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Baada ya akidi pungufu kumng’oa, korti yatupa 
pingamizi lake… Endelea ukurasa wa 2 

Watuhumiwa saba waliokamatwa na Jeshi la Polisi mkoani Mwanza, kwa tuhuma za kujifanya maofisa wa Idara ya Usalama 
wa Taifa, kutoka Ikulu, wakiwa chini ya ulinzi katika makao ya jeshi hilo, jijini humo, jana. PICHA NDOGO: Kamanda wa Polisi 
wa mkoa huo, Murilo Jumanne akionyesha kwa waandishi wa habari gari aina ya Toyota Ambulance lenye namba za usajili 
T 751 NBL, lililokuwa linatumiwa na watuhumiwa hao, pamoja na ‘business cards’, vitambulisho, bastola, risasi 20, redio ‘call’ 
na kifaa cha kukagulia watu. PICHA: ROSE JACOB
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Umeya wa 
Jiji Dar sasa 
kizungumkuti

Samia 
ashukia

vijana 
wa CCM

Meya wa Jiji la Dar es Salaam, Isaya Mwita (katikati), akitoka kusiki-
liza kesi ya kuvuliwa umeya katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu jijini Dar es Salaam jana, ambapo mahakama hiyo, ilitupilia 
mbali maombi madogo ya kuomba zuio la meya huyo, kuondolewa 
kwenye nafasi yake. PICHA: MIRAJI MSALA
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Umeya Dar sasa kaa la moto 
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu imetupilia mbali 
maombi madogo ya Meya 
wa Jiji la Dar es Salaam, Isaya 
Mwita, kuweka zuio la kuon-
dolewa kwenye nafasi yake.

Imeelezwa na mahakama 
hiyo kuwa sababu za kutupilia 
mbali maombi hayo ni kuto-
wasilishwa uthibitisho wa ku-
fanyika kikao cha kumwondoa 
madarakani wala hasara ata-
kayoipata atakapoondolewa 
katika wadhifa huo.

Lakini, mahakama hiyo 
imekubali ombi la kwanza la 
kuongezwa muda wa kujibu 
hati kinzani ya walalamikiwa, 
Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam, Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Paul Makonda na 
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG).

Uamuzi huo ulisomwa jana 
na Hakimu Mkazi Mwandam-
izi, Janeth Mtega, aliyesikiliza 
maombi hayo madogo.

Alisema kuwa baada ya 

kusikiliza hoja za mawakili wa 
pande zote mbili, mahakama 
imeona kwamba mlalamikaji 
ameshinda ombi lake la kwan-
za la kutaka kuongezwa muda 
wa kuwasilisha majibu ya hati 
kinzani.

Alisema ili mahakama isiki-
lize kesi ya madai, ni lazima 
nyaraka zote muhimu zikami-
like dhidi ya maombi ya msingi 
kwa mujibu wa sheria.

Kuhusu ombi la pili la mlala-
mikaji, mahakama imeona 
kwamba Wakili wake, Hakima 
Mwasipo, alikuwa na wajibu 
wa kuthibitisha uwapo wa ki-
kao cha kumwondoa Mwita 
madarakani.

Alisema ni lazima ma-
hakama ipewe maelezo juu 
ya uwapo wa kikao cha kum-
wondoa katika nafasi yake 
ya umeya ili ifikie uamuzi wa 
kutoa haki. 

“Kwa kuwa mlalamikaji 
ameshindwa kuithibitishia 
mahakama hii kuhusu kikao 
cha kumwondoa kwenye na-
fasi yake ya umeya, inatupilia 
mbali hoja za kutaka abaki 

madarakani kwa sababu hoja 
zake kupitia wakili wake haz-
ina miguu ya kusimamia kwa 
kushindwa kufuata vigezo iki-
wamo kueleza kuhusu kufanyi-
ka kikao cha kutaka kumtoa 
madarakani,” Hakimu Mtega 
alisema.

Alisema ili maombi yabaki 
katika nafasi yake, inatakiwa 
kuwapo kwa zuio la awali ku-
wezesha kitu hicho kubaki 
katika nafasi yake na kision-
doshwe.

Alisema mahakama hiyo 
ina maoni kwamba wakili wa 
mwombaji alikuwa na wajibu 
wa kuthibitisha uwapo wa ki-
kao cha kumwondoa madara-
kani Mwita.

Akizungumzia hoja ya 
kesi kutajwa, Hakimu Mtega 
alisema kesi hiyo ilikuja Janu-
ari 8, mwaka huu kwa ajili ya 
kutajwa na si kusikilizwa  kwa 
kuwa bado mawakili walikuwa 
katika hatua ya kubadilishana 
nyaraka.

Alisema wakili wa wajibu 
maombi ambaye ni Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali, Ga-

briel Malata, alipotoka kwa 
kutaka mahakama iendelee 
na usikilizwaji wakati kesi hiyo 
imekuja kwa kutajwa.

Alisisitiza kuwa ni lazima 
mahakama ihakiki taratibu 
zote za usikilizaji wa shauri zin-
afuatwa kwa mawakili kubadil-
ishana nyaraka ambazo ni hati 
ya kiapo, hati ya kiapo kinzani 
na majibu ya hati ya kiapo kin-
zani ndipo kesi ianze kusikili-
zwa. 

Hata hivyo, alisema maombi 
ya msingi yenye usajili namba 
3/2020, yatasikilizwa Januari 
13, mwaka huu.

Katika madai ya msingi, 
Mwita anapinga mchakato wa 
kuondolewa kwenye nafasi 
yake ya umeya, akidai ume-
kiuka utaratibu.

Meya huyo anadaiwa ku-
pendelea madiwani wa cha-
ma chake katika uundaji wa 
kamati mbalimbali bila kum-
shirikisha Mkurugenzi wa Jiji, 
kutumia mali (gari) za ofisi 
vibaya na kushindwa kufanya 
matumizi ya hisa za Shirika la 
Usafiri Dar es Salaam (UDA).

Na Happiness Shayo, MKALAMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Mary Mwanjelwa, am-
emwagiza Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (Takukuru) 
Wilaya ya Mkalama, kuchunguza 
utendaji wa kitengo cha ununuzi cha 
wilaya hiyo kutokana na utekelezaji 
mbovu wa miradi ya maendeleo.

Agizo hilo alilitoa jana wakati wa 
kikao kazi na watumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkalama 
kilichofanyika kwenye ukumbi wa 
halmashauri hiyo.

“Nataka Takukuru mkichunguze 
kitengo cha ununuzi cha Wilaya ya 
Mkalama kwa sababu nimebaini kuna 
mwenendo mbaya katika utekelezaji 
wa miradi hapa wilayani,” aliagiza. 
Mwanjelwa alidai kitengo hicho 
kimekuwa kikitoa zabuni za miradi 
mbalimbali bila kufuata utaratibu 
ikijumuisha pia upotevu wa vifaa vya 
ujenzi katika mazingira ya kutatani-
sha.

Alisema serikali imekuwa ikijita-
hidi kuhakikisha inafikisha huduma 
karibu na wananchi, akitolea mfano 
ujenzi wa hospitali, upanuzi wa vituo 
vya afya na ujenzi wa masoko, lakini 
wako baadhi ya watumishi wake 
wanaofanya ubadhirifu.

“Natoa onyo kwa watumishi ambao 
bado wanafikiria kujipatia fedha 
kupitia miradi hii na ninawapa pole 
kwa sababu serikali ya awamu ya 
tano inayoongozwa na Mheshimiwa 
Dk. John Pombe Magufuli haitaki 
mzaha katika utendaji kazi,” alitahad-
harisha.

Alisema serikali inataka watumishi 
walio safi kiutendaji, wanaowajibika 
ipasavyo na wanaofanya kazi kwa 
kufuata kanuni na taratibu za kiu-
tumishi.

Katika hatua nyingine, Mwanjelwa 
amemwelekeza Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama kutekeleza agizo la seri-
kali la kuwaondoa kazini watumishi 
wenye vyeti vya kughushi. Maelek-
ezo hayo aliyatoa baada ya kupokea 
malalamiko ya Mwalimu Mkuu wa 
Shule ya Msingi Malela, Alfred Panda, 
aliyetaka kujua hatima ya mmoja 
wa walimu wake aliyebainika kuwa 
na cheti cha kughushi wakati wa 
kusafisha taarifa za watumishi, lakini 
amekuwa akiendelea na kazi na ame-
fuatilia barua yake ya kusimamishwa 
kazi bila mafanikio.

Mwanjelwa alimtaka mkurugenzi 
huyo kulifanyia kazi suala la mtumi-
shi huyo haraka iwezekanavyo. 
“Mkurugenzi hakikisha hatua kali za 
kisheria zinachukuliwa haraka kwa 
mtumishi huyu ambaye ana vyeti 
feki na unipe mrejesho,” aliagiza. 
Naibu Waziri huyo yuko mkoani Sin-
gida kwa ziara ya kikazi yenye lengo 
la kukagua utekelezaji wa shughuli za 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf) 
na kukutana na watumishi ili kusiki-
liza kero zao na kuzitatua.

Vigogo 
ununuzi 
waingia 
matatani 

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Taifa ya Halmashauri Kuu ya CCM na Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan, akipokea Bendera ya Mapinduzi ya Zanzibar, kutoka kwa Daud Kalela 
mmoja kati ya vijana walioshiriki matembezi ya Vijana wa CCM kuelekea kilele cha Miaka 
56 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar katika Uwanja wa Mapinduzi Square, Michenzani 
Zanzibar jana. PICHA: OMR

Maofisa 
wawili Nida 
watumbuliwa
Na Mwandishi Wetu, SONGEA 

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Kangi Lugola,  amemwondoa 
madarakani Ofisa wa Mamlaka ya Vi-
tambulisho vya Taifa (Nida) Mkoa wa 
Ruvuma, Seif Mgonja, kwa madai ya 
kutogawa kwa wananchi namba za 
vitambulisho vya Taifa (NID).

Ofisa huyo anadaiwa kutogawa 
namba hizo kwa wananchi 14,493 
tangu Desemba 31, mwaka jana licha 
ya kuzalishwa na makao makuu ya 
mamlaka hiyo na kupelekewa ofisini 
kwake mjini Songea.

Waziri Lugola pia amemwondoa 
madarakani Ofisa wa Nida Wilaya ya 
Namtumbo mkoani humo, Thobias 
Nangalaba, kwa madai ya uzembe 
kwa kutofika katika kikao chake na 
viongozi wa mkoa na wilaya, licha ya 
kupewa taarifa ya kuhudhuria kikao 
hicho. 

Akizungumza katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika Viwanja vya 
Soko Kuu la Manispaa ya Songea jana, 
Waziri Lugola, alisema, ametengua 
vyeo vya maofisa wawili hao akidai 
wamecheza na kazi za serikali, kwa 
kutojali majukumu yao.

“Ndugu wananchi wa Songea, 
maofisa hawa wamekuwa wakienda 
kinyume cha maagizo ya serikali ya 
kuwataka wawakamilishie wananchi 
usajili wa laini za simu kwa alama za 
vidole kwa wakati.

Hivyo, hawatufai na wanapaswa 
watupishe ili wengine waweze kuion-
goza Nida mkoani hapa. Haiwezekani 
ofisa wa Nida mkoa anacheza na 
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Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA), imetoa tahadhari ya kuwapo kwa siku 
mbili za mvua kubwa kwenye mikoa saba 
kuanzia jana.

Mikoa itakayopata mvua hiyo kwa mujibu 
wa TMA ni Singida, Rukwa, Mbeya, Iringa, 
Njombe, Songwe na Dodoma.

Meneja wa Utabiri kutoka Kituo Kikuu 
cha Utabiri TMA, Samuel Mbuya, aliwataka 
wakazi wa mikoa hiyo kuchukua tahadhari.

“Ni vyema watu wakachukua tahadhari 
ikiwamo kuzibua mifereji ili kuruhusu maji 
yasituame sehemu moja, maana hiyo ndiyo 
chanzo cha mafuriko, lakini pia kuhakikisha 
wanawahi kwenda kwenye maeneo yao ya 
kazi na kuondoa msongamano barabarani,” 
alishauri.

Kwa mujibu wa meneja huyo, mamlaka 
itaendelea kutoa tahadhari, angalizo na 
taarifa mbalimbali za hali ya hewa kwa 
wananchi, ili kuwakinga na majanga yanay-
oweza kutokea kwenye jamii.

Tahadhari 
mvua kubwa 
mikoa 7

Na Elizabeth Zaya

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), im-
ekamilisha uboreshaji wa daftari la kudu-
mu la wapigakura katika mikoa 25 yenye 
halmashauri za wilaya 146 na majimbo 
205 Tanzania Bara na Zanzibar.

Kwa mujibu wa NEC, mikoa ya Tanza-
nia Bara amabyo kazi hiyo imefanyika ni 
pamoja na Kilimanjaro, Arusha, Manyara, 
Simiyu, Mara, Mwanza, Kigoma, Tabora, 
Songwe, Kagera, Geita, Shinyanga, Katavi, 
Rukwa na Singida.

Mingine ni Dodoma, Mbeya, Iringa, 
Njombe na Ruvuma huku Zanzibar iki-
boresha katika mikoa ya mikoa ya Kaska-
zini Pemba, Kusini Pemba, Kaskazini Un-
guja,            Kusini      Unguja na Mjini 
Magharibi.

Kwa mujibu wa taarifa ya NEC kwa vy-
ombo vya habari jana, tume kwa sasa in-
ajiandaa kuanza uboreshaji wa daftari ka-
tika mikoa ya Lindi na Mtwara na kwamba 
tayari mikutano ya wadau wakuu wa uch-
aguzi imefanyika.

Katika taarifa hiyo, NEC pia ilieleza 
kuwa elimu na hamasa kwa wananchi 
inaendelea kutolewa katika mikoa hiyo na 
kazi hiyo inatarajiwa kufanyika kwa siku 
saba kuanzia Januari 12 hadi 17.

NEC ilieleza katika taarifa yake hiyo 
kuwa awamu zilizobaki katika ukamil-
ishaji wa kazi ya uboreshaji wa daftari 
hilo zinajumuisha mikoa ya Tanga na Mo-
rogoro katika Halmashauri za Miji ya Ifa-
kara, Wilaya ya Malinyi na kazi itafanyika 
kuanzia Januari 23 hadi 29.

Tume hiyo ilisema itaendelea na ubore-
shaji wa daftari hilo katika wilaya za Gairo, 
KIlombero, Kilosa, Morogoro na Mvome-

NEC yakamilisha 
uandikishaji mikoa 25

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Doto James, akizungumza wakati wa uzinduzi wa mfumo wa serikali wa 
kielektroniki wa ukusanyaji mapato (GePG) uliofanyika jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

ro hadi Februari 9 mwaka huu.
Kwa mikoa ya Pwani na Dar es Salaam, 

uboreshaji umepangwa kufanyika kuan-
zia Februari 10 hadi 16.

NEC ilisema mchakato wa ubore-
shaji wa daftari hilo utahitimishwa kwa 
uwekaji wa wazi daftari hilo ili kutoa 
fursa kwa wananchi kuhakiki taarifa zao.

“Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa 
mujibu wa ibara ya 74 (6) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977, ina jukumu la kuandikisha 
wapigakura kwa ajili ya uchaguzi wa 
Rais, wabunge na madiwani.

“Hivi sasa tume iko katika utekelezaji 
wa uboreshaji wa daftari la kudumu la 
wapigakura ikiwa ni maandalizi ya uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2020. Uboreshaji 
huu unawahusu raia wa Tanzania ambao 
wametimiza miaka 18 na wale ambao 
watatimiza umri huo siku ya uchaguzi 
Oktoba.”

“Pia unawahusu wale ambao wameha-
ma kutoka maeneo yao ya awali kwenda 
maeneo mengine ya uchaguzi na wale 
ambao kadi zao zimeharibika au ku-
potea pamoja na kuwaondoa wale am-
bao wamepoteza sifa ya kuwapo katika 
daftari hilo hususani waliofariki dunia,” 
NEC ilifafanua zaidi katika taarifa yake 
hiyo.

“Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa 
mujibu wa ibara ya 74 (6) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977, ina 
jukumu la kuandikisha wapi-
gakura kwa ajili ya uchaguzi wa 
Rais, wabunge na madiwani.
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Polisi waahidi ulinzi sherehe za Mapinduzi 
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

JESHI la Polisi limesema kwa 
kushirikiana na vyombo vingine 
vya ulinzi na usalama, limepanga 
na kuweka mikakati kuhakikisha 
kunakuwapo na ulinzi wa kuto-
sha katika sikukuu ya Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa jana, Mse-
maji wa Jeshi la Polisi, David 
Misime, alisema kwa  kutambua  
umuhimu  wa  sherehe hiyo 
ambayo pia ni kumbukumbu ya 

mapinduzi hayo, Jeshi  la Polisi 
limejipanga kuimarisha ulinzi.

“Jeshi la Polisi tumejipanga 
kuhakikisha sherehe zinashere-
hekewa kwa amani, utulivu na 
usalama wa hali ya juu kabisa,” 
Misime aliahidi.

Alisema mikoa na vikosi vyote 
vimepewa maelekezo na wame-
jipanga vizuri kuhakikisha hali 
ya amani inatawala kipindi chote 
cha sherehe hizo.

Hata hiyo, aliwataka wananchi 
kuwa umoja, amani, utulivu, us-
alama na mshikamano mkubwa 
katika sherehe hizo.

Alitoa wito kwa wananchi na 
wadau wote kuwa pamoja na 
kwamba Jeshi la Polisi kwa kush-
irikiana na vyombo vingine vya 
ulinzi na usalama wameimarisha 
ulinzi na kuwataka wanapoona 
tukio au jambo lolote lisilo la 
kawaida, kutoa  taarifa haraka 
kwa viongozi  wa polisi na vyom-
bo vingine vya ulinzi na usalama. 

“Kama inavyofahamika Janu-
ari 12, mwaka huu, siku ya Ju-
mapili Watanzania kwa ujumla 
wanasherehekea sikukuu ya 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzi-
bar. Tumeimarisha ulinzi mae-

neo yote,” alitamba.
Alisema siku hiyo ni muhimu 

kwa taifa kwa kuwa inakumbu-
sha historia ya nchi. 

Wakati huo, Mkuu wa Jeshi la 
Polisi (IGP), Simon Sirro, amem-
pongeza Rais John Magufuli kwa 
kuliwezesha jeshi hilo kuimari-
sha miundombinu yake mbalim-
bali ikiwamo mradi wa ujenzi wa 
nyumba 400 za makazi ya askari 
zilizojengwa nchi nzima.

IGP Sirro alisema jana kuwa 
ujenzi huo tayari umekamilika 
na askari wameanza kutumia ny-
umba hizo.

Katibu Mkuu aonya malipo 
ya serikali kufanyika kijima 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imeziagiza taasisi 
za umma kuhakikisha zinatumia 
mfumo wa kielektroniki wa 
ukusanyaji mapato ya serikali 
(GePG), ili kuleta tija katika uku-
sanyaji wa mapato. 

Rai hiyo ilitolewa jana na Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Fedha 
na Mipango, Doto James, wakati 
akifunga mkutano baina ya Wiz-
ara ya Fedha na idara, wakala wa 

taasisi na mashirika ya umma 
yaliyoko Kanda ya Kati, ambayo 
yameunganishwa na mfumo wa 
GePG.

Alisema licha ya jitihada kub-
wa zinazofanywa na Wizara ya 
Fedha na Mipango kuhakikisha 
mfumo wa GEeG unaleta tija 
katika ukusanyaji wa fedha za 
umma, bado baadhi ya taasisi 
za umma hazijaboresha mifumo 
yake katika kuandaa ankara.

Alisema taasisi zote za umma 
zinawajibika kuhakikisha zi-

naendana na azma hiyo kwa 
kuboresha mifumo ya kielek-
troniki inayoandaa ankara ili ku-
warahisishia walipaji huduma za 
serikali kupata ankara zao kwa 
ufanisi na haraka. 

Alisema kwa kufanya hivyo, 
serikali itakusanya fedha kwa 
wakati na kutoa huduma bora 
kwa umma. 

“Ili kuhakikisha mfumo wako 
unafuata viwango stahiki katika 
kuandaa taarifa ya ankara, hakik-
isha unawasiliana na idara ya usi-

mamizi wa mifumo ya kifedha,” 
aliagiza.

James alisema taasisi zote 
za umma nchini zinapaswa 
kutekeleza matakwa ya waraka 
namba tano wa Hazina unaozita-
ka kuhakikisha zinapata ridhaa 
ya Wizara ya Fedha na Mipango 
na Wakala wa Serikali Mtandao 
(eGA) kabla ya kufanya ununuzi, 
uandaaji, usimikaji na utumiaji 
wa mfumo wowote wa kielek-
troniki wa usimamizi wa fedha 
za umma.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Selemani Jafo, amekemea 
tabia ya baadhi ya maofisa 
utumishi kuchelewesha 
taarifa za baadhi ya wa-
tumishi pindi wanapopanda 
madaraja.

Jafo aliyasema hayo jana 
mjini hapa wakati wa maa-
dhimisho ya Miaka 50  ya  
Shirika la Elimu Kibaha.

Alisema suala la maofisa 
utumishi kuchelewesha 
kuandaa miongozo kwa 
watumishi waliojiendeleza 
ni shida ambayo iko katika 
maeneo mbalimbali. 

“Miongozo ya watumishi 
haitengenezwi na wana-
siasa, si mkuu wa mkoa, 
Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wala Jafo, inatengenezwa na 
wataalamu wenyewe na wa-
naolalamika ni wataalamu.

“Maofisa Utumishi mnatu-
angusha kwa kushindwa 
kuandaa bajeti kwa watumi-
shi wanaopanda madaraja. 
Adui wa wataalamu ni 
wataalamu wenyewe, hata 
kupanda madaraja ni wataal-
amu wenyewe,” alisema. 

Aidha,  Waziri Jafo alim-
wanguza Kaimu Mkurugenzi 
wa Shirika la Elimu Kibaha, 
Robert Shilingi, kushughu-
likia changamoto zilizoele-
zwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Mhandisi Evarist 
Ndikilo, kuhusu baadhi ya 
watumishi wa idara ya afya.

Pia alimtaka mkuu wa 
mkoa kuwasiliana na mamla-
ka zinazohusika kuhakikisha 
wanatengeneza ruti maalu-
mu kufika katika Hospitali 
ya Rufani Tumbi kwa kuwa  
sasa wagonjwa  na wanaok-
wenda wanalazimika kukodi 
bajaji, pikipiki na teksi kwa 
usafiri.

Kuhusu uchakavu wa 
miundombinu, Waziri Jafo 
alisema, Serikali imetumia 
kiasi cha Sh. bilioni 49.9 kwa 
ajili ya ukarabati wa shule 
kongwe ikiwamo Kibaha 
Sekondari.

Awali, Ndikilo alisema 
watumishi wa Hospitali ya 
Tumbi baadhi yao wameku-
wa wakilalamikiwa kuwa na 
kauli ambazo si rafiki kwa 
wagonjwa.

“Tutoeni huduma bora kwa 
wananchi. Tunalalamikiwa  
kuwa na lugha chafu kwa 
wagonjwa. Tunalalamikiwa 
kama mkoa, tuliokengeuka 
tujirekebishe,” alisisitiza  
Ndikilo.

Jafo 
awashukia 
maofisa 
utumishi

Kijana mchuuzi wa nazi, akitoa huduma ya kuikuna kwa bei ya 100/- baada ya kumuuzia mteja wake katika eneo la Jeti Lumo- Mwisho wa 
Lami, jijini Dar es Salaam jana. Alisema ubunifu huo wa kibiashara umemwezesha kuuza nazi zaidi ya 100 kwa siku. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Selemani Jafo, amekemea 
tabia ya baadhi ya maofisa 
utumishi kuchelewesha 
taarifa za baadhi ya wa-
tumishi pindi wanapopanda 
madaraja.

Jafo aliyasema hayo jana 
mjini hapa wakati wa maa-
dhimisho ya miaka 50  ya  



Jumamosi Januari  11, 2020 5

HABARI kitaifa

Mabasi mtegoni usafirishaji vipeto 
Na Mwandishi Wetu 

MABASI ya abiria yanayofan-
ya safari za mikoani, yamepigwa 
marufuku kubeba vifurushi bila 
kuwa na leseni kutoka Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA). 

Onyo hilo lilitolewa juzi na 
Naibu Waziri wa Uchukuzi na 
Mawasiliano, Mhandisi Atashas-
ta Nditiye, alipokuwa akifungua 
Baraza la Wafanyakazi wa Shiri-
ka la Posta (TPC) jijini Dodoma.

Kutokana na kuwapo kwa 
mabasi hayo yanayobeba miz-
igo bila leseni, Nditiye aliiagiza 

TCRA kuanza msako mara 
moja kuyabaini yanayokiuka 
sheria hiyo na kuyachukulia 
hatua.  Nditiye alisema kwa mu-
jibu wa Sheria ya TCRA, hakuna 
chombo chochote cha usafiri 
kinachopruhusiwa kubeba vi-
peto bila kuwa na leseni ku-
toka mamlaka hiyo na yeyote 
atakayekwenda kuinyune ata-
chukuliwa hatua za kisheria. 

“Kwa muda mrefu baadhi ya 
mabasi ya kwenda mikoani ya-
mekuwa yakisafirisha mizigo, 
barua, vipeto na hata vyeti 
mbalimbali nyeti bila kufuata 
sheria na taratibu. Sasa hii ni 

lazima ifike mwisho. “Kuanzia 
sasa nimeiagiza TCRA kuanza 
kufanya msako dhidi ya basi 
moja hadi lingine. Ni lazima 
sheria zinazohusu uchukuzi 
zifuatwe na kuheshimiwa na 
niwajulishe wananchi kwamba 
usafirishaji wa vipeto na hata 
barua unafanywa na kampuni 
zilizosajiliwa na kupewa leseni 
na mamlaka ya mawasiliano,” 
alisema. Katika kutekeleza hilo, 
Naibu Waziri aliiagiza TCRA 
kufanya ukaguzi kwenye vituo 
wakati mabasi yanapoanza sa-
fari na kuchukua hatua kwa mu-
jibu wa sheria kama ambavyo 

Mamlaka ya Usafiri wa Ardhini 
(Latra) inavyofanya.

Usafirishaji wa vipeto na ba-
hasha ndani na nje ya nchi hu-
fanywa na kampuni zilizosajil-
iwa kisheria na kupewa leseni 
na mamlaka ya mawasiliano 
nchini. 

Miongoni mwa kampuni 
hizo ni TPC kupitia kampuni 
yake tanzu ya Expedited Mail 
Services (EMS), CDS Couriers, 
DHL Global Forwarding, SkyNet 
Worldwide Express, Zip N Zap 
Courier, TNT Express, MSS Lo-
gistics and Courier na Aramex 
Tanzania Limited.

Na Hamisi Nasiri, MASASI  

UONGOZI wa Chuo cha Maen-
deleo ya Wananchi Masasi 
mkoani Mtwara (FDC), umeishuk-
uru serikali kwa kuwapatia 
fedha Sh. milioni 570.1 kwa ajili 
ya ukarabati wa majengo ya 
chuo na kujenga majengo men-
gine mapya sita.

Umesema chuo kilikuwa ki-
nakabiliwa na tatizo la uchakavu 
wa majengo yake hasa mabweni 
ya wanafunzi na madarasa, hali 
iliyousukuma uongozi kuiomba 
fedha serikalini.

Mkuu wa chuo hicho, Alfani 
Mshana, alitoa shukrani hizo 
kwa serikali jana alipozungumza 
na Nipashe ofisini kwake kuhusu 
vikwazo vinavyokikabili chuo 
hicho.

Mshana alisema tayari wame-
shapokea fedha hizo zilizo-
tolewa na serikali kwa ajili ya 
ukarabati wa majengo yote 
chakavu.

 Alisema ukarabati wa majen-
go na ujenzi wa majengo mapya 
sita katika chuo hicho tayari 
umeshaanza na baadhi ya ma-
jengo ukarabati wake unatarajia 
kukamalika hivi karibuni.

“Tunamshukuru sana Rais John 
Magufuli kwa kutupatia fedha 
hizi Sh. milioni 570.1 ili tukara-
bati majengo ya chuo hiki na ku-
jenga mengine mapya, likiwamo 
bweni la wanafunzi,” alisifu.

Alibainisha kuwa chuo hicho 
kina wanafunzi wapatao 300 
ambao ni wasichana na wavu-
lana, hivyo uboreshaji huo un-
aofanywa na serikali, utasaidia 
kukipa hadhi.

Hata hivyo, Mchana aliweka 
wazi kuwa bado jamii hasa ya 
mikoa ya kusini haijawa na 
mwamko chanya wa kutambua 
thamani ya uwapo wa chuo hi-
cho, akieleza kuwa hata hamasa 
ya kuwapeleka watoto wao 
kusoma hapo bado ni ndogo.

Alisema chuo hicho kinatoa 
elimu ya fani mbalimbali kwa 
wanafunzi, ikiwamo stadi za 
maisha, ushonaji, uashi, mapi-
shi, utengenezaji wa magari 
na umeme wa majumbani na 
magari.

Mshana alisema kupitia fani 
hizo zinazotolewa chuoni hapo, 
tayari chuo hicho kimeshaz-
alisha wanafunzi wengi nchini 
ambao kwa sasa wamejiajiri na 
baadhi wameajiriwa katika sekta 
za umma na binafsi.

“Licha ya serikali kutupatia 
fedha hizi kwa ajili ya vikwazo 
vilivyokuwapo vya uchakavu 
wa majengo, tatizo lingine ni up-
ungufu wa walimu, tuna walimu 
saba wakati mahitaji ni zaidi ya 
hapo,” alibainisha.

Mwalimu Maliki Liyanga wa 
chuo hicho, pia aliishukuru 
serikali kwa kutoa fedha za 
ukarabati na ujenzi wa majengo 
mapya chuoni hapo.

Waishukuru 
serikali kwa 
kuwakumbuka

Wachuuzi wa mishikaki na ndizi choma, wakiiandaa kwa ajili ya wateja wao, kando ya barabara ya Mabibo, nje ya Soko la Urafiki maarufu 
Mahakama ya Ndizi, jijini Dar es Salaam jana, katika mazingira hatarishi kiafya kutokana na vumbi linalosababishwa na magari. PICHA: 
JOHN BADI

Waziri aitaka NHC kutafakari bei ya nyumba
Na Munir Shemweta,      
MASASI

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Dk. Angeline Mabula, ameitaka 
Bodi ya Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) kupitia upya ghara-
ma za nyumba zake ilizojenga 
maeneo ya pembezoni kwa ajili 
ya kuziuza.

Dk. Mabula alitoa kauli hiyo 
juzi wilayani hapa alipotembe-
lea mradi wa nyumba 54 zilizo-
jengwa na NHC akiwa katika 
ziara yake ya kukagua utendaji 
kazi wa sekta ya ardhi katika 
mikoa ya kusini na kutembelea 
miradi inayofanywa na NHC ka-
tika maeneo mbalimbali nchini.

Alitoa kauli hiyo kutokana na 
kulalamikiwa na wabunge wa 
Masasi, Rashid Chuachua, na wa 

Lulindi, Jerome Bwanausi, kuwa 
pamoja na halmashauri kuhitaji 
nyumba kwa ajili ya watumishi, 
gharama zimekuwa kubwa kiasi 
cha halmashauri na wananchi 
kushindwa kuzinunua.

“Ni vizuri bodi ikae iangalia 
namna ya kupitia upya gharama 
za nyumba zote zilizoko mae-
neo ya pembezoni kama hizi 
za Masasi maana zikiachwa bila 
kununuliwa, itakuwa hasara,” 
alisema. 

Dk. Mabula alisema hata 
kama nyumba hizo zilizojengwa 
kwa ajili ya kuuza hazitanunuli-
wa, NHC iangalie namna ya kuz-
ipangisha na kueleza uhitaji wa 
nyumba katika eneo la Masasi 
upo na watumisi wa serikali wa-
nahitaji kuishi maeneo rafiki.

Pia alizitaka halmashauri 
nchini kuitumia NHC kujenga 

miradi ya nyumba za watumishi 
kulingana na mahitaji ili kue-
puka kujenga nyumba ambazo 
zinaweza zisinunuliwe. Meneja 
Mawasiliano wa NHC, Muunga-
no Saguya, alisema shirika lake 
liko katika hatua za mwisho za 
kukamilisha mradi huo ulioku-
wa umesimama kwa muda na 
kwamba takriban Sh. milioni 
600 zitatumika kuukamilisha 
na kusisitiza kuwa ni imani yake 
katika miezi sita ujenzi utakami-
lika.

Kwa mujibu wa Saguya, bei 
inayolalamikiwa ya Sh. milioni 
54 kwa nyumba moja inatokana 
na gharama kubwa iliyotumiwa 
na shirika kuzijenga na kubaini-
sha kuwa NHC iko mbioni kuzi-
pangisha baadhi ya nyumba 
ambazo wananchi wameonye-
sha nia ya kupanga.

Katika hatua nyingine,  Nai-
bu Waziri Mabula alizitembea 
wilaya za Nanyumbu na Tun-
duru na kukagua utendaji kazi 
katika sekta ya ardhi katika hal-
mashauri za wilaya hizo.

Mabula kwenye ziara hizo, 
alibaini utunzaji mbovu wa 
kumbukumbu za majalada ya 
ardhi pamoja na kiasi kidogo 
cha makusanyo ya maduhuli ya 
serikali kupitia kodi ya pango. 

Kutokana na kasi hiyo ndogo, 
aliziagiza halmashauri za Nany-
umbu na Tunduru kuongeza 
kasi ya makusanyo ya kodi ya 
pango la ardhi sambamba na 
kuzingatia utunzaji majalada 
ya ardhi kwa kufuata taratibu 
ikiwamo kuwapo mawasiliano 
katika majalada hayo kutoka 
ofisa mmoja     kwenda kwa 
mwingine.
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KWA mara nyingine, bendera ya Tanzania kupitia mchezo wa 
soka inatarajiwa kupeperushwa katika kampeni ya kuwania tiketi 
ya kushiriki fainali zijazo za Kombe la Dunia kwa wanawake wa 
umri chini ya miaka 17.

Fainali hizo zitakazosimamiwa na Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (Fifa), zitafanyika baadaye mwaka huu huko nchini India.

Katika safari hiyo, kikosi cha Tanzania ambacho kiko chini ya 
Kocha Mkuu, Bakari Shime ‘Mchawi Mweusi’ kitaanza kampeni 
hiyo kesho kwenye Uwanja wa Taifa kwa kuwakaribisha wenzao 
kutoka Burundi, huku wakitarajiwa kurudiana baada ya wiki 
moja mjini Bujumbura.

Ili malengo ya nchi na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), ya-
timie, ni wakati wa mashabiki kutoka sehemu mbalimbali kuji-
tokeza kwa wingi kuwashangilia vijana hawa ambao wanahitaji 
kuanza vizuri mashindano hayo, wakiwa kwenye uwanja wa ny-
umbani.

Kama tunavyoamini na kukubali kwamba shabiki ni mchezaji 
wa 12, tunatakiwa tujitokeze kwa wingi kwenda kuwashangilia 
mabinti hawa ambao hapo baadaye tunatarajia kuwaona kwenye 
kikosi cha wakubwa maarufu Twiga Stars.

Timu hii ikiwa nyumbani, tunatakiwa kuitendea haki kwa ku-
fika uwanjani kuwashangilia na kudhihirisha wako kwenye ardhi 
ya nyumbani kwa kuwaunga mkono kuwashangilia katika muda 
wote wa mchezo.

Nipashe inawaomba wadau wa michezo yote walioko jijini 
Dar es Salaam na mikoa ya jirani kujitokeza kuwashangilia ma-
binti hawa ili wafanye vema kama walivyofanikiwa kupeperusha 
vizuri bendera ya nchi katika mashindano ya Kombe la Chalenji 
iliyofanyika kwa kushirikisha timu sita za Afrika Mashariki na Kati 
kwa kumaliza kwenye nafasi ya pili.

Hakuna timu ambayo inaweza kupata mafanikio kama haitaku-
wa karibu na mashabiki wake, ukaribu na mashabiki huwafanya 
wachezaji kujiona wana deni la kusaka matokeo chanya na hali 
hii huwaongezea ari katika kupambana kusaka ushindi.

Tunaamini kwa upande wa ufundi, shime na benchi lake lime-
kamilisha programu zote muhimu kuelekea mchezo huu wa 
kwanza, huku ikiyafanyia kazi upungufu uliyojitokeza wakati 
timu hizo zilipokutana Jinja, Uganda na matokeo kuwa sare ya 
mabao 3-3.

Kutopoteza mchezo hata mmoja kwenye mechi sita ilizocheza 
huko Uganda, ni dalili nzuri kwamba wachezaji wa timu hii 
wameiva na wanatakiwa kuingia uwanjani kesho wakiwa-
heshimu wapinzani wao.

Ni makosa kuingia uwanjani ukiwa na matokeo mfukoni, 
tunawaombea vijana wetu washuke dimbani wakifahamu Wa-
tanzania wanahitaji kupata ushindi na hatimaye kujiweka kwe-
nye mazingira mazuri ya kusonga mbele, huku wakifahamu wa-
takuwa na kibarua kizito endapo wataiondoa Burundi. 

TFF pia kwa upande wao inatakiwa kukamilisha majukumu 
yote ya kiutawala na kinachosubiriwa ni mchezo.

Uamuzi wa TFF kutoweka kiingilio katika eneo la mzunguko 
ambalo ndilo linaingiza idadi kubwa ya mashabiki, halijafanywa 
kimakosa, uamuzi huu umelenga mashabiki na haswa wanawake 
kufika uwanjani kuwashangilia watoto wao ambao wanapeperu-
sha bendera ya nchi.

Hakuna mafanikio ambayo yatapatikana bila ya uwekezazi sa-
hihi, kufanya vizuri kwa timu hii, ni ishara nzuri kwa Tanzania 
kutawala kwenye soka la wanawake kwenye ukanda huu wa Af-
rika Mashariki na Kati.

Soka halihitaji miujiza, tunaamini mafunzo waliyopokea 
wachezaji wa timu hii na mechi za kirafiki walizocheza, yatatupa-
tia matokeo chanya katika mechi ya kesho.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki kikosi cha vijana cha 
wanawake cha U-17.

Na Barnabas 
Maro

NAPENDA sana methali tu-
lizoachiwa na wahenga wetu. 
Kila nisomapo hutafakari sana 
jinsi walivyojaaliwa hekima 
na Mwenyezi Mungu. Yote 
waliyosema enzi zao ndio ya-
tokeayo sasa.

‘Shabiki’ ni mtu mwenye 
mapenzi na hamasa kubwa 
ya jambo au kitu. Mfano ni 
mashabiki wa kandanda du-
niani kote ingawa hapa nawa-
zungumzia mashabiki wa Sim-
ba na Yanga, kabla na baada ya 
mechi zinazowakutanisha.

Januari 4, 2020 Simba na 
Yanga zilipambana kwa mara 
ya kwanza katika msimu wa 
Ligi Kuu inayoendelea sasa.

Husemwa “Maneno ya 
mwenda wazimu hayana 
maana lakini ni maneno.” 
Maana yake maneno asemayo 
kichaa hayana maana kwake 
lakini ni maneno.

Twakumbushwa kwamba 
inafaa kusikiliza maneno 
yasemwayo na watu wengine 
hata kama tunawadharau 
kwa kuwa huenda yakawa na 
busara fulani.

Kabla ya pambano la Simba 
na Yanga mashabiki wa pande 
zote mbili walikuwa na mane-
no mengi ya kejeli (maneno ya 
kuonyesha dharau) kwa timu 
pinzani. 

Mashabiki wa Simba ndiwo 
waliokuwa na maneno mengi 
sana dhidi ya Yanga. Walikuwa 
na kila sababu ya kuwatambia 
wenzao kwa jinsi timu yao ili-
vyo na wachezaji mahiri. 

Wachezaji wao wamekuwa 
pamoja kwa muda mrefu na 
kuifanya timu yao iongoze Ligi 
Kuu kwa mabao mengi ya ku-
funga na machache ya kufung-
wa. Simba ina alama nyingi zai-
di ya timu zote 20 zinazoshiriki 
Ligi Kuu, ikiwamo Yanga.

Kwa upande wa Yanga, ni 
mashabiki wachache wenye 
mioyo isiyo na wasiwasi wal-
ioweza kupambana na wen-
zao wa Simba kujibu mapigo. 

Wakati Simba wakisema Yanga 
ingefungwa si chini ya mabao 
6-0, Yanga walijibu wakisema 
himaya ya Simba itashushwa, 
na Yanga kutwaa nafasi hiyo!

Maneno ya Simba yali-
waogofya baadhi ya mashabiki 
wa Yanga na kuwafanya kutok-
wenda uwanjani kushuhudia 
jinsi timu yao itakavyopigwa 
mabao 6-0 na Simba! Haikush-
angaza kuona Simba wakiwa 
wengi zaidi uwanjani. 

Kwa wafuatiliaji wa ma-
pambano ya Simba na Yanga, 
wanajua kuwa mara nyingi 
timu dhaifu ndio huishinda 
timu iliyokamilika kiuchezaji. 
Hutokea mara nyingi hata ku-
washangaza watazamaji wa 
pande zote mbili. 

Baada ya kile kisichotege-
mewa kufanyika, ndipo mane-
no ya “ilikuwaje …imekuwaje” 
husikika kwa mashabiki na wa-
nachama wa timu hizo.

Wahenga walisema “Ma-
neno makali hayavunji mfupa” 
wakiwa na maana kuwa ma-
neno tu hayawezi kuvunja mi-
fupa hata yakawa makali kiasi 
gani.

Kadhalika ilisemwa na wa-
henga kuwa “Maneno ni dara-
ja, hayazuii maji kuteremka.” 
Maana yake daraja haliwezi 
kuyazuia maji ya mto yasiter-
emke. Kadhalika maneno nayo 
hayawezi kumzuia mtu kufan-
ya jambo aliloazimia.

Kipindi cha pili kilipoanza, 
Simba ilifunga bao la pili lil-
ilofanya mashabiki wa Simba 
washangilie kwa hoihoi za kila 
aina huku wenzao wa Yanga 
wakiduwaa wasijue kinach-
oendelea!

Yanga ilipata bao la kwanza 
na la pili kwa muda usiozidi 
dakika saba. Sasa ikawa zamu 
ya mashabiki wa Yanga kutam-
ba kwa nderemo huku wenzao 
wa Simba wakipigwa na bum-
buazi (hali ya kutulia kimya 
kwa muda bila ya kujua la ku-
fanya; butaa, mzubao).

  Kwa hakika ni tukio ambalo 
halikutegemewa na mashabiki 
wa Yanga. Kabla ya kurejesha 
mabao hayo, wapo waliokata 
tamaa na kuanza kuondoka 
lakini bao la kusawazisha na 
kuwa 2-2 liliwarejesha uwan-
jani kwa shangwe!

Je, wanachama na mashabi-
ki wa pande zote mbili wanasa-
hau mwaka Yanga ilipoifunga 
Simba mabao 3-0 kipindi cha 
kwanza, lakini Simba ikasawa-
zisha kipindi cha pili na kufan-
ya matokeo kuwa sare ya 3-3 
mpaka mwisho wa mchezo? 
Wakati ule kocha wa Simba ali-
kuwa Abdallah Kibadeni.

Huu ndio ubishi na tambo 
nilizokuta katika moja ya mitaa 
ya Kariakoo majuzi. Shabiki wa 
Yanga alikuwa akitamba kwa 
timu yake kurejesha mabao 
mawili ya Simba kwa muda 
mfupi kuliko yaliyofungwa na 
Simba kwa kila kipindi bao 
moja. 

Shabiki wa Simba alibeza 
sare ya timu hizo kwa kuwa-
tusi (sipati herufi za kuandika 
neno chafu alilosema shabiki 
huyo)Yanga akisema: “eti 
Yanga kusawazisha kwao ndio 
ushindi …” kisha akatoa tusi 
zito kwa watu wa Jangwani wa-
naosherehekea sare!

Waingereza husema kan-
danda ni mchezo wa kuba-
hatisha. Naam, timu yaweza 
kucheza vizuri sana kama 
walivyokuwa Simba, lakini 
ikashindwa na timu inayobe-
zwa na watazamaji. Ndio mam-
bo ya ushindani, hasa mchezo 
wa kandanda.

Mchezo wowote ni jambo 
ambalo watu au timu huli-
fanya kwa kushindana ili ku-
jifurahisha na kuwafurahisha 
watazamaji hasa timu moja 
inapopata ushindi. Hakuna 
sababu ya kuchukiana, kutuka-
nana wala kupigana!

marobarnabas@yahoo.com 
0784  334 096

Maneno ya mwenda wazimu…
 Muungwana Lazima Nilonge

Mungu ibariki Tanzania
kuelekea fainali za Dunia

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:   0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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DC awanyooshea kidole watendaji uchafu 

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZIRI wa Maji, Profesa 
Makame Mbarawa, ameiagiza 
Bodi mpya ya Maji ya Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Shinyanga (Shuwasa), kuhakiki-
sha inasimamia ukusanyaji wa 
mapato na yasipungue Sh. milioni 
700 kila mwezi.

Profesa Mbarawa alitoa agizo 
hilo juzi mjini Shinyanga alipoku-
wa akivunja bodi ya zamani ya 
mamlaka hiyo iliyomaliza muda 
wake na kuzindua bodi mpya, 
akionya kuwa endapo wakishind-
wa kufanya hivyo, hatakuwa na 
subira kuivunja. 

Alisema hataki ukusanyaji wa 
mapato legevu unaokwamisha 
jitihada za serikali katika kupan-
ua mtandao wa maji na kufikia 
wakazi wote wa Shinyanga.

Alisema kipimo cha kwanza 
kwa bodi hiyo mpya ya maji 
ambayo inaongozwa na Mwe-
nyekiti Mwamvua Jilumbi, ni ku-
hakikisha ukusanyaji wa mapato 
unaongezeka na kuwa si chini ya 
Sh. milioni 700 kila mwezi.

“Kazi ya kwanza ambayo 
natoa kwa bodi hii mpya ya maji 
(Shuwasa) ni kwamba nataka 
mkusanye mapato yasiyopungua 
Sh. milioni 700 kila mwezi, mk-
ishindwa kukusanya sitakuwa na 
msalie mtume kuvunja bodi hii.

“Pesa mtakayokusanya muitu-
mie kuilipa Mamlaka ya Usam-
bazaji Maji kutoka Ziwa Victoria 
(Kashwasa), ili mpanue mtandao 
wa maji, siyo kila siku mje kuom-
ba fedha wizarani, fedha mnayo-
pata ipelekeni kwenye miradi, na 
mjenge miradi hiyo ninyi we-
nyewe kwa kutumia makandarasi 
wa ndani,” aliagiza.

Waziri huyo pia aliitahadhari-
sha bodi hiyo kutojaribu kutumia 
fedha za mapato kujilipa posho 
na kupeana safari zisizo na tija, 
na kubainisha kuwa Shuwasa 
siyo mahala pa kula fedha, bali 
ni kwa ajili ya kusaidia wananchi 
wapate majisafi na ya kutosha.

Mwenyekiti wa bodi hiyo 
mpya, Jilumbi, alimwahidi waziri 
huyo kuwa watahakikisha wa-
natekeleza maagizo yake, huku 
akiomba ushirikiano kutoka kwa 
wateja wa mamlaka hiyo kwa 
kulipa ankra zao kwa wakati na 
kutolimbikiza madeni.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shuwasa, Flaviana Kifizi, alisema 
kwa sasa mamlaka hiyo im-
eongezewa maeneo mengine 
matatu ya kutoa huduma ambayo 
awali yalikuwa yanahudumiwa 
na Ruwasa, ambayo ni Tinde, 
Didia na Iselamagazi.

Alibainisha kuwa mamlaka hiyo 
hukusanya mapato ya wastani 
wa Sh. milioni 497.892 kwa 
mwezi, ambapo kiasi hicho cha 
fedha asilimia tano tu hutumika 
katika kuongeza mtandao katika 
maeneo ambayo hayajafikiwa na 
huduma ya majisafi na salama.

Bodi ya Maji 
mtegoni 
mapato 

Mkuu wa Shule ya St. Anne Marie Academy, Gladius Ndyetabura, akiwapa zawadi ya fedha wanafunzi tisa wa shule hiyo, walioingia 10 
bora kitaifa kwenye matokeo ya darasa la nne katika hafla fupi iliyofanyika shuleni hapo, jijini Dar es Salaam jana.  Shule hiyo imekuwa ya 
kwanza kwa Mkoa wa Dar es Salaam na Wilaya ya Ubungo kwenye matokeo hayo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Shule yaibuka tena kinara matokeo ya mitihani Dar 
Na Mwandishi Wetu

SHULE ya St. Anne Marie 
Academy imeshika nafasi ya 
kwanza kwa Mkoa wa Dar 
es Salaam katika matokeo ya 
darasa la nne, huku wanafunzi 
wake tisa wakiingia 10 bora 
kitaifa kwa         wasichana na 
wavulana.

Kwenye matokeo hayo yali-
yotangazwa na Baraza la Taifa 
la Mitihani (NECTA), shule hiyo 
imefanikiwa pia kuwa ya kwan-
za kwa Wilaya ya Ubungo na 
kuwa ya tisa kitaifa.

Mkuu wa shule hiyo iliyoko 
Mbezi Kwa Msuguri, Gladius 
Ndyetabura, alisema kwenye 
matokeo hayo, wanafunzi wote 
waliofanya mtihani wa darasa 
la nne walipata wastani wa 
alama A.

“Hakuna hata mwanafunzi 
mmoja aliyepata darala B, C, 
D wala E na mbali na hilo wa-
nafunzi wetu 10 wamefani-
kiwa kuingia 10 bora kitaifa 
tunashukuru sana walimu kwa 

mafanikio haya, maana kuwa 
na wanafunzi 130 na wote 
kupata      daraja A    na kuin-
giza tisa 10 bora si kazi rahisi,” 
alisema.

Alisema wanafunzi wa shule 
hiyo walioingia 10 bora kwa 
wavulana ni Elisha Mphuru 
aliyeshika nafasi ya pili kitaifa, 
Juma Bufe nafasi ya tatu kitaifa 
na Abdalah Lipagila nafasi ya 
saba kitaifa.

Ndyetabura aliwataja wasi-
chana wa shule hiyo walioin-
gia 10 bora kuwa ni Bernice 
Mwakalinga ambaye ameshika 
nafasi ya sita kitaifa, Dorine 
Komba nafasi ya saba na Zanu-
la Mpandula ambaye ameshika 
nafasi ya nane.

Kwa upande wa kidato cha 
nne, alisema wanafunzi 43 
wamepata daraja la I, wanafun-
zi 63 daraja la II, wanafunzi 19 
daraja la III na wanafunzi sita 
daraja la nne.

Kuhusu matokeo ya kidato 
cha pili, Ndyetabura alisema 
wanafunzi 49 walipata daraja la 

I, wanafunzi 22 daraja la II, wa-
nafunzi 23  daraja la tatu  na 
wanafunzi saba daraja la nne.

Alitaja siri ya mafanikio ya 
shule yake kuwa ni kufundisha 
kwa bidii na kufuatilia maende-
leo ya kitaaluma ya wanafunzi 
wake na kwamba mwaka huu 
wanatarajia kufanya vizuri zai-
di kwenye matokeo ya darasa 
la saba.

“Kusimamia nidhamu ya 
wanafunzi na kushirikiana na 
wazazi ni moja ya siri ya ma-
fanikio ya shule hii na pongezi 
tulizopata ni motisha kwamba 
tunatarajia kufanya vizuri zaidi 
ya hapa,” alisema.

Ndyetabura alisema kwe-
nye matokeo ya darasa la saba 
mwaka 2018, St’ Anne Ma-
rie      ilikuwa ya kwanza kwa 
Wilaya ya Ubungo, ya kwanza 
kwa Mkoa wa Dar es Salaaam 
na ya sita kwenye ngazi ya ki-
taifa.

 “Tumekuwa tukifanya vizuri 
mwaka hadi mwaka kwenye 
matokeo ya wilaya, mkoa na 

kitaifa na kutokana na maan-
dalizi mazuri tuliyoyafanya kwa 
wanafunzi wetu mwaka huu 
tunatarajia kufanya vizuri sana 
kwenye matokeo ya darasa la 
saba,” alisema.

Aliwashukuru wazazi wa 
wanafunzi kuwa wamekuwa 
chachu ya ushindi wa shule 
hiyo    kutokana na ushiriki-
ano wanaotoa kwa uongozi wa 
shule hiyo kuanzia shule ya 
msingi hadi sekondari.

Ndyetabura aliwashukuru 
pia walimu wa shule hiyo kwa 
namna wanavyojituma usiku 
na mchana kuhakikisha wa-
nafunzi wanaofanya mtihani 
wanapata alama za juu.

“Shukrani za kipekee zi-
waendee walimu wangu kwa 
sababu hawapumziki wana-
fanyakazi usiku na mchana, 
Mkurugenzi    wa shule Jas-
son Rweikiza naye amekuwa 
nguzo kubwa kwenye ushindi 
huu kwa namna anavyotupa 
kila aina ya ushirikiano tunam-
pongeza sana,” alisema. 

Na Happy Severine,      
BARIADI

MKUU wa Wilaya ya Bariadi, 
Festo Kiswaga, amewatwisha 
mzigo wa lawana Ofisa Afya 
na watendaji wake katika hal-
mashauri yake kwa kile ana-
chodai kushindwa kuwajibika 
kutokana na Mji wa Bariadi am-
bao ni makao makuu ya Mkoa 
wa Simiyu, kukithiri kwa ucha-
fu.

Kiswaga pia amedai Katibu 
Tarafa ya Bariadi na watendaji 
wa kata hiyo, ndiyo sababu ya 
mji huo kukithiri kwa uchafu.

Mkuu wa Wilaya huyo alishu-
sha lawama hizo jana katika ki-
kao cha Baraza la Madiwani wa 
Halmashauri hiyo, kilichofanyi-
ka katika Ukumbi wa Bardeco 
mjini hapa.

Alisema wanaotakiwa 
kubeba mzigo wa lawama ni 
watendaji hao, ambao alidai 

wameshindwa kuwasimamia 
wananchi kuhakikisha mji 
unakuwa safi.

“Hatuwezi kuwa na mji am-
bao serikali imewekeza zaidi ya 
Sh. bilioni 20 halafu ni mchafu, 
Ofisa Afya na Usafi wa Mazin-
gira na Katibu Tarafa lazima 
wajitafakari katika hili, kama 
hawawezi, kuna sehemu ny-
ingine za kufanya kazi.

“Kila sehemu ni uchafu, mi-
taro yote michafu, imefikia 

hatua mimi mwenyewe naingia 
mtaani kusimamia wananchi 
wafanye usafi wakati wahusika 
wapo, sasa nitoe onyo, sitafan-
ya kazi za watu ambao hawawe-
zi kuwajibika,” alitahadharisha.

Kiswaga aliwataka watumi-
shi hao kwa kushirikiana na 
watendaji wa mitaa na kata 
kuhakikisha wanasimamia su-
ala la afya, huku akionya wana-
siasa, hasa madiwani, kuingilia 
usimamizi wa suala hilo.
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HABARI kitaifa

Magari yakipita kwa tabu kwenye shimo kubwa lililopo katika daraja la Mto Ng’ombe, linalounganisha eneo la Kijitonyama Ali Maua na Tandale 
kwa Mtogole, jijini Dar es Salaam jana. Daraja hilo, pia zimezingirwa na rundo la udongo na takataka zilizosababishwa na mafuriko ya mvua. 
PICHA: JOHN BADI

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

MOTO unaodaiwa kusaba-
bishwa na hitilafu ya umeme, 
umeteketeza  vitu mbalimbali kati-
ka nyumba ya kulala wageni ya Sa-
manga A, Mtaa wa Namanga, Kata 
ya Kahama mkoani Shinyanga.

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji wilayani Kahama, In-
spekta Duma Mohamed, alisema 
tukio hilo lilitokea jana majira ya 
saa 10:15 asubuhi, ikidaiwa kuwa 
chanzo chake ni hita ya maji waka-
ti mmoja wa wahudumu alipoku-
wa anachemsha maji kwa ajili ya 

chai. Kamanda Mohamed alisema 
moto huo umesababisha madhara 
katika chumba kimoja cha Studio 
ya M.W ya kurekodi muziki, lakini 
waliwahi kuuzima na wanaende-
lea na uchunguzi zaidi.

Aliwataka wananchi kuende-
lea kuchukua tahadhari kwenye 

matumizi ya umeme na moto.
Msimamizi wa studio hiyo, Wil-

liam Mwakajia, alisema hafahamu 
chanzo cha moto huo kwa kuwa 
wakati tukio linatokea, alikuwa 
amekwenda kunywa chai na ali-
porejea, alikuta unawaka katika 
studio hiyo na vitu vyote vya stu-

dio vimeungua.
Tukio la moto unaosababishwa 

na hitilafu za umeme ni la pili 
kutokea ndani ya wiki mbili ka-
tika mtaa huo, la kwanza likitokea 
katika nyumba ya jirani na hiyo 
ya kulala wageni na kusababisha 
madhara makubwa.

INATOKA UK. 2

wananchi kwa ku-
topeleka taarifa ili 
kupata fursa ya kusajili 
laini zao ambapo zoezi 
hilo linatarajia kukami-
lika Januari 20 mwaka 
huu,” alisema.

Lugola alisema seri-
kali inawajali wanyonge, 
hivyo Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Ndani ya 
Nchi, anapambana na 
watu wanaokwamisha 
jitihada za serikali. 

Waziri huyo pia ali-
itaka Idara ya Uhamiaji 
mkoani Ruvuma kufanya 
kazi usiku na mchana 
wakishirikiana na Jeshi 
la Polisi kuwasaka 
wahamiaji haramu, hasa 
katika eneo la mpaka wa 
Tanzania na Msumbiji 
mkoani humo.

“Ndugu wananchi, 
toeni taarifa za waha-
miaji haramu, itasaidia 
kuwakamata na pia ku-
washughulikia ipasavyo 
kwa kuwa watu hao ni 
hatari kwa uhalifu,” ali-
iomba.

Aliongeza kuwa Jeshi 
la Polisi lipo imara na 
linaendelea kulinda 
usalama wa nchi, ak-
idai matukio ya uhalifu 
mkubwa yamesamba-
ratishwa, na matukio 
yaliyobaki ni madogo 
ambayo hayana nguvu 
katika amani ya nchi.

“Serikali ya Dk. John 
Pombe Magufuli ipo ima-
ra, uhalifu sasa haupo, 
ujambazi tumeusam-
baratisha kabisa, kama 
kuna uhalifu, basi mdogo 
mdogo tu, huyu kan-
itukana hivi na vile, 
lakini matukio ya uhalifu 
makubwa hayapo nchini, 
nyie mashahidi na 
mnaona,” alitamba.

Waziri Lugola anaen-
delea na ziara yake ka-
tika mikoa ya kusini na 
baada ya kumaliza Mkoa 
wa Ruvuma, anatarajiwa 
kwenda Mtwara na 
Lindi. 

Maofisa 
wawili Nida 
watumbuliwa

Moto wa nyumba ya kulala wageni wateketeza studio 

Madiwani wambana RAS kukabidhi hospitali yao
Na Happy Severine, SIMIYU

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Mji wa Bariadi, wamemtaka Kati-
bu Tawala wa Mkoa wa Simiyu, Ju-
manne Sagini, kuwakabidhi Hos-
pitali ya Halmashauri (Somanda) 
ndani ya siku 20, kwa madai kuwa 
na malalamiko mengi ya upotevu 
wa vifaa na mali za hospitali.

Madiwani hao walitoa tamko 
hilo, jana, katika kikao chao cha 
kawaida cha baraza kilichofanyi-
ka kwenye Ukumbi wa Barideco 
mjini Bariadi.

Walisema malalamiko mengi 
na upotevu wa vifaa ndani ya hos-
pitali hiyo yanatokea kwa sababu 
hospitali hiyo haijarejeshwa rasmi  
kwao kwa maandishi kama tarat-

ibu zinavyotakiwa toka wamkabi-
dhi kuwa hospitali teule ya mkoa.

Akitoa ufafanuzi kwa niaba ya 
madiwani hao, Mwenyekiti wa 
Halmashauri hiyo, Robert Rw-
eyo, alisema wamechoka kusikia 
kero na upotevu wa vifaa ndani 
ya hospitali hiyo kwa kuwa wa-
nashindwa kuzitatua kutokana na 
kutokabidhiwa rasmi.

Alidai kuwa tangu walipoika-
bidhi hospitali hiyo kwa Katibu 
Tawala, kumekuwa na malala-
miko mengi katika utoaji hudu-
ma, upotevu wa vifaa (mabati 70, 
mashine ya utra sound) na Sh. mil-
ioni tatu zilizotolewa na Mbunge 
Andrew Chenge.

“Upotevu wa vifaa na uwapo 
wa malalamiko mengi hospitalini 

hapo umetokea ila tunashindwa 
kufanyia kazi kwa sababu hatu-
jakabidhiwa rasmi kama utara-
tibu wa kiserikali unavyoelekeza,” 
alilalamika.

Rweyo alihoji sababu za Ka-
tibu Tawala huyo kutowakabidhi 
hospitali yao kimaandishi wakati 
tayari hospitali teule ya rufani ya 
mkoa imeshakamilika na inafanya 
kazi na wakati anaiomba kwao, 
waliikabidhi kwa maandishi.

“Tunamshangaa sana Katibu 
Tawala wetu wa Simiyu, sisi mkoa 
ulipotuomba ile hospitali tuwaa-
zime iwe hospitali teule ya mkoa, 
tulikubali na tukawakabidhi kwa 
maandishi, sasa kwanini yeye 
mpaka sasa hajatukabidhi wakati 
wana miezi sita wamehamia 

kwao?
“Tunashangaa sana na tu-

nashindwa kuifuatilia na kutatua 
malalamiko ya hapo kwani hatu-
jakabidhiwa,” alilalamika.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Merczedeck Humbe, alisema 
waliambiwa wamerudishiwa hos-
pitali, lakini bado hawakabidhiwa 
kisheria. 

Aliongeza kuwa mpaka sasa 
kinachoendelea ni kuandaliwa 
kwa nyaraka muhimu ili makabi-
dhiano ya kisheria yafanyike.

Madiwani hao kwa pamoja 
wameridhia na kupitisha azimio 
la kumtaka Katibu Tawala wa 
Mkoa, Sagini, kuwakabidhi hospi-
tali yao ndani ya siku 20 kuanzia 
jana.
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HABARI ARUSHA

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya 
Arusha, Gabriel Daqarro, 
awataka walimu wa shule 
za msingi na sekondari jijini 
Arusha, kutosita kuwaa-
dhibu kwa viboko wanafunzi 
wenye nidhamu mbaya ili 
kurejesha nidhamu  shu-
leni jambo litakalosaidia  
kuongeza ufaulu.

Gaqarro ametoa rai hiyo 
jana,  wakati akizungumza na 
walimu wa shule za msingi 
na sekondari jijini hapa.

Alisema suala la utii na 
nidhamu shuleni halina 
mjadala, hivyo alisema 
walimu wanao wajibu wa 
kutumia viboko pale inap-
olazimika bila kumwonea 
mwanafunzi.

“Ninacho waomba wal-
imu mrejeshe nidhamu kwa 
wanafunzi na msikubali 
kuzoeana nao sana kufanya 
hivyo, itasaidia kurudi-
sha nidhamu shuleni, lakini  
msimwonee wanafunzi na 
kutumia nguvu kupita kia-
si  wakati mnapotoa adhabu 
kwa kuwa mnaweza ku-
tenda kosa la jinai,” alisema 
Daqarro.

Mkuu huyo Wilaya, aliagiza 
kutohamishwa ovyo kwa 
walimu bila kupewa fedha  
huku akiwataka walimu wa-
naoidai serikali kuwa wavu-
milivu wakati madai yao ya 
msingi yanashughulikiwa.

Awali, walimu hao kupitia 
risala yao, iliyosomwa na 
Katibu wa Chama cha Wal-
imu Tanzania (CWT) Mkoa wa 
Arusha, Abraham Kamwela, 
waliorodhesha matatizo 
mbalimbali yanayowaka-
bili  ikiwamo mazingira ya 
kazini.

Pia walidai kuchelewesh-
ewa kubadilishiwa mishaha-
ra  kwa kuwa tangu wame-
pewa barua za mabadiliko ya 
mishahara bado mabadiliko 
hayo hayajafanyika ikiwamo 
suala la kupandishwa ma-
daraja.

Aidha, wameiomba Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha 
kuwakopesha viwanja ili wa-
jenge nyumba za kuishi kwa 
kuwa baadhi yao wanaishi 
kwenye mazingira magumu.

Kwa upande wake, Mku-
rugenzi wa Jiji la Arusha 
Dk. Maulid Madeni, licha ya 
kuwapongeza walimu hao 
kwa jitihada zao za kuu-
fanya Mkoa wa Arusha kuwa 
kinara katika ufaulu kitaifa 
aliwaomba walimu  wazidi 
kujituma zaidi huku aki-
waahidi kuweka mazingira 
mazuri kazini.

Walimu 
watakiwa 
kutumia 
viboko 

Na Allan Isack, SIMANJIRO

W
ADAU wa madini 
ya tanzanite katika 
mji mdogo wa Mir-
erani, Simanjiro 

mkoani Manyara, watafaidika 
na huduma za kibenki, baada ya 
benki ya NMB, kuanzisha hudu-
ma za kifedha ndani ya ukuta un-
aozunguka machimbo ya migodi 
ya madini hayo. 

Wakizungumza jana, baada ya 
gari la kutolea huduma (mobile 
bank) kufika katika eneo hilo na 

kuanza shughuli ya humasa za 
kibenki, wadau hao walishukuru 
kwa kusogezewa huduma hiyo 
karibu.   Mmoja wa wachimbaji 
wa madini hayo,  Hassan Ally, 
alisema hatua hiyo ni maendeleo 
makubwa kwa taasisi ya kifedha 
kuwajali wadau walioko ndani ya 
ukuta huo maarufu kwa jina la 
ukuta wa Rais John Magufuli. 

  Alisema watatumia huduma 
hiyo kuweka akiba   au kutoa 
fedha pia aliwataka wadau wen-
gine na   ambao hawajafungua 
akaunti, wafungue   ili kuondo-

kana na tabia ya kutembelea na 
fedha nyingi mfukoni.

 Stanley Stephen, mwendesha 
pikipiki ya abiria (bodaboda), 
alipongeza         hatua hiyo kwa 
kuwa imewarahisishia kazi wa-
dau hao. 

“Hata sisi  tutaweka akiba bila 
kutumia gharama za kwenda 
kwenye tawi la NMB Mirerani. 
Tutakuwa tunamaliza mambo 
yetu ya kibenki ndani ya ukuta 
wa Magufuli,” alisema. 

 Meneja wa NMB Tawi la Mire-
rani, Allan Kombe, akizungumza 

na wadau hao, alisema huduma 
ya fedha inatolewa rasmi ndani 
ya ukuta huo, hivyo akawataka 
wadau hao kutumia fursa hiyo.  

Kombe alisema wadau wa 
tanzanite ni fursa kwao  kupata 
huduma ya kuweka fedha, kutoa 
fedha na kufungua akaunti kupi-
tia benki hiyo.

  Alisema watumishi wa 
benki hiyo, wamejipanga ip-
asavyo  kutoa huduma, hivyo 
akawataka      kutumia fursa 
hiyo ya kutembelea huduma za 
kibenki.

Huduma kibenki sasa 
ukuta wa tanzanite

Na Allan Isack, BABATI 

WAJAWAZITO wilayani Babati 
mkoani Manyara, wamepatiwa 
elimu ya   maambukizi ya Virusi 
vya Ukimwi (VVU) kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto akiwa 
tumboni.

  Elimu hiyo ilikwenda sam-
bamba na kuwaelimisha wajawa-
zito namna ya kumkinga mtoto 
wakati wa kujifungua endapo 
mwanamke ana VVU.

 Mdau wa maendeleo wa Kata 
ya Magugu wilayani Babati, Dk. 
Juma Muna, alijitolea kutoa elimu  
ya uzazi  kwa wanawake wa eneo 
hilo bila malipo. 

  Muna ambaye kitaalamu 

ni daktari wa binadamu, alise-
ma wanawake wajawazito wenye 
maambukizi ya VVU wakihudhu-
ria kliniki kwa kipindi chote ha-
wawezi  kuwaambukiza watoto 
wakati wa kujifungua. 

  Alisema watoto watazali-
wa salama endapo wa mama 
waathirika watakuwa wakitumia 
dawa za kufubaza makali ya VVU 
pamoja na chandarua ili kukabili-
ana na malaria. 

  Hata hivyo, alisema kipindi 
cha ujauzito mtoto anapokuwa 
tumboni na wakati wa kujifun-
gua, inatakiwa kulindwa asipate 
damu ya mama ambayo   itam-
sababishia maambukizi ya VVU. 

 Aidha, alisema, kinga ya kwan-

za kwa mwanamke mwathirika 
na mtoto asiambukizwe ni kum-
nyonyesha maziwa ya mama kwa 
miezi sita bila kumpa chakula 
kingine itamsaidia mtoto  kukua 
vizuri. 

 
“Pamoja na hayo, wajawa-

zito waacheni kunywa pombe 
au kuvuta sigara. Pia wajikinge 
na maradhi ya zinaa na wanyo-
nyeshe watoto kwa miezi sita 
bila kupewa chochote hata maji 
haitakiwi,” alisema Dk. Muna.  

Alisema wanawake wengi 
mkoani Manyara hawanyonyeshi 
watoto ipasavyo,   wengine hu-
nyonyesha watoto mara tatu kwa 
siku.  

Mmoja kati ya wanawake wa 
eneo hilo, Husna Abdul, alim-
shukuru Dk. Muna kwa kutoa 
elimu   ya afya bila malipo kwa 
kuwa imewajengea uwezo zaidi 
ya awali.  

Licha ya kuzungumza hayo, 
alisema  wamepata elimu ya ku-
wakinga watoto na VVU, namna 
ya kuwanyonyesha watoto kwa 
kipindi cha miezi sita ili wawe 
na afya bora, ambayo itawasaidia 
kuondokana na ugonjwa wa uta-
piamlo. 

  Alisema vyombo vya habari 
mkoani hapa vimeripoti kuwa 
asilimia 30 ya watoto  wanaka-
biliwa na utapiamlo kutokana na 
lishe duni wanayopatiwa. 

Wajawazito wapewa elimu maambukizi ya VVU

Wadau wa madini ya Tanzanite katika Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, Mkoa wa Manyara, wakipata huduma ya fedha kwenye gari 
la benki ya NMB inayotembea ndani ya ukuta unaozunguka migodi ya madini ya tanzanite jana. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

MJUMBE wa Kamati 
Kuu ya Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) na Mwenyekiti 
wa Baraza la Wanawake 
(Bawacha) Mkoa wa 
Kilimanjaro, Grace Kiwelu, 
amesema uboreshaji wa 
daftari la wanachama 
wake litakwenda sam-
bamba na uandaaji wa 
kanzi data.

Akizungumza na vion-
gozi wanawake ambao ni 
wanachama wa Bawacha 
kutoka majimbo saba ya 
uchaguzi mkoani humo 
jana, Kiwelu alisema kanzi 
data hiyo ya wanawake 
wa Chadema itatoa picha 
halisi ya watakaokuwa 
katika mapambano ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu.

Kiwelu aliyasema hayo 
wakati anahitimisha 
mafunzo ya wanawake 
ambao ni wanachama 
wa Bawacha Kilimanjaro 
kuhusu mwelekeo wa 
mwaka wa uchaguzi kwa 
wanawake.

“Wapigakura wengi 
maeneo yote ni wa-
nawake, ndiyo maana 
tunawaomba wakahama-
sishe wanawake wengine 
kujiunga na Chadema, 
huku mkinakili taarifa zao 
na kuzitunza ili tuweze 
kutambua wanawake 
wangapi ni wanachama 
wetu waliopo tayari 
kuichagua Chadema ili 
ishike dola,” alisema.

Aliongeza kuwa katika 
kufikia malengo ya ushin-
di ya Chadema, Bawacha 
Kilimanjaro itaboresha 
mkakati wao wa ‘Chade-
ma ni Msingi’ na kuhama-
sisha wanawake wengi 
kujisajili katika daftari la 
chama hicho.

“Tunataka kuwainua 
wanawake kwa kuwajen-
gea uwezo wa kujitege-
mea kiuchumi, ili kufikia 
azma ya kauli mbiu yetu 
ya ‘Maendeleo Ni Mwan-
amke’. 

“Tutaratibu mafunzo ya 
uongozi kwa wanawake 
na kuhamasisha wa-
nawake wengi kugombea 
nafasi mbalimbali za uon-
gozi,” Kiwelu alitamba.

Pia alisema Bawa-
cha inapanga kuratibu 
mafunzo ya uongozi kwa 
wanawake na kuhama-
sisha wanawake wengi 
kugombea nafasi mbalim-
bali za uongozi.

Kanzi data 
Chadema kutoa 
tathmini ya 
uchaguzi mkuu 

Washtushwa kasi ukataji miti 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

SHIRIKA la Roots & Shoots, lin-
alofanya kazi ya upandaji miti na 
ulinzi wa hifadhi ya mazingira ka-
tika Wilaya ya Moshi mkoani Kili-
manjaro, limeeleza kusikitishwa 
na uharibifu wa vyanzo vya maji 
unaoendelea katika baadhi ya mi-
taa, ambako watu wasiojulikana 
wamevuna miti kinyume cha she-
ria.

Mhifadhi wa Mazingira wa 
Shirika hilo, Dominiki Osoki, 
alisema miti hiyo imeng’olewa ka-
tika mashamba yanayopakana na 

vyanzo vya maji na hasa kwenye 
mabonde ya hifadhi ya maji.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Osoki alitaka serikali ichukue hat-
ua za kutoa elimu kwa wakulima 
wenye mashamba yanayopakana 
na vyanzo hivyo, ili kuzuia uharibi-
fu huo kuendelea zaidi na kusaba-
bisha athari mbaya katika miaka 
ijayo.

“Katika tathmini ya uharibifu 
wa chanzo cha maji Msiriwa, 
tumebaini jumla ya miche 45 
ya miti aina ya mikufi, mihaa na 
misesewe huko katika Kijiji cha 
Njari imeng’olewa. Hifadhi ya Mto 

Msiriwa kumepandwa mahindi na 
maharage.

“Pia miti sita imepunguzwa 
wakati ni kosa kisheria kufanya 
shughuli zozote za kibinadamu 
ndani        ya mita 60 kutoka 
kwenye chanzo cha maji na kim-
singi miti         iliyoharibiwa kwa 
kung’olewa         au   kuvunwa iko 
chini ya sentimeta tano,” alibaini-
sha.

Kwa mujibu wa Osoki, shirika 
hilo liliweka mkakati maalum wa 
kupanda na kuilinda miti yote ili-
yopandwa katika Mto Rau, Chem-
chem ya Mchumu, Korongo la 

Njari, Chemchemi ya Kariwa na 
Chemchem ya Mbora.

Maeneo mengine ni pamoja na 
Zahanati ya Rononi, Zahanati ya 
Mmeu, Chemchem ya Owa, Msuni 
kwa Msoka, Zahanati ya Fumbuni 
Uru Kaskazini na Mrawi Shinga 
kwa Msoka.

Pia yamo maeneo ya Chem-
chem ya Makewa, Mto Ngomberi,           
Chemchem ya Leoni Chuwa,    
Chemchem ya Siaka Njari, Chem-
chem     ya Mbuo, Chemchem ya 
Mawela,       Mrupanga             Rau, 
Mto Lukaranga na Bonde la Chom-
bo.

Na Mwandishi Wetu, HAI

M
FANYAKAZI wa ndani 
wa kiume (house 
boy), Juma Mwakiko-
ti, mkazi wa Ma-

chame Foo wilayani Hai mkoani 
Kilimanjaro, amehukumiwa kutu-
mikia kifungo cha miaka 30 ger-
ezani, baada ya mahakama kumtia 
hatiani kwa kosa la ulawiti.

Mahakama ya Wilaya ya Hai jana 
ilimtia hatiani Mwakikoti mwenye 
umri wa miaka 30 baada ya ku-
jiridhisha pasipo shaka kwamba 
alitenda kosa hilo la kumlawiti 
mwanafunzi wa darasa la sita (15). 
Akisoma hukumu hiyo, Hakimu 
Mkazi wa Wilaya hiyo, Devotha 
Msofe, alisema mahakama hiyo 
imeridhika na ushahidi wa masha-

hidi watano wa upande wa mash-
taka ambao wameijenga kesi hiyo 
na kutoa ushahidi usioacha shaka 
kwamba mshtakiwa Mwakikoti 
alitenda kosa hilo wakati akijua ni 
kosa kisheria.

“Ushahidi wa upande wa mash-
taka umefanikiwa kuijenga kesi hii 
na ushahidi walioutoa watu wa-
tano, akiwamo daktari aliyefanya 
uchunguzi wa kitabibu, ndugu wa 
mtoto pamoja na Ofisa wa Dawati 
la Jinsia na Watoto la Polisi, hau-
jaacha shaka ndani yake. Hivyo 
mahakama hii inakutia hatiani 
kwa kutenda kosa,” alisema.

Kabla ya kutolewa kwa huku-
mu hiyo, Mwendesha Mashtaka 
aliiomba mahakama hiyo kutoa 
adhabu kali dhidi ya mshtakiwa 
kutokana na kukithiri kwa vitendo 

hivyo ili iwe fundisho kwa watu 
wenye tabia kama yake.

Awali ilidaiwa mahakamani 
hapo na Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, Lubulu Mbise, kuwa 
mshtakiwa alitenda kosa hilo No-
vemba 5, 2019 katika Kijiji cha 
Machame Foo na kumsababishia 
maumivu makali huku akitambua 
kufanya hivyo ni kosa na kinyume 
cha kifungu cha 154 (1) (2) Sura ya 
16 cha Sheria Kanuni ya Adhabu 
na marejeo yake ya mwaka  2002.

Ilidaiwa mahakamani hapo 
kuwa, siku ya tukio mshtakiwa 
alimshawishi kwa fedha mtoto 
huyo na kumwingilia kinyume cha 
maumbile na ikawa ndiyo kila siku 
anafanya hivyo.

Ili kutekeleza ukatili huo, ina-
daiwa kuwa mshtakiwa huyo alim-

rubuni mwanafunzi huyo kuaga 
kwamba anakwenda kukata ma-
jani kwa ajili ya mifugo na ndipo 
mshtakiwa alikuwa anatumia fur-
sa hiyo kumlawiti.

Wakati wa ushahidi, dada wa 
mwanafunzi huyo alidai ma-
hakamani kwamba yeye ndiye 
aligundua kulawitiwa kwa mdogo 
wake, baada ya kumkuta mdogo 
wake akiwa na mpira wa kiume 
(kondomu). 

Shahidi huyo wa upande wa 
mashtaka wakati akitoa ushahidi 
wake, alidai kuwa baada ya kuona 
mpira huo wa kiume, alimuuliza 
mdogo wake na akamwambia 
wakienda kukata majani ya mifu-
go kuna kijana huwa anamfanyia 
mchezo mchafu, kwa kutumia 
mpira huo.

‘House Boy’ jela miaka 30 ulawiti

Ofisa wa Shirika la kiraia la Kwieco, Peter Mashingia (kulia), akihojiana na mmoja wa wazee wa koo, kuhusu ukatili dhidi ya watoto unavyofanyi-
ka katika Kijiji cha Merali, Kata ya Sanya Juu, wilayani Siha, Mkoa wa Kilimanjaro jana. Mradi wa hamasa kuhusu mpango kazi wa kitaifa wa ku-
tokomeza ukatili dhidi ya watoto wa kike katika wilaya hiyo unaotekelezwa na shirika hilo. PICHA: GODFREY MUSHI
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HABARI dodoma

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHA kwenye 
masoko mbalimbali jijini 
Dodoma, waliojenga vibanda 
vyao vya biashara kwenye 
mifereji inayopitisha maji, 
wametakiwa kuviondoa ili mi-
undombinu hiyo ipitishe maji.

Agizo hilo lilitolewa jana na 
Ofisa Masoko wa Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma, James 
Yuna, alipozungumza na wa-
fanyabiashara hao kutokana 
na baadhi yao kujenga kwe-
nye maeneo ya miundombinu 
inayopitisha maji na kusaba-
bisha kuziba.

Alisema kutokana na hali 
hiyo, wafanyabiashara wote 
ambao wamejenga vibanda 
juu ya mifereji hiyo iliyojeng-
wa kwa ajili ya kupitisha maji 
kwenye masoko, ni lazima 
waondoke ili kuondokana na 
adha inayojitokeza kwa kip-
indi hiki cha mvua. 

‘’Hakuna sababu ya kuwapo 
kwa tope hilo na kuzagaa 
kwa takataka wakati kwenye 
masoko hayo kuna mifereji 
ambayo tayari imeshatengwa 
kwa ajili ya kupitisha maji.

“Tatizo lililopo kuna baadhi 
ya wafanyabiashara wame-
jenga juu ya mifereji hiyo 
na kusababisha kuziba, na 
maji hayo kukosa sehemu ya 
kupita na badala yake yana-
sambaa,” alisema.

Hata hivyo, ofisa huyo 
alisema Halmashauri ya Jiji 
bado inaendelea kufanya 
ukarabati wake ndani ya 
masoko yote kuhakikisha 
miundombinu yake inakuwa 
rafiki kwa wafanyabiashara 
na watumiaji wake.

Alitaja baadhi ya masoko 
ambayo tayari ukarabati 
wake umeanza kuwa ni 
pamoja na Soko la Sabasaba, 
ambalo sehemu ya stendi ya 
daladala imekarabatiwa kwa 
kuwekwa kifusi na kusamba-
zwa, Soko la Bonanza, Kikuyu 
na Changombe ambayo tayari 
yamejengewa mapaa na 
kufanya wafanyabiashara na 
wateja kufanya shughuli zao 
bila bugudha.

Yuna aliwataka wafanyabi-
ashara kufanya shughuli zao 
kwa kufuata sheria na kanuni 
zilizowekwa na Halmashauri 
ya Jiji.

Alisema hali hiyo ni kuto-
kana na baadhi yao kupanga 
biashara kwenye maeneo 
yanayohatarisha maisha yao 
na watumiaji wa maeneo 
hayo kama vile wapiti njia 
na waendesha vyombo vya 
moto.

Ataka 
vibanda 
vya 
mitaroni 
vivunjwe

Na Paul Mabeja, DODOMA

N
AIBU Waziri wa Ujen-
zi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Atashasta 
Nditiye, ameliagiza 

Shirika la Posta Tanzania, ku-
hakikisha linafungua maduka 
ya kubadilishia fedha za kigeni 
kwa saa 24 katika miji mikubwa 
nchini.

Nditiye alitoa agizo hilo juzi 
jijini hapa wakati akifungua 
mkutano wa siku tatu wa Baraza 
la Wafanyakazi na Postamasta 

Mkuu wa Shirika hilo.
Alisema ni lazima kutumia 

fursa ya kufungwa kwa benki zi-
nazotoa huduma hizo kwa kutoa 
huduma ya kubadilishia fedha 
saa 24, hususan kwenye miji 
mkubwa kama Dodoma, Arusha, 
Mwanza na Dar es Salaam.

“Kuna siku nilitaka kubadilisha 
fedha hapa Dodoma, nikakuta 
maduka ya posta yamefungwa, 
benki zimefungwa, hivyo ni la-
zima sisi tubadilike na kutumia 
fursa ya benki zingine kutofun-
gua siku za mwishoni mwa wiki, 

sikukuu na usiku kwa kuhakiki-
sha Shirika la Posta Tanzania 
likatoa huduma hiyo kwa saa 24 
kila siku,” aliagiza.

Nditiye pia alilitaka shirika hilo 
kuhakikisha linaongeza wigo wa 
huduma kwa kupeleka kwa wa-
nanchi na hususani katika wilaya 
ambazo shirika hilo halina ofisi.

“Huu ni wakati wa Shirika la 
Posta kufanya biashara kubwa ya 
huduma za posta, kutuma fedha 
na kubadilisha fedha, nafasi na 
uwezo huo mnao.

“Mjue si kila mtoa huduma ya 

kusafirisha barua, vifurushi na 
vipeto anatakiwa kubeba kila 
nyaraka, kwa vile ninyi ni shirika 
la serikali, mna fursa ya kufanya 
biashara hata ya kubeba nyaraka 
nyeti kwa sababu mnaaminika,” 
alisema. Nditiye pia aliwakum-
busha watumishi wa shirika hilo 
kuendelea kusimamia uwajibikaji 
kwa viongozi na watumishi wa 
kanda zote ndani ya shirika kwa 
kujenga nidhamu ya kazi, kujitu-
ma, kuheshimu kanuni na tarati-
bu, kuongeza ubunifu na kufanya 
kazi kwa ufanisi.

Waziri ataka huduma saa 
24 maduka kubadili fedha

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma, Deogratius 
Ndejembi, amewataka wazazi ku-
hakikisha wanawapeleka shule 
watoto waliochaguliwa kujiunga 
na kidato cha kwanza mwaka huu 
wa masomo 2020 kabla ya wiki 
ijayo.

Alitoa agizo hilo jana wakati wa 
ziara yake ya kukagua miundom-
binu ya majengo ya madarasa ili 
kuhakikisha wanafunzi wote wali-
ochaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza wanaanza masomo.

Ndejembi aliwataka wazazi ku-
hakikisha wanawapeleka watoto 
wao shule kabla ya wiki ijayo ili ku-
wahi ratiba yao ya masomo.

“Sitahitaji kisingizio chochote 
cha mzazi atakayemchelewesha 
mtoto wake shule, nimezunguka 
kwenye baadhi ya shule za wilaya 
yetu, nimejiridhisha kuwa watoto 
wote wataingia madarasani katika 
msimu huu,” alisema.

Alisema lengo la wilaya hiyo 
ni kuhakikisha watoto wote wali-
ochaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza mwaka huu, wana-
pelekwa shule. Aliwataka baadhi 
ya wazazi ambao bado hawajaka-
milisha kuwanunulia watoto wao 
mahitaji, kuhakikisha wanafanya 
hivyo haraka mwisho wa wiki hii 
ili wiki ijayo waripoti shuleni.

Aliongeza kuwa serikali im-
eamua kutoa elimu bure kwa ku-
walipia wanafunzi gharama za ada 

na zingine ili wapate elimu bila kis-
ingizio chochote.

Alisema awali walikuwa na 
tatizo la uhaba wa vyumba vya 
madarasa 37, lakini kwa kutumia 
nguvu za wananchi na baadhi ya 
wadau wa elimu, wamefanikiwa 
kulitatua. 

Alibainisha kuwa katika mae-
neo mengine, kulikuwa na upun-
gufu wa ofisi za walimu na kuzi-
fanya vyumba vya maabara kuwa 
ofisi ili kuhakikisha wanafunzi 
walichaguliwa wanaingia dar-
asani, lakini sasa wametatua pia 
tatizo hilo. Alimshukuru Spika wa 
Bunge na Mbunge wa Kongwa, Job 
Ndugai, kwa kutoa kiasi cha Sh. 
milioni sita kwa kila shule zilizoku-
wa na tatizo uhaba wa vyumba 

vya madarasa na kufanikiwa kuka-
milisha vyumba hivyo.

Alisema kutokana na juhudi 
za mbunge huyo, wanaendelea 
kuhakikisha kuwa wanamaliza 
uhaba wa vyumba vya madarasa 
mpaka kwa shule za msingi zi-
lizoko katika wilaya hiyo.

Pia alisema kuna majengo 292 
yanayoendelea kujengwa katika 
wilaya hiyo kwa shule za msingi 
na sekondari kwa nguvu ya wa-
nanchi.

Alizitaja baadhi ya shule zi-
lizokuwa na uhaba wa vyumba 
vya madarasa kuwa ni Chitego na 
Kibaigwa, lakini baada ya ushiriki-
ano huo wa mbunge, walifanikiwa 
kuwasaidia wanafunzi hao kuingia 
madarasani na kuanza masomo.

DC aonya wazazi wanaowaficha 
wanafunzi kidato cha kwanza

Mwananchi akipita jirani na rundo la takataka zilizotelekezwa bila ya kuzolewa kwa muda mrefu sasa, katika Soko la Bonanza, eneo la Cham-
wino, jijini Dodoma jana, kitendo kinachosababisha kero kwa wakazi wa eneo hilo, kutokana na harufu kali inayoweza kuhatarisha usalama wa 
afya zao. PICHA: PETER MKWAVILA 
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HABARI zanzibar

Na Mwandishi Wetu, UNGUJA 

MSAJILI wa Vyama vya Siasa 
nchini, ametakiwa kuangalia Sheria 
ya Vyama vya Siasa ya Mwaka 
1992 ili kuwabana baadhi ya 
viongozi wa kisiasa wanaotoa kauli 
zinazoashiria chuki na uhasama 
kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu.

Rai hiyo ilitolewa jana na Waziri 
Asiye na Wizara Maalum wa Serika-
li ya Mapinduzi ya Zanzibar, Juma 
Ali Khatib, wakati wa uzinduzi wa 
jengo la hospitali ya kinamama na 
watoto huko Kiboje Wilaya ya Kati 
Unguja.

Alidai wapo baadhi ya vion-
gozi wa vyama vya siasa tayari 
wamepoteza nyadhifa zao, lakini 
wamekuwa wakitoa kauli za chuki 
kinyume cha sheria hiyo.

‘’Katika Sheria ya Vyama vya 
Siasa msemaji wa chama ni mwe-
nyekiti au katibu mkuu wa chama, 
kuna huyu mwenzetu anajiita 
mshauri wa chama huku akichukua 
jukumu la kutoa kauli za chuki na 
uhasama dhidi ya viongozi wa 
vyama vya siasa, uwezo huo ameu-
pata wapi?” Alihoji.

Khatib, ambaye ni Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama cha Ada Tadea, 
alidai amesikitishwa na matamshi 
ya baadhi ya viongozi wa kisiasa 
visiwani Zanzibar kuhusu kile 
alichokiita kushawishi na kujenga 
hamasa kwa vijana kuwa tayari 
kutumia silaha za jadi kama wata-
chokozwa.

Alimpongeza Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Ali Mohamed Shein kwa 
kutekeleza ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015-
2020 kwa kupiga hatua kubwa 
katika maendeleo ya sekta za elimu 
na afya mijini hadi vijijini.

Alisema siri ya mafanikio hayo ni 
kuwajumuisha viongozi mbalimbali 
katika kuunda Serikali ya Umoja wa 
Kitaifa na kutoa fursa kwa wana-
siasa kujenga nchi.

‘’Tunampongeza kwa dhati Rais 
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein kwa busara zake na hekima 
katika kuongoza nchi kwa kuzinga-
tia demokrasia na utawala bora,” 
alisifu.

Aliwataka wananchi wa Kijiji 
cha Kiboje kuzitumia huduma za 
kinamama kwa ajili ya kujifungua 
salama ili kuepuka vifo vya mama 
na mtoto.

Alisema mikakati ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ni kupun-
guza vifo hivyo ikiwa ni sehemu ya 
kutekeleza Malengo Endelevu ya 
Dunia.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Shamata Khamis Shaame, 
alisema ujenzi wa kituo hicho 
umegharimu Sh. milioni 381.

Alisema hiyo ni sehemu ya 
mikakati ya kutekeleza dhana ya 
ugatuzi kufikisha huduma muhimu 
kwa wananchi, hasa wa vijijini.

‘’Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar inaendelea kutekeleza malengo 
ya Mapinduzi ya Januari 12, 1964 
kwa kutoa huduma za afya bure 
kwa makundi yote, wakiwamo wa-
nawake na watoto,” alitamba.

‘Msajili amulike 
uchochezi 2020’

Na Rahma Suleiman,        
UNGUJA

M
AKAMU wa Rais, 
Samia Suluhu Has-
san, amewataka 
vijana wa Umoja 

wa Vijana wa Chama Cha Map-
induzi (UVCCM) kuwa wazal-
endo wa nchi yao na kuacha 
papara za kutaka kuwa vion-

gozi serikalini au katika chama.
Samia aliyasema hayo al-

ipozungumza katika hafla ya 
kupokea matembezi ya umoja 
huo, jana, kusherehekea Map-
induzi ya Zanzibar ambayo 
kilele chake ni kesho.

Alisema vijana wa sasa 
wamekuwa na haraka ya ku-
taka kuwa viongozi badala ya 
kuwa na umoja na uzalendo 

kwa nchi.
Alisema anafahamu UVCCM 

ni tanuru la kuwapika vion-
gozi, lakini linapaswa litumike 
vyema kuwapika vijana hao na 
muda utakapofika, serikali ita-
wapa fursa za uongozi.“UVCCM 
ni tanuru la kuwapika vijana, 
lakini mmekuwa na migogoro 
mingi kwa sababu ya tamaa 
ya kutaka uongozi,” Samia ali-

bainisha.
Aliutaka umoja huo kuacha-

na na fitina na majungu am-
bayo alisema hayatauimarisha 
umoja wao.

Aliwataka vijana hao ku-
pendana na kuwa wa umoja 
na kuhakikisha wanajitokeza 
kwa wingi kujiandikisha katika 
daftari la wapigakura wakati 
ukifika.

Makamu Rais awaonya vijana CCM

Na Rahma Suleiman,      
UNGUJA

MAKAMU wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali 
Iddi, amesema Wazanzibari 
wanapoadhimisha Miaka 56 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, lazima 
wale walioshuhudia wajikum-
bushe na kizazi kipya kisome 
historia ili kujua vyema dhami-
ra yake.

Amesema Chama cha Afro 
Shirazy Party (ASP) kilikuwa 
kikishinda kila mara kwe-
nye uchaguzi wa vyama vingi 
wakati kikipigania kujikomboa 
kutoka katika makucha ya wa-
koloni.

Balozi Iddi aliyasema hayo 
alipozungumza na wananchi 
wa Kijiji cha Bwejuu baada ya 
kuzindua majengo mawili ya 
Shule ya Charity kwa ajili ya 

madrasa na bweni.
Alisema dhamira hiyo ya 

ASP ndiyo iliyosababisha wa-
nanchi wa Zanzibar chini ya 
uongozi wa marehemu Abeid 
Aman Karume, kuondoa mzizi 
wa fitina Januari 12, 1964 ili 
kurejesha heshima, haki na 
usawa kwa wananchi walio 
wengi wa visiwa vya Unguja na 
Pemba waliyoikosa kwa zaidi 
ya karne mbili.

Alisema wakati Watanzania 
wanaadhimisha miaka 56 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, watoto 
wa visiwa hivyo lazima wad-
hamirie kusoma kwa bidii kwa 
kuwa tayari wameshatengen-
ezewa fursa na mazingira ya 
kufanya hivyo.

Balozi Iddi alisema kazi 
inayowakabili kwa sasa wa-
toto wote kusoma kwa nguvu 
zao zote katika malengo ya 

kwenda sambamba na mab-
adiliko makubwa ya sayansi 
na teknolojia yanayoikumba 
dunia kwa wakati huu.

“Serikali Kuu inaendelea 
kutengeneza fursa katika kila 
kada na kilichobakia ni juhudi 
za wanafunzi wenyewe katika 
kufikia dhamira hiyo muhimu 
katika mustakabali wa maisha 
yao ya baadaye,” alisema.

Aliongeza kuwa uwezo wa 
wanafunzi kufikia malengo 
hayo upo kwa kuwa mazingira 
ya kupata taaluma katika ngazi 
hadi udaktari yanapatikana 
Zanzibar ndani ya vyuo vikuu 
vilivyoanzishwa.

Alisema elimu ni silaha 
njema inayoweza kutumiwa 
wakati wowote  licha ya up-
ungufu wa ajira uliopo nchini 
kwa sasa aliodai unatokana 
na ongezeko kubwa la wasomi 

wanaomaliza elimu ya sekond-
ari na vyuo vikuu.

Akitoa taarifa ya kitaalamu 
kuhusu mradi huo wa kijamii, 
Katibu Mkuu Wizara ya Eimu 
na Mafunzo ya Amali Zanzibar, 
Dk. Idriss Muslim Hijja, alisema 
zaidi ya Sh. milioni 682 zimetu-
mika kugharamia mradi huo.

Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, Riziki 
Pembe Juma, alisema ujenzi 
wa bweni ni moja ya mikakati 
bora inayowajengea wanafunzi 
kupata muda wa ziada wa ku-
jisomea.

Mradi wa Shule ya Charity 
Bwejuu ulioanzishwa na wa-
nanchi wenyewe mwaka 2014 
ukianza na wanafunzi 25, uli-
lenga kuwarejesha masomoni 
watoto walioacha shule, ya-
tima na watoto wenye mahitaji 
maalum.

Balozi Iddi ataka elimu Mapinduzi 

110 samweli

Baadhi ya vijana wa Umoja wa Vijana wa CCM, wakiwa katika matembezi ya kuenzi Mapinduzi ya Zanzibar, yaliyopokelewa na 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan (hayupo pichani), katika Viwanja vya Mapinduzi Square, Michezani mjini Zanzibar jana.  
PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Prince Harry, Meghan kuishi uswahilini
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mawazo 

mabaya yakita-
wale kichwa chako 
… Wakisema huwe-
zi mwambie nyie 
sio Mungu, wak-
isema umechang-
anyikiwa waambie 
hanishtui - Harmo-
nize.
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Insta-Twitter

Roma ashindwa kunusuru 
ndoa ya Stamina

Mabeste naye 
kumbe yupo singo

Unapopata nafasi ya 
kumjali na kumthamini 
mtu, fanya kwa moyo 
wote. siyo mpaka um-
poteze ndiyo ukum-
buke kumthamini na 
kumpenda - Shamsa 
Ford.

JUMAMOSI JANUARI 11, 2020

BENDI ya kongwe ya muziki 
wa  dansi, Mlimani Park Orches-
tra, imemrejesha kundini  mtunzi 
na mwimbaji nguli, Beno Villa 
Anthony na wamepanga kumtam-
bulisha  rasmi  siku ya kesho.

Shoo hiyo ya kumkaribisha ita-
fanyika  katika ukumbi wa Equa-
tor Grill, uliopo Mtoni kwa  Aziz 
Ally, Temeke jijini Dar es Salaam.

Wakizungumzia  tukio  hilo, 
Hamis Milambo ambaye ni mmoja 
wa  viongozi wa bendi hiyo, 
amesema Beno  Villa, amerejea  
baada ya kuondoka kipindi kirefu.

Ameongeza kuwa, onyesho hilo  
litakuwa maalum kwa  kumku-
tanisha na wadau na washabiki 
wa Sikinde.

Alisema, kurejea kwa  mwa-

namuziki huyo kumezingatia 
sababu  mbalimbali, lakini  kubwa 
ni mkakati wa  kuiboresha bendi  
hiyo.

“Ni kweli, Beno Villa amerejea  
rasmi kundini na tayari Sikinde 
imepanga kufanya mabadiliko 
makubwa na kuingia katika 
mfumo wa taasisi  ili tuweze 
kujiendesha kwa  ufanisi.”

HABARI ya mjini kuwa ni wimbo wa Stamina 
unaoitwa ‘Usiwaze’ ambao inaaminika ni stori 
ya kweli inayohusu machungu ya ndoa yake 
na aliyekuwa mke wake.

Hata hivyo, Rapa Roma Mkatoliki, ambaye 
pia alikuwa msimamizi wa harusi hiyo, ame-
funguka kwamba kila kitu kilichoimbwa ni uk-
weli na kwamba hata yeye alijaribu kuiokoa, 
lakini ilishindikana.

‘’Huo wimbo kila kitu ni stori ya kweli, mimi 
kama msimamizi wake na mlezi wake wa 
ndoa, nimejaribu kuweka sawa kwa kuweka 
vikao vingi kusuluhisha lakini ilifika mahali 
nimeshindwa na mkewe aliondoka toka Machi 
mwaka jana,” amesema Roma.

Mwaka 2020 unaonekana umeanza kwa 
wasanii mbalimbali kutoa machungu yao 
kuhusu kuwapotoza wapenzi wao.

Msanii mwingine aliyeamua kueleza uk-
weli kuhusu maisha ya ndoa ni mwanamuziki 
wa Bongo Fleva, Mabeste, ambaye amesema 
ameachana na mke wake kwa muda wa 
mwaka mmoja.

“Tangu nimeachana na mke wangu umepita 
karibia mwaka mmoja sasa, naendelea ku-
fanya vitu ambavyo nilikuwa nimepanga, nipo 
sawa,” amesema.

Amesema kuhusu malezi ya mtoto anaende-
lea kutoa kutokana na kuwa na umri wa kukaa 
na mama yake ili kupata uangalizi wa karibu.

Sikinde wamkaribisha Beno Villa kwa shoo kali

0655711300
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Mwaka 2020 
tayari kwa 
kupiga kazi, Ehee 
Mungu waongoze 
na kuwafungulia 
milango yote ya 
kheri na baraka 
kwa wapamba-
naji wote, Ameen 
- Rose Ndauka.

Insta-Twitter

Hongereni kinamama 
mnaowalipia watoto 
zenu ada, wakati baba 
zao wapo mjini wana-
zurura. Halafu mkiam-
biwa watoto sio wenu 
ole wenu mlete vurugu 
- Flora Mvungi.

Mwaka huu atucheki na 
kima ukizinguwa tunakuzin-
gua. Mnunoo ‘heavy’ achana 
na ndala zangu we angalia 
picha - Amber Lulu.

@burudanitele
Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

Mashabiki wamkingia 
kifua Harmonize

MASHABIKI wa mwanamuziki wa Bongo 
Fleva, Harmonize, wamemtetea msanii 
huyo wakisema wanaodai kuwa ameiba 
wimbo wanataka kiki za bure.

Hivi karibuni kumeibuka mjadala katika 
mitandao nchini Kenya baada ya kudaiwa 
kuiba shairi la wimbo ‘Inauma’ wa Stivo 
Simple Boy.

Baada ya kutokea malalamiko hayo, 
mashabiki wa mwanamuziki huyo walikuja 
juu wakidai Wakenya hao wana nia ya 
kumrudisha nyuma kimuziki na kumtaka 
kusonga mbele.

“Harmonize hayo madai ya kuiba wimbo 
usiweke akilini, hao Wakenya wanataka 
kiki za bure tu, komaa kwa kupika vibao 
vingine, wacha waseme na mwisho wa-
tanyamaza,” alisema shabiki mmoja katika 
akaunti yake ya Instagram.

MWIGIZAJI wa filamu za Bon-
go Muvi, Tausi Mdegela, ame-
washtua mashabiki wake baada 
ya kutoa taarifa ya kujifungua 
mtoto wa kike.

Tausi ambaye amepata 
umaarufu kutokana na kuwa na 
kimo kifupi, alijifungua mapema 
wiki hii na taarifa zake kusam-
baa kwa kasi katika mitandao ya 
kijamii.

Hata hivyo, kitendawili am-
bacho watu hawajapata jibu ni 
nani baba wa mtoto huyo?

Tausi mwenyewe amesema 
kitendawili hicho kitakuwa 
kigumu kupata jibu lake, baada 
ya yeye mwenyewe kuamua ku-
weka suala hilo kuwa siri kuto-
kana na watu wengi kuonyesha 
mawazo hasi kuhusu maumbile 
yake.

“Siwezi kumtaja baba wa mto-
to wangu, naogopa yakamkuta 
maneno ya kukatisha tamaa 
kama ninayopewa mimi. Lakini 
namshukuru Mungu kwa kunipa 
zawadi hii ya mtoto,” amesema 

Tausi.
Amesisitiza kwamba hata 

suala la ujauzito wake alishau-
riwa kukaa mbali na mitandao 
ya kijamii ili kuepuka midomo 
ya watu.

“Mara nyingi watu wanaona 
maumbile yangu siwezi ku-
fanya vitu ambavyo wenzangu 
wanaweza, nilishauriwa kuwa 
mbali wakati nikiwa na ujauzito 
kwa kuhofia watu wanaonitaza-
ma vibaya.” Amesema Tausi.

SIRI NZITO
Baba wa mtoto wa Tausi afichwa
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Kuumbe!
Hakuna kuremba 2020 

UFALME WATIKISIKA
T

AMKO la Mwanamfalme Harry 
na mkewe Meghan kuachana na 
kujihusisha na shughuli za kifalme 
limeleta mshtuko duniani kote.

Baada ya kutolewa tamko hilo juzi, 
ufalme wa Uingereza ulipata hofu na kue-
lezea jinsi walivyoshtuka mara wanandoa 
hao waliposema kuachana na shughuli za 
kifalme.

Kasri la Buckingham limetoa taarifa 
kwamba limehuzunishwa na maamuzi 
hayo na kusema haikuhusishwa, na wala 
haikuwa na taarifa zozote za awali kuhusu 
maamuzi ya wanandoa hao.

BBC imebaini kuwa si malkia wala 
mwana mfalme William au waandamizi 
wengine katika falme hiyo walijulishwa 
hatua hiyo.

Kasri la kifalme limesema kuwa suala 
hili ni gumu na wamelipokea kwa mshtuko 
mkubwa. 

Mwandishi wa zamani wa BBC masuala 

ya kifalme Peter Hunt, amesema amepata 
hofu kutokana na taarifa hiyo.

“Mara nyingi huwa ninapata hofu 
kutumia neno ‘haijawahi kutokea’ ingawa 
sina mfano ambao ninaweza kufikiria 
kusema kuwa familia ya kifalme iliwahi 
kujisafisha katika jambo kama hili kwa 
umma.”

Katika maelezo yao, Harry na Meghan 
ambaye ni mcheza filamu mwenye asili ya 
Afrika, walisema kuwa walifikiria uamuzi 
huo kwa muda mrefu na kufanya maamuzi 
hayo miezi mingi iliyopita.

Harry na Meghan wamepanga kugawa 
muda wao kwa nusu kuishi Marekani na 
nusu Uingereza, kuendelea kumtumikia 
malkia na kujihusisha na shughuli za 
kifalme.

“Maamuzi hayo yataturahisishia kumlea 
mtoto wetu katika makuzi ya utamaduni 
wa kifalme, na kuipa fursa familia kuanga-
lia hatua inayofuata,” walisema wapenzi 

hao. 
Msemaji wa zamani wa malkia Dickie 

Arbiter, emesema kuwa hafahamu ni 
namna gani wataweza kugeuza mipango 
yao.

“Hii ni kama ndoto, kuna suala la us-
alama nani atatoa ulinzi kwao?

“Je, ni nchi gani itawapa ulinzi wa 
kifalme? Je, ni Canada au nani atalipia?” 
Alihoji 

Hatua hii inakuja baada ya mwezi 
Oktoba mwaka jana mwanamfalme Harry 
na mkewe walilalamika kuingiliwa maisha 
yao kwa kufuatwa na vyombo vya habari 
kwa kivuli kuwa wanatoka katika familia 
ya kifalme.

Katika ukurasa wake wa Instagram, 
Harry na mkewe wamejitetea kwamba 
wameifikia hatua hiyo baada ya kuwa na 
majadiliano ya ndani kwa miezi kadhaa. 

Hata hivyo, maamuzi yao yamepingwa 
vikali ikidaiwa walistahili kupewa kwanza 

idhini ya jambo hilo kabla ya  kutoa 
taarifa.

Malengo yao mengine ya kujiondoa ka-
tika shughuli za moja kwa moja za kifalme, 
ni kutaka kufanya kazi za kawaida katika 
kuendesha maisha yao ya kila siku badala 
ya kutegemea mapato yatokanayo na 
nafasi zao za kifalme.

Ingawaje wamesisitiza kwamba bado 
wataendelea kumuunga mkono malkia na 
ufalme kwa ujumla.

Katika maelezo yake kupitia ukurasa wa 
Instagram mwana mfalme Harry ameomba 
waruhusiwe kama walivyoamua yeye na 
mkewe. 

Baadhi ya wachambuzi wa masuala ya 
kifalme nchini Uingereza, wamekaririwa 
wakibeza hatua hiyo ya Harry na mke 
wake, wakieleza wamekiuka taratibu 
kadhaa za namna ya kuishi kama mwana 
mfalme.

Ali Kiba na Abdul Kiba

Na Adam Fungamwango

KUNA watu hawarembi bwana! Mwaka 2020 umeingia tu, 
tayari kuna baadhi ya wasanii wameshatoa ngoma zao ambazo 
ingawa ni kwa muda mfupi tu, lakini zimeanza kuwa gumzo 
kwa mashabiki.

Mwezi huu huu wa Januari, kuna ngoma zimetoka ambazo 
zimewafanya mashabiki kuachana na kuzizungumzia zile za 
mwaka uliopita, badala yake mazungumzo ni hizi mpya.

Kumbe wakati watu wanasherehekea sikukuu ya Krismasi na 
Mwaka Mpya, kuna baadhi ya wasanii walikuwa studio wak-
itengeneza ngoma zao na kutaka mwaka 2020 waingie kiving-
ine, tena kwa kishindo.

Mbosso - Atte
Msanii Mbosso, zao la Yamoto Band, ametambulisha ngoma 

yake mpya iitwayo ‘Atte’.
Ameitoa Januari 6 mwaka huu. Ni wimbo wa mapenzi ambao 

tayari hadi  jana Ijumaa Januari 10, ulikuwa umeshaangaliwa 
na watu 582,959.

Ommy Dimpoz ft Nandy - Kata
Ommy Dimpoz, naye ni mmoja wa wasanii ambao mwan-

zoni tu mwa mwaka 2020, ameibuka na kuitambulisha ngoma 
yake mpya ambayo ameipa jina la ‘Kata’. Ni wimbo ambao 
amemshirikisha msanii wa kike Nandy. Ni ngoma ya maudhui 
ya mapenzi ambayo imepigwa na kuimbwa kwa mtindo wa 
‘ragamuffin’.

Msanii huyo ameitambulisha ngoma yake hiyo Januari 3 
mwaka huu na tayari kwenye mtandao wake na imeshatazam-
wa na watu 993,057.

Harmonize - Hainishtui
Haikutegemewa kama msanii mkubwa kama Harmonize 

atawahi kutoa ngoma mapema tu siku za mwanzoni za mwaka 
2020. Ilitegemewa angesubiri kwanza wengine watoe kwa 
sababu yeye ni staa, lakini haikuwa hivyo.

Lakini siku tatu tu baada ya mwaka mpya, akatambulisha 
ngoma yake mpya aliyoipa jina la ‘Hainishtui’. Labda kwa saba-
bu za kibiashara, ameitoa kwenye audio na si video, na tayari 
kwenye mtandao wake umeshatazamwa na watu 758,372, 
hapo bado ile ya video.

Huu si wimbo wa mapenzi, bali msanii anasema maneno na 
vitisho vya watu havimshtui.

‘Wenzako watakuroga, au na wewe umeshaoga, maana hauna 
woga. Wapo anaosema Konde atapotea, wenzako wanaku-
chukia, tena wamepanga kukubania, hainishtui, wakinifunika 
mimi nitawafunua...’ Ni baadhi ya maneno yaliyomo kwenye 
ngoma hiyo.

Roma Mkatoliki - Mkombozi
Ni ngoma ambayo baadhi ya watu wanadai kuwa haikutaki-

wa kuwa kwenye bongo fleva bali Gospel.
Ni wimbo ambao unamhusisha mtu mwenye matatizo 

mengi kwenye maisha, anayemwomba Mungu amsamehe na 
kumpunguzia shida za duniani. Alikwenda mahasubu lakini 
ndugu hawakwenda kumuona, aliporejea hakuwa na kinyongo, 
aliwabusu, lakini wakasema amewasonya. Huku anadaiwa 
vikoba, kule anadaiwa rejesho, kiasi cha kwenda kujificha 
Goba. Amekwenda kwa waganga na kuvunja nazi njia panda, 
lakini wapi, lakini kwa sasa amemrudia Mungu na anamuomba 
amalize shida zake. Ngoma hii iliyotoka Januari 3, imeshasikili-
zwa na watu 463,392.

Stamina - Asiwaze
Alhamisi ya Januari 9, Stamina ametambulisha ngoma yake 

mpya iitwayo ‘Asiwaze’. Ni wimbo ambao ameimba kwa hisia 
kali. Watu 382,737 wameshaitazama ngoma hiyo.

Ni ngoma ya masikitiko ambayo Stamina anaimba kuhusu 
ndoa ndoano. 

Alalamika kuwa hata pete yake ya ndoa ameshaenda kuiuza 
kwa sonara na kurudisha nusu hasara aliyotumia kwenye 
ndoa. ‘Ndoa inaweza kukufanya ulewe bila kunywa pia. Ile suti 
niliyovaa ya nini?

‘Mwambieni yule dogo aliyechezea klabu ya Simba, kutem-
bea na mke wangu, asijione kama ameshinda, nimeshakula, 
sasa ruksa kutoa vyombo...’ Ni baadhi ya maneno yaliyomo 
kwenye ngoma hiyo.

Prince Harry, Meghan kuishi uswahilini
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IMETOKEA

MAELFU ya ngamia kusini mwa Australia watauawa kwa 
risasi kutoka kwenye helikopta kutokana na kuwapo kwa joto 
kali na ukame.

Zoezi hilo la siku tano limeanza Jumatano wiki hii, jamii ya 
eneo hilo imeripoti kuwepo kwa makundi makubwa ya ngamia 
kuharibu miji na majengo.

‘’Wanaambaa mitaani wakitafuta maji ya kunywa. Tunahofu 
kuhusu usalama wa watoto’’, anasema Marita Baker, ambao 
wanaishi kwenye jamii ya Kanypi.

Baadhi ya wanyama pori pia watauawa. 
Maofisa watakaofanya kazi hiyo wanatoka katika idara ya 

mazingira na idara ya maji.
Imeelezwa kuwa kutokana na hali ya ukame, ngamia 

wamekuwa tishio kwenye jamii hivyo na inahitaji udhibiti wa 
haraka.

Jamii zinazoishi karibu na makazi ya ngamia hao, wamese-
ma wamekuwa wakiishi katika mazingira magumu, kwa 
sababu ngamia hubomoa uzio, huzunguka nyumba wakijaribu 
kupata maji kupitia maji yanayodondoka kutoka kwenye 
viyoyozi.

Joto kali na ukame kumesababisha moto wa nyika nchini 
Australia kwa kipindi cha miezi kadhaa, lakini hali ya ukame 
ya nchi hiyo imekuwapo kwa miaka kadhaa.

Ngamia hawana asili ya Australia, walipelekwa nchini humo 
na walowezi kutoka India, Afghanistan na mashariki ya kati 
katika karne ya 19.

Ngamia hao huharibu uzio, vifaa vya shamba na makazi, na 
pia hunywa maji yanayohitajika kwa matumizi ya watu katika 
eneo hilo.

Pia hutoa gesi ya methane, gesi ambayo inachangia mabadi-
liko ya hali ya hewa.

Maeneo ya mashariki na kusini mwa Australia yameharibi-
wa vibaya na wanyama wengi wameuawa kwa moto.

Nchi hiyo imekuwa ikikumbwa na joto kali katika kipindi 
cha miongo ya hivi karibuni na hali inatarajiwa kuendelea.

Wanasayansi wametahadharisha kuwa hali ya joto kali, na 
ukame utachangia matukio ya moto mara kwa mara na kuleta 
madhara.

Na Adam Fungamwango
AMA kweli ubaya hauna posho na roho 

mbaya haijengi. Duniani kuna watu wenye 
tabia ya kuwachukia wenzao bila sababu, 
lakini hawanufaiki na chochote.

Wapo kwenye tabia ya kuwafanyia 
ubaya wenzao kwa sababu ambazo 
hazieleweki. Hawafanyi hivyo labda kwa 
kulipiza kisasi la hasha, bali wao wanaona 
furaha kumfanyia mtu ubaya.

Inafika wakati binadamu anafanya 
ubaya hadi shetani anashangaa.

Hali hii inajionyesha kwenye filamu 
ya Penzi la Giza ambayo imechezwa na 
baadhi ya wasanii maarufu ambao ni Issa 
Mussa Cloud 112, Irene Paul Asia Buheke, 
Queen Njau na wengineo wengi.

Mr. Nabil ni bosi kwenye kampuni moja 
kubwa jijini Dar es Salaam. Chini yake ana 
baadhi ya wasaidizi ambao wanakitaka 
cheo chake kwa udi na uvumba, licha ya 
kwamba anafanya kazi zake vizuri tu.

Bosi msaizidi ndiye anayekitaka cheo hi-
cho akishirikiana na baadhi ya wafanyaka-
zi. Msaidizi huyo wa bosi Nabil anafanya 
hila mbalimbali za kumkwamisha kazi 
Nabil aonekane hajui, lakini inashindikana, 
kwani wamiliki au wakuu wa bodi wa-
naona anafanya kazi nzuri, hivyo wanam-
pongeza kwa kazi nzuri.

Baada ya kuona upande huo unashindi-
kana, bosi msaidizi anaamua kutumia njia 
za giza kufanikisha jambo lake. Anaamua 
kwenda kwa waganga wa kienyeji ili 
wafanye kila mbinu, ama ya kumwondoa 
kwenye kiti chake cha ubosi mkuu, au 
ikishindikana kumuua kabisa.

Mganga anatengeneza jini ambalo lina-
tumika kwa ajili kwenda kummaliza Cloud 
ambaye amecheza kama Nabil.

Jini hilo linatengenezwa kuwa msichana 
mzuri ambaye nia ni Cloud aingie mkenge 
na kumpenda, halafu ammalize. Kwa ba-
hati mbaya au nzuri haiwi hivyo.

Irene Paul ambaye alicheza kama jini, 
baada ya kuona utanashati na Cloud anab-
adili mawazo.

Kwanza anaangalia kisa kizima cha 
kutaka kuuawa Cloud na anagundua kuwa 
ni fitina tu, lakini ukweli ni kwamba bosi 
huyo hajafanya kitu chochote kibaya kwa 
wenzake ili alipiziwe kisasi, badala yake ni 
husuda tu.

Badala ya kumuua, anaamua kumlinda. 
Lakini akaangukia kwenye penzi na mwa-
naume huyo.

Cloud mwenyewe akawa hajui chochote. 

Mara ya kwanza alipomuona alimpenda na 
wakawa wapenzi. Kwa maana hiyo ilikuwa 
ni rahisi tu kwa jini Irene kummaliza mtu 
wake.

Kazi ya pili ya Irene ilikuwa ni kumuon-
ya msaidizi wa bosi Cloud kuacha kutaka 
kumdhuru mwenzake, la sivyo atakiona 
cha moto.

Irene anamtokea msaidizi wa bosi na 
kumuonya, lakini anapoleta dharau, jini 
linajipambanua kuwa hakuwa mwanamke 
halisi kama anavyodhani, hivyo jamaa 
huyo anaingia woga na kwenda kumwom-
ba msamaha Cloud kwa yote aliyomten-
dea.

Cloud anashangaa msamaha huo na 
hajui chanzo chake ni nini, kumbe ni 
mpenzi aliyenaye ambaye yeye anadhani 
ni binadamu wa kawaida.

Tatizo linakuja kwenye kuoana, kwani 
Irene anakataa na kumwambia kuwa 
hawezi kuolewa na binadamu kwa sababu 
yeye ni mtu wa kawaida.

Majibu hayo kwake Cloud anayaona 
kama ni ya dhihaka na hayana ukweli 
wowote ule.

Ili kumkomoa, anatafuta mpenzi mwing-
ine kwa ajili ya kumuoa ili aachane na 
Irene ambaye inaonekana hataki kuolewa.

Lakini kila wanapofika nyumbani, wan-
amkuta Irene ndani akiwa ameingia humo 
bila kufungua mlango. Hilo linamtisha 
Cloud na kuanza kukumbuka yale ambayo 
amekuwa akiyazungumza mara kwa mara.

Hali hii ilianza kumkosesha raha Cloud 
na kuanza kugombana na mpenzi wake 
Irene.

Siku iksiyo na jina wakiwa chumbani, 
Irene alitoa ya moyoni na kumwambia 
mambo yote kuwa yeye ni binadamu wa 
kawaida ila ni jini aliyekuja duniani ku-
muua. Alitumwa na msaidizi wake ofisini, 
lakini badala ya kufanya hivyo akaangukia 
kwenye penzi lake, na amefanya kazi 
kubwa kumsaidia kiasi kwamba hatari ya 
kuuawa imeisha kabisa.

Akamwambia muda wake wa kukaa 
duniani imeisha na sasa anaondoka, hivyo 
anampa ruhusa kuoa.

Awali Cloud alikuwa ni utani, lakini 
ghafla Irene alitoweka. Hakumuona tena. 
Baada ya miaka kadhaa Cloud alimvisha 
pete mchumba wake mpya. Akiwa kwenye 
harakati hizo, jini Irene alijitokeza ghafla. 
Alishtuka na kudhani ataharibu sherehe. 
Lakini jini alipiga makofi kukubaliana na 
alichokifanya, akatoweka tena.

Penzi la Giza
Ubaya hata shetani anashangaa

Maelfu ya ngamia 
kuuawa kisa 
wanakunywa 
maji mengi

IMETOKEA
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SAFARI YA NIGERIA
Card B wasiwasi tele kwa mumewe

R
APA mwenye makeke mengi, 

Cardi B, amewaomba mashabiki 
wake kufanya kila jitihada kumsh-
wishi mume wake Offset, kukubali 

mpango wake wa kuhamia nchini Nigeria.
Hivi karibuni msanii huyo ameibua 

mjadala mkali baada ya kueleza kuwa 
ana mpango wa kuhama Marekani na 
kwenda kuishi Bara la Afrika ambako 
anasema ni sehemu yenye furaha kwake.

Hata hivyo, Cardi B hawezi kuondoka 
peke yake bila kuungana na  mume wake 
Offset.

Mwanamuziki huyo alikwenda ka-
tika ukurasa wake wa Twitter  siku ya 

Jumatatu na kuposti picha inayoonyesha 
akiwa na mume huyo ambaye alivaa vazi 
la kitamaduni la  Kinigeria.

Katika picha hiyo aliandika ujumbe am-
bao aliwataka mashabiki wake kumsihi 
Offset, akubali kuhama pamoja naye.

“Mshawishini kuondoka na mimi,” 
aliandika Card B.

Aliwataka mashabiki wake hasa kutoka 
Nigeria, kupasa sauti zao kwa kushiriki 
picha hiyo ili kumlainisha mume wake 
akubali kuungana naye katika makazi 
mapya.

Ujumbe huo uliitikiwa vilivyo kwa idadi 
kubwa ya watu kujitokeza kumuomba 

Offset akubali ombi la mke wake.

Wito wa kuamua kuhama Marekani 
aliutoa siku chache zilizolizopita,  am-
bapo Cardi B baada ya Rais wa nchi 
hiyo Donald Trump, kuthibitisha kuuawa 
kwa Jenerali wa Jeshi wa Iran, Qassem 
Soleimani.

Tukio hilo limezidisha joto nchini humo 
baada ya raia kuwa na wasiwasi wa 
kuibuka kwa vita ya tatu ya dunia.

Cardi B ni mmoja wa watu wanaoamini 
kwamba kitendo cha Trump, kuamuru ku-
uawa kwa Soleimani, inaweka nchi hiyo 
katika hatari.
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MWIGIZAJI nyota kutoka Nolly-
wood, Mercy Johnson, ametambu-
lisha filamu yake mpya ya mwaka 
huu inayoitwa ‘The Legend of 
Inikpi’. 

Filamu hiyo inazungumzia 
tamaduni ya jamii ya Igala kwe-
nye ufalme wa Bini, ambapo im-
echezewa katika nchi za Nigeria 
na Ghana.

 Katika filamu hiyo mastaa 
mbalimbali wamecheza akiwamo 
Sam Dede, Odunlade Adekola, 
Saidi Balogun, Paul Obazele na 
wengine.

NYOTA  wa muziki wa Pop 
kutoka Marekani, Justin Bieber. 
Hatimaye amefichua hali yake ya 
kiafya na kueleza anasumbuliwa 
na ugonjwa unaojulikana kitaala-
mu kama Lyme.

Justin amewatangazia mamil-
ioni wa mashabiki wake kwamba 
napambana na ugonjwa huo na 
kuondoa uvumi kuwa amedhoofi-
ka kutokana na matumizi ya dawa 
za kulevya.

“Wakati watu wengi wakiende-
lea kusema Justin Bieber anaone-
kana kama shiti,  walishindwa 
kugundua nimegundulika hivi 
karibuni na ugonjwa wa Lyme, 
ambao unaathiri ngozi yangu, 
utendaji kazi ya ubongo, nishati, 
na afya kwa ujumla,” aliandika 
kupitia akaunti yake ya Instagram.

Bierber kumbe afya 
yake mgogoro

‘The Legend of 
Inikpi,’ hii hapa

Rob Kardashian, ameibua 
mjadala mpya baada ya 
kumwelezea mpenzi wake wa 
zamani Blac Chyna, kuwa ni 
hatari kwa malezi ya mtoto 
wao wa kike.

Kulingana na mtandao wa 
TMZ, Bob ambaye ni kaka wa 
Kim Kardashian, aliandika 
kisheria kwamba anataka 
kumlea binti yao Dream (3) ka-
tika malezi ya awali kutokana 
na mama yake hawezi kutoa 
malezi mazuri.

Amesema Chyna anazun-
gukwa na watu wasiostahili 
akiwamo dada yake Khloe, na 
kwamba matumizi ya pombe 
kupita kiasi yanamfanya asi-
kumbuke majukumu yake kama 
mama.

Rob hukujua hafai 
au unajikosha tu!

IDADI ya wanamuziki wa Marekani wanaozuru Nigeria 
inazidi kuongezeka, sasa rapa Lil Wayne, ameelezea nia 
yake ya kwenda nchini humo.

Lil Wayne atakanyaga ardhi ya nchi hiyo miezi mitatu 
baada ya Card B kufanya hivyo na kupata mafanikio 
makubwa.

Mshindi huyo wa tuzo mbalimbali, alizungumza katika 
mahojiano kwamba sehemu ambayo anaipenda kwenda 
kuwa Nigeria.

“Sijawahi kufika Nigeria na ningependa kwenda na pia 
sijakwenda Misri, nafikiri huko kuna mawazo tofauti,” 
amesema Wayne.

Lil Wayne 
wanakusubiri
Nigeria

MWIGIZAJI kutoka Nollywood, 
Rahama Sadau, anaonekana 
kupenda mpira wa miguu kiasi 
cha kufunga safari hadi Ufaransa 
kuwaangalia wachezaji nyota.

Rahama hivi karibuni alitembe-
lea uwanja wa Paris St Germain 
(PSG) na akaposti picha ambayo 
alionekana akiwa ndani ya uwanja 
huo na kusema anahisi uwepo wa 
Neymar na Mbappe.

 Mchezo wa mpira wa miguu ni 
moja ambayo watu wengi wanap-
enda sana katika sehemu mbalim-
bali za ulimwengu na wanatarajia 
kukutana na nyota wanaowap-
enda. Mwigizaji wa Nollywood, 
Rahama Sadau, hivi karibuni ali-
pata nafasi ya kukutana na baadhi 
ya nyota anaowapenda zaidi 
ya mpira. Akiwa uwanjani hapo 
alitembezwa na katibu mkuu wa 
timu hiyo, Victoriano Melero, na 
ni wazi itakuwa ziara yake yenye 
msisimko katika maisha yake.

Rahama ulikwenda PSG 
kumwona Neymar?
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Unayo haki ya 
kufungua shauri 
ikiwa kuna mtu 
unamdai, lakini 
kwa sharti kuwa 
shauri lifunguliwe 
pahala stahiki. 
Wapo ambao 
hupeleka kesi za 
namna hii polisi 
japo huko si ma-
hali sahihi kwa 
kesi za namna hii. 
Polisi hujitahidi 
kuzitafutia ufum-
buzi ambapo 
wakati mwingine 
hufanikiwa na 
wakati mwingine 
hushindwa. 

Mdaiwa anaweza kufungwa asipolipa deni
Na Mwandishi Wetu

N
I kawaida watu kukope-
shana fedha katika shu-
ghuli za kibinadamu za 
kila siku hasa zile za uzal-

ishaji. 
Ni kutokana na hili baadhi ya 

watu hujikuta wameingia katika 
mfarakano  ambao hata hivyo una-
tatulika kisheria. 

Kwa wale ambao madeni yao 
hutokana na taasisi za fedha, kama 
benki hawa huwa sio rahisi kwao 
kukwepa kutokana na utaratibu 
makini wa utoaji wa fedha wa taasi-
si hizo.

Tatizo kubwa la kutolipana na 
kuleteana dharau huhusisha wad-
eni binafsi yaani mtu na mtu. Ni 
katika madeni haya ya watu binafsi 
ambamo msemo maarufu wa deni 
halifungi husikika. 

Ni kawaida kukuta mtu ame-
kopeshwa na hataki kurejesha 
akijiamini kuwa deni halifungi. 
Yumkini wapambe nao husikika 
wakisema, asikutishe deni halim-
fungi mtu. 

Kwa makala haya tutapata kujua 
ikiwa ni kweli deni linafunga au 
halifungi.

KESI YA MADAI

Kesi za madai ni zile kesi zote 
ambazo si za jinai. Kesi za madai 
hazihusishi kudaiana pesa tu kama 
wengi wanavyojua. Hata masuala 
ya talaka, kudai fidia, mikataba, ma-
dai ya vitu kama nyumba, magari 
na vitu vingine huingia katika kesi 
za madai. 

Kwa hiyo tunapojiuliza swali la 
ikiwa deni linafunga au halifungi 
tunaongelea hivi vyote. Hata hivyo 
tutajielekeza zaidi katika kudaiana 
fedha.

JE, INARUHUSIWA KUPELEKA 
MADAI POLISI ?

Unayo haki ya kufungua shauri 
ikiwa kuna mtu unamdai, lakini 
kwa sharti kuwa shauri lifunguliwe 
pahala stahiki. Wapo ambao hu-
peleka kesi za namna hii polisi japo 
huko si mahali sahihi kwa kesi za 
namna hii. 

Polisi hujitahidi kuzitafutia 
ufumbuzi ambapo wakati mwing-
ine hufanikiwa na wakati mwing-
ine hushindwa. Ukweli ni kuwa 
kisheria, polisi hawana ruhusa ya 
kushughulikia kesi za madai hasa 
hizi za kudaiana hela na hata mali. 

Madhara utakayoyapata utaka-
pomfungulia kesi mdai wako polisi 
ni pamoja na kupoteza muda bila 
kupata ulichokitaka. Hii ni kwa 
sababu mdaiwa atakapokataa 
kutoa ushirikiano wowote, polisi 
hawana la kufanya.

Hawawezi kumfunga kwa 
sababu hairuhusiwi. Hawawezi 
kumpeleka mahakamani kwa saba-
bu hawaruhusiwi kupeleka kesi za 
madai mahakamani. 

Kwa hiyo mdaiwa uliyempeleka 
polisi akiamua kukomaa hawana 
la kufanya, utakuwa umepoteza 
muda na gharama.

Basi ieleweke kuwa kesi za madai 
kama hizi hutakiwa kufunguliwa 
mahakamani. 

Yaweza kufunguliwa mahakama 
yoyote kutegemea na kiwango cha 
fedha unachodai.

Waweza kufungua mahakama ya 
mwanzo, wilaya na hata mahakama 
kuu. Usipeleke kesi ya namna hii 
polisi labda kama unalenga kumti-
sha mdeni na si kupata haki.

JE, DENI HALIFUNGI KISHERIA?

Hapana, deni linafunga. Ikiwa 
utashtakiwa kwa kudaiwa fedha 
na hukumu ikatolewa kuwa una-
takiwa kulipa hizo fedha basi una-
takiwa uzilipe.

Ikiwa hauna basi itaangaliwa 
kama una mali kama nyumba, gari 
au mali yoyote ambayo inaweza 
kukamatwa ili kulipia deni. Ikiwa 
hauna vitu hivyo, mali nyingine 
yoyote inayoweza kufidia deni, basi 
itatakiwa ukamatwe ufungwe kwa 

ajili ya deni hilo. 
Kifungu cha 44 (1) cha Sheria ya 

Mwenendo wa Mashauri ya Madai, 
kinasema kuwa mdaiwa anaweza 
kukamatwa katika muda na siku 
yoyote, na haraka kufikishwa ma-
hakamani na kuwa mahakama 
inaweza kutoa amri ya kuwekwa 
kizuizini/kufungwa. Kwa hiyo deni 
linafunga labda mdai asiamue ku-
chukua hatua.

 JE, UKIFUNGWA DENI LINAI-
SHA?

Hapana, ukifungwa deni haliishi. 
Kifungu cha 46 ( 2 ) cha Sheria ya 
Mwenendo wa Mashauri ya Madai 
kinasema kuwa, mdaiwa aliyeon-
dolewa katika kifungo kwa sababu 
yoyote ile, iwe kwa kumaliza muda, 
ugonjwa au vinginevyo hatahesabi-
ka kuwa ameondolewa katika deni 
kutokana na kuachiwa huko. 

Hii ina maana unatumikia kifun-
go kikiisha deni linabaki palepale.

Kifungo hakifuti au kusimama 
badala ya deni isipokuwa ni adha-
bu ya ukorofi. 

Ni kutokana na mtazamo huo wa 
sheria inalazimisha kutakiwa kuli-
pa deni hata baada ya kutumikia 
kifungo. Ukishindwa mara ny-
ingine tena kulipa mdai anayo haki 
ya kukurudisha tena mahakamani 
ambapo unaweza kufungwa tena. 
Msimamo wa sheria ni mpaka ulipe 
tu.

KULIPIWA DENI UKIWA JELA

Muda wowote mdaiwa akiwa jela 
anatumikia adhabu yake ya deni 
anaweza kuondolewa na kufutiwa 
adhabu hiyo iwapo kiwango cha 
deni analodaiwa kitalipwa. Ma-
hakama iliyotoa amri ya kufungwa 
ndiyo itakayotoa amri ya kuachiwa 
baada ya deni kulipwa katika uka-
milifu wake.

KWA MSAADA WA MTANDAO
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Na Sabato Kasika

U
WIANO wa jinsia kwe-
nye ngazi za maamuzi, ni 
moja ya mambo ambayo 
wadau na wanaharakati 

wamekuwa wakikazania ili ku-
wapo na usawa kati ya wanawake 
na wanaume katika uongozi.

Miongoni mwa wadau hao 
ni Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), ambao umeanzisha 
kampeni ukitaka kuona mwan-
amke haachwi nyuma katika ku-
gombea au kuchagua uongozi, 
katika  uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu wa 2020.

Kutokana na hilo, shirika hilo 
lisilo la kiserikali, limesambaza Il-
ani ya Uchaguzi ya Wanawake kwa 
vyama vya siasa nchini, ambavyo 
ni wadau wakuu wa uchaguzi huo 
ili wanachama wake wasome yali-
yomo na kuyafanyia kazi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
mtandao huo, Lilian Liundi, anase-
ma, wao hawako nyuma na wa-
tahakikisha mwanamke anapata 
nafasi katika uchaguzi huo ikiwa 
ni mikakati ya kutafuta uwiano ka-
tika uongozi.

“Tulishazindua Ilani ya Uchagu-
zi ya Wanawake na kuigawa kwa 
wadau vikiwamo vyama vya siasa 
na pia kuvitembelea na kusikiliza 
jinsi vinavyotekeleza masuala ya 
kijinsia,” anasema Liundi.

Mbali na hilo, Mkurugenzi huyo 
anasema, wamefanya uchambuzi 
na mapitio ya sera na ilani za vy-
ama hivyo kuangalia mapengo na 
kushauri kufanya marekebisho 
mapema kabla ya uchaguzi mkuu.

“Hiyo inatokana na ukweli 
kwamba kuna jambo la kufanyia 
kazi, ili kuwe na mazingira mazuri, 
ambayo yatamwezesha mwan-
amke kuwa na nafasi ya kushiriki 
vizuri katika uchaguzi mkuu,” 
anasema.

Anasema, vyama vya siasa vina-
takiwa kutoa fursa kwa wanawake 
kugombea nafasi mbalimbali za 
uongozi kwa vile wanawake wenye 
sifa za kuwa viongozi wapo, hivyo 

TGNP na ilani ya uchaguzi 2020

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP, Lilian Liundi (wa tatu kushoto) na wenzake wakiwa na viongozi Chama cha ACT - Wazalendo baada ya kukabidhi Ilani ya 
Uchaguzi ya Wanawake kwa chama hicho. PICHA ZOTE: MTANDAO

ni muhimu hilo likafanyiwa kazi.

ILANI YA WANAWAKE
Liundi anasema, ilani hiyo im-

endaliwa na TGNP kwa kushiriki-
ana na Mtandao wa Wanawake na 
Katiba, imewashirikisha kwa kuku-
sanya maoni kutoka makundi yote 
nchini hasa vijijini.

Anasema, asasi za kiraia zina-
zotetea haki na usawa wa kijinsia 
zaidi ya 60 zimeshiriki kikamilifu 
kuandika na kukamilisha ilani 
hiyo.

Septemba mwaka jana, ilani 
hiyo inayojumuisha sauti za wa-

nawake kutoka makundi mbalim-
bali ilizinduliwa rasmi.

Anasema, baadaye Oktoba 
ikasambazwa kwa wadau viki-
wamo vyama vya siasa lengo likiwa 
ni kuhakikisha ilani hiyo inakuwa 
na mchango mkubwa kwenye uch-
aguzi huo ujao.

“Sisi wanawake wapigakura 
tunatambua ni wadau muhimu 
kwenye shughuli zote za kisiasa na 
maendeleo ya jamii. Tunatambua 
na kudai haki za kushiriki katika 
uchaguzi kama wapigakura na wa-
naowania uongozi, walioteuliwa 
na kugombea hatimaye kushinda 

nafasi za uongozi kupitia uchagu-
zi,” anaongeza kusema;

YALIYOMO NDANI

Liundi anasema, ilani hiyo ime-
beba masuala muhimu yanayohu-
su wanawake kwenye uchaguzi, na 
kwamba imewalenga wanawake, 
serikali, vyama vya siasa, wagom-
bea nafasi za uongozi, vyombo vya 
habari na wapigakura.

Anasema ilani hiyo ni ya tano 
ikiwa na madai ya wanawake kama 
wadau na washiriki wakuu katika 
michakato mbalimbali ya uchagu-
zi.  “Madai yaliyomo kwenye ilani 
yanahusu masuala ya wanawake 
wote nchini Tanzania, hivyo ni 
muhimu wote kuungana bila ku-
jali itikadi za kisiasa na badala yake 
wawe kitu kimoja,” anasema.

Anasema, lengo kuu la ilani hiyo 
ni kutoa sauti za pamoja za wa-
nawake na makundi mbalimbali 
yanayotetea haki za wanawake na 
watoto kuhusu ushiriki kamilifu 
wao katika mchakato mzima wa 
uchaguzi.

Mkurugenzi huyo anasema, 
pamoja na hayo, ni kuhakikisha 
ajenda yao inapewa kipaumbele, 
katika mipango ya serikali in-
ayopewa ridhaa ya Watanzania 
kuongoza nchi.

Anasema ilani hiyo inayoon-
gozwa na kauli mbiu isemayo, 
“Ajenda ya Mwanamke, Turufu 
ya Ushindi 2019/2020”  inasisitiza 
kuwa hatima ya nchi hii iko mikon-
oni mwa wanawake na wanaume.

“Wapigakura wana uwezo 
mkubwa wa kuleta mabadiliko 
makubwa na ya kimapinduzi, 
katika nchi yetu endapo tutaun-
ganisha nguvu zao na kufanya wa-

nawake kama wapigakura kukataa 
kuuza haki zao,” anasema.

Anasema, lingine ni wanawake 
kukataa kurubuniwa na vyama, 
viongozi au watu wenye uchu 
wa madaraka na tabia ya kudhal-
ilisha wapigakura wao na pia wa-
pigakura wakatae kuunga mkono 
vyama au viongozi watarajiwa wa-
naokumbatia mfumo dume katika 
uchaguzi mkuu.

JUHUDI ZA SERIKALI
Serikali inasema, inaendelea 

kuyachukulia hatua mbalimbali 
masuala ya usawa wa kijinsia, ili 
kuhakikisha inaongeza uwiano wa 
kijinsia kati ya wanaume na wa-
nawake katika uongozi ili kufikia 
50 kwa 50.

Inasema, bado kuna jitihada 
zaidi zinatakiwa kufanyika, ili 
uwiano huo wa kijinsia uweze ku-
fikia 50 kwa 50, na ndiyo maana 
inachukua hatua mbalimbali kwa 
ajili ya kufikia uwiano huo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
alikaririwa akisema serikali ina-
chukua hatua mbalimbali  kupitia 
sera ya jinsia ya mwaka 2000 na 
itifaki mbalimbali za kimataifa ku-
wainua wanawake.

Waziri Mkuu anataja baadhi ya 
hatua hizo kuwa ni kujenga zahan-
ati kwa ajili ya kupunguza vifo vya 
wanawake na watoto wakati wa-
najifungua na kuimarisha elimu ya 
msingi na sekondari.

Mbali na hizo, anataja nyingine 
kuwa ni kampeni ya kumtua 
mama ndoo, ili apate muda wa 
kutosha kushiriki shughuli mbal-
imbali za maendeleo, huku serikali 
ikiendelea kufuatilia kwa karibu 
kwa ajili ya kufikia azima hiyo.

Baadhi ya wadau wakiwa na Ilani ya Uchaguzi ya Wanawake baada ya kumaliza kuizindua.
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CHEMSHABONGO NA NIPASHE NAMBA (00 28 00)                               Jibu toleo lililopita
 Dondoo: Kulia
1.  Daraja fulani la watu 
7.  Mahabusu 
8.  Luanda ni mji mkuu
9.  Mbolea 
12. Kuwa madhubuti  
14. Ekari 
15. Rais mweusi wa kwanza Afrika 
ya Kusini 
16. mojawapo ya wilaya Mbeya
18. begi 
21.Nabii wa Mungu 
22. Fahamu  
23.Kuwa wa awali
26. rai za watu 
27. Mto wa nne kwa urefu Afrika
28. Mirungi

Dondoo: Chini 
1.  Tia maanani, heshimu 
2.  Weka mdomoni na tafuna
3.  Omba ruhusa ya kuondoka
4.  Sehemu ya kitu, fungu
5.  Jimbo jamhuri ya Dominiki
6.  Chora chini 
10.Hupumua kwa mapezi
11. Chombo cha bati cha kutilia 
vitu   
13. Rudisha 
17. Dumazwa   
19. Madini 
20. Awali 
24.Kinyume cha ndani
25. Kataa kutii sheria za nchi 
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MAAJABU SHULE YA AGAPE
Na Mwandishi Wetu 

S
HULE ya Msingi Agape, in-
ayochukua mchepuo wa 
Kingereza iliyojengwa ka-
tika kijiji cha Bukima, Kata 

ya Bukima Wilaya ya Musoma, im-
ewashangaza wengi baada ya ku-
fanya vizuri katika matokeo ya taifa 
ya darasa la saba wa mwaka jana.

Shule hiyo ambayo imewaacha 
watu kubaki wakijiuliza, inatokana 
na idadi ndogo ya wanafunzi wa-
naosoma lakini kila mmoja anaone-
kana kuwa na upeo wa hali ya juu 
kitaaluma.

Akizungumzia kwa undani 
kuhusu shule hiyo, Ofisa Elimu wa 
Kata ya Bukima,   Gimasa Luyem-
be, anasema kutokana na matokeo 
hayo  kiwango cha ufaulu kwa kata 
umepanda kutoka asilimia 54 hadi 
60.

Anasema, kata yake ina shule 
za msingi sita, ambazo ni Majita A, 
Majita B, Butata A, Butata B, Mkapa 
na Agape.

Lakini Agape ndio inaongoza 
licha ya kuwa na wanafunzi saba 
waliomaliza darasa la saba mwaka 
jana.

Ufaulu haukuwa kwa darasa la 
saba pekee, kwani darasa la nne 
iliongoza kiwilaya baada ya wa-
nafunzi wake kufanya vizuri.

“Kwa mfano katika mtihani wa 
darasa la nne mwaka 2018 kwenye 
kundi lao kiwilaya, Agape ilikuwa 
ya kwanza, na mtihani wa taifa wa 
darasa la saba mwaka 2019 imeku-
wa ya kwanza,” anasema.

Anasema, wanafunzi wote saba 
wa shule hiyo wamechaguliwa 
kwenda sekondari ya vipaji maal-
uma za Musoma Technical, Songe 
Girls na Bwiru Boys na wengine 
wakichaguliwa kusoma Sekondari 
ya Kata ya Bukima.

“Katika kata yangu, wanafunzi 
182 wamechaguliwa kwenda se-
kondari wakiwamo hao wa Agape, 
ambao kwa kweli wamekuwa ni 
chachu kwa kata na hata wilaya 
kwa ujumla,” anasema.

DC APATA FUNZO 
Mkuu wa Wilaya ya Musoma, 

Dk. Vincent Anney, anasema, shule 
hiyo imeiweka wilaya yake katika 
ramani, na kwamba ipo haja kwa 
shule nyingine kujifunza mbinu zi-
nazotumiwa na Agape, ili kuongeza 
ufaulu.

“Sisi kama serikali, tutaendelea 
kushirikiana na shule hii ambayo 
kwa kweli imetutoa kimasomaso, 
kutokana na matokeo mazuri na 
ninaamini kuna jambo la kujifunza 
kutoka katika shule hiyo,” anasema 
Dk. Annay.

Dk. Anney anasema, shule hiyo 
ipo eneo la Majita, ambalo zamani 
lilikuwa linatoa wasomi wengi wa 
Mkoa wa Mara, lakini baadaye hali 
ikabadilika na sasa imeanza kure-
jea upya, hivyo ni muhimu kuunga 
mkono juhudi hizo.

“Shule zetu za serikali hatuna 
budi kujifunza jambo kutoka Agape 
na kulifanyia kazi ili kuongeza 
ufaulu katika shule zetu, kwani 
nayo iko vijijini ndani ndani, lakini 
wanafunzi wake wanafanya vizuri,” 
anasema.

Anasema, kwa njia hiyo, kiwango 

cha elimu kinaweza kuendelea ku-
panda kwenye eneo lote la Majita, 
ambalo ni miongoni mwa maeneo 
yaliyotoa wasomi wa fani mbalim-
bali.

“Kwa ujumla ni kwamba nime-
vutiwa na maendeleo ya shule hii 
ambayo mwaka jana ndio ameku-
wa na wanafunzi waliohitimu dar-
asa la saba na wakafanya vizuri na 
kuipaisha wilaya yetu,” anasema.

NINI SIRI YA MAFANIKIO? 
Andrea Kayora ambaye ni mmi-

liki wa shule hiyo,  anasema aliian-
zisha mwaka 2003, kwa kujenga 
chumba kimoja cha darasa akiwa 
na wanafunzi saba wa darasa la 

kwanza na walimu wawili.
Kayora anasema, kadri miaka 

ilivyokuwa inakwenda, ndivyo 
alivyokuwa akiongeza vyumba 
vingine vya madarasa na hatimaye 
mwaka 2017, shule ilisajiliwa na 
serikali.

“Bahati nzuri ni kwamba mwaka 
jana kwa mara ya kwanza, darasa 
la saba walifanya mtihani wa taifa, 
na shule yetu imekuwa ya kwanza 
kiwalaya kwa ufaulu wa madaraja 
ya juu,” anasema Kayora.

Anasema, mwamko wa jamii 
kwenye elimu umeanza kuoneka-
na, kwani shule hiyo ina wanafun-
zi 125, vyumba saba vya madarasa, 
walimu kumi na waangalizi wawili 
wa wanafunzi.

“Shule yetu imeongeza hamasa 

katika elimu katika Kata ya Bukima 
na Wilaya ya Musoma kwa ujumla 
ingawa bado kuna changamoto 
kadhaa, ambazo tunaendelea ku-
kabiliana nazo,” anasema.

Kayora ambaye kitaaluma ni 
mtawala, anasema hali ngumu ya 
uchumi inasababisha ujenzi wa 
miundombinu ya shule kufanyika 
taratibu, na kwamba anaamini 
atafika alikokusudia katika kuinua 
elimu vijijini.

“Baadhi ya malengo yangu ni 
shule kuwa na wanafunzi 175, idadi 
ambayo anaamini inatosha na pia 
ninatamani kuwa na sekondari, 
chuo cha ufundi stadi na ikiweze-
kana hata Chuo Kikuu cha Muso-
ma,” anasema.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Agape. PICHA: MPIGA PICHA WETU

lWanafunzi saba, wote wamefaulu
lDC asema wamepewa funzo 

HISTORIA
Kayora alizaliwa mwaka 1987 

katika Kijiji cha Bukima na alihit-
imu elimu ya msingi mwaka 2001, 
katika Shule ya Msingi Majita na 
kisha kujiunga na Sekondari ya 
Adrian iliyopo Mzumbe mkoani 
Morogoro.

Kayora anasema, wakati akiwa 
kidato cha pili katika sekondari 
hiyo, kufanya ziara ta mafunzo 
nchi Ujerumani na kujifunza 
mengi yaliyomfanya awe na wazo 
la kuanzisha shule ya Kiingereza 
vijijini.

“Mwaka 2005 nilihitimu kidato 
cha nne na kujiunga na Sekondari 
ya Umbwe mkoani Kilimanjaro na 
kuhitimu kidato cha sita mwaka 
2008 na kwenda Chuo Kikuu cha 
Dodoma,” anasema.

Anasema, akiwa chuoni hapo, 
mwaka 2010, alifanya mafunzo 
ya kazi bungeni kwenye kitengo 
cha utawala na kujifunza mambo 
mbalimbali yanayohusu sekta  
hiyo, ambayo imemfanya amiliki 
shule.

“Mwaka 2011 nilihitimu Sha-
hada ya Biashara Raslimali Watu, 
Bcom (HRM), nikarudi nyumbani 
kijijini Bukima kutimiza ndoto 
yangu ya kutoa mchango, katika 
elimu,” anasema.

Anasema, alianza kujitolea ku-
fundisha katika Sekondari ya Kata 
ya Bukima na kwa muda mfupi 
aligundua, wanafunzi wengi wa 
kidato cha kwanza na cha pili wali-
ihofia lugha ya Kiingereza. 

“Posho niliokuwa ninalipwa na 
Sekondari ya Bukima niliiwekeza 
katika Vicoba na baadaye nika-
kopa Sh. milioni tatu na kununua 
eneo la kujenga shule huku ni-
kiendelea na kufanya mipango ya 
kutimiza lengo langu,” anasema.

Mmiliki wa Shule ya Agape, Andrea 
Kayora akiwa ofisini kwake.

Uwekaji wa jiwe la msingi wa jengo la Tehama la shule hiyo uliofanywa na Prof. Sospeter Muhongo (kushoto). 
Wengine kulia ni mmiliki wa shule hiyo, Andrea Kayora na Diwani wa Kata ya Bukima, January Simula.
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Ajali ya ndege yapunguza joto 
mauaji ya Jen. Qasem Soleiman
M

VUTANO wa mataifa 
ya Marekani na Iran 
kuhusu kuuawa kwa 
Jenerali Qasem Solei-

man, unaanza kupoa taratibu. 
Hata hivyo kumeibuka na mzozo 
mwingine katika sura tofauti am-
bao unaendeleza uhasama kati 
ya nchi hizo.

Soleimani, ambaye aliongoza 
vikosi vya Qudsi vinavyoungwa 
mkono na Iran, aliuawa usiku wa 
Januari 3 wakati akitoka uwanja 
wa ndege wa Baghdad, nchini 
Iraq katika msafara wa magari.

Kifo chake kilifuatia na ulipi-
zaji kisasi wa Iran, baada ya kuru-
sha makombora 13 katika kambi 
mbili za Marekani zilizopo nchini 
humo.

Hata hivyo, wakati Iran in-
atekeleza hasira zake kwa kuru-
sha makombora hayo, wakati huo 
huo ndege ya abiria ya Ukraine, 
ilianguka muda mfupi baada ya 
kupaa kutoka uwanja wa ndege 
wa Tehran.

Matukio hayo mawili yaliifanya 
dunia kubaki na mkanganyiko, 
kama macho yaelekezwe katika 
tishio la vita kati ya Marekani na 
Iran, au kuangazia ajali ya ndege 
iliyoangamiza maisha ya watu 
wote 176.

Hata hivyo, ajali hiyo imeone-
kana kuleta sura mpya katika 
mzozo huo, imeonekana kupun-
guza makali ya mzozo huo kiasi 
ambacho kila mmoja sasa ame-
sahau kwa muda kifo cha Jenerali 
Soleimani.

Sasa dunia inataka kujua ajali 
ya ndege hiyo imesababishwa na 
nini? Huku baadhi ya mataifa ya 
Ulaya yakifanikiwa kubadilisha 
hali ya hewa kwa kutoa ripoti 
kwamba kuwa kombora la Iran 
lilidungua ndege hiyo kimakosa.

Viongozi wa Canada na Uin-
gereza huku wakijaribu kukwepa 
kuilaumu Iran, wanataka uchun-
guzi wa kina ufanyike kubaini 
chanzo halisi kilichosababisha 
ajali hiyo.

Ukraine awali imekuwa na 
msimamo wa wastani ikisema 
inachunguza endapo ndege yake 
iliangushwa na kombora au la, 
wakati huo huo ilionya suala hilo 
lisichukuliwe kwa dhana ya pe-
kee.

Katika uchunguzi uliofanywa 
na nchi hizo, ulibaini kuanguka 
kwa ndege hiyo kulitokea saa 
chache baada ya Iran kushambu-
lia kambi za kijeshi za Marekani 
nchini Iraq kwa makombora ya 
masafa marefu.

Vyombo vya habari vya Mare-
kani, vinaashiria ndege hiyo il-
idhani kuwa ndege ya kivita ya 
Marekani wakati Iran ilipokuwa 
ikijiandaa kujibu mashambulio la 
kulipa kisasi.

Kituo cha habari cha CBS im-
evinukuu vyanzo vya kijasusi vya 
Marekani vinavyodai kuwa picha 

bora ya Iran. 
CBS wamechapisha taarifa 

inayodai kuwa mitambo ya rada 
ya Marekani, ilibaini makombora 
mawili yakirushwa muda mfupi 
kabla ya ndege hiyo kulipuka.

Kwa upande wa Newsweek 
wamewanukuu maofisa wa 
Marekani na Iraq ambao wa-
naamini ndege hiyo ilidunguliwa 
na makombora ya Kirusi aina 
ya Tor M-1 ambayo Nato huyaita 
Gauntlet. 

Maofisa wawili kutoka makao 
makuu ya jeshi la Marekani 
wameithibitishia Newsweek 
kuwa shambulio hilo lilikuwa la 
bahati mbaya.

IRANI IMESEMA NINI?
Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri 

wa Anga wa Iran, Ali Abedzadeh, 
amesema, “ndege hiyo ambayo 
awali ilikuwa ikielekea magharibi 
baada ya kupaa ilikata kona kulia 
kutokana na hitilafu ya kiufundi 
na ilikuwa ikirejea uwanja wa 
ndege pindi ilipoanguka.” 

Abedzadeh ameongeza kuwa 
mashuhuda waliona ndege hiyo 
“ikiwaka moto” kabla ya kuangu-
ka na kuwa marubani hawakutoa 
taarifa yoyote ya dharura kabla 
ya kujaribu kurudi uwanja wa 
ndege wa Imam Khomeini.

“Ndege kadhaa za ndani na nje 
zilikuwa zikipaa katika anga la 
Iran katika usawa wa futi 8,000 
kama ilivyokuwa kwa ndege ya 
Ukraine. Hivyo suala la kupigwa 
na makombora haliwezi kuwa na 
ukweli wowote,” ameongeza.

Ofisa huyo amedai kuwa taar-
ifa za awali za uchunguzi zime-
shapelekwa Ukraine na Mareka-
ni, ambapo ndipo makao makuu 
ya Boeing. 

za satelaiti zinaonyesha mwanga 
wa makombora mawili ambao uli-
fuatiwa na mwanga wa mlipuko. 

Kituo cha habari cha CBS ki-
mevinukuu vyanzo vya kijasusi vya 
Marekani, vinavyodai kuwa picha 
za satelaiti zinaonyesha mwanga 
wa makombora mawili ambao uli-
fuatiwa na mwanga wa mlipuko. 

Kanda ya video iliyopatikana na 
New York Times ilionyesha jinsi 
makombora yalivyokuwa yakipita 
katika anga la Tehran na baadaye 
kulipuka ilipokutana na ndege. 

Karibu sekunde 10 baadaye mli-
puko mkubwa ulisikika ardhini. 

Ndege iliyoshika moto, inaendelea 
kupaa.

Rais wa Marekani, Donald 
Trump, juzi alisema kwa tahadhari 
kubwa kwamba ana shaka juu ya 
kuanguka kwa ndege hiyo. 

“Inawezekana kuna mtu amefan-
ya kosa kubwa.” Alisema Trump.

Iran imetangaza kutokabidhi 
kisanduku cheusi cha kuhifadhi 
taarifa za ndege kwa kampuni 
ya ndege ya Boeing au serikali ya 
Marekani kwa ajili ya uchunguzi.

Hatua hiyo inatokana na mzozo 
uliokomaa baina ya Marekani na 
Iran, hasa baada ya Trump kuagiza 

shambulio la anga lililomuua Jener-
ali wa Iran Qasem Soleimani Janu-
ari 3.

Chini ya sheria za kimataifa za 
usafiri wa anga, Iran ina haki ya 
kuongoza uchunguzi wa ajali hiyo, 
lakini kawaida huwa kampuni 
iliyotengeneza ndege pia hushirik-
ishwa kwa karibu. 

Ndege hiyo ni Boeing 737-800 
ambayo imetengenezwa Marekani, 
nchi ambayo ni hasimu wa Iran. 

CBS na Newsweek waliripoti 
kuwa maofisa wa ujasusi wa Mare-
kani na Iraq wana hakika kuwa 
ndege hiyo iliangushwa na makom-

Mabaki ya ndege ya Ukraine iliyoanguka nchini Iran. PICHA MTANDAO

Jenerali Qasem Soleiman.
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habari kimataifa

BAGHDAD, Iraq

HATUA ya Rais wa Marekani, Donald 
Trump, kuamuru kuuawa kwa Jenerali 
Qasem Soleimani, ambaye alikuwa mkuu 
wa vikosi vya Qudsi vinavyoungwa mko-
no na Iran, imeonekana kuleta furaha 
kwa kundi la Islamic State (IS) nchini Iraq. 

Iran na vikosi ambavyo inaviunga mko-
no nchini Iraq wameapa kulipiza kisasi 
kwa mauaji ya Qasem Soleimani, yal-
iyosababishwa na bomu lililorushwa na 
ndege isiyokuwa na rubani ya Marekani.

Bomu hilo lililenga gari la Soleimani 
wakati linaondoka uwanja wa ndege wa 
Baghdad Ijumaa iliyopita. 

Na pia hiyo ni hatua itakayofurahiwa na 
kundi la Islamic State ambalo litafanikiwa 
kujiimarisha tena kwa haraka baada ya 
utawala wake kuangushwa. 

Pia ni habari njema kwa wenye msi-
mamo mkali kwamba Bunge la Iraq lilipit-
isha muswada unaotaka raia wa Marekani 
kuondoka mara moja kote nchini humo. 

Chimbuko la kundi la IS ni kundi la al-
Qaeda nchini Iraq lililosambaratika na 
limekuwa imara kwa miaka mingi.

Operesheni kubwa ya kijeshi mwaka 

2016 na 2017, ilihitajika ili kumaliza uta-
wala wa kundi la IS nchini Iraq na Syria. 

Wapiganaji wengi wa Jihadi waliishia 
kufa ama kuwa wafungwa, lakini hilo hali-
kufanikiwa kusambaratisha kabisa kundi 
hilo. 

Kundi la IS bado lipo imara katika mae-
neo ya Iraq na Syria ambako limesababi-
sha uvamizi, ubadhirifu wa fedha na vifo 
kwa wengi. 

Nchi ya Iraq ina jeshi na vikosi vya poli-
si bora waliopewa mafunzo na Marekani 
na washirika wa Ulaya waliojiunga katika 
vita dhidi ya IS. 

Tangu mauaji ya Soleimani, Marekani 
imesitisha mafunzo yake pamoja na op-
eresheni zake ikiwa ni pamoja na Den-
mark na Ujerumani. 

Ujerumani inaondoa wanajeshi wake 
waliokuwa wanatoa mafunzo nchini Jor-
dan na Kuwait.

Vikosi vya Iraq ndivyo vinakuwa katika 
hatari zaidi wakati wa operesheni ya ar-
dhini dhidi ya IS. 

Lakini pamoja na mafunzo, pia vimeku-
wa vikitegemea usafiri kutoka kwa vikosi 
vya Marekani ambavyo kwa sasa vinany-
emelea ngome yao. 

Wanamgambo wa IS wana jambo la 
kusherehekea. Wakati Trump ameamua 
kumuua Soleimani; huo ulikuwa ushindi 
mkubwa kwao baada ya Marekani ku-
muua mmoja ya adui zake. 

Mwaka 2014, wanamgambo wa Jihadi 
walianza kufanya mashambulizi na kut-
waa maeneo muhimu ya Iraq ikiwamo 
mji wa pili kwa ukubwa wa Mosul. 

Ayatollah Ali al-Sistani, kiongozi wa 
kidini wa Kishia wa Iraq, alitoa wito wa 
kujihami kukabiliana na Wasunni wenye 
msimamo mkali. 

Na maelfu ya vijana Wakishia wakaji-
tokeza na kujitolea na kwa ushirikiano na 
Soleimani na kikosi chake cha Qudsi, wa-
likuwa sehemu ya mabadiliko makubwa 
katika vikosi vya jeshi. Wanajeshi hao wa-
likuwa wenye nguvu na uwezo mkubwa 
wa kukabiliana na IS. 

Kwa sasa, makundi yenye kuungwa 
mkono na Iran yamejumuishwa kwenye 
Jeshi la Iraq chini ya muungano unaoju-
likana kama Popular Mobilisation. 

Viongozi wa vikosi hivyo wamekuwa 
wamepata madaraka makubwa ya ki-
siasa.

			   BBC

Mauaji ya Qasem Soleimani 
habari njema kwa IS

			 

TEHRAN, Iran

IRAN kwa mara nyingine ima-
kana madai kuwa makombora 
yake yaliidungua ndege ya abiria 
ya Ukraine karibu na mji mkuu 
wa nchi hiyo, Tehran Jumatano. 

Mkuu wa mamlaka ya anga 
amesema ana ‘uhakika’ kuwa ndege 
hiyo haikushambuliwa na kombora.

Mkuu huyo alikuwa akijibu 
madai yaliyotolewa na viongozi 
wa nchi za Magharibi kuwa 
ndege hiyo ilidunguliwa na ma-
kombora ya Iran kimakosa.

Ushahidi unaashiria kuwa kom-
bora la Iran lilidungua ndege ya 
abiria ya Ukraine iliyoanguka 
karibu na Tehran, kimakosa, vion-
gozi wa magharibi wanasema.

Viongozi wa Canada na Uin-
gereza wanataka uchunguzi wa 
kina ufanyike kubaini chanzo 
halisi kilichosababisha, ajali 
iliyowaua watu wote 176 wal-
iokuwa ndani ya ndege hiyo.

Ukraine awali ilisema kuwa ina-
chunguza endapo ndege yake ilian-
gushwa na kombora, jambo ambalo 
mamlaka za Iran zilikanusha vikali. 

Kuanguka kwa ndege hiyo ku-
litokea saa chache baada ya Iran 
kushambulia kambi za kijeshi za 
Marekani nchini Iraq kwa ma-
kombora ya masafa marefu. 

Ndege hiyo ni Boeing 737-
800 ambayo imetengen-
ezwa Marekani, nchi ambayo 
ni hasimu wa Marekani. 

CBS na Newsweek waliri-
poti kuwa maafisa wa ujasusi wa 
Marekani na Iraq wana hakika 
kuwa ndege hiyo iliangushwa 
na makombora ya Iran. 

CBS wamechapisha taarifa 
inayodai kuwa mitambo ya rada 
ya Marekani ilibaini makombora 
mawili yakirushwa muda mfupi 
kabla ya ndege hiyo kulipuka. 

Kwa upande wa Newsweek 
wamewanukuu maofisa wa Mare-
kani na Iraq ambao wanaamini 
ndege hiyo ilidunguliwa na ma-
kombora ya Kirusi aina ya Tor M-1 
ambayo Nato huyaita Gauntlet. 

Iran yakana 
kutungua ndege 
ya Ukraine

LUSAKA, Zambia

WAFANYABIASHARA wa kuuza majen-
eza wamepewa muda hadi Machi mwaka 
huu, kuondoa bidhaa zao karibu na hospi-
tali moja iliyopo mjini Lusaka, nchini Zim-
babwe, kutokana na kuwasababishia wag-
onjwa msongo wa mawazo.

 Kulingana na gazeti la Dail Mail, limem-
nukuu Meya wa Mji wa Lusaka Miles Sampa, 
akisema kwamba wauza majeneza wata-
hamishiwa maeneo ya makaburini iwapo 
hawataondoka. 

Wafanyabiashara hao walikuwa wame-

fungua maduka yao nje ya Hospitali ya 
Chuo Kikuu, ambapo kuna chumba cha 
kuhifadhi maiti. 

Inasemekana kwamba wagonjwa na 
jamaa zao waliwasilisha malalamishi yao 
katika mamlaka ya eneo, na kusababisha 
kuchukuliwa kwa hatua hiyo. 

Meya Sampa alisema wauza majeneza 
hao walikuwa wanawapa wagonjwa mson-
go wa mawazo, na kufanya iwe vigumu 
kwao kupata nafuu. 

Meya huyo pia amesema kwamba wame-
ombwa kutafuta eneo mbadala la kuuza 
bidhaa zao hizo au wahamishwe hadi mae-

neo ya makaburini kuendeleza kazi zao.
Kwa kipindi kirefu biashara hiyo imeku-

wa kama mkombozi kwa vijana wengi ku-
pata kipato, na pia kuwekwa kwa majeneza 
hayo hospitalini, kulionekana kama eneo 
sahihi la kuendesha biashara hiyo. 

Biashara hiyo ilionekana kuhudumia zai-
di wale wanaotoka maeneo ya mbali.

Wafanyabiashara hao wamekuwa wak-
itoa huduma zengine kama kutayarisha 
mwili na kuusafirisha. Huduma yao ilione-
kana kupunguza mzigo kwa waombolezaji 
ambao mara nyingi huwa katika hali ya 
kukosa ujasiri wa kufanya shughuli za kum-

wandaa marehemu.
Hata hivyo, biashara hiyo imekuwa 

ikitekelezwa karibu sana na wadi za wag-
onjwa ambao wamelalamika kwamba tukio 
hilo huwakosesha imani ya kupona, hasa 
pale waombelezaji wanapojitokeza nyakati 
za mchana na  husababisha wagonjwa ku-
fikiria zaidi kuhusu kifo badala ya uponaji. 

Wakazi wanaamini kwamba majeneza 
hayastahili kuuzwa kwenye hospitali hiyo, 
kwa sababu hilo ni eneo linalostahili ku-
wapa wagonjwa moyo na utulivu wa akili 
badala ya kuwatia hofu.

			   BBC

Wauza majeneza wafukuzwa hospitalini

Moshi wa 
vumbi 
ukione-
kana 
umetanda 
angani 
baada ya 
Mlima Po-
pocatepetl 
kulipuka 
volcano. 
Mlima huo 
upo katika 
mji wa 
Puebla, 
katikati ya 
Mexico. 
(PICHA: 
AFP)
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Lakini neno ‘shemeji’ alilolitamka 
kwa Meze, linaashilia, huo ni mwisho 
ya yale yote ambayo alikuwa akiota, 
akiomba.

“Nadhani hakuna kipingamizi 
tena, leo hii nitamwambia kuwa 
nampenda na yeye atasema kilicho 
moyoni mwake, natumaini kuwa 
anasema ananipenda kwa sababu 
vitendo vyake vinaonyesha hivyo.” 
Aliwaza Kadili.

Alimwita kijana mmoja na kumka-
bidhi noti ya Sh. 1,000 ikiwa pamoja 
na kumpa maelekezo ya kulinda gari 
iliyopaki hapo hadi watakaporejea.

“Mbona hujaniambia kuwa unaku-
ja mama?” Kadili alianza kwa kum-
laumu, kabla ya kufuatiwa kicheko 
chepesi kutoka kwa Edina.

“Nilitaka ‘kukusapraizi’, sikutaka 
kukwambia na kukusumbua kufanya 
maandalizi yasiyo ya lazima, au nime-
kosea baba.”

“Hapana, maana nilitaka kuku-
chinjia kuku.” Alijibu na wote watatu 
wakaangua kicheko.

Wakati huo, tayari walikuwa wa-
naongozana kwenda nyumbani kwa 
kina Kadili.

Edina alikuwa kati. Upande wake 
wa kushoto alikuwa Kadili na wali-
kuwa wameshikana mikono.

Upande wake wa kulia alikuwa 
Meze. Mkono wa Edina ulikuwa be-
gani kwake, hivyo kuleta picha nzuri, 
iliyowavutia wengi waliowaona na 
kupishana nao, lakini bila kujua pale 
mwenye mali ni nani, hali iliyowafan-

ya wambea washindwe kubaini.
Safari hiyo ya watu watatu wal-

iokuwa kivutio kikubwa usawahilini 
iliishia kwenye nyumba moja 
ndogo ya vyumba viwili na se-
bule.

Matofali ya nyumba hiyo 
ambayo yalikuwa hayajapigwa 
‘chupingi’ mengine yalibadi-
lika rangi na kuonekana meusi 
kutokana na kutokuwa katika 
matunzo mazuri, lakini pia ku-
loana na mvua.

Mabati kwenye nyumba hiyo 
yaligeuka rangi na kuwa meusi 
kwa kutu, huku baadhi ya mi-
sumari ilikiwa imeshang’oka, 
huku baadhi ya mabati yakii-
nuka na kurudi chini kwa kune-
sanesa kutokana na upepo, 
yakitoa sauti ya kubughuzi kwa 
walio ndani, nje na hata wapita 
njia.

Juu pia kuna mabati ambayo 
misumari yake ilikua imeng’oka 
kabisa, lakini yaliendelea ku-
wepo hapo badala ya kungoka 
kwa upepo kutokana na ku-
kandamizwa na matairi ya gari 
makuukuu.

“Karibu ndani.” Kadili alim-
karibisha Edina kwa furaha, 
lakini kwa mbali ile aibu ya hali 
yake ya ufukara ilimsuta, kwani 
aliyemkaribisha alikuwa ni 
mwanamke aliyetoka kwenye 
familia ya kitajiri.

Si kwa kusimuliwa bali kwa 

kuona mwenyewe alipotekwa na ku-
pelekwa huko kuteswa, chini ya usi-
mamizi wa mama Edina ambaye kwa 

sasa ni marehemu.
“Ahsante.” Alijibu kwa 

bashasha.
Alikaribishwa kukaa 

kwenye kiti ambacho 
miaka kumi kilifaa kuitwa 
kochi. Lilikuwa ni kocho 
kuukuu, ambalo sponji 
zake zilikuwa zimenyofoka 
na kilichoonekana zaidi ni 
mbao za chini.

Bila kufikiri mara mbili 
mbili, Edina alikaa kabla 
hata wenyeji wake hawa-
jafanya hivyo.

Pamoja na mazingira 
yote hayo ambayo kwake 
yalionekana kama mbingu 
na ardhi ya ya kwao, Edina 
alionekana mwenye furaha 
zaidi kuliko hata wenyeji 
wake.

Zilipita dakika mbili hivi 
za makaribisho. Hali ya 
ukimya ikataka kuchukua 
nafasi yake.

“Edina, karibu, hapa 
ndiyo nyumbani kwetu.” 
Edina sasa akakaribishwa 
rasmi.

“Nashukuru kwa kupa-
fahamu na nashukuru kwa 
kufika pia, maana nilikuwa 
na hamu siku zote kufika 
hapa.”

Kadili alionekana kutotulia se-
hemu moja. Alinyanyuka na kumua-
cha mgeni wake na rafiki yake Meze 
waliendelea kupiga stori za hapa na 
pale.

Baada ya dakika tatu kupita, Kadili 
aliingia sebuleni akiongozana na wa-
nawake wawili. Mmoja ni mama wa 
makamo na mwingine ni msichana 
ambaye umri wake haukutofautiana 
sana na Edina.

“Mama, napenda kukutambulisha 
kwa rafiki yangu, anaitwa Edina na 
Edina, huyu ni mama yangu mzazi.” 
Kadili alinyamaza kidogo akiwataza-
ma kwa zamu mama yake pamoja na 
Edina.

Edina alisimama na kupiga magoti 
kwa heshima zote.

“Shikamoo mama.”
“Marahaba mwanangu, hujambo?”
“Sijambo mama, leo nimeamua 

kuja kuwatembelea.”
“Karibu mwanangu, hapa ni kwa-

ko, karibu muda wote ule unakari-
bishwa.”

Mama Kadili alishangazwa kwa 
uzuri na urembo wa mwanamke 
huyo. Hakuona kasoro yoyote kwe-
nye mwili, nywele na nguo za mwan-
amama huyo.

Manukato yake yaliifanya nyumba 
zima mle ndani kunukia kana kwam-
ba wote mle walikuwa wamejipulizia 
manukato hayo, au nyumna ndiyo 
imepuliziwa.

“Mhh, ndiyo maana mwanangu 
aliamua kujitoa muhanga kufa na 
kupona kwa msichana huyu. Amepa-
ta tabu sana. Amevumilia tabu sana 
na amekuwa mvumilivu kwa kila 
kitu. Alikuwa sahihi, huyu ni malkia 
wa uzuri.” alijisemea moyoni.

“Eliza, kutana na rafiki yangu 
anaitwa Edina, bibie, huyu anaitwa 
Eliza ni dada yangu binamu, mtoto 
wa mjomba wangu aliyezaliwa tum-
bo moja na mama yangu.”

Edina alisimama na kumkumba-
tia Eliza. 

“Hujambo mrembo.” Edina alim-
sabahi akiwa amemkumbatia.

“Sijambo mrembo.” Alijibu.
Walitazamana kwa sekunde 

kadhaa. Eliza alikiri kuwa Edina 
ni mrembo wa warembo na hapo 
alipojua ni kwa nini Kadili alikuwa 
hakubali hata chembe suala la 
kumuoa yeye kama wazazi wal-
ivyotaka na akawa anapiga chenga 
au kuchelewesha mpaka aone 
imeshindikana kabisa.

Kwa Edina kufika pale, alijua ka-
bisa kuwa biashara yake ya kuoana 
na kaka yake binamu Kadili imekufa 
rasmi.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango (0716 

350534)

Mlango wa gari ulifunguka. Edina 
aliteremka ndani ya gari kwa madaha. 
Baadhi ya kinadada na kinamama wal-
iokuwa wakipita hapo walishindwa kue-
ndelea na safari zao kwa kumtazama.

Alionekana ni tofauti kabisa nao. Na-
dhani walikuwa wakijiuliza, msichana 
mzuri na mrembo kama huyo am-
etokea wapi.

Ni kama maajabu ya kumwona twiga 
akiwa mjini badala ya mbugani.

Dar es Salaam ikiwa imefurika wasi-
chana warembo kupindukia, wengi wao 
wakiwa wameuongeza urembo wao wa 
asili maradufu kwa vipodozi lukuki vili-
vyofurika madukani, lakini si kwa  msi-
chana huyu Edina.

Uzuri wake ulikuwa ni  asili, akiongeza 
na urembo wa kike ambao haujamfanya 
kubadilika kupita kiasi au kuchusha.

Ngozi yake maji ya kunde iliifanya 
imeremete na kushawishi kuigusa. 
Tabasamu lake pia ni jambo la kawaida 
katika uso wake, ambalo lingeweza 
kununuliwa kwa fedha tu iwapo mwe-
nyewe angejali kujiunga na chuo kimo-
jawapo cha usanii na kuhitimu. Hali 
kadhalika, ziada hii haikutokana na 
macho yake maangavu, pua yake iliyo-
chongoka wala meno yake meupe yali-
yojipanga kikamilifu kinywani mwake 
kama mistari miwili ya punje za mahi-
ndi kwenye kibunzi.

Wanaume na vijana waliokuwepo 
eneo hilo nao hawakuwa nyuma kwe-
nye mshangao kwa malkia huyo alishu-
ka ndani ya gari alilokuwa akiendesha 
mwenyewe.

Umbile la msichana huyo liliwafanya 
kuwa kama wamepigwa ganzi. Siku 
hiyo hakuweka dawa ya aina yoyote ile 
kwenye nywele na kuzidi kuzipa mvuto.

Siku hiyo alivaa mavazi yenye hes-
hima, sketi ndefu iliyovuka magoti na 
blauzi nyepesi iliyokifanya kifua chake 
kitoe picha ya uhai wa matiti yake.

Nadhani alijua anakokwenda. Moja 
kwa moja alikwenda kumkumbatia 
Meze. 

“Shemeji, habari za siku nyingi?” Yali-
kuwa ni maneno machache, lakini yak-
agonga kwenye vichwa vya wote wawili, 
Kadili na Meze.

Meze alijua kabisa maana na neno 
shemeji. Alitambua sasa Edina amewe-
ka wazi nia yake ya kuwa na Kadili, 
maana si kwa kumwita shemeji hivi hivi 
tu.

Mshtuko ulimpata pia Kadili. Pamoja 
na kwamba dalili zote zinaonyesha 
kuwa Edina anaelekea kuwa mpenzi 
wake, lakini hakuna sehemu yoyote 
ambayo wametamkiana kuwa wanap-
endana kimapenzi.

Jumba Jekundu-35

hadithi
WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana, 
mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na 
baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawahitajiki kuwa 
na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka 

kwenye familia ya kitajiri, Edina.
Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo 
makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha 
maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

“Mbona 
hujaniambia 
kuwa unaku-
ja mama?” 
Kadili alianza 
kwa kum-
laumu, kabla 
ya kufuatiwa 
kicheko 
chepesi 
kutoka kwa 
Edina.
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MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayern Munich, Hansi Flick, ameomba 
kusajili Januari hii na klabu inafanyia kazi maombi 
yake, lakini Hasan Salihamidzic amethibitisha kwam-
ba, Leroy Sane hatajiunga na timu hiyo mwezi huu.

Mkurugenzi wa michezo wa klabu hiyo, Salihamid-
zic ameviambia vyombo vya habari wakati huu Bay-
ern ikijifua mjini Doha, nchini Qatar.

Amebainisha kwamba, Bayern wanafanyia kazi 
maombi ya Flick, ambaye amepewa jukumu la 
kukinoa kikosi hicho hadi mwishoni mwa msimu 
baada ya kufukuzwa kwa Niko Kovac Novemba mwa-
ka jana.

Salihamidzic awali alisema kuhusu usajili wa Janu-
ari: “Sidhani kama kitatokea chochote.”

Hata hivyo, katika mkutano wake na waandishi wa 
habari Alhamisi, Salihamidzic alisema: “Hansi Flick 
ameomba ufanyike usajili mwezi huu kwa ajili ya kui-
marisha kikosi. Hansi na mimi tunawasiliana mara 
kwa mara.

“Tunaangalia uwezekano, lakini ni ngumu kuimari-
sha kikosi wakati wa dirsha dogo la usajili la Januari.”

Hata hivyo, mchezaji wa kimataifa wa Ujerumani, 
Sane, ambaye kwa muda mrefu amekuwa akihu-
sishwa na klabu hiyo kutoka kule Manchester City, 
hatakuwa nyota mpya wa kikosi hicho Januari hii.

Bayern yafunguka
hatima ya Sane

LONDON, England 

NAHODHA wa Timu ya Taifa ya 
England, Harry Kane atafanyiwa 
operesheni ya goti lake la kusho-
to na atakuwa nje ya dimba hadi 
Aprili mwaka huu, klabu yake ya 
Tottenham imetangaza.

Mshambuliaji huyo aliumia 
wakati wa mchezo wa mwaka 
mpya alipofunga bao dhidi ya 
Southampton ambalo lilikataliwa 
kwa kuonekana ameotea.

Spurs sasa imebainisha kwam-

ba, Kane atakosa kipindi kikubwa 
cha nusu ya pili ya msimu wa Ligi 
Kuu England.

Kwa kikosi cha England, habari 
hizo zimekuwa pigo kubwa kwa 
kocha, Gareth Southgate na kwam-
ba anamkosa wakati wa kujiandaa 
na michuano ya Euro 2020, na 
hatakuwapo kwenye mchezo wa 
kirafiki wa Machi dhidi ya Italia na 
Denmark.

Hata hivyo, kutokana na muda 
ambao umetajwa kurudi kwake 
dimbani, Kane ataweza kuwa fiti 

kuelekea mwishoni mwa msimu 
2019-20.

Tottenham ilisema katika taar-
ifa yake: “Baada ya madaktari 
kumfanyia uchunguzi kwa wiki 
iliyopita, tunaweza kuthibitisha 
kwamba, Harry Kane atafanyiwa 
upasuaji kwenye goti la mguu 
wake wa kushoto.

“Mshambuliaji huyu aliumia 
goti wakati wa mchezo wa Ligi 
Kuu dhidi ya Southampton wiki 
iliyopita.”

Kane 
aipa pigo Spurs, England

MANCHESTER, England 

KOCHA Massimiliano Allegri am-
etajwa kwamba anajiandaa kupewa 
kazi katika kikosi cha Manchester 
United wakati wowote kuanzia 
sasa, kwa mujibu wa ESPN.

Kocha huyo amekuwa hana timu 
tangu aliopoondoka kwa miamba 
wa Ligi Kuu  Italia, Serie A, Juventus 
mwishoni mwa msimu wa 2018-19.

Hata hivyo, Allegri anaweza ku-
rudi haraka kazini baada ya United 
kutajwa ikimwania kwa udi na 
uvumba.

Mtaliano huyo inaaminika 
kwamba yeye mwenyewe anap-
enda zaidi kwenda kuinoa United 

ambayo inachechemea kwenye Ligi 
Kuu England.

Massimiliano anataka kuchukua 
nafasi ya kocha, Ole Gunnar Solsk-
jaer ambaye ameshindwa kufikia 
malengo ya klabu hiyo kwa mujibu 
wa gazeti la Daily Mail.

Allegri pia amekuwa akivumishi-
wa kutakiwa na Bayern Munich na 
pia alikuwa anapewa nafasi ya ku-
chukua mikoba ya Arsenal kabla ya 
kupewa Mikel Arteta.

Hata hivyo, nafasi hiyo pale Unit-
ed inaonekana kuwa na ushindani 
mkubwa kwani, kocha wa zamani 
wa Tottenham, Mauricio Pochet-
tino naye anatajwa kuhusishwa na 
nafasi hiyo.

Allegri atajwa kutakiwa United

***

***

-----------------
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LONDON, England 

MIKEL Arteta amemshawishi 
Granit Xhaka kubakia Arsenal 
baada ya kumwahidi kiungo 
huyo atafurahia tena soka lake.

Xhaka alionekana kupanga 
kuondoka Arsenal mwezi huu 
wa kipindi cha dirisha dogo la 
usajili, akiwa amehusishwa na 
kwenda kujiunga na Hertha Ber-
lin.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Uswisi alipokonywa unahod-
ha na kupewa Pierre-Emerick 
Aubameyang baada ya mgogoro 
wake na mashabiki wa Arsenal 
wakati wa mchezo wa nyumba-
ni dhidi ya Crystal Palace Oktoba 
mwaka jana.

Kiungo huyo wa zamani 
wa Borussia Monchenglad-
bach, Xhaka aliripotiwa kufikia 
makubaliano na Hertha, lakini 
Arteta sasa anaamini mchezaji 

huyo mwenye umri wa miaka 27 
atabakia Arsenal.

“Ujumbe wa kwanza kwake 
ulikuwa nataka kuelewa namna 
anavyojisikia na kwanini ali-
kuwa akihisi hivyo,” alisema Ar-
teta, ambaye ameshinda mechi 
zake mbili kati ya nne tangu 
aanze kuwanoa washikabundu-
ki hao, akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Nilitaka yeye kunisikiliza 
mimi ushauri wangu, na kwam-
ba nilikuwa tayari kumpa sapoti 
yoyote na pia kuishawishi klabu 
kumpa pia sapoti, kwa sababu 
nilifikiri yeye ni mchezaji mzuri 
kwetu na anaweza tena kufura-
hia soka lake hapa akiwa chini 
yangu.

“Nilijaribu kumshawishi kwa 
namna hiyo. Alifikiria kuhusu 
hilo, na alikuwa na majibu 
chanya na nikajua ameshabadili 
maamuzi yake.”

Arteta amhakikishia nafasi Xhaka

JEDDAH, Saudi Arabia

LUIS Suarez amesema kwamba, kocha 
aliyekalia kuti kavu Barcelona, Ernesto 
Valverde sio wa kulaumiwa kwa timu hiyo 
kutolewa kwenye nusu fainali ya Kombe 
la Supercopa de Espana dhidi ya Atletico 
Madrid.

Barca walifungwa mabao 3-2 na Atletico 
kwenye nusu fainali ya Supercopa, kwa ku-
ruhusu mabao mawili ya haraka dakika za 
mwisho hapa Saudi Arabia, juzi Alhamisi.

Mabao kutoka kwa Lionel Messi na 
Antoine Griezmann yalisawazisha lile la 
mapema la Koke alilofunga dakika ya 46 
hadi Barca walipofungwa mabao mawili 
ndani ya dakika tisa za mwisho na kuipa 
ushindi Atletico inayokwenda kuvaana na 
Real Madrid.

Matokeo hayo yamezidi kuleta sintofa-
hamu kuhusu majaliwa ya kocha, Valverde, 
lakini Suarez amemtetea kocha huyo mwe-
nye umri wa miaka 55.

“(Valverde) sio wa kulaumiwa, makosa 
yalikuwa ya kwetu na sisi ndio tuliosababi-
sha,” alisema Suarez akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Sijui kama kipigo hicho kitatusaidia sisi 
kukua, lakini kipigo hiki kinaonyesha tuna-
takiwa kujirekebisha mahali fulani.

“Inaonyesha kwamba, kuna makosa am-
bayo tunaweza kuyafanya na tukashindwa 
kabisa kuyasahihisha, lakini hili ni somo 
zuri kwetu.”

Suarez 
amtetea 
Valverde 
kwa kipigo

Simeone 
JEDDAH, Saudi Aarabia

DIEGO Simeone amekisifia kikosi chake cha Atletico Madrid kwa kufanikisha “jambo lililone-
kana kutowezekana” kwa kuifunga Barcelona kwenye hatua ya nusu fainali ya Kombe la Super-
copa de Espanas.

Atletico iliifunga Barca mabao mawili ndani ya dakika tisa za mwisho na kuweza kuibuka na 
ushindi wa magoli 3-2 nchini Saudi Arabia, juzi Alhamisi.

Penalti ya Alvaro Morata na bao la Angel Correa liliwafanya Atletico kutinga fainali watakayo-
kutana na wapinzani wao wa jiji moja, Real Madrid na ushindi huo ulionekana kuwa usioweze-
kana kwa kocha Simeone.

“Nafikiri tunatakiwa kuwa watulivu, kwamba tumefuzu kucheza fainali. Ni muhimu kwa 
mashabiki, ni muhimu kwa klabu, ni muhimu kwa wachezaji,” alisema akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Ulikuwa mchezo mgumu dhidi ya timu bora duniani. Wao ni bora linapokuja suala la kumi-
liki mpira, na halafu kushambulia.

“Tulikuwa na wakati mgumu kipindi cha kwanza. Nafikiri kipindi cha pili kilikuwa tofauti, 
walionyesha ubora wao hadi tulipopota nafasi dakika ya 75, wakati ilipoonekana kuwa Atletico 
Madrid – wako bora zaidi.

“Tulikabiliana na wakati mgumu, ni kama jambo lililokuwa haliwezekani. Lakini tulikuwa na 
hisia kwamba tunaweza kusawazisha, na tunaweza kushinda, na hicho ndio kilichotokea.”

Atletico itacheza fainali na Real Madrid hapa Jeddah Jumapili.

asifia nyota wake kuing’oa Barcelona



Jumamosi Januari 11, 202030

habari michezo

  Lakini klabu yake ya Lyon yaweka wazi haiko tayari 
kumuuza winga huyo Januari...

KWA UFUPI

LONDON, England

SIKU nyingine, muda mwingine wa 
kufahamu hatima ya Thomas Lemar. 

Gazeti la The Guardian limeandika 
kuwa Chelsea imeweka wazi kuanza 
mchakato wa kuwania saini ya winga 
huyo wa Atletico Madrid ambaye pia 
anawindwa na klabu nyingine za Ligi 
Kuu England ambazo ni Tottenham na 
Arsenal.

Chelsea inaamini kuwa itafaniki-
sha mchakato wa kupata huduma ya 
Lemar, huku taarifa zaidi zikiitaja kla-
bu hiyo ya Stamford Bridge kukaribia 
kukamilisha mchakato wa kumnasa 
Mfaransa huyo ili kujiunga na kikosi 
hicho kinachonolewa na Frank Lam-
pard.

Hata hivyo Chelsea inataka kum-

sajili kwa mkopo hadi mwishoni mwa 
msimu huu.

Winga huyo mwenye umri wa mi-
aka 24 anaonekana ‘kumvuruga’ ko-
cha Diego Simeone tangu alivyotua 
kwa dau la Euro milioni 72 akitokea 
Monaco mwaka 2018 kwa kushindwa 
kuonyesha kile kilichotarajiwa.

Mfaransa huyo anaonekana kuwa 
tayari kujiunga na klabu hiyo ya Lon-
don Mashariki baada ya kushindwa 
kufunga katika mechi 21 alizoichezea 
Los Colchoneros msimu huu.

Katika kujiimarisha zaidi, The Blues 
pia inataka kumsajili straika wa Lyon, 
Moussa Dembele, ESPN imeandika, la-
kini huenda ikampoteza Wilfred Zaha 
baada ya Crystal Palace kumwitaji 
mshambuliaji huyo ambaye thamani 
yake imetajwa kuwa ni pauni milioni 

80.
Imeelezwa kwamba The Blues 

wamewasilisha rasmi ofa ya Euro mil-
ioni 40 ili kumwania Dembele ambaye 
ana umri wa miaka 23 ili kurejesha 
makali katika kikosi chake.

Ingawa nyota huyo wa zamani wa 
kikosi cha vijana cha U-21 cha Ufaran-
sa ameonyesha nia ya kurejea kucheza 
soka England, klabu hiyo ya Ufaransa 
imeweka wazi haina mpango wa ku-
muuza nyota huyo katika dirisha dogo 
la Januari, haswa kutokana na kuwa-
kosa wachezaji wake muhimu, Mem-
phis Depay na Jeff Reine-Adelaide, am-
bao ni majeruhi na watakaa nje hadi 
mwishoni mwa msimu huu.

Chelsea pia inatajwa huenda 
ikawauza nyota wake Olivier Giroud 
au Michy Batshuayi mwezi huu.

FELLAINI KUREJEA LONDON
KOCHA wa West Ham, David Moyes ana-

taka kumsajili kiungo Mbelgiji Marouane Fel-
laini (32), kwa mara ya tatu kwa kumrejesha 
jijini London akitokea Shandong Luneng. (Sky 
Sports)

DEMBELE ANUKIA SPURS
TOTTENHAM Spurs inajiandaa kuwania 

saini ya straika wa zamani wa Celtic, Moussa 
Dembele (23), kutoka Lyon baada ya kufahamu 
itamkosa mshambuliaji wake majeruhi, Harry 
Kane ambaye atarejea uwanjani Aprili mwaka 
huu. (Goal)

ERIKSEN AAMUA KUFUNGUKA
MANCHESTER United imekubaliana na 

uamuzi wa kiungo wa Tottenham na Timu 
ya Taifa ya Denmark, Christian Eriksen (27), 
kwamba anataka kwenda nje ya England na si 
kutua hapo Old Trafford. (Evening Standard)

SEMEDO KUONDOKA BARCA
MABOSI wa Spurs wameweka wazi wana-

hitaji saini ya beki wa Barcelona na Timu ya 
Taifa ya Ureno, Nelson Semedo, ambaye ana 
umri wa miaka 26. (Mirror)

BALE ARUDISHWA SOKONI
REAL Madrid bado ina mpango wa kumuuza 

mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Wales, Ga-
reth Bale (30), licha ya wakala wa nyota huyo 
kusema kuwa mchakato huo hauwezi kufanyi-
ka. (Telegraph)

DIALLO AKARIBIA CHELSEA
STRAIKA wa FC Metz, Habib Diallo anawind-

wa na Chelsea, na klabu hiyo ya Stanford 
Bridge iko tayari kutoa ada ya pauni milioni 
17 ili kumnasa nyota huyo raia wa Senegal am-
baye ana umri wa miaka 24. (Star)

EMERY: EVERTON WALINIHITAJI
KOCHA wa zamani wa Arsenal, Unai Emery, 

ameweka wazi kuwa alifanyiwa usaili wa saa 
tatu na Everton ambao baadaye waliamua 
kumpa kazi Carlo Ancelotti. (Mail)

COUTO ANUKIA ARSENAL
ARSENAL imejiunga kwenye vita ya ku-

wania saini ya beki wa kulia, Yan Couto, mwe-
nye umri wa miaka 17, na anaichezea klabu ya 
Coritiba ya nchini Brazil. (Globoesporte - via 
Metro)

BARCA, ARSENAL VITANI
BARCELONA itapambana na Arsenal katika 

kuwania saini ya beki wa Timu ya Taifa ya Vi-
jana ya umri chini ya miaka 21 ya Ufaransa na 
RB Leipzig, Dayot Upamecano. (Express)

FERNANDES KIMEELEWEKA
WEST Ham imekubali dili la kumsajili kwa 

mkopo wa miezi 18 kiungo wa Benfica na Timu 
ya Taifa ya Ureno, Gedson Fernandes (21), 
bila ya kuwapo kwa kipengele cha kumnunua 
hapo baadaye. (Mail)

LOOKMAN KUIKAMUA NEWCASTLE
NEWCASTLE imetakiwa kulipa ada ya zaidi 

ya pauni milioni 22.5 kama watahitaji saini ya 
mshambuliaji wa RB Leipzig na Timu ya Taifa 
ya Vijana ya England (U-21), Ademola Look-
man. (Northern Echo)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Chelsea yajitosa
kumwania Lemar
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MAKALA MAALUM

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Simba Queens imeendelea ku-
fanya vizuri baada ya kupata ushindi wa 
mabao 3-0 dhidi ya Mlandizi Queens katika 
mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Mabatini, Mlandizi 
mkoani Pwani juzi.

Ushindi huo unaifanya Simba Queens 
inayofundishwa na kiungo wa zamani wa 
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Bara, Simba, 
Mussa Hassan ‘Mgosi’ imefikisha pointi 17 na 
kukaa katika nafasi ya pili kwenye msimamo 
wa ligi hiyo yenye timu 12.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo ili-
yochezwa juzi, JKT Queens ilipata ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Yanga Princess na ma-
bingwa hao watetezi wamefikisha pointi 16.

Matokeo hayo yanaifanya Yanga Princess 
inayonolewa na kiungo wa zamani wa Timu 
ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), Edna 
Lema kubakia na pointi 12, huku kwenye 
msimamo wa ligi ikiwa kwenye nafasi ya 
nne.

“Mechi ilikuwa ngumu ya yenye upin-

zani, Yanga Princess imeimarika tofauti na 
ilivyokuwa msimu uliopita, ina wachezaji 
sita iliyowasajili kutoka katika timu yetu, 
hata hivyo tutajiimarisha licha ya wachezaji 
wengi wazuri kuwa tayari wameshasajiliwa 

na timu nyingine,” Kocha wa JKT Queens, 
Ally Ally alisema. 

Alliance Queens ya jijini Mwanza yenye 
pointi 19 ndiyo kinara wa ligi hiyo wakati 
Panama Queens ya mkoani Iringa inaburuza 

mkia ikiwa na pointi tatu mkononi.
Ligi hiyo inayodhaminiwa na Kampuni ya 

Bia ya Serengeti, inatarajiwa kuendelea tena 
Jumamosi katika viwanja mbalimbali hapa 
nchini.
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Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR 

KITENDO cha kuamini imemaliza mch-
ezo na wachezaji wa Mtibwa Sugar kufuata 
maelekezo vema, ndicho kilichoisaidia 
kupata bao la ‘usiku’ la kusawazisha na ha-
timaye kushinda kwa changamoto ya mik-
waju ya penalti dhidi ya Yanga juzi, kwa 
mujibu wa kocha Zuberi Katwila.

Katika mechi hiyo ya nusu fainali ya 
Kombe la Mapinduzi iliyopigwa Uwanja wa 
Amaan, Yanga ilipata bao la kuongoza ka-
tika dakika ya 36 kupitia kwa Deus Kaseke.

Bao hilo lilidumu hadi dakika ya 90 
kabla ya Shomari Kibwana kusawazisha 
na hatimaye mikwaju ya penalti kuchukua 
hatua yake na Mtibwa Sugar kushinda kwa 
matuta 4-2, hivyo kutangulia fainali. 

Akizungumza na Nipashe baada ya 

mechi hiyo, Kocha wa Mtibwa Sugar, 
Katwila, alisema wangeweza kumaliza 
mchezo huo mapema, lakini wachezaji 
wake walishindwa kutumia nafasi nyingi 
walizopata. 

Katwila ambaye mwaka 2010 alitwaa 
kombe hilo wakati akiichezea Mtibwa, 
alisema alibaini makosa aliyokuwa akiya-
fanya Kibwana kabla ya kumuita na kumpa 
maelekezo ambayo aliyatekeleza. 

“Niliwataka wachezaji kutulia na 
kuongeza umakini kwa dakika zote 90, 
na zaidi nilitoa maelekezo kwa Kibwana 
ambaye alikosa nafasi nyingi za kufunga 
na hatimaye akatekeleza kwa kutusawa-
zishia,” alisema.

Alisema kilichoigharimu Yanga zaidi ni 
kuamini wamemaliza mchezo na kutopa-
mbana kwa dakika zote 90.

Aidha, kuelekea mechi ya fainali Jumata-
tu ijayo, Katwila alisema kikosi chake kipo 
tayari kuvaana na timu yoyote iwe Azam 
au Simba.

“Unapoingia fainali utakuwa tayari 
kucheza na yeyote, kama ukiniuliza ni 
chague, basi nitakwambia nisikutane na 
yeyote,” alisema.

Katika mechi hiyo ya juzi, Kipa wa Yan-
ga, Ramadhani Kabwili alipangua penalti 
ya kiungo Abdulhalim Humud, hata hivyo, 
beki Kelvin Yondani aligongesha mwamba 
na kiungo Abdulaziz Makame akapaisha 
juu ya lango.

Wafungaji wa penalti za Mtibwa Sugar 
walikuwa ni Omary Sultan, Dickson Job, 
Jaffary Kibaya na Shomari Kibwana na zile 
za Yanga zilifungwa na Paul Godfrey ‘Box-
er’ na kiungo Mapinduzi Balama.

Katwila: Kilichoiua 
Yanga ni hiki hapa

Simba Queens yaendelea kung’ara

Na Sabato Kasika

KAMATI ya Utendaji ya Cha-
ma cha Waandishi wa Habari 
za Michezo nchini (TASWA), 
imewahimiza wanachama 
wake wenye nia ya kushiriki 
mkutano mkuu maalum wa 
chama hicho kuhakikisha wa-
nathibitisha kwa maandishi ili 
kuhudhuria mkutano huo.

Katibu Mkuu Taswa, Amir 
Mhando, alisema jana hatua 
hiyo inatokana na mwitikio 
mdogo waliothibitisha kush-
iriki, hivyo kusababisha 
maandalizi mengine ya mku-
tano huo kushindwa kufanyika 
vizuri.

“Mwisho ya kuthibitisha 
kushiriki itakuwa Jumatatu 
Januari 13 mwaka huu, na 
mkutano mkuu sasa utafanyika 
Jumapili ya Januari 19, na ha-
kutakuwa na muda wa ziada,” 
alisema Mhando.

Aliongeza kuwa lengo la 
mkutano huo ni kujadili 
masuala mbalimbali ya chama, 
ambapo pia utapokea taarifa 
kutoka Kamati ya Marekebi-
sho ya Katiba iliyoundwa na 
Baraza la Michezo la Taifa 
(BMT).

Alisema kwa mazingira 
hayo, ili mkutano ufanyike 
kwa ufanisi, ni vyema yeyote 
mwenye nia ya kushiriki 
athibitishe kwa maandishi 
akitaja jina lake na chombo na 
kutuma kwa email: taswatz@
yahoo.com au mgosius@yahoo.
com au machagift@gmail.com, 
ili taratibu nyingine ziendelee.

Taswa 
‘yawaamsha’
wanachama 
wake

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya miaka 17, wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya kusaka tiketi ya 
kushiriki fainali zijazo za Kombe la Dunia kwa vijana dhidi ya Burundi itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Taifa jijini, Dar es 
Salaam. PICHA: TFF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa Jamhuri, Mustapha 
Hassan, amesema michuano ya 
Kombe la Mapinduzi imewapa 
mazoezi mazuri wachezaji wake 
katika kuelekea kwenye mbio za 
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar. 

Jamhuri ambayo inatokea kisi-
wani Pemba iliondolewa katika 
mashindano hayo yanayoendelea 
na Yanga kutoka jijini Dar es Sa-

laam kwa kufungwa magoli 2-0.
Mustapha alisema licha ya 

kuondolewa mapema katika 
michuano hiyo, lakini mchezo 
huo umekipa kikosi chake kwa 
kuwapima nyota wake na timu 
yenye wachezaji wenye uzoefu 
wa kushiriki mashindano mbal-
imbali.

Kocha huyo alisema kuwa 
anaamini wataingia tofauti na 
wakiwa imara katika mechi zao 
zinazofuata za Ligi Kuu Zanzibar 

baada ya kumalizika kwa mi-
chuano hiyo.

“Ligi Kuu Zanzibar ina ushinda-
ni mkali hususani pale tunapo-
kutana na timu za Kisiwa cha 
Unguja,” alisema kocha huyo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu 
Zanzibar, Jamhuri iko katika 
nafasi ya 10 kwenye ligi hiyo 
inayoshiriki klabu 16 na msimu 
huu ikitarajia kuteremsha timu 
sita.

Jamhuri yajivunia Mapinduzi Cup 



Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR 

AKIISHUHUDIA jukwaani kwa mara ya 
kwanza Kocha Mkuu mpya wa Yanga, Mbel-
giji Luc Eymael, alionekana kufurahia namna 
wachezaji wa timu hiyo walivyokuwa waki-
miliki mpira katika kipindi cha kwanza dhidi 
ya Mtibwa Sugar. 

Eymael aliyetua nchini juzi na kuungani-
sha moja kwa moja visiwani hapa kutambu-
lishwa kwa wachezaji, anarithi mikoba ya 
Mkongomani Mwinyi Zahera aliyetimuliwa 
hivi karibuni. 

Katika mechi hiyo ya nusu fainali ya Kombe 
la Mapinduzi iliyopigwa juzi usiku, Nipashe 
lilikuwa likimfuatilia Eymael jukwaani akiwa 
na wenyeji wake viongozi wa Yanga na mara 
kadhaa alionyesha kufurahi pindi timu hiyo 
ilipomiliki mpira na kuonana kwa pasi.

Yanga ilionyesha mchezo mzuri kwa 
kucheza pasi za haraka haraka tofauti na 
mchezo uliopita dhidi ya Jamhuri ambao 
walishinda 2-0, na dakika ya 36 ilipata bao la 

kuongoza kupitia kwa Deus Kaseke.
Kuingia kwa bao hilo kuliongeza kujiamini 

kwa wachezaji wa Yanga na kuonyesha soka 
la kuvutia zaidi ambalo mara kadhaa lilim-
fanya Mbelgiji huyo kutabasamu. 

Bao hilo lilidumu hadi dakika ya 90 kufua-
tia Shomari Kibwana kuisawazishia Mtibwa 
Sugar na hatimaye mikwaju ya penalti ku-
chukua hatua yake na Yanga kutolewa katika 
michuano hiyo kwa kufungwa matuta 4-2.

Kutolewa kwa Yanga kulizua ‘vilio’ na hu-
zuni kubwa kwa baadhi ya mashabiki wa 
timu hiyo ambao walikuwa wakitamani itinge 
fainali sambamba na Simba ili washuhudie 
‘dabi’ ya watani hao wa jadi.

“Tumeikosa dabi ya watani, hii Yanga imet-
upunguzia utamu wa Mapinduzi, wangepita 
na Simba kesho ( jana usiku), tungeburudika 
sana,” alisema shabiki mmoja aliyejitambuli-
sha kwa jina la Maulid Abdullah. 

Aidha, mjumbe mmoja wa Kamati ya 
Mashindano ya Kombe la Mapinduzi, am-
baye aliomba hifadhi ya jina lake, aliliambia 

Nipashe kuwa kama ingetokea miamba hiyo 
kukutana ingeongeza mapato pia. 

Kocha msaidizi wa Yanga, Said Maulid 
‘SMG’ akizungumzia mchezo huo, alisema 
walijitahidi kupambana hadi mwisho lakini 
penalti hazina mwenyewe.

“Wapo wanaosema tumefanya makusudi 
ili kuikwepa Simba, hiyo si kweli kila mtu 
ameona namna tulivyopambana na kufika 
hatua ya penalti ambazo hazina mwenyewe,” 
alisema mchezaji huyo wa zamani wa Yanga 
na Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Katika mechi hiyo ya juzi, Kipa wa Yanga, 
Ramadhani Kabwili alipangua penalti ya ki-
ungo Abdulhalim Humud, hata hivyo, beki 
Kelvin Yondani aligongesha mlingoti na ki-
ungo Abdul-Aziz Makame akapaisha juu ya 
lango.

Wafungaji wa penalti za Mtibwa Sugar 
walikuwa ni Omary Sultan, Dickson Job, Jaf-
fary Kibaya na Shomari Kibwana na za Yanga 
zilifungwa na Paul Godfrey ‘Boxer’ na kiungo 
Mapinduzi Balama.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Somoe Ng’itu

SAFARI ya kuwania tiketi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho Afrika inatarajia 
kuendelea kwa Simba kupangwa ku-
kutana na ‘wababe’ wao Mwadui FC 
wakati Yanga itawakaribisha Tanza-
nia Prisons, imefahamika.

Mwadui ndio timu pekee iliyoi-
funga Simba katika mechi za Ligi 
Kuu msimu huu wakati Yanga ilipata 
ushindi mwembamba dhidi ya Tan-
zania Prisons walipokutana kwenye 
ligi hiyo hivi karibuni.

Mechi hizo za raundi ya nne ya 
mashindano hayo yaliyoanza kwa 
kushirikisha jumla ya timu 64 (Ligi 
Kuu, Ligi Daraja la Kwanza na Ligi 
Daraja la Pili), zitachezwa kati ya 
Januari 24 na 26, mwaka huu.

Pia katika droo hiyo iliyochez-
eshwa jana jijini Dar es Salaam, 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
lilitangaza rasmi mchezo wa fainali 
ya mashindano hayo utachezwa Mei 
30, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Nelson Mandela mkoani Rukwa.

“Hili litakuwa tukio la mwisho la 
kufunga msimu, fainali zitachezwa 
Mei 30, mwaka huu katika mji wa 
Sumbawanga, Rukwa, tunaipongeza 
mikoa yote iliyoingia katika mchujo 
wa kusaka mwenyeji,” alisema 
Mkurugenzi wa Mashindano wa TFF, 
Salum Madadi.

Mabingwa watetezi Azam FC 
wao watavaana na timu ya Daraja 
la Kwanza, Friends Rangers ya 
Magomeni jijini wakati Gwambina 
itacheza dhidi ya Ruvu Shooting, Af-
rican Sports wataikaribisha Alliance, 
Polisi Tanzania dhidi ya Mbeya City, 
Ndanda FC watawakabili Dodoma FC 
huku Majimaji FC ikiwa mwenyeji wa 
Stand United ya Shinyanga.

Ihefu FC ya Mbeya itacheza dhidi 
ya Gipco FC, wakongwe Pan Afri-
cans watawafuata KMC FC, Panama 
FC itacheza dhidi ya Mtwivila FC, 
Namungo FC itachuana na Biashara 
United, Mtibwa Sugar wao watawaita 
Sahare All Stars, JKT Tanzania na 
Tukuyu Stars, Kagera Sugar na Might 
Elephant huku Lipuli FC itachuana na 
Kitayosa.

Endapo Simba itasonga mbele 
itakutana na mshindi kati ya Maji-
maji na Stand United wakati Yanga 
itamsubiri mshindi kati ya Gwambina 
dhidi ya Ruvu Shooting na Azam FC 
itasafiri kumfuata mshindi kati ya 
Ihefu na Gipco.

Azam FC ilitwaa ubingwa huo 
baada ya kuwafunga Lipuli FC ma-
bao 1-0 katika fainali iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Ilulu, Lindi.

Mambo magumu
Simba, Yanga FA

HABARI UK   30

Mbelgiji wa Yanga
kicheko, Z’bar vilio

  Mashabiki walia kuikosa dabi, kocha huyo mpya 
aonyesha kukunwa na pasi za kasi pamoja na...

Chelsea yajitosa kumwania Lemar

Golikipa Mbrazili wa Barcelona, Neto akimkwatua winga wa Atletico Madrid, Victro Perez ‘Vitolo’ (kulia), katika mechi ya hatua ya nusu 
fainali ya Kombe la Mfalme nchini Hispania iliyochezwa juzi usiku. Barca ililala mabao 3-2. PICHA: MTANDAO

-------------------
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