Jumanne Novemba 8, 2022 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- -
J
1
2 Novemba 8, 2022 TEKNOLOJIA - ELIMU - SAVANS|
w1 !
v Ionica, alii
| 'a ufundi ujenzi

anayevu

NDIVYO ULIVYO UMUHIMU BIMA YA AFYAKWA WOTE

AYANS| :
ISSN 0856 » Na. 0581123 WWW. |ppmedla com MWANGA WA JAMII NGORONGORO NI ZAIDI YA WANYAWA, WATU (2)
Kumesheheni maajab
| v 0745 700710 ja UVIUmbeadhlmUna di
u The Guardian digital v- nipasheTZ mpasheTZ mpaSheTZ LIKE & FOLLOW US T e — mchanga atenber

SUPA JACKPOT

+1,048,875,802

kwa 1zs. 1000 Tui

[FIFEFE scanHAPA | SportPesa.C0.1Z
-_f_.:;,,, KUPAKUA | 1y - mar ag

£2L0 APP YETU!

=1 Mbunge mwingine
{ kuhojiwa Kkortini
kesi ya CHADEMA

UKURASA7 UKURASA 13

e Kijana mvuvi aliyeokoa abiria 24 apewa mamilioni, Samia
aagiza aajiriwe jeshini, mwenyewe asimulia rubani alivyopoteza
\malsha . CHADEMA ACT Serlkah 1wa]1b1ke Endelea ukurasa 2

Waziri Mkuu, Kassim MaJaI|vva akiongoza kuaga miili ya watu 19 waliofariki dunia kwa ajali ya ndege ya

RaiS Samia Shirika la Precision Alr, Uwanja wa Kaitaba, Bukoba jana. PICHA: OWM -

COP27 leo afanye ukaguzi

fSaedl & Y. maalumu HESLB
NS Z7) SIMBA QUEENS KUMENOGA CAF UK.32
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AJALI YA NDEGE

Simulizi ya kijana shujaa aliyeokoa abiria

Na Restituta Damian, BU-
KOBA

“ILIKUWA ndoto yangu ya muda
mrefu kufanya jambo kubwa
kwa ajili ya taifa langu, imekuja
wakati wa majonzi lakini ninajio-
na shujaa kwa nchi yangu baada
ya kuwaokoa abiria 24 kwenye
ndege iliyopata ajali Ziwa Victo-
ria mjini Bukoba,” kijana Majali-
wa Jackson (20) anasema.

Akizungumza na Nipashe jana
baada ya serikali kumtangaza
kama shujaa na kumpa zawadi
ya Sh. milioni moja mbele ya
umma na baadaye Rais Samia
Suluhu Hassan kupiga simu na
kuahidi kumpa Sh. milioni tatu,
Jackson alisema alitamani kuwa-
okoa watu wote, lakini alipoteza
fahamu wakati akiendelea na
uokoaji.

Jackson anasema akiwa kwe-
nye shughuli zake za kuanika
dagaa ambazo anazifanya kila
siku kwenye Mwalo wa Kisiwa
cha Msila, aliona ndege ikitokea
upande ambao haujazoeleka
kwa ndege zinazokwenda kutua
Uwanja wa Ndege wa Bukoba,
ndipo akaanza kufuatilia kwa
karibu kujua undani wa utofauti
aliokuwa ameubaini.

“Nilivyoona hivyo, nikajua hii
si kawaida. Baada ya muda mfu-
pi, nikaona imeanguka ziwani,
nikawaambia wenzangu ajali ile
pale, tukachukua mtumbwi tuki-
wa wanne ili tukawaokoe wali-
omo ndani,” alisema.

Aliongeza kuwa walipokuwa
wanakaribia eneo la tukio, wen-
zake walishindwa kuendelea
kuogelea lakini aliendelea hadi
akafikia ndege.

Alisema kuwa baada ya kui-
fikia ndege hiyo, alikwenda
moja kwa moja mbele ya ndege
na rubani alimwonyesha ishara
kuwa avunje kioo cha mbele kwa
kuwa maji yalikuwa yanaingia ki-
dogokidogo.

Kijana huyo alisimulia kuwa
baada ya kupewa maelekezo
hayo, alirejea juu ya maji kutafu-
ta kitu cha kuvunja kioo husika
lakini alikuta maelekeo ya seri-
kali kuwa wasivunje ndege hiyo
ili maji yasiingie ndani.

Kwa mujibu wa kijana huyo,
alirudi kwa rubani akamjulisha
kilichoamuliwa, rubani naye
akimwelekeza mlango wa dharu-
ra ili aufungue ndipo alikwenda
akafanikiwa kufungua kwa kuu-
piga mlango ukafunguka, akaan-
za kuwatoa watu mmoja baada

ya mwingine.
Shujaa huyo anasema kuwa
iwapo angevunja kioo cha

mbele, angeingia ndani ya ndege
na kuokoa watu wengi zaidi.

“Kwa bahati mbaya, ile ka-
sia ilinigonga nikapoteza fa-
hamu. Sikujua kilichoendelea
kuanzia hapo hadi nikajikuta
nimelazwa hospitalini na nime-
letwa hapa uwanjani baada ya
kupata nafuu,” alisema.

RAIS AMWAJIRI

Jana Ofisi ya Waziri Mkuu ilitoa
taarifa kuwa Rais Samia ameagi-
za kijana Jackson aliyeona ndege
ikianguka na kuamua kwenda
kuokoa watu, akabidhiwe kwa

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akimpongeza na kumfariji kijana Jackson Majaliwa kwa ushujaa
wake wa kuwahi katika eneo ilipotokea ajali ya ndege na kuwaokoa abiria wakati wa kuaga miili
yva watu waliofariki kwa ajali hiyo, katika Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba jana. PICHA: OWM

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi na aingizwe katika Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji ili apate
mafunzo zaidi ya uokoaji.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
alitanga hayo wakati akiongoza
wananchi kuaga miili ya watu 19
waliofariki dunia katika ajali hiyo
ya ndege ya Shirika la Precision
Air katika Uwanja wa Kaitaba
mjini Bukoba.

Ajali ya ndege hiyo aina ya ATR
42-500 yenye namba za usajili
5H-PWF ilitokea juzi (Novemba
6, mwaka huu) majira ya saa
mbili asubuhi baada ya kushind-
wa kutua uwanjani humo ikiwa
na abiria 39, marubani wawili na
watoa huduma wawili.

Vilevile, kati ya waliokolewa,
abiria ni 22, watoa huduma wa
ndege wawili huku waliofariki ni
abiria 17 na marubani wawili.

GHARAMA MAZISHI

Majaliwa alisema Rais Samia
ameagiza kuwa mazishi ya wali-
ofariki dunia kwenye ajali hiyo
yatagharamiwa na serikali na
kuelekeza wakuu wa mikoa am-
bako miili hiyo itapelekwa, kusi-
mamia shughuli hiyo.

PRECISION AIR

Mkurugenzi wa Shirika la Pre-
cision Air, Patrick Mwanri, alise-
ma jana tayari ndege imeshatole-
wa kwenye maji na itafanyiwa
matengenezo ili irejee katika sa-
fari zake kwa wakati.

Awali akitoa salamu za rambi-
rambi, Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era, Albert Chalamila aliiomba
serikali kuweka mafunzo maal-
um yatakayowahusisha wavuvi
katika kupatiwa mbinu za uokozi
na dharura katika maji.

Chalamila pia aliwapongeza
wavuvi wa eneo hilo kwa kush-
irikiana na wananchi katika shu-
ghuli za uokoaji zilizofanikisha
kuwapata watu 26 wakiwa hai.

Kiongozi huyo wa mkoa pia al-
izipongeza kampuni mbalimbali

kwa kushiriki katika kutoa vifaa
vilivyosaidia katika shughuli za
uokoaji.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, Innocent Bashun-
gwa, aliahidi kupitia vyombo
vya ulinzi na usalama kuwa wa-
tahakikisha wanaweka mpango
mkakati wa kuimarisha mfumo
wa uokoaji katika maeneo mbal-
imbali ya dharura.

Vilevile, Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alisema wamepokea
maoni ya watu mbalimbali ku-
tokana na tukio hilo, akiahidi
watayatumia kuboresha hudu-
ma za usafirishaji nchini.

Alisema tayari wamesharuhu-
su ndege ndogo za abiria wasioz-
idi 40 kutua kwenye Uwanja wa
Ndege Bukoba wakati taratibu za
kuondoa ndege hiyo kwa ajili ya
matengenezo na muda si mrefu
utaendelea na shughuli zake za
usafirishaji.

MAOMBOLEZO

Mji wa Bukoba jana ulitawali-
wa na majonzi baada ya miili ya
watu 19 kuwasili katika Uwanja
wa Kaitaba huku mamia ya watu
waliokuwapo wakiangua vilio.

Majeneza yenye miili ya-
libebwa na askari wa Jeshi la
Wananchi wa Tanzania (JWTZ)
na kuingizwa uwanjani kisha
kupangwa katika eneo maalum
huku baadhi yakiwa na picha za
marehemu.

Baada ya viongozi wa kiserikali
kutoa salamu, walipita mbele ya
majeneza kwa ajili ya kutoa hes-
hima za mwisho wakiongozwa
na Waziri Mkuu, wakifuatiwa na
wanafamilia na waombolezaji
wengine.

WATAKA UWAJIBIKAJI

Wakati huo wanasheria na wa-
nasiasa wameitaka serikali kuki-
wajibisha kitengo cha maafa
kilichoko chini ya Ofisi ya Waziri
Mkuu kwa kushindwa kutimiza

wajibu wa kuokoa watu na mali
zao kwenye ajali hiyo ya ndege.

Wamesema ni aibu kwa kazi
hiyo kufanywa na wananchi il-
hali wapo wenye utaalamu am-
bao wanalipwa mishahara na
posho mbalimbali.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
vyombo vya habari iliyotolewa
jana na Mkurugenzi Mtendaji
wa Timu ya Wanasheria Wa-
tetezi wa Mazingira kwa Vitendo
(LEAT), Dk. Nshala Rugemeleza,
vyombo vya uokoaji vya serikali
vimeonyesha udhaifu mkubwa
kwa kushindwa kuokoa watu
katika ajali hiyo.

Alisema timu hiyo ilitarajia
kuwa uwezo wa vyombo vya
uokozi umeimarika kutokana
na makosa ya miaka 26 iliyopita
ilipotokea ajali ya MV Bukoba na
kuua mamia ya watu.

“Kupitia ajali hiyo imeonye-
sha namna gani LEAT inataka
kuwajibishwa kwao mara moja
na si kutumia njia za geresha
za kuunda tume na kamati za
uchunguzi na kusema tuende-
lee kusubiri matokeo ya uchun-
guzi,” alisema Dk. Nshala am-
baye ni Rais mstaafu wa Chama
cha Wanasheria wa Tanganyika
(TLS).

Alisema imesikitisha kuona
wavuvi ndiyo waliokoa watu
huku vyombo vya umma vya
uokoaji havina uwezo wa ku-
fanya kazi hiyo.

Vilevile, alidai serikali inatam-
bua matatizo ya uwanja huo,
kama vile kukosa taa na kuwa
na njia fupi za ndege, hali inay-
owalazimu marubani kutumia
uzoefu wao kutua ikiwamo
kukanyaga breki kwa nguvu
ili ndege kutopitiliza nje ya njia
lakini inashindwa kuzifanyia
maboresho.

“Si mara moja au mbili
mwonekano dhaifu wa uwanja
huo wakati wa mvua umelazi-
misha ndege kuzunguka juu ya
Ziwa Victoria na anga ya Bukoba

kusubiri hali ya hewa kuboreka.
Marubani mara nyingi hulazimi-
ka kutumia uzoefu wao na kutua
katika hali hiyo mbaya ya hewa,”
alisema.

ACT-WAZALENDO

Chama cha ACT-Wazalendo
nacho kimewataka viongozi
wenye wajibu wa kusimamia
uokoaji kujiuzulu nafasi zao kwa
kuwa wamekuwa chanzo cha
tatizo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Idara ya Mawasiliano
ya chama hicho jana, kimewa-
taka Waziri wa Uchukuzi na
Mambo ya Ndani kuwajibika ku-
tokana na kinachokiita uzembe
uliofanywa na watumishi walio
chini yao huku kikimtaka Waziri
Mkuu Majaliwa ajiuzulu kwa ud-
haifu ulioonyeshwa na kitengo
cha uokoaji kilichoko kwenye
ofisi yake.

CCM NA WAVUVI

Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Shaka Hamdu Shaka, ali-
wapongeza wananchi wa Kagera
kwa moyo walionyesha kusaidia
uokoaji katika ajali hiyo kwa
kuwa kitendo hicho kimethibiti-
sha umoja, upendo na mshika-
mano wa Watanzania.

Shaka alisema chama hicho
kinatoa shukrani kwa wavuvi na
wananchi waliokuwapo eneo la
tukio kwa kushirikiana na vyom-
bo vya ulinzi na usalama kuokoa
uhai wa baadhi ya watu.

“Ndugu zangu tumeishangaza
dunia, umoja tuliouonyesha,
mshikamano tuliouonyesha
katika jambo hili tusishangae
yatazungumzwa mengi, yat-
asemwa mengi, lakini huo ndiyo
utamaduni wetu wa Afrika na
huo ndiyo utamaduni wetu Wa-
tanzania, tumekuwa kielelezo
kizuri kwenye kuonyesha umoja
na mshikamano kwenye mambo
magumu,” alisema Shaka.

CHADEMA NA UTAYARI

Katika taarifa ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) iliyotolewa na John
Mrema, Mkurugenzi wa Mawasi-
liano na Itifaki wa Mambo ya Nje,
chama hicho kinaeleza kuwa
ajali hiyo inaonyesha Tanzania
haina uwezo wa kukabiliana na
majanga kwa wakati yanapo-
tokea.

“Laiti  kama  tungekuwa
tumejiandaa, madhara ya ajali
hiyo yasingekuwa makubwa
kama ambavyo tumeshuhudia.
Tunawapongeza wananchi hasa
wavuvi ambao waliwahi mape-
ma eneo la ajali na kutoa hu-
duma ya kuokoa abiria pamoja
na ukweli kuwa hawakuwa na
vifaa,” alisema Mrema kupitia
taarifa yake hiyo.

Alisema chama chao kwa hat-
ua ya sasa, kinashauri mamlaka
kwenye maeneo yaliyo na viwan-
ja vya ndege zitoe elimu namna
ya kuokoa watu kwenye ajali za
ndege ili wawe na utayari wa
kutoa huduma ya kwanza pindi
maafa yanapojitokeza.

Taarifa za ziada na Jenifer
Gilla (DAR).
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akimsikiliza Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BOT),
Prof. Florens Luoga, alipofika Ikulu Zanzibar na wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa BOT kwa
mazungumzo jana. PICHA: IKULU

Bunge laagiza CAG afanye
ukaguzi maalumu HESLB

Na Richard Makore, DODOMA

Alikumbusha kuwa kwa mwaka
2022/23 bodi hiyo imetengewa
Sh. bilioni 570, kiasi ambacho hak-
itoshi na hivyo kuzua malalamiko
wanafunzi kukosa mikopo.

Akichangia hoja ya

Kaimu Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Musa Sima, akiwasilisha
taarifa ya kamati yake baada ya
kukutana na bodi hiyo, alisema
baada ya kuhoji pande zote
walibaini hakukuwa na ushahidi
wowote wa kumkwamisha wa-
Ziri.

Hata hivyo, alisema kamati ili-
baini kuwapo mawasiliano duni
baina ya wizara na bodi, wizara
ikishindwa kutoa taarifa rasmi
ya maandishi kwenda kwa bodi
kuhusu kupokea kamati iliyound-

BUNGE limesema limejiridhisha
hakukuwa na upinzani mkali kwa
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB) kutoa ush-
irikiano kwa kamati iliyoundwa
na Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
kuchunguza mifumo ya utoaji
mikopo kwa wanafunzi hao.

Vilevile, chombo hicho kimea-
zimia Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) ku-
fanya ukaguzi maalum HESLB
ili kuchunguza uwajibikaji wao
kifedha.

Uamuzi huo ulifikiwa jana
baada ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Huduma na Maendeleo
ya Jamii kuwasilisha taaarifa yake
mbele ya Bunge na kujadiliwa na
wabunge huku wakivutana kiasi
cha kuwa na maombi ya taarifa
kwa Spika mara kwa mara lakini
baadaye walitoa maazimio.

Wiki iliyopita ~Waziri

kama-
(CCM), Dk. Khamis Kigwangalla
alimtaka Prof. Mkenda kujitath-
mini kama anatosha katika nafasi
aliyonayo.

Hata hivyo, hoja hiyo ilimlazimu
Spika Dk. Tulia kusimama na ku-
weka bayana kwamba wawili hao
(Dk. Kigwangalla na Waziri Mken-
da) hawana uhusiano mzuri kwa
muda mrefu, hivyo akamtaka Dk.
Kigwangalla kuchangia suala hilo
kulingana na hoja ya kamati na
siyo uhusiano baini yao.

Sima alisema bodi hiyo
isingeweza kufanya chochote iki-
wamo kuipokea kamati na kuipa
ushirikiano bila kuwapo maele-
kezo ya maandishi kutoka wiza-
rani.

Spika alimpa nafasi Waziri
Mkenda kuzungumza, naye akise-
ma bodi inampa ushirikiano wote
na kamati aliyounda imeanza
kazi yake kuhakikisha utoaji wa
mikopo unawajali watoto wote

(CCM), Mwita Getere pia alisima-
ma na kumpa taarifa Dk. Kigwan-
galla kwamba wakati anachangia,
aseme wazi kwamba ana ugomvi
binfasi na Prof. Mkenda.

wa Licha ya kupewa taarifa hiyo,

Elimu, Prof. Mkenda aliliambia wa Kitanzania. Dk. Kigwangalla aliendelea ku-
Bunge jijini Dodoma kwamba changia huku akitaka Waziri Prof.
aliunda tume kuchunguza mi- BAJETI FINYU Mkenda kujitathmini, akidai ali-

fumo ya utoaji wa mikopo kwa
wanafunzi wa elimu ya juu, lakini
alikumbana na upinzani kutoka
kwa bodi hiyo.

Kutokana na kauli hiyo, Spika
Dk. Tulia Akson aliagiza Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Huduma
na Maendeleo ya Jamii kuiita bodi
hiyo jijini Dodoma kuihoji kwani-
ni inakuwa na kiburi kwa

Mbunge wa Ubungo (CCM),
Prof. Kitila Mkumbo akichangia
hoja hiyo jana bungeni, alisema
bajeti ya HESLB inatosha ku-
kopesha wanafunzi 42,000 pe-
kee, huku wengine takribani
40,000 hawawezi kupata mikopo
kwa mwaka 2022/23.

Alisema kila mwaka wanafunzi
wanaodahiliwa katika vyuo vya

lidanganya Bunge, jambo ambalo
lilimlazimu Spika Dk. Tulia kuin-
gilia kati na kumtaka asiendelee
kuchangia kwa kuwa hata muda
wake ulikuwa umeisha.

Spika pia alimwambia Dk.
Kigwangala kwamba kauli yake
hiyo alikuwa ameishaitoa katika
mitandao ya kijami hata kabla ya
kuchangia bungeni jana, hivyo

waziri. juu wanaongezeka hatua in- alikuwa tayari ameshamhukumu
Wiki iliyopita bodi ayosababisha bodi kushindwa  Prof. Mkenda.
hiyo ikiongozwa na kuwakopesha wote. Baada ya wabunge kujadili taar-

Mwenyekiti wake,
Prof. Khamis Dihenga
ilihojiwa na kuwasili-
sha vielelezo vyake
vya namna ilivyo-
toa ushirikiano.

Aliongeza kuwa bodi haina
tatizo lolote isipokuwa in-
ashindwa kutoa mikopo kwa
wanafunzi wenye sifa kuto-
kana na ufinyu wa bajeti
inayopewa kila mwaka.

ifa ya kamati hiyo, Bunge liliazimia
Tume ya Prof. Mkenda iendelee
kufanya kazi huku likiagiza CAG,
kufanya ukaguzi maalum kwa bodi
hiyo kuhusu mikopo inayotolewa
kwa wanafunzi wa elimu ya juu.

Samia kuongoza
mjadala COP27

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan leo
ataongoza mjadala wa wakuu wa
nchi 12, kuhusu nishati mbadala,
kwenye mkutano wa 27 wa Nchi
Wanachama wa Mkataba wa Ki-
mataifa wa Mabadiliko ya Tabi-
ni Sharmel El Sheik, nchini Misri.

Mkutano huo utawashiriki-
sha wakuu wa nchi zaidi ya 100
na utakuwa na washirika wen-
gine kutoka serikali, mashirika
yasiyo ya kiserikali na sekta bin-
afsi 35,000.

Mdahalo huo utazungumzia
namna ya kuziwezesha Nchi za
Kusini mwa Afrika kutumia vy-
ema nishati mbadala ambayo ni
safi kwa mazingira na kuachana
na ile chafu ambayo ni tishio kwa
usalama wa watu na mazingira.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa Wizara ya Nishati jana,
mdahalo huo ni muhimu kuto-
kana na nia ya ulazima wa ku-
punguza uzalishwaji wa kaboni
kwa nchi za Afrika kwa gharama
nafuu, ikiwamo kuwapelekea vi-
faa wanavyoweza kuvimudu ili
kuleta maendeleo ya Afrika na
matarajio ya hali ya hewa.

Mkutano huo ulioanza No-
vemba 6, unatarajiwa kumal-
izika Novemba 18 na unafanyika
Afrika kwa mara ya kwanza
huku Mwenyekiti wa ujumbe ku-
toka Afrika ni Ephrahim Shitima
wa Zambia.

Afrika inakwenda na ajenda
sita muhimu katika kukabili ma-
badiliko ya tabianchi ambayo ni
utekelezaji wa ahadi ya Dola bil-
ioni 100 za Mfuko wa Mabadiliko
ya Tabianchi iliyotolewa mwaka
2009 na nchi zinazoongoza kwe-
nye uzalishaji wa hewa ukaa du-
niani.

Nyingine ni jitihada za kupun-
guza joto duniani na kuzuia lisi-
fike nyuzijoto 1.5, fidia kwa nchi
zilizopata majanga yaliyosaba-
bishwa na mabadiliko ya tabi-

anchi kama ukame, mafuriko,
uharibifu  wa miundombinu,
vifo, majeruhi na watu kukosa
makazi.

Ajenda nyingine ni kuzitaka
nchi zilizoendelea kupitia Taasi-
si ya Umoja wa Mataifa kuhusu
Mkataba wa Kudhibiti Mabadi-
liko ya Tabianchi (UNFCCC) na
makubaliano ya Paris kusaidia
nchi zinazoendelea kumudu
gharama za kukabili mabadiliko
ya tabianchi.

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo, kuhimili mabadiliko hayo
ni njia nzuri kwa uchumi kwa
kuwa uwekezaji wa Dola za
Marekani trilioni 1.8 kati ya mwa-
ka 2020-2030 utazalisha Dola za

Marekani trilioni 7.1.
Katika mkutano wa COP26
nchi  zilizoendelea ziliahidi

kuongeza mara mbili msaada wa
kifedha wa Dola za Marekani bil-
ioni 40 kwa mwaka, lakini bado
hazijatekeleza.

Pia namna nchi zinavyoweza
kuhama kutoka matumizi ya
nishati chafu kwenda kutumia
nishati safi ambayo ni gesi, joto
ardhi, jua na upepo, huku nchi
nyingi zikiwa na vyanzo vya ni-
shati vya mkaa wa kuni, makaa
ya mawe na umeme unaozal-
ishwa kwa maji.

Wiki iliyopita, Rais Samia
alifungua kongamano lililojadili
mada za upatikanaji, upataji na
unafuu wa nishati mbadala wa
tungamotaka (kuni na mkaa),
mtungi wa gesi ya kupikia kila
nyumba, athari za kiafya zito-
kanazo na nishati ya kupikia,
nishati ya kupikia na ustawi wa
wanawake na ugharamiaji wa ni-
shati safi ya kupikia.

Kwa mujibu wa taarifa za
Umoja wa Mataifa, nchi za Afrika
zinazalisha hewa ukaa kwa asil-
imia 0.04, huku mtu mmoja kwa
Tanzania akizalisha asilimia 0.22
na Marekani na China wakizali-
sha asilimia 26.

LEGENDS AUCTION MART AND .. “!
GENERAL BROKER LIMITED

T T U R S U S A S S S — -

LEGENDS AUCTION MART & GENERAL BROKERS kwa mamlaka tuliyopewa na
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya ALLIANCE FINANCE CORPORATION
LIMITED tunatoa notisi ya kulipa deni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14
kuanzia tangazo hili,Vinginevyo, tutafanya mnada wa hadhara wa kuuza dhamana
zao za magari yaliyopo Vingunguti Dar es salaam na Sinai Mabatini SIKU YA
TAREHE 22/11/2022 kuanzia saa tano kamili asubuhi na kuendelea

-
<2, m

SN | JINA LA MTEJA MODEL USAJILI | MAHALILILIPO
1. TAIDIVE LIMITED LPK2518Tipper | T590DSM | DAR ES SALAAM
2. MERKIOR FABIAN NDEMERA LPO10.2t/52 T659DPS | DAR ES SALAAM
3. SAMWEL KISAKA MZAVA LPK 2519 T598DMK | MWANZA

4 SASN AUTO GARAGE COMPANY LIMITED | NOVUS 340HP | T275DVM | DAR ES SALAAM
5 ISAYA LWIDIKO SANGA LP909Bus T424DNM | DAR ES SALAAM
6 YAMIN MOHAMED SULEIMAN UTRA BUS T728DVN | DAR ES SALAAM

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kamaiilivyo

2. Mnunuzi atalazimika kulipa25% papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayoba-
ki italazimika kulipwa ndani ya siku 14 na ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote
la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa

3. Gharama ya kukagua na kuona magari ni ya mnunuzi pamoja na kuhamisha umiliki ni ya mnunuzi.

4. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa yeyote akatayejaribu kuharibu mnada huu.

POSTAL HOUSE | 5TH FLOOR, OFFICE NO. 1507 | PLOT NO. 6/7
OHIO STREET / GHANA AVENUE | P.O.BOX 80310 - DAR ES SALAAM
MOBILE: 0714939933 | 0788411524 | 0763243900

117136102

b20agmail.com
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Kutoka kuwa wazalishaji
wa chakula hadi kulia njaa

- Profesa aipa mbinu serikali kunusuru wananchi

o B |

e

Saida Salehe, mkazi wa Kijiji cha Sindeni akiingiza maji jikoni kwake. PICHA ZOTE: JENIFER GILLA

Na Jenifer Gilla, aliyekuwa

HANDENI

SEHEMU ya kwanza ya ripoti
hii jana ilikuwa ufafanuzi wa
wakulima na maofisa wa seri-
kali wilayani Handeni kuhusu
ukame uliolikumba eneo hilo
na madhara yake. Endelea
kufuatilia sehemu ya mwisho
kujua mustakabali wake.

Mratibu Mradi wa Usalama wa
Chakula wa Shirika la Kimataifa
la Save the Children Mkoa wa
Tanga, Anania Josia, anasema
wamekuwa wakigawa vyakula
kwa shule za msingi 53 kwa
wilaya za Mkinga na Handeni,
ambacho wanahakikisha kila
wanapokitoa kinawasaidia kwa
kipindi cha miezi mitatu hadi
sita ili kukabiliana na uhaba wa
chakula kwa wanafunzi.

"Pia tumetoa miongozo kwa
walimu ya namna ya kuwapa wa-
nafunzi hao chakula kwa kuwa
walikuwa  wanawalisha  bila
mpangilio maalum, matokeo
yake chakula cha kutosha miezi
mitatu hadi minne kinatumika
kwa mwezi mmoja," anasema.

Vilevile, Josia anabainisha
kuwa wanawajengea uwezo wa
namna ya kufuga kuku, sungura
na kulima mboga za majani kupi-
tia viongozi wao na kutoa mbegu
na vifaranga vya kuku 1,000 kwa
kata tisa na chakula cha mifugo
cha kuanzia kinachotosheleza
mahitaji ya mwezi mmoja pamo-
ja na chanjo na dawa za mifugo
hiyo.

KIINI CHA TATIZO
Prof. Pius Yanda kutoka Chuo

Jamii ina-
hitaji ku-
wezeshwa
kielimu na
kiteknolojia
ili kuacha-
na na Kil-
imo cha
kutegemea
mvua na Ku-
hamia kwe-
nye kilimo
cha kisasa,
kikiwamo
cha umwagil-
iaji, kutumia
makopo na
kilimo cha
muda mfupi.

2 o

mashamba yalivyoathiriwa na ukame.

Kikuu cha Dar es Salaam, aliye-
bobea katika masuala ya mab-
adiliko ya tabianchi, anasema
kinachoshuhudia Handeni na
maeneo mengine nchini, ni
matokeo ya mabadiliko ya tabi-
anchi yaliyosababisha mvua ku-
totabirika, kunyesha kwa kiwan-
go cha chini au cha juu tofauti na
kinachohitajika, hivyo kuziathiri
shughuli za kilimo.

Anasema mabadiliko hayo pia
yanasababisha kuwapo joto kali
linaloathiri ukuaji wa mazao,
kuwa na ukame na kukauka kwa
vyanzo vya maji.

Ripoti ya Jopo la Kiserikali

la Kimataifa linaloshughulika
na Athari za Mabadiliko ya
Tabianchi (IPCC) iliyotolewa
Agosti mwaka jana, inatahad-
harisha kuwa kama joto hilo li-
sipodhibitiwa na kufikia ongeze-
ko la nyuzi joto 1.5 kutoka usawa
wa bahari, hali itakuwa mbaya
zaidi.

NINI KIFANYIKE?

Prof. Yanda anasema ili ku-
kabiliana na shida hiyo, jamii
inahitaji kuwezeshwa kielimu
na kiteknolojia ili kuachana na
kilimo cha kutegemea mvua
na kuhamia kwenye kilimo cha

kisasa, kikiwamo cha umwagil-
iaji, kutumia makopo na kilimo
cha muda mfupi.

"Vilevile, wakulima wawez-
eshwe kiuchumi ili kumudu
gharama za kilimo hicho. Pia
wapewe misaada ya chakula
cha dharura hasa kipindi hiki
ambacho shughuli za kilimo zi-
mesimama kutokana na uhaba
wa mvua na ukame,” mtaalamu
huyo anashauri.

Prof. Yanda ambaye ni Maka-
mu Mwenyekiti wa IPCC, anase-
ma ili kutimiza hayo, Tanzania
inahitaji kufikiwa na fedha za
mfuko wa kusaidia nchi maskini
kujikimu pale zinapopata ma-
janga yatokanayo na mabadiliko
ya tabia nchi (Loss and Damage),
yakiwamo mafuriko na njaa.

"Ninafikiri hiki ni moja kati
ya vitu vitakavyojadiliwa kwe-
nye Mkutano wa 27 wa Nchi
Wanachama wa Mkataba wa Ki-
mataifa Mabadiliko ya Tabianchi
(COP27). Hii itaisaidia serikali
katika utekelezaji wake pale am-
bapo jamii itapitia changamoto
hizo," anafafanua.

Prof. Yanda pia anashauri
kuendelea kufanyika uhama-
sishaji wa kutosha wa kutunza
mazingira ikiwamo kuhifadhi
misitu anayoitaja ina mchan-
go mkubwa katika kunyonya
hewa ukaa, kuleta mvua na ku-
zuia madhara yatokanayo na
mafuriko, ukiwamo mmomo-
nyoko wa udongo.

Kwa mujibu wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la Mpango wa
Maendeleo (UNDP), Tanzania ni
miongoni mwa nchi zinazoende-
lea kuathiriwa na mabadiliko ya
tabianchi kama vile mafuriko na
ukame ambayo yameathiri kwa
kiasi kikubwa utendaji wa kiu-
chumi na kuzorotesha juhudi za
kupunguza umaskini.

Athari zinarudisha nyuma
jitthada mbalimbali zinazofany-
wa na serikali kutekeleza Dira
ya Taifa ya Maendeleo ya Juni
1999-2025 yenye dhima kuu ya
kupunguza walau nusu ya watu
wanaoishi katika umaskini na
kuwafanya waishi kwenye uchu-
mi wa kati ifikapo mwaka 2025.

UNDP inabainisha katika ripo-
ti yake hiyo kuwa karibu asilimia
80 ya Watanzania wanategemea
kilimo kuendesha maisha yao,
kipato na ajira.

MIKAKATI KITAIFA

Tanzania kupitia Mpango Ka-
bambe wa Kukabiliana na Athari
za Mabadiliko ya Tabianchi
(NDC) imeahidi kupunguza
athari hizo, ikiwamo ukame na
mafuriko.

Baadhi ya mambo ambayo
nchi imeahidi kuyafanyia kazi
ni kuongeza kiwango cha ubore-
shaji wa ardhi ya kilimo na usi-
mamizi wa rasilimali za maji,
pia kuongeza tija kwenye kilimo
kupitia afua za kilimo kwa kuzin-
gatia hali ya hewa.

Mikakati mingine inajumuisha
kuwasaidia wakulima wadogo
wanapopata majanga yanayo-
husiana na mabadiliko ya tabi-
anchi, ikiwamo kuwapatia bima
7a mazao.

1li kutekeleza mpango huo, zi-
nahitaji dola za Marekani bilioni
19.23 kutoka Mfuko wa Kukabili-
ana na Athari za Mabadiliko ya
Tabianchi (Adaptation Fund).
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HABARI KITAIFA

Tril. 43.2/- bajeti 2023/24

Na Richard Makore, DODOMA

SERIKALI inatarajia kukusanya na ku-
tumia jumla ya Sh. trilioni 43.2 kwa
mwaka wa fedha 2023/24 ikilingan-
ishwa na makadirio ya Sh. trilioni 414
kwa mwaka 2022/23 sawa na ongezeko la
asilimia 4.4.

Akiwasilisha Mpango wa Maendeleo wa
Taifa kwa mwaka 2023/24 na Mwongozo
wa Bajeti kwa mwaka 2023/24, Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, alisema ongezeko hilo limezingatia
mwenendo halisi wa ukusanyaji wa ma-
pato ya ndani na jitahada zinazoendelea
kuchukuliwa na serikali za kuongeza ma-
pato.

Alisema ongezeko hilo limezingatia
mabhitaji yasiyoepukika kama mikataba
ya kugharamia miradi mbalimbali, deni
la serikali na mishahara ya watumishi wa
umma.

Alisema mwaka 2023/2024, mapato
ya ndani yanakadiriwa kuwa Sh. trilio-
ni 31 sawa na asilimia 71.7 ya bajeti yote.

Aidha, alisema washirika wa maen-
deleo wanatarajiwa kuchangia Sh. tril-
ioni 4.5 sawa na asilimia 10.9 ya bajeti na
kwamba serikali inatarajia kukopa Sh. tri-
lioni 5.6 kutoka soko la ndani ambazo zi-
najumuisha Sh. trilioni 3.5 kwa ajili ya
kulipia hatifungani na dhamana za serika-
li zinazoiva na Shilingi trilioni mbili, kwa
ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo.

Kadhalika, mikopo ya masharti ya kibi-
ashara kutoka nje inatarajiwa kuwa Sh. tri-
lioni 2.1 baadhi ya mikakati itakayotumika
katika kufikia lengo la makusanyo ya
mapato ya ndani ni pamoja na kuendelea
kuwatengea wafanyabiashara na watoa
huduma wadogo maeneo maalum kwa
lengo la kukuza biashara zao.

NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

AMA'Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED, STEAM GENERATION RECOVERIES LTD na MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LIMITED Kwa idhini na mamlaka
tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini.
Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

Dk. Nchemba aliliambia Bunge kuwa
matumizi ya serikali yanakadiriwa kuwa
Sh. trilioni 43.2 kati ya hizo, Sh. trilio-
ni 28.2 ni matumizi ya kawaidana Sh. tri-
lioni 15 ni matumizi ya maendeleo, sawa
na asilimia 34.7 ya bajeti.

Aidha, alisema kutokana na matokeo
ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka
2022, ni dhahiri kuwa gharama za utoaji
huduma za jamii zitaongezeka kutoka-
na na ongezeko la idadi ya watu nchini
kutoka watu 44,928,923 mwaka 2012
hadi 61,741,120 mwaka huu.

Aliwataka maofisa masuuli kuzinga-
tia kikamilifu maelekezo yote yaliyopo
kwenye mwongozo wakati wa uanda-
aji, utekelezaji na ufuatiliaji na tathmini
ya mpango na bajeti.

Miongoni mwa maelekezo hayo na
kuandaa bajeti ya miradi ya maendeleo
kwa kuzingatia vipaumbele vya Mpan-
go wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka
2023/2024 na kipaumbele cha bajeti kiwe
ni ukamilishaji wa miradi ya maendeleo
inayoendelea kabla ya kuanzisha miradi
mipya.

Maelekezo mengine ni kutenga bajeti ya
kuandaa miradi inayoweza kutekelezwa
kwa utaratibu wa ubia baina ya Sekta ya
Umma na Binafsi (PPP).

Alitaka miradi ya PPP kupewa msisitizo
ili kupunguza utegemezi wa bajeti ya seri-
kali katika kutekeleza miradi ya maende-
leo.Alisema serikali inaendelea kukamili-
sha taratibu za mapitio ya sheria ya PPP ili
kuifanya wezeshi katika utekelezaji.

Maelekezo mengine ni pamoja na kuz-
ingatia waraka wa mkuu wa utumishi
wa umma namba mbili wa mwaka 2021
kuhusu utaratibu wa kutumia magari,
aina na stahili za magari kwa viongozi ka-
tika utumishi wa umma.

Tunaungana na Watanzania wenzetu kutoa pole kwa
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na
familia, ndugu, jamaa na marafiki wa waliojeruhiwa au
kupoteza wapendwa wao katika ajali ya ndege ya ATR 42
iliyotokea huko Bukoba.

Pia tunampa poleMwenyekiti wa Bodi na Wafanyikazi
wa Precision Air.

Aidha, tunawaombea uponaiji wa haraka waliojeruhiwa.
Mungu awape wote nguvu za kustahimili msiba huu mkubwa.

Mungu Aibariki Tanzania

MWENYEKITI, BODI YA WAKURUGENZI NA WAFANYIKAZI
WA HOTELI ZA KIBO PALAGE ARUSHA NA MOSHI

117137302

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA KAMPUNIDALALI
MNADA HUSIKA
1 SIKITU ABDALLAH SIKITU ABDALLAH NYUMBA YENYE LESENI YA MAKANGARAWE, WILAYA 03-12-2022 SAA 4:00 AMA’Z AUCTION
MOHAMED MOHAMED MAKAZI Na.TMK003190, ARDHI YA TEMEKE, DAR ES ASUBUHI NA MART & GENERAL
Na. TMK/MKW/MAK11/176 SALAAM KUENDELEA BROKES LIMITED
2 SAIDI ALLY SAIDI ALLY NYUMBA YENYE LESENI YA MBAGALA, KIBURUGWA, 03-12-2022 SAA 4:00 AMA’Z AUCTION
MSANGAWINA MSANGAWINA MAKAZI Na.TMK030175, ARDHI WILAYA YA TEMEKE, DAR ASUBUHI NA MART & GENERAL
Na. TMK/MBGL/KBG19/288 ES SALAAM KUENDELEA BROKES LIMITED
3 DANIEL .J. MAGIGE DANIEL JOSEPH NYUMBA YENYE HATI YA MZINGA, KITUNDA, WILAYA 26/11/2022 SAA 5:00 STEAM GENERATION
MAGIGE MAUZIANO YA ILALA, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA RECOVERIES LTD
KUENDELEA
4 MARIAM MARIAM GARI Na.T 723 DQD MBEZI BEACH, WILAYA 25/11/2022 SAA 5:00 STEAM GENERATION
DALUWESHI IDDI DALUWESHI IDDI TOYOTA IST. YAKINONDONI, DAR ES ASUBUHI NA RECOVERIES LTD
SALAAM KUENDELEA
5 CAPEVIEW MUSSA SIMBA NYUMBA YENYE LESENI YA MTONI KIJICHI, MBAGALA 23/11/2022 SAA 5:00 STEAM GENERATION
COMPANY LIMITED | KALIMANZILA MAKAZI Na.TMK042322, ARDHI KUU WILAYA YA TEMEKE, ASUBUHI NA RECOVERIES LTD
Na. TMK/MBGK/KJC7/129, DAR ES SALAAM KUENDELEA
6 TITUS D NYIKA PETER DANIEL NYUMBA YENYE LESENI MAKAZI KINGUGI, MBAGALA WILAYA 24/11/2022 SAA 5:00 STEAM GENERATION
NYIKA Na. TMK011077, ARDHI YA TEMEKE, DAR ES ASUBUHI NA RECOVERIES LTD
Na. TMK/MBGL/KGG34/217 SALAAM KUENDELEA
7 DOTO PETER LEYLA KHALIDY NYUMBA YENYE HATI Na. MBANDE, WILAYA YA 29/11/2022 SAA 5:00 STEAM GENERATION
MADUKWA AHMED SHEBE C.T.NO.161600, KIWANJA NA. 209, TEMEKE, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA RECOVERIES LTD
KITALU “A” KUENDELEA
8 CHARLES YUSUPH GASPAR WILLIAM NYUMBA YENYE HATI Na. PUGU, MWAKANGA, WILAYA | 25/11/2022 SAA 5:00 STEAM GENERATION
PUKA MWAKANYAMALE C.T.NO.90710, KIWANJA NA. 635, YA ILALA, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA RECOVERIES LTD
KITALU “N”, KUENDELEA
9 ENEA G. BASAYA GODFREY DAUDI NYUMBA YENYE LESENI YA KWA NYOKA, MBAGALA 30/11/2022 SAA 5:00 STEAM GENERATION
BASAYA MAKAZI Na. TMK035990, ARDHI WILAYA YA TEMEKE, DAR ASUBUHI NA RECOVERIES LTD
Na. TMK/MBGL/KNY28/81 ES SALAAM KUENDELEA
10 MEGA ATTORNEYS | PAULO KARLO NYUMBA YENYE LESENI YA MABIBO, MABIBO, WILAYA 24/11/2022 SAA 5:00 MBUZAX AUCTION
KALOMO MAKAZI Na.KND007753, ARDHI YA KINONDONI, DAR ES ASUBUHI NA MART AND
Na.KND/MBB/MBO18/80 SALAAM KUENDELEA COMPANY LIMITED

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.

3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4

5

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED
P. O. Box 62163
Dar es Salaam
Tel: 0658100737, 0757276263
Email: amazauctionma@gmail.com

STEAM GENERATION RECOVERIES LTD

P. O. Box 80607

Dar es Salaam

Tel: : +255 715 91 74 51
Email: steam@steamtz.com

MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY

LIMITED P.O. Box 15694,
Dar Es Salaam,

Tel: : +255 714 200025, 0755 506 970
Email: mbuzaxauctionmarttz@gmail.com

. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi.
. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

MANAGING DIRECTOR

MWANGA HAKIKA BANK LIMITED
P.0.BOX 11735

Dar es Salaam
Tel: 0747666511

217136702
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MWANGA WA JAMII

Wavuvi wastahili pongezi

uokozi ajali ya ndege

MASHUJAA, ndio sifa wanayostahili kupewa wavuvi
waliofanya kazi kubwa ya kuwaokoa abiria waliokuwa
kwenye ndege ya Precision Air, iliyoangukia ziwani
baada ya hali ya hewa kuwa mbaya wakati ikitaka kutua
katika Uwanja wa Ndege wa Bukoba mkoani Kagera.

Licha ya kutokuwa na vifaa vya uokozi, lakini kwa
uzoefu wao wa kufanya shughuli zao kwenye maji,
waliweza kuwaokoa watu wengi wasiendelee kupoteza
maisha kwenye ajali hiyo.

Ajali hiyo iliua watu 19 na waliokolewa walikuwa 26
huku idadi ya abiria waliokuwa kwenye ndege hiyo
ikielezwa kuwa ni 43.

Kuokoa watu 26 waliokuwa ndani ya ndege iliyoza-
ma kwenye maji si jambo la mchezo hasa ikizingatiwa
kuwa waliofanya kazi hiyo walikuwa wavuvi waliokuwa
wakiendelea na shughuli zao za uvuvi.

Mpaka vikosi vya jeshi ambavyo vinahusika na kazi
hiyo ya uokozi vilipofika eneo la tukio, tayari wavuvi
hao walikuwa wameshafanya kazi kubwa, vinginevyo
watu zaidi wangeendelea kupoteza maisha.

Kiukweli wavuvi hao wanastahili pongezi kubwa kwa
kuokoa idadi hiyo kubwa na kama wangekuwa na uw-
ezo zaidi wa vifaa bila shaka, wangeweza kuokoa idadi
kubwa zaidi na pengine kusingekuwa na vifo.

Kadhalika, juhudi zilizofanywa na wavuvi kujaribu
kuivuta ndege hiyo kutoka kwenye maji kwa kutumia
kamba za kawaida tu, kunaonesha jinsi walivyokuwa
na moyo wa kizalendo wa kuokoa roho za wenzao.

Kwa Watanzania ni pigo kubwa kupoteza idadi hiyo
kubwa ya watu wakiwamo marubani, ambao licha ya
kuwa kwenye hatari ya kupoteza maisha, walielekeza
abiria jinsi ya kujiokoa.

Inasikitisha na kuhuzunisha kupoteza nguvu kazi

Nishati safii ina manufaa ‘milioni’

WIZARA ya Nishati ‘imeupiga mwingi’
kwa kuja na suluhisho kuhusu nishati

@MSAMBA

kwa wanawake na taifa kwani litaongeza
idadi ya wasomi nchini ni baada ya wa-

kubwa ya taifa, kwa sababu wengine walikuwa wakisa- Na Golden safi ya kupikia ambayo upatikanaji toto wakike wengi kupata elimu kwa ngazi
firi kikazi kwenda kuwahudumia Watanzania wenzao ¥ngRIF|{%b wake utaleta suluhu kwenye mambo mbalimbali.

na wengine waliokuwa wanakwenda kusalimia familia
zao, lakini safari yao ilikatishwa na ajali hiyo.

Mara nyingi zinapotokea ajali kama hizo kuna la
kujifunza. Ajali hiyo inafundisha umuhimu wa watu
kujifunza masuala ya uokoaji kwa sababu ni jambo la
ghafla na linatokea mahali popote.

Ajali inaweza kutokea baharini, angani, barabarani
kwenye reli hivyo ni muhimu kuwapo kwa elimu ya

mbalimbali kuanzia kupunguza mara-
dhi hadi kupatikana afya kwa kinama-
ma.

Serikali imetangaza kuja na mpango
wa nishati salama jikoni, ambayo si tu
kwamba umewaponya kinamama na
wasichana mizigo ya kuhangaika bali
pia utawanusuru na ukatili wa kijinsia.

Ni hakikisho la afya njema na kuon-
dokana na magonjwa mbalimbali na hili
litaongeza nguvu kazi ya taifa kwa sababu
watu watakuwa na afya njema badala ya
kusotea kuni vichakani au kwenye nyum-
ba zinazoezekwa mijini.

Kinamama watapata muda wa kujihusi-
sha na shughuli mbalimbali za kiuchumi

uokozi hasa kwa watu wanaofanya shughuli kwenye Wanawake na watoto hasa mabinti : Kinamama : mfano kutengeneza vyakula mbalimbali,
maeneo hayo. wengi wamekuwa wakifanyiwa ukatili : watapata :@ kushona, kulimabustani, kuuza na kusam-
Kwenye ajali ya juzi umuhimu wa watu kujifunza wa kijinsia kama vile ubakaji, ulawitina : muda wa baza bidhaa na kujiongezea kipato.
kuogelea, kuzamia na vile vile maelekezo yanayotolewa kupigwa bila sababu wakati wa kutafu- : Kujihu- Nishati salama itapunguza athari za ma-
kwenye vyombo vya usafiri kabla ya safari kuzingatiwa. ta nishati hasa kuni, mkaa, makumbi : Sishana badiliko ya tabianchi na uharibifu wa maz-
Unapokuwa kwenye usafiri wa ndege, kabla ya kuan- na makuti ya nazi, kuokota vipande vya : shughuli ingira kwa sababu matumizi ya nishati
za safari, abiria huelekezwa jinsi ya kujiokoa kama ita- mbao kwenye nyumba zilizoezekwa : g“:?"m' chafu yaliyachafua.
tokea dhoruba ya aina yoyote. mijini na Vijijim : kiau::ﬁ?.lmi Yote haya yatapunguza ukame,
Lakini, wengi wetu hatutilii maanani na kuona kama Ni wazi kuwa ujio wa nishati salama : pagang mafuriko na kuongezeka kwa hewa ya
wanaoelekeza wanatoa kiburudisho kwa abiria. jikoni unaelekea kuwa mwarobaini wa : kuten- ukaa nchini kwa hiyo nishati safi ya
Hata kwenye usafiri wa majini, maelekezo hayo hu- kupunguza msongo wa mawazo kwa : geneza kupikia ikitumika itaweka mzingira safi
tolewa, lakini baadhi ya abiria badala ya kufuatilia wa- wale waliokutwa na matatizo mbalim- : vyakula na salama kuanzia jikoni hadi angani, la-
nakuwa wanafanya mambo yao. bali yanayotishiwa na ukosefu wa kuni. : mbal- kini ni muhimu kwa taifa na kwa dunia
Kwenye baadhi ya mabasi wahudumu huwasisitiza Ukosefu huo waweza kuwa ni kwe- : imbali, nzima sasa wakati kila taifa linakabiliana
sana abiria kufunga mikanda, lakini hilo baadhi yao nye biashara, mgahawa, nyumbani na : Kushona, na mabadiliko ya tabianchi.
hawalizingatii na matokeo yake inapotokea ajali, popote ambako nishati hiyo inahita- : kulima Ni pongeza kuwa ujio wake utapunguza
athari yake huwa kubwa kuliko kama angejifunga jika, yote hayo yametishia afya ya akili. : Rgz?anl:’a vifo katika jamii, watu 30 hufariki kila
mkanda. Nishati chafu ni kiini cha magonjwa : kusamba- mara kwa sababu ya magonjwa yanay-
Katika ajali hiyo ya ndege, shukrani na pongezi nyingi mbali mbali kwa vile moshi wa kuniun- : ;3 pidhaa oathiri mfumo wa upumuaji.
ziende kwa wavuvi kwa ushujaa mkubwa waliouone- atajwa kuwa hauna tofauti na kutumia : pa ku- Miti itastawi na kufanikisha juhudi za
sha katika kuokoa maisha ya watu. Mungu aendelee ku- tumbaku inaleta saratani, vichomi, : jiongezea utunzaji wa mazingira, kwa sababu nishati
wabariki katika kazi zenu na atawalipa kwa mlichoki- moyo, mapafu na saratani na macho. : kipato. chafu ilichoma misitu, kukata miti, vicha-

fanya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com

Aidha, kama nishati safi ya kupikia
itapatikana itawapa wanawake na wa-
toto tumaini jipya la kuwa na afya nje-
ma ya akili na mwili hasa kwa kinama-
ma ambao shida ya kuni imewaathiri.

Nishati safi jikoni ni kupatikana kwa
fursa mbalimbali, kwa wanawake na
watoto wakike na wakiume, ambapo
watu hawa hupoteza muda wao kutafu-
ta nishati zisizo safi, lakini nishati safi
ikitumika watu hawa watapata fursa
zakufanya mambo yao mengine kama
vile fursa ya kupata elimu, kufanya bi-
ashara na kilimo.

Linaweza kuwa suala la kuongeza tija

ka na mapori lakini miti itapata ahuweni.

Pamoja na hayo italeta maji kwa vile
vyanzo vitatunzwa kwa kutumia nishati
safi ya kupikia hivyo mito, maziwa, chem-
ichemi kuwa safi na salama. Nishati safi
italeta mabadiliko ya teknolojia, kwa
sababu watajitokeza wawawekezaji wate-
wekezaji kwenye nishati safi na salama ya
kupikia katika uzalishaji Watanzania wata-
pata ajira na wengine kujiajiri.

Hivyo nishati safi ya kupikia ni ukom-
bozi kwa wananchi kwa sababu Tanza-
nia itaondokana na matatizo mbalimbali
kama vile ukatili wa kijinsia, ukame, mara-
dhi na kuchochea uharibifu wa mazingira.
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Dlwam wa Kata ya Kivukoni Dar es Salaam Sharik Choughule (vva
pili kulia), akiwa na Injinia wa Wakala wa Barabara za Mijini na

uwekaji wa lami kipande cha barabara ya Sea V|evv ijini humo,

mvvlshom mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbunge kuhojiwa
mahakamani leo
kesi ya CHADEMA

Na Grace Gurisha

MBUNGE wa Viti Maalum kupi-
tia Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Ce-
cilia Pareso, leo anatarajiwa
kuhojiwa na jopo la mawakili
wa chama hicho kuhusiana na
kiapo chake alichokiwasilisha
katika kesi ya kupinga kuvuli-
wa uanachama bila kupewa
haki ya kusikilizwa.

Pareso atahojiwa mbele ya
Jaji Cyprian Mkeha wa Ma-
hakama Kuu Masjala Kuu Dar
es Salaam na jopo hilo ambalo
linaongozwa na Wakili Peter
Kibatala, baada ya Mbunge wa
Viti Maalum, Nursat Hanje ku-
maliza kuhojiwa, akidai wali-
fanyiwa alichokiita umafia na
chama hicho.

Nusrat pia alidai kwamba,
akiwa mjumbe wa Sekretarieti
ya CHADEMA, anajua mambo
mengi ambayo yanafanywa na
chama chake na kuna kipindi
Msajili wa Vyama vya Siasa ali-
kuwa akitaka taarifa, walikuwa
wanazitengeneza na kuzipele-

NOTISI/TANGAZO

ka.

Mbunge huyo alidai fomu
ya uchaguzi ambayo aliijaza
kwa ajili ya kupelekwa Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kwamba ameteuliwa katika
nafasi hiyo na kwamba Ka-
tibu Mkuu wa CHADEMA, John
Mnyika ndiye alimpelekea ma-
habusu aijaze na kisha akaon-
doka nayo.

“Mambo mengine tukiya-
zungumza hapa tutakuwa
tunakiabisha chama, ndiyo
maana ninataka twende tu-
kayamilize huko, maana kuna
mambo ya kuvuana nguo
hapa,” alidai.

Nusrat alidai alifikia hatua
hiyo baada ya kudai kuwa kuna
mambo ambayo hayajui yapo
kwenye muhtasari wa kikao
cha Baraza la Kuu la CHADE-
MA, hajui yametoka wapi kwa
sababu siku hiyo alikuwapo.

Pia alidai kwamba kwa siku
113 alizokuwa mahabusu Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe na Katibu Mkuu
wa chama hicho, John Mnyika

walikuwa wakimtembelea na
kumwahidi kuwa nafasi al-
izoziomba atazipata na pia wa-
naendelea kumpambania.

Mdee na wenzake 18 walifun-
gua kesi hiyo Julai 21, mwaka
huu, mahakamani huko dhidi
ya CHADEMA, Mwanasheria
Mkuu wa Serikali na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi, wakipinga
uamuzi wa Baraza Kuu la cha-
ma hicho kuwavua uanachama
Mei 11 mwaka huu.

Katika shauri hilo namba 36
la mwaka 2022, wabunge hao
pamoja na mambo mengine,
wanaiomba mahakama hiyo
ipitie mchakato na uamuzi huo
wa CHADEMA kuwafukuza, ki-
sha itoe amri tatu.

Wabunge hao wanaomba
mahakama itengue mchakato
na uamuzi wa kuwavua uana-
chama, iwalazimishe CHADE-
MA kuwapa haki ya kuwasiki-
liza na amri ya zuio dhidi ya
Spika na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi kuchukua hatua yoyote
mpaka malalamiko yao yataka-
potolewa uamuzi.

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION
MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO
AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao
ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
JINA LA MWENYE DHAMANA
TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
UBUNGO FELIX BIRCKMAS ALOYS NYUMBA (2) 1.KASSIAN ANTHON NINDI 2.B0SCO ULIRICK TARIMO 1 TABATA KISUKULU 2 MANZESE 2211112022 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEGETA MAULID SELEMANI KABATA NYUMBA MAULID SELEMANI KABATA MAPINGA 23/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEMEKE HOSEA MARCO OOKO NYUMBA KIBADENI J. NYATIENO CHANIKA-ILALA 24/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEMEKE
DAUDI JAKAMUGAH MAKOSIGAH NYUMBA KIBADENI J. NYATIENO CHANIKA-ILALA 24/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEGETA
YUSUPH JULIAS MWAKIPESILE NYUMBA ERASTO KAMANI BANGULO -PUGU 25/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
UKONGA
LEONARD BAKUZA KABYILO NYUMBA LEONARD BAKUZA KABYILO VIWEGE-MAJOHE, ILALA 22/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
UKONGA
JULIUS RYOBA DANIEL NYUMBA JULIUS RYOBA DANIEL KITUNDA- MZINGA, ILALA 22/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
UKONGA
ELIZABETH PHILIPO CHIWILI NYUMBA ELIZABETH PHILIPO CHIWILI KITUNDA KATI, KITUNDA, ILALA 22/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
UKONGA
REHEMA NASIBU RAJABU NYUMBA REHEMA NASIBU RAJABU KILIMA HEWA- KIBAHA, PWANI 23/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
UKONGA SALUM OMARY MTENGWA NYUMBA RAMADHANI NASSORO BOMBWE MNYAMANI- BUGURUNI, ILALA 24/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
AGGREY
BENJAMIN JOACHIM MUSHI NYUMBA JOHN MROSHI MUSHI KITUNDA ILALA 22/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
AGGREY GADNER HATWABY DIBIBI NYUMBA ZUWEJA SELEMANI KAZEMBE CHARAMBE-NZASA "A" 22/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
AGGREY KHAMIS HAJI FAKI KHAMIS HAJI FAKHI CHANIKA-ILALA
NYUMBA 23/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
KIJITONYAMA NYUMBA BUNJU
CHRISTOPHER ANDREW KADINDA CHRISTOPHER ANDREW KADINDA 22/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
KIJITONYAMA NYUMBA MTONGANI
NEEMA ELISANTE MANASE NEEMA ELISANTE MANASE 23/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
BUGURUNI TAMIKA IZACK MWALUMU NYUMBA TAMIKA IZACK MWALUMU KINYEREZI KIBAGA 24/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
BUGURUNI PADONI KIBAYU SIMONI NYUMBA PADONI KIBAYU SIMONI MAJOHE VIWEGE 22/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
BUGURUNI VIP PRODUCTION & SUPPLY NYUMBA HASSANI HASSANI MUMBI MAJOHE RADA 22/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
BUGURUNI MTUMWA SALUM HAMAD NYUMBA MATONGO NKWABI NSAGA PUGU KAJIUNGENI 23/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
MWANZA ELSON YALEDI ENOSI NYUMBA ELSON YALEDI ENOSI BUHONGWA-MWANZA 23/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
MWANZA NOZAWA G DAVID,MR. T/A BUSWELU SATELITE CABLE NETWORK NYUMBA KATONGOLE DASTAN NORTH BUSWELU-MWANZA 24/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
ARUSHA FATUMA HASSAN LAIZER NYUMBA FATUMA HASSAN LAIZER MLIMANI -SINONI ARUSHA 23/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
ARUSHA JONATHAN JOSIAH RUKUNTUKA NYUMBA JONATHAN JOSIAH RUKUNTUKA KARATU 24/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0714939933/0692836202/0765999000/0674004524/0655715138/0754376493
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

217136502
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‘Vikao kujadili changamoto za
Muungano vitaendelea kuwapo’

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imesema vikao vya kupokea
na kujadili changamoto za Muungano
vipo na vitaendelea kuwapo kutokana
na umuhimu wake katika mustakabali
wa Muungano.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), Khamis
Hamza Khamis, alitoa kauli hiyo jana
bungeni jijini hapo alipojibu maswali ya
wabunge.

Mbunge wa Mwera, Zahor Moham-
med Haji alitaka kufahamu kama vikao
vya kupokea na kujadili changamoto za
Muungano kama vipo.

Katika majibu ya msingi, Khamis alise-
ma vikao hivyo hufanyika kwa mujibu
wa Mwongozo wa Utaratibu wa Vikao
vya Kamati ya Pamoja ya Serikali ya Jam-

huri ya Muungano (SJMT) na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) ya kushu-
ghulikia Masuala ya Muungano ambao
umeridhiwa na pande zote mbili za
Muungano.

Alisema kuwa katika mwongozo huo,
kikao cha Kamati ya Pamoja hufanyika
mara moja kwa mwaka, kikao cha mawa-
ziri hufanyika mara moja kwa mwaka,
kikao cha makatibu wakuu hufanyika
mara mbili kwa mwaka na kikao cha
Sekretarieti ya Kamati ya Pamoja hu-
fanyika mara nne kwa mwaka.

Khamis aliongeza kuwa kwa mwaka
2021/22 vikao hivyo vilifanyika kwa mu-
jibu wa mwongozo huo ambapo kikao
cha Kamati ya Pamoja ya SJMT na SMZ
ya kushughulikia Masuala ya Muungano
kilifanyika Agosti 24, 2021.

Akiendelea kujibu swali hilo, Naibu

Waziri Khamis alifafanua kuwa katika
kikao hicho, hoja 11 kati ya 18 zilipatiwa
ufumbuzi na kuondolewa kwenye orod-
ha ya hoja za Muungano.

Alisema tayari hoja mbalimbali
zimeshapatiwa ufumbuzi zikiwamo
uvuvi wa Bahari Kuu, mgawanyo wa
mapato, mapato yanayotokana na
Jeshi la Uhamiaji kwa upande wa Zan-
zibar na ucheleweshaji wa miradi ya
maendeleo.

“Katika hili kwa mfano, kutiwa saini
kwa mikataba ya miradi ya maende-
leo kule Zanzibar, hili limeshapatiwa
ufumbugzi. Kutiwa saini kwa mkataba wa
ujenzi wa Hospitali ya Biguni, ukarabati
wa Hospitali ya Mnazi Mmoja, ujenzi wa
Barabara Chake Macho Manne tayari,
yote haya yameshapatiwa ufumbuzi,”
alisema.

kupambana na wahalifu. PICHA: STEVEN WILLIAM

Usiri wa harusi
kikwazo
kukabili ndoa
za utotoni

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

OFISA Ustawi wa Jamii Halmashauri
ya Wilaya ya Kibaha mkoani Pwani,
Yahaya Mbogolume, amesema kuna
vikwazo katika kupata takwimu
sahihi za ndoa za utotoni kutokana
na ndoa hizo kufungwa kwa siri.

Mbogolume aliyasema hayo juzi
alipozungumza na Nipashe ofisini
kwake, akibainisha kuwa ndoa za
utotoni katika kata za halmashauri
hiyo zinafanyika kwa makabila ya
wafugaji ambayo wanaozeshana
wenyewe kwa wenyewe.

Alibainisha kuwa baada ya ku-
fungwa kwa ndoa hizo, wanandoa
wanakwenda kuishi mbali na eneo
lilikofanyika tukio, jambo linalo-
fanya hata kitengo kupata taarifa
kwa kuchelewa na hivyo kuchelewa
pia kuchukua hatua ya kuwakamata
wahusika.

“Ndoa nyingi za utotoni zik-
ishafungwa wanakwenda mbali, tu-
napata taarifa zao kwa kuchelewa,
hata tunapokwenda kufuatilia ili
tuchukue hatua tunakuwa tume-
shachelewa na hivyo wahusika
kutochukuliwa hatua za kisheria,”
alisema.

Kwa mujibu wa Mbogolume,
ndoa nyingi kwa makabila hayo
va wafugaji zinafanyika kwa ajili
va mali, akifafanua kuwa familia
ikiwa na mtoto wa kike inakuwa ni
mali na umri waliojiwekea ukifika
wanawaozesha kwa kupewa mahari
ya mifugo.

Alibainisha vikwazo vinavyozi-
kumba ndoa hizo kuwa ni pamoja
na kuvunjika muda mfupi baada
va kufungwa kutokana na ku-
tokuaminiana kwenye uhusiano,
kipato kidogo pamoja na familia
za wanandoa kuwaingilia na kuwa
waamuzi.

Alisema kuwa kutokana na hali
hiyo, kitengo hicho kimeanza mi-
kakati yake kukabiliana na ndoa za
utotoni kwa kushirikisha kamati za
ulinzi na usalama na kutoa elimu
kwenye mikutano kuhusiana na
madhara ya ndoa hizo.

TAWIRI yatoa mafunzo kukabili wan

Na Thobias Mwanakatwe, ITICI

TAASISI ya Utafiti wa Wany-
amapori Tanzania (TAWIRI) chi-
ni ya Wizara ya Maliasili na Utalii
imetoa mafunzo kwa wananchi
wa kata tano za Halmashauri ya
Itigi wilayani Manyoni mkoani
Singida namna ya kutumia njia
rafiki za kudhibiti wanyamapori
waharibifu, wakiwamo tembo.

Wataalamu kutoka TAWIRI
walitoa mafunzo hayo mwis-
honi mwa wiki kwa wananchi
wa kata za Mwamagembe, San-
jaranda, Itigi, Majengo na Ki-
taraka ambazo mara kwa mara
tembo wamekuwa wakivamia
mashamba yao na kufanya
uharibifu wa mazao.

Timu hiyo ya wataalamuikion-
gozwa na Dk. Janemary Ntalwila,
iliwafundisha wananchi baadhi
ya mbinu za kuwadhibiti tembo
ikiwa ni pamoja na kutumia viti-
sho vya mwanga, sauti (vuvu-
zela au honi kali), mabomu ya
pilipili, matumizi ya fataki, uzio
wa vitambaa vyenye mafuta
(oil) na pilipili, tofali la pilipili na
matumizi ya fensi ya mizinga ya
nyuki.

Wananchi pia wamefundish-
wa njia mbadala ya upandaji wa
mazao kinga katika maeneo ya-
nayoathirika na tembo kuwa ni
njia nzuri ya kupunguza migon-
gano na wanyamapori.

Baadhi ya mazao hayo ni
pamoja na tumbaku, pilipili,

ufuta na tangawizi ambayo
yanaweza kupandwa kuzun-
guka shamba au kama mazao
mbadala.

Dk. Ntwalwila alisema njia
hizo zimethibitika katika mae-
neo mengi kuwa na matokeo
chanya ya kupunguza uvamizi
na uharibifu wa mazao na mad-
hara mengine yanayotokana na
uvamizi wa wanyamapori hao
waharibifu.

Wananchi hao pia wamepati-
wa elimu ya baadhi ya vyanzo
vya migongano baina ya wany-
amapori na binadamu ikiwa ni
pamoja na ongezeko la watu
jirani na maeneo ya hifadhi, ma-
badiliko ya tabianchi, kufungwa
kwa mapito ya wanyamapori,

mabadiliko ya tabia za wany-
amapori na kutokuwapo mipa-
ngo ya matumizi bora ya ardhi.

Mwezi Septemba mwaka huu,
madiwani wa Halmashauri ya
Itigi waliitaka Idara ya Mazingi-
ra na Maliasili ichukue hatua za
haraka kudhibiti tembo ambao
wamekuwa wakiua na kujeruhi
watu katika matukio yanayoji-
tokeza mara kwa mara katika
halmashauri hiyo.

Madiwani hao walitoa tamko
wakati wa kikao cha Baraza la
Madiwani wa Halmashauri ya
Itigi kufuatia kutolewa taarifa za
tembo kuua wanawake wawili
na kujeruhi mmoja, tukio lililo-
tokea Kata ya Mgandu.

Diwani wa Mgandu, Martin

;yama wakali

Kapona alisema wanawake hao
waliuawa kwa kukanyangwa na
tembo na kufa papo hapo waka-
ti wakiwa shambani na kwamba
aliyejeruhiwa alilazwa katika
Hospitali ya Mtakatifu Gaspar
iliyoko Itigi.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Itigi, Hussein Simba alise-
ma maeneo mengi ya Itigi ya-
meathirika kutokaka na tembo
ambao wanavamia wananchi na
kuharibu mazao mashambani.

Simba alisema tatizo lililopo
ni kwamba Idara ya Mazingira
na Maliasili ina mtumishi mmo-
ja, hivyo inakuwa vigumu kufika
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HABARI KITAIFA

Bilioni 2/-
kujenga daraja

Na Ibrahim Yassin, MOMBA

SERIKALI imeanza ujenzi wa
daraja litakalogharimu Sh. bilioni
2.039 ili kuwaunganisha kwa ma-
wasiliano ya barabara wananchi
wa kata za pembezoni kwenda
makao makuu ya Wilaya ya
Momba mkoani Songwe yaliyoko
Chitete.

Imebainisha kuwa asilimia 80 ya
wakazi wa Wilaya ya Momba wa-
naendesha maisha yao wakitege-
mea kilimo cha mazao mbalimbali,
ufugaji na uvuvi huku mazao yao
wakiyasafirisha kupitia njia za
mzunguko wakitumia fedha nyingi
kutokana na ukosefu wa daraja
linalowaunganisha ambalo kwa
sasa limeanza kujengwa.

Akizungumza na Nipashe mwis-
honi mwa wiki, Ezekiel Mwashilin-
di, mkazi wa Momba, alisema
kuwa tangu nchi ipate uhuru
wamekuwa wakitumia njia za
mzunguko kufuata huduma mbal-
imbali makao makuu ya wilaya
kutokana na ukosefu wa daraja
katika barabara hiyo iendayo
makao makuu.

Sophia Nakandonga, mkazi wa
Chitete, alisema kukamilika kwa
daraja hilo kutafungua fursa za
vilivyoko pembezoni mwa wilaya
hiyo ambao awali walitumia njia
za pembezoni kusafirisha mazao
vao na mifugo kupeleka mkoani
Mbevya, akisisitiza kuwa wana Kila
sababu ya kuipongeza serikali.

Magreth Sinyangwa, mkazi wa
Samang'ombe alisema Kipindi cha
mvua, maji huwa yanajaa katika
eneo hilo na kufunga mawasiliano
ya barabara hiyo, hivyo kujengwa
kwa mradi huo kumewafanya wa-
tembee kifua mbele wakijivunia
unakwenda kuongeza fursa za
kiuchumi na hata kuwa na uhakika
wa kusafirisha mazao yao.

Kwa mujibu wa mkandarasi
anayetekeleza mradi huo kutoka
Kampuni ya Kagwa Contruction
Mwampulo, utachukua siku 240
kukamilika, akibainisha kuwa
tayari wamenunua mahitaji yote
na watajenga usiku na mchana ku-
hakikisha unakamilika kwa wakati.

Meneja wa Wakala wa Barabara
(TANROADS) mkoani Mbeya, Sulei-
man Bishanga, alisema wame-
pokea Sh. bilioni 2.039 kutoka
serikali kuu kujenga mradi huo
utakaokuwa mkombozi kwa wa-
nanchi.

Alisema TANROADS ikiwa wasi-
mamizi wa mradi huo, itahakikisha
unatekelezwa kwa ufanisi na ku-
kamilika kwa wakati.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Wa-
ziri Kindamba, alisema serikali
imesikia Kkilio cha wananchi kwa
kutoa kiasi hicho cha fedha, aki-
wataka makandarasi waliopewa
tenda hiyo kuhakikisha wanaka-
milisha ujenzi kwa wakati na kwa
viwango na kuwataka wafunge taa
ili wajenge mchana na usiku.

: wameuagiza
: halmashauri hiyo kuwalipa
: mawakala wanaokusanya ma-
: pato katika halmashauri zaidi
¢ ya Sh. milioni 27 ili kuondoa
¢ vishawishi vya kutumia fedha
¢ wanazozikusanya.

'Halmashauri yabanwa kulipa
‘mawakala ukusanyaji mapato

. Na Thobias Mwanakatwe,

ITIGI

ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Itigi
wilayani Manyoni
mkoani Singida
uongozi wa

Wakizumgumza jana katika

¢ kikao cha Baraza la Madiwani,
: viongozi hao walisema kiten-
¢ do cha kutowalipa mawakala
: hao kwa zaidi ya miezi miwili
: sasa,

kinawakatisha tamaa

' // =

kuendelea kukusanya mapato
na hivyo kuisababisha hal-
mashauri upotevu wa mapato.

“Haiwezekani ~ mkusanya
ushuru akusanye Sh. milioni
100 halafu unashindwa kumli-
pa haki yake, hapa halmashau-
ri tunakuwa tunajiweka ki-
tanzi,” alisema Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Itigi, Hussein
Simba.

Kiongozi huyo pia aliwaa-
giza madiwani washirikiane
katika kuwasimamia wakusan-
ya ushuru ili wanapokusanya
fedha wawe wanazipeleka
benki badala ya kukaa nazo,
hali inayosababisha kuwa na
malimbikizo mengi.

Diwani wa Itigi Mjini, Ally

Minja, alibainisha mawakala
wana miezi miwili hawajalip-
wa na kuutaka uongozi wa hal-
mashauri utoe ufafanuzi ni lini
watalipwa fedha zao.

Minja alisema kitendo cha
kutowalipa fedha mawakala
hakileti afya kwa halmashauri,
akionya kuwa hali hiyo ikien-
delea itakuwa inasababisha
halmashauri kushindwa ku-
fikia malengo yake ya mwaka
ya ukusanyaji.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Itigi, John Mgalula, akijibu
malalamiko hayo ya madiwani,
alisema suala la kuwalipa
mawakala hao lilipitishwa na
sasa lipo katika Ofisi ya Mweka
Hazina wa Halmashauri (DT).

“Waheshimiwa madiwani,
suala hili linashughulikiwa na
hadi kufikia juzi wakusanya
ushuru walikuwa wanaidai
halmashauri Sh. milioni 27 na
kuanzia wiki ijayo watalipwa
fedha zao,” alisema.Mwenyeki-
ti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Wilaya ya Manyoni, Ju-
manne Makhanda, aliwataka
madiwani kushirikiana na wa-
tendaji ili kuiletea maendeleo
halmashauri hiyo kwa kuwa
wananchi wanawategemea.

Alisema chama hicho ki-
taanza kufanya ukaguzi wa
miradi ya maendeleo ambayo
serikali imetoa mamilioni ya
shilingi ili kuangalia kama ilani
imetekelezwa vyema.

Aliyekuwa Mkurugenzi wa Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), l\/ladenl Kipande (kushoto), akiwa na wenzake
¢ katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam jana, wakisubiri kusikiliza kesi mayowakab|l| ya kuisaba-
¢ bishia hasara mamlaka hiyo ya Sh. bilioni 4.2. PICHA: IMANI NATHANIEL

HOSPITALI ya Rufani ya

: Mkoa wa Tanga (Bombo) im-
: ezindua mpango wa matibabu
¢ ya kibingwa ukilenga kutoa
¢ huduma kwa wagonjwa 360
¢ bila malipo ikishirikiana na
: madaktari bingwa wa Taasisi
:ya Pelecks ya Uingereza.

Akizungumza wakati wa

¢ uzinduzi wa huduma hiyo
: mwishoni mwa wiki, Waziri wa
¢ Afya, Ummy Mwalimu alisema
¢ Tanzania inakabiliwa na shida
: ya uhaba wa madaktari bing-
: wa, akibainisha kuwa uhitaji
: kwa nchi nzima ni madaktari

1,782 huku waliowapo kwa
sasa ni 992.

Waziri Ummy aliishukuru
taasisi hiyo kwa kujitolea
kutoa huduma hiyo bila
malipo ambapo wagonjwa we-
nye shida mbalimbali za kiafya
watapata huduma yakiwamo
magonjwa ya moyo na upas-
uaji wa mishipa ya fahamu
huku akiwaomba baada ya
kumaliza kutoa huduma Mkoa
wa Tanga, kuangalia uweze-
kano wa kufika katika mikoa
mingine ya Tanzania kutoa
matibabu hayo.

“Tuna uhaba mkubwa sana
wa madaktari bingwa nchini.

Tunatakiwa tuwe na madak-
tari bingwa 1,782 lakini walioko
ni 992 tu. Kwa hiyo, utaona
uhaba wa madaktari bingwa
nchini ni asilimia 50 na Watan-
zania wanahitaji huduma hizi
za matibabu ya kibingwa iki-
wamo upasuaji wa magonjwa
ya moyo, mishipa ya fahamu
na masuala mengine.

“Kwa hiyo, tunapopata wa-
dau wa kuja kutusaidia kama
Pelecks, tunawashukuru sana
na huduma hii isiishie Tanga
tu nendeni na mikoa mingine
ili tuweze kuwafikia wagonjwa
wengi zaidi,” alisema Ummy.

Mganga Mkuu Mkoa wa Tan-

Madaktari bingwa UK watoa huduma Bombo

Na Boniface Gideon, TANGA

ga, Jonathan Budenu, alisema
kutolewa kwa matibabu ya
kibingwa kupitia  ushiriki-
ano wao huo, kutasaidia kwa
kiasi kikubwa kupunguza au
kuondokana na matatizo ya
wagonjwa ambao wamekuwa
wakihitaji huduma za kib-
ingwa huku akikiri kuwa na
uhaba wa vitanda vitakavyo-
tumika katika kuwahudumia
wagonjwa watakaokuwa waki-
patiwa huduma hiyo.

Huduma hiyo itagharimu
Sh. milioni 876 ikitolewa ndani
ya siku saba ndani ya Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Tanga
(Bombo).
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MASWALI NA MAJIBU BUNGENI

Serikali yaanika mikakati

kuongeza bei va korosho

AIBU Waziri wa Kil-

imo amesema seri-

kali itawawezesha

wabanguaji wadogo
wa korosho ghafi ili kukabili-
ana na kuporomoka kwa bei
ya korosho nchini.

Anthony Mavunde alitoa
kauli hiyo bungeni jana al-
ipojibu maswali ya nyongeza
ya Mbunge wa Nanyamba
(CCM), Abdallah Chikota.

Mbunge huyo alisema kwa
miaka miwili mfululizo seri-
kali imekuwa ikiahidi viuatili-
fu lakini kiasi kinachotolewa
na usambazaji hakiendani na
kilichoahidiwa na kusababi-
sha upungufu wa pembejeo
kwa wakulima.

“Serikali inatoa kauli gani
kuhusu pembejeo za unga na
dawa za maji kupatikana kwa
wakati na kufika kwa wakuli-
ma?” Alihoji.

Vilevile,

Chikota alise-

ma ongezeko la pembe-

Baadhi ya wabunge kutoka nchini Msumbiji wakii

jeo litachangia uzalishaji
kuongezeka ambapo kwa
sasa kwenye minada ya ko-
rosho bei inaendelea kupor-
omoka.

“Je, serikali ina mbkakati
gani, ongezeko hili la uzal-
ishaji litaendana na bei yenye
tija kwa mkulima wa koro-
sho?” Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Ma-
vunde alisema miongoni
mwa mikakati waliyonayo
ni kuhakikisha wabanguaji
wadogo wanawezeshwa ili
kuongeza ubanguaji wa ko-
rosho ghafi na kutengeneza
masoko ya uhakika ya koro-
sho ambayo imechakatwa.

Alisema hivi sasa wanaen-
delea kutafuta masoko nje
ya nchi na wiki iliyopita alik-
wenda uwanja wa ndege
kusindikiza kontena la koro-
sho zilizobanguliwa ambapo
soko limepatikana Marekani
na kilo moja inauzwa Sh.

90,000.

“Hivyo, mkakati wa serikali
ni kuwawezesha wabanguaji
wadogo ili tuachane na soko
la Vietnam na India ambako
kumekuwa na changamoto
kubwa ya bei,” alisema.

Naibu Waziri huyo pia alise-
ma kwenye kikao cha wadau
wa korosho, wamekubaliana
viuatilifu na pembejeo zote
ziwafikie wakulima kabla ya
msimu na kwa idadi ambayo
vyama vya msingi vitakuwa
vimewasilisha katika kamati
ya pembejeo.

Alisema serikali itasima-
mia kuhakikisha viuatilifu
hivyo vinafika kwa wakati na
kuondoa kero zilizowakum-
ba misimu iliyopita.

Katika swali la msingi,
mbunge huyo alihoji mpango
wa serikali kuhakikisha pem-
bejeo za korosho kwa msimu
unaofuata zinapatikana kwa
wakati na kwa bei nafuu.

) e

hilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mavunde, akijibu swali
hilo, alisema mahitaji ya
pembejeo za korosho katika
msimu wa 2023/24 ni tani
70,000 za salfa ya unga na
lita milioni 3.4 za viuatilifu
vya maji, mabomba 10,000
na magunia milioni 6.2.

Alisema wizara Kkupitia
Bodi ya Korosho Tanzania
inasimamia upatikanaji wa
pembejeo za korosho kabla
ya msimu kuanza ambapo
Oktoba 15, 2022, kamati
ya ununuzi wa pembejeo
kwa pamoja ilitia saini mi-
kataba na kampuni 14 kwa
ajili ya ununuzi wa pembejeo
hizo.

“Serikali kupitia Bodi ya
Korosho Tanzania inaen-
delea kuratibu zoezi hilo
ili kuhakikisha pembejeo
zinawafikia wakulima kwa
wakati na bei itakayopang-
wa kulingana na mahitaji,”
alisema.

ngia Bungeni jijini Dodoma jana walipofika kutembelea Bunge

Mbunge ataka uwakilishi kundi la wazee bungeni

MBUNGE wa Viti Maalum
(CHADEMA), Conchester
Rwamlaza, ametaka wazee
kupewa nafasi ya uwakilishi
bungeni kama ilivyo kwa vi-
jana na wanawake ili kutoa
ushauri na kusikilizwa.

Akiuliza swali bun-
geni jana, mbunge huyo
alitaka utaratibu ufanyike
kama ilivyo kwenye viti
maalum ili vyama vya siasa
viwajibike na wazee wapate
nafasi za uwakilishi ndani ya
Bunge.

Akijibu maswali hayo, Nai-

bu Waziri wa Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na
Watu Wenye Ulemavu), Pa-
trobas Katambi, alisema kwa
mujibu wa Ibara ya 66(1) ya
Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya Mwaka
1977, kuna sharti la aina sita
(6) za wabunge ambao ni
wabunge wa kuchaguliwa
kuwakilisha majimbo ya uch-
aguzi.

Pia alisema wabunge wa-
nawake wasiopungua asil-
imia thelathini ya wabunge
wote, wabunge watano ku-

toka Baraza la Wawakilishi,
Mwanasheria Mkuu pamoja
na wabunge wasiozidi 10 wa
kuteuliwa na Rais, na Spika
iwapo hatakuwa amechaguli-
wa kutoka miongoni mwa
wabunge.

“Kwa kuwa Ibara ya 67(1)
(b) ya Katiba imeainisha moja
ya sifa ya mtu kuwa mbunge
ni lazima awe mwanachama
na mgombea aliyepende-
kezwa na chama cha siasa,
hivyo tunatoa wito kwa vy-
ama vya siasa nchini kutenga
nafasi za uwakilishi wa wazee

kama ilivyo kwa watu wenye
ulemavu na vijana ili waweze
kupata nafasi ya uwakilishi
bungeni,” alisema.

Katambi alisema she-
ria inatoa haki kwa vyama
vya siasa kupata wawakilishi
kwenye vyombo  mbalim-
bali.

“Kuna chama kina umoja
wa vijana, umoja wa wa-
nawake na wazazi na uwakili-
shi wake upo bungeni, hivyo
nafasi hiyo inatolewa kulin-
gana na utaratibu wa chama
husika cha siasa,” alisema.

STAMICO yasuka
mikakati kuinua
wachimbaji
wanawake

SHIRIKA la Madini (STAMICO) lime-
andaa mikakati kwa ajili ya wachim-
baji wanawake ikiwamo kuwapatia
mafunzo ya uchimbaji madini na
maeneo mengine yanayohusiana na
sekta hiyo.

Naibu Waziri wa Madini, DKk. Steven
Kiruswa, alibainisha hayo jana bun-
geni alipojibu swali la Mbunge wa
\éilti Maalum (CCM), Neema Mwanda-

ila.

Mbunge huyo alihoji mikakati ya
serikali kuhakikisha wanawake wa-
nakuwa miongoni mwa wachimbaji
wa madini nchini.

Akijibu swali hilo, Dk. Kiruswa
alisema serikali kupitia STAMICO ina
jukumu la kuwasaidia wachimbaji
wadogo wa makundi mbalimbali
nchini, wakiwamo wanawake.

“STAMICO imeandaa na kutekeleza
mikakati mbalimbali kuhakikisha wa-
nawake pia wanakuwa wachimbaji
madini nchini,” alisema.

Alitaja mikakati hiyo inahusisha
pamoja na mambo mengine, kutoa
mafunzo mbalimbali ya nadharia
na vitendo kwa wachimbaji wadogo
wakiwamo wanawake kupitia vituo
vya mfano vya Katente (Bukombe),
Lwamgasa (Geita) na Itumbi (Mbeya).

“Pia kuwasaidia wachimbaji wado-
g0 kupata taarifa sahihi za mashapo
kwa kushirikiana na Taasisi ya Ji-
olojia na Utafiti wa Madini Tanzania
(GST) ambapo kwa sasa STAMICO im-
eagiza mitambo mitano ya uchoron-
gaji maalum kwa ajili ya wachimbaji
wadogo nchini ili kuwasaidia kufanya
utafiti,” alisema.

Pia alisema mkakati mwingine ni
kuwaunganisha wachimbaji na taasisi
za kifedha zikiwamo benki za CRDB,
NMB na KCB kwa lengo la taasisi hizo
kuwapa mikopo wachimbaji wadogo
nchini, wakiwamo wanawake.

“Mkoa wa Songwe una leseni 15
za Wanawake wanaojishughulisha
na uchimbaji na biashara ya madini.
STAMICO imeandaa mpango wa
mafunzo kwa wachimbaji wadogo
nchi nzima wakiwamo wachimbaji
wanawake,” alisema.

Alisema mpango huo katika Mkoa
wa Songwe utatekelezwa ndani ya
mwaka huu wa fedha 2022/23.

DODOMA



HABARI KASKAZINI

Jumanne Novemba 8, 2022 NipaShe 11

B Waon

Ukosefu maji
wawalazimu
kununua dumu 500/-

Na Mary Mosha, ROMBO

WANANCHI wanaoishi na kufanya
shughuli za kiuchumi katika ukanda wa
tambarare wa Lower Rombo, mkoani
Kilimanjaro, wanakabiliwa na tatizo
la ukosefu wa majisafi na salama kwa
zaidi ya miaka 50.

Kutokana na hali hiyo, wananchi wa-
nalazimika kununua ndoo moja ya maji
kwa Sh. 500.

biliwa na uhaba mkubwa wa maji hali
inayowasababishia kukesha mtoni
usiku kwa zaidi ya saa nne hadi tano
wakigombania maji, ambayo hata
hivyo, sio safi na salama kwa matumizi
ya binadamu.

“Ni kweli tatizo la maji katika ukanda
wa chini linawaathiri sana wanawake
na watoto, hasa wanafunzi katika shule
zetu za sekondari na msingi. Hali ni
mbaya na wananchi masikini hawawezi
kumudu kununua maji kwa kiwango hi-
cho. Tunaomba serikali yetu itupie jicho
eneo hili,” alisema.

“Upatikanaji wa maji katika Wilaya ya
Rombo, imekuwa ni tatizo kubwa na
la muda mrefu. Kipindi cha kiangazi,
tunakaa mtoni tukigombania maji hadi
USiku wa manane.
akizungumzia kero h|yo alisema, ku-
tokana na uhaba huo, baadhi ya watu
wenye Uwezo wamechimba visima na
wamepata maji na kuanza kuuza kwa
bei ghali.

Elizabet Simon, alisema kwa sasa wa-
nalazimika kununua maji kwa bei ya Sh.
500 ili kujikimu na maisha ya kila siku.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Se-
kondari Kirachi, akiwamo Frank Joseph,
alisema kwa sasa wanalazimika kukati-
sha vipindi darasani ili kwenda kutafuta
maji kwa ajii ya matumizi mbalimbali
ikiwamo kupikia, kufanya usafi wa nguo
na mwili.

Vilevile, Diwani wa Kisale Msaranga,
Mathius Assenga alisema katika kata
yenye shule za msingi sita na za se-
kondari mbili, zinakabiliwa na tatizo
la maji na vvanafun2| wake wanahaha
ukanda wa milimani.

Alipotafutwa kuzungumzia madai
hayo, Msimamizi wa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira, Wilaya ya
Rombo, Martin Kinabo, alisema kwa
sasa wapo kwenye mchakato wa kuka-
milisha miradi mnne itakayosaidia upa-
tikanaji wa maji ukanda huo.

Tutakapoanza Utekelezau wa miradi

“Ujenzi wa Mradi wa MJi wa Whona/
Marangu hadi Tangi la Amboni na Mradi
wa Njoro Il kutoka Rongai hadi Mashati,
umetengewa zaidi ya bilioni 6.4 na
mkandarasi yupo eneo la mradi tayari.

‘Kwa Msaranga, tumetenga Sh. milioni
30 kwa ajili ya uchimbaji wa kisima
ranga na Mahorosha.”

Aidha, Kinabo alisema wametenga Sh.
bilioni 1.4 kwa ajili ya uboreshaji wa

ni, Kelamfua Ibukoni, Ikuint, Mahorosha
na Msaranga.

ywa Kugeuza chumba cha

kuhifadhi maiti kukusanya mapato

Na Hamida Kamchalla, HANDENI

ERIKALI  imeionya  Meneji-

menti ya Hospitali ya Wilaya

ya Handeni, mkoani Tanga, ku-

tumia chumba cha kuhifadhia
maiti kama chanzo cha ukusanyaji wa
mapato.

Onyo hilo lilitolewa jana na Mkuu
wa Mkoa huo, Omari Mgumba, baada
ya kupokea malalamiko ya wakazi wa
Kata ya Kibaoni, Wilaya ya Handeni, wa-
naolalamika kutozwa fedha nyingi wan-
apokwenda kuchukua au kuwahifadhi
kwa muda ndugu zao.

“Naelekeza na haya ndio maagizo yan-
gu. Mganga Mfawidhi wa Hospitalii hii
ya Handeni na Mganga Mkuu wa Wilaya,
kuanzia sasa msitumie tena chumba
cha kuhifadhia maiti, kama chanzo ki-
kuu cha kukusanya mapato ya ndani ya
halmashauri.

“Mnapomhifadhi marehemu, ndugu
zake wanapokuja kumchukua, wapeni,
tena bure. Haya malalamiko ya wa-
nanchi wa Kata ya Kibaoni yana mantiki
na yanasikilizika.”

Kabla ya Mgumba kusitisha utozaji wa
fedha katika chumba hicho, Ramadhan
Kusaka, alisema mgonjwa anapoaga du-
nia ni lazima aingizwe kwenye chumba
hicho na ndugu wanapokwenda kui-
chukua wanalazimishwa kulipia Sh.
10,000.

“Ikitokea huna pesa ya kuulipia, ha-
wawezi kupewa mwili wa ndugu yako.
Mheshimiwa Mkuu wa mkoa, tunaomba
utusaidie hili suala.

Katika hatua nyingine, Mgumba, al-
ipokea malalamiko ya wananchi hao
kuhusu utata wa usajili wa walengwa wa
kunusuru kaya masikini katika wilaya
hiyo.

Akiwa Vibaoni, Mkuu wa Mkoa, aliele-
zwa kuwa baadhi ya wananchi wanaba-
guliwa na kuna upendeleo unatumika
kuwabaini na kuwaingiza watu kwenye
mpango huo unaotekelezwa chini ya
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Kutokana na malalamiko hayo,
Mgumba aliwaelekeza Wenyeviti wa
sha wananchi wasio na 31fa za kupata
fedha za mpango wa kunusuru kaya

maskini kuacha upendeleo, vinginevyo
watawajibika.

“Toeni elimu kwa wananchi ambao
wanaostahili kupata fedha hizo na maji-
naya walengwa yasomwe na kupitishwa
na kila aliyekuwa na miaka kuanzia 18
anapaswa kushiriki.

“Mnachagua huyo mnayemuona ni
maskini anajadiliwa na kila mtu ajiri-
dhishe kweli ni maskini anastahili kupa-
ta hiyo hela, mridhie japo kwa asilimia
32 kati yenu, lakini msichague kwa ajili
ya uzee maana kuna tofauti ya uzee na
umaskini, unaweza ukawa kijana, la-
kini huna kipato chochote wala mtu wa
kukusaidia na ukawa mzee na mali.

“Sasa utakuta Mwenyekiti, amejifun-
gia ndani na washirika wake anachagua,
fulani aliniunga mkono, kanipigia kura
yule anafaa anaandikia na wengine ana-
peleka TASAF.”

Kipindi cha pili cha awamu ya tatu
ya mradi wa kunusuru kaya maskini
nchini, unatekelezwa na TASAF katika
halmashauri zote 185 za Tanzania Bara
na Zanzibar.

Mkurugenzi wa Maipac na Mjumbe wa Bodi Misa-Tan, Mussa Juma akitoa nasaha kwa wahitimu na wageni katika maha-

fali ya Chuo cha Uandishi wa Habari Fanikiwa Arusha mwishoni mwa wiki j

ijini humo. PICHA: WOINDE SHIZZA

Serikali kuja na mpango maalumu kambi za upasuaji

Na Oscar Assenga, TANCA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu,
amesema serikali inafikiria kuja na
mpango maalum wa kambi za upasuaji
za huduma za kibingwa ili kukabiliana
na uhaba wa madaktari hao nchini.

Akizungumzia mpango huo, alisema
uamuzi wa kuja na kambi hizo unalen-
ga kuwasaidia Watanzania kufanyiwa
uchunguzi, kupata matibabu, dawa na
vifaa tiba bila gharama yoyote.

Ummy alikuwa akizungumza jana
na wakazi wa Jiji la Tanga, wakati wa
mpango wa kutoa huduma za upasuaji
wa kibingwa bila malipo, kwa wakazi wa

“Tanzania bado ina uhaba mkubwa
wa madaktari bingwa, kwa hiyo mambo
haya ya kuja na kambi ya upasuaji wa
huduma za kibingwa unahitajika sana
kwa sasa na sio Tanga peke yake, bali ni

mikoa yote nchini,” alisema.

Kambi hiyo inatekelezwa na madak-
tari bingwa kutoka Taasisi ya Peleks Hu-
manitarian Organization ya Uingereza.

Jumla ya wagonjwa 380
hadi sasa wamekuwa na kambi hiyo kati
ya watu 7,000 waliolengwa.

Kambi hiyo ya matibabu bingwa ya
upasuaji imewezeshwa na Taasisi ya
Watumishi Health Check, Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Tanga Bombo na
Ofisi ya Mbunge wa Jimbo la Tanga mjini
kwa pamoja wamewaleta wataalamu
hao kutoka nchini Uingereza.

Mkurugenzi wa Watumishi Afya
Check, Dk. Siraji Mtulia, alisema upas-
uaji huo ulianza Novemba 5 na utakoma
ifilkapo Novemba 11, mwaka huu na uta-
gharimu Sh. milioni 876.

Kwa upande wake, Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Afya, Dk. Seif Kallage, alise-
ma uwapo wa kambi hiyo ni jitihada za

Waziri Ummy kutokana na jukumu al-
ilopewa na Rais Samia Suluhu kuhakiki-
sha afya za Watanzania zinaimarika na
kuboresha huduma.

Alisema hata kampeni ya Mama Sa-
mia aliilendeleza kwa kuanza na Tanga
kushirikiana na Peleck na anaendelea
na mikoa mengine nchini.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Dk.
Jonathan Budemu, alisema kambi hiyo
itawasaidia wananchi na katika watu
700 waliochunguzwa na madaktari
walikuwa hawana uharaka na mwen-
delezo wa kambi hiyo utawasaidia ku-
waona.

Alimuomba Mstahiki Meya kipindi
cha uchunguzi, wananchi watakaokosa
maeneo ya kuwaweka, wawaweke kwe-
nye vituo vingine baada ya upasuaji
kama Ngamiani na Makorora na vya
jirani ili wote waweze kupata huduma
kwa wakati.
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TFA yajlvuma
kujiendesha
kifaida

miaka sita

Na Allan Isack, ARUSHA

MKURUGENZI Mtendaji
wa Chama cha Wakulima
wa Tanganyika (TFA),
Justine Shirima, amesema
kwa Kkipindi cha miaka sita
kuanzia 2016 hadi 2021,
chama hicho kimeimarika
na kusimama upya kwa
kuwa wamefanikiwa ku-
jiendesha kwa faida.

Aidha, alisema kutokana
na kuimarika kwa chama
hicho, wanatarajia mwaka
ujao wataanza kutoa
gawio kwa wanachama
wake.

~Shirima aliyasema hayo

mkutano mkuu wa mwaka
wa wanahisa wa TFA.
“Chama hiki kina historia
ndefu kidogo, tangu il-
ipoanzishwa mwaka 1935
na katika kipindi chote cha
uendeshaji ilipitia katika
tatizo la kutokutengeneza
faida na kwa mujibu wa
utaratibu wa kampuni ili
uweze kutoa gawio inabidi
uwe umetengeneza faida.

“Kwa sasa tumetengen-
eza faida, lakini bado
haijafikia kiwango cha
kulipa gawio kwa kuwa
bado hatujaandaa hasara
Z|||zopat|kana miaka ya
nyuma,” alisema.

Vilevile, alisema hadi
vvahpofanya mkutano huo,
kulikuwapo na ongezeko
la ukusanyaji wa mapato
kutoka Sh. bilioni 4.5 kwa
mwaka 2017 hadi kufikia
Sh. bilioni 12.9 na biashara
ggo imekuwa kwa asilimia

Pia alisema TFA ndio
taasisi pekee hapa nchini
yenye mtandao mpana
kuliko taasisi nyingine,
katika mchakato wa us-
ambazaji wa pembejeo za
kilimo kwa wakulima kwa
kuwa wana matawi zaidi
va 17.

Shirima, alisema kuto-
kana na mabadiliko ya
hali ya hewa, aliwataka
wakulima kuchukua tahad-
hari kwa kulima mazao ya
muda mfupi yanayosta-
himili ukame ili wasipate
hasara.

Akizungumza kwa niaba
va wanachama wanzake,
John Mbanga, alisema ku-
tokana na mabadiliko va
hali ya hewa wanaiomba
serikali kuwapatia ruzuku
ya pembejeo za kilimo
kwa wakulima hasa wa
vijijini.

“Tunaiomba serikali
kutoa ruzuku na kushusha
gharama za pembejeo za
kilimo ikiwamo mbegu,
mbolea na viuatilifu ili
wakulima waweze ku-
faidi kwa kuwa kwa sasa
gharama ziko juu,” alisema
Mbanga.

Mkuu wa Kikosi cha Askari wa Usalama Barabarani Mkoa wa
Manyara, Georgina Matagi (kulia), akiwasikiliza madereva pikipiki
(bodaboda) wanaofanyakazi zao ndani ya ukuta unaozunguka
migodi ya madini ya Tanzanite Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani
Simanjiro, wakati akikagua vyombo vya moto na kutoa elimu ya
usalama barabarani juzi. PICHA: GIFT THADEY

AKAZI wa
maeneo ya
Madanga,
Kimanga na

: Jaira, Wilaya ya Pangani,
¢ mkoani Tanga, wako mbio-
¢ ni kuondokana na adha ya
¢ maji iliyodumu kwa zaidi
: ya miaka 25, baada ya seri-
¢ kali kupeleka zaidi ya Sh.
¢ milioni 480 za ufumbuzi
¢ wa tatizo hilo.

Msimamizi wa Mradi wa

¢ Uboreshaji wa Miundom-
: binu wa Mamlaka ya Ma-
: jisafi na Usafi wa Mazingira
: jijini Tanga, Aboubakari
¢ Mtili, alisema mradi huo ni
: mahususi l<wa ajili ya kuhu-

Madanga.

Mtili alikuwa akizun-

§gumza na wakazi wa

Tanga UWASA 111p01<wenda
: kutambulisha mradi huo.

“Kutokana na kuwapo

* kwa tatizo hilo, Wizara ya

Milioni 480/-
zapelekwa
Pangani
kutatua
shida ya maji

Na Oscar Assenga,
: PANGANI

Maji, ilifikiria kuchimba vi-
sima katika maeneo haya
ili kuongeza upatikanaji wa
maji, lakini havikuwa na
maji ya kutosha.

“Kwa sababu hiyo basi,
tumeamua kwenda ku-
chukua maji katika eneo
la Boza, ambako kuna vi-
sima.”

Aidha, alisema Kkatika
utekelezaji wa mradi huo,
wamepanga kutumia viba-
rua kutoka kwenye eneo
hilo, na wananchi watapata
ajira ya kuchimba mitaro
na kazi nyingine.

Alisema mradi wa Ma-
danga na Kimang'a ulikuwa
na shida ya maji muda mre-
fu na kupitia mradi huo,
wananchi watapata maji ya
kutosha.

Awali Ofisa Uhusiano
wa Tanga UWASA, Devo-
tha Mayalla, alisema mradi
huo utasaidia kero ya maji
kwa wananchi na kuwa-
taka wawe mabalozi wa
kuhakikisha wanautunza
na kulinda.

Wazazi wasiofuatilia watoto wao wapewa onyo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

IDARA ya Udhibiti Ubora wa
Shule ya Wilaya ya Arumeru,
mkoani Arusha, imewashukia
wazazi na walezi wanaowekeza
nguvu zaidi kutafuta mali na
kuacha jukumu la kulea watoto
wao, wakiamini kazi hiyo ni ya
walimu.

Imewakumbusha kujenga
uhusiano wa karibu na watoto
wao ili kusaidiana kufanya vizuri
katika masomo yao na kuende-
leza vipaji.

Mdhibiti Mkuu Ubora wa
shule wa Halmashauri ya Meru,
Aurelia Kiwale, alieleza kuto-
furahishwa na hali inayoendelea
sasa, wakati alipokuwa akizun-
gumeza katika mahafali ya 13 ya
kidato cha nne ya Shule ya Se-
kondari St. Mary’s Duluti.

Alisema kumekuwapo na
tatizo kubwa la ukosefu wa ajira
kwa vijana wengi wanapohitimu
elimu mbalimbali, walimu wak-
ibuni njia za kuendeleza vipaji
vya watoto, itawasaidia wanapo-
hitimu kuwa na ajira kulingana
na kipaji alichonacho.

“Lakini ili kufikisha ndoto
hii lazima wazazi na walimu
washirikiane pamoja na hii ita-
saidia sana taifa, kwani wengi
wakijiajiri kwa kuwa na shughuli
mbalimbali za ujasiriamali, kul-
ingana na vipaji vyao walivyoen-
delezwa, itawasaidia na kuacha
kulilia serikali kutowaajiri,”
alisema.

Kiwale alisema kwa sasa seri-
kali inakusanya maoni kwa
wadau namna ya kuboresha
mitaala, ili mwanafunzi anapo-
hitimu ajiajiri na kuondokana
na changamoto ya ajira, huku
akiwataka kutoa maoni endapo
watahitajika kufanya hivyo, ili
kuwezesha vijana nchini kuon-
dokana na changamoto ya ajira.

“Sasa hivi hatutaki tena suala
la watoto wetu kuzunguka na
bahasha mtaani kwani lime-
kuwa ni kero kubwa, unakuta
mtoto amefaulu vizuri changa-
moto inakuja kwenye ajira,
hivyo nawaomba walimu kuen-
deleza na kukuza vipaji vya wa-
toto wetu, ili suala la ajira liweze
kuwa historia kwa nchi yetu,”
alisema.

Mkuu wa Shule ya Sekondari

ya St. Mary’s Duluti, Essau Mlen-
gule, alisema shule imekua iki-
fanya vizuri katika matokeo yake
kila mwaka na hiyo ni kutokana
na elimu nzuri ambayo waki-
fundishwa na walimu hao, hasa
somo la ujasiriamali ambalo lin-
awawezesha kuwa wabunifu.

Mlengule aliwataka wahitimu
hao kutambua kuwa kufika ki-
dato cha nne sio mwisho wa
elimu na kutaka wajiendeleze
zaidi kwa kuwa wamesoma ili
wakatatue changamoto zinazoi-
kabili jamii inayowazunguka,
huku akiwataka kuwa wabuni-
fu na kushiriki kikamilifu
kwenye kazi za mikono na uja-
siriamali.

Alisema kwa sasa wanapam-
bana kutafuta vyanzo mbadala
vya fedha ili kuboresha mazin-
gira ya kusomea na kujifunzia
kwa wanafunzi na walimu na
kuomba msaada wa upatikanaji
wa jengo la utawala.

“Pia hatuna viwanja bora vya
michezo, lakini tunakabiliwa na
tatizo kubwa la mwamko mdogo
wa wanafunzi kujisomea bila
kusimamiwa, pamoja na ku-
wapo kwa ushiriki mdogo kwa

baadhi ya wazazi katika malezi
ya pamoja kwa vijana wawapo
shuleni,” alisema.

Aliwataka wahitimu hao ku-
tambua mafanikio ya kweli
hayaji kwa njia za mkato, ku-
tokufuata taratibu za jumuiya
husika, kujichukulia maamuzi
bila ruhusa ya mamlaka husi-
ka, bali kufanya kazi kwa bidii,
maarifa na kwa malengo, kuji-
amini, kuwa weledi katika kazi
zao sambamba na kutanguliza
nidhamu katika kila jambo.

Wahitimu kwa upande wao,
Eben Liston na Alphonsia Mlen-
gule, walisema kuna uboreshaji
mkubwa wa miundombinu
ya shule hiyo ikiwamo bwalo
la chakula, maabara ya kisasa,
pamoja na uboreshaji mazingira
ya shule kwa kupanda miti ya ki-
vuli vyote vimewezesha kubore-
sha kiwango cha elimu shuleni
hapo.

“Tunashukuru shule hii kwa
kuweza kutuandaa kujiajiri kwa
kutusisitizia somo la ujasiriamali
ambalo litatuwezesha kujiajiri
na kuondokana na changamoto
ya kuanza kusaka ajira mtaani,”
alisema.
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SAYANSI

NA DK. FELICIAN B. KILAHAMA

NGORONGORO NI ZAIDI YA WANYAMA, WATU (2)

Kumesheheni maajabu viumbe adhimu na adimu,
nyayo mtu wa mwanzo, mchanga unaotembea

UNAMSHUKURU Mwenye-
zi Mungu anayetuhurumia
na kutupa tena nafasi ya
kuishi na kuendelea kuji-
funza mambo mengi yakiwamo
maajabu yaliyoko Tanzania.

Katika toleo lililotangulia nili-
fafanua kuhusu kuanzishwa kwa
Hifadhi ya Ngorongoro na jinsi
shimo au kreta ilivyotokea.

Katika mwendelezo wa leo
makala inatazama vitu gani mtalii
awe wa ndani au nje ataweza
kuviona na kufurahia urithi asilia
unaopatikana Tanzania pekee.

Neno ‘crater’ au ‘kreta’ kwa
Kiswahili, wataalamu walioko
Ngorongoro, wanathibitisha kuwa
Kiswahili sanifu kwa jina hilo ni
‘kasoko’ hivyo, eneo hujulikana
kama ‘kasoko ya Ngorongoro'.

Nimefuatilia asili ya jina
‘Ngorongoro’ hivyo kulingana na
ufafanuzi wa Wamasai wakazi wa
eneo hilo, ni muunganisho wa
maneno mawili ‘ngoro’ na ‘ngoro’.

Inasemekana Wamasai walioku-
wapo zama za kale, walikuwa na
ng'ombe waliofungwa kengele
shingoni inayoitwa ‘ngoro’ hivyo,
walipokuwa wakichunga katika
‘kasoko’ ya Nogorongoro wakawa
wanasikia mlio au sauti iliyotolewa
na hizo kengele: ‘ngoro; ngoro’.

Kutokana na hali hiyo Wamasai
wakawa wanatumia hayo maneno
na hatimaye wakoloni kuanzia
Wajerumani miaka ya 1800’ na
Waingereza kwenye miaka ya 1900
wakalipa jina eneo hilo likajulikana
kama ‘Ngorongoro’ mpaka sasa.

Maajabu katika kreta ya Empakaai. PICHA: MTANDAO

UPEKEE WA HIFADHI

Ngorongoro inatokana na
upekee wa vivutio vilivyoko katika
eneo hilo, ambavyo ni pamoja na
‘kasoko’ au kreta kadhaa iko ya
Ngorongoro, kreta ya Empaakai na
kreta ya Olmoti.

Kreta hizo tatu zipo sehemu
moja na zote zina wanyama ndani
yake ni vivutio vya aina yake ulim-
wenguni kote.

Isitoshe kuna tambarare katika
eneo la Ndutu maarufu sana
kama sehemu ya kuzalia nyumbu.
Hivyo mtalii yeyote akitembe-

lea Ngorongoro ataweza kuziona
kasoko hizo za aina yake katika
sehemu moja na eneo la uzazi wa
wanyama hao.

Aidha, atatembelea eneo la
kuzalia nyumbu, kadhalika, katika
Hifadhi ya Ngorongoro, kuna
vivutio vingine licha ya wanyama

mbalimbali wakiwamo tembo,
simba, nyati, faru (hasa mweusi)
na chui.

Tunamshukuru Mwenyezi
Mungu kwa sababu Tanzania ime-
jaliwa kuwa na faru wa kutosha
ndani ya Hifadhi ya Ngorongoro
peke yake.

Kuna faru wanaoishi ndani
ya kasoko ya Ngorongoro lakini
baadhi wakiwa nje ya kasoko husu-
sani katika msitu mnene wa hekta
89,200, wa nyanda za juu kaskazini.

Pamoja na hayo wapo wanyama
wengine wengi kama nyumbu,
pundamilia, duna, fisi, mbwam-
witu, swalapala, kongoni, mbweha
ambao mtalii ataweza kuwaona na
kuwafurahia.

MALIKALE OLDUVAI

Kusema kweli, Ngorongoro
ni sehemu pekee nchini yenye
vivutio vya malikale vya aina yake.
Mathalani, yapo makumbusho
ya “Olduvai” inayoaminika kuwa
chimbuko la binadamu wa kale
(earliest humans’ settlements).

Tafiti za wataalamu wa malikale
na historia ya binadamu zinaonye-
sha kuwa eneo hilo ndilo lilika-
liwa na binadamu wa kale kuliko
sehemu nyingine duniani; mpaka
kufahamika kama “eden ya Afrika
inayopatikana Ngorongoro nchini
Tanzania.

MCHANGA MIUJIZA
Vilevile, kuna eneo la ‘Laetoli’
lenye nyayo za binadamu wa

INAENDELEA UK. 18
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ELIMU

NA MICHAEL ENEZA

Redio sasa zinapenya, kutumika
kama fasihi shirikishi kila kona

BN kuingia ngazi mpya, kuizungumzia jamii kwa undani

WEPO wa redio masafa

mapana ya maeneo ma-

dogo (FM) bila kuhitaji

mitambo mikubwa na
kusikika kila mahali umewezesha
taifa kuwa na wingi wa vyombo
vya habari vinavyohudumia Wa-
tanzania wengi hata walioko viji-
jini wakitumia redio za jamii.

Aidha, idadi ya washiriki wa
fani ya habari, inaungana na sanaa
za maonyesho redioni, kuleta sura
mpya katika baadhi ya vyombo
vya tasnia hiyo kwenye juhudi za
kuwafikishia ujumbe wasikilizaji.

Ni mazingira ambayo katika his-
toria ya sanaa na fasihi yanakum-
bushia kilichotokea katika bara la
Ulaya kuelekea mwisho wa enzi
ya utawala wa kifalme na mfumo
wa kimwinyi, kabla ya kuingia
mfumo wa mali binafsi na siasa
za ushindani za kidemokrasia.

Fasihi ilikuwa njia ya kujieleza
kwa kificho bila kuulizwa, tofauti
na kutoa maoni, au uhojiwe ana
kwa ana na wenye utaalamu wa
kuuliza maswali.

Leo pia mitandao inapasua
mawingu na kusambaza habari
bila kungoja kuhojiwa huku
mingine ikirusha ujumbe na
taarifa kutoka mbali na kuwafikia
wengi wanaotumia majukwaa
hayo.

Wapo wengi wanaotoa ujumbe
mfano tiktok kwenye video za
aina mbalimbali zinaonyesha yale
ambayo si lazima yatoke Tanzania.

Ipo angalau hadithi moja
ya mazungumzo mitaani kati
ya watu kadhaa, iwe ni wanafa-
milia na wengine ni marafiki,
kuzungumzia masuala kadhaa ya
Sheria ya Maudhui ya Mawasiliano
(mitandao ya kijamii).

Hivi karibuni lilitolewa onyo
kuhusu aina za maudhui (ambayo
ni tafsiri ya neno ‘content” ambalo
ni pana zaidi, kugusa kina-
choonyeshwa kwa jumla kwenye
mitandao iwe twiter, WhatsApp
, TV mtandaoni, redio na blog
wakati maudhui ni mwelekeo au
hisia za kinachoonyeshwa, kimo-
jawapo au kadhaa.

Kiuhalisia maudhui ni kama
ushauri wa hadhi, kwa mfano
ushauri unaotolewa na kuhani
katika madhababu ya aina hii au
ile. Kuna uhusiano kiasi fulani
kati ya jamii ya Tanzania hivi sasa
na mfumo huo wa Ulaya, ambako
kuna maeneo kadhaa ya main-
giliano ya kijamii yasiyojadiliwa
waziwazi.

Ni kutokana na vizuizi vya
kisheria kwani mjadala unatoa
mwanya kwa wanaopendelea
mwelekeo tofauti na kilichoain-
ishwa katika sheria kujieleza,
suala ambalo si muafaka kwa
chombo cha habari. Kwa hali hiyo

Vituo vya matangazo ya redio visivyohitaji miundombinu mikubwa vikifanya kazi ndani ya jamii.

msukumo wa jinsi hisia zinavyo-
jiinua kwa masuala kama hayo
zinaelekezwa kwingine, si kwa
hoja.

Tofauti hii inaingia katika
mtazamo wa fashihi kwa jumla
kuwa ni mtiririko wa kinachotokea
katika jamii, familia, marafiki, viji-
weni au kwenye starehe na siyo
kilichorasimishwa au kinachotaka
kuwa rasmi kwa kujieleza.

Watu wakiwa wanaongea
nyumbani kwao au vijana wakiwa
vijiweni wakibishana kuhusu
jambo fulani, kimsingi wanabadili-
sha mawazo na kinachoongelewa
hapo hakina uwezo wa kutafsiriwa
kama mwelekeo rasmi kwa mtu
yeyote.

Na mara nyingi kinachoonge-
lewa katika mazingira hayo husa-
haulika, hakuna kumbukumbu
ya soga za jana au juzi, hivyo
mtiririko wa hadithi kuhusu soga
hizo pia hauna madhara; hakuna
aliyesimama akajitambulisha na
kuongea hili au lile.

Inafahamika kuwa kazi ya
vyombo vya habari kimsingi ni
kuhabarisha, kufurahisha au

Tofauti hii inaingia
katika mtazamo
wa fashihi kwa
jumla kuwa ni
mtiririko wa kina-
chotokea ka-

tika jamii, familia,
marafiki, vijiweni
au kwenye starehe
na siyo kilicho-
rasimishwa au
kinachotaka kuwa
rasmi kwa ku-
jieleza.

kuburudisha, kuonya, kuweka
mwelekeo fulani wa kitaifa au
ajenda.

Iwe ni redio, runinga, mitandao
au magazeti jukumu kubwa ni
hilo. Pale inapotolewa habari za
tukio fulani, wahusika ni wenye
mamlaka ya kutoa maelekezo au
kufafanua maelekezo yaliyopo
kuhusu suala husika. Ila kuhu-
sisha mara nyingi ni kwa utashi
tu wa chombo husika, kutafuta
mtaalamu wa suala husika ili
atoe mawazo kama raia mwenye
uelewa mpana au wa kina wa
suala hilo, na siyo kama msemaji
wa kitaaluma wa jambo lenyewe.
Hapo ingebidi atafutwe msimam-
izi wa kisera atoe ufafanuzi unao-
itwa ‘elimu’ ya suala hilo.

Ina maana kuwa katika mawasi-
liano kila kitu kina mahali pale
na umuhimu wake, kuwa akizun-
gumza msimamizi sera au utara-
tibu katika eneo fulani yale ata-
kayosema ni msimamo au elimu.
Akiongea mtaalamu anaweza
kutoa elimu au ushauri wa kina
kwa maana ya maoni ambayo si
rahisi kuonyesha udhaifu wake, na

o~}

PICHA: MTANDAO

ndiyo maana anakuwa mtaalamu.

Akiongea mtu mwingine katika
hali kwa mfano ya kuhojiwa
anatoa maoni ambayo yanaweza
kuchangia kupima uadilifu au
usahihi wa kilichotangulia kusema
au kujadiliwa, iwe ni mtazamo wa
mtu mwingine, na hata elimu au
msimamo wa awali.

Ukitaka kukwepa yote hayo
unatoa hadithi ya mazungumzo
ya nyumbani, mtaani au kijiweni,
ambako hakuna mwenye hadhi
kutoa elimu.

Ndiyo maana redio zama hizi
zipo kuzungumzia mengi katika
jamii na kuhoji kunakoonekana
kuna changamoto au tatizo
ambalo halipati mzungumzo
rasmi anayetoa mwelekeo pengine
wa kile kinachotakiwa kuonekana
ndani ya maudhui.

Wasanii wakiwamo wa filamu,
michezo ya kuigiza, wana muziki
nao wamo wakifikisha ujumbe
ambao jamii inauhitaji zaidi ili
kuifundisha, kuiburudisha na hata
kuionya kuwa mwelekeo au jambo
au baadhi ya mambo ni kinyume.
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Monica, mwalimu wa ufundi ujenzi
anayevuta wasichana kuwa wajenzi

Mwalimu Monica akiwa kazini, wanafunzi wake wakiendelea na ujenzi.

UNAPOZUNGUMZIA
mama si lazima awe mzazi,
hata yule aliyekutoa kuto-
ka hatua moja kwenda ny-
ingine ya kukuinua kielimu, mtaji,
ushauri tena akikupa mwanga wa
kumuda maisha yako ni mama.

Anachukua nafasi hiyo maana
anakuonyesha njia ya kutoka
iwe kwa kuajiriwa au kujiajiri na
kufanikiwa kuendesha maisha yako
ya kila siku, naye anabaki kuwa
mama, hata kama hukunyonya
maziwa yake.

Monica Ndalilileko (56) anaye-
fundisha Chuo Cha Ufundi Uhuru
ni ‘mwalimu mama’ aliyewakwa-
mua vijana wengi na kuwatoa
woga, kuwaondoshea fikra mgando
za mfumo dume wasichana wal-
iokuwa wakiogopa kazi za ufundi
kwa mawazo kuwa ni fani ya kiume.

Waliamini kuwa iwe kujenga,
kupiga matofali, kupaka rangi,
kuchora ramani za majengo,
kuezeka ni majukumu ya kina kaka
pekee.

Kupitia ushawishi wake, kuwatia
moyo na kufuatilia wanachopata
baada ya kuhitimu darasani, tayari
vijana wengi wake kwa waume
wamepata ajira sehemu tofauti
na kufanyaka kazi zilizodhihirisha
vipaji vyao katika jamii walikojiajiri

au kuajiriwa katika fani ya ufundi
ujenzi.

Monica anasema ni kutokana na
ajira hizo na kufundisha mafundi
kadhaa waliopitia mikononi mwake
limekuwa jambo linalomheshimi-
sha na kukuza jina lake.

“Ni kitu kinachoniletea faraja
kubwa katika ualimu wangu huu wa
ufundi ambao sijajuta kuusomea na
kuufundisha.” Anaongeza.

Anapozungumza na Nipashe hivi
karibuni, anasema kuwa ilikuwa ni
ngumu kwa ndugu hata wazazi
kukubali maamuzi yake ya kucha-
gua kusomea ufundi ujenzi kwani
wengi walimkatisha tamaa kwa
chaguo lake hilo lilionekana hali-
kuwa sahihi.

Anasema alipenda ufundi kutoka
moyoni ufundi na alisonga mbele
bila ya kumsikiliza mzazi au yeyote
asemalo kumpinga na tayari anam-
shukuru Mungu kwa mafanikio
makubwa.

Monica ni muhitimu kutoka
Sekondari ya Moshi Techni-
cal mkoani Kilimanjaro ambaye
baadaye aliendelea na fani ya
ufundi katika Chuo cha Ualimu
cha Ifunda mkoani Iringa akipata
mafunzo ya ngazi ya cheti.

Baada ya kuajiriwa akiwa kazini,
hakuchoka aliongeza kielimu katika
Taasisi ya Ufundi Dar es Salaam
-DIT miaka mitatu kuanzia 2006
hadi 2009 akisomea uhandisi.

PICHA: PILI KIGOME

“llionekana kama
ufundi ujenzi ni
jukumu la wa-
naume pekee na
waliokuwa tayari
washashindwa
maisha, hivyo
hamasa ilihitajika
kwenye kuwasuku-
ma vijana kupenda
kujifunza ufundi
wa eneo hilo”

i
i

Monica alianza ualimu wa ufundi
ujenzi katika mazingira magumu
akiwa na wanafunzi wanne dar-
asani mnamo Julai 1990, aki-
wafundisha nadharia, vitendo
pamoja na somo la michoro ya
majengo au technical drawings,
anasema.

Anakumbusha kuwa hapo awali
wakati ameajiriwa na Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
kwenda Chuo cha Ufundi Uhuru
Mchanganyiko, hakukuwa na
mwamko wa jamii kuanzia wazazi
hadi walezi kuwapeleka watoto
wao kwenye fani ya ufundi ujenzi.

“Ilionekana kama ufundi ujenzi
ni jukumu la wanaume pekee na
waliokuwa tayari washashindwa
maisha, hivyo hamasa ilihita-
jika kwenye kuwasukuma vijana
kupenda kujifunza ufundi wa eneo
hilo.”

Anasema kituo kilianza na
vijana wachache lakini aliamua
kukitangaza katika vyombo vya
habari ikiwamo redio ya umma na
za binafsi kama Radio One ndipo
wanafunzi wakaanza kujitokeza na
kuongezeka kidogo kidogo kadri
siku zinavyoenda na sasa kime-
kuwa ni kituo kikubwa na kinatoa
mafundi bora wanaoajiriwa na
kujiajiri sehemu mbalimbali.

Anasema chuo hicho awali kili-
kuwa kinapokea wanafunzi wali-
omaliza shule ya msingi pekee wale

ambao walikuwa hawajachaguliwa
kuendelea na sekondari ila kwa
sasa wanapokea hata wale walio-
maliza kidato cha nne kutoka shule
mbalimbali.

“Leo imeonekana kuwa kumbe
ufundi ni ajira ambayo inaweza
ikamtoa mtu na kumwajiri au kua-
jiriwa kama ilivyo kazi zingine.”
Anasema Monica.

Aidha, hapo awali kulikuwa
na hofu ya wasichana kujifunza
ufundi, walikuwa hawajitokezi
lakini kwa sasa uelewa katika jamii
unakua wakati wote hata wasi-
chana wanajitokeza kujifunza fani
hiyo ya ufundi ujenzi.

Anaeleza kuwa chuoni hapo
katika fani ya ufundi ujenzi
anawafundisha wanafunzi kozi
mbalimbali kama za bomba,
kupaka na kuchanganya rangi,
kuezeka na kuchora ramani za
majengo.

CHANGAMOTO

Mwalimu Monica anakabiliwa
na changamoto ya wazazi wanao-
jitokeza kuleta wanafunzi chuoni
hapo na kutaka watoto wao waso-
meshwe bure bila gharama yoyote
kwa madai ya kuwa serikali inatoa
gharama na kwamba elimu ni bure.

Anasema hilo ni tatizo kubwa lin-
alomkabili kwasasa kwakuwa jamii,
walezi na wazazi hawana uelewa
wa tangazo hilo la serikali kuwa
elimu inagharamiwa na serikali,
hivyo ufundi umekuwa ni tofauti na
elimu za kawaida kwa kuwa kume-
kuwa na gharama ya kununua vifaa
katika somo la vitendo na licha ya
taifa kugharamia elimu haijigusi
kwenye gharama hizo.

Anafafanua: “Kwa miaka hii
kumekuwa na changamoto ya
kupatikana kwa wanafunzi kwa-
sababu ya tangazo kuwa elimu ni
bure nchi nzima hivyo wazazi na
walezi wanafahamu kuwa elimu
na hata vyuo vya ufundi elimu
hutolewa bure jambo ambalo si
sahihi.”

Anasema hata hivyo ni ngumu
kumpokea mwanafunzi mwenye
dhana hiyo kwakuwa Wizara ya
Elimu haina bajeti ya kugharamia
elimu ya ufundi.

Kituo hicho kwa sasa kinatoa
wanafunzi wa ngazi ya cheti daraja
la pili kitaalamu wanaitwa mafundi
mchundo (mafundi wasaidizi).

Katika kilele cha Siku ya Elimu ya
Watu Wazima banda la Chuo cha
Uhuru Mchanganyiko alikokuwa
Monica likiwa na wanafunzi
anaowafundisha lilikuwa moja ya
maeneo ya mvuto katika maonye-
sho hayo yaliyofanyika l<atika Chuo

Banda hilo lilikuwa na mwa-
nafunzi kiziwi anayependa fani
hiyo kutokana na kumwelewa
mwalimu wake tofauti na kozi
nyingine ambazo aliwahi kupele-
kwa na wazazi wake lakini akiishia
njiani kutokana na kutokukifahamu
anachofundishwa.
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NDIVYO ULIVYO UMUHIMU
BIMA YA AFYA KWA WOTE
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Daktari Bingwa wa Macho kutoka Nazneen Shariff akiwapatia tiba wananchi waliojitokeza kupata huduma hiyo. PICHA: MARCO

MADUHU

AKATT uliopo ni sasa
hasa kwa kila mmoja
kupata huduma ya
afya sheria itakay-

owawezesha wananchi kulipia hu-
duma ya afya kabla ya kuumwa ili
maradhi yanapojitokeza iwe rahisi
kutibiwa.

Ni vyema kuanzia sasa wananchi
kuhamasishwa umuhimu wa kuwa
na bima ya afya na kuchangia kiasi
kitakachoelekezwa na serikali
kwa kiwango cha familia na kwa
mtu mmoja mmoja, ili unapougua
utibiwe.

Hamasa na kuelimishwa
wananchi kuchangia tiba ni
muhimu kwa sababu umaskini
unaweza kusababisha ulemavu
na kifo hasa mgonjwa anapokosa
fedha za matibabu anapoyahitaji.

Hilo linadhihirishwa mbele ya
mbunge wa viti maalum mkoa wa
Shinyanga Lucy Mayenga, anay-
eratibu zoezi la kutoa matibabu
ya macho bure kwa wananchi,
wanaomweleza kuwa wengine
wangekuwa vipofu kutokana na
kukosa fedha za kutibiwa macho.

Matibabu ya macho bure kwa
wananchi wa mkoa wa Shinyanga
yanayotolewa na madaktari bingwa
wa macho kutoka Taasisi ya Bilal
Muslim Mission of Tanzania Free
Eye Camp, yanawafikia watu mbal-
imbali mwezi uliopita, mamia waki-
jitokeza kupata huduma.

Wananchi wengi waliojitokeza
wanasema ukosefu wa fedha za
matibabu umekuwa kikwazo kwao
na hata wengine wakikaribia kuwa

vipofu, wakati kambi hiyo ikipokea
utitiri wa wenye matatizo ya uoni
kwa kuanzia mtoto wa jicho na
presha ya macho wakihitaji kupata
huduma hiyo, hali iliyoonyesha
watu wengi wanakabiliwa na
matatizo ya magonjwa mbalimbali
si macho pekee.

Mratibu wa Taasisi ya Bilal
Muslim Mission of Tanzania Free
Eye Camp, ambaye ni kiongozi
wa jopo la madaktari bingwa wa
macho Ain Sharif, anasema katika
mkoa wa Shinyanga wamewa-
fanyia watu 167 upasuaji wa mtoto
wa jicho, huku wengine zaidi ya
4,000 wakipata huduma ya macho
ya kawaida.

Anasema idadi kubwa ya watu
wamejitokeza kupata huduma
ya matibabu ya macho bure na
kwamba ndani ya miaka yao 25
tangu waanze kutoa huduma hiyo
hawajawahi kuwafanyia upasuaji
wa macho wagonjwa 116 kwa siku,
akiongeza kuwa Shinyanga ime-
meweka rekodi mpya.

Madaktari bingwa wanatoa
elimu ya usafi wa macho na kuta-
hadharisha wananchi kuwa usafi
na kujikinga na vumbi ni jambo
la kuzingatia na muhimu pia
kunawa mikono na uso wa macho
ili kuepuka uchafu au mchanga
kuingia machoni na kusababisha
maradhi.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa
wa Shinyanga, Lucy Mayenga,
anasema uamuzi wa kuleta madak-
tari wabobezi wa macho ni ili kutoa
matibabu bure kwa wananchi na

kuwaokoa na upofu kutokana na
magonjwa mengi kama mtoto wa
jicho, ukungu na presha za macho
hasa kwa wagonjwa wenye Kisu-
kari.

Anasema Shinyanga ina uhaba
wa madaktari bingwa wa macho,
jambo lililomgusa kuamua kuratibu
zoezi hilo la kutoa matibabu bure
ya macho, ili wananchi watibiwe
hasa kwa sababu wengine hawana
uwezo wa kulipia gharama za tiba.

“Shinyanga kuna uhaba wa
madaktari bingwa wa macho na pia
wananchi wengi hawezi kumudu
gharama za matibabu ya macho

kutokana na hali ngumu ya maisha,
kama mama na mbunge nikaona
ni vyema nilete madaktari hawa
wabobezi kuwatibu bure wananchi
wetu,” Lucy.

Mganga Mfawidhi Hospitali ya
Rufani Shinyanga, Dk. John Luzila,
anakiri hospitali hiyo ina uhaba
wa madaktari bingwa wa macho,
na kubainisha kuwa juhudi zime-
fanyika na serikali imeshawapeleka
masomoni kusomea fani hiyo.

Anaeleza kuwa tatizo la macho
ni kubwa lakini tiba yake ni ghali
kwa mfano kufanya upasuaji wa
mtoto wa jicho unagharimu kati ya

Wananchi wakipatiwa tiba ya macho iliyoendeshwa kwa hisani
ya Taasisi ya Bilal Muslim Mission of Tanzania Free Eye Camp.

Shilingi 300,000 hadi 350,000 kwa
jicho moja iwapo ni yote mawili
gharama ni takribani 700,000.

Anaongeza kuwa kama uvimbe
ni mkubwa zaidi gharama ni kubwa
pia inagharamu Shilingi 700,000
kupasua jicho moja na kwamba
ni gharama kubwa na mambo
yanakuwa magumu hasa kutokana
na kukosa bima ya afya na fedha
mfukoni shida inapotokea.

Baadhi ya wananchi waliopatiwa
huduma akiwamo Robert Mkan-
gala, aliyetolewa mtoto wa jicho
analalamikia gharama kubwa
za matibabu ya macho akisema
wenye hali ya chini wamekuwa na
wakiumia zaidi ndiyo wengi wana-
oshindwa kuzimudu na kusaba-
bisha kuendelea kuumizwa na
magonjwa na hata kupata upofu.

“Kwa mfano hapa Shinyanga
ukienda hospitali kupata huduma
ya matibabu ya macho, jicho
moja linatibiwa kwa Sh. 230,000,
ukienda Bugando kwenye matib-
abu ya rufani mkoani Mwanza ni
Sh. 320,000, anasema Mkangala.

“Mwaka jana nilipoona nazidiwa
sioni vizuri ilibidi nitafute pesa
na kufanyiwa upasuaji jicho la
kushoto katika Hospitali ya Kolan-
doto hapa Shinyanga nikatoa Sh.
230,000, japo nilipaswa kufanyiwa
upasuaji macho yote, kutokana na
ukosefu wa fedha nikatibiwa moja,”
anaongeza.

Mkangala anaeleza kuwa ujio
wa madaktari bingwa wa macho
mkoani Shinyanga umemaliza
tatizo lake kwani amekamilisha
upasuaji wa jicho la kulia ambalo
halikutibiwa kwa kukosa fedha.

Mwaka 2013, Happiness William,
anasema aligundulika na tatizo
la mtoto wa jicho na kuhitajika
kufanyiwa upasuaji, lakini kuto-
kana na ukosefu wa fedha za mat-
ibabu na pia hana bima ya afya
alilazimika kutumia dawa na siyo
upasuaji macho yakazidi kuhar-
ibika.

Anasema mwaka huu hali yake
ilikuwa mbaya zaidi, kwa sababu
ilifikia hatua ya kutumia miwani
lakini nayo ikiwa changamoto huku
akiingiwa na hofu ya kuwa kipofu
kwa sababu hakuwa na fedha wala
bima ya afya na akakwama kufany-
iwa upasuaji.

“Umaskini ni kitu kibaya nilikuwa
naelekea kuwa kipofu tena niki-
jiona nashukuru juhudi za mbunge
Lucy Mayenga kwa kutuletea hawa
madaktari wabobezi nimefanyiwa
upasuaji macho yote mawili na sasa
naona vizuri,” anasema Happiness.

Nchambi Ndiganya ambaye ame-
pokea matibabu anaiomba seri-
kali kupunguza gharama za mat-
ibabu ya macho, ili wenye kipato
kidogo wamudu na kuepushwa na
upofu.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, anapongeza juhudi
za wadau kutoa huduma hiyo ya
matibabu kwa wananchi wa mkoa
huo, akitoa wito kwa wananchi
kufuatilia taarifa za masuala ya
bima ya afya kwa wote na pia
kupima afya zao mara kwa mara
ili kujiepusha na gharama kubwa
zinazosababisha kushindwa
kumudu matibabu.
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SAYANSI

NA GAUDENSIA MNGUMI
KUELEKEA NISHATI SAFI

Kazi ianzie kuondoa kodi
majiko ya umeme ya presha

J Daladala, mwendokasi ziwekwe gesi kupunguza

AKUNA  utafiti  un-
aoweza kutoa takwimu
za moja kwa moja zina-
zoonyesha idadi ya watu
waliopoteza maisha kutokana na
kutumia nishati isiyo salama au
chafu hasa kuni, mbolea ya mifu-
go na mabaki mengine ya taka.

Lakini, ukweli unabakia kuwa
kupikia mbolea ya ngombe,
mbuzi, magunzi na mabaki
mengine ya mimea kumesaba-
bisha vifo vya watu wengi hasa
wanawake kutokana na kuuliwa
kwa kisingizio kuwa ni wachawi
kwa vile wana macho mekundu.

Mamia ya kinamama hao wali-
hukumiwa kifo kwa kukatwa
katwa mapanga na watoto walio-
wazaa. Aidha, wapo waliowako-

Ni mauaji yaliyotokea Kanda ya
Ziwa mikoa ya Mwanza, Simiyu,
Geita, Shinyanga, Tabora pia
yakisambaa maeneo ya Kigoma
na Kagera tena yakipewa jina la
‘mauaji ya vikongwe wanawake’.

Nishati chafu pamoja na kusaba-
bisha magonjwa ya njia ya mapafu
kuanzia homa ya mapafu, saratani,
maradhi ya moyo na macho, kuna
simulizi nyingi zilizotokana na
mateso ya kutumia kuni na nishati
nyingine zilizowatesa kinamama
na wasichana jikoni ambao leo
hawapo.

Licha ya tatizo kuwepo kwa
miongo kadhaa ni sasa seri-
kali imetangaza kuwa inaandaa
mkakati na itaunda kikosi kazi
cha kuishauri na kuibua mipango
ya kutekelezwa kuhakikisha kuwa
Watanzania wanakuwa na nishati
safi na bora.

Waziri wa Nishati, Januari
Makamba, anautangazia umma
mwisho wa kupika na kulia
machozi, kupata mafua na
kuungua na kuteseka kwa joto kali
litokanalo na nishati chafu jikoni.

Ni hatua bora inayosisitizwa na
Rais Samia Suluhu Hassan, kuwa
kikosi hicho kitakachoundwa na
wadau kutoka sekta ya umma,
binafsi na washirika wa maendeleo
kitaleta mapendekezo na masuala
ya kutekelezwa ili kupata nishati
mbadala na bora ya kupikia.

Wakati serikali inasubiri map-
endekezo ya kikosi kazi, ni muda
wa kuamua kuondoa kodi kwenye
vifaa vya umeme vya kupikia
kama majiko yanayotumia nishati
kidogo yakipika kwa mvuke.

Majiko hayo ya ‘electric pres-
sure cooker’ yanauzwa kuanzia
200,000 lakini kama kodi zitaon-
dolewa au kupunguzwa na pia
waagizaji kupewa ruzuku huenda
yakapatikana kwa bei nafuu na

Punguzo la kodi kwenye majiko

chafu zaidi na uharibifu wa maz-
ingira.

Ruzuku kwa gesi ni jambo
muhimu lakini gharama za
kutumia gesi ni kubwa kwa vile
Watanzania wengi wanazun-
gumzia kuchemsha maharage,
makande na vyakula vigumu
ambavyo vinahitaji kiasi kikubwa
cha gesi.

Mbadala wa gesi unaweza kuwa
umeme na hasa kwenye majiko
ya presha yanayopika kwa uniti
chache ikimaanisha kuwa kilo
mbili za maharage zinaweza
kuivishwa na uniti chache karibu
Shilingi 700, hivyo kuweka mkazo
kwenye umeme ni jambo jema.

Uchunguzi unaofanywa na
Nipashe maeneo mengi unagun-
dua kuwa majiko ya umeme ya
presha yapo madukani lakini
mengine hufikia hata Shilingi
300,000 na kukwamisha wenye
kipato kidogo kuyanunua.

Nishati chafu kama kuni
huuzwa ghali na haipatikani kwa
wingi kutokana na uharibifu wa
mazingira na kuvuna miti na
mazao mengine ya misitu ya asili
hali inayochangia kukosekana
huduma hiyo sokoni.

Kadhalika mkaa nao unafikia
Shilingi 2,000 kwa kipimo kidogo
ambacho licha ya kuwa ni vipande
vidogo vya matawi ya miti hak-

ya umeme yanayotumia presha linaweza kuwa mwanzo wa
kutumia nishati safi jikoni. PICHA: MTANDAO

iwezi kupika hata kilo moja ya
maharage bila kuongeza kingine.

Kwa uwiano huo ni wazi kuwa
nishati safi na salama kwa wakati
huu ni umeme hivyo serikali
ianze mchakato wa kupunguza au
kuondoa kodi ili kushusha bei ya
vifaa vya kupikia.

Kodi zikipungua kuanzia majiko
na gharama ya ‘uniti’ ya umeme
hatua kwa hatua, Tanzania itaanza
kupikia nishati safi, kama serikali
inavyofikiria.

Lakini ni vyema kuhamasisha
sha matumizi ya majiko hayo na
kuachana na upishi wa kuni na
nishati zisizo salama.

GESI ASILIA

Gesi asilia (LNG) au hata hiyo ya
kwenye mitungi (LPG) haikubaliki
tena duniani licha ya kuwa nayo
ni nishati salama. Ni kutokana na
kuchangia kuongeza hewa ukaa
‘carbon dioxide’ na kuchangia
kuzalisha joto zaidi na kuchochea
mabadiliko ya tabianchi.

Gesi iwe asilia iliyoshindiliwa
kwenye mitungi LNG na iliyo ile ili-
yochunjwa kutoka kwenye mafuta
na kupakiwa kwenye mitungi si
salama kwa mazingira ikielezwa
kuwa inatokana na mabaki ya
viumbe hai au visukuku-fossils
ambavyo huzalisha hewa ukaa.

Hata mkaa wa mawe nao

unaoelezwa na serikali kuwa
unasafishwa na kuandaliwa na
wataalamu wa Tanzania nao kwa
mujibu wa wataalamu wa usalama
wa mazingira si salama kwa vile
kadhalika ni masalia ya viumbe
hai hao au fossils.

MAGARI YA GESI

Hamasa iliyoko duniani leo ni
kuachana na matumizi ya nishati
zinazotokana na visukuku na
kujikita kwenye nishati safi ya jua,
upepo, maji bahari, joto ardhi na
taka za mimea, hivyo kikosi kazi
kiliangalie suala hilo pia.

Licha ya nchi zinazoendelea
kujiaminisha kuwa matumizi ya
nishati hizo za makaa ya mawe
na gesi hayakwepeki kwa mataifa
hayo ikiwamo Tanzania.

Ukweli unabakia kuwa hewa
ukaa au ‘carbon’ husafiri duniani
kote na hubebwa na upepo,
unaoutoa Afrika hadi Ulaya,
Amerika na China,

ukitawanya hewa ukaa ardhini
na angani duniani kote bila kujali
mzalishaji wa hewa ukaa ni taifa
gani.

Hata hivyo, haiwezekani
kuachana na matumizi ya gesi
au makaa ya mara moja kama
ambavyo hatua zinachukuliwa
na mataifa ya Ulaya na Magharibi
kwa ujumla, nchi zinazoende-
lea kama Tanzania pamoja na

uchafuzi wa hewa mijini

kufikiria kutumia nishati safi
jikoni ni muhimu pia kuitumia
gesi kwenye vyombo vya bara-
barani.

Magari yaanze kutumia gesi
ya LPG na LNG pengine juhudi
zinaze na yale yanayotoa
huduma za usafiri mijini hasa
daladala lakini pia na ya mwen-
dokasi ili kupunguza kiwango
cha takasumu zinazozalishwa
na moshi wa injini za magari
na vyombo vingine barabarani.

Vituo vya gesi vya kujaza
nishati hiyo kwenye magari
viwekwe vya kutosha kazi iki-
fanywa zaidi na sekta binafsi
kwa kuwa ndiyo wamiliki wa
biashara ya mafuta maeneo
mbalimbali.

Kwa sababu kuna watalamu
wa kubadili injini za mafuta na
kuzipeleka kwenye muundo
unaotumia gesi ambao ni Chuo
Kikuu cha Usafirishaji (NIT),
mabadiliko hayo yapewe nafasi
ili nishati safi isiishie jikoni bali
na barabarani pia.

Kwa Tanzania nishati safi inay-
otazamiwa kuanza kutumiwa
jikoni inalenga kuachana au
kukomesha ukataji miti ovyo ili
kupata mkaa na kuni.

Ujio wa nishati safi ni mkom-
bozi wa mengine mengi maana
uhaba kuni na utafutaji wake
ulichochea ukatili wa kijinsia
kwa wanawake na watoto, wan-
apokwenda porini au shambani
kusaka kuni.

Ni wazi wamekutana na
machungu kama kuuliwa baada
ya moshi kuwaumiza macho
kwa muda mrefu hasa mikoa
ya Mwanza, Simiyu, Geita, Shin-
yanga, Rukwa na Kigoma.

Pamoja na wanawake wazee
kuuliwa kinamama na mabinti
wamebakwa, kulawitiwa,
kupigwa nyumbani kuchelewa
porini na hata kutelekezwa na
mume kuwakimbia.

Lakini nishati chafu ili-
poteza sana muda au wakati
mijini wakitembea maporini,
mashambani na vichakani
tena wakishindwa kufanyakazi
nyingine za uzalishaji na kuzidi
kuwa maskini.

Watoto walishindwa hata
kwenda shuleni na hili lili-
waathiri wasichana ambao wali-
kuwa wakijiunga na mama na
walezi wao kusaka nishati hiyo
maporini, yote hayo yakiwasa-
babisha udhalilishwaji kijinsia
kama kubakwa, kuozwa utotoni
na hata kushambuliwa na wany-
amapori.
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NGORONGORO NI ZAIDI YA WANYAMA, WATU (2)

Kumesheheni maajabu viumbe adhimu na adimu,
nyayo mtu wa mwanzo, mchanga unaotembea

INATOKA UK. 13

kale au zamadamu, walioishi
hapo zamani sana miaka zaidi ya
3,000,000 iliyopita.

Kulingana na ufafanuzi nilioupata
kutoka kwa mmoja wa wataalam
walioko Ngorongoro Kassim Nyaki,
Hifadhi ya Ngorongoro pia inatukio
linalovutia la ‘mchanga’ unaohama
kimujiza.

Inaaminika mchanga huo
unahama bila kuachana unaon-
doka kama lundo katika umbo la
nusu mwezi na hufanya hivyo kwa
kutumia wawimbi ya upepo kue-
lekea upande wa mashariki mwa
Hifadhi ya Ngorongoro.

Uzoefu unaonyesha kwamba
mchanga huo unahama kwa umbali
wa mita 17 hadi 20 kwa mwaka. Hii
ina maana kwamba ukitembelea
eneo hilo ukaukuta sehem fulani,
ukaweka alama, ukirejea pale
baada ya mwaka mmoja utakuta
rundo hilo la mchanga lipo umbali
wa takribani mita 20 kutoka ulip-
ouacha.

Aidha, mchanga huo unaaminika
kuwa ulitokana na mlipuko wa
volkano katika Mlima Oldonyo-
Lengai, wakati huo majivu yenye
asili ya ‘volkano’ yalirushwa na hati-
maye kujikusanya na kutengeneza
kitu chenye umbo la nusu-mwezi.

Hata hivyo, hakuna maelezo ya
kuaminika ilikuwaje mpaka ita-
tokea umbo la aina hiyo na hati-
maye kuwa na kanuni ya kusogea
taratibu sana, kutoka sehemu moja
kwenda nyingine, bila kuachana.

UTALII IKOLOJIA

Tasnia ya utalii ina mambo
mengi pia watalii wenyewe wana
mabhitai tofauti. Hivyo, wapo wenye
kupenda kuona na kufurahia
uumbaji wa ajabu wa Mungu.

Hali hiyo inajulikana kuwa ni
utalii wa Kiikolojia na au jiolo-
jia, lakini pia tukihusisha na
masuala yanayohusu malikale
mfano, Korongo la Olduvai ndani

Faru weusi ni wanyama wanaopatikana ndani ya kreta-kasoka. Watalii wakisafiri kutembelea
maajabu ya Ngorongoro yaliyo ya Kipekee duniani. PICHA: FELICIAN KILAHAMA

ya hifadhi ya Ngorongoro kuna
masuala ya zamadamu

Vilevile, kuna Laetoli inayofaha-
mika kama ni maajabu kuhusiana
na nyayo za binadamu wa kale
ambazo bado zinaonekena hadi leo.
Ni vyema kutembelea Ngorongoro

ushuhudie mwenyewe maajabu ya
uumbaji wa Mungu. Miamba katika
maeneo ya Olduvai, Laetoli; Jabali la
Nasera, ni moja ya maeneo ya utalii
wa kuangalia miamba (Geopark);
‘kasoko’ ya Ngorongoro na Kreta ya
Empaakai iliyoko karibu na Mlima,

Oldonyo-legai ni vivutio muhimu
kuona.

Kwa upande mwingine, mion-
goni mwa vivutio muhimu vilivy-
oko katika Hifadhi ya Ngorongoro,
ni ‘msitu wa Nyanda za Juu Kaska-
zini'’.

Msitu huu una sifa ya makazi
muhimu mahususi kwa wanyama
wakubwa mathalani, nyati, faru,
tembo, pofu, chui na wanyama
wengine adimu kama chui, faru
mweusi, na duma.

Inasadikiwa kwamba wanyama
hawa watatu ni vigumu kuwaona
mchana. Vilevile, kuna ndege
adimu kama ‘European Bee-eater’;
‘Palled Harrier’, na ‘Lesser Kestrel'.

Ndege na wanyama wanat-
egemea sana rasilimali misitu kwa
maisha yao hivyo eneo la msitu
likiharibiwa, wanahamia sehemu
nyingine lenye ikolojia sahihi ya
kuwafaa kwa maisha yao.

Kuwepo misitu ndani na nje ya
eneo la hifadhi ni neema maana
licha ya kuwa makazi ya wanyama
ni chanzo kikubwa cha mvua na
maji yanayotumiwa na wanyama
pamoja na binadamu katika
maeneo mbalimbali yanayozun-
guka hifadhi ikiwa ni pamoja na
Loliondo na Meatu.

Baadhi ya mito yenye vyanzo
vyake kutokana na misitu na uoto
wa asili uliohifadhiwa vizuri katika
eneo la hifadhi ni pamoja na Mito
‘Munge’, ‘Mama Hhau’, ‘Mto wa
Endulen, na mingine inayotiriri-
sha maji kutoka ndani ya hifadhi
kwenda kwenye mashamba ya
vitunguu eneo la Mang'ola wilayani
Karatu.

Hivyo juhudi za serikali zinazo-
lenga kuhifadhi rasilimali zilizomo
katika Hifadhi ya Ngorongoro ni
vizuri jamii iziunge mkono ili uhifa-
dhi katika eneo hilo uwe endelevu
na kwa faida ya kizazi cha sasa na
vitakavyofuata.

Ikolojia ya Ngorongoro ina
manufaa mengi siyo tu kwa wanay-
ama na Wamasai wanaoishi humo
bali hata kwa jamii nje ya mipaka ya
Hifadhi. Kwa pamoja tutafanikisha
maana umoja ni nguvu na uten-
gano ni udhaifu.

WANENAVYO MALENGA

UNAZIBA

Kama wewe unaziba, jua nawe utazibwa,
Kama wewe unakaba, jua nawe utakabwa,
Kama wewe unaiba, vyako pia vitaibwa,
Mpende jirani yako, ujipendavyo mwenyewe.

Ya watu unayabeba, yako pia yatabebwa,
Wasababisha misiba, nawe jua utakumbwa,
Huzingatii katiba, na yako yatasiribwa,
Mpende jirani yako, ujipendavyo mwenyewe.

Unamcheka kahaba, kwamba dhambi yake
kubwa,

Lakini chako kiroba, ni mla rushwa mkubwa,
Hata penati wakaba, masahibu wanakumbwa,
Mpende jirani yako, ujipendavyo mwenyewe.

Ule wosia wa baba, kwa wadogo na wakub-
wa,

Upendo usiwe haba, beba wanotaka bebwa,
Wa njaa weze shiba, huo hasa ni ukubwa,
Mpende jirani yako, ujipendavyo mwenyewe.

Njia unazosiriba, asali isijelambwa,

Na makufuli ya shaba, milango inavyopa-
mbwa,

Watakaokwenda ghuba, na balaa wamekumb-
wa,

Mpende jirani yako, ujipendavyo mwenyewe.

Ulipo wewe mjomba, sitaki hadi kulambwa,
Wanakuja wanaomba, mikono sijekufumbwa,
Fanya jambo wataimba, kupata kilichoomb-
wa,

Mpende jirani yako, ujipendavyo mwenyewe.

Maisha kama yabamba, ni nakshi imepamb-

wa,
Furaha raha kutamba, mkononi una mbwa,
Uwe mjini na shamba, mabaya si wa ku-
kumbwa,

Mpende jirani yako, ujipendavyo mwenyewe.

Ziada kwenye kiroba, na jirani unaombwa,
Mlango usijeziba, na balaa utakumbwa,

Toa hata mara saba, Baraka hazitaombwa,
Mpende jirani yako, ujipendavyo mwenyewe.

Ubakie unatamba, na hata nyimbo kuimbwa,

Mwenzio akate kamba, iwe sherehe kuimbwa,
Mchanga utaulamba, na dhoruba utakumbwa,
Mpende jirani yako, ujipendavyo mwenyewe.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Ilwagha@gmail.com 0767223602
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

Kiarabu kupewa msukumo kidato
cha tano, sita sekondari za umma

SABATO KASIKA

IARABU, ni miongoni
mwa lugha kubwa zina-
zotumika duniani hata
ndani ya Umoja wa
Mataifa (UN). Kutokana na ukubwa
huo, Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia inaahidi kulipa msuku-
mo somo la lugha hiyo, ili ifundish-
we kidato cha tano na cha sita kwe-
nye sekondari za umma.

Kwa nini? Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda, anataja sababu ya kufanya
hivyo kuwa ni kutaka kuzali-
sha wataalamu watakaokwenda
kufanya kazi za tafsiri lugha hiyo
kimataifa.

Ni katika mahafali ya kidato cha
nne ya Shule za Kiislamu za Ilala
Mkoa wa Dar es Salaam, yaliyo-
fanyika katika uwanja wa Garden

alikuwa mgeni rasmi.

“Ambalo ninapenda kuahidi
hapa, ni kulipa msukumo mara
moja, ni hili la ‘kombinesheni’,
tuwe na kombinesheni au tahasusi
ambayo mojawapo ni hili somo la
Kiarabu kwenye shule za serikali,”
Prof. Mkenda anasema.

Anasema lugha ya Kiarabu ina-
tumika na dini ya Kiislamu, na pia
lugha kubwa barani Afrika na ni ya
kwanza kutoka nje ya nchi ya Tan-
zania na kwamba si vizuri kufundi-
sha, Kifaransa, Kichina, Kiingereza
na kuacha Kiarabu.

“Hatua hii ya kufundisha lugha
ya Kiarabu itatusaidia sisi kuandaa
watu wakatakaokwenda kutumia
Kiswahili kama wakalimani, kwa
sababu huwezi kuwa mkalimani
kama unajua Kiswahili halafu hujui

lugha nyingine,” anasema.

Prof. Mkenda anasema ukalimani
ni lazima mtu ajue lugha kadhaa,
na kwamba Kiarabu ni lugha
barani Afrika na inaweza kuwa ni
ya kwanza au ya pili na kufafanua
kuwa inatambulika na Umoja wa
Mataifa.

MAADILI MEMA

Aidha, Prof. Mkenda anageukia
jamii na kusema, haiwezi kukwepa
kwenye suala la malezi bora kielimu
na kimaadili na kwamba ushiriki-
ano wa pamoja unahitajika kati ya
jamii na walimu.

“Ni wajibu wa walimu na wenye
shule kuhakikisha kuwa watoto
wanapata malezi ambayo wazazi
wanataraji ikiwamo kuwapo
maadili mema, ambayo ni msingi
wa kuimwezesha mwanafunzi
kufanya vizuri katika masomo.

Prof. Mkenda anatoa wito kwa
viongozi wa dini kwa kushirikiana
na wamiliki wa shule, huku aki-
himiza walimu kusimamia malezi
ya vijana, ili kuhakikisha suala la
maadili mema linakuwa la muhimu.

Waziri Mkenda anaongeza
kuwa suala la maadili linatakiwa
kuwapo hata katika kusimamia
mitihani, kwa kuwa watoto wan-
apofundishwa kuibia mitihani, ni
sawa na kuwafundisha kuwa wezi
wa baadaye.

Ni kutokana na video zilizosam-
baa katika mitandao ya kijamii zik-
ionyesha baadhi ya wanafunzi waki-
fanya mambo ambayo ni kinyume
na maadili, ambazo anasema zili-
ishtua serikali, viongozi wa dini na
jamii. “Ninalaani vikali wale walio-

ruhusu ule mchezo wa shule hizo
pale Kisarawe na picha zikapigwa.
Haiwezekani walimu hawakujua,
hairuhusiwi na tunaahidi kwamba
tutachukua hatua zaidi,” anasema.

Anasema huo ni utovu wa
nidhamu uliofanywa na baadhi
ya wanafunzi wa shule wilayani
Kisarawe wakati wa mahafali ya
kidato cha nne, na kwamba kuwa
uchunguzi wao wa awali umebaini
walimu wamewapa wanafunzi
uhuru kufanya mambo yasiyokuwa
na maadili katika sherehe za shule.

ELIMU KWANZA
Shekhe wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Alhaj Dk. Musa Salim,

B Ni juhudi kupata wataalamu kutafsiri lugha za kimataifa

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, akimpa cheti mmoja wa wahitimu, Sarah Kirorombo. PICHA ZOTE:

anasema katika uislamu, suala la
elimu limepewa kipaumbele, na
kwamba tangu mtu anapozaliwa
hadi anapofariki anapaswa kuen-
delea kujifunza, ambapo anawataka
wanafunzi hao kuishika elimu.

“Tunawahusia watoto wetu,
tunaowaaga leo na watakaoende-
lea, kushikamana na maadili, elimu
haina maana yote mbele ya jamii
iliyokosa maadili, ninyi ndio taifa
la baadaye, nchi hii inawategemea
katika suala la maadili, endapo taifa
litakosa maadili ni sawa na kusema
taifa hilo ni mfu,” anasema Alhad
Musa.

Aidha, anaitaja jamii ya kiislamu
kujitafakari kwa kuwa ndio inay-

oongoza kwa mmomonyoko wa
maadili, akitolea mfano kuwa kati
ya panya road 10, saba ni waislamu,
jambo linaloitia aibu serikali na
jamii kwa ujumla.

“Jamii isieneze picha au video
zinazoonyesha vitendo visivyo na
maadili katika mitandao ya kijamii
kwani hiyo inachangia kupo-
romosha maadili mema. Mfano
mojawapo ni video iliosambazwa
ikionyesha wanafunzi wa shule ya
mkoani Pwani wakifanya matendo
yasiyo na maadili,” anasema.

MMOMONYOKO

Akitoa taarifa ya maendeleo
ya shule hizo kwa niaba ya wakuu
wenzake, Mkuu wa Shule ya Al Hara-
main, Buhero Issa anasema shule
11 zinakabiliwa na mmomonyoko
wa maadili ya wanafunzi, kutokana
na somo la dini kutotahiniwa na
Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA).

“Mahafali haya yanafanyika kwa
mara ya 11 yakihusisha sekondari 11
za Kiislamu kutoka Dar es Salaam,
ambazo ni Kunduchi, Ununio,
Tekeme Islamic, Muzdarfa Islamic,
Dar es Salaam Islamic, Al Haramain,
Hijra Islamic, Nuru Islamic na Kinon-
doni Muslim,” anasema Issa.

Issa anaongeza kuwa shule hizo
zimekuwa zikifanya vizuri kitaaluma
na kutolea mfano kwamba, mwaka
jana asilimia 98 ya wanafunzi katika
shule hizo walifanikiwa kujiunga na
kidato cha tano.

“Lakini shida iliopo ni kwamba
zinakabiliwa na mmomonyoko wa
maadili kwa wanafunzi, na sababu ni
somoladini kutotahiniwa naBaraza
la Mitihani (NECTA) na kutohesa-
biwa katika madaraja kidato cha
nne,” anasema.

Mmoja wa wanafunzi wanaohit-
imu kidato cha nne, Mwanaisha
Khadir anasema wanategemea
kupata matokeo mazuri na kue-
ndelea na masomo ya juu kwa
kuwa wameandaliwa vyema na
walimu wao.

Mwanafunzi huyo anasema hayo
kupitia risala ya wahitimu aliosoma
mbele ya mgeni Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda kwa niaba ya wanafunzi
wenzake.
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HABARI PICHANI

Waenda kwa miguu wakipita juu ya daraja kuvuka upande wa pili wa Barabara ya Morogoro eneo la Mbezi Mwisho Dar es Salaam juzi, baada ya kuwekwa uzio
eneo hilo ili kuepusha ajali za barabarani. PICHA: SABATO KASIKA

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omari Mgumba (kulia), akipata maelezo kwa Diwani wa
Kata ya Ngomeni wilayani Muheza, Bakari Mhando (kushoto) baada ya kufanya
ya Siku ya Waokota Taka Duniani ambayo kila mwaka huadhimishwa Novemba  ziara katika Kitongoji cha Tononoka, Kijiji cha Kigongomawe wilayani humo.
2-9. Kushoto ni Mratibu wa Sera wa Taasisi ya Nipe Fagio, Veronica Hollela. PICHA: STEVEN WILLIAM

PICHA: MIRAJI MSALA

: Kuli Na Felix Magezi 1 : :
E";j}ja‘:aﬁgggo CHEMSHABONGO NA -00 21 00~ yyyifiniy . | Komilisha jedwali
5. chukuliwa mgongoni PP g ™| kwa kujaza maneno
8. hali ya kuwa sawasawa yafuatayo:
10kamilifu 11. Uo 8 4
12.hali ya kuongea kwa gadhabu
13.mtu anayebagua watu 10 11
wasiofuata misingi yake ya dini KAMISHENI
15.Kaka yake Mama BALAKI ASI
16.malizika kwa kitu 19.kielekezi KOMESHA  [RA
20.k11t1.k10 cha shlkamoo BAMAKO  KAA
23.hekima 24.karatasi ngumu AMALI
25.kilevi cha sukari na mchele SAA
Chini: AMINA = AHA
1. kibubutu LALAMISHA UMA

2. kinyume cha mchana

3. mbolea 4. mwanzo

6. elimu ya uuzaji na ununuzi wa
bidhaa 7. jambo la kushangaza
lisilo la kawaida 9. sadikisha
14.dalili ya jambo fulani

17 taarifa 18.mzazi wa kiume
19.mji mkuu wa zamani Romania
21.rejea 22.msimu wa mavuno
wakati wa kipupwe

MILANGO yRrRU
ALASIRI UANGA
KINASA ATIA
BANDIA UsoO
NAAM

UTAMU

SHAIRI

[Majibu toleo Iililopita |




HABARI MBEYA
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Sm—— Jela maisha kwa kuongoza

Umoja
waendesha
guta wapata
mkopo
piKipiki 6

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

UMOJA wa waendesha
pikipiki za magurudumu matatu
(Guta) na wamiliki Tanzania
(BOTRAMBE), Tawi la Mbeya
umepata mkopo wa pikipiki sita
zenye thamani ya Sh. milioni
22.2 kutoka Taasisi ya Tulia
Trust. S

Mkopo huo ulikabidhiwa jana
na Meneja wa Taasisi hiyo,
Jackline Boaz kwa Makamu
Mwenyekiti wa umoja huo,
Amani William ili kuwawezesha
kujiajiri na kujikwamua kiu-
chumi.

Jackline alisema, lengo
la kutoa mikopo hiyo kwa
makundi ya vijana ni kuwainua
kiuchumi na kujiajiri wenyewe
ili kuondokana na hali ya
utegemezi na wakati mwingine
kujihusisha na vitendo vya ki-
halifu.

Dereva bodaboda na mfan-
yabiashara wa nafaka, Erasto
Nzengo, alisema usafiri wa
pikipiki ya matairi matatu
utamwezesha kuwafikia wateja
wake katika maeneo yaliyoku-
wa hayafikiki kwa wakati na
kuongeza wigo wa masoko.

“Lengo langu lilikuwa ni ku-
pata usafiri ambao utanisaidia
kusambaza mzigo mkubwa wa
nafaka kama unga wa sembe,
lishe, mchele kwa wakati, ndoto
yangu imetimia nitarejesha.
mkopo kwa wakati ili wengine
wanufaike,” alisema Nzengo.

Makamu Mwenyekiti wa umo-
ja huo, Amani William, alisema
mkopo huo ni ombi walilopele-
ka kwa Mbunge wa Jimbo la
Mbeya Mjini ambaye ni Spika
wa Bunge la Tanzania, Dk. Tulia
Ackson, baada ya uhitaji.

“Nitoe angalizo kwa vijana
ambao wamenufakia na mkopo
kuzingatia muda wa marejesho
ili kujenga heshima na kuwez-
esha taasisi hiyo kuendelea
kutoa mikopo kwa wahitaji
wengine,” alisema William.

“Lengo langu lilikuwa
ni kupata usafiri
ambao utanisaidia
kusambaza mzigo
mkubwa wa nafaka
kama unga wa sem-
be, lishe, mchele kwa
wakati, ndoto yangu
imetimia nitarejesha
mkopo kwa wakati ili
wengine wanufaike,”
alisema Nzengo.

“ubakaji wa makundi

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

AHAKAMA ya

Hakimu Mkazi

Mfawidhi ~ Mkoa

wa Mbeya, imem-
hukumu kifungo cha maisha
jela, Hance Mwakyoma (22)
baada ya kupatikana na kosa la
ubakaji wa makundi.

Mwakyoma alishtakiwa kwa
kuwaongoza wenzake wawili
kumbaka binti mwenye umri
wa miaka 18.

Mshtakiwa alitenda kosa hilo
Mei 20, 2022 usiku wakati binti
huyo akitoka kwenye sherehe
ya kumuaga (send-off) dada
yake ambayo haikuwa mbali
na nyumbani kwao.

Akisoma hukumu hiyo juzi,

Hakimu Mfawidhi Mkoa wa
Mbeya, Zawadi Laizer, alisema
mahakama imeridhika na ush-
ahidi wa upande wa mashtaka
kupitia vielelezo na mashahidi
wasiopungua watatu akiwamo
binti aliyetendewa unyama
huo. Alisema ushahidi wa
Jamhuri ulibainisha mtu huyo
kutenda kosa hilo kwa kush-
irikiana na wenzake wawili
na ushahidi uliotolewa na
mtendewa.

Ilidaiwa mahakamani hapo
kuwa mtendewa alikutana
na mshtakiwa na kumwita
ili kufanya naye tendo la
ndoa, lakini alikataa ndipo
aliposhirikiana na wenzake
wawili kumchukua hadi kwe-

baada ya kufika katika nyum-
ba yake yenye vyumba vitatu
alimlazimisha kufanya naye
kitendo hicho na baadaye
akawaita marafiki zake wawili
kufanya naye kitendo hicho
bila ridhaa yake hali iliyom-
sababishia maumivu.

Hata hivyo, ilidaiwa ma-
hakamani hapo kuwa wawili
hao hawakukamatwa na kufik-
ishwa mahakamani kwa kosa
hilo.

“Maelezo hayo yanaelezwa
kutotikiswa na ushahidi wa
upande wa utetezi ambapo
mshtakiwa alikuwa akikana
kutenda kosa hilo akisema
alisingiziwa licha ya kwamba
wakati watatu hao walitekeleza

nye nyumba ya binti huyo.
Ushahidi huo ulidai kuwa nne usiku, ilionekana watu hao

azma yao hiyo majira ya saa

walikuwa wamelewa na kuwa
mshtakiwa na mwathiriwa wa-
likuwa wanafahamiana kabla
ya tukio hilo,” alisema Laizer.

Mwendesha Mashtaka
Mwandamizi wa Serikali, Wak-
ili Deusdedit, aliiomba ma-
hakama kutoa adhabu kali kwa
mshtakiwa ili iwe funzo kwake
na jamii kwa ujumla kutokana
na baadhi ya watu kuendekeza
vitendo vya ubakaji na ulawiti
katika jamii.

Mshtakiwa aliiomba ma-
hakama kumwachia huru kwa
madai ya kutotenda kosa hilo.

Hata hivyo, Hakimu Mkazi
Mfawidhi Laizer alimhukumu
kifungo cha maisha jela na
kuweka wazi haki ya kukata
rufani kwa upande usioridhika
na hukumu.

Dereva bodaboda Asumwisye Bakari wa Kata ya
Mpuguso wilayani Rungwe akipakia mzigo wa
ndizi kwa ajili ya kupeleka soko la Ushirika lililoko
wilayani humo jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Waanza ujenzi
kituo cha afya kwa
kuchangishana

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

gu, Kata ya Hasanga, Wilaya ya
Mbozi mkoani Songwe, wamean-
za ujenzi wa kituo cha afya kwa
kuchangishana fedha na nguvu
kazi yao baada ya kata hiyo ku-
tokuwa na zahanati wala kituo
cha afya.

Kata ya Isangu haina zahanati
wala kituo cha afya, matibabu
huyapata maeneo mengine am-
bayo hulazimika kutumia ghara-
ma kubwa kufuata huduma.

Nguvu kazi ya ufyatuaji mato-
fali, mchango na shughuli ny-
ingine imefikia thamani ya Sh.
milioni 80. Wakizungumza na
Nipashe jana, wananchi hao
walisema wajawazito wanapata
adha kubwa ya kutembea umbali
mrefu kufuata huduma za mat-
ibabu. Mkazi wa eneo hilo, Lydia
Swebe alisema wajawazito wa-
natumia nauli kuanzia Sh. 5,000
hadi 10,000 kwenda Hospitali ya
Mbozi Mission.

“Kutokana na kukosekana kwa
kituo cha afya, wananchi tuli-
kubaliana tuanze na nguvu kazi
kila mmoja alikubali kutoa cho-
chote ili ujenzi uanze mara moja
kunusuru maisha ya mama na
mtoto, ujenzi umefikia hatua ya
kupaua tunaiomba serikali kuun-
ga mkono juhudi zetu,” alisema
Swebe.

Alisema hata watoto hukosa
huduma za matibabu na watu
hupoteza maisha baada ya
kushindwa kulipia gharama za

usafiri na matibabu.

Mbunge wa Jimbo Mbozi, Japh-
et Hasunga, alilazimika kutoa
mabati 288 yenye thamani ya
Sh. milioni 10 yaliyofadhiliwa na
Benki ya Biashara nchini TCB.

Meneja wa TPB Kanda, Sai-
mon Mlelwa, alisema walipokea
maombi kutoka kwa Mbunge
Hasunga kuwapo kwa mabhitaji
mbalimbali kwa ajili ya kukamili-
sha ujenzi wa kituo hicho cha
afya.

“Kama ulivyo utaratibu wa
benki katika sehemu yetu ya
faida tunachangia miradi ya
maendeleo ya wananchi katika
sekta ya afya na elimu, tukaona
ni vyema sasa kuchangia mabati
288 yenye thamani ya Sh. milioni
10 na hatutoishia hapo tutaende-
lea kuunga mkono juhudi za wa-
nanchi,” alisema Mlelwa.

Mbunge wa Jimbo la Mbozi,
Japhet Hasunga, alisema kwa
muda mrefu kata hiyo haina
kituo cha afya na kupongeza jiti-
hada zilizofanyika na wananchi
hao kuanza ujenzi, pia aliahidi
wadau na serikali wataendelea
kuwaunga mkono.

Diwani wa Kata ya Hasanga,
Mirick Nzowa, alisema wananchi
hao wanahitaji ujenzi wa kituo
hicho kukamilika haraka ili
kuokoa maisha ya wananchi wa
eneo hilo.

“Tunarajia kituo hiki baada
ya kukamilika kitahudumia wa-
nanchi 12,000 na kupunguza
msongamano wa wagonjwa wa-
naotibiwa hospitali binafsi ya
Mbozi Mission,” alisema Nzowa.
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Mpango kuweka jiwe la
msingi ujenzi nyumba 3,500

Na Augusta Njoji, DODOMA

AKAMU wa Rais, Dk.
Philip Mpango, leo
anatarajiwa kuweka
jiwe la msingi mradi
wa ujenzi wa nyumba 3,500
za watumishi unaotekelezwa
na Wakala wa Majengo nchini
(TBA) katika eneo la Nzuguni
Akikagua eneo " hilo jana,
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, alisema
mradi huo mkubwa utaongeza
hadhi ya makao makuu ya
nchi.

Alitoa wito kwa wananchi ku-
jitokeza kwa wingi kushuhudia
tukio hilo na hadi sasa nyumba
150 za awamu ya kwanza kati ya
3,500 zimeshakamilika.

“Dodoma inakua kwa Kkasi
kwa takwimu za sensa mwaka
huu inaonekana watu zaidi ya
milioni moja wameongezeka
ndani ya miaka 10, si jambo
dogo maana watu wakiongeze-
ka wanahitaji makazi, hivyo
tunapongeza TBA kwa kuliona
hili,” alisema.

Senyamule alisema nyumba
hizo ni kati ya majengo mengi
yanayojengwa na TBA Dodoma

na nchini.

“Dodoma ya Samia ni fahari
ya Watanzania, tunajivunia TBA
kwa kufanya uwekezaji huu
mkubwa,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma, Jabir Shekimweri, alise-
ma mradi huo utakapokami-
lika utatatua tatizo la makazi na
kuongeza hadhi ya jiji hilo.

“Napongeza jitihada kubwa
zinazofanywa na TBA Kkatika
kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo ikiwa ni pamoja
na ujenzi wa nyumba hizo
mpya,” alisema.

Alipongeza pia TBA kwa

kutekeleza mradi wa ujenzi wa
nyumba za viongozi eneo la
Kisasa kwa ufanisi.

Mtendaji Mkuu wa TBA, Dau-
di Kondoro, alisema nyumba
hizo ni za bei nafuu kuwasaidia
kujikimu kimaisha.

“Kumekuwa na changamoto
kubwa ya uhaba wa nyumba
kwa watumishi wa serikali wa-
naohamia Dodoma kutokana na
idadi yao kuwa ni kubwa kulin-
ganisha na nyumba zilizoko, la-
kini TBA imeendelea kujitahidi
kutatua changamoto hiyo kwa
kubuni na kujenga nyumba,”
alisema.
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Wakazi wa Jiji la Dodoma, Mtaa wa Majengo, wakifanya usafi wa kuondoa taka na tope kwenye mfereji unaopitisha
maji machafu ili usiziba mvua za msimu zitakapoanza kunyesha, (kulia) Ofisa wa Kitengo cha Idara ya Mazingira, Ally
Mfinanga. PICHA: PETER MKWAVILA

Vijana

watakiwa

kujenga
utamaduni
wa Kujiajiri

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda, amewataka vi-

jana kujenga utamaduni wa

kubuni na kujiajiri kulingana
na walichosomea ili kuisaidia
serikali kupunguza kundi la
wasio na ajira.

Prof. Mkenda alitoa rai hiyo
mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa akizindua kituo cha
hapo.

Alisema mpaka sasa serikali
imepiga hatua kubwa ku-
wajengea vijana uwezo wa
kujiajiri na uzinduzi wa kituo
hicho ni chachu kwa vijana
wengine kuona ni namna
gani wanaweza kujiajiri na
kuajiri wengine.

“Sisi Watanzania tuongeze
bidii ya kufurahia mafanikio
ya wenzetu, tukiona mwen-
zetu mwenye ndoto ana-
fanikiwa tunamuunga mkono
kwa kumwombea na kumta-
kia kila la heri na tumekuja
hapa na wabunge kuunga
mkono jitihada hizi,” alisema.

Naye Naibu Waziri wa
Habari, Mawasiliano na

Teknolojia ya Habari,

Mhandisi Andrea Kundo, al-
impongeza Mtendaji Mkuu
wa WazoHuru kwa kuhakiki-
sha anafuata sheria na ka-
nuni za vanzishwaji wa kituo
hicho.

Alisema kwa sasa kuna
mapinduzi ya teknolojia
badala ya kusubiri taarifa
kwenye runinga nyumbani,
sasa watu wanapata habari
hata kwa simu zao za mkon-
oni.

Awali Mkurugenzi wa Wazo-
huru, alisema mipango yao ni
kuwa na vyombo mbalimbali
vya habari ili kutoa fursa
kwa vijana kupata ajira.

Alisema atahakikisha vyom-
bo hivyo vinafuata misingi
na maadili ya vandishi wa
habari.

Tengeru yapatiwa bil. 2.3/- ujenzi bwenl la kike

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA mwaka wa fedha
2022/2023 serikali imeipatia
Taasisi ya Maendeleo ya Jamii
Tengeru, Sh. bilioni 2.3 kwa ajili
ya ujenzi wa bweni la kike am-
balo litasaidia kuondoa kero
wanazokabiliana nazo ikiwamo
vitendo vya ukabaji.

Mkuu wa Taasisi hiyo, Dk. Ba-
kari George, alibainisha hayo
juzi alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habri kuhusu
utekelezaji majukumu mbalim-

bali ya taasisi hiyo.

Alisema, wanaishukuru seri-
kali ambayo imeendelea kuipa
kipaumble taasisi hiyo ili iweze
kujiimarisha na kutoa elimu
yenye viwango kwa vijana wa ki-
tanzania.

Dk. George alisema fedha hizo
watazitumia katika ujenzi wa
bweni hilo kwa wanafunzi wa
kike ili kuwasaidia kuondokana
na adha mbalimbali walizokuwa
wakikabiliana nazo kwa muda
mrefu.

Aidha, alisema kutokana na

serikali kufungua fursa za kiu-
chumi nchini kumewezesha
wahitimu wa taasisi hiyo kupata
ajira katika kampuni ya biashara
na mashirika yasiyo ya kiserikali
na kupunguza kero ya ajira ili-
yokuwapo awali.

“Serikali ya awamu ya sita im-
esaidia upanuzi wa fursa mbal-
imbali za mikopo ya kutoka sekta
binafsi na kuwezesha wahitimu
kujikwamua kiuchumi,” alisisiti-
z7a.

Akieleza mwelekeo wa taasisi
hiyo, Dk. George alisema kwa

mwaka 2022/2023 inatarajia
kuongeza programu sita za
mafunzo zitakazoanza kutolewa
dirisha la Machi 2023 ambazo
zimezingatia mahitaji ya soko la
ajira kwa sasa na umuhimu wa
kuandaa wahitimu wenye fikra
sahihi na uwezo wa kujiajiri.

Taasisi hiyo inaendesha pro-
gramu 15 za mafunzo na mitaala
inayotolewa imezingatia uwiano
kati ya nadharia na vitendo.

Kadhalika, alisema ongezeko
la udahili wa wanafunzi ka-

tika taasisi hiyo linachagizwa na
uwekezaji mkubwa uliofanywa
na serikali katika uimarishaji wa
elimu kwa ngazi za msingi na
sekondari na umuhimu wa fani
ya maendeleo ya jamii katika
muktadha wa upatikanaji wa
ajira.

Hata hivyo, Msemaji Mkuu wa
Serikali, Gerson Msigwa, alisema
kuwa kwa kutambua umuhimu
wa sekta hiyo tayari imeajiri
maofisa maendeleo ya jamii
3,000 huku mabhitaji yakiwa ni
zaidi ya 5,000.
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I Z’bar kuzalisha umeme wake

Wakulima
watakiwa
kutunza
miundombinu
va umwagiliaji

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA wa Bonde la Mle-
mele Mkoa wa Kusini Pemba
wametakiwa kuitunza miun-
dombinu iliyoko katika bwawa
[inalotumika kwa umwagiliaji.

Mratibu wa Ujenzi wa Miun-
dombinu ya Umwagiliaji, Jokha
Salim Moh'd, alitoa rai hiyo
jana wakati akifungua mafunzo
ya uzalishaji, uendeshaji na
matengenezo ya miundombinu
va umwagiliaji kwa kamati na
\r/]\(?kulima viongozi wa bonde

ilo.

Alisema serikali imetumia
zaidi ya Sh. bilioni nane ku-
jenga bwawa hilo kwa lengo
la kuwasaidia wananchi wake,
hivyo ni vyema wananchi hao
kuheshimu na kuthamini jiti-
hada hizo za serikali.

“Kamati mna jukumu la kui-
tunza na kuilinda miundombinu
ambayo ipo kwenye bwawa
lakini pia iliyopo kwenye bonde
ili itumike vizuri kama serikali
ilivyokusudia,” aliagiza.

Mratibu huyo pia aliitaka
kamati hiyo kushirikiana na
Idara ya Umwagiliaji kufanya
ukarabati mdogo pindi uhar-
ibifu utakapotokea katika miun-
dombinu hiyo.

Mkufunzi wa Mafunzo hayo,
Ali Said ambaye ni Ofisa Mi-
pango Idara ya Umwagiliaji
Pemba, aliwataka wakulima hao
kulima kilimo bora kwa kuanza
utayarishaji mzuri wa kitalu na
kutumia mbegu bora.

“Wakulima ambao mmefaidika
na kilimo, itumieni fursa hii
kulima kilimo bora na kwa
kutumia mbegu bora na si za
kubahatisha,” aliagiza.

Wajumbe wa Kamati wa Bonde
hilo waliwataka wakulima ku-
hakikisha hawabezi jitihada
ambazo zimefanywa na serikali
yao kwa kuongeza ulinzi wa
miundombinu ambayo ipo ka-
tika bonde hilo ili itumike kwa
muda mrefu.

Jumla ya wakulima wa mpun-
ga 375 watanufaika na mradi
huo ambao umetekelezwa na
serikali ya Zanzibar.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANZIBAR  inatarajia

kuwa na chanzo chake

cha umeme ambacho

kitakuwa na uwezo wa
kuzalisha MW 18 za umeme wa
jua.

Waziri wa Maji, Nishati
na Madini, Hassan Kaduara,
alibainisha hayo jana alipo-
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio ya
wizara yake katika miaka mi-
wili ya uongozi wa Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi.

Alisema Shirika la Umeme
Zanzibar limepata mafanikio
makubwa ambapo hivi karibu-
ni litakuwa na mradi mpya wa
uzalishaji wa umeme wa jua
na pia kuwa na vituo viwili vya
kupozea umeme.

Alisema miongoni mwa
mafanikio ya shirika hilo ni

kuwapunguzia gharama wa-
nanchi wanaounga huduma
hiyo ambapo awali wananchi
waligharamika kulipia nguzo
moja Sh. milioni 17 lakini
kwa sasa wanapatiwa bila ya
malipo.

Alisema mwamko wa wa-
nanchi kuunga nishati ya
umeme umeongezeka na
kwa mwaka huu kuna wateja
wapya zaidi ya 18,000.

Alisema Shirika la Umeme
linaagiza nguzo hizo kutoka
mkoani Iringa na Afrika Kusini
lakini mikakati yao ni kuwa na
nguzo za saruji ili kupunguza
ukataji wa miti kwa kuwa ngu-
70 wanazoagiza ni za miti.

Alisema nguzo hizo mbada-
la zitasaidia kuhifadhi mazin-
gira na kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabinachi.

Akizungumzia kuhusu hu-
duma ya majisafi na salama,
waziri huyo alisema sekta ya

maji imepewa kipaumbele,
ikiwa ni sehemu ya mikakati
ya utekelezaji wa ilani ya Cha-
ma Cha Mapinduzi ya mwaka
2020-2025 ambayo lengo lake
ni kuona huduma hiyo in-
awafikia wananchi pamoja na
kusaidia sekta ya kilimo.

Waziri huyo alisema kwa
sasa serikali iko katika hatua
za mwisho za kukamilisha
mradi wa Exim Benki ambao
unajenga jumla ya matangi 10
ya chini ya ardhi yenye uwezo
wa kuzalisha maji lita milioni
32. Mradi huo unajumuisha
kujenga jumla ya visima vya
maji 14 katika maeneo mbal-
imbali ikiwamo Kiembesama-
ki na Kidutani Unguja ambako
kwa sasa kazi za ulazaji wa ma-
bomba zinaendelea.

Alisema mradi huo am-
bao unatarajiwa kukamilika
mwanzoni mwa mwaka ujao
utayanufaisha maeneo ya

N T

Maungani ambako pia lita-
jengwa tangi la kuhifadhi maji
chini ya ardhi lenya uwezo wa
lita milioni 1.5 na kufaidisha
maeneo mengi ya Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja.

Alisema serikali  kupitia
fedha za UVIKO-19 imetenga
jumla ya Sh. bilioni 34 kwa ajili
ya upatikanaji wa huduma za
majisafi na salama ambao pia
unahusisha ujenzi wa matangi
na ununuaji wa mita za kisasa
kwa ajili ya kuwawezesha wa-
nanchi na wawekezaji kulipia
huduma ya majisafi na salama.

Aliwataka wananchi  ku-
changia huduma ya majisafi
na salama ambapo kwa sasa
mamlaka ya majisafi (ZAWA)
kupitia fedha za UVIKO- 19
imetenga fedha na kununua
mita ambazo zitatumika kwa
ajili ya kurekodi matumizi sa-
hihi ya maji kwa wananchi na
wawekezaji.

Kombo Hamad, mfanyabiashara wa soko la Darajani mjini Unguja anayeuza samaki wakavu akionyesha pweza
mkavu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Tani 8,7oozza karafuu zanunuliwa mwaka 1

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHIRIKA la Biashara la Taifa
Zanzibar (ZSTC) limesema kwa
kipindi cha mwaka 2021/22 li-
menunua tani 8,738 za karafuu,
Sh. bilioni 114.1 zikitumika.

Meneja Uhusiano wa Shirika
hilo, Ali Mohammed Ali, alibaini-
sha hayo jana wakati akizun-
gumza na Nipashe ofisini kwake

Maisara mjini Zanzibar.

Alisema kiwango cha karafuu
walichonunua kwa mwaka huu
ni kikubwa kulinganishwa na mi-
kuwa kwa mwaka 2020/2021,
ZSTC ilinunua tani 213 na mwaka
2019/2020 shirika hilo lilinunua
tani 4,497 kwa shilingi bilioni
62.9. Akizungumzia mauzo ya
zao hilo la kibiashara nje ya nchi,
ofisa huyo alisema katika msimu

wa mwaka 2021/22, ZSTC imeuza
nje ya nchi zaidi ya tani 8,322,
ambazo ziliingiza dola milioni
62.46 ambazo ni sawa na Sh. bil-
ioni 144.915.

Alisema kuwa katika msimu
wa mwaka 2020/21, waliuza nje
ya nchi tani 260.6 zilizoingiza
zaidi ya dola 1,287,120 ambazo ni
sawa na Sh. bilioni 2.947 na mwa-
ka 2019/20 waliuza nje ya nchi
tani 5,005.7 kwa dola 23,850,704.

Ofisa huyo alitumia fursa hiyo
kuwataka wakulima kutodharau
zao hilo na kwa kuwa ni muhimu
sana kwa uchumi wa nchi, pia
lina tija ya kumpatia kipato
mkulima. “Ninawashauri wakuli-
ma wapanue kilimo cha zao hili,
wasipuuze hasa ikizingatiwa
kuwa linamwezesha mkulima
kupata kipato na nchi kuingiza
fedha nyingi za kigeni,” alisema.

Waziri wa Kilimo, Umwagil-

iaji, Maliasili na Mifugo, Shamata
Shaame Khamis, alisema wizara
yake ina mipango na mikakati
ya kuhakikisha uzalishaji wa zao
hilo unaongezeka nchini.

Alisema zao la karafuu lina his-
toria ya kipekee kwa visiwa vya
Zanzibar na limekuwa muhimu
kwa uchumi, hivyo atasimamia
mikakati iliyoko ya kuongeza
uzalishaji na kuinua zaidi mapato
ya nchi.
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RC ataka mbinu kuyakabili
magonjwa vasivoambukKiza

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

KUU wa Mkoa wa
Mwanza, Adam
Malima, amewa-
himiza wataalamu
kutoka Wizara ya Afya kutoa
elimu na mbinu saidizi kwa wa-
nanchi katika kujikinga na ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

Hatua hiyo inakuja kuto-
kana na kuongezeka kwa kasi
magonjwa yasiyoambukiza
na kuwa tishio katika jamii ya
Watanzania na ulimwenguni
kote, yakisababisha vifo vingi
kulinganishwa na yanayoam-
bukiza.

Malima alitoa rai hiyo mwis-
honi mwa wiki alipozungumza
na waandishi wa habari kuhusu
maadhimisho ya kukabiliana
na magonjwa hayo yanay-

Alisema  magonjwa yasi-
yoambukiza yana madhara
kimaisha, kiuchumi, kiafya,
kijamii na kusababisha vifo

vya mapema kwa watu wengi,
hivyo wataalamu wa afya wa-
tumie maadhimisho ya mwaka
huu kutoa elimu na mbinu kwa
wananchi kuyaepuka na kuyak-
abili magonjwa hayo.

Malima alisema magonjwa
yasiyoambukiza athari zake
katika mfumo wa maisha na
kiuchumi ni kubwa kwa kuwa
mapato ya mtu yanatumika
kugharamia matibabu, pia
mwili huathirika.

Mkuu wa Mkoa huyo alisema
suluhisho la ukubwa wa ghara-
ma hizo za matibabu ni kupima
afya mapema na kupuuza mis-
emo kuwa kupima ni kum-
chokoza Mungu.

Alionywa kuwa watu wa-
siofanya mazoezi na ulaji usi-
ofaa wako hatarini zaidi kwa
afya zao kwa kuwa wako ka-
ribu na chanzo cha kupata ma-
gonjwa yasiyoambukiza kama
matatizo ya moyo, shinikizo
la juu la damu, mafuta mengi,
kisukari, saratani na uzito uli-
opitiliza.

Meneja wa Mradi wa Shirik-
isho la Magonjwa Yasiyoam-
bukiza (TANCDA), Dk. Happy
Nchimbi, alisema wakati maa-
dhimisho ya kitaifa ya kuzuia
na kudhibiti magonjwa yasi-
yoambukiza yanafanyika, tak-
wimu za Shirika la Afya Duniani
(WHO) zinaonyesha magonjwa
hayo yanaongezeka duniani
kote na kuathiri nyanja zote
kimaisha, kiuchumi, kiafya na
kijamii.

“Takwimu za WHO za mwaka
2016 zinaonyesha magonjwa
hayo ya shinikizo la juu la
damu, kisukari, saratani, pumu,
magonjwa ya afya ya akili na se-
limundu yanachangia zaidi ya
vifo milioni 41, sawa na asilimia
71 ya vifo vyote (milioni 57 vili-
vyotokea katika mwaka huo),”
alisema.

Akiwa Arusha, Naibu Wa-
ziri wa Afya, Dk. Godwin Mol-
lel, alisema kwa Tanzania,
magonjwa yasiyoambukiza
kwenye jamii yamekuwa na
ongezeko kubwa, akibainisha

kuwakumba watu 800,000
kwa kipindi cha kati ya mwaka
2018 hadi 2020.

“Mwaka 2020 waliongeze-
ka hadi kufikia 4,795,827 na
inakadiriwa wagonjwa wenye
shinikizo la juu la damu ni asil-
imia 26, zaidi ya asilimia 90 ya
wagonjwa hao hawatumii dawa
zozote,” alisema.

Alibainisha kuwa utafiti uli-
ofanyika nchini mwaka 2018,
ulibaini watu wazima milioni
2,6 sawa na asilimia 8.7 wa-
natumia tumbaku na utafiti
mwingine wa mwaka 2012
ulibaini matumizi ya pombe
kupita kiasi (asilimia 29.3) na
asilimia 34.7 ya watu wana un-
ene uliopitiliza.

Alisema takwimu za Shirika
la Maendeleo Duniani (UNDP)
zinabashiri miaka 20 tangu
mwaka 2013 gharama zito-
kanazo na magonjwa hayo zi-
tafikia dola za Marekani trilioni
47, fedha ambazo zingeweza
kupunguza umaskini kwa watu
bilioni 2.5 kwa miaka 50.

Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza,
Adam Malima,
akipokea kitabu
cha historia ya
siasa ya Tanza-
nia na viongozi
wake kwa Spika
mstaafu, Pius
Msekwa, ali-
potembelea ny-
umbani kwake
Ukerewe kwa
ajili ya kumju-
[ia hali. Kitabu
hicho kiitwacho
50 Years of In-
dependence, A
Concise Politi-
cal History of
Tanzania kime-
andikwa na
Pius Msekwa.
PICHA: VITUS
AUDAX

Wananchi wapewa pembejeo za kilimo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

cha
Bushora, Kata ya Mwamalili,
Manispaa ya Shinyanga wame-
patiwa msaada wa pembejeo
za kilimo ambazo ni mbegu
za mahindi na majembe kwa

ajili ya kuimarisha kilimo
katika msimu wa mwaka
2022/23.

Pembejeo hizo za kilimo zili-
gawiwa juzi na Mkuu wa Wilaya
ya Shinyanga, Jasinta Mboneko

kupitia hafla ya utoaji wa pem-
bejeo iliyoandaliwa na Jeshi la
hicho kwa lengo la kuimarisha
kilimo na kupunguza kasi ya vi-
tendo vya uhalifu.

Mboneko, akizungumza kwe-
nye ugawaji wa pembejeo hizo
za kilimo, aliwataka wananchi
ri wa wataalamu wa l<1hm0
kwa kulima kilimo cha kisasa
ambacho kitawapatia mavuno
mengi.

“Ninaombeni wananchi kul-

ingana na hali ya hewa, tufuate
ushauri wa wataalamu wetu wa
kilimo kwa kulima mazao ya
muda mfupi ili tupate chakula,”
alisema Mboneko.

Awali akisoma risala wakati
wa ugawaji wa jembejeo hizo
za kilimo, Katibu wa]eshi la Jadi

kaya 350 na kila kaya imepewa

mbegu za mahindi mifuko mi-

wili na majembe mawili.
Alisema Sungusungu wa-

metoa pembejeo hizo za kil-
imo kwa wananchi ili wasik-
wame kufanya shughuli za
kilimo katika msimu wa mwa-
ka huu 2022/23 kutokana na
hali ya ugumu wa maisha am-
bayo wanakabiliana nayo kwa
sasa.

Baadhi ya wananchi wali-
opata pembejeo hizo za kilimo
waliahidi kufuata ushauri wa
wataalamu ili kulima kisasa na
kupata mavuno mengi, hali am-
bayo itawasaidia kukabiliana na
uhaba wa chakula.

-Ulinzi wa
hifadhi za

- misitu

- kuimarishwa

© Na Vitus Audax, MAGU

MKUU wa Wilaya ya Magu,

¢ Salum Kali, amesema serikali

: kwa kushirikiana na Jeshi la

: Akiba itaendelea kuimarisha

: ulinzi katika hifadhi za misitu

: wilayani humo ili kukabiliana na
: Uharibifu wa mazingira unao-

: fanywa kutokana na shughuli za
: kibinadamu na kuathiri uoto wa
 asili unaoanza kupotea katika

* wilaya hiyo.

Kali alitoa kauli hiyo juzi waka-

: ti akihitimisha mafunzo ya awali
: ya Jeshi la Akiba katika Tarafa

* ya Ndagalu wilayani hapo, aki-

¢ sisitiza kuwa kupitia jeshi hilo,

: wataweka kambi katika Msitu

: wa Sayawa na maeneo mengine
: ili kuyalinda dhidi ya shughuli

: za kibinadamu zinazoharibu

: mazingira.

Alisema jeshi hilo litalinda

: hifadhi za misitu zilizoko ka-

¢ tika wilaya hiyo kwa kuwa

¢ inachangia hali nzuri ya hewa

¢ ikiwa ni pamoja na kuwa chanzo
: cha mvua.

Aliwataka kujiandaa kisai-

: kolojia kufanya kambi ya muda

: mrefu katika hifadhi hiyo am-

: bayo pia wataitumia katika ma-
: zoezi na mafunzo mengine va

: ukakamavu na uzalendo huku

: akiwaahidi kuwaandalia fungu

: kwa ajili ya posho na fedha za

: kujikimu kutoka katika mfuko

. wake ili wahakikishe wanafanya
: kazi hiyo kwa weledi.

Kali pia aliliagiza jeshi hilo

¢ kuhakikisha linapambana na

: vitendo vya rushwa, ujauzito

* kwa wanafunzi na wtendo vva

¢ kikatili dhidi ya watoto na wa-

: nawake kwa kuwafikisha watu

: wanaojihusisha na vitendo hivyo
: katika vyombo vya sheria.

Baadhi ya wahitimu wa mafun-

: 70 hayo waliahidi kupambana na
: vitendo vya uharibifu wa maz-

: ingira na kuimarisha amani na

: utulivu katika wilaya.

Erasto Thomas, mhitimu wa

: mafunzo hayo, alisema kuwa

: kupitia mafunzo hayo, wameji-

: funza ukakamavu na uzalendo

¢ huku akiahidi kutumia weledi

: wake Kkatika kuisaidia jamii dhidi
: ya vitendo vya uvunjifu wa

: amani.

Akihitimisha mafunzo hayo,

¢ Ofisa Mteule Daraja la Kwanza

¢ kutoka Jeshi la Wananchi wa

: Tanzania, Thobias Charles, am-

: baye ni mshauri wa Jeshi la

: Akiba Wilaya ya Magu, alisema

: jeshi hilo limepokea mafunzo ya
: Ukakamavu, utimamu, matumizi
: yasilaha na mabomu’ ya Kku-

: rushwa, vyote hivyo ni kwa ajili
i ya kushiriki kikamilifu katika ul-
: Inzi na usalama wa raia na mali
¢ zao kwa kushirikiana na Jeshi la
¢ Polisi wilayani humo.

Askari 62 wamehitimu mafunzo

: ya awali ya Jeshi la Akiba katika
: Wilaya ya Magu huku wakisisiti-
¢ zwa kuwa na nidhamu na utii

¢ kwa serikali na Watanzania kwa

: kusimamia kulinda na kutunza

: amani na utulivu.
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HABARI KIMATAIFA

Wahofia
kukoma
jitihada kuzuia
unyanyasaji
wafanyakazi
wa kigeni

DOHA, QATAR

MASHIRIKA ya kutetea haki
Za binadamu yamehofia
kwamba dirisha la kushughu-
likia unyanyasaji mkubwa
wa wafanyakazi wa kigeni
linaweza kufungwa hivi ka-
ribuni, zikiwa zimesalia siku
chache tuu kabla ya Qatar
kuandaa Kombe la Dunia.

Ilielezwa kuwa muda mrefu
wa maandalizi ya Kombe la
Dunia la mwezi huu umeleta
hali ya uchunguzi ambayo
haikuwa imeshuhudiwa awa-
li, kuhusu jinsi gani mamilioni
va wafanyakazi wa kigeni ka-
tika taifa la Uarabuni ambao
walijenga viwanja na miun-
dombinu mingine, na ambao
watafanya kazi kwenye
hoteli na kufagia barabara
wakati wa michuano hiyo
mikubwa zaidi ya michezo
ulimwenguni.

Kutokana na ukosoaji mkub-
wa wa kimataifa, Qatar ilipiti-
sha mageuzi kadhaa katika
miaka ya hivi karibuni, ikiwa
Nni pamoja na kuvunjwa kwa
kiasi fulani sehemu ya mfu-
mo uliowafunga wafanyakazi
kwa waajiri wao na kuweka
kima cha chini cha msha-
hara, mabadiliko yaliyosifiwa
na Umoja wa Mataifa (UN)
pamoja na makundi ya haki
Za binadamu.

Hata hivyo, wanaharakati
walidai kuwa unyanyasaji
kuanzia mishahara isiyolipwa
hadi mazingira magumu ya
kazi katika mojawapo ya nchi
zenye joto kali duniani, bado
umeenea, na kwamba wafan-
yvakazi ambao wamezuiwa
kuunda vyama vyao au ku-
goma wana njia chache za
uhakika za kufuata haki.

Pia inaelezwa kuwa wana
wasiwasi kuhusu kitakacho-
tokea baada ya mashindano
hayo ya mwezi mzima Ku-
kamilika mwezi Desemba,
wakati uangalizi wa kimataifa
utakapoondoka na waajiri
kupunguza mishahara yao.

Qatar ilisema inaongoza
kanda hiyo katika mageuzi
ya ajira na kwamba mab-
adiliko hayo yataendelea
baada ya Kombe la Dunia.
Maofisa kutoka kwa Emiri
mkuu anayetawala hadi chini
waliwasema wakosoaji, waki-
washutumu kwa kupuuza
mageuzi hayo na kulitenga
isivyo haki taifa hilo la kwan-
Za la Kiarabu au Kiislamu
kuandaa kombe hilo. VOA

‘Uganda yapiga marufuku
matumizi vipimo vya RDT

Na Maulid Mmbaga

WIZARA ya Afya ya Uganda
(MoH) imesema vipimo vya
uchunguzi wa haraka (RDT) vi-
navyotumika kupima virusi vya
ebola katika masoko na baadhi
ya vituo vya afya vya binafsi ha-
vikuidhinishwa.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Mkurugenzi
Mkuu wa Huduma za Afya
nchini humu, Dk. Henry Mwebe-
sa, kitendo hicho ni haramu na
hatari kwasababu kinafichua
umma kwa ujumla na wafan-
yakazi wa afya katika hatari ya
kuambukizwa.

“Shirika la Afya Duniani
(WHO) halijawahi kuidhinisha
matumizi ya RDTs kuthibitisha
ugojwa wa ebola. Kipimo cha
Haraka cha (PCR) ndiyo njia pe-
kee ya kupima iliyoidhinishwa
na inafanywa ndani ya maabara
za serikali bila malipo katika
Taasisi ya Utafiti wa Virusi vya
Uganda (UVRI).

“Sehemu nyingine ni katika
Maabara Kuu ya Afya ya Umma
(CPHL) inayohamishika katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Mubende, pia taarifa hiyo
tumeitumia kuutaarifu umma
kwa ujumla kuwa upimaji wa
ebola na usimamizi wa mgonjwa

unazuiliwa kwa vituo vilivyo-
teuliwa vya serikali,” alisema
Mwebesa.

Aliongeza kuwa, utaratibu
huo umewekwa kutokana na
hatari kubwa inayoletwa na vi-
rusi vinavyoambukiza sana na
kwasababu ya kiwango cha juu
cha vifo.

Aidha, alieleza kuwa Kkizuizi
cha upimaji na usimamizi wa
kesi za ebola kinafaa kwa ma-
hitaji ya vifaa maalum vya usala-
ma na kwamba hatua za kuzuia
hazipatikani katika vituo vya
afya vya kibinafsi.

Hata hivyo, alisema suala hilo
pia linahitaji wataalamu wali-

ofunzwa vizuri na kujua njia sa-
hihi za kinga na SOPS.

“Wizara ya Afya inahimiza
vituo vya afya vya umma na
vya kibinafsi kuripoti lolote iki-
wamo mshukiwa wa ebola ka-
tika vituo vya afya vya umma
vilivyo karibu au awasiliane na
simu ya dharura bila malipo
laini 0800100066,” alisema
Mwebesa.

Pia alisisitiza kwamba uta-
ratbu huo utasaidia MoH
kutenga, kupima na kutibu
kesi zilizothibitishwa na kufua-
tilia mawasiliano yao ili kuzuia
maambukizi zaidi ya virusi vya
ebola nchini humo.

| —

Rais wa vaanda Paul Kagame, Joao Lourengo wa Angola na Félix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC) wakiwa pamoja baada ya mkutano wa pande tatu uliofanyika juzi mjini Luanda, ukilenga kurejesha hali ya kua-
miniana kati ya DRC na Rwanda. PICHA: RFI

UN vatoa onyo kuzorota juhudi kulinda mazingira

SHARM EL-SHEIKH, MISRI

KATIBU Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN), Antonio Guterres,
ametoa onyo kuhusu kulegea
kwa juhudi za kulinda mazin-
gira ya dunia, baada ya kufun-
guliwa rasmi kwa mkutano wa
kimataifa wa mazingira nchini
Misri, akieleza kwamba sayari
inaomba msaada.

Umoja wa Mataifa umetoa ri-
poti inayoonyesha kuwa miaka
minane iliyopita ndiyo ilikuwa
ya joto kali zaidi kuwahi kure-
kodiwa, kukiwa na ongezeko la
kasi ya kupanda kwa kina cha
bahari, kuyeyuka kwa barafu,
mawimbi ya joto na viashiria
vingine vya tabianchi.

Shirika la Hali ya Hewa na
Tabianchi la UN, lilisema shaba-
ha ya kupunguza ongezeko la
joto hadi nyuzi 1.5 za celsius ina-
zidi kuwa ngumu kufikiwa.

“Kuongezeka kwa mawimbi
ya joto, kuyeyuka kwa barafu
na mvua za masika kumesaba-
bisha ongezeko la majanga ya
asili,” lilisema Shirika la Hali
ya Hewa la Umoja wa Mataifa
wakati wa ufunguzi wa mkuta-
no wa COP27 katika mji wa ma-
pumziko wa Sharm el-Sheikh
nchini Misri.

Guterress, alisema sayari ina-
tuma ujumbe wa dhiki, huku
akiitaja ripoti hiyo kama his-
toria ya machafuko ya hali ya
hewa.

“Tunapaswa kujibu ishara ya
dhiki ya sayari kwa kuchukua
hatua pana na za kuaminika
za kimazingira, COP27 lazima
pawe ndiyo mahala pa ku-
chukuwa hatua hizo na huu
sasa ndiyo unapaswa kuwa
wakati,” alisema Guterres.

Pia alisema katika muda
wa miezi michache iliyopi-

ta, mafuriko yameacha mad-
hara makubwa nchini Paki-
stan na Nigeria, akieleza kuwa
hali ya ukame imezidi kuwa
mbaya barani Afrika na Mare-
kani na kwamba vimbunga vili-
acha uharibifu katika kanda ya
Carribbean na mawimbi ya
joto yameyakumba mabara
matatu.

Mkutano huo unakuja pia
katika wakati ambapo dunia in-
ashuhudia vita vya uvamizi vya
Urusi dhidi ya Ukraine, mzozo
wa nishati, mfumuko wa bei un-
aozidi na athari zinazoendelea
za janga la virusi vya corona.

MABADILIKO YA NYAKATI

Simon Stiell, Katibu Mkuu wa
Shirika la Mabadiliko ya Tabi-
anchi la UN, alisema hatokuwa
msimamizi wa kile alichoki-
ita kurejea nyuma katika
utekelezaji wa malengo ya ku-

punguza utoaji wa gesi chafuzi
kwa asilimia 45 kufikia mwaka
2030, ili kubakisha joto la du-
nia kwa nyuzi 1.5 za celsius, juu
ya viwango vya mwishoni mwa
karne ya 19.

“Leo inaanza enzi mpya na tu-
naanza kufanya mambo kwa to-
fauti, Paris ilitupa makubaliano,
Katowice na Glasgow zilitupa
mpango, Sharm El-Sheikh inatu-
hamishia kwenye utekelezaji,
hakuna anayeweza kuwa abiria
tu kwenye safari hii, hii ndiyo
ishara kwamba nyakati zime-
badilika,” alisema.

Mkutano wa COP27 utajikita
kwenye fedha, suala kuu amba-
lo limevuruga uhusiano kati ya
mataifa yaliyotajirika kupitia ku-
choma mafuta ya kuchimbwa
ardhini, na yale maskini yanayo-
teseka kutokana na madhara
mabaya zaidi ya mabadiliko ya
tabianchi. DW
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KUPOTEA KWA CHETI

FRANK LEONARD anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $1022-0039 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
KAMBANGWA SECONDARY  SCHOOL
mwaka 2003. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA : CD/IR/RB/8006/2016

Incorparatinn e 121473

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

KUPOTEA KWA CHETI

USRA .A. HUSSEIN anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S$1197-0080 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani kupitia GREEN ACRES
SEKONDARI  mwaka 2014.  Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi: WMB/RB/437/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

LAMECK OBED NKAMBI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
HAOJUE yenye namba za

usajili MC 244 DGZ. Engine no.

152 fmi - a *a3r006490*.
Chassis no.
1c6pcjbj3n0031912. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOD/BAH/RB/251280/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DAVID TUKUNDONDA
CHAULA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajilinamba: T508
DLL. kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
IRI/IRI/RB/425772

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YARAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

HALMASHAURI YA WILAYA YA MPWAPWA.

TAARIFA KWA UMMA.

KUPOTEA KWA KITABU CHA ANIMAL HEALTH
LIVESTOCK MOVEMENT PERMIT.

LAURIANUS PASCHAL NKUHI mwenye namba ya
simu 0628673292 Anatangaza kupotelewa na
Kitabu cha Animal Health Livestock Movement
Permit chenye namba ya Usajili 00807851 Hadi
00807900 mali ya WIZARA YA MIFUGO.

Kurasa zilizotumika ni kuanzia namba 00807851
hadi 00807869 na kurasa ambazo hazijatumika ni
kuanzia 00807870 hadi 00807900.

Kwa yeyote atakayekiona kitabu hiki atoe taarifa
kituo cha police.

TAARIFA YA POLISI DOM/MPW/RB/270278/2022.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongo Fleva, Omar Nyembo maarufu
Ommy Dimpoz, ameeleza jinsi alivyopata msa-
maha wa matibabu baada ya kuzungumza kwa
simu ya video na Rais mstaafu wa Awamu ya Nne,
Jakaya Kikwete. —

Dimpoz ametoa ushuhuda huo usiku wa kuam-
Kia juzi katika hafla ya uzinduzi wa albamu yake
ya Dedication, ikiwa ni ya kwanza kuitoa tangu

kuanza muziki miaka kumi iliyopita.
Akielezea ilivyokuwa, Dimpoz alisema
wakati yupo kwenye matibabu mwaka

o, — 2018, rais huyo mstaafu alikuwa
TN I} b 10 akimfuatilia mara kwa mara hali
“or d_'/ -I-A. “.‘, yake na siku moja alimpigia
7 - _..3(:5--: %, Vvideo call akiwa na madak-
AT W \\“ tari ambao walitaka kujua
. ’\ - ; ni nani aliyekuwa akizun-

gumza naye na kuhisi

AT

y Na Mwandishi Wetu

\lh/ 1ZZ0 BIZNESS AMPOTEZA
 P¥ 7 SHANGAZI AJALI YA NDEGE

kuwa ni baba yake.

“Niliwajibu ndio ni baba yangu lakini ndio rais
wa Tanzania, wakaniuliza wewe ni mtu maarufu
huko kwenu?

“Nikawaambia waka-google kunijua zaidi na
wakaona nyimbo zangu kuanzia pale wakawa wa-
naambizana wenyewe kwa wenyewe kuwa mimi ni
maarufu na wakawa wanaimba baadhi ya nyimbo
Zangu.

“Kama haitoshi kuna vipimo vya mapafu nili-
takiwa kufanyiwa na ilihitajika euro 25,000 daktari
wa pale aliagiza nisamehewe yote haya yote ni
kwa ajili ya wewe baba yangu Jakaya Kikwete,”
alisema Dimpoz.

Kwa upande wa Kikwete aliyekuwa mgeni rasmi
katika uzinduzi huo, amempongeza Dimpoz kwa
hatua ya kuja na albamu hiyo na kukumbushia =
changamoto za maradhi alizozipitia kuwa hakuna
alivejua kuwa angerudi tena kuimba. |

!
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Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Hip Hop, 1zzo Bizness, ameshea
taarifa ya kumpoteza shangazi yake kwenye ajali
ya ndege ya abiria ya Kampuni ya Precision Air.

Ndege hiyo ilianguka Jumapili asubuhi kwenye
Ziwa Victoria mkoani Kagera na kusababisha vifo
vya watu 19 na wengine 26 kuokolewa na wavuvi.

1zz0 Bizness ameshea ujumbe huu kwenye uku-
rasa wake wa Twitter akiandika “Shangazi yangu
amefariki kwenye ajali ya ndege iliyotokea leo

Ndege hiyo ilikuwa na jumla ya watu 45 japo

taarifa ya awali ilisema ina watu 43, miili iliyopati- l.
kana 19 na waliookolewa ni watu 26.

..-»\ <« RADO AMJIA JUU BABA LEVO

na wasiseme jambo lolote.
Baada ya kau|| hiyo wasanii wa

- \

"”x\.

MSANII wa Bongo Muvi, Rado,
ameonyesha kukerwa na kauli ya
-. Baba Levo ya kusema wasanii wa
* tasnia hiyo ni manyumbu na unaweza

Bongo Muvi wamekuja juu sana
mmojawao akiwa ni Rado na kusema
kuwa Baba Levo amekosea sana
kutoa kauli hiyo kama angekuwa an-
amsema mtu mmoja bora angemtaja
tu ila si kutaja tasnia nzima.

Rado ameongeza kuwa tasnia ya
Bongo Muvi imejaa watu wengi sana
wa heshima.

Rado ameenda mbali sana akimu-
onya Diamond kuwa makini na watu
anaowaajiri waheshimu brand ya

media yake.

Rado ameongeza kuwa ili Baba ‘
Levo awe salama lazima aombe msa- =
maha juu ya kauli hiyo. v

VIR

\
A -
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‘DABI’ LIGI KUU
PRINCESS DESEMBA

Na Adam Fungamwango

IGI Kuu ya Soka ya

Wanawake Tanzania

Bara msimu huu wa

2022/23,  inatarajiwa
kuanza Desemba 5, huku
‘dabi’ ya watani wa jadi, Simba
Queens na Yanga Princess
wakitarajiwa kupambana De-
semba 16, mwaka huu.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa na Shirikisho la Soka
nchini (TFF), Mabingwa Wa-
tetezi, Simba Queens, wataka-

ta utepe wa msimu mpya wa
ligi hiyo Desemba 5 wataka-
pocheza dhidi ya JKT Queens
kwenye Uwanja wa Mo Simba
Arena, Bunju, Dar es Salaam,
huku Yanga Princess ikianza
ligi siku inayofuata katika
Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam dhidi ya Fountain Gate
Princess.

Siku hiyo hiyo kwenye

Uwanja wa Ilulu Lindi, Amani
Queens itaikaribisha Baobab
Queens, Alliance Girls itaku-
wa Uwanja wa Nyamagana

QUEENS,

kucheza dhidi ya Ciassia
Queens, wakati The Tigers
Queens na Mkwawa Queens
zitakipiga kwenye Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid.

Raundi ya pili ya ligi hiyo
kwa mujibu wa ratiba hiyo,
itaanza Desemba 9 wakati The
Tigers Queens itaikaribisha
Simba Queens kwenye Uwan-
jawa Sheikh Amri Abeid, Aru-
sha, Alliance Girls itakuwa ny-
umbani, Nyamagana kuipokea
JKT Queens, wenyeji Boabab
Queens watakuwa Jamhuri

Dodoma kuikaribisha Cias-
sia Queens, Yanga Princess
itakuwa Uwanja wa Uhuru,
Dar es Salaam kucheza dhidi
ya Mkwawa Queens na Amani
Queens itacheza na Fountain
Gate Princess kwenye Uwanja
wa Tlulu.

Desemba 16, mwaka huu
Simba Queens itacheza dhi-
di ya Yanga Princess, lakini
mpaka sasa uwanja bado hau-
jajulikana, na unatarajiwa ku-
tangazwa baadaye.

]
Polisi
Tanzania
yvageukKia
usajili

Adam Fungamwango na
Hadija Mngwai

BAADA ya kuchapwa bao
1-0 dhidi ya Singida United
juzi kwenye Uwanja wa Black
Rhino, Karatu, Arusha, na kui-
fanya timu hiyo kuendelea na

mlolongo wake wa kufanya
vibaya msimu huu wa Ligi Kuu
2022/23, klabu ya Polisi Tan-
zania imesema Kwa sasa inasu-
biri dirisha dogo la usajili ili
kufanya marekebisho ya kikosi
chake.

Licha ya kuliondoa benchi
lake la ufundi lililokuwa likion-
gozwa na Mrundi Joslin Sharif
na sasa kuwa chini ya John
Tamba ambaye anakaimu
nafasi hiyo, bado timu hiyo
imeendelea kufanya vibaya
kwa kushindwa kupata ushindi
mechi tatu mfululizo, tangu
ilipoifunga Namungo bao 1-0,
Oktoba 19, mwaka huu.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Frank Lukwaro, amesema bado
hawajakata tamaa na timu yao
na kwamba kwa sasa imebadi-
lika tofauti na mwanzo kabla ya
kuliondoa benchi la ufundi.

“Kwa sasa timu imebadilika,
inashambulia sana tofauti
na mwanzo, tatizo kubwa ni
kushindwa kutumia nafasi,
lakini kwa bahati nzuri tu
nakwenda sasa kwenye Kip
indi cha usajili, tutakitumia
kwa kuziba nafasi zote am
bazo tunaziona zina mata
tizo, hasa sehemu ya
ushambuliaji,” alisema.

Bao pekee |la Singida Big Stars
lililoizima Polisi Tanzania, lili-
fungwa dakika ya 23 na straika
wa zamani wa Simba, Meddie
Kagere na kuiwezesha timu
yake kukwea hadi nafasi ya nne
ya msimamo wa Ligi Kuu, iki-
fikisha pointi 17.

Kwa sasa Polisi Tanzania
inashika nafasi ya 15 ambayo ni
ya juu kutoka mwisho, ikiwa na
pointi sita tu baada ya kucheza
mechi 11, ikishinda moja, sare
tatu na kupoteza mechi saba.

Mchezaji wa Timu ya NSSF Veterani, Hamis Msumi, akiwatoka wachezaji wa timu ya vijana wanaolelewa na Kituo
cha Michezo cha Jakaya Kikwete, wakati wakicheza mechi va Kirafiki jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

FA Cup yarindima, JKT Tanzania yachanua

Na Adam Fungamwango

HATUA ya awali ya mechi za
Kombe la Shirikisho la Soka
nchini maarufu FA Cup, kwa ajili
ya kusaka bingwa wa michuano
hiyo atakayeiwakilisha nchi
kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho barani Afrika, zime-
anza rasmi, huku Ligi ya Champi-
onship kusaka timu ya kucheza

Ligi Kuu msimu ujao nayo ikizidi
kupamba moto nchini.

Katika Uwanja wa Minaki
Pwani, wenyeji timu ya Kibadeni
FC ilichapwa bao 1-0 dhidi ya
Tandika United, huku Dimba la
Mkwakwani jijini Tanga, wenyeji
Misitu FC ikiiadhibu Kawele SC
mabao 2-1.

Wakati utepe wa Kombe la FA
ukiwa umekatwa na timu hizo

mbili zikitinga raundi ya kwanza,
Ligi ya Champinship nayo im-
eendelea tena juzi, kwa JKT Tan-
zania kuifunga Pan African bao
1-0, mechi ikipigwa Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam.

Ni ushindi ambao umeipeleka
timu hiyo hadi nafasi ya tatu,
ikifikisha pointi 19 na kuiengua
Mbuni FC iliyotupwa kwenye na-
fasi ya nne kwa pointi 18.

Mbeya Kwanza ikiwa Uwanja
wa Meja Jenerali iliichapa Af-
rican Sports mabao 2-1 na ka-
tika Dimba la Nyamagana jijini
Mwanza, wenyeji Pamba wali-
banwa mbavu, wakilazimishwa
sare ya bao 1-1 dhidi ya Ndanda
FC.

Katika ligi hiyo, timu za Ndan-
da na Gwambina ambazo zime-
shawahi kucheza Ligi Kuu Tan-

zania Bara kwa nyakati tofauti,
zipo hoi.

Ndanda ipo nafasi ya 15 ikiwa
na pointi tatu na haijashinda
mechi yoyote kati ya nane il-
izocheza, huku Gwambina
ambayo nayo imecheza idadi
hiyo ya mechi ikiwa na pointi
nne zinazoifanya kushika nafasi
ya14.
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SOUTHAMPTON YATIMUA KOCHA

KLABU ya Southampton imeamua kumfukuza
kazi kocha Ralph Hasenhuttl, baada ya kichapo
cha mabao 4-1 kutoka kwa Newcastle United
Jumapili na kuiacha klabu hiyo katika hatari ya
kushuka daraja. (Athletic)

HAZARD KUREJESHWA EPL

NEWCASTLE United na Aston Villa zinataka
kumrejesha Ligi Kuu ya England (EPL), msham-
buliaji wa Real Madrid na Ubelgiji, Eden Hazard
mwenye umri wa miaka 31. (EI Nacional)

GORDON ATAKIWA SPURS

KLABU vya Tottenham Hotspur inafikiria kum-
nunua winga wa Everton, Anthony Gordon mwe-
nye umri wa miaka 21, katika dirisha la uhamisho
la Januari. (Sun)

MUDRYK ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL bado inataka kumsajili winga wa
Shakhtar Donetsk na Ukraine, Mykhaylo Mudryk,
mwenye umri wa miaka 21. (CaughtOffside)

NKUNKU AISIKILIZIA MADRID

MSHAMBULIAJI wa RB Leipzig, Christopher
Nkunku, mwenye umri wa miaka 24, yuko tayari
kuisubiri kwanza Real Madrid kabla ya kuamua
kama atahamia Chelsea. (EI Nacional)

NYOTA ARSENAL NA MIKATABA

ARSENAL | iko katika harakati za kuwaongezea
mikataba mipya mlinzi wa Ufaransa William Sali-
ba mwenye umri wa miaka 21, winga Bukayo Saka
(21) na mshambuliaji wa Brazil, Gabriel Martinelli.
(Fabrizio Romano)

GAKPO NA OFA PSV

MKURUGENZI wa PSV Eindhoven, Marcel
Brands, amesema Leeds ilitoa ofa ya pauni milioni
30 pamoja na pauni milioni 11 kama bonasi kwa
winga wa Uholanzi, Cody Gakpo, mwenye umri
wa miaka 23, katika dirisha la msimu uliopita la
majira ya joto. (ESPN)

DAVID AFUATILIWA EPL

MSHAMBULIAJI wa Lille na Canada, Jonathan
David, mwenye umri wa miaka 22, anafuatiliwa
na klabu kadhaa za Ligi Kuu England zikiwemo
Everton, Tottenham na Arsenal. (NipeSport)

TONEY NA KOMBE LA DUNIA

MSHAMBULIAJI wa Brentford, Ivan Toney,
mwenye umri wa miaka 26, yuko tayari kwenda
Kombe la Dunia akiwa na England. (Sun)

ZAHA AITULIZA PALACE

WINGA wa Crystal Palace na Ivory Coast, Wil-
fried Zaha, mwenye umri wa miaka 29, anakataa
kubashiri juu ya mustakabali wake licha ya mka-
taba wake kumalizika msimu wa majira ya joto.
(Sky Sports)

DIAZ ANUKIA WEST HAM

KLABU ya West Ham inapanga kumnunua
mshambuliaji wa Blackburn Rovers na Chile, Ben
Brereton Diaz, mwenye umri wa miaka 23, katika
dirisha lijalo la Januari. (Football Insider)

HALL ATAKIWA LEEDS

LEEDS United inaongoza katika kinyang'anyiro
cha kumsajili kiungo wa kati wa Birmingham
mwenye umri wa miaka 18, George Hall. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA

SALUTI

WAKE ARSENAL

® ® ® Kwa timu changa kama hii, ukomavu waliou-
onyesha, utulivu, uimara na ujasiri wa kucheza...

LONDON, England

IKEL Arteta ameipigia
saluti ya “ajabu” Arsenal
baada ya kurejea kileleni
mwa Ligi Kuu England

kwa ushindi wa bao 1-O0 dhidi ya
Chelsea, Jumapili.

Gabriel  Magalhaes  alifunga
bao pekee la ushindi kipindi cha
pili, akiunganisha kona ya Bukayo
Saka.

Chelsea hawakuwa tishio kwani
mbio zao za nyumbani za kuto-
poteza mechi 12 zilifikia kikomo,
huku Pierre-Emerick Aubameyang
katika mechi yake ya kwanza dhidi
ya klabu yake ya zamani akitolewa

kipindi cha pili.

Arsenal walipata ushindi wa tatu
mfululizo kwenye Uwanja wa Stam-
ford Bridge kwa mara ya kwanza
tangu 1974, na kusonga mbele kwa
pointi mbili dhidi ya Manchester
City kwenye kilele cha msimamo
wa ligi hiyo.

Kocha Mkuu wa ‘Washika
bunduki’ hao, Arteta anata
rajia maonyesho mengine
bora zaidi kutoka kwa
wachezaji wake na ana ima
ni zaidi kwamba wanaweza
kudumu katika

mbio za ubingwa.
Alilambia BT Sport: “Tulitaka

kurejea kileleni, lakini ushindani ni
mgumu sana katika ligi hii. Changa-
moto yetu ilikuwa ni kufika hatua
hii na kucheza dhidi ya timu ya juu
na kushinda mchezo.”

Alipoulizwa ni kipi kilimvutia zai-
di, Mhispania huyo alijibu: “Nadhani
kwa timu changa kama hii ukomavu
waliouonyesha, utulivu, uimara na
ujasiri wa kucheza jinsi tulivyotaka
kucheza ulikuwa wa ajabu.

“Kushinda dhidi ya wapinzani
hawa katika uwanja huu nadhani
ni hatua nyingine kwa wachezaji
hawa kuendelea kuamini kuwa
wanaweza kufanya hivyo kwa shini-
kizo dhidi ya wapinzani wakubwa
na lazima tufurahie.”
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1,04 :

MECHI WIKI HII

TAREHE: 08, 09 NA 10 NOVEMBA 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

ROME, Italia

NS VIPA OSE Mourinho alisikitika kukosekana kwa Pau-

01.08/11/22 Hannover vs Fortuna Dusseldorf | 2.

02.08/11/22 Elche vs Girona

03.08/11/22 Bournemouth vs Everton

04.08/11/22 Birmingham vs Swansea

05.09/11/22 Hansa vs Nurnberg

06.09/11/22 Jahn Regensburg vs Eintracht Braunschweig | 2.

07.09/1/22 FC Koln vs Bayer Leverkusen

08.09/11/22 Sevilla FC vs Real Sociedad| 2.

09.09/11/22 Espanyol vs Villarreal

10. 09/11/22 FC Luzern vs FC Basel

1.09/1/22 Wolverhampton vs Leeds

12.09/11/22 Shrewsbury vs Oxford Utd

13.10/11/22 Rayo Vallecano vs Celta Vigo

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ico %

L 2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa

lo Dybala baada ya AS Roma kuchezea kichapo

cha bao 1-0 dhidi ya Lazio, lakini akafichua

matumaini yake kwamba mchezaji huyo wa

ataifa wa Argentina atarejea kabla ya Kombe la
Dunia.

Felipe Anderson alitumia makosa ya Roger
Ibanez wakati timu ya Maurizio Sarri ilipopata ush-
indi muhimu dhidi ya wapinzani wao wa jiji moja,
Jumapili, na kusonga hadi nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa Serie A.

Wakati Lazio hawakuwa na wachezaji wawili
mashuhuri, Sergej Milinkovic-Savic na Ciro Immo-
bile kwenye Uwanja wa Olimpico, Roma waliweza
kupiga mashuti mawili pekee yaliyolenga lango
huku wakifanya kazi ngumu bila Dybala - mfungaji
bora wao akiwa na mabao matano ya ligi msimu
huu.

“Tulizungumza kuhusu Milinkovic-Savic na Im-
mobile, hatukuzungumza kuhusu Dybala,” alisema
Mourinho akiwaambia waandishi wa habari baada
ya mechi.

“Nadhani yeye ni muhimu zaidi, kwa sababu ndi-
ye anayetusaidia kufunga mabao. Wachezaji fulani
wanapokosekana, tunaingia kwenye matatizo.”

Dybala amekosekana tangu Oktoba 9, mwaka
huu baada ya kupata jeraha la msuli wa paja, lakini
Mourinho anatumaini kuwa atarejea dhidi ya To-
rino Jumapili ijayo, jambo ambalo pia litakuwa ni
ngumu kwa Argentina kabla ya safari yao ya Qatar.

“Ni wazi anataka kwenda Kombe la Dunia, ni
vigumu kukataa hilo,” alisema Mourinho. “Tkiwa
kuna mabadiliko mazuri ya jeraha lake, tunatu-
maini kuwa atarejea Jumapili dhidi ya Torino.”

T/,

MADRID, Hispania

KOCHA wa Klabu ya Real Madrid, Carlo Ancelotti, amewe-
ka bayana kuwa klabu hiyo haina mpango wa kufanya usajili
wowote kwenye dirisha dogo la usajili la Januari.

Kocha huyo ameeleza hayo kabla ya mchezo wao wa jana
Jumatatu dhidi ya Rayo Vallecano ugenini.

Ancelotti amekua akisisitiza jambo hilo mara kadhaa na hii
inatokana na klabu hiyo kuhusishwa na wachezaji kadhaa.

Kocha huyo amekua akiamini kikosi cha klabu hiyo kimei-
marika na kina wachezaji wa kujitosheleza kabisa na wenye
ubora wa hali ya juu.

Real Madrid imekuwa ikifanya kazi ya kuongeza mikataba
kwa wachezaji wake nyota klabuni hapo kama Karim Benze-
ma, Luca Modric na wengine wakiwa kwenye mazungumzo.

Ancelotti ambaye amefanikiwa kuipatia klabu hiyo tajila 14
la Ligi ya Mabingwa Ulaya huku yeye akifikisha mataji manne
na kuweka rekodi kuwa kocha wa kwanza kufanya hivyo,
anaamini klabu yake ipo kwenye wakati mzuri na ina wache-
zaji wazuri hivyo haina haja ya kuingia sokoni Januari.
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YANGA YASHAURIWA KUMULIKA KIMATAIFA SI KUIFUNGA SIMBA

Na Saada Akida

ALIYEKUWA mshambuliaji wa Yanga,
Mkenya Boniface Ambani, amewataka
viongozi wa klabu yake hiyo ya zamani
kuweka mikakati kwenye mashindano ya
kimataifa na kuacha utamaduni wa kusa-
jili kwa ajili ya kuifunga Simba tu kwenye
mashindano ya ndani.

Ambani ameyasema hayo baada ya
kikosi hicho kushindwa kutinga hatua ya
makundi Ligi ya Mabingwa Afrika na kuji-
kuta kikiangukia kucheza mechi ya mchu-
jo kuwania kufuzu hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho.

Yanga waliianza michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika wakiibuka na ushindi
wa mabao 4-0 dhidi ya Zalan fc ya Sudan
Kusini kabla ya kushinda tena mabao 5-0
mchezo wa marudiano mechi zote zikip-
igwa Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Baada ya kuvuka hatua hiyo ya awali,
raundi ya kwanza ilikutana na wakongwe
wa michuano hiyo, Al Hilal ya Sudan, am-

bapo mchezo wa kwanza uliochezwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa ililazimishwa
sare ya bao 1-1 kabla ya kufungwa 1-O uge-
nini na kuangukia Kombe la Shirikisho
ambapo kesho inakibarua kigumu ugenini
dhidi ya Club Africain ya Tunisia baada ya
mechi ya awali hapa nchini kulazimishwa
sare tasa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Amba-
ni, alisema uongozi wa klabu hiyo unataki-
wa kujipanga vizuri mwanzo wa msimu ili
kufanya vizuri kimataifa, hivyo unapaswa
kufanya usajili wa wachezaji wenye uwezo
mkubwa kwa ajili ya michuano hiyo.

Alisema Yanga imekuwa ikishindwa ku-
fanya vizuri kwa sababu ya kutokuwa na
mipango ya kuandaa timu ikiwamo kusa-
jili wachezaji ambao wataenda kupamba-
nia timu kimataifa.

“Viongozi wa Yanga ni shida hasa
upande wa usajili wa wachezaji kwa ajili
ya mechi za kimataifa na mipango yao ni
kuangalia kuwafunga Simba na kushinda
ligi ya ndani tu.

“Tofauti na Simba wametoka huko baa-
da ya kufanya vizuri misimu minne nyum-
bani na kuweka mipango ya kwa ajili ya
kufanya vizuri kimataifa, hivyo [kumulika]
usajili na hata mipango yao ya mwanzo wa
msimu,” alisema Ambani.

Alisema uongozi unatakiwa kufanya
usajli mkubwa ukiachilia wale 11 ambao
wanacheza kikosi cha kwanza lakini kuna
wanaokaa benchi kunatakiwa kuwapo na
watu wenye uwezo wa kucheza hizo me-
chi.

“Yanga wana kila kitu ikiwamo fedha
ambazo wanaweza kusajli mchezaji yeyo-
te, kwa mfano ukiangalia safu ya ushambu-
liaji, Fiston Mayele ni mshambuliaji mzuri,
lakini hana mwenzake wa kumsaidia.

Panatakiwa kusajiliwa mshambuliaji
mwingine mwenye uwezo kama wa May-
ele au zaidi ya hapo. Naamini wakifanya
hivyo na maeneo mengine wanaweza ku-
fika mbali. Walisajili kwa ajili ya kuwafunga
Simba tu,” alisema Ambani.

Vijana
wakiwania
mpira wakati
wakifanya
mazoezi ya
mpira wa
Kikapu katika
viwanja vya
michezo

vya Jakaya
Kikwete
jijini Dar

es Salaam
juzi. PICHA:
JUMANNE
JUMA

B Yanga mzuka juu

Simba Queens

alisema.

INATOKA UK. 32

Zambia na Determine Girls
va Liberia wakati Kundi B
waliofungasha virago ni TP
Mazembe Queens ya Jamhuri
va Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na mabingwa wa Ligi
Kuu ya Wanawake Misri, Wadi
Degla.

Fainali za michuano hii
inayofanyika kwa mara ya
pili barani Afrika chini ya
usimamizi wa CAF, zita-
fanyika Jumapili na bingwa
atazawadiwa Kitita cha Dola
za Marekani 400,000.

Kuhusu kukosekana kwa Shaban
Djuma katika safu ya ulinzi, Nabi
alisema Kibwana Shomari, anaweza
kucheza nafasi hiyo kwa ufanisi
mkubwa. Akizungumza na gazeti hili
jana kwa simu kutoka Tunisia, Nabi
alisema licha ya kukosekana Djuma la-
kini hakutaathiri mipango yao kwani
wachezaji wa kuziba nafasi yake wapo
akiwamo Kibwana ambaye amekuwa
akifanya vizuri.

Alisema wanaingia kwenye mchezo
huu wakiwa na lengo moja la kutafuta
ushindi, jambo ambalo wanaimani
utakuwa mchezo mgumu kwa saba-
bu ya Club Africain nao wataingia

kivingine kwa kucheza kwa kusham-
bulia zaidi. “Tutamkosa Djuma ku-
tokana na majeraha yanayombkabili,
tuna wachezaji wazuri sana akiwamo
Shomari anacheza nafasi hiyo, ku-
shoto yupo Joyce Lomalisa na Faridi
Musa, hatuna hofu yoyote,”alisema
Nabi.

Yanga inahitaji ushindi au sare yoy-
ote ya mabao kuweza kutinga hatua
ya makundi ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika ambayo droo yake inata-
rajiwa kufanyika Novemba 16, Makao
Makuu ya CAF, Cairo nchini Misri.

Yanga iliangukia kwenye michuano
hiyo baada ya kutolewa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika raundi ya kwanza kwa
jumla ya mabao 2-1 dhidi ya Al Hilal ya
Sudan.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.12/11/22

MUDA

MICHEZO

Nottingham vs Crystal Palace

1

X

02.12/11/22

Bristol City vs Watford

03.12/11/22

Bournemouth vs Everton

04.12/1/22

Huddersfield vs Swansea

05.12/11/22

Preston vs Millwall

06.12/11/22

Coventry vs QPR

07.12/11/22

Basaksehir vs Galatasaray

08.12/11/22

Sampdoria vs Lecce

09.12/11/22

FC Sion vs St. Gallen

10.12/11/22

Newcastle vs Chelsea

1.12/11/22

Bologna vs Sassuolo

12.13/11/22

Atalanta vs Inter

13.13/11/22

FC Zurich vs Servette Geneva

14.13/11/22

Istanbulspor vs Hatayspor

15.13/11/22

Kayserispor vs Konyaspor

16.13/11/22

Montpellier vs Reims

17.13/11/22

MECHI ZA USHINDI

Mainz vs Eintracht Frankfurt

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMANNE- 08/11/2022

NYUMBANI

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

FC Metalist Kharkiv vs FC Metalist 1925

1

SARE

X

UGENINI

2

FC Ingulets vs Zorya Lugansk

Shenzhen vs Dalian Aerbing

Ho Chi Minh City vs SHB DA Nang

Sur vs Al Nasr Salalah

Rustaqg Club vs Al Nahda (Oman)

Rudes Zagreb vs Istra

Spartak Trnava vs Zemplin Michalovce

Gornik Leczna vs GKS Piast Gliwice

Jeddah Club vs Najran SC

Nykobing FC vs Sonderjyske

Bnei Sakhnin vs FC Ashdod

Spezia vs Udinese

VfL Wolfsburg vs Borussia Dortmund

Napoli vs Empoli

Vilniaus Riteriai vs Zalgiris Kaunas

Maccabi Netanya vs Ironi Kiryat Shmona

Elche vs Girona

Aris Salonica vs Lamia

Hapoel Katamon vs Maccabi Tel Aviv

Gil Vicente vs FC Arouca

Athletic Bilbao vs Valladolid

MSK Deinze vs Eupen

Kecskemeti TE vs Puskas Akademia

Lechia Gdansk vs Legia Warszawa

Stuttgart vs Hertha BSC

Bayern Munchen vs Werder Bremen

VfL Bochum vs Monchengladbach

FCV Dender EH vs Standard Liege

Coleraine FC vs Crusaders Belfast

Sheffield Utd vs Rotherham

QPR vs Huddersfield

Cremonese vs AC Milan

Brentford vs Gillingham

Carrick Rangers vs Portadown FC

Leicester vs Newport

Larne vs Dungannon Swifts

Birmingham vs Swansea

Cardiff vs Hull City

Blackpool vs Middlesbrough

Burnley vs Crawley Town

Bournemouth vs Everton

Livingston vs Aberdeen

Linfield Belfast vs Cliftonville Belfast

Hibernian vs Ross County

Glenavon vs Glentoran Belfast

Watford vs Reading

Newry City AFC vs Ballymena Utd

Osasuna vs Barcelona

Mafra vs Porto

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Wachezaji wa Yanga mazoezini, kesho watashuka katika Uwanja wa Olympigue Hamadi Agrebi jijini Tunis,
Tunisia kuivaa Club Africain kwenye mechi ya mchujo ya marudiano kuwania kufuzu hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika. PICHA: YANGA

YANGA MZUKA JUU

® ® ®NNabi aongeza ufundi wa kuivaa Club Africain,
wachezaji mastaa watoa darasa kwa...

Adam Fungamwango na Saada
AKida

KATIKA kuhakikisha wanapambana
kuanzia nje ya uwanja hadi ndani kwe-
nye mechi ya marudiano ya mchujo
kuwania kushiriki hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika, wachezaji
wazoefu wa michuano ya kimataifa
ndani ya kikosi cha Yanga, wameun-
gana na benchi lao la ufundi katika ku-
jenga hali ya upambanaji dhidi ya Club
Africain ya Tunisia kesho.

Wakati Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi na wasaidizi wake
wakiongeza dozi ya mazoezi kwa ku-
wataka wachezaji kucheza kwa kasi
mazoezini ili waweze kumudu mchezo
huo, wachezaji wazoefu wa mechi za
kimataifa akiwamo Stephane Aziz Ki,
wamekuwa wakiwaelekeza wachezaji
wenzao namna ya kukabiliana na timu
za aina hiyo ya Club Africain.

Yanga inatarajia kuondoka leo mjini
Sousse ilipoweka kambi, kuelekea Tu-
nis umbali wa takriban Km. 140, amba-
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ko itachezwa mechi yao hiyo ya maru-
diano dhidi ya Club Africain baada ya
mechi ya kwanza Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, timu hizo ku-
toka suluhu.

Akizungumza kutoka nchini humo
jana, Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali
Kamwe, alisema siku ambazo wame-
kaa Sousse aliona mazoezi yaliyokuwa
yanatiliwa mkazo zaidi na kocha wao,
Nabi ni ya kasi, wachezaji wakitakiwa
kucheza kwa kasi kwani anajua wap-
inzani wao watakuwa na aina hiyo ya
mchezo.

“Alichokuwa akisisitiza na kukifundi-
sha ni kasi kwa wachezaji wake kabla
ya kuelekea kwenye mchezo siku ya
Jumatano (kesho), kocha amekuwa
akiwaongezea kasi wachezaji wake kwa
sababu awali walionekena kuchoka
kutokaa na safari ndefu hadi kufika
hapa, lakini pia uchezaji wa timu za
Afrika Kaskazini wanapokuwa nyum-
bani wanakuwa na kasi sana wakiwa-
tumia mawinga wa pembeni,” alisema
Kamwe.

Alisema hata baadhi ya wachezaji
ambao ni wazoefu wa michuano hiyo
na kucheza na timu za aina hiyo wak-
iongozwa na Aziz Ki wamekuwa waki-
waelekeza wachezaji wenzao namna
ya kukabiliana na timu za aina hiyo,
pamoja na kucheza chini ya presha ya
mashabiki waliojazana uwanjani, wak-
ishangilia bila kupumzika.

“Wachezaji wamekuwa wakielekeza-
na wenyewe kwa wenyewe, wale wali-
opata bahati ya kucheza mechi ambazo
zina presha ya mashabiki wamekuwa
wanawaambia wenzao ni kitu gani
wataenda kukutana nacho uwanjani
mbele ya mashabiki hao, lakini nini cha
kufanya ili kuepukana na presha yao.
Kingine ni kwamba mchezaji wetu
Aboubakar Salum ‘Sure Boy’, ambaye
alikuwa majeruhi, ameanza mazoezi
na wenzake na ameonyesha kiwango
kizuri kwa hiyo yuko fiti ni jukumu tu
la mwalimu kama anaweza kumtumia,”

INAENDELEA UK. 31

\[G]9)

Simba Queens
kumenoga CAF

Na Somoe Ng'itu, RABAT

WAKATI kikosi cha Simba Queens
kikitokea Marrakech tayari kwa ajili
ya mchezo wa hatua ya nusu fainali,
nahodha wa timu hiyo, Oppah Clem-
ent, amesema sasa kiu yao ni kutwaa
ubingwa wa michuano hiyo ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa Wanawake.

Simba Queens itaikabili Mamelodi
Sundowns Queens kutoka Afrika Kusini
katika mechi ya hatua ya nusu fainali
va kwanza itakayochezwa kesho kuan-
zia saa 11:00 jioni hapa Morocco sawa
na saa 1:00 usiku kwa Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Oppah, alisema morali ya wachezaji
imeongezeka baada ya kutinga hatua ya
nusu fainali na sasa kila mmoja anase-
ma hakuna kisichowezekana.

Mshambuliaji huyo alisema wame-
waona wapinzani wao katika mechi
mbalimbali walizocheza kabla na baada
va kufika Morocco, hivyo anaamini
benchi la ufundi litawapa mikakati
va kuwadhibiti na hatimaye kusonga
mbele.

Nyota huyo alisema hana wasiwasi
na mchezo huo kwa sababu mechi zote
walizocheza walikutana na ushindani,
hivyo wamejiandaa kupambana ili ku-
pata matokeo chanya.

“Kwanza malengo yetu yalikuwa ni
kutinga hatua ya nusu fainali, tume-
shaingia, akili yetu sasa imegeukia
katika kuuwaza ubingwa, tunaamini
tunaweza kuendelea kuweka rekodi
nzuri huku tukishiriki kwa mara ya
kwanza mashindano haya,” alisema
mshambuliaji huyo.

Naye Rais wa Heshima wa Simba,
Mohammed ‘Mo’ Dewji, alikipongeza
kikosi cha Simba Queens kwa hatua
waliyofikia na kusema wameipa klabu
na Tanzania heshima kubwa.

“Hongereni sana Simba Queens kwa
kutinga hatua ya nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa Wanawake, kwa
mara ya kwanza, Mmefanya tujivu-
nie, nusu fainali tunakuja,” alisema Mo
Dewji ambaye ni shabiki mkubwa wa
klabu hiyo ya Mtaa wa Msimbazi, Kari-
akoo Dar es Salaam.

Nusu fainali nyingine ya mashindano
hayo itakayochezwa kuanzia saa 4: 00
usiku kwa saa za Tanzania itawakutani-
sha wenyeji, ASFAR FC dhidi ya Bayelsa
Queens kutoka Nigeria, mechi zote
zikifanyika kwenye Uwanja wa Prince
Heritier Moulay El Hassan.

Timu zilizoyaaga mashindano haya
kutoka Kundi A ni Green Buffalo kutoka
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