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Lema atua kwa kishindo, apata mapokezi makubwa

Na Waandishi Wetu, SIHA/
ARUSHA

NI kishindo. Ndivyo ilivyokuwa
kwa mamia ya wafuasi wa Cha-
ma Cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) kutoka mikoa ya
Arusha na Kilimanjaro, walivyo-
jitokeza jana kumlaki aliyekuwa
Mbunge wa Arusha Mjini, Godb-
less Lema, aliyerejea nchini
baada ya miaka miwili kuishi
uhamishoni nchini Canada.

Wafuasi hao wakiwa kwenye
magari, watembea kwa miguu na
waendesha pikipiki walikusanyi-
ka katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanjaro waki-
wa na bendera za chama hicho
na zingine kwenye miti kwa ajili
ya kumlaki kiongozi huyo am-
baye ni Mjumbe wa Kamati Kuu
ya CHADEMA.

Wafuasi hao walifika uwanjani
hapo kuanzia alfajiri na kabla
ya Lema kuwasili na wengine
walisimama barabarani eneo la
makutano ya barabara ya KIA na
barabara kuu ya Arusha/Moshi

wakiusubiri msafara wake. Wali-
kuwa wakitamka maneno ‘Mama
(Rais Samia Suluhu Hassan) hana
baya na mtu jamani, Lema wetu
karudi!

Maneno hayo yalisikika saa
chache baada ya msafara wa Rais
Samia kupita eneo hilo kwen-
da Arusha huku wananchi na
wafuasi wakiupungia na kushan-
gilia.

Lema alitua nchini kwa ku-
tumia ndege Shirika la Ndege
la Ethiopia saa 6:30 mchana na
kupokewa na familia, viongozi
mbalimbali wa CHADEMA, mwa-
nasheria wake, Prof. George Wa-
jackoya ambaye ni raia na mwa-
nasiasa wa Kenya.

Pilikapilika za hapa na pale za
wananchi waliokuwa wamebeba
matawi ya miti, waendesha bod-
aboda, bajaji, magari madogo,
Toyota Hiace na Toyota Coaster,
zilikuwa ni shamrashamra ya
aina yake. Magari hayo yalifunga
barabara, umbali wa kilomita
sita kutoka yalipo makutano ya
barabara kuu ya Arusha/Moshi,
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Mwenyekiti wa Kamati
ya Amani na Jumuiya
ya Maridhiano Tanza-
nia, Sheikh Alhad Mussa
Salum, akizungumza na
waandishi wa habari, ji-
jini Dar es Salaam jana,
kuhusu kongamano

la Siku ya Maridhiano
linalotarajiwa kufanyika
Dodoma Machi 3, mwa-
ka huu na mgeni rasmi
anatarajiwa kuwa Rais
Samia Suluhu Hassan.
Kushoto ni Mjumbe wa
Kamati hiyo, Christosil-
er Kalata. PICHA: IMANI
NATHANIEL

kuingia Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA).
Magari hayo yaliwanyima utu-
livu polisi na kuweka nguvu
kubwa kuzuia ajali au rabsha za
hapa na pale.

Katika mapokezi hayo, polisi
walipata wakati mgumu zaidi
kuyazuia makundi ya waende-
sha bodaboda yaliyokuwa yak-
iendesha vyombo hivyo vya
moto kwa kukimbiza kuanzia
Maji ya Chai, Kikatiti, Kingori
hadi KIA.

Wakati wote vijana hao wa-
likuwa wakijaribu kuendesha
kwa kasi, kutembea kwa guru-
dumu la nyuma na kunyanyua
pikipiki juu ili kuamsha hisia na
kuchochea hamasa ya watu ku-
fuatilia msafara huo.

ANGAMIZA CHAWA

Wakati anazindua tawi hilo,
Lema alisema: “Nimekuja na
‘slogan’ mpya ya angamiza
chawa wote. Nimekuja na dawa
ya kuangamiza chawa wote,
niacheni nianze kuwapulizia
dawa.”

MBOWE, NIDHAMU MUHIMU

Akizungumza katika mkutano
huo, Mwenyekiti wa Taifa wa
CHADEMA, Freeman Mbowe,
alisema nyenzo ya CHADEMA ni
nidhamu, hivyo anawasihi wa-
nanchi hasa wanachama wake
kuwa na nidhamu.

Alisema yeye pamoja na ma-
jukumu mengi ya chama, bado
ana jukumu la kumpokea na
kumpeleka Lema kwa wazazi
wake.

“Ndugu yangu Godbless
Lema, nitaendelea na maridhi-
ano ya Katiba mpya na Rais
(Samia Suluhu Hassan). Nakuka-
bidhi Kanda ya Kaskazini, piga
kazi usiku na mchana kuhakiki-
sha Katiba mpya inapatikana na
wananchi wanarudisha taba-
samu.

“Lema akiwa ughaibuni, aliku-
wa akifuatilia kwa karibu siasa
za Tanzania, hivyo anajua kila
kilichokuwa kinaendelea nchini
Tanzania. Nakupongeza sana,
Profesa George Wajackoyah
kwa namna ulivyompatia ofisi
nchini Kenya, akawa anaende-
lea na mambo ya chama wakiwa
Kenya.”

[
Meya ashtushwa kushamiri
biashara ya ukahaba Dar

Na Halfani Chusi

MSTAHIKI Meya wa Man-
ispaa ya Kinondoni, Songoro
Mnyonge, ameiomba serikali
kuingilia kati ongezeko la wa-
nawake wanaouza miili yao
maarufu ‘changudoa’ kwenye
madanguro, akisema sasa im-
ekuwa kufuru.

Songoro aliyasema hayo
jana jijini Dar es Salaam al-
ipofanya ziara ya kushtukiza
kwenye danguro la Mwanany-
amala Minazini, Kata ya Ma-
kumbusho, kujionea biashara
hiyo ilivyoshika kasi maeneo
hayo.

Alisema, ameyaona madan-
guro zaidi ya 150, ambayo ‘ma-
dada poa’ wamepanga katika
nyumba na wamegawa vyum-
ba vipande vidogo vidogo kwa
ajili ya kufanyia biashara hiyo.

Kutokana na hali hiyo, kion-
gozi huyo aliwataka wenye ny-
umba waliopangisha watu hao
kufika ofisini kwake, kujieleza
sababu ya kukubali nyumba
zao kutumika kwa ukahaba.

“Hatua ya kwanza tunataka
kuwatambua wamiliki we-
nye hizi nyumba, hawa wote
wamepangishwa hakuna
mwenye nyumba ina maana
mwenye nyumba amegeuza
nyumba yake kuwa sehemu
ya machangudoa kufanyia bi-
ashara haramu.

“Kama mlivyoona kwenye
ile nyumba namba 108 inaone-
kana wakati inatengenezwa
ilikuwa ina vyumba sita, lakini
sasa ina vyumba zaidi ya 20 vi-
dogo vidogo ambavyo wao wa-
naviita ‘passport size’ kinawek-
wa mlango mbele na nyuma.

“Hawa waliokimbia hapa
wamepangishwa na wana-
lipa kodi kubwa, ndiyo maana
nikasema jambo hili linahi-
taji msaada wa serikali kuu ni-
kisema tuvunje hizi nyumba
hapa nitaonekana nimeingilia
haki za binadamu na uhuru
wa watu, lakini hakuna uhuru
usio na mipaka,” alisema.

Alisema sheria lazima ifuat-
we na serikali haiwezi kuen-
delea kuona jamii inaangamia
kwa sababu ya watu wachache
wanaoshindwa kujishughuli-
sha na kubadili ukahaba kuwa
sehemu ya maisha yao ya kila
siku.

Alifafanua kuwa ni vigumu
kupambana na maradhi ya
maambukizi kama Ukimwi na
mengine yatokanayo na ngo-
no, ikiwa mtu mmoja anahu-
dumia watu wengi kwa mara
moja.

Pia aliwaasa wakazi wa mae-
neo hayo, kutoa taarifa kila wa-
napoona mambo hayo yanajir-
udia huku akiwataka viongozi
wa serikali ya mtaa kukemea
vitendo hivyo.

“Inawezekana kuna mam-
bo yanafanyika kinyume na
utaratibu kwa maana zipo
taarifa zisizo rasmi kwamba
wanachanga fedha halafu wa-
napeleka kwenye mamlaka
ambazo zilipaswa kuzuia vi-
tendo hivyo jambo ambalo
haliwezi kukubalika.

“Kuna watoto wanasoma, na
wao wakiona wataona hakuna
haja ya kusoma watashawishi-
ka kuiga na baadaye kupoteza
malengo yao, kwa hiyo ni-
kimaliza kuzungumza hapa
mwenye nyumba akajisalim-
ishe mwenyewe kwenye ofisi
ya mkuu wa wilaya,” alikemea.

Pia alisema kuna madan-
guro mengine Msasani na
Uwanja wa Fisi Manzese na
tamko hilo linahusu madan-
guro yote.

Diwani wa Kata ya Makum-
busho, Mohamed Ali, alisema
kwenye kupambana na madh-
ila hayo hatua aliyochukua ni
kupeleka taarifa Manispaaa ya
Kinondoni, huku akishukuru
kwa kutii na kuchukua hatua
kuanza kuteketeza biashara
hiyo.

WAKAZI WAFUNGUKA

Peter Chikila, mkazi wa eneo
hilo alisema licha ya kufanya
‘biashara’, bado hugeuka kuwa
kichaka cha kufanyia uhalifu
kwa kuwaibia wateja wanao-
penda kupata huduma hiyo.

“Mtaa huu na wa nyuma
yake bado ni vichaka vya ku-
lea wahalifu, unapatana naye
kwa Sh. 2,000 au 3,000 uki-
ingia ndani akiona hela pia
anaweza kukuibia, ndoa za
watu zinavunjika kupitia hawa
wanawake wa kwenye madan-
guro,” alilalamika.

Mohamed Abdalah, mkazi
wa eneo hilo alisema biashara
hiyo sio nzuri maeneo hayo
akidai inawaharibu watoto ki-
saikolojia.

“Athari ni kubwa tutakuwa
tunaambukiza vizazi na vizazi
kwa kuwa watakua wanaona
kitu cha kawaida hii ni njia ya
wanafunzi kwenda shule na
pia hapa ni sehemu iliyopo
karibu na Ofisi ya Mtendaji
Kata, sasa hatujui kama kuna
chochote wanapewa mpaka
wanakaa kimya.

Mama Ntilie maeneo hayo,
Maria Manguva, aliwashauri
kinadada wanaofanya biasha-
ra hiyo, kuachana nayo na ku-
fanya shughuli za ujasiriamali
huku akiitaka serikali kuweka
mkazo kukomesha biashara
hiyo.

Awali, kwenye kikao cha
baraza la madiwani kilicho-
fanyika wiki iliyopita, baadhi
ya madiwani walishauri ku-
halalishwa kwa jambo hilo ili
wahusika wapewe leseni kuto-
kana na ugumu wa kuidhibiti.
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Polepole: Nyasa, lleje kuwa Kariakoo ndogo

Na Romana Mallya

BALOZI wa Tanzania nchini Ma-
lawi, Humphrey Polepole, amese-
ma wamependekeza Wilaya ya
Nyasa na Ileje mkoani Ruvuma na
Songwe ziwe maeneo maalum ya
kiuchumi kwa kujengwa Kariakoo
ndogo itakayowezesha wafanya-
biashara wa nchi hiyo na zilizo-
pakana kwenda kununua bidhaa
eneo hilo.

Akihojiwa jana asubuhi katika
Kipindi cha Kumepambazuka cha
Radio One, Balozi Polepole aliwa-
taka wawekezaji kuchangamkia
fursa hiyo.

“Ile Kariakoo inakuwa kubwa
kama Dubai na sisi tunakwenda
kutengeneza Kariakoo ndogo Nya-
sa na Ileje haya ndiyo mapendek-
ezo,” alisisitiza.

Balozi Polepole alisema badala
ya wafanyabiashara wa nchi hizo
kufunga safari mpaka Kariakoo,
Dar es Salaam, watapata urahisi
wa kupata bidhaa hizo kupitia Ka-
riakoo hiyo iliyopendekezwa.

Alitaja kipaumbele kingine kuwa
ni kufufua na kuipatia chapuo ush-
oroba wa Mtwara, kwa kujenga
Bandari ya Mbambabay na Bandari
Mtwara ili ziweze kufanya kazi.

Alisema tayari hilo walishal-
isema serikalini na maelekezo
yameshatolewa kwa Mamlaka
ya Bandari ya Tanzania (TPA) na

ujenzi wake unatarajia kuanza
mwezi huu.

Alisema ili wawashawishi Wa-
malawi ni lazima wawaonyeshe
ule ushoroba unafanyakazi, iki-
wamo miundombinu ya barabara.

“Mamlaka ya Bandari inatakiwa
kujenga bandari na ninasisitiza
kwamba Bandari ya Mbambabay
ijengwe haraka, kitu cha umuhimu
ni kufanya uamuzi kwa wakati
kwa kuwa wakichelewa, sitafurahi
kuona kazi niliyotumwa na mam-
laka ya nchi inakwamishwa kwa
sababu ya mtu fulani anachelewa
kutekeleza jukumu lake.”

Balozi Polepole alisema Bandari
ya Mbambabay ndio mpango mzi-
ma kwa kuwa itaufungua Mkoa wa
Ruvuma wilaya za Nyasa na Mbin-
ga na mikoa ya Mbeya na Mtwara.

Aidha, alisema mwezi huu hadi
Mei, watakuwa na Watanzania
wengi wanaokwenda Malawi ku-
nunua mahindi, maharage, karan-
ga nyekundu na mbaazi.

“Kazi yetu ni kuhakikisha tuna-
jenga mazingira rafiki wakija wa-
sitapeliwe wakutane na wauzaji
halali, wasikinzane na sheria na
jambo kubwa tulilolifanya kwa
sasa unapokuja Malawi usitembee
na fedha, hii ni hatari.

“Pili, usibadilishe fedha katika
njia zisizo rasmi, tumezungumza
na benki kubwa mojawapo Tanza-
nia na kuiunganisha na benki ny-

ingine kubwa inayofanya kazi Ma- :
lawi ambapo wameingia ubia na :
mazungumzo yapo sehemu nzuri, :
anayekwenda kununua mazao Ma- :

lawi ataweka fedha benki.”

Kuhusu afya alisema ni moja ya :
vipaumbele vya mabalozi walivyo- :
jiwekea kwa kusogeza huduma :
bobezi kwenye matibabu ya mifu- :
pa, figo na moyo kwa kuunganisha :
Hospitali ya Benjamin Mkapa na :
Taasisi ya Tiba ya Mifupa Muhim- :
bili (MOI) na Taasisi ya Jakaya Kik- :

wete (JKCI).

Alisema wameshaiuanganisha :
JKCI na Hospitali ya Queen Eliza- :
beth nchini humo ili kufanya kazi :
pamoja ya huduma bobezi, utafiti :
na wiki ya pili ndani ya mwezi huu :
(Machi), madaktari bingwa wa :
taasisi hiyo watakwenda Malawi :
: Maria Katasha, alimlalamikia
¢ Mkuu wa Mkoa kuwa katika
¢ zahanati hiyo kuwapo na

Alipoulizwa kuhusu kampeni :
yake aliyoianzisha akiwa nchini :
Tanzania ya ‘Kataa wahuni’ alise- :
ma ni ya kudumu kwa kuwa wahu- :
ni sio watu wazuri wana hujumu :
: nashangaa hapa hospitali

“Wahuni ni watu wabaya na wa- :
naohujumu mustakabali wa nchi :
yetu, na mimi nina ushahidi ni- :
kisema kitu kwa kujiamini wewe :
chukua, nina ushahidi wa wahuni :
wahuni :

: mika.

kufanya vipimo na mjadala.

KATAA WAHUNI

vitu mbalimbali.

nilishawahi  kuulizwa,

bado wapo?

RC aonya wagonjwa kufanyishwa
kazi kabla ya kupatiwa matibabu

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

MKUU wa Mkoa wa Rukwa,
Queen Sendiga, amewaonya
baadhi ya watumishi wa Idara
ya Afya mkoani humo kuwa-
fanyisha usafi wagonjwa wa-
naokwenda kupata matibabu
na kuwapa huduma baada ya
kumaliza kazi.

Onyo alilitoa jana alipoku-
cha Nambogo, Manispaa ya
Sumbawanga alipokuwa
kwenye ziara ya kutatua kero
hicho.

Mmoja wa wakazi hao,

mtindo mgonjwa anapofika
hupewa vifaa vya kufanyia
usafi na eneo la kusafisha, aki-
maliza ndipo apate matibabu.

“Mkuu wa mkoa sisi tu-

yetu tunakuja na mgonjwa
au anakuja mtu ni mgonjwa
akifika anapewa jembe apal-
ilie na kufanya usafi maeneo
ya hospitali, akimaliza ndipo
anapewa matibabu,” alilala-

“Unakuta sisi wengine ni
kinamama unakesha usiku
kucha na mtoto analia kwa
kuumwa hulali, ukifika hapa
hospitali badala ya kuti-
biwa unapewa eneo ufanye
kwanza usafi.. kitendo hiki
kinatuudhi sana kwakweli
tunaomba uwaeleze waache
tabia hiyo labda wewe watak-
uelewa.”

Mkuu huyo alimuuliza
Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya
Sumbawanga, Sebastian Si-
wale, ambaye alikiri kupokea
malalamiko hayo na kusema
kuwa tayari amekwishaanza
kuchukua hatua kwa kufanya
uchunguzi.

Alikemea kitendo hicho na
kumwagiza Ofisa Utumishi
kuwaondoa watumishi hao
katika kituo hicho kwa kuwa
hataki vituo vya afya na za-
hanati za mkoa huo kuwa na
watumishi wanaofanya mam-
bo kinyume na taratibu.

Alisema, baadhi ya watumi-
shi wanaharibu nia njema ya
Rais Samia Suluhu Hassan
ya kuboresha huduma katika
sekta ya afya na kamwe hata-
wavumilia watu hao katika
mkoa wake.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

TANGAZO KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia
wananchi wote wanaodaiwa viwanja katika maeneo ya Mtumba,
Michese, Nzuguni, Kitelela, Kikombo, lyumbu, Nzuguni Bus Stand, Nala
Industrial Area, Njedengwa Investment Area, Nala, Chahwa, lyumbu
New Town Centre, Mahomanyika, Vikonje, Nala Chigongwe, lhumwa,
Mapinduzi, Medeli, Nala lugala, Nala Sequ kukamilisha malipo ya
viwanja hivyo mapema.

Mwananchi au taasisi itakayoshindwa kulipia kiwanja hadi kufikia
tarehe 25 Machi, 2023 atambue kuwa kiwanja hicho kitauzwa kwa
mteja mwingine ili kuboresha huduma katika Halmashauri bila kutoa
taarifa yeyote kwa mteja wa awali.

Tangazo hili limetolewa na:

l 217303602
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Mwinyi: Atakayeficha chakula
kushtakiwa uhujumu uchumi

- Chongolo: Tanzania
~ haijazidiwa na mikopo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amewaonya wafanya-
biashara watakaohodhi chakula
na kupandisha bei za bidhaa hasa
kipindi cha mwezi wa Ramadhani
na kwamba serikali yake haitosita
kuwachukulia hatua kali.

Alisema hakuna sababu ya bei za
vyakula kupanda kwa sababu hali ya
chakula nchini ipo vizuri.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi
wakati akijibu swali aliloulizwa na
mwandishi wa gazeti hili kuhusu
mfumuko wa bei, wakati wa kikao
chake kati yake na waandishi wa
habari kilichofanyika juzi, Ikulu
Zanzibar. Alisema serikali itawafun-
gulia kesi za uhujukumu uchumi
wafanyabiashara  watakaobainika
kuficha vyakula kwa lengo la kuwa-
pandishia bei wananchi.

“Tunategemea mwezi wa Rama-
dhani hakutakuwa na uhaba wa
mchele, unga, sukari wala mafuta ya
kula kwa sababu bidhaa hizi zipo za
kutosha,” alisema.

Alisema kipindi kifupi kilichopita
baada ya mkutano wake na wafan-
yabiashara wa vyakula kufuatia ku-
panda kwa bei za bidhaa za vyakula,

ghafla vyakula vilienea nchi nzima.

“Kuhodhi vyakula ili vipande
bei ni uhujumu uchumi, atakayefi-
cha vyakula tutamshtaki kwa kosa
la uhujumu uchumi, tumetaarifiwa,
mchele upo, sukari ipo, ngano ipo
na mafuta yapo,” alisisitiza.

Alisema mfumuko wa bei, sio
tatizo la serikali bali linachangiwa
na sababu mbalimbali za kidunia
hasa ikizingatiwa kuwa Zanzibar
inaingiza mchele kutoka Pakistani
ambako kumekumbwa na mafuriko,
inaagiza ngano kutoka Ukraine am-
bako nako kumekumbwa na vita
baina yao na Urusi hali iliyosababi-
sha bei za vyakula kupanda. Alisema
pia Zanzibar inategemea vyakula
kutoka Tanzania Bara, ambako kwa
baadhi ya mikoa inayozalisha vyaku-
la ilikumbwa na janga la ukame. Aid-
ha, alisema kuilaumu serikali kwa
mfumuko wa bei sio jambo sahihi
kwa sababu serikali inayopandisha
bei za bidhaa.

Alisema kwenye bei ya vyakula
kosa sio la serikali yake na ana-
washangaa wanaofanya hivyo kwa
sababu kuilaumu serikali sio jambo
sahihi. Dk. Mwinyi alisema serikali
itaendelea kusimamia mfumuko wa
bei, ili kuwapa unafuu wananchi,
lakini unafuu huo hautakuwa kama

ilivyo kwa miaka ya nyuma kwa
sababu bidhaa zimepanda bei tokea

huko zinakotoka.

Baadhi ya wananchi wa Zanzibar :
waliozungumza na Nipashe kuhusu :
hotuba ya Rais, walisema ni jambo :
jema na lenye kuwapa matumaini :
ya kumudu gharama za chakula :
hasa katika mwezi wa Ramadhani, :

mahitaji yanapoongezeka.

Kisakasaka, alisema baadhi ya wa- :
fanyabiashara huufanya mwezi wa :
Ramadhani kuwa wa biashara na :
hupandisha bei za vyakula na ku- :

waumiza wananchi wanyonge.

“Tunawaomba viongozi wamsaid- :
ie Rais wetu, wasikae ofisini waende :
sokoni na madukani kuangalia bei :
za bidhaa kwa sababu sisi wanyonge :
ndio tunaosumbuka,” alisema Asha :
Hamad, mkazi wa Magomeni Un- :

guja.

Aidha, alisema wananchi wanye :
kipato cha chini wanashindwa ku- :
mudu gharama za chakula na wengi :
wao wanakula mlo mmoja kwa siku. :

“Mwezi wa Ramadhani tunashin- :
da kutwa bila ya kula kitu chochote :
hivyo inapofika muda wa kula tu- :
nahitaji kupata chakula kizuri sasa :
kama bei za bidhaa zitakua juu tuta- :

lala na njaa.”

Na Waandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM),
Daniel Chongolo, amese-
ma Tanzania haina mzigo
wa mikopo kama baadhi ya
watu wanavyopiga kelele.

Alibainisha hayo jana
akiwa ameambatana na
sekretarieti ya chama hi-
cho, wilayani Iramba ikiwa
ni mwendelezo wa ziara
ya kuangalia utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi ya
chama hicho kwa mwaka
2020-2025 katika Mkoa wa
Singida.

“Wapo jamaa wanapiga
kelele kuwa Tanzania ina-
kopa sana na wanakaza ny-
uso na shingo zao kutaka
kuonesha nchi hii inakopa
sana, niwaambie tu katika
nchi za Afrika Mashariki,
nchi ambayo haina mzigo
wa mikopo kuliko zingine
zote ni Tanzania,” alisema.
“Hicho wanachopigia kele-
le kwamba tunakopa haku-
na duniani nchi ambayo
haikopi niwape mfano

mimi nina fursa ya kusema
hivi karibuni huko duniani
Marekani ilikopa kwa Chi-
na, ilienda kuomba kukopa
ili mambo yao yatatuliwe.”

“Watu wote mnajua
Marekani ndio dunia ny-
ingine, nendeni mkaan-
galie mjiridhishe mimi ni
kiongozi mkuu wa chama
siwezi kudanganya ni-
metaja kwa jina kwa saba-
bu ni ukweli, hapa kuna
mtu hajui kukopa? Kuna
mtu amewahi kufa kwa
kukopa?” Alihoji. Alisema
mtu  yeyote asiyetaka
maendeleo hutengeneza
mazingira ya kujifunga
kama kisiwa na kusisitiza
nchi zote zinakopa.

“Mwaka 1961 wakati tu-
napata uhuru hakukuwa
na senti moja wakoloni
walihakikisha wameswaga
kila kitu, lakini Mwalimu
(Hayati Julius Nyerere),
baada ya kukabidhiwa nchi
ndani ya miezi miwili alian-
za kukopa ili kuanza kujen-
ga nchi inayojitegemea,”
alisema.

NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

AMA'Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED, JADA INVESTMENT LIMITED, MAJEMBA COMPANY LIMITED na NZIGE AUCTION MART. Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA

HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya
siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MMILIKI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA KAMPUNI/DALALI
MNADA HUSIKA
1 MOHAMED RAMADHAN 1.MOHAMED 1. NYUMBA YENYE MKATABA WA 1KINYEREZI BONYOKWA, WILAYA 18/03/2023, SAA 3:00 JADA INVESTMENT
FOTA RAMADHAN FOTA MAUZIANO S/MTAA YA ILALA, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA LIMITED
2. HAWA HUSSEN 2. NYUMBA YENYE MKATABA WA 2. KINYEREZI BONYOKWA, WILAYA
MBARUKU MAUZIANO S/MTAA. YA ILALA, DAR ES SALAAM
2 ROSE EMMANUEL ROSE EMMANUEL NYUMBA YENYE MKATABA WA MLOGANZILA, WILAYA YA 25/03/2023, SAA 3:00 JADA INVESTMENT
GADAU GADAU MAUZIANO S/MTAA UBUNGO, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA LIMITED
3 FORTUNATUS S. JOHN EMMY J. SWEBE NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI KICHEMCHEM MBAGALA KUU 25/03/2023, SAA 6:00 AMA’Z AUCTION MART &
MANGWELA No: TMK 015779 WILAYA YA TEMEKE, DAR ES MCHANA NA KUENDELEA GENERAL BROKES LTD
SALAAM
4 JULIUS MWAKALONGE MARTHA WILLFRED NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI UKONGA, MAZIZINI WILAYA YA 18/03/2023, SAA 6:00 AMA’Z AUCTION MART &
MITULLA No:ILA0O08855 ILALA, DAR ES SALAAM MCHANA NA KUENDELEA GENERAL BROKES LTD
5 RAMADHANI BAKARI HALIMA MUSA KIWANJA CHENYE MKATABA WA MWERA , WILAYA YA KIGAMBONI 15/04/2023, SAA 6:00 AMA’Z AUCTION MART &
HAMISI MWINJUMA MAUZIANO S/MTAA WA MERA DAR ES SALAAM MCHANA NA KUENDELEA GENERAL BROKES LTD
KATA YA SOMANGILA
6 JUDEX CONTRACTORS SALMON RAPHEL NYUMBA YENYE HATI No.53663 MBWENI MALINDI WILAYA 29/4/2023, SAA 4:00 AMA’Z AUCTION MART&
LTD MANG’IRA ODUNGA KINONDONI- DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA GENERAL BROKERS LTD
7 ALEDONGI COMPANY RAHEL E MTAYOBA KIWANJA CHENYE LESENI NAMBA SALASALA, WILAYA YA 29/4/2023, SAA 6:00 AMA’Z AUCTION MART &
DSMT1010635 KINONDONI, DAR ES SALAAM MCHANA NA KUENDELEA GENERAL BROKERS LTD
8 UMABAMABA UMABAMABA BAJAIJI, REGISTARTION No.MC 320 BUNJU, WILAYA YA KINONDONI, 17/03/2023 SAA 4:00 MAJEMBA COMPANY
CVU, MAKE -TVS DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELE LIMITED
9 UMABAMABA UMABAMABA BAJAJI,REGISTRATION No.MC 374 BUNJU, WILAYA YA KINONDONI, 17/03/2023 SAA 4:00 MAJEMBA COMPANY
CVU, MAKE - TVS DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA LIMITED
10 UMABAMABA UMABAMABA BAJAJI, REGISTRATION No.MC 727 BUNJU, WILAYA YA KINONDONI, 17/03/2023, SAA 4:00 MAJEMBA COMPANY
CVU, MAKE - TVS DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA LIMITED
11 UMABAMABA UMABAMABA BAJAJI, REGISTRATION No.MC 661 BUNJU, WILAYA YA KINONDONI, 17/03/2023,4:00 MAJEMBA COMPANY
DBV, MAKE - SINORAY DAR ES SALAAM ASUBUHI NAKUENDELEA LIMITED
12 UMABAMABA UMABAMABA BAJAJI, REGISTRATION No.MC 610 BUNJU, WILAYA YA KINONDONI, 17/03/2023: SAA 6: 00 MAJEMBA COMPANY
CWG, MAKE - SINORAY DAR ES SALAAM MCHANA NAKUENDELEA LIMITED
13 SIMON JOHN MBILANGA SIMON JOHN MBILANGA NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI KICHANGANI, AZIMIO, WILAYA YA 18/03/2023, SAA 4:00 NZIGE AUCTION MART
No.TMK042730 TEMEKE, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.

3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi.

5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED
P. O. Box 62163
Dar es Salaam
Tel: 0658100737, 0757276263
Email: amazauctionma@gmail.com

JADA INVESTMENT LIMITED
P. O. Box 69098

Dar es Salaam

Tel: 0788493699, 0768085727
Email:

MAJEMBA COMPANY LIMITED

P.O BOX 10031

ARUSHA

Tel: 0785 934 209, 0754 929 299

Email: majembacompany20@gmail.com

NZIGE AUCTION MART

P.O. BOX45492

DAR ES SALAAM

Tel: 0789606444, 0787337045, 0719668211
Email:

217305102
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HABARI KITAIFA

Ukatili wachochea kasi maambukizi YVU

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imekiri kuwa kuko-
sekana kwa usawa, uwapo wa
mila zilizopitwa na wakati, uba-
guzi, kutengwa na unyanyapaa
vimekuwa vikichangia kwa kiasi
kikubwa kasi ya maambukizi
mapya ya virusi vya Ukimwi
(VVLU).

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, alisema
akitoa hotuba ya ufunguzi wa
Siku ya Kimataifa ya Kupinga Un-
yanyapaa na Ubaguzi, kwa niaba
ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu,
George Simbachawene.

“Tukumbuke pia kuwa kama
ambavyo takwimu zetu zinavy-
oonyesha tunapoongelea us-
awa wa kijinsia, mila hatarishi
na ukatili ni  wanawake
na wasichana ndio wahanga
(waathirika) wakubwa,” alisema
Senyamule.

Alisema kutokana na kukatal-
iwa au kutengwa na familia,
marafiki na jamii nzima, watu
wengi wanaoishi na VVU au am-
bao wako kwenye hatari ya ku-
pata maambukizi, wameachwa

Mbunge wa Morogoro Mjini, Dk. Abdulaziz Abood (wa nne kushoto), akika-
bidhi msaada wa tani saba za mifuko ya saruji kwa uvongozi wa Shule ya
Sekondari ya Kitungwa, Kata ya Kingolwira, Manispaa ya Morogoro jana, kwa
ajili ya ujenzi wa madarasa ya kidato cha tano na sita. PICHA: ASHTON BAL-

AIGWA

DC apiga marufuku watuhumiwa
ubakaji kupewa barua za dhamana

wakiwa wamekwama na wakiwa
wapweke wasioweza kupata hu-
duma wanazohitaji.

“Pia unyanyapaa na ubaguzi
kwenye makundi ya wanaoji-
dunga dawa za kulevya ume-
wasababishia wengi miongoni
mwao kupata maambukizi ya
VVu.

Kuna uhusiano mkubwa kati
yamaambukizi ya VVU na usawa
wa kijinsia,” alisisitiza.

Senyamule alisema maam-
bukizi zaidi ya VVU miongoni
mwa wanawake na wasichana
yanasababishwa na kutokuwepo
kwa usawa katika mahusiano ya
kijinsia na ukatili wa kijinsia.

Pia alisema ukatili wa ki-
jinsia ni kichocheo cha maam-
bukizi na madhara yatokanayo
na VvU.

“Baadhi ya wanawake na wa-
sichana wamepata maambukizi
ya VVU kutokana na ukatili wa
kingono, wanawake wenye
VVU  wako katika hatari ya
ukatili hasa baada ya kuweka
wazi hali zao za maambukizi,”
alisema.

Kadhalika, alisema tabia, mila
na desturi hatarishi vimepele-
kea kukosekana kwa usawa wa

kijinsia na ukatili wa kijinsia Tan-
zania, hali hiyo inachochea na
kuongeza kiwango cha maam-
bukizi na baadhi ya matukio
yanayosababisha kuambukizwa
na kusambaza VVU, kati ya wa-
nawake na wasichana.

Vilevile alisema wanawake
wameathirika zaidi kutokana na
hali ya kutokuwepo kwa usawa
katika uhusiano wa kijinsia na
majukumu ya kijinsia pamoja
na kutopewa fursa ya kufanya
uamuzi.

Hata hivyo alisema serikali
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali wakiwemo Baraza la
Taifa la Wanaoishi na Virusi vya
Ukiwmi (NACOPHAO) wame-
fanikisha kuhamasisha watu wa-
naoishi na VVU kujiunga kwe-
nye konga ambapo hushirikiana
pamoja kujikwamua kiuchumi,
kupeana taarifa mbalimbali, na
hata kuhudumiana.

Senyamule alisema wengi
wanaishi maisha ya kawaida na
kushiriki shughuli mbalimbali za
uzalishaji mali.

Alitoa rai kwa majukwaa
ya viongozi wa dini kutumika
kuelimisha jamii kuhusu mad-
hara ya unyanyapaa na uba-

guzi pamoja na Kkujenga mifumo
thabiti ya upendo na kusaidiana.

Pia alisisitiza kuwa ni vyema pia ~ waumini wao.

makanisa na misikiti iwe na sehe-
mu maalum ya kutoa ushauri kwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz 02.03.2023

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi)inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumamosi tarehe 04-03-2023 kampuni ya
Spedag Interfreight Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo
vikubwa kutoka Mzenga kuelekea Dar -Es-Salaam kupitia
Mlandizi gari hiyo ina namba ya usajili: NRB 97300 / NRB 54202

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,

2. Garihiyo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 23.00
Upana - mita 4.30
Kimo - mita 4.60

3. Njia itakayotumika: Mzenga, hadi Dar -Es-Salaam kupitia
Mlandizi gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Na Julieth Mkireri, BACAMOYO

MKUU wa Wilaya ya Bagamoyo, Halima
Okashi, amepiga marufuku watendaji wa
za dhamana kwa watuhumiwa wanaofik-
ishwa kituo cha polisi kwa vitendo vya
ubakaji au udhalilishaji.

Okashi alitoa agizo hilo jana wakati wa
kikao cha Baraza la Madiwani wa hal-
mashauri hiyo kilichofanyika kujadili
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Alisema katika wilaya hiyo bado kuna
tatizo kubwa la vitendo vya ukatili vinavy-
ofanywa kwa watoto jambo ambalo kama
halitakemewa litahatarisha ustawi.

Alikemea tabia ya baadhi ya viongozi

wanaopewa taarifa za watoto kufanyiwa :
ukatili na kushawishi mzazi kutofikisha :
tukio hilo kituo cha polisi na badala yake :
wakae meza moja na mtuhumiwa kumal- :
iza kesi hizo. Okashi alivielekeza vyombo :
vya ulinzi na usalama kufuatilia kwa kina :
matukio ya ubakaji na udhalilishaji yanay- :

oripotiwa na hatua zinazochukuliwa.

Wakati huo huo, aliiomba jamii kush- :
irikiana kulea watoto kwa maadili ili ku- :
jenga jamii ya watu wanaochukia mambo :
yanayoenda kinyume na maadili na kuko- :
mesha uhalifu kwenye jamii na mambo :
yasiyofaa. Katika baraza hilo Mkuu huyo :

watendaji kata zilizotolewa na Serikali :

Kuu.

217304802
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Uhuru wa wanahabari katika
kuibua mambo uwe na mipaka

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, juzi alifanya ziara katika vyombo vya habari vya IPP
ikiwa ni mwendelezo wa kutembelea na kujifunza mambo
mbalimbali katika tasnia ya habari.

Licha ya kutembelea vyombo hivyo, Waziri Nape amekuwa
akitoa matamko mbalimbali kuhusu ufanyaji kazi katika tasnia
ya habari, kikubwa zaidi akisisitiza weledi kwa wanahabari ka-
tika kila wanachokifanya.

Akiwa katika ziara yake juzi IPP Media, Waziri Nape aliwata-
ka wanahabari nchini kuacha woga katika kuandika habari ili
kumsaidia Rais Samia Suluhu Hassan katika kufichua madudu
yaliyoko katika serikali na taasisi zake. Kwa kufanya hivyo, kwa
mujibu wa Nape, kutawezesha kuibua maovu mbalimbali yaki-
wamo ubadhirifu, rushwa na utekelezaji hafifu wa miradi ya
maendeleo unaofanywa na baadhi ya viongozi na watendaji.

Pia kupitia kalamu za wanahabari, pindi maovu yatakapoibu-
liwa, taasisi zilizopewa mamlaka ya kufanya uchunguzi ikiwa-
mo Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa pamoja na zile
za ulinzi na usalama na vyombo vya sheria, zitachukua hatua
dhidi ya wale watakaobainika kujihusisha na vitendo hivyo.

Kubwa zaidi alilolisema Waziri Nape katika ziara yake hiyo
juzi, ni waandishi wa habari waache kuwa na hofu wanapofi-
chua madudu hayo kwa kuhofia kuchukuliwa hatua ikiwamo
vyombo vyao kufungiwa. Aliwahakikishia wanahabari kuwa
hakuna atakayechukuliwa hatua kwa kuwa serikali imeamua
kuwa mlezi na si kuadhibu vyombo hivyo huku akisisitiza kuwa
zama za hofu zimekwisha.

Ni dhahiri kwamba serikali ya sasa chini ya Rais Samia, imed-
hamiria kurejesha uhuru wa vyombo vya habari ambao kwa
takriban miaka saba iliyopita ulikuwa katika arijojo. Hiyo inato-
kana na sheria ngumu zilizotungwa ili kuminya na kukandami-
za uhuru wa habari pamoja na ule wa kukusanyika na kujieleza.

Pamoja na kauli hiyo ya Waziri kwamba waandishi wa habari
waache hofu katika kuandika habari zinazolenga kuisaidia seri-
kali kubaini madudu kama rushwa, wizi na ubadhirifu pamoja
na uchepushaji wa fedha za maendeleo, ni vyema weledi na
misingi ya taaluma vikatawala katika kutekeleza jukumu hilo
la utoaji habari.

Kuna msemo kwamba hakuna uhuru usio na mipaka. Vivyo
hivyo kwa wanahabari katika utekelezaji wa majukumu yao,
wanapaswa kuheshimu sheria za nchi na kufuata misingi ya
taaluma na weledi. Wanapaswa kuandika ukweli kuhusu yale
wanayoyafichua ndani ya jamii na taasisi za serikali pamoja na
wale wanaodaiwa kuhusika na mambo hayo, kupewa nafasi ya
kusikilizwa.

Vyombo vya habari ni mhimili wa nne wa dola kutokana na
nafasi viliyopewa katika jukumu kubwa la kuuhabarisha, ku-
dunisha na hata kuuonya umma juu ya yale yanayotendeka
siku hadi siku.

Kutokana na umuhimu huo, vinapaswa kufanya mambo hayo
kwa misingi ya utawala bora. Kwa maneno mengine, havipaswi
kumkomoa au kumwonea mtu kwa kumbambikia kashfa na
mambo ambayo hayana ukweli ndani yake.

Ni imani kwamba kwa kufanya hivyo na kwa kufuata misingi
ya taaluma na weledi, vyombo vya habari vinaweza kupata
heshima ya hali ya juu na hata kusaidia kupunguza au kutatua
matatizo yanayoikabili jamii na pia kulinda rasilimali za nchi
ambazo ziko hatarini kuporwa na watu wachache.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

M Muungwana Lazima Nilonge

‘Chimba dawa’ inavyowadhalilisha
wanawake wakiwa safarini kwa basi

NENO chimba dawa sio geni
kwa abiria wote wanaosafiri
kwa mabasi kwenda mikoa
mbalimbali nchini.

Unapoanza safari, utasikia
matangazo kutoka katika
basi yakisema kutakuwa na
dakika tano za kuchimba
dawa, kutakuwa pia na
dakika 10 za kupata chakula
mahali fulani.

Huo sio utaratibu mgeni,
umekuwapo miaka mingi,
ikiendana na mabadiliko ya
barabarani, aina ya magari
na hata mazingira ya huko
tunakokuwa safarini, lakini
kuchimba dawa kumedumu
kuwapo palepale.

Ni katika hatua hiyo
ya maendeleo, nako tu-
nashuhudia kuwapo mabasi
mengi yanayotoa huduma
kwenda katika mikoa mbal-
imbali, baadhi yamejika-
milisha kimuundo zaidi, ik-
iendana na wakati ikiwamo
huduma za chakula na vyoo.
Naam! Ni sehemu ya maen-
deleo, sibishani nayo hata
kidogo

Pia, kuna mabasi mengine
yenyewe bado yanasimama
katika zama zile za huko
nyuma. Hapo nikisafiri,
nashuhudia baadhi ya ma-
basi, nyendo zao zimekosa
ustaarabu katika utaratibu
huo wa kuchimba dawa.

Unakuta  wanasimami-
sha gari zao pembeni ya
barabara na kuwaambia
abiria kwamba wanawapa
dakika tano za tendo hilo la
kuchimba dawa.

Hasa ndiko penye mzizi
wa swali langu, hivyo kweli

dakika chache, zina sifa ya
kuwezesha kinamama wote
walio katika hali tofauti,
wakachimba dawa na kue-
ndelea na safari kwa amani?

Nikiwa mwanamama,
nasema hicho hakiweze-
kani nikiwa na ushuhuda
wa uhalisia njiani, abiria
zaidi ya 60 wanashuka na
kuchimba dawa, hata kuwa-
hi warudi ndani ya gari
wamekamilisha kilichowa-
toa nje ya gari.

Mabasi hayo hayo
yanawadhalilisha sana wa-
nawake katika kuchimba
dawa. Yaani wanafanya
hivyo  hadharani, wak-
ishuhudiwa  jirani na
kinababa walioko nao ka-
tika mchakato huo.

Gari mnasimamisha
hakuna hata uwezekano wa
kujificha mwanamke ajistiri
na tendo hilo la kisaikolo-
jia kwa mwanadamu, tena
magari mengine unakuta
watu wanachimba dawa
huku magari yakipita na
kuona kinachoendelea.

Huo ni udhalilishaji sana
na ni maeneo ambayo mam-
laka za kiserikali kama vile
LATRA, inayosimamia usa-
firi zichukue hatua, kuona
namna mwanamke anabaki
kuheshimiwa katika masu-
ala ya uchimbaji dawa sa-
farini na faragha ya lazima
inayomgusa.

Niseme, kuna mbadala wa
namna nyingi, mfano stendi
zenye vyoo vya kulipia. Mk-
ishusha abiria kuna tatizo
gani penye huduma kama
hizo, hadi mkabaki ku-
wapeleka mahali pasipofaa,

ndio wakachimbe dawa?

Suala la kuchimba dawa
lizingatie sana haki za wa-
nawake na binadamu kwa
jumla na hilo ni sehemu ya
jukumu la msingi hata kwa
LATRA. Kuwaacha watu
wanachimba dawa hovyo
hovyo barabarani, mnafika
mbali ikiwamo uchafuzi wa
mazingira.

Katika dharura hizo, mtu
atajisaidia hata haja kubwa
na kuiacha hapo, je nani
hapo wa kulaumiwa katika
athari hizo za kimazingira
na tujiulize, walio wenyeji
wa mahali hapo, kimsingi
tunawaachia nini?

Hata tukihamia kwennye
hoja za zile dakika 10 za
kupata chakula tena basi
zingine zinatoa dakika tano,
kwanza ukifika katika mae-
neo hayo kupata chakula
unakuta magari, mengine
yapo na yameshusha abiria
nao wanakimbilia chakula
na safari ya chooni inaanza.

Vilevile, katika  baadhi
ya safari, kuna abiria wa-
nashindwa kutimiza vitu
vyote kwa pamoja, kwa
kuhofia kuachwa na gari.
Hivyo wenye mabasi mna-
takiwa kuwajali abiria wenu
kwa kuanza kuwapeleka
maeneo sahihi kwa ajili ya
kuchimba dawa?.

Iwapo, suala la kuchimba
dawa litaendelea kiholela,
kutasababisha uchafu wa
mazingira na hata ma-
gonjwa ya kuambukiza.
Hasa pale inaponyesha
mvua watu  kukanyaga
vinyesi vya wanaochimba
dawa hovyo hovyo.
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Mahakama
yatoa hati
kukamatwa
walimu
wanaodaiwa
Kuvujisha
mitihani

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imetoa hati
ya kuwakamata walimu
wanne walioshtakiwa
kwa kuvujisha Mtihani wa
Taifa wa darasa la saba
mwaka 2022 kwa kukiuka
masharti ya dhamana.

Amri ya kutolewa kwa
hati hiyo imetolewa jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Pamela Mazengo,
wakati kesi hiyo ilipota-
jwa na washtakiwa hao
kutoonekana mahakamani
bila kutoa taarifa.

Wakili wa Serikali, Faraji
Nguka alidai kesi hiyo
ilikuwa inatajwa, lakini
washtakiwa wanne ha-
wakuwapo mahakamani.

Aliwataja washtakiwa
hao kuwa ni mwalimu
Jacob Adagi, Joel Ngome,
Lloyd Mpande na Leonard
Odongo.

Awali, Wakili Nguka al-
idai mahakamani kuwa
upelelezi wa kesi hiyo
haujakamilika.

Washtakiwa walipoitwa
majina hawakuwapo na
hawakutoa taarifa ndipo
mahakama ilipotoa hati za
kuwakamata kwa kukiuka
masharti ya dhamana.

Hakimu Mazengo aliu-
taka upande wa mashtaka
kuharakisha upelelezi wa
kesi hiyo.

Washtakiwa wengine
katika kesi hiyo ni John-
son Ondieka, Patrick Cha-
wawa, Theresia Chitanda,
Elinami Sarakikya, Joyce
Nkomola, Docras Muro na
Alcherous Malinzi.

Inadaiwa kuwa kati ya
Oktoba 2 hadi 12 mwaka
washtakiwa hao walisam-
baza mtihani huo kupitia
mtandao wa kijamii wa
Whatsapp na Telegram na
kusababisha kuvuja kwa
watu ambao hawakuwa na
mamlaka ya kuusimamia.

Inadaiwa kwamba katika
tarehe hizo Mkoa wa Dar
es Salaam, mshtakiwa Ma-
linzi alitengeneza nyaraka
za uongo kuonesha kama
Mtihani wa Taifa wa
Darasa la saba wa somo la
Uraia, na somo la Maadili
na Maarifa ya Jamii ak-
jonesha ni halali iliyo-
tolewa na Baraza la Taifa
la Mitihani wakati akijua
si kweli.

juzi, katika mkutano wa kuwasilisha ripoti ya utunzaji mazingira hapa nchini unaofanywa na benki hiyo. Kushoto ni
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania, Masanja Kadogosa. PICHA: JUMANNE JUMA

Watoto wawili wateketea kwa moto wakiwa ndani

Na Mary Mosha, MOSH|

WATOTO wawili wa familia moja katika
manjaro, wamefariki dunia baada ya nyum-
ba waliyokuwamo kuteketea kwa moto.

Watoto hao, Greyson Kimaro na Bright Ki-
maro, wenye umri chini ya miaka mitano wa-
likuwa ndani ya nyumba hiyo wakati moto
unaanza.

Mmoja wa mashuhuda wa ajali hiyo,
Lightness Wiliam, alisema moto huo ulitokea
majira ya mchana na kwamba wakiwa sham-
bani waliona moshi ukitokea katika moja ya
chumba cha nyumba hiyo.

“Tulikuwa shambani, ghafla tukasikia
harufu ya kuteketea vitu vya plastiki. Baada
ya dakika tano, tukaanza kuona moshi

KABWELA

ukivuka upande wa kushoto, ndipo tu-
lipolazimika kufuatilia na kubaini wapi
ulikotokea, alibainisha William.

Ambos Chuwa, shuhuda mwingine, alise-
ma walipiga kelele na watu waliokuwapo ka-
ribu walifika na kujaribu kuwaokoa watoto
hao bila mafanikio.

“Inaonekana watoto hao walikuwa ndani
wenyewe na wazazi walikuwa kwenye mi-
hangaiko ya utafutaji. Wote ni wajukuu wa
mzee Kimaro kwa mtoto wake wa kike na
wa kiume. Haijulikani walifanya nini humo
ndani, nyumba imeteketea yote,” alisema
Fabian Moris.

Akithibitisha kutokea kwa tukio hilo, Raph-
ael Mushi, alisema walipofika katika eneo
hilo hapakuwa na mtu mzima na jitihada zil-
ianza za uzimaji wa moto kwa ushirikiano na

wananchi bila mafanikio.

“Watoto wawili wameteketea moto. Ny-
umba imeisha ingawa tunashukuru wa-
nanchi wamejitokeza kuzima pamoja na
jeshi la uokoaji walifika kwa ajili ya uokozi
ingawa hakuna kilichookolewa, alisema
Mushi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kilimanja-
ro, kamishna Msaidizi (ACP) Simon Maigwa,
alisema tukio hilo lilitokea juzi watoto hao
wakiwa wamelala wakati baba yao alipok-
wenda dukani kununua sigara.

“Baba wa hawa watoto aliondoka muda
mfupi kwenda kununua sigara dukani waka-
ti anarudi akakutana na moshi mkubwa
ukitoka ndani ya nyumba hiyo. Watoto wote
wawili walioteketea kwa moto,” alisema Ka-
manda Maigwa.

Na Fadhili Mohammed
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Ofisa Msi-
mamizi wa
Kodi Mwan-
damizi wa
Mamlaka va
Mapato Tan-
zania (TRA),
Joyce Ng'oja
(kushoto),
akikagua risiti
ya EFD katika
eneo la Mba-
gala Rangi
Tatu, Dar es
Salaam jana,
wakati wa
kampeni ya

elimu kwa mli-
pakodi mlango

kwa mlango.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

WB yaipiga jeki Tanzania tril. 1.2/-

maji vijijini, a

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Dunia (WB) imei-
patia Tanzania Dola za Mare-
kani milioni 550 (Sh. trilioni
1.264) kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi ya mpango en-
delevu wa huduma ya maji
na usafi wa mazingira viji-
jini pamoja na uboreshaji wa
afya ya mama na mtoto.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari Dar es Salaam
juzi wakati wa utiaji saini
wa mikataba hiyo, Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, alisema
fedha hizo ni mkopo wa
masharti nafuu.

DK. Mwigulu alisema
mradi wa usafi wa mazingira
Marekani milioni 300 (Sh.
bilioni 689.51) wakati mradi

wa afya ya mama na mtoto
umepokea Dola za Mare-
kani milioni 250 (Sh.bilioni
574.59). Alisema malengo
ya miradi ambayo mikataba
yake imesainiwa inaendana
na Mpango wa Tatu wa Taifa
wa Maendeleo wa miaka
mitano (2021/22- 2025/26)
pamoja na Dira ya Zanzibar
ya mwaka 2050.

Waziri alisema pia ni se-
hemu ya ajenda kuu ya seri-
kali inayolenga  kujenga
uchumi shindani na viwan-
da kwa maendeleo ya watu,
wenye lengo la  kufikia
vipaumbele vya mpango.
Alivitaja vipaumbele hivyo
ni kuongeza upatikanaji wa
vyanzo vya maji salama hu-
susani katika maeneo yenye
upungufu na matatizo ya

na uboreshaji wa usafi wa
mazingira pamoja na utoaji
wa huduma bora za afya za
uhakika Tanzania Bara na
Zanzibar. Mkataba wa fedha
za ziada kwa ajili ya mpango
erldelevu wa maji na usafi
unakwenda kukamlhsha
juhudi katika kuongeza upa-
tikanaji wa huduma ya ma-
jisafi na usaﬁ wa mazingira
wa taasisi za sekta kuende-
leza utoaji wa huduma bora.

“Mradi wa afya ya mama
na mtoto utaongeza wigo
wa utogji na kuboresha hu-
duma muhimu za afya kwa
kuzingatia afya ya mama na
mtoto Tanzania Bara na Zan-
zibar,” alisema Dk. Mwigulu.

Alisema kusainiwa kwa
mikataba hiyo kumeiwez-

fya ya mama na mtoto

esha WB kuongeza kiwango
cha fedha walizozitoa kama
mkopo kwa ajili ya miradi
ya maendeleo hapa nchini
kufikia Dola za Marekani bil-
ioni 7.8 tangu ushirikiano ul-
ipoanza. Mkurugenzi Mkazi
wa WB Tanzania, Nathan Be-
lete, alisema Tanzania ime-
fanya maendeleo makubwa
katika kuimarisha huduma
za afya kwamba kwa mwaka
2000 hadi 2019 wastani wa
umri wa kuishi umeongeze-
ka kutoka miaka 51 hadi 65.

Alisema hata vifo kwa wa-
toto chini ya umro wa miaka
mitano vimepungua kwa
robo tatu. Kwamba uwapo
wa chanjo nako umesaidia
kupunguza maambukizi ya
ugonjwa mbalimbali kama
vile kuharisha, malaria na
UKIMWL.

Sita wajitokeza
kumrithi Mrema TLP

© NaSabato Kasika

CHAMA cha Tanzania Labour (TLP), kimefun-

: ga dirisha la utoaji fomu za kuomba kuwania
* nafasi mwenyekiti wa taifa wa chama hicho,
¢ huku wanachama sita wakiwa wamejitokeza
: kuwania nafasi hiyo.

Akizungumza na Nipashe Dar es Salaam jana,

: Katibu Mkuu wa TLP, Richard Lyimo, alisema
: dirisha la utoaji fomu liliftungwa jana saa 4:00
: asubuhi na kuwataja wanachama hao kuwa ni
: Dominata Rwechungura na Ivan Maganga.

“Wanachama wengine ni Abdul Shangawe,

: Stanley Ndamugoba, Kinanzaro Mwanga na
: mimi Richard Lyimo, ambao sasa tutachuana
: katika mkutano mkuu wa uchaguzi utakao-
. fanyika Machi 6, mwaka huu,” alisema Lyimo.

Alisema awali walipanga kufanya uchaguzi

¢ huo jana lakini wakaahirisha ili kuwapa muda
: wanachama wajitokeze zaidi na kwamba hatua
. hiyo imesaidia kuongezeka wanaowania kutoka
: watatu wa awali hadi sita.

“Ninaamini kila mmoja anayetaka kugombea

: amepata muda wa kutosha wa kutafakari na ku-
: chukua fomu au kufanya uamuzi mwingine we-
: nye lengo la kuendelea kuimarisha demokrasia
: ndani ya chama chetu,” alisema.

Alifafanua kuwa Machi 5, mwaka huu, Hal-

: mashauri Kuu ya TLP itakutana ili kuweka
* mambo sawa kabla ya uchaguzi huo wa kump-
: ata mwenyekiti wa taifa, wajumbe wawili wa
: baraza la wadhamini na katibu mipango wa
: chama.

Lyimo alisema uchaguzi wa mwenyekiti wa

© chama hicho utahudhuriwa na wajumbe 142 wa
: mkutano mkuu bila kushuhudiwa na wawakili-
: shi kutoka katika vyama vingine vya siasa.

Pia alisema chama hicho kimepitia hatua

nyingi na kwamba sasa wameamua kujipanga
: upya, ili kuhakikisha kinashiriki katika uchaguzi
: wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu mwaka
: 2025.

Nafasi ya Mwenyekiti wa TLP kwa sasa

¢ inakaimiwa na Hamad Mkadam aliyechaguli-
: wa na sekretarieti ya chama hicho Septemba,
: mwaka jana, wiki chache tangu aliyekuwa Mwe-
¢ nyekiti, Augustine Mrema kufariki dunia.

Chongolo aishukia TIC kuhusu wawekezaji

Na Augusta Njoji, [KUNGI

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, amekishukia Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC) kwa
kuishia kuwasajili wawekezaji
kwenye makablasha badala ya
kuwatembelea kujua kero zao na
kuzitatua ili uwekezaji uwe na
tija kwa taifa.

Akizungumza juzi kwenye zi-
ara yake akiwa na sekretarieti ya
chama hicho wilayani hapo al-
ipokuwa akikagua mradi wa kili-
mo cha alizeti unaotekelezwa na
Kampuni ya Alfardaws, Chongolo
alisema kituo hicho kina jukumu
la kutoa kibali kwa wawekezaji
na kuhakikisha mahitaji muhimu
yanawafikia kwenye maeneo yao
lakini hakifanyi hivyo.

“Bado tumeshindwa kutoka
kuwa watu wenye kutimiza wa-
jibu kuwa watu wenye kutafuta

matokeo. Lazima kama nchi hili
tulifanye kwa dhati ya mioyo
yetu. Hatuwezi kuwa na namba
ya wawekezaji tuliowasajili hatu-
jui huko wanafanya nini, wa-
nawezeshwaje kufikia uwekezaji
uliokusudiwa,” alisema.

Katibu mkuu huyo alisema
mwekezaji Alfardaws kwa zaidi
ya miezi minne ana tatizo la kut-
ounganishiwa umeme ambao
uko umbali wa kilometa tatu.

“Lengo hapa ni kutoa ajira 70
hiki ni kigezo cha haraka cha
kuhakikisha anapata umeme
ambao hata gharama zake haz-
izidi Sh. milioni 100. Mradi huu
ni uwekezaji mkubwa hebu tu-
fanye jambo tuhakikishe ndani ya
mwezi mmoja umeme utakuwa
umefika,” alisema. Chongolo
alisema TIC wanapoitwa hutoa
idadi kubwa ya wawekezaji lakini
ni muhimu kuwatembelea kwe-
nye maeneo yao ili kuona tija ya

uwekezaji wao. Aidha, alishauri
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi
kutenga maeneo ya uwekezaji
ambayo yatasaidia kuchochea
uchumi wa eneo hilo.

“Kuna ombi la nyongeza ya
ardhi ya mwekezaji, niwaombe
mwangalie namna ya kum-
wongezea ardhi, lakini nini
mpango wenu wa kuhakikisha
hata zinapatikana hekari 40,000
zinaandaliwa vizuri kwa ajili ya
wawekezaji wa namna hii,” alise-
ma.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, alisema
mwekezaji huyo kutoka Jordan
ametokana na matunda ya ziara
ya Rais Samia Suluhu Hassan ya
kufungua milango ya uwekezaji.

Awali, mwekezaji Anass Ka-
seeh aliomba kusaidiwa kupatiwa
huduma hiyo kwa kuwa tangu
wamefanya maombi hawajafani-
kiwa kupata.

“Tumeshaleta mashine zote na
tumeshachimba visima vitatu vya
maji kati ya 24 vinavyohitajika
na mfumo wetu wa umwagiliaji
kwenye mradi unahitaji umeme
mkubwa hadi sasa hatuna
umeme tulishaomba, tunaomba
serikali itusaidie na sisi tuko
tayari kushirikiana kurahisisha
mchakato,” alisema.

Akisoma taarifa ya mradi huo,
mhandisi wa kampuni hiyo, Ed-
win Nambiza, aliomba serikali
isaidie kuharakisha mchakato
kubadili usajili na umiliki wa ar-
dhi hiyo ili kampuni imiliki kupi-
tia TIC. Aidha, alisema kampuni
inahitaji ardhi ya mita za mraba
6,000 na ardhi iliyopo ni mita za
mraba 1,700 huku akisema ipo
tayari kulipa gharama kama ardhi
hiyo itapatikana. Pia alisema wa-
nakabiliwa na ukosefu wa wafan-
yakazi kutokana na wanaozun-
guka eneo la mradi kutokuwa na

ari ya kufanya kazi hali inayolaz-
imu kampuni kutafuta kutoka nje
ya wilaya na mkoa. “Vijana wali-
opo hawana ari kwa kuwa wak-
ilipwa malipo ya siku moja hawaji
kazini siku tano, hii changamoto
kubwa inasababisha kampuni ku-
ingia gharama,”alisema.

Katika hatua nyingine, Chon-
golo akiwa mgodi wa dhahabu
wa Shanta, alisema kumekuwa na
tatizo la umeme kwa wawekezaji
na kuitaka Tanesco kuweka
msukumu wa kujenga vituo vya
kupoozea umeme kwenye mae-
neo yenye uwekezaji mkubwa
ikiwamo ukanda wa Singida.

Kauli hiyo imekuja baada ya
Mhandisi Ernest Mrema wa
mgodi huo, aliomba kuwezesh-
wa kupitia Tanesco kupatikana
umeme wa kutosha wa uhakika
wa kuendesha mitambo ya mgo-
di ili kupunguza matumizi ya
mafuta kuzalishia umeme.
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Wakulima wapata
neema ya matrekta

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KAMPUNI ya Equity for Tanza-
nia Limited (EFTA), imeanza kutoa
mikopo ya matrekta kwa wakulima
bila dhamana ikiwa ni sehemu ya ku-
unga mkono juhudi za serikali katika
kukuza sekta ya kilimo nchini.

Akizungumza jana jiji Aru-
sha wakati akifungua mafunzo kwa
wakulima juu ya matumizi sahihi ya
matrekta, Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya EFTA, Nicomed Bohay,
alisema lengo la kuanzisha mpango
huo ni kuunga mkono juhudi za seri-
kali katika kukuza sekta ya kilimo.

Kwa mujibu wa Bohay licha ya ku-
wakopesha matrekta hizo pia watatoa
mafunzo kwa wakulima hao, juu ya
matumizi sahihi ya trekta, utunzaji wa
fedha pamoja na kulima kilimo che-
nye tija.

“Mafunzo haya yataanzia kwa
wakulima zaidi ya 200 katika eneo la
Kateshi mkoani Manyara kisha Kibaig-
wa (Dodoma), Kahama (Shinyanga)
na Kilombero (Morogoro) lengo ni
kuhakikisha wakulima wanayatumia
matrekta hayo kwa tija.

Mkurugenzi wa CMC, Sokib Eltaff,
alisema uwapo wa mashine hizo ita-
saidia kuongeza matumizi ya mashine
katika sekta ya kilimo na kuongeza
uzalishaji tofauti na kutumia jembe la
mkono.

Akizungumza kwa niaba ya wakuli-
ma waliopata mkopo huo, Emmanuel
Mwangi alisema anaishukuru EFTA
kwa sababu imebadilisha maisha yake
baada ya kupata mkopo wa trekta kwa
mara ya kwanza mwaka 2016.

“Leo nimekopeshwa trekta ya tatu,
ya kwanza nilikopa mwaka 2016, ya
pili mwaka 2021 na zote nimerejesha
bila usumbufu kwa sababu zilini-
wezesha kuongeza kipato changu na
kubadilisha maisha ya familia yangu,
“alisema.

Aidha, alisema wakati anakopa
trekta mwaka 2016 alikuwa na sham-
ba hekari 10 eneo la Magugu lakini
kwa sasa anamiliki hekari 80 na zime-
tokana na trekta alizokopeshwa na
kulipa kwa muda wa miaka mitatu na

Wakazi Mianzini wanaopitiwa
na ujenzi wa barabara kulipwa

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

ERIKALI imeahidi kulipa
fidia kwa wananchi wa
Mianzini wanaopitiwa
na ujenzi wa Barabara
ya Olemringaringa - Ngaramtoni
Juu (Km 8.5) inayoendelea ku-
jengwa kwa kiwango cha lami.
Hayo yamesemwa juzi ji-
jini Arusha na Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, wakati alipokagua
hatua za utekelezaji wa mradi
huo wenye urefu wa kilometa 18
unaoanzia Mianzini - Olemringa
- Ngaramtoni Juu na Olemrin-

garinga - Sambasha - Timbolo
ambao umefikia asilimia 23 ya
utekelezaji wake.

“Sehemu ambazo barabara
imefuata wananchi tutawalipa
baada ya kazi ya kutathmini
kumalizika kwani ni haki yao,”
alisema Prof. Mbarawa.

Alisema ujenzi wa barabara
hiyo ni ahadi iliyotolewa na Hay-
ati Rais John Pombe Magufuli
kujengwa kwa kiwango cha lami
na unafadhiliwa na Tanzania
kwa asilimia mia na utatekele-
zwa kwa muda wa miezi 15.

Profesa Mbarawa alisema
ujenzi huo unatarajiwa kukami-
lika Agosti, 2023.

Prof. Mbarawa alitoa wito kwa
Meneja wa Mkoa wa TANROADS
kusimamia ujenzi wa barabara
hiyo na kuhakikisha thamani
ya fedha na ubora wa barabara
unaonekana pale ujenzi utaka-
pokamilika.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Arusha, Steven Zelothe, alim-
pongeza Rais Samia kwa kuwa
wananchi wanaendelea kuona
juhudi za dhati zinazoendelea
kufanywa na serikali hasa kwa
Mkoa wa Arusha.

Mbunge wa Arusha Mjini,
Mrisho Gambo, alisema kuwa
mradi huo utakapokamilika uta-
rahisisha shughuli za usafiri na

usafirishaji wa haraka wa waka-
zi wa maeneo hayo na kuongeza
uchumi wa mwananchi mmoja
mmoja.

Meneja wa TANROADS Mkoa
wa Arusha, Mhandisi Reginald
Massawe, alisema barabara hiyo
imesanifiwa kubeba ekseli za
magari zipatazo milioni tatu ze-
nye uzito wa tani nane kila moja
katika muda wa miaka 20.

Amesema kuwa hadi sasa
mkandarasi ameshaleta mitam-
bo, vifaa na magari yanayotu-
mika kwenye kazi za ujenzi wa
barabara hiyo na matumaini yao
mradi utakamilika kama ulivyo-

pangwa.

alilipa baada ya kuvuna.

Mbunge wa Moshi Mjini, Priscus Tarimo (kushoto), akikabidhi kadi za pikipiki mbili aina ya TVS kwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kilimanjaro,
Simon Maigwa mjini Moshi jana, kwa ajili ya kulisaidia jeshi hilo kukabiliana na uhalifu. PICHA: MARY MOSHA

Wahukumiwa jela madai kukutwa nyara za serikali

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Babati
mkoani Manyara, imewahukumu
watu wanne kila mmoja kutumikia
kifungo cha miaka 22 gerezani
baada ya kukutwa na nyara za seri-
kali bila kuwa na kibali.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa ma-
hakama hiyo, Victor Kimario.

Kimario aliwataja waliohuku-
miwa kwenda ni Langay Surumbu

wilayani Babati, Mussa Kwanangw
(42), Atylu Khamis (36) na Haayu-

cha Endadish.

Hakimu huyo alisema washtak-
iwa hao amewatia hatiani pasipo
shaka baada ya kusikiliza usha-
hidi wa pande zote mbili. Aidha,
alisema upande wa mashtaka uli-
kuwa na mashahidi sita na utetezi
walikuwa wanajitetea wenyewe
isipokuwa mshtakiwa mmoja al-
idai kwamba atakuwa na shahidi
mmoja.

Alisema washtakiwa hao ame-
watia hatiani kutumikia kifungo
cha miaka 22 kila mtu kutokana
na kukiuka kifungu cha 86(1)(2)(c)
(iii) cha Sheria ya Wanyamapori
Sura ya 283 iliyofanyiwa marejeo

mwaka 2022. Hakimu alisema
washtakiwa walikamatwa Novem-
Endadish wakichinja mnyamapori
aina ya tandara mkubwa.

Hata hivyo, washtakiwa wa-
likamatwa na kilogramu 157.6 za
nyama zenye thamani ya Dola za
Marekani 2,200 sawa na Sh. milioni
5.053 fedha za kitanzania.

Mawakili wa serikali wakion-
gozwa na Rusticus Mahundi na
Abood Komanya, walidai hawana
kumbukumbu za nyuma za uhalifu
kwa washtakiwa hao ila waliiomba
mahakama iwape adhabu kali kwa
kuwa wanyamapori ndiyo sekta in-

ayochangia pato kubwa la taifa.

Mahundi alidai kuwa washtaki-
wa kutenda uhalifu huo ni kudid-
imiza harakati za kuongeza mapa-
to ya taifa hivyo wamefanya kosa
hilo kwa makusudi ili pato la taifa
lisikue.

Washtakiwa hao walipopewa na-
fasi ya kujitetea mshtakiwa namba
moja alidai anaomba mahakama
impunguzie adhabu kwa kuwa ni
mgonjwa.

Mshtakiwa wa pili aliiomba ma-
hakama impunguzie adhabu kwa
kuwa anaishi na mama yake na
ni mzee, macho yake hayaoni na
kaka yake amepooza na anasome-

sha watoto wanne.

Mshtakiwa wa tatu aliomba ma-
hakama impunguzie adhabu kwa
kuwa ana watoto wanne na wa-
tatu wanasoma shule na anawalea
mwenyewe. Mshtakiwa wa nne ali-
iomba mahakama impunguzie ad-
habu kwa kuwa anaishi na mama
yake ambaye ni mlemavu na yeye
ndio anamtegemea.

Baada ya utetezi huo Hakimu
alisema amezingatia utetezi wao
na walistahili kuonewa huruma
lakini sheria imetaja kiwango cha
adhabu kisipungue kifungo cha
miaka 20 jela kulingana na kosa
walilofanya.
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HABARI KANDA YA ZIWA

-
Wanaoishi visiwani

waiomba serikali
kuwajengea shule

Na Vitus Audax, MWANZA

WAKAZI wa Mkoa wa
Mwanza wanaoishi maeneo
ya Vvisiwani wameiomba
serikali kujengewa shule ka-
tika maeneo ya visiwa am-
bavyo havina huduma hiyo
ili kuwanusuru idadi kubwa
ya wanafunzi wanaokatisha
masomo.

Wamesema idadi kubwa
ya wanafunzi wanakatisha
masomo kwa kushindwa
kusafiri kwa kutumia mitu-
mbwi. _

Wakizunguza na Nipashe
baada ya mkutano wa
pamoja wa wadau wa kup-
inga vitendo vya ukatili,
majadiliano yaliyokutanisha
mashirika yasiyo ya kiseri-
kali chini ya bodi ya uratibu
wa mashirika yasiyokuwa
ya Kiserikali walisema
miongoni mwa kero zinasa-
babisha ongezeko la watoto
wa mitaani ni kukosekana
kwa baadhi ya huduma za
elimu pamoja na mindom-
binu ya usafiri visiwani

Mmoja wa wakazi hao
Juvenary Matagiri alisema:
“Hali ya usafiri kwa wa-
nafunzi wa visiwani kufuata
shule bado siyo rafiki ku-
tokana na baadhi ya visiwa
kukosa shule na kuwafanya
wanafunzi hao kufuata
shule katika visiwa jirani na
kusabisha baadhi yao ku-
fanya shughuli nyingine za
kibiashara”. )

Mwenyekiti wa bodi ya
uratibu wa mashirika yasiyo
ya kiserikali, Mwantumu
Mahiza aliyataka mashirika
hayo kuacha kuwatumia
watoto wanaoishi katika
mazingira magumu ku-
jinufaisha badala yake
waunganishe nguvu ili ku-
wasaidia. Mkuu wa Wilaya
va llemela, Hassan Masala
aliyataka mashirika hayo
kushirikiana na serikali kati-
ka kupambana na kero hizo
zinazosababisha ukatili kwa
watoto hao na kuwakosesha
haki zao za msingi.

Imani potofu yakwamisha utolewaji chanjo corona

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

TOLEWAJI wa kinga

dhidi ya ugonjwa wa

virusi vya corona

umeendelea kusuasua
mkoani Shinyanga, kutokana
na uwapo wa imani potofu dhi-
di ya chanjo hiyo.

Hali hiyo imesababisha
wazee kuwa hatarini kupata
maambukizi kutokana na ku-
kosa huduma hiyo.

Katibu wa Baraza la Wazee
mkoani Shinyanga, Anderson
Lyimo, aliyasema hayo wakati
wa kikao kazi na mabalozi wa

nyumba kumi kilichohusu uha-
masishaji wa chanjo ya corona
kwa makundi ya wazee, vijana
na wanawake wa Kata ya Tinde
na Didia wilayani Shinyanga
chini ya Shirika la WEADO.

Alisema bado kuna uhitaji
wa elimu dhidi ya chanjo hiyo
ili kusaidia wananchi kujikinga
dhidi ya ugonjwa huo.

Lyimo alisema wazee wengi
wamekuwa hawajitokezi ku-
pata huduma hiyo kwa kisin-
gizio kuwa wakipata chanjo
watapunguza siku za kuishi
pamoja na viungo vya mwili
kudhoofika.

“Mimi nimepata chanjo ya

corona tangu Agosti mwaka
2021 na sijapata madhara yoy-
ote hadi sasa na afya yangu
ni imara, na baadhi ya ma-
gonjwa madogo ambayo
yalikuwa yakinisumbua mfano
mafua na vikohozi  hayapo
tena, hivyo nawasihi wazee
wenzangu hasa wa vijijini ji-
tokezeni mpate chanjo ni sala-
ma na haina madhara yoyote
puuzeni imani potofu,”alisema
Lyimo.

Mwenyekiti wa Baraza la
Wazee Kata ya Didia wilayani
Shinyanga, Engelbert Kidutu,
alisema hakuwa tayari kupata
chanjo hiyo lakini baada ya

mke wake kuona afya yake ina-
teteleka mwaka jana akampele-
ka kupata chanjo na hakupata
madhara yoyote.

Ofisa Miradi kutoka Shirika
hilo la WEADO, Winnie Hinaya,
alisema wanaendesha mradi
huo wa uhamasishaji chanjo
ya corona kwa wazee, vijana,
wanawake pamoja na kupinga
vitendo vya ukatili na uinu-
aji uchumi katika kata sita za
wilayani Shinyanga ambazo ni
Tinde, Didia, Masengwa, Usan-
da, Iselamagazi na Solwa kwa
ufadhili wa Shirika la Umoja wa
Mataifa linalohudumia watoto
Duniani (UNICEF).

Katibu wa Baraza la Wazee Kata ya Didia, wilayani Shinyanga, Engelbert Kidutu (kulia), akipatiwa chanjo ya UVIKO-19 na Ofisa Afya
wa Kata, Edwardina Maganga, baada ya kuhamasishwa na kuondolewa imani potofu kuhusu usalama wa chanjo hiyo, wakati wa

kampeni ya Shirika la Women Elderly Advocacy and Development Organization (WEADO), lilipokutana na mabalozi wa kuhamasisha
chanjo katika kata za Tinde na Didia, wilayani humo juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Wanafunzi wasoma chini kisa ukosefu wa darasa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI wa darasa la
kwanza katika Shule ya Msingi
Ilamba iliyopo Kata ya Igwa-
manoni Halmashauri ya Ushetu
mkoani Shinyanga wanalazimika
kusomea chini ya miti baada
ya halmashauri kutokamilisha
darasa lililojengwa na wananchi
ambalo linatakiwa kutumiwa na
wanafunzi hao.

Shule hiyo ina wanafunzi
780, wanafunzi wa kike 399, wa
kiume 381, kati ya hao wanafunzi

69 wa awali wanalazimika ku-
somea chini ya miti.

Hivyo, wameiomba serikali
kuingilia kati kutatua kero hiyo ili
kuwanusuru katika kipindi hiki
cha mvua za masika ambapo wa-
nalazimika kusoma kwa awamu.

Akizungumza na Nipashe
Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo,
Marry Lema, alisema boma la
darasa lilijengwa kwa nguvu
za wananchi na liko hatua za
mwisho ya ukamilishaji.

Alisema: “Vifaa vya ukamil-
ishaji wa darasa hilo vipo iki-
wamo misumari kilo 25, mbao

Zipo Zza aina zote pamoja na ma-
bati 64 ya kuezekea, lakini tuna-
shangaa kuona viongozi wa kata
wanashindwa kuingilia kati na
kulikamilisha.

Kama wameweza kusogeza
huduma ya maji safi na salama
shuleni wanashindwa vipi kuka-
milisha darasa hilo.”

Alisema shule inaupungufu wa
walimu sita hasa wa masomo ya
hesabati na sayansi kwani wali-
opo ni 11 na hawatoshelezi mahi-

taji ya shuleni.
Kadhalika alisema baadhi ya
wanafunzi wanalazimika ku-

fundisha masomo hayo lengo
likiwa ni kuhakikisha wanafun-
zi hawakosi masomo yao na
kushindwa kufanya vema kwe-
nye mitihani yao ya mwisho.

Mkazi wa Kata ya Igamwa-
manoni, Isabela William, alisema
kitendo cha kushindwa kuka-
milisha darasa hilo kwa wakati
kinawakatisha taama ya kuende-
lea kujitoa katika kuchangia mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
mashuleni.

Akijibu  Malalamiko  hayo,
Ofisa Elimu wa Shule za Msingi
wa Halmashauri hiyo, Mwalimu

Charles Mburu alisema walitoa
Sh.milioni 12.5 kwa ajili ya uka-
milishaji wa darasa na sasa ki-
natumika na kuhoji kama kuna-
chumba kingine kimejengwa
kwa nguvu za wananchi na vifaa
vya ukamilishaji vipo kwanini
wasikamilishe.

Mburu alisema walipeleka Sh.
milioni 46.5 katika shule hiyo
kwa ajili ya ujenzi wa matundu
ya vyoo 40, kwamba matundu 38
yamekamilika na kuwekewa mi-
fumo yote ya maji na kuwataka
kuvitunza na kuwanufaisha wa-
nafunzi wote.
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Surua kuua watoto, yamkurupusha

waziri kuibukia Katavi na kampeni

Ujue ‘umama’ wake mkuu wa nchi
kwenye sera afya, nafasi va mzazi

« Awafuata waliko: awasifu, elekeza, ‘awapasha’ majeuri

Na Mwandishi Wetu

ISERA, Tanzania ilipoku-

wa taifa changa haina

miaka mingi baada ya

uhury, vita endelevu ili-
yoko hadi sasa kusaka maendeleo
ya nchi, ilizama katika kutafutia
watu maisha bora katika sura in-
ayokidhi ya zama hizo.

Muasisi wa taifa, Rais Julius Ny-
erere, katika angalizo lake la awali
alikumbatia mambo makuu ma-
tatu vitani; ujinga, umasikini na
maradhi.

Ndio imekuwa ajenda ya taifa
hadi sasa, ikiwa ni mashiko katika
mipango ya maendeleo ya nchi na
kimataifa, mathalan kupitia ma-
shirika ya Umoja wa Mataifa; WHO
la afya na UNICEF la watoto.

Kwa mujibu wa harakati za awali
za taifa Tanganyika, Mpango wa
Maendeleo wa Muda Mfupi, 1961
hadi 1964, pia Mpango wa Kwanza
wa Maendeleo wa Miaka Mitano
ya Tanzania; 1964 hadi 1969, hayo
matatu hayajasahaulika  katika
awamu sita za uongozi nchini tan-
gu uhuru.

AJENDA AFYA

Kurejea ajenda ujinga na mara-
dhi, kwa kiasi kikubwa vinat-
egemeana na ukamilifu wake una
tafsiri kubwa katika kufuta umasi-
kini. Hiyo inatokana na uhalisia
kwamba, panapo ujinga na mara-
dhi, inaipa gharama kubwa seri-
kali na mtu mmoja mmoja, huku
uwezo wa kuzalisha na hali ya
utegemezi inakomaa.

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwapongeza na kuwapa zawadi wanawake waliojifungua katika jengo
jipya la Huduma ya Afya ya Mama na Mtoto, kwenye Hospitali ya CCBRT, Dar es Salaam, mnamo
Julai 05 mwaka jana. PICHA: MTANDAO.

Ni sehemu ya yaliyoko kwenye
kanuni na nadharia za uchumi
inayosisitiza kwamba, vyanzo vi-
kuu vya uzalishaji katika uchumi
zinajumuisha; nguvukazi, mtaji,
ardhi na taasisi au ujasiriamali un-
aoendesha uzalishali huo.

Hata hivyo, katika nadharia za
sasa za uchumi zinaipa kipaum-
bele nguvukazi au mtu, kwani
ndio inaandaa mipango vilevile
namna ya kusimanmia vyanzo
vingine tajwa vya uzalishaji.

Hauikushangaza zama iliyopo,
eneo hilo linaboreshwa zaidi na
ushuhuda wake ukianzia penye
taaluma kama Usimamizi wa

Wafanyakazi (Personnel Manage-
pita, ikiboreshwa kimataifa kuwa
na sifa ya ziada ya ubunifu, kwa
sasa ikiitwa Rasilimaliwatu (Hu-
man Resource Management).

Kwa lugha rahisi, watu na nguvu
kazi yao wametambuliwa kuwa
hazina kubwa kwa maendeleo ki-
taifa inayofuta umasikini. Hapo in-
amaanisha, usalama wake chini ya
ulinzi afya ni muhimu maradufu.

NAFASI ALIKOSIMAMIA

Vivyo hivyo, kama walivyo wa-
tangulizi wake watano katika uon-
gozi kitaifa, kwenye ajenda hizo
tatu za kihistoria nchini, kipengele

cha afya, Rais Dk. Samia amezama
katika miradi minne mikuu, inay-
ojumuisha Mpango wa Maendelo
ya Afya ya Msingi (MMAM) ulio-
anza mwaka 2008.

Mengine ni kuhitimisha changa-
moto kubwa za kiafya kama vile
milipuko ya magonjwa na mabore-
sho ya viwango vya tiba na hudu-
ma za kisasa hospitali kuu, kama
vile Muhimbili (MNH) na Taasisi
ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu
Muhimbili (MOI) Dar es Salaam,
pia Benjamin Mkapa ya Dodoma.

Kuna maeneo makuu mawili Dk.
Samia anakovaa uhusika wake wa
‘umama’, akijikita na kuzama kwe-

Mradi DMDP:
Miaka 10 imeizawadia
Dar barabara, taa
mitaani, mifereji...
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nye utashi wa nafsi yake, kinama-
ma na watoto; akipigana kuwatun-
za watoto, mama na mahitaji yao.

Akashuhudiwa, mwaka juzi,
Rais kajipenyeza katika jumuiya
ya wanamichezo, akiwaahidi ku-
changia shilingi milioni 15 kwa
taasisi inayojishughulisha na ku-
wasemea wenye magonjwa adimu
yasiyo na tiba, yakitajwa duniani
yako zaidi ya 7,000.

Ni taasisi ya mtoto Ali Kimara
(10) mkazi wa Kimara Dar es Sa-
laam, alikoahidi kutoa fedha hizo
kuchangia changamoto ya upu-
muaji kwa takribani miaka nane
sasa, ahadi iliyoendana na kupata
‘sapoti’ kutoka taasisi GSM, iliyotoa
shilingi milioni 10.

Ulikuwa mjumuiko wa bu-
rudani, mechi ya kirafiki, Dar es
Salaam, baina ya timu ya soka
Yanga na kutoka Somalia. Mtoto
Ali amekuwa akitumia mashine ya
umeme kumsaidia kupumua saa
Zote, pia mtungi wa gesi, umeme
unapokatika.

Mzazi wa Ali aitwaye, Sharifa
Mbarak, akasisitiza kuwa tayari
walishaanza kuzungumza na Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili na Idara
ya Utafiti, katika Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Tiba (MUHAS)
kwa ajili ya kuanzisha tafiti za ma-
gonjwa hayo adimu nchini Tanza-
nia.

Mnamo Desemba mwaka 2021,
Rais Dk. Samia akitimiza miezi
nane kazini, vilevile Shirika la
Umoja wa Mataifa la Kuhudumia
Watoto (UNICEF) katika hafla ya
kutimu miaka 75, baadhi ya wa-
toto wakamwandikia barua Rais
DK, Samia Suluhu Hassan, kujadili
changamoto zinazowakabili.

Ni mkusanyiko ulioonyesha
‘umama’ wa Rais Dk. Samia, aliye-
somewa waraka mtoto akisaidiwa
na mwanaharakati wa masuala
ya vijana, Meena Ally na mshairi

Inaendelea Uk. 12
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Surua kuua watoto, yamkurupusha
waziri kuibukia Katavi na kampeni

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, katika kampeni ya kukabili mlipuko wa surua mkoani Katavi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Na Yasmine Protace

ASA katika baadhi ya

maeneo nchini kumetan-

gazwa mlipuko wa mara-

dhi surua, ambayo yaliwa-
hi kuzuka zama zilizopita na hasa
kwa watoto, ikiwa na kasi kubwa
ya uambukizaji.

Pia, kuna wakati ikapewa jina
Rubeola, ikibeba sifa katika homa
na ugumu wa kupumua. Kitaala-
mu, inatajwa kuwa ya hatari na
yenye historia ya kuua, hususan
Afrika na Kusini- Mashariki mwa
Asia, waathirika wakuu ni watoto.
Vilevile, inatajwa kuzuilika kira-
hisi, ikianzia na chanjo.

Surua inaenezwa zaidi na vi-
rusi aina ya ‘morbillivurus para-
myxvirus’ vinavyoenea haraka
kutoka kwa mtu mmoja hadi
mwingine, ikipitia kwenye hewa
na hasa mgonjwa anapokohoa au
kupiga chafya.

Ni ugonjwa unaoathiri watu
wa rika zote, licha ya kuwa zaidi
ni watoto wenye umri chini ya
miaka mitano. Sasa kuna

mlipuko unaotangazwa katika
mikoa mbalimbali, ikiwamo Kat-
avi.

WAZIRI UMMY
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anasema serikali sasa im-

ewaelekeza wazazi na walezi
mkoani Katavi, kuwapeleka wa-
toto wote wenye umri chini ya
miaka mitano wakapate chanjo
ya kujikinga na ugonjwa wa su-
rua.

Agizo hilo alilitoa akiwa katika
ziaraya kikaziya kukagua haliya
utoaji wa huduma za afya na kuz-
indua kampeni ya kuongeza kasi
na hamasa ya chanjo ya surua
kwa Halmashauri ya Mpimbwe.
wilayani Mlele, mkoani Katavi.

Ummy anasema, anayo mam-
laka ya kisheria kupitia Sheria
ya Afya ya Jamii kuamua chanjo
za watoto za kuwakinga na su-
rua si ya lazima, hivyo anawa-

taka wakuu wa wilaya na mikoa
kuwachukulia hatua wazazi na
walezi watakaoshindwa kuhakik-
isha watoto wao wanapata chan-
jo ya surua.

“Wakuu wa wilaya na wakuu
wa mikoa, mhakikishe watoto wa-
napata chanjo,kama kuna mzazi
au mlezi atashindwa kumpeleka
mtoto kupata chanjo achukuliwe
hatua,” anasema.

Anaeleza msimamo  wake
kwamba, hatokubali kwa nafasi
yake ya serikali, kuona watoto
wanapoteza maisha, ilhali wana
uwezo wa kuwakinga kwa kuwa-
patia chanjo ya surua mapema.

Waziri anawaelekeza wazazi na

walezi mkoani Katavi kupeleka
watoto wote wenye umri chini
ya miaka mitano kupata chanjo
ya kujikinga na surua, alipokuwa
anazindua kampeni ya kuongeza
kasi na hamasa ya chanjo ya surua
katika Halmashauri ya Mpimbwe,
wilayani Mlele.

Kwa mujibu wa Waziri Ummy,
kuna watoto zaidi ya 400,000
waliokosa chanjo hiyo, huku
tayari kuna vifo vilivyoripotiwa
hadi sasa 13, kati yake 11 vime-
tokea majumbani na viwili hos-
pitalini, sababu kuu ni wagonjwa
kucheleweshwa kufika katika vi-
tuo vya huduma za afya.

“Leo tupo hapa Majimoto
Mpimbwe kuwaunga mkono
wana Mpimbwe na wana Maji-
moto, ili tuishinde surua. Lazima,
watoto wote umri chini ya mia-
ka mitano wakamilishe dozi ya
chanjo ya surua”, anaagiza.

Pia, anafafanua takwimu ilivyo,
katika kila watoto 100 wanaou-
gua surua katika Halmashauri
ya Wilaya Mpimbwe, 40 wanato-
ka katika Kata ya Majimoto.

Hata hivyo, Waziri Ummy
anasema hadi sasa kazi ya chanjo
inaenda vizuri na kupitia ziara
hiyo, amezindua msafara wa
kampeni ya bodaboda na magari
10 yanayotoa elimu na hamasa ya
chanjo kwa wananchi Mpimbwe,
ili kusambaza uelewa wa kupele-
ka watoto kupata chanjo ya surua
mapema.

Pia, anasema kuna magari men-
gine matano yatakayopelekwa
katika Halmashauri ya Wilaya
Mlele na matano Halmashauri ya
Wilaya Tanganyika, kufanya kazi
hiyo wakipita ‘nyumba kwa ny-
umba’ kuhakikisha kila mtoto wa
umri chini ya miaka mitano aka-
patiwe chanjo, akihimza umakini
na ujasiri wao kulifanikisha hilo.

Waziri Ummy anaelimisha
kwamba, kwa aliyepata chanjo,
hata akipata surua, haitakuwa
kali tofauti na asiyechanjwa, aki-
toa mfano wa hatua kama hiyo
imewanusuru wengi na maradhi
Uviko-19.

Pia, anawataka waganga wa tiba
asilia, nao washiriki kuhimiza wa-
teja wao chanjo ya surua, kwa ku-
waelekeza kwenda kwenye vituo
vya afya wakahudumiwe.

Ujue ‘umama’ wake mkuu wa nchi kwenye sera afya, nafasi ya mzazi
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maarufu, Mrisho Mpoto.

Miezi nane baadaye, Rais Dk.
Samia katika hafla nyingine ya ku-
fungua jengo la huduma ya afya ya
mama na mtoto katika hospitali ya
CCBRT, Dar es Salaam, akakumbu-
sha lengo la ujenzi huo ni kumpatia
mwanamke huduma bora ya uzazi
tangu ujauzito, kujifungua na penye
uangalizi wa mzazi na mwanawe
mchanga.

Ni jengo linalowezesha kuhu-
dumia wanawake 300 kwa siku,
likiwa na vitanda 140 na vyumba
vinane vya kujifungua, suala lililo-

tajwa katika haflla hiyo ni ulingo wa
kupatikana huduma za uchunguzi
mapema na matibabu ya watoto
waliozaliwa na ulemavu.

Rais Dk. Samia anafafanua nafasi
ya serikali kwamba ni utekelezaji
wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo
kati ya mwaka wa fedha 2021/2022
hadi mwaka wa fedha, 2025/2026,
pakilengwa kupunguza vifo vitoka-
navyo na uzazi, kutoka 321 kwa kila

vizazi 100,000 hadi 220.
Pia, akaielekeza Wizara ya Afya
kuhakikisha madaktari bingwa

wanapatikana katika hospitali za
wilaya, ili kuwezesha huduma zao
muhimu.

“Vifo vya watoto wachanga we-
nye umri chini ya siku 28 vimepun-
gua hadi kufikia vifo saba kwa kila
vizazi hai 1000,” anatamka rais ni
hatua anayochukua kukabiliana na
magumu ya huduma.

Mathalan, wakati fulani gazeti hili
likaripoti habari za wilayani Uvin-
Nkonkwa, kata ya Buhingu, kuwapo
zahanati mbili ambazo kila moja zi-
likuwa na mtumishi mmoja.

Pia, anawaelekeza wataalamu
tiba na wauguzi wote nchini, ana-
chokitaja kuacha dharau kwa wa-
jawazito na kuwaepushia vifo vina-
vyoweza kuzuilika.

Rais anasema katika mikakati ya
kuboresha huduma kwa wajawa-
zito na watoto wachanga, Wizara
ya Afya kwa kushirikiana na vy-
ama vya kitaaluma vya madaktari
bingwa wa magonjwa ya kinamama
na uzazi, wameanzisha mfumo wa
kupitia takwimu za vifo vya kinama-
ma na watoto wakati wa kujifungua.

Anaeleza hadi sasa, takwimu zi-
naonyesha asilimia kubwa ya wa-
naofariki ni kutokana na mapun-
gufu ya watoa huduma, akirejea
mfano wa tukio la wauguzi kumua-
muru mlinzi asiwafungulie mlango
wagonjwa wahitaji.

Hapo anatumia hoja kielelezi ya

tukio akinena: “(Mkunga) anaam-
biwa kuna kinamama wanataka
kujifungua, anajibu ‘nesi amesema
nisifungue mlango.” Mpaka kinama-
ma wamejifungulia getini, wengine
wamekimbizwa walikokimbizwa.

“Dharau hizi, uzembe huu, ku-
tokuwa na usimamizi wa kutosha
kunaleta maafa kwa wanawake
wakati wa kujifungua. Nadhani
hatupaswi kupata hukumu hii, in-
gawa mwisho yakitokea tunasema
‘Mungu ndivyo alivyoandika’....”

“Niombe sana Waziri (wa Afya)
na watu wako mjitahidi kusimamia
hayo mambo kule kwenye vituo vya
kutolea huduma.”
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Mradi DMDP: Miaka 10 imeizawadia

Dar barabara, taa mitaani, mifereji...

Na Beatrice Shayo

IAKA ya nyuma kabla

2016, miundombinu ya

mkoa wa Dar es Salaam

haikuwa bora, hali ili-
yochangia kutokea mafuriko hasa
msimu wa mvua.

Baadhi ya maeneo barabara zake
ziliharibika, hapakuwapo mitaro ya
kupitisha maji, mipangilio ya bara-
bara na mitaa ilikaa vibaya.

Kuna mitaa haikuwa na taa, hapa-
kuwapo masoko ya kisasa, hata ku-
changia kukosekana mwonekano
mzuri.

Hadi sasa, jitihada zimeshafanyi-
ka kwa kushirikiana na serikali na
wadau wa maendeleo, kuupanga
mji mkuu huo wa biashara nchini,
Dar es Salaam (DMDP), uliohusisha
maboresho ya miundombinu kwa
wilaya tatu za Dar es Salaam; Te-
meke, Kinodoni na Ilala.

Miundombinu ikaboreshwa kwa
kujenga barabara mpya zenye vi-
wango lami, mifereji, madaraja,
masoko, stendi za mabasi, viwanja
vya michezo, vituo vya afya, sehe-
mu za kupumzika, ujenzi wa vyuo
vya umma na ununuzi wa magari ya
kubeba taka.

MAPINDUZI YALIVYO

Ni mradi uliogharimu Sh. bilioni
600 kutoka Benki ya Dunia, hata
kufanya kuwapo maeneo thamani
yake sasa imepanda, kodi za makazi
na viwanja kuuzwa bei kubwa.

Mhandisi wa Mradi, Celestina
Rugeyasila, anasema miaka 10 sasa
mradi DMDP umedumu na mabore-
sho makubwa, hususani barabara,
kujenga madaraja katika maeneo
yaliyosababisha mafuriko na watu
wakashindwa kuvuka, mvua zina-
ponyesha.

Anasema DMDP imetumia ma-
bilioni ya fedha kuondoa changa-
moto zilizokabili maeneo yao ya
makazi, akisema wilayani Ilala,
mradi umegharimu Sh. bilioni 120
na zilizosaidia kutatua changamoto
zilizowatesa awali.

“Wananchi tunawaomba kama
tulivyowashirikisha tangu mwanzo
katika kuchagua hii miradi. Tu-
mechagua sisi wenyewe tunatakiwa
kuwa walinzi wa hii miradi tusi-
kubali ikaharibiwa,” anasema Ru-
geyasila.

Anasema kati ya Sh. bilioni 600
zilitolewa kwa ajili ya mradi wa
mkoa wa Dar es Salaam, Manispaa
ya Ilala walipatiwa Sh. bilioni 120
walizotengeneza barabara za lami
kilomita 41, masoko matatu, ku-
nunua magari matano ya taka na
kontena 15 za kuhifadhi uchafu.

Pia, anasema wametengeneza vi-
sima vya maji 10, stendi ya daladala
yenye uwezo wa kuingia magari
70, vyoo vya umma vitatu na mae-

Shughuli za kuchimba mifereji zilipokuwa zikiendelea, Tandale Mtogole, Dar es Salaam.

neo ya kupumzika, ikiwemo Mnazi
Mmoja.

“Kuna madaraja ambayo hayaku-
wa katika mradi. Kutokana na mvua
zilizonyesha mwaka 2018, daraja
lilichukuliwa na maji, ikaonekana
hatuwezi kutengeneza barabara
nzuri, bila kuwa na daraja. Sehemu
mbili ziligawanyika, mvua ikitokea
watu hawawezi kurudi nyumbani,”
anaeleza Rugeyasila.

Anasimulia kwamba, iliwalaz-
imu wananchi kutafuta maeneo ya
kujihifadhi, baada ya kushindwa
kurudi nyumbani na vifo vikatokea
wakati huo, baadhi wakivushwa
kwa kubebwa mgongoni, pia
mikokoteni.

Rugeyasila anausifu mradi ku-
tatua baadhi ya changamoto, hivyo
anawataka wananchi waitunze, ak-
ionya wanaoharibu, wachukuliwe
hatua.

TEMEKE WAFURAHIA TAA

Kaimu Mratibu Msaidizi wa
DMDP Wilaya ya Temeke, Adelhard
Kweyamba, anasifu mradi kuisaidia
Manispaa Temeke na wananchi
katika matatizo mengi, ikiwamo
kupunguza mafuriko, kuimarisha
usalama na kupatikana huduma za
afya kwa wakati.

Anasema miradi hiyo wilayani
Temeke, imegharimu Sh. Bilioni
213 na mpaka sasa wameshalipa
Sh. bilioni 197, ambazo zimesaidia
wananchi kupata barabara zenye
kiwango cha lami kilomita 96 na ny-
ingine zina zege.

Anataja miradi hiyo ni: Masoko
sita, kati yake matano yamekami-
lika, lililobaki lilitarajiwa kukami-
lika mwezi uliopita; vituo vitatu vya

mabasi, viwili vimeshakamilika na
kilichobaki katika eneo Buza, inata-
rajiwa kukamilishwa karibuni.

Kweyamba anasema, mradi una
mifereji urefu wa kilomita 15 inayo-
pita kwenye makazi ya watu kupun-
guza tatizo la mafuriko.

Lingine analitaja ni kuwapo kituo
cha kukusanya maji, karibu na Shule
ya Sekondari Kibasila, Chang'ombe,
Dar es Salaam.

“Mvua zilivyokuwa zinanyesha
shule kama ya Kibasila walikuwa ha-
wawezi kuingia madarasani. Tangu
tujenge, inakusanya maji na kuyatoa
kwa utaratibu na kuyapeleka baha-
rini,” anasema.

Lingine analitaja wamenunua
magari 20 na makontena 65 kwa
ajili ya kazi ya kukusanya na kusa-
firisha taka kwenda kwenye dampo
lililopo, eneo la Pugu.

“Hii mifereji tuliyoiweka, imesaid-
ia kupunguza mafuriko kwa kiwan-
go kikubwa na ukiangalia barabara
zetu nyingi tumeweka taa bara-
barani, ambazo katika jamii zetu
zimeongeza ulinzi, ukabaji ume-
pungua na wananchi wameongeza
muda wa kufanya biashara zao,”
anasema.

Kweyamba anaeleza mradi ulijiki-
ta kwenye maboresho ya makazi ya
wananchi wenye kipato cha chini,
hivyo wanavyopita na vifaa vyao
wakapata changamoto.

“Nyumba hazipo katika ubora
wakati mwingine zina ufa tu-
napoweka mradi ufa unaongezeka,
lakini tulijitahidi kuwarekebishia ili
tuwaache katika mazingira mazuri,”
anasema.

Kazi ya ujenzi wa barabara Sinza - Manzese, Dar es Salaam.

PICHA ZOTE: MTANDAO.

DMPD AWAMU II

Kweyamba anasema, DMDP
awamu ya Pili iko mbioni kuanza,
ikitarajiwa kuwa na barabara nyingi
zaidi, akiwaomba wananchi kuwa
walinzi wa kutoa taarifa, wanapoo-
na kuna hujuma.

Meneja Masoko wa Manispaa Te-
meke, Anzameni Mandari anasema
mradi umewapa nafuu kiutendaji
kuwa na masoko ya kisasa, kwani
awali yalikuwa katika hali mbaya.

Mratibu DMDP Wilaya ya Kinon-
doni, Mhandisi Mkelewe Tungaraza,
anasema walikutana na changa-
moto nyingi katika utekelezaji na
ukawaongezea gharama, wakiwa
wamelipa fidia ya zaidi ya Sh bilioni
17 kwa wananchi na mradi huo ulio-
anza mwaka 2016 hadi 2022 ukigha-
rimu Sh. bilioni 215.9 wilayani humo.

“Tumewalipa hizo fedha ili tu-
weke miundombinu ya ujenzi
unaweza, kuangalia hii fedha
tungeweza kuiweka katika miun-
dombinu tungeongeza kilomita kad-
haa za barabara na kutatua changa-
moto ya usafiri,” anasema.

“Kwenye maeneo ambayo ni njia
za maji, tulikutana na malalamiko
ya wananchi kudai nyumba zao
zimechukuliwa na maji, tunataka
kutekeleza mradi, mwananchi ana-
dai nyumba yake na kutaka kulipwa
fidia wakati sisi nyumba hatujaiku-
ta,” anaeleza.

Tungaraza anataja  maeneo
changamoto hizo zimejitokeza ni
kwenye Mto Sinza, baadhi ya ny-
umba zimeondolewa na mafuriko
kabla ya utekelezaji mradi, wakati
ambapo maeneo hayo yalishazuili-
wa kufanyika ujenzi.

Anasema wamefanikiwa kukabili
adha hiyo, kwa kutengeneza mifere-
ji inayookoa nyumba zisipate athari.

Katika maeneo yaliyopimwa, pe-
nye hifadhi ya barabara, Tungaraza
anasema, kulisababisha kuchelewa
utekelezaji wa mradi, kwani walila-
zimka kufufua mipaka ya viwanja
vya wavamizi, kutambua uhalali na
kasoro, kisha wakosaji wanawekewa
ala za kuzibomoa.

Anataja changamoto nyingine,
ni wananchi kutiririsha majitaka
ndani ya mto Ngombe, pia kutupa
taka ngumu.

“Taka ngumu zinaweza kusaba-
bisha madaraja kuziba, yakiziba
baadaye tutapata changamoto za
mafuriko ambayo hatukuyatarajia.

“Pia wapo baadhi ya watu ambao
huiba yale mawe meusi tuliyoyawe-
ka pembeni mwa mto ambayo
hayapatikani Dar es Salaam, wa-
nakuja kuyachukua na kutengeneza
kokoto,” anaeleza, akitahadharisha
mkono wa sheria unawafuatilia wa-
kosaji.

“Hivi sasa katika maeneo ambayo
mradi umetekelezwa mwananchi
anayetumia barabara anaweza
kutumia njia mbalimbali kutoka
eneo moja kwenda jingine, bila ya
kukutana na changamoto, ikilin-
ganishwa na awali kabla ya mradi
kuanza,”anasema.

Tungaraza anasema, mradi huo
ulihusisha kujenga barabara za
lami na zege na kusimika taa hasa
katika maeneo ya Mwananyamaka
Bwawani, Tandale, Sinza, Kilongawi-
ma na Mbweni.
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Migogoro isiyoisha ya ardhi, wizara
vajibu na mradi wa Benki ya Dunia
«\Wizara Ardhi: Mkoa Pwani mfano wa shida sugu

Na Julieth MKireri, Kibaha

EKTA ya ardhi ni eneo

ambalo kwa muda mrefu

linakabiliwa na migogoro
wanja, matumizi na umiliki. Hadi
sasa kuna mrundikano wa kesi
katika mabaraza ya ardhi.

Utapeli na kughushi nyaraka,
ni kati ya vikwazo katika sekta
ya ardhi, vimekuwa vikisababi-
sha kutokuelewana kati ya jamii
moja na nyingine, hata kukose-
kana maendeleo ya jamii kwenye
maeneo yao.

Mkoa wa Pwani ni sehemu
mojawapo ambako migogoro
imesheheni, ikiwamo maeneo;
Kibaha, Bagamoyo eneo la Map-
inga na katika Halmashauri ya
Chalinze.

Hapo na kwingineko mkoani
Pwani, migogoro yake imejikita
kwenye uvamizi wa maeneo
yenye hati miliki, msuguano kati
ya wakulima na wafugaji kuin-
giliana kwenye maeneo ambayo
tayari ina mipango ya matumizi
tofauti kisheria.

Kinachotokea, baadhi ya wa-
nanchi wamekuwa wakivamia
maeneo yenye hati miliki na ku-
jigawia, bila kufuata sheria na ka-
nuni, huku wakiwatupia

lawama wamiliki kwamba
wameyatelekeza kwa muda mre-
fu, pasipo kuyaendeleza.

Pia, kuna kundi la matapeli wa-
naojivika kazi za udalali, wame-
kuwa wakiyauza maeneo hayo
na kuchangia kuwapo migogoro
isiyoisha.

Kikwazo kingine kinatajwa, ni
cha eneo la mazingira na jamii
kuwapo wanawake wachache
wanaomiliki ardhi na ushirikish-
waji duni wa wadau, hasa jamii
za kifugaji na makundi maalumu.

HATUA YA KISERIKALI

Kukithiri kwa hali hiyo kumei-
fanya serikali kutafuta fedha
kutoka Benki ya Dunia, kuandaa
mradi wa kumaliza shida hiyo,
ikilenga usalama wa milki za ar-
dhi, utekelezaji wake miaka mi-
tano kuanzia Mei mwaka jana,
ukitarajiwa kukamilika Mei 2027.

Mratibu wa mradi huo, Joseph
Shewiyo, kutoka Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, anasema utekelezaji wa
mradi huo, pia utaongeza uelewa
na usalama wa ardhi, kwa kuzin-
gatia nafasi ya jinsia na kuongeza
idadi ya Watanzania wanaomiliki
nyaraka za umiliki, huku wakip-
unguza muda unaotumika ku-
pata nyaraka hizo.

Mbunge wa Chalinze, Ridhiwan Kikwete akikagua mipaka, akiambatana na baadhi ya viongozi

Shewiyo anataja mambo men-
gine ni katika malengo yake
mahususi, kwenda sambamba
na kuongeza idadi ya miamala
itokanayo na nyaraka za umiliki,
iendane na ufanisi katika uanda-
aji wa nyaraka hizo.

Shewiyo anataja maeneo ya
mjini wanakotekeleza hilo ni ka-
tika halmashauri za; Jiji Dodoma,
Chalinze, Mafinga, Rungwe, Ko-
rogwe, Tarime, Nzega, Kigoma
Ujiji, Kibaha Mjini, Bariadi, Irin-
ga, Tanga, Tabora na Geita.

Pia, anataja halmashauri za;
Shinyanga, Kahama, Jiji la Mbeya,
Moshi, Kondoa, Bagamoyo, Kilo-
lo, Kaliua, Bukombe, Musoma,
Kishapu na Wilaya ya Moshi.

Hilo linaendana na mradi kati-
ja kuwa ni Mbinga, Tanganyika,
Songwe, Chamwino, Maswa, Mu-
findi na Longido.

KAZI ZITAKAZOFANYIKA
Akizungumzia kuhusiana kazi
zitakazofanyika katika mradi
huo, ni utoaji wa hatimiliki milio-
ni mbili katika maeneo ya mjini.
“Tutatumia asilimia 20 ya wa-
tumishi wa serikali na kampuni
zilizosajiliwa zitafanya kazi za
kupanga na kupima kwa asilimia
80 na kazi ya mfano imeanza ka-
tika jiji la Dodoma na kata tatu
zimechaguliwa” anaeleza.
Shewiyo anasema, kuna hal-
mashauri nane zinaanza kwa
mwaka wa kwanza wa mradi am-
bazo ni Dodoma Jiji, Chalinze,
Mafinga, Rungwe, Nzega, Tarime,
Korogwe na Kigoma Ujiji.
Anagusia pia kutatolewa ha-
timiliki za kimila 20,000, kazi
inayofanywa na watumishi wa
serikali na taasisi zisizo za kiseri-

kuandaa mipango ya matumizi
ya ardhi ya wilaya sita.

Mratibu huyo wa Ardhi, anase-
takavyopimwa mipaka yao, pia
mipango ya matumizi ya ardhi
ngo ya kina katika vitovu vya vi-
jiji tajwa.

Anaeleza kuwapo maandalizi
yaramani za msingi itakayofanyi-
ka, kwani ramani zilizopo sasa
ziliandaliwa zama za miaka ya
1990, ikiwamo wastani wa miaka
30 sasa, hivyo zinahitaji mabore-
sho, kazi itakayofanywa kwa uw-
ezo wa ndani ya nchi.

Anasema, uboreshaji wa alama
za msingi, pia utafanyika kwa
kusambazwa maeneo ya mradi,

ili kuongeza ufanisi wa upangaji
na upimaji nchini.

MIRADI INAVYOBORESHA

“Uboreshaji wa mfumo wa IL-
MIS utafanyika ili uweze

kutumika nchi nzima baada
ya kujaribiwa mikoa ya Dar es
Salam na Dodoma,” anasema.

Ni mradi utakaokaribisha
ujenzi wa ofisi za ardhi mikoa 25,
ukarabati wa ofisi ardhi katika
halmashauri 41, kukarabati masi-
jengo la kumbukumbu za ardhi
nchini na madarasa makubwa
mawili.

Anasema, mradi huo pia una
utaratibu wa kuandaa nyaraka
mbalimbali na utekelezaji wa usi-
mamizi wa mazingira na masuala
ya kijamii, pia utafiti na kuandaa

Aliyekuwa Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
yva Makazi Ridhiwani Kikwete, akizungumza kwenye moja ya
mikutano yake kuhusu ardhi, katika Halmashauri ya Chalinze.

PICHA: JULIETH MKIRERI.

miradi.

Kwa mujibu wa Shewiyo, in-
ayaangalia pia kuwezesha wa-
nawake na haki za ardhi, pia
ushiriki wao kwenye masuala ya
kukabili ukatili na unyanyasaji
wa kijinsia.

Mratibu anataja eneo lingine
la kutekeleza malengo ya mradi
ni mifumo ya utawala wa ardhi,
ili kupunguza gharama na muda
wa upatikanaji wake, kubore-
sha mazingira ya biashara na
uwekezaji, huku kukipunguzwa
kasi ya ukuaji wa makazi holela.

NAIBU WAZIRI RIDHIWANI

Aliyekuwa Naibu Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Ridhiwani Kikwete,
anasema ni mradi unaoelekea
kumaliza migogoro ya ardhi, in-
ayojitokeza kila mara.

Ridhiwani, ambaye pia ni
Mbunge wa Chalinze, anasema
serikali imetambua uwapo wa
migogoro isiyoisha katika mae-
neo mbalimbali nchini, hivyo
imefikia hatua ya kutenga kiasi
Sh. bilioni 345 za kupima ardhi
nchini.

Anasema, katika hatua ya
awali kuna halmashauri 41 nchi-
ni ikiwamo Chalinze, akiahidi
suluhisho la migogoro kati ya
maendeleo ya kijamii.

“Tunakwenda kutambua mae-
neo ya wakulima na wafugaji na
katika hili, shughuli ya upimaji
itafanywa na wenyeji kwa kuwa-
husisha vijana katika upimaji
huo, huku wazee nao wakipewa
nafasi kutokana na kuwa na his-
vyao,” anasema.

Naibu Waziri huyo anayetu-
mikia sasa nafasi hiyo katika Ofisi
ya Rais (Utawala Bora), akaahi-
di Wizara ya Ardhi kuwaletea
wataalamu kuwapimia, kisha vi-
jana watapewa mafunzo kwenye
kazi hiyo, vikitumika vifaa vya
kisasa.

“Mkichukua watu ambao sio
wenyeji kwenye eneo husika,
mtasababisha migogoro, kwa
maana watakuwa hawajui vizuri
eneo hilo. Zingatieni kutoa

kipaumbele kwa vijana wa
eneo husika, ambao wataambat-
ana na wataalamu kufanikisha
kazi hii na kumaliza migogoro
kwenye maeneo yetu.

“Rais Samia Suluhu Hassan
amechoshwa na migogoro ya ar-
dhi, ameamua kufikia hatua hii
kutenga fedha kwa ajili ya kupi-
ma maeneo yetu, kila mtu atapi-
kata watapimiwa kujua mipaka
yao na baada ya hapo kutaten-
genezwa ramani,” anasema.

Anasema kumekuwapo
migogoro mingi ikiwemo ya
wakulima na wafugaji na mipaka
na ili kuondoa migogoro hiyo ni
kupima ardhi jambo ambalo seri-
kali iko mbioni kulifanya.

Ridhiwani anakiri Chalinze
ni kati ya halmashauri zenye
migogoro ya ardhi lukuki.
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HABARI DODOMA

DC aonya
matumizi
chandarua
kulimia mchicha,
kufugia Kuku

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa,
Remidius Mwema, amekemea tabia
ya wananchi wanaotumia vy-
andarua kulimia mchicha pamoja na
kufugia kuku.

Alitoa Kkaripio hilo juzi wakati wa
ugawaji wa vyandarua vilivyowek-
wa dawa kwa wanafunzi wa shule
za msingi za serikali na binafsi
mkoani Dodoma.

Ugawaji huo ulifanyika katika
shule ya msingi za Wilaya ya Cham-
wino iliyofanyika Shule ya Msingi
Buigiri.

Alisema lengo la kutoa vyandarua
ni kuwalinda wanafunzi dhidi ya
ugonjwa wa malaria na sio kulimia
mchicha.

Alisema dhamira ya Rais Samia
Suluhu Hassan ni kuhakikisha anga-
l[au kila mwanafunzi mmoja apate
chandarua chake.

“Vyandarua hivi vinawalenga
nyinyi wenyewe nataka nitume
ujumbe kwenu usije ukachukua
chandarua ukaenda nyumbani
ukaenda kumpa mzazi kwamba
tumepewa tukuletee.” Alisema na
kuongeza:

“Ninafahamu yamekuwa matumizi
mengine mnaenda kutumia kulimia
mchicha au bustani nataka ni-
seme hapana, nasema hapana
siyo matumizi sahihi semeni
hapana,”alisema Mwema.

Hivyo, aliwataka viongozi wan-
aohusika na ugawaji kusimamia
kikamilifu ili kuwafikia walengwa na
Siyo watu wengine.

Alisema: “Tunahitaji watoto wetu
muwe na afya njema, ukiwa na afya
njema utaweza kutimiza ndoto zako
serikali inawapenda ndiyo maana
jitihada zimechukuliwa.”

Alisema wanahitaji kila mwanafun-
zi atambue umuhimu wa kutunza

va.

“Nendeni mkawaambie wazazi
wenu, majirani kwamba vyandarua
hivi haviuzi na yeyote atakayeuza
atachukuliwa hatua kali za kishe-
ria, imani yangu mnaenda kufanya
matumizi sahihi,” alisema.

Alibainisha mpaka sasa wilaya
hiyo imepokea vyandarua 17,556
kwa wanafunzi zaidi ya 88,000.

Meneja Kanda wa Bohari ya Dawa
(MSD) Dodoma, John Sipendi, alise-
ma wamezindua usambazaji wa vy-
andarua katika shule za Wilaya ya
Chamwino kwa uratibu na Wizara
va Afya kwa kushirikiana na Ofisi
va Rals, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa ( TAMISEMI).

Alisema kwa Mkoa wa Dodoma
wanatarajia kusambaza zaidi ya vy-
andarua 560,000 ambavyo watazi-
fikia shule 862.

Alisema: “Niwatake wanafunzi
waendelee kutumia kwa malengo
valiyokusudiwa lengo ni kuzuia
maambukizi yafikie asilimia sifuri
kwani kwa Wilaya ya Chamwino
kuna maambukizi asilimia 0.7".

- DUWASA kujenga mtandao wa vondoshaji majitaka

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

AMLAKA ya
Majisafi na Us-
afi na Mazin-
gira Dodoma

(DUWASA) inapanga kujenga

mtandao wa uondoshaji maji-

taka wenye urefu wa kilomita

250 utakaogharibu Sh. bilioni

161.

Mkurungenzi Mtendaji wa
DUWASA, Mhandisi Aron Jo-
seph, alisema hayo jana wakati
wa mkutano wake na waandi-
shi wa habari akielezea mafan-
ikio na majukumu ya mamlaka
hiyo.

Alisema DUWASA inakusu-

dia kujenga kilomita 250 za
mtandao wa majitaka wa Sh.
bilioni 161 ili kukabiliana na
ongezeko la watu kuhamia ji-
jini hapo.

Aidha, alisema gharama
hizo zinahusisha ujenzi wa
mtandao wa majisafi  we-
nye kilomita 8.5 na majitaka
kilomita 52 katika mji wa seri-
kali Mtumba.

Pia alisema fedha hizo zita-
husisha ujenzi wa mabwawa
ya kutibia majitaka eneo la
Changombe Buigiri wilayani
Chamwino.

Alisema mhandisi ame-
shafanya mapitio ya usanifu na
kuwasilisha mpango wa mradi
huo.

Kadhalika, alisema fedha
hizo zitaelekezwa kusaidia
ujenzi wa mradi huo wa maji
taka kwenye maeneo mengine
ya Jiji hilo. Aidha, alisema ka-
tika kukabiliana na ongezeko
hilo serikali kupitia Wizara ya
Maji na DUWASA imewekeza
Sh. bilioni 9.14 kwa hatua za
muda mfupi za kupunguza
tatizo la maji.

Alisema fedha hizo zitatu-
mika uchimbaji na uendelezaji
wa visima 32 sehemu mbalim-
bali za huduma, ufungaji wa
pampu pamoja na ulazaji wa
mabomba ya majisafi.

Aliongeza kuwa ujenzi huo
utakuwa ni kilomita 208.86
za mtandao wa kusafirishia

na kusambazia maji, ujenzi wa
matangi yenye ujazo wa lita
3,035,000.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, alisema
mkoa unakusudia kufikisha
huduma muhimu kwa wa-
nanchi ili kupunguza malala-
miko.

Senyamule alisema kuna
mabwawa makubwa mawili
yanajengwa ili kukabiliana
na tatizo la maji kwenye mae-
neo Wilaya ya Chamwino na
Mpwapwa.

Hata hivyo alisema mab-
wawa hayo yatatumika kwa
ajili ya maji ya kunywa na ku-
saidia kwenye kilimo cha um-
wagiliaji.

Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), kuanzia Jana na kuihamishia kituo kipya cha soko la Machinga eneo |la Bahi Road. PICHA:

PETER MKWAVILA

Wafanyabiashara Soko [a Sabasaba wagoma kuondoka kupisha ujenzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAFANYABIASHARA  zaidi
ya 3,000 wa Soko la Sabasaba
jijini Dodoma wamegoma
kuondoka katika eneo hilo
kupisha ukarabati ambao
unapangwa kufanywa na hal-
mashauri ya Jiji hilo.

Wamesema endapo wa-
taendelea kusumbuliwa wata-
sitisha huduma na kufanya
maandamano kwenda Ikulu
kumwona Rais Samia Suluhu.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti katika mkutano wa had-
hara juzi walidai kuwa uongozi
wa Jiji umekuwa ukiwasum-
bua kila siku kuwataka kuon-
doka bila kuushirikisha.

Makamu Mwenyekiti wa
Soko la Sabasaba, Kombo
Kombo, alisema wameamua

kuitisha mkutano huo kuto-
kana na maagizo ya mara kwa
mara ambayo yamekuwa yaki-
tolewa na uongozi wa Jiji kuhu-
su kuondolewa kwao.

“Hapa sisi wafanyabiashara
maazimio yetu ni hakuna mtu
ambaye ataondoka kwani
hapa sisi tumewekeza na tu-
nalipa kodi na leseni tunazo
na tulikuja hapa kwa mujibu
wa sheria hakuna mtu aliye-
vamia tupo hapa toka uta-
wala wa Rais Hayati Benjamin
Mkapa,”alisema. Alisema hivi
karibuni uongozi wa Jiji ul-
ipitisha tangazo kupitia gari
la matangazo ukiwataka wa-
fanyabiashara wote kwenda
kuhakikiwa katika ofisi ya
Jiji. “Hakuna mtu kwenda ku-
hakikiwa kule Jiji kama wanata-
ka waje hapa kwani hizi ndiyo

ofisi za wafanyabiashara, lakini
wenzetu wa upande wa magari
tayari wameshaambiwa wana-
takiwa kuondoka hapa katika
Stendi ya Sabasaba Machi Mosi
mwaka huu ili kuhamia Soko la
Machinga,”alisema Kombo.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Tausi Rajabu, alisema
wanamwomba Rais Samia ku-
waonea huruma kinamama
ambao wamekopa mikopo
lakini kutokana na usumbufu
wanaupata wanashindwa ku-
fanya biashara na kurejesha
kwa wakati.

“Soko hili hivi sasa Jiji wana-
litamani kutaka kujenga mag-
horofa lakini sisi ndiyo tumeli-
fanya lionekanane hivi lilikuwa
chafu lakini leo tumeliboresha
kwa gharama zetu wenyewe
wao hakuna hata Sh. 10 yao

hapa ndiyo maana leo hii wa-
nadai kutaka kujenga ghorofa
na kutuondoa sisi kama wa-
nalitamani waje tukubalianae
tuwauzie, alisema Rajabu.

Mfanyabiashara mwingine,
Joseph Mazengo, alisema wao
ni Watanzania na wataendelea
kutumia soko hilo na hakuna
hata mmoja wao ambaye
ataondoka kwani Jiji wameku-
wa wababaishaji kwa kuweka
mipango ambayo imekuwa iki-
wagharimu wao.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodo-
ma, Joseph Mafuru, alipotafut-
wa kutolea ufafanuzi kuhusu
malalamiko hayo alisema
suala la kuhamishwa stendi ya
daladala katika soko hilo siyo
maamuzi yake bali watafutwe
LATRA ndiyo watakuwa na
majibu.
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RC aunda Kikosi kupambana wanaovuna majani mabichi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
KUU wa Mkoa
wa Mbeya, Juma

Homera, ametangaza
kuunda kikosi maal-
um cha kushughulikia kampuni
na wakulima wanaovuna majani
mabichi ya pareto.

Amesema watu hao wanasa-
babisha bidhaa zinazozalisha
ikiwamo viuatilifu kutokuwa na
ubora unaotakiwa.

Homera alitoa kauli hiyo jana
alipozungumza na waandishi
wa habari juu ya msimamo wa
serikali katika kuboresha pareto
ambayo kwa kiasi kikubwa in-
alimwa katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya.

Alisema kwa sasa anaunda
tume ya kusimamia watu wote

watakaovuna zao hilo likiwa
bado halijakomaa ili wachuku-
liwe hatua kwa mujibu wa sheria
na kuwa fundisho kwa wengine.

“Kuna vikwazo vikubwa sana
katika pareto, wapo wafan-
yabiashara ambao siyo
waaminifu wanavuna maua
mabichi  hali inayosababisha
hasara kubwa kwa bidhaa zina-
zotengenezwa, nimeagiza kuan-
zishwa kwa operesheni maalum
ya kushughulikia wakulima na
wafanyabiashara ~ wanaovuna
majani mabichi kwa sababu
wanasababisha hasara ya bid-
haa zinazozalishwa, alisema
Homera. Alibainisha hasara
zinazotokana na uchumaji wa
maua mabichi ya pareto ambayo
yanapelekwa viwandani kuwa
ni kusababisha madhara ya ki-
afya kwa watuamiaji, bidhaa zao

kutokuwa na soko kwa sababu
hazijakidhi vigezo vinavyohita-
jika.

Akizungumzia suala hilo,
Mdhibiti Ubora wa pareto mikoa
ya nyanda za juu kusini, ku-
toka Bodi ya Pareto (TPB),
Edwin Margwe, alisema tayari
wamepokea malalamiko hayo na
kwamba wanatarajia kukutana
na wadau mbalimbali wa zao
hilo ili kujadili vikwazo vinavyo-
sababisha uchumaji wa maua
mabichi ya pareto.

“Tumekuwa na utaratibu
wa ukaguzi wa zao hili mara
kwa mara ambapo tunatem-
belea maghala ya kuhifadhia
na vituo vinavyonunua lakini
hatujawahi kuona maua ma-
bichi, tumepokea taarifa kutoka
kwa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera kwamba wapo

baadhi ya wakulima na makam-
puni yanayonunua maua ma-
bichi, bodi tutakaa na kufanya
maamuzi ya kukomesha suala
hilo,” alisema Margwe.

Aidha alisema Wilaya ya
Mbeya ndiyo inayotegemewa
nchini kwa uzalishaji mkubwa
wa pareto ambapo kwa mwaka
hukusanya tani kati ya 1,500 hadi
2,000.

Alisema licha ya uzalishaji
huo kwa mwaka lakini msimu
huu wanatarajia  kukusanya
zaidi hadi tani 3,000 za pareto
kutokananahali yahewa kuwa
nzuri mwaka huu.

Akizungumzia upatikanaji wa
soko la zao hilo, alisema upo
kwa asilimia 100 kutokana na
uwapo wa kampuni saba amba-
70 zinasubiri mazao kutoka kwa
wakulima.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, mkoani Mbeya, Simon Mayeka, akiijaribu moja ya pikipiki kati ya 33 zilizotolewa na serikali kwa ajili
ya kuwawezesha maofisa ugani na kilimo wilayani humo jana kwa ajili ya kutekeleza majukumu yao. PICHA: GRACE MWAKALINGA

DC awapa hadhari wakulima wanaovuna parachichi mbichi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAKULIMA wa parachichi
Wilaya ya Rungwe, mkoani
Mbeya wameshauriwa kuacha
kuvuna na kuuza parachichi
ambazo hazijakomaa kwa kuwa
kufanya hivyo wanaharibu soko
la zao hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Rung-
we, Jaffar Haniu alitoa ushauri
huo kwenye kikao cha Baraza la
Madiwani wa Halmashauri ya Bu-
sokelo ambapo aliwataka madi-
wani kuwaelimisha wananchi
hasara za kuvuna na kuuza para-
chichi ambazo hazijakomaa.

Wenzetu wa kilimo wanajitahi-
di sana kutafuta kampuni za un-
unuzi lakini baadhi ya wanunuzi
wamekuwa siyo  waaminifu
wanakuja kununua parachichi
ambazo hazijakomaa wanapele-
ka sokoni, hivyo kwenye soko
tunaonekana kutoka rungwe
tunapeleka parachichi ambazo
hazijakomaa,”alisema Haniu.
Alisema jambo hilo linaharibu
soko kwani wanunuzi wengine
wataacha kununua parachichi
hizo kwa kuhofia kwamba hazija-
komaa na kwamba itawaharibia
soko la ndani na nje na kuwako-
sesha wakulima na halmashauri
kipato.

“Taarifa zikifika kule kwamba
parachichi zinazouzwa Rungwe
hazijakomaa hii itawakimbiza
wanunuzi na makampuni haya
hatutayapata, hivyo naomba
tulisimamie hili na msimu huu
Wa ununuzi unapoanza pia tusi-
mamie bei elekezi na wakulima
walipwe kwa wakati,” alisema.

Baadhi ya madiwani walisema
wapo wakulima katika baadhi ya
wingi lakini wanakosa masoko
kutokana na ubovu wa miun-
dombinu ya barabara na kuiom-
ba serikali kujenga barabara ka-
tika maeneo hayo ili kurahisisha
shughuli za kibiashara.

Diwani wa Kata ya Lufilo, Lucus
Mwamafupa alisema: “Wakulima
kule Kabembe wamelima sana
parachichi unakuta mtu mmoja
amelima zaidi ya ekari 20, lakini
walikolima hakuna barabara tu-
naomba Serikali itujengee bara-
bara ili wakulima wapate kipato
lakini pia halmashauri itapata
ushuru”.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri
ya Busokelo Rungwe, Hawa Has-
san alisema kwa sasa hakuna
changamoto ya masoko kwa
zao hilo katika halmashauri hiyo
kwani wanunuzi kutoka kampu-
ni mbalimbali wanafika kununua
bidhaa hiyo.

Daktari
awatoa hofu
walaji nyama
ya hguruwe

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

DAKTARI wa mifugo
Mkoa wa Mbeya, Dk.
Samora Mshani, amewa-
toa hofu wananchi wa
mkoa huo kuwa ugonjwa
wa homa ya nguruwe
hauna madhara yoyote
kwa binadamu.

Amesema hata mtu
akila nyama ya nguruwe
mwenye ugonjwa huo
hatapata athari yoyote.

Alitoa kauli hiyo jana
wakati akizungumza na
Nipashe baada ya kue-
nea kwa uvumi kwamba
mtu atakayekula nyama
va nguruwe aliyeumwa
atapata madhara ya ki-
afya.

Alisema nguruwe
aliyeugua ugonjwa huo
anakufa ndani ya kipindi
kifupi na nyama yake ni
nzuri na inaweza ikaliwa
na binadamu na hatapata
madhara yoyote kwa
sababu ugonjwa huo
hauambukizwi kwa bin-
adamu.

Alifafanua kuwa homa
ya nguruwe inaenezwa
na virusi na haina tiba na
kwamba baadhi ya watu
wanasisitiza nguruwe
mwenye ugonjwa asiliwe
kwa sababu ya usa-
firishaji wa nyama hiyo
kwenda eneo lingine un-
aweza kueneza ugonjwa
huo kwa nguruwe wen-

gine.

Alisema ili kuthibiti
ugonjwa huo wafugaji
wanapaswa kuwapa ngu-
ruwe chakula cha kuto-
sha, kuzingatia usafi wa
mabanda, kuhakikisha
nguruwe wote wana-
fanyiwa ukaguzi wa
kitaalamu pamoja na
kuhakikisha nguruwe
waliopata ugonjwa wa-
nafukiwa kwenye shimo
refu au wanachomwa
moto.

“Ugonjwa huo upo nchi-
ni kwa muda mrefu lakini
huzuka kwa kasi zaidi
kipindi cha masika kwa
sababu ya uwezekano
wa kusambaa kwa saba-
bu ya maji kuvva mengi
ni mkubwa,” alisema Dk.
Mshani.,

Hivyo, ‘aliwataka wa-
nanchi kutokuwa na hofu
ya ulaji kitoweo hicho
kwa sababu binadamu
akila nyama ya nguruwe
hapati ugonjwa wowote
ule na kwamba wafugaji
wanapaswa kuchukua
tahadhari zinazotolewa
ili kuepuka hasara.
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Majaliwa: Wabunge wanawajibu wa kuishauri serikali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI Mkuu,
Kassim  Majal-
iwa, amesema
wabunge  wa-

nawajibu wa kuishauri seri-

kali katika harakati za kuleta
maendeleo kwa wananchi.
Aliyasema hayo juzi wakati
akifungua mafunzo ya wa-
jumbe wa kamati ya uongozi
na makamu wenyeviti wa
kamati za kudumu za Bunge
katika ofisi za Bunge Tunguu

Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema  katika  kufikia
maendeleo ya wananchi
kupitia Bunge watendaji wa

Bunge wanatakiwa kufanya

kazi zao kwa uweledi katika

kuishauri serikali mipango ya
maendeleo.

Majaliwa alisema Bunge ni
moja ya mhimili wa serikali,

hivyo wenyeviti wa kamati
lazima wafanye kazi zao kwa
mujibu wa sheria bila ya ku-
ingilia mhimili wa serikali
kwa kuwa mihimili hiyo kila
mmoja inafanya kazi zake
kwa mujibu wa utaratibu uli-
yowekwa.

Alisema mafunzo hayo
ni muhimu na yatawajen-
gea uwezo viongozi hao ka-
tika kufanyakazi zao katika
Bunge pamoja na kuwatetea
wananchi. Majaliwa alisema
viongozi wa Bunge wanatak-
iwa kufahamu kuwa namna
bora ya kuongoza na siyo ku-
tumia madaraka yao vibaya
kwani kwa kufanya hivyo ni
kinyume na utaratibu na she-
ria za utumishi wa umma.

Aidha, alisema viongozi
na wenyeviti wa Bunge wa-
natakiwa kuendelea kufa-
hamu kuwa rushwa ni njia
mojawapo ya kudhorotesha

uchumi, hivyo kunakila saba-
bu kwa wabunge na vion-
gozi wengine kuwa mstari wa
mbele katika kukemea suala
la rushwa na uongozi usiofua-
ta madili katika utendaji wa
kazi za kila siku.

Majaliwa alisema mafunzo
hayo ya uongozi yamekuja
wakati muafaka kwa vile hivi
karibuni Bunge litaanza vikao
vya bajeti, hivyo wenyeviti
hao watakuwa wawe vizuri
katika kufanya kazi zao bila ya
kuingilia mhimili mwingine.

Majaliwa alisema Bunge la
bajeti litakuwa la kipindi kire-
fu katika kufanya kazi lakini
watendaji hao watafanya kazi
zao kwa kujiamini kwa kuwa
mafunzo ya uongozi wame-
shapatiwa.

Alisema katika mada am-
bazo zitawasilishwa haiba ya
viongozi na itifaki ya kidiplo-
masia katika utekelezaji wa

shughuli za kibunge na kiseri-
kali kwenye ngazi ya kitaifa na
kimataifa, hivyo watumishi
hao wanatakiwa kujua kila
kitu juu ya jambo hilo.

Alisema wabunge pia wa-
napaswa kujua utaratibu
na utekelezaji wa shughuli
za serikali katika kamati za
Bunge, mahusiano na changa-
moto ili kuyjitafakari juu ya
utendaji wa kazi wakati wote
wanapokuwapo bungeni.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson alisema wameamua
kuwapa mafunzo hayo we-
nyeviti ili kuona namna gani
wanafanya kazi zao kwa mu-
jibu wa sheria bila ya kuingilia
mhimili mwingine wa nchi.

Alisema watumishi hao wa-
nawajibu wa kufanya kazi zao
kwa mujibu wa sheria bila ya
kuingilia mhimili mwingine
wa serikali katika utendaji wa
kazi zao wakati wote.

Mwenyekiti wa Kituo cha Demokrasia Tanzania ( TCD) na Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Bara,
Abdulrahman Kinana (wa pili kushoto), akizungumza katika ufunguzi wa mkutano wa viongozi wa vyama vya siasa

ama vya siasa. Wengine ni Mwenyekiti wa CUF, Prof. Ibrahim Lipumba (wa tatu kushoto) na (kulia) Kiongozi wa ACT
Wazalendo, Zitto Kabwe. PICHA: FAHADI SIRAJI WA CCM

SMZ yatangaza mwelekeo wa mpango wa maendeleo 2023-34

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar im-
etangaza mwelekeo wa Mpan-
go wa Maendeleo kwa mwaka
2023-2034 pamoja na bajeti
ya serikali ambayo imejipan-
ga kutekeleza miradi ya kim-
kakati ya ujenzi wa bandari
shirikishi ya Mangapwani
Unguja.

Pia imetangaza kujenga Ki-
wanda cha Ndege cha Pemba,
kujenga miundombinu ya
barabara za ndani ikiwamo
sha mawasiliano ya usafiri na
sekta ya utalii.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, DK. Saada
Mkuya Salim, wakati wa kikao
cha Baraza la Wawakilishi
wakati akiwasilisha mpango

huo pamoja na bajeti kuu ya
serikali ya Zanzibar kwa mwa-
ka wa fedha 2023-2024.
Alisema katika mpango huo
kipaumbele ni kutekeleza mi-
radi ya kimkakati ambayo ni
sehemu ya utekelezaji wa ilani
ya Chama Cha Mapinduzi kwa
mwaka 2020-2025 pamoja na
Dira ya Maendeleo ya Zanzi-
bar. Dk. Mkuya alisema katika
mikakati ya kukifungua kisiwa
cha Pemba, serikali imepanga
kujenga Kiwanja cha Ndege
cha Pemba ambapo maandal-
izi yote yamekamilika.
Alisema katika mpango huo
ujenzi wa Kiwanja cha Ndege
cha Nungwi unatarajiwa ku-
jengwa ikiwa ni sehemu ya
mikakati ya kuongeza miun-
dombinu ya usafirishaji na
kukuza sekta ya utalii.
Alisema mradi wa ujenzi
wa Bandari shirikishi ya Man-

gapwani unatarajiwa kujenga
pamoja na bandari nyingine

ikiwamo  Malindi, Wete,
pamoja na mkoani Pemba.
Aidha, alisema  katika

ujenzi wa miundombinu ya
barabara serikali inakusudia
kujenga barabara ya Chake-
chake hadi Wete yenye
urefu wa kilomita 22 ambayo
inakwenda  kukiunganisha
Kisiwa cha Pemba na mikoa
miwili.

Alisema ujenzi wa Barabara
ya Tunguu hadi Makunduchi
yenye urefu wa kilomita 48.5
itajengwa pamoja na Bara-
bara ya Fumba hadi Kisauni
Unguja yenye urefu wa kilo-
mita 12.

Katika kuimarisha miun-
dombinu ya barabara yenye
lengo na kuimarisha sekta ya
utalii, Dk. Mkuya alisema seri-
kali inakusudia kujenga bara-

zenye urefu wa kilomita 275.9
pamoja na ujenzi wa barabara
za ndani zenye urefu wa kilo-
mita 277.

Waziri Mkuya alisema
mwelekeo wa bajeti kwa mwa-
ka 20232024 yapo mambo
mahususi yamezingatiwa iki-
wamo ongezeko la pensheni
jamii kwa wazee pamoja na
pensheni kwa wastaafu.

Alieleza kuwa mwelekeo
wa bajeti kwa mwaka 2023-
20245 mapato ya serikali ya-
natarajiwa kufikia Sh. trilioni
2.7 ikiwa ni ongezeko la Sh.
bilioni 149.13 sawa na asilimia
16 ikilinganishwa na bajeti ya
mwaka 2022-2023 ya Sh. tril-
ioni 2.5.

Alisema kati ya fedha hizo
Sh. trilioni 14 zitakusanywa
katika vyanzo mbalimbali vya
mapato.

hanzo vifo vya
mama ha mtoto
kuongezeka
chatajwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar imesema
kuwa asilimia 30 ya wajawazito hawafi-
ki katika vituo vya afya na hospitali
hali inayochangia ongezeko la vifo vya
mama na mtoto.

Waziri wa Afya, Nassor Ahmed Maz-
rui, aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa uzinduzi wa mafunzo
kwa wataalamu wa afya namna ya
utumiaji wa bidhaa za kisasa kwa ajili
ya usafishaji wa mimba kwa ajili ya
kulinda afya za wanawake katika uzazi,
mafunzo ambayo yameandaliwa na
taasisi ya DKT Tanzania.

Alisema bado vifo vya mama na wa-
toto Zanzibar ni tatizo hivyo lazima
hatua madhubuti zichukuliwe katika
kupunguza hali hiyo.

“Malengo ya dunia ifikapo mwaka
2030 tuweze kupunguza vifo chini ya
70 kwa watu laki moja, sisi tupo ka-
ribu 160 hivyo tunakazi kubwa ya ku-
fanya ya kupunguza vifo vya mama na
mtoto,”alisema Mazrui.

Alisema vifo hivyo vinatokana na
sababu mbalimbali ikiwamo mjamzito
kuchelewa kufika hospitali wakati wa
kujifungua, lakini pia kutohudhuria
Kkliniki kwa wakati.

Alisema hali hiyo inasababisha wa-
nawake hao kutokwa na damu nyingi
na wengine kupata saratani ya shingo
ya kizazi kwa sababu hutoa mimba kwa
njia zisizo sahihi na kukosa kusafishwa
vizuri. Alisema bidhaa hizo zilizotole-
wa na Taasisi ya DKT, vitapunguza vifo
vya mama na mtoto lakini kupunguza
maumivu makali kwa mama wana-
osafishwa baada ya mimba kuharibika.

Alisema wengi wao katika vituo vya
afya wanatumia kifaa Kkijulikanacho
kwa mdomo wa bata kwa ajili ya kusafi-
sha mimba inapoharibika na kifaa hi-
cho kinamadhara makubwa, hivyo ni
vyema kuondokana na matumizi ya
kifaa hicho ambacho kina maumivu
makali. Naibu Mkurugenzi wa Kinga
kutoka Wizara ya Afya, Fatma Kabola,
alisema bado vifo vya watoto vipo na
kwa wiki huwa na wastani wa vifo 10.

Alisema lengo la serikali ni ku-
tokomeza vifo vya mama na mtoto na
juhudi kubwa zinafanyika katika kuon-
doa vifo hivyo ikiwamo kuboresha hu-
duma za afya.

Alisema idadi ya wasichana kuanzia
miaka 16 hadi 25 wanaongoza kwa ku-
toa mimba kutokana na kujihusisha na
mahusiano ya kimapenzi wakiwa na
umri mdogo. Mkuu wa Idara ya Masoko
wa Taasisi ya DKT Tanzania, Deogra-
tius Kitama, alisema bidhaa hizo ni kwa
ajili ya kulinda afya za wanawake katika
masuala ya uzazi na kuepusha vifo vito-
kanavyo na uzazi.

Alisema bado elimu inahitajika kwa
jamii kuhusu uzazi salama na pindi
mama mjamzito anapolazimika kutoa
mimba ni lazima kuwapo na ushauri wa
daktari na kutumia njia salama za utoaji
wa mimba.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EVANGELICAL LUTHERAN
CHURCH (ELCT) KONDE
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari aina ya PRADO

yenye usajilinamba: T498
BJC . Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha palisi.
POLISI TAARIFA:
MBE/MBE/RB/78212/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

PHILIP MBOBO JAYUNGA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA
CALDINA yenye usajilinamba
T394CKL, CHASSIS NAMBA:
AZT2410022953, ENGINE
NAMBA: 1AZ4982382. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI CONTROL NAMBA:

KUPOTEA KWA CHETI

SIMION WANGWE ERNEST anatangaza
kupotea kwa cheti cha Diploma in
Education at Open University Tanzania
Adm Na. ND 2016986469 kilichotolewa
mwaka 2020.Kwa yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MOSES ELIYONA MEENA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 764 ANB - TOYOTA
HILUX. Chassis No.
YN670024368. Engine
No. 4Y0247337. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:

Magistrates Court( Approved Forms For the Primary Court)
GN. NO 943(Contd.)
FOMU MIRATH -2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Morogoro
Kituo cha Mjini Mkoa Morogoro
Usimamizi wa mirathi Na 21/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU GRACE WARIA MMARI WA AREA FIVE KATIKA
SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUWA MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA NDUMINSARY WARIA MMARY

TANGAZO
Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 23 Mwezi 03 Mwaka 2023 Kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo,
Zingatia :
Endapo kuna mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.
* Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na wawea
kukaguliwa.
* Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 23 Mwezi 02 Mwaka 2023

9910835458527/2023 POLISI TAARIFA:MAS/RB/2346/2022 ARU/ARU/RB/80814/2023. e
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUPOTEA KWA | PATA MKOPO KWA HARAKA IR i S OFISI ZA MATANGAZO
KITUO CHA MBALIZI MKOA WA MBEYA
KADI YA GARI PATA MKOPO KWA HARAKA SHARILA Ao a0t
(' HADI200,000,000/= ) . . .
SALUM MUSSA NDEGE KUTOKA B, Mikocheni Industial Area,

anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba
za usajili T516 DRP -
MITSUBISH CANTER.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/CHA/RB/9084/2023

ENTERPRISE FINANCE LIMITED
KWAAJILI YA DHARURA
MBALIMBALI KAMA KULIPA
KODI YA NYUMBA,
KUNUNUA GARI,
KUBORESHA BIASHARA N.K

TUNAPATIKANA

DAR ES SALAAM 0677111333
NA ARUSHA 0677226960.

KUITWA SHAURINI MDAIWA
[Kanuni ya 18 ya kanuni za utaratibu wa Madai katika
mahakama za mwanzo]

KWA;

1.YOHANA MSOKWA WA UYOLE MBEYA

Kwa kuwa Mdai /Wadai ameleta /wameleta madai yake /yao
kwamba [Eleza hapa habari za Madai] JUU YA MADAI
YALIYOLETWA MBELE YA MAHAKAMA.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 17 mwezi 03 mwaka 2023 saa 2;30 asubuhi /mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO;Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na mhuri wa mahakama hii leo tarehe
27 mwezi 02 mwaka 2023.

Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mobile: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Rais mteule
aomba mshikamano

ABUJA, Nigeria

BAADA ya kutangazwa mshindi ka-
tika uchaguzi mkuu wa Nigeria, Rais
Mteule Bola Tinubu kutoka chama
cha APC, ametetea uadilifu wa tume
huru ya taifa ya uchaguzi na kutoa
wito wa mshikamano.

Hata hivyo, vyama vya upinzani
vimeutaja uchaguzi huo kuwa ume-
jaa kasoro nyingi zinazoleta hofu.

Tinubu alitangazwa jana na mwe-
nyekiti wa tume huru ya taifa ya uch-
aguzi ya Nigeria (INEC) Mahmood
Yakubu, katika matokeo ya uchaguzi
wa rais yaliyokuwa yakisubiriwa kwa
shauku.

Mgombea huyo wa APC, ali HY-
PERLINK “https://www.dw.com/
sw/tinubu-mshindi-uchaguzi-wa-
nigeria/a-64848547” jizolea jumla ya
kura milioni 8.79 katika uchaguzi uli-
ofanyika mwishoni mwa Juma, akiwa
mbele ya mpinzani wake mkuu Atiku
Abubakar, ambaye alipata kura mil-
ioni 6.98.

Peter Obi mgombea aliyepata
umaarufu miongoni mwa vijana,
wasomi na wapiga kura wa maeneo
ya mijini ameibuka nafasi ya tatu kwa
kupata kura milioni 6.1.

Kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi,
mgombea anaweza kushinda uchagu-
zi wa Nigeria kwa kupata kura zaidi
kuliko wapinzani asivuke chini ya
asilimia 25 ya kura na kupata angalau
theluthi mbili ya majimbo 36 na mji
mkuu wa shirikisho Abuja.

Mara baada ya kutangazwa mshin-
di, Tinubu amewaeleza wafuasi wake
kwamba amekabidhiwa majukumu
makubwa na anayakubali.

“Ni nchi moja ambayo lazima tui-
jenge pamoja. Tunafanya kazi pamoja
ili kuziba ufa uliojitokeza. Lazima tu-
fanye kazi kwa ajili ya umoja, furaha
na maelewano. Naahidi nitashiriki-
ana nanyi kuifanya Nigeria kuwa nchi
ya kurejea nyumbani ili kuchangia
maendeleo ya nchi, “ alisema Tinubu.

Uchaguzi wa Nigeria ulikuwa una-
tazamwa kuwa wa haki na wa wazi,
lakini mchakato huo uligubikwa na
hitilafu kadhaa kutokana na teknolo-
jia mpya ambayo haikufanya kazi
kama ilivyotarajiwa.

Tume ya uchaguzi iliahidi in-
gechapisha matokeo kutoka kila kituo
cha kupigia kura kwenye tovuti yake
kwa muda unaofaa, lakini vituo vingi
vilishindwa kufanya hivyo na hivyo
kutia dosari mchakato wenyewe.

igeria

Kutokana na kasoro hizo, wagom-
bea wa vyama vya upinzani wakion-
gozwa na Atiku na Obi wameyakataa
matokeo wakidai kuna udanganyifu.

Hata hivyo, Rais mteule Tinubu
anakabiliwa na mlolongo wa ma-
tatizo kadhaa yanayolikumba taifa
hilo, ikiwa ni pamoja na uasi wa wan-
amgambo wa Kiislamu wenye itikadi
kali upande wa Kaskazini Mashariki,
mashambulizi, mauaji, utekaji nyara,
mzozo baina ya wafugaji na wakuli-
ma, uhaba wa mafuta, rushwa na
ukosefu wa umeme.

Waangalizi wa kimataifa, wak-
iwemo kutoka Umoja wa Ulaya nao
walibaini matatizo makubwa ya vifaa,
wapiga kura kunyimwa haki na uko-
sefu wa uwazi wa tume ya uchaguzi.

Rais anayemaliza muda wake Mu-
hammadu Buhari, pia kutoka chama
cha APC alimpongeza mrithi wake
akisema ni mtu sahihi kwa kazi hiyo
na yuko tayari kufanya kazi pamoja ili
kukabidhi madaraka kwa amani.

Tinubu mwenye umri wa miaka 70
na mwanasiasa mkongwe, alijipam-
banua kwa kauli mbiu iliyosema ‘ni
zamu yangu’, ameahidi kurejesha
matumaini mapya.

DW

Rais mteule wa Nigeria, Bola Tinubu akiwashukuru wananchi baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, kumtangaza
mshindi katika mji mkuu wa Abuja, juzi. PICHA: AP

Vikosi vya Russia vyakaribia
kuukamata mji wa Bakhmut

KYIV, Ukraine

VIKOSI vya Russia vimeendelea
kusonga mbele katika operesheni
yao ya kuuzingira na kuukamata mji
wa Bakhmut ulioko mashariki mwa
Ukraine.

Rais Volodymyr Zelenskiy, alisema
juzi kwamba adui yao anaharibu kila
kitu kinachoweza kutumiwa kulinda
ngome zao.

Hata hivyo, Rais wa Russia, Vladmir
Putin ameiagiza idara ya usalama ya
(FSB) kuimarisha usalama katika ma-
jimbo manne yanayodhitibiwa.

Alisema katika sehemu hizo aska-

ri wake wapambane na kile ali-
chokielezea kama ongezeko la op-
eresheni za kijasusi na hujuma dhidi
ya nchi yake zinazofanywa na Ukraine
na nchi za Magharibi.

Aliyasema hayo baada ya gavana
mmoja wa kikanda kusema ndege isi-
yo na rubani ilianguka karibu na kit-
uo cha kusambaza gesi asilia, akidai
ni shambulizi lililoshindikana karibu
na mji wa Kolomna, kusini mashariki
mwa Moscow.

Wakati huo huo, Waziri wa Mam-
bo ya Kigeni wa Marekani Antony
Blinken, aliahidi msaada wa Marekani
kwa nchi za Asia ya Kati ili kupunguza

utegemezi wa kanda hiyo kwa Russia.

Kauli hiyo ameitoa siku chache
baada ya kumbukumbu ya mwa-
ka mmoja tangu uvamizi wa
Russia,wakati alipokutana na mawa-
ziri wenzake kutoka mataifa matano
ya Asia ya Kati.

Akiwa katika mji mkuu wa Kazakh-
stan, Astana, Blinken ametangaza
msaada wa dola milioni 25, kando na
dola za awali milioni 25 zilizotanga-
zwa Septemba, kuyasaidia mataifa ya
Asia ya Kati kutanua njia za biashara
na kutengeneza nafasi za kazi.

DW :

I
Ajali ya

treni yaua
26 Ugiriki

ATHENS, Ugiriki

WATU 26 wamepoteza maisha
na wengine kujeruhiwa baada ya
treni mbili kugongana kaskazini
mwa ugiriki.

Baada va ajali hiyo, waokoaji
wameendelea kufanya kazi ya
kuokoa abiria na kuzima moto
uliosababishwa na ajali hiyo ili-
yotokea karibu na jiji la Larissa
juzi jioni.

[lielezwa treni hiyo ilikuwa
na abiria 350, iligonga treni ya
mizigo.

Video fupi zilizochapishwa kwe-
nye tovuti za habari za nchini
humo, zilionyesha miale ya moto
mkali na moshi ukitanda kutoka
kwa mabehewa yaliyoharibika.

Bado haijajulikana ni nini kili-
sababisha kugongana kwa treni
hizo.

BBC

Uganda
kuongeza
sheria
kupambana
na ushoga

KAMPALA, Uganda

Uganda imetangaza kuandaa
muswada mpya wa kupinga viten-
do vya mapenzi ya jinsia moja.

Kauli hiyo inakuja baada ya ku-
wepo kwa uvumi katika mitandao
ya kijamii kuwa kuna makundi ya
kimataifa ya kukuza ushoga yame-
ingia nchini humo.

Spika wa bunge, Annet Among,
katika akaunti yake ya Twitter,
aliweka video akiwa katika mku-
tano wa maombi ya kidini na kisha
aliandika kuwa Uganda italinda
maadili na utamaduni wake kwa
njia zote.

Serikali za Magharibi na ma-
shirika ya misaada yanayofanya
kazi nchini humo mara kwa mara
yanatuhumiwa kuhimiza vitendo
vya ushoga.

Spika wa bunge, Annet
Among, katika akaunti yake
va Twitter, aliweka video
akiwa katika mkutano wa
maombi ya kidini na kisha
aliandika kuwa Uganda ital-
inda maadili na utamaduni
wake kwa njia zote.
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HABARI MICHEZO

YANGA YAANIKA MKAKATIWA
MAKOMBE, ROBO FAINALI CAF

Na Saada Akida

HUKU wakiongoza mbio za ubingwa
wa Ligi Kuu Bara na wakati huo huo

wakishika nafasi ya pili kwenye msimamo

wa Kundi D wa Kombe la Shirikisho Af-
rika, lakini wakiwa katika kinyang’anyiro
cha Kombe la Shirikisho la Azam (ASFC)
maarufu FA Cup, uongozi wa Klabu ya
Yanga umesema dhamira yao msimu huu
ni kuhakikisha wanafanya makubwa hu-
susan michuano ya kimataifa na kuende-
lea kutetea mataji yaliyopo mbele.

Yanga kesho ina kibarua kigumu ka-
tika kuhakikisha inapata ushindi kwenye
mchezo wao wa ASFC dhidi ya Tanzania
Prisons utakaopigwa Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi nje kidogo ya jiji la
Dar es Salaam.

Baada ya mchezo huo wa kesho, Yan-
ga itaanza kujiandaa na mfupa mgumu
mwingine Jumatano ya wiki ijayo dhidi
ya Real Bamako ya Mali, ikiwa ni mechi
ya marudiano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika itakayopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Saalam, baada ya Jumapili

iliyopita timu hizo kutoka sare ya bao 1-1
ugenini.

Tayari kikosi cha Yanga kimeingia
kambini jana, kujiandaa na michezo hiyo
iliyopo mbele yao wakianza na Kombe la
ASFC dhidi ya Tanzania Prisons.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Habari wa Yanga, Ally Kamwe, alisema
kikosi chao kipo tayari kwa ajili ya kwen-
da kutetea taji la ubingwa wa Kombe la
ASFC kwa kuwakabili ‘Wajelajela’ hao.

Alisema dhamira kubwa ya Yanga ni
kuhakikisha wanafanikiwa kutetea mata-
ji yao yote, baada ya kuwa na uhakika wa
Ligi Kuu Tanzania Bara na sasa wanalihi-
taji Kombe la ASFC.

“Mchezo wetu huo wa Tanzania Pris-
ons na mingine ya Ligi Kuu tutautumia
Uwanja wa Azam Complex, kutokana na
Benjamin Mkapa kuwa kwenye ukara-
bati.

“Kuhusu mechi yetu ya kimataifa ya
Jumatano ijayo, tutacheza katika Uwanja
wa Mkapa na hii mechi tumekabidhi kwa
mashabiki na wanachama ili kuhakikisha
wanajitokeza uwanjani kwa wingi,” alise-

ma Kamwe.

Alisema mechi yao dhidi ya Tanzania
Prisons mbali na kutaka ushindi katika
mchezo huo, lakini wanatumia kwa ajili
ya maandalizi kuelekea mechi ya maru-
diano dhidi ya Real Bamako kuhakikisha
wanapata pointi tatu.

Kamwe alisema mipango yao ni ku-
vuna pointi sita katika michezo ya ki-
mataifa ambayo watacheza nyumbani ili
kujiweka katika nafasi nzuri ya kufuzu
kucheza robo fainali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

“Michuano ya kimataifa tupo nafasi ya
pili katika Kundi D tukiwa na pointi nne,
ukipiga hesabu vizuri tiketi ya kucheza
robo fainali imenyooka kwa asilimia 90
zinategemea pointi sita katika Uwanja wa
Mkapa.

“Real Bamako kurudiana nao Uwanja
wa Mkapa, tunaenda kutumia vizuri ku-
pata ushindi katika mchezo huo pamoja
kusaka alama zingine tatu za US Monas-
tir jumla itakuwa 10, ambazo zitatufanya
kufuzu na kucheza hatua inayofuata,”
alisema Kamwe.

KILI MARATHONI...

Baadhi ya
wafanyakazi wa
Benki ya NMB
wakishiriki mbio
za Km. 21 za Kill
Marathon 2023,
zilizoanzia na
kuishia katika
viwanja vya

Chuo Kikuu cha
Ushirika, Moshi
mkoani Kilimanjaro,
mwishoni mwa
wiki. Kulia ni
Mkaguzi Mkuu wa
Ndani wa Benki ya
NMB, Benedicto
Baragomwa,
Meneja wa Benki
ya NMB Tawi la
Mkuranga, Peter
Msaki (kushoto) na
katikati ni Ofisa
Ugavi wa Benki

ya NMB, Linus
Silayo. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Timu za majeshi, halmashauri hoi Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

TIMU zinazomilikiwa na majeshi,
pamoja na halmashauri ambazo zina-
shiriki Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu, ziko kwenye wakati mgumu wa kuji-
nasua na hatari ya kushuka daraja.

Timu hizo, Dodoma Jiji, KMC, Prisons,
Polisi Tanzania na Ruvu Shooting kwa
sasa zinapigania uhai wao wa kubaki Ligi
Kuu, zikiwa kwenye nafasi tano za chini
katika msimamo wa ligi hiyo inayoshiriki-
sha jumla ya miamba 16, Yanga ikiwa
kileleni ikifuatiwa na Simba.

Bodi ya Ligi imetoa orodha ya timu
tano zilizo chini ya msimamo, ambapo

sasa zinatakiwa kufanya kazi ya ziada ku-
hakikisha zinafanya vema kwenye mechi
zao sita zilizobaki ili kujinusuru moja kwa
moja na janga hilo, au kwenda kwenye
mchujo ‘play off.’

Timu pekee ya halmashauri ambayo
haipo kwenye hatari ya kushuka daraja
msimu huu ni Geita Gold FC inayomi-
likiwa na Halmashauri ya Mji wa Geita
inayoshika nafasi ya tano kwa pointi 34,
huku inayomikiliwa na Halmashauri ya
Jiji la Mbeya, Mbeya City, ikiwa nayo haina
uhakika wa kubaki kwani inashika nafasi
ya 10 kwa pointi 27 na kutakiwa kupam-
bana sana ili kujinusuru.

Ruvu Shooting ambayo inamilikiwa

na Jeshi la Kujenga Taifa mkoani Pwani,
maeneo ya Ruvu inaburuza mkia ikiwa
na pointi 17 kwenye nafasi ya 16, juu yake
nafasi ya 15 ipo Polisi Tanzania, inayo-
mikiliwa na Jeshi la Polisi Tanzania, ikiwa
na alama zake 19.

Kwenye nafasi ya 14, ipo timu inayomi-
likiwa na Jeshi la Magereza Tanzania, Pris-
ons ambayo nayo iko hoi bin taaban ikiwa
na pointi zake 22, KMC inayomilikiwa na
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni
inashika nafasi ya 13, ikikusanya pointi 23.

Timu nyingine iliyopo katika hali mbaya
ni Dodoma Jiji FC ambayo inamilikiwa na
Halmashauri ya Jiji la Dodoma, ina pointi
24 kwenye nafasi ya 12.

Uhamiaji FC kiboko
ya KMKM, Malindi

Na Hawa Abdallah, Zanzibar

TIMU ya Uhamiaji FC imerudi
kwa kasi katika Ligi Kuu ya Zan-
zibar na kufanikiwa kuwafunga
vigogo wa ligi hiyo, KMKM na
Malindi.

Uhamiaji FC imeibuka na jumla
va alama sita katika michezo
yake hiyo miwili ya mzunguko
wa 21 na 22, hivyo kurejesha
hamasa kwa mashabiki wake.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Abdi Salehe, alisema amekiima-
risha kikosi chake ili kuhakikisha
katika michezo hii ya mwisho
wanafanya vizuri na kumaliza
ligi katika nafasi nzuri.

Alisema kushinda michezo
miwili mfululizo dhidi ya timu
hizo kongwe katika soka la Zan-
zibar, kumemjengea matumaini
va kufanya vizuri hata kwenye
michezo iliyobaki ili kutimiza
lengo lao la kumaliza katika
nafasi nne za juu.

Alisema anajua katika michezo
iliyobaki itakuwa migumu zaidi
kwa kuwa timu zinazogomba-
nia ubingwa zinahitaji kushinda
ili kuhakikisha zinatimiza kiu
yao huku na wao wakiendeleza
Mipango yao ya kuzoa alama
katika michezo hiyo.

Riadha A. Mashariki
sasa kwa Mkapa

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Riadha ya
Vijana wa Afrika Mashariki na
Kati wenye umri chini ya miaka
18-20, yaliyokuwa yafanyike
nchini Rwanda sasa yanatarajiwa
kuanza kutimua vumbi Machi
10-11, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Mkapa, Dar es Salaam.

Mashindano hayo yameahirish-
wa kufanyika nchini humo kuto-
kana na kuwapo kwa changamoto
mbalimbali.

Akizungumza na Nipashe jana,
Katibu Msaidizi wa Chama cha
Riadha Mkoa wa Dar es Salaam
(DAA), Filex Chunga, alisema
maandalizi yanaendelea vema
kuelekea kwenye michuano hiyo.

“Sisi kama mkoa, tutahakikisha
mashindano hayo yanafanyika
kama yalivyopangwa, tunaomba
wadau mbalimbali wajitokeze
kuona vipaji vya vijana wetu,”
alisema Chunga.

Katibu huyo alizitaja baadhi ya
nchi ambazo zitashiriki kuwa ni
wenyeji wa mashindano Tanzania,
Kenya, Uganda, Sudani, Ethiopia
pamoja na Eritrea.

Alisema timu hizo zitaanza kuri-
poti nchini kuanzia Machi 8, mwa-
ka huu, na kwamba kwa upande
wa timu ya Tanzania wachezaji
wanaendelea kujifua chini ya
Kocha Mkuu, Idd Muhunzi.
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TEN HAG KUSAJILI WAWILI

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, anataka
kusajili angalau wachezaji wawili muhimu msimu huu
wa majira ya joto, huku mshambuliaji wa Napoli na
Nigeria, Victor Osimhen, 24, na kiungo mshambuliaji
wa Ajax Mghana Mohammed Kudus, mwenye umri wa
miaka 22, wakiwa miongoni mwa malengo yake. (Man-
chester Evening News)

DE JONG ALENGWA UNITED

KIUNGO wa kati wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie
de Jong, mwenye umri wa miaka 25, pia anasalia kuleng-
wa na Manchester United msimu huu wa joto. (Sport)

KOVACIC AWANIWA CITY

KLABU ya Manchester City inafikiria kumnunua Kki-
ungo wa kati wa Croatia, Mateo Kovacic, msimu huu wa
majira ya joto, wakati mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, atakuwa amebakiza mwaka mmoja kwenye
mkataba wake na Chelsea. (Telegraph)

CHILWELL KUNG’'OLEWA CHELSEA

MLINZI wa Chelsea, Ben Chilwell mwenye umri wa
miaka 26, ni mchezaji mwingine anayelengwa na Man-
chester City msimu ujao. (Football Insider)

ROQUE AITAKA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Athletico Paranaense raia wa Bra-
zil, Vitor Roque, amesema yuko tayari kujiunga na Bar-
celona, licha ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
18, kunyatiwa na Arsenal. (Sport)

KEITA KUREJESHWA UJERUMANI

KLABU ya Borussia Dortmund na klabu ya zamani ya
Naby Keita ya RB Leipzig zina nia ya kumsajili kiungo
huyo wa kati wa Guinea mwenye umri wa miaka 28,
mkataba wake na Liverpool utakapokamilika msimu
huu. (Bild)

SOYUNCU HUYOOO ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid imekubaliana na beki wa
Uturuki, Caglar Soyuncu, mwenye umri wa miaka 26,
juu ya uhamisho wa bila malipo mkataba wake Leices-
ter City utakapokamilika mwishoni mwa msimu huu.
(90 Min)

JUDE AMULIKWA MADRID

REAL Madrid msimu huu wa majira ya joto, wana-
mulika Jude Bellingham na beki wa RB Leipzig, Croatia
Josko Gvardiol, 21. (Sport)

KANTE KUBAKI CHELSEA

MCHEZAJI N'Golo Kante alikuwa na chaguo la kuon-
doka Chelsea kwa uhamisho wa bila malipo msimu huu,
lakini kiungo huyo wa kati wa Ufaransa mwenye umri
wa miaka 31, anataka kubakia Stamford Bridge na ana-
karibia kuafiki mkataba mpya. (Fabrizio Romano)

MAATSEN BADO YUPO SANA
KLABU ya Burnley inataka kumbakisha beki wa kulia

wa Uholanzi, lan Maatsen mwenye umri wa miaka 20,
ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo kutoka Chelsea, Turf
Moor msimu ujao. (Sun)

PATTERSON AJIWEKA TAYARI

GOLIKIPA wa Sunderland, Anthony Patterson, mwe-
nye umri wa miaka 22, yuko tayari kuitwa kwa kikosi
cha Gareth Southgate cha England kwa ajili ya kufuzu
kwa Euro 2024 mwezi ujao. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA: MAN CITY
WASAHAU MATAJIMA3

® @ ®Sahau, unapoanza kuzungumezia hilo, hatuko
tayari na hakuna hata sekunde moja kufikiria hilo...

MANCHESTER, England

PEP  Guardiola  amepuuzilia
mbali uwezekano wa Manchester
City kutwaa mataji matatu msimu
huu, akisema wachezaji wake la-
zima “wasahau kuhusu hilo” baada
ya ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya
Bristol City inayoshiriki michuano
ya chini na kujihakikishia nafasi ya
kutinga robo fainali ya Kombe la FA.

Mabao mawili kutoka kwa Phil
Foden na mkwaju wa kipindi cha
pili kutoka kwa Kevin De Bruyne
yalihitimisha ushindi na kuiweka
City kwenye njia ya mafanikio ka-
tika mashindano matatu - Ligi Kuu
England, Ligi ya Mabingwa Ulaya na
Kombe la FA.

Lakini Guardiola, ambaye aliion-
goza Barcelona kushinda mataji
matatu ya ligi, Kombe na Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya mwaka 2009, alisema
kufikiria marudio hayo hapo City ni
ngumu.

“Hapana, sahau kuhusu hilo
(mataji matatu),” alisema Guardiola

“Sahau, unapoanza kuzungumzia
hilo, unaanza kupoteza mashinda-
no na kuacha mashindano.

“Hatuko tayari. Hakuna hata
sekunde moja kufikiria hilo, tu-
nafikiria tu kuhusu mchezo unao-
fuata dhidi ya Newcastle.

“Jambo pekee nililosema mara
nyingi - nimekerwa kulisema tena
na tena na tena baada ya kile kili-
chotokea katika miaka iliyopita.

“Hili ndilo taji kubwa zaidi. Hili
ndilo taji kubwa zaidi. Kubwa zaidi.
Najua hatuwezi kuangusha pointi
kwenye Ligi Kuu kwa sababu tuna
timu juu yetu (Arsenal) na (Man-
chester) United ipo nyuma yetu.

“Na Ligi ya Mabingwa Ulaya, tu-
naona kitakachotokea katika wiki
mbili. Cha muhimu ni kwamba
tupo, lakini bila shaka, tutaendelea
kwa muda mrefu iwezekanavyo.”

Man City ipo nyuma ya vinara wa
Ligi Kuu England, Arsenal kwa poin-
ti mbili, wakiwa wamecheza mechi
moja zaidi, na wametoka sare ya
bao 1-1 katika mechi ya mkondo wa
pili wa hatua ya 16-bora ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya RB Leip-
zZig.
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MKATABA'MPYA

LONDON, England

IUNGO N’Golo Kante anakaribia kukubali kusaini mka-
taba mpya na Chelsea, vyanzo vimeiambia ESPN.
Kiungo huyo mkataba wake unamalizika Juni mwaka
huu, lakini mazungumzo yamekwenda vizuri na pande
hizo mbili zinakamilisha maelezo ya mkataba mpya wa miaka
mitatu ambao utaendelea hadi Juni 2026.

Kante alitaka kusalia Chelsea muda wote, huku vyanzo viki-
sema ana furaha katika klabu hiyo licha ya matatizo ya jeraha

Kocha aliyekalia kuti kavu, Graham Potter na wamiliki wapya
pia walikuwa na nia ya kumbakisha na majadiliano yalipata ma-
fanikio mwishoni mwa Januari.

Potter anamwona mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ufaransa
kama msaidizi mzuri katika usajili wa Januari wa Enzo Fernan-
dez katika safu ya kati, eneo ambalo Chelsea imekuwa na shida
msimu wote hadi sasa.

Kante alihamia Stamford Bridge kutoka Leicester City msimu
wa majira ya joto wa 2016 na ameshinda Ligi Kuu England, Ligi
ya Europa na Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati akiwa na klabu hiyo.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, ame-
kuwa nje ya uwanja kutokana na majeraha tangu Agosti, hivyo
kumaanisha kwamba alikosa pia michuano ya Kombe la Dunia.

Lakini sasa anafanya mazoezi na kikosi hicho na yuko tayari
kurejea kwenye kikosi cha kwanza.

Potter pia atakaribisha kurejea kwa Kante katika kikosi chake
kilichokumbwa na majeraha baada ya Jumanne kujua kwamba
Thiago Silva atakuwa nje kwa wiki sita kutokana na majeraha ya
goti.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil anaungana na Christian
Pulisic, Cesar Azpilicueta, Edouard Mendy na Armando Broja
kwenye orodha ya majeruhi.

‘The Blues’ waliopo nafasi ya 10 watacheza na Leeds United
walio katika hatari ya kushuka daraja Jumamosi katika Uwanja
wa Stamford Bridge, kabla ya kuwakaribisha Borussia Dort-
mund wiki ijayo katika mechi ya mkondo wa pili wa hatua ya
16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya kupoteza kwa bao

KANTE/AKARIBIAIKUSAINI

1- 0 nchini Ujerumani.

Diaz kuikosa Real Madrid

LIVERPOOL, England

LUIS Diaz hatakuwa fiti kwa wakati
katika mechi ya marudiano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya ya Liverpool ugenini
dhidi ya Real Madrid, kocha Jurgen
Klopp amethibitisha.

Diaz hajawachezea “‘Wekundu’ hao
tangu alipoumia goti katika mechi ya
Ligi Kuu England wakati wakipoteza
kwa mabao 3-2 dhidi ya Arsenal Ok-
toba mwaka jana.

Katika mahojiano na Sky Sports
wiki mbili zilizopita, mchezaji huyo
wa kimataifa wa Colombia alioneka-
na kudokeza kuwa huenda mechi
ya mkondo wa 16-bora itakayopigwa
Machi 15, mwaka huu ndiyo atarejea,

akisema: “Tusubiri
kidogo tuone ni lini
nitarejea uwanjani
na kama ni (Santia-
go) Bernabeu, haita-
kuwa tatizo.”
Lakini Klopp ali-
fichua kuwa winga
huyo bado hajarejea
mazoezini na atakosa
mechi hiyo muhimu,
huku Liverpool waki-
tarajia kujiondoa katika hali ambayo
haikufikiriwa baada ya kuchapwa
mabao 5-2 na Madrid katika mechi
ya kwanza iliyochezwa Anfield wiki
iliyopita.
Licha ya mchezaji huyo mwenye

umri wa miaka 26, kukosekana

kwa muda mrefu, Klopp ana

imani kuwa anaweza kuwa

na ushawishi mkubwa kwe-

nye timu atakaporejea, na

kuongeza kwa waandishi wa

habari: “Inakadiriwa kuwa

labda wiki ijayo atakuwa
anajifua na timu.

“Nina maoni chanya juu

yake kwamba kuna nafasi

nzuri ya kuwa na mchango kwe-

nye mechi. Tutaona ni muda gani

hasa itachukua.

“Atakaporudi, atakuwa mzuri sana
na mwenye kiwango bila shaka. Hiyo
ni wazi. Ni haraka gani, sijui. Lazima
tuone.”



sz INIPASHI@ 23

HABARI MICHEZO

26,057/~

PHIRI, MZIZE, WAMTAFUTIA

KASI SIMCHIMBA FA CUP

Na Adam Fungamwango

WAKATI mechi za Kombe la Shirik-
isho la Mpira wa Miguu nchini (TFF)
maarufu Kombe la FA, zikitarajiwa
kuchezwa leo hatua ya 16-bora, straika
wa Simba, Moses Phiri na wa Yanga,
Clement Mzize, wanakabana koo ka-
tika mbio za ufungaji bora kila mmoja
akiwa amepachika mabao manne.

Kwa mujibu wa takwimu za michua-
no hiyo, Phiri na Mzize wanakamata
nafasi ya pili kwenye orodha ya wafun-
gaji wakiwa na idadi hiyo ya mabao,
huku kinara wa kucheka na nyavu kwe-
nye michuano hiyo akiwa ni Andrew
Simchimba wa Thefu FC atupia mpira
kimyani mara tano hadi sasa.

Mbali na mastraika hao wa Simba
na Yanga, wengine ambao wana ma-
bao manne mpaka sasa ni Richardson

Ngondya na Sadala Lipangile wa KMC.

Hata hivyo, kinara wa mabao, Sim-
chimba, Phiri, Mzize na Sadala, wana
uwezo wa kuendelea kuongeza idadi
hiyo na kupambana kuwania ufungaji
bora kwa sababu timu zao bado zipo
kwenye michuano hiyo.

Takwimu za michuano hiyo zinao-
nyesha kuwa wachezaji waliofunga ma-
bao matatu ni Lucas Daud wa Buhaya
FC, Jacob Peter wa Polisi Katavi, Salum
Bosco wa Magereza Dar, na Ismail
Mgunda wa Tanzania Prisons.

Kati ya hawa ni Mgunda tu ndiye
anayeweza kuongeza idadi yake ya ma-
bao kwa sababu timu yake ya Prisons
bado ipo, zingine zikiwa zimetolewa.

Ratiba ya michuano hiyo ya Kombe
la FA inaonyesha kuwa baada ya Simba
kucheza leo dhidi ya African Sports
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es

YANGA SC
YATIKISA

INATOKA UK. 24

Kwenye mechi
za ushindi wa
nyumbani,
Yanga imeshin-
da mechi 10 kati
ya 12 ilizocheza,

na michezo miwili ambayo ilitoka sare
ya mabao 2-2 dhidi ya Azam na 1-1 dhidi

ya Simba.

Timu ya Azam inashika nafasi ya pili
kwa kushinda mechi nyingi za nyumbani
ambayo nayo kama Yanga imeshinda mechi
10 kati ya 12, lakini Wanalambalamba hao
wako kwenye nafasi ya pili kwa sababu
mechi zao mbili moja wamepoteza, tofauti
ya wenzao ambao wametoka sare zote.

Azam ilitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Geita
Gold nyumbani na kuchapwa mabao 3-2

dhidi ya Yanga.

Simba iko kwenye nafasi ya tatu kwa
kwa kushinda mechi tisa nyumbani kati
ya 11 ilizocheza huku Singida Big Stars
ikiwa nafasi ya nne kwa kucheza mechi 12,

ikishinda tisa.

Mabingwa watetezi, Yanga wanaongoza
kwa kushinda mechi nyingi, ikifanya hivyo
mara 20, ikifuatiwa na Simba mara 16,
ikitoa sare mara mbili tu ambayo ni idadi
ya chini zaidi kuliko timu yoyote, ikiruhusu

mabao machache zaidi kwenye Ligi Kuu

mpaka sasa, ambayo ni 10, ikifuatiwa na
Simba iliyoruhusu wavu wake kutikiswa

mara 14.

Salaam, kesho Yanga itacheza dhidi
Prisons kwenye Uwanja Azam Com-
plex, Chamazi, wakati Jumamosi Thefu
itakipiga dhidi ya Pan African kwenye
Uwanja wa Highland Estates, Mbarali,
Mbeya.

Mtibwa Sugar itakuwa nyumbani,
Uwanja wa Manungu Complex, Turi-
ani, Morogoro ikiikaribisha KMC FC
wakati Singida Big Stars itacheza dhidi
ya JKT Tanzania, katika Uwanja wa Liti
mkoani Singida.

Hatua hiyo ya 16-bora ya FA itamal-
izika Jumapili kwa michezo miwili, am-
bapo Azam itakuwa nyumbani Chama-
zi Uwanja wa Azam Complex kucheza
dhidi ya Mapinduzi FC ya Mwanza
huku siku hiyo hiyo Kagera Sugar iki-
ialika Mbeya City kwenye Uwanja wa
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera.

TAREHE

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MUDA MICHEZO 1 X 2
01. 04/03/23 | 20:30 |Southampton FC vs Leicester City
02.04/03/23 |20:30| Tenerife CD vs SD Eibar
03.04/03/23 | 20:45 | FC Volendam vs FC Emmen
04.04/03/23 | 22:45 | ACF Fiorentina vs AC Milan
05.04/03/23 | 22:45 | Standard Liege vs KVC Westerlo
06.04/03/23 | 23:00| CD Mirandes vs Real Oviedo
07.05/03/23 |14:30 | Spezia Calcio vs Hellas Verona
08.05/03/23 |15:30 |Hansa Rostock vs Karlsruher SC
09.05/03/23 [16:00 Real Valladolid vs Espanyol Barcelona
10.05/03/23 [17:00 |Nottingham Forest vs Everton FC
11.05/03/23 |19:30 Liverpool FC vs Manchester United
12.05/03/23 |19:30 VfL Wolfsburg vs Eintracht Frankfurt
13.05/03/23 | 20:30 |Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao
14.05/03/23 |21:00 | SantaClara Azores vs Vitoria SC Guimaraes
15.05/03/23 |22:00 SC Cambuur vs Go Ahead Eagles
16.05/03/23 |22:45 AS Roma vs Juventus Turin
17.05/03/23 |22:45

Stade Rennes vs Olympique Marseille

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 02/03/2023

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

GAME ID

South Korea U20 vs Oman

CA Central Cordoba SE Reserve vs CA Platense

Velez Sarsfield Reserve vs CA Talleres de Cordoba Reserve

Tajikistan U20 vs Jordan

Argentinos Juniors Reserve vs CA Tigre Reserve

Kuching FA vs Selangor FC

Simba vs African Sports

FK Radnicki 1923 vs Backa Topola

Pahang FA vs Kelantan FA

Al Fateh (KSA) vs AL Tai

NK llirija vs NK Nafta

Hadiya Hosahina FC vs Mekelakeya

AL Faiha vs Abha

Tiddim Road Athlectic Club vs Gokulam Kerala FC

AL Bataeh (UAE) vs AL Khaleej Khor Fakkan

US Monastir vs US Tataouine

Al Ain vs Dibba Al Fujairah

US Ben Guerdane vs Esperance Tunis

Al-Shamal vs Qatar SC

Al Rayyan SC vs Umm-Salal SC

Mosaset AL Bireh vs Markez Balata

AL Sahel vs Al Fehaheel

Senegal U20 vs Benin

Nea Salamis vs AEL Limassol

Islami Qalgilya vs Shabab Al Dhahiriya

CFR Cluj vs UTA Arad

Al Ahli Manama vs AL Khalidiyah
Al Shabbab vs AL Badii

ASEC Mimosas vs Bassam

Arba Minch Kenema vs Wolkite City FC

Baniyas vs Ajman Club
Ittihad Kalba vs Shabab AL Ahli Dubai Club
Lekhwiya SC vs Al Arabi Doha SC

Aalborg vs Viborg FF

Kolubara vs Javor Ivanjica

Hilal Al-Quds vs Thagafi Tulkarem

Uganda vs Nigeria U20

Al Wehda vs Al Hilal Riyadh

PSV Eindhoven vs ADO Den Haag

Gremio RS U20 vs Atletico PR U20

Anorthosis Famagusta vs Olympiakos Nicosia

Steaua Bucuresti vs Petrolul Ploiesti

Racing Club Dabidjan vs AF Amadou Diallo

Tiradentes CE vs Pague Menos CE

Debreceni VSC vs Puskas Akademia

FC Rotkreuz vs Servette Geneva

Juventus U23 vs Vicenza

Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise

De Graafschap vs Ajax

Real Madrid vs Barcelona

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Guardiola: Man City wasahau mataji ma3

ROBERTINHO

AANIKA KIKOSI
CHA FA CUP

® ® ®\i kitakachoivaa
African Sports Uwanja
wa Uhuru leo, Kibu
atupwa nje wiki moja,

aitaja Vipers...

Na Saada Akida

WAKATI Kikosi cha Simba kikitara-
jiwa kushuka Uwanja wa Uhuru leo kui-
karibisha African Sports kutoka Tanga
kwenye mchezo wa hatua ya 16-bora
ya Kombe la Shirikisho la Azam (ASFC)
maarufu FA Cup, Kocha Mkuu wa
Wekundu wa Msimbazi hao, Robertin-
ho Oliveira, ameweka wazi wachezaji
atakaowapa nafasi leo huku akimulika
zaidi mechi ijayo ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Vipers FC ya Uganda.

Baada ya mchezo huo wa leo utakao-
pigwa saa 10:00 alasiri, Simba itaen-
delea na maandalizi yake ya mechi ya
marudiano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Vipers itakayopigwa Jumanne
ijayo katika Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam.

Katika mchezo uliopigwa Uwanja
wa St. Mary’s nchini Uganda Jumamosi
iliyopita, Simba ilishinda bao 1-O shuk-
rani kwa Henock Inonga, aliyeiwezesha
kuvuna pointi tatu za kwanza baada
ya michezo mitatu ya hatua hiyo ya
makundi.

Akizungumza na Nipashe jana, Rob-
ertinho alisema wamejipanga kuhakiki-
sha wanashinda dhidi ya African Sports
ili kutinga robo fainali ya Kombe la
Shirikisho la Azam, ASFC.

Alisema siku zote malengo ya Simba
ni kushinda kila taji la michuano wa-
nayoshiriki na kwa hali hiyo wanahitaji
kupata ushindi katika mchezo wa leo.

Kocha huyo raia wa Brazil, alisema
leo wanategemea kuwatumia wacheza-
ji ambao hawapati nafasi kubwa kiko-
sini kwa kuwa wiki ijayo wana mchezo
wa marudiano wa Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Vipers.

“Tumejipanga kuhakikisha tunashin-
da mchezo wa kesho (leo) wa Kombe la
Shirikisho dhidi ya African Sports, Sim-
ba ni timu kubwa na tunahitaji kushin-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

da kila taji na tupo tayari.

“Tunat- egemea
kuwatumia wachezaji
ambao  ha- wajapata
nafasi kubwa kikosini kwa
kuwa tuna mchezo wa
marudiano nyumbani
dhidi ya Vi- pers  kwa
hiyo  tuna- ziangalia
mechi zote,” alisema
Robertinho.

Hata hivyo, kuele- kea mchezo
wa leo, Robertinho atalazimika kumko-
sa mshambuliaji, Kibu Denis, ambaye
atakuwa nje kwa wiki moja kutokana
na kupata majeraha katika mchezo uli-
opita wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Vipers.

Kibu alipata maumivu ya
mguu na baada ya vipimo
daktari wa timu hiyo, Edwin
Kagabo, amesema anahitaji
kuwa nje kwa mudu wa wiki
moja ili kupona kabisa, lakini
Simba itaendelea kumkosa
Augustine Okrah, ambaye
ndiyo kwanza ameanza ma
zoezi mepesi chini ya vangal
izi kabla ya kujiunga pamoja
na wenzake.

“Kibu alipata maumivu katika mch-
ezo uliopita dhidi ya Vipers, hayakuwa
mabaya sana, lakini inabidi akae nje
ya uwanja kwa muda wa wiki moja ili
kupona kabisa,” alisema Dk. Kagabo.

Kwa upande wa Kocha wa African
Sports, Mussa Rashid, alisema ana wa-
heshimu Simba lakini wamejiandaa
vizuri kuonyesha ushindani mkubwa
katika mchezo huo.

“Tunatambua mchezo utakuwa
na ushindani mkubwa na malengo
yetu makubwa yalikuwa ni kufika na
kucheza hatua ya 16-bora ya Kombe la
Shirikisho,” alisema kocha huyo.

Clatous Chama, mmoja wa nyota wa Simba
ambaye huenda akampumzishwa mechi
va leo dhidi ya African Sports kwa ajili ya
kuisubiri Vipers Jumanne ijayo.

Yanga SC yatikisa
kwa rekodi Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

HUKU straika wake, Fiston Mayele,
akiendelea kuongoza kwenye orodha
ya wafungaji akiwa na mabao 15,

timu ya Yanga imeendelea kuji-

zolea rekodi lukuki za kufanya
vema kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, ambapo kwa sasa inaon-
goza kwa kushinda mechi
nyingi ugenini na nyumbani
pia.
Mbali na rekodi hiyo,
Yanga iliyopo kileleni
mwa msimamo wa Ligi
Kuu kwa pointi 62, ndiyo
timu iliyoshinda mechi
nyingi zaidi za jumla,
ikitoka sare mara
chache zaidi na

ku - fungwa mabao
mach- ache pia.
Kwa mujibu wa
rekodi na takwimu
Za Ligi Kuu hadi ku-
fikia raundi va 24, Yanga
imeshinda mechi 10 kati

ya 11 za ugenini

ikiwa na maana

haijashinda mchezo mmoja tu kati
va hizo na hiyo ilikuwa ni Novemba
29, mwaka jana, ilipochapwa mabao
2-1 dhidi ya Ihefu, katika Uwanja wa
Highland, Estates, Mbarali mkoani
Mbevya.

Simba inashika nafasi ya pili kwa
timu zilizoshinda mechi nyingi
ugenini, ikishinda mara saba kati
ya mechi 12 ilizocheza hadi kufikia
raundi hiyo.

Kwenye mechi tano ambazo
imeshindwa kufanya kuibuka na
ushindi nyumbani ni dhidi ya Azam
FC ilipochapwa bao 1-0, sare ya bao
1-1 dhidi ya Wanalambalamba hao
pia sare ya 1-1 dhidi ya Mbeya City,
Yanga, Kagera Sugar na nyingine
kwa Singida Big Stars.

Timu ya Singida Big Stars iko
kwenye nafasi ya tatu kwa timu
zilizoshinda mechi nyingi ugenini,
ikicheza mechi 12 na kushinda tano,
Azam ipo nafasi ya nne, ikishinda
nne ugenini kwa michezo yake 12,
huku Namungo ikiwa nafasi ya tano,
ikishinda mechi nne, lakini ikicheza
mechi 14 za ugenini mpaka sasa.
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