
TANGA 
ukurasa   11ukurasa 5

www.ippmedia.com

Alhamisi Agosti 20, 2020 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0580315
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Hii hapa sumukuvu, madhara yake na jinsi inavyodhibitiwa

afya

Na Joseph Mwendapole

S
HIRIKA la Viwango Tanza-nia (TBS), ni taasisi yenye dhamana ya kusimamia na kudhibiti usalama wa chakula nchini, ambayo imejumui-ka na mataifa katika kuadhimisha Siku ya Chakula Salama Duniani, kila siku ya Juni 7 ya mwaka. Usalama wa chakula waweza kuwa mtazamo mpana wa chakula kuwa salama, maana mlo  ni jambo moja na usalama wake ni jingine. Hapo ndipo kunaibuka dhana ya kuwapo sumukuvu katika vyakula kutoka shambani. 

Hapo kuna umuhimu kujua, hiyo ni nini?
Ni sumu zinazozalishwa na kuvu au fangasi wa makundi mbalimba-li, wanaoota zaidi kwenye mazao ya chakula.

Sumukuvu huzalishwa kwenye mazao, zikiwa katika hatua mbal-imbali kama vile, shambani, baada ya kuvunwa,wakati wa kusafirisha au uhifadhi. 
Waathirika wakuu ni vyaku-la aina ya nafaka na mbegu za mafuta. Hapo unataja mahindi na karanga, ambazo ni mlo maarufu katika jamii ya Watanzania. Pia, sumu hizo huwa hazikose-kani kwenye mazao ya biashara. Hivyo, panapojitokeza suala la sumu kuvu ndani yake, ni simulizi ya madhara yanayoathiri biashara ya mazao hayo 

Sumukuvu zinapokuwepo kwenye mazao au bidhaa, zina kawaida ya kuendelea kubaki, hata baada ya chakula kupikwa au kusindikwa.
Aina ya kuvu wanaosababisa sumu zinatajwa zipo nyingi, wa-naoweza kushambulia mazao, 

ya chakula kupikwa au kusindik-wa. 
Mazao yaliyochafuliwa na sumukuvu, ishara zake   ni pamoja na ukungu, harufu ya uvundo, na-faka kutengeneza vumbi, nafaka kugandamana, nafaka kubadilika rangi na kuwa na weusi. Mahindi na karanga ni mazao muhimu ya chakula ambayo hushambuliwa na fangasi wanao-zalisha sumukuvu kwa wingi na mazao yaliyoshambuliwa na kuvu sumukuvu inavyoweza kumfikia mlaji.

ATHARI ZAKE 
Hatari ya mlaji kupata sumuku-vu, ni pale endapo, atakula chaku-la kilichochafuliwa na sumu hiyo, au atakula mazao yanayotokana na mifugo kama vile maziwa, en-dapo mifugo italishwa chakula kil-ichochafuliwa na sumukuvu. Mfa-no wa vyakula hivyo, ni mashudu au nafaka mbovu.

Mtoto atakaponyonya maziwa ya mama aliyekula chakula kil-ichochafuliwa na sumukuvu, na in-aangukia hatari ya lishe hiyo yenye sumu. 
Ulaji vyakula vilivyochafuliwa na sumukuvu, huweza kusababi-sha madhara mbalimbali ya kiafya na yanajitokeza ndani ya muda mfupi au baada ya muda mrefu, kutegemea na kiasi cha sumu kwenye mlo, kiasi cha chakula kil-ichochafuliwa, pamoja na umri na hali ya afya ya mlaji. Madhara yanayotokea ndani ya muda mfupi, hujitokeza pale kiasi kikubwa cha sumukuvu kimeliwa. Hapo unataja kuathirika kwa ini, figo, mfumo wa fahamu na kupun-guza uwezo wa damu kuganda na hata kifo. 

Athari za sumukuvu kiuchumi, 

inashuhudiwa biashara ndani ya nchi, kikanda na kimataifa, ambao uchafuzi wa sumukuvu unasababi-sha matatizo mtambuka.Hapo unataja kukataliwa bidhaa za chakula zilizozidi viwango vya sumukuvu vinavyokubalika katika soko, kukosa mapato, kupungua akiba ya chakula.
Kitaalamu ni kwamba chakula kilichochafuliwa zaidi ya kiwango kinachoruhusiwa, huwa hakifai kwa matumizi ya binadamu na mifugo, hivyo kinapaswa kuhar-ibiwa.

Pia, lipo suala la kuongezeka gharama za matibabu na kupun-gua nguvu kazi na uzalishaji mali.

UDHIBITI
Wadudu wasipodhibitiwa huongeza unyevu na joto katika ghala ambavyo huchochea kuvu kuzaliana na kuzalisha sumukuvu. Viuatilifu visipotumiwa kwa usahihi vinaweza kuathiri afya ya mlaji, hivyo inapaswa kuzin-gatia matumizi ya viuatilifu kwa kiwango sahihi na muda mazao yaliyowekwa viuatilifu yanahifa-dhiwa kabla ya kuruhusiwa kwa matumizi.

 Namna mojawapo muhimu ya kudhibiti sumukuvu wakati wa kuandaa mazao kwa ajili ya chaku-la, mhusika anapaswa kupeta, ku-chambua na  kuondoa taka, mbegu hafifu, zilizopasuka na zilizooza.Pia, kwa zilizobadilika rangi na zilizoharibiwa na wadudu, kazi kuu ni kuziosha, kuondoa vumbi, udongo na punje dhaifu, kisha mahindi yanayokobolewa kabla ya kusaga na baada ya kusaga ma-hindi hayo yanahifadhiwa kwenye chombo safi kisichoruhusu unye-vu kuifikia.

 Mahindi yaliyoathiriwa na sumukuvu.

Zahanati mpya inavyofuta vifo vya wajawazito Halmashauri Kahama MABINTI SHULENI … RC Rukwa katika mpango kabambekumaliza mimba zilizomchefua JPM
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wanaotajwa wapo wa makundi matatu, yanayotajwa kwa majina ya Aspergillus, Penicillium na Fusarium.
Kitaalamu, hao ndio wahusika na kuzalisha sumu kuvu kwe-nye mazao ya nafaka na mbegu za mafuta na zipo aina nyingi za sumukuvu zinazozalishwa na kuvu tofauti.  

Uchafuzi wa sumu kuvu katika mazao ya chakula pamoja na ki-wango cha madhara ya kiafya kwa binadamu yatokanayo na sumuku-

vu nchini, zaidi inatajwa kuwa ni ‘aflatoxins’ na ‘fumonisins’ndiyo tatizo zaidi.
Kumbuka uwepo wa kuvu na kuzalisha sumukuvu unategemea na hali ya hewa ya mahali husika, hivyo maeneo tofauti huweza kuwa na kiwango na aina tofauti za kuvu.

Dalili za uchafuzi wa sumukuvu kwenye mazao ya chakula zi-napokuwepo kwenye mazao au bidhaa, hazionekani kwa macho, pia huendelea kubaki hata baada 

 Bidhaa kilimo zina-zoweza kuathiriwa na sumukuvu. PICHA ZOTE: MTANDAO.

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6    Bwalya sasa aiona Chipolopolo Simba Uk.24
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Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais  John Magufuli akiongoza kikao cha Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM, 
mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Phillip Mpango (katikati), akipokea mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. bilioni 15.2 
kutoka kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya NMB, Dk. Edwin Mhede (wa pili kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
hiyo, Ruth Zaipuna (kushoto), ambazo ni gawio kwa Serikali kutoka benki hiyo, jijini Dodoma jana. PICHA: WFM
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habari kitaifa

Ofisi nyingine 
CHADEMA 
yachomwa moto  

Presha inapanda, inashuka 
wagombea ubunge CCM 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU wasiojulikana wamevunja ofisi ya Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Wilaya ya Mbeya Mjini 
na kuteketeza kwa moto baadhi ya nyaraka muhimu zikiwamo 
fomu za wagombea ubunge wa viti maalum kupitia chama hi-
cho.

Hilo ni tukio la pili kwa chama hicho ofisi zake kuchomwa 
moto ndani ya muda wa siku tano. Agosti 13, mwaka huu, ofisi 
za chama hicho Kanda ya Kaskazini zilizoko jijini Arusha, zil-
ichomwa moto na kuteketeza nyaraka mbalimbali.   

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi (SACP) Ulrich Matei, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo na kubainisha kuwa jeshi hilo linaendelea 
na uchunguzi ili kuwabaini waliohusika kuchoma ofisi hiyo.

Kamanda Matei alibainisha kuwa uchunguzi wao wa awali 
umebaini ofisi hiyo haikuwa na mlinzi na ndiyo maana wahusi-
ka walitekeleza tukio hilo kwa kuvunja mlango kwanza.

Alisema uchunguzi wa awali pia umebaini kulikuwa na hali 
ya kutoridhika kwa baadhi wa wanachama wa chama hicho juu 
ya uteuzi wa wagombea wa nafasi ya udiwani katika jimbo hilo.

Mwenyekiti wa CHADEMA Wilaya ya Mbeya Mjini, John 
Mwambigija, aliwaambia waandishi wa habari mjini hapa 
jana, kuwa alipigiwa simu na katibu wa chama hicho wilaya al-
fajiri kuhusu kutokea kwa tukio hilo na baada ya taarifa hizo, 
akakimbia kwenda kwenye ofisi yao akifuatana na wanachama 
wengine kwenda kuokoa mali.

Alisema walipofika, walikuta baadhi ya nyaraka muhimu za 
chama na za serikali pamoja na samani za ofisi hiyo zikiwa zim-
eteketea, hivyo akaliomba Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na 
vyombo vingine vya dola kufanya uchunguzi ili kubaini wali-
ohusika na uhuni huo.

Alizitaja nyaraka zingine zilizoteketea kuwa ni pamoja na 
vitabu vya kanuni za uchaguzi walizokabidhiwa na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kwa ajili ya wagombea wa nafasi ya 
ubunge na madiwani.

Mwambigija alidai uchunguzi wao wa awali umebaini lengo 
la waliotekeleza tukio hilo ilikuwa  kuteketeza fomu za wagom-
bea udiwani na za mgombea ubunge wa jimbo hilo, lakini kuto-
kana na moto huo kudhibitiwa kabla haujasababisha madhara 
makubwa, fomu hizo zilisalimika.

“Ninawaomba wanachama wenzangu wa CHADEMA, tusilipe 
kisasi kwa mtu yeyote hata kama tunawafahamu waliohusika, 
pengine walitaka tusiwe na wagombea udiwani na ubunge wa 
jimbo hili, lakini wameshindwa,” alisema Mwambigija.

Alisema chama hicho hakina wasiwasi kuelekea uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu kwa kuwa kinaamini kitashinda katika 
jimbo hilo pamoja na kata zote 36 za Jiji la Mbeya.

Kiongozi huyo alisema ofisi hiyo ni nyumba ya mtu na siyo 
ya CHADEMA na kwamba upande mwingine wa ofisi kuna watu 
wanaoishi na hivyo waliochoma walikusudia pia kuua watu.

Mtoto wa mmiliki wa nyumba hiyo, Anna Mwansasu, alisema 
alibaini kuwa ofisi hiyo imechomwa moto usiku wakati amelala 
baada ya moshi kuingia ndani ya chumba chake.

Alisema alipoona moto ndani ya ofisi hiyo, aliwapigia simu 
baadhi ya viongozi wa CHADEMA ambao walifika eneo la tukio 
na kushirikiana na majirani kuuzima moto huo kwa kutumia 
maji na baadaye walitoa baadhi ya vitu vilivyokuwa vimenu-
surika.

“Baadhi ya vijana waliokuwa wanaendesha bajaji walikuja 
tukashirikiana nao kuuzima moto na wakanishauri nizime 
umeme ili moto usishike nyumba nzima na kweli nilifanya 
hivyo na sisi huko ndani hatujadhurika,” alisema Anna.

Baadhi ya wanachama wa CHADEMA mjini hapa, waliliomba 
Jeshi la Polisi kudhibiti vitendo vya aina hiyo kwa kuwa vinaha-
tarisha amani ya jiji hilo.

Kissa Swilla, mmoja wa wanachama hao, alisema wanachama 
wa CHADEMA wakitaka kulipa kisasi kwa matukio ya uchomaji 
wa ofisi za chama hicho, kuna uwezekano mkubwa wa amani 
kutoweka na hivyo akaomba waendelee kuwa watulivu.

Tukio la kuchomwa kwa ofisi hiyo ya Mbeya limetokea ikiwa 
ni siku tano tangu kuchomwa kwa ofisi nyingine ya chama hi-
cho jijini Arusha.

Usiku wa Agosti 13 mwaka huu, ofisi za CHADEMA jijini 
Arusha zilichomwa na watu wasiojulikana, tukio hilo likith-
ibitishwa na Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, Kamishna 
Msaidizi Salum Hamduni.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, akishiriki kuteketeza zana haramu za uvuvi alipofanya ziara ya 
kushtukiza usiku katika mwalo wa Kagongo wilayani Mwanga, mkoani Kilimanjaro. Kushoto ni Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Mwanga, Zebrin Lubuva na Ofisa Mfawidhi Kanda ya Pwani, West Mbemati. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Waandishi Wetu 

PRESHA inapanda, presha in-
ashuka. Ndivyo inavyoonekana kwa 
wanachama wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) waliotiania ya kugom-
bea ubunge na uwakilishi katika 
majimbo na Viti Maalum kutokana 
na kubaki saa chache kutangazwa 
watakaopeperusha bendera za cha-
ma hicho kuwania nafasi hizo. 

Kupanda huko na kushuka kwa 
presha kunatokana na kauli mbal-
imbali zilizotolewa na viongozi 
wakuu wa CCM, wakiwamo Rais 
John Magufuli, kuwa watafanya 
mambo ambayo hayakutarajiwa ka-
tika kupitisha wagombea kulingana 
na vigezo vilivyowekwa. 

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Dk. Bashiru Ally, pia alikoleza moto 
kuonyesha hawatakuwa na mswalie 
mtume baada ya kusema Jumatatu 
iliyopita kuwa mbivu na mbichi zita-
julikana leo kwa waliotia nia kugom-
bea ubunge na uwakilishi wakati 
Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya 
CCM itakapokutana kupitia majina 
ya wagombea. 

Bashiru alisema vikao vya juu 
vya chama kwa ajili ya mchakato 
huo vimeshaanza mchakato wa 
kuwachuja waliotoa nia, huku aki-
wataka wote waliojitokeza  wakae 
majimboni ili wale watakaopitishwa 
wachukue fomu ofisi za Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) ngazi za 
majimbo kabla ya muda uliowekwa 
kumalizika.     

             
WATUHUMIWA RUSHWA 
Kabla na kuanza kwa mchakato 

wa kutafuta wagombea ubunge, 
uwakilishi na udiwani ndani ya 
CCM, viongozi hao wakuu walisikika 
wakisema watakaokiuka kanuni na 
maadili ya chama pamoja na kujihu-
sisha na rushwa, hawatapitishwa. 

Miongoni mwa mambo yaliyo-
sisitizwa na viongozi hao ni pamoja 
na wanachama kutumia rushwa 
katika kuomba kuteuliwa nafasi wa-
nazoomba. Jambo hilo liliripotiwa 
katika maeneo mbalimbali kwamba 
baadhi ya wanachama waliotia 
nia walikuwa wakitumia fedha ku-
warubuni wapigakura.

Kutokana na madai hayo, huenda 
NEC ikatoka na uamuzi mgumu wa 
kuwafyeka wale wote waliotumia 
mlungula kushawishi wajumbe 
wawape kura za kutosha kabla ya 

kuteuliwa kuwanuia nafasi hizo. 
Viongozi wakuu hao pia walikemea 
kwa nguvu suala hilo kabla na waka-
ti wa mchakato wa kura za maoni. 

“Nafahamu kwenye uchaguzi 
huwa kuna mambo mengi, lakini 
jambo moja nalijua kwamba uch-
aguzi wa CCM unaongozwa na 
Katiba na Kanuni. Yale ambayo 
tumekatazwa yasifanywe,” alisema 
Humphrey Polepole, Katibu wa 
NEC, Itikadi na Uenezi alipozun-
gumza na waandishi wa habari Ago-
sti 5, mwaka huu.

Polepole tayari walikuwa na taar-
ifa za baadhi ya wanachama wali-
otia nia kuwa walitumia rushwa ka-
tika mchakato wa awali wa uchaguzi 
ndani ya chama hicho.

.“Ningependa ifahamike na nap-
enda kuwahakikishia Wana - CCM 
wote tuko vizuri sana, na wale wach-
ache ambao wamejaribu na kutu-
jaribu, tutawashangaza. Nasema  
tutawashangaza,” alisema Polepole.

 “Tunapokea taarifa nyingi, nase-
ma kipindi hiki tutawashangaza 
watu.  Waliodhani  kwamba ni ‘busi-
ness as usual’ (kufanya kazi kwa ma-
zoea) inaendelea, tutawafundisha 
watu adabu kipindi hiki,” aliongeza.

Naye Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan, ambaye ni mjumbe 
wa vikao vya juu vya uamuzi ndani 
ya chama, Agosti 8, mwaka huu, 
alisisitiza kuwa hawatakuwa na hu-
ruma na watu waliojihusisha na vit-
wendo vya rushwa   

Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan alisema “Baadhi ya wag-
ombea na mawakala kwa niaba ya 
wagombea hutoa rushwa ili wap-
igiwe kura, baadhi ya wapiga kura 
huomba kupokea rushwa ili kupigia 
chama fulani na matendo haya siyo 
ya kiungwana,” alisema , wakati ak-
izindua jengo la ofisi ya Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Wilaya ya Mpwapwa.

Alisisitiza kuwa rushwa imekuwa 
mwiba katika kufanikisha uchaguzi 
huru na haki na kwamba CCM ili-
kuwa inaendelea na mchakato wa 
kuwachambua walioomba nafasi 
mbalimbali za uongozi na watakao-
bainika walijihusisha na vitendo 
hivyo watakatwa na kuenguliwa.

“Hii ni kwa sababu aliyetumia 
rushwa achaguliwe hatatumia 
muda wa uongozi wake kuwau-
dumia wananchi ili wapate maen-
deleo bali kurejesha fedha alizozitoa 

na pengine apate zaidi,” aliongeza. 

WALIOJIPITISHA  
Wanachama wengine ambao 

huenda wakakutana na panga la 
NEC ni wale waliodaiwa kujipitisha 
majimboni kabla ya wakati, hivyo 
kukiuka kanuni za chama. Suala la 
baadhi ya wanachama waliotia nia 
kujipitisha majimboni liliripotiwa 
huku baadhi ya watu hao wakid-
aiwa kufanya vikao visivyo rasmi na 
baadhi ya wajumbe wa mikutano ya 
majimbo.

WATEULE WA RAIS 
Miongoni mwa wanachama wal-

iojitokeza kutia nia katika ubunge 
ni waliokuwa wameteuliwa na Rais 
kushika nyadhifa mbalimbali seri-
kalini kama vile ukuu wa mkoa, 
ukuu wa wilaya, ukurugenzi wa 
halmashauri na ukatibu mkuu wa 
wizara. 

  Viongozi wakuu wa CCM hao 
kwa nyakati tofauti walionekana ku-
tokuridhishwa na hatua zao, huku 
baadhi yao wakiwatahadharisha 
kuwa wasithubutu kuwania ubunge.

Polepole kwa mfano, alipokuwa 
katika ziara ya kikazi Kigamboni, 
alimpiga kijembe mmoja wa wakuu 
wa mikoa, bila kumtaja jina, kuwa 
amesikia anawania ubunge katika 
jimbo hilo. Hata hivyo, aliyekuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Paul Makonda, alitia nia na kushika 
nafasi ya pili katika kura za maoni. 

Rais Magufuli, Mwenyekiti wa 
Taifa wa CCM, aliwaita watu hao 
wana tamaa na hawatosheki na 
nafasi walizonazo huku Samia ak-
isema watu hao watakipata wana-
chostahili huku akitumia msemo wa 
“mwanakulitafuta, mwanakulipata”. 

Kuhusu majaliwa ya kupitishwa 
kwao, Rais Magufuli alisema itatege-
mea atakavyoamka siku hiyo.

 Mbali na Makonda, viongozi 
wengine waliojiengua na kutia nia 
na nafasi zao kwenye mabano ni 
Alexander Mnyeti (Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara), Prof. Kitila Mkumbo 
(Katibu Mkuu Wizara ya Maji), Pa-
trobas Katambi (Mkuu wa Wilaya ya 
Dodoma)   

•	 Imeandikwa na Ro-
mana Mallya, Mary Geofrey, 
Elizabeth Zaya (DAR) na Augusta 
Njoji, DODOMA.
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IGP aonya wanasiasa 
vurugu uchaguzi mkuu 

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BENKI ya NMB imetoa Sh. bilioni 15. 2 kama 
gawio kwa serikali ambayo inamiliki asilimia 
31.8 ya hisa zote ndani ya benki hiyo.

Kiasi hicho ni ongezeko la asilimia 45 ya 
gawio lililotolewa mwaka uliopita ambazo 
serikali ilipata Sh. bilioni 10.48  zilizotokana 
na faida ya mwaka 2018.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth Zai-
puna, alisema kuwa, fedha zilizokabidhiwa ni 
sehemu ya faida iliyopatikana katika mwaka 
wa fedha 2019 baada ya kuondoa gharama na 
kodi ambayo ilikiwa Sh. bilioni 45.

Zaipuna alisema mbia mwingine ni Rabo 
benki ya Uholanzi, ambayo imepata gawio la 
Sh. bilioni 16. 8 huku Sh. bilioni  13 zikienda 
kwa wawekezaji wengine zikiwamo taasisi za 
serikali. Zaipuna alisema kwa mwaka 2019 li-
cha ya benki kuwa chini ya uongozi wa mpito, 
lakini iliendelea kufanya vizuri na hata kip-
indi cha mlipuko wa virusi vya  corona bado 
waliendelea kufanya vizuri kwani katika nusu 
ya mwaka wa fedha 2020 NMB wameshasajili 
faida ya Sh. bilioni 93.

“Pamoja na hayo, benki inaendelea kufan-
ya vizuri kwa mashirikiano yaliyopo ikiwamo 
kutoa misaada katika maeneo mbalimbali 
na kipindi cha majanga ikiwamo Covid-19,” 
alisema Zaipuna.

Kwa mujibu wa mtendaji huyo, benki ime-
shaanza mkakati wa kuinua kilimo nchini na 
tayari wamekopesha wakulima Sh. bilioni 
800, huku wafanyabiashara wakikopa Sh. 
trilioni 2.2.

Nyingine ni ununuzi wa madawati 40,000 
na kompyuta 1,000 zilizotolewa kwa ajili ya 
kusaidia shule mbalimbali, na kuwa wameen-
delea kuwa benki bora kwenye tuzo za jarida 
la kimataifa la Euro Money  kwa miaka mi-
nane mfululizo.

Akipokea mfano wa hundi hiyo, Waziri 
wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango, 
alisema kiwango kilichotolewa ni kizuri sana 
na kuna matumaini makubwa ya gawio ku-
panda kwa mwaka huu.

Dk. Mpango aliitaja NMB kuwa miongoni 
mwa taasisi zinazofanya vizuri zaidi nchini, 
lakini aliwataka wasibweteke katika siku zi-
jazo bali waongeze ufanisi zaidi katika utend-
aji kazi wao.

.Hata hivyo, waziri alieleza kusikitishwa na 
matumizi yasiyofaa katika halmashauri mbal-
imbali nchini na kumwagiza Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango kuanga-
zia macho yao huko.

Waziri Mpango alirudia kauli yake kuhusu 
ukubwa wa riba kwamba mikopo inawatenga 
wenye kipato cha chini, hivyo aliwataka we-
nye benki kutafuta suluhisho.

Awali Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya 
NMB, Dk. Edwin Mhede, aliahidi kuwa benki 
hiyo itafanya vizuri zaidi mwaka ujao baada 
ya kupata Ofisa Mtendaji Mkuu kwani al-
ipokuwa akikaimu hakuwa na nguvu zaidi 
katika maamuzi.

Dk. Mhede alisema baada ya kumpata 
mtendaji mkuu, wanaamini benki hiyo itaen-
delea kuwa imara zaidi na kuwa mfano kwa 
benki nyingine ndani ya nchi.

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini, Inspekta 
Jenerali (IGP) Simon Sirro, amewaonya 
wanasiasa kuwa vurugu na matusi kwa 
viongozi wengine haziwezi kumwingiza 
mtu yeyote madarakani.

Sirro alitoa onyo hilo wakati wa mku-
tano wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
na wadau wa uchaguzi uliohusisha wakuu 
wa taasisi nyeti za serikali.

Baadhi waliohudhuria mkutano huo ni 
Kamishna wa Uhamiaji, Anna Makakala, 
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), 
Brigedia Generali John Mbungo, na Msajili 
wa Vyama vya Siasa, Jaji Francis Mutungi.

Wadau wengine waliohudhuria ni vion-
gozi wa vyama vya siasa, Taasisi ya Mwal-
imu Nyerere na viongozi wa dini.

Katika mkutano huo, IGP Sirro aliwa-
taka wanasiasa kuepuka hasira, akihoji: 
“Je, Watanzania wakifa utapata faida gani? 
Kama unataka kufa kwa kupata uongozi, 
ukifa utamwongoza nani? Kuwahamaisha 
watu waingie barabarani ni kusababisha 
machafuko, kama unataka kufa, tumia 
njia nyingine na siyo ya siasa,” alisema.

IGP Sirro alisema Jeshi la Polisi lipo vi-
zuri na litahakikisha amani inaendelea 
kuwapo Tanzania na kuwataka wanasiasa 
kuepuka siasa za mihemko na kusababi-
sha vurugu.

Alisema baadhi ya viongozi wa siasa 
wako tayari kufa wakati wa uchaguzi na 
kuwakumbusha kuwa wao wataondoka, 

lakini nchi itabaki.
“Tumejipanga vizuri, kila mnachofanya 

tunakijua, unayepanga naye usimwamini, 
tunajua baadhi ya watu wamepanga kuje-
ruhi wengine, wengine wamepanga wa-
chome vituo vya mafuta,” alisema.

Kuhusu kulinda kura, aliwakumbusha 
viongozi wa vyama kuwa sheria haijatam-
ka na kwa kufanya hivyo ni kujiingiza 
kwenye vitendo vya uhalifu.

IGP Sirro aliitaka NEC ihakikishe ina-
timiza majukumu yake kwa kuhakikisha 
vifaa vya uchaguzi, vituo vya kupigia kura 
na magari ya kubeba kura yanafika kwa 
wakati ili kutoruhusu vurugu kutokea.

Mwenyekiti wa NEC, Jaji mstaafu 
Semistocles Kaijage, alisema ili uchaguzi 
ufanyike kwa amani na utulivu, viongozi 
wa vyama vya siasa wanapaswa kuzinga-
tia taratibu zilizowekwa kisheria.

Kamishna Jenerali Idara ya Uhami-
aji, Dk. Makakala, alisema uraia ni suala 
muhimu kisheria na ndiyo msingi imara 
unaolenga uzalendo, kuitetea, kuilinda na 
kuipigania nchi kwa namna yoyote.

Msemaji Mkuu wa Idara hiyo na Mkuu 
wa Kitengo cha Uhusiano, Mrakibu wa 
Uhamiaji, Paul John Mselle, alitaja baadhi 
ya mambo yanayoweza kumfanya mtu 
kupokonywa uraia wake kuwa ni kudan-
ganya, kutokuwa mtiifu wa serikali na 
kuwa na haki za raia katika nchi nyingine.

Brigedia Generali Mbungo alisema vy-
ama vya siasa vina wajibu wa kulinda she-
ria ya nchi na kuhakikisha wanachama 
wao hawajihusishi na vitendo vya rushwa.

NMB yaipa serikali 
gawio la bil. 15/-

Ofisi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Jimbo la Mbeya Mjini, ikiwa 
imefungwa utepe na Jeshi la Polisi kuashiria kuzuiliwa mtu yeyote kuingia ili kupisha 
uchunguzi kufuatia kubomolewa na baadhi ya nyaraka kuchomwa moto na watu wasioju-
likana. PICHA: NEBART MSOKWA
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Mafundi 
wakijenga 
barabara 
ya kuelekea 
kituo cha basi 
cha Ubungo 
Mawasiliano 
jijini Dar es 
Salaam jana, 
kwa kiwango 
cha zege, 
ambayo kwa 
muda mrefu 
imekuwa na 
mashimo na 
kusababisha 
baadhi ya 
madereva 
wa daladala 
kukatisha ruti. 
PICHA: SA-
BATO KASIKA 

Kortini 
tuhuma 
kupanga 
ugaidi 

Mgombea urais CCK asema makahaba 
watachapwa viboko 100, jela miezi sita
Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA urais kupitia 
Chama Cha Kijamii (CCK), 
David Mwaijojele, amesema  
iwapo wananchi watakipa rid-
haa chama chake kushika ma-
daraka, serikali yake itatunga 
sheria ambayo makahaba, 
wasagaji na mashoga   wa-
takuwa wanachapwa viboko 
200 na kwenda jela miezi sita.

Aidha, alisema mafisadi, 
watakatishaji fedha na wa-
naotorosha fedha nje watape-
wa adhabu ya kwenda jela 
miaka 50 na kupigwa viboko 
200 baada ya kuhukumiwa.

Akizungumza katika maho-

jiano maalum na gazeti hili 
jana, alisema suala la rushwa 
limekuwa tatizo sugu  nchini, 
hivyo serikali yake itahakiki-
sha linashughulikiwa ip-
asavyo ili liishe kabisa.

“Mwili wa mtu si wa kufany-
ia biashara kingono, maka-
haba, wasagaji na mashoga 
wanaitia aibu nchi. Naomba 
wananchi wanikabidhi nchi 
nitawanyoosha,” alisema 
Mwaijojele.

Alisema mambo mengine 
ambayo serikali yake itayapa 
kipaumbele ni elimu, afya na 
kuboresha sekta ya kilimo 
ambayo asilimia kubwa ya 
Watanzania wanajishughuli-
sha na kilimo kwa ajili ya kue-

ndesha maisha yao.
Mgombea huyo alisema 

serikali yake pia itahakikisha 
vyombo vya habari vinakuwa 
huru zaidi ili kutekeleza maju-
kumu yao vizuri ya kuhabari-
sha wananchi.

Kuhusu kampeni, alisema 
chama chake kimejipanga 
kufika katika mikoa na wilaya 
zote kwa kutumia fedha am-
bazo zinachangwa na wana-
chama na watu wenye map-
enzi mema na chama hicho.

“Chama chetu hakina 
wabunge, hivyo hatupati 
ruzuku, kwa hiyo fedha za 
kampeni tutachangisha 
ndugu jamaa na marafiki, 
ili kufanikisha kampeni. 

Nawaomba wananchi wani-
unge mkono kuchangia cha-
ma chetu ili kiingie madara-
kani na kuwaletea maendeleo 
ya kweli,” alisema.

Alisema maeneo ambayo 
yeye mgombea urais hatafika 
kutokana na hali ya uchumi, 
viongozi wa mikoa, wilaya, 
tarafa, kata, kijiji na vitongoji 
watamnadi kwenye mikutano 
yao ya kampeni.

Pia alisema chama hicho 
kinacho ilani ambayo kitaitu-
mia kuinadi kwa wananchi ili 
kukichagua na kushika dola 
katika uchaguzi mkuu unaot-
arajia kufanyika Oktoba 28, 
mwaka huu.

Na Hellen Mwango

WATU watatu wamefikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam wakikabiliwa kesi ya uhujumu uchumi 
yakiwamo mashtaka saba ya kuongoza 
genge la uhalifu, kupanga mikakati ya ugaidi 
na kutumia sare za jeshi isivyo halali.

Washtakiwa hao, Halfan Hassan, Adam 
Kasekwa na Mohamed Lingwenya, walifik-
ishwa mahakamani hapo jana na kusome-
wa mashtaka mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu 
Thomas Simba.

Katika kesi hiyo, upande wa Jamhuri  ul-
iongozwa na Wakili Serikali Mkuu Shedrack 
Kimaro, Mawakili wa Serikali Waandamizi 
Wankyo Simon na Tulimanywa Majigo.

Wankyo alidai kuwa katika shtaka la 
kwanza la kuongoza genge la uhalifu, 
washtakiwa wote kati ya Mei Mosi na Ago-
sti Mosi, mwaka huu,  katika hoteli ya Aishi, 
Moshi mkoani Kilimanjaro na katika mae-
neo mengne ya Dar es Salaam,  Morogoro 
na Arusha, kwa pamoja na wengine ambao 
hawakuwapo mahakamani, kwa makusudi 
walitengeneza mpango wa kutengeneza mi-
kakati ya kigaidi ambayo ni kufanya milipu-
ko katika vituo vya mafuta na mikutano ya 
hadhara kwa lengo la kuharibu misingi ya 
kisiasa, katiba, uchumi na sifa ya Tanzania

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa tarehe 
na maeneo tajwa, washtakiwa hao kwa 
pamoja na wengine ambao hawakuwepo 
mahakamani, walishiriki   vikao vya mi-
kakati huku wakijua vina muunganiko wa 
matukio ya ugaidi.

Matukio waliyodaiwa kupanga ni kufanya 
milipuko katika vituo mbalimbali vya mafu-
ta na mikutano ya madhara kwa lengo la ku-
haribu misingi ya kisiasa, katiba, uchumi na 
sifa ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania.

Wakili aliendelea kudai kuwa shtaka 
la tatu linamkabili Kasekwa ambaye ana-
daiwa Agosti 5, mwaka huu, Katika eneo la 
Rau Madukani, Moshi, alikutwa na dawa 
za kulevya aina ya Heroin zenye uzito wa 
gramu 3.18, shtaka ambalo pia linamkabili 
mshtakiwa Lingwenya anayedaiwa kuku-
twa na Heroin zenye uzito wa gramu 1.06.

Katika shtaka la tano, Kasekwa anadaiwa 
Agosti 5 katika eneo la Rau Madukani, ali-
kutwa na bastola  yenye namba A 5340 aina 
ya Luger bila ya kuwa na kibali cha umiliki 
na katika shtaka la sita, Kasekwa anadaiwa 
kukutwa na vilipuzi ambavyo ni risasi tatu 
bila ya kuwa na leseni ya umiliki

Katika shtaka la saba, Hassan anadaiwa 
Agosti 10, katika Manispaa ya Temeke jijini 
Dar es Salaam,   kwa lengo la kuhatarisha 
usalama wa nchi, alitumia sare za Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania ( JWTZ) na Jeshi la 
Kujenga Taifa  ( JKT).

Ilidaiwa kuwa sare hizo zilkuwa suruali ya 
JKT, suruali nne, fulana moja, koti la mvua, 
jaketi, kofia tano, maovaroli matano, begi 
la kubebea vifaa vya lijulikanalo kwa jina 
la ponjoo,  vyeo vinne vya koplo, mikanda 
minne, soksi pea moja, sweta, beji ya mafun-
zo ya parachuti, kibuyu cha kunywea maji 
vyote vikiwa ninmali ya JWTZ pamoja na 
kisu aina ya AK 47 CCCP.

Washtakiwa hawakutakiwa kujibu cho-
chote kwa kuwa mahakama hiyo haina 
mamlaka ya kusikiliza kesi za uhujumu 
uchumi. Kimaro alidai upelelezi wa kesi 
hiyo Bado haujakamilika.

Hakimu Simba alisema kesi hiyo itatajwa 
Septemba 2, mwaka huu, na washtakiwa 
walipelekwa  mahabusu.

Na Adam Fungamwango

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William Lukuvi, ame-
unda timu ya maofisa wa upelelezi toka 
Jeshi la Polisi kuchunguza mgogoro 
wa ardhi uliodumu kwa miaka 17 bila 
ufumbuzi katika Mtaa wa Nyakasang-
we, Kata ya Wazo, Wilaya ya Kinondoni.  

Lukuvi aliteua timu hiyo jana na 
kuitambulisha mbele ya wananchi wa 
mtaa huo alipotembelea na kusema 
timu hiyo itakuwa na jukumu la ku-
chunguza wahusika wote kwenye 
mgogoro huo kwa miezi mitatu mpaka 
Oktoba, mwaka huu.

Akizungumza mbele ya wananchi 
hao, alisema amelazimika kuunda timu 
hiyo kutokana na   kutokuridhika na 
taarifa iliyowasilishwa ofisini kwake na 
waatalamu wake wa wizarani, ambayo 
imeonekana kua na dosari nyingi.

Lukuvi aliyeambatana na Mkuu wa 
Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo, 
na Mkurugenzi wa Manispaa, 

Aaron Kagurumjuli, alisema historia 
ya mgogoro wa eneo hilo lenye ukubwa 
wa ekari 2,878, inaanzia kwenye Shirika 
la Maendeleo ya Taifa (NDC) lililowahi 

kuwa na umiliki kwa miaka ya nyuma 
kabla ya kulirejesha kwa halmashauri.

Mgogoro huo unahusisha makundi 
mawili ya wananchi wenye umiliki ha-
lali wa mashamba kwa kuwa na hati 
huku wengine wakidaiwa kuwa wavam-
izi wa maeneo ambao wote kwa ujumla 
wao ni 3,350.

“Wataalamu wangu wa wizara ha-
wajaleta vielelezo vya kutosha kutoka 
kwa pande zote zilizohusika kwenye 
mgogoro huu, hivyo nina mashaka 
(shaka) na ripoti hii,” alisema Waziri.

“Kazi ambayo haijafanyika kwenye 
kamati hii na ambayo nataka niifanye 
ni utambuzi wa vielelezo vya umiliki 
kwa sababu wale watu waliosema wana 
mashamba historia inaanzia NDC, laki-
ni wataalamu wangu hawakwenda NDC 
kujua walichukuaje mashamba na iliku-
waje mpaka wakayarejesha,” aliongeza.

Waziri aliongeza kuwa makaratasi 
yaliyofikishwa kwake ni yale yale yali-
yoandikwa na Manispaa ya Kinondoni 
ya wakati huo lakini historia inaonye-
sha migogoro mingi ya ardhi hutengen-
ezwa na halmashauri, hivyo ni ngumu 
kupata suluhu kwa mtindo huo kupitia 
kwenye halmashauri.

Alisema kwenye halmashauri kume-
kuwapo na tabia ya watu kughushi 
nyaraka za umiliki wa mashamba na 
ardhi kwa ajili ya kupoteza ushahidi na 
kujinufaisha.

“Taarifa za wataalam kuhusu pande 
zote mbili za mgogoro nadhani si sahi-
hi, na nina mashaka nazo,” alisema na 
kuongeza:

“Nimeamua kuteua wataalamu kuto-
ka Jeshi la Polisi ambalo ndicho chom-
bo chenye mamlaka kwa mujibu wa 
sheria za nchi kufanya upelelezi huru 
bila mipaka na kuja na ripoti kamili ita-
kayowezesha kutoa maamuzi (uamuzi) 
yenye (wenye) haki.”

Lukuvi alisema hakuna mwananchi 
yeyote ambaye atavunjiwa nyumba 
au kuondolewa kwenye eneo hilo na 
kwamba serikali itatoa utaratibu wa 
kuwezesha wale ambao hawana vielel-
ezo vya umiliki wa mashamba kununua 
maeneo hayo upya ili wapewe hati za 
umiliki.   Kutokana na hali hiyo, aliagi-
za halmashauri na wananchi kusimam-
isha kila kitu, ikiwamo ujenzi au ubo-
moaji wa nyumba, hivyo kila kitu kibaki 
kama kilivyo mpaka ripoti ya taarifa ya 
timu aliyoiunda itakapokamilika.

Lukuvi aunda kamati mpya
Kuchunguza mgogoro ardhi
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Na Munir Shemweta, USHETU

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, ame-
shangazwa na Halmashauri ya Ushetu mkoani 
Shinyanga kushindwa kutoa hati ya ardhi hata 
moja kwa wananchi katika kipindi cha miaka 
minne.

Dk. Mabula alionyesha kushangazwa huko 
jana akiwa katika ziara yake ya kikazi kwenye 
Halmashauri ya Ushetu baada ya kuelezwa na 
Mkurugenzi wa Halamshauri hiyo, Michael 
Matomora, kuwa halmashauri yake haikutoa 
hati katika kipindi cha miaka minne kutokana 
na matatizo malimbali ikiwamo upungufu 
wa watumishi, vifaa vya upimaji na mwitikio 
mdogo wa umilikishaji ardhi.

Alisema haiwezekani Halmashauri ya Ushe-
tu, aliyoieleza kuwa bado ni mpya, kushindwa 

kuandaa hati katika kipindi hicho na kumwagi-
za Kamishna Msaidizi wa Ardhi Ofisi ya Ardhi 
Mkoa wa Shinyanga, Ezekiel Kitilya, kupeleka 
mtaalamu wa ofisi yake kusaidia ukamilishaji 
wa baadhi ya hati za ardhi zilizoandaliwa.

Taarifa ya ardhi ya halmashauri ya Ush-
etu iliyotokana na mgawanyo wa iliyokuwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kahama ambayo 
ilihamia rasmi makao yake makuu eneo la 
Nyamilangano mwaka 2016, inabainisha kuwa  
halmashauri hiyo iliandaa hati 335 lakini il-
ishindwa kuzitoa kwa wananchi.

Kutokana na maelezo hayo, Naibu Waziri 
Mabula aliagiza hati hizo kukamilishwa ndani 
ya mwezi mmoja na kutolewa kwa wahusika.

Dk. Mabula alisema kama kuna shida yoyote 
ya kitaalamu kuhusiana na uandaaji hati za ar-
dhi, ofisi ya ardhi mkoa wa Shinyanga ipo na 
inaweza kutoa msaada kwa halmashauri hiyo 
kurahisisha na kuongeza kasi ya utekelezaji 

wa suala hilo. 
‘’Mkurugenzi sasa mnakusanya nini katika 

kodi ya pango la ardhi? Badilisheni utaratibu 
watu wamilikishwe na kupatiwa hati. Hal-
mashauri yenu bado ni mpya inahitaji mpango 
kabambe ili watu wasijenge ovyo,’’ alisema.

Dk. Mabula pia alitaka elimu itolewe kwa 
viongozi wa vijiji vinavyokuwa kwa kasi ili  
kuwanadaa wananchi wao kupanga vizuri 
maeneo kwa lengo la kuepuka ujenzi holela ili 
kuepuka urasimishaji aliouelezea kuwa si wa 
kudumu. Pia alisisitiza kwamba iwapo vion-
gozi wa halmashauri watashindwa kupanga vi-
zuri miji yao, wategemee kuwa na miji ya ovyo 
na migogoro ya ardhi .

Mabula pia alitembelea Halmashauri ya 
Msalala na kuwataka watendaji wa sekta ya 
ardhi kuongeza kasi ya utoaji hati za ardhi na 
kuagiza kila mwezi halmashauri hiyo iandae 
hati 600.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani linamshikilia 
Mwalimu wa Shule ya Msingi Mwendapole, 
Evata Mboya (50), kwa tuhuma za kumsham-
bulia kwa fimbo mtoto wa miaka 12, mwa-
nafunzi wa darasa la tano wa shule hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, Wankyo 
Nyigesa, alisema tukio hilo lilitokea Agosti 8, 
mwaka huu, majira ya saa tano asubuhi shu-
leni hapo.

Alisema siku ya tukio, Mwalimu Mboya al-
itoa adhabu ya kuwachapa viboko vitatu kila 
mmoja, wanafunzi 15 akiwamo mwanafunzi 
huyo, kwa kosa la kupiga kelele darasani.

Alisema, baada ya adhabu hiyo majira ya saa 
12, walimu wakiwa ofisini waliingia wanafunzi 
wakiwa wamembeba mtoto huyo ambaye ali-
kuwa akilalamika maumivu ya kichwa.

Kamanda alisema mtoto huyo alifikishwa 
katika Hospitali ya Teule ya Rufani ya Mkoa ya 
Tumbi kutokana na hali yake kutokuwa nzuri 
na kuhamishiwa Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili- Mloganzila kwa matibabu zaidi.

“Mtoto anaendelea na matibabu katika Hos-

pitali ya Mloganzila na mtuhumiwa anaende-
lea kushikiliwa na Jeshi la Polisi mkoani Pwani. 
Atafikishwa mahakamani baada ya upelelezi 
kukamilika,” alisema Wankyo.

Ofisa Uhusiano wa Hospitali ya Muhimbili 
tawi la Mloganzila, Neema Mwangomo, alikiri 
kupokewa kwa mwanafunzi huyo na kwamba 
kwa sasa yuko kwenye chumba cha uangalizi, 
madaktari wakipambana kumrejesha katika 
hali yake ya kawaida.

Mama mzazi wa mtoto huyo, Zakia Mgaya, 
alisema siku ya tukio alitumwa mtoto kumuita 
kwa madai kuwa anahitajika shuleni na al-
ipofika alimkuta mwanawe akiwa amelala 
chini na alipomuita hakuitika.

“Huyu mwalimu anayetuhumiwa kwamba 
ndiye aliyetoa adhabu kwa mwanangu aliniuli-
za kama mwanangu ni mtundu nikamwambia 
hapana, kuna mwalimu mwingine alikuwapo 
hapo akaniambia mwanangu alidondoka,” 
alisema.

Aliongeza kuwa alitaka kumpeleka mwa-
nawe nyumbani, lakini walimu walimshauri 
kumpeleka hospitali ya serikali kwa ajili ya 
matibabu ndipo alipompeleka zahanati ya 

Mwendapole na kutakiwa kumpeleka kituo 
cha afya mkoani.

Rehema alisema wakiwa katika kituo cha 
afya mkoani, walipewa rufani kwenda Hos-
pitali Teule ya Rufani Tumbi kwa matibabu 
zaidi na hadi kufikia saa 11 jioni ya siku ya tukio 
mtoto huyo alikua hajazinduka.

“Mwanangu alizinduka Agosti 13 usiku tuki-
wa katika Hospitali ya Tumbi, lakini hali yake 
bado ilikuwa haijarejea kama kawaida na tuka-
hamishiwa katika Hospitali ya Mloganzila hadi 
sasa hali yake haijarejea kuwa sawa,” alisema.

Baba wa mtoto, Ally Mikatio, alisema alipe-
wa taarifa na mzazi mwenzake kuwa mtoto 
ameanguka shuleni na alipouliza walimu 
wakasema mtoto alikuwa akijisikia vibaya na 
baadaye kuanguka na wanafunzi wenzake 
kumpeleka ofisini.

Mzazi huyo alisema, siku ya Alhamisi alipata 
taarifa kuwa mtoto wake alipata adhabu ya 
fimbo na si kuanguka kama alivyopata taarifa 
za awali na kwa sasa mtoto amepata vipimo 
na kungundulika kuwa damu imevilia kwenye 
ubongo upande wa kushoto wa kichwa na ana-
takiwa kufanyiwa upasuaji.

Mwili uliozuiwa 
Mloganzila 
wazikwa 

Waziri aishangaa halmashauri 
kutotoa hati kwa miaka minne 

Mwanafunzi mahututi kwa 
madai kupigwa na mwalimu

Na Thobias Mwanakatwe

HATIMAYE mwili wa Her-
man Kamwela (65) mkazi wa 
kijiji cha Isoko, Ileje mkoani 
Songwe, uliokuwa umezuiwa 
katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-Mloganzila, ume-
chukuliwa na kuzikwa.

Mwili huo ulidaiwa kuzuiwa 
katika hospitali hiyo kwa 
siku tano kuanzia Agosti 12, 
mwaka huu, alipofariki dunia 
kutokana na kutolipwa kwa 
gharama za matibabu zi-
lizofikia Sh. 1,581,426.

Gazeti la Nipashe ndilo lili-
fichua suala hilo na hatimaye 
likasambaa kwenye mitandao 
ya kijamii na baadhi ya vy-
ombo vya habari.

Hata hivyo, baada ya 
malumbano kati ya hospitali 
hiyo na wananchi wa mtaa wa 
Machimbo-Segerea ambako 
marehemu alikuwa akiishi, 
hatimaye juzi mwili huo 
uliruhusiwa kuchukuliwa saa 
7:00 mchana na kuzikwa saa 
10:00 jioni katika makaburi ya 
Segerea, jijini Dar es Salaam.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Machimbo, Mariam 
Machicha, ambaye aliongoza 
wananchi wa mtaa wake hadi 
kufanikisha mwili huo ku-
tolewa, akizungumza wakati 
wa maziko, alizishukuru 
Hospitali za Muhimbili- Mlo-
ganzila, Amana na zahanati 
ya Segerea kwa jitihada za 
kuokoa maisha ya Kamwela.

Machicha alivishukru vyom-
bo vya habari, hususani gazeti 
la Nipashe, kwa kuibua sakata 
hilo na hatimaye kufani-
kisha kuuchukua mwili huo 
hospitalini. Pia aliwashukru 
wananchi wa mtaa huo kwa 
ushirikiano walioutoa wakati 
wa tukio hilo.

Gaseti hili juzi liliripoti 
habari za tukio hilo na Machi-
cha alisema mwananchi huyo 
ambaye hana ndugu jijini Dar 
es salaam, alifariki dunia Ago-
sti 12 na hadi Jumatatu mwili 
wake ulikuwa haujachukuliwa.

 Alisema Kamwela ambaye 
alikuwa akisumbuliwa na 
magonjwa mbalimbali, mara 
ya kwanza alipelekwa katika 
zahanati ya Segerea baadaye 
Hospitali ya Amana na Julai 
26, mwaka huu, alihamishiwa 
Mloganzila alikokuwa akip-
atiwa matibabu hadi mauti 
yanamkuta. 

“Kamwele alikuwa mkazi wa 
mtaa wangu na alikuwa hana 
ndugu yeyote hapa alipo-
fariki wananchi wa mtaa huu 
nikiwemo mimi (mwenyekiti) 
tulikwenda Mloganzila kwa 
lengo la kuchukua mwili ili 
tukazike lakini tukaambiwa na 
uongozi wa hospitali hatu-
wezi kuuchukua hadi tulipe 
Sh. 1,581,426, tukashindwa, 
“alisema Machicha.  

Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe (katikati), akipokea fomu ya kugombea ubunge wa Jimbo la Kigoma Mjini kutoka kwa Msi-
mamizi Msaidizi wa jimbo hilo, Ferdinand Firimbi, mjini Kigoma jana.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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WAKATI huu wa kuelekea kwenye Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 28, 
mwaka huu, changamoto kadhaa zimeanza kuonekana, yakiwamo 
malalamiko kutoka kwa vyama vya siasa na wagombea.

Yapo malalamiko ambayo yamewasilishwa kwa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) na mengine hayajawasilishwa kwa mamlaka yoyote, 
lakini ni dhahiri kuwa yapo malalamiko hata kama yamethibitika kuwa 
kweli ama la.

Kwa mfano, kuna vyama vinadai kuwa wagombea wao wameny-
imwa fomu za kugombea ubunge na udiwani katika maeneo kadhaa, 
na kuelekezwa na wasimamizi wa uchaguzi kuwa sababu za kunyimwa 
ni kutokana na kuwa wagombea kadhaa kutoka vyama hivyo walishazi-
chukua.

Kuna madai mengine yenye tuhuma nzito yanayotolewa na wanasia-
sa, lakini hatuwezi kuyazungumzia hapa kutokana na kukosa ushahidi.

Hata hivyo, madai kuwa baadhi ya wasimamizi wa uchaguzi wa-
nawanyima fomu wagombea halali wa vyama hayanabudi kuwasil-
ishwa NEC na chombo hicho kuyashughulikia na kutoa mrejesho kwa 
umma.

Tunasema na kusisitiza hivyo kwa kuwa haiwezekani mtu binafsi 
ambaye si mteuliwa wa chama cha siasa akaenda Tume na kupewa 
fomu bila msimamizi kuthibitisha bila kuacha shaka yoyote kuwa ndiye 
aliyeteuliwa na chama husika.

Wateuliwa wote wa vyama vya siasa wanajulikana, na vyama vyao 
vinapaswa kuulizwa pale inapotokea mtu asiyehusika kwenda NEC na 
kudanganya kuwa ni mgombea wa chama fulani.

Tunaona kwamba kama kuna matukio ya namna hii, ni vizuri 
wasimamizi wa uchaguzi wa majimbo kuketi na vyama kuweka sawa 
mambo ili kujiepusha na malalamiko na matukio mengine yanayoweza 
kuharibu uchaguzi huo na kuufanya usiwe huru na haki.

Suala la kuufanya uchaguzi huo kuwa wa amani, utulivu na huru na 
haki ndilo tegemeo la kila Mtanzania na Jumuiya ya Kimataifa. Rais John 
Magufuli amekuwa akilizungumza na kulisisitiza hilo mara kwa mara.

Kadhalika, viongozi wa dini wamekuwa na wanaendelea kusisitiza 
amani na utulivu kutawala katika kampeni hadi kwenye uchaguzi we-
nyewe, hivyo kamwe mtu yeyote asiruhusiwe kwa namna yoyote awe 
chanzo cha kuharibu uchaguzi wetu.

Ndio maana wasimamizi na wasaidizi wao wanatakiwa kuisoma 
na kuielewa sheria ya uchaguzi na kanuni zake, miongozo pamoja na 
maelekezo yanayotolewa na NEC.

Jambo muhimu na la kusisitiza ni kuwa wadau wote wa uchaguzi wa-
hakikishe kuwa malalamiko yote yanawasilishwa na kushughulikiwa na 
vyombo ambavyo vimewekwa kisheria na kikanuni.

Katika kusisitiza hilo, NEC imesema changamoto zinazojitokeza 
katika uchaguzi ni watu kuingia wakiwa na sheria na kanuni zao bila 
kuheshimu zilizowekwa na nchi.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji mstaafu, Semistocles Kaijage, akizun-
gumza katika kikao cha NEC na wahariri wa vyombo vya habari  jijini 
Dar es Salaam juzi, alisema changamoto hizo zinasababishwa na vyama 
vya siasa na watu kutokuwa na utayari wa kufuata na kutekeleza sheria 
za nchi. Alisema hakuna uchaguzi katika nchi yoyote unaofanyika bila 
kufuata katiba, sheria, maelekezo na maadili.

Alisema kasoro zilizojitokeza katika uchaguzi kadhaa ukiwamo mdo-
go huko nyuma ni kwa sababu malalamiko hayakupelekwa kwenye 
Mamlaka ya Kamati za Maadili ya Uchaguzi.

Akinukuu kifungu cha 5.11 katika kitabu cha Maadili ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani cha mwaka 2020, chini ya kifungu cha 
124A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, sura ya 343, kinachozungumzia 
Mamlaka ya Kamati za Maadili ya Uchaguzi ngazi ya kitaifa, jimbo na 
kata katika kutoa adhabu, alisema kamati hizo zinaweza kuchukua hat-
ua kwa kuagiza upande uliokiuka maadili kusahihisha kosa au makosa 
yaliyotendeka na iwapo italazimu, kuuomba umma msamaha na kutoa 
onyo au karipio kwa maandishi.

 Tunasisitiza kuwa uwajibikaji wa kila mmoja na kutenda haki ndiyo 
siri ya kufanikisha uchaguzi mkuu wa Oktoba, na kuwaacha Watanza-
nia wakiwa wamoja.

Na Sabato 
Kasika

KWA hali ilivyo sasa, ni wazi 
kwamba kuna haja ya kuwapo 
elimu ya kutosha kwa baa-
dhi ya watu, ili wabadilike 
na kuachana na mtindo wa 
kuchafua mazingira hali am-
bayo inaweza kuhatarisha afya 
zao na za wengine.

Imekuwa ni kama jambo la 
kawaida kukuta baadhi ya vi-
tuo vya daladala, jijini Dar es 
Salaam vikiwa na harufu kali 
ya haja ndogo hali inayoashiria 
kwamba, wapo baadhi ya watu 
wanaojisaidia ovyo katika vituo 
hivyo.

Ni mambo yanayofanyika 
kukiwapo kampeni na elimu ya 
kila namna kutoka kwa jamii 
ikitakiwa kuachana na tabia 
hiyo, isiyofaa kwa maisha bin-
adamu.

Najua huko tulikotoka hali 
ilikuwa mbaya zaidi, ingawa 
na leo tuliko si pazuri zaidi, 
kwa maana yana asilimia ya ku-
jikomboa kifikra na kitiba.  

Mazingira ya aina hiyo si 
salama kiafya, hivyo hatua sta-
hiki zinatakiwa kuchukuliwa 
ikiwamo kuwaelimisha wahusi-
ka na hata ikibidi, kuwachuku-
liwa hatua za kisheria, ili kuko-
mesha tabia hiyo.

Inawezakana si ajabu kuku-
ta kwenye kituo cha daladala 
kuna choo, lakini baadhi ya 
watu hawaendi katika kujisaid-

ia humo, badala 
yake wanakwepa 
na kujisaidia mi-
taroni, hali inayo-
sababisha kuwapo 
harufu kali ambayo 
ni hatari kiafya.

Hivi kweli mtu 
anashindwa kuli-
pia shilingi 200 
au 500 ya kulipia 
huduma ya choo, 
au ni mazoea ya 
uchafuzi wa maz-
ingira? Kuna haja 
ya mamlaka husika 
kuchukua hatua 
kulinda afya za 
wengine.

Kwa mfano ni 
katika kituo kikuu 
cha daladala Mbezi 
Mwisho jijini Dar es 
Salaam, kuna vituo 
viwili vya daladala 
na kuna huduma 
za choo cha kuli-
pia, lakini ajabu ni 
kwamba, baadhi ya 
watu hawaendi ku-
pata huduma hiyo.

Ninasema hivyo, 
kwa sababu ku-
wapo kwa harufu 
kali ya haja ndogo 
kwenye moja ya vi-
tuo hivyo, ni wazi 
kuna watu huji-

saidia ama kwenye mi-
taro au kujificha nyu-
ma ya magari kumaliza 
haja zao huko.

Wakati baadhi ya 
watu wakijisaidia haja 
ndogo ovyo, wale wa-
naofanya biashara 
ndogo ikiwamo uuzaji 
wa vyakula kama ugali, 
wali, chipsi, vitumbua, 
maandazi, mihogo ya 
kukaanga na matunda 
nao ni muhimu wasai-
die.

Hii inatokana na uk-
weli kwamba, baadhi 
yao wanafanyia bi-
ashara katika maeneo 
ambayo si safi na wapo 
pia wanaochafua maz-
ingira ya biashara, hali 
ambayo ni hatari kwa 
afya zao na wateja wao.

Kimsingi, muung-
wana sina tatizo na 
shughuli zao za kiu-
chumi, ila kuna haja ya 
kukumbushana jambo 
moja la muhimu am-
balo wahusika kuz-
ingatia, usafi, huku 
msingi mkubwa ukiwa 
ni kulinda afya.

Isichukuliwe kama 
jambo la kawaida mtu 
kuzoea.

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila upande uwajibike 
kufanikisha uchaguzi 

Tukumbuke kujisaidia ovyo 
si salama kiafya, tubadilike

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
		

Ni mambo 
yanay-
ofanyika 
kukiwapo 
kampeni 
na elimu ya 
kila namna 
kutoka 
kwa jamii 
ikitakiwa 
kuachana na 
tabia hiyo, 
isiyofaa 
kwa maisha 
binadamu.
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Wananchi wahamasika 
kuchangia damu

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Angellah Kairuki (kulia), akimsikiliza kwa makini Meneja wa Kiwanda cha Konyagi (TDL), 
Aranyaeli Ayo (kushoto),   alipofanya ziara ya kikazi katika kiwanda hicho, Chang’ombe  jijini Dar es Salaam juzi.  Katikati ni Mkuru-
genzi wa Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Dk. Maduhu Isack  Kazi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Vijana 105 
wapata ajira 
kiwanda 
cha pamba

TAKUKURU yarejesha 
mamilioni ya mstaafu 
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa, (TAKUKURU) mkoani Shinyan-
ga, imeokoa Sh. milioni 20 za mtumishi 
mstaafu wa Idara ya Afya, Alex Gabagu 
zilizokuwa zimechukuliwa na kampuni ya 
ukopeshaji ya Nyakiha.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Shinyan-
ga, Hussen Mussa, aliwaambia waandishi 
wa habari jana mjini hapa kuwa, mstaafu 
huyo alikopeshwa na kampuni hiyo Sh. 
miloni sita kwa makubaliano ya kurejesha 
Sh. milioni 26 baada ya kupata mafao ya 
kustaafu.

Alibainisha kuwa, baada ya mstaafu 
huyo kupata mafao yake, alipeleka deni 

lake kwenye kampuni hiyo ya Nyakiha 
kiasi cha fedha Sh. milioni 26, mkopo am-
bao TAKUKURU iliuona ni dhuluma na 
kutokana ma wakopeshaji kujipatia faida 
ya milioni 20, hivyo kuamua kuzirejesha 
fedha hizo kwa mstaafu huyo.

“TAKUKURU Mkoa wa Shinyanga baada 
ya kuletewa malalamiko na mstaafu huyu 
juu ya kudhulumiwa fedha zake na Kampu-
ni ya Nyakiha kwa mkopo huo unaoumiza, 
tukaingia kazini na tumefanikiwa kuokoa 
fedha zake zote na tumemkabidhi,” alise-
ma Mussa.

Alisema taasisi hiyo pia imefanikiwa 
kumpatia stahiki zake mfanyakazi Yasini 
Suleimani wa kampuni binafsi ya Hasmukh 
Morarji, inayojishughulisha na uuzaji wa 

vocha na miamala, ambaye aliachishwa 
kazi kinyume cha taratibu na kunyimwa 
haki zake zote ikiwa ni pamoja na msha-
hara wa miezi miwili.

“Mtumishi huyo aliachishwa kazi mwaka 
2018 na baada ya kuona hapati haki yake, 
mwaka huu akatoa taarifa kwetu (TAKUK-
URU). Baada ya kufanya ufuatiliaji wa kina 
tukabaini mtumishi huyo alionewa na ku-
fanikisha kumpatia stahiki zake zote Sh. 
7,203,700. (milioni 7.203).

Wawili hao walionufaika na utendaji 
wa TAKUKURU, kwa nyakati tofauti jana, 
waliishukuru taasisi hiyo kwa kupigania 
haki za wanyonge huku wakitoa wito kwa 
wananchi wengine waliodhulumiwa kufika 
kwenye taasisi hiyo ili wapate msaada.

Na Frank Kaundula, MOROGORO

UPUNGUFU wa damu wa muda mrefu 
uliokuwa ukiikabili Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Morogoro, umepungua baada ya 
wananchi mbalimbali kuhamasika na kuji-
tokeza kuchangia.

Mratibu wa Chama cha Msalaba 
Mwekundu Tanzania (TRCS) Mkoa wa 
Morogoro, Hashim Ally, alisema juzi 
kuwa kumekuwa na ongezeko la watu 
wanaochangia damu, hivyo kufanya uniti 
300 kukusanywa kila mwezi tofauti na ili-
vyokuwa awali.

“Kipindi cha nyuma kulikuwa na uhaba 
mkubwa wa damu katika hospitali hii na 
mkoa mzima kwa ujumla kwani kwa mwe-
zi tulikuwa tunakusanya uniti 100 pekee, 

lakini kwa sasa kuna ongezeko kubwa la 
uchangiaji wa damu,” alisema Ally.

Kwa muda mrefu, alisema katika mkoa 
kulikuwa na uhaba mkubwa wa damu na 
hiyo ilisababishwa na mlipuko wa ugonjwa 
hatari wa corona, lakini baada ya ugonjwa 
huo kupungua, wananchi wengi wameha-
masika.

Ally alisema mahitaji ya damu salama 
mkoani hapa ni mengi kutokana na ajali 
nyingi za barabarani ambazo zimekuwa 
zikitokea kila siku, hivyo kitendo cha ku-
tokuwa na damu salama ya kutosha, hu-
sababisha wagonjwa kupoteza maisha.

Mratibu huyo aliwataka wananchi kue-
ndelea kujitokeza ili kuchangia damu kwa 
kuwa mbali na kwamba kwa sasa tatizo 
hilo limepungua, bado kuna uhitaji mkub-

wa wa damu katika hospitali hiyo kwa 
ujumla.

Katika hatua nyingine, TRCS imetoa vi-
faa kinga dhidi ya  magonjwa ya mlipuko 
katika vituo vya kulelea watu wenye ma-
hitaji maalumu kwa Wilaya za Ulanga, Kil-
ombero na Morogoro vyenye thamani ya 
Sh. milioni 30.

Kibwana Mlekwa, Mwenyekiti wa TRCS 
Mkoa wa Morogoro alisema chama chake 
kimeamua kutoa vifaa kinga hiyo kwa 
lengo la kuwa karibu na jamii inayowazun-
guka hususani kwa wale wenye uhitaji.

Mlekwa alisema kitendo cha kuwa ka-
ribu na jamii kutawahamasisha wananchi 
mbalimbali kujitokeza kuchangia damu 
hali inakayofanya mkoa kuwa na akiba ya 
kutosha ya damu salama.

 

Na Shaban Njia, KAHAMA

VIJANA 105 wilayani hapa 
wamepata ajira katika ki-
wanda cha kuchakata pamba 
kinachomilikiwa na Chama Ki-
kuu cha Ushirika cha Kahama 
(KACU).

Kutokana na kufunguliwa 
kwa kiwanda hicho, baadhi ya 
wananchi wamesema kime-
saidia kupunguza wimbi la 
ukosefu wa ajira kwa vijana 
wanaozunguka kiwanda hicho 
licha ya kuwa na ajira za 
muda.

 Wananchi hao wamesema 
kiwanda hicho kabla ya kusi-
tisha shughuli za uzalishaji 
awali, kilikuwa kimeajiri vija-
na wengi kutoka Halmashauri 
za Msalala, Ushetu na Mji Ka-
hama na baada ya kufungwa 
vijana wengi walikosa ajira 
na asilimia kubwa waliingia 
kwenye uhalifu.

Kauli hiyo waliitoa juzi 
wakati wakizungumza na 
waandishi wa habari kwa 
nyakati tofauti kiwandani 
hapo walipofika kuangalia 
uchakataji wa  pamba una-
vyoendelea na uongozi wa 
kiwanda hicho walivyojipanga 
kutatua ukosefu wa masoko 
kwa wakulima kwa kununua 
pamba kwa bei nzuri.

 Suzan Samuel, mmoja wa 
wafanyakazi wa kiwanda 
hicho, ujio wa kiwanda hicho 
umesaidia kupunguza wimbi la 
vijana mitaani wasio na kazi 
kwa kuwapatia ajira za muda 
na kusababisha kutokuwapo 
kwa vitendo vya uhalifu. 

Naye Samson Andrew alise-
ma kufunguliwa kwa kiwanda 
kumesababisha kupunguza 
malalamiko baina ya wakulima 
na kampuni za ununuzi wa 
zao hilo kwa kununua pamba 
kilo moja kwa Sh.  900, hivyo 
kufanya wananchi kuhamasika 
kuzalisha pamba kwa wingi 
msimu ujao. 

Mhandisi wa Kiwanda hicho, 
Hemerius Magege, alisema 
wameajiri vijana 105 wanao-
zunguka kiwanda, 10 wakiwa 
mafundi na 95 wakiwa wa-
bebaji wa magunia ya pamba 
kutoka kwenye magari na 
kupeleka kwenye maghala na 
uchambuzi wa pamba.

Alisema kiwanda hicho kina 
uwezo wa kuchakata maro-
bota 140 kwa siku na baada 
ya kuzindua kwa kiwanda wa-
takuwa na uwezo wa kuzali-
sha maroboto 200.

Hata hivyo, Mhandisi Ma-
gege alisema kiwanda kinaka-
biliwa na uhaba wa vifungash-
io ambavyo vilichelewa kufika 
kutokana na janga la corona.
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Kampuni yachangia matangi 
ya maji shule za umma Dar

Wadau wa zao la korosho (hawako pichani), wakipewa maelezo  na Meneja wa Benki ya Exim tawi la Mtwara, Ramadhani Magera,  
kuhusu huduma za kilimo zinazotolewa na benki hiyo, wakati wa mkutano mkuu wa wadau hao, uliofanyika mkoani Lindi, juzi. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanawake 
waongezeka 
huduma afya 
ya uzazi 

Mwanafunzi la tano 
apewa ujauzito
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shinyaga linam-
shikilia Paschal Coloneli (27), kwa tuhuma 
za kumpa ujauzito mwanafunzi wa darasa 
la tano katika Shule ya Msingi Ibadakuli, 
Manispaa ya Shinyanga (15) na kukatisha 
masomo yake.

Ofisa Elimu Sayansikimu na Afya wa 
Shule za Msingi Manispaa ya Shinyanga, 
Beatrice Mbonea, alibainisha hayo juzi 
kwenye kikao cha Shirika la (YWCA) la 
mkoani Shinyanga, linalojishughulisha na 
utetezi wa haki za watoto, vijana na wa-
nawake lilipotambulisha mradi wa kijamii 
kwa ajili ya watoto na familia utakaotekele-
zwa Kata ya Ibadakuli.

Alisema tatizo la wanafunzi kuendelea 
kupewa ujauzito katika manispaa hiyo 
bado ni kubwa ikiwamo kata hiyo, akibain-
isha kuwa mwezi uliopita, mwanafunzi 

huyo alikatisha masomo yake baada ya 
kubainika ana ujauzito.

“Kwenye mradi wenu huu mnapokuwa 
mkitoa elimu ya afya ya uzazi kwa wasi-
chana kwa ajili ya kutokomeza mimba na 
ndoa za utotoni, elimu hiyo inapaswa pia 
kutolewa na kwa wanaume ambao ndiyo 
watiamimba, ili vitendo hivi viishe, vime-
kuwa vikizima ndoto za wanafunzi wa 
kike,” alisema Mbonea.

Mkurugenzi wa Shirika la Agape, John 
Myola, linalojihusisha na utetezi wa haki za 
watoto mkoani Shinyanga, alilaani vitendo 
vya wanafunzi kuendelea kupewa ujauzito 
na kukemea tabia ya wazazi na viongozi 
kupewa vitu vidogo na watuhumiwa na ku-
maliza kesi hizo kimyakimya.

Ofisa Miradi wa YWCA, John Eddy, aki-
zungumza wakati wa kutambulisha mradi 
wao mpya, alisema umejikita katika utoaji 
wa elimu ya afya ya uzazi, lishe, usafi 

pamoja na uhakika wa kipato, walengwa 
wakubwa wakiwa ni watoto na wasichana 
wenye ujauzito.

Alisema katika utoaji wa elimu hiyo, wa-
toto watafundishwa namna ya kuwa safi ili 
kuepukana na magonjwa ya mlipuko, wasi-
chana wenye ujauzito watapewa elimu ya 
matunzo bora ya mtoto likiwamo suala la 
lishe na elimu ya ujasiriamali ili wajikwa-
mue kiuchumi na kulea familia zao.

Alisema mradi huo utakuwa wa miezi 
12 na utakamilika Juni mwakani baada ya 
utekelezaji wake wa awali kuanza Julai 
mwaka huu, na utagharimu Sh. milioni 
18.468 zinazotolewa kwa ufadhili wa Shiri-
ka la Firelihgt la Marekani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, 
Debora Magiligimba, alithibitisha kukamat-
wa kwa mtuhumiwa huyo na kusema kuwa 
leo ataeleza hatua zinazochukuliwa na 
jeshi hilo baada ya uchunguzi wake.

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuadhimisha miaka 100 ya utoaji 
huduma kwenye soko la bima, Kampuni ya 
UAP Insurance Tanzania imetoa msaada wa 
matangi 40 ya kuoshea mikono kwa ajili ya 
wanafunzi wa shule za msingi na sekondari 
jijini Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa hafla ya kukabi-
dhi msaada huo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
UAP, Stephen Lokonyo, alisema mchango 
huo ni sehemu ya utekelezaji wa sera ya 
uwajibikaji kwa jamii na umelenga kuhakiki-
sha wanafunzi wanakuwa kwenye mazingira 
salama wakati wote wawapo shuleni na ku-
punguza hatari ya kupata magonjwa.

Alisema hatua hiyo itasaidia kuboresha 
mazingira ya kujifunzia kwa wanafunzi na 
kwamba matangi 

hayo yatasaidia kuhakikisha wanafunzi 
wananawa mikono yao kwa maji safi na 
sabuni, hivyo kuhakikisha mazingira salama 
kwa watoto shuleni.

Kampuni hiyo ni kampuni tanzu ya kam-
puni ya UAP Holdings PLC inayotimiza mia-
ka 100 tangu kuanzishwa mwaka 1920.

“Tunafarijika kuunga mkono jitihada za 
serikali na wadau wengine katika kuhakiki-
sha kwamba wanafunzi ambao ni taifa la 
kesho wanapata elimu bora. Msaada huu 
utahakikisha kwamba wanafunzi wanapata 
elimu katika mazingira ambayo ni salama 
kwa afya zao muda wote,” alisema.

Matangi hayo yatasambazwa kwenye 
shule za msingi na sekondari za mkoa wa 
Dar es Salaam kulingana na mahitaji kama 
itakavyoelekezwa na Ofisi ya Elimu Mkoa.

Akipokea msaada huo, Ofisa Elimu Taalu-

ma Mkoa wa Dar es Salaam, Boniphace Wil-
son, alipongeza hatua hiyo akisema kwamba 
itasaidia kuongeza kasi ya udhibiti wa mili-
puko ya magonjwa shuleni na kufanya maz-
ingira ya kujifunzia kuwa salama zaidi.

“Tunawapongeza UAP Tanzania kwa kuo-
na umuhimu wa kutoa matangi haya kwa 
ajili ya shule zetu za Mkoa wa Dar es Salaam, 
hii itasaidia kuhakikisha wanafunzi wanapa-
ta nafasi ya kuosha mikono yao kwa maji safi 
na sabuni na kuleta usalama wa mazingira 
ya kujifunzia,” alisema.

Alisema msaada huo ni utekelezaji wa 
sera ya uwajibikaji kwa jamii ambayo UAP 
imekuwa ikiendesha katika maeneo mbal-
imbali ikiwamo afya, elimu pamoja na maz-
ingira tangu ilipoanza kutoa huduma hapa 
Tanzania.

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, ametaja mafani-
kio yaliyopatikana kwa kipindi cha 
miaka mitano ikiwamo kuongeze-
ka kwa wanawake wanaotumia 
huduma za afya ya uzazi kabla ya 
ujauzito na baada ya kujifungua.

Amesema idadi yao imeongeze-
ka kutoka asilimia 32 mwaka 
2015/19 hadi asilimia 43 mwaka 
2019/20.

Ummy alibainisha takwimu hizo 
jana jijini hapa alipotoa taarifa 
ya afya ya uzazi na mtoto nchini 
kuanzia mwaka 2015/16 hadi 
2019/20.

Alisema kwa kipindi hicho, 
Tanzania imeendelea kupiga hatua 
katika utoaji wa huduma za afya 
hususan afya ya uzazi na mtoto 
ambapo hatua hizo ni pamoja na 
kuimarisha miundombinu ya ku-
tolea huduma.

Waziri huyo alisema vituo vya 
huduma za upasuaji wa dharura 
wa kumtoa mtoto tumboni 
vimeongezeka kutoka 192 hadi 
586, sawa na ongozeko la vituo 
394.

“Pia, ongezeko la bajeti ya dawa 
katika Wizara ya Afya limeimari-
sha hali ya upatikanaji wa dawa 
muhimu kwa ajili ya afya ya 
uzazi na mtoto kutoka asilimia 53 
mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 
96 Juni mwaka 2020,” alisema.

Alibainisha kuwa uwekezaji 
mkubwa unaofanywa na serikali 
kwenye miundombinu ya utoaji 
wa huduma za afya, umeongeza 
idadi ya vituo vya huduma kwa 
ajili ya watoto wachanga wanao-
zaliwa wakiwa na shida ya ku-
pumua, uzito pungufu na maam-
bukizi ya bakteria  kutoka vituo 
14 mwaka 2015 hadi vituo 104 
mwaka 2020, sawa na ongezeko la 
vituo 90.

Ummy alisema vituo vinavyotoa 
huduma ya kangaroo ikiwa ni 
njia  ya kiasili ya kumtunza mtoto 
aliyezaliwa njiti, pia vimeongezeka 
kutoka 80 mwaka 2015 hadi ku-
fikia 104 mwaka 2020.

“Katika kipindi cha miaka mitano 
Serikali imefanya upanuzi wa Hos-
pitali 3 za rufaa za Kanda,Hospitali 
ya Mtwara,Burigi ambayo ni ujenzi 
mpya  na Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini ambapo jengo kubwa 
la ghorofa tano lenye uwezo wa 
vitanda 223 maalum kwa ajili  
za huduma za mama na mtoto,” 
alisema.

Alisema kwa kipindi hicho, 
serikali pia imeongeza vituo vya 
upimaji wa saratani ya mlango wa 
kizazi kutoka vituo 176 mwaka 
2015 hadi kufikia 650 mwaka huu.

Waziri Ummy alisema upa-
tikanaji wa damu salama kwa 
ajili ya kina mama na watoto, 
pia umeongezeka kutoka chupa 
196,735 mwaka 2015 hadi chupa 
309,396 mwaka huu, sawa na 
ongezeko la asilimia 57.
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Mwalimu jela miaka 30 
kwa kubaka mwanafunzi

Wazee wataka 
kupatiwa 
vitambulisho 
huduma afya
Na Frank Kaundula, MOROGORO 

BARAZA la Wazee mkoa wa 
Morogoro limetakiwa kuhakiki-
sha linasaidia kupatikana kwa 
vitambulisho vya utambuzi kwa 
wazee zaidi ya 50,000 ili waweze 
kufikiwa kirahisi na huduma za 
kijamii ikiwamo huduma za afya. 

Rai hiyo ilitolewa jana na 
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Dk. Kusilya Ukio, wakati 
akizindua Baraza la Wazee wa 
mkoa huo baada ya kukamilika 
uchaguzi wa viongozi wapya.

Alisema kati ya wazee 78,601, 
waliopo mkoani hapa, ni wazee 
44,000 ambao wanafikiwa na 
huduma za afya.

“Vitambulisho vya utambuzi ni 
muhimu sana, hakikisheni wazee 
wote waliobaki wanavipata ili vi-
wasaidie kupata huduma za afya 
pamoja na kwamba huduma ni 
bure, lakini kwa sasa tunafikiria 
wazee wajiunge na  CHF ili-
yoboreshwa, ambayo ipo hadi 
vijijini…itawasaidia kupanua wigo 
wa kupata huduma.” alisema Dk. 
Ukio.

Awali akitangaza matokeo ya 
viongozi wapya waliochaguliwa, 
msimamizi wa uchaguzi huo, Dk. 
Bwakisha John, alisema kuwa 
aliyechaguliwa nafasi ya mwe-
nyekiti wa baraza hilo mkoa ni 
Samuel Mpeka, huku msaidizi 
wake akichaguliwa Leah Mtemi-
zali.

Alisema pamoja na mambo 
mengine, viongozi hao 
wanapaswa kujikita katika 
kushughulikia changamoto 
zinazowakabili wazee wenzao 
kwa kuzifikisha ngazi husika ili 
ziweze kufanyiwa kazi.

“Niwakumbushe tu wazee 
wangu kwamba jukumu mlilonalo 
ni kubwa hasa katika kupigania 
masilahi ya wazee wote wa mkoa 
wa Morogoro kwa kuingia ka-
tika vikao muhimu vya maamuzi 
mbalimbali ili kutoa ushauri 
wenu,” alisema Dk. Bwakisha.

Kwa upande wao viongozi 
waliochaguliwa walisema mion-
goni mwa chanagamoto ambazo 
zinawakabili wazee wengi hasa 
waliostaafu ni pamoja na kutoku-
wapo kwa sheria ya kupatiwa 
pensheni.

Leah Mtemizali, makamu mwe-
nyekiti wa baraza hilo, alisema 
kwa sasa wastaafu nchini hawana 
pensheni za kustaafu kama ilivyo 
kwa mataifa mengine, jambo lin-
alowafanya wazee wengi kujikuta 
wakiishi katika maisha magumu.

Na Salome Kitomari

TAASISI ya  Utafiti wa Wanyamapori 
(TAWIRI), imesema sababu za  kuongeze-
ka kwa ujangili wa kitoweo cha wany-
amapori kwa ajili ya protini itokanayo na 
wanyama pamoja na ongezeko la idadi ya 
watu.

Akiwasilisha mada kwenye warsha ya 
waandishi wa habari za uhifadhi na utalii 
iliyoandaliwa na Chama cha Waandishi 
wa Habari za Mazingira ( JET) na Shiri-
ka la Maendeleo la Marekani (USAID), 
Mwakilishi wa TAWIRI, Iddi Lipende, 
alisema utafiti uliofanyika umebaini ndi-
yo sababu kuu kwa maeneo ya vijijini.

Aliwasilisha mada kuhusu uhusiano wa 
wanyamapori, masoko na kusambaa kwa 
magonjwa yatokanayo kwa wanyama.

Alisema walibaini kuwa nyamapori im-

ekuwa ni kichocheo cha jamii ya vijijini 
kula nyama hiyo kwa ajili ya kupata pro-
tini iliyopo kwao.

Alisema watu wa mjini hupendelea 
nyama hizo kama utamaduni, ladha na 
ufahari.

“Kwa sasa kuna mabadiliko sana 
kwenye uwindaji haramu, wanatumia 
teknolojia za kisasa tofauti na matumizi 
ya mishale, huku maboresho ya mi-
undombinu kwenye misitu na usafiri 
kwenda maeneo mbalimbali yamekuwa 
kichocheo,” alisema.

Alisema magonjwa ya wanyama kwen-
da kwa binadamu ni mara chache, lakini 
yakitokea ni rahisi sana kusambaa kwa 
kasi kwa binadamu, huku akitoa mfano 
wa ugonjwa wa ebola, kimeta na kichaa 
cha mbwa.

Alisema ipo haja kwa jamii kutambua 

kuwa wanyamapori hawataki usumbufu 
na kuingiliwa maeneo yao na ni vyema 
wakachukua hatua za kutoingia kwenye 
maeneo hayo.

Alisema yapo magonjwa ambayo 
husambaa kwa kasi kutoka kwa 
wanyama kwenda kwa binadamu 
ambayo tiba yake ni ngumu sana na 
ndiyo maana kumekuwa na msisitizo wa 
kuhakikisha hakuna mwingiliano baina 
ya pande hizo.

Alisema ugonjwa wa kichaa cha mbwa 
husambaa kwa kasi na wakati mwingine 
kuingia kwa binadamu, na mbwa ni wale 
walioingia hifadhini wakiwa na wachun-
gaji wa mifugo ambao huingiza mifugo 
maeneo yaliyohifadhiwa.

Aidha, alisema ugonjwa wa corona 
chanzo chake ni kutoka kwa mnyama 
kuja kwa binadamu. 

TAWIRI yataja sababu ulaji wanyamapori

Wananchi wakivuka sehemu ambayo hairuhusiwi, licha ya kuwapo kwa daraja la juu la waenda kwa miguu 
katika barabara ya Morogoro, eneo la kituo cha mabasi ya mikoani cha Ubungo stedi jijini Dar es Salaam jana.   
PICHA: MIRAJI MSALA

Kabla ya kutolewa kwa hukumu 
hiyo, Hakimu Massawe alimpa 
mshtakiwa nafasi ya kujitetea, 
ambapo aliiambia Mahakama im-
wonee huruma kwa madai ni ya-
tima, mkosaji wa mara ya kwanza 
na anayo familia inayomtegemea, 
hivyo kama atapewa adhabu kali 
kutaifanya ikose huduma zake.

Baada ya utetezi huo, Mwanashe-
ria wa Serikali, Emmanuel John, 
aliiomba mahakama impe mshtak-
iwa adhabu kali, ili liwe fundisho 
kwake na wengine wenye  tabia za 
kushiriki mapenzi na wanafunzi.

Hakimu Masawe akitoa hukumu 
katika kesi hiyo namba 04/2020, 
kupitia vifungu vya (130) kifungu 
kidogo (1) na kifungu cha 3 (C) 
pamoja na 131, alisema amesikia 
maombi ya pande zote mbili, lakini 
sheria imemfunga mikono na ku-

muhukumu kifungo cha miaka 30 
jela na kumlipa mlalamikaji fidia ya 
Sh. 2,000,000.

Awali ilidaiwa na John kuwa 
Februari Mosi mwaka huu, majira 
ya alasiri, Ngalu alimtuma mwa-
nafunzi wa kiume amuitie mwa-
nafunzi huyo nyumbani kwake, 
na hakuweza kurejea mapema, 
hivyo kumshtua mlinzi wa shule 
husika na kutoa taarifa kwa mkuu 
wa shule.

John aliiambia Mahakama baada 
ya mwanafunzi huyo kuchelewa 
kutoka ndani, Mkuu wa Sekondari 
Mahiwa aliwaita walimu wenzake 
kumfuatilia na kufanikiwa kum-
kuta akiwa chumbani na mwal-
imu huyo, kisha walimchukua na 
kumpeleka hospitali kufanyiwa 
uchunguzi na kubainika kuwa ali-
fanya ngono na mwalimu huyo.

Mbali na 
adhabu ya 
kifungo, ma-
hakama hiyo 
imeamuru 
mshtakiwa 
atakapomal-
iza ad-
habu yake 
kumlipa 
mlalamikaji 
anayesoma 
kidato cha 
tano fidia ya 
Sh. milioni 2.

Na Mwandishi Wetu

M
WALIMU George Ngaru 
(32) aliyepangiwa kuhu-
dumu Shule ya Sekondari 
Mahiwa Kata ya Nyangao, 

Wilaya na Mkoa wa Lindi, amehuku-
miwa kutumikia kifungo cha miaka 30 
gerezani, baada ya kupatikana na hatia 
ya kumbaka mwanafunzi wake ( jina 
limehifadhiwa).

Mbali na adhabu ya kifungo, ma-
hakama hiyo imeamuru mshtakiwa 
atakapomaliza adhabu yake kumlipa 
mlalamikaji anayesoma kidato cha 
tano fidia ya Sh. milioni 2.

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya 
Mkoa wa Lindi, Elimo Massawe, baada 
ya kuridhishwa pasipo shaka na usha-
hidi uliotolewa na upande wa mash-
taka.

Niwakumbushe tu wazee 
wangu kwamba jukumu 
mlilonalo ni kubwa hasa 
katika kupigania masilahi 
ya wazee wote wa mkoa 
wa Morogoro kwa kuingia 
katika vikao muhimu vya 
maamuzi mbalimbali ili 
kutoa ushauri wenu.



Na Enock Charles 

T
AASISI za kifedha nchini zime-
takiwa kuwa msaada kwa wa-
nanchi kwa kutoa riba nafuu 
zinazoweza kuwasaidia wa-

nanchi kiuchumi kuliko kutaka faida 
kubwa inayoweza kusababisha maumi-
vu kwa wananchi wa hali ya chini.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa benki ya NCBA jijini Dar es Salaam 
jana, Naibu Waziri wa Fedha na Mipan-
go, Dk.  Ashatu Kijaji, amesema serikali 
haitavumilia taasisi za kifedha zenye 
malengo ya kuwakandamiza wananchi 
na kudidimiza uchumi wao na uchumi 
wa Taifa kwa ujumla.

“Sote tumekuwa mashahidi tukisikia 

Taasisi za fedha zatakiwa 
kupunguzia wananchi riba

baadhi ya taasisi za kifedha zimekuwa 
na masharti yasiyokuwa rafiki kwa 
Watanzania wetu na benki zimekuwa 
na masharti magumu ya mikopo kwa 
wananchi wakiwamo vijana wetu na 
kinamama kufika na kuhudumiwa kwa 
urafiki,” alisema Dk. Kijaji.

Dk.  Kijaji pia alizitaka taasisi za kifed-
ha kuwafikiria wakulima wadogo katika 
suala la mikopo kwa masharti nafuu ili 
kuharakisha ukuaji wa kilimo nchini 
ambacho ndio tegemeo la wananchi 
walio wengi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Benki 
hiyo, Margaret Karume, alisema mo-
jawapo ya malengo ya benki hiyo ni 
kuchochea mafanikio ya wanaojituma, 
hivyo kuongeza ukuaji wa uchumi wa 

Taifa huku njia za kidijitali zikipewa ki-
paumbele katika huduma mbalimbali 
za benki hiyo.

“Nasisitiza ya kuwa juhudi zetu zi-
takuwa za kidijitali, Benki ya NCBA ita-
waweka watu na wateja wetu katikati ya 
uvumbuzi, tutaendelea kuvumbua na 
kutoa huduma za kifedha na teknolojia 
ya kimataifa,” alisema Karume.

Uzinduzi wa Benki ya NCBA Bank in-
afuatia idhini ya uunganaji iliyotolewa 
na Benki Kuu ya Tanzania (BoT) na 
benki hiyo kuanza rasmi huduma zake 
Julai 8, mwaka huu. Ndani ya siku zijazo, 
benki hiyo ilisherehekea uzinduzi wa 
huduma zake kwenye matawi ambayo 
yamekwishaanza kazi kwenye mikoa ya 
Mwanza, Arusha na Zanzibar.
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Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji (katikati), akikata utepe kuzindua rasmi benki mpya ya NCBA, jijini 
Dar es Salaam jana. Kulia ni Ofisa Mkuu Mtendaji wa Benki hiyo, Margaret Karume na Mwenyekiti wa Bodi ya NCBA 
aliyemaliza muda wake, Sharmapal Aggarwal. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Nasisitiza 
ya kuwa 
juhudi zetu 
zitakuwa 
za kidiji-
tali, Benki 
ya NCBA 
itawaweka 
watu na 
wateja 
wetu ka-
tikati ya 
uvumbuzi.

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 
(NIT), Prof. Zacharia Mganilwa, amesema  ku-
kamilika kwa mradi mkubwa wa reli ya kisasa 
ya SGR kutakuza uchumi wa kijiografia kwa 
nchi za ukanda wa kati hususani   Rwanda, 
Burundi, Uganda na DRC.

Akizungumza na waandishi wa habari  
baada ya kutembelea reli ya SGR akiam-
batana na Baraza la Uongozi la Chuo hicho 
mwishoni mwa wiki, Prof. Mganilwa alisema 
reli hiyo itakuwa nguzo kubwa kwa usafar-
ishaji mizigo na abiria kwa nchi za ukanda wa 
kati (Central Corridor).

“Kukamilika kwa ujenzi wa mradi huu 
mkubwa na wa aina yake, utawezesha nchi 
za ukanda huu wa kati kufunguka kibiashara 
kwa kuwa usafirishaji wa bidhaa kwa nchi 
hizi utakuwa mzuri zaidi ya awali,” alisema.

Aliongeza: “Reli ya SGR kutoka Dar es Sa-
laam kwenda Mwanza na kipande kitakacho 
jengwa kutoka Isaka hadi Kigali nchini Rwan-
da na Musongati nchini Burundi itafungua 
ukanda wa kati wenye utajiri mkubwa wa 
madini na kilimo.”

“Hivi sasa, zaidi ya asilimia 95 ya mizigo 
inayoondoka Bandari ya Dar es Salaam 

hubebwa na barabara na hivyo kufanya uhar-
ibifu kwa barabara. Kwa hivyo kujengwa kwa 
mradi wa reli hii kutaleta ongezeko kubwa la 
kubeba mizigo na abiria,” alisema.

Aliongeza: “Tunatarajia kuona mradi wa 
SGR unapunguza gharama katika sekta 
zingine zinazohusiana na usafirishaji wa bid-
haa pamoja na usambazaji na hivyo kubore-
sha uchumi wa kijiografia kwa nchi za ukan-
da wa kati.”

Alitabanaisha kuwa mradi wa reli ya kisasa 
utarahisisha kwa kiasi kikubwa adhima ya 
serikali kuwa nchi ya viwanda kwani usa-
firishaji wa bidhaa kwenda sokoni ama ku-
toka viwandani kwenye nje ya nchi kuwa we-
nye gharama nafuu na kwa wakati.

“Kupitia reli hii ya kisasa ya SGR, utalii 
kwa nchi yetu utakuwa kwa kasi kubwa 
ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa fursa 
za ajira, kwani watalii wataweza kusafiri ku-
toka Rwanda ama Burundi kuja Tanzania 
kwa muda mfupi sana kulinganisha na sasa,” 
alisema.

Alisema kwamba ujenzi wa SGR utakuwa 
ni nguzo muhimu sana kwa nchi yetu am-
bayo ipo kwenye uchumi wa kati na ikiwa ka-
tika harakati za kufikia uchumi wa juu.

“Reli hii ya kisasa itaimarisha mazingira ya 

uchumi wa nchi ikiwa ni pamoja na kufungua 
milango ya uwekezaji kwa nchi za ukanda wa 
kati kwani gharama za uwekezaji zitapungua 
kutokana na kupungua kwa gharama za usa-
firishaji wa bidhaa,” alisema. 

Alisema NIT imeazimia kuanzisha kozi 
tano za usafiri wa barabara na reli ili ku-
tosheleza mahitaji ya rasilimali watu katika 
miradi mikubwa katika sekta hii ikiwamo 
mradi huu wa reli ya kisasa ya SGR unaokuja.

“Chuo chetu kina mipango thabiti kabisa 
ya kuzalisha rasilimali watu ambayo ita-
tosheleza sekta hii ya usafirishaji badala ya 
kuchukua watalaamu kutoka nje ya nchi,” 
alisema.

Ilisema: “Tunakusudia kuzalisha wataal-
amu wa kutosha kwenye sekta hii ili miradi 
miradi mikubwa kama huu wa reli ya kisasa 
uweze kupata wafanyakazi wazawa.”

Aliongeza kuwa kozi hizo mpya ambazo 
baadhi zitaanza kutolewa mwaka ujao wa 
masomo, zitatoa mafundi na wahandisi wa-
takaokuwa na uwezo wa kufanya matengen-
ezo ya reli hiyo ya SGR.

Tumeidhinisha kozi hizi kama hatua ya 
kuhakikisha kuwa mradi ujao wa SGR un-
asimamiwa na wenyeji, aliongeza Prof. Mga-
nilwa.

Prof. Mganilwa: Mradi wa SGR kukuza uchumi 

Baba jela miaka 
30, bakora 12 
kubaka mwanawe

Mpina akipigia
debe kiwanda

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Lindi, 
imemuhukumu mkazi wa Kijiji 
cha Mahiwa, Kata ya Nyangao, 
Maulidi Salum (25), kifungo cha 
miaka 30 jela, kuchapwa viboko 
12 na kumlipa mlalamikaji fidia 
ya Sh. milioni 2 baada ya kupati-
kana na makosa mawili, likiwamo 
la kumpa ujauzito mwanawe wa 
kufiki ambaye ni mwanafunzi.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Mkazi, Maria Batraine, 
baada ya kuridhishwa na ushahidi 
uliotolewa na upande wa mash-
taka na mwenyewe kukiri makosa 
yake.

Hakimu Batraine akitoa hukumu 
kupitia Sheria ya Elimu kifungu 
cha 60 A fungu dogo la (3) Sheria 
ya Elimu alimhukumu kosa la pili 
la kumpa mimba na kukatisha 
masomo ya mwanafunzi huyo 
kifungo cha miaka 30 jela pamoja 
na kuchapwa viboko 12, na ataka-
pomaliza kutumikia adhabu yake 
amlipe mlalamikaji fidia ya Sh. 
milioni 2.

Awali, Mwanasheria wa Seri-
kali, Godfrey Mraakitoa, aliiambia 
Mahakama hiyo kwamba siku 
isiyofahamika Machi mwaka huu, 
mshtakiwa akiwa ni baba wa ku-
fikia wa mkewe, alimbaka mtoto 
huyo (jina limehifadhiwa) mwe-
nye umri wa miaka 13, ambaye 
anasoma Shule ya Msingi Mahiwa 
na kumpa ujauzito.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo na Uvuvi, Luhaga 
Mpina,  amesema kuna haja kubwa 
ya kukisaidia kiwanda cha Meat 
King Fish Distributor ili kiendelee 
kuchakata kwa nguvu zote nyama 
ya ng’ombe, mbuzi na kondoo na 
mazao mengine ya mifugo.

Akizungumza jijini Arusha, Mpina 
alisema kufanya hivyo kunabore-
sha maisha ya wakulima, wafugaji 
na wavuvi.

Akizungumza baada ya kutem-
belea kiwanda hicho akifuatana 
na Kaimu Mkurugenzi wa Mikopo 
wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB), Jeremiah Mhada, 
Waziri Mpina ameitaka  kuendelea 
kuvisaidia viwanda vinavyowa-
saidia wazalishaji mali wengi hapa 
nchini.

TADB imekuwa ikifanya kazi 
kubwa katika kuwasaidia wakulima, 
wavuvi na wafugaji wa nchi hii. 
Jitihada hizo ziendelezwe ili wadau 
wa sekta hizo wazidi kunufaika 
uboreshwaji wa mnyororo ya 
thamani katika sekta zao, amesema 
Waziri Mpina.

Alisema kuwa kuimarika kwa 
uzalishaji wa kiwanda hicho ku-
naleta manufaa kwa Watanzania 
kwani  kunapunguza ukosefu wa 
ajira kwa Watanzania na kunaima-
risha ajira za wafugaji na kuwa-
fanya wawe na uhakika wa soko la 
bidhaa zao.

“Uimarishwaji wa uzalishaji ka-
tika kiwanda hiki utasaidia kuten-
geneza ajira mpya na kuimarisha 
ajira za zamani kwa wadau wa 
kilimo, ufugaji na uvuvi,’’ alisema 
na kuongeza kuwa uchumi wa vi-
wanda hautakuwa na maana kama 
sekta za kilimo, ufugaji na uvuvi 
hazitafanyiwa mageuzi makubwa.
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Hii hapa sumukuvu, madhara 
yake na jinsi inavyodhibitiwa

afya

Na Joseph Mwendapole

S
HIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS), ni taasisi yenye 
dhamana ya kusimamia 
na kudhibiti usalama wa 

chakula nchini, ambayo imejumui-
ka na mataifa katika kuadhimisha 
Siku ya Chakula Salama Duniani, 
kila siku ya Juni 7 ya mwaka. 

Usalama wa chakula waweza 
kuwa mtazamo mpana wa chakula 
kuwa salama, maana mlo  ni jambo 
moja na usalama wake ni jingine. 
Hapo ndipo kunaibuka dhana ya 
kuwapo sumukuvu katika vyakula 
kutoka shambani. 

Hapo kuna umuhimu kujua, 
hiyo ni nini?

Ni sumu zinazozalishwa na kuvu 
au fangasi wa makundi mbalimba-
li, wanaoota zaidi kwenye mazao 
ya chakula.

Sumukuvu huzalishwa kwenye 
mazao, zikiwa katika hatua mbal-
imbali kama vile, shambani, baada 
ya kuvunwa,wakati wa kusafirisha 
au uhifadhi. 

Waathirika wakuu ni vyaku-
la aina ya nafaka na mbegu za 
mafuta. Hapo unataja mahindi na 
karanga, ambazo ni mlo maarufu 
katika jamii ya Watanzania. 

Pia, sumu hizo huwa hazikose-
kani kwenye mazao ya biashara. 
Hivyo, panapojitokeza suala la 
sumu kuvu ndani yake, ni simulizi 
ya madhara yanayoathiri biashara 
ya mazao hayo 

Sumukuvu zinapokuwepo 
kwenye mazao au bidhaa, zina 
kawaida ya kuendelea kubaki, 
hata baada ya chakula kupikwa au 
kusindikwa.

Aina ya kuvu wanaosababisa 
sumu zinatajwa zipo nyingi, wa-
naoweza kushambulia mazao, 

ya chakula kupikwa au kusindik-
wa. 

Mazao yaliyochafuliwa na 
sumukuvu, ishara zake   ni pamoja 
na ukungu, harufu ya uvundo, na-
faka kutengeneza vumbi, nafaka 
kugandamana, nafaka kubadilika 
rangi na kuwa na weusi. 

Mahindi na karanga ni mazao 
muhimu ya chakula ambayo 
hushambuliwa na fangasi wanao-
zalisha sumukuvu kwa wingi na 
mazao yaliyoshambuliwa na kuvu 
sumukuvu inavyoweza kumfikia 
mlaji.

ATHARI ZAKE 
Hatari ya mlaji kupata sumuku-

vu, ni pale endapo, atakula chaku-
la kilichochafuliwa na sumu hiyo, 
au atakula mazao yanayotokana 
na mifugo kama vile maziwa, en-
dapo mifugo italishwa chakula kil-
ichochafuliwa na sumukuvu. Mfa-
no wa vyakula hivyo, ni mashudu 
au nafaka mbovu.

Mtoto atakaponyonya maziwa 
ya mama aliyekula chakula kil-
ichochafuliwa na sumukuvu, na in-
aangukia hatari ya lishe hiyo yenye 
sumu. 

Ulaji vyakula vilivyochafuliwa 
na sumukuvu, huweza kusababi-
sha madhara mbalimbali ya kiafya 
na yanajitokeza ndani ya muda 
mfupi au baada ya muda mrefu, 
kutegemea na kiasi cha sumu 
kwenye mlo, kiasi cha chakula kil-
ichochafuliwa, pamoja na umri na 
hali ya afya ya mlaji. 

Madhara yanayotokea ndani ya 
muda mfupi, hujitokeza pale kiasi 
kikubwa cha sumukuvu kimeliwa. 
Hapo unataja kuathirika kwa ini, 
figo, mfumo wa fahamu na kupun-
guza uwezo wa damu kuganda na 
hata kifo. 

Athari za sumukuvu kiuchumi, 

inashuhudiwa biashara ndani ya 
nchi, kikanda na kimataifa, ambao 
uchafuzi wa sumukuvu unasababi-
sha matatizo mtambuka.

Hapo unataja kukataliwa bidhaa 
za chakula zilizozidi viwango vya 
sumukuvu vinavyokubalika katika 
soko, kukosa mapato, kupungua 
akiba ya chakula.

Kitaalamu ni kwamba chakula 
kilichochafuliwa zaidi ya kiwango 
kinachoruhusiwa, huwa hakifai 
kwa matumizi ya binadamu na 
mifugo, hivyo kinapaswa kuhar-
ibiwa.

Pia, lipo suala la kuongezeka 
gharama za matibabu na kupun-
gua nguvu kazi na uzalishaji mali.

UDHIBITI
Wadudu wasipodhibitiwa 

huongeza unyevu na joto katika 
ghala ambavyo huchochea kuvu 
kuzaliana na kuzalisha sumukuvu. 

Viuatilifu visipotumiwa kwa 
usahihi vinaweza kuathiri afya 
ya mlaji, hivyo inapaswa kuzin-
gatia matumizi ya viuatilifu kwa 
kiwango sahihi na muda mazao 
yaliyowekwa viuatilifu yanahifa-
dhiwa kabla ya kuruhusiwa kwa 
matumizi.

 Namna mojawapo muhimu ya 
kudhibiti sumukuvu wakati wa 
kuandaa mazao kwa ajili ya chaku-
la, mhusika anapaswa kupeta, ku-
chambua na  kuondoa taka, mbegu 
hafifu, zilizopasuka na zilizooza.

Pia, kwa zilizobadilika rangi na 
zilizoharibiwa na wadudu, kazi 
kuu ni kuziosha, kuondoa vumbi, 
udongo na punje dhaifu, kisha 
mahindi yanayokobolewa kabla 
ya kusaga na baada ya kusaga ma-
hindi hayo yanahifadhiwa kwenye 
chombo safi kisichoruhusu unye-
vu kuifikia.

 Mahindi yaliyoathiriwa na sumukuvu.

Zahanati mpya 
inavyofuta vifo 
vya wajawazito 
Halmashauri Kahama MABINTI SHULENI … 

RC Rukwa katika mpango kabambe
kumaliza mimba zilizomchefua JPM

Ukurasa 14

ALICHOTANGAZA PUTIN…
Chanjo mpya ya corona

 Russia,yawanyima 
usingizi Magharibi 

Ukurasa 13

Ukurasa 12

wanaotajwa wapo wa makundi 
matatu, yanayotajwa kwa majina 
ya Aspergillus, Penicillium na 
Fusarium.

Kitaalamu, hao ndio wahusika 
na kuzalisha sumu kuvu kwe-
nye mazao ya nafaka na mbegu 
za mafuta na zipo aina nyingi za 
sumukuvu zinazozalishwa na 
kuvu tofauti.  

Uchafuzi wa sumu kuvu katika 
mazao ya chakula pamoja na ki-
wango cha madhara ya kiafya kwa 
binadamu yatokanayo na sumuku-

vu nchini, zaidi inatajwa kuwa ni 
‘aflatoxins’ na ‘fumonisins’ndiyo 
tatizo zaidi.

Kumbuka uwepo wa kuvu na 
kuzalisha sumukuvu unategemea 
na hali ya hewa ya mahali husika, 
hivyo maeneo tofauti huweza 
kuwa na kiwango na aina tofauti 
za kuvu.

Dalili za uchafuzi wa sumukuvu 
kwenye mazao ya chakula zi-
napokuwepo kwenye mazao au 
bidhaa, hazionekani kwa macho, 
pia huendelea kubaki hata baada 

 Bidhaa kilimo zina-
zoweza kuathiriwa 
na sumukuvu. PICHA 
ZOTE: MTANDAO.
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•Mganga Mkuu: Nina miaka 3, sijaona vifo

Zahanati mpya inavyofuta vifo vya 
wajawazito Halmashauri Kahama

afya

Jengo la Zahanati ya Kijiji cha Nduku, katika Halmashauri ya Mji Kahama, Shinyanga kabla ya kuanza kutumika. PICHA: SHABAN 
NJIA.

Mwaka 2000 
wakati nikiwa 
kwenye mstari 
aliletwa mjamzi-
to kwenye 
baiskeli akiwa 
amechoka na 
uchungu ukim-
sumbua sana, 
kwa sababu 
alichelewa ku-
fika kituoni. 
Alipoteza mai-
sha pamoja na 
mtoto,” anasim-
ulia Angelina.

Na Shaban Njia, KAHAMA

 KATA ya Kinaga ni kati ya zina-
zounda Halmashauri ya Mji wa Ka-
hama Mkoani Shinyanga. Mahali 
hapo kuna zahanati moja isiyoto-
sheleza mahitaji na kusababisha 
wengi kujifungulia majumbani 
kwenye mazingira  hatarishi.

  Kata hiyo ilikuwa na zahanati 
moja ya Kinaga iliyojengwa tangu 
mwaka 1985, ilihudumia vijiji 10 
kutoka Kata ya Mwanase na Ki-
naga, kabla ya kata kugawanywa 
kutoka Halmashauri ya Msalala na 
kuhamia Halmashauri ya mji  Ka-
hama. Wakati huo, mbunge wao 
alikuwa Ezekiel Maige.

  Baada ya kugawanywa na 
kubaki vijiji vitano, bado zahanati 
iliyokuwapo haikutosheleza ma-
hitaji ya wananchi wa kata husika 
kupata matibabu.

 Wananchi kwa kushirikiana na 
diwani aliyekuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Mji wa 
Kahama, kwa kipindi cha mwaka 
2015 hadi 2020. Waliungana ku-
changisha fedha kila kitongoji na 
hata walifanikiwa kujenga zahan-
ati mpya ya Nduku.

 
HALI ILIVYOKUWA 
  Angelina Mabula, mkazi wa 

kijiji na kata ya Kinaga, katika 
Halmashauri ya Mji wa Kahama, 
anasema katika zama zilizopita za 
kuwa na zahanati moja ya Kinaga, 
wananchi wa vitongoji vya Iguno, 
Igumbili, Nyang’ombe, Nyahun-
gwe na Bukomela walishindwa ku-
fika kupata matibabu.

Anasema wagonjwa wengi hasa 
wajawazito walilazimika kujifun-
gulia majumbani, wakipata hudu-
ma hiyo kutoka kwa ama waume 
au majirani zao, wasio na elimu, 
pia vifaa vya huduma hiyo. 

“Mwaka 2000 wakati nikiwa 
kwenye mstari aliletwa mjamzito 
kwenye baiskeli akiwa amechoka 
na uchungu ukimsumbua sana, 
kwa sababu alichelewa kufika kit-
uoni. Alipoteza maisha pamoja na 
mtoto,” anasumulia Angelina.

  Scola Peter, anasema walila-
zimiaka kutembea kilometa saba 
kufika zahanati ya Kinaga, safari 
walioianza alfajiri kuwahi mson-
gamono uliokuwepo kuhudumia 
kata za Mwanase na Kinaga.

  Kuna simulizi ya Roza Bun-
dala, anasema wengi hawakuona 
umuhimu wa kuhudhuria kliniki 
kwanza kwa zahanati kuwa za 
mbali, msongamano mkubwa wa 
wagonjwa kuchukua uamuzi kuji-
fungua majumbani, pasipo kujali 
hataria.

 Mama Pili Maziku, anasema vifo 
vya kinamama wajawazito na wa-
toto, vilikuwapo kwa wakati huo 
hasa wajawazito kujifungua njiani, 
walipokiwa wakielekea zahanati 
Kinaga, walikosa usaidizi wa kuji-
fungua na kujizalisha mwenyewe.

  “Kama mmeo hana uwezo wa 
kununua baskeli ilikuwa vigumu 
kufika zahanati ya Kinaga kwenye 
matibabu na ukilazimika kutem-
bea kwa miguu alifajiri unafika 
kituoni saa mbili na kutoka jioni,” 
anasema Maziku.

Anafafanua, ilikuwa chanzo cha 

kipindi kilichopita, Mary Many-
ambo, anasema wakati anaingia 
madarakani, vipaumbele vyake 
ilikuwa kujenga zahanati kila kijiji 
ambapo mpaka sasa ameshajenga 
zahanati ya kijiji cha Nduku.

Anasema, kabla ya kuvun-
jwa kwa Mabaraza ya Madiwani, 
alishirikiana na wananchi wa vi-
tongoji, vijiji na kata kujenga ma-
boma mawili ya zahanati ya kijiji 
cha Ubilimbi na Igunwa, ili kusoge-
sha huduma za afya kwa wananchi 
na kudhibiti vifo vya kinamama na 
watoto.

Dk. Lucas David, Mganga 
Mkuu wa Halmashauri ya Mji wa 
Kahama(TMO), anasema tangu 
alipofika Kahama mwaka 2017,  
wakati zahanati ya Nduku inaanza 
kutoa huduma ya afya, hakujawahi 
kuripotiwa mkasa wa vifo vya wa-
jawazito, watoto magonjwa wen-
gine.

  Anasema, awali kabla ya ku-
jengwa zahanati walikuwa waki-
tumia zahanati moja ya Kinaga 
na kusababisha msongamano wa 
wagonjwa, lakini sasa hakuna tena 
msongamano wa wagonjwa.

  Dk. David anasema kila mwa-
nanchi anatakiwa kuwa na bima ya 
CHF, ili kuwapunguzia gharama za 
matibabu kwenye vituo vya afya au 
zahanati.

  Anasema, waratibu wa bima 
ya afya iliyoboreshwa CHF wako 
kwenye vijiji, kata na wilaya wak-
itoa elimu ya umuhimu husika, 
ikue dhana na kuwakatia bima wa-
nanchi wenye uhitaji kwa gharama 
ya Sh. 30,000 peke kwa familia ya 
watu sita.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
mji wa kahama Anderson Msumba 
anasema kuwa, ukamilishaji wa 
zahanati ya kijiji cha Nduku kata 
ya Kinaga umegharimu kiasi cha 
Sh. Milioni 52.9, Halmashauri ilitoa 
kiasi cha Sh. Milioni 14.2, serikali 
kuu Sh. milioni 30.2 na nguvu za 
wananchi Sh.milioni 8.8.

 Anasema kuwa lengo la kujenga 
kwa zahanati hiyo ya kijiji, ni ku-
waondolea adha wananchi kutem-
bea umbali mrefu kufika katika 
zahanati ya kata ya Kinaga na hos-
pitali ya Mji wa Kahama, kutafuta 
matibabu kama moja ya kupamba-
na na vifo vya akina mama wajawa-
zito na watoto kwa wakati huo.

 
SHIDA ZILIZOKO
  Yasinta Masele, Mkazi wa kijiji 

cha Nduku, anasema wamekuwa 
wakikosa matibabu kwenye zahan-
ati ya Nduku na Kinaga, wanapoko-
sa kadi za Bima za Afya za (CHF), 
hata wakaingia katika gharama 
kubwa zaidi.

  Anasema, mwitikio wa wa-
nanchi kukata bima za afya ni 
mdogo na wengi hawana elimu ya 
umuhimu wake, huku hasara wa-
nazopata ni baadhi yao wanaokosa 
matibabu kwa kutokuwa na bima 
hiyo na fedha za kumuona daktari.

  Raphael Stephen, anaongeza 
kuwa, wengi wanaopata adha hizo 
ni wazee, wakilinganishwa na vi-
jana.

 Anasema kuwa, lengo la kujen-
ga kwa zahanati hiyo ya kijiji ni ku-
waondolea adha wananchi kutem-
bea umbali mrefu kufika katika 
zahanati ya kata ya Kinaga na Hos-
pitali ya mji wa kahama kutafuta 
matibabu kama moja ya kupamba-
na na vifo vya akinamama wajawa-
zito na watoto kwa wakati huo.

 

kukosekana umuhimu wa wajawa-
zito kuhudhuria kliniki, kujua mto-
to kama yuko salama au la.

  Angelina, anampongeza ali-
yekuwa diwani wao na Makamu 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Mji wa Kahama, Mary Manyambo, 
kwa kuwahamasisha wananchi 
kuchangia na kujenga zahanati ny-
ingine mpya ya Nduku.

  Ni mchango uliomhusisha kila 
mwananchi wa kitongoji kuchanga 
alichokiweza, kama vile mawe, 
mchanga, saruji au matofali na 
aliyekuwa mbunge, Ezekiel Maige, 
kuchangia mifuko 100 ya saruji ku-
toka fedha za Mfuko wa Jimbo.

  Kai ya ujenzi inaelezwa ilianza 
mwaka 2013 na kukamilika mwaka 
2017, sasa ikitoa huduma za kiafya 
kwa karibu hasa wa vitongoji vya   
Iguno, Igumbili, Nyang’ombe, Nya-
hungwe na Bukomela, hata kupun-
guza msongamano wa wagonjwa 
Kinaga.

 Christina Christian, anasifu sasa 
huduma ya mama na mtoto kwe-
nye zahanati za Nduku na Kinaga, 
bila ya usumbufu kama ilivyokuwa 
awali.

  “Kinamama tunahudhuria 
kiliniki kwa wakati na tunajifun-
gulia kwenye vituo vya afya,   ku-
tokana na kutusogezea huduma 
karibu,” anasema Christina, huku 
akiungwa mkono na mkazi, Jack-
son Elias, kuwa adha ya kutembea 
umbali mrefu kutafuta matibabu.

UONGOZI HALMASHAURI
 Aliyekuwa Makamu Mwenyekiti 

wa Halmashauri ya Mji wa Kahama, 

Mwendesha bodaboda akiwa kwenye kituo chake cha biashara.
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AFYA

RC Rukwa katika mpango kabambe
kumaliza mimba zilizomchefua JPM

Na Nebart Msokwa, aliyekuwa 
Sumbawanga 

R
UKWA imo katika orodha 
ya mikoa nchini inayoka-
biliwa na tatizo la wa-
nafunzi wa shule za msingi 

na sekondari, kukatishwa masomo 
kwa kupata mimba.

Ni mambo yanayotajwa kukatisha 
ndoto za maisha ya vijana shuleni, 
kuishia njiani.

Takwimu ya Sensa ya Hali ya 
Idadi ya Watu na Afya nchini (TDHS-
MIS) ya mwaka 2015/2016, inaonye-
sha asilimia 29 ya kinamama wenye 
umri kati ya miaka 15 na 19 mkoani 
humo ama wamezaa au ni wajawa-
zito.

Taarifa inabainisha mkoa kushi-
ka nafasi ya 14 nchini kwa tatizo la 
mimba za utotoni, huku majirani 
zao wa Katavi wakiwa mbele kwa 
asilimia zaidi ya 11.

MGANGA MKUU
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruk-

wa, Dk. Boniface Kasululu, anasema 
katika kipindi cha miaka mitatu 
kuanzia 2017 hadi Agosti mwaka 
jana, kuna  wanafunzi 722 walipata 
mimba

Ni kauli aliyoitoa kwenye uzindu-
zi wa Mkakati wa Kutokomeza Mim-
ba za Utotoni, Dk, Kasululu, akiwa 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kuandaa 
Mpango huo anasema kati ya wali-
opata mimba katika kipindi hicho, 
551 walikuwa na shule za sekondari 
na 171 shule za Msingi.

Anasema, mkoa haukuwa na 
mpango wa kutafuta na kushughu-
likia taarifa za mimba, kuna uweze-
kano takwimu hizo kuwa za chini 
kuliko uhalisia.

Dk. Kasululu anasema, matukio 
ya mimba za watoto yanayoripoti-
wa polisi yanaongezeka kila mwaka, 
akitoa mfano katika mwaka 2018, 
yaliongezeka kufikia 247 kutoka 72 
za mwaka 2016.

  “Takwimu pia zinaonyesha ka-
ribu robo ya kinamama wanaohud-
huria hudhurio la kwanza katika 
kliniki ya wajawazito, yaani asilimia 
24, wana umri wa chini ya miaka 
20,” anasema Dk. Kasululu. 

Anasema ongezeko ni zao la jamii 
kuchukulia suala la mimba za uto-
toni, jambo la kawaida na hivyo ku-
tochukua hatua za kukabiliana nalo.

Pia, Dk. Kasululu anataja umas-
kini miongoni mwa wananchi na 
kutowajibika wazazi na viongozi 
katika ulinzi wa msichana, ikiwara-
hisisha kuingia kwenye mitego ya 
mimba.

Vilevile, anataja elimu duni  ka-
tika jamii, mila, desturi, imani zi-
nazomkandamiza mtoto wa kike, 

malezi hafifu, kuporomoka maadili 
ya kijamii, jamii, uelewa mdogo 
kuhusu sheria zinazosimamia uhu-
siano wa watoto.

JPM AKERWA
Alipokuwa ziarani Mkoa wa 

Rukwa Oktoba, mwaka jana, Rais 
Dk. John Magufuli, hakuficha ana-
vyochefushwa na takwimu za wa-
nafunzi wanaopata mimba na ku-
katishwa masomo, hata akawaachia 
maagizo mazito viongozi wa mkoa 
kuwajibika na udhibiti huo.

Katika hotuba yake kwa wakazi 
wa Sumbawanga, aliwakejeli  wa-
naohusika na kusababisha mimba, 
kwamba “wakati serikali ikikazana 
kutoa fedha kwa ajili ya uendeshaji 
wa elimu bila malipo, wanaume wa 
mkoa huo (Rukwa) nao wamekaza-
na kuwapa mimba wanafunzi.”

 “Kwa taarifa nilizonazo ni kwam-
ba, kwa mwaka jana pekee (2018), 
wanafunzi 229 walipata mimba, sisi 
tunatoa fedha nyingi kwa ajili ya 
kuendesha elimu bure. Ninyi hapa 
Rukwa mnatoa mimba bure, sasa 
nitoe wito kwa viongozi wa mkoa, 
wilaya na vyombo vya dola mzinga-
tie sheria,” aliagiza.

Ni ujumbe uliowarudia na wa-
nafunzi kuacha ‘viherehere’ vya 
kujiigiza katika yanayowahatarisha 
kuangukia katika kujitwuisha mim-
ba na kujikatisha masomo.

RC ALIVYOJIPANGA
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, 

Joachim Wangabo maarufu ‘Chifu’ 
anasema, kwa kushirikiana na wa-
dau wake likiwemo, shirika la Plan 
International, watekelezaji mradi 
wa ‘Uzazi Salama’ mkoani humo, 

wameandaa mkakati wa  miaka mi-
tano, ulioanza mwaka huu.

Anasema, ni mkakati unaowa-
shirikisha wadau wakiwamo wa-
zazi, walezi, viongozi wa serikali 
na taasisi zisizokuwa za kiserikali, 
zinatetea haki za watoto.

Wangabo anasema, Sheria ya 
Elimu ya Mwaka 1978 na marekebi-
sho yake ya mwaka 2016, inamlinda 
mtoto na kwa kuharamisha mambo 

yote yanayoweza kumkatisha kuen-
delea na masomo.

Vilevile, anasema Sheria ya Mto-
to ya Mwaka 2009 na marekebisho 
yake ya mwaka 2016, inaainisha 
haki zake ikiwamo ya kupata elimu 
na wajibu wa wadau mbalimbali ku-
hakikisha wanalinda haki za mtoto.

Pia anasema mwaka 2016, seri-
kali iliandaa mpango kazi wa ki-
taifa  kutokomeza ukatili dhidi ya 

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joachim Wangabo (aliyeshika mkasi) akikata utepe kuashiria kuzinduliwa 
rasmi kwa Mpango Maalum wa Kimkoa Kukabiliana na Mimba za Utotoni. PICHA ZOTE: NEBART 
MSOKWA.

wanawake na watoto wa miaka mi-
tano, kuanzia mwaka 2017 mpaka 
2022, ikiwa ni pamoja na kukome-
sha mimba za utotoni.

MKAKATI MKOA
Anasema, mkoa Rukwa kwa 

kushirikiana na wadau wake, ilian-
zisha mpango wake wa kukomesha 
ukatili dhidi ya watoto na mimba za 
utotoni, ili watoto wapate fursa sta-
hiki bila ya kukatizwa.

“Mkakati huu tuliuzindua na kuu-
kabidhi kwa kila Mkuu wa Wilaya, 
ili wautekeleze kwenye wilaya zao 
wakishirikiana na wadau wengine, 
mkakati unawashirikisha pia vion-
gozi wa dini, walimu, wazazi na vy-
ombo vya dola,” anasema Wangabo.

Mkuu wa Mkoa anataja moja ya 
visababishi vya mimba, ni wanafun-
zi kutembea umbali mrefu kwenda 
na kutoka shuleni, kwani kuna baa-
dhi ya vijiji havina shule za msingi 
na baadhi ya kata hazina shule za 
sekondari.

Anataja takwimu za Rukwa 
kwamba una jumla ya vijiji 339 na 
kata 97 Hata hivyo, jumla ya kata 
25 hazina shule za sekondari, hivyo 
watoto wanalazimika kwenda ku-
soma shule za kata zingine na katika 
shule hizo, zenye mabweni na hoteli 
ni chache zaidi.

Wangabo anasema, viongozi 
wa vijiji na kata zilizokosa shule, 
wameelekezwa kuanza ujenzi wa 
shule na kwa viongozi wa kata ze-
nye shule, waanze kujenzi mabweni 
ili wanafunzi wao wahame kutoka 
nyumba za kupanga jirani, maarufu 
za kupanga jirani‘mageto’.

MBUNGE ASHUHUDIA
Aliyekuwa mbunge wa Viti Maal-

umu Mkoa Rukwa, Aida Khenan 
(Chadema), anasema ni miongoni 
mwa wasichana waliowahi kukat-
ishwa masomo, kwa kupata mimba 
akiwa shuleni kwenye mkoa huo.

Anasema kutokana na mwamko 
wa elimu wa wazazi wake, walim-
rudisha shuleni baada ya kujifungua 
na akafaulu vizuri masomo yake 
na kuendelea mpaka elimu ya juu 
iliyomuwezesha kufikia hatua ya 
kuwa mbunge.

Anawataka wasichana kuepuka 
kushiriki ngono wakiwa bado wa-
naendelea na masomo kwa mael-
ezo kuwa kwa jinsi sheria za nchi 
zilivyo hawawezi kuendelea na 
masomo kwenye shule za serikali 
wakipata mimba.

“Mimi nilipata mimba nikiwa ki-
dato cha tatu, lakini hiyo haikuwa 
sababu ya wazazi wangu kunikatia 
tamaa, walipambana na mimi mpa-
ka nikasoma na kumaliza kidato cha 
nne nikiwa bado mzazi, sasa hiyo 
inategemea mwamko wa wazazi na 
kipato,” anasema Aida.

Anawataka wazazi wa wasichana 
waliokatishwa masomo, lakini bado 
wanahitaji kusoma wawapeleke 
shuleni, ili wafikie ndoto zao am-
bazo zinakatishwa na walaghai.

• Alinyoosha kidole kuchezea ufadhili wake
• Mkoa kinara wa 14, jirani yake Katavi 11
• DEO: Shida iko kote, sekondari na msingi 

SHIDA ZA MABINTI SHULENI 

Baadhi ya wanafunzi wa shule za msingi na sekondari wa Mkoa 
wa Rukwa, wakiwa kwenye maandamano ya kupinga ukatili dhidi 
yao, wakati wa kuzindua Mipango wa Mkoa Kukabiliana na Mimba 
za Utotoni
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Chanjo mpya ya corona Russia,
yawanyima usingizi Magharibi 

AFYA

Dawa zitakazotumika kwa ajili ya chanjo ya corona.   PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Michael Eneza

R
USSIA imekuwa ya kwan-
za kutangaza ugunduzi 
wa chanjo ya ugonjwa wa 
corona, kufanya majar-

ibio na kuanza kutumia kwa wen-
gi, dawa ambayo imepewa jina la 
‘Sputnik V.’

Hiyo ni kumbukumbu ya jinsi 
Umoja wa Jamhuri ya Kisovieti 
(USSR), ulivyotangulia kupeleka 
mtu angani mwaka 1957, kazi iliyo-
fanywa na Meja Yuri Gagarin.

Rais Vladimiri Putin, alitangaza 
mafanikio na kuwaambia wa-
nanchi katika hotuba ya tele-
visheni, kuwa binti yake ni mmoja 
wa waliochanjwa kwa dawa hiyo, 
ila wachunguzi habari waliongeza 
hakusema ni binti yupi. 

Ni tangazo lililochangia hatua 
nyingine ya ushindani kati ya nchi 
za Magharibi. Wiki chache zime-
pita, tangu mashirika ya kijasusi ya 
Marekani, kusema Russia ilikuwa 
inatafuta vyanzo vya kimtandao 
(kwa kupenya katika hifadhi za 
kampuni zinazotafitii chanjo), 
mara moja inatangazwa kuwa 
tayari chanjo ipo. 

Hiyo ina maana, taarifa za 
ujasusi hazikupatikana mapema, 
ila hadi ama Russia inafikia chan-
jo yake ya kwanza au Marekani 
ilichelewa kutoa tahadhari kama 
hiyo, ikifanya ukaguzi wa kwanza. 
Russia ilikanusha uvumi huo.

Maofisa serikali ya Russia, wana-
tazamia chanjo itaaanza kutolewa 
kwa umma wa walimu na wa-
fanyakazi wa sekta za afya, walio 
hatarini kuambukizwa virusi vya 
ugonjwa huo. 

Tangazo la kuanza kutumia 
chanjo hiyo bila kuifanyia majar-
ibio kwa wengi kama taratibu za 
kitaaluma zinavyotaka, inaifanya 
isikubalike katika hatua yake ya 
sasa, iwe kwa nchi za Magharibi au 
Shirika la Afya Duniani (WHO). 

Maofisa wa WHO, wanasema 
wanafuatilia kwa karibu kinach-
oendelea Russia, lakini hapakuwa 
na mpango wa kuitambua chanjo 
hiyo.

Eneo jingine la ukosoaji tangazo 
la upatikanaji chanjo Russia, hapa-
kuwapo machapisho na kupitia 
wataalamu wenza, kuhusu kina-
chofanyika katika Taasisi ya Ga-
maleya, iliyotafiti kufikiwa chanjo 
tarajiwa.

UKWEPAJI HOJA
Wafuatiliaji taarifa hizo katika 

mashirika ya nje, mathalan, gazeti 
la Washington Post la Marekani, 
walipata shida ya kulieleza hilo, 
kwani taasisi hiyo ilikuwa inajibu 
maswali ya utafiti wa chanjo, 
yaelekezwe katika Wizara ya Afya 
nchini humo, huku maofisa wizara 
wakikataa kutamka lolote.

 “Watalaamu wa nje, walitaka 
kujua ni majaribio gani ya ‘hatua 
ya tatu’ ( jaribio la watu wachache, 
vikundi na makundi ya watu) 

kabla ya kupitisha chanjo hiyo itu-
mike,” inafafanua.

Hilo lilihitimishwa kwa wako-
soaji wakitaka kupitishwa chanjo 
bila ya kupitia hatua tatu, tena 
zionyeshe mafanikio hatua moja 
kwenda nyingine. Ni mchezo wa 
kubahatisha, ikifananishwa na 
kamari maarufu nchini humo 
‘Russian roulette.’

Huo ni mduara kuzungusha gu-
rudumu, halafu litakaposimamia 
ndiyo pesa zinamwagika ni maele-
zo ya baadhi ya wataalamu kutoka 
taasisi pinzani ndani ya Russia au 
walio na uhusiano na nchi hiyo, li-
cha ya kufanya kazi au kuishi nchi 
za Magharibi,

Wanasema, suala ni kutafuta 
sifa kwa ajili ya Russia kama taifa, 
dhamira inaainishwa na kutolewa 
jina la ‘Sputnik V’ au alama za ub-
ingwa wa Russia kihistoria.

Kutumia jina na jinsi Russia 
wakati huo ilivyoongoza kupeleka 
mtu angani, kuna uhusiano wa 
karibu na hali ya sasa, kwa maana 
kuwa na utafiti wa chanjo unao-
hitaji kuhakikishwa nguvu zote 
dhidi ya madhara au kutokuwa na 
ufanisi. 

Ni jambo linalochukua muda 
mrefu, kutokana na mlolongo wa 
hatua za uthibitishaji kitaaluma 
na kiutawala, wakati Russia in-
apitisha uamuzi haraka zaidi, kwa 
sababu ya kukosekana mgawanyo 
wa kina, kuhusu madaraka.

Unatolewa mfano, pale pan-
apokea tatizo mbele ya safari, 
hakuna hitaji la kuchunguza ili-
kuwaje chanjo ikapitishwa, kwani 
dhamira njema ya walio madara-
kani imeshathibitishwa.

Binti wa Rais, naye alishiriki 
chanjo kama mmoja wa walioi-

tumia  hatua za kwanza  kuanza 
kutumika mahitaji pana ya umma.

Ilisikika pia, China imesharuhu-
su chanjo moja kuanza kutumika, 
ila itawahusu wapiganaji wa Jeshi 
la Ulinzi pekee, kabla ya kuhakik-
ishiwa kitakwimu inafaa kutumika 
kwa mahitaji pana zaidi ya taasisi 
maalum kama jeshi. 

WATAFITI WALIVYO
Makamu Mtendaji Mkuu 

Taasisi ya Utafiti wa Uhusiano 
wa Kimataifa jijini Washington, 
Mayekanik Stephen Morrisonam, 

anasema, huko ni kubadili kanuni, 
ni kukata kona. 

Linatajwa ni tukio kubwa la li-
nalianza na Rais Putin, kwani ana-
hitaji ushindi, katika’ (katika suala 
hilo). Wengi walikubaliana naye.

Ilionekana kuwa jitihada za Rus-
sia siyo tu kutangulia, ila kuhakiki-
sha kuwa ina chanjo yake yenyewe 
na haitegemei mafanikio katika 
sekta hiyo maalum yanayofikiwa 
katika nchi za Magharibi, kwani 
kihistoria ina uhusiano mbaya na 
nchi hizi.

Baadhi ya wataalamu wamean-

za kuingia wasiwasi kuwa nchi 
kubwa duniani zitatumbukia kati-
ka dimbwi la ‘uzalendo wa chanjo 
ya corona,’ ambako kila nchi itat-
umia yake kuepuka gharama kub-
wa ya kuagiza chupa za chanjo, 
hasa kutoka Marekani, China au 
kwingine. 

Morrison anatikisa kichwa aki-
tafakari hali hiyo na kuhofia kuwa 
inaweza kuleta tatizo jingine, aki-
kumbushia kuwa Russia kupitia 
taasisi hiyo kati ya mwaka 2015 
hadi 2018, ilitengeneza chanjo ya 
ugonjwa la Ebola ambayo hadi 
sasa haijatambuliwa na WHO 
kwani majaribio yake na mafani-
kio ni haba.

Baadhi ya wanaochunguza 
maendeleo ya chanjo tarajiwa kwa 
karibu zaidi, wanasema Russia 
inatumia dozi mbili za kuingizwa 
‘virusi poa’, vinavyoitwa ‘adenovi-
ruses’ na ambavyo huganda katika 
‘protini pembe’ ya corona hivyo 
‘kufisha’ au kubutisha nguvu zake 
za kupenya katika kuta za chembe 
hai  mwilini. 

Mwelekeo huo uliotumiwa ka-
tika chanjo hiyo ya awali ya Ebola, 
inayotumiwa na kampuni kama 
Johnson&Johnson katika utafiti 
wa chanjo ya corona, kampuni ya 
utafiti ya China, Cansino Biologics 
na hata Chuo Kikuu cha Oxford 
nchini Uingereza. 

Ila kuna mtafiti anayeifaha-
mu Taasisi ya Gamaleya vizuri, 
akieleza kuna uhakika mkubwa 
wa Russia kuhusu ufanisi tarajiwa 
wa chanjo hiyo, kiasi kwamba 
ofisa huyo ambaye yuko Russia, 
ameitumia chanjo hiyo na familia 
yake, ikiipa hadhi kuwa na maana 
na uhakika kuhusu ubora wake.

Askari wa Russia akipata huduma ya chanjo ya majaribio dhidi ya ugonjwa wa corona.



Na Peter Mkwavila, KONGWA

A
SKOFU wa Kanda ya Kati wa 
Kanisa la PHAM, Julius Bun-
dala, amewataka wagombea 
wa nafasi mbalimbali kwenye 

uchaguzi mkuu mwaka huu, kuepuka 
kutumia lugha za matusi wakati waki-
nadi sera zao ili zikubalike kwa jamii.

Askofu Bundala alitoa kauli hiyo jana 
alipokuwa akifunga mkutano wa wa-
nawake wa kanisa hilo, Jimbo la Kong-
wa mkoani Dodoma.

Alisema Watanzania wanahitaji 
kusikia sera za vyama jinsi watakavyo-
watumikia wananchi katika kutatua 

Askofu aonya matusi 
kwenye kampeni

Watan-
zania 
wanahitaji 
kusikia 
sera za 
vyama 
jinsi wa-
takavyo-
watumikia 
wananchi 
katika ku-
tatua kero 
zao.

kero zao na si lugha hizo za kukashfi-
ana.

Aliwahimiza wanawake hao ku-
waombea wagombea ili wanadi sera 
zao bila kutoleana maneno ya matusi.

“Hakikisheni mnawaombea wagom-
bea wetu kwenye uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu ili uwe wa amani na utulivu 
na hatimaye wapatikane viongozi wa-
takaokubalika na Mungu na Watanza-
nia wote,” alisema.

Katika hatua nyingine, Askofu Bun-
dala aliwashauri wakulima wa mikoa ya 
kanda ya kati kutumia mbegu za muda 
mfupi ili kuendana na kiwango cha 
mvua zinazonyesha kwenye maeneo 

hayo.
Alisema kuwa wakulima wanatakiwa 

kufuata maelekezo ya wataalamu wa 
kilimo ili kujipatia chakula cha kutosha 
kwa kutumia mbegu za muda mfupi, 
huku akiwaasa kuachana na kilimo cha 
mazoea kisichokuwa na tija kwao.

“Panapohitajika kulimwa mtama pal-
imwe mtama, na panapolimwa alizeti 
palimwe alizeti na hata kwenye kulima 
mahindi ni hivyo hivyo, hii itawasaidia 
kujikwamua kiuchumi kwa kuwa wa-
takuwa na chakula cha kutosha,” alisema.

Aliwataka wanawake hao kufanya 
shughuli za uzalishaji ili kujikwamua 
kiuchumi.
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Mradi wa 
viwanda 
waokoa 
milioni 300/-
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema mradi wa kui-
marisha viwanda kwa kuongeza tija 
katika uzalishaji na ubora wa bidhaa 
zinazozalishwa (KAIZEN), umeokoa 
Sh. milioni 300 ambazo zingetumika 
visivyotarajiwa viwandani.

Kauli hiyo ilitolewa jana jijini 
hapa na Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Prof. Riziki 
Shemdoe, alipokuwa akizindua 
Mpango wa Kitaifa wa uongezaji en-
delevu wa ubora na tija katika sekta 
ya uzalishaji viwandani kwa mwaka 
2020 hadi 2030, uliosimamiwa na 
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la 
Japan (JICA).  Akizindua mpango huo 
katika maadhimisho ya Siku ya KAI-
ZEN, alisema katika mwaka 2019/20 
wizara ilifanya tathmini ya hali ya 
utekelezaji wa mradi wa KAIZEN, 
na kubaini kuna ongezeko la ubora 
na tija kwa bidhaa za viwandani 
kutokana na usimamizi bora ambao 
umeokoa kiasi hicho cha fedha.

“Tulifanya mafunzo kwenye 
viwanda ya matumizi ya falsafa ya 
KAIZEN ambayo yameokoa kiasi cha 
Sh. milioni 300 ambazo zingetumika 
ndivyo sivyo,” alisema.

Aidha, Prof. Shemdoe alisema Rais 
John Magufuli ameonyesha wazi 
kuwa anatumia falsafa ya KAIZEN 
katika miradi mingi inatekelezwa kwa 
fedha za serikali.

Hata hivyo, alisema wizara im-
eandaa, mpango huo wa miaka 10 
wa kueneza falsafa ya KAIZEN nchi 
nzima ambapo itasaidia kuweka 
mikakati mizuri ya kushawishi na 
kuvutia sekta nyingine kufanya kazi 
kwa bidii.

“Tupo uchumi wa kati wa chini 
tunatarajia kufikia uchumi wa juu, 
ni matarajio yangu ifikapo 2025 
tutakuwa tumefika juu, na hili liwe 
lengo letu, na kupitia KAIZEN tutafika, 
uchumi wa nchi utakwenda mbele 
kama tutazalisha bidhaa kutoka kwe-
nye viwanda vyetu,” alisema.

Kadhalika, katibu huyo alisema 
nchi 16 zinatarajia kushiriki kwenye 
mashindano ya KAIZEN Tanzania 
na viwanda viwili vya hapa nchini 
vitashiriki kuonyesha bidhaa vina-
vyozalisha kwa nchi hizo.

“Viwanda hivyo vijiandae ili tuzo 
tuliyoipata isitoke nje ibaki hapa 
hapa nchini, jiandaeni vizuri maana ni 
tukio la kitaifa na tunatakiwa tunu-
faike nalo kiuchumi,” alisisitiza.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mkuu wa Shirika la Viwanda 
Vidogo  (SIDO), Prof. Sylvester 
Mpanduji, alisema kuwa wamehama-
sisha matumizi ya mfumo wa KAIZEN 
kwenye ofisi zao hivyo kuwataka 
wadau wengine kutumia maana una 
manufaa mengi.

“Mpaka sasa SIDO imehudumia 
kongani 56 kwa kushirikiana na JICA, 
ambapo viwanda 479 ambavyo vime-
ajiri Watanzania 3,978,” alisisitiza.

Mfanyabiashara wa matikiti, maji Mzee Walangolango, akiyapanga wakati akisubiri wateja katika soko kuu la Majengo, 
jijini Dodoma, jana. PICHA:  PETER MKWAVILA

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetaja mikakati mitano ya 
kuhakikisha usalama wa chakula nchini 
unaendelea kutengemaa ikiwamo kubore-
sha mifumo ya uhifadhi wa mazao ya 
chakula kwa ngazi zote.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, alitaja 
mikakati hiyo juzi alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu hali ya 
uzalishaji mazao ya chakula kwa msimu 
wa mwaka 2019/2020 na upatikanaji wa 
chakula kwa mwaka 2020/21.

Alisema serikali itaendelea kuchukua 
hatua mbalimbali za kuhakikisha usalama 
wa chakula unakuwapo.

Alitaja mkakati mwingine ni kufanya 

maandalizi mapema ya ununuzi wa pem-
bejeo za kilimo kwa ajili ya msimu wa 
2020/21.

“Mikakati mwingine ni kuendelea kutoa 
elimu ya uhifadhi wa mazao ya chakula 
kuanzia ngazi ya kaya,” alisema.

Kadhalika, alisema mkakati mwingine ni 
kuhamasisha kilimo cha umwagiliaji na ku-
tumia fursa ya uwapo wa mabonde yenye 
unyevu kupanda mazao yanayokomaa 
kwa muda mfupi, ili kuongeza upatikanaji 
wa chakula.

“Mkakati wa tano ni kuendelea kujenga 
mazingira rafiki na wezeshi ya usafirishaji 
wa mazao ya chakula na bidhaa zake 
kwenda nje ya nchi,” alisema.

Aliwataka wananchi kuhifadhi chakula 

cha kutosha katika kaya zao pamoja ku-
tumia   mazao ya chakula kilichopati-
kana vizuri kutumika hadi kufikia msimu 
mwingine wa uzalishaji.

“Aidha, wakulima waliopata chakula 
cha ziada wanashauriwa   wasiharakishe 
kuuza mazao yao mapema bali wasubiri 
hadi bei zitakapokuwa nzuri ndipo wauze 
na kwa wale waliopata utoshelevu kidogo 
wa chakula watumie vizuri mazao hayo 
kwa ajili ya chakula na si vinginevyo,” 
alisema.

Hasunga aliwahimiza kufuatilia kwa ka-
ribu taarifa za mwelekeo wa mvua unao-
tolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA) ili kuzitumia mvua hizo vizuri 
katika uzalishaji wa mazao.

Mikakati 5 usalama wa chakula yatajwa

Rais John Magufuli ameo-
nyesha wazi kuwa anatumia 
falsafa ya KAIZEN katika 
miradi mingi inatekelezwa 
kwa fedha za serikali.

HABARI dodoma



Na Nebart Msokwa, MBEYA

C
HAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Mbeya, kimetangaza 
majina ya watiania walio-
teuliwa kukiwakilisha chama 

hicho kuwania udiwani katika kata 
zote 179 za mkoa huo, huku kikitamba 
kuwa kimejiandaa kupata ushindi 
mkubwa.

Katibu Mwenezi wa chama hicho 
Mkoa wa Mbeya, Bashiru Madodi,  ali-
waambia waandishi wa habari mjini 
hapa juzi kuwa wanachama 1,181 wali-
jitokeza kuomba kuteuliwa kugom-
bea nafasi hizo katika wilaya zote sita 
za mkoa huo.

Alisema chama kwa kufuata kanuni 
na sheria zake, kilifuata michakato 
mbalimbali na kufikia uamuzi wa ku-
wateua wanachama hao 179 ambao 
ndiyo watapeperusha bendera ya 
chama hicho.

Madodi alitoa ufafanuzi kuwa ka-
tika Jimbo la Mbeya Vijijini lenye 
kata 28, walijitokeza wagombea 162, 

Makada 179 wapeta 
uteuzi udiwani CCM 

Wilaya ya Kyela yenye kata 33 wagom-
bea walikuwa 227 na Wilaya ya Chunya 
yenye kata 20 ilikuwa imevutia makada 
105.

Madodi alibainisha kuwa katika 
Wilaya ya Mbarali yenye kata 20, wali-
jitokeza wanachama 127, Wilaya ya 
Rungwe yenye kata 29 walijitosa maka-
da 160, Jimbo la Busokelo lenye Kata 
13 waliojitokeza walikuwa 83 na katika 
Jimbo la Mbeya Mjini lenye kata 36 wali-
jitokeza wagombea 317.

“Sasa hivi tunawataka wana CCM 
walioteuliwa kuhakikisha wanaenda 
kuchukua fomu za kugombea katika 
ofisi husika na kuzijaza haraka iwezeka-
navyo ili zirejeshwe kabla ya Agosti 25 
mwaka huu,” alisema Madodi.

Alisema chama hicho kitawasima-
mia wagombea wake wakati wa kujaza 
fomu hizo, ili kuhakikisha wanazijaza 
kwa usahihi na kuzirejesha kwa wakati 
kuepuka kutokea matatizo.

Alisema chama hicho kimejiandaa 
kisaikolojia kuhakikisha kinafanya vi-
zuri kwenye uchaguzi huo na kwamba 

kinaendelea kuwahamasisha wanacha-
ma wake ili kuhakikisha wanakuwa kitu 
kimoja wakati wa uchaguzi.

Madodi alisema chama hicho 
kimeendelea kufanya marekebisho 
ya maeneo yote ambayo kilikuwa 
kinafanya makosa na kusababisha 
kushindwa kwenye uchaguzi wa miaka 
iliyopita.

Alisema moja kati ya maeneo am-
bayo yalikuwa yanakikosesha ushindi 
chama hicho kwenye uchaguzi uliopita 
ukiwamo wa mwaka 2015 ambao kil-
iambulia kata 10 kati ya 36 za Mbeya 
Mjini, ni kuruhusu wasaliti kupenya 
ndani ya chama hicho na wakishaingia 
walikuwa wanashawishi watu wawach-
ague wagombea wa upinzani.

Katika orodha ya wateule iliyotolewa 
juzi, Nipashe imebaini kupenya kwa 
idadi kubwa ya makada wapya wa 
CCM waliokuwa madiwani wa kupitia 
CHADEMA ambao walitimkia ndani 
ya CCM hasa katika Jiji la Mbeya, aki-
wamo aliyekuwa Meya wa Jiji la Mbeya, 
Mchungaji David Mwashilindi.

Sasa hivi 
tunawa-
taka wana 
CCM walio-
teuliwa ku-
hakikisha 
wanaenda 
kuchukua 
fomu za 
kugombea 
katika ofisi 
husika na 
kuzijaza 
haraka 
iwezeka-
navyo ili 
zirejeshwe 
kabla ya 
Agosti 25 
mwaka 
huu.
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Wafugaji 
wa Mbarali 
washauriwa 
machungio
Na Nebart Msokwa, MBARALI

WAFUGAJI katika Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, wame-
shauriwa kununua ardhi kwa ajili 
ya kuchungia mifugo yao badala 
ya kutegemea maeneo yaliyoteng-
wa na serikali ili kuondokana na 
migogoro ya ardhi ambayo im-
ekuwa ikiibuka mara kwa mara.

Ushauri huo ulitolewa juzi na 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alipokuwa akizungumza 
na wafugaji na wakulima wa Kata 
ya Imalilo - Songwe alipofanya zi-
ara ya kusikiliza kero zinazowaka-
bili ikiwamo migogoro ya ardhi.

Aliwataka wafugaji hao kuacha 
tabia ya kuingiza mifugo kwe-
nye mashamba ya wakulima na 
kwenye Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, 
matukio ambayo yanasababisha 
migogoro ya mara kwa mara yaki-
wamo mapigano miongoni mwao.

Alisema maeneo yaliyotengwa 
na serikali hayatoshelezi mahitaji 
kutokana na baadhi ya wafu-
gaji kufuga mifugo mingi, hivyo 
kufanya maeneo yaliyotengwa na 
serikali kutokidhi mahitaji.

“Hoja yangu ni kwamba wewe 
mfugaji ambaye umeamua kufuga 
mifugo mingi, muanze kununua 
ardhi yenu ili majani yanapokauka 
ama kuisha kwenye maeneo yali-
yotengwa na serikali muyatumie 
maeneo yenu,” alisema Chalamila.

Awali baadhi ya wafugaji wal-
imweleza Chalamila matatizo ya-
nayowakabili ukiwamo uhaba wa 
maeneo ya kuchungia, huku waki-
omba serikali kulifuta Tangazo 
lake namba 28 la mwaka 2008 (GN 
28) ambalo lilipanua Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha, hivyo kupunguza 
maeneo ya kuchungia.

Mmoja wa wafugaji hao, Sha-
ban Olelengananu, ambaye ni 
mfugaji wa Kijiji cha Mwanavala, 
alisema kijiji hicho kina eneo la 
wafugaji ambalo lilipimwa wakati 
wa uwekaji wa matumizi bora 
ya ardhi lakini limevamiwa na 
wakulima.

Wajasiriamali wakunwa ujenzi viwanda vya TPSF 

Kaimu Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI), Kituo cha Uyole jijini Mbeya, Dk. Edwin Chang’a (kulia), aki-
zungumza na waandishi wa habari, kituoni hapo hivi karibuni, kuhusu namna ya uandaaji na uhifadhi wa malisho bora 
ya mifugo kwa ajili ya kukabiliana na uhaba wa malisho wakati wa kiangazi. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAJASIRIAMALI wasindikaji wa 
mazao ya chakula mkoani Mbeya, 
wamepongeza ujenzi wa viwanda 
vidogo jijini hapa kupitia mradi 
unaoratibiwa na Taasisi ya Sekta 
Binafsi (TPSF).

Mradi huo unasimamiwa 
na Chama cha Wasindikaji wa 
Chakula na Mazao (TAFOPA) na 
kufadhiliwa na Shirika la Uswisi la 
HELVES.

HELVETAS imekuwa ikifadhili 
Mradi wa Kilimo Bora cha Mboga 
na Matunda kwa Wanawake na Vi-
jana (KIBOWAVI) na kwa ushiriki-
ano na TPSF, viwanda vidogo na 
mitambo ya baridi vinajengwa ili 

kurahisisha usafirishaji wa mazao 
yanayokubalika masoko katika 
masoko ya nje.

Renatus Lembileki, mmoja 
wa wajasiriamali hao, alisema 
wakulima wanaongeza uzalishaji 
wa mazao kwa sababu sasa wana 
sababu ya kufanya hivyo.

“Tuna matumaini makubwa 
sasa na tunaongeza uzalishaji wa 
mazao.  Tatizo kubwa lilikuwa ni 
ardhi ya kujengwa viwanda, siyo 
fedha au mazao au wakulima, bali 
ardhi,” alisema mtaalamu huyo wa 
kilimo mstaafu ambaye sasa anali-
ma kabichi na parachichi.

“Ni rahisi kupata fedha au 
kwingineko kwa muda mfupi ili 
kuanzisha viwanda, lakini bila ar-

dhi utaviweka wapi? Hufiki kokote 
na hivi ndivyo imekuwa kwa muda 
mrefu.

“Balaa la ugonjwa wa corona 
limeibua masoka mengi yenye 
kuhitaji bidhaa za kilimo kati nchi 
za mashariki, kati, kusini mwa Af-
rika, Ulaya na Marekani, jamani 
watu huko wanahitaji mazao, siyo 
maneno,” alisema.

Justin Fungo wa Glosama Bak-
ers, alisema ujenzi wa viwanda 
hivyo unatoa uhakika kwa waja-
siriamali wengi kupata sehemu 
za kuzalisha bidhaa zao na kupata 
masoko.

“Mradi huu utatuinua wengi 
kwani mtaji wa kununua mashine 
za kuchakata bidhaa umekuwa ni 

tatizo kubwa. Pia mradi utakuwa 
chachu ya kuongezeka kwa uzal-
ishaji wa bidhaa na kupunguza 
upotevu wa mazao kwa kukosa 
soko,” alisema Fungo. 

Syana Asalile wa Nuru Asili 
Farms, pia alisifu mradi huo na 
kusema utapunguza uharibifu wa 
mazao yao ya ufugaji na kilimo 
cha matunda kwa kuwa yatakuwa 
yanasindikwa jijini na kutafutiwa 
masoko ya ndani na nje ya nchi.

“Kwa muda mrefu nimekuwa 
ninachakata maziwa na ninaten-
geneza juisi za matunda, lakini 
bidhaa zetu zimekuwa zikiharibi-
ka. Mradi huu utakuwa mkombozi 
kwangu,” alisifu Asalile.

Francko Jackson wa Jamii Kyela 

Products, pia alipongeza ufadhili 
wa  HELVETAS na kusema utazali-
sha wajasiriamali wengi zaidi wa-
takaojiajiri na kuongeza ubunifu 
katika kutengeneza bidhaa.

“Tatizo la uharibifu wa bidhaa 
lilionekana kama vile halina utatu-
zi. Kukamilika kwa mradi huu ku-
tatufanya turasimishe bidhaa zetu 
kwenye mamlaka husika na kufan-
ya bidhaa zetu zikubalike katika 
masoko ya ndani na nje,” alisema.

Mwenyekiti wa TPSF, Angelina 
Ngalula, alipotakiwa kutoa maoni 
yake, alisema wanafuatilia kwa 
karibu mradi huo na kuongeza 
kwamba jitihada za uzoefu wao 
katika Jiji la Mbeya watazipeleka 
mikoa mingine.

habari mbeya
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habari zanzibar

Jeshi la Polisi lamsaka 
mtuhumiwa wa mauaji

Tume 
yawaelekeza
wasimamizi 
uchaguzi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME  ya Uchaguzi ya Zanzibar 
(ZEC)  imewataka wasimamizi wa 
uchaguzi  wa wilaya  kuwa makini 
na  kuvipitia vipengele vya  Sheria  
ya Uchaguzi Namba Nne  ya mwaka 
2018 na kanuni za uchaguzi  za 
mwaka 2020.

Sheria hiyo na kanuni zake, 
zitawapatia  maelekezo  mazuri  ya  
kutekeleza majukumu yao  katika 
kusimamia Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2020.

Makamu Mwenyekiti  wa Tume 
hiyo,  Mabruk Jabu Makame,  
akizungumza  wakati akifungua 
mafunzo kwa wasimamizi wa uch-
aguzi wa Zanzibar, alisema  shu-
ghuli za uchaguzi mkuu  zinahitaji 
kuendeshwa  kwa kufuata  misingi  
ya katiba,  sheria  na kanuni  za 
uchaguzi  ili kila mwenye haki  
aweze kuipata fursa hiyo.  

“Waelekezeni vizuri juu ya utara-
tibu wa kisheria wateuliwa hao bila 
ya kujali ni nani amefika katika ofisi 
yako kupata huduma,” alisema. 

Alieleza kuwa licha ya kuwapo 
kwa mafanikio katika  kuendesha 
kazi za uchaguzi katika hatua mbal-
imbali  ikiwamo  kazi ya mapitio ya 
majimbo ya uchaguzi, ambapo kwa 
sasa ni 50 badala ya 54.

Mengine ni  uandikishaji  wa 
wapigakura wapya na uhakiki wa 
taarifa za wapigakura, utoaji wa 
vitambulisho vya kupigia kura, 
lakini wanapaswa  kuwa  makini 
na  waangalifu  zaidi  katika kazi 
ya  utoaji wa fomu za  uteuzi wa 
wagombea. 

 Aidha, aliwataka wasimamizi hao 
kuhakikisha wanafuatilia kwa uka-
ribu kazi  ya  upigaji kura, kuhesabu  
na kujumlisha kura katika vituo  na 
majimbo wanayoyasimamia.

Naye Mkurugenzi wa Uchaguzi wa 
ZEC, Thabit Idarous Faina, alisema 
madhumuni ya Tume katika kuwa-
patia mafunzo hayo ni kuwajengea 
uwezo wa kutekeleza majukumu 
yao katika uchaguzi mkuu 2020. 

Akiwasilisha mada kuhusu 
kampeni za wagombea, Mkuu wa 
Kurugenzi ya Rasilimali Watu, 
Mipango na Uendeshaji wa ZEC, 
Saadun Ahmed Khamis, aliwa-
taka wasimamizi hao wa uchaguzi 
wahakikishe mikutano yote ya 
kampeni za uchaguzi katika wilaya 
yake inaendeshwa katika muda na 
maeneo yaliyoainishwa kisheria.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, imesaini fomu 
ya makabidhiano ya majengo 
ya maabara za sayansi zilizopo 
Wilaya ya Wete Pemba baada ya 
kuridhishwa na matengenezo ma-
dogo waliyoyatoa hivi karibuni.

Utiaji wa saini huo umefanyika 
kati ya Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Dk. Idrisa Muslim Hija, msi-
mamizi wa ujenzi na mshauri 
elekezi   Isack Peter Kika na Me-
neja wa Mradi kutoka kampuni 
ya Home Africa,   Shukuru Yassin 

Kavenuke.
Akizungumza katika hafla hiyo 

kisiwa cha Kojani Wilaya ya Wete 
Pemba, Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali   Id-
risa Muslim Hija, alisema katika 
kipindi cha mwezi mmoja walifika 
kwa ajili ya makabidhiano ya ma-
jengo hayo,   lakini kutokana na 
kutokamilika kwa kiwango wali-
chokubaliana hawakuweza kufan-
ya hivyo na kuwataka kuyafanyia 
marekebisho ili yaweze kuwa ka-
tika hali ya ubora.

Aidha,  Dk. Idrisa alimpongeza 
mkandarasi wa ujenzi huo kuto-

kana na uvumilivu wao waliouo-
nyesha wakati wote wa ujenzi wa 
majengo hayo na kuwapo kutofau-
tiana kati yao na wizara, na kuwa 
tofauti hizo lengo lake lilikuwa  
kuboresha ujenzi huo.

Alisema wizara itaendelea 
kutoa ushirikiano na   makandar-
asi wa majengo yote katika miradi 
mbalimbali inayoianzisha ili ma-
fanikio yazidi kupatikana katika 
sekta hiyo nchini. 

Aliwataka wazazi na wananchi 
wote wa Wilaya ya Wete kuhakiki-
sha wanashirikiana katika kuyalin-
da na  kuyatunza majengo hayo ili 

yaweze kudumu  kwa muda mre-
fu kwa faida yao na vizazi vijavyo.

Naye Naibu Katibu Mkuu 
Utawala na Uendeshaji wa wizara 
hiyo,   Abdullah Mzee Abdullah, 
alisema ujenzi wa maabara 
hizo ni kutimiza ahadi za Rais 
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, ya kutoa elimu bure, kuwa 
na majengo bora na ya kisasa na 
kulimaliza kabisa tatizo la ukosefu 
wa madawati   katika shule 
mbalimbali.

Alisema ili nchi iendelee ku-
zalisha wataalamu wazalendo, 
ipo haja ya kuendelea kuimarisha 

elimu hasa masomo ya sayansi 
kwa kujenga maabara sehemu 
mbalimbali.

Mkuu wa Wilaya ya Wete, Mo-
hamed Mussa Seif, aliishukuru 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali kwa kuhakikisha maende-
leo  ya elimu yanapatikana katika 
visiwa vyote vya Unguja na Pemba.

Jumla ya maabara za sayansi 
tatu zilizojengwa na kampuni ya 
Home Afrika ziliopo Fundo, Kojani 
na Limbani zimekabidhiwa kwa 
wizara na kuwa kati ya maabara 22 
zinazojengwa  Unguja na Pemba 
kupitia mradi wa ZISP.

Makabidhiano maabara za sayansi yaiva

huyo, ili kutiwa mbaroni,” alisema 
Kamanda Awadhi.

Katika hatua nyingine, jeshi hilo 
linaendelea kufanya uchunguzi wa 
tukio la kujinyonga kwa Mohamed 
Abdalla Said (24), mkaazi wa Kimara 
Zanzibar.

“Ni kwamba mnamo tarehe 
14/08/2020 majira ya saa 11:00 jioni 
katika maeneo ya Fuoni Kimara, 
Wilaya ya Magharibi “B”, Moham-
ed  Abdallah Said  amekutwa akiwa 
amejinyonga chumbani kwake kwa 
kutumia shuka na kusababisha kifo 
chake,” alisema kamanda huyo.

Alieleza kuwa mwili ulifikishwa 
Hospitali ya Mnazi Mmoja kwa uchun-
guzi wa kidaktari na kukabidhiwa   
jamaa zake kwa mazishi. 

Alisema taarifa za awali zinaeleza 
kuwa marehemu alikuwa na tatizo la 
ugonjwa wa akili. 

Akizungumzia kuhusu ajali za bara-
barani, Kamanda Awadhi alisema   ka-
tika mwendelezo wa operesheni  za 
kukabiliana na vitendo vya uhalifu 

na wahalifu wa makosa mbalimbali 
yakiwamo ya usalama barabarani ili 
kudhibiti ajali, Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Mjini Magharibi, limewakamata  ma-
dereva 12  wa magari kwa makosa 
ya kubeba mizigo kwa njia ya hatari, 
kuzidisha mizigo, kuendesha magari 
mabovu na kuendesha gari akiwa 
amelewa. 

Alimtaja dereva aliyekuwa 
ameendesha gari akiwa amelewa ni 
Fahm Ali Abdalla (27), mkazi wa Bu-
bubu.

“Ni tarehe 17/08/2020 majira ya 
saa 1:15 asubuhi maeneo ya Bububu 
katika barabara ya Bububu, dereva 
huyo  alikamatwa akiwa anaendesha 
gari namba Z.309 GR aina ya ALTEZA 
na alipopimwa alikutwa na ulevi wa 
kiwango cha  114.23 mlg  jambo am-
balo ni kinyume na sheria,” alisema.

Alisema pia wiki iliyopita walikama-
ta waendesha vyombo vya moto vya 
maringi mawili (bodaboda) 20 kwa 
makosa ya kutovaa kofia ngumu, kue-
ndesha bila leseni ya udereva.

Jeshi la 
Polisi 
Mkoa 
wa Mjini 
Magharibi 
linaomba 
ushiriki-
ano wa 
kupatiwa 
taarifa 
sahihi za 
mtuhumi-
wa huyo, 
ili kutiwa 
mbaroni.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

J
ESHI la Polisi Mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja linamtafuta 
mtuhumiwa aliyefahamika 
kwa jina moja la Mahir anay-

etuhumiwa kutenda kosa la mauaji.
Akizungumza na waandishi wa 

habari jana kuhusu matukio ya wiki 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa huo, 
Awadhi Juma Haji, alisema kuwa Ago-
sti 14 mwaka huu majira ya saa 03:30 
usiku katika maeneo ya Msikiti Swa-
haba Mtoni Kidatu, mtuhumiwa huyo 
alimchoma kisu sehemu ya kifuani 
upande wa kushoto Ibrahim Makame 
Saburi (20), na kusababisha kifo.

Alisema chanzo cha tukio hilo 
ni Saburi kuamua ugomvi kati ya 
mtuhumiwa na Ramadhan Musa 
Mlekwa (16) katika sherehe za Maulid 
katika maeneo ya Mtoni Kidatu Mjini 
Unguja.

“Jeshi la Polisi Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi linaomba ushirikiano wa ku-
patiwa taarifa sahihi za mtuhumiwa 

Baadhi ya viongozi wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali na makandarasi wa majengo, wakiwa katika boti 
ya kusafiria kuelekea Kisiwa cha Kojani Pemba jana, kwa ajili ya kusaini fomu ya makabidhiano ya majengo ya 
maabara za sayansi. PICHA: RAHMA SULEIMAN 
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BAMAKO, Mali

RAIS wa Mali, Ibrahim Boubacar Keïta, 
jana, alitangaza kujiuzulu muda mfupi 
baada ya kuwekwa kizuizini na jeshi la 
nchi hiyo. 

Akilihutubia Taifa kwa njia ya tele-
visheni, Keïta alisema anaivunja serikali 
na bunge. 

 “Sitaki damu imwagike ili mimi kue-
ndelea kubaki madarakani. Ikiwa leo, 
sehemu ya vikosi vilivyo na silaha wa-
nataka hili liishe kwa kuingilia kati, nina 
cha kufanya?’’ Alisema Keïta.

Hatua ya Rais Keita kujiuzulu imekuja 
saa kadhaa baada ya kiongozi huyo wa 

Rais huyo 
pamoja na 
Waziri Mkuu 
wake wa-
likamatwa na 
jeshi baada 
ya maanda-
mano yali-
yodumu kwa 
miezi kadhaa 
kumtaka 
kung’atuka 
madarakani. 

juu na Waziri Mkuu, Boubou Cissé, 
kupelekwa kwenye kambi ya jeshi 
karibu na Mji Mkuu Bamako, hatua 
iliyosababisha mataifa ya Afrika 
Magharibi na Ufaransa kulaani kitendo 
hicho.

Rais huyo pamoja na Waziri Mkuu 
wake walikamatwa na jeshi baada ya 
maandamano yaliyodumu kwa miezi 
kadhaa kumtaka kung’atuka madara-
kani.  Rais Keita ambaye alikuwa katika 
muhula wake wa pili wa uongozi ali-
kuwa akituhumiwa kusababisha mdor-
oro wa kiuchumi nchini humo pamoja 
na kushindwa kuyazuia makundi ya 
wapiganaji wa Kiislamu ambayo yame-

haribu amani ya nchi hiyo.
Awali msemaji wa serikali ya Mali, 

Yaya Sangaré alisema kwamba Rais 
wa nchi hiyo pamoja na Waziri Mkuu 
wamekamatwa na jeshi.

Sangaré ambaye ni msemaji wa seri-
kali alisema Rais Ibrahim Boubakar 
Keita na Waziri Mkuu, Boubou Cisse, 
wapo katika mikono ya jeshi la nchi 
hiyo. 

Hali hiyo inatajwa kwamba ni mwen-
delezo wa kile kilichoanza kama maan-
damano ambayo yamedumu kwa 
miezi kadhaa, kupinga utawala wa Rais 
Keita anayeshutumiwa kuisababishia 
nchi mdororo wa kiuchumi.

Wachambuzi wa masuala ya siasa 
wamelitaja tukio hili kuwa ni la map-
induzi. 

Kukamatwa kwake kumewafura-
hisha maelfu ya waandamanaji ambao 
wamekuwa mitaani kila uchao kupin-
ga utawala wake. 

Katika maandamano mengine 
makubwa ya mwaka 2012, wapiganaji 
wa kiislam walilichukua eneo la 
Kaskazini mwa nchi hiyo, huku 
kukiendelea kuwa na ukosefu wa 
amani na kushuhudiwa mapigano 
baina ya jeshi na vikosi vya wapiganaji 
wa kiislam katika maeneo kadhaa 
nchini. BBC
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Biden kupambana na Trump 
MINSK, Belarus

KIONGOZI wa upinzani nchini Belarus, Sviatlana 
Tsikhanouskaya, jana alitoa wito kwa viongozi wa 
Umoja wa Ulaya (EU) kutoutambua uchaguzi wa 
urais uliompa ushindi kiongozi wa muda mrefu, Al-
exander Lukashenkona kuzusha maandamano 
makubwa ya kupinga utawala wake.

Katika ujumbe wa video aliotoa kuelekea mkutano 
wa dharura uliotishwa na EU kujadili hali nchini Be-
larus, Tsikhanouskaya aliwataka viongozi wa kanda 
hiyo, kuunga mkono vuguvugu la mageuzi kwenye 
Taifa hilo la uliokuwa muungano wa kisovieti. 

Lukashenko ambaye amelitawala Taifa hilo la 
watu milioni 9.5 tangu 1994 alitangazwa mshindi 
kwa asilimia 80 katika uchaguzi wa Agosti 9, ambao 
upande wa upinzani ulisema uligubikwa na wizi wa 
kura. 

Mapema wiki hii Tsikhanouskaya alisema yupo 
tayari kushika kwa muda wadhfa wa kiongozi wa 
kitaifa ili kuweza kuratibu marejeo ya uchaguzi. 

Lakini washiriki wake walitangaza kile walichoki-
ita baraza la uratibu kwa ajili ya kusaidia makabi-
dhiano ya madaraka kwa amani. 

Hata hivyo Lukashenko alirejea kwa mara kadhaa 
kukataa takwa la kujiuzulu na kupinga pia wazo la 
kufanya mazungumzo na upinzani, na kusema ura-
tibu wa baraza kuwa ni sawa na jaribio la kuchukua 
madaraka. DW

Upinzani: EU msiutambue 
uchaguzi wa Belarus

WASHINGTON, Marekani

CHAMA cha Democratic nchini 
Marekani kimempitisha, Joe Biden, 
kuwa mgombea urais. Huku kukiwa 
na hotuba za kusisimua kutoka kwa 
waliokuwa viongozi wa Taifa hilo.

Wagombea wawili waliokuwa 
marais wa Marekani kupitia chama 
hicho, Bill Clinton na Jimmy Carter, 
pamoja na aliyekuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje, Colin Powell, wa Cha-
ma cha Republican, wamemuidhini-
sha rasmi Biden. 

Clinton alisema ofisi ya Rais Don-
ald Trump imesababisha vurugu 
katika Ikulu.  Rais Trump alimpiku 
Biden katika kura ya maoni kabla ya 
uchaguzi wa Novemba. 

Hii ni mara ya tatu kwa Biden kuin-
gia kwenye kinyang’anyiro cha urais, 
huku mwakilishi huyo wa Chama cha 
Democratic akionekana kuwa katika 
kipindi cha mabadiliko makubwa, 
ikizingatiwa kwamba kampeni yake 
ilionekana kuwa katika hatari ya ku-
didimia mnamo Februari. 

Usiku wa pili wa mkutano wa 
chama hicho, mada ikiwa ni masuala 
ya uongozi, Clinton alitoa hotuba ili-
yokonga mioyo ya wanachama wali-

Raia wa Mali wakiwashangilia wanajeshi, baada ya kumuondoa aliyekuwa Rais wa nchi hiyo, Ibra-
him Boubacar Keita. PICHA: REUTERS

Rais Mali ajiuzulu, jeshi lachukua nchi

niliyojifunza wakati ninakua huko 
South Bronn na nikiwa mwanajeshi.

Alisema kwamba anamuunga 
mkono kama rais kwa sababu inahi-
tajika kurejesha maadili hayo katika 
Ikulu. Juni, Powell - ambaye alihudu-
mu chini ya uongozi wa Rais George 
W Bush - alimtaja Rais Trump kama 
muongo na kumuidhinisha Biden.

Powell anajiunga na wanachama 
wengine wa Republican ambao 
wamemuidhinisha Biden. Usiku 
wa kwanza wa mkutano wa chama 
hicho, aliyekuwa Gavana wa Ohio, 
John Kasich, ni mmoja kati ya watu 
kadhaa waliojitolea kuunga mkono 
Chama cha Democrats.

Cindy McCain, mjane wa seneta 
wa chama cha Republican, John Mc-
Cain, pia alitarajiwa kuzungumza 
kuhusu urafiki kati ya marehemu 
mume wake na Biden.

Aliyekuwa Waziri wa Mambo ya 
Nje, John Kerry, pia alihudhuria mku-
tano huo kwa njia ya video na kuko-
soa uongozi wa Rais Trump.

Kerry aligusia uelewa wa Rais 
Trump wa masuala ya kidunia ak-
isema anafahamu kwamba hakuna 
kinachoweza kutatuliwa bila kuun-
ganisha Taifa.  BBC

ohudhuria. 
“Donald Trump anasema tunaon-

goza duniani, sisi ndio nchi pekee 
iliyostawi kiuchumi ambayo kiwango 
cha waliokosa ajira imeongezeka 
mara tatu. Wakati kama huu, Ikulu 
inatakiwa kuwa kitovu cha kila kitu. 
Badala yake ni kituo cha dhoruba. 
Kinachopatikana huko ni fujo na gha-
sia pekee,” alisema Clinton.

Kufuatia hotuba ya aliyekuwa mama 
wa kwanza wa Taifa hilo Michelle 
Obama na Seneta Bernie Sanders, ho-
tuba zao zililenga kuonyesha wapiga 
kura namna chama cha Democratic 
ndiyo kilicho katika nafasi nzuri zaidi 
ya kurekebisha matatizo yaliyopo ny-
umbani na nje ya nchi.

Powell alisema Biden ana maadili 

Trump Biden



LONDON, England 

WILLIAN amempigia chapuo 
mchezaji kijana wa Arsenal, 
Gabriel Martinelli kuwa na 
uwezo wa kuja kuwa mmoja wa 
wachezaji bora zaidi kwenye 
Ligi Kuu ya England mara tu 
atakapopona kutoka majeraha ya 
muda mrefu.

Martinelli alijiunga na Arsenal 
akitokea klabu ya nchini Brazil 
ya Ituano mwaka jana na kufunga 
mabao 10 katika mechi 26 kabla 
ya kuumia goti la kushoto wakati 
wa mazoezi Juni.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 19, ambaye bado hajait-
wa katika kikosi cha timu ya Taifa 
ya Brazil, alifanyiwa operesheni 
yenye mafanikio mwezi uliopita 
na anatarajiwa kurudi uwanjani 
mwishoni mwa mwaka huu 2020.

Licha ya mjeraha hayo ya Mar-
tinelli, mchezaji mwenzake mpya 
wa Arsenal, Willian anaona ana 
nafasi kubwa ya kuwa mchezaji 
bora wa EPL kutokana na kipaji 
chake.

“Ana nafasi kubwa katika siku 
zake za usoni, nafikiri hivyo,” 
alisema Willian akiiambia tovuti 

ya Arsenal. 
“Anaweza kuwa mmoja wa 

wachezaji bora kwenye Ligi Kuu 
ya England bila shaka yoyote.

“Kwa sababu ana ubora na ki-
paji cha hali ya juu na mara zote 
akicheza huwa anawavutia wengi 
dimbani. Hivyo naamini atakuwa 
bora sana siku za usoni.”

Willian alijiunga na Arsenal 
wiki iliyopita baada ya kumaliza 
kipindi chake cha kucheza kule 
Chelsea na aliondoka kama 
mchezaji huru na amekwenda 
kujiunga na Mbrazil mwenzake, 
David Luiz.

Willian: Martinelli 
atakuwa bora EPL
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LONDON, England 

ARSENE Wenger 
amekanusha ripoti inayodai 
kwamba amepewa ofa ya 
kuwa kocha mpya wa timu 
ya Taifa ya Uholanzi.

Kocha huyo wa zamani 
wa Arsenal alidai kwamba 
amepewa ofa ya kuhudumu 
kama kocha wa Uholanzi, 
kwa mujibu wa Fox Sports, 
huku Ronald Koeman 
akitajwa kwenda kuwa 
kocha mpya wa Barcelona.

Wenger mwenye umri 
wa miaka 70, hajawa na 
timu tangu alipoondoka 
Arsenal mwaka 2018 na 
kwa sasa anafanya kazi 
kama Ofisa Mkuu wa 
Maendeleo ya Soka Duniani 
kwenye Shirikisho la Soka la 
Kimataifa, FIFA.

Mfaransa huyo 
amekanusha taarifa hizo 
kwa kuiambia De Telegraaf: 
“Huo ni uongo. Sijapata ofa 
yoyote kwa sasa.

“Mimi ndio pekee mwenye 
jukumu la kuzungumzia 
majaliwa yangu.”

Wenger aliondoka Arsenal 
baada ya misimu 22 kwenye 
Ligi Kuu ya England, 
akishinda mataji matatu ya 
EPL na saba ya FA.

Koeman anatarajia 
kuchukua mikoba ya kuinoa 
Barcelona baada ya Quique 
Setien kufukuzwa kutokana 
na klabu hiyo kukosa taji 
lolote kwa msimu wa 2019-
20 ikiwamo kutolewa kwa 
kipigo cha aibu kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya hatua 
ya robo fainali na Bayern 
Munich.

Wenger akana 
ukocha Uholanzi

TURIN, Italia 

P
AULO Dybala anafuraha pale 
Juventus na yupo kwenye 
mazungumzo na mabingwa 
hao wa Italia kuhusu mka-

taba mpya, kwa mujibu wa wakala wa 
mchezaji huyo, Jorge Antun.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Argentina alipewa tuzo ya mchezaji 
mwenye thamani zaidi Serie A msimu 
uliopita baada ya kufunga mabao 11 na 
kutoa pasi za mwisho sita wakati Juve 
wakishinda taji la tisa mfululizo la Scu-
detto.

Hata hivyo, taarifa za hivi karibuni za 
nchini Italia zimekuwa zikibainisha 
kwamba, Dybala anaweza kuon-
doka pale Turin kuelekea 
msimu ujao, huku Real 
Madrid wakitajwa ku-
muwania.

Wakala wa Dybala amekanusha 
taarifa hizo, na amesema mchezaji 

huyo mwenye umri wa miaka 26, 
anaweza kuongeza mkataba 
wake wa sasa hapo kwenye 
dimba la Allianz.

“Nimesoma uvumi huo kwe-
nye magazeti siku za hivi kar-

ibuni – kwa uhakika kabisa ni za 
uzushi,” alisema Antun, akinukuliwa 
na Calciomercato. 

“Dybala ni mchezaji wa Juventus 
na ana furaha kubwa hapa.

“Tunafanya kazi na klabu kuhakik-
isha anasaini mkataba mpya na kue-
ndelea na maandalizi ya kuelekea 
msimu mpya.”

Dybala ametumia misimu mitano 
akiwa na Juventus na mkataba wake 
wa sasa unamalizika mwaka 2022.

Dybala ana 
furaha 
kubaki Juve
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LIVERPOOL, Hispania

JURGEN Klopp anafikiria 
kuondoka Liverpool wakati 
mkataba wake utakapomal-
izika na anaweza kustaafu kazi 
ya ukocha kwa muda wa mwa-
ka mmoja.

Kocha huyo mwenye umri 
wa miaka 53, ameshinda taji 
la Ligi Kuu ya England, Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, Klabu 
Bingwa Dunia na UEFA Super 
katika misimu mitano aliyokaa 
pale kwenye dimba la Anfield 
wakati huu mkataba wake 
ukitarajiwa kumalizika mwaka 
2024.

Klopp alisaidia Liverpool 
kumaliza ukame wa miaka 30 
wa kutoshinda taji la Ligi Kuu, 
lakini hatasaini mkataba mpya 

akiondoka kwa miamba hao.
“Nitachukua mwaka mmo-

ja nje ya soka na nitajiuliza 
mwenyewe kama nitalimisi 
soka. Kama nikisema hapana, 
huo ndio utakuwa mwisho 
wa kazi ya ukocha kwa Jur-
gen Klopp,” alisema 
akiiambia Sport 
Buzzer.

“Kama siku 
moja sitakuwa 
tena kocha, ni 
kitu kimoja ndio 
nitakimisi: Ule muda w a 
tahayari kabla ya mchezo.

“Mawazo yanakuwa mengi 
kabla ya mchezo na unakuwa 
na mbinu nyingi kichwani, 
lakini kuna wakati mambo 
yanageuka na kwenda tofauti 
kabisa na matarajio yako.”

MILAN, Italia 

K
OCHA Mkuu wa AC Milan, 
Stefano Pioli hana shaka na 
majaliwa ya Zlatan Ibrahi-
movic kwani anaamini ata-

saini mkataba mpya wa kubakia hapo 
kwenye Uwanja wa San Siro.

Ibrahimovic alirudi Milan akitokea 
klabu ya Ligi Kuu ya Marekani (MLS), 
LA Galaxy Januari kwa mkataba wa 
muda mfupi na baadaye akaisaidia 
vizuri timu hiyo na kunusuru kibarua 
cha Pioli.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 38, alifunga mabao 10 katika 
mechi 18 alizocheza, na kuwa mche-
zaji mwenye umri mkubwa zaidi ku-
fikisha mabao hayo kwenye historia 
ya Serie A.

Katika mahojiano na kampuni 
inayoidhamini Milan, Skrill, Pioli 
alielezea mchango wa Ibrahimovic 
kwa kukisaidia kikosi hicho msimu 
huu.

“Zlatan ni mchezaji mwenye wele-
di,” alisema. “Anawafundisha wache-
zaji vijana, ni nguzo kwa wachezaji 
wenzake kwenye timu na anaheshi-
miwa sana.

“Siri yake kubwa ni kwamba, mara 
zote anataka kushinda na kujiimari-
sha yeye mwenyewe. “Mchango wake 
kwenye kikosi chetu umeonekana, 
hivyo nina imani kubwa atasaini ku-
ongeza mkataba mpya na kuendelea 
kubakia hapa na kikosi hiki.”

BARCELONA, Hispania

PEP Guardiola ana majukumu makub-
wa zaidi pale Manchester City na 
kurudi kwenye klabu yake ya zamani 
Barcelona “kwa sasa haiwezekani”, 
kwa mujibu wa wakala wa kocha huyo 
kutoka Catalunya, Josep Maria Orobitg.

City kwa msimu wa tatu mfululizo 
imetolewa kwenye robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na kuzusha uvumi 
juu ya majaliwa ya Guardiola pale 
kwenye dimba la Etihad.

Yupo katika mwaka wake wa 
mwisho katika mkataba wake, 
wakati Barca wamemtimua kocha 
wao, Quique Setien, na Guardiola ni 
mmoja anayetajwa kuchukua nafasi 
hiyo.

Hata hivyo, mwakilishi wa Guar-
diola, Orobitg amesisitiza kocha huyo 
mwenye umri wa miaka 49, ata-
heshimu mkataba wake na City.

“Ndio, Pep atabakia City kwa asilimia 
100,” alisema akiiambia Goal.

Guardiola ameshinda mataji 14 kwa 
misimu minne akiwa kule Barca, lakini 
Orobitg aliongeza “kwa sasa haiweze-
kani” kurudi kule Catalunya.

Barcelona walikumbana na kipigo 
cha aibu cha mabao 8-2 kutoka kwa 
Bayern Munich wiki iliyopita kwe-
nye robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Kwa sasa Ronald Koeman ambaye 
ni mlinzi wa zamani wa kikosi hicho, 
anatajwa kwamba ana nafasi kubwa ya 
kupewa mikoba ya ukocha pale Camp 
Nou.

Guardiola 
hawezi 
kuinoa 
Barca kwa 
sasa-Wakala

Ibrahimovic 
atasaini 

mkataba 
mpya - Pioli

Klopp kustaafu 
akiondoka Liver



Arsenal yamuwania Gabriel

ARSENAL ina matumaini ya kukamilisha makubaliano 
ya pauni milioni 22 kumsajili mlinzi wa Lille, Gabriel 
Magalhaes, 22. Everton na Napoli pia nazo zinamnyatia 
mchezaji huyo wa Brazil. (ESPN)

Chelsea pazuri kwa Kai

CHELSEA itakamilisha makubaliano ya mchezaji 
wa Bayer Leverkusen, Kai Havertz,21, ndani ya siku 10 
zijazo. Raia huyo wa Ujerumani anataka kuhakikishiwa 
makubaliano ya miaka mitano. (Bild, via Express)

Dybala, Pogba kupishana

JUVENTUS huenda ikamtumia mshambuliaji, Paulo 
Dybala, 26, kama sehemu ya makubaliano ya mabadilis-
hano na Manchester United, ili kumrejesha Paul Pogba 
katika Ligi ya Serie A. Raia huyo wa Argentina, Dybala 
amebakiwa na miaka miwili kule Turin.

Costa ndani rada United

MANCHESTER United wanamfuatilia kwa karibu zaidi 
winga wa Juventus na Brazil, Douglas Costa mwenye 
umri wa miaka 29. (Sky Sports)

Watford yaikatalia Everton

KLABU ya Watford imekataa kitita cha kwanza kutoka 
Everton kwa ajili ya kiungo wa kati, Abdoulaye Doucoure 
mwenye umri wa miaka 27. Hornets inataka pauni mil-
ioni 25 kwa mchezaji huyo raia wa Ufaransa. (Standard)

Lazio yamtaka Enderson

LAZIO inafikiria kumsajili kiungo wa kati wa West 
Ham na Brazil, Felipe Anderson mwenye umri wa miaka 
27, baada ya David Silva kuwatosa dakika za mwisho na 
kwenda Real Sociedad ya Hispania. (Star)

Burnley yamuwaniA Baptiste

KLABU ya Burnley inafanya mazungumzo ya kutaka 
kumsajili kiungo wa Angers, Mfaransa Baptiste Santama-
ria mwenye umri wa miaka 25. (RMC Sport, via Daily 
Mail)

Brighton kubakisha nyota

BRIGHTON imesema nahodha wake, Lewis Dunk 
mwenye umri wa miaka 28 na mlinzi Ben White mwenye 
miaka 22, watabaki katika klabu hiyo. Dunk amehu-
sishwa na Chelsea huku Leeds ikitaka kufanya mazun-
gumzo na White. (Talksport)

Douglas kusepa Everton

KLABU ya Aston Villa ina imani kubwa ya kuendelea 
kuwa na kiungo wa kati, Douglas Luiz mwenye umri wa 
miaka 22. Raia huyo wa Brazil alikuwa amehusishwa na 
kurejea Manchester City. (Express and Star)

Henderson kufungwa Seffield

SHEFFIELD United inafikiria kutoa ofa nyingine ya 
mkopo kwa mlinda mlango wa Manchester United, Dean 
Henderson mwenye umri wa miaka 23 raia wa Uin-
gereza. (ESPN)

Southampton kwa McKennie

KLABU ya Southampton inafanya mazungumzo na 
Schalke juu ya makubaliano ya pauni milioni 20 kwa ajili 
ya kumsajili kiungo wa kati raia wa Marekani, Weston 
McKennie mwenye umri wa miaka 21. (Sky Sports)
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LISBON, Ureno

K
YLIAN Mbappe anaamini 
Neymar anaweza kuwa na 
thamani ya kushinda tuzo ya 
Ballon d’Or kama ataisaidia 

Paris Saint-Germain kubeba taji la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Tuzo hiyo kwa mwaka
 huu 2020 haitatolewa kwa

 sababu ya athari za mli-
puko wa virusi vya corona

 uliotingisha ulimwengu wa
 soka.

Hata hivyo, Neymar alionyesha ki-
wango cha juu wakati PSG ikiibuka 
na ushindi mzuri wa mabao 3-0 dhidi 
ya RB Leipzig kwenye hatua ya nusu 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ju-
manne.

Kama wataweza kulibeba taji hilo, 

Mbappe anaamini mchezaji mwen-
zake huyo anaweza kuwa na matu-
maini makubwa ya kutajwa kuwa 
mchezaji bora duniani.

“Nina uhakika kama tukishinda 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, anaweza 
kushinda Ballon d’Or,” alisema Mbap-
pe akiwaambia waandishi wa habari 
mjini Lisbon.

“Angependa kushinda na ninapen-
da ikiwa hivyo, na hilo litawezekana 
tu kama tukishinda Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.”

Mbappe na Neymar walicheza kwa 
upatina mzuri, ingawa alisaidiwa na 
mshambuliaji wa tatu wa PSG kati 
ya watatu wa mbele, Angel Di Maria, 
kufunga bao na alitoa pasi za mwisho 
mbili.

“Kocha wetu anasema tunaele-
wana kila mmoja tukiwa uwanjani,” 
alisema Mbappe. “Ni muhimu kwa 

timu yote.
“Kwa kweli inaleta raha kucheza 

pamoja na mchezaji kama Neymar. Ni 
mmoja wa wachezaji bora duniani na 
amethibitisha hilo. “Hakufunga, lakini 
si jambo la muhimu. Badala yake Di 
Maria ndio alinufaika.”

Mbappe alianza kwa kushinda 
Kombe la Dunia na Ufaransa mwaka 
2018 nchini Urusi na anaamini sasa 
wanaweza kuwa na mafanikio kama 
hayo mjini Lisbon.

“Nikiwa mkweli, mafanikio haya 
yanaweza kuwa kama yale tuliyoya-
pata kule Urusi kama tukifanikiwa 
kubeba taji.  “Naamini tutakuwa kwe-
nye nafasi nzuri zaidi ya kuisaidia 
PSG kubeba taji hili.

“Ni bahati kubwa kwangu kwamba 
nilishinda Kombe la Dunia, na sasa 
naweza kushinda Kombe la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

    Nina uhakika kama tukishinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, anaweza kushinda...

habari michezo
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KYLIAN Mbappe: Neymar 
anastahili Ballon d’Or
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Na Saada Akida

UONGOZI wa Klabu ya JKT Tanzania upo 
katika mazungumzo na beki wa zamani 
wa Yanga, Kelvin Yondani kwa ajili ya ku-
ingia naye mkataba wa kuitumikia timu 
yao hiyo kwa msimu wa 2020/21 wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Makamu Mwenyekiti wa timu hiyo, 
Thabiti Baraji, alisema wamepokea map-
endekezo ya benchi lao la ufundi kwa 
kuutaka uongozi kuzungumza na beki 
huyo ili kwenda kuimarisha ukuta wa 
timu hiyo.

 “Tulimtumia mchezaji wetu Mwinyi 
Kazimoto kumfikishia ujumbe wetu, pia 

kutaka kujua kama amesaini timu yoy-
ote, tulipata majibu mazuri na juzi usiku 
nimeongea na mchezaji huyo na tunata-
rajia kati ya siku hizi mbili kukutana naye 
kwa ajili ya kuweka ofa mezani,” alisema 
Baraji.

Alisema pande hizo mbili kila mmoja 
atasikiliza ofa ya mwenzake na ana imani 
wataenda sawa kwa sababu wanahitaji 
huduma ya beki huyo mwenye uzoefu 
mkubwa kutokana na kucheza muda 
mrefu.

“Tunapambana kuhakikisha tunaafiki-
ana na Yondani ili msimu huu mpya 
kucheza ndani ya timu yetu, nina imani 
kila kitu kitaenda vizuri na kufanikiwa 
kupata saini ya beki huyo,” alisema 

Baraji.
Alisema licha ya kuendelea na 

mchakato wa usajili, kikosi chao tayari 
kimeanza mazoezi kwenye viwanja 
vya Mlalakuwa jijini Dar es Salaam 
kujiandaa na Ligi Kuu Tanzania 
Bara inatakayoanza kutimua vumbi 
Septemba 6, mwaka huu.

Yondani kwa sasa ni mchezaji huru 
baada ya kumaliza mkataba wake na 
Yanga, ambayo walishindwana katika 
maslahi wakati wa mazungumzo ya mka-
taba mpya. 

Kwa mujibu wa ratiba ya ligi hiyo, 
Septemba 6, JKT Tanzania watakuwa 
ugenini katika Uwanja wa Kaitaba mjini 
Bukoba kuvaana na Kagera Sugar.

Yondani kuibukia JKT Tanzania

Na Saada Akida 

W
AZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, Jumapili atakuwa 
mgeni rasmi katika kilele 
cha Wiki ya Chamazi ‘Azam 

Festival’, huku ‘Wanalambalamba’ hao 
wakicheza mechi ya kirafiki dhidi ya 
Namungo FC, itakayopigwa Uwanja wa 
Azam Complex, jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit Zakaria  
‘Zaka Zakazi’, alisema uongozi wa klabu 
hiyo umemwomba Waziri Mkuu kuwa 
mgeni rasmi na tayari amethibitisha 
mwaliko huo, ambapo pia atashuhudia 
mechi hiyo watakayoitumia kutambu-
lisha wachezaji wao wa msimu ujao 

pamoja na jezi.
Alisema wamelazimika kucheza na 

Namungo FC, baada ya kukosa timu ku-
toka nje ya nchini hususan Zambia na 
Burundi walikopeleka maombi.

“Tulikuwa na mawasiliano na
 baadhi ya timu kutoka Zam-

bia na Burundi, ambao ligi zao
 zimemalizika hivi karibuni,
 tulipata timu moja ya Zam-

bia, lakini kutokana na sababu
 zilizopo nje ya uwezo wetu,

 walitujulisha mapema kwam-
ba hawatakuja kwa matatizo
 yao binafsi,” alisema Zakazi.
Alisema kwa Burundi timu ambayo 

walizungumza nayo pia ilitoa sababu nje 

ya uwezo wao, hivyo kuamua kuialika 
Namungo ya Lindi.

“Mbali na nchi hizo, tumeshindwa 
kufanya mazungumzo na mataifa 
mengine kwani ligi zao zilisimama na 
kushindwa kuendelea kutokana na  
janga la virusi vya corona na mipaka 
yao bado imefungwa,” alisema Zakazi na 
kuongeza.

“Huu ni mwaka wetu wa kwanza kuan-
daa tamasha hili likiwa na lengo la ku-
tambulisha wachezaji pamoja na jezi za 
msimu mpya, lakini pia kuwafanya watu 
na mashabiki wa soka Kata ya Chamazi, 
Mbande na Wilaya ya Temeke kwa ujum-
la kuwahamasisha kupenda kujitokeza 
uwanjani kuisapoti timu yao inapocheza 
Chamazi.”

Waziri Mkuu mgeni 
rasmi Azam Festival 

IMEWADIA...

Na Adam Fungamwango

STRAIKA tegemeo wa klabu ya 
Namungo, Reliatns Lusajo na kipa 
namba moja wa klabu hiyo ni kati 
ya wachezaji waliomaliza mika-
taba yao kwenye klabu hiyo, hivyo 
kwa sasa wana uwezo wa kujiunga 
na klabu yoyote ile.

Taarifa iliyochapishwa kwenye 
mtandao rasmi wa klabu hiyo ni 
kwamba wachezaji hao wamemal-
iza mikataba yao. Ingawa mtandao 
huo haujaweka wazi kama inaweza 
kukaa nao na kuwaongeza mipya, 
lakini wachezaji hao kwa sasa 
wako huru kufanya mazungumzo 
na klabu yoyote ikiwamo Namungo 
yenyewe.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, 
Hassan Zidadu, mapema wiki hii 
alisema moja kati ya usajili wa-
takaoufanya ni wa golikipa, hivyo 
Balora ana nafasi finyu ya kubaki 
kwenye klabu hiyo.

Mbali na wachezaji hao, mwing-
ine aliyemaliza mkataba ni George 
Makang’a, mchezaji aliyesajiliwa 
na klabu hiyo akitokea Biashara 
United.

Wengine ni John Mbise, John 
Kelvin, mchezaji wa zamani wa 
Simba na Mbao FC, Jamal Mwam-
beleko, Jukumu Kibanda na Adam 
Oseja.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC FC, imeingia rasmi 
kwenye vita ya kuwania wachezaji 
kwa ajili ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu ujao, baada ya kumsajili 
beki wa Yanga aliyemaliza mka-
taba na klabu hiyo, Andrew Vi-
cent ‘Dante’ kwa muda wa mwaka 
mmoja.

Usajili huo ulifanywa juzi jioni 
na sasa Dante ni mchezaji halali 
wa klabu hiyo ambayo inafanya 
iwe na wachezaji wawili wapya 
ambao imewatambulisha.

Mtandao rasmi wa klabu 
hiyo, baada ya kumsainisha na 
kuchapisha picha ya mchezaji 
huyo akisaini, ulisindikizwa na 
ujumbe “uzoefu na weledi na vitu 
muhimu sana kwenye kazi yoyote 
ile. Andrew Vicent ‘Dante’, rasmi 
Kinoboy. Amesaini mkataba wa 
mwaka mmoja akitokea Yanga.”

Mbali na Dante, klabu hiyo pia 
imesainisha beki wa kati wa Lipuli, 
David Mwasa ambaye ameingia 
mkataba wa miaka miwili kuitu-
mikia klabu hiyo.

Dante alisajiliwa na Yanga 
akitokea Mtibwa Sugar mwaka 
2016 na kudumu kwa misimu yote 
hiyo, ingawa kwa siku za karibuni 
alikuwa na mgogoro na viongozi 
wa klabu hiyo kiasi cha kususa 
na kukaa nyumbani, kabla ya 
kurejeshwa tena na kuendelea na 
kazi kama kawaida.

Lusajo, Balora 
sasa njiapanda 
Namungo

Dante amwaga 
wino KMC FC

Ofisa Habari wa Klabu ya Simba, Haji Manara, akizungumza na waandishi wa habari za michezo jijini 
Dar es Salaam jana, wakati akitangaza mchezo wao wa kirafiki wa Simba Day dhidi ya Vital’O ya Burundi 
utakaochezwa Jumamosi wiki hii, katika Uwanja wa Mkapa jijini Dar es Salaam. Kulia ni mwakilishi wa 
serikali kutoka Kituo cha Taifa kinachohusika na kuratibu malipo kwa njia ya mtandao (National Data Center), 
watakaohusika kuuza kadi maalum za kuingilia uwanjani, Mwanasha Semboko. PICHA: JUMANNE JUMA



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Angel Di Maria akishangilia na Neymar (kulia), baada ya kufunga bao moja na kutoa pasi za 
mwisho mbili katika ushindi wa 3-0 Paris Saint-Germain iliyoupata dhidi ya RB Leipzig ya Uje-
rumani kwenye mechi ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, iliyopigwa Jumanne usiku katika 
Uwanja wa Luz Jijini Lisbon, Ureno. PSG sasa fainali itakutana na mshindi wa jana usiku kati ya 
Olympique Lyon ya Ufaransa na Bayern Munich ya Ujerumani. PICHA: MTANDAO

Bwalya aiona Chipolopolo Simba
    Asema kombinesheni yake na Chama kama wakiwa 

timu ya Taifa ya Zambia, kuwaona Simba Day shilingi....

Na Mwandishi Wetu

H
UKU akiwa ameanza kujifua na 
kikosi cha Simba katika Uwanja 
wa Mo Simba Arena, Bunju jijini 
Dar es Salaam, kiungo mpya wa 

klabu ya Simba, Larry Bwalya amesema 
amefurahi kujiunga na miamba hiyo am-
bayo sasa itamkutanisha katika klabu moja 
na Clatous Chama kama ilivyo kwenye timu 
ya Taifa ya Zambia ‘Chipolopolo’.
Bwalya ambaye amejiunga na 
Simba katika dirisha hili la us-
ajili akitokea Lusaka Dynamos
 ya Zambia, timu ya zamani ya

 Chama, amesema amefurahi 
kumkuta kiungo mshambu-

liaji huyo ndani ya Simba na
 anaamini watacheza vizuri 

na kuisaidia timu hiyo kupata
 mafanikio wakishirikiana na

 nyota wengine. 

Wawili hao wanaichezea Chipolopolo, 
jambo ambalo linamfanya Bwalya kueleza 
kuwa  watatengeneza maelewano makubwa 
wakishirikiana na wachezaji wengine ndani 
ya kikosi cha Simba. 

Bwalya ambaye anaweza kucheza nafasi 

Alhamisi Agosti 20, 2020

IMEISHA HIYO...

Na Faustine Feliciane

KISHINDO kikubwa kinatarajiwa 
kusikika kuanzia Uwanja wa Ndege 
wa Julius Nyerere hadi mitaa ya 
Twiga na Jangwani jijini Dar es 
Salaam wakati Mkurugenzi wa 
Uwekezaji wa GSM, Injinia Hersi 
Said, wanaoidhamini Klabu ya 
Yanga atakapotua leo majira ya 
7:20 mchana na viungo fundi 

wawili kutoka DR Congo.
Hersi amekamilisha usajili wa kiungo mka-

baji Mukoko Tonombe na winga Tuisila Kisinda kutoka 
Klabu ya AS Vita ya DR Congo, na leo nyota hao 
watatua tayari kujiunga na kikosi hicho kinachoende-
lea na mazoezi katika Uwanja wa Chuo cha Sheria ji-
jini Dar es Salaam chini ya makocha wasaidizi, Riedoh 
Berdien na Said Maulid. Meneja wa Klabu ya Yanga, 
Hafidh Saleh, aliliambia Nipashe jana kuwa nyota hao 
watawasili Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere na 
kupokelewa na viongozi wa klabu hiyo.

“Suala la maandalizi ya mapokezi na hamasa ya ku-
wapokea jambo hilo lipo mikononi mwa akina Nugaz 
[Antonio], ila taarifa tuliyonayo wanawasili kesho 
mchana,” alisema Hafidh.

Kuhusu Kocha Mkuu, alisema: “Hili jambo la kocha 
lipo kwa viongozi, wa juu ndio wanaweza wakalizun-
gumzia zaidi, kwa sasa bado makocha waliopo ndio 
wanasimamia mazoezi na yanaendelea vizuri.”

Hata hivyo, licha ya Ofisa Mhamasishaji wa Yanga, 
Antonio Nugaz, kutopatikana jana, taarifa zilizolifikia 
Nipashe ni kwamba yameandaliwa mapokezi ya 
kishindo watakapotua nyota hao leo.

huu, huku mabingwa watetezi hao waki-
fungua dhidi ya Ihefu FC mechi ambayo 
itapigwa Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya.

Katika hatua nyingine, Ofisa Habari wa 
Simba, Haji Manara, jana alitangaza vi-
ingilio vya mechi ya Jumamosi dhidi ya 
Vital’O, vitakuwa Sh. 2,000 kwa Uwanja wa 
Uhuru huku Uwanja wa Mkapa vikiwa, Sh. 
7,000 mzunguko, VIP C Sh. 20,000 wakati 
VIP B ikiwa Sh. 30,000 huku VIP A akisema 
ni Sh. 40,000 na kwa tiketi za Platinum ziki-
patikana kwa Sh. 150,000 tu.

“Kwa wale mashabiki watakaonunua 
tiketi ya Platinum watapewa usafiri kutoka 
Serena hadi uwanjani msafara ukiongozwa 
na polisi huku wakipewa chakula pamoja 
na vinywaji wakati mchezo ukiendelea, la-
kini watapewa kadi ya kuingia kwenye pati 
baada ya mechi itayofanyika Elements,” 
alisema Manara.

zote za safu ya kiungo wa ulinzi na ush-
ambuliaji kwa ufasaha, alisema jijini juzi 
kuwa baada ya kupokea ofa ya klabu hiyo 
hakufikiria mara mbili kuikubali kwa kuwa 
Simba ni timu yenye historia kubwa na 
amependa kuwa sehemu ya historia hiyo. 

Hata hivyo, amewaomba mashabiki kue-
ndelea kutoa sapoti kwa wachezaji na kuji-
tokeza kwa wingi uwanjani kila timu yao in-
apocheza ili kuongeza morali kitu ambacho 
kitachangia kupatikana matokeo. 

“Nimefurahi kucheza pamoja na Chama 
kwenye timu moja kama ilivyo timu ya 
Taifa. Ninaamini kwa pamoja tutafanya vi-
zuri pamoja na wachezaji wengine kwa ajili 
ya kuisaidia timu kupata ushindi. 

“Simba ni klabu yenye historia kubwa na 
ninapenda kuwa sehemu ya historia hiyo, 
kikubwa tunaomba mashabiki waendelee 
kutusapoti tunaamini tutafanya vizuri,” 
alisema Bwalya akizungumza na tovuti ya 
klabu hiyo. 

Hata hivyo, Bwalya bado hajakutana ras-
mi na Chama mazoezini, kutokana na kiun-
go huyo anayewakuna mashabiki wa Simba, 

kuwa nyumbani kwa mapumziko mafupi, 
wakati huu akitarajiwa kurejea leo.

Mashabiki wa Simba wataanza kum-
shuhudia Bwalya Uwanja wa Mkapa Juma-
mosi pamoja na nyota wengine waliosajil-
iwa msimu huu watakaposhuka dimbani 
katika Tamasha la Simba Day kuivaa Vital’O 
ya Burundi.

Mbali na Bwalya, wachezaji wengine 
wapya watakaotambulishwa Jumamosi ni 
Ibrahim Ally Ame kutoka Coastal Union, 
Charles Ilamfya (KMC), David Kameta (Li-
puli FC), Chriss Mugalu (Lusaka Dynamos), 
Joash Onyango (huru) aliyemaliza mkataba 
na Gor Mahia ya Kenya na Benard Morri-
son (huru) baada ya kumaliza mkataba na 
Yanga.

Baada ya mechi hiyo, kituo kitakachofua-
ta kwa Simba kitakuwa Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha tayari kwa mch-
ezo wa Ngao ya Jamii dhidi ya Namungo FC 
utakaopigwa Agosti 30.

Mchezo huo utakuwa maalum kwa ajili ya 
kukaribisha msimu mpya wa Ligi Kuu Bara 
unaotarajiwa kuanza Septemba 6, mwaka 

Mbappe: Neymar anastahili Ballon d’Or UKurasa  22

Mukoko, Kisinda ni
kishindo Yanga leo
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