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Na Mwandishi Wetu

WATU saba wamefariki dunia jana na 
wengine 10 wakijeruhiwa katika ajali iliyo-
husisha gari aina ya lori na coaster katika 
Kijiji cha Michungwani wilayani Handeni, 
mkoani Tanga.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Albert 
Msando amethibitisha kutokea kwa ajali 
hiyo iliyotokea jana saa 12:00 asubuhi ka-
tika Barabara Kuu ya Segera na Chalinze.

Alisema kuwa chanzo cha ajali hiyo ni 
uzembe wa dereva na kumwagiza Mkuu 
wa Polisi wa Wilaya ya Handeni (OCD) ku-
wachukulia hatua za kisheria madereva 
watakaokiuka sheria za usalama baraba-
rani.

“Nimemwelekeza OCD atakayekiuka 
Sheria za Barabarani eneo la Handeni tu-
tampandisha mahakamani na kuomba 
adhabu ya kifungo. Kwa ambao mmekuwa 
mkipiga simu kusaidiwa madereva wenu 
wakikiuka sheria za barabarani wala msi-
sumbuke. Hakuna msaada zaidi ya kukaa 
lock up ( jela) kwa mujibu wa sheria na ku-
pandishwa kizimbani,” alisema Msando.

“Ukifika Kijiji cha Manga Wilaya ya 
Handeni kwa dereva yeyote ambaye 
hatafuata sheria za usalama barabarani 
usitulaumu. Ajali nyingi zinaepukika. Na 
abiria, acheni kukaa kimya wakati dereva 
anaendesha ovyo, aidha shuka utarejesh-
ewa nauli yako na toa taarifa kwa Jeshi la 
Polisi tudhibiti huu uzembe.”

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, Al-
machius Mchunguzi, alisema ajali hiyo 
imehusisha lori mali ya Kampuni ya Star-
ling Gulf Trading likitokea Tanga kuele-
kea Dar es Salaam na basi dogo aina ya  
Toyota Coaster, mali ya Naman Joel Mkum-
bo, likitokea Dar es Salaam kuelekea Kili-
manjaro.

Aliwataja majeruhi katika ajali hiyo ni 
dereva wa lori, Yohana Stephano (35), 
mkazi wa Goba, Dar es Salaam na utingo, 
Samweli Hossen (24), mkazi wa Dar es Sa-
laam, Godlisen Minja (20) mfanyabiashara 
na mkazi wa Mabibo Dar es Salaam.

Wengine ni Loyce James (27) mkazi wa 
Buguruni Dar es Salaam, Lucy Urio (24) 
mkazi wa Dar es Salaam, Riziki Mboya (28) 
mkazi wa Njiapanda Moshi, Lina Swai (25) 
mfanyabiashara, Gospan Lema (24) fundi 
umeme na mkazi wa Temeke, Dar es Sa-
laam.

Hivi karibuni kumekuwa na mfululizo 
wa matukio ya ajali za barabarani ambazo 
zimesababisha vifo vya Watanzania wengi.

Desemba 18 eneo la Mikese mkoani Mo-
rogoro gari aina ya coaster liligongana na 
lori la mizigo na kusababisha vifo vya watu 
15.

Kadhalika, wiki iliyopita katika Kijiji cha 
Kabukome, Kata ya Nyarubungo wilayani 
Biharamulo basi la Kampuni ya Capro One 
lenye namba za usajili T857 DHW lilifeli 
breki katika mteremko na kurudi nyuma 
kisha kupinduka na kusababisha vifo vya 
watu 11 na wengine 16 kujeruhiwa.

Juzi, katika eneo la Same mkoani Kili-
manjaro, aliyekuwa Mkurugenzi wa Utala-
wa na Usimamizi wa Rasilimaliwatu Ofisi 
ya Msajili wa Hazina, Amos Nnko, alifariki 
dunia kwa ajali ya gari.
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Lema: Maombi yataniongoza 
kumpata aliye sahihi CHADEMA

Saba wafariki ajali 
ya gari Handeni

Mbunge wa Musoma Vijijini mkoani Mara, Prof. Sospeter Muhongo (katikati aliyenyoosha mkono), 
akiwa na wakazi wa Kata ya Bugwema jimboni humo wakati akikabidhi gari ya kubebea wagonjwa 
lililotolewa na serikali kwa kituo cha afya cha kata hiyo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

MBOWE vs LISSU

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI mstaafu 
wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) 
Kanda ya Kaskazini, Godb-
less Lema amesema atafanya 
maombi kwa Mungu kupata 
upande sahihi wa kuunga 
mkono katika mvutano wa 
kumpata mwenyekiti wa cha-
ma hicho.

Amesema muda si mrefu 
ataonesha ni upande gani 
anaounga mkono kati ya 
Mwenyekiti wa sasa wa cha-
ma hicho, Freeman Mbowe 
na Makamu wake, Tundu 
Lissu.

“Kwa sasa sina timu, pen-
gine siku za usoni ninaweza 
kujali zaidi juu ya mwelekeo 
wangu kwa nani ninapenda 
awe kiongozi mkuu kwenye 
chama chetu. 

“Kwa sasa ninatazama, 
ninafikiria na kusali, kwa 
sababu hii position (nafasi) 
wanayoomba ina umuhimu 
hata kwangu pia kama  
mwana-CHADEMA,” alisema 
Lema.

Mbowe na Lissu wanagom-
bea nafasi moja ya uenyekiti 
wa chama hicho taifa na 
tangu watangaze nia, kume-
kuwa na mvutano mkubwa 
mitandaoni kutoka kwa 
makada na wafuasi wa chama 
hicho wanaoonekana kuga-
wanyika makundi mawili ya 
wanaomtaka Mbowe aend-
elee na wanaomtaka Lissu 

apokee kijiti hicho.
Akizungumza na Ni-

pashe jana, Lema ambaye ni 
Mjumbe wa Kamati Kuu wa 
chama hicho alisema kuwa 
amekuwa mtazamaji na 
anafikiria kuanza kusali kabla 
ya kuonesha upande anaoun-
ga mkono kati ya vigogo hao 
wawili. 

Lema alisema kuwa ki-
kubwa anachoomba hivi sasa 
kwenye chama chake ni utu-
livu kuelekea uchaguzi huo 
wa ndani ya chama.

“Ninachoomba kwa sasa ni 
utulivu ndani ya chama, ila 
hata kama kuna mgombea 
nitamuunga mkono na kwa 
sababu atakuwa ni mwana-
CHADEMA, sidhani kama 
litakuwa jambo baya,” alise-
ma.

Lema aliyewahi kuwa 
Mbunge wa Arusha Mjini, al-
itoa angalizo kwa wanacha-
ma na wafuasi wa CHADEMA 
kwamba katika kipindi hiki 
cha uchaguzi ndani ya chama, 
kuna haja ya kuwa makini ka-
tika kutoa majibu yanayoto-
kana na hisia za wanachama 
wanaounga mkono upande 
wowote wa wagombea.

Vilevile, mstaafu huyo pia 
alitoa angalizo kwa wanao-
nyukana kupitia mitandao 
ya kijamii, akiwataka kuweka 
mbele maslahi ya chama chao 
hususani katika kipindi hiki 
cha kuelekea Uchaguzi Mkuu 
wa mwakani.

“Tumetoa maazimio kuele-

kea Uchaguzi Mkuu mwaka 
kesho, kwamba ‘no reforms 
no election’ (hakuna mabadi-
liko hakuna uchaguzi). Tu-
natakiwa tuweke nguvu yetu 
huko, lakini endapo haya ya-
taendelea si tu ni hatari kwa 
chama chetu, bali pia hata 
kwa nchi yetu kwa maana 
chama hiki ndicho kinapiga-
nia Katiba mpya na mifumo 
bora ya uchaguzi ambalo 
ndilo la msingi kuliko jambo 
lolote,” Lema alionya.

Pia aliwataka wagombea 
kutumia lugha ya staha na 
kutambua kwamba chama hi-
cho ni cha wanachama wote.

“Wagombea watambue 
kwamba hawagombei dhidi 
ya mashetani, wanagombania 
nafasi dhidi ya wanachama 
wote, siasa za heshima si tu zi-
nakijenga chama bali zinaki-
fundisha chama tawala juu ya 
demokrasia tunayoishi...

“Minyukano, matusi na 
dhihaka kwenye mitandao 
itaonesha demokrasia tunay-
oihubiri tunashindwa kui-
weka kwenye vitendo,” Lema 
alionya zaidi.

Alisisitiza hisia na maoni 
ya wananchi juu ya kile kina-
choendelea ndani ya chama 
hicho vinahitaji kujibiwa kwa 
tahadhari.

Lema pia alitoa tahadhari 
dhidi ya matumizi ya rushwa 
katika uchaguzi huo na ku-
sisitiza yakemewe kwa vi-
tendo.

Lema alisema: “Tunataka 

matumizi ya rushwa na fedha 
yakemewe kwa vitendo kue-
lekea katika uchaguzi wa nda-
ni ya chama chetu, maana tu-
naposema rushwa ni adui wa 
haki, hatumaanishi chama ta-
wala pekee, bali tunahusisha 
vyama vyote vya siasa kwa 
sababu ukipita kwa rushwa 
huwezi kuikemea.”

Kumekuwa na mnyukano 
mkali katika mitandao ya ki-
jamii miongoni mwa wafuasi 
wa Mbowe na Lissu baada ya 
viongozi hao kuingia katika 
kinyang’anyiro cha nafasi ya 
Mwenyekiti wa CHADEMA 
Taifa.

Mara kwa mara Mbowe 
amenukuliwa na vyombo vya 
habari, likiwamo gazeti Ni-
pashe, akiwataka wanachama 
na wafuasi wa CHADEMA ku-
toingia katika mtego wa wa-
baya wao kisiasa -- kutumia 
uchaguzi wa ndani kuharibu 
taswira ya chama hicho.

Lissu, kwa upande wake, 
amekuwa akijibu tuhuma 
mbalimbali zinazoelekezwa 
kwake na baadhi ya viongozi 
wa CHADEMA wanaooneka-
na kumuunga mkono Mbowe 
katika uchaguzi huo, baadhi 
akiwatuhumu waziwazi ku-
tumiwa na baadhi ya viongozi 
wa serikali kuharibu ajenda 
za msingi za CHADEMA. 

Kwa maoni kuhusu habari hii 
na nyingine: +255 677 020 701  
Email:customerrelations@
guardian.co.tz

Kwa maoni kuhusu habari hii na ny-
ingine: +255 677 020 701  
Email:customerrelations@guardian.
co.tz
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Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC) limeunda 
timu ya operesheni maal-
umu ya kufuatilia na kuwa-
chukulia hatua za kisheria 
wachafuzi wa mazingira 
na kelele kwenye kumbi za 
starehe wakati wa sikukuu.

Hayo yalisemwa jana Dar 
es Salaam na Kaimu Mku-
rugenzi wa Utekelezaji She-
ria wa baraza hilo, Jamal 
Baruti wakati akizungumza 
na waandishi wa habari 
kwenye ofisi za baraza hilo 
zilizoko Mikocheni.

Alisema timu hiyo ita-
fanya kazi kwa kanda zote 
za baraza nchini katika 
msimu huu wa sikukuu. 
Kwa mikoa ya Dar es Sa-
laam na Pwani kutakuwa 
na timu ambazo zitakuwa 
zinatembelea maeneo yote 
yatakayotolewa taarifa 
kuwa na changamoto za 
kimazingira na kufanya 
utatuzi kwa mujibu wa she-
ria na kanuni husika.

Baruti alisema katika 
kuhakikisha zoezi hilo li-

nakuwa na ufanisi mkub-
wa, baraza limejipanga 
kutekeleza zoezi hilo kwa 
kushirikiana na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika, 
wananchi na mamlaka 
zingine za serikali, likiwa-
mo Jeshi la Polisi.

“Baraza limejipanga 
kupokea na kufanyia kazi 
taarifa zote zinazohusi-
ana na uvunjifu wa sheria 
ya mazingira kutoka kwa 
wananchi wema. Baraza 
kupitia timu yake maalu-
mu ya upokeaji taarifa (Call 
Centre Team) litakuwa lin-
apokea taarifa mbalimbali 
juu ya matukio ya uvun-
jifu wa Sheria ya Mazingira 
kwa muda wa saa 24.

“Baraza linatoa rai kwa 
taasisi, kampuni na watu 
wote nchini kuhakikisha 
wanaendelea kuzingatia 
sheria ipasavyo bila shu-
ruti kwani uchafuzi wa 
mazingira wa sauti na mite-
temo iliyozidi viwango na 
utiririshaji maji taka ni ha-
tari kwa afya ya binadamu. 

“Sambamba na hayo, 
inashauriwa kufuata tara-
tibu za kisheria katika ku-

pata vibali kutoka katika 
mamlaka husika kabla ya 
kufanya mikusanyiko ya 
sherehe,” alisema.

Baruti alisema baraza 
limejikita zaidi katika kue-
ndelea kutoa hamasa na 
elimu kuhusiana na uzin-
gatiaji Sheria ya Mazingira 
kwa manufaa ya kizazi cha 
sasa na kijacho.

“Kwa wale wote ambao 
watabainika kukaidi uz-
ingatiaji Sheria ya Mazin-
gira na kanuni zake, hatua 
stahiki za kiutawala na 
kisheria zitachukuliwa,” 
alisisitiza.

Alisema kuwa miaka 
kadhaa iliyopita katika kip-
indi kama hiki cha msimu 
wa sikukuu za Krismasi 
na Mwaka Mpya, NEMC 
ilibaini kuongezeka kwa 
matukio ya uchafuzi wa 
mazingira kwa njia ya sauti 
na mitetemo iliyozidi vi-
wango pamoja na utiririsha 
maji taka toka viwandani.

Alisema uchafuzi wa 
mazingira wa namna hiyo 
umekuwa unatokea katika 
miji mikubwa ambayo ina 
idadi kubwa ya watu na 

NEMC yaunda timu kudhibiti kelele 
kwenye kumbi za starehe Krismasi

Mwinyi ajivunia barabara mpya 
kupunguza msongamano, ajali
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi ame-
wataka wananchi, ku-
dumisha amani umoja 
na mshikamano ili ku-
pata maendeleo.

Alitoa rai hiyo jana 
wakati akizungumza 
na wananchi katika uz-
induzi wa barabara ya 
Uwanja wa Ndege - Mna-
zimmoja yenye urefu 
wa kilomita 6.5 iliyogha-
rimu zaidi ya dola mil-
ioni tano.

Alisema ufunguzi wa 
barabara hiyo ni sehe-
mu ya utekelezaji mradi 
wa ujenzi wa kilomita 
100.9 za barabara za 
mjini ambazo zilikuwa 
katika hali mbaya na 
kujenga barabara za juu 
ili kupunguza msonga-
mano.

Alisema lazima 
wahakikishe usafiri 
unakuwa mzuri katika 
mji wa Zanzibar kwa 
kuwa barabara za kisiwa 
hicho ni finyu na ku-
wafidia wananchi huwa 
ni gharama kubwa na 
ndio maana wameamua 

kujenga barabara zenye 
njia mbili.

Rais Dk. Mwinyi 
alisema kuwa baada ya 
kukamilika kwa ujenzi 
huo, hakuna nyumba 
zitakazoingiliwa na maji 
baada ya kujengewa 
miundombinu mingine 
ikiwamo mitaro pemb-
ezoni mwa barabara.

Alizungumzia pia ma-
tunzo ya barabara hizo, 
akiwataka madereva 
kuacha kuegesha gari 
katika njia za kupita 
watu kwa miguu.

Alisema kumeanza 
tabia za ovyo kuweka ki-
fusi na kugeuza maege-
sho katika njia za watu 
kupita kwa miguu pem-
bezoni mwa barabara 
na kutaka mfuko wa 
barabara kuhakikisha 
barabara hizo zinakuwa 
safi muda wote.

Dk. Mwinyi alisema 
barabara za juu ana-
zojenga zinalenga 
kutengeneza mazingira 
mazuri ya barabara na 
kuwataka wananchi 
kuacha kujenga pem-
bezoni mwa hifadhi za 
barabara.

Alisema wanapotaka 

Bwana harusi 
anayedaiwa kujiteka 
kizimbani kwa 
mashtaka ya wizi
Na Grace Gurisha 

BWANA harusi Vicent Massawe (36) 
anayedaiwa kujiteka, amepandishwa 
kizimbani katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam na kusomewa 
mashtaka mawili, likiwamo la wizi wa gari 
alilopewa kwa ajili ya kutumia kwenye 
harusi yake.
Hata hivyo, Massawe amedai gari ambalo 

anatuhumiwa kuliiba namba T 642 EGU 
aina ya Toyota Ractis ni lake na nyaraka 
zote anazo na kuomba mahakama ihakik-
ishe gari hilo linaletwa mahakamani kama 
dhamana yake.
“Gari hili lililotajwa kwamba nimeliiba 

si kweli, gari ni langu, lakini taarifa iliyo-
tolewa na kusambaa inadai gari si langu. 
Ninaomba gari liletwe kama dhamana 
yangu hapa mahakamani,” amedai Mas-
sawe. 
Alidai hayo jana mbele ya Hakimu Mkazi 

Mkuu Beda Nyaki wa mahakama hiyo, 
akisisitiza atatimiza masharti ya dhamana 
kwa kuwa na mali isiyohamishika yenye 
thamani ya Sh. milioni tisa ipo.
“Polisi walichelewa kunipa taarifa kuwa 

wananileta mahakamani, nikachelewa ku-
toa taarifa, lakini nimeshamwambia mke 
wangu yuko njiani anakuja hapa,” alidai 
Massawe. 
Hakimu Nyaki alimweleza mshtakiwa 

huyo kuwa ili awe nje kwa dhamana, ana-
takiwa awe na wadhamini wawili wenye 
vitambulisho vya taifa watakaotia saini 
bondi ya Sh. milioni tano na pia atatakiwa 
kuwasilisha mahakamani fedha taslimu au 
mali isiyohamishika yenye thamani ya Sh. 
milioni tisa.
Mshtakiwa huyo hakutimiza masharti 

ya dhamana, hivyo alipelekwa mahabusu 
hadi Januari 7 mwakani kwa ajili ya kesi 
kutajwa na kuangalia hatua ya upelelezi 
ilipofikia kwa kuwa haujakamilika.
Kabla ya kuingia mahakamani, mshtakiwa 

huyo akiwa nje ya chumba cha mahaka-
ma, alionekana akicheka na kudai kuwa 
anashangaa polisi wameleta waandishi wa 
habari wengi kwa ajili yake.
“Haya pigeni picha, mkimaliza mtaniam-

bia maana siwezi kujificha, ninashangaa 
hawa polisi wameniletea waandishi wa 
habari hivi,” alidai.
Awali akisoma hati ya mashtaka, Wakili 

wa Serikali Frank Rimoy alidai mshtakiwa 
anakabiliwa na mashtaka mawili aliyoten-
da akiwa ndani ya Jiji la Dar es Salaam.
Alidai Massawe ni mfanyabiashara na 

ni mkazi wa Kigamboni. Katika shtaka la 
kwanza, anatuhumiwa kuiba kama wakala. 
Inadaiwa Novemba 15 mwaka huu, akiwa 
eneo la Kigamboni ndani ya mkoa wa Dar 
es Salaam, aliiba gari hilo alilopewa na Sil-
vester Beda kwa ajili ya kulitumia kwenye 
harusi yake.
Alidai kuwa gari hilo aliloazimwa, lilitak-

iwa kurudishwa lakini hakufanya hivyo. 
Thamani yake ni Sh. milioni 15 mali ya 
Beda.
Katika shtaka la pili, Massawe ana-

daiwa kuwa siku hiyo hiyo na eneo hilo, 
anatuhumiwa kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu Sh. milioni tatu kutoka kwa 
Beda, akiahidi kwamba angerudisha fedha 
hizo huku akijua si kweli.
Baada ya kusomewa mashtaka hayo, 

mshtakiwa huyo alikana kuhusika na 
tuhuma hizo.
Wakili Rimoy alidai upelelezi haujaka-

milika na kuomba tarehe nyingine ya 
kutajwa na kudai kuwa hawana pingamizi 
la dhamana kwa sababu mashtaka al-
iyoshtakiwa nayo yanadhaminika.

Kwa maoni kuhusu habari hii 
na nyingine: +255 677 020 701  
Email:customerrelations@
guardian.co.tz

ongezeko kubwa la shughuli za 
kiuchumi kama vile Dar es Sa-
laam, Pwani, Arusha, Mwanza, 
Mbeya na maeneo mengine ya 
mikoa ambayo inakua kiuchu-
mi kwa kasi.

Kaimu Mkurugenzi huyo 
alisema kuongezeka kwa sauti 
na mitetemo inayozidi viwango 
vya kisheria hutokea katika 
maeneo ya mikusanyiko ya 
watu na maeneo ya starehe 
kama vile maeneo ya vilabu 
(baa), kumbi za starehe na mae-
neo mengine ya mikusanyiko 
ya watu katika jamii.

kujenga barabara, gharama za 
fidia zinakuwa kubwa kuliko 
gharama ya ujenzi wa bara-
bara, hivyo watu waache kujen-
ga kwenye hifadhi za barabara 
na hifadhi hizo kutunzwa.

“Lazima mji uwe safi, hivyo 
tutafanya programu maalumu 
kuhakikisha barabara mpya 
zote zinakuwa na taa ili zien-
dane na mazingira,” alisema.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum 
Muhammed alisema wame-
shakamilisha ujenzi wa barabara 
za kilomita 86, zikiwamo bara-
bara za ndani.

Alisema ujenzi wa barabara 
zingine unaendelea vizuri na 
utakamilika kwa wakati (Novem-
ba mwakani). Alisema mafanikio 
hayo yanatokana na miomgozo 
na maono ya Rais Dk. Mwinyi 
anayotoa kwa wizara hiyo.

Alisema wakati barabara hiyo 
inajengwa kulikuwa na maneno 
mengi ya kejeli, kwamba bara-
bara haihitaji kujengwa upya 
ilhali ilijengwa miaka ya 70 na 
haikuwa inakidhi viwango vya 
kisasa.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Dk. Habiba Hassan Omar, alise-
ma barabara hiyo ni miongoni 
mwa barabara zenye urefu wa 
kilomita 100.9 zinazojengwa kisi-
wani.

Mkuu wa Mkoa Idrisa Kitwana 
Mustafa alisema barabara hiyo 
itapunguza ajali na vifo vitoka-
navyo na ajali za barabarani kisi-
wani Zanzibar.



Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Uchukuzi kwa 
kushirikiana na taasisi zake iki-
wamo Mamlaka ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA), imealika 
sekta binafsi kuwekeza katika 
huduma ya usafirishaji wa reli, 
usafiri wa waya na usafirishaji 
maalumu kwenye majiji makub-
wa kupitia barabara.

Kwa mujibu wa wizara hiyo, 
miongoni mwa maeneo wa-
nayotaka sekta binafsi iwekeze 
ni pamoja na usafiri wa mabasi 
yaendayo kasi katika majiji.

Wakizungumza kwenye 
mkutano wa kujadili kanuni 
za usafirishaji, viongozi kutoka 
wizara hiyo walisema kanuni 
hizo zimetokana na maende-
leo ambayo serikali imeyafanya 
hasa kwenye ujenzi wa reli na 
barabara.

Mkurugenzi Msaidizi wa Hu-
duma za Barabara kutoka wiz-
ara hiyo, Henry Magombana, 
alisema wamefanya mapitio ya 
kanuni hizo kutokana na ma-
boresho ya sheria za sasa za usa-
firishaji.

“Leo wizara imeita wadau kwa 
ajili ya kupitia kanuni kuu tatu 
ambazo zimetokana na maen-
deleo ambayo serikali imeyafan-
ya kupita miradi mikubwa.

“Na miongoni mwa kanuni 
hizo ni pamoja na ile inayohusu 
huduma za usafiri wa waya am-
bayo tutaanza kusajili na kuwa-
dhibiti watoa huduma wa usafiri 
huu, pia tunawakaribisha watoa 
huduma binafsi kwenye hudu-
ma ya usafiri wa reli, barabara 
na usafiri maalumu wa barabara 
katika majiji na hii itakuwa ina-
tolewa leseni maalumu,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa usafiri huo 
katika majiji unawezesha wadau 
kutoa huduma, akitolea mfano 
Jiji la Dar es Salaam na majiji 
mengine yote yanakaribishwa 
wawekezaji ambao watatakiwa 
kuomba leseni baada ya kanuni 
kutoka.

Alisema sababu za kuboresha 
kanuni hizo zinajumuisha ku-
ruhusu sekta binafsi kutoa hu-
duma katika maeneo tajwa.

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, 
Habibu Suluo, alisema leseni 
maalumu ambayo itatolewa 
kwa watoa huduma maalumu 
kwenye barabara katika majiji, 
inalenga zaidi usafiri wa mabasi 
ya mwendoksi.

“Kwahiyo serikali inataka 
watu binafsi ndio watoe hu-
duma, inaweza kuwa watu 
wenye mabasi yao hapa mjini 
wakajiunga wakapewa mkataba 

wa kuendesha lakini nauli yao 
itakuwa maalumu, kwa sababu 
hata njia nayo ni maalumu.

“Kikubwa hapa tunajaribu 
kuangalia utaratibu ambao tu-
tatoa leseni kwa mabasi ya mjini 
na maeneo ya miji kwenda nje 
kidogo na si kutoka Dar es Sa-
laam kwenda mikoani, tuna-
fanya hivyo kwa sababu tuna 
tatizo kwenye usafiri wa mjini,” 
alisema.

Kuhusu usafiri wa waya, Suluo 
alisema unalenga zaidi kukuza 
shughuli za kitalii na kwamba 
katika sehemu zote ambazo 
walipita na kufanya utafiti, watu 
wengi wanaotumia usafiri huo 
wa waya ni kwa ajili ya kitalii.

“Na kanuni hii inakwenda 
kuangalia usalama wa ku-
wekeza, miundombinu yake 
pamoja na uendeshaji,” alisema 
Suluo.
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MAAFA YA MVUA SAME: 

Waandishi wa habari mkoani Shinyanga wakitembelea maendeleo ya ujenzi wa uwanja wa ndege uliopo Ibadakuli Man-
ispaa ya Shinyanga juzi, ambao kwa sasa umefikia asilimia 80 na unatarajiwa kukamilika Aprili mwakani kwa gharama 
za Sh. bilioni 44.8. PICHA: MARCO MADUHU

Polisi yakamata 
mabasi manne 
yaliyozidisha 
abiria
Na Benny Kingson,  
TABORA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Tabora limekamata ma-
basi manne yanayodaiwa 
kuzidisha abiria katika 
doria zake za kipindi hiki 
cha msimu wa sikukuu. 
Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Tabora, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi 
(SACP) Richard Abwao, ak-
itoa taarifa kwa waandi-
shi wa habari jana ofisini 
kwake, alisema wanaen-
delea kufanya operesheni 
kabambe kuwasaka wa-
halifu na wavunjaji sheria.
Alisema kuwa katika 

kipindi hiki cha msimu wa 
sikukuu, kuna ongezeko 
la watu kuingia na kutoka 
katika mkoa huo, hivyo 
wanaendesha doria katika 
maeneo mbalimbali kuwa-
saka wahalifu na kufanya 
mkoa kuendelea kuwa 
salama.
“Tunafanya doria kwa 

kutumia askari wetu we-
nye magari, mbwa na wa 
miguu na tumefanikiwa 
kukamata mabasi manne 
yaliyozidisha abiria.
“Kitendo hiki ni cha 

uvunjifu wa sheria na ki-
nahatarisha usalama wa 
abiria na mali zao, hivyo 
tutaendelea kufuatilia 
magari yote katika kip-
indi hiki na wakati wote,” 
alisema.
Kamanda huyo alisema 

ametoa maelekezo kwa 
askari wa kata zote kusi-
mamia vikundi vya ulinzi 
shirikishi ili kulinda amani 
na usalama wa watu kati-
ka maeneo yao, akisisitiza 
kuwa wamejipanga kutoa 
ulinzi wa kutosha ka-
tika nyumba za ibada na 
makazi hasa kipindi hiki 
cha sikukuu.
Aliwata watakaohitaji 

kupiga fataki kwenda ku-
chukua vibali na maele-
kezo ya jinsi ya kupiga, 
akiwaonya wenye tabia 
za kuchoma vitu baraba-
rani na kufanya fujo na 
uharibifu kwamba wa-
takamatwa.
Kamanda huyo pia ali-

wahimiza madereva kuto-
tumia vilevi wakiwa wa-
naendesha magari wakati 
wote na kuzingatia sheria 
za usalama barabarani.
“Wamiliki wa kumbi za 

starehe wachukue tahad-
hari kwa kuhakikisha ku-
nakuwa na hewa ya kuto-
sha, kuchukua watu kwa 
idadi isiyozidi uwezo wao 
na kuwa makini wakati 
wote kwa kuwafuatilia 
watoto wote waliomo 
ndani ya kumbi na muda 
wa kumaliza na kutoka ni 
saa 12:00 jioni ili wawahi 
majumbani,” aliagiza.

Serikali yaita sekta binafsi kuwekeza katika 
usafiri wa waya, mabasi mwendokasi, reli

Mamia washiriki mazishi ya mume na mke
Na Idda Mushi, SAME

MAMIA ya wananchi wa Same 
wamejitokeza katika kijiji cha 
Mjema, kata ya Bombo, wilaya-
ni Same, mkoa wa Kilimanjaro 
kuaga miili ya mume na mke 
ambao ni miongoni mwa watu 
sita waliopoteza maisha baada 
ya nyumba walizokuwa wanaishi 
kuangukiwa na kifusi.

Vifo vya watu hao viliripotiwa 
juzi, chanzo kikiwa ni mvua kub-
wa inayoendelea kunyesha mae-
neo mbalimbali ya wilaya hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Same, 
Kasilda Mgeni aliwaongoza wa-
nanchi hao katika maombolezo 
hayo na kushiriki ibada ya kuaga 
mwili wa marehemu Eliakunda 
Mrutu katika kijiji cha Duma, 
kata ya Msindo ambaye naye 
nyumba yake iliangukiwa na ki-

fusi na akapoteza maisha katika 
mkasa huo wa mvua iliyonyesha 
kwa siku tatu mfululizo wilayani 
humo.

Kasilda mbali na kutoa pole 
kwa waombolezaji, ndugu, 
jamaa na marafiki waliowa-
poteza ndugu zao katika tukio 
hilo, alisema uharibifu wa maz-
ingira unaotokana na shughuli 
za kibinadamu ndio uliochangia 
kwa kiasi kikubwa milima kupo-
romoka na kusababisha mad-
hara, vikiwamo vifo, uharibifu 
wa mazao na miundombinu ya 
barabara.

Aliwasisitiza wananchi wa 
wilaya hiyo kuchukua tahadhari 
kwa kuhama kwa muda katika 
maeneo hatarishi ili kuepuka 
madhara zaidi yanayoweza kue-
ndelea kujitokeza wakati huu 
mvua inapoendelea kunyesha.

Pia aliwataka wananchi walio 
kwenye maeneo yaliyokumbwa 
na maafa kuwa watulivu katika 
kipindi hiki wakati serikali inaen-
delea na tathmini ya athari ya 
mafuriko na kuendelea na mipa-
ngo mbalimbali ya kurudisha mi-
undombinu yote iliyoharibiwa 
na mvua.

“Baadhi ya watu wamejenga 
hadi kwenye vilele vya milima, 
hii ni hatari sana. Mwenyezi 
Mungu alikuwa na maana yake 
kuweka miti ambayo imeshikana 
na udongo, mawe na majani.

“Sasa unapotoa kimoja kwa 
shughuli za kilimo ama sababu 
zingine, unafanya vinashindwa 
kuhimili na kusababisha madha-
ra kama haya, lazima tuchukue 
hatua kwa kurejesha uoto huu 
wa asili ulioharibiwa kwa kupan-
da miti kudhibiti madhara zaidi,” 

alisema.
Baadhi ya waombolezaji ku-

toka kijiji cha Mjema, akiwamo 
Mwenyekiti wa Kijiji hicho, Jer-
emiah Mjema na Beatrice Mjema 
walisema matukio ya kuporomo-
ka kwa milima kwenye maeneo 
yao yamekuwa yakijirudia mara 
kwa mara hasa nyakati za mvua 
kubwa inaponyesha hali ambayo 
si ya kawaida kwao.

Taarifa ya Kamati ya Maafa ya 
Wilaya ya Same imeonesha mae-
neo yaliyoathiriwa zaidi na mvua 
hiyo ni pamoja na kata za Msin-
do, Vuje, Bombo, Mtii na Maore.

Mbali na vifo vya watu sita, 
nyumba 25 zimeangushwa na 
maji huku kukishuhudiwa uhar-
ibifu wa miundombinu, ikiwamo 
barabara hasa maeneo ya mili-
mani ambayo hivi sasa hayafikiki 
kwa urahisi.
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Brigedia Jenerali George Itang’are (kushoto), akipokea zawadi 
kutoka kwa Luteni Kanali Joseph Mushilu (kulia), ambaye ni 
kamanda wa kundi la saba la walinda amani wa Tanzania ka-
tika Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya 
Kati, ambaye alikamilisha jukumu lake. Sherehe ya kuwapokea 
ilifanyika Chuo cha Mafunzo cha Kijeshi Mapinga wilayani 
Bagamoyo, mkoani Pwani juzi. PICHA: JESHI LA WANANCHI

Na Said Hamdani, LINDI

JESHI la Polisi mkoani Lindi 
linamshikilia mkazi wa kijiji cha 
Mtumbya, kata na Halmashauri 
ya Mtama, Hassani Omari (30) 
kwa tuhuma za mauaji na wizi 
wa mali.

Kamanda wa Polisi mkoani 
hapa, Kamishna Msaidizi wa Poli-
si (ACP) John Imori alitoa taarifa 
hiyo jana alipokuwa anazun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu masuala mbalimbali.

Alisema mtuhumiwa huyo an-
adaiwa kufanya tukio la mauaji 

Mbaroni kwa tuhuma za mauaji, wizi wa bodaboda
na wizi Desemba 10 mwaka huu, 
saa mbili usiku baada ya kumkodi 
dereva pikipiki Azizi Omari (28) 
kwa lengo la kumpeleka sehemu 
alikotaka.

Kamanda Imori alisema kuwa 
tangu bodaboda huyo akodiwe 
na mtuhumiwa, hakuonekana 
tena katika maeneo alikokuwa 
anafanyia biashara yake. 

Alisimulia kuwa Desemba 22, 
mwaka huu, saa 11 jioni, mwili 
wa kijana huyo uliokotwa porini 

katika kijiji cha Mtumbya, jambo 
lililothibitisha kuwa aliuawa.

“Huyu bodaboda alikodiwa na 
mtuhumiwa ili ampeleke safari 
yake, lakini kuanzia hapo hakure-
jea hadi mwili wake ulipokutwa 
porini,” alisema Kamanda Imori.

Alisema mtuhumiwa alikamat-
wa katika kijiji cha Mkunya, 
wilayani Newala, mkoani Mtwara 
akiwa anaendesha pikipiki ya 
marehemu yenye namba za usa-
jili MC 559 EAL.

Kamanda Imori alisema 
mtuhumiwa amesharejeshwa 
mkoani Lindi na atafikishwa ma-
hakamani muda wowote kuanzia 
ili kujibu mashtaka yanayomkabi-
li baada ya upelelezi kukamilika.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ka-
nuni za Adhabu, SURA 16, ikiwa 
mtuhumiwa huyo akipatikana 
na hatia mahakamani, adhabu 
ya kosa la kuua kwa kukusudia ni 
kunyongwa hadi kufa.

www.ippmedia.com     |    epaper.ippmedia.com
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MAONI & UCHAMBUZI

UCHAFUZI wa mazingira umeleta athari kubwa katika mabadiliko 
ya tabianchi, hali iliyosababisha baadhi ya maeneo kukosa mvua 
na kuleta upungufu wa mvua.

Athari za mabadiliko ya tabianchi zimeshuhudiwa katika baadhi 
ya maeneo ambako mvua imenyesha kupita kiwango na watu ku-
kosa makazi na hata kusababisha vifo.

Umuhimu wa kuhifadhi mazingira unatakiwa uanzie katika ngazi 
ya familia na kupanua wigo hadi kwa wadau mbalimbali. 

Watu muhimu na wanaosikilizwa katika jamii ni viongozi wa dini 
ambao Waziri Mkuu Kassim Majaliwa aliwahi kusema kuwa wa-
nayo nafasi kubwa na kuwataka iwe ajenda maalum katika ofisi za 
umma, za binafsi au kwenye taasisi.

Umuhimu wa jamii kushiriki katika uhifadhi mazingira ni kuunga 
mkono juhudi za Rais Dk. Samia Suluhu Hassan za kuendelea kui-
marisha uhifadhi na usimamizi wa mazingira nchini.

Aidha, jitihada ambazo Rais Samia amezichukua ili kuhakikisha 
suala la nishati safi linakubalika ni kukataa kukata miti na kuhama-
sisha kuhusu matumizi ya nishati safi ya kupikia. 

Rais Samia amekuwa kinara wa nishati na alienda nchini Ufar-
ansa kuhutubia kuhusu nishati safi na yeye akiwa ni Mwenyekiti 
mwenza wa mkutano huo, jambo ambalo ni ni fahari kwa nchi ya 
Tanzania.

Wajasiriamali wamepewa fursa kuanzisha biashara ya kuuza mi-
tungi na majiko ya gesi hadi kwenye ngazi ya vijiji ili nishati hiyo 
iweze kupatikana kwa urahisi hali ambayo itaweka ukomo wa 
matumizi ya mkaa na kuni nchini.

Pia, serikali imechukua hatua za kisera na kimkakati ili kuleta 
matokeo chanya zikiwamo za kuandaliwa kwa Sera ya Taifa ya 
Mazingira ya mwaka 2021; Kutungwa kwa Sheria ya Mazingira ya 
mwaka 2014; kuandaa na kutekeleza Mpango Kabambe wa Taifa 
wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira wa mwaka 2022 hadi 2032; 
kuandaa na kutekeleza Mkakati wa Kitaifa wa kukabiliana na Mab-
adiliko ya Tabianchi wa mwaka 2021 hadi 2026; na kutungwa kwa 
Kanuni na Miongozo inayohusu masuala ya Mazingira na Mabadi-
liko ya Tabianchi.  

Wizara inayosimamia mazingira imetakiwa ishirikiane kwa ka-
ribu na wizara za kisekta kuhakikisha maadhimisho mbalimbali 
ya kitaifa yanayogusa masuala ya mazingira yanatumika kikamilifu 
kuwezesha jamii kupata uelewa na kuweka alama za kudumu na 
matokeo yanayopimika kuhusu utunzaji mazingira ikiwamo Siku 
ya Upandaji Miti, Siku ya Hali ya Hewa, Siku ya Maji, Siku ya Ardhi 
Oevu, Siku ya Mazingira na Siku ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni.

Uhamasishaji kuhusu utunzaji wa mazingira, Waziri Mkuu amezi-
taka ofisi za mikoa na wilaya, zisimamie suala hilo na kusisitiza 
kuhusu umuhimu wa kuzingatia sheria na kanuni za mazingira na 
ikibidi watumie mitandao ya kijamii kusambaza elimu hiyo.

Hiyo itasaidia kuongezeka kwa ufahamu miongoni mwa jamii 
kuhusu umuhimu wa uhifadhi wa mazingira na kutasaidia ku-
punguza uharibifu na kuimarisha usimamizi wa mazingira. Aidha, 
elimu ijumuishe matumizi endelevu ya rasilimali za mazingira iki-
wamo matumizi bora ya ardhi, maji na nishati ili kuhakikisha kuwa 
rasilimali hizo zinabaki kuwa za kudumu kwa vizazi vijavyo.

Utunzaji wa mazingira unaanzia nyumbani kwako, sehemu yako 
unayofanyia shughuli za kukuingizia kipato na hata barabarani 
unapopita.

Kila mmoja anapoona mwenzake akiharibu mazingira ana juku-
mu la kumkemea ili ajue kuwa anachokifanya kinaathiri jamii na 
taifa kwa ujumla.

 Muungwana Lazima Nilonge
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HERI ya Noeli vijana. Imekuwa  ni kawaida 
kwa baadhi yenu hasa wakazi wa mijini ku-
changishana fedha na kukodi magari kwen-
da ufukweni  kusherehekea sikukuu.

Mkiwa huko mnaogelea na kufanya mam-
bo mengine ya burudani pamoja na  maten-
do yanayokiuka maadili.

Katika safari zenu za kwenda ‘beach’ au 
ufukweni, mwendo ambao dereva huende-
sha, si wa usalama bila kujali kuwa wapo 
wengine wanaoning’inia madirishani na 
wengine milangoni.

Mkiwa katika mazingira hayo, mnajisahau 
mnashangilia na kupiga kelele kumhimiza 
dereva kuongeza mwendo.

Ili kukoleza mukari wapo wanaogonga 
gari na kupuliza mavuvuzela kwa raha zao 
kana kwamba wanachokifanya ni sahihi.

Vijana hao wanapokuwa katika safari 
hiyo wana vinywaji vikali ndani ya gari, 
wengine wameshakunywa  kitendo kina-
choashiria kuwa wanakwenda kulewa na 
licha ya kwamba wengine  walianza kulewa 
kabla ya safari.

Leo ni Sikukuu ya Krismasi, ninaomba 
niwakumbushe vijana wenye mtindo huo 
kuwa ni vyema washerehekee kwa umakini, 
wasiruhusu kujiweka katika mazingira hata-
rishi kama ambavyo wamezoea kufanya.

Si vibaya kukodi gari kwenda beach, laki-
ni ni vibaya kukodi gari na kumtaka dereva 
aendeshe mwendo ambao si salama kwao 
na pia si salama kwenda huko na kufanya 
vitendo visivyofaa ukiwamo vya ngono.

Ninaamini kwamba mtu anapozidiwa na 
pombe, anaweza kufanya vitendo visivyo-
faa, hivyo, hata madereva wanaokodishwa 
kwenda kusherehekea sikukuu wakilewa, 
ni hatari zaidi kwa hao waliokodisha gari.

Watahoji kwa nini sababu ni kwamba 
umakini wawapo barabarani unapotea na 
kujikuta wakisababisha ajali ambazo waka-
ti mwingine zingeweza kuzuilika iwapo 
wangekuwa makini kwa kuepuka kunywa 
vilezi na kuendesha magari.

Vilevile madereva wa bodaboda nao ha-
wako nyuma. Kila siku baadhi yao hukesha 
wakilewa kwa mtindo ambao wanauitwa 
‘kutoa loki’. Hao nao wakati wa sikukuu 
huwa wanalewa pombe zaidi hasa ‘viroba.’

Sabato 
Kasika

Vijana sikukuu
 kuweni makini

Ni muhimu kupambana 
na mabadiliko 

tabianchi

Sio kwamba wanalewa na kurudi ny-
umbani, bali huingia barabarani kubeba 
abiria, tena wakati mwingine  zaidi ya 
mmoja (mishkaki) bila kujali kwamba 
wanaiweza na kujikuta wakiwabwaga.

Kitendo hicho kinaweza kusababisha 
wenyewe na abiria wao kupoteza maisha 
au kupata ulemavu wa kudumu na hivyo 
kujikuta wakiwa tegemezi kwa familia au 
kwa ndugu na jamaa.

Ninadhani kwa wakati huu wa sikukuu 
ipo haja kwa vyombo vya dora kuongeza 
mikakati ya kukabiliana na watu wa aina 
hiyo ili kuokoa maisha yao badala ya ku-
waacha wakisherehekea wanavyotaka.

Biashara ya bodaboda inagharimu 
maisha ya watu kutokana na uzembe wa 
baadhi ya madereva wake kwa kutozin-
gatia maelekezo wanayopewa ili waweze 
kuwa salama wakati wote wanapoende-
sha vyombo hivyo.

Wengi wa madereva wa bodaboda ni 
vijana ambao wanategemewa kuwa taifa 
la sasa na la kesho, lakini inasikitisha 
kuona baadhi yao wakijihusisha na ulevi 
huku wakiendesha vyombo vya moto.

Sheria ziko wazi kwamba mtu hawezi 
kuendesha chombo cha moto akiwa 
amelewa, hiyo ni kwa ajili ya usalama 
wake na wale aliowabeba, lakini ajabu ni 
kwamba vijana wa bodaboda hawazin-
gatii hilo.

Pamoja na katazo hilo, imekuwa ni 
kawaida kwao kulewa siku zote. Kwa hali 
kama hiyo, ni wazi kwamba wakati wa 
sikukuu wanaweza kujiachia zaidi bila  
kujali usalama wao na hata wa abiria 
wao.

Mazingira hayo ndio yanayonisukuma 
kuwashauri wawe makini kwamba kuna 
maisha baada ya sikukuu, hivyo, uhai 
ni muhimu kuliko sikukuu ambazo hu-
zichukuliwa kuwa ni za kulewa kupita 
kiasi.

Niwatakie sikukuu njema yenye amani 
na utulivu itakayoisha bila kuwapo ajali 
za kizembe zinazotokana na ulevi wa 
kupindukia ambao unagharimu maisha 
ya watu na kuangamiza nguvu kazi ya 
taifa.
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Waziri awataka 
wananchi kulinda 
samaki kukuza 
uwekezaji, uchumi
Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Dk. Ashatu Kijaji, amewataka 
wananchi wanaojihusisha na shu-
ghuli za uvuvi wa samaki kulinda 
rasilimali hizo ili wawekezaji wal-
iowekeza viwanda vya kuchakata 
samaki wapate malighafi za ku-
tosha. 
Alitoa rai hiyo juzi baada 

ya kutembelea kiwanda cha 
kuchakata samaki cha Pride of 
Nile PVT Ltd kilichoko wilaya ya 
Muleba, mkoani Kagera.
Dk. Ashatu alisema ili uwekezaji 

huo uwe na matunda yanay-
otokana na juhudi za serikali za 
kuimarisha mazingira bora na 
wezeshi sambamba na kuhamasi-
sha sekta binafsi, kuna umuhimu 
kulinda rasilimali za samaki na 
hivyo kupanua wigo wa kuongeza 
thamani ya mazao ghafi ya sekta 
za uzalishaji, ikiwamo uvuvi.
“Jukumu letu kama watanzania 

kwa sasa ni kuzilinda rasilimali 
hizi za asili kwa wivu mkubwa 
kwa sababu mbali na kutupatia 
ajira na kipato kwa mtu mmoja 
mmoja, rasilimali hizi pia zi-
nanufaisha uchumi wa nchi kwa 
ujumla,” alisema.
Dk. Ashatu pia alitoa rai kwa 

wananchi kuongeza nguvu kwe-
nye ufugaji samaki kwa njia ya 
vizimba ili kupumzisha shughuli 
za uvuvi wa asili na kuwapatia 
nafasi samaki wa asili (wild fish) 
kuzaliana kwa wingi.
“Ninakuagiza Katibu Mkuu wa 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
kuongeza kasi ya uhamasishaji 
ufugaji samaki kwa vizimba,” 
alielekeza.
Mkuu wa Wilaya ya Muleba, Dk. 

Abel Nyamahanga, alisema asil-
imia 70 ya eneo la wilaya hiyo 
limezungukwa na maji ya Ziwa 
Victoria na hivyo kufanya sehe-
mu kubwa ya wakazi wake kuwa 
wavuvi, jambo linalowafanya 
kuwa na kila sababu ya kulinda 
rasilimali za ziwa hilo kwa nguvu 
kubwa.
Awali akisoma taarifa ya mchan-

go wa kiwanda chao kwenye 
soko la ajira, Meneja Ubora wa 
kiwanda hicho, Hamza Mustapha 
alisema kimeajiri watanzania 
125 na wanachangia uchumi wa 
taifa kwa kulipa mrabaha na kodi 
mbalimbali za serikali. 
Hamza alisema upatikanaji mdo-

go wa malighafi hususani samaki 
aina ya sangara unasababisha 
kiwanda hicho kutumia chini ya 
asilimia 50 ya uwezo wake uli-
osimikwa.
“Tunaomba serikali kupitia Wiz-

ara ya Mifugo na Uvuvi ije na 
mkakati shirikishi wa kuhakikisha 
kunapatikana sangara wa kutosha 
kwa ajili ya kulisha viwanda ili 
kukuza mauzo nje na kulingizia 
taifa fedha za kigeni,” alisema.
Dk. Kijaji baada ya kuapishwa, 

amekuwa ziara katika mikoa ya 
Kanda ya Ziwa. Tayari ameifikia 
mikoa ya Mara, Mwanza na Kag-
era, akilenga kufuatilia ufanisi 
wa sekta, kusikiliza na kupokea 
changamoto na mapendekezo ya 
wadau.

Othman: Ujenzi nyumba za watumishi 
utaboresha huduma za matibabu Z’bar 

KABWELA FADHILI MOHAMED

Na Mwandishi Wetu, 
PEMBA

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman amesema Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
inaendelea kuchukua hatua 
mbalimbali kuimarisha hudu-
ma za afya, ikiwamo kujenga 
nyumba za wafanyakazi.

Othman ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Taifa wa ACT- Wa-
zalendo alisema hayo katika 
Hospitali ya Wilaya ya Wete 
iliyoko Kinyasini, Mkoa wa 
Kaskazini Pemba alipozun-
gumza na wananchi baada ya 
kuweka jiwe la msingi la ujenzi 
wa nyumba za wafanyakazi wa 
hospitali hiyo ikiwa ni sham-
rashamra za sherehe za miaka 
61 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Makamu wa Rais alisema 
hatua hiyo ya serikali pia inak-
wenda sambamba na uwekaji 
vifaa vya kisasa vya huduma 
za afya ili kuwapatia wananchi 
wa Zanzibar huduma bora 
za afya na kuhakikisha upati-
kanaji huduma za matibabu ya 
dharura.

Alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar inafarajika 
kuona inaendelea kusimamia 
na kuhakikisha watoa huduma 
za afya wanapatiwa makazi 
bora ili watoe huduma bora 
kwa wananchi na kuongeza 
ufanisi katika kutekeleza maju-
kumu yao.

Othman alisema ujenzi wa 
makazi ya watumishi karibu 
na hospitali na vituo vya afya 
utawasaidia watumishi kupun-
guzia gharama za usafiri na 
kusafiri umbali mrefu.

Alielekeza uongozi wa Wiz-
ara ya Afya kuanza kufikiria 
namna bora na utaratibu 
sahihi wa kutunza nyumba 
hizo kwa kuzingatia kuwapo  
mpango wa kuzikarabati kwa 
wakati.

Makamu wa Rais aliwaomba 
wananchi hasa wa wilaya hiyo 
na maeneo jirani kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa kuitu-
mia hospitali hiyo ipasavyo ku-
fanya uchunguzi wa maradhi 
kwa kufuata utaratibu wa rufa-
ni za matibabu kwa mujibu wa 
miongozo ya Wizara ya Afya.

Othman pia alitoa rai kwa 

wananchi kujitahidi kujikinga 
dhidi ya maradhi mbalimbali 
kwa kuwa kinga ni bora kuliko 
tiba na kufanya hivyo kutapun-
guzia serikali mzigo wa ghara-
ma za kuwatibu wananchi 
wanaopata ugonjwa ambao 
ungeweza kuepukika.

Makamu wa Rais pia aliele-
keza uongozi wa mkoa wa 
Kaskazini Pemba kushirikiana 
na Wizara ya Afya kuhakikisha 
kipande cha barabara inayo-
ingia hospitalini huko kutoka 
eneo  la barabara kuu ya Kin-
yasini hadi hospitalini, inajeng-
wa ili kuondoa usumbufu kwa 
wagonjwa hasa wajawazito.

Nyumba hizo zinazojengwa 
zinatarajiwa kuchukua familia 
16 za watumishi, zikitarajiwa 
kuongeza tija kwa madaktari 
na wafanyakazi wengine ka-
tika kuimarisha upatikanaji 
huduma bora kwa wananchi.

Akimkaribisha Makamu wa 
Rais, Waziri wa Afya Zanzibar, 
Nassor Ahmed Mazrui alisema 
dhamira ya wizara hiyo ni ku-
hakikisha upatikanaji huduma 
bora za afya kwa wananchi  na 
pia kupunguza vifo vya mama 

na mtoto kwa kutengeneza 
mazingira mazuri ya utoaji hu-
duma kwa umma.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, Salama Mbarouk Khat-
ib, alisema ujenzi wa nyumba 
hizo ni sehemu ya kuendeleza 
miradi ya maendeleo kutimiza 
lengo la mapinduzi.

Alisema kwa mwaka huu 
miradi 16 itawekwa mawe ya 
msingi, kuzinduliwa na min-
gine kufunguliwa ndani ya 
mkoa huo.

Akitoa taarifa ya kitaalamu, 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Afya Zanzibar, Miraji Mzee 
Mgereza alisema mradi huo 
hadi utakapokamilika utagha-
rimu Sh. bilioni 4.1 na utaon-
doa usumbufu kwa madaktari 
na wafanyakazi wengine ka-
tika hospitali hiyo.

Kilele cha sherehe za kutimi-
za miaka 61 tangu Mapinduzi 
ya Januari 1964 zinatarajiwa 
kufanyika kisiwani Pemba 
Januari 12 mwakani. Hivi sasa 
serikali iko kwenye uzinduzi 
na uwekaji mawe ya msingi 
kwa miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Aliyekuwa Spika wa Bunge la Wananchi kupitia CHADEMA, Celestine Simba, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam jana kuhusu nia yake ya kugombea nafasi ya uenyekiti wa Baraza la Wanawake - BAWACHA.  PICHA: IMANI NATHANIEL  
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Mbunge atoa msaada mitungi 160 gesi ya kupikia 

Polisi yatahadharisha 
abiria kuepuka kula ovyo
Na Steven William, MUHEZA

JESHI la Polisi Wilaya ya 
Muheza, limetoa tahadhari 
kwa abiria wanaosafiri kwenda 
mikoani kipindi cha Sikukuu ya 
Krismasi na Mwaka Mpya wa-
naotumia mabasi kuwa waan-
galifu na matapeli.

Wito huo ulitolewa juzi na 
Mkuu wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani Wilaya ya Muheza, 
Leonard Bandola, wakati akitoa 
elimu kwa abiria katika mabasi 

yanayosafiri kwenda mikoani 
katika stendi kuu wilayani hapa.

Alisema, kipindi cha kuelekea 
Sikukuu ya Krismasi na mwaka 
mpya kumekuwa na matukio 
mbalimbali ikiwamo watu 
kutapeliwa fedha na mizigo ka-
tika mabasi.

Bandola alisema, abiria wa-
naopanda katika mabasi wasi-
kubali kushirikiana na abiria 
mwingine kula chakula chocho-
te hata tunda kwa kuwa wen-
gine wanaweka dawa za kulevya 

ili kuwaibia abiria wakisisinzia 
ndani ya basi.

Katika hatua nyingine ka-
manda huyo aliwaasa abiria ku-
toa taarifa kwa polisi kutumia 
namba za polisi zilizopo katika 
mabasi hayo wakiona dereva 
anakwenda mwendo kasi 
ama kufanya uzembe wowote 
barabarani ikiwamo kuyapita 
magari mengine kwenye kona 
ama dereva kulewa.

Bandola alisema kuwa Jeshi la 
Polisi Kikosi cha Usalama Bara-

barani, limejipanga kudhibiti 
madereva kwenda mwendo 
kasi, walevi na wanaofanya 
makosa mbalimbali ya usalama 
barabarani.

Alisema pia jeshi hilo limeji-
panga kufanya doria za miguu, 
magari na pikipiki katika kipin-
di hiki cha sikukuu ili kudhibiti 
uhalifu na wakristo washere-
hekee sikukuu ya Krismasi na 
Mwaka Mpya kwa amani na utu-
livu wakiwa katika starehe, ma-
jumbani na nyumba za ibada.

Wafanyabiashara 
watakiwa kusajili  
biashara zao kisheria
Na Joseph Mwendapole

WAFANYABIASHARA mkoani 
Pwani wametakiwa kusajili 
bidhaa zao na wenye viwanda 
wahakikishe wanathibitisha 
ubora kabla ya kwenda sokoni.
Rai hiyo ilitolewa mwishoni 

mwa wiki na Meneja Kanda ya 
Mashariki Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS), Noor Meghji, 
kwenye maonesho ya viwan-
da na uwekezaji yaliyofanyika 
mkoani humo.
Aidha, aliwataka wazalishaji 

wadogo kuthibitisha bidhaa 
zao, kwa kuwa serikali kupitia 
TBS inatoa huduma ya bure ya 
kuthibitisha bidhaa kwa waja-
siriamali na kinachotakiwa ni 
wao kutambuliwa na Shirika la 
Viwanda Vidogo (SIDO).
“SIDO ni taasisi mama inayo-

hudumia wazalishaji wadogo, 
basi itakapokutambulisha 
kwetu huduma ya uthibitishaji 
wa bidhaa hiyo unakuwa ni 
bure, kwa hiyo hakuna sababu 
yoyote ya kupeleka bidhaa 
sokoni bila kuwa na nembo ya 
ubora,” alisema Meghji.
Alipongeza jitihada ambazo 

zimefanywa na Mkuu wa 
Mkoa wa Pwani kufanikisha 
maonesho hayo na kwamba 
TBS imeshiriki ili kuwahimiza 
washiriki wa maonesho hayo 
kuzingatia ubora wa bidhaa 
wanazozalisha.
“Iwapo haujathitibisha ubora 

wa bidhaa unazozalisha, hau-
jathibitisha ubora wa mifumo, 
basi biashara na uwekezaji 
huo hauwezi kuwa endelevu,” 
alisema.
Aliwaeleza washiriki wa ma-

onesho hayo majukumu ya 
shirika hilo na huduma zinazo-
tolewa na TBS.
Meghji alisema majukumu 

ya TBS ni kuhamasisha ma-
suala ya viwango, kufanya 
uthibitishaji wa bidhaa pamoja 
na mifumo, ukeshaji upimaji 
wa bidhaa husika, kufanya 
ukaguzi maeneo mbalimbali 
yanayohusika na uuzaji na us-
ambazaji wa bidhaa.
Alitaja mengine kuwa ni 

kusimamia bidhaa zinazoin-
gia nchini kuhakikisha ni zile 
zenye ubora  na salama ndizo 
zinazoingia nchini kwa ku-
fanya ukaguzi wa bidhaa kabla 
ya kuingia nchini.
Aidha, Meghji alisema TBS 

inatoa huduma za kimaabara 
na lina maabara tisa ambazo 
zinahusisha upimaji bidhaa 
mbalimbali.
“Pia tunatoa huduma ya upi-

maji binafisi kwa wanaohitaji 
huduma hii, kwa mfano mzal-
ishaji yeyote anayetaka kuuza 
nje ya nchi kuna huduma TBS 
tunatoa kuwezesha wazalishaji 
kusafirisha bidhaa zao kwenda 
nje,” alisema.
“Unaweza kuwa unataka 

kupeleka bidhaa nje ya nchi 
ukaambiwa tunataka bidhaa 
hiyo iwe imetambuliwa na ta-
asisi kutoka nchi yako ambayo 
inathibitisha ubora na usalama 
wa bidhaa hiyo, basi TBS tuna-
toa huduma hiyo,” alisema.

Na Hamisi Nasri, MASASI 

MBUNGE wa Jimbo la Ndanda 
(CCM), Cecil Mwambe, ametoa 
mitungi 160 ya majiko ya gesi 
ya kilo sita kwa viongozi wa Ju-
muiya ya Umoja wa Wazazi, Wa-
nawake (UWT) na Umoja wa Vi-
jana (UVCCM) wa jimbo la hilo.

Lengo likiwa ni kuhamasisha 
jamii kujikita katika matumizi 
ya nishati safi. 

Akiongea katika mafunzo ya 
itikadi na uongozi kwa vion-
gozi hao Jumuiya za CCM ku-
toka kata za Jimbo la Ndanda, 
mafunzo ambayo yamefanyika 
katika ukumbi wa jengo la zam-

ani la halmashauri ya wilaya ya 
Masasi mkoani Mtwara, alisema 
lengo ni kuunga mkono ajenda 
ya serikali kupiga vita mabadi-
liko ya tabianchi na uchafuzi wa 
mazingira.

Alisema matumizi ya nishati 
safi ya kupikia yatasaidia ku-
tunza mazingira na uchafu 
wa mazingira na viongozi hao 
kwa sasa hawapaswi kutumia  
mkaa na kuni kwa kutunza maz-
ingira.

Mwambe alisema viongozi 
hao ni muhimu katika ngazi ya 
kata na yeye ataendelea kush-
irikiana vema na jumuiya hizo 
katika kuleta maendeleo katika 

Jimbo la Ndanda.
“Natumia fursa hii kum-

pongeza Rais Dk. Samia Suhulu 
Hassan kwa kutoa fedha nyingi 
za miradi ya maendeleo katika 
Jimbo la Ndanda na tutaun-
gana naye katika kuhifadhi na 
kutunza mazingira,” alisema 
Mwambe.

Pia viongozi hao wa Jumuiya 
za CCM wamepatiwa mafunzo 
ya itikadi na uongozi ili kuwa-
jengea uwezo wa kiutendaji ka-
tika majukumu yao.

Aliwataka viongozi hao kue-
ndelea kushikamana pamoja 
ili kudumisha umoja ndani ya 
chama ili kupata maendeleo 

kwa rahisi zaidi.
Mmoja wa wanufaika wa 

msaada huo, Schristina Bakari, 
akiongea kwa niaba ya wenzake 
alisema jiko hilo linakwenda 
kumwongezea tija katika upishi 
wake wa chakula na kuhudumia 
wateja wake. 

“Kwa kutumia jiko hili litani-
fanya nisinunue kuni kwa ajili 
ya kupikia ambapo kipindi cha 
mvua kama hiki kuna wakati 
tunanunua kuni zikiwa zime-
nyeshewa wakati wa kusa-
firishwa na kutusumbua wakati 
wa kupika, nawashukuru Taifa 
Gas kwa kututhamini sisi wa-
nawake,” alisema. 

Mbunge wa Ndanda, Cecil Mwambe, akikabidhi mitungi 160 ya gesi kwa viongozi wa Jumuiya za CCM ikiwa ni sehemu 
ya kuhamasisha matumizi ya nishati safi ya kupikia katika hafla iliyofanyika mjini Masasi jana. PICHA: HAMISI NASRI 



HABARI KASKAZINI
 9Jumatano Desemba 25, 2024

Na Godfrey Mushi, KARATU

I
DADI ya watalii wanaoitem-
belea Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro (NCAA), 
imeongezeka hadi kufikia 

551,512 katika kipindi cha miezi 
mitano na kuiingizia serikali 
mapato ya zaidi ya Sh. bilioni 
138.680.

Akizungumza jana wilayani 
hapa, wakati wa hafla ya ku-
vishwa cheo na uapisho wa 
Kamishna mpya wa Uhifadhi 
wa NCAA, Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Balozi Dk. Pindi  
Chana, alisema kati ya watalii 
hao wa nje 350.091 na wa ndani 
201.421.

Dk. Chana, alimvisha cheo na 
kumwapisha Dk. Doriye kwa 
niaba ya Rais, Samia Suluhu 
Hassan.

Alisema kwa 
mwaka huu wa 
2024/25, mamlaka 
hiyo imeonesha 
kasi nzuri ya uku-
sanyaji wa mapato 
na kumuelekeza 
Kamishna wa Uhi-
fadhi wa NCAA, 
Dk. Elirehema 
Doriye  kuongeza 
juhudi katika usi-
mamizi wa fedha 
hizo za serikali.

Kadhalika al-
imuelekeza Dk. 
Doriye, kuima-
risha matumizi 
ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA), 
mahusiano ya kikazi, kusima-
mia haki za watumishi, mahu-

siano na wadau na 
kuongeza hamasa ya 
utalii wa ndani.

Maelekezo hayo 
yametolewa waka-
ti  NCAA imeanza 
kampeni maalum ya 
kuchochea ongezeko 
la watalii wa ndani 
maarufu kama Merry 
& Wild, Ngorongoro 
Awaits.

Kampeni hiyo 
itawawezesha  Wa-
tanzania wengi 
kutembelea vivutio 
vya utalii vilivyopo 
Ngorongoro, urithi 
wa utamaduni wa 
Olduvai, Kreta ya Em-
pakai, Olmoti na mli-

ma wa tatu kwa urefu Tanzania 
wa Loromalasi.

Pia, kuna utalii wa Jiolojia 
ya Ngorongoro maarufu kama 
Ngorongoro- Lengai UNESCO 
Geopark.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurunezi wa NCAA, Jenerali 
mstaafu, Venance Mabeyo, alim-
pongeza Dk. Doriye kwa kuteuli-
wa, kuvishwa cheo, kuapishwa 
na kumuomba kuendelea kusi-
mamia kikamilifu shughuli za 
uhifadhi, utalii na maendeleo ya 
jamii.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, , Dk. Hassan Abbasi, alim-
pongeza Dk. Doriye kwa uteuzi, 
kuhudhuria mafunzo ya Jeshi la 
Uhifadhi na kuhitimu.

Dk. Abbasi,  aliwataka watum-
ishi wa NCAA kutoa ushirikiano 
wa kutosha katika utekelezaji 
wa majukumu ya taasisi. 

Akizungumza 
jana wilayani 
hapa, wakati 
wa hafla ya 
kuvishwa cheo 
na uapisho wa 
Kamishna mpya 
wa Uhifadhi wa 
NCAA, Waziri 
wa Maliasili na 
Utalii, Balozi 
Dk. Pindi Chana, 
alisema kati ya 
watalii hao wa 
nje 350.091 na wa 
ndani 201.421.

Watalii wazidi kumiminika Ngorongoro 

Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

WAFANYABIASHARA 
wadogo wa mafuta kwe-
nye vidumu maeneo 
ya pembezoni mkoani 
hapa wanatarajia kupata 
mkopo kutoka serikalini 
kwa ajili ya kujenga vi-
tuo vya kuuzia nishati 
hiyo.
Neema hiyo ilitangazwa 

jana na Mkuu wa Mkoa 
wa Tanga, Balozi Dk. 
Batilda Burian, wakati 
akizungumza na wakazi 
wa Halmashauri ya Jiji la 
Tanga.
Balozi Batilda, alisema 

fursa hiyo ni mpango wa 
serikali wa uwezeshwaji 
wananchi na kumaliza 
kilio cha kukosa vituo 
vya kuuzia mafuta viji-
jini.
Batilda amedokeza juu 

ya mkopo huo, ikiwa ni 
siku chache tangu apo-
kee taarifa ya utekelezaji 
wa mkakati wa nishati 
safi ya kupikia iliyozin-
duliwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan Mei mwaka 
huu kutoka kwa Wakala 
wa Umeme Vijijini (REA).
Aliwataka REA kutoa 

ajira kwa vijana kulinga-
na na teknolojia kwenye 
utengenezaji wa majiko 
ya udongo hadi kufikia 
ya gesi.
“Ajira kwa sasa ni tati-

zo, tunajua vijana wengi 
sasa hivi kila mmoja ana-
taka kujiajiri na ni kwa 
sababu hawezi kupata 
ajira serikali au taasisi 
binafsi, hivyo katika ku-
hakikisha tunawapa ajira, 
kila teknolojia itakavy-
obadilika tunaenda nao 
sambamba” alisema.
Mkurugenzi wa 

Tekinolojia za Nishati 
Jadilifu na Mbadala Viji-
jini, kupitia REA, Advera 
Mwijage, alisema mradi 
huo unatekezwa wilaya 
nane za Mkoa wa Tanga.
Mwijage, alisema katika 

kuhakikisha wananchi 
wanaondokana na uhar-
ibifu wa mazingira na 
kulinda afya zao kwa 
kuepuka uzalishaji wa 
hewa ya ukaa, serikali 
kupitia Wizara ya Nishati 
inasambaza mitungi hiyo 
kwa wananchi vijijini.
“Kila wilaya itapata mi-

tungi 3,255. Mkoa mzima 
utapata jumla ya mitungi 
26,040 kwa gharama ya 
shilingi milioni 455.7,” 
alisema.

Neema 
wauzaji 
mafuta 
kwenye 
vidumu 

Na Allan Isack, HANANG’

WAKAZI wa Wilaya ya 
Hanang’ mkoani Manyara, 
wamemshukuru Rais, Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwasaidia 
baada ya kukumbwa na maafa 
ya maporomoko ya tope  Dis-
emba 3, mwaka jana.

Mbunge wa Hanang’,  Samwel 
Hhayuma alitoa shukrani hizo 
juzi kwa niaba ya wakazi hao, 
wakati akizungumza kwenye 
uzinduzi na kukabidhi nyumba 
109 za waathirika wa janga hilo 

katika Kitongoji cha Waret, Ki-
jiji cha Gidagamowd, mbele  
ya Waziri Mkuu Kassim Majali-
wa.

“Tunamshukuru Rais Samia 
alikuwa nje ya nchi na kua-
hirisha ziara yake japokuwa 
angeweza kutuma mwakili-
shi ila alifika na kabla aliagiza 
mawaziri 17 wahamie Hanang’ 
ili kupambana na maafa hayo,” 
alisema Hhayuma.

Alisema ili kuonyesha map-
enzi mema waliyonayo wakazi 
wa Hanang’ wametoa zawadi ya 

ndoo ya lita 20 ya asali kwa Rais 
Samia na  Majaliwa kiasi kama 
hicho.

Hata hivyo, alisema Hanang’ 
inazidi kupiga hatua ya maen-
deleo kwenye sekta ya elimu, 
afya na miundombinu ya bara-
bara.

Mbunge huyo, alitoa ombi  
mashamba makubwa ambayo 
hayatumiwi na wawekezaji wa-
patiwe wakulima kipindi hiki 
cha kilimo na ugawaji mbegu 
kwenye ruzuku iwe rahisi kwa 
kundi hilo ili wanufaike.

Hhayuma, alisema wanahi-
taji kituo cha kituo cha kupooza 
nishati ya umeme ili kujenga 
viwanda vya kusindika chumvi 
na saruji.

Alisema wakazi hao hawana 
kitu cha kumlipa Rais Samia za 
kuahidi kumchagua kutetea kiti 
hicho katikam Uchaguzi Mkuu 
mwakani.

Katika makabidhiano hayo ya 
nyumba hizo na hati za viwanja, 
wakazi hao pia walipatiwa mi-
tungi ya gesi 109.

Waathirika maporomoko Hanang’ 
watoa neno kwa Rais Samia

Wakazi wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga wakichagua nguo juzi katika gulio la Jumatatu kwa ajili ya sikukuu ya Kris-
mas na Mwaka Mpya. PICHA: STEVEN WILLIAM  



Na Adela Madyane, 
KIGOMA 

SHIRIKA la Umoja wa 
Mataifa la Maendeleo ya Vi-
wanda (UNIDO) limekabidhi 
majiko mawili ya umeme 
yenye thamani ya Sh. milioni 
14 katika Shule ya Sekondari 
ya Wasichana ya Uvinza mkoa-
ni hapa kwa lengo la kudhibiti 
matumizi ya nishati chafu ya 
kuni.

Akikabidhi majiko hayo juzi 
Mwakilishi wa UNIDO, Dor-
oth Kitutu, alisema wanaunga 
mkono jitihada za serikali ku-

dhibiti matumizi ya kuni ka-
tika taasisi za umma.

Doroth, alisema majiko hayo 
yametolewa kupitia Mradi wa 
Pamoja Kigoma (KJP) baada ya 
kupokea ombi kupitia kikao 
cha kamati tendaji cha mradi 
huo.

“Tutaendelea kusaidia ku-
toa fedha kwenye shule ny-
ingine kadri uwezo utakavyor-
uhusu,” alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Kigoma, Hassan Rugwa, alise-
ma ni wakati wa kushirikiana 
na wadau kudhibiti uharibifu 
wa katika mazingira.

Rugwa, alisema lazima ta-
hadhari ichukuliwe kwa ku-
tumia majiko ya nishati safi ya 
kupikia kwenye taasisi zao ili 
kuondoa matumizi ya majiko 
ya kuni ya kupikia.

Alilishukuru shirika hilo kwa 
msaada huo ambao umelenga 
kuhifadhi mazingira kwa ku-
dhibiti ukataji miti ovyo kwa 
ajili ya mkaa na kuni kupikia 
majumbani .

Ofisa Elimu wa Mkoa huo, 
Pauline Ndigeze, alisema shule 
hiyo imeanza kuchukua wa-
nafunzi wa kidato cha tano 
kuanzia Julai mwaka huu na 

Januari mwakani itapokea 
wengine 120 wa kidato cha 
kwanza.

Ndigeze, alisema kutolewa 
kwa majiko hayo kunaunga 
mkono mpango wa seri-
kali wa matumizi ya nishati 
safi kwenye shule za bweni,  
kutunza na kuhifadhi mazin-
gira.

Mkurugenzi wa kampuni 
ya kutengeneza majiko hayo, 
Atukuzwe Wilson, alisema  ya-
natumia umeme kidogo na ku-
wataka wananchi wasiogope 
kununua na kuyatumia ili ku-
nusuru mazingira.
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Na Shaban Njia, NGARA

B
AADHI ya wakazi wa 
Kata ya Mabawe Wilaya 
ya Ngara mkoani Kagera 
mpakani mwa Tanzania 

na Burundi wanadaiwa kukimbia 
makazi na biashara kuhamishwa 
kwa kuhofia kuuawa na majam-
bazi.

Hayo yamebaini baada ya 
Mbunge wa Ngara, Ndaisa 
Ruhoro kukabidhi mawe kwa 
ajili ya ujenzi wa Kituo cha Polisi 
cha kata hiyo ili kukabiliana na 
matukio ya ujambazi ambayo ya-
mekuwa yakitikisa maeneo hayo 
na kuzua taharuki kwa wakazi 

hao na wafanyabiashara kwa 
kuhofia kuuawa, kujeruhiwa na 
kuporwa mali.

Mmoja wa wakazi hao, Victor 
Ntamalengero wa Kijiji cha Mlugi-
na Kata ya Mabawe, alisema baa-
dhi ya wafanyabiashara wamela-
zimika kuhamisha biashara na 
familia zao kukimbia wahalifu 
hao.

Ntamalengero, alidai familia 
zao na wafanyabiashara wame-
kuwa wakivamiwa, kuporwa 
mali zao na kuamua kuondoka 
na kuhamishia biashara zao ka-
tika maeneo mengine yakiwamo 
ya Kata ya Kabanga.

“Mwezi wa tano mwaka huu 

walivamiwa na majambazi na 
kuvunja maduka na vioo vya 
magari na kuiba mali, tulitoa taar-
ifa Jeshi la Polisi na kufika haraka 
na kufanikiwa kumkamata moja 
akiwa na silaha. Kujengewa kituo  
hiki itakuwa ahueni kwetu,” alise-
ma.

Jane Mkandala, alidai majam-
bazi walivamia kwenye duka 
lao na kumjeruhi mwanafunzi 
kwa kumpiga risasi kwenye paja 
wakati wakimshurutisha kutoa 
fedha.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Muru-
guna kinapojengwa kituo hicho, 
Erick Mlindwa, alisema wame-
kuwa wakitoa taarifa kuhusiana 

na majambazi kuvamia mara kwa 
mara maeneo yao Kituo cha Poli-
si Kabanga, lakini wanachelewa 
kufika na kukuta wamepora mali, 
kujeruhi na kukimbia.

Diwani wa Kata hiyo, Safari 
Banigwa alithibitisha baadhi ya 
wafanyabiashara na wananchi 
kuhama maeneo yao kwa kuho-
fia kuendelea kuvamiwa na ma-
jambazi, kuuawa na kuporwa 
mali zao.

Banigwa, alisema wanaendelea 
kuhamasisha ujenzi wa kituo hi-
cho ili kukabiliana na majambazi 
kwa kuwa wanatishia kukwama 
kwa shughuli za kijamii na kiu-
chumi kwenye eneo lao.

Mbunge Rohoro, alisema seri-
kali iko bega kwa bega na wakazi 
hao kutatua changamoto zilizopo 
mbele yao.

Alisisitiza kuwa atahakikisha 
ujenzi wa kituo hicho unaka-
milika haraka na kuanza kazi ili  
kukabiliana na uvamizi unao-
fanywa na majambazi nyakati za 
usiku.

Alisema atalishauri jeshi hilo 
kuruhusu askari wa vituo vyake 
vilivyopo jirani na kata hiyo ku-
pangiwa kufanya doria  mara 
kwa mara kwenye maeneo hayo 
hadi ujenzi wa kituo hicho utaka-
pokamilika na kuanza kufanya 
kazi..

Majambazi wazua taharuki mpakani 

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Shinyanga (SHU-
WASA) inatarajia kutumia Sh. 
milioni 338 kwa ajili ya upanuzi 
wa mtambo wa kuchakata tope 
la kinyesi ili kudhibiti uchafuzi 
wa mazingira na vyanzo vya 
maji katika kipindi cha mvua.
Meneja Uendeshaji Miundombi-

nu wa SHUWASA, Mhandisi WIl-
fred Lameck alitangaza mpango 
huo juzi wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kwenye 
eneo la upanuzi wa mradi huo 
lililopo Kata ya Kizumbi Manis-
paa ya Shinyanga.
Lameck, alisema upanuzi huo 

unafanyika ili kuongeza kiwan-
go cha uchakataji huo kutoka 
lita za ujazo 40 hadi kufika lita 
100.
Mkurugenzi Mtendaji wa SHU-

WASA, Yusuph Katopola, alisema 
mtambo huo ni wa kuchakata 
tope kinyesi kutoka majumbani 
na utanufaisha watu 200,000 
wa Manispaa hiyo miji jirani.
Katopola, alimwagiza mkandar-

asi kukamilisha mradi huo kwa 
wakati kwa kiwango cha ubora 
kulingana na thamani ya fedha 
iliyotolewa.
Mkandarasi huyo, Swalehe 

Maganga wa Kampuni ya Kanuta 
Engineering Supply, alisema 
ataukamilisha mradi huo kulin-
gana na mkataba ili kuruhusu 
wananchi kupata huduma.

SHUWASHA 
kutumia 
mamilioni 
mtambo 
kuchakata  
tope la kinyesi 

Wasichana Uvinza sasa  
kupikia majiko ya umeme

Mkurugenzi wa kiwanda cha kuchakata samaki cha The Pride of Nile (PVT) kilichopo wilayani Muleba, mkoani 
Kagera, Manoj Manoharan (kulia), akitoa ufafanuzi kwa Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Dk. Ashatu Kijaji, baada ya 
kutembelea kiwanda hicho juzi kuangalia shughuli za uzalishaji. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Lameck, alisema upanu-
zi huo unafanyika ili 
kuongeza kiwango cha 
uchakataji huo kutoka lita 
za ujazo 40 hadi kufika 
lita 100.



Na Mwandishi Wetu

HERI ya sikukuu ya Noeli 
pamoja ujio wa mwaka mpya. 
Ni safari za kurudi nyumbani, 
ukitembelea mitandao ya ‘book-
ing’ na ukifika vituo vya mabasi 
unaelezwa kila kitu kimejaa. 
Watu wanatoka mijini na ma-
jiji kwenda vijijini kusherehekea 
Krismasi, kumaliza mwaka na 
kuanza mwaka mpya 2025.

Lakini kikubwa ni kutam-
bua kuwa ukitumia pesa nyingi 
vibaya tena ulizokopa benki, au 
kwa wakausha damu, ama ndu-
gu au kuweka mali zako rehani 
kutangaza ufalme vijijini au po-
pote kwa ndugu zako unajidan-
ganya na Krismas na mwaka 
mpya vitakufundisha adabu au 
kukutokea puani.

Ni wakati wa kuwa na nid-
hamu ya fedha na kuacha ku-
nunua vitu vingi usivyohitaji na 
kulewa au kunywa kupindukia, 
kununua ng’ombe, mbuzi na 
kuku ukiwafurahisha marafiki 
kwa lengo la kujitutumua na ku-
tangaza ufalme au usharobaro.

Kuna wengine ili aonekane 
ni ‘kibosile’, anaingia kijijini au 
popote akiendesha magari ya ki-
fahari lakini ya kukodi au kuazi-
ma. Ni jambo jema kufanya kile 
roho inapenda lakini hilo halifai 
kujifanya mmiliki wa Ford Rang-
er, Jeep au Hammer ambayo si 
yako ili marafiki, wanawake na 
wananchi wakuone uko vizuri 
kumbe njaa kali.

Kumbukeni kuwa sherehe 
zinapomalizika unaanza kilio, 
msongo wa mawazo, maradhi 
ya afya ya akili baada ya kuwa 
na wakati mgumu kutokana 
na kushindwa kulipa madeni 
makubwa uliyojisababishia 
kuanzia kukodi magari na 

mikopo ya fedha za watu uliyo-
chukua.

Utalia zaidi ukishindwa ku-
walipia watoto na wategemezi 
wako ada ya Januari ambayo 
inaambatana na vifaa vya shule 
kama sare, magodoro kwa wa-
naokwenda bweni. 

La muhimu sherehe hizi zisi-
we za kuendeleza ubadhirifu na 
matumizi mabaya ya miili yenu 
kuanzia ngono, ulevi kupin-
dukia, kula mno ambavyo hu-
waacha watu wengi na uchun-
gu, sonona, shida ya akili baada 
ya kuchezea fedha kiholela bila 
sababu na kunufaisha wafanya-
biashara mijini na vijijini.

Kuna madai kuwa huu ndio 
msimu wa ngono. Hilo nalo ma-
binti na wanafunzi wajiangalie 
wasijiachie wakawa wameam-
bukizwa maradhi na kupata 
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Desemba isikubadilishe tabia, 
ukaanza mwaka na kilio 

kuomba kuliko kujifurahisha 
kwenye karamu za aina hiyo 
zinazokuharibia mipango na 
kuendeleza ulafi. Tena kwenye 
sherehe hizo ndio wakati wa 
kusikia taarifa za uharibifu wa 
mali kuumizana kwenye pombe 
na kupoteza vitu vya thamani.

Usipoangalia unaweza kuuza 
mali kama nyumba na masham-
ba kufidia mali za watu hasa 
fedha na magari ulizokopa au 
kuharibu.

Aidha, Desemba ndio ambao 
kukopesha pesa kunanoga, wa-
zee wa kausha damu wanakuwa 
kazini kwao ni mwezi wa ‘kume-
ki’ na  kupata faida, anadokeza 
mjasiriamali anayetoa mikopo 
eneo la Mwenge Dar es Salaam.

“Wanaofanya biashara hii ya 
kukopesha fedha hawana tatizo 
na wazee wa matumizi wanacho-
tafuta kwako ni fedha zako tu. 
Lazima uweke dhamana nono 
wewe mteja wetu na kupewa 
riba kubwa ili usipotimiza ahadi 
wajue namna ya kukukamua au 
kukukausha damu.” Anasema 
jina lake na kampuni tunalitunza 
kuheshimu wateja wake.

Anaongeza “Hawaangalii wa-
naacha laptop, simu za thamani, 
vito hasa dhahabu na tanzanite, 
nguo za bei ghali na wengine 
samani. Sisi hatuna shida…” 
anasema.

Kumbukeni ukosefu wa nid-
hamu ya pesa ndicho chanzo 
cha mambo hayo ambayo wengi 
hayawasaidii.

TAHADHARI MVUA
Kuna taarifa za mvua kubwa 

wilayani Same mkoani Kiliman-
jaro na pia mikoa ya Rukwa 
na Katavi, hivyo watu wana-
posherehekea siku kuu wasisa-
hau taarifa za Mamlaka ya Hali 
ya Hewa (TMA).

Ni vyema kuchukua tahadhari 
ya mvua wakati wa sikukuu ka-
tika maeneo mbalimbali usijisa-
hau mafuriko na vimbunga havi-
jua Krismas tena havina mwaka 
mpya.

Mvua kubwa zinaambatana na 
ngurumo na radi, hivyo wakazi 
katika maeneo yenye mvua za 
vuli wawe macho kwa kuwa ajali 
zinaweza kutokea na kuwa misi-
ba badala ya sherehe.

mimba wakashindwa kusoma 
Januari 2025.

Baadhi ya wafanyabiashara 
wa chakula, pombe na nyumba 
za wageni Manzese jijini Dar es 
Salaam wanasema msimu wa 
sherehe hizo ndizo nyakati za 
kupata fedha kwa sababu ni 
kama “watu hupata  wazimu”. 
Matumizi makubwa ya pombe, 
chakula na nyumba za kulala 
wageni yanaongezeka kuliko 
kawaida.

Wanaiambia Nipashe kuwa 
wanapata fedha maradufu na 
mara nyingi malengo ya mau-
zo wakati huu wa sikukuu ni 
makubwa na pesa zinapatikana 
vyakutosha.

Watu wanatumia milioni kad-
haa kuanzia mkesha wa Kris-
masi, hadi mwaka mpya, lakini 
baada ya hapo wanaanza kuom-

ba mkopo kwa jamaa zao wa viji-
jini au marafiki hata kuweka mali 
rehani ili waweze kurudi kazini 
mijini na kutatua shida zao za 
kifedha.

Kumbuka ulevi na sherehe hu-
sababisha ajali, kuua, kujeruhi 
na kukamatwa, ukashtakiwa 
kwa kusababisha yote hayo kisa 
kuendesha gari kiholela. Kuna 
uwezekano wa kuishi rumande 
kwa siku kadhaa maana hakuna 
anayeweza kukudhamini kwa 
ujanja na starehe zako.

Usisahau pia kuna uwezekano 
wa kufukuzwa kwa sababu ya 
mambo kama hayo ya utovu 
wa nidhamu. Wakati huna kazi 
ndio muda wa kampuni za kuko-
disha magari zitadai fedha zake 
na wale uliochukua mikopo wa-
takukalia kooni.

Kumbuke ni heri kufunga na 

KWAHERI 2024 
ULIITIKISA KARIAKOO UKIKATIZA
UHAI WATU 29 NA KUJERUHI

Ukurasa 14

• ‘Usharobaro’, tambo pesa za mikopo, magari ya kuazima

Furaha ya ‘shoping’  ya sikukuu , ilingane na mfuko. PICHA: MTANDAO

HERI YA NOELI
Sikukuu iwe nguzo ya

mahaba, upendo
 kwa wote

HERI YA KRISMASI: OGOPAHERI YA KRISMASI: OGOPA
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WANAWAKE WASEMAWANAWAKE WASEMA

NA MWANDISHI WETU

LEO ni Krismas, Jarida la Sia-
sa linawatakia wasomaji wetu, 
siku kuu njema zenye furaha 
na amani. Tukitakiana heri 
hizi kunaambatana na kukum-
bushana kuwa sherehe hizi zi-
lizoanza usiku wa kuamkia leo 
hadi tarehe 31, kisha Januari 
mosi 2025 zisiwe mwanzo wa 
kufanya maovu.

Baba na mama lakini pia 
wachumba acheni kuchepuka 
au kukosa uaminifu. Anza 
Krismasi, maliza mwaka huu 
na anza mwaka mpya mkiwa 
mnathaminiana kila mara.

Mama kubali kuwa maandal-
izi aliyoyafanya mume wako 
kwa sikukuu ndio uwezo wake, 
tumieni mlicho nacho kwa 
furaha. Kama ni mama watoto 
au mchumba pia mkubali hali 
zenu. Kinachotakiwa ni ku-
dumisha  mapenzi na kujali.

Jihadharini msiingie kusaka 
wapenzi wengine kipindi hiki 
cha sikukuu kisa kutafuta pesa 
zaidi.

Wanawake na wanaume 
wafahamu kuwa nyama ya 
ulimi ni muhimu wakati wote 
hata kama mume hana kitu ni 
muhimu kuongeza upendo na 
kutiana moyo.

Kwa upande wa wanaume 
hata kama unaona kuna 
kasoro kwa mkeo ni muhimu 
kumpenda. Mpigie simu baba 
au mama watoto wako au 
mwenza wako na hata mchum-
ba wakati wote uonyeshe kuwa 
unajali kwa kujuliana hali iwe 
mchana asubuhi na hata jioni 
kabla hajarejea nyumbani.

Katika msimu huu wa si-
kukuu, maisha ya watu 

hayawezi kubadilika kwa 
muda mfupi, hivyo kama hu-
jajaliwa kupata pesa za maan-
dalizi upendo unaweza kuwa 
silaha ya kuziba udhaifu wenu.

Jitahidini kuvumiliana na 
kukubali kuwa maisha si pesa 
pekee, mapenzi kwa wanan-
doa, wachumba pamoja na 
upendo kwa familia na ndugu 
bila kusahau amani ya roho 
na akili timamu vikiongozwa 
na hofu ya Mungu vinashinda 
yote.

Wanandoa kama mmekuwa 
mkikwaruzana  kila wakati, 
kipindi hiki mnatakiwa kuon-
doa uhasama kwa kuwa huu 
ndio wakati mzuri wa kunyoo-
sha mapito na kuwa mwanzo 
wa kuombana msamaha na 
kuona raha ya ndoa.

Kumuomba mpenzi wako 
msamaha sio ishara ya ud-
haifu, bali kiungo muhimu cha 
kukoleza penzi lenu kwa baba 
na mama pamoja na familia 
yenu.

Kama mhimili wa familia, 
baba chukua nafasi yako kwa 
kununua vyakula hata kama 
ni kabichi ili familia ipate 
faraja. Ukitaka kupalilia vy-
ema penzi, wanaume ni vizuri 
mkawasindikiza wake zenu 
sokoni kununua vitu iwe kuku, 
kabichi, vitunguu na mchele 
kutegemea ukwasi wenu.

Haitakua jambo baya kwa 
wanaume mkiwasindikiza 
wenza wenu saluni ili wa-
jirembe kwa kusuka nywele  
kwa ajili ya sikukuu. Kadha-
lika baba awahudumie watoto 
wako wanunulie nguo mpya 
watoto kama pesa zipo.

Zawadi nzuri hupewa mkeo 
au mwenza wako, lakini hilo 

halitakulazimisha kama hauna 
uwezo.

Baba na mama kumbuka 
mambo madogo ambayo watu 
hupuuza ndio hukoleza raha 
na mapenzi katika msimu huu 
wa sherehe za sikukuu za Noe-
li, kumaliza na kuanza mwaka 
mpya. 

Askofu Waliam Mwamalan-
ga, wa Kanisa la Kipentekoste 
Tanzania , anakumbusha kuwa 
maana ya Siku ya Noeli ni up-
endo wa Mungu kwa mwan-
adamu na kwamba ni muhimu  
mwanadamu anayependwa na 
Muumba atende upendo huo 
kwa vitendo.

Katika salamu zake za Kris-
mas, Askofu Mwamalanga, 
anasema kila mtu amwendee 
mwenzake hasa wale wana-
okaa na chuki na kinyongo 
kwa muda mrefu asalimiane 
naye kumaliza chuki iwe ni 
mke au mume, jirani, watoto 
na wazazi au walezi.

Anashauri wawapelekee 
chochote cha thamani na ku-
wapa hasimu wao ikiwa ni 
pamoja na kununua kitu ki-
zuri na kuwapatia wale ambao 
hawawapendi na kufungua 
ukurasa mpya wa upendo na 
amani.

Askofu Mwamalanga ana-
kumbusha kuwa kwa wakati 
huu ambao hali imekuwa ngu-
mu, vilio vya maisha magumu 
na watu wamefariki kwenye 
ajali, kila mmoja awe mlinzi wa 
mwenzake na kutiama moyo. 
“Tujali watoto hata kama hatu-
jawazaa na tuhudumie wale 
ambao hatuwajui.” Anasisitiza.

Kuhusu kujiburudisha ana-
shauri watu wanywe vinywaji 
laini kama soda, juisi, pia wale 

matunda na vyakula vyenye 
lishe kwa sababu pombe kali 
wamezitumia mwaka mzima. 
Wawe makini walinde familia 
zao.

“Familia ziandae chakula 
siyo kuwaachia watoto wa-
zurure majumbani na kula 
kwa watu wengine. Waache 
kusema atakula kwa majirani 
si kulinda watoto kwanini 
uwaache kwa majirani?” Ana-
hoji.

Anashauri sherehe za Noeli 
na mwaka mpya ziwe za ma-
badiliko kwa watoto zianze 
kwa walezi na wazazi kwa  
kuwavisha mavazi yenye hes-
hima.

 “Wajihisi wafalme wajione 
wana walezi na wazazi. La 
muhimu tuwahudumie wato-
to wasio na msaada mitaani. 
Na sisi twende kuwatembelea 
wanaoishi kwenye mazingira 
magumu na familia maskini 
popote walipo. Tupeleke 
upendo.” Anashauri Askofu 
Mwamalanga.

MPENDE ‘HAUSI GELI’
Ofisa Miradi wa Asasi ya 

Initiative for Domestic Work-
ers inayotetea watumishi 
wa nyumbani wilayani Baga-
moyo mkoa wa Pwani, Farida 
Daniel, anakumbusha kuwa 
kipindi hiki mabosi wawao-
nyeshe kuwajali wafanyakazi 
wa ndani na si kuwabagua.

Anawashauri waajiri ku-
wapa muda wa kupumzika na 
kufurahia sikukuu za Noeli na 
mwaka mpya, akiwakumbu-
sha kuwa wapende watoke na 
watoto wao kufurahia.

“Kuna wengine wanawatu-
mikisha kuanzia saa 11 alfajiri 
hadi saa 4:00 usiku ni kazi 
pekee. Ahudumie wageni, 
aandae vyakula na mwisho 
hafurahii Noeli wala mwaka 
mpya.” Anashauri Farida.

Anawashauri watumishi 
hao kutimiza wajibu kwa 
kufanyakazi kwa wakati, ku-
panga ratiba zao na kufuata 
maelekezo na si kusikiliza 
wale wanaowapotosha.

Upendo kwa watoto wanaoishi nje ya familia na  mazingira hatarishi ni jambo linalosisitizwa wakati wa sikukuu ya Noeli na Mwaka Mpya. PICHA: MTANDAO

Sikukuu iwe nguzo yaSikukuu iwe nguzo ya
mahaba, upendo kwa wotemahaba, upendo kwa wote

“Familia zian-
dae chakula 
siyo ku-
waachia wa-
toto wazurure 
majumbani 
na kula kwa 
watu wengine. 
Waache kuse-
ma atakula 
kwa majirani 
si kulinda wa-
toto kwanini 
uwaache kwa 
majirani?” 
Anahoji.
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NA DK. FELICIAN KILAHAMA

W
IKI iliyopita Desemba 
18, zinasikika taar-
ifa kuwa wananchi 
wamemburuza di-

wani wao kwenye matope na 
sababu ya kufanya hivyo zikata-
jwa kuwa ni kutoridhishwa na 
utendaji wake, hali mbaya ya 
barabara katika eneo lao na kwa 
kifupi kutokuwajibika.

 Ukweli ni kwamba hata se-
hemu wanazoishi watu wengine 
wengi  hali za barabara hasa 
nyakati za mvua ni ‘kichefuchefu’ 
pamoja na kero nyingi mitaani. 
Kuna wanaotupa taka bila kujali 
usafi wa mazingira na kutiririsha 
majitaka ovyo nyakati za mvua 
ikiwamo kufungua makaro ya 
taka za vyooni.

Kadhalika, akasikika ‘kiongozi 
kigogo’ akitoa pongezi tena, ak-
isifia kitendo kilichofanywa na 
wananchi wa eneo hilo kwa di-
wani wao nikabaki nimeduwaa 
kidogo nikijiuliza  kufanya hivyo 
ni sahihi?

 Hata hivyo, kiongozi huyo shu-
pavu akaongeza kusema ‘viongo-
zi wengi hawawajibiki ipasavyo’ 
nami nakubaliana na hoja hiyo. 

Hali ya viongozi kutowajibika 
kikamilifu, inapelekea wananchi 
kushikwa na hasira na kufanya 
maamuzi magumu kama hilo 
la kuburuzana kwenye mapote. 
Kadhalika, akaongeza kuwa 
mwaka wa fedha 2023/2024 
kiasi cha shillingi bilioni 20  zili-
rudishwa hazina,  kisa hazikutu-
mika wakati zilitakiwa zitumiwe 
kuwaletea maendeleo au kuima-
risha huduma za kijamii katika 
halmashauri husika. 

Baada ya tafakuri fupi ndipo 
nikawaza je, tatizo au changa-
moto Tanzania ni upatikanaji wa 
fedha au ni ukosefu wa uongozi 
imara? Kufikiri  ni kitu kimoja 
na matokeo yake ni kitu kingine. 
Hata hivyo, sikuwa na jibu kamili.

Kwanza, utwala, uongozi wa 
nchi  umejengeka kwenye misin-
gi ya sheria na katiba ya  Tanzania 
ikiwa ndiyo sheria kuu ikifuatiwa 
na sheria, kanuni na taratibu za 
kisekta, kisiasa na kitaaluma. Vi-
levile, kuna viongozi wa kisiasa 
na wa  kiutendaji lakini pia wapo 
wataalamu kutokana na taaluma 
mbalimbali zikiwamo za kijamii, 
kisiasa, kisayansi, kisaikolojia, ki-
dini na mifumo ya kijadi pia.

Taifa  hili  ni tajiri na siyo mas-
kini hivyo fedha na rasilimali 
nyingine kuanzia watu, ardhi na 
mazao vyote ni fedha toshelezi, 
changamoto zilizopo zinatokana 
na binadamu wenyewe. Mathala-
ni, kama halmashauri ikipokea 
fedha ilizoomba kuwaletea 
maendeleo na kuimarisha hu-
duma za kijamii katika eneo lake 
kulingana na mipango iliyopele-
ka serikali kutoa hizo fedha; hala-
fu zisitumike hadi kurudishwa, 
ni jambo la kutatanisha. 

Je, kulikuwa na makosa ka-
tika kupanga maana ni pamoja 
na kuchagua nini cha kufanya, 
nini kisifanyike, iweje zisitumike 
ilivyotarajiwa? Wananchi wana-
posikia fedha nyingi kiasi hicho 
hazikutumika wakati uhalisia wa 
mambo katika maeneo mbalim-
bali kwenye sehemu zao ni ‘kero’ 
tupu zisizopata ufumbuzi wa 
haraka, inasababisha  ‘sintofaha-
mu’ hadi kufanya maamuzi yasi-
yofaa ambayo pia ni kinyume na 
utawala wa kisheria.

Viongozi wa sekta na wizara 
mbalimbali, mashirika, mikoa 
na halmashauri Tanzania Bara, 
nimekuwa nikiwasikia wakisema 
“… namshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan, Mama yetu mpend-

wa amekuwa akitoa fedha nyingi 
kuwaletea maendeleo Watanza-
nia...” 

Hili kisiasa ni sawa, lakini kiu-
tendaji pamoja kwamba Rais ni 
Mtendaji (Executive President) 
lakini mifumo ya kiutawala na 
kiutendaji ipo hivyo, inatakiwa 
ifanye kazi ipasavyo. Math-
alani, bunge la bajeti likipitisha 
makadirio na matumizi ya fedha 
kwa mwaka husika hutayarishwa 
muswada wa fedha ambao ukiri-
dhiwa na wabunge na hatimaye 
kuwekwa saini na Rais, inakuwa 
ndiyo sheria ya fedha kuhalali-
sha matumizi ya kiasi kilichopit-
ishwa na bunge kwa mwaka huo.

Baada ya hapo, wizara, ma-
shirika, mikoa, halmashauri  
pamoja na bunge na mahakama 
huanza kutekeleza shughuli zi-
lizoanishwa kwa kutumia fedha 
zilizoidhinishwa. Kupitia Sheria 
ya Fedha kwa kupindi husika. 

Hata hivyo, katika kuwahangai-

kia wananchi wa maeneo tofauti 
Rais, anaweza akapata fedha au 
misaada kutoka nchi marafiki au 
hapa nyumbani  ambazo ni nje 
ya bajeti  na kwa matashi yake 
akazitoa zitumike kwa faida ya 
wananchi wa eneo fulani.

 Ikitokea ikawa hivyo, hata 
mimi nisingesita kumshukuru 
kwa jitihada kama hizo zenye 
dhamira njema kwa Watanzania.

Viongozi wa kisiasa kama 
madiwani na wabunge kupi-
tia maeneo yao wanawajibika 
kukusanya kero na kuzifanyia 
kazi na kukazana fedha zitapati-
kane kupitia bajeti za serikali, ili 
kuondoa kero za wananchi kwa 
kutumia fedha zilizoidhinishwa 
rasmi au zilizopatikana kihalali 
kupitia mifumo tofauti.

 Iwapo hatua hazichukuliwi 
haraka na kero kukithiri sehemu 
kadhaa nchini motokeo ni mfano 
wa barabara mbovu kupelekea 
wananchi kumwadhibu diwani 

kinyume na sheria na taratibu. 
Kimsingi, wanaorudisha fedha 
bila kuzitumia ilivyotarajiwa siyo 
wanasiasa bali viongozi watend-
aji iwe wizarani au kwenye hala-
mashauri husika. 

Ukifuatilia jambo lilo utagun-
dua ni watumishi na watendaji 
wa umma wenye mizozo binafsi 
itokanayo na migongano ya ki-
maslahi kiasi cha kuwaadhibu 
wananchi kwa kutotumia fedha 
zilizoidhinishwa zitumike ku-
waondolea kero sehemu husika.

Miaka ya karibuni ‘pepo’ la 
ubinafsi na kutowajibika ip-
asavyo kwa baadhi ya viongozi 
wa umma limekuwa changa-
moto kubwa kwenye usimamizi 
wa rasilimali fedha katika sekta 
ya umma. Fedha zikitolewa na 
hazina au kama inavyosemwa 
na Rais, zitumike kulingana na 
kusudio lenyewe mfano, kujenga 
au kuimarisha miundombinu ya 
barabara, kilimo, umwagiliaji, 

•Kama ni pesa na mipango zipo zilizorudishwa Hazina 

Viongozi wajihoji iwapo wao 
ndio tatizo au shida ni fedha

kusambaza maji au umeme, afya 
na elimu kwa jamii mijini na vi-
jijini.

 Kusiwepo na ‘roho’ kwa baa-
dhi ya viongozi kutaka kujinu-
faisha wanapohoji nafsini mwa 
fedha zikitumika binafsi nitapata 
nini na au nitafaidika vipi? Hizo 
ni ‘roho’ zilizojaa ‘uovu’ zinazo-
furahia au kushabikia ‘kero na 
mateso’ kwa wananchi wakati 
wenyewe watendaji na watumi-
shi wanatakiwa kuwajibika ku-
watumikia wananchi ipasavyo. 

Nionavyo mimi suala la kureje-
sha bakaa ya fedha kila mwisho 
wa mwaka wa fedha wa seri-
kali ni la kiutendaji si la kisiasa. 
Lakini inapotokea fedha zika-
rejeshwa kuwepo sababu za 
msingi zisizoepukika kiutendaji 
au kiutawala. 

Inapotokea kushindwa ku-
tumia fedha zilizoidhinishwa na 
bunge zisitumike kwa sababu 
baadhi ya viongozi na watendaji 
wanakwamisha na kupelekea 
suala hilo kutokea kinyume na 
matarajio ya wananchi  kwa ku-
jali maslahi binafsi kuliko  ya 
umma na taifa kwa ujumla, huo 
ni ‘ufisadi’ mkubwa  hatua kali 
zichukuliwe. 

Kadhalika,  vyombo vya habari 
na mitandao ya kijamii  vinasema 
mgonjwa analetwa kwenye za-
hanati, kituo cha afya au hospitali 
akiwa mahututi, lakini wataalam 
husika wanakataa kumtibu wak-
idai malipo kwanza na kusaba-
bisha kifo. Watanzania utu na 
kuthaminiana pia  kuhurumiana 
na kupendana kama binadamu 
vimepotelea wapi au ndiyo ma-
tokeo hasi ya utandawazi, ku-
penda fedha sana kuliko ubin-
adamu? 

Kimsingi viongozi, watumi-
shi wanaoteuliwa kusimamia 
utekelezaji wa shughuli za umma 
kwenye wizara, mashirika, 
mikoa, wilaya na halmashauri 
wawe watumishi wenye mioyo 
iliyobeba maslahi  ya umma na 
taifa kuliko maslahi binafsi.

 Kiongozi wa aina hiyo 
hatafurahia kurudisha fedha 
hazina wakati eneo analolisi-
mamia limesheheni kero lukuki 
hivyo atafanya kila linaloweze-
kana fedha zitumike kihalali na 
kwa faida ya wengi. 

Viongozi ‘kutunishiana misuli’ 
haina tija kwa jamii pia wananchi 
na viongozi kuburuzana kwenye 
matope au kukejeliana siyo jam-
bo jema. Isipokuwa wote kwa 
pamoja tunatakiwa tushirikiane 
na kufanya kila linalowezekana 
kuhakikisha kila Mtanzania anai-
shi kwa amani na kupata ma-
hitaji ya msingi mfano, chakula, 
mavazi, mahali pa kuishi, afya 
njema, kufanyakazi kwa bidii.

Watoto wakipata elimu stahiki 
na miundombinu kujengwa ip-
asavyo kote nchini. Fedha ziwe 
na matokeo chanya ya jasho letu 
na kila mtu akijivunia kipato ha-
lali pamoja na kuwa na hofu ya 
Mungu.

DIWANI KULISHWA MATOPE DIWANI KULISHWA MATOPE 

Ni msoto kwa wakazi wa Msumi na Madale Dar es Salaam, kusafiri kutokana na kukosa 
daraja kwa mwaka sasa. PICHA: MTANDAO  
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JUKWAA LA VIONGOZI

•Kuteka na kuua, buriani mwana CHADEMA Ali Kibao 

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.

NA MWANDISHI WETU

S
AFARI ndefu ya siku 365 
1/4 ya mwaka 2024 iliyo-
jaa milima na mabonde 
inaelekea ukingoni ili 

kuukaribisha mwaka mwing-
ine wa 2025 ambao unatara-
jiwa kuanza Jumatano ya wiki 
ijayo.

Mwaka 2024 ulikuwa na 
matukio mengi makubwa 
yaliyoibua mijadala na hisia 
mchanganyiko miongoni mwa 
Watanzania, kuanzia katika 
siasa na hata vifo vya baadhi ya 
watu wenye majina makubwa 
ndani na nje ya nchi.

Baadhi ya matukio katika sia-
sa, yanaanza na Dk. Emmanuel 
Nchimbi kuteuliwa kuwa Ka-
tibu Mkuu wa CCM kuchukua 
nafasi iliyoachwa wazi na 
Daniel Chongolo aliyejiuzulu 
mwishoni mwa mwaka 2023. 
Kwa sasa Chongolo ni mkuu wa 
mkoa wa Songwe.

Ilikuwa ni Januari 15, 2024 
Halmashauri Kuu ya Taifa ya 
CCM inapokea na kuidhinisha 
pendekezo la Kamati Kuu  ya 
chama hicho la  kumteua Balo-
zi  Nchimbi kuwa Katibu Mkuu 
wa CCM.

Uamuzi huo ulifikiwa ka-
tika kikao  maalum kilichoketi 
Zanzibar kikiongozwa na Mwe-
nyekiti wa CCM Taifa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Juni 30,  mwenyekiti wa 
zamani wa Kanda ya Nyasa 
wa CHADEMA ambaye pia ni 
mbunge wa zamani wa Iringa 
Mjini, Peter Msigwa anatanga-
zwa rasmi kuhamia CCM kwe-
nye kikao cha Halmashauri 

Kuu ya CCM Taifa  jijini Dar es 
Salaam.

Viongozi kujiuzulu na sa-
fari hii Julai 29, Makamu Mwe-
nyekiti wa CCM Abdulrahman 
Kinana, anajiuzulu nafasi hiyo 
Julai 29,2024. Ombi lake linari-
dhiwa na Mwenyekiti wa  Taifa, 
Rais Samia.

Agosti mosi  mwaka un-
ashuhudia wakili Boniface 
Mwabukusi akichaguliwa kuwa 

Rais wa Chama cha Wanashe-
ria wa Tanganyika (TLS), baada 
ya kupitia misukosuko mingi 
ikiwamo ya kuenguliwa katika 
kinyang’anyiro na kukimbilia 
mahakamani.

Panga pangua ya baraza la 
mawaziri ilisikika kila wakati. 
Agosti 14, aliyekuwa Waziri wa 
Afya Ummy Mwalimu anatum-
buliwa, huku nafasi yake iki-
chukuliwa na Jenista Mhagama 
ambaye awali alikuwa Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge na Uratibu).

Novemba 27, uchaguzi wa 
serikali za mitaa unarindima na  
CCM inashinda viti vingi, lakini 
ushindi huo unalalamikiwa kila 
kona na wadau mbalimbali wa 
siasa na demokrasia, wakiwa-
mo wanaharakati na viongozi 
wa dini.

Habari za wasiojulikana kute-
ka zinazidi kuzagaa, ni Desem-
ba mosi Mwenyekiti wa Ngome 
ya Vijana ya ACT Wazalendo, 
Abdul Nondo anadai kukamat-
wa na kuchukuliwa kwa nguvu 
na watu sita.

Ni tukio la  dakika chache 
baada ya kuwasili katika sten-
di kuu ya mabasi ya Magufuli 
Mbezi  Dar es Salaam akitokea 
Kigoma alipokuwepo kikazi.

Desemba 2, Jeshi la Polisi li-
nathibitisha kuwa Nondo ame-
patikana baada ya kutelekezwa 
eneo la fukwe za Coco  Dar es 
Salaam akiachwa  na watu asio-
wajua .

Taarifa hiyo inaeleza kuwa 
Nondo alisimsimamisha boda-
boda na kumuelekeza amfik-
ishe katika ofisi za chama chake 
Magomeni na kufika saa 5:00  
usiku na kuonana na viongozi 

wake kabla ya kupelekwa hos-
pitali kwa ajili ya uchunguzi wa 
afya..

Desemba 17, Makamu Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Taifa, 
Tundu Lissu anachukua fomu 
kugombea nafasi ya mwenyeki-
ti wa chama hicho taifa huku 
akiwajibu watu wanaokosoa 
uamuzi wake kuwa jambo hilo 
si la ajabu na kuwahoji walitaka 

Uliitikisa Kariakoo ukikatiza 
uhai watu  29 na kujeruhi

achukue nani.
Ilipotimia Desemba 21, Mwe-

nyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe, anachukua fomu 
ili kutetea nafasi yake hiyo in-
ayoishikilia kwa miaka mingi, 
kitendo ambacho kinaonyesha 
kutakuwa na ushindani mkali 
kati ya viongozi hao wawili we-
nye ushawishi mkubwa ndani 
na nje ya chama hicho. 

Kitendo cha wababe hao  ku-
chukua fomu ili kuwania nafasi 
moja, kimeibua makundi mawi-
li ya wanachama na wafuasi 
wa chama hicho ambao sasa 
wamegawanyika pande mbili 
kitendo kinachoashiria kuwa 
uchaguzi wa mwenyekiti wa 
CHADEMA taifa utakuwa na 
ushindani mkali.

     
 MATUKIO YA VIFO
Mwaka umewaachia majonzi 

wengi, na kubwa ni Novemba 
16,  Dar es Salaam na taifa vina-
zizima kwa msiba, kufuatia 
kuporomoka kwa ghorofa  Ka-
riakoo na kusababisha vifo vya 
watu 29 waliokuwa wakifanya 
shughuli mbalimbali za kibi-
ashara.

Usiku wa kuamkia Novemba 
27,  ulijaa simanzi baada ya 
Mkurugenzi Mteule wa Shirika 
la Afya Dunia (WHO) Kanda ya 
Afrika na mbunge wa Kigam-
boni  Dk. Faustine Ndugulile, 
kufariki dunia ghafla  kabla 
hajaanza kutumikia nafasi 
mpya ya kimataifa.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, 
Jenerali David Musuguri (104) 
, anaaga dunia mwaka huu Ok-
toba 29,  akipatiwa matibabu 
katika hospitali jijini Mwanza.

Septemba 6, mjumbe wa Sek-
retarieti ya CHADEMA Taifa, 
Ally Mohamed Kibao, anafariki 
dunia akidaiwa kutekwa na 
watu wasiojulikana waliomshu-
sha katika basi la Tashriff akiwa 
Tegeta  Dar es Salaam, safarini  
kwenda Tanga, kitendo amba-
cho kilizua sintofahamu kwa 
Watanzania, wadau wa siasa na 
hata leo  hakuna aliyekamatwa.

Oktoba 12,  Brigedia Meja Jen-
erali mstaafu Charles Mbuge, 
aliyewahi kuwa Mkuu wa Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) na pia 
mkuu wa mkoa wa Kagera, ana-
fariki dunia, akiwa kwenye mat-
ibabu nchini India.

Novemba 9, Katibu Mtendaji 
wa Tume ya Mipango, Lawrence 
Mafuru, anaaga  dunia wakati 
akiendelea kupatiwa matibabu 
nchini India.

Ajali nazo hazikuicha Tanza-
nia salama, Desemba 22, watu 11 
waliokuwa wakisafiri kwa basi 
wilayani Biharamulo mkoani 
Kagera walifariki.

Heri ya Noeli 
na pole kwa 
walioumia 

moyo mwaka 
2024.

Maafa ya Kariakoo yaliyoua watu 29. : PICHA ZOTE: MTANDAO

KWAHERI 2024 

Jenerali David  Musuguri
Abdul Nondo, Mwenyekiti 
wa Ngome ya Vijana 
 ACT –Wazalendo
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA

M
K U R U G E N Z I 
Mtendaji wa Hos-
pitali ya Rufani 
ya Kanda ya Ben-

jamin Mkapa (BMH), Pro-
fesa Abel Makubi, ametaja 
vipaumbele vikuu vitatu vya 
utekelezaji wa hospitali hiyo 
kwa mwaka 2025, ikiwamo 
kuipandisha hadhi kutoka 
kanda na kuwa ya taifa ili 
kuboresha huduma zaidi kwa 
wananchi.

Profesa Makubi alisema 
hayo jijini hapa katika mkuta-
no na watumishi wa hospitali 
hiyo wa kufanya tathmini ya 
utendaji kazi, utoaji huduma, 

usimamizi na uendeshaji kwa 
kipindi cha miezi sita kuanzia 
Julai hadi Desemba mwaka 
huu.

Alisema watumishi wote 
wa hospitali hiyo wanapaswa 
kujipanga na kujiandaa kwa 
utekelezaji wa vipaumbele 
hivyo katika kipindi cha mwa-
ka huo mpya unaotarajiwa 
kuanza siku chache zijazo.

“Waziri wa Afya na Katibu 
Mkuu wote walifika BMH na 
kuonyesha  umuhimu mkub-
wa kuwa Hospitali ya Taifa, 
hivyo ni jukumu letu uongozi 
na watumishi wote kuboresha 
zaidi utendaji wetu ili kuka-
milisha azma hiyo,” alisema  
Profesa Makubi na kuongeza 
kuwa:

“Tumeweka mikakati mwa-
kani kuanzia Januari kuhakiki-
sha vipaumbele vyote vilivyo-
tajwa vinatekelezwa ipasavyo 
ili kuhakikisha tunafanikisha 
malengo tuliojiwekea.”

Alitaja vipaumbele vingine 
kuwa ni kuendelea kubore-
sha maslahi ya watumishi, ku-
pandisha madaraja, kuwawez-
esha kujiendeleza kielimu, 
kuwapa mafunzo ya  kuwa-
jengea uwezo na motisha wa-
napofanya vizuri.

Vilevilile, alisema kipaum-
bele kingine ni  kuendelea 
kusimamia, kukamilisha mira-
di ya maendeleo inayotekele-
zwa na BMH ili kuongeza na 
kuboresha huduma zinazo-
tolewa kwa jamii kutoka mae-

neo mbalimbali nchini.
Profesa Makubi, alisema ka-

tika kuongeza na kuboresha 
zaidi mazingira ya utoaji hu-
duma, wanatakiwa kujipanga 
ili kuhakikisha wanakamilisha 
miradi ya huduma ya maji, 
ujenzi wa kituo kikubwa cha 
tiba ya saratani kwa awamu 
mbili.

Aliwataka wajumbe wa me-
nejimenti na watumishi wa 
BMH kusimamia vizuri maju-
kumu ya uendeshaji, usimam-
izi na utoaji huduma ili kufikia 
malengo yao.

Katika hatua nyingine; Pro-
fesa Makubi amewapongeza 
watumishi hao kwa utendaji 
kazi na kuwahimiza kuongeza 
bidii zaidi ili kufikia malengo.

Prof. Makubi: BMH kuwa 
hospitali ya taifa 2025

Ikeam Mnyani mkazi wa Kipunguni jijini Dar es Salaam akiuliza swali katika mafunzo ya kujua sheria mbalimbali 
yaliyofanyika kwenye viwanja vya  Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni yakitolewa na watumishi wa Dawati la 
Msaada wa Kisheria Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Na Paul Mabeja, DODOMA

VIONGOZI wa dini wametakiwa 
kukemea vitendo vya ukatili wa 
kijinsia miongoni mwa waumini 
wao kwenye nyumba za ibada 
badala ya kuiachia serikali ili vi-
tokomezwe katika jamii.
Wito huo ulitolewa juzi na Kasisi 

wa Kanisa la Aglikana Tanzania 
Parishi ya Kikuyu jijini hapa, 
Gershon Maloda, wakati akizun-
gumza na waumini wa kanisa 
hilo ikiwa ni sehemu ya kampeni 
maalum ya kuelimisha jamii atha-
ri za vitendo hivyo.
Maloda, alisema kuwa suala hilo 

ni mtambuka, hivyo viongozi 
hao wanapaswa kukemea kwa 
waumini wao ambao ni mion-
goni mwa jamii, ambako vitendo 
hivyo vinaendelea kukithiri kila 
kukicha ili iendee kuishi katika 
hali ya amani, utulivu na upendo.
 “Suala la ukatili wa kijinsia ni 

mtambua, kila mtu anao wajibu 
wa kukemea kwani  hawa wa-
naofanya vitendo hivi ni waumini 
wetu tuponao ndani ya nyumba 
zetu za ibada, hatuna budi kuke-
mea tabia hii ili ikome,” alisema.
Akizungumizia vitendo hivyo, 

alisema katika makanisa wame-
kuwa wakipokea malalamiko 
mengi kutoka kwa wanandoa ya 
vipigo.
“Hivi sasa kanisa tunapokea 

malalamiko sana kutoka kwa 
wanafamilia hasa vipigo kwa 
wanandoa, wenza kunyimana 
unyumba, kundi jingine ni wa-
dada wa kazi na watoto ndani ya 
familia.
“Kutokana na hali hiyo tume-

kuwa tukifundisha waumini wetu 
kuzingatia maandiko matakatifu 
kumaliza vitendo hivi, lakini kwa 
wasichana wa kazi tunazungumza 
na waumini wetu kuwachukulia 
kama binadamu wenzao na siyo 
kuwanyanyasa kwa vipigo ama 
kuwatesa kwa namna yoyote,” 
alisema na kuongeza kuwa:
“ Pia watoto wetu ndani ya 

familia zetu hawapaswi kulala 
chumba kimoja na ndugu yoyote 
yule.”
Katibu na Mratibu wa Maen-

deleo ya Umoja wa Kinamama 
wa Kanisa la Aglikana Tanza-
nia (UMAKI), Magreth Ndonde, 
alisema lengo la kampeni hiyo ni 
kuunga mkomo juhudi za serikali 
kukabiliana na ukatili wa kijinsia 
nchini.
“Sisi kama kanisa tumekuwa 

tukiungana na wadau wengine 
kila mwaka kupinga vitendo 
vya ukatili wa kijinsia, mwaka 
huu tumeamua kutoa elimu kwa 
waumini wetu ndani ya nyumba 
za ibada kupata uelewa wa athari 
za ukatili wa kijinsia,” alisema.
Alisema kampeni hiyo itakuwa 

endelevu ili kuwafikia waumini 
wengi na kukomesha vitendo vya 
ukatili wa kijinsia nchini.

“Tukemee 
ukatili wa 
kijinsia 
makanisani, 
misikitini”

Wafanyakazi wapewa motisha
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

OFISI ya Mkuu wa Mkoa wa 
Singida imetoa zawadi kwa 
watumishi wake ili kuone-
sha upendo, kuwajali na ku-
wapa motisha katika utend-
aji wao kuelekea Sikukuu ya  
Krismasi, leo na mwaka mpya 
2025.

Watumishi hao walikabi-
dhiwa sukari, mafuta ya kula, 
mchele, vitenge na fedha ta-
slimu juzi na Kaimu Katibu Ta-
wala wa Mkoa huo, Stanslaus 
Choaji.

Akizungumza baada ya ku-

kabidhi zawadi hizo, Choaji, 
alisema  tukio hilo limefanyi-
ka kwa lengo la kuthamini 
mchango watumishi kwa ush-
irikiano walioonesha kuwa-
tumikia wananchi katika kip-
indi cha mwaka huu na kufikia 
malengo.

“Zawadi hizi ni sehemu ndo-
go ya  kuthamini uwepo wa 
watumishi wote kwa kuonye-
sha ushirikiano ambao ume-
zaa matunda ya mafanikio 
kuhakikisha Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Singida inafanya kazi 
kwa weledi kuwahudumia na 
kuwafikia wananchi wake kwa 
wakati,” alisema.

Choaji, alisema  motisha 
kwa watumishi  hautafikia 
tamati badala yake utaende-
lea kutolewa kila mwaka na 
kuboreshwa zaidi ili waende-
lea kuwa na morali.

Ofisa Utumishi Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa huo, Jose-
phine Mbozu, akizungumza 
kwa niaba ya watumishi hao,  
aliushukuru  uongozi wa Sek-
retarieti chini ya Mkuu wao, 
Halima Dendego na Katibu 
Tawala, Dk. Fatuma Mganga 
kwa kuwajali na kuutambua 
mchango wao katika utendaji 
kazi.

“Tunashukuru kwa zawadi 

ya Krismasi, zimetufaa na fa-
milia zetu, tunasema asante 
kwa upendo wenu, Mwenyezi 
Mungu awabariki sana kwa 
kutujali,” alisema.

Katibu wa Madereva ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa huo, Ismail 
Shamakala, alisema ni faraja 
kwa viongozi kuwathamini 
watumishi kwa kuwapa moti-
sha.

Shamakala, alisema zawadi 
hizo zimewapa chachu kuzidi 
kuipenda kazi yao kwani ma-
husiano kati yao na viongozi 
ni mazuri na mazingira ya kazi 
ni ya furaha na amani.
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Baadhi ya 
wanachama 
wa vikundi 
vya wa-
nawake na 
vijana Kata 
ya Msoko, 
wilayani 
Rungwe 
mkoani 
Mbeya, 
wakiwa 
wamejitwisha 
mizinga ya 
nyuki jana 
baada ya ku-
kabidhiwa na 
halmashauri 
kwa ajili ya 
kuiweka kwe-
nye misitu 
na vyanzo 
vya maji ili 
kulinda maz-
ingira. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

TAZARA yapewa somo 
mishahara wafanyakazi 

Wagawiwa mizinga kufugia nyuki

Kituo cha 
afya sasa 
chajengewa 
barabara  
 Na Elizabeth John, 
NJOMBE

WAKALA wa Barabara 
Vijijini na Mijini (TARURA) 
wilayani hapa Mkoa wa 
Njombe, umeanza ujenzi 
wa barabara kwa kiwango 
cha lami kwenda Kituo cha 
Afya Mtwango kwa ghara-
ma ya shilingi bilioni moja.
Hayo yalisemwa juzi na 

Mbunge wa Lupembe, 
Edwin Swalle baada ya 
kufanya ziara ya kukagua 
ujenzi wa barabara hiyo 
yenye urefu wa kilomita 
moja akiwa ameambana 
na viongozi wa Chama 
Cha Mapunduzi (CCM) na 
serikali.
Swalle, aliwataka wa-

nanchi kuwa wavumilivu 
wakati mradi huo unaen-
delea kutekelezwa katika 
eneo hilo.
Alisema kukamilika kwa 

mradi huo kutarahisisha 
usafiri kwa wagonjwa 
kwenda kituoni hapo na 
kuokoa maisha yao baada 
ya kufika kwa wakati ku-
pata huduma.
“Barabara hii ni muhimu 

kwa sababu itawasaidia 
wagonjwa, wajawazito na 
watoto ambao walikuwa 
wakiathirika pindi wan-
apofuata huduma hasa 
msimu wa mvua za masi-
ka,” alisema Swalle.
Alitoa rai kwa mkandarasi 

kukamilisha  mradi huo 
kwa miezi sita kulingana 
na mkataba ili wananchi 
waanze kuitumia.
Kwa upande wake 

mkandarasi huyo wa kam-
puni HKS Laboratory Civil 
and Building Contractors 
Ltd, Hassan Nyoni alim-
wakikishia mbunge huyo 
atafanya kazi kwa bidii 
ili kuhakikisha mradi huo 
unakamilika kwa mujibu 
wa mkataba.

Na Nebart Msokwa,  
RUNGWE

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Rungwe mkoani Mbeya imeanza 
kugawa mizinga ya nyuki kwa vi-
kundi vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu ili kuwak-
wamua kiuchumi na kuondoka-
na na umaskini kupitia mazao ya 
nyuki na utunzaji wa mazingira.

Vikundi hivyo vinavyopatiwa 
mizinga hiyo vinatakiwa kuiweka 
kwenye misitu iliyohifadhiwa na 
vyanzo vya maji ili kuhakikisha 
maeneo hayo yanaendelea kuwa 
salama.

Kaimu Ofisa Maendeleo ya 

Jamii wa Wilaya hiyo, Numwagile 
Bughali, alisema mizinga hiyo ni 
sehemu ya asilimia 10 ya mapato 
ya ndani ya halmashauri hiyo 
ambayo kwa mujibu wa sheria 
inatakiwa kutolewa kwa makun-
di hayo maalumu.

Bughali, aisema lengo la hal-
mashauri hiyo ni kugawa mizin-
ga zaidi ya 200 kwenye kata zote 
na kwa kuanzia 50 imetolewa 
kwa vijiji vya Syasya na Igembe 
vilivyopo Kata ya Masoko.

Alisema baada ya kukamilisha 
kwenye kata hiyo, wanakusudia 
kuendelea kugawa kwenye kata 
nyingine hasa zile ambazo zina 
misitu iliyohifadhiwa na serikali.

“Mizinga hii ni sehemu ya 
utekelezaji wa sheria, tunaamini 
itakuwa ni chanzo cha uhakika 
cha mapato yenu maana mtaku-
wa mnavuna asali na mazao 
mengine ya nyuki na kuuza,” 
alisema Numwagile.

  Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Mpokigwa Mwankuga, alivi-
taka vikundi vilivyopatiwa mizin-
ga hiyo kuzingatia maelekezo ya 
wataalamu ili vifanye vizuri kwe-
nye utekelezaji wa miradi yao.

Mwankunga, alisema vikundi 
walivyoanza kuvipatia ni vile vya 
mfano na kwamba wataendelea 
kuvifuatilia ili vikifanya vizuri 
viongezewe mizinga mingine.

Alisema lengo la serikali kuten-
ga asilimia 10 ya mapato kwa ajili 
ya vikundi hivyo ni kuhakikisha 
inawainua wananchi hasa walio 
kwenye makundi maalumu 
kiuchumi wasiendelee kuwa 
tegemezi kwa jamii inayowazun-
guka.

Wakizungumza baada ya ku-
kabidhiwa mizinga hiyo, baadhi 
ya wanufaika hao, waliishukuru 
serikali na kuahidi kuitunza ili 
izalishe na kutimiza lengo la ku-
wainua kiuchumi na kutunza 
mazingira.

Mmoja wa wanufaika hao, 
James Mwakangale, alisema kab-
la ya kupewa mizinga hiyo, wa-

likuwa wanaendelea na ufugaji 
wa nyuki kwa kutumia mizinga 
michache na kuishukuru serikali 
kwa kuwaongezea mtaji.

Mwakangale, alisema tan-
gu walianze kufuga nyuki, 
wameanza kuona matunda na ni  
sababu ya kuomba mingine kwe-
nye halmashauri baada ya seri-
kali kurejesha mikopo ya asilimia 
10.

Tedy Mwakisopo, mfugaji wa 
nyuki katika Kijiji cha Syasya, 
alisema wakati wanaanza mradi 
huo wananchi walikuwa ha-
waamini kwamba wangefani-
kiwa kutokana na imani shughuli 
hiyo ni ya wanaume.

Na Nebart Msokwa,  
TUNDUMA

N
AIBU Waziri wa 
Uchukuzi, David Ki-
henzile, ameuagiza 
uongozi wa Mamlaka 

ya Reli ya Tanzania na Zambia 
(TAZARA) kuandaa mpango ili 
kuweza kulipa mishahara wa-
fanyakazi wake kwa kusafirisha 
shehena ya mizigo kati ya nchi 
hizo na za Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC).

Kihenzile alitoa agizo hilo ali-
potembelea kituo cha reli hiyo 
kilichopo mjini hapa Mkoa wa  
Songwe kwa lengo la kukagua 
uendeshaji wa reli hiyo kwa ush-
irikiano kati ya Serikali ya Tan-
zania na Zambia.

Aliwataka viongozi kuwa 
wabunifu wakati serikali inaen-

delea kutatua matatizo yanayoi-
kabili mamlaka hiyo ya uchaka-
vu wa baadhi ya miundombinu, 
kushindwa kulipa mishahara na 
kukosa shehena ya mizigo ya 
kusafirisha na kulazimika ku-
tumia barabara.

Alisema kitendo cha reli hiyo 
kufanya vibaya kinasababisha 
matatizo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kukwama shehena 
kubwa za mizigo kusafirishwa 
na wafanyakazi kukosa misha-
hara kwa sababu ya kushindwa 
kujiendesha.

Alisema ili kukabiliana na 
tatizo hilo, viongozi hao wana-
takiwa kubuni njia za kisasa za 
kuendesha mamlaka hiyo ili iwe 
na uwezo wa kujiendesha kwa 
faida na kuchangia kwenye pato 
la taifa kwa kutoa gawio.

“Kitendo cha shirika (mam-

laka) kuto ‘operate’ (kutofanya 
kazi), kinasababisha serikali 
kukosa fedha ambazo zinato-
kana na usafirishaji wa mizi-
go, nawaombeni sana muwe 
wabunifu, leteni mpango kazi 
wa uendeshaji wa reli hii kisasa,” 
alisema Kihenzile.

Vilevile alisema kitendo cha 
reli hiyo kutofanya kazi ipasavyo 
kinasababisha barabara kuhar-
ibika kwa kusafirisha mizigo am-
bayo ilitakiwa isafirishwe kwa 
treni.

Hata hivyo, alisema mataifa 
jirani hasa yaliyoko ukanda wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) ambayo 
hayana bandari, yanashindwa 
kusafirisha mizigo yao kutoka 
katika Bandari ya Dar es Salaam 
kwenda kwao na mataifa men-
gine.

Meneja wa TAZARA Tanzania, 
Fuad Abdallah, alisema serikali 
imetoa zaidi ya Sh. bilioni 2.5 
kwa ajili ya kujenga njia mbili 
za reli katika kituo hicho cha 
Tunduma na kununua vifaa vya 
kisasa vya kukagua mizigo.

Alisema wamenunua vifaa 
vya kisasa kwa ajili ya kukagua 
abiria na mizigo na kuzuia kutu-
mika kusafirisha vitu visivyosta-
hili kwenda mataifa jirani.

Alisema vifaa hivyo vimen-
unuliwa kwa kituo hicho kwa 
sababu kipo mpakani mwa nchi 
hizo kufanya ukaguzi kama 
kwenye viwanja vya ndege na 
bandarini.

Aliwaomba wadau wa usa-
firishaji wa mizigo kuendelea 
kuiamini mamlaka hiyo kwa 
kusafirisha mizigo yao kwa 
kuwa usalama umeimarishwa.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakilishi, 
Zubeir Ali Maulid, ameisifu sekta ya 
utalii kwa kuendelea kupokea wa-
geni wengi kutembelea vivutio vili-
vyoko visiwani hapa na kuiongezea 
serikali mapato.
Spika Maulid alitoa kauli hiyo 

wakati wa uzinduzi wa mradi wa 
Hoteli  ya  Mzuri Villa Sort  iliyopo 
Fukuchani Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, ikiwa ni  shamrashamra za 
Maadhimisho ya Miaka 61 ya Map-
induzi ya Zanzibar .
 Alisema mradi huo una lengo la 

kuhakikisha watalii wanaofika Zan-
zibar wanapata hifadhi za malazi 
zenye mandhari nzuri wanapokuwa 
mapumzikoni.
 Maulid, alisema serikali im-

ewawekea mazingira mazuri 
wawekezaji wakubwa katika sekta 
ya hoteli ili kuinua sekta hiyo.
“Kwa kweli Serikali ya Zanzibar 

inafanya kila jitihada  kuwawekea 
mazingira mazuri wawekezaji wake 
na hii ni faraja kwa wao, “ alisema .
Alisema takwimu  zinaonesha 

kuwa idadi ya watalii wanaoingia 
visiwani hapa inazidi kuongezeka 
mwaka hadi mwaka kutoka na sek-
ta hiyo kutangaza vivutio vya utalii 
vilivyopo maeneo mbalimbali.
Maulid, alisema takwimu hizo 

zinaonesha kuwa mwaka jana, Zan-
zibar ilipokea watalii 640,000 na 
kutembelea vivutio mbalimbali vya 
utalii.
Alisema idadi hiyo inaweza 

kuongezeka na  kufikia lengo la 
sekta hiyo kupokea watalii milioni 
moja. 
Spika huyo, alisema serikali im-

eendelea kuweka mazingira mazuri 
ya kisera na kisheri kuongeza wigo 
wa sekta ya malazi kwa kuibua mi-
radi mingi ya ujenzi wa nyumba za 
biashara kwa wageni. 
“Kuibuka kwa miradi mingi ku-

mechangiwa kwa kiasi kikubwa na 
shauku kubwa ya wageni kupende-
lea kuishi kwa muda mrefu katika 
mandhari mazuri ya visiwa vyetu,” 
alisema.
Alisema kuwa uwekezaji wa sekta 

ya ujenzi wa nyumba za biashara 
kwa wageni nchini ndio uwekezaji 
wa pili unaongoza kwa kuleta mi-
taji mikubwa nchini ikifuatiwa na 
uwekezaji wa sekta ya mahoteli. 
Alisema takwimu zinaonesha 

kuwa asilimia 37 ya miradi yote 
ya uwekezaji iliyosajiliwa na Mam-
laka ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) 
katika kipindi cha miaka minne ya 
uongozi wa serikali ya awamu ya 
nane ni ya hoteli ikifuatiwa na asil-
imia 22 ya  nyumba za biashara.
 Mkurugenzi Mkuu Mtendaji wa 

ZIPA, Salehe Saad Muhamed, alise-
ma   kwa kipindi cha miaka minne 
mamlaka hiyo imesaini miradi 424 
Zanzibar yenye thamani ya dola 
bilioni 5 .9.
Muhamed, alisema kwa Kaskazini 

Unguja  miradi 99 imetoa  ajira 
22,000.
Mwekezaji wa mradi huo, John 

Godson Mabwambo, alisema hadi 
kufikia sasa mradi huo una vyumba 
vya biashara 22  na wafanyakazi 
17 .

 Na Mwandishi Wetu

S
ERIKALI ya Map-
induzi ya Zanzibar 
(SMZ) imesisitiza 
kuwa itaendelea 

kuboresha miundombinu 
ya majengo ya Mahakama 
na utendaji kazi wake ili ku-
harakisha usikilizaji kesi na 
kuondoa manung’uniko kwa 
wananchi.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, aliyasema 
hayo wakati akiweka jiwe 
la msingi la ujenzi wa jengo 
la Mahakama ya Mkoa wa 
Mjini Magharibi Unguja ka-
tika eneo la Mazizini visiwani 
hapa.

Dk. Mwinyi, alisema SMZ 
imefanikiwa kuleta mageuzi 
kwenye majengo ya ma-

hakama visiwani hapa kwa 
kutoa fedha za ndani kwa 
asilimia100.

Alisema mageuzi hayo 
yana lengo la kutoa huduma 
bora kwa wananchi katika 
mazingira ya kuridhisha na 
kuujengea heshima muhimili 
huo.

“Tumetumia fedha zetu 
wenyewe kwa sababu 
tungesubiri za wafadhili 
tungechelewa kufikia ma-
fanikio haya,” alisema Dk. 
Mwinyi.

Akizungumzia jengo la 
zamani la Mahakama ya 
Vuga, alisema litaendelea 
kuwa la Mahakama na kuri-
dhia azma ya kulifanya kuwa 
Makumbusho ya Mahakama.

Alisema kwa miaka mingi 
muhimili huo umekuwa 

ukitekeleza majukumu yake 
kwenye majengo chakavu.

“Palipo na majengo ma-
zuri, lazima huduma bora 
zipatikane. Nimeridhishwa  
na mabadiliko makubwa ya 
utendaji wa Mahakama visi-
wani hapa kwa sasa,” alise-
ma.

 ilevile, Dk. Mwinyi, alisema 
SMZ inatarajia kujenga jengo 
jingine kubwa litakalokuwa 
na Mahakama ya Rushwa na 
Uhujumu wa Uchumi.

Aliyataja majengo mengine 
yatakayojengwa kwa nguvu 
ya serikali kuwa ni pamoja na 
Mahakama ya Wilaya Makun-
duchi, Mahakama ya Wilaya 
ya Magharibi A Kijichi, Ma-
hakama ya Watoto Mahonda 
na Mahakama ya Wilaya ya 
Wete, Pemba.

Alisema majengo hayo 
mapya yatakuwa na huduma 
za teknolojia ya kisasa.

Akizungumza kwenye 
hafla hiyo, Jaji Mkuu wa Zan-
zibar, Khamis Ramadhan 
Shaaban, aliipongeza seri-
kali kwa kufanikisha ujenzi  
wa jengo hilo kwa muda 
mfupi.

Mtendaji Mkuu wa Ma-
hakama visiwani hapa, Kai 
Bashir Mbarouk, alisema 
ujenzi huo una lengo la 
kuboresha upatikanaji haki 
kwa wakati na kuondoa 
malalamiko ya wananchi wa-
naofika mahakamani hapo 
kusikiliza kesi zao.

Mbarouk, alisema ujenzi 
wa jengo hilo umefikia asil-
imia 85 na litakuwa na hudu-
ma zote za mahakama.

Serikali ya Zanzibar kuboresha 
miundombinu ya mahakama

Spika aimwagia  
sifa sekta ya 
utalii Zanzibar

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Fedha, 
Hamad Hassan Chande, 
amekitaka Chuo Kikuu cha 
Taifa cha Zanzibar (SUZA) 
kuongeza juhudi kufanya 
utafiti kwa manufaa ya wa-
nanchi.

Chande alitoa rai hiyo 
katika mkutano wa pili wa 
mkusanyiko wa kitaaluma  
uliofanyika Chuo cha Utalii 
Maruhubi visiwani hapa.

Alisema kuwa utafiti wa 
kina unaofanywa na taasisi 
za elimu ya juu kama SUZA 

ni muhimu kwa maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi kuku-
za maendeleo nchini.

Alisema kuwa imezoeleka 
kuwa tafiti zinafanywa kwa 
kutumia fedha nyingi na 
muda, lakini zinaishia katika 
makabati ya ofisini.

Chande, alisema ni wa-
jibu tafiti hizo kufanyiwa 
kazi kama ilivyo kusudiwa 
kwa manufaa ya taifa na wa-
nanchi.

Alisema chuo hicho kipo 
mstari wa mbele kutoa vi-
jana wengi na kuwa wataala-
mu wa fani.

“Wakati umefika sasa kwa 

wataalamu kufanya kazi kwa 
maslahi ya taifa na kuondoa 
ubinafsi,” alisema Naibu Wa-
ziri huyo.

Aliwataka wahitimu wa 
chuo hicho kuchangamkia 
fursa za ajira ili kuendelea 
kuijenga Zanzibar katika 
nyanja zote.

“Wataalamu wanaomal-
iza katika chuo hiki wana-
takiwa kuwa wakakamavu 
na kuchangamkia fursa ili 
kuendelea kuvipatia maen-
deleo Visiwa vya Zanzibar,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Mku-
sanyiko wa Kitaaluma am-

baye ni Waziri wa Maende-
leo, Jinsia, Wazee, Wanawake 
na Watoto, Riziki Pembe 
Juma, alisema mkusanyiko 
huo wa wanataaluma una-
manufaa makubwa kwa vi-
jana wanosoma katika chuo 
hicho ili kuwa viongozi wa-
zuri kwa baadaye. 

Makamu Mkuu wa SUZA, 
Profesa Makame Haji, alise-
ma tangu kuanzishwa kwa 
chuo hicho maendeleo 
makubwa yamepatikana, 
ikiwepo kutoa wataalamu 
wazuri katika fani mbalim-
bali ili kuwa viongozo bora 
wa baadaye.

SUZA yatakiwa kuongeza 
juhudi kwenye utafiti

Vijana wakibeba mizigo ya wateja kuwapelekea nje kutokana na magari ya kushusha bidhaa kuongezeka 
kuelekea sikukuu ya Krismasi katika soko la Mabibo, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA  
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Mvua yakata mawasiliano kata tano saa 72

Mkurugenzi wa Utawala na Raslimaliwatu wa Hospitali ya Benjamini Mkapa, Prisca Lwangli (kulia), akikabidhi tuzo ya 
mshindi wa kwanza ya usimamizi bora wa raslimaliwatu kwa Mkurugezi Mkuu wa hospitali hiyo, Profesa Abel Makubi, 
wakati wa mkutano mkuu wa wafanyakazi wa hospitali hiyo uliofanyika mjini Dodoma jana. PICHA: RENATHA MSUNGU

a

Na Benny Kingson, TABORA

MKUU wa Wilaya ya Igunga 
mkoani Tabora, Sauda Mtondoo, 
amewapongeza wajumbe wa kamati 
ya lishe wilaya kwa kuja na bajeti 
ambayo italeta matokeo chanya 
kwenye afya za wananchi.

Sauda alitoa pongezi hizo wakati 
wa kikao cha mapendekezo ya 
Mpango na Bajeti ya Kamati hiyo 
kwa mwaka wa fedha 2025 hadi 
2026.

Alisisitiza kuwa bajeti walioi-
panga ikatoe matokeo chanya kwa 
jamii kwa lengo la kupunguza uta-
piamlo, magonjwa yanayotokana na 
ukosefu wa lishe.

“Fedha hii iliyotengwa ni ny-
ingi, hivyo hatuwezi kuzungumzia 
uchumi au maendeleeo kama afya 
zetu haziko vizuri, afya inaanzia 
kwenye lishe,” alisema.

Alisema mtu akiwa na lishe bora 
hata magonjwa ya ovyo yanam-
wepuka, anatamani iwe jamii yenye 
lishe bora kwa lengo la kuhakiki-
sha inaepukana na magonjwa na 
kujikita katika shughuli mbalimbali 
za uzalishaji mali.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuboresha uchumi wa mtu mmoja 
mmoja na taifa kwa ujumla, na 
kwamba wataalamu wawe na 
ubunifu utakaoleta matokeo chan-
ya.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
halmashauri hiyo, Joseph Mafuru, 
aliwashauri Wakuu wa Idara za 
Elimu kuyatumia maeneo ambayo 
yapo karibu na shule yalimwe ku-
hakikisha chakula kinapatikana na 
wanafunzi wanakula na kunywa uji 
wawapo shuleni.

Mkuu wa Idara ya Huduma za 
Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe, 
Lucia Kafumu, aliwashauri Maofisa 
Lishe kuwa na ubunifu wa kuanzi-
sha bustani ya lishe, kuuza maziwa 
na kufuga kuku.

Kafumu aliwahimiza kuendelea 
kuboresha mpango wao kuhakiki-
sha unajibu changamoto kwenye 
mambo ya lishe na kuleta tija na 
mafanikio.

DC apongeza kamati 
ya lishe kuleta 
matokeo chanya

Na Christina Mwakangale

TUME ya Rais ya Kutathmini kuhu-
su Mgogoro wa Ardhi katika Hifadhi 
ya Ngorongoro, iliyoundwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan, imeundwa na 
wajumbe 10, huku ikiongozwa na Jaji 
wa Mahakama ya Rufani, Dk. Gerald 
Ndika.

Taarifa iliyotolewa na Katibu Mkuu 
Kiongozi, Balozi Dk. Moses Kusiluka, 
ilisema kwamba, Rais Samia baada 
ya kuunda Tume hiyo, amemteua Jaji 
Ndaki kuwa Mwenyekiti pamoja na 
wajumbe 10.

“Desemba Mosi, 2024 Rais Samia 
Suluhu Hassan alipokutana na vion-
gozi wa kimila wa jamii ya kimasai wa-
naoishi eneo la Hifadhi la Ngorongoro 
alitangaza uamuzi wa serikali kuunda 

Tume mbili.
“Tume ya kwanza itafanya tathmini 

kuhusu masuala ya ardhi yanayolala-
mikiwa na wakazi wa Eneo la Hifadhi 
ya Ngorongoro na Tume ya pili itaan-
galia utekelezaji wa uhamaji wa hiari 
kutoka eneo la hifadhi hiyo,” alisema 
Kusiluka. Wajumbe walioteuliwa ni 
pamoja na Philemon Luhanjo; Zakia 
Hamdani Meghji; Jaji George Masaju 
ambaye ni Jaji wa Mahakama Kuu na 
Mshauri wa Rais, Sheria; Dk. Richard 
Muyungi, Mshauri wa Rais, Mazingira 
na Mabadiliko ya Tabianchi; Balozi 
Salome Sijaona; Prof. Wilbard Kombe 
wa Chuo Kikuu Ardhi.

Wengine ni Prof. Emmanuel Luo-
ga wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha 
Kilimo (SUA); Mollel James Moringe, 
ambaye ni Diwani na Katibu wa 

Baraza la Wafugaji Ngorongoro; Moi 
Aprakwa Sikorei, Diwani na mkazi wa 
Ngorongoro.

Kadhalika kwenye Tume ya Ku-
tathmini Zoezi la Uhamaji wa Hiari 
wa Wakazi wa Eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro, Rais Samia, amemteua 
Mhandisi Musa lyombe, Katibu Mkuu 
mstaafu kuwa Mwenyekiti wa Tume 
hiyo, ikiwa na wajumbe wanane.

Wajumbe hao ni Sihaba Nkinga; 
Alphayo Kidata, Mshauri wa Rais, 
Uwezeshaji Biashara na Masuala ya 
Kodi; Balozi Valentino Mlowola; Ba-
lozi Mohamed Mtonga; Balozi George 
Madafa; Haruna Masebu; Edward 
Maura Nduleti, Diwani na Mwenyekiti 
wa Baraza la Wafugaji Ngorongoro na 
Rehema Moisare, Mwalimu na mkazi 
wa Ngorongoro.

Na Mary Mosha, SAME 

MVUA inayoendelea kunyesha wilayani 
Same, mkoani Kilimanjaro imesababisha 
kukatika kwa daraja ya Kizangaze na ku-
kata mawasiliano kati ya kata ya Maore, 
Ndungu, Kihurio, Bendera na kata ya Mi-
amba kwa saa 72.

Pia imesababisha vifo vya watu sita 
wakiwamo wawili wa familia moja huku 
baadhi ya wananchi wakiachwa bila 
makazi baada ya nyumba zao kuanguki-
wa na ngema.

Wakizungumza jana na Nipashe baadhi 
ya wananchi walisema mvua hiyo im-
echangia kupotea kwa ndugu zao pamoja 
kusombwa kwa mazao shambani.

“Hatuna mawasiliano toka juzi, wasafiri 

wameshindwa kusafiri, maiti zinavushwa 
kwenye maji kwa shida, hakika ni adha 
kubwa, hasa msimu wa mvua,” alisema 
Ally Yusufu.

Naye Diwani Kata ya Maore, Rashid 
Juma, alisema kukatika kwa daraja hilo 
kumesababisha wananchi kutembea zai-
di ya kilomita 60 kufuata huduma za afya 
katika Hospitali ya Wilaya ya Same badala 
ya kilomita tatu kutoka Kituo cha afya cha 
Ndungu.

“Kwa sasa watu tunakabiliwa na matati-
zo mengi, ya kukosa usafiri kwenda kituo 
cha afya, kupeleka mazao sokoni huko 
ndiko iliko sheli (kituo cha mafuta) kikub-
wa ambacho tunakitegemea,” alisema.

Baadhi ya abiria waliokwama ni wa 
kwenda Dar es Salaam, Tanga na Mo-

rogoro, lakini kwa sasa ili uende huko 
ni lazima urudi Same ndipo uanze sa-
fari na nauli zimepanda hasa kipindi cha 
mwisho wa mwaka,” alisema Juma.

Alisema kukatika kwa daraja hilo sio 
mara ya kwanza kukatika na kuiomba 
serikali kuangalia suluhisho la kudumu. 

Akitoa jitihada za kazi wanazofanya, 
Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS), Mkoa Kilimanjaro, Mhandi-
si Benitho Mdzovela, alisema katika jiti-
hada za awali kurudisha mawasiliano, 
wameweka bomba, kalavati za plastiki 
tatu kila moja lina kipenyo cha mita moja 
na nusu.

Alisema zitasaidia kupitisha maji kwa 
dharura na baadaye wanatarajia kujenga 
daraja la kudumu.

“Mvua imesababisha kukatika kwa ma-
wasaliano kwa kuvunja kuta ngumu za 
daraja, kwa sasa tunategemea kutumia 
milioni zaidi 30 na mawasiliano yatarejea 
baada ya siku mbili.

Alipotembelea daraja hilo na kujionea 
hali halisi ya uharibifu, Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Nurdin Babu, alitoa mkono 
wa pole wa Shilingi milioni tatu na kuwa-
taka wananchi kuondoka maeneo hatari-
shi.

“Nawaagiza viongozi wetu kuanzia 
ngazi ya kijiji hadi wilaya  kushuighulikia 
maeneo hatarishi na  kuwashawishi wa-
nanchi kuondoka maeneo hayo ili kuepu-
ka madhara yanayoweza kutokea hasa ya 
vifo na uharibifu wa mali,” alisema Babu.

Rais aunda Tume kutathmini 
mgogoro wa ardhi Ngorongoro
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Israel yathibitisha kumuua kiongozi wa Hamas

Chapo mshindi urais Msumbiji

JERUSALEM, Israel

WAZIRI wa Ulinzi wa Israel, Yoav Galant 
kwa mara ya kwanza amekiri kuwa Israel 
ilimuua kiongozi wa kisiasa wa Kundi la 
Hamas Ismail Haniyeh mjini Tehran mwe-
zi Julai, mwaka huu.

Kiongozi huyo alitoa maoni hayo jana 
katika hotuba yake akiahidi kuwalenga 
wakuu wa vuguvugu la Houthi linaloung-
wa mkono na Iran nchini Yemen, ambalo 
limekuwa likirusha makombora na ndege 
zisizo na rubani dhidi ya Israel.

Ilielezwa kuwa Haniyeh aliuawa katika 
jengo alimokuwa akiishi katika mji mkuu 
wa Iran katika shambulizi linalohusishwa 
na Israel. Wakati huo huo, Waziri Mkuu 
wa Israel Benjamin Netanyahu alisema 
baadhi ya hatua zimechukuliwa katika 
kukubaliana kusitisha mapigano huko 
Gaza na Hamas, lakini hakuweza kutoa 
ratiba ya lini makubaliano yataafikiwa.

Hayo yanajiri baada ya ofisa mkuu wa 

Palestina kuiambia BBC kwamba mazun-
gumzo kati ya Hamas na Israel yameka-
milika kwa asilimia 90, lakini masuala 
muhimu yalisalia.

Katika hotuba ya waziri huyo alisema 
Israel itatekeleza mashambulizi makali 
dhidi ya Houthis na kukata kichwa uon-
gozi wake.

“Kama tulivyofanya kwa Haniyeh, Yahya 
Sinwar na Hassan Nasrallah huko Tehran, 
Gaza, na Lebanon, tutafanya hivyo huko 
Hodeida na Sanaa,“ alisema, akimaanisha 
viongozi wa Hezbollah na Hamas ambao 
wote wameuawa mwaka huu.

Haniyeh (62), alizingatiwa pakubwa 
kuwa kiongozi wa jumla wa Hamas na 
alichukua jukumu muhimu katika mazun-
gumzo yenye lengo la kufikia usitishaji 
vita katika Ukanda wa Gaza.

Baada ya mauaji yake, Hamas ilimta-
ja Yahya Sinwar, kiongozi wake huko 
Gaza na mmoja wa wasanifu wakuu wa 
mashambulizi ya Oktoba 7, kuwa kiongozi 

mkuu wa kundi hilo.
Sinwar aliuawa na jeshi la Israel katika 

pambano la kubahatisha huko Gaza mwe-
zi Oktoba na kundi hilo bado liko katika 
harakati za kumchagua kiongozi mpya.

Hassan Nasrallah wakati huo huo ali-
yekuwa kiongozi wa kundi la Lebanon 
linaloungwa mkono na Iran la Hezbollah, 
aliuawa mjini Beirut mwezi Septemba 
wakati Israel ikizidisha kampeni yake ya 
kijeshi dhidi ya Hezbollah, ambayo ili-
kuwa ikiishambulia kila siku kwa kuvuka 
mpaka siku moja baada ya shambulio la 
tarehe 7 Oktoba.

Waasi wa Houthi, ambao wanadhibi-
ti kaskazini magharibi mwa Yemen, 
walianza kushambulia meli za Israel na 
kimataifa katika Bahari Nyekundu muda 
mfupi baada ya Israel kuanza kulenga 
Hamas huko Gaza Oktoba iliyopita, huku 
wakiapa kuendelea hadi vita huko Gaza 
viishe.

BBC

Afrika Kusini 
yazuia malori  
kuingia Msumbiji

CAPE TOWN, Afrika Kusini

UONGOZI wa Afrika Kusini 
umepiga marufuku na kusi-
tisha kuingia kwa malori 
katika kivuko cha mpaka cha 
Lebombo na Msumbiji kuan-
zia jana kutokana na wasi-
wasi wa kiusalama.
Hatua hiyo imejiri baada 

ya Msumbiji kukabiliwa na 
machafuko ya maandamano 
makubwa tangu mwishoni 
mwa mwezi Oktoba mwaka 
huu wakati mamlaka ya uch-
aguzi ilipomtangaza Daniel 
Chapo, mgombea urais wa 
chama tawala, mshindi katika 
uchaguzi wa urais, baada ya 
madai ya wizi wa kura.
Baraza la Katiba, mahakama 

ya juu zaidi nchini humo, il-
ithibitisha jana matokeo ya 
uchaguzi ambayo yaliongeza 
utawala wa chama cha Fre-
limo madarakani kwa nusu 
karne.
Kamishna wa Mamlaka ya 

Usimamizi wa Mipaka ya Af-
rika Kusini (BMA), Mike Ma-
siapato, ilisema “kusimam-
ishwa kwa trafiki ya malori 
kutaendelea hadi tutakap-
opewa hakikisho kwamba 
ukanda huo unalindwa na 
wanajeshi pamoja na polisi 
wa upande wa Msumbiji”.
Pia kamishna huyo alisema 

ni magari madogo tu na watu 
wataruhusiwa kuvuka mpaka 
na kuingia Msumbiji.
Aidha, alieleza kuwa ua-

muzi huo ulifanywa kabla 
ya tamko la Baraza la Katiba 
la Msumbiji, huku ikielezwa 
kuwa Lebombo ndio kivuko 
kikuu cha mpaka cha usa-
firishaji wa bidhaa na mizigo 
kati ya nchi hizo mbili.
Ilielezwa kuwa mwezi uli-

opita Afrika Kusini ilitangaza 
kufungwa kwa muda kwa 
kivuko cha mpaka chenye 
shughuli nyingi kutokana na 
ghasia zinazoendelea baada 
ya uchaguzi nchini Msumbiji.

TRT

MAPUTO, Msumbiji

BARAZA la Katiba nchini Msumbiji 
limeidhinisha matokeo ya uchaguzi wa 
rais yaliyompa ushindi mgombea wa 
chama tawala cha Frelimo, Daniel Chapo, 
huku wasiwasi ukiendelea kutanda katika 
miji mikubwa ya taifa hilo, baada ya kion-
gozi wa upinzani Venancio Mondlane 
kuapa kuanzisha vuguvugu la maanda-
mano.

Ilielezwa kuwa hatua hiyo inauweka 
umma wa Msumbiji katika hali ya wasi-
wasi, kutokana na upinzani kuonyesha 
dhamira ya kuanzisha vurugu kupinga 
uamuzi huo wa baraza la katiba kumwi-
dhinisha Chapo kama mshindi wa uch-
aguzi wa urais.

Ilielezwa kuwa katika jitihada za kui-
marisha usalama mjini Maputo vifaa vya 
kivita vimewekwa tayari na hakuna mtu 
anayeweza kuingia au kutoka mjini humo.

Pia ilielezwa kuwa kiongozi wa upin-
zani Mondlane ameshawaambia wafuasi 
wake wajiandae kufanya maandamano 
makubwa yatakayolemaza shughuli zote 
nchini humo kufuatia uamuzi huo wa 

baraza la katiba.
Mchambuzi wa masuala ya kisiasa na 

kiusalama Johann Smith, kabla ya ku-
tangazwa uamuzi wa baraza la katiba 
alisema kwamba miji mikubwa ikiwamo 
mji mkuu Maputo huenda ikawa chini ya 
waandamanaji.

Awali mchambuzi huyo alisema 
anaamini kwa asilimia 100 kwamba 
baraza la katiba, litayaunga mkono ma-
tokeo yaliyompa ushindi Daniel Chapo 
wa chama tawala cha Frelimo na kwamba 
damu lazima itamwagika nchini humo.

Matokeo ya awali yaliyotangazwa na 
tume yalimpa ushindi  Chapo kwa asil-
imia 71 huku Mondlane akipewa nafasi ya 
pili akitajwa  kupata asilimia 20 ya kura.

Hata hivyo, mgombea huyo wa up-
inzani anadai yeye ndiye mshindi kwa 
mujibu wa zoezi jingine lililofanywa pem-
beni la kuhesabu kura linaonesha alipata 
asilimia 53 ya kura na Chapo alinyakuwa 
asilimia 36.

Mondlane amedai matokeo yalichaka-
chuliwa kumpendelea mgombea wa cha-
ma tawala cha Frelimo.

Ripoti zinasema kwamba maduka na 

maeneo ya biashara yamefunga milango 
yao na mitaa ya mji mkuu Maputo im-
ebaki mitupu licha ya kwamba ni kilele 
cha kuingia kwenye msimu wa sikukuu ya 
Krismasi.

Vilevile, ilielezwa kuwa barabara kuu 
za kuelekea katikati ya mji huo zimefung-
wa kwa vizuizi vya polisi huku zile za kue-
lekea ikulu na maeneo ya ofisi za baraza 
la katiba nazo zikiwa pia zimefungwa.

Nchi hiyo ya Kusini mwa Afrika iko 
kwenye hali ngumu ya machafuko ya ki-
siasa tangu tume ilipotangaza matokeo 
ya uchaguzi uliofanyika Oktoba 9, mwaka 
huu yaliyompa ushindi mgombea wa cha-
ma cha Frelimo ambacho kiko madaraka-
ni tangu mwaka 1975 nchi hiyo ilipopata 
uhuru wake kutoka kwa Wareno.

Polisi wamekuwa wakituhumiwa ku-
tumia risasi za moto dhidi ya waanda-
manaji na kwamba takribani watu 130 
waliaminika kuuawa kwa mujibu wa 
shirika la kiraia la Plataforma Decide am-
balo takwimu zake ndizo zinazotumiwa 
na shirika la kutetea haki za binadamu la 
kimataifa la Amnesty International.

DW

Rais mteule wa Msumbiji, Daniel Chapo kutoka chama tawala cha Frelimo aliyetangazwa na Baraza la Katiba kushinda uchaguzi 
wa urais wa Oktoba 9, mwaka huu akiwa na mkewe Gueta Chapo. PICHA: MTANDAO

Kamishna wa Mamlaka 
ya Usimamizi wa Mipaka 
ya Afrika Kusini (BMA), 
Mike Masiapato, ilisema 
“kusimamishwa kwa 
trafiki ya malori kutaen-
delea hadi tutakapope-
wa hakikisho kwamba 
ukanda huo unalindwa 
na wanajeshi pamoja 
na polisi wa upande wa 
Msumbiji”.
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AZAM FC ‘YAMFUNGA’ 
MASUDI MPAKA 2027

KenGold kuongeza wachezaji 10

Wachezaji 
Mashujaa wakiri 
ugumu wa ligi 
msimu huu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KenGold imesema itaongeza 
zaidi ya wachezaji 10 kwenye kikosi chao 
katika dirisha dogo la usajili linaloendelea 
ili kukifanya kuwa imara zaidi kuelekeza 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Jose Mkoko, 
amesema usajili huo utafanyika baada ya 
Kocha Mkuu, Omari Kapilima kukifanyia 
tathmini kikosi hicho na kuwaambia ma-
bosi wake kuwa anahitaji wachezaji ili 
kukiboresha baada ya kushika nafasi ya 
mwisho kwenye msimamo wa ligi baada 
ya kumalizika kwa mzunguko wa kwanza.

“Tutasajili wachezaji kadhaa, nadhani 
10 hivi au zaidi kutokana na mapendek-
ezo ya kocha, kikubwa wachezaji wataka-
osajiliwa ni wale wenye viwango vya hali 

ya juu na wazoefu kwenye ligi, ili kuka-
biliana na ushindani mkubwa iliopo hivi 
sasa,“ alisema Mkoko.

Kocha aliyeipandisha daraja timu hiyo 
na kuanza kucheza Ligi Kuu kwa mara 
ya kwanza msimu huu, Jumanne Chale, 
amesema sababu kubwa ya KenGold 
kutofanya vyema ni aina ya wachezaji 
wengi iliyonao na inatakiwa kusajili baa-
dhi ya wachezaji watakaokuja kuiinua 
toka hapo ilipo na kuibakisha kwenye ligi 
msimu huu.

Alisema kumekuwa na ushindani 
mkubwa wa ligi msimu huu huku timu 
nyingi zikiwa zimewekeza pesa nyingi 
kwenye usajili kwa kuleta wachezaji bora 
kutoka nje ya nchi.

“Ligi yetu nayo imekuwa ngumu sana, 
timu zimewekeza kwa kusajili wachezaji 

bora na wengi kutoka Afrika Magharibi, 
hii imefanya timu zingine kuwa kwenye 
wakati mgumu,“ alisema kocha huyo za 
zamani wa timu hiyo.

Mara baada ya kumaliza mzunguko wa 
kwanza, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Kapil-
ima amesema  safu yake ya ulinzi iliwaan-
gusha hivyo lazima waongeze nguvu.

“Tumemaliza mzunguko wa kwanza 
kwa kucheza mechi 15, bado michezo 
mingine 15, hivyo nafasi ya kubaki Ligi 
Kuu ipo kama tunafanya marekebisho 
kwenye safu yetu ya ulinzi kipindi hiki cha 
dirisha dogo la usajili,“ alisema.

Tayari klabu hiyo, imewaacha wacheza-
ji watano ambao ni Steven Mganga, Amir 
Njeru, Castor Posta, Adam Uledi na Salum 
Idrissa.

Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI wa Mashujaa FC, 
wamekiri kuwa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu huu imekuwa ngumu 
na bora zaidi, huku wakijipongeza 
kwa kukusanya pointi nyingi zaidi 
tofauti na zile walizopata msimu 
uliopita walipomaliza mzunguko wa 
kwanza.
Wakitoa tathmini ya timu yao ya 
ligi kwa ujumla baada ya kumaliza 
mechi za mzunguko wa kwanza, 
baadhi ya wachezaji hao, Crispin 
Ngushi, Balama Mapinduzi na Erick 
Johora ambao wote wamewai 
kuichezea Yanga kwa misimu tofau-
ti, wamesema wanatarajia ugumu 
zaidi mzunguko wa pili, hivyo kwa 
sasa wapo kwenye mazoezi makali 
kujiandaa na mechi zinazofuata.
“Tumekusanya pointi zetu za ma-
zunguko wa kwanza tunashukuru 
Mungu, si haba, nguvu zetu sasa 
tunazieleza mzunguko wa pili kwa 
sababu ndipo inapochanganya na 
inakuwa ngumu, hata timu ambazo 
zilionekana dhaifu zinakaza kwa 
sababu zinahitaji pointi ili kujiweka 
vizuri kwenye malengo yao, lakini 
pia zinakuwa zimeshafanya usajili 
wa dirisha dogo, tumejiandaa vizuri 
kupata pointi nyumbani na ugenini,“ 
alisema Ngushi ambaye anacheza 
nafasi ya ushambuliaji.
Kiungo mshambuliaji wa timu hiyo, 
Balama Mapinduzi, amesema msimu 
huu wamefanya vyema zaidi kuliko 
msimu uliopita kwani walikuwa 
wamekusanya pointi tisa tu hadi 
ulipomalizika mzunguko wa kwanza, 
lakini msimu huu wamemaliza 
wakiwa na pointi 19.
“Msimu huu ligi imekuwa na 
ushindani mkubwa, timu nyingi zipo 
vizuri na zinatamani kila mchezo 
ipate matokeo ya ushindi.
Msimu huu tumejipanga vizuri 
tofauti na msimu uliopita ambapo 
kipindi kama hiki tulikuwa na pointi 
tisa tu, msimu huu mpaka sasa tuna 
pointi 19 hadi kumaliza mzunguko 
kwa kwanza, kwa maana hiyo hatu-
jaharibu sana, tumefanya vizuri ila 
tunatakiwa kukaza kamba.
Golikipa wa timu hiyo yenye mas-
kani yake mkoani Kigoma, Erick 
Johora, alitabiri kuwepo kwa ugumu 
zaidi mzunguko wa pili hasa mechi 
za ugenini.
“Mzunguko wa pili tunatarajia kuwa 
utakuwa mgumu sana, itakuwa ku-
pata ushindi ugenini au pointi moja 
haitokuwa kazi rahisi, lakini sisi 
Mashujaa tutapambana,“ alisema 
kipa huyo.
Timu hiyo imemaliza mechi zake 
15 za mzunguko wa kwanza ikiwa 
nafasi ya saba, ikikusanya pointi 19, 
ikishinda mechi nne, sare saba na 
kupoteza michezo minne.

Meneja wa RTA Group, Kigambo Abdalah (kulia), akikabidhi sehemu ya msaada kwa  mlezi wa kituo cha watoto wenye 
uhitaji cha Msongola, Christina Haule kwa ajili ya sikukuu za mwisho wa mwaka jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

HABARI MICHEZO
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Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa klabu ya Azam FC ume-
tangaza kumwongezea mkataba golikipa 
wake namba mbili Zuberi Masudi utaka-
omweka klabuni hapo mpaka 2027.

Golikipa huyo mkataba wake ulikuwa 
unamalizika Januari, 2025 na sasa ataen-
delea kuitumikia timu hiyo mpaka mwaka 
2027.

„Golikipa wetu Zuberi Masudi ataen-
delea kusalia kwenye klabu yetu mpaka 
mwaka 2027 baada ya kumwongezea 
mkataba mpya wa miaka miwili, tunamn-
takia kila la heri kwenye majukumu yake,“ 
ilisema taarifa ya klabu hiyo.

Azam imeendelea kuwaongezea mka-
taba wachezaji wake muhimu kwa ajili ya 
kuendelea kuitumikia timu hiyo.

Msimu huu Zuberi ametumika kwenye 

michezo mitano ambapo hajaruhusu bao 
lolote katika michezo hiyo.

 Azam FC kwa sasa inashika nafasi ya 
tatu kwenye msimamo wa ligi baada ya 
kucheza michezo 15 na kufikisha pointi 
33 wakilingana na Yanga wanaoshika na-
fasi ya pili nyuma ya vinara Simba wenye 
pointi 34 (kabla ya mchezo wao wa jana 
dhidi ya JKT Tanzania).
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Kocha Arteta amethibitisha nyota huyo atakuwa 
nje ya uwanja kwa...

BUKAYO  SAKA PIGO 
KUBWA ARSENAL

NKUNKU ATAKIWA BARCA

WAKALA wa mshambuliaji wa Chelsea, Christo-
pher Nkunku amesema mchezaji huyo mwenye mia-
ka 22 anawaniwa na miamba ya Hispania, Barcelona. 
(Sport)

AMORIM HANA SHINIKIZO

KOCHA wa Manchester United, Ruben Amorim 
hana shinikizo la kumchagua mshambuliaji wa Eng-
land Marcus Rashford mwenye umri wa miaka 27, 
hata kama kukosekana kwake kunaweza kudhoofisha 
nafasi yao ya mazungumzo kuhusu kuuzwa kwake 
Januari. (ESPN)

TONALI HAKIELEWEKI N‘CASTLE

NEWCASTLE United inaweza kusitasita kufikiria 
ofa kwa kiungo wa kati wa Italia, Sandro Tonali mwe-
nye umri wa miaka 24, msimu ujao ili kutimiza sheria 
za faida na uendelevu, huku Juventus wakivutiwa. 
(Football Insider)

BAYERN YAMTAKA GITTENS

KLABU ya Bayern Munich inafikiria kumnunua 
winga wa Borussia Dortmund, Jamie Gittens mwenye 
umri wa miaka 20. (Sky Germany)

HAKUNA OFA KWA CHILWELL

CHELSEA haijapokea ofa yoyote kwa beki wao wa 
kushoto, Ben Chilwell mwenye umri wa miaka 28 am-
baye amecheza mara moja pekee msimu huu kwenye 
Kombe la Carabao. (Sun)

RATEGUI ATUMIWA MASKAUTI

ARSENAL imetuma maskauti kumtazama msham-
buliaji wa Atalanta mwenye umri wa miaka 25, Mateo 
Retegui. (Sportsport)

HARNANDEZ KUONDOKA MILAN

MVUTANO kati ya kocha wa AC Milan, Paulo Fon-
seca na mlinzi wa Ufaransa, Theo Hernandez un-
aweza kusababisha mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 kuondoka San Siro huku Real Madrid na 
Manchester United wakimtaka beki huyo wa kushoto. 
(Gazzetta dello Sport)

GODFREY KWA MKOPO SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inawania kumsajili 
beki wa Atlanta na England, Ben Godfrey mwenye 
umri wa miaka 2, kwa mkataba wa mkopo wa muda 
mfupi. (Football Insider)

UMTITI KUSITISHIWA MKATABA

KLABU ya Lille inaweza kusitisha mkataba wa beki 
wa Ufaransa, Samuel Umtiti mwenye umri wa miaka 
31 ambaye hajacheza tangu Januari 2024 kwa sababu 
ya jeraha la goti. (Fichajes)

LUIS DIAZ HATAKI KUHAMA

LICHA ya uvumi fowadi wa Liverpool, Luis Diaz 
mwenye umri wa miaka 27 ana furaha kuendelea 
kucheza Anfield na hataki kuhama. (Sky Germany)

ZISIKUPITE

LONDON, England

Arsenal imepata pigo kubwa baada 
ya kocha Mikel Arteta kuthibitisha 
kuwa winga Bukayo Saka atakuwa 
nje ya uwanja kwa „wiki nyingi“ ku-
tokana na kuchanika nyama za paja.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba 
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 23 aliambiwa habari hiyo baada 
ya kuonana na daktari maalumu, 
baada ya kuondoka uwanjani kwa 
magongo kwenye ushindi wa washik-
abunduki hao wa 5-1 dhidi ya Crystal 
Palace wikendi iliyopita.

„Haionekani vizuri,“ alisema Ar-
teta. „Atakuwa nje kwa wiki nyingi.”

“Ni pigo kubwa. Ni dhahiri ni 
mchezaji mkubwa kwetu, lazima 
tuone mchango aliokuwa nao kwe-
nye timu. Litakuwa zoezi zuri sana 
kwetu kufikiria njia za kushinda 
changamoto nyingine.

“Ninaweka mawazo pamoja. Bado 
sijafika huko. Lakini nina mach-
ache. Kisha nataka kuzungumza na 
wachezaji pia kuelewa ni jinsi gani 
tutatengeneza hilo na kulichukulia 
kwa njia chanya.

“Kiwango chake cha nishati, lugha 
yake ya mwili, na jinsi anavyowasi-
liana na timu nyingine lazima iwe 
nzuri sana kwa sababu ndiyo njia 
pekee ambayo anaweza kusaidia 

kwa sasa, kwa hiyo ni bora kufanya 
hivyo.“

Ingawa Arteta alikuwa na nia ya 
kupata mbadala wa ndani, habari 
kwamba Raheem Sterling pia ataku-
wa nje ya uwanja kutokana na jeraha 
la goti ni pigo zaidi ikizingatiwa kuwa 
mchezaji huyo wa Chelsea ambaye 
yupo kwa mkopo angekuwa mbada-
la wa wazi.

“Atakuwa nje kwa wiki naamini,“ 
aliongeza Arteta. „Anahitaji kupim-
wa zaidi ili kufahamu ukubwa wa 
jeraha lake. Ni goti lake. Tunapaswa 
kusubiri na kuona saa nyingine 24. 
Kwa bahati mbaya atakuwa nje kwa 
muda.“
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MILAN, Italia

KOCHA wa Inter Milan, 
Simone Inzaghi al-
ipongeza ushindi wa 
mabao 2-0 wa timu 
yake kwenye Serie 
A nyumbani dhidi ya 
Como Jumatatu na 
akasema hana wasiwasi 
kuhusu ukame wa ma-
bao wa nahodha wake, 
Lautaro Martínez.
Martinez hajafikia 
kiwango ambacho 
kilimfanya kuwa kinara 
wa mabao kwenye 
ligi msimu uliopita na 
ameshindwa kufunga 
kwa zaidi ya mwezi 
mmoja tangu kupata 
ushindi wa 1-0 dhidi 
ya Venezia mapema 
Novemba.
Hata hivyo, Inzaghi 
bado ana imani na 

fowadi wake, akisema 
raia huyo wa Argentina 
ana jukumu muhimu 
katika ratiba iliyojaa ya 
timu yake.
„Nilikuwa mshambu-
liaji, najua nyakati hizi 
hutokea,“ alisema.
„Lautaro alikuwa 
mmoja wa wachezaji 
bora dhidi ya Lazio.
„Washambuliaji wana-
fanya kazi kwa bidii, 
tunahitaji mengi kutoka 
kwao na tunajaribu 
kuwapumzisha iweze-
kanavyo.
„Nilimwambia Lautaro 
apumzike, kwa sababu 
amekuwa akifunga ma-
bao kila mara, bahati 
itageuka na anapaswa 
kutokuwa na wasiwasi 
ikiwa hatapata nafasi 
za kufunga.“

Inzaghi hana tatizo na 
ukame wa Martínez

LISBON, Ureno

JOSE Mourinho ame-
waambia mashabiki 
kuwa yuko vizuri baada 
ya kuibuka taarifa 
kuwa kocha huyo wa 
Fenerbahce atafanyiwa 
upasuaji nchini Ureno 
kutokana na tatizo la 
kiafya.
Kwa mujibu wa ripoti, 
Mourinho mwenye umri 
wa miaka 61, ataondole-
wa nyongo wakati wa 
likizo ya Krismasi kwa 
upasuaji nchini Ureno.
Kocha huyo wa zamani 
wa Chelsea, Manchester 
United na Real Ma-
drid alichapisha video 
kwenye Instagram 
na kusema: „Heri ya 
Krismasi na asante sana 
kwa ujumbe mwingi.“
Mourinho, ambaye ali-
iongoza Fenerbahce ka-
tika sare ya 1-1 Ijumaa 
huko Eyupspor kabla ya 
mapumziko ya Krismasi, 
hakuingia kwa ndani 
kuzungumzia upasuaji 
huo, lakini alisema ni 
mdogo.
Aliandika: „Kwa wale 
ambao mmeonesha 
wasiwasi, ninaweza 
kuthibitisha taarifa 
za upasuaji wangu 
zimetiwa chumvi sana, 
ni utaratibu wa haraka 

na mdogo. Nitarejelea 
mazoezi siku ya kwanza 
nikirudi kutoka likizo, 
kama kawaida.”
Fenerbahce watarejea 
dimbani Januari 5, 
watakapowakaribisha 
Hatayspor.
Mourinho alisema 
haitakuwa „kipindi cha 
furaha“ kwake na sio 
kwa sababu ya upas-
uaji lakini kwa sababu 
alisikitishwa na mchezo 
wa mwisho wa timu 
yake mwaka huu.
Matokeo ya Ijumaa ya-
meiacha Fenerbahce ya 
pili kwenye Super Ligi, 
pointi nane nyuma ya 
viongozi Galatasaray.
“Tutakuwa na siku 
chache za mapumziko 
lakini haitakuwa wakati 
wa furaha kwangu,“ 
alisema Mourinho.
„Kwa kweli, ninge-
pendelea kutokuwa 
na wakati huu wa 
mapumziko lakini 
tuliwaahidi wachezaji 
muda mrefu uliopita. 
Wachezaji wengi ha-
wakuweza kuchukua 
zaidi ya siku 10 za 
mapumziko. Kwa hivyo, 
hii ilikuwa hali muhimu 
kwao kupumzika. Tuna-
paswa kufanya vizuri 
zaidi.“

Mourinho awaondoa 
wasiwasi mashabiki 
kwa upasuaji

HABARI MICHEZO

LONDON, England

ENZO Fernandez amekiri kuwa hajawa 
kwenye kiwango bora katika klabu ya 
Chelsea lakini ana matumaini ya kufanya vizuri 
baada ya kuanza vyema chini ya kocha Enzo Maresca.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina alikuwa mchezaji ghali 
zaidi wa Ligi Kuu England wakati Chelsea ilipomsajili kutoka Ben-
fica kwa dili la euro milioni 121 siku ya mwisho ya usajili Januari 
2023.
Baada ya miezi sita ya kwanza ya kuvutia pale Stamford Bridge, 
Fernández hakuwa tena kwenye ubora wake katika msimu wake 
wa kwanza kamili msimu uliopita baada ya kucheza sehemu 
kubwa ya kampeni akisumbuliwa na ngiri.
Fernández aliiambia ESPN, “Nilipofika ilikuwa ngumu sana, mwaka 
wa kwanza na nusu hapa, mabadiliko ya makocha, klabu haikuwa 
ikifanya vizuri na majeraha kibinafsi.“
Fernandez mwenye umri wa miaka 23, alisema hakuwahi kuhisi 
shinikizo kutokana na bei iliyompeleka Chelsea.
„Haikuniathiri,“ alisema. „Nilijaribu kuwajibika bila shinikizo. 
Sikuridhika na nilichokuwa nikionesha, kisha nikajeruhiwa, 
mambo mengi mabaya yalitokea, nilijaribu kusonga mbele lakini 
leo najisikia vizuri sana, kama vile timu na tunatarajia kuendelea 
katika njia hii.“
Maresca alichukua nafasi ya Mauricio Pochettino kama kocha 
msimu wa majira ya joto baada ya kuiongoza Leicester kupanda 
daraja msimu uliopita.

FERNANDEZ: FERNANDEZ: 
SASA NARUDI SASA NARUDI 

KWENYE KWENYE 
UBORA UBORA 

WANGUWANGU

===

***
***
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FOUNTAIN GATE YAPANIA 
KUMALIZA MWAKA KIBABE

Serengeti 
Boys yafuzu 
AFCON 2025Na Adam Fungamwango

KLABU ya Fountain Gate imewaita 
mashabiki wa soka mkoani Manyara kuji-
tokeza kwa wingi leo kwenye Uwanja wa 
Tanzanite Kwaraa, kushuhudia mchezo 
wa mwisho kwa timu hiyo mwaka huu 
2024, itakapocheza dhidi ya Namungo 
FC huku wakiahidi kuwapa furaha ya 
ushindi.

Ofisa Habari wa timu hiyo, Issa Mbu-
zi, amesema kuwa wataingia uwanjani 
leo siku ya Krisimasi kucheza mchezo 
wa mwisho kwa mwaka huu dhidi ya 
Namungo kwani baada ya hapo hawa-
tocheza tena mchezo wowote wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwenye uwanja huo 
mwaka huu, badala yake watakwenda 

kumalizia kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam dhidi ya Yanga, Ju-
mapili ijayo, Desemba 29.

„Leo ni mtoko, sikukuu ya Krismasi, 
mashabiki wa soka Babati na mkoa 
mzima wa Manyara, wanatakiwa kuji-
tokeza kwa wingi kushuhudia mchezo 
wa mwisho kabisa kwa timu yao, kwa 
sababu baada ya hapo wataiona tena 
mwakani, mchezo unaofuata tutacheza 
Jumapili ijayo Dar es Salaam dhidi ya 
Yanga, kwa hiyo wajitokeze na familia 
zao kuja kuishangilia timu yetu na sisi 
tumeshaongeza na benchi la ufundi na 
wachezaji wengi ili wapambane kufa 
na kupona kuwapa furaha mashabiki 
wetu,“ alisema Mbuzi.

Alisema mbali na kusaka ushindi kwa 

ajili ya kuongeza mtaji wao kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu, lakini wanataka ku-
weka rekodi ya kumaliza msimu kwenye 
uwanja wao kwa ushindi.

„Haiwezekani tumalize mwaka kwe-
nye uwanja wetu kwa kipigo, au sare, 
hii itawanyong‘onyesha mashabiki wetu 
ambao watakuwa wameacha kwenda 
kwenye burudani zingine kuja kutushan-
gilia, halafu watoke na huzuni, hatutaki 
hilo litokeaa,“ alisema.

Fountain Gate itaingia kwenye mch-
ezo wa leo ikiwa kwenye nafasi ya sita ya 
msimamo wa Ligi Kuu, ikikusanya pointi 
20 mpaka sasa.

Inacheza na Namungo ambayo 
inakamata nafasi ya 12 kwenye msima-
mo wa ligi, ikiwa na pointi 14 kibindoni.

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kupokea kipigo cha mabao 
5-2 dhidi ya Simba, Jumamosi iliyopita 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara uliochezwa kwenye uwanja wa 
Kaitaba, Kagera, Kocha Mkuu wa Kagera 
Sugar, Melis Medo amewaambia mabosi 
wa timu hiyo kuwa anamhitaji straika 
Adam Adam, ili aongeze nguvu kwenye 
safu ya ushambiliaji.

Mbali na straika huyo ambaye alisa-
jiliwa msimu huu na Azam FC akitokea 
Mashujaa FC, Medo amewaambia wajiri 
wake kuwa anahitaji kipa wa kusaidiana 
na Ramadhani Chalamanda na Said Ki-
pao, na mastraika wawili wenye ubora 
mkubwa ili kukifanya kikosi chake kuwa 
imara.

„Unaona tumefungwa na Simba kwa 
sababu ya uzoefu tu, tuna wachezaji 
ambao si wazoefu sana kwenye mikiki 
ya ligi, hata kama tusiwe na wachezaji 
wenye ubora kama wa Simba, Yanga 
na Azam, lakini angalau wawe wenye 
uzoefu, kwa maana hiyo tunaangalia 
dirisha la usajili tuone nini tutafanya, 
tutaongeza aina hiyo ya vijana,“ alisema 
kocha huyo.

Taarifa zinasema kwenye nafasi zote 
kocha huyo hajataja majina ya wachezaji 
zaidi ya Adam, ambaye amesema kama 
inawezekana kumchukua kutoka Azam 
basi waangalie uwezekano huo.

Habari zinasema kuwa tayari viongozi 
wa Kagera Sugar wameanza mazungum-
ko na Azam FC kuangalia uwezekano wa 
kumpata straika huyo kwa mkopo.

Kwa sasa amekuwa hana wakati mzuri 
tangu aliposajiliwa na Azam, lakini ma-
bao yake yaliisaidia sana Mashujaa FC 
msimu mmoja uliopita na kuifanya ibak-
ie Ligi Kuu.

Timu hiyo imecheza michezo 15 na 
kumaliza mzunguko wa kwanza wa Ligi 
Kuu ikiwa imeshinda michezo miwili, 
sare tano na kupoteza mechi nane, iki-
funga mabao 10 na kuruhusu nyavu zake 
kutikiswa mara 19 na inakamata nafasi 
ya 14 kwenye msimamo.

Kipigo cha mabao 5-2 ilichokipata 
dhidi ya Simba kimeifanya kuwa timu ya 
kwanza ya pekee mpaka sasa iliyoweka 
rekodi ya kupoteza mechi kwa idadi 
kubwa ya mabao kwenye michezo wa 
Ligi Kuu.

Medo amwita Adam Adam Kagera 

Vijana wa 
kituo cha 
michezo 
cha Jakaya 
Kikwete, 
wakiwania 
mpira 
wakati 
walipokuwa 
wakifanya 
mazoezi 
katika 
Uwanja wa 
Kituo hicho 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Taifa ya Soka ya Tanza-
nia chini ya miaka 17, Serengeti 
Boys imefanikiwa kufuzu kucheza 
fainali za Mataifa ya Afrika kwa 
umri huo zinazotarajiwa kuche-
zwa mwakani nchini Morocco 
baada ya kuifumua Sudan Kusini 
mabao 4-0 katika mchezo wa 
nusu fainali ya kusaka tiketi hiyo 
kwa ukanda wa CECAFA, ulioche-
zwa jana mchana, Uwanja wa 
Nakivubo, Kampala, Uganda.
Mbali na kukata tiketi, Serengeti 
Boys pia imetinga hatua ya fain-
ali ya michuano hiyo.
Mabao ya Serengeti Boys yali-
fungwa na Hussein Mbegu, Abel 
Joasiah na Ng’habi Zamu.
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Agrrey 
Morris, ameelezea kufurahishwa 
kwake kuipeleka timu hiyo 
fainali, akisema hii ni mara ya 
kwanza kwenye historia yake ya 
soka.

“Namshukuru Mungu, 
Watanzania wote, hili ni

 jambo kubwa sana kwan
gu kwa sababu ni mara ya
 kwanza kwenye historia

 yangu ya soka kuiweze
sha timu ya Tanzania ku
fuzu, nimefurahi sana, ni
 jambo zuri kwangu, sasa

naangalia mbele hatu
jajua tunacheza na nani

fainali, lakini yoyote yule 
aje,” alisema.

Akuzungumzia mchezo huo 
alisema kuwa ulikuwa ni wa kim-
binu zaidi na ndicho kilichofanya 
wapate ushindi huo.
“Ulikuwa ni mchezo wa kimbinu 
zaidi, tulisoma ubora na ud-
haifu wao na tukajua jinsi gani 
ya kukabiliana nao, kwa sababu 
wanapenda sana kushambulia, tu-
kaweka wachezaji wawili wenye 
spidi ili tukitoka kwetu tuondoke 
kwa kasi na hii imetusaidia sana,” 
alisema.
Alisema kwa sasa wanasubiri 
mchezo wa fainali kati ya we-
nyeji Uganda dhidi ua Somalia, 
akisema utakuwa mgumu na 
wenye mahitaji tofauti.
“Kila timu ina aina yake ya mch-
ezo, kwa hiyo tunataka kuangalia 
ni timu gani itaingia fainali ili tu-
jue namna ya kukabiliana nayo,” 
alisema.
Uganda na Somalia pia zilitarajia 
kucheza jana katika mchezo wa 
pili wa nusu fainali.
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Saka pigo kubwa Arsenal

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Sead Ramovic, 
amesema wamekwenda jijini Dodoma 
kwa lengo moja tu, kuwapa zawadi 
ya sikukuu ya Krismasi wananchi na 
mashabiki wa timu hiyo kwa ushindi leo 
dhidi ya Dodoma Jiji FC.
Yanga leo itashuka dimbani saa 10:00 
jioni kucheza dhidi ya wenyeji wao, 
kwenye Uwanja wa Jamhuri katika 
kampeni yake ya kutaka kutetea taji lake 
la ubingwa, ikitaka kulichukua kwa mara 
ya nne mfululizo.
Mjerumani huyo amesema ushindi wow-
ote watakaoupata utakuwa ni muhimu 
kwao kwani utawapa pointi tatu na 
kuzidi kuelekea juu ya msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.
 „Tumekuja hapa kwa lengo moja, 
tuchukue pointi tatu na kuwapa zawadi 
ya Krismasi mashabiki wetu, hili ndiyo 
jambo muhimu kwetu,“ alisema kocha 
huyo.
Hata hivyo, alisema huenda akakibadili-
sha kidogo kikosi chake kutokana na 
kuhofia uchovu wa wachezaji wake am-
bao wametumika kwenye michezo miwili 
mfululizo waliyocheza.
“Itakuwa mechi ngumu kwa sababu tu-
mecheza michezo miwili mfululizo ndani 
ya muda mfupi, kwa hiyo tunahitaji pia 
kufanya mabadiliko ya kikosi,“ alisema.
Alhamisi iliyopita Yanga ilicheza mechi 
ya Ligi Kuu dhidi ya Mashujaa FC na 
kushinda mabao 3-2, Jumapili iliyopita 
ikaingia tena dimbani kupepetana na 
Prisons, ikishinda mabao 4-0, mechi 
zote zikipigwa, Uwanja wa KMC, Dar es 
Salaam.
“Nimefika hapa kama wiki tatu zilizopita, 
nimekutana na michezo mfululizo bado 
sijapata muda wa kukaa na vijana wangu 
kuwapa mazoezi ya kutosha, kuwaele-
keza kwa utulivu kile ninachokihitaji, 
pia kuwafanya wachezaji wote wawe 
na utimamu wa mwili, nadhani baada ya 
wiki nne au tano hali itabadilika kabisa,“ 
alisema kocha huyo aliyetwaa nafasi ya 
Miguel Gamondi.
Mchezo wa leo utakuwa wa 14 kwa Yan-
ga ambayo ina pointi 33, ikiwa imeshinda 
michezo 11, ikipoteza miwili, mabao 23 
ya kufunga na imeruhusu mabao sita na 
haijatoka sare yoyote mpaka sasa.
Ipo kwenye nafasi ya pili ya msimamo 
ikiwa kwa uwiano mzuri wa mabao ya 
kufunga na kufungwa dhidi ya Azam FC 
ambayo nayo ina pointi 33 ikiwa nafasi 
ya tatu.

Yanga yawaandalia 
‘Wananchi’ zawadi 
Krismasi

    Ahou aihakikishia Simba kula Krismasi 
kileleni kwenye msimamo wa...
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BAO la dakika za majeruhi lililo-
fungwa na kiungo mshambuaji raia 
wa Ivory Coast, Jean Ahoua, jana lili-
ipa Simba ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
JKT Tanzania, katika mchezo mkali 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara uliopigwa 
kwenye Uwanja wa KMC Complex, 
Dar es Salaam.

Wakati baadhi ya watazamaji wak-
iwa wameanza kuondoka, wengine 
wakiamini mchezo huo ungeisha kwa 
suluhu, yalitokea makosa mawili kwa 
wakati mmoja ndani ya eneo la hatari 
la JKT Tanzania na mwamuzi wa mch-
ezo huo kuamuru mkwaju wa penalti 
uliokwenda kukwamishwa wavuni na 
kiungo huyo na kufikisha idadi ya ma-
bao saba mpaka sasa kwenye Ligi Kuu.

Wakati Edson Katanga akionekana 
kuushika mpira kwenye eneo la ha-
tari, wakati huo, Mohamed Bakari al-
imzuia kwa kutumia mikono Shomari 
Kapombe ambaye alikuwa anaifuata 
krosi iliyopigwa upande wa kushoto 
wakati wachezaji wa Simba walipoku-
wa wakifanya mashambulizi mfu-
lulizo langoni mwa wapinzani wao 
kwa dakika 10 za mwisho.

Bakari alizawadiwa kadi ya njano 
kwa faulo hiyo, lakini kwa sababu 
alikuwa ameshapewa kadi ya njano 
awali, akaonyeshwa tena nyekundu.

Ushindi wa jana ni wa nane mfu-
lulizo kwa timu hiyo kwenye Ligi Kuu, 
tangu ilipofungwa na Yanga bao 1-0, 
Oktoba 19 mwaka huu.

kwa sasa Simba wamefikisha pointi 
37 na kuzidi kujichimbia juu ya kilele 
cha msimamo wa ligi ikiwa imesh-
acheza michezo 14 na kusalia mch-
ezo mmoja kumaliza mzunguko wa 
kwanza.

Katika mechi ya jana haikuwa rahisi 
kwa Simba kufanya kama inavyofanya 
siku zote, kwani ilikabiliwa na upin-
zani mkali kutoka kwa wapinzani wao 
walioonekana kuziba mianya yote na 
kushambulia kwa kushtukiza.

Mabadiliko yaliyofanywa kipindi 
cha pili na Kocha Mkuu, Fadlu Davids, 
kwa kuwaingiza Josehua Mutale, Mo-
hamed Hussein Tshabalala, Jean Ah-
oua na Steven Mukwala, yalionekana 

kuipa Simba uhai na kushambulia kwa kasi 
tofauti na mwanzo.

Ahoua kwa kiasi kikubwa alionekana 
kubadilisha zaidi mchezo kwani alione-
kana hatari zaidi kila anaposhika mpira, 
akishambulia kwa kasi, mashuti makali na 
pasi zake za hatari.

Hata hivyo, golikipa wa JKT Tanzania, Ya-
koub Selemani ndiye alikuwa shujaa kwa 
timu hiyo kwani aliokoa michomo mingi 
ya hatari langoni mwake.

Leonel Ateba ndiye aliyekosa mabao 
mengi kipindi cha kwanza katika mchezo 
wa jana.

Simba ilianza kuwashambulia maafande 
kwa faulo ya dakika ya saba iliyopigwa na 
Valentine Nouma karibu kabisa na lango la 
JKT Tanzania, mpira uliwababatiza mabeki 
na kuzua kizaazaa langoni huku wachezaji 
wa Simba wakichelewa kuukwamisha wa-
vuni.

Simba ilifanya shambulio lingine dakika 
ya 16, pale krosi ya Elie Mpanzu ilipopan-
guliwa na kipa, Yakoub.

Dakika moja baadaye kipa huyo alifanya 
kazi ya ziada, aliporuka juu na kuupiga 

ngumi mpira wa kichwa uliopigwa na Leo-
nel Ateba, akiunganisha krosi kutoka kwa 
Nouma hata hivyo mpira ulitoka nje na 
kuwa kona ambayo haikuwa na madhara.

JKT Tanzania ilipiga hodi kwenye lango 
la Simba dakika ya 21, pale Hassan Kapala-
ta alipopata mpira akiwa pembeni kidogo 
ya lango, shuti lake kali lililoka sentimeta 
chache langoni.

Ateba aliruka ‚tik-tak‘ dakika ya 22, kuun-
ganisha krosi ya Kapombe, lakini aliukosa 
mpira na kuokolewa kwenye eneo la ha-
tari.

Hassan Nassor, nusura aipatie JKT Tan-
zania bao dakika ya 28, alipounganisha 
kwa kichwa faulo iliyopigwa na Shiza Ki-
chuya, akiwa hajawekewa ulinzi na ma-
beki wa Simba, bahati mbaya ukatoka nje 
kidogo la lango.

Mpanzu alilitia msukosuko lango la JKT 
Tanzania dakika ya 39, baada ya faulo ali-
yopiga kuvuka ukuta, lakini kipa Yakoub 
ambaye alifanya kazi kubwa jana, aliruka 
upande wake wa kulia na kupangua mpira 
kwa ustadi mkubwa.

Msham-
buliaji wa 
Simba, 
Ladaki 
Chasambi 
(kulia), 
akimtoka 
mchezaji 
wa JKT 
Tanzania, 
Najim 
Magulu 
kwenye 
mchezo wa 
Ligi Kuu 
ulioche-
zwa jana 
Uwanja wa 
KMC, Dar 
es Salaam. 
Simba il-
ishinda bao 
1-0. PICHA: 
SIMBA


