hivyo, serikali kwa kushirikiana
na wadau inafanya jitihada mbal-
imbali ikiwamo kutoa elimu ili
kuvikomesha, kwani kimsingi
vinatokana na mila zilizopitwa
na wakati.

Mambo hayo yanaliibua Jeshi
la Polisi kuanzisha Dawati ya
Jinsia na Watoto linaloshu-
ghulikia na ukatili wa kijinsia
na unyanyasaji watoto, lakini
na vitendo vyote vya udhalil-
ishaji wa makundi yote.

Katika kuongeza msukumo
kwenye vita dhidi ya vitendo
vya ukatili, Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA),
Tanzania, linatoa pikipiki 10 kwa
jeshi hilo ili kufanikisha operesh-
eni ya kupinga ukatili wa kijinsia.

Pikipiki hizo zenye thamani
ya Shilingi milioni 51.3 zinaka-
bidhiwa kwa Mkuu wa Jeshi la
Polisi IGP Simon Sirro na mwak-
ilishi wa shirika hilo, Georgette
karibuni.

Akipokea msaada huo, IGP
Sirro anasema, zitawaweze-
sha maofisa wa polisi walioko
kwenye madawati ya jinsia
ya watoto kuifikia jamii na
kutoa elimu itakayofanikisha
kuondoa na hata kupunguza
vitendo hivyo.

Anaongeza kuwa pikipiki hizo
pia zitaongeza wigo wa madawati
hayo katika kuwafikia waathiriwa
wa matukio ya ukatili wa kijinsia
katika maeneo ambayo msaada
umeelekezwa.

“Jambo la msingi ni kwamba,
jamii iachane na mila potofu na
pia tunahitaji juhudi za pamoja
katika kukomesha vitendo vya
ukatili wa kijinsia na ninaamini,
huu utawawezesha maofisa
walioko katika madawati kuifikia
jamii kirahisi na kutoa elimu,”
IGP Sirro anaongeza.

Aidha, IGP Sirro anaiomba
UNFPA kuangalia uwezekano wa
kuwasaidia polisi kwenye ngazi
za kata, kama njia ya kuongeza
kasi ya kupatikana taarifa, kwa
maelezo kwamba huko ndiko
kwenye matukio mengi zaidi.

Mkuu wa Jeshi la Polisi,
anasema, amekabidhiwa pikipiki
hizo ili zikatumike katika wilaya
za Bunda, Butiama, Serengeti
mkoani Mara na Buhigwe,
Manyovu, Uvinza katika Mkoa
wa Kigoma.

Mkuu wa Jeshi la Polisi, IGP Simon Sirro, akijaribu moja ya pikipiki ambazo jeshi hilo limepewa na Shirika la Umoja wa Mataifa la

A N T

Idadi ya Watu Duniani (UNFPA). Kulia ni mwakilishi wa shirika hilo nchini, Georgette Kyomba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wale wana-
okubali na
kuachana

na vitendo
hivyo Ku-
wachukua
watoto wao
na kuwaacha
waendelee na
masomo ili
kutimiza ndo-
to walizoji-
wekea katika
elimu.

Mwakilishi wa UNFPA, Geor-
gette, anasema, Tanzania kama
yalivyo mataifa mengine inak-
abiliwa na matukio ya ukatili
wa kijinsia dhidi ya watoto na
wanawake, akifafanua kuwa
katika visa 10, wanawake walio
na umri wa kati ya miaka 15 hadi
49, hukumbana na ukatili huo.

“Msaada huu unalenga kum-
linda msichana, mwanamke
na mzee dhidi ya vitendo vya
kikatili ikiwamo ukeketaji, ndoa
na mimba za utotoni , kuuliwa
kwa tuhuma za uchawi, kupigwa
na kufukuzwa kwenye jamii
ili kufikia malengo ya mpango
wa taifa wa kupinga ukatili,”
anasema Kyomba.

Kyomba anasema, asilimia
58 ya wanawake waliofany-
iwa ukeketaji wapo mkoani
Manyara, ikizidi kiwango cha
kitaifa ambacho ni asilimia 10,
na kwamba kasi ya kutokomeza
vitendo hivyo inahitajika.

“Ukifuatilia kwa umakini, uta-
baini kuwa, katika matukio hayo,
wamo waliojeruhiwa, familia
kuvunjika moyo, jamii na kusaba-
bisha kushuka kwa uchumi mion-
goni mwa jamii,” anasema.

Anafafanua kuwa, ukeketaji,
ndoa za utotoni, mimba na

ukatili wa aina nyingine vinasa-
babisha ulemavu, vifo na mata-
tizo ya kisaikolojia na kumfanya
mtendewa kutofikia maendeleo
aliyojiwekea.

Anasema, wana mkakati wa
kufungua madawati matatu
mapya ya Kkijinsia mkoani
Manyara na kufanyia ukarabati
dawati la Msalala mkoani Shin-
yanga na kuwajengea uwezo
maofisa wa polisi kwa kuwapa
mafunzo yanayohusu madawati
hayo ili katika utendaji wao,
wawe wanatoa msaada kwa
wakati.

“Matarajio yetu ni kwamba,
kwa kutumia pikipiki tulizo-
toa, waathiriwa wa matukio ya
ukatili wa kijinsia watatambuliwa
haraka, kulindwa na kusaidiwa
na kuondoa ukimya unatokana
na mila potofu kuhusu matukio
hayo,” anasema.

Wilaya ya Serengeti mkoani
Mara, ni miongoni mwa zile
zenye ripoti za juu za vitendo
vya ukatili wa kijinsia, ukeketaji
ambavyo husababisha baadhi ya
wanafunzi kukimbia nyumbani
kuepuka kuumizwa.

Wengine hukumbilia kituo
cha Nyumba Salama kilichoko
mjini Mugumu na kuhifadhiwa

na Shirika la Hope for Girls and
Women Tanzania ambalo Mku-
rugenzi wake ni Rhobi Samwelly,
analiambia gazeti hili kuwa,
Desemba kila mwaka shirika
lake hupokea wanafunzi wengi
wa kike wanaokimbia nyum-
bani kwao kuepuka kukeketwa
na kuwahifadhi katika kituo cha
Nyumba Salama.

Anasema kituo hulazimika
kuwatafutia shule eneo la jirani
ili waendelee na masomo, kwa
kushirikiana na viongozi wa
ngazi mbalimbali katika jamii,
wakiwafuata wazazi na kuwae-
limisha kuhusu madhara ya uke-
ketaji.

Katika utoaji wa elimu hiyo,
anasema, wale wanaokubali na
kuachana na vitendo hivyo kuwa-
chukua watoto wao na kuwaacha
waendelee na masomo ili
kutimiza ndoto walizojiwekea
katika elimu.

Anafafanua kuwa wazazi au
walezi wasiokubali kuachana na
mila hizo, shirika hilo linaviachia
vyombo vya dola huku watoto
wao wakiendelea na shule
wakiwa katika kituo cha Nyumba
Salama.
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Profesa Kairuki anavyobakia kuwa
alama ambayo wengl hawataisahau

ROFESA Hubert Kairuki,

alikuwa mtu wa maneno

machache, lakini mwenye

matendo makubwa. Kuin-
gia kwake kwenye sekta ya afya na
tiba hadi alipofariki 1999, kumea-
cha kazi nyingi.

Hospitali, vituo vya afya vili-
vyojengwa kwa maono yake ni
alama zinazoonyesha kuwa wengi
wanazitumia kunufaika, wanaen-
delea kutafakari, kuiga ujasiri na
uthubutu aliokuwa nao daktari
huyo bingwa.

Amefariki miaka 23 iliyopita
lakini ameacha alama zinazoishi. Ni
Februari mwaka huu yamefanyika
maadhimisho ya miaka 23 ya kum-
bukizi za kifo chake.

Ni katika kituo cha Kairuki
Polyclinic Mbezi Terminal, Kili-
chomuenzi kwa kutoa huduma
mbalimbali za afya bila malipo
kusherehekea maisha ya kujali
watu aliyoyaishi.

Msomi huyo aliaga dunia mwaka
1999 na kuhifadhiwa kwenye hos-
pitali aliyoianzisha ya Kairuki Hos-
pitali iliyoko Mikocheni Dar es
Salaam.

Ni daktari wa binadamu mzawa
aliyeacha alama zinazoishi kwenye
sekta ya afya nchini.

Ameanzisha hospitali ya kwanza
binafsi wakati huo ikiwa vigumu
serikali kuruhusu huduma hizo
kutolewa na sekta binafsi, lakini
kutokana na umahiri wake Profesa
Kairuki aliweza kuishawishi serikali
na kutimiza lengo lake la kuanzisha
Hospitali ya Mikocheni.

Profesa Kairuki hakuishia hapo
ni mwanzilishi wa Mtandao wa Afya
na Elimu (KHEN), ambao umeanzi-
sha Chuo cha Kumbukumbu cha
Hubert Kairuki (HKMU), kilicho-
anza kazi tangu 1997.

Mbali na kuanzishwa kwa chuo
hicho kikuu, KHEN pia imeanzisha
Chuo cha Uuguzi Kairuki (KSN),
ambavyo kwa pamoja vimeende-
lea kutoa huduma mbalimbali,
zilizokuwa maono yake.

Mwenyekiti wa KHEN, Kokush-
ubila Kairuki, anazungumza na
Nipashe, akisema tangu muasisi
wa mtandao huo alipofariki
wamekuwa wakiongozwa na fikra
zake katika kutoa huduma za afya
kwa wateja wao.

Aidha, kwa upande wa hospitali
wamehakikisha kuwa hospitali
inasimama na kutoa huduma bora
zaidi kwa wananchi.

“Chuo Kikuu cha Kumbukumbu
ya Hubert Kairuki na kile cha
Uuguzi cha Kairuki, tumeendelea
kufundisha madaktari na wauguzi
mahiri ambao kufikia mwisho wa
mwaka jana tumefikisha idadi ya
wahitimu madaktari wa shahada

COATS

Kutibu wakubwa kwa wadogo na kueneza elimu ya afya kwa wote ni moja ya maono ya Profesa Kairuki, yanayotekelezwa na
taasisi alizoanzisha licha ya kuondoka. PICHA: MTANDAO

Programu
hizo ni pamo-
ja naelimu
kwa umma
kupitia vipin-
di vya redio
na TV, ku-
saidia vituo
vya watoto
yatima, pro-
gramu va
elimu ya afya
yva uzazi ka-
tika maeneo
va Mikocheni
na Boko.

i
i

ya kwanza 1,512 na mabingwa
ni 63, wakati wauguzi ni 1,205,
washauri nasaha 205. Hawa
wanatoa huduma Kkatika hospitali
mbalimbali za umma na binafsi,”
anasema.

Kokushubila anaongeza kuwa
Chuo cha HKMU kimetoa wahitimu
wa shahada za uzamili wa Sayansi
ya Afya ya Jamii 24 na wengine
wa Ustawi wa Jamii 41 wanatoa
huduma za kitaalamu katika
mashirika mbalimbali.

Anaeleza KHEN inaendelea na
juhudi za kuisaidia jamii kuwa na
afya njema, kwa kupitia programu
mbalimbali za kusaidia jamii
ambazo wamekuwa wakizifanya
katika kipindi cha miaka 35 tangu
ilipoanzishwa Kairuki Hospitali.

“Programu hizo ni pamoja na
elimu kwa umma kupitia vipindi
vyarediona TV, kusaidia vituo vya
watoto yatima, programu ya elimu
ya afya ya uzazi katika maeneo
ya Mikocheni na Boko,” anaeleza
Kokushubila.

Aidha, kuna programu za kutoa
huduma ya kwanza bila malipo
kwa Shule ya Msingi ya Mikocheni.

Kokushubila anasema katika
kumuenzi hayati Profesa Kairuki
kwa vitendo, mwaka huu wametoa
huduma mbalimbali za afya kwa
wananchi bila malipo.

Anazitaja kuwa ni pamoja na
uchunguzi wa awali wa saratani ya
matiti, upimaji wa saratani ya tezi
dume kwa kutumia ultrasound,

-

kupima macho, shinikizo la damu
(BP), uwiano wa uzito na urefu
(BMI)na  kutoa ushauri wa kita-
bibu kwa wananchi.

Kilele cha maadhimisho hayo
kinakamilishwa na Mganga Mkuu
wa Manispaa ya Ubungo, Dk. Peter
Msanya, anayesema ikiwa imepita
miaka 23 tangu mwasisi huyo
kufariki ni fahari kuona wanaen-
delea kutenda yale aliyokuwa
akiyafanya katika kuwahudumia
Watanzania.

Anawapongeza kwa kutoa
huduma ya afya na ushauri kwa
wananchi bila malipo ikiwa ni
namna ya kukumbuka maisha ya
mwasisi Profesa Kairuki.

“Hatua mliyochukua ya kuanzi-
sha kituo kipya cha huduma ya afya
cha Kairuki Polyclinic mlichofun-
gua hapa katika kituo cha mabasi
cha Mbezi ili kuwasogezea huduma
ya afya wananchi wa Mbezi Luis
pamoja na Watanzania kwa ujumla
kwani hata wasafiri wanaweza
kupata huduma ya afya kwa haraka
pindi watakapohitaji. Hii ni hatua
kubwa sana kwa taasisi yenu na
uwe mfano wa kuigwa,” anasema.

Anasema kupima afya mara kwa
mara ni utamaduni unaozoeleka
nchi zilizoendelea kuliko Tanza-
nia na kwamba hali hiyo imesaba-
bishwa na changamoto za upati-
kanaji wa huduma za afya na pia
mazoea ya watu wengi kupima
wanapougua.

“Pamoja na hayo na kukipongeza

kituo chenu kwa kutoa huduma
hizi za afya bila malipo na kuwapa
wananchi elimu pamoja na ushauri
wa kitabibu unaosaidia kuelimisha
jamii kuhusu umuhimu wa kupima
afya zao ili kufahamu magonjwa
mbalimbali na namna ya kujik-
inga,” anasema Msanya.

“Nimesikia ushauri wa kitabibu
kuwa uwiano kati ya uzito na urefu
yaani ‘body mass index’ na shini-
kizo la damu vinatokana na mfumo
wa maisha na aina za vyakula tuna-
vyokula. Tunaweza kupunguza
idadi ya wagonjwa wa moyo kama
tukizingatia ushauri wa wataalamu
wa afya,” Msanya anasema.

Anauomba uongozi wa Taasisi za
Kairuki uendelee kusaidia jamii ili
iwe na afya njema na taarifa sahihi
za magonjwa na namna ya kujik-
inga na maradhi mbalimbali.

“Nawaomba sana mwendelee
kusogeza huduma kwa wananchi
wengi zaidi kama mlivyofanya
hapa Kairuki Polyclinic na mfikirie
kuanzisha vituo vipya vya huduma
ya afya hata nje ya Dar es Salaam
ikiwa ni mwendelezo wa maono
ya mwasisi na kutunza historia ya
mzalendo mahiri, Profesa Hubert
Kairuki,” anaongeza Mganga Mkuu
Msanya.

“Ninatoa wito kwa taasisi
nyingine za afya hasa zile za binafsi
kuungana na Jumuiya ya Mtandao
wa Afya na Elimu wa Kairuki KHEN
katika jukumu hili la msingi la
kuhudumia jamii.”
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Jimuiya
Maridhiano
yahamasisha
taasisi
uchangiaji
wa damu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Ju-
muiya ya Maridhiano, Mkoa
wa Dodoma, Askofu Dk.
Evance Chande, ameziomba
taasisi, mashirika na watu
binafsi kujitokeza kuchangia
damu ili kuwasaidia kuokoa
maisha ya watu wenye uhi-
taji na huduma hiyo.

Dk. Chande alitoa wito
huo alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa
habari kwenye uchangiaji
damu uliofanyika kwenye
kituo kidogo cha damu
salama Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Do-
doma.

Alisema uchangiaji huo
uliowahusisha wanachama
na viongozi wa Jumuiya ya
Maridhiano ni sehemu vya
maadhimisho ya Siku ya
Maaridhiano itakayofanyika
Machi 3, mwaka huu.

Alisema kuwa bado kuna
makundi makubwa ya jamii
yanayohitaji kuchangiwa
damu hiyo kama vile kwa
watoto na kinamama na ku-
wataka kujitoa ili hospitali,
vituo vya afya na zahanati
ziwe na akiba ya damu.

“Sisi wana maaridhi-
ano mkoa wa Dodoma
tumeamua tunapoelekea
kuhadhimisha Siku ya Mari-
dhiano, kuchangia damu
kwenye hospitali yetu
hii ili iweze kuwasaidia
watu wenye mahitaji,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa
Jumuiya ya Maridhiano
Wilaya ya Chamwino, Pili
Yomba, alishauri wanawake
kujitokeza kwa wingi kwe-
nye kutoa damu kwa kuwa
wao ndio wenye uhitaji
mkubwa pindi wanapoum-
wa.

Alisema kuwa damu
pamoja kuwa inahusika
kwa kila mgonjwa, lakini
wanawake na watoto ndiyo
wahusika wakubwa wanao-
hudumiwa zaidi kutokana
na magonjwa wanayokabili-
ana nayo.

Kwa upande wake, mtaal-
amu wa maabara Kanda ya
Kati, Sulbesto Nicholaus,
alisema mahitaji ya damu
bado ni tatizo kubwa kuto-
kana na kuwa na wagonjwa
wengi wanaohitaji.

“Kwa siku lazima tuwa-
patie wagonjwa 10 hadi 15
damu, hivyo mahitaji bado
vanahitajika kwa wingi ili
tuweze kuwahudumia wag-
onjwa ambao wana shida ya
kuongezewa damu hivyo,
hivyo basi nitoe shuk-
rani zangu kwa Jumuiya
ya Maridhiano kutokana
na mchango mkubwa wa
kujitolea damu na ninaomba
taasisi na mashirika kuiga
mfano huu,"alisema.,

Wito udhibiti ukatili
“wa Kijinsia mitandaoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE wa Viti Maal-
um (CCM), Neema
Lugangira,
amesema  kuna
ukatili mkubwa unafanywa
mitandaoni na kushauri katika
Mpango Kazi wa Taifa wa
Kutokomeza Ukatili dhidi ya
Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA) ujao utambue ukatili
huo ili ushughulikiwe.
Lugangira aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki jijini hapo
kwenye kikao cha Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum
na wadau wanaotekeleza afua
za kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto.
“Wakati umefika
MTAKUWWA itambue

sasa
uka-

tili wa kijinsia unaofanywa
mitandaoni kwa sababu kuna
ukatili mkubwa sana unaofanya
mitandaoni,” alisema.

Alieleza kuwa wakati
MTAKUWWA inaandikwa bado
ushirikishwaji na matumizi ya
mitandao ya jamii yalikuwa
hayajashamiri.

“Hivi sasa kuna ukatili mkub-
wa sana mitandaoni kwa wa-
toto wa kike, wanawake wafan-
yabiashara, wanawake viongozi
na hata sisi wabunge wanawake
ni hatari naomba nipendekeze
tuangalie ni kwa namna gani
tutaongeza suala la ukatili wa
kijinsia mitandaoni katika moja
ya vitu ambavyo MTAKUWWA
itakuwa inaangazia,” alisema.

Aidha, alisema mwaka jana
alifanya tathmini kupitia ofisi
yake iliyoko Mkoa wa Kagera

kuangalia hali ya ukatili wa
kijinsia kwa mkoani humo na
kubaini elimu ya ukatili wa ki-
jinsia bado haijafika kwa jamii.

“Kule chini bado watu hawa-
jajuajinsi ya kujikinga, kushtaki,
lakini madawati ya kijinsia yapo
kituo cha polisi kwa hiyo hata
mtu akiwa anataka kwenda an-
apata hofu ya kuingia ndani ya
kituo, kuna kuwa na kichumba
ndani ya kituo lakini kichumba
kile anakuwa hapati privacy
kwa hiyo tunaweza kuangalia
namna gani tunavyoweza ku-
fanya madawati haya yasiwe
ndani ya kituo cha polisi,” alise-
ma. Akizungumzia suala la afya
ya akili, mbunge huyo alisema
matukio mengi ya ukatili ya-
nayoendelea kutokea yanahitaji
afya ya akili.

“Wizara hii kwa kushirikiana

na wadau tuone namna gani
tutaweza ili Watanzania waone
ni kawaida kwenda kuongeza
na mshauri nasaha, kwenye
shule zetu wawepo hawa
wataalam, ifike mahala isiwe
ajabu mtu kwenda kuongea au
mtu yeyote ambaye amesomea
suala husika ili aweze kupun-
guza au kukabiliana na msongo
wa mawazo,” alisema.

Alisema matukio yanay-
otokea mengi ni kutokana na
msongo wa mawazo ambayo
yanahitaji afya ya akili.

“Wakati umefika wa kutam-
bua tuna changamoto kubwa
na tukabiliane na hali hii, tupo
tayari kuhakikisha wizara hii in-
afanya vizuri na tunamshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuanzisha wizara hii maalum,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabirm Shekimweri (katikati), akikata utepe ikiwa ni ishara ya uzinduzi wa anwani za makazi
katika Mtaa wa Swaswa Ng'ambo Kata ya Ipaga, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Bil. 7.9/- kujenga soko la kisasa la machinga

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la
Dodoma imetenga Sh. bilioni
7.9 kwa ajili ya ujenzi wa soko
la kisasa la wafanyabiashara
ndogo (Machinga Open Market)
litakalokuwa likifanya kazi kwa
saa 24.

Akizungumza na waandishi
wa habari Mkurugenzi wa Jiji
la Dodoma, Joseph Mafuru,
alisema kuwa ujenzi wa soko
hilo lililoko eneo ya Bahi Road
jijini  hapa litakapokamilika
wanatarajia kumkabidhi Rais
Samia Suluhu Hassan Machi 17,
mwaka huu, ikiwa ni zawadi
yake kwake tangu aingie ma-
darakani.

Mafuru alisema kuwa pamo-
ja na kumkabidhi Rais Samia
soko hilo kama zawadi kwa
upande wa Halmashauri ya Jiji
ni utekelezaji wa mipango wake
wa mikakati ya kuwawekea mi-
undombinu rafiki wamachinga
ili kufanya biashara kwenye
mazingira ya uhakika na sala-
ma.

Mkurugenzi huyo alisema
kuwa ujenzi wa soko hilo li-
takalokuwa na biashara za aina
mbalimbali umekamilika kwa
kiwango cha asilimia 70.

Alisema kuwa mradi huo ni
wa kisasa utakuwa na huduma
zote za kijamii ikiwamo hudu-
ma ya nyama choma siku zote
kwa saa 24, vinywaji, mafundi

viatu na kupaka rangi viatu, wa-
paka urembo kucha na huduma
zote muhimu za kibinadamu.

Alibainisha kuwa baada ya
kukabidhiwa kwa Rais, kuanzia
Machi 18 wafanyabiashara wote
watakuwa wameondolewa mi-
taani na maeneo yasiyo rasmi
kwa biashara ili kuanza kulitu-
mia soko hilo.

Alisema mradi huo un-
atekelezwa kwa kutumia mapa-
to ya ndani ambapo awamu ya
kwanza ya mradi huo imegha-
rimu Sh. bilioni 4.9 na mpaka
sasa wameshalipa mkandarasi
Sh. bilioni tatu huku mradi mzi-
ma ukigharimu Sh.bilioni 7.9.

Alisema soko hilo litakuwa
na uwezo wa kuchukua wafan-

yabiashara 5,000, lakini kwa
takwimu walizonazo hivi sasa
machinga hawazidi 3,000.

Mkurugenzi huyo alisema
kuwa machinga walishirikishwa
katika kila hatua za utekelezaji
wa mradi huo, na mpaka sasa
hakuna tatizo lolote walilopata
katika kuutekeleza kwa kuwa
fedha zipo zinasubiri utendaji
wa kazi tu.

“Tutahakikisha  tunaandaa
kanzi data ambayo itawatam-
bua machinga wote na tu-
tahakikisha hakuna mamluki
katika kazi hii, litakuwa soko la
kisasa na tutakuwa tumemaliza
tatizo la machinga mkoa mzima
maana wote wataingia hapa,”
alisisitiza.
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Wakulima maparachichi wawezeshwa

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

HIRIKA moja lisilo la kiserikali
limewawezesha wakulima wa-
dogo wa maparachini wilayani
Rungwe kwa kuwapatia vifaa,
baada ya kubaini wakitumia vifaa duni.

Wakulima hao wa maparachichi wa-
navuna matunda yao kwa kutumia njia
za kienyeji ikiwamo kupiga na fimbo na
kutikisa hali ambayo inadaiwa kupun-
guza ubora na kusababisha wanunuzi
kununua kwa bei ndogo.

Vilevile wanadaiwa kuhifadhi ma-
tunda yao kwenye vifaa vya kienyeji iki-
wamo magunia na vikapu, hali ambayo
inasababisha matunda hayo kuharibika
kabla hayajawafikia wanunuzi, hivyo ku-
wasababishia hasara.

Mkurugenzi wa Shirika lisilokuwa la
kiserikali la HELVETAS-KIBOWAVI, Dan-
iel Kalimbiya, aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati shirika hilo lilipokuwa
linakabidhi makreti 800 ya kuvunia
maparachichi yenye thamani ya Sh.
milioni 14.4 kwa Chama cha Wakulima
wa Maparachichi Rungwe (UWAMARU
AMCOS).

Kalimbya alisema njia hizo za kienyeji
za uvunaji wa maparachichi husaba-
bisha matunda kupasuka na hivyo ku-
kataliwa na wanunuzi ama kununuliwa
kwa bei ya chini.

#

Alisema ili kuwapunguzia hasara
hiyo, Shirika lake ambalo ni miongoni
mwa watekelezaji wa Programu ya
AGRI-CONNECT inayolenga kuboresha
mnyororo wa thamani wa chai, kahawa
na mazao ya bustani liliamua kuwasaid-
ia vifaa vya kisasa.

Alisema mbali na kuwasaidia makreti
hayo 800 pia liliwapatia kifaa maalumu
cha kuvunia matunda hayo ambacho
kitawasaidia kuondokana na njia za kie-
nyeji.

“Programu hii ya AGRI-CONNECT
inafadhiliwa na Umoja wa Ulaya (EU) na
sisi ni miongoni mwa watekelezaji, sasa
tumeamua kushirikiana ili wakulima
waondokane na hasara ambayo wame-
kuwa wakiipata,” alisema Kalimbya na
kuongeza.

“Ukihifadhi matunda kwenye gunia
yanaharibika haraka kwa sababu hali-
ingizi hewa ya kutosha, lakini ukihifadhi
kwenye vikapu vya mbao yanaharibika
kwa sababu mbao ni ngumu,” aliongeza.

Vilevile, alisema Shirika hilo kwa
kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Kil-
Mbeya, wanatarajia kufanya utafiti wa
kifaa bora cha kuvunia maparachichi
ambacho kitawasaidia wakulima ku-

punguza upotevu.
Meneja wa UWAMARU AMCOS, Cos-
mas Kidiga, alisema umoja huo ulian-

-

zishwa mwaka 2012, lakini ulisajiliwa :

mwaka 2018 ambapo umekuwa uki-

fanya shughuli mbalimbali za kilimo cha

maparachichi.

Kidiga alisema kwa sasa umoja huo
una wanachama 316 ambao wote ni
wakulima wadogo wa maparachichi
kutoka katika maeneo mbalimbali ya
wilaya hiyo.

Alisema wakulima hao wamekuwa :

wakitumia mbinu za kienyeji kuvuna
na kuhifadhi mazao yao kutokana na

vifaa vya kisasa kuuzwa kwa bei kubwa

ambazo huwa wanashindwa kumudu
kuvinunua.

“Tunaishukuru serikali imekuwa iki-
tusaidia vitu mbalimbali kwenye kilimo
cha zao hili, lakini kipekee tunawashuk-

uru HELVETAS wametusaidia sana na :

tunaahidi kuendelea kushirikiana nao,”
alisema Kidiga.

Akipokea vifaa hivyo kwa niaba ya

serikali na kuwakabidhi wakulima,
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Dk. Vin-

cent Anney, aliwataka viongozi wa

UWAMARU kuvitumia vifaa hivyo kwa
kazi iliyokusudiwa ili kuongeza thamani
ya zao hilo.

Alisema serikali itahakikisha inali-
simamia vizuri zao hilo kutokana na
kwamba ni miongoni mwa vyanzo vi-
kubwa vya mapato na kwamba lime-
saidia kuboresha maisha ya wananchi.

o

Kazi za ujenzi wa barabara sehemu va njiapanda ya Nduta - Kibondo Mjini yenye urefu wa KM 25.9 zikien-
delea, mkoani Kigoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanakijiji wataka
kuacha usafiri wa
kutumia mtumbwi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Matema wilayani Kyela, wameiomba seri-
kali iwajengee barabara ya kuunganisha
waondokane na usafiri wa kutumia mitu-
mbwi ambayo inahatarisha maisha yao.

Wananchi hao wanadai kuwa wa-
nashindwa kupata huduma muhimu am-
bazo zinapatikana Matema na hata ku-
vuka kwenda kupata huduma Kyela Mjini
na maeneo mengine ya Mkoa wa Mbeya
kwa sababu ya kukosa barabara.

Julius Angumbwike alisema walijaribu
kuchimba barabara kwa kutumia jembe
l[a mkono, lakini walikwama kutokana na
jiografia ya eneo hilo kuwa na milima
na mawe makubwa ambayo yaliwaletea
shida.

Alisema barabara hiyo waliichimba
pembezoni mwa Ziwa Nyasa na serikali
iliwaahidi kuikamilisha barabara hiyo,
lakini haijatekeleza.

“Sisi huku biashara yetu kubwa ni vyun-
gu na samaki, lakini wateja wetu wapo
Kyela na Mbeya, sasa huwa tunalazimika
kusafirisha kwa kutumia mitumbwi kwa
sababu magari hayawezi kufika hapa,”
alisema Angumbwike.

Alisema hata uchumi wao unashindwa
kukua kwa sababu ya kukosekana kwa
usafiri wa uhakika, hivyo aliiomba seri-

ameambatana na maofisa wa Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS) kwa ajili
va kuangalia namna ya kujenga barabara
hiyo.

Alisema tatizo la barabara hiyo ni
kwamba ina milima yenye miamba mingi
ambayo inatakiwa kupasuliwa kwa kuli-
puliwa na baruti pamoja na kuboresha
madaraja na kwamba kuna mkandarasi
alitakiwa aijenge barabara hiyo, lakini
aliitelekeza.

Alisema barabara hiyo ni muhimu kwa
wananchi wa eneo hilo wanapata huduma
muhimu katika maeneo ambayo wanala-
zimika kupita kwenye maji.

Alisema barabara hiyo na zingine za
Kyela Mjini zipo kwenye mipango vya seri-
kali kujengwa, hivyo aliwataka wananchi
kuwa wavumilivu wakati harakati za

ujenzi zikiendelea.

Agizo la Homera lawasha umeme vijijini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU chache baada ya Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Juma Homera, kusema hari-
dhishwi na kasi ya usambazaji wa umeme

hiyo, lakini wananchi walikuwa hawajaun-
ganishiwa.

Mwishoni mwa wiki maofisa wa TA-
cha Mbonile kilichoko katika Kata ya Ul-
enje ambacho kilikuwa hakijawahi ku-
pata huduma hiyo na wananchi walikuwa
wanalazimika kutembea umbali wa zaidi
rani.

Meneja wa TANESCO Mkoa wa Mbeya,
Mhandisi Mathias Solongo, alisema shirika

hilo litaendelea kuwasha nishati hiyo kwe-
kuhakikisha wananchi wanafanya shu-
ghuli zao kwa amani.

Alisema wanawawashia wananchi wote
ambao wameshalipia huduma hiyo, na
kwamba wataalamu wanakagua mifumo
yote ili kuhakikisha wananchi hawapati
madhara kutokana na kutoitumia vizuri
nishati hiyo.

Alisema wanawaunganishia wananchi
hao umeme kwa gharama ambazo zime-
ainishwa na serikali, kwamba ambao ha-
wajalipia wanatakiwa waendelee kulipia.

“Tunaendelea na zoezi hili kwenye vi-
jiji mbalimbali na kila mwananchi ambaye
ameshalipia ataunganishiwa umeme,
gharama ni zile zile zilizoainishwa na seri-
kali kwamba ni Sh. 27,000 maeneo ya viji-
jini,” alisema Mhandisi Solongo.

Wakizungumza baada ya kuunganishi-
wa nishati hiyo, baadhi ya wananchi wa
dokana na matumizi ya vibatari pamoja
na kutembea umbali mrefu kufuata hu-
duma ya umeme.

Zainab Richard alisema walikuwa wa-
natembea umbali mrefu kwenda kupata
ambako ndiko kwenye huduma hiyo.

Alisema huduma walizokuwa wanazi-
fuata ni kusaga, kuchaji simu pamoja na
huduma zingine zinazohitaji huduma hiyo
ikiwamo kunyoa nywele.

“Tulikuwa tunalazimika kwenda kuchaji
simu zetu Simambwe na kwa wenye uwe-
zo walikuwa wamenunua sola (umeme wa
jua), sasa hivi tunawashukuru TANESCO
wametuletea umeme hizi huduma tutazi-
pata hapahapa,” alisema Zainab.

Naye Peter Mwasapili alisema vijana wa-
likuwa wanashindwa kuanzisha shughuli
za ujasiriamali zinazohitaji uwapo wa ni-
shati hiyo.

Alisema wataanzisha shughuli hizo iki-
wamo uchomeleaji, vinyozi pamoja na
shughuli za viwanda vidogo vidogo kwe-
nye maeneo yao.

Diwani wa Kata ya Ulenje, Mhandisi
Boniface Njombe, alisema kuwashwa
eta chachu ya maendeleo kwa wananchi
wake akisema kuwa wakati mwingine wa-
likuwa wanatumia muda mrefu kutembea
kwenda kutafuta huduma.

Aliishukuru serikali kwa kuendelea ku-
wasogezea huduma wananchi ambapo
alisema huduma hiyo itasambaa kwenye
taasisi za usimamizi ikiwamo shule za
msingi.
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Kasi ya ajali
yaongeza
mahitaji

ya vyuma

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Ustawi wa
Jamii, Jinsia na Watoto, imeKiri
kuongezeka kwa kasi ya ajali
za barabarani kumesababisha
ongezeko la mahitaji ya kununua
vyuma kwa ajili ya kutibu viungo
vya mwili.

Hayo yalisemwa hivi karibuni
na Waziri wa wizara hiyo, Nas-
sor Ahmed Mazrui, wakati wa
kikao cha Baraza la Wawakilishi,
alipokuwa akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Shauri Moyo, Hamza Has-
san Juma, aliyetaka kujua hatua
zinazochukuliwa kukabiliana na
ajali za bodaboda na upatikanaji
wa Vyuma vya Viungo.

Mazrui alisema tangu biashara ya
bodaboda kuruhusiwa rasmi ajali
nyingi zimeripotiwa katika Hospi-
tali ya Mnazi Mmoja na hospitali

Alisema ajali nyingi za bodaboda
ni zile za kupata matatizo ya viun-
g0 Vya miguu na mikono au kiuno,
na kwamba wanalazimika kutafuta
vyuma kwa ajili ya matibabu yake
ya awali.

Akifafanua zaidi alisema tayari
wamefanya mawasiliano kwa ajili
ya kununua vyuma zaidi kwa ajili
ya matibabu ya watu wanaopata
ajali ili kukidhi mahitaji na mata-

Mazrui alisema tangu bi-
ashara ya bodaboda ku-
ruhusiwa rasmi ajali nyingi
zimeripotiwa katika Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja na
hospitali nyingine zilioko

vijijini.

‘Zanzibar yafurahia ajira,

‘mgawo asilimia 21

Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar imesema
suala la ajira za Wazanzibari kwe-
nye taasisi za Muungano, mgawo
wa asilimia 21 katika taasisi hizo
kwa watumishi wa kawaida ukiacha vy-
ombo vya ulinzi na usalama, limepatiwa

ufumbuzi.

Hayo yalimesemwa jana katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais,
Dk. Khalid Salum Mohamed, wakati
akijibu swali la Mwakilishi wa Mfenesini,
Machano Othman Said, aliyetaka kujua
ufumbuzi wa ajira kwa Wazanzibari kwe-

nye taasisi za Muungano.

Waziri huyo alisema suala hilo lime-
patiwa ufumbuzi na sasa Wazanzibari
ruhusa kuomba nafasi za ajira kwenye
Serikali ya Jamhuri ya Muungano.

Alizitaja juhudi zilizochukuliwa kwa
sasa ni pamoja na sekretarieti ya ajira ku-
patiwa ofisi yake Zanzibar katika eneo la
Shangani ambayo kwa sasa wamehami-
sha shughuli zao hadi Mazizini Unguja.

Alizitaja kazi za sekretarieti hiyo ni
pamoja na kusambaza matangazo ya na-
fasi za ajira za kazi zinapotokea ambazo
zinapatikana kupitia tovuti mbalimbali.

Alisema makubaliano hayo yame-
fikiwa zaidi ya miaka minane, ingawa
utekelezaji wake umekuwa ukisuasua
kabla ya kuweka masharti na mwongozo

wake wa mgao rasmi wa ajira hizo.

Alisema kwa mujibu wa mwongozo
wa uwiano wa mgawo wa nafasi hizo,
ajira za taasisi za muungano kwa upande
wa Tanzania Bara ni asilimia 79.

“Spika, napenda kuwajulisha wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi na wa-
nanchi kwa ujumla kwamba suala la
mgao wa nafasi za ajira kwa Wazanzibari
katika taasisi za muungano tayari tume-
patiwa ufumbuzi, kwa upande wa Zan-
zibar mgao ni asilimia 21 na upande wa
Tanzania Bara ni asilimia 79,” alisema.

Aidha, alisema ili kukidhi vigezo vya
ajira asilimia 21 atakayeomba atalazimi-
ka kukidhi vigezo na sifa za nafasi hiyo
kwa mujibu wa sheria.
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Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman (kushoto), akizungumza na Waziri wa Fedha na Mipango, Jamal Kas-
sim, katika kikao cha Baraza la Wawakishi Chukwa Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

DK. Shein aonya ubaguzi uchaguzi ndani CCM

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amewataka wanachama wa
CCM kutofanya makosa kuchagua viongo-
zi kwa misingi ya ubaguzi katika uchaguzi
wa ndani unaotarajia kufanyika mwaka
huu.

Alisema wanachama wa CCM hawataki-
wi kufanya makosa ya kuchaguana katika
uchaguzi huo kwa kubaguana kwa majina
na badala yake wanatakiwa kuwachagua
viongozi kwa kuzingatia uwezo na sifa.

Kauli hiyo aliitoa  wakati akizindua
ugawaji wa kadi mpya za CCM za kielek-
troniki mkoa wa Kaskazini Unguja, huku
akieleza kuna haja ya kuhakikisha vion-
gozi hao wanachaguliwa kwa kuzingatia
sifa za uwezo wa utendaji na ukereketwa
wa CCM kwa kuifahamu chama na misingi
yake.

“Tujitahidi sana katika uchaguzi huu

kuwa wa waaminifu na wakweli tusiwe
wababaishaji hasa kwa kuwatumikia watu
sisi tunatasimamia maadili chama hichi
kina historia ya misingi ya usawa na haki
ya kuwatumikia watu,” alisema.

Dk. Shein alisema kuna kazi kubwa
mbele ya safari kwa kuwapata viongozi
watakaongoza miaka mitano ijayo, na
kwamba kuna haja ya kuwachagua watu
waliotayari kukitumikia chama.

“Katika jambo hili nafikiria watu hawa
tunawajua katika matawi yetu tuna wajua
kwa upande wa wilaya tunajuana hata
kwenye mkoa hivyo tusiwaweke watu we-
nye tabia ya kutumatuma hatumii muda
kukitumikia CCM,” alisema.

Dk. Shein alisema mabadiliko yanay-
otokea duniani ndiyo imeifanya CCM
kuanza kutumia mfumo wa Teknolojia za
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) pamoja
na kadi mpya za kielektroniki.

Alisema mfumo wa TEHAMA una ma-
fanikio makubwa zaidi pamoja na umad-

hubuti wake na kwamba kuna haja ya
kuanza kuingia kwenye mfumo huo iki-
wamo matumizi ya kadi za kielektroniki.

Kwa mujibu wa Makamu huyo, matumi-
zi ya mfumo wa TEHAMA una faida kub-
wa na kwamba taarifa za mwanachama
zitaweza kubakia hata kama kadi yake
ameipoteza.

“Tunatarajia kutoa kadi hizi mpya ili ku-
pata wanachama zaidi na pia ili demokra-
sia ndani ya chama ikue hivyo chama ma-
kini kama CCM lazima kiwe na uhai kila
siku kwa kupata wanachama wapya hata
hivyo tunapaswa kusimamia misingi ya
demokrasia,” alisema.

Alisema misingi hiyo ya demokrasia ni
pamoja na kuhakikisha inasimamia maku-
sanyo zaidi ya mapato ndani ya chama ku-
watumikia wananchi na ufanyaji wa kazi
kwa usanifu.

“Wapo wanaofikiria kuwa siku hizi CCM
hatujitegemea bado sisi tunategemea na
tuendelee kujitegemea mambo mbalim-

bali tumeweza hivyo kujitegemea ni ju-
kumu letu tangu ASP na TANU,” alisema.

Dk. Shein alisema wanachama wa CCM
wanapaswa kuunga mkono serikali mbili
kutokana na kuwa chama kinaongoza seri-
kali hizo ikiwamo Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar na Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Kwa upande wake, Mjumbe mstaafu
wa Kamati Maalum na Makamu wa Pili
wa Rais Mstaafu, Balozi Seif Ali Idd, alise-
ma kadi mpya za CCM za kielektroniki ni
nzuri kwa kuwa ni rahisi kutunzika.

“Katika uchaguzi huu wanachama mna-
takiwa kuhakikisha mnachagua watu
wenye uwezo wa kufanya kazi na si kutu-
mikia matumbo yao kwa kufanya kazi kwa
ushirikiano na upendo mkubwa ili kufani-
kisha dira za CCM,” alisema.

Alisema kazi inayofanywa na serikali ya
awamu ya nane ni nzuri yenye kuonye-
sha matumaini makubwa ya kuiona Zan-
zibar ikipiga hatua.
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FRANK LAZARO SANGA
Anatangaza kupotelewa na
Kadi yake ya Pikipiki aina ya

BAJAJ BOXER yenye no za
usajili MC 327BLK Chassis no

MD2A21BZ7DWB15257,

Engine no PFZWDB35960
yeyote atakaona au kuokota
atoe taarifa Kituo chochote

Cha polisi . Taarifa ya Polisi
DOD/DOD/RB/79426/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ABDALLAH AWADHI
AHMED
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya pikipiki yenye
namba usajili MC 293 CSH
yeyote atakae iyona atoe
taarifa kituo cha polisi au
piga simu namba
0714550066
MOR /GAI /RB/63866/2022

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DARES SALAAM
LAND CAUSE NO.27 OF 2018
MAUREEN GEORGE MBOWE JILIWA........ 1 PLAINTIFF
MAUREEN GEORGE MBOWE AS guardian of BARICK
BECKAM JILIWA and BARACK GEORGE JILIWA........... 2nd
PLAINTIFF
VERSUS

TWIGA BANCORP LTD.
SAID MUSA MSWAKI..
NONDO KALOMBOI

.J PETROLEUM
.3 DEFENDANT

..4" DEFENDANT
A.K.MAMBA t/a MAMBA AUCTION MART
CO.LTD.....uuuuuen 5t DEFENDANT
SUDI KHAMIS SUDL....ccoveeiinnnnnnd 6" DEFENDANT

TO.SAIDI MUSSA MSWAKI

WHEREAS the above named plaintiff has instituted as a suit
against you,you are hereby summoned to appear in this court
in person or by advocate or agent duly authorized on 07th
march,2022 at 14:00hrs before Hon.I Arufani,J (room no.1)to
answer the said suit and you are directed to produce on that
day all the documents upon which you intend to rely in
support of your defence

TAKE NOTICE that in default of your appearance on that day
before mentioned, the suit will be heard and determined in
your absence.

Given under my hand and the seal of this court,this 25th

e

2D oot ftemen

day of February,2022

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
YA KYELA
LILILOPO KYELA
MAOMBI NA.11/2020
KADENA MWAKASYELE................| MWOMBAJI
DHIDIYA
KELVIN MWAMKINGA..........| MJIBU MAOMBIWA 1
KAISI KALAMBO(msimamizi wa mirathi ya
marehemu ISSA KAISI)..........| MJIBU MAOMBI WA 2
EMANUEL MWAKIFUNA.........MJIBU MAOMBI WA 3
LILIAN JONAS GEORGE........| MJIBU MAOMBI WA 4

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA.LILIAN JONAS GOERGE

Fahamu kwamba,baada ya kutofika shaurini na kutoleta
utetezi wako kwa mujibu wa amri na wito wa baraza hili
wa tarehe 20/12/2021 kwa kupitia gazeti la nipashe la
tarehe 12/01/2022

Shauri la hapo juu limepangwa kuanza kusikilizwa
tarehe 02/03/2022 bila uwepo wako mbele ya
mheshimiwa B.J Cyril mwenyekiti wa baraza

Amri hii im etolewa kwa mkono wangu na mhuri wa
baraza hili leo tarehe 18/01/2022

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE

Zaidi ya 500,000 waikimbia Ukraine

« Russia, Ukraine wakutana kutuliza mgogoro
. Wanafunzi Waafrika wadai kukwama mipakani

IKIWA ni siku ya sita tangu masham-
bulizi ya vikosi vya Russia dhidi ya
Ukraine yaanze, Umoja wa Mataifa
(UN), umesema kwamba takribani
wakimbizi 500,000 wameyakimbia
makazi yao kutoka nchini Ukraine.

Hata hivyo jana, ilikuwa maalumu
kwa ajili ya mazungumzo ili kutafuta
suluhu kati ya nchi hizo mbili yaki-
fanyika kwenye mpaka wa Ukraine-
Belarus, licha ya mashumbulizi kue-
ndelea Ukraine wakati mazungumzo
yakiendelea.

Kabla ya mazungumzo hayo yaliyo-
chukua saa kadhaa, ujumbe wa Rais
wa Ukraine ulisema inataka kusit-
ishwa mara moja kwa mapigano na
kuondolewa kwa vikosi vya Russia,
huku Kemlin, Moscow ikitaka yafikiwe
makubaliano ambayo yana maslahi ya
pande zote mbili.

Mkuu wa Haki za Binadamu UN,
Michelle Bachelet, amesema ofisi im-
ethibitisha idadi ya vifo 102 vya raia
wakiwamo watoto saba, huku 304
wakijeruhiwa tangu Alhamisi wiki ili-
yopita, mashambulizi yalipoanza.

Aidha, taarifa ya Wizara ya Afya
Ukraine, inasema hadi sasa vifo ni vya
watu 352, wakiwamo watoto 14.

“Wengi wa raia hawa wameuawa
kwa milipuko ya mabomu na roketi
kwenye mashamblizi ya angani,”
Bacheletb akiwa mjini Geneva, jana.

Kamishna Mkuu wa Wakimbizi UN,
Filippo Grandi kwenye ukurasa wake
wa Tweeter, anasema watu 281,000
wameingia nchi ya Poland, 84,500
wameingia Hungary, huku 36,400
wakiingia Moldova. Kadhalika watu
32,500 wakiingia nchini Romania pia
30,000 wakikadiriwa kuingia Slova-
kia, kwa mujibu wa Msemaji wa UN-
HCR.

WANAFUNZI WAAFRIKA

Mwandishi wa habari wa Ajazeera,
anasema wanafunzi kadhaa kutoka
nchi za Afrika Magharibi ikiwamo
Nigeria, Ghana wamekwama mjini
Dnipro, Ukraine wa takribani saa 48
kutokana na kukosa usafiri kutoka
eneo hilo.

Baadhi ya wanafunzi hao, ikiwamo
kutoka India, wamesambaza picha za
video mtandaoni kuelezea vikwazo
wanavyokumbana navyo wakidai wa-
nabaguliwa  kutopewa kipaumbele
cha kuvuka mipaka na kuondoka
Ukraine, licha ya kuwa na pasi za kusa-
firia.

Balozi wa Nigeria nchini Romania,
Safiya Nuhu, aliiambia BBC, takriban
Wanigeria 200 wengi wao wakiwa wa-
nafunzi, wamewasili katika mji mkuu
wa Bucharest kutoka Ukraine na

Wizara ya Mambo ya Nje Nigeria,
ilikuwa imewashauri Wanigeria wa-
naoondoka Ukraine kujaribu kuvuka
mpaka wa Hungary na Romania, ku-
tokana na mgogoro ulioko kwenye
mpaka wa Poland.

Pia mwanafunzi Salum Msabaha,
anayesoma Chuo cha Suni kilichoko
Mashariki mwa Ukraine, anasema wa-
nafunzi wameambiwa wakae ndani
huku wakiendelea kusikia milio ya
risasi maeneo ya jirani na makazi yao.

“Kuna muda tunatoka kwenda kutaf
uta chakula kwa muda mchache, tu-
nakwenda supermarket za karibu
huwa wazi muda mfupi. Nje kidogo na
mji tuliopo si salama sana kwa saba-
bu kuna milio ya risasi, kuna muda
umeme ulizimwa eneo lote hili, wengi
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Baadhi ya wakazi wa Ukraine wakiwa katika makazi maalum vy
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nchini humo. Makazi hayo yana uwezo wa kutoa malazi kwa watu 2,000. PICHA: AP

Kuongeze-
ka kwa
operesheni
za Kijeshi
yva Rus-

sia nchini
UKraine
kunasa-
babisha
kuongezeka
kwa uKi-
ukwaji wa
haki za
binadamu.

wetu tuna wasiwasi,” anasema
Msabaha akizungumza na DW.

Mwanafunzi mwingine wa chuo
kikuu Ruqqaya, kutoka Nigeria,
alikuwa akisomea udaktari huko
Kharkiv Mashariki mwa Ukraine,
wakati mji huo uliposhambuliwa.
Alitembea kwa saa 11 usiku kucha,
kabla ya kufika kwenye kivuko cha
Medyka na Poland.

“Nilipokuja hapa kulikuwa na
watu weusi wamelala barabarani,”
aliiambia BBC.

Anasema aliambiwa na walinzi
waliokuwa na silaha kusubiri raia
wa Ukraine kupitishwa kwanza.

Anasema alitazama mabasi ya
watu, ambao aliwataja kuwa wa-
zungu, waliruhusiwa kupita mpa-
kani huku Waafrika wachache tu
wakichaguliwa kutoka kwenye fo-
leni. Baada ya kungoja kwa saa ny-
ingi, hatimaye aliruhusiwa kuvuka
na kuelekea Warsaw kwa ndege
kurudi Nigeria.

Asya, mwanafunzi wa utabibu
kutoka Somalia, anayesoma Kyiv,
alikumbana na tukio kama hilo.
Hatimaye alipofika Poland, aliam-
biwa: “Malazi katika hoteli ni ya
Waukraine pekee”.

Kikosi cha mpakani cha Po-
land kililambia BBC kwamba kila

mtu anayekimbia mzozo nchini
Ukraine anakaribishwa nchini Po-
land, bila kujali utaifa.

BARAZA KUU UN

Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa, limekutana juzi kwa
dharura mjini New York, Marekani
kupiga kura ya azimio la kuitisha
kikao maalum cha nadra cha wa-
jumbe wote 193 wa baraza hilo,
kuhusu uvamizi wa Russia nchini
Ukraine.

Katibu Mkuu wa UN, Antonio Gu-
terres kwenye kikao hicho, alise-
ma: Kuongezeka kwa operesheni
za kijeshi Russia nchini Ukraine,
kunasababisha kuongezeka kwa
ukiukaji wa haki za binadamu.”

“Kuongezeka kwa operesheni za
kijeshi ya Russia nchini Ukraine
kunasababisha kuongezeka kwa
ukiukwaji wa haki za binadamu,”
anasema Guterres.

Baraza la Usalama lenye wana-
chama 15 kwa utaratibu huo haku-
na hata mmoja kati ya wajumbe
watano wa kudumu wa baraza hilo,
ambao ni Russia, China, Ufaransa,
Uingereza na Marekani, anayeweza
kutumia kura yake ya turufu.

Hatua hiyo inahitaji kura tisa za
ndio ili kupitishwa ili kuitisha ki-

a kujilinda katika eneo la kituo cha michezo mjini Mariupal,

kao cha baraza hilo.

Azimio la kuitishwa kikao ilipit-
ishwa baada ya wajumbe 11 kupiga
kura ya ndio. Mjumbe mmoja am-
baye ni Russia, ilipiga kura ya hap-
ana na wajumbe watatu ambao ni
China, India na Umoja wa Falme za
Kiarabu Emirate (UAE) wakijizuia
kupiga kura.

Muswada wa azimio hilo, ume-
pewa namba 2623-2022. Kupitish-
wa kwa muswada huo wa azimio
kutafanya baraza hilo, kukutaka
kwenye kikao hicho maalum cha
dharura ikiwa ni awamu ya 11 tan-
gu mwaka 1950.

Azimio hilo 377A lilipitishwa
tarehe 3 Novemba 1950 baada ya
mjadala wa siku 14 za mjadala wa
Baraza kuu na kupigiwa kura na
wajumbe 59 wa wakati huo am-
bapo lilipita kwa kura 52 za ndio,
5 za hapana na mjumbe mmoja
hakupiga kura.

Kwa mujibu wa azimio hilo kikao
maalumu kinapaswa kufanyika
ndani ya saa 24 tangu Baraza la Us-
alama kupitisha muswada wa azi-
mio wa kuomba kikao hicho.

Imeandaliwa na Christina
Mwakangale, kwa msaada wa
vyanzo mbalimbali vya habari.
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AZAM, COASTAL
KUJERUHIWA

Na Saada Akida

IGI Kuu Tanzania Bara

inaendelea leo katika

Uwanja wa Azam Com-

plex, kwa wenyeji Azam
FC kuikaribisha Coastal Union
ya Tanga.

Azam FC itashuka dimbani
ikiwa na kumbukumbu ya ku-
poteza mechi yao ya kufunga
mzunguko wa kwanza baada
ya kushindiliwa mabao 2-0 dhi-
di ya Biashara United kwenye
mechi iliyopigwa Uwanja wa
CCM Kirumba, Mwanza.

Kwa upande wa Coastal Un-
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ion nao wanashuka dimbani
wakitoka kukubali kichapo cha
mabao 2-0 dhidi ya Geita Gold
FC ambao walikuwa nyumbani
kwenye mechi hiyo.

Wakizungumza na gazeti hili
kwa nyakati tofauti jana mako-
cha wa wasaidizi wa timu hizo,
kila mmoja alieleza dhamira
yao ya kuibuka na alama tatu
kwenye mechi hiyo.

Kwa upande wa Azam FC, Ko-
cha Msaidizi, John Yona, alise-
ma wanahitaji kupata pointi
tatu ili kuzikimbia Mbeya City,
Namungo FC ambazo wana
pointi sawa (24) katika msi-
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mamo wa ligi hiyo.

“Coastal Union ni timu nzuri
tunawaheshimu,  tunashuka
dimbani kwa nidhamu kubwa
ya kutafuta pointi muhimu
katika mchezo huu,” alisema
John.

Kocha Msaidizi wa Coastal
Union, Joseph Lazaro, alisema
wamejiandaa vizuri kusaka
pointi katika mchezo huo
mbele ya wenyeji wao, Azam
FC.

Alisema anatambua mechi
itakuwa ya ushindani mkubwa
kwa sababu wote wanahitaji
kupata pointi muhimu ili ku-

LIGI

jikita katika nafasi nzuri katika
msimamo.

“Mechi zimekuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu
kila timu imetoka kupoteza, tu-
mefanyia kazi mapungufu yetu
yaliyojitokeza katika mechi
zilizopita na kuhakikisha tuna-
pata pointi dhidi ya Azam FC,”
alisema Lazaro.

Azam ipo katika nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa ligi
hiyo ikiwa na alama 24, wakati
Coastal Union ikishika nafasi
ya tatu kutoka mkiani na pointi
zake 17 baada ya timu hizo kila
moja kushuka dimbani mara 15.

BN 3 3 BB
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Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale Zanzibar, Lela Mohamed Mussa, akizungumza wakati wa uzinduzi rasmi wa

Kongamano la Mpira wa Miguu Tanzania maarufu Tanzania Football Summit (TFS), uliofanyika visiwani Zanzibar juzi.

MPIGAPICHA WETU

Prisons,
Dodoma
Jiji vinara
kujifunga

Na Adam Fungamwango

TIMU za Tanzania Prisons
na Dodoma Jiji, zimeweka
rekodi ya kuongoza kwa
wachezaji wake kujifunga
wenyewe kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara hadi kumal-
izika kwa mzunguko wa
kwanza.

Kati ya mabao 11 ya kuji-
funga yaliyopatikana hadi
kumalizika kwa mzunguko
huo, sita yanazihusu timu
hizo mbili, kila moja ikiji-
funga mara tatu.

Prisons ambayo inashika
mkia mpaka sasa kwenye
Ligi Kuu, wachezaji wake
wameweka mpira ndani ya
nyavu zao wenyewe mara
tatu kati ya mabao 21 ili-
yoruhusu hadi mzunguko
wa kwanza unamalizika.
Wachezaji hao ni Adil Buha,
Michael Mhesa na Vedatus
Steven.

Kwa upande wa Dodoma
Jiji iliyoko nafasi ya 10
kwenye msimamo wa ligi
hiyo, wamejifunga mara
tatu kati ya mabao 19
waliyoruhusu hadi sasa,
wachezaji waliocheka na
nyavu zao ni Augustine
Nsata, Hussein Masalanga
na Justin Bilal.

Timu ya Polisi Tanzania
ndiyo inayofuatia kwa
wachezaji wake kujifunga,
wakiwa wamefanya hivyo
mara mbili. Wachezaji wa
Polisi Tanzania waliojifunga
wenyewe ni Detius Peter na
Yahya Mbegu.

Wachezaji wengine ambao
wamejifunga mpaka ku-
malizika kwa mzunguko wa
kwanza ni Abdumalik Zach-
aria wa Namungo, Kelvin
Nashon wa Geita Gold, na
Michael Masinda wa Ruvu
Shooting.

Kongamano la Soka 2022 lazinduliwa Z’bar

Na Mwandishi Wetu

KONGAMANO la Mpira wa
Miguu Tanzania maarufu kama
Tanzania Football Summit (TFS)
kwa mwaka 2022, limezinduli-
wa rasmi visiwani Zanzibar juzi
lengo likiwa ni kuboresha mich-
ezo na kutumia watu maarufu
duniani ili kuitangaza nchi ki-
mataifa.

Akizindua kongamano hilo
ambalo linatarajiwa kufanyika
Juni 25 hadi 26, mwaka huu visi-
wani Zanzibar, Waziri wa Utalii
na Mambo ya Kale wa Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar, Lela Mo-
hamed Mussa, alisema lengo la
serikali zote mbili ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Seri-

kali ya Mapinduzi Zanzibar ni
kuboresha michezo.

“Kufanyika kwa kongamano
hili Juni mwaka huu hapa Zan-
zibar, tunatarajia kutumia watu
mbalimbali maarufu duniani
ambao watakuwa chachu ya
kutangaza utalii wa kimichezo
nchini. Huu ni wakati muafaka
wa kutangaza vyakula vyetu vya
hapa, nataka wakati wa konga-
mano wageni wetu wale vyakula
vyetu vinavyotokana na bahari,
wale samaki wa hapa kwetu,”
alisema Waziri Lela.

Lela aliongeza kuwa kon-
gamano hilo la TFS, limekuja
muda muafaka likiongozwa na
kaulimbiu ya mwaka huu inay-
osema “Maendeleo ya Mpira wa

Miguu kwa Uchumi wa Buluu”
kuwa ni hatua ya kuunga mkono
sera ya Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar ya Awamu ya Nane
chini ya Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi inayolenga
katika matumizi endelevu ya
raslimali za bahari katika kuleta
maendeleo kwa wananchi wa
Zanzibar.

Akipokea taarifa ya konga-
mano la mwaka 2021, Naibu
Katibu Mkuu Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo Tanza-
nia Bara, Saidi Yakubu Yakubu,
alisema aliahidi kuyafanyia kazi
maazimio ya mwaka jana na
kuwapongeza waandaaji wa
kongamano kwa kuendelea ku-
unga mkono juhudi za Serikali ya

Mapinduzi ya Zanzibar chini ya
Rais Dk. Mwinyi inayojali mich-
ezo katika kujenga uchumi.

Pia aliipongeza kamati maal-
um inayoandaa kongamano la
mwaka huu ambapo tayari mada
zake zimeandaliwa kwa wakati.

Yakubu alisema mchezo wa
soka una fursa kubwa katika
ujenzi wa uchumi wa taifa na
kwamba unamchango mkub-
wa kwenye mapato ya serikali
kupitia ligi mbalimbali zina-
zoendeshwa nchini.

Aliongeza kuwa utalii wa
kimichezo umekuwa kiungo
muhimu katika nchi ambayo
inalenga kuendesha michezo
kisayansi na kusema Zanzibar
ina maeneo mazuri ya kuwekeza

kwenye sekta ya michezo ziki-
wamo fukwe na bahari ambazo
ni vivutio vya watalii.

Kwa upande wake Katibu wa
Kamati ya Maalum ya Maandalizi
ya kongamano hilo, ambaye ni
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampu-
ni ya Afrisoccer inayojishughuli-
sha na shunghuli za michezo,
Peter Simon, alisema walengwa
wakuu wa kongamano hilo ni
wadau mbalimbali wa mpira
ikiwamo serikali, wasimamizi
wa mpira wa miguu ambao ni
Shirikisho la Soka, klabu, ma-
kocha, wachezaji wa zamani,
wawekezaji, kampuni binafsi,
mawakala, waandishi wa habari
na wapenzi na mashabiki wa
mpira wa miguu.
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MESSI ATAKIWA MAREKANI

KLABU ya Inter Miami itapambana kumsajili
mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi kama
nyota huyo mwenye miaka 34 ataamua kuondoka
Paris St-Germain, amesema mmiliki mwenza wa
klabu hiyo ya Ligi Kuu ya Marekani, David Bekham.
(Goal)

LEWANDOWSKI HAKIELEWEKI

MKATABA wa mshambuliaji wa Poland, Robert
Lewandowski pale Bayern Munich unamalizika
mwaka 2023, wakati mkongwe huyo mwenye miaka
33 akitaka mkataba mpya ili kusalia katika klabu
hiyo ya Ujerumani, hakuna mazungumzo yaliyo-
fanyika mpaka sasa. (Fabrizio Romano).

HAALAND AIKATAA MADRID

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund na
Norway, Erling Braut Haaland hajakubali kujiunga
na Real Madrid katika dirisha lijalo la majira ya joto,
kwa mujibu wa mchezaji mwenzake na mshambu-
liaji wa zamani wa Middlesbrough, Jan Aage Fjortoft
mwenye umri wa miaka 21. (Mundo Deportivo)

KESSIE KUTUA BARCA

BARCELONA wanakaribia kumsajili kiungo wa
Ivory Coast, Franck Kessie kwa uhamisho huru
wakati mkataba wa nyota huyo wa AC Milan mwe-
nye umri wa miaka 25 utakapomalizika. (Sport)

BOTMAN HUYOO0OO MILAN

KLABU ya Newcastle United ilishindwa kumsajili
mlinzi wa Uholanzi, Sven Botman Januari, na kinda
huyo mwenye miaka 22 ambaye anahusishwa pia na
Tottenham, anatarajia kujiunga na AC Milan katika
majira yajayo ya joto. (Todofichajes)

CHRISTENSEN MAMBO MAGUMU

ANDREAS Christensen ameelezea suala lake
ndani ya Chelsea ni “gumu”, huku mkataba wa
mlinzi huyo wa Denmark mwenye miaka 25 ukiele-
kea ukingoni mwisho mwa msimu. (90 Min)

INACIO KUSAINI TENA SPORTING

MLINZI wa Sporting Lisbon, Goncalo Inacio ame-
kubali kusaini mkataba mpya wa kusalia klabuni
hapo. Kinda huyo mwenye umri wa miaka 20 ali-
kuwa akiwaniwa na Newcastle United katika dirisha
la Januari. (Fabrizio Romano)

ATALANTA KWA DIMITRIS

KLABU za Real Sociedad na Atalanta zinamwania
kwa mkopo mlinzi wa kushoto, Dimitris Giannoulis
kutoka Norwich City. (Norfolk Live)

SIMEONE ATAKIWA UNITED

KIUNGO wa zamani wa Manchester United, Roy
Keane ameiambia klabu hiyo kumpa mikoba ya
ukocha, kocha wa sasa wa Atletico Madrid, Diego
Simeone. (Goal)

MAX KUITWA ENGLAND

MLINZI wa Wolves, Max Kilman yuko katika
kinyang’anyiro cha kuitwa na kocha wa England,
Gareth Southgate kwa mechi mbili za kirafiki Machi.
(Mirror)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

XAVI AMPELEKA |

ZA

OCHA Mkuu wa Barcelona,

Xavi amemlinganisha Pedri

na gwiji wa klabu hiyo, An-

dreas Iniesta, huku akisifu
uchezaji wa Ousmane Dembele dhi-
di ya Athletic Bilbao.

Bao la nne la Pierre-Emerick Au-
bameyang katika mechi zake mbili
zilizopita za LaLiga liliifanya timu
hiyo ya Katalunya kuidhibiti Ath-
letic Jumapili wakati ikiibuka na
ushindi wa mabao 4-0.

Dembele aliyetokea benchi am-

baye mustakabali wake bado uko
shakani baada ya kushindwa ku-
fikia makubaliano ya kuongezwa
mkataba mpya, alifunga bao moja
na kusaidia mengine mawili, yali-
yofungwa na Luuk de Jong na Mem-
phis Depay.

Dembele amekuwa mchezaji wa
kwanza wa akiba wa Barca kuhusika
katika mabao matatu katika mchezo
mmoja wa LaLiga katika karne ya 21.

Baada ya kurejea kwenye nafasi
nne za juu za LaLiga kwa ushindi
wa 4-0, Xavi alitoa sifa za pekee kwa
Pedri na Dembele.

BARCA

® @ @ Jinsi anavyoelewa mchezo, inapendeza
kumtazama akicheza, ananikumbusha mengi kuhusu...

BARCELONA, HISPANIA

Xavi alisema: “Jinsi (Pedri) ana-
vyoelewa mchezo, inapendeza
kumtazama akicheza. Ananikumbu-
sha mengi kuhusu Andres Iniesta,
sijaona vipaji vingi kama hivyo.

“Naona matukio mengi kwa Dem-
bele, tumemwona Dembele ambaye
tunamtaka na tunajua ana uwezo
wa kufanya.”

Alipoulizwa kama mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ufaransa atasalia
katika klabu hiyo, Xavi aliongeza:
“Hilo si jambo langu tena, nimeku-
wa nikisema kwamba ana kipaji cha
aina yake.”
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TUCHEL
AKATAA
KUMLAUMU
KEPA

LONDON, England

OCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel,
I< alikataa kumlaumu golikipa Kepa

985

MECHI KALI
BURNLEY

VERSUS

LEICESTER

Arrizabalaga kwa timu yake kupo-

teza fainali ya Kombe la Carabao
dhidi ya Liverpool, akisisitiza kuwa “haju-
tii” baada ya kushindwa.

Baada ya timu zote kukataliwa mabao
katika sare ya bila kufungana, mikwaju 21
ya kwanza ya penalti ilifanikiwa, kabla ya
Kepa kukosa penalti yake na kuipa Liver-
pool kombe la kwanza la nyumbani tangu
mwaka 2012.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania
alichukua nafasi ya Edouard Mendy aki-
tokea benchi muda wa ziada kwa lengo la
kuisaidia Chelsea kushinda kwa mikwaju
ya penalti, baada ya kufanya vema katika
hali kama hiyo wakati wa ushindi wa Super
Cup dhidi ya Villarreal Agosti mwaka jana.

Tuchel alisema: “Ninajisikia vibaya
kwake, lakini (hakuna) lawama. Ikiwa un-
ataka kumlaumu mtu, nilaumu mimi. Nina-
chukua maamuzi na sichukui kuwa shujaa.

“Tulichukua uamuzi kama tulivyofanya
mara ya mwisho (katika Super Cup) kwe-
nye mikwaju ya penalti.

“Kila mtu anajua jinsi alivyo mzuri. Kwa
bahati mbaya, hakuweza kuokoa, ambazo
zilipigwa kwa ustadi.”

1
X
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Ibrahimovic: Sitaondoka
Milan hadi nishinde kitu

SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

MILAN, Italia

ZLATAN  Ibrahimovic
ameapa kuwa hataachana
na maisha yake ya soka
hadi “nikishinda kitu na
timu hii ya AC Milan”.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Sweden alishere-
hekea mafanikio ya Scu-
detto mwaka 2011 akiwa
na Milan na kutwaa Super-
coppa Italia msimu ulio-
fuata, lakini kikosi hicho
cha kocha Stefano Pioli
bado hakijabeba kombe
lolote tangu mshambuliaji
huyo arejee mwaka 2019.

Rossoneri hao wana-
shika nafasi ya pili kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Ita-
lia, Serie A.

Kikosi cha Pioli pia bado
kiko katika kinyang'anyiro
cha kuwania Coppa Ita-
lia huku wakimenyana
na majirani zao Inter Mi-
lan katika mechi ya nusu
fainali ya mikondo mi-
wili, mkondo wa kwanza
utakaofanyika leo Ju-
manne.

Ibrahimovic, ambaye
amekuwa nje ya uwanja
kutokana na jeraha la ki-
fundo cha mguu alilopata
dhidi ya Juventus Janu-
ari 23, anasisitiza kuwa
hatastaafu hadi ashinde
kitu akiwa na kikosi cha
sasa cha Milan.

Alisema: “Mustakabali
wangu ni soka, dunia yan-
gu ni soka.

“Nimesikitishwa
kushindwa kucheza k
sasa, hii inaniuma sa
hasa timu inapofanya
ZUri.

“Nataka kuwapo na k
saidia timu. Tumefar
mambo makubwa tan
nilipowasili, na sasa tu
kosa kipengele kimoja
kombe.

“Tunapambana kufa
kisha hili, sitaacha h:
nishinde kitu na timu
ya Milan.”

Ibrahimovic alic
geza mkataba wa mwa
mmoja katika klabu
Milan Aprili mwaka ja
ili kumweka katika kla
hiyo hadi mwishoni m
msimu.



669,400

—\ | ) % 1 (X

HABARI MICHEZO

MAYELE

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa Yanga, Fiston
Mayele, amesema ataen-
delea kutupia mabao
kwenye mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara, lego ikiwa ni kui-
pa ubingwa timu hiyo ambayo

haijaugusa kwa misimu minne.
AKizungumza jijini Dar
es Salaam, Mayele am-
baye alifunga mabao
mawili juzi usiku kwe-
nye Uwanja wa Benja-
min Mkapa dhidi ya
Kagera Sugar, alisema
ataendelea kufunga
kwa sababu lengo lao
msimu huu kama timu
ni kuchukua ubingwa
wa Tanzania Bara na
kama ikiwezekana na
yeye kuwa mfungaji
bora.

“Kagera Sugar ni timu nzuri,
walikuwa wanataka pointi tatu
kwetu, lakini sisi Mungu am-
etusaidia tumeshinda mechi.
Malengo yetu msimu huu ni
kuchukua ubingwa na ndiyo
maana unaona nimekuwa ni-
kijitahidi kufunga mabao ku-
fanikisha hilo nikishirikiana

MKAKATI
KIATU KUU

na wenzangu, na hii ilikuwa ni
mechi ya kwanza ya mzunguko
wa pili, tumebakisha mechi 14,
tutaendelea kupambana,” alise-
ma Mayele ambaye timu yake ya
Yanga iliondoka na ushindi wa
mabao 3-0.

Kuhusu ufungaji bora alisema
kwa sasa akili yake ni kuipa Yan-
ga ubingwa, lakini kwa sababu
anaendelea kufunga mabao,
ataendelea pia kufunga ili kuona
kama kuna uwezekano wa ku-
chukua Kiatu cha Dhahabu.

“Nimefunga na ni-
taendelea kufunga
mabao, kwa hiyo
naweza kuwa mfun-
gaji bora kama nita-
wazidi wenzangu,”
alisema.

Mayele aliwataka wap-
enzi na mashabiki wa Yan-
ga kujitokeza kwa wingi pale
timu hiyo inapokuwa inacheza
kwa ajili ya kuwapa sapoti
wachezaji ili kuwapa hamasa ya
kupambana.

“Sisi ~ tukiona  mashabiki
wamejaa uwanjani, tunaongeza
juhudi kwa sababu tunataka wa-
siondoke wanyonge, wafurahi,”
alisema. Kwa sasa straika huyo
ana mabao tisa, moja nyuma ya
kinara wa mabao kwa sasa, Re-
liants Lusajo wa Namungo FC
mwenye mabao 10.

Kaseja atoa siri ya kudumu

Na Adam Fungamwago

na kusikiliza ushauri kutoka kama vile ule vizuri, ulale

KIPA mkongwe nchini Juma
Kaseja, amesema ameendelea
kudumu kwenye soka kwa
zaidi ya miaka 20 sasa kuto-
kana na kufuata miiko
ya mchezo huo,

kwa watu wote wakubwa kwa
wadogo.

Akizungumza jijini Dar es
Salaam, Kaseja, kipa wa za-
mani wa klabu za Moro United,
Mtibwa Sugar, Simba, Mbeya
City, na sasa akiidakia timu ya
KMC, amesema kwenye soka
kuna vitu wanakatazwa wasi-
fanye, lakini kama mchezaji
atakiuka miiko na misingi hata
kama kwa kujificha, basi hato-
dumu kwenye soka kwa muda
mrefu kama yeye, awe kipa au

~  mchezaji wa ndani.
~ “Mpira una makatazo
yake na una makubalia-
no yake, kuna vitu
mnakatazwa  usi-
fanye na huta-

mapema, na ufanye mazoezi
kwa jitthada na unatakiwa
kumsikilize kila mtu anaye-
kwambia, awe mkubwa awe
mdogo. Kama una malengo
itabidi ufuate yote yanayo-
takiwa kwa sababu hii ndiyo
kazi yako, inayofanya iingize
kipato cha kuendesha maisha
yako wewe na familia yako,”
alisema kipa huyo ambaye
mara kwa mara huitwa kwe-
nye kikosi cha timu ya Taifa,
Taifa Stars.

Kaseja alisema kuwa yeye
amekuwa muumini wa ku-
fuata miiko hiyo, na siyo kama
amedumu kwa muda mrefu
kwenye soka tu, lakini hana
historia ya kukumbwa na

pamoja

kiwi kuvifanya, majeraha makubwa au ya ku-
pia kuna vitu dumu.
unatakiwa “Hii ndiyo sababu kubwa

nafuata vyote hivyo, nidhamu

na ndiyo maana inanifanya pia

nisiwe na majeraha na nafan-
ya sana mazoezi kwa bidii na
kwa kujitolea, hadi leo niko
fiti na naendelea na soka,”
alisema.

uvifanye

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI
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NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.05/03/22

MUDA

Wolverhampton vs Crystal Palace

02.05/03/22 Newcastle vs Brighton

03.05/03/22 Aston Villa vs Southampton

04.05/03/22 Norwich City vs Brentford

05.05/03/22 Roma vs Atalanta

06.06/03/22
07.06/03/22

Genoa vs Empoli

Cadiz CF vs Rayo Vallecano

08.06/03/22 Reims vs Strasbourg

09.06/03/22 Bordeaux vs Troyes

10.06/03/22 Bologna vs Torino

11.06/03/22
12.06/03/22

Antalyaspor vs Sivasspor

Fenerbahce vs Trabzonspor

13.06/03/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 01/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

FC Koln vs Hoffenheim

TAREHE GAMEID

Peterborough United Reserve vs Crewe U23 1.41

Sheffield United U23 vs Hull City U23 133

Cardiff City U23 vs Bristol City U23| 1.97

Coventry U23 vs Barnsley U23 | 1.43

Colchester U23 vs Charlton U23 | 3.03

QPR U23 vs Millwall U23 1.96

Dinamo Bucuresti vs Sepsi Osk 3.83

Levadia Tallinn vs Tallinna Kalev | 1.01

Kazincbaricika SC vs Paksi FC 6.93

Olimpia Grudziadz vs Wisla Krakow | 8.68

Dinamo Moscow vs Nizhny Novgorod| 1.32

Brescia vs Perugia 217

Ternana vs Pordenone 1.67

Benevento vs Cremonese 2.22

U Craiova SA vs Rapid Bucuresti| 2.40

Parnu JK Vaprus vs Paide Linnameeskond|20.3 3|

1860 Munich vs Kaiserslautern| 2.50

FC Schaffhausen vs FC Stade LS Ouchy| 2.14

FC Thun vs Neuchatel Xamax | 1.93

Creteil vs Sete 34 FC 2.25
2.05
3.46

1.20

Villefranche Sur Saone vs Boulogne

Budapest Honved vs Ferencvaros TC

Emmen vs Helmond Sport

Peterborough vs Manchester City [18.90
Arbroath vs Partick Thisle | 2.33

Crystal Palace vs Stoke City 1.69

Servette Geneva vs BSC Young Boys| 3.36

2.30
1.48
3.00
4.23
2.03
1.95
1.68
2.01
2.46
2.56
291
1.80
2.33
4.7
2.65
1.66
1.83
2.08
2.40
231
4.52
1.20
2.85

Alessandria vs Como

Wigan vs Fleetwood Town

Carlisle vs Rochdale

Arka Gdynia vs Rakow Czestochowa

Bristol Rovers vs Barrow

Northampton vs Walsall
Sheffield Wed vs Burton
Cardiff vs Derby

Harrogate vs Port Vale

Newport vs Forest Green

Burnley vs Leicester
Wycombe vs Cambridge Utd

Chesterfield vs Notts County

Shrewsbury vs Rotherham

Colchester vs Leyton Orient

Queens Park vs Peterhead

Union Berlin vs St. Pauli

Crawley Town vs Oldham
Portsmouth vs Oxford Utd

Coleraine FC vs Larne

Middlesbrough vs Tottenham
Nice vs FC Versailles 78

AC Milan vs Inter

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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kipigo Simba
Morocco ni hii

® ® ® Amsifu pia aliyemtungua

Manula akiwapongeza wachezaji wake,
waingia mawindoni Ligi Kuu, huku...

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Simba Pa-

blo Franco (pichani) amesema

hali ya hewa, kukosekana kwa

baadhi ya wachezaji muhimu,
pamoja na makosa binafsi ya wachezaji
ndiyo yaliyosababisha kupoteza mechi
ya Kombe la Shirikisho Afrika (CAF)
hatua ya makundi kwa kufungwa mabao
2-0 juzi usiku kwenye Uwanja wa Mu-
nicipal de Berkane dhidi ya RS Berkane.
AKizungumza baada ya kumal-
izika kwa mechi hiyo, Pablo
alisema wachezaji wake waliji-
tahidi mno kupambana na
wenyeji, lakini hali ya hewa ili-
waathiri, pia timu yake inapitia
kipindi kigumu kwa kuwakosa
wachezaji wengi muhimu.

“Hali ya hewa haikuwa nzuri, nimewa-
kosa asilimia 41 ya wachezaji wangu. Goli
la kwanza huwezi kumlaumu golikipa Ai-
shi Manula, badala yake kumsifu mpigaji,
bao la pili lilitokana na uzembe wa ma-
beki, tukafungwa bao rahisi, lakini ma-
beki wangu walicheza baadhi ya faulo
ambazo hazikuwa na umuhimu wowote,
huku tukifungwa mabao yote kwa njia ya
faulo,” alisema kocha huyo.

Alisema kipindi cha pili walijitahidi
kupunguza makosa na kuwa makini,
kiasi cha kufanya mashambulizi kadhaa,
na kugongesha mwamba.

Hata hivyo, alisema amefurahi kuona
wachezaji wake wamecheza vizuri, huku
ikiwa ni timu pekee ambayo mpaka sasa
imepata sare ugenini.

“Sisi ndiyo timu pekee ambayo tume-
toa sare kwenye kundi letu, kwa hiyo
inatupa matumaini ya kusonga mbele,”
alisema.

Simba iliwakosa wachezaji Jonas
Mkude, Paschal Wawa, ambao walikuwa
majeruhi, huku Thadeo Lwanga naye
akiwa hajapona vizuri, lakini wachezaji
Mzamiru Yassin na Rally Bwalya wakiwa
hawajasafiri na kikosi hicho.

Winga wa zamani wa timu hiyo,
Thomas Kipese amesema tatizo la Simba
la muda mrefu ni kufungwa mabao ya
kona na faulo.

“Kwa muda mrefu Simba wanafungwa
sana mabao ya kona na faulo, mwalimu
anatakiwa alisimamie hilo, pia kwa sasa
ina matatizo kwenye upande wa ush-

ambuliaji, na pia bado simkubali, Saido
Kanoute kwenye kupiga pasi za mwisho,
ana matatizo sana,” alisema.

Kipese ambaye aliichezea Yanga, kab-
la ya kujiunga na Simba katikati ya mia-
ka ya 1980 hadi mwanzoni mwa miaka
ya 1990, alisema matokeo waliyoyapata
Simba ugenini aliyatarajia na si mabaya
sana.

“Nilitegemea kwenye mechi mbili ana-
zokwenda kucheza ugenini anaweza ku-
pata pointi moja na kweli, kilichobakia
ni kujipanga kushinda mechi mbili za
nyumbani,” alisema Kipese.

Straika hatari wa zamani wa timu hiyo,
Dua Said, yeye amelia na upangaji wa
kikosi, akisema kuwa wachezaji kama
Bernard Morrison walitakiwa waanze na
si kusubiri kipindi cha pili.

“Kuna wachezaji ni wazuri kwenye
mechi kubwa. Mchezaji kama Morrison
alitakiwa aanze mechi ile na sidhani
kama wangeshambulia vile, matokeo
yake wameruhusu mabao mawili am-
bayo yamewanyongonyeza wachezaji,”
alisema straika huyo.

Kwa matokeo hayo, Simba imeshuka
hadi nafasi ya pili kwenye Kundi D,
kwa kuwa na pointi 4, sawa na US Gen-
damarie ya Niger, RS Berkane ikiwa
kileleni kwa pointi sita.

Wakati huo huo, kikosi cha Simba
kilitarajiwa kurejea jana na Meneja wa
timu hiyo, Patrick Rweyemamu alisema
baada ya kurejea wachezaji wataelekea
moja kwa moja kujiandaa na mchezo wa
Ligi Kuu dhidi ya Biashara United na Do-
doma Jiji kabla ya Machi 13, mwaka huu,
kuikaribisha RS Berkane katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa kwenye mechi ya
marudiano.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Beki wa kulia wa Simba, Shomari Kapombe, akikabiliana na mchezaji wa RS
Berkane kwenye mechi ya Kundi D ya Kombe |a Shirikisho Afrika iliyopigwa
juzi katika Uwanja wa Municipal de Berkane nchini Morocco na wenyeji kuibuka
na ushindi wa mabao 2-0. PICHA: SIMBA

Nabi awachambua
Mayele, Ntibazonkiza

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Yanga,
Nasreddine Nabi, amefunguka
kwa kueleza namna anavyofura-
hishwa na muunganiko mzuri kati
va Fiston Mayele na Said Ntiba-
zonkiza, ambao umekuwa chachu
va timu hiyo kufanya vizuri.

Nabi alitoa kauli hiyo juzi baada
ya mchezo kati Yanga na Kag-
era Sugar kumalizika kwa kikosi
chake kuibuka na ushindi wa
mabao 3-0 kwenye mechi hiyo
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

“Combination’ (muunganiko) ya
Mayele na Ntibazonkiza ni nzuri
inasaidia kwa kiasi kikubwa timu
yangu kuzidi kufanya vizuri ka-
tika michezo yake ya Ligi Kuu ya
NBC,” alisema Nabi.

Alisema kwenye mchezo huo
kipindi cha kwanza mchezaji
wake, Denis Nkane alionyesha
mapungufu kidogo kutokana
na kuwa bado hajazoeana na
wachezaji wenzake na kwamba

siku zinavyozidi kwenda atakuwa
Vizuri.

Kocha huyo alisema anafurahi
kuona wachezaji wake wam-
ezoeana na kuaminiana kitu
kinachofanya timu yake hiyo izidi
kuwa bora.

“Nafurahi kuona wachezaji wa-
naanza kuzoeana na kuaminiana
ndio maana timu yangu inafanya
Vvizuri na si kwa mchezaji mmoja
mmoja, alisema.

Alisema anawapongeza
wachezaji wake kwa juhudi kub-
wa waliyoifanya katika mchezo
huo licha ya kuwa na ushindani
ikiwa pamoja na kuushukuru
vongozi wake kwa ushirikiano
wanaomwonyesha.
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