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UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO

 

Na Joseph Mwendapole
    
 KATIKA utekelezaji  wa 

mpango na bajeti  ya Wizara 
ya Nishati  kwa Mwaka wa 
Fedha wa 2020/2021 Wizara 
hiyo imeainisha mafanikio 
mengi yaliyofikiwa mpaka sasa 
kwa wananchi wengi kupata 
huduma ya umeme tena kwa 
gharama nafuu.     

Hayo yamo kwenye Hotuba 
ya Waziri  wa Nishati ,  Dk. 
Medard Kalemani,  wakati 
alipowasilisha Makadirio 
ya Mapato, Matumizi na 
Utekelezaji  wa Shughuli  za 
Wizara ya Nishati  kwa Mwaka 
2020/21 pamoja na Makadirio 
ya Mapato na Matumizi kwa 
Mwaka 2021/22.      Miongoni 
mwa mafanikio yaliyoainishwa 
na Wizara hiyo kwenye sekta 
ya nishati  ni  kutokana na 
utekelezaji  wa maeneo hayo ya 
kipaumbele ambayo ni pamoja 
na kuendelea na Ujenzi wa 
Mradi wa Julius Nyerere 
Hydro Power Project ( JNHPP) 
MW 2,115 ambao hadi kufikia 
mwezi Mei,  2021 utekelezaji 
wake kwa ujumla umefikia 
asil imia 52.                      

 Waziri  Kalemani alisema 
serikali  imeendelea na 
utekelezaji  wa Mradi wa 
Rusumo MW 80 ambao hadi 
sasa utekelezaji  wake umefikia 
asil imia 80 na kuanza 
maandalizi  ya utekelezaji 
wa  miradi ya kufua umeme 
ya Ruhudji  (MW 358) na 
Rumakali  (MW 222);   Alitaja 
mafaniko mengine kuwa ni 
kukamilika kwa Mradi wa Njia 
ya Kusafirisha Umeme msongo 
wa kV 220 kutoka Bulyanhulu 

hadi  Geita  yenye  urefu wa 
kilomita 55 ambao ulikamilika 
mwezi Septemba, 2020 na 
kuunganisha umeme viji j i 
takriban 10 katika Wilaya ya 
Geita vinavyopitiwa na mradi 
huo.                       

Alitaka maendeleo mengine 
kuwa ni kukamilika kwa ujenzi 
wa Mradi wa Njia ya Kuendesha 
Treni ya Kisasa ya Mwendokasi 
ya kutumia umeme (Standard  
Gauge Railway – SGR) awamu 
ya kwanza yenye urefu wa 
kilomita 160 kutoka  Dar  es 
Salaam hadi Kingolwira, 
Morogoro il ikamilika mwezi 
Septemba, 2020 kwa gharama 
ya Shilingi bilioni 76.26 kwa 
fedha za ndani kwa asilimia 
100.                      

 Alitaja mafanikio mengine 
kuwa ni kukamilika kwa mradi 
huu kutaifanya Tanzania 
kuwa nchi ya kwanza kuanza 
kuendesha treni ya kisasa 
ya mwendokasi ya kutumia 
umeme katika nchi za Afrika 
Mashariki .                      

 Kwa mujibu wa Dk. 
Kalemani mafanikio mengine 
ni kuendelea na utekelezaji 
wa Mpango Kabambe wa 
Kusambaza Umeme Viji j ini 
ambapo hadi kufikia mwezi 
Aprili ,  2021 jumla ya vij i j i 
10,312 vimeunganishiwa 
umeme ikilinganishwa na 
vij i j i  2,018 vilivyokuwa 
vimeunganishwa umeme 
mwaka 2015 sawa na ongezeko 
la vij i j i  8,294 sawa na asil imia 
86 ya vij i j i  vya Tanzania Bara 
vimepata umeme;                       

 Alitaja mafanikio 
mengine kuwa ni kuendelea 
kuhamasisha na kusisitiza 
uzalishaji  wa vifaa vya kujenga 
miradi ya umeme nchini na 
kuzuia uingizaji  wa vifaa 
vya ujenzi wa miundombinu 
ya umeme ikiwemo nguzo, 
mashineumba (transfoma), 
nyaya na mita za LUKU ndani 
ya nchi na hivyo kurahisisha 
upatikanaji  wa  vifaa hivyo 
na kuokoa takriban Shilingi 
bilioni 162.23.                       

Alisema uzalishaji  huo 
pia umechangia ongezeko la 
ajira nchini ambapo takriban 
Watanzania wapatao 22,820 
wameajiriwa katika viwanda 

hivyo kati  ya mwaka 2017 hadi 
sasa.                                              

Alisema serikali  imeendelea 
kuunganisha umeme wateja 
wapya nchini kwa kasi  ambapo 
kwa kipindi cha mwezi Julai , 
2020 hadi Machi,  2021 jumla ya 
Watanzania wanaonufaika na 
huduma ya umeme wamefikia 
takriban milioni 47 sawa na 
asil imia 78 ya Watanzania 
wapatao milioni 60.                       

Waziri  alisema serikali 
imeendelea kuondoa hasara 
za Shirika la TANESCO 
zilizokuwepo za Shilingi 
bilioni 349 katika kipindi cha 
miaka 2015-2017.  Hasara hizi , 
pamoja na mambo mengine 
zil izotokana na kutumia 
mafuta mazito na kuagiza 
vifaa kutoka nje ya nchi.                                               

Dk.  Kalemani aliendelea 
kusema kuwa serikali  imezidi 
kuondoa gharama kubwa 
wanazotozwa wananchi wa 
kawaida za  kuuziwa umeme 
na wazalishaji  wadogo kutoka 
Shilingi 3,500 au zaidi kwa 
uniti   moja ya umeme hadi 
Shilingi 100 kwa uniti  kama 
inavyotozwa na TANESCO. 

Utekelezaji  wa agizo hili 
ulianza mwaka 2019/20.                       
Mafanikio mengine aliyataja 
kuwa ni kuendelea kuongezeka 
kwa mapato ya Shirika la 
TANESCO kutoka wastani wa 
Shilingi bilioni 72 kwa mwezi 
mwaka 2016 kufikia wastani 
wa Shilingi bilioni 160 kwa 
mwezi mwaka 2020/21 sawa na 
ongezeko la takriban asilimia 
102 akiongeza kuwa ongezeko 
hilo pia l imetokana na kutumia 
mfumo  wa  LUKU wa kulipa 
ankara za umeme kwa wateja 
wote nchini;                        Waziri 
Kalemani ali l iambia Bunge 
kuwa serikali  imeendelea 
kuongeza kasi  ya kufuatil ia 
madeni sugu ya wateja wa 
TANESCO na kupungua kwa 
madeni haya kutoka Shilingi 
bilioni 272 mwaka 2017 kufikia 
Shilingi bilioni 48.9 mwaka 
2020.                       

Aidha, alisema Shirika 
la TANESCO limeendelea 
kujitegemea na kuendesha 
shughuli  zake bila kupata 
ruzuku ya takriban Shilingi 
bilioni  143 kwa mwaka kutoka 

Serikalini .                      
Kwa mujibu wa Waziri 

Kalemani,  Serikali  kupitia 
TANESCO  na  REA imeendelea 
kuunganisha umeme kwa 
Shilingi 27,000 katika 
maeneo yote ya vij i j ini  ikiwa 
ni pamoja na Mitaa  katika 
Majij i  na Manispaa (Viji j i 
Miji)  kulingana na Mpango 
wa Kupeleka Umeme  Viji j ini ; 
tofauti  na i l ivyokuwa huko 
nyuma ambapo wateja   wa aina 
hii  walikuwa wanaunganishwa 
kwa Shilingi 177,000 au zaidi.           

Alisema serikali  imeendelea 
kuongeza matumizi ya nguzo 
za zege katika kujenga njia 
za kusafirisha umeme katika 
baadhi ya maeneo yenye 
mahitaji  hayo na  viwanda vya 
ndani vya kuzalisha nguzo za 
zege vimeongezeka kutoka 
kimoja mwaka 2018 na kufikia 
vitano (5) vinavyozalisha zaidi 
ya nguzo 15,000 kwa mwaka.           

Alitaja mafanikio mengine 
kuwa ni  kukamilika kwa 
majadiliano na kusainiwa kwa 
Mkataba kati  ya Nchi Hodhi na 
Wawekezaji  (Host Government 
Agreement – HGA),  Mkataba 
wa Ubia (Shareholding 
Agreement – SHA) na kuanza 
taratibu za ujenzi wa mradi wa 
EACOP.                       

Alisema mafanikio mengine 
kuwa ni kupungua kwa 
matumizi ya mafuta ya taa, 
hususan viji j ini  kutoka lita 
milioni 1  kwa mwezi mwaka 
2016/17 hadi l ita laki 4.5 
mwaka 2020/21 kutokana na 
kuongezeka kwa upatikanaji 

wa umeme viji j ini .           
Waziri  Kalemani alisema 

katika utekelezaji  wa 
mpango na bajeti  kwa 
mwaka 2020/2021 mafanikio 
yaliyopatikana yalikuwa ni 
pamoja na kuongeza uzalishaji 
wa umeme kwa kutekeleza 
miradi mikubwa ikiwemo 
Julius Nyerere MW 2,115, 
Rusumo  MW 80, Kinyerezi I 
Extention MW 185, Ruhudji 
MW 358, Rumakali  MW 222, 
Malagalasi  MW 49.5,  Umeme 
wa Jua MW 150, Umeme wa 
Upepo MW 200 na Joto Ardhi 
MW200.           

Alitaja mpango mwingine 
uliokuwa kwenye bajeti  ya 
2020/21 kuwa ni kuzalisha 
umeme kwa kutumia makaa 
yam awe  WM 600, ujenzi wa 
njia za kusafirisha umeme 
ikiwemo Singida-Arusha 
Namanga KV 400, North 
West Grid Exention Mbeya-
Sumbawanga –Mpanda-
Kigoma-Nyakanazi KV 400.           

Kwa mujibu wa Dk. 
Kalemani mpango mwingine 
ulikuwa ni ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme kutoka 
Rufij i -Chalinze-Dodoma- KV 
400, Chalinze-Kinyerezi KV 
400, Geita-Nyakanazi KV 
220, Rusumo –Nyakanazi 
KV 220, Bulyankulu-Geita 
KV 220, Tabora-Kigoma KV 
132,  Tabora-Katavi KV 132, 
Ibadakuli-  Imalilo KV 220 
na kuendelea na awamu ya 
tatu ya mradi kabambe wa 
kupeleka umeme viji j ini .

Bajeti Nishati yaainisha mafanikio 
lukuki  sekta ya umeme
•	Watanzania	milioni	47	sasa	waunganishwa	na	umeme

Mkurugenzi Mtendaji  wa 
Tanesco,  Dk.  Tito Mwinuka

Waziri  wa Nishati ,  Dk.  Medard Kalemani 
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Rais Samia Suluhu Hassan akivuta utepe na Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Profesa Florens Luoga, kufungua jengo la ofisi 
ya Benki Kuu tawi la Mwanza katika sherehe zilizofanyika jijini Mwanza jana. PICHA: IKULU
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Ni wiki ya 
kujadili bajeti 
bungeni
Na Salome Kitomari

NI wiki ya mjadala wa kuchambua 
mapendekezo ya bajeti ya mwaka 
2021/22 yaliyowasilishwa bungeni wiki 
iliyopita na Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba.

Mjadala huo unatarajiwa kuan-
zia leo hadi Juni 22, mwaka huu na 
kuhitimishwa kwa kupiga kura ya 
wazi ya kupitisha bajeti na kufuatiwa 
na Muswada wa Sheria ya Fedha za 
Matumizi wa Mwaka 2021.

Dk. Nchemba aliwasilisha mapendek-
ezo ya bajeti hiyo iliyoonyesha mae-
neo ya kupunguza, kuondoa kodi huku 
kukiwa na vyanzo vipya vya mapato.

Maeneo yanayotarajiwa kuwa na 
majadala kwa wawakilishi hao wa wa-
nanchi ni katika kodi ya laini za simu, 
miamala na kodi ya majengo ambayo 
itatozwa kupitia malipo ya Luku za 
umeme kila mtumiaji atakavyoweka.

Waziri Mwigulu alipendekeza kufanya 
marekebisho kwenye Sheria ya Kodi ya 
Majengo, ili ukusanyaji ufanyike kwa 
kutumia mfumo wa ununuzi na utumiaji 
wa umeme kupitia mashine za Luku ita-
kayokatwa kwenye ununuzi wa umeme.

Alisema kila mita ya umeme ina uhu-
siano na mmiliki wa jengo au mtumiaji 
wa mita, na kwa kuwa sheria ya kodi 
ya   majengo inataka kodi hiyo iku-
sanywe kwa mmiliki au mtumiaji wa 
jengo.

“Napendekeza kodi ya majengo ya 
kiwango cha Sh. 1,000 kwa mwezi 
kwenye nyumba za kawaida zenye 
mita moja, Sh. 5,000 kwa mwezi kwa 
kila ghorofa au ‘apartment’ zenye mita 
moja. Serikali itaweka utaratibu kwe-
nye nyumba za kawaida na za ghorofa 
zinazochangia mita moja na zinazo-
tumia mita zaidi ya moja,” alisema.

Mapendekezo mengine ni kutoza tozo 
ya Sh. 10 hadi Sh. 10,000 katika kila 
muamala wa kutuma au kutoa pesa, 
na kwamba kiasi kinatofautiana kulin-
gana na thamani ya muamala wa fedha 
unaotumwa au kutolewa na lengo ni 
kukusanya Sh. milioni 1,254,406.14.

Aidha, mengine ni kutoza kiasi cha 
Sh. 10 hadi Sh. 200 kwa siku kwa kila 
laini ya simu kulingana na uwezo wa 
kuongeza salio kwa watumiaji. Ili kuku-
sanya Sh. milioni 396,306.0. 

Mjadala wa wabunge ndiyo utawez-
esha mabadiliko au kupita kama 
ilivyopendekezwa kwa bajeti hiyo 
ambayo imeangazia zaidi kuondoa na 
kupunguza kodi kwa bidhaa za ndani ili 
kustawisha viwanda vya ndani.

“Nasubiri kwa hamu namna ambavyo 
wawakilishi wetu bungeni watakavyo-
jadili bajeti hasa katika kodi ya laini 
za simu na miamala, pia namna seri-
kali italifafanua kwa kuwa halieleweki 
vizuri,” alisema Caroline Joseph, mkazi 
wa Salasala, Dar es Salaam.

Katika mwaka mpya wa fedha seri-
kali imepanga kukusanya Sh. trilioni 
36.26

Samia ashtukia gharama jengo la BoT

Balozi wa Ujerumani nchini Tanzania, Regina Hess, akizungumza na Rais wa Mahakama ya Afrika inayoshughulikia Haki za Binada-
mu, Jaji Imani Aboud, alipomtembelea ofisini kwake jijini Arusha, mwishoni mwa wiki. PICHA: HISANI YA MAHAKAMA YA AFRIKA

Na Richard Makore, MWANZA

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameonyesha 
kutoridhishwa na  gharama zaidi ya Sh. 
bilioni 41 zilizotumika kujenga jengo lenye 
ghorofa tano la Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) Kanda ya Mwanza.

Ujenzi wa jengo hilo umegharimu Sh. 
bilioni 23.37 na uwekeji ya mitambo ya ki-
usalama wa benki umechukua Sh. bilioni 
18.73.

‘’Gharama kidogo za ujenzi huu zinasi-
simua mishipa ya damu, lakini kwa kuwa 
leo ni siku ya sherehe niliache hili,  lakini 
huko mbeleni tutashikana,’’ alisema jana 
jijini hapo.

  Akizungumza katika sherehe za ufun-
guzi wa jengo la benki hiyo, Samia alianza 
kuonyesha wasiwasi wake kuhusu ghara-
ma za ujenzi. 

Rais Samia  alisema kwa kuwa jana ili-
kuwa ni sherehe hatalizungumzia hilo na 
kwamba huko mbeleni watashikana.

Baada ya kauli hiyo, Rais Samia hakuzun-
gumzia sakata hilo, badala yake aliendelea 
na hotuba yake kwa kuzungumzia mambo 
mengine.

HALI YA UCHUMI
Rais Samia akizungumzia uchumi wa 

nchi, alisema kwa mwaka jana ulikua kwa 
asilimia 4.8, licha ya kuwapo changamoto 
za ugonjwa wa corona, na kwamba mfu-
muko wa bei kwa kipindi cha miaka mitano 
umebaki kuwa asilimia 4.2.

Aliisifu BoT  kwa kuendelea kuandaa 
sera mbalimbali za kukuza uchumi pamoja 
na kudhibiti mfumuko wa bei.

Alisema BoT imefanya kazi kubwa ka-
tika kuhakikisha uchumi wa nchi unakua,   
huku akisema serikali  kwa sasa ina akiba 
ya kutosha ya fedha za nje kwa ajili ya ku-
fanya manunuzi mbalimbali ya vitu.

RIBA ZA BENKI
Akizungumzia tatizo la riba kubwa zi-

nazotozwa na benki mbalimbali kwa wa-
nanchi, Rais alitaka ishuke hadi kufikia 
chini ya asimilia 10.

Alisema hakuna sababu ya benki za bi-
ashara kuendelea kutoza riba ya asilimia 
12 hadi 19, na kwamba kama kuna mata-
tizo ya mifumo ishughulikiwe haraka.

Aliongeza kuwa kuna taasisi za fedha 
ambazo zilikuwa zinakopesha riba kubwa 
zaidi,  na kwamba baada ya kuona tatizo 
hilo serikali iliamua kutunga sera, sheria na 
kanuni ili kuondoa tatizo hilo.

Aidha, alisema benki nyingi za biashara 
zinapenda kufanya biashara ya kununua 
hati fungani na kuziuza kwa faida kubwa 
na kuacha kutoa huduma za mikopo kwa 
wananchi wa kawaida.

Alitaka kuona wafanyabiashara ndogo 
(machinga) wananyanyuka kiuchumi kupi-
tia mikopo yenye riba nafuu, na  kuagiza 
kwamba riba isiwe kikwazo cha wananchi 
kukopa.

AAGIZA UZALISHAJI 
WA MAKAA YA MAWE

Akizungumza katika ufunguzi wa mtam-
bo wa kuchenjua dhahabu uliogharimu Sh. 
bilioni 12.2, Rais Samia aliagiza mgodi wa 
makaa ya mawe wa Mchuchuma na Ligan-
ga uliodumu zaidi ya miaka 10 bila kuanza 
uzalishaji kuanza kazi.

Alisema mgodi huo umekuwa ‘kizun-
gukuti’ na kwamba wakati umefika sasa 
uanze kufanya kazi na kama mwekezaji 
hataweza kukubaliana na sheria za serikali 
apewe mwekezaji mwingine.

Rais Samia alisema serikali imeshaku-
tana na mwekezaji huyo na kufanya naye 
mazungumzo na kwamba ana imani mradi 
huo utaanza uzalishaji wa makaa ya mawe 
ili kupata nishati.

WACHIMBAJI WADOGO
Aidha, Rais Samia aliagiza wachimbaji 

wadogo kusaidiwa ili kufanya uchimbaji wa 
dhahabu na kuchangia pato la taifa, huku 
akitaka watengewe maeneo ya kuchimba.

Kuhusu uzalishaji wa madini ya Tan-
zanite, Rais Samia alitaka uwekwe mkazo 
wakipekee katika kuyatangaza na kuyauza 
nje ya nchi kwa kuwa yanapatikana Tanza-
nia pekee.

Alisema licha ya kuongeza mkazo kwa 
madini ya dhahabu na almasi, lakini bid-
haa hizo zipo katika nchini nyingine tofauti 
na Tanzanite ambayo duniani inapatikana 
Tanzania pekee.

Akizungumza katika uzinduzi wa jengo 
la BoT,  Kaimu Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo ambaye ni Waziri wa Mdini, Dotto Bite-
ko, alisema mapato ya serikali yamepanda 
kutoka Sh. bilioni 850 kwa mwezi mwaka 
2015 hadi kufikia wastani wa Sh. trilioni 1.4 
kwa mwezi.

Aidha, alisema  watu wazima wanao-
tumia miamala ya fedha mwaka 2017 wa-
likuwa asilimia 65 kutoka   asilimia 45 ya 
mwaka 2009.

Aidha, alisema teknolojia ya kisasa ya 
malipo imesaidia kukuza mapato ya seri-
kali,  huku akitaka BoT kuendelea kubuni 
njia za kukuza uchumi.

Gavana wa BoT,  Prof. Florens Luoga, 
alisema jengo hilo la kisasa lina sehemu 
maalum kwa ajili ya kuchakata noti.

Alisema jengo hilo litahudumia mikoa 
saba ya Kanda ya Ziwa, na kwamba BoT 
itaendelea kutoa ushauri wa kukuza uchu-
mi kupitia mipango na sera mbalimbali.

Rais Samia leo anaendelea na ziara yake 
jijini Mwanza kwa kuzindua ujenzi wa 
reli ya kisasa kutoka Mwanza hadi Isaka 
mkoani Shinyanga, mradi wa maji wilayani 
Misungwi na kukagua ujenzi wa Daraja la 
JPM la Kigongo - Busisi.
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Wasomi wanavyomlilia Profesa Baregu
Na Salome Kitomari

WASOMI, wanasiasa na watu 
mbalimbali wamemlilia mwana-
zuoni na mwanasiasa, aliyekuwa 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Profesa Mwesiga 
Baregu (pichani), aliyefariki dunia 
jana.

Baadhi waliandika kwenye 
mitandao ya kijamii na walioon-
gea na Nipashe, wamemwelezea 
kiongozi huyo alivyokuwa mwa-
nazuoni mahiri na Afrika imepata 
pigo kubwa.

Baregu ambaye alikuwa Profesa 
wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
alikutwa na mauti akiendelea na 
matibabu katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) alikokuwa amela-
zwa tangu Februari 16, mwaka huu, 
alikuwa chumba cha uangalizi 
maalum (ICU) kwa siku 15.

Profesa wa Sheria na Katiba wa 
UDSM, Issa Shivji, alisema Profesa 
Baregu atakumbukwa kama mwa-
nazuoni wa muda mrefu ambaye 
aliandika machapisho ya masu-
ala mengi hasa ya demokrasia, am-
bayo ataendelea kukumbukwa.

Alisema alimfahamu kama mwa-
nazuoni wa muda mrefu akiwa 
UDSM ambaye alishiriki mambo 
mengi ikiwamo mijadala.

Naye Mwanazuoni na Waziri wa 
Viwanda na Biashara, Profesa Kitila 
Mkumbo, aliandika kwenye ukura-
sa wake wa twitter kuwa “Pumzika 
kwa amani msomi ambaye uliami-
ni sana kwamba wasomi hawapas-
wi kujitenga na siasa. Ulitufundisha 
baadhi yetu ambao tulikubaliana 
nawe kuwa wasomi wanaweza 
kufanya siasa halisi bila kupoteza 
ukali wao wa kiakili.”

Naye Mwanasiasa na Waziri 
mstaafu, Profesa Anna Tibaijuka, 
aliandika “Shemeji yangu Prof. 
Baregu ni urithi usiopingika kwa 
kuweza kusawazisha fikra za kuwa 
mwanasiasa na msomi bia kujali  
hatari zilizopo kwa kuwa sehemu 
ya chama huku ukiwa mkweli na 
mwadilifu, ulisimamia ulichoki-
amini. Rambirambi zangu kwa fa-
milia.”

Naye mwandishi wa vitabu 
Mwalimu Richard Mabala, 
aliandika “Apumzike kwa amani 
Prof. Baregu, gwiji mbobevu ali-
yekuwa tayari kuishi kulingana 
na msimamo wake licha ya misu-
kosuko aliyopewa.”

Balozi Togolani Mavura 
aliandika “Ulale mahala pema 
Prof. Baregu nitaendelea kuku-
kumbuka kwa ile dhana uliyoni-
fundisha pale UDSM kuhusu 
mlinganyo wa mshiriki, maslahi 
na mkakati katika kuchambua na 
kutafuta suluhu katika mgogoro 
wowote.”

Tumaini Makene aliandika 
“Wakati fulani mwaka 2009/10 
ulinipa fursa ya mahojiano maal-
um, ukanieleza mapambano 
ya maisha yako, chuoni, urafiki 

wako na Robert Mugabe (aliyekuwa 
Rais wa Zimbabwe), mahaba yako 
kwa Bob Marley. Utabaki mmoja 
wa wanazuoni mahiri tuliobarikiwa 
kuwa nao.”

Kiongozi Mkuu wa ACT-Wazal-
endo, Zitto Kabwe, aliandika “Prof. 
Mwesiga Baregu, Mwenyezi Mungu 
akuhifadhi mahala pema peponi 
Amina. Tanzania imepoteza mwa-
nazuoni wa umma.”

CHADEMA WAMLILIA
Taarifa iliyotolewa na Katibu 

Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, 
ilisema chama hicho kimepoteza 
mwanachama mwandamizi na ali-
yekuwa mjumbe wa Kamati Kuu.

“Tumepokea kwa majonzi na hu-
zuni kubwa taarifa za kifo cha Prof. 

Baregu ambaye aliwahi kuwa mwa-
nazuoni mahiri katika taifa letu na 
Afrika kwa ujumla ambaye ameji-
pambanua katika kauli na matendo 
kupigania haki, utu, demokrasia 
na heshima ya mwafrika popote 
alipokuwa na alisimama mahiri 
katika hilo hadi umauti unamfika,” 
alisema na kuongeza:

Kwa mujibu wa Mnyika, Prof. 
Baregu ni miongoni mwa wana-
zuoni waliosimama imara kupiga-
nia mfumo wa vyama vingi nchini, 
kuuasisi na kuuishi wakati wote bila 
kuyumba akiamini pia katika hitaji 
la nchi la kupata Katiba Mpya ita-
kayotokana na maoni ya wananchi 
wenyewe na alisimamia msimamo 
akiwa Mjumbe wa Tume ya Mab-
adiliko ya Katiba.

“Tunatoa pole kwa familia na Wa-
tanzania kwa kumpoteza mzalendo 
wa kweli na mpigania demokrasia 
mahiri, tunatoa pole kwa wanazuo-
ni wa tasnia na wanamajimui wa 
Afrika kwa kuondokewa na msomi 
mbobezi na mwana halisi wa Af-
rika,” alisema Mnyika.

Kuhusu taratibu za mazishi, alise-
ma CHADEMA itaendelea kutoa 
taarifa kwa kadri inavyoshauriana 
na familia.

Aliwahi kufanyakazi Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM), baadaye 
alihamia Chuo Kikuu cha Mtakat-
ifu Augustine (SAUT) na alikuwa 
Mjumbe wa Tume ya Mabadiliko ya 
Katiba iliyoongozwa na Jaji Joseph 
Warioba na Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya CHADEMA.
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Serikali 
kuendelea 
kuiwezesha 
ATCL

Na Ashton Balaigwa, 
MOROGORO

SERIKALI imeji-
panga kuhakikisha ya 
kwamba huduma 
za usafiri wa anga 
wa Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) zi-
naimarika na kuen-
delea kuwezeshwa 
ili itimize majukumu 
yake kikamilifu.

Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Dk. Leon-
ard Chamriho, alisema 
hayo kupitia hotuba 
yake iliyosomwa na 
Naibu Waziri wake, 
Mhandisi Godfrey 
Kasekenya, mjini 
Morogoro wakati wa 
uzinduzi  na ufunguzi 
wa kikao cha kwanza 
cha baraza jipya 
(baraza la pili) la wa-
fanyakazi wa ATCL.

Dk. Chamriho alitaja 
majukumu hayo ni 
pamoja ununuzi wa 
ndege tatu (bombar-
dier moja na Airbus 
mbili)  ambao un-
atekelezwa kama 
ilivyopangwa.

Alisema, zabuni za 
ununuzi wa ndege 
tano zaidi ikiwamo 
moja ya mizigo zikita-
rajiwa kuhitimishwa 
kabla ya kumaliza 
kwa mwaka wa fedha 
wa 2020/2021.

Alisema serikali 
itaendelea kujenga 
uwezo wa shirika hilo 
ili lichangie zaidi ka-
tika ukuaji wa uchumi 
wa Taifa na kufaniki-
sha sera ya viwanda. 

Waziri pia alisema, 
serikali itaendelea 
kushughulikia madeni 
ya ATCL yanayoen-
delea kuathiri ufanisi 
wake.

Waziri hiyo alisema, 
baada ya mafanikio 
makubwa waliyopata 
hasa katika miun-
dombinu na mifumo 
mbalimbali ya uon-
gozi, usimamizi na 
uendeshaji, pamoja na 
changamoto zake, upo 
umuhimu wa kulenga 
nguvu  ili kujiimarisha 
sokoni.

Mtendaji 
Mkuu wa 
Benki ya 
NMB, Ruth 
Zaipuna 
(kushoto), 
akim-
pongeza 
Waziri wa 
Fedha, 
Mwigulu 
Nchemba 
nje ya 
ukumbi 
wa Bunge 
baada ya 
kutoka 
kuwasilisha 
Bajeti Kuu 
ya Serikali 
ya Mwaka 
2021/2022 
Bungeni ji-
jini Dodoma 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU

Majaliwa awaagiza ma-RC, DC,
wakurugenzi kilimo cha alizeti
Na Elisante John, SINGIDA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amewataka wakuu wa mikoa, 
wilaya, wakurugenzi wa halmashau-
ri, maofisa kilimo na maofisa ush-
irika  kushirikiana katika kusimamia 
kilimo cha alizeti.

Amewataka kuhakikisha nchi in-
aondokana na utegemezi wa kuagi-
za mafuta ya kula kutoka nje.

Alitoa agizo hilo jana wakati aki-
zungumza na wadau wa zao hilo 
na kueleza kwamba hakuna sababu 
ya kuagiza mafuta ya kula nje kwa 
sababu nchi ina ardhi nzuri pamoja 
na nguvu kazi ya kutosha.

“Lengo la serikali ni kuongeza 
uzalishaji na tija kwa kuimarisha 
utafiti, huduma za ugani, upati-
kanaji wa mbegu bora na viuatilifu, 
kuongeza matumizi ya zana bora 
za kilimo, kuwajengea uwezo wa-

zalishaji kuhusu kanuni za kilimo 
bora, kuanzisha mfumo imara wa 
ugharamiaji wa mazao ya mafuta 
kwa kushirikisha taasisi za fedha,” 
alisema Majaliwa.

Majaliwa alisema ni matarajio ya 
serikali kuwa mikakati hiyo itawez-
esha kuongeza uzalishaji kutoka 
wastani wa tani 649,437 hadi tani 
1,500,000 za alizeti zitakazochangia 
upatikanaji wa mafuta kwa takrib-
ani tani    300,000 ifikapo mwa-
ka2025. 

Alisema mahitaji ya mafuta ya 
kula nchini yanakadiriwa kuwa ni 
tani 650,000 na uzalishaji wa ndani 
ni wastani wa tani 290,000 sawa 
na asilimia      45 ya mahitaji kwa 
mwaka. 

Aliongeza kwamba nchi hulazimi-
ka kuagiza wastani wa tani 360,000 
hadi tani 400,000 kwa mwaka ku-
fidia upungufu huo.

Majaliwa alisema uagizaji wa 
mafuta      ya kula kutoka nje kwa 
mwaka   hugharimu      Sh. bilioni 
474. 

Waziri Mkuu alisema kutokana na 
umuhimu wa mafuta ya kula, seri-
kali imeweka mkakati wa kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya mafuta yaki-
wamo ya chikichiki, alizeti, pamba, 
karanga na ufuta ili kujitosheleza na 
kuondokana na uagizaji wa mafuta 
kutoka nje ya nchi.

Alisema awali serikali ilianza 
kutekeleza mikakati ya kuende-
leza zao la michikichi kwa kuweka 
nguvu katika Mkoa wa Kigoma kwa 
kuanzisha Kituo maalum cha Utafiti 
wa Mchikichi cha Kihinga.

Pia alieleza kwamba serikali kwa 
kushirikiana na sekta binafsi im-
eamua kulipatia uzito unaostahili 
zao la alizeti kwa kuwaunganisha 
wadau na kuanzisha kampeni ya 

kilimo bora cha alizeti pamoja na 
kuhamasisha viwanda vya kukamua 
mafuta kwa kuboresha teknolojia 
kwa viwanda vilivyopo na kuan-
zisha viwanda vipya kulingana na 
mahitaji.

Kadhalika, aliwahamasisha 
wananchi kulima zao la alizeti ili 
waweze kujiongezea kipato. 

“Kama unataka utajiri wa haraka 
ndani ya miezi mitatu, minne lima 
alizeti kwa sababu kilimo chake si 
kigumu. Kwa hiyo ukitaka fedha 
ya haraka, nzuri na ya uhakika na 
yenye faida kubwa lima alizeti,” 
alisema Majaliwa.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf 
Mkenda, alisema serikali imeweka 
mkakati wa kuboresha huduma za 
ugani kwa kuongeza bajeti ili ku-
hakikisha wakulima wa zao hilo wa-
nalima kilimo bora na kuongeza tija 
kwenye uzalishaji.

Mtoto  ajinyonga kwa kamba chumbani
Na Francis Godwin, IRINGA

MTOTO Yassin Kalolo (14), 
mkazi wa Ipogolo, Manispaa ya 
Iringa mkoani Iringa, amekutwa 
amejinyonga kwa kutumia kamba 
chumbani.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Iringa, Juma Bwire, alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo na kueleza 
kwamba           Jeshi la Polisi linaen-
delea  na       uchunguzi               wa 
kifo chake      kwani hakukuwa na 
ujumbe wowote ulioachwa na mto-

to huyo.
Mashuhuda wa tukio hilo walil-

ieleza Nipashe kuwa tukio hilo lil-
itokea Juni 12, majira ya saa 12 jioni 
wakati mama mzazi wa mtoto huyo 
akiwa jikoni. 

Walieleza kuwa wakati mzazi wa 
mtoto anaendelea na shughuli za 
jikoni ghafla alisikia kishindo ki-
kubwa cha mlango, alipoingia nda-
ni ndipo alipomkuta mtoto huyo 
akiwa amejinyonga.

Shuhuda mwingine, Stella Fweni, 
alisema kifo cha mtoto huyo ni cha 

ajabu kwani haijapata kutokea mto-
to mdogo kujinyonga katika mazin-
gira hayo.

Baba mkubwa wa mtoto 
huyo,  Ally Kalolo, alisema kuwa 
kabla ya kutokea kwa tukio hilo 
mtoto huyo ambaye alikuwa ni 
mwanafunzi wa darasa la nne  ali-
kuwa amemwomba Sh. 500 kwa 
ajili ya kwenda kulipia mtihani wa 
kila Jumamosi shuleni. 

Alisema baada ya kumpatia kiasi 
hicho majira ya asubuhi hakuweza 
kuonana naye hadi walipope-

wa taarifa ya kifo chake.
Kalolo alisema hadi sasa hafa-

hamu ni kitu gani kimesababisha 
mtoto huyo kufikia uamuzi wa 
kujinyonga, kwani tabia yake siku 
zote ilikuwa nzuri na hakuwa mtoto 
mwenye tabia mbaya.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa wa 
Ipogolo, Furaha Mlagala, akithibiti-
sha tukio hilo kwa mwenyekiti wa 
serikali ya mtaa alisema tukio hilo 
ni la kwanza kutokea katika mtaa na 
wanaendelea kufanya uchunguzi 
kubaini chanzo.
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MAONI & UCHAMBUZI

HATIMAYE dirisha la kuchukua na kurejesha fomu kuwania uon-
gozi wa juu wa Shirikisho la Soka nchini (TFF), limefungwa rasmi 
Jumamosi Juni 12, mwaka huu, huku kipengele cha ‘Endorsement’ 
(dhamana/kudhaminiwa) kikionekana kuwa kikwazo kwa wagom-
bea wengi. 

Baadhi ya wagombea wameshindwa kukidhi kipengele hicho cha 
kupata ridhaa kutoka kwa vyama, mikoa na klabu zenye dhamana 
ya kupiga kura katika uchaguzi huo utakaofanyika jijini Tanga Ago-
sti 7, mwaka huu.

Katika nafasi ya kiti cha urais wa shirikisho hilo, kati ya wagombe 
10 waliochukua fomu ni sita tu ambao wamezirejesha, lakini baadhi 
yao wakilalamika kutokana na kushindwa kufikisha idadi ya wad-
hamini angalau watano kama ambavyo kanuni inasema.

Wagombea waliorejesha fomu katika nafasi ya urais ni Ally Mayay 
Tembele, Ally Saleh, Evans Mgeusa, Hawa Mniga, Oscar Oscar na 
Rais anayetetea kiti chake, Wallace Karia, huku Mwenyekiti wa 
zamani wa Yanga na Mbunge wa Kinondoni (CCM), Abbas Tarim-
ba, Mbunge wa Jimbo la Mwera mjini Zanzibar, Zahor Mohammed 
Haji, Deogratius Mutungi na Rahim Kangezi wakishindwa kurejesha 
fomu hizo.

Kwa upande wa nafasi ya Wajumbe wa Kamati ya Utendaji kwa 
kanda zote sita  waliorejesha fomu ni Athuman Kingome Kambi, Eli-
sony Mweladzi, Jimmy Shomari Msindo, Lameck Nyambaya, Liston 
Katabazi, Saady Mohamed Khimji, Hosseah Lugano, Khalid Abdal-
lah Mohamed, Zakayo Mjema na Thabithy Kandoro.

Wengine waliorejesha ni pamoja na Abousufian Sillia, James 
Mhagama, Joseph Ngunangwa, Ulisaja Elias, Denis Manumbu, Mo-
hamed Mashango, Hamisi Juma Kitilia, Mohamed Aden, Osuri Ko-
suri, Mrisho Ramadhani Kibwigiri, Salum Umande Chama, Vedatus 
Lufano, Salum Alli Kulunge, Blassy Kiondo, Issa Mrisho Bukuku na 
Kenneth Pesambili.

Hiyo ni hatua ya kwanza, hivyo kinachofuata sasa ni kuangalia 
utekelezwaji wa kanuni ya udhamini pamoja na kukamilishwa kwa 
vigezo vingine ikiwa ni pamoja na uzoefu katika soka, lakini uja-
zwaji sahihi wa fomu hizo na sifa nyingine kwa mgombea ikiwamo 
elimu.

Tunatambua yapo malalamiko mengi ambayo tayari yamewa-
fanya baadhi kukosa sifa ya kurejesha fomu ikiwamo hilo la wad-
hamini, lakini wengi wataendelea kulalamika baada ya kuenguliwa 
katika hatua inayofuata kutokana na kushindwa kukidhi vigezo.

Nipashe tunachotaka kukiona ni haki ikitendeka lakini si ku-
tendeka tu bali ionekane kweli ikitendeka kwa kufuata kanuni/she-
ria za uchaguzi huo kama zilivyoainishwa bila kumwonea yeyote.

Hatutaki kuona kanuni/sheria za uchaguzi zikipindishwa/kukan-
yagwa kwa sababu ya kumbeba yeyote yule, na watakaokosa sifa 
ama kushindwa hawana budi kukubaliana na matokeo na kurejea 
kujipanga upya kwa baadaye kupendekeza mabadiliko ya katiba 
ambayo wanaamini yatakuwa rafiki zaidi kwa kila mmoja.

Kinachotushangaza ni ukimya wa wadau wa soka na kutokana 
na umuhimu wa kufuatilia ama kutoa mapendekezo yao wakati wa 
uundwaji wa kanuni/sheria za uchaguzi na badala yake kuibua hoja 
kama hizo wakati huu wa uchaguzi ambao haiwezekani kufanya 
marekebisho kwa sasa.

Tunatarajia wadau na wanafamilia wote wa soka nchini wa-
takubaliana na matokeo ama kitakachoamuliwa na Kamati ya 
Uchaguzi chini ya Mwenyekiti wake, Kiomoni Kibamba, ambaye 
tunaamini atasimamia haki itendeke.

Kama wapo ambao hawataridhika na mchakato mzima wa uch-
aguzi huo, basi wafuate taratibu ngazi kwa ngazi hadi ngazi ya 
mwisho ambayo ni Mahakama ya Usuluhishi ya Mambo ya Michezo 
(CAS) na si kuanza kukimbilia mahakama za kiserikali kwani kwa 
kufanya hivyo si tu watakutana na kifungo kikali, bali pia watali-
sababishia soka letu kuingia matatizoni kutoka Fifa.

Na Adam 
Fungamwango

Kongole serikali kuondoa kodi nyasi bandia

 Muungwana Lazima Nilonge

Kanuni uchaguzi Mkuu TFF 
ziheshimiwe, haki itendeke
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WAKATI akiwasilisha Bajeti ya 
Serikali kwa mwaka 2021/22 
Bungeni jijini Dodoma Juni 
10, mwaka huu kwa ajili ya ku-
jadiliwa na kupitishwa, pamoja 
na mambo mengine serikali ili-
pendekeza kusamehe ongeze-
ko la thamani kwenye nyasi 
bandia kwa viwanja vya mpira 
wa miguu kwenye majiji kwa 
ajili ya kuendeleza michezo na 
kukuza vipaji nchini.

Akisoma bajeti hiyo, Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Mwigulu Nchemba, alisema 
kwa mwaka huu wa fedha, an-
apendekeza kusamehe kodi ya 
ongezeko la thamani kwenye 
nyasi bandia kwa ajili ya vi-
wanja vya mpira wa miguu vya 
majiji, huku kukiwa na lengo la 
kufanya hivyo kwenye manis-
paa, viwanja hadi kwenye timu 
wakati wa bajeti zijazo.

“Mheshimiwa Spika, viwan-
ja vyetu vingi ni vibovu sana, 
labda ukiacha kile cha Majali-
wa Lindi. 

Vingi ni vibovu. Na ubovu 
wa viwanja hivyo unasaba-
bisha timu bora kama Yanga 
inashindwa kupata matokeo 
mazuri inapokwenda mikoa-
ni,” alisema waziri huyo na 
kusababisha vicheko na ma-
kofi kutoka kwa baadhi ya 
wabunge.

Hapa waziri aliingiza kidogo 
utani wa jadi wa Simba na Yan-
ga kama kawaida, kwani inaju-
likana Dk. Nchemba ni shabiki 
mkubwa wa Yanga.

“Napendekeza kusamehe 
ongezeko la thamani kwenye 
nyasi bandia zinazotambulika 
kwa HS Code 5703.30.00 na 
5703.20.00 kwa ajili ya viwanja 
vya mpira vilivyoko kwa kuan-
zia kwenye majiji. 

Msamaha huo utahusisha 
ridhaa kutoka Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF). Ni jambo ambalo Waziri 

wa Sekta hiyo amelipigania 
sana. Lengo la hatua hii ni kue-
ndeleza michezo na kukuza 
vipaji hapa nchini.  Tukifani-
kiwa kwenye majiji, bajeti zina-
zofuata tutakwenda manispaa, 
kwenye viwanja hadi kwenye 
timu,” alisema.

Binafsi, napenda kui-
pongeza serikali kwa kuliona 
hilo kwani hicho ndicho kilio 
kikubwa cha muda mrefu cha 
mashabiki na wapenzi wa 
michezo nchini.

Ikumbukwe hata Simba 
nyasi zao bandia zilizojenga 
Uwanja wa Mo Simba Arena, 
zilikaa bandarini kwa siku 
nyingi, pamoja na sababu 
zingine, lakini kodi nayo ili-
changia sana.

Wengi hawakutarajia hilo, 
kwani kwenye Makadirio ya 
Bajeti ya Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
baadhi ya wabunge badala ya 
kuzungumzia kero za jumla, 
au matatizo yanayosababisha 
soka la Tanzania lisipige hatua, 
wao wakawa wanalilaumu 
Shirikisho la Soka nchini (TFF) 
kuwa ndiyo linasababisha 
hivyo.

Wengine wakaleta itikadi 
zao za Usimba na Uyanga, 
badala ya kuieleza serikali 
iangalie pale inapoweza kuli-
saidia soka la Tanzania kupiga 
hatua. 

Ni Wabunge wachache sana 
ambao moja kwa moja wali-
ishauri serikali jinsi ya kufanya 
ili michezo kwa ujumla Tanza-
nia isonge mbele.

Hawa kwa kiasi kikubwa 
ndiyo walioiamsha serikali 
kuangalia jinsi gani ya kufuta 
kodi ya nyasi bandia. Nilizun-
gumza kwenye safu hii wiki ili-
yopita kuwa soka la Tanzania 
lina matatizo mengi, na kui-
laumu TFF kuwa ndiyo chanzo 
ni kuionea tu.

TFF haimiliki viwanja. Vi-
wanja vingi vimekuwa vi-
kimilikiwa na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) na watu bi-
nafsi. Viwanja vingi ambavyo 
vinachezewa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara vimekuwa na ubora 
usioridhidhisha sehemu za 
kuchezea.

Kwa maana hiyo, ujio wa 
nyasi bandia ambazo hazitoku-
wa na kodi, zinaanza kwanza 
kwenda kutandikwa kwenye 
viwanja vya majiji ili kufanya 
kwanza wachezaji wetu wao-
nyeshe vipaji halisi na timu 
zishinde kutokana na uwezo 
uwanjani pamoja na mfumo 
wa mwalimu na si faida ya 
uwanja mbovu.

Dk. Mwigulu alitolea mfano 
Yanga kuwa haifanyi vema 
mikoani kwa sababu ya viwan-
ja vibovu, lakini si timu hiyo tu. 
Timu zote kubwa kama Simba, 
Yanga, Azam na zile zenye fal-
safa ya kuweka mpira chini, 
zimekuwa zikiathiriwa sana na 
viwanja vya mikoani ambavyo 
vingi vimekuwa na nyasi hafi-
fu, zenye mwonekano mbaya, 
na udongo mgumu unaofanya 
mpira kudundadunda, badala 
ya kutambaa.

Hali hii inasababisha 
wachezaji hasa wa timu za 
mikoani, kuwa na kazi moja tu 
ya kupiga mipira juu na kukim-
bizana badala ya kucheza kwa 
mfumo sahihi uliotengenezwa 
na makocha wao.

Matokeo yake nchi inakosa 
wachezaji ‘mafundi’ kama kina 
Clatous Chama, Haruna Niyon-
zima, Saido Ntibazonkiza, Luis 
Miquissone na Rally Bwalya.

Ninaamini nyasi bandia 
zitakapotandikwa kwenye vi-
wanja vyote vibovu, baada ya 
miaka kadhaa tutaanza kuona 
matunda ya haya ambayo seri-
kali imeyafanya kwenye bajeti 
ya mwaka huu.
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Naibu Meya asitisha utoaji  
leseni baa makazi ya watu

Shirika laitaka 
sekta binafsi 
uchumi wa bluu Na Maulid Mmbaga

NAIBU Meya wa Manispaa ya 
Kinondoni mkoani Dar es Salaam, 
Kheri Missinga, amewaagiza maofi-
sa wanaohusika na utoaji leseni 
za biashara kusitisha leseni ya baa 
moja iliyopo karibu na shule na 
makazi ya watu kwa kutofuata she-
ria.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa 
wiki wakati akiongea na wajumbe 
wa kamati ya vileo katika ofisi za 
Manispaa ya Kinondoni. Pia kikao 
hicho kiliwajumuisha baadhi ya 
majirani wanaoishi jirani na baa 
hiyo              iliyopo             Mbezi 
Beach, Kata ya Kawe, wilayani 
Kinondoni.

Alisema kamati ilifikia uamuzi 
wa kutoipa leseni baa hiyo, baada 
ya wananchi wa eneo hilo kufika 

katika Ofisi za Manispaa ya Kinon-
doni na kutoa malalamiko ya kum-
taka mmiliki wa baa (night club), 
kusitisha biashara hiyo kwa madai 
ya kusababisha kelele za muziki 
kwa wanafunzi na majirani.

Pia alisema ofisi yake imethibiti-
sha eneo hilo siyo sahihi kwa 
uendeshwaji wa biashara ya baa 
kutokana na mazingira na kuwa-
taka maofisa wanaotoa leseni za 
biashara kukagua eneo na kujiri-
dhisha kama inakidhi vigezo kabla 
ya kutoa leseni.

“Katika eneo lile kuna mambo 
mawili, la kwanza ni sauti inawa-
sumbua majirani, pili ni mazingira, 
wale watu wakiwa tayari wame-
shapata vitu vyao kuna mlango ule 
wa watoto wa shule kuna vitu vina-
dondoka dondoka ambavyo sio 
vizuri kwa maadili ya watoto wetu 

wakiviona,” alisema.
“Sisi tulikuwa hatujui kuwa 

anaendesha baa pale baada ya 
kwenda kukagua ndiyo tukagun-
dua na tulimpiga faini ya Shilingi 
milioni moja na maamuzi yetu am-
bayo tumeyafikia, kwanza avunje 
jukwaa la bendi aliloliweka nje, asi-
mamishe biashara hiyo na asipewe 
leseni,” alisema.

Kwa upande wake Ofisa Mipan-
go Miji wa Manispaa ya Kinondoni, 
Emmanuel Masanyiwa, alisema 
kwa maana ya tafsiri ya sheria ni 
kuwa biashara katika eneo hilo 
hairuhusiwi kwa sababu kiwanja 
hicho hakikufanyiwa mabadiliko 
ya matumizi.

“Mabadiliko ya matumizi ya 
kiwanja hayakuidhinishwa na 
Mkurugenzi wa Mipango Miji wa 
Wizara, bado msimamo wetu una-

baki pale pale pamoja na masharti 
mengine lazima warudi katika ma-
badiliko ya sheria na bado sheria 
inamzuia mmiliki wa eneo hilo 
kubadilisha hadi hapo eneo litaka-
poidhinishwa na mkurugenzi,” 
alisema.

Mmoja wa wakazi waliofika kwe-
nye kikao hicho kupata ufafanuzi 
wa sakata hilo, ambaye hakupenda 
jina lake liandikwe gazetini, alise-
ma baa hiyo inasababisha usum-
bufu kwa           watoto na wanafunzi 
wanaosoma      Shule ya Msingi 
Mbezi Beach, inayopakana na eneo 
hilo.

“Uwepo wa baa katika eneo 
hilo inaweza kusababisha watoto 
kufanya vitu kinyume na maadili 
kwa kuwa kila kinachofanyika ka-
tika baa hiyo ni rahisi kukiona,” 
alisema.

Na Elizabeth Zaya

JUKWAA la Hiari la Umoja wa 
Mataifa la kushajiisha maende-
leo endelevu(UN Global Com-
pact), limesema kuna haja ya 
kushirikisha sekta binafsi katika 
kufikia uchumi wa bluu kwa ku-
wekeza zaidi katika matumizi sa-
hihi ya rasilimali zilizopo katika 
bahari, mito na maziwa.

Kauli hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa jukwaa hilo, Saimon 
Shayo, katika mkutano wa mwa-
ka wa jukwaa hilo wa kujadili 
namna ya kutumia rasilimali za 
viumbe vilivyopo kwenye maji 
kuimarisha uchumi wa bluu.

“Nchi nyingi zimeamua ku-
jielekeza kutengeneza tija kwe-
nye matumizi ya uchumi wa 
bluu na hususan kutumia rasili-
mali zinazopatikana kwenye 
maziwa, bahari, mito na maeneo 
mengine,” alisema Shayo.

“Matumizi ya mazao ya uchu-
mi wa bluu hayaepukiki kwa 
sababu moja ya namna ya ku-
fanikiwa kwenye ujenzi wa nchi 
kupitia uchumi wa viwanda ni 
lazima kutumia uhifadhi wa vy-
anzo vya uchumi wa bluu, uhifa-
dhi wa hali ya hewa, maendeleo 
ya teknolojia na namna inavy-
oweza kutumika katika matumi-
zi ya kiasi.”

Alisema kama nchi, kuna haja 
kubwa ya kuweka mazingira 
bora ya kufikia katika uchumi 
huo wa bluu.

“Zanzibar wamepiga hatua 
kutokana na namna walivyoji-
wekea mipango mizuri ya kuen-
dea uchumi wa bluu na wanas-
tahili kupongezwa na kama nchi 
tunahitaji kweli kuingia katika 
uchumi huu, lakini tunapaswa 
kuhakikisha kwamba tunaweka 
mipango imara kwa namna am-
bayo hatutavuna mazao hayo 
bila kuyaendeleza,” alisema Sh-
ayo.

“Kama ni samaki, lazima tu-
hakikishe kwamba kuna ufugaji 
mpya, lakini kutokuvuna samaki 
wachanga na kuhifadhi maeneo 
ambayo samaki wanazaliana 
na tumeona kwamba ni fursa 
kubwa ambayo itasaidia Tanza-
nia kufikia uchumi wa viwanda 
kama ilivyotarajiwa.”

Katibu wa Chama cha Mwam-
vuli wa Wafugaji Viumbemaji 
Tanzania, Geofrey Rucho, alise-
ma upungufu wa samaki unaoji-
tokeza kwa sasa ni kutokana na 
uharibifu unaojitokeza kwenye 
maji.

Rucho alisema kuna haja ya 
wafugaji kufundishwa mbinu 
bora ya ufugaji wa samaki kibi-
ashara ambayo itakuwa rafiki 
kwa mazingira.

Serikali yaonya madereva bodaboda
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imewaonya madereva wa bodaboda 
wanaoshiriki matendo ya uhalifu ikiwamo usa-
firishaji wa wahamiaji haramu, dawa za kulevya, 
mauaji na uporaji wa vitu kuwa atayekamatwa 
atashughulikiwa kwa mujibu wa sheria.

Hayo yalisemwa jana jijini Arusha na Naibu 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Khamis 
Hamza Chilo, wakati wa kikao maalumu kilicho-
washirikisha madereva wa bodaboda, daladala 
na bajaji kujadili mambo mbalimbali ikiwamo 
ushiriki wa bodaboda kwenye matukio ya uhali-
fu na kuzidisha abiria katika vyombo hivyo.

Chilo aliwaambia madereva hao kuwa taifa 
linawategemea kama nguvu kazi.

“Nawaasa bodaboda kuachana na matendo 
ya kihalifu, serikali tunawategemea sana vijana 
kama nguvu kazi, lakini kuna baadhi ya vijana 
siyo wote wanatumika katika matukio ya uhalifu 
ikiwamo ujambazi, dawa za kulevya na wengine 
wakitumika huko mipakani kusafirisha wahami-
aji haramu sasa tusizitumie bodaboda zikaleta 
sura mbaya kama chombo cha kutumika kufan-
ya uhalifu wakati lengo lake ni kutumika kujik-
wamua kiuchumi,” alisema.

Akizungumza katika mkutano huo, Mbunge 
wa Arusha Mjini, Mrisho Gambo, aliwaomba 
bodaboda kutii sheria za usalama barabarani 
huku wakisubiri mapendekezo ya Bunge kuhusu 
kila kosa kutozwa Sh. 10,000 kupitishwa.

“Serikali imesikia kilio chenu cha muda mrefu 
cha kushushiwa gharama ya faini kutokana na 
makosa ya barabarani, tunamshukuru Rais wetu 
Mama Samia Suluhu Hassan kusikia kilio chenu 
nawaomba sasa mfuate sheria za usalama bara-
barani mkishirikiana na Jeshi la Polisi,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, Kamish-
na Msaidizi wa Polisi, Justine Maseji, aliwaonya 
watu wanaoshiriki matendo ya kuteka na ku-
waua madereva bodaboda huku akielezea kuwa 
yeyote anayejaribu kucheza na maisha ya Wa-
tanzania atashughulikiwa.

“Mpaka mwezi wa tatu tumekamata pikipiki 
60, nitoe onyo kali kwa watu wanaopora mali za 
wananchi waache kufanya mambo ya ovyo ovyo 

tutachukua hatua kali, mtu anayetafuta dozi sisi 
tutapeleka dozi kali zaidi na wao wahalifu wa-

nafahamu maana sio kila kitu tunaweka wazi 
wanazijua ‘sindano’ tunazopeleka,” alisema.
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Serikali yatoa miezi 3 uendeshaji nyama, maziwa
Na Elizabeth Zaya                                                     

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi, Abdallah Ulega (pichani), ametoa 
miezi mitatu kwa Msajili wa Bodi ya 
Maziwa nchini na Bodi ya Nyama, 
kuweka mikakati imara ya uende-
shaji wa biashara katika bodi hizo.

Alitoa agizo hilo jijini Dar es Sa-
laam alipokutana na Bodi ya Mazi-
wa na Nyama kwa ajili ya kutoa 
maelekezo mbalimbali.

Ulega alisema mpaka sasa seri-
kali inatumia pesa nyingi kila 
mwaka kuagiza maziwa nje ya nchi 
na kwamba endapo kungekuwa 
kumewekwa mazingira mazuri ya 
uzalishaji wa maziwa hayo nchini, 
badala ya fedha hiyo kutumika 
kuagiza bidhaa hiyo nje ingetumika 
kuboresha uzalishaji wa maziwa ya 
ndani.

“Maziwa mengi yanapotea huko 
kwa wafugaji, lakini moja ya sababu 
kubwa ya maziwa hayo kupotea ni 

kutokana na kutokuwapo kwa mi-
pango mizuri ya namna ya kuyaku-
sanya au kuyapata, kwa sababu 
vibebeo vyenyewe vya maziwa hayo 
ni gharama kubwa kwa hiyo wengi 
wao wanashindwa kumudu kuvi-
nunua,” alisema Ulega.

“Sasa nakuagizeni, changam-
keni. Tunataka vibebeo vya maziwa 
vienee huko kwa wazalishaji na 
mshirikiane na watu wa sekta bi-
nafsi, wenye viwanda vidogo na 
vikubwa kusambaza hizo, samba-
zeni vifaa vya kubebea maziwa kwa 
vikundi vya kinamama na vijana na 
mpite kwenye hizi halmashauri ze-
nye mifugo,” alisema Ulega.

“Tunataka hivi vikundi vya wafu-
gaji vya kinamama na vijana wa-
tumie pesa zile za halmashauri za 
asilimia 10 wanazopewa wakusanye 
maziwa yaliyopo kule vijijini ili 
yachakatwe, kwa hiyo kitengo cha 
masoko mnatakiwa kuamka na ku-
leta matokeo makubwa.”

Hatimiliki ardhi 
kielektroniki
Dodoma Julai
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

OFISI ya Ardhi Mkoa wa 
Dodoma itaanza kutoa ha-
timiliki za ardhi za kiele-
ktroniki kwa wamiliki wa 
ardhi kuanzia Julai mosi, 
2021.

Hayo yamebainishwa 
na Kamishna wa Ardhi 
Msaidizi Mkoa wa Dodoma, 
Thadei Kabonga, wakati 
wa utoaji hati za ardhi 
223 kwa wananchi walio-
rasimishiwa maeneo yao 
kwenye mitaa ya Miganga 
na Chinyika katika Kata ya 
Mkonze mkoani Dodoma 
mwishoni mwa wiki.

Kwa mujibu wa Ka-
bonga, kwa sasa ramani 
zote za mkoa wa Dodoma 
zipo kwenye mfumo wa 
kidijitali, hivyo ofisi yake 
itaanza kutoa hati za ardhi 
za kielektroniki kwa kuwa 
hati hizo ziko katika na-
kala laini.

Kwa sasa Wizara ya Ar-
dhi imewekeza, imebore-
sha na kuongeza matumizi 
ya mifumo ya kidigitali 
ambapo tayari hati za 
kielektroniki nchini zime-
kuwa zikitolewa kwenye 
manispaa nne za mkoa wa 
Dar es Salaam ambazo ni 
Ilala, Temeke, Kinondoni 
na Halmashauri ya Man-
ispaa ya Ubungo na hati 
hiyo ni ya kurasa moja.

“Ramani zote za Dodoma 
kwa sasa zipo kidigitali 
na Julai mosi mwaka huu 
tunaanza kutoa hati za 
kielektroniki maana hati 
zote ziko katika nakala 
laini,” alisema Kabonga.

Aliwataka wakazi wa 
Dodoma wanaomiliki ardhi 
kuhakikisha wanapimiwa 
maeneo yao na kupata hati 
kwa kuwa gharama za upa-
tikanaji hati sasa imepun-
gua ukilinganisha na miaka 
ya nyuma na kusisitiza 
kuwa lengo la ofisi yake 
ni wananchi katika Jiji la 
Dodoma kupata hati zao.

Katika kuhakikisha ardhi 
ya Jiji la Dodoma inapang-
wa, inapimwa na kumilik-
ishwa, Kamishna Kabonga 
alisema, ofisi yake ilipele-
ka timu ya wataalamu 
katika mitaa mbalimbali 
ikiwamo ya Miganga na 
Chinyika kwa lengo la 
kupima maeneo hayo la-
kini mwitikio wa wananchi 
umekuwa mdogo.

Magonjwa yasiyoambukiza yatishia nguvu kazi
Na Christina Mwakangale

ONGEZEKO la Magonjwa Yasiyo ya Kuam-

bukiza (NCDs) nchini, ikiwamo ugonjwa wa 
moyo, kisukari na presha, yanatajwa kuhatari-
sha kupungua kwa nguvu kazi ambayo ni tege-

meo katika uzalishaji na kukuza uchumi.
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, anase-
ma asilimia 10 ya ongezeko la kundi la walio na 
magonjwa yasiyoambukiza linapunguza asil-
imia 0.5 ya pato la taifa na kudumaza uchumi. 

Dk. Gwajima aliyasema hayo juzi wakati ak-
itoa hotuba yake kwa Rais Samia Suluhu Has-
san, kwenye tukio la uzinduzi wa mitambo 
mipya ya tiba ya moyo katika Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete ( JKCI), jijini Dar es Salaam.

Aalisema ongezeko la wagonjwa wanaougua 
magonjwa ya moyo yanaongezeka kwa asil-
imia 26 nchini kwa mwaka na yasipodhibitiwa 
huathiri watu katika mifumo ya uzazi na uzal-
ishaji mali.

“Takwimu za WHO mwaka 2005 zinaonye-
sha asilimia 30 ya vifo vinavyotokea kutokana 
na magonjwa haya vinatokea kwa watu walio na 
umri chini ya miaka 60.

“Hawa ndio nguvu kazi ya taifa letu. Kwa 
msingi huo magonjwa haya yasipodhibitiwa 
yatapunguza nguvu kazi na ufanisi, yataongeza 
mzigo kwa taifa, kuchochea umaskini katika 
ngazi ya familia,” alisema Dk. Gwajima.

Alisema serikali imetenga kila Jumamosi ya 
wiki ya pili ya mwisho wa mwezi kuwa ya kufan-
ya mazoezi, kwa sekta zote pamoja na kuwekwa 
mkakati wa kuhamasisha michezo kuepukana 
na NCDs.

Kadhalika, Dk. Gwajima alisema gharama am-
bazo serikali ilizitumia katika matibabu ya nje 
kwa magonjwa mbalimbali zilizofikia takribani 
Sh. bilioni 215, zimeokolewa baada ya kufun-
guliwa JKCI pamoja na kuboreshwa huduma za 
kibingwa hospitali nyingine nchini.

Alisema duniani takwimu za WHO zinasema 
vifo vinavyotokana na NCDs ni milioni 40 sawa 
na asilimia 71 ya vifo vyote, na robo tatu ya vifo 
vingeambuliwa mapema vingezuilika ama kuti-
bika.

“Tanzania na nchi zinazoendelea inaonekana 
kuathirika na NCDs, yamesababisha vifo kwa 
asilimia 33 ya vifo vyote nchi mwaka 2017. Kwa 
vifo vyote magonjwa ya moyo na presha iliku-
wa asilimia 13, kisukari asilimia mbili, saratani 
asilimia saba na ajali ni 11 asilimia,” alisema Dk. 
Gwajima.

Alisema serikali inatumia Sh. 
bilioni 14 kila mwaka kuagiza 
maziwa nje, na endapo kutaku-
wa na mipango mizuri, badala 
ya kiasi        hicho cha fedha ku-
tumika kuagiza bidha hiyo nje 
ya nchi, itatumika kwa ajili ya 
kuboresha mazingira ya ndani 
ya upatikanaji wa maziwa kwa 
wingi.

Msajili wa Bodi ya Maziwa, 

Dk. George Msalya, alisema 
uzalishaji wa maziwa nchini 
umeongezeka kutoka lita bilioni 
3.1 mwaka 2019/2020 hadi lita 
bilioni 3.4 mwaka 2020/2021.

Pia alisema usindikaji wa 
maziwa hayo umeongezeka 
kutoka lita 203,600 kwa siku 
mwaka 2019/2020 hadi kufikia 
lita 208,000 kila siku mwaka 
2020/2021.
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Wenye ulemavu 
wataka kanuni 
za kutibiwa bure

Na Lilian Lugakingira, MULEBA

WATU wenye ulemavu wilayani Muleba 
mkoani Kagera, wameiomba serikali kuweka 
kanuni ambazo zitawezesha sheria ya watu 
wenye ulemavu namba tisa ya mwaka 2010.

Kanuni hiyo inaruhusu watu hao kupata 
matibabu bure na kuwapo wataalamu wa 
lugha ya alama katika vituo vya kutolea 
huduma za afya, ili kurahisisha mawasiliano 
kati yao na watoa huduma.

Akizungumza wakati wa kufunga mafunzo 
kwa viongozi na watendaji wakiwamo wa 
idara ya afya na watu wenye ulemavu chini 
ya mradi wa kuondoa vikwazo kwa watu 
hao katika maeneo ya kutolea huduma za 
afya wenye thamani ya shilingi milioni 19 
kutoka Shirika la The Foundation For Civil 
Society, mratibu wa mradi, Laurian Pankras, 
alisema sheria hiyo kutokuwa na kanuni ni 
kikwazo kikubwa kwao.

“Watu wenye ulemavu wakienda hospital-
ini wanatakiwa kulipa na bila fedha ha-
wawezi kupata huduma na wakati mwing-
ine wanaambiwa waende kwa wenyeviti 
wawape utambulisho, lakini kuna sheria, 
sera, matamko na maagizo mbalimbali 
ambayo hayafanyiwi kazi na kuwawez-
esha watu wenye ulemavu kutibiwa bure,” 
alisema Pankras.

Naye Katibu wa Chama cha Watu we-
nye Ulemavu (CHAWATA) Mkoa wa Kagera 
kinachoratibu mradi huo, Sweetbert Mush-
anga, alisema watu hao wanakabiliwa na 
tatizo la kutokuwa na elimu ya ujasiriamali 
ambayo huwafanya washindwe kuunda vi-
kundi ambavyo vingewawezesha kunufaika 
na mikopo inayotolewa na serikali kupitia 
halmashauri.

 “Tunaishukuru serikali kwa kutukumbuka 
na kutenga asilimia mbili kutoka maku-
sanyo ya ndani ya halmashauri kwa ajili 
ya mikopo ya watu wenye ulemavu, lakini 
bado hatujanufaika ipasavyo kutokana na 
wengi kutokuwa na elimu ya ujasiriamali,” 
alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Muleba, Muhaji Bushako, aliwa-
taka watu wenye ulemavu kuweka vion-
gozi wao hadi ngazi za vitongoji badala ya 
kuishia wilayani, ili wasaidie kubaini watoto 
walemavu waliofichwa majumbani, maana 
kuwa mlemavu hakuzuii mtoto kupata haki 
zake za msingi ikiwamo ya elimu.

Wadau alizeti waja na dawa kupunguza uagizaji mafuta
Na Felix Andrew,             
MOROGORO 

W
ADAU alizeti 
w a m e p e n d e -
keza hatua 
kadhaa zina-

zopaswa kuchukuliwa na 
serikali kwa kushirikiana na 
washirika wengine, kwa lengo 
la kuongeza uzalishaji ili ku-
punguza uingizaji mafuta ya 
kupikia kutoka nje ya nchi.

Hatua hizo ni pamoja na 
kuimarisha kwa mikataba ya 
kilimo, kupunguza kodi kwa 
wasindikaji wa mafuta, kuwa-
saidia wakulima na wasindi-
kaji, kupunguza ushuru wa 
mbegu kutoka nje na kutumia 
mbegu zilizoidhinishwa. 

Wakizungumza kwe-
nye  mkutano wa wadau 
wa zao la alizeti uliofanyika 
mkoani Morogoro, walisema 
juhudi zaidi zinahitajika ku-
chukuliwa na serikali hasa ka-
tika matumizi ya mashamba 
pori na kubadilisha sheria 
kadhaa ambapo pia wakuli-
ma wanatakiwa kuongeza 
uzalishaji   na wadau wen-
gine kama wazalishaji mbe-

gu, wauzaji wa pembejeo na 
wasindikaji mafuta ya kupikia 
kufanya majukumu yao ip-
asavyo.

Mkutano huo uliitishwa na 
Baraza la Kilimo la Taifa (ACT)  
na kuwezeshwa  na shirika 
lisilo la kiserikali linalojihusi-
sha kusaidia uendelezaji wa 
masoko ya kilimo (AMDT) na 
wadau wengine.

Pia wanachama wa kikundi 
cha uchambuzi wa sera kuto-
ka Sagcot, ANSAF Dalbery na 
Aspires Tanzania) walikuwa 
ni sehemu ya mkutano. 

Kwa mujibu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, mahitaji 
ya mafuta ya kupikia nchini 
yanakadiriwa kuwa ni mita za 
ujazo tani 570, 000 kwa mwa-
ka ambapo ni tani za ujazo 
205, 000 ndizo zinazalishwa 
kutoka ndani kwa sasa. Mbali 
ya  kuwapo kwa fursa nyingi 
kwa uzalishaji wa alizeti, bado 
Tanzania inaagiza mafuta ya 
kupikia kutoka nje yapatayo 
mita za ujazo 365,000   kwa 
mwaka. 

Mkulima Amina Dafi ku-
toka mkoani Singida, alisema 
Tanzania ina eneo kubwa la 

ardhi ambalo halitumiki  na 
kuiomba  serikali kuwapatia 
wakulima ili walime zao la al-
izeti. Alisema  serikali inatak-
iwa kuhakikisha mashamba 
pori yaliyotekelezwa yanatu-
mika ipasavyo na wakulima 
hususani wanawake kwa ajili 
ya kilimo cha alizeti.

Mdau mwingine, Ringo Ir-
ingo, alisema 

kwa sasa Tanzania ina up-
ungufu mkubwa wa mbegu 
za alizeti, jambo linaloathiri 
uzalishaji wa mafuta ya 
kupikia. Akitolea mfano 
alisema uzalishaji wa mbegu 
kwa sasa ni tani za ujazo 500 
kwa mwaka wakati mahitaji 
ni zaidi ya tani za ujazo 5,000 
jambo linalosababisha baadhi 
ya wakulima kutumia mbegu 
za zamani (recycled).

Iringo ambaye ni  Mwe-
nyekiti cha Chama cha 
Wasindikaji wa Alizeti (TASU-
PA), alisema kuwa serikali ina-
takiwa kuhakikisha kuwapo 
kwa maofisa ugani kwa kila 
eneo ili kuwasaidia wakuli-
ma kutumia kanuni bora za 
kilimo.

  Mkurugenzi wa uzalishaji 

kutoka Wakala wa Mbegu 
(ASA), Dk. Jackson Ringo, 
alisema serikali imeanza ku-
chukua hatua ili kuongeza 
uzalishaji na ubora wa mbe-
gu, na kwamba kilimo cha 
umwagiliaji kitaanzishwa kwa 
baadhi ya mashamba ya mbe-
gu na lengo ni kufikia uzal-
ishaji wa tani 5,000 ifikapo 
mwaka 2023 kutoka tani chini 
ya 1,000 kwa sasa.

Tertula Swai, Mtaalamu wa 
Mazingira ya Biashara kutoka 
AMDT, alisema mkutano huo 
ulidhamiria kuja na suluhisho 
la kivitendo ambalo litaisaidia 
serikali kuja na mikakati ya 
muda mfupi na mrefu katika 
kusimamia hali ya mafuta ya 
kupikia nchini.

  Akifungua mkutano huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
ACT, Timothy Mbaga, alisema 
juhudi zaidi zinahitaji kuima-
risha tasnia ya alizeti.

Alisema kwa sasa uzalishaji 
wa mafuta ya kupikia nchini 
ni asilimia 40 na kuilazimu 
serikali kuagiza asilimia 60 
kutoka nje kwa hiyo kuna 
umuhimu wa kubadili hali 
hiyo. 

Agizo kurejeshwa milioni 320/- zilizotafunwa latolewa
Na Gurian Adolf,                       
SUMBAWANGA

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, 
Joseph Mkirikiti, ameiagiza Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sumbawan-
ga kufikia Juni 30, iwe imekusanya 
fedha mbichi zote zaidi ya shilingi 
milioni 320 zilizoliwa na watendaji 
wa serikali baada ya kukusanya ma-
pato.

Agizo hilo alilitoa mwishoni mwa 

wiki katika baraza la madiwani kwa 
ajili ya kujadili hoja za Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).

Alisema watendaji wa vijiji na 
mawakala wanaokusanya ma-
pato ya serikali wamekula  shilingi 
milioni 328,  kitendo ambacho 
hakubaliani, na amemwagiza mku-
rugenzi wa halmashauri kuhakiki-
sha fedha zote zinarudishwa kufikia 
Juni 30. “Sitaki kusikia kauli kuwa 
eti fedha hizo zimeliwa na watumi-

shi pamoja na mawakala, watu 
wanafahamika walipo, hata kama 
halmashauri haijui namna ya ku-
wakamata wapeni kazi hiyo polisi 
ndani ya siku mbili watakuwa hapa 
na watalipa, sina mchezo na mapa-
to ya serikali,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga, Dk. Khalfani Haule, alise-
ma changamoto kubwa ni kuwa 
wanaokusanya mapato hayo wa-
nakaa nayo muda mrefu badala ya 

kupeleka benki.
“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 

baadhi ya watendaji wanakaa na 
fedha nyingi, siku moja nimemkuta 
mtendaji wa kijiji amekaa nyum-
bani kwake na shilingi milioni 70, 
fedha za makusanyo, kitendo am-
bacho ni hatari hata kwa usalama 
wake, alisema.

Alisema baadhi ya watendaji 
wamekuwa wakitumia kidogo kido-
go fedha hizo na kujikuta wanadeni 

kubwa na wengine wanaiba fedha 
nyingi na kuamua kutoroka katika 
vituo vyao vya kazi na kukimbilia 
kusikojulikana.

Awali akifungua baraza hilo Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Sumbawanga, Kalolo Ntila, alise-
ma halmashauri inashindwa kufikia 
malengo ya makusanyo yake kuto-
kana na baadhi ya watendaji ambao 
wamekuwa wakila fedha mbichi za 
makusanyo ya kodi.

Naibu Waziri 
wa Mambo 
ya Ndani ya 
Nchi, Khamis 
Hamza Chilo, 
akizungumza 
katika mku-
tano maalumu 
na waendesha 
mabasi, da-
ladala, bajaji 
na bodaboda 
uliofanyika 
jijini Arusha 
jana, huku 
changamoto 
mbalimbali 
zilijadiliwa 
na kupatiwa 
ufumbuzi. PI-
CHA: MAMBO 
YA NDANI
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TBS yafunguka kuhusu sababu wajasiriamali kukosa alama ubora
Na Mwandishi Wetu 

WAJASIRIAMALI wengi wa-
nakabiliwa na changamoto ya 
kukosa maeneo rasmi ya kufan-
ya uzalishaji hali inayowafanya 
kuendesha shughuli za usindi-
kaji wa bidhaa zao maeneo ya 
majumbani.

Kutokana na hali hiyo, Shiri-
ka la Viwango la Taifa (TBS) 
limesema ni vigumu kwao ku-
pewa alama ya ubora.

Hayo yalisemwa na Mkaguzi 
wa TBS Kanda ya Kusini, Barna-
bas Jacob, alipokuwa akizun-
gumza kuhusiana na zoezi la 
kuwatembelea wajasiriamali 
katika wilaya za Nyasa na Ma-

bada na kuwapa elimu kuhusu 
kuthibitisha ubora wa bidhaa 
zao.

Kwa mujibu wa Jacob, wilaya 
hizo zina wajasiriamali wanao-
zalisha bidhaa mbalimbali zi-
nazothibitishwa na shirika hilo 
ambapo wamebaini wengi wa-
nafanya shughuli za usindikaji 
wa bidhaa za chakula na vipo-
dozi katika maeneo ambayo sio 
rasmi.

Kwa mujibu wa Jacob, 
changamoto hiyo inasaba-
bishwa na sababu mbalimbali, 
lakini kubwa ambayo wameio-
na ni ukosefu wa mitaji ya 
kutenga au kujenga maeneo ya 
usindikaji.

“Changamoto nyingine ni 
kwamba baadhi ya halmashau-
ri haziwapi kipaumbele  waja-
siriamali kwa kuwasaidia kuwa-
jengea vizimba vya usindikaji 
na hata mikopo wanayopewa 
kw          a ajili ya mitaji ni mi-
dogo, kwani unakuta mtu 
anapewa     Sh. milioni moja 
au mbili ambazo  hazitoshelezi 
hata kujenga        chumba kimoja 
kwa ajili ya uzalishaji,” alisema 
Jacob.

Alisema ni muhimu kwa 
kila halmashauri kuwapa ki-
paumbele wajasiriamali kwa 
kuhakikisha wanawajengea 
vizimba     kwa ajili ya uzal-
ishaji na kuwawezesha na mi-

taji kidogo ili iwe rahisi      kwa 
TBS kuthibitisha     bidhaa zao,    
kwani itakuwa rahisi kuwa na 
maeneo anayofanyia shughuli 
zao.

Alitoa mfano kwa Hal-
mashauri ya Wilaya Mbinga, 
akisema yenyewe  inasaidia vi-
kundi vya wajasiriamali mitaji 
mikubwa kuanzia milioni 10 
hadi 20.

“Hiyo mitaji inawasaidia 
kujenja jengo na kununua 
mashine au vifaa vya kufanya 
usindikaji,” alisema Jacob na 
kutoa wito kwa halmashauri 
zingine kuiga mfano huo kwa 
kuwapa kipaumbele wajasiri-
amali.

Wakazi Mkuranga walia kutofungiwa umeme

Serikali yafungua 
mnada uliofungwa 
miaka 20 
Na Mbaraka Kambona, MARA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, 
ameielekeza Halmashauri ya Mji wa Tarime kuu-
fungua mnada wa mpakani wa Magena uliofung-
wa kwa zaidi ya miaka 20 ili uanze kufanyakazi 
ya biashara ya mifugo kama ilivyokusudiwa hapo 
awali.

Waziri Ndaki alitoa agizo hilo wakati wa zi-
ara yake ya siku moja aliyoifanya mkoani Mara 
mwishoni mwa wiki, alipotembelea kuona hali 
ya mnada huo na kuruhusu uanze kufanya kazi 
baada ya kuelezwa na kujiridhisha kuwa sababu 
zilizosababisha mnada huo kufungwa hazipo 
tena.

“Leo nimekuja kuufungua mnada huu wa Ma-
gena uanze kufanya kazi mara moja, ninaelekeza 
kuwa Halmashauri ya Mji wa Tarime na watend-
aji katika ngazi ya wizara yangu wakutane haraka 
ili wapange siku ambayo mnada huu utaanza 
kufanyakazi, na hiyo taarifa nipewe ndani ya wiki 
moja,” alisema Ndaki.

Alisema serikali imedhamiria kuufanya mna-
da huo kuwa wa kimataifa na watahakikisha 
wanaboresha miundombinu yote iliyochakaa 
ili iweze kutoa huduma nzuri na serikali ianze 
kukusanya mapato yake.

“Kwa kuanzia tumetenga Sh. milioni 150 kwa 
ajili ya kuanza kuboresha miundombinu ya mna-
da huu na tutaendelea kuuboresha zaidi ili uweze 
kuvutia watu wengi wakiwemo kutoka nchi za ji-
rani kuja kufanya biashara hapa,” alisema Ndaki.

Aidha, aliwataka wananchi wa Wilaya ya Ta-
rime, hususan wanaoishi katika Kijiji cha Mage-
na, kuhakikisha         wanautunza   mnada huo 
ili uweze kuwa na tija kwao pamoja na nchi kwa 
ujumla.

Aliwaonya wenye tabia ya wizi wa mifugo kua-
cha vitendo hivyo kwa kuwa ndiyo vilichangia 
mnada huo kufungwa, na kwamba serikali ipo 
imara na imejipanga kuhakikisha wanakome-
sha vitendo hivyo ili wafanyabiashara wa mifugo 
waweze kuutumia mnada huo na kufanya shu-
ghuli zao kwa amani.

“Serikali imedhamiria kuboresha maisha ya 
wananchi wake, kufunguliwa kwa mnada huu ni 
katika jitihada za kuboresha maisha yenu ili kila 
mmoja aweze kupata maendeleo yake kupitia 
shughuli halali anazozifanya,” alifafanua Ndaki.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, ambaye 
ni Mbunge wa Tarime Vijijini, Mwita Waitara, 
alisema kufunguliwa kwa mnada huo kutatoa 
fursa kwa wananchi wa mkoa huo kujiongezea 
kipato kupitia shughuli mbalimbali zitakazokuwa 
zinaendelea katika mnada huo.

“Mheshimiwa Waziri tunakushukuru kwa 
kutufungulia mnada huu, lakini nakuomba usi-
ishie kuwa mnada wa mpakani tu, ni muhimu tu-
kauboresha kwa kujenga miundombinu ya kisasa 
ili uwe wa kimataifa na serikali iweze kukusanya 
mapato mazuri na wananchi pia waweze kufaidi-
ka kupitia rasilimali zao,” alisema Waitara.

Alisema ni muhimu operesheni inay-
oendeshwa na Jeshi la Polisi nchini ya kupamba-
na na wizi itumike pia kushughulika na wezi wa 
mifugo ili biashara hiyo iweze kwenda vizuri na 
kushamiri mkoani humo.

Mnada huo ulikuwa kati ya minada 10 ya mi-
pakani na ulijengwa mwaka 1995 na kufunguliwa 
mwaka 1996 na kufanya kazi kwa mwaka mmoja 
kabla ya kufungwa kwa sababu zilizotajwa iki-
wamo wizi wa mifugo na sababu nyingine za 
kiusalama na kusababisha Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa huo kuufunga Mei 14, 1997.

Mmoja wa wa-
nahisa wa Benki 
ya DCB na Waziri 
Mkuu wa zamani, 
Fredrick Sumaye 
(wapili kulia), 
akizungumza na 
Mwenyekiti wa 
Bodi ya benki 
hiyo, Maharage 
Chande (wapili 
kushoto) wakati 
wa Mkutano Mkuu 
wa 19 wa Mwaka 
wa Wanahisa wa 
Benki hiyo, uli-
ofanyika na uzin-
duzi wa mwone-
kano mpya wa 
Benki ya Biashara 
ya DCB, Diamond 
Jubilee, Dar es 
Salaam mwishoni 
mwa wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Christina Mwakangale

WAKAZI wa Kijiji cha Mlam-
leni, Kitongoji cha Bunguni ‘B’, 
Wilaya ya Mkuranga mkoani 
Pwani, wameelekeza kilio 
chao kwa Waziri wa Nishati, 
Dk. Medard Kalemani, ku-
watatulia kikwazo cha kut-
ounganishiwa umeme kwenye 
eneo lao.

Wakazi hao wanalalamika 
kwamba kwa zaidi ya miaka 
miwili,  wamekuwa wakituma  
maombi ya kuunganishiwa ni-
shati hiyo bila mafanikio.

Mmoja wa wakazi wa eneo 
hilo, Dedan Hyera, akizun-
gumza na Nipashe, alisema 
walipeleka maombi ya barua 
mwaka 2019 kwa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
Wilaya ya Mkuranga, ili ku-
unganishiwa umeme, bila ya 
mafanikio licha ya nguzo za 
umeme kupita mbele ya ny-
umba zao.

“Inashangaza, nguzo za 
umeme zipo mbele ya ny-
umba zetu, lakini umeme ha-

tuna ndani, na hii barabara ni 
kubwa inatokea hadi wilayani, 
kila siku waziri anasema ngu-
zo au umeme usipite jirani na 
nyumba bila kuwaunganishia 
wakazi.

“Kilichopo tunashuhudia 
umeme vitongoji vya wen-
zetu, vinavyotuzunguka mita 
20 tu kutoka hapa Binguni ‘B’, 
kitongoji chetu kuna nyumba 
takribani 100 hatuna umeme,” 
alisema Hyera.

Alisema kutokana na barua 
yao kutojibiwa mwaka 2019, 
waliandika kwa mara ya pili 
mwaka jana kukumbushia 
maombi yao, lakini  hawajapa-
tiwa umeme.

“Tunamwomba waziri 
asikie kilio chetu, kwani sisi 
tunakosa gani, simu, nguo, 
soda za baridi hatunywi, wa-
toto hawasomi usiku, biashara 
jua likizama hakuna mvuto ni 
giza, sababu umeme hatuna. 
Tunatumia umeme wa nishati 
ya solar ya jua ambayo ni ghali 
kuunganisha mfumo wake ny-
umba nzima, inabidi uwe na 

shilingi 200,000 hadi milioni 
mbili,” alisema Hyera.

Angelus Patory, mkazi wa 
eneo hilo, alisema Januari 
mwaka huu mtathmini kutoka 
shirika hilo, alipita kwenye 
eneo lao kutathmini na kwam-
ba matarajio ya kupatikana 
umeme yangekuwa Machi, 
mwaka huu.

“Kila tunapokwenda TA-
NESCO wilaya tunaambiwa tu-
subiri. Lakini mbona umeme 
umewafikia viongoji vingine 
eneo letu limerukwa?” alihoji 
Pastory.

Mwenyekiti wa Kitongoji 
Bunguni ‘B’, Michael Mgoli, 
aliiambia Nipashe kwamba 
analifahamu suala hilo na ba-
rua zilishaandikwa na kupele-
kwa TANESCO kuhusu suala 
hilo, lakini majibu yalikuwa ya 
mdomo.

“Tulijibiwa tusubiri mradi 
mwingine kwa sababu wa sasa 
zilipatikana nguzo 17 tu wakati 
zilihitajika pengine zaidi ya 
100 kutosheleza. Wananchi 
walipisha mradi wa umeme 

uliopita mbele ya nyumba zao 
kwa kukata miti, mazao, lakini 
matokeo yake umeme haujain-
gia ndani ya nyumba,” alisema 
Mgoli.

Meneja wa TANESCO  
Wilaya ya Mkuranga, Theo-
dory Shall, aliiambia Nipashe 
kwamba, wakazi wa eneo hilo 
wanapaswa kuwa na subira, 
kwa kuwa vipaumbele vya 
umeme ili kuwafikia wananchi 
huzingatia kwanza wilaya, ki-
jiji, vitongoji na ujazilizaji.

Alisema serikali ina lengo 
kuyafikia maeneo yote iki-
wamo vijiji na vitongoji kwa 
hatua kwa kuwa mahitaji ni 
makubwa, na kwamba wilaya 
hiyo ina vijiji 125 huku 71 vi-
kifikiwa na 54 viko kwenye 
mchakato.

“Sula la umeme kupita 
mbele ya nyumba za wananchi 
na umeme hawaunganishwi 
inategemea umeme ni wa aina 
gani, kuna mkubwa na wa 
REA. Vijijini REA ndio mradi 
wao, hivyo wasubiri kufikiwa,” 
alisema Theodory.
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UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO

 

Na Joseph Mwendapole
    
 KATIKA utekelezaji  wa 

mpango na bajeti  ya Wizara 
ya Nishati  kwa Mwaka wa 
Fedha wa 2020/2021 Wizara 
hiyo imeainisha mafanikio 
mengi yaliyofikiwa mpaka sasa 
kwa wananchi wengi kupata 
huduma ya umeme tena kwa 
gharama nafuu.     

Hayo yamo kwenye Hotuba 
ya Waziri  wa Nishati ,  Dk. 
Medard Kalemani,  wakati 
alipowasilisha Makadirio 
ya Mapato, Matumizi na 
Utekelezaji  wa Shughuli  za 
Wizara ya Nishati  kwa Mwaka 
2020/21 pamoja na Makadirio 
ya Mapato na Matumizi kwa 
Mwaka 2021/22.      Miongoni 
mwa mafanikio yaliyoainishwa 
na Wizara hiyo kwenye sekta 
ya nishati  ni  kutokana na 
utekelezaji  wa maeneo hayo ya 
kipaumbele ambayo ni pamoja 
na kuendelea na Ujenzi wa 
Mradi wa Julius Nyerere 
Hydro Power Project ( JNHPP) 
MW 2,115 ambao hadi kufikia 
mwezi Mei,  2021 utekelezaji 
wake kwa ujumla umefikia 
asil imia 52.                      

 Waziri  Kalemani alisema 
serikali  imeendelea na 
utekelezaji  wa Mradi wa 
Rusumo MW 80 ambao hadi 
sasa utekelezaji  wake umefikia 
asil imia 80 na kuanza 
maandalizi  ya utekelezaji 
wa  miradi ya kufua umeme 
ya Ruhudji  (MW 358) na 
Rumakali  (MW 222);   Alitaja 
mafaniko mengine kuwa ni 
kukamilika kwa Mradi wa Njia 
ya Kusafirisha Umeme msongo 
wa kV 220 kutoka Bulyanhulu 

hadi  Geita  yenye  urefu wa 
kilomita 55 ambao ulikamilika 
mwezi Septemba, 2020 na 
kuunganisha umeme viji j i 
takriban 10 katika Wilaya ya 
Geita vinavyopitiwa na mradi 
huo.                       

Alitaka maendeleo mengine 
kuwa ni kukamilika kwa ujenzi 
wa Mradi wa Njia ya Kuendesha 
Treni ya Kisasa ya Mwendokasi 
ya kutumia umeme (Standard  
Gauge Railway – SGR) awamu 
ya kwanza yenye urefu wa 
kilomita 160 kutoka  Dar  es 
Salaam hadi Kingolwira, 
Morogoro il ikamilika mwezi 
Septemba, 2020 kwa gharama 
ya Shilingi bilioni 76.26 kwa 
fedha za ndani kwa asilimia 
100.                      

 Alitaja mafanikio mengine 
kuwa ni kukamilika kwa mradi 
huu kutaifanya Tanzania 
kuwa nchi ya kwanza kuanza 
kuendesha treni ya kisasa 
ya mwendokasi ya kutumia 
umeme katika nchi za Afrika 
Mashariki .                      

 Kwa mujibu wa Dk. 
Kalemani mafanikio mengine 
ni kuendelea na utekelezaji 
wa Mpango Kabambe wa 
Kusambaza Umeme Viji j ini 
ambapo hadi kufikia mwezi 
Aprili ,  2021 jumla ya vij i j i 
10,312 vimeunganishiwa 
umeme ikilinganishwa na 
vij i j i  2,018 vilivyokuwa 
vimeunganishwa umeme 
mwaka 2015 sawa na ongezeko 
la vij i j i  8,294 sawa na asil imia 
86 ya vij i j i  vya Tanzania Bara 
vimepata umeme;                       

 Alitaja mafanikio 
mengine kuwa ni kuendelea 
kuhamasisha na kusisitiza 
uzalishaji  wa vifaa vya kujenga 
miradi ya umeme nchini na 
kuzuia uingizaji  wa vifaa 
vya ujenzi wa miundombinu 
ya umeme ikiwemo nguzo, 
mashineumba (transfoma), 
nyaya na mita za LUKU ndani 
ya nchi na hivyo kurahisisha 
upatikanaji  wa  vifaa hivyo 
na kuokoa takriban Shilingi 
bilioni 162.23.                       

Alisema uzalishaji  huo 
pia umechangia ongezeko la 
ajira nchini ambapo takriban 
Watanzania wapatao 22,820 
wameajiriwa katika viwanda 

hivyo kati  ya mwaka 2017 hadi 
sasa.                                              

Alisema serikali  imeendelea 
kuunganisha umeme wateja 
wapya nchini kwa kasi  ambapo 
kwa kipindi cha mwezi Julai , 
2020 hadi Machi,  2021 jumla ya 
Watanzania wanaonufaika na 
huduma ya umeme wamefikia 
takriban milioni 47 sawa na 
asil imia 78 ya Watanzania 
wapatao milioni 60.                       

Waziri  alisema serikali 
imeendelea kuondoa hasara 
za Shirika la TANESCO 
zilizokuwepo za Shilingi 
bilioni 349 katika kipindi cha 
miaka 2015-2017.  Hasara hizi , 
pamoja na mambo mengine 
zil izotokana na kutumia 
mafuta mazito na kuagiza 
vifaa kutoka nje ya nchi.                                               

Dk.  Kalemani aliendelea 
kusema kuwa serikali  imezidi 
kuondoa gharama kubwa 
wanazotozwa wananchi wa 
kawaida za  kuuziwa umeme 
na wazalishaji  wadogo kutoka 
Shilingi 3,500 au zaidi kwa 
uniti   moja ya umeme hadi 
Shilingi 100 kwa uniti  kama 
inavyotozwa na TANESCO. 

Utekelezaji  wa agizo hili 
ulianza mwaka 2019/20.                       
Mafanikio mengine aliyataja 
kuwa ni kuendelea kuongezeka 
kwa mapato ya Shirika la 
TANESCO kutoka wastani wa 
Shilingi bilioni 72 kwa mwezi 
mwaka 2016 kufikia wastani 
wa Shilingi bilioni 160 kwa 
mwezi mwaka 2020/21 sawa na 
ongezeko la takriban asilimia 
102 akiongeza kuwa ongezeko 
hilo pia l imetokana na kutumia 
mfumo  wa  LUKU wa kulipa 
ankara za umeme kwa wateja 
wote nchini;                        Waziri 
Kalemani ali l iambia Bunge 
kuwa serikali  imeendelea 
kuongeza kasi  ya kufuatil ia 
madeni sugu ya wateja wa 
TANESCO na kupungua kwa 
madeni haya kutoka Shilingi 
bilioni 272 mwaka 2017 kufikia 
Shilingi bilioni 48.9 mwaka 
2020.                       

Aidha, alisema Shirika 
la TANESCO limeendelea 
kujitegemea na kuendesha 
shughuli  zake bila kupata 
ruzuku ya takriban Shilingi 
bilioni  143 kwa mwaka kutoka 

Serikalini .                      
Kwa mujibu wa Waziri 

Kalemani,  Serikali  kupitia 
TANESCO  na  REA imeendelea 
kuunganisha umeme kwa 
Shilingi 27,000 katika 
maeneo yote ya vij i j ini  ikiwa 
ni pamoja na Mitaa  katika 
Majij i  na Manispaa (Viji j i 
Miji)  kulingana na Mpango 
wa Kupeleka Umeme  Viji j ini ; 
tofauti  na i l ivyokuwa huko 
nyuma ambapo wateja   wa aina 
hii  walikuwa wanaunganishwa 
kwa Shilingi 177,000 au zaidi.           

Alisema serikali  imeendelea 
kuongeza matumizi ya nguzo 
za zege katika kujenga njia 
za kusafirisha umeme katika 
baadhi ya maeneo yenye 
mahitaji  hayo na  viwanda vya 
ndani vya kuzalisha nguzo za 
zege vimeongezeka kutoka 
kimoja mwaka 2018 na kufikia 
vitano (5) vinavyozalisha zaidi 
ya nguzo 15,000 kwa mwaka.           

Alitaja mafanikio mengine 
kuwa ni  kukamilika kwa 
majadiliano na kusainiwa kwa 
Mkataba kati  ya Nchi Hodhi na 
Wawekezaji  (Host Government 
Agreement – HGA),  Mkataba 
wa Ubia (Shareholding 
Agreement – SHA) na kuanza 
taratibu za ujenzi wa mradi wa 
EACOP.                       

Alisema mafanikio mengine 
kuwa ni kupungua kwa 
matumizi ya mafuta ya taa, 
hususan viji j ini  kutoka lita 
milioni 1  kwa mwezi mwaka 
2016/17 hadi l ita laki 4.5 
mwaka 2020/21 kutokana na 
kuongezeka kwa upatikanaji 

wa umeme viji j ini .           
Waziri  Kalemani alisema 

katika utekelezaji  wa 
mpango na bajeti  kwa 
mwaka 2020/2021 mafanikio 
yaliyopatikana yalikuwa ni 
pamoja na kuongeza uzalishaji 
wa umeme kwa kutekeleza 
miradi mikubwa ikiwemo 
Julius Nyerere MW 2,115, 
Rusumo  MW 80, Kinyerezi I 
Extention MW 185, Ruhudji 
MW 358, Rumakali  MW 222, 
Malagalasi  MW 49.5,  Umeme 
wa Jua MW 150, Umeme wa 
Upepo MW 200 na Joto Ardhi 
MW200.           

Alitaja mpango mwingine 
uliokuwa kwenye bajeti  ya 
2020/21 kuwa ni kuzalisha 
umeme kwa kutumia makaa 
yam awe  WM 600, ujenzi wa 
njia za kusafirisha umeme 
ikiwemo Singida-Arusha 
Namanga KV 400, North 
West Grid Exention Mbeya-
Sumbawanga –Mpanda-
Kigoma-Nyakanazi KV 400.           

Kwa mujibu wa Dk. 
Kalemani mpango mwingine 
ulikuwa ni ujenzi wa njia ya 
kusafirisha umeme kutoka 
Rufij i -Chalinze-Dodoma- KV 
400, Chalinze-Kinyerezi KV 
400, Geita-Nyakanazi KV 
220, Rusumo –Nyakanazi 
KV 220, Bulyankulu-Geita 
KV 220, Tabora-Kigoma KV 
132,  Tabora-Katavi KV 132, 
Ibadakuli-  Imalilo KV 220 
na kuendelea na awamu ya 
tatu ya mradi kabambe wa 
kupeleka umeme viji j ini .

Bajeti Nishati yaainisha mafanikio 
lukuki  sekta ya umeme
•	Watanzania milioni 47 sasa waunganishwa na umeme

Mkurugenzi Mtendaji  wa 
Tanesco,  Dk.  Tito Mwinuka

Waziri  wa Nishati ,  Dk.  Medard Kalemani 
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K
ATIKA bajeti ya Wizara 
ya Nishati kwa Mwaka wa 
Fedha 2020/2021 serikali 
imeelezea kuridhishwa na 

hali ya upatikanaji wa umeme kwenye 
maeneo yote nchini na bei ya nishati hiyo 
inatarajiwa kushuka miradi ya kimkakati 
itakapokamilika na kuanza uzalishaji.

Hayo yamo kwenye Hotuba ya Waziri 
wa Nishati, Dk. Medard Kalemani, wakati 
alipowasilisha Makadirio ya Mapato, 
Matumizi na Utekelezaji wa Shughuli za 
Wizara ya Nishati kwa Mwaka 2020/21 
pamoja na Makadirio ya Mapato na 
Matumizi kwa Mwaka 2021/22.

Alipozungumzia sekta ndogo ya 
umeme, Waziri Kalemani alisema hali ya 
upatikanaji umeme nchini imeendelea 
kuimarika ambapo hadi kufikia mwezi 
Aprili, 2021 jumla ya uwezo wa mitambo 
ya kuzalisha umeme iliyounganishwa 
katika Gridi ya Taifa ilifikia MW 1,573.65 
kati ya hizo MW 573.70 zinatokana na 
vyanzo vya maji, MW 901.32 gesi asilia na 
MW 10.50 tungamotaka (Biomass).

Aliliambia Bunge kuwa uwezo wa 
mitambo hiyo unajumuisha mitambo 
inayomilikiwa na TANESCO ambayo 
huchangia asilimia 86.57 na mitambo ya 
wazalishaji binafsi (IPP/SPPs) ambayo 
huchangia asilimia 13.43.

Alisema TANESCO inamiliki 
mitambo ambayo haijaunganishwa katika 
mfumo  wa  Gridi ya Taifa yenye uwezo 
wa kuzalisha MW 32.21 na hivyo kufanya 
jumla ya uwezo wa mitambo ya kuzalisha 
umeme nchini kufikia MW 1,605.86.

Waziri alisema mahitaji ya juu ya 
umeme yameendelea kuongezeka na 
kufikia MW 1,183.28 sawa na ongezeko la 
asilimia 2.75 ikilinganishwa na MW 1,151.66 
ya mwaka 2019/20.

Kwa mujibu wa Dk. Kalemani hadi 
kufikia mwezi Machi, 2021 jumla ya urefu 
wa njia za kusafirisha umeme umefikia 
kilomita  6,111.27  sawa  na  ongezeko  la  
asilima 25.94, ikilinganishwa na kilomita 
4,852.7  za mwaka 2015/16.

Alisema kati ya hizo, njia za msongo 
wa kV 400 ni kilomita 670,  kV 220 ni 
kilomita 3,225.7, kV 132 ni kilomita 1,672.57 
na kV 66 ni kilomita  543.  Hadi  kufikia  
mwezi  Machi,  2021

 miundombinu ya usambazaji 

umeme imeendelea kuongezeka na 
kufikia jumla ya kilomita 147,156.80 
sawa na ongezeko la asilimia 139.77 
ikilinganishwa na kilomita 61,373.76 
zilizokuwa zimefikiwa mwezi Juni, 2015.

Alisema kati ya hizo, njia za msongo 
wa kV 33 ni kilomita 47,106.07, msongo wa 
kV 11 ni kilomita 12,457.21 na msongo wa 
kV0.4 ni kilomita 87,593.52.

Kuhusu miradi ya umeme, Dk. 
Kalemani alitaja Mradi wa Kuzalisha 
Umeme wa Julius Nyerere ambao 
ukikamilika utazalisha  MW 2,115 kwa 
kutumia maporomoko ya maji ya Mto 
Rufiji.

Alisema gharama za mradi huo 
ni Shilingi trilioni 6.55 zinazotolewa na 
Serikali ya Tanzania kwa asilimia 100.

Waziri alisema katika  mwaka 
2020/21, kazi zilizofanyika ni pamoja 
na kukamilisha uchimbaji na ujenzi wa 
handaki la kuchepusha maji ya Mto Rufiji 
(diversion tunnel), kuendelea na ujenzi wa 
bwawa (main dam and spillways),     ujenzi  
wa  njia  kuu  za  kupitisha  maji (tunnels), 
ujenzi wa kituo cha kuzalishia umeme 
(Power House) na ujenzi wa kituo cha 
kusafirisha umeme (Switch yard).

Alisema hadi kufikia mwezi Mei, 2021, 
jumla ya Shilingi trilioni 2.495 zimelipwa 
kwa mkandarasi sawa na asilimia 100 ya 
fedha iliyotakiwa kulipwa kulingana na 
hatua ya utekelezaji wa mradi iliyofikiwa.

Kwa mujibu wa Dk. Kalemani  kwa  
ujumla utekelezaji wa mradi katika 
maeneo muhimu matano (critical path) 
hadi kufikia mwezi Mei, 2021 umefikia 
wastani wa asilimia 52 na hadi sasa jumla 
ya wafanyakazi 7,243 wameajiriwa na kati 
ya wafanyakazi hao 6,452 ni Watanzania 
sawa na asilimia 89.1 na kutoka nje ya nchi 
ni 791 sawa na asilimia 10.9.

Waziri Kalemani alisema katika 
kipindi cha mwaka 2021/22, Serikali 
itaendelea na utekelezaji wa mradi 
ambapo kazi zitakazofanyika ni pamoja 
na kuendelea na kukamilisha ujenzi wa 
bwawa (main dam and spillways), ujenzi 
wa njia kuu za kupitisha maji (tunnels), 
ujenzi wa kituo cha kuzalishia umeme 
(Power House) na ujenzi  wa kituo cha 
kusafirisha umeme  (Switch yard).

Alisema jumla ya Shilingi trilioni 
1.4 fedha za ndani zimetengwa katika 
mwaka 2021/22 kwa ajili ya kutekeleza 
kazi hizo na kwamba ujenzi wa mradi huo 

ulianza  mwezi  Juni, 2019 na unatarajiwa 
kukamilika mwezi Juni, 2022.

 Aidha, alisema kukamilika  kwa 
mradi huo pamoja na miradi mingine  
kutafanya nchi  kuwa na jumla ya takriban 
MW 5,000 kufikia mwaka 2025 na katika 
kipindi hicho mahitaji yetu ya juu ya 
umeme yanatarajiwa kufikia MW 2,677 
hivyo kuwa na ziada ya takriban MW 2,323 
na kuweza kuuza umeme nje ya nchi na 
kuongeza mapato ya Shirika.

Aidha, alisema Serikali itaweza 
kutekeleza azma yake ya kupunguza bei 
za umeme kwa wananchi.

Kuhusu Mradi wa  Kuzalisha  Umeme  
wa  Ruhudji  – MW 358, alisema  mradi huo 
unahusu ujenzi wa kituo cha kuzalisha 
umeme wa MW 358 kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya Mto Ruhudji na 
njia ya kusafirisha umeme wa msongo 
wa kV 400 yenye urefu wa kilomita 170 
kutoka Ruhudji mkoani Njombe hadi 
kituo cha kupoza umeme cha Kisada 
mkoani Iringa.

Alisema gharama za mradi ni Dola za 
Marekani milioni 407.4 sawa na takriban 

Shilingi bilioni 958.25 na ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme wa msongo wa kV 
400 unaokadiriwa kugharimu Dola za 
Marekani milioni 53.2 sawa na takriban 
Shilingi bilioni125.13.

Alisema katika mwaka 2020/21, kazi 
zilizofanyika ni pamoja na kuendelea 
kuhuisha Upembuzi Yakinifu (Update of 
Feasibility Study) wa mradi na kuandaa 
zabuni kwa ajili ya kumpata mkandarasi 
wa kujenga mradi.

Alieleza kuwa katika  mwaka 2021/22 
kazi zitakazofanyika ni  pamoja  na kusaini 
mkataba wa ujenzi na kuanza ujenzi wa 
mradi na jumla ya Shilingi bilioni 65.60 
zimetengwa katika mwaka 2021/22 ili 
kutekeleza  kazi  hizo na kati ya fedha hizo 
Shilingi bilioni 45.00 ni fedha

 za ndani na Shilingi bilioni 20.60 ni 
fedha za nje.

Alisema ujenzi wa mradi unatarajiwa 
kuanza mwezi Agosti, 2021 na kukamilika 
mwezi Julai, 2024.

Kuhusu Mradi wa Kuzalisha Umeme 
wa Rumakali – MW 222, Waziri alisema 
mradi huo unahusu ujenzi wa kituo 
cha kuzalisha umeme wa MW 222 kwa 
kutumia maji ya Mto  Rumakali  mkoani 
Njombe na njia ya kusafirisha umeme 
msongo wa kV 220 yenye urefu wa 
kilomita 150 kutoka katika mitambo hadi 
kituo cha kupoza umeme cha Iganjo 
mkoani Mbeya.

 “Gharama za mradi huu kwa pamoja 
zinakadiriwa kuwa Dola za Marekani 
milioni

388.22 sawa na takriban Shilingi 
bilioni 913.14,” alisema.

Kwa mujibu wa Waziri Kalemani 
katika mwaka 2020/21, kazi zilizofanyika  
ni pamoja na kuendelea kuhuisha 
Upembuzi Yakinifu wa mradi na kuandaa 
makabrasha ya kumpata mkandarasi wa 
kujenga mradi.

Alisema kwa mwaka 2021/22, 
Wizara ya Nishati itaendelea kutekeleza 
vipaumbele mbalimbali vikiwemo 
kuongeza uzalishaji wa umeme nchini 
kufikia MW 5,000 katika kipindi cha miaka 
mitano (5) ijayo kwa kutekeleza miradi 
mbalimbali ikiwemo miradi mikubwa ya 
kimkakati na ya kielelezo .

Alitaja miradi hiyo kuwa ni ya Julius 
Nyerere (MW 2,115), Ruhudji (MW 358) 
na Rumakali (MW 222) pamoja na miradi 
mingine ya Kinyerezi I - Extension  (MW 
185), Rusumo  (MW 80), Malagarasi (MW 
49), Mtwara (MW 300) na Somanga Fungu 
(MW 330).

Alisema  pamoja   na   miradi hiyo ya 
uzalishaji umeme, Serikali pia itaendelea 
kutekeleza miradi ya kuimarisha mifumo 
ya usafirishaji umeme nchini kwa 
kutekeleza miradi mbalimbali.

Waziri Kalemani aliliambia Bunge 
kuwa miradi hiyo ni mradi wa  kusafirisha  
umeme wa North - West Grid Extension 
kV 400; Singida – Arusha – Namanga kV 
400; Rufiji - Chalinze – Dodoma kV 400; 
Chalinze – Kinyerezi kV 400; Rusumo 
– Nyakanazi kV 220, Geita – Nyakanazi 
kV 220; Ibadakuli (Shinyanga) – Imalilo 
(Simiyu)  kV 220; Tabora – Kigoma kV 132; 
na Tabora – Katavi

 kV 132, pamoja na vituo vya kupoza 
umeme vya Handeni na Kilindi mkoani 
Tanga.

 Alisema, pamoja na maeneo hayo 
ya kisekta, Wizara pia itazingatia maeneo 
mengine yanayolenga kuleta tija katika 
utekelezaji wa majukumu ya Wizara 
ikiwa ni pamoja na kuwajengea uwezo 
watumishi wa Wizara na Taasisi zake 
katika kusimamia Sekta, kuboresha 
mazingira ya kazi kwa watumishi ili kutoa 
huduma bora; na kuendelea kuelimisha 
umma kuhusu masuala ya nishati. 

Upatikanaji umeme waendelea kuimarika
	 * Bei sasa kushuka, Tanzania kuuza umeme nje

Mitambo ya kuzalisha umeme

Bwawa la  kuzalisha umeme  la JNHPP Rufiji
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Tanzania imekuwa miongoni 
mwa nchi chake Afrika zilizofanikiwa 
kuwaunganishia nishati ya umeme 
wananchi wake wengi wa maeneo 
ya vijijini kwani hadi sasa vijiji 10,312 
vimefikiwa.

Hayo yamo kwenye Hotuba 
ya Waziri wa Nishati, Dk. Medard 
Kalemani, wakati alipowasilisha 
Makadirio ya Mapato, Matumizi na 
Utekelezaji wa Shughuli za Wizara ya 
Nishati kwa Mwaka 2020/21 pamoja 
na Makadirio ya Mapato na Matumizi 
kwa Mwaka 2021/22.

Kwenye hotuba yake ya bajeti, 
Waziri Kalemani alisema  Mradi wa 
Kusambaza Umeme Vijijini Awamu 
ya Tatu ulilenga kufikisha umeme 
katika vijiji 7,873 na hadi kufikia 
Desemba 2015, jumla ya vijiji 2,018 
vilikuwa vimefikiwa na huduma 
ya umeme na kwamba idadi hiyo 
imeongezeka na kufikia vijiji 10,312 
mwezi Mei, 2021 sawa na ongezeko la 
vijiji 8,294.

Alisema hadi kufikia mwezi 
Aprili, 2021 jumla ya vijiji ambavyo 
havijafikiwa na umeme ni 1,956 
sawa na asilimia 14 ya vijiji vyote 
12,268 vya Tanzania Bara na 
vitapelekewa umeme kupitia Mradi 
wa  Kupeleka  Umeme  Vijijini  
Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili  
ambao unaendelea kutekelezwa 
na unatarajiwa kukamilika mwezi 
Desemba, 2022.

Kwa mujibu wa Dk. Kalemani 
kukamilika kwa mradi huo kutafanya 
vijiji vyote 12,268 vya Tanzania Bara 
kufikiwa na umeme.

Alisema kazi zilizofanyika 
katika mwaka 2020/21 ni pamoja  na 
kukamilisha  Mradi wa Kusambaza 
Umeme Vijijini Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Kwanza, kuendelea 
kusambaza umeme katika maeneo 
yaliyopo pembezoni mwa miji (Peri 
Urban) katika mikoa ya Dar es Salaam 
na Pwani, kukamilisha usambazaji 
umeme katika vitongoji vilivyopitiwa 
na miundombinu ya usambazaji 
umeme wa msongo wa kati kupitia 
Mradi wa Ujazilizi Mzunguko wa 
Kwanza  katika mikoa nane.

Alitaja mafanikio mengine 
kuwa ni kuanza kwa usambazaji 
umeme katika vitongoji vilivyopitiwa 
na miundombinu ya usambazaji 
umeme wa msongo wa kati kupitia 
Mradi wa Ujazilizi Mzunguko wa Pili  
katika mikoa 25.

Alisema wameendelea 
kuunganisha wananchi kwa kutumia 
mifumo ya nishati jadidifu katika 
maeneo yaliyopo  mbali  na Gridi 

zikiwemo Taasisi za Umma katika 
visiwa vilivyopo katika Bahari ya 
Hindi, Ziwa Victoria, Ziwa Nyasa, 
Ziwa Tanganyika na Delta ya Rufiji.

Alisema katika kipindi cha 
kuanzia mwezi Aprili, 2020 hadi 
kufikia mwezi Aprili, 2021, jumla 
ya Taasisi 18,844 zimeunganishiwa 
umeme na hivyo kufanya  jumla ya 
Taasisi zilizounganishiwa umeme 
kufikia 28,044 sawa na ongezeko la 
asilimia 84.5.

Waziri alisema Mradi wa 
Kusambaza Umeme Vijijini Awamu 
ya Tatu – Mzunguko wa Kwanza 
(REA III – Round I), ulilenga 
kupeleka umeme katika vijiji  3,559  
na kuunganisha wateja wa awali 
180,768.

Alisema utekelezaji wa mradi 
huo pia ulihusisha kupeleka umeme 
katika vitongoji 419 ambavyo vina  
Taasisi zinazotoa huduma kwa 
jamii zikiwemo Taasisi za Afya na 
Elimu ndani ya vijiji vilivyofikiwa na 
umeme, na hivyo kupelekea wateja 
wa awali kuongezeka hadi kufikia 
227,561.

Alisema gharama ya mradi ni 
Shilingi trilioni 1.157. Hadi  kufikia 
mwezi Aprili, 2021 jumla ya vijiji 3,378 
kati ya 3,559 sawa na asilimia 94.9 
na vitongoji 317 kati ya 419 sawa na 
asilimia 75.7 vilipelekewa umeme na 
kuunganisha jumla ya wateja 162,198 
kati ya 227,561 sawa na asilimia 71.3.

Alisema Mradi ulianza mwezi 
Julai, 2018 na unatarajiwa  kukamilika 
mwezi Juni, 2021.

Kuhusu Mradi wa Kusambaza 

Umeme Vijijini Awamu ya Tatu – 
Mzunguko wa Pili (REA III – Round II), 
Waziri alisema  mradi huu unalenga 
kupeleka umeme katika vijiji 1,956 
ambavyo havijafikiwa na umeme  na 
hivyo kukamilisha kazi ya kupeleka 
umeme katika vijiji vyote 12,268 vya 
Tanzania Bara.

 Vilevile,  Waziri alisema mradi  
unahusisha kupeleka umeme 
katika vitongoji 1,492 na gharama 
za mradi ni Shilingi trilioni  1.24  
na unagharamiwa na Serikali  ya 
Tanzania kwa asilimia 100.

Alisema Mradi huu ulizinduliwa 
rasmi kitaifa tarehe 15 Machi, 2021 
na katika mwaka 2021/22 Shilingi 
bilioni 181.99 zimetengwa kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huo.

Miradi ya Ujazilizi Katika 
Vitongoji  Mzunguko wa Pili 
(Densification II), Mradi wa Ujazilizi 
Mzunguko wa Pili A (Densification 
IIA), Waziri alisema mradi huo 
unalenga kupeleka umeme katika 
vitongoji ambavyo havijafikiwa na 
miundombinu ya umeme katika 
mikoa tisa (9) ambayo ni Dodoma, 
Singida, Shinyanga, Mwanza, Tabora, 
Kilimanjaro, Mbeya, Pwani na Tanga.

Alisema mradi huo utahusisha 
kupeleka umeme katika vitongoji 
1,103 na kuunganisha jumla ya wateja 
wa awali 69,079 na gharama  ya 
mradi ni Shilingi bilioni 117.02 ambao 
ulizinduliwa rasmi kitaifa tarehe 24 
Septemba, 2020.

Aidha, alisema utekelezaji wa 
mradi ulianza mwezi Agosti, 2020 
na unatarajiwa kukamilika mwezi 

Desemba, 2021.
Kuhusu Mradi wa Ujazilizi 

Mzunguko      wa Pili B (Densification 
IIB),  Waziri alisema  mradi huu 
unalenga kupeleka umeme katika 
vitongoji 1,686 na kuunganisha 
jumla ya wateja wa awali 95,334 
katika mikoa kumi (10) ya Arusha, 
Geita, Kagera, Katavi, Kigoma, 
Lindi, Morogoro,  Njombe,  Simiyu 
na Songwe na gharama ya mradi 
inakadiriwa kuwa Shilingi bilioni  
249.3  na unafadhiliwa na Shirika la 
Maendeleo la Ufaransa.

Kwa mujibu wa Waziri 
Kalemani Mradi huo upo katika 
hatua za kuwapata makandarasi 
na unatarajiwa kuanza mwezi 
Septemba 2021 na  utatekelezwa kwa 
kipindi cha miezi 12.

Alizungumzia Miradi ya 
Kusambaza Umeme katika Maeneo 
Yaliyo Pembezoni mwa Miji (Vijiji 
Miji) – Peri Urban, ambapo alisema,  
mradi wa Peri - Urban unalenga 
kusambaza umeme katika maeneo, 
vitongoji na mitaa iliyopo pembezoni 
mwa miji (vijiji miji) yenye      uhitaji 
mkubwa wa umeme na maeneo 
hayo yanashabihiana na maeneo ya 
vijijini.

Waziri alisema Mradi wa Peri 
Urban katika Mkoa wa Pwani na 
Wilaya ya Kigamboni unahusisha 
kusambaza umeme katika maeneo 
yaliyopo pembezoni mwa miji (vijiji 
miji) katika Wilaya zote za Mkoa wa 
Pwani na Wilaya ya Kigamboni mkoa 
wa Dar es Salaam, ambapo maeneo 
216 yalipangwa kupatiwa umeme na 

kuunganisha wateja wa awali 37,713 
kwa gharama ya Shilingi bilioni 
80.5 na unafadhiliwa na Serikali ya 
Tanzania.

“Hadi kufikia mwezi Aprili, 
2021, jumla ya maeneo 214 kati ya 
216 yamefikishiwa umeme sawa na 
asilimia 99.1 na kuunganisha wateja 
wa awali 28,875 kati ya 37,713 sawa 
na asilimia 76.6. Utekelezaji wa mradi 
ulianza mwezi Novemba, 2019 na 
unatarajiwa kukamilika   mwishoni   
mwa   mwezi Juni, 2021,” alisema.

Kuhusu       Mradi   wa Peri      Urban  
katika   Mikoa  ya Arusha, Dodoma 
na Mwanza, Waziri alisema mradi 
huo umelenga kusambaza umeme 
katika maeneo ya pembezoni mwa 
miji kwa mikoa ya Dodoma, Mwanza 
na Arusha ambapo maeneo 160 
yamepangwa kupatiwa umeme na 
kuunganisha wateja wa awali 16,328, 
gharama ya mradi ikiwa ni Shilingi 
billion 31.34 nma ulianza mwezi 
Mei, 2021 na unatarajiwa kukamilika 
mwezi Januari, 2022.

Kuhusu Miradi wa Kusambaza 
Umeme Unaotokana na Nishati 
Jadidifu katika Maeneo Yaliyo Nje ya 
Gridi ya Taifa (Off – Grid Projects), 
alisema mradi huu unalenga kutumia 
vyanzo vya nishati jadidifu kupeleka 
umeme katika vijiji vilivyopo katika 
maeneo yaliyo nje ya Gridi ya Taifa 
ambapo vijiji 119 vitanufaika kupitia 
mradi huu.

 Alisema Vijiji hivyo vinahusisha 
pia Visiwa vyote ambavyo 
havijafikiwa na huduma za umeme 
na  Mradi unatekelezwa kupitia 
utaratibu wa Ufadhili wa Malipo kwa 
Matokeo (Results Based Financing 
- RBF) na unalenga kukuza Sekta 
Binafsi katika kutekeleza miradi ya 
nishati jadidifu kwa maeneo yaliyo 
nje ya gridi ya Taifa.

Alisema gharama ya mradi ni 
Dola za Marekani milioni 18 sawa 
na takriban Shilingi bilioni 42.34 
na unafadhiliwa na nchi za Sweden 
kupitia Shirika lake la Maendeleo 
(Sida) na Uingereza kupitia Shirika 
lake la Maendeleo (DFID).

 Kwa mujibu wa Waziri 
Kalemani hadi kufikia mwezi Aprili, 
2021, Serikali kupitia REA ilifadhili  
miradi 13 yenye uwezo wa kuzalisha 
umeme wa jumla ya MW 9.635 kwa 
kutoa ruzuku ya Dola za Marekani 
milioni  10.07  sawa  na  takriban  
Shilingi  bilioni ambapo ambapo 
jumla ya vijiji 108 kati ya 119 sawa 
na asilimia 90.7 vilipatiwa  umeme  
na kuunganisha   wateja   wa   awali   
18,023   kati   ya

 20,020 sawa na asilimia 90.

Umeme wasambazwa kwa kasi vijijini
·     Vijiji 10,312 vyapatiwa umeme nchi nzima

Waziri  wa Nishati  Medard Kalemani akizungumza na mnufaika wa umeme viji j ini
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TOLEO MAALUM

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO

Na Joseph Mwendaple

K
ATIKA Mwaka wa Fedha wa 
2021/2022 serikali imeweka 
mikakati kabambe ya kuinua 
uzalishaji na matumizi ya gesi asilia 

kama ilivyosomwa kwenye bajeti ya Wizara ya 
Nishati bungeni jijini Dodoma.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani 
alipokuwa anawasilisha bajeti yake aliliambia 
Bunge kuwa Serikali  imeendelea na utekelezaji 
wa Mpango Kabambe wa Matumizi ya Gesi Asilia 
(NGUMP).

Alisema mpango huo ni sehemu ya 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Nishati ya 
Mwaka 2015 na kwamba  Katika Mpango huo, 
jumla ya Futi za Ujazo Trilioni 19.7 za gesi asilia 
zinatarajiwa kutumika kwa ajili ya matumizi 
ya soko la ndani katika uzalishaji wa umeme, 
viwandani,  majumbani, taasisi na magari.

 Alisema  katika kutekeleza mpango huo, 
Serikali imeendelea kushirikiana na Serikali 
ya  Japan  kupitia  JICA  kuandaa  Mpango wa 
Kuhamasisha Matumizi ya Gesi Asilia Nchini 
(Domestic Natural Gas Promotion Plan – 
DNGPP).

“ Mpango huu unalenga zaidi usafirishaji wa 
gesi asilia kwenda maeneo mbalimbali nchini 
pamoja na kuainisha matumizi ya teknolojia 
nafuu katika usambazaji wa gesi asilia,” alisema.

Alisema katika  mwaka 2020/21 kazi 
zilizotekelezwa ni pamoja na kukamilisha 
Mpango wa Kuhamasisha Matumizi ya Gesi 
Asilia Nchini (Draft Domestic Natural Gas 
Promotion Plan – DNGPP) na kukusanya taarifa 
na kupitia stadi mbalimbali kwa ajili ya uhakiki 
wa mahitaji ya gesi asilia nchini.

Alisema katika  mwaka 2021/22 kazi 
zitakazotekelezwa ni pamoja na kuhuisha 
Mpango na kukamilisha DNGPP; kufanya 
upembuzi yakinifu wa kina wa teknolojia 
kwa mujibu wa Mpango wa DNGPP, kuhakiki 
mahitaji ya gesi asilia nchini na kuanza hatua za 
awali za utekelezaji Mradi wa mfano katika Jiji la 
Dodoma.

Kuhusu miradi ya kusafirisha mafuta, Waziri 
alisema Mradi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta 
Ghafi kutoka Uganda hadi Tanzania mradi huu 
unahusu ujenzi wa Bomba la kusafirisha mafuta 
ghafi (crude oil) kutoka Hoima nchini Uganda 
hadi Tanga nchini Tanzania.

Alisema lengo la mradi  huu  ni  
kusafirisha mafuta hayo kwenda katika Soko la 
Kimataifa,gharama za mradi zinakadiriwa kuwa 
Dola za Marekani bilioni 3.558 sawa na takriban 
Shilingi trilioni 8.369.

Aidha, alisema kazi zilizotekelezwa hadi 
mwezi Mei, 2021 ni pamoja na kukamilisha 
majadiliano na kusainiwa kwa mkataba kati ya 
Nchi Hodhi na Wawekezaji (Host Government 
Agreement – HGA) na Mkataba wa Ubia 
(Shareholding Agreement - SHA) kati ya Nchi 
Hodhi na Wawekezaji.

 Aidha, alisema majadiliano yamekamilika 
na kuridhiwa kusainiwa (intialed) kwa mikataba 
ya uendeshaji wa Bandari ya Chongoleani na 
mikataba ya ukodishaji wa ardhi kwa ajili ya 

mkuza na maeneo ya kipaumbele ya mradi na 
kukamilisha taratibu za kuanza kulipa fidia kwa 
Wananchi wa maeneo hayo.

Aidha, alisema  katika  mwaka 2021/22, kazi 
zitakazotekelezwa ni pamoja na utoaji wa elimu 
kwa jamii kuhusu utekelezaji wa mradi na fursa 
zilizopo; na kusimamia ujenzi  wa mradi pamoja 
na wawekezaji wengine.

“Serikali imetenga jumla ya Shilingi bilioni 
2.6 kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa kazi 
hizo na ujenzi wa mradi umeanza mwezi Mei, 
2021 na unatarajiwa kukamilika mwezi Juni, 
2024,” alisema.

 Kuhusu uhifadhi na Biashara ya Mafuta, 
alisema  Serikali kupitia TPDC imeendelea na 
utekelezaji wa kuanzisha na kusimamia Hifadhi 
ya Kimkakati ya Mafuta ya Akiba ya Dharura 
(Strategic  Petroleum  Reserve – SPR) na TPDC 
inamiliki maeneo yanayotazamiwa kujengwa 
maghala ya kuhifadhia mafuta (Tank Farms) 
katika mikoa ya Shinyanga (Isaka), Katavi 
(Mpanda), Njombe (Makambako), Uyole (Mbeya) 
na Kigoma hadi kufikia mwezi Machi 2021.

Alisema TPDC imekamilisha utwaaji wa 
ardhi katika mikoa ya Dodoma (Zuzu), Tanga 
(Chongoleani) na imeendelea na taratibu 
za utwaaji ardhi Mkoa wa  Dar  es Salaam 
(Kigamboni) na  TPDC itajenga maghala ya 
kuhifadhia mafuta ya ujazo tofauti kulingana 
na ukubwa wa eneo kuanzia tani 45,000  hadi 
100,000.

Alisema TPDC imeanza kufanya biashara 
ya uagizaji na uuzaji wa mafuta ambapo hadi 
kufikia mwezi Mei, 2021 shehena nane (8) za 
mafuta zenye jumla ya ujazo wa takriban tani  
8,253 zimepokelewa katika Bandari ya Dar es 
Salaam.

 Alisema katika mwaka 2021/22, Serikali 
kupitia TPDC itaendelea na biashara ya uagizaji 
na uuzaji wa mafuta kwa ujazo usiopungua tani 
2,000 kwa mwezi na kiwango hiki kitaendelea 
kuongezeka na kwamba Serikali kupitia TPDC 
imetenga jumla ya Shilingi bilioni 47.95 kwa ajili 
ya kugharamia ununuzi wa mafuta (oil cargo 

stock).
Kuhusu Mradi wa Ujenzi wa Bomba la 

Kusafirisha Mafuta Safi (Refined Petroleum 
Products) kutoka Dar es  Salaam  (Tanzania)  hadi 
Ndola (Zambia), alisema mradi huo unahusu 
ujenzi wa Bomba la kusafirisha mafuta safi 
kutoka Dar es Salaam hadi Zambia lenye  urefu  
wa takribani kilomita 1,710 likiwa na matoleo 
ya mafuta (take-off points) katika maeneo ya 
Morogoro, Iringa, Njombe, Mbeya na Songwe.

Aidha, Waziri alisema Bomba hilo litajengwa 
katika mkuza wa Bomba la kusafirisha  mafuta 
ghafi la TAZAMA  na  litamilikiwa na  Serikali ya 
Tanzania  na  Serikali ya Zambia na Kukamilisha 
hadidu za rejea   za kumpata Mshauri 
Mwelekezi wa kufanya Upembuzi Yakinifu wa 
Mradi zimeandaliwa na Kamati ya Pamoja ya 
Wataalamu wa nchi zote mbili ( JTC).

Waziri alisema katika kipindi cha mwaka 
2021/22 kazi zitakazofanyika ni pamoja 
na kumpata Mtaalam Mshauri wa kufanya 
Upembuzi Yakinifu wa mradi pamoja na 
kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira na 
Jamii na jumla ya Shilingi bilioni 2 fedha za ndani 
zimetengwa kugharamia kazi zilizopangwa.

Akizungumzia udhibiti wa shughuli za 
mkondo wa juu wa mafuta na gesi asilia, alisema 
katika mwaka 2020/21, Serikali kupitia PURA 
imekamilisha uhakiki na ukaguzi wa gharama za 
uwekezaji na mapato yatokanayo na uzalishaji 
wa gesi asilia kwa mwaka 2019 na 2020 na 
kuokoa jumla ya Shilingi bilioni 26.45 na hivyo 
kuongeza pato la Serikali katika mgao wake wa 
uuzaji gesi asilia.

Alisema kwa mwaka 2021/22 Serikali 
kupitia PURA itasimamia uchorongaji wa kisima 
kimoja cha utafutaji (Chikumbi-1) katika kitalu 
cha Ruvuma, kisima kimoja (1) cha utafutaji 
(Mruka-1) na kisima kimoja (1) cha uendelezaji 
(Mambakofi-2) katika kitalu cha Ruvu; na kisima 
kimoja (1) cha utafutaji (Tausi-1) katika kitalu cha 
Mnazi Bay Kaskazini.

Aidha, alisema PURA itaendelea na ukaguzi 
katika maeneo  yote  ya  utafutaji  na  uzalishaji  

wa gesi asilia nchini. Katika mwaka 2021/22, 
Serikali imetenga Shilingi bilioni 1.69 fedha za 
ndani ili kuwezesha shughuli za udhibiti za  
mkondo  wa  juu wa Petroli.

Kuhusu hali ya upatikanaji wa bidhaa za 
petrol nchini, alisema hali ya upatikanaji wa 
mafuta nchini imeendelea kuimarika mwaka 
hadi mwaka na kwa  mwaka 2020/21, hadi 
kufikia mwezi Aprili, 2021 mafuta yaliyoagizwa 
kwa ajili ya matumizi ya hapa nchini ni lita 
bilioni 3.14 ikilinganishwa na lita bilioni 3.11 
zilizoingizwa kwa kipindi kama hicho mwaka 
2019/20 sawa na ongezeko la asilimia 1.14.

Alisema kiasi cha mafuta kilichoingia hapa 
nchini kwa ajili ya nchi jirani (Transit products) 
mwaka 2020/21, hadi kufikia mwezi Aprili 2021 
ni lita bilioni 2.23 ikilinganishwa na lita bilioni 
2.06 zilizoingizwa mwaka 2019/20 sawa na 
ongezeko la asilimia 8.3.

Alisema Serikali imeendelea kuimarisha 
udhibiti katika upokeaji wa mafuta kutoka 
katika meli kwa kufunga flowmeter za teknolojia 
ya kisasa inayotumika kupima bidhaa za mafuta 
ya petroli yanayoshushwa ili  kupata  kodi na 
tozo stahiki.

“Serikali kupitia EWURA imeelekeza 
kampuni zinazomiliki maghala ya mafuta 
kufunga flowmeter katika mabomba yote 
yanayoingia kwenye maghala yao ili kuhakikisha 
mafuta yanapokelewa sehemu iliyokusidiwa. 
Serikali kupitia Wakala wa Uagizaji Mafuta 
kwa Pamoja (PBPA) inaendelea na utaratibu 
wa upatikanaji wa teknolojia (SCADA) 
itakayosoma flowmeter zote wakati wote ili 
kutambua matatizo yatakayojitokeza mapema 
iwezekanavyo,” alisema.

Alisema Serikali kupitia PBPA imeendelea 
kusimamia mpangilio wa meli zinazoleta mafuta 
nchini ili kupunguza siku za meli kusubiri 
(demurrage) kushusha mafuta kutoka katika 
meli ambapo wastani wa siku za kusubiri kwa 
sasa ni siku tano (5) ikilinganishwa na wastani 
wa siku 75 kwa mwaka 2015.

 	

Mpango kabambe uzalishaji na matumizi gesi asilia
*	Futi za Ujazo trilioni 19.7 kutumika

Baadhi ya mitambo ya kuzalishia umeme



Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WAHUDUMU wa afya 
wameiomba serikali kuwapatia 
mafunzo ya lugha ya alama, ili 
kutoa huduma ipasavyo kwa 
watu wenye ulemavu wa ku-
tosikia.

Ombi hilo lilitolewa juzi jijini 
hapa na Dk. Sarah Mwakasege 
kutoka Hospitali ya Mirembe, 
alipokuwa akiwasilisha mada 
kwa washiriki wa sekta ya afya 
kwenye mafunzo ya lugha ya 
alama yaliyofadhiliwa na Shiri-
ka lisilo la kiserikali la Founda-
tion for Civil Society (FCS).

Alisema serikali ikiwapatia 

mafunzo hayo, yatasaidia watu 
hao kupata huduma stahiki 
kwenye vituo vya afya, zahan-
ati na hospitali.

“Wahuduma wa afya, za-
hanati na hospitalini bado 
kuna changamoto kubwa jinsi 
ya kuwahudumia viziwi, kwa 
kuwa walio wengi hawafahamu 
lugha hiyo ya viziwi,” alisema.

Kwa upande wake, Askofu 
Mkuu wa Kanisa la Bethel Bap-
titist Deaf Church Tanzania 
(BBDCT), Frenk Sarungi, alise-
ma kukosekana kwa madawati 
na miongozo kwenye vituo vya 
afya kumechangia kwa kiasi 
kikubwa kuwapo na mazingira 
magumu ya upatikanaji wa hu-

duma ya afya kwa watu wenye 
ulemavu huo.

Sarungi alisema kukose-
kana kwa mawasiliano kupitia 
miongozo na madawati ya afya 
ya watu wenye ulemavu wasi-
osikia walio wengi wamekuwa 
wakikosa huduma ya kiafya 
kulingana na mahitaji yao ya 
kimatibabu.  

“Inasikitisha makundi ya 
watu wenye ulemavu mkoa wa 
Dodoma, walio wengi hawajui 
wajibu wala haki yao ya upati-
kanaji wa huduma za afya pale 
wanapoumwa au kupata ajali 
huwa wanatapatapa hawajui 
pakuanzia wala pakuishia… hii 
yote ni kutokana na ukoefu 

wa madawati na miongozo ya 
namna ya kupata matibabu,” 
alisema.

Naye mshiriki wa mafunzo 
hayo, Mathew Saffi, alisema 
serikali ikitoa mafunzo ya 
lugha ya alama kwa wahuduma 
hao watu wenye ulemavu wata-
pata huduma stahiki.

“Tunalazimika kutopata 
matibabu husika kutokana na 
wahudumu wa afya hawana 
utaalamu wa lugha ya alama in-
ayoweza kuwasiliana na viziwi, 
kutokana na changamoto wali-
yonayo, kuna kila sababu wa-
tumishi mbalimbali wakiwemo 
wa afya kujitokeza kusoma na 
kujua lugha ya alama,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

K
AMATI ya Bunge ya 
Kilimo, Mifugo na 
Maji imeshauri Kam-
puni ya Ranchi za 

Taifa (NARCO) kuanza kuzali-
sha malisho ya mifugo ili ku-
saidia wafugaji wanaozunguka 
ranchi hizo.

Akizungumza jana kwenye 
semina iliyoandaliwa na Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi kupi-
tia kampuni hiyo kwa ajili ya 
kuwajengea uelewa wajumbe 
kuhusu majukumu ya NARCO, 
Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Dk. Christine Ishengoma, alise-
ma sasa ni wakati muafaka kwa 
Ranchi za Taifa kuanza kuzali-
sha malisho.

Aidha, alishauri ranchi hizo 

zitumike kama mashamba 
darasa ambapo wafugaji hasa 
wa maeneo ya jirani watapata 
elimu juu ya ufugaji bora.

Akichangia katika semina 
hiyo, Mbunge wa Moshi Vi-
jijini (CCM), Prof. Patrick  
Ndakidemi, alisema kamati 
hiyo inapaswa kuisaidia NAR-
CO.

Alisema tayari kampuni hiyo 
imeshaandaa andiko mradi, 
ni vema wajumbe hao wakali-
soma hilo andiko na kuona ni 
maeneo yapi kamati inaweza 
kuisaidia ili NARCO ipate ma-
fanikio.

“Niwasihi NARCO kuendelea 
kuyatunza na kuyalinda mae-
neo yao kwani yanawasaidia 
wafugaji wenye changamoto ya 
maeneo ya malisho kwa kuwa-

kodishia,” alisema.
Kwa upande wake, Naibu 

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, alisema wiz-
ara imeamua kufanya semina 
kuhusu NARCO ili wajumbe 
wa kamati hiyo wapate uelewa 
na kutoa maoni yao ambayo  
yatasaidia kuimarisha kam-
puni hiyo kwa kuongeza uzal-
ishaji wa mitamba, nyama na 
kuzidi kuchangia kwenye pato 
la taifa.

Alisema kampuni hiyo il-
ipita katika kipindi kigumu na 
hivyo kushindwa kujiendesha 
lakini kutokana na jitihada 
mbalimbali zilizofanywa na 
wizara kwa sasa kampuni hiyo 
inajiendesha yenyewe.

Awali taarifa iliyowasilishwa 
kwa kamati, iliainisha mafani-

kio yaliyopatikana, mipango 
iliyopo ya kuongeza uzalishaji 
na maeneo ya vipaumbele yali-
yopo katika bajeti ya mwaka 
2021/2022 ikiwamo kuboresha 
ranchi tano za Kongwa, Ruvu, 
Kalambo, Missenyi na West 
Kilimanjaro ili kuongeza tija 
katika mnyororo wa thamani 
wa mazao ya mifugo.

Pia ilieleza mikakati ya ku-
dhibiti vifo vya mifugo kwa 
kiwango kisichozidi asilimia 
mbili ya wastani wa mifugo, 
kuongeza na kuboresha nyan-
da za malisho kwa kudhibiti na 
kuondoa vichaka na kuimari-
sha vyanzo vya maji na kuweka 
alama za kuonekana katika 
mipaka ya ranchi, kuondoa wa-
vamizi na kuimarisha ulinzi wa 
mipaka.

NARCO yaonyeshwa fursa 
uzalishaji malisho ya mifugo
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Maofisa 
ugani sasa
kuvaa sare 
maalum

Mbunge wa Jimbo la Dodoma, Anthony Mavunde, akimkabidhi hati mmoja wa wananchi wa Mtaa wa Miganga, mkoani 
Dodoma, katika zoezi la kukabidhi hati kwa wananchi waliorasimishiwa makazi yao mitaa ya Miganga na Chinyika 
mkoani humo, mwishoni mwa wiki. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Wahudumu afya wataka elimu lugha ya alama

HABARI dodoma

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imesema 
itarudisha utaratibu wa awali wa 
maofisa ugani kuvaa sare maalum 
za kuwatambulisha kama ilivyoku-
wa kwa mabwana shamba miaka 
iliyopita. 

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki alipokuwa 
akishuhudia majaribio ya kupima 
aina ya udongo kwa kutumia 
kifaa maalum kiitwacho ‘soil kit’, 
kwenye maabara iliyopo Nzuguni 
jijini hapa.

Alisema serikali itahakikisha ma-
bwana shamba wanarudi sham-
bani, lakini wanapewa mafunzo ili 
kuendana na teknolojia za kisasa.

Bashe alisema wizara hiyo im-
ejipanga kuwapa mafunzo maofisa 
ugani wa 1,500 na kuwapatia kifaa 
cha kupimia udongo ili kuwapa 
uhakika wakulima aina ya mazao 
wanayotakiwa kulima kwenye 
maeneo husika.

“Tunataka mabwana shamba 
warudi shambani, tunataka kiwe 
kilimo chenye tija sio cha kubahat-
isha, na haya mafunzo tutayatoa 
mara kwa mara ili kuendana na 
kasi ya matumizi ya teknolojia za 
kisasa,” alisema.

Alibainisha kuwa wizara 
hiyo imeandaa kituo cha kilimo 
Bihawana kwa ajili ya kuwapa 
mafunzo ili waendane na teknolo-
jia ya sasa.

“Mkakati huu wa mafunzo 
utaanzia katika mikoa ya Do-
doma, Singida, Manyara na Simiyu 
ambayo imepewa kipaumbele 
katika uzalishaji wa zao la alizeti,” 
alisema.

Aidha, alisema watapewa 
mafunzo ya namna ya kuvitumia 
hivyo vifaa vya kupimia udongo 
ambavyo vitatoa ripoti kwa 
kuchapisha aina ya udongo na 
unafaa kulima zao gani.

“Hili tunatarajia kuanza Julai 
Mosi na litaendelea ili tufanikishe 
tija katika sekta ya kilimo na ndio 
lengo kuu tulilonalo kama wizara,” 
alisema Bashe.

Kadhalika, alisema ni lazima ku-
wapo na uboreshaji wa upatikanaji 
wa pembejeo, utafiti wa maende-
leo, mbegu bora na miundombinu 
ya mfumo wa umwagiliaji.

Alishukuru Taasisi ya Lutheran 
kwa kubuni teknolojia rahisi ya 
kusaidia wakulima kujua aina 
ya mazao wanayotakiwa kulima 
baada ya kupata majibu ya kipimo 
cha afya ya udongo.

Kwa mujibu wa Bashe, kila kijiji 
kitakuwa na shamba darasa amba-
lo litakuwa likisimamiwa na ofisa 
ugani na litagharamiwa na serikali.

Naye Mwakilishi kutoka Taasisi 
ya Lutheran, Moses Kabongo, 
alisema kifaa hicho kitasaidia 
wakulima kujua afya ya udongo 
na kuwapa tija kwenye kilimo 
chao.
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Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

W
ENYEVITI wa Hal-
mashauri za wilaya 
za Chunya, Busokelo 
na Kyela wamei-

omba  serikali kusitisha matumizi 
ya fedha zilizotolewa kwa ajili ya 
miradi ya barabara yenye thamani 
ya Sh. milioni 500 kupitia Wakala 
wa Barabara za Mijini na Vijijini 
(TARURA) wakidai madiwani ha-
wana taarifa za miradi hiyo.

Waliotoa kauli hiyo, wakati wa 
kikao cha watendaji wa serikali 
kilichowahusisha watumishi kuto-
ka wilaya zote za Mkoa wa Mbeya, 
ambapo waliibua hoja ya kutaka 
fedha hizo zisitishwe, wakitaka 
washirikishwe mjadala uliodumu 

kwa zaidi ya dakika 30.
Hoja hiyo iliibuka baada ya  

waratibu wa TARURA kutoa 
taarifa ya kupokea  fedha zaidi 
ya Sh. milioni 500  kwa mwaka 
2020/2021, ambazo zimeanza ku-
tumika kwenye miradi mbalimbali 
ya barabara.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chunya, Bosco 
Mwanginde, aliishukuru seri-
kali kwa kutoa fedha kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu ya bara-
bara,  lakini alieleza kusikitishwa 
kutokana na madiwani kutoshirik-
ishwa kwenye miradi hiyo wakati 
hali wao ndio wenye maeneo ya 
miradi.

“Mimi ni mwakilishi wa madi-
wani,  lazima nishirikishwe kwe-
nye vikao vya maamuzi na miradi, 

hili la TARURA… sijaambiwa cho-
chote, mbunge wangu anatambua 
haya, lakini hajaniambia,” alisema 
Mwanginde.

Aliongeza: “Napata kigugu-
mizi sisi madiwani ndio tunajua 
vikwazo vya miundombinu ka-
tika maeneo yetu, leo hii TARURA 
mnatueleza wabunge ndio wa-
meelekeza zitumike kwenye mira-
di gani… sasa, tunaomba Mkuu wa 
Mkoa kuingilia kati fedha hizo zisit-
ishwe mpaka hapo taarifa itaka-
poletwa kwenye vikao vya baraza 
la madiwani na waridhie,” alisema 
Mwanginde.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Busokelo, Anyosisye Njobelo, alise-
ma hawaoni sababu ya kuendelea 
na mjadala kwenye kikao hicho 
mpaka hapo watakaporidhia kwe-

nye vikao vyao vya madiwani.
Aliilalamikia TARURA ku-

toshirikiana na madiwani ka-
tika kutekeleza miradi ya 
ujenzi wa barabara na kushind-
wa  kujua  barabara zenye mata-
tizo na kuiomba serikali kuimulika 
taasisi hiyo.

Meya wa  Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya, Dourmohamed Issa, aliom-
ba serikali kabla ya kutoa fedha za 
miradi madiwani washirikishwe ili 
kuondoa sintofahamu, na kwamba 
TARURA wanapoitwa kwenye  
vikao kutoa maelezo hawahud-
hurii.

Mratibu wa TARURA Mkoa, Wil-
son Mwita, alisema yeye ni mgeni 
hivyo atahakikisha analishughu-
likia suala hilo na kuwahakishia 
katika bajeti ya mwaka wa fedha 

2021/22 madiwani watashirik-
ishwa katika fedha za miradi zi-
takazotolewa.

Kutokana na malalamiko hayo, 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, aliagiza kusitishwa 
kwa  kikao baina ya wabunge wa 
majimbo husika, TARURA, madi-
wani na wakurugenzi kujadili 
suala hilo na kuliweka sawa ili 
kutekeleza kwa pamoja miradi ya 
barabara.

“TARURA mnalalamikiwa sana 
kuna miradi ya barabara ambazo 
nimepita ni  mbovu na ziko chini 
ya kiwango, sasa mjitathmini na 
msiingize siasa kwenye miradi 
ambayo serikali inawekeza fedha 
nyingi nitafanya ziara ya kukagua 
miradi na kujiridhisha,” alisema 
Homera.

Madiwani waja juu mil. 500/- za barabara
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Waliopitiwa mradi wa maji kulipwa fidia

habari mbeya

Wataalamu wa Jotoardhi kutoka kampuni ya TGDC kwa kushirikiana na STAMICO wakiendelea na uchorongaji visima 
katika eneo la Kyejo- Mbaka lilipo Halmashauri ya Busokelo mkoani Mbeya kwa ajili ya uzalishaji wa nishati ya umeme 
mwishoni kwa wiki. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Maelfu ya vijana
wachangamkia 
masomo VETA

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

KAMATI ya Ulinzi na Usalama 
ya Wilaya ya Mbeya, imeitaka 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA) 
kuwalipa fidia wananchi wote 
waliopitisha mradi wa maji wa 
Mwashali-Isyesye ili uwe endel-
evu.

Aidha, imeiagiza mamlaka 
hiyo kuhakikisha mitaa yote 
inayokizunguka chanzo hicho 
inakuwa ya kwanza kunufaika 
na mradi huo ili kuimarisha ulin-
zi kwa kuwashirikisha wananchi 
hao.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
William Ntinika, alitoa agizo hilo 
juzi kamati hiyo ilipofanya ziara 
kwenye chanzo hicho kwa lengo 
la kuangalia hali ya ujenzi wake 
na kuwasikiliza wananchi wa-
takaonufaika na mradi.

Ntinika alisema ili mradi huo 

uwe na manufaa kwa wananchi, 
ni lazima mitaa yote iliyokusudi-
wa kunufaika ipelekewe hudu-
ma hiyo haraka na kwamba mra-
di huo ni miongoni mwa miradi 
muhimu kwa wakazi wa Kata ya 
Isyesye ambao kwa muda mrefu 
walikuwa hawapati huduma.

“Lakini tunawaagiza mwend-
elee kushirikiana na wananchi 
wa maeneo haya kwenye ulinzi 
wa mradi huu, maana mlinzi wa 
kwanza ni mwananchi ambaye 
ndiye wa kwanza kunufaika na 
mradi husika na niwaambie 
tu kwamba sisi kama kamati 
tumeridhika na kazi ambayo 
mnaifanya,” alisema Ntinika.

Aliwataka wananchi wa mae-
neo hayo kuendelea kuvitunza 
vyanzo vya maji ili viwanufaishe 
kwa muda mrefu na kwamba 
hawatakiwi kufanya shughuli 
zozote za kibinadamu kwenye 
maeneo hayo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-

rugenzi wa Mbeya-WSSA, Edina 
Mwaigomole, alisema wakati wa 
ujenzi wa mradi huo wananchi 
wa mitaa inayozunguka wal-
ishirikishwa katika hatua zote na 
kwamba wengi waliajiriwa.

Alisema eneo ambalo wame-
jenga mradi huo ni lenye mwi-
nuko mkali ambao hauruhusu 
magari kufika na hivyo walia-
mua kuwaajiri wananchi kubeba 
vifaa na kuvipandisha mpaka 
kwenye eneo la ujenzi.

Alisema kutokana na hali 
hiyo wana uhakika kwamba wa-
nanchi hao wataendelea kush-
irikiana na mamlaka kulinda mi-
undombinu ya mradi huo hata 
baada ya kukamilika na kuanza 
kutumika.

“Walifurahi kwanza kwa 
kuajiriwa na sisi, hili eneo lili-
kuwa haliwezekani kabisa ku-
fikisha vifaa, sasa tuliamua ku-
washirikisha wenyekiti kufanya 
kazi hii na ndio maana mnaona 

mradi umefikia hatua hii,” alise-
ma Mwaigomole.

Akizungumzia utekelezaji 
wa mradi huo, Kaimu Mkuru-
genzi wa Mradi huo, Mhandisi 
Barnabas Konga, alisema miradi 
yote ambayo mamlaka hiyo im-
ekuwa ikitekeleza inawatumia 
wataalamu wa ndani badala ya 
kuwatumia makandarasi ili ku-
punguza gharama.

Alisema mfumo huo wa 
utekelezaji wa miradi unaokoa 
zaidi ya asilimia 50 ya gharama 
za utekelezaji kwa maelezo kuwa 
baadhi ya miradi ikijengwa na 
mkandarasi huwa wanalazimika 
kuajiri na mkandarasi mshauri, 
hatua ambayo huongeza ghara-
ma.

Alisema kwenye ulinzi wa vy-
anzo vya maji wamekuwa waki-
tumia makampuni binafsi ya ul-
inzi, kamera za ulinzi (CCTV) na 
kuzungushia uzio kwenye kila 
mradi.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VIJANA 6,900 kati ya 8,995 
kutoka maeneo mbalimbali nchini, 
wamerejesha fomu kwa ajili ya 
kuanza katika Chuo cha Ufundi 
Stadi (VETA), Nyanda za Juu Kusini 
mkoani Mbeya.

Akizungumza na Nipashe juzi, 
Mkuu wa Chuo cha Ufundi Stadi 
VETA, Mhandisi Hassan Kalima, 
alisema idadi ya vijana waliji-
tokeza ni kubwa na walionyesha 
nia ya kuhitaji kupata elimu kama 
nyenzo ya kujiajiri na kujikwamua 
kiuchumi.

Alisema mahitaji ya vijana kupata 
elimu ya ufundi stadi ni makub-
wa kutokana na idadi ya wali-
ochukua fomu pekee ni 8,995, huku 
waliorejesha ni 6,900.

 “VETA Mbeya tulipokea maombi 
8,995 kwa ajili ya mafunzo yaliyo-
fadhiliwa na serikali, lakini walio-
rejesha fomu walikuwa ni 6,900, 
tumeshakamilisha mchakato, lakini 
kwa taarifa nilizopata ni kwamba 
vijana wote walioomba watafikiwa 
na wataendelea kupata mafunzo 
stadi ya ufundi,’’ alisema Kalima.

Mhandisi Kalima alisema idadi ya 
wanafunzi wanaopeleka maombi ni 
kubwa na kwamba ili kukidhi mahi-
taji, serikali inaboresha mabweni na 
karakana katika chuo hicho pamoja 
na ujenzi wa vyuo vya VETA katika 
wilaya za Ileje na Mbarali.

Alisema kwa mwaka 2021, jumla 
ya wanafunzi 159 walihitimu 
mafunzo ya ufundi katika fani 
mbalimbali ngazi ya tatu ambayo 
yalitolewa kwa miaka mitatu.

Alisema kati yao wanaume ni 
140 na wanawake ni 19 na kwamba 
fani ni za uashi, uchomeleaji, ufundi 
magari, umeme wa majumbani na 
wa magari.

Mwakilishi wa Jeshi la Polisi 
Dawati la Jinsia, Immaculate Mwa-
landa, alisema ni wakati sasa vijana 
kuchangamkia fursa zinazotolewa 
na serikali kuwa chachu ya kupata 
ujuzi na kujiajiri katika nyanja 
mbalimbali za ufundi ili kujiingizia 
kipato na kukitangaza chuo cha 
VETA ndani na nje ya nchi.

Jumatatu Juni 14, 2021
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Mtuhumiwa ubakaji 
anusurika kuuawa
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR 

J
ESHI la Polisi Zanzibar 
limelazimika kutumia 
mabomu ya machozi 
kuwatawanya wananchi 

waliokuwa na hasira waliotaka 
kumshambulia kijana anaye-
daiwa kumbaka mtoto mwenye 
umri wa miaka 10.

Pamoja tuhuma za ubakaji 
mtuhumiwa huyo katika siku 
hiyo hiyo moja anadaiwa ku-
jaribu kumbaka mtoto mwing-
ine mwenye umri wa miaka 14 
na kumpora mwanamke mkoba 
wenye fedha.

Katika tukio hilo la tuhuma 
za ubakaji ambalo lilitokea 
juzi majira ya saa tatu asubuhi, 
mtuhumiwa huyo alilazimika 
kuhifadhiwa katika nyumba ya 
Sheha wa Shehia ya Kisauni nje 
kidogo na Mji wa Zanzibar, ili 
wananchi wenye hasira wasim-
dhuru.

Awali, wananchi waliokuwa 
na hasira walitaka kumpiga na 
kutishia kumuua baada ya kush-
uhudiwa akimfanyia kitendo cha 
ubakaji mtoto huyo.

Nipashe ilishuhudia kundi 
kubwa la watu wakiwa nje ya 
nyumba ya Sheha wa Shehia 
hiyo huku taratibu za kumk-
inga na kumhami mtuhumiwa 
huyo ili asidhuriwe na watu hao 
zikifanyika, lakini akiwa amesh-
achezea kipigo cha wananchi 
hao.

“Wananchi walikuwa na ha-
sira sana kutokana na vitendo 
hivi ambavyo vinatokea kila siku 
na kuendelea kuwadhalilisha 
watoto na ndio maana wananchi 
wamechoshwa, na kama si Jeshi 
la Polisi yule kijana angeuliwa ka-
bisa kutokana na hasira za watu,” 
alisema Khamis Ali, shuhuda  
aliyekuwa nje ya nyumba ya 
sheha.

Wananchi hao wameviomba 
vyombo vya sheria kuhakikisha 
wanatoa adhabu kali kwa mujibu 
wa sheria kwa watuhumiwa wa 
vitendo vya udhalilishaji, pamo-
ja na kuwadhibiti wasitoroke na 
kutumikia adhabu zao wanazo-
hukumiwa.

Awali, wananchi hao waliku-
sanyika nje ya nyumba ya sheha 
wakitaka mtuhumiwa huyo at-
olewe wampige huku wakijaribu 
kuvunja milango, lakini sheha 
alikuwa ameshatoa taarifa polisi 
ili mtuhumiwa achukuliwe na 
kupelekwa katika vyombo vya 
sheria.

Askari wachache walifika 
katika tukio hilo, lakini wal-
izidiwa nguvu na wananchi wal-
iokuwa na hasira na kulazimika 
kuongeza nguvu kwa kuita aska-
ri wengine na kutumia mabomu 
ya machozi kuwatawanya wa-
nanchi hao katika eneo hilo.

Sheha wa Kisauni, Hija Sulei-

SMZ kuendelea 
kusimamia
uendeshwaji 
msaada kisheria
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema 
itaendelea kusimamia uendeshwaji wa 
msaada wa kisheria ili kufikia maen-
deleo ya kiuchumi.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar, Othman Masoud, aliyasema 
hayo wakati akizungumza katika maa-
dhimisho ya pili ya wiki ya msaada 
wa kisheria yaliyofanyika mjini 
Unguja.

Othman alisema suala la msaada wa 
kisheria sio la huduma pekee za kishe-
ria bali kimataifa na limekubalika na 
kutambulika kuwa ni nyenzo muhimu 
ya kuleta maendeleo katika taifa na 
kupunguza umaskini.

“Kuanzisha mfumo rasmi wa 
msaada wa kisheria nchini ni sehemu 
ya juhudi ya serikali kutambua kuwa 
Zanzibar inahitaji kuweka mifumo 
inayoendana na maendeleo ya kidunia 
katika fani na nyanja zote,” alisema.

Alisema mbali na umoja wa mataifa 
umuhimu wa msaada wa kisheria 
umetambuliwa pia na maazimio mbal-
imbali ya nchi za Afrika kwa lengo 
la kutilia mkazo suala la msaada wa 
kisheria katika nyanja mbalimbali.

“Sheria ya msaada wa kisheria 
namba 13 ya mwaka 2018 pamoja na 
kanuni zake za mwaka 2019 ni mkom-
bozi mkubwa kwa watu wasiokuwa 
na uwezo wakiwamo wanawake na 
watoto,” alisema.

Alitaka idara ya msaada wa kishe-
ria kupitia vizuri miongozo hiyo kwa 
lengo la kuona msaada wa kisheria 
unapatikana bila ya matatizo.

Kwa upande mwingine Makamu 
wa Kwanza huyo, aliwahimiza watoa 
huduma za msaada wa kisheria kuzin-
gatia haki za makundi mbalimbali ya 
binadamu pamoja na matatizo yali-
yomo katika jamii ikiwamo migogoro 
ya ardhi na unyanyasaji wa kijinsia ili 
iwe ni kiashiria kikuu cha kupatikana 
kwa haki katika jamii ya Zanzibar.

Amezipongeza taasisi za serikali na 
zisizo za serikali kwa juhudi wanazo-
zichukua katika kuwafikia wananchi 
na kuwafahamisha upatikanaji wa 
msaada wa kisheria.

Akitoa maelezo mafupi kuhusu maa-
dhimisho hayo, Mkurugenzi wa Idara 
ya Msaada kisheria, Hanifa Ramadhan 
Said, alisema idara imejipanga kuan-
zisha wasaidizi wa kisheria katika kila 
wilaya kwa lengo la kuona upatikanaji 
wa msaada wa kisheria unakuwa 
mwepesi ili wananchi wapate haki 
zao.

Alisema lengo la kaulimbiu ya 
mwaka huu ni kuona mwanamke ana-
komboka kiuchumi na kupata sehemu 
ya kumuwezesha kisheria pamoja na 
kuona huduma za kisheria zinatolewa 
maeneo mbalimbali.

Meneja Mkuu wa mradi wa shirika 
la msaada wa kisheria Tanzania (LSF), 
Deogratias Bwire, aliahidi kuende-
lea kutoa ushirikiano kwa Idara ya 
msaada wa kisheria ili kuendeleza kazi 
za wasaidizi wa kisheria kwa lengo la 
kuwanufaisha wananchi kutokana na 
matatizo yanoyohusu sheria.

man, alisema mtuhumiwa huyo 
alifikishwa kwake baada ya kuku-
twa akimfanyia kitendo cha ud-
halilishaji mtoto huyo mwanafunzi 
wa shule ya msingi.

“Wananchi walikuwa na hasira 
sana kama nisingemfungia ndani 
mwangu wangemuua,” alisema.

Sheha Suleiman alisema mtoto 
huyo aliyefanyiwa udhalilishaji 
ni mkazi wa shehia yake, lakini 
mtuhumiwa hakai kwenye shehia 
hiyo.

Shuhuda wa tukio hilo, Mundhir 
Ali Bakar, alisema alimkuta mtuhu-
miwa katika jumba bovu eneo la 
Kisauni Kidutani akimfanyia mtoto 
kitendo hicho na alipoona kuwa 
ameshafumwa alikimbia.

Alisema alipambana naye kum-
fukuza na hatimaye alimkamata 
na kuomba msaada kwa watu wen-
gine ambao walifika katika eneo 
hilo kuja kumsaidia.

“Wakati napita eneo la tukio 
nilimsikia mtoto analia anapiga 
kelele sana sauti iliyoashiria ana-
fanyiwa kitu kibaya katika jumba 
bovu na nilipoangalia nikamkuta 
tayari ameshamvua nguo anam-
fanyia kitendo cha udhalilishaji 
huku akiwa amemwekea kisu shin-
goni,” alisema shuhuda huyo.

Aidha, alisema wakati anapam-
bana na mtuhumiwa huyo alitoa 
kisu na kumpiga nacho mkononi, 
lakini wakifanikiwa kumkamata na 
kumpeleka kwa sheha kwa hatua 
nyingine zaidi.

Akielezea kilichomtokea mtoto 
huyo alisema, alitoka kwao kuelekea 
madrasa na alipokuwa njiani alitokea 
mtu huyo akiwa amepanda bodaboda 
na kumwambia apande katika boda-
boda amuwahishe ili asichelewe.

“Kasimamisha bodaboda yake 
akaniambia panda nikupeleke, nika-
panda, nilipofika eneo la madrasa nil-
imwambia kuwa nimeshafika, lakini 
alikataa kunishusha nikaanza kupiga 
kelele, lakini alipeleka mbio bodabo-
da na kunipeleka katika lile jumba na 
kuniambia nikipiga kelele ataniua,” 
alisema mtoto huyo huku akilia.

Mtuhumiwa wa tukio hilo, Idrisa 
Juma Pandu, alikiri kufanya tukio hilo 
na kusema kuwa haikuwa akili yake 
kwa kudai alikuwa anafanya jambo 
hilo bila ya kutarajia.

Akizungumzia tukio hilo Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Mjini Magharib Un-
guja, Awadhi Juma (pichani), alisema 
kuwa mtuhumiwa huyo yupo Kituo  
cha Polisi Mazizini kwa hatua za 
kisheria.

Alisema mtuhumiwa huyo anaka-
biliwa na malalamiko matatu ambayo 
yameripotiwa kituoni hapo, yaliibuka 
baada ya wananchi kusikia ame-
kamatwa mtu kwa kosa la ubakaji na 
ndipo wengine wakaenda kushuhu-
dia mtu huyo na kumbaini kuwa ni 
yeye.

Kamanda Awadh aliwaambia 
waandishi wa habari kwamba 
matukio yote hayo ya uhalifu ameya-
fanya kijana huyo kwa siku moja kwa 
nyakati tofauti na maeneo tofauti.

Alisema kabla ya kufanya 
ubakaji, majira ya saa 12 asubuhi ki-
jana huyo alimpora mama mmoja 
mkoba wake ukiwa na simu na 
fedha, baadaye majira ya saa moja 
asubuhi alitaka kumbaka mtoto 
mwenye umri wa miaka 14 eneo 
la Mombasa Mbuyumnene, lakini 
mtoto huyo alifanikiwa kukimbia.

“Huyu kijana anaonesha ameku-
sudia kweli kwa sababu kuna mtoto 
hapa amempakia halafu yule mto-
to akapiga kelele na akachupa kwe-
nye bodaboda yake, inaonyesha 
alikuwa anataka kutenda kitendo 
kiovu maana huyu mtoto anasema 
kila akimwambia nishushe ndiyo 
anazidisha mwendo, lakini Mungu 
akamjaalia akachupa akaanguka 
chini na kukimbilia kwao,” alisema 
jirani mmoja wa Mombasa.

Alisema baada ya kumkosa mto-
to huyo ndipo alipokwenda kumd-
halilisha mtoto wa miaka 10 eneo 
la Kisauni na kuonekana na kijana 
mmoja ambaye alipambana naye 
na kisha kufanikiwa kuwaita watu 
waje kumsaidia kabla ya kupele-
kwa kwa Sheha.

Kamanda Awadh alikiri kuwa 
Jeshi la Polisi lililazimika kutumia 
mabomu ya machozi kuwatawanya 
wananchi waliokuwa na hasira ku-
taka kumshambulia mtuhumiwa 
huyo ili wasimdhuru.

Alisema ni kweli vitendo hivyo 
vinaumiza, lakini amewataka wa-
nanchi kutochukua sheria mikono-
ni kwa kuwa kufanya hivyo ni kosa 
kisheria na huenda wakajikuta nao 
wanafanya makosa makubwa.

Mweka hazina mkuu wa ju-
muiya ya bodaboda, Mohammed 
Mahmoud Hassan, aliwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari kwa 
wanaotaka kupanda bodaboda ku-
hakikisha wanachukua namba ya 
simu, na kuchukua namba za vikoti 
wanavyovaa ili inapotokea jambo 
lolote waweze kuripoti namba hizo 
ili watafutwe.

“Nawashauri wanaotaka kupan-
da bodaboda wachukue tahadhari 
namba za simu na namba ya kikoti 
anachovaa dereva wa bodaboda 
kwa sababu unapochukua namba 
yake anapofanya jambo lolote la 
kihalifu atapatikana kwa kutokana 
na namba hizo, ni muhimu sana,” 
alisema Hassan. 

Aliliomba Jeshi la Polisi kuwa-
chukuliwe hatua za kisheria ili iwe 
funzo kwa wengine wenye tabia 
kama hizo za udhalilishaji.

Wakati hayo yakijiri Mkuru-
genzi wa Chama cha Waandishi 
wa Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA-Zanzibar), Dk. Mzuri Issa, 
amewashauri wazazi na walezi 
kuhakikisha wanafuatilia vyema 
nyendo za watoto wao wakati wa-
napokuwa nje ya nyumba zao ili 
kuepukana na vitendo vya udhal-
ilishaji.

Dk. Mzuri alisema suala la ulezi 
wa watoto ni kila mahali ikiwamo 
maeneo wanayocheza, wanayo-
soma na yalio nje ya nyumba zao.
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Na Elizabeth Zaya

J
AMII ya watu wanaoishi 
na ugonjwa wa selimundu 
wameiomba Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto, kuweka 
mpango utakaowezesha dawa 
zote za ugonjwa huo kujumuishwa 
katika vifurushi vyote vya  
Mpango wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF), ili kuwarahisishia upati-
kanaji wa matibabu kwa         hara-
ka.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Wag-
onjwa wa Selimundu Tanzania, 
Arafa Said, alisema bado kuna baa-
dhi ya hospitali hazijajumuisha 
baadhi ya dawa ugonjwa wa seli-
mundu katika bima ya afya na hu-
walazimu wagonjwa wa ugonjwa 
huo kutumia gharama kubwa 

kuzinunua na wengine kushindwa 
kumudu gharama zake.

“Tunafahamu kwamba kuna 
dawa za selimundu zilijumuishwa 
kwenye bima ya afya, lakini 
bado baadhi ya hospitali nchini 
tumekuwa tukipata malalamiko 
kwamba wagonjwa hawa wan-
apokwenda katika hospitali hizo 
kutafuta huduma za matibabu 
hawapatiwi baadhi ya dawa kwa 
madai kwamba hazijajumuishwa 
katika bima, hili ni tatizo kubwa,” 
alisema Arafa.

Alitaja miongoni mwa dawa 
ambazo utolewaji wake umekuwa 
changamoto katika hospitali ny-
ingi kuwa ni pamoja na Hydroxyu-
rea.

Pia aliiomba serikali kuweka 
sera na mipango ambayo itabore-
sha utoaji wa huduma za afya kwa 

kundi hilo na upatikanaji wa hu-
duma za kliniki za selimundu ka-
tika kila mkoa.

“Bado hakuna vituo vya afya 
au kliniki za kutosha za kutoa hu-
duma au vipimo kwa wagonjwa 
wa selimundu, wagonjwa wengi 
hulazimika kusafiri mpaka Dar es 
Salaam kufuata huduma, hili nalo 
ni tatizo kubwa, tunahitaji kliniki 
na huduma kwa wagonjwa hawa 
zipanuliwe wigo mpaka vijijini 
huko katika kila mkoa ili wasipate 
changamoto ya kukosa matiba-
bu, tunaiomba serikali iliangalie  
kwa uzito wa kipekee,” alisema 
Arafa.

“Bado kundi hili linahitaji mat-
ibabu ya haraka pale wanapoya-
hitaji pamoja na wauguzi ambao 
wana elimu na uelewa mzuri juu 
ya selimundu, tunahitaji maabara 

zenye ubora zitakazotoa vipimo 
na majibu ya uhakika.”

Miongoni mwa wanaougua 
ugonjwa huo, Othman Shaban, 
alisema kwa sasa upatikanaji wa 
huduma na dawa si wa kuridhisha 
na kwamba wanalazimika ku-
tumia gharama kubwa kununua 
dawa hizo.

“Kwa kweli bado tunaendelea 
kuisisitiza serikali itusaidie ka-
tika hili la kuboresha huduma 
za kliniki na dawa, kwanza uki-
taka kwenda kliniki lazime usafiri 
kwenda Dar es Salaam, lakini uki-
fika bado kuna baadhi ya dawa 
haupatiwi, unaambiwa ukanunue 
na boksi moja tunanunua kuanzia 
Sh. 40,000 hadi Sh. 60,000, hii ni 
changamoto kubwa sana kwetu, 
tunaomba serikali itusaidie,”  
alisema Shaban.

Waomba vifurushi vya NHIF 
vijumuishe wenye selimundu

Wenye mimba shuleni walivyopungua Muleba
Na Lilian Lugakingira,BUKOBA  

IDADI ya wanafunzi waliopata 
mimba wakiwa shuleni katika 
wilaya ya Muleba mkoani Kagera, 
imepungua kutoka zaidi ya 100 
mwaka 2017 hadi kufikia 15 mwaka 
2020.

Akizungumza na Nipashe kwa 
niaba ya afisa elimu sekondari 
wa wilaya hiyo, Afisa Elimu (Taal-
uma), Godelva Ngirwa, alisema 
idadi hiyo imepungua kutokana 
na sababu mbalimbali ikiwamo 
kuundwa kwa kamati ya kudhibiti 
mimba na utoro shuleni.

Aidha, Ngirwa alisema kwamba 
katika kipindi cha kuanzia Januari 
hadi Aprili mwaka huu, wanafunzi 
waliobainika kupata mimba ni 
wanne tu tofauti na zamani, am-
bapo wanafunzi waliokuwa waki-
pata mimba katika kipindi kama 
hicho walikuwa kati ya 15 hadi 20.

“Tumetoa sana elimu na tu-
naendelea kufanya hivyo hadi vi-
tendo hivi vitakapokwisha kabisa 
katika wilaya yetu,” alisema.

Alisema kamati hiyo imekuwa 
ikifuatilia wanafunzi kwa ukaribu 
zaidi shuleni, kutoa elimu kwa 
wanafunzi na walimu (hasa kwa 
walimu wanaohusika na malezi) 
na kuwachukulia hatua wote wa-
naobainika kuhusika na mimba za 
wanafunzi.

“Kama kuna mtoto kapewa 
mimba na ikabainika kuna mam-
bo yanafichwa, kamati imekuwa 
ikinyanyuka na kwenda kufuatilia 
na kuhakikisha kama kuna mtuhu-
miwa hajakamatwa basi atafutwe 
na akipatikana achukuliwe hatua 
za kisheria,” alisema.

Alitaja baadhi ya sababu zi-
nazochangia mimba shuleni ni 
malezi duni ya wazazi kwa watoto 
wao, watoto kukosa matumizi ku-

toka kwa wazazi na kusababisha 
waanze kutafuta wanachokihitaji 
na watoto kutojitambua, wakiku-
tana na watu wa kuwadanganya ni 
rahisi kudanganyika.

Naye mwenyekiti wa kamati 
ya elimu, afya na maji katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Muleba, 
Evath Tilwetwa, alisema mimba 
shuleni zipo na  ndiyo maana wa-
napata kesi nyingi zinazohusiana 
na wanafunzi kubeba mimba.

Mmoja wa wanafuanzi walipata 
mimba wakiwa shuleni Olvia Anse-
limi (19), mkazi wa Magata wilaya-
ni Muleba, alisema migogoro ya fa-
milia imechangia kupata ujauzito 
na kufukuzwa shule mwaka huu 
akiwa kidato cha nne, katika shule 
ya sekondari Kishoju iliyoko wilay-
ani humo. Olvia ambaye anata-
rajia kujifungua mwezi Septemba 
2021, alisema sasa ana muda wa 
miezi takriban minne tangu ame-

fukuzwa shule, lakini anashukuru 
Mungu wazazi hawajamfukuza ny-
umbani ingawa anapitia mateso ya 
kutegemea matumizi kutoka kwa 
mama yake mzazi asiye na kipato 
cha uhakika.

Alisema kilichosababisha kupa-
ta mimba ni migogoro ya kifamilia 
kati ya mama yake mzazi na baba 
yake ambayo iliwafanya wazazi 
wake hao kukosa muda wa kum-
sikiliza na kutatua changamoto 
zilizokuwa zikimkabili, hali ili-
yomfanya kukata tamaa na kutafu-
ta faraja kwingine.

Mkurugenzi mtendaji wa 
mtandao wa mashirika yanay-
otoa msaada wa kisheria, Chris-
tina Ruhinda,   alisema ili kupun-
guza vitendo vya mimba shuleni, 
wameanzisha klabu shuleni am-
bazo zinazungumzia ukatili wa ki-
jinsia, upatikanaji haki na huduma 
za kisheria.

Balozi EU 
afurahia mradi 
wa viungo
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BALOZI wa Umoja wa Ulaya nchini 
Tanzania, Manfredo Fanti, ameeleza 
kufurahishwa na utekelezaji wa 
mradi wa viungo visiwani Zanzibar na 
kuwa ana matumaini kuwa mradi wa 
kilimo cha mboga, matunda na viungo 
utapunguza na kuondoa umaskini kwa 
wakulima wengi.

Aliyasema hayo wakati wa ziara 
maalumu ya kutembelea baadhi ya 
mashamba ya wakulima katika shehia 
ya kizimbani na Biguni, Unguja.

Alisema kilimo hicho ni miongoni 
mwa sekta muhimu ambayo ikitu-
miwa vyema itabadilisha maisha ya 
wakulima na kuzalisha kwa wingi, 
mazao yenye ubora na kupata soko la 
uhakika.

Aliwata wakulima hao kutokata 
tamaa, waendelee kuitumia fursa zina-
zopatikana kupitia mradi huo.

Alisema ushiriki mkubwa na utayari 
wa kujifunza waliouonesha wakulima 
wengi unatia moyo na anaamini 
kwamba elimu waliyoipata wataitu-
mia vyema kuendeleza kilimo chao 
kwa manufaa yao jamii na taifa kwa 
ujumla.

Aliwataka wanufaika wa mradi 
kuitumia fursa hiyo kama sehemu 
muhimu ya kujifunza na kuongeza 
uelewa kupitia aina mbalimbali mpya 
za kilimo ambazo hazikuwa zikitu-
miwa awali.

Baadhi ya wanufaika wa mradi huo, 
Haji Abdallah Abeid, ambaye ni mkuli-
ma wa vanila, alisema elimu aliyoipata 
kupitia mradi wa viungo imemsaidia 
kuimarisha kilimo chake na ameanza 
kuona mabadiliko makubwa jinsi ya 
ulimaji wake kuanzia utayarishaji wa 
shamba, upandaji na anaamini atavuna 
mazao mengi na bora.

“Nimefanya shughuli za kilimo hiki 
kwa miaka mingi, lakini kwa njia za 
kienyeji ambazo hazikuniwezesha 
kupata mafanikio ninayoyatarajia, la-
kini sasa kupitia elimu hii na utaalamu 
tunaoupata kutoka mradi wa viungo 
ninaamini ndoto yangu itatimia,” 
alisema Haji.

Alisema kupitia mradi huo wa 
viungo amejifunza njia mpya za kilimo 
hicho cha vanila na tayari ameanza 
kuzifanyia kazi ikiwa ni pamoja na 
kuanzisha shamba jingine jipya am-
balo tayari ameotesha miche zaidi ya 
200.

Alisema kuwa kupitia mashamba 
darasa yanayoanzishwa kila shehia na 
mradi wa viungo yatasaidia kwa kiasi 
kikubwa kuendelea kujifunza mbinu 
mbalimbali ambazo zitaleta mafanikio 
makubwa kwa wakulima wa mboga, 
matunda na viungo ambao ndio wanu-
faika wa mradi huo.

Akizungumzia hali ya soko la vanila, 
alisema kwa sasa kilo moja ya vanila 
wanauza kwa Sh. milioni 1.6 na kupitia 
mradi huo anaimani soko la bidhaa 
hiyo litakua zaidi na wataongeza uzal-
ishaji na ubora wa vanila.

Kwa upande wake mkulima wa 
matunda Shehia ya Binguni, Namri 
Najim, alisema mfumo mpya wa kilimo 
unaozingatia elimu, utaleta tija kwao 
na kuzalisha bidhaa nyingi zaidi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Uratibu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu Jenista Mhagama (katikati) akijadiliana jambo 
na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma ( kulia), Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Katiba na Sheria, Najma Giga na Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Profesa Jamal Adam, wakati wa ziara ya Kamati hiyo 
kutembelea Ofisi za Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Profesa ataka wakufunzi
mijadala elimu yenye tija 
Na Mwandishi Wetu, MASASI

N
AIBU Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. Carolyne 
Nombo, ametoa wito kwa 

wakufunzi wa Vyuo vya Maendeleo 
ya Wananchi (FDC) kufanya mijada-
la ya pamoja ya namna ya kubore-
sha elimu ya ujuzi inayotolewa ka-
tika vyuo hivyo.

Alitoa rai hiyo wakati akikagua 
kazi ya uboreshaji wa miundom-

binu ya Chuo cha Maendeleo ya Wa-
nanchi Masasi.

Prof. Nombo alisema hivi sasa 
kuna mijadala mingi inayoendelea 
kuhusu utoaji wa elimu ya ujuzi 
na maarifa kwa vijana, hivyo ni vy-
ema wakufunzi wakafanya tathmini 
ya pamoja juu ya namna nzuri ya 
kutoa elimu hiyo, kwa kuzingatia 
mahitaji ya soko.

Alisema ili kuwezesha vijana 
kuweza kuajiriwa na kijiajiri bila 
changamoto yoyote ni muhimu uju-

zi wanaopatiwa uboreshwe mara 
kwa mara, ili kuwezesha kuendana 
na mabadiliko ya wakati, soko na 
teknolojia. 

Prof. Nombo alisema katika ku-
fikia malengo hayo wakufunzi wa-
nahitaji kufanya jitihada za kubore-
sha upatikanaji wa ujuzi.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Sele-
man Mzee, aliishukuru Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa 
namna inavyotekeleza miradi mbal-
imbali ya kuboresha elimu Wilaya 

Masasi.
Alisema mafunzo yanayotolewa 

katika chuo hicho yamewezesha vi-
jana wengi kutoka Wilaya ya Masasi 
kuajiriwa huku wengi wakiwa 
wamejiajiri.

Mkuu wa Chuo cha Wananchi 
Masasi, Sophia Mkope alisema 
chuo hicho kina wanafunzi 400 
na kinatoa mafunzo katika fani  
mbalimbali ambazo zimekuwa 
zikiwasaidia vijana kupata ujuzi na 
maarifa.

 Na Shaban Njia, KAHAMA

MGODI wa uchimbaji madini ya 
dhahabu wa Barrick Bulyanhulu, 
ulioko Halmashauri ya Msalala 
mkoani Shinyanga, umetangaza 
kuanzisha teknolojia ya uchimbaji 
pasipo watu kuendesha mitambo, ili 
kwenda kisasa na teknolojia.

Msimamizi wa ufundi wa mgodi 
huo, Edwini Bushasha, aliyase-
ma hayo wakati akitoa taarifa ya 
mgodi kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga,Dk. Philemon Sengati, 
aliyefanya ziara katika mgodi huo.

“Mkuu wa Mkoa, teknolojia tu-

nayotaka kuianzisha hivi karibuni, 
watumishi wanaofanya kazi chini 
ya ardhi, wakitoka kazini majira ya 
saa 11 jioni, mashine hizo zitaen-
delea kufanyakazi zenyewe, hivyo 
kuharakisha uzalishaji wa madini,” 
alisema Bushasha.

Bushasha aliongeza kuwa: “Mi-
tambo ya kufanyakazi bila watumi-
shi, kwa migodi mingine ya nje ndi-
yo wanatumia na kwa kufanya hivi 
sisi tutakuwa wa kwanza kuitumia 
na itasaidia kuleta ufanisi wa kazi 
hasa chini ya ardhi.”

Meneja Rasilimali watu wa Kam-
puni ya Barrick, Shukuru Mwai-

nunu, alisema hadi kufikia Mei 
mwaka huu mgodi ulikuwa na wa-
fanyakazi 768, huku Watanzania 
wakiwa ni asilimia 94.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Dk. 
Philemon Sengati, aliushukuru uon-
gozi wa mgodi huo chini ya Kam-
puni ya Twiga kwa kuona umuhimu 
wa kuanzisha teknolojia ya uchim-
baji wa madini kisasa na kuwataka 
wafanyakazi wa mgodi huo kufan-
yakazi kwa weledi na kufuata sheria.

Alisema kwa sasa ni lazima 
uchimbaji uwe wa kisasa ili kukuza 
uchumi na kwenda sambamba na 
maendeleo ya sayansi na teknolojia 

duniani.
Alisema hali hiyo itasaidia pia 

kuondokana na uharibifu wa maz-
ingira mahala pakazi.

 Aidha Sengati alidai kuwa en-
dapo teknolajia hiyo itakwenda 
vizuri katika ufanyaji kazi mgodini, 
hata mapato ya halmashauri na 
maduhuri ya serikali yataongezeka, 
kwamba serikali inaendelea kusisiti-
za nidhami na ubunifu katika masu-
ala mbalimbali ikiwamo uchimbaji 
wa madini.

Mbali na hilo, aliwapongeza kwa 
kuwapatia kipaumbele ajira wa-
nanchi wanaozunguka mgodi huo.

Mgodi wachimba kisasa bila wafanyakazi

Dawa ‘fasta’ 
malaria 
yazinduliwa
Na Joctan Ngelly, GEITA

KAMPUNI ya Anjata 
Pharmacy imezindua dawa 
iitwayo Artefan inayotibu 
ugonjwa wa malaria kwa 
haraka hususani kwa wa-
toto wadogo na kwa watu  
wazima.

Akizungumza na madaktari, 
wafamasia, manesi pamoja 
na wadau wa afya mkoani 
Geita, Mkurugenzi Mkuu 
wa Kampuni hiyo, Kumar 
Banguru alisema dawa hiyo 
inatibu ugonjwa wa malaria 
kwa haraka tofauti na dawa 
zinginezo.

Banguru alisema tatizo 
la ugonjwa wa malaria lipo 
kubwa sana japo kuna juhudi 
mbalimbali zimefanywa na 
serikali na wadau mbali mbali 
wa afya na katika  kupun-
guza.

“Ndiyo maana tumewaita 
ili tuwape taarifa kuhusu 
dawa hii mpya ambayo 
inaitwa Artefan ambapo 
tumetoka kwenye vidonge 24 
na kwenda vidonge sita vya 
Aluu, ambapo watu wengi 
walikuwa wanashindwa ku-
maliza dozi lakini kwa dawa 
hii mpya kila mtu atakuwa 
anamaliza dozi kwa wakati,” 
alisema Banguru.

Alisema programu hiyo ni 
endelevu katika mikoa mbal-
imbali hapa nchini ili kuweza 
kupambana na ugonjwa wa 
malaria ambao umeuwa watu 
wengi hasa watoto chini ya 
miaka mitano katika kipindi 
cha nyuma.

Aidha, aliwataka wakazi wa 
Mkoa wa Geita kupambana 
na ugonjwa wa malaria katika 
ngazi zote kwa kutumia vy-
andaluwa, kufukia madimbwi 
pamoja na mazingira kuwa 
safi.

“Lengo letu kubwa la 
kufanya Semina hii ni kumpa 
uwezo daktari na mfamasia 
ili kupambana na malaria 
kwa kusaidia jamii katika 
ugonjwa huu, pia kumsaidia 
mwananchi kuwa na afya 
njema kuhakikisha ugonjwa 
huu unatokomea, tunaungana 
pamoja na serikali pamoja 
na wadau wa afya,” alisema 
Banguru.

Alisema Kampuni ya Anjata 
Pharmacy makao yake makuu 
yapo Mombai India, hapa 
nchini ina matawi katika 
mikoa ya Dar es salaam, 
Mwanza na Arusha.

Alisema pia wana dawa 
mpya ya kuongeza nguvu za 
kiume ambayo kidonge ki-
moja kinauzwa kwa Sh, 4,000, 
pamoja na dawa ya kutibu 
ugonjwa moyo.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, akikagua bei ya zao la pamba jana, katika ziara yake ya kukagua maendeleo ya masoko ya pamba na kuha-
masisha wakulima wa zao hilo kulima kwa wingi alizeti, choroko, dengu na pamba wilayani Igunga. PICHA: VINCENT TIGANYA
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PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Ger-
main imebakia kuwa pekee 
inayoongoza kwenye mbio za 
kumwania nyota wa Inter Mi-
lan, Achraf Hakimi, kwa mu-
jibu wa Gianluca Di Marzio.

Hakimi amekuwa mchezaji 
anayewinda zaidi baada ya 
kuwa na msimu wake wa 
kwanza wa kuvutia kule Inter.

Ameisaidia Inter kutwaa 
taji lake la kwanza la Ligi 

Kuu Italia, Serie A, kwa mara 
ya kwanza kwa kipindi cha 
miaka 10, lakini majaliwa 
yake yanaonekana kuwa nje 
ya pale kwenye dimba la San 
Siro.

Na sasa PSG imeripotiwa 
kuingiza miguu yake yote mi-
wili kuwania saini ya mlinzi 
huyo wa pembeni na kutaka 
kuzipiku Chelsea na Bay-
ern Munich ambazo nazo 
zinawania saini yake.

PSG imetoa ofa ya Euro mil-

ioni 60 kwa mabingwa hao wa 
Serie A, ambao wanakabiliwa 
na matatizo ya kifedha yaliyo-
sababishwa na mlipuko wa 
virusi vya corona, huku pia 
kukiwa na shaka juu ya ma-
jaliwa ya nyota kama Romelu 
Lukaku, Lautaro Martinez na 
Alessandro Bastoni.

Miamba hao wa Ligue 1 sasa 
wanaonekana kuongoza kwe-
nye mbio za kuinasa saini ya 
mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Morocco.

PSG yamfungia kazi Hakimi

BRASILIA, Brazil 

KOCHA Mkuu wa Brazil, Tite 
amebainisha kwamba, timu 
hiyo haikutaka michuano 
ya Copa America kufanyika 
kwenye ardhi yao kutokana 
na utata uliojitokeza, lakini 
imewalazimu tu kucheza.

Brazil ambao ndio 
mabingwa watetezi wa 
mashindano hayo ya Mataifa 
ya Amerika Kusini, jana 
Jumapili walifungua dimba 
na Venezuela ambayo 
inakabiliwa na idadi kubwa 
ya ongezeko la virusi vya 
corona.

Awali, ‘Selecao’ hao 
walitaka kugomea 
mashindano hayo kutokana 
na janga hilo la corona, 

lakini baadaye wakaamua 
kuendelea nayo.

Michuano hiyo iliahirishwa 
mwaka 2020 kwa sababu ya 
mlipuko huo wa COVID-19, 
ambapo awali ilikuwa 
iandaliwe kwa ushirikiano 
wa nchi mbili za Colombia na 
Argentina, lakini baadaye nchi 
hizo zikaondolewa.

Brazil walipewa haki ya 
kuandaa michuano hiyo, licha 
ya nchi hiyo nayo kuwa na 
idadi kubwa ya maambuziki 
ya COVID-19.

Nahodha wa Brazil, 
Casemiro na kikosi hicho 
tayari walilishutumu 
Shirikisho la Soka la Amerika 
Kusini 9 (CONMEBOL), kwa 
kusema kuwa hawakuangalia 
ubinadamu.

Tite afunguka mgomo
Brazil Copa America

LONDON, England 

M
WENYEKITI wa Tot-
tenham, Daniel Levy, 
hajafanya chochote 
kushusha presha kuhusu 

uvumi wa majaliwa ya Harry Kane, 
akielezea sababu ni kutokana na 
matatizo ya kifedha ya Spurs, lakini 
amesisitiza bado wanapambana 
kumbakisha. 

Kane amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kuondoka hapo Totten-
ham huku uvumi ukimhusisha na 
mabingwa wa Ligi Kuu England, 
Manchester City pamoja na 
Manchester United, Chelsea, 
Real Madrid na Barcelona.

Levy alizungumza kupitia 

tovuti rasmi ya Tottenham baada ya 
kumteua Mkurugenzi wa Michezo 
wa zamani wa Juventus, Fabio Parat-
ici kama Mkurugenzi Mkuu, akionya 
kuwa klabu hiyo ya London itafanya 
jambo lililo sahihi kwao.

“Kamwe sitazungumza kuhusu 
mchezaji mmoja hadharani,” alise-
ma Levy huku Tottenham ikiwa 
bado haina kocha mkuu baada ya 
kutimuliwa kwa Jose Mourinho, 
Aprili mwaka huu.

“Naweza kusema kwamba mkan-
ganyiko wa kutokushinda si wake 
binafsi tu, kwani ni wa mimi, 

mashabiki pamoja na wachezaji. 
Wote tunataka kushinda.”

Wakati huo huo, Levy amese-
ma klabu ina matatizo makub-
wa ya kifedha lazima wawe 

“wakweli” kuhusu hali hiyo 
hasa ikizingatia athari wal-
izozipata kutokana na mlipu-
ko wa virusi vya corona. 

“Kazi yetu ni kulinda klabu 
hata kama tunataka kushin-
da,” alisema Levy. “Tutaingia 
sokoni, lakini tutakuwa ma-
kini sana kwa sababu ya hali 
yetu.”

Levy aonya 
kuhusu uvumi 
wa Kane
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COPENHAGEN, Denmark

HALI ya Christian Eriksen imetengemaa baada ya kuanguka na kuzimia 
uwanjani  kisha kukimbizwa hospitali juzi Jumamosi jioni, limesema Shirik-
isho la Soka la Ulaya, Uefa.

Chama cha Soka cha Denmark, kilisema kiungo huyo wa Inter Milan, Erik-
sen “alizinduka” na kufanyiwa “uchunguzi wa kina wa matibabu” baada ya 
kudondoka uwanjani katika kipindi cha kwanza wakati nchi yake ikicheza 
mchezo wa ufunguzi wa michuano ya Euro 2020 dhidi ya Finland jijini Co-
penhagen.

Wachezaji wenzake na mwamuzi, Anthony Taylor waliwaita haraka 
madaktari, huku wachezaji wakimzunguka kuweka wigo wa kutopigwa picha 
wakati wakiwa kwenye harakati za kuokoa maisha ya Eriksen.

Uefa haraka ikasimamisha mchezo huo, lakini baadaye wachezaji wa timu 
zote mbili walikubaliana kuumalizia, baada tu ya kupata maendeleo ya afya 
ya Eriksen.

Na sasa taarifa zaidi zinasema kwamba, hali ya Eriksen imeimarika na 
anaendelea na matibabu na taarifa zaidi zitatolewa baadaye. Katika mchezo 
huo Finland iliibuka na ushindi wa bao 1-0.

Hali ya Eriksen 
yatengemaa 

ST PETERSBURG, Russia

MLINZI wa pembeni wa Ubelgiji, Timothy Castagne, atakosa 
kwa kipindi chote kilichobaki cha michuano ya Euro 2020 
baada ya kuvunjika mfupa wa mfuko wa jicho.

Kikosi cha Roberto Martinez, Ubelgiji kilifungua mchezo 
wake wa kwanza wa Euro 2020 kwa ushindi mzuri wa mabao 
3-0 dhidi ya Russia Jumamosi.

Castagne na Daler Kuzyaev wa Russia waligongana vichwa 
katika dakika ya 25 na wote walidondoka.

Haraka Castagne alitolewa na Kuzyaev dakika mbili baadaye 
kwenye mchezo huo wa Kundi B hapa St Petersburg.

“Kwa uhakika ni habari mbaya, habari mbaya kuondoka Tim-
othy Castagne atakuwa nje ya mashindano haya,” alisema kocha 
Mkuu wa Ubelgiji, Martinez. 

“Alifanyiwa vipimo, na inaonyesha amevunjika mara mbili 
kwenye mfupa wa jicho na sasa yupo kwenye matibabu.”

Wakati nyota huyo wa klabu ya Leicester City, Castagne ataku-
wa nje kwa kipindi chote cha mashindano hayo, habari njema ni 
kuhusu Jan Vertonghen. 

Mlinzi mkongwe Vertonghen alitolewa dakika ya 77 kutokana 
na kuumia, lakini Martinez amesema hali yake inaendelea vizuri 

“Vertonghen alipata maumivu kidogo, aliumia kifundo cha 
mguu na atasubiri kwa saa 48 kuangalia maendeleo yake, lakini 
hatutarajii kwamba, atakuwa ameuamia sana,” aliongeza Mar-
tinez. 

Castagne aipa 
pigo Ubelgiji 
Euro 2020

Bale: Tunajipanga kwa 
mchezo wetu wa pili
BAKU, Azerbaijan

GARETH Bale ana matumaini Wales watapambana sana 
baada ya kutoka sare ya kufungana bao 1-1 na Uswisi kwe-
nye mchezo wao wa ufunguzi wa michuano ya Euro 2020.

Kieffer Moore alifunga bao kwa kichwa zikiwa zimesalia 
dakika 16 mchezo kumalizika akisawazisha lile la Breel 
Embolo kwenye mchezo huo wa Kundi A uliopigwa katika 
dimba la Baku Olympic hapa Azerbaijan.

Uswisi walifunga bao la pili kupitia kwa Mario Gavranovic, 
lakini VAR ilikataa kwa kuonyesha mfungaji aliotea kabla ya 
Moore kusawazisha na kuwafanya wagawane pointi moja 
moja.

Wales sasa imepoteza mchezo mmoja tu kati ya 14 ili-
yopita – dhidi ya Ubelgiji Machi mwaka huu na Bale aliri-
dhishwa na matokeo hayo mjini Baku.

“Timu zote zilijitahidi kucheza. Mchezo uliokuwa mgu-
mu kwa kiasi chache, lakini matokeo si mbaya na tumeya-
chukulia kwa mtazamo chanya,” alisema Bale akiiambia 
BBC Sport. 

“Tulitaka kushinda mchezo na tulikuwa na nafasi, lakini 
mambo yalikuwa tofauti na pointi moja si haba.  

“Wakati unapokuwa nyuma kwa bao 1-0, unaweza kuwa 
na wakati tofauti na tulipambana kweli na tukafanikiwa ku-
sawazisha.

“Tulicheza kwa kujituma na kwa nguvu zote. Ni ngumu 
kwa joto la sasa. Lakini najivunia wachezaji wenzangu. 
Baada ya mchezo tulisema tunatakiwa kutumia nafasi hii 
kwenye mchezo unaofuata.”



Marcelo awaniwa epl

EVERTON na Leeds United zote zinawania kumsajili 
mlinzi wa pembeni wa Real Madrid, Marcelo, wakati 
huu mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33 raia wa 
Brazil, akiwa hayupo kwenye mipango ya kocha mpya 
wa Real, Carlo Ancelotti. (Sunday Mirror)

Vieira na ukocha B’mouth

KLABU ya Bournemouth imefanya jaribio jingine la 
kumtaka gwiji wa Arsenal, Patrick Vieira, kuwa kocha 
wao mpya, baada ya kujaribu kumshawishi mchezaji 
huyo wa zamani wa timu ya Ufaransa mwenye umri 
wa miaka 44, Februari mwaka huu. (Sunday Mirror)

Gonzalez agombewa

TOTTENHAM inapambana na Fiorentina kuwania 
saini ya mshambuliaji wa Stuttgart na Argentina mwe-
nye umri wa miaka 23, Nico Gonzalez. (Sky Italia)

united bado na Sancho

MANCHESTER United bado wanamwania nyota wa 
England, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 21 
baada ya ofa ya kwanza kugonga mwamba kule Borus-
sia Dortmund wiki iliyopita. (Sunday Times)

Arsenal yamtaka de Beek

ARSENAL imefanya mawasiliano na Manchester 
United kuhusu nia ya kutaka kumsajili kiungo wa 
Uholanzi, Donny van de Beek mwenye umri wa miaka 
24. (90min)

Dembele apewa chaguo

BARCELONA itamwambia winga wa Ufaransa, Ous-
mane Dembele mwenye umri wa miaka 24, achague 
moja kusaini mkataba mpya au kuondoka klabuni 
hapo. (ESPN)

Trippier kuuzwa pauni Mil. 30

ATLETICO Madrid imeweka mezani wazi kuwa 
Kieran Trippier mwenye umri wa miaka 30, atauzwa 
kwa pauni milioni 30. Kocha wa Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer amekuwa akitajwa kumwania 
mlinzi huyo wa kulia. (Sunday Mirror)

Martial awekwa sokoni

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk-
jaer amemweka sokoni mshambuliaji wa Ufaransa, 
Anthony Martial, 25, huku Real Madrid wakihusishwa 
na straika huyo. (Sunday Express)

Lukaku haitaki Chelsea

STRAIKA wa Ubelgiji, Romeu Lukaku amekanusha 
uvumi kwamba anaweza kurudi katika klabu yake 
ya zamani ya Chelsea kipindi hiki cha majira ya joto, 
kwani ana furaha hapo Inter Milan. (HLN, via Mail on 
Sunday)

Leicester wamtaka Patson

LEICESTER City imeungana na Liverpool, Chelsea 
na Tottenham katika mbio za kumwania straika wa RB 
Salzburg na Zambia, Patson Daka mwenye umri wa 
miaka 22. (Sunday Express)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

AMSTERDAM, Uholanzi

G
EORGINIO Wijnaldum 
ameelezea kujiunga kwake 
na Paris Saint-Germain 
kwa sababu “walikuwa 

haraka kwenye maamuzi” baada 
ya mazungumzo na Barcelona kusi-
mama.

Mkataba wa Wijnaldum
 na Liverpool unamalizika

 mwishoni mwa msimu 
huu na sasa kituo chake 

kinachofuata kimethibit-
ishwa kuwa ni PSG.

Lakini nahodha huyo wa Uholan-
zi, ambaye aliiongoza timu yake kwa 

mabao nane wakati wa kufuzu Euro 
2020, alitarajiwa kujiunga na kocha 
wake wa zamani wa ‘The Oranje’, 
Ronald Koeman pale Barca baada 
ya wiki za uvumi, lakini hakuwa na 
dili lolote lililofikiwa na kuwaruhu-
su PSG kumsajili haraka.

Wijnaldum alisema jana aki-
waambia waandishi wa habari: 
“Nilifanya majadiliana na Barce-
lona kwa wiki nne na bahati mbaya 
hatukufikia makubaliano.

“Paris Saint-Germain walikuwa 
na haraka na wakafanya maamuzi. 
Na dili walilonipa ni kubwa sana 
kwa upande wangu.

“Lilikuwa chaguo gumu. Naweza 
kusema kwamba, mimi mwenyewe 

nilifikiria kwamba ningekwenda 
Barcelona, pia kwa sababu Bar-
celona ilikuwa ndio klabu pekee 
iliyokuwa inanihitaji sana mimi kwa 
wakati huu.

“Lakini hatukuweza kufikia 
makubaliano, na PSG wakafanya 
kweli.”

Wijnaldum anaondoka baada ya 
kucheza mechi 235 kwa Liverpool 
kwa kipindi cha miaka mitano, aki-
funga mabao 22 na kutoa pasi za 
mwisho 15, lakini sasa akili yake ipo 
kwenye michuano hii ya Euro.

Jana Jumapili Uholanzi ilikuwa 
ikicheza na Ukraine kwenye mch-
ezo wake wa kwanza wa michuano 
hiyo.

    Hatukuweza kufikia makubaliano, na PSG 
walikuwa haraka sana wakafanya kweli...

habari michezo
Jumatatu Juni 14 2021

Wijnaldum afunguka 
sababu kuitosa Barca



Na Saada Akida 

M
ECHI nne zilizobaki kabla ya 
kuhitimisha msimu wa Ligi 
Kuu Bara, zimegeuka kaa la 
moto kwa Kocha Mkuu wa 

Namungo FC, Hemed Morocco, baada 
ya kueleza zinampa wakati mgumu hadi 
kutofikiria suala la usajili kwa ajili ya kui-
marisha kikosi chake kuelekea msimu 
ujao.

Kauli hiyo ya Morocco inakuja
 kutokana na baadhi ya mako-

cha wa timu za Ligi Kuu kukabi-
dhi ripoti zao mapema kwa

 uongozi kwa ajili ya mapende-
kezo ya usajili wa msimu mpya.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mo-
rocco alisema kutokana na mechi ngu-
mu zilizopo mbele yao na kuhitaji kupa-
ta pointi ili kumaliza katika nafasi nzuri 
kwenye ligi hiyo, kunamfanya achelewe 
kukabidhi ripoti hiyo, hivyo kusubiri 
hadi mwishoni mwa msimu.

Alisema kwa sasa kikosi chake kipo 
Musoma tayari kwa ajili ya mchezo wao 
dhidi ya Biashara United utakaopigwa 
kesho, Jumanne.

“Tumeshafika Musoma kwa ajili ya 
mechi yetu dhidi ya Biashara United, 
ni mechi ngumu na ya ushindani 
mkubwa, ila tumejipanga kuhakikisha 
tunafikia malengo yetu ya kumaliza 
tukiwa katika nafasi ya nne za juu 
katika msimamo.

“Kwa sasa nina pointi 41, ili nimal-
ize nafasi nne za juu lazima nishinde 
mechi zote hizo, tunahitaji kupambana 
hali ambayo akili na nguvu kuelekeza 
katika malengo hayo, suala la usajili 
litakuwapo baada ya kumaliza msimu,” 
alisema Morocco.

Alisema wanapambana kutafuta  
pointi tatu katika mchezo huo baada 
ya hapo watarejea jijini kucheza dhidi 
ya Azam FC, Ruvu Shooting pamoja na 
Simba mechi ambazo zote ni ngumu 
kwao.

Namungo iko nafasi ya nane ikiwa na 
pointi 41 na imebakiza mechi dhidi ya 
Biashara United, Azam FC, Ruvu Shoot-
ing na Simba, na endapo ikishinda zote 
itakuwa imekusanya pointi 53.

Morocco apigia hesabu 
pointi 12 Namungo FC

habari michezo
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya ushindi wa mabao 2-0 juzi saa 
moja usiku katika Uwanja wa Azam Com-
plex Chamazi, Dar es Salaam dhidi ya JKT 
Tanzania, timu ya Yanga chini ya miaka 
20, imekwea kileleni mwa msimamo wa 
Kundi B kwenye Ligi ya Vijana chini ya 
umri huo inayoendelea nchini.

Kikosi cha Yanga kinachonolewa na 
winga wa zamani wa timu hiyo, Said 
Maulidi, kiliwaadhibu maafande wa JKT 
Tanzania mabao 2-0, yaliyowekwa wa-

vuni na Yohana Ndushi dakika ya 55 na 
Abby Mikimba dakika ya 77 na kuifanya 
timu hiyo kuongoza Kundi A kwa tofauti 
ya mabao.

Wakati Yanga ikishinda, watani zao wa 
jadi, Simba nao majira ya saa tatu usiku 
waliichapa Mwadui bao 1-0 na kuwa-
fanya kuwa na pointi nne sawa na Yanga, 
lakini ikizidiwa kwa tofauti ya bao moja.

Ikumbukwe kuwa kwenye mechi ya 
ufunguzi Alhamisi iliyopita, Simba na 
Yanga zilitoka sare ya bila kufungana na 
kugawana pointi moja moja.

JKT Tanzania inafuatia ikiwa na pointi 
tatu na inayoshika mkia ni Mwadui FC 
ambayo haina pointi, baada ya kufungwa 
mechi mbili dhidi ya JKT Tanzania na 
Simba.

Kundi B lina timu za Azam FC, Mtibwa 
Sugar, Prisons na Kagera Sugar.

Kila kundi litatoa washindi wawili wa-
takaoshika nafasi mbili za juu na kucheza 
nusu fainali na zitakazoshinda, zitapam-
bana kwenye fainali kupata bingwa wa 
Ligi ya Vijana chini ya miaka 20 msimu 
huu.

Yanga kileleni Ligi ya Vijana U-20

Mshindi wa bonasi ya Jackpot, Juma Kambwi, akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 11.2 baada ya kukabidhiwa 
mwishoni mwa wiki kutokana na kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa ambayo 
kwa sasa dau limefika Sh. milioni 314. 9. PICHA: SPORTPESA

BONASI...

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar 
(ZFF), kupitia bodi ya ligi, lime-
sogeza mbele michezo ya Ligi 
Daraja la Kwanza Kanda ya Un-
guja iliyopangwa kuchezwa leo 
kwa mujibu wa ratiba ya awali.

Michezo hiyo sasa imepangwa 
kuchezwa Jumatatu ya Juni 21, 
mwaka huu na itafunga rasmi 
pazia la ligi hiyo msimu huu 
kwa kupatikana timu itakayo-
panda daraja kucheza Ligi Kuu 
msimu ujao. 

Akizungumza na gazeti hili 
Makamu Mwenyekiti wa Bodi 
Ligi, Sheha Mohammed, alisema 
kusogezwa mbele kwa michezo 
hiyo ni kutokana na kusubiri 
kusikilizwa malalamiko mawili 
yaliyopo mezani mwa kamati 
hiyo kati ya timu ya Mwembe 
Makumbi City dhidi ya Gulioni 
FC na New King dhidi ya Ngome 
FC. 

“Michezo iliyopangwa kuche-
zwa kesho ndiyo itakayotoa 
majibu kwa timu itakayopanda 
daraja na zile mbili zitakazos-
huka, hivyo kama bodi ya ligi, 
tumeona tusogeze mbele ili 
tuipe muda kamati ya kusikiliza 
malalamiko yaliyopo mezani 
mwao na kutoa majibu kabla ya 
hizi mechi kuchezwa,” alisema. 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MICHUANO ya Kombe la Shirik-
isho Zanzibar (ZFF) maarufu 
FA Cup, kwa hatua ya 16-bora 
inatarajiwa kuendelea kutimua 
vumbi leo kwa kupigwa mch-
ezo mmoja katika Uwanja wa 
Amaan. 

Mchezo huo utazikutanisha 
New King na timu ya Taifa 
Jang’ombe, zote kutokea Ligi 
Daraja la Kwanza Kanda ya 
Unguja. 

Kwa mujibu wa Mratibu wa 
Mashindano hayo hayo, Haji 
Issa “Kidali”, alisema michuano 
hiyo awali ilisimama ili kupisha 
kumalizika kwa Ligi Kuu 
Zanzibar. 

Alisema ratiba ya Ligi Kuu 
Zanzibar ilibana na kushindwa 
kupatikana nafasi ya kuendelea 
kwa michuano hiyo huku pia 
kukichangia na suala zima la 
uhaba wa viwanja. 

Hata hivyo, alizitaka timu 
ambazo zimesonga mbele 
katika michuano hiyo husu-
san zile za madaraja ya chini, 
kufuata kanuni za mashindano 
ili kuweza kumaliza michuano 
hiyo kwa wakati. 

Daraja la Kwanza 
Zanzibar Juni 21

Jang’ombe, New 
King kutifuana 
FA Cup leo



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akifanya mazoezi ya viungo katika bonanza la CRDB Bank Pamoja, baada ya mbio fupi 
zilizoanzia viwanja vya Bunge. Wengine ni Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kushoto) na 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka (kulia). na MPIGAPICHA WETU

Mkwasa apigia 
hesabu tatu za 
Yanga Ligi Kuu
Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Ruvu Shooting, 
Charles Mkwassa (pichani chini), amese-
ma tayari kikosi chake kimerejea kambini 
na kuanza mazoezi kwa ajili ya kuivutia 
kasi Yanga katika mchezo wao ujao wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti wiki iliyopita, 
Mkwassa alisema hawako katika nafasi 
nzuri kwenye msimamo wa ligi hiyo, hivyo 
analazimika kuiandaa timu yake vizuri 
kwa ajili ya kutafuta pointi tatu katika kila 
mechi iliyopo mbele yao ikiwamo dhidi 
ya Yanga watakayocheza Alhamisi wiki hii 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Alisema anaamini utakuwa mchezo 
mgumu na wa ushindani mkubwa kwa 
sababu kila timu inahitaji kupata matokeo 
mazuri katika mechi hiyo.

“Mechi nyingi hivi karibuni hatukufanya 
vizuri, sasa tunajipanga kuanza na dhidi 
ya Yanga, Polisi Tanzania na Namungo FC, 
hizo tunahitaji kupata pointi ili kujiweka 
katika mazingira mazuri ya kubaki katika 
Ligi Kuu.

“Kwa sasa hakuna kubeza timu yoyote, 
tutakosa baadhi ya wachezaji kuelekea 
mchezo wetu dhidi ya Yanga, kutokana na 
kutumikia adhabu ya kadi na majeruhi, la-
kini tayari nimewaandaa vijana wangu ku-
hakikisha wanapambana kufikia malengo 
yetu,” alisema Mkwassa ambaye timu yake 
inashika nafasi ya 10 ikiwa na pointi 37.

Pamoja Bonanza…
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Na Adam Fungamwango

W
INGA Kibu Denis anayechezea 
klabu ya Mbeya City ambaye 
aliingia kipindi cha pili, jana 
alibadilisha sura ya mchezo 

na kuwa chachu ya ushindi wa mabao 2-0 
kwa Taifa Stars dhidi ya timu ya Taifa ya 
Malawi, The Flames.

Ulikuwa ni mchezo wa kirafiki 
ulio kwenye Kalenda ya FIFA, 
ukipigwa kwenye Uwanja wa

 Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Nahodha John Bocco aliifungia Stars 
bao la kwanza dakika ya 68 baada ya ku-
pata pasi tamu kutoka kwa Kibu ambaye 
alikuwa amemnyang’anya beki mmoja 
wa Malawi mpira karibu na eneo la ha-
tari, kabla ya kuvuta hatua tatu na kutoa 
pasi murua kwa mfungaji.

Mchezaji huyo aliyeingia badala ya 

Salum Aboubakar ‘Sure Boy’, alian-
gushwa nje kidogo ya eneo la hatari 
dakika sita baadaye na kuwa faulo am-
bayo ilipigwa na Israel Patrick Mwenda 
na kuujaza wavuni na kumuacha kipa 
Brighton Muntali akishangaa.

Mpira ulianza kwa kasi na kwenye 
sekunde ya 30 tu, nahodha Bocco al-
imiminiwa krosi kutoka kwa Shomari 
Kapombe, lakini akapiga kichwa mpira 
ukatoka juu ya lango la Malawi ambayo 
katika viwango vya ubora vinavyotole-
wa na Fifa ipo nafasi ya 115 kwa mwezi 
uliopita huku Tanzania ikiwa nafasi ya 
137.

Yusuph Mhilu naye alikosa bao la wazi 
dakika ya tano, akipiga mpira nje ya lan-
go baada ya kubaki na kipa wa Malawi, 
Muntali. Taifa Stars iliendelea kutawala 
kabumbu, huku Malawi ikionekana ku-
soma mchezo na ilianza shambulio la 
kwanza dakika ya 22.

Alikuwa ni mchezaji anyecheza soka 
la kulipwa nchini Urusi kwenye klabu 
ya Sheriff Tiraspol, Peter Banda, al-
ipoupata mpira uliookolewa na mabeki 
wa Stars akiwa nje kidogo ya eneo la ha-
tari, akapiga shuti la kiufundi, lakini uki-
toka juu kidogo ya lango. Mchezaji huyo 
anacheza timu hiyo kwa mkopo aki-
tokea Big Bullets FC ya nchini Malawi.

Aishi Manula aliiokoa Stars kufungwa 
dakika ya 38 alipopangua shuti kali la 
mbali na kuwa kona tasa.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya 
mabadiliko, Stars ikiwatoa Erasto Nyo-
ni, Sure Boy, Shomari Kapombe, Yusuph 
Mhilu, Nickson Kibabage na Mudathir 
Yahaya na nafasi zao kuchukuliwa na 
Kennedy Juma, Kibu, Ayoub Lyanga, 
Mwenda, Mzamiru Yassin na Abdul Se-
lemani, mabadiliko ambayo yaliisaidia 
sana Stars chini ya Kocha Mkuu Kim 
Poulsen.

     Yatandaza soka biriani na kuichabanga 
Malawi iliyopo juu katika viwango vya Fifa...

Stars yaanza kunoga
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