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HABARI KITAIFA

‘.1‘.
Mkurugenzi wa Shirika la Akili Platform Tanzania, Roghat Robert akifundisha somo la

vandishi wa taarifa binafsi (CV) na barua za kiofisi kwa vijana wanachama wa shirika hilo,
mjini Tabora jana, ili kuwarahisishia wakati wa kutafuta ajira. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KILIO CHA KIKOKOTOO

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKISHO la Vyama vya
Wafanyakazi (TUCTA), limem-
wandikia barua Rais Samia Su-
luhu Hassan, kuelezea changa-
moto mbalimbali zinazokabili
wafanyakazi, kikiwamo kilio dhi-
di ya kikokotoo kipya cha mafao
ya wastaafu, nyongeza ya misha-
hara na bima ya afya.

Hatua hiyo ilibainishwa jana
na Rais wa TUCTA, Tumaini
Nyamhokya, alipozungumza
na mwandishi wa habari hizi
kuhusu maandalizi ya sherehe
za Mei Mosi ambazo mwaka huu
zimepangwa kufanyika mkoani
Arusha,

Alisema kuwa kupitia barua
yao hiyo kwa Rais, wameeleza
changamoto mbalimbali am-
bazo wafanyakazi wanakabiliana
nazo zinazojumuisha pia malim-
bikizo ya fedha za likizo ili serika-
li izifanyie kazi kuelekea sherehe
za Mei Mosi.

“Tumemwandikia barua
Mheshimiwa Rais, yapata mwezi
mmoja uliopita. Tumeainisha
changamoto zote za wafanyaka-
zi. Kwahiyo, tunatarajia serikali
itafanyia kazi changamoto hizo
na tunasubiri majibu ya barua
yetu,” alisema.

Rais huyo wa TUCTA alisema
shirikisho hilo linapambana
kuhakikisha mstaafu anapata
mafao mazuri na wakati huo-
huo mifuko ya hifadhi ya jamii
nayo inabaki salama kwa kuwa
wanatambua ikitoa fedha nyingi
nalo ni tatizo. Ndicho kiini cha
kikokotoo kipya cha mafao ya
wastaafu.

Alisema mifuko ya pensheni
ni mali ya wafanyakazi, si ya
serikali, hivyo ni lazima shirik-
isho lihakikishe linapopambania
ongezeko la mafao, linaangalia
pia ustawi wa mifuko kwa ajili ya
vizazi vya sasa na vijavyo.

“Haikuwa kazi rahisi, tume-
pambana sana kupandisha
kikokotoo kutoka asilimia 25
wakati wa utawala wa awamu
ya tano mpaka kufikia asilimia
33. Kwahiyo, ingawa tunapenda

kuona kinaongezeka, lakini lazi-
ma tuangalie na uhai wa mifuko
hii” alisema.

“ILO (Shirika la Kazi la Umoja
wa Mataifa) wanaiangalia hii
mifuko kwa jicho la karibu sana
na mimi kila mwaka lazima
nipeleke ripoti huko.

“Wanataka kujua uhai wa mi-
fuko kwa sababu hii ni mali ya
wanachama, si mali ya serikali.
Lazima wananchi wafahamu
hili,” alisema Nyamhokya.

Kuhusu nyongeza ya misha-
hara, Rais wa TUCTA alise-
ma serikali ilitekeleza ahadi
yake ya kuongeza  mishahara
iliyoitoa Mei Mosi, 2023 ingawa
wafanyakazi wengi walilalamika
kuwa ni nyongeza ndogo kulin-
ganisha na hali ya gharama za
maisha.

“Kwa miaka kama saba
hakukuwa na nyongeza ya
mishahara, hivyo wafanyakazi
walipotangaziwa kutakuwa na
nyongeza ya mishahara, waliku-
wa na matarajio makubwa sana,
wakadhani itakuwa kubwa, sasa
walipoona wengine wamepata
Sh. 20,000 wakashangaa sana!”
alisisitiza.

Aliwataka wafanyakazi nchini
kuendelea kuchapa kazi kwa
kuwa  shirikisho linafahamu
changamoto zao na limekuwa
linafanya mawasiliano ya mara
kwa mara na serikali kwa ajili ya
kupata majibu ya changamoto
hizo.

Katika sherehe za Mei Mosi
zilizofanyika  kitaifa ~mwaka
jana mkoani Morogoro, Rais
Samia aliahidi kuwa nyongeza
ya mishahara iliyokwua im-
esitishwa kwa muda mrefu, in-
arejeshwa na serikali na itakuwa
inatolewa kila mwaka.

Pia aliahidi serikali itaendelea
kuboresha maslahi ya wafan-
yakazi wa serikali na wale wa
sekta binafsi, ili kuwe na ajira ze-
nye usalama na zenye staha kwa
wote.

Tangu kuanza  kutumika
kikokotoo kipya cha mafao ya
wastaafu mwaka jana, kume-
kuwa na ukosoaji dhidi ya ka-
nuni hizo za kutoa mafao kutoka

makundi mbalimbali, wakiwamo
wastaafu wenyewe.

Mwanzoni mwa juma hili, baa-
dhi ya wabunge walikipinga vi-
kali kikokotoo hicho wakati wa-
kichangia mjadala wa Makadirio
ya Mapato na Matumizi ya Ofisi
ya Waziri Mkuu na Ofisi ya Bunge
kwa Mwaka 2024/25.

Mbunge wa Arusha Mjini,
Mrisho Gambo, ni miongoni
mwa walioitaka serikali kurejea
katika kikokotoo cha zamani cha
asilimia 50 na kuachana na kipya
cha asilimia 33.

“Nimepitia kanuni mbalimbali
kama vile hii ya mwezi Mei 2022
ya Agosti 12, 2018, kanuni ya
SCRA 2017 na 2018 pia na maoni
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge
2017 pamoja na maoni ya Kambi
ya Upinzani ya 2017.

“Kikokotoo kilichokuwapo
hadi mwaka 2014 kilikuwa ni
kikokotoo kizuri na ndicho Wa-
tanzania wengi wanakitaka,
chenyewe kilikuwa kimechukua
asilimia 50 ambacho kilione-
sha miaka ya kuishi baada ya
kustaafu kuwa ni 15 na nusu, pia
kilichukua mshahara wa mwisho
wa mfanyakazi ambao mara ny-
ingi huwa ni mkubwa,” alisema
Gambo.

Vilevile, alisema kwa kikoko-
too kipya kimepunguza mafao
kutoka 1/540 hadi 1/580 pia wa-
mechukua wastani wa miaka 10,
wakitafuta miaka mitatu iliyo
bora ambapo kwa kawaida la-
zima mshahara utafupungua na
kuathiri mafao, pia miaka ya kui-
shi imepunguzwa hadi 12, kitu
alichodai si sahihi.

“Nimechukua mfano, sampuli
ya mishahara na nimefanya ma-
hesabu kwa mtumishi ambaye
anastaafu akiwa na mshahara
Sh. 800,000. Kwa kikokotoo
cha kabla ya Julai 2014 katika
mfuko wa LAPF na PSPF alikuwa
anapata Sh. 57,466,666 na kwa
kikokotoo cha sasa anapata Sh.
28,675,862 tofauti ya Sh. milioni
29,190,804. Kwa mwezi atapata
Sh. 401,000 kwa kikokotoo cha
zamani na cha sasa atapata
388,137, alifafanua mbunge
huyo.

: Arumeru,
: amethibitisha hadi sasa kaya
: 157 zimeathiriwa na mafuriko
¢ hayo.

HAKUNA kilichobaki. Ndivyo

¢ inavyoweza kuelezwa, baada
¢ ya mvua iliyonyesha kwa saa
¢ saba katika Wilaya ya Arumeru,
: mkoani Arusha, kusababisha
: maafa ya mafuriko yaliyosom-
¢ ba magari, vyakula na vyombo
¢ vya ndani, mashamba na kua-
: cha watu bila makazi, huku
: mtoto mwaka mmoja na nusu,
¢ akiokolewa kwa kutupwa juu
¢ yabati.

Wafanyabiashara wame-

¢ poteza mali, bidhaa za ujenzi
* madukani, maghala ya kuhi-
: fadhia mazao na pembejeo za
: kilimo baada ya kusombwa na

TUCTA wamwandikia barua Rais Samia

: yaliyotokea milimani. Magari
: yaliyokuwa yameegeshwa kan-
: do ya maduka na barabarani
: nayo yamesombwa na maji na
¢ kuharibiwa.

mafuriko hayo.

Baadhi yamadaraja eneo hilo
la Kisongo, Kata ya Mateves, ya-
mejaa miti na mawe makubwa

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya
Marko Ngumbi,

Kati ya familia hizo, kaya

: moja yenye watu zaidi ya 10,
¢ hawana makazi baada ya ny-
: umba yao kubomoka ukuta wa
: upande mmoja huku upande
: mwingine ukiwa na nyufa.

“Hii ni hatari kuendelea kui-

¢ shi hapa, wameenda kwa ndu-
: gu zao eneo la Murombo kuishi
: kwa muda wakati wakipisha
¢ kipindi hiki cha mvua kiishe,”
: alisema Ngumbi anayekaimu
: nafasi hiyo kwa niaba ya Mkuu
: wa wilaya hiyo, Emanuela Ka-
: ganda.

Pia, alitoa maelekezo kwa

: Wakala wa Barabara nchini
: (TANROADS) kwenda kuzibua
: kalavati zote zilizozibwa na
¢ uchafu ili kuruhusu maji.

WAATHIRIKA WAFUNGUKA
Mkazi wa Kisongo, Tatu Kis-

: aburi, alisema mafuriko hayo
: yamesababisha apoteze kila
: kitu kilichokuwamo kwenye
: nyumba yao.

Mwenyekiti wa Halmashauri

¢ ya Wilaya ya Arusha, Ojung’u
¢ Salekwa, alisema mvua hiyo
. ilioanza kunyesha saa 2:30 usi-
¢ ku, Aprili 10.

“Kuna familia moja ya mtoto

¢ mchanga, iliokolewa na msa-
! maria mwema, ambaye aliwa-
¢ okoa mama na mtoto. Hali ya
: mtoto huyo kwa sasa sio nzuri
: na wamekimbizwa hospital-
¢ ini,” alisema.

Aidha, alisema sababu ny-

: ingine za mafurikio hayo kwen-
: damakazi ya watu ni baadhi ya
: watu kujenga kwenye njia za
: maji, na wengine kutupa taka
: kwenye njia za maji na kuziba
: mitaro.

Salekwa alisema, wata-

chukua hatua kuanzia sasa za
¢ kuwashawishi watu wote wal-
: iojenga kwenye njia za maji

%Mvua yaleta maafa

: NaWaandishi Wetu,
. ARUSHA

na makorongo kuondoka kwa
hiari.

Diwani wa Kata ya Kisongo,
Godson Loningo, alisema
mafuriko hayo yameacha
hasara kubwa katika eneo hilo
la Kisongo, baada ya kusomba
gari la Mwenyekiti wake wa

Nipashe ilipozungumza na
Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
jiji cha Engorora, Justine Joel,
alisema gari lake lenye namba
za usgjili T134 DFK, aina ya
Toyota IST ilisomba na kuku-
tana nayo kwenye njia panda,
akitoka ofisini kwake kurudi
nyumbani.

“Tulipovuka eneo la ofisi ya
mengi, ambayo sijawahi kuyao-
na eneo hili tangu nizaliwe, am-
bayo yalisababisha gari langu
kuzima,” alisema.

Alisema milango iligoma
kufunguka, hali iliyowalazimu
kutokea kwenye madirisha
ya gari na kusombwa na maji,
wakiwa wameshikana yeye na
abiria wake Godwin Mollel.

Mmoja wa wafanyabiashara
waliopoteza bidhaa, Wilson
Pelo, alisema alikuwa ameshu-
sha malori mawili yaliyokuwa
na shehena ya mifuko ya saruji
juzi. “Nalia kwa sababu nime-
baki masikini, Shilingi milioni
10 zimeteketea,” alisema.

SIMULIZI MAMA ALIYEO-
KOLEWA NA MTOTO
cha Ngorbob, amesema yeye
na mwanawe mwenye umri wa
mwaka mmoja na nusu wal-
iokolewa na msamaria mwema
baada ya kumpandisha juu
ya ukuta na kumrusha mtoto
wake juu ya bati, ambako al-
inyeshewa na mvua hadi il-
ipokatika.

“Nilikuwa nimelala na mwa-
nangu kitandani, kidogo ni-
kaona maji yameingia ndani,
nikaanza kupiga kelele uwii!
mtoto wangu, ghafla maji yaka-
jaa kitandani mtoto akaanza
kuelea kwenye maji. Nilikuwa
nalia nisaidieni mtoto wangu
jamani, nakufa na maji na mto-
to.

“Saa hiyo maji yalikuwa
yamejaa ndani na vitu vyote
vimesombwa; nguo na godoro
vyote vimetolewa na maji nje.”

Siku nne zilizopita, watu
wawili wa familia moja waka-
ya Olturoto, Wilaya ya Aru-
meru, walipoteza maisha,
baada ya nyumba waliyokuwa
wamelala usiku wa manane
kuangukiwa na uzio wa jirani
yao, baada ya mvua kubwa
iliyonyesha kusababisha ar-
dhi kumongonyoka na kuleta
maafa.

Waliopoteza maisha ni baba
mzazi wa familia hiyo, Loriv
Noah na mwanaye Glory Noah,
huku mama wa mtoto huyo
(jina lake halijatambuliwa) aki-
nusurika baada ya kuangukiwa
na ukuta.



ljumaa Aprili 12, 2024

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Timu wataalamu yaanza kusaidia -
waathirika wa mafuriko ya Rufiji

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu -
Sera, Bunge na Uratibu, Jenista Mhagama
(pichani) amesema timu ya wataalamu
kutoka wizarani zimefika Rufiji, mkoani
Pwani kusaidia waathirika wa mafuriko.

Amesema timu hiyo, ikiongozwa na
mawagziri, inajumuisha wataalamu ku-
toka Wizara ya Afya, Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), Wizara ya Mambo
ya Ndani ya Nchi, Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Wenye Ma-
hitaji Maalum na Wizara ya Maji.

Jenista alibainisha hayo jana alipofika
Rufiji na msafara huo, ikiwa ni utekeleza-
ji wa agizo la Waziri Mkuu, Kasimu Ma-
jaliwa la kuelekeza mawaziri waende
wilayani Rufiji kuangalia na kusaidia
waathirika hao.

Akizungumza na wakazi wa eneo hilo,
Waziri Jenista alisema mafuriko hayo yal-
itabiriwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa
(TMA) tangu Julai, yakirejewa pia Agosti
na Septemba mwaka jana, kwamba nchi
tapata mvua ya El-Nino itakayoungana
na mvua ya masika na vuli.

Alisema TMA ilitahadharisha kuwa
mvua hiyo ingesababisha maafa kwa
wananchi kama ilivyotokea wilayani
Hanang’, mkoani Manyara ambako watu
89 walipoteza maisha.

Alisema walipopewa tahadhari na
TMA, Rais aliagiza kuwapo mpango wa
dharura kuhakikisha wanaokoa mali na
maisha ya watu.

“Nimesikitika pia kwenu (Rufiji) tahad-
hari ilishatolewa haya ni madhara am-
bayo tutayapata katika kipindi cha masi-
ka, wanachotakiwa kufanya wananchi
ni kusikiliza maelekezo ya serikali kazi
yetu ni kuhakikisha uhai, uhai, uhai...
na huduma za msingi ziendele kupati-
kana mpaka mapito haya yapite hatuta-
raji kuona mtu anapoteza maisha wakati
tuna uwezo wa kumwokoa.

“Lipo Jeshi la Uokoji hapa, usalama na
uhai upo chini ya Waziri wa Mambo ya
Ndani, kila mtu kwa nafasi yake anajar-
ibu kuangalia nini afanye, leo tumezun-
guka na chopa kuona hali ya mafuriko ili-
vyo, kazi yetu kubwa ni kuhakikisha uhai
wa wananchi.

“Mmesikia Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum wataalamu wake wako hapa,
tutawapeleka na maeneo mengine nchi-
ni, tusingependa kuona kunakuwa na
magonjwa ya mlipuko.

“Watalamu wa afya na wataalamu wa
ustawi wa jamii nimewaagiza wawatam-
bue na kuwasaidia wenye uhitaji maal-
um kwa maana ya wajawazito, wajane,
watoto, watu wenye ulemavu na wazee,
wahakikishe wanagawa dawa za kuzuia
magonjwa ya mlipuko pamoja na kupa-
tikana kwa maji safi na salama bila ku-
sahau chakula.

“Leo mmeondoka kwenye nyumba
zenu, mmebaki na chakula kidogo cha
kuwasaidia kwa siku mbili tatu hizi,
baada ya hapo hamwezi kurudi kule
mlikotoka, mlikuwa na ndizi, mihogo,
ilikuwa kama huna ugali unachemsha
ndizi unakula, tuumeshaamua lazima
chakula kiletwe cha kutosha, tayari kipo
njiani kitaingia leo na kesho,” aliahidi

Pia aliwataka viongozi wa wilaya kuki-
gawa chakula kwa waathirika pekee,
ikibainika kimegawiwa kinyume, hatua

kali za kisheria zitachukuliwa huku
akiahidi kufuatilia.

Alisema serikali ilishapeleka ma-
hindi lakini sasa inapeleka unga, ma-
harage na mafuta ya kula ili kuwaon-
dolea adha ya kwenda mashineni
kusaga.

Alifafanua kuwa kutokana na shule
kuhifadhi baadhi ya waathirika,
kutafutwe njia mbadala ya kujenga
makazi ya muda kwa kutumia mahe-
ma au kufanya kitu kingine chochote.

“Tumekuja hapa tumetimia, kila
mmoja aangalie sekta yake, na tukito-
ka hapa kila ofisi inakwenda kutimiza
majukumu yake, tunarudisha taarifa
kwa Waziri Mkuu ili aendele kutura-
tibu.

“Mafuriko yameharibu miundom-
binu ya umeme, lakini tayari timu ya
TANESCO inafanya tathmini na kutat-
ua tatizo hapohapo,” alisema.

Mratibu wa Maafa Mkoa wa Pwani,
Roseline Kimaro alisema mafuriko
hayo yameathiri kata 12 kati ya 13 za
Wilaya ya Rufiji.

Alisema mashamba yameathirika
zaidi huku akishukuru serikali kupele-
ka chakula cha msaada na malazi, aki-
sisitiza sasa mambo yameanza kuwa
mazuri.

“Serikali imetupatia boti mbili kwa
ajili ya kuokoa waathirika waliozun-
gukwa na maji, kuna watoto, wazee,
watu wenye ulemavu na wengine
mbalimbali hawana uwezo,” alisema
Roseline.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Muhoro,
ambayo ndio imeathiriwa kwa ki-
wango kikubwa, alisema asilimia 75 ya
eneo hilo limekumbwa na mafuriko.

MVUA ZAIDI

Wakati huo TMA imetabiri kuwa
kuanzia jana hadi kesho kutakuwa
na mvua kubwa huku ikiwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa leo
mikoa ya Dar es Salam, Tanga, Moro-
goro, Pwani (visiwa vya Mafia), Lindi,
Mtwara, Rukwa, Iringa, Mbeya, Song-
we, Njombe, Ruvuma na Visiwa vya
Unguja na Pemba inatarajiwa kuwa na
mvua kubwa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 72
WIZARA YA KILIMO i 3
WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA i

Kizota Viwandani Area | S.LP 1050 Dodoma | Simu: +255(0)26 2963953 | Fax:+255(0)26 2963950 o
Barua pepe: info@nfra.go.tz | Tovati: www.nfra.go.tz N F RA .

TANGAZO KWA UMMA

UFAFANUZI KUHUSU UTUMIAJI WA MIKATABA YA MBELE YA
UNUNUZI WA MAHINDI NA MPUNGA NA KUANZA KUTUMIA MIZANI
ZA KIDIGITALI WAKATI WA UNUNUZI WA NAFAKA

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ni Taasisi ya Serikali
chini ya Wizara ya Kilimo. NFRA imeanzishwa chini ya Sheria ya Wakala
za Serikali Na. 30 ya mwaka 1997 kwa madhumuni ya kuhakikisha
usalama wa chakula Nchini. Katika kutekeleza moja ya majukumu yake,
NFRA hununua nafaka kwa ajili ya Akiba ya Taifa ya chakula. NFRA
inatarajia kununua Mahindi Meupe na Mpunga katika msimu wa ununuzi
wa mwaka 2024/2025, kuanzia tarehe 1Julai, 2024. Ununuzi utafanyika
kupitia kanda nane za Wakala ambazo ni Arusha, Dodoma, Kipawa (Dar
es Salaam), Makambako, Songwe, Shinyanga, Songea na Sumbawanga.

Kipindi cha tarehe 26 Machi, 2024 hadi tarehe 03 Aprili, 2024, NFRA
ilitoa Matangazo ya kununua mahindi na mpunga kwa utaratibu wa
mikataba ya mbele kutoka kwa Wakulima na Wafanyabiashara
wakubwa. Sambamba na Tangazo hilo, NFRA inaujulisha Umma
kwamba utaratibu wa kununua nafaka kupitia vituo vya ununuzi katika
maeneo mbalimbali Nchini unaendelea kutumika wakati wa msimu wa
ununuzi wa nafaka. Utaratibu huu unawezesha Wakulima wote
wadogo kuweza kuuza nafaka zao moja kwa moja kwa NFRA bila kuwa
na mikataba. Msimu wa 2023/2024 NFRA ilifungua vituo vya ununuzi
sabini na saba (77) na inatarajia kufungua vituo zaidi vya ununuzi kwa
msimu wa 2024/2025 katika maeneo mbalimbali Nchini.

Aidha, ili kuongeza uwazi katika vipimo wakati wa utekelezaji wa zoezi
la ununuzi wa nafaka, NFRA inaujulisha Umma kwamba kuanzia msimu
ujao wa ununuzi wa nafaka (2024/2025), itatumia mizani za kidigitali
(digital weighing scales) kupima uzito wakati wa kununua nafaka
kutoka kwa Wakulima. Vituo vyote vitakavyofunguliwa vitatumia mizani
hiyo ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa kazi ya ununuzi wa nafaka
na kupunguza malalamiko wakati wa upimaji wa nafaka zinazoletwa
kuuzwa kupitia vituo vya NFRA.

Baada ya ufafanuzi wa hapo juu, Wakulima wote mnakaribishwa kuuza
nafaka NFRA msimu wa ununuzi utakapoanza.

Imetolewa na:

Afisa Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula,
Tarehe 08 Aprili, 2024.
Simu Namba: +255 (0) 26 2963953
Baruapepe: info@nfra.go.tz
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Mkuu wa Wilaya
ya Muheza,
mkoani Tanga,
Zainabu Abdal-
lah (katikati),
akipanda mche
wa mti kuzin-
dua kampeni ya
upandaji miti
wilayani humo,
ijulikanayo kama
“Soma na Mti”
katika Shule za
Sekondari za
Kata ya Potwe
na Kwabastola
Kata ya Makole
juzi, ambapo miti
takribani 4000
ilipandwa. PICHA:
STEVEN WILLIAM

Aliyetumbuliwa kisa corona arejeshwa kazini

Na Romana Mallya

IKTWA ni miaka mitatu na mie-
zi 11 tangu aliyekuwa Mkurugenzi
wa Maabara ya Taifa ya Afya
ya Jamii (NPHL) Dk. Nyambura
Moremi, kuondolewa katika na-
fasi hiyo ili kupisha uchunguzi
baada ya kubainika kasoro za ya
kiutendaji, amerejeshwa katika

|
¢ kwa Dk. Nyambura katika nafasi am-
: bayo alikuwa akiitumikia awali.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA

RUFAA YA MADAINA 10/2023

(Kutoka shauri la Marejeo Na 1/2023 kutoka Mahakama ya Wilaya
Songwe,asilia shauri la maombi ya madai na 21/2021ya Mahakama
ya Mwanzo Mwambani mbele ya Mh.E.E.Mtengeti)

ZAKAYO MATIGA......nneerrrnened MRUFANI
DHIDI YA

SAID MOHAMED SO0D, FAGIO COURT BROKER, GASTORY
MARANDU.....WAJIBU RUFAA

KWA BWANA: GASTORY MARANDU

POPOTE ULIPO-TANZANIA
KUITWA SHAURINI

Unaamuliwa na Mahakama hii,kuhudhuri hapa Mahakamani siku
ya tarehe 09/05/2024 siku ya Jumanne saa 3:00 asubuhi bila
kukosa. ELEWA KWAMBA, ukikosa kufika siku hiyo,shauri
litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na uamuzi
kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa Mahakama leo
hii tarehe OA/GA[ZQ@J‘,«: "

& NATBO
)7/ MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

nafasi hiyo.

Jana, katika mitandao ya kijamii, ku-
likuwa na taarifa ya salamu za pongezi
kwa Dk. Moremi kutoka NPHL iliyo
chini ya Wizara ya Afya, kumpongeza
kwa kuteuliwa kuwa mkurugenzi wa
taasisi hiyo.

Akizungumza na mwandishi wa
habari hii jana, Kaimu Mkuu wa Kiten-
go cha Mawasiliano Serikalini wa Wiz-
ara ya Afya, Englibert Kayombo, alith-
ibitisha kuhusu taarifa ya kurejeshwa

Mei 3, 2020 aliyekuwa Rais, Hayati

: Dk. John Magufuli, wakati akimwapi-
¢ sha Waziri wa Katiba na Sheria, ali-
: bainisha changamoto za utendaji wa
: Maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii na al-
¢ iyekuwa Waziri wa Afya, Maendeleo ya
: Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy
: Mwalimu, alichukua hatua.

Siku hiyo hiyo, Waziri Ummy kupitia

* taarifa yake kwa vyombo vya Habari,
: alimwelekeza aliyekuwa Katibu Mkuu
(Afya) kuwasimamisha kazi mara moja
: Dk. Moremi na Jacob Lusekelo, Meneja
: Udhibiti wa Ubora ili kupisha uchun-

guzi.
Kadhalika, aliunda kamati ya wataal-

: am wabobezi kwa ajili ya kufanya
¢ uchunguzi wa mwenendo wa NPHL

¢ ikiwamo mfumo mzima wa ukusanyaji

TANGAZO LA MNADA

Held, Marmboto ,shashinshale na Crisam
Auctioneer Kwa idhini tuliyopewa na
FANIKIWA  MICROFINANCE = COMPANY
tunapenda kuutarifu umma kuwa Tutafanya
mnada wa hadhara wa Magari na kiwanja
Jijini Dar es salaam na Arusha Mteja
anashauriwa kulipa deni ndani ya siku 14
kutoka tarehe ya hili Tangazo vinginevyo
Mnada utaendelea kama Tarehe ya Mnada

Jina la mdaiwa DHAMANA | Tarehe ya mnada
Baraka Toyota Passo 26.04.2024
Nyang'anyi Marela | 7698 DWD
Robert Job Mtyani | Toyota Verossa
T641 CEF
Daniely ~ Yolimi | Subaru Forester
Ngajilo T348 EDZ
Mohamed Toyota Passo
Mahmoud Osman | T822DCJ Ipo Dar
es salaam
Salvatory ~ Matei | Kiwanja kipo
Mwacha Mkonoo Arusha

26.04.2024

26.04.2024

26.04.2024

26.04.2024

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya
bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%)
litalipwa ndani ya siku kumi nne(14) kuanzia
tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa
mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na
mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

Kwa Mawasiliano Piga 0677014355(Fanikiwa)

¢ na upimaji wa sampuli za UVIKO-19.

Kamati ilipewa kazi hiyo na kutakiwa

: kuikamilisha Mei 13, 2020 ili kuwasili-
sha taarifa kwa waziri husika.

Magufuli alionyesha shaka kuhusu

ufanisi wa maabara hiyo baada ya
kupima sampuli za matunda na wany-
ama na baadhi kukutwa na maambuki-
zi ya UVIKO-19.

Mei 23, 2020 serikali katika ripoti
ya uchunguzi, ilibaini kasoro mbalim-
bali za kiutendaji zilizokuwamo katika
maabara hiyo.

WaziriUmmy akiwasilisha siku hiyo
taarifa ya ripoti hiyo, alitaja upungu-
fu uliobainishwa na kamati hiyo kuwa
ni Pamoja na moja kati ya mashine za
kupima sampuli za UVIKO-19 ilikuwa
na hitilafu bila uongozi wa maabara
kuchukua hatua za kuifanyia maten-
genezo.

Taarifa hiyo pia ilibaini kuwapo kwa
upungufu katika mfumo wa kimuun-
do, kiutendaji na uendeshaji wa kitaal-
uma katika upimaji wa vipimo, uhakiki
wa ubora wa majibu na udhaifu katika
uhifadhi wa vipimo vya UVIKO-19.

Waziri Ummy alisema kamati hiyo
pia, imetaja kuwapo kwa upungufu wa
wataalamu wenye sifa za mafunzo ya
“Biotechnology and Molecular Biolo-
gy” katika sekta ya afya ikiwamo katika
maabara hiyo.

Pia kutokana na taarifa ya kamati
kuhusu upimaji wa sampuli za ugonjwa
wa UVIKO-19, wizara ilichukua hatua
ya kuhamisha shughuli za upimaji wa
UVIKO-19 kutoka kwenye maabara
iliyoko Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa
Magonjwa ya Binadamu (NIMR), Dar
es Salaam na kuanza kutumika kwa
mashine zingine za maabara mpya ili-
yoko Mabibo, Dar es Salaam.

Bomoahomoa Msimbazi kuanza rasmi

Na Romana Mallya

UBOMOAJT wa nyumba 2155 zilizoko
katika Bonde la Msimbazi, jijini Dar es
Salaam, unatarajia kuanza leo kama ili-
vyotangazwa awali. Bomoabomoa hiyo
inafanyika baada ya fidia ya Sh. bilioni
52.61 kwa ajili ya kupisha mradi wa uen-
delezaji wa Bonde la Msimbazi kutole-
wa kwa wakazi wa eneo hilo.

Akizungumza hivi karibuni jijini Dar
es Salaam, Mratibu wa Miradi ya Ush-
irikiano na Benki ya Dunia na Wakala
RA), Humphrey Kanyenye, alisema
watu 2,155 kati ya 2,329 walioko kwenye
daftari la kwanza wamekwishapokea
malipo yao.

Alibainisha kuwa kituo cha mabasi
ya mwendokasi (yard) kitahamishiwa
Ubungo Maziwa na pia wanatarajia ku-
jenga City Park itakayoongoza kwa uku-
bwa mkoani Dar es Salaam.

Kanyenye alisema lengo la kujenga
mto huo ni kuzuia mafuriko yanay-
otokea katika eneo hilo. Alisema ofisi
ya uratibu wa mradi kwa kushirikiana
na ofisi za wakurugenzi wa Jiji la Dar
es Salaam na Manispaa ya Kinondoni
zimeshatoa taarifa kuanza ubomoaji
wa nyumba zilizofidiwa kuanzia leo.
Mradi huo unahusisha ujenzi wa dara-
ja, ujenzi wa mto na kuhamisha kituo
cha mabasi ya mwendo kasi na kujenga
City Park. Mradi huo utagharimu Dola
za Kimarekani milioni 260.

o
Wafanyabiashara
soko la madini
walilia vibali

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

WAFANYABIASHARA katika soko kuu la ma-
dini mkoani Arusha, wameiomba serikali kuwa-
patia kibali cha kuanza kuuza Tanzanite kama
ilivyoahidi badala ya kuendelea kukaa kimya,
hivyo kuendelea kufanya biashara katika mazin-
gira magumu.

Mwenyekiti wa Wafanyabiashara wa Kati wa
Madini, Jeremia Kituyo, alisema wanakabiliwa
changamoto mbalimbali  ikiwamo kuzuiwa
kuuza Tanzanite na leseni kuwa na mipaka na
kushindwa kununua bidhaa hiyo katika maeneo
mengine.

Alisema serikali iliwaahidi ifikapo Machi,
mwaka huu, wataanza kuuza madini hayo lakini
mpaka sasa imekuwa kimya na hakuna taarifa
waliyopatiwa kuhusu kinachoendelea au ni
jambo gani limekwamisha wasianze kuuza kama
walivyoahidiwa.

Kituyo alisema madini ya Tanzanite yame-
kuwa ya eneo moja na wengine hawaruhusiwi
kuuza na hiyo imekuwa changamoto kubwa na
kusababisha wafanyabiashara wa madini mkoa-
ni Arusha kuishi katika mazingira magumu.

“Zaidi ya miaka mitatu ilizuiwa. Biashara ya
Tanzanite imeleta changamoto na hali zetu ni
mbaya. Tuna vijana 30 ambao walifundishwa
ukataji wa madini wameshindwa kuendelea na
hii biashara na mashine zao zimefungiwa ndani.
Tunaishi mazingira magumu na Tanzanite ndio
inatufanya tuuze na mawe mengine.

“Huyu Mkuu wa Mkoa, Paul Makonda, tuna
imani atatusaidia kurejesha soko la Tanzanite.
Tuliambiwa tutaanza kuuza Tanzanite lakini
mpaka sasa ni changamoto na tatizo lingine ni
suala la leseni. Haturuhusiwi kutumia katika
mikoa mingine mwisho wake ni hapa Arusha. Ni-
kitaka kwenda mkoa wa Geita kununua madini
natakiwa nikate leseni nyingine hili jambo lina-
tutesa, “alisema Kituyo.

Kituyo alisema leseni wanayoilipia Sh. 250,000
wamepewa masharti magumu kwa kuzuiwa
kwenda kununua madini mikoa mingine jambo
ambalo serikali inatakiwa kuliangalia ili wasiend-
elee kufanya kazi zao katika mazingira magumu.

Method Shayo alisema soko hilo ni kubwa
na kuna uwezekano wa kuishia pabaya licha ya
kutegemewa Afrika Mashariki kwa kuwa wana
mawe kutoka nje ya nchi na matokeo yake wa-
fanyabiashara wa kati wa madini wameminywa.

“Kuondolewa Tanzanite katika hili soko kume-
sababisha uzorotaji mkubwa kwa sababu madini
mengine hayauziki. Jambo lingine hatuna uhuru
na haya madini yamegeuzwa kama dawa za
kulevya. Hili jiwe nikitoka nalo nje ya soko hata
kama nina leseni ninaitwa mtoroshaji, sina uhu-
ru na hii biashara yangu,” alisema Shayo.

Naye Joyce Masanja alisema changamoto ny-
ingine ni watu wanawachukua wageni walitoka
nje ya nchi na kupelekwa moja kwa moja katika
machimbo ya madini na wazawa kushindwa
kunufaika na madini.

“Mgeni anatoka Ulaya anaenda moja kwa moja
kwenye machimbo. Anaenda kufanya biashara
pembeni ya machimbo sasa sisi tutakula wapi?
Huyo mgeni hana ofisi anauza zake anaondoka.
Tunachotaka ni wote turuhusiwe kuuza tanzan-
ite hapa Arusha ukiitafuta tanzanite huipati na
watalii wanaipenda,” alisema Masanja.

Mfanyabiashara mwingine, Tumaini Laizer,
alisema wafanyabiashara wa tanzanite wengi
wao wamefilisika wameenda kwenye kilimo
baada ya kuzuiwa soko hilo kuuza madini hayo.

Alisema tatizo jingine ukubwa wa soko hilo
haliendana na uhalisi kwa kuwa mazingira yake
hayawavutii, hivyo inahitajika uboreshaji un-
aoendana na thamani ya bidhaa wanayoifanya.
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AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
benks bane. macndeles yako

UONESHAIJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha
(Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

0 wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

Mapato/(Hasara) Halisi (2,013) (7,030)
MALI 2023 2022 Marekebisho kwa Ajili ya:
1 Fedha Taslimu 12,803 13,063 - Hasara Katika Mali 715 7194
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 17,855 11,080 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (7,965) (18,851)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 37,576 39,601 N N
. . o - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (139) (0)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 3,667 1,287 ilike lisi Katik
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa (4) (69) - Mabadiliko Halisi Katika Amana 2.3 2200
6 Miamala Baina ya Matawi 27 27 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 5,393 8,535
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 760 335
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (11,466) 10,942
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 0 0 - Kodi lliyolipwa 473 203
10  Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Mengineyo (bainisha) 0 1,476
11 Mikopo Halisi lliyopo 106,652 96,560 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 8,394 8,004
12 Mali Nyingine 12,269 11,892 0 wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekez
13 Uwekezaji wa Hisa 39 39 Gawio Lililopokewa 0 0
14 Akaunti za udhamini 0 0 Ununuzi wa Mali za Kudumu (2,659) (822)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 14,712 13,865 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 165 0
JUMLA YA MALI D D Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (2,947) (7,471)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0
B DHIMA
p ah Mengineyo (bainisha) (0] 0
17 Al Benki nyingil Taasisi za F 10,790 2,038 PR, . N " -
mana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (5,442) (8,292)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu o 0 III tmnko w Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20 Amana Maalumu 448 8 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1 1 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 5,663 0
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,290 2,787 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu ] 0
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja [¢] 0 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 (] Mengineyo (bainisha) (940) (841)
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 8,044 8,044 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 4,723 (841)
27 Dhima Nyingine Eht2s S IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
28 Madeni G 17450 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 7,675 (1,129)
29 JUMLA YA DHIMA 180,102 165,502 _ . N
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 19,266 20,395
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,493 21,844
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 26,942 19,266

C FEDHA ZA WANAHISA

31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 27,797 27,797

52 Akibaya Mtaji 0 0 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2023

33 Mapato Yaliyobakizwa (19,215) (15,276)

34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 0 0

35 Akaunti Nyingine za Mtaji 16,910 9,322 Mwaka wa sasa

36  Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 o Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2023 27,797 5,960 2,432 (15,276) 21,844

37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25,493 21,844 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya 0 0 0 (2,013) 0 0 (2,013)
Mapato

38 Dhima Zisizo Dhabhiri 1,111 1,335 Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 0

39 Mikopo Chechefu 8,131 8,239 Miamala na wanahisa 0 5,663 0 0 [} 0 5,663

40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,869 5,360 Ziada ya Kisheria o () [ (1,926) 1,926 0 0

41 Mali Nyingine Chechefu 60 75 Mengineyo (Tangulizi la mtaji wa Hisa) 0 0 0 0 0 0 0
Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2023 27,797 11,623 2,432 (19,215) 2,856 0 25,493

D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 12.4% 11.7%

(ii)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7.4% 8.1% Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 27,797 o] 2,432 (12,101) 4,857 5,888 28,874

(i)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 71.7% 78.9% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya o o o (7,030 o o (7,030)

(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 51.9% 54.5% Mapato

(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 70.2% 72.7% Mapato mengine yaliyojumuishwa o o o 0 0 o o

(vi)  Ongezeko la Amana 17.8% 3.8% Miamala na wanahisa 0 5,960 0 (72) 0 (5,888) 0

(vi) Ongezeko la Mali 9.7% 2.7% Ziada ya Kisheria 0 0 0 3,927 (3,927) 0 0
Mengineyo o] [¢] o] o] ] ] ]
Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2022 27,797 5,960 2,432 (15,276) 930 0 21,844

BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA UNAYOISHIA 31.12.2023

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezi-
tathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

2023 2022 Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
1 Mapato ya Riba 28,403 25,393
2 Gharama za Riba (8,232) (6,870)
3 Mapato Halisi ya Riba (kutoa 2) 20,171 18,523 Jina Saini Tarehe
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0
1. Mwenyekiti Catherine Kimaryo
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 1,213 (4,394)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 5,346 5,655
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 500 384 2. Mkurugenzi Prof. Josephat Lotto
6.2 Ada na Kamisheni 4,747 4,818
6.3 Gawio 0 (o]
6.4 Mapato Mengine 98 452
7 Gharama Zisizo za Riba: (28,270) (24,790)
7.1 Mishahara na Mafao (15,617) (14,164) AC
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 AKIBA GOMMERCIAL BANK PLC
7.3 Gharama Nyingine (12,654) (10,627)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,540) (5,007)
9 Tengo la Kodi ya Mapato (473) (2,023)
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (2,013) (7,030)
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 1
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (2,013) (7,029)
13 Idadi ya Waajiriwa 335 384
14 Mapato kwa Hisa (72) (253)
15 Idadi ya Matawi 17 18
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -1.0% -3.8%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -7.9% -32.2% Fungua akaunti E i m
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 111.0% 99.0% yenye maendeleo P2
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 14.1% 13.5%
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MWANGA WA JAMII

Wanaokwepa kodi katu wasionewe
huruma, wanakwamisha maendeleo

RAIS wa kwanza wa Tanzania, Hayati Mwalimu Julius Nyerere, aliwa-
hi kusema suala la kulipa kodi ni la msingi kwa taifa lolote na kama
jambo hilo halifanyiki, maendeleo yatakuwa ndoto kupatikana. Pia
alisema taifa lolote ambalo wananchi wake hawalipi kodi, rushwa hu-
chukua nafasi yake.

Msemo huo wa Nyerere licha ya kwamba miaka mingi imepita,
bado una mashiko ndiyo maana mataifa yote duniani, Tanzania iki-
wamo, yanahimiza suala ulipaji wa kodi na ndicho chanzo kikuu cha
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kwa mantiki hiyo, taifa linapoku-
sanya kodi kwa wingi ndivyo kasi ya maendeleo inavyokuwapo.

Kutokana na umuhimu huo, Serikali ya Tanzania na ile ya Mapun-
duzi Zanzibar (SMZ) zilianzisha taasisi kwa ajili ya usimamizi wa uku-
sanyaji kodi na mapato yatokanayo na kodi kama vile za ushuru wa
forodha, mafunzo ya ufundi na ongezeko la thamani (VAT) zimekuwa
zikitangazwa kuongezeka mwaka hadi mwaka. Kwa sasa, makusanyo
hayo yamepanda kutoka Sh. trilioni 18 mwaka 2021/22 hadi Sh. trilioni
24 mwaka 2022/23.

Makusanyo ya mapato hayo pamoja na yale yasiyo ya kodi, ya-
nayokusanywa katika mamlaka za serikali za mitaa, yamesaidia
kuongezeka kwa kasi ya utekelezaji wa miradi ya serikali kama vile

navyoongezeka ndivyo kasi ya miradi ya maendeleo pia inavyokuwa.
Aidha, bila kodi hakuna maendeleo endelevu.

Pamoja na jitihada hizo za serikali kusisitiza umuhimu wa kulipa

kodi ili kuleta maendeleo endelevu kwa nchi, bado kuna ukwepaji un-
aofanywa na baadhi ya wafanyabiashara kwa kushirikiana na maofisa
wa serikali wakiwamo wale waliopewa jukumu la kutekeleza wajibu
huo.
Rais Samia Suluhu Hassan alisema kuna mtandao wa wafanyabiasha-
ra, viongozi wa siasa na maofisa wa serikali wa ukwepaji wa kodi am-
bao unakwamisha juhudi za serikali katika kufikia malengo ya maku-
sanyo ya mapato na hatimaye kukwamisha shughuli za maendeleo.

Rais alisema licha ya ukwepaji kodi kuna wafanyabiashara, watumi-
shi wa serikali wakiwamo waumini wa dini ambao wanachezea mi-
fumo ya kodi kwa lengo la kujinufaisha, hivyo kuwasihi viongozi wa
dini kusaidia katika udhibiti wa tatizo hilo. Sambamba na hilo Rais ali-
sisitiza kuwa hata alipomwapisha Kamishna Mkuu wa TRA, Alphayo
Kidata, alimsisitiza akusanye kodi na zile za dhuluma aache bali at-
ende haki anapotekeleza wajibu huo.

Ni dhahiri kwamba kodi ni msingi mkuu kwa maendeleo ya taifa
lolote na kama suala hilo halitasimamiwa ipasavyo, kuna hatari ya
kuporomoka kwa uchumi kunakoendana na kukithiri kwa vitendo
vya rushwa. Ukwepaji kodi una madhara makubwa lakini pia matumi-
zi ya nguvu katika ukusanyaji wa mapato hayo ya serikali ni chanzo
cha kuwapo kwa tatizo hilo.

Ukwepaji kodi au kuchezea mifumo ya kodi ni moja ya vitendo vina-
vyohesabika kuwa ni uhujumu uchumi kwa sababu mtu anapofanya
hivyo, ama kuingiza bidhaa kwa njia ya magendo au kushirikiana na
maofisa wa serikali kufanya udanganyifu wa aina yoyote, haikubaliki
hata kidogo.

Kama alivyoagiza Rais Samia, ni vyema viongozi wa dini wakali-
sisitiza jambo hilo kwa sababu madhara yake ni makubwa kwa taifa.
Viongozi wa dini wanapaswa kukemea vitendo hivyo kama wanavyo-
fanya katika masuala ya ufisadi, rushwa, katiba mpya, ukatili na ndoa
7a jinsia moja.

Kutokana na umuhimu wa kodi kwa maendeleo, wale wote wanao-
bainika kukwepa kodi wachukuliwe hatua kali za kisheria na ikiweze-
kama sheria zibadilishwe ili kuwabana zaidi na kuwaadhibu watu wa-
naojihusisha na vitendo hivyo.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Huwa nadumu na imani, kinamama
tukiondolewa mzigo huu, tunaweza!

JAMII ilikofika sasa, inapaswa kutambua
kuwa mwanamke ana mhimili mkubwa
unaowezesha gurudumu la maisha.

Wanawake wanapoamua pamoja, dai-
ma wanaweza. Hivyo, kinamama wana-
paswa kuongoza watoto wa kike wenzao,
waweze kutambua nafasi yao na kujua
kilicho sahihi na kinachofaa katika mai-
sha na kipi hakistahili kuwa nacho.

Hivyo, wanaweza kufahamu mam-
bo mbalimbali, ikiwamo anayopitia
mwanamke katika umma unaomzun-
guka, hivyo watu wote kwa ujum-
la  wanapaswa wakumbuke  nafa-
si ya mwanambke ilivyo katika jamii.

Ndani ya jamii za Kiafrika, zimekuwa na
mtazamo tofauti kwa kinamama, kwa
wanachokiamini kuwa mwanamke ni
mfanyakazi zanyumbani na hana kitu
kingine cha kufanya.

Hiyo, inawafanya baadhi ya kinababa
wengi kutumia fursa hiyo kuwatu-
mikisha wanawake bila ya huruma.
Wanawake hawaruhusiwi kuwa na kauli
sehemu yoyote.

Mwanamke
akitekeleza

anashinda  nyumbani,
majukumu  yote na ka-
huko, Tarime na Songea na vingine vingi
hivyo wanaume walio wengi wana wa-
tumikisha wake zao bila kujali kama
wamechoka au vinginevyo.

Majukumu yaliyozoeleka, yanajumuisha
kukata kuni za mapishi, kuchota maji, hata
wanaume ninawasihi peaneni elimu ka-
tikakuamini mwanamke, anahaki kwani
hata yeye anachoka hivyo anatakiwa
kupumzika.

Hata hivyo,bado watu walio wengi
nadhani elimu hiyo haijazama kwao ki-
sawasawa, kuna baadhi ya makabila
yanayopenda kurithi wanawake, mila
mbaya na iliyopitwa na wakati.

Ni jambo baya na si sahihi kumrithi
mwanamke, kwani ni unyanyasaji uli-
opitiliza na nimakosa makubwa kisheria.

Ni dhahiri katika hilo, anayehusika na
tendo hilo anabaki kuwa mgandamizaji
wa haki na uhuru wa kijinsia kwa
mwanamke  husika, jambo ambalo
sio la kiungwana na linakemewa vikali

Hivyo, mwanaume anayefanya jambo
hilo la kumrithi mjane, anapaswa ku-
chukua hatua, kwani sio vyema.Naye,
mwanamke anayo nafasi kubwa Kkatika

jamii kwani, kinamama tunao uhuru
wa kushiriki kwenye kampeni ikiwa
tunaelekea mwaka wa uchaguzi huu
2024 na wa uchaguzi mkuu 2025.

Inatupasa na kukumbuka kwamba,
tuna nafasi ya kuwa wazalendo katika
kushiriki kwenye uchaguzi kikamilifu,
kukiwapo maono ya kuwania cheo.
Kwa chochote kile, ni vyema mtu akaji-
tambua anakoelekea.

Wewe mama nakushauri, chukua fomu
za kuwania nafasi bila ya kuchelewa,
haliitakayosaidia ushindani wa hali ya
juu na kuwafanya wanawake kungara
juu wakishika nyazifa za kuamua katika
madaraka ya nchi.

Hivyo, nawasihi wenzangu, msi-
ache kuwa na malengo ya kutimiza
ndoto zenu, kwanikuna baadhi ya wa-
mo tofauti katika malezi ya watoto
wengi wao, wakiamini kuwa mtoto wa
kike hawezi jambo lolote la kufanya.
Jambo hilo si la kweli hata kidogo tena!

Kuna falsafa kwamba, mwanaume ndi-
ye mwenye haki yakurithi namengine
mengi ya aina hiyo, jambo ambalo sio la
kweli. Mimi naamini uhalisia, binti ana
nafasi kubwa kuikomboa jamii hiyo inay-
omhusu. Mama huwa ana uthubutu, pale
jamii ikimpa haki na uthubutu wa
kujikomboa kuanzia na elimu.

Nichanzo cha maendeleo nainatupasa
kukumbuka kuna vyombo vinavyotetea
haki za wanawake.

Wanawake wana fursa mbalimbali za
maendeleo, kwani hata Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake (TAM-
WA), kimeonyesha mfano kwa kutam-
bulisha mradi mpya wanawake mnamo
Oktoba, 2020.

Inatambua kuwa ushiriki wa wanawake
katika nafasi za maamuzi, hasa ya kisia-
sa, bado ni mdogo, hivyo ina azma ya
kuwakwamua kushiriki kuwania nafasi
mbalimbali za uongozi.

Bila shaka, hata watoto wa kike walioko
shuleni wasome kwa bidii, kwani wanayo
nafasi ya kuongoza inahitaji elimu, hata
kuwawezesha kuvuka katika malengo yao.

Niseme, bila ya kusahau napo wapo
kinababa wanapaswa kupeana elimu ya
utambuzi wa nafasi ya mtoto wa kike na
kina mama kwa ujumla, taifa letu lizidi
kuwa imara zaidi.
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TANGAZO

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED

Tousing

Homes within your reach

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 58 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Mikopo ya Nyumba) ya Mwaka 2015.

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2023

Kiasi kwa shilingi elfu)

Mwaka wa sasa Mwaka ulionita
A MALI 31st Dec. 2023 31st Dec. 2022 BALANCE SHEET MORTGAGE BOOK
T |Fedha Tasiimu 49 7,532 PROFIT BEFORE TAX REVENUE GROWTH GROWTH
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - - GROWTH
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 3,600,562 3,601,363
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 3,986,264 6,695,407
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - -
6 Miamala Baina ya Matawi E -
7 Bili Zilizoafikiwa - -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
1 Mikopo Halisi lliyopo 27,439,967 19,561,504 32% 17% 16% 40%
12 Mali Nyingine 843,009 706,753
13 Uwekezaji wa Hisa 1,622,000 1,622,000 YOY YOY YOY YOY
14 Akaunti za udhamini - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 230,990 323,876
16 JUMLA YA MALI 37,722,941 32,512,435

[B: B. DHIMA

17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - -
18 Amana za Wateja 1,880,605 911,787 NON PERFORMING LOANS

19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
20 Amana Maalumu s -

21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - ‘
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 557,439 793,444
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - 0,
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - 3-06A)
26 41,070 41,070
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae
27 Dhima Nyingine 181,852 261,198
28 Madeni 16,208,723 12,003,729
29 JUMLA YA DHIMA 18,869,689 14,011,228
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 18,853,252 18,501,207
C. FEDHA ZA WANAHISA
o et Gl TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2023
aji wa Hisa Uliolipwa 21,800,000 21,800,000

32 Malipo juu ya bei ya hisa (Kiasi kwa shilingi elfu)

33 Akiba ya Mtaji - - Miai wa Hisa | Malipo juu ya bei Mapato Ziadaya |TengolaZiadaya| Mengineyo Jumla
34 Mapato Yaliyobakizwa (3,394,624) (3,678,678) ! yahisa Yaliyobakizwa Kisheria Jumla (Bainisha)
35 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 352,045 284,054 Mwaka wa sasa (2023)
36 Akaunti Nyingine za Mtaji 95,831 95,831 Salio la mwanzo wa mwaka 21,800,000 | (3,456,952) 62,328 | 95,831 18,501,207
37 Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 7 352,045 7 9 b 352,045
38 |[JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 18,853,252 18,501,207 %apﬂw mengine ; g
- — — - - iamala na wanahisa -l -l - -l
39 [Dhima Zisizo Dhahiri Gawio Molipwa 3 ] 214812 214812
40 Mikopo Chechefu 846,650 561,178 Ziada ya Kisheria g | i 3
41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 248,747 135,812 Tengo la Ziada ya Jumia
42 Mali Nyingine Chechefu - - [Mengineyo q 5 q 9 5 >
B BAADHI VA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwisho wa mwaka 21,800,000 - (3319,719) 277,140 9 95,831 18,853,252
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 49.98% 56.91%] Wwaka uliopita (2022)
(if) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.06% 2.85%) Salio la mwanzo wa mwaka 21,800,000 - (3,703,026) 24,348 - 95,831 18,217,153
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 1472.33% 2160.30%| Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato | i 284,054 | R - 284,054
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 72.74%) 60.17%)| Mapato mengine -
v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 95.18%] 91.84%] %amala na wanahisa | ] B B
(vi)  [Ongezeko la Amana 106.25% 86.81%] Gawio lliolipwa | R (37,980) 37,980
(Vi) [Ongezeko la Mali 16.05% 56.57% Ziada ya Kisheria R R - R
Tengo la Ziada ya Jumla
Mengineyo - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 21,800,000 g (3,456,952) 62,328 - 95,831 18,501,207
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2023
(Kiasi kwa shilingi elfu) TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2023
S/No |Maelezo Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita (Kiasi kwa shilingi elfu)
STsDecA2023 STeiDec 2022 o Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita
31st Dec. 2023 31st Dec. 2022
1 Mapato ya Riba 4,833,462 3,855,309 I: | Mtiririko wa Fedha K na i za L
- Mapato/(Hasara) Halisi 403,442 306,791
2 |Gharama za Riba (1,487,940) (1,000,506) Marekebisho kwa Ajill ya: 5 B
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 3,345,522 2,854,803 - Hasara Katika Mali - 230,222 297,712
2 [Madeni Viza Yaliyofutwa . . - Badiliko Halisi Katika Mikopo (7,991,398) (6,075,097)
— - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali B B
5 Punguzo/On_gezeko I.a tengo katika Mikopo (106,888) (96,711) —Niabadiie Fals  Katia Amana 968518 T25700
6  |Mapato Yasiyo ya Riba: 205,398 167,890 ~Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 5 B
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni (1,237) (1,480) - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (236,005) 119,974
6.2 Ada na Kamisheni 152,147 93.770 ~Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (119,805) (150,770)
_ . . ~Kodi iliyolipwa (61,397) (44,803)
6.3 Gawio 36,900 27,590 “Mengineyo 59,808 516,473
6.4 Mapato Mengine 17,588 48,010 — — - - —
— . Fedha Halisi kwa za (6,776,315) (4,903,020)
7  |Gharama Zisizo za Riba: (3,040,590) (2,619,191) - _ _
i Il: | Mitiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
7.1 Mishahara na Mafao (1,774,369) (1,568,574) Amana zilizoiva kwenye mabenki 2,047,141 (5,495,357)
7.2 Ada na Kamisheni = - Ununuzi wa Mali za Kudumu (25,262) (30,904)
7.3 Gharama Nyingine (1,266,221) (1,050,617) Mapato Kutokana na Mauzo ya Mall za Kudumu - B
- Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - -
s Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 037882 306,791 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
9  |Tengo la Kodi ya Mapato (51,397) (22,737)
10 |Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 352,045 284,054 Ununuzi wa intangibles (11,637) (2,348)
1 [Mapato T voiumui o = = Fedha Halisi Zili il ika) kwa iza ( i 2,210,242 (5,528,609)
y
h S Wl: | Mitiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka 352,045 284,054 Uiipaji wa MadenT ya Muda Mrefu (2,800,000 -
13 |ldadi ya Waajiriwa 27 23 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu B ]
- Mapato Kutokana na Utoaji wa Miaji wa Hisa B E
14 Map?to kwa Hl_sa st 1.30 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu - E
15 |ldadi ya Matawi 1 1 Ulipaji wa deni Ia Lease Liability (103,333) (99,297)
Mengineyo (Mikopo mipya kutoka TMRC na NBC Bank (T) Ltd) 7,000,000 70,800,000
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 4,096,667 10,700,703
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.00% 1.07%! Iv: |Fedha Taslimu na Mali Zi na Fedha
(@) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.88% 155% Ongezeko 7 Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na (469,406) 269,074
@ Uniano wa Matumizi Vasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 85,637 56.65% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka 1,214,860 945,786
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 10.17% 11.84% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 745,454 1,214,860
Taarifa hapo juu inatokana na taarifa ya fedha ya mwaka ulioishia Disemba 31, 2022 ambayo imendaaliwa kutokana na viwango vya kimataifa vya uaandaji wa o o . . - . ) .
taarifa za fedha (IFRS). Taarifa hii ya fedha imekaguliwa na mkakuguzi aliyethibitishwa, PricewaterhouseCoopers - Certified Public Accountants na kupata hati safi. Sisiy tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya
Jina na Cheo : Saini Tarehe Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi).
Sasa M. Chonza Jina: Saini Tarehe
(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa) 09.04.2024
) Charles Mugila (Imesainiwa) 09.04.2024
Amulike E. Kamwela Mwenyekiti
(Ofisa Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa) 09.04.2024
Isambo Binde Margaret Tkongo (Imesainiwa) 09.04.2024

(Meneja - Mkaguzi wa Ndani) (Imesainiwa) 09.04.2024 Mkurugenzi




8 Nipashe ...

MATANGAZO

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 20:

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa Mwaka
sasa Ulioj
31/12/2023 31/12/2022
A |mav
1|Fedha Taslimu 1,922 1,611
2|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 3,652 4,400
3|Uwekezaji Katika Amana za Serikali o o
a|salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 9,154 6,196
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 398 416
6|Miamala Baina ya Matawi o o
7|Bili Zilizoafikiwa o] o
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika o o
9|Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine o o
10| Uwekezaiji Katika Amana Nyingine o o
11|Mikopo Halisi lliyopo 36,313 32,461
12| Mali Nyingine 1,973 1,695
13| Uwekezaji wa Hisa 35 35
14| Akaunti za udhamini 0 0
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,636 1,673
16[JUMLA YA MALI 55,083 48,487
B. |DHIMA
17|Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0.00 0.00
18|Amana za Wateja 40,364 35,802
19|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu o 0
20| Amana Maalumu - -
21|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 o
22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 0 o
23|Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa o -
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja o 0
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi o o
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 0 -
27| Dhima Nyingine 626 573
28| Madeni o o
29| JUMLA YA DHIMA 40,990 36,549
30|MALI(DHIMA) HALISI 14,093 11,938
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 12,783 10,209
32| Akiba ya Mtaji 17 17
33|Mapato Yaliyobakizwa 58 1,017
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 1,235 695
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache o o
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 14,093 11,938
38| Dhima Zisizo Dhahiri -
39| Mikopo Chechefu 2,766 2,766
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 4,122 809
41| Mali Nyingine Chechefu
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
i Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 25.59%, 24.62%,
i |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghai 11.06%) 8.31%)
i |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 92.31%| 92.93%|
iv |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 67.64%| 68.62%|
v |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 82.54%| 70.73%|
vi |Ongezeko la Amana 12.74%| 2.66%,
lvi_{ongezeko Ia Mali 13.60% 5.18%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA

(Kiasi kwa shilingi milioni)

31 DISEMBA 2023

Mwaka sasa Mwaka
Uliopita
31/12/2023 31/12/2022
Mt ko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
Mapato/(Hasara) Halisi 1,429 967
Marekebisho kwa Aj H
- Punguzo/ Ongezeko la tengo katika Mikopo 204 405
-Punguzo katika gharama za Mali isiyohamishika 382 380
- Mengineyo (bainisha) (300) -
1,715 1,752
-Hasara Katika Mali o o
- Mabadiliko akiba ya kisheria 0 o
-Badiliko Halisi Katika Mikopo (3,852) (893)|
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (277) (171)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 o
-Mabadiliko Halisi Katika Amana za Wateja 4,284 929
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa za Serikali o o
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (121) (186)
- Kodi lliyolipwa ya miaka mingine (180) -
- Kodi lliyolipwa (216) (180)|
- Mengineyo (bainisha) o [
Fedha Halisi zili: kwa i za (362)| (501)]
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaiji: 1,353 1,251
Gawio Lililopokewa ] [
Ununuzi wa Mali za Kudumu - -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu o] [
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (83) (487)]
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala o o
Mengineyo (bainisha)(Amana za Serikali za mda mrefu) [ [
Fedha Halisi zili: ili i kwa i za L (83) (487)]
Mti ko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (555) o
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu o o
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 2,573 115
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (821) -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (182) (182)
Mengineyo (bainisha) ] [
Fedha Halisi Zili; kwa i za Kifedha 1,015 (67)
1V: |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tas| 2,285 697
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka 10,583 9,886
Ongezeko / Punguzo Halisi la Tengo la Fedha la lazima Benki Kuu 2,259 2,040
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 15,127 12,623
Imesainiwa na:
Jina Cheo
Samwel A. Wado: Ofisa Mtendaji Mkuu
EMMANUEL R.KESSY Mkaguzi wa Ndani
Ripoti ya mehesabu yaliyokaguliwa kwa mwaka ulioishia 31 Disemba, 2023 yameandaliwa kwa kutumia kanuni za mahesabu za kimataifa (IFRS).
Ripoti hii ya mahesabu imekaguliwa na AUDITAX INTERNATIONAL na kupatiwa hati safi. Taarifa za mahesabu zimeidhinishwa na
Bodi ya Wakurugenzi tarehe 28 March 2023 na kusaininwa kwa niaba na:-
Wilson Ndesanio Munauatacha Matan
[ MRS
Mwenyekiti wa Bodi Mkurugenzi

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2023

Mwaka sasa Mwaka
2505 3:‘/'1";72';;2 (Kiasi kwa shilingi milioni)
1|Mapato ya Riba 6,670 6,052 Miajiwa |ZiadaJuuya [Mapato Ziada ya Tengo la
2|Gharama za Riba (1,702) (1,244) Hisa  |Hisa yaliyobakizwa | Kisheria Ziadaya  (ongezeko
3|Mapato Halisi ya Riba 4,968 4,808 Jumla |l Thamani |Vengineyo |Jumia
P /Ongezeko la tengo katika Mikopo 2 4 v v i 202
4|PunguzofOngezeko la teng P (205) (405) [Saliola mwanzo wa mwaka 01.012022 10094 1 61)] 124 ) 0] 10708
5|Mapato Yasiyo ya Riba: 1,650 1,071 Utoaj wa Miaj wa Hisa 115 - - - - 115
5.1 Ada na Kamisheni 1,047 843 Faida | (Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato - 1,146 1,146
5.2 Mapato Mengine 603 228
6|Gharama Zisizo za Riba: 4,985 4,508 Zwamm;‘n«‘aWanamsa
i loigna -
6.1 Mishahara na Mafao - 2,576 2,442 [zaca duuyaisa N B @) @
6.2 Gharama za Uendeshaji 2,027 1,686 638 (638)| - -
6.3 Uchakavu 382 380 [Tengo la Ziada ya Jumia -
7|Faida /(Hasara) kabla ya kodi 1,428 966 Mengneyo B B B R
8| Malipo ya Kodi ya Mapato (145) 179 [Sallo la mwisho wa mwaka 31.12.2022 10200 17 1017 % 0 @) 1%
9|Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,283 1,145 022
[Sallola mwanzo wa mwaka 01.01 2023 10200 17 1017 % ) 6] 11997
10|ldadi ya Waajiriwa 51 49 Utoaj wa Mizj wa Hisa 2574 - B B B 2574
11|Mapato kwa Hisa 10.04%) 11.22% Faida | (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato. - . &21)]
12|Idadi ya Matawi 2 2 |
[Gavio iolpwa - - ) )|
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI |Ziada Juu ya Hisa - - -
Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2.48% 2.42%) Gyl
Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 9.10% 9.59%| [Tengo b Zda ya Jumka - -
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 59.92%| 63.29%| o kooka a o v @ v
. o . - . o o famiho kuloka faida au Hesera - . B
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 10.92%)| 12.43%) 1220 % 7 E) 8 * ﬁ

GHARAMA ZA HUDUMA KUFIKIA TAREHE 31.03.2024

3] Electronic Banking
|_[SWIFTTISS transfer

RATES(USD) - Products| RATES(TZS) - Products

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha BUGANDO Mkoa GEITA
Shauri la Mdai Na.20/2024
Jina la Mdai BRAC TANZANIA FINANCE LTD
Jina la Mdaiwa CHUKI M.MTENDAMILA

KUITWA SHAURINI MDAIWA KWA NJIA YA GAZETI
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za Taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa CHUKIM.MTENDAMILA
POPOTE ULIPO

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake ya kudai Tsh.1, 474,400/=
Milioni moja laki nne elfu sabini na nne mia nne.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe
15 Mwezi 4 Mwaka 2024 saa 2.00 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi /Mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hutohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini ,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe

25 Mwezi 3 Mw;kaiﬁ%.
757 i
bl

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
EZEKIEL RAPHAEL
SANGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
PIKIPIKI yenye namba za
usajiliMC 975 CHU.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa polisi. Taarifa
ya polisi PHQ.
IRI/IRI/RB/2609/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
SHAURI LA ARDHI NA. 6735/2024
JOYCE HARUN MACHODO..... ...MWOMBAJI
DHIDI YA
1. TANZANIA COMMERCIAL BANK (TCB)PLC............MJIBU MAOMBI
2.PATRICK EMMANUEL RUGEZI MJIBU MAOMBI
3.THE ATTORNEY GENERAL..... MJIBU MAOMBI

KWA
PATRICK EMMANUEL RUGENZI
POPOTE PALE ULIPO

YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA SHAURI LA ARDHI NA. 8735/2024
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA: Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa
Mahakama kuu Tanzania, Kanda ya Dodoma, Mbele ya Mhe. JAJI I D.
MUSOKWA wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma. saa tatu kamili
(9:00) asubuhi siku ya Jemanne tarehe 23/04/2024.

HIVYO BASI; Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili wako siku
iliyotajwa bila kukosa

NA ENDAPO; Hutofika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa na
Mahakama kama itakavyoamua pasipo wewe au Wakili wako kuwepo
IMETOLEWA kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii leo tarehe
03 Mwezi wa April, 202‘5.

NAIBU MSAJTLY
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
opoma

[e][oEPOSIT RATES
[Savings Account (p.a) 1%] 1-9,999,999 2,000.00
Mavuno Account - Special D¢ t(pa) EZ N 10,000,000 - 50,000,000 5,000.00
Fixed Depo: '50,000,000.1 and above 10,000.00
3 Months % Wiobile banking balance snaut 200.00
R = [Transfer from bank account to mabile - As per TIPS schedule below
[ [Negotiable rates for Amount Exceeding 50Mil 6% 1o 7%| Mobile - PIN reset 200000
Negotiable rates for Amount Exceeding 100Mil 8% 10 9% Other Charges
Negotiable rates for Amount Exceeding 500Mil 10% ‘é’:}“”e clearing fee (Qutward Cheques) ;-ggg gg
CHARGEREE || Search fees (inciuding vouchers) one Month Free| JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
] Two(2) to sx(6) month 79 20,000}
Minimum Opening balance - Company and individual 50.00 100,000.00 [ [Above six(6) month 25| 50, @I MAHAKAMA YA TANZANIA
[Minimum Operating Balance - |CCTV footage Maximanmu of 3
251,500 per month and TZS 700 e Mexmamu o Tzs equivalent 30,000
T N a KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA
Monthly Statement 2,00 Jfor extra page a
Monthly Ledger 7000 1500000
T — T Toesase] Uncollected cheque book (afler notification) TZ5 2,000 per month WILAYA YA MOROGORO
S o banors coaue ool || Perceniago fdeposi amount o . MKOA WA MOROGORO
Checae bosk poriect s 06| [[oen Searen o Conpany iad irS zs_o%I " Mirathi No..21/2024
30,000 reported Trade name T257.000} simamizi wa Mirathi Na....
Stop 10.00 book/leaf (per notice)| 4 ';:;’:E‘ 5‘: "JCB ) Fr
Standing order within the bank per ent 2.00 ,000.00 ranster o 100
£a"m”§ derts oihar bk por oo 20.00 7500000 | :I:zm Transfer (Other Banks) T1,800.00 KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
S T Batancs on X (2477 Fund wranster (Bank to Mobie) - a5 per TIP
oy paosssaing foa oor oy S S Gos s | o v e s MAREHEMU: ABDUL ALLY MILLONGE wa MJIMPYA
Upaid choque (RD) aof 3500000 | |24 Government payment free
Montly fees - Parishes Account /Al 000.00 | DSTV, Star Timos, AZAM, KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
-~ Othor Gi Al 1500000 | Subscipton services, batiings, A
Quartely fees - Other Ci 5 000,00 | 477 Other payments (utiiy) ickets ete. YALIYOLETWA NA THABITI ABDUL MILLONGE
urrent Accounts - Individual withdrawal over counter 5 .000.00 | alance inquin
it ts - Individual monthly fees 5| ,000.00 lonthly fee per retail user
urrent Accounts - SACCOS withdrawal over counter 000.00 | lonthly fee for corporate user TANGAZO
eposit fee res ot & Corporate subsricpton . i
[ [Withdrawal on current asount using cheaue i Statonont sgf downioad (kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)
H Taseee 00 ﬁmm book roquest 100 oaves ) ) )
n 400,000 - 4.999.999 1.800.00 Igmue book reuent 50 aves Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
5,000,0000 - 9,999,999 2,000.00 legeneration i i i H i i
H 0000000 art st oo [ B S — mirathi ya mfirehemuv tajwa hapo juu, wanaahkv\{a kuja na
[ [Withdrawal on current a Any Amount 500000 s 79555 kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
55,000 09 999 ; i haiateuli
2|Savings Accounts o S sl [ Ry Tarehe 15 Mwezi 04 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
Winimum Operating Balance Personal Saving 10 10,000.00 (0000 —onenn kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Other Savings Products 1000000] 3000000 255,005 Zingatia;
L T — 10 2000000 5000000 - Above )
s tee | [5[Agency Banking « Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
lithdrawal fee over the counter- Savings Produ © withdraw | jent Cash withdraw charg 1,000-29,999 . .
| [nravatt fhe counter 195 Products mount Hoem e wose 30.000-46,056 kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
399999 50000 ¥ ) ] )
n 400,000 - 4,999 999 1.80000] [ e « Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa
] 5,000,0000 - 9,999,999 2.00000] [} 300,000-498,998 . i
10,000,000 and above 0os%| [ 500.000-999.999 Marehemu hakuacha wosia
(Aocount oo - Wonihly - Saving producis T50000] [ 7.000,000-1.999.958 Imetolewa leo tarehe 08 mwezi 04 mwaka 2024
- Guartely - Saving products Te0000] [ 2000000 2.999.999
[ [Buik Gash deposit ] 5.000.000-5.999.990 oo
[ [New AT™ card issuance A} 1000000 [} 4,000,000-4,999,999 o iy
[ [ATM card renewal or Al 15.000.00 | 5.000,000-5.999.999 skl
[ [ATM withdrawai oo K 55 150000| [ [Agent cash dspost
700.000-400.000 | 1:700.00 [Agoncy Banking - Balance snauary
PN Roset AT 5.000.00
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Katibu Tawala awatangazia vita wanaolawiti watoto

Na Oscar Assenga, MUHEZA

KATIBU Tawala wa Wilaya ya
Muheza, Mohamed Mfaki, ame-
waonya watu wanaojihusisha na
matukio ya kulawiti kuwa siku zao
zinahesabika.

Amesema Serikali imejipanga
kudhibiti na hawako tayari kuona
vitendo hivyo vikiendelea katika
jamii. Licha ya kutoa onyo hilo,
alisema wanaohusika kufanya
vitendo hivyo watakamatwa na
kufikishwa kwenye vyombo vya
dola ili sheria kuchukua mkondo

kwa lengo la kutokomeza maten-
do hayo katika jamii.

Aliyasema hayo juzi baada ya
kumalizika kwa swala ya Eid iliyo-
fanyika kwenye Msikiti Mkuu wa
[jumaa ulioko wilayani hapa na
kuhudhuriwa na viongozi mbal-
imbali akiwemo Mwenyekiti wa
Kamati ya Ulinzi Taarifa Binafsi,
Balozi Adadi Rajabu. Alisema
viongozi wilayani hapa, hawewezi
kukubali kuona vitendo hivyo
vinaendelea kushamiri kwenye
jamii na watoto wadogo wanaha-
ribiwa na wao kukaa kimya bila ya

wachukua hatua kwa wahusika.
“Ndugu zangu mwezi huu
uwe ni kama chuo cha kujifunza
mambo mazuri mema na tuyaen-
deleze yote tulioyafanya katika
mfungo. Mimi ni mgeni hapa vi-
jana wadogo hufanyiwa vitendo
nje ya maadili ya uislamu hili ha-
tutakubaliana, niwatumie salamu
wenye tabia hizo,” alisema. Hata
hivyo, alisema watoto wanafanyi-
wa vitendo hivyo na visipokeme-
wa vinaweza kuharibu vizazi vi-
javyo kutokana na mambo hayo.
“Taarifa zinakuja nyingi na

mbaya zaidi wanaowafanyia vi-
tendo hivyo ni watu wa karibu
wakiwemo baba wadogo na wa-
jomba sasa hapa tusipolikemea
jambo hili vizazi vijavyo sijui hata
vitakuja kuwaje” alisema.
Alisema kwamba serikali im-
eweka mikakati ~mbalimbali,
kwamba kama watu hao ha-
wataachana na vitendo hivyo
watafungwa miaka 30 jela.
Kuhusu uchanguzi wa seri-
kali aliwahimiza wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kuwania nafasi
mbalimbali za uongozi kwenye

chaguzi hizo. “Ndugu zangu
chaguzi zinakuja, hivyo natoa rai
kwenu jitokezeni kuwania nafasi
mitaa, vitongoji,” alisema.

Imamu wa Msikiti Mkuu wa [ju-
maa, Shekhe Ibrahim Othuman,
aliwataka waislamu kuendelea
kumcha Mungu hata baada ya
kumalizika kwa mwezi wa Rama-
dhani. Alisema: “Lakini niwasihi
siku kama ya leo (jana) ni siku
ya kusherehekea acheni ugomvi,
tusherehekee kwa amani na utu-
livu”.

<A Ganara Bank (Tanzania) i

PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

PURSUANT TO REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014
AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER

Diwani wa Kata ya Loiborsoit, wilayani Simanjiro mkoani
Manyara, Siria Baraka Kiduya (katikati) akizungumza kuhusu
utekelezaji wa miradi ya sekta ya afya, elimu, maji, kilimo,
mifugo na miundombinu ya barabara, wakati wa kikao cha
kamati ya maendeleo (WDC), juzi. PICHA: GIFT THADEY

Waislamu waonywa
kusherehekea Sikukuu ya

Eid-EI-Fitr kumbi za starehe

Na Allan Isack, SIMANJIRO

MAMU  Msaidizi  wa
Msikiti wa Masjid Noor,
katika Mji Mdogo wa Mir-
erani Wilaya ya Simanjiro
mkoani Manyara, Mohamed
Shauri, amewaonya waislamu
kutosherehekea Sikukuu ya
Eid-El- Fitr kwenye mabaa na
nyumba za kulala wageni.

Alisema hayo juzi wakati
akihutubia wakati wa shere-
he ya sikukuu hiyo baada ya
waumini wa  kiislamu ku-
maliza mfungo wa mwezi wa
Ramadhani.

Ustaadhi Shauri, alisema
waislamu wanapaswa kush-
erehekea sikukuu hiyo kwa ki-
asi pasipo kujiingiza, kufanya
na kutenda matendo maovu
ikiwamo kunywa pombe na
uzinzi.

Hata hivyo, alisema baada
ya waislamu kumaliza mfungo
wa wanapaswa kuendelea
kuswali na siyo kujikita kwe-
nye anasa.

“Sikukuu hii siyo siku ya
kufanya anasa kwa kushere-
hekea kwenye mapombe,
madisko na mikusanyiko
mibaya kwa kuwa dini yetu

haitufundishi hivyo,” alisema.

Pia, alisema siyo vyema
muislamu kusherehekea Si-
kukuu ya Eid- El- Fitr akiwa
baa na kunywa pombe au
nyumba za wageni akifanya
uzinifu.

“Hivi sasa baadhi ya baa wa-
tanunua viti vipya wakitarajia
kupata wateja wao ambao
hawakuwa nao kipindi cha
mfungo wa Ramadhan, hivyo
msijitose huko endeleeni ku-
fanya mema na kuacha dham-
bi,” alisema. Katika hatua
nyingine, aliwataka wenye uw-
ezo kutoa msaada kwa watu
wenye wahitaji mbalimbali
wakiwemo watoto yatima na
wajane ili nao washerehekee
sikukuu hiyo kwa raha.

Mkazi wa Mji Mdogo wa Mir-
erani, Mohamed Mughanja,
alitumia fursa hiyo kuwatakia
sikukuu njema Watanzania na
kuwaasa kusherehekee kwa
utulivu na amani.

Alisema: “Tunamshukuru
Mungu, tumeweza kumaliza
mfungo wa Mwezi wa Rama-
dhan kwa afya njema na sasa
tukisherehekea sikukuu hii
tufuate yale tunayoaswa na
viongozi wetu wa dini”.

S/N [DESCRIPTION FEES AND CHARGES |S/N IDESCRIFTION I | FEES AND CHARGES
usbD TZS usbD
1[Monthly SA 2,000.00 2| 17 L Charg
Maintanance ca 6.000.00 a i[Processing Charges |Upto 5 Mio - 21,200.00
2[Non Maintanance
of Minimum sA 1,500.00 2 5Mio to 10 Mio - 169,500.00
Balance cA 4,000.00 a 10 Mio to 25mio - 339,000.00
3[Account
Statement 25 mn to 500 mio - 1.28%
Charges SA-Monthly o
EEElalls=— § 1.06%
SA-Interim 1,500.00 1.5 (*minimum 7.5mio)
per page per page Upto 5,000 - $85.00
CA-Monthly Free Free 5000 to 10,000 - $170.00
CA-Interim 1,500.00 1.5 Upto 20,000 - $255.00
per page per page 20,000 to 500,000 - 1.28%
4[Cash withdrawal |SA-Up 25M Free >500,000--* 1.06%
Documentation
SA-Over 25M 0.26% ii|Charges Upto 100 MILLION FREE
SA-Up to $2K Free =100 Mio (-Min 300,000) 0.26%
SA-$2K-$5K 0.60% Upto 50,000 FREE
SA-Over $5k 0.60% >50,000 - (Min 150) 0.26%
Upfront fee on Term
CA-Upto25M Free iii| Loan Upto 5Mio - 21,200.00
CA-Above 25M 0.26% 5 Mio to 10 Mio - 169,500.00
CA-Up to USD 5K Free 10Mio 25mio - 381,400.00
CA-$ 5K-$10K 0.60% 25 mn to 500 mio - 1.53%
CA-Above $ 10K 0.60% >500mio-- 1.28%
(*minimum 9mio)
Cash Deposit
5|Charges SA-Up to 25M Free Upto 20,000 - $255.00
SA-Over 25M 0.22% 20,000 to 500,000 - 1.53%
=00 0005 1.28%
SA-Up $5K Free (*minimum 9000)
SA-Over $5K 0.50% iv[Inspection Charges | Upto 100 Mio - 21,200.00
SA-small currency ($1 10.00% =100 mio - 42,400.00
to $20) Minimum charge $1 Upto 50,000 $22.00
CA-Up to 50M Free >50,000 $43.00
CA-Over 50M 0.22% Credit Reference 101,700.00  $43.00
v|Report Charges
CA-Up to $10K Free vi|Pre-payment penalty | caiculated as %ge pre-paid amount
CA-Over $10K 0.50% in the case of takeover of liability by 2.00% 2.00%
CA-small currency ($1 10.00% other bank/lenders
to $20) Minimum charge $1|__18 (Local & International)
Balance Bonds & Guarantees 1.02% 1.02%
6|Confirmation SA 12,800.00 10 i per quarter (Min TZS 75,000)
Certificate Bonds & Guarantees
with 100 % Cash per quarter (Min TZS 75,000) 0.43% 0.43%
CA 21,200.00 13 ii| Margin
7[Account Closure [SA 20,000.00 20| 19|Letter of Credit
Charges ca 50,000.00 50| 19.1[Import Letter of Credit (per qrtr of Part thereof)
8[Activation of SA Free Free i[Opening commission | commission Min $ 200 NA
Dormant Account _|Lc amendment Commision Min $50 max 350 NA 1.02%
ca Free Free ii| Commission
Stop Payment o — e Swift charge for LC A s
9|Charges iii| opening
Swift charge for other
ca 35,000.00 28 message/amendment NA  $34.00
iv|s
Cheque Return S = commission Min $ 200 NA
10|Charges/Dishono |CA-Inward 50,000.00 50 v|Commissions $34.00
ured Cheque i[SSicagcelatoy commission Min $ 200 NA 1.02%
CA-Outward 50,000.00 50 vi|charges
Cheque Clearing _|Non payment of Bills Till Payment NA 1.02%
11|Charges CA-Inward 1,300.00 1 vii|on due date
CA-Outward Free Free| 19.2|Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)
12[Ledger folio SA Free Free i| Advising commission NA [ $119.00
charges per folio Confirmation -~ o o
(OO ca 6.000.00 400 il Comromaion Commision Min $150 NA 0.43%
13|Cheque book Negotiating bills under Commision Min NA 0.43%
Charges CA-50 Leaves 42,000.00 27 ii[LC $75+cuourier+interest
L (MacEiSiBanking M issSzbar=ementiclain Commision Min $75 NA 0.43%
iv | paid
i[Withdrawal Charge | Upto 100,000 1,700.00 N/A v|Extensions - Commision Min $200 NA 1.02%
Collection of Export Commision Min A T
101,000 to 200,000 2,600.00 N/A vilLc $75+cuourier+interest
201,000 to 400,000 4,300.00 N/A viil| Amendments NA | $64.00
401,000 to 600,000 5,100.00 N/A 20| Other disclosures
Base or Prime 16% 1o%
601,000 to 999,000 6.800.00 N/A i|Lending Rate
ii| Funds Upto 100,000 500.00 N/A ii| Maximum spread 5% 5%
Transfer/Mobile 101,000 to 250,000 900.00 N/A iii| Penal Interest
Wwallet a.For non compliance |Rate per year over regular rate % 5
on Terms of Saction |of interest
251,000 to 500,000 1,700.00 N/A
b.For
Overdrawing/Excess
.0 I EEREED AEERED N drawing due to non | Rate per year over regular rate 59 s
payment of of interest
interest/installment/ch
arges
1,001,000 TO 10 Mn 8.500.00 N/A vi|Deposit Rates
15|Locker Rent-
a. Current account
Yearly Small 296,700.00 N/A Nill Nill
b. Savings bank oo G
Medium 508,500.00 N/A deposit
C. Fixed Deposits |Up to TZS 50 M(up to USD 50,000)
Big 635,600.00 N/A Rates
16 30 -90days 3.50% 1.50%
i|Tiss Any amount per 1 TZs 845000 91-180days 4.50% 2.25%
T2S 845000 gquivalient 181-364 days 5.50% 3.00%
E Remittances Upto USD 1000 or Eq. 17.000.00 S ©.00
i TZ: 1 year and above 8.00% 3.75%
1001 to 5000 20,400.00 $ 11.00 2 Years and Above 8.00% 4.00%
5001 to 10000 40,700.00 $ 22.00 TZS 50 M-100M (USD 50,000 -USD 100,000)
10,001 and above 84,800.00 $ 43.00 30 -90days 4.50% 2.25%
iii| Swift Outward Upto 5,000 NA~ § 39.00 91-180days 5.50% 2.50%
5,001 to 10,000 NA s 51.00 181-364 days 7.00% 3.50%
above 10,000 NA $ 77.00 1 year and above 8.25% 4.25%
iv [Swift Inward Upto 5,000 NA s 11.00 2 Years and Above 9.00% 4.75%
5,001 to 10,000 NA s 16.00 Above 100 M(Above USD 100,000)
above 10,000 NA $ 26.00 30 -90days 0 2.50% |
91-180days 0% 257
HEAD TREASURY AND TRADE FINANCE | 08-Apr-24| 181-364 days 7.50% 4.00% |
GM-CREDIT | 08-Apr-24| 1 year and above 0~ 4.75%
HEAD BUSINESS OPERATIONS [ 08-Apr-24| 2 Years and Above 5.50% 5.00%
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HABARI KANDA YA ZIWA £

Ubovu wa barabara Igombe wasitisha usafiri

Na Vitus Audax

ATOA huduma za

usafirishaji  katika

baadhi ya maeneo

ya Igombe wilay-
ani Ilemela mkoani Mwanza
wamesitisha huduma hiyo ku-
tokana na ubovu wa miundom-
binu ya barabara inayosababi-
sha uharibifu kwa vyombo vyao
hali iliyozua kilio kwa wakazi wa
maeneo hayo.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, baadhi ya madereva wa
bodaboda wa maeneo hayo, aki-
wamo Mathias Lugingo alisema
hali hiyo imekuwa mbaya zaidi
hususani kwa kipindi cha mvua
ambapo maeneo hayo hayapitiki
kabisa. “Zilianza bajaji zikashind-
wa kabisa kupita katika maeneo
hayo na sasa pikipiki ambazo

zilikuwa zimebaki kama kim-
bilio la wananchi nazo haziendi
kwenye maeneo hayo tukihofia
kupata ajali pamoja na kuharibu
vyombo vyetu vya usafiri,” alise-
ma Lugingo.

Magesa Masinde, dereva boda-
boda alisema adha hizo za mara
kwa mara zinababishwa na wa-
kandarasi wanaopewa kazi za
kutengeneza barabara kulazimi-
sha kuweka mitaro katika mae-
neo yenye uhitaji wa madaraja
hivyo kuyapa fursa maji kuhari-
bu barabara hizo.

Mfanyabiashara wa maeneo
hayo Mashaka Samwel alitaja
ubovu wa barabara hizo ikiwa-
mo ya kutoka Uwanja wa ndege
kwanda Kayenza na kusababisha
adha kubwa ikiwamo kutumia
muda mrefu kwenda mijini
pamoja na gharama kubwa.

“Safari ya kutumia nusu saa
tunatumia zaidi ya saa tatu na
kwa magari yaliyopo ni mabovu
kutokana na barabara hizo tu-
naomba serikali itutengenezee
barabara ya lami ili kuondokana
na adha hii,” alisema Mathias
Ndegeleki, mkazi wa Igombe.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Bu-
gogwa, Jagan Said, alisema tati-
zo hilo wamelifikisha kwenye
mamlaka husika wakiwamo
Wakala wa Barabara Mijini na Vi-
jijini (TARURA) ambao waliahidi
kuzifanyia marekebisho mvua
zitakapo katika.

“Ni kweli shida ni kubwa
kwani hata watu wenye magari
binafsi hawayafikishi makazini
kwao bali wanayalaza kwenye
kituo cha mafuta kutokana na
ubovu wa barabara hizo,” alise-
ma Said.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
hivi karibuni akiwasilisha bun-
geni mapitio na mwelekeo wa
kazi za serikali na makadirio ya
mapato na matumizi ya fedha
za Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi
ya Bunge kwa mwaka 2024/25,
alisema serikali  inaendelea na
matengenezo yakawaida 49 ze-
nye urefu wa kilomita 9838.80.

Alisema kazi nyingine kwa
upande wa barabara za mijini na
ezo ya lami zenye urefu wa kilo-
mita 115.97, changarawe urefu wa
kilomita 3,080.87 na ukarabati
wa madaraja na makalavati 17 na
mifereji ya kuondoa maji bara-
barani mita 51,309.62.

Vilevile, alisema serikali ime-
kamilisha ukarabati wa barabara
zenye urefu wa kilomita 259.6
kwa kiwango cha changarawe.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Anamringi Macha akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Msingi Kiloleli, wilayani Kishapu, wakati wa
hafla ya Benki ya CRDB kukabidhi madawati 20 na darasa moja lililojengwa na benki hiyo, shuleni hapo juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Baadhi wanafunzi Kiloleli wasomea chini ya miti

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

SHULE ya Msingi Kiloleli
iliyoanzishwa mwaka 1956 ina
madarasa sita pekee, hali inayo-
sababisha msongamano wa wa-
nafunzi darasani huku darasa la
awali na la kwanza wakilazimika
kusoma kwa awamu na wengine
kusomea chini ya miti.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Bahame Bahimi, akitaja shule
hiyo kuwa na wanafunzi 946

idadi kubwa kulinganisha na ma-
darasa sita yaliyopo hali inayow-
alazimu wengine kusomea chini
ya miti.

Akipokea darasa moja na mad-
awati 20 yaliyotolewa na Benki
ya CRDB kupunguza upungufu
wa vyumba vya madarasa uliopo
shuleni hapo, Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Anamringi Macha, al-
ionyesha kushtushwa na hali ya
shule hiyo.

Alitaja mazingira wanayo-
soma wanafunzi hao kuwa sio

hicho kuitisha mkutano wa had-
hara, na kuwaleza wananchi wa-
malizie ujenzi wa vyumba vitatu
vya madarasa ambao ulisimama
kwa muda mrefu, ili kufikisha
hatua ya lenta na serikali imali-
zie ujenzi huo.

Aliwashukuru pia wadau wa
Benki ya CRDB kwa kuendelea
kushirikiana na serikali katika
nyanja mbalimbali za kimaen-
deleo ikiwamo sekta ya elimu,
huku akitoa wito kwa wadau
wengine wakiwamo wasomi
kurudisha fadhila kwenye shule

walizosoma.

Mkuu wa Kitengo cha Malipo
kutoka Benki ya CRDB, Madaha
Chabba, alisema mchango huo
ni sehemu ya kurejesha kwa
jamii faida asilimia moja ambayo
wanaitoa kila mwaka.

“Mimi ni mzaliwa wa hapa Kil-
oleli nashukuru benki yetu am-
bayo naifanyia kazi kwa kukubali
ombi langu na kutoa Sh. milioni
20 na kujenga darasa hili likiwa
na madawati 20 ambayo yataka-
liwa na wanafunzi 60,” alisema
Chabba.

]
Wadau
wataka bajeti
kuimarisha
makuzi ya
mtoto

Na Timothy Itembe, MARA

SERIKALI kupitia halmashau-
ri imeshauriwa kutenga bajeti
kwa ajili ya kusimamia na kui-
marisha afua za malezi, makuzi
na maendeleo ya awali ya mto-
to ili kumjenga katika maadili
na utambuzi.

Ombi hilo limetolewa hivi
karibuni na Mratibu Idara ya
Maendeleo kutoka Kanisa la
Africa Inland Church, Tanza-
nia (AICT), Diosisi ya Mara na
Ukerewe, Charles Mashauri na
kutaja hatua hiyo kuwa itaku-
wa msaada katika kuimarisha
makuzi ya watoto kuanzia mia-
ka sifuri mpaka nane.

Mashauri ambaye pia ni
Mwezeshaji wa malezi, makuzi
na maendeleo ya awali ya mto-
to Mkoa wa Mara akizungumza
katika semina ya kuwajengea
uwezo waandishi wa habari 20
kutoka mkoani hapa, alisema
uwekezaji kwa mtoto unataki-
wa kuanza akiwa bado mdogo
ili kupata kizazi chenye uwezo
kiakili na maadili.

Alisema ili kuwa na kizazi
kilicho bora, serikali kupitia
halmashauri inapaswa kutenga
bajeti hiyo itakayowagusa wa-
toto na kuwataka waandishi
kuandika habari zinazohusu
malezi, makuzi na maendeleo
ya awali ya mtoto kupitia mra-
di wa mtoto kwanza ili kutoa
elimu kwa jamii.

“AICT Dayosisi ya Mara na Uk-
erewe kupitia mradi wa mtoto
kwanza unaratibu programu
Jumuishi ya Taifa wa malezi,
makuzi na maendeleo ya awali
ya mtoto (PJT -MMMAM) ina-
lenga kutoa huduma za afya,
lishe, malezi yenye mwitikio,
ujifunzaji wa awali na ulinzi na
usalama kwa watoto wa miaka
sifuri mpaka nane,” alisema
Mashauri.

Alisema katika kuimarisha
Ushirikiano wa Wadau wa sekta
mbalimbali katika Huduma
za MMMAM, programu hiyo
inatekelezwa kwa kipindi cha
miaka mitano kuanzia 2021/22
hadi 2025/26.

Vilevile, alisema mradi wa
Mtoto Kwanza unatekelezwa
katika kipindi cha miaka mitatu
ukifadhiliwa na Mtandao wa
Malezi, Makuzi na Maendeleo
ya Awali Tanzania (TECDEN)
kuanzia 2022 hadi 2024.

Baadhi ya waandishi wa
habari walioshiriki katika sem-
ina hiyo, akiwamo Frankius
Chilophas, alisema kuna haja
jamii kuwekeza kwa mtoto
wakati wa kukua ili kumuima-
risha kiafya, kiakili na kimaadili
na kuwa na kizaji chenye tija.
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Nipashe

Sokoine, hata akapewa
- siku ya kukumbukwa

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Na Sabato Kasika

LEO inatimu miaka 40 tan-
gu kufariki aliyekuwa Waziri
Mkuu katika serikali ya awamu
ya kwanza, Edward Moringe
Sokoine, mwaka 1984.

Hapo anakumbukwa kwa
mengi, hasa alivyopigania
maendeleo ya taifa, kwa kuji-
tolea kukabili wahujumu uchu-
mi, akianza na vigogo nchini, ili
nchi isonge mbele kimaende-
leo.

Akiwa katika nafasi hiyo ya
uwaziri mkuu, Sokoine hakuo-
na haya kuwaambia viongozi
wa serikali na wananchi, hasa
wafanyabiashara, waliokuwa
na mali nyingi kuelezea kwa
uwazi jinsi walivyozipata.

Katika  mazingira  hayo,
waliojipatia mali isivyo ha-
lali walimuona kikwazo, wengi
wakimuogopa na wakalazimika
kutupa mali zikiwamo fedha,
walizopata kwa njia isiyo sahihi.

Kwa ujumla ni kwamba,
Sokoine amedumu akiwa kion-
gozi asiyesita kutoa maamuzi
magumu kwa kila aliyeenda
kinyume, pasipo kujali kwamba
ni kiongozi wa serikali, mfanya-
biashara au mtu wa kawaida.

Hivyo, kwa mtindo huo wa
uongozi wake wa kutowao-
nea haya wahujumu uchumi,
alipendwa na wanyonge na
kuchukiwa na waliojilimbikizia
mali walizopata isivyo halali.

Sokoine huyo, sasa ni mion-
goni mwa viongozi wa kutole-
wa mfano kwa utendaji bora,
kwani alifanya kazi bila ya ku-
choka usiku na mchana, pia
akichukia rushwa na kutamani
nchi ipige hatua kimaendeleo,
kiuchumi na kijamii.

Enzi ya uhai wake, aliwahi
kukaririwa wakati akihutubia
kikao cha Halmashaurin Kuu

Edward Sokoine, katika zama a||zotum|k|a uwaziri mkuu, akipokea mmoja wa wageni Kiseri-
kali nchini. PICHA: MAKTABA

ya Taifa ya CCM (NEC) mjini
Dodoma akitahadharisha kwa
kauli kwamba:

“Ole wao wale wanaotumia
nafasi zao za umma na seri-
kali, kuiba, kuhujumu uchumi,
kupokea rushwa, maana salama
yao ni kudra za Mwenyezi Mun-
gu labda nisiwajue!”

Ni wakati aliokuwa akipam-
bana na uzembe kazini, rush-
wa, ulanguzi na biashara ya
magendo, ambazo kila kona ya
nchi, walengwa walikuwa na
matumbo joto.

Kauli hiyo ikaonyesha wazi ni

kiasi gani amepigania kimaen-
deleo nchini, akiweka pembeni
maslahi binafsi. Huyo ndiye Ed-
ward Moringe Sokoine, nyota
iliyozimika ghafla ikipambania
maslahi ya taifa.

VITA UHUJUMU UCHUMI

Wakati huo Sokoine, alipoan-
zisha vita ya uhujumu uchumi,
wakati huo kukiwapo uhaba
mkubwa wa bidhaa za viwanda-
ni, hata ikasababisha wananchi
kutafuta njia mbadala za kuka-
biliana na hali hiyo.

Mojawapo ya njia hizo, ina-

tajwa ni wafanyabiashara kuin-
giza bidhaa kinyemela au kwa
magendo kutoka nchi jirani wa-
likokuwa wakiziuza kwa bei ya
juu na kusababisha wananchi
washindwe kumudu bei.

Pia, kulikuwapo uzalishaji
mdogo viwandani na uhaba wa
bidhaa. Serikali ilikuwa ikipanga
na kudhibiti bei ya bidhaa, ka-
tika mazingira hayo, wafanyabi-
ashara waliamua kuficha bidhaa
ili kulazimisha bei kupanda, ili
wapate faida mara mbili.

Vikwazo hivyo ndivyo vilivyo-
sababisha serikali ya awamu ya

Miaka 40 bila ya Sokoine

kwanza, kubuni njia ya kuwana-
sa wahujumu ambayo Sokoine
alikuwa akiendelea nayo tangu
mwaka 1983 hadi  Aprili 12
mwaka 1984 alipofariki dunia.

Kimsingi, vita dhidi ya wahu-
jumu uchumi vilivyoanza awali,
vilitikisa kila kona nchini na ku-
sababisha wahusika kutupa mali
walizopata isivyo halali sehemu
mbalimbali ikiwamo barabara-
ni, mtoni na hata ziwani.

ALICHOAMINI SOKOINE

Mara zote, Sokoine kazini
akaamini katika haki, usawa,
uwajibikaji, siasa ya ujamaa,
pia akibeba imani maendeleo
yanaweza kupatikana, kutokana
na watu kujituma kufanya kazi
halali, tena kwa bidii.

Kiongozi huyo, akawasilisha
imani katika mabadiliko chanya
akianika mtazamo na msimamo
wake kwamba: Yu mzalendo
kwa taifa lake; mchukia rushwa,
uhujumu uchumi, ulanguzi na
magendo.

Vilevile kunarejewa mtazamo
mwingine wa Sokoine, akadu-
mu katika nadharia kwamba,
yu mtu wa vitendo zaidi, akiwa
mbali na matamshi ya kupenda
kulalamika, yu muumini wa
dhana ‘hapa kazi tu’ na ‘kazi ien-
delee’

Katika staili yake ya utendaji,
marehemu Sokoine anakum-
bukwa mbali na uzalendo wake
wa vitendo, akasonga katika Im-
ani ‘siasa ni kilimo’ na ‘kilimo ni
uti wa mgongo wa taifa.’

Katika imani hiyo kwenye
kilimo, akitokea bungeni Zan-
zibar, akaamua kutumia usafiri
wa gari badala ya ndege akid-
hamiria kukagua juhudi za wa-
nanchi na mendeleo yao katika
kilimo.

INAENDELEA UK.12
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MIAKA 40 BILA YA SOKOINE

Ujue Upekee wake Edward Sokoine,

hata akapewa SII(U ya kukumbukwa
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Gari alilopata ajali nalo hadi kifo,

Hulka na nafsi yake;

1. Amekuwa muumini wa
Haki, Usawa na Uwajibikaji.

2. Ameamini katika itikadi
na siasa ya Ujamaa na Kujitegemea.

3. Kiitikadi akazama katika
msimamo kwamba, maendeleo
huja kwa watu kujituma kufanya
kazi halali na bidii.

4. Pia, aliamini katika mabadiliko
chanya kwa jamii yake.

5. Mara zote akawa mzalendo
hasa kwa taifa alilotumikia maisha
yake yote.

6. Amechukia vitendo vya rush-
wa, hujuma, uhujumu uchumi, ul-
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Edward Sokoine, mkoani Morogoro.

anguzi na magendo.

7. Alikuwa mtu wa vitendo na
kamwe alikuwa si mtu wa kupenda
kulalamika lalamika.

Mchango wake Kitaifa;

1. Siku zote akawa mstari wa
mbele enzi za vita ya Kagera ku-
pambana na Nduli Idd Amini Dada,
aliyetangaza kuteka sehemu ya
mkoa wa Ziwa Magharibi, iwe se-
hemu ya taifa la Uganda.

2. Alianzisha vita dhidi ya Uhu-
jumu Uchumi nchini, biashara ya
ulanguzi, magendo na aliichukia
rushwa kwa vitendo

--“"'-(
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3. Mara zote akabaki mzalendo
wa kweli wa taifa hili.

4. Amedumu akisimama katika
msimamo ‘siasa ni kilimo’, aki-
amini ‘kilimo ni uti wa mgongo wa
taifa’, hata kifo chake kilitokea ka-
tika hatua ya kuacha kusafiri kwa
ndege, ili impe fursa kushuhudia
kinachoendelea mashambani na
ustawi wake, kutoka juhudi za Wa-
tanzania walioko katika sekta hiyo
kuu.

5. Alitunza na kutukuza utama-
duni wa Kiafrika na utaifa wa Mtan-
zania.

Edward Sokoine, alipokuwa akiteta jambo na Rais Julius Nyerere. PICHA ZOTE: MAKTABA

SAFARI YAKE KISIASA

Mnamo Januari 11961, akiwa
kamaliza elimu ya sekondari, Ed-
ward Moringe Sokoine alijiunga na
chama cha Tanganyika African Na-
tional Union (TANU), ikiwa ni miezi
michache kabla Tanganyika haija-
pata Uhuru.

Akiwa mwanachama hai wa
TANU, mwaka 1962, alienda Uje-
rumani Magharibi (sasa zimeun-
gana), ikiwa rafiki wa taifa jipya la
Tanganyika, Sokoine akaenda ku-
somea fani ya Utawala na alipore-
jea mwaka 1963, alipangiwa kazi
Ofisa Mtendaji wa Wilaya (DEO),

wilayani Masai, hata akafana kikazi
ambako kulikuwa kwao.

Mnamo Septemba 30, 1965, aki-
wa kijana mdogo wa miaka 27, ali-
yeonyesha akili na ubunifu mkub-
wa, akagombea ubunge jimbo la
Masai na kumshinda kwa kishindo
mpinzani wake, Edward Carli Boni-
face Ole Mbarnote, aliyekuwa Chifu
wa Wamasai. Sokoine alitwaa kura
6,977, Chifu Mbarnote akiambulia
kura 871.

Akiwa bungeni, nako akaonye-
sha umahiri wa uwakilishi wake,
kwa umabhiri na stadi za uwakilishi,
ikiwamo kudai sababu za Wama-

Sokoine; safari yake alikotoka, hadi alikoishia na makuu aliyoyaacha
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“Ni Sokoine huyo anayein-
gia katika orodha ya kutunza
na kutukuza utamaduni wa
Kiafrika na utaifa wake Mtan-
zania, ikitimia miaka 40 tangu
afariki dunia kwa ajali mkoani
MOrogoro.

Hilo ni tukio lililomkuta sa-
farini, akitoka Dodoma bada
ya kumaliza vikao vya bunge,
akienda Dar es Salaam, huku
akisimama njiani kuona
maendeleo ya mashamba ya
wakulima.

HISTORIA YAKE

Sokoine alizaliwa Agosti
mosi mwaka 1934, katika
wilaya ya Masai Land wakati

huo, ambapo kwa sasa ina-
fahamika wilaya ya Monduli,
mkoani Arusha.

Baadaye, historia yake
inaonyesha akapata elimu ya
msingl, kati ya mwaka 1949
hadi 1953 akianzia Shule
yva Msingi Monduli na kisha
akajiunga na Monduli Middle

School kuanzia mwaka 1953
hadi 1956.

Inatajwa, baada ya hapo
mwaka 1957 akajiunga
na shule ya Sekondari ya
Umbwe, mkoani Kilimanjaro
alikohitimu mwaka 1960.

Mnamo Januari Mosi, 1961,
Edward Moringe Sokoine
akajiunga na chama cha
Tanganyika African National
Union (TANU), ikiwa ni miezi
michache kabla ya Tanganyi-
ka haijapata Uhuru.

Baadaye mwaka 1962,
Sokoine akapata nafasi ya
kwenda nchini Ujerumani
alikokuwa masomoni hadi
1963, akisomea uongozi na
utawala.

Sokoine aliporejea nchini,
akateuliwa kuwa Ofisa
Mtendaji wilaya ya Maasai
Land. Kutokana na uchapa
kazi wake uliotukuka
wilayani Monduli, wananchi
wakamshawishi na hatimaye
wakamchagua kuwa mbunge
Wao.

AUTWAA UWAZIRI
Kimsingi, ufanisi wake Kkiu-
tendaji ulizidi kuonekana ma-
choni mwa watendaji wakuu

wa serikali, hata mwaka
1967 Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere, akam-

teua kuwa Naibu wa Waziri
wa Mawasiliano na Usafiri,
nyota yake ya vongozi ikizidi
kung'aa.

Mwaka 1972 akapandish-
wa daraja waziri anayehusika
na usalama, huku msaidizi
wake wakati huo , Marehemu
Mzee Mhagama, akimvvagia
sifa za wakati huo, kwa stadi
vake ya kufuatilia ahadi zake
kikazi.

Marehemu Mzee Mhagama,
akafafanua katika mizunguko
vao kufuatilia majukumu,
Sokoine alikuwa na kawaida
akiahidiwa jambo, alikuwa
na umahiri kifuatilia ahadi
anayopewa kupata hatima
inayofuata na yu mgumu
kusahau.

Mwaka 1977, Sokoine aka-
teuliwa kuwa Waziri Mkuu

katika Serikali ya Awamu ya
Kwanza, akiwa mpenzi wa
karibu wa siasa ya Ujamaa
wakati huo.

Baadaye, akaiomba ruhusa
kwa Baba wa Taifa aende
masomoni nje ya nchi
kuongeza ujuzi na akaruhusi-
wa kwenda masomoni na
kurejea mwaka 1983, aka-
teuliwa tena kuendelea na
nafasi yake ya uwaziri mkuu.

Katika kikundi hicho cha
mabadiliko, Rais Nyerere,
akamteua Cleopa Msuya
kushika nafasi hiyo. Kurejea
kwake, Sokoine akaanzisha
vita dhidi ya uhujumu uchumi
nchini, akaudumisha hadi kifo
chake asubuhi ya siku kama
va leo, ikitimu sasa miaka 40,
wakati huo umri wa Sokoine
ilikuwa miaka 46 tu.

Hayati Edward Sokoine.

sai wa Ngorongoro kuzuiwa kulima,
wakati hawana mifugo inayowalisha.

Ni sehemu ya maono yaliyomfan-
ya kuaminika maradufu mbele ya
Rais Julius Nyerere, aliyevutiwa naye,
japo katika umri mdogo.

Katika hali iliyoonyesha kuamini-
ka mwaka 1967, Mwalimu Nyerere
akamteua kuwa Naibu Waziri, Wiz-
ara ya Mawasiliano, Usafirishaji na
Kazi n Mwaka 1970, akamteua kuwa
Waziri wa Nchi, huku mwaka 1972,
Rais Nyerere akamteua kuwa Waziri
wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa.

Hata katika ulingo wa kisiasa, hes-
hima na chati yake ilipanda maradu-
fu, pale vyama TANU na Afro Shiraz

Party (ASP) kuungana na kuzaliwa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Febru-
ari 5, 1977, Sokoine akateuliwa kuwa
Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM,
ambacho ni cheo chenye hadhi nyeti
katika siasa ya nchi tangu zama hizo,
akidumu nacho hadi kifo chake, siku
kama ya leo, mwaka 1984.

Katika vita vya Kagera mwaka 1979,
akiwa Waziri Mkuu, Sokoine alikuwa
kiungo muhimu, hata mwanzoni
mwa vita hivyo, akiwaagiza wakuu
wa mikoa wote wakusanye nyenzo
zote tayari kwa vita ya kupambana
na Nduli Idi Amin Dada wa Uganda.

Binafsi, mnamo Januari 23, 1979,
akatembelea eneo la vitani mpakani
Mutukula (sasa wilaya ya Misenyi)
kukagua hali ya usalama na inaele-
zwa wakati wote wa vita, Sokoine ali-
kuwa ni nadra kulala usingizi, hali in-
ayotajwa hata kuchangia mtetereko
wake kiafya.

Novemba 1980, kukafanyika uch-
aguzi nchini, Sokoine aliomba na
kukubaliwa kujiuzulu uwaziri mkuu,
akaenda nchini Yugoslavia kwenye
matibabu, nafasi yake ikashikwa na
Cleopa David Msuya.

Baada ya kurejea, Mwalimu Ny-
erere akamteua tena kuwa Waziri
Mkuu Februari 24, 1983 na mwaka
huo huo akiendeleza masomo yake
ya Shahada ya Sayansi ya Siasa.

MWASISI WA DALADALA

Katika miaka ya 1980, nauli ya da-
ladala ilikuwa Sh. tano na safari zake
ni za ‘kuiba’, huku mitaa yote ikita-
waliwa na mabasi rasmi ya Shirika la
Usafiri Dar es Salaam (UDA).

Kukua kwa jiji la Dar es Salaam,
ikalemewa katika utoaji huduma.
Sokoine akiwa Waziri Mkuu, akaam-
uru magari binafsi yaanze kuisaidia
UDA kubeba abiri kwa nauli ya
shilingi tano na kwa kuwa kiasi hicho
cha pesa kimedumu kuwa na jina la
mtaani ‘dala’ basi ikawa jina la ma-
basi binafsi ‘Daladala.’

VITA VYA UHUJUMU UCHUMI

Aprili 5, 1983, Mwalimu Nyerere.
Ndiye aliyezindua kampeni ya ku-
pambana na wahujumu uchumi
baada ya kupitishwa kwa sheria yake
mwaka 1983, ambayo ikamea sana,
ikiwamo kupitia redioni.

Ni sheria inayomtaka mtu aeleze
mali zake, huku kukiwapo mahaka-
ma yake maalum, ambayo ilikuwa na
vipengele vya masharti.

Utekelezaji wa kampeni hiyo, baa-
dhi ya washukiwa katika sehemu
nyingi nchini, hasa Dar es Salaam,
walihofu sana na kutupa barabarani
na mitaroni.

Hivyo ni vitu vya thamani vilivyo-
ingizwa nchini kinyemela, kukiwapo
simulizi ya kutupwa mabunda ya
fedha na mali kama televisheni. Poli-
si wakaziokota na kuzikabidhi kwa
Benki Kuu ya Tanzania (BoT).

Ni wakati sheria za nchi haziku-
ruhusu mtu binafsi kuwa na maduka
makubwa ya jumla, kazi iliyofanywa
na Shirika la Biashara la Mkoa RTC

Ni rekodi iliyoacha, jina lake
Sokoine likapaa maradufu hata kum-
jenga sana kisiasa, akapendeka zaidi
kitaifa.

» Kwa mujibu wa ushuhuda, his-
toria na michango ya uchambuzi.

TAFAKURI YA MLALAHOI S
Hili la kulipana posho tofauti linafikirisha

Hili la tofauti

kwa kina

WAFANYAKAZI wa Ki-

pato cha chini baadhi yao
kama si wote, wanapoji-
kuta wamealikwa semina,
warsha au kongamano,
hujisikia vema sana. Si kwa
sababu wanakwenda kupata
maarifa mapya, bali kutuni-
sha mifuko.

Hiyo inatokana na ukweli
kuwa, mikusanyiko hiyo
va Kitaaluma, huendana na
malipo ambayo hujulikana
kama posho va k|kao inga-
wa ni wachache sana kama
asilimia 0.01 ndio hufikiria
zaidi maarifa kuliko kipato.

Na hiyo hutokea pia hata
kwa wenye Kipato.

Ndiyo sababu watu
husema pesa ni kila kitu, ni
sabuni ya roho, na bila h|yo
hakika maisha huenda hari-
jojo na ndiyo sasa tulivyo-
zoeaq, bila _

posho kwenye semina,
warsha au kongamano,
ni nadra kukuta ukumbi
umesheheni, isipokuwa
kama kuna kitisho kutoka
kwa wakubwa.

Ndiyo sababu nakumbuka
akiwa madarakani, ‘meti’
wangu, Daktari John Magu-
fuli, alipata kupiga marufuku
mikusanyiko hiyo, akisema
ni ubadhirifu wa fedha za
umma, akitaka watu waishi
kwa mishahara.

Watu moyoni hawaku-
furahia hilo na akafika
hata mahali akasema hata
ukitaka kusafiri nje ya nchi,
lazima upate kibali cha
Ikulu, vinginevyo utaula
wa chuya na kibarua kuota
nyasi au kitumbua kuwekwa
mchanga.

Hili jambo la posho lime-
kuwa likinifikirisha sana, la-
kini baadaye nikiamini Kuwa
lazima liwepo, kwa sababu
watu hata wakisikia wame-
pata safari mikoani, ndipo
wanapoamini wanaweza
kumalizia matatizo yao va
kifedha ikiwa ni pamoja na
kulipa ada za watoto.

Inaeleweka, posho si
mshahara, kwani mtu

kulipana posho nJani
ya serikali liangaliwe

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
kulangwasos@gmail.com

akifanyiacho kazi huwa ni
mshahara na ndiyo sababu
huheshimiwa, isikatwe kwa
namna yoyote ile tofauti

na posho, ambayo huweza
kukatwa muda wowote kuto-
kana na sababu mbalimbali.

Posho hutolewa kulingana
na wadhifa au nafasi aliyo
nayo mtu katika ajira yake
na huweza kupanda kutoka-
na na muktadha na kupungua
kutokana na hali hiyo hiyo.
Pia, inaweza kufutwa isiwapo
kabisa na mtu akaendelea
kuishi kwa mshahara.

Ndiyo sababu nasema,
posho ni almasi kwa mfan-
vakazi wa kipato cha chini,
kwani humsaidia sana kuziba
mapengo va kiuchumi aliyo
nayo.

Hata hivyo, tumekuwa
tukitofautiana katika kuli-
pana posho hizi, kutokana na
kazi tuzifanyazo.

Nimekuwa nikifikiria,
mwalimu mathalan, kwa kazi
na majukumu aliyo nayo va
kuandaa kazi, maazimio ya
kazi, kufundisha na hatimaye
kusahihisha madaftari ya
wanafunzi, bila shaka hakuna
posho anayolipwa na akidai,
ataambiwa hiyo ni kazi yake
aliyoisomea.

Mwanajeshi, sijui kama
aendapo vitani kuna posho
analipwa zaidi ya mshahara
wake wa kila mwezi. Pengine
nitaelimishwa, lakini sikusikia

Kweli hilo
nalo neno
rafiki

wanajeshi wetu katika
miaka ya sabini waliponda
Uganda kupambana na
majeshi ya Nduli Dyamini
kama walilipwa posho kila
siku. Nitaelimishwa!

Madaktari wetu nasikia
wao huwa wanalipwa
posho kulingana na wag-
onjwa wanaoonana nao na
ndiyo sababu kuna malipo
ya kuonana na daktari nje
ya mshahara wake wa kila
mwezi.

Hujiuliza ni kwanini hilo
linakuwa hivyo, wakati
daktari ana mshahara?
Wabunge wetu nao huwa
naambiwa wana mishahara
tena minono, lakini

bado kila wakikutana
bungeni kuuliza na kujibi-
wa maswali au kuchangia
hoja na kutunga sheria,
hulipwa posho kila siku iit-
wayo va ‘kikao cha Bunge!’

Hata wasipokutana bun-
geni, wakiwa katika ziara
za kamati zao, kukagua mi-
radi au mashirika na taasisi
za umma, bado hulipwa
hizo posho na si za Kitoto.

Lakini, wote hawa wame-
fundishwa na mwalimu
masikini asiye na posho,
afanyapo kazi yake kama
ilivyoainishwa hapo juu,
bado huishi kwa mshahara
wake huo huo wa kijun-
gujiko, huku anayestahili
kumtetea mwalimu akilip-
wa mshahara na posho
hapo hapo! -

Kwani kigezo ni kipi kwa
daktari kustahili posho
ya kuonana na mgonjwa
mbunge kukaa kikaoni
kama kazi yake, huku
mwalimu hana posho ya
kuonana na mwanafunzi
wake? Polisi hana ya kuo-
nana na mhalifu?

Askari wengine nao
nasikia nao hawana posho
ya kuonana na mfungwa
au wa Zimamoto kutolipwa
posho ya kwenda eneo la
tukio la moto au uokozi?
Tuangaliane katika hizi
posho jamani!
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Wadau sekta ya utalii waililia
halmashauri tozo kuongezeka

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

WADAU wa utalii wameilala-
mikia serikali tozo nyingi kwa
watalii hasa dola 10 za Kimare-
kani wanazolipa katika mageti
ya halmashauri na kusababi-
sha wageni wanaotembelea
hifadhi kukata tamaa kabla ya
kufika katika vivutio.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana kwa niaba
ya wenzake, Mwenyekiti wa
waongoza utalii Kanda ya
Kaskazini, Engelbert Qorro,
alisema ni muhimu Mkuu wa
Mkoa, Paul Makonda, akaanza
na kero hiyo na miundombinu
ya hifadhi ili watalii wasiend-
elee kuteseka.

“Waachane na kodi wana-
zowatoza watalii barabarani
hizi halmashauri zinapata fed-
ha kutoka TAMISEMI halafu
serikali inakusanya mapato
kupitia Mamlaka ya Usimamizi
wa Wanyamapori Tanzania
(TAWA) na zenyewe zina mgao
wake ambao unaenda hal-
mashauri wao wanakusanya
ya kazi gani ni changamoto
kubwa inatutesa,” alisema.

Alisema inapoonekana utalii
unashamiri kwenye ukanda
wa Kaskazini wanaweka tozo
nyingi hadi mgeni anakasirika
kabla ya kufika kwenye hifadhi
kwa kuwa anajikuta ameshali-
pa fedha nyingi na mambo
mengine sio ya msingi.

“Unatoka hifadhi fulani
kwenda nyingine kuna hao
ndege wanaitwa flamingo sasa
wanapoenda kutembelea mae-
neo yale unakutana na geti za
halmashauri ambazo zinaleta
sitofahamu kwa wageni kila
geti wanachaji dola 10 za Ki-
marekani na geti la mwisho
ni dola 35 kwa kichwa wakati
hili eneo lipo chini ya TAWA na
hawa TAWA wanalipisha dola
295 za Kimarekani ambapo
ni sahihi tunatamani hawa
wangefanya hiyo kazi kuliko
halmashauri.”

Alisema wanapotembea na
wageni kuangalia flamingo
mtalii kulipa dola 20 za Kima-
rekani na bado kuna malazi,
hivyo anajikuta analipa dola
85.

“Njia nzima mgeni anaanga-

lia ng'ombe, mbuzi na kondoo
sasa wanashangaa kwanini wa-
nadaiwa fedha nyingi wakati
shida yao ni kuangalia flamin-
g0, naishauri serikali ili kupun-
guza ule uchungu wa Tanzania
gharama tupunguze hizi kodi
ndogo ndogo ndio zinasum-
bua wageni hasa hizi dola 10 za
kwenye mageti ya halmashau-
ri,” alisema Qorro.

Alisema dola 10 wana-
zozitoa kwenye Halmashauri
hazina maana kama serikali
inarudisha asilimia 50 kwenye
akitolea mfano Wilaya ya Lon-
gido, Monduli na Ngorongoro,
TAWA inakusanya dola 29.5
za Kimarekani kwa mgeni
mwisho wa mwaka wanarudi-
sha kwenye hizo halmashauri.

“Sasa kuna haja gani ya hal-
mashauri kukusanya kodi ku-
toka kwa wageni hapo ndipo
watalii wetu wanapochang-
anyikiwa tujitahidi kupunguza
hizi tozo ili tufikie malengo ya
kuwapata watalii wengi zaidi,”
alisema.

Pia, alisema barabara za hi-
fadhi ni mbovu na vyombo vya

kutengeneza vipo, lakini wa-
nashindwa kuelewa kwanini
zinapoharibika hazitengenez-
wi kwa wakati na kusababisha
usumbufu kwa watalii.

“Barabara zetu ndani ya hi-
fadhi hazifai kuna mashimo
makubwa huwezi hata kupis-
hana na mwenzako. Watalii
wengi ni wazee wanakuja
kupumzika katika hifadhi tu-
napowapitisha  katika hizo
barabara mbovu wanalala-
mika na wengine kunashind-
wa kuendelea na usafiri wa
magari na kuagiza ndege im-
fuate huyu atakaporudi nchini
kwake anaweza kusababisha
tukakosa wageni kuja kwa
namna atakavyoelezea miun-
dombinu ya barabara, “ alise-
ma Qorro.

Alisema wanaiomba seri-
kali kurudisha mafungu kwa
Shirika la Hifadhi za Taifa Tan-
zania (TANAPA) na Mamlaha
ya Hifadhi Eneo la Ngorongoro
(NCAA) ili inapotokea matatizo
wayashughulikie kwa wakati
badala ya kusubiria fedha itoke
serikalini kwa kuchelewa na
tatizo kuzidi kuongezeka.
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Naibu Waziri Mkuu na Waziri
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shati, Dk. Doto Biteko (kushoto),
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akizungumza na Kada wa Chama cha Mapinduzi

(CCM) na Mkuu wa Mkoa mstaafu, Mzee Stephen Mashishanga alipomtembelea kwa ajili ya kumjulia hali nyumbani
kwake, Mtaa wa Forest, Manispaa ya Morogoro jana. PICHA: ONWM

RC Kunenge
abana viongozi
matumizi ya

rasilimali misitu

Na Julieth MKireri, KIBITI

MKUU wa Mkoa wa Pwani
kuhakikisha wanapouza maeneo,
wasiingilie misitu hata kama
haihifadhiwi kisheria.

Abubakar Kunenge pia ameele-
keza viongozi wa wilaya, Hal-
mashauri na Wakala wa Huduma
za Misitu (TFS) wahakikishe
misitu iliyohifadhiwa inatunzwa
kwa kuzuia shughuli za kibin-
adamu ukiwamo ukataji miti kwa
ajili ya kuni na mkaa, uvamizi
wa mifugo, uchimbaji michanga,
kokoto kilimo na makazi.

Alitoa maelekezo hayo juzi mji-
ni Kibiti wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Upandaji Miti Mkoa wa
Pwani, maagizo hayo yakisomwa
na Mkuu wa Wilaya ya Kibiti,
Kanali Joseph Kolombo.

Alisema ongezeko la watu
na ukosefu wa nishati vimetoa
msukumo wa mahitaji ya mazao
ya misitu ikiwamo kuni, mkaa
na maeneo ya makazi na hivyo
kusababisha kuongezeka ukataji
miti na ufyekaji misitu.
halmashauri na taasisi nyingine
zikisimamia maelekezo hayo, zi-
taimarisha ulinzi na usimamizi wa
misitu kwenye maeneo yao.

Maelekezo mengine yaliyotole-
wa ni pamoja na kila halmashauri
kupeleka taarifa ya maendeleo
ya miti iliyopandwa mwaka
2022/23 na kueleza sababu za
miti mingine kunyauka baada ya
kupandwa.

Kanali Kolombo alibainisha
kuwa kwa kipindi hicho, Mkoa wa
Pwani ulipanda miti 8,876,640 na
katika msimu huu wa 2023/24,
miche 10,436,494 imezalishwa na
inaendelea kupandwa katika mae-
neo mbalimbali mkoani humo.

“Kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa
wa Pwani, ninawasilisha maele-
kezo haya ya kila halmashauri
kuhakikisha wanafikia malengo
va serikali ya kupanda miti milion
1.5," alisema Kanali Kolombo.

TANROAD wapiga kambi kutengeneza barabara korofi

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKALA wa Barabara Tanzania
(TANROADS), Mkoa wa Morogoro
umeweka kambi ya wahandisi
wilayani Kilombero ili kufanya
kazi usiku na mchana za maten-
genezo ya barabara kwenye mae-
neo korofi kurejesha huduma za
mawasiliano na usafiri katika mae-
neo yanayounganisha wilaya hiyo
na nyingine.

Mpango huo utaziwezesha
kupitika kipindi chote cha mwaka

katika barabara yenye urefu wa
kilometa 150 kutoka Ifakara hadi
Mlimba.

Meneja wa Mkoa wa Wakala
huo, Mhandisi Alinanuswe Kyam-
ba, alisema hayo wakati akizun-
gumzia mkakati wao wa kuhakiki-
sha barabara zinazohudumiwa na
wakala huo zinapitika nyakati zote
hasa kwa kipindi hiki cha mvua
katika maeneo mbalimbali nchini.

Mhandisi Kyamba alisema, mae-
neo mengi ya barabara ndani ya
mkoa zimekumbana na changa-

moto kwa kipindi hiki ambacho
mvua inaendelea kunyesha ikiwa-
mo barabara ya Ifakara - Mlimba
kwa baadhi ya maeneo kukatika.

“Ipo tayari timu ya wahandi-
si wetu wilayani Kilombero ili
kuyafikia maeneo yote korofi na
kufanya matengenezo kurejesha
mawasiliano ya barabara kwaku-
wa ndio kitivo cha uchumi katika
suala la kilimo,” alisema Mhandisi
Kyamba.

Alisema kampuni tatu za kuten-
geneza barabarara tayari zipo

wilayani Kilombero kurekebisha
maeneo yote korofi na kazi hizo
zinafanyika usiku na mchana.

“Lengo letu ni kuona barabara
ya Ifakara - Mngeta hadi Mlimba
inafunguka kwa wakati na inapiti-
ka muda wote,” alisisitiza Mhandi-
si Kyamba.

Baadhi ya wananchi na wafan-
yabiashara, akiwamo Libonge
Mkalimoto, mfanyabiashara mjini
Ifakara alisema kukatika kwa ma-
wasiliano ya barabara hiyo ku-
mechangia kupanda kwa bei ya

bidhaa na ongezeko la nauli.

Mkalimoto alisema magari ya-
nayotoka Ifakara kwenda Mlimba
zaidi ya kilometa 150, yanalazi-
mika kukoma eneo la Mng'eta ku-
tokana maeneo yake tofauti kuka-
tika kutokana na mvua.

Shukuru Liguguda, mfanyabi-
ashara eneo la Lumemo alisema,
wasafiri wa njia hiyo wanalazi-
mika kutumia pikipiki (bodaboda)
na kulipa hadi Sh. 40,000 kutoka
yanapokoma magari eneo Mngeta
ili kwenda Mlimba.
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PPRA yabaini ununuzi kutofuata sheria

Na Augusta Njoji,
DODOMA

AMLAKA ya
Udhibiti wa Un-
unuzi wa Umma
(PPRA), imebaini

katika matumizi ya taratibu

ya ununuzi kwa njia ya ‘force
account’ hayaendani na she-
ria na kanuni za ununuzi zi-
navyoelekeza.

Aidha, ushiriki wa kam-
puni za biashara zinazoon-
gozwa na wanawake katika

zabuni za umma umebainika
kukabiliwa na kikwazo cha
kushindwa kupata dhamana
ya zabuni inayotakiwa.

Akizungumza juzi
hapa, Mkurugenzi wa Hu-
duma za Ushauri na Kujenga
Uwezo kutoka Mamlaka hiyo,
Amini Mcharo, alisema hali
hiyo imebainika katika utafiti
uliofanywa na mamlaka hiyo
zilizolenga kubaini vikwazo
vya sekta ya ununuzi na
kutafuta suluhisho.

Alisema kutokana na hali

doma juzi, kuhusu umuhimu wa kulipa kodi na usafi wa mazingira. PICHA: PETER MKWAVILA

hiyo sheria mpya ya ununuzi
ya mwaka 2023 imeboresha
utaratibu huo na kuweka up-
endeleo maalum kwa kam-
puni za wanawake.

Kuhusu  kuongeza  uk-
aguzi na uokoaji wa fedha
za umma, Mcharo alisema
katika kipindi cha miaka mi-
tatu ya uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan mamlaka
hiyo ilifanya uchunguzi wa
zabuni zilizotekelezwa kwa
mwaka 2021/22 na 2022/23
na kuokoa fedha za umma

Sh.Bilioni 16.27.

Alifafanua kuwa kati ya fed-
ha hizo Sh. bilioni 13.83 ilito-
kana na kuingilia kati mamla-
ka kwenye mikataba ambayo
ilitolewa kwa wazabuni we-
nye bei ya juu wakati wenye
bei ya chini wakitolewa kwe-
nye mchakato.

Pia, alisema kati ya fedha
hizo Sh. bilioni 2.44 kilicho-
rudishwa na wasambazaji wa
bidhaa na wakandarasi kwa
malipo ya ziada yaliyofanywa
na taasisi za ununuzi.

R
VETA
kuwajengea
uwezo
wafanyakazi
majumbani

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIKA kuimarisha utendaji kazi wa wa-
fanyakazi majumbani, Mamlaka ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) na shirika
lisilo la kiserikali la watu wanaojitolea ulim-
wenguni (CVM), wameanzisha mitaala ya
kuwajengea uwezo ili kuleta ufanisi wana-
potekeleza majukumu yao.

Akizungumza kwenye makabidhiano ya
mitaala ya kozi hiyo ambayo itachukua kati
ya mwezi mmoja hadi miezi sita, Ofisa Mku-
za Mitaala wa VETA, Anna Nyoni, alisema
shirika hilo lilifanya utafiti kwa wafanyakazi
wa majumbani na kugundua wengi wana-
fanya kazi bila kuwa na ujuzi na kuona kuna
haja ya kutoa mafunzo kwa na mahali pekee
walipoona panafaa kujengewa uwezo ni
chuo hicho.

“Mtaala huu tumeuandaa kutoka kwenye
kozi zinazotolewa na VETA kama vile ya upi-
shi na usafi ambapo tuliona kuna vitu ving-
ine zaidi ya upishi na usafi ambavyo wanavi-
hitaji kama vile ya kuwalea watoto na wazee
pamoja na baadhi ya huduma za majumbani
kwa wale wanaoenda kufanyakazi nje ya
nchi,” alisema.

Alisema kwa kuwa mtaala ni mpya, wa-
metoa mafunzo pia kwa walimu 12 ambao
watawaelimisha wanafunzi wa kozi hiyo
kwenye vyuo vyenye mradi ikiwamo mikoa
ya Dodoma, Iringa, Dar es Salaam, Tanga na
Lindi na Morogoro.

Alisema pia vifaa kwa ajili ya kufundishia
kozi hiyo vimeshaandaliwa ili kuwajengea
uwezo wafanyakazi wa majumbani wanaok-
wenda kufanya kazi nje ya nchi na ndani.

Naye, mtaalam wa jinsia kutoka shirka
la CVM, Maria Shimba alisema kwa wafan-
yakazi ambao hawatakuwa na fedha za kuli-
pia mafunzo hayo watakopeshwa na baada
ya kupata kazi watarejesha na kwa ambao
wana uwezo wa kujigharamia wataendelea
na masomo kwa utaratibu utakaotolewa na
VETA.

Alisema mafunzo hayo kwa wafanyakazi
wa majumbani yatawapa ujuzi kama ilivyo
kwenye kozi nyingine na watatambulika
kwa vyeti vyao kutoka VETA kama ilivyo
kwenye udereva na kuwasaidia kupata ajira
kwa kuwa na leseni za chuo hicho.

Wanafunzi wahadharishwa matumizi dawa za kulevya

Na Thobias Mwanakatwe,

nia (TIA) Kampasi ya Singida ka-

watasaidia kuzuia na kupamba-

na maadili na kukiwa na maadili

pungua na uchumi wa taifa uta-

SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa
wa Singida, imewatahadharisha
wanafunzi wa vyuo vikuu mkoani
hapa kujiepusha na matumizi ya
dawa za kulevya na rushwa kwani
vinawaharibu vijana ambao ndio
hazina ya taifa.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Singida, Sipha Mwanjala, alisema
hayo juzi wakati akizungumza na
wanafunzi kutoka Chuo cha Maji,
Chuo cha Afya, Chuo cha Utumi-
shi na Taasisi ya Uhasibu Tanza-

tika kongamano lililoandaliwa na
TAKUKURU lililohusu rushwa na
dawa za kulevya.

Alisema lengo la kongamano
hilo ni kuwaongezea uelewa wa
mapambano dhidi ya rushwa na
dawa za kulevya kwa kuwa kundi
la vijana ndilo lipo katika hatari
zaidi ya kuathirika na vitendo
hivyo.

Mwanjala alisema TAKUKURU
imeamua  kuwashirikisha  vi-
jana katika kongamano hilo kwa
sababu inatambua vijana ni mtaji
usiofilisika na ni hazina ya taifa
hivyo wakipata elimu ya rushwa

na na rushwa kwa kutoa taarifa
TAKUKURU na kuwa mabalozi
kwa wenzao ambao hawakupata
elimu hiyo.

Aliongeza kuwa vijana ni ki-
zazi na wazazi wa kesho hivyo
wakijua umuhimu wa maadili
na kuepukana na vitendo vya
rushwa TAKUKURU inaamini
watawafundisha watoto wao ku-
fuata sheria, kanuni na taratibu
kuepukana na rushwa hali am-
bayo itasaidia kupunguza kama
sio kumaliza kabisa tatizo la rush-
wa nchini.

“Kunapokuwa na rushwa haku-

hakuna rushwa,hivi sada vijana
wapo vyuoni na keshokutwa wao
ndio watakuwa maofisini hivyo
wakielimishwa na kutambua
maadili watafanya kazi kwa kuz-
ingatia sheria na taratibu na wata-
tenda haki na wananchi watapata
huduma stahiki,” alisema.

Naye Mratibu wa TAKUKURU
na Skauti Mkoa wa Singida, Faru-
ma Nkumbi, alisema wao kama
wadau ni muhimu kuwapa elimu
vijana kwasababu kundi hilo ni
taifa la leo na kesho ambao kama
litajiingiza katika matumizi ya
dawa za kulevya nguvu kazi ita-

dorora.

Ofisa Vijana Mkoa wa Singida,
Frederick Ndahani, aliwataka vi-
jana kuwa wazalendo na kuacha
tamaa ya kuwa na maisha mazuri
kwa haraka kwani vitendo hivyo
ndio kichocheo kikubwa cha wao
kujiingiza katika vitendo vya rush-
wa na dawa za kulevya.

Wanavyuo hao walisema elimu
waliyopewa ya rushwa na dawa za
kulevya itawasaidia sana kuepuka
na vitendo hivyo ambavyo pen-
gine baadhi yao walikuwa wakivi-
fanya kutokana na kutokuwa na
elimu ya masuala hayo.
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HABARI MBEYA

Kambi rasmi
matibabuya
magonjwa sugu
yaandaliwa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

HOSPITALI ya Kanda ya Ru-
fani ya Mbeya kwa kushiriki-
ana na Chama Cha Mapinduzi
(CCM) mkoani hapa, imeanzi-
sha kambi maalumu ya mat-
ibabu ya kibingwa kwa watu
wenye matatizo ya mishipa ya
fahamu, ubongo na saratani.

Kambi hiyo inawahusisha
madaktari bingwa kutoka
katika Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili ambao  mbali
na kutekeleza jukumu hilo,
pia wanawaongezea uzoefu
madaktari waliopo katika hos-
pitali ya kanda ya Mbeya.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali hiyo, Dk. Godlove
Mbwanyji, alisema kambi hiyo
ni ya siku nne na ilianza Aprili
8 mwaka huu na inatarajiwa
kufikia tamati leo ambapo wa-
nanchi wanafanyiwa uchun-
guzi bure na kufanyiwa upas-
uaji.

Alisema baada ya kukami-
lika kwa kambi hiyo matibabu
hayo ya kibingwa yataendelea
ili kuhakikisha wananchi wote
ambao wana matatizo hayo
wanahudumiwa.

“Tunashirikiana na chama
cha madaktari bingwa wa mi-
shipa ya fahamu na ubongo
kutoka MOI, kwahiyo tuna-
washauri wananchi wenye
matatizo hay ana hata ndugu
wenye watu wao ambao wana
matatizo wawalete ili wahu-
dumiwe,” alisema Dk. Mb-
wanji.

Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa CCM Mkoa wa Mbeya,
Christopher Uhagile, alisema
lengo la kuweka kambi hiyo
ni kuwapunguzia wananchi
gharama za matibabu ya kib-
ingwa ambayo walitakiwa
wayafuate Dar es Salaam.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IGOGORO ya wany-

amapori na binadamu

imeanza kushika kasi

mkoani Mbeya kuto-

kana na mwingiliano wa shughuli
za kibinadamu na wanyama hao.
Ndani ya wiki mbili sasa, watu
wanne wamefariki dunia na
wengine watatu kujeruhiwa kwa
kushambuliwa na wanyama hao.
Tukio la kwanza lilitokea katika
kitongoji cha Gengeni, Kata ya
Kambikatoto, wilayani Chunya.
Katika tukio hilo, watoto watatu
wa familia moja walifariki dunia

kwa kushambuliwa na fisi huku
wazazi wote wawili wakijeruhi-
wa.

Kaimu Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi (SACP)
Abdi Issango, alisema tukio hilo
lilitokea Aprili 7, mwaka huu.
Alisema fisi huyo alitokea katika
Pori la Akiba la Rungwa na kuwa-
vamia wanafamilia hao usiku.

Aliwataja watoto waliofariki
dunia kwenye tukio hilo kuwa
ni Samweli Shigela (5), Kasunzu
Shigela (3) na Ngasa Shigela mwe-
nye umri wa mwaka mmoja, wote
wakazi wa kitongoji cha Gengeni.

Issango aliwataja wazazi walio-
jeruhiwa na mnyama huyo kuwa
ni Shigela Ngasa (45) na mkewe,
Limi Masanja (38) ambao wali-
kumbwa na madhara hayo waka-
ti wakipambana na kujiokoa na
kuokoa watoto wao.

Alisema majeruhi wanaende-
lea na matibabu katika Hospitali
ya Mtakatifu Gasper, Itigi wilaya-
ni Manyoni, Singida ambako wal-
ipelekwa baada ya kuokolewa.

“Fisi huyo alifanikiwa kuingia
kwenye nyumba hiyo kutokana
na kutokuwa na mlango na iko
porini karibu na hifadhi. Baada
ya kuwaua watoto hao na kuwa-

Mgogoro binadamu, wanyamapori washika kasi

jeruhi wazazi, aliua kondoo wa-
tatu na kisha akakimbilia porini,”
alisema Kamanda Issango.

Hata hivyo, alisema siku ya pili
fisi huyo alirejea katika eneo hilo
na ndipo Jeshi la Polisi kwa kush-
irikiana na maofisa wanyamapori
kutoka katika pori hilo la Rungwa
walimwua.

Katika tukio lingine, mtu mmo-
ja anadaiwa kuuawa kwa kuliwa
na Simba huku kijana wa miaka
14 akijeruhiwa kwa kukanyagwa
na tembo katika wilaya ya Mbara-
li. Inadaiwa kuwa wanayama hao
wanatokea katika Hifadhi ya Taifa
ya Ruaha.

B e T

Baadhi ya walimu wa Shule ya Msingi Kilambo, Kata ya Kikusya wilayani Kyela mkoani Mbeya, wakiwa wameshika
miche ya miti na wanafunzi wa shule hiyo ambao ni wanachama wa Klabu ya mazingira, wakati wa uzinduzi wa
upandaji miti shuleni hapo, hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Wafanyabiashara ndogondogo Mbeya wapewa mchongo mikopo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAFANYABIASHARA wadogo,
maarufu kama Machinga, ambao
wamekuwa wakifanya shughuli
zao kwenye maeneo yasiyo rasmi
yakiwamo hifadhi za barabara,
wameshauriwa kuhamia kwenye
masoko rasmi ili wanufaike na
fursa mbalimbali ambazo zina-
tolewa na serikali.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, alitoa ushauri huo
juzi kwenye uzinduzi wa mpango
maalumu wa mikopo bila dhama-
na kwa wafanyabiashara walioko
katika maeneo rasmi, wakiwamo
Mbeya. Mpango huo umeanzish-
wa na benki ya CRDB.

Alisema ili kuwaepusha wafan-
yabiashara hao na adha mbalim-
bali, serikali imewapangia mae-
neo ambayo yameandaliwa
yakiwamo  masoko lakini bado
wanaonekana  wakirandaranda
kwenye maeneo ya baraba-
rani.

Eneo la uwanja wa zamani wa
ndege wa Mbeya, alisema limet-
engwa eneo maalumu kwa ajili ya
machinga na baadhi yao wame-
jenga vyumba vya biashara na
wanaendelea na shughuli zao bila
bughudha.

Alisema kwa sasa serikali inaen-
delea kuboresha miundombinu
mbalimbali zikiwamo barabara ili
kuruhusu magari kuingia kwenye
maeneo hayo kwa ajili ya kupele-

ka bidhaa na abiria ambao ndio
watakuwa wateja wao.

“Hii ni fursa muhimu kwenu
wajasiriamali wetu. Ingieni kwe-
nye masoko hayo mfanye kazi
zenu na mpate pia fursa ya
mikopo yenye masharti nafuu
katika orodha ya masoko hayo
hata soko hili la uwanja wa ndege
limo,” alisema.

Malisa alisema pamoja na ha-
masa ambayo imeanzishwa na
benki ya CRDB lakini kuna mpan-
go wa kuanza kuwaondoa wafan-
yabiashara hao kwa nguvu kwe-
nye maeneo yasiyokuwa rasmi.

Meneja Masoko wa CRDB Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini, Japhar
Hasanali, alisema lengo la kuanzi-
sha mpango huo ni kuwaepusha

wafanyabiashara hao na mikopo
inayotolewa na taasisi zisizo rasmi
ambayo ina riba kubwa maarufu
kwa jina la ‘kausha damu.

Alisema  wanakusudia  ku-
wafikia wafanyabiashara wote
wadogo wanaofanya shughuli
zao kwenye maeneo rasmi ili ku-
hakikisha wanawainua kiuchumi
na kwamba sharti pekee la
mikopo hiyo ni mfanyabiashara
kuwa kwenye eneo rasmi hasa
sokoni.

Mikopo  wanayotoa, aliema
haijalishi aina ya biashara ambayo
mhusika anafanya badala yake ni
wanataka awe kwenye eneo rasmi
la kufanyia shughuli zao.

“Tumetambua kwamba kuna
baadhi yenu wanakwenda ku-

chukua mikopo kwa watu binafsi
ambao wanawatoza riba kubwa,
mnajikuta badala ya kujiinua
mnawafanyia kazi wao, sasa sisi
tumekuja na suluhisho la mikopo
hii yenye mashart nafuu kabisa,”
alisema.

Mwenyekito wa Jumuiya ya
Masoko ya Jiji la Mbeya, James
Mwaikambo, aliiomba serikali
kutotumia nguvu kuwaondoa wa-
machinga barabarani na badala
yake hekima itumike ili kuepusha
kuumizana na kuharibu biashara.

Alisema  serikali inatakiwa
iendelee kuboresha masoko na
maeneo mengine rasmi ili yawa-
vutie wafanyabiashara kwenda na
hivyo kumaliza tatizo la uvamizi
wa barabara.



HABARI ZANZIBAR ﬁ
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Serikali
mathamlnl
mchango
wa sekta
binafsi
kusaidia
yatima

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWAKILISHI wa Viti Maal-
um, Hudhaima Mbarak Tahir
amesema serikali inathamini
mchango unaotolewa na
taasisi binafsi katika kusaidia
watu walio katika mabhitaji
maalum, ikiwemo yatima na
wenye ulemavu.

Aliyasema hayo jana visi-
wani Zanzibar wakati wa
chakula cha mchana, kilicho-
andaliwa na Jumuiya ya Ma-
jlis Almaarif Islamia kwa ajili
ya watoto yatima wa eneo la
ikiwa ni sehemu ya l<ushere-
hekea Sikukuu ya Eid-El- Fitr.

Alisema kitendo kinacho-
fanywa na baadhi ya taasisi bi-
nafsi kula chakula cha pamoja
wakati wa sikukuu na futari
wakati wa mwezi wa Rama-
dhani ni miongoni mwa ku-
unga mkono juhudi za serikali
za kuhakikisha watoto hao
hawatengwi na jamii.

Aidha, aliwataka wazazi na
walezi kufuatilia nyendo za
watoto wao ili kuwakinga na
vitendo viovu, ikiwemo ud-
halilishaji sambamba na ku-
wataka watoto hao kutiii wa-
zazi wao ili waweze kukuwa
katika maadili mema.

Mwenyekiti wa Jumuiya
hiyo, Shekhe Tahir Khatib Ta-
hir, alisema lengo la kuandaa
chakula hicho ni kuwafura-
hisha watoto hao na kujihisi
hawatengwi katika jamii.

Aidha, aliwataka watu we-
nye uwezo kujitokeza kuwa-
saidia ili kupata neem ana
rehema za Mungu.

—
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 Mahakama: Sheria ya Viled inakinzana na Katiba Ya Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

AHAKAMA Kuu vya

Zanzibar  imesema

Sheria ya Vileo Na. 9

ya Mwaka 2020 inay-
ozuia kampuni zaidi ya tatu kuin-
giza pombe Zanzibar, inakwenda
kinyume cha Katiba ya Zanzibar
ya Mwaka 1984.

Ufafanuzi huo umekuja baada
ya kampuni ya Quality Meats and
Beverage (QMB) supplies LTD
kufungua shauri mahakamani
kuomba tafsiri ya kikatibamwis-
honi mwa mwaka jana

Jaji wa Mahakama Kuu, George
Joseph Kazi alieleza kuwa baadhi
ya vifungu hasa cha 33 (1) cha
Sheria Vileo Namba 9 ya Mwaka
2020 ni kinyume na Katiba.

Kifungu hicho kinazuia utoaji
wa leseni za biashara ya pombe
kwa kampuni zisizozidi tatu na
kwamba ni kinyume na Sheria ya
Ushindani Sawa na Kulinda Mlaji
Namba 5 ya Mwaka 2018 yenye
vipengele vinavyotoa uhuru wa
kibiashara iliyotungwa na kupit-
ishwa na Baraza la Wawakilishi
Zanzibar.

Katika uamuzi huo wa Aprili
4 mwaka huu, Jaji Kazi alisema
kifungu hicho cha 33 ya sheria
ya vileo ni kinyume na Katiba ya
Zanzibar ya Mwaka 1984 vifungu
kadhaa ikiwemo cha 12, 13, 21 na
22.

“Mahakama inatoa uamuzi

kuwa kukataa au kunyimwa kwa
leseni kwa kampuni inayolala-
mika ni kinyume cha sheria, na
uwamuzi huo ni batili,” Jaji
Kazi alisisitiza katika uwamuzi
wake.

Mahkama pia ilimtaka Mrajis
wa Mahakama Kuu akabidhi uta-
ratibu wa mauzo, mlalalamikaji,
makontena  yaliyoletwa eneo
Mahakama na kitengo cha mna-
da mahakama na makontena
yote ambayo hayajauzwa na yali-
yokuwa yakishikiliwa, arejesh-
ewe.

Aidha, Mahakama ambayo
kwa mara ya kwanza ilitoa ua-
muzi Machi 19 mwaka huu kabla
ya Aprili 4 mwaka huu, ilimtaka
mlalalmikaji alipe Bodi ya Vileo
ada ya leseni ya uingizaji wa
pombe kutoka nje, kwa mwaka
2022.

Shauri hili linatokanana na
mlalamikaji (Quality Meats and
Beverage-QMB supplies LTD) ku-
wasilisha katika Mahakama Kuu
malalamiko dhidi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali ya Zanzibar
na Mamlaka ya Mapato Tanzania-
TRA, mshitakiwa au mlalamiki-
wa wa pili, baada ya kunyimwa
leseni ya kufanya biashara ya
kuingiza na kusambaza pombe
Zanzibar.

Katika shauri hilo kampuni
hiyo (mlalamikaji) iliomba Ma-
hakama Kuu isikilize na itoe
tamko kuwa: Baadhi ya vifungu
katika Sheria ya Vileo Namba 9

ya Mwaka 2020 ni kinyume na
Katiba ya Zanzibar; na kuwa She-
ria ya Ushindani wa Kibiashara
na Kumlinda Mlaji ambayo ina-
toa uhuru wa kufanya biashara
iheshimiwe.

Mlalamikaji pia aliomba Ma-
hakama Kuu ya Zanzibar itoe
maelekezo kuwa walioathika
na kupata hasara kutokana na
utekelezaji wa sheria ya vileo,
wawe huru kufanya biashara zao
wakati ikisubiriwa kurekebisha
upya sheria ya vileo ili iwe rafiki
na isitoe kikwazo chochote ka-
tika ushindani sawa wa biashara
hiyo; na pia Mahakama itoe ua-
muzi wowote ambao itaona una-
faa katika kutoa haki ya kibishara
hiyo.

Mlalamikaji aliwasilisha saba-
bu 13 za kupinga Sheria ya Vileo
ya Mwaka 2020 na baadhi ya
vipengele vyake na kwamba ni
kinyume na Katiba ya Zanzibar
ambayo imetoa uhuru wa kufan-
ya biashara.

Walalamikiwa, Mwanasheria
Mkuu aliwakilishwa na mwa-
nasheria Sarah Khatau, na TRA
iliwakilishwa na mwanasheria
Maryami Ali, ambao kwa nyakati
tofauti walipinga madai yaliyo-
wasilishwa na mlalamikaji.

Mawakili au watetezi wa
walalamikiwa walitaka shauri
litupwe na Mahakama Kuu kwa
madai kuwa hakidhi vigezo na
linakosa uzito wa kisheria, lakini
wakati wa usikilizaji wa shauri

hilo mlalamikiwa wa kwanza
aliondoa pingamizi ya kuataka
shauri litupwe na Mahakama.

Lakini ili kuepuka kuchelew-
esha shauri hilo, jaji aliagiza wa-
husika wandae vizuri sababu
zao kimandishi juu ya sababu za
kupinga na kuwasilisha au kuto-
wasilisha shauri hilo.

Serikali ya Zanzibar kupitia
Bodi ya Vileo ilifanya marekebi-
sho ya Sheria ya Vileo ya Mwaka
2020 na kuweka sharti kuwa
ni kampuni tatu tu ndizo zina-
zoruhusiwa kuangizia pombe
kutoka nje na kuingiza ndani ya
Zanzibar.

Wakati sheria imeanza
kutekelezwa, mlalamikaji ali-
kuwa tayari ameagiza pombe
kutoka nje ambayo ililetwa na
kuzuiliwa katika Bandari ya Zan-
zibar na baadae kupigwa mnada
na TRA baada ya kushindwa ku-
toa bandarini kutokana na kuny-
imwa leseni.

Akizungumzia uamuzi wa Ma-
hakama Mbunge wa zamani wa
Kikwajuni, Parmuk Singh Hoo-
gan, alisema maamuzi ya ma-
hakama yanapaswa kuheshimi-
wa na mamlaka ya serikali ili
kulinda Katiba ya Zanzibar.

Hatua ya Bodi ya Vileo Zan-
zibar kuzinyima kampuni tatu
leseni za kuingiza vinywaji ku-
toka nje kumesababisha uhaba
wa vileo Zanzibar tangu Januari
mwaka huu na kuathiri sekta ya
utalii Zanzibar.

Mwakilishi wa Viti
Maalum kupitia
vijana, Hudhayma
Mbarak Tahir
akizungumza na
watoto yatima
wakati wa chaku-
la cha mchana,
kilichoandaliwa
na Taasisi ya
Majilis Almaarif
Islamiyya, kwa
ajili ya kushere-
hekea Sikukuu ya
Eid EI Fitri, jijini
Zanzibar juzi. PI-
CHA: MAELEZO
ZNZ

Mama Mwinyi ahimiza matendo mema baada ya mfungo

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MKE wa Rais wa Zanzibar, Mar-
iam Mwinyi ameitaka jamii kuen-
deleza mema yote ya mwezi wa
Ramadhani hata baada ya kumal-
izika kwa ibada za mfungo huo.

Aliyasema hayo, jana kwenye
ziara yake ya kuwatembelea wa-
zee, watoto yatima na jamii zenye
uhitaji katika vituo mbalimbali
vilivyopo ndani ya Wilaya za Un-
guja kwa lengo la kuwafariji na

kuwapa mkono wa Sikukuu ya
Eid-El Fitri.

Mariam Mwinyi ambae pia ni
msarifu na Mwenyekiti wa Bodi ya
Taasisi ya Zanzibar Maisha Bora
Foundation (ZMBF), alizungumza
na watoto yatima wa vituo hivyo
vilivyopo Fuoni Mambo sasa,
kulelea watoto yatima SOS Mom-
basa- Wilaya yaMagharibi B
pamoja na nyumba yaku-
watunzia watoto Mazizini Mkoa
wa Mjini wa Mjini Magaharibi.

Aidha, Mariam Mwinyi aliwa-
taka watoto hao kuendeleza tabia
njema kwa kuendeleza ibada na
mazuri yote wanayoelekezwa wa
wakubwa wao.

Aliwataka ~ walezi na walimu
wanaowasimamia watoto hao
kwa juhudi za kuwakuza vyema.

“Nafarajika sana kipindi hiki
cha sikukuu nikiwa pamoja nanyi,
kadri ninavyowaona mnafurahi
nami, sikukuu yangu huanzia
hapo, furaha yangu mimi ni ku-
waona nyie mkiwa na furaha siku

zote” alisema.

Akizungumza kwenye ziara
hiyo, Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Riziki Pembe Juma, alisifu na
kupongeza ziara za Mariam
Mwinyi kwa wazee na watoto
hao na kueleza kuwa ziara hizo ni
utaratibu aliojiwekea kila ifikapo
mwenzi wa Ramadhani pamoja
na sikukuu kuwatembelea na ku-
furahia nao.

Wazee na watoto hao walim-
shkuru Mariam Mwinyi kwa sada-

ka ya futari aliyowapatia kip-
indicha Ramadhani pamoja
na  kujumuika nao wakati huu
wa furaha ya Sikukuu ya Eid -El
Fitri.

Wazee hao walisifu ushiriki-
ano wanaoupata kutoka Wizara
Maendeleo ya Jamii Jinsia Wazee
na Watoto kwa kuendelea kuwa
karibu nao wakati wote.

Pia, wazee hao walimtakia
kheri Rais Mwinyi na kumuom-
bea neema kwenye majukumu
yake ya kuiongoza Zanzibar.
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Mbunge wa Jimbo la Kavuu na Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Geophrey Pinda
(katikati), akimsikiliza Meneja wa Shirika la Umeme nchini (TANESCO) wa wilaya ya Mlele, Zebron Malima
(kushoto), wakati akikagua nguzo za umeme zitakazotumika kwenye mradi wa ujenzi wa njia ya umeme
kutoka Inyonga hadi Majimoto, katika halmashauri ya Mpimbwe, wilayani Mlele mkoani Katavi juzi. Pl-
CHA: WANMM

‘

Wahitimu 2,500 wa chuo Kikuu
kuwezeshwa mafunzo ughaibuni

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kufungua fursa za kuongeza
umahiri katika fani zao, Taasisi ya
CRDB Bank Foundation kwa kush-
irikiana na Sokoine University Grad-
uate Entrepreneurs Cooperative
(SUGECO) wametia saini mkataba
wa miaka mitatu kuwezesha zaidi ya
wahitimu 2,500 wa Chuo Kikuu cha
Kilimo cha Sokoine (SUA).

Akizungumza wakati wa hafla ya
utiaji saini makubaliano hayo jijini
Dar es Salaam juzi, Mkurugenzi wa
Mawasiliano wa Benki ya CRDB am-
baye pia ni Mkurugenzi Mtendaji wa
CRDB Bank Foundation, Tully Es-
ther Mwambapa amesema kwa zaidi
ya mwaka mmoja sasa taasisi yake
imekuwa inatekeleza Programu ya
Imbeju inayotoa mafunzo ya ujasiri-
amali na mtaji wezeshi kwa vijana na
wanawake.

Alibainisha kuwa tangu walipofun-
gua dirisha la maombi mwaka mmo-
ja uliopita, vijana 709 walijitokeza na
kati yao, asilimia 40 walitoka katika
sekta ya kilimo ambayo inaongoza
kwa kuliingizia taifa fedha za kigeni
huku ikilihakikishia taifa chakula cha
kutosha kwa mwaka mzima.

Kwa kushirikiana na wabia, Tully
alisema kilimo kinapewa misisitizo
zaidi kwa kutambua mchango wake
katika kuliingizia taifa fedha za ki-
geni, kutoa ajira kwa Watanzania
pamoja na kuihakikishia Tanzania
usalama wa chakula.

“SUGECO ni mbia wetu mpya kati-
ka uwezeshaji wa vijana hasa wanao-
jihusisha na kilimo. Kwa kutambua
umuhimu wa mafunzo kwa vitendo
katikakuwajengea uwezo vijana,
CRDB Bank Foundation imetenga

Euro milioni 24 sawa na Sh. bilioni
67 kwa ajili ya programu hii zitaka-
zotolewa ndani ya miaka mitatu ya
ushirikiano wetu na SUGECO ili ku-
waandaa vijana mahiri watakaoajiria
au kujiajiri kwenye sekta ya kilimo,”
alisema.

Tangu kuanzishwa kwake, SUG-
ECO huwapeleka nje ya nchi wahit-
imu wa SUA hasa katika mataifa ya
Ulaya, Amerika na Asia ambako huji-
funza namna nzuri ya kufanya kilimo
chenye tija, mchakato huo ukihitaji
fedha za awali kumwezesha mhitimu
husika kujiandaa ipasavyo.

Kwa mwaka huu wa kwanza, Tully
alisema wanatarajia kuwawezesha
zaidi ya wahitimu 2,500 kwa kati ya
Dola 3,500 za Marekani (Sh. milioni
8.7) na Dola 4,500 (Sh. milioni 11.29)
zinazotosha kwa mahitaji yao yanay-
ojumuisha gharama za pasi ya kusa-
firia, visa pamoja na fedha ya kujik-
imu kabla ya kuanza kulipwa huko
waendako.

Mkurugenzi Mtendaji wa SUGECO,
Revocatus Kimario alisema ushiriki-
ano na Taasisi ya CRDB Bank Foun-
dation utaongeza idadi ya wanufaika
kwa kiasi kikubwa kwa kuwa mwaka
jana walipeleka vijana 500 tu kupata
mafunzo hayo kwa vitendo nje ya
nchi ili kupata elimu na kujengewa
uwezo zaidi katika kilimo, fani am-
bazo wamezisomea.

“Ushirikiano  huu, tunaamini
utakuwa na tija kubwa kwani
ili ufanye biashara endelevu ni
muhimu kuwekeza kwa watu un-
aowahudumia. Mkataba huu ni kati
ya uwekezaji mkubwa kwa Benki ya
CRDB kwani si wahitimu peke yao
watakaonufaika bali wafanyakazi
wao, familia hata ndugu, jamaa na

marafiki zao,” amesema Kimario.

Mwanzilishi na Mwenyekiti wa
Bodi ya SUGECO, Dk. Anna Temu
alikumbusha namna walivyouanzi-
sha ushirika huo ambao mpaka sasa
umeneemesha maelfu ya wahitimu
wa SUA kwa kuongezea maarifa juu
elimu waliyoipata darasani.

“Kwa kuwa sisi tunahudumia zaidi
vijana na wanawake, tuliona CRDB
Bank Foundation wenye Programu
ya Imbeju ni wabia muhimu wa ku-
fikisha malengo yetu kwa jamii,”
alisema Dk. Anna.

KICHEKO WAKULIMA

Katika hatua nyingine, Tully alise-
ma kuwa kwa kushirikiana na Kam-
puni ya Bia Tanzania (TBL) watatoa
Sh. milioni 750 ambazo zitatumika
kama mitaji wezeshi kwa vikundi na
wakulima wadogo wa zao la shahiri
katika mikoa ya Kilimanjaro, Man-
yara na Arusha.

“Mpaka sasa Sh. milioni 232 zime-
shagawiwa kwa wakulima wa West
Kilimanjaro kwa ajili ya kuwapatia
mitaji wezeshi kwa zaidi ya 14,000
kutoka katika vikundi 1,500 kwa ajili
ya mabhitaji ya malighafi na pembe-
jeo za kilimo na mpaka sasa maombi
ya Sh. milioni 132.1 yako katika hatua
za mwisho za kuidhinishwa”, alisema
Tully.

Mkurugenzi Mtendaji wa TBL,
Michelle Kilpin alisema: “Tunatoa
mafunzo ya kilimo cha kisasa kwa
wakulima wadogo kupitia mawakala
wetu walioko katika maeneo husika
ili tuwawezesha kupata mavuno
mengi katika eneo dogo, wafanye kil-
imo chenye tija na mbegu zinazotu-
mika katika zao la shahiri hutolewa
na kampuni yetu.”

RC ampa
siku 30 DED
uzio ujengwe
katika kituo
cha makazi
ya wazee

Na Thobias Mwa-

nakatwe, MANYONI

MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Halima Dendego,
ametoa siku 30 kwa Mku-
rugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Manyoni kutuma timu ya
wataalamu wa ardhi kwen-
da katika Kituo cha Makazi
ya Wazee wasiojiweza cha
SUKAMAHELA kwa ajili ya
kupima na kuweka mipaka
ya kituo hicho.

Amesema kuweka mi-
paka katika kituo hicho
kutasiadia kudhibiti wa-
nanchi kuvamia eneo hilo
na kuanzisha shughuli
za kiuchumi, yakiwamo
mashamba.

Dendego alitoa agizo
hilo jana baada ya kutem-
belea kituo hicho na kuka-
bidhi zawadi mbalimbali
zilizotolewa Rais Samia
Suluhu Hassan kwa ajili
ya kituo hicho. Hizo ni tel-
evisheni, friji, nguo na vy-
akula kwa ajili ya sikukuu
ya Eid el Fitr.

Alisema kuwa baada ya
mwezi mmoja, apatiwe
taarifa ya utekelezaji agizo
hilo, vinginevyo atachukua
hatua dhidi ya watendaji
ambao hawatatekeleza ag-
izo hilo.

Alisema watendaji wa-
napaswa kutekeleza agizo
hilo kuhakikisha wazee
wanaotunzwa kwenye Kkit-
uo hicho wanakaa na ku-
pewa huduma vizuri bila
kubughuziwa na mtu.

“Hawa wazee wametutu-
mikia sana, wametufanya
tuwe hapa tulipo, hivyo
ni lazima tuwaheshimu,
tuwalee na tuwatunze,”
alisisitiza.

Kuhusu tatizo la kuko-
sekana huduma ya maji
na umeme kwenye kituo
hicho, Mkuu wa Mkoa
aliagiza watendaji wa
Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) mkoani
Singida na wa Mamlaka ya

Maji waende kwenye kituo
hicho na kuweka kambi ili
huduma hizo muhimu zi-
patikane muda wote kwe-
nye kituo hicho.

Alifafanua kuwa siku 14
zinatosha kuweka huduma
za maji na umeme kwenye
kituo hicho kama hatua
ya kuhakikisha wazee hao
wanaishi maisha yenye
staha kulinganishwa na
hali ilivyo kwa sasa.

Alisisitiza kuwa kupati-
kana huduma hizo kuta-
saidia ulinzi kwa wazee
hao pamoja na kuwaepu-
sha na vitendo vya kush-
ambuliwa na wanyama
wakali hasa nyakati za
usiku.

Katibu Tawala wa Mkoa
wa Singida, Dk. Fatuma
Mganga, aliwataka wa-
tumishi wa serikali wanao-
fanya kazi kwenye kituo
hicho, kufanya kazi kwa
weledi, bidii na ufanisi ka-
tika kuwalinda na kutunza
wazee hao ili waishi mai-
sha mazuri na yenye fura-
ha kama watu wengine.

Alisema kuwa wazee ni
hazina na baraka, hivyo
lazima wahudumiwe ip-
asavyo na kupatia huduma
za msingi kama jamii ny-
ingine.

Kituo cha Makazi ya
Wazee Wasiojiweza cha
SUKAMAHELA  kilichoko
wilayani Manyoni, kilian-
zishwa mwaka 1974 kwa
ajili ya kutoa huduma
za tiba kwa waathirika
wa ugonjwa wa ukoma
ambapo kwa sasa kina-
hudumia wazee kutoka
mikoa ya Singida na Do-
doma.

Watendaji wanapaswa
kutekeleza agizo hilo
kuhakikisha wazee
wanaotunzwa kwenye
kituo hicho wanakaa na
kupewa huduma vizuri
bila kubughuziwa na
mtu.
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DP World
yaanza Kkazi
bandari ya Dar

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya DP World ya Dubai
imeanza rasmi kazi ya kushusha
na kupakia makontena kwenye
bandari ya Dar es Salaam.

Taarifa iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bandari Tanzania (TPA),
Plasduce Mbossa, ilibainisha hayo
huku ikielekeza wateja wa bandari
hiyo kuhusu masuala mbalim-
bali yakiwemo namna ya kufanya
malipo kwa kampuni hiyo.

Taarifa hiyo inawaelekeza wateja
na watumiaji wengine wa bandari
kuhusu benki zitakazotumiwa na
DP World kwa ajili ya malipo mbal-
imbali ya mizigo yao.

Kadhalika, taarifa hiyo imeonye-
sha wateja kuhusu mawasiliano
mbalimbali yanayotumiwa na kam-
puni hiyo pamoja na ofisi zitakazo-
tumiwa na maofisa wake.

Hivi karibuni, wafanyakazi wa
TPA walipewa barua kuchagua
kufanya kazi na mamlaka hiyo au
kuhamia DP World itakapoanza
kazi.

TPA iliwataka kuchagua ama
kubaki katika ajira TPA au kusitisha
mikataba na kujiunga na ajira mpya
katika kampuni ya DP World.

Taarifa ya TPA iliyotolewa Machi
20, mwaka huu na Mbossa, ilisema
Oktoba 22, 2023 mamlaka hiyo
iliingia mkataba na DP World ya
Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE)
kuhusu uendeshaji wa gati namba
sifuri hadi tatu na gati namba nne
hadi saba za bandari ya Dar es Sa-
laam kwa kipindi cha miaka 30.

“Kutokana na makubaliano
hayo yanayohusisha usimamizi
na uendeshaji wa maeneo tajwa,
watumishi wa bandari ya Dar es
Salaam, wanapaswa kuchagua kati
va kubaki TPA au kusitisha mka-
taba wa ajira kati yao na TPA au
kusitisha mkataba wa ajira wa TPA
na papo hapo kuajiriwa upya na DP
World,” ilisema taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, uon-
gozi wa TPA ulikuwa umekamilisha
mchakato wa utoaji wa elimu kwa
watumishi wote walio kwenye
maeneo husika.

Taarifa pia ilisema mchakato
wa utoaji elimu ulianza Machi 4
hadi 19, mwaka huu, kwa lengo |a
kuwapa watumishi wote uelewa
sahihi wa mabadiliko ya uendeshaji
yanayoendelea katika bandari ya
Dar es Salaam.

“Pamoja na masuala mengine,
elimu hii inahusisha mabadiliko ya
uendeshaji wa bandari, utaratibu
wa makabidhiano, utaratibu wa
mtumishi kusitisha mkataba na TPA
na papo hapo kuajiriwa upya na
kampuni ya DP World kwa mtumi-
shi atakayekuwa ameamua kufanya
hivyo kwa hiari yake mwenyewe
bila kushurutishwa.

Jeshi la Sudan laapa

kutokabidhi serikali

KHARTOUM, Sudan

KIONGOZI wa kijeshi nchini
Sudan, Luteni Jenerali Abdel
Fattah al-Burhan, amesema
jeshi halitakabidhi mamlaka
ya taifa hilo kwa chama cho-
chote cha ndani au kutoka
nje.

“Yeyote aliyepanga njama
dhidi ya watu wa Sudan ndani
na nje ya nchi hatakuwa na
jukumu lolote katika uende-
shaji wa siku zijazo wa nchi
hii,” alisema Jenerali Burhan
alipokuwa akiwahutubia

waumini baada ya sala ya Eid
al-Fitr katika msikiti mmoja
katika jimbo la Gedaref.

Kulingana na shirika
la habari la Suna, lilim-
nukuuu kiongozi huyo

:I?}‘l,g[t):nga akisisitiza kwamba kila
njamadhi- jimbo litaendeshwa na
diyawaty wale tu ambao wamesi-
wasSudan mama kidete dhidi ya
ndani na udhalimu na ukiukaji wa
njeyanchi  haki.
hatakuwa Kiongozi huyo wa
najukumu  yiechi alionya kwamba
:?algiil:(ea hakutakuwa na mazun-
vendeshaji SUmZo yoyote kuhusu
wa siku kurejea kwa utawala wa
zijazo wa kidemokrasia hadi pale
nchi hii. mzozo ulioibuka Aprili
mwaka jana utakapomal-
izika.
Jeshi limepata uung-
/

waji mkono kutoka kwa
vyama vya Kiislamu am-
bavyo vilikuwa na ush-
awishi mkubwa wakati
wa uongozi wa muda
mrefu wa Omar al-Bashir
ambaye aliondolewa ma-
darakani Aprili, 2019.
Mazungumzo Kkati ya
jeshi la Sudan na kikosi
cha Rapid Support Forc-
es yanayopatanishwa na
Marekani na Saudi Ara-
bia yalitarajiwa kuende-
lea katika mji wa Jeddah
baada ya sikukuu ya Eid.
Katika ujumbe wa sauti
kwenye akaunti yake ya
mtandao wa X kwa ajili ya

kuadhimisha Eid al-Fitr,
kiongozi wa RSF Luteni
Jenerali Mohamed Ham-
dan Dagalo, anayejulika-
na zaidi kama Hemedlti,
alisema kwamba hakuna
chaguo jingine kwa wa-
najeshi wake isipokuwa
ushindi pekee.

Hemedti pia aliahidi
kumfungulia mashitaka
mwanajeshi yeyote ata-
kayefanya ukiukwaji wa
haki dhidi ya raia wasio
na hatia na kuviagiza
vikosi vyake kutomvu-
milia mhalifu yeyote
anayetishia utulivu wa
wananchi. BBC

& David’

Wakimbizi wa Sudan waliokimbilia Chad kunusuru maisha yao, wakipewa msaada wa chakula hivi karibuni. PICHA:

ALLIANCE

Wawili wafa, 6 wajeruhiwa ajali
nyingine va basi kugonga lori

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

WATU wawili wamefariki dun-
ia na wengine sita kujeruhiwa
baada ya basi dogo la abiria
(Coaster) kugonga lori kwa
nyuma, likiwa limeegeshwa
pembeni mwa barabara kuu
ya Dodoma- Singida.

Ajali hiyo 111y0t01<ea eneo
Manyoni, mkoani Slnglda ina-
fanya idadi ya watu waliofari-
ki dunia kufika 11 kwa ajali za
mabasi kugonga malori kwa
nyuma ambazo zimetokea

mkoani Singida ndani ya siku

Limited ambalo lilikuwa li-

kutokana na hali yake kuwa

mbili.

Ajall ya kwanza 111t01<ea
cha Milendi, Kata ya Mgongo
wilayani Iramba ikihusisha
basi la kampuni ya Lugiga Ex-
press lenye namba za usajiri T
315 CXX ambayo ilisababisha
vifo vya watu tisa na majeruhi
19.

Basi hilo ambalo lilikuwa
likitokea Dar es Salaam kue-
lekea mkoani Mwanza lilipata
ajali hiyo baada ya kugonga
lori lenye namba za usajili T
485 DBR, mali ya kampuni
ya Glenrich Transportation

meegeshwa pembezoni mwa
barabara kutokana na kuhar-
ibika.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Manyoni, Dk. Furaha Mwakaf-
wila, akizungumza na gazeti
hili jana alisema katika ajali
hiyo, abiri mmoja ambaye
hakufahamika jina lake ali-
fariki dunia papohapo baada
ya ajali kutokea.

Alisema majeruhi mwing-
ine ambaye ni kati ya maje-
ruhi saba wa ajali hiyo alifari-
ki dunia wakati akipelekwa
katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Dodoma (General)

mbaya.

Dk. Mwakafwila alisema
majeruhi sita waliobaki wali-
patiwa matibabu katika Kituo
cha Afya Kintinku na wa-
liruhusiwa baada ya hali zao
kuwa nzuri.

Wakati huo huo, majeruhi
11 wa ajali ya basi la Lugiga
Express ambao walikuwa
wamelazwa katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Singida
(Mandewa) wanaendelea vi-
zuri na matibabu ambapo
mmoja kati ya hao ameham-
1sh1wa katika Hospltah ya Ben-
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SIMBA

Na Saada Akida

ATANI wa jadi
katika Ligi Kuu
ya Soka ya Wa-
nawake Tanza-
nia, Yanga Princess na Simba
Queens zitakutana katika
mechi ya mzunguko wa pili
wa ligi hiyo itakayochezwa
Aprili 25, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.
Katika mchezo wa
mzunguko wa kwan-
za, Simba Queens
walikuwa nyum-
bani na waliibuka na
ushindi wa mabao
3-1.

Mchezo mwingine mkub-
wa ambao mashabiki wa-
nautolea ‘macho’ utakuwa
Aprili 29, mwaka huu kati ya
Simba Queens dhidi ya ma-
bingwa watetezi wa ligi hiyo,
JKT Queens.

Ikumbukwe mechi ya
mzunguko wa kwanza kati
ya JKT Queens na Simba
haikuchezwa kutokana na
Maafande hao kushindwa
kwenye uwanja rasmi ulio-
pangwa na baada ya kuamua
kubakia nyumbani kwao
( Uwanja wa Meja Jenerali
Isamuhyo).

Mabingwa hao watetezi
walikatwa pointi tano na
Simba Queens ilipewa pointi
tatu na mabao matatu.

, YANGA
‘LIVE’

Meneja wa Simba Queens,
Selemani Makanya, amese-
ma timu yake haina hofu juu
ya ratiba hiyo kwa sababu
wamejipanga vizuri kukabil-
iana na kila timu inayoshiriki
ligi hiyo.

Makanya alisema wanaen-
delea kufanya mazoezi kwa
ajili ya kujiweka imara na
mechi zote za mzunguko wa
pili wa ligi hiyo yenye timu
10.

“Hatuna presha juu ya
ratiba hiyo, tunawafahamu
wapinzani wetu, makocha
wanaendelea kusuka vy-
ema kikosi chetu ili kujiweka
imara, kwanza tunahitaji

kushinda kila mechi iliyopo
mbele yetu kabla ya kucheza

na Yanga Princess pamoja
na JKT Queens,” alisema me-
neja huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Yan-
ga Princess, Charles Haal-
ubono, alisema kwa sasa
akili na nguvu zao wana-
zielekeza katika mechi dhidi
ya Baobab Queens na Amani
Queens ambazo ziko jirani.

“Kwa sasa tunachaangalia
hizi mechi zilizopo mbele
yetu, kuna mechi mbili, tu-
nahitaji kupata matokeo na
baada ya hapo tutafanya
maandalizi kuelekea mch-
ezo wetu wa dabi,” alisema
kocha huyo.

Mzunguko wa pili wa ligi
hiyo utaanza Aprili 15, mwa-
ka huu.

e
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Meneja Mkuu wa Chapa ya Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Ester Raphael (kushoto), akiwa na msanii wa bongo

es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Diamond, SBL waandaa tamasha

Na Mwandishi Wetu

IKKAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) kwa wushirikiano na
msanii wa bongo flava,
Diamond Platnumz wam-
etangaza kuandaa tamasha
la muziki na utamaduni li-
takalofanyika Aprili 26 na 27,
mwaka huu kwenye viwanja
vya Posta Kijitonyama, Dar es
Salaam.

Mbali na Diamond Plat-

numz wasanii wengine wa-
takaotoa burudani katika
tamasha hilo ni Billnass, Da-
rassa, Rosa Ree, Whozu na
Casper Nyovest kutoka Afrika
Kusini.

Meneja wa Chapa wa SBL,
Ester Raphael, alisema kwa
kushirikiana na Diamond
Plathumz  wanadhihirisha
upendo kwa utamaduni wa
Kitanzania.

Alisema Diamond anawak-

ilisha vyema taifa letu na
hivyo ni chaguo sahihi kwa
tamasha hili.

“SBL na Diamond Plat-
numz wote wanadhihirisha
kiini cha Utanzania. Ushiriki-
ano huu unatukumbusha
umoja wetu na kuonyesha
kinachoifanya Tanzania
kuwa ya kipekee kama am-
bavyo bia ya Serengeti ina-
vyokidhi ladha zetu,” Rhona
Namanya, Meneja Masoko wa

SBL, alisema.

Naye Diamond Platnumz,
ambaye pia anajulikana
kama Simba Dangote, alise-
ma; “ Nina furaha kubwa
kuwa sehemu ya tamasha hili
la kihistoria kusherehekea
muziki na utamaduni wetu
wenye thamani kubwa. Tukio
hili litawakutanisha wasanii
bora wa Tanzania, sanaa, na
utamaduni,” alisema msanii
huyo.

Kocha mpya
Tabora United
aanza nyodo

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa
kwanza akiwa na Tabora United,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Denis
Goavec, ametamba ataendeleza
‘moto’ huo huo katika mechi za Ligi
Kuu Tanzania Bara zilizosalia.

Kocha huyo amesema hayo
baada ya kupata ushindi wa mabao
3-0 katika mechi ya Kombe la FA
dhidi ya Singida Fountain Gate na
kuongeza anataka kuweka rekodi pia
va kushinda mechi ya Ligi Kuu tangu
alipotua klabuni hapo.

Alisema anahitaji kuondoka na
pointi tatu watakapoikaribisha
JKT Tanzania katika mechi ya Ligi
Kuu itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi.

“Nadhani baada ya kucheza mechi
nane hivi, tumepata ushindi wa
kwanza, lakini huu umekuwa ushindi
wangu wa kwanza mara tu baada
ya kuingia, ina maana nimeingia
na bahati, lakini bado, ile ilikuwa
ni Kombe la FA, nataka nishinde
mechi ya kwanza ya Ligi Kuu
Bara itakayochezwa Jumamosi na
nyingine zinazofuata,” alisema kocha
huyo raia wa Ufaransa.

Tabora United iko katika nafasi
ya 13 kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara ikiwa na pointi
21, imebakisha michezo tisa ili
ikamilishe msimu huu.

KMKM yawaza
kucheza fainali
Kombe la FA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA vya kila mwaka kutolewa
mapema katika mashindano ya
Kombe la ZFF (FA Cup), mara
kadhaa, benchi la ufundi la KMKM
[imesema mpango wake mkubwa
msimu huu ni kucheza hatua ya
fainali ya michuano hiyo.

KMKM itashuka dimbani
kuwakabili Paje Star katika hatua
ya 16 bora ya michuano hiyo
itakayochezwa Aprili 18, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa KMKM SC,
Ame Msimu, alisema wameanza
maandalizi ya michuano hiyo
mapema ili kuhakikisha wanafikia
malengo yao.

“Tunajipanga ili tufanye vizuri
na kusonga mbele katika mechi
hiyo ya hatua ya 16 bora, kwetu
tunauchukulia mchezo ni mgumu
katika safari ya kufikia malengo,
tunataka kuona mwaka huu mpango
wetu wa kufika fainali,” alisema
Msimu.

Aliongeza ushindani huwa
mkubwa wanapokutana na klabu
za madaraja ya chini dhidi ya timu
va Ligi Kuu na msimu huu hawataki
kuona wanaishia hatua ya robo
fainali.
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TONEY AGOMBEWA SOKONI

KLABU za Arsenal na Chelsea zinamfuatilia kwa
karibu mshambuliaji wa Brentford, Ivan Toney, 28,
ambaye atagharimu hadi pauni milioni 40 msimu huu
wa joto. (Florian Plettenberg)

GYOKERES KUONDOKA LISBON

WAKALA wa mshambuliaji wa Sweden, Viktor Gyok-
eres, 25, amesema itakuwa vigumu kwa mchezaji huyo
kusalia Sporting Lisbon ikiwa Kocha, Ruben Amorim,
ambaye anahusishwa na Liverpool, ataondoka katika
klabu hiyo. (A Bola)

FONSECA KUTUA WEST HAM

KOCHA wa Lille, Paulo Fonseca, anaongoza orodha ya
wanaozingatiwa na West Ham kuchukua nafasi ya uko-
cha ikiwa wagonganyundo hao wataachana na David
Moyes katika majira ya joto. (I)

OSIMHEN ATAJWA CHELSEA

CHELSEA inamlenga mshambuliaji wa Napoli na
Nigeria, Victor Osimhen mwenye umri wa miaka 25,
msimu huu wa joto lakini klabu hiyo itahitaji kwanza
kuuza wachezaji ili kupata fedha.(Football Transfers)

AMKERA POCHETTINO

KOCHA wa Chelsea, Mauricio Pochettino, hajafura-
hishwa na mchezo wa fowadi wa Ukraine, Mykhaylo
Mudryk, 23, msimu huu na The Blues watakuwa sokoni
kutafuta winga mpya msimu huu. (Football Insider)

SUMMERVILLE AGEUKA LULU

KLABU ya Bayer Leverkusen imeungana na Liverpool
na Tottenham Hotspur katika harakati za kumwania
winga wa Leeds United, Crysencio Summerville, mwe-
nye umri wa miaka 22. (Bild via Teamtalk)

LUIZ KUJICHIMBIA VILLA

ASTON Villa inazidi kupata matumaini kuhusu kiun-
go wa kati wa Timu ya Taifa ya Brazil, Douglas Luiz, 25,
atasaini mkataba mpya wa muda mrefu. (Talksport)

SUDAKOV RASMI SOKONI

KLABU ya Donetsk inajiandaa kumuuza kiungo wa
kati wa Ukraine, Georgiy Sudakov, huku Liverpool,
Aston Villa, Arsenal na Manchester City zikimtaka
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21. (HITC)

VILLA YAMTAKA DUMFRIES

MLINZI wa Inter Milan, Denzel Dumfries, 27, anaweza
kulengwa na Aston Villa na klabu hiyo ya Italia itazin-
gatia ofa ya zaidi ya euro milioni 30 kwa mchezaji huyo
wa Uholanzi ambaye mkataba wake na timu hiyo ya
Serie A utamalizika mwakani. (Calciomercato)

UNITED KUTEMA NYOTA 12

MANCHESTER United itawaacha wachezaji 12 wa
kikosi cha kwanza wa timu hiyo ya Old Trafford katika
hatua ambayo itakuwa kubwa yenye lengo la kuunda
timu mpya ya klabu hiyo. (FourFourTwo)

NUBEL, BAYERN MAMBO SAFI

GOLIKIPA wa Ujerumani, Alexander Nubel, 27, ana-
tazamiwa kusaini mkataba mpya wa miaka mitano na
Bayern Munich ambao utahusisha kuendeleza mkataba
wake wa mkopo na Stuttgart kwa msimu mwingine.(Bild)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

OCHA wa Barcelona, Xavi
Hernandez, amesema Paris
Saint-Germain bado ina na-
asi kubwa kushinda mechi
ya pili ya hatua ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya, licha ya
timu yake kushinda mabao 3-2 ka-
tika mchezo wa kwanza uliochezwa
jijini hapa juzi.
Raphinha alifunga mabao
mawili na mchezaji wa ak-
iba, Andreas Christensen,
akaongeza goli lingine kwa
kichwa dakika ya 77 kati-
ka mechi hiyo iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Parc
des Princes.

“PSG bado ni ina nafasi,” alise-
ma Xavi katika mkutano wake na
waandishi wa habari baada ya
mchezo huo. “Itakuwa ngumu sana
kushinda Barcelona.

“Leo (juzi) tumecheza vizuri kwa
sababu tulikuwa na umoja katika
safu ya ulinzi, najivunia sana, kila

JJDZZX PANDA’ ULAYA
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® ® ® Kocha huyo asema PSG
ina nafasi ya kusonga mbele

licha ya...

kitu kilifanya kazi vizuri, inabidi
tuboreshe umakini katika dakika
za kwanza za kipindi cha pili, tuli-
fanikiwa kukomaa na kupona mechi
ambayo ilikua ngumu sana. “

Barcelona ambao waliwashinda
Napoli katika hatua ya 16 bora, wa-
natafuta kutinga nusu fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara
ya kwanza tangu 2019 kufuatia ku-
tolewa mfululizo kwenye hatua ya
makundi.

“Natumai mizimu imekufa,” alise-
ma Xavi.

“Tumepitia miaka migumu katika
Ligi ya Mabingwa Ulaya. Ushindi huu
unaonyesha Barca bado wako hai.”

PSG walionekana kupona baada
ya bao la kuongoza la Raphinha
wakati Ousmane Dembélé alipo-
sawazisha dakika ya 48 dhidi ya
timu yake ya zamani.

Dakika tatu baadaye kiungo Vit-
inha aliiweka PSG mbele kutokana
na pasi ya Fabian Ruiz katika mechi
ya kusisimua ambapo Dembélé pia
aligonga nguzo ya kushoto dakika
chache kabla ya bao la ushindi la
Christensen.

“Hatujafurahishwa na kushind-
wa,” Kocha wa PSG, Luis Enrique,
ambaye alishinda mataji matatu
akiwa na Barcelona mwaka 2015,
alisema.

“Mchuano wa pili utakuwa kama
fainali sasa, ni lengo letu. Sina shaka
tunaweza kufuzu. Naipongeza Bar-
celona kwa ushindi wao na uchezaji
Wwao.

“Tungefanya vizuri zaidi na itabidi
tuboreshe baadhi ya mambo kwe-
nye mechi ya mkondo wa pili lakini
bado nimeridhishwa na nilichok-
iona usiku wa leo (juzi).
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BRANTHWAITE
HATAKI ‘KELELE’

LONDON, England

LINZI wa Everton, Jarrad Bran-
ambaye amezivutia
Manchester United na Real Ma-
drid, amesisitiza anazuia ‘kelele’

thwaite,

zinazohusu musta

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
21 amekuwa muhimu sana msimu huu,
akiisaidia Toffees ambayo inapambana na
janga la kushuka daraja baada ya kupun-
guzwa kwa pointi sita kwa kukiuka kanuni
za Faida na Uendelevu za Ligi Kuu Eng-

land.

Kiwango cha Branthwaite kilimfanya ait-
we kwa mara ya kwanza katika kikosi cha
Timu ya Taifa ya England kwa ajili ya me-
chi za kimataifa zilizochezwa Machi, lakini
ni mustakabali wake wa muda mrefu am-
bao umetawala vyombo vya habari bado

haujajulikana.

Hivi karibuni 90min ilifichua Manches-
ter United na Real Madrid zinavutiwa na

kabali wake.

kipaji cha beki huyo.

Mkataba wake pale Goodison Park
utaendelea hadi mwaka, 2027 baada ya
masharti mapya kuongezwa Oktoba, mwa-
ka jana na Everton wanatarajiwa kulipwa
zaidi ya pauni milioni 70 ikiwa Branth-

waite ataondoka.

Lakini alipoulizwa kuhusu mustakabali
wake, Branthwaite alifichua amedhamiria
kupuuza uvumi huo ili kuangazia kuisaidia

Everton kufikia malengo yao.

“Ni lazima tu kuzuia yote nje. Nadhani
kama wewe kuzingatia mambo ya nje,
kupata nini unahitaji kufanya uwanjani,”

alisema.

“Kwangu sasa, hadi mwisho wa msimu,
ninalenga tu kushinda michezo kwa klabu
yangu ya Everton.’

Branthwaite ana nafasi ya kujumuishwa
katika kikosi cha England cha Euro 2024
msimu huu wa joto, ingawa uamuzi wa
Gareth Southgate wa kutomtumia dhidi ya
Brazil na Ubelgiji labda unaonyesha msi-
mamo wake wa sasa katika mpangilio wa

beki wa kati.

Diego S

3

———

MADRID, Hispania

KOCHA Diego Simeone
alisifu uchezaji wa Atleti-
co Madrid katika ushindi
wao wa mabao 2-1 wa me-
chi ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Borussia
Dortmund, lakini akasiki-
tikia timu yake kushindwa
kutumia nafasi ambazo
zingewapa faida kubwa ka-
tika mchezo huo wa kwan-
za wa hatua ya robo fainali.

Atletico walitawala seh-
emu kubwa ya mechi ya
kwanza iliyochezwa kwe-
nye uwanja wa nyumbani
wa Metropolitano juzi usi-
ku, huku Rodrigo de Paul
akiwaweka mbele dakika
ya nne naye Samuel Lino
akafanya matokeo kuwa
2-0.

Antoine Griezmann
na Lino walipata nafasi

va kuendeleza uongozi
wao, kabla ya Dortmund
kupata bao la dakika za
mwisho kupitia kwa Se-
bastian Haller na kuwapa
matumaini kuelekea ka-
tika mechi ya marudiano
Jumanne ijayo nchini Uje-
rumani.

“Kila sare katika raundi
hii imekuwa sawa: Real
Madrid v Manchester City,
Arsenal v Bayern na yetu
pia,” alisema Simeone aki-
iambia Movistar.

“Tuliona kwenye mche-
7o kati ya Manchester
City na Real Madrid zaidi
ya yote, ni miongoni mwa
timu bora katika nane
bora. Wanashangaza, kila
wanapokaribia goli, wa-
nafunga, na hiyo inaleta
tofauti.

“Tulikuwa na dakika
60 au 70 nzuri sana, na ni

imeone ajutia kupoteza nafasi

kawaida wakati ambapo :
mpinzani anaweza kufan- :
ya jambo. Walifanya hivyo, :
kupata :

na wangeweza
sare.”

Simeone alimlinda fow- :
adi wa Alvaro Morata, am- :
baye amefunga bao moja :
pekee tangu Januari baada :
ya kipindi cha kipekee cha :

kwanza cha msimu.

“Kuna mambo ambayo :
huwezi kueleza, ambayo :
ni ya asili,” alisema Sime- :
one katika mkutano wake :
na waandishi wa habari :
baada ya mechi hiyo kum- :

alizika.

“Alvaro alikuwa na miezi :
sita ya kuvutia kuanzia Ju- :
lai hadi Januari. Sasa yuko :
mgumu :
zaidi, hapati bao, lakini :
anafanya kazi kwa bidii na :
kupitia kazi hiyo, malengo :

katika  wakati

yatatimia.”

I
Vinicius Jr
hataki
kuondoka
Madrid

MADRID, Hispania

VINICIUS Jr hana nia ya kuon-
doka Real Madrid msimu huu
wa joto licha ya ujio wa Kylian
Mbappe, ripoti kutoka Hispania
imesema.

Real Madrid watamwongeza
Mbappe katika safu yao ya
washambuliaji msimu huu wa
joto kwa uhamisho wa bila
malipo, na hivyo kumaliza kukaa
kwa miaka sita PSG, na sasa
mustakabali wa muda mrefu wa
Vinicius Bernabeu umetiliwa
shaka.

Bado haijabainika Mbappe
atacheza nafasi gani Madrid
mara tu atakapowasili lakini
mantiki inaweza kupendekeza
atarithi mikoba iliyoachwa na
Karim Benzema.

Carlo Ancelotti amebadilisha
mbinu zake msimu huu ili kufidia
kuondoka kwa Benzema kwa
kushtukiza mwaka jana, akiwa-
tumia Vinicius na Rodrygo kama
wachezaji wawili wa mbele huku
Jude Bellingham akiwa nyuma.

Vinicius amehusishwa na
uhamisho wa pauni milioni 200
kwenda PSG - kuchukua nafasi
va Mbappe - huku pia akitajwa
katika rada za Liverpool huku
wakifikiria kuchukua nafasi ya
Mohamed Salah, ambaye anasak-
wa kwenye Ligi Kuu ya Saudia.

Lakini gazeti la Marca limeri-
poti Vinicius, wawakilishi wake
na Real Madrid wenyewe hawa-
na nia ya kuwezesha kuondoka
msimu huu wa joto, na mchezaji
huyo anafahamika ana furaha
sana katika mji mkuu wa Hispa-
nia.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 23 anasemekana
kupenda maisha va Kkila siku
huko Madrid kwa sababu anahisi
‘kuheshimiwa’ na ‘kupendwa’ na
wote katika klabu hiyo, na ana-
hisi kusalia klabuni hapo itakuwa
uamuzi bora zaidi wa kikazi.

J
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IS SERIKALI

Simba, Yanga

hasira Ligi
Kuu Bara

ambalo ni la Ngao ya Jamii
baada ya kuwafunga Yanga
penalti 3-1, katika mechi ya
fainali ya michuano hiyo
iliyochezwa Agosti 13, mwaka
huu kwenye Uwanja wa CCM
Mkwakwani, Tanga.

“Hivi sasa Simba imebakiwa
na chaguo moja au taji moja la
kulipigania nalo ni la Ligi Kuu
Tanzania Bara, tumepoteza
mataji mengine yote ambayo
yalikuwa katika mikono yetu
na tulikuwa tunayapigania, taji
pekee lililo mikononi mwetu ni
hili.

Yapo maneno mengi, wapo
wanaosema wamekata tamaa,
lakini niseme bado tunayo na-
fasi kubwa katika ligi ili tuki-
anguka tuwe wote pamoja na
kama tukifaulu, tufaulu pamoja
tufurahi wote,” alisema Ahmed.

Simba inajiandaa kucheza
dhidi ya Singida Black Stars
(zamani Ihefu), katika mechi ya
Ligi Kuu Bara itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa CCM
Liti mkoani, Singida.

Aliongeza hali ya Henock
Inonga imeimarika na atarejea
katika kikosi huku akimtaja
kipa, Aishi Manula, ndiye ana-
bakia mchezaji atakayekuwa
kuwa nje ya uwanja kwa muda
mrefu.

Clement Mzize
awapotezea
wanaombeza

INATOKA UKURASA 24

michezo miwili iliyopita jambo
lililozalisha ‘maneno’ juu yake,
aliongeza bado hatayapa na-
fasi anapokuwa uwanjani.

“Mara nyingi Kocha Miguel
ananiambia natakiwa kufuata
maelekezo yake anayonipa ma-
zoezi na kuhamishia uwanjani,
ananiamini na nisipaniki, nisi-
toke mchezoni kwa sababu ya
kutofanya vizuri katika mechi
mbili zilizopita,” alisema Mzize.

Aliongeza amefanikiwa
kucheza kwa kufuata maele-
kezo na ataendelea kupam-
bana na kujituma ili kuboresha
kiwango chake.

“Nitajituma na kupambana
kila ninapopata nafasi ya
kucheza ili kuhakikisha nin-
afunga na kutafuta tuzo ya
ufungaji bora wa michuano
hiyo (Kombe la FA), sitasiki-
liza maneno ya nje,” alisema
mshambuliaji huyo.

Mzize amekuwa msaada
katika safu ya washambuliaji
wa mabingwa hao watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga
akishirikiana na nyota wengine
tegemeo ambao ni Stephane
Aziz Ki, Pacome Zouzoua na
Maxi Nzengeli.

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI imewahakik-

ishia wadau wa sekta

ya utangazaji itaongeza

nguvu katika kukabili-
ana na changamoto ya wizi
wa maudhui ya televisheni
unaofanyika kwa njia mbal-
imbali ikiwamo mitandao ili
kuepusha kuporomoka kwa
sekta hiyo na kulinda haki
za makampuni ya utangazaji
pamoja na wazalishaji wa
maudhui.

Naibu Waziri wa Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Hamisi Mwinjuma, alisema
hayo katika hafla ya kuadhimi-
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Naibu Waziri wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamisi Mwinjuma (wa

sha mafanikio ya uzalishaji wa
maudhui ya kitanzania unao-
fanywa na MultiChoice Tan-
zania iliyofanyika jijini, Dar es
Salaam hivi karibuni.
Mwinjuma alisema
serikali inaongeza
nguvu Katika ku-
pambana na uvun-
jwaji wa hakimiliki
na ndiyo sababu im-
eendelea kuiimarisha
Ofisi ya Hakimiliki
nchini (COSOTA), kwa
kuiongezea vitendea
kazi.

“Tutaendelea kushirikiana

KUONGEZA

‘VITA’ YA

na mamlaka nyingine katika
kuhakikisha suala hili linashu-
ghulikiwa kwa uzito unaosta-
hili na katika hili tutahakiki-
sha tunalishughulikia kwa
muktadha mpana kwa sababu
suala hili haliwaathiri wazal-
ishaji wa maudhui tu, bali hata
msanii mmoja mmoja,” alise-
ma kiongozi huyo.
Aliipongeza  MultiChoice
Tanzania kwa uwekezaji
mkubwa inayofanya Kkatika
uzalishaji wa maudhui ya
ndani hususani filamu huku
akiutaja uwekezaji huo kama
chachu kubwa ya ukuaji wa
tasnia ya filamu hapa nchini.
Alisema kitendo cha Mul-

£

pili kulia

tiChoice kuwa na chaneli
maalum za Maisha Magic Poa
na Maisha Magic Bongo am-
bazo hurusha maudhui ya Ki-
tanzania, kumeifanya tasnia
ya filamu kukua hapa nchini
na kuongeza mchango wake
katika kutoa ajira na kukuza
uchumi.

Naye  Mwenyekiti  wa
MultiChoice Tanzania, Balozi
Ami  Mpungwe, alisema
kampuni hiyo imejipanga
kuendelea kuwekeza katika
uzalishaji wa maudhui ya
kitanzania na ili kuhakikisha
tasnia ya filamu inakua na
inatoa mchango mkubwa kwa
uchumi wa nchi.
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), akiingia katika sherehe ya
kuadhimisha mafanikio ya uzalishaji wa maudhui ya Kitanzania iliyoandaliwa na Kampuni ya MultiChoice Tanzania.
Kushoto ni Mwenyekiti wa kampuni hiyo, Balozi Ami Mpungwe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Azam, Namungo mechi ya kisasi

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Azam FC umese-
ma licha ya kuhitaji pointi tatu
ili kumaliza ligi ikiwa katika
nafasi mbili za juu, lengo lao
lingine kubwa ni kulipa kisasi
dhidi ya Namungo kutokana
na kupoteza mechi ya nyum-
bani ya mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Oktoba 27, mwaka jana
Azam ikiwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam
ilikubali kipigo cha mabao 3-1
dhidi ya Namungo.

Mkuu wa Idara ya Mawasi-
liano wa Azam, Thabit Zacha-
ria, alisema moja kati ya mechi
muhimu zaidi msimu huu

kwao katika Ligi Kuu Bara ni
dhidi ya Namungo itakayoche-
zwa keshokutwa mkoani Lindi.

Zaka alisema mbali na kuhi-
taji pointi tatu kutokana na
vita kali iliyopo juu kati yao
na vigogo, Simba na Yanga, la-
kini wanahitaji kulipiza kisasi
kwa sababu hawaelewi sababu
iliyofanya wakafungwa katika
mechi wa kwanza.

“Ni mchezo muhimu kwetu
japo tupo juu ya Simba, la-
kini tuko huko kwa sababu tu-
mecheza michezo mingi zaidi,
hivyo hatutakiwi  kupoteza
michezo iliyobaki, hatutakiwi
kuangusha pointi zaidi kwa
sababu kuna wenzetu tume-
wazidi lakini wana michezo

michache.

Halafu kisasi ni haki, tunak-
wenda kulipiza kisasi kwa
sababu mchezo wa kwanza
walitufunga hapa kwetu Azam
Complex,” alisema Zaka Zaka-
Zi.

Azam FC inakwenda
kucheza mechi hiyo ikiwa na-
fasi ya pili kwenye msimamo,
ikiwa na pointi 47, nyumba ya
Yanga inayoongoza kwa pointi
52 na juu ya Simba iliyo nafasi
ya tatu yenye pointi 45.

Hata hivyo, Azam imecheza
mechi mbili zaidi ukilinganisha
na Simba, ikiwa imeshuka dim-
bani michezo 21, Wekundu wa
Msimbazi wakicheza mechi 19
mpaka sasa.
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Abdelhak Benchikha

Saada Akida na Adam Fun-

AADA ya kutinga hat-
ua ya robo fainali ya
mashindano ya Kombe

ya FA, Kocha Mkuu wa
Yanga, Miguel Gamondi, amese-
ma kwa sasa anajipanga ku-
hakikisha anaondoka na pointi
tatu muhimu katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Singida Fountain Gate FC itakay-

ochezwa keshokutwa.
Kwa upande wa Simba
ilivoondolewa katika
michuano ya Kombe la
FA na Mashujaa FC ya
Kigoma hapo juzi, pia
imetangaza ‘vita’ kwa
kusema inaelekeza aki-
li na mipango yake yote
kuhakikisha inafanya
vizuri katika mechi
zote za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara zilizobakia.

Vinicius Jr hataki kuond

Miguel Gamondi

Simba, Yanga hasira Ligi Kuu

® @ @ Kila timu inajipanga kuvuna pointi tatu muhimu
katika kila mechi ili...

Yanga imesonga mbele ka-
tika michuano ya Kombe la FA
baada ya kuifunga Dodoma Jiji
FC mabao 2-0, mechi ikichezwa
kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini,
Dodoma huku Simba ikitupwa
nje ya mashindano hayo kwa ku-
fungwa penalti 6-5 na Mashujaa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Gamondi, alisema ugumu
waliokutana nao katika michezo
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Mamelodi Sundowns umewa-
saidia kupata matokeo chanya
walipokutana na Dodoma Jiji FC.

Gamondi alisema sasa ana-
geuzia nguvu zake kuhakikisha
wanavuna pointi tatu katika
mchezo huo wa Ligi Kuu ili kue-
ndelea kujiimarisha kwenye vita
ya kutetea ubingwa wa ligi hiyo
wanaoushikilia.

“Nimefurahi kupata matokeo

chanya katika mchezo mgumu
dhidi ya Dodoma Jiji FC na ku-
songa mbele, haikuwa mechi
rahisi kutokana na ugumu wa
wapinzani wetu walivyokuwa,”
alisema Gamondi.

Aliongeza Yanga ilikuwa na
kipindi kigumu kwa dakika zote
90 kutokana na Dodoma Jiji
kuwa imara na hali hiyo ilitokana
na kikosi chao kuundwa na idadi
kubwa ya wachezaji vijana lakini
walifanikiwa kucheza kwenye
mipango yao na kupata ushindi.

“Ni mechi nzuri, niwapongeze
wachezaji wangu, lakini bado
tuna kazi nyingi mbele, kuna
mechi ya ligi tunaenda kucheza,
muda ni mfupi wa maandalizi,
tunatakiwa kuwa makini kwa
kila mechi ili kupata matokeo
mazuri hasa katika ligi kwa lengo
la kutetea taji letu,” alisema ko-
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_
Mzize awapotezea
wote wanaombeza

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa
Yanga, Clement Mzize,
amesema hatasikiliza
‘kelele’ za mashabiki na
badala yake ataende-

lea kufuata maelekezo
anayopewa na kocha
wake, Miguel Gamondi, ili
kuisaidia timu yao kupata
matokeo mazuri katika
michezo mbalimbali.

Mzize ametoa kauli
hiyo baada ya kuisaida
Yanga kutinga hatua ya
robo fainali ya mashinda-
no ya Kombe la FA katika
ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Dodoma Jiji,
mechi ikichezwa kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri,
Dodoma juzi usiku.

Bao lingine la Yanga
katika mechi hiyo lili-
pachikwa na beki wa
Dodoma Jiji, Emmanuel
Martin, ambaye aliji-
funga.

Akizungumza na
Nipashe jana, Mzize
alisema anafurahi kuona
Gamondi anampa nafasi
ya kucheza na anam-
wamini hali inayomten-

cha huyo raia wa Argentina.

Kuhusu kurejea, Khalid Aucho,
alisema ameanza kumpa nafasi
ya kucheza dakika chache ki-
ungo huyo baada ya kupona ma-
jeraha, amefanya vizuri katika
mchezo wa juzi.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, alisema hali ya Pacome
Zouzoua ni nzuri na anatara-
jiwa kuwa sehemu ya kikosi cha
mchezo dhidi ya watani wa jadi
Simba utakaochezwa Aprili 20,
mwaka huu.

Kamwe alisema Aucho ame-
pona na tayari aneanza kucheza
na hivi karibuni wanatarajia ku-
muona urejeo wa Pacome waki-
tarajia kumuona uwanjani Aprili
20 mechi dhidi ya Simba.

“Pacome yupo na Aprili 20,
mwaka huu katika mchezo wetu
dhidi ya Simba atakuwa sehemu
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genezea kujiamini na
kufanya vizuri.

Mzize alisema licha ya
kutofanya vizuri katika
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ya kikosi baada ya kupona na
kuanza mazoezi ya ushindani na
kugongana,” alisema Kamwe.

Naye Meneja wa Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alisema baada ya kutupwa
nje katika mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika na Kombe la
FA, sasa viongozi, benchi la ufun-
di na wachezaji ‘wanakusanya’
nguvu kwa ajili ya kupambana ili
kupata ubingwa wa Bara.

Hata hivyo Simba tayari ina-
shikilia taji moja msimu huu
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