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Bandari jumuishi kupaisha uchumi visiwani Zanzibar
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HABARI KITAIFA

Kilio masharti mapya bima NHIF

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya wanachama wa
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), wameiomba  serikali
kuangalia upya uamuzi wake, ma-
boresho sekta ya afya nchini yazin-
gatie kundi maalumu kwenye jamii
hususan watoto.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF,
Bernard Konga, akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dodoma
jana, alisema utafiti unaonesha
kuna ongezeko la kipato sekta
isiyo rasmi baada ya serikali kur-
asimisha maeneo mengi na Watan-
zania kuwa na uwezo wa kumudu
gharama za bima.

“Kinachogomba ni kutotoa kip-
aumbele kwenye afya tutaendelea
kutoa elimu kwa wale wasio na
uwezo serikali haijawaacha nyuma
wao watatibiwa kwa msamaha il-
imradi taratibu za kumtambua am-
ekidhi, lakini sio una smart phone
una uwezo wa kununua bando
la Sh. 2,000 useme huna uwezo,
tumeona Watanzania wana uwezo
na watamudu bima ya afya,” alise-
ma Konga.

Wakizungumza na Nipashe jana
kwa nyakati tofauti, baadhi ya wa-
nanchi walisema hatua ya mfuko
huo, wa utaratibu wa malipo ya Sh.
50,400 ya Toto Afya Kadi, umeon-
dolewa kuanzia Machi 13, mwaka
huu, kwa ambao bima zao zime-
kwisha na wanaohitaji kujiunga,

ulihitaji maandalizi.

Baadhi yao wakitoa maoni yao
kwa njia ya mtandao; Latifa Idd,
mkazi wa Kinondoni, Dar es Sa-
laam, alisema amejiunga na mfuko
huo mwaka 2018, kwa kumlipia
mwanawe bima ya Sh. 50,400, kwa
mwaka.

Alisema mwaka huo muda
mfupi baada ya mwanawe kuanza
kuhudumiwa na mfuko huo, ali-
gundulika kuugua ugonjwa wa
kifafa na kuhitajika kuhudhuria
Kkliniki Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), kila mwezi.

“Kumwona daktari  bingwa
kama nisingekuwa na bima ya
afya gharama ni Sh. 30,000. Pia
nilibaini dawa moja kati ya tatu
ambazo anatumia mtoto wangu,
inakupasa uwe na Sh. 45,000 na
hapo bado dawa zingine mbili.

“Dawa nyingine moja inauzwa
Sh. 25,000 ambayo ni vidonge 10
na inatakiwa ameze kwa siku 30,
hivyo kwa mwezi ni Sh. 75,000 ya
tatu gharama ni Sh. 36,000. Kwa
hiyo utaona ningehitajika kuwa na
zaidi ya laki moja kila mwezi, seri-
kali itutazame kwa hili,” alisema
Latifa.

Alisema mabadiliko hayo wa-
takaomudu ni ambao wana kipato
rasmi, kuliko ambao hawajui kwa
siku wataingiza kiasi gani cha fed-
ha kutokana na shuguli zao za kila
siku.

Fred Nashon, mkazi wa Tabata,

Dar es Salaam, alisema mabadi-
liko hayo ingawa yanaweza kuwa
na manufaa, mfuko ungeongeza
gharama za malipo ya kifurushi
hicho.

“Bora wangetuambia tulipie
hata Sh. 70,000 hadi 100,000 kwa
mwaka tungetafuta wazazi kuliko
kusema watoto wajisajili kupitia
shule, kaya au familia. Kwani shu-
leni huko ni wazazi wangapi wa-
nataka kujiunga, walishindwa kuli-
pia Sh. 50,400 kwa hiari, sembuse
sasa,” alisema Fred akiongeza.

“Dunia inapambana kupunguza
vifo vya watoto walio chini ya mi-
aka mitano ikibidi kuondoa kabisa,
sisi tunaondoa huduma muhimu
ya afya kwa watoto, na vile vile
serikali ikumbuke kwamba wa-
nanchi waliisaidia, sera inasema
matibabu bure kwa mtoto, lakini
bado mzazi akamkatia bima mtoto
huyo huyo anayelindwa na sera.”

Brigita Mwakatobe, mkazi wa
Mbeya mijini, alisema mfuko huo
ungeanza kufanya kampeni kwe-
nye shule za msingi na sekondari,
kwa kuwakutanisha wazazi na wal-
imu ili kuhamasisha kundi kubwa
la wanafunzi kujiunga na bima.

“NHIF kama ilivyosema wa-
nafunzi, au shule zikipeleka idadi
kubwa ya wanafunzi watawasajili
kwa haraka. Lakini wazazi wengi
elimu hii wanayo? Juzi tu, kikao
cha shule kiliamua wanafunzi wa
darasa la nne na la saba, wawe

wanakula shuleni, kwa Sh. 15,000
kwa mwezi mwitiko ni mdogo,”
alisema.

Sally Mfalila, akitoa maoni kwe-
nye mtandao wa twitter, alisema:
“Kwa hili jamani hapana wanaumi-
za watu, watakaoteseka ni watoto,
wangeweka maslahi yao nyuma,
wangejua kiasi gani hii bima ili-
kuwa inatusaidia wazazi, hata uki-
taka kumsaidia mtoto nwingine
ilikuwa rahisi.”

Suzan Magomba, kwenye uku-
rasa wa twitter, alisema kwamba:
“Mimi nimelipia mwezi uliopita
nategemea mwezi wa tano ni-
pate kadi, leo tena inakuja hii, ina
maana pesa yangu imekwenda
bure? Nimelipia Sh. 50,400 kwa
ajili ya ku-renew, uamuzi umekuja
ghafla.”

NHIF YAFAFANUA

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Konga alisema uzoefu
wa miaka saba kuhudumia watoto
kupitia utaratibu wa Toto Afya
Kadi, umewafikia watoto 210,664
walio chini ya miaka 18.

Alisema kutokana na malala-
miko yaliyokuwapo walilazimika
kuja na maboresho ili kufikia kundi
kubwa la watoto nchini, kwa kuz-
ingatia sensa ya watu na makazi ya
mwaka 2022 iliyoonyesha watoto
chini ya miaka 18 ni asilimia 31 ya
wananchi wote.

Kwa mujibu wa Konga, lengo la
maboresho ya usajili wa watoto

waliokuwa wanasajiliwa kupitia
utaratibu huo ambao kwa sasa wa-
zazi au walezi watawasajili kama
wategemezi kwenye bima au kupi-
tia shule wanazosoma ni kuongeza
wigo wa wanachama kuelekea
bima ya afya kwa wote.

“Mpango wa Toto Afya Kadi ul-
ianza rasmi mwaka 2016 baada
ya kufanyiwa upembuzi na lengo
likiwa ni kuwajumuisha watoto
kupitia shule zao. Kwa kipindi cho-
te hiki mfuko umejifunza mengi
na kati ya hayo ni usajili wa mtoto
mmoja mmoja ambao unachelew-
esha utekelezaji wa dhana ya bima
ya afya ambayo inataka watu kuji-
unga kwa wingi wao,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuna sababu
zingine ambazo hakuziweka wazi
zilizosukuma maboresho hayo
huku akisema utaratibu wa kusub-
iri kusajiliwa kwa siku 90 kabla ya
kuanza kupata huduma, sasa kupi-
tia utaratibu mpya watakaosajiliwa
kupitia shule itachukua siku 30 na
gharama kwa mwanafunzi mmoja
ni Sh. 50,400.

Alisema wanachama wa Toto
Afya ambao wapo kipindi cha ku-
subiri miezi mitatu kabla ya kuan-
za kupata huduma na wale ambao
ni wanachama tayari kupitia utara-
tibu huo wataendelea kupata hu-
duma hadi muda wa uanachama

utakapoisha.
*Imeandikwa na Christina
Mwakangale (DAR),

Bandari jumuishi kuchochea uchumi Zanzibar

Na Jenifer Gilla

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar (SMZ) inajenga bandari jumuishi
yenye ukubwa wa kilometa moja, ili
kukuza uchumi wa nchi.

Bandari hiyo ikikamilika, itakuwa
na uwezo wa kupokea meli 10 kub-
wa kwa wakati mmoja kutoka ndani
na nje ya nchi zilizobeba bidhaa
mbalimbali yakiwamo makontena.

Katibu wa Kamati Maalum ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC), Itikadi
na Uenezi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Zanzibar, Khamis Mbeto
Khamis, alisema hayo alipofanya
ziara katika ofisi za kampuni ya The
guardian Limited, Mikocheni, Dar es
Salaam.

Alisema bandari hiyo itakuwa pia
na eneo la kuhifadhi mafuta, hivyo
kusaidia kutimiza lengo la Zanzibar
kuwa muuzaji mkubwa wa mafuta
kwa kuwa sasa inatumia takribani
lita milioni 15 kwa mwezi.

Kwa mujibu wa Khamis, tayari
kampuni moja ya Bakresa imejenga
bohari yamafuta yenye ujazo wa hi-
fadhi wa lita milioni 21 na kuhimiza
kampuni zingine ziendelee kujenga.
“Maana yake tunaelekea Zanzibar
kuwa wauzaji wa mafuta ukizingatia
ina mchakato wa kuchimba mafuta
yake. Kwa hiyo tunajenga hiyo
bandari ili pia kurahisisha mchakato
wa biashara ya mafuta,” alisema.

Pia alisema serikali ya Zanzibar

kwa sasa inajenga uwanja wa ndege
wa kimataifa wa Pemba utakaokuwa
na uwezo wa kupokea ndege kubwa
aina ya Boeing 737 yenye uwezo wa
kuchukua takriban abiria 300 lengo
likiwa ni kukuza uchumi wa visiwa
hivyo.

Kiongozi huyo pia aliiomba jamii
kuwapuuzia wote wanaolalamikia
Muungano kuwa hauna maslahi kwa
Zanzibar. Alisema matamko hayo si
ya kweli kwa kuwa kila kinachoin-
gia kwa jina la Muungano, Zanzibar
inapata gawio lake kwa mujibu wa
sheria.

“Kwa mfano hivi juzi tu ume-
kuja msaada wa UVIKO -19 kutoka
IMF (Shirika la Fedha la Kimataifa).
Mama Samia (Rais Samia Suluhu
Hassan) akaelekezwa kwa mujibu
wa gawio Zanzibar inapata asilimia
4.5. haikuwa hisani ile, kikija cho-
chote kwa jina la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Zanzibar ina se-
hemu yake kwa mujibu wa sheria,”
alisema.

Kuhusu maendeleo ya kiuchumi,
alisema serikali imefanya uwekezaji
mkubwa ndani ya miaka miwili uon-
gozi wa Rais Dk. Husein Ali Mwinyi
katika sekta za afya, elimu na mi-
undombinu ambayo imechangia
kukuza ustawi wa mwananchi na
Zanzibar kwa ujumla.

Alisema Zanzibar kupitia Mam-
laka ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA)
imesajili miradi ya uwekezaji

4

Katibu wa Kamati Maalum ya Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Idara ya
Itikadi na Uenezi, Khamisi Mbeto Khamisi (katikati), akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa Kiwanda cha Uchapaji
cha Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Balasubramani-
yan Venkachalam (kulia), alipotembelea ofisi za TGL, Mikocheni mkoani Dar es Salaam jana. Wengine ni Mhariri
Mtendaji wa gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe (wa pili kulia) na Mhariri Mtendaji msaidizi wa gazeti hilo, Epson

Luhwago. PICHA: MIRAJI MSALA

takribani 215 yenye thamani ya
dola bilioni 306 huku pia kukiwa
uwekezaji wa visiwa 16 vilivyo-
gharimu dola milioni 3.26.

“Pia tunajenga barabara zenye
urefu wa kilomita 275 kwa kiwan-
go cha lami katika maeneo yote
ya Zanzibar. Kati ya hizo kilomita

119 zinajengwa kwenye mkoa wa
mjini tu. Serikali pia imeshajenga
shule ghorofa tisa za kisasa kwa
wanafunzi wa shule msingi, huku
madarasa 811 yamejengwa,” ali-
fafanua.

aye Mhariri Mtendaji wa Gazeti
la Nipashe, Beatrice Bandawe,

alimweleza Katibu huyo kuwa
gazeti hilo linaunga mkono kazi
nzuri zinazofanywa na serikali ya
Zanzibar kwa kutenga ukurasa
mzima kuandika habari kutoka
visiwani humo, ili kuhabarisha
umma mambo mazuri yanayoen-
delea huko.
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Sekta binafsi yazidi kustawi, kuongeza ajira

Na Romana Mallya

SEKTA binafsi ndio injini ya uchumi
wa nchi duniani ikichangia ajira ny-
ingi kupitia kampuni na viwanda
katika kukabiliana na tatizo la
ajira.

Rais Samia Suluhu Hassan
baada ya kuapishwa Machi 19,
mwaka 2021, aliipa sekta hiyo
kipaumbele kikubwa kwa
kuhakikisha anashughulikia
changamoto za mazingira ya
ufanyaji biashara na uwekezaji
yaliyokuwa yakilalamikiwa ili
itimize lengo lake.

Ndani ya miaka miwili ya
Rais Samia, kwa nyakati
tofauti  amekutana
na makundi mbal-
imbali wakiwamo
wafanyabiashara
na wawekezaji
na kufanya ziara
nchi mbalimbali duniani zenye lengo la kufungua
milango ya uwekezaji.

Zipo juhudi zinazoifanya sekta binafsi kwa sasa
kusherehekea mafanikio badala ya kuendelea ku-
lalamikia.

Mwanzoni mwa mwezi Desemba mwaka 2022,
Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), iliandaa
Siku ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSD22), kwa lengo
la kusherehekea miaka miwili tangu Rais Samia
aingie madarakani.

Sherehe hizo zilikwenda sambamba na kuainisha
mafanikio iliyofikia likiwamo kitendo cha serikali
kuweka mazingira bora ya biashara na uwekezaji.

Mengine ni ongezeko la biashara Kenya kwa asil-
imia 95 kulikochangia ukuaji wa uchumi wa Tanza-
nia na masoko mengine mapya duniani.

Ukweli wa mafanikio hayo ulidhihirishwa na
hafla hiyo ambayo ilikutanisha wadau ambao ni
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi pamoja na wa-
fanyabiashara wakubwa, wa kati na wadogo.

Mwenyekiti wa TPSF, Angelina Ngalula, ametaja
mafanikio mengine kuwa ni pamoja na ukuaji wa
shughuli za uwekezaji, upanukaji wa wigo wa ajira,
masuala ya kodi na bidhaa za Tanzania kufikia
masoko mapya.

Hilo lilidhihirishwa na tuzo zilizotolewa siku hiyo
kwa Kampuni na Vyama vya Biashara (PSOs) am-
bavyo vilionyesha utendaji wa kipekee kwa mwaka
mzima.

Mafanikio hayo pia yalitaja juhudi mbalimbali
zilizofanywa na Rais Samia katika kushughulikia
janga la UVIKO-19 lililokumba dunia, zimewezesha
kuwapo kwa ukuaji wa uchumi.

Sekta ya utalii ikiwa miongoni mwa mafanikio yal-
iyotajwa siku hiyo kwamba Rais Samia ameipaisha
kupitia filamu ya The Royal Tour na katika kipindi
cha miezi saba kilichoanzia mwezi Januari mwaka
2022, jumla ya watalii 742,133 walitembelea Tanza-
nia.

Filamu hiyo imeongeza idadi ya watalii 285,867,
sawa na asilimia 62.7 ikilinganishwa na mwaka uli-
opita (2021).

Mafanikio mengine yaliyotajwa ni ukuaji wa sekta
ya kilimo uliotokana na mikopo nafuu kwa kitendo
cha Rais Samia kutoa maelekezo, ikachangia riba
za benki kupungua mfano CRDB ilishusha kutoka
asilimia 20 mpaka asilimia tisa, NMB asilimia 10
mpaka asilimia tisa, TADB asilimia 11 mpaka asilimia
tisa.

Kushuka kwa riba kumetajwa kuwa ni mafanikio
kwa sekta binafsi na kufanya wadau wa kilimo ku-
pata mikopo kwa unafuu na kukuza sekta ya kilimo
sambamba na ajenda 10/30.

Mafanikio mengine ni kitendo cha nchi kuridhia
mkataba wa kujiunga na Eneo Huru la Biashara la
Afrika (AfCFTA) na kuifanya Tanzania kuchaguliwa
kati ya nchi nane kuanza kuuza bidhaa zake katika
eneo hilo kulikosababisha wanufaike na punguzo la

kodi.

Hilo likaelezwa kuwa limefungua sekta hiyo am-
bayo inajiandaa kuwekeza kwenye viwanda ili wa-
fanyabiashara wasafirishe mizigo yao nje ya nchi.
Sekta binafsi pia, imefurahishwa na kitendo
cha Rais Samia kufungua masoko ya kimataifa
na kuwezesha wafanyabiashara wa Tanzania
kusafirisha parachichi kwenda nchi za Afrika
Kusini, India na China pekee ikiagiza zaidi ya
tani 40,000.

Mafanikio mengine ni kitendo cha seri-
kali kudhibiti bei za mafuta kupanda kwa
kutoa ruzuku kila mwezi na utiaji saini wa
mikataba minne na kampuni za uchim-
baji madini yenye thamani ya zaidi
ya Dola milioni 735 uliofanyika
mwaka 2021.

Eneo lingine ambalo Rais Sa-
mia ameligusa na kuifurahisha
sekta binafsi ni ujenzi, baada ya
kuondolewa kwa utaratibu wa
serikali kufanya kazi za ujenzi
wa miradi yake bila kutumia
makandarasi (force account) na
kuwasaidia kupata zabuni.

Upatikanaji wa vibali vya uwekezaji ni miongoni
mwa maeneo yaliyokuwa yakilalamikiwa na baada
ya Rais Samia kuingia madarakani alilishughulikia
na sasa vinatolewa ndani ya muda mfupi.

Katibu Mkuu Jumuiya ya Wafanyabiashara Tanza-
nia, Abdallah Mwinyi, amefurahishwa na Rais Samia
namna anavyoipa umuhimu sekta binafsi, baada
ya kuingia madarakani alihakikisha kodi zinakuwa

ANATAFUTWA

Familia ya Sentoke Ngendabanka wa
Murukulazo wilaya ya Ngara inatangaza i
kupotelewa na ndugu yao Edwin Sentoke
Ngendabanka mwenye umri wa miaka By
70, aliyepotea tangu jumanne tarehe %y
8/3/2023 asubuhi.

Alikuwa amevaa fulana ya njano, suruali
nyeusi, saa ya mkononi, yeboyebo nyeusi
na alikuwa biblia mkononi.

Kwa sasa alikuwa anaishi Buhongwa
Jijini Mwanza kwa Mchungaji Kajumla §
Israel Kuguru, wa kanisa la PEFA kata ya
Iwanhima, mtaa Semba eneo la Sahwa
juu wilaya ya Nyamagana.

Anatatizo la kupoteza kumbukumbu na
hana uwezo wa kujieleza vizuri. Atakaye
muona atoe taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu na kwa mawasiliano piga
simu zifuatazo:

rafiki.

Anasema upo ushirikishwaji mkubwa baina ya
sekta binafsi na umma huku aki-

tolea mfano kika cha Februari .
21 mwaka huu, kilichofanyika ji- :
jini Dodoma ambacho kimetoa :
fursa kwao kuwasilisha map- :
endekezo kuhusu uboreshaji :
wa sheria 24 za kodi. :
“Tunaamini kwamba hali hii :
inavyoendelea kutakuwa na :
ufanisi mkubwa ndani ya sekta :
binafsi. Kwa hakika tuliyowasili- :
sha yameyapokea vyema na hii :
inatupa moyo kwamba kuna :
uwezekano mkubwa wa kufan- :
ya maboresho zaidi ya sheria za :
kodi, ili kuweka mazingira ma- :
zuri zaidi ya ufanyaji biashara :
na serikali ikakusanya kodi zake :
bila tatizo,” anasema. :
Anakumbushia baadhi ya :
mzigo iliyokuwa ikikamatwa na :
mamlaka husika ikitokana na :
sheria za kodi hasa za bandari :
kwa kuhusishwa na changa- :
moto za risiti na baada ya :
mazungumzo anasema iliachi- :
wa. :
“Tunashukuru TRA (Mam- :
laka ya Mapato Tanzania) iliele- :
wa makosa yaliyojitokeza hasa :
ya wasimamizi wa sheria ya :
kodi na changamoto za kiforod- :
ha hivyo mizigo yote iliyokuwa :
imekamatwa waliiachia, hayani :
mafanikio makubwa. :
“Kuachiliwa huko kunao- :
nyesha kuna shida mahali fu- :
lani, tulipokutana Februari 21, :
kali imeonyesha kuelewa shida :
iliyopo na kukiri ipo kwenye :
viwango vya kodi. :
“Tunaamini kamati tuliyoku- :
tana nayo itatoa ushauri mzuri :
serikalini ili viwango vya kodi :
vishuke na kuwa rafiki kwa wa- :
fanyabiashara,” anasema.

0757680718 /0652471099 /0782832737 /0754664042
/0692032006 /0756709558. Taarifa ya Polisi: BHG/RB/612/23.

TANGAZO

KATAZO LA SHUGHULI ZA KIBINADAMU NDANI YA
HIFADHI YA MAKUTUPORA

Bodi ya Maji Bonde la Wami/ Ruvu imepewa jukumu la kusimamia rasilimali za maji
ikiwemo Hifadhi ya Maji ya Makutupora kupitia Sheria Namba 8 ya Mwaka 2022.

Hifadhi ya maji ya Makutopora ina ukubwa wa Kilometa za Mraba 348.26km na

ilishatangazwa kuwa hifadhi ya chanzo cha maji kupitia GN 202 ya mwaka 2002.

Hifadhi ya maji ya Makutopora ni chanzo kikuu cha maji kwa Jiji la Dodoma chenye
uwezo wa kuzalisha maji kiasi cha mita za ujazo 61,000 kwa siku na kunufaisha wakazi
wapatao 564,229 kupitia Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira(DUWASA).

Kutokana na ongezeko la idadi ya watu na mahitaji ya Makazi kwenye jiji la Dodoma
kumejitokeza uvamizi kwenye eneo la hifadhi ambapo wananchi wasio waaminifu
wanauza viwanja na wengine kufanya shughuli za ufugaji na ukataji hovyo wa miti.
Shughuli zote hizo zinaathiri wingi na ubora wa maji na kuhatarisha uhakika wa

upatikanaji Maji safi na salama.

Rai inatolewa kwa wananchi wote kuacha mara moja shughuli hizo na kutonunua maeneo
kwa maana ya viwanja na mashamba kwenye eneo hilo huku wakijiridhisha mipaka ya
maeneo wanayouziwa jirani na hifadhi kwa kuwasiliana na Bodi ya Maji Bonde la Wami/
Ruvu na Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Dodoma kuepuka hasara na udanganyifu wowote.

Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji Namba 8 ya Mwaka 2022 inasema kila mkazi
aishiye Tanzania Bara ana wajibu wa kutunza, kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji ili
viwe endelevu kwa kizazi cha sasa na kijacho.

"TONE LA MAJI LAZMA LIHIFADHIWE"

Imetolewa na
Bodi ya Maji Bonde la Wami/Ruvu
Ofisi Ndogo Dodoma
P.0 Box 456
Dodoma
Simu 0733779519/0714992367

217322402
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HABARI KITAIFA

Wachambuzi wanavyoiona bajeti 2023/24

Na Augusta Njoji, DODOMA

WADAU wametoa maoni juu ya
sura ya bajeti ya mwaka 2023/24
ya kukusanya na kutumia Sh. tril-
ioni 44.38 huku maeneo kipaum-
bele yakiwa ni kugharamia ajira za
watumishi wapya wa sekta za afya
na elimu, uchaguzi wa serikali za
mitaa na maandalizi ya uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025.

Bajeti hiyo imeongezeka kwa
asilimia 70 ikilinganishwa na
ya mwaka 2022/23 ya Sh. tril-
ioni 4148 na kujielekeza kwenye
kugharamia miradi ya kielel-
ezo inayoendelea, deni la seri-
kali, mishahara ya watumishi
wa umma, huduma za jamii ziki-
wamo afya, elimu, maji, kuima-
risha misingi ya usawa mbele ya
sheria.

Akizungumza na Nipashe, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu, Anna
Henga, alisema kilichomfurahisha

ni suala la watumishi wa serikali
hasa ajira mpya ambazo zitak-
wenda kupunguza tatizo lilolopo
kwa sasa.

Anna alisema kuna changamo-
to ya ajira hasa vijana, kuongeza
ajira mpya kutapunguza ombwe
la vijana wengi waliomaliza shule
na kutokuwa na kazi ambalo lin-
aonekana kwenye taaluma nyingi
nchini.

“Vijana wanahangaika kutafuta
ajira imefikia mahali hadi madak-
tari nao wanakosa ajira, tuna-
posikia serikali inaweka kipaum-
bele cha kuajiri tena inatia moyo
sana,” alisema.

Alisema eneo jingine ni maslahi
ya wafanyakazi kuongezwa am-
bayo yatasaidia kuongeza morali
kwa kuwahudumia wananchi vi-
ZUri.

“Tunajua bajeti haiwezi kuki-
dhi mabhitaji yote kutokana na
vyanzo tulivyonavyo ikilingan-
ishwa na mahitaji, lakini inatia

Details of the Vehicles

INTERNATIONAL COMMITTEE

OF THE RED CROSS
N

&

BNE

ICRC

PUBLIC AUCTION:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE under instructions received
from International Committee of the Red Cross, we shall sell
two (2) Used Vehicles by public auction on Saturday 25" March,
2023 commencing at 11:00 am. The auction will take place at
Golden Resort Sinza, Lion Street.

Unit Make Model Year Duty
1| Toyota Land Cruiser Hard Top TX | 1HZ Diesel Engine 2017 | Not Paid
1| Nissan Qashaai Station Wagon FDRN Petrol Engine | 2014 | Not Paid

AUCTION CONDITIONS:

maximum of three (3) weeks' time.

~

water or sanitizer.

For further information, contact:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE,
(PLOT NO.5 “E” LION STREET SINZA.
CELL NO: 0754 284 926

Insta: universalauctioncentre

All Vehicles may be inspected at Golden Resort Sinza, Lion Street, Dar es salaam
from March 20th to 24th 2023 from 10:00 am to 4:00 pm.

1. The winning bidder of the Vehicle must pay immediately 25% of bid amount
and the final payment in full within 5 working days by March 31st,2023 at
4:00pm. Payments not made within 5 working days the deposit will be
retained by the Seller for breach of Contract.

2. Payments via CRDB and NBC Bank VISA & Master Cards will be accepted.

3. All vehicles are sold on “as is" basis with International Committee of the Red
Cross absolving itself from any responsibilities whatsoever.

4. Duty and all taxes are the responsibility of the buyer. All payment of duties,
taxes and vehicle registration transfer needs to be completed within a

5. Vehicle will only be released to the winning bidder upon proof of duty
payments AND vehicle ownership transfer.

B. ICRC has the right to reject the sale partially or completely.

. All persons entering the premises must obtain a Bid Number at the entrance.

8. All person entering auction yard must wear Mask, Wash hand with running

E-mail: universalauction@hotmail.com

217316602

DARES SALAAM

moyo unapoona inagusa maeneo
muhimu,” alisema.

Naye, Mhadhiri na Mtaalam wa
Bishara na Uchumi wa Chuo cha
Biashara CBE, Mariam Tabwe,
alisema pamoja na kipaumbele
cha ajira ni muhimu kuanga-
lia elimu inayotolewa kwa kiasi
gani inamwezesha mtu kujiajiri
ili uwekezaji uliofanyika uwe na
matokeo.

“Najua kwa sasa tupo kwe-
nye mchakato wa mabadiliko ya
mitaala yetu, naamini itakuwa
yenye kumfanya mtu ajiajiri zaidi
kuliko kusubiriwa kuajiriwa, ki-
paumbele hiki kiangaliwe kwa
sura tofauti,” alisema.

Alisema ni muhimu msukumo
kwenye kilimo ukawekwa kwa
kuwa zaidi ya asilimia 70 ya Wa-
tanzania wanategemea kilimo,
na kila mwanadamu kwa kuwa
chakula ni hitaji la lazima kwa
nchi na dunia.

VIPAUMBELE VINGINE

Akiwasilisha mapendekezo ya
serikali ya Mpango wa Maende-
leo wa Taifa wa mwaka 2023/24
na Mfumo na ukomo wa bajeti
ya serikali kwa mwaka huo kwa
wabunge juzi, Waziri wa Fed-
ha na Mipango, Dk. Mwingulu
Nchemba, alisema mapendekezo
ya ukomo huo yameongezeka
ikilinganishwa na makadirio ya
awali yaliyowasilishwa kwenye
mwongozo wa maandalizi ya
mpango na bajeti ya serikali kwa
mwaka 2023/24.

Aidha, serikali kwa mwaka huo
itaweka msukumo katika kuima-
risha sekta za uzalishaji ambazo
zina fursa za kukuza uchumi,
kuongeza mauzo nje, kupunguza
utegemezi wa bidhaa toka nje na
kuongeza mapato ya serikali.

Pia, kutekeleza diplomasia ya
uchumi, kuimarisha mikakati
ya kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi na utekelezaji wa
mkakati wa uchumi wa buluu.

Alisema hali hiyo inatokana na
kumalizika kwa mazungumzo
na Benki ya Dunia na Benki ya
Maendeleo ya Afrika ambazo
zimeahidi kutoa Sh. bilioni 1,166.9
na Sh. bilioni 2474, mtawalia.

Alisema mfumo huo wa bajeti
umezingatia makubaliano baina
ya Serikali na Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) chini ya progra-
mu ya Extended Credit Facility
(ECF), ikiwamo kutenga na kutoa
fedha katika sekta za huduma za
jamii za elimu, afya, barabara vi-

kuongeza ajira kwa watumishi
kwa sekta za elimu na afya.
Alifafanua kuwa mfumo wa
bajeti wa mwaka 2023/24 un-
aonesha kuwa mapato ya ndani
yameongezeka kwa wastani wa
asilimia 12, mikopo ya kibiashara
ya ndani na nje imepungua kwa
asilimia 14.4; matumizi ya kawai-
da yameongezeka kwa asilimia
104, matumizi ya maendeleo
yameongezeka kwa wastani wa
asilimia moja, bajeti kwa ajili ya

malipo ya madeni yaliyohakiki-
wa yameongezeka kwa asilimia
1296.

Kadhalika, bajeti ya miradi ya
kielelezo (SGR na JNHPP) im-
eongezeka kwa asilimia 15.8 na
miradi ambayo sio ya kimkakati/
kielelezo imepungua kwa asil-
imia 11.9.

MISAADA NA MIKOPO

Waziri alisema misaada na
mikopo nafuu kutoka kwa wa-
shirika wa maendeleo inataraji-
wa kufikia Sh. trilioni 546 sawa
na asilimia 12.3 ya bajeti yote
huku ikitarajia kukopa Sh. trilioni
5.44 kutoka soko la ndani na Sh.
trilioni 3.54 ni kwa ajili ya kulipia
hatifungani na dhamana za seri-
kali zinazoiva na kiasi cha Sh. tri-
lioni 1.89 kwa ajili ya kugharamia
miradi ya maendeleo.

“Serikali inatarajia ku-
kopa Shutrilioni 21 kutoka
soko la nje kwa masharti ya
kibiashara, ili kuongeza kasi
ya utekelezaji wa miradi ya
miundombinu,”alisema.

DENI LA SERIKALI

Katika mwaka 2023/24, Mwigu-
lu alisema kati ya Sh. trilioni 29.23
zilizotengwa kwa ajili ya matumi-
zi ya kawaida zitajumuisha Sh.
trilioni 12.77 kwa ajili ya ulipaji
wa deni la serikali na gharama
nyingine za mfuko mkuu.

AJIRA MPYA

Dk. Mwigulu alisema pia kati ya
fedha hizo za matumizi ya kawai-
da Sh. trilioni 10.88 kwa ajili ya
mishahara, ikiwamo upandishaji
wa madaraja kwa watumishi na
ajira mpya.

“Aidha Sh. bilioni 200 zimet-
engwa kwa ajili ya kulipa madeni
yaliyohakikiwa ya watumishi na
wazabuni,” alisema.

Hata hivyo, alisema kutokana
na maboresho katika sekta ya
afya na elimu, uwekezaji mkub-
wa umefanyika katika ujenzi wa
miundombinu, bajeti ya misha-
hara imeongezeka kutoka Sh.
trilioni 9.83 mwaka 2022/23 hadi
Sh. trilioni 10.88 mwaka 2023/24
sawa na ongezeko la asilimia 10.7.

MIRADI YA MAENDELEO

Waziri  Mwigulu  alisema
matumizi ya maendeleo yanata-
rajiwa kuwa Sh. trilioni 15.15 sawa
na asilimia 34.1 ya bajeti yote na
kati ya kiasi hicho, Sh. trilioni
11.87 ni fedha za ndani, sawa na

asilimia 78.3 ya bajeti ya maen-
deleo na Sh. trilioni 3.28 ni fedha
zanje.

“Fedha za maendeleo za ndani
zinajumuisha Sh. trilioni 1.5 kwa
ajili ya kugharamia mradi wa
ujenzi wa reli kwa kiwango cha
Standard Gauge, Sh. trilioni 1.45
kwa ajili ya kugharamia mradi wa
kufua umeme wa maji wa Julius
Nyerere, Sh. trilioni 1.31 kwa ajili
ya Mfuko wa Barabara, Sh. bil-
ioni 899.2 kwa ajili ya mifuko ya
reli, maji na REA, Sh. bilioni 528
kwa ajili ya kulipa malimbikizo
ya madeni yaliyohakikiwa ya ma-
kandarasi,” alisema.

Ili kufikia malengo na shabaha
za utekelezaji wa bajeti ya mwa-
ka 2023/24, Mwigulu alisema
serikali itaendelea na mikakati
na hatua za kukabiliana na viha-
tarishi vinavyoweza kujitokeza
ikiwa ni pamoja na: kusimamia
miongozo ya kubaini vihatarishi
katika uendelezaji wa shughuli za
kiuchumi ili kuchukua hatua sta-
hiki za kisera na kiutawala kabla,
wakati na baada ya kutokea.

Alisema kuimarisha uwezo wa
serikali katika kupambana na
vitendo vya ukwepaji kodi iki-
wamo uboreshaji wa mifumo ya
TEHAMA, udhibiti wa biashara
za magendo, utoaji wa elimu kwa
mlipakodi pamoja na kupanua
wigo wa ukusanyaji wa mapato,
kutoa unafuu wa upatikanaji
wa pembejeo, mbolea, zana za
kilimo, viuatilifu, mbegu bora na
kuimarisha kilimo cha umwagil-
iaji.

“Katika kuongeza uzalishaji na
upatikanaji wa mbolea nchini,
serikali inaendelea kutoa ruzuku
ya mbolea na kuvipa kipaumbele
viwanda vya ndani vya mbolea
katika matumizi ya chokaa ili ku-
punguza gharama za uzalishaji,”
alisema.

TATHMINI BAJETI 2022/23

Akizungumzia tathmini ya

bajeti ya mwaka 2022/23, Dk.
Mwigulu alisema katika kipindi
cha Julai 2022 hadi Januari 2023,
serikali ilikusanya Sh. trilioni
22.23 kutoka vyanzo vyote, sawa
na asilimia 92.2 ya lengo la Sh. tri-
lioni 24.1.

: -t S
= : =
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Anna Henga
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MATANGAZO

Cnminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under
Sec. 382 of Criminal Procedure Code

Summons to an Accused
Person (5.19)

IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF DAR ES SALAAM

(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE N02?~D OF
THE REPUBLIC
VERSUS

OYSTERBAY HOMES LIMITED

To:

Mohamedraza Akber Tejan
Director / Shareholder
Oysterbay Homes Limited
Plot No. 1872, Oysterbay Area
Kinondoni Municipality

Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
AS AMENDE ONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO.

15/2008
. 240
YOU AWREBY OMMAND, IN THE name of the Republic to appear in this Court on the............
day of . m 20, =2 at 08:00am  Or so soon thereafter as the case can be heard,
Here in fail not
Do AP L
G s 7y Jraad and the Seal of the Court this ......... day o vz S T £ 2025

INT L L L S R PR e
SR i pm i gy sz
ualification/ Relationship

Date...

217321102

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under
Sec. 382 of Criminal Procedure Code

Summons to an Accused
Person (5.19)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

z
CRIMINAL CASE NO....C 5. OF 20..2-3..,
THE REPUBLIC
VERSUS

AMIN HABIB PUNJA

To:

Amin Habib Punja
Plot No. 62, Block M, Magomeni Area,
Kinondom Municipality

Dar Es Salaam
WHEREAS your attendance is necessary 1o answer o a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
E 22(4

BIBTHIUIL. s rsrsmssstsninrnsansnrnnsrnrem

Qualificanon/Relatonship

217321102

Summens o an Accused

Criminal Farm Na. 3 (Appraved by the Fligh O
Person (S.19) (Apr y the Fligh Court

Under Sec. 382 of Criminal Pescedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF KIBAHA
(AT KIBAHA)

T
CRIMINAL CASE NO. Dtt OF 20.. g rg

THE REPUBLIC
VERSUS

EVANCE DAVID MASUMBIGANA.... cerrereeennnn ACCUSED PERSON

Tao:

Evance David Masumbigana

Plot No. 21, Bleck A, Ubena Area
Chalinze District, Pwani Region

WHEREAS your attendance is necessary o answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM TOQ UNDERT AKEWMQ&MMMMMM

CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS AMENDED BY SECTION 20 OF
CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO, 15/2008 r

YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on (he.,.(:;?a. - day
of .. Y\'Lm e 201 - at 08:00am  Or so soon thereafter as the case can be heard . .

Here in fail not.

GIVEN under my hand and the Seal of the Court this L. day of .. ﬁ'-:ﬁ RS

RESIDENT MAGISTRATE

This summons has been 1ssued on the Application of the Pmm“l‘ RESIDENT MAGISTMTE

A AT KIBAHA
Served Upon Me/us: OFKIBAH
DA oo

Signature

Qualificanion/ Relationship

217321102

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under

Ummo! A d
. Ry Sec. 382 of Criminal Procedure Code

Person (5.19)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

THE REPUBLIC
VERSUS

OYSTERBAY HOMES LIMITED

To:

Ruhaina - Faterna Tejani Lalji
Director / Shareholder
Oysterbay Homes Limited
Plor No. 1872, Oysterbay Area
Kinondoni Municipality

Dar Es Salaam

YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Coust on the........%..

dayof ... OOARCYY 20... .at 08:00am Or so soon thereafrer as the case can be heard.

Here in fail not.

bty
Q’ .. day of C'(\ﬁ'e_Cﬂ 20...

217321102
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Matukio ya mauaji, unajisi
kamwe yasifumbiwe macho

MATUKIO ya mauaji katika maeneo mbalimbali nchini yanayodaiwa
yanatokana na tamaa za utajiri, kusafisha nyota na kurithi mali pamo-
ja na ubakaji na unajisi wa watoto wadogo kwa nia kama hiyo, yali-
kuwa yameshamiri nchini na kuipaka tope Tanzania.

Lakini baada ya kuwapo kwa kampeni kama hizo pamoja na yale ya
vikongwe kwa dhana kwamba ni wachawi na yale ya ukataji viungo
vya watu wenye ualbino,mambo hayo yalipungua na kuonekana
yanatoweka ndani ya jamii. Hali hiyo ilitokana na sheria kuchukua
mkondo wake kwa wahusika kufikishwa mahakamani na kuhuku-
miwa vifungo vikiwamo vya maisha.

Baada ya kuwa hali imetulia, vitendo hivyo vimeanza kurejea kwa
kasi. Mkoani Njombe, kwa mfano, Jeshi la Polisi linawashikilia watu
wanne kwa tuhuma za kumuua kwa kumnyonga mama yao mzazi,
kwa kile kilichodaiwa kutaka kurithi mali.

Licha ya kitendo hicho, mkoani humo pia mtu mwingine anashilikiwa
na jeshi hilo kwa madai ya kumnajisi mtoto wa kufikia mwenye umri
wa miaka minane kwa madai ya kuondoa mikosi katika biashara na
kujipatia utajiri. Mtu huyo ni kwamba hajafanya kitendo hicho mara
moja bali kwa muda mrefu, hivyo kumsababishia mtoto athari za ki-
saikolojia na kiafya kwa kumsababishia maumivu katika mwili wake.
Katika kuthibitisha kukamatwa kwa mtu huyo, Kamanda wa polisi
Mkoa wa Njombe, Hamisi Issah, alisema baba huyo amekuwa anam-
baka mtoto huyo wa kufikia huku suala la ushirikina likihusishwa.
Mbaya zaidi, mama wa mtoto huyo, pia amedaiwa kushirikiana na
mumewe kwa ajili ya kufanikisha azma yao ya kupata utajiri!
Matukio hayo, hususan la kunajisi watoto wadogo, ni miongoni mwa
mengi ambayo yamekuwa yakiripotiwa hivi karibuni katika vyombo
vya habari huku yakibainisha kuwa watu wazima wamefikia hatua ya
kuwa zaidi ya hayawani kwa kuwaingilia kimwili watoto. Tunasema
binadamu wamekuwa zaidi ya hayawani (wanyama au viumbe vi-
sivyo na akili ya kutambua jema na baya) kwa sababu hata wanyama
hawafanyi hivyo.

Ni vigumu kusikia ngombe dume amemwingilia ndama au jogoo
kukiparamia kifaranga lakini kwa binadamu linawezakana katika
muktadha wa maisha ya sasa kwa sababu umekuwa wimbo wa kawai-
da vitendo kama hivyo kusikika katika vyombo vya habari. Kwa man-
tiki hiyo, jamii inajiuliza hivi binadamu amekuwa zaidi ya hayawani?
Sambamba na hilo, suala la mauaji ya wazazi au ndugu kwa ndugu
kwa ajili ya kurithi au kugombania mali limeendelea kushika kasi ka-
tika maeneo mbalimbali. Jambo hili nalo linazua maswali mengi iki-
wamo watu kushindwa kufanya kazi na kutafuta mali zao na badala
yake kuvizia mali za wazazi wao na matokeo yake kufikia hatua ya
kukatisha uhai wa waliowaleta duniani.

Mambo hayo na mengine ambayo yanafanyika na kukiuka haki za
binadamu, ni dhahiri kwamba yanaiweka nchi katika picha mbaya
hasa katika uga wa haki za binadamu. Kwa mantiki hiyo, mamlaka
zilizopewa dhamana ya kusimamia, kutafsiri na kutekeleza sheria,
kwa maana ya polisi, mahakama na wadau wa sheria, zinapaswa
kusimama katika nafasi zao na kuhakikisha vitendo kama hivyo vina-
komeshwa kabisa.

Si kwamba vyombo hivyo havifanyi kazi, la hasha! Ukweli ni kwamba
vinatekeleza ndiyo maana taarifa za watu kufungwa jela maisha na
kufikishwa mahakamani kwa kesi za ubakaji na unajisi zimekuwa
zikisikika lakini kinachotakiwa ni kuongeza kasi kwa kuwachukulia
hatua wanaodaiwa kushiriki mambo hayo.

Lakini pia jamii inatakiwa kutoa ushirikiano kwa kuwafichua wale
wote wanaohusika na vitendo hivyo na hatimaye kuwafikisha katika
vyombo vya sheria na kuchukuliwa hatua stahili. Suala la kupinga vi-
tendo vya uovu kama mauaji ya kikatili, ubakaji na ulawiti ni la kila
mmoja, hivyo Watanzania wote wanapaswa kushiriki na kuchukua
hatua.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Jenifer Gilla

B Muungwana Lazima Nilonge

‘Hali ya hewa inalazimisha

JUA ni kali karibu ukanda wote wa pwani
kuanzia Pemba hadi Mtwara licha ya
wengi kuamini kuwa ungekuwa msimu wa
masika. Joto ni kali na upepo unaotikisa ka-
ribu nchini kote, huku mkoa wenye Mlima
Kilimanjaro, ukigubikwa na jua na joto kali
linalofikia nyuzi joto 35, kikiwa ni kiashiria
kuwa hali si shwari kwa upande wa mab-
adiliko ya tabianchi.

Kuna haja ya kufungua macho na kubadi-
lika, zama hizi inaelekea zinahitaji umakini
na kuangalia ni wapi kuna tija ili taifa lion-
dokane na uhaba wa chakula na upungufu
wa maji unaoathiri, watu, wanyama na
mimea.

Jukumu la sasa ni kufanya bidii zote ku-
wekeza kwenye upatikanaji wa maji ya
uhakika kwa kila Mtanzania tena ya ku-
tosha kwa wakazi wa mijini na vijijini ili
kila mmoja alime, afuge na apate chakula
maana bila uhakika huo, ni vigumu kuzali-
sha na kuondokana na umaskini, mardhi
na njaa.

Hivi karibuni Makamu wa Rais, Dk Phil-
lip Mpango, anasema Tanzania inaweka
kipaumbele uwekezaji katika maeneo
muhimu ya kukabiliana na athari za ma-
badiliko ya tabianchi ikiwamo kupata ni-
shati jua na upepo, usimamizi bora wa taka
pamoja na teknolojia rafiki kwa mazingira.

Makamu Mpango anayasema hayo wiki
iliyopita akishiriki majadiliano ya vion-
gozi wakuu wa mataifa mbalimbali katika
ajenda ya mabadiliko ya tabianchi kwenye
Mkutano wa Tano wa Umoja wa Mataifa
wa Nchi Zinazoendelea (LDCs) uliofanyika
Doha nchini Qatar.

Pamoja na hayo ni muhimu pia kuwa
na mpango kabambe wa kuwa na maji ya
uhakika kwa sababu, inavyoelekea kutaku-
wa na athari nyingi za kukosa chakula
kutokana na ukame na jua kali linaloam-
batana na wadudu waharibifu wa mazao
,mashambani.

Hata kama serikali ilikuwa haijapanga
kuingiza juhudi hizo kwenye mkakati wa
kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi

Tanzania
inavyofan-
ya juhudi
kupanda
miti,
kulinda
vyanzo
vya maji
na kuhifa-
dhi ardhi
juhudi
hizo
ziende
pamoja na
kujenga
mabwawa,
malambo
na vihenge
vya akiba
ya maji.

uwezekezaji akiba ya maji

suala la maji ni muhimu ili kila mmoja
azalishe mazao kuanzia mahindi, kunde,
mihogo, mboga, matunda hasa matango
na matikiti.

Makamu wa Rais anasema Tanzania
imeshuhudia matukio makubwa kama
vile ukame na mafuriko, hali ya mvua isi-
yotabirika, kupanda kwa kina cha bahari
na baadhi ya visiwa kuzama na kusaba-
bisha uhaba wa chakula, migogoro ya ki-
jamii pamoja na kupanda kwa gharama za
maisha.

Anaongeza kwamba inakadiriwa kuwa
kuna hasara ya kiuchumi hadi kufikia dola
milioni 33.7 katika kipindi cha miaka 10
iliyopita kutokana na mafuriko, yote hayo
yanaamsha nia na ari ya kuona namna
bora ya kuwekeza kwenye maji na kutoa
kipaumbele kwenye sekta hiyo muhimu
kwa uchumi, binadamu, kilimo na ufugaji.

Licha ya serikali kukabiliana na hali
hiyo kwa kuchimba mabwawa kuhifadhi
maji, kuhamasisha nishati safi ya kupikia,
upandaji miti kila mkoa, kujenga kingo
kando ya bahari kudhibiti mmomonyoko
wa udongo, kuandaa mkakati wa kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi pamoja
na mpango kabambe wa mazingira wa
mwaka 2022-2032.

Ni wakati wa kuangalia uwezekano wa
kuwekeza zaidi katika sekta za maende-
leo ya maji pamoja na uhifadhi wa maz-
ingira kwa kutumia teknolojia rafiki kwa
mazingira ambayo Watanzania wengi
wataimudu.

Ni wazi kuwa uzalishaji hauwezekani
kama hakuna maji ya uhakika, hivyo
kama kulivyo na vihenge vya nafaka ni
wakati pia wa kufikiria kuwekeza kwenye
visima, malambo, mabwawa ya maji am-
bayo yatakuwa akiba siku za ukame mkali
unaaonekana sasa.

Tanzania inavyofanya juhudi kupanda
miti, kulinda vyanzo vya maji na kuhifa-
dhi ardhi juhudi hizo ziende pamoja na
kujenga mabwawa, malambo na vihenge
vya akiba ya maji.
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Wahojiwa kuhusu vifo
vya watu kula samaki
anayedaiwa kuwa na sumu

Na Julieth MKireri, MAFIA

WATU watatu wanashikiliwa
na Jeshi la Polisi Wilaya ya Ma-
fia kwa mahojiano kutokana
na vifo vya watu saba vina-
vyosadikiwa kutokea baada
ya kula nyama ya samaki aina
ya kasa anayedaiwa kuwa na
sumu.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kipolisi wa Rufiji,
Canute Msacky, alisema jana
kuwa tukio hilo lilitokea Machi
12, mwaka huu, majira ya saa
1:00 usiku katika kaya nne to-

fauti wilayani Mafia.
Katika taarifa yake, Kaimu
Kamanda  huyo  alisema

watuhumiwa hao nao ni kati
ya waliokula samaki huyo na
wamelazwa katika Hospitali
ya Wilaya ya Mafia wakipatiwa
matibabu huku wakiwa chini
ya ulinzi.

Aliwataja waliofariki dunia

(4), Makame Nyikombo (9), :
Ramadhani Karimu (miezi mi- :
nane), Minza Hatibu (miezi 10), :
Salima Mjohi (28), Mohamed :
Makame (miezi saba) wote

Kamanda Msacky allsema :
miili ya marehemu imefanyiwa :
uchunguzi wa kitabibu katika :
hospitali ya wilaya ya Mafiana :
kukabidhiwa kwa ndugu kwa :
taratibu za mazishi na kwamba :
chanzo cha tukio kinaendelea :
kuchunguzwa. :

Msacky alitoa wito kwa wa- :
vuvi kuacha tabia ya kuvua :
samaki aina ya kasa kwa kuwa :
ni nyara za serikali na kwamba :
wanatakiwa kufuata taratibu :
na sheria za uvuvi wa samaki :
hao.

Alisisitiza kuwa Jeshila Polisi :
linaendelea kuchukua hatua :
kali kwa wavuvi wasiofuata :

baada ya kula samaki huyo
kuwa ni Abdallah Nyikombo

taratibu na sheria za nchi.

mambo mbalimbali kuhusiana na matumizi ya nishati hlyo Semina hiyo, itaenda sambamba

: na kongamano kubwa la ‘East Africa LPG Expo 2023’ pamOJa na maonyesho va bidhaa za gesi

Wapata ufadhili wa BRELA masomo UDSM

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usajili wa Biashara na
Leseni (BRELA), imedhamini wanafunzi
watano wanaosomea masomo ya shaha-
da ya uzamili katika miliki bunifu Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM).

Hafla ya kukabidhi hundi hiyo ilifanyi-
huriwa na wageni mbalimbali, waki-
wamo wanafunzi waliopata ufadhili huo.

Wanafunzi waliokidhi vigezo na ku-
pata ufadhili huo katika mwaka huu wa
masomo ni Grace Mwaikono ambaye ni
mtumishi wa Mahakama Kuu na Stan-
slaus Kigosi ambaye ni mtumishi wa
BRELA.

Wengine ni Addo Mwasongwe ambaye
ni mtumishi wa Mfuko wa Taifa wa
Hifadhi ya Jamii (NSSF), Erick Mlasani
mtumishi wa UDSM na Merciana Nta-
baye mtumishi wa UDSM.

Akizungumza kwenye hafla hiyo, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa (BRELA), Godfrey
Nyaisa, alisema wamechukua hatua hiyo
katika kutimiza azma ya kuhamasisha
uvumbuzi na ubunifu pamoja na kukuza
elimu kuhusu masuala ya miliki bunifu
nchini.

Nyaisa alisema ufadhili huo una ghara-
ma ya Sh. milioni 16.5 ambazo zinaju-
muisha ada, gharama za utafiti, shajala,
}utgbu na posho va kujikimu kwa wanu-
aika.

Alisema BRELA imeweka sifa na vigezo
ambavyo mdahiliwa anapaswa kuwa na-
vyo ili kupata ufadhili wa masomo tajwa
na baadhi ya vigezo hivyo ni pamoja
na uraia wa mwombaji, umri, sifa za
kitaaluma, hali ya ajira, uwazi kuhusu
ufadhili kUtoka kwa wafadhili wengine
na vilevile kipaumbele hutolewa kuzin-
gatia hali ya ulemavu.

Lengo la ufadhili wa BRELA katika
masomo hayo, alisema ni kupanua
wigo wa wataalamu katika nyanja ya

miliki bunifu kwa kuwa eneo hilo
muhimu halina wataalamu wengi
nchini.

Alisema lengo lingine ni
kuongeza ufahamu kuhusu miliki
bunifu kwa maendeleo chanya va
taifa kutokana na umuhimu wa
miliki bunifu katika maendeleo
endelevu ya kiuchumi na kijamii
na kuhamasisha wanufaika wa
ufadhili kutambua faida zina-
zopatikana kutokana na elimu
kuhusu miliki ubunifu na jinsi ya
kuitumia katika kuendeleza, ku-
hamasisha na kukuza ubunifu.

Kwa mujibu wa Nyaisa, ufadhili
huo utasaidia kuweka mkazo
mahsusi katika muunganisho wa
sheria na sera za miliki ubunifu
katika muktadha wa mienendo
iliyopo ya kiuchumi na kijamii
inayopatikana barani Afrika.

Alisema matarajio ni kuongeza
idadi na kuimarisha zaidi wataal-
amu katika nyanja ya miliki
bunifu ili kuwa mstari wa mbele
katika kusimamia na kuratibu
mifumo ya miliki bunifu nchini.

KABWELA

Pia alisema matarajio mengine
ni kushiriki kikamilifu katika
kupitia na kupendekeza mabore-
sho ya sheria zinazohusu masu-
ala ya miliki bunifu ili kuboresha
mMNyororo mzima wa masuala
yva ubunifu na miliki bunifu kwa
maendeleo endelevu na kutumia
elimu wanayoipata kuwaelimisha
wadau na watumiaji wengine wa
miliki bunifu nchini ili kujenga
utamaduni na uelewa wa masuala
hayo.

“Ufadhili wa BRELA katika
masomo haya ya MIP utakuwa
endelevu kwa wadahiliwa wa-
takaokuwa wanakidhi vigezo
vilivyowekwa napenda kutoa rai
kwa wanufaika wa masomo ya
MIP wanaokabidhiwa hundi zao
leo kutumia elimu na maarifa
watakayoyapata kutokana na
masomo haya kuendeleza na
kukuza miliki ubunifu katika
maeneo mbalimbali watayotu-
m|k|a baada ya kuhitimu masomo
yao,” alisema Nyaisa.

Dk. Sosthenes Materu, Mkuu

wa Shule Kuu ya Sheria (UDSM),
alisema mwaka 2019 UDSM kupi-
tia Shule Kuu ya Sheria, ilianzisha
Progamu ya Shahada ya Uzamili
ya Miliki Ubunifu ambayo ina-
tolewa kwa ushirikiano baina ya
UDSM na Shirika la Miliki Ubunifu
la Kanda ya Afrika (ARIPO),
BRELA na Shirika la Miliki Ubuni-
fu Duniani (WIPQO).

Alisema lengo la kuanzishwa
kwa masomo hayo ni kukuza na
kuendeleza miliki bunifu nchini
na katika kanda na kwamba pro-
gramu hiyo kwa Afrika Mashariki
ni ya kwanza na ya kipekee
ambayo inatoa nafasi kwa wata-
hiniwa wa fani zote kujiunga na
masomo hayo.

Alisema tangu kuanzishwa kwa
programu hiyo, BRELA imekuwa
ikitoa ufadhili wa masomo kwa
wadahiliwa ambapo mpaka sasa
jumla ya wanafunzi tisa ikiwa ni
pamoja na wanaokabidhiwa hun-
di katika hafla hiyo wamenufaika
na ufadhili huo.

FADHILI MOHAMED

NDUGU..HUU NI MTAA WA
WATU WAZITO, KUPITA NI
LAZIMA UWE NA SUTLI.

KESHO

NITAPITA NIMEVAA,
ILA UWE NA KAMUSI.

KUMBE

UKOLONI
BADO
upPO'?
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'3
5 Mines & per

TAARIFA KWA UMMA

Uongozi wa Kampuni ya uzalishaji, usambazaji na uuzaji wa mbolea Minjingu Mines and Fertiliser
Limited (MMFL) unapenda kutoa ufafanuzi wa tuhuma zilizoelekezwa kwenye Kampuni katika
vyombo mbalimbali vya habari ikiwemo mitandao ya kijamii. Tuhuma hizo zilihusu upatikanaji wa

mifuko 776 ya mchanga kwenye ghala letu lilloko mjini Njombe. Maelezo yetu ni kama haya yafuata-
yo:

Kwamba: kampuni ya MMFL ambayo ni kampuni ya uzalishaji wa mbolea aina mbali mbali ni ya
Kitanzania iliyojijengea heshima ya uzalishaji na usambazaji wa mbolea ndani na nje ya nchi kwa
kipindi cha miaka 22. Tunautaarifu umma kwamba hatujawahi kuhujumu wakulima au wadau wa
kilimo kwa kuzalisha na au kufungasha mchanga/udongo katika mifuko yake kama mbadala wa
mbolea. Aidha kampuni imeendelea kuwa na ushirikiano wa karibu na Serikali katika kuhakikisha

kwamba wakulima wanapata mbolea ya ruzuku kwa wakati na kwa bei nafuu.

Kwamba: Afisa Mauzo wa MMFL kituo cha Njombe -Bwana Gervas John Mtitu alipatikana na
upotevu wa mbolea jambo ambalo alilikiri. Baada ya upotevu huo, Bwana Gervas John Mtitu aliende-
lea kutoonyesha ushirikiano licha ya jitihada mbali mbali za kumtafuta.

Kwamba: baada ya kutoendelea kupata ushirikiano kutoka kwa Bwana Gervas John Mtitu, tarehe
28/1/2023, Kampuni ilitoa taarifa Kituo cha Polisi Njombe mjini kuhusiana na upotevu wa mbolea
na kutoonekana kazini ambapo tulipatiwa RB No. NJ/RB/390/2023.

Kwamba: tarehe 20/2/2023, Polisi walifika kwenye ghala na kumweleza Afisa Masoko wa MMFL
kwamba walifika kufanya ukaguzi baada ya kupata taarifa kwamba kulikuwa na baadhi ya mifuko
ambayo haikuwa na mbolea bali bidhaa nyingine. Katika ukaguzi huo, walibaini kwamba kwenye ile
mifuko ya zamani (ambayo iliachwa na Bwana Gervas John Mtitu) , kulikuwa na mifuko yenye
mchanga. Afisa Masoko wa Kampuni alichukuliwa na Polisi na ghala kufungwa na kuwa chini ya
ulinzi wa Polisi.

Kwamba: tarehe 23/2/2023, maafisa wa TFRA kutoka Kanda ya Mbeya walifika na baada ya hapo,
maafisa wa TFRA, Polisi na maafisa kutoka MMFL walifika kwenye ghala na baada ya uchunguzi,
walibaini kuwepo na mifuko 776 ya mchanga ikiwa kwenye mifuko ya zamani ya mbolea ya Minjingu.
lli mifuko hiyo ya mchanga kutoonekana kiurahisi, mifuko ya mbolea halisi(ile ya zamani)ilizungush-
wa pande zote ili ionekane kwamba yote ilikuwa mbolea.

Kwamba: TFRA waliiandikia MMFL barua tarehe 24/2/2023 ambapo maudhui ya barua ilikuwa ni
kukutwa na bidhaa ambayo siyo mbolea na Kampuni ilipigwa faini ya shilingi milioni 30. Kampuni
ililipa faini hiyo tarehe 25/2/2023.

Kwamba: MMFL imesikitishwa suala hilo (ambalo Mamlaka inayohusika Kisheria ilishalitolea
maamuzi) kuletwa tena tarehe 5 Machi 2023 kwenye jamii na kuleta sintofahamu kwa jamii.

Kwamba: katika jitihada za kuhakikisha wakulima wanapata mbolea kulingana na uhitaji wa
virutubisho wa zao, MMFL imekuwa ikishirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI) na kutokana
na jitihada hizo, Kampuni imeweza kuzalisha mbolea maalum kwa ajili ya mazao ya chai, kahawa,
tumbaku, pamba na mazao ya chakula.Tutaendelea kufanya kazi kwa karibu na Taasisi za Utafiti ili

mazao mengi zaidi yaweze kuwa na mbolea zinazokidhi mahitaji ili kuongeza tija.

Kwamba: kutokana na ubora wa mbolea zetu, Kampuni imekuwa ikiuza mbolea zake Kenya,
Burundi, Rwanda na Uganda na hakujawahi kuwa na malalamiko yanayohusiana na ubora wa mbolea

na mahitaji kwenye nchi hizo yamekuwa yakiongezeka.

Hivyo:

« Tunawahakikishia wakulima wote wa Tanzania kwamba Kampuni ya MMFL itaendelea
kuwapatia wakulima mbolea zenye ubora.

«  Tuko tayari kushirikiana na vyombo vya dola katika kuhakikisha kwamba mtuhumiwa anapati-
kana na kupelekwa kwenye vyombo vya sheria.
Kampuni inaamini kwamba mhusika atakapopatikana, atasaidia kutoa taarifa ambazo
zitasaidia kujua kama haya yaliyojitokeza ni jitihada za yeye peke yake au kuna hujuma ili
kuidhoofisha kampuni ya MMFL.

Tunamhakikishia Mh. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania - DKt Suluhu Samia Hassan na
Serikali yote kwamba Kampuni ya MMFL itaendelea kuwahudumia wakulima wa Tanzania na wa
nchi ambazo wanatumia bidhaa zetu kwa kuwapatia mbolea zilizo na ubora.

Imetolewa na :-
Kurugenzi ya Mawasiliano
Minjingu Mines & Fertiliser LTD

BoT yaongeza mwezi
mmoja usimamizi
Yetu Microfinance

Na Elizabeth Zaya

BENKI Kuu ya Tan-
zania (BoT), imeongeza
muda wa usimamizi wa
Yetu Microfinance Bank
kwa mwezi mmoja
mwingine.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana kwenye
vyombo vya habari, ilia-
mua kuchukua usimam-
izi wa benki hiyo tangu
Desemba mwaka jana
baada ya kubaini ilikuwa
na upungufu wa ukwasi
na mtaji kinyume na ma-
takwa ya sheria ya benki
na taasisi za fedha ya
mwaka 2006 na kanuni
zake.

“Itakumbukwa kwam-

ba, kwa mamlaka iliyope-
wa chini ya kifungu cha
sheria namba 56(1) (g) (iii)
cha sheria ya benki na
taasisi za fedha ya mwaka
2006, Benki Kuu ya Tan-
zania, iliamua kuchukua
usimamizi wa Yetu Mi-
crofinance Bank kuanzia
Desemba 12, mwaka jana
baada ya kubaini kuwa ili-
kuwa na upungufu mkub-
wa wa ukwasi na mtaji
kinyjume na matakwa
ya sheria ya mabenki na
taasisi za fedha ya mwaka
2006 na kanuni zake,” il-
ieleza taarifa ya BoT.
“Baada ya kuchukua
usimamizi wa benki hii,
BoT ilisitisha shughuli
za utoaji wa huduma za

kibenki za benki hiyo kwa
muda wa siku 90 ili kuipa
nafasi kutathmini hatua
za kuchukua kupata
ufumbuzi wa suala hilo.

“BoT inapenda kuuari-
fu umma kuwa mchakato
wa kutathmini hatua
za kuchukua, ili kupata
ufumbuzi wa matatizo ya
Yetu Microfinanc Bank
haujakamilika, hivyo
muda wa usimamizi
umeongezwa kwa kip-
indi cha siku 30 Machi 12,
mwaka huu.”

“BoT  inauhakikishia
umma kuwa itaendelea
kulinda maslahi ya wenye
amana katika mabenki
kwa lengo la kuleta usta-
himilivu sekta ya fedha.”

Wanawake wafundwa
kutokuchagua kazi

Na Mwandishi Wetu
WANAWAKE nchini
wametakiwa kuacha

kuchagua kazi badala
yake wachangamkie fursa
zinazojitokeza  ambazo
wana uwezo wa kuzifan-
ya kwa ufanisi, zikiwamo
zile zinazoitwa za wa-
naume hususani udereva
wa magari makubwa hasa
malori.

Wito huo umetolewa
kutokana na kuthibitika
kwamba wanawake wana
uwezo sawa na wanaume
kufanya kazi yoyote na
miongoni mwao wana-
fanya vizuri zaidi ya wa-
naume.

Mwenyekiti  Mtendaji
wa Kampuni za Bravo Lo-
gistics na Agricom Africa,
Angelina Ngalula, alisema
hayo jana katika hafla fupi
ya kuwapongeza madere-
va wanawake wa kampu-
ni hizo kwa kazi nzuri na
uwezo walioonyesha ku-
liko madereva wanaume.

Ngalula ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Taasisi ya
Sekta Binafsi Tanzania
(TPSF), alisema kwenye
kazi na biashara hakuna
kazi za wanawake wala za
wanaume bali kanuni ni
moja tu ya kufanya mam-
bo kwa juhudi na maarifa
na hatimaye kupata ma-
tokeo bora ikiwamo ku-
zalisha faida.

Kuhusu uwezeshaji

wa upendeleo kwa wa-
nawake, Ngalula alipinga-
na na kauli kwamba “wa-
nawake wakiwezeshwa
wanaweza” na kusisitiza
kwamba wanawake wana
uwezo na wanaweza kwa
sababu wana uwezo sawa
na wanaume na wengine
hata kuwazidi.

“Ili wanawake wao-
nyeshe kuwa wana uw-
ezo, kitu wanachohitaji
si nafasi za upendeleo au
kubebwa, bali wajengewe
uwezo kwa kuwezeshwa
kimtaji, ikiwamo mikopo,
kuwekewa mazingira
bora ya biashara na ku-
fungunguliwa fursa za
masoko, kitu ambacho
hata wanaume wanahi-
taji,” alisema.

Ngalula alijitolea mfano
wake kwamba japo ni
mwanamke,  anamiliki
kampuni ya usafishaji ya
malori ya masafa marefu
ya Bravo Logistics na
kampuni ya zana za kili-
mo ya Agricom Africa, in-
ayojihusisha na uuzaji wa
matrekta.

Alisema kampuni zake
zinafanya kazi zinazodai-
wa kuwa ni za wanaume
lakini ameingia huko bila
kuwezeshwa kwa mikopo
ya upendeleo, hivyo ku-
sisitiza wanawake wana
uwezo sawa na wanaume
na wengine wana uwezo
kuliko wanaume.

Ngalula pia alisema

Rais Samia Suluhu Has-
san anaonyesha uwezo
kwenye baadhi ya mam-
bo kwa kuyaweza mam-
bo mengi ambayo awali
yalionekana  yanaweza
kufanywa kwa ufanisi
na wanaume hasa uon-
gozi wa nchi. “Rais Sa-
mia ameonyesha kwa
vitendo kuwa wanawake
wanaweza na hawa wa-
nawake waliowekwa ka-
tika nafasi mbalimbali
za uongozi serikalini na
kwenye taasisi wameo-
nyesha kuwa wana uwezo
mkubwa,’ alisisitiza.

Wakitoa ushuhuda wa
kazi ya udereva wa mal-
ori ya masafa marefu kwa
madereva wanawake,
madereva Asha Mkumba,
Mosi Msengwa na Mwa-
juma Mhando walisema
kazi hiyo ni sawa na ny-
ingine yyote na kwamba
madereva wanawake
wanaifanya vizuri sawa
na wanawake na hata ku-
wazidi.

Walisema changamoto
pekee ya kazi ya udereva
wa malori kwa wanawake
mfumo dume. Walisema
licha ya kufanya kazi,
bado wanakabiliwa na
majukumu ya kifamilia
kama mama wa familia
kwa mwenza wake hali
ambayo huwafanya ku-
pata muda mfupi wa ku-
kaa nyumbani kuangalia
familia.
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MABOA wampa 5
Chongolo kurudisha
magari stendi

Na Jaliwason Jasson, BABATI

CHAMA cha Wamiliki wa Mabasi
mkoani Manyara (MABOA) kimem-
pongeza Katibu Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, kwa kuiagiza serikali kurudi-
sha magari madogo kutoa huduma
katika stendi ya zamani.

Kaimu Mwenyekiti wa MABOA,
Salimu Ngobezi, alitoa pongezi hizo
wakati akizungumza na waandishi
wa habari na kueleza kuwa wan-
amshukru Chongolo kwa kusikia
kilio chao cha muda mrefu.

Alisema kuondolewa kwao katika
stendi hiyo miaka sita iliyopita
ilikuwa ni kilio cha wamiliki wa
mabasi, wafanyabiashara wenye
vibanda, wananchi na mama lishe.

Aidha, alisema walinyanyaswa
kwa ajili ya migongano ya vion-
gozi lakini kwa sasa ameomba
wawaache wafanye kazi kwenye
eneo zuri ambalo liko katikati ya
mji kwa kuwa linafikika kiurahisi.

Mwenyekiti wa madereva wa njia
va Babati na Gallapo, Shisha Mushi,
alisema ameshangaa kuona imean-
zishwa stendi kuu lakini wanakosa
stendi ndogo ya magari madogo.

“Tunaomba suala hili lisije likain-
giliwa tena agizo limeishatoka
utekelezaji uendelee,"alisema
Mushi.

Mmiliki wa magari, Festo Sandu,
alisema watu wengi waliathirika na
walishindwa kufanya biashara ya
usafirishaji na waliuza magari kwa
kuwa mtu aliyenunua gari kwa Sh.
milioni 20 alifilisika na kuliuza kwa
Shilingi milioni nne.

“Viongozi tunaomba waache
malumbano ambayo hayana tija
watuache tufanye kazi sisi tuko
tayari kulipa ushuru wowote
wanaotaka,”alisema Sandu.

Naye Chiku Shaban, alisema
wanamshukuru Katibu Mkuu wa
CCM kwa kuruhusu magari madogo
yatoe huduma za usafirishaji kuan-
zia stendi ya zamani.

Alisema kuhama kwa stendi
hiyo kumesababisha watu wengi
kushindwa kulipa mikopo.

Nyange Polepole, alisema stendi
ilipohamishwa waliathirika Kiu-
chumi na wateja wao walikimbia,
hivyo biashara ziliyumba lakini
kutokana na agizo la Chongolo wa-
takwenda kufufua biashara.

Mfanyabiashara wa mafuta, Ba-
kari Yahya, alisema wamefarijika
na uamuzi uliotolewa na Chongolo
kwa kuwa walikuwa hawapati wa-
teja ila kwa sasa watapatikana.

Machi 10, mwaka huu Katibu
Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo,
akihitimisha ziara yake mkoani
Manyara, katika Halmashauri ya
Mji wa Babati, aliwaagiza viongozi
wa halmashauri hiyo na mkoa
kuruhusu magari madogo yarudi
stendi ya zamani, ili kutoa huduma
za usafirishaji na ushuru utozwe na
halmashauri.

ADC yatoa sifa lukuki miaka
miwili ya Samia madarakani

Na Mwandishi Wetu,
TANGA

HAMA cha ADC

kimesema miaka mi-

wili ya uongozi wa Rais

Samia Suluhu Hassan
kimeleta taswira mpya katika
masuala mbalimbali, ikiwamo
eneo la siasa inayofuata mis-
ingi ya demokrasia.

Katibu Mkuu wa chama
hicho, Doyo Hassan Doyo,
aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na Nipashe,
kueleza kuwa katika uon-
gozi wa Rais Samia Tanzania
imeshuhudiwa ikipiga hatua
kubwa kimaendeleo ikiwamo

kufunguka kidiplomasia ki-
mataifa.

“Kwenye eneo la demokra-
sia nchini hapo amefanya
mambo makubwa, sote tu-
nashuhudia hivi sasa siasa
kwa vyama vyetu vya upin-
zani zikiamka upya tofauti na
ilivyokuwa hapo nyuma, kila
chama sasa kimepewa uhuru
wa kufanya siasa, hili ni jambo
kubwa ambalo chama chetu
kinampongeza,” alisema
Doyo.

Alisema awali Tanzania ili-
kuwa kama ipo gizani kuto-
kana na kujitenga kwake na
masuala mbalimbali likiwamo
kuweka mazuio ya kila aina,

ila tangu aingie madarakani
Rais Samia amebadilisha up-
epo huo na kuirejesha katika
mstari.

Doyo alisema mambo
mengi aliyoyafanya Rais Sa-
mia katika kipindi hicho
yanapaswa kupongezwa na
Watanzania wote kwa kuwa
yameiletea Tanzania ma-
tunda na kumfanya kila mtu
kijivunia uwapo wake ma-
darakani.

“Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kiasi kikubwa amewao-
nyesha Watanzania ukomavu
wa kisiasa, ametoa vikwazo
mbalimbali ambayo sisi wa-
nasiasa yalitufanya tushindwe

]
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kufanya siasa zetu, hili ni eneo
muhimu ambalo sote tunajua
kuwa kama hujapewa nafasi
ya kulifanya ni sawa na ku-
tokuwapo chama,” alisisitiza
Doyo.

Kuhusu ushirikiano wa ki-
mataifa, Doyo alisema ndani
ya miaka miwili imeshuhudi-
wa Tanzania ikitembelewa na
viongozi wa kimataifa.

Alisema ujenzi wa miun-
dombinu ikiwamo ya reli
ya kisasa (SGR), barabara,
madaraja, shule, hospitali,
kuongeza mishahara ya wa-
fanyakazi ni mambo yanay-
owafanya Watanzania kuzidi
kujenga imani naye.

Ly

Diwani wa kata ya Bomambuzi, Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, Juma Raibu akizungumza na wananchi
wa kata hiyo, eneo la Soko la Pasua juzi, kuhusu kampeni ya kupinga ukatili wa kijinsia na kupigania haki za wa-
toto wakati akisikiliza kero mbalimbali za wananchi hao. PICHA: JAMES LANKA

Watalii kutoka Ufaransa wafanya
ziara mgodi wa tanzanite

Na Woinde Shizza,
ARUSHA

WATALII 17 kutoka Ufar-
ansa wamefanya ziara katika
mgodi wa kuzalisha madini ya
tanzanite uliopo eneo la kitalu
C unaomilikiwa na Kampuni
ya Franone Mining, iliyoko Mji
wa Mirerani, wilayani Siman-
jiro mkoani Manyara.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya ku-
fanya ziara hiyo, watalii hao

walisema wamefurahi kuona
sehemu pekee inayochimbwa
madini ya tanzanite.
Akizungumza baada ya
kuwapokea watalii hao, Me-
neja Mkuu wa Kampuni ya
Franone Mining, Vitus Ndak-
ize, alisema wamesikia faraja
kutembelewa na wageni hao.
“Kitendo cha watalii hawa
kufika kwenye mgodi wetu,
kimekuwa ni faraja kwa kuwa
tumeweza kujifunza mengi
kutoka kwao na tumeweza

kuweka historia kwa kutem-
belewa na kundi hili ambalo
wameweza kujionea namna
ya utendaji kazi wetu,” alise-
ma. Aidha, aliishukuru Wizara
ya Madini kwa kuwakaribisha
watalii hao akisema ujio wao
unaendelea kuitangaza Tan-
zania, kuwa ndiyo sehemu
pekee madini ya tanzanite
yanapatikana.

Aidha, alisema kwa sasa
mgodi huo umeanza kazi ras-
mi na wanategemea kuwa na

uzalishaji mkubwa kutokana
na wataalamu wa miamba ku-
toka maeneo ambayo madini
yanapatikana licha ya kwam-
ba mgodi huo haukufanya
kazi kwa muda wa miaka mi-
tano.

Mmoja wa watalii hao,
Camille Constant, alisema
amepata uzoefu wa uchimbaji
wa madini ya tanzanite, hivyo
atakuwa balozi mzuri kwa
wenzake pamoja na watalii
wengine.
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Wakufunzi wanaotoa mbinu za
kufanya uhalifu kushughulikiwa

Na Vitus Audax, MWANZA

ERIKALI imesema ita-

wachukulia hatua za

kisheria wanafunzi

waliohitimu mafunzo
ya utunzaji na uhifadhi wa
rasilimali za misitu watakao-
bainika kujihusisha na vitendo
vya ujangili pamoja na kutoa
mbinu za uhalifu.

Mkuu wa Wilaya ya Uvin-
za, Dinna Mathamani, alitoa
kauli hiyo wakati wa kufunga
mafunzo ya muda mfupi ka-
tika Taasisi ya Taaluma ya

Wanyamapori Pasians.

Alisema kuwa hali hiyo im-
ekuwa ikizidisha vitendo vya
ujangili katika hifadhi mbalim-
bali nchini. Alisema kumeku-
wa na baadhi ya wahitimu wa
mafunzo wasiowaaminifu ku-
tumia vibaya ujuzi wanaoupa-
ta na kujihusisha na vitendo
vya ujangili, hivyo serikali
haitasita kuwachukulia hatua
za kisheria.

Kadhalika aliwataka wabhit-
imu hao kuyatumia mafunzo
waliyopewa kulinda rasilimali
Za misitu na maji.

“Tukitanguliza  uzalendo
mambo mengine yanayotokea
katika hifadhi hayatojitokeza
tena na msipokuwa makini
serikali haitowavumilia maana
uwezo wa kuwabaini upo,”
alisema.

Mkuu wa Chuo cha Taaluma
ya Wanayamapori, Jeremiah
Msigwa, alisema lengo la kutoa
mafunzo hayo ni kuwawez-
esha askari hao pamoja na
wananchi  kukabiliana na
matukio ya ujangili yanayoji-
tokeza katika maeneo yao.

Alisema ujasili na uzalendo

vinahitajika ili kuhakikisha hi- :
fadhi zinakuwa salama wakati :
wote ikiwa ni pamoja na ku- :
tunza hifadhi za taifa, ili ziend- :
elee kuwa kuvutio kwa watalii :
na kuendelea kuliingizia taifa :

fedha za kigeni.

Mshauri wa Misitu na Mali- :
asili kutoka Shirika la Uhifadhi :
wa Mazingira (FZS), Hassan :
Chikira, alisema wataendelea :
kushirikiana na serikali katika :
kuwajengea uwezo wananchi :
wanaozunguka maeneo ya hi- :
fadhi ili kuifanya sekta ya uhi- :

fadhi kuwa endelevu.

L -

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ak|5|k|||za maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa M-Pesa, Epimack Mbeteni (kushoto),
ahpotembelea banda la Vodacom wakati wa uzinduzi wa Wiki ya Nenda kwa Usalama Barabarani 2023 kwenye

Mkuu wa Jeshi la Polisi, IGP Camillus Wambura. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC akemea
vitendo vya
ukatili dhidi
ya watoto

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mndeme, amelaani vi-
tendo vya ukatili dhidi ya watoto
mkoani hapo.

Alitoa tamko hilo juzi wakati aki-
ZUNgUMza na wazee wa Manispaa
ya Shinyanga, ikiwa ni siku yake
va kwanza kufanya kazi mkoani
humo tangu ateuliwa na Rais Sa-
mia.

Alisema analaani vitendo vya
ukatili ambavyo vimekuwa vikien-
delea mkoani Shinyanga na ku-
waomba wazee wasimamie mmo-
monyoko wa maadili ya vijana
kwa sababu kwa sasa wamekiuka
mila na desturi.

“Ninyi wazee mlitusimamia sisi
katika maadili mema, lakini siku
hizi maadili ya vijana wetu yame-
kwisha kabisa, naomba mtusaidie
na kuisaidia serikali kumaliza
matukio haya ya ukatili dhidi ya
watoto wadogo wakiwamo na wa-
zazi kulawiti watoto wao,"alisema
Mndeme. ) '

Aliongeza: “Hapa Shinyanga siku
siyo nyingi alikamatwa mzazi aki-
l[awiti watoto wake wawili na ali-
kuwa akiwafanya kila siku mmoja
ana miaka nane na mwingine 11,
ila nashukuru kwa sasa anashi-
kiliwa na polisi na tutahakikisha
anachukuliwa hatua kali za kishe-
ria na hili litakuwa funzo kwa
wengine,"aliongeza.

Aidha, aliwaahidi wazee mkoani
humo kuwa ataendelea ku-
waboreshea huduma bora za mat-
ibabu, kwa kutengewa madirisha
yao kwenye huduma zote za afya,
upatikanaji wa dawa.

Katibu wa Baraza la Wazee
mkoani Shinyanga, Anderson
Lyimo, alimpongeza Mndeme kwa
kukutana na wazee siku yake ya
kwanza na kumwahidi kumpatia
ushirikiano na kuchochea maen-
deleo.

Pia alitaja baadhi ya matatizo
ambayo bado huwakabili wazee
na kuiomba serikali iyashughu-
likie, likiwamo suala la ukosefu wa
dawa kwenye baadhi ya vituo vya
afya, wazee kutoshirikishwa kwe-
nye vikao vya maamuzi hasa nga-
zI ya halmashauri, kutotengewa
bajeti pamoja na kutelekezwa.

TRA yatangaza zawadi kwa watakaofichua Wakwepa kodi

Na Shaban Njia, KAHAMA

OFISA Elimu na Huduma kwa
Mlipakodi kutoka Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) Kahama,
Aniceth Ndailagije, amewataka
wafanyabiashara wilayani humo
kuwafichua wenzao wanaokwepa
kulipa kodi na kusababisha malim-
bikizo.

Amesema mfanyabiashara ata-
kayefanikisha hilo atapewa zawadi
ya fedha kiasi cha asilimia tatu
kulingana na kodi itayokuwa im-
eokolewa. Alibainisha hayo jana
wakati akitoa elimu ya mlipakodi

kwa wafanyabiashara hao, kuwa-
kumbusha kutokulipa kodi kwa
wakati kunasababisha kupigwa
faini na riba kuongezeka.

Kodi hizo ni pamoja na Ongeze-
ko la Thamani (VAT), kodi ya zuio
pamoja na kodi ya wafanyakazi
au ajira (PAYE) ambazo zime-
kuwa hazilipwi kwa wakati na
kusababisha kuwapo kwa malim-
bizo makubwa ya madeni na riba
kuongezeka.

Alisema kazi ya TRA siyo kuwa-
toza riba na kuwapatia adhabu
wafanyabiashara, bali wanawa-
kumbusha kuepukana na adhabu

kwa kuwawekea mazingira mazuri
ya kufanya biashara na kulipa kodi
kwa wakati.

“Atakayemfichua mfanyabiasha-
ra anayekwepa kodi kuna kiwango
cha fedha atalipwa na TRA cha asil-
imia tatu ya kiwango kitakacholip-
wa na mdaiwa na hakiwezi kuzidi
Sh.milioni 20. Tufanye biashara
kwa kushirikiana kwa sisi sote tu-
nategemeana katika kazi,”alisema
Ndailagije.

Kaimu Meneja wa TRA Kahama,
Honest Mushi, alisema mkoa wa
kikodi Kahama umekuwa kinara
katika kutozilipa kodi hizo kwa

wakati kulinganisha na mikoa min-
gine.

Aidha kwa kutoziwasilisha kuna-
sababisha kuwa na malimbikizo ya
kodi, wakati mwingine wanalazi-
mika kuzitumia katika mambo yao
binafsi ya kibiashara na kuwaomba
kuacha tabia hiyo.

Mushi alisema wafanyabiashara
wakubwa hutozwa kodi katika fai-
da wanazozipata, huku wale wakati
wakitozwa kodi katika mauzo yao,
hivyo kila mmoja anawajibu wa ku-
tunza kumbukumbu za mauzo.

Mwenyekiti wa Chemba ya Bi-
ashara (TCCA) wilayani hapo,

Charles Machali, alishukuru TRA
kwa kuendelea kuwapatia elimu
ya kodi na kuahidi kuyasimamia
na kuyafanyia kazi ikiwa ni pamoja
na kuwafichua wote wasilipa kodi
hizo kwa wakati.

Mwakilishi wa Shirika la SH-
DEPHA+, Janeth Syprian, alisema
wafanyabiashara wengi hawaoni
umuhimu wa kulipa kodi kwa
sababu wanakosa elimu ya masu-
ala hayo.

Hivyo aliiomba TRA kuendelea
kutoa elimu kuhusu ulipaji wa kodi
ili wafahamu umuhimu na mad-
hara yake.
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‘Mzimu’ wa Mrema
unapokwamisha kuchagua
wa kumrithi, mambo
yakiahirishwa kiaina
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HABARI BORA NA KAMILIFU

NDICHO RAIS SAMIA ANACHOAKISI
Utofauti, umahiri kati ya kiongozi mwanaume

na mwanamke kwenye kushughulikia mambo

Na Restuta James

imesikia kinamama
wakitoa ya rohoni, ni kwe-

.'"1

AZA LA WANAWAKE CHADEMA

Ukurasa 14

Nigeria, kuapa Mei 29,
ni bepari ila chanzo
Utajlrl haKijulikani

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

JUMATANO iliyopita, du- AWACHA Mgeni Rasmi: Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
nia

nye maadhimisho siku ya
Kimataifa ya Wanawake yenye
kauli mbiu ‘Ubunifu na Teknolo-
jia, Chachu ya Usawa wa Kijinsia.’

Wanawake wa kada mbalimba-
li wanapaza sauti zao wakieleza
namna ambavyo teknolojia iki-
tumika kikamilifu inaweza kum-
kwamua mwanamke na jamii
kwenye umaskini.

Pamoja na mengi yanayozun-
gumzwa kuhusu teknolojia, wa-
nawake Tanzania wanamwanga-
lia mwanamama, mkuu wa nchi,
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa
namna ya kipekee.

Anaanza, mwanaharakati wa
Haki za Binadamu Dk. Helen Ki-
jo-Bisimba, anayemtaja Rais Sa-
mia kama mwanamke wa shoka
na wa kuigwa, akisema utendaji
wake umedhihirisha utofauti wa
namna ya kushughulikia mambo
kati ya kiongozi mwanaume na
mwanamke.

Anasema wakati wa uchaguzi
mkuu wa vyama vingi mwaka
1995, mfumo huo ulichukuliwa
kama ni uadui, dhana ambayo
anasema awamu ya Rais Samia
inaifuta.

“Hatua ya mkuu wa nchi na
Mwenyekiti wa CCM inayoon-
goza dola kujumuika kwenye juk-
waa la wanawake wa chama cha
upinzani CHADEMA, imeongeza
maana kubwa zaidi kwa ustawi
wa nchi na utengamano kati ya
siasa na maridhiano nchini.

Itakumbukwa kwamba, Ju-
matano iliyopita, Rais Samia
alijumuika na kuwa mgeni rasmi
kwenye mkutano wa Baraza
la Wanawake wa CHADEMA
(BAWACHA), mkoani Kiliman-
jaro, ambako alialikwa kwenye
maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Wanawake Duniani.

Anasema pamoja na kwamba
mfumo wa vyama vingi vya siasa

Rais Samia Suluhu Hassan, akipokea Tuzo ya Maridhiano kutoka kwa Mwenyekiti wa CHADEMA
Freeman Mbowe, akiikabidhi kwa niaba ya BAWACHA. PICHA: CHADEMA

ni suala la kikatiba, katika hali ya
utendaji mambo ni tofauti kwani
umekuwa kama uadui.
“Nimemsikia anasema anataka
kujenga nchi iliyo pamoja, na ndi-
vyo inavyotakiwa. Taifa gani un-
aishi unaogopa kuingia kwenye
vyama hasa upinzani?”’Anahoji.

TOFAUTI KIUONGOZI

Dokta Hellen anamsifu Rais
kuwa ni kiongozi wa raia wote
hivyo anawajibika kuwakumba-
tia wote bila kujali itikadi za vy-
ama, dini wala makabila.

“Anachofanya Rais nimem-
furahia na nikasema ametuo-
nyesha tofauti ya uongozi kati ya
mwanamke na mwanaume na hii
inaweza kumjengea msingi mad-

hubuti, umahiri na heshima kub-
wa sana,” anasema mwanasheria
huyo aliyeongoza Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu.

Anagusia kufufua mchakato
wa katiba akieleza kuwa anata-
mani Rais Samia aongoze ajenda
hiyo na kuihitimisha kwa manu-
faa ya nchi akisema:

“Ningetamani aliongoze hilo ili
aweke alama ya Rais mwanamke
kwamba ameweza kufanya kitu
kama hiki. Atuletee jambo la kito-
fauti, mbadala na vitu ambavyo
vimewahi kutokea.”

MIAKA 2 UONGOZINI

Anazungumzia miaka miwili
ya Rais Samia madarakani ak-
isema anaingia kuongoza nchi

wakati muafaka, tena katika
kipindi kigumu na kwamba kile
ambacho wananchi walikihitaji
amekifanya.

“Kwa ile hali ambayo tulikuwa
tumefikia, nadhani alikuwa ni
mtu muafaka mwenye kuleta su-
luhu na kusawazisha ili hali iwe
bora” anasema.

Anaongeza kuwa Rais Samia
amefanikiwa kuachia baadhi ya
watu ambao walikuwa wame-
fungwa na kurudisha akaunti za
fedha zilizokuwa zimefungwa
jambo ambalo anaeleza kuwa ni
zuri na ni haki ya watu.

Hata hivyo, anasema wananchi
wana mambo ambayo wanget-
amani yafanyike haraka na
kwamba ni kwa kuwa wameya-

dai kwa muda mrefu.

“Suala kama la katiba na she-
ria mbaya ziondolewe. Tunata-
mani kama anaweza afanye sasa
maana akija mwingine tunaweza
tukarudi kule kule. Kwa hii miaka
miwili tumekuwa na uhuru fu-
lani mzuri sana,” anasema.

Kuhusu maendeleo, Dk. Hellen
anasema miradi mikubwa inaen-
delea kutekelezwa jambo amba-
lo linadhihirisha kwamba mwan-
amke anaweza kufanyakazi kwa
ukamilifu na utimilifu.

Anaeleza kuwa pamoja na
kwamba baadhi ya watu wanal-
alamikia mikopo inayochukuliwa
na serikali, utekelezaji wa miradi
mikubwa unaonyesha fedha hizo
zinakopelekwa na si mikopo kwa
hasara.

“Tukiweza kupata umeme
nchi nzima kitakuwa ni kitu ki-
zuri kama ambavyo tunaona
mtandao mkubwa wa barabara
za lami. Tulikuwa tunaambiwa
tutatoka Mtwara kwa bara-
bara hadi Bukoba tukawa tuna-
shangaa lakini vitu kama hivyo
vinawezekana,” anasema.

Mkurugenzi wa Shirika la
Wanawake katika jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth
Mawenza, anampongeza Rais Sa-
mia kwa kuongea na wanawake
kupitia jukwaa la BAWACHA, ak-
isema ni chachu ya kuleta mab-
adiliko ya uongozi ndani ya jamii.

Anasema kitendo hicho kina-
jenga mahusiano bora miongoni
mwa wananchi na kwamba ki-
taamsha nguvu ya mashauriano
na kuwaleta Watanzania pamoja
na kwamba amekwenda kuima-
risha ustawi wa vyama vya siasa
nchini na amekuja kuimarisha
mahusiano yanayojengeka kati-
ka misingi ya uongozi bora katika
nyanja zote.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
nawake Wakiislam Tanzania,
Shamim Khan, anapongeza hat-
ua hiyo ya Rais Samia akieleza
kwamba amefanya kitendo cha
kidemokrasia ambacho ni cha
kudumu.

“Ndiyo  demokrasia; yeye
kachaguliwa na wanawake wote

INAENDELEA UK.12
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Chongolo anapowamwagia upupu
wapenda kupigiwa makofi na porojo

Na Augusta Njoji, SINGIDA

HAMA Cha Mapinduzi,

kimetangaza kuangalia

mienendo ya makada na

viongozi wake, safari hii
kikiwaonya kuwa hakitakubali wa-
naopenda kupigiwa makofi wakati
wananchi wanateswa na kero
mbalimbali.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel
Chongolo ameyasema hayo ka-
tika ziara ya siku sita mkoani Sin-
gida, akiambatana na sekretarieti
ya chama hicho kuzungumza na
wananchi kusikiliza kero na kuzi-
tatua.

Anaongeza kuwa sifa ya kion-
gozi ni kuzungumzia matatizo na
kuyatafutia ufumbuzi na kwamba
CCM imepewa dhamana ya kuon-
goza nchi na viongozi hawaji ku-
piga porojo ila kusikiliza watu,
kuchukua changamoto na kuzi-
tatua na huko ndiko kuhangaikia
mambo ya wananchi.

Katika ziara hiyo inayolenga ku-
kagua utekelezaji wa ilani ya uch-
aguzi ya CCM ya mwaka 2020 hadi
2025, anatembelea mashina ya
CCM ili kuangalia uhai wa chama,
ukaguzi wa miradi ya maji, vituo
vya afya, hospitali na ujenzi wa mi-
undombinu mkoani Singida.

MBOLEA YA RUZUKU

Akiwa Singida, Chongolo an-
apokea malalamiko ya mbolea ya
ruzuku na kueleza kuwa CCM im-
etuma wachunguzi maeneo yali-
yolalamikiwa kwenye ugawaji wa
pembejeo ikiwamo mbolea.

Anasema Rais Samia Suluhu
Hassan aliamua kuwapunguzia
mzigo wa gharama za pembejeo
ambazo ni mbegu, mbolea na
dawa za viuatilifu kwa kutoa ru-
zuku ya zaidi ya Shilingi bilioni
150.

Aidha, kwenye ziara hiyo anak-
ishukia Kituo cha Uwekezaji (TIC)
kwa kuishia kuwasajili wawekezaji
kwenye makabrasha badala ya
kuwatembelea kujua kero zao na
kuzitatua ili uwekezaji uwe na tija
kwa taifa.

Akikagua mradi wa kilimo cha
alizeti unaotekelezwa na Kampuni
ya Alfardaws, anasema kituo hicho
kina jukumu la kutoa kibali kwa
wawekezaji na kuhakikisha ma-
hitaji muhimu yanamfikia kwenye
eneo lake lakini hawafanyi hivyo.

“Bado tumeshindwa kutoka
kuwa watu wenye kutimiza wa-
jibu kuwa watu wenye kutafuta
matokeo lazima kama nchi hili
tulifanye kwa dhati ya mioyo
yetu, hatuwezi kuwa na namba
ya wawekezaji tuliowasajili hatu-
jui huko wanafanya nini, wa-

£

Katibu Mkuu wa CCM, akiwa jukwaani mkoani Singida hivi karibuni. PICHA: AUGUSTA NJOJI

“Nakwenda
kukaa na Waziri
wa Afya aniam-
bie mpango wa
MSD kupeleka
dawa na vifaa
tiba kwenye
hospitali na vit-
Uo vva afya vil-
Ivyojengwa n,
majengo vaki-
kamilika yana-
paswa kutoa

nawezeshwaje kufikia uwekezaji
uliokusudiwa,”anasema.

Katibu huyo anasema mwekeza-
ji Alfardaws kwa zaidi ya miezi
minne ana tatizo la kutounganishi-
wa umeme ambao upo kilometa
tatu na kutaka viongozi kutimiza
wajibu.

Akiwa mgodi wa dhahabu Shan-
ta, anasema kumekuwa na tatizo
la umeme kwa wawekezaji na kui-
taka Tanesco kuweka msukumu
wa kujenga vituo vya kupoozea
umeme kwenye maeneo yenye
uwekezaji mkubwa ikiwamo ukan-
da wa Singida.

UKATILI KIJINSIA

Chongolo anaagiza wakuu wa
mikoa na wilaya kuweka mfumo
wa kukomesha vitendo vya uka-
tili wa kijinsia kwa jamii baada ya
wananchi wa maeneo ya Singida
kulalamikia kukithiri kwa vitendo
hivyo.

“Hatuwezi kuwa na nchi ambayo

inaacha matendo ya ukiukwaji wa
haki za binadamu na sisi tukasema
tupo na amani ni lazima matendo
haya yashughulikiwe hata kama ni
machache.”

Anatoa maelekezo kwa Wizara
ya Afya ibainishe mpango wa Bo-
hari ya Dawa (MSD) wa kupeleka
dawa na vifaa tiba kwenye hos-
pitali, vituo vya afya na zahanati
zilizojengwa ili kuhudumia wa-
nanchi.

“Nakwenda kukaa na Waziri
wa Afya aniambie mpango wa
MSD kupeleka dawa na vifaa tiba
kwenye hospitali na vituo vya
afya vilivyojengwa n, majengo
yakikamilika yanapaswa kutoa
huduma,”’anakumbusha.

Katika hatua nyingine,anamtaka
Mwenyekiti wa  Halmashauri
ya Singida, Elia Diga kutoa ma-
Jibu kwa wananchi kuhusu kulazi-
mishaa kulipa fedha za matibabu
kabla ya kupata huduma.

anapokea malalamiko hayo am-
Jamal Kyoka, anasema wanapok-
wenda hospitali mtu anatakiwa
kutibiwa ndipo alipe fedha lakini
kwasasa mgonjwa asiye na fedha
anakuwa hatarini.

Anasema anaweza kufia kwe-
nye benchi kwa kuwa hatapewa
huduma bila kutoa fedha kwanza,
ndipo

Katibu Mkuu Chongolo ana-
posema wananchi wapate hudu-
ma kisha walipe, akimtaka mwe-
nyekiti huyo kuondoa malalamiko
hayo kwa wananchi.

KWA SERIKALI

Akihitimisha  ziara  anatoa
maelekezo manne kwa serikali
baada ya kubaini kero mbalimbali
zinazowakabili wananchi kwenye
sekta ya afya, elimu na kilimo.

Anaelekeza hospitali zinazo-
jengwa wilayani na zilizokamilika
zianze kutoa huduma kwa wa-
nanchi ili kuzuia vifo vya mama na
watoto.

Anasema CCM inaelekeza seri-
kali na kuweka msukumo wa
kuhakikisha wahudumu wa afya
wanaletwa kwa idadi ya kutosha
ili huduma zitolewe kwenye hos-
pitali hizo ili kuleta matokeo halisi
yaliyokusudiwa ya kusogeza hu-
duma kwa wananchi.

Pia anasema kuna baadhi ya
maeneo fedha kutoka serikali zi-
mechelewa kumalizia majengo ya
zahanati yaliyojengwa na fedha
Ngimu, Kinambeu na kutaka seri-
kali ipeleke fedha haraka ili kuka-
milisha. ujenzi.

Kuhusu sekta ya elimu, anaele-
keza kujenga shule za kidato ya
tano na sita ndani ya miezi mitatu
ili kupanua wigo wa kupokea wa-
nafunzi kutoka asilimia 25 hadi 70.

Akizungumzia kuhusu kilimo,
anasema mkoa huo unalima kwa
kiwango kikubwa alizeti ili ku-
punguza utegemezi wa mafuta ya
kula kutoka nje hivyo wajibu wa
serikali ni kulinda bei ya mafuta
na wakulima wa alizeti kwa kuzuia
uingizaji wa mafuta bila kufuata
taratibu.

Anawahakikishia  kuisukuma
serikali na kuwajibika kupeleka
pembejeo za mbolea ya ruzuku
kwenye maeneo yaliyokaribu na
wakulima katika vifungashio to-
fauti vidogo tofauti na sasa mbolea
ipo mifuko ya kilo 50.

“Tunaelekeza serikali kuanzia
msimu ujao ilete mbolea kwenye
vifungashio tofauti kilo 10, 25 na
50 ili mwananchi yeyote anunue
kwa kiwango chenye uhitaji na si
vinginevyo” anasema.

Utofauti, umahiri kati ya kiongozi mwanaume na mwanamke kwenye kushughulikia mambo

INATOKA UK.11

bila ya kujali chama.Ni mwanamke
hodari. Malumbano yapo katika mawa-
7o na hii ndiyo demokrasia,” anasema
Shamim, akimwelezea Dk. Samia kama
mwanamke anayefanya mambo mengi
kwa manufaa ya makundi yote .

“Ni mwanamke shupavu, hana ma-
jivuno na mimi nasema mwaka 2025
tusimwache. Na ametuonyesha njia wa-
nawake wengine kwamba tuthubutu.
Elimu anayo, uwezo anao na ni mwan-
amke,” anasema.

Anasema kwa utendaji wa Dk. Samia,

hana wasiwasi kwamba mwaka 2025
‘njia ni nyeupe’ kwake kwa kuwa ameo-
nyesha uwezo mkubwa.

Anasema serikali ya awamu ya sita
imegusa sekta zote akitolea mfano wa
afya, miundombinu, maji na nishati
hivyo anawataka wanawake na wa-
naume wenye umri wa kushiriki uch-
aguzi wasimwache Rais Samia.

Mwanamke mbobevu wa Hisabati,
Profesa Veridiana Masanja, anam-
welezea Dk. Samia kama kiongozi wa
mfano akitolea historia ya Chama Cha

Demokraisa na Maendeleo (CHADEMA)
namna ambavyo maandamano yake yal-
ivyogharimu maisha ya wananchi.

Anasema maandamano yalizorotesha
ustawi wa mambo mengi na kwamba
awamu ya tano kuzuia mikutano ya had-
hara ilileta butwaa kwa vyama vya upin-
zani jambo ambalo lilisababisha ufa kati
ya wananchi na serikali.

Anatoa mfano kwamba jimbo la Aru-
meru Mashariki ambalo lilishikiliwa na
upinzani liliathirika na maandamano ya
CHADEMA na hawakupata maendeleo

kutokana na chama hicho kususia vikao
mbalimbali vya serikali.

“Nampongeza sana Rais Samia kwa
kukubali mwaliko wa BAWACHA...hatu-
wezi kusema sisi ni nchi ya amani kama
hatuko tayari kusikiliza reconciliation
(maridhiano), hata ndugu wa tumbo
moja huwa wanagombana lakini ma-
zungumzo huwaleta pamoja,” anasema.

Anasema alichokifanya Rais Samia
ni hatua muhimu ambayo itaboresha
mambo mengi nchini.

Mwisho.
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VOLK.ANO YALIPUKA TLP _
‘Mzimu’ wa Mrema unapokwamisha kuchagua

wa kumrithi, mambo yakiahirishwa Kiaina
« Wafikishana kwa Msajili, lawama zamwangukia K/ Mkuu

Na Sabato Kasika

HAMA cha Tanzania La-
‘ bour Party (TLP), kime-

kwama kumpata Mwe-

nyekiti wa Taifa, baada
ya uchaguzi kuahirishwa, katika
mazingira tata na kusababisha
wajumbe wa mkutano mkuu
kuja juu.

Wakati hayo yanatokea, wag-
ombea wa nafasi hiyo wamekim-
bilia kwa Msajili wa Vyama vya
Siasa, kutaka kujua hatma ya
uchaguzi huo.

Machi 6, ilikuwa siku ya ku-
fanya uchaguzi jijini Dar es Sa-
laam ambapo wajumbe wote 142
wa mkutano mkuu, walikuwa
wametua lakini wakiwa katika
ofisi za makao makuu ya cha-
ma hicho, Magomeni Usalama,
ghafla wakaambiwa zoezi limea-
hirishwa.

Tangazo la kuahirishwa kwa
uchaguzi, lilitolewa na Katibu
Mkuu, Richard Lyimo na ku-
sababisha sintofahamu huku
wajumbe wakihoji imekuwaje
uchaguzi uahirishwe ghafla bila
kuwapo maelezo ya kutosha.

Baada ya uchaguzi kuahirish-
wa katika mazingira hayo, wag-
ombea wa nafasi hiyo, Aivan
Maganza na wenzake Kananzaro
Mwanga, Stanley Ndamugoba na
Abuu Changawa, waliandika ba-
rua kwa Msajili.

Sehemu ya barua hiyo inas-
omeka; “Sisi wagombea wa na-
fasi ya uenyekiti wa taifa wa TLP,
tunaleta malalamiko yetu kwako
kuhusu kuvunjwa kwa mkutano
mkuu maalaum wa uchaguzi,
kujaza nafasi ya mwenyekiti wa
taifa wa chama, ambao ulikuwa
ufanyike Jumatatu ya tarehe 6,
Machi 2023, kwenye ukumbi wa
Legho Hotel, kwa visingizio vi-
sivyo na ukweli wowote.”

Maganza ambaye anawakili-
sha wagombea wenzake anase-
ma barua ya kuvunja mkutano
wa uchaguzi ilikuwa imesainiwa
na Mwenyekiti na Katibu wa
Bodi ya Wadhamini wa chama
hicho.

Anafafanua  katika  barua
hiyo kuwa bodi haina mam-
laka ya kupinga maamuzi ya
Halmashauri Kuu ya chama ili-
yokutana Mei 5 mwaka huu na
kupitisha ya wagombea na kua-
mua uchaguzi ufanyike Machi
6 mwaka huu, ambapo ni kwa
mujibu wa Katiba ya TLP ibara
ya 18:5h(i) na kutaka maamuzi
ya Halmashauri Kuu ya Taifa ya-
heshimiwe.

Barua hiyo inamalizia kwa
kuelezea; “Hivyo tunakuomba
Msajili wa Vyama vya Siasa ua-
muru uongozi wa TLP uitishe
mkutano mkuu maalum haraka
iwezekanavyo, ili demokrasia
ndani ya chama itekelezwe.”

HOJA ZA MSAJILI

Msajili wa Vyama vya Siasa,
baada ya kupokea malalamiko
hayo, anaulima barua uongozi
wa TLP a kiutaka ujieleze ni kwa
nini uliahirisha uchaguzi wa
Mwenyekiti wa Taifa wa chama
hicho.

Barua hiyo ya Machi 9, mwa-
ka huu yenye Kumbukumbu

Katibu Mkuu wa TLP, Richard Lyimo. PICHA: MTANDAO

Maganza ambaye
anawakilisha
wagombea wen-
zake anasema
barua ya kuvunja
mkutano wa
uchaguzi ilikuwa
imesainiwa na
Mwenyekiti na
Katibu wa Bodi
ya Wadhamini
wa chama hicho.

HA. 322/362A/38, ambayo im-
esainiwa na Msajili Msaidizi wa
Vyama vya Siasa, Sisty Nyahoza,
inaelekezwa kwa Katibu Mkuu
wa chama hicho, Richard Lyimo,
kuwasilisha maelezo katika ofisi
hiyo.

Nyahoza anaeleza katika
barua hiyo kuwa Ofisi ya Msa-
jili, imepokea barua kutoka kwa
baadhi ya wagombea wakilala-
mikia kuahirishwa kwa mkuta-
no mkuu bila kufuata katiba na
kanuni za chama hicho.

Aidha, barua hiyo inaendelea
kueleza: “Kwa mujibu wa ki-
fungu 5B cha Sheria ya Vyama
vya Siasa Sura ya 258, uongozi
wa TLP mnapaswa kuwasili-
sha maelezo kwa Msajili kujibu
malalamiko ya wagombea hao.”
Barua hiyo inaeleza kuwa maji-
bu ya uongozi wa TLP yatasaidia
kumfanya Msajili wa Vyama vay
Siasa kujua ukweli kuhusu saka-
ta hilo.

Wanachama,
wapenzi pamoja
na wajumbe wa
halmashauri
kuu, wajue kuwa
haya ni mambo
ya Kisiasa yaliyo
nje na uongozi,
tunaahidi kuiti-
sha tena uchagu-
Zi Kwa sababu
wagombea...

Wakati barua ikielezea hayo,
mmoja wa wagombea wa nafasi
ya Mwenyekiti Taifa, Mhandisi
Aivan Maganza, anasema yeye
na wenzake watatu waliaamua
kuchukua hatua hizo ili kuhakik-
isha haki inatendeka.

Katibu Mkuu wa TLP, Richard
Lyimo, ambaye alikuwa mgom-
bea wa nafasi hiyo, akithibitisha
kupokea barua hiyo na kufafan-
ua kuwa ataijibu kama alivyoe-
lekezwa na Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa.

WANACHAMA WAFOKA

Mmoja wa wajumbe kutoka
Mkoa wa Kilimanjaro, Esta Mlay,
analalamikia kitendo hicho na
kudai kimeleta usumbufu na
kutaka uongozi kuendelea na
uchaguzi akisema ni aibu kwa
chama chao kukaa muda mrefu
bila mwenyekiti.

Katibu wa TLP Mkoa wa Do-
doma, Damari Richard alisema
kuahirishwa kwa uchaguzi huo
kunatia shaka, kwa kuwa siku
moja kabla walimaliza mkutano
wao wa ndani kwa amani, la-
kini akashangaa kuona uchaguzi
unaahirishwa.

“Hiki ni chama kikubwa, na
sisi ni wajumbe kutoka miaka
mbalimbali, tupo kwenye cha-
ma hiki kwa miaka mingi, lakini
mambo kama haya yanatia aibu
na tunapoteza imani kwa wafua-
si wetu,” anasema Damari.

VIASHIRIA VYA RUSHWA

Wakati lawama zikielekezwa
kwake, Katibu Mkuu Lyimo ana-
dai kuwa kuahirishwa kwa uch-
aguzi huo kulitokana na kuwapo
kwa viashiria vya rushwa kwa
viongozi wanaowania nafasi
hiyo.

Kulikuwa na shida kwa baa-
dhi ya viongozi kwenye chama
chetu, kwani tulishuhudia Nai-
bu Katibu Mkuu, anatukanwa
matusi ya nguoni na mmoja wa
wagombea akimwambia yeye ni
‘mwizi, mpumbavu na anakula
rushwa mbele ya viongozi wa
(TLP) Moshi, iliniuma sana,”
anasema Lyimo.

Lyimo ambaye pia ni mgom-
bea wa nafasi hiyo, anasema
baada ya kuahirisha uchaguzi
huo, watakaa vikao vya ndani
kupanga muda, kwa kuwa ni la-
zima wawe na mwenyekiti.

“Wanachama, wapenzi pamo-
ja na wajumbe wa halmashauri
kuu, wajue kuwa haya ni
mambo ya kisiasa yaliyo nje na
uongozi, tunaahidi kuitisha tena
uchaguzi kwa sababu wagombea
watakuwa walewale,”anasema.

Chama hicho kiko Kkatika
mchakato wa kufanya uchaguzi
huo ili kujaza nafasi iliyoachwa
na aliyekuwa mwenyekiti wa
TLP Taifa, Augustine Mrema,
ambaye alifariki dunia Agosti
mwaka jana.

Nafasi hiyo kwa sasa inakaim-
iwa na Hamad Mkadam ali-
yechaguliwa na sekretarieti ya
chama hicho Septemba mwaka
jana, ikiwa ni wiki chache baada
ya Mwenyekiti Mrema kufariki
dunia.
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JUKWAA LA VIONGOZI

BOLA AHMED TINUB
Ndiye raiUs Lé\jaye Nigeria, kuapa Mei 29,
ni bepari ila chanzo utajiri hakijulikani

«ANa Msururu wa kashfa,kuuza ‘unga’, ufisadi na kesi Marekani

]
| |

+
Viongozi wateule wa Nigeria, Rais Bola Tinubu na Makamu Kashimu Shettima. PICHA: MTANDAO THIS DAY

Na Gaudensia Mngumi

I mfanyabiashara
maarufu akimiliki kuan-
zia vyombo vya habari,

usafiri wa anga hadi
majengo ya kila aina, ndiye Bola
Tinubu, rais mteule wa Nigeria.

Kwa sasa anajiandaa kula ki-
apo asubuhi ya Jumatatu Mei
29, katika Uwanja wa Eagle
huko Abuja jiji kuu la Nigeria,
kuwa rais wa taifa hilo.

Akiwa na miaka 70, yeye
na mgombea mwenza Seneta
Kashim Shettima wa jimbo la
Daura, wameshinda urais wa
taifa hilo lenye watu wengi zaidi
barani Afrika kwa kura milioni
8.8, kwa mujibu wa matokeo ya
mwisho ya uchaguzi, yaliyotan-
gazwa na Tume ya Uchaguzi ya
Nigeria (INEC).

Bola Tinubu, au ‘politi-
cal godfather’ “mungu wa
kisiasa” anasifika kwa uma-
hiri wake,mikakati na ushu-
jaa kwenye siasa, na kushinda
kinyang’anyiro kikali cha kum-
rithi Muhammadu Buhari kama
rais wa Nigeria.

Ni nchi yenye watu zaidi ya

<

milioni 120, lakini rais akishin-
da kwa kura milioni 8.8.

Tinubu anaelezwa kuwa
hakuwahi kuficha azma yake
ya kutaka kuwa rais wa Nigeria
kwani bilionea huyo ambaye
wengi humwita ‘kikongwe’ na
kizee cha miaka 70 ametimi-
za lengo lake la maisha kwa
kushinda urais wa taifa hilo
japo kwa kura kiduchu milioni
8.8

Licha ya maswali mengi
kuhusu afya yake na madai ya
ufisadi, kuuza dawa za kulevya,
yaliyopita, gavana huyo wa
mara mbili wa Lagos atamrithi
Muhammadu Buhari, jenerali
wa zamani wa jeshi, ambaye
Tinubu anajisifu kuwa ndiye
aliyesaidia kumuweka madara-
kani.

Tinubu anaangalia mbele,
akiamini kuwa ushindi ni ushin-
di hata kwa goli la mkono, licha
ya chama chake tawala cha All
Progressives Congress (APC)
kinakabiliwa na shutuma za
udanganyifu katika uchaguzi
uliofanyika Jumamosi Februari
25, 2023 kutoka kwa wapinza-
ni wake wawili wakuu. Lakini

maofisa wa uchaguzi na APC
wametupilia mbali madai hayo.

HAKUBALIKI NYUMBANI

Mara nyingi Tinubu huju-
likana kama chifu wa “Jagaban”,
Kwa Kiyoruba ambalo ni kabila
kubwa la Nigeria, Jagaban ni
jina au cheo anachopewa shu-
jaa na jasiri, aidha ni mnyama
asiyeogopa chochote!

Tinubu ametumia miaka
mingi kujenga ngome yake ki-
siasa Lagos na kuunda mtandao
wa kitaifa wa mawasiliano ku-
toka kwa vyama vya ushirika
vya wafanyabiashara wakubwa
kwa wadogo na pia jumuiya za
wasafirishaji hadi mashirika na
taasisi za kisiasa akisaka kuung-
wa mkono.

Hata hivyo, ngome ya Lagos
na wapambe aliodhani anao
, katika matokeo yaliyoleta
mshangao mgombea walim-
tosa. Mpinzani wake wa Chama
cha Labour, Peter Obi, alimgara-
gaza kwenye jimbo la Lagos al-
ilodhani ni ngome yake ya jadi.

“Unashinda  baadhi ya
maeneo,lakini unapoteza
kwingine ,” Tinubu anasema

kuhusu matokeo hayo, akiwata-

ka wafuasi wake kuwa watulivu
na kujiandaa kwa ushirikiano.

Siku kadhaa baadaye, kion-
gozi huyo alifanya kampeni kwa
kauli mbiu “Ni zamu yangu”,
alithibitishwa kuwa mshindi
wa urais, licha ya kupata kura
kiduchu, ambazo wagombea
wawili Peter Obi wa Labour na
Abubakar Atiku wa chama PDP
walimzidi kwa mbali.

ANAANZIA MAREKANI
Tinubu aliyezaliwa miaka 70
iliyopita katika eneo la kusini-
magharibi la Nigeria ni Myor-
uba, aliyesoma uhasibu nchini
Marekani na alifanya kazi kwe-
nye kampuni kadhaa za Ameri-
ka, ikiwa ni pamoja na mtunza
hazina katika kampuni kubwa
ya mafuta ya ExxonMobi.
Anaanza kuwa mwanaha-
rakati wa kisiasa kabla ya kuwa
seneta na baadaye gavana wa
Jimbo la Lagos, ambalo analion-
goza kutoka 1999 hadi 2007.
Wafuasi wa Tinubu wa-
naamini mafanikio ya Lagos
yanayonekana leo ni kazi yake,
wakitamba kuwa jimbo la jiji
kubwa lenye uchumi bora zaidi
nchini Nigeria haliwezi kusahau

mchango wa Rais Mteule.

Hata hivyo, wakosoaji wen-
gine wanasema hizo ni porojo
za wafuasi waliochoka wa Tinu-
bu, wakiamini kuwa mafanikio
hayo ni kazi za siasa za ustawi
wa Gavana Lateef Jakande, ali-
yeongoza jimbo hilo kuanzia
1979 hadi 1983, ambaye aliweka
misingi ya Lagos ya leo.Jiji hilo
lina watu milioni 21.

Akielezewa na washirika
wake kama mwanamkakati
mahiri wa Kkisiasa, alianzi-

sha na kufadhili masuala ya
kidemokrasia ambayo baadaye
yalifanikisha kuundwa Action
Congress of Nigeria, na kisha
kufikia chama cha APC.

Anaelezwa kuwa na mchango
mkubwa katika kuleta pamoja
vikundi vya APC, na kumsu-
kuma Buhari kushinda mwaka
wa 2015 na kusaidia ushindi
wa kumaliza miaka 16 madara-
kani kwa mpinzani wa People’s
Democratic Party (PDP).

Uchaguzi wa Buhari, ushindi
wa kwanza wa upinzani nchini
humo, pamoja na kuchaguliwa
tena kwa 2019, ulichangiwa kwa
sehemu kubwa na ushawishi
wa kisiasa wa Tinubu, ambaye
huenda amelipa fadhili kwa
kumpigia debe kuwa mgombea
na kisha kuwa rais mteule mwa-
ka huu.

TUHUMA ZA UFISADI

Malumbano yanayomzungu-
ka Tinubu wakati huu ni kuhusu
shughuli zake za kifedha wakati
akiwa madarakani kwenye jim-
bo la Lagos.

Anaaminika kuwa mmoja
wa wanasiasa matajiri zaidi wa
Nigeria na baada ya kuondoka
madarakani anashutumiwa
kwa ufisadi, utakatishaji fedha
na kuendesha zaidi ya akaunti
12 za benki za kigeni.

Hata hivyo, hakuwahi
kushtakiwa wala kuhojiwa na
muda wote amekuwa akikanu-
sha makosa wala tuhuma hizo.

‘MZUNGU WA UNGA

Katika kampeni, wakosoaji wa
PDP walimtaja kama “mchafu-
ko’, mwoga na aliyeathiriwa na
unga akijihusisha na dawa za
kulevya”, wakimaanisha wana
wasiwasi na afya yake na pia
wanazungumzia kesi ya mwaka
1993 katika mahakama ya Mare-
kani ambayo ilitaifisha mali
zake zinazohusiana na dawa za
kulevya kutoka kwenye akaunti
yake ya benki za Marekani

Chanzo cha utajiri wake haki-
jajulikana lakini ana maslahi ka-
tika ubia kadhaa wa kibiashara,
kutoka vyombo vya habari na
usafiri wa anga hadi ushauri wa
kodi, hoteli na umiliki wa mali
isiyohamishika ya ardhi na ma-
jengo.

Mkosoaji  wake anamtaja
kama “mwanasiasa mchoyo”
ambaye amekusanya vyanzo
vikuu vya mapato kutoka Lagos
na kujitengenezea utajiri mkub-
wa akiwaacha hoi maskini.

CHANZO: Al JAZEERA
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Sekta binafsi
watakiwa
kutengeneza
fursa kwa
vijana

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imezitaka sekta binafsi
kuwatengeneza fursa vijana hu-
susani kwenye sekta ya kilimo ili
wajikwamue kiuchumi.

Naibu Katibu Wizara ya Kilimo,
Dk. Hussein Omary aliyasema hayo
programu ya Building Better To-
morrow (BBT) kwa mashirika yasi-
vo0 va kiserikali.

Alisema kuwa lengo la mkutano
huo ni kuhakikisha utekelezaji wa
programu hiyo Wizara ya Kilimo in-
ashirikiana na wadau wote muhimu
ili rasilimali zitumike kuwezesha
vijana kushiriki katika kilimo.

Dk.Omary alisema BBT- YIA ni
mpango wa nchi nzima ambao
umekusudia kuwaunganisha vijana
katika biashara moja ya kilimo
itakayokuwa endelevu na yenye
nchini.

“Ninaomba sekta binafsi hakik-
isheni mnatengeneza fursa kwa Vi-
jana, hii |tawasa|d|a kuwainua rika
hilo kiuchumi,”alisema Dk. Omary.

Alisema kuwa matokeo ya Sensa
yva Watu na Makazi 2022 yame-
bainisha kuwa zaidi ya asilimia
44 ya Watanzania ni vijana we-
nye umri kati ya miaka 18, hivyo
uanzishaji wa maeneo maalumu
kwa vijana waliopo katika kilimo
biashara kutawasaidia kujiajiri wao
wenyewe.

Aidha, alisema mashirika yasiyo
ya kiserikali yana nafasi kubwa
zaidi kusaidia kutengeneza fursa za
vijana katika kilimo,

kuongeza kuwa wakifanya hivyo
watasaidia kubadilisha mawazo
hasi ya vijana kwenye kilimo bi-
ashara.

“Kuna vijana wengi hawana ajira
licha ya kuwapo kwa fursa mbal-
imball kwenye sekta ya kilimo,
mashirika wanapaswa kutoa elimu
ya mnyororo wa thamani kwenye
kilimo ili kuwahamasisha vijana
ikiwamo kuwabadilisha,”alisema
Dk. Omary.

Alisema Tanzania ina NGO's zaidi
va 4,000 zinazojihusisha na sekta
va kilimo isipokuwa uwekezaji
haujaweza kuratibiwa ipasavyo
kutokana na kutokuwa na taarifa
yva baadhi ya NGQO's shughuli zina-
zofanyika.

Kutokana na hilo, aliwataka wa-
shiriki wa mkutano huo kujadili na
kuona namna ya kuimarisha ush-
irikiano wa Wizara ya Kilimo na
NGOs katika utekelezaji wa miradi
yva kuwawezesha vijana na wa-
nawake kufanya kilimo biashara
chini ya programu ya BBT.

Mratibu wa BBT, Vumilia Zikanku-
ba alisema kuwa mpango mkakati
wa programu ni uanzishwaji wa
maeneo maalum kwa ajili ya vijana
waliopo katika kilimo biashara ili
kuwezesha upatikanaji wa ardhi ya
kilimo kwa vijana.

Alisema maeneo yatakaanzishwa
na mengine kuboreshwa kwenye
miundombinu yatagawanywa ka-
tika mashamba ya vitalu.

- Watumishi afya wakumbushwa
kuzingatia maadili kwa wagonjwa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

ATIBU Mkuu wa
Wizara ya Afya, Dk.
Seif Shekalaghe
amewahimiza wa-
tumishi wa sekta ya afya hu-
susani wauguzi kuzingatia
maadili wanapotoa huduma
kwa wagonjwa
hapa alipokuwa aquungua
mkutano wa jukwaa la wau-
guzi na wakunga viongozi
hapa nchini ulioandaliwa na

Wizara ya Afya kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Rais-TAM-
ISEML

Alisema  wauguzi na
wakunga wanapaswa kuzin-
gatia utoaji wa huduma bora
kwa wananchi kwa kuwa
ndiyo kipimo cha msingi kwa
mteja.

“Kazi mnayofanya ni ibada
hivyo ni muhimu sana kuz-
ingatia na kujipima ubora
wa huduma unayotoa , un-
aweza ukafanikiwa kwa vitu
vingi sana kwa sababu wag-
onjwa unaowahudumia wa-

Rosemary Senyamule. PICHA: PETER MKWAVILA

nakuombea kwa mwenyezi
Mungu, narudia kuwakum-
busha ninyi ni Jeshi kubwa na
mnaotoa taswira kubwa kwa
sekta ya afya”alisema.

Kuhusu utoaji wa hudu-
ma, Dk. Shekalaghe aliwataka
wauguzi na wakunga kutoa
huduma kwa  upendo
kwa kuwa kuna matokeo
makubwa katika sekta ya
afya.

“Upendo unasaidia sana ku-
jenga umoja kwani mgonjwa
anapohitaji huduma hasaid-
iwi na mtoa huduma mmoja

tu, hivyo ninyi mnapokuwa
na upendo kati yenu lazima
huduma inakuwa bora, na
penye uongozi mzuri pana
mabadiliko,” alisema.
Muuguzi Mkuu wa Serikali,
Ziada Sellah alisema mku-
tano huo utasaidia kuweka
mikakati endelevu katika
uboreshaji wa huduma za
afya katika ngazi zote na ku-
jifunza masuala mbalimbali,
ikiwamo uongozi na kujadili
kero zinazowakumba wau-

guzi.

Bil.2.3/- zaokolewa upandikizaji
figo Hospitali Benjamin Mkapa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KWA miaka mitano serikali
imeokoa Sh.bilioni 2.3 am-
bazo zingetumika kusafirisha
wagonjwa wa figo nje ya nchi,
tangu kuanza kutolewa kwa
huduma ya upandikizaji figo
katika Hospitali ya Benjamin
Mkapa (BMH).

Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali hiyo, Dk. Alphonce
Chandika, aliyasema hayo
juzi wakati akizungumza na
waandishi wa Habari akise-
ma fedha hizo zimeokolewa
kutokana na gharama nafuu
ya upandikizaji figo hapa
nchini inayotolewa na BMH.

Alisema  huduma ya
upandikizaji figo ilitolewa
kwa wagonjwa 33 na kati ya

hao 22 wamepandikizwa na
wataalamu wa ndani ya nchi.

“Tunaishukuru  Tokushu-
kai Medical Group kwa
kukubali  kushirikiana na
serikali kuanzisha huduma
za upandikizaji figo hapa

Benjamini  Mkapa,”alisema
Dk.Chandika.
Akielezea gharama za

upandikizaji figo hapa nchini
kwa mgonjwa mmoja, alise-
ma ni Sh. milioni 35 ambazo
hutumika kwa ajili ya maan-
dalizi kuanzia vifaa tiba hadi
dawa, tofauti na mgonjwa
akipelekwa nje gharama yake
inakuwa kati ya sh. milion 77
hadi 80.

Alisema ugonjwa huo una-
takiwa mtu awe na fedha ny-
ingi kuanzia usafishaji damu,
ambayo ni hatua ya mwanzo

kabla ya kufanya upandikizaji
figo. Dk.Chandika alibainisha
mgonjwa hutakiwa kusafisha
damu walau mara tatu kwa
wiki, ambayo hugharimu
Sh.700,000 hadi 900,000.

Akielezea kuhusu wag-
onjwa waliotibiwa hospitalini
hapo, alisema wote wanaen-
delea vizuri, hakuna aliyepa-
ta tatizo baada ya kufanyiwa
upandikizaji.

“Nawashauri jamii wasisite
kumtolea ndugu yake figo
kama anauhitaji wa kiungo
hiko, kwa sababu unayetoa na
anayepewa wote mnakuwa
salama kutokana na uchun-
guzi unaofanywa na jopo la
madaktari bingwa,”alisema
Dk. Chandika.

Kadhalika, Dk. Chandika
alisema wanahitaji kuongeza

wataalamu wa upandikizaji
figo ili kuzidi kuongeza ujuzi
Wwao.

Alisema kunabhitajika
wataalam wasiopungua 32
kwa upandikizaji mmoja.

Mwenyekiti wa Tokushukai
Medical Group Dk. Higashiue
Shinichi alisema taasisi hiyo
itaendelea kushirikiana na
ili kuhakikisha Benjamin
Mkapa inapiga hatua katika
suala la upandikizaji figo kwa
wagonjwa.

Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Dodoma (UDOM)
Prof. Lughano Kusiluka, ali-
wapongeza BMH na Tokush-
ukai Medical group kwa
ushirikiano ~ wanaoufanya,
huku akisisitiza waendelee
kuitangaza huduma hiyo kwa
Jjamii.
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Afariki dunia madai kutaka
kuiangamiza familia yake kwa moto

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAZI wa eneo la

Nyigamba Kata ya

Hamis Pius (41)
amefariki dunia baada ya kuji-
fungia chumbani na mke wake
kisha kuwasha moto kwa ku-
tumia mafuta ya petroli.

Aidha, katika tukio hilo mke
wa marehemu aitwaye Rebelia
Makoso (38) pamoja na mtoto
wao, Mkeshilisi Hamis (21) wali-
jeruhiwa kwa kuungua na moto
wakati wakipambana kujiokoa.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi wa Polisi, Benjamin
Kuzaga alisema tukio hilo lil-
itokea machi 8, mwaka huu
usiku wakati wanandoa hao
walipokuwa wamelala chum-
bani.

Kamanda Kuzaga alisema
chanzo cha tukio hilo ni

mgogoro wa ndoa uliokuwa
unaendelea kufukuta baina
ya wanandoa hao ambao hata
hivyo hakuutaja kwamba uli-
kuwa unasababishwa na nini.

Kamanda Kuzaga alisema
siku ya tukio Hamis alinunua
mafuta ya petroli na kuyahifa-
dhi ndani bila wanafamilia ku-
jua na wakati wakiwa wamelala
usiku, marehemu alifunga
mlango na kuwasha moto kwa
lengo la kuteketeza familia
nzima. Alisema baada ya moto
huo kulipuka mke wake alipiga
kelele akiomba msaada kwa wa-
toto ambao walikuwa wamelala
chumba kingine.

Alisema baada ya kelele hizo
kusikika, mtoto wao aitwaye
Mkeshilisi alikwenda kutoa
msaada lakini akakuta mlango
umefungwa kwa ndani na ndi-
po alipoamua kuuvunja kwa
kuupiga teke.

Alisema baada ya kuufun-

gua mlango huo alimtoa mama
yake nje na alipotaka kumtoa
baba yake aligoma na baada
ya kijana huyo kuona moto
unamzidi alikimbia na ndipo
umauti ulipomkuta baba yake.

“Kwahiyo kijana naye ali-
ungua wakati akiendelea na
harakati za kuwaokoa wawili
hao, tunamshukuru Mungu
kwamba wanafamilia wengine
walipona maana inaonyesha
lengo la mkuu huyo wa kaya
ilikuwa kuteketeza familia nzi-
ma,” alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema majeruhi walikimbi-
zwa katika Hospitali ya Igawilo
kwa ajili ya matibabu, baadaye
walihamishiwa katika Hospi-
tali Teule ya Ifisi iliyopo ka-
tika Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi.

Alisema kwa sasa majeruhi
hao wanaendelea vizuri na mat-
ibabu, huku uchunguzi zaidi wa
tukio hilo ukiendelea ili kujua

chanzo halisi cha uamuzi wa
marehemu

Kamanda Kuzaga aliwataka
wanafamilia kuacha kujichuku-
lia sheria mkononi na kwamba
wanapokuwa na migogoro ya
ndoa wanatakiwa kutumia vy-
ombo mbalimbali kusuluhisha
migogoro hiyo.

Alisema migogoro ya ndoa in-
atakiwa kutatuliwa na viongozi
wa serikali za mitaa ama dawati
la jinsia na watoto ambalo lipo
kwenye wilaya zote nchini.

Aidha, katika hatua nyingine
Kamanda Kuzaga alisema Jeshi
hilo linaendelea na operesheni
kwenye maeneo mbalimbali ya
mkoa huo kwa lengo la kuwa-
dhibiti wahalifu.

Alisema katika operesheni
hizo Jeshi la Polisi limewakama-
ta vijana mbalimbali wanaoji-
husisha na matukio ya uhali-
fu ikiwamo uuzaji wa dawa za
kulevya aina ya bangi.

Mbeya jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Serikali yapiga
marufuku
ununuzi
maparachichi
mabichi

Na Nebart Msokwa,
RUNCGWE

SERIKALI mkoani Mbeya
imepiga marufuku wanunuzi
wa maparachichi kununua
matunda hayo kwa wakulima
wilayani Rungwe yakiwa
bado hayajakomaa kwa
maelezo kuwa mbinu hiyo
inatumika kuwanyonya
wakulima.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alipiga maru-
fuku hiyo juzi alipozungumza
na wananchi wa maeneo
mbalimbali ya wilaya hiyo
kuhusu maendeleo ya kilimo
cha zao hilo.

Alisema kitendo hicho mbali
na kuwanyonya wakulima
pia kimekuwa kikishusha
thamani ya matunda ya
wakulima hao katika soko la
kimataifa.

“Tayari nimeagiza vyombo
vya ulinzi na usalama ya
mkoa kuanza kufuatilia
na watakaobainika wata-
chukuliwa hatua ikiwemo
kufutiwa leseni zao na mzigo
kutaifishwa,"alisema Homera.

Aliwataka maofisa mbal-
imbali wa serikali wilayani
humo kushiriki katika ku-
dhibiti uhuni huo unao-
fanywa na wanunuzi huku
akisisitiza kuwa wataka-
okamatwa wakinunua kupitia
njia zisizokuwa rasmi wata-
chukuliwa hatua.

Alisema serikali imekuwa
ikitoa maelekezo ya mara
kwa mara lakini utekelezaji
umekuwa ukisuasua jambo
ambalo linaweza kusababi-
sha migogoro na wafanyabi-
ashara hao.

Aidha, aliwaonya wakulima
kuachana na tabia va kuingia
tamaa na kuuza kwa bei ya
hasara na badala yake wa-
toe ushirikiano kwa serikali
kuwafichua wanunuzi wa
kampuni na wafanyabishara
wakaidi.

Ukosefu taulo za kike chanzo utoro kwa wanafunzi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

UKOSEFU wa taulo za kike na
chumba cha kujisitiri wakati wa
hedhi kwa wasichana wanaoso-
ma Shule ya Sekondari Sangambi
iliyopo katika Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, imetajwa kuwa
chanzo cha utoro kwa wanafunzi
hao.

Aidha hali hiyo imetajwa kuwa
ni miongoni mwa vyanzo vya ku-
dorora kitaaluma kwa wanafunzi
wa kike kutokana na kukosa mas-
omo wakati wanapokuwa kwe-
nye siku zao.

Mmoja wa walimu wa shule
hiyo, Jackline Charles aliyasema

hayo wakati wa uzinduzi wa
kampeni ya utoaji wa taulo za
kike kwa wasichana kwenye
shule zote za sekondari katika

Alisema asilimia kubwa ya
wanafunzi hao wamekuwa waki-
tumia vitambaa kujisitiri jambo
ambalo huwa linawasababishia

jana kuwainua kitaaluma.

Akizungumza baada ya kuz-
indua kampeni hiyo na kugawa
taulo hizo katika shule hiyo ya

wilaya hiyo.

Kampeni hiyo imeanzishwa
na Veronica Masache ambaye
ni mke wa Mbunge wa Lupa,
Masache Kasaka kwa lengo la
kulisaidia kundi hilo kuendelea
na masomo hata wanapokuwa
kwenye hali hiyo.

Alisema katika shule hiyo wasi-
chana 52 wamekatisha masomo
kutokana na ukosefu wa taulo za
kike jambo ambalo alisema lime-
kuwa pia likiahatarisha afya za
kundi hilo.

magonjwa ikiwamo fangasi na
miwasho.

“Wanafuzi hawa huwa wanala-
zimika kukaa nyumbani wakati
wanapokuwa kwenye siku zao,
huwa wanapoteza kati ya siku
tano mpaka saba kwa mwezi na
hivyo kuwafanya wakose maso-
mo kwa miezi mitatu kila mwa-
ka,” alisema Jackline.

Alimshukuru Veronica kwa
kuanzisha kampeni hiyo kwa
maelezo kuwa itasaidia kupun-
guza utoro kwa wasichana pamo-

Sangambi, Velonica alisema kwa
sasa teknolojia ya mawasiliano
imekua kwa kiwango kikubwa
hali inayosaidia kujua matatizo
ya watu mapema.

Alisema kipindi hiki cha ma-
badiliko ya teknolojia kimeam-
batana na mabadiliko mengi na
hivyo hata wasichana wanataki-
wa kuendana na teknolojia hiyo
kwa kuachana na vitambaa wal-
ivyokuwa wanavitumia kujisitili.

Alisema matumizi ya taulo hizo
za kisasa ni salama kwa afya za

wasichana tofauti na ilivyokuwa
miaka ya nyuma ambapo wali-
kuwa wanaugua magonjwa kama
fangasi na miwasho kutokana na
kutumia vitambaa.
Aliwaka baadhi ya wazazi am-
bao wamekuwa wakiwashawishi
watoto wao kuacha masomo
ama kufanya vibaya kwenye miti-
hani ili waolewe kuacha tabia
hiyo kwa maelezo kuwa vitendo
hivyo vinawarudisha wanawake
nyuma.
Aidha, aliwataka wasichana
hao kuacha tabia ya kuchangan-
yamasomo na mapenzi ili wafikie
malengo yao ikiwa ni pamoja na
kuwa viongozi wakubwa nchini.
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‘Wakazi Dunga wapewa

Apendekeza
kutolewa
elimu kupinga
udhalilishaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKAGUZI wa Elimu kutoka
Wizara ya Elimu na Mafunzo
va Amali Zanzibar, Maimuna
Thabit, amesema kuna ulazima
wa kutoa elimu ya udhalilishaji
kwa watoto ili waweze kuwa
na uelewa wa masuala hayo.

Aliyasema hayo jana katika
sherehe maalum ya siku ya
furaha, iliyoandaliwa na Shule
ya True Vision Zanzibar kwa
kushirikiana na Chama cha
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA)
ofisi ya Zanzibar, ambayo
iliwashirikisha watoto, wazazi,
walezi na wanaharakati wa
kutetea haki za makundi hayo.

Alisema Wizara ya Elimu ina-
piga vita vitendo hivyo kwa
sababu wanafunzi wa kike na
kiume ndiyo wanaofanyiwa
vitendo hivyo.

Alisema vitendo vya udhalil-
ishaji havipo shuleni bali hata
baadhi ya wazazi ni wadhalil-
ishaji kwa watoto wao na ku-
wasababishia maumivu.

Hivyo, aliwataka wazazi kuwa
makini kwa watoto kuwa na
mapenzi wakati wote kwa
sababu watoto wanapodhal-
ilishwa na wazazi hupoteza
mapenzi.

“Kinababa wanatuvunja moyo
sisi kinamama katika malezi ya
watoto kwa sababu baadhi ya
kinababa hawana ushirikiano
katika malezi ya watoto na
jukumu hilo humuachia mama
pekee,” alisema.

Alisema baadhi ya kinababa
ndiyo chanzo cha udhalilishaji,
jambo ambalo wanawake
huathirika kuona mzazi
mwezake anakuwa chanzo cha
kuwadhalilisha watoto wao.

Ofisa kutoka TAMWA-Zan-
zibar, Zaina Salum Abdallah,
alisema lengo la sherehe hizo
ni kutoa elimu ya udhalilishaji
hasa kwa watoto ili wafahamu
viashiria ya vitendo hivyo.

Alisema watoto wanahitaji
kulindwa na aina zote za ud-
halilishaji na kupewa haki zao
za msingi ikiwamo haki ya
elimu.

Nassor Haji ambaye ni mwan-
amtandao wa kupinga vitendo
vya udhalilishaji, aliwataka wa-
zazi kuwalinda watoto na vi-
tendo vya udhalilishaji akisema
vinaathiri nguvu vya taifa.

Aidha, alisema licha ya viten-
do hivyo kuathiri taifa lakini
humwathiri mtoto kisaikolojia,
kimwili na wakati mwingine
watoto wanaofanyiwa vitendo
hivyo hushindwa kufanya vi-
zuri katika masomo yao.

fidia kupisha uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANANCHI 37 wa

Zuze Wilaya

ya Kati Unguja
wamelipwa fidia kupisha eneo
hilo kwa ajili ya uwekezaji wa
viwanda.

Akizungumza jana katika
ulipaji fidia kwa wananchi hao,
Waziri wa Biashara, Maendeleo
na Viwanda, Omar Said Shaban
alisema kuwa wizara yake imei-
dhinishiwa na Serikali ya Zanzi-
bar, Sh. milioni 500.7 kwa ajili
ya fidia za wananchi hao.

Alisema serikali imetenga
eneo hilo lenye ukubwa wa
hekta 173 kwa ajili ya uwekezaji
wa viwanda ili wananchi kupata

maendeleo kupitia uwekezaji
huo.

“Fidia hii inatokana na
azma ya serikali ya kuende-
leza sekta ya viwanda nchini
ambapo tayari maeneo kad-
haa yameshatengwa ikiwamo
lile la Chamanangwe Kisiwani
Pemba,”alisema.

Waziri huyo aliwapongeza
wananchi  walioathirika na
uwekezaji wa eneo hilo kwa
ushirikiano wao mwanzo hadi
mwisho wa zoezi hilo, kwamba
bila ya pingamizi wameridhia
eneo hilo kwa shughuli ya
uwekezaji wa viwanda.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Ali Khamis, alisema awali eneo
hilo wananchi walilitumia kwa
shughuli mbalimbali ikiwamo
za kilimo, lakini baada ya seri-

kali kulichukua eneo hilo kwa
ajili ya uwekezaji wa viwanda
ilifanya tathmini ya ardhi hiyo
na kulipa fidia hiyo.

Naibu Sheha wa Shehiya ya
Dunga Kiembeni, Kesi Makame
Mussa, alisema uwekezaji huo
umepelekea kutambulika kwa
pia itatambulika zaidi baada ya
lengo la serikali kukamilika la
uwekezaji wa viwanda katika
eneo hilo.

“Tumefikia hatua hadi sisi
viongozi katika shehia tuka-
onekana kama wasaliti wa wa-
nanchi kwa upande wa serikali,
lakini leo hii wananchi wametu-
farahia na wameanza kuona
matunda kwa sababu kijiji hiki
kilikuwa hakifikiki kwa sababu
hakikuwa na miundombinu ya

barabara,” alisema.

Mmoja wa wananchi hao
Mwanajuma Mussa Tenga
aliishukuru serikali kwa fidia
hiyo na kusema itasaidia katika
kuendesha maisha yao baada
ya kilimo chao kuathiriwa na
uwekezaji huo.

Aidha, aliiomba serikali itaka-
pokamilisha uwekezaji huo wa
viwanda kutoa kipaumbele cha
cho ili vijana wao kufaidika na
uwekezaji huo.

Mkazi mwingine Mwinyi
Pembe Khamis, alisema katika
mchakato huo wameshirik-
ishwa kuanzia hatua za awali
hadi kukamilika kwa fidia hiyo
na hakuna malalamiko yal-
iojitokeza na kuridhia katika
uwekezaji huo.

-—

Mwenvyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya DCB, Zawadia Nanyaro (kulia),
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akishikana mikono na baadhi ya wanafunzi

wa Shule ya Msingi Mtakuja, katika hafla ambayo DCB ilikabidhi msaada wa madawati 30 kwa Mstahiki Meya wa Manispaa
ya Kinondoni, Songoro Mnyonge (hayupo pichani) ikiwa ni sehemu ya kampeni inayoendelea ya benki hiyo ya kusaidia elimu
jiitwayo ‘Elimu Mpango Mzima na Mama Samia’ shuleni hapo, Kunduchi, Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wizara ya Afya vatoa hadhari
uwapo matapeli kuhusu ajira

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Afya Zanzibar im-
etoa tahadhari kwa wananchi
kuhusu kuwapo kwa baadhi ya
taasisi zinazofanya vitendo vya
utapeli kwamba wanatoa ajira
katika sekta ya afya kwa kuajiri.

Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, aliyasema
hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari na kusema
madai ya utapeli ya ajira za afya
yamesababisha usumbufu kwa
wazazi na vijana wanaotafuta
ajira.

Alisema utapeli huo una-

fanywa kwa kudai kati ya Sh.
500,000 hadi Sh. milioni moja,
huku matapeli hao wakidai
kwamba wanauwezo wa kutoa
ajira za madaktari na wafan-
yakazi wengine wa sekta ya
afya.

Mazrui alisema matapeli hao
wanasema wana uhusiano na
uhusiano wa Tume ya Utumi-
shi Serikalini ambayo ndiyo
inayohusika na mchakato wa
ajira.

Alisema baadhi ya matapeli
hao hujifanya wanatoka Wiz-
ara ya Afya kupitia Mkurugenzi
wa Mipango na Utumishi na

kumuhusisha kutangaza nafasi
hizo.

“Napenda kuwajulisha wa-
nanchi ikiwamo wazazi kwam-
ba kumejitokeza mitandao ya
matapeli ambao hujipatia fedha
kwa kudai kuwapo kwa nafasi
za ajira katika Wizara ya Afya...
suala hilo siyo kweli,” alisema.

Waziri Mazrui alisema tayari
suala hilo wamelifikisha kwa
Mamlaka ya  Kupambana
na Rushwa na Uhujumu wa
Uchumi kwa ajili ya kufanyiwa
uchunguzi zaidi na wahusika
wake kuchukuliwa hatua za
kisheria.

Katika hatua nyingine, Maka-
mu wa Pili wa Rais, Hemed
Suleiman Abdulla, amefanya
ziara katika Hospitali ya Rufani
Mnazi Mmoja kufuatilia utoaji
wa huduma hospitalini hapo
na kutembelea huduma zinazo-
tolewa katika Idara ya Uchun-
guzi, Upasuaji, Kitengo cha
Bima na Wagonjwa Wakulipia,
pamoja na Idara ya Kinga.

Alisema serikali inaendeleza
dhamira yake ya kuwapatia wa-
nanchi huduma ya afya bure ili
kupata huduma hiyo ya msingi
bila ya usumbufu wa aina yoy-
ote.
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Hali ya utulivu
yaanza kurejea Kivu

KINSHASA, DRC

NCHINI Jamhuri ya Kidemokrasia

ya Kongo (DRC), hali ya utulivu ime- :

shuhudiwa katika maeneo mbalim-
bali ya wilaya ya Masisi, hasa eneo
la Sake jimboni Kivu Kaskazini,

ambako tangu juma lililopita waasi

wa M23 walikuwa wakishambuliana

na wanajeshi wa serikali.
Utulivu umeripotiwa saa chache

tangu kundi hilo litangaze kuondoka

kwenye maeneo wanayoyadhibiti
jana.

wilayani Rutshuru, Jean Bambaze,
alisema “Waasi hao wamejiondoa

katika maeneo ya Mweso na Karuba

ila kwetu sisi tunaona ni kama ni
ujanja wa hao M23."

Inaelezwa kuwa hayo yanajiri
wakati makundi yenye silaha ya-
Kiripotiwa kuingia kwenye maeneo
ambayo waasi wa M23 waliondoka.

Mkuu wa wajumbe na mwakilishi
kutoka Ufaransa kwenye Umoja wa
Mataifa, Nicolas de Riviere, mbali
na kulaani uvamizi wa Rwanda
dhidi ya DRC alikumbusha jukumu
la kila mmoja katika mzozo huo,
huku akieleza kuwa suala la kupiga
vita makundi ya waasi kama M23,
ni jukumu la FARDC.

Mkuu wa diplomasia ya Kongo
Christophe Lutundula, alisema
matamshi haya ni ya kashfa na
hayakubaliki.

“Ni kosa kubwa kufikiria kuwa
viongozi wa sasa wa nchi hii wa-
nafikiria kwamba kuna nchi duniani
itatatua matatizo ya raia wa Kongo

hilo halikubaliki,” alisema Lutundula.

RFI

MKkuu wa wajumbe na
mwakilishi kutoka Ufar-
ansa kwenye Umoja wa
Mataifa, Nicolas de Riv-
iére, mbali na kulaani
uvamizi wa Rwanda dhidi
va DRC alikumbusha ju-
kumu la kila mmoja katika
mzozo huo, huku akieleza
kuwa suala la kupiga vita
makundi ya waasi kama
M23, ni jukumu la FARDC.

Marekani, Uingé

Mwenyekiti wa mashirika ya Kiraia

LILONGWE, MALAWI

MAMLAKA ya kusini mwa Af-
rika zimesema kimbunga Fred-
dy kilichoambatana na upepe
mkali na mvua kubwa, kimere-
jea nchini Malawi na Msumbiji
na kuua watu 100.

Kimbunga Freddy, kinachoe-
lekea kuwa dhoruba ya muda
mrefu iliyovunja rekodi ya ku-
dumu, kilipiga sehemu za kusini
mwa Afrika mwishoni mwa wiki
iliyopita kwa mara ya pili ndani
ya wiki chache, na kurejea tena
baada ya mara ya kwanza ku-
piga katika eneo hilo mwishoni
mwa mwezi.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Shirika la Msalaba Mwekundu
zaidi ya miili ya watu 60 ilipa-
tikana mchana katika eneo la
kusini mwa Malawi ambako
mvua kubwa ilisababisha
mafuriko.

“Watu 100 wamefariki nchini
Malawi, 93 wamejeruhiwa na
watu 16 hawajulikani walipo
kutokana na Kimbunga cha
Tropiki cha Freddy,” shirika la
misaada ya kibinadamu, amba-
lo linasaidia katika shughuli za
uokoaji na utafutaji, liliandika
kwenye Twitter.

Pia inaelezwa kuwa kiwango
kamili cha uharibifu na vifo
nchini Msumbiji bado haki-
jabainika, kwani umeme na
mawimbi ya simu yalikatika ka-
tika baadhi ya maeneo ya eneo
lililoathiriwa.

Rais wa nchi hiyo, Lazarus
Chakwera, alitangaza hali ya
hatari katika eneo la kusini mwa
nchi nchi hiyo baada ya kue-
lezea wasiwasi mkubwa kuhusu
uharibifu uliosababishwa na
kimbunga Freddy.

Msemaji wa Polisi wa eneo
hilo Beatrice Mikuwa, alisema

takriban miili ya watu 36 ilipa-
tikana katika kitongoji kimoja
cha Chilobwe, mjini Blantyre
na kwamba mji huo uliathirika
zaidi, huku dazeni za nyumba
zikiwa zimesombwa na maji.

Pia inaelezwa kuwa Malawi
iliamuru shule katika wilaya
kumi za kusini kuendelea ku-
fungwa hadi leo, huku mvua na
upepo ukitarajiwa kuendelea
kulikumba eneo la kusini mwa
taifa hilo.

Shirika la ndege la Malawi,
lilisema safari zote za ndege
kwenda Blantyre zimefutwa
mpaka itakapo tangazwa tena.

Aidha, hatua hiyo inafuatia
ndege iliyokuwa ikielekea ka-
tika uwanja wa ndege wa Blan-
tyre kukumbana na hali mbaya
ya hewa katikati ya safari na
kulazimika kurudi katika miji
mkuu Lilongwe.

Idadi ya vifo ilitarajiwa

Kimbunga Freddy
chaua takribani 100

kuongezeka, wakati mamlaka
zilifanya jitihada za kuyafikia
maeneo yote yaliyoathiriwa.

Malawi ndio nchi iliyoathiri-
ka zaidi na kimbunga hicho,
ambapo hadi sasa watu 99
wamepoteza maisha yao ku-
fuatia maporomoko ya udongo
yaliyosomba nyumba kadhaa
nchini humo.

Shirika la Umoja wa Mataifa
la kushughulikia wato-
to UNICEF limetahadharisha
kuwa, hali mbaya ya hewa kama
hiyo iliyosababisha kimbunga,
inaweza kuzidisha kuenea kwa
magonjwa yatokanayo na maji
chafu au kwa kunywa maji yasio
salama kama vile kipindupindu.

Jumla ya waliouawa na kim-
bunga Freddy huko Msumbiji,
Malawi na Madagascar tangu
ilipotua kwa mara ya kwanza
mwezi uliopita sasa ni takriban
136. VOA

Barabara iliyoharibika kutokana na mafuriko ya mvua iliyoambatana na kimbunga Freddy huko Blantyre nchini
Malawi juzi. PICHA: AFP

WASHINGTONG, MAREKANI

MAREKANI, Uingereza na Aus-
tralia zimefichua maelezo ya mra-
di wa pamoja unaolenga kuunda
kundi jipya la manowari zinazo-
tumia nguvu za nyuklia, ili kuka-
biliana na ongezeko la ushawishi
wa China katika eneo la Bahari za
Hindi na Pasifiki.

Chini ya makubaliano ya Okus,
Australia itapata manowari ya
kwanza kati ya tatu zinazotumia
nguvu za nyuklia kutoka Mare-
kani.

Washirika hao pia wanafanyia
kazi kuunda kundi jipya la meli
ambalo litatumia teknolojia za
kisasa zaidi, ikiwa ni pamoja na
vinu vya Rolls-Royce vinavyoten-
genezwa Uingereza.

China ilishutumu mradi huo
mkubwa wa ushirikiano, ikion-
ya kwamba makubaliano hayo
yanawakilisha njia mbaya na ha-
tari.

Ujumbe wa China kwa Umoja
wa Mataifa (UN) pia ulishutumu
washirika wa magharibi kwa ku-
tatiza juhudi za kuzuia kuenea

kwa silaha za nyuklia.

Beijing hapo awali ilitoa wito
kwa nchi hizo tatu, kabla ya
tangazo la mwanzoni mwa wiki,
kuachana na mawazo ya vita ba-
ridi na michezo ambayo haileti
matokeo.

Aidha, inaelezwa kuwa Russia
nayo ililaani mkataba huo, ikise-
ma kwamba utasababisha maka-
biliano ambayo yatadumu kwa
miaka barani Asia.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Russia, Sergey Lavrov, alisema
“Ulimwengu wa Anglo-Saxon

unajenga mikataba kama vile
Okus, kuendeleza miundombinu
ya NATO barani Asia, na kucheza
kamari katika makabiliano am-
bayo yatadumu kwa miaka min-

Pia Shirika la Kimataifa la Ni-
shati ya Atomiki lilionya kuhusu
hatari ya kuenea kwa nyuklia
kutokana na mradi wa manowari
unaoendeshwa na nyuklia ulioz-
induliwa na Marekani, Australia
na Uingereza.

Hata hivyo, Rais wa Marekani
Joe Biden, alisema kuwa mka-

reza na Australia kuanzisha manowari za nyuklia

taba huo unalenga kukuza amani
katika eneo hilo, na kusisitiza
kuwa manowari hizo zitakuwa
zinaendesha nishati ya nyuklia na
sio silaha za nyuklia.
Akizungumza pamoja na
mawaziri wakuu wa Uingereza
na Australia, Rishi Sunak na
Anthony Albanese, mjini San
Diego, California, Biden alisema
makubaliano hayo hayataha-
tarisha dhamira ya Australia ya
kuwa nchi isiyo na silaha za ny-
uklia.
BBC
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KATWILA ATOA SIRI YA USHINDI,
ONGALA AWATAJAWACHEZAJ

Saada Akida na Hadija Mngwai

WAKATI Kocha Mkuu wa Thefu FC, Zu-
beri Katwila, akisema nidhamu na kuwa-
heshimu Azam FC ni sababu kubwa ya
wao kupata ushindi wa bao 1-0 juzi, Kocha
Msaidizi wa ‘Wanalambalamba’ hao, Kali
Ongala, amefunguka kuwa nyota wake
wamekuwa wakicheza chini ya kiwango
katika michezo ya ugenini jambo ambalo
anahitaji kulifanyia kazi.

Thefu juzi ilitumia vema uwanja wake
wa nyumbani kwa kuibuka na alama tatu
katika dimba la Highland Estates, Mbarali
mkoani Mbeya bao pekee likifungwa na
Raphael Daudi akiunganisha mpira wa
faulo kutoka kwa Never Tigere.

Akizungumza na mwandishi wetu,
Katwila alisema mchezo unakuwa mgu-
mu unapocheza na timu aina kama ya

Azam FC, lakini kucheza kwao kwa nid-
hamu kwa kuheshimu mpinzani wao
kumewasaidia kufanikiwa kuvuna pointi
tatu muhimu.

“Tumefanikiwa mipango yetu ya ku-
zuia pointi tatu nyumbani, niwapongeze
wachezaji wangu kufuata maelekezo yote
na kutumia vema mipira ya faulo na ku-
pata bao 1-0.

“Tunao wachezaji maalum wa kupiga
mipira ya faulo akiwamo Tigere (Never),
ukiangalia hata mechi yetu dhidi ya Yan-
ga, bao lilipatikana kwa mipira hiyo ya fau-
lo, ilipigwa na nyota huyo lakini pia tuna
wachezaji watatu wa kupiga mipira hiyo,”
alisema Katwila.

Kwa upande wa Azam FC, Ongalla ali-
funguka kuwa nyota wake wamekuwa wa-
kicheza chini ya kiwango katika michezo
ya ugenini jambo ambalo sasa anapaswa

kulivalia njuga. Akizungumza na Nipashe,
Ongali alisema katika mchezo wa juzi dhi-
di ya Thefu wachezaji hawakucheza katika
kiwango kinachostahili, hivyo hawakusta-
hili kushinda mchezo huo.

“Makosa yamekuwa yakijirudia, inabidi
tujitafakari ili tuweze kuelewa tatizo lipo
wapi, sizani kama tulitakiwa kupoteza na
vilevile tulikuwa hatustahili kushinda hii
mechi kwa sababu timu imecheza chini ya
kiwango kama tunavyojua timu yetu ina-
vyocheza.

“Hivyo tunahitaji kuangalia jinsi tuna-
vyoweza kujiimarisha sana sana mechi za
nje ya nyumbani, makosa yamekuwa yaki-
jirudia na si kitu kimoja, saikolojia yetu na
namna tunavyoukabili mchezo kwenye
hizi mechi, inabidi tuviangalie ili visijir-
udie katika mechi zinazofuata,” alisema
Ongala.

ACHENI WAJE!...

-

-

Wachezaji
wa Simba
:! wakiwa
mazoezi.
Jumamosi
timu hiyo
itaikaribisha
Horoya AC
Uwanja wa
Benjamin
Mkapa, Dar
es Salaam
kwenye
mechi ya
Kundi C
va Ligi ya
Mabingwa
“ Afrika.
PICHA:
SIMBA

Kocha Namungo alia nha mabao ya Krosi

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Namungo, Denis Ki-
tambi, amesema timu yake imekuwa
ikiruhusu mabao mengi ya krosi, hivyo
ana kazi ya kufanya kwenye uwanja wa
mazoezi ili kuondoa hali hiyo.

Akizungumzia maendeleo ya timu yake
ambayo Jumamosi iliyopita ilikumbana na
kipigo cha mabao 3-2 dhidi ya Tanzania
Prisons kwenye uwanja wake wa nyum-
bani wa Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi,
Kitambi alitolea mfamo mechi hiyo akidai
mabao ya krosi ndiyo yaliyowaua.

“Kwanza kabisa kwenye mechi dhidi ya
Prisons, tangu nijiunge na Namungo si-

jawahi kuona timu yangu inacheza kipindi
cha kwanza kibovu kama kile, tunawaacha
watu wanakimbia bila kuwakaba, goli
la kwanza inapigwa krosi, tunashindwa
kumkaba mtu, wanafunga, inabidi turudi
kwenye uwanja wa mazoezi kuyafanyia
kazi kwa sababu mabao ya krosi ndiyo ya-
nayotuua sana kwenye timu yetu,” alisema
kocha huyo.

Kitambi aliwaomba radhi mashabiki wa
Namungo ambao walikuwa wamejazana
kwenye uwanja huo wa nyumbani kuis-
hangilia timu yao, lakini wakaambulia ki-
pigo.

“Niombe msamaha kwa mashabiki, wa-
likuja kwa wingi, lakini kiwango chetu kip-

indi cha kwanza hakikuridhisha kabisa, na
hapa tulipo tuna deni kwao, kwa sababu
walijazana sana, lakini hatukuwapa kile
walichostahili,” alisema kocha huyo.

Kwenye mechi hiyo mabao ya Prisons
yalifungwa na Samson Mbangula dakika
ya 14, Nurdin Chona dakika ya 29 na Jere-
miaha Juma dakika ya 52, huku ya Namun-
go yakitumbukizwa nyavuni na Hassan
Kabunda dakika ya 78 na Reliants Lusajo
dakika ya 87.

Namungo inakamata nafasi saba kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu, ikiwa na pointi
zake 32 na matokeo hayo yakaipandisha
Prisons hadi nafasi ya 13 kwa pointi 25.

Yanga Princess
yapania ushindi leo

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Sebastian Nkoma, amesema
timu yake ipo imara na tayari
kuvaana na Mkwawa Queens
katika mechi yao va Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania Bara itakay-
ochezwa leo mkoani Iringa.

Yanga Princess itashuka uwan-
jani ikiwa na rekodi mbaya ya
kupoteza mchezo wake uliopita
ambao walikubali kipigo cha bao
1-0 dhidi ya Fountain Gate kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma.

Kocha huyo wa zamani wa
Simba Queens, alisema licha ya
kupoteza mchezo huo hajakata
tamaa kwani malengo yao ni
kupata pointi tatu.

“Malengo yetu ni kupata pointi
tatu kwenye mchezo huo, nime-
fanyia marekebisho makosa am-
bayo niliyaona kwenye mchezo
wetu uliopita,” alisema Nkoma.

Alisema wachezaji wake wana
morali ya juu na kila mmoja
ameahidi kufanya vema kwani
wanatarajia kushika nafasi za
juu kwenye msimamo wa ligi
hiyo msimu huu.

“Mchezo uliopita hatuku-
pata matokeo mazuri, tunaamini
hakuna kinachoshindikana kama
tutaendelea kushikamana,”
alisema Nkoma.

Uchaguzi Chabata
Aprili jijini Dodoma

Na Shufaa Lyimo

UCHAGUZI Mkuu wa Chama
cha Baiskeli Tanzania (Chabata),
unatarajiwa kufanyika Aprili
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Msemaji wa Baraza la
Michezo la Taifa (BMT), Najaha
Bakari, aliwataka wadau mbalim-
bali wa mchezo huo kujitokeza
kuchukuwa fomu za kuwania
uongozi ndani ya chama hicho.

“Fomu zinapatika hapa BMT
kila Mtanzania ambaye anajua
amekidhi vigezo aje kuchukua
kwani lengo letu ni kuhakiki-
sha vyama vyote vya michezo
vinaendelea,” alisema Bakari.

Alisema nafasi zinazowaniwa
ni mwenyekiti, makamu mwe-
nyekiti, katibu mkuu, katibu
mkuu msaidizi pamoja wajumbe
watano wa kamati ya utendaji.

Aidha, Bakari alisema usaili
wa wagombea utafanyika April
Mosi, mwaka huu mkoani humo
hivyo kuwataka wagombea wote
kufuata kanuni na taratibu za
uchaguzi huo.
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UNITED YAKOMAA NA KANE

KLABU ya Manchester United inataka kumsajili
mshambuliaji wa Tottenham Hotspur na England, Har-
ry Kane, mwenye umri wa miaka 29, kuelekea msimu
wa majira ya joto. (ESPN)

NKUNKU SAFI CHELSEA

Christopher Nkunku atakuwa mchezaji wa Chel-
sea msimu ujao baada ya ‘The Blues’ hao kufikia
makubaliano kamili na RB Leipzig kumsajili msham-
buliaji huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 25.
(Football Insider)

SPURS YAMTAKA MARTINEZ

KLABU ya Tottenham Hotspur ina nia ya kumnunua
Emiliano Martinez wa Aston Villa na wanaweza kuwasil-
isha ofa kwa mlinda mlango huyo wa Argentina mwe-
nye umri wa miaka 30, wiki zijazo. (TyC Sports)

TEBAS AMTAJA MBAPPE

RAIS wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, Javier Tebas,
amesema anataka kumuona mshambuliaji wa Paris St-
Germain na Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye umri wa
miaka 24, akiichezea Real Madrid. (Sport)

JUDE AKUTANA NA MADRID

MWAKILISHI wa Real Madrid hivi majuzi alizuru Uje-
rumani kukutana na Jude Bellingham na familia yake
baada ya kumfanya kiungo huyo wa kati wa Borussia
Dortmund na England mwenye umri wa miaka 19, kuwa
shabaha yao ya kwanza msimu ujao wa majira ya joto.
(AS)

‘NEYMAR HAONDOKI PSG’
MSHAMBULIAJI wa Brazil, Neymar, mwenye umri wa

miaka 31, hatarajii kuondoka PSG kwa vile anataka ku-
maliza soka lake na klabu hiyo ya Ufaransa. (Athletic)

DUMFRIES ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inaweza kufanya
uhamisho mwingine msimu huu wa majira ya joto kwa
mmoja wa walengwa wao wa muda mrefu, beki wa In-
ter Milan na Uholanzi, Denzel Dumfries, 26. (Football
Insider)

KROOS KUBAKI MADRID

KIUNGO wa kati wa zamani wa Ujerumani, Toni
Kroos, mwenye umri wa miaka 33, ameamua kusalia
Real Madrid kwa walau msimu mmoja. (Mundo Depor-
tivo)

ZAHA OFA NONO SAUDIA

WINGA wa Ivory Coast mwenye umri wa miaka 30,
Wilfried Zaha, ambaye mkataba na Klabu ya Crystal
Palace unamalizika msimu huu wa majira ya joto, ame-
pewa ofa ya pauni milioni tisa kwa msimu na Klabu ya
Al-Ittihad ya Saudi Arabia. (Mail)

SARA AMULIKWA WEST HAM

KLABU ya West Ham iko tayari kumenyana na RB
Leipzig na Atletico Madrid kupata saini ya kiungo wa
kati wa Norwich City, Mbrazil Gabriel Sara, mwenye
umri wa miaka 23, msimu huu wa majira ya joto. (Foot-
ball Insider)

PELLISTRI SASA KUACHWA

MANCHESTER United pia wanapanga kumwacha
winga wa Uruguay, Facundo Pellistri, mwenye umri wa
miaka 21, kwenda nje kwa mkopo msimu ujao. (Even-
ing sports Manchester)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID YATENGA EURO
MIL. 300 KWA BELLINGHAM

@ @ OKatika dau hilo pia yumo Kvaratskhelia wa Napoli
na Cancelo wa Man City hii ni baada ya...

MADRID, Hispania

REAL Madrid wameripotiwa ku-
watambua Khvicha Kvaratskhelia
wa Napoli, Jude Bellingham wa
Borussia Dortmund na Joao Can-
celo wa Manchester City kama
walengwa wao watatu katika
mpango wa usajili wa euro milioni
300 kipindi cha majira ya joto.

Miamba hao wa Hispania wame-
kuwa wakimfuatilia Bellingham
mwenye umri wa miaka 19, kwa
miezi kadhaa, huku Kvaratskhelia
mwenye umri wa miaka 22, akiibu-
ka kuwa mmoja wa wanaotarajiwa
kuibuka katika soka la dunia ka-

tika msimu wake wa kwanza kule
Serie A.

Mustakabali wa Cancelo na pale
City pia hauonekani baada ya Pep
Guardiola kumruhusu akopeshwe
kwa Bayern Munich, huku klabu
hiyo ya Ujerumani ikisita kufanya
uhamisho huo kuwa wa kudumu.

Wanaweza kuwa majina matatu
makubwa zaidi kuhama katika
dirisha lijalo la usajili, na Madrid
wanasemekana kutaka kuwale-
ta wote kwenye LaLiga badala
yva kuanza tena kumsaka Kylian
Mbappe wa Paris Saint-Germain.

Kwa mujibu wa Fichajes.net,
Madrid itajaribu kupata walengwa

wote watatu wa juu kwa ada ya
pamoja ya euro milioni 300.

Ripoti hiyo inasema wameri-
dhishwa na bei ya Kvaratskhe-
lia, ambayo inasemekana kuwa
kima cha chini cha euro milioni
100, huku wakitarajia Liverpool
kushindana nao katika mbio za
euro milioni 150 kwa Bellingham.

Cancelo ana kipengele cha ku-
nunuliwa cha euro milioni 70
katika mkataba wake wa mkopo,
ambao unasemekana kuwa mzuri
zaidi kwa Madrid kuliko Bayern,
kwani wanamwona kama suluhu
ya muda mrefu kwenye beki ya
kulia.
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MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, amesema kusubiri
kwa muda mrefu kwa Arsenal
kutwaa taji la Ligi ya England ku-
nawasaidia kuwa na morali na anawapa
nafasi kubwa ya kutwaa ubingwa huo.

Ushindi wa mabao 3-O wa Arsenal
dhidi ya Fulham Jumapili ulimaanisha
kurejesha uongozi wao wa pointi tano
dhidi ya City walio nafasi ya pili wakiwa
na mechi 11 za kucheza.

Ushindi huo ulikuwa wa kawaida zaidi
ukilinganisha na ule wa wiki iliyopita wa
mabao 3-2 dhidi ya Bournemouth amba-
po Reiss Nelson alifunga bao la ushindi
dakika ya 97.

Guardiola alisema ukame wa muda
mrefu wa Arsenal wa kunyakua taji la
Ligi Kuu ambao hawajapata heshima
hiyo tangu msimu wa 2003-04, umeku-
wa kichocheo cha wao kuupigania.

“Wana miaka mingi bila kushinda Ligi
ya England na hiyo inakupa ziada kidogo
kushinda mechi katika dakika ya 93, 96,
98. Hicho ni kitu ambacho hatuna kwa
sababu tumeshinda mfululizo,” alisema
Guardiola akinukuliwa na BBC Sport.

Lakini Guardiola alisisitiza kwamba
Arsenal ndio wenye nafasi kubwa zaidi,
hata baada ya City kuwalaza 3-1 kwenye
Uwanja wa Emirates.

LONDON, England

bao moja pekee
katika mechi 10
zilizopita kabla
ya kufunga bao
dhidi ya Leices-

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Kai
Havertz, anafurahia kiwango kizuri
kwa mara nyingine tena, lakini alifi-
chua kwamba alikuwa na matatizo ya
kutokuwa kwenye kiwango yeye na ter City Jumamo-
wenzake. si kwenye mche-

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa zo  walioshinda
Ujerumani, ameanza mechi 22 katiya mabao 3-1.
26 za Ligi Kuu England msimu huu. Havertz  alise-

Akiwa kwenye msimu uliojaa shini- ma; “Soka ni mai-
kizo huku kocha Graham Potter akipi- sha yetu, ukipo-
gania kazi yake, sasa Havertz anaona teza mchezo, bila
mwanga mpya. shaka huna maisha

Baada ya mabao nane na kutoa pasi  rahisi pia na nad-
nne za mabao katika mechi 29 za ligi  hani kila mtu nyum-
msimu uliopita, Havertz amefikisha bani, haswa mpenzi
mabao sita na asisti moja wakati huu.

wiki ngumu pia katika
wiki na miezi iliyopita.
Nadhani anafurahi sasa
tena na mimi pia.”

ambao tuna shinikizo
nyingi. Tunataka kuwa-

na ikiwa hautawafura-
o hisha basi huna wakati

Mchezaji huyo ame-
sema kuwa itachukua
muda kidogo kuwa
kwenye ubora wake

ingawa sasa anaona
mambo yameanza

wangu, amekuwa na ¥
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MREMI ASEMA SIMBA CHANZO
KUSHINDA MIL. 11/- SPORTPESA

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Tabata Liwiti, Charles
Ndechihiko Mremi, amejishindia ki-
tita cha Sh. 11,555,580, ikiwa ni Bonus
ya Jackpot ya SportPesa baada ya ku-
patia kwa usahihi mechi 12 kati ya 13
alizocheza.

Akizungumza katika Ofisi za SportPe-
sa Oysterbay, Dar es Salaam jana, Mremi
alisema alianza kucheza na SportPesa
kuanzia mwaka 2020, baada ya kuona
jinala kampuni hiyo katika jezi za Sim-
ba ambayo ni shabiki mkubwa wa timu
hiyo.

“Mimi nilianza kucheza SportPesa
mwaka 2020, nilikuwa nanunua jezi kila
zilivyokuwa zinatoka kila msimu. Kwa
miaka ile Simba ilikuwa vizuri sana na
kila nilipokuwa nikinunua jezi nilikuwa
nakutana na jina la SportPesa.

“Nilipofuatilia niligundua kumbe hii
ni kampuni ya kubashiri na kujua kwa
undani wanafanyaje fanyaje kwenye bi-
ashara yao,” alisema.

Charles anaendelea kusema wakati
ameanza kucheza miaka miwili iliyopita
alikuwa anashinda Sh. 11,000, laki mbili,
laki tatu na nyingine ndogo ndogo, am-
bazo zilimpa moyo wa kendelea kuba-
shiri kila alipopata nafasi.

Kuhusu mkeka huo wa Jackpot ali-
oshinda, Mremi alisema aliziona mechi
za Jackpot Jumatatu iliyopita na kuweka
mkeka wake siku hiyo hiyo, baada ya
kupitia kwa kuangalia historia ya timu,
magoli waliyofunga na pointi walizona-
zo katika msimamo wa ligi.

“Naweza kusema Mungu ni mwema
sana kwangu, kwani kwanza, nilishinda
mkeka wakati nikiwa ninaumwa na ni-
metoka hospitali. Charles anasema yeye
ana kawaida ya kila Jumatatu na Alhami-
si au [jumaa kuweka mikeka ya Jackpot
za SportPesa.

Mimi nina kawaida ya kuweka japo
2000 au 3000 kwenye simu yangu na
kisha kucheza Jackpot za SportPesa am-
bazo moja huchezwa katikati ya wiki na
nyingine mwishoni mwa wiki.

“Katika mkeka wangu huu ulioshinda
nilicheza majira ya saa sita mchana.
Kawaida huwa sina muda wa kufuatilia
matokeo ya mechi nilizocheza, mpaka

SportPesa

2210 / 03 / 2023

JACKPOT BONUS WINNER

S CHARLES NDECHIHIRO MREMI

SPORTPESA.CO.TZ

SIGNATURE - lwa_{;w

Mshindi wa Jackpot Bonus, Charles Mremi kutoka Tabata, Dar es Salaam,
akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 11.5 baada ya kubashiri
kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa wiki
iliyopita. PICHA:MPIGAPICHA WETU

zikiisha ndio nasubiri kuona sms kama
nimeshinda au la. Sasa kwa mkeka huu
ilikuja sms ya hongera lakini kwa muda
ambao sms inaingia nilikuwa sebuleni
kwangu nimepumzika naangalia muvi,
baada ya kutoka hospitali.

“Sikutumia simu yangu kwa muda,
lakini sms ya hongera ilikuwa tayari
imeshaingia. Baadaye kidogo nilipigiwa
simu na mtoa huduma nikiulizwa kama
nimeona sms. Kwa kuwa nilikuwa nin-
aumwa sikutilia maanani na nikajibu
sijaona sms wanayoniambia, baada ya
muda kidogo nilijaribisha kuwasiliana
na namba iliyonipigia kwa kufanya
kama natuma Tigo Pesa. Zoezi hilo hali-
kufanikiwa hivyo ikanipa hisia labda ni
matapeli wanajaribu kunichezea akili
wanipige hela,” alisema na kuongeza.

“Nilikumbuka kwamba nina jamaa
yangu Juma Pembe.

Juma anashiriki sana kwenye ku-

beti. nilimwelezea kilichojiri na yeye
akashauri tutafute kwenye mtandao
(google) ofisi za SportPesa zilipo kisha
tundwe, ilipotimu asubuhi, Juma alini-
tumia ramani na nikaifuatisha mpaka
kufika. Kwa kweli nimefurahi sana kwa
kuwa tangu nimefika nimepokelewa
vizuri na kupitishwa katika hatua mbali
mbali za uhakiki za kiofisi na sasa ni-
metoka kukabidhiwa hundi ya pesa nil-
iyoshinda.’

Akizungumzia fedha hizo ataifanyia
nini, alisema kitu cha kwanza atafanya
ni kufungua na kuwawekea kiasi cha
fedha watoto wake wawili ambao bado
ni wadogo sana.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano wa Kampuni ya SportPesa, Sabrina
Msuya, alimpongeza Mremi kwa ushin-
di wake na kumtaka aendelee kucheza
kwani bado Jackpot kila wiki inazidi
kuongezeka.

Yanga yaiandalia dozi kali Monastir
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hiyo.
“Tutakuwa na mazoezi ya aina
mbili, asubuhi tunafanya gym na

jioni uwanjani, hii mechi ni ngumu

sana maana tumeona jinsi tulivy-
ocheza mechi ya kwanza, mapun-
gufu yaliyojitokeza tunayafanyia
kazi kuelekea mechi yetu ijayo.
“Kuna wachezaji wanakosa

mwendelezo, leo wanacheza vizuri
mechi inayofuata wanaonesha
kiwango cha chini hilo sifurahishwi
nalo, kitu ambacho kwa sasa naki-
fanyia kazi,” alisema Nabi.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2
Aberdeen FC vs Heart of Midlothian FC
Rotherham United vs Cardiff City
Stoke City vs Norwich City
Albacete Balompie vs Granada CF

TAREHE

01.18/03/23
02.18/03/23
03.18/03/23
04.18/03/23
05.18/03/23
06.18/03/23
07.18/03/23
08.18/03/23
09.18/03/23
10.19/03/23
11.19/03/23
12.19/03/23
13.19/03/23
14.19/03/23
15.19/03/23
16.19/03/23
17.19/03/23

MECHI ZA USHINDI

“1”NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -15/03/2023

NYUMBANI  SARE

MUDA

Portimonense SC vs FC Vizela

Espanyol Barcelona vs RC Celta de Vigo

FC Emmen vs Sparta Rotterdam

Quevilly-Rouen Metropole vs FC Metz
Chamois Niort FC vs Stade Lavallois MFC

FC Groningen vs SC Heerenveen

Sampdoria Genoa vs Hellas Verona

Eintracht Braunschweig vs Hannover 96

Excelsior Rotterdam vs SC Cambuur
ESTAC Troyes vs Stade Brest 29
CA Osasuna vs Villarreal CF
FK Austria Wien vs SK Rapid Wien
Lazio Rome vs AS Roma

UGENINI
GAME ID

MICHEZO 1 X -

Maktaaral vs Atyrau

Irag vs Japan U20

Ranong United vs Chainat FC

Lion City Sailors vs Geylang Int.

Albirex Niigata (SIN) vs Hougang United

Akhmat Grozny vs FC Krasnodar

Uthai Thani FC vs Rajpracha FC

ASK Bravo vs Maribor

Uthongathi vs Cape Town All Stars

Latina vs Potenza SC

Pretoria Callies vs Tshakhuma Tsha Madzivhandila

Viterbo Calcio vs Taranto Sport

Polokwane City vs Casric Stars FC

Venda Football Academy vs JDR Stars

Domzale vs NK Radomlje

Uzbekistan vs South Korea U20

FK Sumgayit vs Karabakh

Kryliya Sovetov vs CSKA Moscow
ISA Town vs Al Ittifag Bhr
Al-Tadamun Buri vs Malkiya Club
Al Shabbab vs East Riffa
AL Khalidiyah vs Sitra Club

Istra vs Dinamo Zagreb

NK Celje vs Olimpija Ljubljana

AS Trencin vs Spartak Trnava

Basaksehir vs KAA Gent

Zenit St Petersburg vs Dinamo Moscow

Pro Vercelli vs Juventus U23

Pro Patria vs Novara

Calcio Lecco vs Feralpisalo

VfB Oldenburg vs Borussia Dortmund I

Waldhof Mannheim vs Ingolstadt

Saarbrucken vs Bayreuth

Dynamo Dresden vs Duisburg

Freiburg Il vs Wehen
Tottenham W vs Leicester City FC W

Brighton vs Crystal Palace

Southampton vs Brentford

Blackburn vs Reading

Luton Town vs Bristol City

Hull City vs Burnley

Huddersfield vs Norwich City

Tiverton Town vs Hayes Yeading United

Cardiff vs West Bromwich

Swindon Supermarine vs Gosport Borough

Virtus Francavilla vs Juve Stabia

Foggia vs Monopoli

Real Madrid vs Liverpool

Sunderland vs Sheffield Utd

Napoli vs Eintracht Frankfurt

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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KUIUA HOROYA AC >~

® ® ®Yasema sasa ni nguvu moja kwa
Mkapa Jumamosi, Kibu naye arejesha

majeshi...

Na Saada Akida

ZIKIWA zimebaki siku mbili, Al-
hamisi na [jumaa kabla ya Juma-
mosi kushuka Uwanja wa Benjamin
Mkapa kuikaribisha Horoya AC ya
Guinea kwenye mechi yao ya tano
ya hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, uongozi wa klabu
hiyo umesema umemaliza makundi
yaliyojitokeza wakati wa uchaguzi na
sasa wamekuwa kitu kimoja kuele-
kea mchezo huo unaoweza kuamua
hatima yao ya kutinga robo fainali.

Simba inahitaji ushindi katika
mchezo huo ili kuungana na Raja
Casablanca ya Morocco katika Kundi
C kutinga robo fainali ya michuano
hiyo, na endapo itapoteza ama ku-
toka sare, itajiweka katika wakati
mgumu kwani itategemea hesabu
za vidole kulingana na matokeo ya
mechi za mwisho.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Simba, Salim Abdallah “Try
Again’, amesema licha ya kuwapo
kwa mapungufu katika kikosi chao,
mashabiki wanatakiwa kuungana
na kuisapoti timu yao katika mchezo
huo utakaopigwa majira saa moja
usiku.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Try Again, alisema kulingana na kib-

Yanga vaiandalia dozi kali Monastir

Na Saada Akida

arua kigumu cha mechi hiyo iliyopo
mbele, viongozi na wachezaji pamo-
jana wanachama wote hawana budi
kuwa wamoja ili kuongeza nguvu
kuweza kushinda dhidi ya Horoya
AC.

Alisema viongozi wamefanikiwa
kuondoa makundi yaliyopo na sasa
wanachama na Wanasimba wote ni
wamoja na kurejesha ile kaulimbiu
yao ya “Simba Nguvu Moja”.

“Wanachama kwa sasa ni muda
wa kushikamana kufanikisha malen-
go yaliyopo mbele yetu ya kucheza
robo fainali, suala la maboresho ya
kikosi ni hapo baadaye. Kwa sasa Wa-
nasimba wote tunatakiwa kuwasa-
poti hawa wachezaji waliyoifikisha
Simba katika nafasi ya tisa katika vi-
wango vya Shirikisho la Soka Afrika
kwa ngazi ya klabu.

“Hao ndio wameifanya Simba
kuwapo hapo licha ya kuwapo na
maingizo mapya akiwamo Mosses
Phiri, Jean Baleke ambaye katika
michezo michache aliyocheza ame-
funga mabao manne kwenye ligi,
bado tunahitaji kuwapa muda nyota
wetu wapya,” alisema Try Again.

Aidha, alisema Simba imekidhi
vigezo vya kucheza Kombe la Super
League kupitia wachezaji hao wali-
0po sasa, licha ya kwamba wapo wa-

saa mbili na jioni walifanya ya uwan-

naoamini
kikosi
chao kina
madhaifu
na kutakiwa
kukiboresha.

Mwenyekiti
huyo alisema
malengo yao ni
kufanikisha  kucheza
michuano hiyo ya Super
League kwa kufanya vizuri ‘
ili Simba ishike nafasi ya tano
kwenye viwango vya CAF.

“Malengo yetu tukimaliza Su-
per League, tutakuwa ‘Top Five’
(tabo bora), ninaimani kufika
huko tutakuwa makini, viongozi
tuko makini tunafanya kazi bila
kulala wala kuchoka,” alisema na
kuongeza:

“Sisi ni viongozi na si wapenzi,
tunatakiwa kufanya majukumu
yetu kiuweledi mkubwa, kuhusu
usajili na mapungufu ya kikosi
tunayaona na tutayafanyia kazi,”
alisema Try Again.

Katika hatua nyingine, Meneja
Habari na Mawasiliano wa klabu
hiyo, Ahmed Ally, amesema ki-
ungo mshambuliaji wao, Denis
Kibu, amerejea na yupo fiti kwa
ajili ya mchezo huo.

s

mbinu za US Monas-

jani katika kambi yao ya Avic Town,
Kigamboni kwa saa mbili chini ya
Kocha wa Viungo, Helma Gueldich.

Mazoezi hayo yameelezwa ni kwa
ajili ya kutafuta stamina na yalihud-
huriwa na wachezaji wote huku kiungo
Bernard Morrison aliyekuwa maje-
ruhi akiwa sehemu ya maandalizi ya
mchezo huo wa hatua ya makundi wa
Kombe la Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, alisema anafahamu vizuri

tir na wanavyocheza,
hivyo wamelazimika
kuongeza muda wa ma-
zoezi ikiwamo kwenda
gym kutafuta stamina.
Alisema mechi itakuwa
ya ushindani mkubwa kwa
sababu wanahitaji kusaka
ushindi wa alama tatu ili
kufanikiwa kucheza hatua
ya robo fainali ya michuano
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WAKATI Yanga ikihitaji pointi tatu
tu ili kufuzu hatua ya robo fainali
ya Kombe |a Shirikisho Afrika itaka-
poshuka Uwanja wa Benjamin Mkapa
Jumapili wiki hii, imetambua kuwa
inahitaji kuwa fiti zaidi kwa dakika
zote 90 ili kuwakimbiza mchakachaka
US Monastir ya Tunisia, hivyo kwa sasa
inapiga mazoezi mara mbili kwa siku
ikianzia gym hadi uwanjani.

Jana asubuhi Yanga ilifanya mazoezi
ya gym Gymkhana, Dar es Salaam kwa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042




	Page 1B
	Page 2a
	Page 3
	Page 4
	Page 5a
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14a
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 19c
	Page 20A
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24b

