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M
shindi wa mashindano ya Miss Tanzania mwaka 2006, mcheza filamu maarufu na mfanyabiashara, Wema Sepetu amejikuta akitokwa na machozi ya furaha, baada ya mashabiki wake wengi kumtumia meseji za faraja.Hi ni baada ya staa huyo kusherehekea mi-aka miwili ya kuzaliwa kwa mtoto wa mpenzi wake wa sasa Whozu.

Whozu ambaye ni msanii mwimbaji alizaa na mpenzi wake wa zamani Tunda, lakini kwenye chapisho hilo la picha, Wema alisimama kama 

mama kwa mtoto huyo kusherehekea pamoja.Mashabiki wengi mitandaoni walionekana kuvutiwa na jambo hilo kuwa la heri na hawakusita kumwandikia Wema jumbe za kumfariji kwa kukosa mtoto kwa muda mrefu, na kwa jinsi alivyoonesha mapenzi yake kwa mtoto huyo licha ya kwamba si mama yake mzazi.
Akitoa shukrani zake kwa meseji za faraja al-izotumiwa, alizidiwa na hisia na kusema kuwa anawaza tu Mungu angezisikia dua zao na kumjibu ombi lake la kupata mtoto, kwani ana 

hamu sana kumpakata mwanawe siku moja.“Sina lolote maskini ya Mungu ila nina furaha mwenzenu, unaweza kosa vingi ila Mungu akaamua tu kukufariji kwa namna yake, faraja hiyo ninayo ninayo Alhamdulillah... Mungu nitunzie hii faraja yangu, ibakiee tu ” aliandika.Katika mahojiano miezi michache iliyopita, Wema alitamka kuwa  bado hajachoka kupam-bana kupata mtoto wake, licha ya kudangany-wa na kuhadaiwa na wengi kuhusu dawa za kiasili ambazo hata hivyo hazijafua dafu kwa upande wake.

Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa

KOCHA YANGA APANGUA RATIBA MAANDALIZI UK. 24MICHEZO KATUNI UK. 6

Jumamosi Julai 1, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

UKURASA  11

BOSI auawa kisa
Sh. 800,000/- za 
mauzo nguruwe

KESI MAGUNIA MKAA
‘Viatu chakavu 
vilitumika katika
kuchoma mwili 
mke aliyeuawa’

UKURASA WA  2

UKURASA   3UKURASA  7

ISSN 0856 • Na. 0581358
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Mama adai 
mwanawe 
aliuawa na 

polisi wawili

Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein 
Ali Mwinyi na 
Mkewe Mama 
Mariam Mwinyi, 
wakitembelea 
moja ya banda 
la maonyesho 
la Kampuni ya 
China, baada 
ya ufunguzi wa 
Mkutano wa Tatu 
wa Ushirikiano 
wa Biashara 
kati ya China 
na Afrika katika  
Jimbo la Hunan, 
nchini China. 
PICHA: IKULU

Watumishi 
wabainika
kuchomoa 
nyaraka,

kuuza ardhi 
kinyemela
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UTATA KIFO MWOSHA MAGARI 

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Simiyu, ACP Edith 
Swebe
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Adai mwanawe kuuawa na polisi

Waziri abaini 
watumishi kuchomoa 
nyaraka na kuuza 
ardhi kinyemela 
Na  Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dk. Angelina Mabula, amebaini 
kuwapo na watumishi wa Jiji la Dodoma 
wanaochomoa nyaraka za wananchi za 
masuala ya ardhi na kuchangia migogoro 
ya ardhi jijini hapa.

Hatua hiyo inakuja zikiwa ni siku chache 
baada ya Katibu Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) kubainisha kutoridhishwa na 
utatuzi wa migogoro ya ardhi katika jiji hilo.

Waziri Mabula alibainisha hayo jana 
baada ya kukutana na wananchi wa jiji hilo 
ikiwa ni hatua mahsusi ya kushughulikia 
migogoro hiyo na mkwamo wa upatikanaji 
wa hatimiliki za ardhi.

Alitoa kauli hiyo baada ya mwananchi 
Shemaya Bihopho kueleza kuchelewa 
kupewa hati, hali iliyosababisha kiwanja 
chake kimoja kupewa mtu mwingine am-
baye ameshapewa hati. “Nina taarifa za kina 
za watumishi wa jiji ambao wanachomoa 
nyaraka za wananchi, wanaweka nyaraka 
zingine na kurudisha tarehe nyuma na 
baadaye kuuza kiwanja kwa watu wengine,” 
alisema. Waziri Mabula alisema mtumishi 
atakayebainika kuwakamishwa wananchi, 
atashughulikiwa na kutoa rai kwa wananchi 
kuwa makini na vishoka wa ardhi.

Alimwagiza Mkurugenzi wa Jiji John Kay-
ombo kufuatilia kwa kina kiwanja ambacho 
Ofisa wa Jiji aliagiza umiliki uende kwa mtu 
mwingine wakati yupo anayedai ni chake.

Kiongozi huyo alibainisha tatizo la ar-
dhi jijini humo linajumuisha mgogoro wa 
fidia za kiwanja, upimaji shirikishi ambao 
haukufanywa vizuri, kumilikishwa zaidi ya 
mara mbili, kutotekeleza ahadi ya kutatua 
migogoro na uelewa duni wa wananchi.

Alisema serikali iliwaondoa vibarua zaidi 
ya 120 ambao walikuwa hawapokei msha-
hara, hawalipwi posho na hawana mika-
taba lakini ni mabosi katika Jiji la Dodoma 
katika ofisi ya halmashauri.

“Ninakuagiza Mkurugenzi wa Jiji ku-
hakikisha ajira zote za mkataba zinafuata 
sheria na kuhakikisha wanawafanyia usahi-
li pamoja na kuwaondoa. Juzi tulimkamata 
mwingine yuko site (eneo la kazi).

“Nitoe rai kwa wananchi ukikutana na 
mtu mtaani na unajua huyu ni kibarua 
na kama huna uhakika kama ni kibarua, 
mwombe akuoneshe kitambulisho, bado 
wako wengine mitaani,”alisema.

Pamoja na hayo, alisisitiza wananchi ku-
fuata sheria na taratibu zilizowekwa katika 
ujenzi na kusisitiza Dodoma haitakiwi kuwa 
na ujenzi holela. “Hatutaki kuona kila kona 
kuna fremu za maduka, nitoe rai kwa wana 
Dodoma hatuhitaji ujenzi holela. Kwa sasa 
kuna watu watakuwa wanapita mitaani 
ukikutwa unajenga bila utaratibu nyumba 
yako itabomolewa,” alisema.

Mkurugenzi wa Jiji hilo alisema mpaka 
sasa kuna viwanja 3,995 ambavyo wananchi 
wanapaswa kufidiwa na kuwa mkakati ul-
ipo ni kuwa watatumia viwanja 1,037 vilivy-
opimwa Nala.

Pia alisema kwa wale watakaokuwa ha-
wajafidiwa, halmashauri ina mpango wa 
kupima viwanja 6,000 na sehemu ya viwan-
ja hivyo vitatumika kufidia viwanja 2,958 na 
kumhakikishia waziri kuwa tatizo hilo litai-
sha ndani ya mwaka wa fedha wa 2023/24.

Mhifadhi maeneo 
Tengefu ya Dar es Sa-
laam, Pangu Iswalala 
(kushoto), akionyesha 
mitumbwi iliyokuwa 
ikitumika kwenye 
uvuvi haramu, katika 
ufukwe wa bahari ya 
Hindi, eneo la Kivu-
koni, jijini humo jana, 
baada ya kukamatwa 
na polisi wanamaji. 
Wengine ni Meneja wa 
Marine Park, Immacu-
late Semesi (wa pili 
kushoto) na Kamanda 
wa Kikosi cha Polisi 
Wanamaji, ACP Moshi 
Sokoro. PICHA: IMANI 
NATHANIEL

Na Alex Sayi, MASWA

ANNA Manyuru (70), mkazi 
wa Mtaa wa Zambia, Kata ya 
Malampaka wilayani Maswa 
mkoani Simiyu, ambaye ni 
mama mzazi wa Mandela Pet-
ro (26), amedaia mwanawe 
huyo aliuawa kwa kushushi-
wa kipigo na askari wawili wa 
Jeshi la Polisi mkoani humo 
wakimtuhumu kuiba betri ya 
sola.

Familia ya marehemu pia 
imedai kuwa baada ya ki-
jana huyo kuuawa kikatili, 
ilipatiwa rambirambi ya Sh. 
200,000 na jeshi hilo.

Mwandishi alipomtafuta 
Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Simiyu, Edith Swebe, ku-
tolea ufafanuzi wa tukio hilo, 
alisema hawezi kuzungumzia 
kwa madai kuwa ngazi za juu 
zimeunda timu ya kufanya 
uchunguzi wa suala hilo.

Katika mazungumzo na Ni-
pashe nyumbani kwake juzi, 
mama huyo alidai kuwa Juni 
11, mwaka huu, askari polisi 
wawili aliowataja kwa jina 
moja mojal Afande Gaspar 
na Afande Jofu, walimkuta 
kijana wake mtaani na kum-
shushia kichapo kilichosaba-
bisha umauti wake wakim-
tuhumu kuiba betri la sola.

“Nina watoto watatu pe-
kee na huyu ndiye alikuwa 
wa mwisho niliyekuwa 
ninamtegemea kutokana na 
baba yao kuzeeka lakini bila 
huruma wamempiga, baada 
ya kuzidiwa wakampelekea 
kusikojulikana,” alidai mama 
huyo.

Alidai kuwa baada ya tukio 
hilo, aliamua kwenda kituo 
cha polisi kumwona mwa-
nawe na alipowasili, aliambi-
wa kuwa ‘umechelewa, muda 
wa chai umeisha, rudi wakati 
wa chakula’.

Anna alidai kuwa katika 
udadisi wake, alibaini kuwa 
muda huo mwanawe alikuwa 
njiani kupelekwa hospitalini 
kutibiwa.

“Baada ya kujua kuwa ana-
pelekwa hospitalini, ikanib-
ini niende huko ambako pia 
walinizuia kumwona, kumbe 
alikuwa tayari ameshafariki 
dunia,” alidai.

Lugo Petro, kaka wa 
marehemu, alidai mbele ya 
mwandishi kuwa baada ya 
tukio hilo, walipewa taarifa 
kuwa ndugu yao alipigwa na 
wananchi wenye hasira kali, 
wakimtuhumu kuiba baiskeli 
kisha kupelewa hospitalini 
ambako alipatwa na umauti.

“Walipofika msibani, tuli-
wauliza, hawakuwa na ma-
jibu lakini cha kushangaza 
waligharamia mazishi na ku-
toa fedha za rambirambi Sh. 
200,000/- huku wakidai ku-
tokuhusika na kifo cha ndugu 
yetu,” alidai.

Mwandishi alipohoji kina-
chodaiwa kugharamiwa na 
polisi msibani, Petro alidai 
“walilipia jeneza, gharama 
za mochwari na msibani 
wakaleta lita 20 za mafuta, 
kilo 50 za maharagwe, kilo 
150 za mchele na unga wa 
ngano. vitu hivyo walimpatia 
mfanyabiashara Kija Swani ili 
avilete msibani.”

Mwandishi pia alizun-
gumza na Mwenyekiti wa 
Mtaa wa Zambia linakodaiwa 
kutokea tukio hilo, Tungu 
Masolwa, alikana kuwapo 
tukio la wizi wa baiskeli wala 
mtu yeyote kupigwa au ku-
uawa na wananchi wenye 
hasira kali.

Baadhi ya wakazi wa mtaa 
huo, ambao baadhi wal-
ioomba hifadhi ya majina 
yao, walidai taarifa za kijana 
huyo kupigwa na wananchi 
si za ukweli. Wanachokijua, 
alikamatwa na polisi wakati 
anakunywa pombe katika 
Baa ya Mayunga, wakimtuhu-
mu kuiba betri la sola.

“Tulikuwa tunafanya naye 
kazi hapa kijiweni akituoshea 
pikipiki, magari. Pia alikuwa 
fundi rangi. Ni kweli aliku-
wa anatuhumiwa kufanya 
matukio ya wizi lakini haku-

pigwa wala kukamatwa na 
wananchi,” alidai mmoja wa 
mashuhuda hao.

Mzee Nyungu Athumani, 
mkazi wa Malampaka, al-
idai matukio ya askari polisi 
kutumia nguvu kupita kiasi 
yamekuwa yakijirudia katika 
kituo tajwa.

Alidai kuwa miaka miwili 
iliyopita, askari wa kituo hi-
cho walidaiwa kupiga mtu 
hadi kuzimia, hali iliyosaba-
bisha   wananchi kukisham-
bulia kituo na kufanya uhar-
ibifu.

“Tunashindwa kuelewa 
hiki kituo kina shida gani. Ni 
miaka miwili tu imepita wali-
piga mtu akazimia, wananchi 
wakabomoa kituo. Leo tena 
wamepiga hadi wameua. 
Washukuru tu kwa kuwa 
wazee tulikaa tukawasihi wa-
nanchi wasifanye uharibifu 
tena kama miaka ya nyuma, 
lakini yule kijana (aliyefariki 
dunia) walimpiga hadi kuz-
idiwa kisha wakaondoka 
naye,” alidai Mzee Athumani.

Diwani wa Kata hiyo, Re-
natus Mashara, alimwambia 
mwandishi kuwa hana taarifa 
zozote zinazoonyesha kuwa 
kijana Mandela alipigwa na 
wananchi kwa tuhuma za 
wizi wa baiskeli.

“Ukweli ni kuwa mare-
hemu alikuwa anatuhumiwa 
kuwa na tabia ya wizi wa 
mara kwa mara na alikuwa 
anatumikia kifungo cha nje 
cha mwaka mmoja lakini 
hajauawa na wananchi kwani 
hatuna tukio hilo katika kata 
hii,” alisema.

Kufuatia kauli ya Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Simiyu, 
Edith, kuwa suala hilo li-
nafanyiwa kazi ngazi za juu, 
mwandishi alimtafuta Mse-
maji wa Jeshi la Polisi, David 
Misime, ambaye aliahidi ku-
toa ufafanuzi baadaye.

“Nitazungumza naye (Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa 
Simiyu) tuone namna ya kuli-
weka sawa ili umma uweze 
kupewa ufafanuzi juu ya 

mwendelezo wake,” aliahidi.
Mkuu wa Wilaya ya Maswa, 

Aswege Kaminyoge, alikiri 
kuwa na taarifa za kifo cha 
kijana huyo. Alisema tayari 
tayari imeundwa kamati 
aliyoiita huru kwa ajili ya ku-
chunguza sababu za kifo cha 
kijana huyo.

Alisema zipo taarifa za 
askari polisi kuwa wahusika 
huku nyingine zikidai ali-
uawa na wananchi wenye 
hasira.

Mkuu wa Wilaya alisema 
kamati hiyo iliyoundwa na 
serikali haijumuishi askari 
polisi wala maofisa wa Jeshi 
la Polisi kwa namna yoyote. 
Imeanza uchunguzi. Wataka-
obainika kuwa wahusika wa 
mauaji hayo watachukuliwa 
hatua stahiki.

“Tukio hilo lilitokea nikiwa 
nje kidogo ya wilaya lakini 
tayari tumefanya hatua za 
awali na siku ya Ijumaa ( jana) 
ninatarajia kukutana na wa-
nanchi wa eneo hilo, lengo 
likiwa ni kuongea nao na ku-
wapa pole juu ya msiba huo. 
Hakuna uvunjifu wa sheria 
utakaovumiliwa,” aliahidi.

Mwandishi alipohoji kama 
kuna askari polisi wali-
osimamishwa kazi kupisha 
uchunguzi huo, Mkuu wa 
Wilaya huyo alisema hakuna 
hatua zilizochukuliwa dhidi 
ya askari yeyote.

Alisema kwa kuwa wote 
ni watumishi wa umma, 
ikibainika ni wahusika wa 
mauaji hao, sheria itachukua 
mkondo wake.

Eliudi Kabengo ni Mratibu 
wa Kituo cha Haki za Binada-
mu wilayani Maswa cha Com-
munity Emancipation Or-
ganisation (CEO). Amelaani 
mauaji hayo na wanaendelea 
kufuatilia kwa karibu hatua 
zinazochukuliwa.

“Tukibaini ukiukwaji wa 
haki za binadamu, tutafun-
gua jalada mahakamani na 
kuweka mawakili wetu kwa 
ajili ya kusaidia haki inapati-
kana,” alisisitiza Kabengo.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    01.07.2023

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya 

Jumatatu tarehe 03-07-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo 
yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zina 
namba za usajili:

       T 624 DFA / T 321 DDH
      T 167 DFC / T 877 EAU

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

    Urefu - mita 18.00     Upana - mita 5.00     Kimo - mita 4.60

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia Kibiti, gari zitasafiri muda 
wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Fedha za mauzo ya nguruwe zadaiwa chanzo bosi kuuawa

Na Mary Mosha, ROMBO  

MAUZO ya nguruwe ya Sh. 
800,000 yametajwa kuchangia 
kuondoa uhai wa Rogasian 
Onesfory (60), mkazi wa Kijiji 
cha Ubetu, Wilaya Rombo mkoa-
ni Kilimanjaro.

Hiyo ni baada ya kudaiwa 
kuuawa kwa kucharangwa ma-
panga kichwani na mfanyakazi 
wake wa ndani.

Inadaiwa kuwa mtuhumiwa 
wa mauaji hayo ( jina limehifa-
dhiwa), alipokamilisha dhamira 
yake, aliutupa mwili wa Ro-
gasian katika shimo la choo nje 
ya makazi yake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi 
Simon Maigwa, alisema jana 
kuwa mtuhumiwa wa mauaji 
hayo anasakwa na makach-
ero wao. Alitoroka baada ya 
kutekeleza mauaji hayo Juni 25 
mwaka huu.

“Ni kweli huyu mzee (Ro-
gasian) baada ya kutoka sokoni 
kuuza nguruwe wake kwa Sh. 
800,000, ndipo mfanyakazi 
wake, akamuua bosi wake na 
mwili wake wake akautupa ka-
tika shimo la choo. Bahati nzuri, 
tumemfahamu aliyefanya hilo 
tukio, tutamkamata tu,” Kaman-
da Maigwa alisema.

Kwa mujibu wa Kamanda 
Maigwa, Jeshi la Polisi lilipokea 
taarifa za mauaji hayo Juni 27 
jioni na saa chache baadaye 
makachero wake walifika eneo 
la tukio na kuona eneo kuliko-
fanyika mauaji kumemwagwa 
maji, huku kukiwa na matone ya 
damu yaliyofutwafutwa.

“Matone hayo yaliishia chooni 
na ndipo walipochungulia na 
kuona kitu kama mguu, wa-
liufuatilia na kisha kuutoa mwili 
huo. Baada ya kuutoa, ndugu na 
majirani waliutambua,”alisema 
Kamanda Maigwa.

Baadhi ya mashuhuda wa 
tukio hilo, akiwamo Eusebian 
Tarimo, Walisema kuwa kabla 
ya kuuawa, alionekana akiwa na 
nguruwe wake akienda kumuu-
za mnadani.

“Kama ilivyo kawaida ya huyu 
mzee, akiwa na fedha si mchoyo, 
anakaa na wenzake na kupata 
mbege (pombe) hasa nyakati za 
jioni. 

“Tulijua anazo siku hiyo na 
baadhi ya wazee walimtafuta 
bila mafanikio, na hata kujaribu 
kumpigia      simu bila kufani-
kiwa.

“Kesho yake (siku iliyofuata), 
baadhi yetu tulikwenda nyum-
bani kwake kumtafuta kama ul-
ivyo utaratibu wetu, ndipo siku 
ya pili ikagundulika kwamba 
aliuawa na mfanyakazi wake. 
Inauma sana! Tunaviomba vy-
ombo vya dola kuchukua hatua 
stahiki,” alisema Tarimo.

Balozi wa nyumba 10, ambaye  
pia ni ndugu wa marehemu, 
Erasmi Onesfory, alimwambia 
Mwandishi kuwa tangu Juni 25 
walijaribu kumtafuta kwa njia ya 
simu, hakupatikana.

“Baadhi ya ndugu pamoja na 
majirani walishirikiana kumtafu-

ta bila mafanikio  na walipofika 
nyumbani  kwakwe walimkuta 
mfanyakazi na akawaeleza kuna 

uwezekano wa mzee huyo ame-
kwenda Dodoma iliko familia 
yake,” alidai.-Mwili wakutwa

 katika shimo la choo

Wanafunzi  UDSM watengeneza 
gari linalotumia umeme

Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI wa Ndaki ya Uhandisi 
na Teknolojia (CoET) ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) kwa kushiriki-
ana na wahadhiri wao, wamefanikiwa 
kutengeneza gari la umeme ambalo 
halina injini.

Gari hilo limekuwa kivutio katika 
Maonyesho ya Kimataifa ya Biashara ya 
47, maarufu 77, yanayoendelea katika 
Viwanja vya Mwalimu Julius Nyerere 
wilayani, Dar es Salaam.

Akizungumza na wananchi waliotem-
belea banda la UDSM kushuhudia gari 
hilo, Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
na Masoko wa chuo hicho, Dk. Dotto 
Kuhenga, alisema gari hilo limewagha-
rimu Sh. milioni 30.

“Hizo Sh. milioni 30 zinajumuisha 
gharama za kubuni, ufundi, utaalamu 
na kila kitu mpaka kukamilika kwake 
lakini mtu akitaka tumtengenezee kwa 
sasa, gharama zitashuka na kufikia mil-
ioni 10,” alisema.

Aliongeza kuwa ingawa katika mao-
nyesho hayo wamepeleka huduma 
mbalimbali za UDSM, upekee gari la 
umeme umekuwa kivutio kikubwa 
na litatumika kubeba viongozi ambao 
wana shida ya kutembea umbali mrefu 
kwa miguuu katika maonyesho hayo ya 
mwaka huu.

“Tumeleta hili gari hapa kuonyesha 
ubunifu wa vijana wetu wanaosomea 
uhandisi na teknolojia UDSM na litat-
umika kutembeza viongozi wenye 
changamoto ya kutembea kwa miguu 
katika mabanda mbalimbali.

“Duniani kote magari makubwa huwa 

hayaruhusiwi kuingia katika viwanja 
vya maonyesho lakini gari letu ni dogo 
na ni maalum ambalo linaweza kuwa-
tembeza wageni katika maeneo mengi 
bila kusababisha usumbufu kwa watu,” 
alisema.

Dk. Kuhenga alisema Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanzania (Tan-
Trade), walivutiwa na ubunifu huo na 
kuomba UDSM ipeleka gari hilo katika 
viwanja hivyo kwa ajili ya kuwatembeza 
wageni mbalimbali kushuhudia mao-
nyesho hayo kwa urahisi.

“Gari hili liko kwa ajili ya mambo 
mawili - kuonyesha ubunifu wa wa-
nafunzi wetu wa  Ndaki ya Uhandisi 
na Teknolojia UDSM na kuwatembeza 
viongozi mashuhuri watakaofika katika 
viwanja hivi vya Sabasaba,” alisema Dk. 
Kuhenga.

Alibainisha kuwa UDSM iliingia mka-
taba na Kampuni ya Geita Gold Mine 
(GGM), ambao walikuwa wakihitaji gari 
la aina hiyo kwa ajili ya huduma za mi-
godi yao.

Alisema gari hilo linatumia umeme 
mdogo na kwa raia wa kawaida wataka-
ohitaji gari hilo watatengenezewa kwa 
Sh. milioni 10.

Alisema gari la kwanza liligharimu Sh. 
milioni 30 kutokana na maandalizi na 
michakato mbalimbali ya awali lakini 
kwa sasa kila watakalotengeneza lita-
gharimu Sh. milioni 10.

“Ni gari rahisi sana kwa mwananchi 
wa kawaida kwa mfano ukinunua 
umeme wa Sh. 3,000 unaweza kutem-
bea hadi kilomita zaidi ya 30 na ni 
ubunifu ambao utasaidia kuachana na 
matumizi ya mafuta ya petroli,” alisema 
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Operesheni yanasa 23 
tuhuma uvuvi haramu

Na Romana Mallya

KITENGO cha Hifadhi za Bahari 
na Maeneo Tengefu (MPRU) kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi Kikosi 
cha Wanamaji, wameendesha op-
eresheni maalum ya kukabiliana na 
uvuvi haramu maeneo tengefu na 
kukamata mitumbwi ya wavuvi na 
watuhumiwa 23.

Meneja wa MPRU, Dk. Immacu-
late Semesi,  akizungumzia op-
eresheni hiyo iliyoendeshwa katika 
maeneo tengefu kwa kuhusisha 
visiwa mbalimbali, alisema lengo 
lake ni kutokomeza uvuvi haramu 
unaotumia vilipuzi.

“Kwanini tunasisitiza huu ni uvu-
vi haramu na uharibifu mkubwa? 
Uvuvi huu wa kutumia vilipuzi hu-
fanywa katika maeneo mahususi 
kwa ajili ya kuzalisha rasilimali za 
mazao ya uvuvi,” alisema.

Meneja huyo alisema uharibifu 
namba moja unaofanywa kwa 
kutumia vilipuzi husababisha ku-
hatarisha maisha ya wanaotumia 
vilipuzi hivyo na jamii husika, kwa 
kuwa huharibu mazao hayo ya 
chakula na ya biashara.

Pia huhatarisha utalii pamoja 
na pwani, husababisha uharibifu 
wa mazingira na kusababisha ku-
chukua muda mrefu kurudi katika 
hali ya kawaida au visirejee kabisa.

“Ni kama unatengeneza jangwa 
ndani ya maji. Kazi yetu namba 
moja ni kuelimisha jamii juu ya 
uhifadhi na umuhimu wa rasilimali 
bahari na kuchukua juhudi mbal-
imbali za kudhibiti uhalifu wa aina 
yoyote baharini. Sisi kama chombo 
cha serikali tumeshirikisha wen-
zetu wa ulinzi na usalama kusaidia 
zoezi hili,” alisema.

Kamanda wa Polisi wa Kikosi 
cha Wanamaji, Kamishna Msaizidi 
Moshi Sokoto, alisema operesheni 
hiyo ambayo ni endelevu ilianza 
Juni 17 mwaka huu na kukamata 
mitumbwi minne ya wavuvi  na 
watuhumiwa 23 ambao utara-
tibu wa kuwafikisha mahakamani 
unaendelea. “Wavuvi saba ni wa-
vuvi haramu kwa kutumia baruti, 
hawa walifanikiwa kukimbia kuele-
kea pwani. Kwa sababu yalikuwa ni 
mazingira ya jioni, tunaendelea ku-
fuatilia nyendo zao, vyombo vyao 
tumevikamata. Nyavu na vielelezo 
vingine tumevikamata,” alisema.

Aliongeza kuwa watuhumiwa 
wengine walikamatwa wakiwa 
na makokoro yanayovua maeneo 
tengefu ambayo ni sehemu ya 
mazalia ya samaki.

Kamanda huyo alitoa rai kwa wa-
vuvi wafahamu vitendo wanavyo-
vifanya ni kosa kisheria kwa kuwa 
wanadidimiza uchumi wa nchi kwa 
kuua viumbe wachanga na mazalia 
yake. “Tumemsikia Rais Samia Su-
luhu Hassan, amesema nchi inak-
wenda kwenye uchumi wa buluu. 
Tutaendaje huku tunafanya uvuvi 
haramu? Lazima tuache. Tunatoa 
elimu kwao na kama ikishindikana 
kuacha kwa hiari, tutawakamata 
kama hivi,” alionya.

Kumekucha miradi mipya 
mabasi yaendayo haraka 

Na Frank Monyo

SERIKALI imetia saini mika-
taba minne ya utekelezaji wa 
mradi wa ujenzi wa miundom-
binu ya mabasi yaendayo hara-
ka (BRT) awamu ya nne kutoka 
katikati ya mji (Maktaba) hadi 
Tegeta DAWASA.

Mikataba hiyo pia inajumui-
sha mradi wa ujenzi wa bara-
bara Mkoa wa Pwani huku iki-
sisitiza miradi hiyo kujengwa 
kulingana na thamani ya fedha.

Kati ya mikataba hiyo, umo 
wa uboreshaji wa miundombi-
nu ya BRT iliyojengwa awamu 
ya kwanza katika Barabara ya 
Morogoro ambapo upanuzi 
utafanyika kutoka Ubungo 
mpaka Kimara, kipande che-
nye urefu wa Km tano kwa ajili 
ya kuongeza njia nane kutoka 
njia sita za sasa.

Hayo yalibainishwa jana jijini 
Dar es Salaam na Naibu Waziri 
wa Ujenzi na Uchukuzi, God-
frey Kasekenya, wakati wa hafla 
ya utiaji saini wa mikataba hiyo 
iliyoshuhudiwa na wawakilishi 
wa wakuu wa mikoa ya Dar es 
Salaam na Pwani.

Alisema gharama ya mikata-
ba minne ya BRT ni Sh. bilioni 
500.7 huku mkataba wa ujenzi 
wa barabara mkoani Pwani 
ukigharimu Sh. bilioni 17.86.

Naibu Waziri alisema awamu 
hiyo ya nne ni ya ujenzi wa mi-
undombinu ya barabara yenye 
urefu wa Km 29.13, ikihusisha 
barabara kutoka katikati ya jiji 
hadi Tegeta DAWASA na kip-
ande cha kutoka Mwenge hadi 
Ubungo. Mradi huo unagha-
rimiwa kupitia programu ya 
Dar es Salaam Urban Transport 
Project (DUTP).

“Kati ya mikataba ya BRT 
inayotiwa saini leo ( jana), mi-
kataba mitatu inahusu mradi 

wa ujenzi wa miundombinu 
awamu ya nne (BRT Phase 4) 
kutoka Maktaba mpaka Tegeta 
DAWASA. 

“Vilevile, mkataba mmoja 
unahusu uboreshaji wa miun-
dombinu ya BRT iliyojengwa 
awamu ya kwanza katika Bara-
bara ya Morogoro ambapo 
upanuzi utafanyika wa sehemu 
ya barabara kutoka Ubungo 
mpaka Kimara yenye urefu wa 
Km tano kutoka njia sita za sasa 
kwenda njia nane.

“Kazi nyingine ni kujenga 
njia za watembea kwa miguu 
na barabara za pembeni na 
kuboresha makutano ya bara-
bara kwa kuimarisha barabara 
za kuwezesha wanaopinda 
kulia na wanaozunguka kurudi 
walikotoka (loop roads),” alise-
ma Kasekenya.

Alisema miradi huo pia una-
husisha kuweka ngazi kwenye 
madaraja ya wapita kwa miguu 
eneo la Kimara na Morocco ili 
kuweka njia mbadala na kuvu-
tia watumiaji wengi zaidi.

Kasekenya alisema katika 
mikataba hiyo upo wa ujenzi 
wa kwa kiwango cha lami bara-
bara ya TAMCO – Vikawe hadi 
Mapinga; sehemu ya Pangani 
hadi Mapinga yenye urefu wa 
Km 13.59 iliyopo mkoani Pwani.

“Barabara hii ina jumla ya 
Km 22 na inaunganisha bara-
bara kuu mbili za Dar es Sa-
laam hadi Bagamoyo na Dar 
es Salaam kwenda Morogoro 
pamoja na mikoa ya magharibi 
mwa Tanzania na ile ya nyanda 
za juu kusini,” alifafanua.

Alisema ujenzi wa barabara 
hiyo ni moja ya mikakati ya 
serikali ya kuharakisha maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii 
mkoani Pwani hususani ka-
tika Wilaya ya Bagamoyo kwa 
kuboresha mtandao wa bara-
bara ili kuongeza ufanisi katika 

sekta ya usafiri na usafirishaji.
Aliongeza kuwa kukamilika 

kwa barabara hiyo kutacho-
chea ukuaji wa shughuli za kiu-
chumi kama vile usafirishaji wa 
mazao ya chakula, mazao ya 
biashara, mazao ya misitu na 
shughuli za utalii na za kijamii 
kwa ujumla.

“Pamoja na manufaa makub-
wa niliyoyasema, pia inatara-
jiwa miradi hii itasaidia kuten-
geneza ajira kwa wananchi 
wetu wakati wa ujenzi,” alise-
ma. Mtendaji Mkuu wa Wakala 
wa Barabara (TANROADS), Mo-
hamed Besta, alisema zabuni za 
ujenzi wa miradi minne ya BRT 
zilitangazwa kwa uwazi mwezi 
Septemba mwaka jana (2022) 
na kufunguliwa mwezi Desem-
ba 2022 na jumla ya zabuni 29 
zilipokewa kwa miradi hiyo na 
kufanyiwa tathmini.

Alimtaja mkandarasi ali-
yeshinda ni Kampuni ya China 
Geo – Engineering Corpora-
tion kutoka China ambaye 
atatekeleza ujenzi ujenzi wa 
miundombinu ya barabara 
yenye urefu wa Km 13.5 kuan-
zia Maktaba ya Taifa mpaka 
Mwenge ikijumuisha kipande 
cha Barabara ya Sam Nujoma 
kutoka Mwenge mpaka Ubun-
go kwa gharama ya Sh. bilioni 
174.3.

“Mkataba huu pia unahusi-
sha upanuzi wa Daraja la Se-
lander, ujenzi wa vituo vikuu 
viwili vya mabasi, vituo vya 
kawaida vya mabasi 20 na vi-
tuo mlisho (Feeder Station) 10. 
Ujenzi umepangwa kukamilika 
katika muda wa miezi 18 kuan-
zia sasa,” alisema.

Aliutaja mkataba wa pili 
kuwa ni ujenzi wa miundombi-
nu ya barabara yenye urefu wa 
Km 15.63 kuanzia Mwenge mpa-
ka Tegeta, ambapo mkandarasi 
aliyeshinda zabuni hiyo kuwa 

ni Kampuni ya Shandong Lu-
qiao Group Co. Ltd kutoka Chi-
na kwa gharama ya Sh. bilioni 
193.8. “Mkataba huu pia una-
husisha upanuzi wa madaraja 
matatu (Mlalakuwa, Kawe na 
Tegeta), ujenzi wa vituo vikuu 
vya mabasi, vituo vya kawaida 
vya mabasi 19 na vituo mlisho 
vitano. ujenzi umepangwa ku-
kamilika katika muda wa miezi 
18,” alisema.

Aliongeza:  “Mkataba wa tatu 
ni ujenzi wa Karakana mbili na 
kituo kikuu cha mabasi kimo-
ja. Mkandarasi aliyeshinda ni 
Kampuni ya China Communi-
cations Construction Company 
Ltd kutoka China kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 60.9. Ujenzi 
umepangwa kukamilika katika 
muda wa miezi 18,” alisema.

Aliutaja mkataba wa nne ni 
wa uboreshaji wa miundom-
binu ya barabara na upanuzi 
wa sehemu ya barabara ya 
Ubungo hadi Kimara Km tano 
kutoka njia sita hadi njia nane 
kwa lengo la kuongeza usalama 
wa watumiaji wa barabara.

“Mkandarasi aliyeshinda ni 
Kampuni ya Sichuan Road & 
Bridge (Group) Corporation 
Ltd kutoka China kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 71.4. Ujenzi 
umepangwa kukamilika katika 
muda wa miezi 18,” alisema.

Besta alimtaja mkandarasi 
aliyeshinda tuzo ya ujenzi wa 
barabara kiwango cha lami 
mkoani Pwani kutoka TAMCO 
– Vikawe hadi Mapinga kwa 
kiwango cha lami; sehemu ya 
Pangani hadi Mapinga (Km 
13.59) kuwa ni Kampuni ya 
Kings Builders Ltd ya Tanzania.

“Mradi huu utajengwa kwa 
gharama ya Sh. bilioni 17.8 bila 
kujumuisha Kodi ya Ongezeko 
la Thamani (VAT) ya Sh. bilioni 
tatu. Muda wa utekelezaji wa 
mradi ni miezi 12,” alisema.

Kamishna wa 
Madini, Abdul-
rahman Mwanga 
(wa pili kulia), 
akizungumza 
na washiriki 
alipotembelea 
banda la Geita 
Gold Mining Ltd 
kwenye Mao-
nyesho ya 47 
ya Biashara ya 
Kimataifa Dar es 
Salaam (DITF), 
barabara ya 
Kilwa, mkoani 
Dar es Salaam, 
jana. PICHA: 
CHRISTINA 
MWAKANGALE

-Barabara ya Ubungo-Kimara sasa njia nane
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MAONI & UCHAMBUZI

MARA baada ya msimu wa ligi kuu wa 2022/2023 kumalizika 
mwezi uliopita, ilianza michuano ya vijana wenye umri wa chini 
ya miaka 20 wa vilabu vya ligi kuu.

Jana tulishuhudia michezo ya nusu fainali ya ligi hiyo ambayo 
inaenda ukingoni kwa sasa.

Kwanza tuwapongeze Shirikisho la soka Tanzania (TFF) kwa 
angalau kuja na mashindano haya muhimu kwa mustakabali wa 
mafanikio ya mchezo huu kwa nchi yetu.

Tunafahamu TFF ina maono mazuri juu ya kuwepo kwa ligi 
nzuri na yenye ushindani kwa vijana, inawezekana wanakwam-
ishwa na hali ya uchumi.

Kuendesha ligi yoyote iwe ya vijana, watoto au ligi ya wanawake 
inahitaji kuwepo kwa pesa za uendeshaji ambazo zitazisaidia kla-
bu kushiriki kikamilifu michuano hiyo.

Ni kweli TFF peke yake kama taasisi ya kusimamia mpira hapa 
nchini haiwezi kufanya mambo yote haya peke yake bila kupata 
uwezeshwaji sehemu.

Ni wito kwa wadau wote wa soka kuanzia makampuni, mashiri-
ka na hata taasisi za Serikali kugeukia soka la vijana kwa kuwa-
saidia TFF kuendesha ligi iliyokamilika ya vijana.

Soka la vijana ndio msingi wa maendeleo ya soka, ndio msingi 
wa timu yetu ya Taifa ya baadae, kama kweli tunataka kufanya vi-
zuri kwenye soka ni lazima kuweka misingi imara kwenye soka la 
vijana.

Ligi inayoendeshwa  sasa haitoshi kwa sababu ni ligi inayofanyi-
ka mara     baada ya ligi kuu kumalizika, tunapaswa kuwa na ligi 
yetu iliyokamilika ya vijana ambayo watashiriki kwa msimu mzi-
ma.

Lakini ili jambo hili lifanyike na kufanikiwa ni lazima wadau ku-
ungana na TFF kusaidia kudhamini ili iendeshwe kama ligi iliyoka-
milika na sio kama sasa hivi inafanyika kwa wiki chache tu.

Faida ya ligi rasmi ya vijana sio tu kwa timu yetu ya Taifa, bali pia 
kwa vilabu vyetu ambavyo sasa vitakuwa na ‘shamba’ la kuvuna 
wachezaji watakaowatumia kwenye ligi kuu.

Hii itawapunguzia pia gharama ya kusajili wachezaji wakubwa 
kutoka kwenye vilabu vingine au nje ya nchi, watakuwa wakiwa-
pandisha wachezaji wao vijana.

Duniani kote soka la vijana ndio msingi wa kuwa na klabu bora 
na imara yenye mfumo wake maalum, tunayashuhudia haya kwe-
nye klabu za Ulaya.

Kuanzia Manchester United pale England, Barcelona kule Hispa-
nia au Bayern Munich kule Ujerumani, wote wamewekeza kwenye 
soka la vijana ambalo baadae baada ya kukomaa wanawapandi-
sha kwenye timu kubwa au kuwauza kwenye timu nyingine na 
kujiingizia pesa.

Hii inawezekana kwa vilabu vyetu vya hapa, Simba na Yanga, an-
galau Azam tayari wameanza kuonyesha muelekeo huo lakini sasa 
inatakiwa kuwepo kwa ligi ya vijana iliyokamilika.

Taasisi, Makampuni na Mashirikia haya yanayodhamini Ligi kuu 
au vilabu    vya  ligi kuu,    wanaweza      wakageukia soka la vijana 
na kuamua        kudhamini    ili kuwa na Ligi bora ya vijana ya 
msimu mzima.

Tuwekeze kwenye soka la vijana, mitaani kuna wachezaji wengi 
vijana lakini hawana sehemu ya kuonyesha vipaji vyao, kuwepo 
kwa ligi imara ya vijana itaibua wachezaji wengi sana ambao 
baadae wanaweza    wakaja kuwa wachezaji muhimu kwa taifa 
letu.

Tuzalishe kwanza wachezaji waliokamilika 
ndipo tupunguze idadi ya wageni Ligi kuu

 Muungwana Lazima Nilonge

Tusilipuuzie soka la vijana
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ULE mjadala ambao wa mara kwa mara 
wa kupunguza wachezaji wa kigeni 
kwenye Ligi ya Tanzania umeonekana 
kujirudia tena.

Sitaki kwenda mbali sana, lakini 
mashabiki wengi wa Tanzania wanajua 
kama si wachezaji wa kigeni, klabu ya 
Simba isingeweza kufika hatua ya robo 
fainali kimataifa, mara tata Ligi ya Ma-
bingwa na mara moja Kombe la Shirik-
isho.

Wachezaji kama Meddie Kagere, 
Emmanuel Okwi, Haruna Niyonzima, 
James Kotei, Sadio Kanoute, Thadeo 
Lwanga, Zana Coulibaly, Chriss Mugalu, 
Jean Baleke, Saido Ntibazonkiza, na 
wengineo, wamekuwa mbele ya mafan-
ikio haya, wakichagizwa na Wabongo 
wachache tu kina Jonas Mkude, Aishi 
Manula, Shomari Kapombe, John Bocco 
na Mohamed Hussein ‘Tshabalala.’

Yanga isingeweza kufika fainali za 
Kombe la Shirikisho kama si kina Fis-
ton Mayele, Kennedy Musonda, Djuma 
Shaaban, Joyce Lomalisa, Yannick Ban-
gala, Jesus Moloko, Tuisila Kisinda, 
Stephane Aziz Ki, Khalid Aucho na wen-
gineo.Watanzania wachache waliopo 
kwenye mafanikio hayo ya Yanga ni 
Bakari Mwamnyeto, Kibwana Shomari, 
Mudathir Yahaya na Dickson Job kwa 
uchache.

Wabongo tukubali tusikubali kama 
isingekuwa wachezaji hawa wa kigeni, 
klabu zetu zingekuwa zinatolewa kwe-
nye hatua za awali au raundi ya kwanza 
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa 
au Kombe la Shirikisho kama ilivyoku-
wa miaka kadhaa iliyopita.

Hata huko nyuma ni miaka michache 
michache tu, tena baada ya kupita mi-
aka mingi ndiyo klabu zetu zinafanya 
vyema michuano ya kimataifa, halafu 
inaweza kupita hata miaka 10 na zaidi 
ndiyo ijirudie.

Leo hii imefika wakati mashabiki wa-
naona Simba kufika robo fainali mara 
nne mfululizo ni kama wamefeli hivi, 
wakati haijawahi kutokea tangu historia 

ya klabu hiyo kutinga hatua hiyo mfu-
lulizo. Ni kwa sababu ya wachezaji wa 
kigeni inaowasajili.

Kuwapunguza ni kujipiga risasi mgu-
uni, kwani tunaweza kujidanganya tu 
hapa kwenye ligi kwamba wachezaji wa 
Kitanzania wanacheza vizuri, lakini ma-
tokeo yanaonekana kwenye michuano 
ya kimataifa.

Mimi nadhani kuwapunguza 
wachezaji wa kigeni ni kutaka kulirudi-
sha nyuma soka la Tanzania. Tunawa-
punguzaje wachezaji wa kigeni, mbona 
hata ukihesabu idadi ya Wabongo ni 
wengi zaidi kwenye Ligi Kuu kuliko wa-
geni?

Tunaona ni wengi kwa sababu wao 
ndiyo wanawika kwa kujituma zaidi 
kwa sababu wamekuja kutafuta na wa-
najitambua huku wakiwa na mwendel-
ezo mzuri. 

Mchezaji wa Kitanzania akianza 
kuwa staa, anaanza maringo na kupun-
guza kujituma kwenye mazoezi, lakini 
Mayele kila siku anafunga na anazidi 
kuwa ‘mtamu’ kama mcharo kwa saba-
bu habweteki, anazidi kujituma zaidi. 

Kina Ntibazonkiza, pamoja na kwam-
ba umri umekwenda lakini ana namba 
nyingi nzuri za pasi za mabao pamoja 
na kufunga tofauti na viungo vijana wa 
Tanzania.

Tutake tusitake  wachezaji wengi wa 
Kitanzania hawajakamilika kiushindani, 
na kama kweli wangekuwa wamekami-
lika wala tusingekuwa tunalialia ku-
watafutia au kuwatengenezea kanuni za 
kuwalinda, wasingehitaji kanuni. 

Tungewaona wetu wametoka nchini 
kwenda kucheza soka la kulipwa nje ya 
nchi lakini tangu atoke Mbwana Samat-
ta na Simon Msuva ni wachache sana 
waliofuatia. 

Waliobaki wanasubiri huruma ya 
kanuni,  kama klabu ina wachezaji 30,  
halafu 12 wanakuwa wa kigeni, kwa nini 
18 wa Kibongo wasitawale?  na hata wao 
12 wanaoweza kumudu kusajili wote 
hazizidi timu nne. 

Na Adam 
Fungamwango
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PSSSF yavipa vifaa 
tiba vituo vya afya
Na Mwandishi Wetu, BUTIAMA

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma (PSSSF) umetoa msaada wa vifaa tiba 
kwa vituo sita vya afya ili kuwaunga mkono wa-
tumishi wa umma katika kutoa huduma za afya 
kwa wananchi.

Vituo vilivyonufaika na msaada huo ni pamo-
ja na Kituo cha Afya Kirumi kilichoko Wilaya ya 
Buatiama mkoani Mara ambacho kilikabidhiwa 
vifaa jana na Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, Ho-
sea Kashimba.

Katika hafla fupi ya kukabidhi vifaa hivyo, 
Kashimba alivitaja vituo vingine vitano vya 
Mkunguni na Dimbani vilivyoko Kizimkazi (Zan-
zibar), Ikombe, Mtwara, Mji vya mkoani Lindi 
na Ilembo cha mkoani Katavi, vimenufaika na 
msaada huo. Ni vifaa vilivyotolewa wakati wa 
kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa 
Umma mwaka huu.

“Hapa tuko mahala pake, nyote ni watumi-
shi wa umma, mko hapa kuihudumia jamii ya 
Kirumi, tunaamini vifaa hivi tulivyokabidhi vita-
saidia kuimarisha utoaji wa huduma bora kwa 
wagonjwa wetu,” alisema Kashimba, ambaye 
alifuatana na Meneja wa Kanda ya Ziwa, Rajab 
Kinande, Meneja Uhusiano na Elimu kwa Wa-
nanchama, James Mlwoe na Meneja wa Mkoa 
wa Mara, Nyaswi.

Kashimba aliipongeza serikali chini ya uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu Hassan kwa kufanya 
mapinduzi makubwa katika sekta ya afya nchini.

“Tunashuhudia maendeleo makubwa ya 
ujenzi wa miundombinu ya afya kila pembe 
nchini, ni wajibu wetu kama taasisi ya umma 
kuunga mkono mafanikio haya makubwa ya 
serikali,” alisema mkurugenzi huyo.

Akifafanua zaidi, alisema Ofisi ya Rais (Utumi-
shi na Utawala Bora) ilitoa maelekezo kwa taasisi 
za umma kuangalia namna bora ya kuadhimisha 
Wiki ya Utumishi wa Umma kwa kuwatemebea 
watumishi wa umma walio pembezoni mwa 
nchi ili kujua changamoto wanazokabiliana 
nazo katika kutoa huduma kwa wananchi.

“Kubwa ni kuwasisitizia watumishi kuhusu 
uwajibikaji mahali pa kazi na eneo ambalo tulili-
chagua ni eneo la afya na hii ni kwa kutambua 
huduma za afya ni moja ya mahitaji muhimu ya 
kila binadamu. 

“Kuimarisha utoaji huduma za afya ni ku-
jenga jamii iliyo na afya bora na hivyo kupele-
kea kulinda nguvu kazi na hatimaye kuchangia 
uzalishaji na kuleta maendleo ya Taifa,” alisema.

Katibu Tawala Mkoa wa Mara, Msalika Makun-
gu, aliishukuru PSSSF kwa kuwaunga    mkono 
kwa kutoa vifaa tiba.

“Tunaamini kwa msaada wenu kuwaunga 
mkono, mnawatia nguvu si watumishi tu bali 
pia wananchi ambao kwa nguvu zao ndio wal-
iojenga kituo hiki cha afya,” alifafanua Msalika.

Alitoa wito kwa viongozi na wananchi ku-
vitunza na kuwa walinzi wa vifaa tiba walivy-
opokea.

“Hivi karibuni katika baadhi ya maeneo hapa 
nchini kumetokea wizi wa vifaa tiba katika vi-
tuo vyetu vya kutolea huduma za afya, na vifaa 
hivyo vinapoibiwa na watu wasio waaminifu, 
wasiojali matokeo ya vitendo vyao, kunakuwa 
na changamoto kubwa ya utoaji wa huduma.

“Tuhakikishe yaliyotokea kwingine yasitokee 
hapa Kirumi na kwa kufanya hivyo tunawapa 
nguvu na moyo hawa wanaotusaidia kwa saba-
bu wangependa kuona wananchi wanafaidika 
katika utoaji wa huduma,” aliagiza. Msalika pia 
aliwaomba wananchi kuwa walinzi wakuu kwa 
kuwa wahalifu hawawezi kufika kijijini bila 
kuwa na wenyeji.

‘Viatu chakavu vilitumika katika
kuchoma mwili mke aliyeuawa’
Na Grace Gurisha 

MSHITAKIWA Khamis Lu-
wonga (38), anayetuhumiwa 
kumuua mke wake, Naomi 
Marijani na kumchoma moto 
kwa kutumia magunia mawili 
ya mkaa, anadaiwa kutumia 
viatu chakavu kuuchoma 
moto mwili wa mkewe, ikiwa 
ni mbinu ya kupoteza harufu 
ya binadamu.

Imedaiwa mahakamani 
kuwa baada ya kumpiga mke 
wake na ubapa wa mkono 
mithili ya kareti na kudondo-
ka chini, Naomi alimwomba 
mume wake amsamehe na 
Mungu pia amsamehe, mane-
no ambayo  yalimchanganya 
mshitakiwa ndipo alipoamua 
kumchoma moto. 

Mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu Ramadhani Rugemarila 
wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam 
jana, Wakili wa Serikali, Mosie 
Kaima, alidai hayo aliposoma 
maelezo ya mashahidi na 
vielelezo katika kesi hiyo kabla 
jalada halijapelekwa Mahaka-
ma Kuu. 

Akiendelea kusoma mael-
ezo hayo ya mashahidi 28, 
Kaima alidai mshitakiwa am-
ekiri kumuua mke wake na 
kuuchoma moto mwili wake 
na kisha kufukia majivu yake 
shambani kwake Mkuranga 
mkoani Pwani. 

Alidai kuwa baada ya ku-
pata wazo hilo, aliamua ku-
hamisha kuku kutoka katika 
banda na kuwaweka sehemu 
nyingine ambako pembeni ya 
banda hilo kulikuwa na shimo. 

“Alimtafuta kijana wake 
ambaye alikuwa anamtuma 
kazi, alimwelekeza aende kwa 
wakala amtumie namba ili 
atoe fedha. 

Alitoa Sh. 100,000 akam-
wambia aende akanunue gu-
nia moja la mkaa, akiwa njiani 
alikutana na mtu anauza mkaa 
akiwa ameubeba kwenye bais-
keli.

“Alinunua gunia moja Sh. 
45,000 na kisha akasaidiana 
na muuzaji huyo na kuliingiza 
ndani ambapo mshitakiwa ali-
wataka waliache njiani wasil-
ipeleke jikoni, walikuta gunia 
lingine la mkaa lipo,” alidai 
Kaima.

Kaima alidai kuwa mshi-
takiwa alimpigia simu dereva 
bodaboda na kumweleza 
kuwa, amletee mafuta ya taa 
lita tano, akishayafikisha ndi-
po atakapomlipa. Alimlipa Sh. 
12,000 akaondoka. 

Alidai kuwa, shahidi mwing-
ine, aliagizwa gunia la pili, alik-
wenda kulinunua Sh. 46,000 
siyo mbali na eneo analoishi 
mshitakiwa, ambapo mshitaki-
wa alimweleza kwamba, gunia 
hilo waliache nje wasiliingize 
ndani. 

Aliendelea kudai kuwa msh-
itakiwa alitanguliza mkaa kwe-
nye shimo ambalo lilichimbwa 
na wajomba zake. Lilikuwa 
karibu na banda la kuku na 
kisha kuutumbukiza mwili wa 
marehemu Naomi na kuweka 
mkaa mwingine juu yake na 
kisha kuwasha moto huku ak-
ichochea kwa viatu. 

“Alikuwa akichochea moto 
kwa viatu kwa lengo la ku-
poteza harufu ya mwili wa 
binadamu na pia wakati mkaa 
huo ukipungua, mshitakiwa 
alikuwa akiongeza mwingine 
huku akiuchochea,” alidai 
Kaima.

Aliendelea kudai kuwa msh-
itakiwa Luwonga baada ya ku-
maliza tukio hilo, alikusanya 
majivu katika viroba viwili na 
kuviweka kwenye gari lake na 
kisha kuvipeleka shambani 
kwake Mkuranga na kuvi-
fukia chini huku juu alipanda 
mgomba. 

“Kabla ya kufika huko, 
mshitakiwa alimwagiza kijana 
ambaye anamsafishie shamba 
lake hilo, kwamba achimbe 
mashimo matatu ambapo ana-
taka kupanda minazi. Alifanya 
hivyo na alilipwa Sh. 30,000.

“Wakati uchunguzi ukiende-
lea, mshitakiwa alikamatwa na 
kueleza kwamba, yeye ndiye 
alimuua mke wake kwa bahati 
mbaya na kisha kuuchoma 
mwili wake moto na kufukia 

majivu yake. 
“Kutokana na msukumo wa 

Roho Mtakatifu aliyemshukia 
mshitakiwa, aliamua kusema 
ukweli kwamba, yeye ndiye ka-
muua Naomi na taarifa aliyoi-
toa kuwa mke wake katoweka 
nyumbani siyo ya kweli,” 

“Mshitakiwa alikuwa mwazi 
sana na alitoa ushirikiano kwa 
kuonyesha shimo alipom-
chomea mke wake na alipok-
wenda kuyafukia shambani 
kwake Mkuranga,” alidai.

Mshitakiwa aliwapeleka 
polisi eneo alipomchomea 
mke wake na kuwaeleza kuwa 
baada ya kumsukuma ukutani 
akadondoka chini alipasuka 
kichwani na damu nyingi zil-
itoka, ambapo alianza kufuta 
damu hizo kwa kupoteza ush-
ahidi. 

Walipofika shambani kwake 
Mkuranga, mshitakiwa ali-
waonesha alipofukia majivu 
ya mke wake, ambapo mgom-
ba uling’olewa na yalikutwa 
majivu viroba viwili yalipo-
chambuliwa kulikutwa na mi-
fupa midogo iliyoungua kwa 
kiwango kikubwa. Pia waliona 
meno. 

Katika kesi hiyo ya muuaji 
Na. 4 ya mwaka 2019, mshitak-
iwa Luwonga ambaye ni Mkazi 
wa Kigamboni, Dar es Salaam, 
anadaiwa kuwa Mei 15, mwaka 
2019, akiwa Gezaulole, Kigam-
boni, alimuua Naomi Marijani.

Mkurugenzi na Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani (WFP), Sarah Gordon-Gibson 
(kulia) akikabidhi  mashine ya kutolea nakala kwa Mkurugenzi wa Huduma za Wakimbizi wa Wizara ya Mambo ya Ndani, 
Sudi Mwakibasi jijini Dar es Salaam jana. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

KESI MAGUNIA MKAA
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Kampuni 
yatoa 
msaada kwa 
wanafunzi 
wa kike 
Na Lulu Mussa, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, amepokea 
maboksi 84 ya taulo za kike kutoka 
kwa kampuni ya DoweiCare ambao 
ni watengenezaji na wasambazaji 
wa taulo hizo kwa ajili ya kuratibu 
ugawaji kwa wanafunzi wa shule 
mbalimbali katika Mkoa wa Do-
doma.

Akipokea taulo hizo jana, Seny-
amule aliishukuru kampuni hiyo 
kwa msaada wa taulo hizo. Zita-
saidia watoto wa kike kuwasitiri na 
kuwezesha kuhudhuria masomo 
bila kikwazo chochote. 

“Ninawashukuru sana kwa kujali 
makundi yenye uhitaji, ni mchango 
mkubwa kwa Mkoa wa Dodoma 
hususan kwa wazazi ambao hawa-
na uwezo wa kuwezesha ununuzi 
wa taulo za kike.

“Tutahakikisha tunawapa 
walengwa ambao ndio wahitaji 
hasa wenye mazingira magumu.” 
Senyamule alisisitiza.

Alisema atawasisitiza wanafunzi 
wanufaika wa taulo hizo kusoma 
kwa bidii ili kazi inayofanywa na 
kampuni ya kusambaza taulo hizo 
iwe na manufaa na kuonyesha 
kuwa msingi mkubwa ni wao ku-
pata elimu.

Ofisa Taaluma Mkoa wa Dodo-
ma, Jane Mangowi, alisema taulo 
hizo pia zitasaidia wanafunzi we-
nye uhitaji kufikia malengo tara-
jiwa huku akitoa rai kwa wadau 
wengine kujitokeza zaidi kusaidia 
kwa kuwa mahitaji bado ni mengi.

Ofisa Masoko wa Kampuni ya Do-
weicare, Geoffrey Duma, alisema 
wako tayari kuendea kushirikiana 
na Ofisi ya Mkuu Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma kuchangia taulo zaidi. 

Kampuni ya DoweiCare Technol-
ogy Limited imetoa taulo za kike ze-
nye thamani ya Sh. milioni 2.6.

Mwenyekiti wa Baraza la Usimamizi wa Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, Dk. Naomi Katunzi (kulia), akiwatunuku wahitimu vyeti vya 
kuhitimu elimu ya watu wazima katika mahafali ya 60 yaliyofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Waziri aagiza mgodi wa almasi uanze uzalishaji 
Na Marco Maduhu,            
SHINYANGA

MGODI wa almasi (Wiliamson 
Diamond) uliopo Mwadui wilayani 
Kishapu mkoani Shinyanga uliosi-
mama kwa takriban miezi minane 
baada ya bwawa la kuhifadhia tope 
kupasuka, unatarajiwa kuendelea 
na shughuli zake mwezi huu.

Novemba 7 mwaka jana, kingo 
za bwawa la kuhifadhi maji tope 
zilipasuka na kuyatiririsha kwenye 
makazi ya watu, hivyo kusimami-
sha shughuli za uzalishaji madini.

Akiwa ziarani mkoani hapa jana, 
Waziri wa Madini, Dotto Biteko, 
alisema kwa maelezo ambayo ame-
pewa kuhusu ujenzi wa bwawa 
hilo, asilimia kubwa limeshakami-
lika na lipo tayari kutumika.

Waziri huyo aliagiza hadi kufikia 
Julai 15 mwaka huu, uzalishaji wa 
almasi uanze mara moja.

“Kusimama kwa mgodi huu 
mara baada ya kupasuka kwa 
bwawa la kuhifadhia maji tope 
kumesababisha serikali kukosa 
mapato mengi sana, na sekta ya 
madini hapa ndiyo inayoongoza 

kwa kuingiza fedha za kigeni, tuna-
taka hadi Julai 15 shughuli za uzal-
ishaji zianze,” aliagiza.

Waziri Biteko pia aliagiza mgodi 
huo ukamilishe ulipaji fidia kwa 
wananchi watano waliosalia ili 
kusiwapo na malalamiko ya aina 
yoyote bali kila mtu aridhike na 
fidia ambayo amepewa.

Mbunge wa Kishapu, Boniphace 
Butondo, aliipongeza serikali na 
mgodi huo kwa hatua ambazo 
inaendelea kuzichukua tangu ku-
pasuka kwa bwawa hilo, kwa kuli-
pa fidia na kuwatimizia wananchi 

mahitaji yao yote tangu walipopat-
wa na maafa hayo.

Alisema kuanza kwa shughuli za 
uzalishaji ni faraja kubwa kwa wa-
nanchi wa Kishapu pamoja na hal-
mashauri kupata mapato kupitia 
ushuru wa huduma, fedha ambazo 
zitatekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Meneja Mkuu wa Mgodi wa Al-
masi Mwadui, Ayoub Mwenda, 
alisema ujenzi wa bwawa jipya 
mgodini hapo umekamilika kwa 
asilimia 97 na lipo tayari kwa 
matumizi. Kinachokuwa kinasu-

biriwa ni kibali ili wawashe mi-
tambo.

Kuhusu fidia, alisema wame-
shalipa kwa asilimia 96 na wame-
shashughulikia pia malalamiko ya 
wananchi 61 ambao walikuwa ha-
wajaridhika na fidia na sasa kume-
salia watu watano.

Alisema wanatarajia mwezi huu 
kujenga nyumba 47 za wananchi 
ambao walipoteza makazi yao na 
fidia zingine za mashamba na up-
otevu wa vitu mbalimbali vya nda-
ni tayari wameshawalipa.

Serikali kuwakabidhi nyumba
walionunua Morocco Square
Na Romana Mallya

SHIRIKA la Nyumba la Taifa 
(NHC) limesema leo linatarajia 
kuwakabidhi wananchi nyumba 
zao walizonunua katika mradi 
mkubwa wa Morocco Square uli-
opo Wilaya ya Kinondoni, Dar es 
Salaam baada ya kukamilika.

Mkuu wa Kitengo cha Habari 
na Uhusiano wa NHC, Muungano 
Saguya, alimwambia mwandishi 
jana kwamba Waziri wa Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Maka-
zi, Dk. Angelina Mabula, ana-
tarajiwa kuwakabidhi wananchi 
nyumba zao walizonunua katika 
mradi huo.

Morocco Square ni miongoni 
mwa miradi mikubwa ya NHC. 
Una ukubwa wa mita za mraba 
110,000.

Mwezi Juni mwaka 2021, Ni-
pashe iliripoti kuhusu kusimama 
kwa mradi huo kwa miaka minne. 
Ulianza kutekelezwa Juni 2014 na 

ulitarajiwa kukamilika mwanzoni 
mwa mwaka 2017.

Mradi huo ulisimama mwaka 
2017 baada ya ujenzi wake ku-
suasua kuanzia mwaka 2015 ku-
tokana na wanunuzi wa mauzo 
ya kabla ya jengo kupungua.

Mradi huo ambao unatajwa 
kuwa mkubwa zaidi wa nyumba 
Afrika Mashariki na Kati, ujenzi 
wake unatarajiwa kugharimu Sh. 
bilioni 137.5.

Miradi mingine ambayo wakati 

huo ilikuwa imesimama ni pamo-
ja na wa Kawe unaoitwa Seven 
Eleven (711) wenye thamani ya Sh. 
bilioni 105. 

Shirika hilo pia lina mradi wa 
Golden Premier Residence (GPR) 
ulioko Barabara ya Mwai Kibaki 
wenye thamani ya Sh. bilioni 71.

Kijiografia, mradi huo uko 
mbele ya ule wa Kawe 711 na 
mradi wa nne ni ulioko katika Ki-
wanja Na. 300 (Ada Estate) wenye 
thamani ya Sh. bilioni 24.2.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

R
AIS mstaafu Jakaya 
Kikwete, maarufu 
JK, ameshauri katika 
mabadiliko ya Sera 

ya Elimu na mitaala, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
itilie mkazo suala la ubora ili 
kukidhi mahitaji ya soko kitaifa 
na kimataifa.

Kikwete ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Mfuko wa Ushirika 
wa Wafadhili wa Elimu Duniani 

(GPE), alitoa ushauri huo hivi 
karibuni katika kikao na wizara 
hiyo cha kumpitisha kwenye 
Rasimu ya Sera ya Elimu na 
Mafunzo Mwaka 2014 toleo la 
2023 na mabadiliko ya mitaala.

Alisisitiza mabadiliko hayo 
yaakisi Malengo Endelevu ya 
Maendeleo ya Dunia kwa kutoa 
elimu bora kwa wote na ku-
hakikisha ubora wa wahitimu 
katika ngazi zote.

“Mageuzi haya ni ya msingi. 
Ninaomba tuzingatie sana suala 

la ubora. Na katika utekelezaji 
hakikisheni umma wa watan-
zania unaelimishwa, mweleze 
kuhusu manufaa yake sasa na 
hata baadaye,” alisema.

Aliahidi kuendelea kushiriki-
ana na Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia katika kuhakiki-
sha upatikanaji wa rasilimali za 
kutekeleza mageuzi hayo kwa 
kushirikisha wadau mbalimbali.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
alimshukuru Kikwete kwa ku-

toa maoni kuhusu mwelekeo 
huo mpya wa sera ya elimu na 
mitaala.

“Tunapoanza utekelezaji 
hasa upande wa amali, tunaan-
za kwa ubora wa hali ya juu, 
ndio maana tunahitaji sana ush-
iriki wa wadau,” alisema.

Prof. Mkenda alimhakikishia 
kiongozi huyo kuwa wizara 
imejipanga kikamilifu katika 
kutekeleza kwa awamu malen-
go yote ya sera baada ya kupit-
ishwa rasimu hiyo kulingana na 

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

MKURUGENZI wa Taasisi ya Uhasibu 
on Tanzania (TIA) Kampasi ya Singida, 
Dk. James Mrema, amewataka washauri 
wa wanafunzi kutoka vyuo vya elimu ya 
juu, vya kati, vya ufundi na viongozi wa 
serikali za wanafunzi wametakiwa ku-
panga mbinu za kuwalinda vijana ili ku-
kabiliana na tatizo la mmomonyoko wa 
maadili nchini.

Dk Mrema alitoa kauli jana mjini hapa 
alipomwakilisha Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
TIA katika mafunzo kwa washauri hao 
yaliyoandaliwa na Chama cha Ushauri 
na Uelekezi kwa Washauri wa Wanafunzi 
Vyuo vya Elimu ya Juu Tanzania (TACO-
GA 1984).

Alisema mmomonyoko wa maadili 
kwa vijana umekuwa tatizo kubwa katika 
jamii ya watanzania na inarudisha nyu-
ma maendeleo ya taifa, hivyo ni muhimu 
mafunzo hayo yalenge kupanga mbinu 
za kuwalinda vjana.

Mwenyekiti wa TACOGA1984,  Sophia 
Nchimbi, alisema kazi kubwa wanay-
oifanya ni kutoa ushauri nasaha kwa 
wanafunzi na kwa wafanyakazi, kutoa 
mafunzo kwa serikali za wanafunzi na 
kwa sekondari kuhusu mambo mbalim-
bali.

Alisema chama hicho kilianzishwa 
rasmi mwaka 1984. Vyuo vilivyoshiriki 
mafunzo hayo ni 39 kutoka Tanzania 
Bara na Zanzibar.

Alisema kati ya kazi ambazo wana-
zifanya ni kutoa ushauri na unasihi ka-
tika ofisi zao na nje wadau wao wakubwa 
wakiwa ni wanafunzi, wafanyakazi na 
wengine kutoka nje ya ofisi zao na pia 
wanatoa mafunzo ya namna hiyo kwa 
serikali za wanafunzi wa vyuo binafsi 
na shule za sekondari na kuwafundisha 
shughuli za mapambano ya kutokomeza 
ukatili.

Alitaja kazi nyingine wanazozifanya ni 
utafiti na pindi wanapokutana katika mi-
kutano yao ya kila mwaka huwa wanab-
adilishana uzoefu kwa kuwa mara nyingi 
wanapoifanya peke yao inakuwa ngumu.

Alisema mafunzo yaliyotolewa ni ku-
dhibiti migogoro ya wanafunzi katika 
vyuo, uongozi wa wanafunzi na usimam-
izi wa mabadiliko, ukatili wa kijinsia, ku-
punguza ukeketaji wa kijinsia vyuoni na 
kwa wanafunzi kwa ujumla na matatizo 
ya afya ya akili.

Mengine ni ustawi miongoni mwa 
wanafunzi, Virusi vya Ukimwi (VVU) na 
Ukimwi na masuala mtambuka, usimam-
izi wa fedha za wanafunzi, bajeti, utunzaji 
wa fedha na ukaguzi, huduma kwa wate-
ja, kusimamia na kuboresha miongozo ya 
ushauri nasaha.

Alisema pamoja na kazi hizo nzuri wa-
nazozifanya, kuna changamoto kadhaa 
zikiwamo za ushiriki mdogo wa wadau 
wao na vyuo kutoka Wizara ya Elimu, 
vyuo vya kati na vyuo vya VETA ambapo 
wakizungumza nao moja kwa moja wa-
nataka kwanza wazungumze na wizara 
husika kwa ajili ya kupata kibali.

Na Augusta Njoji, DODOMA

IMEELEZWA kuwa asilimia 
66 ya watoto kuanzia umri wa 
siku 0 hadi miaka minane katika 
jangwa la Sahara si watimilivu 
wa akili katika uzalishaji utakao-
chochea uchumi wa nchi.

Mratibu wa Mradi wa Wa-
toto Wetu Mkoa wa Dodoma, 
Frank Samso, alibainisha hilo 
alipomwakilishi Mkurugenzi wa 
Children in Cross Fire, katika 
mafunzo ya Kitaifa ya  Sayansi 
ya Malezi na Maendeleo ya Awa-
li ya Mtoto yanayofanyika jijini 
Dodoma chini ya mradi wa Mto-

to Kwanza kwa kushirikiana na 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia ,Wanawake na Makundi 
Maalum.

Alisema asilimia 47 ya watoto 
wenye umri huo ndio wenye 
utimilifu wa akili na kushauri 
ili kuwa na Taifa bora lazima 
kuwekeza katika akili ya mtoto 
akiwa na umri huo.

“Ukimwandaa mtoto kiakili 
kwa kuanzia umri wa siku 0 
hadi miaka minane, utakuwa 
umewekeza kwa mtoto kwa asil-
imia 96, jambo ambalo litaweze-
sha taifa kuwa na watoto wenye 
akili na wenye uwezo mkubwa 

wa uzalishaji kutokana na kuwa 
na utimilifu wa akili bora kul-
inganisha na watoto ambao 
watakuwa hawajaandaliwa vy-
ema katika utimilifu wa akili,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Mtandao 
wa Makuzi ya Mtoto Tanzania 
(TECDEN), Mwajuma Rwebang-
ila, alisema wamedhamiria ku-
wezesha maboresho ya malezi 
ya mtoto na kuongeza utaalamu 
kwa wataalamu kitaifa kwa ku-
fanya mafunzo kikamilifu kuto-
ka kwa watoto asilimia 26 hadi 
kufikia asilimia 53 kwa utimilifu 
wa akili. Alieleza kuwa mtandao 

huo umekuwa ukihamasisha 
zaidi jamii kujua umuhimu wa 
kuwapo kwa uboreshaji wa 
malezi na makuzi kwa watoto 
kwa lengo la kupata watoto we-
nye utimilifu wa akili.

Akifungua mafunzo hayo, 
Naibu Waziri wa  Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Mwanahidi 
Ally Khamisi, alisema kutokana 
na umuhimu wa kukuza utimili-
fu wa akili ya mtoto, serikali ita-
hakikisha inaendelea kutenga 
bajeti ili kutoa elimu kuanzia 
ngazi ya kijiji hadi taifa na ku-
tokomeza hali hiyo.

Asilimia 66 watoto Jangwa la Sahara si watimilifu kiakili

TIA yaonyesha 
dawa ya
mmomonyoko 
wa maadili

JK ataka ubora wahitimu umulikwe 

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (kushoto), akizungumza na Mbunge wa Jimbo la Ulanga, Salim Hasham aliyemtembelea ofisini 
kwake, jijini Dodoma jana ambapo walizungumza maendeleo ya sekta ya maji.  PICHA: MPIGA PICHA WETU

SERA, MITAALA MIPYA ELIMU
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HABARI ZANZIBAR

Tani 25 za dawa zateketezwa kisiwani Pemba

Mwinyi aona fursa ushirikiano 
wa Afrika na China kibiashara

Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
amezikaribisha kam-
puni nyingi za China 

kuwekeza katika Bara la Afrika 
kwa kuwa kuna ardhi ya kuto-
sha, nguvu kazi nyingi na Af-
rika ina uthubutu wa kufanya 
biashara.

Dk. Mwinyi alitoa rai hiyo 
wakati wa sherehe za ufun-
guzi wa mkutano wa tatu wa 
ushirikiano wa biashara kati 

ya China na Afrika uliofanyika 
katika Jiji la Changsha, Jimbo 
la Hunan, China.

Dk. Mwinyi alisifu ushiriki-
ano baina ya China na Tan-
zania ambao sasa umetimiza 
miaka 60 huku kukiwa na 
matumaini utazidi kukua na 
kuimarika zaidi.

Alisema katika miaka mi-
wili iliyopia, Afrika imeshuhu-
dia ushirikiano   mkubwa na 
China ambapo biashara im-
eongezeka kwa zaidi ya dola 
bilioni 74.

Alifurahi kuona wawekezaji 
wakubwa wa China wame-
hudhuria mkutano huo na 
akabainisha hiyo ni fursa kwa 
Afrika kujitutumua zaidi na 
kukaribisha wawekezaji hao 
barani.

Akifungua mkutano huo 
kwa niaba ya Afrika, Rais wa 
Malawi, Lazaro Chikwera, 
alitaka kuwe na mbinu mad-
hubuti za kuzuia jaribio lolote 
la     kupunguza kazi ya ush-
irikiano     baina ya China na 
Afrika. 

Rais Chikwera alisema Chi-
na na Afrika hazina tena muda 
wa kuzorotesha uhusiano huo 
na kuwataka Waafrika ku-
tumia kwa vitendo yale yote 
waliyojifunza kwa muda wote 
wa ushirikiano na China.

Aliwataka Waafrika kutumia 
kipindi hiki kutangaza zaidi 
bidhaa zao mbalimbali, aki-
iomba China kufikiria kuanza 
kusamehe mikopo yake kwa 
Afrika ili kusaidia bara hilo 
kuendelea kupiga hatua ki-
maendeleo.

SMZ yajipanga 
udhibiti wa 
uingizwaji 
dawa za 
kulevya
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais, Harusi Said 
Suleiman, amesema Serikali ya Map-
induzi Zanzibar (SMZ) imejipanga 
kukabiliana na uingizaji wa dawa za 
kulevya kwa kudhibiti bandari bubu 
ambazo hutumika kuziingiza dawa 
hizo.

Ofisini kwake jana, waziri huyo ali-
waambia waandishi wa habari kuwa 
serikali kwa kushirikiana na vyombo 
vyake vya ulinzi katika maeneo ya 
mwambao, inatarajia kukitumia 
Kikosi cha Kuzuia Magendo Zanzi-
bar (KMKM) kukabiliana na matukio 
ya uingizaji wa dawa za kulevya.

Alisema Zanzibar kuna zaidi ya 
bandari bubu 260 ambazo zote hu-
tumiwa na wananchi kwa ajili ya 
kufanya shughuli za safari na kusa-
firisha bidhaa mbalimbali kwenda 
mikoa ya jirani ya Tanzania Bara.

Waziri huyo alisema Kisiwa cha 
Pemba pekee kinaongoza kwa ku-
wapo bandari bubu ambazo hutumi-
wa kwa safari zisizo rasmi kwenda 
mikoa jirani ya Tanzania Bara ikiwa-
mo Tanga na Mombasa, Kenya.

‘’Katika kukabiliana na kupamba-
na na uingizaji wa dawa za kulevya, 
tutakitumia zaidi kikosi chetu cha 
KMKM ambacho majukumu yake ni 
kulinda eneo la mwambao wa Pwani 
ya Unguja na Pemba,” alisema.

Waziri huyo alisema dawa za 
kulevya ni janga la kitaifa ambalo 
waathirika wake wakubwa ni vijana 
kuanzia umri wa miaka 15 hadi 45 
ambao ndiyo nguvukazi ya Taifa.

Mkuu wa KMKM, Azani Hassan 
Msingiri, alisema wamejipanga kuk-
abiliana na uingizaji wa bidhaa kiny-
ume cha sheria ikiwamo magendo 
ya bidhaa mbalimbali.

Alikiri ugumu wa kukabiliana na 
magendo katika Kisiwa cha Pemba 
kutokana na jiografia yake ya ku-
wapo bandari nyingi ambazo siyo 
rasmi zinazotumiwa na wananchi na 
wavuvi kusafiri nje ya nchi.

‘’Kikosi cha KMKM tumejipanga 
kukabiliana na  magendo na uin-
gizaji wa bidhaa kwa kudhibiti 
bandari bubu ambazo ndiyo chanzo 
cha biashara     ya dawa za kulevya,” 
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Pem-
ba, Salama Mbarouk Khatib, alisema 
mchakato umeanza ikiwamo kuzi-
rasimisha baadhi ya bandari zilizopo 
Pemba ili kila huduma ya usafirishaji 
iwe inafuata utaratibu halali.

Alisema kitendo cha kurasimi-
sha bandari pia kwa kiasi kikubwa 
kitaiwezesha serikali kuingiza ma-
pato yanayotokana na shughuli za 
usafirishaji na uingizaji wa bidhaa 
mbalimbali.

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi akielekea katika nafasi yake baada ya kumaliza kuzungumza katika mkutano wa 
Ushirikiano kati ya Wanawake wa Mataifa ya Afrika na China katika Jimbo la Hunan, China jana. PICHA: IKULU

Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

TANI 25 za dawa za binad-
amu zimeteketezwa kisiwani 
Pemba kufuatia msako uli-
ofanywa na kubaini dawa hizo 
hazifai kwa matumizi ya bin-
adamu. Ofisa Mwandamizi wa 
Wakala wa Dawa na Vipodozi 
Pemba, Nassir Salum, alisema 
jana kuwa dawa hizo zilinaswa 
kufuatia msako mkali uliofany-

wa na kitengo cha ukaguzi wa 
dawa na kuzibaini katika se-
hemu mbalimbali, yakiwamo 
maduka ya dawa. 

Alisema dawa hizo zime-
patikana katika maduka ya 
dawa yanayomilikiwa na watu 
binafsi, akikumbusja kuwa ku-
uza dawa zilizopita muda wa 
matumizi ni kosa la jinai.

Ofisa huyo aliwataka wa-
miliki wa maduka ya dawa za 
binadamu kufuata sheria zina-

zowataka kuhakikisha wanau-
za dawa zilizopo katika muda 
wake halisi. Alisema kitengo 
chao kinasisitiza na kuwataka 
wamiliki wa maduka ya dawa 
za binadamu kuhakikisha wa-
nauza dawa zilizopo katika 
muda wake kwa ajili ya kulinda 
afya za binadamu.

Ofisa wa Idara ya Mazingira 
Pemba, Said Mbarouk, alisema 
kazi ya kuteketeza dawa zi-
lizopita muda wake ilifanyika 

huko Kwale, Wilaya ya Pujini, 
Pemba kwa siku mbili.

Alisema tahadhari zote zili-
chukuliwa wakati wa uteket-
ezaji wa dawa hizo, ikiwamo 
tahadhari za afya kutokana na 
hatari ya dawa kwa afya ya bi-
nadamu.

“Tumekamilisha kazi hiyo 
kwa siku mbili huko Kwale am-
bapo tahadhari zote za kiafya 
zimechukuliwa ili kulinda afya 
za binadamu,” alisema.  
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M
shindi wa mashindano ya Miss 
Tanzania mwaka 2006, mcheza 
filamu maarufu na mfanyabiashara, 
Wema Sepetu amejikuta akitokwa na 

machozi ya furaha, baada ya mashabiki wake 
wengi kumtumia meseji za faraja.

Hi ni baada ya staa huyo kusherehekea mi-
aka miwili ya kuzaliwa kwa mtoto wa mpenzi 
wake wa sasa Whozu.

Whozu ambaye ni msanii mwimbaji alizaa na 
mpenzi wake wa zamani Tunda, lakini kwenye 
chapisho hilo la picha, Wema alisimama kama 

mama kwa mtoto huyo kusherehekea pamoja.
Mashabiki wengi mitandaoni walionekana 

kuvutiwa na jambo hilo kuwa la heri na 
hawakusita kumwandikia Wema jumbe za 
kumfariji kwa kukosa mtoto kwa muda mrefu, 
na kwa jinsi alivyoonesha mapenzi yake kwa 
mtoto huyo licha ya kwamba si mama yake 
mzazi.

Akitoa shukrani zake kwa meseji za faraja al-
izotumiwa, alizidiwa na hisia na kusema kuwa 
anawaza tu Mungu angezisikia dua zao na 
kumjibu ombi lake la kupata mtoto, kwani ana 

hamu sana kumpakata mwanawe siku moja.
“Sina lolote maskini ya Mungu ila nina furaha 

mwenzenu, unaweza kosa vingi ila Mungu 
akaamua tu kukufariji kwa namna yake, faraja 
hiyo ninayo ninayo Alhamdulillah... Mungu 
nitunzie hii faraja yangu, ibakiee tu ” aliandika.

Katika mahojiano miezi michache iliyopita, 
Wema alitamka kuwa  bado hajachoka kupam-
bana kupata mtoto wake, licha ya kudangany-
wa na kuhadaiwa na wengi kuhusu dawa za 
kiasili ambazo hata hivyo hazijafua dafu kwa 
upande wake.



Mwimbaji wa muziki wa 
bongo fleva Anjelina George 
Kagusa maarufu kama 
Anjella amefichua kuwa 
kamwe hawezi kumsema 
vibaya Harmonize kwa 
kuvunja mkataba kwenye 
lebo ya Konde Music.

Anjella ambaye ana wiki 
moja na ushee toka aachie 
video ya Blessing, ikiwa ya 
kwanza toka atoke kwenye 
lebo hiyo alisema hawezi 
kusema ameonewa kwenye 
swala la Konde Music ku-
vunja mkataba na yeye kwa 
kuwa kilichosababisha mka-
taba uvunjwe kipo kwenye 

mkataba waliokubaliana 
kila upande.

“Mimi siwezi kusema 
kwamba wamenionea 
kwa sababu ishu ambayo 
ilisababisha kuvunjika ipo 
kwenye mkataba, hivyo 
ishu ya ugonjwa iko tofauti 
na haipo kwenye mkataba 
kwahiyo siwezi kusema 
kwamba nimeonewa”, 
alisema Anjelina.
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Na Adam Fungamwango
KAMA ulivyo msemo huo, ndiyo 

hicho hicho kilichopo kwenye filamu 
hii iitwayo ‘Mdomo.’

Ni filamu inayoonyesha jinsi mtu 
anavyoweza kuongea kitu kibaya 
kwa mtu mwingine, halafu baadaye 
kikamtokea na ingawa si yeye 
aliyesababisha, lakini kwa sababu 
alishawahi kuropoka, watu wanam-
hukumu kwa hilo.

Msemo huu wa ‘mdomo uliponzwa 
kichwa’, unafanana kabisa na ule 
anaosema ‘aliwazalo mjinga ndilo 
linalomtokea.’

Imechezwa na wasanii Omari 

Mbwela, Yassin Kilungi, Wise Kidaba, 
Ijumaa Makwesa, Abdallah Ally, 
Arafa Abdallah, Viola Akilimali, 
Mwajuma Salum, Aisha Bakari, Shuda 
Lukenze, Evord Severini, Queen Geo-
frey na wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha ujirani wa 
wakazi wawili wa kijiji fulani nchini, 
Mapui na mwenzake Mbwela.

Kila mmoja ana shamba lake, 
lakini la Mbwela lipo mbele zaidi 
ya Mapoi, hivyo wakitaka kulima 
ni lazima kwanza Mapoi asubiri 
kwanza Mbwela apitishe trekta kwe-
nye shamba la mwenzake likalime 
kwake, akimaliza ndipo Mapoi naye 

alime. Ni kwa sababu njia ya kupita 
trekta inapita shambani kwake 
kwanza.

Mwaka huo haikufanyika hivyo. 
Mapoi alilima kabla mwenzake 
hajapitisha trekta, Mbwela alivy-
oona hivyo hivyo na yeye akapitisha 
trekta kwenye shamba na mwen-
zake, mazao yote yakakanyagwa.

Ugomvi ukaanza kila mmoja 
akimuona mwenzake ni mkosefu. 
Ukaenda mbali zaidi mpaka kutishi-
ana maisha na kuuana kwa uchawi.

Kila mtu akarudi nyumbani kwake. 
Baada ya siku chache kila mmoja 
akaanza kuumwa. Waliumwa na kila 

mmoja akawa anamtuhumu mwen-
zake kuwa amemroga.

Ndugu wa pande mbili wakawa 
wanapishana na waganga na hospi-
tali kusaka tiba za ndugu zao, lakini 
wapi.

Kila mmoja akaenda kwa Mwe-
nyekiti wa Kijiji kwenda kushtaki 
ndugu yao walivyorogwa na mwen-
zake.

Hata hivyo, hakuna ndugu wa 
upande wowote aliyekuwa anajua, 
upande wanaoutuhumu nao kuna 
mgonjwa.

Kila upande ulijua wa kwao ndiyo 
anaumwa pekee. Mwenyekiti wa Kiji-

ji alibaini hilo baada ya wote kwen-
da kushtaki kwa nyakati tofauti.

Hali za Mapoi na Mbwela zikawa 
mbaya kiasi kwamba ndugu za 
pande zote mbili wakachukua panga 
ili kwenda kulipizana kisasi. Waka-
kutana njiani. Ukawa ugomvi. Kabla 
hawajaanza kupigana, akajitokza 
mzee mmoja jirani akaitwa Kopoka. 
Akawaambia hakuna yoyote kati ya 
hao aliyemroga mwenzake. Akasema 
yeye ndiye aliyewaroga wote wawili 
baada ya kusikia wanazozana kuhu-
su masuala ya shamba. Na alifanya 
hivyo kwa nia ya kuwashikisha 
adabu kuwa siku nyingine wasipende 
kuogea vitu ambavyo hawaviwezi 
kwa sababu mdomo uliponza kichwa. 
Atawapa dawa, wote wawili waka-
pona na kurejea kwenye hali ya 
kawaida.

BASI SAWA

Ustaa ulivyomfukuzisha Ustaa ulivyomfukuzisha 
shule Mr Blueshule Mr Blue

Anjelina bado amlinda Anjelina bado amlinda 
HarmonizeHarmonize

Mkali ya muziki wa singeli, Meja Kun-
ta amekiri kuwa ana tabia mbaya, huku 
akiomba Mungu mtoto wake aliyenaye 
na atakaowapata baadaye wasirithi 
tabia yake hiyo.

Meja kasema haelewi kwa nini, lakini 
amekuwa hapendi kuwa na mahusiano 
na mtu kwa muda mrefu, huwa inam-
chosha sana, na hiyo ameieleza kuwa 
ni tabia yake mbaya, anajua kuwa ni 
mbaya, lakini hawezi kuiacha.

“Nina tabia mbaya nyingi, lakini 
sipendi mtoto wangu niliyenaye na hata 
wanangu watakaokuja wasije kurithi. 

Kwanza kabisa nimekuwa sipendi 
mahusiano ya muda mrefu, nachukia 
sana mahusiano, siwezi kudumu na mtu 
muda mrefu, hiyo ni tabia yangu yaani, 
nimekuwa tu na hulka hiyo, yaani kukaa 
na mpenzi muda mrefu nachoka aaa, 
naona aaa, napenda mwanangu, aje 
aolewe mapema kwa sababu ni mtoto 
wa kike, napenda adumu na mumewe, 
lakini mimi baba yake du, hatari sana. 
Hata nikipata wa kiume napenda awe 
na mpenzi mmoja na hata akioa adumu 
naye,” alisema msanii huyo.

   

Mama wa mwigizaji filamu wa 
zamani, Steven Kanumba, Bi Flora 
Mutegoa, ameendelea kuelezea 
mlolongo wa matukio mabaya 
upande wake baada ya kifo cha 
mwanaye, akisema alitimuliwa 
kwenye nyumba akiwa kwenye 
msiba wa mwanaye kipenzi.

Hii si mara ya kwanza kwa 
mama huyo kudai kwamba alian-
za kuona maisha yanamuendea 
kombo baada ya kifo cha mwa-
nawe 2012 jijini Dar es Salaam 

na kueleza mlolongo wa visa na 
mikasa vilivyomkuta.

Katika mahojiano mengine 
miezi kadhaa iliyopita, alisema 
kuwa alizuiliwa kabisa kutumia 
picha za mwanawe baada ya kifo 
chake, akisema kuwa hakuwa na 
hatimiliki kwa sababu mwanawe 
alikuwa anajitoa katika kila kitu 
kwa ajili ya  kuwafurahisha watu.

Sasa amekuja na hii mpya kuwa 
tukio ambalo lilitokea wakati wa 
msiba wa mwanawe na liliimuu-

ma sana ni kutimuliwa kwenye 
nyumba ya kupanga wakati wa 
msiba wa mwanaye.

“Changamoto ni nyingi sana 
kwa mfano nilipata changamoto 
moja kubwa, sipendi kuiongelea 
lakini iliniumiza kimaisha. Mimi 
nilifukuzwa kwenye nyumba 
nikiwa kwenye msiba wa mwa-
nangu lakini nilimwambia Mungu 
ahsante, nikawaza mwanangu 
angekuwepo hili tatizo lingeisha,” 
alisema Bi Mutegoa.

Meja Kunta ana Meja Kunta ana 
tabia mbayatabia mbaya

Na Adam Fungamwango
KWA asilimia kubwa kipaji huwa hakirithishwi. Kipaji ni 

uwezo na karama inayotoka kwa Mungu kwenda kwa binad-
amu mmoja pekee. Hata hivyo mara chache hutokea, watoto 
kurithi vipaji vya baba zao. Hata hivyo ni lazima kutakuwa 
na utofauti. Mmoja wapo, baba au mtoto atakuwa juu kuliko 
mwenzake.

Pia hutokea mara chache ndugu wa kuzaliwa kuwa na kipaji 
cha aina moja. Wanaweza kuwa waigizaji, wanamuziki, wa-
choraji, au wanamichezo.

Mfano kwenye soka nchini Tanzania kuna Mbwana Samatta 
na ndugu yake Mohamed Samatta. Huko nyuma kulikuwa na 
ukoo wa kina Kihwelo. Mussa Kihwelo, Mwesa Kihwelo, Mtwa 
Kihwelo, Jamhuri Kihwelo, Muhehe Kihwelo na wengine, wote 
hao wakiwa ni wacheza soka.

Kulikuwa na Kitwana Manara, Sunday Manara na Kassim 
Manara. Kwa upande wa muziki hasa wa nje ya nchi kwa 
vijana wa sasa kuna mapacha waliounda kundi la P-Square 
ambao ni Peter Okoye na Paul Okoye.

Hapa Tanzania wanandugu ambao wamekuwa na vipaji vya 
muziki na kuwa maarufu sana tangu enzi za miaka ya ‘70 
mpaka sasa.

Familia ya kina Uvuruge
Kama Tanzania imewahi kupata wanamuziki wengi kutoka 

kwenye familia moja kama ilivyokuwa kina Kihwelo kwenye 
soka, basi ni ukoo wa kina Uvuruge.

Ni familia maarufu sana kwenye muziki wa dansi tangu 
miaka ya ‘70. Hao ni kina Jumanne Uvuruge, Khalfan Uvu-
ruge, Uruka Uvuruge, Maneno Uvuruge na Fadhili Uvuruge.

Ni wanamuziki wa familia ya wanamuziki wakubwa kabisa 
nchini, waliopata heshima kwa uwezo mkubwa wa kupigia 
bendi mbalimbali nchini.

Jumanne ndiye mtunzi wa wimbo maarufu sana nchini wa 
Safari Trippers ‘Georgina’ ambao hakuna  ‘live’ yoyote ya 
bendi itamaliza muziki bila kupiga wimbo huo.

Ali Kiba na Abdul Kiba
Naweza kusema kuwa familia hii imebarikiwa, kwani pamo-

ja na kwamba wote wawili wana uwezo mkubwa wa kucheza 
soka na ushuhuda watu huwa wanajionea kwenye tamasha 
la ‘team Kiba na team Samatta’ , lakini wote pia ni wasanii 
maarufu wa muziki wa bongo fleva.

Ali na Abdul kila mmoja anafanya kazi kivyake, kila mtu 
akitoa ngoma yake kwa wakati wake, na wamekuwa wakili-
tikisa soko la muziki wa kizazi kipya. 

Ezekiel Mazanda na David Mazanda
Hawa ni wanamuziki waliokuwa mapacha.  Wote walikuwa 

wanapiga gitaa la kati ‘rhythm’.
Waliwika sana mwanzoni mwa miaka ya ‘80 walikuwa kwe-

nye bendi mbili tofauti.
Ezekiel, alikuwa ni mwanamiziki wa bendi ya Urafiki Jazz, 

huku pacha mwenzake David akiwa ni mwanamuziki za bendi 
ya Bima Lee. Wote wamefariki dunia kwa nyakato tofauti.

Wilson Peter na George Peter
Ni wanamuziki ndugu ambao ni maarufu zaidi kwenye 

muziki wa dansi si Tanzania tu, bali Afrika Mashariki. Vi-
jana hawa Watanzania kutoka Hale mkoani Tanga, walikuwa 
wanamuziki wa Jamhuri Jazz Band, kabla ya kujiengua na 
kuunda bendi ya Arusha Jazz, baadaye ikavuka mpaka na ku-
ingia nchini Kenya ambako waliibadilisha jina la kuiita Simba 
Wanyika.

Wilson ambaye ni mkubwa, yeye ndiye alikuwa kiongozi, 
akipiga gita la solo, akiimba sauti ya kwanza, huku mdogo 
wake George ambaye aliimba sauti ya pili na ya tatu, sauti 
ambayo iliigwa na Tx Moshi William baadaye. 

Wakati Geogre akifariki mwaka 1992, kaka yake Wilson 
alifariki mwaka 1995, wote wakizikwa nchini Kenya.

James Kibosho na Martin Kibosho
Akina Kibosho ni wapiga drums maarufu sana nchini, 

wakiwa wamepitia bendi mbalimbali kama vile Extra Bongo, 
Twanga Pepeta na bendi mbalimbali za muziki wa dansi wa 
kisasa.

James na Martin Kibosho ambao ni mtu na mdogo wake, 
ni moja kati ya familia chache nchini ambazo zimetoa ndugu 
wenye kipaji cha aina moja na hadi leo wanaendelea na 
muziki kwenye bendi mbalimbali nchini.

WASANII, WANAMUZIKI 
NDUGU BONGO 

Mdomo: Uliponza kichwaMdomo: Uliponza kichwa

MAMA KANUMBA 
BADO HAJAMALIZA

FILAMU

Mmoja wa waanzilishi wa 
muziki wa kizazi kipya Mr Blue 
amefunguka kuwa ustaa ndiyo 
uliomfanya aache shule, baada 
ya kutoa ngoma zilizokubalika 
ikiwemo ‘Mapozi’, iliyotoka 
zaidi ya miaka 10 iliyopita.

Staa huyo ambaye jina lake 
halisi ni Sameer Rajab amese-
ma aliupata ustaa akiwa bado 
shule na kuwa bonge la tozi, 
hivyo hakuwa tayari kupigwa 
bakora mbele ya wanafunzi 
wenzake

“Kwakweli jambo lile lilin-
ishinda sababu nilikuwa nime-

shakuwa bonge la ‘brazameni,’ 
alafu niende shule kuchapwa 
bakora mbele ya wanafunzi 
alafu star, hicho ndicho kili-
chonifanya nisionekane tena 
yale maeneo na sikubahatika 
tena kurudi shule”, alisema.

Alikuwa akielekeza sababu 
zilizomfanya shule kuona 
ngumu, alisema alitoa ngoma 
hizo akiwa shule na kupata 
shoo mbalimbali nchini Bu-
rundi ambako alikaa mwezi 
mzima.

Aliporejea akiwa ameweka 
na dawa kichwani, huku 
mitaani akiwa ameshakuwa 
supastaa, alipokea barua ku-
toka shule iliyomtaka kwenda 
kujibu mashtaka ya kutoone-
kana shule kiasi cha mwezi 
mzima. Hakwenda tena.

mwisho
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KATIKA kile kinachoonekana 
kama kutoisumbua mahakama, 
Rapa Blueface amekiri mash-
taka ya kutoa bunduki kwenye 
gari la mtu, na kuondoa betri.

Blueface atawasilisha ombi 
lake rasmi Julai 3, mwendesha 
mashtaka Nick Portz alithibiti-
sha hilo na amesema jimbo la 
Nevada halitapinga hukumu 
ya majaribio wakati ombi hilo 
litakapowasilishwa rasmi.

Kulingana na hati za kisheria 
zilizopatikana na TMZ, Blue-
face alikuwa katika Klabu ya 
Euphoric Gentlemen’s huko Las 
Vegas mnamo Oktoba 2022, 
wakati mtu anayedaiwa kum-
piga risasi alionekana kufanya 
mzaha akimwambia huyo ana-
zungumza na wanawake katika 
gari bovu.

Wasanii maarufu nchini 
Marekani Dr. Dre na Angie 
Martinez ni miongoni mwa 
waburudishaji 31 ambao wa-
mechaguliwa tuzo ya  Holly-
wood Walk of Fame.

Kamati rasmi ya uteuzi ya 
Walk of Fame iliyojumuisha 
washindi wa zamani wa Walk 
of Fame  ilitangaza washindi 
wapya katika mkutano na 
waandishi wa habari.

Ellen K, mtangazaji maarufu 
wa redio ya KOST na mwe-
nyekiti wa kamati ya uteuzi 
ya Walk of Fame, alitangaza 
majina ya watu hao maarufu 
ambayo yatawekwa katika 
alama ya nyota.

“Kamati ilifanya kazi ya 
kubwa kuchagua watu hawa 
wenye talanta,” alisema.

Dr Dre kupewa 
hadhi Hollywood

 Blackface hatakagi 
usumbufu

KILA kukicha ni heri ya jana! 
Ndiyo hali inayomkuta rapa 
maarufu wa Marekani Kanye 
West, ambaye kila siku ni mtu 
wa majanga na hivi sasa anaka-
biliana na tuhuma nzito ya 
kumdhulumu mshikaji wake.

Alex Klein, mjasiriamali wa 
teknolojia ambaye alifanya kazi 
na rapa huyo ambaye wali-
kuja kutengana baada ya West 
kumsifu Hitler hadharani na 
kusababisha kutupiwa lawama 
ulimwenguni kote.

 “Tulikataa dola milioni 10. 
Kanye alikasirika sana,” amese-
ma Klein katika kipindi cha BBC 
The Trouble with Kanye.

Kulingana na Klein, ambaye 
alifanya kazi na West kati 
ya 2019 na 2022, matamshi 
yake ya hadharani ya chuki 
ni mkakati wa kisiasa na wa 
makusudi kudhulumu haki yake.

Ni Kanye West tena

Nicki Minaji 
kumbe ana utu

Rapa Nicki Minaj  anaonekana 
kuwa na moyo wa utu baada 
kusaidia gharama za masomo 
kwa kijana wa Chicago mwe-
nye umri wa miaka 14 ambaye 
alikamatwa na mama yake, 
Carlishia Hood, baada ya tukio 
la kupigwa risasi wiki kadhaa 
nyuma.

Hivi majuzi video iliibuka 
mtandaoni baada ya Hood ak-
ionekana  akishambuliwa vikali 
na mwanamume anayeitwa Jer-
emy Brown wakati wa mabis-
hano makali na kisha alimpiga 
risasi na kumuua .

Inasemekana alichukua hatua 
hiyo katika juhudi za kumlinda 
mama yake.

JUMAMOSI JULAI 1, 2023

MAJIBIZANO makali yanaendelea kati ya 
mwigizaji wa Ghana, Yvonne Nelson na rapa 
Sarkodie, ambayo yamejikita nani aliyesaba-
bisha mrembo huyo kuamua kutoa ujauzito.

Yvonne katika kitabu chake ameeleza jinsi 
mwanamuziki huyo alivyoshindwa kuwa-
jibika pale alipompa ujauzito na kusababisha 
kuchukua hatua ya kuutoa.

Mwigizaji huyo alifichua hayo katika kitabu 
chake kinachoitwa ‘I Am Not Yvonne Nelson’ 
kilichozinduliwa Jumapili, Juni 18, 2023.

“Sikuwa mimi pekee niliyehusika na hali 
hiyo, kwa hivyo nilimwita mtu ambaye mbe-
gu yake yenye nguvu ilikuwa imekuwa ndani 
yangu jina lake ni Michael Owusu Addo, 
mwanamuziki mashuhuri wa Ghana ambaye 
anajulikana zaidi kama Sarkodie,” alisema.

Lakini Sarkodie akijibu tuhuma hizo katika 
wimbo wake mpya, ‘Try Me ‘ uliotolewa juzi 
alidai alimwomba Yvonne Nelson kubaki na 
ujauzito huo ingawa hakuwa tayari kuwa 
baba.

Yvonne,Sarkodie 
hapatoshi
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HABARI KASKAZINI

Na Mwandishi Wetu,         
ARUSHA

RIPOTI mpya ya utafiti wa 
Vodacom Group, Vodacom, Sa-
faricom na Taasisi ya Nelson 
Mandela Foundation inaonyesha 
nyenzo za kidigitali na teknolojia, 
zina nafasi kubwa zaidi ya ku-
toa suluhisho la haraka na kwa 
gharama nafuu katika kutatua 
tatizo la uhaba wa walimu.

Imeelezwa kuwa teknolojia za 
kidijitali zinaweza kuwaungani-
sha walimu na wanafunzi wal-
ioko mbali na jamii, pia katika 
maboresho ya mifumo ya elimu 
ya kiafrika.  

Mkurugenzi Mkuu wa Voda-
com Group, Shameel Joosub, 
akizungumza jana wakati wa 
kuwasilisha ripoti hiyo, alisema 

utafiti huo unaonyesha kuwapo 
ongezeko kubwa la upatikanaji 
wa elimu barani Afrika, isipoku-
wa kuongezeka kwa upatikanaji 
wake haimaanishi ukuaji wa ub-
ora wa elimu inayotolewa. 

Alisema kukiwa na unafuu na 
uhakika wa uunganishwaji, ny-
enzo za kidigitali na teknolojia 
zinatoa suluhisho kwa gharama 
nafuu. Alisema kuwa ili kuka-
biliana na tatizo hilo, maboresho 
yaliyopendekezwa na ripoti hiyo, 
yatawawezesha vijana kuungan-
ishwa na wakufunzi wenye ujuzi 
wa hali ya juu na kuwasaidia kuy-
atumia masomo wanayojifunza 
kuwa maarifa yenye manufaa 
kwao.

“Tumeshuhudia hili kupitia 
miradi na programu zetu za 
elimu tunazoziendesha, zikilenga 

upatikanaji wa nyenzo za elimu 
bora, kuwezesha mtu kujifunza 
popote alipo. “Na namna bora ya 
elimu kwa walimu na wanafunzi 
kwa sehemu ya jamii za kiafrika 
ambazo zina rasilimali pungufu.” 
alisema Joosub.

Aliongeza kuwa taarifa ya 
utafiti inaangalia hali ya elimu ba-
rani Afrika kwa sasa, ikionyesha 
namna teknolojia za kidigitali na 
uunganishwaji, zikijumuishwa 
na mifumo thabiti, kuungwa 
mkono na serikali na wadau to-
fauti katika sekta, zinavyoweza 
kutumika kupunguza vikwazo 
vya elimu barani.    

Kwa mujibu wa Joosub, hiyo ni 
sehemu ya mpango wa uungan-
ishwaji wa shule kwa kushiriki-
ana na taasisi ya African Child 
Projects na Mfuko wa Mawasi-

liano kwa Wote (UCSAF), ambao 
unalenga kuzifikia shule 300 za 
umma nchini kote katika awamu 
ya pili.

Alibainisha kuwa mpaka sasa 
wanafunzi 600,000 wamenufai-
ka na mpango wa uunganishwaji 
wa shule nchini.

Katika hafla hiyo, Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu wa Taasisi ya Nel-
son Mandela Foundation, Prof. 
Verne Harris, alisema “upati-
kanaji wa elimu bora ni muhimu 
katika mapambano dhidi ya 
umasikini unaoweza kurithishwa 
kutoka kizazi kimoja kwenda 
kingine ikiwamo kuleta usawa.

“Taasisi ya Nelson Mandela 
siku zote inasisitiza namna gani 
elimu ni muhimu, sio kwa kuji-
tambua pekee bali pia kwa ku-
leta mabadiliko ya mtu binafsi 

na kubabidili mwelekeo wa jamii 
kuwa na usawa, haki na utu,” 
alisema.

Mtaalamu wa elimu mashuhuri 
wa kimataifa na miongoni mwa 
waandishi wa ripoti hiyo ya utafi-
ti, Prof. Jonathan Jansen, alisema 
“vikwazo hivi vinahusisha kila 
kitu kuanzia ukosefu wa nishati 
ya uhakika ya umeme, msaada 
wa uhakika wa kiufundi na upun-
gufu wa upatikanaji wa intaneti 
mpaka vikwazo vya lugha, ku-
tokuwapo kwa utulivu wa kisiasa 
na vikwazo vya kijamii. 

“Lakini kwa sera sahihi, mi-
undombinu na utayari katika 
uwekezaji, maboresho ya kidigi-
tali yanaweza kutoa fursa kwa 
vijana wa Afrika, kufurahia mus-
takabali wenye usawa, endelevu, 
na uliounganishwa,” alisema.

Halmashauri 
yashindwa 
kuzijibu hoja 
19 za CAG

Na Mary Mosha, MOSHI 

HALMASHAURI ya Wilaya Moshi 
mkoani Kilimanjaro haijajibu hoja 
19 kati ya 33 zilizoko katika taarifa ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) za mwaka wa 
fedha 2021/22.

Hayo yalibainishwa jana katika taar-
ifa iliyowasilishwa na Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa halmashauri hiyo, 
Amir Nyawaya, katika kikao maalum 
cha Baraza la Madiwani kilichofanyi-
ka kwa lengo la kujadili utekelezaji wa 
hoja za CAG na maagizo ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu na Seri-
kali za Mitaa (LAAC).

“Baada ya uhakiki wa majibu ya 
hoja za ukaguzi na utekelezaji wake 
uliofanyika mwezi Mei 2023, hali ya 
hoja za ukaguzi inaonyesha mwaka 
2019/20 hadi 2020/21 kulikuwa na 
hoja 12, hoja zilizofungwa tatu na hoja 
ambazo hazijafungwa ziko tisa.

“Na katika mwaka wa fedha 2021/22 
kulikuwa na idadi ya hoja 21, hoja zi-
lizofungwa mpaka sasa ni 11 na hoja 
10 hazijafungwa,” alifafanua.

Kutokana na hali hiyo, Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Kilimanjaro, Tixon 
Nzunda, alisema halmashuri hiyo 
inaongoza halmashauri zote saba za 
mkoa huo kupata hoja nyingi za CAG.

“Jielekekezi kujiimarisha zaidi ka-
tika mifumo ya ndani ya halmashauri 
na kutoa majibu ya hoja zote zilizo-
tolewa na CAG mapema ili hoja hizo 
zifungwe,” aliagiza.

Awali Mkaguzi wa Nje wa Hesabu za 
Serikali Mkoa wa Kilimanjaro, Anold 
Kishimbo, alisema kasi ya ufuatiliaji 
wa menejimenti kuhusu mapende-
kezo ya CAG ni ndogo, akiwataka 
kuongeza kasi ili hoja hizo zisikutwe 
katika mwaka mwingine wa fedha.

Utafiti mpya wabaini mbinu kuukabili uhaba wa walimu 

Mapato ‘kiduchu’ yamshitua RC 
Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA 

M
APATO ‘kiduchu’ 
yanayokusanywa 
katika Halmashauri 
Wilaya ya Monduli 

tofauti na makisio ya maku-
sanyo ya ndani, yamemshtua 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella.

Kiongozi huyo pia amesh-
tukia kuwapo mchezo mchafu 
wa baadhi ya wanaokusanya 
mapato, kuchezea mfumo wa 
ukusanyaji mapato.

Mongella alieleza kushtush-
wa kwake na hali hiyo jana 
wakati wa kikao maalum cha 
Baraza la Madiwani kilicho-
jadili utekelezaji wa taarifa za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) na 
maagizo ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Hesabu na Serikali 
za Mitaa (LAAC).

“Mkurugenzi hali ya ukusan-
yaji wa mapato siyo mzuri ka-

tika Halmashauri ya Monduli. 
Lakini pia kuna mchezo wa 
kuchezea mfumo wa ukusan-
yaji mapato.

“Hali hii ndiyo inayosababi-
sha hata vikao vya halmashau-
ri kutofanyika kwa miezi mita-
tu, huku kukiwa na madeni ya 
posho za vikao,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, Mon-
gella alimwagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Monduli, Happyness 
Laizer, kusimamia kikamilifu 
ukusanyaji wa mapato kwa ajili 
ya kutekeleza miradi ya maen-
deleo badala ya kutegemea ru-
zuku ya serikali kuu.

“Haiwezekani mtegemee 
ruzuku za kutoka serikali kuu 
wakati huku mnachezea mfu-
mo wa ukusanyaji mapato,” 
alionya.

Mongella pia aliagiza kila 
Diwani asimamie miradi kika-
milifu iliyoko katika kata yake 
kwa kuwa miradi hiyo siyo ya 
halmashauri wala mkuu wa 

mkoa.
Kuhusu malalamiko ya Mwe-

nyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Issac Copriano, maarufu Ka-
dogoo, kutokubali kikao hicho 
kiendelee kwa madai kuwa 
amewekewa makabrasha 
mezani asubuhi, yeye na madi-
wani wake, Mongella alikiri 
kuyapokea.

“Malalamiko yako Kadogoo 
nimeyapokea na nimekuelewa 
vizuri. Ninakuomba uwe na 
amani, lakini pia ninakuomba 
uridhie kikao kianze tupitie 
hoja za CAG, kwa sababu ni 
wajibu wetu kuhakikisha Mon-
duli inasonga mbele kwa saba-
bu ni wilaya yenye historia ya 
kipekee,” alisema.

Awali Kadogoo alisema 
hayuko tayari kuruhusu kikao 
hicho kiendelee kwa sababu 
hana uelewa wowote wa ajen-
da zitakazojadiliwa na madi-
wani wake kwa kuwa  maka-
brasha ya vikao aliwekewa 
mezani asubuhi.

“Siko tayari kuendesha kikao 
ambacho ajenda zake sijazipi-
tia, wala sizifahamu maana nil-
ipewa taarifa za kikao kupitia 
simu ya kiganjani.

“Kibaya zaidi, nilimwita 
mkurugenzi asubuhi hii ili 
tujadili hizi ajenda akakaidi. 
Nikamtuma Ofisa Utumishi, 
Jenifer Mapembe, amwite 
akakaidi. Mkuu wa Wilaya 
akamwita akasema anakwen-
da hospitalini, lakini cha ajabu 
sasa hivi ameingia kwenye ki-
kao.

“Sisi Wamasai hatupendi 
dharau dharau. Ni bora nikau-
kosa udiwani na Uenyekiti wa 
Halmashauri kuliko kudha-
rauliwa.

“Na kama nina upungufu, 
ninaomba niambiwe upun-
gufu wangu, lakini siyo kudha-
rauliwa. Nilikuwa mwenyekiti 
wa kipekee, ambaye ninatetea 
sana maslahi ya watumishi 
lakini sasa itabidi nibalike,” 
alisema.

Kaimu 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Halmashauri 
ya Wilaya 
ya Muheza, 
mkoani Tanga, 
Emigidius 
Kasunzu 
(kulia)  aki-
kabidhi rasmi 
ofisi hiyo 
kwa Mkuru-
genzi Mtend-
aji mpya wa 
Halmashauri 
hiyo, Dk.  
Jumaa Mhina   
wilayani humo 
juzi. PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...
Msemo  ‘nyama ya ulimi’ ulianzia hapa
Na Adam Fungamwango

H
UKO nyuma tuliwahi 
kuweka hadithi ya 
mapokezi ‘ulimi ul-
iponza kichwa’, ambao 

ulianzisha misemo ya ‘utakiona 
cha mtema kuni, inayotumiwa 
hadi kwenye kizazi cha sasa.

Tuliona jinsi mtu mmoja 
anayejishughulisha na kazi ya 
kukata kuni akiitwa ‘mtema kuni’ 
alipokwenda porini siku moja 
kusaka kuni za kuja kuuza kijiji-
ni, lakini alikutana na mti ambao 
alipotaka kuukata ukamuomba 
msamaha, lakini ukawa unase-
ma ‘ulimi uliponza kichwa.’

Ilikuwa ni ajabu kwa ‘mtema 
kuni’, hivyo akarejea kijijini na 
kuwaambia watu vimbwanga 
alivyovipata akiwa porini siku 
hiyo.

Habari hiyo pia ikamfikia 
mfalme, akamwita ‘mtema kuni’ 
ambaye maana yake ni ‘mkata 
kuni’, na kumuuliza kama habari 
hizo ni sahihi? Alipojibu ndiyo, 
mfalme akamuonya kuwa yeye 
hasumbuliwi, akikuta vingi-
nevyo amfanye nini? Kwa kuji-
amini akasema akatwe kichwa.

Walipofika porini kwenye mti 
ule haukuongea. Siku nzima 
walishinda hapo, lakini wapi. 
Mfalme akaamuru ‘mtema kuni’ 
akatwe kichwa mara moja. Wal-
inzi walipotekeleza agizo lile, 
kiwiliwili kilipotenganishwa na 
kichwa, mti ulianza kuongea 
maneno yale yale aliyoyasikia 

jigambo ya mfalme yalimfanya 
mwanamke aishi kinyonge, aka-
konda baada ya mwezi tu na siha 
yote ikapotea.

Masikini ambaye alimchukua 
mke wa mfalme aliondoka asu-
buhi kuhemea akimpa maneno 
matamu na ya faraja mwanamke 
ambayo hajawahi kuyasikia pop-
ote pale. Mwezi mmoja baadaye 
pamoja na shida zote, akane-
nepa na kuwa mzuri zaidi ya al-
ivyokuwa kwa mfalme, licha ya 
mavazi duni.

Mfalme kuona hivyo alimfuata 
masikini na kumuuliza ni chaku-
la gani anachowalisha hawa wa-
nawake? Akajibiwa ni nyama ya 
ulimi.

Mfalme akamchukua kwa ngu-
vu mkewe wa zamani aliyempa 
masikini, na yeye akamuachia 
wa kwake aliyemchukua.

Akapiga marufuku wauza 
mabucha wote kwenye himaya 
yake kumuuzia nyama ya ulimi 
masikini, badala yake wapeleke 
kwake tu.

Akawa na kazi ya kumlisha 
mkewe nyama ya ulimi, akimlazi-
misha hata kama ameshiba. Mke 
akakumbusha wema na faraja 
aliyokuwa akiipata kwa masikini. 
Mwezi tu akakonda hata ukimtu-
pia mbwa hamli.

Mke wa masikini alirudi 
kwenye hali yake ya zamani. 
Akanawiri kuliko mwanzo. Hii 

ilimuuma mfalme. Akaamuaru 
wauza mabucha wote wakamat-
we kwa madai wanamuuzia 
masikini nyama ya ulimi kinyem-
ela.

Halafu akaamuru masikini 
na mkewe waletwe mbele yake. 
Akawaita wauaji wake wakiwa 
na majambia. “Haya niambie, ni 
kitu gani unachofanya kinasaba-
bisha hawa wanawake wanawiri 
na kuwa na furaha. Awali ulini-
danganya kuwa nyama ya ulimi, 
nimefanya hivyo lakini sikupata 
matokeo mazuri, leo niambie 
ukweli, sivyo nakukata kichwa.” 
Akang’aka mfalme.

“Samahani mtukufu mfalme, 
nilivyosema nyama ya ulimi siku-
maanisha nyama hii ya buchani. 
Ila ni maneno mazuri ya furaha 
na faraja. Mwanamke anataka 
apendwe, abembelezwe, asiki-
lizwe, adekezwe hata kama una 
hali duni vipi, ataishi kwa furaha 
na amani na kunawiri.” Masikini 
akamjibu kwa unyeyekevu.

Ndipo akili ya mfalme ilipo-
funguka. Akaamuru kuachiwa 
kwa wauza bucha wote, akam-
simika masikini kuwa Waziri 
Mkuu kutokana na hekima na 
busara zake akiona zitamsaidia 
kwenye majukumu yake. Hapo 
ndipo msamiati ‘nyama ya ulimi’ 
lilipozaliwa, ikiwa na maana ni 
‘maneno matamu.’

Tuma meseji 0716 350534

Leo tutaangalia hadithi ny-
ingine ya mapokeo, iliyozaa 
msemo wa ‘nyama ya ulimi.’ Ni 
hadithi inayomhusu mfalme wa 
himaya moja na masikini.

Aliishi mfalme mmoja kwenye 
nchi moja, lakini kwenye himaya 
yake pembeni ya mji aliishi masi-
kini, aliyekuwa anapata riziki 
yake kwa kwenda mjini kufanya 
vibarua vya kulipwa kwa siku na 
kurejea kwenye kijumba chake 
kibovu.

Mfalme alikuwa na mkewe, 
ambaye hakuwa na siha nzuri, 
lakini alionekana mrembo kwa 
sababu ya kujipamba na vito vya 
thamani na dhahabu.

Mke wa masikini hakuone-
kana mrembo kwa macho ya 
kawaida, lakini alionekana kuwa 
na siha nzuri. Walinzi wa mfalme 
walipita siku moja na kum-
shangaa mke wa masikini alivy-
okuwa ana siha njema.

Wakaenda kumwambia 
mfalme ambaye naye alipokuja 
kuthibitisha, alimwambia masi-
kini wabadilishane. Masikini 
akawa na mashaka, akimwambia 
mke wa mfalme hawezi kuishi 
kwenye kijumba kibovu na kula 
chakula anachokula yeye. Neno 
la mfalme ni amri, mwisho wa 
siku wakabadilishana.

Mke wa masikini alivyochuku-
liwa na mfalme alifika kwenye 
himaya na kuanza kusimangwa 
kwa maneno mbalimbali ya 
‘kula chakula ambacho hujawahi 
kukila tangu kuzaliwa.’ Maneno 
ya masimango, kashfa na ma-

marehemu siku hiyo, ‘ulimi ul-
iponza kichwa.’ Licha ya mfalme 
na watu wote kusikitika, la-
kini jamaa alikuwa tayari ame-
shauawa. Ndipo msemo ‘ulimi 
uliponzwa kichwa’ na ‘utakiona 
cha mtema kuni’, ulipozaliwa.

Malkia

MfalmeMasikini
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Na Faustine Feliciane

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la 
Mpango wa Chakula (WFP) limeika-
bidhi Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi vifaa vya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) vyenye 
thamani ya Sh. milioni 44.

Vifaa hivyo vinajumuisha kompy-
uta, printa na mashine ya kudurusu 
ambavyo vimekabidhiwa katika ofisi 
ndogo ya wizara iliyopo jijini Dar es 
Salaam.

Mkurugenzi na Mwakilishi Mkazi 
wa WFP, Sarah Gordon-Gibson alika-
bidhi vifaa hiyo jana na kupokewa na 
Mkurugenzi wa Huduma za Wakim-
bizi wa Wizara, Sudi Mwakibasi kwa 
niaba ya serikali.

Akizungumza mara baada ya ku-
vipokea, Mwakibasi alisema vifaa 
hivyo vitatumika katika idara anay-
oisimamia . Vitaongeza ufanisi, hasa 
wa TEHAMA.

“Tunawashukuru WFP kwa 
utekelezaji wa maombi yetu, vifaa 
hivi tulikuwa tunavihitaji sana kwa 
ajili ya kuongeza ufanisi katika idara 
yetu,” alisema Mwakibasi.

Alisema shirika hilo limekuwa 
mshirika mzuri wa serikali ambapo 
mbali na kutoa chakula kwa wakim-
bizi waliopo kambini nchini, wame-
kuwa wanafanya mambo mengine 
ya ziada na kuisaidia serikali.

“Kule katika kambi za wakimbizi 
kumekuwa na amani kwa sababu ya 
uhakika wa chakula kutoka WFP, la-
kini wamekwenda mbali zaidi, kwa 
sasa wanatoa elimu ya matumizi 
bora ya ardhi kwa wakimbizi,” alise-
ma.

Mwakibasi alisema kutokana na 
elimu hiyo, wakimbizi saa wameku-
wa wakizalisha chakula.

Mkurugenzi wa WFP, Sara alisema 
wataendelea kushirikiana na Tan-
zania katika kuhakikisha wakimbizi 
wanakaa kwa amani na kupata ma-
hitaji yao muhimu.

“Tumekuwa na programu nyingi 
za kusaidia wakimbizi, tutaendelea 
kufanya kazi kwa karibu na Tan-
zania, vifaa hivi tulivyokabidhi leo 
( jana) tunaamini vitasaidia katika 
utendaji kazi wa wizara hii kuwahu-
dumia wakimbizi waliopo hapa Tan-
zania,” alisema Sarah.

WFP yasaidia 
vifaa vya 
TEHAMA wizarani

Na Christina Mwakangale

KAMISHNA wa Madini, Ab-
dulrahman Mwanga, amewa-
karibisha wawekezaji wa ndani 
na nje ya nchi kuwekeza nchi-
ni, hususan katika kuongeza 
mnyororo wa thamani wa ma-
dini na vito.

Mkoani Dar es Salaam jana, 
Mwanga alitembelea Banda la 
Madini, akimwakilisha Katibu 
Mkuu Wizara wa Madini, Kheri 
Mahimbali, katika Maonesho 
ya 47 ya Kimataifa ya Biashara 

Dar es Salaam (DITF).
Alisema Tanzania inafanya 

vizuri katika uwekezaji husu-
san eneo la utafiti na uchimbaji 
wa madini, ingawa katika kuy-
achakata na kuwa tayari kwa 
kuuzwa. “Tumefanya vizuri 
sana katika uwekezaji, hasa ka-
tika uchimbaji na kufanya utafi-
ti. Sekta ya Madini ni muhimu 
na inachangia kwa asilimia 50 
katika fedha za kigeni nchini, 
hivyo fursa za uwekezaji zipo, 
tunawakiribisha wawekezaji 
wa ndani na nje ya nchi,” alise-

ma Mwanga.
Alimtaka kila Mtanza-

nia achangamkie fursa ya 
uwekezaji kupitia sekta hiyo, 
ikiwamo katika viwanda vido-
go vya madini kwa kuwa kuna 
mahitaji ya huduma tofauti 
kama vile chakula, malazi na 
elimu. Mkurugenzi Mwenza 
wa Kampuni ya TanzaKwanza, 
Francis Mlacha, alisema kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tan-
zania (TanTrade), wameandaa 
kituo kimoja cha kuonyesha 

bidhaa zitokanazo na madini.
“Lengo la kuwa na kituo ki-

moja katika Banda la Madini 
ni kuwapa unafuu watembel-
eaji kwenye maonesho haya, 
kupata huduma ya sekta hii 
kwenye kituo hiki. Pia kuhakik-
isha maonesho haya hayaishii 
kuonesha bali kunakuwa na 
jukwaa la biashara la madini.

“Matarajio ni kukutanisha 
wafanyabiashara wa nchini na 
soko la nje, ili kuongeza fursa 
kwa wafanyabiashara sekta 
hii,” alisema Mlacha.

Kamishna wa madini aita wawekezaji madini na vito

Wanawake walivyotikisa mitihani ya CPA 
Na Joseph Mwendapole

MATOKEO ya mitihani ya 
Shahada ya Juu ya Uhasibu 
(CPA), yanaonyesha wanawake 
wameongoza kwa idadi kubwa 
kulinganisha na  wanaume wal-
iofaulu mitihani hiyo.

Matokeo hayo yalitangazwa 
jana na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 
wa Hesabu (NBAA), Prof. Sylvia 
Temu. Waliofaulu ni 394.

Alisema matokeo hayo yali-
idhinishwa hivi karibuni na 
bodi ya wakurugenzi iliyoketi 
Juni 27. Kati ya watahiniwa 394 
waliofaulu, wanawake ni 199 
sawa na asilimia 50.5 na wa-
naume ni 195 sawa na asilimia 
49.5.

Alisema idadi hiyo inafanya 

jumla ya watahiniwa wali-
ofaulu mitihani ya CPA kufikia 
12,547 tangu mitihani hiyo 
ianze nchini mwaka 1975.

Mwenyekiti huyo alisema 
mitihani hiyo ilifanyika katika 
vituo 12 vya mitihani vilivyopo 
Tanzania Bara na Zanzibar. Ili-
husisha watahiniwa katika hat-
ua ya kwanza na ya pili katika 
ngazi ya cheti cha utunzaji wa 
hesabu.

Alitaja hatua hizo kuwa 
ni ATEC 1 na ATEC 11 zenye 
masomo manne kila moja na 
ngazi ya taaluma. Alisema kati 
ya watahiniwa 394 waliofuzu 
na kutunukiwa cheti cha Taal-
uma ya Juu ya Uhasibu (CPA 
T) wengi wao wametoka vyuo 
mbalimbali. Watahiniwa 89 
walitoka Chuo Kikuu cha Dar 

es Salaam (UDSM). Prof. Temu 
alisema watahiniwa 68 wana-
toka Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha (IMF), 66 walitoka Chuo 
Kikuu Mzumbe, 50 wametoka 
Chuo cha Uhasibu Tanzania na 
18 wametoka Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM).

Alisema jumla ya watahiniwa 
waliosajiliwa ni 6,837 wakati 
505 hawakufanya mitihani hiyo 
kutokana na sababu mbalimba-
li. Kati ya watahiniwa wote wal-
iofanya mitihani, wanawake ni 
3,112 na wanaume ni 3,220.

Prof. Temu alisema kwa 
upande wa cheti cha utun-
zaji wa hesabu (ATEC), wata-
hiniwa 43 wamefaulu mtihani 
wa ngazi hiyo na idadi hiyo 
inafanya jumla ya watahiniwa 
waliofaulu mitihani hiyo tangu 

kuanzishwa kwake mwaka 1991 
kufikia 4,285.

Aliwapongeza waliofaulu vi-
zuri mitihani yao na kuwataka 
ambao hawajafuzu, wasikate 
tamaa. Waongeze bidii zaidi ka-
tika masomo yao ili wafanye vi-
zuri zaidi katika mitihani ijayo 
ya bodi. 

Aliwashauri kutumia vy-
ema vitabu vilivyotayarishwa 
na bodi katika kujiandaa kwa 
mitihani yao na kusoma vitabu 
vingine vya ziada ili kuongeza 
ufahamu zaidi katika masomo 
yao.

Kiongozi huyo pia alisema 
NBAA inaendelea kuboresha 
mitaala    yake ya masomo. 
Itaanza    kutumika kuanzia 
muhula wa mitihani wa No-
vemba 2024.

India yaombwa kushiriki kukuza uchumi wa bluu
Na Halfani Chusi

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
Afrika Mashariki, Balozi Dk. Sam-
wel Shelukindo, ameiomba Seri-
kali ya India ishirikiane na Tan-
zania kukuza sekta ya uchumi wa 
bluu ambayo ni moja ya vipaum-
bele vya serikali.

Kiongozi huyo aliwasilisha 
maombi hayo juzi katika Mku-
tano wa 10 wa Tume ya Pamoja 
ya Ushirikiano katika Masuala ya 
Uchumi, Ufundi na Sayansi kati 

ya Tanzania na India, uliofanyika 
kwa njia ya mtandao.

“Ninapendekeza Serikali ya In-
dia ianzishe ushirikiano na Tan-
zania katika kuendeleza sekta ya 
uchumi wa bluu, hususan uvuvi 
wa bahari kuu, uendelezaji wa 
viwanda vya kusindika samaki, 
utafutaji na uokoaji na utengen-
ezaji wa boti,” alisema Balozi Dk. 
Shelukindo. 

Aliitaja India ni mshirika 
mkubwa na muhimu wa Tanza-
nia katika sekta mbalimbali kama 
za biashara, uwekezaji, uende-

lezaji wa miundombinu, ulinzi,      
elimu na elimu ya ufundi.

Alisema India ni nchi ya tatu 
kwa kufanya biashara na Tan-
zania, ambapo takwimu zilipo 
zinaonyesha      kuwa biashara 
kati ya nchi hizo           mbili kwa 
mwaka 2021/22         ilikuwa na 
thamani ya Dola za Marekani bil-
ioni sita.

Aliongeza kuwa India ni moja 
ya nchi tano zinazoongoza kwa 
uwekezaji nchini kwa kuwa na 
miradi yenye thamani ya Dola 
za Marekani bilioni 3.68, huku 

takwimu za Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania zikionyesha nchi hiyo 
kwa mwaka 2021/22 imean-
dikisha miradi 630 iliyotoa ajira 
mpya zaidi ya 60,000.

Katibu huyo pia aliishukuruu 
India kwa kutoa misaada mbal-
imbali nchini katika maeneo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
sekta ya maji.

Alisema Tanzania inathamini 
mchango wa India kwa kutoa 
mikopo ya masharti nafuu ya 
Dola za Marekani bilioni moja 
kwa ajili ya kuendeleza miradi ya 

maji ambapo mwezi Juni, 2022, 
kampuni sita zilisaini ujenzi wa 
miradi ya maji yenye thamani 
ya Dola milioni 500 kwenye miji 
28 itakayofaidisha zaidi ya watu 
milioni sita, ujenzi wake utakapo 
kamilika.

Wajumbe wa Mkutano huo 
ambao walikuwa Makatibu 
Wakuu wa Wizara, Naibu Maka-
tibu Wakuu au wawakilishi wao 
walipendekeza maeneo mapya 
ya ushirikiano na India katika 
sekta za kilimo, TEHAMA, maji, 
michezo na utamaduni.

Mwanafunzi wa 
kidato cha nne 
Shule ya Sekondari 
Kerezange, ji-
jini Dar es Salaam, 
Jacqueline Jairo, 
akichangia hoja 
kwenye kikao cha 
bunge la wananchi 
lililoandaliwa na 
Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP), 
Kivule jana, kwa 
ajili ya kujadili ba-
jeti kuu ya serikali 
kama imezingatia 
mrengo wa kijinsia. 
PICHA: SABATO 
KASIKA



KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PANGANI EDWARD MBUNGU 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari aina ya TOYOTA 
LITEACE yenye usajili namb: 
T144 DXD, CHASSIS NAMBA: 

KM850003221 na ENGINE 
NAMBA: 7K03221. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

IRI/IRI/RB/221156/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo KIHONDA
Wilaya ya  MOROGORO

Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na.   39/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
 HASSAN  SAID MWAIPOPO wa MAZIMBU MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YA L I YO T O L E WA  NA ASHA HASSAN MWAIPOPO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  03
Mwezi 07  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 30 mwezi 06 mwaka 2023

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MBEYA
KITUO CHA MWANJELWA MKOA WA MBEYA

SHAURI LA MADAI NA.12/2022
SABINA NDUNGURU……………..MDAI

MKURUGENZI W M/S ALOMSHA…MDAIWA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

KWA:MKURUGENZI WA M/S ALOMSHA WA VETA-MBEYA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ya kukazia 
hukumu,unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii tarehe 06/07/2023,saa 2:30 asubuhi 
kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni 
siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta 
ushahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa 
hapo juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini,mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya 
wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama hii 
leo tarehe 27/06/2023.

HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA MWANZO

MWANJELWA
MBEYA
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TANGAZO

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SEBASTIAN BENEDICT 
LYANDER anatangaza kupotea 

kwa kadi ya gari aina ya 
TOYOTA CAMI yenye usajili 

namba T935 BMX, CHASSIS 
NAMBA: J122E007676 na 

ENGINE NAMBA: K3EAA7676 
.kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi. POLISI TAARIFA: 

DAR/URA/RB/105945/2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SEBASTIAN BENEDICT 
LYANDER anatangaza kupotea 

kwa kadi ya gari aina ya 
TOYOTA CAMI yenye usajili 

namba T935 BMX, CHASSIS 
NAMBA: J122E007676 na 

ENGINE NAMBA: K3EAA7676 
.kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi. POLISI TAARIFA: 

DAR/URA/RB/105945/2023

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042,  DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari  Motomoto  

usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku

3 FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 632 

OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late 

PRISCA LEONARD NG’ODA
and

In the Matter of Application for letters of 
administration by

MAKUMBUSHO MWAPOLOLO MWABWAGILO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above-named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of probate (or letters of 
administration) is made to the above-named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 19 day of July, 2023.
Dated at DAR ES SALAAM this 21 day of June, 2023.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

WEMA FREDRICK OJODE anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S.1590-0025 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia MWERA VISION SEKONDARI mwaka 
2012. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/TAB/RB/219693/2023.

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha CHAMWINO

Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na.   14/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
HAMAD SAIDI KIONE wa MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA SHAIBU HAMAD KIONE

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  18
Mwezi 07  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 28 mwezi 06 mwaka 2023

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

KUPOTELEWA 
NA VYETI

NEEMA HUSSEIN anatangaza kupotea kwa cheti cha 
kidato cha nne chenye index namba S1153/0043 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia 
BUSERESERE SECONDARY SCHOOL mwaka 2013 na 
cheti cha CHUO CHA UALIMU chenye usajili namba 
E0628/0091 kilichotolewa na RICHRICE TTC mwaka 
2016. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MWA/NY/RB/202021/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA NYAMAGANA

RUFAA YA MIRATHI NO. 07/2023
JULIANA MAGESA……….MLETA RUFAA

DHIDI YA 
SINGI MAGESA…………. MJIBU RUFAA

KUITWA SHAURINI
SHAURI LA RUFAA LIMEPANGWA KUSIKILIZWA 
MNAMO TAREHE 05/07/2023 SAA 02:00 ASUBUHI 
UNAARIFIWA KUJA KUSIKILIZA SHAURI 
LILILOFUNGULIWA DHIDI YAKO.
ZINGATIA KWAMBA KUTOKUFIKA KWAKO TAREHE 
HIYO, SHAURI LITAANZA KUSIKLIZWA BILA WEWE 
KUTAARIFIWA TENA, NA MAAMUZI KUTOLEWA.
IMETOLEWA KWA MKONO WANGU NA MHURI WA 
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 20/06/2023.

HAKIMU MKAZI MKUU
MAHAKAMA YA WILAYA YA NYAMAGANA

MWANZA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause 
No. 60 of 2023

In the matter of the Estate of the late 
JACKSON MALESA MALINDILA of MKONZE 

within Dodoma Region
And

In the matter of the application for letters of 
administration by ANJELINA MGALAI LÁZARO 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 163) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of letters of 
Administration is made to the above named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 3  Day of  JULY, 2023
Date at Dodoma  this  20 day of MAY , 2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No. 64 of 2023
In the matter of the Estate of the late 
IVAN GASPERY MAVIKA  of  Nkuhungu 

within Dodoma Region
And

In the matter of the application for letters of 
administration by JOSEPHINE JACKSON 

CHIGWALA AND MARYGOLD MAURILIYO MAVIKA  

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 163) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of letters of 
Administration is made to the above named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 3 Day of  JULY, 2023
Date at Dodoma  this  30 day of MAY, 2023.
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picha za mtu huyo, nikipata video ya 
CCTV ya hapo tu Uwanja wa Ndege, basi 
nitakuwa na uhakika kama ni yeye au 
si yeye. Kama ni yeye basi hawezi tena 
kuwa siku hiyo hiyo yupo Mwanza. Mtu 
mmoja hawezi kuishi sehemu mbili kwa 
siku moja.”

**************************************
Eddy alitabasamu. Mtu mwenyewe 

ni yule yule. Aliyekuwa kwenye picha 
aliyoipata na yule aliyemuona kwenye 
kamera ya CCTV ni huyo huyo. “Kazi 
nzuri.” Akajiambia mwenyewe. Nadhani 
pia akamwambia na Maria.

Alimuona mtu huyo alishuka kwenye 
ndege, akipita kwenye sehemu zote ana-
zotakiwa kupita CCTV ya nje ikampokea 
na kumuonyesha akienda moja kwa 
moja hadi kwenye taxi moja inayopaki 
maeneo hayo hayo ya Uwanja wa Ndege 
ya Julius Nyerere.

Alichokuwa akikiangalia ni video iliyo-
durufiwa na Maria kama alivyomuagiza. 
Maria alimtumia video hiyo kwenye 
email. Hakutaka kutumia njia nyingine 

ya mtandao kwa kuhofia kuvuja. Alikuwa 
ameifungua na kuitazama.

Alibonyesha batani ya kusimamisha. 
Alisimamisha eneo ambalo namba za 
taxi hiyo zinaonekana vizuri. Akatwaa 
kalamu yake na kuziandika kwenye 
karatasi yake pembeni.

Halafu akabonyeza tena batani ya kue-
ndelea kuitembeza. Aliiangalia tena na 
tena hadi aliporidhika na kila kitu. “Ni 
yeye.” Akajiambia.

Sasa kazi iliyobaki kwake ni kuanza 
kumpeleleza mtu huyo. Na si kumpele-
leza kwa kumfuata na kumkamata la ha-
sha. Hakuna ushahidi wowote unaoonye-
sha kuwa ni ndiye muuaji. Ukimkamata 
na kumpeleka mahakamani anakushin-
da mapema tu asubuhi. Hata Eddy mwe-
nyewe mpaka sasa hawezi kuthibitisha. 
Alichokuwa anakitafuta awali ni majina 
ya watu mbalimbali aliyoyauliza kimtego 
kutoka kwa mjomba wa marehemu Tessy. 
Halafu katika upembuzi yakinifu alivuti-
wa na kuanza kufuatilia jina la mmoja 
wapo. Je alikuwepo Dar siku ambayo ina-
daiwa mauaji yanafanyika? Kilichoone-

E
ddy alimuachia kazi hiyo bosi 
wake na alimpata mmoja am-
baye alikuwa amelipwa na 
matajiri waliokuwa wanataka 

kumzuia asiende kukomesha tukio moja 
la wananchi kunyang’anywa ardhi yao 
na kupewa mwekezaji feki.

Rashid alikuwa amemletea taarifa 
kuwa yule msafiri aliyepanda ndege ku-
toka Mwanza kwenda Dar aliwaambia 
wenzake kwamba anabaki huko kwa 
sababu alikuwa amepata mpenzi. Na 
akakodi chumba namba 210 kwenye Ho-
teli ya Kangaroo.

Na katika uchunguzi kwenye hoteli 
hiyo ilionekana walilala watu wawili 
mtu na mpenzi wake na aliondoka ke-
sho yake jioni. Jina la mtu huyo ndiyo 
lile lile ambalo Eddy analo mkononi. 
Alitabasamu. Akamsifia jamaa kwa kuwa 
mtaalam wa kuficha ushahidi.

“Mtu huyu huyu mmoja, alibaki 
Mwanza wakati wafanyakazi wenzake 
wanarejea kazini Dodoma baada ya ku-
maliza semina. Akalala Mwanza kwenye 
hoteli ya Kangaroo, akiwa na mpenzi 
wake hadi kesho jioni akaondoka kure-
jea Dodoma na basi. Lakini mtu huyo 
huyo ndiye anaambiwa siku hiyo alipan-
da ndege asubuhi kuja Dar es Salaam na 
kesho yake jioni akaonekana Uwanja 
wa Ndege wa Julius Nyerere akielekea 
Dodoma. Akajikuta akiona kabisa kuwa 
hachezi na mtu wa kawaida. Japo si 
kivile, lakini ni mwerevu na mjanja.

Akainua simu na kumpigia Maria.
“Samahani Maria, leo nina kazi nyingi 

sana, naomba unisaidie kitu kimoja tu.”
“Kipi?”
“Kuna utata kidogo kuhusu hii inshu 

ya yule jamaa yetu wa Mwanza kuja Dar. 
Naona fanya kila njia unipatie video ya 
CCTV kamera siku hiyo anayoshuka ku-
toka huko, na kesho yake wakati anaon-
doka.”

“He, mchumba kwani huniamini siku 
hizi?”

“Hahahahaha, nakuamini, ndiyo 
maana nilikupa mume, nisingekuamini 
nisingempa mtu yeyote, matatizo yangu 
ningebaki nayo, ila ndugu yangu huyu 
mtu ni mjanja, tarehe hiyo ambayo in-
aonyesha kashuka huko, kuna taarifa 
nyingine kuwa alikuwa yupo Mwanza 
na akalala kwenye hoteli moja mpaka 
kesho yake asubuhi..”

“Wala haina tatizo Eddy kesho jioni 
nakutumia, sasa na huko Mwanza ume-
fanya mchakato wa kupata CCTV kam-
era kama amelala kweli?” Maria akauliza.

Eddy akaangua kicheko.
“Unasikia Maria kwa sababu ninazo 

“Kuna 
utata kidogo 
kuhusu hii 
inshu ya yule 
jamaa yetu wa 
Mwanza kuja 
Dar. Naona 
fanya kila njia 
unipatie video 
ya CCTV kam-
era siku hiyo 
anayoshuka 
kutoka huko, 
na kesho yake 
wakati anaon-
doka.”

Maiti kwenye kiroba-15

HADITHI
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba 
moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu na 
kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita vichochoroni na kama hajaonekana anautupa 
mzigo na kuendelea na safari yake. Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. Akinamama wakiangua vilio. Viungo 
vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka na waokota chupa za 
kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, wakihisiwa kuwa huenda 
mmoja wao au zaidi kuhusika na mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo hadi mwisho kujua mkasa mzima 
ulivyokuwa.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) kana ni kwamba hakuwepo. Kwa ku-

jiongeza alimuuliza Maria, mfanyakazi 
wa Uwanja wa Ndege ambaye alivunja 
kitendawili kwa kumletea jina la mtu 
huyo kuwa aliwasili Dar es Salaam 
na ndege kutoka Mwanza. Kwa nini 
Mwanza wakati anafanya kazi Dodoma 
kama alivyoambiwa awali? Ikaonekana 
alikwenda kwenye semina. Hata hivyo 
ikaonekana aliwadanganya wenzake 
kuwa anabaki Mwanza, lakini akapan-
da ndege kuja Dar. Kwenye hoteli ya 
Kangaroo kuna mwanaume amelala 
na demu, akaandika jina la huyu jamaa 
aliyetoroka kuja Dar.

Kwa hili pekee, Eddy alijua kabisa 
kuna jambo ambalo si la kawaida. 
Kama alikuja Dar kwa nia nzuri kwa 
nini adanganye? Kwanza kwa nini asir-
udi na wenzake Dodoma halafu aka-
panda ndege kuja Dar? Kwa nini aliwa-
danganya wafanyakazi wenzake kuwa 
anabaki Mwanza? Ni ukweli usiop-
ingika kuwa aliyekuja Dar ndiye yeye 
na aliyelala Mwanza ni mtu mwingine 
aliyeamua kuandikisha jina lake. Kwa 
nini aandikishe jina lake? Eddy aligun-
dua kuwa kulikuwa na nia ovu.

“Huyu si mtu mzuri, inabidi afua-
tiliwe. Amemtengeneza mtu Mwanza 
na kumpeleka kwenye hoteli ya Kan-
garoo, akatumia jina lake ili ionekane 
yeye alibaki huko, ili hata upelelezi 
ukifanyika ionekana siku ya mauaji ali-
kuwa Mwanza. Halafu yeye akapanda 
ndege kuja Dar. Kufanya nini? Na siku 
aliyokuja ndiyo mjomba wa Tessy 
anasema mpwa wake hakuonekana.” 
Akajiambia Eddy.

Kwa asilia nyingi tu, Eddy alianza 
kuwa na wasiwasi kuwa huyu ndiye 
muuaji wa Tessy. Atampata vipi? Usha-
hidi ataupata na kuukusanya vipi ili 
dunia iamini?

Alichofikiria tangu mwanzo hi hicho 
hicho kuwa siyo kumpeleleza yeye, ni 
kuanza kupeleleza nyendo zake siku 
hiyo alipotua Dar kutoka Mwanza. Ali-
ishia kuondoka na Taxi ambalo tayari 
Eddy alikuwa ameshainakili namba 
yake.

“Nitaanza kwa dereva taxi huyu, 
hapa nitaanza sasa kufuata nyayo moja 
baada ya nyingine za muuaji wa Tessy, 
ili kujua kama alimuua kwa mkono 
wake, alitumia watu, kwa nini alimuua 
kinyama kiasi hicho, na sababu ni nini? 
Wakati huo wote atakuwa akikusanya 
ushahidi ili ukipelekwa mahakamani 
asichomoke. Kazi ya mwisho ni kumtia 
mbaroni.”
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Na Adam Fungamwango

MSHAMBULIAJI wa FC Saint Eloi Lu-
popo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, George Mpole, amesema kwa sasa 
klabu yoyote inayomuhitaji inapaswa ku-
fanya mazungumzo na klabu yake hiyo 
kwa kuwa bado ana mkataba nayo.

Mpole ambaye aliuzwa na klabu yake 
ya Geita Gold kipindi cha dirisha dogo la 
usajili mwezi Desemba mwaka jana, alise-
ma alipofika huko alikuta Ligi Kuu nchini 
humo ikiwa imesimamishwa na Mamlaka 
za Serikali, hivyo hajawahi kucheza mechi 
yoyote ya mashindano zaidi ya zile za 
kirafiki tu.

“Hizi taarifa kuwa kuna timu zimenisajili 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara si za kweli, 
kwa sababu mimi nina mkataba wa mwa-

ka mmoja na Lupopo, ila kama kweli kuna 
klabu inanitaka izungumze na viongozi 
wangu, wavunje mkataba mimi sina wasi-
wasi kazi yangu ni mpira tu, bahati mbaya 
sana ni kwamba niliposajiliwa ile kufika 
tu Congo ligi ikasimama, sijaelewa wala 
kufuatilia sana sababu ni nini, lakini hadi 
leo haijachezwa, walikuwa wanacheza 
michuano ya Kombe la Shirikisho, ilibidi 
wawe wanatafuta mechi za kirafiki kwa 
ajili ya kuwaweka fiti tu wachezaji,” alise-
ma Mpole.

Aidha, alibainisha kuwa mfumo wa 
Congo na Tanzania ni tofauti, kwani huko 
wachezaji hawawekwi kambini kama 
huku, badala yake unapaswa ujiongoze 
mwenyewe.

“Kule nimekuta kitu kingine tofauti, 
wachezaji wanakaa majumbani tu, siyo 

kama huku, unajiweka fiti mwenyewe 
kwa sababu mpira ni kazi yako, hawata-
rajii ukafanya mambo mengine tofauti na 
ukifanya hivyo namba yako itachukuliwa 
na unaweza ukapoteza kazi kabisa, kule 
wachezaji wengi ni wazuri na wanai-
taka namba muda wote, na hata kwenye 
mazoezi ya ‘Gym’ unajilipia mwenyewe, 
wanaamini wewe unacheza soka na un-
alipwa, kwa hiyo utajitunza mwenye siyo 
kama huku muda wote watu wapo kam-
bini,” alisema Mpole.

Kabla ya kuelekea Kongo, Mpole ali-
husishwa kutakiwa na vigogo wa soka 
nchini, Simba, Yanga na Azam, kwa sasa 
anahusishwa kutakiqwa na timu iliyo-
panda daraja ya Tabora United (zamani 
Kitayosce). 

KMC KUTUMIA BILIONI 
MOJA KWENYE USAJILI Na Abdallah Mataka

BODI ya ligi kuu Tanzania Bara 
(TPLB) imesema msimu ujao 
wataendelea kuwa wakali kwa 
klabu zote zitakazovunja sheria na 
kanuni zilizowekwa.

Alisema kila msimu wanajipanga 
kusimamia kanuni na hawata-
muogopa au kumuhurumia mtu au 
klabu yoyote itakayoenda kinyume 
na kanuni hizo.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kasongo alisema msimu ujao ha-
wataangalia miundombinu pekee 
bali wataingia mpaka ndani ya 
klabu kuhakikisha zinaajiri watu 
wenye sifa ambao watasimamia 
na kufanya shughuli za klabu kwa 
weledi ili ziweze kutoka hapo 
zilipo kwenda kwenye mafanikio 
zaidi.

Kasongo alisema kuwa msimu 
ulioisha walijikita zaidi katika 
kufungia miundombinu ambayo 
ilikuwa haitoi nafasi kwa timu 
kucheza mpira vizuri kutokana 
na ubovu hususani sehemu ya 
kuchezea (Pitch). “Ni kweli msimu 
uliopita tumefungia viwanja vingi, 
lakini msimu ujao tutakuwa wakali 
zaidi kuliko tulivyokuwa katika 
msimu uliopita, tumeongeza wigo 
zaidi wakusimamia, hatutasimamia 
miundombinu tu, tutaangalia timu 
za vijana katika klabu, je eneo la 
utawala lina watu sahihi ambao 
wanatosha kuwepo katika timu 
husika”, alisema Kasongo.

Kasongo: Msimu ujao 
tutakuwa wakali zaidi

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC imesema kuwa imepan-
ga kutumia Sh. Bilioni moja kwa ajili ya usa-
jili wa wachezaji kuelekea msimu ujao wa 
ligi kuu na hawatasajili wachezaji ‘makapi’.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Ofisa Habari wa klabu hiyo, Christina Mwa-
gala amesema kiasi hicho kimetengwa kwa 
ajili ya kusajili wachezaji bora, wenye uwe-
zo mkubwa kwa ajili ya kuifanya klabu hiyo 
kuwa tishio msimu ujao.

“Tutafanya usajili mkubwa sana, Mkuru-
genzi wetu Mama Hanifa Selemani Hamza, 
ametenga kiasi cha Shilingi bilioni moja 

kwa ajili ya kufanya usajili, na kwa nini am-
etenga kiasi hicho, ni kwa sababu mikakati 
yetu ni kuona msimu ujao wa 2023/24 tu-
nakwenda kwenye nchi ya ahadi, maisha 
magumu tulioyapitia kwa misimu miwili 
iliyopita haikuwa rafiki kwetu, lazima tu-
fanye usajili wa maana,” alisema Mwagala. 

Aidha, alisema wachezaji ambao 
wameshindwa kufanya vyema kwenye 
klabu zao wasitarajie kuchukuliwa na KMC, 
kwani hawataki tena wachezaji wa aina 
hiyo kwa sababu wamewafelisha kwa kiasi 
kikubwa katika misimu miwi iliyopita. 

“Kwa pesa hizi   KMC hatusubiri 
wachezaji makapi, sijui nani kaachwa 
ndiyo tuende kumsajili, msimu huu hatu-

chukui wachezaji ambao wameshindwa 
kufanya vizuri walikotoka, badala yake tut-
asajiliwachezaji wenye viwango vya juu na 
wapo tayari kuwavunjia mikataba kwenye 
klabu zao na kuwasajili,” alisema.

KMC kwenye Ligi Kuu msimu ulioisha ili-
shika nafasi ya 13 baada ya kukusanya poin-
ti 23 na kujikuta ikienda kucheza mchezo 
wa ‘Play Off’ dhidi ya Mbeya City kuwania 
kubaki Ligi Kuu msimu ujao.

Msimu mzuri zaidi ya KMC ulikuwa wa 
2018/19 ilipomaliza kwenye nafasi ya nne 
ya msimamo ikikusanya pointi 55 na ikaf-
anikiwa kucheza Kombe la Shirikisho Af-
rika.

Brasibendi ya Jeshi la Wananchi (JWTZ) ikitumbuiza wakati wa  Mahafali ya 60 ya  Elimu ya watu wazima yaliyofanyika jijini 
Dar es Salaam  jana. PICHA: JUMANNE JUMA.

Mpole ataka timu ziongee na FC Lupopo

KMKM yapambana 
kupata timu ya wanwake

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa mabingwa wa soka 
Zanzibar, KMKM umesema umeanza 
mchakato wa kusaka timu yao ya 
wanawake ili kukidhi kanuni za 
leseni za vilabu za Shirikisho la 
Soka Afrika, CAF.

Mwezi uliopita CAF iliwajulisha 
wanachama wake wote kuhakikisha 
vilabu vya ligi kuu vinavyoshiriki 
michuano ya CAF zinakuwa na 
timu za wanawake ili kupata leseni 
yakushiriki  michuanmo hiyo.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
tibu wa KMKM, Sheha Mohammed 
alisema uongozi wa timu hiyo wapo 
mbioni kuipata timu hiyo ya wa-
nawake ili kukidhi mahitaji ya CAF.

Alisema kwakuwa KMKM ni timu 
ya taasisi hivyo maamuzi ambayo 
yataamuliwa na viongozi wa timu 
hiyo yatapelekwa moja kwa moja 
kwa uongozi mkuu wa KMKM ili 
kuona timu hiyo ya wanawake 
inapatikana.

“Muda wowote kuanzia sasa tut-
aitangaza timu yetu ya wanawake, 
tupo kwenye hatua za mwisho 
kabla ya kuitangaza,” alisema Mo-
hammed.

Katika hatua nyingine, Katibu 
huyo alisema klabu hiyo itaanza 
maandalizi yake mapema ya kush-
iriki michuano hiyo ya kimataifa.

===



JURRIEN TIMBER SAFI
BEKI wa Uholanzi, Jurrien Timber mwenye umri 

wa miaka 22 anatazamiwa kufanyiwa uchunguzi wa 
kimatibabu na Arsenal baada ya kukubaliana ada ya 
awali ya euro milioni 42na Ajax. (De Telegraaf )

TORRES AWANIWA
KLABU ya Aston Villa imekubali mkataba wa pau-

ni milioni 35 kumsajili beki wa Hispania, Pau Torres 
mwenye umri wa miaka 26 kutoka Villarreal. (Guard-
ian)

RICE NA ARSENAL
KLABU ya West Ham bado inasubiri Arsenal ku-

wasilisha mpango wa malipo unaokubalika kwa un-
unuzi wa pauni milioni 105 wa kiungo wa kati wa Eng-
land, Declan Rice mwenye umri wa miaka 24. (Sun)

CAICEDO ANUKIA CHELSEA
CHELSEA inashinikiza kufikia makubaliano na 

Brighton kuhusu usajili wa Moises Caicedo, huku kiun-
go huyo wa kati wa Ecuador mwenye umri wa miaka 
21, akiwa tayari amekubali maslahi binafsi. (Fabrizio 
Romano)

HARNANDEZ KUTUA PSG
MLINZI wa Bayern Munich na Ufaransa, Lucas Her-

nandez mwenye umri wa miaka 27 yuko mbioni kuha-
mia Paris St-Germain. (Fabrizio Romano)

VEIGA MBADALA WA MOUNT
KIUNGO wa kati wa Celta Vigo, Gabri Veiga mwenye 

umri wa miaka 21 ametambuliwa na Chelsea kama 
mbadala bora wa kiungo wa kati wa England anayek-
wenda Manchester United, Mason Mount mwenye 
umri wa miaka 24. (Standard)

TORRES AFIKIRIWA
KLABU ya Aston Villa inafikiria kumnunua kwa 

mkopo winga wa Barcelona na Hispania, Ferran Tor-
res mwenye umri wa miaka 23 na chaguo la kum-
nunua la euro milioni 25. (Mundo Deportivo)

LOFTUS-CHEEK SAFI MILAN
KIUNGO wa kati wa zamani wa England, Ruben Lof-

tus-Cheek mwenye umri wa miaka 27 yuko nchini Ita-
lia kukamilisha uhamisho wa kudumu kutoka Chelsea 
kwenda AC Milan. (Standard)

LUKAKU AKATAA
MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu 

Lukaku mwenye umri wa miaka 30, amekataa ofa ya 
pili kutoka kwa klabu ya Saudi Arabia Al-Hilal - yenye 
thamani ya pauni milioni 45 kwa mwaka. (Gazzetta 
dello Sport)

JEBBISON AVUTIWA
KLABU za Juventus, Borussia Dortmund na Bayer 

Leverkusen zinanavutiwa na mshambuliaji wa Shef-
field United, Daniel Jebbison mwenye umri wa miaka 
19. (90min)

MARTINEZ ATAKIWA
MANCHESTER United na Chelsea zote zinamtaka 

mlinda mlango wa Aston Villa kutoka Argentina, Emil-
iano Martinez mwenye umri wa miaka 30. (Football 
Transfers)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United 
imefikia makubaliano na Chelsea 
kumsajili, Mason Mount, kwa mu-
jibu wa ESPN.

United italipa pauni milioni 55 
za awali na nyongeza nyingine ya 
pauni milioni 5.

Vyanzo viliiambia ESPN kwamba 
bonasi kwenda kwa Chelsea “zinat-
egemea sana” mechi na mafanikio 
ya Mount kule Old Trafford.

Vyanzo vya habari viliongeza 
kuwa, kwa kuwa Mount yuko likizo 
kwa sasa, uchunguzi wake wa mat-
ibabu unapangwa kufanyika wiki 

ijayo.
Klabu hizo mbili zimeafikiana 

baada ya Chelsea kutaka awali pau-
ni milioni 70 kumuuza mchezaji 
huyo wa kimataifa wa England na 
United wameshuhudia ofa za pauni 
milioni 40 na 50 zikikataliwa hapo 
awali.

Mount mwenye umri wa miaka 
24 alitarajiwa kuingia mwaka wa 
mwisho wa mkataba wake pale 
Stamford Bridge na mazungumzo 
kuhusu mkataba mpya yalivurugi-
ka. 

Yeye atakuwa mchezaji mpya 
wa kwanza wa kocha Erik ten Hag 
msimu huu wa joto.

Mount anaondoka Chelsea akiwa 
amecheza mechi 195 katika klabu 
yake hiyo ya utotoni. 

Alikuwa sehemu ya timu il-
iyoshinda Ligi ya Mabingwa Ulaya 
chini ya kocha Thomas Tuchel 
mwaka 2021.

Mount atakuwa sehemu ya kikosi 
cha Ten Hag kwa ajili ya ziara ya 
kujiandaa na msimu mpya nchini 
Marekani, itakayoanzia New York 
Julai 20.

Anaweza kucheza mechi yake ya 
kwanza ya United katika mechi ya 
kirafiki dhidi ya Leeds United mjini 
Oslo Julai 12.

   Imefikia makubaliano na Chelsea ya kulipa pauni 
milioni 55 na baadae kuongeza..

Jumamosi Julai 1, 2023
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YAMNASA MOUNT



 LONDON, England 

ARSENAL imefikia 
makubaliano ya uhamisho wa 
beki wa Ajax, Jurrien Timber, 
kwa mujibu wa 90minutes.

Washikabunduki hao tayari 
wamethibitisha kumsajili Kai 
Havertz kutoka Chelsea wiki 
hii kwa dili la thamani ya zaidi 
ya pauni milioni 65, huku waki-
wa wamekubali uhamisho wa 
rekodi ya England na West 
Ham kwa Declan Rice ambaye 
atajiunga nao kwa pauni mil-
ioni 105.

Ofa ya ufunguzi ya Arsenal 
ya euro milioni 35 kwa Timber 
ilipungukiwa na bei ya Ajax ya 
ya euro milioni 60.

90minutes inaelewa kuwa 
ada ambayo imekubaliwa 
itaifanya Arsenal kulipa euro 
milioni 42 ya awali, ikiongez-
wa kwa euro milioni 5 katika 
nyongeza.

Maslahi binafsi tayari yame-
kubaliwa na kambi ya Timber 
na sasa inaweza kufungua njia 
ya kukamilika kabla ya wik-
endi.

Inaonekana tumaini kuu la 

Timber anayecheza upande 
wa kulia ni kwamba atache-
za sambamba na Oleksandr 
Zinchenko.

Huku rekodi ya Rice ikiwa 
tayari kuthibitishwa, dili la 
Timber litamweka nafasi ya 
10 kwenye orodha ya muda 
wote ya ada ya uhamisho iliyo-
lipwa zaidi ya Arsenal, mbele 
ya Alexis Sanchez, Shkodran 
Mustafi na Granit Xhaka, lakini 
chini ya Mesut Ozil, Gabriel Je-
sus, Thomas Partey na Alexan-
dre Lacazette.
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Jurrien Timber mali ya Arsenal

NEW YORK, Marekani

K
OCHA mpya wa Inter Miami, Gerardo “Tata” Martino 
amesisitiza kwamba yeye na wachezaji wajao waliosajiliwa 
Lionel Messi na Sergio Busquets hawajenda huko kama 
“likizo.”

Martino alitangazwa kuwa bosi mpya wa Miami Jumatano, am-
bapo anatazamiwa kuungana tena na Messi na Busquets, ambao 
awali aliwafundisha Barcelona.

“Tulipozungumza na Leo, jana ( juzi) nilizungumza na Sergio, tu-
lizungumza kuhusu kufika ili kuwa na mafanikio, kushindana na 
kushindana vyema,” alisema Martino wakati wa mkutano wake na 
waandishi wa habari.

“Hii inatokea kwetu hata kwa viwango vya kibinafsi, wakati 
mwingine watu wanaweza kudhani kuja Marekani ni kama likizo... 
wanasoka ambao watakuja hapa ni kwa ajili ya kushindana.”

Mapema mwezi huu, Messi alitangaza uamuzi wake wa kujiunga 
na Miami, ambayo ilifuatiwa na habari za wiki jana kwamba ki-
ungo Busquets pia atajiunga na klabu hiyo ya Ligi Kuu ya soka ya 
Marekani, MLS. 

Martino aliwafundisha wachezaji wote wawili wakati wa uongozi 
wake kule Barcelona kutoka mwaka 2013 hadi 2014, pamoja na 
Messi katika ngazi ya kimataifa na Argentina kuanzia mwaka 2014 
hadi 2016.

Martino ambaye anarejea MLS baada ya kuiongoza Atlanta Unit-
ed katika misimu ya 2017 na 2018, alisema mazungumzo na Miami 
yalianza kabla ya mikataba ya wachezaji wote wawili.

“Nilianza mazungumzo kabla ya kusajiliwa kwa Messi na Bus-
quets,” alisema kocha huyo raia wa Argentina. 

Pamoja na kuwasili kwa nyota huyo wa kimataifa na bingwa wa 
Kombe la Dunia la 2022 kwa MLS, Martino alisema Messi mwenye 
umri wa miaka 36 anaweza kusaidia zaidi kuhamasisha ukuaji wa 
soka nchini Marekani.

“Nimesoma kwamba wachezaji wa NFL na NBA wanazungumza 
juu ya hali hii, ambayo inaonekana kuwa nadra sana,” alisema. 

“Ninaamini kwamba MLS ina mageuzi ya mara kwa mara na mi-
fano ni wachezaji wa soka wa Marekani ambao wanacheza Ulaya, 
na katika timu nzuri sana za Ulaya. Tayari kuna mchakato ambao 
umeanza.”

MARTINO: 
MESSI, 
BUSQUETS 
HAWAJAJA 
MIAMI LIKIZO

LONDON, England

TIMU ya Al-Nassr ya Saudi 
Arabia inaripotiwa kuwa na shaka 
juu ya uhamisho wa Hakim Ziyech 
kutoka Chelsea, kwa mujibu wa 
Mail Sport.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Morocco ni mmoja wa wachezaji 
kadhaa ambao wanawaniwa 
na Klabu za Sau Arabia wakati 
wanaendelea na harakati zao za 
kusajili wachezaji kutoka Ulaya.

Chelsea hadi sasa imeshuhu-
dia Edouard Mendy akikamilisha 
uhamisho wa kwenda Al-Ahli, 
Kalidou Koulibaly kwenda Al-Hilal, 
na N’Golo Kante kuondoka kama 
mchezaji huru na kujiunga na Al-
Ittihad, huku Ziyech na Pierre-Em-
erick Aubameyang nao wakitajwa 
kuwa njiani.

Mahusiano mazuri ya The 
Blues hao na wajumbe kutoka 
kwa Klabu nne zinazomilikiwana 
Mfuko wa Uwekezaji wa Umma 
wa Saudia yalivutia uchunguzi 
fulani kutokana na uwekezaji wa 
hazina ya utajiri katika Clearlake 
Capital.

Ziyech amekuwa na shida kwa 
dakika wakati wa msimu uliopita 
pale Chelsea, licha ya kuonesha 
kiwango cha kuvutia akiwa na 
Morocco kwenye Kombe la Dunia 
la 2022 nchini Qatar.

Mchezaji huyo mzaliwa wa 
Uholanzi anaaminika kufanyiwa 
uchunguzi wa kimatibabu wa kla-
bu hiyo uliobaini matatizo ya goti, 
jambo ambalo limezua wasiwasi 
kuhusu kuhamiaa kwa timu hiyo 
ambayo yupo Cristiano Ronaldo.

Tatizo kama hilo hapo awali lili-
tambuliwa na Paris Saint-Germain 
wakati wa kumnunua mchezaji 
huyo kwa mkopo wakati wa diri-
sha la Januari.

Uhamisho huo hatimaye 
haukufaulu kutokana na suala la 
kiutawala muda mfupi kabla ya 
tarehe ya mwisho kwa upande wa 
Chelsea, ambayo ilizidisha kufad-
haika kwa Ziyech wakati msimu 
unamalizika.

Katika mashindano yote, Ziyech 
alifunga mabao 14 na kusajili 
asisti 13. 

Ziyech mambo 
magumu kwenda 
Uarabuni

***
***
Mwisho. 

N***

***
===
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YANGA KUTANGAZA 
USAJILI WA KUSHTUA 

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa klabu ya Yanga umewa-
taka wanachama na mashabiki wa timu 
hiyo kujiandaa kupokea taarifa za usajili 
wa kushtua ambao utaifanya kuendelea 
kutamba katika soka la Afrika.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kamwe 
amesema jana kuwa  Juma lijalo, wa-
nachama na mashabiki wa klabu hiyo 
watapokea taarifa nzuri za usajili na 
mambo mengine ya maendeleo ya klabu 
hiyo ambayo yataendelea kutikisa.

“Baada ya kumtangaza kocha mpya 
Miguel Gamondi, hatua inayofuata ni 
kwenda kwenye uzinduzi wa jezi am-
bazo tutazivaa kwa msimu ujao wa 

mashindano na baada ya hapo ni kuanza 
kutambulisha majembe mapya ambayo 
yataitumikia Yanga kwa msimu ujao, hivi 
ninavyoongea ‘thank you’ bado hazijai-
sha tunatembeza kwanza hizo, halafu 
tunazindua jezi baada ya hapo sasa kazi 
ya kuleta wachezaji wapya inaanza,” 
alisema Kamwe.

Alisema kuwa wachezaji watakaosa-
jiliwa si tu kwamba watakuja kuitu-
mikia na kuipa Yanga mataji, lakini pia 
wataiongezea thamani klabu hiyo am-
bayo ni Mabingwa wa Tanzania Bara na 
Kombe la FA.

“Wananchi wajiandae kupokea 
wachezaji wa mpira kwelikweli ambao 
viongozi wamewaongeza kwa ajili ya ku-

saka mafanikio ya msimu ujao, kwa hiyo 
wasiwe na wasiwasi, uongozi wao una-
fanya kazi kwa weledi mkubwa, wakae 
wakijua wiki ijayo itakuwa ni ya furaha 
sana kwao tunakwenda kufanya mambo 
makubwa sana na nawahakikishia wiki 
itaanza na moto itamalizika na moto,” 
alisema Kamwe.

Alisema pia wiki ijayo watakwenda 
kuingia mikataba na makampuni mbal-
imbali yatayoidhamini klabu hiyo kwa 
msimu ujao wa mashindano yote.

Klabu hiyo itaanza msimu mpya ikiwa 
na Kocha mpya baada ya kuachana na 
aliyekuwa kocha wake, Nasreddine Nabi 
ambaye hakuongeza mkataba baada ya 
ule wa mwanzo kumalizika.

Bondia Karim Mandonga akiwasili kwenye banda la Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo alipotembelea banda hilo 
jana kwenye maonesho ya 47 ya Kimataifa Sabasaba yanayoendelea katika viwanja vya Mwalimu Julius Nyerere,  Dar 
es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Dodoma Jiji yamwongeza mkataba Medo

Kocha Yanga 
apangua ratiba

Simba: Tutamuaga 
Mkude Simba Day

waliruhusiwa wakaja na kuagwa 
kwa heshima,” alisema Ahmed.

Alisema maamuzi ya kuhudhuria 
tamasha hilo na kupokea heshima 
yake ipo mikononi mwa mchezaji 
huyo na uongozi wake mpya.

Mkude ndiye aliyekuwa mchezaji 
mkongwe zaidi ndani ya klabu ya 
Simba baada ya kuhudumu kwa 
kipindi cha miaka 13 akitokea timu 
ya vijana.

Katika hatua nyingine, Ahmed 
alisema wanasubiri kalenda mpya 
ya mashindano ya Shirikisho la 
soka nchini (TFF) ili kujua lini hasa 
wataanza maandalizi ya msimu 
mpya.

“Hatuwezi kusema ni lini tutain-
gia kambi au kufanya maandalizi 
ya msimu wa 2023/24 hadi hapo 
tutakapopata kalenda yaTFF ya 
msimu ujao, maana unaweza kuingia 
kambini Julai hii kumbe ligi inaanza 
Septemba, tunasubiri TFF wakisha-
toa kalenda yao tu na sisi tunaanza 
sasa maandalizi yetu na ndio hapo 
tutajua tunaenda kuweka kambi 
wapi japo taarifa za awali tutaenda 
Uturuki,” alisema Ahmed.

Pia Ahmed aligusia suala la kiungo 
wao Sadio Kanoute ambapo alisema 
nyota huyo bado yupo sana ndani 
ya kikosi cha timu hiyo baada ya 
kutoonekana muda mrefu hasa 
katika michezo ya mwisho ya ligi 
msimu uliopita.

“Tukumbuke mkataba wa Kanoute 
umebaki mwaka mmoja na yupo 
sana Simba, wachezaji ambao 
wamemaliza mkataba na wako 
katika mazungumzo ya kumuongeza 
ni Shomari Kapombe na Moham-
med Hussein ambao muda wowote 
wataongeza na kusalia ndani ya 
kikosi cha Simba na kucheza Super 
League “ alisema Ahmed.

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

kutwaa mataji yote ya ndani kama ilivyo 
msimu  2022/23 Yanga ilipo twaa ma-
kombe matatu ya Ngao ya Jamii, Ligi Kuu 
Tanzania Bara na Kombe la Shirikisho la 
Azam Sports.

“Tunamsubiri kocha wetu aje, juku-
mu lote la usajili liko chini yake na hata 
maandalizi yetu yapo chini yake,” alise-
ma Kamwe.

Alisema katika eneo ambalo wapo 
makini ni la maboresho ya kikosi na 
wanaamini Yanga itakuwa bora zaidi ya 
msimu uliopita ambao walifanikiwa kut-
inga hatua ya fainali ya kombe la Shirik-
ishoAfrika.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji imemwongeza 
mkataba kocha wake Melis Medo na sasa 
ataendelea kuwepo mpaka mwishoni 
mwa msimu ujao.

Kocha huyo alijiunga na klabu hiyo 
Oktoba mwaka jana kuchukua nafasi ya 
Mrundi, Masoud Djuma ambaye alitim-
uliwa kutokana na matokeo mabaya ya 
timu hiyo.

Taarifa kutoka ndani ya klabu hiyo 
zinasema uongozi umeridhika na kazi 
ya kocha huyo na kuamua kumuongeza 
mkataba huo.

“Tumemwongeza mkataba Medo kwa 
sababu alivyokikuta kikosi ni tofauti na 
alivyokitengeza na kilivyomaliza ligi, 
kusema kweli sisi kama viongozi tuli-
pambana na yeye mwenyewe aliinua 
viwango vya baadhi ya wachezaji na ku-
warudishia morali wale wote waliokata 
tamaa, kwa hiyo tumempa nafasi ny-
ingine msimu ujao,” alisema mmoja wa 
viongozi wa klabu hiyo.

Aidha, alisema Kocha huyo tayari 
amewasilisha ripoti yake ya msimu uli-
opita na wameanza kuufanyia kazi.

 Dodoma Jiji ilimaliza nafasi ya tisa 
katika msimamo wa ligi kuu msimu uli-

opita ikiwa imecheza mechi 30 ilishinda 
michezo 11, ilitoka sare  nne na kupoteza 
kupoteza michezo 15na kumaliza ikiwa 
na pointi  37.

“Kwa sasa tunaipitia ripoti ya kocha 
na baada ya hapo tutaanza usajili kwa 
ajili ya msimu ujao, tunataka kusajili 
mapema ili tuanze ‘pre season’ mapema, 
kwa sababu moja ya vitu vinavyoangu-
sha vilabu vingi ni kuchelewa kuanza 
maandalizi ya msimu mpya, mipango 
yetu yote kwa ajili ya msimu ujao tutatoa 
taarifa rasmi hivi karibuni,”alisema kion-
gozi huyo.
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Na Saada Akida 

KOCHA mpya wa Yanga, 
Miguel Gamondi amepangua 
ratiba ya viongozi waliyoiweka 
kwa ajili ya maandalizi kuelekea 
kwenye msimu mpya wa ligi kuu 
na mashindano ya kimataifa.

Awali uongozi huo wa Yanga 
ulipanga timu ianze maandalizi 
wiki ijayo kwa kwenda kuweka 
kambi Tunisi, lakini kocha huyo 
amesitisha na kusogeza mbele 
siku ya kuanza kwa kambi hiyo.

Taarifa kutoka ndani ya klabu 
hiyo zinasema kocha huyo ame-
omba kusogezwa mbele kwa 
kambi hiyo na kuutaka uongozi 
umsubiri mpaka atakapowasili 
nchini.

Mmoja wa viongozi wa klabu 
hiyo aliiambia Nipashe kuwa 
Gamondi anataka kwanza 
awe na wasaidizi wake ndipo 
waende kuweka kambi kuji-
andaa na msimu ujao.

“Uongozi umekubali map-
endekezo yake, sasa tunasubiri 
aje nchini ndipo tutafahamu lini 
hasa timu itaanza maandalizi na 
wapi wataenda kuweka kambi, 
uongozi tulipanga kwenda Tu-
nisi lakini tunasubiri maamuzi 
ya kocha, kama atapendekeza 
sehemu nyingine au huko huko 
Tunisia,” alisema Kiongozi huyo 

ambaye haku-
taka jina lake 
l i a n d i k w e 
gazetini.

A l i s e m a 
maamuzi yote 
ya maandalizi 
ya msimu mpya 
w a m e y a a c h a 
mikononi mwa ko-
cha wao huyo mpya aliye-
chukuliwa kuziba nafasi ya 
Nasreddine Nabi ambaye 
hakuongeza mkataba baada 
ya mkataba wake wa awali 
kumalizika.

“Kocha ana mapendeke-
zo ya wasaidizi wake, sasa 
nadhani anataka wapati-
kane wasaini wote mkata-
ba ndipo sasa maandalizi 
kwa ajili ya msimu mpya 
yaanze, uongozi tume-
kubali tunamsubiri,” 
alisema kiongozi huyo.

Alipotafutwa Mse-
maji wa Yanga, Ally 
Kamwe alisema vion-
gozi wamekamilisha 
mambo mazuri na wanamsubiri 
kocha wao aje ili maandalizi ya 
msimu mpya yaanze.

Alisema wanataka kuende-
leza makali ya msimu ujao kwa INAENDELEA UK. 23

   Aomba kusogez-
wa mbele tarehe ya 
kambi, ataka kwanza 
kupata wasaidizi 
wake ndipo....

INAENDELEA UK.  23

Man United yamnasa Mount

Simba: Simba: 
Tutamuaga Tutamuaga 
Mkude Mkude 
Simba Day Simba Day 

Miguel Angel Gamondi

Na Saada Akida 

UONGOZI wa klabu ya Simba umese-
ma utamualika na kumuaga kwa heshi-
ma mchezaji wake waliyeachana naye, 

Jonas Mkude kwenye tamasha la 
Simba ‘Simba Day’.

Siku chache baada ya Simba 
kutangaza kuachana na Mkude 
aliyemaliza mkataba wake, 
Kiungo huyo mkongwe ana-
husishwa kujiunga na Yanga 
kwa mkataba wa mwaka 
mmoja .

Afisa habari wa Yanga, 
Ally Kamwe alinuku-
liwa juzi akisema klabu 
hiyo hawatamruhusu 
mchezaji ambaye 
wamemsajili kwenda 
katika klabu aliyo-
toka kwa ajili ya 
kuagwa kwa hes-
hima kauli am-
bayo ilitafsiriwa 
kumlenga Mkude 
waliyemsajili.
Hata hivyo 

Uongozi wa Simba 
kupitia kwa Meneja wa 

Idara ya Habari na Mawasiliano, 
Ahmed Ally alisema watakachokifan-
ya uongozi wa klabu hiyo ni kutoa 
mualiko kwa mchezaji huyo kama 
ilivyokuwa kwa wachezaji waliopi-
ta ambao waliagwa kwa heshima 
kwenye tamasha hilo.

Alisema huo utakuwa mualiko 
kwa mchezaji husika licha ya 
kuajiriwa na klabu nyingine wao 
wanachokiangalia nini walichoki-
panga kuhakikisha wanatimiza 
lengo lao la kumuaga nyota huyo 
kwa heshima kubwa.

“Sisi tutamualika Mkude tu , 
kuhusu mwajiri wake kumruhusu 
au kutomruhusu hilo juu yao, 
tutatimiza kile tulichokipanga kwa 
mchezaji wetu huyo, tamasha letu 

lililopita tulimualika Maddie Kagere 
ambaye alikuwa tayari ameshapata 
timu, Taddeo Lwaga alikuwa amesa-

jiliwa na klabu ya Djibouti na wote 

KOCHA WA 
YANGA SC 
APANGUA 
RATIBA 
MAANDALIZI
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