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Bajaj ikiwa imebanwa na daladala wakati dereva wake akitaka kupenya katika kituo cha Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, mkoani Dar es Salaam, 
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Polepole avuliwa 
uongozi kamati 
kudumu Bunge
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job 
Ndugai, amefanya mabadi-
liko madogo ya wajumbe wa 
kamati za kudumu za Bunge 
kwa kuzingatia matakwa ya 
Kanuni za Kudumu za Bunge 
Toleo la Juni 2020.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa kwa vyombo vya 
habari jana na Ofisi ya Bunge, 
mabadiliko hayo yanawagusa 
wabunge: Godwin Kunambi 
anayehamishwa kutoka 
Kamati ya Mambo ya Nje, 
Ulinzi na Usalama kwenda 
Kamati ya Ardhi, Maliasili na 
Utalii na Humphrey Pole-
pole anayehamishwa kutoka 
Kamati ya Utawala na Serikali 
za Mitaa kwenda Kamati ya 
Sheria Ndogo.

Kutokana na mabadiliko 
hayo, Polepole ambaye ni 
Mbunge wa Kuteuliwa, ana-
poteza nafasi aliyokuwa nayo 
ya Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Utawala 
na Serikali za Mitaa. 

Mabadiliko yaliyofanywa 
na Spika Ndugai pia ya-
mewagusa wabunge: Asia 
Halamga, aliyeteuliwa kuwa 
Mjumbe ya Kamati ya Masu-
ala ya UKIMWI; Dk. Faustine 
Ndugulile aliyeteuliwa kuwa 
mjumbe wa Kamati ya Sheria 
Ndogo na Kamati ya Masuala 
ya UKIMWI.

Aliyekuwa Waziri wa 
Nishati, Dk. Medard Kalemani, 
ameteuliwa kuwa mjumbe 
wa Kamati ya Sheria Ndogo; 
aliyekuwa Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Dk. Leonard 
Chamuriho, ameteuliwa kuwa 
mjumbe wa Kamati ya Sheria 
Ndogo; na Agnes Marwa 
ameteuliwa kuwa mjumbe 
wa Kamati ya Masuala ya 
UKIMWI.

Mpango alitaka Shirika la Posta lijitathmini upya
Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amelitaka Shirika la Posta 
Tanzania kujitathimi na kuzifanyia 
kazi dosari mbalimbali zilizopo ili 
kuukabili ushindani wa soko katika 
sekta ya usafirishaji wa mizigo na vi-
peto uliopo hivi sasa duniani.

Dk. Mpango aliagiza hayo jana 
jijini Dodoma alipofunga maadhim-
isho ya Siku ya Posta Duniani.

“Hatuna budi kujitathmini kwa 
huduma zetu za Posta kama zinaz-
ingatia vigezo. Vilevile, tujipime vi-
zuri kama huduma zetu zinaendana 
na maendeleo yaliyofikiwa na nchi 
yetu katika uchumi wa kati,” alise-
ma Dk. Mpango.

Alisema moja kati ya dosari am-
bazo zinahitaji kufanyiwa kazi ni 

pamoja na matumizi ya fursa za 
kibiashara zilizopo nje ya nchi hasa 
katika Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) pamoja na ile ya Maendeleo 
Kusimi mwa Afrika (SADC), ambazo 
bado hazijatumiwa vizuri na shirika 
hilo.

“Takwimu za huduma za Posta 
zinaonyesha kuwa huduma za 
Posta zinachangia chini ya asilimia 
0.5 ya fedha za kigeni zitokanazo 
na mauzo ya huduma za Posta 
nje ya nchi huku tukiwa na fursa 
kubwa ya biashara katika jumuiya 
zetu,”alisema.

Dk. Mpango alilitaka shirika hilo 
kuongeza jitihada za kutangaza hu-
duma zake ili jamii ipate kuelewa 
taswira mpya ya shirika nchini.

“Jana nilitembelea tovuti yenu, 
nikakuta iko katika lugha ya Kiin-

gereza. Nani atawaelewa? Ninawaa-
giza sasa muweke pia katika lugha 
ya Kiswahili ili Watanzania wengi 
wapate kutambua huduma mna-
zozitoa,” aliagiza.

Dk. Mpango pia alisema hivi sasa 
huduma za Posta zinakabiliwa na 
ushindani mkubwa, hivyo ili zien-
dele kuwa endelevu, ipo haja ya ku-
wapo kwa ubunifu.

“Ili huduma hizi ziendelee 
kuwa endelevu kuna haja ya kuwa 
wabunifu na kukidhi mahitaji ya 
wateja, ni lazima twende sawa na 
mabadiliko ya TEHAMA na mahi-
taji ya sasa ya dunia yanataka nini,” 
alisema.

Kiongozi huyo wa serikali alibain-
isha kuwa kwa mujibu wa utafiti 
wa Benki ya Dunia (WB) wa mwaka 
2004, ukuaji wa huduma za Posta 

unachochea ukuaji wa pato la mtu 
mmoja mmoja.

“Huduma za Posta zinatakiwa 
kuwa za uhakika ili kujenga imani 
kwa wateja, ikiwa ni pamoja na kuz-
ingatia muda, usalama wa vitu vina-
vyotumwa. Pili, huduma zitolewe 
kwa ufanisi, kwa gharama nafuu na 
ubora wa hali ya juu”alisisitiza.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Dk. Ashatu Ki-
jaji, alisema mashirika ya Posta du-
niani yamewekeza katika teknolojia 
wakati huu ambapo dunia inaka-
biliwa na janga la UVIKO-19.

Katika maadhimisho hayo, Dk. 
Mpango alikabidhi vitendea kazi 
vya magari na pikipiki kwa Shirika 
la Posta Tanzania ili kuliwezesha 
kuongeza ufanizi katika utekelezaji 
wa majukumu yake mbalimbali.

Dozi chanjo ya corona mbioni kumalizika Dar es Salaam
Na Mary Geofrey

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Dk. Rashid Mfaume, 
amesema chanjo 160,000 walizo-
pewa aina ya Johnson & Johnson 
ziko mbioni kumalizika baada ya 
kuongezeka kwa mwamko wa uhi-
taji wa huduma hiyo.

Aliyataja mambo yaliyochangia 
wakazi wa mkoa huo kuchangam-
kia chanjo hizo kuwa ni huduma 
ya mkoba ya nyumba kwa nyumba, 
kuongezeka kwa vituo vya kutolea 
chanjo kutoka 28 hadi 318 na elimu 
inayoendelea kutolewa na vyombo 

vya habari.  Dk. Mfaume aliyaeleza 
hayo jana mkoani Dar es Salaam 
wakati wa maadhimisho ya Siku ya 
Tiba Shufaa Duniani yenye kaulim-
biu inayosema ‘usimuache yeyote 
nyuma, usawa katika utoaji wa hu-
duma za tiba shufaa.

Alisema uhitaji wa chanjo kwa 
wakazi wa mkoa huo ni mkubwa, 
hali ambayo inatia moyo kwa 
wataalamu wa afya kuona kuna 
mwamko mkubwa tofauti na siku 
za awali. “Kati ya chanjo 160,000 
tulizopewa mkoa wetu, zilizobaki ni 
kidogo sana na wiki hii tunatarajia 
kuzimalizia na tutaendelea kutoa 

huduma kwa sababu kuna chanjo 
nyingine serikali imezipokea jana 
( juzi) kutoka kwa marafiki zetu, 
Serikali ya China,” alisema Dk. 
Mfaume. Akizungumzia Tiba Shu-
faa, alisema ni asilimia 14 ya wag-
onjwa waliofikiwa na huduma hiyo 
kati ya wagonjwa wengi wanaosta-
hili kuipata, kunakosababishwa na 
uhaba wa watoa huduma.

Aliwataka viongozi wa dini waen-
delee kushirikishwa kikamilifu ka-
tika kutoa Tiba Shufaa kwa sababu 
wana mchango mkubwa katika ku-
ponya kwa njia ya imani.

Alisema pia kuongeza uelewa 

kwa kundi la watoa huduma na 
kupeleka taarifa kwa jamii kuhusu 
matumizi        Tiba Shufaa ili jamii 
iwe na uelewa mpana katika kusaid-
ia    upatikanaji wa huduma hiyo.

Dk. Mfaume alisema Mkoa wa 
Dar es Salaam watatoa elimu kuhu-
su Tiba Shufaa kwa lugha rahisi na 
kuwafikia wananchi wengi katika 
kurahisisha upatikanaji wake. 

Meneja Mpango wa Magonjwa 
Yasiyo ya Kuambukiza wa Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Dk. Omary Ubuguyu, 
alisema wamekutana kwa ajili ya 
kupitia mwongozo na sera za Tiba 

Shufaa kwa sababu wameona kuna 
uhitaji mkubwa wa kuupitia na ku-
fanya maboresho.

Alisema wanatakiwa kujenga 
hamasa kuhusu huduma za Tiba 
Shufaa zinazotolewa nchini na wa-
najamii, wataalamu wa afya na vion-
gozi wa dini ili itolewe sambamba 
na tiba nyingine.

Alisema kundi kubwa la wag-
onjwa wanaotakiwa kupatiwa Tiba 
Shufaa halijafikiwa kwa sababu kati 
ya watu milioni tisa wanaougua 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza, 
ni watu milioni tatu hadi tano wa-
naopata huduma hiyo.
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Makamba 
ateta na
Balozi wa 
Marekani
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, January Makamba, 
amekutana na kufanya mazungumzo 
na Balozi wa Marekani nchini, Donald 
Wright pamoja na Balozi wa Uholanzi, 
Wiebe De Boer, akitaja vipaumbele katika 
sekta ya nishati.

Mazungumzo yake na mabalozi hao 
yalifanyika juzi katika Ofisi ndogo za 
Wizara ya Nishati mkoani Dar es Salaam 
na kuhudhuriwa na watendaji mbalim-
bali, akiwamo Kamishna wa Umeme na 
Nishati na Jadidifu, Felchesmi Mramba, 
Kamishna wa Petroli na Gesi, Michael 
Mjinja, na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya Petroli (TPDC), 
Dk. James Mataragio.

Katika kikao chake na Balozi wa Mare-
kani, Waziri Makamba alimweleza balozi 
huyo vipaumbele mbalimbali vya serikali 
katika sekta ya nishati ikiwamo upati-
kanaji wa umeme hasa katika maeneo ya 
vijijini.

Alisema serikali imefanya kazi kubwa 
ya kupeleka umeme maeneo hayo lakini 
wananchi wengi bado wanahitaji huduma 
hiyo. Waziri huyo alitaja kipaumbele 
kingine kuwa ni uwapo wa nishati en-
delevu za kupikia mfano gesi ya kwe-
nye mitungi (LPG) ambayo itawafanya 
wananchi wengi waache kutumia mkaa 
na kuni kwa kupikia na hivyo kuondoa 
suala la uharibifu wa misitu ambalo pia 
linapelekea mabadiliko ya tabianchi.

“Kipaumbele kingine ni kuzifanya 
taasisi zilizo chini ya wizara kama vile 
TANESCO, TPDC na EWURA kuwa na uw-
ezo wa rasilimali watu pamoja na uwezo 
wa kifedha utakaoziwezesha kuwa na 
ufanisi pamoja na usimamizi madhubuti 
wa sekta ya nishati hasa katika kipindi 
ambacho Tanzania inakwenda kuwa nchi 
yenye umeme wa kutosha katika ukanda 
huu,” alisema Makamba.

Balozi wa Marekani, Wright, alisema 
ataendelea kufanya kazi na wizara na 
kwamba kumekuwa na ushirikiano wa 
takriban miaka 60 kati ya Tanzania na 
nchi hiyo na eneo mojawapo la ushiriki-
ano huo ni sekta ya nishati.

Katika mazungumzo yake na Balozi wa 
Uholanzi nchini, Waziri Makamba alitaja 
maeneo mbalimbali yanayohitaji ush-
irikiano, kubwa ikiwa ni kupeleka umeme 
katika maeneo ambayo hayajafikiwa na 
umeme wa gridi kama vile visiwani kwa 
kuweka mitambo ya kuzalisha umeme 
kwa kutumia vyanzo mbalimbali ikiwamo 
jua ambalo linapatikana katika maeneo 
yote ya Tanzania.

Aliishukuru Uholanzi kwa kuwa na 
ushirikiano mzuri na Tanzania kwa miaka 
mingi na kwamba ushirikiano wa nchi 
hizo mbili upo katika sekta mbalimbali 
ikiwamo nishati.

Balozi wa Uholanzi, De Boer, alim-
weleza waziri huyo kuwa serikali isisite 
kuwasiliana na ubalozi huo pale inapoona 
kuna uhitaji wa kuungwa mkono katika 
utekelezaji wa mipango mbalimbali. 

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Singida, 
ACP Stella Mutabi-
hirwa akionyesha 
kwa waandishi 
wa habari jana, 
jinsi gramu 728.5 
za dawa za kulevya 
aina ya Heroine, 
zilivyohifadhiwa 
ndani ya kurasa 
za vitabu vitatu 
tofauti, ambapo 
jeshi hilo, linam-
shikilia mtuhumiwa 
msichana Dorin Fi-
nan Lawrance (22), 
mkazi wa Tabata 
jijini Dar es Salaam, 
huku mwanamume 
aliyekuwa naye 
anayedaiwa kuwa 
ni raia wa nchi 
jirani, akifanikiwa 
kutoroka.  PICHA: 
ELISANTE JOHN

Vitabu vyatumika kusafirisha ‘unga’
Na Elisante John, SINGIDA

JESHI la Polisi Mkoa wa Sin-
gida limebaini mbinu mpya ya 
kusafirisha dawa za kulevya, 
maarufu unga, wahusika wak-
idaiwa kutumia njia ya vifun-
gashio kwa kuchana kurasa za 
vitabu kisha kugandisha upya 
kwa kutumia gundi na kuweka 
dawa katikati ya kurasa mbili.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Singida, Stella Mutabihirwa, 
alibainisha hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
baada ya kumkamata Dorin Fi-
nan Lawrance, mkazi wa Tabata 
jijini Dar es Salaam, akidaiwa 
kusafirisha dawa ya Heroine 
gram 728.5 kwenda nchi jirani. 

Alidai kuwa mtuhumiwa 

alifika katika ofisi za kampuni 
ya usafirishaji ya DHL eneo 
la stendi ya zamani mjini Sin-
gida, akiwa ameongozana na 
mpenzi wake, raia wa Kenya, la-
kini baadaye mpenzi wake huyo 
alikimbia baada ya kubaini ha-
tari ya kukamatwa. Mutabihirwa 
alifafanua kuwa njia hiyo mpya 
siyo rahisi kuibaini kwa jinsi 
dawa hizo zinavyohifadhiwa 
kwa ustadi mkubwa ndani ya 
kurasa za vitabu vitatu kutokana 
na kuchana kurasa, kisha dawa 
kufungwa ndani kwa utaalamu 
wa hali ya juu.

Kamanda Mutabihirwa alise-
ma kabla ya kufikia hatua ya 
kuandika anuani, mmoja wa 
maofisa wa Kampuni ya DHL 
aliushtukia mzigo huo, hivyo 

akahitaji ufunguliwe kwanza 
kwa uhakiki zaidi na mvutano 
ulianza na mtuhumiwa mmoja 
wa kiume aliamua kukimbia.

Alisema msako mkali unaen-
delea kumtafuta mtuhumiwa 
huyo afikishwe kwenye vyombo 
vya sheria kujibu tuhuma dhidi 
yake.

Katika tukio lingine, Kamanda 
Mutabihirwa alisema jeshi hilo 
linamshikilia Magidu Jisusi (55), 
mkazi wa Kijiji cha Mlandala, 
Kata ya Urughu wilayani Iramba 
kwa tuhuma za mauaji dhidi ya 
mtoto wake, Nchimwa Magidu 
(22), anayedaiwa kumshambulia 
kwa fimbo hadi kumsababishia 
kifo. Chanzo cha mauaji hayo ki-
nadaiwa kuwa Magidu kwenda 
katika sherehe za jamii ya kisu-

kuma na kujichagulia msichana 
kwa utamaduni wa kabila hilo 
wa ‘chagulaga’, lakini mzazi 
huyo hakufurahia hatua hiyo 
kutokana na kudaiwa mahari 
kubwa ya ng’ombe.

Kutokana na kutofurahishwa 
na kitendo hicho, mzazi huyo 
anadaiwa alipomtaka mwanawe 
amruhusu msichana kurejea 
kwao, aligoma.

“Kweli hii tabia ni mbaya na 
haifai katika jamii, kumpiga na 
fimbo binadamu mwenzako 
kwenye sehemu mbalimbali za 
mwili, tena anayempiga ni baba 
yake mzazi, huu ni ukatili na 
ninawaomba wananchi wa Sin-
gida waachane na vitendo vya 
kujichukulia sheria mkononi,” 
alisema Mutabihirwa.

Mbunge ampongeza Samia kuongeza bajeti ya barabara
Na Ashton Balaigwa,                
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro 
Mjini, AbdulAziz Abood, am-
empongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuongeza bajeti ya 
kwa ajili ya kuimarisha miun-
dombinu ya barabara  katika 
Mkoa wa Morogoro kutoka Sh. 
bilioni 24.8 hadi Sh. bilioni 26.02 
mwaka huu wa fedha.

Abood alitoa pongezi hizo 
wakati wa kikao cha 37 cha Bodi 
ya Barabara ya mkoa huo kili-
chofanyika kwenye ukumbi wa 
mikutano wa Chuo cha Ualimu 
Morogoro.

Akizungumza katika kikao 
hicho, Abood alisema ongezeko 
la bajeti hiyo litasaidia kumaliza 
kero za miundombinu ya bara-
bara katika Manispaa ya Mo-
rogoro na kufungua barabara 
zingine za pembezoni.

“Bado tuna matatizo ya mi-
undombinu ya barabara ka-

tika Manispaa yetu ya Morogoro 
hasa katika barabara za mitaa, 
hivyo tunamshukuru Rais Samia 
kwa kutuongezea fedha za bara-
bara katika bajeti, itasaidia ku-
karabati na kufungua barabara 
mpya,” alisifu Abood.

 Mbunge huyo alihaidi katika 
kikao hicho kuwa atakapokuwa 
bungeni, atahakikisha anasima-
mia upatikanaji wa fedha hizo 
kwa haraka ili kusaidia kukara-
bati miundombinu hiyo ambayo 
kwenye baadhi ya mitaa imeku-
wa kero kwa wananchi.

Mbunge wa Mikumi, Dennis 
Londo, akichangia katika kikao 
hicho, alisema kitendo cha Rais 
Samia kuuongezea Mkoa wa 
Morogoro fedha za miundom-
binu, kimeonyesha dhahiri ana 
dhamira ya kuinua uchumi wa 
mkoa huo na nchi kwa ujumla.

Londo alisema fedha hizo pia 
zitaweza kusaidia kukarabati 
na kufungua barabara zilizopo 
katika Jimbo la Mikumi ambazo 

nyingine kwa muda mrefu zime-
kuwa zikipitika kwa shida na 
kuleta usumbufu kwa wananchi.

Awali, akifungua kikao hicho, 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Martine Shigela, alisema Serikali 
chini ya Rais Samia imeongeza 
fedha hizo ili kuimarisha miun-
dombinu ya barabara, ikiwa ni 
njia bora ya kuinua uchumi wa 
mkoa huo.

Shigella alisema licha ya seri-
kali kuongeza bajeti hiyo, kuna 
haja wabunge wa mkoa huo 
kusaidia upatikanaji wa fedha 
za kutosha za maendeleo kwa 
ajili ya kuwezesha ujenzi wa mi-
undombinu     hususani ya bara-
bara.

“Katika kikao hiki niwaombe 
waheshimiwa wabunge wetu wa 
Mkoa wa Morogoro kupaza sauti 
bungeni ili zipatikane fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa barabara, iki-
wamo ya Bigwa-Kisaki inayoele-
kea Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 
na kwenye bwawa la kuzalisha 

umeme wa MW 2, 115,” alisema.
Alibainisha kuwa ongezeko 

hilo la bajeti linajumuisha fedha 
maendeleo kutoka Sh. bilioni 
2.75 ya mwaka wa fedha 2020/21 
hadi Sh. bilioni 5.37 mwaka huu 
wa fedha.

Shigella alisema serikali pia 
imetoa Sh. bilioni 2.4 kwa ajili 
ya ujenzi wa barabara ya Bigwa-
Kiroka       kipande chenye urefu 
wa Km    15       kwa   kiwango 
cha lami.

Uongozi wa Wakala wa Bara-
bara za Vijijini na Mijini (TARU-
RA) ulibainisha kuwa bajeti ya 
maendeleo ya mwaka wa fedha 
2020/21 ilikuwa Sh. milioni 400 
na bajeti ya mwaka 2021/22 im-
eongezeka hadi kufikia Sh. bil-
ioni 23.93.

Shigella alisema matengenezo 
ya barabara katika mwaka wa 
fedha 20/2021 yalitengewa Sh. 
bilioni  8.07 na mwaka huu ya-
meongezewa bajeti kufikia Sh. 
bilioni 8.23.
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RIPOTI MAALUM 

Na Sanula Athanas

U
NAPOKANYAGA Mtaa wa 
Kiebikiri ulioko Kata ya 
Turwa wilayani Tarime 
mkoani Mara, katika 

orodha ya wajasiriamali wake, ha-
kosekani Christopher Mwita mwe-
nye umri wa miaka 48.

Mahali hapo ni umbali wa Km 
4.3 kusini mashariki mwa Mji wa 
Tarime na safari yake kutoka mjini 
ni mwelekeo wa kufuata barabara 
ya lami ya Nyamwaga, kisha un-
achepuka kushoto ukipita kwenye 
barabara ya vumbi umbali wa mita 
400 kulifikia shamba lake kutoka 
Shule ya Sekondari Mwera Vision 
inapoanzia barabara hiyo ya vum-
bi.

Kwa mbali anaonekana Mwita 
akiwa katika harakati za kuhu-
dumia mifugo yake kwenye eneo 
ambalo maji yake ni ya chemche-
mi. 

Uso wake umejawa tabasamu le-
nye mzizi wa mafanikio aliyoanza 
kuyashuhudia miaka 14 iliyopita 
katika shughuli zake za ufugaji 
mseto unaojumuisha kuku, samaki 
na bustani ya migomba na mboga 
(mchicha, sukumawiki, chinese na 
kunde).

Kinachoshuhudiwa katika mradi 
wake huo ni ujasiriamali usiozo-
eleka kwa wengi, kuku, samaki na 
bustani vinaendeshwa kwa wakati 
mmoja, eneo moja, vinategemeana 
na kila kimoja kikiwa na mazao 
maradufu ya kawaida.

Leo hii maisha ya Mwita, ambaye 
awali alikuwa akiendesha uzalishaji 
wa bidhaa hizo kienyeji, baadaye 
akapata darasa na kuthubutu kuji-

tosa kwenye teknolojia hiyo mpya, 
yamekuwa yenye kicheko cha ku-
dumu.

Uzalishaji wa samaki na kuku 
sasa umemwongezea theluthi mbili 
ya ilivyokuwa awali. Jicho zaidi liki-
zama kwenye uchumi huo penye 
ubia wa samaki na bustani, pe-
nyewe pametikisa zaidi pakiwa na 
ongezeko linalokita asilimia 300.

Maisha yake kwa ujumla si haba. 
Pato lake kwa mwaka lina wastani 
wa mara mbili ya alivyokuwa zam-
ani, huku akijidai kwa miliki ya ny-
umba mbili mpya, kila mama mtoto 

Lulu mpya katika ufugaji wa
samaki na kilimo cha mboga

kichaa, lakini baada ya mafanikio 
wamekuwa miongoni mwa watu 
wengi wanaofika hapa kuja kuji-
funza na hata kununua kuku, sa-
maki, mboga na ndizi.

“Nimekuwa nikipata wageni wa-
naokuja kujifunza kutoka mikoa ya 
Tabora, Arusha, Shinyanga, Dar es 
Salaam, Pwani, Mbeya na hata wa-
naotoka Uganda, na nimeitwa mae-
neo mengi kwenda kutoa elimu hii. 

“Kwa kifupi, huu ni ufugaji wa 
gharama nafuu sana. Ninalisha 
kuku, kuku wanalisha samaki! Maji 
haya yenye rutuba yanatumika 
kumwagilia bustani, mazao ya 
bustani nayo yanakuwa chakula 
kwa hao wawili (kuku na samaki) 
na vyote hivyo unaweza kuvuna 
na kuuza. Shughuli inajiendesha 
yenyewe bila ya gharama kubwa.

“Wateja wangu ni wa hapa hapa 
Tarime, huwa ninauza bidhaa hapa 
hapa shambani kwangu. Wanunuzi 
wa jumla wa samaki na kuku huwa 
wanakuja ninawauzia, wao wanak-
wenda kuuza huko wanakojua.”

Ndani ya falsafa ya kila mafani-
kio kuna magumu yake, hilo pia 
linajitokeza kwenye uzalishaji huo 
ambao Mwita anautolea ufafanuzi:

“Kikwazo katika mradi huu kwa 
sasa ni kwenye upatikanaji wa 
mbegu. Vifaranga vya samaki vina-
patikana Arusha, Kenya na Uganda. 
Pia kunapokuwa na ukame, wale 
‘ndege mwarabu’ wanakuja kwa 
ajili ya kusaka chakula, wanatua 
kwenye bwawa na kuchukua sa-
maki.

“Kunapokuwapo kenge pia ni 
tatizo. Kuna shida ya vyura na nyo-
ka, kunapokuwa na vyura ndani 

mawili mapya, kila moja likiwa ni 
kubwa zaidi kuliko ya awali.

Anafafanua hali ya mabwawa 
hayo kwamba moja lina ukubwa 
wa mita za mraba 400 (mita 20 kwa 
20) na lingine lenye ukubwa wa 
mita za mraba 450 (mira 15 kwa 30), 
ambayo kwa ujumla wake yameun-
da tafsiri mpya ya mafanikio yake 
kwenye ujasiriamali huo, yakiwa na 
muundo na mfumo wa uzalishaji 
mpya.

UNAVYOENDESHWA
Kuhusu namna ya uzalishaji 

anaouendesha, Mwita anasema: 
“Kinachofanyika hapa unakuwa 
na bwawa la samaki, juu yake una-
jenga banda la kuku na pembeni 
ya bwawa unakuwa na bustani. 
Kinyesi cha kuku kikidondoka kwe-
nye maji, kinakuwa chakula adhimu 
kwa ajili ya ukuaji wa samaki. Maji 
nayo yanapata rutuba inayomwa-
giliwa kwenye bustani.

“Muhimu hapo, hakikisha banda 
lako la kuku halisogei sana kwenye 
maji, walau mita moja na nusu au 
mbili kutoka kwenye maji maana 
usiku kunakuwa na baridi sana 
kwenye bwawa. Kuku wakipigwa na 
baridi kali, wanakonda. Wakikumb-
wa na hali hiyo, hutapata mayai. 
Pia ni muhimu kuweka uzio kuzun-
gushia bwawa kwa ajili ya usalama 
wa samaki na kuku.

“Wakati ninaanza ufugaji mseto 
mwaka 2004, baadhi ya majirani 
waliniona kama nimepatwa na 

na yake, mwenyewe akizunguka 
hapa na pale akiwa ameshikilia usu-
kani na kupiga honi mitaani, jambo 
ambalo awali lilikuwa tamthilia 
isiyo na ushuhuda halisi kwake.

YAMEWEZEKANAJE HAYO?
Mjasiriamali Mwita anasim-

ulia kwamba ni matokeo ya kile 
alichokianza mwaka 2004, lakini 
sura kubwa ya mafanikio ilijitokeza 
mwaka 2007 baada ya kupata dara-
sa lililojitosheleza na kuibua majibu 
chanya yaliyoangukia hata kubadili 
haiba ya maisha yake ya kawaida.

Hiyo ilianza pale Mwita alipoku-
wa mnufaika wa mafunzo maalum 
ya ubunifu kutoka Taasisi ya Utafiti 
wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI), hata 
yakamwezesha kupanua ufugaji 
wake kwa haraka pale mwaka 2004 
yalipomwondoa kutoka kwenye uf-
ugaji wa kienyeji, akiwa na bwawa 
la samaki lenye ukubwa wa mita za 
mraba 30 (mita tano kwa sita) na 
ndani ya mwaka mmoja akapanua 
kufikia mita za mraba 120 (mita 10 
kwa 12), ambazo ni mara nne ya 
awali.

Mwita mwenye wake wawili 
na watoto sita (watatu wa kike), 
anasema alizidi kusonga mbele, 
akiainisha kutoka mwaka 2005 al-
ipojitanua zaidi hadi kufikia bwawa 
lenye ukubwa wa mita za mraba 
380 (mita 19 kwa 20). Hatua hiyo 
ya upanuzi wa mradi wa mabwawa, 
aliifanya kwa mtindo tofauti kidogo 
wa kuongeza mabwawa mengine 

KINYESI CHA KUKU

nMnufaika: Nina gari na nyumba 
za kisasa kwa wake zangu wote...

INAENDELEA UK. 5

Mjasiriamali Christopher Mwita (kulia) akiwa kazini na vijana wake.

Mwonekano wa mradi wa ufugaji mseto unaofanywa na mjasiriamali 
huyo mjini Tarime. PICHA ZOTE: SANULA ATHANAS

Bustani ya mjasiriamali huyo inayotumia maji ya ufugaji mseto.
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ya bwawa, lazima nyoka utawakuta, 
vinginevyo uweke samaki aina ya 
kambale, lakini sisi tunafuga zaidi 
samaki jamii ya sato.

“Usumbufu wa nyoka uko kwenye 
bwawa, wanaingia kwa ajili ya kula 
vyura. Ukipanda mchaichai kuzun-
guka bwawa, nyoka haingii. Pia tu-
natumia mbinu ya kuweka bata wa-
dogo kwenye bwawa, kamwe nyoka 
haingii kwenye bwawa lenye bata 
hao.”

Mjasiriamali Mwita bado anaji-
fariji kwa madhila ya magumu hayo 
ndani ya ufugaji, akigeuzia shingo 
kwenye ulingo wa majumuisho ya 
mafanikio yake anayoyawasilisha 
kwa lugha ya tabasamu kwamba: 

“Nilianza mradi huu nikiwa na 
mtaji wa Sh. 15,000 tu. Sasa nina 
uhakika wa kusomesha watoto wan-
gu wote sita (mmoja yuko chuo ki-
kuu na wengine wanasoma sekond-
ari binafsi) na nimejenga nyumba 
za kisasa kwenye miji yangu miwili 
(wake wawili).”

Mwita ambaye kielimu aliishia 
elimu ya msingi, anabainisha kuwa 
wakati anaanza ufugaji wa samaki 
kwa njia ya kawaida mwaka 2004, 
alikuwa anapata faida ya Sh. milioni 
2.5 kwa mwaka, lakini sasa kwenye 
ufugaji mseto anavuna faida ya Sh. 
milioni sita kwa mwaka, sawa na 
ongezeko la zaidi ya mara mbili.

THAMANI YA KINYESI
Katika hali ya kawaida, sifa ya 

kinyesi cha wadudu na mifugo huan-
gukia katika kurutubisha udongo. 
Lakini wanazuoni wataaluma husika 
wanasonga zaidi ya hapo, waki-
angaza lishe kwa samaki, kurutubi-
sha maji na yanayofanana nayo. 

“Ndege wanakula vitu vingi vye-
nye rutuba lakini kiasili miili yao hai-
na uwezo wa kufyonza virutubisho 
vyote, hivyo vinapodondoka kwe-
nye bwawa vinakuwa na manufaa 
makubwa kwa ukuaji wa samaki,” 
anafafanua Dk. Amon Shoko, Mtafiti 
kutoka TAFIRI.

Mbobezi mwenzake, Musa Nge-
matwa, aliyezama katika stadi ya 
ufugaji samaki, anaenda mahususi 
kwenye kinyesi cha kuku, akibaini-
sha kuwa mbali na kuwa chanzo 
cha mbolea kilichozoeleka, pia ki-
naangukia kwenye urutubishaji wa 
bwawa la samaki, hasa panapofanyi-
ka ufugaji mseto baina ya pande hizo 
mbili zikitegemeana.

Ngematwa anasema ili kupata 
chakula cha asili kwa samaki ndani 
ya ufugaji huo mseto, kinyesi cha 
kuku hufanywa chanzo cha mbolea 
kwa sababu huwa kina kiasi kikubwa 
cha virutubisho vya urea, ambavyo 
vinahitajiwa kwa samaki kama lishe 
na mchango muhimu kwa afya yao.

Namna kinavyotumika, mtaalamu 
huyo wa mifugo anabainisha kwam-
ba ni ama kinaliwa moja kwa moja 
na samaki pindi kinapodondoshwa 
bwawani au huwa chanzo cha ru-
tuba kwenye bwawa lao.

“Hiki huwapa samaki afya nzuri 
kwani huwa na chembechembe 
nyingi za urea ambazo ni sehemu 
kubwa ya madini ya Naitrojeni na 
Fosforasi, ambayo huhitajika kwa 
wingi kwenye chakula cha samaki,” 

anafafanua.
Lingine analolitaja mtaalamu 

huyo, ni kwamba mfugaji anapo-
tumia utajiri wa kazi yake kama 
lishe, moja kwa moja anavuna man-
ufaa mengi kiafya kutokana na viini 
lishe vya protini vinavyopatikana 
kwa mlo wa kuku, mayai, samaki na 
mboga, vyote vinapatikana kutoka 
mzunguko wa ufugaji huo tajwa.

Pia anadokeza katika eneo la 
uchumi kilimo kwamba ni aina ya 
ufugaji inayobeba chanzo cha pesa 
kama ilivyoshuhudiwa kwa mfu-
gaji Mwita, na kuna pato la kutosha 
kukidhi mahitaji mengine ya maen-
deleo binafsi kutoka kwenye kila 
kilichofanyika ndani ya ufugaji huo.

Mtaalamu Ngematwa anahitimi-
sha uchambuzi wake wenye wajihi 
wa afya na uchumi katika eneo hilo 
la ufugaji na kilimo, akipigia debe 
ufugaji huo wa kuku na mseto wake 
uliotajwa, kwamba unafanyika 
kirahisi na wa gharama nafuu kul-
inganisha na wanyama wakubwa 
kama ng’ombe, nguruwe, mbuzi 
na kondoo ambao wana kawaida 
ya kuhitaji mitaji mikubwa na wasi-
mamizi wengi.

MBOLEA IKIZIDI
Kuhusu upimaji wa kiwango cha 

mbolea kinachohitajika kwenye 
bwawa kwa ajili ya ustawi wa sa-
maki, Mwanazuoni Dk. Shoko ana 
ufafanuzi wa kitaalamu, akisema:

“Unaingiza mkono wako kwenye 
bwawa, hakikisha mkono unazama 
hadi usawa wa kiwiko, kisha ukunje 
kidogo, kama usipofanikiwa kukio-
na kiganja chako, ujue mbolea hiyo 
imezidi na ina hatari ya kuwaua sa-
maki.

“Cha kufanya baada ya kubaini 

hali hiyo, ondoa hayo maji kwa 
kuyamwagia kwenye shamba lako, 
usifungulie bwawa maana maji 
hayo yana thamani kubwa, yana 
rutuba. Ukishayaondoa, weka maji 
mengine kwenye bwawa. Kama ki-
ganja chako kitaonekana kirahisi, 
hapo ujue mbolea haitoshi kwenye 
bwawa.”

KUTOKA TAFIRI
TAFIRI kupitia matokeo ya utafiti 

wake uliofanyika kuanzia mwaka 
2004 hadi mwaka huu, inabainisha 
teknolojia ya ufugaji mseto wa sam-
aki, kuku na bustani una nafasi kub-
wa ya kubadili maisha ya kijamii na 
uchumi wa mzalishaji, ikimpandi-
sha hadhi kuelekea kwenye maisha 
bora akiwa kwenye mfumo mpya 
wa uzalishaji wenye tija maradufu.

Kwa mujibu wa ripoti ya utafiti 
huo uliofanywa na TAFIRI kwa 
udhamini wa Tume ya Taifa ya 
Sayansi na Teknolojia (COSTECH), 
mfumo huo wa ufugaji mseto un-
amwongezea mfugaji ziada ya the-
luthi mbili ya alichokuwa anapata 
kupitia ufugaji wa kawaida; wastani 
wa asilimia 66 kwenye ubia wa sam-
aki na kuku, huku bustani ya mboga 
ikipata ziada ya asilimia 67. 

TAFIRI ambao walianza na wafu-
gaji sita, akiwamo Mwita, sasa wa-
natamba na mafanikio ya darasa lao 
hilo, wakimtaja mfugaji huyo kuwa 
mfano wa kuigwa na ‘kioo’ kinacho-
akisi maendeleo ya Kanda ya Ziwa.

“Tunajivunia sana mafanikio ya 
Mwita, tulipomtembelea mwaka 
2004, yaani ni kama alikuwa na 
shimo la samaki, halikuwa bwawa 
la samaki lile (mita tano kwa sita). 
Sasa anafanya vizuri Kanda ya Ziwa 
na kitaifa kwa ujumla.

Lulu mpya katika ufugaji wa
samaki na kilimo cha mboga

“Kwenye maonesho ya wakulima 
anawavutia wengi, tumekwenda 
naye Kenya mara mbili, tumekwen-
da naye Uganda mara tatu. Kote 
huko wafadhili wetu amewafura-
hisha sana kutokana na mafanikio 
yake. 

“Sasa kila wanapotuita kwa ajili 
ya mawasilisho ya mrejesho wa 
kazi zetu, wanasisitiza ‘mje na yule 
mfugaji wa Tarime’. Kwa kweli am-
etokea kuwavutia sana kutokana 
na juhudi zake,” Dk. Shoko anasifu. 

Hali kadhalika, katika kutanua 
uzalishaji huo, mtaalamu huyo 
anasema TAFIRI wanasambaza 
ubunifu kwa vikundi vidogo kwe-
nye maeneo mengine nchini, tayari 
wakiwa wameifikia mikoa ya Mara, 
Songwe, Iringa na Morogoro.

Tathmini ya ukuaji wa samaki wanaofugwa kwa teknolojia ya ufugaji 
mseto na wanaofugwa kawaida.  Chanzo: TAFIRI Septemba 28, 2021.

Sehemu ya mafanikio ya Christopher Mwita katika ufugaji mseto wa samaki, kuku na bustani.

Mwanazuoni huyo wa TAFIRI, 
anapendekeza: “Kwa manufaa ya 
baadaye, elimu ya ufugaji mseto wa 
kuku, samaki na bustani ifikishwe 
kwa wakulima, wafugaji na wavuvi 
wadogo wengi zaidi nchini.”

WAVUVI WADOGO KITAIFA
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 

Mashimba Ndaki, anabainisha uvuvi 
wa samaki baridi unachangia asilim-
ia 95 ya samaki wote wanaovuliwa 
nchini.

Vilevile, kwenye orodha ya waku-
zaji samaki inayomhusu Mwita, Wa-
ziri Ndaki anataja jumla yao wako 
30,064, ilhali wenzao wanaoende-
sha uvuvi wa moja kwa moja katika 
maeneo kama baharini na ziwani 
jumla yao wako 195,435. Kwa lugha 
rahisi, kundi la kina Mwita aliyeko 
Tarime, ni asilimia 13 ya wavuvi wote 
kitaifa.

Waziri anafafanua sifa ya bidhaa 
samaki kwamba wanachangia kupa-
tikana asilimia 30 ya lishe ya protini 
yote kutoka kwa wanyama nchini; 
huku kiuchumi anasema sekta ya 
uvuvi mwaka jana (2020) ilichangia 
asilimia 1.71 kwenye Pato la Taifa, 
kiwango kinachofanana na mwaka 
uliotangulia (2019).

Kwa mujibu wa waziri huyo, 
kasi ya kukua kwa sekta ya uvuvi 
mwaka jana ilikuwa ya kiwango cha 
juu cha asilimia 6.7 kulinganisha na 
iliyoshuhudiwa katika mwaka uli-
otangulia (2019) ya wastani wa asil-
imia 1.5, sawa na ongezeko la asilimia 
5.2 ndani ya mwaka mmoja.

Inaporejewa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo (mwaka 1999-2025), 
mkakati uliopo wa kiserikali wa mia-
ka mitano inayoishia 2025, ufugaji ni 
eneo mojawapo linalofanyiwa kazi 
kwa dira ya kuzalisha ajira milioni 
nane mahususi kwa vijana, huku 
ukilihakikishia taifa kujitegemea 
kwa vyanzo vya chakula muhimu.

Muda wa tathmini  (siku)
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Ufugaji wa kawaida
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JESHI la Polisi kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali lilianzi-
sha kampeni ya kuiwezesha 
jamii kutambua umuhimu wa 
utii wa sheria za nchi na uta-
ratibu wa jamii bila shuruti ili 
kuboresha maadili ya jamii.

Baadhi ya wadau hao ni 
vyombo vya dola, vyama vya 
siasa, taasisi za kijamii, vyombo 
vya habari na madhehebu ya 
dini, ambao wote kwa ujumla 
wao wana mchango wao katika 
kampeni hiyo.

Katika kampeni hiyo iliyoan-
zishwa mwaka 2012, uboreshaji 
huo unatazamwa kama msingi 
wa maendeleo yanayozinga-
tia usalama, amani na utulivu 
ambavyo ni nguzo za ustawi 
wa kijamii, kiuchumi na kiu-
tamaduni. Sasa ni zaidi ya mi-
aka minne tangu kuzinduliwa 
kampeni hiyo ambayo ilitaraji-
wa kuongeza ari na moyo wa 
uzalendo unaozingatia uwajibi-
kaji katika harakati za kujiletea 
maendeleo bila kuvuja sheria 
za nchi.

Hata hivyo, pamoja na ku-
wapo kwa kampeni hizo, bado 
wapo baadhi ya watu ambao 
wamekuwa wagumu kutii she-
ria bila shuruti, badala yake 
hadi washurutishwe hata kwa 
mambo yaliyopo ndani ya uw-
ezo wao kuyatii.

Mifano iko mingi kuanzia 
kwa madereva wa bodaboda, 
ambao wanaelekezwa kubeba 
abiria si zaidi ya mmoja, kuvaa 
kofia ngumu, kusubiri taa za 
kuongoza vyombo vya moto zi-
waruhusu wanapofika kwenye 
makutano ya barabara.

Lakini hayo yote baadhi yao 
hawayafuati hadi washurut-
ishwe, kana kwamba hawajui 

kuwa sheria za usalama baraba-
ni ambazo ni muhimu zifuatwa 
kwa ajili ya usalama wao na wa 
abiria wanaowabeba.

Badala yake baadhi yao hu-
daiwa kupoteza maisha au ku-
pata ulemavu wa kudumu, kwa 
ajali wanazopata kwa kutotii 
sheria lakini bado wapo wen-
gine ambao huenda hawataki 
kujifunza kutokana na makosa.

Kwenye kundi hilo la kutotii 
sheria, wapo wengine ambao 
hutupa taka ovyo hata kama 
wanajua ni makosa, wengine 
kufanya biashara kwenye mae-
neo yasiyoruhusiwa kisheria iki-
wamo chini ya nyaya za umeme 
mkubwa.

Si maeneo hayo tu, bali 
wengine hupanga bidhaa hata 
pembezoni mwa barabara, hali 
ambayo ikitokea ajali ya gari in-
aweza kuwa rahisi kujeruhiwa, 
kutokana na kwamba maeneo 
waliopo si salama kwao.

Kwa mtindo huo wa kutotii 
sheria, wapo wengine ambao 
huacha kutumia madaraja yali-
jengwa kwa ajili yao wavuke 
kwenda upande wa pili wa 
barabara, ili kuwaepusha na 
ajali, lakini hawayatumii.

Badala yake wanalazimisha 
kuvuka barabara kwa kupis-
hana na magari, hali ambayo 
inawaweka kwenye hatari zaidi 
iwapo hazitachukuliwa hatua 
za kuwashurutisha ili watumie 
daraja la waenda kwa miguu.

Hayo yanatokea kwenye 
barabara ya Morogoro, eneo la 
Mbezi Mwisho Dar es Salaam, 
ambako limejengwa daraja hilo 
ili watu wavuke kwenda stendi 
ya Magufuli au maeneo men-
gine, lakini wapo wasiolitumia.

Wakati hao wakifanya hivyo, 

wengine hujichukulia sheria 
mkono na kudhuru au kuua 
wenzao kwa tuhuma za wizi, 
badala ya kuwafikisha kwenye 
vyombo vya dola ili kuhukumi-
wa kulinga na makosa yao.

Mazingira hayo na mengine 
kadhaa, yanayoonyesha ni jinsi 
baadhi ya watu   wameweka 
pembeni utii wa sheria bila 
shuruti na kuamua kujifanyia 
inavyotaka wenyewe badala ya 
kufuata sheria.

Ninadhani kwamba umefika 
wakati sasa kuongeza kasi ka-
tika utoaji wa elimu ili wale am-
bao hawajajua faida ya kampeni 
hiyo waweze kuelewa, hatimaye 
wasisubiri kushurutishwa.

Kwa ujumla ni kwamba, kuna 
faida nyingi za utii wa sheria 
bila shurti, ikiwamo kuiwez-
esha jamii kuishi salama kwa 
amani na utulivu na  kuepusha 
migogoro na vurugu zisizo za 
lazima.

Utii wa sheria bila shururi 
pia unaweza kupunguza hali ya 
watu kuishi kwa wasiwasi wa 
kudhurika na matendo ya ki-
halifu, kupunguza watu wana-
okaidi kutii sheria za nchi na ku-
sababisha matumizi ya nguvu 
yasiyo ya lazima kwao.

Vilevile utii huo wa sheria 
unaweza kuongezeka kwa ush-
irikiano kati ya   vyombo vya 
dola na jamii, kupunguza idadi 
ya migogoro ya kisheria inayo-
husu washitakiwa au walalami-
kaji. Hayo yakifanyika, inakuwa 
ni rahisi kuwa na jamii adilifu, 
inayojali utii wa sheria, kanuni 
na taratibu za nchi kwa maen-
deleo endelevu kuliko ilivyo 
sasa ambapo baadhi ya watu 
ni kama hawaoni umuhimu wa 
utii sheria bila shuruti.

Utii wa sheria bila shuruti
ungepaswa kupewa nafasi

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

MOJA ya habari ambazo jana ziligonga vichwa vya habari ka-
tika magazeti mengi na uchambuzi kwenye redio na televisheni 
ni kauli ya Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) Itikadi na 
Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Shaka Hamdu Shaka, ya 
kutaka kukomeshwa mara moja vitendo vya unyanyasaji wa wa-
nanchi.

Kiongozi huyo wa ngazi ya juu katika chama tawala, alitoa kauli 
hiyo kwa kuwataka polisi kuacha unyanyasaji dhidi ya wananchi 
ikiwamo ukamataji wananchi usio na staha hususan wale wanao-
daiwa kukutwa na mazao ya misitu, ikiwamo mkaa.

Shaka hakuishia hapo tu bali alilitaka Jeshi la Polisi wilayani Ka-
hama mkoani Shinyanga kuwatazama baadhi ya askari wake wa-
naodaiwa kuwabambika kesi wananchi kwa madai ya kukamatwa 
na bangi. Hatua hiyo, bila kuuma maneno alisema hutoa mwanya 
kwa baadhi ya askari polisi kutumia kisingizio cha biashara ya 
bangi kuwakamata wananchi na kuwaweka mahabusu bila ku-
wafikisha katika vyombo vya sheria.

Kauli hiyo ya Shaka imetolewa ikiwa ni muda mfupi tangu Rais 
Samia Suluhu Hassan alipoliagiza jeshi hilo kupitia kwa mkuu 
wake, Inspekta Jenerali Simon Sirro, kuwa lijitafakari juu ya 
mwenendo wake kutokana na malalamiko ya mara kwa mara juu 
ya vitendo vinavyofanywa na baadhi ya askari wake. 

Agosti 22, mwaka huu, wakati akifungua kikao kazi cha maofisa 
wa polisi, jijini Dar es Salaam, alisema Jeshi la Polisi, pamoja na 
mambo mengine ndilo linalolalamikiwa kuwa chanzo cha ongeze-
ko la mahabusu katika magereza kutokana na kuchelewa kukamil-
isha upelelezi. 

Mbali na kusababisha msongamano wa mahabusu, hivyo kuwa 
mzigo mkubwa kwa serikali kuhudumia watu hao, Rais pia aliwe-
ka bayana kuwa jeshi hilo ambalo limepewa dhamana ya usalama 
wa raia na mali zao, limepoteza imani kwa wananchi. Kwa mujibu 
wa Rais, hiyo ni kutokana na baadhi ya maofisa kutotenda haki 
kwa jamii. 

Rais Samia alizungumzia hilo kwa kutoa mfano wa tuhuma za 
askari wa jeshi hilo kuvamia bucha kadhaa Dar es Salaam na ku-
chukua nyama za watu. Pia alielezea madai ya mahabusu kufia 
mikononi mwa polisi kutokana na vipigo, hivyo kutaka chombo 
hicho kuacha matumizi ya nguvu kupita kiasi. 

Kwa kauli ya Shaka, ni kwamba polisi bado wanafanya kazi 
kwa mazoea na hata maagizo ya viongozi wa juu, akiwamo Rais, 
ni kama yanafika katika masikio ya viziwi kwa kuwa hayafanyiwi 
kazi na wahusika hawabadiliki.

Tunasema hivyo kwa sababu madai juu ya unyanyasaji wa poli-
si dhidi ya raia unazidi kupamba moto huku taarifa mbalimbhali 
katika vyombo vya habari zikifichua uovu huo. Baadhi ya askari 
polisi pia wamedaiwa kuendelea kuomba rushwa kwa raia na hata 
kutishia kuwabambikia kesi zisizo na dhamana wale wanaoshind-
wa kukubali masharti yao, ikiwamo kutoa fedha ili wawaachie.         

Kutokana na kauli za Rais Samia na Shaka juu ya vitendo vya 
polisi dhidi ya raia, ni wakati mwafaka sasa kwa uongozi wa jeshi 
hilo kujitathmini na kuchukua hatua. Wahenga wanasema ukiona 
ngoma inalia sana, ujue iko karibu kupasuka, hivyo kuzidi kuwapo 
kwa taswira hasi kiasi cha wananchi kukosa imani nacho, ni ishara 
kwamba thamani yake imeporomoka.

Ni vyema viongozi waliopewa dhamana ya usimamizi wa chom-
bo hicho, wakachukua hatua madhubuti, kwanza, kwa kuchukua 
hatua dhidi ya wale wanaolichafua jeshi na pili, kuwawajibisha 
wale waliopewa majukumu ya kulisimamia, kwa maana wa uon-
gozi wa juu chini ya IGP. 

Kwa madai ya unyanyasaji raia, 
polisi wanapaswa wajitafakari 
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SAFU

	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Wabongo vuteni subira 
uhondo wa tozo waja

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Mimi ni Mtanzania, 
mimi na familia yangu 
tulikwenda kuishi 
Uingereza na baadaye 
Marekani, mmoja 
wa watoto kazaliwa 
Uingereza, mwingine 
Marekani na wote ni 
Watanzania kwa uraia 
wa wazazi lakini wana 
haki ya kuzaliwa ya 
kule walikozaliwa.

Rais Samia jicho lako liangazie uraia pacha

Na Pascal 
Mayalla

F
IKIRIA, umdogo, un-
aumwa. Mama anakua-
hidi kukuletea dawa, un-
alalamika kuwa dawa ni 

chungu, anakuahidi dawa tamu 
ambayo utaipenda, utainywa na 
kupona mara moja.

Anaondoka anakweda madu-
kani anaulizia ile dawa tamu, 
anaambiwa imekwisha na iliyoba-
ki pia inatibu ugonjwa wako lakini 
ni chungu, inahitaji uvumilivu na 
ukakamavu kuimeza. Hakuna 
jinsi, mama anataka upone, anai-
nunua.

N
IANZE kwa kumpongeza 
Rais Samia kwa kile anach-
oendelea kukifanya kwa ajili 
ya kuliponya taifa kwa kuli-

patia haki. Haki huliinua na kuliponya 
taifa na kulifanya libarikiwe.

Nimefarijika sana na tukio la kuzin-
duliwa kwa kituo cha haki jijini Dodo-
ma. Huu ni uthibitisho kwamba Rais 
Samia si tu mpenda haki na msema 
haki bali ni mtenda haki, kitu amba-
cho ni msingi mkubwa wa falsafa haki, 
inayotamka kuwa: “Justice, must not 
only be done, but must be seen to be 
done.” Hii ina maana kwamba haki si 
tu itendeke, bali pia ionekane imet-
endeka.

Kati ya haki kubwa kabisa duniani 
ukiondoa haki ya kuishi, ni haki ya 
uraia wa kuzaliwa. Mtu yeyote akizal-
iwa mahali popote, anakuwa na haki 
ya mahali hapo  (birth right). Maisha 
yake yote mpaka siku anaingia kabur-
ini, haki hii haiwezi kuondolewa. 

Hii ni kama haki ya mtoto kwa 
mama. Baada ya mtoto kukaa tumbo-
ni kwa mama yake kwa miezi tisa, aki-
zaliwa, aliyemzaa ndiye mama yake 
mpaka siku yake ya kifo. Haki hii ya 
mzazi iko kwa mama tu  japo ili mtoto 
azaliwe ni lazima kuwapo mama na 
baba. Mtu pekee anayejua baba halisi 
wa mtoto ni mama. 

Hivyo kiuraia, mtu akizaliwa Tan-
zania, nchi ya Tanzania ndiyo tumbo 
lake la uzazi,  ndiyo maana tunaiita 
Mama Tanzania. Mtu akizaliwa Tan-
zania anakuwa na haki ya kuzaliwa 
ya Tanzania, ni Mtanzania na haki 
hii kamwe haiwezi kuondolewa kwa 

namna yoyote hadi kifo. Hata akifa, 
anakuwa amekufa akiwa Mtanzania 
licha ya kuchukua uraia wa nchi ny-
ingine yoyote.

 Lakini kwa sheria yetu ya uraia, ku-
tokana na kutokuwa na uraia pacha, 
mtu ukizaliwa Tanzania, halafu akaja 
kuchukua uraia wa nchi nyingine 
yoyote, moja kwa moja anapoteza 
uraia wa Tanzania wa kwenye ma-
karatasi, yaani pasipoti, lakini huwezi 
kuupoteza uraia wako wa asili wa ku-
zaliwa Tanzania.

 Mimi ni Mtanzania, mimi na famil-
ia yangu tulikwenda kuishi Uingereza 
na baadaye Marekani, mmoja wa wa-
toto kazaliwa Uingereza, mwingine 
Marekani na wote ni Watanzania kwa 
uraia wa wazazi lakini wana haki ya 
kuzaliwa ya kule walikozaliwa.

Kwa hapa nchini, sheria yetu ya 
uraia inawataka wanapotimiza umri 
wa miaka 18, wachague moja, ama 
kuendelea kuwa Watanzania kwa ku-
ukana uraia wao wa kule walipozaliwa 
au kuukana u-Tanzania na kuwa raia 
wa kule walikozaliwa.

 Licha ya kuwa ni mwana diasfora 
niliyerejea nyumbani, nilibahatika 
kuwa mwongozaji (event manager) 
wa Tamasha la Nne la Diaspora lil-
ilofanyika Zanzibar. Kilio kikubwa 
cha diaspora wa Tanzania ni haki ya 
uraia pacha. Kuna Watanzania wengi 
ughaibuni waliozaliwa Tanzania, la-
kini wakachukua uraia wa nchi wa-
nazoishi kwa ajili tu ya manufaa ya 
kiuchumi au hata ukimbizi. Lakini 
ndani ya mioyo yao na mapenzi yao 
ya dhati ni Tanzania na wanajihesabu 

ni Watanzania kwa moyo japo kwenye 
makaratasi ni raia wa huko waliko. 

Hoja za Tanzania kuukataa uraia 
pacha, pamoja na mambo mengine 
ni uoga wa kiusalama kama wana di-
aspora watakuja kujiingiza kwenye 
siasa za nyumbani. Huu ni uoga unao-
fanywa na watu wasio jiamini. Hakuna 
ubaya kwa Mtanzania yeyote mwe-
nye uwezo kuwa kiongozi wa nchi 
yake. Tumeona kwa Barack Obama, 
baba yake ni Mkenya, yeye amezaliwa 
Marekani na amekuja kuwa Rais wa 
Marekani.

  Kuna Watanzania wengi ughai-
buni wana uwezo mkubwa kiuchumi 
kuja kuwekeza nyumbani Tanzania. 
Wamepata ‘exposure’ kubwa na wen-
gine ni wataalamu wakubwa waki-
wamo maprofesa ambao ni nchi za 
wenzetu ndizo zinafaidika na ‘brain 
drain’ yako. Wengi wako tayari kurudi 
nyumbani lakini wanakatishwa tamaa 
kupoteza u-Tanzania wao, hivyo kua-
mua kubaki huko huko.

 Kuna Watanzania wengi waliikim-
bia nchi na kuwa wakimbizi kwa 
sababu mbalimbali. Mtu akishaku-
wa mkimbizi na kama hataamua 
kurejeshwa alikotoka ama anapewa 
uraia wa nchi aliyokimbilia au anape-
wa uraia wa nchi nyingine iliyokubali 
kumpokea. 

 Lakini ndani ya moyo wake, huyu 
ni raia wa nchi aliyozaliwa hadi kifo 
chake. Watanzania wenzetu wenye 
hali hii ni Watanzania, wasinyimwe 
haki yao ya u- Tanzania kwa kipande 
tu cha karatasi. 

Wiki iliyopita baada ya Rais Sa-

mia  kuipaisha Tanzania kimataifa 
kwa kuhutubia Baraza Kuu la Umoja 
wa Mataifa, wiki hii kuna Mtanzania 
mwingine amelipaisha tena jina la 
Tanzania kimataifa kwa kushinda 
tuzo ya Nobel. 

Huyu ni   Abdulrazak Gurnah am-
baye ameshinda tuzo ya Nobel ya Uan-
dishi. Japo anaelezwa ni Mtanzania,  
kiukweli si Mtanzania. Katika makatasi 
yake ni raia wa Uingereza ana pasipoti 
ya Uingereza, hivyo kupoteza u - Tan-
zania wake. 

Miongoni mwa watu waliom-
pongeza Abrazaki ni Rais Samia na hii 
ni Tweet ya Rais Pongezi za Msemaji 
Mkuu wa Serikali. Pongezi kedekede 
zinamiminika kwa Mtanzania huyu 
ambaye kimakaratasi ni Mwingereza 
mwenye asili ya Tanzania, tena ni 
Mzanzibari. 

Kwa vile Rais Samia umeishajitana-
baisha na kujibainisha wazi wewe ni 
mpenda haki, msema haki na mtenda 
haki, tunakuomba hilo jicho lako le-
nye huruma, kuliangalia tena suala la 
uraia pacha na kuwatendea haki ma-
milioni ya Watanzania waliopoteza 
haki yao ya u-Tanzania kwa kipande 
tu cha karatasi.

  Ili kuondoa hiyo hofu ya kiusala-
ma iwapo tutaruhusu uraia pacha 
kwenye siasa zetu, tunaweza kuweka 
kipengele diaspora watakaoruhusiwa 
kushiriki siasa za ndani, ni wale tu 
wenye uraia pacha ambao walizaliwa 
Tanzania.

pascomayalla@gmail.com
0754 270 403

Anarudi nyumbani na dawa yako 
anakupa. Unapionja unabaini ni 
chungu unaitema. Mama anakasirika 
kidogo lakini anakumbuka alikuahidi 
dawa tamu, anakukumbatia na kuku-
bembeleza uinywe, kwa kuwa ile 
tamu haipatikani kwa sasa.

Unamwelewa nawe kwa shingo 
upande huku ukigugumia, unaibu-
gia hivyo hivyo na kunywa maji papo 
hapo kupunguza uchungu, huku 
ukisindikizia sukari. Mama anakupa 
pole nawe unakwenda kulala huku 
ukimlaumu kimoyomoyo na kudhani 
anakukomoa. Utoto!

Juzi hapa nchi ya Chifu Hangaya 
ikakumbana na hayo. Chifu ni mfua-
tiliaji haswa wa mambo ya watu wake. 
Hakika hataki wateseke na kulalami-
ka kuwa anawatelekeza, atatafuta kila 
njia awaondolee machungu yao.

Akasikia kilio cha bei ya mafuta 
jamii ya petroli. Kama alivyofanya 
kwenye chanjo ya UVIKO-19 na tozo 
za miamala ya simu, akaunda kamati 
ya kuangalia tozo za kwenye mafuta, 
ili ikiwezekana ziondolewe ili wese 
lishuke bei.

Tozo nane kati ya 23 zikabainika 
hazina tija hivyo zitumbuliwe.  Zika-

tumbuliwa. Chifu Hangaya akawa-
tangazia watu wake kuwa zimetum-
buliwa, hivyo kuanzia sasa wese bei 
yake itashuka na maisha yatasonga 
kwa unafuu.

Chibulunje na timu yake waka-
tandika mkeka wa bei mpya ya wese 
siku hiyo hiyo alasiri. Kama kawaida, 
wasio na haraka wakasubiri magazeti 
kesho yake kwani  walikuwa wak-
isubiri dawa tamu kutoka kwa Chifu 
Hangaya.

Asubuhi subuhi magazeti yaliyoku-
wa kwenye meza za wauzaji yakawa 
na vichwa: Nafuu bei ya petroli, dizeli; 
Samia abeba zigo la mafuta; Samia aa-
giza kushushwa kwa tozo za petroli; 
Bei za mafuta sasa nafuu; Rais Samia 
awatua zigo Watanzania; Fuel levies 
cut: How it will benefit public (Kuon-
dolewa tozo za mafuta kutakavyonu-
faisha umma).

Vichwa hivyo vya magazeti vi-
kaonyesha ahueni kubwa hasa kwa 
watumiaji wa vyombo vya moto na 
mitambo. Baadhi ya wasomaji wenye 
haraka walipokumbana na mkeka 
wa Chibulunje, wakaduwaa, macho 
kodo!

Wakakuta bei ya petroli kumbe 

imetoka Sh 2,427 imepanda mpaka 
Sh 2,439 kwa lita! Wenye ndimi zisizo-
tulia vinywani, wakasema magazeti 
yamekosea kuandika bei hiyo kwa 
sababu ilipaswa ushuke na ndio uli-
kuwa msimamo wa Chifu Hangaya.

Wakajiuliza kulikuwa na sababu 
gani ya kuunda kamati ya kushauri 
kuhusu kuondolewa tozo wakati 
bei imepanda badala ya kushuka 
sasa unafuu uko wapi? Wakasahau 
kuwa wakati kamati inaendelea na 
ukokotoaji, bei ya wese huko duniani 
haikuwa inasubiri matokeo ya kama-
ti, iliendelea kupanda.

Mjuaji mmoja akasema kama tozo 
hizo nane zisingetumbuliwa, bei in-
gekuwa Sh 2,600 na ushei, tushukuru 
kwamba zimetumbuliwa. Huyu na 
mwenzake mwingine, wakataka Wa-
bongo wavute subira, kwa sababu 
matamu yanakuja.

Akasema hizi tozo zilizotumbuliwa 
ni zile ambazo hazikupitia bungeni 
kwamba ziliwekwa kimazingira na 
muktadha fulani tu ili mambo yaende 
lakini zile kubwakubwa ziko bungeni 
ndiyo sababu Chifu Hangaya anajua 
Bunge lina kazi ya kuzishughulikia 
kupitia muswada.

Kwa maana hiyo, kumbe hapana 
sababu ya kupiga kelele, hiyo dawa 
chungu tuliyomezeshwa inasaidia 
kuponya gonjwa hili lililokuwa linatu-
sumbua, ina maana baada ya sheria 
kurekebishwa bungeni mambo yat-
akuwa mukide!

Ngoma sasa itabaki kwa wafanya-
biashara walioagiza mafuta na kuli-
pia tozo hizo ambazo zimetenguliwa. 
Itabidi sasa wakae na wahusika kina 
Chibulunje na wenzake waone nini 
cha kufanya kufidiana ili mambo 
yawe droo.

Lakini ili donda hili litibike, ni vy-
ema kutafuta njia nyingine au vyanzo 
vingine vya mapato badala ya kuege-
mea kwenye wese ambalo lililemewa 
na tozo kwa kuamini kwamba huko 
ndiko watu wengi wanadakwa na ha-
wawezi kukwepa. 

Viongozi wawe wabunifu wam-
saidie Chifu Hangaya kupata vyanzo 
vingine. Ikibidi hata kupunguzana 
mishahara, marupurupu na magari 
ya kifahari. Kwani tatizo nini? Eti wa-
heshimiwa wabunge mwalionaje hili 
la mwisho?

Alamsiki!
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Siasa ziwekwe pembeni ujenzi wa hospitali ya wilaya Momba

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

USIRI SUMU YA USTAWI WA NDOA

Kama jibu ni hapana, 
mwenzi wako ata-
juaje kuwa fedha 
zipo au hazipo kama 
humshirikishi? Je, 
ukifa leo, mwenzi 
wako ana ufahamu 
wa fedha na mali 
za ndoa? Kama jibu 
ni hapana, huoni 
kuwa wewe utakuwa 
chanzo cha matatizo 
na maumivu kwa 
familia yako baada 
ya kuondoka kwako? 
Utamweleza nini 
Mungu kuhusu hali 
hiyo katika siku ya 
kiama?

U
SIRI katika mambo ya fedha 
na mali huhatarisha uhai wa 
ndoa. Kukosekana kwa uwa-
zi na uaminifu katika fedha 

(financial infidelity) na mali miongoni 
mwa wanandoa imekuwa chanzo cha 
migogoro mingi ya ndoa katika jamii 
ya leo.

Tunaishi katika nyakati ambazo 
tunashuhudia hali ya usiri mkubwa 
miongoni mwa wanandoa juu ya vipa-
to na mali zao. Hali hii imekuwa msu-
mari wa moto au mwiba mchungu 
katika mioyo ya baadhi ya wanandoa. 

Imekuwa tabia na utamaduni kwa 
baadhi ya wanandoa kufanya vitu au 
mambo bila kushirikishana, kushauri-
ana na kukubaliana. 

Mfano, imetokea katika baadhi ya 
maeneo mke au mume anaweza ku-
nunua kiwanja, gari, kujenga au ku-
nunua nyumba, kukopa fedha benki, 
kusaidia ndugu fedha au kuanzisha 
mradi fulani bila mwenzi wake kujua. 
Mambo ya usiri juu ya fedha na mali 
yamekuwa chanzo cha migogoro 
katika ndoa nyingi hasa pale mke au 
mume anapogundua kuwa alifichwa 
kuhusu jambo fulani. 

Usiri katika masuala ya fedha na 
mali huathiri uhusiano wa wanandoa. 
Huondoa tumaini (trust) na kusababi-

sha hali ya kutokuaminiana; husababi-
sha hali ya kutojiamini kwa mwanan-
doa (inferiority complex) hasa kwa 
yule aliye mwathirika wa hali hii. Pia 
husababisha kudumaa kwa pendo la 
ndoa; mwanandoa hupoteza hisia na 
mvuto dhidi ya mwenzi wake. Ndoa 
inabaki kuwa kama boksi la zawadi 
lililofungwa na kupambwa vizuri kwa 
nje, lakini ndani yake hakuna kitu. 

Inawezekana kabisa kwamba wako 
baadhi ya wanandoa ambao hawaoni 
kuwa suala la uwazi ni jambo muhimu 
kwa sababu ya kuamini kuwa wanai-
shi vizuri.

 Hata hivyo, ni vyema kufahamu 
kuwa mtu hawezi kutambua ubora 
wa chombo kilicho baharini mpaka 
dhoruba itokee. 

Watu wasisubiri matatizo yatokee 
ndipo waone umuhimu wa kutokuwa 
wasiri ndani ya ndoa kuhusu fedha na 
mali za ndoa. 

Ni muhimu na busara wanandoa 
wazingatie sera ya uwazi juu ya kile 
wanachokipata na wanachotaka ku-
fanya. Wafikirie athari zinazoweza ku-
tokea kutokana na uamuzi wa kuwa 
wasiri na waongo kuhusu vipato vyao 
na matumizi yao ndani ya ndoa. Mwa-
nandoa jiulize, je, mwenzi wako ana-
fahamu kuhusu kipato chako? 

Kama jibu ni hapana, mwenzi wako 
atajuaje kuwa fedha zipo au hazipo 
kama humshirikishi? Je, ukifa leo, 
mwenzi wako ana ufahamu wa fedha 
na mali za ndoa? Kama jibu ni hapana, 
huoni kuwa wewe utakuwa chanzo 
cha matatizo na maumivu kwa famil-
ia yako baada ya kuondoka kwako? 
Utamweleza nini Mungu kuhusu hali 
hiyo katika siku ya kiama?

Wanandoa wanapaswa watengen-
eze mazingira ya uwazi katika maisha 
yao. Waepuke usiri usio wa lazima 
juu ya fedha na mali zao. Kama kuna 
hali ambayo ni kikwazo kwa mke 
au mume inayopelekea kutokutaka 
kuwa muwazi kwa mwenzake, yafaa 
wanandoa wajenge tabia ya kupenda 
mazungumzo kwa lengo la kusaidiana 
na kurekebisha hali iliyopo ili kuleta 
uponyaji katika ndoa. 

Ndoa zilizofanikiwa ni zile ambazo 
matatizo yalipotokea, wanandoa wali-
yakabili kwa pamoja na umoja. Pale 
wanandoa wanaposhindwa kumaliza 
tofauti zao, wanaweza kwa nia moja 
kuomba msaada kutoka kwa watu 
wengine wenye hekima na busara na 
wanaowaamini kwa kuwa si afya kui-
shi na vinyongo.

Kuishi na vinyongo huathiri afya ya 
akili na mwili hata kusababisha vifo 

vya mapema. Kuweka vinyongo moy-
oni hushawishi visasi. Na kwa kweli, 
roho ya visasi huwa haileti suluhu 
bali huongeza maumivu na kuondoa 
uwapo wa Mungu katika maisha ya 
mtu. Roho ya visasi si njia nzuri ya ku-
tatua tatizo. 

Wanandoa wanapaswa kuwa na 
muda wa pamoja ili kupata nafasi ya 
kujadiliana kwa upendo na upole, 
kushauriana na kushirikishana hisia 
zao kwa kuwa  mazungumzo hujenga 
boma zuri. 

Pia Wanandoa wanapaswa kuwa 
na nia moja katika kuwaza, kupanga 
na kutenda. Uwapo wa mipango ya 
pamoja iliyotanguliwa na uwazi ni 
chanzo cha mafanikio katika ndoa na 
dalili njema ya watu wanaoheshimi-
ana na kuthaminiana.

n	 Dk. Mlyuka ni mchungaji 
wa KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni na 
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au +255744000066.

S
ERIKALI ya awamu ya sita 
chini ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, imemwaga mamilio-
ni kama si mabilioni kwa ajili 

ya ujenzi wa zahanati, vituo vya afya 
na hospitali za wilaya katika mikoa 
kadhaa nchini.

Serikali imefanya hivyo ili kuwa-
sogezea karibu wananchi huduma za 
afya kwa kuwa awali katika baadhi ya 
mikoa kwani walikuwa wakitembea 
umbali mrefu kufuata huduma hizo.

Kutokana na huduma za afya ku-
patikana kwa umbali mrefu, hali 
hiyo ilisababisha baadhi ya wananchi 
kupoteza maisha kwa kukosa hudu-
ma za matibabu hali ambayo ilizua 
malalamiko ya wananchi karibu kila 
kona ya nchi.

Ili kutekeleza azma hiyo, serikali 
imeamua kujenga hospitali nyingi 
nchini kwasababu inatambua kuwa 
afya maana yake ni hali ya ukamilifu 
kimwili, kiakili, kijamii na kutoku-
wepo kwa maradhi.  Afya bora ni 
nguzo na rasilimali muhimu katika 
kuchangia maendeleo ya mtu bin-
afsi, familia na nchi hususan katika 
kuleta maisha bora na kupunguza 
umaskini. 

Kwa mantiki hiyo, afya inalenga 
kuwa na ustawi endelevu kwa jamii 
kwa kuzingatia mchango wa mtu bi-
nafsi kulingana na nafasi, uwezo na 
fursa zilizopo katika kuleta maisha 
bora.

  Upatikanaji wa afya bora unahi-
taji uwezeshaji wa jamii ili kushiriki, 
kuamua, kupanga na kutekeleza mi-
kakati yao ya kuwaletea maendeleo 

katika ngazi mbalimbali.
Miongoni mwa wilaya ambazo 

serikali imeamua kutatua matatizo 
ya huduma za matibabu ni Momba 
mkoani Songwe. Serikali imetoa zaidi 
ya Sh. milioni 900 kwa ajili ya ujenzi 
wa hospitali ya wilaya.

Kinachonisukuma nizungumzie 
suala hili ni mvutano unaoendelea 
juu ya wapi ijengwe hospitali hiyo 
na kwa undani, mvutano umegubik-
wa na siasa kutaka kumkwamisha 
Mbunge wa  Momba, Condester Si-
chalwe.

Mpango wa kutaka kumkwami-
sha unatokana na msimamo wake 
kutetea wananchi wengi  ambao wa-
nataka hospitali hiyo ijengwe katika 
kijiji cha Makamba, Kata ya Chitete.

Baadhi ya viongozi wa serikali 
ya wilaya, mkoa na halmashauri na 
madiwani wanataka ijengwe katika 
eneo la Tindingoma ambako wa-
nanchi wanapinga kwa sababu ni 
mbali na makazi yao.

Katika vikao kadhaa vya Baraza la 
Madiwani wa Halmashauri ya Mom-
ba, Sichalwe amekuwa na msimamo 
usioyumba wa kutaka hospitali 
ijengwe Kijiji cha Makamba ambacho 
kijiografia kiko karibu na makazi ya 
wananchi. Amekuwa akisisitiza kuwa 
hakubaliani na wazo la kutaka hospi-
tali hiyo ijengwe eneo la Tindingoma 
kwa sababu itakuwa ikiwalazimu 
wananchi kutembea umbali mrefu 
kufuata huduma za matibabu kuliko 
ambavyo ingejengwa Makamba.

Anasema hospitali ikijengwa 
Makamba, itawarahisishia wananchi 

wote kupata huduma za matibabu 
kwa sababu kiko karibu na kata zote 
14 za Halmashauri ya Momba tofauti 
na eneo la Tindingoma ambalo liko 
jirani na kata moja jirani na wilaya ya 
Mbozi.

Sichalwe anazitaka kata ambazo 
wananchi wake watafaidika kupata 
huduma kwa ukaribu iwapo hospitali 
itajengwa Makamba kuwa ni Nkan-
gamo, Ndalambo, Nzoka, Myunga, 
Ikana, Kamsamba, Mpapa, Mkulwe, 
Chilulumo, Chitete na Msangano.

Katika kuweka msisitizo wa ku-
taka hospitali hiyo ijengwe kijiji 
cha Makamba, Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Ummy Mwalimu, al-
imwandikia barua Agosti 18, mwaka 
huu, Mkuu wa Mkoa wa Songwe ak-
itoa maelekezo ijengwe Makamba.

Pamoja na maelekezo yaliyotolewa 
na waziri, kikao cha Baraza la Madi-
wani  kilichofanyika Agosti 27, kilipiti-
sha ujenzi ufanyike Tindingoma 
badala ya Makamba kama ambavyo 
ilikuwa imeelekezwa na waziri.

Pamoja na msisitizo wa wizara na 
msimamo wa mbunge, bado Mwe-
nyekiti wa Halmashauri, Mathew 
Chikoti, kwa kushirikiana na baadhi 
ya viongozi na madiwani wameen-
delea kung’ang’ania hospitali ijengwe  
Tindingoma.

Chikoti ambaye aliingia katika 
kinyang’anyiro cha ubunge mwaka 
2020 lakini CCM haikupitisha jina 
lake, anasema maelekezo ya waziri 
hayakuwa ya kuamuru bali alitoa 
maelekezo kifanyike kikao ndicho 

kitoe uamuzi.
Ukiutazama mvutano huu uta-

baini siasa imejiingiza. Wanaotaka 
ijengwe katika eneo la Tindingoma 
wanasema hivyo kwa mtazamo wa 
kisiasa zaidi kutaka kumkwamisha 
mbunge na wao kuitumia hiyo kama 
turufu ya kisiasa kuelekea uchaguzi 
mkuu mwaka 2025.

Ziko taarifa kuwa kabla ya vikao 
vya Baraza la Madiwani, asilimia 70 
ya madiwani walikuwa wakiunga 
mkono hoja ya mbunge kutaka 
hospitali ijengwe katika Kijiji cha 
Makamba lakini ghafla walibadilika 
baada kufuatwa na kushawishiwa 
na watu ambao wanajipanga kwa 
ubunge mwaka 2025. 

Hata hivyo, asilimia kubwa ya 
wananchi wanamuunga mkono 
mbunge kutaka hospitali ijengwe  
Makamba ambako itakuwa katikati 
ya vijiji vyote vya wilaya na itakuwa 
rahisi kufika kwa ajili ya kupata hu-
duma.

Niwashauri viongozi wa Momba 
suala la ujenzi wa hospitali wasili-
tazame kisiasa na kutumia mabavu 
kama ambavyo inafanyika sasa. 
Waangalie wananchi wanataka nini 
na pia waheshimu ushauri unao-
tolewa na     viongozi wa juu. Katika 
hili tunapaswa kumuunga mkono 
mbunge.

Kwa maoni na ushauri tumia barua 
pepe mwanakatwe2015@gmail.com

MUNGU IBARIKI TANZANIA,
MUNGU MBARIKI MBUNGE WA 
MOMBA

Mpango wa kutaka 
kumkwamisha una-
tokana na msimamo 
wake kutetea wa-
nanchi wengi  ambao 
wanataka hospitali 
hiyo ijengwe katika 
kijiji cha Makamba, 
Kata ya Chitete.
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M
TOTO Prince alikwenda sokoni kununua 
mboga aliyotumwa nyumbani, alipofika 
alimkuta mchuuzi wa mbaazi akiita wateja.

Prince: Mbaazi unauzaje?
Mchuuzi: Kilo Sh.1000
Prince: Sema 1500, ili nirudi nyumbani nim-

wambie mama kuwa bei ipo juu.
Mchuuzi: Kwa nini? Si kakupa kiasi hicho,  we 

nipe tu nitakupatia.
Prince: Nasikia mbaazi zinaumiza matumbo
Mchuuzi: Hapana huo ni msemo tu, hiki ni 

chakula kitamu sana.

SWALI
Zao la alizeti linapatikana mikoa mingapi Tan-

zania?

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tumulike maisha yalivyo kila 
iitwapo leo. Wiki kadhaa ziliz-
opita nimejadili sana kuhusu 
nafasi au cheo na jinsi inavy-
oweza kuamua hatma ya mai-
sha yako. Ni eneo pana nital-
iendeleza baadaye.

L
eo hebu tuangalie aina za 
migogoro na vyanzo vyake 
ambavyo vinasumbua 
sana jamii yetu. Siku zote 

tunahitaji kutulia na kutafakari 
kuhusu maisha yetu ya kila siku. 
Kisaikolojia watu wanajifunza 
vitu vingi kupitia kuona, kusikia 
na kusoma. Unapoongea na mtu 
mwingine unaweza kujifunza 
kwake kwa kusikia au kuona.

Hata wewe msomaji wangu 
yako mambo mengi unaweza 
kujifunza kupitia maisha ya 
kawaida, pengine katika malezi 
yako. Wako watu ambao wame-
wahi kufanya kitu kibaya kuhusu 
wewe.

Kwa hiyo unaweza kukaa na 
kufikiria kwamba hivi kile kili-
chonitokea katika maisha yangu 
kinaweza kurudi tena? Kuna 
watu wana matukio mabaya sana 
kwenye maisha yao ya huko ny-
uma.

Kwa mfano, kuna watu wame-
kuwa na hasira ya kufanya ua-
muzi ambao unachukua umauti 

ya watu wengine. Hili ni tatizo 
na changamoto. Tumeona watu 
wengi wamekuwa wakiamua 
vitu vya kushangaza.

Na kitu kingine ambacho watu 
wengi hawakielewi ni kwamba, 
hata mtu mpole huwa ana hasira 
na hukasirika na kuwa mtu ha-
tari zaidi ya unavyodhania. Hata 
wewe kuna muda ukichokonole-
wa au kuchokozwa vya kutosha, 
hasira yako inadhihirisha huyu 
ni mtu hatari.

Kadhalika, ndivyo ilivyo ka-
tika maisha kwamba kuna muda 
inatokea mtu anahamishia hasira 
kwa wengine ili kupata ahueni. 
Baba kagombana na mama, ha-
sira zinahamia kwa watoto.

Kadhalika, kuna muda mtu 
anakumbuka matukio yaliyopita 
na kuanza kukosa ile hamasa au 
mfadhaiko ambao unamfanya 
yeye kutengeneza migogoro bin-
afsi. Hiyo ni hatari sana.

Tumeona watu wamewafany-
ia wengine vitu vya kutisha na 
mwisho wa siku wakahatarisha 
maisha yao binafsi au ya watu 
wengine. Hebu jiulize, je, una 
mgogoro binafsi ndani yako? 
Pengine hicho unachokishikilia 
sasa kina faida gani? Au umeki-
shikilia kwa muda gani?

Na kwamba iko sababu gani 
na kwa nini wewe uendelee 

kukishikilia na umefaidika nini? 
Viko vitu unapaswa kuviacha na 
yapo mambo unapaswa kuyasu-
luhisha ili kufika kwenye hatma 
yako.

Kuna muda unapaswa uweke 
tamati kwa yale yanayokutesa 
ili mambo mazuri yaje kwako. 
Bila kufanya hivyo hautapata 
matokeo mapya. Ni vyema uka-
fahamu hilo na kulizingatia ili 
mwisho wa siku uweze kufani-
kiwa kwa viwango vya juu.

Lakini pia changamoto un-
ayopitia hakikisha unaitatua. 
Hakuna mtu anayeweza kuishi 
mwenyewe kwani tunatege-
meana.  Maisha Ndivyo Yal-
ivyo.  Ndiyo maana naandika 
haya maarifa ili tufaidike wote. 
Kama ndivyo, tatua migogoro bi-
nafsi ya kwako, lakini pia hakiki-
sha unakuwa na amani ili mam-
bo yaweze kusonga mbele.

Mbali na migogoro binafsi, 
chanzo kingine ni migogoro ya 
watu. Kuna muda unaweza kupi-
tia hali ngumu sana ya maisha 
kwa sababu ya watu wanaoku-
zunguka. 

Watu wanaweza kuwa ni chan-
zo cha kukupandisha, lakini watu 
hao wakawa chanzo kikuu cha 
kukushusha iwe ni kiuchumi na 
kadhalika.

Pia yakupasa kufahamu kwam-

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Vijue vyanzo vya migogoro vinavyoyatesa maisha yetu

Z
AIDI ya Watanzania 
600,000 wamepata 
chanjo ya corona kutege-
mea aina mtu aliyojich-

agulia kati ya nyingi tano zinazo-
patikana nchini kwa sasa.

Julai, mwaka huu, Tanzania 
ilipokea dozi milioni moja za 
chanjo aina ya Johnson & John-
son chini ya mpango wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO) uju-
likanao kama COVAX.

Wakati chanjo hizo zikien-
delea kutolewa na huku zikita-
rajiwa kumalizika muda wake 
Desemba, mwaka huu, jana 
Tanzania imepokea tena dozi 
576,558 za Sinopharm kati ya 
milioni moja zinazotarajiwa ku-
wasili nchini.

Hadi sasa, chanjo zilizopit-
ishwa na Mamlaka ya Dawa na 
Vifaa Tiba Tanzania (TMDA) ni 
za Johnson & Johnson, Pfizer, 
Moderna, Sinovac na Sinop-
harm kutumika nchini kwa am-
baye angependa. Chanjo hizo 
zinatofautiana dozi kwa kuwa 

ziko za mara moja na zingine 
mara mbili.

Jitihada mbalimbali 
zimefanyika kuhamasisha 
wananchi kukubali na kuchanja 
huku kukiwa na utaratibu 
wa makundi na kutembelea 
nyumba kwa nyumba na yote 
ikifanyika kwa hiyari.

Kuna taarifa nyingi duniani 
hasa kwenye mitandao ya ki-
jamii ambazo zinahamasisha 
watu kutokukubali chanjo hizo 
kwa sababu nyingi, ikiwamo su-
ala la utafiti lakini ufafanuzi wa 
wataalam unaeleza kuwa chanjo 
hizo ni salama.

Hadi sasa hakuna madhara 
makubwa yaliyoripotiwa kwa 
ambao wamechanja zaidi 
wameweza kukabili ugonjwa wa 
corona ambao hadi sasa hauna 
tiba kamili.

Kwa kawaida habari ambayo 
ni ya uvumi au isiyo sahihi 
husambaa kwa kasi na haraka 
zaidi,pia huaminiwa na wengi 
zaidi ya ile ya kweli, jambo 

ambalo linawafanya wengi 
kushindwa kufanya uamuzi sa-
hihi kwa wakati sahihi.

Kwa sasa taarifa hasi dhidi 
ya chanjo zimeshika kasi hasa 
nchini ndiyo maana mwamko 
mdogo wa wananchi kuchanja 
unaonekana kwenye jamii na 
sasa kuna kazi kubwa ya kuelim-
isha wananchi kuondokana na 
imani hasi na kukubali chanjo.

Kwa mujibu wa wataalam 
mbalimbali duniani chanjo in-
aimarisha kinga ya mwili kiasi 
cha kwamba hata ukipata co-
rona unakuwa kwenye nafasi 
nzuri ya kupona tofauti na am-
baye hajachanja anakuwa kwe-
nye hatari ya kulazwa chumba 
cha wagonjwa mahututi au hata 
kupoteza maisha.

Kwa sasa si hitaji la lazima una-
posafiri kutoka nchi moja kwen-
da nyingine kuwa umechanjwa, 
bali kinachoangaliwa ni kama 
umepima corona ndani ya saa 
zilizokubalika na nchi husika na 
kupewa cheti kuonyesha huna 

maambukizi.
Kasi ya kutoa elimu ya chanjo 

ni muhimu hasa kwa kutumia 
mitandao ya kijamii na vyombo 
vya habari, kwamba lazima ku-
pambana na habari hasi kwa 
kuwa na habari chanya za ku-
wezesha jamii kujua ukweli ili 
kufanya uamuzi sahihi.

Ni wajibu wa maofisa habari 
au vitengo vya habari serikalini 
kuongeza kasi ya kutengeneza 
maudhui chanya kuhusu chanjo, 
ili kupunguza nguvu ya ile am-
bayo siyo sahihi.

Katika dunia ya intaneti mwe-
nye bando lake anajiunga na 
mtandao wowote na kupokea 
taarifa mbalimbali, inabaki 
kuwa wajibu wa mpokeaji wa 
taarifa kuchuja na kuamua kipi 
cha kuamini na kipi cha kuacha.

Je, ni kwa kiasi gani jamii 
yetu hasa maeneo ya vijijini 
wanaweza kutofautisha habari 
za uongo na kweli ili kufanya 
uamuzi sahihi ndipo umuhimu 
wa kutengeneza maudhui sahihi 

kwa wingi kwa ajili ya kulisha 
jamii?

Hakuna ubishi kuwa chanjo 
ya corona ni muhimu sana 
na huenda ikafika wakati bila 
chanjo huwezi kupata huduma 
fulani, kwa kuwa upo ushahidi 
ambao nchi zilizofanikiwa ku-
chanja watu wake kwa asilimia 
100 sasa hawana maabukizi 
wala vifo vya ugonjwa huo.

Elimu sahihi kwenye mitandao 
ya kijamii na vyombo vya habari 
pamoja na ubunifu katika ku-
wafikia wananchi kutaongeza 
idadi ya wanaokubali kuchanja 
na huenda dozi zote zikaisha na 
kuhitajika nyingine.

Hadi sasa katika nchi yenye 
zaidi ya Watanzania milioni 60 
waliochanja hawafiki mil moja, 
maana yake lazima ifanyike 
kazi ya ziada kuwaelimisha wa-
nanchi umuhimu wa chanjo na 
hasa watumishi na viongozi wa 
umma kuonyesha kwa vitendo.

Mungu ibariki Tanzania

Ni suala la muda ila kuchanja lazima kupambana na corona

ba siyo kila mtu anakupenda. Si 
kila mmoja atafahamu thamani 
yako. Kuna muda inabidi uhame. 
Wewe siyo mti umepandwa sehe-
mu moja ukue na kukauka hapo. 
Yakupasa uhame kwa kuwa 
wewe ni mwanadamu.

Kwa mantiki hiyo, kuna muda 
unapaswa kuangalia watu ulio 
nao. Jiulize, je, hawa ninaohusi-
ana nao wana faida gani kwangu? 
Kama wanatengeneza visasi, ma-
neno fulani ambayo yanaweza 
kuchochea wewe kuanzisha 
migogoro na watu, wahame!

Hiyo ni kwa sababu una 
maamuzi ya kuhama. Usiishi kwa 
kufungwa na mawazo ya watu 
wengine kwani wewe pia una 
akili ndio maana Mungu kakupa 
ubongo ili uutumie. Kuna muda 
pia unahitaji kuamua vizuri na 
kwenda kuwasaidia watu wen-
gine kwani hata wewe pia una 
faida.

Wako watu wanaoshangaza 
pale wanaposema: “Mimi bwana 
sina cha kuchangia”. Una kitu pia 
unatakiwa ukiseme ili kiweze ku-
leta mabadiliko au jambo jipya.

Msomaji, bila shaka umee-
limika kuhusu aina hizo mbili 
za migogoro. Niishie hapa 
tuendelee wiki ijayo. Je, una 
maoni, kisa? Tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581.

Kadhalika, 
ndivyo ilivyo 
katika mai-
sha kwamba 
kuna muda 
inatokea mtu 
anahamishia 
hasira kwa 
wengine 
ili kupata 
ahueni. Baba 
kagombana 
na mama, 
hasira zina-
hamia kwa 
watoto.
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Ukitaka 
kuifanya harusi 

yako ionekane ya 
Kiafrika zaidi ni jambo 

linalowezekana. Kuanzia 
chakula, mapambo hadi 

mavazi unaweza kuyaweka 
katika uasilia, pichani ni 

baadhi ya mavazi ya 
harusi yaliyotengenezwa 

kutokana na mitindo 
ya Kiafrika.



MITINDO

13MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

JUMAPILI oktoba 10, 2021

V
AZI la fulana za shingo 
ndefu umekuwa maarufu 
miongoni mwa vijana, 
kutokana na mwonekano 

wake kuwa wa kupendeza zaidi.
Nguo hizi ambazo zinavaliwa 

katika kipindi cha baridi, hivi sasa 
limekuwa vazi la wakati wote ku-

tokana na kupendwa na idadi kub-
wa ya watu.

Baadhi ya wabunifu wameongeza 
vionjo na nakshi na kulifanya kuwa 

chaguo la kipekee kwa watu maarufu 
kama wanamuziki, wasanii wa filamu 

na vijana wa kawaida.

CHAGUA KWA USAHIHI
Endapo unapenda   kuvaa nguo 

ya aina hii, unatakiwa kuhakiki-
sha mtindo na rangi ya nguo 
unaendana na wewe.

Hakikisha ubora wa kitambaa, 
kabla hujaangalia vionjo vingine.

Chagua rangi nzuri na ukubwa 
unaolingana na mwili wako, kwa 
sababu ukikosea unaweza kuon-
doa uhalisia wa mwonekano 
wako.

Angalia shingo kama inavutika 
kwa sababu inatakiwa kutanuka 

na kurudi katika ukubwa wake 
wa awali. Endapo ukiona ina-

tanuka bila kurudi, basi hiyo sio 
halisi.

Fulana ya aina hii, unaweza 
kuvaa na Jeans, suruali ya ki-

tambaa au ukatumia kama 
nguo ya ndani ya suti.

Fulana 
zinazowadatisha 
‘masharobaro’

‘SHINGO NDEFU’
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Muandae 
mtoto wa 
miezi sita 
kula
LISHE ni msingi bora wa kumlea 
mtoto mwenye afya bora.

Kwa mtoto anayeanza kula, 
ni muhimu apewe chakula kiasi 

N
GOZI isiyo na kasoro 
kwa mwanamke hum-
wongezea ujasiri na kuji-
amini.

Kuna njia nyingi za utunzaji wa 
ngozi ikiwamo kutumia vipodozi 
vya viwandani na vyakula asili’.

Katika kukupa urahisi wa ku-
weka ngozi yako salama zaidi 
huku uking’aa, nitaeleza namna 
unaweza kutumia asali kuongeza 
umaridadi.

Kulainisha ngozi
Asali hutumika kulainisha ngo-

zi na ina asili ya kuvuta unyevu 
kutoka kwenye hewa na kuipa 
ngozi uwezo wa kuhifadhi unye-
vunyevu,  hivyo ni faida kwa mtu 
mwenye ngozi kavu.

Chukua asali mbichi kijiko ki-
moja cha chai kisha paka usoni, 
kaa nayo kwa dakika 15 hadi 20 
kisha safisha uso wako.

Kusafisha ngozi
Asali ina uwezo wa kusafisha 

ngozi, kutibu na kuzuia chunusi.

Pia asali inaua bakteria na 
kuvuta uchafu katika matundu 
ya ngozi, matumizi yake yataku-
saidia kutatua tatizo la kuota kwa 
chunusi.

Chukua asali mbichi kijiko ki-
moja cha chakula, changanya 
na mafuta ya nazi vijiko viwili 
kisha paka usoni huku ukisugua 
taratibu kwa kufanya kama vidu-
ara  na epuka kufikisha machoni. 
Ukimaliza kusugua uso, osha uso 
wako kwa maji ya uvuguvugu.

Kusugua ngozi
Changanya kijiko kimoja cha 

asali na kijiko kimoja cha baking 
soda. 

Tumia mchanganyiko huu ku-
sugua ngozi yako. Asali inaongeza 
lishe na chembe chembe kuzuia 
madhara yanayotokana na sumu 
za hewani zinazozeesha ngozi. 
Baking soda inasaidia kusafisha 
matundu ya ngozi.

Asali inasaidia kuboresha ngo-
zi iliyoungua na jua na kurudi ka-
tika mng’ao wake wa asili.

kula apewe chakula laini 
kwa kipimo cha kijiko kimo-
ja, mara tatu kwa siku. 

Kwa kila baada ya siku tatu 
hadi wiki endelea kuongeza 
idadi ya vijiko, wingi, uzito 
na aina ya chakula. 

Ni muhimu 
kutochanganya vitu vingi 
wakati mmoja, maana 
mtoto anaweza kupata 
allergy kutokana na vyakula 
na ukashindwa kuelewa 
nini kimesababisha.

Jinsi mtoto anavyozidi 
kukua boresha chakula 
chake taratibu kwa kutumia 
mafuta yenye afya, hasa yale 

yatokanayo na mimea na vi-
umbe wa baharini akiwamo 
samaki.

Kutokana na ushauri wa 
wataalamu wa lishe, mtoto 
mwenye miezi 6 huanza 
rasmi kupewa vyakula vya 
ziada huku akiendelea ku-
pewa maziwa ya mama. 

Ni vizuri kuzingatia kuwa, 
mtoto anayeanza kula 
vyakula asichanganyiwe 
vyakula tofauti muda wa 
mwanzo. Anza kumpa kitu 
kimoja ili kufahamu anap-
endelea vyakula gani zaidi 
na vipi hapendi. 

Mpe zaidi vyakula ana-

vyopenda, huku ukiwa 
unamchanganyia vyakula 
asivyopendelea kwa kiasi 
kidogo. Hii itamfanya azoee 
vile vyakula asivyopenda na 
kuanza kuvipenda pia.

Hii husaidia pia kufahamu 
vyakula ambavyo vinaweza 
kumletea mtoto madhara.

Aina ya vyakula anavy-
oweza kula mtoto wa umri 
huo ni uji laini, viazi lishe, 
mboga za majani zilizopik-
wa na kuiva vizuri na ma-
tunda yalivyopikwa, kuiva 
vizuri na kupondwa. Mfano 
wa vyakula na matunda ni 
boga, tufaa, ndizi na peasi.

Tunza ngozi 
kwa asali

UREMBO

kidogo ili kumfanya 
azoee. Si mara zote wa-
toto hupenda vyakula 
mara ya kwanza, lakini 

baada ya muda hu-
zoea na kukipenda.

Mtoto wa kuanzia 
miezi sita anayeanza 
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B
AADA ya miaka kadhaa ya kuishi 
kwenye nyumba, wengi hutam-
ani kubadilisha mwonekano.

Mara nyingi wamiliki wengi 
wa nyumba hupendelea kurekebisha 
jengo au kununua samani mpya am-
bazo hutumia gharama kubwa. Lengo 
la makala ya leo ni kukupa mwanga 
tu namna ya kuboresha maisha ya ny-
umbani kwako kwa gharama nafuu na 
ukabaki unafurahia maisha.

Kumbuka kwamba si tu matumizi 
makubwa pekee ya pesa ambayo 
yanaweza kubadilisha au kuleta mavu-
to wa nyumba bali hata kwa gharama 
kidogo tu ya pesa hiyo ina uwezo wa 
kuipendezesha.

Kwa mfano, matumizi tofauti ya ran-
gi, karatasi za ukutani, vitambaa na ma-
lighafi zingine zilizotengenezea samani 
zako vina nafasi kubwa ya kubadilisha 
kabisa mwonekano wa nyumba yako 
na kukupa wa kuvutia zaidi.

Mathalan, kupaka rangi upya ka-
bati la luninga, miguu ya kiti au meza, 
kubadili kitambaa kilichotengenezea 
viti au sofa, nako kunasaidia kubadili-
sha mwonekano katika nyumba yako.

Nyingine ni kubadili vitu kidogo 
kama vile tai na fimbo za pazia, mapa-
zia yenyewe, zulia, mapambo ya uku-
tani na mengineyo.

Viko vitu vingi ambavyo unaweza 
kuvifanyia marekebisho kwa ghara-

Tumia gharama ndogo 
kubadili mwonekano 
wa nyumba yako

Dondoo za kuchagua 
mito ya mapambo

UNAWEZA kubadilisha mwonekano wa ndani 
kwa kuongeza haiba ya kipekee kwa kutumia 
mito ya viti. Hata hivyo una hitaji umakini 
wakati unapofikiria aina hii ya mapambo, 
hizi ni baadhi ya ndondoo muhimu kuzifuata 
wakati wa kununua mito ya mapambo.

1: Chagua mitindo mizuri ya mito ambayo 
itaendana na sofa zako. Unaweza kuchagua 
aina ya mitindo kulingana na mazingira, tabia 
na mapenzi ya mtu husika.

2: Kama unataka kuweka tofauti na sofa, 
hakikisha unachagua mito yenye maumbo 
ya kufurahisha kama mviringo, pembe tatu, 
moyo au wanyama.

3: Chagua rangi nzuri na yenye kuvutia pale 
unapoweka ndani au sehemu yoyote. Mito 
inapendeza zaidi kama ikiwa na rangi tofauti 
katika sehemu moja.

4: Angalia ubora wa vitambaa na foronya 
ili kukuhakikishia kudumu kwa muda mrefu 
zaidi.

ma ndogo ndani ya nyumba yako na 
ukaifurahia tena na usiichoke. Kwa 
mfano kubadili rangi ya ukuta nayo ni 
mbinu nyingine.

Pia hata kuchagua kubadili kitu 
kingine unachoona unatakiwa kufan-
ya hivyo, kama ni foronya unatakiwa 
kuangalia zile zinazoendana na zilizoko 
kwa wakati wa sasa.

Kama vitu vyako vya ndani umevitu-
mia kwa miaka mingi na  vimepitwa na 
wakati  ndiyo maana huenda vinaku-
chosha na kuiona nyumba yako mbaya, 
usiikatie tamaa kwa sababu inawezeka-
na kuirudisha katika ubora wake.

Kikubwa ni kuwa mbunifu na 

kuongeza kidogo kidogo vionjo vinavy-
oendana na wakati katika nyumba yako 
hiyo. Hata kama huna kipato kikubwa 
inawezekana na kwamba si lazima 
uweke vyote kwa pamoja, lakini kadri 
unavyojaaliwa unabadili cha zamani 
na unaweka kinachoendana na wakati 
wa sasa.Utanunua pazia leo lakini siku 
nyingine kitu kingine na hii pia itasaidia 
nyumba yako kuonekana mpya kila 
siku.

Ni ukweli kuwa vitu vya nyumbani 
vinabadilika kila baada ya kipindi Fu-
lani. zulia ulilonunua miaka mitano 
iliyopita, haliwezi kuendana na wakati 
wa sasa. 

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya
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habari kimataifa

China yasisitiza lazima muungano na TaiwanMmoja afariki 
kwa Ebola DRC BEIJING, China

RAIS wa China Xi Jinping, 
amepigilia msumari katika mvu-
tano unaoendelea na kisiwa cha 
Taiwan, akisema muungano wa 
pande hizo lazima utimizwe.

Kiongozi huyo alisema muun-
gano unastahili kufikiwa kwa njia 
ya amani, lakini alionya kwamba 
watu wa China wana utamaduni 
unaopinga utengano.

Hata hivyo, Taiwan ilijibu tam-
ko hilo kwa kueleza hatma yake 
iko mikononi mwa watu wake.

Taiwan inajichukulia kama 
taifa huru, huku China ikiitaja 

kama mkoa wake uliojitenga.
Serikali ya China imefuta 

uwezekano wa kutumia nguvu 
kufikia muungano huo

Rais Xi ameingilia suala hilo 
baada ya China kutuma idadi 
kubwa ya ndege za kijeshi katika 
eneo la ulinzi wa anga la Taiwan 
katika siku za hivi karibuni.

Baadhi ya wachambuzi wa-
nasema hatua hiyo huenda ni 
onyo kwa Rais wa Taiwan wakati 
kisiwa hicho kinaadhimisha si-
kukuu ya kitaifa leo. Waziri wa ul-
inzi wa Taiwan, alisema mvutano 
wao na China umekuwa mbaya 
zaidi katika miaka 40 iliyopita. 

Hata hivyo, matamshi ya  Rais 
Xi yalionekana kuwa ya maridhi-
ano zaidi na Taiwan ikilingan-
ishwa na tamko la Julai, ambapo 
aliahidi kuvunja jaribio lolote la 
uhuru wa kisiwa hicho.

Akiongea katika hafla ya kua-
dhimisha miaka 110 ya mapin-
duzi ambayo yaliangusha nasaba 
ya mwisho ya ufalme wa China. 
mnamo 1911, alisema umoja 
kupitia njia ya amani ni bora zai-
di kwa masilahi ya taifa la China 
na wenzao wa Taiwan.

“Hakuna mtu anayepaswa 
kudharau uamuzi thabiti wa 
watu wa China, dhamira thabiti 

na uwezo mkubwa wa kutetea 
himaya yake.” Alisema rais Xi Ali-
sisitiza “Jukumu la kihistoria la 
kuungana tena nchi yetu lazima 
litimizwe, na hakika litatimizwa,” 

Rais huyo alisema anataka 
kuona muungano ukifanyika 
chini ya nchi moja, mifumo mi-
wili  kama ilivykuwa kwa Hong 
Kong, ambayo ni sehemu ya 
China lakini ina kiwango cha juu 
cha uhuru.

Ikulu ya Taiwan ilisema kwam-
ba maoni ya umma yalikuwa 
wazi dhidi ya sera ya nchi moja, 
mifumo miwili.

BBC

KIVU KASKAZINI, DRC

MTU mmoja ameripotiwa 
kuambukizwa kirusi hatari cha 
Ebola katika Mkoa wa Kivu 
Kaskazini nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo.

Kulingana na taarifa za Shirika 
la Afya Duniani (WHO) iliyo-
tolewa juzi, aliyeambukizwa 
ugonjwa huo ni mtoto mdogo 
ambaye aliyefariki duniani siku 
ya Jumatano baada ya muda 
mfupi kuonyesha dalili za kuwa 
na Ebola. 

Hayo ni maambukizi ya kwan-
za kuripotiwa tangu ilipotanga-
zwa rasmi mwezi Mei mkoa wa 
Kivu Kaskazini kuwa ugonjwa 
huo umemalizika. 

Mkurugenzi wa WHO kwa 
Afrika, Matshidiso Moeti alisema 
shirika hilo linasaidiana na seri-
kali ya Kongo kufanya uchun-
guzi. 

Mtoto huyo alikuwa akiishi ka-
ribu na mji wa Beni, kitovu cha 
kibiashara na kinachopakana na 
nchi jirani za Rwanda na Uganda. 

Mji wa Beni umewahi kukumb-
wa na maambukizi ya Ebola kwa 
muda mrefu kati ya mwaka 2018 
na 2020, kulingana na rekodi za 
WHO.

Ethiopia yawashambulia waasi waliovamia Amhara
ADIS ABABA, Ethiopia

WANAJESHI  wa Ethiopia na 
washirika wake wanaendelea ku-
fanya mashambulizi ya anga na 
ardhini dhidi ya waasi wa Tigray.  
Mapigano yaliyoambatana na uli-
puaji mabomu yalishuhudiwa Al-
hamisi na Ijumaa dhidi ya waasi 
hao wa kundi la TPLF Kaskazini 

mwa Mkoa wa Amhara. 
Ripoti hiyo ni kwa mujibu wa 

vyanzo kutoka kwa waasi na 
wahisani.  Mashambulizi hayo 
yamefanywa huku kukiwa na 
minong’ono kuwa kuna ari kub-
wa ya vikosi vya serikali kuwaka-
bili waasi. 

Ripoti hizo zilitolewa siku 
chache baada ya waziri mkuu 

Abiy Ahmed, kuapishwa katika 
muhula mpya wiki iliyopita am-
bapo aliapa kuilinda heshima ya 
Ethiopia.

Hata hivyo kuna ukosoaji wa 
kimataifa kuhusu mgogoro huo. 

Vita katika eneo la Tigray, il-
ianza mwezi Novemba baada ya 
waziri mkuu Abiy, kutuma wa-
najeshi kukiondoa chama cha 

TPLF ambacho ni chama tawala 
cha eneo hilo na watawala wa 
zamani wa taifa hilo.

Hatua ilichukuliwa kwa kile 
alichosema ilitokana na masham-
bulizi ya TPLF katika kambi za 
jeshi za taifa hilo.

DW

Trump  azuia 
uchunguzi 
uvamizi wa 
Capitol Hill

Mfanyakazi wa uokoaji akitazama jingo lilotumika makazi ya watu iliwa limeporomoka bila kusababisha maafa kwa watu katika mji wa 
Bangalore nchini India juzi (PICHA: AFP)

RAIS wa zamani wa Mare-
kani Donald Trump, inaelezwa  
anajaribu kuzuia uchunguzi wa 
kamati ya bunge ambao unataka 
kubainisha chanzo cha uvamizi 
wa jengo la Bunge Capitol Hill 
uliofanywa mwanzoni mwa 
mwaka huu. Magazeti ya Wash-
ington Post na Politico yanadai 
kwamba wamepokea barua 
kutoka kwa wakili inayosema 
kwamba washirika wa zamani 
wa Trump wanaombwa wasitoe 
ushahidi mbele ya kamati hiyo. 
Wafuasi wa Trump walilivamia 
jengo la Capitol Hill mnamo Jan-
uari 6, mwaka huu na kusababi-
sha watu watano kuuawa.

Trump alishutumiwa kwa ku-
wachochea washambuliaji hao. 

Rais Joe Biden, juzi alikataa 
ombi la mtangulizi wake kuzuia 
nyaraka zinazohusu shambulio 
hilo kuwasilishwa kwa kamati 
hiyo ya bunge inayofanya 
uchunguzi. 

Trump alitaka afanyiwe up-
endeleo na kupewa kinga kama 
kiongozi wa zamani wa nchi 
hiyo.

DW
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KUTOJIAMINI NI SAWA
NA MTU KUWA GEREZANI

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Chura, Kuku na Yai, 
taarabu zilizotikisa

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

G
EREZANI ni ma-
hali ambako watu 
wanalazimishwa 
kukaa wakishikili-

wa kinyume cha matakwa 
yao, ama wakiwa wame-
hukumiwa au wakiwa wa-
nasubiri hukumu zao. Kwa 
kawaida hali ya kufungwa 
ndani ya gereza ni adhabu 
itolewayo na mahakama 
kwa mtu aliyevunja sheria 
baada ya ushahidi usiotia 
shaka kutolewa. 

Tutakubaliana kwamba 
si watu wote wanaofungwa 
magerezani wanakuwa na 
hatia, wakati mwingine 
kwa uonevu tu. Baadhi ya 
nchi huko duniani zimeku-
wa zikitumia magereza ku-

‘Mdudu Ndani 
ya Kokwa la 
Embe Kaingiaje’, 
halafu wakarudi 
tena na wimbo 
wa ‘Kuku na Yai’ 
kinachouliza 
kuku na yai nini 
kilianza. Huu 
uliimbwa na 
Elizabeth Sijila.

C
HURA nakuulizia unipe jibu 
makini kwa kila ijapo mvua 
wakimbilia bwawani. Huna 
nguo ya kufua na wala hauna 

sabuni, nijibu yapate tua, maji utaya-
fanyani. Chura punguza vituko na 
wako uhayawani, umezua sokomoko 
watu hawaelewani. Ukivunjika mgon-
go, dawa atakupa nani?”

Ni baadhi ya maneno maarufu 
yaliyomo kwenye kibao cha taarabu 
kilichotikisa mwanzoni hadi mwis-
honi mwa miaka ya 1980. Yeyote yule 
aliyekuwa mtoto, kijana au mkubwa 
kwenye miaka hiyo atakuwa anaujua 
wimbo huu. 

Mara kwa mara ulikuwa ukipigwa 
na kuombwa na wasikilizaji wengi 
kwenye Redio ya Taifa kwa sasa, 
wakati huo ikiitwa Radio Tanzania 
Dar es Salaam (RTD). Ni moja ya nyim-
bo bora kabisa za muziki wa taarabu 
asilia enzi hizo zilizowahi kutokea.

Ulipigwa na kundi la JKT Taarabu, 
ukiimbwa na Patricia Hillary. Kundi la 
JKT Taarab lilikuwa moja ya makundi 
bora kabisa wakati huo ya muziki. 
Pamoja na kumiliki wanamuziki we-
nye vipaji vya hali ya juu, lilitoa ny-
imbo nyingi zilizotikisa na kupendwa 
mno miaka ya 1980.

Kwenye miaka ya 1970, mbali na ny-
imbo nyingi tamu za taarabu, wimbo 

uliokuwa bora kabisa wakati huo uli-
kuwa ni ‘Sabarkheri Mpenzi’, ambao 
ulivuma kama moto nyikani.

Ni wimbo ambao hadi wasanii wa 
kizazi cha sasa, wamekuwa waki-
urudia kwa mitindo mbalimbali. Hata 
wasanii Aslay na Nandy juzi juzi tu wa-
liurudia. Ukweli tu ni kwamba, wimbo 
huo ambao asili yake ni Zanzibar, ulir-
udiwa na wanamuziki wengi sana.

Ikaja miaka ya 1980 ambapo  kuli-
kuja na mapinduzi makubwa ya muzi-
ki wa taarabu, hasa Tanzania Bara. 
Kuliundwa makundi mengi na wana-
muziki, wengi walikuwa wanachukuli-
wa kutoka Zanzibar na Tanga ambako 
kiasili inasemekana ndiko kwenye 
wasanii wazuri zaidi wa muziki huo 
ingawa hata mikoa mingine baadaye 
walitokea wengi wakawa mahiri sana.

  Wanamuziki wa Taarabu wa Tan-
zania, wakavuka nchi hadi Burundi 
ambako walikwenda kuunda makun-
di mawili hasimu, Shaan Musical Club 
na Jasimine Musical Club, ambayo 
nayo hayakushikika kwa kutoa nyim-
bo zilizotokea kuwa bora, si Burundi 
tu, bali Ukanda wa Afrika Mashariki 
na Kati.

Muongo mzima wa 1980, makundi 
yalishusha nyimbo kwa kushindana. 
JKT Taarab wakatoa wimbo wa 
‘Mdudu Ndani ya Kokwa la Embe 

Kaingiaje’, halafu wakarudi tena na 
wimbo wa ‘Kuku na Yai’ kinachouliza 
kuku na yai nini kilianza. Huu uliimb-
wa na Elizabeth Sijila.

Egyption Music Taarab kutoka 
Zanzibar wakadondoka na wimbo 
hao ‘Pendo Linaua’, ukiimbwa na 
Afua Suleiman, Bima Taarab nao ha-
wakukubali, wakalipa na wimbo wa 
‘Tunapendana kwa Dhati’. 

‘Ni bure zenu fitina, sisi wala hatuzi-
jali. Wenyewe tumependana, kuacha-
na ni muhali.’ Yalikuwa ni baadhi 
ya maneno yaliyomo kwenye kibao 
hicho, kilichoimbwa na marehemu 
‘Mariam Naylon.’

JKT Taarab kama kawaida yao, 
wakashuka na wimbo ‘Ukewenza’. 
‘Somo aliyenifunza mafunzo nazin-
gatia, Siogopi ukewenza mume ak-
ishaamua, katu sijajikimbiza, mwen-
zangu kumkimbia, nitamtunza mume 
wangu kama ilivyo sheria, nizidishe 
penzi langu, mapeshi kunisifia, nije 
mpiku mwenzangu na mbwembwe 
kumtilia.

Mume akishaamua kuweka uke-
wenza, katu usije kimbia, mwenzako 
atajikweza.’ Maneno haya yamo kwe-
nye wimbo huo.

Patricia, alirudi tena na wimbo ‘Nji-
wa Peleka Salamu’ namba moja am-
bao ulikuwa maarufu, halafu baadaye 

akatoa namba mbili yenye maneno 
yafuatayo:-

“Njiwa usimlaumu kosa ni wako 
muhibu, njiwa kampa salamu yeye 
akamgilibu.”

JKT Taarab hawakupoa, wakaja na 
wimbo ‘Jamani Mapenzi Yananitatiza’ 
mwimbaji Patricia, lakini pia wakam-
pa Sijila wimbo wa ‘Nahodha kukaa 
Nyuma.’

Dhamira Musical Club, wakaja na 
wimbo wa ‘Kifo cha Mama’ na ‘Kilio 
cha Baba’. Kikundi kidogo cha Ma-
kutano Dancin Troupe cha Manzese 
Uzuri, kilikuwa na taarabu yao, kikare-
kodi wimbo uliokuwa maarufu ‘Siku 
yako ipo Nimekuwekea.’

‘Siku yako ipo mwanangu 
nimewekea, ukishageuka upepo usije 
kulia, kuna siku iso jina, zamu yako 
itafika, usidhani nyongo sina ewe swa-
hiba pulika, utendayo nayaona lakini 
nayalimbika, siku yako iko mwana-
gutu nimekuwekea utapogeuka up-
epo usije   kulia. Siku hiyo utanuna 
kama hujapatacheka , na mafunda 
kukutuna lau kama  utapasuka, mito 
utaitafuna uzirarue na shuka.’ Ni wim-
bo uliotikisa mno.

Shaan wao walitoa wimbo maarufu 
wa ‘Sina Zaidi ya Wewe’, Jasmine wao 
wakajibu wa wimbo wa ‘Pendo kazi 
Yetu.’ 

funga watu ama wanaowapinga vion-
gozi au wanaokosoa serikali zao ikiwa 
njia mojawapo ya kuwanyamazisha.

Hali hii ndiyo inayowakuta watu 
wengi kwenye maisha. Unaweza kud-
hani kwamba uko huru lakini ukawa 
uko gerezani bila kujitambua. Tu-
natembea tukiwa magerezani kama 
ambavyo mfungwa hana uhuru wa 
kufanya jambo lolote isipokuwa awe 
amepewa amri. Ndivyo ilivyo kwetu 
sisi tunaodhani tuko huru tunashind-
wa kufanya mambo yetu vilevile.

Kutojiamini kunajenga woga na 
woga huleta hofu mwisho wa siku 
hakuna kitakachoweza kufanyika 
kwa kuamini kwamba huwezi kufan-
ya hiki na kile na kwamba unahitaji 
fulani kukusaidia kufanikisha jambo 
lako.

Sikatai kwamba ili kufanikisha 
mambo yetu, tunawahitaji watu na-
fahamu kuna kutegemeana lakini tu-
napowahitaji lazima tuwe tunaweza 
kujibeba. Kupenda  kubebwa kume-
kuwa kwingi kiasi cha kutufanya 
tushindwe kujisimamia katika yale 
ambayo tunayajua na ambayo ndiyo 
yangeweza kutusaidia zaidi.

Kutojiamini ni ugonjwa unaofifi-
sha uwezo wa kufikiri na badala yake 
hupumbaza na kukufanya ujipende-
keze ili upate unachokusudia na zaidi 
kuyaona mambo kinyume kitu amba-
cho mara nyingi huwafanya watu wa-
naojua uwezo wako katika eneo fula-

ni, kushangazwa kama wewe ndiwe.
Kuna watu wana elimu za vyuo 

vikuu lakini wameshidwa kuzitumia 
au kutumia uwezo wao mwingine 
wa vipawa walivyo navyo kutatua 
matatizo yao kwa kudhani kwamba 
kila wanachofikiri kufanya hakitaku-
wa sahihi kwao. Badala yake huona 
ili kuzikwepa changamoto hizo ni 
kuongeza elimu zaidi wakidhani 
kwamba wataziepuka kitu ambacho 
si kweli.

Kuna watu wanaamini kwamba 
mustakabali wa maisha yao uko 
mikononi mwa watu wengine na 
kwamba bila hao maisha yao hayapo. 
Lakini ni vizuri kufikiri kwamba kama 
miongoni mwao hakuna aliyeamua 
uzaliwe basi hakuna atakayeamua 
uwe nani? 

Wangapi katika maisha tumewahi 
kufikiri kuwa mtu fulani na hatujawa? 
Leo hii kila mtu ukimuuliza atakwam-
bia nilitamani sana niwe fulani. Wako 
waliotamani kuwa mahakimu, wal-
imu, polisi, wanajeshi, marubani lak-
ini hawajawa. Tafsiri yake ni kwamba 
anayepanga uwe nani ni Mwenyezi 
Mungu, hivyo lazima uitazame nafasi 
uliyo nayo kama nafasi unayostahili 
japo bado unaweza kuendelea kufan-
ya juhudi ufike ulikopangiwa kufika.

Wasiojiamini wengi huwategemea 
sana wanadamu katika kutimiza 
malengo yao na pale wanadamu 
hao wanapotoweka watu hawa hu-

baki katika wakati mgumu sana, hata 
maandiko yanasema: “Amelaaniwa 
mtu yule amtegemeaye mwan-
adamu kuwa kinga yake na moyoni 
mwake amemwacha BWANA, maana 
atakuwa kama fukara nyikani palipo 
ukame katika nchi ya chumvi isiyoka-
liwa na watu.” (Yeremia 17:5-6)

Sifa kubwa ya watu wasiojiamini 
wanakula na kuywa kwa kusifu watu 
waliofanikiwa ama wanaodhani wa-
naweza kuwasaidia kupata au kuwa 
mahali fulani. Hapa kwetu kwenye 
eneo la siasa na uongozi, hili limeone-
kana zaidi katika kutafuta madaraka.

 Lazima ufike wakati tutakaoweza 
kuamini kwamba tunaweza kuende-
sha maisha yetu bila madaraka ya ki-
siasa labda iwe imeandikwa na kama 
ndivyo, bado hakuna atakayeweza 
kukwamisha hilo bali akipatikana 
atakuwa na nafasi ya kuchelewesha 
tu.

Hatari yake ni kwamba wale wa-
naosifiwa wakijiingiza kwenye mtego 
huu wa kuamini kwamba sifa hizo 
wanazistahili, maana yake taifa lita-
pata viongozi wasiokuwa na uwezo 
au wenye uwezo watakaokuwa tayari 
kutoutumia uwezo wao kwa hofu ya 
kupoteza nafasi za madaraka, hivyo 
nyekundu kusemwa kuwa ni nyeupe 
huku wakiona ni nyekundu.

“BWANA wa majeshi ameapa ak-
isema hakika yangu kama vile nili-
vyoazimia ndivyo itakavyokuwa na 

kama nilivyokusudia ndivyo itakavy-
otokea.” (Isaya 14:24). Ibrahim na 
Sara katika uzee wao wakapata mtoto 
kwasababu ahadi ya Mungu ilikuwa 
palepale pamoja na kwamba Ibra-
himu alijaribiwa akazaa na kijakazi 
bado jaribio hilo halikuzuia ahadi ya 
Mungu kwao.

Tunao mfano halisi leo kwamba 
Nelson Mandela alifungwa miaka 27 
gerezani lakini bado kusudi la Mungu 
la yeye kuwa Rais wa kwanza mweusi 
Afrika Kusini likawa palepale. Hofu ya 
nini? Nani aliyewahi kufikiri kwamba 
ipo siku Tanzania itapata Rais mwan-
amke? Lakini leo tunaye na mambo 
mengine yatakuwa hivyo.

Kwa hiyo kuna mambo mengi 
ya ujifunza na kuondoa hali ya ku-
tojiamini badala yake tufanye yale 
tunayoona yako sahihi kwa wakati 
sahihi bila kutegemea watu wengine 
watufanikishie ndoto zetu. Ukijiamini 
utakuwa na uwezo wa kujaribu ku-
fanya mengi na katika hayo mengi 
utajikuta njia zako za mafanikio zimo 
humo humo.

Wengi tunashindwa kufanikiwa 
kwa kutojaribu wenyewe kwasababu 
hatujiamini na hivyo tumo gerezani 
ingali tunatembea.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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kwa nia ya kukwepa risasi.
Kitu ambacho aligundua ni kwam-

ba si taa za kwenye ukumbi wa kulia 
chakula pekee ambazo zilizimika, bali 
jengo zima. Hakuelewa kwa nini. Milio 
miwili ya risasi aliyoisikia, alidhani 
kuwa ilikusudiwa kumuua yeye na il-
itoka kwenye bastola la Chiko.

 Ni Chiko huyu huyu ambaye dakika 
moja tu iliyopita alimwambia kuwa 
bastola yake ina kiwango cha kuzuia 
sauti. Kwa mbali alisikia kama kelele 
na miguno ya maumivu.

Wakati akiwa amejikunja akiwaza 
mengi. Akiwaza nini cha kufanya 
kwani alitarajia zikamiminwa risasi 
zingine kwenye mwili wake, baada ya 
milio miwili ya risasi zilizoonekana 
kumkosa, ghafla tena taa ziliwashwa.

Watu watatu waliovalia kiraia wali-
ingia. Donald aliyekuwa amejikunyata 
pembeni ya kabati, kwa macho yake 
alishuhudia watu wawili wakienda 
walipokuwa wameanguka Chiko na 
Doroth.  Alichoshuhudia ni kwamba 
Chiko na mpenzi wake Doroth ambao 
walikuwa wakitamba dakika chache 
zilizopita, wakiwa kwenye harakati za 
kutaka kumuua wakiwa chini. Damu 
zilitapakaa kwenye chumba.

Kilichoonekana ni kwamba Chiko 
alikuwa amepigwa risasi mbili, mmoja 
mkononi na nyingine mguuni.

Mmoja alimfuata Chiko na kum-
visha pingu haraka, mwingine akam-
fuata Doroth naye akapigwa pingu. 
Doroth alionekana hakufanya kitu 
chochote. Inavyoonekana kitendo cha 

taa kuzimwa ghafla na milio miwili ya 
risasi ilimtia kiwewe.

“Vipi hakuna lolote baya lililoku-
tokea?” Ilikuwa na sauti ya mtu am-
baye alibaki mlangoni. Kwa Donald 
ilikuwa kama sauti ya mtu anayem-
fahamu, lakini hakumbuki alionana 
naye wapi na walikuwa wakiongea 
wapi.

“Donald nakuuliza wewe?” Iliuliza 
tena.

Woga kidogo ulimwondoka Donald 
na kuangaza macho yake sawa sawa. 
Alimkumbuka. Alishawahi kumuo-
na. Ni mmoja wa askari waliokuwa 
wakimlinda kwenye Hospitali ya Mwa-
nanyamala. Ilimshangaza kidogo kwa 
sababu hakuambiwa kuwa askari yule 
na mwenzake waliokuwa wakimlinda, 
watakwenda pale.

Alijua kabisa ilikuwa kazi iliyo-
fanywa kwa ufanisi na Inspekta An-
drew. Akakumbuka alivyoamriwa na 
Inspekta huyo kuwaambia sehemu 
anayokwenda ili iwe rahisi kupata 
ulinzi, kuliko kujiendea mwenyewe 
kwani hivi sasa anaonekana anasakwa 
na watu kwa ajili ya kupoteza ushahidi 
wa mauaji wa Tausi.

Akakumbuka maongezi yake na In-
spekta Andrew wakati akitaka kutoka 
kwenye Hospitali ya Mwananyamala.

“Afande mimi nimeshapewa ruhusa 
hapa. Lakini hawa maafande wanaoni-
linda hapa wamesema hawawezi 
kuniruhusu mpaka wewe uamuru.” Ili-
kuwa sauti ya Donald ambaye alikuwa 
bado kwenye Hospitali ya Mwanany-

S
ikiliza wewe.” Sasa ilikuwa 
sauti ya Chiko. Nitakutandika 
bastola ya kichwa. Utakufa, 
halafu tutakwenda kukutupa 

baharini uwe chakula cha samaki. 
Sidhani kama polisi au mtu yoyote 
atajua nini kimetokea. Mimi ndiye 
pia nitawaua wazazi wako. Nitajua 
watakufa kwenye mazingira gani, la-
kini lazime wawe marehemu.” Alion-
gea kwa kujiamini.

“Simu yangu mliipata?” aliuliza.
“Tukuulize wewe?”
“Sikuiona.”
“Na ndicho tulichokuwa tunaki-

taka. Nilituma vijana waitafute na 
walikusachi sana ulipokuwa ume-
pata ajali hawakuiona. Tukajua tu 
itakuwa imesagikasagika. Ila wali-
kuwa waoga, walidhani umeshakufa, 
wangekuulia pale pale.” Chiko ali-
jigamba.

“Doroth nakuomba, niueni mimi, 
lakini msiniulie wazazi wangu.” Vi-
cheko kutoka kwa wapenzi wawili 
Doroth na Chiko vilitawala.

“Utakuwa umeshakufa. Huna haki 
ya kutaka kujua tena duniani kuna 
nini. Ukishakufa, huku duniani tu-
achie wenyewe tujue nini tutafanya,” 
Chiko aliongea kwa kejeli.

“Enhe, niambie mpenzi wangu, 
kabla ya kumuua huyu kwanza, 
tumfanye nini? Tumtese. Au tuwe 
tunamkata kiungo kimoja baada ya 
kingine?” Chiko alimuuliza Doroth.

“Ya nini yote hayo? Afe tu leo hii 
hii ili kesho tuanze harakati zetu za 
kuoana. Yeye si alikuwa hanitaki?”

“Chiko alikenua meno. Akatoa 
tabasamu ambalo si halisi “Tena 
ndugu yangu utakufa kifo cha ajabu 
sana. Hakuna atakayejua kama ume-
kufa. Hata polisi wenyewe wataku-
saka milele na milele wasikuone.

Si unaona bastola hii. Ina kiwam-
bo cha kuzuia sauti. Si kama hiyo ya 
kwako. Ingewashtua hata waliolala 
saa hizi. Hii unakufa kimyakimya na 
usiku huu huu unatumbukizwa kwe-
nye buti ya gari, bahariniii... ukawe 
msosi wa samaki.”

“Hallow Chiko mi n’shachoka bwa-
na, hebu maliza kazi, mmalize tu.

Ghafla taa zilizimika. Wakati huo 
huo, milio miwili mikali ya risasi il-
isikika masikioni mwa Donald. Kiten-
do bila kuchelewa, alibiringita hadi 
kwenye pembe ya chumba hicho 

Alijua kabisa 
ilikuwa kazi 
iliyofanywa 
kwa ufanisi 
na Inspekta 
Andrew. 
Akakumbuka 
alivyoam-
riwa na 
Inspekta huyo 
kuwaam-
bia sehemu 
anayokwenda 
ili iwe rahisi 
kupata ulinzi, 
kuliko kujien-
dea mwe-
nyewe kwani 
hivi sasa 
anaonekana 
anasakwa na 
watu kwa ajili 
ya kupoteza 
ushahidi 
wa mauaji 
wa Tausi.

Sumu ya Mapenzi-27

hadithi
MAPENZI ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote 
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa 
makubwa. Donald, kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea nchini Tanzania. Akakabidhiwa 
kuendesha kampuni za baba yake lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. 
Endelea na uhondo huu wa kusisimua.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

amala, akiguza majeraha ya ajali 
aliyoipata.

“Kwani unataka kwenda wapi?”
“Nyumbani Inspekta, unataka 

nikae hapa milele?”
“Hapana, nilikuwa nasema 

hivyo kutokana na usalama wako. 
Kumbuka kuwa hao askari wame-
kaa hapo kwa ajili ya kukulinda. 
Ni wewe mwenyewe ulisema kuna 
watu wanakufuatilia.”

“Ndiyo ni kweli, lakini nilikuwa 
nahitaji kuondoka hapa ili nikaf-
anye mipango mingine. Kumbuka 
afande hata mimi nalazimika 
kutafuta ushahidi mwingine. Huo 
mlio nao ni mimi ndiye niliye-
wapa. Na hapa kuna kitu nafua-
tilia, inawezekana kabisa nikapa-
ta mwingine na kukurahisishieni 
kazi.” Yakaja mazungumzo ya 
dakika 15 ambayo mwanzo hay-
akuwekwa. Nayo ni haya hapa.

“Ninachotaka hapa ni kwamba 
kabla ya kuondoka, nijue unak-
wenda wapi na unakwenda ku-
fanya nini?” “Inspekta nakwenda 
nyumbani, lakini majira ya usiku 
nakwenda nyumbani kwa dada 
mmoja anaitwa Doroth, nyumba 
namba 78 maeneo ya Namanga.”

Jina la Doroth lilimfanya Ins-
pekta Andrew kushtuka. Akakum-
buka kuwa ni mwanamke ambaye 
alikuwa mmoja wa namba zake 
za simu zilikuwa zikiwasiliana na 
namba za Peterson Donald na Bo-
gota, kwa ajili ya kumuwinda Tau-
si. Ndipo Inspekta alipomwambia 
Donald ampe simu mmoja wa 
askari waliokuwa wodini na kum-
wambia:

“Kama amesharuhusiwa, basi 
na nyinyi ondokeni, mwacheni 
aende zake. Lile tishio la usalama 
wake sasa halipo,” aliamuru.

Baada ya dakika kadhaa aliwa-
pigia na kuwaambia wamfuatilie 
Donald bila yeye kujua kwa saba-
bu anakwenda sehemu ambayo 
anahisi ni ya hatari au inaweza 
kuwafanya kuwa karibu kumpata 
muuaji wa Tausi.

Wakati askari wale waliokuwa 
wakimlinda hospitalini wakim-
fuata kwa uangalifu, waliongeze-
wa mtu mwingine ndipo safari 
ya kumfuatilia iliwapeleka hadi 
Namanga na kukutana na mkasa 
huo.
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UKUAJI wa muziki wa Kiafrika katika nchi 
za ughaibuni unatokana na watu kujitoa ka-
tika kuusimamia na kueendeza, miongoni 
mwa watu hao ni Patrick Lupasa, maarufu 
kama Director P, ambaye  makazi yake yapo 
nchini Canada.

Director P,  ambaye ni Mzambia  ame-
kuwa na mchango mkubwa kwa wasanii 
wenye asili ya Afrika Mashariki wanaioshi 
nchini humo kwa kuwatengenezea muziki 
pamoja na kushiriki katika uimbaji.

Licha ya kazi ya uprodyuza, pia ni mwon-
gozaji wa video katika studio  anayoimiliki 
ya Lupasa Records.

Anasema aliondoka Zambia mwaka  2012 
na kuhamia Canada, akifuata nyayo za babu 
yake ambaye alikuwa msanii wa uchekeshaji  
na baba yake ambaye alikuwa ni DJ.

“Nimekuwa nikitaka kuwa kwenye tasnia 
ya muziki lakini mwaka 2019 ndipo nilianza 
rasmi   kisha kuanza kutoa muziki wangu 
mnamo 2020,” amesema Director P.

KOLABO
Director P anasema mbali na wasanii 

wengi wa Afrika kutamani kufanya kazi na 
mastaa wakubwa kama Diamond Platnumz, 
Harmonize na wengineo, yeye anatamani 
kufanya kolabo na wasanii wenye majina ya 
wastani kama vile Swat Matire, Maandy, Kel-
echi Africana na Noti Flow.

Licha ya kuishi ughaibuni lakini msanii 
huyo aliyewahi kutamba na nyimbo kama 
Ninaamini Mama na Nionyeshe, bado ana-
lithamini na kulipenda soko la muziki wa 
Afrika.

MIPANGO YAKE
Director P anasema anatarajia kutembe-

lea Tanzania mwaka ujao na kufanya kazi na 
wasanii wakubwa ili kujiongezea mashabiki 
na hivi karibuni ataachia wimbo wake mpya 
utakaotikisa chati mbalimbali za muziki.

Director P

B
AADA ya mashabiki  
kupokea vizuri 
wimbo wake mpya  
unaoitwa mabilioni, 

msanii wa muziki wa Injili,  
Irene Robert, amesema 
ana mpango wa kufanya 
kolabo na wanamuziki 
wakubwa Afrika.

Akizungumza na BT jana, 
Irene amesema  wimbo 

Irene atamba 
kuvuka mipaka 
kutangaza injili

wake huo ambao amem-
shirikisha msanii kutoka 
nchini DRC, unafanya vizuri 
na inaonyesha jinsi gani 
mashabiki wanapenda kue-
ndelea na moto huo.

“Nimefurahi kuona  wim-
bo wangu Mabilionea ume-
pokelewa vizuri, nataka 
kuwahakikishia mashabiki 

wangu kwamba nitaende-
lea na mpango wa kuwa-
shirikisha wasanii wengine 
wa Kiafrika katika huduma 
hii ya kumtukuza Mungu,” 
amesema Irene

Irene ametoa nyimbo 
tofauti ikiwamo ‘Nivushe’ 
ambayo amemshirikisha 
msanii Angel Gadina kutoka 
Kenya na Sitalia aliyofanya 
na Christina Shusho.

Mzambia 
anayetikisa 
Canada muziki 
wa Afrika

Jumapili Oktoba 10, 2021
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

N
YOTA wa Chelsea, Jorgin-
ho, fowadi wa Paris St-
Germain, Lionel Messi na 
Robert Lewandowski wa 

Bayern Munich wametajwa katika 
orodha ya wanaowania tuzo ya 
mwanasoka bora wa mwaka, Ballon 
d’Or.

Messi alishinda kwa mara
 ya sita mwaka 2019 na

 mwaka huu kwa mara ya
 kwanza alitwaa taji kubwa
 la kimataifa Copa America

 akiwa na kikosi cha
 Argentina.

Kiungo wa Italia, Jorginho ali-
isaidia Chelsea kushinda taji la Ligi 
ya mabingwa Ulaya msimu uliopita, 
kabla ya kubeba Euro 2020.

Straika wa Poland, Lewandowski 
alishinda tuzo ya kiatu cha dhahabu 
msimu wa 2020-21, akiwa amefunga 
mabao 41 kwenye Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga, wakati Bayern 
Munich ikitwaa taji la Ligi msimu 
uliopita.

Mshindi mara tano wa tuzo hiyo, 
fowadi wa Manchester United, Cris-
tiano Ronaldo na kiungo wa Real 
Madrid, Luka Modric nao wameta-
jwa kwenye kinyang’anyiro hicho.

Kuna wachezaji 14 wa Ligi Kuu 
England katika orodha hiyo ya 
wachezaji 30 na watano kutoka 
kikosi cha timu ya taifa ya Italia.

Tuzo ya Ballon d’Or, inaandaliwa 
na jarida la France Football, na ina-
tolewa kila mwaka kwa mchezaji 
bora.

Tuzo hiyo haikutolewa mwaka 
2020 kwa mara ya kwanza tangu 

mwaka 1956 kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona.

Tuzo hiyo itatolewa Novemba 29 
jijini Paris nchini Ufaransa katika 
ukumbi wa Theatre du Chatelet.

Nyota wa England, Jude Belling-
ham (Borussia Dortmund), Mason 
Greenwood (Manchester United) na 
Bakayo Saka (Arsenal) ni miongoni 
mwa wachezaji 10 wanaowania 
tuzo ya Kopa Trophy, ambayo ina-
tolewa kwa wachezaji chini ya umri 
wa miaka 21.

Kwenye tuzo ya golikipa bora 
maarufu kama Yashin Trophy wapo 
makipa wanne katika orodha ya 
watu 10 ambao ni Edouard Mendy 
wa Chelsea na Senegal, Ederson wa 
Manchester City na Brazil, Kasper 
Schmeichel wa Leicester City na 
Denmark na Emiliano Martinez wa 
Aston Villa na Argentina.

    Ni katika orodha ya wachezaji 30, EPL 
yatoa 10, Italia watano na..
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Lionel Messi, Jorginho 
wachuana Ballon d’Or

watajwa Newcastle

KLABU ya Newcastle huenda wakatumia hadi pauni 
milioni 190 kumpata mshambuliaji wa Tottenham na 
England, Harry Kane mwenye umri wa miaka 28 na 
mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye 
miaka 22. (Telegraph)

Conte aitamani Newcastle

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Antonio Conte, ana-
taka sana kuchukua nafasi ya Steve Bruce katika klabu 
ya Newcastle United. (Sun)

kutua St James’ Park

PHILIPPE Coutinho, 29, huenda akatua uwanja wa St 
James’ Park kutoka Barcelona Januari 2022. (Sport)

Raphinha avutwa Man Utd

KIUNGO wa Ureno, Bruno Fernandes, 27, amekuwa 
akiwasiliana na mchezaji nyota wa Leeds United, 
Raphinha,  24 raia wa Brazil, kuhusu uwezekano wa 
kuhamia Manchester United. (Mirror)

Demba ataka kurudi

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Newcastle, Demba 
Ba,36, amejitolea kurejea tena kuichezea klabu hiyo 
baada ya kununuliwa. (Star)

Rudiger atakiwa Madrid

MLINZI wa Ujerumani, Antonio Rudiger, 28, ni chaguo 
la kwanza la Real Madrid mwakani, mkataba wake wa 
sasa na Chelsea ukitarajiwa kukamilika msimu huu wa 
joto. (ABC, via Mail)

Nyota kuondoka Arsenal

NYOTA wa England, Ainsley Maitland-Niles, 24, na ki-
ungo wa kati wa Misri, Mohamed Elneny mwenye umri 
wa miaka 29, huenda wakaondoka Arsenal Januari. 
(Sun)

De Beek atakiwa Barca

BARCELONA wanamnyatia mchezaji wa kimataifa wa 
Uholanzi na klabu ya Manchester United, Donny van de 
Beek. (Sport)

Aguero aliikataa Juve

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Sergio Aguero, 33, 
alikataa ombi la Juventus kutaka ajiunge nao kabla ya 
kwenda Barcelona kwa uhamisho huru, baada ya kuon-
doka Manchester City kipindi cha majira ya joto. (Sport)

Ramsey kuuzwa Januari

JUVENTUS wanapanga kumuuza kiungo wa kati wa 
Wales, Aaron Ramsey, 30, Januari, huku West Ham na 
Everton zikionyesha nia ya kuwania saini yake. (Calcio 
Mercato)

Isco awaniwa Leicester

KLABU ya Leicester City wanapania kumsajili 
mchezaji nyota wa Real Madrid na Hispania, Isco mwe-
nye umri wa miaka 29. (Fichajes)

zisikupite
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Na Saada Akida 

K
AMATI ya Uchanguzi ya Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanza-
nia (TFF) imetangaza uchaguzi 
mkuu wa Bodi ya Ligi Kuu Tan-

zania (TPLB), unaotarajiwa kufanyika 
Novemba 27, mwaka huu, Mkoani 
Kigoma.

Akizungumza na gazeti hili
 jijini jana, Kaimu Mwenyekiti

 wa Kamati ya Uchanguzi wa
 TFF, Benjamini Kulume alise-
ma kuwa kanuni ya TPBL, ki-
fungu cha 29 inawapa ukomo 

viongozi walikuwapo madara-
kani kuendelea kuongoza.

Alisema kanuni hiyo inawahitaji 
kuongoza kwa muda wa miaka minne 
ambayo tayari imeshatimia na kutaki-
wa kufanya uchaguzi kwa kugombea 
nafasi tano kwa mujibu wa kanuni ya 
bodi hiyo.

“Nafasi zinazogombewa ni Mwe-
nyekiti (1), Makamu Mwenyeikiti (1), 
na kwa mujibu wa kanuni wanatakiwa 
kutoka katika klabu za ligi kuu, ghara-
ma za kuchukuwa fomu ni Sh. 200 
000,” alisema Kalume.

“Wajumbe wawakilishi wa klabu za 
ligi kuu nafasi tatu(3),  wawakilishi wa 
klabu za ligi daraja la kwanza (2) na 
mtu mmoja kutoka klabu ya ligi daraja 
la pili na gharama zake za kuchukuwa 
fomu ni TZS 100,000,” alisema Kal-
ume.

Alisema fomu zitaanza kutolewa 
kesho ( Jumatatu) Oktoba 11 hadi 15, 
saa 10 jioni na mwisho kuchukuwa na 
kurudisha fomu kwa wagombea ni Ok-
toba 16 na 17, mwaka huu na kutakuwa 
na kikao cha mchujo wa awali.

“Oktoba 20 hadi 22 mwaka huu ni 
kupindi cha kupokea na kuweka pin-
gamizi kwa wagombea na tarehe 23 
hadi 25 ni kusikiliza pingamizi na siku 
inayofuata ni usajili wa wagombea,” 

alisema.
“Oktoba 30 hadi Novemba 2, Sek-

retarieti kuwasilisha masuala ya 
kimaadili kwenye Kamati ya Maadili, 
Novemba 3 hadi 5, kipindi cha ku-
pokea, kusikiliza na kutolea uamuzi 
masuala ya maadili.” 

Alisema Novemba 6 hadi 7 ni siku 
ya kutangaza matokeo ya uamuzi wa 
Kamati ya Maadili na tarehe 8 hadi 10,  
itakuwa kipindi cha kukata rufaa kwa 
uamuzi wa masuala ya kimaadili kwe-
nye Kamati ya Rufaa ya TFF.

Kalume alisema siku inayofuata am-
bayo ni Novemba 11 hadi 13, watatoa 
uamuzi wa rufani, pia kutakuwa na 
kipindi cha kukata rufaa dhidi ya ka-
mati ya uchanguzi kwenye kamati ya 
Rufani ya Uchanguzi ya TFF.

“Baaada ya michakato yote, No-
vemba 22 hadi 26, mwaka huu, ni kip-
indi cha kampeni kwa wagombea kwa 
ajili ya uchaguzi huo unaotarajiwa 
kufanyika Novemba 27, huko Kigoma.” 

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE jezi mpya za klabu ya Kag-
era Sugar msimu wa 2021/22 zimewasili 
na zitaanza kuvaliwa rasmi kwenye 
mechi inayofuata ya Ligi Kuu kati ya 
timu hiyo dhidi ya Mbeya City, Oktoba 
16 kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba 
mkoani Kagera.

Mtandao rasmi wa klabu hiyo 
umezichapisha jezi hizo kwenye mtan-
dao wao wa kijamii, ukionyesha ku-
valiwa na baadhi ya wachezaji wa klabu 
hiyo.

Kagera Sugar ilicheza mechi mbili, 
Septemba 29 dhidi ya Yanga na kuchap-
wa bao 1-0, pia Oktoba 3 dhidi ya Na-
mungo na kutoka sare ya bao 1-1, bila ya 
kuwa na jezi mpya.

Mashabiki wengi waliokuwa 
wakitazama mechi kwenye tevish-
eni, walionekana kushangazwa na jezi 
zilizotumiwa na timu hiyo, kutokana na 
kutokuwa na mwonekano mzuri, ubora 
hafifu, lakini zikiwa hazina hata nembo 
ya klabu hiyo.

Viongozi wa klabu hiyo walijitetea 
kuwa waliingiza jezi mapema, lakini 
kampuni moja ya nje ambayo walioiagi-
za ndiyo iliyochelewesha kuzileta hadi 
ligi ilipoanza, zilikuwa bado hazijatua 
nchini.

TFF yatangaza uchaguzi 
uongozi bodi ya Ligi Kuu

Jezi mpya 
za Kagera 
zawasili

Mchezaji wa timu ya Mipango Veteran, Haji Zege (kushoto), akimpiga
chenga mchezaji wa Ulinzi Veteran, katika mchezo wa kirafiki
uliofanyika kwenye viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam
jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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NEWCATLE, England 

BAADA ya kununuliwa kwa fedha nde-
fu, Newcastle United imeingia kwenye 

mbio za kuwania kumsajili fowadi 
wa Argentina, Mauro Icardi ku-
toka Paris Saint-Germain, kwa 
mujibu wa Calciomercato.

Newcastle inataka kufanya 
usajili mkubwa wakati wa 
dirisha dogo la Januari baada 
ya kuchukuliwa na mmiliki 
mpya.

Magpies hao wapo na-
fasi ya 19 kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu ya England, 
ikiwa haijashinda mchezo 

wowote na imetoka sare 

tatu kati ya mechi saba ilizocheza hadi 
sasa msimu huu.

Newcastle ilinunuliwa rasmi na seri-
kali ya Saudi Arabia Alhamisi na sasa 
ni wamiliki rasmi wa klabu hiyo yenye 
maskani yake pale St James’ Park.

Tottenham na Juventus ziliripotiwa 
kuwania kutaka kumsajili mchezaji 
huyo wa zamani wa Inter Milan, mwe-
nye umri wa miaka 28, ambaye aliji-
unga na PSG kwa mkataba wa kudumu 
mwaka 2020 akisaini miaka minne ku-
cheza hapo.

Gazeti la Telegraph limedai kwamba, 
Newcastle inaweza kutumia karibia 
pauni milioni 190 kwa usajili wa Januari 
na haitakuwa imevunja sheria ya haki 
na usawa wa ununuzi wa wachezaji.

Newcastle yamwania Icardi

Laporta 
ataka 
Koeman 
avumiliwe

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA inajisikia fahari kuwa na ko-
cha mkuu kama Ronald Koeman na ana-
takiwa kuaminiwa kama ilivyokuwa kwa 
Frank Rijkaard, amesema rais wa Klabu 

hiyo, Joan Laporta.
Kocha wa zamani wa Uholanzi, Koeman 

alionekana kuwa kwenye uwezekano wa kufuku-
zwa pale Barca wakati uvumi ulipoenea kuelekea 
kwenye mchezo dhidi ya Atletico Madrid Juma-
mosi iliyopita kuwa ndio unaweza kuwa mchezo 
wake wa mwisho.

Lakini Laporta amesisitiza  Koeman anaweza 
kubakia klabuni hapo licha ya matokeo mabaya 
na kwamba anahitaji kuaminiwa.

Barcelona kwa sasa ipo nafasi ya tisa kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga na 
inashika mkia kwenye kundi E kaika michuano 
ya Ligi ya mabingwa Ulaya, baada ya kufungwa na 
Bayern Munich na Benfica.

Na sasa Laporta amemkingia kifua Koeman na 
kutakiwa kuvumiliwa kama ilivyokuwa kwa Ri-
jkaard, ambaye alitwaa taji la Ligi ya mabingwa 
Ulaya mwaka 2006.

Laporta ameelezea kuwa Koeman anakabiliwa 
na wakati mgumu hasa baada ya kuondoka kwa 
Lionel Messi, na matatizo ya kifedha yaliyoikum-
ba klabu hiyo.

“Uamuzi ni kwamba, Koeman anaendelea,” 
alisema Laporta akinukuliwa na RAC1.



Nahodha wa timu ya Twiga Stars, Amina Bilali, akimtoka mchezaji wa 
Malawi wakati wa mchezo wa fainali ya kombe la COSAFA 2021 baina ya 
timu hizo, uliopigwa uwanja wa Nelson Mandela Bay jijini Johannesburg, 
Afrika Kusini. Twiga ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDANO

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    Twiga Stars yatwaa kombe la COSAFA, 
Tanzanite yaibutua Eritrea, sasa yasubiria...

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu  wa Yanga, 
Nesreddine Nabi, amesema 
wako makini kuzitumia vyema 
siku za mapumziko ya kalenda 
ya Fifa kuhakikisha wanaten-
geneza muunganiko mzuri, 
utulivu na umakini kwenye 
safu ya ushambuliaji.

Nabi ameiamulia safu ya 
ushambuliaji ya Yanga kwa 
sasa inaongozwa na Fiston 
Mayele, Heritier Makambo na 
Yusuph Athumani kuhakikisha 
wanakuwa makini na kuipatia 
idadi ya mabao mengi kwa kila 
mechi ilizopo mbele yao.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Kocha Nabi alisema 
katika michezo miwili ya ligi 
waliocheza ameona udhaifu 
wao ikiwemo washambuliaji 
kushindwa kutumia vema na-
fasi wanazotengeneza pamoja 
na kucheza kipindi kimoja na 
kukosa ufiti.

Alisema siku za mapumziko 
ya kalenda ya Fifa, wamezi-
tumia kama  matarajio yake 
na wanaendelea kufanyia kazi 
makosa yao na kuhakikisha 
wanakuwa imara na kuendelea 
na kasi yao ya ushindi wataka-
porejea katika ligi hiyo.

“Hizo mechi mbili tumepata 
ushindi na kukusanya pointi 
sita, licha ya kuendelea kui-

marika baadhi ya nafasi, lakini 
tatizo liko kwenye ushambu-
liaji kwa kutengeneza nafasi 
nyingi, lakini kutokuwa na utu-
livu tunashindwa kutumia na 
kupata idadi ya mabao mengi,”.

“Nafanyia kazi makosa hayo 
madogo madogo, tutakapore-
jea katika mechi zetu za ligi 
tuwe tunashinda idadi ya 
mabao mengi ikiwemo mbili na 
kuendelea, morali ya wachezaji 
ipo jambo na tunamatarajio 
ya kufanya vizuri msimu huu,” 
alisema Nabi.

Alisema malengo yao 
makubwa ni kupata ushindi wa 
mabao mengi katika kila mch-
ezo ili kufikia malengo yao ya 
kuhakikisha msimu huu wanat-
waa ubingwa wa Ligi Kuu.

Nabi asuka 
upya safu ya 
ushambuliaji

Na Adam Fungamwango

I
KIWA na kumbukumbu ya kufungwa 
bao 1-0 nyumbani, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, Alhamisi 
iliyopita, timu ya taifa ya Tanzania, 

Taifa Stars, leo itakuwa ugenini ikijaribu 
kulipiza kisasi itakapovaana na Benin, 
mechi ya kusaka tiketi ya kucheza fainali 
za Kombe la Dunia zinakazofanyika mwa-
kani nchini Qatar.

Mechi hiyo inatarajiwa
 kucheza jijini Cotonou, kwe-

nye Uwanja wa  L’Amitie
 nchini Benin, ambao una uw-
ezo wa kuingiza wati 20,000.
Itakuwa ni mechi ngumu kwa timu 

zote mbili kwa sababu baada ya kucheza 
mechi ya kwanza na kukaa kwa siku mbili 
tu, tayari makocha wa timu zote wa-
naonekana tayari wameshajuana mbinu 
na kila mmoja kumsoma mwenzake.

Kocha Mkuu wa Stars, Kim Pouls-
en, amesema Tanzania ina uwezo wa 
kushinda mechi hiyo, iwapo wachezaji 
watacheza kama walivyofanya kwenye 
mechi ya kwanza, hasa kipindi cha pili.

“Kipindi cha pili tuliwashambulia 
sana, ila walikuwa wamerudi nyuma, 
na walivyopata bao waliamua kulinda, 
lakini natumaini kwao watacheza 
kwa kufunguka wakisaka ushindi, hii 
inaweza kuwa nafasi ya wachezaji wetu 
tutengeneza nafasi nyingi na zikitumiwa 
vizuri, basi tunaweza kupata matokeo 
mazuri,” alisema.

Timu zote zitakuwa zinasaka ushindi 
kwa udi na uvumba, kwani sare yoyote in-
aweza kuzifanya timu hizo kujiweka kwe-
nye mazingira mabaya ya kumaliza mechi 
ikiwa juu Kundi J.

Stars ambayo inashika nafasi ya tatu 
kwa pointi nne inahitaji ushindi ili ifikishe 
pointi saba na kuzidi kuikaba koo Benin 
kileleni, lakini wenyeji wao wenye pointi 
saba na wanaoongoza kundi, wanahitaji 
pia ushindi ili ifikishe pointi 10 na kuikim-
bia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo 
ambayo hata kama ikiifunga Madagascar 
itakuwa imefikisha pointi nane. 

Ikumbukwe kuwa ni mshindi mmoja tu 
kwa kila kundi kuanzia A hadi J, ndiyo wa-
takaosonga mbele kwenda kwenye hatua 
za mtoano, kabla ya kupata tano tu zitaka-
zoiwakilisha Afrika kwenye michuano 
hiyo.

Wakati huohuo, timu ya taifa ya wa-

Stars kupindua 
meza leo Benin
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nawake ya Tanzania, Twiga Stars, imefan-
ikiwa kutwaa Kombe la COSAFA baada ya 
kuichapa timu ya taifa ya Malawi bao 1-0 
kwenye fainali ya michuano hiyo, inayoz-
ishirikisha timu ya taifa za Ukanda Kusini 
mwa Afrika.

Tanzania ambayo ilikuwa mgeni mwa-
likwa kwenye michuano hiyo iliyofanyika 
nchini Afrika Kusini, ilipata bao pekee 
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela Bay, 
Port Elizabeth, dakika ya 65 lililowekwa 
kwenye kamba na beki wa kushoto, 
Enekia Kasonga.

Mchezaji huyo aliutokea mpira uli-
otemwa na kipa wa Malawi, Lucy Mhango, 
uliotokana na faulo iliyopigwa na Fatuma 
Selemani, baada ya Olpa Clement kuan-

gushwa nje kidogo ya eneo la hatari.
Nayo, timu ya taifa ya Tanzania wa-

nawake chini ya miaka 20, imefanikiwa 
kusonga mbele kwenye kinyang’anyiro 
cha kusaka tiketi ya kucheza fainali za 
Kombe la Dunia nchini Costa Rica mwa-
kani baada ya kuichapa Eritrea mabao 
2-0 kwenye Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam.

Yalikuwa ni mabao ya Irene Kisisa daki-
ka ya 55 na Protas Mbunda dakika ya 84, 
yaliyotosha kuifanya Tanzanite kuibuka 
na ushindi huo.

Kwa matokeo hayo, Tanzania imesonga 
mbele kwa jumla ya ma bao 5-0, kwani 
kwenye mechi ya kwanza ugenini, Sep-
temba 25, ilishinda mabao 3-0.
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