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RIPOTI MAALUMU

Mbinu mpya Wauzajl dawa kulevya balaa

Na Maulid Mmbaga

WAUZAJI dawa za kulevya wame-
badili mbinu, wakiibuka na njia
mpya, zikiwamo za medani za kivita,
ili kukwepa kukamatwa, Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA) imethibitisha.

Kwa mujibu wa mamlaka hiyo, hivi
sasa wauzaji wa dawa hizo pamoja
na mbinu zingine, wanawasiliana
kwa mitandao ya siri (dark webs),
wanasafirisha dawa kwa ndege nyuki
(drones), vipuri vya magari, nguo za
asili, vinyago, simu na vikapu.

Vilevile, imebainika wauzaji wa
dawa hizo wana boti maalumu za
usafirishaji wa dawa ambazo zina
mwendo mkali kulinganishwa na boti
za mamlaka za udhibiti, hivyo ku-
towakamata kirahisi.

Kamishna wa DCEA, Peter Patric
amemwambia mwandishi wa habari
hii kuwa wamebaini mbinu hizo
baada ya mamlaka hiyo na Jeshi la
Polisi kuweka mikakati ya kukome-
sha matumizi na usambazaji wa dawa
hizo nchini.

Anasema kuwa mbali na kubadili
mbinu za usafirishaji, wauzaji dawa
za kulevya sasa wanaingiza sokoni
aina mpya za dawa ambazo haziko
kwenye majedwali ya wadhibiti. Ana-
bainisha kuwa kuna dawa mpya 1,184.

“Kwa msingi huo, mataifa mbalim-
bali, ikiwamo Tanzania, yameanza
kuziongezea uwezo maabara za say-
ansi jinai pamoja na maofisa wanao-
husika na vitengo hivyo ili wawe na
uelewa wa utambuzi wa aina hizo
mpya za dawa ambazo zinaingizwa
sokoni kinyume cha sheria.

“Hivi sasa dawa za kulevya si tu zi-
nasafirishwa kwa ndege, boti na meli
kama zamani, bali pia zinauzwa ka-
tika mataifa mbalimbali kupitia dark
webs (mitandao ya kijicho/siri).

“Kupitia mitandao hiyo, mtu
anaweza kusema ‘mimi ninataka
kete tano za Heroin’, kisha akatuma
fedha kwa njia ya mtandao na dawa
hizo zikasafirishwa kama bidhaa ny-
ingine kumfikia aliyeagiza. Kwa hiyo,
mtu anapokea mzigo, ukiangalia un-
adhani ni simu, kumbe ni dawa za
kulevya,” anafafanua.

Kamishna Patric anasema wame-
kamata kiwango kikubwa cha dawa
zinazotoka nchini kwenda nje kwa
kutumia vifaa kama vile vipuri vya
magari, vyuma, vikapu na nguo za
kiasili.

Anaeleza kuwa katika uwanja wao
huo, upelelezi wa aina hiyo ya uhalifu
ni mgumu na unahitaji vyanzo vingi
na ushirikiano mkubwa na mataifa
mengine kujua dawa husika imetoka
wapi ili kuhakikisha unaidhibiti.

Kuhusu aina mpya za dawa za
kulevya, Kamishna Patric anabaini-
sha kuwa kati ya dawa hizo, zimo
zinazoitwa “New Psychotropic Sub-
stances - NPS”, akiwa na ufafanuzi
kwamba awali zilikuwa zinalimwa
shambani mithili ya bangi, lakini hivi
sasa zinatengenezwa viwandani na
zinakuwa na ladha sawa na zilizoku-
wa zinalimwa shambani.

“Ripoti ya Hali ya Dawa za Kulevya
kwa Mwaka 2023, inaonesha kuli-
kuwa na aina mpya ya dawa hizo
1,184 zilizoingia katika soko la dunia,”

Wauzaji dawa za kulevya hivi sasa wanatumia mitandao va siri kuuza bidhaa

anasema.

Kamishna Patric ana lingine
la ziada; wamebaini meli zina-
zotumika kusafirisha dawa hizo
zinapokuwa katikati ya maji ya
kimataifa, boti za wahalifu huto-
ka nchi kavu na kuzifuata huko
kuchukua dawa.

Anaeleza sifa za boti hizo
kwamba zina uwezo mkubwa
wa kukimbia kushinda boti za
wakaguzi, hali inayowawia ugu-
mu kuwakamata wahalifu hao.
Wanabhitaji vifaa vya kisasa na
wataalamu wenye uwezo mkub-
wa kukabiliana na uhalifu huo.

MATUMIZI YA DAWA

Kamishna Patric anasema
dawa za kulevya zinazotumika
zaidi nchini ni bangi, mirungi,
Heroin, Cocaine na tiba zenye
asili ya kulevya ambazo zinatu-
mika pia hospitalini.

Anasema asilimia 85 ya Her-
oin inayotumika duniani kote
inatoka Afghanistan. Matarajio
yao kiwango cha uingizaji dawa
hizo nchini kitashuka kutokana
na kundi la Talbani kuchukua
madaraka. Kundi hilo limepiga
marufuku kilimo cha ‘Pop Plant’,
zao linalozalisha Heroin.

“Hii dawa huletwa nchi za
mashariki na kusini mwa Afrika
kuanzia Somalia, Kenya (hasa
Mombasa), Tanzania (hasa Tan-
ga, Mtwara na Lindi), Msumbiji
mpaka Afrika Kusini (hasa Cape
Town) kupitia Bahari ya Hindi
kwa sababu zikizalishwa Af-
ghanistan zinakwenda Iran au
Pakistani.

“Utafiti unaonesha kwamba,
kati ya tani 50 na 100 za dawa za
kulevya aina ya Heroin zinapita
katika ukanda huu wa mashariki
na Afrika, lakini kiasi kinachotu-
mika nchini ni chini ya tani 10.

“Hali hii haina maana kwamba
sisi ni wazembe wa kudhibiti,
hapana! Ni kutokana na uhalisia
wa jiografia ya nchi yetu. Hivyo,
iwe jua au mwezi, ni lazima wap-
itishe hapa ili kwenda Ulaya,
China, Marekani na Australia,”
anasema Kamishna Patric.

Anabainisha kuwa ripoti za
matumizi ya dawa za kulevya zi-
naonesha mwaka 2022 kulikuwa
na watu milioni 292 duniani wa-

naotumia dawa hizo. Kati yao,
milioni 228 wanatumia bangi
na milioni 13.9 wanatumia dawa
zingine kwa njia ya kujidunga.

Kamishna Patric anafafanua
zaidi kuwa kati ya watu milioni
13.9 wanaojidunga dawa hizo,
milioni 6.8 wanaishi na virusi
vya homa ya ini na milioni 1.6
wanaishi na Virusi vya Ukimwi
(VVU).

“Kwa Tanzania utafiti ulio-
fanyika mwaka 2014, unaonesha
kulikuwa na watu 250,000 hadi
500,000 waliokuwa wanatumia
dawa za kulevya aina ya Heroin.
Kati yao, 30,000 walikuwa wa-
natumia kwa njia ya kujidunga.

“Wakati huo, watu wengi wal-
iokuwa wanatumia dawa hizo
walikuwa wanaishi Dar es Sa-
laam, Mwanza, Arusha, Mbeya
na Dodoma ambayo hivi sasa
inakuja juu kwa kuwa na idadi
kubwa. Utafiti unaonesha asilim-
ia 36 ya watu wanaotumia dawa
kwa njia ya kujidunga, wanaishi
na VVU.

“Hali ni mbaya zaidi kwa
wanawake. Utafiti unaonesha
kuwa, kati ya wanawake 100 wa-
naojidunga nchini, 60 walikuwa
wanaishi na VVU. Pia asilimia
90 ya kundi hilo wanafanya bi-
ashara ya ngono ili kupata fedha
ya kununulia dawa hizo,” Kam-
ishna Patric anafafanua.

MADHARA KIAFYA

Dk. Saidi Kuganda, Bingwa
wa Afya na Magonjwa ya Akili
katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Idara ya Afya na Ma-
gonjwa ya Akili, anasema dawa
za kulevya zina madhara mengi
kiafya ya mwili kulingana na aina
ya dawa, kiwango cha matumizi
na muda wa matumizi. Pia zina
madhara kwa akili na kijamii.

Dk. Kuganda ambaye pia Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wataalam
wa Afya ya Akili Tanzania (ME-
HATA), anayataja madhara kwa
mwili, akisema:

“Yanajumuisha magonjwa ya
mfumo wa upumuaji; kuvuta
dawa kama bangi au Cocaine hu-
sababisha matatizo ya mapafu,
saratani ya mapafu na magonjwa
ya upumuaji kama pumu.

“Pia kupata magonjwa ya ini.

Matumizi ya dawa kama heroin
yanaweza kusababisha ugonjwa wa
ini (cirrhosis) na kushindwa kufanya
kazi kwa ini.

“Magonjwa ya moyo; dawa kama
Cocaine na Methamphetamine hu-
sababisha shinikizo la damu, mapigo
ya moyo kutokuwa ya kawaida, na
hatari ya mshtuko wa moyo.

“Matumizi ya sindano zisizo safi
husababisha maambukizi ya ma-
gonjwa kama vile HIV na hepatitis
(homa ya ini). Pia kupungua uzito
kupita kiasi kwa sababu dawa nyingi
hupunguza hamu ya kula na kusaba-
bisha utapiamlo.

“Madhara mengine ni magonjwa
ya ngozi na kinywa, dawa za kulevya
kama Heroin husababisha hitilafu
katika mfumo wa umeme wa ubon-
go na kuleta kifafa ikiwa itatumika
nyingi kupita kiasi au wakati wa ku-
jaribu kupunguza au kuacha ghafla.”

MADHARA KIUCHUMI

Mhadhiri na Mtaalamu wa Biasha-
ra na Uchumi katika Chuo cha Bi-
ashara (CBE), Dk. Mariam Tambwe,
anasema matumizi ya dawa za
kulevya yana madhara makubwa
kiuchumi kwa kuwa waraibu wak-
ishatumia dawa, hawawazi kwenda
kufanya kazi badala yake wanafikiria
kwenda kuiba na kupora.

Anasema wengi wao wakisha-
tumia dawa, wanakuwa wanasinzia
na kutokujihusisha na shughuli za
uzalishaji, huku wengine wakifikia
hatua ya hata kwenda kuiba ma-
jumbani mwao ili kupata fedha ya
kununulia dawa hizo, jambo ambalo
linachangia kurudisha nyuma uchu-
mi wa familia.

: T
Wataalamu vvanaonya kuvva matumizi ya dawa za
kulevya yana madhara kiafya, kiuchumi na Kkijamii

“Ushauri wangu kwa mam-
laka husika, waongeze kasi
katika kuzuia uingizwaji dawa
za kulevya nchini, viongozi wa
dini wasaidie kuwapa elimu ya
kiimani vijana na watanzania
kwa ujumla juu ili wajiepushe
na matumizi ya dawa hizo.

“Vilevile, wale vijana wote wal-
iothirika kutokana na matumizi
ya dawa hizo, wapewe usaidizi
wa matibabu hospitalini, wak-
ishapona wawezeshwe mitaji ya
kufanya shughuli za kimaende-
leo, pia wakasaidie kutoa elimu
kwenye jamii juu ya madhara ya
dawa hizo na kujiepusha nazo,”
anasema Dk. Mariamu.

MIKAKATI MINNE

Katika kukabiliana na madha-
ra hayo, Kamishna Patric anase-
ma wanayo mikakati mikuu
minne, ukiwano wa kuhakikisha
wanapunguza uingizaji, uzal-
ishaji na usambazaji dawa za
kulevya nchini.

Anataja mkakati wa pili ni
kupunguza mahitaji kwa kutoa
elimu kwa jamii kuhusu mad-
hara yake ili watu wasijiingize
katika matumizi ya dawa hizo na
kuwezesha jamii kushiriki kika-
milifu katika mapambano dhidi
ya dawa za kulevya nchini.

Kamishna Patric  anataja
mkakati wao wa tatu ni kupun-
guza madhara yanayotokana na
dawa za kulevya kwa kusimamia
na kutoa ushauri kwa watumiaji
kuhakikisha wanatumia dawa
sahihi ili wasipate madhara.

“Kwenye kupunguza madhara
tunatibu na kusimamia mat-
ibabu ya waraibu wa dawa za
kulevya katika maeneo mbalim-
bali kama nyumba za matibabu
kwa waraibu na hospitalini ili
kuhakikisha kwamba waathirika
wanapata matibabu,” anasema.

Anataja mkakati wao wa nne
ni kuimarisha ushirikiano wa ki-
taifa na taasisi mbalimbali zina-
zojihusisha na udhibiti wa dawa
za kulevya kikanda na kimataifa
kwa lengo kuhakikisha wanawa-
dhibiti wauzaji wa dawa hizo
ambao hawana mipaka.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga/sms / WhatsApp :
+255 677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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HABARI KITAIFA

I—— samia asamehe wafungw

Waziri Gwajima asema ukatili :

wa Kijinsia umepungua nchini
Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalumu, Dk. Dor-
othy Gwajima amesema ukatili wa kijinsia
umepunguza kwa kiwango kikubwa nchini,
huku takwimu za mwaka 2022 zikionesha
mikoa ya Manyara na Arusha inaongoza
kwa kadhia hiyo kwa asilimia 43.

Dk. Gwajima alibainisha hayo jana wakati
wa Kilele cha maadhimisho ya Siku 16 za
Mapambano dhidi ya Ukatili wa Kijinsia
yaliyofanyika Nyamongo, wilayani Tarime,
mkoa wa Mara.

Alitaja mikoa inayofuatia kwa kupunguza
ukatili huo kuwa ni pamoja na Mara asil-
imia 28, Singida asilimia 20, Tanga asilimia
19 na Dodoma asilimia 18.

“Kama Mara wameweza kupunguza ukatili
wa Kijinsia, wewe umekwama wapi sasa?
Ifike mahala ukatili ufike mwisho, maana
ukeketaji umepungua kwa asilimia mbili,
mkiendelea kupunguza ukatili hadi asilimia
10 ninawaahidi wazee wa mila mtapanda
ndege kwenda kutembea Ulaya,” alisema
Dk. Gwajima.

Alisema lengo ni kuhakikisha ukatili una-
dhibitiwa kabisa nchini kwa kushirikisha
jamii kupitia elimu, hususani katika mae-
ari, vikundi, mashmka wazee wa kimila
pamoja na viongozi wa dini.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tarime/
Rorya, Marck Njera alisema ukatili wa Ki-
jinsia katika eneo hilo umepungua kwa Ki-
wango kikubwa kulinganisha na miaka ya
nyuma. Lakini ana taarifa koo 13 za kabila
la Wakurya wamejiandaa kwa ukeketaji
mwezi huu.

Mkuu wa Dawati la Jinsia na Watoto wa
Jeshi la Palisi Tanzania, Naibu Kamishna
(DCP) Mary Nzuki, alisema kwa kipindi cha
siku 16 kuanzia Novemba 25, jeshi hilo
lilipeleka askari polisi 250 kutoka mikoa
mbalimbali nchini na kufanikiwa kutoa
elimu katika shule za msingi 26, makanisa
43, misikiti 20 huku wakiwafikia wanafun-
Zi 130,000, wananchi 96,000, vikiwamo
vikundi vya vijana, wazee na ngariba.

*Imeandaliwa na Timoth Itembe na Sam-
son Chacha (TARIME)

a1,548,

-wamo waliohukumiwa kunyongwa

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan, ametoa
msamaha kwa wafungwa 15,48 Kkati
yao 22 wameachiwa huru jana na 1,526
wamebaki gerezani kumalizia sehemu
ya kifungo kilichobaki.

Taarifa iliyotolewa jana na Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi, imeeleza
kwamba msamaha huo sehemu ya
kuadhimisha miaka 63 ya Uhuru wa
Tanzania Bara.

“Rais Samia ametumia mamlaka ali-
yopewa chini ya Ibara ya 45(1)(a)-(d) ya
Katiba ya Jamhuri kutoa msamaha kwa
wafungwa kwa masharti mbalimbali.”

“Ni matarajio ya serikali kuwa
wafungwa walioachiwa huru leo
(jana), watarejea tena katika jamii
kushirikiana na wananchi wenzao ka-
tika ujenzi wa taifa letu na watajiepu-
sha kutenda makosa ili wasirejee tena
gerezani.”

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, wafung-
wa waliopata msamaha huo ni wali-
ohukumiwa adhabu ya kuanzia miaka
miwili na kuendelea ambao wametu-
mikia robo ya adhabu zao gerezani na
walioingia kabla ya Oktoba 19, mwaka
huu.

Alisema wafungwa wote waliotu-
mikia kifungo cha maisha gerezani bila
kujali kosa, ambao wametumikia ad-
habu zao kwa miaka 15 na kuendelea,
wamebadilishiwa adhabu zao kuwa
kifungo cha miaka 30 kuanzia tarehe
ya hukumu.

Pia wafungwa waliobadilishiwa ad-
habu kutoka adhabu ya kifo na kuwa
cha maisha ni kwa waliotimiza miaka
10 kuendelea tangu kupata msamaha
huo, sasa watatumikia kifungo cha mi-
aka 30 gerezani.

Wengine ni wenye magonjwa ya ku-
dumu au sugu ambao wapo kwenye
hatua ya mwisho na imethibishwa na

jopo la waganga, wafungwa wazee
wenye umri wa miaka 70 na zaidi, wa-
jawazito waliofungwa gerezani.

Pia, wapo wafungwa wanaokabiliwa
na ulemavu mkubwa wa mwili au akili
unaozuia uwezo wao wa kufanya kazi,
wafungwa ambao hukumu zao za kifo
zimebadilishwa na kuwa kifungo cha
maisha, wafungwa ambao wametu-
mikia angalau miaka 15 bila kujali
aina ya uhalifu, na wale wal-
iokamatwa na kushikiliwa
kwa zaidi ya miaka 10.

Wengine ni wafungwa
waliohukumiwa adhabu ya
kuwekwa kizuizini ambao
wamekaa gerezani kuanzia
miaka 10 au zaidi.

Aidha, msamaha huo hau-
tahusisha wafungwa wa-
naotumikia vifungo vya
nje na wale waliowahi
kukiuka  masharti
ya Sheria ya Parole
na kurudishwa ger-
ezani kutumikia ad-
habu zao.

Pia, wafungwa waliopatikana na ha-
tia na kuhukumiwa kifungo gerezani
ambacho sio cha maisha kwa makosa
ya uhujumu uchumi, matumizi ma-
baya ya madaraka, utakatishaji wa fed-
ha, rushwa na usafirishaji au kujihusi-
sha kwa namna yoyote na madawa ya
kulevya ikiwamo bangi.

Wengine ni waliopatikana na hatia
na kuhukumiwa kifungo gerezani am-
bacho sio cha maisha kwa makosa ya
kujamiiana, utekaji, au wizi wa watoto,
kupoka, kuwapa mimba wanafunzi au
makosa yoyote yanayohusiana na uka-
tili dhidi ya watoto na kujihusisha kwa
namna yoyote ile na biashara haramu
ya binadamu.

Aidha, wengine ni wafungwa wali-
opatikana na hatia ya kuhukumiwa

kifungo gerezani ambacho sio cha
maisha kwa makosa ya kukutwa na
viungo vya binadamu, unyang’anyi wa
kutumia nguvu, kutumia silaha, kumi-
liki silaha, risasi, milipuko au kujaribu
kutenda makosa hayo.

Wafungwa wanaotumikia kifungo
gerezani ambacho sio cha maisha kwa
makosa ya kujihusisha kwa namna

yoyote na nyara za serikali, au
ujangili.

Wanaotumikia kifungo ki-
sicho cha maisha kwa ma-
kosa ya wizi au ubadhilifu
wa fedha za serikali, wali-
ohukumiwa adhabu ya

kifo, kutoroka au kujar-
ibu kutoroka chini ya
ulinzi halali au ku-

saidia kutende-
ka kwa makosa
hayo.
Wenye mako-
sa ya kujaribu
kuua, kujiua au
kuua  watoto
wachanga, ugai-
di, uharamia na makosa ya kimtandao.

Wanaotumikia kifungo cha pili au
warudiaji na wale waliowahi kupata
msamaha wa raia, na waliotenda ma-
kosa ya kinidhamu gerezani ambayo
makosa yao hayajatimiza miaka mi-
tatu hadi Desemba 9, mwaka huu, na
wafungwa wa madeni.

Katika kurasa za mtandao wa kijamii,
Rais Samia Suluhu Hassan, aliandika
ujumbe katika kuadhimisha miaka
hiyo ya Uhuru kwa kuwataka Watan-
zania kutumia siku hiyo kumshukuru
Mungu kwa hatua kubwa ambayo nchi
inaendelea kupiga.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga/
sms / WhatsApp : +255 677 020 701 Email:
customerrelations@guardian.co.tz

Pacha walioungana watenganishwa, kukaa Muhimbili mwaka mmoja

Na Christina Mwakangale

WATOTO mapacha Hussein na
Hassan Jumanne (3), waliokuwa
wameungana baadhi ya viungo
vya mwili, ikiwamo kibofu cha
mkojo na utumbo, wamerejea
nchini wakitokea Saudi Arabia,
walikokaa kwa mwaka mmoja na
miezi minne kwa ajili ya kuten-
ganishwa.

Hussein na Hassan, waliondoka
nchini Agosti 23, mwaka jana,
kwenda kufanyiwa upasuaji Okto-
ba 5, mwaka jana, na iliwachukua
madaktari saa 16 kuwatenganisha
katika hospitali ya King Abdulaziz,
iliyoko Riyadh, Saudi Arabia.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Dl( Rachel Mhavile
Salaam katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNIA), alisema kutokana na wa-
toto hao kuzaliwa wakiwa viungo
vimeungana sehemu tatanishi, il-
ilazimika kupelekwa nchini huko.

“Tumekuja kuwapokea wa-

toto, pamoja na mama yao wal-
iokaa Saudi Arabia kwa takribani
mwaka mmoja, kabla walikaa
MNH mwaka mmoja na zaidi wak-
isubiri kukua na kuwa katika hali
nzuri kwa ajili ya kwenda kwa
wenzetu kusaidia matibabu,”
alisema Dk. Mhavile.

Alieleza kuwa awali, Hadija al-
ipojifungua alipatiwa huduma
zote MNH, lakini ilipofika suala la
kuwatenganisha wadau wengine
walihitajika. “Haya ni matibabu
ya awamu ya kwanza ya kuwaten-
ganisha, sasa tunarudi nao MNH
tunawapa nyumba ya kuishi mo-
jawapo kwa mwaka mzima tena
na baada ya mwaka watarudi tena
Saudi Arabia.

“Upasuaji wa hawa watoto wal-
ioungana huwa inategemeana
wameungana sehemu zipi, waki-
wa wameungana maeneo ambayo
ni ‘complex’ au tata kama moyo,
uti wa mgongo, sehemu za siri au
wanajumuika miguu.

“Kwa mfano, hawa walikuwa
na miguu mitatu. Kila mmoja ana
mguu imara ila ule wa tatu hau-

jaimarika, ilihitaji ubingwa zaidi
ambao sisi bado tunauhitaji, Saudi
Arabia, imekubali kutusaidia, la-
kini bado wa kwetu wanajifunza,”
alisema Dk. Mhavile.

Dk. Mhavile ambaye pia ni Mku-
rugenzi wa Huduma za Upasuaji
MNH, alisema pia mapacha hao
watakaporejea Saudi Arabia wata-
patiwa mguu wa pili wa bandia
kila mmoja, baada ya mguu wa
tatu kuondolewa ambao ulikuwa
dhaifu.

Bingwa wa Upasuaji wa Watoto
MNH, Dk. Zaitun Bokhary, alisema
upasuaji wa watoto hao ulifanyika
jijini Riyadh, Oktoba 5, mwaka
2023 kwa saa zipatazo 16 ukiwa-
shirikisha wataalamu mbalimbali
wakiwamo mabingwa wa watoto,
mifupa, kibofu cha mkojo na mi-
shipa ya fahamu na damu.

“Watoto hawa  waliungana
kuanzia kifua, tumbo, nyonga,
waliungana kwa ndani utumbo
mkubwa na baadhi ya mishipa
ya damu iliungana na eneo lil-
ilokuwa tatanishi zaidi ni kibofu
cha mkojo. Mmoja kilikuwa wazi

kwa nje, mwingine kilikuwa kime-
funika wa ndani, ni eneo tata, lil-
ilohitaji kuhusisha mabingwa wa
kibofu cha mkojo wasiopungua
wanane.

Pia, madaktari bingwa wa mi-
fupa walihitajika kuutenganisha
mguu wa tatu na kuuondoa, sasa
wote wana mguu mmoja mmoja,
kituo  walikofanyiwa upasuaji
wana uzoefu wa upasuaji wa aina
hii na wamebobea kwa miaka zai-
di ya 30,” alisema D. Zaitun.

Hadija Shaban (24), mama wa
watoto hao aliishukuru serikali
pamoja na Saudi Arabia, kwa kuwa
akiwa nchini humo iliwagharamia
kuanzia matibabu pamoja na hu-
duma zote za mlo na malazi.

“Mimi ndio baba, ndio mama,
MNH ndio ndugu zangu, wa
kwangu hawajwahi kutokea hata
siku moja, na Dk. Zaitun, ni mama
yangu, Mungu amzidishie. Nilipo-
toka Igunga, Tabora hadi kwenda
Saudi Arabia, alinisaidia hata
katika kuwasiliana nikiwa huko
kwa sababu binafsi sijui lugha ya
Kiarabu wala Kiingereza,” alisema

Hadija.

Kadhalika, Hadija aliomba
msaada wa kupatiwa uwez-
eshaji wa makazi kwa kuwa
atahitajika kukaa mkoani Dar
es Salaam, wakati akiende-
lea na matibabu kwa zaidi ya
mwaka mmoja.

Kwa maoni kuhusu habari hii:
Piga/sms / WhatsApp : +255 677
020 701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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Makonda aituliza BAKWATA
hoja kupatiwa eneo la wazi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Paul
Makonda amemtaka Shekhe wa Mkoa
huo, Shaaban Bin Jumaa kuwa na sub-
ira na ombi lake alilotoa kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan la kupatiwa eneo
la wazi la mnara wa Mwenge.

Amesema wanapaswa kuwa wavu-
milivu kwa kuwa suala hilo liko katika
hatua za mwisho ili wakabidhiwe hati
ya eneo hilo.
wakati akihitimisha matembezi ya
kuombea amani mkoa wa Arusha na
taifa ikiwa ni maadhimisho ya miaka
63 ya Uhuru wa Tanzania Bara, Ma-
konda alionya kuwa asiwapo mtu yey-
ote akawapa hofu juu ya eneo hilo.

“Shekhe wetu alimwomba Rais
apewe eneo hili, ili waendeleze im-
ani yao na akaniambia kuna jambo
limekwama, ila leo (jana) ninapenda
kusema Rais Samia alichoahidi kwa
shekhe wetu kitatimia, asiwapo mtu
akawapa hofu, taratibu zinaendelea.

“Na tayari nimemwona Waziri wa

Ardhi, naye amenihakikishia anaka-
milisha mchakato na timu yake na
atakapokamilisha tutakuja kukukabi-
dhi hati. Maelekezo ya Rais wetu ni
sheria. Ninaomba tuwe wavumilivu,”
alisema.

Makonda alisema kila mmoja ana-
paswa kurudi kwenye magoti ya Mun-
gu, ili kila mmoja awe na maendeleo
na kuepukana na mikosi na balaa.

“Ebu tuwe na muda wa kuomba
na kila mmoja anapewa muda mwe-
nyewe unatabiri mema katika maisha
yako, ili adui anapotafuta hatia, yale
maneno yanasimama katika maisha
yako, halafu wewe kimbia maombi...

“Mimi sina uadui na mtu licha ya
kuwa kuna wakati sikuwa na kazi mi-
aka mitatu na miezi sita, niliishi bila
mshahara na nikawajua watu, ila ni-
meweka agano kwa Munguwangutan-
gu nilipopata uenezi mshahara wote
niliweka madhabahuni mwa Mungu,
hivyo ukichezea kiti unachezea kiti
cha Mungu mwenyewe, utakutana na
Mungu mwenyewe anayepokea
mshahara wake,” alisema na kuibua

kicheko.

Makonda pia alisema mkesha wa :
mwaka mpya 2025 utafanyika kwe- :
nye mzunguko wa mnara wa Saa, jijini :
Arusha na nchi 12 zitashiriki kwa kula :
nyama na kunywa na ikitimu saa :
5:40 wusiku, watumishi wa Mungu :
watasimama kuongoza maombi hadi

saa 6:00 usiku.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Mari- :

adhiano na Amani Tanzania (JMAT),

Dk. Israel Ole Maasa alisema Ma-
konda amechagua fungu jema, nalo :

halitaondolewa.
Shekhe  wa Mkoa wa Arusha,

Shaaban Bin Jumaa aliombea nchi :
dhidi ya maadui wa ndani na nje ya :
nchi, ili vizazi vilivyopo na vijavyo :
viendelee kunufaika na amani iliyopo. :

Laigwanani Mkuu wa Jamii Wama- :
sai Tanzania, Isack Ole Meijo alim- :
wombea Rais Samia na viongozi wote :

wa serikali afya njema.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

Abiria

wa boda-
boda akiwa
amekaa
nyuma vya
mzigo wake
bila ku-

jali usalama
wake, kama
alivyonaswa
na kamera
yetu eneo
la Kifuru
Salaam
juzi. PICHA:
SABATO
KASIKA

TCRA yajivunia kushuka gharama mawasiliano miaka 63 ya Unhuru

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), imesema kuwa gharama
za simu zilishuka kwa asilimia 946
kati ya mwaka 2005 na Septemba
mwaka huu.

Aidha, gharama zimeshuka kutoka
Sh. 219 kwa dakika mwaka 2005 hadi
Sh. 26, Juni 2024 kwenye mtandao
wa mtumiaji na kutoka Sh. 292 kwa
dakika hadi Sh. 28 mitandao mingine
Septemba 2024.

Taarifa iliyotolewa kwa umma
na TCRA katika maadhimisho ya
miaka 63 ya Uhuru, ilieleza fursa zi-
lizopo kwenye mawasiliano ambazo
zimewezesha wananchi kuendesha
maisha yao kwa ufanisi kupitia hu-
duma na teknolojia mpya.

Pia, TCRA imesema wananchi wana
uhuru zaidi wa kuchagua huduma na
kukamilisha miamala kwa gharama
nafuu.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk.
Jabiri Bakari alisema kushuka kwa
gharama kati ya mitandao kumewa-
pa watumiaji uhuru wa kupiga simu
kwenye mitandao mingine bila kulazi-
mika kuwa na laini za mitandao hiyo.

“Takwimu zinaonesha kuwa kati ya
2019 na 2023 kiwango cha ukuaji wa
muda wa maongezi kwenda mitandao
mingine kilikuwa mara saba ya kile
cha muda ndani ya mtandao wa
mtumiaji,” alisema.

Aidha, alisema kushuka huko ku-
mechangiwa na gharama za kuun-
ganisha simu kati ya mitandao kwa
dakika, kutoka Sh. 15.6 mwaka 2018
mpaka Sh.1.76 Januari 2024.

“Kukua kwa huduma za simu za
mkononi kumewezesha kukua kwa
huduma tegemezi, ambazo zimewapa
wananchi uhuru zaidi wa kuwasiliana
na kufanya miamala mbalimbali,”
alisema.

Dk. Bakari alifafanua kuwa kukua
kwa akaunti za pesa kwa simu za
mkononi, ambazo zimeongezeka kwa
asilimia 245 kati ya 2015 na Septemba
2024, na kwamba zilifikia 60,815,533
Septemba, mwaka huu kutoka
17,639,349.

“Huduma za fedha kupitia simu za
mkononi zimeleta ufanisi kwa wa-
tumiaji na pia zimepunguza kwa kiasi
kikubwa gharama za uendeshaji kwa
taasisi,” alisema.

Vilevile, alisema malipo ya kielek-

troniki yanawezesha mamlaka zina- :
zosimamia mapato kudhibiti mapato :

ya serikali na sekta ya umma.

“Septemba 2024 kulikuwa na laini :
za simu 80,662,041 ikilinganishwa :
na 110,518 mwaka 2000. Kulikuwa :
na laini 79,646,221 za mawasiliano :
kati ya watu na 1,015,820 zinazotumi- :
ka kwa mawasiliano ya mashine ze- :

nyewe bila kuingiliwa na binadamu,”
alisema.

Aidha, alisema kuongezeka kwa :
laini za mashine kunaashiria kuenea :
Tanzania kwa teknolojia za kidijiti zi- :
nazojiendesha zenyewe, laini za aina :

hii zilikuwa 962,928 Juni 2024.

“Simu za mezani zimeongezeka :
kutoka 16,238 mwaka 1961, ambapo :
7421 au asilimia 54.3 zilikuwa Dar es :
Salaam pekee, hadi 78,048 Septemba :

2024,” alisema.
Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo,

ujio wa simu za mkononi na teknolo- :
jia mpya umeathiri kuongezeka kwa :
simu za mezani kwani simu za aina hii :

zilikuwa 275,591 mwaka 2000.

Aidha, alisema watumiaji wa inta-
neti waliongezeka kwa asilimia 1,061
kutoka 3,563,732 mwaka 2008 hadi :

41,376,545 Septemba 2024.

. NBS, REA kufanya utafiti
wa nlsnatl va Kupikia
Tanzania Bara

Na Idda Mushi,
MOROGORO

OFISI ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) kwa kush-
irikiana na Wizara ya
Nishati kupitjg‘_\Nakala
zinatarajia kuanza
utafiti wa tatu kuangalia
hali ya upatikanaji ni-
shati kwa Tanzania Bara
mwaka 2024.

Mtakwimu Mkuu wa
Serikali, Dk. Albina
Chuwa, alisema hayo
mjini hapa wakati
akizungumza na wa-
dadisi 110 waliokuwa
wanafundishwa namna
ya kufanya utafiti huo
kutoka kwa wataalamu
mbalimbali wakiwamo
wa kutoka Wizara ya
Nishati, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) pamoja na NBS.

Dk. Chuwa alisema
utafiti huo utazifikia
kaya 10,500 za Tanzania
pamoja na kuangalia
matumizi ya nishati ya
kupikia.

“Utafiti huu ni muhimu
sana katika kutekeleza
Maendeleo Endelevu
ya Dunia ya mwaka
2030, Dira ya Taifa ya
2025 inayomalizika na
ambayo haiwezi kumal-
izika bila kuwa na taari-
fa sahihi na ile ya 2025
hadi 2050, “ alisema.

Dk. Chuwa alisema
kuwa katika Sensa ya
Watu na Makazi ya
mwaka 2002, hali ya
wananchi kutumia ni-
shati safi ilikuwa ndogo
sana na alibaini ilikuwa
asilimia moja pekee,
tena kwa wananchi
hasa wanaoishi katika
majiji.

Alisema hata Rais wa
Kwanza wa Tanzania,
Mwalimu Julius Nyerere
katika miaka 63 iliyo-
pita wakati nchi ikipata
Uhuru, aliamini na kutoa
umuhimu kwenye tak-
wimu katika kupanga
mipango ya maendeleo
ya nchi, na ndivyo al-
ivyowaridhisha marais
waliomfuata

Kamishna wa Sensa
na Spika mstaafu, Anne
Makinda, alisema seri-
kali imeendelea kutam-
bua umuhimu wa sekta
va nishati katika kukuza
uchumi wa nchi kwa
kutekeleza mipango na
programu mbalimbali
za maendeleo kwa ku-
hakikisha umeme wa
kutosha unakuwapo
na kusaidia kutekeleza
miradi mikubwa ya
kimkakati kama reli ya
kisasa ya SGR na kuzidi
kuvutia wawekezaji
katika uzalishaji wa

bidhaa na huduma na
kuimarisha uchumi na
malsha ya wananchi.

“Mwekezaji hawezi
kwenda kwenye mae-
neo hayana umeme wa
uhakika kwa mujibu wa
matokeo ya Utaf|t| Hali
va upatikanaji wa Ni-
shati Tanzania bara kwa
mwaka 2019 uliofanywa
na NBS kwa kushiriki-
ana na REA ilionesha
upatikanaji wa Nishati
ulikuwa ni kwa asil-
imia78.5, mjini ull_kyyva
alisema Makinda.

Kadhalika utekelezaji
wa mpango kabambe
wa kupeleka umeme

kati ya 12,318 vya Tan-
zania Bara, kufikiwa

na umeme hadi kufikia
Novemba, mwaka huu
na wa bei nafuu na wa
kuaminika na nguvu
zaidi imeelekezwa kwe-
nye vitongoji.

Kamishna huyo wa
Sensa alisema usamba-
zaji wa umeme Vvijijini
utaharakisha utekelezaji
wa mkakati wa kitaifa
wa matumizi ya ni-
shati safi na salama ya
kupikia ambao umelen-
ga ifikapo 2034 asilimia
80 ya wananchi wawe
wanatuma nishati hiyo
na kwenda sambamba
na jitihada za serikali
za kupambana na uhar-
ibifu wa mazingira un-
aotokana na matumizi
ya nishati za kupikia
zitokanazo na kuni na
mkaa.

Mkurugenzi wa Tak-
wimu za Uchumi kutoka
NBS, Daniel Masolwa,
alisema utafiti huo uta-
fanyika ndani ya siku
30 na kuomba wananchi
watakaofikiwa kutoa
ushirikiano.

Mwakilishi wa REA
mhandisi, Salma Bakari
alisema utafiti huu ni
wa tatu kufanyika kwa
kushirikiana na NBS uki-
tatajiwa kuleta matokeo
chanya kwenye kufaha-
mu uhalisia wa mahitaji
na kuyafanyia kazi.

Alisema tangu kuan-
zishwa kwa REA mwaka
2007 wameweza
kutekeleza miradi
428 ilipofika Juni mwa-
ka huu, ikiwamo inayo-
husika na Gridi ya Taifa
na nje ya Gridi Taifa na
kwamba wameendelea
kupambana kufikisha ni-
na kuhimiza wadadisi
kujali shughuli hiyo iliyo
mbele ya utafiti kwani
matokeo yake yanat-
egemewa sana katika
maendeleo ya nchi na
mahusiano na wafadhili
mbalimbali.



wmameoesenaro e INIPASHIE 5

HABARI KITAIFA

TPA yapokea meli
ya kontena 4,000

Na Kulwa Mzee

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), imeendelea kupokea
meli kubwa za mizigo katika Bandari ya
Dar es Salaam ikitokea China yenye uwe-
7o wa kusafirisha zaidi ya kontena 4,000.

Akizungumza na waandishi wa habari
kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa TPA,
Plasduce Mbossa, kwenye hafla fupi ya
kuipokea meli kubwa ya mizigo inay-
oitwa EverGreen Line Group, Meneja wa
Zimamoto na Usalama wa TPA, Mussa
Biboze alisema uwekezaji na uboresh-
waji mkubwa uliofanywa katika bandari
hiyo umekuwa ukiwavutia wawekezaji
pamoja na mawakala mbalimbali wa
kampuni za meli kuleta meli zao kupitia
bandari hiyo.

“Uwekezaji mkubwa wa miundom-
binu uliofanywa na Serikali ya Rais, Dk.
Samia Suluhu Hassan, kupitia TPA kati-
ka Bandariya Dar es Salaam umechang-
ia kwa kiasi kikubwa kuongeza ufanisi wa
kiutendaji na kuvutia kampuni kama Ev-
erGreen Line Group kuleta meli yake kwe-
nye bandari yetu,” alisema Biboze.

Aidha, alisema miongoni mwa mabore-
sho hayo ni pamoja uwapo wa kamera za
ulinzi na usalama za kutosha katika eneo
lote la bandari pamoja na kuongezeka
kwa crane ambazo zinasaidia kushusha
na kupakia makontena ndani ya muda
mfupi hivyo kufanya meli isitumie muda
mrefu kukaa hapo bandarini tofauti na

ilivyokuwa hapo awali.

Alisema mara ya mwisho kampuni
hiyo kuitumia bandari ya Dar es Salaam
ilikuwa zaidi ya miaka 10 iliyopita, la-
kini wamerudi tena baada ya maboresho
makubwa yaliyofanywa na wawekezaji
wakiwamo DP World na Adan Interna-
tional Ports Holding.

“Napenda kukiri kuwa kampuni hizi
zinazosimamia gati hizi zimeongeza tija
kwa serikali pamoja na kuongeza mapato,
lakini pia kuongezeka kwa idadi ya wateja
wanaotumia Bandari ya Dar es Salaam,”
alisema Biboze.

Biboze alisema ujio wa meli kama
hiyo utaongeza mapato kwa TPA na TRA,
huku ukitoa fursa kwa madereva wengi
zaidi ambao watahitajika kwa ajili ya
kusafirisha mizigo iliyopo ndani ya ma-
kontena hayo.

Meneja wa Kampuni ya EverGreen
Line group Tawi la Tanzania, Mohamed
Lotfy alisema hapo awali walikuwa wa-
naleta mizigo kupitia meli ndogo, lakini
hivi sasa wameamua kuja na meli kubwa
na hiyo yote ni kutokana na maboresho
makubwa katika utoaji huduma yaliyo-
fanyika katika bandari hiyo.

Meneja Kitengo cha Biashara na Mahu-
siano wa Tanzania East Africa Gateway
Terminal Ltd, Donald Talawa alisema ni
mafanikio makubwa kupata meli kama
hiyo yenye uwezo wa kuchukua kontena
nyingi zaidi kwa wakati mmoja.

Uganda yachota mbinu mafanikio
kwenye sekta ya madini Tanzania

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MAFANIKIO ya Tanzania katika kubadili-
sha sekta ya madini yamevutia nchi ji-
rani ya Uganda, mataifa hayo mawili yaki-
kubaliana kuimarisha uhusiano kwa ajili ya
maendeleo ya pamoja kupitia ushirikiano
wa kimkakati wa kikanda unaoongozwa
na Mpango wa Maendeleo wa Umoja wa
Mataifa (UNDP).

Desemba 3 mwaka huu, kikao cha vion-
gozi waandamizi kilifanyika mjini Dodoma,
ambako maofisa wakuu kutoka Wizara ya
Nishati na Maendeleo ya Madini ya Ugan-
da, Chemba ya Madini Uganda na wawak-
ilishi wa wachimbaji wadogo walikutana
na wataalamu kutoka Wizara ya Madini ya
Tanzania na washirika wake.

Lengo la mkutano huo lilikuwa kubadil-
ishana maarifa kuhusu usimamizi na
utekelezaji wa sekta ya madini.

Mkutano huo ulikuwa sehemu ya mpan-
go mpana wa kubadilishana maarifa ul-
ioandaliwa na UNDP chini ya Mpango wa
Madini ya Maendeleo wa ACP-EU. Mpango
huu unatekelezwa barani Afrika na nchi za
Caribbean na unalenga kusaidia serikali na
wadau kuboresha wasifu na usimamizi wa
madini ya maendeleo.

Madini hayo ni pamoja na ya viwanda, vi-
faa vya ujenzi na mawe ya vipimo, ambayo
mara nyingi huitwa madini yaliyopuuzwa.

Yahya Samamba, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Madini ya Tanzania, alielezea maen-
deleo ya nchi katika uchimbaji madini tan-
gu uhuru wake mwaka 1961. Alitaja hatua
muhimu katika kuongeza thamani na ush-

iriki wa sekta binafsi.

Safari hii imehusisha kuanzishwa na kui-
marishwa kwa taasisi muhimu kama vile
Taasisi ya Utafiti wa Jiolojia ya Tanzania
(GST), Shirika la Madini la Taifa (STAMICO)
na Mpango wa Uwazi wa Sekta ya Madini
Tanzania (TEITI).

Irene Bateebe, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Nishati na Maendeleo ya Madini ya
Uganda, alitoa shukrani kutokana na mbi-
nu za kina walizopewa na Tanzania katika
sekta ya madini, hasa jinsi nchi ilivyofani-
kiwa kusimamia na kuratibu wachimbaji
wadogo.

Alisema kuwa watatekeleza kwa mi-
fano hiyo bora ya Tanzania ndani ya sekta
ya madini Uganda ili kuleta mabadiliko
makubwa.

Irene pia alipongeza UNDP, akisisitiza
kuwa imekuwa na mchango mkubwa nchi-
ni mwao hasa katika kuwezesha kubadil-
ishana maarifa kati ya nchi na kuongeza
juhudi za kujenga uwezo.

Alitambua kuwa nchi hizo mbili zina
malengo ya kufanana na hivyo juhudi
hizo za kubadilishana maarifa ni muhimu
katika kuimarisha mifumo ya Kkisheria,
kukuza maendeleo endelevu katika kanda
na kuboresha hali za kazi za wachimbaji
wadogo ambao ni sehemu muhimu ya
mfumo wa uchimbaji.

Godfrey Nyamrunda, Mratibu wa Kitaifa
wa Mpango wa Madini ya Maendeleo wa
ACP-EU wa UNDP, alisisitiza umuhimu wa
ushirikiano wa kikanda katika rasilimali za
asili za Afrika kwa ajili ya ukuaji jumuishi
na endelevu.

ZANZIBAR HEALTH RESEARCH INSTITUTE

87 Binguni Road,

Binguni P.0. Box 1439,
Postcode: 72214, Binguni.
Zanzibar

Tel: +255(0) 776 264 880
Email: info@zahri.go.tz
Website: www.zahri.go.tz

JOB ANNOUNCEMENT - RE ADVERTISED

Zanzibar Health Research Institute (ZAHRI) was established under Act No. 5 of 2020 and is one
of the key institutions of the Revolutionary Government of Zanzibar. ZAHRI is tasked with
conducting health research and overseeing the dissemination of scientific information to
enhance and advance various treatment methods and the control of human diseases in the
country.

ZAHRI is seeking a qualified candidate from any African Country to fill a three-year contract
(renewable) position of a Senior Researcher in health-related fields.

Job summary

The Senior Researcher is expected to lead in grant acquisition for strategic health research
undertaking, lead multidisciplinary team of Researchers and mentor young researchers in line
with ZAHRI's strategic plan.

Senior Researcher (1Position)
Reports to: Director General

Applicant Qualifications:

i. Should hold a Doctoral degree (PhD)in health related fields from a recognized University

ii. Should have a track record of winning grants as a Principal Investigator (PI) for health
research

iii. Should have worked or affiliated with research institutions for at least five (5) years

iv. Should have published at least five (5) papers post PhD in relevant peer-reviewed scientific
journals

Responsibilities:
i. Acquisition of grants for strategic health research undertaking;
ii. Lead the conduct of approved health research and generate evidence-based results for
informing policy and decision making;
iii. Provide mentorship and coaching to young researchers in attaining research competences;
iv. Lead the dissemination of research findings across various platforms, including publishing
in peer-reviewed scientific journals and presenting at scientific conferences;
. Lead the synopsis of permitted health research and identify gaps in meeting national
priorities;
i. Assist the development of the annual research implementation plan;
ii. Contribute in reviewing and creating strategic plans, budgets, and priorities for health
research;
viii.Develop collaborative teams within health research between public and private institutions
to strengthen and promote human health research;
ix. Perform other duties as assigned by the supervisor.

In addition to an engaging work environment, an attractive remuneration package will be
offered to the successful candidate.

Application Procedures:

1. Applicants should submit a motivation letter and attach their detailed CV, certified copies of
academic certificates (in pdf), birth certificate, and residency ID (if applicable), or a copy of
passport and names, address and contacts of three referees.

. Applications should be sent via email to info@zahri.go.tz, addressed to the Director General,
Zanzibar Health Research Institute, Binguni, Zanzibar.
. The deadline for submitting applications is December 20th, 2024, during working hours.
4. More information is available on the website: www.zahri.go.tz.

Note:
Application submitted without the required documents will not be considered.

Dr. Mayassa Saluni ;\“f' =
Director General

ibar Health h
Binguni - Zanzibar
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Miaka 63 ya Uhuru wa
Tanganyika yapo ya kujivunia

JANA Tanganyika imesherehekea miaka 63 tangu ilipopata Uhu-
ru wake na kujinasua kutoka utawala wa kikoloni.

Katika kumbukizi ya miaka hiyo Tanganyika ina mengi ya kuji-
vunia kwa kuweza kufanya mambo mengi ya maendeleo.

Tanganyika iliyokuwa wakati wa ukoloni na ya leo ya kujitawala
yenyewe imefanya mageuzi katika miundombinu ya barabara,
idadi ya shule za msingi, sekondari na vyuo vikuu imeongezeka.

Katika miundombinu ya barabara imepiga hatua kubwa, ku-
toka kwenye barabara inayoruhusu gari moja upande mmoja na
lingine upande mwingine hadi kuwa na barabara inayoruhusu
magari manne kwa upande mmaoja.

Kadhalika kuwa na mabasi yaendayo kwa haraka katika Jiji la
Dar es Salaam, ambalo lilikumbwa na msongamano mkubwa
wa magari barabarani na kusababisha foleni ya watu kukaa saa
kadhaa huku muda mwingi wakipoteza kwenye foleni hizo, sasa
imepungua katika maeneo ambayo yalikuwa yakikumbwa na
changamoto hiyo.

Ingawa mabasi hayo yameanza katika Jiji la Dar es Salaam, lakini
katika siku za usoni kwenye majiji ambayo yanaendelea kukua
suluhisho la foleni barabarani kupitia mabasi yaendayo kwa
haraka litafanikiwa.

Kwa wasafiri wanaotumia barabara kwenda mikoani, tumeanza
kuona matunda ya ujenzi wa reli ya kisasa (SGR), ambayo ime-
punguza muda wa wasafiri kukaa barabarani saa nane hadi ku-
fikia saa nne.

Wasafiri wanaotoka Dar es Salaam, kupitia Morogoro hadi Do-
doma, sasa wanaweza kufanya safari za kwenda na kurudi bila
uchovu.

Reli hiyo pia itafupisha safari katika mikoa mingine ambayo
itapita na kuwafanya wasafiri wajisikie na furaha wanapotumia
njia hiyo ya usafiri.

Haya ni baadhi tu ya maendeleo ambayo yameshuhudiwa kati-
ka kipindi cha miaka 63 tangu Tanganyika ilipopata Uhuru wake
kutoka kwa wakoloni.

Kwa upande wa elimu, kumekuwa na ongezeko kubwa la ujenzi
wa shule kuanzia za msingi, sekondari hadi vyuo vya elimu ya
juu.

Kwa sasa karibu kila kata ina shule ya msingi na wanafunzi
wamepata fursa ya kuandikishwa kuanzia elimu ya awali bila
malipo, hali iliyofanikisha watoto wengi kupata elimu na kuon-
doa wimbi la utumikishaji wa watoto wadogo kwa kufanyishwa
kazi za ndani kwa sababu ya kukosa elimu.

Vyuo vingi vya elimu ya juu vinapokea maombi mengi ya wa-
nafunzi wanaotaka kujiunga na wengi wao wanapata mikopo ya
elimu ya juu ambayo inawapunguzia gharama watoto wenye wa-
zazi wasiokuwa na uwezo wa kuwalipia watoto wao.

Kwa sasa kuna wasomi wengi ambao baadhi yao wakimaliza
vyuo wanapata ajira moja kwa moja na wale wasiobahatika,
elimu waliyoipata kutoka vyuoni inawasaidia kuanzisha biashara
zao na kujiajiri wenyewe na hata kufanikiwa kuajiri wenzao.

Kwa upande wa afya, karibu kila wilaya ina kituo cha afya na
zahanati zinazosaidia wananchi kupatiwa huduma za afya zilizo
bora na kuwaepusha na kutegemea waganga wa jadi wanapoko-
sa huduma hizo karibu.

Vifo vya wajawazito na watoto wanaozaliwa vimepungua kwa
kiasi kikubwa baada ya huduma za afya kusogezwa karibu na ku-
wezesha kinamama kuhudhuria kliniki kila wakati ili kujua afya
Zao na watoto wao.

Hili ni jambo la kujivunia sana, jambo la msingi ni kuhakikisha
mafanikio yote yaliyopatikana yanatunzwa ili kuendelea kupata
maendeleo zaidi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

MWISHO

B Muungwana Lazima Nilonge

Miaka 63 uhuru

imeleta shule tele

TAIFA limetimiza miaka 63
ya uhuru uliopatikana De-
semba 9, 1961 wakati huo nchi
ikiitwa Tanganyika kabla ya
kubadilisha jina na kuwa Tan-
zania, baada ya kuungana na
Zanzibar.

Miaka 63 ya uhuru si haba
ni ya kujivunia, kutokana na
ukweli kwamba Watanzania
wameendelea kuwa wamoja
kwa kudumisha amani, up-
endo na mshikamano bila
kujali kabila, dini wala itikadi
za kisiasa.

Ndani ya miaka 63 ya uh-
uru yapo maendeleo mengi
ambayo nchi imefikia, lakini
nizungumzie elimu kwa kuz-
ingatia kwamba baada ya uh-
uru nchi ilitangaza vita dhidi
ya maadui watatu.

Maadui hao ni maradhi,
umaskini na ujinga. Ili maadui
maradhi na umaskini waweze
kuondoka, lazima adui ujinga
atokomezwe kwanza kwa
kuwapa elimu Watazania ili
iwasaidie kuwaondoa maadui
hao wawili waliobakia.

Historia inaonesha kuwa
wakati  Tanganyika  ina-
pata uhuru, kulikuwa na
shule 3,239 za msingi na 41
za sekondari, lakini jitihada
za kuondoa adui ujinga zi-
meendelea kufanyika hadi
kufikiwa kuwa na shule ny-
ingi zaidi.

Kwa sasa kuna shule
8,969,110 za msingi za serikali
na nyingine 348, 681 za binaf-
si, pia kuna sekondari 1,467,
958 za serikali za kidato cha

kwanza hadi cha nne na 299,
932 za binafsi.

Vilevile, kuna sekondari 97,
243 ambazo ni za kidato cha
tano hadi sita na nyingine 43,
724 za binafsi zinazosaidiana
na serikali kutoa huduma ya
elimu.

Hali inayoonesha kuwa
kuna hatua nzuri imepigwa.

Ndani ya uhuru, kuna kasi
kubwa kuboresha elimu
kwa kujenga shule nyingi za
msingi na sekondari ambapo
kina shule mbili za msingi ili
kuweza kuchukua wanafunzi
wengi zaidi.
shule mbili za msingi, kwa
sasa jitthada nyingine zina-
fanywa na wananchi kwenye
baadhi ya maeneo kuhakiki-
kondari yake.

Serikali ilianzisha utaratibu
wa kila kata kuwa na sekond-
ari, lakini sasa wananchi nao
wamejiongeza kwa kupiga
hatua kwenda mbele na sasa
wameanzisha utaratibu wa
yake.

Hatua hiyo inalenga kuwa-
punguzia watoto wao changa-
moto za kusafiri umbali mre-
fu kufuata elimu, pia hatua
hiyo inakusudia kupungunza
msongamano wa wanafunzi
katika madarasa.

Kwa mfano, baadhi ya kata
wakati mwingine viko mbali
na eneo ambalo iko sekond-

ari, matokeo yake wanafunzi
wanalazimika kusafiri umbali
mrefu kwenda shule.

Penye mafanikio pana
changamoto zake. Ni kweli
miaka 63 ya uhuru, nchi im-
epiga hatua kwenye elimu
kwa kuongeza idadi ya shule,
lakini ipo changamoto am-
bayo ni vyema ikatatuliwa ili
kuboresha elimu.

Shule zipo, nyingine zinaen-
delea kujengwa, ila ukosefu
wa walimu wakiwamo wa
masomo ya sayansi, ukosefu
wa wataalam wa maabara
unaweza kukosesha nchi
wataalam wa fani mbalimbali
wa baadaye.

Changamoto haiishii
hapo tu, bali pia ipo ya
ukosefu vyumba vya madar-
asa, madawati, vifaa vya ku-
fundishia na kujifunzia, uko-
sefu wa mabweni ambavyo
vyote ni hatari kwa ustawi
wa elimu.

Hivyo, tunaposheherekea
miaka 63 ya uhuru, tujivunie
wingi wa shule tulizonazo
sasa baada ya nchi kupata
uhuru, lakini pia tukitafakari
jinsi ya kuziboresha ili ziweze
kusaidia kuinua ubora wa
elimu.

Lengo ni kutaka kupata
elimu bora, si bora elimu.
Hivyo wadau wa elimu wakae
na kutafakari ili wahakikishe
hakuna uhaba wa walimu,
wataalam wa maabara na
vitu vingine vya muhimu
vipasavyo katika ujifunzaji na
ufundishaji.
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TOLEO MAALUM

TCAA CCC: Tanzania Kinara wa Mfumo wa Kumtetea
Mtumiaji wa Huduma za Usafiri wa Anga barani Afrika

Tanzania ni miongoni mwa nchi chache
dunianizenye mfumo kwa ajili ya kumlinda
na kumtetea mtumiaji wa huduma za
Anga. Uanzishwaji wa Baraza la Ushauri
la Watumiaji wa Huduma za Usafiri wa
Anga (TCAA CCC) kwa mujibu wa Sheria
ya Usafiri wa Anga, Sura ya 80 kunaifanya
Tanzania kuwa nchi pekee Afrika kuwa
na taasisi mahsusi kwa ajili ya kumlinda,
kumtetea na kumsemea mtumiaji wa
huduma za usafiri wa anga.

Majukumu haya katika nchi nyingine
barani Afrika yamekuwa yakikasimishwa
ama katika kitengo chini ya Wizara yenye
dhamana ya uchukuzi, au kitengo chini ya
Mamlaka za udhibiti wa usafiri wa anga
au wakala wa kumlinda mtumiaji kutoka
katika sekta zote na katika baadhi ya nchi
kutokuwepo kabisa kwa taasisi ya Serikali
inayomlinda mtumiaji wa huduma za
usafiri wa anga.

Hatua hii ya uwepo wa TCAA CCC
kunaonesha dhamira ya Serikali ya
Tanzania ya kuimarisha uwajibikaji, uwazi,
na ufanisi wa sekta ya usafiri wa anga
kwa kutambua mchango wa watumiaji wa
huduma hiyo katika kuendeleza sekta ya
usafiri wa anga hivyo kuchangia ukuaji wa
Uchumi wa nchi yetu.

Kwa mujibu wa takwimu za Mamlaka
ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) za
mwaka 2023, sekta ya usafiri wa anga
inachangia asilimia 2.5 katika pato la taifa,
ikiongezeka kutoka asilimia 0.8 mwaka
2018.

Sekta hii kama zilivyo sekta nyingine
inaongozwa na watumiaji kwa sababu
ndiyo wanaamua kampuni gani ya kutumia
kwa ajili ya safari za ndani na nje ya nchi.
Kumbukumbu zinaonesha kwa mwaka
hadi kufikia mwezi Juni, 2024 zaidi ya
abiria 5,797,000 walikua wametumia
viwanja vya ndege vilivyopo nchini.

Watumiaji wa huduma za usafiri
wa anga wanajumuisha wasafiri wa
kibiashara, watalii, wafanyabiashara,
wanadiplomasia na wananchi wa kawaida
wanaotumia usafiri huu kwa sababu
mbalimbali.

Tunapoadhimisha miaka themanini
(80) ya Usafiri wa Anga Duniani pamoja na
miaka sabini na tano (75) ya uwezeshaji
watumiaji wa huduma ya usafiri wa anga,
haki za abiria zinapaswa kuwa kipaumbele
cha kwanza.

Abiria wanapaswa kupata taarifa sahihi
kuhusu haki zao, kama vile fidia kwa
ucheleweshaji au kufutwa kwa safari,
huduma zisizoridhisha au upotevu wa
mizigo.

Kampeni za uhamasishaji na elimu
kuhusu haki hizi zinaweza kusaidia abiria
kufahamu wanachostahili najinsiya kudai
haki zao kwa njia iliyo rasmi.

a1 -4 : 3 | &
Mwonekano wa Jengo la Abiria katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato litavyokuwa pindi ujenzi Ujenzi wa Jengo la Abiria katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato ukiendelea wakati TCAA CCC
utakapokamilika mwishoni mwa mwaka 2025.

TCAA CCC imekua ikitoa elimu kwa
umma kwa kutumia tovuti, mitandao ya
kijamii, kushiriki katika maonesho ya wazi
kama Sabasaba na Nanenane, kuandaa
vipindi mbalimbali katika vyombo vya
habari, kuendesha warsha kwa wadau na
kuandaa program za mafunzo ya huduma
kwa wateja katika viwanja vya ndege.

Aidha, ubora wa huduma pia unapaswa
kuzingatiwa kwa kina. Mashirika ya ndege
yanapaswa kuhakikisha huduma zao
zinakidhi viwango vya kimataifa. Mifumo
ya kushughulikia malalamiko inapaswa
kuwa ya haraka, shirikishi na inayotatua
changamoto za abiria kwa haki.

Kuundwa kwa TCAA CCC kumeleta
mapinduzi makubwa katika kuwawakilisha
abiria na kushughulikia malalamiko yao
dhidiya watoa huduma wa usafiri wa anga.

Huduma hii inahusisha kutoa msaada
wa kisheria na kuwawakilisha abiria
katika mashauriya kisheria dhidi ya watoa
huduma katika mfumo wa utatuzi wa
malalamiko uliowekwa kwa mujibu wa
Sheria ya Usafiri wa Anga.

Huduma hizi hutolewa na TCAA CCC
kwa abiria wenye malalamiko bila malipo,
hivyo kuwaepusha abiria wa usafiri wa
anga na mzigo mkubwa wa gharama za
kisheria na muda wa kufuatilia haki zao
katika vyombo vya kisheria.

Usalama wa abiria ni eneo ambalo
haliwezi kupuuzwa pamoja na ukweli kuwa
nchi yetu imekuwa na matukio machache
sana yanayotishia usalama wa abiria, hali
hii isitufanye tukabweteka.

Uwepo wa mifumo madhubuti wa
kuzuia matukio hayo kabla hayajaleta
madhara kwa abiria ni muhimu

ukaendelea kusimamiwa kwa ukaribu
kama inavyofanyika hivi sasa.
Mamlaka zinapaswa kushirikiana na

Bw. Innocent Kyara, Katibu Mtendaji wa TCAA CCC

kuimarisha viwango vya kiusalama katika
viwanja vya ndege na ndani ya ndege.

Hii inajumuisha kuhakikisha mashirika
yote ya ndege yanazingatia viwango
vya kimataifa vya usalama, sambamba
na kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa
sekta hiyo ili kuboresha uwezo wao wa
kushughulikia hali ya dharura.

Mwezi Mei 2023, Tanzania ilikaguliwa
na Shirika la Kimaitaifa la Usafiri wa Anga
(ICAQ) na kuwa nchi ya nne kwa kufikisha
alama 87% katika ukaguzi wa usalama wa
usafiri wa anga (ICAO aviation security
audit). Hatua hii itaendelea kujenga imani
ya abiria katika huduma za usafiri wa anga
nchini.

Katika hatua nyingine, ni maoni ya
TCAA CCC kuwa ufikiaji wa huduma za
anga kwa wote ni suala muhimu kwa
maendeleo jumuishi. Kwa kuzingatia
ukubwa wa jiografia ya nchi yetu, ni
muhimu kukawepo na mikakati ya kufanya
usafiri wa anga kuwa nafuu (affordable)
hivyo kufanya kuwafanya watu wengi zaidi
kumudu njia hii ya usafiri na kupunguza
matumizi yaliyopitiliza katika njia nyingine
ya usafirishaji.

Katika nyanja ya mazingira, sekta
ya usafiri wa anga inapaswa kujitahidi
kupunguza athari zake kwa mazingira.
Mashirika ya ndege yanaweza
kuhamasishwa kutumia teknolojia rafiki
kwa mazingira, kama ndege zinazotumia
nishati mbadala au zinazotoa hewa
chache ya ukaa pamoja na kelele ndogo.

Hatua hizi zitasaidia katika juhudi za
kimataifa za kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi.

Kuimarisha mifumo ya kidigitali na
utoaji wa habari ni muhimu pia. Taarifa
kuhusu ratiba na mabadiliko ya safari
zinapaswa kupatikana kwa urahisi na kwa

A B!

Waziri wa Uchukuzi, Mhe. Prof. Makame Mbarawa akipokea pongezi kutoka kwa Katibu Mtendaji
wa TCAA CCC Bw. Innocent Kyara, mara baada ya kukamilisha kuwasilisha Bajeti ya Wizara ya
Uchukuzi ya mwaka 2024/25 Bungeni Jijini Dodoma.

uwazi.

Hii itasaidia abiria kupanga safari zao
kwa ufanisi zaidi na kuepuka gharama,
ambazo mara nyingi husababisha
usumbufu mkubwa.

TCAA CCC imekuwa nguzo muhimu
katika kulinda haki za watumiaji wa usafiri
wa anga nchini kwa kufanya usimamizi wa
haki, ufuatiliaji wa huduma, kukusanya
maoni na kushirikisha wadau,

Ushirikiano wa kikanda na kimataifa ni
muhimu kwa kuboresha sekta ya usafiri
wa anga. Nchi na mashirika ya kimataifa
yanapaswa kuendelea kushirikiana katika
kuhakikisha viwango vya juu vya huduma
na uwajibikaji mashirika ya ndege.

TCAA CCC imekua na ushirikiano
na Tume ya Usafiri wa Anga ya Afrika
(AFCAC), taasisi watumiaji wa usafiri wa
anga Afrika Mashariki na taasisi nyingine
za kimataifa zenye malengo yanayofanana
na shughuli za baraza.

Ushirikiano huu unalenga kubadilishana
uzoefu na mikakatiya kuendelea kumlinda
na kumtetea mtumiaji wa huduma za
usafiri wa anga

Baraza linaendelea kuhakikisha
kwamba huduma za usafiri wa anga
zinaendeshwa kwa uwazi kwa maslahi ya
mtumiaji na sekta nzima kwa ujumla.

Ni jukumu la kila mtumiaji pia
kuhakikisha anajua haki zake na kuzidai
inapobidi, au kuomba kupata usaidizi
kutoka TCAA CCC.

Pamoja na ufinyu wa rasilimali,
tunajivunia kuendelea kuwakilisha
maslahi ya watumiaji wa huduma ya
usafiriwa anga kwa kutoa taarifa na maoni
muhimu kuhusu masuala mbalimbali
kwenye usafiri wa anga.

|

ilivyotembelea mradi huo Novemba, 2024.

Kwa kuhitimisha, pongezi kubwa
tunazielekeza kwa Serikali chiniya Uongozi
wa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa
kuendelea kufanya maboresho makubwa
na muhimu katika sekta ya usafiriwa anga
ikiwemo ujenzi na uboreshaji wa viwanja
vya ndege, ikihusishwa ujenzi wa majengo
ya abiria, njia za kurukia ndege na mifumo
mbalimbali ya kuongozea ndege.

Maboresho haya yatavutia uwekezaji
na kuongeza ushindani wa soko hivyo
kuchochea ukuaji wa uchumi wa nchiyetu.

Aidha, tunaamini maadhimisho haya
ni fursa nzuri ya kutathmini mafanikio na
kuweka mikakati endelevu kwa manufaa
ya abiria na wadau wote wa sekta ya
usafiri wa anga.

Watumiaji wa huduma za usafiri wa
anga na umma kwa ujumla wanaweza
kuwasiliana na Baraza la Watumiaji
Huduma za Usafiri wa Anga (TCAA CCC)
kwa elimu na ufafanuzi zaidi wa masuala
mbalimbali kuhusu usafiri wa anga kupitia
mitandao yetu ya kijamii ya Instagram
(@tcaa_ccc), Mtandao X (@tcaa_cccl)
na Youtube (@TCAA_Consumer—
Consultative_Council) au kupiga simu
ya bure nambari 0800 110 190 au kupitia
anuani iliyoainishwa hapa chini;

Katibu Mtendaji,
Baraza la Ushauri la Watumiaji
Huduma za Usafiri wa Anga (TCAA CCC)
Majengo ya TBA Na. L1,
Kiwanja Na. 6/2,
Mtaa wa Kilimani, Barabara ya Ali
Hassan Mwinyi,
S.L.P12242,
14110 DAR ES SALAAM

oy
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HABARI KITAIFA

Waanika kiini Nyanda
za Juu Kusini kuongoza

mimba, ndoa za utotoni :

Na Moses Ng'wat,
SONGWE

WADAU kutoka makundi
mbalimbali wamekutana
katika mdahalo kujadili na
kujengeana uelewa kuhusu
dhana halisi ya ukatili wa ki-
jinsia na madhara yake kati-
ka jamii, ikiwa ni pamoja na
kupata uzoefu kutoka mae-
neo mbalimbali ya ndani na
nje ya mkoa wa Songwe.

Mdahalo huo ulifanyika
mwishoni mwa wiki na
kuhudhuriwa na wadau ku-
toka makundi mbalimbali,
viongozi wa dini na mila,
asasi za kiraia, viongozi wa
Jeshi la Polisi na kusimami-
wa na mwakilishi wa Katibu
Tawala Mkoa wa Songwe,
John Mwaijulu.

Akifungua mdahalo huo
uliofanyika katika ukumbi
wa mikutano wa ofisi ya
Mkuu wa Mkoa huko Nsele-
wa, Wilayani Mbozi, mwak-
ilishi huyo wa Katibu Tawa-
la alisema kuwa mdahalo
huo unatoa fursa ya kujadili
changamoto ya mimba ka-
tika umri mdogo, ikizingati-
wa mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini ndiyo inayoongoza
kwa kuwa na changamoto
kubwa ya mimba katika
umri mdogo na Songwe
ndio unaongoza kitaifa kwa
asilimia 45.

“Matarajio yetu kama
mkoa ni kuona washiriki
wote mlioalikwa mnatoa
michango chanya inayolen-
ga kusukuma mbele jitiha-
da za kukabiliana na ukatili
wa kijinsia na mimba katika
umri mdogo,” alisema.

Mkurugenzi wa Jinsia ku-
toka Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalumu,
Badru Abdununi, akitoa
takwimu za ndoa na mimba
za utotoni katika mdahalo

kuwa mikoa ya nyanda za
juu kusini ya Songwe, Ru-
vuma, Katavi na Rukwa ni
miongoni mwa mikoa mita-
no inayoongoza nchini kwa
ndoa na mimba za utotoni,
ukiacha mkoa wa Mara
ambao uko nje ya kanda
hiyo.

Abdununi alisema kuwa
kwa mujibu wa takwimu
za mwaka 2023, mkoa wa
Songwe ndio unaongoza
ukiwa na asilimia 45, uki-
fuatwa na Ruvuma wenye
asilimia 37, Katavi ni wa tatu
ukiwa na asilimia 34, Ruk-
wa inashika nafasi ya tano
ukiwa na asilimia 30 huku
mkoa wa Mara ukiwa ni wa
nne kwa asilimia 30 pia.

Miongoni mwa wadau
waliochangia katika mda-
halo ni Mwenyekiti wa
Baraza la Ushauri la Wazee
Mkoa wa Songwe, David
Songolo, aliyesema kuwa
miongoni mwa mambo
yanayochangia ukatili huo
wa ndoa na mimba za uto-
toni ni malezi mabovu ya
familia.

Songolo alisema wa-
naume wengi katika mkoa
wa Songwe na mikoa jirani
wamekuwa wanaendekeza
tabia na mila za kuoa wake
wengi, jambo linalichangia
malezi mabaya.

Songolo alisema mila na
desturi ya kuwa na wake
wengi huwa haiendani na
uchumi wa familia, hivyo
kusababisha  kushindwa
kukidhi mabhitaji ya familia
na watoto kukosa ulinzi na
kujikuta wakiangukia kwe-
nye vitendo vya ukatili wa
kijinsia.

Ukimwona
mtoto huyu
toa taarifa

Na Tuntule Swebe

MTQOTO Joshua Tarimo (11) pichani
chini, ametoweka nyumbani kwa mlezi
wake Tandale Kwatumbo, Dar es Sa-
laam tangu Desemba 5, mwaka huu.

Mlezi wa mtoto huyo, Salama Salimu,
akizungumza na Nipashe jana alidai
kuwa mwanawe huyo alitoweka De-
semba 5 mwaka huu asubuhi.

“Niliangalia fedha zangu mahali
ninapoweka sikuziona. Baada ya ku-
fuatilia kwa kina, nilihisi mwanangu
ndiye kazichukua, nilimwuliza mwa-
nangu aitwaye Asma Mohamed (21) na
Joshua.

“Katika kuwahoji ilibainika Joshua
ndiye kazichukua fedha hizo na
kumtaka azirudishe, ndipo aliamua
kuondoka kwenda kusikojulikana kwa
kuhofia kupewa adhabu.

“Saa chache ndipo nilipogundua kuwa
Joshua hayupo nyumbani, nilimtafuta
sikumpata ndipo nilipochukua jukumu
la kumwambia mama yake.

“Nilipojaribu kumwuliza mama vake,
alisema mtoto huyo hakuwa kwake,
tulimtafuta kwa ndugu wa Kkaribu, la-
kini hatukumpata,” alisema.

Salama alisema wameshatoa taarifa
kituo cha polisi na kufungua faili nam-
ba MBT/RB/6328/2024.

“Ninaogopa sana huyu mwanangu
asikumbwe na jambo baya, kwa sasa
kuna matukio ya watu kupotea na
kutekwa, nina hofu sana, kokote aliko
arudi nyumbani,” alisema.

Alisema kuwa siku hiyo alikuwa ame-
vaa fulana ya rangi ya chungwa na
suruali ya rangi va kijivu na yeboyebo
za rangi ya kijani. Atakayemwona
awasiliane na mama huyo kwa namba
0684304142 au 0719058662.
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Songolo  alipendekeza
marekebisho ya sheria na
kutaka sheria kuwatambua
wazee na viongozi wa mila
kuwa sehemu ya kusima-
mia malezi na maadili ya
kitanzania.

Waziri Mkuu Mstaafu ambaye pia ni Mkuu wa Chuo
Kikuu Huria Tanzania (OUT), Mizengo Pinda (Kulia),
akimpongeza Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa
Njombe, Scholastica Kevela, baada ya kumtunuku
Shahada ya Uzamivu katika masuala ya Fedha
wakati wa mahafali yaliyofanyika mkoani Kigoma
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

huo, alisema zinaonesha
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...Kutoripoti uhalifu chanzo ongezeko la ukatili kwa wanawake na watoto

Na Mussa Mwangoka,
MPANDA

MWAMKO mdogo wa wa-
nanchi kutoa taarifa kuhusu
vitendo vya ukatili dhidi ya
wanawake na watoto umeta-
jwa kuwa moja ya sababu zina-
zochangia ongezeko la vitendo
hivyo kila kukicha katika mkoa
wa Katavi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Katavi, SACP Kaster Ngonyani
aliyasema hayo jana baada ya
kutembelea na kutoa misaada
katika Hospitali ya Wilaya ya
Tanganyika, ikiwa ni sehemu ya

kuwafariji wagonjwa kuelekea
kilele cha maadhimisho ya Siku
16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia.
SACP Ngonyani alisema vipo
visa vingi vya ukatili wa kijinsia
ambavyo vimekuwa vinatokea,
ukiwamo ubakaji, ulawiti, vipigo
na mimba kwa wasichana wenye
umri mdogo, lakini haviripotiwi
katika vituo vya polisi wala kwe-
nye vyombo vya habari, hali inay-
ofanya vitendo hivyo kuendelea
kushamiri katika jamii.
“Tujitokeze tutoe taarifa za
siri kuhusu uhalifu, na turipoti
vitendo vyote vya ukatili wa ki-
jinsia dhidi ya wanawake, watoto

na wanaume kuliko kukaa kimya.
Tunaelewa kuna visa vingi vina-
tokea ila miongoni mwetu hatut-
aki kuripoti polisi.

Ninashauri tuache hiyo tabia
kwani kuripoti kunasaidia ku-
maliza changamoto hii,” alisema.

Kamanda huyo alisema kuwa
Jeshi la Polisi litaendelea kutoa
elimu kuhusu kupinga vitendo
vya ukatili wa kijinsia, likitumia
makundi mbalimbali kama ku-
wafikia wanafunzi, wazee, Kki-
namama na vijana ili kupunguza
visa hivyo.

Dk. Daniel Mwansembo, Kaimu
Mganga Mfawidhi Hospitali ya

Wilaya Tanganyika alisema kuwa
katika kipindi cha kuanzia Janu-
ari hadi Desemba mwaka huu
wamehudumia wagonjwa wa-
siozidi 20 waliofanyiwa vitendo
vya ukatili, zikiwamo mimba za
utotoni.

Hivi karibuni, Mkuu wa Mkoa
wa Katavi, Mwanamvua Mrin-
doko alionya kuhusu ongezeko
la vitendo vya ukatili ambavyo
vinachangia kuwapo mimba
na ndoa za utotoni, akiagiza
makundi yote katika jamii kush-
irikiana na serikali kudhibiti hali
hiyo.

“Masuala ya ubakaji, ulawiti,

mapenzi ya jinsia moja, mimba za
utotoni na migogoro ya kijamii,
yote ndani ya mkoa wetu yapo na
yanatokea na yanaongezeka. Kila
mmoja kwenye nafasi yake analo
jambo la kufanya ili kudhibiti
matukio hayo,” aliagiza.

Ripoti ya Utafiti wa Afya ya
Uzazi na Mtoto na Viashiria vya
Malaria Tanzania ya Mwaka 2022
inataja mkoa wa Katavi kuwa wa
tatu kitaifa kwa mimba na ndoa
za utotoni ukiwa na asilimia 34,
nyuma ya Songwe wanaoongoza
kitaifa kwa silimia 45 na Ruvuma
wanaoshika nafasi ya pili kwa
asilimia 37.
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'Wanafunzi kunywa uji wa

Gharama
uagizaji mafuta
nje Kupungua

Na Oscar Assenga, TANGCA

SERIKALI imesema mradi wa utafiti
wa uchimbaji na uzalishaji wa mafu-
ta ghafi katika eneo la Eyasi-Wem-
bere lililopo kwenye Bonde la Ufa la
Afrika Mashariki, utaipunguzia Tan-
Zania mMzigo wa gharama za kuagiza
mafuta hayo nje ya nchi.

Kwa mujibu wa Meneja wa Mradi

iliyofikiwa Tanzania ina matumaini
makubwa ya kugundua mafuta ku-
tokana na rasilimali hiyo kupatikana
maeneo mengine ya bonde hilo.
Maduhu, alidokeza matumaini hayo
wakati wa mkutano wa watafiti na
wasayansi kutoka ndani na nje ya
Alisema: “Huu utafiti unaendelea
katika Bonde la Eyasi-Wembere lil-
ilopo kwenye Bonde la Ufa la Afrika
Mashariki. Uzalishaji utakapoanza
rasmi tuna amini utachangia kwa
kiasi kikubwa kukuza uchumi wa
taifa, kwa kuongeza pato la taifa na
kupunguza utegemezi wa mafuta
kutoka nje”.

Bonde la Eyasi-Wembere, linapita
katika mikoa mitano ya Shinyanga,
Simiyu, Arusha, Singida na Tabora.

Inaelezwa kwamba, Eyasi-Wembere :

ina uhusiano wa kipekee na maeneo
mengine ya Bonde la Ufa, upande
wa mataifa ya Uganda na Kenya,
ambako nchi hizo tayari Z|megundua
mafuta.

“Eneo hili ni muhimu sana kwa
Tanzania kutokana na mshikamano
wake na maeneo ya Lokicha nchini
Kenya, ambapo mafuta yamevun-
jwa, na Uganda, ambapo wanajenga
bomba |la mafuta ghafi ili kupeleka
mafuta hayo kwenye viwanda vya
usafirishaji,” alisema Maduhu.

Kuhusu maendeleo ya utafiti huo,
Maduhu alisema kazi za utafiti ziko
katika hatua nzuri tangu kuanza kwa
mradi huo mwaka 2015.

Alisema hadi sasa wamefanikiwa
kukusanya taarifa muhimu zinazo-
husiana na uwepo wa mafuta katika
eneo hilo.

Alisema kuwa katika hatua hii,
wanatekeleza uchukuaji wa taarifa
za mitetemo za mifumo ya 2D ili

kubaini maeneo ya kuchimba, kwam-

ba kila awamu ya utafiti, inahusisha
watu 200, ambapo zaidi ya asilimia
90 ya wafanyakazi ni Watanzania.
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‘mtama kuimarisha afya

; Na Godfrey Mushi, MOSHI

KUU wa Mkoa
wa  Kilimanjaro,
Nurdin Babu,
amesema serikali

¢ inakuja na mkakati mahususi
:utakaochagiza
: mkoani hapa kunywa uji wa
: mtama kila siku, kutokana na
wa Utafiti wa Mafuta katika Bonde la :
Eyasi-Wembere, Sindi Maduhu, hatua :

wanafunzi

kuwa na viini lishe vingi.
Alisema hayo juzi katika

: fainali za mashindano ya lishe
:yaliyowahusisha
¢ wa shule za sekondari 93.

wanafunzi

Babu, alisema ukichunguza

: afya za watu wanaopata mata-
i tizo mengi ya kiafya, unagun-
¢ dua shida kubwa ni kukosa
¢ viini lishe ambavyo vingi vipo
: kwenye zao la mtama.

Mashindano hayo ya lishe

: yaliandaliwa na Shirika la Flo-
¢ resta Tanzania, kwa kushiriki-
: ana na Shirika la World Vege-

table Center, kupitia Mradi wa
Kupeleka Teknolojia Haraka
kwa Wakulima (AID-I), unao-
fadhiliwa na Marekani.

“Nikiwa DC kule Kilwa
(Mkuu wa Wilaya), niliacha
legacy (alama) kwa kuagiza
kila shule kuwa na ekari tano
za kulima mtama, matunda
na mboga kwa ajili ya lishe.
Sasa huku Kilimanjaro, ardhi
ni tatizo lakini kama viini lishe
vyake vingetumika ipasavyo,
vingekuwa na uwezo mkubwa
wa kutatua changamoto za
afya ya Watanzania na ku-
zuia wanafunzi wetu kupata
changmoto za afya kama uta-
piamlo,” alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la
Floresta Tanzania, Richard
Mhina, alisema kupitia mradi
huo, wamejizatiti kuhamasi-
sha matumizi ya mlo kamili
unaojumuisha mboga na ma-

tunda, kwa lengo la kupam-
bana na changamoto za lishe
duni miongoni mwa jamii,
hasa kwa vijana balehe.

“Mashindano haya yanahu-
sisha shule nane zilizofuzu ku-
toka awamu mbili zilizopita,
nayanalenga kuimarisha uele-
wa wa lishe bora, uzalishaji na
matumizi ya mboga, kwa njia
shirikishi kupitia mada fupi na
midahalo.

“Fainali hizi zinahitimisha
mchakato wa awamu tatu
za mashindano yaliyolenga
kutoa elimu ya lishe shuleni.
Awamu ya kwanza, ilihusisha
ngazi ya kata, ambapo jumla
ya shule 93 zilishiriki, huku
awamu ya pili kwenye ngazi
ya wilaya ikishirikisha shule
50.

..Hatua ya mwisho, inalenga
kupima uelewa wa wanafunzi
na walimu kuhusu umuhimu

wa lishe bora, uzalishajiwa
mboga na matumizi yake
kwa afya bora. Mradiwa AID-
I, unalenga kurahisisha upa-
tikanaji wa mbegu na miche
bora ya mboga kwa wakulima,
kuimarisha mnyororo wa
thamani wa mazao ya mboga,
matunda, na viungo, pamoja
na kuboresha lishe ya jamii.”

Aidha, mashindano hayo
yalienda  sambamba na
kampeni za kuhifadhi mazin-
gira, ambapo Floresta Tanza-
nia inashiriki maadhimisho
ya kimataifa ya CNN Call to
Earth Day yanayofanyika kila
Desemba.

Floresta Tanzania kupitia
kampeni hiyo, inalenga ku-
panda miti 500,000 ifikapo
mwishoni mwa mwaka huu
kwa kushirikiana na shule, fa-
milia za wakulima na wadau
wengine wa maendeleo.

Mganga mkuu wa
wilaya ya Muheza
Tanga Fani Mussa
Kulia jana akionye-
sha bango katika
Hospitali ya Teule
liyopo wilayani
i Muheza Tanga
ambayo inami-
likiwa na kanisa
* |3 Anglikana
Tanzania iliyofun-
guliwa na baba
wa Taifa hayati
Julius Kambarage
Nyerere Tarehe 15/
Julai/1981katika
maadhimisho
ya miaka 63 ya
uhuru wa Tan-
zania bara yali-
= ofanyika kiwilaya
1 kwa kufanya usafi
= wa mazingira na
&= kutoa zawadi kwa
| wagonjwa hospitali
hiyo mgeni rasmi
mkuu wa wilaya
Zainabu Abdallah.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

Ukatili mpya waibuka Mwika Kaskazini

Na Godfrey Mushi, MOSH]|

Kata ya Mwika Kaskazini, Wllaya
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro,
John Safiel, amesema aina mpya ya
ukatili unaoitesa jamii katika eneo
hilo kwa sasa ni wanaume walioko
kwenye ndoa kuandaliwa maji ya
kuoga bafuni na watoto wao wa
kike.

Alisema hayo juzi wakati wa
mdahalo wa kutoa elimu ya kupin-
ga ukatili wa kijinsia kama sehemu
ya maadhimisho ya siku 16 za kup-
inga ukatili.

Safiel alieleza namna kundi
hilo la wanawake walioko kwenye
ndoa, linavyoweka kando jukumu
lao na kuwatwisha zigo hilo watoto
wao hasa wa kike.

“Hapa kwetu Mwika, baadhi ya
wanawake wamesahau wajibu
wao kwa waume zao kama vile
kuwapikia, kuwapashia maji na
kuwapelekea bafuni; badala yake
wanawatwisha watoto wao kazi,
ambazo walitakiwa wazifanye.
Sasa jambo hili linachangia ku-
chochea ukatili dhidi ya watoto,”
alisema.

Kutokana na hali hiyo, Safieli,

kushirikiana na Shirika la KWIECO,
kupinga vitendo vya kikatili dhidi
wanawake na watoto, huku akiwa-
taka wanaume kusimama Kkatika
nafasi zao kwa kuwajibika kuhu-
dumia familia.

Alisema anawaunga mkono
wanawake kwa kuwa wamekuwa
wakishiriki katika maendeleo ya
KWIECO llhvyogeuka chachu ya
mabadiliko makubwa katika masu-
ala ya haki za wanawake, watoto
na uchumi

cho, Salome Shao, alisema kume-
kuwepo na mabadiliko makubwa
katika jamii ya kichaga, kwa vile
mwanambke sasa anashiriki katika
fursa za kiuchumi, hususani kutoa
maamuzi katika masuala mbalim-
bali kama vile ujenzi na shughuli
nyinginezo za maendeleo.

Exaud Shao, alisema kutokana
na wanawake kuwa na uchumi
mkubwa, huku wanaume wakiwa
na vipato duni, kunasababisha
ndoa nyingi kuvunjika na watoto
kuishi katika mazingira hatarishi,
kwa kukosa malezi ya wazazi pan-
de zote mbili.

Mratibu wa mradi wa Sauti ya
Haki, unaotekelezwa na Shirika la
KWIECO, kwaufadhiliwa na Wom-
en Fund Tanzania Trust (WFT),
Veronica Ollomi, alisema moja ya
mambo ambayo yanatikisa kwa
sasa katika jamii ya Kilimanjaro ni
makosa ya ukatili wa kingono.

Alisema: “Ukatili wa kingono, ni
tendo lolote la kingono kama vile
kugusa, kubusu, kusugua, au ku-
jamiana, ambako kunatokea bila
idhini. Hii ina maanisha mwathiri-
ka hakukubali kufanya hivyo na
alilazimishwa, alidanganywa, au
kuendeshwa kufanya”.
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Maswi: Utoaji wa
haki mahakamani
bado hauridhishi

Na Ambrose Wantaigwa,
TARIME

ATIBU Mkuu wa Wiz-

ara ya Katiba na She-

ria, Eliakim Maswi
amesema licha ya

idara zote chini ya wizara hiyo
nchini kuelekezwa kusimamia
utekelezaji wa mapendekezo
ya Tume ya Haki Jinai, bado
utoaji wa haki katika baadhi ya
mahakama nchini hauridhishi.
Maswi alibainisha hayo juzi
wakati akizungumza na Ni-
pashe na kutaja hali hiyo kuwa
zaidi katika baadhi ya mahaka-
ma za mwanzo kutokana na
upungufu mbalimbali ikiwemo
wa watumishi na baadhi ya ma-

hakama kuwa mbali na mae-
neo ya makazi ya wananchi.

Alisema mahakama hizo zi-
nakabiliwa pia na uchakavu wa
majengo pamoja na upungufu
wa watumishi wakiwemo ma-
hakimu na makarani hali ali-
yoitaja kukwamisha utolewaji
haki kwa wakati.

Alisema katika usimamizi
wa mapendekezo ya tume
hiyo, shughuli za kila siku za
mahakama zimeboreshwa ili
kuhakikisha wananchi wa-
napata haki zao kwa wakati na
kusimamia utekelezaji wa
mapendekezo yaliyotolewa na
tume hiyo.

“Tunatekeleza kwa vitendo
maagizo ya tume iliyoundwa

na Rais Samia Suluhu Hassan
kuhakikisha tunatokomeza
vikwazo vyote vinavyozuia
upatikanaji haki kwa wananchi
kwa wakati katika vyombo vya
sheria,” alisema Maswi
“Jittihada za kukabiliana na
upungufu huo ni pamoja na
kuomba kuongezewa Dbajeti
kwa ajili kuajiri watumishi
wapya sanjari na kujenga ma-
hakama zinazoweza kuﬁkika
na pembezoni,” alisema.
Aidha, alisema wizara hiyo
inaendelea kuondoa malala-
miko ya wananchi kuhusu
kupata hukumu kwa lugha ya
kiswahili kutoka katika lugha
ya kiingereza kwa kuanzisha

siri ambao pia unawasaidia

majaji na mahakimu kue-
ndesha mashauri bila kuan-
dika kwa mkono.

Maswi alisema mwan-
zoni mwa mwaka 2025
anatarajia kufanya ziara
katika mikoa ya Kanda ya
Ziwa kukagua na kujionea
utekelezaji wa mapendeke-
70 ya tume hiyo ili kuhakik-
isha wananchi wanapata
haki zao kwa wakati.

Rais Samia Suluhu Has-
san aliunda tume hiyo Janu-
ari 2023 ikiwa na wajumbe
tisa kupitia na kutoa map-
endekezo ya kuboresha
mfumo wa taasisi za haki
jinai nchini kazi iliyokami-
lika na kuwasilishwa mwezi
Julai 2023.

Baada ya kupokea map-
endekezo ya tume hiyo yali-
yolenga kuboresha taasisi
za haki jinai, Rais Samia
aliibadilisha tume hiyo na
kuwa Kamati ya Kusimamia
Utekelezaji na kusaidia seri-
kali kuandaa mpango wa
utekelezaji wa mapendek-
ezo hayo.

) |

MKkuu wa
wilaya ya
Shinyan-
ga, Julius
Mtatiro
(kushoto)
akipima
maam-
bukizi ya
Virusi vya
UKIMWI
kwenye
maa-
dhimisho
ya miaka
63 vya
uhuru wa
Tanganyi-
ka PICHA:
MARCO
MADUHU

UN varejesha eneo lililotumika
kuwapa chakula wakimbizi

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKA la Umoja wa
Mataifa la Mpango wa Chakula
Duniani (WFP) limeikabidhi
rasmi serikali eneo lenye uku-
bwa wa mita za mraba 29,450
la kituo cha kimkakati kilicho-
tumika kugawia chakula cha
msaada kwa wakimbizi wa
nchi za ukanda wa magharibi.

Kituo hicho kilichopo Isa-
ka wilayani Kahama mkoa-
ni Shinyanga kilitolewa na
Serikali ya Tanzania kwa shiri-
kahilo Januari, 1996 na mwa-
ka 2004 serikali ilithibitisha
kwa barua kulipokea na ku-

kabidhiwa rasmi juzi 2024.

Naibu Mkurugenzi wa WFP,
Christine Mendes akikabidhi
eneo hilo juzi kwa Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Kahama,
Hamadi Mbega alisema kuwa
kituo hicho kilitumika kusam-
baza chakula cha msaada kwa
wakimbizi ambapo chakula
hicho kilikuwa kikisafirishwa
kutoka Bandari ya Dar-es Sa-
laam kupitia reli ya kati.

Alisema chakula walichoku-
wa wakisambaza katika nchi
za Rwanda, Burundi, DRC,
Kenya, Sudani Kusini  na
Uganda ni pamoja na maha-
rage, mahindi na mtama.

“WFP ilijenga bure kituo

hiki na kuweka mtandao wa
miundombinu ya reli mbili za
kutoka Stesheni ya Isaka hadi
kwenye kambi hii yenye
umbali wa mita 1200 , tuli-
weka maghala 54 ya kuham-
ishka, uzio, nyumba mbili za
watumishi na mashine,” alise-
ma Mendes.

Katibu Tawala Wilaya, Mo-
hamed Mbega alisema tayari
wamepokea eneo hilo baada
ya WFP kumaliza kazi zao na
kuwa serikali itakaa kujadilili
ni taasisi ipi ipewe eneo hili ili
kutekelea shughuli zake.

Meneja wa Shirika la Reli

Kanda ya Tabora, John Ma-
muya alisema eneo hilo wali-
pendekeza wapatiwe kwa
sababu hata katika ujenzi wa
Reli ya Kisasa (SGR) watalitu-
mia kuhifadhi vifaa na ikika-
milika litumike kuweka mizigo
inayotarajiwa kusafirishwa.

Diwani wa Kata ya Isaka,
Pazi Majuta alisema asilimia
70 ya uchumi wa Isaka uli-
jengwa na WFP na wao wa-
likaa kwenye halmashauri na
kujadiliana kuhusu eneo hilo
na kupendekeza lilirudi kwe-
nye kijiji ili waliendeleze kwa
kuweka miundombinu kama
shule.

Wapanda
miti 230,000
kuadhimisha
miaka 63
va Uhuru

Na Daniel Limbe, CHATO

KATIKA kuadhimisha sherehe
za miaka 63 ya Uhuru wa Tan-
zania Bara, wananchi wilayani
Chato mkoani Geita wamesh-
iriki kufanya usafi na kupanda
miti 230,000, lengo likiwa ni
kuhifadhi mazmg|ra dhidi ya
mabadiliko ya tabianchi.
Akizungumza wakati wa
upandaji wa miti hiyo katika
eneo la Hospitali ya Wilaya
hiyo, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chato,
Christian Manunga alisema
wamepanda miti 230,000 ka-
tika Kata 23 wilayani humo
ikiwa ni sehemu ya kutimiza
agizo la upandaji wa miti mil-
lioni 1.5 kwa kila halmashauri
kila mwaka.

Katibu Tawala wa Wilaya hiyo,
Thomas Dimme, aliwataka wa-
nanchi kutunza’ mazingira ikiwa
ni pamoja na kupanda miti kila
kaya, kufanya usafi, kunawa
mikono pamoja na kutumia
vyoo bora ili kulinda afya zao.

Pia, alizitaka taasisi binafsi na
za umma kupanda na kutunza
miti kwa manufaa ya sasa na
baadaye na kwamba ni aibu
kwa nchi kama Tanzania kugeu-
ka jangwa licha ya kuwa na ar-
dhi bora na yenye rutuba nzuri
kwa mimea na mazao.

Katibu wa CCM Wilaya, }
Charles Mazuri alisema pamoja
na mafanikio makubwa yaliyo-
patikana kwa kipindi chote cha
uhuru wa Tanzania Bara bado
vita ya Kagera na Uganda im-
ebaki kuwa chanzo kikuu cha
kutofikia uchumi mkubwa ukil-
mgamsha na nchi nyingine.

“Kama siyo vita hiyo naamini
sasa hivi tungekuwa mbali sana
kiuchumi kama walivyo wen-
zetu China, maana baada ya
vita ile nchi yetu ilifilisika kiasi
kwamba baadhi yetu tulilazimi-
ka kufua nguo kwa kutumia ma-
gome ya miti,"alisema Mazuri.

Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Mandia Kihiyo, alisema
Halmashauri ya Wilaya ya Cha-
to inaendelea kutekeleza miradi
mingi ya maendeleo kwa lengo
la kuinua ustawi wa wananchi
na kuboresha maisha ya kila
mtanzania kutokana na mipa-
ngo madhubuti ya serikali.

Mwakilishi wa Meneja wa
Wakala wa Misitu Tanzania
(TFS) wilayani hapa, Peter
Mwadima, alisema wanaendelea
kusisitiza jamii kutunza mazin-
gira kwa kutoharibu misitu ya
hifadhi kutokana na shughuli za
kibinadamu, badala yake kila
mwananchi aone thamani ya
kupanda na kutunza miti.

Kadhalika alisema kwa wilaya
hiyo wameotesha miche zaidi
ya 200,000 ambayo ipo tayari
kwa aJ|I| ya kupandwa maeneo
mbalimbali ya jamii, huku wa-
nanchi na taasisi zikialikwa ku-
changamkia fursa hiyo.
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SHUJAA LAWI SIJAONA

Mpigania uhuru alivemkaribisha
Mwalimu Nyerere Kwenye vyama

« Alibwaga ajira, akazama ndani ya siasa
« Ni msimamizi kamati iliyoandaa katiba

AWEZEKANA ni jina geni

kwa baadhi ya watu hasa

wa kizazi kipya. Lakini,

ukweli unabaki mion-
goni mwa wapigania uhuru wa
Tanganyika kuwa ndiye aliyem-
karibisha Baba wa Taifa, Julius
Nyerere kulala nyumbani kwake
na kupanga mikakati ya kusaka
uhuru.

Ndiye mzalendo ambaye kwa
heshima yake, leo anaenziwa
katika Uwanja wa Soka uliopo
mjini Mtwara kupewa jina lake la
Nangwanda Sijaona.

Itakumbukwa kuwa mwaka
1955, Nyerere alitembelea jimbo
la Kusini na kufika Newala nyum-
bani kwa Sijaona, alikolala waka-
shirikiana kupanga mipango ya
kuikomboa Tanganyika.

Ni mwaka huo ambao Sijaona
alichaguliwa kuwa Mwenyekiti
wa kwanza wa TANU wilayani
Newala, kisha mwaka mmoja
baadaye, akachaguliwa Mwe-
nyekiti wa TANU jimbo la Kusini,
ndipo akalazimika kuhamia Lindi
kulikokuwa makao makuu ya
jimbo.

Kuchaguliwa kwake kushika
nafasi hizo, kulitokana na umahiri
na ujasiri wa kuunga mkono kazi
ya kupigania uhuru wa Tang-
anyika, hata akaamua kuacha kazi
serikalini, kujiunga na TANU.

Mpigania uhuru huyo alifariki
Januari 28, 2005, kama angekuwa
hai, angekuwa na miaka 96,
ameacha historia ya kulifanyia
taifa mambo makubwa.

Anapotajwa kisiasa, ndiye
miongoni mwa waasisi wa vyama
vya siasa vya ukombozi akianzi-
sha Tanganyika African Associa-

tion (TAA), baadaye TANU na hati-
maye CCM.

Mzizi wa nyota ya uongozi
wake, ulianza kungaa maso-
moni Minaki, aliposoma sekond-
ari, ikielezwa kuwa alikuwa na
nidhamu na unadhifu mkubwa
, hapo aliteuliwa kuwa msaidizi
wa kiranja mkuu akisimamia
chakula.

Pamoja na jukumu hilo alikuwa
mwandishi wa makala, barua
nyingi, hata majarida na maga-
zeti yanayohusu mambo ya siasa,
licha ya kupigwa marufuku na
serikali ya kikoloni.

Baadaye mwaka 1952, alipomal-
iza kidato chasita, alianza kazi ya
uandishi wa habari Ofisi ya Sekre-
tari Mkuu, Idara ya Uhusiano wa
Umma, akiwa mhariri wa gazetila
kila siku la ‘Habari za Leo.

Ni kazi aliyofanya kwa miaka
miwili hadi 1954, alipoacha na
kwenda kuwa Mtendaji Mkuu wa
Halmashauri ya Wilaya Newala,
kwa muda wa mwaka mmoja.

Sijaona aliyezaliwa Novemba
ani Newala mkoani Mtwara,
katika familia ya wazazi wakulima
alipata elimu katika shule ya
Msingi Utende kuanzia mwaka
1937.

Baada ya hapo, akahitimu
darasa la nne mwaka 1942 aliko-
faulu na kuendelea na masomo ya
darasa la tano hadi la nane, akiwa
katika Chuo cha Mtakatifu Joseph,
kilichoko Chidya Masasi.
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/.. Kumbukizi za
masuala ya Uhuru

Lawi Nangwanda Sijaona. PICHA: MTANDAO

Safari yake ya masomo ngazi
ya juu sekondari, kidato cha tatu
hadi sita alikuwa katika shule
ya Mtakatifu Andrea, Minaki,
Kisarawe mkoani Pwani, aliko-
hitimu mwaka 1951. Baadaye
akajiunga na Chuo Kikuu cha
Makerere, nchini Uganda kwa
masomo ya juu chuoni.

HARAKATI ZAIDI

Licha ya kufanya kazi serikalini,
Sijaona alijiunga na siasa za TAA,
akipewa kadi namba 204. Kikubwa
kinachotajwa kuvuta upenzi wake
ni haki za kitaifa kwa wananchi
wenzake, hatua aliyofanya kwa siri.

Ikumbukwe serikali
ya kikoloni wakati huo,

iliwazuia watumishi wake kujiin-
giza kwenye siasa, lakini akaifanya
kwa siri, ikiwamo kumkaribisha
Mwalimu Nyerere, aliyekuwa
akianza harakati za ukombozi.

Historia yake zaidi inaone-
sha, mwanasiasa huyo aliishi
Lindi akifanya kazi za TANU bila
malipo, vilevile akishika wadhifa
wa Mjumbe wa Halmashauri Kuu
ya Taifa ya TANU, baadaye katika
harakati hizo alienda kikazi India.

Inaelezwa, wakati wa kurejea
nyumbani ndege ilitua katika
uwanja wa Nairobi, Kenya, aka-
shikiliwa kwa saa tatu na askari
kanzu wa wakoloni, ingawa kosa
lake halikuelezwa.

Kilikuwa kipindi India ilipata
Uhuru Agosti 1947, kisha ikaunga
mkono nchi nyingi za Kiafrika
kusaka uhuru, ikiwamo kutoa
nafasi nyingi za kielimu kwa
Waafrika wakasome, ili wawe na
utashi na uwezo wa kujikomboa.
Tanzania, mnufaika mmojawapo
ni Waziri Mkuu mstaafu John
Malecela.

Mwaka 1958 harakati za siasa za
TANU kuikomboa Tanganyika ziki-
pamba moto, ulifanyika uchaguzi
wa kwanza wa serikali za mitaa
na mkongwe Sijaona, akajitosa
na kuchaguliwa diwani, pia Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Mji wa
Lindi.

Ni ushindi uliomfanya kuweka
historia kwa kuwa Mwenyekiti wa
Kwanza Mwafrika wa Halmashauri
za Miji Afrika Mashariki.

Aidha, nyota yake ilizidi kuwaka,
mwaka 1959 kwenye Uchaguzi
wa Kura Tatu (ulihusu Mzungu,
Mhindi na Mwafrika), Sijaona
aliteuliwa na TANU kuwakilisha
jimbo la Kusini, alikochaguliwa

bila kupingwa.
Haikuchukua muda mrefu,
mwaka 1960 akachaguliwa

mbunge wa Wilaya ya Lindi.

INAENDELEA UK.13
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Kinachohitajika ni kurejesha

rasilimali kw

ATANZANIA wana-

posherehekea miaka

63 ya Uhuru wa Tan-

ganyika uliopatikana
Desemba 9, 1961, mwanaharakati
Gemma Akilimali, anaona kuwa
licha ya miongo sita ya kujitawala,
rasilimali za taifa hazijawanufai-
sha wananchi kikamilifu na kuleta
maendeleo ipasavyo.

Anaona maliasili kama madini
kuanzia almasi, tanzanite, bahari
na misitu hazijarejeshwa kwa
Watanzania na kuwanufaisha
kama ambavyo uhuru ulitarajia.

Akizungumza na Nipashe jijini
Dar es Salaam, anasema lengo
la uhuru lilikuwa kumuondoa
mkoloni aliyetumia rasilimali za
taifa kuendeleza unyonyaji na kuji-
tawala ili kuzitumia kuwanufaisha
wananchi.

Mwanaharakati huyu wa usawa
wa kijinsia, mpinzani wa mfumo
dume na mtetezi wa ajenda
ya kurudisha rasilimali kwa
wananchi, anaeleza zaidi...

SWALI: Ni kitu gani unatam-
ani kuona kingefanikiwa kika-
milifu kama ambavyo uhuru
ulikuwa umekusudia kwenye
eneo la rasilimali?

JIBU: Tulipopata uhuru tuli-
kuwa na maadui wakuu watatu
ujinga, umaskini na maradhi,
ambao hadi leo tunakabiliana nao.

Ujinga, ni changamoto bado ipo
licha ya jitihada nyingi kufanyika
, wapo wanaomaliza shule bila
kujua kusoma, kuandika wala
kuhesabu.

Lakini eneo jingine ninalotaka
kulizungumzia ni ukweli kuwa
hatujaweza kuwa na elimu ya
kung’amua mbinu mbalimbali za
kutumia utajiri wa rasilimali zetu
kubadilisha maisha yetu.

Mfano madini tuliyonayo, kuy-
achakata na kuzalisha bidhaa
mbalimbali zinazotoa ajira,
kuuzwa nje kupata kodi na
uwekezaji kwa watu wetu badala
ya kusubiri kampuni za kigeni.

Tunazungumzia wawekezaji
karibu kila sekta waje wawekeze
kwenye kilimo, utalii na madini.

Ukiangalia kwa miaka yote hii
hatuna zana za kilimo tunazo-
tumia mfano mbolea haipatikani,
wakulima wetu wanategemea
mvua na pale tunapotaka kuwa na
mradi wa kilimo lazima kutafuta
wawekezaji wa kigeni.

Hata pale tunapowatafuta kama
taifa tunanufaikaje na rasilimali
zetu hizo?

Inavyoonekana manufaa haya-
jawa ya kuridhisha kwenye rasili-
mali zetu na kwenye uwekezaji na
ubinafsishaji, ndiyo maana rais wa

P X
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Miradi mikubwa wa Liganga na Mchuchuma mkoani Njombe inalenga kuchimba makaa yam

awe pamoja na chuma kuzalisha nishati na bidhaa za vyuma. PICHA ZOTE: MTANDAO

Tulitakiwa
tugutuke na
kuona kuwa
kutoa ra-
silimali zetu
kila wakati
ziendelezwe
na wageni na
sasa tutege-
mee kupata
faida kupi-
tia kazi yao
kunatuachia
changamoto
nyingi zaidi.

awamu ya tatu, Benjamin Mkapa,
anasema katika kitabu chake kuwa
moja ya yaliyomnyima usingizi ni
ubinafshaji ambao haukuridhisha.

Tulitakiwa tugutuke na kuona
kuwa kutoa rasilimali zetu kila
wakati ziendelezwe na wageni
na sasa tutegemee kupata faida
kupitia kazi yao kunatuachia
changamoto nyingi zaidi.

Ni sawa tunahitaji utaalamu na
teknolojia lakini si kwa kuachia
rasilimali zitwaliwe, zimilikiwe na
kuendeshwa na wageni nashauri
tuajiri wageni na wataalamu lakini
si kuwaachia rasilimali zetu kwa
jina la kuwekeza na wao wafanye
kama wanavyotaka tukiamini
kuwa tunafaidika, naona hili lina
walakini.

Ninatamani kuona wachumi,
wahandisi, wapanga mipango,

wanasayansi wetu wakituongoza
kwenye uwekezaji siyo wageni hao
kukabidhiwa rasilimali pamoja na
ardhi.

SWALI: Kuna maeneo
ambayo watu wamepata kazi,
kumekuwa na mabadiliko
ndani ya jamii hilo nalo unali-
zungumziaje?

JIBU: Utajiri wa Tanzania ni
mkubwa kuanzia madini, bahari,
utalii, ardhi na misitu hivyo na
vinginevyo vingetosha kuendeleza
sekta ya elimu, afya na maji bure
lakini hata sasa sekta hizo muhimu
hazijaweza kunufaisha wananchi
kikamilifu.

Tiba ya watoto kupitia toto
afya kadi, ilikwama na sasa
imerejeshwa. Wazee bado hawa-
pati huduma za kimatibabu.
Udumavu unatajwa kuongezeka

ni zaidi ya asilimia 30, utapiamlo
bado ni tatizo, miundombinu yetu
hairidhishi na maji safi na salama

Suala la uwekezaji tukiliangalia
tunaona kuwa kuna migogoro ya
ardhi, vilio kwenye mashirika yetu
na wachimbaji madini wadogo
wanalalamikia wawekezaji wame-
chukua rasilimali na wananchi
hawajabaki na kitu, au hata kama
ni fidia ni kiduchu na wamebaki
na changamoto zaidi.

Tunaporuhusu rasilimali kue-
ndelea kuchukuliwa tena kwa
ridhaa yetu, tofauti na ilivyokuwa
kabla ya uhuru wakoloni wakiji-
chukulia wanavyotaka hatujafikia
kile au matarajio ya uhuru wetu.

Tukumbuke kabla ya uhuru
mipango ya kumiliki, uwezekaji
na kuvuna rasilimali ilipangwa na
wakoloni zama hizi linapaswa liwe
jukumu letu wenyewe.

Hata kama tutasema wapo wal-
ionufaika na taifa linapata faida
kwenye madini, utalii na ubinaf-
sishaji wa mashirika na viwanda
ni wachache si jambo la kupiga
kifua na kujivunia baada ya miaka
63 ya uhuru.

SWALI: Wanaharakati mna
mchango wenu kuhamasisha
mabadiliko, kufikia mata-
manio ya uhuru unadhani
mmefanyakazi vya kutosha?

JIBU: Tunafanya juhudi lakini
wakati mwingine tunaonekana
wapinzani, lakini tunajiuliza ina
maana kuwa hakuna yeyote seri-
kalini aliyeuona ukweli kwenye
ushauri na harakati zetu? Viongozi
hawayaoni matatizo ya wananchi
wetu kwa kusikiliza tunayoyazun-
gumzia?

SWALI: Kauli mbiu ya
uhuru ni ‘uhuru na kazi, taifa
limeweza kuisimama hadi
sasa?

JIBU: Vijana wetu hawafanyi-
kazi na walio wengi wanataka
kupata mali na mafanikio ya kiu-
chumi kwa njia za kidanganyifu.

Watoto wetu hawataki kufan-
yakazi, zamani elimu ililenga
kujitegemea na ilifundishwa
shuleni wanafunzi wakafahamu
kilimo, ufugaji na uzalishaji lakini
Sivyo.

Elimu hiyo imeondolewa wana-
maliza shule hawafahamu mbinu
zozote za kilimo, ufundi na uzal-
ishaji kwa jumla tena hawawezi
kujitegemea wala si wapenzi wa
kufanyakazi.

Ni lazima tuwahimize zaidi
vijana wetu kufanyakazi kwa bidii
kwa sababu inavyoelekea wengi
hawazalishi.

Maendeleo siyo kukaa vijweni
na kukwepa kazi lakini kutafuta
fedha na mfanikio kwa mbinu za
kidanganyifu na kihalifu. Wajue
kuwa hawawezi kufikia mafanikio
ambayo taifa liliyatamani wakati
wa kupigania uhuru kama hawata-
fanyakazi kwa bidii, maarifa na
juhudi.
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Tanzania linuke kufikia miaka
100 ya vhuru iking’ara zaidi

I hongera kwa taifa
kutimiza miaka 63 ya
uhuru ikiwa imebakia
miongo michache kui-
fikia jubilii ya miaka 100 ya uhuru
wa Tanganyika, itakayosherehek-
ewa Desemba 9, mwaka 2061.

Sherehe za uhuru jana hazi-
kuadhimishwa kitaifa, baada ya
Rais Samia Suluhu Hassan kutoa
maelekezo ya kusherehekea ngazi
za mikoa. Amefuta maadhimisho
ya sherehe za miaka 63 ya uhuru
kitaifa na kuelekeza zifanyike
katika ngazi ya mikoa, kwa kutoa
huduma za kijamii, kupanda miti
, usafi wa mazingira, masoko, hos-
pitalini, kambi za wazee na wenye
mahitaji maalum.

Wakati Watanzania wanashere-
hekea kumpinga na kumshinda
mkoloni, yapo mambo ambayo
raia wanayachukulia kawaida au
poa, japo wanapaswa kuyabeba
kama sababu kwa kila Mtanza-
nia kusherehekea miongo sita ya
mafanikio ya kihistoria.

Ikumbukwe wakati mataifa
mengine ya Kiafrika yalipopata
uhuru yalijitumbukiza kwenye
vita, machafuko na migogoro,
Tanzania iliendelea kujiimarisha
kiuchumi kadhalika kuwa nchiya
amani na kubaki kwenye misingi
bila kuvurugana.

Zipo nchi baada ya uhuru ziliin-
gia kwenye vita vya wenyewe kwa
wenyewe, lakini Tanzania iliende-
lea kuwa kimbilio la wanaoteseka,
chemchemi na kisiwa cha amani,
utulivu na maridhiano na hilo ni
jambo la kujivunia zaidi.

Inawezekana Tanzania imeen-
delea kuwa na utajiri mwingi
zaidi kuanzia madini, ardhi,
mifugo na vivutia watalii katika
ukanda huuwa Afrika Mashariki.
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Mwalimu Nyerere alipowasha Mwenge wa Uhuru 1961.

PICHA: MTANDAO

Haya yote ni mambo bora na ya
kusherehekea kwa sauti kubwa na
shangwe nyingi.

Lakini ikiwa miaka 63 iliyopita
imekuwa ya kushikilia na kudum-
isha amani na utulivu, kujenga
uchumi, maridhiano na kuachana
na mafarakano, miaka 37 ijayo ili
kufika miaka 100 lazima iwe ya
kufikia maendeleo endelevu kwa
kila sekta.

Ni kwa kurejea zile taarifa kuwa
nchi za Asia kama Korea Kusini na
China zilikuwa kwenye kiwango

kimoja cha kiuchumi miaka ya
1960 lakini leo ziko mbali na ndizo
injini za uchumi duniani.

Licha ya kwamba mataifa hayo
yalikuwa pamoja na nchi za Afrika
ikiwamo Tanzania 1960, miongo
mitatu au miaka 30 baadaye
yaani kuanzia 1990 zilizizidi kwa
kishindo nchi za Kiafrika.

Miaka 63 iliyopita ni uthibiti-
sho kwamba watu wamesimama
kulinda umoja na utaifa wa Tan-
zania na Zanzibar.

Licha ya kuwa na makabila zaidi

ya 130 taifa limebakia kuwa moja
na hilo ni jambo la kujivunia lakini
sasa likereketwe kufikia maende-
leo na kuuaga umaskini.

Japo Watanzania Bara na Zan-
zibar ni wengi hakuna wazo la
kutengana na kila siku ni lazima
kuimarisha na kudumisha umoja
wa kitaifa na mshikamano. Watan-
zania wameelewa kuwa pamoja na
changamoto, kupanda na kushuka
milima na mabonde ‘Tanzania is
there to stay’ na kwamba lazima
kuendelea kuiboresha na kuijenga
zaidi kila uchao.

Sasa ni wakati wa kufikiria
ni wapi Watanzania wanataka
kwenda na wanafikaje? Cha
msingi ni uongozi uendelee
kuwa thabiti na wenye maono
makubwa.

Watanzania wameimarika
tangu uhuru licha ya kushindwa
kufikia ilipo Korea Kusini au
China sasa, lakini ili waweze
kuruka masafa mengine wana-
hitaji uongozi bora zaidi na zaidi
wenye maoni mapana yakuifiki-
sha miaka 100 ikiwa bora zaidi.

Wananchi na vongozi lazima
watambue kuwa bado ni nchi
ya watu wengi maskini na wasio
na elimu bora ambao pato la
mtu mmoja mmoja ni takriban
Sh 3,000,000 (dola 1,200) kwa
mujibu wa Benki ya Dunia, kwa
mwaka.

Lakini huo ni wastani wa
kitakwimu, wengi wanaishi chini
ya dola moja (Shilingi 2,600), kwa
kiwango hicho ya shilingi kwa
siku. Tli kufaulu miaka 37ijayo
sera zinazopitishwa lazima ziakisi
vipaumbele, hasa ukweli kwamba
bado taifa halijaweza kuwezesha
raia kupata chakula au milo
mitatu, kutibu, kusomesha kutoa

huduma muhimu kwa gharama
rafiki.

Changamoto kwa viongozi na
utawala wa awamu zote za sasa na
zijazo iwe ni kuona uchungu kuwa
watu bado ni maskini, wanaoishi
kwenye vibanda vya nyasi, makuti
na matope au matembe.

Uongozi usikubali kuwapo na
kiwango cha juu cha vifo vya
watoto wachanga kwa kiasi cha
watoto 43 kwa kila 1,000 wanao-
zaliwa hai.

Viongozi waone uchungu
wakijipiga vifua na kujiambia
kuwa ni aibu kuona wanawake
wetu wanakufa kwenye uzazi
yaani roho za wazazi 104 Kkati ya
100,000 zinapotea kutokana na
masuala ya uzazi.

Iwakere viongozi kuona kuwa
wasichana wanapewa mimba na
kuozwa utotoni, watoto wanaka-
tiliwa kwa kiwango kikubwa
wakiingiliwa kinyume na maum-
bile na kujansiwa na hayoyote
ni kutokana na umaskini kisha
kulitokomeza tatizo hilo.

Si suala la siasa au ni nani
anayeongoza. Ni wajibu wa
viongozi kuwapa watu mambo
muhimu wanayohitaji ili kuishi
maisha ya furaha hasa kuwa na
afya na bora, elimu, maji safi,
makazi bora na bila kulia upun-
gufu au ukosefu wa chakula.

Tanzania inapoisogelea miaka
100 ya uhuru wa Tanganyika
Watanzania wasionekane tena
wakipokea bidhaa muhimu
kama ‘taulo za kike’ kutoka kwa
wahisani.

Haipendezi taifa likipokea
misaada kama kujengewa vyoo
shuleni, kuwekewa maji na wafa-
dhili wa mataifa wahisani badala
ya serikali kuweka huduma hizo.

Ufike wakati kama taifa kujihusi-
sha kikamilifu na rasilimali za taifa
na kuzitunza. Kadhalika kutunza
fedha za umma, kuacha ufisadi
na ubadhirifu ili kuwa a watu
wenye afya tele wanaosherehekea
maiaka 100 ya uhuru na ushindi.

Mpigania uhuru aliyemkaribisha Mwalimu Nyerere kwenye vyama
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Katika uchaguzi wa
mwaka 1965, Sijaona ali-
rudi kwao Newala kuwania
ubunge na kushinda kwa
kishindo, ilipofika 1970,
awania tena nafasi hiyo,
akashinda bila kupingwa
katika jimbo hilo.

UONGOZI SERIKALINI

Mwaka 1961 baada ya
Uhuru , aliteuliwa Naibu
Waziri Serikali za Mitaa
na Tawala za Majimbo na
1962, alikahamishwa kuwa
Wizara ya Fedha, baadaye
Waziri wa Mila za Taifa na

Uongozi wa Vijana.

llipofika mwaka 1964
wakati wa Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar,
akawa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu na Makamu
wa Pili wa Rais.

Umahiri kikazini ulim-
fanya ahamishwe katika
wizara mbalimbali, zikiwa-
mo Ardhi, Maji na Makazi;
Mambo ya Ndani ya Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu na
Makamu wa Pili wa Rais na
Afya na Ustawi wa Jamii.

Mwaka 1972, serikali il-
ipofuta Mamlaka za Serikali
za Mitaa na kuanzisha mfu-
mo wa Madaraka Mikoani
(iliyodumu hadi 1982),

ukilenga kupeleka mamlaka
za serikali ngazi za msingi
Sijaona akawa Mkuu wa
Mkoa wa Ziwa Magharibi
(sasa Kagera), akiongoza
kwa miezi sita.

‘Ndani ya kipindi hicho,
Sijaona akapelekwa mkoa
wa Mwanza, alikodumu
hadi mwaka 1976, aka-
hamishiwa kwa nafasi hiyo
kuongoza mkoa wa Kili-
manjaro hadi 1980, aka-
hamishiwa kwa kazi hiyo
mkoani Mtwara.

[lipofika 1983, akiwa na
miaka 55 aliomba kustaafu,
hata akarejea maisha ya
ukulima, lakini kwa uwezo

wake wa uongozi, aliteuli-
wa mbunge hadi lilipovun-
jwa mwaka 1985.

NDANI YA CHAMA

Historia inaonyesha kuwa
mwaka 1956 aliiwakilisha
TANU katika mkutano wa
Asian Socialist Conference,
uliofanyika Bombay nchini
India.

1959 akawa Mjumbe wa
Kamati Kuu ya TANU, pia
Katibu Mkuu wa kwanza wa
Umoja wa Vijana wa TANU,
kadhalika, mjumbe wa
Tume ya Kuangalia Muundo
wa Serikali ya Tanganyika,
baada ya uhuru.

Baadaye mwaka 1961,

akateuliwa kuwa mjumbe
wa Mkutano wa Katiba,
ilipofika 1962 wakati huo
akiwa Naibu Waziri wa
Fedha, alikuwa Mwakilishi
wa Serikali ya Tanganyika
katika Kamati ya Nchi 11
va Kiuchumi, Afrika.

Inaelezwa kwamba ali-
kuwa na jukumu la kushau-
riana na serikali za Afrika
kuanzisha Benki ya Maen-
deleo ya Afrika.

Mwaka 1976, Sijaona
alichaguliwa kuwa mjumbe
wa Tume ya Watu 20 ili-
yoandaa katiba ya CCM, ili-
yoteuliwa na Rais Nyerere,
kuandaa katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.
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KUMBUKIZI ZA MASUALA YA UHURU

Mwalimu Nyerere akiwa na baadhi ya viongozi wa serikali akiwamo Waziri Mkuu Rashid Kawawa (wapili kulia), Job
Lusinde (kulia)

Mwalimu Ny-
erere pamoja
na viongozi
wa Afrika
wakiwa Chuo
Kikuu cha
Makerere
Uganda
kuimarisha
elimu baada
ya uhuru

wa mataifa
ya Afrika
Mashariki.
PICHA:
MTANDAO
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ushirikiano wa kimataifa pamoja

S A - . MWalimu Nyerere akitafuta )
Makumbusho ya Baba wa Taifa Julius Nyerere yaliko nyumbani kwake kijijini Butiama naye ni Rais wa zamani wa Marekani, John Kennedy.
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Watu
wenye
ulemavu
wapewa
msaada
cherehani

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

SHIRIKA la Sightsavers
kupitia mradi wa uwez-
eshaji kiuchumi kwa
watu wenye ulemavu
limetoa misaada mbalim-
bali ikiwamo cherehani
kwa watu hao Manispaa
va Singida na Wilaya va
Mkalama ili wajikwamue
Kiuchumi. _

Mratibu wa Uwezeshaji
Kiuchumi kwa Watu we-
nye Ulemavu Mkoa wa
Singida, Upendo Minja
akizungumza kuhusu
msaada huo mwishoni

mwa wiki, alisema wame- :

patiwa baada va kupewa
mafunzo ya ujasiriamali.
“Tumetoa vifaa Vvi-
saidizi kwa watu wenye
ulemavu, mitungi ya
gesi, cherehani, baiskeli,

mashine ya kufumia mas-

weta na bidhaa za dukani
ambazo ni sukari, soda
na sabuni ili vvaV|tum|e
kujikwamua kiuchumi,”
alisema.

Aliongeza kuwa: “Kundi
la walemavu linaonekana
kama ni la watu wanao-
hitaji msaada tu lakini
Kimsingi ni kundi ambalo
linajiweza na wengi wan-
amiradi yao ya biashara,
tunaomba watu wengine
\r/]vamokeze kusaidia jamii

ii

Naye, Katibu wa Chama
cha Watu wenye Ualbino
Tanzania (TAS) Mkoa
wa Singida, Nassoro Er-
nest, alilishukuru shirika
hilo kwa msaada huo
mkubwa kwa walemavu
na kuomba jamii kue-
ndelea kutoa misaada
inayosaidia wajikwamue
kiuchumi na kuondokana
na utegemezi.

Kaimu Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Singida, Dk.
Shila Mwashiuya, alitoa
wito kwa wananchi ku-
wasaidia watu wenye
ulemavu wanapokwenda
kuomba msaada na siyo
kudhihakiwa kwa kuwa
hawajapenda kuwa wale-
mavu.

“Mlemavu akija kuku-
omba msaada msaidie
maana hatujui leo mzima
kesho hujui utakuwa
mlemavu, sisi sote hapa
ni walemavu watarajia,”
alisema.

Dk.Mwashiuya aliwataka

wanufaika wa misaada
hiyo waitumie vizuri ili

kuleta chachu kwa wadau :

wengine waweze kuleta
misaada zaidi.

POIISI' Uchukuajl utunzaji,
sampuli uzingatie weledi

Na Idda Mushi, DODOMA

FISA Mnadhimu wa

Kamisheni ya Kisayan-

si, Kamishna Msaidizi

Mwandamizi wa Polisi,
Theopista Mallya amesema la-
zima uchukuaji, utunzaji, usa-
firishaji na uchakataji wa sam-
puli za makosa ya jinai uzingatie
weledi ili haki itendeke kwenye
maamuzi ya kisheria.

Mallya aliyasema hayo jana
jijini hapa kwenye kikao cha wa-
dau wa sayansi jinai kilichowa-
kutanisha wataalamu wa Ofisi
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali (GCLA) Kanda ya Kati
kwa ajili ya kujadili usimamizi
wa sampuli.

Alisema ni muhimu wadau

I :1._:“_\% o f p
s TN

hao ambao wako kwenye mlo-
longo wa haki jinai wafanye kazi
zao kwa umakini, usahihi, ush-
irikiano na kutegemeana.

“Sheria ya mwenendo wa ma-
kosa ya jinai na sheria ya vinasa-
ba vya binadamu zinatoa mam-
laka kwa wataalamu wa afya
na maafisa wa Jeshi la Polisi ku-
chukua na kuwasilisha sampuli
mbalimbali kwenye maabara
ya Mkemia Mkuu kwa ajili ya
uchunguzi wa kimaabara na ku-
tumiwa kama kielekezo kwa hat-
ua mbalimbali za maamuzi na za
kisheria,” alisema.

Alisema polisi, madaktari na
wadau wengine muhimu waki-
jengewa uwezo wa kufanya kazi
yao kwa weledi na kufuata tara-
tibu za kiuchunguzi watatoa ma-

tokeo ambayo hayataleta shaka
yeyote katika maamuzi.

Naye, Meneja wa Ofisi ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali Kanda ya Kati Dodoma,
Gerald Meliyo Mollel alisema
uchukuaji wa sampuli ukiko-
sewa sio rahisi kupata majibu
sahihi hivyo watuhumiwa na
walalamikaji hawatapata haki
stahiki.

Alieleza kuwa nia ya kuwaku-
tanisha wadau hao ni kuwafundi-
sha namna bora ya uchukuaji,
uhifadhi, usafirishaji na uchakati
wa sampuli mbalimbali za jinai
ili haki itendeke mahakamani.

Mmoja wa washiriki ambaye
ni Mkuu wa Mashtaka Mkoa wa
Dodoma kutoka Ofisi ya Taifa
ya Mashtaka, Paschal Marungu

alipongeza elimu hiyo na kwam-
ba itaongeza ufanisi kwenye
utekelezaji wa majukumu yao.

“Unajua siku hizi kuna ongeze-
ko kubwa la makosa ya mauaji,
ubakaji, ulawiti, yote haya ili
kuthibitisha ushahidi usio na
shaka mahakamani...elimu
hii itatusaidia sana tunapo-
ratibu upelelezi jalada likijaa
ofisini, kwa kuwa na upelelezi
uliokamilika, ushahidi mwingi
umekuwa unakwama kwasa-
babu ya kukosa ushahidi wa
kitaalamu,”alisema.

Hakimu Mfawidhi wa Mahaka-
ma ya Wilaya ya Mpwapwa, Tim-
othy Lyon, aliwaasa wapelelezi
kuwa makini katika upelelezi
wao ili kesi zao ziwe na mafani-
kio mahakamani.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima Dendego,akipanda mti jana katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa huo wakati
wa maadhimisho ya miaka 63 ya Uhuru wa Tanzania Bara. Kabla ya zoezi la kupanda miti Mkuu wa Mkoa
alitembelea wodi za hospitali hiyo na kutoa zawadi mbalimbali kwa wagonjwa. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Miundombinu ya kilimo cha umwagiliaji kuboreshwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TUME ya Taifa ya Umwagiliaji
imesema imejipanga kuboresha
miundombinu ya kilimo cha um-
wagiliaji hapa nchini, ili kuhakiki-
sha wakulima wanalima zaidi ya
mara mbili ndani ya msimu wa
kilimo.

Mkurugenzi Msaidizi wa Idara
ya Uendelezaji Miundombinu
wa Tume hiyo, Mwinyijuma Ten-
geneza alitoa kauli hiyo jana al-
ipokuwa akizungumzia kuhusu
kukamilika kwa ujenzi wa skimu
ya umwagiliaji ya Membe wilaya-
ni Chamwino.

Alibainisha kuwa lengo la
kuboresha miundombinu hiyo ni
kuwasaidia wakulima waitumie
kujikwamua kiuchumi.

Tengeneza alisema moja ya

miundombinu inayoendelea
kuboreshwa ni ujenzi wa bwawa
la kilimo cha umwagiliaji la Mem-
be ambalo litakuwa likivuna maji
kutoka mikoa ya Manyara na Sin-
gida na yatawasaidia wakulima
kuendesha kilimo cha umwagil-
iaji.

“Bwawa hili lina faida kubwa
sana kwa wakulima kwenye kili-
mo cha umwagiliaji kwa sababu
lina uwezo wa kuhifadhi maji
mengi ambayo yatavunwa kutoka
mikoa iliotajwa,”alisema Tengen-
eza.

Alisema mradi wa ujenzi wa
bwawa hilo wenye thamani ya Sh.
bilioni 12, unatarajia kukamilika
mwakani na litaongeza ushawishi
kwa jamii kufanya kilimo cha um-
wagiliaji.

Tengeneza alisema dhamira
kubwa ya serikali ni kuhakikisha

wakulima wananufaika na kilimo
cha umwagiliaji, ndio maana
imefanya uwekezaji mkubwa
kwenye sekta ya kilimo ili ku-
hakikisha wakulima wanainuka
kiuchumi.

Aidha, alisema katika uwekeza-
ji uliofanywa na serikali tume
hiyo imefanikisha kununua mi-
tambo 48 ambayo inafanya kazi
ya uboreshwaji wa miundom-
binu ya umwagiliaji katika mae-
neo mbalimbali hususani katika
mradi wa BBT na miradi mingine
inayotekelezwa na serikali.

Aidha, alisema kuwa uwapo wa
mitambo hiyo unasaidia uchim-
baji wa mabwawa pamoja na
visima ili kupanua na kuongeza
wigo wa kilimo cha umwagiliaji
kwa wakulima.

Hata hivyo alisema kutokana
na uwekezaji uliofanywa na seri-

kali, umechangia kushawishi
sekta binafsi kujikita kwenye
kilimo cha umwagiliaji katika
maeneo mbalimbali hapa nchini
na kuongeza kuwa tume hiyo
imekuwa ikishirikiana nao ku-
hakikisha kilimo cha umwagiliaji
kinakua.

Naye, Mkulima Lameck Chi-
pego alisema ujenzi wa bwawa
hilo ukikamilika utawanufaisha
wakulima wengi wanaofanya kil-
imo cha umwagiliaji.

Alisema wanaishukuru serikali
kutokana na uwekezaji inayofan-
ya kwenye sekta ya kilimo kiten-
do kinachozidi kushawishi jamii
hususani vijana kujikita katika
kilimo cha kisasa cha umwagiliaji.

Hivyo, aliwaasa wakulima ku-
jikita kwenye kilimo cha kisasa
cha umwagiliaji ambacho kitatoa
faida kubwa.
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NYANDA ZA JUU KUSINI

SMZ kushirikiana na sekfabinafsi
kusogeza nishati kwa wananchi

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI ya Zanzibar
imesema itaendelea ku-
weka mazingira rafiki ya
uwekezaji kwenye sekta
mbalimbali ikiwemo ya nishati
ili kusogeza huduma kwa wa-
nanchi na kukuza uchumi.

Waziri wa Maji, Nishati na
Madini Zanzibar, Shaib Has-
san Kaduara alisema hayo
juzi visiwani Zanzibar wakati
akizindua kituo cha kwanza
cha mafuta cha Puma Energy
Tanzania, ikiwa ni sehemu ya
kuunga mkono juhudi za Seri-
kali ya Zanzibar katika kukuza
uwekezaji.

Waziri Kaduara alisema ana-
tambua mchango wa kampuni
hiyo katika kuunga mkono
maono ya serikali kuhusu su-
luhisho endelevu na jumuishi
la huduma za nishati.

Alisema mchango wa kam-
puni hiyo pia umeimarisha
sekta ya nishati na kuwa mdau
muhimu katika maendeleo ya
uchumi wa Zanzibar.

Waziri Kaduara alisema seri-
kali inaipongeza kampuni hiyo
kwa mchango wake thabiti

katika sekta ya anga ya Zanzi-
bar, hivyo kuchangia kwa kiasi
kikubwa ukuaji wa sekta yao
ya utalii ambayo ni msingi wa
uchumi wa Zanzibar.

“Jitthada zenu zimepelekea
wasafiri kutoka maeneo mbal-
imbali kutembelea visiwa vy-
etu vizuri bila ya changamoto
zozote na kusaidia kuimarisha
na kuitangaza sifa ya Zanzibar
kama kivutio cha kitalii chenye
hadhi ya kimataifa,” alisema.

Alisema mbali ya sekta ya
mafuta kampuni hiyo imeku-
wa ikishiriki katika kuchagiza
maendeleo ya wananchi akitoa
mfano wa kujenga matundu
ya choo ya ziada na kufanya
maboresha ya miundombinu
ya Shule ya Kisiwandui na ku-
wanufaisha wanafunzi zaidi ya
2000.

Amesema serikali itaendelea
kutoa ushirikiano kwa kampu-
ni hiyo, kwamba dhamira yao
ni muhimu katika kuijenga Zan-
zibar yenye ustawi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Puma Energy Tanzania, Fatma
Abdallah alisema kuzinduliwa
kwa kituo hicho cha kwanza na
kipya cha mafuta na huduma za

ziada Zanzibar ni ishara ya kuji-
zatiti kwao katika kuziwezesha
jamii, kutoa huduma zenye ub-
ora na kuchangia katika maen-
deleo ya uchumi wa Zanzibar.

Alisema: “Kwetu ni siku
muhimu ambapo kwa mara
ya kwanza tunafungua kituo
cha kwanza Zanzibar ikiwa ni
sehemu ya kuendelea kusam-
baza huduma za upatikanaji wa
mafuta na nyinginezo kwenye
soko la Zanzibar”.

Alisema Puma Energy Tan-
zania iliingia katika soko la
Zanzibar mwaka 1994 ikiwa
inafahamika kama BP Tanzania
hadi mwaka 2011 Puma Energy
Tanzania iliponunua hisa za BP.

Alisema wamekuwa wak-
ishiriki katika ukarabati wa vy-
umba vya madarasa na ujenzi
wa vyoo vipya katika Shule ya
Kiswandui na wiki iliyopo wal-
ishiriki katika wiki ya nenda
kwa usalama barabarani.

Hata hivyo alisema Puma
Energy Tanzania kwa Zanzibar
inaenda mbele zaidi ya kutoa
huduma za mafuta, inahusisha
pamoja na kujenga ushirikiano,
kutengeneza fursa na kuwez-
esha maisha ya jamii wanazozi-

hudumia.

Alisema ajenda yao ni ku-
hakikisha Zanzibar inakuwa na
suluhisho la huduma za nishati
za kiwango cha kimataifa.

Fatma alisema katika ku-
changia katika ajira za ndani,
wamekuwa wakiunga mkono
Zanzibar kupitia shughuli za
mafuta ya anga na kutoa ombi
kwa Serikali ya Zanzibar ku-
saidia upatikanaji wa maeneo
ya uwekezaji wa nishati ya
mafuta ya magari na anga.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Puma Energy Tanza-
nia, Dk. Selemani Majige alise-
ma wanatambua upatikanaji
wa huduma za nishati ni msingi
wa maendeleo ya kiuchumi na
dhamira yao ni kutoa mchango
muhimu katika kuleta mabadi-
liko Tanzania.

Dk. Majige alisema Puma En-
ergy Tanzania inajivunia kush-
irikiana na serikali ambayo
inamiliki asilimia 50 ya hisa za
kampuni.

Alisema ushirikiano huo una-
sisitiza dhamira yao ya pamoja
ya kuendeleza sekta ya nishati
na kukuza ukuaji endelevu kwa
manufaa ya Watanzania.
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Wakusanya
ushuru kituo
cha daladala
cha Mbezi
Mwisho Dar
es Salaam
wakisubiri
makondakta
wawape pesa
za ushuru
jana. Hata
hivyo, wanal-
alamikiwa na
abiria kuwa
wanachelew-
esha daladala
kuondoka kit-
uoni hapo kwa
utaratibu wao
wa kusubiri
madereva wa-
toke kituoni na
kuwasimami-
sha walipe
ushuru. PICHA:
MPIGAPICHA
4 WETU

Mvua va upepo
yaezua nyumba
13 Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

MVUA iliyoambatana na up-
epo mkali imeezua nyumba
13 na zingine kadhaa kuta
kudondoka katika Kata ya
Mlowa Halmashauri ya Mji wa
Makambako wilayani Njombe.
Tukio hilo lilitokea mwishoni
mwa wiki ambapo mitaa ili-
yoathiriwa na mvua hizo ni
Mkolango ambapo nyumba
sita zimeezuliwa, Mludza (5),
[tipingi (2) na Mgewalala ny-
umba moja.

Akizungumza na Nipashe
mwishoni mwa wiki, Diwani
wa Kata ya Mlowa, Odilo Fute
alisema baadhi ya wananchi
ambao nyumba zao zimedon-
doka wamehifadhiwa kwenye
nyumba za majirani.

Fute alisema hakuna kifo
wala majeruhi badala yake
kumetokea uhalibifu ambao
umetokea kwa kiasi kikubwa
ambapo aliwaomba wadau
kuwasaidia wananchi hao ili
waweze kuendelea na maisha

vao.

“Ili kukabiliana na tatizo hili
tunawaomba wadau watusai-
die ili kurudisha makazi ya
wananchi kwa sababu wame-
kata tamaa kutokana na tukio
hilo ambalo limewakuta,”
alisema Fute.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Mkolango, Jailos Ngimbudzi
alikiri kutokea kwa maaafa
hayo na nyumba sita kuathiri-
wa katika mtaa wake na kue-
leza kuwa wiki ijayo kamati
ya maafa ya itakaa ili kuona
athari iliyojitokeza na namna
va kuwasaidia waathirika.

Nao baadhi ya waathirika na
mvua hizo akiwemo, Shadrack
Kilamlya aliomba wadau wa
mbao, mabati na misumari
ili nyumba zao ziweze kuez-
ekwa.

“Kwa kweli yamenikuta
maana mvua ilipokuwa in-
anyesha nilikuwa hapo hapo
na ilikuwa mvua kubwa yenye
upepo mkali na hivyo ikaezua
nyumba,” alisema Kilamlya.

Kamati ya Maafa ya Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako imetembelea waathirika
hao na sasa inaendelea na
tathimini ili kuona namna ya
kuwasaidia.

Watatu familia moja wafariki dunia kwa radi

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATU watatu wa familia
moja Elia Mhagama (37), Eric
Mhagama (13) pamoja na Amos
Mawengi  wilayani  Ludewa
mkoani Njombe wamefariki du-
nia kwa kupigwa na radi wakati
wakijikinga na mvua kwenye
kibanda.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Kamishna Msaidizi Ma-
hamoud Banga alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo Desemba 4
mwaka huu majira ya saa nane

mchana katika Kitongoji cha Da-
Ludewa.

Banga alisema familia hiyo ili-
pigwa na radi wakiwa shambani
baada ya mvua iliyoambatana na
upepo kuanza wakiwa wamejik-
inga kwenye kibanda cha kuhifa-
dhia mazao.

“Chanzo cha tukio hili ni mvua
kubwa zilizombatana na radi
ndizo zilizopelekea vifo vya
hawa watu kwa sababu waliku-
wa wamejibanza kwenye kiban-
da cha kuhifadhia mazao huko
shambani,” alisema Kamanda

Banga.

Alisema miili ya marehemu
hao ilihifadhiwa katika Kituo
cha Afya Mlangali na baada ya
uchunguzi ilikabidhiwa kwa
familia kwa ajili ya shughuli za
mazishi.

Kamanda Banga alitoa wito
kwa wananchi kuchukua tahad-
hari kipindi cha mvua kutojifi-
cha kwenye maeneo mabichi au
kwenye miti badala yake kwenye
nyumba ambazo zimejengwa
kwa bati.

“Lakini hizi nyumba ambazo
zimeezekwa kwa nyasi nazo zi-

naakisi radi na zinapitisha ile mi-
ale kwa hiyo tuchukue tahadhari
kwa kukaa sehemu ambazo ni
salama,” alisema Banga.

Kamanda Banga alisema jeshi
hilo linaendelea kutoa elimu
kwa wananchi kupitia njia
mbalimbali ikiwemo mikutano
ya hadhara ambayo inaendesh-
wa na mapolisi kata mkoani
humo.

Awali kwa mujibu wa manusu-
ra wa tukio hilo, Atu Luoga alise-
ma walikuwa shambani wak-
ilima na mume wake ambapo
mvua ilianza kunyesha ndipo

wakaona ni vyema wakajibanze
kwenye kibanda.

Alisema:  “Mdogo  wangu
pamoja na mwanangu waliingia
ndani ya kibanda huku mimi na
mume wangu tulijibanza kwa nje
na ghafla ilipiga radi na kumuua
mume wangu, mtoto na mdogo
wangu na hivyo nikapiga yowe
na kuomba msaada”.
gi, Rogatus Mgaya alisema wa-
nanchi wanapaswa kuchukuwa
taadhari kwa kutojificha kwenye
maeneo ya wazi au miti pindi
mvua zinaponyesha.
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Serikali: TBS |nataf5|r| .

kwa vitendo maono
va Rais Samia

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema hatua ya Shirika
la Viwango Tanzania (TBS), kupatiwa
cheti cha umahiri wa kutoa huduma
ya ithibati ubora wa bidhaa inadhi-
hirisha jinsi shirika hilo lilivyotafsiri
kwa vitendo maono na miongozo ya
Rais Samia Suluhu Hassan.

Kauli hiyo ilitolewa na mwishoni
mwa wiki na Katibu Mkuu Wizara ya
Viwanda na Biashara, Dk. Hashil Ab-

dallah, kwenye hafla ya kukabidhiwa

TBS cheti cha umahiri wa kutoa hu-
duma va ithibati ubora wa bidhaa.
Dk. Abdalllah aliongeza kuwa hatua
hiyo inadhihirisha umma kuwa kauli
va Rais Samia ya kuwa sasa tuko
tayari kuingia kwenye masoko ya

kimataifa tukiwa na bidhaa bora, TBS

imeweza kukamilisha ndoto h|yo
Alifafanua kuwa serikali imed-
hamiria kujenga misingi shindani na
endelevu ambayo haiwezi kupati-
kana kama bidhaa siyo bora.
Aliongeza kusema kuwa serikali
itaendelea kuimarisha uhusiano na
taasisi pamoja na wadau mbalimbali
wa maendeleo ili kupata ufadhili
katika kuendesha taasisi hizo za
udhibiti ubora.

Alisema mafanikio hayo
yvanawapeleka katika hatua nyingine
va mafanikio ya uchumi wa nchi
vetu, kwani Tanzania imeingia kwe-
nye eneo huru la biashara Afrika,
soko ambalo linahitaji sana bidhaa
na huduma zilizo bora.

Aidha, aliwashukuru wazalishaji
hasa Wa||omg|a kwenye mchaka-

to huo, kwani bidhaa zilizoingia
kwenye mchakato huo zimeweka
wigo mpana wa ithibati mahiri kwa
kuwapa ushirikiano wa hali ya juu,
kuruhusu TBS kufanya ukaguzi na
kuhakiki katika zile bidhaa zilizowa-
husisha wakaguzi wa SADCAS.
Mkurugenzi wa TBS, Dk. Ashura Ka-
tunzi, alisema maabara zote tisa za
TBS zimeishathibitishwa mifumo na
zina ithibati.

Alisema kutokana na kuimarika kwa
uhuduma za shirika, mifumo yake ya
udhibiti wa ubora imekuwa ikipokea
maombi ya viwanda kutoka nje, ili
kuweza kuthibitisha ubora wa bid-
haa zao.

Wanaume umri miaka 40
waitwa kupima tezi dume

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Afya,

Nassor Ahmed

Mazrui, amewa-

taka wanaume
hususani wenye umri wa mia-
ka 40 kuendelea kujitokeza ku-
fanya uchunguzi wa saratani
ya tezi dume.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mazrui alise-
ma licha ya Wizara ya Afya
kwa kushirikiana na wadau
wa maendeleo katika uha-
masishaji wa uchunguzi wa
maradhi yasiyoambukiza iki-
wamo saratani bado kasi ya
wanaume ni ndogo visiwani
humo.

Alisema wengi wa wanaume

wamekua na hofu na uwoga
wa kufanya uchunguzi wa tezi
dume kwasababu bado wana-
hofia kipimo cha zamani cha
uchunguzi kilichokuwa kikitu-
mika.

Alisema kipimo kinachotu-
mika hivi sasa katika uchun-
guzi wa saratani ya tenzi dume
ni vifaa vya kisasa ambapo
hutolewa damu na ikafanyiwa
uchunguzi.

Aidha, alisema  kuwa
ugonjwa huo ukiwahiwa mat-
ibabu mapema unatibika,
hivyo ni vyema kujitokeza ku-
fanya uchunguzi.

Alisema uchunguzi uli-
ofanywa na wizara hiyo katika
wilaya mbili za Magharibi A
na Magharibi B Unguja, kwa
uchunguzi wa saratani ya

shingo ya kizazi, matiti na tezi
dume ambapo jumla ya watu
2,722,

Mazrui alisema kati ya idadi
hiyo walichunguzwa kati ya
hao wanawake 26 waligundu-
likana na athari za matatizo
saratani ya matiti, 24 saratani
ya shingo ya kizazi na wa-
naume 100 waligundulikana
na viashiria vya tezi dume.

Alisema ugonjwa huo uki-
fikia katika hatua ya mwisho
siyo rahisi kutibika na hupele-
kea kifo hivyo ni vyema jamii
kuhamasishana katika kufanya
uchunguzi wa ugonjwa huo.

Mazrui alisema pia wa-
naume wanajazana kasumba
ya kwamba ukifanyiwa upas-
uaji wa tenzi dume nguvu za
kiume zinaondoka jambo am-

balo siyo kweli.

Alisema kasi ya wagonjwa
wa maradhi yasiyoambukiza
ikiwemo saratani ni kubwa
visiwani humo, hivyo ni vyema
wananchi kuchukua tahadhari
katika kujikinga na maradhi
hayo.

Alisema miongoni mwa
tahadhari hizo ni kufanya
mazoezi, kula mlo sahihi na
kuepukana na viashiria vina-
vyochochea maradhi hayo
ikiwemo matumizi ya vileo
kama matumizi ya pombe,
sigara, tumbaku.

Hata hivyo aliwataka wa-
nawake kuacha kuweka na
kufukiza manukato katika
sehemu zao za siri ili kuepu-
kana na saratani ya shingo ya
kizazi.
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Kamanda wa klkOSl cha usalama barabarani Tanzania, DCP Ramadhan N'ganzi akizungumza na vyombo vya
habari baada ya kuongoza operesheni ya ukaguzi wa magari mbalimbali na kutoa elimu ya usalama baraba-
rani kwa madereva na abiria mkoani Kigoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uzalishaji wa mpunga Zanzibar waongezeka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo, Shamata
Shaame Khamis, amesema uzal-
ishaji wa mpunga umeongezeka,
hatua inayochochea ukuaji wa
uchumi wa kilimo na uhakika wa
chakula kwa wananchi wa Zanzi-
bar.

Amesema uzalishaji
umeongezeka kutoka tani 1.5 za
mpunga hadi kufikia tani 5.5 kwa
msimu mmoja.

Shaame alisema hatua hiyo
inatokana na ushirikiano wa kim-
kakati ikiwamo kati ya ubalozi wa
Marekani na Korea Kusini katika
kufadhili miradi ya kilimo visi-
wani Zanzibar.

Akizungumza katika hafla ya

uzinduzi wa mradi wa kilimo en-
delevu huko Kibokwa, Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Waziri Shama-
ta alisema kuwa ufadhili huo
utaimarisha uzalishaji wa mazao
na kuboresha maisha ya wakuli-
ma wa Zanzibar kupitia teknolojia
na mafunzo ya kisasa.

“Tunaamini kuwa  ushiriki-
ano huu utasaidia Zanzibar
kufikia malengo yake ya maen-
deleo endelevu katika sekta ya
kilimo na kuwawezesha wakuli-
ma kuongeza uzalishaji kwa njia
rafiki kwa mazingira,” alisema
Waziri Shamata.

Aliongeza kuwa mradi huo ni
sehemu ya jitthada za serikali
za kuimarisha umwagiliaji na
kuongeza thamani ya mazao ili
kukuza uchumi wa kilimo na
kuwataka wakulima kuendelea

kushirikiana na kutumia fursa
zinazotokana na mradi huo ili
kuongeza tija na ustawi wa sekta
ya kilimo.

Naye Balozi wa Korea Kusini
nchini Tanzania, Eunju Ahn, alise-
ma kuwa mradi wa kilimo cha
umwagiliaji visiwani Zanzibar, ul-
ioanzishwa mwaka 2019, umeen-
delea kuwa nguzo muhimu katika
kuinua sekta ya kilimo.

Alisema kuwa mradi huo ni se-
hemu ya jitihada za Korea Kusini
kusaidia rnaendeleo ya kilimo en-
mbalimbali, vikiwamo Kinyasini,
Cheju, Kibokwa, Kilombero na
Chaani.

Balozi Eunju Ahn alisisitiza
dhamira ya Korea Kusini kuen-
delea kushirikiana na Serikali ya
Zanzibar na mradi wa Feed the

Future Tanzania yenye dhamira
ya kuimarisha sekta binafsi na kil-
imo tija katika kuhakikisha kilimo
kinakuwa msingi wa maendeleo
endelevu.

Balozi wa Marekani nchini
Tanzania, Michael Battle, alisema
kuwa mradi huo umeleta mab-
adiliko chanya kwa wakulima,
hasa wanawake na vijana, ambao
wamekuwa walengwa wakuu wa
mafunzo na msaada wa uzalishaji.

Alisema zaidi kuwa mradi huo
umeimarisha uwezo wa wakuli-
ma kuzalisha chakula bora na cha
kutosha, siyo tu kwa matumizi ya
ndani ya Zanzibar na Tanzania,
bali pia kwa nchi nyingine za Af-
rika Mashariki.

Balozi Battle alisisitiza dhamira
ya Marekani ya kuendelea kush-
irikiana na Serikali ya Zanzibar

katika kuimarisha sekta ya kilimo
kwa lengo la kujenga jamii yenye
ustawi wa kiuchumi na kijamii.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Mattar Zahor
Masoud, aliahidi kuhakikisha mi-
undombinu ya kilimo iliyoletwa
kupitia mradi wa kilimo endelevu
kwa ushirikiano wa Marekani na
Korea Kusini inalindwa na kuwa
salama kwa lengo la kuongeza tija
katika uzalishaji wa mazao mkoa-
ni humo.

Aliongeza kuwa mabalozi
wa Marekani na Korea Kusini
wameweka msingi imara wa
maendeleo kupitia uwekezaji
katika sekta ya kilimo, hivyo ni
jukumu la wakulima na viongozi
wa kijamii kuhakikisha uwekezaji
huo unadumu na kuwanufaisha
vizazi vijavyo.
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Tanzania yakabiliwa
uhaba wa marubani 152

Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa
Anga Tanzania (TCAA), Salim Msangi, amesema
wanakabiliwa na uhaba wa marubani 152, jambo
ambalo lisipoangaliwa vizuri nafasi hizo zinaweza
kuchukuliwa na wageni.

Msangi aliyasema hayo juzi jijini Dar es Salaam
wakati akizungumza na waandishi wa habari kuhusu
marubani waliomaliza masomo yanayofadhiliwa na
Mfuko wa Mafunzo wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga
(TCAA Training Fund) na maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Usafiri wa Anga Duniani (ICAD).

Alisema marubani waliopo hivi sasa ni 603. Kati
yao, wa ndani ni 344 na wa nje ya nchi ni 259. Uhi-
taji wa marubani nchini ni 755, hivyo kuwapo upun-
gufu ni marubani 152.

Alisema si kwamba watanzania hawawezi kuingia
katika sekta hiyo. Changamoto iko katika gharama za
kusoma. Rubani mmoja masomo yake yanagharimu
zaidi ya Sh. milioni 200 na anayesomea ufundi wa
ndege atatakiwa kulipia Sh. milioni 100.

Msangi alisema wazazi wengi hukosa fedha hizo
za kuwasomesha watoto wao katika maeneo hayo.
Ndio sababu ya kuanzishwa TCAA Training Fund kwa
lengo la kufadhili mafunzo ya urubani na uhandisi
wa ndege.

Alisema ufadhili wa mafunzo hayo utasaidia watan-
zania kusomea fani hizo kwa kuwa mafunzo hayo ni
ghali na ni wazazi wachache wanaoweza kuyamudu.

“Pia ilionekana kwenye soko la ajira, kuna upungufu
wa watanzania kwenye kada hizo,” alisema Mkuru-
genzi Mkuu Msangi.

Alisema kuwa awali mfuko uliwasomesha marubani
wanne ambao kwa sasa wameajiriwa na mashirika
mbalimbali, hivyo kwa ujumla mfuko hadi sasa
umesomesha watanzania 23.

“Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika
mchakato wa mafunzo yao, marubani hao waliku-
tana na changamoto ya kufungwa kwa chuo wa-
likokuwa wanasoma Uganda kutokana na UVIKO-19.
Chuo kilifungwa mara mbili kutokana na changamoto
va ugonjwa huo uliokumba dunia,” alisema.

Msangi alisema changamoto hiyo ilisababisha
kuchelewa kumaliza mafunzo hayo ambapo kwa
sasa wamemaliza na mategemeo yao ni marubani
hao kuingia sokoni na kuajiriwa katika kampuni za
ndege ili kukidhi uhaba wa marubani wazalendo uli-
omo katika kada hiyo na kukuza sekta ya usafiri wa
anga.

Msangi alisema katika kuadhimisha Wiki ya Usafiri
wa Anga Duniani Tanzania imefanya vizuri katika
usalama wa anga pamoja Na maeneo mengine na
kuzidi kuaminika kitaifa.

Alisema zimesimikwa rada nne na kuona anga lote
la nchi na hakuna ndege ambayo itaingia nchini bila
kuonekana katika mfumo.

Msangi alisema kuwa kabla ya rada hizo, walikuwa
wanaona anga lote kwa asilimia 20, hivyo kwa sasa
wameimarisha na usalama wa anga uko vizuri.

Alisema kumekuwa na ongezeko la kampuni nne za
mafuta ya ndege zinazouza nishati hiyo nchini, hali
iliyochochea mafuta kutokupanda kul|ngam|shvva na
awali kulipokuwa na kampuni moja inayotoa hudu-
ma anﬁ?ayo ingesababisha gharama kupanda katika
eneo hilo.
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Wanachama

wa shirika la
Wanawake
Katika Jitihada
za Kimaendeleo
WAJIKI pamoja
na wanafunzi,
wakiwa katika
maandamano
ya shirika hilo,
kwa ajili ya
kampeni ya
Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa
Kijinsia, Mbezi
Beach Dar es
Salaam juzi.
PICHA: SABATO
KASIKA

EU: Ukatili wa Kkijinsia ni
kizuizi cha maendeleo

Na Julieth Mkireri

BALOZI wa Umoja wa Ulaya (EU)
nchini, Christine Grau amesema
ukatili dhidi ya wanawake na wa-
sichana si tu ni ukiukwaji haki za
binadamu bali pia ni kizuizi cha
kudumu cha maendeleo.

Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki iliyopita mjini hapa wakati
wa mdahalo ulioandaliwa na UN
Women, ukilenga kujadili mambo
mbalimbali katika maadhimisho
ya Siku 16 za Kupinga Ukatili.

Christine alisema katika kuanga-
zia umuhimu wa Mpango wa Tatu
wa Kitaifa wa Kutokomeza Uka-
tili dhidi ya Wanawake na Watoto
pamoja na kufanyika kwa mambo
mengi, bado kazi kubwa inahita-
jika kufanywa.

“Pamoja na jitihada zinazofanyi-
ka, tunaendelea kukumbushwa
kwamba mapambano dhidi ya
ukatili wa jinsia yanaendelea na
yanahitaji ushirikiano, kujitolea na
ubunifu.

“Hakuna mtu anayepaswa ku-
kabiliwa na ukatili kwa sababu ya
jinsia, umri au hali yake. Hatuwezi
kufikia ukuaji endelevu na shiriki-
shi ikiwa hatuchukui hatua jasiri
za kukabiliana na ukatili wa jinsia,”
alisisitiza.

Alisema kwa upande wao kama
washirika wa maendeleo nchi-
ni, wanazingatia nyanja kadhaa
muhimu kuhakikisha wanazuia na
kukabiliana na vitendo vya uka-

tili ili ahadi ya 2030 ya ulimwengu
bila ukatili dhidi ya wanawake na
wasichana isiwe ndogo, bali iwe na
uhalisia.

Mwakilishi Mkazi wa Umoja
wa Mataifa (UN) Tanzania, Susan
Ngongi alisema ukatili wa kijinsia
bado ni tatizo linaloathiri afya,
heshima, usalama na uhuru wa
waathiriwa, jambo ambalo ni uki-
ukwaji wa haki za binadamu na
kikwazo kikubwa cha kufikia us-
awa wa jinsia na maendeleo ende-
levu.

Alisema kuwa kwa Tanzania,
theluthi moja ya wanawake na wa-
sichana wenye umri wa zaidi ya
miaka 15 wanaripotiwa kupata un-
yanyasaji kimwili, kingono, kihisia
au kiuchumi.

Suzan alisema wanawake na wa-
toto wenye ulemavu pia wanaka-
biliwa na vikwazo zaidi kutokana
na ubaguzi wa kijamii, upatikanaji
mdogo wa huduma za usaidizi na
ubaguzi wa kimfumo, hali ambayo
inaendeleza tatizo la kibinafsi am-
balo ni janga la kijamii linalohitaji
hatua za haraka na za pamoja.

Akizungumza katika mdahalo
huo, Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalumu,
Amon Mpanju alisema kuwa ili
kutokomeza vitendo vya kikatili,
ni lazima kujumuisha na malezi
na kwamba mifumo lazima ianzie
ngazi ya familia ambako kuna tam-
aduni zinazozunguka jamii.

Mpanju alisema eneo ambalo
kunafanyika ukatili haliwezi kuwa
na maendeleo kuanzia ngazi ya fa-
milia na kwamba ili kuondokana
na hali hiyo, ni lazima kuwe na
uwajibikaji kuanzia ngazi ya jamii
kuhusiana na kile kinachofanywa
na serikali katika kutokomeza uka-
tili.

Akifunga mdahalo huo kwa nia-
ba ya Mwakilishi wa UN Women,
mchambuzi wa shirika hilo, God-
lizan Bakari alisema kazi ambayo
Tanzania inafanya kukabiliana na
ukatili wa jinsia ni kubwa na ni se-
hemu ya ajenda pana ya kikanda
na kimataifa.

“Tunapokaribia kumbukumbu
ya miaka 30 ya Azimio la Beijing,
tuna fursa ya kipekee ya kuharaki-
sha maendeleo ya kuondoa uka-
tili na kufanya maendeleo makub-
wa kuelekea usawa wa Kkijinsia
yanaonekana.

“Mchakato mwingine unaoende-
lea ni maendeleo ya Mkataba wa
Umoja wa Afrika kuhusu Kuondoa
Ukatili dhidi ya Wanawake na Wa-
sichana (AU-CEVAWG) - mfumo wa
kisheria wa kihistoria wa kuzuia na
kuondoa aina zote za ukatili dhidi
ya wanawake na wasichana katika
bara lote,” alisema.

Alisisitiza kwamba maono yao
ya 2030 ni kuwa, katika ulimwen-
gu ambao wanawake na wasichana
wanaishi bila ukatili, jambo amba-
lo linawezekana endapo kutakuwa
na ushirikiano.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA MAHAKAMA KUU YA
TANZANIA KANDA YA SONGEA
SHAURI LA MADAI YA N0.202409191000023404
ALLY SELEMAN MADAMBA——————MDAI

AT DODOMA

VERSUS
SONGEA MUNICIPAL ——MDAIWANO .1 MAHEMBA of IPAGALA
THE MTAA EXECUTIVE thi )
OFFICER OF POLICE STREET ——MDAIWA NO.2 Within Dodoma Region.
THE MTAA CAHAIRMAN OF POLICE STREET ——MDAIWA NO.3 AND
CHRISTIAN MKUWA-——MDAIWA NO.4
MWANAHAWA SAID ————MDAIWA NO.5
ERASTO LIMONGA ———-MDAIWA NO.6
THE ATTORNEY GENERAL ———MDAIWA NO.7

ADMINISTRATION BY
ESTER NICHORAUS SABAI
KWA:
MWANAHAWA SAID
POPOTE PALE ULIPO

GENERAL CITATION

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 26246/ 2024
In the matter of the Estate of the late NICHOLAUS SABAI

INTHEMATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAINAMBARI 290 LA 2023
LAURENCE NOEL NKOMOLLA
MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
MOSES PETRO WAMBURA
MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI

KUPOTEA
KWA CHETI

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI NAMBA 95/2024.

ONESMO HAULE————— MLETA MAOMBI
DHIDI YA
HENEYATI KOMBA
COSMAS NCHIMBI}
MADIUS WELA}. ——— WAJIBU MAOMBI.
AGNESI MHAGAMA
KRISTOGUNUS HAULE

WITO/ KUITWA SHAURINI

(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)
YAHTAARIFA  KUSIKILIZWA KWA  SHAURI LA  MADAI

N0.202409191000023404 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA SONGEA
UNAFAHAMISHWA KWAMBA

Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa Mahakama Kuu Tanzania kanda ya
Songea saa tatu kamili asubuhi (3:00)siku ya tarehe 12/12/2024.

HIVYO BASI: Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyi
iliyotajwa bila kukosa.

NAENDAPO :Hautafika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo
iliyotajwa inatosha kuumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa na
Mahakama kama itakavyoamua pasipo wewe au wakili wako kuwepo .

Agnesi Mhagama unataarifiwa kuwa Mleta Maombi
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yako.
Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa
binafsi au wakili wako ,au wote kwa pamoja siku ya
tarehe 02/01/2025 saa mbili na nusu asubuhi kwaajili
ya kutajwa.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri bila kujali
uwepo wako .
Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 04/12/2024.
MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
SONGEA

MOSES PETRO WAMBURA

POPOTE ULIPO/MLIPO

LAURENCE N. NKOMOLLA Amefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
\:tt.ers of Administration is made to the above named Kinondoni (Mwananyamala) Shauri husika
etitioner. . . .

Objections to the grant should be filed on or before the 10 limepangwa kutajwa/kU§|k|I|zwa tarehe
Day of 12,2024 14/1/2025 saa 3;00 Asubuhi/Mchana mbele ya
IMETOLEWA :kwa mkono wangu na mhuri wa Mahakama hii leo Mh.  J.W. SILLAS hivyo unaamuriwa
2001172024 kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza

hili leo tarehe 21 Mwezi 11, 2024 polisi.
Taarifa ya Polisi :PHQ/DAR/KIN/271898/2024

LILIAN PHIDEL MWIDUNDA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne
chenye Index No. $0342/0030 Kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia SHAABAN
ROBERT SECONDARY SCHOOL mwaka 2007.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha

PETITIONER
Presented for filling this 8 day of 11,2024

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA-
SONGEA.

RESIDENT MAGISTRATE




umemeseem o INIPASHIE 19

HABARI KIMATAIFA

Kenya yatoa
neno kuchelewa
kuundwa Tume
va Uchaguzi

NAIROBI, Kenya

NAIBU Rais wa Kenya, Kithure
Kindiki amesema ameona baadhi
ya watu wakilaumu serikali juu

yva kuchelewa kuundwa kwa Tume
Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC)
huku akisema serikali haina la-
wama.

Pia Kindiki jana alisisitiza pande
zinazohusika katika mvutano wa
kisheria kuhusu kuundwa upya kwa
tume hiyo kufikia suluhu nje ya
mahakama.

“Hii ni nchi inayoongozwa na
sheria. Sheria ikiwepo, serikali
haina uwezo wa kufanya chochote,
kwa hivyo, tunaomba waliowasili-
sha kesi hizo waafikiane nje ya
mahakama ili tuendelee na vundaji
upya wa IEBC,” alisema.

Hayo yalijiri baada ya kuibuka
kwa mjadala kuhusu kuunda upya
kwa IEBC, huku baadhi ya wa-
nanchi wakisema Rais William Ruto
anafanya makusudi kutounda Tume
hiyo.

llielezwa kuwa Kenya haijakuwa
na wakala wa uchaguzi unaofanya
kazi kikamilifu, miaka miwili tangu
kuondoka kwa tume iliyopita. Na
kwamba kukosekana kwa makam-
ishna kunaifanya IEBC kushindwa
kutekeleza majukumu yake

muhimu, ikiwemo uwekaji wa mipa- 1

ka na kusimamia uchaguzi mdogo.
[lielezwa kuwa minong'ono hiyo
pia ilichochewa na matamshi ya
aliyekuwa makamu wa rais Rigathi
Gachagua aliyesema ukosefu wa
makamishna wa Tume ya Uchaguzi
unatia doa katika uaminifu wa Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 2027.
“Uchaguzi unaaminika kama

mchakato muhimu. Ripoti ya Krigler

ilipendekeza Tume ya Uchaguzi
iwepo miaka mitatu kabla ya
uchaguzi. Sasa tuna takriban miaka
miwili na nusu bila IEBC na watu
wanaweza kusoma ufisadi,” alisema
Gachagua.

Katika hafla tofauti, kiongozi wa
Chama cha Wiper Kalonzo Musyoka
pia aliwakashifu Rais William Ruto
na Spika wa Bunge la Kitaifa Mo-
ses Wetangula kwa kuchelewesh’
vundaji wa IEBC.

“Nchi kama yetu inawezaje
kujisimamia ikiwa hatuna Tume ya
Uchaguzi? Uchaguzi Mkuu ni 2027,
hii ni 2024, ni lini Tume hii itaun-
dwa?," aliuliza.

Kalonzo alidai kuwa serikali,
kupitia wawakilishi, ilihamia kortini
kumzuia kiongozi wa chama cha
Azimio Koki Muli aliyetaka kuwa
sehemu ya jopo linalopaswa ku-
unda upya IEBC.

Kuna vikwazo vya kisheria am-
bavyo vimekuwa changamoto ka-
tika kutekelezwa kwa jopo la uteuzi
wa |[EBC. TRT

kupatiwa hifadhi Russia. PICHA: MTANDAO

Rais alivepinduliwa Syria
apewa hifadhi Russia

MOSCOW, Russia

IKULU ya Russia imesema
aliyekuwa Rais wa Syria,
Bashar al-Assad pamoja na
familia yake wamepewa
hifadhi Moscow kutokana
na sababu za kibinadamu,
baada ya waasi kuchukua
udhibiti wa mji mkuu wa
Damascus sambamba na
kupindua utawala wake.

Wakati hayo yakijiri, jana
Assad alitoa wito kwa waasi
hao kwamba makabidhi-
ano ya madaraka yafanyike
kwa amani.

Wakati huo huo, Rais wa
Marekani Joe Biden alisema
ni lazima Assad awajibish-
we kwa vitendo vya mauaji
na mateso kwa maelfu
ya Wasyria. Na kwamba
Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa jana lilifanya
mkutano wa dharura na
wa faragha ili kuijadili hali
inayoendelea Syria.

Aidha, waasi wa Syria
walitoa marufuku ya watu
kutembea nje usiku hadi
saa 11 asubuhi. Tangazo lil-
ilojiri baada ya waasi hao
kuchukua udhibiti wa mji
mkuu wa Damascus na

Naibu
Waziri
Mkuu wa
Uingereza,
Angela
Rayner,
alisema kile
kinacho-
hitajika
kwa sasa

ni uthabiti
wa kikanda
akisema
udikteta na
ugaidi ume-
sababisha
madhila
makubwa
kwa watu
wa Syria.

kuangusha utawala wa
Rais Assad.

Waasi hao pia wal-
isema kwamba Rais As-
sad ameikimbia nchi na
kwamba watakabidhi
mamlaka kwa baraza la
mpito. Huku raia wa Syria
wakionekana kumimini-
ka barabarani, wakishan-
gilia baada ya waasi kusi-
tisha utawala wa kiimla
wa familia ya Assad wa
miaka 50.

Ilielezwa kuwa wa-
nanchi hao walikusanyika
mjini humo wakipeperu-
sha bendera ya taifa hilo.
Wengine  walionekana
wakiingia katika ikulu ya
rais na maeneo mengine
ya familia ya Assad baada
ya rais na maofisa wen-
gine wa serikali kuikim-
bia nchi.

Imeripotiwa pia kwam-
ba watu waliingia katika
ubalozi wa Iran mjini Da-
mascus na kuharibu ofisi
za ubalozi huo kando na
kupora mali. Ikielezwa
kuwa kuangushwa kwa
utawala wa Assad ni pigo
kwa Iran na washirika
wake ambao wako ka-

Rais wa Russia, Vladimir Putin na aliyekuwa Rais wa Syria, Bashar Al Assad aliyepinduliwa madarakani na waasi na

tika mgogoro wa takriban
mwaka mmoja na Israel.

Awali mshirika wa ka-
ribu wa Assad, Russia
kupitia wizara yake ya ki-
geni ilisema rais wa Syria
Assad aliondoka madara-
kani na kuitoroka nchi
huku akitoa maagizo ya
kukabidhi madaraka ku-
fanyika kwa amani huku
wizara hiyo ikisisitiza
kuwa Russia haikuhusika
na mazungumzo ya kuon-
doka kwake.

llielezwa kuwa Mos-
cow ilikuwa na wasiwasi
mkubwa juu ya matukio
ya Syria na kuhimiza
pande zote kujizuwia na
vurugu na kusuluhisha
masuala yote ya uongozi
kupitia njia za kisiasa.

Hata hivyo, Russia il-
isema inawasiliana na
makundi yote ya upinza-
ni Syria kuhakikisha hilo
linafanyika. Ilielezwa
kwamba Abu Moham-
med al-Golani, kamanda
wa zamani wa kundi la
Qaida aliyekata mafunga-
mano yake na kundi hilo
miaka mingi iliyopita
anaongoza kundi kubwa

la waasi nchini Syria na
anatarajiwa kuhusika
kutoa muelekeo wa mus-
takabali wa taifa hilo.

Waziri wa Mambo ya
Nje wa Ujerumani, An-
nalena Baerbock, alisema
kwa sasa Syria haitakiwi
kuanguka katika mikono
ya makundi mengine
yaliyo na itikadi kali. Aki-
himiza ulinzi kamili wa
makundi ya kidini na
makabila ya wachache
kama ya Wakurdi na
Wakristo.

Naibu Waziri Mkuu
wa Uingereza, Angela
Rayner, alisema kile kina-
chohitajika kwa sasa ni
uthabiti wa kikanda ak-
isema udikteta na ugaidi

umesababisha madhila
makubwa kwa watu wa
Syria.

Mjumbe maalum wa
Umoja wa Mataifa kwa
Syria, Geir Pedersen pia
alisema ukurasa mpya
umefunguliwa nchini
humo na anatumai utaku-
wa wa amani, maridhi-
ano, uadilifu na unaowa-
jumuisha Wasyria wote.
REUTERS /DW
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TIMU ZA
MAPIGO KOMBE

Na Adam Fungamwango

AADA ya mfululizo

wa timu za Ligi Kuu

Tanzania Bara ku-

pata ushindi kwenye

mechi za raundi ya tatu ya

Kombe la Shirikisho la Mpi-

ra wa Miguu nchini (TFF),

maarufu Kombe la FA, zina-

zoshiriki Ligi Championship
juzi nazo zilijibu mapigo.

Jumla ya timu nne

zilizo Championship,

juzi zilipata ushindi

kwenye michezo

yao kati ya mechi

saba zilizochezwa.

Timu hizo ni Geita Gold,
Mbeya Kwanza, Kiluvya FC,
na Bigman, ambazo zime-
fanikiwa kuendelea na sa-
fari ya raundi ya nne, katika
kampeni ya kusaka bingwa
atakayeiwakilisha nchi kwe-
nye michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Geita Gold ikiwa Uwanja
wa Nyankumbu, iliichapa
Ruvu Shooting mabao 2-0,
yote yakifungwa na Jackson
Suluja, dakika ya 23 na 71,
huku kwenye Uwanja wa
Nangwanda Mtwara, Mbeya
Kwanza ikipata ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Mabao FC
ya Shinyanga, mechi ikipigwa

Uwanja wa Nangwanda Si-
jaona, Mtwara, Kiluvya FC
ikapata ushindi mabao 4-0
dhidi ya African Lyon katika
mchezo uliofanyika Uwanja
wa Mabatini, Mlandizi mkoa-
ni Pwani.

Nayo timu ya Bigman FC ili-
iondosha mashindanoni Soc-
cer City kwa mikwaju ya pen-
alti 3-2, baada ya sare ya bao
1-1 kwa dakika 90 za mchezo.

Timu pekee ya Champion-
ship ambayo ilitolewa juzi
kwenye michuano hiyo ni
Mbuni FC, iliyosukumizwa
nje kwa mikwaju ya penalti
4-2 na Giraffe Academy, ziki-
wa zimetoka sare ya bao 1-1

NAZO

dakika 90 za mchezo.

Timu mbili za Ligi Kuu
Tanzania Bara, Prisons na
Kagera Sugar juzi zilifanikiwa
kutinga raundi ya nne kwa
kushinda michezo yao, Kag-
era Sugar ikishinda bao 1-0
kwenye Uwanja wa Kaitaba,
Bukoba mkoani Kagera, dhidi
ya Rhino Rangers, bao pekee
la washindi likifungwa na
Tariq Seif dakika ya 82, Wa-
jelajela wao walipata ushindi
wa mabao 4-2, Uwanja wa
Sokoine Mbeya, mabao yote
yakifungwa na Beno Ngassa
dakika ya 46, 49, 59 na dakika
za nyongeza kabla ya mechi
kumalizika.

Naibu Waziri
Mkuu na Wazi-

ri wa Nishati,
Doto Biteko,
akimkabidhi cheti
cha udhamini,
Meneja wa
Mawasiliano wa
Barrick, Georgia
Mutagahywa,
kutokana na kam-
puni hiyo kuwa
moja wa wad-
hamini wa mbio
za UDSM
Marathon zilizo-
fanyika mwis-
honi mwa wiki.
Kushoto ni Mkuu
wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam
na Rais Mstaafu
wa Jamhuri ya
Muungano wa
Tanzania, DK.
Jakaya Mrisho
Kikwete, na wen-
gine ni viongozi
wa chuo hicho.
MPIGAPICHA
WETU

Magese akabidhi zawadi Samia Fashion Festival

Na Mwandishi Wetu

MWANAMITINDO wa Ki-
mataifa Millen Happiness
Magese amekabidhi zawa-
di ya Sh. milioni tatu kwa
Mwanamitindo Elizabeth
Masuka, aliyeibuka mshindi
wa Shindano la Urembo la
‘Samia Fashion Festival Zan-
zibar 2024

Magese aliyekuwa Jaji
Mkuu wa shindano hilo, alik-
abidhi hundi ya fedha yenye
laam ambapo alimwandalia
chakula cha usiku mwana-
mitindo huyo na fedha hizo
zikitolewa na Kampuni ya
Millen PRIVE $ Co kupitia
Millen PRIVE Lifestyle am-
bayo yeye ndio Mkurugenzi
Mkuu.

Taarifa ya mwanamitindo
huyo Mtanzania anayeishi

nchini Marekani, aliyoitoa
kwa vyombo vya habari jijini
Dar es Salaam jana, ameeleza
kuwa katika tamasha la Sa-
mia Fashion Festival Zanzi-
bar yeye alikuwa Jaji Mkuu
hivyo pamoja na kutangaza
washindi wa tamasha hilo,
aliona umuhimu wa kuitam-
bua kazi kubwa iliyofanywa
na wanamitindo walioshiriki
usiku huo na kumtangaza
Elizabeth Masuka kuwa
mwanamitindo bora wa ta-
masha hilo.

“Tunafahamu  kulikuwa
na Samia Fashion Festival
Zanzibar ambalo liliandali-
wa na dada yangu Khadija
Mwanamboka na Kkatika
tukio hilo nilikuwa Jaji Mkuu,
hivyo baada ya kutangaza
washindi, niliona umuhimu
wa kuitambua kazi kubwa
iliyofanywa na wanamitindo

walioshiriki usiku huo na
kumtangaza Elizabeth Masu-
ka kuwa Mwanamitindo Bora
wa Samia Fashion Festival
Zanzibar mwaka 2024.

“Nimetoa fedha hizi kwan-
za kwa kutambua mchango
wa wanamitindo wote am-
bao wamefanya kazi kubwa
na nzuri wakati wa tamasha
hilo, lakini fedha hizo ni
katika kuwatia moyo wana-
mitindo wanaochipukia kati-
ka medani za Wanamitido na
tatu nimetoa fedha kwa Eliz-
abeth Masuka kwa kutambua
yeye ndio Mwanamitindo
bora wa Samia Fashion Fes-
tival Zanzibar mwaka 2024,”
alisema Magese.

Aidha, alisema amefura-
hishwa kufanyika kwa Samia
Fashion Festival Zanzibar
kwani limethibitisha nafasi
na umuhimu wa wanamitin-

do nchini Tanzania, lakini
pia kutoa nafasi ya vijana wa
Kitanzania kuonesha uwezo
wao katika kutawala Jukwaa
la wanamitindo.

Kwa upande wa Elizabeth,
alisema kukutana kwa mara
ya kwanza na Millen ilikuwa
ni ndoto iliyotimia na ame-
furahi kumuona ana kwa ana
na kwa jinsi alivyo na mafani-
kio.

“Nimejifuza kitu kipya ku-
toka kwake, zawadi ambayo
alinipa ilikuwa furaha yangu
ya pili baada ya kazi nzuri
ambayo imefanyika, nam-
shuru sana na kumuombea
Mungu aendelee kumweka
kwa ajili yetu, ni mtu mwema
sana, kutoka kwake niliona
mtu ambaye anataka kuona
wanamitindo wengine nchi-
ni Tanzania wakifanikiwa,”
alisema.

Serengeti Boys
yvajiimarisha zaidi
Uganda

Na Mwandishi Wetu, KAMPALA

KIKOSI cha Timu ya Taifa ya Soka

ya Vvijana wa umri chini ya miaka 17
(Serengeti Boys), kinaendelea kujiima-
risha kwa ajili ya kushiriki mashinda-
no ya kusaka tiketi ya kucheza Fainali
za Afrika (AFCON U-17), zitakazo-
fanyika mwakani nchini Morocco.

Michuano ya CECAFA U-17 yanata-
rajiwa kufanyika kuanzia Jumamosi
hapa.

Mkurugenzi wa Ufundi wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), Oscar
Mirambo, alisema jana kikosi cha
Serengeti Boys, Kiliwasili mapema
ili kujiweka katika mazingira chanya
kuelekea michuano hiyo.

Mirambo alisema wamejipanga
kuja kuwania taji hilo na wanaamini
watafikia malengo kutokana na maan-
dalizi mazuri waliyofanya.

“Timu iliwasili hapa (Kampala) jana
(juzi), ikaanza mazoezi mepesi ya
kuweka miili sawa na itaendelea na
programu zake vema, ndio maana
tumewahi kufika katika kituo cha
mashindano,” alisema Mirambo.

Aliongeza hakuna mashindano me-
pesi, lakini anaamini Serengeti Boys
itaendelea kuwafurahisha Watanza-
nia.

TOC vaagiza
kuunda Kamisheni
za Michezo

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMATI ya Olimpiki Tanzania (TOC),
imeviagiza vyama na mashirikisho
ya michezo nchini kuunda Kamisheni
ya Mchezo wao ikiwamo kufuata
maelekezo yao ili kuhakikisha taifa
linapiga hatua katika sekta hiyo.

Hayo yalisemwa na Katibu wa TOC,
Filbert Bayi, wakati wa ufunguzi
wa mkutano mkuu wa uchaguzi wa
Kamisheni ya Wanamichezo TOC, uli-
wa na wawakilishi wa vyama husika.

Bayi alisema TOC inaamini katika
vyama vya michezo na kwamba
kukiwa na Kamisheni ya Wachezaji
itasaidia kwa kiasi kikubwa kuibua
Vipaji vya chipukizi, lakini pia uwapo
wa nidhamu kwa wachezaji wa
mchezo husika.

Alisema wao kama TOC, wako
tayari kufanya kazi na Kamisheni ya
Wanamichezo hususan katika masua-
l[a muhimu ya kupeleka mapendekezo
yao kimatiafa ili kuhakikisha wana-
shiriki katika michezo ya kimataifa,
ikiwamo kutambulika kupitia vyama
husika.

“Kamisheni ya wachezaji mna
nafasi kubwa kuhakikisha michezo
inasonga mbele kwa sababu mna uw-
ezo wa kushauri viongozi wa vyama
na mashirikisho kuhusu maendeleo
ya michezo,” alisema Bayi.
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VLAHOVIC AWANIWA EPL

ARSENAL, Chelsea na Manchester United bado
wanavutiwa na Dusan Vlahovic, huku Juventus
wakifikiria kumuuza mshambuliaji huyo wa Serbia
mwenye umri wa miaka 24, endapo kama atakubali
mkataba mpya. (TBR Football)

SALAH MKATABA MPYA

LIVERPOOL imetoa ofa ya mkataba mpya kwa
mshambuliaji wa Misri, Mohamed Salah, 32. (Ath-
letic)

DIJK NAYE KUFUNGWA

LIVERPOOL pia wanatazamia kuwafunga beki
wa kati wa Uholanzi, Virgil van Dijk mwenye umri
wa miaka 33, na mlinzi wa kulia wa England, Trent
Alexander-Arnold (22), kwa mikataba mipya. (Star)

ZUBIMENDI ATAKIWA CITY

KLABU ya Manchester City inaweza kuharaki-
sha kuipiku Liverpool katika mpango wa kumsajili
kiungo wa kati wa Hispania, Martin Zubimendi
mwenye umri wa miaka 25, kutoka Real Sociedad.
(Football Insider)

WAKWAMA KWA CHERKI

JITIHADA ZA Crystal Palace kumsajili winga wa
Lyon, Rayan Cherki mwenye umri wa miaka 21,
zimezuiliwa na wababe wa Ulaya Paris St-Germain
pamoja na Borussia Dortmund walioojiunga katika
kinyang’anyiro hicho. (Sun)

YILDIZ AMULIKWA VILLA

KLABU ya Aston Villa ni moja kati ya klabu nne za
Ligi Kuu England zinazomtaka winga wa Juventus
na Uturuki, Kenan Yildiz mwenye umri wa miaka 19,
ambaye klabu yake inaweza kumuuza kwa takriban
pauni milioni 66. (BirminghamLive)

ATAKIWA AC MILAN

AC Milan ina nia ya kumnunua kiungo wa kati wa
Chelsea, Carney Chukwuemeka mwenye umri wa
miaka 21, ambaye pia anawavutia Celtic. (Soccer
Italia)

ENDRICK HAONDOKI MADRID

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid mwenye umri
wa miaka 18, Endrick, ameamua kutoondoka kwa
mkopo Januari na ataendelea kupigania naamba.
(Marca)

KVARATSKHELIA KUSAINI

WINGA wa Georgia, Khvicha Kvaratskhelia mwe-
nye umri wa miaka 23, anakaribia kusaini mkataba
wa nyongeza na Napoli hadi 2029. (Corriere dello
Spori)

ALLEGRI BASI TENA

KLABU ya West Ham ilimchukulia Massimil-
iano Allegri kama mrithi wa kocha wa sasa Julen
Lopetegui, lakini mahitaji yake ni makubwa mno.
(Football Insider)

MADRID, Hispania

YLIAN Mbappe amejilaumu
kwa mwanzo mgumu katika
msimu wake wa kwanza ka-
tika Klabu ya Real Madrid
kwa kusema “nina njaa kupita kiasi
na sina subira” wakati wa mahojiano
yake ya kwanza Jumapili, tangu aji-
unge na klabu hiyo.
Mbappe amefunga mabao
11 katika mechi 21 al-
izoichezea Madrid katika
michuano yote kufikia
sasa, likiwamo bao moja
katika ushindi wao wa 3-0
wa LalLiga dhidi ya Girona
Jumamosi, lakini ameka-
biliwa na ukosoaji wa ku-
tokuwa kwenye kiwango
cha juu.

Katika mahojiano ya saa moja
na Canal+ Clique - yaliyorekodiwa
mapema wiki hii nyumbani kwake
huko Madrid - Mbappe alijadili
wakati wake katika timu yake mpya
hadi sasa, na pia kutokuwapo kwake
kwenye vikosi viwili vya mwisho vya
Timu ya Taifa ya Ufaransa, na kuon-
doka kutoka Paris Saint-Germain.

“Real Madrid ni sehemu mpya,
klabu na mazingira mapya,” alisema
Mbappe.

“Nitakuwa na mafanikio hapa.
Mwanzoni nilikuwa na njaa sana,
haikuwa nzuri kwangu, kwa saba-
bu sikuwa na subira. Lakini nina
shauku na nina ushindani. Wakati
mwingine hiyo inaenda kinyume na
mimi.”

Mbappe alifunga katika mchezo
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Nitakuwa na mafanikio

hapa, nina shauku na nina ushin-
dani, wakati mwingine hiyo...

wake wa kwanza kwa Madrid wa
ushindi wao wa mabao 2-0 dhidi ya
Atalanta kwenye UEFA Super Cup,
na kufunga mabao sita zaidi Sep-
temba.

Kisha akafunga mabao mawili ka-
tika michezo tisa - ikiwa ni pamoja
na kufungwa na Lille, AC Milan na
Liverpool kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya, na kichapo cha 4-0 kutoka
kwa Barcelona - kabla ya kufunga
dhidi ya Getafe na Girona mwezi
huu.

“Haujakuwa mwanzo mzuri wa
msimu huuy, lakini tunajiandaa kwa
mataji, ambayo ndiyo muhimu,”
alisema Mbappe.

“Mwanzo si vile tulivyotarajia, la-
kini kwa Madrid unapaswa kusubiri
nusu ya pili ya msimu. Hapo ndipo
unapohukumiwa.”

Baada ya Euro 2024 ya kukati-
sha tamaa - ambapo alicheza akiwa
amevunjika pua - nahodha Mbappe
aliichezea Ufaransa katika ma-
pumziko ya kimataifa ya Septemba.

Kisha alikosa michezo ya nchi
yake Oktoba, baada ya kupona
majeraha, na kuachwa na kocha
Didier Deschamps kwa mechi mbili
mwezi uliopita, na kusababisha
uvumi juu ya mustakabali wake wa
kimataifa.

“Timu ya Taifa ya Ufaransa daima
imekuwa kiwango cha juu zaidi,”
alisema.

“Mapenzi yangu kwa Timu ya
Taifa ya Ufaransa hayajabadilika,
ndio nimeikosa kwa sababu sijakaa
kwa muda mrefu, Septemba nil-
imwomba kocha asiniite, nilikuwa
nimefika Madrid, nilikuwa na likizo
fupi sana kocha alisisitiza niende.

“Mnamo Oktoba nilijeruhiwa.
Sikuwa kwenye orodha. Kulikuwa
na majadiliano, na kocha akaniam-
bia ni bora asiniite Novemba. Yeye
ndiye bosi, niko nyuma yake. Nilita-
ka niende, lakini siwezi kuhoji kwa
nini hawakuniita.”

Mbappe pia alizungumzia kuon-
doka kwake PSG, ambayo ime-
sababisha vita vya kisheria kati ya
mchezaji na klabu kuhusu madai ya
kutolipwa mshahara na bonasi.

“PSG ilikuwa na maana kubwa
kwangu. Nilikaa miaka saba pale, ni
mahali pazuri sana, katika nyakati
nzuri na mbaya. Nilikuwa na miaka
saba isiyo ya kawaida.

“Nilikuwa na migogoro na watu,
nilitetea haki yangu kama mcheza-
ji, lakini hiyo haikuwakilisha klabu,
sikuwahi kuchanganya hilo na
wachezaji, watu wa akademi na
kikosi.

“Mashabiki wanasema Kylian
hajali, wanafikiri ilikuwa ni buruda-
ni kwangu, kabla ya kwenda Ma-
drid. Bado natazama mechi za PSG,
siku zote nimedumisha mahusiano
na klabu. “
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NA KIWANGO
GRIEZMANN

MADRID, Hispania

OCHA wa Atletico Madrid, Diego Sime-
one, alisifu matokeo ya wachezaji wake
wa akiba baada ya timu yake kupata
ushindi wa tisa mfululizo katika mich-

uano yote kwa kuifunga Sevilla 4-3 kwenye La-

Liga Jumapili.

Atletico walipata ushindi wa mabao 3-1 katika
kipindi cha pili wakisaidiwa na waliotokea ben-
chi, ikiwa ni pamoja na kuanzishwa kwa winga
wa Brazil, Samuel Lino, ambaye alisawazisha
kabla ya Antoine Griezmann kufunga mawili.

Huku Atletico Madrid wakiwa wameshika na-
fasi ya tatu kwa pointi 35, pointi moja nyuma ya
Real Madrid na tatu tu nyuma ya vinara Barcelo-
na, kocha huyo wa Argentina alitaja uchezaji wa
wachezaji wa akiba kama ufunguo wa kuifanya
timu yake kuwa kwenye mbio za kuwania taji.

“Timu inafanya kazi vizuri sana. Inanifurahi-
sha wakati wale wanaosubiri wanaingia kwenye
mechi vizuri. Kwa sababu hiyo ndiyo nguvu
va kusalia kwenye mchezo,” alisema Simeone
baada ya mchezo huo akiwaambia waandishi
wa habari.

“Wote wamecheza tangu tumeanza msimu na
wamecheza sana, karibu wote. Wengine wame-
tumia vema nafasi walizopewa, wengine wana-
jaribu kuimarika ili kupata zaidi.

“Bao la Lino linanifurahisha kwa sababu
amekuwa akilitafuta. Leo (juzi) alifunga bao
muhimu na litampa hali ya kujiamini anayohi-
taji.

“Leo (juzi) timu ilinifurahisha sana na majibu
waliyopata kwa mabadiliko.”

Nyota wa Atletico na mfungaji bora wa muda
wote, Griezmann alifunga mabao mawili, na :
kupata sifa kutoka kwa kocha wake. o

“Ni  mtu__ — P —
ambaye .
ametoa
kila kitu kwa W
Atletico Madrid.”
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LONDON, England

—-— MIKEL Arteta ame-
sema kwam-
ba, Arsenal
walistahili
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Arteta: Arsenal ilistahili ushindi

kwanza.
“Tuna moyo kwamba
hatukushinda.  Tulistahili

kabisa kushinda,” alisema
kocha Arteta akiwaambia
waandishi wa habari baada
ya mchezo huo.

“Huo ndio ubora wa up-
inzani, kwa hiyo huwezi ku-
lia juu yake.”

“Tulitengeneza nafasi
zote, lakini ni ngumu sana
kushambulia.”

Arsenal walimiliki mpira
kwa asilimia 70 na bao la
Bukayo Saka lilikataliwa
kwa madai ya kwamba ali-
otea.

“Tulifanya karibu kila
kitu tulichohitaji kufanya ili
kushinda, lakini wapinzani

wetu nao walikuwa bora

sana.

pande pinzani

100,” alisema.

Fulham wamekuwa mwi- :
ba kwa Arsenal, kwa kufani- :
kiwa kupata ushindi wao :
msimu uliopita kwa kush- :
inda nyumbani na kutoka :

sare kule Emirates.

Sare hiyo ilimaanisha Ar- :
senal kusalia nafasi ya tatu :
kwenye msimamo, pointi :
mbili nyuma ya Chelsea na :
sita nyuma ya vinara wa ligi :

Liverpool.

“Haitoshi kama hutafun- :
ga tatu, nne au tano. Ikiwa :
zitacheza :
mipira 11 ya moja kwa moja :
nataka kushinda 11. Tuna- :
taka kushinda kwa asilimia :

Nani
atangaza
rasmi
kustaafu

LISBON, Ureno

WINGA wa zamani wa Ureno,
Nani, ambaye alishinda mataji
manne ya Ligi Kuu ya England
na Ligi ya Mabingwa Ulaya
akiwa na Manchester United,
ametangaza kustaafu kucheza
soka la kulipwa.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 38, alianza maisha
yake ya soka katika Klabu ya
Sporting CP kabla ya kusa-
jiliwa na Kocha wa zamani wa
Man United, Sir Alex Ferguson,
mwaka 2007 na kisha kuondoka
na kujiunga na Fenerbahce kwa
mkataba wa kudumu mwaka
2015.

Nani alichezea klabu 10 kwa
jumla katika maisha yake ya
miaka 19, akicheza nchini Utu-
ruki, Hispania na Marekani.

Alisaini katika Klabu ya
Estrela Amadora - timu kutoka
kitongoji alichozaliwa mwanzoni
mwa 2024.

“Kama kila mtu anavyojua, kila
kitu kinafikia mwisho,” alisema
Nani katika taarifa.

“Nimechukua muda wa ku-
fanya uamuzi muhimu sana.
Labda uamuzi muhimu zaidi wa
maisha yangu ya soka, ambayo
ni uamuzi wa kuacha kucheza
kama mchezaji wa kulipwa.
Nitaweka viatu vyangu chini.
Lakini ninafanya hivyo kwa
hisia ya wajibu.

“Ninaamini ilikuwa kazi nzuri,
kazi iliyojaa mafanikio mengi.”

Nani alifunga mabao 130 ka-
tika zaidi ya mechi 620 za soka
na alikuwa sehemu ya timu ya
Ureno iliyofanikiwa kutwaa taji
Euro 2016.
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michezo hii ya Afrika ni kwam-
ba kila mmoja lazima ashinde

nyumbani kwake, kushinda
ugenini inakuwa kama ni bona-
si kama siku hiyo utakuwa upo
vizuri,” alisema.

Nyuma ya pazia Simbu...
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sha, sasa mimi uasi wangu
unatoka wapi kama si chuki
binafsi hizi, na kama wa-
likuwa wameniengua kwa
nini hawakunipa taarifa
hadi wasubiri kunidhal-
ilisha ukumbini,” alihoji
Simbu kwa masikitiko na
kuongeza.

“Mzee Tandau ndiye
alikuwa mkuu wa msafara
na Julai 25 alikaririwa na
vyombo vya habari akiwa
Paris, kwamba taratibu zote
zimeishakamilika ikiwamo
usajili wa mavazi watakay-
otumia, sasa mbona wasi-
mamizi wa Paris Olimpiki
walipitisha tutumie Xtep,
kosa langu ni lipi?,” Alihoji.

Kitendo hicho cha uongo-
zi wa TOC, kimelaaniwa na
wadau wengi wa michezo,
ukiwamo wa Shirikisho la
Riadha Tanzania, na kwam-
ba si cha kufumbiwa macho
na kuachwa Kipite hivi hivi.

Akizungumzia tukio hilo,
Kaimu Katibu Mkuu wa RT,
Wakili Jackson Ndaweka,
alisema kumuengua Simbu
kwenye uchaguzi huo ni
jambo moja, lakini kumd-
halilisha ni jambo la kusikit-
isha sana.

“Mchezaji mwenye
hadhi ya Alphonce Simbu,
anapodhalilishwa na watu
kiasi cha kusahau kwamba
kipaumbele cha michezo
yoyote huwa ni wachezaji
ni suala ambalo halipaswi
kuchukuliwa kirahisi. Hata
Imani ya Olimpiki (Olym-
pic Movement), inasema
wachezaji ndio kipaum-
bele,” alisema Wakili
Ndaweka na kuongeza.

“Kwa miaka ya hivi
karibuni kuanzia 2016 kwa
mara ya kwanza Simbu
aliposhiriki Michezo ya
Olimpiki, ndiye mchezaji
aliyefanikiwa zaidi katika
michezo inayoratibiwa na
Kamati ya Olimpiki Tanza-
nia na ile ya mashirikisho,
kuliko mchezaji mwingine
yeyote yule wa Tanzania
si tu riadha, bali michezo
yote.”

Alifafanua kuwa, Simbu
alishika nafasi ya nne
wakati wa Rio Olimpiki
nchini Brazil, nafasi ya tatu
na kupata medali ya Shaba
wakati wa mashindano ya

Dunia London 2017, nafasi
ya tano Tokyo Olimpiki na
nafasi ya pili na kushinda
medali ya Fedha Michezo
ya Jumuiya ya Madola Bir-
mingham Common 2022.
“Hakuna mchezaji
mwingine amekuwa na re-
kodi nzuri ya uwakilishi wa
nchi zaidi ya Simbu katika
kizazi cha sasa. Hii ni mbali
na mashindano mbalim-
bali ya kimataifa ambayo
ameipeperusha bendera
ya nchi ikiwamo London
Marathon, Mashindano ya
Dunia ya Majeshi 2023,
Mashindano ya Afrika ya
Majeshi 2024 alipotwaa
Dhahabu na Valencia Mara-

thon ya 2024 nafasi ya nne,

hivyo hakupaswa kufany-
iwa hivi, kwani hii inaleta
picha mbaya na kuwavunja
moyo wachezaji,” alisisitiza
Ndaweka.

Wakili Ndaweka, alisema
Kiongozi yeyote anayejiona
ana haki ya kumdhalilisha
shujaa huyu wa nchi ha-
watamfumbia macho.

Baadhi ya wajumbe wa
mkutano wa KAWATA
ambao waliomba kuhifa-

dhiwa majina yao, walisema :

TOC haikumtendea haki
Simbu na itawavunja moyo
wachezaji kuipambania
nchi, kwani mchango wao
unaonekana hauthaminiki.
Walieleza kuwa, Simbu
hapaswi kukandamizwa
kwa suala hilo la vifaa,
kwani lilikuwa ni baina ya

TOC na RT, wachezaji hawa-  :

husika kwa kuwa hupokea
maelekezo kutoka kwa
Viongozi.

Itakumbukwa, kuelekea
Olimpiki Paris, kuliibuka
mvutano wa matumizi ya
vifaa kwa wanariadha kati

ya TOC na RT, lakini mwisho

wa siku vifaa vilivyotu-
mika Paris vilikuwa ni vile
vilivyotolewa na shirikisho
hilo la Riadha.

Aidha, wadau wengine
wanadai kuwa vita ya Uch-
aguzi Mkuu TOC nayo im-
echangia hilo kwani Simbu
alianza kung'ara wakati rais
wa RT alikuwa Anthony
Mtaka ambaye aliweka
nia ya kugombea nafasi
ya urais katika uchaguzi
huo uliofutwa hivi karibuni
ambapo alikuwa akichuana
na Tandau.

YOSSO WA

Na Mwandishi Wetu, KAMPALA

IMU ya Taifa ya Soka
ya vijana ya wavulana
umri chini ya miaka 15,

inatarajia kukutana na
Burundi katika mechi ya ufun-
guzi ya michuano ya Shule ya
Afrika itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa St. Mary’s ulioko
jijini hapa.

Mashindano hayo ni
maalumu kwa ajili ya
kusaka tiketi ya kuu-
wakilisha Ukanda wa

Afrika Mashariki na
Kati (CECAFA), katika

michuano ya Afrika

(CAF U-15), itakay-
ofanyika baadaye
mwakani.
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Wafanyakazi wa Mamlaka ya Mawasiliano ya Anga Tanzania

KAZINI

YA CAF

Mechi hiyo ya yosso wa Tan-
zania na Burundi itachezwa
kuanzia saa 3:00 asubuhi na-
baadaye saa 10:00 jioni kikosi
hicho kitashuka kucheza dhidi
ya Somalia.

Mkurugenzi wa Mashindano
wa CECAFA, Mosi Yusuph, ame-
liambia gazeti hili maandalizi ya
michuano hiyo yamekamilika.

Mosi alisema baada ya kuka-
milisha taratibu za vipimo, timu
zilizobakia katika mashindano
kwa upande wa wavulana ni
tano huku nchi nne zikichuana
kwa upande wa wasichana.

“Tunashukuru kuona

mashindano haya yanafanyi-
ka tena katika ukanda wetu,
ni daraja muhimu katika ku-
waandaa wachezaji wetu, kila
kitu kitafanyika kwa mujibu wa

(TCAA), wakishiriki mbio za

taratibu,” alisema Mosi.

Aliongeza kuwa, kutokana na
timu kuwa chache, mashindano
hayo sasa yatachezwa kwa mfu-
mo wa ligi na nchi itakayovuna
pointi nyingi itatangazwa kuwa
mabingwa.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa, Tanzania itashuka tena
dimbani kucheza na wenyeji
Uganda kesho asubuhi na ke-
shokutwa itamaliza kwa ku-
wavaa Rwanda.

Wakati huo huo, Timu ya
Wasichana ya Tanzania itaanza
kampeni ya kuwania taji hilo leo
kwa kucheza dhidi ya Rwanda
na kesho itakutana na Uganda.

Yosso hao wasichana wata-
maliza michuano hiyo kesho-
kutwa kwa kupambana na wen-
zao kutoka Burundi.

UDSM Marathon zilizoandaliwa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na kufanyika mwishoni
mwa wiki. NA MPIGAPICHA WETU

TCAA washiriki UDSM Marathon
wakiadhimisha siku yao duniani

Na Moshi Lusonzo

WAFANYAKAZI wa Mamlaka
ya Usafiri wa Anga Tanzania
(TCAA), wameendelea kua-
dhimisha Siku ya Kimataifa ya
Usafiri wa Anga Duniani (ICAD),
kwa kushiriki katika mbio za
Marathon zilizoandaliwa na
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Mbio hizo zilizoongozwa na
Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati, Dk. Doto Biteko,
zilihudhuriwa pia na Mkuu wa
chuo hicho, Rais Mstaafu Jakaya
Kikwete .

Maadhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Usafiri wa Anga
Duniani ambayo kilele chake
kilifanyika Desemba 7, mwaka
huu, yanaambatana na shughu-

li mbalimbali ikiwamo michezo.

Kwa maadhimisho ya mwaka
huu yanatimiza miaka 80 tan-
gu kuanzishwa kwa siku hiyo,
mwaka 1944.

Watumishi wa TCAA licha ya
kufanya kazi zao za udhibiti na
kuongoza ndege, pia hushiriki
katika michezo mbalimbali iki-
wa ni hatua ya kujenga afya ka-
tika hali bora wakati wote.



Jumanne Desemba 10, 2024

Nipashe

TAMBUKA.. ~ o g =~ o
. [ e AT VA NN

Mbappe: Nina njaa ya mafanikio-Real:

Nyuma vya pazia Simbu
kuenguliwa Uchaguzi TOC

Na Mwandishi Wetu

KILICHOMKUTA mgombea wa
nafasi ya Uenyekiti Kamisheni ya
Wachezaji (KAWATA), ya Kamati ya
Olimpiki Tanzania (TOC), Mwa-
nariadha mahiri, Alphonce Simbu,
Dodoma mwishoni mwa wiki,
kimedaiwa kuwa ni chuki na visasi.
Katika hali isiyokuwa ya kawai-
da, Msimamizi wa uchaguzi huo,
Henry Tandau, ambaye ni Makamu
wa Rais TOC, alimwengua Simbu
ukumbini mbele ya wapigakura,
huku akimtuhumu kwamba ni
muasi, alichochea wachezaji
kutokuvaa vifaa vya Kampuni va
Asics vilivyokuwa vimeandaliwa
na kamati hiyo, wakati wa Michezo
va Olimpiki Paris iliyofanyika Julai
26-Agosti 11, mwaka huu, badala
yake wakatumia vya Xtep, ambao

Simbu alipohoji, ndipo Tandau
alipofunguka kuwa ni msaliti, hafai
kuwa kiongozi kwa kuwa alishiriki
kugomesha wanariadha kuvaa
vifaa vya Asics badala yake waka-
tumia Xtep wakati wa Olimpiki
Paris, hatua iliyoibua taharuki ya
majibizano ya maneno ukumbini
hapo.

Akizungumzia tukio hilo, Simbu
alieleza kusikitishwa na kitendo hi-
cho kisicho cha kivanamichezo na
kisichofuata taratibu, kwani mbali
ya kumyima haki yake ya msingi,
kimemdhalilisha mbele ya wapi-
gakura na jamii kwa ujumla.

“Mimi nilitumia haki yangu ki-
katiba, nikachukua fomu na kujaza
na kuirejesha ndani ya taratibu na
hadi kufika kwenye usaili, ambapo
suala hilo walinihoji na nikalitolea
ufafanuzi kwamba mimi sina uw-
ez0 wa kuamua wachezaji wavae

- ni wadhamini wa Shirikisho la mavazi gani... kwani wanaosajili
= Riadha Tanzania (RT). mavazi ya timu ni viongozi na
4 ; Licha ya mchakato wa usaili hadi sisi tunaingia mashindanoni
’_- A N \ kufanyika, Simbu hakupewa taarifa tulikuta vifaa vilivyosajiliwa
b AR

kwamba ameenguliwa, hivyo
kufika hadi mbele ya wajumbe aki-

ni vya Xtep na wasimamizi wa
mashindano ndio walivyovipiti-
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Mshambuliaji wa Simba, Christian Leonel Ateba, akimtambuka beki wa CS
Constantine ya Algeria kwenye mechi ya Kundi A Kombe la Shirikisho Afrika
iliyopigwa katika Uwanja wa Mohamed Hamlaoi juzi nchini humo na wenyeji
kushinda mabao 2-1. PICHA: SIMBA

amini anaenda kuomba kura, lakini
Tandau hakutaja jina lake.

INAENDELEA UKURASA 23

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Simba,
Fadlu Davids, amefun-
guka kuwa kichosababi-

ha timu yake kupoteza
kwa mabao 2-1 dhidi ya CS Con-
stantine ya Algeria ni makosa
madogo kwenye eneo la ulinzi,
pamoja na wachezaji kutofuata
maelekezo yake aliyowapa wa-
takapoingia kipindi cha pili.
Simba ilipoteza mechi hiyo ya
raundi ya pili, Kombe la Shirik-
isho hatua ya makundi iliyoche-
zwa, Uwanja wa Mohamed
Hamlaoi jijini Constantine kwa
mabao ya kujifunga ya Abdul-
razack Hamza dakika ya 46 na
Brahim Dib dakika ya 50, am-
bapo kabla ilipata bao la kuon-
goza dakika ya 24, lililowekwa
wavuni na Mohamed Hussein
‘Tshabalala.’

FADLU AANIKA SABABU
KIPIGO SIMBA ALGERIA

® ® ® Asema walipaswa kushinda, awataja mabeki huku

akitaka akili sasa kugeuziwa kwa Watunisia...

Fadlu alisema katika
mechi ya juzi ilipaswa
kumalizika kwa Simba

kushinda au pengine

sare kama walinzi
wake wasingefanya
makosa na kutofuata
maelekezo dakika za
mwanzo za Kipindi
cha pili.

“Mechi ilikuwa nzuri, ilipaswa
kuisha kwa ushindi au pengine
sare, tumepoteza mchezo kwa
makosa madogo ya eneo la ul-
inzi, magoli yote ya wapinzani
yalikuwa mepesi ya yanayozui-
lika, naamini wachezaji wangu

wataendelea kujifunza na nina
imani wataimarika,” alisema ko-
cha huyo.

Alisema katika dakika zote
90, wapinzani wao hawakuten-
geneza hatari yoyote kwenye
lango lao, badala yake walikuwa
wanategemea mipira iliyokufa
na kona tu.

“Costantine  hawajatengeza
nafasi yoyote ya hatari dhidi
yetu, tuliimiliki mechi kwa kiasi
kikubwa, wao walikuwa wazuri
kwenye mipira iliyokufa na
niliwaambia wachezaji wangu
kwenye dakika tano za mwanzo
kipindi cha pili hatupaswi ku-
ruhusu kona wala faulo, lakini
hawakufanya hivyo na ndicho

kilichotokea,” alisema.

Kipigo hicho kinaifanya Sim-
ba kushika ya tatu kwenye msi-
mamo wa Kundi A, CS Constan-
tine ikiongoza ikiwa na pointi
sita, Bravo do Maquis ya Angola,
baada juzi kuifunga CS Sfaxien
ya Tunisia mabao 3-2 inashika
nafasi ya pili ikiwa na pointi tatu
kama Simba, lakini iko juu kwa
kufunga mabao matatu, huku
Watunisia wakiburuza mkia
wakiwa hawana pointi.

Simba itashuka tena dimbani
Jumapili ijayo, Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam, ku-
wakaribisha waburuza mkia wa
kundi hilo, CS Sfaxien.

Meneja Habari na Mawasi-
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liano, Simba, Ahmed Ally,
amewataka wanachama na
mashabiki wa Simba kusahau
matokeo ya juzi, badala yake
kujiandaa kuujaza uwanja kwa
ajili ya kusaka ushindi wa pili
nyumbani, baada ya ule wa
kwanza wa bao 1-O dhidi ya
Bravo do Maquis.

“Matokeo si mazuri, lakini
haina athari yoyote Kkatika
kampeni yetu ya kuvuka hat-
ua ya makundi, msingi katika
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