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Rais wa
Zanzibar

na Mwe-
nyekiti wa
Baraza la
Mapinduzi,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi,
akimwapi-
sha Waziri
wa Utalii na
Mambo ya
Kale Zan-
zibar, Lela
Mohammed
Mussa, kuwa
Mjumbe wa
Tume ya Mi-
pango, Ikulu
jana. PICHA:
IKULU

Samia asema mikopo lazima

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema serikali yake itaende-
lea kukopa ili kuhakikisha inaka-
milisha miradi yake yote iliyoan-
zishwa na kuanzisha mipya kwa
ajili ya maendeleo ya nchi.

Alitoa kauli hiyo jana jijini Dar
es Salaam wakati wa hafla ya
utiaji saini mkataba wa mradi wa
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) ki-
pande cha Makutupora-Tabora
awamu ya tatu kinachotarajiwa
kugharimu zaidi ya Sh. trilioni
nne.

“Kuna watu wameanza ku-
fanya jitihada za kutuvunja
moyo kwenye mikopo. Ninataka
niwaambie tu kwamba hakuna
nchi isiyokopa, hata nchi zi-
lizoendelea zina mikopo mikub-
wa kuliko ya kwetu. Tutakopa
ili tumalize miradi ya maende-
leo na ili tuendelee kwa sababu
ukikopa unajenga sasa kwa
haraka kuharakisha maendeleo,
ukisubiri ukusanye za kwako
utamaliza lini kujenga? Mradi
wa matrilioni, utaumaliza lini?
Lakini kopa, tengeneza haraka,
nenda kalipe polepole.

“Na wakopeshaji wanakupa
muda, miaka 20, ni kujua tu
unajadiliana nao vipi kwenye
mikopo. Tumekopa mkopo
wa masharti nafuu, miaka 20
unakudhuru nini? Lakini maen-
deleo yanakuja haraka. Kuna
mkopo tumekopa na baada ya
kuona tumefanya vizuri kwenye
maendeleo ya jamii tumeonge-
zwa nyingine na shirika lile
lile, tena kwa masharti nafuu,
miaka 20 unakosa nini? Unaha-
rakisha maendeleo, unakusanya
kidogo unaenda kulipa,” ali-
fafanua.

Rais Samia alisema haoni
kama kuna jambo baya kwe-
nye kukopa, akisisitiza kuwa
kikubwa ni kuzingatia na kusi-
mamia misingi ambayo nchi im-
ejiwekea.

“Hakuna ubaya kwenye hilo,
lengo ni kusimamia misingi
yetu, kuhakikisha hatubinywi,
uchumi wetu unakua, mikopo
yetu tunayochukua iwe ni miz-
uri na uchumi ukue, kila mmoja
anufaike. Sasa wale wanaosema
mkopo ni kurudi nyuma inatege-
mea na unavyoutumia.

“Hata kwenye kawaida, tu-
natoa mikopo ya halmashauri ya
asilimia 10, kuna wanaochukua

wakaitumia ‘wakenda’ vizuri, na
kuna anayechukua akifika ny-
umbani baba anamwambia ‘leta’
anakwenda kupiga ulanzi, kazi
imekwisha.

“Kwa hiyo, mikopo ni mikopo,
hata tukiangalia mikopo hii tu-
liyochukua ya Sh. trilioni 1.3,
nchi ngapi zimechukua? Wame-
tumia kama tulivyotumia Tanza-
nia? Hapana! Kila nchi ilitumia
kivyake. Kwa hiyo, usiseme tu
mkopo, angalia mkopo una-
vyotumika halafu ndio useme,”
alisema.

MIRADI MIKAKATI

Kuhusu miradi ya kimkakati,
Rais Samia alisema wapo baa-
dhi ya watu ambao walikuwa
wanasubiri kuona miradi hiyo
inakwama ili wapate la kuzun-
gumza, akisisitiza hakuna mradi
utakaokwama.

“Kuna mradi wa Bwawa la
Nyerere, Daraja la Busisi, sijui
miradi ya barabara, sijui reli
na mingine yote, hakuna ita-
kayokwama, na niwaambie tu
kwamba hakuna mradi hata
mmoja ambao tunadaiwa pesa,
makandarasi wamekwishalipwa
yote, sisi ndio tumebaki tunadai
kazi,” alisema.

UJENZI SGR

Mkuu wa nchi huyo alisema
ujenzi wa SGR mpaka sasa
uwekezaji ni wa Sh. trilioni 14.7
na serikali itahakikisha inatumia
mbinu zote ikiwamo kukopa ili
kukamilisha miradi ya reli iliyoi-
anzishwa.

Rais Samia alimwagiza Katibu
Mkuu Kiongozi, Balozi Hussein
Katanga, kuunda timu ya wataal-
amu ambao watakaa na ku-
weka malengo ya kusimamia na
kuangalia miradi yote ambayo
serikali inawekeza ili kuhakiki-
sha inasimamiwa ipasavyo.

“Kama nilivyosema uwekezaji
mpaka sasa hivi ni Sh. trilioni
14.7 tusipoendelea na ujenzi wa
reli hii tukakamilisha, fedha hizi
tulizozilaza pale chini zitakuwa
hazina maana. Kwa hiyo, kwa
njia yoyote kwa vyovyote, tuta-
kopa, tutaangalia njia rahisi, njia
zitakazotufaa za kukopa kwa
sababu fedha hizi hatutazitoa
kwenye tozo wala hatutazitoa
kwenye kodi tunazozikusanya
ndani ili kukamilisha.

“Ni lazima tutakopa ili kuka-
milisha mradi huu, ni lazima

tumalize na nitoe maelekezo
kwamba tunapokwenda kumali-
za kipaumbele kitolewe kwa yale
matawi ambayo yanatuungani-
sha na nchi za jirani ili tuweze
kurahisisha biashara zetu.
“Tuweze kuingia kwenye

deza tukimaliza reli humu ndani
Tanzania, lakini ni vizuri zaidi
twende kwenye nchi jirani tuun-
ganishe huko ili fedha hii tunay-
oikopa na kujenga reli hii ifanye

kazi, izalishe na turudishe,”
alisema.
Rais Samia alionya kuwa

uzembe katika utekelezaji wa
mradi huo utakuwa na manufaa
kwa nchi zingine zitakazotumia
fursa hiyo na kuiacha nyuma
Tanzania.

“Mimi niko pamoja nanyi,
tutaangalia mikopo
faa, tukiongozwa na Gavana wa
Benki Kuu (BoT) na waziri yupo
hapa, tutachukua tumalize reli
kama tulivyopanga ili ifanye
kazi, itengeneze fedha tuweze
kulipa mikopo tunayoichukua,”
alisema.

Aliongeza kuwa mpango uli-
opo ni wa kujenga vipande vya

gati, Burundi na kuendelea hadi
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo (DRC) pamoja na Isaka
hadi Kigali, Rwanda.

UNUNUZI MABEHEWA

Rais Samia pia alisema seri-
kali tayari imeingia mikataba ya
ununuzi wa mabehewa ya abiria
89, vichwa vya treni ya umeme
19, seti za treni za kisasa 10 zenye
mabehewa 80 na mambo yote

kani 381,428,465.

Pia alisema serikali inakamili-
sha ununuzi wa mabehewa ya
mizigo 1,430 yenye thamani ya
dola za Marekani 127, 206,300.

Alionya kuwa hatam-
fumbia macho mtu yeyote
atakeyechezea pesa za miradi
hiyo ya serikali na hata kama

madarakani, atamchukulia hat-
ua dhidi yake.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Reli (TRC), Masanja Kadogosa,
alisema mkataba uliotiwa saini
jana utafanya jumla ya uwekezaji
wa serikali kufikia Sh. trilioni
14.73, thamani ya mkataba wa

wa ujenzi utakuwa miezi 46.

SIKU moja baada ya Wa-

¢ ziri wa Mambo ya Ndani ya
: Nchi, George Simbachawene,
: kuliagiza Jeshi la Polisi

: kumhoji Kiongozi wa Kanisa
¢ la Efatha, Nabii Josephat

¢ Mwingira, wadau wa haki

* Na wanasiasa wamedai

: kilichotamkwa na kiongozi

¢ huyo wa kiroho ni uhalisia

: wa mengi waliyopitia baadhi
¢ ya watu.

Baadhi ya wadau hao pia

: wamependekeza kuundwe

¢ Tume ya Uchunguzi itakay-

: 0ongozwa na Jaji mstaafu

: wa Mahakama ya Rufani

¢ itakayochunguza na kubaini-
: sha madhila waliyopitia watu
: mbalimbali ikiwamo kupor-

¢ wa mali zao, kudhalilishwa,

: kufunguliwa kesi na kutekwa.
masoko ya nchi jirani, itapen- :

Wamesema kuwa badala

¢ ya nabii huyo kuhojiwa, iko

: haja Rais kuweka utaratibu

: maalumu wa watu kueleza

: waliyopitia na kwamba

¢ kufanya hivyo, kutasaidia

: walichokiita ‘kuliponya taifa’.

Juzi Waziri Simbachawene

: aliliagiza Jeshi la Polisi kum-
: hoji Nabii Mwingira kutokana
* na matamshi yake ya hivi

: karibuni kwamba alinusurika
: kifo dhidi ya maofisa wa

: serikali na kuteketezwa kwa
: mali zake za mabilioni.
inayotu- :

Muda mfupi baada ya agizo

¢ hilo, Jeshi la Polisi Kanda

: Maalumu ya Dar es Salaam,
: liliagiza ndani ya saa 24

: kuanza kuhojiwa kwa Nabii
: Mwingira juu ya tuhuma

¢ mbalimbali alizozitoa dhidi
: ya serikali, ikiwamo njama
¢ za maofisa wa serikali ku-

¢ taka kumuua.

reli kutoka Uvinza hadi Mson- :

Katika ukurasa wake wa

: Twitter, Kiongozi Mkuu wa

¢ ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe,
: aliandika: “Kilichosemwa na

¢ Askofu Mwingira kiliwatokea
: watu wengi nchini katika

: miaka mitano iliyopita...watu
¢ walifukuzwa kazi na wengine
: kuporwa mali zao. Jawabu

: ni kuunda Tume ya Uchun-

' guzi itakayoongozwa na jaji

: mstaafu wa Mahakama ya

¢ Rufani.

hayo yanagharimu dola za Mare- :

“Ni muhimu kuunda tume

' ya majaji itakayoongozwa

: na jaji mstaafu wa Mahaka-
i ma ya Rufani kuchunguza

: matukio yote ya... (ali-

: taja matukio), watu kupotea.
: Watu kubambikiwa kesi na

¢ kulipa fidia na kufutiwa re-

: kodi za jinai kwa watu wote
: watakaobainishwa na tume.
mtu huyo atakuwa ameondoka :

“ACT-Wazalendo iliweka

: hili kwenye ilani yake ya

: uchaguzi ya mwaka 2020.

: Watu waliteswa sana, waliu-
: mizwa sana. Tume ya Uchun-
i guzi kuchunguza malalamiko
: kama ya Askofu Mwingira,

: wengi hawajasema madhila

¢ yaliyowakuta...”

janani Sh. trilioni 4406 namuda :

Aliyekuwa Mbunge wa

¢ Iringa Mjini, Mch. Peter

§Wadau wa haki wataka tume
-uchunguzi kuhojiwa Mwingira

Na Waandishi Wetu

Msingwa, aliandika: “Rais
Samia Suluhu Hassan na-
shauri uweke utaratibu
maalumu kwa watu wali-
ofanyiwa vitendo vya ukiu-
kaji wa haki zao kupigwa,
kuteswa, kutishwa na wen-
gine kunyang'anywa mali zao
ili watoe malalamiko yao.
Hii itasaidia sana kuliponya
taifa...” Wakili Jebra Kambole
aliandika: “Bila tume huru ya
kuchunguza madhila wali-
yokutana nayo watu, badala
va kuliponya taifa tutazidi
kuligawa taifal Maana wengi
sana walilia machozi na
kupoteza ndugu zao, sasa
kusahau au kusamehe hilo
siyo rahisi, tujifunze kutoka
kwa wengine.”

Mwanachama wa CHADE-
MA, Liberatus Mwang'ombe,
aliandika “Tumtie moyo na
kumhakikishia amani kila
mtu anayeeleza madhila yali-
yotokea. Tunahitaji kuwatia
moyo ili wengi zaidi watoke
hadharani kuelezea waliyo-
pitia. Tusiweke mazingira ya
kuwatia hofu na kuwa ‘bully’
(myanyanyaso mtandaoni)
badala yake tuwalinde na
kuwatia moyo.”

Wiki iliyopita, Zitto aliandi-
ka kupitia ukurasa wake wa
Twitter madhila aliyopitia
ikiwamo madai ya kuchom-
wa moto kwa shamba lake
la korosho na nyumba yake,
huku akieleza maumivu
makali aliyokuwa nayo kuto-
kana na jambo hilo na hadi
leo hakuna aliyekamatwa.

UCHUNGUZI WAENDELEA

JESHI la Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam limese-
ma linaendelea na uchunguzi
wa kauli alizozitoa Nabii
Mwingira kuhusu tuhuma
mbalimbali alizozitoa dhidi
va serikali ikiwamo njama ya
maofisa wa serikali kutaka
kumuua.

Mwanzoni mwa wiki
hii, Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene, aliagiza Jeshi la
Polisi Kanda Maalum kum-
hoji Mwingira kutokana na
matamshi yake.

Kutokana na kauli hiyo,
jeshi hilo liliagiza ndani ya
saa 24 kuanza kuhojiwa kwa
kiongozi huyo wa kiroho
kuhusu tuhuma mbalimbali
alizozitoa dhidi ya serikali.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kamanda wa Kanda
hiyo, Jumanne Muliro,
alisema uchunguzi unaen-
delea na taarifa zaidi zita-
tolewa baada ya kazi hiyo
kukamilika.

“Jeshi la Polisi limefikia
hatua hiyo baada ya ku-
fuatilia kwa umakini kauli
zinazodaiwa kutolewa na
Mwingira na kuona kama
zinajenga hofu na chuki kwa
wananchi dhidi ya serikali
yao,” alisema Muliro.
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BN Waganga tiba asili mabalozi wa
uhamasishaji chanjo UVIKO-19

Uamuzi kesi ndogo
ya kina Sabaya leo

Na Allan Isack, ARUSHA

Na Mary Geofrey,
MANYONI

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Arusha leo inatarajia kutoa uamuzi
wa ama kukataa au kumruhusu shahidi
wa 13 wa Jamhuri, Ramadhani Juma
(39) kutoa ufafanuzi kuhusu video za
CCTV zinazowaonyesha vijana wanao-
daiwa wa aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
va Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya, wakiingia Benki ya CRDB na
kukabidhiwa Sh. milioni 90.

Mahakama hiyo itatoa uamuzi huo
katika kesi ya uhujumu uchumi namba
27 inayomkabili Sabaya na wenzake
sita mahakamani huko.

Katika shauri hilo, mbali na Sabaya
washtakiwa wengine ni Sylvester Ny-
engu (26), Enock Togolani (41), Watson
Mwahomange (27), John Odemba,
Jackson Macha (29) na Nathan Msuya
(31).Desemba 17, mwaka huu, mawakili
wa upande wa utetezi, wakiongozwa
na Sylvester Kahunduka, walipinga
mahakamani huko shahidi huyo, kuz-
ielezea video hizo wakidai hakuhusika
kuziandaa.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Felix
Kwetukia, alidai kwamba shahidi huyo,
ni mhusika katika kuielezea video hiyo
kwa kuwa ndio mpelelezi mkuu wa
kesi hiyo.

“Mheshimiwa hakimu, shahidi wetu
ndiye mpelelezi mkuu katika kesi hii,
na alitumia taarifa fiche kuwatambua
washtakiwa hawa, pia alitumia video
hizi kuchunguza tuhuma zinazowaka-
bili washtakiwa katika shauri ili
kuthibitisha kama ni za kweli,” alidai.

Shahidi alidai mahakamani huko
kwamba video za CCTV zilikuwa zikio-
nyesha matukio ya vijana wanaodaiwa
ni wa Sabaya wakiingia na kutoka
Benki ya CRDB Tawi la kwa Murombo
rushwa ya Sh. milioni 90 na mfanyabi-
ashara Francis Mroso.

Ramadhani ambaye ni Ofisa Uchun-
guzi wa Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) mkoani
Arusha, aliwasilisha taarifa mahakam-
ani iliyodaiwa kuwa na mchanganuo
wa mgawanyo wa Sh. milioni 90
zinazodaiwa kuchukuliwa kwa mfan-
yabiashara Mroso.

Alidai kuwa baada ya kupata fedha
hizo, wakiwa katika hoteli ya Tulia
Lodge, walikunywa na kula vyakula na
Sabaya anadaiwa alitoa mgawo kwa
vijana wake kutokana na kazi waliyo-
fanya.

“Baada ya kazi mgawo ulikuwa hivi:
John Odemba Sh. 300,000; Sadick
Kiiza Sh. 400,000; Nathan Msuya Sh.
500,000; Watson Sh. 600,000; Enock
Togolani Sh. milioni 1.5; Sylvester
Nyegu Sh. milioni 2.2; na Jackson Ma-
cha Sh. milioni 1.4,” alidai.

Katika kesi hiyo, shtaka la kwanza ni
la kuongoza genge la uhalifu kinyume
cha sheria linalowakabili washtakiwa
wote; shtaka la pili ni la kujihusisha na
vitendo vya rushwa na linalomkabili
mshtakiwa wa kwanza (Sabaya) peke
yake; na shtaka la tatu ni la kujihusi-
sha na vitendo vya rushwa, linalomka-
bili mshtakiwa wa kwanza peke yake.

Shtaka la nne ni la matumizi mabaya
ya madaraka, linalomkabili Sabaya
peke yake na shtaka la tano ni la
utakatishaji wa fedha na linalowakabili
washtakiwa wote saba.

WAGANGA 28 wa tiba asili, Kata ya Ip-
ande Halmashauri ya Itigi, wilayani Man-
yoni, mkoani Singida, wamechanja chanjo
ya UVIKO-19 na kukubali kuwa mabalozi
wa kuhamasisha wagonjwa wao ambao ha-
wajapata chanjo hiyo.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana wilayani hapo, Katibu wa Waganga wa
Tiba Asili katika kata hiyo, Nyanza Ndam-
buli, alisema wameamua kuchanja na
kutoa elimu kwa wateja wao baada ya wao
kuelimika kuhusu chanjo ya UVIKO-19.

Aliahidi kuwa mabalozi wazuri kwa wa-
teja wao ambao wanatoka maeneo mbal-

“Nimechoma chanjo ya UVIKO-19, kwa
pamoja kama waganga wa tiba asili tume-
kubaliana kutoa elimu kwa wateja wetu pia.
Kwa siku napokea wateja kuanzia wanne
ina maana akija mteja mwenye corona ni
rahisi kuniambukiza na kuambukiza wen-
gine, lakini tukichanja tunakuwa salama
wote,” alisema Ndambuli.

Naye Mtafiti wa Tiba Asili, Hussein Raja-
bu, alisema walipatiwa elimu ya chanjo na
walikubali kuchanja na wapo tayari kuha-

-
o N

masisha waganga wengine wapate chanjo
hiyo.

“Tulikutana waganga 28 na wote kwa
umoja wetu tulikubali kupata chanjo ya
UVIKO-19. Tumekubaliana kuanza kuzun-
gumza na wateja wetu kwanza wakapate
chanjo ndiyo tuwapatie matibabu ili kue-
puka kuenea kwa ugonjwa huu,” alisema.

Naye Katibu wa Waganga wa Tiba asili,
Halmashauri ya Itigi, Halima Mbalam-
wezi, aliishukuru serikali kwa kutambua
umuhimu wa waganga wa kienyeji na
kuamua kuwapatia elimu ya chanjo na ku-
wachanja.

“Kwa kutambua umuhimu wetu, nasi
tumeamua kuwa mabalozi kwa wateja
wetu, lakini na waganga wenzetu ambao
hawajapata chanjo ili tuendelee kutoa hu-
duma tukiwa salama na wateja wetu nao
wawe salama,” alisema.

Kwa upande wake, Diwani wa Kata ya Ip-
ande, Kedmon Mpondo, alisema kwa kush-
irikiana na Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Itingi, Emmanuel Mallange, walifanya
kikao na waganga hao ili kuwapa elimu na
chanjo hiyo.

Diwani huyo ambaye ni mwenyekiti wa
huduma za afya, katika halmashauri hiyo,
aliahidi kuendelea na kazi ya kuwafikia wa-

5

ganga wengine waliobaki katika kata yake.

“Tunaamini kuwa kuwafikia waganga
hawa, nao watawafikisha taarifa kwa wen-
zao na wateja wanaokwenda kuwapatia
matibabu katika maeneo yao,” alisema
Mpondo.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa wa Itigi,
Victorina Ludovick, aliwapongeza wataal-
amu wa afya ngazi ya halmashauri kwa
kushirikiana na diwani kulifikia kundi hilo
muhimu.Alizitaka halmashauri nyingine
kuiga mfano huo, utakaosaidia kufikia watu
wengi na kuuvusha mkoa huo kutoka nafa-
si ya mwisho kitaifa kwa utoaji wa chanjo
ya UVIKO-19.

Hatua hiyo ni mwendelezo wa ziara ya
Wataalamu wa Afya, Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
katika Kampeni ya Kuhamisha na Utoaji wa
chanjo ya UVIKO-19, katika Mpango Shiriki-
shi na Harakishi Awamu ya Pili.

Kampeni hiyo inayolenga kufikia wa-
nanchi nyumbani, mtaani, shambani na se-
hemu za biashara, inatekelezwa na wizara
hiyo kupitia Kitengo cha Elimu kwa Umma
kwa lengo la kufikia asilimia 60 ya Watan-
zania.
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Diwani wa Kata ya Mirerani wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Salome Mnyawi, akiweka shada la maua kwenye kaburi

THADEY

TMA yahadharisha mvua kubwa Dar, Pwani

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), imetoa tahad-
hari kuwa mvua itaendelea
kunyesha katika maeneo ya
mikoa ya Pwani, Dar es Salaam
na Kanda ya Ziwa.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mtaalamu wa Hali ya
Hewa kutoka TMA, Joyce Mak-
wata, alisema kwa mikoa ya
Kanda ya Ziwa (Mwanza, Mara,
Kagera na Geita) mvua zina-
zoendelea ziko nje ya msimu na
zinatarajiwa kuendelea mpaka
katikati ya mwezi ujao.

“Mikoa mingine hizi ni mvua
za msimu ukiondoa mikoa ya

Kanda ya Ziwa ambayo mvua
zake mara nyingi zinaisha De-
semba, lakini hizi zitaenda
mpaka Januari bado zitakuwa
zinanyesha, hivyo tunawashau-
ri wananchi kuendelea ku-
chukua tahadhari ya madhara
yanayoweza kutokea,” alisema
Makwata.

Pia alisema wananchi waen-
delee kufuatilia taarifa rasmi
zinazotolewa na TMA ili ku-
chukua tahadhari.

Meya wa Jiji la Dar es Salaam,
Omari Kumbilamoto, akizun-
gumza na Nipashe jana, alisema
mpaka sasa bado hakuna mad-
hara makubwa yaliyotokana na
mvua katika jiji hilo.

“Athari kubwa ambazo ziko

mpaka sasa ni baadhi ya mae-
neo kuzungukwa na maji, la-
kini athari kubwa zaidi ya hapo
hazijaripotiwa,” alisema Kum-
bilamoto.

Pia alisema kwa sasa wa-
nanchi wanatakiwa kuendelea
kuchukua tahadhari na kufuata
maelekezo na ushauri unao-
tolewa na mamlaka husika.

“Lakini hiki ndicho kipindi
cha kuimarisha miundombinu.
Kwa mfano kwa sasa tunaka-
zania na kusubiri kuona kama
tutakamilisha ujenzi wa kingo
za Mto Msimbazi ili kukabiliana
na athari za mvua kwenye Mto
Msimbazi,” alisema.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa
wa Kagera, Prof. Faustine Ka-

muzora, alisema mvua zina-
zoendelea kunyesha mkoani
humo bado hazisababisha
madhara, lakini zimeleta faida
kwenye kilimo.

“Sisi tumepata mvua za
wastani na bado zinaende-
lea. Zimefanya mazao kustawi
kwa sababu tuliwashauri wa-
nanchi kulima mazao ya muda
mfupi, hatujapata madhara
makubwa tunashukuru Mun-
gu,” alisema.

Mvua zinazoendelea sasa
kwenye baadhi ya mikoa nchini
zilitabiriwa na TMA Septemba,
mwaka huu, kwa mikoa inayo-
pata mvua za msimu baadhi
zilitarajiwa kumalizika mwezi
huu.
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Shughuli za binadamu zinavyoharibu barabara

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

NI majira ya saa 12 asububhi,
jua likiashiria mawio, kwa mbali
anaonekana mama aliyejifunga
kitenge cheusi na madoa ya ki-
jana, akilima pembezoni mwa
daraja la Iwelyangula wilayani
Shinyanga, barabara kuu ya
Shinyanga - Dar es Salaam.

Anastazia Simon, mkazi wa
Kitangili jirani na daraja hilo la
Iwelyangula, katika udadisi wa
Nipashe, anakiri kwamba yeye
na wananchi wenzake wameku-
wa wakilima kando ya barabara
hiyo jirani na madaraja ili kuwa
na uhakika wa kupata maji ya
kutosha kwa ajili ya shughuli zao
za kilimo.

Mama huyo ambaye kimwone-
kana ana umri wa makamo, ana
ufafanuzi zaidi, akitamka:

“Kinachotusukuma  kulima
kando ya barabara hii hasa ka-
ribu na madaraja ni urahisi wa
kupata maji kwa ajili ya kilimo
cha umwagiliaji.

“Mtaa wetu huu wa Iwelyan-
gula hauna bwawa la maji, tunat-
egemea maji kwenye mto huu
unaopita kwenye daraja hili.

“Maji yakikauka mtoni, watu
wanachimba mashimo ndani ya
mto chini ya hili daraja, wana-
pata maji ya kumwagilia mazao
yao.

“Kama serikali inaona kuna
madhara sisi kuendesha shu-
ghuli zetu za kilimo karibu na
madaraja, ituchimbie bwawa la
maji ili tusiharibu miundombi-
nu ya barabara.”

Mkazi mwingine wa mtaa huo,
John Masanja, anaunga mkono
utetezi wa jirani yake huyo huku
akiutaja uchimbaji wa mchanga
kuwa kiini kingine cha uharibifu
wa barabara mkoani Shinyanga.

Anasema kuwa katika kuji-
tafutia riziki, baadhi ya vijana
wamekuwa wakivamia hifa-
dhi za barabara na kuchimba
michanga, hasa chini ya ma-
daraja.

“Unakuta watu wanachimba
mchanga ndani ya mto, wen-
gine wanasogea hadi kwenye
daraja, wanapochimba kwe-
nye daraja panakuwa na shimo
kubwa, mvua ikinyesha daraja
linasombwa na maji kwa kuwa
halina uwezo wa kuhimili maji,”
anasema Masanja.

Paul James, mkazi mwingine
wa eneo hilo, anapaza sauti kwa
serikali kwamba inapaswa kutoa
elimu kwa wananchi juu ya uhi-
fadhi wa barabara ili waache
kufanya shughuli za kibinadamu
pembezoni mwa barabara.

Anasema hata kuharibika kwa
daraja hilo la Iwelyangula kume-
tokana na wananchi kuchimba
mchanga chini yake pamoja na
shughuli za kilimo zinazoende-
lea karibu na daraja hilo.

KAULI YA MWENYEKITI

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Iwelyangula, Robert Mnyeleshi,
anasema wananchi hawajapa-
tiwa elimu ya madhara ya kuli-
ma pembezoni mwa barabara,
hivyo wanatenda makosa pasi

® Wananchi wajitetea kinachowasukuma
® TARURA, TANROADS waanika hasara

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, ak|toa elimu kwa wakazi wa Chamaguha Manispaa ya Shmyanga kuhusu athari za shu—
ghuli za kibinadamu kando ya barabara hivi karibuni. PICHA: ZOTE MARCO MADUHU

na kujua kwamba wanakiuka
sheria na miongozo ya Kkiseri-
kali.

“Mimi mwenyewe sina hiyo
elimu ya kutolima kando ya
barabara. Sasa nitawezaje kue-
limisha wananchi kitu nisichok-
ifahamu?” Alihoji.

Hata hivyo, mwenyekiti huyo
alisema wanakusudia kuitisha
mkutano wa hadhara na kuwa-
lika wataalamu kutoka Wakala
(TARURA) kutoa elimu kwa wa-
nanchi juu ya umuhimu wa
kuhifadhi barabara.

AGIZO LADC

Mkuu wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Jasinta Mboneko, ukaguzi
wake wa ujenzi wa daraja la
Iwelyangula  linalounganisha

kata za Kitangili na Chamagu-
ha, Manispaa ya Shinyanga,
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anakemea tabia ya baadhi ya
wananchi kufanya shughuli za
kilimo pembezoni mwa bara-
bara, akionya kuwa zinaharibu
miundombinu hiyo.

Daraja hilo linajengwa upya
baada ya kusombwa na maji
wakati wa msimu uliopita wa
mvua.

Mboneko anawataka wa-
nanchi wilayani Shinyanga ku-
tolima mazao ndani ya hifadhi
ya barabara kwa kuwa miun-
dombinu hiyo inapoharibika,
serikali inaingia gharama kub-
wa za matengenezo.

“Fedha zinazotumika kukara-
bati madaraja, serikali ilipaswa

kuzielekeza kwenye miradi
mingine muhimu.
“Ni  marufuku  wananchi

kulima kando ya barabara, ka-
limeni huko kwenye mashamba
ambayo si hifadhi ya barabara.
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Mwonekano wa Daraja |la Iwelyangula linalounganisha kata za
Chamaguha na Kitangili, Manispaa ya Shinyanga, likiwa lime-
bomoka kutokana na shughuli za kibinadamu kwenye daraja hilo.

Ninawaagiza viongozi wa maeneo
haya, wananchi ambao wame-
lima kandokando mwa barabara
wavune mazao yao na wasiliane
tena.

“Juni mwaka huu nilifika kwe-
nye daraja hili la Iwelyangula
ambalo linaunganisha kata mbili
za Chamaguha na Kitangili na ku-
kuta limebomoka kwa kusombwa
na maji.

“Kiini cha tatizo ni wananchi
kufanya shughuli za kibinadamu
kwenye daraja. Serikali tumein-
gia gharama ya Sh. milioni 428
kulijenga tena daraja hili, fedha
ambazo tungezielekeza kwenye
miradi mingine,” anasema.

DARASA LA TARURA

Meneja wa TARURA, Manispaa
ya Shinyanga, Salvatory Yambi,
anasema barabara nyingi, hasa
kwenye madaraja na makaravati,
zimekuwa zikiharibiwa na shu-
ghuli za kibinadamu.

Kaimu Mratibu wa (TARURA)
mkoani Shinyanga, Respicius Ma-
tungwa, anasema elimu ya uhifa-
dhi wa barabara bado haijatolewa
kwa wananchi wengi.

Kwa kutambua hilo Matungwa
taa na vitongoji watoe elimu kwa
wananchi kuhusu uhifadhi wa
barabara.

“Wananchi wanapofanya shu-
ghuli zao za kibinadamu kwenye
hifadhi za barabara, wanaziba mi-
taro na kuathiri uso wa barabara
na hivyo kusombwa na maji. Una-
kuta kifusi kipo juu ya barabara
kimesukumwa na maji,” anasema.

Mratibu huyo ana angalizo la
kisheria, akisema hifadhi ya bara-
bara ni eneo ambalo limetengwa

kupitia sheria namba 13 ya mwaka
2007, inayozungumzia utunzaji
wa miundombinu ya barabara.

Anazitaja aina za barabara na
eneo la hifadhi ya barabara am-
balo mwananchi hapaswi kulien-
deleza kwa mujibu wa sheria.

“Kwa barabara kuu, mfano
barabara ya kutoka Arusha-
Mwanza, Dar-Mwanza, Dar-Buko-
ba, hizo unatakiwa kuacha mita
60 kutoka katikati ya barabara,
yaani kushoto mita 30 na kulia
mita 30.

“Barabara za mkoa unaacha
mita 30 kutoka katikati ya bara-
bara. Kwa barabara za wilaya una-
takiwa kuachwa mita 40 kutoka
katikati ya barabara na barabara
ya barabara.

“Kwa upande wa barabara za
mitaa ni mita 25 kutoka katikati
ya barabara. Hiyo ndiyo hifadhi
ya barabara,” anafafanua.

Matungwa anawataka wa-
nanchi kutofanya shughuli za bi-
nadamu karibu na barabara kwa
kuwa ni kinyume cha sheria na
kunasababisha hasara kubwa kwa
serikali.

Kwa mujibu wa TARURA mkoa-
ni Shinyanga, katika bajeti yao
ya matengenezo ya barabara za
mkoa huo kwa mwaka wa fedha
2020/21, walitenga Sh. bilioni 7.6.

Meneja wa Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS) mkoani
Shinyanga, Mibara Ndirimbi,
anasema kutokana na uharibi-
fu wa barabara mkoani humo,
kwa mwaka wa fedha 2020/21
walitenga Sh. bilioni 13.4 kwa ajili
ya matengenezo ya barabara, ma-
daraja na makalavati.
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HABARI KITAIFA

RC ampa
Kibarua
DC kero
va bajaji

Na Francis Godwin, [RINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa,
Queen Sendiga, amemwagiza
Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mo-
hamed Moyo, kuwakutanisha
madereva wa bajaji ndani ya
wiki moja kupitia umoja wao na
wataalamu wa Halmashauri ya
Manispaa ya Iringa ili kutazama
kero zinazowakabili na kuzifany-
ia kazi .

Sendiga alitoa agizo hilo jana
katika ukumbi wa CCM Mkoa
wa Iringa wakati wa kikao cha
pamoja cha madereva hao wa
bajaji.

Alisema ya sikukuu ya Mwa-

ka Mpya afanye jitihada za kuku-

tanisha viongozi wa manispaa na
vijana hao ili kupunguza malala-
miko yao ya mara kwa mara.

“Kupitia vikao ndipo tunapata
majibu ya changamoto zina-
zowakabili madereva wa bajaji na
kuzifanyia kazi. Nikutake Mkuu
wa Wilaya fanya hima kuandaa
kikao cha pamoja kati ya ofisi ya
manispaa na bajaji ili kujua kero
hizo na kuzitatua,” alisema.

Pia alisema suala la kuwapo
kwa zuio la kusajili bajaji mpya
katika Manispaa ya Iringa anali-
tambua na anaendelea kulifanyia
kazi ili bajaji hizo ziruhusiwe
kusajiliwa na kuendelea na kazi
kama kawaida.

Katika hatua nyingine, Sendiga
aliwataka madereva wa bajaji
kuhakikisha wanatimiza wajibu
wao kwa kufuata sheria za
usalama barabarani. Alisema suala
la kufukuzwa na polisi halitaku-
wapo iwapo watafanya kazi kwa
kufuata sheria.

Alisema madereva hao wa
bajaji baadhi yao wamekuwa
wakifanya kwa makusudi kuvunja
sheria na pindi wanapofuatwa ili
kuwajibishwa, wamekuwa waki-
wakimbia polisi jambo ambalo si
zuri kwao kwa ajili ya usalama.

Mwenyekiti wa Umoja wa Ma-
dereva wa Bajaji Iringa, Melabu
Kihwele, alisema baadhi ya askari
polisi wamekuwa wakinyanyasa
na pale wanaposimama kuzun-
gumzia kero hizo, wamekuwa
wakionekana kama ni wahuni
jambo ambalo si sahihi.

Kihwele alisema kuna zaidi ya
vijana 50 wamefika ofisini kwake
kulalamika kuwa kuna vibao
vimewekwa katika barabara wa-
nayopita kutokea Neema Craft,
kuzuia bajaji kupita kwa sababu
ni sehemu ya kuvuka watu wenye
ulemavu jambo ambalo hakush-
irikishwa.

Pia alitaja kero nyingine kuwa ni
kutokuwa na leseni kwa madereva
wa bajaji wengi mkoani Iringa na
hadi sasa zaidi ya madereva 180
hawana.

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Jeshi la Polisi, IGP
Simon Sirro, amesema uhalifu
nchini kwa kipindi cha miaka
mitano iliyopita hadi sasa
umepungua kwa kiasi kikub-
wa, hasa unyang’anyi wa ku-
tumia silaha.

Vilevile, amesema matukio
ya ajali na makosa ya usalama
barabarani kwa ujumla yame-
pungua kwa asilimia 14.

Akihojiwa usiku wa kuam-
kia jana kwenye kipindi cha
Dakika 45 kinachorushwa na
ITV, alisema makosa ya jinai
kwa mwaka jana na mwaka
huu yamepungua kwa asilim-
ia 3.5 na makosa ya usalama
barabara yamepungua kwa
asilimia 14.

Alisema mafanikio hayo
ni kutokana na ushirikinao
baina ya Jeshi la Polisi na vy-
ombo vingine vya ulinzi na us-
alama pamoja na wananchi,
akibainisha kuwa Mkoa wa
Kipolisi wa Kibiti uliokuwa na
matukio ya mauaji ya viongozi
na askari polisi, sasa hauna
uhalifu wa aina hiyo.

“Hii haina maana kwam-
ba sisi ni kisiwa cha amani,
bado tuna kazi ya kufanya

kwa sababu amani ni lazima
tuendelee kuisimamia kwa
pamoja, ukilegea tu wahalifu
wanachukua nafasi na ku-
fanya uhalifu ambao mwisho
utakuwa ni tishio kwetu.

“Miaka ya nyuma hata uk-
ienda benki ukichukua Sh.
40,000 unakuwa na shaka uk-
ienda barabarani itakuwaje,
lakini kwa sasa tunakwenda
vizuri na niwapongeze raia
wote wema, kuna wengine
wanatuchukia kwa sababu ya
matendo yao mabaya ila mimi
kazi yangu ni kusimamia she-
ria,” alisema.

IGP Sirro alionya kuwa
askari polisi watakaoonekana
kukiuka sheria kwa kujihu-
sisha na makosa ya uhalifu,
wananchi watoe taarifa katika
ofisi zao za malalamiko, mkuu
wa wilaya au katibu tarafa ili
wachukuliwe hatua kwa mu-
jibu wa sheria.

Pia alikemea wizi unaofany-
wa na baadhi ya watu, hasa
wa televisheni na pikipiki,
akizitaka kamati za ulinzi na
usalama kutimiza majukumu
kikamilifu.

Kuhusu ulinzi shirikishi,
IGP Sirro alikumbusha kuwa
halmashauri zinapaswa ku-

tunga sheria ndogo na kila
Mtanzania ana wajibu moja
kwa moja ikiwamo kuchang-
ia vijana wanaofanya ulinzi
shirikishi ili usalama uend-
elee kuimarika.

“Niwaombe sana Watan-
zania kwamba  usikubali
kwenda kulala kwenye ny-
umba yako bila kuhakikisha
kwamba umeacha mlinzi
kwenye mtaa, pia wale ambao
wamebahatika kupata mageti,
maghorofa wawasaidie wale
vijana wanaolinda kwenye
mtaa.

“Ukisema mimi nina mlinzi
huyo hasaidii sana kwani ak-
ishabananishwa watakufuata
kwenye ghorofa lako, lakini
wakija wakikuta mko watu
wengi barabarani hata wao
ni binadamu, wanaogopa na
hawawezi kuleta matatizo,
kuwa na vikundi vya ulinzi
shirikishi,” alisema.

IGP Sirro pia alisema wa-
naendelea na mapambano
dhidi ya rushwa, akitaja kuwa
kuna askari wamefukuzwa
kazi kutokana na kujihusisha
na vitendo hivyo.

Kwa mujibu wa IGP Sir-
ro, baadhi ya askari wana-

Kamanda Sirro asema
-uhalifu umepungua

shawishiwa kupokea rushwa,
pia wakati mwingine polisi
kushawishi, hivyo ni muhimu
Watanzania wanaoshawishi-
wa, kutoa taarifa ili hatua za
kisheria zichukuliwe.

“Tunajua rushwa ni adui wa
haki na hasa kwa upande wa
Jeshi la Polisi tunaosimamia
haki. Kukishakuwa na rushwa,
uhalifu, ujambazi, ajali zitazi-
di. Kwa hiyo, kwetu suala hilo
ni kosa kubwa, niwaombe Wa-
tanzania wakiona kuna askari
anakengeuka, watoe taarifa,
pia nanyi msishawishi polisi
kupokea rushwa,” alionya.

Alipotakiwa kutoa ufafanu-
zi  kuhusu  kinachoitwa
‘taarifa za  kiintelijensia’
ambazo wakati mwingine
zimekuwa zikitumika kuzuia
vyama vya siasa kufanya
mikutano nchini, IGP Sirro
alisema:

“Ukitaka kujua maana ya
intelijensia utamaliza miaka
mitano kukuelezea uweze
kuelewa. Ukizungumzia
taarifa za intelijensia, ina vitu
vingi sana na sina sababu za
kueleza hapa, hivi unajua
kuna vitu naweza kukwambia
(mtangazaji) na vingine nisik-
wambie?”
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Wafan-
vakazi wa
Jiji la Dar
es Salaam,
wakichim-
ba maka-
buri katika
eneo la
Kitunda
Mwanagati
kwa ajili
va kuzika
miili inay-
ohamishwa
kutoka
Vingunguti
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Uuzaji moja kwa moja watajwa suluhu uchumi katika UVIKO-19

Na Mwandishi Wetu

WAKATI sekta karibu zote
za uchumi duniani zimepata
hasara kubwa kutokana na jan-
ga la UVIKO-19, uuzaji wa moja
kwa moja umeendelea kuwa
thabiti na hata kukua katika
kipindi hiki cha baa la ugonjwa
huo. “Uuzaji wa moja kwa moja
ni njia ya mauzo inayotumiwa
na kampuni kusambaza bidhaa
zao moja kwa moja kwa wa-
tumiaji pasi na kufungua madu-
ka na kuajiri wauzaji kama
ilivyo ada,” alisema Mratibu wa
Kanda ya Afrika Mashariki wa
Qnet, Muqgtadir Suwani, juzi.

Akizungumza na waandishi
wa habari, mratibu huyo alire-
jea ripoti ya Shirika la Fedha la

Kimataifa (IMF) inayoonyesha
kuwa uchumi wa dunia ulipun-
gua kwa asilimia 4.4 mwaka
2020.

“Lakini wakati huo huo, ri-
poti ya hivi karibuni ya uuzaji
wa moja kwa moja, iliyochap-
ishwa na Shirikisho la Dunia la
Mashirika ya Uuzaji wa Moja
kwa Moja (WFDSA), inaonyesha
mauzo ya moja kwa moja du-
niani yameongezeka kwa asil-
imia 2.3 kutoka dola bilioni 175.3
mwaka 2019 hadi dola bilioni
179.3 mwaka 2020,” alisema.

Akifafanua  zaidi, Suwani
alisema IMF hivi karibuni ili-
pandisha makadirio yake ya
ukuaji wa uchumi mwaka 2021
hadi asilimia sita kutoka asil-
imia 5.5, na miradi ya ukuaji wa

asilimia 4.4 katika 2022.

“Sambamba na makadirio
haya, kampuni ya mauzo ya
moja kwa moja ya Qnet, ilipata
ukuaji wa hadi asilimia 65 kati-
ka baadhi ya masoko ya Afrika,”
alibainisha.

Akielezea chanzo cha mafani-
kio ya kampuni hiyo, alisema
ongezeko la mahitaji ya ununu-
zi wa mtandaoni umewezesha
kampuni za uuzaji wa moja kwa
moja kukua kwa kasi hasa ka-
tika kipindi cha janga la corona.

“Kutokana na ongezeko la
matumizi ya intaneti na malipo
kupitia simu za mkononi na
mtandaoni, soko la kimataifa
la bidhaa na huduma za kidi-
jitali linapanuka kwa viwango
ambavyo havijawahi  kush-

uhudiwa,” alisema. Kwa mu-
jibu wa utafiti uliofanywa na
Trade Mark East Africa (TMEA)
2020, asilimia 91 ya waliohojiwa
Uganda walisema kuwa wame-
fanya ununuzi wa mtandaoni
mwaka 2020, na Kenya waliku-
wa asilimia 86 wakati Tanzania
walikuwa asilimia 81.3, Burundi
ni asilimia 58.8 na Rwanda ni
asilimia 50.

Afrika inakadiriwa kuwa eneo
jipya la ukuaji wa soko la uuzaji
wa moja kwa moja. Uchambuzi
wa Uchumi wa Benki ya Dunia
unaripoti kuwa nchi za Kiafrika
zimejikwamua haraka kutoka
kwa janga la UVIKO-19 kupitia
matumizi ya kidijitali na mfumo
wa biashara ya mauzo ya moja
kwa moja.
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MWANGA WA JAMII

Ushirikiano polisi, wananchi
uendelee kudhibiti uhalifu

JANA Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, IGP Simon Sirro, alisema matukio
ya uhalifu yamepungua kwa asilimia 3.5, huku akiwataka wananchi
kuwajibika kulinda nyumba na mali zao wakati huu wa sikukuu.

Alisema mafanikio hayo ni kutokana na ushirikiano baina ya wa-
nanchi na vyombo vingine vya ulinzi na usalama nchini.

Hii ni habari njema kwa kuwa ushirikiano huo umezaa matunda
na unatukumbusha enzi za polisi jamii kipindi ambacho ushirikiano
ulikuwa mkubwa na kuwezesha kukabili matukio mengi kiasi cha ku-
kabili uhalifu mkubwa na mdogo.

Hivi karibuni matukio ya uhalifu yaliibuka na kuonekana ya-
meongezeka huku malalamiko mengi yakiwa mtaani kuhusu watu
kuvamiwa kwenye nyumba zao kuibiwa vitu mbalimbali.

Wapo waliodai kuibiwa magari, wengine kuibiwa vifaa vya magari,
vifaa vya ndani kama TV na mali nyingine, huku kukiwa na matukio
ya kuvunja maduka na magodauni, jambo ambalo liliwafanya wengi
kupaza sauti na kulitaka Jeshi la Polisi kuchukua hatua.

Kwa mujibu wa IGP Sirro ilifika mahali watu waliogopa kwenda ku-
chukua hata Sh. 40,000 kwenye ATM, lakini kwa sasa hali ni nzuri
watu wanaendelea na shughuli zao kama kawaida.

Tunapongeza ushirikiano huo na kuomba uongezeka zaidi hasa
kuimarisha ushirikiano kwenye mitaa mbalimbali, jambo ambalo
litasaidia kuwa na usalama muda wote.

Lakini kumekuwa na malalamiko kwa baadhi ya askari kushiriki-
ana na wahalifu au matapeli jambo ambalo limepunguza imani kwa
wananchi dhidi ya watendaji hao.

Ni muhimu kuchukua hatua madhubuti kwa wale watakaobainika
kujihusisha na uhalifu kwa namna moja au nyingine, kwa kuwa kama
kwa sasa tunajivunia kupungua kwa uhalifu basi kasoro zilizoko
zirekebishwe.

Haya yanayohesabiwa kama mafanikio yaendelee zaidi ifike ma-
hali wananchi wanaweza kulala bila ulinzi au kwa amani zaidi bila
hofu ya kuibiwa.

Ni muhimu sana kuelekeza nguvu kwenye kukabili wizi wa ku-
tumia pikipiki na utapeli mtandaoni ambao unashika kasi kwa sasa.

Wizi wa kupora watu pochi kwenye vituo vya daladala, mitaani ni
korofi kwa sasa na wanaofanya hivyo ni kama pikipiki zao wanazitu-
mia kwa matukio hayo, na ikiwa watakamatwa na kuchukuliwa hatua
itakuwa fundisho na watu wataacha kufanya matukio hayo, ni ukweli
kuwa watu wanatoka kwenye jamii yetu na wanafahamika hivyo kwa
ushirikiano huo ni muhimu kuchukua hatua ili kukomesha.

Wizi mwingine ni wa utapeli unafanywa na watu ambao wamesajili
laini za simu, jambo linalozua maswali kwamba watu wanawezaje
kumiliki laini za simu na kuzitumia bila kukamatwa.

Tunajua laini za simu zinasajiliwa kwa alama za vidole, na wakati
inafanyika hivyo ilielezwa kuwa itasaidia kupunguza wizi au utapeli
wowote unaweza kufanyika, tunapoona matukio haya yanaendelea
maana yake kuna ushirikiano mkubwa baina watu hawa na baadhi
ya askari wasiowaaminifu.

Kila siku zinaibuka mbinu mpya za uhalifu hasa kwa kutumia
mitandao, ni muhimu kuwa na mbinu mpya kwa Jeshi la Polisi kuwa
mbele ya jamii na kwa ushirikiano huo kuendelea kupata taarifa zote
muhimu kabla ya matukio hayajafanyika.

Ushirikiano baina ya polisi na wananchi unaashiria imani kwa jeshi
hilo upo, na sasa ni wajibu wa jeshi hilo kulinda kwa kufanyia kazi
mengi yanayolalamikiwa ikiwamo yale yaliyoelezwa na kuelekezwa
na Rais Samia Suluhu Hassan.
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B Muungwana Lazima Nilonge
V. Vyamavya siasavya ‘mifukoni’ vingeishia 2021

VYAMA vya siasa vya upinzani,
ni miongoni mwa taasisi zina-
zoendelea kutoa mchango kati-
ka siasa na demokrasia , pamoja
na mijadala mipana inayogusa
maeneo mbalimbali yakiwamo
ya  kiuchumi, uwajibikaji,
utawala bora na haki za bin-
adamu.

Mchango huo pia upo ka-
tika asasi za kiraia, uhuru wa
kujieleza kwa wananchi, wa-
nasiasa na vyama vyenyewe
pamoja na amani ili kuleta
maendeleo jambo lililoanza
tangu kurejeshwa mfumo wa
vyama vingi mwaka 1992.

Ilikuwa ni Julai mwaka 1992
serikali ilipoitangazia dunia
kuwa imerejesha mfumo wa sia-
sa za vyama vingi, kisha mwaka
1995 uchaguzi mkuu wa kwanza
uliovishirikisha vyama vya up-
inzani ulifanyika.

Hivyo mwaka ujao, itatimia
miaka 30 tangu kurejeshwa kwa
mfumo huo nchini huku kukiwa
na vyama 19 vyenye usajili wa
kudumu, kufuatia vingine kufa
vyenyewe na baadhi kufutwa
na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa, vikionekana kuwa ni vya
mfukoni.

Katika idadi hiyo ya vyama 19
vilivyopo, baadhi yake ni kama
havipo kutokana na kwamba
huwa havisikiki na badala yake
huwa vinaibuka wakati wa uch-
aguzi tu kisha vinaendelea ‘ku-
lala usingizi’.

Hatua hiyo ya kuibuka kwa
baadhi ya vyama wakati wa uch-
aguzi, wakati mwingine haiwezi
kuwa na manufaa kwa umma,
kwani havitaisaidia kuimarisha
serikali katika uendeshaji wa
nchi.

Ikumbukwe kuwa, vyama vya
upinzani vina manufaa mengi
ikiwamo kupanua wigo wa

majukwaa ya kidemokrasia na
uhuru wa kuchagua kushiriki
masuala ya siasa za nchi na pia
kusaidia serikali iwajibike.

Vyama hivyo pia ni taasisi za
kutengeneza wanasiasa na vion-
gozi mahiri wanaoweza kushika
nafasi mbalimbali za uongozi,
kushiriki harakati za maende-
leo kuanzia ngazi ya kitongoji,
na taifa.

Aidha, ni njia mbadala ya
kutoa elimu ya uraia, kucho-
chea serikali kusukuma maen-
deleo katika maeneo mbalim-
bali ya nchi, kuimarisha siasa za
ushindani miongoni mwa wa-
nanchi, wanasiasa na viongozi.

Kwa majukumu kama hayo,
vinapokuwapo vyama ambavyo
vinavizia wakati wa uchaguzi
tu na kisha vinarudi mafichoni,
ninaamini kwamba vinaweza
visiwe na mchango wowote kwa
maendeleo ya nchi.

Mtindo wa baadhi ya vyama
kuwa ‘mafichoni’ na kuibuka
wakati unavifanya vikose ku-
ungwa mkono na wananchi,
kwa sababu vitakuwa haviju-
likani, na wala umma utakuwa
haujui sera na katiba za vyama
hivyo.

Baadhi ya vyama vimekuwa
vikiungwa mkono na wananchi
katika uchaguzi, kutokana na
kwamba vimeendelea kuji-
pambanua tangu viliposajiliwa,
havisubiri kujitokeza hadharani
wakati wa uchaguzi tu.

Mwaka 2022 unapoingia, am-
bao vyama vya upinzani vinata-
rajia kutimiza miaka 30 tangu
mfumo huo urejeshwe nchini,
visivyofanya siasa vingetafakari
na kuchukua kubadilika au njia
nyingine ya kujiimarisha.

Inashangaza kuwapo kwa
utitiri wa vyama, lakini idadi ya

vile vinavyoshiriki katika uch-
aguzi ni ndogo vikiwamo vina-
vyoibuka wakati wa uchaguzi,
hali ambayo hutafsiriwa kuwa
vinajitosa kwa lengo la kuvihar-
ibia vingine.

Ni kweli kwamba, mwanzo
wa mfumo wa vyama vingi uli-
kuwa mgumu, kwa vile mfumo
wa chama kimoja haukuweza
kufutika kirahisi kwani cha-
ma tawala hakikujitayarisha
kisaikolojia kabla mfumo huo
haujaanza kutumika.

Lakini pamoja na hayo, vy-
ama vya upinzani kwa ujumla
wake bado vinaweza kujitanua
na kupata wawakilishi katika vy-
ombo mbalimbali vya maamuzi
kama bunge badala ya kuwa
wasindikizaji.

1li chama chochote cha siasa
kionekane kwamba kina uhai,
ni vyema kishiriki katika shu-
ghuli muhimu za kisiasa na ki-
jamii, lakini kikiwa mafichoni
na kusubiri uchaguzi, kinaweza
kuwa na kazi ya kusindikiza
vingine.

Kuelekea mwaka 2022, in-
gekuwa vyema kama vyama vya
upinzani vinavyoibuka wakati
wa uchaguzi, vingejipanga
upya ili kuendesha siasa kwa
ufanisi badala kusubiri huruma
ikiwamo ya kuomba ruzuku ili
kujiendesha.

Vyama ambavyo vimekuwa
vikiomba ruzuku ili viweze ku-
jiendesha, vingejifunza kutoka
kwa vingine ambavyo vimeji-
tahdi kufanya siasa hadi vikaf-
anikiwa kupata sifa za kupata
ruzuku hiyo.

Sifa mojawapo ya vyama ku-
pata ruzuku ni hadi viwe vime-
pata angalau asilimia tano ya
kura zote halali zilizopigwa ka-
tika uchaguzi mkuu na vyama
vyenye wabunge au madiwani.
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"EEN Wafugaji wasiosajili mifugo
kielektroniki kushughulikiwa

Kinamama wapewa
mtaji wa biashara

Na Mwandishi Wetu, UKEREWE

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, amekabi-
dhi mitaji ya biashara, mitungi
va gesi 66, pikipiki na kompyuta
moja kwa kinamama wa Ju-
muiya ya Umoja wa Wanawake
Tanzania (UWT) Wilaya ya

Ukerewe kwa lengo la kuwawez- :

esha kujikwamua kiuchumi.

Mary ambaye ni Mbunge wa
Viti Maalumu Mkoa wa Mwanza,
alikabidhi vitu hivyo jana ali-
potembelea ofisi za Umoja wa
Wanawake Tanzania wilayani
hapa.

“Nimekuja na mtaji wa Sh.
100,000 kwa Kkila mwanamke,
fedha hizi sasa zikasaidie
kuongeza vipato vyenu kwa ku-
fanya biashara ndogo,” alisema.

Kuhusu mitungi ya gesi, Mary
alisema lengo ni kuwasaidia
kinamama hao kutumia ni-
shati mbadala na kuachana na
matumizi ya kuni ambazo ni
chanzo cha uharibifu wa mazin-
gira.

“Nimekuja na nishati mbadala
ambayo itasaidia kinamama
hawa kuondokana na changa-
moto za kutafuta kuni na kwa

wakati huo huo watakuwa wana-

tunza mazingira,” alifafanua.

Naibu Waziri huyo alisema
pikipiki aliyoikabidhi itatumika
kuongeza kipato cha umoja huo,
ili wainuke kiuchumi na kompy-
uta itatumika katika shughuli za
kiofisi za umoja huo.

Katika hatua nyingine, Mary
aliahidi kushirikiana na wa-
nawake hao kumaliza ujenzi wa
jengo la UWT Ukerewe.

Awali, akizungumzia kuhusu
utalii wa utamaduni, naibu wazi-
ri huyo alisema serikali inaunga
mkono jitihada za Watanzania
wanaojihusisha na ngoma za
asili na hivyo itahakikisha inai-
nua vipaji vyao.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Umoja wa Wanawake Tanzania
Wilaya ya Ukerewe, Neema
Megobela, alimshukuru naibu
waziri kwa msaada huo.

“UWT Ukerewe tunakushukuru
sana kwa upendo uliotuonyesha
siku ya leo na umedhihirisha
kwamba sana viatu tulivyoku-

SERIKALI imesema itawa-
chukulia hatua wafugaji wa-
takaoshindwa kusajili mifugo
yao kwa njia ya utambuzi wa
hereni za kielekroniki pindi
zoezi hilo litakapofungwa Ago-
sti mwakani.

Angalizo hilo lilibainishwa
jana na Mkurugenzi Msaidizi
Huduma za Ukaguzi na Ustawi
wa Wanyama, Dk. Annette Ki-
tambi, wakati wa utoaji mafun-
70 ya utambuzi wa mifugo kwa
kutumia hereni za kielektroni-
ki mkoani Morogoro.

Ofisa huyo alisema kuwa
kwa sasa kinachoendelea ni
utoaji elimu kwa wataalamu
na viongozi kutoka serikali
7za mitaa ngazi ya mkoa na

wilaya pamoja na wafugaji am-
bao kwa pamoja watahusika
katika kutekeleza usajili huo
unaotarajiwa kuanza mwezi
ujao.

“Sheria zipo lakini kwa sasa
hivi tunafanya kwa kuwaha-
masisha na kuwaelimisha, zoe-
zi hili litaenda mpaka Agosti
mwakani tutakuwa tumemal-
iza kwa hiari ndipo sheria zi-
taanza kutumika na sheria im-
eweka wazi kwamba ikibainika
haijatambulika utapigwa faini
ya Sh. milioni mbili au kwen-
da jela miezi sita au vyote
kwa pamoja,” alisema Dk. Ki-
tambi.

Aliwataka wafugaji kutoa
takwimu sahihi za mifugo wa-
nayomiliki pindi utambuzi wa
mifugo kwa mfumo wa hereni
za kielektroniki utakapoanza

mwezi ujao.

Ofisa huyo alisema kume-
kuwa na changamoto kwa
baadhi ya wafugaji ya kutotoa
takwimu sahihi za mifugo yao
kwa kuhofia kupunguziwa ku-
tokana na wingi wao, jambo
ambalo limekuwa likikwa-
misha jitihada za serikali hasa
katika ugawaji wa maeneo ya
malisho.

“Serikali inapoleta sensa ya
mifugo moja kwa moja hata
kwenye uwekezaji wa miun-
dombinu ya majosho na mal-
isho inakua ni rahisi, lakini sisi
wawekezaji sasa tumekuwa
na dhana ya kwamba ukitoa
takwimu sahihi ya mifugo na
kubainika ni mingi labda itaku-
fa au itachukuliwa, niwaambie
sio kweli! Jitokeze na takwimu
sahihi ili kusaidia uwekezaji wa

miundombinu,” alisema Dk.
Kitambi.

Akisoma hotuba kwa niaba
ya mgeni rasmi katika ufunguzi
wa mafunzo hayo, Kaimu Kati-
bu Tawala Mkoa wa Morogoro,
Ezron Kilamhama, aliwataka
wakuu wa wilaya na waku-
rugenzi wa halmashauri zote
mkoani humo kuhakikisha wa-
nasimamia ipasavyo utambuzi
wa mifugo kwa kutumia hereni
za kielektroniki.

“Niwaagize wakuu wa wilaya
na wakurugenzi kuhakiki-
sha elimu hii inayotolewa leo
(jana) inawafikia wafugaji na
kuhakikisha mifugo yote ili-
yoainishwa kwenye mwongo-
70 ambayo ni ng'ombe, punda,
mbuzi na kondoo inavalishwa
hereni katika maeneo yenu,”
aliagiza.
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visha vimekutosha na uendelee

kupambana,” alisema.

Na Francis Godwin, IRINGA

UTENGENEZAJI wa viungo ban-
dia umeanza kutolewa mkoani
Iringa baada ya kampuni ya
ASAS Ltd kutoa msaada uliowez-
esha ujenzi wa jengo la karakana
ya kutengeneza viungo hivyo
katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Iringa iliyoko mijini Ir-
inga.

Jengo hilo lililozinduliwa
juzi na Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni hiyo, Salim Asas,

1
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Asas, Salim Asas ambaye ni mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) akikata utepe juzi,

akizindua rasmi jengo la maabara ya vifaa tiba saidizi katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Iringa, ambalo kampuni yake imeji-
tolea kujenga. PICHA: FRANCIS GODWIN

Utengenezaji wa viungo bandia waanza Iringa

limegharimu Sh. milioni 400 zi-
nazojuimuisha mashine na baa-
dhi ya vifaa vya kutengenezea
viungo hivyo.

Kuanza kutolewa kwa hudu-
ma hiyo kumeelezwa na Kaimu
Mganga Mfawidhi wa Hospitali
hiyo, Dk. Iddy Omary, kwamba
kutaleta nafuu kubwa ya ghara-
ma kwa wahitaji wa huduma
hiyo.

Dk. Omary alibainisha kuwa
kabla ya huduma hiyo kuanza
kutolewa katika hospitali hiyo,

waliokuwa wanahitaji kufanyiwa
upasuaji kwa ajili ya kuwekewa
viungo bandia walilazimika ku-
tumia gharama za ziada kusafiri
kwenda katika hospitali kubwa
zaidi ikiwamo Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Hospitali ya
Benjamin Mkapa (Dodoma) na
hospitali za rufani za kanda;
Mbeya na KCMC.

“Hatua hii imepunguza ghara-
ma kwa wateja kutoka kati ya Sh.
milioni 2.5 hadi zaidi ya Sh. mil-
ioni tatu hadi kati ya Sh. 600,000

na Sh. milioni moja. Tunashuku-
ru sana ASAS kwa msaada huu
mkubwa,” alisema.

Alibainisha kuwa ASAS ili-
kubali kujenga jengo hilo
baada ya kupokea maombi
kutoka Hospitali ya Vicensa
ya Italia ambayo imeingia ush-
irikiano na Hospitali ya Rufani
ya Mkoa
waIringa tangu mwaka 2004 kwa
ajili ya kuboresha huduma zake.

Mratibu wa Hospitali ya Visen-
za katika Hospitali ya Rufani ya

Mkoa wa Iringa, Agusto Zam-
baldo, alisema sekta binafsi na
sekta ya umma zinapaswa kue-
ndelea kushirikiana ili kubore-
sha huduma mbalimbali za afya
mkoani Iringa na nchini kwa
ujumla.

“Jengo lililoko sasa ni dogo na
limechakaa. Nitumie fursa hii
kuiomba tena kampuni ya Asas
itujengee jengo la mazoezi ili ku-
kamilisha mzunguko wa utoaji
wa huduma hii hospitalini hapa,”
alisema.



8 Nipashe ...z

HABARI KITAIFA

Bodi yaagiza kampuni
kufutiwa zabuni

Na Happy Severine,
BARIADI

BODI ya Barabara mkoani
Simiyu, imeagiza kufutiwa
zabuni kwa kampuni saba za
ukandarasi wa usafi wa bara-
bara za lami kwa madai ya
kutohudhuria vikao  vya bodi
mara mbili na badala yake
watafutwe makandarasi wen-
gine.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu
ambaye ni mwenyekiti wa bodi
hiyo, David Kafulila, alitoa ag-
izo hilo jana wakati wa kikao
cha bodi kilichofanyika katika
ukumbi wa mikutano wa Bari-

adi, mjini hapa.

Kafulila alisema kampuni
hizi zimeonyesha dharau kwa
kutoshiriki vikao vya kishe-
ria, hivyo hazistahili kufanya
kazi ndani ya mkoa na kuagiza
Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) kuzifutia zabuni na
kutangaza upya kwa watu wen-
gine.

Pia wajumbe walisikitishwa
na TANROADS kutoa zabuni za
usafi wa barabara makandar-
asi kutoka nje ya mkoa wakati
kuna makandarasi wengi we-
nye uwezo na sifa za kufanya
kazi hiyo.

Mbunge wa Itilima, Njalu Si-

langa, alisema kwa kitendo cha
makandarasi hao kutohudhu-
ria vikao hivyo vya kisheria, ni
utovu wa nidhani.

Silanga aliongeza kuwa TAN-
ROADS ihakikishe zabuni ina-
zozitoa ziwe kipaumbele kwa
wazawa ili nao wanufaike na
miradi hiyo.

Akiwakilisha  taarifa ya
wakala, Kaimu Meneja wa TAN-
ROADS Mkoa wa Simiyu, John
Mkumbo, alisema wanakabili-
wa na wizi wa viakisi mwanga
120 ambavyo vimeibwa katika
barabara ya Maswa hadi Bari-
adi. Mkumbo alisema wame-
shaandika barua na kuipeleka

Jeshi la Polisi kuomba wasaid-
iwe kulishughulikia tatizo hilo.

Naye Meneja wa Wakala
(TARURA), Mhandisi Gaston
Gasana, alisema kwa mkoa wa
Simiyu barabara nzuri ni kilo-
meta 931 sawa na asilimia 22.3
na za wastani ni kilometa 1,720
asilimia 41.3 na mbaya ni kilo-
meta 1,512 asilimia 36.

Mhandisi Gasana aliongeza
kuwa kwa mwaka wa fedha
2021/22, TARURA imetia saini
mikataba 39 kwa ajili ya maten-
genezo ya barabara na zaidi ya
kilometa 1,080.38 zitafanyiwa
matengenezo.

Mwe-
nyekiti wa
Chama cha
Walimu
Mkoa wa
Dodoma,
Samwel
Malecela
(kulia),
akishiriki
chakula
cha asili
ya kabila
la Wagogo
kilicho-
andaliwa
kwa ajili
va kue-
nzi mila
na desturi
za kabila
hilo, hafla

jUZI. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Vikundi 3,740 vyaanzishwa kupambana rushwa ya ngono

Na Sabato Kasika

KATIKA kupambana na vitendo
vya rushwa ya ngono kwa wa-
nafunzi, Shirika la Wanawake
katika Jitihada za Kimaendeleo
(WAJIKI) limeanzisha vikundi
108 vyenye wanachama 3,741.

Vikundi hivyo ni vya madereva
wa daladala, bodaboda na bajaj
ambavyo vimeanzishwa katika
wilaya za Kinondoni, Ilala na Te-
meke mkoani Dar es Salaam vi-
kiwa na jukumu la kuhamasisha
jamii kupinga rushwa hiyo.

Mkurugenzi wa shirika hilo,
Janeth Mawinza, alisema hayo
jana Dar es Salaam kuwa kaulim-
biu ya kampeni hiyo ni ‘Safari
Salama kwa Wasichana na Wa-
nafunzi Bila Rushwa ya Ngono
Inawezekana’.

Hivi  karibuni tulizindua
kampeni hiyo wilayani Temeke

na sasa kuna vikundi 32 vyenye
wanachama 600 ambao ni ma-
dereva wa bodaboda, bajaj na
daladala,” alisema Mawinza.

Alisema madereva hao wana-
husika katika kampeni hizo kwa
kuwa wao ni kiungo muhimu
katika kuvunja rushwa ya ngono
kwa kutumia vyombo vyao vya
usafiri.

“WAJIKI inaamini kuwa ma-
dereva hao pamoja na ma-
kondakta wao wakiamua ku-
kataa kuhusika katika rushwa
kwa wanafunzi, ukatili wa ki-
jinsia, vitendo vyote vya aina
hiyo havitashamiri katika jamii,”
alisema. Alisema, wao ndio wa-
naoweza kufuta tabia hizo za
kuwarubuni wanafunzi kwa ku-
tumia uhitaji wao, na kwamba
WAJIKI inashirikiana nao ka-
tika vita hiyo, kwa kuwa wana
mchango mkubwa.

Kampeni za shirika hilo, alise-
ma zilianzia katika wilaya za
Kinondoni na Ilala tangu mwaka
2018 na sasa zinaendelea kupa-
nuka na zimefika Temeke kuen-
deleza vita hivyo.

“Katika wilaya za Kinondoni
na Ilala, kuna vikundi 72 vya
bodaboda na bajaj vikiwa na ma-
dereva 2,598 na vikundi vinane
vya madereva wa daladala vye-
nye wanachama 543, kwa ujumla
ni wanachama 3,741,” alisema.

Mawinza alisema wanafanya
kazi hiyo kwa kuwezesha na
Taasisi ya Women Tanzania Trust
Fund (WTF) na kwamba uwez-
eshwaji ukiongezeka watafikia
wilaya za Kigamboni, Ubungo na
hata Tanzania kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini wa Shirika hilo, Kalunde
Mongomongo, alisema juhudi
kubwa zinahitajika kukomesha

rushwa ya ngono kwa wanafunzi
inayosababishwa na madereva
wa bodaboda, bajaj na daladala.

Bahati nzuri WAJIKI imefani-
kiwa kuhamasisha baadhi ya ma-
dereva ambao sasa wana vikundi
vyao vinavyofanya kazi ya kuha-
masisha wenzao kuwalinda wa-
nafunzi badala ya kuwarubuni,”
alisema Mongomongo.

Valence Simon, mwenyekiti
wa madereva wa daladala Mba-
gala, alisema yeye na wenzake
watashirikiana na shirika hilo ku-
hamasisha vita dhidi ya rushwa
ya ngoni kwa wanafunzi wa kike
wilayani Temeke.

Dereva wa bodaboda aliyeji-
tambulisha kwa jina la Maeza
Mtoto, kutoka Temeke, alishauri
shirika hilo kuendelea kupanua
shughuli zake wilayani humo ili
kubadilisha madereva bodaboda
ambao hurubuni wanafunzi.

Hatimaye
machinga
waiangukia
h/shauri

Na Julieth MKireri, KIBAHA

BAADA ya uongozi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Kibaha
kuwaondoa wafanyabiashara
wadogo waliokuwa wakifan-
va biashara kwenye stendi
va zamani ya Maili Moja,
baadhi yao wameiangukia
halmashauri hiyo iwaruhusu
kuendelea na shughuli zao
nyakati za jioni.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari jana, wafanya-
biashara hao walisema eneo
walilotakiwa waende kwenye
soko la Loliondo hakuna bi-
ashara kwa kuwa tayari kuna
wafanyabiashara wa jumla.

Mmoja wa wafanyabiasha-
ra hao, Mwantumu Chedi,
alisema walishakwenda
katika eneo wanalotakiwa
kufanyia shughuli zao lakini
biashara kwao imezidi kuwa
ngumu huku baadhi yao wak-
ilalamikia mitaji kukata.

Chedi alisema hawapingani
na uamuzi wa kwenda kwe-
nye soko la Loliondo lakini
kikwazo kilichoko ni kutofan-
va biashara huku majukumu
va kulea familia yakilegalega.

Naye Nuru Saghire alisema
uwapo wao katika stendi
ya zamani wateja wao ni
watu wanaotoka ofisini na
wanawarahisishia kwa kuwa
endapo mtu anahitaji mfano
chungwa la Sh. 200 hadi
afike soko la Loliondo lazima
atumie Sh. 2,000 ya boda-
boda kwenda na kurudi au
800 akipanda daladala, hivyo
wao wanawarahisishia kuwa-
punguzia gharama.

Shagire alisema walikopele-
kwa kuna wafanyabiashara
wengi, hivyo biashara kwao
imekuwa ngumu kuuza
bidhaa hali inayosababisha
mitaji kupungua.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Mji Kibaha, Mhandisi
Mshamu Munde, alisema
lengo la kuwaondoa wafan-
yvabiashara hao ni kutaka
wakae kwenye maeneo vyali-
yopangwa Kisheria na hapo
walipokuwa hawako kisheria.

Munde alisema eneo wal-
ilokuwa wakifanyia biashara
ni hifadhi ya barabara am-
bayo mali ya Wakala wa
Barabara Tanzania (TAN-
ROADSO ambao wameweka
uzuio kwenye stendi ya
zamani sehemu ambayo wa-
fanyabiashara hao walikuwa
wakiuzia bidhaa zao.

Alisema tayari wafanya-
biashara ambao hawakuwa
katika maeneo rasmi wame-
pelekwa kwenye maeneo
ambayo ni soko la Loliondo,
Sofu, Picha ya Ndege na Lu-
lanzi ambako miundombinu
imetengenezwa kwa ajili ya
wafanyabiashara.
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Waomba
kujengewa kltuo
cha polisi eneo
la uwekezaji

Na Shaban Njia, KAHAMA

UKOSEFU wa kituo cha polisi katika :
eneo la uwekezaji maarufu kama :
‘Dodoma’ umesababisha wizi wa

mali za wajasiriamali waliowekeza
katika eneo hilo na baadhi yao

kuuza viwanja na kurejea mjini
kufanya shughuli zao kama ili-
vyokuwa awali.

Eneo hilo lipo Kata ya Zon-
gomela, Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama, mkoani Shinyanga,
likiwa na ukubwa wa hekari 2,100,
kati ya hizo 500 zimepimwa zaidi
va viwanja 621 na kuvigawa bure
kwa wajasiriamali na hekari 1,600
ilikuwa na wawekezaji wakubwa.

Pia halmashauri hiyo imetoa
mikopo kwa vikundi 14 vya waja-
siriamali vilivyoko katika eneo hilo
kupitia mapato ya ndani kwa zaidi
ya Sh. milioni 221, huku kikundi
cha kukopeshana (Saccoss) kikip-
atiwa Sh. milioni 100 na wanaen-
delea na marejesho ya kurejesha
kiwango hicho.

Mwenyekiti wa eneo hilo la
uwekezaji, Lenatus Numbi, aliya-
bainisha hayo jana wakati aki-
zZungumza na vyombo vya habari
ofisini kwake kuwa, eneo la ujenzi
wa kituo cha polisi na taasisi za
kifedha lipo, lakini hakuna hatua
yoyote iliyochukuliwa. :

Alisema, kituo cha polisi kilichoko :
kipo umbali wa kilometa tatu :
kutoka katika eneo la uwekezaji na
unapotokea wizi nyakati za usiku
inachukua muda polisi kufika na
kusababisha wahalifu kutokomea
kusikojulikana na mali za wajasiri-
amali.

Numbi alisema, kituo cha polisi
katika eneo hilo kitatoa huduma
kwa wananchi walioko katika
kata ya Zongomela, Nyahanga,
Mhungula, Nyihonga na Kata ya :
Nyandekwa na kumtaka Mkurugen- :
zi wa Halmashauri hiyo, Anderson :
Msumba kwa kushirikiana na Jeshi
la Polisi kutatua tatizo hilo.

Naye Eziron Ngaiwa alisema,
kwa sasa wajasiriamali wanatishia
kuuza maeneo yao ya uwekezaji
waliyopewa bure na halmashauri
na kutumia mjini walipoon-
dolewa kuendelea na shughuli
zao na kwamba kama hili lisipo-
tatuliwa hata mikopo waliyopewa
watashindwa kuirejesha kwa
wakati.

Akijibu hoja hiyo, Meneja wa
eneo hilo ambaye ni Ofisa Maen-
deleo ya Jamii, Hilda Robert,
alikiri kutokuwapo kituo cha polisi
katika eneo hilo na wameshapokea
maombi ya wajasiriamali wa ujenzi
wa Kituo hicho na muda wowote
ujenzi utaanza.

Alisema, wakati wa upimaji wa
viwanja na kuvigawa bure kwa

wajasiriamali, walitenga maeneo ya :

ujenzi wa kituo cha polisi pamoja

na taasisi za kifedha na hivi karibu-

ni Benki ya Dunia imetoa kilometa
12.6 za ujenzi wa barabara kwa
kiwango cha lami na taa katika
eneo zima la uwekezaji.

- Wafugaji wasiosajili mifugo

yao sheria kuwabana

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

ERIKALI imesema itawa-

chukulia hatua wafugaji

watakaoshindwa kusajili

mifugo yao kwa njia ya
utambuzi wa hereni za kielek-
troniki zoezi hilo litakapofung-
wa Agosti 2022.

Mkurugenzi Msaidizi wa hu-
duma za ukaguzi na ustawi wa
wanyama, Dk. Annette Kitambi,
alitoa taarifa hiyo wakati wa
utoaji mafunzo ya utambuzi
wa mifugo kwa kutumia hereni
za kielektroniki mkoani Moro-
g0ro.

Alisema kwa sasa utoaji elimu
unaendelea kwa wataalamu
na viongozi kutoka serikali za
mitaa ngazi ya mkoa na wilaya
pamoja na wafugaji ambao
kwa pamoja watahusika katika

kutekeleza zoezi hilo linalota-
rajiwa kuanza mapema Januari
mwakani.

“Sheria zipo lakini kwa sasa
hivi tunafanya kwa kuwahama-
sisha na kuwaelimisha, zoezi hili
litaenda mpaka Agosti mwakani
tutakuwa tumemaliza kwa hi-
ari ndipo sheria zitaanza kutu-
mika na imeweka wazi kwamba
ikibainika haijatambulika uta-
pigwa faini ya Shilingi milioni
mbili au kwenda jela miezi sita
au vyote kwa pamoja,” alisema
Dk. Kitambi.

Kadhalika aliwataka wafugaji
kutoa takwimu sahihi za mifugo
wanayomiliki wakati utambuzi
wa mifugo kwa mfumo wa he-
reni za kielektroniki litakapoan-
za Januari 2022.

Alisema  kumekuwa na
changamoto kwa baadhi ya
wafugaji ya kutotoa takwimu sa-

hihi za mifugo yao kwa kuhofia
kupunguziwa kutokana na wingi
wao jambo ambalo limekuwa
likikwamisha jitihada za serikali
hasa katika ugawaji wa maeneo
ya malisho.

“Serikali inapoleta sensa ya
mifugo moja kwa moja hata kwe-
nye uwekezaji wa miundombinu
ya majosho na malisho inakuwa
ni rahisi, lakini sisi wawekezaji
sasa tumekuwa na dhana ya
kwamba ukitoa takwimu sahihi
ya mifugo na kubainika ni mingi
labda itakufa au itachukuliwa
niwaambie sio kweli tujitokeze
na takwimu sahihi ili kusaidia
uwekezaji wa miundombinu,”
alisema Dk. Kitambi.

Akisoma hotuba kwa niaba
ya mgeni rasmi katika ufunguzi
wa mafunzo hayo, Kaimu Ka-
tibu Tawala Mkoa wa Morogoro,
Mhandisi Ezlon Kilamhama,

aliwataka wakuu wa wilaya na
wakurugenzi wa halmashauri
zote mkoani humo kusimamia
ipasavyo utambuzi wa mifugo
kwa kutumia hereni za kielek-
troniki.

Alisema zoezi hilo linaloenda
na utoaji elimu kwa watendaji
wa serikali ngazi ya halmashauri
ni vyema kwa wataalamu kila
mmoja akaelewa vizuri mwon-
gozo wa sheria na kanuni ili
aweze kwenda kutoa elimu kwa
wafugaji na wataalamu walioko
ngazi za chini.

“Niwaagize wakuu wa wilaya
na wakurugenzi kuhakikisha
elimu hii inayotolewa leo in-
awafikia wafugaji na kuhakiki-
sha mifugo yote iliyoainishwa
kwenye mwongozo ambayo ni
ng'ombe, punda, mbuzi na kon-
doo inavalishwa hereni katika
maeneo yenu,” alisema.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja, ak|mkab|dh| p|k|p|k| Mwenyek|t| wa Jumuiya ya Umoja wa Wanawake Tanzania, Wilaya va
Ukerewe, Neema Mgobela, alipotembelea ofisi za UWT Ukerewe jana. PICHA: HAPPY SHAYO

Wanafunzi wakoshwa kukamilishiwa madarasa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WANAFUNTZI wa kidato cha pili ka-
tika Shule ya Sekondari Mwawaza,
Manispaa ya Shinyanga, wame-
pongeza ujenzi wa vyumba vya
madarasa shuleni hapo kwa
kuwa yatawawezesha kusoma ka-
tika mazingira rafiki na kuepuka
msongamano darasani.
Walibainisha hayo jana wakati
Mbunge wa Jimbo la Shinyanga
Mjini, Patrobas Katambi, ambaye
ni Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, na Ajira, al-

ipofika shuleni hapo kukagua
ujenzi wa vyumba vya madarasa.

Mmoja wa wanafunzi hao, Win-
frida John, alisema wakisoma kwa
nafasi wataelewa vizuri masomo
na hatimaye kupata ufaulu mzuri
na kutimiza ndoto zao.

“Tunamshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa kutujengea
vyumba vya madarasa shuleni
hapa, ambavyo vitaondoa mson-
gamano madarasani na kusoma
katika mazingira rafiki na kuelewa
masomo yetu vizuri,” alisema
John.

Naye Mkuu wa Shule ya Sekond-

ari Mwawaza, Juliana Limbe, alise-
ma ujenzi wa chumba kimoja cha
darasa shuleni hapo, kunafanya
idadi ya vyumba saba na kuondoa
upungufu uliokuwapo.
Alisema  shule
jumla ya wanafunzi
wanatarajia mwaka-
ni kupokea 135  kuingia
kidato cha kwanza watakaosoma
kwa nafasi bila ya msongamano.
Kwa upande wake Mbunge
Katambi, akizungumza kwenye
ukaguzi wa vyumba hivyo shule za
sekondari na shikizi, Manispaa ya
Shinyanga, alimpongeza Rais Sa-

hiyo ina
296 na

mia kwa kutoa fedha za ujenzi wa
vyumba hivyo na kumaliza tatizo
la upungufu wa madarasa shuleni.

Pia alitoa wito kwa wanafunzi
kusoma kwa bidii na kupata
ufaulu mzuri ili wasimwangushe
rais wao ambaye amewaboreshea
miundombinu rafiki ya elimu iki-
wamo ujenzi wa madarasa.

Katika hatua nyingine, aliwata-
ka wazazi kuwapeleka watoto wao
shuleni waliofaulu kujiunga na
kidato cha kwanza na kuwatimi-
zia mahitaji yao yote ili wasome
na kutimizi ndoto zao, ili baadaye
waje kuwa viongozi.
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MISA-TANZANIA vanoa
waandishi sheria za habari

Na Francis Godwin,
IRINGA

SISI ya Vyombo vya Habari

Kusini mwa Jangwa la Sahara (Me-

dia Institute of Southern Africa

- MISA Tanzania), imekutanisha

wanahabari na wadau wa habari mkoa wa

Iringa kuwajengea uwezo kuhusu sheria
mbalimbali za habari.

Akizungumza baada ya mafunzo hayo,
Kaimu Mkurugenzi wa MISA Tanzania, An-
drew Marawiti, alisema ni mwendelezo wa
mafunzo yanayotolewa kwa wanahabari
mikoa mbalimbali ili kuwajengea uwezo
wa kutambua na kuchambua sheria hizo
na kutoa maoni yao.

Alisema changamoto ni mwitikio kutoka
kwa waandishi kujitokeza kupaza sauti
kujitetea kuhusu sheria hizo ili ziweze ku-
fanyiwa marekebisho zisiwe mwiba kwa
wanahabari na vyombo vya habari.

Alisema lengo kuu la mafunzo hayo ni
kuwajengea uwezo waandishi hao ili ku-
tambua maudhui ya sheria hizo.

Pia, kupitia mafunzo hayo waandishi
watakuwa na uwezo wa kushiriki mijadala
mbalimbali ikiwamo ya mabadiliko ya baa-
dhi ya vifungu katika sheria hizo ambazo
zinaonekana kuminya uhuru wa kujieleza.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo ambaye
ni mwanahabari mkongwe, Jesse Kw-

ayu alisema, kwenye sheria hizo kuna
mambo mengi mazuri, lakini mazuri hayo
yanafunikwa na vifungu vichache vinavy-
ominya uhuru wa habari na kujieleza.

Kwayu aliwataka waandishi wa habari
kuzisoma sheria hizo na kuzielewa
ili wawe na uelewa wa vifungu mbalim-
bali.

“Sheria tulizonazo ukizisoma kwa wepe-
si utaziona ni nyepesi, lakini ni sheria nzito
sana, na mwandishi ili akamilike lazima
azifahamu sheria hizi..sheria hizi zipo
nyingi, lakini kutokana na utendaji kazi
tutajikita katika sheria tatu ambazo ni She-
ria ya vyombo vya kielektroniki “EPOCA”,
sheria ya takwimu “Statistics Act” na Sheria
ya vyombo vya habari “Media Service Act
2016,” alisema Kwayu.

Alisema sheria hizo zimekuwa zikilaumi-
wa kuwa zinakinzana na uhuru wa habari
kwa mwandishi na lengo kubwa ni kutoa
uelewa waandishi wazijue na ipaze sauti ili
ziweze kufanyiwa marekebisho kwa ustawi
wa tasnia ya habari.

Kwa upande wake mdau wa habari ku-
toka Asasi ya kiraia ya ICISO mkoani Iringa,
Raphael Mtitu, aliwataka waandishi wa
habari kushirikisha taasisi za kiraia katika
mapambano ya kudai haki ya kujieleza
kwa vile ni matakwa ya katiba.

Alisema haki hiyo inamgusa kila mwa-
nanchi na ni vyema taasisi zote zikaungana

kuipigania.

“Msione hili jambo ni kwenu peke yenu,
kama hivi MISA TAN walivyotushiriki-
sha basi iwe fursa kwa taasisi nyingine za
habari kuona umuhimu wa kushirikisha
taasisi za kiraia ili kuunganisha nguvu na
kuwa sauti ya pamoja,” alisema Mtitu.

Denis Nyali, kati ya walioshiriki warsha
hiyo alisema kuna mambo mengi yanay-
osonga utendaji wa wanahabari nchini, la-
kini kwa mara kadhaa waandishi hawatoi
ushirikino katika kutatua changamoto za
wengine.

Mwenyekiti wa Chama cha Waandishi
wa Habari Iringa (IPC), Frank Leonard,
akichangia alisema miongoni mwa sheria
zinazokiuka uhuru wa waandishi ni inayo
wataka waandishi kuanza kutambulika
kuanzia ngazi ya stashahada ya habari na
kuendelea.

Washiriki wengine wa mjadala huo
walitamani sheria ipitishwe kwa mtu kuwa
mbunge lazima awe na kiwango cha elimu
kuanzia diploma kama wanahabari ili awe
na utashi mkubwa wa kuchambua na ku-
tunga sheria mbalimbali za nchi.

“Wabunge wanapitisha sheria ya kikomo
cha elimu kwa wanahabari kuwa ni di-
ploma, wakati ili mtu uwe mbunge kigezo
kikubwa ni kujua kusoma na kuandika,
ingependeza na wao wabunge kigezo cha
elimu kitiliwe mkazo,” alisisitiza.

“.
el

Mbunge
wa Jimbo
la Shin-
yanga
Mjini,
Patrobas
Katambi
(kulia),
akikagua
ubora wa
sakafu ka-
tika ujenzi
wa Vvy-
umba vya
madarasa
jana katika
Shule ya
Sekondari
Uzogole
Manis-
paa va
Shinyanga,
(kushoto)
ni Meya
wa Man-
ispaa ya
Shinyanga,
Elias Ma-
sumbuko.
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Wakumbushwa
kufuata sheria
matumizi ya maji

Na Neema Hussein, KATAVI

WANANCH!| wametakiwa kufuata sheria na
taratibu wanapohitaji kutumia maji kutoka
kwenye vyanzo kwa ajili ya shughuli
mbalimbali za kiuchumi ikiwamo kupatiwa
kibali na kulipa ada zinazotakiwa ili ku-
saidia kuleta mgawanyo mzuri kwa Kila
mtu anayehitaji huduma hiyo.

Akizungumza na baadhi ya waandishi
wa habari walioshiriki mafunzo ya utunzaji
wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi
yaliyofanyika mkoani Kigoma ambayo
valishirikisha waandishi kutoka mikoa ya
Kigoma, Rukwa, Tabora na Katavi, Mkuu
wa ldara ya Mazingira na Ulinzi Bonde la
Ziwa Tanganyika, Injinia Odemba Kornel,
alisema maji yanatakiwa yatumike kama
rasilimali zingine za nchi zinavyotumika na
si bure.

Alisema shughuli ambazo hazihitaji kibali
ni maji yanayochotwa kwa ndoo kwa
matumizi ya nyumbani au mtu anayechim-
ba kisima kifupi cha mita chini ya 15 na
aliyetengeneza tangi la kubeba maji va
mvua ambalo linabeba chini ya lita 20,000.

Kornel alisema utaratibu wa kugawa
vibali vya matumizi ya maji kwa shughuli
za kumwagilia mashamba, kutengeneza
mabwawa ya samaki, kuchepusha mto,
kuchimba kisima kirefu, kufua umeme, ni
lazima maombi yatumwe na wataalamu
waje kukagua na kukushauri matumizi
yake.

Alisema Bodi ya Maji pamoja na ku-
hakikisha wanatunza mazingira na vyanzo
vya maji bado kuna tatizo kubwa la vyan-
z0 vyake kuingiliwa kulingana na shughuli
za Kibinadamu kama vile kunyweshea
mifugo, uchimbaji wa mchanga kutoka
kwenye mito, upandaji miti pembeni mwa
vyanzo, hali inayosababisha maji kupun-
gua kwenye mito au kukauka.

Kwa upande wake, Mhandisi wa Rasili-
mali za Maji, Bodi ya Maji Bonde la Ziwa
Tanganyika, Gaudens John, alisema mion-
goni mwa kazi tatu walizonazo ni pamoja
na kuyahesabu maji kwa lengo la kusaidia
kwenye uamuzi mbalimbali wa shughuli za
kiuchumi.

Nipashe ilizungumza na baadhi ya
wananchi akiwamo Irene Temu, mkazi wa
Manispaa ya Mpanda kujua kama wa-
nazifahamu sheria za matumizi ya maji
ikiwamo kuchimba kisima kirefu kwa
matumizi ya nyumbani, alisema hajui
kama kuna utaratibu wa kupata kibali na
kuomba wahusika kuzidi kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu matumizi ya rasilimali za
maji.

UVCCM wapewa mikakati ya vuanzishaji miradi

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

MWENYEKITI wa Jumuiya ya
Umoja wa Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi (UVCCM), Wilaya ya
Tunduru mkoani Ruvuma, Hus-
sein Mkuwia, amewataka vijana
wa wilaya hiyo kujipanga na kuun-
da vikundi vya uzalishaji mali kwa
kuanzisha miradi itakayoifanya
jumuiya kuondokana na kuwa om-
baomba.

Mkuwia alisema hayo wakati
akiongea na wajumbe wa Baraza
la UVCCM lililofanyika mjini hapa.

Katika taarifa hiyo Mkuwia al-
ipongeza vijana wa kata za Ligoma,
Nalasi na Amani kwa kuanzisha
mashamba ya pamoja na shamba
mradi wa jumuiya yao zikiwa
ni juhudi za kujikwamua kiuchu-
mi.

Alisema kwa kufanya hivyo
itawasaidia vijana kuondokana
na tabia ya kuwa ombaomba

kwa viongozi wa kuchaguliwa ili
waweze kutimiza majukumu ya
kifamilia na hata michango ya cha-
ma kupitia jumuiya yao.

Awali, Katibu wa UVCCM, Juma
Khatibu, alisema jumuiya in-
apofikia kipengele cha malipo,
chama hukaa pembeni jambo lin-
aloileta malalamiko.

“Yapo mambo mengi ambayo
hutokea kwa mfano unapanga
bajeti ya Sh. milioni 10 kulingana
na mabhitaji, lakini inapopelekwa

chama hakitoi fedha yote,” alisema
Khatibu.

Katika taarifa hiyo, Khatibu
alisema Jumuiya ina wanachama
hai 28,466 wakiwapo wakawake
11,206 na wanaume 17,260.

Akizungumzia usajili wa wana-
chama kupitia mfumo wa kiele-
ktroniki, alisema waliosajiliwa
wapya ni 4,007 wakiwamo wa-
nawake 1,206 na wanaume 2,801.

Kwa upande wake Katibu wa
hamasa wa Jumuiya hiyo, Yanini

Stambuli, aliwataka vijana kuji-
tokeza kuwania nafasi za uongozi
ndani ya chama kwa kuwa kipindi
hicho kikifika hakuna kiongozi
mwenye hatimiliki katika chama
hicho.

Wakiongea kwa nyati tofauti
baadhi ya wajumbe wa mkutano
huo walilalamikia utaratibu wa ku-
wafanyisha kazi hasa kipindi cha
uchaguzi na kutowalipa stahiki
zao jambo ambalo limekuwa liki-
zua mang uniko miongoni mwao.
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Na Waandishi Wetu

UNAWATAKIA  wasomaji
I wetu heri ya Mwaka Mpya

wa 2022, tunawakaribisha
tena kuendelea kusoma

Kijarida cha Siasa, ili kupata

makala mbalimbali zinazosi-
simua na kuelimisha.
Tunapouaga mwaka 2021,

ni mwaka uliokuwa na habari
mbaya za vifo vya viongozi aki-
wamo Rais wa awamu ya tano,
John Magufuli, Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, Maalim Seif
Sharif Hamad na Katibu Mkuu
Kiongozi, Dk. John Kijazi.

Aidha, ulichukua maisha ya
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujen-
ga Taifa, Elias Kwandikwa, Naibu
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu
Uwekezaji, William Ole Nasha,
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Barabara (TANROADS) Mhandisi
Patrick Mfugale.

Umekuwa mwaka wa tozo, ul-
ioanzisha manung’uniko ya wa-
nanchi kuhusu uamuzi wa bunge
wa kupitisha tozo mbalimbali
zikiwamo za miamala ya simu,
laini pamoja na kodi za majen-
go, malipo yanayofanywa kupi-
tia LUKU wakati wa kununua
umeme.

Kukatika umeme mara kwa
mara ingawa inaelezwa kuwa
hakuna mgawo, tishio la ukame
karibu nchini nzima na mvua
kuchelewa.

Kadhalika kuanza mgawo wa
maji ya bomba mijini ikiwamo
Dar es Salaam ni mambo yanay-
ouhusu mwaka huu.

Mwaka 2021 umekuwa wa
kwanza kwa Tanzania kuagiza
chanjo ya ugonjwa wa corona
ambao ulikuwa ni tishio kwenye
baadhi ya mikoa hasa Kiliman-
jaro, Arusha na Kanda ya Ziwa.

Aidha, maamuzi ya bunge
kupitisha tozo, ni eneo ambalo
limeleta manunguniko, zipo
tozo za laini ya simu, miamala

maenaeieo

Rais John Magufuli alipokula kiapo kuiongoza Tanzania Novemba 2020, baada ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba. PICHA: MTANDAO

ya kutuma na kupokea fedha na
kulipa kodi ya majengo kupitia
malipo ya umeme.

Kukatika kwa umeme kila
mara ingawa inaelezwa kuwa
hakuna mgawo wa nishati hiyo
nchini, ulitishia kwa kiasi kikub-
wa.

Aidha, kuwapo na ukame ka-
ribu nchini nchi nzima na mvua
kuchelewa hadi Novemba ni
miongoni mwa yaliyojiri. Kadha-
lika baadhi ya maeneo kupata
mgawo wa maji ya bomba huku

corona ikitishia kwenye baa-
dhi ya mikoa hasa ya Kiliman-
jaro, Arusha na Kanda ya Ziwa ni
mambo ya kukumbukwa.

KUTUNISHIANA MISULI

Katika uwanja wa siasa mwaka
2021, umeshuhudia suala na mi-
vutano kati ya Msagjili wa Vyama
vya Siasa na wadau wa siasa
wakiwamo viongozi wa vyama
vya upinzani hasa kwenye suala
la kuruhusu mikutano ya vyama
hivyo.

Mvutano huo uliibuka baada
ya Msajili kuandaa mkutano ili
kujadili sintofahamu uliopo kati
ya vyama vya upinzani na Jeshi la
Polisi kufuatia polisi kukusanyika
kwa wingi katika mikutano ya vy-
ama hivyo hata ya ndani na mara

nyingine kuikataza. Mkutano
huo ulikuwa ufanyike Oktoba
2021 jijini Dodoma.

Baadhi ya vyama viligomea
mkutano huo, vikidai kuwa polisi
hapaswi kuwapo kwenye mkuta-
no huo, kwa madai kwamba wao

wanatumwa kutekeleza tu, hivyo
alihitajika Waziri wa Mambo ya
Ndani.

Hiyo ilikuwa ni kauli ya Cha-
ma cha ACT-Wazalendo, huku
CHADEMA kikiweka masharti
kuwa hadi mwenyekiti wa chama
hicho, Freeman Mbowe, anayek-
abiliwa na kesi ya ugaidi aachiwe
huru bila masharti, ndipo king-
eshiriki.

NCCR-Mageuzi, wao walidai

INAENDELEA UK.12
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INATOKA UK.11

kuwa hawawezi kuhudhuria
mkutano huo, kwa kuwa hauna
jipya bali kinachotakiwa ni msa-
jili kufuata sheria ya vyama vya
siasa badala ya kuitisha mkutano
kwa jambo ambalo lipo wazi.

Mvutano huo ulisababisha
mkutano huo kuahirishwa hadi
mwanzoni mwa Desemba, ul-
ipoitishwa na kufunguliwa na
Rais Samia Suluhu Hassan huku
baadhi ya vyama vilivyokuwa
vimesusia vikahudhuria.

ACT-Wazalendo ni miongoni
mwa vyama vilivyokuwa vime-
susa lakini vikahudhuria, huku
NCCR-Mageuzi na CHADEMA
vikiendelea na msimamo ukiwa-
mo wa kutaka Mbowe kuachiwa
huru.

Aidha, suala la kesi Mbowe
limekuwa miongoni mwa mam-
bo ambayo yameshika kasi kwe-
nye mitandao ya kijamii kwa
mwaka huu, huku likifuatiliwa na
watu wa kada mbalimbali nje na
ndani ya nchi.

MAAZIMIO YALIYOFIKI-
WA

Baada ya kutunishiana misuli
kati ya vyama vya upinzani na
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa vile ambavyo hatimaye
vilihudhuria mkutano, vilitoka
na maazimio ambayo yaliwekwa
hadharani.

Mkutano wa Msajili wa Vyama
vya Siasa na wadau walipitia
maazimio 80, miongoni mwake
yakiwa ni suala la katiba mpya,
kwamba, badala ya kuendelea
na mchakato wa katiba mpya,
yachaguliwe mambo machache
yanayolalamikiwa sana na kuan-
Za nayo.

Kwa maana hiyo, katiba mpya
imeendelea kuwa kiporo, lakini
Rais alishaombwa aachwe aima-
rishe uchumi kwanza, ingawa
imekuwa ikielezwa kuwa suala la
katiba mpya halikwepeki.

CUF nayo ilishasisitiza kuwa
haitashiriki uchaguzi wowote
hadi hapo katiba mpya na tume
huru ya uchaguzi vitakapopati-
kana, ingawa katika maazimio,
wadau wanatakiwa kuongeza
imani kwa watendaji na viongozi
wa tume iliyopo.

Wadau hao walikubaliana pia
kufanyika kwa mapitio ya sheria
ya vyama vya siasa, mchakato
uwe shirikishi na pia kupitia
Sheria ya Jeshi la Polisi ili liwe
na weledi na kuondoa uonevu
unaofanywa kwa kisingizio cha
kutekeleza sheria.

Vilevile walikubaliana kufuata
katiba, sheria, kanuni na mion-
gozo katika kutekeleza majuku-
mu yao, na kwamba vyombo vya
maamuzi vina wajibu wa kutenda
haki na kulinda amani, kwa kuwa
msingi wa amani ni haki.

KIPORO WABUNGE
CHADEMA

Wabunge 19 wa CHADEMA,
walioapishwa kupitia utaratibu
wa viti maalumu wameendelea
kuwa wabunge na kushiriki vi-
kao vya bunge licha ya chama
hicho kudai kuwa ni kinyume
na msimamo wao kwa vile ku-
fanya hivyo ni kuhalalisha Uch-
aguzi Mkuu wa Oktoba 28 mwaka
2020, wakidai haukuwa huru na
haki.

Hadi sasa mwaka 2021 una-
pomalizika hatima ya wabunge

Halima Mdee (kushoto), mmoja wa wabunge 19 wa viti maalumu wa CHADEMA, aliyevuliwa
uvanachama, lakini Baraza Kuu la CHADEMA halijatoa maamuzi kuhusu hatima yao. PICHA ZOTE:

MTANDAO

Ni vizuri
mchakato
wa kuunda
na kKuwa na
katiba mpya,
uanzie ngazi
za awali kwa
kuendesha
mafunzo

na kampeni
kwa wa-
nanchi kui-
soma katiba
ya Sasa na
kuielewa.

Jaji Francis Mutungi, Msajili wa Vyama vya Siasa.

19 wa viti maalumu ambao
awali walifukuzwa uanachama
CHADEMA na kupinga kwa ku-
kataa rufani Baraza Kuu la Cha-
ma, haijafahamika.

DARASA LA POLEPOLE

Mwaka 2021 limeibuka darasa
la uongozi kwenye mitandao
ya kijamii lililoanzishwa na ali-
yewahi kuwa Katibu wa Itikadi
na Uenezi wa CCM Taifa, Hum-
phrey Polepole, ambalo limezua
mjadala.

Darasa hilo limeibua watu wa
kada mbalimbali kila mmoja
akiwa na lake, wakiwamo wa-
naompinga na kuhoji kwamba,
alikuwa wapi kuanzisha darasa
hilo na wengine kumuunga mko-

no kuwa ana haki ya kutoa maoni
yake.

Hata hivyo mwanasiasa huyo
amezuiwa kuendelea na darasa
hilo la uongozi na sasa hakuna
mijadala tena ambayo ilikuwa
ikisababishwa na darasa hilo al-
iloanzisha baada ya kutoka nafasi
ya uenezi.

Wapo ambao hawakuvumilia
darasa hilo na kuamua kumvaa
hadharani akiwamo kada wa
CCM, Abdalah Bulembo aliyem-
taka mwanasiasa huyo aiache
serikali itekeleza majukumu
yake.

Aidha, kuliibuka pia malum-
bano kutoka kwa baadhi ya
wabunge wa CCM dhidi ya ua-
muzi wa serikali wa kutaka watu

kupata chanjo ambapo wengine
walikuwa wakipinga hadharani
kuwa hawatachanja.

KATIBA MPYA

Suala la katiba mpya na ku-
wapo kwa tume huru ya uchagu-
zi ni moja ya mambo yaliyozun-
gumzwa sana mwaka huu.

Baadhi ya watetezi wakuu wa
katiba hiyo ni Waziri Mkuu msa-
taafu Joseph Warioba, anayes-
ema ni hitaji la Watanzania kwa
sasa na haikwepeki.

Pamoja na Warioba, viongozi
wa dini, wasomi na asasi za kiraia
zimezungumzia suala la kuan-
dikwa katiba mpya itakayolin-
gana na matakwa ya sasa ya siasa
7a vyama vingi.

Mwenyekiti wa CUF Taifa, Pro-
fesa Ibrahimu Lipumba ni mion-
goni mwa watetezi wa kuwapo
kwa tume huru ya uchaguzi.

Anatangaza msimamo huo
tangu mwanzoni mwa mwaka
huu kuwa CUF itakuwa na ju-
kumu moja pekee la kuhimiza
kutayarishwa tume huru ya uch-
aguzi na bila kuwapo haitashiriki
uchaguzi mkuu.

KATIBA MPYA YA NINI?

Wakati mwaka huu unaele-
kea ukingoni NIPASHE imezun-
gumza na mwanachama na
mmoja wa viongozi wa zamani
wa Chama cha NCCR- Mageuzi,
Fautine Singura ambaye anadai
kwamba katiba ya wananchi
au ya Jaji Warioba, inayopigiwa
chapuo haifai.

Kwa nini? Anadai kuwa ilian-
daliwa kwa jazba, chuki, haraka
na ina mapungufu mengi na
mchakato wa kupata katiba
mpya, unahitaji taifa kujipanga,
kuweka hadidu za rejea na muda
wa kupata katiba hiyo.

Sungura anaamini kwamba,
wanaotaka katiba ya Warioba ha-
wajawahi kuisoma wala hawaifa-
hamu.

“Ni vizuri mchakato wa kuun-
da na kuwa na katiba mpya, uan-
zie ngazi za awali kwa kuendesha
mafunzo na kampeni kwa wa-
nanchi kuisoma katiba ya sasa na
kuielewa,” anasema Sungura.

Anafafanua kuwa baada ya
kuisoma, wanatakiwa kukizun-
gumzia wanasichokitaka ili kion-
dolewe, wachokitaka kwenye
katiba mpya wanayoiandika, na
kwamba ni muhimu kuisoma ili-
yopo ili wajue ni wapi pa kureke-
bisha, kufuta pa kuweka mambo
mapya, na kwamba kazi hiyo
inaweza kuchukua kati ya miaka
minne hadi saba.”

Anakumbusha Sungura kuwa
Watanzania wanapotaka katiba
mpya, wanatakiwa kufikiria
uwezekano wa kuwa na katiba
inayodumu kwa miaka 50 hadi
100, na anatolea mfano Kenya,
kwamba, waliandika katiba
mpya, lakini ndani ya kipindi cha
miaka mitatu wanatakiwa tena
kuifanyia marekebisho.

MAREKEBISHO MUHIMU

“Katiba ya Tanzania inahitaji
kufanyiwa marekebisho, kwa
mfano rais anapofariki, makamu
wake anachukua nafasi. Vipi iki-
tokea wote wawili wamefariki ni
nani anachukua nafasi ya uon-
gozi wa taifa?

Tunawatakia wasomaji wetu
heri ya mwaka mpya 2022 . Tu-
kutane tena Jumatano Januari 5,
2022.
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KWA HERI 2021

Mwaka uliojaa simanzi, faraja
miradi mikubwa ya maendeleo

Na Sabato Kasika

AKATI mwaka 2021
unafikia  ukingoni,
unaondoka  ukiwa
umeiachia Tanzania

matukio mengi makubwa, mo-
jawapo likiwa ni la kufariki kwa
aliyekuwa Rais wa awamu ya
tano, Dk. John Magufuli, wasaid-
izi wake Katibu Mkuu Kiongozi
John Kijazi, lakini Zanzibar Maka-
mu wa Kwanza Rais, Seif Sharif
Hamad.

Kwa mara ya kwanza kifo
cha Magufuli, kiliandika histo-
ria upande wa Tanzania Bara,
Rais kufariki akiwa madaraka-
ni, tukio hilo likitokea miaka 49
baada ya kifo cha Abeid Amani
Karume, aliyeuawa mwaka 1972
akifariki dunia akiwa madara-
kani.

Kwa upande mwingine 2021
umefungua tena ukurasa mpya
wa historia ya taifa kuongozwa
na Rais mwanamama tangu ku-
pata uhuru mwaka 1961, Samia
Suluhu Hassan.

Licha ya Magufuli kuondoka
ameiachia nchi historia ikiwa ni
pamoja na kuimarisha mifumo
ya kukusanya mapato ya serikali
wa GePG na kuanzisha utaratibu
wa kulipa kimtandao.

UJIO KONTROLI NAMBA

GePG ni kifupisho cha “Gov-
ernment e-Payment Gate-
way System” ambao ni mfumo
wa kielektroniki  (unaotumia
kompyuta) unaowezesha kuku-
sanya fedha za umma kupitia
simu za mkononi na mawakala
pamoja na benki  uliobuniwa
na kutengenezwa na wataalamu
wa Tanzania ambao unawawez-
esha wananchi kulipia huduma
mbalimbali za serikali kupitia
mfumo huo wakitumia ‘kontroli
namba.’

Ukusanyaji huo mapato ya
ndani umewezesha wananchi
kuwa na uhakika wa malipo
mbalimbali yanayofanyika kupi-
tia kontroli namba ambayo ni
salama zaidi katika mchakato wa
ukusanyaji na uwasilishaji pesa
serikalini.

Mfumo huo ulioanzishwa
mwaka 2017 na serikali ya awamu
ya tano umeunganishwa na taasi-
si mbalimbali za serikali za mi-
taa, halmashauri, taasisi na seri-
kali kuu ambapo umewezesha
kuongezeka kwa mapato na kui-
wezesha serikali kutekeleza shu-
ghuli zake mbalimbali ikiwamo
kuimarisha utoaji wa huduma
kwa jamii na utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo.

Kuna baadhi ya  mae-
neo malipo ya serikali hufanyika
kwa risiti za mikononi mfano
stendi ya Mbezi watumishi wa
Wakala wa Barabara wa Taifa
(TANROADS) hukusanya fedha
mikononi inapokuja 2022 wa-
tumie mfumo wa GePG.

MIRADI YA UMEME

Kwenye sualala umeme, Magu-
fuli alidhibiti mgawo na alitama-
ni kuona nchi nzima inakuwa na
nishati hiyo kuanzia mijini hadi

umakini miradi yote ya umeme,
ili kuhakikisha inajengwa na

| Ng

Rais Samia Suluhu Hassan akila kiapo. PICHA: MAKTABA

inakamilika kwa wakati.

Awamu ya tano ilikuta kituo
cha kuchakata umeme wa gesi
wa Kinyerezi I, alikamilisha na
kinazalisha umeme wa mega-
wati 335, na kujenga kingine cha
Kinyerezi IT kikizalisha megawati
240 na Kinyerezi III megawati
600 ambacho kinaendelea ku-
jengwa.

Alipohutubia bunge baada ya
kushinda uchaguzi kwa ajili ya
kuongoza nchi katika kipindi cha
pili, aliainisha vipaumbele katika
sekta ya nishati kwamba serikali
yake ilijipanga kufikisha umeme
havijafikiwa na ni nishati hiyo.

Katika ufafanuzi wake alisema
havizidi vijiji 2,384, na kwamba
alikuwa ameshafikisha nishati
hiyo katika vijiji 9,884 kuto-
ka 2,018 alipoingia ikulu mwaka
2016, huku akibainisha kuwa

Ili kufanikisha hilo, alipanga
pia kuimarisha miundombinu

ya nishati na kuboresha
upatikanaji wa huduma za
umeme nchini na alikuwa

amekusudia kukamilisha ujenzi
wa bwawa la kufua umeme wa
maji wa Nyerere lenye uwezo
wa kuzalisha megawati 2,115
sambamba na kuanza ujenzi
wa miradi mingine mipya ya
umeme wa maji katika maeneo
mbalimbali ukiwamo wa Rufiji ili
kupata megawati 358.

Kadhalika mradi mwingine ni
wa Rumakali unaotarajiwa ku-
zalisha megawati 222, Kikonge
megawati 300, umeme wa gesi
asilia Mtwara wa megawati
300, Somanga Fungu wa mega-
wati 330 na Kinyerezi IV wa meg-
awati 300 na mingine midogo.

FUNZO

Licha ya kwamba Magufuli
ameondoka kazi hizo zimebaki
kuwa majukumu ya TANESCO
hata sasa, lakini ambacho taifa li-
najifunza na kuendelea kukienzi
ni kwamba Tanzania inakua kila
siku. TANESCO inapata wateja
wapya kuanzia nyumbani, ma-
bweni, hospitali, shule, viwanda,
ofisi na kampuni. Yote hayo
yanahitaji kuwa na uwekezaji
mpya kila wakati hivyo, ni lazima
kila mwaka kuwe na ongezeko
la umeme kwenye gridi ya taifa,
uwe wa maji, jua, gesi na maji
kwa vile wateja wanaongezeka
kila uchao. Hivyo juhudi zionge-
zwe kuongeza umeme kila mwa-
ka kwenye gridi ya taifa.

Mbali na hayo, alikusudia ku-
zalisha umeme megawati 1,100
kwa kutumia nishati jadidifu
ambayo ni jua, upepo na jotoar-
dhi, lakini kukamilisha mradi wa
kusafirisha umeme wa msongo
wa kilovolti 400 umeme huo ni
kutoka Singida kwenda Arusha
hadi Namanga na mwingine un-
aoanzia Iringa kwenda Mbeya
hadi Tunduma kwa ajili ya kuun-
ganisha Tanzania na nchi jirani
za Kenya na Zambia.

HAKUNA KESI UCHAGUZI

Rais Magufuli ameondoka
akiwa ameokoa fedha za walipa
kodi katika uchaguzi mkuu wa
mwaka jana, kwani pamoja na
CCM kushinda viti vingi vya udi-
wani na ubunge, hakuna kesi ma-
hakamani ya kupinga matokeo
ya uchaguzi huo.

Hatua hiyo ya kutokuwapo
kwa kesi, ni wazi kwamba itaku-
wa imeokoa fedha nyingi za
walipa kodi, kutokana na ukweli
kwamba, kubatilisha na kurudia

Katika
ufafanuzi
wake alise-
ma havizidi

na kwamba
alikuwa
ameshafiki-
sha nishati
hiyo ka-
tika viji-

ji 9,884 ku-
toka 2,018
alipoingia
Ikulu mwaka
2016, huku
akibainisha
kuwa nchi
ina jumla ya

uchaguzi katika kata moja ghara-
ma yake inaweza kufikia Sh. mil-
ioni 200.

Kwenye uchaguzi wa jimbo,
gharama yake inaweza kufikia
Sh. bilioni moja, sasa kwa kata na
majimbo yaliyoko nchini, kama
kesi za kupinga matokeo zinge-
funguliwa zikatenguliwa, uch-
aguzi ungerudiwa na gharama
zingekuwa kubwa zaidi.

Kama kesi zingekuwapo baa-
dhi ya matokeo yakafutwa,
zingeifanya nchi kutumia fedha
nyingi ambazo zilipaswa kuele-
kezwa kwenye miradi mingine ya
maendeleo ikiwamo ua umeme,
huduma za afya na elimu.

Hivyo ni wazi kwamba
ameondoka akiwa ameokoa
fedha kupitia uchaguzi mkuu,
ambao huenda  wanasiasa
walikubaliana na  matokeo
au hawakuwa na fedha za
kuendesha kesi mahakamani.

Lakini kwa ujumla ni kwamba,
kutokuwapo kesi za kupinga
uchaguzi huo ambao kwa mara
ya kwanza tangu kurejeshwa
kwa mfumo wa vyama vingi
CCM mwaka 1992 ilishindwa ma-
jimbo mawili tu, ni wazi fedha
zimeokolewa.

Ujenzi wa barabara za viji-
jini na mijini na kukabiliana na
uchakavu haraka iwezekanavyo
ni jambo alililoanzisha Magu-
fuli baada ya kuunda Wakala
(TARURA). Wakala huyo alion-
doa ufanyaji kazi wa kimazoea
uliokuwa unafanywa na wa-
handisi wa halmashauri ambao
walizitelekeza na kuzisahau
lakini kupitia kazi hiyo ‘hakuna
kulala.’
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JUKWAA LA VIONGOZI

Askofu Desmond Tutu na Nelson Mandela baada ya uhuru wa Afrika ya Kusini. PICHA: MTANDAO

Ni zaidi ya msiba, Kifo cha
Askofu Desmond Tutu

« Kinara kupinga ubaguzi wa rangi, msema kweli

« Aliwasuta Mugabe, Uingereza na W

Na Michael Eneza

AOMBOLEZO nchini
Afrika Kusini kufuatia
kifo cha Askofu Mkuu

mstaafu wa Jimbo la
Johannesburg, Kanisa la Ang-
likana, Desmond Tutu, ni zaidi ya
kuondokewa na mhamasishaji
na mfariji wa kipekee nchini
humo.

Umekuwa pia ni muda wa taifa
hilo kujitazama kwenye kioo
kuona imefikia wapi na maadili
aliyoyasimamia Askofu Mkuu
Tutu, ndani ya mawimbi kadhaa
yanayopingana nchini humo. Si
rahisi kusema kinachoonekana
kinapendeza, ila kiliboreshwa na
juhudi za hayati Tutu.

Askofu Mkuu huyo alifariki ak-
iwa na umri wa miaka 90, wafua-
tiliaji habari wanasema ni miezi

akisherehekea siku ya kuzaliwa,
hali ambayo inakumbushia jinsi
hayati Baba wa Taifa, Mwalimu
Julius Nyerere, alivyofikia kifo
chake.

Hakuwa na kawaida ya kila
wakati ya kusherehekea siku ya
kuzaliwa, ila alipofikia miaka 75
alifanya hivyo, halafu kukawa na
mazingira ya ziada, kuwa mama
yake mzazi alifariki wakati huo,
na yeye akaondoka duniani
baada ya miaka miwili huyo ni
Nyerere.

Ila kwa Askofu Tutu sherehe
ilifuatiwa na kifo, miezi miwili tu,
baada ya kufikisha miaka 90.

KUPINGA UBAGUZI

Askofu Tutu anabaki kuwa
mmoja wa mashujaa wa haraka-
ti kupinga ubaguzi wa rangi
Afrika Kusini, licha ya kwamba

Hata hivyo,
wapo baadhi
wanaom-
chukulia
kuwa ali-
kuwa na nia
nzuri lakini
ililkwamisha
Tanzania ki-
maendeleo,
kiuchumi,
kisiasa na
kidemokra-
sia kama
ambavyo
ilitokea vya
mataifa ya
Afrika.

== —

mwaka 2010, aliposherehekea
miaka 79 ya kuzaliwa kwake,
alitangaza kustaafu kutoka shu-
ghuli za umma.

Mzee Tutu alisema anatoa na-
fasi kwa vizazi vipya kuongoza.
Katika harakati zake kupinga
ubaguzi wa rangi Askofu Tutu
alihudumu pia kama askofu
mkuu wa jimbo la Cape Town na
baada ya uhuru wa Afrika Kusini
akateuliwa kuongoza Tume ya
Haki na Maridhiano.

Tume hiyo ilichunguza uhali-
fu uliotekelezwa katika enzi ya
ubaguzi wa rangi. Mwaka 1984
mtetezi huyo wa haki za kibinad-
amu akashinda Tuzo ya Amani
ya Nobel na kwa wengi ni msingi
wa maadili katika jamii. Katika
huduma yake akiwa Askofu wa
Kiangilikana miaka ya 70 Mzee
Tutu alikuwa sauti iliyopinga
ubaguzi wa rangi.

ayahud]

Alitunukiwa tuzo ya Nobel
mwaka 1984 kwa jukumu lake
katika mapambano ya kuko-
mesha mfumo wa ubaguzi wa
rangi na kudumisha amani na
upendo.

Kampeni zake dhidi ya uta-
wala wa makaburu aliipeleka
katika makazi ya Waafrika miaka
ya 80 na alisimamia haki na ku-
uheshimu ubinadamu na katika
tukio moja aliwatuliza na ku-
wakataza raia waliokuwa na ha-
sira wakitaka kumteketeza polisi
Mzungu na kuokoa maisha yake.

Japo amefariki dunia na pia
amejiondoa kwenye masuala ya
kisiasa, Desmond Tutu anabakia
kuwa mfano wa kujivunia nchini
Afrika Kusini na kiongozi wa
kuigwa barani Afrika.

Tutu alishiriki katika vita
dhidi ya ubaguzi wa rangi ak-
ishirikiana na Nelson Mandela,

na kuchochea harakati za kuko-
mesha sera ya ubaguzi wa rangi
iliyofanywa na Wazungu dhidi
ya Weusi walio wengi nchini
Afrika Kusini kuanzia mwaka
1948 hadi 1991 na kifo chake
kinajiri miezi michache baada
ya Rais wa mwisho wa enzi za
ubaguzi wa rangi Frederik Wil-
lem de Klerk, kufariki akiwa na
umri wa miaka 85.

Tutu alianzisha jina la Taifa
la Rainbow kuelezea mchang-
anyiko wa watu wa makabila,
rangi na dini tofauti nchini Af-
rika Kusini. Tkiwa ni kuonye-
sha njia ya kupinga ubaguzi wa
rangi.

Desmond Tutu aliyezaliwa
mwaka 1931 katika mji mdogo
wenye migodi ya dhahabu wa
Transvaal alikuwa mwaminifu
kwa nafsi yake, taifa na Mungu
wake ambaye hakuogopa kuse-
ma ukweli.

MSEMA KWELI DAIMA

Alikuwa haogopi, alikuwa
anasema lile aliloona ni la kweli
na kama haki ilikosekana kwa
wanadamu hakukaa kimya, kwa
mfano alimshambulia Rais Rob-
ert Mugabe kutokana na siasa
zake na mikakati iliyovuruga
uchumi.

Aidha, alikuwa na sauti kub-
wa katika kumshutumu Robert
Mugabe, wakati mmoja alim-
welezea kama “mchoro wa ka-
tuni wa dikteta wa zamani wa
Kiafrika”. Mugabe, kwa upande
wake, alimtaja Tutu kama “mwo-
vu”.

Mara nyingine angeweza pia
kuwa mkosoaji wa kanisa lake
la Kianglikana hasa baada ya
mzozo wa kuwekwa wakfu kwa
maaskofu mashoga,
maelekezo hayo.

Hakuishia kumkosoa hadha-
rani Mugabe alimkosoa hata ali-
yekuwa Waziri Mkuu Uingereza,
mwaka 1989, alipokwenda mjini
Birmingham nchini Uingereza,
alikosoa kile alichokiita “nchi
mbili” Uingereza, na kueleza
kushangazwa na kuwapo watu
weusi wengi katika magereza ya
Echi hiyo na kutaka haki itende-

e.

Hakuwakalia kimya Waisraeli
na Wapalestina, aliwakasirisha
Waisraeli wakati wa hija ya Kris-
masi kwenye ardhi hiyo takatifu,
akiwalinganisha Waafrika Kusini
weusi na Waarabu katika ukingo
wa magharibi na Gaza unaoka-
liwa kwa mabavu na Waisraeli,
akisema hawezi kuelewa ni vipi
watu walioteseka kama Wayahu-
di wangeweza kuwasababishia
Wapalestina mateso hayo, leo.

Mtaalamu mmoja akiandika
kwenye ukurasa wa gazeti na
makala ikachapishwa nchi kad-
haa duniani anahoji wakati wa
maombolezo ya Askofu Tutu
kama utawala wa kidemokrasia
utaendelea kuwapo Afrika Kusi-
ni katika miaka 25 ijayo?

Tatizo la uchambuzi wa mwa-
nazuoni huyo anayetumia jina la
Profesa Balthazar ni kuwa yeye
pia amejikita katika mwelekeo
dhaifu wa kimaadili ukilingani-
sha na Mandela na Tutu, ila kwa
upande fulani unaendana na
mrithi wa Mandela, Rais mstaafu
Thabo Mbeki. Anasema badala
ya kupiga hatua ‘kuelekea tas-
wira ya kinachotufanya tuwe
Waafrika, nchi imegubikwa na
ukereketwa wa kizalendo una-
obomoa taifa, dola kujidai kufua-
tilia mabadiliko kumbe ni kutaka
umiliki wa sekta za kiuchumi,
kushamiri mno ukosefu wa ajira
na umaskini.” MITANDAO

akipinga
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Mil. 250/-
tozo simu
kujenga
kituo cha
afya

Na Paul Mabeja, DODOMA

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Kongwa mkoani Dodoma,
imepokea Sh. milioni 250 zina-
zotokana na tozo za miamala
ya simu kwa ajili ya ujenzi wa
Kituo cha Afya Chitego.
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Dk. Omary
Nkullo, alibainisha hayo juzi al-
ipokuwa amefuatana na maofi-
sa kutoka Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa

(TAMISEMI) kukagua maendeleo :

va ujenzi wa kituo hicho.

Alisema mbali na Kata ya
Chitego kuwa eneo la kim-
kakati kutokana na shughuli za
kiuchumi na uwepo wa watu
wengi, kwa huduma za afya
wananchi wake walikuwa wa-
nazifuata mbali.

Vilevile alisema Kata ya
Chitego ilikuwa haina kabisa
kituo cha afya, hivyo kusaba-
bisha watu kufuata huduma za
afya katika hospitali ya wilaya
takribani kilometa 100.

“Na kwa kituo cha afya cha
jirani ni zaidi ya kilometa 40
ambacho kiko kata ya Mkoka.
Naishukuru va serikali kwa
kutupatia fedha hizi za tozo za
miamala ya simu ambazo ni
mkombozi kwa wananchi wa
Kata ya Chitego kwa kupata
kituo cha afya kama am-
bavyo kata hii iko pembezoni
mwa mpakani mwa Mkoa wa
Manyara,” alisema.

Diwani wa Chitego, Peter
Kalunzu, alisema wamepata
changamoto nyingi ikiwamo
wajawazito kujifungua njiani
kutokana na kufuata huduma
mbalimbali za hospitali.

Alisema ujenzi wa Kituo cha
afya katika kata hiyo utawa-
saidia wananchi kupata hu-

duma kwa karibu na kupunguza

vifo vya watoto wachanga na
wajawazito.

'Dodoma vajizatiti katika
‘kupambana na UVIKO- 19

Na Paul Mabeja, DODOMA
KOA wa  Dodo-
ma unaendelea

kutekeleza mikakati

ya kukabiliana na
ugonjwa wa UVIKO-19 ikiwamo
kuhakikisha kunakuwa na upa-
tikanaji wa uhakika wa dawa,
vifaa tiba na mitungi ya hewa ya
oksijeni na viunganishi vyake
katika vituo vya kutolea hudu-
ma.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Best Magoma, alibaini-
taarifa yake aliyoiwasilisha katika
kikao cha Kamati ya Ushauri ya
Mkoa (RCC).

Dk. Magoma alisema mi-
kakati mingine ni pamoja na
halmashauri, hospitali za kanda

na mkoa kuendelea kuchukua
tahadhari za kujikinga na maam-
bukizi katika sehemu za kutolea
huduma na kuhimiza unawaji
wa mikono kwa maji tiririka na
sabuni, matumizi ya vipukusi na
uvaaji wa barakoa.

“Halmashauri kuimarisha usi-
mamizi wa utekelezaji afua za ku-
jikinga na magonjwa ya mlipuko
hususani unawaji wa mikono
kwa maji tiririka na sabuni ka-
tika maeneo ya umma, taasisi
kama vile vyuo, shule, makanisa,
masoko na kuepuka misongama-
no isiyo ya lazima,” alisema Dk.
Magoma.

Kuhusu huduma za chanjo ya
UVIKO-19, alisema mkoa ulipokea
dozi 50,000 za chanjo na Agosti
3, 2021 mkoa ulizindua kampeni
ya uchanjaji na hadi kufikia Ok-

toba 5, 2021 chanjo zote zilikuwa
zimeisha.

“Kutokana na hali hiyo, mkoa
ulilazimika kuomba chanjo za
ziada 6,515 kutoka mikoa am-
bayo uchanjaji ulikuwa chini na
walikuwa na shehena kubwa ya
chanjo ambako mkoa wa Geita
tulipata dozi 5,000 na Iringa dozi
1,515,” alisema.

Pia alisema hadi Oktoba, mwa-
ka huu, watu waliochanjwa wali-
kuwa 52,599 kwa chanjo aina ya
Johnson & Johnson (J]) na dozi
zote zimekwisha.

Sambamba na hilo, alisema
mkoa umepokea dozi 50,390 za
chanjo ya UVIKO-19 aina ya Sin-
opharm ili kuendelea na utoaji
wa chanjo kwa wananchi.

“Hali ya uchanjaji ni kama ifuat-
avyo Dodoma Jiji waliochanja ni

17,831, Chamwino 6,767, Kongwa
5,554. Kondoa 5472, Mpwapwa
4,869, Chemba 4,389, Bahi 4379
na Kondoa Mji ni 3,338,” alisema
Dk. Magoma.

Akizungumzia hali ya lishe,
alisema Dodoma ni miongoni
mwa mikoa yenye tatizo kubwa
la utapiamlo hasa kwa wanawake
walio katika umri wa kuzaa na
watoto wenye umri chini ya mia-
ka mitano.

“Takwimu zinaonyesha Do-
doma ina asilimia 372 ya wa-
toto waliodumaa (TNNS 2018).
Pamoja na juhudi zinazofanywa
na serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali wa lishe za
kupunguza baadhi ya changa-
moto za utapiamlo bado jitihada
zaidi zinahitajika,” alisisitiza, Dk.
Magoma.

Mke wa Waziri Mkuu mstaafu, Tunu Pinda, akimvalisha begi la shule mmoja wa watoto wanaoishi katika mazingira magu-
mu kwa ajili ya maandalizi ya shule kvvenye hafla |||yoandaI|vva na Kanisa la Upendo Revival Christian Center (TAG), Area

PICHA: PETER MKWAVILA

Wahamiaji haramu wanaswa ndani ya lori

Na Renatha Msungu, KONDOA

JESHI la Polisi wilayani Kondoa,
limewatia mbaroni wahamiaji
haramu 51 waliokuwa wakitokea
Moshi mkoani Kilimanjaro kwen-
da Tunduma.

Mkuu wa Wilaya ya Kondoa,
Dk. Athumani Mkanachi, alisema
wahamiaji hao haramu wana asili
ya Ethiopia na Somalia, walikuwa
wakitokea Moshi kwenda Tun-
duma wakiwa wanatafuta mpaka
mwingine ili waendelee na safari
yao.

“Kwa namna hasa walivyohesa-
bika wako vijana 51 wenye asili ya
Kihabeshi (Ethiopia) na Kisomali.
Vijana hawa wote hawawezi ku-
zungumza Kiswahili, Kiingereza
wala Kiarabu, wanazungumza
lugha zao za asili. Kwa hiyo sasa
mtihani na sisi hatuzijui kwa hiyo
hatuwezi kuwa na mazungumzo
wala mawasiliano,” aliseema Dk.
Mkanachi.

“Kwa maelezo ya askari, gari hili
lilikuwa likitokea Moshi na kwa
ruti ambayo dereva walikubaliana
ni kufika Iringa na baadaye alise-

ma ilikuwa kwenda Tunduma kwa
lengo la kutafuta mpaka,’alisema
Mkanachi.

Alisema baada ya askari polisi
kulisimamisha gari hilo, waligun-
dua makosa mbalimbali yaki-
wamo madeni na walipotaka ku-
lichunguza kwa kina ndipo dereva
aliyejulikana kwa jina la Mgosi,
alikuwa akionyesha hali ya ku-
kataa kukaguliwa jambo ililowapa
wasiwasi askari kutaka kujua
ndani  kuna  nini ndipo
walipogundua kuna wahamiaji
haramu.

Mkuu wa Wilaya alilipongeza
Jeshi la Polisi eneo la Bereko
kwa kazi nzuri waliyoifanya
ya kiuzalendo kwa kukataa
rushwa na kuwadhibiti wahamiaji
hao.

Pia alieleza kusikitishwa kuona
baadhi ya Watanzania ndio vinara
wa kusafirisha binadamu wenzao
kama mizigo na kutoa wito kwa
wananchi wa Kondoa hususani
vijana kujishughulisha na kazi za
uzalishaji ndani na hata nje ya nchi
kama kilimo.

Alionya kwamba serikali ipo ma-

kini kuwashughulikia watu wenye
tabia za kuwaingiza nchini waha-
miaji haramu kama hao.

Naye Ofisa Uhamiaji Wilaya ya
Kondoa, Mrakibu Msaidizi Zabibu
Mkobe, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo.

Alisema wahamiaji hao haramu
51, wakiwamo Watanzania wawili
ambao ni dereva aliyejulikana
kwa jina la Mgosi na fundi wa gari
hilo aliyejulikana kwa jina la Jafari
kwa ajili ya taratibu zingine za
kisheria.
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Mbaroni tuhuma mauaji
Kisa kugombea chakula

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

Mbeya, linamshikilia

kijana mmoja na wen-

gine watatu wanasakwa
kwa tuhuma za mauaji katika
matukio matatu tofauti mkoani
hapa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP)  Ulrich
Matei, alimtaja anayeshikiliwa
kuwani Masele Lige (30) mkazi
Chunya.

Alisema kijana huyo ambaye
ni mchimbaji wa dhahabu ka-
kumuua mchimbaji mwenzake,
Mhojamadale Mihambo (30)
na kwamba chanzo cha mauaji
hayo ni kugombea chakula.

Kamanda Matei alisema tukio
hilo la mauaji lilitokea Desemba
24, mwaka huu, majira ya saa
12:30 alfajiri. Alisema mtuhumi-
wa kwa kushirikiana na mwen-
zake ambaye ametajwa kwa jina
moja la Clement walimuua Mi-
hambo kwa kumpiga na sululu
maeneo mbalimbali ya mwili.

“Inasemekana kwamba
watuhumiwa walikuwa wanam-
tuhumu Mihambo kuwa aliku-
wa hatoi michango ya chakula
lakini alikuwa anakula. Lakini
huyu Clement alitoroka baada
ya kutekeleza mauaji hayo,”
alisema Kamanda Matei.

Pia Kamanda Matei alisema
jeshi hilo linaendelea na msako
mkali wa kumtafuta Clement
huku likiendelea kumhoji Lige
na kwamba upelelezi ukikami-
lika atafikishwa mahakamani

kwa hatua zaidi za kisheria.

Katika tukio la pili, Kamanda
Matei alisema jeshi hilo lin-
amtafuta mtu mmoja aliyeju-
likana kwa jina moja la Lole,
Mkazi wa Kiwanja wilayani Chu-
nya kwa tuhuma za kumuua
Samwel Chisunga (19) mkazi
wa wilaya ya Mbozi mkoani
Songwe.

Alisema Lole alitekeleza uny-
ama huo Desemba 25, mwaka
huu, wakati wa sherehe za
Krismasi saa 11:00 alfajiri katika
shambulia Chisunga marehemu
kwa fimbo katika maeneo mbal-
imbali ya mwili na kusababisha
kifo.

Matei alisema baada ya tukio
hilo, mtuhumiwa alitokomea
kusikojulikana na jeshi hilo
linaendelea na msako huku

wananchi wakiombwa kutoa
ushirikiano kwa kutoa taarifa
endapo watamwona.

Katika tukio la tatu, Kamanda
Matei alisema jeshi linamsaka
Sombwile Mwakisambwe mkazi
la kwa tuhuma za kumjeruhi
Paulina Mwaikupa (41) mkazi
bulia na kitu chenye ncha kazli.

Alisema tukio hilo lilitokea
Desemba 25, mwaka huu, saa
5:00 usiku na kwamba chan-
zo cha tukio hilo ni kwamba
mtuhumiwa alitaka kumbaka
Paulina kwa kumvamia nyum-
bani kwake na baada ya kush-
tukiwa na majeruhi kupiga
kelele za kuomba msaada, ndi-
po mtuhumiwa aliamua kum-
shambulia kwa kumpiga na kitu
chenye ncha kali.

A  ——

Loy

Mbunge wa Mbeya Mjini ambaye ni Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, akizungumza na wananchi wa Kata ya
Iziwa alipotembelea kukagua miradi ya maendeleo ikiwamo elimu na barabara. PICHA: NEBART MSOKWA

Wakulima wafunzwa
- mabadiliko tabianchi

: Na Nebart Msokwa, MBEYA

: WAKULIMA mkoani Mbeya

: wameshauriwa kupanda mazao

: yanayokomaa kwa muda mfupi ili
: kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
: anchi ambayo yanaikumba dunia

: kwa sasa.

Ushauri huo ulitolewa juzi na

: Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti
: wa Kilimo Tanzania (TARI) Kituo

: Bucheyeki, alipokuwa anazun-
: gumza na waandishi wa habari
: kuhusu utekelezaji wa mipango
: mbalimbali ya kilimo.

Alisema kwa sasa kuna tatizo la

: Uhaba wa mvua ambalo lilisha-

: tangazwa na Mamlaka ya Hali ya

: Hewa Tanzania (TMA) lakini kuto-
* kana na uelewa mdogo wa baadhi
: ya wakulima bado wanapanda

: mazao yanayokomaa muda mrefu.

Aliwataka pia kulima mazao

* yanayovumilia ukame ili endapo

: mvua itakata mapema mazao

¢ hayo yavumilie na kustahimili kwa
: muda ambao utakuwa umebaki.

“Sisi hapa tumebuni teknolo-

¢ jia mbalimbali za kilimo na tuna

¢ teknolojia karibu 81, lakini sasa

¢ hivi tumeanza kuzitoa ambazo

: zinahusu masuala ya mabadiliko

: ya tabianchi. Kuna mazao ambayo
: tunawashauri wananchi wazalishe
: zaidi ikiwamo mihogo na viazi,”

: alisema DK. Bucheyeki.

Alisema kwa wakulima ambao

: wanalima mahindi wanatakiwa ku-
: panda mbegu ambazo zinakomaa

: kwa kipindi cha chini ya miezi

: minne ambazo alisema baadhi

: zimezalishwa na kituo hicho.

Mtaalamu wa Utafiti wa Mahi-

: ndi TARI Uyole, Leonard Sabula,

¢ alisema wanaendelea kutoa elimu

: ya kilimo kwa wananchi wa mikoa
: yote ya Kanda ya Nyanda za Juu

: Kusini ambao baadhi wanakwenda
: kwa vikundi na wengine wanafuat-
: wa kwenye maeneo yao.

Sabula aliwataka wananchi

: waendelee kutembelea kituo hicho
* kwa ajili ya kupata elimu na ku-

: nunua mbegu ambazo zinastahi-

: mili ukame kwa ajili ya kukabiliana
: na mabadiliko ya tabianchi.

Umeme kupelekwa vituo vya afya na maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI kupitia Wakala wa
Nishati Vijijini (REA), imesema
inakusudia kupeleka umeme kwe-
nye vituo vya afya na vyanzo vya
maji kwa lengo la kuboresha upati-

Imeelezwa kuwa mpango huo
ni sehemu ya mikakati ya serikali
ya kukabiliana na maambukizi
ya wimbi la nne la virusi vya co-
rona kwa kuhakikisha kunakuwa
na maji ya kutosha kwa ajili ya
kunawa na matumizi mengine
kwenye vituo vya kutolea huduma
za afya.

Wajumbe wa Bodi ya REA
walieleza hayo jana walipofanya

ziara ya kukagua utekelezaji wa
mradi wa ujazilizi wa umeme kwe-
we katika Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Mbalizi mkoani hapa.

Mjumbe wa Bodi hiyo, Florian
Haule, alisema kuna mpango wa
serikali wa kuhakikisha kila kituo
cha kutolea huduma za afya ki-
nakuwa na umeme na kwenye vy-
anzo vya maji ili huduma hizo ziwe
za uhakika.

Alisema kwa sasa serikali ina-
pambana kuhakikisha huduma
za umeme na maji zinakuwapo
kwenye vituo vya kuhudumia
wagonjwa wa corona huku akise-
ma watafunga transfoma kwenye
vyanzo vya maji.

Pia alisema nishati hiyo itasaidia
dawa kutunzwa kiurahisi kutoka-
na na baadhi ya dawa hizo kuhitaji
huduma hiyo ili zihifadhiwe kwa
usalama zaidi.

“Kuna mradi ambao wafadhiri
wetu wametuahidi kuwa una-
takiwa uanze, utafanyika kwenye
zahanati, vituo vya afya na kwenye
vyanzo vya maji kwa lengo la ku-
pambana na ugonjwa wa corona,”
alisema Haule.

Kwa sasa, alisema wanapam-
bana kuhakikisha mradi huo wa
ujazilizi unatekelezwa kwa ufanisi
katika maeneo yote ya vijiji ili wa-
nanchi waendelee kuitumia hu-
duma hiyo kwenye shughuli zao
zikiwamo za kiuchumi.

Baadhi ya wananchi wa maeneo
yaliyokuwa yamerukwa wakati
wa awamu ya kwanza na ya pili ya
usambazaji wa umeme, waliishuk-
uru serikali kwa kuwapelekea
huduma hiyo kwa maelezo kuwa
kuna waliokuwa wanaipata mbali
na makazi yao.

Japhet Mbewa, mkazi wa Kki-
tongoji cha Mwanjelwa katika
kuwa wanashindwa hata kununua
mashine za kusaga kutokana na
kukosa nishati hiyo licha ya kuwa
na uchumi mzuri.

Alisema wanawake walikuwa
wanalazimika kwenda kusaga
maeneo ya Mbalizi au kutumia
gharama kuwatumia vijana wa-

naoendesha pikipiki, maarufu
kwa jina la bodaboda, kupeleka
mahindi kwenda kusaga.

“Kama unavyoona hapa kwetu
sasa hivi vijana wameanzisha
biashara. Kuna wengine wana-
chomelea, wengine wanachajisha
simu na wengine wanakodisha
CD. Kwa hiyo tunaona hii ni fursa
nzuri ambayo serikali imetuletea,”
alisema Mbewa.

Naye Philemon Mwalyego am-
baye ameanzisha shughuli ya
kuchomelea, alisema kwa muda
mrefu alikuwa na ujuzi wa fani
ya kuchomelea, lakini alikuwa
anashindwa kuanzisha biashara
hiyo kwa sababu ya kukosekana
kwa umeme.
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Sababu ya meli -
kutotia nanga

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MELI kubwa ya kitalii ya Le
Bellot iliyobeba zaidi ya
watalii 69 imeshindwa kutia
nanga katika Bandari ya
mkoani Pemba kutokana na
udogo wa eneo.

Watalii hao 69 kutoka
nchi mbalimbali za Ulaya
walitembelea kisiwa cha
Pemba na kupata fursa ya
kujionea mandhari ya kisiwa
hicho kwa kutembelea
mashamba ya karafuu, va
Viungo na magofu ya kale.

Ofisa Mdhamini wa Wizara
va Utalii na Mambo ya Kale
Pemba, Zuhura Mgeni, alise-
ma ujio wa watalii hao ni
fursa muhimu ya kukifungua
kisiwa cha Pemba kuingia
katika ramani ya utalii.

Alisema hiyo ni sehemu
ya mikakati ya Serikali ya
Zanzibar kuona Zanzibar
inapokea idadi ya watalii
hadi kufikia 500,000 miaka
mitano ijayo.

Lengo la Kamisheni ya
Utalii kwa upande wa Pem-
ba ni kuongeza watalii hadi
kufikia 150,000 kwa mwaka
kutoka watalii 35,000.

“Kisiwa cha Pemba kime-
anza kufunguka katika utalii
kutokana na juhudi kubwa
za kutangaza sekta hiyo Ki-
mataifa. Matarajio yetu sasa
ni kupokea watalii na kufikia
malengo ya watalii 150,000,"
alisema.

MKkurugenzi wa kam-
puni ya East Africa Holi-
days inayoratibu safari ya
meli hiyo, Duwe Lazaro,
amethibitisha ujio wa meli
hiyo na kusema kisiwa cha
Pemba kinayo nafasi kubwa
va kutangaza sekta ya utalii
duniani kutokana na mazin-
gira yake ya kuvutia pamoja
na fukwe nzuri.

“Meli hiyo imeanza safari
zake katika kisiwa cha Sey-
cheles kutoka Mauritius na
kuelekea Pemba hadi Afrika
va Kusini ambapo matarajio
yetu sasa kisiwa cha Pemba
kitafunguka katika sekta ya
utalii na uwekezaji zaidi,”
alisema.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAJUMBE wa Kamati ya Hesabu
za Serikali (PAC) ya Baraza la
Wawakilishi, wameelezea kufura-
hishwa na juhudi zilizochukuliwa
na serikali ya Zanzibar kuanza ku-
tumia mfumo wa kielektroniki wa
ukusanyaji mapato ambao utaziba
mianya iliyokuwa ikivujisha ma-

Waziri ataka siri mafanikio Mapinduzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

OJA ya mafanikio

makubwa baada ya

Mapinduzi ya mwaka

1964 ni kutungwa kwa
Katiba ya kwanza iliyotungwa
mwaka 1979, imeelezwa.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio ya mia-
ka 58 ya Mapinduzi ya Zanzibar
kwa wizara yake, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais,
Dk. Khalid Salum Muhammed,
alisema lengo kuu la kuwa na
katiba hiyo ya mwaka 1979 na
kuanza kutumika rasmi 1980 ni
kuendeleza Mapinduzi, kudumi-
sha uhuru na umoja, kuleta haki,
usawa, heshima na utu.

Dk. Khalid alisema katiba hiyo
inaendelea hadi sasa kutumika
licha ya marekebisho mbalim-
bali na ndiyo iliyowezesha kuan-

zishwa kwa Baraza la Wawakili-
shi lililozinduliwa rasmi Januari,
1980 na Rais wa Awamu ya Pili,
Aboud Jumbe Mwinyi.

Alisema katika jitihada za ku-
dumisha Muungano ambao ni
moja ya tunu za taifa , viongozi
katika ngazi mbalimbali za pande
mbili za Muungano wamekuwa
wakikutana tangu mwaka 1964 ili
kuondoa kero zinazojitokeza.

“Mwaka 2006 katika Awamu
ya Nne ya Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, ul-
ianzishwa mfumo maalumu wa
kuwa na vikao vya majadiliano
kati ya viongozi wa Muungano
na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar kwa nia ya kuzifanyia kazi
kero zilizojitokeza katika Muun-
gano,” alisema.

Waziri huyo alisema tangu
mwaka 2006 kero 27 ziliwasil-
ishwa na kujadiliwa na Kamati
ya pamoja na SMT na SMZ ya

kushughulikia kero za Muungano
na kati ya hizo, 19 zimeshapatiwa
ufumbuzi na changamoto 8 zi-
naendelea kuchukuliwa hatua za
utatuzi. Alizitaja kero zinazoen-
delea kufanyiwa kazi ni mgawan-
yo wa mapato yatokanayo na hisa
za SMZ zilizokuwa katika Bodi
ya Sarafu ya Afrika Mashariki
pamoja na faida ya Benki Kuu,
malalamiko ya wafanyabiashara
wa Zanzibar kutozwa kodi mara
mbili, usajili wa vyombo vya
moto, na ongezeko la gharama za
umeme kutoka Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) kwenda lile
la Zanzibar (ZECO).

Kero zingine, kwa mujibu wa
waziri, ni mapendekezo ya Tume
ya Pamoja ya Fedha, mkataba
wa mkopo wa fedha za mradi
wa ujenzi wa Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Abeid Amani
Karume na uingizaji wa sukari in-
ayozalishwa Zanzibar katika soko

la Tanzania Bara.

Pia alisema miongoni mwa ma-
fanikio yaliyopatikana kwa kuan-
zishwa kwa Baraza la Wawakilishi
ni kufanyika marekebisho ya 10
ya Katiba ya Zanzibar kulikowez-
eshakuwana Serikali ya mfumo
wa Umoja wa Kitaifa. Alisema pia
kuongezeka kwa uwajibikaji wa
serikali unaotokana na wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi kuhoji
mambo mbalimbali yanayo-
husu wizara na taasisi za serikali
tokea kuanzishwa kwa Baraza la
Wawakilishi mwaka 1980 hadi
mwaka huu jumla ya miswada ya
Sheria 453 imeshapitishwa.

Waziri huyo alisema tokea
Mapinduzi ya mwaka 1964, Zan-
zibar imepiga hatua kubwa ka-
tika maendeleo ya kijamii na
kiuchumi na kukuza demokrasia
pamoja na kuongeza ushiriki wa
wananchi katika maamuzi yanay-
ohusu nchi yao.

Baadhi ya wadau wa kilimo cha viungo wakiwa katika kiwanda cha Makonyo Wawi Pemba wakichuma maua ya mlangi langi ambayo hutumika
kwa ajili ya kutengeneza mafuta na manukato mbalimbali. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wajumbe PAC wapongeza makusanyo Kidijitali

pato.

Mwenyekiti wa PAC, Juma Ali
Khatib, alisema hayo jana wakati
akifunga mafunzo kwa wajumbe
wa kamati hiyo kwa ajili ya kujen-
ga ufanisi wa ufuatiliaji wa maju-
kumu ya kamati kuhusu matumizi
ya fedha za serikali.

Khatib alisema kilio kikubwa
cha muda mrefu cha PAC kilikuwa
kuwapo kwa matumizi sahihi ya

fedha za serikali.

Alisema matumizi ya mashine
za kielektroniki katika matumizi
ya fedha za serikalini ndiyo njia
pekee ya kuziba mianya ambayo
watumishi wasio waaminifu wali-
kuwa wakiitumia, hivyo kulikose-
sha fedha taifa.

“PAC tumefurahishwa na kuan-
za kwa mchakato wa matumizi
ya mfumo wa kielektroniki am-

bao tunaamini utaziba mianya
yote ya upotevu wa fedha,” alise-
ma.

Mjumbe wa PAC, Asha Abdalla
Mussa, alisema wamefaidika
na mafunzo ambayo yatakuwa
mwongozo katika utekelezaji wa
majukumu ya ufuatiliaji wa fedha
za serikali katika mashirika ya
umma na serikali.

Alisema mafunzo hayo sasa yat-

awajengea uwezo katika kufuatilia
kasoro mbalimbali za mashirika
ya umma katika masuala ya maku-
sanyo ya fedha.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, Jamal Kassim
Ali, alisema taasisi zote za serikali
zinazokusanya mapato na fedha
zimeanza rasmi kutumia mfumo
huo.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA

NYUMBA INAUZWA MOROGORO
MJINI MASIKA MIL. 100. NI NZURI
KWA BIASHARA, INA VYUMBA KUMI
NA NNE. KWA MAWASILIANO

PIGA SIMU NAMBA: 0745 222 312 /
0715 768 811.

KIWANJA KIANUZWA.
KIWANJA KIANUZWA KISUSURU JKT

KINA HATI BEI MILIONI

0655 857523

KIWANJA KIPO KISUSURU
SEGEREA UKUBWA SQM 2252
55, KWA
MAWASILIANO: 0786 857523 AU

JKT

OEISIFZASMATAN GAZOIMIKOCIHIEN]
INBDIUSIHAEAREATS R OB O@XE3:110427
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KUPOTEA KWA
-~ KADI YA GARI

MOHAMEDSADIQ SAMEER MARASHI
anatangaza kupotea kwa Hati yake ya
kusafiria (Passport) yenye namba
TAE202255 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam 27 SEPTEM-
BER 2019.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/SEL/RB/588948/2021.

IBRAHIM YERIKO
MBILINYI anatangaza
kupotea kwa kadi ya
gari yenye namba za
usajili
T 197 DHV ainaya
M/ROSA. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi:
MKB/RB/278/2021.

LAND DISPUTE COURTS (THE DISTRICT
LAND AND HOUSING TRIBUNAL)
FORM NO. 28
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
TUNDURU
MAHALI: TUNDURU
MAOMBI NO: 2/2021
FATUMA SELEMANI KIUTILA.....MUOMBAJI
DHIDI YA

* NEEMA KASILI NYANGWINDA
* MOSES ELIAS SHIREKA....MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: NEEMA KASILI NYANGWINDA NA
MOSES ELIAS SHIREKA WA TUNDURU

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 24 mwezi wa 1 mwaka
2022 saa 2:00 asubuhi mbele ya Mheshimiwa H.
LUKEHA Mwenyekiti wa baraza. Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya baraza siku hiyo bila kukosa.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri
wa baraza hili leo tarehe 27 mwezi 12 mwaka

2021. &

YT ——
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KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

NGWITO CHRISTOPHER
MAGITA
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya Bajaji yenye
namba za usaijili
MC. 105 BVM.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya Jeshi la
Polisi.
KAH/RB/2048/2021.

MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA
MOROGORO
SHAURI LA MADAI NA.22/2021
JUMA LUKINDA MAJEGELO.....MDAI
DHIDI YA
PATHEC LIMITED..............MDAIWA

KWA: PATHEC LIMITED
POPOTE ULIPO

Mahakama hii inakufahamisha kwamba Mdai
amefungua madai dhidi yako.
Shauri  limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
17/01/2022 Saa 2:30 asubuhi na untakiwa kuwepo,au
kuwakilishwa kisheria pamoja na kuleta utetezi wako
dhidi ya madai haya.
Zingatia kwamba kutofika kwako tarehe hiyo,shauri
litaanza kusikilizwa bila ya wewe kutaarifiwa tena,na
maamuzi kutolewa.
Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 28 mifiégi 12 mwaka 2021.

Jk \

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF MVOMERO
AT MVOMERO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 01 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late WENDELIN
JOHN MAGUBIKA
AND
IN THE MATHER OF AN APPLICATION FOR PROBATE
AND LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
MPEKA WENDELIN MZUANDA............... APPLICANT

GENERAL CITATION
(Made under rule 75 of the Probate Rules,G.N.-
No0.369/1963)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letter of administration) is made to the
above —named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the
11th day of JAN..... 2022
Dated at Mvomero this 20 day of 12...2021
e \)__ E
o _,‘c.-vk:;gﬁ’”“ B

. e
Residant Magistratg 7oe =77

KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI YA GARI

GEORGINA RAPHAEL
WAPILILA
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya gari yenye
namba za usajili
T. 686 DQG, Trailler
No, T. 658 DQD.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake,
Taarifa ya Jeshi la Polisi.
KAH/RB/634/2021.

BAHATI MOSHI MASABILE
ANATANGAZA KUPOTELE-
WA NA KADI YA GARI AINA
YA SCANIA YENYE NAMBA
ZA USAJILI T 655 BYY
YENYE CHASSIS NO
5108616 NA ENGINE NO
6232122
KWA YEYOTE ATAKAYEIO-
NA ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
MWANZA / RB/ 9833/2021

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB - REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 72 OF 2021
In the Matter of the Estate of the Late
MENDRADY AMBROSE SAKAYA
and
In the Matter of an Application for Letter of
Administration By
TASIANA JOHN SHAYO..................PETITIONER

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
letters of administration is made to the above-named
petitioner. Objections to the grant should be filled on or
before 13th day of January, 2022.

Dated at this 27th day of December, 2021.

Lo

TlEPUTY REGISTRAR
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- MWANGA WA JAMIT

Tupigie

QWSS WASICISWAS!

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Marekani yaiunga mkono Somalia

Mogadishu, SOMALIA

MAREKANI imesema jaribio la kumsi-
mamisha kazi Waziri Mkuu wa Somalia,
Mohammed Hussein Roble, lilikuwa la
kustusha na kwamba inaunga mkono
juhudi zake za uchaguzi wa haraka na
wa kuaminika.

Idara ya Masuala ya Afrika ya Wizara
ya Mambo ya Nje ya Marekani, ilisema
katika ukurasa wake wa Twitter juzi,
kwamba iko tayari kuchukua hatua
dhidi ya wale wanaozuia njia ya amani
ya Somalia.

Rais Mohamed Abdullah Mohamed
alisema amesitisha mamlaka ya Ro-

Jaribio la
kusimamish-
wa kwa Ro-
ble, linatisha
na tunaunga
mkono
juhudi zake
za uchaguzi
wa haraka na
wa kuamini-
ka, ofisi hiyo
ilisema.

ble kwa tuhuma za ufisadi, hatua
ambayo waziri mkuu aliitaja kuwa
jaribio la mapinduzi na kuzidisha
mzozo wa madaraka kati ya viongozi
hao wawili.

“Jaribio la kusimamishwa kwa Ro-
ble, linatisha na tunaunga mkono
juhudi zake za uchaguzi wa haraka
na wa kuaminika, ofisi hiyo ilisema.
Pande zote lazima zijiepushe na
vitendo na kauli za kuongeza mvu-
tano,” ilisema Marekani.

Rais Mohamed alimshutumu Ro-
ble kwa kuiba ardhi inayomilikiwa
na Jeshi la Kitaifa la Somalia (SNA)
na kuingilia uchunguzi wa wizara ya

ulinzi.

Wakati huo huo, washirika wa
Somalia wameelezea wasiwasi wao,
kuhusu kuongezeka kwa mvutano
kati ya rais wa nchi hiyo na waziri
mkuu, huku makundi pinzani ya
askari wenye silaha nzito yakiweka
doria katika maeneo ya mji mkuu
Mogadishu.

Wanajeshi watiifu kwa Waziri
Mkuu, Mohammed Hussein Roble,
walijikusanya karibu na ikulu ya rais,
siku moja baada ya Rais Mohamed
Abdullah Mohamed, maarufu kama
Farmajo, kutangaza kutimuliwa kwa
Roble, ambaye alimtuhumu kwa ku-

fanya njama ya jaribio la mapinduzi.

Waangalizi wa kimataifa na wa-
shirika, ukiwamo ujumbe wa Umoja
wa Mataifa wa Kulinda Amani nchi-
ni Somalia (AMISOM), Marekani,
Umoja wa Ulaya (EU) na Umoja wa
Mataifa (UN), walitoa taarifa juzi
usiku, wakielezea wasiwasi kuhusu
mzozo huo.

Taarifa hiyo iliwataka viongozi wa
Somalia, kuyaweka mbele maslahi
ya nchi, kuituliza mivutano ya ki-
siasa inayoongezeka, na kujiepusha
na uchochezi au matumizi ya nguvu
ambavyo vinaweza kuhujumu ama-
ni na utulivu. VOA

Makundi

va Kiislamu
yapinga sare ya
shule India

Kerala, INDIA

MZ0Z0 umezuka kwenye Jimbo la
Kerala, Kusini mwa India baada ya
shule ya serikali, kuwaruhusu wa-
nafunzi wasichana kuvaa suruali.
Manafunzi Sringi CK, alisubiri

akiwa kwenye kituo cha basi kwenda

shuleni, akiwa amevaa sare yake
mpya, alipata pongezi kutoka kwa
mwanamke ambaye hakumfahamu
hatua iliyofanya ajisikie vizuri.

“Mwanadada mmoja aliniambia
nilikuwa nadhifu sana na kwa kweli
nilifarijika sana,” msichana huyo
mwenye umri wa miaka 17 wa dar-
asa la 11 katika shule ya serikali ya
wasichana kwenye mji wa Balussery,
alilambia BBC.

Sringi alipowasili lango la shule,
alikumbana na waandamanaji wal-
jokuwa wamezuiwa na polisi ambao
walikuwa wakilalamika kwamba, wa-
sichaana hawastahili kuvaa suruali
na shati kama wavulana.

Kabla ya mabadiliko hayo, wa-
nafunzi wa kike walivaa kanzu ndefu
za kitamaduni, suruali zilizolegea na
koti za kufika kiunoni.

Mwalimu Mkuu, Indu R, aliiambia
BBC kuwa mwaka uliopita wasichana
ambao kwa sasa wako darasa la 12,
walipendekeza kuruhusiwa kuvaa
sare sawa na za wavulana.

Alisema aliona uzito kwenye
pendekezo hilo, wengi wa wanafunzi
huvaa jeans na koti kama wasichana
wengine popote pale duniani na koti
la kufika kiunoni, halikuwa bora kwa
hali ya hewa yenye unyevunyevu ya
Kerala.

“Kwa hivyo tulijadili suala hili na
walimu kisha tukaita mkutano wa
walimu na wazazi. Wengi walikubali
kwa hivyo tukaamua kubadilisha,”
Indu alisema.

“Lakini ni wasichana wachache
wamebadilisha,” aliongeza.

Indu alituma picha kwa BBC za
kundi la wanafunzi wakiwa na sare
Za0 mpya, wakipiga selfii wakicheka
na kuruka kwa furaha. BBC

Dakar hadi Diamniadio, umegharimu dola bilioni 1.3. PICHA: REUTERS

Ethiopia

vahuzunishwa
kuondolewa AGOA

Addis Ababa, ETHIOPIA

ETHIOPIA imesema hai-
jafurahishwa na uamuzi wa
Marekani wa kuiondoa kwe-
nye mkataba wa AGOA.

Mkataba huo unatoa na-
fasi kwa mataifa ya Afrika
kusafirisha bidhaa nchini
Marekani, bila ya kutozwa
ushuru.

Taarifa ya Wizara ya Bi-
ashara Ethiopia, imekuja
baada ya utawala wa Rais
Joe Biden, Desemba 23 kui-
ondoa Ethiopia kunufaika na
mpango huo wa AGOA.

Marekani ilisema, hatua
hiyo imetokana na mgogoro
uliopo katika Jimbo la Tigray.

Ethiopia imetoa wito kwa
Marekani, kufikiria upya juu
ya uamuzi wake.

Taarifa ya wizara iliongeza
kwamba nchi hiyo ya pembe
ya Afrika, inatekeleza mipa-
ngo inayolenga kupata utu-
livu, amani, na maridhiano
ya kisiasa.

Marekani pia imeziondoa
Guinea na Mali kutika mka-
taba huo wa AGOA, kuanzia
Januari Mosi, 2022. DW

Rais wa Brazil adai
hatampa chanjo bintiye

Brasilia, BRAZIL

RAIS wa Brazil, Jair
Bolsonaro, amesema
hatampa chanjo bin-
tiye, mwenye umri
wa miaka 11 dhidi ya
ugonjwa wa COVID-19.
Hatua hiyo ni mwen-
delezo wa msimamo
wake hasi wa kupinga
chanjo, ambao umeko-
solewa na wataalamu
wa afya ya umma, na
hata kuathiri wafuasi
wake wa Kisiasa.
Kiongozi huyo wa
mrengo wa kulia, al-
jongeza kwamba Waziri

wa Afya Brazil, Marcelo
Queiroga, ataeleza Jan-
vari 5 mwakani, jinsi
ambavyo nchi hiyo,
itaendesha kampeni
yake ya chanjo dhidi
ya corona, kwa watoto
wa miaka mitano hadi
11, ambayo iliidhin-
ishwa mapema mwezi
huu.

“Watoto wame-
kuwa hawafi kwa njia
ambayo inahalalisha
chanjo kwa watoto,”
aliwaambia waandishi
wa habari katika Jimbo
la Kusini, Santa Cata-
rina. VOA
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HABARI MICHEZO

SBL

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Bia ya Serengeti
Breweries Limited (SBL), imese-
ma itaendelea kuwa mstari wa
bele katika kuhamasisha na
kuchangia sekta ya michezo hapa nchini
ambayo inaajiri Watanzania wengi kupi-
tia shughuli mbalimbali zilizoko ndani ya
sekta hiyo.
Kwa mujibu wa Meneja Chapa
Mwandamizi wa SBL, Wankyo
Marando, Serengeti imekuwa
ni mdau mkubwa wa maende-
leo ya michezo na imekuwa
ikifadhili michezo mbalimbali
ikiwamo soka, riadha na mch-
ezo wa gofu.
Wankyo alisema SBL inatambua
mchango wa michezo na kwamba kupitia
Chapa ya Serengeti imekuwa mstari wa

Simba kung'oa
beki kisiki
Coastal Union

Na Saada Akida

WAKATI Simba wakiingia kambini ku-
jiandaa dhidi ya Azam FC, kuna taar-
ifa kwamba beki wa Coastal Union,
Hance Masoud, yupo katika mipango
ya kujiunga na ‘Wekundu wa Msim-
bazi’ hao, imefahamika.

Kikosi cha Simba juzi, Jumatatu
kiliendelea na programu ya mazoezi
kwa kuanzia gym na leo kitaingia
kambini rasmi kuanza kuziwinda
pointi tatu muhimu dhidi ya Azam
FC, lengo likiwa ni kutetea ubigwa
wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Taarifa kutoka chanzo cha uhakika
ndani ya klabu hiyo, ni kwamba beki
huyo wa Coastal Union ameingia ka-
tika rada za Simba kwa ajili ya kuima-
risha timu yao kulingana na ripoti ya
Kocha Mkuu, Pablo Franco.

Mtoa habari huyo alisema licha
ya uongozi kuwa kimya, lakini tayari
kamati ya usajili inayoongozwa na
Mwenyekiti wake, Kassim Dewji, ime-
shafanya vitu vyake kimyakimya.

Alisema tayari uongozi upo katika
mchakato wa usajili huku benchi la
ufundi linaloongozwa na Pablo wak-
iendelea na maandalizi kwa ajili ya
mchezo wao dhidi ya Azam FC.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Kocha Pablo alisema
wachezaji wameingia kambini kwa
ajili ya mchezo dhidi ya Azam FC am-
bao anaamini utakuwa na ushindani
mkubwa. Alisema ligi imekuwa na
ushindani mkubwa na hakuna timu
iliyokuwa nyepesi kwao kwa sababu
zote zimejiandaa vizuri kwa ajili ya
kutafuta pointi tatu.

“Nina imani na wachezaji wangu
kupambana kutafuta pointi tatu
katika kila mechi, licha ya kuwapo
kwa changamoto ya ungojwa kwa
wachezaji wetu, lakini walifanya vi-
zuri katika mechi iliyopita dhidi ya
KMC FC, Tabora.

KUCHANGIA

YA

mbele kuchangia maendeleo katika sekta
hiyo.

Ni kupitia udhamini wa Bia ya
Serengeti Lager, timu ya Taifa “Taifa Stars’
iliweza kufuzu mashindano makubwa
kabisa barani Afrika ya Mataifa ya
Afrika (AFCON) yaliyofanyika nchini
Misri mwaka 2019. Taifa Stars ilifuzu
mashindano hayo ikiwa ni miaka 39
tangu ifuzu kwa mara ya mwisho.

Kabla ya kufuzu mashindano hayo
makubwa barani Afrika, SBL kupitia
kinywaji chake cha Serengeti Lager,
ilisaini mkataba wa miaka mitatu na TFF
ambapo ilitoa kiasi cha Sh. bilioni 2.1
kuidhamini Taifa Stars katika kipindi cha
miaka mitatu, udhamini ambao ulikuwa
na mafanikio makubwa kwa timu hiyo.

Oktoba mwaka 2020, Bia ya
Serengeti Premium Lager (SPL) iliingia
makubaliano na kusaini mkataba na
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania

(TFF), kwa ajili ya kuidhamini Taifa Stars
kwa kipindi kingine cha miaka mitatu.

Wakati wa kutiliana saini mkataba huo,
Rais wa TFF, Wallace Karia, alinukuliwa
akisema SBL kupitia Chapa ya Serengeti
imekuwa ni mfano wa kuigwa katika
kuchangia maendeleo ya michezo na
kuyataka makampuni mengine kuiga
mfano.

Mkataba huo unaogharimu Sh. bilioni
tatu za Kitanzania, umesainiwa baada
ya ule wa awali uliosainiwa mwaka 2017,
kufikia ukomo katikati ya mwaka huu
huku timu ikijivunia mafanikio mengi
katika kipindi cha udhamini huo.

SBL kupitia Bia ya Serengeti Lite, pia
imekuwa mdau mkubwa wa soka la
wanawake kwani imekuwa mdhamini
wa kwanza na wa pekee kwa ligi ya
wanawake tangu ianzishwe hapa nchini.
SBL pia imekuwa ikisaidia michezo
mingine ikiwamo gofu na riadha.

Rais wa TFF, Wallace Karia, akizungumza wakati shirikisho hilo lilipotiliana
saini mkataba na Kampuni ya Bia ya Serengeti, Septemba 2020, ambapo SBL
kupitia bia yake ya Serengeti Premium Lager imekuwa mdhamini rasmi wa
Timu ya Taifa Stars hadi sasa. PICHA: MAKTABA

KMKM vajiandikia
rekodi Ligi Kuu
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KMKM imeweka rekodi
vake kwa kumaliza mzunguko wa
kwanza wa Ligi Kuu Zanzibar kwa
kutofungwa baada ya juzi kuhiti-
misha mzunguko wa kwanza kwa
kutoka na ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Mlandege.

KMKM ambayo imecheza mich-
ezo 15, imeshinda tisa huku ikipata
sare sita katika mzunguko wa
kwanza wa ligi hiyo yenye timu 16,
na hiyo ni mara ya kwanza kwake
kumaliza mzunguko wa kwanza
bila kupoteza.

Kwa matokeo hayo KMKM inak-
wenda mapumziko ya dirisha dogo
ikiwa bado kileleni mwa msimamo
wa ligi hiyo inayodhaminiwa na
Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ)
kwa kufikisha alama 33.

AkKizungumza na gazeti hii jana,
Kocha wa KMKM, Ame msimu huku
akiwa na furaha, alisema haikuwa
kazi rahisi kupata matokeo yenye
mafanikio katika Ligi Kuu ambayo
imejawa na ushindani zaidi.

Alikiri kwa kusema kuwa timu
yake ilizidi kuimarika kadri wal-
ivyoshuka dimbani ikilimganishwa
na walipoanza ligi ambapo yali-
jitokeza mapungufu kadhaa ya
Kiuchezaji.

Yosso Boys
yapania ubingwa
Mapinduzi Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Yosso Boys imesema im-
ejipanga kuhakikisha inanyakuwa
ubingwa wa Kombe la Mapinduzi
msimu huu kwenye michuano
hiyo inayotarajiwa kuanza rasmi
mapema Januari 02, mwakani.

Yosso Boys ambayo itaanza
kampeni zake za kusaka ubingwa
huo Jumanne ijayo dhidi ya
Namungo FC, Kundi lao la A pia
linazijumuisha Azam FC na Meli 4
City.

Akizungumza na gazeti hili
mwanzoni mwa wiki hii, Kocha
wa timu hiyo, Abrahaman Abdal-
lah, alisema wamejipanga vizuri
kuhakikisha ndoto hiyo inatimia
na kuwapa raha mashabiki wanao-
fuatilia michuano hiyo.

Alisema kupata fursa ya kush-
iriki mashindano hayo haimaanishi
waishie kwenye ushiriki tu, bali
wapo katika kuhakikisha wanatoa
ushindani wa kweli na hata kuun-
yakuwa ubingwa huo.

“Tumejipanga kufanya makubwa
katika mashindano haya makubwa,
tupo katika kupambana ili lengo
la kunyakuwa ubingwa wa kombe
hili litimie. Kwa mara ya kwanza
tunacheza mashindano haya
hivyo haimaanishi ndio tushindwe
kupambana,”alisema.
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SPURS WAONGOZA KWA KASSIE

KLABU ya Tottenham wanaongoza katika
kinyang'anyiro cha kumsajili kiungo wa kati wa Ivory
Coast, Franck Kessie, 25, ambaye mkataba wake na AC
Milan unakamilika msimu wa majira ya joto. Arsenal na
Manchester United pia wanamtaka lakini Spurs tayari
wamefanya mazungumzo na kambi ya Kessie. (Express)

HOWE HAMTAKI DELE

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe hataki
kumnunua kiungo wa kati wa Tottenham Hotspur, Dele
Alli, 25, kwa vile anataka kuimarisha sehemu nyingine
za timu yake kwenye dirisha la Januari. (Football
Insider)

RAPHINA AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA wako tayari kushindana na Liverpool ku-
jaribu kumsajili winga wa Brazil, Raphinha, 25, kutoka
Leeds United msimu wa majira ya joto. (Sport Italia,
via Express)

KUBADILISHWA NA JAMES

REAL Madrid wanavutiwa na beki wa kulia wa Chel-
sea na England, Reece James, 22, na wanaweza kujaribu
kuwajaribu ‘The Blues’ kwa kumpa winga wa Ubelgiji,
Eden Hazard kama sehemu ya mkataba wowote. (EI
Nacional)

MAITLAND-NILES RASMI ROMNA

KIUNGO wa Arsenal na England, Ainsley Maitland-
Niles, 24, anakaribia kukamilisha usajili wa mkopo na
AS Roma. (Mirror)

WAJIPANGA KWA HAALAND

KIPAUMBELE cha Real Madrid ni kumsajili msham-
buliaji wa Norway, Erling Braut Haaland, 21, kutoka
Borussia Dortmund msimu ujao, lakini klabu hiyo ya
Hispania inamtazama mshambuliaji wa Fiorentina,
Dusan Vlahovic, 21, kama mbadala wake. (EI Nacional)

ODOI ATAKIWA NAPOLI

WINGA wa Chelsea na England, Callum Hudson-
Odoi, 21, analengwa na Napoli, ambayo inanolewa na
kocha wa zamani wa ‘Blues’ hao, Maurizio Sarri. (Tutto-
sport, via Football Italia)

COUTINHO HUYOOO ARSENAL

BARCELONA wanataka kumwachia huru mchezaji
wa Brazil, Philippe Coutinho, 29 na chaguo analopen-
delea mchezaji huyo ni kwenda Arsenal. (Sport)

BEI YA BOTMAN YATAJWA

KLABU ya Lille ya Ufaransa, inataka angalau euro
milioni 30 ikiwa watalazimika kumuuza mlinzi wa
Uholanzi, Sven Botman, 21. (Tuttomercatoweb)

BELLOTTI KUTIMKA TORINO

MSHAMBULIA]JT wa Italia, Andrea Belotti, 28, yuko
tayari kuondoka Torino wakati mkataba wake na timu
hiyo ya Serie A utakapokamilika msimu wa majira ya
joto, huku AC Milan, Napoli na Fiorentina zikimwania
mchezaji huyo. (Calciomercato, via Football Italia)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

USAJILI

NDANI YA

® @ @ Chelsea na Bayern Munich pia wanasemekana
kufuatilia hali hiyo huku ofa zikitayarishwa kuelekea...

LONDON, England

LABU ya Arsenal imeripoti-

wa kwamba, wamemtam-

bua mlinzi wa Barcelona,

Sergino Dest kama moja ya
malengo yao ya uhamisho mwaka
2022.

Licha ya kuwachezea wababe
hao wa Catalunya mechi 57 za
mashindano yote kwa kipindi cha
miezi 18 iliyopita, mchezaji huyo

mwenye umri wa miaka 21, anadai-
wa kuwapo sokoni kwa uhamisho.
Barcelona inatajwa kuwa
tayari kupokea ofa kuto-
kana na masuala yao ya
kifedha yanayoendelea,
na mchezaji huyo wa
kimataifa wa Marekani
hana shaka na klabu za
kuhamia dirisha lijalo.
Kwa mujibu wa NBC Sports, Ko-

cha wa Arsenal, Mikel Arteta ana-
vutiwa na mchezaji huyo na yuko
tayari kufikiria mbinu ya kumpata.

Licha ya ‘Washikabunduki’ hao
kuwa na machaguo ya kutosha
upande wa kulia, wanaweza kuwa
tayari kutengana na moja ya chaguo
zao za ziada ili kuwa na Dest.

Chelsea na Bayern Munich pia
wanasemekana kufuatilia hali hiyo
huku ofa zikitayarishwa kuelekea
mwisho wa mwaka huu.
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BAYERN
HAWAMTAKI -
HAALAND

MUNICH, Ujerumani

KURUGENZI Mtendaji wa
Bayern Munich, Oliver Kahn
amethibitisha kwamba,

wababe hao wa Bavaria ha-
watakuwa kwenye kinyanganyiro cha
kuwania saini ya Erling Haaland mwaka
ujao.

Mabingwa hao wa Bundesliga ni
moja kati ya timu zinazotajwa zaidi kui-
saka saini ya mchezaji huyo wa Borus-
sia Dortmund wakati kipengele chake
cha kuachiwa kitakapoanza kutumika
msimu wa joto.

Bayern wanakabiliwa na sintofahamu
kuhusu mustakabali wa mshambuliaji
KUWEKA pES A' nyota wa sasa Robert Lewandowski,

. lakini Kahn hatarajii mchezaji huyo wa

kimataifa wa Norway kuondoka hivi

* * karibuni.
- PIGA 150 87#, Kahn akizungumza na Suddeutsche
Zeitung alisema, “Tunaye Robert Le-
CHAGUA 4 wandowski. Atafunga mabao 30 au 40

- WE KA p E S A zaidi kwa miaka kadhaa ijayo, hivyo ha-

tumbhitaji Erling Braut Haaland.”
Kutokana na hali hiyo, Manchester

ticd pesa gy (6) ‘ vd United, Barcelona, Paris Saint-Germain,
~ vodacom | m-pesa Real Madrid na Manchester City wana-
punguziwa ushindani kumpata Haa-
s 92 airtel lqnd, huku tirr}p. hizo zilgisemekana
zinataka kumsajili mchezaji huyo wa

EZYPESA kimataifa wa Norway mwaka ujao. 4

Haaland amefikisha mabao 76 katika
michezo 75 pekee ya Dortmund kwenye
mashindano yote, ikijumuisha mabao 19
kutoka mechi 16 za msimu wa 2021-22.

-3
i
|

NG

Madrid kumbadilisha
Hazard na James

MADRID, Hispania ya makubaliano ya kum- luhisha matatizo
nunua Reece James, kwa kwa pamoja kwa I

SPORTPESA.CO.TZ
PIG A* * KLABU ya Real Madrid mujibu wa Jarida la El Na- James na kumrudis
’ imeamua kufanya dili na cional. ard katika klabu
1 50 8 # Chelsea endapo wanataka Taarifa ndani ya klabu msajili kama sehe
kumrejesha Eden Hazard hiyo zinaeleza wapo tayari makubaliano.
- katika viunga vya Stam- kufanya usajili mpya wa Ingawa

cerozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588

ford Bridge kwenye kip- beki wa kulia kusaidiana Abramovich  ang
indi hiki cha dirisha dogo na Dani Carvajal, na kocha kumrejesha Haza:

0685115588 la usajili. Carlo Ancelotti amem- London, lakini ha
oo — Real Madrid wako tayari  taka Rais Florentino Perez kwa gharama ya
W orzseorvesa [ oseortpess O kumtoa Hazard kurudi kumnunuajames. wa wachezaji ny

Chelsea kama sehemu Perez anatarajia kusu- timu yake kuondol
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DEFA

« Akiwa Dar alikosa nauli ya kurudi
Congo, akapewa ‘lift' na ATCL

BURIANI

Na Dennis Fussi

WANAMUZIKI mahiri wa

muziki wa Rhumba ku-

toka Jamhuri ya Watu wa

Congo (DRC), Le General
Defao Matumona, amefariki dunia
akiwa nchini Cameroon, baada ya
kuugua kwa muda mfupi.

Defao mwenye umri wa miaka 62,
alifariki Jumatatu, Desemba 27, ka-
tika Hospitali ya Laquintinie huko
Douala, Cameroon, ambako alikuwa
amelazwa hospitali. Wanamuziki
Ferre Gola na Fally Tpupa walikuwa
miongoni mwa watu wa kwanza ku-
wasilisha salamu zao za rambirambi,
wakielezea kifo chake kuwa ni pigo
kwa Afrika.

Defao alizaliwa Desemba 31, mwa-
ka 1958 katika jiji la Kinshasa huko
Congo na kupewa majina ya Muto-
mona Defao Lulendo. Alikuwa ni
mwanamuziki mwenye kipaji cha
kutunga na kuimba kwa sauti nyem-
bamba na nyororo.

Defao alianza kujishughulisha na
muziki mwaka 1976, akiwa katika
bendi ya Orchestra Suka Movema
kabla ya kuhamia Fogo Stars. Mwa-
ka 1978 alienda kupiga muziki ka-
tika bendi ya Korotoro huko Somo,
Magharibi mwa Congo.

Alikuwa mmoja kati ya wanamuzi-
ki waliounda bendi mpya ya Grand
Zaiko Wawa mwaka 1981, ikiongozwa
na mpiga gitaa mashuhuri Pepe Fe-
lix Manuaku. Katika kile kilichoitwa
mbinu za kujitafutia maisha, Defao
aliungana na mwanamuziki Ben
Nyamabo kuunda kikosi kipya cha
Choc Stars.

Bendi hiyo ya Choc Stars na Or-
chestra Shakara Gagna Gagna, ziliku-
wa chini ya uongozi wa Jeanpy Wable
Gypson, zilimfanya Defao kuwa maa-
rufu kwa mara ya kwanza kitaifa.

Akiwa na wanamuziki kina Ben
Nyamabo, Debaba, Carlito, Bozi
Boziana na Djuna Djunana, bendi
ya Choc Stars ikajizolea umaarufu
mkubwa kupitia tungo zao.

Defao kwa kawaida alicheza sam-
bamba na wanenguaji wake, ambapo
huwa kivutio kikubwa cha wapenzi
na mashabiki wake akicheza mitindo
mbalimbali ukiwamo ule wa ‘Ndom-
bolo’ pasipo kuchoka.

Ilipofika mwishoni mwa mwaka
1990, aliiacha bendi hiyo ya Choc
Stars, akiwa na madhumuni ya kuun-
da bendi yake na akafanya hivyo kwa
kuunda bendi yake iliyopewa jina la
Big Stars.

Katika bendi hiyo alipiga muziki
kwa kushirikiana na mwimbaji
mwingine Djo Poster, aliyetokea ka-
tika bendi ya Grand Zaiko.

Defao aliomwongeza katika safu
ya wanamuziki mpiga solo chipukizi,

Jagger Bokoko, ambaye alitokea kuwa
kipenzi chake kikubwa.

Bendi ya Big Stars ilikuwa na wa-
namuziki wengi wenye uwezo mkub-
wa wa kutengeneza muziki.

Kulikuwa na waimbaji kina Djo
Djo Bayenge, Debleu Kinanga na
Adoli Bamweniko na kwa upande wa
wapiga magitaa, kulikuwa na Mogus
aliyekuwa akilicharaza gitaa la solo,
gita la besi likiungurumishwa na Guy
wa Nzambi.

Katika kipindi cha miaka mitano
ya bendi ya Big Stars, Defao alionye-
sha ubunifu uliomletea mafanikio
makubwa baada ya kufyatua album
zisizopungua 17. Kati ya hizo, sita zi-
liingia katika soko la Ulaya mwaka
1995.

Mifarakano katika sehemu za kazi
huwa hazikosi na Big Stars ilitetereka
kwa kipindi kifupi baada ya kuon-
doka Djo Djo Bayenge na kumuacha
Defao akiwa kiongozi wa bendi hiyo.

Umaarufu wa General Defao uliza-
gaa maeneo mengi Afrika Mashariki
na Kati kwenye miaka 1990. Wapenzi
na mashabiki wake waliulinganisha
umaarufu wake na ule wa wanamuzi-
ki akina Papa Wemba, Koffi Olomide,
Bozi Boziana na Kester Emeneya.

Nyimbo kama Georgina, Fammilie
Kikuta, Nadine, Bana Kongo, Oniva na
Filie zilimpatia umaarufu mkubwa.
Defao alilivunja kundi zima la Big
Stars mwaka 2000 wakiwa katika Jiji
la Kinshasa na yeye akaamua kwenda
‘kutanua’ katika Jiji la Paris, Ufaransa.

Lakini akiwa katika jiji hilo, ali-
rekodi albamu ya Nessy de London,
akiwashirikisha wanamuziki nyota
waishio katika jiji hilo la Paris. Wa-

namuziki hao walikuwa akina Ny-
boma Mwandido, Luciana de Min-
gongo, Wuta Mayi, Ballou Canta na
Deesse Mukangi, walioshirikiana na
Defao kufanya onyesho kubwa lililo
wavutia watu wengi.

Katika hali isiyokuwa ya kawaida,
Defao baadaye akawa kimya katika
anga ya muziki. Hali hiyo yasemeka-
na kuwa ilitokana na sintofahamu ya
kisiasa nchini mwake iliyosababisha
kufungiwa kupiga muziki huko kwao
Congo. Defao alifika nchi za Afrika ya
Mashariki ikiwamo Tanzania katika
ziara yake ya hapa nchini iligubikwa
na matatizo lukuki mwaka 2000.

Baada ya kumaliza kufanya ma-
onyesho kadhaa, Defao alizidiwa
akili na ‘Mapromota’ waliomleta, ma-
tokeo yake alifikia hadi kukosa fedha
ya kujikimu pamoja na kulipia Visa
yake. Nguli huyo ‘alifulia’ hata nauli
ya kumrejesha kwao Congo hakuwa
nayo.

Bahati njema ilikuwa upande wake
kwa kuwa alifanikiwa kurejea kwao
baada ya kupewa fift" katika ndege
ya Shirika la Ndege la Tanzania (ATC),
aliyokuwa ikizindua safari zake kati
ya Dar es Salaam na Lubumbashi
nchini DRC.

“Kimya kingi kina mshindo mkuu”
usemi huu ulijionyesha wazi kwa gwi-
ji hilo lililosubiriwa na wapenzi kwa
kipindi kirefu hadi mwaka 2006, ndi-
po alipotoka na albamu yake mpya
yenye Lebo ya Nzombo le Soi. Baada
ya miaka minne mingine alifyatua
CD yake yenye Lebo ya Pur Encore
mwaka 2010. Mwaka 2012 Defao kwa
bahati nzuri alirudi ulingoni akiwa na
album ya The Undertaker.

SPORTPESA
APP

BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 29 - DESEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X 2

AFC Leopards vs KK Homeboyz

Kariobangi Sharks vs FC Talanta

Fatih Karagumruk vs Bodrumspor

Bandari vs Ulinzi Stars

Mbarara FC vs Gaddafi FC

Vihiga Bullets FC vs Sofapaka

Police FC (UGA) vs Bright Stars

AL Kawkab vs AL Sahel SC

AE Larissa vs SKODA Xanthi

Al-Shamal vs Al Rayyan SC

Sanat Naft Abadan vs Aluminium Arak

Adana Demirspor vs Osmanlispor

ATK Mohun Bagan vs FC Goa

Al Qadisiyah vs Hajer Club

RS Berkane vs Athletic Youssoufia

Heartland FC Owerri vs Akwa Starlets FC

Remo Stars vs Nasarawa United

Enyimba vs Rivers United FC

Akwa United vs Gombe United FC

Al Gharafa SC vs Al-Sailiya SC

Al Ahli Doha SC vs Lekhwiya SC

Viseu vs Nacional Madeira

Goeztepe vs Samsunspor

Leixoes vs Mafra

Famalicao vs Belenenses

Difaa El Jadidi vs Rapide Oued Zem

Fenerbahce vs Afjet Afyonspor

Vitoria Guimaraes vs Boavista

Jeunesse Sportive Soualem vs Olympique Safi

Chelsea vs Brighton

Wigan vs Fleetwood Town

Sutton United vs Colchester

Ipswich vs Wycombe

Hartlepool vs Tranmere

Coventry vs Millwall

Oxford Utd vs AFC Wimbledon

Blackpool vs Middlesbrough

Blackburn vs Barnsley

Morecambe vs Crewe

Sheffield Utd vs Hull City

Swindon Town vs Stevenage

Crawley Town vs Bristol Rovers

Rochdale vs Port Vale

Plymouth vs Portsmouth

MK Dons vs Cheltenham

Shrewsbury vs Accrington

Airdrieonians vs Queens Park

Rotherham vs Lincoln

Barrow vs Oldham

Brentford vs Manchester City

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Jumatano Desemba 29, 2021

Nipashe

CAF yamleta
tena Chama

Simba SC

® ® ® Kisinda naye yumo,
Hitimana aachia ngazi,
kuanza na Asec Mimosas...

Faustine Feliciane na Saada Akida

HIRIKISHO la Soka Af-
rika (CAF), limewarejesha
wachezaji wa zamani wa
Simba na Yanga, Mzam-
bia Clatous Chama (pichani) na
Mkongomani Tuisila Kisinda, ku-
wavaa wawakilishi hao pekee wa
Tanzania kwenye michuano ya
kimataifa kwa ngazi ya klabu.
Hiyo ni baada ya jana CAF
kuipanga Simba kundi
moja kwenye hatua ya
makundi na Klabu ya
RS Berkane ya Morocco
wanayoichezea kwa sasa
Chama na Kisinda.

Katika droo iliyochezeshwa jana
jijini Cairo, Misri, mbali na
RS Berkane na Simba, timu
hizo zimepangwa Kundi
D pamoja na Asec Mimo-
sas ya Ivory Coast na US
Gendarmerie  Nationale
(USGN) ya Niger.

Droo hiyo imeshuhudi-
wa TP Mazembe ya DR
Congo ikipangwa Kundi C
na timu za Coton Sports ya
Cameroon, Al Masry ya Misri na AS
Otoho ya Congo.

Kundi B zipo timu za Orlando
Pirates ya Afrika Kusini, JS Saoura
ya Algeria, Al Itihad ya Libya na
mshindi kati ya timu ya JS Kabylie
na Royal Leopards ya Congo wa-
taungana na miamba hiyo kwenye
kundi hilo.

Kundi A kwenye michuano hiyo
litazikutanisha timu za Pyramids
FC ya Misri, CS Sfaxien ya Tunisia,
Zanaco ya Zambia na Ahly Tripoli
ya Libya.

Kwingineko kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, wababe wa Simba
msimu huu, Jwaneng Galaxy
wamepangwa Kundi C na klabu za
CR Belouizdad ya Morocco, Etoile
du Sahel ya Tunisia na Esparance

de Tunis ya Tunisia.

Jwaneng ndio iliyowaondoa
Simba kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika msimu huu
kwa faida ya bao la ugenini baada
ya matokeo ya jumla kuwa 3-3 kab-
la ya Simba kuangukia michuano
ya Kombe la Shirikisho.

Kundi A la michuano hiyo litazi-
kutanisha Klabu ya Al Ahly ya Mis-
ri, Mamelodi Sundowns ya Afrika
Kusini, Al Hilal na Al Merrikh za
Sudan.

Kundi B lina timu ya Raja Casa-
blanca ya Morocco, Horoya ya
Guinea, Es Setif ya Algeria na Ama-
zulu ya Afrika Kusini.

Nyota wa Tanzania, Simon
Msuva ataiongoza timu yake ya
Wyadad Casablanca ya Morocco
kwenye Kundi D lin-
alozijumuisha Zamalek
ya Misri, Petro de Lu-
anda na Sagrada Esper-
anca za Angola.

Hatua  hiyo ya
makundi Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na
Kombe la Shirikisho
inatarajiwa kuanza
Februari mwakani.

Ligi ya Mabingwa michezo
yake ya kwanza itapigwa kati ya
Februari 11 na 12. Kwa upande wa
Kombe la Shirikisho Simba itaan-
zia nyumbani dhidi ya Asec mimo-
sas Februari 13.

Katika hatua nyingine, Kocha
Msaidizi wa Simba, Thierry Hiti-
mana, ameliambia Nipashe kuwa
hatakuwa tena sehemu ya benchi
la ufundila timu hiyo baada ya pan-
de hizo mbili kufikia makubaliano
ya kusitisha mkataba.

“Kuanzia sasa sitakuwa sehe-
mu ya benchi la ufundi la Simba
baada ya pande zote mbili kuafiki-
ana kusitisha mkataba,” alisema
Hitimana huku akifunguka kuwa
muda wowote ataondoka nchini
kuelekea kwao, Rwanda.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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JS KABYLIE/ R. LEOPARDS

Yanga kumnasa Kipa wa Mtibwa

Saada Akida na Adam Fun-

BAADA vya dili la kipa
Metacha Mnata wa Polisi
Tanzania kuonekana ku-
suasua kwenda Yanga,
klabu hiyo sasa ipo
kwenye mazungumzo na
kipa chipukizi wa Mtibwa
Sugar, Abutwalib Msheli.

Uongozi wa Mtibwa
Sugar umekiri hatima
ya kipa wao huyo kuji-
unga na Yanga itajulikana
leo baada ya kukutana
na kupitia ofa iliyofika
mezani kutoka kwa klabu
va Yanga.

Hatua hiyo ya Yanga
kuamua kusajili kipa
mwingine katika dirisha
hili dogo, ni kutokana
na mlinda mlango wao
namba moja, Diarra Djigui
kuitwa timu ya Taifa ya
Mali, kwenda kuitumikia
kwenye michuano ya
Kombe la Mataifa ya Af-
rika (Afcon) itakayoanza

Januari 6, mwakani nchini
Cameroon.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Mtendaji Mkuu
wa Mtibwa Sugar, Sabri
Abuubakar, alisema
wamepokea barua kutoka
Yanga ikihitaji huduma ya
kipa wao, Msheli ila ha-
wajatoa majibu hadi bodi
itakapokutana leo.

Alisema mbali na barua
ya Yanga, lakini watajadili
ombi la kipa huyo la kusi-
tisha mkataba wake na
kuwa mchezaji huru.

“Tumepokea barua
kutoka Yanga ikimuhitaji
kipa wetu huyo, ambaye
bado ana mkataba na
Mtibwa Sugar wa mwaka
mmoja na nusu, hatujawa-
jibu Yanga wala mchezaji
mwenyewe kuhusu kusi-
tisha mkataba, tunasubiri
bodi itakapokutana.

“Baada ya mechi yetu
ya leo (jana) dhidi ya
Coastal Union, bodi itakaa
kuangalia madai ya kipa
huyo pamoja na barua

va Yanga, kutokana na
kwamba tuko katika hali
mbaya kwenye ligi, hivyo
hatima ya maamuzi ya
kuondoka Msheli yataku-
wa baada ya kikao hicho,”
alisema Sabri.

Lakini kwa upande wa
Klabu ya Yanga kupitia
kwa Ofisa Habari wake,
Hassan Bumbuli, alisema
watatangaza majina ya
wachezaji ambao im-
ewasajili wakati wowote
kuanzia leo, na imeweka
utaratibu maalum wa
kuwatambulisha.

“Hivi sasa hatusemi
tu tumemsajili mchezaji
fulani, tuna utaratibu
tumeweka jinsi ya ku-
watambulisha, ndivyo
tatakavyofanya,” alisema.
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