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' Askofu Mkuu Ruwa’ichi atoka
i; ICU, alazwa wodi ya kawaida
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JPM aibua kashfa
ya ununuzi wa rada
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| Rais John Magufuli akivuta utepe kuashiria uzinduzi wa rada mbili (picha kushoto) za kuongozea ndege katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA) na Uwanja wa Ndege wa Kimataifa (KIA) katika Sherehe zilizofanyika jijini Dar
es Salaam jana. Wengine ni Spika wa Bunge, Job Ndugai, Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Isack Kamvvelvve Mkuru-

ancoal genzi Mkuu wa TCAA, Hamza Johari na Balozi wa Ufaransa nchini Fredmck Clavier. PICHA: IKULU
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..Awalipua
waliofurahia
ndege kushikiliwa

Beatrice Moses

RAIS John Magufuli , amewashukia
aliowaita wasaliti walioshangilia ndege
iliposhikiliwa Afrika Kusini, hivyo ame-
wasihi viongozi wa dini kuwaombee ili
mashetani yawatoke.

Akizungumza jana wakati wa uz-
induzi wa Kiwanda cha kutengeneza
mabomba Vingunguti jijini Dar es
Salaam, alieleza jinsi alivyoshangazwa
na Watanzania walioshangilia mkasa
ulioikumba ndege hiyo ambayo imen-
unuliwa kwa kodi za wananchi.

“Wasaliti walikuwapo tangu enzi
Mungu alipoumba dunia akatengeneza
malaika, wengine wakagoma ndiyo
mashetani wanaotusumbua huku, kwa
hiyo wapinzani hawawezi wakakosa,”
alisema Rais Magufuli.

“Inashikwa ndege ambayo imen-
unuliwa na baba yake na mama yake,
yeye anashangilia anashindwa kue-
lewa kuwa ile ni fedha ya baba yake
na mama yake, kuelewa ni kodi ya
Watanzania maskini, kwa kutokujua
kwa kutumiwa anashangilia afadhali
imeshikwa ndege,” alisema.

Aliwataka waelewe kuwa ndege siyo
ya Magufuli bali ni ya Watanzania.

“Mimi nikifa leo ndege itabaki pale,
inawahudumia wengine wanawa-
hisha wagonjwa, Kigwangalla (Hamis)
anaitwa waziri kwa sababu ya watalii,”
alisema.

“Unaweza kujua huyu amepun-
gukiwa kichwani, siyo mtu wa kawaida
amepungukiwa kichwani, wewe uwe na
duka kijijini lilbiwe mtoto akashangilie,
utamuona huyu mtoto ana kasoro kwa
hiyo wenye kasoro wapo tuwasamehe,
tuendelee kuwaombea.”

“Baba Askofu muendelee kuwake-
mea mashetani yawatoke kichwani
mwao, Masheikh muwasomee dua
wakatambue Tanzania ni makabila
yote, vyama vyote na kwamba maen-
deleo hayana vyama tunataka tuitoe
nchi ilipokuwa iende mahali fulani
nilishawaambia hii ni donor country.”

Alisema kupitia kodi za wananchi
zimejengwa hospitali 352, pia Sh. bil-
joni 23.863 kila mwezi zinatumika kwa
ajili ya kugharamia elimu ya watoto.

Alisema katika mapambano wasite-
gee kupendwa. Lazima kujitegemea
kwa nguvu za nchi.

Awali aliwapongeza viongozi wa
kampuni huyo kwa kufanikiwa ku-
wekeza kwa kiwango hicho ambacho
kimefungua pia fursa ya ajira.

Alisema Serikali imeweka mwongozo
mzuri wa upatikanaji wa malighafi
zikiwamo nyingine zinazopatikana
Kisarawe, huku akiwataka wawekezaji
hao kuhakikisha inazingatia kiwango
cha ubora wa mabomba wanayoten-
geneza.

Alionya pia viongozi ambao ha-
wasimamii na kuchukua maamuzi kwa
mambo muhimu hali ambayo imekuwa
ikisababisha kuchelewa kukamilika kwa
miradi ya maendeleo nchini.

Alitaja baadhi ya miradi iliyochelew-
eshwa ni pamoja na kiwanda cha
machinjio Vingunguti.

“ Nataka mradi ukamilike haiweze-
kani watu wanachinjia mbuzi chini,
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JPM aibua sakata ununuaji rada

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli ameibua upya sakata
la rada baada ya jana kushangaa waliohusi-
ka katika kashfa ya ununuzi kutochukuliwa
hatua yoyote, wakati waliisababishia nchi
hasara kubwa.

Amesema kiongozi wa Uingereza aliye-
husika katika kashfa hiyo alijiuzulu, lakini
aliyehusika kwa upande wa Tanzania al-
iendelea kula raha.

Rais Magufuli alitoa kauli hiyo jana jijini
Dar es Salaam wakati akizindua mfumo wa
rada wa kuongozea ndege katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNIA) iliyogharimu Sh. bilioni 67.3.

Akiwa katika uzinduzi wa mfumo huo,
Rais Magufuli alisema: “.Machungu am-
bayo tumeyapata nchi yetu, fedha zilizo-
pangwa kununua rada mabilioni ya fedha,
na hazikuwa rada nne ilikuwa rada moja
nayo haikununuliwa, nayo tukapigwa”.

“.Hawa (TCCA) Mamlaka ya Usafiri Anga
Tanzania chini ya uongozi wa wizara na
Hamza Johari zimetumika Sh. bilioni 67
kununua rada nne zinazoona nchi nzima.
Zile fedha alizotaja Spika tulizopigwa sitaki
kurudia kuzitaja kwa sababu zinaumiza, ili-

kuwa inunuliwe rada moja nayo haikufika,
aliyehusika Uingereza alijiuzulu, wa kwetu
Tanzania aliyehusika nina hakika hakujiu-
zulu, sifahamu labda atajiuzulu siku zina-
zokuja”.

“Na inawezekana waliohusika kutupiga
(walioiba fedha) kwenye ununuzi wa rada
hiyo ndiyo hao hao wakosoaji wakubwa
sasa hivi, wamesahau uchafu walioufanyia
nchi hii,” alisema Rais Magufuli.

Aliwataka Watanzania kusimamia na
kulinda rasilimali za nchi na kuweka mbele
uzalendo.

“Tunakusanya pesa kutoka kwa mama
ntilie tukazipeleka Uingereza, tukapigwa,
wa Uingereza akajiuzulu, wa kwetu akaen-
wapo kwenye utawala wangu...”

“Nawashukuru sana wabunge waliok-
wenda kufuatilia zile pesa zetu kwa ma-
slahi ya Watanzania akiwamo mbunge
Zungu.”

Rada hiyo, ilinunuliwa kutoka Kampuni
ya BAE System ya Uingereza kwa Sh. bil-
ioni 40 na hivyo kuibua mjadala mkubwa,
baada ya kubainika bei hiyo ni kubwa ku-
liko bei halisi.

Ilinunuliwa kwa ushauri wa aliyekuwa INAENDELEA UK 8

Mwanasheria Mkuu wa Serikali wakati huo,
Andrew Chenge, ambaye sasa ni Mbunge
wa Bariadi Magharibi (CCM) pamoja na
aliyekuwa Gavana wa Benki Kuu (BoT), Dk.
Idrisa Rashid.

Timu ya wabunge iliyoundwa kwenda
kufuatilia malipo ya rada hiyo Uingereza
ni pamoja na aliyekuwa Naibu Spika, Job
Ndugai, Angellah Kairuki (Viti Maalum
CCM), Musa Zungu (Ilala CCM), na John
Cheyo (Bariadi Mashariki), na moja ya
mapendekezo yao katika ripoti waliyoi-
wasilisha kwa Spika wa wakati huo, Anne
Makinda ni waliohusika katika kashfa hiyo
wachukuliwe hatua.

AMSIFIA MKURUGENZI

Rais Magufuli alimwagia sifa Mkurugenzi
Mkuu wa TCCA, Hamza Johari, kutokana
na kufanikisha mradi wa ufungaji wa rada
katika viwanja viwili vya ndege nchini.

“Safi sana, hii ndio mifano ya vijana
wanaojituma. Sina zawadi ya kukupa, la-
kini mwaka huu, ukiamua kwenda Hijja
nitakulipia ili ukamshukuru Mungu kwa
utendaji wako. Johari oyee (akionyesha

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiweka jiwe la msingi la jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi mkoani Morogoro, jana. PICHA: OWM

Mashinji ajitofautisha na DKk. Slaa

Na Enock Charles

KATIBU Mkuu wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), Vincent
Mashinji, ameeleza utofauti wa mazingira
na nyakati kuwa ndio tofauti kubwa kati
ya uongozi wake ndani ya chama hicho
nchini na mtangulizi wake, Dk.Wilbrod Slaa.

Akizungumza katika mahojiano maalum
na gazeti hili wiki iliyopita, Dk. Mashinji
alisema wakati wa uongozi wa Dk.Slaa aki-
wa Katibu Mkuu wa chama hicho kikuu cha
upinzani nchini, mazingira ya kisiasa yali-
kuwa tofauti na hata mikutano ya kisiasa
iliruhusiwa tofauti na sasa.

“Kila zama na kitabu chake yule alipita
kwenye mazingira ya Kikwete ambapo
tulikuwa huru kufanya siasa kukimbiza-
na nchi nzima tofauti na zama hizi,” Dk.
Mashinji alisema.

Akieleza zaidi Dk. Mashinji alisema kwa
mazingira ya sasa, matumizi ya nguvu sio
muhimu sana bali akili nyingi, busara na

hekima ili kuepusha chama na hatari mbal-
imbali ikiwamo kufutwa au kupoteza wana-
chama.

Kwa sasa Dk.Slaa ni balozi wa Tanzania
nchini Sweden, baada ya kuachana rasmi
na chama hicho wakati wa mchakato wa
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

Dk. Slaa alitangaza kujiweka kando siku
chache kabla ya mchakato wa uteuzi wa
mgombea urais wa Chadema baada ya
kutofautiana na viongozi wenzake kukubali
kumpokea Edward Lowassa, aliyejitoa CCM
baada ya jina lake kukatwa na chama tawa-
la kugombea kiti hicho mwaka 2015.

Akibainisha mafanikio yake katika cha-
ma hicho, Dk. Mashinji alisema anajivunia
utulivu wa kisiasa na msimano wa vion-
gozi wa ndani katika idara mbalimbali za
chama hicho, akisema ni mtaji mkubwa
unaowapa matumaini makubwa ya ushindi
katika chaguzi.

Akizungumzia kuhusu changamoto zi-
lizojitokeza katika ushirikiano wa Umoja

wa Katiba ya Wananchi (Ukawa), katika
Uchaguzi Mkuu uliopita ambapo baadhi
ya majimbo na kata walisimamisha wagom-
bea wawili katika umoja huo, Katibu Mkuu
huyo alisema wamejipanga kukabiliana na
tatizo hilo katika uchaguzi wa mwakani ili
kutowakanganya wananchi.

“Changamoto hiyo ilitegemewa kuto-
kana na maandalizi ya ghafla, na kwenye
watu wengi asilimia 25 ya watu wanaweza
wasikubaliane na kila kitu wakati wote kwa
kuwa nchi ni kubwa na watu ni wengi,” Dk
Mashinji alisema.

Akijibu swali iwapo baadhi ya watu wa-
tahamia katika chama hicho kwa malengo
ya kugombea nafasi mbalimbali wataka-
biliwa na hatari ya kukatwa, Katibu Mkuu
huyo alisema hapatakuwa na matabaka ya
wahamiaji au wanachama asilia, ila wote
watashindanishwa katika mazingira sawa
na yule atakayeshinda ndie atakayepewa
nafasi ya kugombea.
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Tancoal kulipa
bil. 23/-
malimbikizo
tozo mrabaha

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Madini imeitaka kampuni
va kuzalisha makaa ya mawe nchini
(Tancoal) kulipa mara moja malim-
bikizo ya tozo za mrabaha zaidi ya
Sh. bilioni 23 inazodaiwa.

Katibu Mtendaji wa Tume hiyo,
Prof. Shukrani Manya, alitoa agizo
hilo jana wakati alipokuwa akiongea
na waandishi wa habari kuwa mal-
imbikizo hayo ni kuanzia Septemba
2011 hadi Juni 2019.

Alisema kampuni hiyo imekuwa
ikikaidi kulipa mrabaha kutokana
na matakwa ya kisheria huku ikitoa
taarifa za upotoshaji kudai kuwa
Tume imeanza kuitoza tozo ya mra-
baha kwenye gharama za usafirishaji
wa makaa ya mawe kutoka mgodini
hadi kwa mtumiaji wa mwisho wa
ndani na nje ya nchi.

Alisema katika upembuzi na
uchambuzi wa takwimu wa mauzo
na usafirishaji wa makaa ya mawe,
imebainika kuwa Tancoal inatakiwa
kulipa jumla ya Dola za Kimarekani
10,408,798 kwa Kipindi hicho ambazo
ni sawa na Sh. bilioni 23.

Alifafanua kuwa Sheria ya Madini
ya mwaka 2010 kifungu cha 87(6)
kinaelekeza namna ya kukokotoa
mrabaha kwa kuzingatia thamani
ya madini sokoni (kwa mtumiaji
wa mwisho) ambayo inajumuisha
gharama za usafirishaji kwa mteja
na kwamba utaratibu huo umekuwa
ukifuatwa na kampuni nyingine zote
zinazochimba ama kuuza makaa ya
mawe isipokuwa Tancoal.

“Hii kampuni inachimba makaa
ya mawe kutoka mgodi wa Ngaka
Ruvuma baada ya kuchimba yame-
kuwa yakisafirishwa hadi yadi ya
Kitai na kutokea hapo wamekuwa
wasafirishaji wengine ambao sasa
sio Tancoal wanachukua kupeleka
kwa watumiaji wa mwisho,” alisema.
Pia, Tancoal imekuwa ikilipa tozo ya
mrabaha kwa kuzingatia thamani
ya madini yakiwa yadi ya Kitai bila
kujumuisha gharama za usafirishaji
kwenda kwa wateja na kusababisha
mvutano bila kuzingatia matakwa ya
sheria.

“Kumekuwapo na mvutano kuwa
mrabaha ulipwe Kiasi gani na mwisho
wapi, maana hawa wasafirishaji
wengine wamekuwa wakitumia
nyaraka za Tancoal hivyo hawawezi
kujinasua, tuliunda timu na kubaini
hawafuati taratibu kama zinavyose-
ma,” alisema.

Alisema pamoja na kuelimishwa
mara kwa mara kuhusu namna ya
kukokotoa malipo ya mrabaha kwa
mujibu wa sheria imekuwa ikikaidi
kulipa mrabaha kwa kuzingatia msin-
gi huo. “Utaratibu ambao kampuni hii
inautumia kwa kuwauzia wateja wa
makaa ya mawe katika yadi ya Kitai
badala ya kusafirisha wenyewe au
kutumia wafanyabiashara wa madini
walioidhinishwa unakwenda kinyume
cha sheria kifungu cha 18(1),” alisema.
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Dereva teksi Mousa Twaleb (wa tatu kulia), akiwa chini ya ulinzi
wa askari Magereza katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,

ashara Mohamed Dewji ‘Mo’ kuahirishwa. PICHA: MIRAJI MSALA

Maofisa kortini
tuhuma nzito hasara
Uhamiaji bil. 1/-

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MAOFISA tisa wa Idara ya
Uhamiaji wa Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Kilimanjaro
(K1A), wamefikishwa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Moshi
kwa tuhuma za kushiriki katika
mtandao wa kihalifu na kuten-
geneza stika bandia za Visa
10,800 za kusafiria.

Hati ya mashtaka iliyosom-
wa jana mahakamani hapo na
Wakili Mwandamizi wa Serika-
li, Abdalah Chavula, aliyekuwa
akisaidiwa na Wakili wa Serika-
li Ignas Mwinuka, inadai kuwa
maofisa hao wameisababishia
Idara ya Uhamiaji, hasara ya Sh.
1,225,800,000.

Kesi hiyo ya Uhujumu Uchu-
mi, namba 7 ya mwaka 2019,
inasikilizwa na Hakimu Mkazi,
Pamela Mazengo.

Waliofikishwa kortini ni Ofisa
Mfawidhi wa Idara ya Uhamiaji
wa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro (KIA),
Philbert Ndege (49), Beatrice
Bwire (49), Deodat Furaha (43),
Athanas Oyugi (40), Godfrey
Kanyamwenge (40) na Juliana
Mwakanemela (40).

Wengine ni wahasibu wa
idara hiyo, Philbert Clemence
(34), Shaame Hamad (57) na
Gemina Laizer (35).

Akiwasomea makosa yanay-
owakabili, Wakili Chavula alidai
kuwa washtakiwa hao waliten-
da kosa hilo ambalo ni kinyume
na aya ya 4 (1) (d) cha jedwali
na kifungu cha 57 (1) na kifungu
cha 60 (2) pamoja na Sheria ya
Uhujumu Uchumi, Sura ya 200
ya Sheria iliyofanyiwa marejeo
mwaka 2002.

Katika kosa la kwanza,
mshtakiwa Ndege na wenzake
wanane, inadaiwa katika tare-
he isiyojulikana, kati ya Januari
mosi na Agosti 2, mwaka huu,
wakiwa Uwanja wa Ndege wa
KIA, Wilaya ya Hai na mkoani
Kilimanjaro, wakiwa ni maofi-
sa wa Idara ya Uhamiaji, wal-
ishirikiana na watu wengine
ambao hawapo mahakamani
kwa makusudi kula njama za
kihalifu kwa kutengeneza stika
bandia 10,800 za Visa ambazo
zingetumika kusafiria. Visa hizo
ni za Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.
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Askofu Ruwa’'ichi atoka ICU

Na Mary Geofrey

WIKI moja tangu Askofu
Mkuu wa Jimbo Kuu Kato-
liki la Dar es Salaam, Yuda
Thadeus Ruwa’ichi, ku-
fanyiwa upasuaji wa kuon-
doa damu iliyokuwa im-
evimbia kwenye ubongo,
ametolewa katika chumba
cha uangalizi maalum
(ICU) baada ya afya yake
kuimarika na kuhamishi-
wa katika wodi ya kawai-
da.

Ofisa Uhusiano wa Ta-
sisi ya Tiba ya Mifupa
Muhimbili (MOI), Patrick
Mvungi, katika taarifa yake
kwa vyombo vya habari,
alisema jopo la wataalam
saba wanaomtibu Askofu
Ruwachi ndilo liliamua
kumhamisha kutoka chu-
ma cha ICU baada ya ku-
jiridhirisha na maendeleo
yake.

Jopo la  wataalamu
hao saba wanaomfanyia
uchunguzi kiongozi huyo
wa kanisa ni pamoja na
madaktari bingwa watatu
wa magonjwa ubongo,
dawa za usingizi na ma-
gonjwa ya ndani, walaamu
wa lishe, wauguzi wabobe-
zi na wataalam wa mazoezi
tiba.

“Jopo hilo limefanya
maamuzi hayo leo (jana)

saa 2:00 asubuhi baada
ya kufanya tathmini ya
vipimo pamoja na taarifa
mbalimbali za maendeleo
ya Askofu Ruwa’ichi toka
alivyopokelewa na ku-
fanyiwa upasuaji hapa MOI
Septemba 9, mwaka huu,”
Mvungi alisema.

Alisema MOI itahakiki-
sha kuwa Kiongozi huyo
wa Kanisa Katoliki, anapa-
tiwa matibabu na kurudi
katika hali yake ya kawaida
kwa ajili ya kuendelea na
majukumu yake ya kila
siku.

“Taasisi ya MOI inawa-
hakikishia Watanzania
wote hususani waumini wa
Kanisa Katoliki kwamba
Askofu Ruwa’ichi yupo
salama na afya yake imei-
marika sana, hivyo waend-
elee kumuombea ili arejee
kwenye majukumu yake,”
Mvungi alisema.

Septemba 9, mwaka huu,
Askofu Ruwa’ichi alifany-
iwa upasuaji wa kuondoa
damu iliyokuwa imevimbia
kwenye ubongo, ugonjwa
unaotambulika kwa jina la
‘Chronic Subdural Haema-
toma’.

Alianza  kusumbuliwa
na ugonjwa huo kisha ku-
fanyiwa upasuaji ukiwa
mwezi mmoja baada ya
kushuka wadhifa huo, ku-

fuatia mtangulizi wake, Muad-
hama Polycarp Kardinali Pengo
kung’atuka

Agosti 15, mwaka

huu baada ya Kiongozi wa Kani-
sa hilo duniani, Papa Francisko
kuridhia ombi lake.

Nipa.

NAFASI ZA KAZI

MWANDISHI WA HABARI WA
KUJITEGEMEA

Gazeti la Nipashe linatangaza nafasi kwa
Mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka

mikoa yote nchini.

Mwombaji awe na sifa zifuatazo:

1. Awe amefanyakazi angalau miaka mitatu
(3) kwenye chombo cha habari

miiko na maadili ya
uandishi wa habari

3. Awe mwenye kujituma na mbunifu katika

2. Ajue misingi,

kutafuta habari

Mwombaji awasilishe maombi yake kupitia
barua pepe nipashe.gazeti@gmail.com

he

MWANGA WA JAMIT

15421902
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Mwisho wa kutuma maombi ni Septemba 30
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EES Wanafunzi 2 waongezwa
kesi mauaji ya mwenzao

MNH yvawezesha
wagonjwa 10
kusikia

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili
(MNH), imewasha vifaa vya kusaidia
kusikia ‘Cochlear implant’ kwa wag-
onjwa 10 wakiwamo watoto tisa na
mtu mzima mmoja.

Mkurugenzi Huduma za Upasuaji,
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Sufiani
Baruani, akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi wa MNH, Prof. Lawrence
Museru jana, alisema watoto wali-
ozaliwa wakiwa hawana uwezo wa
kusikia sasa wanaweza kusikia kufikia
asilimia 100 baada ya kuwashiwa
vifaa hivyo.

Alisema pia kiwango cha madaktari
wa ndani kufanya upasuaji kimefikia
asilimia 90 tofauti na awali walikuwa
wakishirikiana na wataam wa nje ya
nchi.

“Baada ya upasuaji watoto hawa
husubiri kipindi cha mwezi mzima
ili waweze kuwashiwa vifaa husika.
Katika kuwasha vifaa hivi, tulikua
tukitegemea pia watalaam kutoka nje,
lakini kwa sasa tunafurahi kuwa eneo
hilo nalo tayari tumeliweza kwa asil-
imia 100 na leo tutafanya wenyewe
bila kusaidiwa,” Dk. Buruani alisema.

Alisema katika watoto hao tisa wal-
jowashiwa vifaa hivyo jana wametoka
mikoa ya Tanga, Ruvuma na Kiliman-
jaro. Dk. Baruani alisema, tangu kuan-
zishwa kwa huduma hiyo nchini Juni,
2017, wagonjwa 30 walipandakizwa
vifaa hivyo kati yao, watoto ni 29 na
mtu mzima mmoja.

Alisema serikali imetumia Sh.
bilioni 1.1 kuhudumia wagonjwa 30
kwa gharama ya Sh. milioni 37 kwa
mMgonjwa mmoja.

Alisema kama wagonjwa wangeen-
da nje ya nchi ingegharimu Sh. bilioni
tatu sawa na Sh. milioni 100 kwa kila
mgonjwa hivyo kuokoa Sh. milioni
1.89.

“Huduma hii imekuwa ikitolewa kwa
kushirikiana na madaktari bingwa wa
upasuaji kutoka nchini Misri na mwan-
zoni watalaam wazalendo walikua
wakisaidia, lakini hivi sasa watalaam
wanafanya wenyewe kwa asilimia
90,” Dk. Baruani alisema.

Alisema upandikizaji wa wagonjwa
30 uliofanyika ndani ya miezi 26 ni
sawa na asilimia 60 ya wagonjwa 50.

“Hospitali ya Taifa Muhimbili, inap-
enda kuufahamisha umma kuwa haku-
na mgonjwa atakayekosa huduma
hii kutokana na kutokuwa na fedha
kwa kuwa kuna utaratibu wa kutoa
huduma kwa wagonjwa wasio na Uw-
ezo wa kifedha,” alisema Dk. Baruani.
Naye Daktari Bingwa wa Masikio, Pua
na Macho, Shaban Mawala, alisema
tatizo la usikivu linaongezeka katika
jamii kama ilivyo kote duniani.

Alisema utafiti na makadirio ya
MNH, unaonyesha kuwa kwa mwaka
takribani watoto kati ya 200 watahi-
taji huduma hiyo nchini.

“Utaalamu ambao umeendelezwa
takribani miaka 20 ya karibuni unao-
nyesha kuwa watoto hawa wakigun-
dulika mapema na kuwekewa vifaa
vya usikivu wataishi kama kawaida,
wakati wasipopata huduma hii wa-
takuwa viziwi,” Dk. Malawa alisema.

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WANAFUNZI wawili wa Sekondari ya Ka-
toro Islamic iliyoko Wilaya ya Bukoba mkoa-
ni Kagera, wameongezwa katika mashtaka
ya mauaji ya mwanafunzi mwenzao Mud
Muswadiku aliyekuwa kidato cha nne shu-
leni hapo.

Kuongezwa kwao kunafanya idadi ya
wanafunzi wanaokabiliwa na mashtaka ya
mauaji, yaliyofikishwa mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama ya Wilaya ya Bukoba,
Flora Kaijage, kufikia sita.

Wengine wanaokabiliwa na mashtaka
hayo ambayo yamesomwa jana katika ma-
hakama hiyo ni mwalimu wa Katoro Islam-
ic Majaliwa Abdul (35) na mlinzi wa shule
hiyo Badru Issa Tibagililwage (27), ambapo
kuongezwa kwa wanafunzi hao wawili ku-
mefanya idadi ya washtakiwa wote katika
kesi hiyo namba 18 ya mwaka 2019  kufikia
wanane.

Walioongezwa ni Sharif Amri (19) na

Fahad Abdulraziz (20), huku wenzao wali-
ofikishwa mahakamani awali wakiwa ni
Husama Ramadhan (17), Sharif Huled (19),
Hussein Mussa (20) na Abdalah Juma (19).
Akizungumza baadha ya kuahirishwa
kwa kesi hiyo, wakili wa serikali Haruna
Shomary, alisema kuwa upelelezi unaen-
delea na kuwa wanafunzi walioongezwa
upelelezi unaonyesha kuhusika kwao katika
tukio hilo, lililotokea Aprili 14 mwaka huu.
“Leo kuna wanafunzi wengine wawili
tumewaongeza, awali walikuwa washtakiwa
sita sasa jumla wamekuwa wanane, upelele-
zi wa kesi hii unaendelea maana kuna masu-
ala bado hayajakamilika,” alisema Shomary.
Hata hivyo, mmoja wa washtakiwa hao
ambaye ni mwalimu wa shule hiyo Majaliwa
Abdul alinyanyua mkono mahakamani na
kuomba mambo matatu likiwamo la ma-
hakama kuwapatia hati ya mashtaka, upele-
lezi kufanyika haraka ili ikibainika kuwa
wanafunzi hao hawana hatia waachiwe na
kwenda kuendelea na maandalizi ya kufan-

ya mtihani wa taifa wa kidato cha nne.

Aidha, alitoa ombi la tatu la kuwaruhusu
wanafunzi hao kupatiwa vitabu na madaf-
tari yao ili waendelee kujisomea wakiwa
gerezani.

Akijibu maombi hayo wakili wa seri-
kali Shomary alisema kuwa kuhusu hati ya
mashtaka watapewa maana ni haki yao na
kuruhusiwa au kupata vitabu na madaftari
ili kujisomea wakiwa mahabusu suala hilo
liko katika mamlaka ya gereza na kuwataka
kuwasiliana na uongozi wa gereza la Bu-
koba.

Upelelezi wa kesi hiyo unaendelea na
imehirishwa jana hadi Septemba 30 mwaka
huu, itakapotajwa tena.

Septemba 2 mwaka huu, wanafunzi wane
, mwalimu pamoja na mlinzi wa shule hiyo
walifikishwa mahakamani na kusomewa
mashtaka ya mauaji ya mwanafunzi mwen-
zao Mud Muswadiku, waliyemshambulia
baada ya kumtuhumu kuwa anajihusisha na
ngono za jinsia moja.

uwezo wa kusikia ukubwani sasa anaweza kusikia tena. Wa pili kulia waliokaa ni Mkurugenzi wa Huduma za Upasuaji Hospitali hiyo, Dk.
Sufiani Baruani. PICHA: MARY GEOFREY

TZ Kkati ya 10 barani Afrika kunufaika EU

Na Romana Mallya

TANZANIA ni miongoni mwa nchi 10

barani Afrika zinazonufaika na mpango
mkakati mpya wa tatu Afrika wa Umoja wa
Ulaya na Ushirikiano wa Ufalme Hispania
uliolenga kusaidia sekta ya maji, afya na
uwekezaji wa viwanda mbalimbali.
Salaam wakati wa mazungumzo baina ya
Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki. Prof. Palamagamba
Kabudi na Mkurugenzi Mkuu wa Afrika wa
Wizara ya Mambo ya Nje Umoja wa Ulaya na
Ushirikiano wa Ufalme Hispania, Raimundo
Rubio, aliyeambatana na Balozi wa Hispania
nchini Tanzania, Fransisca Petros.

Prof. Kabudi alisema Tanzania ni miongo-
ni mwa nchi 10 ambazo zimeingia kwenye
mpango huo ambao utekelezaji wake ni wa
miaka mitatu.

“Hispania imepiga hatua katika nyanja to-
fauti, tumewaomba waje kuwekeza kwenye
sekta ya viwanda vya dawa, utalii na kui-
marisha uhusiano katika nyanja ya elimu

kwa sababu wao ni daraja kati ya Ulaya na
Afrika,” alisema.

Alisema mkurugenzi huyo amekuja Tan-
zania kuitembelea kwa sababu ni moja ya
nchi zilizo kwenye mpango huo wa kusaidia
katika sekta ya maji, afya na uwekezaji wa
viwanda mbalimbali ili kuimarisha uhusi-
ano zaidi.

“Hispania ilianzisha uhusiano wa kibalozi
na Tanzania mwaka 1967 ilikuwa ni miongo-
ni mwa nchi za Ulaya ikiwa na ushirikiano
mkubwa na Tanzania.

“Katika mpango huu, Hispania imeweka
mkazo mkubwa katika eneo la maji na uta-
saidia miradi ya maji katika Wilaya ya Mbozi
za Malangali na Logoyonzi mkoani Iringa.

Prof. Kabudi alisema Hispania katika
sekta ya afya itaisaidia Tanzania ujenzi wa
vituo vya afya na hospitali.

“Hispania imekuwa ikiwekeza na itaende-
lea kuwekeza Tanzania katika eneo la utalii.
Hii ni moja ya nchi iliyopiga hatua katika
eneo la utalii inapokea watalii wengi kutoka
Ulaya. Tutashirikiana nao katika eneo hili na

maeneo mengine kama viwanda vya mad-
awa ambako wenzetu wako mbali,” alisema.

Pia alisema Hispania ni wapenzi wakub-
wa wa mpira hivyo kwa ushirikiano uliopo
wanaamini wataimarisha sekta ya michezo
nchini.

“Tumeomba siyo tu tushirikiane katika
matangazo ya michezo, tupate watawala wa
michezo, kocha ili kabumbu letu liwe la vi-
wango vya La Liga,” alisema.

Prof. Kabudi alisema mazungumzo wali-
yofanya jana ni ya mwanzo na kwamba
mkurugenzi huyo amekuwa akipita kwe-
nye nchi za kipaumbele ili kuona jinsi gani
wataimarisha ushirikiano huo.

Naye, Rubio alisema mpango huo utaku-
wa ukipitiwa upya baada ya miaka mitatu
na kuzitaja nchi nyingine wanufaika kuwa
ni Afrika Kusini, Angola, Ethiopia, Ghana,
Ivory Coast, Kenya, Nigeria, Msumbiji na
Senagal.

Kuhusu bajeti ya kutekeleza mpango huo,
alisema Umoja wa Ulaya umetenga Euro bil-
ioni 44 kwa nchi hizo za kimkakati.
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Mimba, utoro,
vyakosesha
35 mtihani
darasa la saba

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

WANAFUNZI 35 hawakufanya mti-
hani wa darasa la saba katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kigoma/
Ujiji kutokana na mimba, utoro na
vifo.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa
Elimu wa Shule za Msingi Manispaa
ya Kigoma/Ujiji, Mtauka Richard,
alisema wanafunzi watoro ni 28,
mimba sita na kifo mmoja.

Richard alisema wanafunzi watoro
28 ambao wametokea katika Shule
za msingi Mgumile mwanafunzi
mmoja, Benjamini Mkapa wanne,
Kieba mmoja, Bushabani wawili, Bu-
ronge watatu, Kagera mmoja, Gungu
watatu, Mwanga watatu, Kabingo
mmoja, Majengo mmoja Airpoti
sita, Businde mmoja na kilimahewa
mmoja, hivyo jumla ni wanafunzi
watoto 28.

Alisema wanafunzi waliopata
mimba ni sita ambao wametokea ka-
tika Shule za msingi Benjamini Mka-
pa watatu, Kibirizi mmoja, Bushaba-
ni mmoja na Businde mmoja hivyo
jumla sita. Mmoja aliyefariki ni ka-
tika Shule ya Msingi Airport.

Aidha, alisema utoro ndiyo ume-
chukuwa nafasi kubwa sana katika
Manispaa hiyo na juhudi ambazo wa-
nazifanya kwa sasa ni kuwaelimisha
wazazi na walezi juu ya elimu kwa
watoto wao, Kamati ya shule pamoja
na vikao vya shule.

Alisema hatua ambazo wata-
zichukua kwa ajili ya wanafunzi
ambao watapata mimba wazazi
pamoja na walezi wao watapelekwa
polisi ili hatua kali za kisheria zi-
chukue mkondo wake.

Alisema tatizo kubwa ni wazazi
kumalizana nyumbani pindi wa-
toto wao wanapopata mimba, hivyo
tatizo haiwezi kuisha kama wazazi
hawatakuwa na ushirikiano na polisi
ili kuwabaini watu ambao wanawapa
wanafunzi mimba.

Aidha alisema wazazi na walezi
ambao watoto wao watashindwa
kuhudhuria masomo wazazi hao
watapelekwa kwenye mabaraza ya
kata au Polisi kwa ajili ya hatua zaidi.

Aliwataka wazazi na walezi kua-
cha tabia ya kuwaruhusu watoto
wao kwenda kufanya biashara ya
ndogo kwenye masoko ya usiku ya
kuuza ndizi, nanasi, mifuko, sabuni
za gwanji na mchicha ili kudhibiti
utoro shuleni.

Ndugai azindua
harambee utanuzi
wodi St. Lukes

Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amezindua harambee ya kuchangia
ujenzi wa wodi ya mama na mtoto
katika kituo cha afya cha St. Lukes
kilichopo wilayani Mpwapwa,
mkoani Dodoma na kutoa wito kwa
taasisi na wadau mbalimbali kuji-
tokeza kusaidia ujenzi huo.

Akizungumza mara baada ya
kuongoza maandamano yaliyo-
ujenzi wa wodi hiyo ya kisasa,
Ndugai alisema Kanisa la Anglikana
ni miongoni mwa taasisi ambazo
zimekuwa zikichangia kutoa hu-
duma vya afya kwa wananchi hivyo
ni vyema taasisi, wadau kujitoa
kwa hali na mali katika kufanikisha
ujenzi huo.

“ Nitoe rai kwa wadau, taasisi
pamoja na mtu mmoja mmoja Ku-
unga mkono maono haya va kanisa
Anglikana ya kuboresha huduma
za afya, sio tu katika kituo cha St
Lukes, lakini pia hapo baadaye ya
kuweza kujenga hospitali kubwa ya
rufaa itakayotoa huduma za kib-
ingwa na kipekee kwa wangonjwa
wa kansa

“Jambo hili likikamilika huko
mbele, litakuwa lenye baraka na
huduma kubwa kwa watu wetu am-
bao wanahangaika sana kwa ajili ya
matibabu ya kansa ambayo ni ghali
na nadra kupatikana katika maeneo
yetu."

Naye Mganga Mkuu Kituo cha
Afya cha St. Lukes, Dk. Edwin Kiula,
alisema kituo hicho kina idara tano
ikiwamo idara ya uzazi salama na
mtoto ambazo utolewa bila malipo
kama inavyoelekezwa kwenye
mwongozo uliotolewa na serikali.

Alisema takwimu za miaka mitatu
za Kituo hicho, zinaonesha wan-
gonjwa wa nje waliotibiwa katika
kituo hicho ni takribani 8,000 kwa
mwaka huku waliofika kwenye
kliniki ya mama na mtoto ni 18,000
kwa mwaka.

Dk. Kiula alisema wakina mama
waliojifungulia katika kituo hicho ni
400, waliofanyiwa upasuaji mkubwa
ambao ni wadharura ni 250 na wali-
olazwa kwa mwaka ni watu 500.

“Kituo kina uhitaji mkubwa wa
ongezeko ili kufikia mahitaji vali-
yOpO Sasa, azima yetu ni kufanya
upanuzi wa kituo cha afya kwa
kujenga wodi yenye vitanda 40
lengo ni kufikia vitanda 60, kutoka
vitanda 20 vilivyopo sasa ili kufikia
mahitaji ya sasa.”

Naye Askofu wa Kanisa la Ang-
likana Dayosisi ya Mpwapwa, Jacob
Chimeledya, alisema kanisa lime-
kuwa likitoa huduma ya afya kwa
wananchi ikiwa ni kufuata nyayo
za Yesu ambaye alifanya kazi tatu
za kuhubiri, kufundisha na kuponya
watu.

Uzinduzi huu wa Dodoma sasa
utafuatiwa na harambee kubwa am-
tarehe itakayotangazwa baadaye na
kuongozwa na Rais mstaafu, Jakaya
Kikwete.

Watuhumiwa zaidi utekaji
wa ‘Mo’ Dewji wasakwa

Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri katika kesi inay-
omkabili dereva taksi mkazi wa Tegeta,
Mousa Twaleb (46) ya uhujumu uchumi
ikiwamo kusaidia kutendeka uhalifu, ku-
takatisha Sh. milioni nane na kumteka
Mohamed Dewji maarufu kama ‘Mo’ ume-
dai kuwa bado unaendelea kuwatafuta
watuhumiwa wengine wanne kwa ajili ya
kuwaunganisha katika kesi hiyo.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, alidai kesi hiyo ilipangwa kwa
ajili ya kutajwa, na kwamba bado upande
wa Jamhuri unaendelea na juhudi za ku-
watafuta watuhumiwa wengine.

Alidai kuwa upande wa Jamhuri unaom-
ba tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu alisema kesi hiyo itatajwa tena
Septemba 30, mwaka huu na mshtakiwa
ataendelea kukaa mahabusu.

Awali, Wakili wa Serikali Mkuu, Paul Ka-
dushi, alidai kati ya Mei Mosi na Oktoba
10, 2018 mahali tofauti jijini Dar es Salaam
kwa makusudi alisaidia utendaji makosa
ya jinai kwa nia ya kujipatia fedha.

Shtaka la pili, ilidaiwa Oktoba 11, 2018
katika hoteli ya Colloseum iliyopo Wilaya
ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam, mshtak-
iwa akiwa pamoja na wenzake ambao ha-
wapo mahakamani walimteka Mo kwa nia
ya kumuhifadhi kwa siri.

Aidha, kwa mujibu wa kifungu cha 249
cha kanuni ya adhabu cha 16 kilichofany-
iwa marekebisho mwaka 2002 kilicho-
tumika kufungua shtaka ya kumteka Mo
endapo mshtakiwa atakutwa na hatia ata-
hukumiwa kwenda jela kutumika kifungo
cha miaka saba.

Ilidaiwa katika shtaka la tatu Julai
10,2018 eneo la Mbezi Beach, Wilaya ya
Kinondoni jijini Dar es Salaam mshtakiwa
alitakatisha Sh. 8,000,000 huku akijua
zimetokana na genge la uhalifu wa makosa
ya kupanga.

Hakimu alisema mshtakiwa hatakiwi ku-
jibu chochote kwa sababu mahakama yake
haina mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo.
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MWANGA WA JAMII

Teknolojia hii ni
mafanikio makubwa

KWA miongo mingi tatizo la nyanda za malisho na ukosefu
wa majani kwa mifugo nchini, limekuwa kubwa na kusababi-
sha watu kupoteza maisha na mali.

Maisha, wanyama na mazao yalipotea kwenye migogoro ya
ardhi baina ya wakulima na wafugaji maeneo mengi nchini.

Kiini cha mgogoro ni ardhi, wafugaji hawana sehemu ya
kulisha mifugo hivyo kuvamia mapori na hata kulazimika
kulisha wanyama masuke mashambani muda mfupi baada ya
mavuno ya wakulima.

Ni jambo la kuipongeza serikali kwa kuwa tatizo hilo sasa li-
naelekea kupata ufumbuzi wa kudumu baada ya kugundulika
teknolojia mpya ya kisasa ya uzalishaji wa nyasi za mifugo.

Watafiti wanathibitisha kuwa kama ikitumiwa ipasavyo ita-
maliza changamoto ya ukosefu wa nyanda za malisho, nyasi
za kulisha mifugo changamoto iliyotokana na kukosekana
nyanda za malisho kwa miongo mingi.

Kwa mujibu wa Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (Taliri), mkoani
Tanga, wasomi hawa wamegundua teknolojia hiyo na mbinu
za usambazaji wa nyasi hizo na mbegu zake, lengo ni kuon-
dokana na uhaba wa malisho.

Tunaipongeza Taliri kwa juhudi hizo za kuzalisha majani
hayo ambayo yatawezesha kupata chakula cha mifugo kwa
muda wote wa mwaka na cha kutosha.

Tunaamini kuwa tatizo la mifugo kufa kutokana na ukame
litamalizika baada ya kupatikana nyasi hizo.

Tunapongeza hatua ya Taliri kwa kuwa upatikanaji wa
vyakula vya uhakika vya mifugo na vyenye virutubisho
utaongeza ubora na ladha ya nyama na maziwa ya Tanzania.

Tunaona ni jambo la kujivunia kwa sababu mifugo ya nchi
hii ilikosa ubora kutokana na kukosa chakula au lishe bora.

Wanyama kama ngombe, mbuzi na kondoo walilazimika
kutembea maelfu ya kilometa kutafuta nyasi na hata kula
udongo na miti mikavu kwa kukosa chakula.

Hongera Taliri Tanga na wataalamu wanaohusika na mra-

di huo na tunachowaomba sasa ni maofisa ugani kuandaa
mashamba darasa, mbegu, kuzisambaza na kuwafundisha

wafugaji namna ya kuzalisha na kuyatumia majani hayo.

Kutokana na migogoro ya wakulima na wafugaji ujio wa nya-
si hizo unatoa ufumbuzi wa kudumu ili kupatikana mafanikio,
tunaishauri serikali izitambue na kuziwekea mipaka sehemu

au nyanda za malisho ili kupanda majani hayo.

Kuna madai kuwa maeneo mengi ya wafugaji yapo jirani na
hifadhi za taifa na mara nyingi yamekuwa yakitwaliwa au ku-

chukuliwa na Wizara ya Maliasili na Utalii.

Kutokana na madai hayo tunazishauri Wizara za Utalii na
Mifugo kuangalia namna ya kuwarudishia wafugaji maeneo
watakayoona yanafaa ili kuwe na sehemu za kupanda malisho

hayo na kuwe na majini ya kutosha muda wote.

Kupatikana kwa nyanda hizo kutaokoa sekta ya mifugo na
kuondoa shida ya malisho ambayo imelitatiza taifa na kusaba-

bisha hasara nyingi ikiwamo vifo na uharibifu wa mali.

Tunawapongeza Taliri kwa kuwa wameondoa maafa kama
vifo vilitokea kwa sababu ya mapigano baina ya wakulima na
wafanyakazi wakigombea ardhi kwenye maeneo mengi math-

alani, mikoa ya Morogoro na Pwani.

Kwa mujibu wa maelezo ya wataalamu hao malisho ya maja-
ni yataifanya mifugo kuwa na afya bora na kuongeza uzalishaji

wa maziwa, nyama na ngozi bora.

Habari njema ni kwamba aina hiyo ya malisho ina sifa ya
kustawi hata maeneo yenye ukame na kwamba wanaweza ku-

panda malisho hayo kwa mwaka mzima.

Tunaomba pia tafiti ziendelee zaidi ili kupata nyasi zenye
maji mengi na kupunguza tatizo la maji ambalo pia ni changa-

moto kwa mifugo mingi nchini.
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Wazazi/walezi, wanafunzi kutofanya
mitihani kwa utoro hakukubaliki

MTIHANI wa kumaliza
darasa la saba ulifanyika wiki
iliyopita kwa siku mbili mfu-
lulizo kuanzia Septemba 11
na kumalizika Septemba 12,
ambapo jumla ya wanafunzi
947, 221 kutoka shule 17,051
za Bara, walitarajiwa kufanya
mitihani hiyo.

Kwa mujibu wa Baraza
la Mitihani la Taifa (Necta),

wavulana waliotarajiwa ku-
fanya mitihani hiyo walikuwa
451,235 sawa na asilimia 47.64,
huku wasichana  wakiwa
495,986, sawa na asilimia
52.36.

Muungwana anapongeza
kwa ujumla kumalizika vyema
mitihani hiyo bila ya kasoro
kujitokeza na kuripotiwa,
kama ilivyowahi kutokea huko
nyuma kwenye mitihani ya ki-
taifa.

Kwa mfano mwaka jana,
mitihani ilidaiwa kuvuja kwe-
nye shule 11 za binafsi ikiwa ni
pamoja na shule zote wilayani
Chemba, hali iliyosababisha
kufutwa kwa matokeo ya
shule hizo na wanafunzi kuru-
dia mitihani.

Wakati Muungwana ak-
ipongeza kazi nzuri ya wadau
wote wanaowajibika katika
suala zima la usimamizi wa
mitihani wakiongozwa na
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kupitia Necta kwa
kumalizika kwa amani mitiha-
ni hiyo, amekwaza kidogo na
taarifa iliyotolewa karibuni na
Mkoa wa Dar es Salaam.

Kupitia kwa Ofisa Elimu wa
Mkoa huo, Hamis Lissu, imeri-
potiwa kwamba jumla ya wa-
nafunzi 618 wa darasa la saba

walishindwa kufanya mitihani
hiyo kwa sababu mbalimbali
zikiwamo za utoro, vifo na
ugonjwa.

Lissu akabainisha kwamba
katika idadi hiyo, wavulana
walikuwa 385 na wasichana
233, na kati yao wanafunzi am-
bao hawakufanya mtihani huo
kwa sababu ya utoro ni 557.

Ukiacha sababu za wale wal-
ioshindwa kufanya mtihani
huo kwa sababu ya kupoteza
maisha ambao  walikuwa
22, wagonjwa 20 na sababu
zinginezo ikiwamo ya kifungo
19, Muungwana, amevutika
zaidi kuwazungumzia hao 557
ambao hawakufanya mitihani
kwa sababu ya utoro.

Kimsingi idadi hiyo ni kub-
wa sana ukichukulia kuwa
ni ya mkoa mmoja tu wa Dar
es Salaam, kabla ya kuvinjali
idadi ilivyo katika mikoa min-
gine nchini.

Kwa mujibu wa Lissu, wa-
nafunzi 618 ambao hawaku-
fanya mtihani huo ni sawa
na asilimia 0.82, kwa maana
kuwa jumla ya wanafunzi 75,
495 walisajiliwa kufanya mti-
hani huo katika Jiji la Dar es
Salaam, lakini waliofanya ni
74,877.

Sasa twende kimahesabu
na tuchukue takwimu hizi za
mkoa wa Dar es Salaam za
asilimia 0.82 za ambao ha-
wakufanya mtihani huo kama
kipimo chetu kwa nchi nzima.

Itabainika kwamba kwa wa-
nafunzi 947,221 kutoka shule
17,051 za Bara waliotarajiwa
kufanya mitihani hiyo, utakuta
takribani wanafunzi 7,767 ha-
wakufanya mtihani huo kwa

nchi nzima kwa kipimo hicho
cha asilimia 0.82 cha Jiji la
Dar es Salaam, sababu kubwa
ikiwa ni utoro.

Idadi hiyo ni kubwa kwani ni
sawa na kuzungumzia takriba-
ni shule nane za msingi, zenye
wanafunzi 1,000 kuanzia la
kwanza hadi la saba.

Kwa ujumla suala la utoro
halipaswi  kuwapo  katika
zama hizi, iwapo wazazi na
walezi watachukua nafasi zao
za kimalezi kwa watoto wao.

Ni bahati mbaya kwamba
kuna wazazi, na walezi am-
bao hawafanyi inavyopaswa
katika suala zima la kufuatilia
mahudhurio ya watoto wao
shuleni na namna wanavyoen-
delea na masomo.

Wazazi/walezi wa aina hii
ndio ambao hawajui kama wa-
toto wao wanakwenda shule,
kama wamepewa mazoezi ya
nyumbani, hawajui mabhitaji
yao, kama kuna mikutano
ya wazazi, hawana muda na
maendeleo ya watoto wao
shuleni.

Kwamba yote wameacha
mikononi mwa walimu na
matokeo yake ndiyo hayo ya
kuwa na idadi kubwa ya wa-
nafunzi watoro mpaka wa-
nashindwa kufanya mitihani
ya kitaifa.

Muungwana anawaasa
wazazi na walezi kuchukua
wajibu wao wa kuhakikisha
watoto wanahudhuria shule ili
kuondokana na tatizo la utoro
kiasi cha baadhi ya wanafunzi
kutofanya mitihani ya kitaifa
kama ilivyobainishwa na Ofisa
Elimu wa Jiji l1a Dar es Salaam.
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Wakati
umefika kwa
Malamba
Mawili kuwa
na kituo cha
polisi

NDUGU Mhariri pole na ma-
Jjukumu ya kila siku kwa ujenzi
wa taifa letu changa, na pia
ninashukuru kupata nafasi ka-
tika gazeti lako ili niweze kutoa
dukudulku langu.

Kwanza kabisa mimi ni mkazi
wa Malamba Mawili, jijini Dar es
Salaam, eneo hili linakabiliwa na
ukosefu wa huduma mbalimbali
za muhimu ikiwa ni pamoja na
kituo kidogo cha polisi.

Tulikuwa tukitegemea kituo
cha polisi cha Kwa Yusuf kili-
chokuwa kando ya barabara ya
Morogoro, eneo la Mbezi Mwisho,
umbali wa zaidi ya kilometa mbili
kutoka Malamba, lakini kime-
hamishiwa mbali zaidi baada ya
bomoabomoa iliyofanyika kando
ya barabara hiyo.

Kutokana na hali hiyo, tumeji-
kuta tukiwa mbali zaidi na hudu-
ma za polisi, hivyo tukikumbwa
na matatizo ambayo yanahitaji
msaada wao inawezekana ikawa
vigumu kuwapata kwa wakati
kwa sababu ya umbali.

Kwa hali hiyo ndugu Mhariri,
naomba zifanyike jitihada za
makusudi za kuhakikisha eneo
hili linapata huduma za polisi ku-
liko kutegemea maofisa wa polisi
wale wa doria tu, ambao inaweze-
kana likatokea tukio wakati ha-
wapo eneo hili.

Nakumbuka sisi wakazi wa
eneo hili tulikutana kwa gjili ya
mkakati wa kutafuta eneo amba-
lo linaweza kutolewa ili kujenga
kituo kidogo cha polisi ambapo
eneo lilipatikana, lakini mashar-
ti yakawa ni magumu, hivyo
ikashindikana kuwezesha ujenzi
wa kituo hicho.

Kuna mtu alijitolea kutoa eneo,
lakini ikaelezwa katika kikao
kwamba siku hizi ili kujenga kit-
uo cha polisi ni lazima eneo la ki-
wanja liwe kubwa, hivyo mpango
wa ujenzi ukawa umeishia hapo
kimsingi pamoja na mtu huyo
kuwa tayari kutoa eneo lake.

Malamba Mawili kwa sasa ime-
panuka sana inahitaji kuwa na
huduma hiyo, hivyo tunaomba
ufanywe utaratibu ambao uta-
saidia kupata eneo la kutosha ili
sisi wananchi tuchangie ujenzi.

Mkazi Malamba Mawili_ Dar

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

TRA, Nida mnakwama wapi?

Na Salome Kitomari

VITAMBULISHO muhimu
kwa ajili ya Mtanzania kupa-
ta huduma mbalimbali kwe-
nye taasisi au kokote ndani
na nje ya nchi, ni vile vinavy-
otambulika kitaifa.

Vitambulisho hivyo ni
pasi ya kusafiria ambayo si
Watanzania wote wanaweza
kuipata kwani ili uwe nayo
ni lazima kuwe na sababu ya
kuwa nayo, ikiwamo ya sa-
fari za nje ya nchi.

Lingine ni kwamba, ki-
tambulisho hicho kinapati-
kana kwa gharama kubwa na
kwa sasa ili upate hati hiyo
ni lazima ulipie Sh. 150,000,
huku kukiwa na utaratibu
mrefu wa kufuata mpaka
ukaipate hati hiyo.

Kitambulisho kingine
ni cha mpigakura ambacho
kimsingi kinatumika mae-
neo mengi, na upatikanaji
wake si mgumu kwani kila
aliyeandikishwa kwenye daf-
tari la kudumu la wapigaku-
ra, anacho.

Aidha, kutokana na ma-
boresho yanayoendelea
kwenye maeneo tofauti
nchini, kila aliyepoteza au
kuharibikiwa na kitambul-
isho chake atapata kingine.

Hata hivyo, katika sehemu
tofauti za kiutendaji nchini,
kitambulisho cha mpigakura
kimekataliwa na baadhi ya
taasisi, zikiwamo za watoa
huduma za simu, ambao
wanataka kitambulisho cha
taifa kwenye usajili wa ‘line’
au kuwa wakala wa fedha
mtandaoni.

Kwa mfano, ili upate pasi
ya kusafiria ni lazima uwe
na kitambulisho cha uraia
au namba ya uraia, ambayo
hutolewa baada ya kupitia
mchakato wa kuomba na
kusubiri kupatiwa kitambu-
lisho.

Kuonye-
sha kuwa
upatikanaji
wa vitam-
bulisho
vya utaifa
ni changa-
moto
kubwa,
mamiaya
wananchi
wameji-
kuta wana
namba za
uraia, laki-
ni hawana
vitambul-
isho na kila
wakifua-
tilia, wa-
naambiwa
kuwa bado
havijaten-
genezwa.

KABWELA NA FADHIL MOHAMMED

Kutokana na hali hiyo,
kila mwananchi anala-
zimika kuwa na kitam-
bulisho cha uraia, lakini
mamlaka inayotoa hudu-
ma ya vitambulisho hivyo

haijulikani imekwama
wapi.
Mjadala unasema

hivyo kutokana na ukweli
kwamba kila siku kuna
ahadi za maboresho za
kuwezesha vitambulisho
hivyo vya taifa vipatikane.

Kuonyesha kuwa upa-
tikanaji wa vitambulisho
vya utaifa ni changamoto
kubwa, mamia ya wa-
nanchi wamejikuta wana
namba za uraia, lakini ha-
wana vitambulisho na kila
wakifuatilia, wanaambiwa
kuwa bado havijatengen-
ezwa.

Hilo linafanyika pamo-
ja na ukweli kwamba
wakati mwananchi an-
apoomba  kitambulisho
hicho anaambiwa asubiri
miezi mitatu, lakini kina-
choshangaza ni kutopata
kitambulisho hata baada
ya miezi hiyo mitatu aliyo-
ahidiwa kufika, na baadhi

WE MZEE. MWANAMKE
AKIKWAMBIA AMEOLEWA UWE
UNAELEWA UTAUMIA/

ya wananchi wakisubiri
kwa zaidi ya miezi sita.
Wanabaki  wakitembea
na namba ya uraia.

Ukija kwenye suala
la upatikanaji wa leseni
za udereva, nako ni shu-
ghuli nyingine nzito.

Kwamba madereva
wengi wamejikuta wa-
natembea na karatasi na
stakabadhi za kuonyesha
kuwa wamelipia leseni
mpya, lakini bado hawa-
japatiwa leseni husika.

Kwa ujumla si Nida
wala Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), walio-
jitokeza hadharani kue-
leza ni kwanini kume-
kuwa na mkwamo katika
upatikanaji wa nyaraka
hizi muhimu.

Kwa umuhimu wa ki-
tambulisho cha utaifa,
ilitarajiwa wananchi
wavipate mapema ili
waendelee na shughuli
zao za maendeleo, lakini
wamejikuta wameachwa
hewani wasijue lini hasa
watapata nyaraka hizo
muhimu.

Je, Nida na TRA wa-

nakwama wapi kutoa vitam-

bulisho hivyo muhimu? Ndi-

yo swali mjadala unajiuliza.
Unajiuliza hivyo ikitiliwa

maanani kwamba, kuko-
sekana kwa vitambulisho
hivyo kunachelewesha

maendeleo ya mwananchi
mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla.

Hiyo ni kwa sababu mwe-
nye kitambulisho cha taifa
moja kwa moja anaweza
kusajili shughuli zake za
kibiashara, kama wakala
wa huduma zile za fedha
mtandaoni.

Lakini kwa kukosa ki-
tambulisho hicho anajikuta
hawezi kufanya hivyo jam-
bo ambalo ni kikwazo kwa
maendeleo yake binafsi na
uchumi wa nchi yake kwa

ujumla.
Ni vyema Nida ikaeleza
kwa uhakika inachukua

muda gani mtu kupata ki-
tambulisho cha taifa, lakini
la muhimu zaidi ihakikishe
watu wanapata vitambul-
isho kwa wakati uliopangwa
na si kuwa na danadana
nyingi ambazo zinazalisha
mazingira yasiyoridhisha.

Aidha, mjadala unaigeu-
kia TRA vilevile ukiuliza,
inakwama wapi kwenye
kutoa leseni?

Unauliza hivyo kwa saba-
bu mtu anapofika katika ofi-
si za mamlaka hiyo atakuta
kuna watu wengi wamek-
wenda kupata leseni mpya,
lakini wote hupewa karata-
si na kuahidiwa kupigiwa
simu, lakini hupita miezi
zaidi ya sita wakati mwing-
ine kabla ya kupigiwa simu.

Hii si sahihi kwa sababu
kwa tafsiri ya haraka, dereva
anaweza kumaliza mwaka
hajakamata leseni mkononi
mwake, na kawaida leseni
ya udereva huwa ni ya mia-
ka mitano, hivyo kubakisha
miaka minne ya uhai wa
leseni hiyo.

Ni maoni basi ya mjadala
kwa mamlaka hizi zihakik-
ishe Watanzania wenye
sifa wanapata kwa wakati
nyaraka hizi muhimu kwa
ustawi wao binafsi na taifa
kwa ujumla wakati tukiele-
kea kwenye Tanzania ya vi-
wanda na ya kipato cha kati
ifikapo 2025.

DADA MIMI NI MFALME WA
MICHEZ0 YA KUBAHATISHA.
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JPM aibua sakata ununuaji rada
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kumshangilia). Kwa kweli wewe ni Jo-
hari kweli nasema kwa dhati bila unafiki
nilifuatilia utendaji wake wa kazi yupo vi-
zuri. Unamuona mtu anazungumza pointi
ningekuwa na binti ningekupa ukaoa,”
alisema Rais Magufuli.

Alisema Johari alipoingia madarakani
makusanyo TCCA yalikuwa ni Sh. bilioni
40 na sasa yamefikia Sh. bilioni 71.

Pia, Rais Magufuli alisema umuhimu wa
rada siyo tu kuongozea ndege bali hata kui-
marisha usalama wa nchi.

“Wote mnafahamu nchi yetu ina mipaka
ya aina tatu, ardhini, majini na angani. Na
mipaka yote hii lazima tuilinde, lakini hu-
wezi kulinda anga kama huna rada.”

Kabla ya kutekeleza mradi huo, Rais
Magufuli alisema kulikuwa na rada moja
ya kiraia iliyokuwa na uwezo wa kuona
asilimia 25 pekee ya anga, asilimia 75 ili-
kuwa haiwezi kuona.

Alisema mradi huo utavutia mashirika
ya ndege kuleta ndege zao, kuongeza idadi
ya watalii, kuongezeka kwa idadi ya ndege
katika anga la Tanzania na kuongezeka ma-
pato, kuokoa gharama za fedha zilizokuwa
zinalipwa kwa nchi jirani.

Naye, Mkurungezi Mkuu wa TCCA, Jo-
hari alisema gharama za ujenzi wa mradi
huo ni Sh. bilioni 67.3 kati ya hizo Sh. bil-
ioni 35.1 (asilimia 55) zilitolewa na serikali
na Sh. bilioni 32.1 (asilimia 45) zilitolewa na
TCCA.

“Eneo la kwanza ni shughuli zilizo-

fanyika Ufaransa na Uingereza, zikihusisha
uundaji mitambo, majaribio ya kiwan-
dani na kusafirisha mitambo kuja nchini.
Nyingine ni mafunzo kwa wahandisi na
waongozaji ndege walioyapata nchini
Ufaransa na Chuo cha kuongezea Ndege
cha Afrika Kusini huku wataalam 53 wakip-
ata mafunzo hayo kati yao 12 ya ukufunzi,”
alisema Johari.

Alisema shughuli zilizofanyika nchini
ni ujenzi wa majengo katika kituo cha Dar
es Salaam, Mwanza na Kilimanjaro na usi-
mikaji wa mitambo kwenye vyumba vya
kuongozea ndege ambao umeshakamilika.

Alisema mradi huo ulihusisha kuungani-
sha mfumo unaooanisha mifumo mingine
ya kusimamia anga iliyopo na mfumo wa
ukokotoaji wa ankara.

MKurugenzi wa
Halmashauri ya
Wilaya ya Bahi,

Dk. Fatma Mganga
(katikati), akion-
goza matembezi ya
hisani kuchangia
utanuzi wa Kituo
Cha Afya Cha St
Lukes Wilaya ya
Mpwapwa, mkoani
Dodoma. Matembe-
zi hayo valifanyika
baadaye Spika wa
Bunge, Job Ndugai,
kuzindua harambee
va kuchangia ujenzi
huo. NA MPIGAPI-
CHA WETU

...Awalipua waliofurahia ndege kushikiliwa
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ndiyo tatizo la Dar es Salaam, Coco
Beach, tulisema pajengwe Vingunguti
ameisikia muda mrefu, mkuu wa mkoa.

“Tumebembelezana sana karibu mia-
ka 60 tukibembelezana sana hatutafika,
ndiyo mambo hayaendi, mfukuze aje
mwingine tupo milioni 45,” alisema.

“Mimi  nabembeleza,Waziri  mkuu
huwa habembelezi anafyatua tu, sisi ni
dhamana wananchi waliotupigia kura
wanafuatilia na watahoji tumefanya
nini,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Vi-
wanda, Biashara na Mazingira, Sadiq Mu-
rad, aliwataka wafanyabiashara waache
kulalamika kwa Rais mambo madogo
madogo, mengine washirikishe kamati
hiyo itasaidia katika kupata ufumbuzi,
pia wawe waaminifu katika shughuli
zao za biashara.

Mkurugenzi mwenza wa Kampuni ya
Piper Industry Ltd, Seif Ali Seif, aki-
zungumza kwa niaba ya wenzake alim-
pongeza Rais Magufuli kwa juhudi ana-
zofanya katika kukuza uchumi wa nchi
kupitia viwanda, na kuwa inawatia moyo.

“Ujenzi wa kiwanda hiki wa hatua
ya kwanza umegharimu Sh. biloni 120,
ujenzi umekwenda sambamba na dira
ya kusambaza majisafi na salama ifikapo
2025, alisema Seif.

Alisema upatikanaji wa gesi nchini na
mafuta ndiyo iliyowachochea kuanzisha
tani 25,000 za mabomba PVC na kwa
mwaka, lakini kwa sasa inazalisha tani
8,000 pekee kutokana na soko, imeajiri
wafanyakazi 215 ikikamilisha ujenzi wa
awamu ya pili itaongeza idadi yao itafikia
500.
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Tancoal kulipa
bil. 23/-
malimbikizo
tozo mrabaha

Alibainisha kuwa kifungu hicho
kinakataza mtu au kampuni yoyote
isipokuwa mmiliki halali wa leseni
ya madini au mfanyakazi wa
wamiliki wa leseni hizo, kumiliki
kusafirisha au kuuza madini bila
kuwa na kibali cha kufanya hivyo
kwa mujibu wa sheria.

Prof. Manya alisema timu
maalum iliyoundwa kwa ajili ya
kuhakiki deni la mrabaha unaoju-
muisha usafirishaji wa makaa ya
mawe kwa kipindi hicho ilibaini
kampuni hiyo inadaiwa kiasi hicho
cha fedha.

“Tancoal inatakiwa kulipa USD
1,103,594 ikijumuisha na adhabu
va asilimia 50 kwa kipindi cha
Septemba 2011 hadi Juni 2014.
Tancoal inapaswa kulipa USD
9,305,205 ikijumuisha adhabu ya
asilimia 50 kwa kipindi cha Julai
hadi Juni 2019, hivyo jumla ni USD
10, 408, 798," alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Tume hiyo, Prof. Idris Kikula,
alisema uamuzi huo ni kwa mujibu
wa sheria hivyo kampuni hiyo ilipe
mara moja madeni hayo kabla she-
ria kali hazijachukuliwa dhidi yake
ikiwamo kushtakiwa.

Aliwaonya kutoongeza bei va
makaa hayo kwa sababu Tume im-
eweka bei elekezi ya madini yote
na hutolewa kila mwezi.

“Wasichukue sababu hii ya ku-
daiwa wakaongeza bei tunawaon-
ya tutawachukulia hatua. Tuli-
taka deni juzi liwe limelipwa kwa
maana kwamba mapema, sasa wao
watatuomba kama hiyo hela wa-
taka walipe kwa awamu tutakubali,
lakini waje tukubaliane hatu-
walazimishi kulipa kwa mkupuo,”
alisema.

Aliagiza makubaliano ya ulipaji
vawe kwa Kipindi kifupi isifike
miaka 10.

Maofisa kortini tuhuma

1.

TANGAZO

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa
siku ya JUMANNE tarehe
17/09/2019 kampuni ya TARIMO
REMI STANSLAUS itasafirisha mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka
MONDULI kuelekea MOSHONO, na
kutoka MOSHONO kuelekea SAKINA
gari hilo lenye namba za usajili:
T155BJM/T916DCG.

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 17.50
Upana - mita 3.28
Kimo - mita 4.60

115421802

Njia itakayotumka MONDULI  hadi
MOSHONO kupitia MBAUDA ,FILIPS na
kurudi SAKINA kupitia FILIPS gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

. Gari  hizo

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa

siku ya JUMATANO tarehe 18/9/2019
kampuni ya LOGISTICS FOR SUB
SAHARA itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo  vikubwa  kutoka
TUNDUMA  kuelekea MTUKULA
kupitia MIKUMI, gari hilo lenye namba
za usajili zenye vipimo vyake:

TRUCK NO. 240 SSC FS /262 SSC FS
VIPIMO: UREFU 22 UPANA 3.75
KIMO 4.75

115421702

zinatoka TUNDUMA
kuelekea MTUKULA kupitia MIKUMI.
Gari itasafiri muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka
saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

nzito hasara Uhamiaji bil. 1/

INAENDELEA UK 3 ) o
Kosa la nne ni utakatishaji wa fedha

Kosa la pili ni kuisababisha hasara
mamlaka, kinyume na aya ya 10 (1) ya
jedwali na kifungu cha 57 (1) na kifungu
cha 60 (2) pamoja na Sheria ya Uhujumu
Uchumi, Sura ya 200 ya Sheria iliyofany-
iwa marejeo, mwaka 2002.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa wa kwanza
na wenzake wanane, walisababisha
hasara ya Sh. 1,225,800,000.

Wakati kosa la tatu ni kudurufu ma-
lighafi za kutengenezea hati za kusafiria,
bila kuwa na kibali cha mamlaka, jambo
ambalo ni kinyume na kifungu cha 19
(2) cha Sheria ya Pasipoti na Nyaraka za
Kusafiria, namba 20 ya mwaka 2002.

Pia katika tarehe isiyojulikana kati ya
Januari mosi na Agosti 2, 2019, katika
Uwanja wa Ndege wa KIA, kwa pamoja
na bila kibali cha mamlaka, walidurufu
stika za Visa bandia 10,800.

ambalo ni kinyume na kifungu cha 12
(c) na 13 (a) cha Sheria ya Kuzuia Utakat-
ishaji wa Fedha Haramu, namba 12 ya
mwaka 2006, ikisomwa pamoja na aya
ya 22 ya jedwali na kifungu 57 (1) na 60
(2) cha Sheria ya Uhujumu Uchumi, Sura
ya 200 ya sheria iliyofanyiwa marejeo
mwaka 2002.

Kosa la tano ilidaiwa ni kutakatisha
fedha, huku wakijua ni kosa kisheria,
wakati kosa la sita ni kutengeneza stika
bandia 10,800 za Visa, huku wakijua ni
kosa.

Hata hivyo, maofisa hao walikana
makosa yote na Hakimu Mkazi, Maz-
engo alisema kwa kuwa kesi hiyo haina
dhamana, washtakiwa wataenda kukaa
mahabusu hadi itakapotajwa tena Sep-
temba 30, mwaka huu.

Wakati kosa
la tatu ni
kudurufu
malighafi za
kutengen-
ezea hati za
kusafiria,
bila kuwa

na kibali

cha mam-
laka, jambo
ambalo ni
Kinyume na
kifungu cha 19
(2) cha Sheria
ya Pasipoti
na Nyaraka
za Kusafiria,
namba 20 ya
mwaka 2002.
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Majaliwa: Tatizo la barabara E———

Ifakara-Mlimba kuwa historia

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma changamoto ya barabara ya kutoka Ifa-
kara hadi Mlimba iliyokuwa inawakabili wa-
nanchi wa maeneo hayo kwa muda mrefu
imepatiwa ufumbuzi baada ya serikali ku-
panga kuijenga kwa kiwango cha lami.

Amesema serikali imedhamiria kubore-
sha miundombinu ya barabara nchini
ikiwamo barabara ya kutoka Ifakara hadi
Mlimba yenye urefu wa kilomita 126.5.

Waziri Mkuu aliyasema hayo juzi, wakati
akizungumza na wananchi katika mkutano
wa hadhara uliofanyika kwenye uwanja wa
Matangini, Mlimba wilayani Kilombero.

“Serikali imedhamiria kuimarisha bara-
bara katika maeneo mbalimbali nchini
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa barabara ya
Ifakara-Mlimba kwa kiwango cha lami,
lengo likiwa ni kurahisisha usafiri pamoja
na kukuza uchumi wa wananchi na Taifa
kwa ujumla.”

Alisema serikali inatambua umuhimu
wa barabara hiyo kwa ajili ya kuboresha
maendeleo ya wananchi na kwamba ita-
jengwa kwa kiwango cha lami, hivyo ali-

wataka wananchi hao waendelee kuiamini
serikali yao.

Katika hatua nyingine, Waziri Mkuu
alimwagiza Kaimu Ofisa Elimu Mkoa wa
Morogoro, Jackson Mpankuli, ahakikishe
amepeleka walimu katika Shule ya Msin-
gi Matangini na Mwangaza ambazo zinak-
abiliwa na upungufu wa walimu.

Waziri Mkuu alisema hadi Septemba 30,
mwaka huu, kiongozi huyo awe ameshawa-
hamishia walimu katika shule husika. Wazi-
ri Mkuu alitoa agizo hilo baada ya Mbunge
wa Jimbo la Mlimba, Suzan Kiwanga kulala-
mikia upungufu wa walimu hao.

Mbunge huyo alisema katika jimbo kuna
tatizo kubwa la upungufu wa walimu hali
inayosababisha baadhi ya wazazi kukodi
walimu kwa ajili ya kuwafundisha watoto
wao, hivyo Waziri Mkuu aliagiza walimu
wahamishiwe katika shule ndani ya wiki
mbili.

Akizungumza na wananchi katika eneo la
Mchombe alipokuwa njiani kuelekea Mlim-
ba, Waziri Mkuu aliwataka wazazi, walezi
na viongozi wa Halmashauri ya Wilaya ya
Kilombero mkoani Morogoro kuhakikisha
wanadhibiti ongezeko la mimba kwa wa-

toto wa shule.

“Lazima kuwalinda watoto wa kike ili
wasipate mimba kwani watashindwa kue-
ndelee na masomo, hivyo watashindwa
kutimiza ndoto zao. Viongozi simamieni
utekelezaji wa sheria kwa kuwachukulia
hatua wote waliowapa mimba wanafunzi.”

Wakizungumza kwa nyakati tofauti,
Mbunge wa Jimbo la Kilombero, Lijualikali
na Mbunge wa Mlimba, Suzan Kiwanga
waliiomba serikali iwasaidie ujenzi wa
barabara za kutoka Ifakara hadi Mlimba
na barabara ya Ifakara hadi Kidatu ambayo
ujenzi wake unasuasua.

Pia Suzan aliishukuru serikali kwa kuten-
ga fedha kwa ajili ya upembuzi yakinifu kwa
barabara ya Ifakara-Mlimba na baadaye ku-
wekwa lami kwa awamu na kusema kuwa
serikali ya awamu ya tano ikiahidi kitu in-
atekeleza.

Waziri Mkuu anaendelea na ziara yake
ya kikazi mkoani Morogoro, ambapo anata-
rajiwa kutembelea Halmashauri za Wilaya
ya Ulanga na Malinyi kukagua miradi ya
maendeleo ukiwamo mradi wa ujenzi wa
hospitali ya wilaya na kuzungumza na wa-
nanchi pamoja na watumishi.

L
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Mitungi va gesi ya kuchomelea ikiwa jirani na kibanda cha mamalishe ambae anatumia moto wa mkaa kuandaa chakula ha wateja wake,
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katika Mtaa wa Bandi katikati ya Jiji la Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari endapo utatokea mlipuko. PICHA: JOHN BADI

Adha ya wananchi, mifugo

kusombwa ha maji yaisha

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WANANCHI wa kata za Kinamapula
na Bulugwa katika Halmashauri ya Ush-
etu wilayani Kahama mkoani Shinyan-
ga. wameondokana na tatizo la watu na
mifugo kufa maji kwa kusombwa na mto
Mgaya baada ya kukamilika kwa daraja
lililogharimu Sh. milioni 575.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Elias
Kwandikwa, ambaye ni mbunge wa jim-
bo hilo, alisema wakati wa masika
watu  na mifugo wamekuwa wakip-
oteza maisha kwa kusombwa na maji ya
Mto Mgaya, hivyo serikali ililiona tatizo
hilo na iliamua kuondoa changamoto
hiyo kwakutoa fedha ambazo zili-
wezesha ujenzi wa daraja hilo.

Hayo yalibainika mwishoni mwa
wiki wakati Meneja wa Wakala wa Bara-

bara Tanzania (Tanroads) Mkoa wa
Shinyanga, Mhandisi Mibara Ndirimbi,
alipokuwa akifanya wukaguzi wa bara-

bara na daraja hilo.

Akizungumza kwa niaba ya wananchi
wengine mkazi wa Kijiji
liana Ngombe, alisema
daraja na barabara hilo
hisha na kuwatia moyo kila mwaka
watu na mifugo waliokuwa wanaku-
fa  kwa kusombwa namto huo.

“Kwa mwaka jana watu wawili wali-
poteza maisha kwenye mto huu, hali
inayonifanya kila uchao nije kulianga-
lia daraja hili lililomaliza watu tangu
ujenzi wake ulipoanza mpaka linamalizwa

kujengwa kwa
kumewafura-

kujegwa,” alisema  Juliana Ngombe.

tibu Kata ya Kinamapula, alisema
gu kuanzishwa kwa  kijiji
hakukuwa na barabara kutoka Butibu
kwenda Mgaya, bali kulikuwa na kinjia
tu cha watembea kwa miguu, na ilikuwa
iwatuchukua saa zaidi ya sita kutoka
Butibu Mgaya kwenda Bulugwa, lakini
kwa sasa tunatumia saa moja.

Mhandisi Ndirimbi alisema darajala
Mgaya lipo mpakani mwa Kata za Kinama-
pula na Bulugwa na ujenzi wa daraja
hilo umegharimu Sh.milioni575 ikiwa
ni pamoja na barabara ya kilometa nane,
makaravati tisa, na ujenzi huo ume-
chukua siku 180 mpaka kukamilika.

EXim
kuhamasisha
matumizi ya
huduma
salama za
kifedha

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania im-
ezindua kampeni maalum in-
ayolenga kuhamasisha wateja
wake kuhusiana na matumizi ya
mtiririko wa huduma maalumu
za kiusalama kwenye masuala
va fedha zinazotolewa na benki
hiyo.

Kupitia mtiririko huo im-
ebainishwa kuwa wateja wa
benki hiyo, wanapata huduma
mbalimbali ikiwamo huduma
va usafirishaji wa fedha kwa
usalama, huduma ya kiusalama
yva malipo, huduma za kisasa za
hundi, pamoja na huduma ya
kuweka pesa kwenye akaunti
ya benki hiyo, wakati wowote
kwa kutumia mashine ya ku-
wekea fedha.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa kampeni hiyo uli-
jana, Mkuu wa ldara ya Masoko
na Uhusiano wa benki hiyo,
Stanley Kafu, alisema kupitia
huduma hizo wateja wa benki
hiyo hawahitaji tena kupanga
foleni kwenye matawi ya benki
hiyo, ili kupata huduma za
kifedha au hata kuhofia muda
wa kufungwa kwa huduma za
benki hiyo kwa kuwa wa-
naweza kupata huduma waki-
wa kwenye maeneo ya kazi.

“Huduma hizi ni sehemu ya
mkakati wa benki ya Exim
Tanzania kutoa huduma kwa
wateja bila kubanwa na muda
wa kazi au umbali wa Kijiogra-
fia,” alisema Kafu.

Akifafanua kuhusu huduma
ya usafirishaji wa fedha kwa
usalama, Kafu alisema inam-
wondolea mteja hatari ya kuibi-
wa, kuvamiwa, kunyang'anywa
pesa wakati anazitoa ofisini
kwake kupeleka benki kwa
kuwa atapatiwa huduma ya
kusafirisha fedha hizo kuelekea
na kutoka benki kwa kutumia
usafiri maalumu ukiwa na wal-
inzi wenye mafunzo maalum ya
kulinda fedha.

Aidha, akizungumzia huduma
va ‘corporate cheque capture’
Kafu alisema huduma hiyo
inayotumia ‘scanner’ inamwez-
esha mteja kuweka hundi zake
(deposit cheque) wakati wow-
ote bila kutembelea tawi lolote
la benki.

“Huduma hizi ni sehemu
ya mKakati wa benki

ya Exim Tanzania kutoa
huduma kwa wateja bila
kubanwa na muda wa
kazi au umbali wa kijio-
grafia,” alisema Kafu.

0000
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Upasuaji mkubwa kuanza
Novemba hospitali rufani

Na Happy Severine, SIMIYU

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa
wa Simiyu ambayo kwa sasa
inatoa huduma za wagonjwa
wa nje tu, itaanza rasmi kutoa
huduma za upasuaji mdogo na
mkubwa Novemba mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake jana,
Mganga Mfawidhi wa Hospitali
hiyo, Dk. Matoke Muyenjwa,
alisema wana uhakika wa zaidi
ya asilimia 100 kuwa huduma
hizo zitaanza kutolewa muda
huo.

Alisema tangu hospitali hiyo
imeanza kufanya kazi baada ya
kuzinduliwa na Rais John Magu-
fuli ikiwa ni mwaka mmoja ume-

Mbunge wa Iramba Magharibi, Mwigulu Nchemba, akizungumza na wananchi akiwa katika ziara ya kikazi ya kukagua shughuli za maende-

pita, wamekuwa wakitoa hudu-
ma za wagonjwa wa peke yake.

“Wananchi wameendelea
kuteseka na kutumia gharama
kubwa kufuata huduma hizo
mkoani Mwanza na mikoa min-
gine, baada ya majengo yetu ku-
kamilika ya maabara, mionzi na
upasuaji tutatoa huduma hizo
hapa hapa,” alisema Dk. Muyen-
jwa.

“Tunawahakikishia wananchi
wa mkoa wetu hospitali hii
inaenda kuwa mkombozi kwao
na kuwapunguzia gharama, No-
vemba tunaanza rasmi, tayari
tumeanza maandalizi ya vifaa
tiba vyote vinavyohitajika ziki-
wamo mashine za upasuaji
mkubwa na madaktari bingwa

wapo wa kutosha,” aliongeza Dk.
Myunjwa.

Alisema ujenzi wa majen-
go hayo upo katika hatua za
mwisho, ambapo alibainisha
wamedhamiria hospitali hiyo
kutoa huduma za kibingwa ku-
tokana na kuwapo kwa madak-
tari bingwa wote huku wengine
wakimalizia masomo yao.

“Kuanza kutolewa kwa hu-
duma za upasuaji mkubwa na
mdogo itapunguza kwa zaidi
ya nusu ya rufani za wagonjwa
kwenda Hospitali ya Bugando,
tunao madaktari wa kutosha na
wenye uzoefu, lakini wapo wau-
guzi zaidi ya 60,” alisema Dk.
Muyenjwa.

Alieleza kuwa katika kua-

dhimisha mwaka mmoja wa
hospitali hiyo tangu kuanza kazi,
walifanya kampeni ya kutoa
huduma za vipimo vya virusi
vya homa ya ini pamoja na ma-
gonjwa yasiyoambukizwa.
Alisema katika huduma hiyo
wananchi wengi walijitokeza
ambapo watu 257 walipimwa na
33 waliopimwa virusi vya homa
ya ini ni mmoja tu aliyekutwa na
virusi hivyo huku 60 wakikutwa
na tatizo la uzito uliopitiliza.
Janeth John, mmoja wa wa-
nanchi walioshirikia zoezi hilo,
aliushukuru uongozi wa hospi-
tali hiyo kwa vipimo na ushauri,
ambapo alisema imesababisha
atambue tatizo lake na kupewa
ushauri pamoja na dawa.

leo na utekelezaji wa ilani ya Chama Cha Mapinduzi, katika jimbo lake, mkoani Singida wikiendi. PICHA: INNOCENT NATAI

Wanahabari wajikita elimu ya TB

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KLABU ya Waandishi wa Habari Pemba
(PPC) katika mwendelezo wake wa kutoa
elimu ya kifua kikuu kwa jamii kisiwani
Pemba, imegundua jumla ya watu 20 wa-
naougua TB kati ya watu 375 waliochun-
guza afya zao kuanzia Januari hadi Juni
mwaka huu.

Mratibu wa klabu hiyo, Mgeni Kombo
Khamis, alisema kwa kipindi hicho wame-
shatoa elimu ya TB kwa watu 6,467 kupi-
tia kila shehia.

Alisema wakati wanaendelea kutoa
elimu hiyo kwa wananchi na kuwahama-
sisha wapime afya zao, waligundua watu

20 wenye ugonjwa wa TB kisiwani Pemba
kati ya 375 waliochunguzwa.

“Klabu ya waandishi wa habari Pemba
kwa kushirikiana na kitengo cha homa
ya ini, ukoma, kufua kikuu na Ukimwi
tunaendelea kutoa elimu kwa jamii na
tunapomaliza mkutano tu watu wanakuja
kupima, wengine wanatufuata ofisini kwa
siku nyengine,” alisema Mratibu.

Alisema wameshazifikia shehia 13 kisi-
wani Pemba, visiwa vinne, madago mawi-
li, masoko matatu, dahalia tano, nyumba
ya kurekebisha tabia (Sober House) moja.

“Tayari tumeshakwenda kutoa elimu ya
TB kwenye visiwa vya Kojani, Makoongwe,
Mwambe Shamiani na Kisiwa Panza, hii ni

kuhakikisha tunawaibua wenye ugonjwa
huu wapate tiba mapema,” alisema.

Akizungumzia kuhusu mabadiliko kwa
shehia na sehemu wanazotoa elimu ya
TB, mratibu huyo alisema yapo makubwa,
kwani kwa sasa watu wamehamasika na
kushawishika kwenda kupima afya zao
kwa wingi.

“Zamani wakati tunapita kwenye
mashehia kutoa elimu ya TB watu wali-
kuwa hawataki kupima, lakini kwa sasa
tunashukuru wanakuja na wanatoa ush-
irikiano mkubwa,” alifafanua.

Mgeni aliishauri jamii kuwa tayari ku-
chunguza afya zao, ili kupata tiba mape-
ma kwa yule ambaye atagundulika, kwani

AAR yatoa
ushauri nasaha,
kupima afya
mawakala bure

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kutoa bima ya afya
Tanzania, AAR imewapima na Ku-
wapa ushauri nasaha mawakala wao

va kuimarisha uhusiano wao.

Vipimo vilivyotolewa ni pamoja
na kipimo cha sukari, shinikizo la
damu, uwiano wa uzito na urefu
huku wakiwapatia ushauri nasaha
wa ustawi kama jinsi ya kukabiliana
na Msongo wa mawazo, lishe bora,
utumiaji sahihi wa fedha pamoja na
maradhi ya homa ya ini.

Meneja Masoko na Mauzo wa AAR
Insurance Tanzania, Tabia Mas-
sudi, amegundua kuwa mawakala
wao wanauhitaji wa elimu juu va
kutunza afya zao za mwili na akili
kwa uboreshaji bora wa maisha yao
na biashara.

Alisema: “Tukiwa kama wadau
wakuu wa afya nchini tunaamini ni
jukumu letu kuwapa wadau wetu
taarifa sahihi na msaada wa mat-
ibabu ambao utanufaisha afya zao
za mwili na akili.”

“Tunatambua nafasi kubwa ya
mawakala katika ukuaji wa bima
ya AAR, hivyo tunalo jukumu la
kujali afya zao na ndio maana leo
tumetumia nusu ya siku kufanya
zoezi hili sio tu katika kuwahimiza
kuangalia afya zao mara kwa mara,
lakini pia kuwapa mwongozo juu
va afya ya akili,” alisema mwishoni
mwa Wiki.

Mmoja wa mawakala ambaye
alipokea ushauri nasaha na kupata
vipimo kutoka kampuni hiyo ya
bima, Dk. Sara Nyero kutoka ARIS,
alitoa shukurani kwa kampuni hiyo,
huku akiwapongeza AAR kwa hu-
duma zao za ustawi wa mfanyakazi.

“Kwa niaba ya mawakala wenzan-
gu ningependa kutoa shukrani zangu
za dhati kwa kampuni ya bima ya
AAR kwa ushauri nasaha na huduma
zote za afya walizotupatia, tume-
jifunza vitu vingi sana ambavyo
vitatusaidia sana katika kulinda afya
zetu za mwili na akili.

“Ningependa pia kuwapongeza
kwa hatua hii ya kuonyesha kutujali
sisi kama mawakala wao..hii ita-
saidia kuimarisha uhusiano wetu na
AAR na kutufanya kuwa mabalozi
wazuri wa huduma yao ya ustawi
wa mfanyakazi,” alisema.

TB ipo na inaambukiza.

“Jamii ni muhimu kuchunguza afya
zenu, ili koitokomeza TB, matibabu yapo
na dawa zipo zinatolewa bure mahospi-
talini na kwenye vituo vya afya,” alisema.

Aidha, aliwashauri waandishi wa habari
watoe elimu ya TB kwenye vyombo vyao,
kwani ni jukumu lao kuielimisha jamii,
jambo ambalo litasaidia sana kuwafikia
wanajamii wengi kwa muda mfupi.

Mradi wa kuelimisha jamii kuhusu TB
unatekelezwa na PPC kwa kushirikiana
na kitengo shirikishi cha homa ya ini,
ukoma, kifua kikuu na Ukimwi chini ya
Ufadhili wa Mfuko wa Fedha ya Dunia
(Global Fund).
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Kituo chatoa mafunzo
kupambana na ukatili

Na Allan Isack, ARUSHA

KITUO cha utetezi wa haki za watoto na
kinamama (CWCD) Mkoa wa Arusha, kime-
toea elimu ya kuzuia ukatili dhidi ya mtoto
kwa madereva bodaboda kwa lengo la kush-
iriki mapambano ya ukatili dhidi ya watoto
yanayoendelea kushika kasi nchini.

Akizungumza wakati wa semina ya vion-
gozi wa makundi mbalimbali ya Chama cha
Waendesha pikipiki mkoani hapa (Uwapa),
Mkurugenzi wa Kituo hicho, Hindu Mbwe-
go, alisema shirika hilo limeamua kuunga
mkono juhudi za serikali kuhakikisha wa-

toto wote wanaotakiwa kusoma wanakuwa
shuleni kutokana na serikali kughara-
mikia fedha kwenye shule ili watoto wa-
some.

Alisema milapotofu kwa kutokujuashe-
ria na haki za watoto zimekuwa zikichangia
ukatili dhidi ya watoto kwani jamii imekuwa
ikikiuka haki hizo kwa kufanya matendo ya
ubakaji, ukeketaji na kuwafanyisha kazi ndio
maana wameamua kuwatumia madereva
bodabada kuunga juhudi za serikali kupinga
ukatili dhidi ya watoto.

Alisema madereva bodaboda ni mabalo-
zi wazuri kama watatumia vyema mafunzo

hayo, yatasaidia kuondoa ukatili dhidi ya
mtoto kwani madereva hao wapo kwenye
maeneo mengi katika jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Arusha DC, Dk. Willson Mahera, alisema
serikali itahakikisha kila mtu anaishi kwa
amani, huku akiishukuru taasisi hiyo kwa
kuandaa mpango wa kutoa mafunzo kupi-
tia makundi mbalimbali ya kijamii.

“Napenda kuishukuru sana taasisi hii
kwa kuandaa mpango huu wa kutokomeza
ukatili dhidi ya watoto ambao umekuwa uk-
ishika kasi siku hadi siku,” alisema Mahera.

Mwenyekiti wa Uwapa, Godlight Ruge-
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Waziri wa Tamisemi, Selemani Jafo (katikati), akikagua ujenzi wa makao makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, yanayojengwa Kata
ya Dongobesh juzi. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Chelestino Mofuga. PICHA: GIFT THADEY

Waziri: Serikali imejipanga kubadili mfumo wa utafiti

Na Allan Isack, ARUSHA

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsi, Wazee na Watoto, imejipanga kuwa
na mfumo mmoja wa takwimu za utafiti wa
magonjwa ya binadamu ili kuondoa mkan-
ganyiko wa takwimu na taasisi zingine za
serikali.

Naibu Waziri wa wizara hiyo, Dk. Faustini
Ndungulile, alisema hayo mwishoni mwa
wiki jijini Arusha, wakati akifungua konga-
mano la udhibiti wa maambukizi ya

ugonjwa wa Ukimwi lililoshirikisha taasisi
za utafiti zikiwamo NIMR, AMREF, PERFAR
pamoja na wadau wa masuala ya Ukimwi.

Ndugulile alisema kumekuwapo na tak-
wimu tofauti tofauti ambazo zinachangan-
ya watu na kushindwa kuelewa takwimu ni
zipi ni za kweli kuhusu maambukizi mapya
ya ugonjwa huo wa Virusi vya Ukimwi
(VVU).

Aidha, alizitaka taasisi hizo za utafi-
ti kutumia mfumo wa serikali kwa ajili ya
kutoa taarifa sahihi kwenye jamii.

Alisema kuwa taasisi hizo, zimekuwa
zikikusanya takwimu na kuzipeleka kwenye
mashirika ya nje ya kimataifa bila idhini ya
serikali na wanafahamu fika kufanya hivyo
ni kinyume cha sheria kwani takwimu hizo
ni mali ya serikali.

Hata hivyo, alisema zipo takwimu za
utafiti nyingi zilizofanyika, lakini hadi sasa

hazijafanyiwa kazi na hazijaisaidia serikali
kutatua baadhi ya changamoto badala yake
zimekuwa zinatumika kutolea taarifa kwe-
nye makongamano tu.

Alizitaka taasisi hizo, kuweka utaratibu
mzuri usiokinzana na mfumo wa serikali wa
utoaji taarifa ambapo alisema kuanzia sasa
lazima taasisi zote zinazojihusisha na utafiti
wa Ukimwi zishirikiane na taasisi ya utafiti
wa magonjwa ya binadamu, NIMR, ambayo
itakuwa ikiratibu tafiti hizo na kuziingiza
kwenye mfumo mmoja wa serikali.

Alisema serikali imefanya maboresho
mengi ikiwamo kuwa na mfumo mmoja
wa takwimu, kuongeza muda wa kuchukua
dawa za kufubaza makali ya Ukimwi kutoka
miezi mitatu hadi sita, kutoa dawa kinga
kwa makundi maalumu yakiwamo wa-
naotumia dawa za kulevya, wanaofanya
mapenzi ya jinsia moja na kwa wanawake
wanaojiuza. Alisema serikali imejipanga
kutekeleza malengo ya maendeleo ya ki-
mataifa hadi kufikia mwaka 2030 maam-
bukizi ya VVU yawe yametokomezwa.

Alisema hadi kufikia malengo ya ki-
mataifa, wamejipanga kutekeleza lengo
la kupima watu kwa asilimia 90 ambao wa-
takao kuwa na maambukizi, na asilimia 90
nyingine ni kwa wale wanaotakiwa kupima
afya zao pia asilimia 90 kwa wagonjwa wa-
natakiwa kutumia dawa.

Ndugulile alisema kwa mujibu wa itafiti,

asilimia 40 ya mabinti nchini wana maam-
bukizi ya ugonjwa wa Ukimwi hivyo, serika-
li hivi karibuni itaweka sheria inayoruhusu
mtu binafsi kujipima mwenyewe maam-
bukizi ya virusi vya ukimwi.

Aliongeza kuwa katika utafiti uliofanywa
hivi karibuni umebaini kuwa wanaume ni

wagumu sana kujitokeza kupima afya
zao na pindi wanapojitokeza wanakuwa
hawazingatii matumizi ya dawa tofauti na
wanawake.

Aliagiza kupanuliwe wigo wa kushiriki-
sha wadau wengi kwenye makongamano ya
ukimwi ili kurahisisha kujadili matokeo ya
sera.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Hu-
duma za Jamii wa Bunge la Jamhuri ya
Muungano, Juma Nkamia, alisema pamoja
na kazi nzuri inayofanywa ya kupunguza
maambukizi ya VVU,

alidai lugha inayotumika sio rafiki kwa
kuwa mabango yameandikwa kwa lugha
ya kigeni ambayo kwa wananchi inakuwa ni
ngumu kuielewa.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti
wa magonjwa ya binadamu, Profesa Yunusi
Mgaya, alisema mkutano ni wa kwanza ku-
fanyika nchini ambao unashirikisha wataal-
amu wa utafiti, wahadhiri pamoja na wadau
ili kuweka mpango mkakati wa pamoja wa
kutokomeza maambukizi mapya hadi ku-
fikia mwaka 2030.

malira, alisema mafunzo hayo yametole-
wa wakati mwafaka kwao na yatawasaidia
kuondoa changamoto ambazo baadhi ya
madereva bodaboda wamekuwa wakituhu-
miwa kushiriki kufanya vitendo hivyo.

Alisema wamekuwa wakikutana na vi-
tendo hivyo, maeneo mbalimbali na sasa
wataweza kutoa taarifa kwa mamlaka
husika. Baadhi ya madereva bodaboda wali-
oshiriki mafunzo hayo walisema mafunzo
hayo yamewajengea uelewa wa kupinga vi-
tendo vya ukatili kwa watoto vinavyofanywa
na baadhi ya madereva bodaboda, ubakaji
na uendeshaji usio salama.

]
Wakulima 15,000
kunufaika pampu
Za umwagiliaji

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

i+ WAKULIMA zaidi ya 15,000 wa mikoa
ya Kanda ya Kaskazini ya Arusha, Man-
i yara, Kilimanjaro na Singida, huenda
+ wakaondokana na adha ya kusubiri
i kilimo cha msimu wa mvua baada ya
! kusambaza pampu za umwagiliaji maji,
i zenye kutumia mwanga wa jua katika
. maeneo mbali mbali ya mikoa hiyo.

¢ Mkurugenzi wa Masoko na Uende-
' shaji wa Kampuni ya IYO Solar Pump
+ Group, Abdull Sariko, alisema Bodi ya
. Wakurugenzi ya kampuni hiyo, imelenga
zaidi kumkomboa mkulima wa hali ya
¢ chini, kulima kisasa kwa kutumia pam-
¢ pu ya jua katika umwagiliaji shambani
' na gharama yake ni nafuu na imemlenga
i mkulima wa hali ya chini kabisa.

¢ Sariko alisema uwezo wa pampu ni
i mkubwa, kwani ina uwezo wa kusamba-
E za maji lita 40,000 na kilio cha wakulima
i kutegemea mvua kwa sasa, itakuwa his-
* toria na nchi itakuwa na mavuno ya ku-
i tosha ya chakula, katika maeneo mbal-
© imbali ya mikoa hiyo na mingine nchini.
1 Alisema kwa sasa kampuni imejikita
© katika mikoa hiyo kaskazini, lakini
i lengo ni kutaka kusambaa mikoa mbal-
¢ imbali nchini, ikiwa ni njia mojawapo
i ya kuisaidia serikali katika kuboresha
+ kilimo nchini kuwa cha kisasa.

i+ “Tumeshasambaza hizi pampu ka-
E tika wilaya za Same, Mwanga, Siman-
i jiro, Arumeru na Singida, na mahitaji ni
© makubwa sana na tutajitahidi kukidhi
1 mahitaji hayo bila ya wasiwasi,” alisema
+ Sariko.

. Obed Mawalla, alisema amesha-
+ nunua pampu hiyo na ameipeleka ki-
v jiji Marangu mkoani Kilimanjaro na
+ inafanya kazi vizuri, ambapo mahindi
' namigomba imenawili tofauti na awali,
+ alikuwa akitegemea mvua.

¢ Mawalla alisema pampu hizo ni
i mkombozi wa mkulima, kuacha kutege-
‘' mea mvua na zitamfanya mkulima
+ kulima kila wakati kwa kutumia pampu
¢ hiyo. Elias Qarro, mkazi wa Karatu
i aliitaka serikali kuipa nguvu kampuni
* hiyo, ili iweze kusambaza pampu hizo
i kila wilaya zote nchini, ili ziweze kuwa-
' saidia wakulima katika kilimo cha kisasa
kuliko
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HABARI KILIMANJARO

IS 48 wapewa siku 7 kuvunja
makazi vao na kuondoka

CCM .
yashauriwa
usimamizi
uchumi

Na Mary Mosha, SAME

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri (Uwekezeji), Angellah
Kairuki, amekitaka Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya
Same kuhakikisha pamoja na
kufanya kazi za siasa, wana-
paswa kusimamia ukuzaji wa
uchumi wa wilaya hiyo.

Kairuki aliyasema hayo
wakati akikabidhi vyerehani
45, kwa Jumuiya za Wazazi,
Jumuiya ya Wanawake (UWT)
na Jumuiya ya Umoja wa Vijana
(UVCCM).

Kila jumuiya ilipewa vyereha-
ni 15 na Chama Cha Mapinduzi
(CCM), vyerehani 10.

Alisema ili kufanya siasa en-
delevu zitakazosaidia kuki-
simamisha chama ni lazima
kuweka misingi ya kujitegemea
pamoja kusimama kiuchumi.

“Vyerehani hivi tulivyovitoa
leo ni utekelezaji wa uwekezaji
kwa njia ya vitendo katika ku-
hakikisha kila jumuiya inaweza
kujitegemea kiuchumi, ambapo
utawasaidia katika chaguzi za
serikali za mitaa unatarajiwa
kuanza mwishoni mwa mwaka
huu,” alisema huku akiongezea
kuwa:

“Hatutakuwa tayari kumvu-
milia mtu yeyote atakayeharibu
au kufanya ubadhirifu kwa
rasilimali zilizotolewa. Hatua
kali za kisheria zitachuku-
liwa kwa mujibu wa sheria na
taratibu.”

Alisema mashine hizo
zinaweza kutumika kama ki-
wanda kidogo kitakachoweza
kubadilisha maisha ya vi-
jana wengi kwa kufika hapo
na kupata mafunzo yatakay-
owawezesha kujitegemea katika
kujiajiri.

“Kama mtapata zabuni ya
pamoja, bila kuangalia ngapi
zimetolewa kwa jumuiya gani
na badala yake kuacha kuba-
guana na kufanya kazi kwa
kujituma kwa hali na mali ili
kujikwamua kiuchumi,” alisema.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Rose-
mary Sinyamule, alisema utoaji
wa vyerehani kunaweza kuleta
mabadiliko katika uwekezaji
kwa vitendo hasa katika
kuunga mkono serikali katika
kuelekea uchumi wa kati.

“Huu ni uwekezaji katika
wilaya yetu na hii inatutia
moyo. Tayari tuna viwan-
da 35 vitakavyosaidia kukuza
uchumi wa wananchi wa Same,
hata hivyo tumetenga zaidi
ya ekari 4,000 kwa ajili ya
uwekezaji.

Mwenyekiti wa CCM wa
Wilaya hiyo, Isaya Mn-
gulu, alisema watahakikisha
matumizi bora ya mashine ili
kuleta mabadiliko ya kiuchumi.

Akipokea vyerehani hivyo,
Mwenyekiti wa UWT wilaya
hiyo, Zaina Heshima, alisema
kupitia mashine hizo wataweza
kuomba zabuni mbalimbali
kwenye shule na taasisi ny-
ingine.

Na Godfrey Mushi, HAI

WAKATI wananchi wengi
wakifurahia amri ya siku saba
iliyotolewa na serikali ya ku-
waamuru watu 48 waliojimi-
likisha ardhi ya Shamba la
Fofo/Foo Estates, Wilaya ya
Hai, mkoani Kilimanjaro ku-
vunja makazi yao na kuondo-
ka kabla ya kusubiri matumizi
ya nguvu, kwa wengine ni ma-

jonzi.
Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, ame-

tangaza uamuzi mgumu wa
kuwaondoa wananchi hao
wanaodaiwa  kujimilikisha
shamba hilo lenye ekari 46.6
wakiwa hawana haki ya umi-
liki kisheria.

Alitangaza kuwaondoa
baada ya kuzungumza na
pande zote katika uwanja wa
Shule ya Sekondari Tunoma
iliyopo Kata ya Narumu, Tara-
fa ya Lyamungo.

Shamba hilo lilifutiwa hati
na Rais, baada ya kubatilisha
miliki ya shamba la Fofo, kwa
lengo la kulirudisha kwa wa-

22 mwaka 1993.

Baada ya watu hao 48 ku-
daiwa kuvamia shamba hilo,
mgogoro mkubwa wa umiliki
wake ulizuka kati ya watu
vya Urori, Mulama, Usari na
Tella ambao ni wanachama
wa Chama cha Ushirika cha
Narumu/Manushi.

“Naelekeza kama kuna
ujenzi wowote umeendele-
zwa pale shambani wa ku-
dumu, nendeni kabomoeni
nyumba zenu wenyewe ndani
ya siku saba. Nawaapia kama
Mungu aishivyo, nitakuja kusi-
mamia ubomoaji wa nyumba
hizo kwenye mashamba ya
wananchi na kama mnadhani
natania, nisubirini baada ya
siku saba.

“Kama kuna mazao ya
msimu nataka yaondoke na
si vinginevyo, kwa mujibu
wa sheria hayo ndio mazao
tunayoyatambua. Kama kuna
nyumba mkabomoe, mali

ya wananchi irudi mikononi
mwa wananchi na hayo ya-
likuwa ndio maelekezo ya
Mheshimiwa Waziri (Lukuvi)
aliyekuja hapa kusimamia

haki hiyo kwa niaba ya Rais
John Magufuli.”

Kumbukumbu zilizopo
kwenye majalada zinaonye-
sha kwamba shamba hilo le-
nye mgogoro kati ya watu 48
linatambulika kama Shamba
la Fofo/Foo lenye namba 240
& 242, hati namba NP 405 EP
LOT 661 likiwa na ukubwa wa
ekari 46.6

Kabla ya kuzuka kwa
mgogoro huo, mmiliki wa
awali ambaye alikuwa Dk.
Athony Phones, alikopa fedha
kiasi cha Sh. 120,000 katika
benki iliyojulikana The Land
Bank of Tanganyika au Na-
tional Development Credit
Agency, Oktoba 18, mwaka
1961 na kuweka rehani sham-
ba hilo.

Lakini inaelezwa kwamba
Dk. Phones aliondoka nchini,
akiwa anadaiwa deni hilo na
hivyo shamba hilo kuuzwa na
benki kufidia mkopo huo.

Mwaka 1977, Chama cha
Ushirika cha Narumu (kili-
Mulama, Usari na Tella) kili-
fanikiwa kushinda zabuni

hiyo na kutakiwa kulipa deni
hilo.

Wakati anatoa amri ya watu
hao 48 kuvunja makazi yao,
Ole Sabaya alisema shamba
hilo kwa mujibu wa ofa na
kwa mujibu wa hati ya msajili,
ni mali ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Zaidi alieleza: “Kama mtu
amekwenda kujenga sham-
bani, amejenga jengo la ku-
dumu maana yake huyu ame-
jitafutia matatizo mwenyewe.
Mheshimiwa Rais ameelekeza
hii ni mali ya wote, kikundi
cha watu wachache kisichuk-
ue na kujimilikisha mali ya
watu wote. Nina taarifa humu
ndani kuna wanasiasa wa-
nawasaidia miaka yote ndio
maana mnapata kiburi.”

Aidha, taarifa iliyotolewa
katika mkutano wa hadhara
na Ofisa Ardhi wa Wilaya ya
Hai, Jacob Muhumba, inaeleza
kuwa chanzo cha mgogoro
huo ni madai ya watu 48 ku-
taka kukabidhiwa Shamba la
Fofo na benki, jambo ambalo
lilipingwa na wanachama wa
Chama cha Ushirika Narumu/
Manushi.

N | =

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, akikabidhi ch

eti kwa mmoja wa wanafunzi waliohitimu darasa la saba, katika

Shule ya Msingi ya Waja Springs, wakati wa mahafali ya saba yaliyofanyika katika shule hiyo, mkoani Geita wikiendi. PICHA: WMU

Kampuni yashangaa kulipwa zaidi ya bil. 12/-

Na Godfrey Mushi, ROMBO

KAMPUNI ya Mashati Oil Investment,
imeeleza kushangazwa kwake na taarifa
ya kulipwa zaidi ya Sh. milioni 12.2 na
Halmashauri ya Wilaya ya Rombo amba-
70 ni deni la Shule ya Sekondari Mashati.

Imesema taarifa hiyo ililenga kumdan-
ganya kiongozi wa mbio za Mwenge wa
Uhuru kitaifa.

Jana, mmiliki wa kampuni hiyo, Sa-
basi Shirima, alidai kuwa halmashauri ya
wilaya hiyo, imedanganya kwamba im-
elipa fedha hizo lakini ukweli ni kwamba
hajalipwa chochote mpaka sasa.

“Siku Mwenge wa Uhuru ulipokuja
Wilaya ya Rombo, halmashauri ilim-
weleza kiongozi wa mbio za Mwenge wa
Uhuru kitaifa kwamba wangenilipa deni
hilo, lakini hadi leo bora kusema ukweli

kuwa sijalipwa chochote,” alisema Shiri-
ma.

Zaidi alieleza, walipompelekea barua
ya kumtaarifu wameshamlipa na waka-
peleka nakala kwa Waziri Mkuu, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Katibu Tawala wa Mkoa (RAS) na Ofisi ya
Mkuu wa Wilaya ya Rombo, hakuna salio
alilolipwa.

Kwa mujibu wa Shirima, katika barua
ya Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo ya Juni 21, mwaka huu,
yenye kumbukumbu namba HWR/34/1.12
ambayo walimwandikia (Nipashe im-
eona nakala yake), wameeleza kwamba
amelipwa, lakini amedai hakuna ukweli
wowote.

Alisema katika barua hiyo iliyosainiwa

na Mkurugenzi Mtendaji, ilikuwa ikim-
warifu kwamba deni alilokuwa akiidai
Shule ya Sekondari Mashati, kwa ajili ya
kuwauzia vifaa vya ujenzi wa maabara
limelipwa Juni 21, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Shirima, barua hiyo
inaonyesha kuwa fedha hizo zimelipwa
katika akaunti yake iliyopo benki moja ili-
yopo Rombo, namba 40410002045 kwa
hati ya malipo, namba 753026V1903107.

Aidha, barua hiyo inaeleza kuwa ofisi
hiyo ilichukua uamuzi huo, baada ya
kuona michango ya wananchi ambao
ndio wenye jukumu la kulipa deni hilo
ikichelewa.

Kutokana na mkanganyiko huo, mmi-
liki huyo amemwomba Waziri wa Tami-
semi, Selemani Jafo, kuingilia kati sakata
hilo ili aweze kulipwa haki yake.
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ELIMU KUTOKA POLISI

Fahamu Shirikisho la
Wakuu wa Polisi Ukanda
wa Afrika Masharlkl

Mkuu wa Jeshi la Pol|5| nchini (IGP), Simon S|rro PICHA: MTANDAO

HIRIKISHO la Wakuu wa Polisi kwa nchi

za Afrika Mashariki ni umoja wa Wakuu

wa Polisi kwa nchi za kanda ya Afrika

Mashariki ulioanzishwa na Wakuu wa
Polisi wa Nchi hizo kwa lengo la kuimarisha ush-
irikiano.

Lakini pia kuweka mikakati ya pamoja, kubadil-
ishana taarifa za uhalifu na wahalifu, kubadilishana
uzoefu na kuoanisha sheria ili kuongeza uwezo
wa vyombo vya dola ndani ya Ukanda wa Afrika
Mashariki.

Ni katika kukabiliana na uhalifu unaovuka
mipaka ikiwamo usafirishwaji haramu wa binad-
amu, bidhaa bandia, utakatishaji wa fedha pamoja
na wizi wa magari.

Shirikisho hili la Wakuu wa Majeshi ya Polisi
ukanda wa Afrika Mashariki lilianzishwa mwaka
1998, linaundwa na nchi 14 ambazo ni Burundj,
Comoros, Djibouti, DRC, Eritrea, Ethiopia, Kenya,
Rwanda, Seychelles, Sudan ya Kusini, Sudan, Tan-
zania na Uganda.

Nchi za mwisho kujiunga na umoja huo ni
Burundi, Congo ambazo zilijiunga Septemba 14,
2017. 1li kuhakikisha malengo ya kuanzishwa kwa
shirikisho hili yanatelekezwa, kila mwaka wakuu
hawa wa Polisi toka nchi hizo 14 hufanya mkutano
mkuu kwa kupokezana na nchi inayokuwa mwe-
nyekiti wa mkutano mkuu wa mwaka, Mkuu wa
Jeshi la Polisi katika nchi hiyo huwa mwenyekiti
wa shirikisho hilo kwa kipindi cha mwaka mmoja.

Mundo wa shirikisho hilo la wakuu wa Polisi
linaundwa na Baraza la Wakuu wa Polisi.

Hili ndilo baraza la juu katika maamuzi kwenye
masuala yote ya sera na huratibu masuala yote ya
ushirikiano kwa kuhakikisha kamati zote zinafanya
kazi kwa mujibu wa muundo wa shirikisho.

Shirikisho hilo pia lina Kamati ya kudumu na
Mipango, Kamati hii inajumuisha Wakurugenzi
(Wakuu) wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai kutoka
katika nchi zote 14.

Hii ndiyo kamati inayoratibu ushirikiano wa
kikanda, wanapanga na kuratibu Operesheni zote
za pamoja na nchi wanachama na kutekeleza maa-
zimio yanayopitishwa na shirikisho.

Vilevile, shirikisho hilo lina Kamati ndogo ya
sheria. Kamati hii inajumuisha wakuu wote wa
kitengo cha sheria katika nchi wanachama.

Majukumu yao ni kushughulikia mambo yote ya
kisheria yanayoeleza umoja huo na kufanya ush-
awishi wa kuoanisha sheria za nchi wanachama.

KAMATINDOGO YA MAFUNZO

Hii ni kamati inayoundwa na wakuu wa
mafunzo kutoka kila nchi mwanachama ambao
wanajukumu la kuangalia mahitaji ya mafunzo na
kutekeleza mabhitaji kwa nchi wanachama.

Sambamba na kamati hizo, pia kuna Kamati
ndogo ya Kijinsia. Kamati hii hushughulikia
masuala ya unyanyasaji wa kijinsia ndani ya nchi
wanachama pamoja na Kamati ya Kuzuia na

Kupambana na Ugaidi.

Kamati hii inaundwa na Wakuu wa Kitengo cha
Kuzuia na Kupambana na Ugaidi katika nchi wana-
chama. Katiba ya shirikisho hilo ndiyo inayowapa
mamlaka Baraza la wakuu wa Polisi na Kamati ya
Kudumu na Mipango kuteua kamati kama zilivyo-
tajwa hapo juu.

Mbali na kamati hizo kwa mujibu wa Ibara ya 8
ya Katiba ya Shirikisho la wakuu wa Polisi, ukanda
wa Afrika Mashariki wameteua Ofisi ya Interpol
Kanda ya Afrika Mashariki, kuwa ndiyo Sekretarieti
ya kudumu ya shirikisho hilo.

Hivyo wakati wa mkutano mkuu wa mwaka, ofisi
hiyo ndiyo huwa sekretarieti pamoja na kuratibu
utekelezwaji wa mambo mbalimbali yanayohusu
shirikisho hilo.

Baada ya kufahamu muundo wa shirikisho la
wakuu wa Polisi ukanda wa Afrika mashariki, ni
vizuri tukaelewa kama nilivyosema awali wakuu
wa shirikisho hilo hufanya mkutano mkuu kila
mwaka.

Kwa mujibu wa Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi ( SACP)
David Misime, mwaka huu Mkutano huu, uta-
fanyika nchini Tanzania katika Jiji la Arusha na
utakuwa ni mkutano wa 21 tangu shirikisho hilo
lianzishwe.

Mwaka 2018 mkutano kama huu ulifanyika
nchini Sudan ya Kusini na Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini Sudan ya Kusini alikuwa Mwenyekiti.

Mkutano ambao utafanyika nchini utaanza Sep-
temba 15 hadi Septemba 20 mwaka huu ambapo
Inspekta Jenerali wa Polisi Tanzania, IGP Simon
Nyakoro Sirro, atapokea Uenyekiti wa shirikisho
hilo kutoka kwa Inspekta Jenerali wa Polisi wa
Sudan.

Ujio wa ugeni huo ni fursa nyingine tena kwetu
sisi Watanzania baada ya mkutano wa SADC
ambao ulifanyika kwa ufanisi mkubwa mwezi
Septemba tunapokea tena ugeni wa nchi 14 za
Afrika Mashariki ambao utajumuisha Mawaziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi hizo, Wakuu wa Polisi,
Wakurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai,
Wakuu wa kamati zote tano kama nilivyozitaja
hapo juu pamoja na Sekretarieti.

Pia, katika mkutano huo, atakuwepo Rais wa
Interpol Duniani, Wakuu wa Interpol Kanda ya
nchi za Kusini na Magharibi mwa Afrika, Mwe-
nyekiti wa EAPCCO na Mkurugenzi Mtendaji wa
AFRIPOL. Kama ilivyo kawaida yetu Watanzania,
Jeshi la Polisi linatoa wito wa kudumisha amani na
utulivu, kushirikiana na Jeshi la Polisi katika kuzuia
uhalifu wa aina yoyote.

Aidha kuitumia fursa ya ugeni huo katika shu-
ghuli za kiuchumi.

Imetolewa na:

Ofisi ya Uhusiano
Makao Makuu ya Polisi.
S.L.P. 9141,

DAR ES SALAAM.

TUJIFUNZE
KISWAHILI

BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

Anayepandisha
wengine ngazini

‘ ANAYEPANDISHA wengine
ngazini, hupigwa teke meno-
ni.” Maana yake mtu anaye-
wabeba na kuwapandisha

wengine ngazini huishia kupigwa

teke menoni na wanaopanda kwa
kuwa hawaangalii nyuma.

Methali hii huweza kutumiwa
kumpigia mfano mtu aliyemten-
dea mwingine hisani fulani kisha
asipate shukrani au fadhila.

Najifananisha na anaowapandi-
sha wengine ngazini kwa jinsi
nisivyoeleweka na waandishi
wenzangu. Ingawa napata wakati
mgumu kusahihisha maneno ya
Kiswahili yatumiwayo na waandi-
shi wa magazeti ya michezo
wasiofuata maelekezo niwapayo
kila Jumanne katika gazeti hili,
sitochoka kuitetea lugha yetu ya
taifa.

“Taratibu ndio mwendo” kwani
mwendo ulio sawa ni wa taratibu.
Methali hii hutumiwa kumkanya
mtu anayefanya mambo yake
kwa pupa au vishindo na kuishia
kuyaharibu.

Wahenga walisema: “Asiyesikia
hujionea mwenyewe.” Maana
yake mtu asiyesikiliza ushauri wa
anayemzidi maarifa hufikwa na
balaa au hupatwa na matatizo. Ni
methali ya kutumiwa kutunasihi
tuyathamini mashauri tupewayo
na wanaotuzidi maarifa.

Sithubutu kusema nawazidi
maarifa waandishi wenzangu ila
waendapo arijojo (hali ya kupotega;
hali ya kupoteza mwelekeo)
nawajibika kuwaonesha njia sa-
hihi. Ninachopigania ni matumizi
halisi (-enye dhati ya asili; kinda-
kindaki) ya lugha ya Kiswahili. Pia
mpangilio wa maneno ya sentensi
zinazoeleweka kwa watu wa rika

“Kagere kaanza balaa mape-
maa” ni kichwa cha habari cha
gazeti maarufu la michezo nchini.

Nimeeleza mara nyingi kuwa ‘ba-

laa’ au ‘baa’ maana yake ni janga

lililoenea katika jamii au kwa mtu
binafsi; beluwa. Pia ni jambo,

kitu au mtu anayefikiriwa kuleta

maafa, mkosi au hasara; jambo

lenye kuleta hali ya kutoelewana;
kizaazaa, mtafaruku.

Ibara (kifungu cha maelezo kina-
chojitosheleza; paragrafu) ya pili
chini ya kichwa cha habari hiyo
iliandikwa:

“Lakini wakati nyota wakien-
delea kujifua waliwaacha nyuma
mastaa wanne, akiwamo Med-
die Kagere ambaye ndani ya
siku mbili tu za mazoezi licha ya
kuchelewa kujiunga na wenzake
tayari ameanza mambo ya hatari.”
Yafaa waandishi watambue kuwa
“tamu ikizidi tamu huwa si tamu
tena.” Twakumbushwa kwamba
jambo lolote zuri huwa na mipaka.

Sentensi haianzwi na neno

‘lakini’ kama ilivyotumiwa na
mwandishi wa habari ninayoiko-
soa. ‘Lakini’ ni tamko la kuonesha
upungufu, kasoro ya jambo au
hitilafu. Mfano: ‘Saa mbili kasa
(kasoro) robo) n.k.

‘Fua’ ni kitendo cha kusafisha
nguo kwa maji na sabuni ukitu-
mia mikono au mashine. 2) Toa
makumbi kutoka kwenye nazi
kwa kutumia kitu chenye ncha
kilichokitwa chini. 3) Tengeneza
kitu kwa kutumia chuma, dhahabu,
fedha au metali (madini magumu
yoyote yanayoweza kupitisha joto
la umeme) nyingine. 4) Kitendo
cha kumfanyia mtu dawa ili kum-
wondolea nuhusi (nuksi); Kisirani.
Je, wachezaji ‘hujifuaje? Nani
aliyewasababishia kisirani hicho
na kwa sababu gani?

Sentensi ingeandikwa: “Wakati
wachezaji wakiendelea na ma-
zoezi, nyuma walikuwa wanne
akiwamo Meddie Kagere ambaye
licha ya kuchelewa kujiunga na
wenzake, mazoezi aliyofanya siku
mbili tu alithibitisha umuhimu
wake.

“ . (ina la gazeti husika) ambalo
limepiga kambi hapa Rustenburg
linafahamu Kahata ambaye ni
miongoni mwa usajili uliokuwa
mapendekezo ya Aussems alikuwa
na maelewano na washambuliaji
Kagere, John Boko na Wilker Hen-
rigue ambao walikuwa wakitumia
vyema Krosi na pasi ambazo al-
izokuwa akiwapatia. (maneno 38) .

Wahenga watwambia: “Chungu
kiinjike (kiweke chombo cha
kupikia juu ya jiko; teleka) moto
ukishawaka.” Maana yake ni vizuri
kuwasha moto kwanza kabla ya
kuteleka chungu mekoni. Methali
hii yatufunza umuhimu wa ku-
fanya mambo hatua kwa hatua,
kwa mpango. Yafaa kujua mambo
va kutangulizwa au ya kupewa
kipaumbele na yapi ya baadaye.

Kwa kuwa ukurasa huo una
jina la mwandishi, picha yake
na maandishi: “Kutoka kambi ya
Simba Afrika Kusini” hakuwa na
sababu ya kuandika “... (jina la
gazeti) ambalo limepiga kambi
hapa Rustenburg.” Kwa kuwa
vajulikana timu ya Simba ipo
kambini Afrika ya Kusini, hakuna
sababu ya kurejelea (pitia jambo
au kitu kwa mara nyingine) mael-
ezo hayo.

Ingeandikwa: “Kahata anaele-
wana vizuri na washambuliaji
Kagere, John Boko na Wilker
Henrigue wakitumia vizuri krosi
(upigaji wa mpira kutoka eneo
la pembeni kuelekea golini) na
pasi (kumpigia mpira mwenzako
wakati wa mchezo) alizowapa.”

Methali: Asiyeuliza hana ajifun-
zalo.

marobarnabas@yahoo.com

0784 334096 0784 334 096
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Maktaba ya kimataifa UDSM,
kisima cha maarlfa kwa wote

OVEMBA 27, 2018, Rais

John Magufuli, alizindua

maktaba kubwa na ya

kisasa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM).

Maktaba hiyo ina uwezo wa
kuhudumia watu 2100 kwa wakati
mmoja pamoja na kuhifadhi vitabu
takribani 800,000.

Ndani ya maktaba, kuna ukumbi
wa mikutano wenye uwezo wa
kuchukua watu 600.

Imegharimu kiasi cha Sh. Bilioni
93.6 hadi kukamilika kwake, fedha
ambazo zimetokana na ufadhili wa
serikali ya China.

Ina kompyuta 160 zilizoungan-
ishwa na mtandao kwa ajili ya
kusoma vitabu kwa njia ya kieletro-
niki (Online books).

Ni jengo lenye ghorofa mbili na
eneo lake lina ukubwa wa mita za
mraba 20,000.

Ndiyo maktaba kubwa kwa nchi
za Afrika Mashariki na Kusini mwa
Afrika kwa hivi sasa.

MANUFAA YAKE

Kupitia maktaba hii, watakao-
itumia watapata ujuzi na maarifa
kutoka kwenye vitabu na machap-
isho mbalimbali yaliyoandaliwa na
waandishi na wanazuoni na kuhifa-
dhiwa katika maktaba hiyo.

Ni heshima kubwa kwa chuo
kikongwe kama Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam kupata maktaba
kubwa, ya kisasa na ya kimataifa
katika kuandaa rasilimali watu kwa
ajili ya kutumika kwenye shughuli
za kimaendeleo za ndani na hata
nje nchi.

Jambo zuri kuhusu maktaba hii ya
kisasa ni utajiri mkubwa wa maarifa
kupitia vitabu mbalimbali vinavyo-
patikana humo.

Wanafunzi wa chuo hicho na
wengine kutoka taasisi mbalimbali
za elimu wanaruhusiwa kwenda
kuvuna maarifa yaliyomo ndani ya
maktaba hiyo.

Hivyo basi, uwepo wake iwe njia
ya kuongeza maarifa miongoni mwa
Watanzania.

Wanafunzi wanapaswa kubadili-
sha mitazamo yao kwa kuwa na kiu
ya kuongeza maarifa kupitia usomaji
wa vitabu na machapisho tofauti
ndani na nje ya maktaba.

uvivu

Kumekuwa na tatizo kubwa kwa
Waafrika na Watanzania wakiwemo
la kutopenda kusoma vitabu na
machapisho.

Hii imesababisha wengi kukosa
uelewa wa kutosha wa masuala
tofauti kutokana na ukame wa
kukosa maarifa kupitia vitabu na
machapisho.

Maktaba hii ndani ya UDSM ni
ya Kitaifa ambapo kila mwenye kiu
ya kuchota maarifa anayo nafasi ya
kufanya hivyo, kwa kufuata taratibu
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Mkurugenzi Mwandamizi wa Maktaba Mpya ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Ernest Nyari, akiwaonyesha wanafunzi (hawapo
pichani) moja ya vitabu vya Sayansi vinavyopatikana katika chumba cha Maktaba mahususi kwa ajili ya masomo ya Sayansi Kiitwacho
‘Science Collection’” wakati wa ziara fupi iliyofanywa na Shule ya Sekondari ya Mt. John Paul Il katika Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam.

PICHA: MTANDAO

NJjia mo-
Jawapo va
mtu kuwa
mwandishi
mzuri wa
machapisho
na vitabu
Nl pamoja
na kusoma
vitabu vili-
vyoandikwa
Nna waandi-

shi wengine.

zilizowekwa na uongozi wa chuo.

Enzi za uhai wake, Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere alisisiti-
zia Watanzania kuwa na kiu ya
kujielimisha kupitia shule na vyuo
pamoja na kusoma vitabu.

Na kwa kuyasimamia maneno
yake, alikuwa msomaji mzuri
wa vitabu na machapisho, lakini
alikuwa mwandishi wa vitabu mbal-
imbali.

Njia mojawapo ya mtu kuwa
mwandishi mzuri wa machapisho
na vitabu ni pamoja na kusoma
vitabu vilivyoandikwa na waandi-
shi wengine.

Hivyo, Baba wa Taifa alituachia
kielelezo kizuri cha kupenda
kusoma vitabu, ili kwa kumuiga
yeye wapatikane baadaye waandi-
shi bora wa vitabu, majarida,
machapisho na magazeti.

Fedha nyingi zimetumika katika
ujenzi wa maktaba hii kwa kuzin-
gatia malengo ya serikali ya kupata
vijana wenye maarifa ya kutosha,
kupitia usomaji wa vitabu.

Hivyo, methali isemayo “Kwenye
miti hakuna wajenzi” haipaswi
kufanya kazi kupitia uwepo wa
maktaba hii, badala yake wananchi

wakitumie kisima hiki cha maktaba
kuchota maarifa.

TANZANIA YA VIWANDA

Tanzania ya viwanda na ya
uchumi wa kati inahitaji rasilimali
watu wenye maarifa ya kutosha wal-
iyoyapata shuleni na vyuoni pamoja
na kusoma vitabu mbalimbali.

Kwahiyo, vijana hawana budi
kuwa na utamaduni mzuri wa
kusoma vitabu wakati wakiwa
shuleni na vyuoni, lakini hata baada
ya kuhitimu masomo yao.

Utamaduni wa kusoma unapaswa
kuwa endelevu kwani elimu haina
mwisho. Ni katika vitabu ndipo
kunapopatikana maarifa ya ziada
tofauti na yale yanayofundishwa na
walimu shuleni na vyuoni.

Mwanafunzi atakayetegemea
maarifa yatolewayo na walimu wake
tu bila kuwa na juhudi za kusoma
vitabu vya ziada katika kujielimisha
zaidi, atakuwa na maarifa yasiyoto-
sheleza.

Kutokana na umuhimu wa elimu
katika maendeleo ya viwanda,
sayansi na teknolojia kwa ujumla
wake, usomaji wa vitabu ni nyenzo
muhimu ya kufanikisha juhudi hizo.

Wanafunzi wakitumia vizuri
vitabu vilivyomo ndani ya maktaba
ya kisasa ya Chuo Kikuu Cha Dar es
Salaam, watapata maarifa ya ziada
tofauti na yale wayapatayo kutoka
kwa Wahadhiri wao wanaowafundi-
sha.

Nihitimishe kwa kusema; kisima
cha maji kilichotengenezwa hak-
iwezi kuwafuata watu ili wachote
maji yake, badala yake watu wataki-
fuata kisima kuyapata maji.

Ndivyo ilivyo kwa maktaba,
mwenye kiu na maarifa ataifuata
ilipo na kuchota maarifa yaliyomo
kwenye vitabu.

Asiyeifuata maktaba ilipo ili ajipa-
tie maarifa, ni sawa na mtu anayeki-
subiri kisima kimfuate ili achote
maji.

Ni lazima tuyafuate maarifa yana-
popatikana ikiwemo kwenye vitabu
na machapisho ili kuwa na uelewa
mkubwa wa masuala mbalimbali.

Maktaba ya UDSM ni kisima kwa
wote wenye kiu ya kupata maarifa.
Tafakari.

Mwandishi ni Mwalimu wa Shule
ya Sekondari Mlali, iliyo wilaya
ya Kongwa mkoani Dodoma.
Maoni: (+255) 764 666349.
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Madereva serikalini wabebeshwa

‘msalaba’ wa aj

ICHA ya madai kwamba

baadhi ya ‘mabosi’ serika-

lini ndio huamrisha au kue-

lekeza madereva wao kue-
ndesha kwa mwendokasi kinyume
cha sheria, ajali inapotokea lawama
na mzigo wa uwajibikaji ikiwamo
kufungiwa leseni na kufikishwa ma-
hakamani hubebwa na madereva
peke yao.

Kimsingi, ajali za magari ya seri-
kali zimekuwa ni jambo lisiloshtua
tena kusikika. Kwa mfano katika
kipindi cha mwaka mmoja uliopita,
zaidi ya ajali 50 zimeripotiwa.

Haipendezi, lakini kusikia wa-
tumishi wawili hadi watano wa seri-
kali wamekufa kwa ajali za baraba-
rani ni kama vile jambo la kawaida
wakati mwingine kwa hivi sasa.

Jeshi la Polisi linasema takribani
ajali zote zinazotokea zikihusisha
magari ya serikali, zinatokana na
mwendokasi pamoja na uchovu wa
madereva.

“Hakuna sababu zingine za ajali
hizi, ni kujiamini kupitiliza kwa
madereva kwamba hawawezi
kuchukuliwa hatua pale wanapo-
vunja sheria ikiwemo ya kuzidisha
mwendo unaokubalika kisheria,”
anabainisha Mrakibu Msaidizi wa
Polisi (ASP), Deus Sokoni ambaye
ni Mkuu Kitengo cha Sheria cha
Kikosi cha Usalama Barabarani kwa
mwandishi wa makala haya.

MWENDO SAHIHI

Mwendo sahihi wa gari kisheria
unatajwa na Kifungu cha 51 cha
Sheria ya Usalama Barabarani ya
mwaka 1973, iliyofanyiwa mareke-
bisho mwaka 2002, kwamba ni
kilometa 50 kwa saa katika maeneo
ya makazi ya watu.

Hata hivyo, maeneo yenye vibao
vinavyoelekeza mwendo, madere-
va wanalazimika kufuata maelek-
ezo hayo.

Aidha, katika maeneo yasiyo ya
makazi na yasiyo na vibao, dereva
wa gari chini ya uzito wa tani 3.5
anaruhusiwa kwenda mwendo
wowote autakao, lakini si kwa
magari yaliyo juu ya uzito huo.

Magari ya aina hiyo yanatakiwa
kutozidisha kilometa 80 kwa saa.

Baadhi ya ajali za magari ya seri-
kali zilizotokea na kuzua mjadala
mkali kutokana na mazingira ya
ajali hizo, ni ile iliyomhusisha Wa-
ziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamis
Kingwangalla.

Ajali hii ilitokea Agosti 4, 2018
eneo la Magugu, mkoa wa Man-
yara na kusababisha kifo cha ofisa
habari wa wizara hiyo, huku waziri
akijeruhiwa vibaya.

Baada ya ajali hiyo, Waziri wa
Mambo ya Ndani, Kangi Lugola, ali-
jitokeza kwa wanahabari akisema:

“Sheria imewekwa ili kumlinda
kila raia na ndiyo maana leo hii mtu
akinywa sumu akanusurika kufa
anashtakiwa.. hivyo kama wewe

_Polisi
waende
wakafanye
utafiti tena..
lawama

kwa dereva
wa serikall
hazistahili
Mmaana taar-
ifa zinasema
dereva wa
lori ndiye ali-
veingia bara-
barani pasipo
utaratibu,
Jambo lililo-
sababisha
ajall hiyo.
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Kamanda wa Kikosi cha Usalama Barabarani nchini, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi (SACP),
Fortunatus Musilimu. PICHA: MTANDAO

kiongozi upo na dereva wako akasaba-
bisha ajali kizembe, atachukuliwa hatua
kali kama ilivyo kwa watu wengine bila
kumwonea huruma.”

MPIGA PICHA

Akiizungumzia ajali hiyo iliyomhusi-
sha Waziri Kigwangalla, Mpiga picha wa
wizara hiyo Michael Mlingwa ambaye
alikuwa miongoni mwa watu wanne
walionusurika, alibainisha kuwa ilitokea
wakati wakiwa katika eneo lenye wany-
ama.

Anabainisha kwamba Twiga alikatiza
ghafla barabarani na wakati dereva aki-
jaribu kumkwepa ndipo magurudumu
ya gari yalipasuka na gari kupinduka
zaidi ya mara tatu.

Eneo la mbuga au hifadhi ya wany-

amapori, ni eneo ambalo dereva ana-
takiwa kwenda mwendo wa wastani,
huku akizingatia maelekezo ya vibao
vya mwendokasi ili kuepuka madhara
mbalimbali, ikiwemo ya wanyama ku-
katiza barabarani.

NYINGINE

Oktoba 21, 2018 ajali ya gari la seri-
kali Na. STK 8925 iliyogongana na lori
ilisababisha vifo vya watumishi wata-
no wa serikali, wakiwemo wataalamu
wanne wa wizara ya kilimo na dereva.
Hakuna aliyenusurika.

Mkuu wa Polisi Mkoa wa Singida
(RPC), Sweetbert Njewike, ambako ajali
hiyo ilitokea alisema chanzo cha ajali ni
dereva kutokuwa makini na kuendesha
gari kwa mwendo kasi.

Lakini siku mbili baadaye aliyekuwa
Waziri wa Kilimo Dk. Charles Tizeba,
alijitokeza na kupinga taarifa ya polisi
kwamba si za kweli na kutaka uchun-
guzi zaidi ufanyike.

“..Polisi waende wakafanye utafiti
tena..lawama kwa dereva wa serikali
hazistahili maana taarifa zinasema
dereva wa lori ndiye aliyeingia baraba-
rani pasipo utaratibu, jambo lililosaba-
bisha ajali hiyo,” alisema Dk. Tizeba.

Hata hivyo, Naibu Waziri wa Mambo
ya Ndani, Hamad Masauni, alisema poli-
si itaendelea kuchukua hatua za kishe-
ria kwa wanaosababisha ajali, bila kujali
vyeo vyao serikalini.

TAKWIMU

Takwimu za polisi zinaonyesha

kwamba watumishi wa serikali 34
wamefariki katika matukio mbalimba-
li ya ajali za magari ya serikali yaliyo-
tokea mwaka mmoja na nusu uliopita.

Hiyo ni wastani wa watumishi
wawili wa serikali wanaopoteza mai-
sha kila mwezi kutokana na ajali za
barabarani.

ORODHA

Ipo orodha ndefu ya ajali za magari
ya serikali ikiwemo ya Mei 21, 2018
Chalinze mkoani Pwani, iliyosababi-
sha vifo vya watumishi watatu wa kit-
uo cha uwekezaji nchini (TIC), baada
ya gari Na. STK. 5923, Toyota Land
Cruiser mali ya Wizara ya Viwanda,
Biashara na Uwekezaji kugongana na
gari aina ya Scania.

Julai 14, 2018 ilitokea ajali ya gari la
Halmashauri ya Wilaya ya Meatu, am-
balo liliacha njia na kupinduka mkoa-
ni Singida na hivyo kusababisha vifo
vya watu wawili na majeruhi watano.

Polisi walisema chanzo cha ajali
kilikuwa mwendokasi uliosababisha
kupasuka kwa gurudumu la mbele na
gari hilo kupinduka.

Julai 30, 2018 huko Katoro mkoani
Geita, gari la serikali lilipinduka likim-
kwepa mtembea kwa miguu, na ku-
sababisha kifo cha ofisa habari wizara
ya viwanda, huku Naibu Katibu Mkuu
wa wizara na maofisa wengine watano
wakijeruhiwa.

Novemba 3, 2018, ajali ya magari
mawili ya serikali ilisababisha vifo
vya watu saba, wakiwemo watumishi
wa ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Kongwa,
mkoani Dodoma.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Do-
doma, Gilesi Muroto alisema chanzo
cha ajali kilikuwa mwendokasi wa
gari.

Februari 23, 2019 ajali ya gari la seri-
kali iliua maofisa ardhi tisa, Ifakara
mbkoani Morogoro.

Jeshi la polisi lilisema gari hiyo ya
serikali ilikuwa kwenye mwendo kasi
kabla ya kutumbukia mtoni, baada ya
kumshinda dereva.

Julai 27, 2019 gari la polisi PT 3822
lilipasuka gurudumu la nyuma na
kupinduka Mkuranga, mkoani Pwani,
huku askari watatu wakipoteza mai-
sha.

Juni 25, 2019 pia gari Na. STL 3807
Toyota Hilux la Wakala wa Barabara
Mijini na Vijijini (TARURA), Mkoa wa
Songwe ilisababisha vifo vya watu
wawili na majeruhi watatu katika kata
ya Izazi Tarafa ya Isimani, Barabara
Kuu ya Iringa - Dodoma mkoani Ir-
inga.

Julai 25, mwaka huu askari watatu
wa Jeshi la Polisi walifariki, huku
wawili wakijeruhiwa katika ajali iliyo-
mkoani Pwani.

Ajali ilitokea baada ya gari lao Na.
PT 3822 aina ya Toyota Land Cruiser
kupasuka gurudumu la upande wa
nyuma na kupinduka.

UTATUZI

Katika Mkutano aliouitisha Kaman-
da wa Polisi mkoani Mbeya, Ulrich
Matei, uliohusisha madereva wote
wa serikali mkoani humo wakiwamo
wakaguzi wa magari kutoka jeshi la
polisi na wakufunzi kutoka chuo cha

JIELIMISHE
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Mhudumu wa afya akimhudumia mmoja ya watoto, Kasai, DRC. PICHA: MTANDAO

a nchi tajiri, maski
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HUDUMA duni za afya zinakwamisha
maendeleo ya kuboresha afya katika
nchi bila kujali vipato vyao, inasema
Ripoti mpya iliyotolewa na Umoja wa
Mataifa (UN) na wadau wake.

Ikiwa ni ubia wa Shirika la Ushiriki-
ano wa Maendeleo na Uchumi (OECD),
Shirika la Afya Duniani (WHO) na Benki
ya Dunia (WB), ripoti inasema kwa
sasa, uchunguzi usio sahihi ni mambo
yvaliyo kwenye nchi zote maskini na
tajiri.

Lakini pia kupatiwa dawa zisizo
sahihi, matibabu yasiyofaa au yasiyo-
hitajika, vifaa duni vya kliniki au watoa
huduma wasio na mafunzo na stadi za
kutosha. Hali ni mbaya zaidi katika nchi
maskini na za kipato cha kati, ambapo
asilimia 10 ya wagonjwa wakiwa hos-

pitalini wanaweza kuambukizwa ma-
gonjwa, ikilinganishwa na asilimia saba
katika nchi za kipato cha juu.

Hii ni pamoja na maambukizi ya hos-
pitali yanayoweza kuepukwa kwa usafi
bora na kubadili mazoea ya kudhibiti
maambukizi na matumizi sahihi ya
vivavijidudu.

Ripoti hiyo yenye jina ‘Kutoa Hudu-
ma bora za Afya, suala la lazima katika
utoaji huduma kote ulimwenguni’ pia
inasisitiza kuwa ugonjwa unaohusishwa
na huduma duni za afya, hugharimu
zaidi familia na mifumo ya afya.

Aidha, huduma va afya ya uzazi
katika nchi nane zenye kiwango cha
juu cha vifo vya watoto wenye umri
wa chini ya miaka mitano ni duni, huku
asilimia 28 ya wanawake ndio wana-

pata huduma wakati wa ujauzito.

Katika mataifa ya kipato cha juu ri-
poti imesema, asilimia 15 ya matumizi
ya hospitali ni katika kushughulikia
maambukizi yatokanayo na makosa ya
utunzaji mgonjwa akiwa hospitalini.

Hata hivyo, ripoti inataja maendeleo
fulani katika kuboresha ubora ikiwemo
ongezeko la muda wa kuishi kwa wag-
onjwa wa saratani na moyo.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO, DKk.
Tedros Adhanom Ghebreyesus, amese-
ma shirika lake linajitolea kuhakikisha
kuwa watu wote kila mahali wanaweza
kupata huduma bora za afya kwa
wakati na mahali wanapohitaji, kwa
kuwa bila huduma bora hakuna upati-
kanaji wa huduma za afya kwa wote.
HABARI UN

ufundi (VETA), ili kuzungumzia ajali
za magari ya serikali, madereva hao
walitoa malalamiko.

Walibainisha kwamba wame-
kuwa wakisafiri umbali mrefu bila
kupumzika, kuamriwa kwenda
mwendokasi, magari kutokaguliwa
na kutengenezwa (service) mara kwa
mara.

“Niliwaambia  madereva  wa
magari ya serikali kwamba hawa-
takiwi kwenda mwendokasi kwa
kisingizio cha kuamriwa..wao ndio
wanaoendesha na ni wataalamu
wanaotakiwa kuchukua jukumu la
kuhakikisha wanafika salama pamo-
ja ma viongozi wanaowaendesha,”
anasema Kamanda Matei.

Anadokeza kwamba mwaka 2017,
zilitokea ajali 10 za magari ya seri-
kali na mwaka 2018 ajali 14 mkoani
Mbeya.

HATUA ZIPl ZINAWAKUMBA

MADEREVA WA SERIKALI?

Nilipomuuliza ASP Sokoni kuhusu
hatua zinazochukuliwa dhidi ya ma-
dereva au viongozi wanaoamrisha
madereva kwenda mwendokasi na
kusababisha ajali za magari ya seri-
kali alisema:

“Tunawafungia leseni madereva
wanaosababisha ajali hizo, kisha
tunawafikisha mahakamani.”

Aidha anabainisha kwamba, in-
gawa wanafahamu wapo madereva
wa serikali ambao huamrishwa kue-
ndesha gari wakiwa wamechoka

ama kwenda mwendokasi, lakini
kukubali kwao kufanya hivyo huku
wakijua si sahihi ni uzembe na ujin-
ga, ndiyo maana huchukuliwa hatua
stahiki za kisheria.

ASP Sokoni anabainisha kuwa
wakishawafungia madereva wa
serikali, huandika barua kwenda
kwa waajiri wao kuwajulisha kuwa
dereva wao hatakiwi tena kuendesha
gari kwasababu hana leseni, hivyo
watafute dereva mwingine.

MDAU

Augustus Fungo, mdau wa usala-
ma barabarani akitoa mtazamo wake
kuhusu ajali za magari ya serikali
anasema:

“Ajali haijali kama upo kwenye gari
la serikali wala la jeshi...ikishatokea
unakufa tu..askari wanatakiwa kusi-
mamisha na kukamata magari ya
serikali kama wanavyofanya kwa raia
wengine.”

Fungo anasimulia kisa cha gari
moja ya serikali iliyosimamishwa
mara tatu na ikakataa kusimama
mpaka yaliposimamishwa magari
mengine njiani na yenyewe kukosa
pa kupita.

“Huo ni mfano hai na halisi wa
viburi vya madereva wa magari ya
serikali..askari ~wamekuwa wak-
ilalamika kuwa baadhi ya magari
ya serikali hayakubali kusimama,”
anasema.”

Fungo anasema, kiongozi anay-
eendeshwa ana wajibu wa kuhakiki-

Ajall hai-

jall kama upo
kwenye gari
la serikali

wala la jeshi..

Ikishatokea
unakufa tu..
askari wa-
natakiwa
kusimamisha
na kukamata
Mmagari va
serikall kama
wanavyofan-
va kwa rala
wengine.

sha ajali haitokei kwasababu in-
aweza kugharimu maisha yake
na wananchi kukosa huduma na
utaalamu wake.

WAZIRI UTUMISHI NA UTA-
WALA BORA

George Mkuchika ni Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Utumishi na Uta-
wala Bora.

Nilipomuuliza kuhusu hatua zi-
lizochukuliwa kwa watumishi wa
ngazi za juu serikalini wanaoamri-
sha madereva kwenda mwendoka-
si au kuwafanyisha kazi bila ku-
pumzika madereva, alisema hawezi
kulizungumzia jambo hilo.

“Siwezi kulizungumzia kwa kuwa
hakuna malalamiko ya aina hiyo
niliyopokea, na kama yametolewa
namadereva wanaokamatwa, basi
wizara ya Mambo ya Ndani au Ujen-
zi, Uchukuzi na Mawasiliano ndizo
zinazohusika,” anasema.

RIPOTI

Ripoti ya Shirika la Afya Ulim-
wenguni (WHO), ya mwaka 2018
inaitaja Tanzania kama miongoni
mwa nchi zinazotumia kiasi ki-
kubwa cha pato lake la Taifa kuka-
biliana na madhara yatokanayo na
ajali za barabarani.

Ripoti hiyo inabainisha kwam-
ba zaidi ya asilimia 3 ya pato la
Taifa, sawa na Sh. trilioni 4 hutu-
mika kwa mwaka kukabiliana na
madhara ya janga hilo.
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UTAFITI

WHO vahimiza
hatua kuzuia vifo
vva kujiua

-

. &

Inashauriwa kuwasikiliza watu walio katika msongo wa mawazo na
kuwasaidia mapema, kwani jambo hili lisipofanyika mapema husababisha
wachukue hata maamuzi ya kujiva. PICHA: MTANDAO.

HIRIKA la Afya Duniani (WHO),

limesema karibu watu 800,000

hujiva kila mwaka, ikiwa ni zaidi

yaidadi ya watu wanaouawa katika
vita na mauaji yanayofanywa na mtu dhidi
ya mwingine au saratani ya matiti.

Katika ripoti yake mpya, shirika hilo la
afya duniani limesema viwango vya kujiua
duniani vimepungua kwa kiasi fulani kati
ya mwaka 2010 na 2016, lakini idadi ya
vifo imeendelea kuwa pale pale kutokana
na kuongezeka kwa idadi ya watu duniani.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Tedros Ad-
hanom Ghebreyesus, alisema katika taarifa
kuwa licha ya hatua zilizopigwa, kuna mtu
anafariki kila sekunde 40 kutokana na ku-
jiua.

Data za mwaka 2016, ambazo ndizo za
mwisho kutolewa kwa takwimu za vifo vi-
navyotokana na kujiua, zilionyesha kuwa
kwa kila watu 100,000, kulikuwa na vifo
10.5 vinavyotokana na kujiua.

Kwa ujumla viwango vya kujiua duniani
vilipungua kwa karibu asilimia 10 kuanzia
2010 hadi 2016, lakini kanda ya Amerika
ilionyesha kuongezeka kwa viwango hivyo
kwa asilimia 6 katika kipindi cha miaka sita.

Mtaalamu kutoka kitengo cha afya ya
akili cha WHO, Alexander Fleischmann,
anasema mauaji ya kijiua ni tatizo kubwa
la afya ya jamii, na kutoa wito wa hatua
kuchukuliwa kushughulikia tatizo hilo.

“Ni muhimu wakati wote kuzuia vifo vya
kujiua, kwamba tuwasikilize watu wanao-
tuzunguka. Tunapaswa kuchukulia kwa
uzito mtu anaposema hataki tena kuishi
au hata wanaposema kwa uthabiti kwam-
ba wanata kujitoa uhai wao,” anasema na
kuongeza:

“Kila mmoja wetu ana jukumu katika ku-
zuia mauaji ya kujiua, hivyo sote tunaweza

kujitolea kuwasikiliza watu wanaotuzun-
guka wanapokuwa kwenye huzuni au wa-
nataka msaada wetu.”

WITO KWA SERIKALI

Ripoti hiyo ya WHO inasema idadi ya
mataifa yaliyo na mikakati ya kuzuia watu
kujiua imeongezeka katika kipindi cha mi-
aka mitano tangu kuchapishwa kwa ripoti
yake ya kwanza ya dunia.

Lakini idadi jumla ya mataifa yaliyo na
mikakati hiyo, ambayo ni 38, bado ni ndogo
sana na kuongeza kuwa serikali zinahitaji
kujifunga na kuanzisha mikakati hiyo.

Kujiua kulishika nafasi ya pili kwa ku-
sababisha vifo vingi miongoni mwa vijana
wenye umri kati ya miaka 15-29, baada ya
majeraha yanayotokana na ajali za bara-
barani. Mbinu zinazotumiwa zaidi katika
kujiua ni pamoja na kujinyonga, kujipiga
kunywa dawa za sumu za kuulia wadudu.

Ripoti hiyo imebainisha kuwa mauaji
zaidi yanatokea katika mataifa maskini
na yale yenye maendeleo ya kati, ambako
idadi kubwa ya wakazi wa dunia wanai-
shi, lakini viwango ni vikubwa zaidi katika
mataifa tajiri.

Baada ya Guyana, Urusi ilikuwa ya pili
kwa idadi kubwa ya watu wanaojiua.
Mataifa mengine yaliyo kwenye orodha
hiyo ni pamoja na Lithuania, Lesotho,
Uganda, Sri Lanka, Korea Kusini, India na
Japan pamoja na Marekani.

Na karibu katika kila taifa, wanaume
wana uwezekano mkubwa zaidi wa kujiua
kuliko wanawake.

Ni katika mataifa matano tu ya Bang-
ladesh, China, Lesotho, Morocco na My-
anmar ambako wanawake zaidi wanajiua
kuliko wanaume. DW

JE, WAJUA?

Mwanafunzi ajinyonga
baada ya ‘kunangwa’
shuleni akiwa hedhi

MWANAFUNZI mmoja nchini Kenya,
amejiva baada ya kudaiwa kuzome-
wa darasani kwa kuwa sare yake ya
shule ilichafuka na madoa ya damu,
alipokuwa kwenye hedhi.

Mama wa Mwanafunzi huyo
mwenye umri wa miaka 14, alisema
binti yake alijinyonga baada ya
kudhalilishwa na mwalimu wake,
vyombo vya habari vya Kenya
vimeripoti.

Polisi walitumia gesi ya kutoa
machozi kutawanya kundi la wazazi
takribani 200, waliokuwa wame-
piga kambi nje ya shule, taarifa
zinasema.

Kenya ilipitisha sheria mwaka
2017, kugawa taulo za kike bure
kwa wanafunzi wa kike shuleni.

Mama wa binti huyo alisema
mwalimu alimuita mwanafunzi huyo
“mchafu” na kumtaka atoke nje shu-
leni Kabiangek, Magharibi mwa mji
mkuu Nairobi, wiki iliyopita.

“Hakuwa na pedi na damu il-
ipochafua nguo zake, aliambiwa
atoke darasani na asimame nje,”
mama yake alinukuliwa akiongea
kwenye vyombo vya habari.

Alisema binti yake alirejea nyum-
bani na kumwambia mama yake Kkili-

chotokea shuleni, lakini alipokwenda
kuchota maji alijinyonga.

Wazazi wake waliripoti tukio hilo
polisi lakini inadaiwa hakukuwa na
hatua zozote zilizochukuliwa, Gazeti
la Daily Nation limeripoti.

Wasichana wanatumia vikopo vya
hedhi kujisitiri.

Pamoja na wazazi wengine,
walikusanyika nje ya shule Ju-
manne iliyopita. Polisi walifika na
kuwakamata watu watano wakati
waandamanaji walipofunga bara-
bara na kuvunja geti la shule, ripoti
zinasema.

Polisi wa mkoa, Alex Shikond,
amesema mazingira ya kifo cha binti
huyo yanachunguzwa.

Mkuu wa shule hiyo alikataa ku-
zungumza kuhusu tukio hilo.

Nchini Kenya na kwingineko,
wasichana wengi hawawezi kumudu
gharama za pedi.

Ripoti ya Umoja wa Mataifa (UN)
ya mwaka 2014, inasema kati ya
wasichana 10 waishio Kusini mwa
Jangwa la Sahara, mmoja hukosa
masomo wakati wa hedhi.

Baadhi ya wasichana hupoteza
asilimia 20 ya masomo yao kwa
sababu ya hedhi. BBC

Wanafunzi wa kike wakiwa shuleni, ambapo wanahitaji kusaidiwa ili waweze
kuendelea vyema na masomo yao hata wakiwa katika siku zao za hedhi
PICHA: MTANDAO
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Mashambulizi dhidi ya wageni

vapunguza raha

AKATI ‘wino hau-
jakauka’ tangu kutiwa
saini makubaliano
kati ya nchi wanacha-
ma wa Jumuiya ya Maendeleo Kusi-
ni mwa Afrika (SADC) na ziara ya
siku mbili ya Rais Cyril Ramaphosa
zilizotangulia mkutano wa wakuu
wa nchi na serikali wa SADC, mkasa
umetokea nchini Afrika Kusini.

Ni mashambulizi ya nguvu, ku-
pora na kusomba bidhaa katika
maduka na kuwapiga raia wa nchi
za Afrika walio na biashara nchini
humo, na hasa katika jiji la Durban,
na kwingineko ambako makundi ya
vijana wa Kizulu ni wengi.

Ni wazi kuwa wageni hawahi-
tajiwi nchini humo, au tuseme ka-
bila kubwa zaidi nchini humo lime-
amua kuwa wageni wafungashe
waondoke; sasa watazungumza
lugha ya wageni?

Mashambulizi hayo yamethibiti-
sha sura ya jamii ya Afrika Kusini
ambayo si ngeni, lakini itikadi ya
mshikamano kati ya nchi za Afrika
ilihakikisha kuwa wanalaumiwa tu
vijana wanaojitokeza na magongo
na mitarimbo kuwapiga na kuwa-
pora wageni.

Ila kutokana na kuboreshwa zai-
di kwa teknohama, kila mwenye
‘simu janja’ ameweza kuangalia
kwa karibu nini kilikuwa kinatokea,
watawala huko (kuanzia polisi
hadi serikali) wanasema nini, na
Waafrika wanaolengwa na vurugu
wamesikia nini na wameona nini.

‘Kudanganywa’ kupitia mi-
simamo ya kisiasa inayojitahidi
kuwalinda viongozi wa ANC ikak-
wama.

Eneo linaloendana na huko
kulindana na hisia kuwa kwa
sababu sisi sote ni Waafrika, tunge-
penda kuwa na lugha moja ya kutu-
unganisha kama Waafrika, na wapo
wengi hapa nchini wanaoapa kuwa
lugha hiyo ni Kiswabhili.

Inatajwa kuwa lugha ya nne in-
ayotambuliwa kutumiwa katika
kuendesha shughuli za Umoja wa
Afrika, iwe ni katika ngazi ya Tume
ya AU, Baraza la Mawaziri au mku-
tano wa wakuu wa nchi.

Sasa kuenea kwa Kiswahili kuna-
hitaji dhana halisi na sahihi kuwa
Afrika inajipenda vya kutosha na
watu wake wako tayari kutumia
lugha za jadi kwa masuala ya nchi,
hata lugha za jadi za kimataifa
kama Kiswahili.

Unaweza kusema kuwa mkasa
wa Afrika Kusini umeingiza changa-
moto ya wazi katika dhana hiyo,
kwani huwezi kutenga matumizi ya
Kiswahili na kuwakubali Waafrika
wengine kwa mfano nchini Afrika
Kusini.

Ukigusa suala hilo unakuta lina-
vuta mlolongo wa masuala men-
gine yanayofanana na hilo, kuwa
licha ya kuwa katika nchi zilizoen-
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ya Kiswahili
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Washiriki wa Kongamano la Kwanza la Kiswahili la Kimataifa Zanzibar, lililoandaliwa na Kamisheni ya Kiswahili ya Afrika

Mashariki. PICHA: MTANDAO

delea Kiswahili kinathaminiwa,
barani Afrika labda kutafuta katika
taasisi zenye uhusiano wa jadi na
mapambano ya ukombozi Kusini
mwa Afrika.

Kiswahili kina thamani katika
nyanda au anga hizo kwa sababu
za kiitikadi, ni lugha ya wenyeji wao
walkati wa harakati.

Isitoshe, kuna tahadhari kadhaa
nyingine ambazo zingetumika ip-
asavyo zingepunguza hamasa ya
kuomba matumizi ya Kiswahili
barani Afrika, iwe ni SADC au AU.

Moja ni ile ya ‘ukoloni
mamboleo’amb ayo inatoa mwanga
wa kuelewa kuwa nchi za Afrika
kwa jumla hazina lugha za kitaifa,
ila lugha kadhaa za kitaifa na lugha
ya kigeni ambayo ndiyo muhimu
zaidi.

Hata hapa nchini ambako juhudi
za kukiweka Kiswahili kuchukua
maeneo ya ziada ya mawasiliano
hata kitaaluma ni kubwa kuliko
kwingineko Afrika, bado mfumo
wa elimu umebaki kujikita katika
Kiingereza.

Tunajua hasara ya kupoteza
uelewa fasihi wa lugha hiyo, kwani
wachache watakaojielimisha lugha
hiyo kwa njia zao wenyewe ndio
‘watairithi nchi’

Dhana nyingine ni ile ya utege-
mezi, kuwa Mwafrika anaona aibu
kukosolewa katika lugha ya kigeni
na siyo katika lugha ya ndani ya
nchi, hivyo tunaona aibu ‘kuvunja’
lugha ya Malkia na hakuna aibu
yoyote mtu akiongea atakavyo ka-
tika Kiswahili.

Kwa maana hiyo, itakuwaje am-
baye hajali anaongea vipi lugha
mojawapo kati ya zile za Afrika
Kusini, ahangaike kuongea Kiswa-
hili vizuri?

Ni wazi kuwa hakuna msukumo
wa kitamaduni katika mfumo tege-
mezi kuwa mtu anaongea lugha
hiyo ya Kiafrika au hapana, hata
kama inatumiwa katika ukanda wa
nchi tano au zaidi.

Ni suala tu la kuelewa kuwa
wakati Kiswahili hapa nchini ki-
napewa hadhi kuliko lugha za ki-
kabila, katika upana wa bara hili
Kiswahili kinakuwa kama lugha
mojawapo ya kikabila yenye wa-
zungumzaji katika nchi kadha wa
kadha.

Zipo nyingine kama Kisomali (So-
malia, Kenya, Tanzania, Ethiopia,
Eritrea, Djibouti), na hata Mare-
kani kwani mamia ya maelfu ya
Wasomali wamehamia huko miaka
mingi.

Sasa wanaye mbunge (katika
Baraza la Wawakilishi) mwanamke,
Ilhan Omar aliyezaliwa Somalia na
kukulia Marekani; anaicharanga
Israel.

Katika mfumo tegemezi kila mtu
anazungumza lugha yake mwe-
nyewe na ile ya ‘bwana mkubwa,’
hivyo hapa tutazungumza Kiswa-
hili na Kiingereza licha ya kuwa
na lugha zetu za makabila ambazo
tangu uhuru zimekandamizwa na
Kiswahili, wakati wenzetu nchi za
jirani wana lugha za kikabila na
Kiingereza.

Kujaribu kueneza matumizi ya

Kwa maana
Nivo, Itaku-
waje ambaye
hajall anaon-
geq Vip|
lugha mo-
Jawapo kati
va Zile za
Afrika Kusini
ahangaike
kuongea
Kiswahili vi-
Zuri?
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Kiswahili ni kama kugeuza kibao
katika utegemezi, kana kwamba
sasa kuna taifa kubwa linalofanya
maamuzi kuhusu maisha ya watu
wa bara au ukanda huu, na kwa
vile taifa hilo linazungumza lugha
ya Kiswahili, kila mmoja inabidi atii.

Hakuna nchi kama hiyo, kwani
hata China ambayo imejiinua kwa
utamaduni wake na kupata tu
mitaji kutoka nje, inaeneza lugha
yake kwa mabhitaji ya utalii wa kibi-
ashara, kwenda kununua bidhaa
nchini humo na kuweza kusalimia
wenyeji. Siyo zaidi.

Ndiyo maana inabidi wapanga
sera watambue kuwa lugha ni
utambulisho wa kuzaliwa kama am-
bayo binadamu anakuwa, na taifa
vivyo hivyo, na kwa maana hiyo kila
nchi na kila mtu anazaliwa katika
mandhari ya lugha fulani iliyo kuu
na labda nyingine kwa mabhitaji to-
fauti.

Kuongeza lugha nyingine ni suala
la utashi binafsi kama kujifunza
chombo cha muziki au kucheza
sinema, riadha, n.k.

Huwezi kuwa na sera ya kufanya
lugha iwe utambulisho wa nchi
endapo watu wake hawakuzaliwa
katika lugha hiyo, na masuala kama
ukombozi au mshikamano hayab-
adili chochote hapo. Hivyo Afrika
haitajifunza Kiswahili.

Pia kuna dhana ya utandawazi,
ambayo hasa ni kupanuka kwa ma-
wasiliano kwa upana wa dunia na
siyo kuwasiliana na nchi za jirani
kama ilivyokuwa zamani.
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WADAU
SABATO
KASIKA

Sauti za
wadau

UTEKELEZA]I wa
miradi mbalimbali
ya maendeleo bila
kutumia mkandar-

asi maarufu kama

‘Force Account’
umeonyesha ma-
fanikio makubwa.
Wadau wanase-
maje?

u

ISSA NJINJO (MKAZI WA RUANGWA
MKOANI LINDI)

MIRADI ya maendeleo bila kutumia mkandarasi,
ambayo ni maarufu kwa jina la ‘Force Account
lengo lake ni kuhakikisha kwamba wananchi wa
eneo la mradi wanapata manufaa ya ujenzi ule na
kufanya ujenzi huo kuwa ni wa kwao na kujivunia.

Kama ujenzi wa majengo, basi wajivunie
kwamba wameshiriki tangu mwanzo wa ujenzi huo
kuanzia ngazi ya kuchimba msingi hadi kumalizika
kwa jengo au majengo.

Binafsi ninaona mfumo huo una manufaa se-
hemu mbili, kwa serikali na kwa umma pia, kwani
serikali inatumia kiasi cha fedha kilichokusudiwa
na pia wananchi wa maeneo ya mradi nao wa-
nanufaika kwa kushiriki kama vibarua na kujipatia
chochote.

Lakini kikubwa zaidi ni kwamba hata kile kina-
chojengwa kinakuwa imara siyo kuchakachuliwa
kama ambavyo miaka ya nyuma kulikuwa na
usanii mwingi. Unaweza kukuta jengo limetumia
gharama kubwa hadi kukamilika, lakini likawa
chini ya kiwango.

Kimsingi ni kwamba sioni tatizo kwa uamuzi
wa serikali wa kufanya mambo yake kwa ku-
tumia hiyo akaunti, kwani imeonyesha mafanikio
makubwa.

Ninaweza kusema kuwa kwa njia hiyo, miradi
mingi imekuwa na tija kwa jamii, kwa kutengen-
eza ajira kwa vijana, kutokana na ukweli kwamba
wamekuwa ni nguvukazi, katika kufanya shughuli
zote za ujenzi wa miradi mbalimbali ya maendeleo
inayoendelea kutekelezwa na serikali.

DISMAS LYASA (MKAZI WA JUJINI DAR
ES SALAAM)

KIMSINGI unapokuwa kiongozi wa nchi au wa se-
hemu yoyote, ambacho unatakiwa kuwa nacho ni
ubunifu, na ajenda kubwa ambayo viongozi wa-
natakiwa kuwa nayo ni kuzingatia yale ambayo
wametoa ahadi kwa wananchi.

Kwamba watakapokuwa madarakani, wata-
fanya moja, mbili, tatu..kwa hiyo kama katika
kufanya kazi ikaonekana kuna mfumo fulani,
ambao unaleta tija zaidi kwa maendeleo ya taifa,
kwa ustawi wa taifa kwa ujumla wake, unatakiwa
utumike.

Unajua katika mambo ya uongozi ni kwamba
unaweza kuwa na mtu anayetumia njia tofauti,
labda za kiuongozi, na wengine wakawa wanafua-
ta zile taratibu za kwenye vitabu. Kuna uongozi
wa aina nyingi, uongozi wa kufuata msingi ya
demokrasia, yaani kwa kila kitu unachokifanya ni
lazima ushirikishe watu ili waseme ndiyo.

Sasa kuna tatizo pia wakati mwingine kufuata
aina hii mfumo wa kusikiliza maoni ya kila mtu.
Kwa sababu inatakiwa ufahamu pia uelewa wa
wale watu, ambao unawashirikisha, kwani wakati
mwingine wanaweza wakaona jambo fulani kuwa
si zuri wakati ni zuri.

Ninachotaka kusema ni kwamba ni vizuri
viongozi wakaangalia tu wenyewe vale, ambayo
wanaona yanaweza kuleta mabadiliko kwa nchi.

Mtindo ambao unaonekana unafaa, basi ni
vizuri ukaendelezwa au ukatumika, kwani wana-
chohitaji Watanzania kushuhudia ni maendeleo
yakionekana. Kwa sababu hicho ndicho wananchi
wanataka kukiona na siyo kuangalia mfumo.

Kwa hiyo niwapongeze hao wanaotumia mfumo
huo, ambao unaonekana kuwa na tija kwa taifa,
kwa kuzingatia lengo kuu ni maendeleo, hivyo
sioni tatizo kama mfumo umeleta tija kwa umma.

ARAFA TUMBO (MKAZI WA JUJINI DAR
ES SALAAM)

KILICHOFANYWA na Rais John Magufuli ni maamuzi
magumu ambayo kwa kweli yanataka roho ngumu,
hasa mtu anapoamua kusimamia maendeleo ya nchi.

Ninaamini kwamba kuna changamoto zake
ikiwamo ukosoaji kutoka kwa watu mbalimbali
wanaoamini kwamba amekosea, lakini pia ni vyema
jamii ikatambua kuwa lengo lake siyo baya.

Anachofanya ni kuokoa fedha za walipa kodi
ambazo zilikuwa zikiingia katika mifuko ya wasanii
wachache wanaopenda kujinufaisha kwa vitu am-
bavyo si jasho lao.

Hebu fikiria mifano ambayo rais amekuwa akiitoa
mara kwa mara kuhusu upigaji wa fedha za Watan-
zania, kwamba unaweza kukuta kazi fulani ina-
takiwa kufanyika labda kwa gharama ya Sh.milioni
10, lakini watu wanaongeza hadi kufikia milioni 20
au na zaidi.

Lakini sasa mianya hiyo imezimwa kupitia Force
Account ili kuokoa fedha na kuzipeleka kwenye shu-
ghuli nyingine za maendeleo. Sasa kama kuna watu
wanalalamikia hatua hiyo inayolenga kuleta maen-
deleo, basi watakuwa na lao jambo na inawezekana
ndio waliokuwa wakinufaika kwa jasho lisilo lao.

Serikali imeamua kutekeleza miradi ya maendeleo
kwa vitendo ikiwa ni pamoja na kuwabana walioku-
wa wakinufaika kwa kuongeza cha juu.

Binafsi kama Mtanzania nisiye mwanachama wa
chama cha siasa, ninasema bila kificho kwamba
hatua alizochukua kiongozi wa nchi ni za kutupeleka
paiuri na kila mtu anakula kwa urefu wa kamba
vake.

THOMAS NGAWAIYA (MKURUGENZI
WA TAASISI YA UTAWALA BORA NA
MAENDELEO)

MAENDELEO tunayoyaona sasa yanatokana

na mfumo huo, hivyo Watanzania hatuna budi
kujivunia hatua iliyochukuliwa na rais wetu,
kwani wajanja wachache walikuwa wakinufaika
sana kwa kuongeza cha juu, ambacho sasa
hakipo tena.

Fedha zinazotumika ni zile zilizokusudiwa
kwa ajili ya maendeleo ya Watanzania. Mimi
ninaamini kwamba miradi mikubwa inay-
otekelezwa sasa inatokana na utaratibu huo wa
kutumia force account, ambayo imewanyima
mwanya walaji.

Mimi kama mtu ninayeshughulika na suala la
utawala bora nikiwa na taasisi yetu ambayo ki-
fupi chake ni CEGODETA, ninajua kile ambacho
rais ameamua kukifanya. Ninamuunga mkono
kwa hilo, kwani bila kuchukua hatua kama hizo
tungeendelea kurudi nyuma, lakini sasa tuna-
songa mbele.

Barabara zinajengwa, ndege zinanunuliwa
nafpia kuna mradi mkubwa wa umeme wa mto
RUfiji.

Watanzania hatuna budi kujivunia hatua
hiyo, ambayo imekuja kusaidia vitu kufanywa
kwa viwango na kwa gharama halali, tofauti
na miaka ya nyuma ambako fedha za umma
zililiwa sana.

Unaweza kukuta hata jengo la darasa ambalo
labda gharama yake ingekuwa Sh. milioni
20, lakini linajengwa kwa Sh. milioni 40 hadi
50. Maana yake ni kwamba fedha nyingine
zinaingia katika mifuko ya wajanja wachache,
hali ambayo kwa kweli ilichangia kukwamisha
maendeleo ya nchi yetu.

WINIFRIDA ELIAS MKAZI WA DAR ES
SALAAM

HATUA hii ya serikali ya awamu ya tano kutumia
utaratibu huu wa kutekeleza miradi mbalimbali
va serikali bila ya kutumia mkandarasi katika
ujenzi wa majengo va shule, zahanati, mabweni na
mingineyo (force account) ni ya kupongeza kwa
sababu inaokoa fedha nyingi ambazo hatimaye
huelekezwa katika utekelezaji wa miradi mingine
yenye tija kwa wananchi.

Binafsi ninaunga mkono kwa sababu unakuta
darasa ambalo lilikuwa linatumia Sh. milioni 50
kwa kumtumia mkandarasi, sasa linatumia Sh.
milioni 20 kupitia mfumo huu wa force account.

Unakuta bweni la kulala na vitanda vyake
lililokuwa linagharimu Sh. milioni 150 hadi 170
kupitia kwa mkandarasi sasa linajengwa kwa vi-
wango Vvinavyotakiwa kwa gharama ya Sh. milioni
70

Maana yake ni kwamba tofauti hii kubwa ya
gharama ilikuwa inatokana kimsingi na mambo
ya rushwa, ubadhilifu ama kuweka cha juu kwa
kuongeza gharama za manunuzi kwa mfano ya
vifaa vya ujenzi. Kwamba unakuta pengine nondo
milimita 18 inayouzwa kwa Sh.18,000 imewekewa
gharama ya Sh. 30,000.

Ndiyo maana ninasema iwapo wakandarasi
hawatabadilika na kuweka gharama halisi, basi ni
bora serikali hii ikaendelea kutekeleza miradi yake
kwa kutumia mfumo huu kwani unahusisha ghara-
ma ndogo kwa kazi ya viwango vinavyotakiwa na
hivyo kuokoa fedha ambazo zinaelekezwa kwenye
miradi mingine yenye ustawi kwa wananchi.



HABARI MBEYA

Vifaa vya
kupimia
saratani
kupelekwa
Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
wanatarajia kuondokana na
adha ya kusafiri kwenda kupata
Vipimo vya ugonjwa wa sarataji
katika Hospitali ya Ocean Road
tia serikali kuahidi kupeleka
vifaa vya kupimia ugonjwa huo
katika Hospitali ya Kanda ya
Rufani ya Mbeya.

Hayo yalisemwa na Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila kwa nyakati tofauti
alipokuwa akizungumza na
wananchi kwenye mikutano ya
hadhara katika Kata za For-

uboreshaji wa sekta ya afya
unavyofanywa na serikali
mkoani humo.

Alisema serikali ilitoa zaidi
va Sh. bilioni saba kwa ajili ya
ujenzi wa vituo 14 vya afya
pamoja na upanuzi wa baadhi
va vituo mkoani humo kwa
ajili ya kusogeza huduma kwa
wananchi.

Alisema vilevile serikali
imetoa Sh. bilioni moja kwa
ajili ya upanuzi wa Hospitali
va Kanda ya Rufani ya Mbeya
Kitengo cha Wazazi (Meta)

ili kuondoa msongamano wa
wagonjwa katika hospitali hiyo
inayohudumia mikoa saba.

Chalamila alisema katika
hospitali hiyo pia serikali im-
enunua vifaa mbalimbali vya
kisasa kwa ajili ya vipimo
vikubwa ikiwamo CT- Scan
pamoja na vipimo vingine vya
mionzi ambavyo vilikuwa havi-
jawahi kuwapo.

“Pia tumeahidiwa mwakani
kuletewa vifaa vya kupimia
saratani ili wananchi waachane
na kusafiri mpaka Hospitali
vipimo hivyo vitapatikana
katika hospitali yetu ya kanda
ambayo kwa sasa ni muhimu
na inaangaliwa kwa jicho la
pekee,” alisema Chalamila.

Alisisitiza kuwa kutokana na
maendeleo hayo yanayoletwa
na serikali ya awamu ya tano
mkoani hapa, ndio maana ali-
wahi kusema baadhi ya watu
wanaodai kuwa hawaoni maen-
deleo wanatakiwa kuchapwa
viboko ili wayaone.

Alisema kuna baadhi ya watu
ambao wao wanapinga kila kitu
na kuikosoa serikali wakati hata
wao hakuna wanachochangia
kwenye maendeleo ya taifa kitu
ambacho alidai kuwa ni upuuzi
na hauwezi kuvumilika.

Kuvunjika daraja
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kwakosesha mawasiliano

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Iwanga vilivyopo Kata ya Utengule Usong-
we, katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wamekosa mawasiliano ya barabara baada
ya daraja la Mto Nzovwe linalounganisha
Mbalizi kuvunjika.

Kufuatia hali hiyo wameiomba serikali
kupitia Wakala wa Barabara za Mijini na
dumu kutokana na kila mwaka kuharibika
na kukwamisha shughuli zao za maendeleo
ikiwamo biashara.

Walidai kuwa huduma nyingi za kijamii
wanategemea katika Mji Mdogo wa Mbalizi
ikiwamo za afya ambazo zinapatikana kati-
ka Hospitali Teule ya Ifisi hali inayowafanya
kuhofia maisha yao kufuatia mawasiliano
kukatika.

Mmoja wa wananchi hao, Kinanda San-
ga, alisema baada ya daraja hilo kuvun-
jika, maofisa wa Tarura walipewa taarifa na
wakaifunga barabara hiyo na sasa hawana
njia mbadala.

“Sisi mazao tunayozalisha huku tunayau-
za Mbalizi, tukitaka kwenda halmashauri

kupata huduma za serikali lazima tupite
hapa na hata huduma za afya tunazipata
Ifisi, hospitali ya mkoa au hospitali ya kanda
ambazo ili kufika lazima tupite hapa, lakini
kwa sasa tunahofu akitokea mgonjwa wa
dharura hatuwezi kumkimbiza,” alisema
Sanga.

Mfanyabiashara wa Mbalizi, Elia Nyika,
alisema pamoja na barabara hiyo kufungwa,
wanalazimika kupita kwa madai kuwa bara-
bara mbadala ni hatari zaidi kutokana na
kutofanyiwa matengenezo.

Aliiomba serikali kuharakisha matengen-
ezo ili kuokoa mitaji ya wakulima wa eneo
hilo ambao wanazalisha mazao yanayohar-
ibika haraka zikiwamo mbogamboga, nyan-
ya na ndizi.

Diwani wa Kata ya Utengule Usongwe,
Elia Mkono, alisema daraja hilo limekuwa
likiwatesa wananchi kila mwaka na kwamba
bahati nzuri kwa sasa limeharibika kiangazi
wakati mto huo hauna maji mengi tofauti na
miaka mingine.

Alisema akiwa Diwani wa Kata hiyo, ali-
wahi kuwasilisha ombi maalumu kwenye
Baraza la Madiwani wa Halmashauri hiyo
kuomba daraja hilo lijengwe, lakini akaam-
biwa kuwa serikali haina fedha.

“Kutokana na hali ilivyo sasa, naiomba
serikali ilijenge daraja hilo kwa kutumia fed-
ha za vyanzo vingine ili kuwaokoa wananchi
hawa ambao kwa sasa wamekuwa kama
wapo kisiwani,” alisema Mkoano.

Naye Mwenyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Wilaya ya Mbeya Vijijini, Akimu
Mwalupindi, alipotembelea daraja hilo
alisema kwa sasa ni hatari kwa wananchi
na hivyo serikali inatakiwa ichukue hatua za
haraka kuwanusuru wananchi.
daraja hilo ndivyo vinavyoongoza kwa uzal-
ishaji wa chakula katika Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Mbalizi.

Kwa upande wake Mbunge wa Jimbo la
imeshaahidi kuanza kuchukua hatua za
haraka kukarabati daraja hilo mara moja
pamoja na kuikarabati barabara mbadala
wakati likitafutiwa ufumbuzi wa kudumu.

Alisema mbali na daraja hilo pia anaen-
delea kufuatilia fedha zilizoahidiwa kwa ajili
ya ujenzi wa miradi mingine ya barabara iki-
wamo ya Shigamba - Isongole yenye urefu
wa kilomita 50.

(

Kaimu Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Jerome Ngowi (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini humo jana, kuhusu
kukamatwa kwa watu wanaotuhumiwa kwa wizi wa bajaji (pichani kutoka kushoto), baada ya kuwanasa katika msako unaoendelea.
PICHA: NEBART MSOKWA

Watano wanaswa tuhuma wizi wa Bajaj, bodaboda

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JUHUDI za Jeshi la Polisi mkoani Mbeya,
kukomesha wizi wa vyombo vya usafiri hasa
Bajaj na pikipiki, zimeanza kuzaa matunda
baada ya kuwanasa vijana watano wanao-
daiwa kuhusika kwenye matukio hayo huku
likiendelea kuwasaka wengine.

Akizungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake juzi, Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mbeya, Jerome Ngowi, aliwataja vi-
jana waliokamatwa kuwa ni dereva wa bajaji
Yusuph Husein (20), fundi bajaji Francis Si-
mon (31), Anold Valelian (24), Denis Ade (28)
na Khalfan Said (19), wote wakazi wa Mbeya.

Alisema awali jeshi hilo lilimnasa Yusuph
akiwa na bajaji moja ya wizi aina ya Tvs King
yenye namba za usajili MC. 341 BZT na nam-

ba ya Sumatra 2597, akiwa ameitoa maguru-
dumu yote, kioo cha mbele na vifaa vingine.

Kamanda Ngowi alisema baada ya kum-
kamata na kumbana, alikiri kuiba bajaji hiyo
katika eneo la Kabwe akiwa na wenzake am-
bao aliwataja na kusaidia kunaswa kwa wen-
zake wanne. Alisema walimkamata Francis
ambaye ni fundi bajaji katika eneo la Uyole
akiwa na vifaa vyote vilivyokuwa vimetole-
wa kwenye bajaji hiyo.

Alisema waliendelea na msako na kufani-
kiwa kuwanasa wengine watatu ambao wa-
nadaiwa kushirikiana na Yusuph kuiba bajaji
hiyo na kwamba wanaendelea na msako.

“Tunaendelea na juhudi za kuwasaka wen-
gine waliohusika kwenye wizi huu pamoja
na mtandao wote unaojihusisha na wizi wa
vyombo vya moto hapa Mbeya na mikoa ji-

rani, lakini pia tunaendelea kumtafuta mmi-
liki wa bajaji hii,” alisema Kamanda Ngowi.

Aliwatahadharisha vijana wote wanao-
jihusisha na matukio ya wizi na uhalifu wa
aina nyingine kuacha tabia hiyo kwa kuwa
watashughulikiwa.

Vilevile aliwataka wananchi kutoa ush-
irikiano kwa Jeshi la Polisi kwa kusaidia ku-
vibaini vikundi mbalimbali vya uhalifu na
kutoa taarifa ili vishughulikiwe kwa mujibu
wa sheria za nchi.

“Kama wewe ni mhalifu uliyejipenyeza na
kuingia katika Mkoa wa Mbeya kibahati ba-
hati, subiri ‘mtiti’ wake uko kisogoni mwako,
tunaendelea na operesheni nyingine za ku-
pambana na uhalifu na wahalifu, lazima tu-
tokomeze vitendo hivyo,” alisema Kamanda
Ngowi.
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Sababu 7 zinazochangia
vifo vva kinamama

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeeleza sababu saba zina-
zochangia vifo vitokanavyo na uzazi kwa
kinamama Mkoa wa Dodoma ikiwamo
uzazi pingamizi na matumizi ya dawa za
miti shamba.

Kufuatia hali hiyo, mkoa huo umezin-
dua Mpango Mkakati wa miaka mitano
wa kuboresha huduma ya mama na mto-
to ambao unalenga kuondokana na vifo
hivyo utakaogharimu Sh. bilioni 43.

Akitoa taarifa ya hali ya afya ya mama na
mtoto mkoani humo, Mratibu wa Huduma
ya Afya ya uzazi, vijana, mama na mtoto,
Mary Shedrack, alisema kwa mwaka 2018
kulikuwa na wanawake 74,579 waliojifun-
gua na waliojifungua kwa njia ya kawaida
ni 63,943 huku kwa njia ya upasuaji 7,405.

Pia waliojifungulia njiani, majumbani na
kwa wakunga wa jadi ni 5,396.

Licha ya vifo vitokanavyo na uzazi kwa
kinamama kupungua kutoka 85 kwa mwa-
ka 2010 hadi 67 kwa mwaka 2018, bado
kuna sababu saba zinazochangia.

Alitaja sababu hizo kuwa ni kutokwa na
damu nyingi wakati wa kujifungua, kifafa
cha mimba, upungufu wa damu, kuchani-
ka kwa mfuko wa uzazi, uambukizo, mata-
tizo ya dawa ya usingizi na uzazi pingamizi.

“Licha ya mwelekeo kuonyesha kuwa
kuna kushuka kwa vifo, lakini zipo sababu
mbalimbali zinazochangia hali hiyo,” alise-
ma.

Alisema kuna changamoto ya umbali wa
kufika kwenye vituo vya kutolea huduma
na ukosefu wa elimu kwa jamii kuhusu
masuala ya uzazi.

Naye Mkurugenzi wa shirika lisilo la
kiserikali la Options ambaye ni kiongozi
wa timu ya mradi wa WISH, Dk. Moke
Magoma, alisema wamejipanga kuhakiki-
sha mpango huo unatekelezeka na wapo
tayari kutoa ushirikiano.

“Kwa mfano nimeangalia kwa vifo vya
kinamama mwaka 2018 ambavyo vilikuwa
67 ni sawa na kinamama wawili wanafari-
ki kila wiki, ni sawa na abiria 67 wote wa
ndege yetu (ATCL) pendwa, watu wengi
wanaangamia na kusababisha simanzi,”
alisema.

Akitoa maelezo kuhusu mpango huo,
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Best Magoma, alisema mkakati huo wa mi-
aka mitano kuanzia 2019 hadi 2024, unak-
wenda kujibu matatizo yatokanayo na uza-
zi na maeneo 14 yamepewa kipaumbele.

Alisema mpango huo utagharimu Sh.
bilioni 43 na miongoni mwa mambo yali-
yopewa kipaumbele ni huduma za uzazi

wa mpango, mimba, rufani, kujifungua,
huduma za dharura kwa kinamama na
watoto wachanga na ushiriki wa wanaume
kwenye huduma za uzazi.

Akizindua mkakati huo, Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge, alisema
vifo vitokanavyo na uzazi ni janga kubwa
na kutokana na hali hiyo mkoa kwa kush-
irikiana na wadau wa afya wameandaa
mkakati huo ili kuhakikisha hakuna kifo
kitokanacho na uzazi.

Alisema fedha nyingi zinatumika kwe-
nye eneo hilo, lakini bado kuna tatizo
kubwa na kwamba kama mkakati huo uki-
simamiwa vyema hakuna sababu ya kuwa
na vifo.

“Haiwezekani mahala pengine mama
ameenda hospitali amewahi kabisa ame-
pokelewa, kila kitu kipo, lakini mtu ana-
poteza maisha, menejimenti tusimamie
uwajibikaji kila mtu akitimiza wajibu wake
na inawezekana,” alisema.

Alisema kuna sababu zinazochangia
vifo hivyo na matumizi na dawa za miti
shamba.

“Kinamama 556 kati ya 100,000 wana-
fariki kila mwaka kutokana na uzazi na
vinatakiwa kushuka kufikia 292 ifikapo
mwaka 2024,” alisema.

O

Kaimu Mkurugenzi Idara ya Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais, Kemilembe Mutasa, akizungumza na wakazi wa Wilaya ya Mpwapwa jana,
kwenye tamasha la ufunguzi wa mradi wa shirika lisilo la kiserikali la Kisiki Hai. PICHA: PETER MKWAVILA

HABARI DODOMA

Taasisi zaelekezwa
elimu vijijini
ukatili kijinsia

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Meya wa Jiji la Dodoma,
Emmanuel Chibago, amezitaka
taasisi zinazojihusisha na kupinga
ukatili wa kijinsia dhidi ya watoto
na ndoa za utotoni kutoa elimu
vijijini ili wazazi na walezi waweze
kukabiliana na hali hiyo.

Chibago aliyasema hayo katika
. ufunguzi wa mdahalo wa kuchangia
' hapa ambao ulihusisha jamii mbal-
5 imbali wakiwamo wanafunzi.

i dhidi ya kupiga vita ukatili kwa

© watoto ikiwamo ndoa za utotoni

i inahitajika kwa kiasi kikubwa, kwa
' sababu wengi wa wazazi walioko

1 maeneo hayo hawana uelewa.

© “Naomba mpanue wigo wa utoaji
i elimu kwa wazazi dhidi ya uzuiaji
wa ndoa za utotoni msipofanya

i hivyo tutazidi kupoteza taifa la

i kesho ambao ni vijana,” alisema

i Chibago.

¢ Alisema ni vema taasisi hizo

1 zikaweka mikakati ya kutembelea

' elimu hiyo kwa wazazi na walezi
+ ambao wengi wamekuwa wakimal-
' iza kesi za mimba kienyeji badala
+ ya mtuhumiwa kuchukuliwa hatua
¢ stahiki za kisheria ili iwe fundisho
+ kwa wengine.

¢ Alisema anaamini elimu hiyo

© itasaidia kwa kiasi kikubwa jamii

' ya maeneo hayo kupata uelewa wa
jambo hilo ikiwamo kulikemea.

© “Naomba wekeni mikakati ya ku-
hivyo mtakuwa mmewasaidia wa-

+ toto kutimiza malengo yao na taifa
'+ kwa ujumla,” alisema Chicago.

i+ Alisema ni vyema kuanza kujikita
itatoa manufaa makubwa kwa
jamii. Amina Mzee kutoka Da-

wati la Jinsia la Kituo cha Polisi
Kati jijini Dodoma, alisema wa-
zazi wanapaswa kutoa ushirikiano
pale wanayopewa elimu dhidi ya
kupinga ukatili na ndoa za utotoni
ili kuwarahisishia taasisi husika
kupambana nalo.

Watakiwa kukabiliana na lishe duni

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MAOFISA watendaji wa kata katika Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma wametakiwa
kusimamia utekelezaji wa afua za lishe
katika kata zao ili kukabiliana na hali duni
ya lishe.

Kauli hiyo ilitolewa na Kaimu Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma,
Balthazar Ngowi, alipokuwa akifungua
mafunzo maalum ya kuwajengea uwezo
maofisa watendaji wa kata ili waweze kusi-
mamia afua za lishe katika kata zao leo ji-
jini Dodoma.

Alisema suala la lishe ni ajenda ya kitaifa
suala ya lishe umuhimu mkubwa ili kuon-
dokana na tatizo la udumavu na mwelekeo
wa taifa wa kufikia uchumi wa viwanda ifi-
kapo mwaka 2025.

“Haliwezi kuendelea iwapo watu wake
wanakabiliwa na tatizo la udumavu, kwa

maana hiyo maofisa watendaji mna waji-
bu wa kuhakikisha tatizo la lishe linapa-
tiwa ufumbuzi katika kata zenu kwa kush-
irikiana na maofisa watendaji wa mitaa na
vijiji,” alisema Ngowi.

Akiongelea zoezi la kusaini mikataba
baina ya maofisa watendaji wa kata na wa-
zoezi hilo kuwa linalenga kufikia dhamira
moja ya kukabiliana na tatizo la lishe ka-
tika halmashauri hiyo.

“Katibu Tawala mkoa amesaini mkata-
ba na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji
kuhusu utekelezaji wa masuala ya lishe.
Pia amesaini mkataba na maofisa watend-
aji wa kata, ambao nanyi mtasaini mkataba
na maofisa watendaji wa mitaa na vijiji,”
alisema.

Alisema serikali ya awamu ya tano inay-
oongozwa na Rais Dk. John Magufuli, ina-
taka matokeo ya kazi, hivyo kila mtumishi
anatakiwa apime utendaji wake kulingana

na matokeo ya kazi,” alisisitiza.

Aliwataka pia kutekeleza matakwa ya
mkataba wa lishe vizuri na kuwataka
kutoa taarifa mapema watakapokutana na
changamoto wakati wa utekelezaji wake za
kuwakwamisha kufikia malengo.

Ofisa Lishe wa Halmashauri ya Jiji la Do-
doma, Semeni Juma, alisema hali mbaya ya
utapiamlo inasababishwa na ulishaji duni,
maradhi ya mara kwa mara na huduma
hafifu za malezi na makuzi ya awali ya wa-
toto wadogo.

“Utapiamlo unachangia maradhi, vifo na
uchelewaji wa ukuaji wa mwili na maende-
leo ya akili kwa watoto,” alisema.

Kuhusu malengo ya mkataba baina ya
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji na
watendaji wa kata, alisema lengo kubwa
ni kufanikisha suala la kuboresha hali ya
lishe na kupunguza athari za utapiamlo
katika jamii.

Pia malengo mengine ni kuhakikisha

jamii kupitia uongozi wa kata inashiriki
ipasavyo katika kupanga, kutekeleza na
kufuatilia maendeleo ya utekelezaji wa
mpango wa halmashauri na afua za lishe.

Alisema maofisa watendaji hao wa kata
watawajibika kuwasilisha taarifa za utend-
aji kazi kuhusiana na mkataba huo kwa
robo mwaka, nusu mwaka na mwaka ka-
tika ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji.

“Tunaomba wakati mwingine wa mafun-
7o kama haya yaratibiwe kwa wigo mpana
ili tuwe na siku mbili au tatu. siku hizo
zitatupa urahisi wa kwenda kutekeleza
changamoto kwenye kata zetu ni kubwa
mno usipoiva vizuri ni shida, hatimaye
tunajiamini tutayafanyia kazi yote tuliyo-
fundishwa,” alisema Mongo.

Mkataba baina ya mkurugenzi na wa-
tendaji wa kata utakuwa kwa kipindi cha
miaka mitatu kuanzia Julai mosi, 2019 hadi
Juni 30, 2021 na utakuwa ukipimwa kila
baada ya miezi sita ya utekelezaji.
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500 wachunguzwa, kutibiwa Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAGONJWA 562 kutoka maeneo mbalim-
bali ya Zanzibar wamepima afya na wengine
kupatiwa tiba ya maradhi yanayowasumbua.

Magonjwa hayo ni pamoja na kisukari,
shinikizo la damu na ngozi katika tiba iliyo-
tolewa kwenye kambi maalumu ya uchun-
guzi.

Kambi hiyo ilifanyika katika Shule ya Se-
kondari Kijini mkoa wa Kaskazini Unguja.

Akizungumza na wanahabari kuhusu yali-
yojiri kwenye kuchunguza afya na kutoa tiba,
msimamizi wa kambi hiyo, Kassim Faki
Khalid, alisema iliratibiwa na Taasisi ya Zan-
zibar Outreach Programme kwa kushirikiana

na mradi wa Best of Zanzibar.

Alisema wagonjwa waliojitokeza wapo wa
maradhi ya kisukari, shinikizo la damu, ma-
cho, masikio, pua, koo, vidonda vya mdomo-
ni pamoja na vya ngozi.

“Wagonjwa 42 waling'olewa meno na wag-
onjwa saba wenye matatizo ya kinamama
wametakiwa kwenda Hospitali ya Rufani ya
Mnazi Mmoja kwa uchunguzi zaidi,” alisema
Khalid.

Wagonjwa takribani 369 waliojitokeza wa-
likuwa wakisumbuliwa na matatizo ya ngozi
pamoja na vidonda vya pembezoni mwa
mdomo wakiwamo watoto.

Kwa upande wake Sheha wa Shehia ya
Mbuyutende, Khamis Simai Khamis, ali-

Outreach Programe (ZOP) jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

waomba waratibu wa mradi huo kufanya
kambi za kuchunguza afya wananchi kila
baada ya miezi sita badala ya mwaka mara
moja.
hiyo wanakabiliwa na maradhi kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo lishe duni, ku-
tumia maji machafu na salama pamoja na
vumbi inayotokana na uchakavu wa bara-
bara kuu na kusababisha kuongezeka kwa
matatizo ya maradhi ya macho na ngozi.
“Tatizo la majisafi ni changamoto kub-
wa pamoja na mavumbi yanayotokana na
uchakavu wa barabara kuu ya Kijini mpaka
Matemwe Mbuyutende,” alisema Sheha
Khamis.

Aagiza polisi kukamata
wasanii wa Bongo Fleva

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja, Ayoub Mahamed Mahmoud, ameliagi-
za Jeshi la Polisi mkoani humo kuwakamata
wasanii wa Bongo Fleva kwa madai ya kuki-
uka maadili.

Watuhumiwa hao ni Jamillah Abdallah
(Baby) na Maulid Husein Abdallah (Mauz-
inde).

Mahmoud aliagiza jeshi hilo kuwakamata
wahusika hao ndani ya siku tatu kwa ajili ya
kuhojiwa zaidi na kuchukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria.

Agizo hilo la Mkuu wa Mkoa lime-
kuja kufuatia video zinazosambaa katika
mitandao ya kijamii zikionyesha vitendo vya
mmomongonyoko wa maadili na aibu.

Vitendo hivyo vilifanywa Septemba 8,
huko Kiembe Samaki katika sherehe iliyoan-
daliwa na msanii mmojawapo.

Akizungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake Vuga, Mkuu wa Mkoa, alisema
kuwa vitendo hivyo vilivyofanyika katika
sherehe hiyo ni uvunjifu wa sheria na uta-
ratibu wa nchi na kwenda kinyume na mila,
silka na utamaduni wa Mzanzibari.

Aidha, alisema serikali Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi itaendelea na kusimamia utamaduni,
maadili na nidhamu za wananchi wa mkoa
huo kwa nguvu zote ili kuimarisha ustawi wa
jamii na kwamba vitendo vya mmomonyoko
wa maadili haviwezi kuvumiliwa.

“Naendelea kuwakumbusha wenzetu wa
Jeshi la Polisi kupitia taarifa hii na kuwaomba
wananchi kutusaidia taarifa za watu hawa

ili wakamatwe na kuwaweka ndani kwani
walisababisha kutokea kwa vitendo hivi vya
uvunjifu wa maadili vinavyopelekea kutia do-
sari mkoa wetuna Zanzibar,” alisema.

Aliongeza kuwa ni mlezi wa vijana na yupo
karibu na vijana wengi, lakini kwa kitendo
kilichofanywa na msanii huyo na wenzake
katika sherehe aliyoiandaa hakivumiliki na
wakamatwe na kuchukuliwa hatua za kishe-
ria.

Alieleza kuwa kuna taarifa ambazo
amezipokea kuwa mmoja kati ya watuhu-
miwa ameonekena usiku bandarini akiwa
anaondoka Zanzibar.

Katika hatua nyingine mkuu huyo wa
mkoa aliwaomba wananchi kushirikiana na
serikali kutoa taarifa panapotokea uvunjifu
wa maadili na amani.

Ofisa Afya na Mazingira wa Mradi wa
Huduma za Jamii Best of Zanzibar, Nahya
Khamis Nassor, alisema mwamko wa usafi wa
afya na mazingira umeanza kuongezeka kwa
wanafunzi na wananchi tangu kuanza kupati-
wa mafunzo ya afya na mazingira.

Hata hivyo, alisema kutokana na ardhi
kukosekana kwa huduma ya maji ya uhakika
familia nyingi zinakabiliwa na tatizo la lishe
bora.

Alisema kuwa wakati umefika kwa wadau
wa maendeleo kusaidia kuimarisha upati-
kanaji wa huduma za jamii ikiwamo kusaidia
kambi za wananchi za kupima afya na tiba
pamoja na kutoa mafunzo juu ya umuhimu

Wasaidizi wa
kisheria waonywa
wasibague

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

¢ MKURUGENZI wa Idara ya Msaada
' wa Kisheria, katika Wizara ya Sheria
© na Katiba, Hanifa Ramadhan Said,
' amesema kuwa kila mwananchi anayo
+ haki ya kupata msaada wa kisheria bila
' ya ubaguzi kwa mujibu wa sheria na
» katiba ya Zanzibar.

+ Aliongeza kuwa katiba ya mwaka
i 1984 inasisitiza kulindwa kwa haki za
© binadamu na kwamba kila mmoja anas-
v tahili, haki na kulindwa utu wake.
i Alisema kuwa azma va Serikali ya
i Mapinduzi Zanzibar ni kuhakikisha
© wananchi wote wanapata huduma sta-
i hiki za msaada wa sheria kutoka kwa
' wanasheria ambao wana sifa zinazohi-
i tajika kwa mujibu wa sheria.

i Aliyasema hayo wakati alipokuwa
i akifungua mafunzo ya kujenga uelewa
+ kwa wasaidizi watoaji huduma za
' msaada wa kisheria kutoka taasisi
+ mbali mbali.

© “Uwepo wa Idara ya Msaada wa

+ Kisheria Zanzibar, unafungua uku-

' rasa mpya Katika kuwahakikishia

+ wananchi haki pamoja na usimamizi

' mzima wa huduma za msaada wa
kisheria,” alisema. Mkurugenzi Hanifa

' aliiomba jamii kuwa tayari kuitumia

; Idara ya Msaada wa Kisheria pamoja

' na wasaidizi wake kwa utaratibu

i maalum uliowekwa kwani si watu wote
i watapewa huduma hiyo isipokuwa kwa
i yule asiye na uwezo kama sheria na

© kanuni zinavyoelekezwa.

v Aidhg, alisisitiza kuwa Katiba ya

i Zanzibar ya mwaka 1984 inatambua

1 na inahakikisha haki na inajumuisha

© suala la msaada wa kisheria kama

i msingi wa haki za binadamu kwa watu

+ wote hivyo ni wajibu wa watoaji wa

' msaada wa kisheria kuifuata miongozo
i iliyowekwa ili kuweza kuisaidia jamii

' kupata msaada wa kisheria kwa ufanisi
© na kwa wakati.

© Kwa upande wao wawezeshaji wa

+ mafunzo hayo na maofisa sheria kuto-
' ka Idara ya Msaada ya Kisheria, Ali Haji
i Hassan na Hajar Idrisa Haji waliwataka
' washiriki hao kufanya tathmini na

+ kuwa waangalifu pale mdai anapo-

' peleka maombi yake ikiwamo kutoa

i vipaumbele kwenye maeneo muhimu.
+Alitaja kuwa ni pamoja na masuala

| ya watoto, wazee, wenye ulemavu,

' unyanyasaji wa kijinsia udhalilishaj,

i migogoro ya ardhi, urithi, huduma za

I mtoto na masuala ya uvunijifu wa haki

i za binadamu.
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
chukizwa na mgongano uliopo kati ya
Mkuu wa Wilaya ya Malinyi, Majura Kasika
na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya wilaya hiyo, Mussa Mnyeti, hivyo kum-
welekeza Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) na Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais Utumishi na Utawala Bora
kwenda kuchunguza weledi wa utendaji
kazi wao.

“Ni aibu Mheshimiwa Rais amewateua
vijana wawe viongozi, lakini leo hadi wa-

nanchi wa kawaida wanajua mgongano
wenu maofisini. Ni aibu Mkuu wa Wilaya
na Mkurugenzi mnagombana tena wakati
mwingine mnagombania miradi, mmesa-
hau kutekeleza majukumu yenu.”

Waziri Mkuu ametoa maelekezo hayo
jana wakati akizungumza na watumishi wa
Wilaya ya Malinyi pamoja na wananchi ka-
tika mkutano wa hadhara uliofanyika kwe-
nye uwanja wa Toboa, akiwa katika siku ya
tatu ya ziara yake ya kikazi mkoani Moro-
goro. Alisema serikali imewapa nafasi hiyo
ili wakasimamie maendeleo ya wananchi
na inapeleka fedha kwa ajili ya kuboresha

HABARI MIKOANI
Waziri Mkuu achukizwa mgongano wa DC, DED

maendeleo ya jamii kama kuimarisha hu-
duma za afya, elimu, maji na miundombinu
ya barabara lakini wao wanagombania mi-
radi na mingine wanaichakachua.

Waziri Mkuu alisema mbali na CAG na
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Utumishi na Uta-
wala Bora kwenda kuchunguza utendaji wa
viongozi hao, pia ameuelekeza uongozi wa
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) wakak-
ague miradi ya ujenzi inayotekelezwa kwe-
nye wilaya hiyo kama ubora wake unalin-
gana na thamani halisi.

“Baada ya kupata majibu ya uchunguzi
na kubaini kiini cha tatizo ndani ya wilaya
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Mkufunzi kutoka Bunge la Zimbabwe, DK. Isaiah Munyoro, akitoa mada mbele ya watumishi wa Ofisi ya Bunge kutoka Idara ya Maktaba na
Utafiti, kuhusu masuala mbalimbali yakiwamo ya jinsia, katika mradi wa awamu ya pili ya kuwajengea uwezo wabunge na watumishi wa

Wadau bima waisubiri
Sept. 26 kwa hamu

Na Beatrice Moses

SEPTEMBA 26 mwaka huu inasubiriwa
kwa hamu na wadau wa sekta ya bima nchini,
kwa kuwa itahusisha kutangazwa kwa kam-
puni zinazotoa huduma hizo kwa umahiri na
zitazawadiwa tuzo maalum.

Hatua hiyo inafanywa kwa mara ya kwanza
kwenye sekta ya bima Tanzania, ikilenga ku-
leta ushindani kwenye sekta ya bima nchini.

Akizungumza mwishoni mwa wiki kuhusu
hatua hiyo Katibu wa Taasisi ya Bima Tanzania
(IIT), Ernest Kilumbi, alisema wanaandaa tuzo
hizo wakishirikiana na Mamlaka ya Usimam-
izi wa Bima nchini (TIRA), zitatolewa Sep-
temba 26 mwaka huu mkoani Mwanza.

Alisema wanaamini hatua hiyo ya kuam-
bua na kuzawadia watendaji wenye ufanisi ka-
tika uendeshaji, uongozi na utawala wa wadau
katika sekta ya bima nchini itasaidia kubore-
sha huduma hiyo muhimu.

“Dhumuni kuu la tuzo hizi ni pamoja na
mambo mengine ni kutambua na kuhama-
sisha uvumbuzi kwenye sekta ya bima, ku-

hamasisha ukuaji endelevu wa michango
ya bima na kuleta ushindani katika sekta ya
bima,” alisema Kilumbi.

Alisema Julai mwaka huu, walifan-
ya kampeni ya kuhamasisha umma na wa-
dau mbalimbali wa sekta ya bima ili waweze
kushiriki kwenye mchakato wa uwasilishaji
wa maombi.

Kilumbi alisema matokeo ya mchakato huo
yaliwazawadia kupata ushiriki mzuri, kwa
kuwa kulikuwa na mchujo awamu ya kwanza
kila kipengele cha tunzo hizi kilipitia hatua
tatu.

“Tulipokea maombi sabini na mbili, kati ya
hayo maombi 32 yalipitishwa wakati maombi
arobaini yalikataliwa kwa sababu mbalim-
bali,” alisema.

Alisema vigezo vya utoaji wa alama zi-
litegemea hati zilizo wasilishwa na waliotuma
maombi kuhusiana na mambo yaliyofanywa
na mwombaji, mafanikio aliyopata pamoja
na kuonyesha ushahidi wa vitu hivyo.

Akizungumza kwa niaba ya jopo la ma-
jaji Frank Kitende alisema kuwa wote wali-
fanya kazi kwa umakini kupitia maombi ya

washiriki wote na kuhakiki taarifa zilizowasil-
ishwa.

Alibainisha kuwa alama za ufaulu zitawek-
wa kwenye mtandao baada ya sherehe ya
utoaji wa tunzo hizo ambazo zitahusika kam-
puni bora ya bima.

Kamishna wa Bima Tanzania na mlezi wa
Taasisi ya Bima Tanzania, Dk. Musa Juma,
alisema Wiki ya Bima au hufanyika kila Sep-
temba na ni jukwaa sahihi Kwa ajili ya kuha-
masisha na kuratibu shughuli mbalimbali za
bima.

Dk. Juma alitaja baadhi ya shughuli hizo
kuwa ni pamoja na kutoa elimu ya ufahamu
wa bima na afya, kushirikiana na jamii kwa
niaba ya wadau wa sekta ya bima ikiwamo
kutembelea kituo cha wazee wasiojiweza, na
watoto yatima na kushiriki kwenye uchangiaji
wa damu na michezo kwa ujumla.

“Pia imekuwa ikitumika katika kubadilisha-
na maarifa na utaalamu wa bima, kutoka kwa
wataalamu wa ndani na nje ya nchi, taasisi ya
bima hutoa vifaa muhimu kwa maendeleo,
uboreshaji wa maarifa ya bima na mazoezi na
kuongeza mtandao wa kibiashara,” alisema.

hii hatua zitachukuliwa.”

Awali, Mbunge wa Jimbo la Malinyi,
Dk. Haji Mponda, alimweleza Waziri Mkuu
kwamba kwenye wilaya hiyo kuna mata-
tizo ya mahusiano kati ya serikali na hal-
mashauri jambo linalosababisha kukwama
kwa shughuli za maendeleo.

Alisema kutoelewana kwa viongozi wa
wilaya hiyo, Mkuu wa Wilaya na Mkuru-
genzi kumesababisha mgawanyo mkubwa
kuanzia katika Baraza la Madiwani hadi
kwa wananchi mitaani, hivyo alimwomba
Waziri Mkuu awasaidie kulipatia ufumbuzi
suala hilo.

]
Wapigwa
‘stop’
kuajiri
wasio na
mafunzo
kijeshi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, amepiga maru-
fuku kampuni za ulinzi kuajiri wal-
inzi ambao hawajapitia mafunzo
va kijeshi, pamoja na kuwakabidhi
silaha za moto kuzitumia, kwa
kuwa ni kuhatari usalama.

Alisema mlinzi ambaye hajapi-
tia mafunzo yoyote ya kijeshi
kupewa silaha ya moto kuitumia
kwenye rindo lake ni hatari, lakini
kampuni hizo za ulinzi zimekuwa
zikiajiri walinzi wasiyo na sifa na
kuwapatia silaha hizo kinyume
cha taratibu.

Mboneko alibainisha hayo juzi
kwenye kikao kazi na wamiliki
wa kampuni ya ulinzi wilayani
humo, kilichokuwa na lengo la
kutoa maelekezo kwao juu ya
kuajiri walinzi ambao walishapitia
mafunzo ya kijeshi.

Alisema kwenye Wilaya ya
Shinyanga kuna jumla ya kam-
puni za ulinzi 34, lakini kampuni
ambayo inaajiri walinzi wenye
sifa ambao walishapitia mafunzo
ya kijeshi ni moja tu, na kuya-
taka ambayo hayajafanya hivyo
yatekeleze maagizo ya serikali,
tofauti na hapo wahame kufanya
kazi wilayani humo.

“Kwenye wilaya yangu nil-
ishapiga marufuku kampuni
za ulinzi kuajiri walinzi ambao
hawajapitia mafunzo ya kijeshi,
tuna vijana wengi tu wa Jeshi
la Akiba hawana ajira na wame-
kuwa wakirandaranda mitaani,
watumieni hao ikiwa wana uwezo
wa kutumia pia silaha za moto,”
alisema Mboneko.

Naye Kamanda wa Jeshi la
Polisi mkoani Shinyanga Richard
Abwao, alisema kampuni hizo za
ulinzi zina mchango mkubwa sana
kwenye suala la ulinzi na usalama,
lakini walinzi ambao wamekuwa
wana waajiri hawana sifa kabisa
na kushindwa kumudu kutumia
silaha za moto, na hata ubebaji wa
silaha hizo ni hatari.
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Mafuta yapanda bei Saudia ikishambuliwa

RIYADH, Saud Arabia

GHARAMA ya mafuta imepanda kwa ki-
wango cha juu kuwahi kushuhudiwa ka-
tika miezi minne baada ya mashambulio
mawili dhidi ya vituo vya mafuta Saudi
Arabia yaliosababisha kumwagika kwa
asilimia tano ya mafuta duniani.

Kiwango cha mafuta ghafi yalipanda
kwa asilimia 19 kwa thamani ya Dola za
Marekani 71.95 kila mtungi, huku viwan-
go vingine, West Texas Intermediate, vi-
kipanda asilimia 15 kwa thamani ya Dola
za Marekani 63.34.

Bei zilishuka kidogo baada ya Rais wa
Marekani, Donald Trump kuagiza ku-
funguliwa kwa akiba nchini Marekani.

Huenda ikachukua wiki kadhaa kabla
ya vituo hivyo Saudia kurudi katika hali
ya kawaida.

Mashambulio hayo dhidi ya vinu ka-
tika shina la viwanda vya mafuta Saudia
vinajumuisha kituo kikubwa duniani

Ameza pete
va harusi
usingizini

WASHINGTON, Marekani

MWANAMKE mmoja nchini Mare-
kani, Jenna Evans, amefanyiwa
upasuaji baada ya kuivua pete
yake ya ndoa kutoka kwenye
kidole chake na kuimeza wakati
alipokuwa amelala fofofo.

Jenna, mwenye umri wa miaka
29, alisema kuwa mchumba wake
Bobby alikuwa katika treni ya
mwendokasi na akalazimika
kumeza pete ili kuilinda dhidi ya
watu wabaya.

Alipoamka katika nyumba yake
mjini California aligundua kuwa
alichofikiria kilikuwa ni ndoto tu,
lakini akagundua kuwa pete yake
haipo kidoleni.

Alisema kuwa alipogundua hilo
alimwamsha mpenzi wake na
kumweleza ndipo wapenzi hao
wakaenda hospitalini.

Jenna alisema alihangaika ku-
kumbuka kisa hicho ili kuwaeleza
madaktari kwa sababu alikuwa
anacheka na kulia sana.

Picha za X-ray zilibaini kuwa
pete hiyo ilikuwa ndani ya tumbo
lake, na madaktari wakakubali-
ana kuwa lingekuwa si jambo la
busara kuiacha ijiondoe tumboni
yenyewe kwa njia ya choo.

Jenna ambaye ni mkazi wa San
Diego, Marekani baadaye alifany-
iwa upasuaji wa kuiondoa pete
hiyo, lakini alitakiwa kusaini fomu
za kukubali kufanyiwa upasuaji
huo, ikiwa kifo kingetokea.

“Halafu nikalia sana kwa sababu
ningekuwa mjinga sana kama
ningekufa, niliisubiri sana pete
hii ya uchumba na nitaoclewa na
Bobby Howell,” alisema Jenna.

Taarifa zinaeleza kuwa upasuaji
ulikuwa wa mafanikio na Jenna
alivyozinduka baada ya upasuaji
alianza kulia.

“Nilifurahi sana kwa sababu
siwezi tena kuiangalia na
kuithamini kama ilivyokuwa
awali,” alisema Jenne. BBC

Saudi
Arabia in-
atarajiwa
kutumia
akiba

ili usa-
firishaji
mafuta
vend-
elee kama
kawaida
wikKi hii.

cha usafirishaji mafuta.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani,
Mike Pompeo, alisema, Tehran imehusi-
ka na mashambulio hayo.

Rais Trump kwenye akaunti yake ya
mtandao wa Twitter alisema kuwa Mare-
kani inafahamu mhusika wa uhalifu huo
ni nani na ipo tayari ila inasubiri kusikia
kauli ya serikali ya Saud Arabia kuhusu
namna ambavyo inataka kulifuatilia hilo.

Katika ujumbe mwingine kwenye twit-
ter, Rais Trump alisema kuna mafuta
mengi! Wasaudi hawajaeleza kwa kina
kuhusu mashambulio hayo, kando na
kusema kwamba hakuna aliyeathirika,
lakini imetoa ishara kidogo kuhusu uten-
genezaji mafuta.

Waziri wa Nishati, Mwanamfalme Ab-
dulaziz bin Salman alisema kupungua
kwa utengenezaji mafuta kutafidiwa kwa
kutumia akiba kubwa iliyopo.

Saud Arabia ndio wauzaji wakuu wa
mafuta duniani, ambapo wanasafirisha

zaidi ya mitungo milioni saba ya mafuta
kwa siku.

Mkuu wa Takwimu katika Shirika la
Interfax Energy mjini London, Abhishek
Kumar, alisema: “Maofisa wa Saudia
wamedai kudhibiti moto huo, lakini sio
kuwa umezimwa kikamilifu, na huenda
ikachukua wiki kadhaa kabla ya usam-
bazaji mafuta ukarudi katika hali ya
kawaida.”

Saudi Arabia inatarajiwa kutumia aki-
ba ili usafirishaji mafuta uendelee kama
kawaida wiki hii.

Hata hivyo, Mkurugenzi Msimamizi
wa Mipango ya Nishati katika soko la
RBC Capital Markets mjini New York, Mi-
chael Tran, alisema: “Hata iwapo tatizo
hilo litatatuliwa kwa haraka, tishio la
kutenga asilimia sita ya mafuta yanay-
otengenezwa duniani sio fikra tu. Kuta-
hitajika faida ya ziada inayohitajika kwa
mwekezaji kujilipa.”

Waziri Mkuu wa Mambo ya Nje ya

A

Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wakiwa wamedandia treni katika Mji Mkuu wa Kinshasa. PICHA:
REUTERS

Marekani, Mike Pompeo, alisema Teh-
ran imehusika na mashambulio hayo ya
uharibifu lakini hakutoa ushahidi maal-
um kuunga mkono tuhuma zake.

Alipinga tuhuma za waasi wa Houthi
nchini Yemen wanaoungwa mkono na
Iran kwamba wao ndio waliotekeleza
mashambulio hayo.

Iran imeishutumu Marekani kwa uon-
go na waziri wake wa Mambo ya Nje, Ja-
vad Zarif alisema kuwa kuituhumu Iran
hakutomaliza janga nchini Yemen.

Yemen imekumbwa na vita tangu 2015
wakati Rais Abdrabbuh Mansour Hadi
alipolazimishwa na waasi hao wa Houthi
kutoroka Mji Mkuu Sanaa.

Saudi Arabia inamuunga mkono
Rais Hadi, na anaongoza muungano wa
mataifa ya kieneo dhidi ya waasi hao.

Wakati huo huo, Marekani imeituhu-
mu Iran kwa mashambulio mengine
katika vituo vya mafuta katika eneo hilo
mwaka huu. BBC
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Askari wa AU wauawa Somalia

MOGADISHU, Somalia

ASKARI zaidi 12 wa Kikosi cha
Kulinda Amani cha Umoja wa
Afrika (AMISOM) kutoka Bu-
rundi wameuawa na wengine
kadhaa kujeruhiwa katika
shambulio la kuvizia nchini
Somalia.

Shumbulio hilo lilitokea juzi
naliliendeshwa na wanamgam-
bo wa Kiislamu wa kundi la Al
Shabab lenye mafungamano
na al-Qaeda nchini Somalia.

Msafara wao ulishambuliwa

wakati ulipokuwa ukirudi kwe-
nye kambi yao kwenye bara-
bara muhimu inayounganisha
Mji Mkuu Mogadishu na Jimbo
la Shabelle. Kikosi hicho cha
Jeshi la Amisom kilikuwa ki-
narudi kutoka Mogadishu.

Kikosi hicho kilikuwa ki-
nasindikiza malori yaliyokuwa
yanasafirisha chakula kutoka
Jowhar, mji mkubwa, unaopati-
kana kilomita 90 Kaskazini Ma-
gharibi mwa Somalia kwenda
kwenye masoko ya Mji Mkuu
Mogadishu.

katikati ya miji hiyo miwili,
msafara huo wa kikosi cha
AMISOM ulishambuliwa na wa-
namgambo wa Al Shabab. Kwa
mujibu wa mashahidi, mapiga-
no hayo mabaya yalidumu kwa
muda wa dakika 20. Barabara
vinajulikana kuwa hatari.

Juzi asubuhi, maofisa wawili
wa serikali za mitaa na dereva
wao waliuawa baada ya garilao
kukanyaga kifaa cha kulipuka
karibu na eneo la shambulio

lililotokea Jumamosi.

Machi 2018, wanajeshi wa-
tano wa Burundi waliuawa se-
hemu hiyo katika shambulio
kama hilo lililotekelezwa na
kundi la wanamgambo wa Al
Shabab.

Licha ya juhudi za AMISOM,
vita kwa ajili ya kulinda bara-
bara hiyo haijazaa matunda.

Barabara hiyo ni muhimu
kwa mamlaka ya Somalia
kwani inaunganisha mkoa wa
kilimo wa mji mkubwa wa Jow-
har na Mogadishu. RFI
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Wizara yaandaa sera mpya ya kilimo

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Japheti Hasun-
ga, amekutana na menejimenti ya
wizara, wakuu wa taasisi na we-
nyeviti wa Bodi za Mazao zilizopo
chini ya wizara.

ni kujadili maandalizi ya sera
mpya ya kilimo ya mwaka 2019 na
kuondoa mapungufu yaliopo ka-
tika sera ya mwaka 2013.

Waziri Hasunga alisema
umuhimu wa kuwa na sera mpya
ya kilimo ni kufanya kilimo kuwa

sekta ya kilimo.

“Tunataka sera mpya ya kilimo
ilenge kukifanya kilimo kuwa
shughuli kuu ya kiuchumi itakay-
ochangia kukuza uchumi wa nchi
na kuongeza ajira,” alisisitiza Wa-
ziri Hasunga.

kukamilika kabla ya mwisho wa
mwaka huu ili kutoa fursa kwa
Bunge kutunga sheria na kanuni
za kilimo.

Pia katika mkutano huu
Wizara ya Kilimo itajadili na
kupitia taarifa ya utekelezaji wa

wa utekelezaji mipango utendaji
kazi ya wizara kwa mwaka
2019/2020.

Kikao hicho kinahudhuriwa na
Manaibu Waziri Hussein Bashe
na Omary Mgumba, Katibu Mkuu,
Mhandisi Mathew Mtigumwe na

Lengo la mkutano huu wa siku

na tija na cha kibiashara, hivyo ku-
leta maendeleo makubwa katika

- ]
KKKT yashauri kozi '
shahada uzamili uongozi

Na Romana Mallya serikalini, sekta binafsi na mashirika
yasiyo va Kiserikali kwa sababu len-
go lake ni watumishi kuwatumikia
wananchi kwa kuwawezesha kutoka
katika hali walizonazo sasa.

Alisema Shahada hiyo ya pili kwa
lugha nyingine ‘Utawala wa Diako-
nia’ inalenga kuwatumikia watu na
kuisaidia jamii ya kawaida kutoka
katika hali walizonazo.

“Malengo siyo kumtumikia mtu
bali pia ni kumtoa mtu katika hali
ya chini aliyonayo na kumpeleka
hali nyingine. Ni aina ya taaluma
ambayo itamwezesha yeyote
anayeisoma siyo tu kwenda kutu-
mikia watu na kuwaacha na hali
zao, ni kuwawezesha kuondokana
na hali zao,” alisema.

MSAIDIZI wa Askofu Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Mashariki na Pwani,
Chediel Lwiza, ameishauri serikali,
mashirika, taasisi za umma na bi-
nafsi kuhakikisha watu wao wana-
soma programu ya Shahada ya pili
ya uongozi katika utumishi wa watu
ili waweze kutatua changamoto za
wanaowatumikia.

Askofu Lwiza aliyasema hayo
akizindua programu hiyo mpya
katika Chuo Kikuu Tumaini Kampasi
ya Dar es Salaam (Tudarco). Alisema
programu hiyo siyo tu itawanu-
faisha watu wa kanisa, pia kutoka

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya ANDAN GROUP COMPANY LIMITED kwa niaba ya AccessBank Tanzania Limited tunatoa
Notisi na tangazo la mnada kwa mali zilizowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wamesh-
indwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kuwa utakapopita muda wa
siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili,Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada . Mnada
utafanyika sehemu dhamana husika zilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

TAWI AINA YA
N/S | HUSIKA JINA LA MTEJA JINA LA MWENYE DHAMANA DHAMANA DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA

26/9/2019 SAA 4

1 | KAHAMA | MAYALA/MOZES,SAMWEL MAYALA/MOZES, SAMWEL NYUMBA MWENDAKULIMA | ASUBUHI
26/9/2019 SAA 4

2 | KAHAMA | KADOQKIZITO KADOQKIZITO NYUMBA SEGESE ASUBUHI
19/9/2019 SAA

3 | KAHAMA | MANG'UNG'ULA/J,FROLIDA MGEMA/L,PROTUS NYUMBA MASUMBWE 4ASUBUHI
20/09/2019 SAA 4

4 | KAHAMA | MSAFIRI/S,KAPELA MSAFIRI/S,KAPELA NYUMBA ITWANGI ASUBUHI
30/09/2019 SAA 4

5 | KAHAMA | SAIMONI/N,STEVEN SAIMONI/N,STEVEN NYUMBA LUNGUYA ASUBUHI
27/09/2019 SAA 4

6 | KAHAMA | PETRO/J,MAKOYE PETRO/J,MAKOYE NYUMBA KAYENZE ASUBUHI
27/9/2019 SAA 4

7 | KAHAMA | JULIUS/M,EMMANUEL JULIUS/M,EMMANUEL NYUMBA KAHAMA MJINI | ASUBUHI
26/9/2019 SAA 4

8 | KAHAMA | CHAPAULINGE/J,DAUD CHAPAULINGE/J,DAUD NYUMBA NYIHOGO ASUBUHI
30/9/2019 SAA 4

9 | KAHAMA | KAOZYA/),PETER KAOZYA/),PETER NYUMBA SARAWE ASUBUHI
30/9/2019 SAA 4

10 | KAHAMA | CHARLES/MASANJA,STEVEN | CHARLES/MASANJA STEVEN NYUMBA ISELAMAGAZI ASUBUHI

MASHARTI YA MNAD

1. UKAGUZI UNARUHUSIWA MARA USOMAPO TANGAZO HILI.

2. MNUNUZI ATALAZIMIKA KULIPA MALIPO YA 25% YA FEDHA TASLIMU PAPO HAPO NA 75%
BAADA YA SIKU 14 TOKA SIKU YA MNADA KUFANYIKA NA UKISHINDWA KULIPA MALIPO
YALIYOBAKI MNADA UTARUDIWA NA FEDHA ULIZO LIPA HAZITARUDISHWA

3. GHARAMA ZA KUBADILISHA UMILIKI NI ZA MNUNUZI MWENYEWE, KUMBUKA VIGEZO NA
MASHARTI KUZINGATIWA.

WOTE MNAKARIBISHWA.
Kwa maelezo na ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana na

Mratibu wa MIKOPO,
AccessBank Tanzania Limited-Makao Makuu
S.L.P. 95068,

Dar Es Salaam.

Simu: 022 2774355, Nukushi: 022 2774340
Barua pepe: info@accessbank.co.tz
0684078494 - ANDAN GROUP COMPANY LIMITED
-

215422102

Waziri Hasunga alibainisha
kwamba sera mpya

inatakiwa

shughuli kwa mwaka 2018/2019
na kuweka mkakati madhubuti

Naibu Katibu Mkuu Prof. Siza
Tumbo.

maeneo ya mbali kutafuta malisho. PICHA: SABATO KASIKA

Costech yaeleza umuhimu
ushirikiano watafiti, waandishi

Na Futuna Seleman

TUME ya Taifa ya Sayansi na TeknoloJia
(Costech) imewataka watafiti nchini kush-
irikiana na waandishi wa habari kuuhaba-
risha umma kuhusu masuala mbalimbali ya
matokeo ya utafiti wanafanya ili kuwanufai-
sha wananchi yakiwamo makundi ya wafu-
gaji na wakulima nchini.

Ofisa Mtafiti Kiongozi wa Costech, Dk. Ba-
kari Msangi, aliyesema hayo nyakati tofauti
yaliyowakutanisha waandishi wa habari na
watafiti ambao pia walitembelea Taasisi za
Utafiti wa Mifugo Kilimo na Magonnjwa ya
Binadamu (NIMR).

“Shirikianeni kutoa habari na uandikaji
utakaoleta tija kwa jamii bila kuwapo na
upotoshaji masuala ya utafiti yanatakiwa
kuwa na umakini sana waulizeni watafiti
ambacho hamjaelewa ili umma unufaike
kwa faida ya wote ifahamike tu hamuingiliwi
kwenye taaluma yenu ila umakini
unahitajika katika kuhabarisha umma,”
alisema Bakari.

Alisema nchi ina habari nyingi zinazo-
husu utafiti, lakini zimekuwa haziandikwi
ikilinganishwa na habari nyingine zikiwamo
za burudani na michezo.

Pia alisema wakati umefika kwa waandi-
shi kujikita kuandika habari za kitafiti na
watafiti nao watoe ushirikiano kwa waandi-
shi wa habari wanapohitaji kupata taarifa
mbalimbali ili mradi miiko izingatiwe.

“Serikali imekuwa ikitoa fedha kwenye

miradi mbalimbali ya kitafiti hivyo lazima
utekelezaji wake uonekane kwa kuleta ma-
tokeo chanya katika jamii kama ilivyoku-
sudiwa,” alisema.

Vile vile, alisema baadhi ya watafiti wali-
ozungumza na Nipashe licha ya kuipongeza
serikali kusaidia taasisi mbalimbali za utafiti
nchini kutelekeza kazi zake, wameipongeza
Costech kuwashirikisha na waandishi wa
habari kuwa kitu kimoja katika kuuhaba-
risha umma kuhusu utafiti wa kisayansi na
teknolojia.

Nao baadhi ya waandishi walioshiriki
mafunzo hayo, Raisa Said, Gustavus Haule,
Haroud Shemsanga, kwa nyakati tofauti
walisema wamejifunza umuhimu wa utafiti
unaofanywa na watafiti nchini katika ku-
saidia jamii kuondokana na matumizi ya
teknolojia za zamani ili kuendana na wakati
na kuahidi ushirikiano baina yao katika
kuandika habari hizo kwa umakini.

“Nimejifunza ushirikiano baina yetu na
watafiti na umakini wa kuandika habari za
utafiti, lakini pia nimefurahi kuona namna
utafiti wa kisayansi unavyowasaidia wa-
nanchi katika masuala ya ufugaji na kilimo
naahidi kuzipa kipaumbele habari za kisay-
ansi zitazowahusisha watafiti ili wananchi
waweze kunufaika na matokeo ya tafiti zina-
zofanywa na watafiti wetu ambazo asilimia
100 zimeonyesha mafanikio makubwa,”
alisema Haule.

Mafunzo hayo na ziara hiyo iliyojumuisha
waandishi kutoka Tanga, Pwani na Moro-
goro yaliratibiwa na Costech.
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VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA LENYE NYUMBA NDANI
LINAUZWA, Liko eneo la Lumumba
Pangani mkoa wa pwani. Lina ukubwa
wa heka mbili. Kwa Mawasiliano
0767332830, 0686137871,
0686807366

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,

au piga simu:

0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

115420102

SHARIFU ABDUL MNOLLA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$.0432/0144 kilichotolewa na JABAL
HIRA  SEMINARY mwaka 2003.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
MOR/MOR/RB/268481/2019.

KUPOTEA KWA CHETI [l CHETI KIMEPOTEA KUPOTEA KWA CHETI

115420002

MARIAM A. JUMA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha

nne chenye index  namba
S.1840/087 kilichotolewa na
KIMASEKI SEKONDARI mwaka

2013. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya

polisi: AR/RB/0607/2015.

115421302

ANNA  MYOVELA  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne Chenye INDEX NO. S0219-013
kilichotolewa na SONGEA GIRLS
SEC. SHOOL, mwaka 1992. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi.taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/296704/2019.

115420502

ERICK L. LOHAY anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.0156/0087/2013 kilichotolewa na
TANGA TECHNICAL SEKONDARI mwaka
2013. Cheti cha Diploma chenye namba
140126123987 kilichotolewa na Dar es
salaam Institute of Technology mwaka
2017. Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi IV:
DAR/CHA/RB/296963/2019. Taarifa ya

polisi chuo: DAR/CHA/RB/296976/2019.
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RACHEL JAMES  anatangaza

kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.0226/0069
kilichotolewa na KAGUNGULI GIRL'S
SEKONDARI mwaka 2015. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
AR/RB/10169/2015.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
TAWAQAL AND CO.LTD
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya Tractor
Volvo yenye namba za
usajili T. 449 BDE. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho
karibu. Taarifa ya polisi:
SMT/RB/6866/2019

115421102

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

WU ZHOU INVESTMENT
COMPANY LTD anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki

yenye namba za usajili
T 778 CES SANLG.
Chassis namba
LBRSPKB52C9003132.
Engine namba 12941478.
Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
MAG/RB/3628/2019.

115420402

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

ALICE APOLINARY
KUNDI anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za
usajili T 348 CTD
TOYOTA HARRIER.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: Control
No. 991089582890.

115420202

Taarifa ya Kufungwa/
Kufutwa kwa Kampuni

INATOLEWA TAARIFA KUWA katika
mkutano wa ziada wa SHODEN DATA
SYSTEMS  (TANZANIA)  LIMITED
uliofanyika siku ya 1st day of February
2019, azimio maalum lilipitishwa kwa
pamoja na wamiliki/wanahisa wa kampuni
la kufunga kampuni kwani haikuweza
endelea kufanya shughuli zake.

Ikiwa mtu ana madai yoyote au maslahi
dhidi ya kampuni, wanashauriwa
kuwasiliana na kampuni kwenye
anwani iliyo chini ndani ya siku 7 za
taarifa hii.

Karimjee Attorneys
P.O. Box 76421
Dar es Salaam.

115420802

KADI YA GARI

IMEPOTEA

STEVEN NGOZI NDAREMYE
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za
usajili T 825 ADF. Aina Yake
TOYOTA MARK II. Yenye
chassis namba SX805082856
na Engine namba 4S103820.
Yeyote atakaeiona anaombwa
atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
MOR/MOR/RB/223598/2019.

115421402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa Mirathi 64/2019

Ombi la ABEDI MZEE HASARA
Msimamizi wa Mirathi Marehemu MZEE
ABEDI HASARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe
30/10/2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamni
waweza kukaguliwa. Tarehe 10/9/2019
1 r?._\. )
. )

115421202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: CHAMWINO-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No; 53/2019

Ombi la NGALUMA HUSSEIN NGALUMA
i i izi wa mirathi marehemu
HUSSEN MOHAMED NGALUMA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 18/09/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 12/07/2019.
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115421502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No; 177/2019

Ombi la MWANTUM OMARI MVUNGI NA
RASHID MUSSA OMARI Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu SALUM SAID MGOMBE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/09/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 10/09/2019.
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The fand Disputes Courts (The District fand and Housing
Tribunai) Regu’ations GN. No. 174/2003

FORM No. 2B
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
MAHALI: TEMEKE
MAOMBI NA 120 MWAKA 2018
FATMA KERMAL...................| MUOMBAJI
DHIDI YA

MOHAMED IDDY............... MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: MOHAMED IDDY

Mdai/wadai amefungua/wamefungua shauri mbele ya Baraza
la Ardhi na Nyumba dhidi yako/yenu. Shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 14 Mwezi 11 mwaka 2019 saa 3:00
asubuhi mbele ya Mh. AMINA Mwenyekiti wa Baraza.
Unataki ratakiwa  ufil ike wewe mweny yinyi
wenyewe au Wakili wako/wenu, mwakilishi wako/wenu pasipo
kukosa na ulete/mlete utetezi wako/wenu ndani ya siku ishirini
(21) toka tarehe ya kupokea kuitwa shaurini.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 12 mwezi 09 mwaka 2019.
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115421002

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila
siku
Tupigie
0767 223 311

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MANCHESTER, England

IUNGO wa Manchester United,

Nemanja Matic amebainisha

kwamba, anakerwa na kuwekwa
" benchi msimu huu.

Matic alianza kwa mara ya kwanza
msimu huu 2019-20 wakati United ikiibu-
ka na ushindi dhidi ya Leicester City kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu Jumamosi baada
ya mapumziko ya mechi za kimataifa.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Serbia
aliingia kwa sababu ya Paul Pogba kuwa
majeruhi hapo Old Trafford, hata hivyo,
Matic alicheza kwa dakika 22 tu kwenye
mchezo huo dhidi ya Leicester.

Kocha wa United, Ole Gunnar Solskjaer
ameamua kuwatumia Pogba na Scott Mc-
Tominay kwenye safu ya kiungo na Matic
amesema: “Bila shaka inanikera na ku-
nichanganya. Nataka kucheza, mara zote
najitoa kwa ubora wangu wote kwa timu.

“Kocha ndiye mtu anayechagua timu
na unapokuwa kwenye benchi hauwezi
kuwa na furaha, lakini nataka kujaribu
kushawishi kubadilisha uamuzi wake na
kunipa nafasi ya kucheza. j

“Msimu ni mrefu. (dhidi ya Leicester)
kama ulivyoona nilicheza, na tulishin-

da mchezo. '.i
“Nina furaha, hivyo tutaangalia ( r
kwa siku za usoni nini ambacho kocha
ataamua. Nipo tayari. Kwa kipindi cha
miaka 10 iliyopita nimecheza kwenye :
daraja la juu na kila mchezo nilijaribu L oaaey -
kucheza kwa ubora wangu wote kuisaidia
timu, sababu nafikiri mimi ni mchezaji wa
timu na naweza kuisaidia zaidi.”

MILAN, Italia

KOCHA wa AC Milan, Marco Gi-
ampaolo ameeleza “vitu” vya ku-
vifanyia kazi kwenye kikosi chake
baada ya kuishuhudia wakiifunga
Verona bao 1-0 kwenye mchezo
ambao umemuacha afanye tathi-
mini ya kuimarisha safu ya ush-
ambuliaji ya Rossoneri hao.
Matokeo ya mchezo huo yalia-
mualiwa na penalti ya Krzysztof
Piatek ya kipindi cha pili, ambapo
ilipatikana baada ya mchezaji wa
Verona, Mariusz Stepinski kutole-
wa nje kabla ya Davide Calabria
kupewa nafasi ya kuipiga na Gi-
ampaolo akabainisha ushindi huo
ulikuwa mwembamba.
Aliinyoshea kidole safu ya ul-
inzi ya Verona na kusema kwamba

21

Giampaolo aitaka
Milan kushambulia
kama nyuki

ilicheza vizuri na ndio sababu ya
wao kuwa na wakati mgumu wa
kupata mabao na kubainisha kuwa
kikosi hicho ambacho alikirithi
kutoka kwa mtangulizi wake, Gen-
naro Gattuso, hakikucheza kwa
umoja.

“Timu inafanya vizuri, tunatafu-
ta uwiano na najua kuna sehemu
ziko imara na nyingine dhaifu, la-
kini nafanyia kazi kuwaimarisha
mchezaji mmoja mmoja na timu
yote kwa ujumla,” alisema Giam-
paolo akiiambia Sky Sport Italia.

“Kila mmoja ana uimara wake
na udhaifu; hakuna timu ambayo
ipo bora kila sehemu. Napendajiti-
hada na ari walioionyesha kwenye
mchezo, lakini makosa yanatokea.

“Timu ambayo ina wachezaji 10
katika robo ya mwisho ya mchezo

Dzeko
ambakisha
MKhitaryan
AS Roma

ROME, Italia

EDIN Dzeko amesema ana matumaini
Henrikh Mkhitaryan atabaki AS Roma
kwa “muda mrefu” baada ya kufunga
bao katika mchezo wake wa kwanza wa
Ligi Kuu ya Italia Serie A.

Mkhitaryan aliwasili kwenye mji huo
mkuu wa Italia kwa mkopo wa muda
mrefu akitokea Ligi Kuu ya England
katika Klabu ya Arsenal kabla ya ku-
fungwa kwa dirisha la usajili la Ulaya.

Na Mkhitaryan katika mchezo wake
wa kwanza kwa Roma alifunga bao
katika dakika ya 22 wakati Giallorossi
walipowafunga wageni Sassuolo mabao
4-2 Jumapili.

Dzeko, ambaye pia alikuwa kwenye
ubao wa wafungaji katika mchezo huo

kwenye dimba la Olimpico, alimsifia
mchezaji mwenzake huyo baada ya
mechi hiyo.

“Nilitarajia hilo kutoka kwake.
Namjua kama mchezaji mkubwa, na
ni mzuri na yupo kwenye hali nzuri
kwenye safu yetu ya ushambuliaji
ambaye anataka kucheza soka,”
alisema Dzeko.

“Nina uhakika kwa asilimia 100
atakwenda kutusaidia sisi. Nina
uhakika nilikuwa na furaha kuona
usajili wake unatokea.

“Baada ya kuzichezea timu zetu

za taifa na alifunga bao dhidi yetu,

nilimuambia ‘rafiki yangu, mchezo

unaofuata unatakiwa kuifungia pia
Roma’

“Ni mchezaji wa kiwango cha juu.
Namkumbuka pia wakati akiwa Borus-
sia Dortmund na atakuwa mchezaji
mkubwa kwetu. Matumaini yangu
atabakia hapa kwa muda mrefu.”

Roma haijafungwa katika mechi
tatu chini ya kocha, Paulo Fonseca -
imepata ushindi mmoja na sare mbili
ikipitwa pointi nne na vinara Inter

Milan.
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Bayern
majanga,
Alaba
aumia paja

MUNICH, Ujerumani

DAVID Alaba anatarajia kukosa mwanzo
wa kampeni ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
wa Bayern Munich baada ya kuumia
paja la mguu wake wa kushoto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27, aliumia wakati akijinoa kabla
ya Bayern kutoka sare ya 1-1 na RB
Leipzig Jumamosi.

Jerome Boateng alichukua nafasi yake
va kuanza kwenye kikosi cha kwanza,
huku Lucas Hernandez akipelekwa
kucheza beki ya kushoto.

Bayern haijathibitisha muda wa Alaba
kurudi dimbani, lakini kocha, Niko
Kovac hataweza kumtumia kwenye
mchezo wa kwanza wa makundi wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya Jumatano dhidi ya
Red Star Belgrade.

“Bayern itakuwa bila David Alaba
baada ya kuichezea nchini yake ya
Austria na alijitonesha wakati wa
mazoezi kuelekea mchezo wa Jumam05|
wa Bundesliga dhidi ya RB Leipzig,”
klabu hiyo imethibitisha katika taarifa
yake.

Akiwa amehusishwa na mpango wa
kwenda Barcelona wakati wa dirisha
la usajili la kipindi cha majira ya joto,
Alaba ameanza katika kila mchezo
wa ufunguzi kati ya mitatu ya Bayern
ukiwamo ule wa ushindi wa 6-1 dhidi ya
Mainz mwezi uliopita.

Mane: Kuhusu Salah?
Tushamalizana mbona

BUENOS AIRES, Argentina

LIVERPOOL, England

SADIO Mane amesisitiza
‘bif’ yake na Mohamed
Salah imeshasahaulika baada
ya kubwatuka kwa ghadhabu
wiki mbili zilizopita.

Mshambuliaji huyo wa Liv-
erpool alionyesha hasira kwa
Salah kwa kushindwa kump-
asia mpira wakati wakiibuka
na ushindi wa 3-0 dhidi ya
Burnley Agosti 31, mwaka
huu

Baada ya kutolewa nje,
mchezaji huyo wa kimataifa
wa Senegal alitupa jezi
yake ya mazoezi sakafuni
na kuonyesha ishara dhidi
ya wachezaji wenzake, la-
kini amesafisha hali ya hewa
kupitia kituo cha televisheni
cha Canal+ kwamba wames-
hazika tofauti zao.

Alisema: “Kuhusu Salah?
Imeshasahaulika.

“Kuna wakati unatakiwa
kuzungumza vitu ana kwa

ana. Hivi ni vitu vinavyo-
tokea kwenye soka.

“Lakini tumeyamaliza na
kubakia kuwa marafiki wa-
zuri kama ilivyokuwa hapo
kabla.”

Mane, ambaye alifunga
mabao mawili kwenye ushin-
di wa 3-1 wa Wekundu hao
dhidi ya Newcastle Jumamo-
si, sasa ana mabao sita katika
mechi sita msimu huu, waka-
ti Salah ana mabao manne
katika mechi saba.

CHEZO wa kwanza wa Diego Mara-

dona akiwa anarudi tena kwenye

ukocha katika klabu ya Gimnasia

y Esgrima La Plata ya hapa Argen-

tina ulimalizika kwa kichapo cha mabao 2-1
dhidi ya Racing Club.

Gwiji huyo mwenye umri wa miaka 58,
aliteuliwa na klabu hiyo ya Superliga Sep-
temba 5, mwaka huu baada ya muda mfupi

kuwa nje ya mchezo huo kutokana na
matatizo ya kiafya.

Hiyo ilikuwa ni kazi ya kwanza kwa
gwiji huyo wa Argentina kuinoa timu

L %% katika ardhi ya nyumbani kwake tangu
.

mwaka 2010 alipoinoa timu ya taifa.
. Racing ambao ni mabingwa watetezi
) - wa ligi walipata ushindi huo kwenye mch-
| ezo uliopigwa Uwanja wa Juan Carmelo
Zerillo.

Ariel Matias Garcia alisawazisha bao la
| Diego Gonzalez la kipindi cha kwanza na
" /| kuwapa matumaini vijana hao wa Mara-
" dona kubakia na pointi, lakini bao la Matias

Zaracho la dakika ya 54 likafuta kabisa matu-
maini hayo.

Baada ya mchezo huo, Maradona alisisitiza
kwamba kikosi chake kilikuwa imara na kilis-
tahili kupata pointi.

“Tulikuwa tunapigania kusawazisha. Vitu
kama hivi vinatokea kwenye soka na unatak-
iwa kufunga ukurasa na kuendelea na mwing-

ine,” alisema.

“Moyo wangu unaniuma kwa sababu nafikiri
mabingwa wa Argentina walikuwa bora kushinda
sisi. Hakuna muda, sisi tulionyesha ubora wetu.

“Lakini wana wachezaji wenye ubora ambao
wanacheza soka kwa kasi muda wote na kusuku-
miza mashambulizi mbele.”
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ARSENAL KWA WATFORD

® ® ® Hakuna aliyehitaji mpira, tulijificha
kukwepa pasi, tunashukuru kupata...

LONDON, England

AHODHA wa Arsenal, Gran-

it Xhaka, amekiri kuwa kiko-

si chao hakikutulia kiakili

vya kutosha na woga ndiyo
uliyochangia kuruhusu wapinzani
wao, Watford kutokea nyuma wakiwa
wamelala kwa mabao mawili na ku-
pata sare ya 2-2.

‘Gunners’ walionekana
kuutawala mchezo huo
wa Ligi Kuu England juzi,
Jumapili uliopigwa ka-
tika Uwanja wa Vicarage
Road baada ya Pierre-
Emerick Aubameyang
kutupia mara mbili katika
tofauti ya muda wa daki-
ka 11 kwenye Kipindi cha
kwanza.

Lakini Tom Cleverley alirudisha
bao moja mapema kipindi cha pili ku-
fuatia pasi fyongo kutoka kwa Sokra-

tis na mtokea benchi Roberto Pereyra
akasawazisha kwa mkwaju wa pen-
alti dakika tisa kabla ya kipenga cha
mwisho baada ya kuangushwa ndani
ya eneo la hatari na David Luiz.

Na mwishoni Arsenal ilipaki ‘basi’
kupigania kupata pointi moja na Xha-
ka anakiri “walikuwa na hofu sana”,
wakati pia akiwatuhumu wachezaji
wenzake kwa kujificha.

“Tumekatishwa tamaa sana. Tuli-
kuwa na kipindi kizuri cha kwanza na
kisha tulitokea nje na kucheza vibaya
sana katika kipindi cha pili na tukaa-
dhibiwa kwa hilo,” aliiambia BBC
Sport.

“Tulijua hawakuwa na la kupoteza
na wangekuja kwetu, lakini hatukuo-
nyesha mchezo wetu. Tulikuwa wao-
ga sana. Hakuna aliyehitaji mpira.

“Kila timu kwenye Ligi Kuu Eng-
land ni imara vya kutosha kufunga
hivyo unapaswa kuwa mpole, kuwa
imara kiakili na hatukuwa hivyo.”

Arsenal walikuwa wasanifu kwa
kushindwa kwao wenyewe kufuatia
Sokratis kutoa ‘boko’ kwa Watford ku-

pata bao la kwanza kutokana na mfu-
mo wao wa kuanzia mpira nyuma,
licha ya kuhimili kipindi cha kwanza.

Xhaka, ambaye anatarajiwa ku-
tangazwa nahodha wa kudumu wa
Arsenal wiki hii, aliiambia Sky Sports:
“Makosa yanatokea lakini si msamaha.

“Wakati mwingine tunapaswa
kuwa bora. Haikuwa katika hali kama
hii tu tuliyopoteza mchezo. Tume-
poteza mchezo wote kipindi cha pili.

“Unapaswa kusema tuwenye fura-
ha kupata pointi.

“Tulijua watakuja sana kwetu na
kutusukuma sana kurudi nyuma, lak-
ini tulipaswa kuonyesha uimara sana
na si kuogopa.

“Tumezungumza hukusu hilo.
Hatuwezi kupoteza kiwango kama
hivi kipindi cha pili.”

Arsenal itasafiri kuelekea Uje-

rumani kuifuata Eintracht Frankfurt
kwenye mechi ya kwanza ya hatua ya
makundi ya Europa League itakayo-
pigwa Alhamisi kabla ya kurejea kwa
mechi ya Ligi Kuu England nyumbani
dhidi ya Aston Villa Jumapili ijayo.

KLOPP, VAN DIJK LULU HISPANIA

REAL Madrid na Barcelona wanajiandaa kwenda uso
kwa uso kutoa ofa ya kumnasa kocha Jurgen Klopp na
beki Virgil van Dijk, 28, kutoka Liverpool. (AS, via Star)

DE GEA KUFUNIKA EPL

MANCHESTER United imetoa ofa kwa kipa Mhispania
David de Gea, 28, ya kumfanya kuwa mchezaji anayelipwa
zaidi Ligi Kuu England lengo likiwa ni kumshawishi ku-
saini mkataba wa muda mrefu. (Times)

ERIKSEN BADO AITESA SPURS

KIUNGO Christian Eriksen, 27, amekuwa akitolea nje
kila ofa mpya ya mkataba anayopewa Tottenham, lengo
likiwa ni kuwezesha mpango wake wa kwenda kujiunga
na Real Madrid majira ya joto yajayo. (Express)

HAZARD AMTAKA KANTE REAL

MSHAMBULIAJI Eden Hazard, 28, na kipa Thibaut
Courtois, 27, wanamtaka Mfaransa N'Golo Kante kujiunga
naye Real Madrid baada ya kiungo huyo wa Chelsea, 28,
kuhusishwa na kutimkia Hispania. (Sumn)

KROOS CHAMBO YA POGBA

REAL Madrid wanaweza kumtoa kiungo Mjerumani
Toni Kroos, 29, kwa Manchester United kama sehemu ya
kubadilishana kumpata kiungo Mfaransa Paul Pogba, 26.
(FourFourTwo)

ARSENAL MGUU SAWA KWA PYE

ARSENAL inajiandaa kushinda mbio za kuinasa saini
ya kinda wa Sunderland, Muingereza Logan Pye baada ya
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 15, kuhusishwa na
kukipiga Ligi Kuu majira ya joto. (Sun)

MATIC MTEGONI JUVENTUS

KIUNGO wa Man United, Nemanja Matic, 31, anawindwa
na Juventus kuelekea usajili wa Januari. (Mirror)

ABRAHAM AIFIKIRIA NIGERIA

STRAIKA wa Chelsea, Tammy Abraham, 21, bado ha-
jaweka kando uwezekano wa kuichezea Nigeria badala ya
England. (Times)

MANE, SALAH WASULUHISHWA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Sadio Mane, 27, alika-
sirika wakati mchezaji mwenza Mohamed Salah, 27,
alimpotezea kumpa pasi kwenye mechi dhidi ya Burnley
lakini amesema suala hilo “limeshamalizika” na wawili
hao “wameshasuluhishwa”. (Canal+, via Star)

AMTAJA GRACIA WATFORD

KOCHA Unai Emery amefunguka kuwa alikuwa pamoja
na Javi Gracia wakati Watford ilipomtimua. (Metro)

NEVILLE NA MZUKA KUINOA UTD

NGULI wa Manchester United, Gary Neville amesema
“atatembea maili moja” kama anepewa ofa ya kuinoa mi-
amba hiyo ya Old Trafford. (Manchester Evening News)

YAKOMAA NA AINSWORTH

LINCOLN City imefungua milango upya ya mazungum-
70 na kocha wa Wycombe Wanderers, Gareth Ainsworth
baada ya kuikataa ofa ya awali ya kuinoa. (Mail)
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Kocha Malindi
alia na mastraika

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WACHEZAJI AZAM WAAHIDI
KUPINDUA MEZA ZIMBABWE

Na Shufaa Lyimo

LICHA ya timu yake kufungwa mabao
4-1 na Al Masry kutoka Misri, Kocha
Mkuu wa Malindi FC, Mohammed
Machupa, amesema “kichapo” hicho
walichopokea hakimaanishi kuwa kikosi
chake ni dhaifu.

Akizungumza baada ya mchezo huo,
Machupa, alisema timu yake ilicheza
vizuri katika Kipindi cha pili, lakini
washambuliaji wake walishindwa ku-
tumia vema nafasi ambazo waliziten-
geneza.

Machupa alisema soka ni mchezo
wa makosa, na hali hiyo ilitokea kwa
wachezaji wake katika kipindi cha
kwanza na kusababisha kupata kichapo
hicho.

“Timu yangu ilijitahidi kucheza
vizuri katika kipindi cha pili, lakini
walishindwa kutumia vizuri nafasi
walizokuwa wakizipata, hali hii ilisaba-
bisha tushindwe kurudisha mabao kama
ambavyo wenzetu walifanikiwa kutumia
nafasi walizopata,” alisema Machupa.

Kocha huyo alisema wachezaji wake
walicheza kwa hofu katika kipindi cha
kwanza, lakini walipofunga bao, walian-
za kuimarika na kuonyesha wanaweza
kupambana na kutafuta mabao mengine
zaidi.

Bao pekee la Malindi katika mchezo
wa juzi lilifungwa na Ibrahim Ali wakati
waliopachika kwa upande wa wageni
hao walikuwa ni Mahmoud Wadi aliye-
funga mawili, Hassan Ibrahim na Saiduu
Simpory.

Maxime afunguka
uzoefu umewabeba

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky
Maxime, amesema uzoefu na umakini
ndio umeisaidia timu yake kupata ushin-
di katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Alliance FC uliochezwa juzi
Mwanza.

Katika mechi hiyo ya juzi, Kagera
Sugar ilipata ushindi wa mabao 2-1 na
kufikisha pointi sita sawa na vinara wa
ligi hiyo, Simba, Lipuli FC ya Iringa na
Namungo FC ya mkoani Lindi.

Akizungumza na gazeti hili, Maxime,
alisema wachezaji wake walipambana
kuhakikisha wanapata ushindi, na haiku-
wa kazi rahisi kwa upande wao kuvuna
pointi hizo tatu.

Maxime alisema ushindani
umeongezeka zaidi katika msimu huu
kutokana na kila timu kujiimarisha kwa
kusajili wachezaji wenye uwezo na ku-
fanya maandalizi yanayotakiwa.

“Haikuwa kazi nyepesi, mechi ilikuwa
na ushindani sana, lakini wachezaji
wangu walipambana, ili upate ushindi,
ni lazima uvonyeshe vitu tunavyovi-
fanyia mazoezi katika mechi, ushindani
ni mkubwa sana msimu huu, timu zote
zinaonekana zimejiandaa,” alisema
Maxime.

Naye Kaimu Kocha Mkuu wa Alli-
ance FC, Kessy Mziray, amesema kuwa
umaliziaji mbovu ndio uliochangia kikosi
chake kishindwe kufanya vema katika
mchezo huo wa raundi ya pili wa ligi
hiyo ya juu nchini.

AADA ya timu yao kupoteza
mechi ya kwanza ya raundi ya
kwanza ya mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika, wachezaji wa Azam FC wamese-
ma kuwa watahakikisha “wanapindua
meza” katika mchezo wa marudiano
dhidi ya Triangle United utakaochezwa
nchini Zimbabwe.
Azam FC juzi ilifungwa bao
1-0 na wageni hao na inahitaji
ushindi wa kuanzia mabao 2-0
katika mchezo wa marudiano ili
iweze kusonga mbele katika mi-
chuano hiyo inayoandaliwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Akizungumza na gazeti hili jana,
mshambuliaji, Obrey Chirwa, alisema
matokeo waliyopata katika mchezo huo
wa kwanza hayajawakatisha tamaa na
wanaahidi watajituma ili kuhakikisha
wanashinda katika mchezo wa maru-
diano na hatimaye kusonga mbele kwe-
nye michuano hiyo.

Chirwa alisema mchezo huo wa
juzi ulikuwa mgumu, lakini sasa tayari
wameshawasoma wapinzani wao.

“Mchezo ulikuwa mgumu, tulijitahidi
kupambana lakini haikuwa siku yetu
nzuri, tutajipanga kuhakikisha mchezo
ujao tunafanya vizuri ili timu yetu ifike
mbali, tunazidi kuomba ushirikiano
kutoka kwa mashabiki wetu,” alisema
Chirwa.

Naye kiungo wa timu hiyo, Frank

Domayo, aliliambia gazeti hili kuwa
watajipanga vizuri kwa ajili ya mechi
jjayo na anaamini benchi la ufundi
litayafanyia kazi upungufu walioubaini
ili waweze kupata ushindi huko
ugenini.

“Tumetengeneza nafasi, lakini hatu-
jazitumia, tumemaliza dakika 90 za
kwanza, tumebakiwa na dakika ny-
ingine 90 za ugenini, tulijituma kadri
ya uwezo wetu ili kupata ushindi, lakini
bahati haikuwa upande wetu,” alise-
ma kiungo huyo wa zamani ya Yanga,
Domayo.

Aliongeza kuwa kila mchezaji anaahi-
di kujituma ili waweze kuipeperusha
vema bendera ya Tanzania pamoja na
kutomwangusha kocha wao Mrundi
Etienne Ndayiragije.
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Mkuu wa Kombania ya Muziki, Meja Nimroad Kitinya, akipokea udhamini wa jezi kutoka kwa Mwakilishi wa
Smart Gin, Forgiver Tito, wakati wa sherehe ya uzinduzi wa jezi mpya za Timu ya Green Warriors, inayoshiriki

Mchenga, Dribllers kazi ipo nusu fainali

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA watetezi wa michuano ya
Sprite Bball Kings, Mchenga Bball Stars
watakutana na Flying Dribllers katika
hatua ya nusu fainali ya Sprite Bball Kings
2019 baada ya droo ya hatua hiyo ku-
ambao utakumbushia fainali ya msimu
uliopita.

Mchenga, mabingwa mara mbili mfu-
lulizo wamefanikiwa kutinga hatua hiyo
baada ya kuwafunga TMT katika robo
fainali iliyochezwa Jumapili katika Uwan-
ja wa Ndani wa Taifa kwa vikapu 91- 67
huku Flying wakiwanyuka Dream Chas-
ers kwa vikapu 90-77.

Akizungumza mara baada ya droo
hiyo kupangwa, Kocha wa Mchenga,
Mohamed Yusuph, alisema amefura-
hia kuona anapangwa na timu ambayo
amecheza nayo katika misimu yote ya
michuano hiyo na anaamini watapata up-
inzani lakini timu yake itaandika historia
ya kucheza fainali nyingine.

Kwa upande wa nahodha wa Flying,
Hebilmana Mayeye, alisema timu yao
imejifunza kutokana na makosa hivyo
ni muda muafaka wa kulipa kisasi kwa
mchenga ambao wamekuwa wakiwapa
wakati mgumu katika mechi zao walizo-
kutana.

Mechi nyingine ya nusu fainali itaziku-
tanisha Tamaduni dhidi ya KG Dallas.

Tamaduni imetinga hatua hiyo baada
ya kuinyuka Ukonga Hitmen kwa alama
vikapu 102-67 huku KG Dallas wakifika
nusu fainali kwa kuitandika Water In-
stitue kwa vikapu 91-84.

Mechi hizo za nusu fainali zitaanza ku-
pigwa Jumamosi wiki hii katika Uwanja
wa Ndani wa Taifa kuanzia saa kumi jioni
ambapo Tamaduni na KG Dallas zitaanza
kucheza na baadaye Mchenga Bball Stars
itashuka dimbani dhidi ya Flying Driblers.

Mechi za pili zitapigwa Jumatano Sep-
temba 25, mwaka huu katika Uwanja wa
Don Bosco Oysterbay na endapo ma-
tokeo yatakua sare basi mechi za mwisho
zimepangwa kupigwa septemba 28 ka-
tika viwanja vya Don Bosco.
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Miraji, Makame
ndani Taifa Stars

Na Somoe Ng'itu

MSHAMBULIAJI wa Simba, Miraji Athumani
na kiungo wa Yanga, Abdul-Aziz Makame,
wameitwa katika kikosi cha wachezaji 25 wa
Timu ya Taifa (Taifa Stars), ambayo itajiandaa
na mchezo wa kuwania tiketi ya kushiriki
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN) dhidi ya Sudan.

Taifa Stars inatarajia kuikaribisha Sudan
katika mchezo wa kwanza wa mashindano
hayo ya kimataifa utakaochezwa Septemba
Dar es Salaam na marudiano yakipangwa ku-
fanyika Khartoum baada ya wiki moja.

Kocha wa Taifa Stars, Etienne Ndayiragije,
aliwataja wachezaji wengine
watakaojiandaa kwa ajili ya
mchezo huo kuwa ni pamoja
na Juma Kaseja, Metacha
Mnata, Said Kipao, Haruna
Shamte, Boniface Maganga,
Gadiel Michael, Mohammed
Hussein “Zimbwe Jr”, Kelvin
Yondani, Erasto Nyoni, lddy
Mobi na Bakari Nondo.

Ndayiragije pia amewaita
Jonas Mkude, Baraka Majogoro, Mohammed
Issa, Iddi Suleiman “Nado”, Mudathir Yahya,
Salum Ablubakar “Sure Boy”, Frank Domayo,
Mzamiru Yassin, Shaaban Iddi, Ayoub Lyanga,
Hassan Dilunga “HD” na Feisal Salum.

Stars ilisonga mbele katika mashindano
hayo baada ya kuwaondoa majirani zao Har-
ambee Stars ya Kenya kwa penalti 4-2.

Kikosi hicho cha Ndayiragije anayesaidiwa
na Juma Mgunda pamoja na Suleiman Matola
kitawavaa Sudan huku kikiwa na kumbukumbu
ya kuwaondoa Burundi na kutinga hatua ya
makundi ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali
za Kombe la Dunia zitakazofanyika Qatar
mwaka 2022.

Yanga waifuata Zesco mapema

Nashofaatyime ® ® ® Mbinu zilezile za Township Rollers kutumika kum-
alizia kazi Zambia, uongozi wafunguka kuwa...

=

Beki wa Kati wa Arsenal, David Luiz, akimchezea madhambi mshambuliaji wa Watford, Roberto Pereyra,
kwenye mstari wa 18 ambapo mwamuzi aliamuru ipigwe penalti iliyozamishwa kimyani na mchezewa
madhambi huyo, hivyo kufanya matokeo kuwa 2-2 katika mechi hiyo ya Ligi Kuu England iliyopigwa
Uwanja wa Vicarage Road juzi. HABARI UK.30

AKUNA kulala! Baada ya kukubali
kutoka uwanjani na sare ya bao

I, Jumamosi iliyopita katika
mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Afrika kwenye mechi ya mkondo wa kwanza
dhidi ya Zesco United, kikosi cha Yanga jana
kimeendelea kufanya mazoezi ya nguvu
kwenye Uwanja wa Polisi Changombe
kwa ajili ya kujiandaa na mchezo wao
wa marudiano, ambao utachezwa nchini
Zambia Septemba 27, mwaka huu.
Aidha, kimepanga kuwafuata
wapinzani wao hao mapema
kama ilivyokuwa dhidi ya
Township Rollers ya Botswana
ili kuzoea mazingira mapema,
hata hivyo kwa Zesco itakuwa
wiki moja kabla ya mchezo.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja
wa kikosi hicho, Hafidh Saleh, alisema
wachezaji wanaendelea vizuri kwa ajili ya
mchezo huo na kila kitu kinakwenda sawa.

“Tunashukuru kikosi chetu kinaendelea
vizuri kwa ajili ya mchezo wa marudiano
ambao tutakuwa ugenini,” alisema Hafidh.

Alisema Kocha Mkuu, Mwinyi Za-
hera amesema anayafanyia kazi
makosa machache ya kiufundi ali-
yoyabaini katika mchezo uliopita, ili
yasijitokeze katika mechi ijayo.

Kwa upande wa Mwe-
nyekiti wa klabu hiyo,

Mshindo Msolla amese- |
ma hajafurahishwa na

matokeo walitoyapata na kudai bado hawa-
jakata tamaa ya kusonga mbele na kuingia
kwenye hatua ya makundi.
Mwenyekiti huyo alisema timu hiyo
Salaam, na kuondoka siku saba kabla ya
mchezo kwa ajili ya kwenda kuzoea

mazingira ya pamoja na hali ya hewa
A ya Zambia.
“Tutaondoka wiki moja kabla

ya mchezo kuelekea Zambia kwa
ajili ya kupeleka wachezaji wetu
wazoee hali ya hewa nchini
humo,” alisema Msolla.
Aliwataka Watanzania
wasikatishwe tamaa na
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matokeo yaliyopita, na kuwataka kuende-
leza ushirikiano kama walivyowafanyia
kwenye michezo iliyopita.

Yanga ilipata sare ya bao 11 Jumamosi
es Salaam, na kwa matokeo hayo inahitaji
juhudi ya ziada katika mchezo huo. Tli ku-
songa mbele, Yanga inahitaji sare ya zaidi ya
mabao mawili au ushindi.

Endapo Yanga itatolewa itaangukia
kucheza mechi moja ya mchujo na timu zi-
takazovuka raundi ya kwanza ya Kombe la
Shirikisho, na endapo itapata matokeo ya
jumla, itashiriki michuano hiyo ya shirik-
isho ambayo ni ya pili kwa utajiri kwa ngazi

ya klabu barani humu.
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