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jana. Wengine (kutoka kushoto) ni Jaji Mkuu mstaafu, Mohamed Chande Othman, Mawaziri Wakuu wastaafu, Cleopa Msuya na
Joseph Warioba, Jaji mstaafu Damian Lubuva, Jaji Mkuu mstaafu Barnabas Samatta na (kulia) ni Mwanasheria Mkuu wa Serikali,

Adelardus Kilangi. PICHA: OWM

Wanafunzi 10 Byamungu
wateketea kwa moto

Na Waandishi Wetu

WANAFUNZI 10 wavulana wa Shule ya
Msingi ya Kiislamu Byamungu, mkoani
Kagera wameteketea kwa moto na wen-
gine sita kujeruhiwa baada ya kuzuka
moto huo ambao chanzo chake hakijaju-
likana.

Kufuatia tukio hilo, Mkuu wa Mkoa wa
Kagera, Brigedia Jenerali Marco Gaguti,
ameunda kamati ya watu sita kuchun-
guza chanzo chake, ikiwa ni tukio la tatu
kutokea.

Kamanda wa Polisi mkoani Kagera,
Revocatus Malimi, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na vipimo vya vinasaba
(DNA), vitatumika kutambua miili ya wa-
nafunzi hao, kufuatia kuharibika.

Tukio hilo lililotokea usiku wa kuam-
kia jana, katika shule hiyo iliyoko kata ya
Itera, wilayani Kyerwa mkoani Kagera,
likiwa ni mfululizo wa matukio ya shule
kama hizo kuungua pia katika maeneo to-

Julai mwaka huu, shule tatu za Mivu-
moni Islamic Seminari na Kinondoni zi-
liteketea kwa moto na wanafunzi wawili
kufariki.

Shule ya Mivumoni Islamic Seminari
iliyopo msikiti wa Mtambani Kinondoni,
ikiteketea kwa moto mara tatu mwaka
huu, kwa kipindi cha miezi miwili.

Mufti Mkuu wa Tanzania, Aboubakar
Zuberi, alipotafutwa kwa njia ya simu
na Nipashe kuzungumzia suala hilo,
alisema atatolea ufafanuzi, lakini alipo-
tafutwa tena muda alioahidi simu yake
haikupokelewa.

RC KAGERA

Akizungumza katika eneo la tukio jana,
Brigedia Jenerali Gaguti, alisema amei-
funga kwa muda wa wiki moja, Shule ya
Byamungu na kuvitaka vyombo vya ulinzi
mkoa, kufanya mapitio upya ya shule
zote za bweni katika mkoa huo, kuhakiki-
sha kama zina vibali halali vya kuruhusu
malazi katika mabweni.

“Kamati hii inapaswa kuhakiki ubora
wa majengo, mifumo ya umeme na mi-
fumo ya milango na madirisha kama
yanaruhusu watoto kujiokoa linapotokea
tukio la moto,” alisema.

Alisema kwamba ikibainika baadhi ya
shule hazina vigezo hivyo, hatua za hara-
ka za kuzifungia zichukuliwe.

“Viongozi wa Shule ya Msingi ya
Byamungu Islamic watakuwa chini ya

uangalizi wa kamati ya ulinzi na usalama,
ili kutoa ushirikiano kuhusiana na tukio
hilo.”

“Kwa sababu shule hii haina darasa la
saba wanaotarajiwa kufanya mtihani wa
taifa hivi karibuni, naifunga kwa muda wa
wiki moja, ili kuruhusu wanafunzi kupata
faraja na kurejea katika hali yao ya kawai-
da,” alisema Brigedia Jenerali Gaguti.

Kamanda wa Polisi mkoani humo, Rev-
ocatus Malimi, alisema kuwa kutokana
na miili ya wanafunzi hao kuharibika,
imekuwa vigumu kuitambua na kwamba
zinafanyika taratibu za utambuzi wa ki-
taalamu.

“Vitafanyika vipimo vya vinasaba
(DNA) kwa wazazi wote ambao watoto
wao hawaonekani, ili kuwatambua na
hii ni kutokana na miili yao kuharibika
vibaya,” alisema mkuu huyo wa mkoa.

Alisema hadi sasa hakuna taarifa zo-
zote kuhusu chanzo cha tukio hilo na
uchunguzi unaendelea.

ZIMAMOTO

Mkuu wa Jeshi la Zimamoto Mkoa wa
Kagera, Hamis Dawa, alisema wilaya hiyo
haina ofisi za zimamoto na kuwa inahu-
dumiwa na Wilaya ya Karagwe na kwam-
ba askari wake walijitahidi kuwahi eneo
la tukio ili kutoa msaada.

HOSPITALI

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Nyakahanga iliyoko wilayani Karagwe,
Dk. Furaha Kahindo, alisema wamepokea
miili 10 ya wanafunzi hao na majeruhi sita
na kuwa wawili kati yao hali zao ni mbaya.

“Kwa majeruhi wanne tuna uwezo wa
kumudu matibabu yao na hali zao zinaen-
delea kuimarika taratibu, lakini majeruhi
wawili hatuwezi kuwamudu tunafanya
utaratibu wa kuwapatia rufani kwenda
katika hospitali kubwa hasa ya kanda am-
bayo ni Bugando iliyoko Mkoa wa Mwan-
za,” alisema.

MKUU WA SHULE ASIMULIA

Naye Mkuu wa shule hiyo, Suleiman
Abdul, alisema moto huo umeteketeza
bweni la wavulana lililokuwa na wanafun-
zi 74, na kuwa taarifa za moto zilitolewa
na mlezi wao anayelala nao bwenini,
ambaye amewezesha kupatikana kwa
msaada wa kuuzima kutoka kwa wa-
nanchi.

Abdul alikiri kupoteza watoto 10 na
kupata majeruhi sita, katika shule hiyo
yenye jumla ya wanafunzi 127 wa kike na
kiume, kuanzia darasa la kwanza hadi la

sita.

DC: TUSILAUMIANE

Mkuu wa Wilaya ya Kyerwa, Rashid
Mwaimu, lilikotokea tukio hilo, alisema
kwa sasa hawawezi kumlaumu mtu yey-
ote na kwamba vyombo vya ulinzi na
usalama vitafanya uchunguzi na kubaini
chanzo cha tukio hilo.

“Kwa sasa hatuwezi kumlaumu mtu
yeyote, tuwe na subira, lakini niwape pole
wazazi wote ambao watoto wao wame-
poteza maisha katika tukio hili, Mwe-
nyezi Mungu awape uvumilivu,” alisema
Mwaimu.

Aliwashukuru wananchi wa Kyerwa
hasa wanaoishi jirani na shule hiyo kwa
kujitokeza kuzima moto na kuokoa wato-
to waliokuwa katika jengo lililoungua na
kuwataka kuendelea na ushirikiano huo.

MATUKIO YA MOTO

Kwa kipindi cha miezi miwili, linakuwa
tukio la tatu katika shule hiyo. Tukio la
kwanza lilitokea Julai 18, moto wa muun-
do huo na ulizimwa, Julai 23, tukio lingine
lilitokea likiwa nila tatu mfululizo ndani
ya eneo moja.

“..Ni matukio ambayo yanaendelea ku-
tokea ndani ya hizi shule za Kiislamu za ji-
jini Dar es Salaam, uchunguzi umefanyika
na msemaji wa hili ili kujua chanzo ni nini
ataitoa Mkuu wa mkoa,” alisema Kamish-
na Msaidizi wa Jeshi la Zimamoto.

LISSU ATOA POLE

Mgombea wa urais kwa tiketi ya Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Tundu Lissu jana alituma salamu
za rambirambi kwa familia zilizopoteza
ndugu zao katika tukio la moto mkoani
Kagera na kuvitaka vyombo vinavyohusi-
ka kufanya uchuguzi wa haraka kubaini
chanzo cha tukio hilo.

Akihutubia wananchi katika mkutano
wa kampeni mjini Mafinga, mkoani Iringa
alisema, “kuna vitu vingine vinahitaji ku-
chunguzwa ili kupata majibu sahihi kama
ni uzembe au ni mipango ya Mungu. In-
awezekana siyo amri ya Mungu bali ni
mkono wa binadamu, ni vyema vyombo
vinavyohusika kufanya uchunguzi wa
jambo hili haraka,” alisema Lissu.

Julai mwaka huu, Waziri Mkuu, Kas-
simu Majaliwa, akizungumza Kkatika
Baraza la Eid, Viwanja vya Mnazi Mmoja,

humo na alimwagiza Mkuu wa Mkoa Dar
es Salaam, Abubakar Kunenge, kuunda
kamati ya uchunguzi.

Waziri Mkuu
aongoza mamia
kumuaga Bomani

Na Beatrice Moses, TUDARCO

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, jana ameon-
goza mamia na wananchi kuaga mwili wa Hayati
Mwanasheria Mkuu wa kwanza mzalendo, Mark
Bomani, aliyefariki dunia Septemba 10, mwaka

Hafla ya kuaga mwili wa Jaji Bomani ambaye
alikuwa ni miongoni mwa wajumbe wa Bodi ya
Wadhamini wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
es Salaam.

Akizungumza katika tukio hilo, Majaliwa alise-
ma Bomani alikuwa Naibu Mwanasheria Mkuu
wa Serikali wa kwanza mzalendo, alisaidiana na
Mwanasheria Mkuu wa kipindi hicho, Roland
Brown katika kutayarisha nyaraka zote za kishe-
ria za Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

“Kati ya mwaka 1965 hadi 1976, aliteuliwa
kushika nafasi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali
wa kwanza mzalendo, nafasi ambayo alitumikia
taifa kwa uaminifu, uadilifu na umahiri mkub-
wa,” alisema Majaliwa.

“Bomani alikuwa ni mmoja wa wajumbe wa
Bodi ya Udhamini ya CCM hadi umauti ulipom-
kuta, ambapo kwa kushirikiana na wenzake
wamemudu kusimamia kwa uadilifu mkubwa
mali za chama hicho.”

Waziri Mkuu kwa niaba ya Rais John Magufuli,
alitoa pole kwa familia, wananchi kwa kuon-
dokewa na Bomani ambaye ni miongoni mwa
watu wenye historia ya kipekee kwa Tanzania.

“Watanzania wote tutamkumbuka kwa kazi
kubwa aliyoifanya katika kamati mbalimbali
kupitia sheria na kuleta mabadiliko, Bomani
alikuwa ni Mjumbe wa Tume ya Rais iliyound-
wa kutoa mapendekezo ya mfumo mpya wa
demokrasia wa chama kimoja,” alisema Majali-
wa.

Pia alikuwa Mwenyekiti wa Tume ya
Utangazaji, Mwenyekiti wa Kamati kupitia Sera
ya Madini ambaye iliwezesha kutungwa kwa
sheria ya madini, mshauri wa kisheria wa Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa.

Pia alisema Bomani enzi za uhai wake ame-
wahi kuwa mshauri wa masuala ya kisheria na
Katiba katika nchi ya Namibia baada ya kupata
uhuru, pamoja na kuwa mshauri wa chama cha
FRELIMO katika kuandaa Katiba mpya ya Msum-
biji.

“Natoa pole kwa wanataaluma ya sheria kwa
kuondokewa na mtu muhimu katika tasnia hiyo,
ambaye alitoa mchango mkubwa kwa kupitia
taaluma hiyo katika nafasi mbalimbali alizotu-
mikia akiwa ndani na nje ya nchi,” alisema.

Mwili wa Bomani ulitolewa katika viwanja
hivyo vya Karimjee na kupelekwa kwenye Kanisa
la Waadventista wa Sabato, Mwenge alikokuwa
akiumini, iliandaliwa ibada ya faraja ya msiba.

Akihubiri katika ibada hiyo Askofu Mkuu wa
Jimbo la Mashariki Kati mwa Tanzania wa Kanisa
la Waadvenista wa Sabato, Joseph Mngwabi, ali-
wataka watu kufanya kazi kwa bidii kulingana na
karama walizojaliwa na Mungu.

“Mauti ni ya ovyo inachukuwa watu muhimu,
kama Mungu amekupa kipaji kitumie kwa ua-
minifu uache alama,” alisema Askofu Mngwabi.

Mchungaji Petro Mganda wa Kanisa hilo
Mwenge aliongoza ibada hiyo chini ya neno ku-
toka Ufunuo 14:13 lisemalo: “Nikasikia sauti ku-
toka mbinguni ikisema, andika heri wafu wafao
katika Bwana tangu sasa. Naam, asema Roho, wa-
pate kupumzika baada ya taabu zao; kwa kuwa
matendo yao yafuatana nao.”

Baada ya ibada hiyo mwili wa Bomani ulipele-
kwa kwa ajili ya maziko.
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JPM kujenga
uchumi bila
kutegemea
wafadhili

Na Gwamaka Alipipi, CHATO

MGOMBEA urais wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Dk. John Magufuli,amesema dhamira yake ni kuijenga
nchi katika uchumi wa kujitegemea, kwa kutekeleza
miradi ya mikubwa ya kimaendeleo kwa fedha za nda-
ni pasipo kutegemea wafadhili.

Alitoa kauli hiyo jana mkoani Geita wilayani Chato,
wakati akiwahutubia maelfu ya wananchi na wana-
chama wa CCM katika Uwanja wa Mazaina kumsikiliza
akiomba kura, pamoja na kueleza mafanikio yaliyopa-
tikana katika kipindi cha miaka mitano.

“Wapo watu wana mawazo ya kupata fedha ku-
toka kwa wafadhili, hivi hao wafadhili wao hawataki
kuishi huko kwao? Yaani wafadhili wakuletee wewe.
Ukichukua fedha za wafadhili lazima utarejesha mara
mbili, ndiyo maana tukaamua kutekeleza miradi yetu
kwa fedha zetu, tunataka kuijenga Tanzania yenye
uchumi wa kujitegemea,” alisema Dk. Magufuli na
kuongeza:

“Nimekaa Wizara ya Ujenzi, Ardhi, pamoja na Wiz-
ara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, najua ukitege-
mea cha ndugu hufa maskini, maana yake wanataka
kutunyonya, tunataka kujitegemea wenyewe.”

Alisema katika kipindi cha miaka mitano mambo
mengi yamefanyika nchini ikiwamo ujenzi wa bara-
bara, madaraja makubwa likiwamo la Busisi-Kigongo,
ujenzi wa reli ya kisasa, Bwawa la kuzalisha umeme la
Julius Nyerere.

Alisema katika kipindi cha miaka mitano nchi ime-
kutana na changamoto nyingi za kiuchumi, kiusalama,
lakini serikali ilishikamana na kufanikiwa kuleta ma-
fanikio.

Alisema: “Wakati naingia madarakani nchi yetu ili-
kuwa ya uchumi wa kimaskini, leo inatambulika ni ya
uchumi wa kati, baada ya kuingia madarakani tume-
jenga zahanati 1,200 nchi nzima, vituo vya afya 487,
hospitali 98 za wilaya, hospitali za mikoa 10, hospitali

| S

za rufani tatu na zingine zinakuja, haya yote ni mafani-
kio, lakini bajeti ya dawa imeongezeka kutoka Sh. bil-
ioni 31 hadi Sh. bilioni 270.”

Alisema kwa kipindi cha miaka mitano serikali ilia-
mua kujikita katika fedha zinazopatikana kuwekeza
katika kuboresha sekta ya afya, ujenzi wa miundom-
binu, sekta ya elimu na ujenzi wa miundombinu.

“Katika miundombinu nyie ni mashahidi, kwenye
vivuko Ziwa Victoria watu walikuwa wanakufa kwa
sababu walikuwa wanatumia mitumbwi, tulipoingia
madaraka tukasema haiwezekani tukaamua kutenga
Sh. bilioni 152 kukarabati meli zote na kununua meli
kubwa yenye uwezo wa kubeba watu 1,200 na tani
400 za mizigo. Lengo ni kuwakomboa wananchi kwe-
nye usafiri,” alisema.

Dk. Magufuli alisema ameamua kujitoa maisha yake
ya kiuongozi kama sadaka kwa Watanzania, kwa ku-
fanya mambo ya kimaendeleo kwa kuwajali maskini.

UJENZI WA VIWANDA

Kuhusu viwanda, Dk. Magufuli alisema serikali im-
ejenga viwanda vipya 8,440 katika kipindi cha miaka
mitano ambavyo vimetengeneza ajira nyingi. Alisema
dhamira ya serikali ni kuhakikisha inarudisha viwanda
vilivyoachwa na hayati Mwalimu Julius Nyerere.

UHUSIANO KIMATAIFA

Dk. Magufuli alisema katika kipindi cha miaka mi-
tano Tanzania imeweza kufungua balozi katika nchi
nane.

ULINZI NA USALAMA

Dk. Magufuli alisema katika kipindi cha miaka mita-
no serikali imefanikiwa kudumisha amani na usalama
nchini.

Alisema wakati anaingia madarakani, wilayani Kibiti
mkoani Pwani kulikuwa na mauaji, askari 12 waliuawa
kwa kupigwa risasi, lakini serikali iliweza kusimamia
na kurudisha amani.

Aliongeza kuwa endapo Tanzania ikikosa ulinzi
na usalama hakuna shughuli yoyote itakayofanyika,
kwamba aliwaonya Watanzania kutokulewa na uhuru
uliopo sasa kwani endapo ikitoweka majuto yake ni
makubwa.

Mgombea wa SAU ataja serikali mseto

kima cha chini cha mshahara kiki-

Na Sabato Kasika

MGOMBEA urais kwa tiketi ya
Chama cha Sauti ya Umma (SAU),
Muttamwega Mugaywa, amese-
ma akishinda uchaguzi mkuu,
ataunda serikali ya mseto ili kila
Mtanzania achangie maendeleo
ya nchi yake bila kujali chama.

Alisema hayo wakati aki-
hutubia kwenye uzinduzi rasmi
wa kampeni zake uliokwenda
sambamba na uzinduzi wa ilani
ya chama hicho katika Jimbo la

Katika uzinduzi huo, mgombea
huyo alihutubia katika viwanja
vya Kwa Zoo vilivyopo Chanika
kisha Ukonga Mombasa, na ku-
sisitiza umuhimu wa kuwa na
serikali za mseto.

“Serikali yetu itafanya uta-
ratibu wa kubadilisha katiba,
ili kuunda baraza la mawaziri
mchanganyiko, kwani ni muhimu
tushirikiane, ili kila mmoja
achangie maendeleo ya nchi
yake,” alisema Mgaywa.

Alisema, anatamani kupata wa-
ziri mkuu kama Kassim Majaliwa,
kwa madai kwamba ni mchapa-
kazi, ambaye amekuwa mfano
mzuri kwenye serikali ya awamu

ya tano kwa kufuatilia maelezo ya
Rais John Magufuli.

Alisema, Watanzania wana-
taka maendeleo, na kwamba
maendeleo hayana chama, hivyo
ni muhimu kuwa na serikali ya
mseto, bila kujali chama kwa vile
kila Mtanzania ana mchango kwa
maendeleo ya nchi yake.

“Serikali ya CCM imefanya
makubwa sana, lakini siyo vibaya
ikatupisha na sisi SAU tuendeleze
pale ambapo imeishia na tut-
aunda serikali ya mseto, ambayo
watu kutoka vyama mbalimbali
hata wa CCM,” alisema.

Mbali na hilo, alisema, akiwa
rais atahakikisha serikali ya cha-
ma chake inakuwa na wizara 12
tu, ambazo amedai zinatoshwa,
na kwamba haoni sababu yoyote
ya kuwa na utitiri wa wizara.

“Vile vile chini ya serikali ya
SAU, hakutakuwa na bodi ya
mikopo, bali bodi ya kusomesha
kila mtu, ili Watanzania wote wa-
pate elimu ya juu kuliko hivi sasa
ambapo mikopo imekuwa na
changamoto nyingi,” alisema.

Aliongeza kuwa, kipindi amba-
cho serikali yake itakaa madara-
kani, itanunua ndege 30, itatoa
ajira milioni tisa kila mwaka, huku

wa Sh. milioni moja na sekta bin-
afsi Sh. 500,000.

“Lakini pia SAU tuna vipaum-
bele vyetu ambavyo ni afya, elimu
na kilimo na viwanda, tunataka
wajawazito  wapate  huduma
ya afya bure bila usumbufu wa
kwenda na ndoo na vifaa vingine
vya kujifungulia,” alisema.

Kwa upande wa kilimo, alisema,
sekta hiyo ndiyo yenye changa-
moto nyingi ambazo zinasababi-
sha wakulima nchini wasinufaike,
kwa madai kwamba wengi wao
wanatumia jembe la mkono.

“Tukiingia madarakani tu-
tahakikisha wakulima nchini wa-
natumia trekta, ili wanufaike na
kilimo huku mazao yao yakiuzwa
kwa bei nzuri kuliko ilivyo sasa
na pia wafanyabiashara wadogo
wakiwamo mama lishe, baba
lishe, kila mmoja atapewa shilingi
milioni moja aboreshe biashara
zake,” alisema.

Aidha, alisema amejitosa ku-
wania nafasi hiyo, kwa kuwa ana
sifa tatu muhimu zinazotakiwa
ambazo alizitaja ni uzalendo,
uadilifu na uwajibikaji na ku-
waomba wananchi wampe kura
awe rais.

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA urais kwa tiketi ya
Chama cha Union for Multiparty
Democracy (UMD), Mohamed
Mazrui, amesema iwapo atapata
ridhaa ya kuongoza Tanzania,
serikali yake itafuta utaratibu wa
wananchi kupewa Vitambulisho
vya Taifa.

Alisema hayo juzi wakati wa
mkutano wa kampeni uliofanyika

Mazrui alisema, baada ya ku-
futa utaratibu wa kutoa Vitam-
bulisho vya Taifa, wananchi
watapewa hati za kusafiria (pass-
port) ambazo zitatolewa bure
nchi nzima.

Alisema, hati hizo zitawaweze-
sha wananchi hao kusafiri katika
nchi yoyote kwa ajili ya kwenda
kutafuta maisha, bila vikwazo
vyovyote.

Kuhusu ajira, alisema serikali
yake itapunguza masharti kwa

Mgombea UMD kufuta
Vitambulisho vya Taifa

wawekezaji, ili waweze kuwekeza
kwa wingi na hivyo kuongeza
ajira kwa wananchi.

Mazrui alisema, wakulima
watanufaika kwa kutafutiwa
wanunuzi wa kimataifa ambao
watanunua mazao kwa bei nzuri.

“Wakulima tutawaondolea su-
ala la stakabadhi ghalani badala
yake tutawaletea wanunuzi wa
mazao kutoka nje,” alisema.

Aliongeza kuwa, serikali yake
itaondoa utaratibu wa kulipa
kodi ya majengo, ambayo imeku-
wa kero kwa wananchi.

Vilevile, alisema hivi sasa wa-
nanchi wanatozwa kodi ya ma-
jengo, lakini katika hali ya kush-
angaza huduma kama za taka
wanatozwa tena fedha jambo
ambalo linaleta usumbufu.

Alisema, walimu wataongeze-
wa mishahara na elimu
itaboreshwa na kuwa bure japo
wananchi watachangia kiasi ki-
dogo.

BAM INTERNATIONAL BV TANZANIA
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na BAM International
Tanzania. watauza kwa mnada wa hadhara Makontena matupu, Mitambo ya
ujenzi na vifaa vya ujenzi tarehe 19 Septermbe , 2020 siku za Jumamosi saa
4:00 asubuhi. Mnada utafanyika BAM International eneo la mradi Batching
Plant (Uwanja wa Kimataifa wa Julius Nyerere) Terminal 3 Dar es salaam.
VIFAA VYA UJENZI NA FANICHA ZA OFISI ZITAKAZOUZWA:

Mobile Fencing, Manhole covers, Aluminum Profile, Galvanized street light poles,
Steel and aluminum Scaffoldings, Podium Ladder, Pipe hard insulations, Mesh,
Electrical items, Welding rods, Knauf Insulation materials, Sandwich panels, Fire
Fighting fittings, Hose & Valves, Ceiling Tiles, Floor Tiles, Canon Photo Copy m/c
C5235, Plotter HP 520,File Cabinets, Office Table, Chairs, Construction Plastic
Spacers, Armoured Cables, Vlyuma Chakavu na vingine vingi.

MAKONTENA NA MITAMBO YA UJENZI YATAKAYOUZWA KUANZIA SAA 4:00

ASUBUHI
Idadi | Aina Model Haliyake | Ushuru
47 | Empty Container 40FT. High Cub, STD& OpenTop | Nzuri Bado
8 | Pipe welding/Threading m/c | 160mm Nzuri Bado
4 | Welding m/c 250/ Invater | 250 /522 /3-phase | Nzuri Bado
2 | Table Saw machine ZBV -450 Nzuri Bado
4 | Floor cutting machine Honda Nzuri Bado
5 | Converter Poker Vibrator LAIE?2 Nzuri Bado
3 | Multi stage pump 11Kw /15-HP Nzuri Bado
4 | Terrazzo Grinding machine | 3 phase Nzuri Bado
12 | Assorted Terrazzo Machine | Vacuum cleaner/ Polish | Nzuri Bado

mpaka saa 10:00 jioni
MASHARTI YA MNADA:

M wn

pamoja na kodi .

Mali zote zitakaguliwa BAM International eneo la mradi Batching Plant JNIA T3
Dar es Salaam, Tarehe 16 mpaka 18 September, 2020 kuanzia saa 4:00 asubuhi

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 5 za
kazi kabla ya Sept.25,020 saa 10:00 jioni kwenye bank Akaunti ya BAM
utakayoelekezwa, ukishindwa kulipa kwa muda huo mali itauzwa kwa
mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote

5. Kila mtu atatakiwa kuwa na bid namba itakayo patikana getini,

Kwa maelezo zaidi waone:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE

PLOT NO. 5 “E” LION STREET SINZA
DAR ES SALAAM
CELL NO: 0754 284 926,

N
=
-
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E-mail: universalauction@hotmail.com
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EU kuipa Tanzania bil.
70/- kuikabili corona

Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa Ulaya (EU), umesema uko
tayari kutoa Sh. bilioni 70 kwa Serikali ya
Tanzania kwa ajili ya kusaidia mipango ya
kukabiliana na janga la corona na mad-
hara yake kiuchumi.

Hayo yalisemwa na Rais wa Baraza la
Umoja wa Ulaya, Charles Michel, wakati
akipokea hati za utambulisho za Balozi
wa Tanzania nchini Ubelgiji, ambaye ni
Mwakilishi wa Tanzania katika Umoja wa
Ulaya, Balozi Jestas Abuok Nyamanga.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, hafla hiyo ilifanyika
jana katika Makao Makuu ya Umoja huo,
Brussels, Ubelgiji.

Rais Michel alisema, sehemu ya fedha
hizo zinalenga kutumika kuweka miun-
dombinu ya umeme na maji katika hos-
pitali, vituo vya afya na zahanati zilizo-
jengwa na serikali.

Alisema hiyo ni hatua ya EU kuunga
mkono juhudi hizo muhimu zilizofanywa
na serikali ya awamu ya tano chini ya Rais
John Magufuli katika kupambana na viru-
si vya corona na taratibu za kutoa fedha

hizo ziko katika hatua za mwisho.

“Umoja wa Ulaya uko tayari kuendelea
kuongeza wigo wake wa ushirikiano na
Tanzania na nchi zingine za Afrika katika
kukabiliana na janga la corona na mad-
hara yake kiuchumi,” alisema.

Kwa upande wake, Balozi Nyamanga
alieleza umuhimu wa Umoja wa Ulaya
kuondoa marufuku za safari kwa nchi,
ambazo maambukizi ya corona yamed-
hibitiwa ikiwamo Tanzania.

Alisema hali hiyo itawezesha kukua
kwa sekta za utalii na sekta zingine za
uchumi wa nchi hizo.

Lissu aahidi neema wakulima chai, mbao

Na Elizabeth Zaya

MGOMBEA wa urais wa Jamhuri
ya Muungano kupitia Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, amesema kutokana na
utajiri mkubwa uliopo katika mkoa wa
Iringa unaotokana na mbao na chai,
ulitakiwa uwe kitovu cha viwanda vya
kutengeneza samani katika nchi za Af-
rika Mashariki na Kati.

Alisema akichagulia kuwa rais, ata-
hakikisha anabadilisha utajiri wa rasili-
mali zilizopo katika mkoa huo za mbao
na chai kunyanyua uchumi wa mkoa
huo.

Lissu alitoa kauli hiyo wakati aki-
hutubia katika kampeni katika maeneo
ya Mufindi Kaskazini na Mafinga mkoani
humo.

Alisema pamoja na utajiri uliopo ka-
tika mkoa huo unaotokana na rasilimali
zake, lakini wananchi wake wameende-
lea kubaki maskini.

Lissu  alisema akichaguliwa kuwa
Rais, atahakikisha kwamba anatumia
rasilimali zilizopo katika mkoa huo kuin-
ua uchumi katika mkoa huo na kumaliza
changamoto zote zilizopo kwa sasa.

Alisema serikali ya chama hicho itab-
adili mfumo wa utawala ili mali za wa-
nanchi katika kila eneo zimilikiwe na wa-
nanchi wenyewe na siyo kutoka mbali.

Pia alisema ataondoa kodi zote amba-
zo wakulima wa miti na chai wamekuwa
wakitozwa ili wanufaike na kilimo cha
mazao yao katika kuwaletea maendeleo.

Alisema mkoa huo mpaka sasa bado
umeendelea kukumbwa na changamoto
mbalimbali ikiwamo kukosa barabara za

rami na pamoja na kuwa na mali nyingi.

“CHADEMA tunasema hivi, mkitucha-
gua tutatengeneza utaratibu wa kusi-
mamia rasilimali za kilimo cha miti na
mazao ya mbao na chai katika Mkoa wa
Iringa, wilaya inayoongoza kwa utajiri
katika nchi hii ni Mufindi na nchi hii im-
ejengwa kutokana na mbao zinazotoka
katika wilaya hii, lakini bado wananchi
wake ni masikini,” alisema Lissu.

“Sisi CHADEMA lazime tushughulikie
changamoto zote hizi endapo tutach-
aguliwa kuingia madarakani, tunataka
wananchi wanufaike na rasilimali zao na
siyo watu wengine kutoka mbali.”

“Na ndiyo maana tunasisitiza kwamba
lazima tuwe na Katiba mpya ambayo
itaeleza kwa uwazi kwamba wananchi
ndio wenye mamlaka na mali zao.”

CCM, CHADEMA
vyalia mabango
vao kuchanwa

Na Waandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) mkoani Shin-
yanga, kimelaani tabia ya baadhi ya vijana
wanaodhaniwa kuwa ni wa upinzani kuchana
mabango ya mgombea urais wa chama hicho,
Dk. John Magufuli.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Shinyanga,
Mabala Mlolwa, alitoa malalamiko hayo jana
wakati akizindua kampeni za CCM Jimbo la
Shinyanga Mjini, zilizofanyika kwenye Kata
ya Ngokolo, mjini humo.

Alisema tabia iliyoanza kufanywa na vijana
wa upinzani kuchana mabango ya mgombea
wao wa urais, Dk. John Magufuli, haitavumi-
lika na atakayekamatwa atachukuliwa hatua
kali.

“Naombeni vyama vya upinzani tufanyeni
kampeni za kistaarabu ili uchaguzi uishe kwa
amani sasa hivi kuna vijana wenu wameanza
kuchana mabango ya mgombea wetu wa
urais pamoja na kuyaandika maneno machafu
hili siyo sawa,” alisema Mlolwa. Naye Mjumbe
wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, Gasper
Kileo, alisema uchunguzi walio ufanya ume-
baini kuwa vijana wanaochana mabango hayo
wanatoka Musoma na wamepanga kuchana
mabango yote yaliyopo barabara kuu.

Kwa upande wake, mgombea ubunge wa
Jimbo la Shinyanga Mjini (CCM), Patrobas
Katambi, alikemea kampeni za kuchafuana
kwenye majukwaa na kuwataka wagombea
wenzake washindane kwa hoja kuhusu nini
wanatarajia kuwafanyia wananchi iwapo
watachaguliwa. Alisema endapo watamcha-
gua kuwa mbunge wao Oktoba 28, mwaka
huu, ataboresha sekta ya afya, elimu, mifugo,
kilimo, uwekezaji wa viwanda, kutoa mikopo
kwa vijana na wanawake na kuweka miun-
dombinu ya mzunguko wa kifedha.

Wakati huo huo, Francis Godwin, kutoka
Iringa anaripoti kuwa kasi ya uchanaji wa
mabango ya wagombea wa vyama vya CCM
na CHADEMA imeongezeka katika Jimbo la
Iringa Mjini, huku uongozi wa vyama hivyo
ukilaani vitendo hivyo.

Akizungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake, Katibu wa CCM Mkoa wa Iringa,
Brown Mwangomale, alisema imezuka tabia
va baadhi ya watu wanaosadikika kuwa ni
wafuasi wa CHADEMA kuzunguka usiku mi-
taani na kuchana mabango ya mgombea urais
wa CCM, Dk. John Magufuli.

Alisema vitendo hivyo si vya kiungwana
na kwamba wakimkamata mtu ama watu
wanaotekeleza vitendo hivyo hawatasita
kuchukua hatua dhidi yao.

Katibu huyo alisema tayari wameanza
kufanya msako mitaani na kuchukua hatua
dhidi ya vijana wanaotumika kuchana picha
za mgombea urais wa CCM na wagombea
wengine kwa kuwafikisha kituo cha polisi.
Mwangomale alisema hawazuii chama cho-
chote kuweka mabango katika maeneo am-
bayo CCM imeweka mabango ya wagombea
wake, lakini hawatakubali kuona mabango
ya wagombea wao yakichanwa ama kuon-
dolewa na kuwekwa mabango ya wagombea
wa vyama Vya upinzani.

Mwangomale alisema tayari wamemkama-
ta kijana mmoja ambaye alikutwa akichana
bango la mgombea urais wa CCM na kumfiki-
sha polisi. Mgombea ubunge wa Iringa Mjini,
Peter Msigwa (CHADEMA), alisema hadi sasa
mabango yake yamefanyiwa hujuma kub-
wa na watu wanaodhaniwa kuwa ni wafuasi
wa CCM kupaka rangi mabango yake yote.

Msigwa alitoa malalamiko hayo juzi katika
mkutano wake wa uzinduzi wa kampeni
uliounganishwa na mkutano wa kampeni za
mgombea urais wa CHADEMA, Tundu Lissu.
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Mgombea mwenza wa Kiti cha urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya
CCM, Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na wanachama wa chama hicho

ya kuhutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu, jana. PICHA: OMR

CHADEMA vyaitaka NEC
kuwapa barua waliorejeshwa

Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), John Mnyi-
ka, ameitaka Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), kuwapatia barua wagombea wake
wote ambao rufani na mapingamizi yao
yameshashughulikiwa.

Pia Mnyika alisema ameiandikia tume
hiyo kuitaka iwarejeshe wagombea wake
wote waliokuwa wameenguliwa ili waanze
kufanya kampeni.

“Haiwezekani mpaka sasa tume iwe haija-
maliza kushughulikia rufani na mapingam-
izi, tunaitaka itoe barua na iwarejeshe wag-
ombea wetu wote,” alisema Mnyika.

“Inasikitisha kwamba mpaka sasa (jana)
ikiwa ni siku ya 18 ya kampeni bado wag-
ombea wetu ambao walienguliwa rufani
zao hazijashughulikiwa, sehemu kubwa
ya rufani wagombea wetu wana nafasi ya
kurejeshwa, tunaomba warejeshwe.”

Akijibu hoja hiyo, Mkurugenzi wa NEC,
Dk. Wilson Mahera, alisema tume bado in-
ashughulikia rufani zote na mpaka kesho
itakuwa imemaliza kushughulikia rufani na
mapingamizi yote.

“Bado rufani zinashughulikiwa na tuna-
fanya kazi hadi usiku wa manane, na tu-
naamini kufikia Jumatano (kesho), kazi yote
itakuwa imemalizika,” alisema Dk. Mahera.

Akijibu hoja kuhusu barua za rufani na
mapingamizi inayoshughulikia, Dk. Mahera
alisema wagombea ambao wameshinda
rufani zao, barua zao zote zinapatikana ka-
tika ofisi zilizopo katika maeneo yao.

“Ni kweli tumepokea barua kutoka
CHADEMA, barua zote za rufani na map-
ingamizi tunazoshughulikia za wanao-
fanikiwa kushinda na wasioshinda, zote
zinapatikana katika maeneo yao waliko
wagombea, waende huko watapa barua zao
na tumejitahidi kufanya kazi hii hadi usiku
wa manane,” alisema Dk. Mahera.

24 warejeshwa udiwani

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), im-
ekubali rufani 24 na kuwarejesha wag-
ombea udiwani katika orodha ya wag-
ombea.

Taarifa iliyotolewa jana jioni na Mku-
rugenzi wa Uchaguzi wa (NEC), Dk. Wil-
son Mahera, ilizitaja rufani hizo kuwa ni
kutoka kwenye Kata za Mlangarini (Aru-
meru Mashariki), Nduruma (Arumeru
Magharibi), Nkunguru (Magu), Ibungilo
(Ilemela) na Itumbili (Magu).

Ilizitaja zingine kuwa ni Mlandege
(Iringa Mjini), Mdoe (Handeni Mjini),
Sinza (Ubungo), Kisongo (Arumeru Ma-
gharibi), Uhuru (Dodoma Mjini), Bunju
(Kawe), Kwa Kilosa (Iringa Mjini) na
Kimbiji (Kigamboni).

Taarifa hiyo ilitaja zingine kuwa ni
Msambweni (Tanga Mjini), Nsalala
ni), Madukani (Dodoma Mjini), Kerege
(Bagamoyo), Kibaoni (Kilombero), Kolo
(Kondoa Mjini), Lumemo (Kilombero),
Melela (Mvomero), na rufani mbili za
kata ya Moivo (Arumeru Magharibi).

Kwenye taarifa hiyo, NEC ilisema im-
ekataa rufani za wagombea udiwani
ambao hawakuteuliwa, rufani ambazo

Nundu (Nyang'wale), Magugu (Babati

Mashariki).

Ilizitaja zingine kuwa ni Pongwe (Tan-
ga Mjini), Mpandangindo (Peramiho),
Mji Mwema (Kigamboni), Kinampanda
(Iramba Magharibi), Mbelekese (Iramba
Magharibi), Maendeleo (Mbeya Mjini),
Nalasi Mashariki (Tunduru Kusini) na
Nyakabindi (Bariadi).

Kwa mujibu wa NEC kata zingine ni
Nzovwe (Mbeya Mjini), Ndulungu (Iram-
ba Magharibi), Kwediyama (Handeni
Mjini), Kyengege (Iramba Magharibi),
Kisisiri (Iramba Magharibi), Maluga
(Iramba Magharibi), na Ndago (Iramba
Magharibi).

Taarifa ya NEC ilisema kuwa ime-
kataa rufani sita za kupinga wagombea
udiwani walioteuliwa kutoka kwenye
kata za Kisanga (Kalambo), Mwigobero
ni), Gangilonga (Iringa Mjini), Majengo
(Mbeya Mjini) na Lipangalala (Kilomb-
€ro).

Taarifa hiyo ilisema idadi hiyo ina-
fanya jumla ya rufani za wagombea udi-
wani zilizotolewa uamuzi kufikia 244
na kwamba itaendelea kutoa matokeo
baada ya usajili na uchambuzi wa rufani
hizo kila siku na wahusika watajulishwa
na tume kwa barua kuhusu uvamuzi uli-
ofikiwa.

Maalim Seif kuigeuza
Z’bar Kituo cha biashara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zan-
zibar kupitia Chama cha ACT
-Wazalendo, Maalim Seif Sha-
rif Hamad, amepokewa kwa
kishindo kisiwani Pemba na
kuwahutubia maelfu ya wa-
nanchi na wafuasi wa chama
hicho katika mkutano wa had-
hara uliofanyika viwanja vya
Tibirinzi na kuahidi kuigeuza
Zanzibar kuwa kituo cha bi-
ashara.

“Bado CCM ambao wameta-
wala kwa miaka zaidi ya 50,
hawajaitendea haki Zanzibar
na kuwafanya vijana walio
wengi kukosa ajira,” alisema.

Aliwataka wananchi kutozi-
haribu kura zao kwa kuvipigia
kura vyama vingine.

“ACT inasikitishwa sana na
umaskini uliopo Zanzibar, na
nikishaingia madarakani hilo
litakuwa historia hapa Zan-
zibar kwa sababu nitaigeuza
kuwa kituo cha biashara,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Maal-
im Seif alisema Zanzibar itaon-
gozwa kisheria na kila mmoja
kupata haki yake, bila kujali

unyonge wa mtu.

“Mwaka 2015, mlikuwa
mashuhuda, Katiba ya Zanzi-
bar ya mwaka 1984, mliona
ilivyopindwa, lakini serikali
fjayo chini ya Maalim Seif she-
ria itafuatwa,” alisema.

Pia alisema hakuna mwa-
nanchi yeyote atakayenyimwa
haki yake, ikiwamo kitambul-
isho cha Mzanzibar Mkaazi.

“Hivi sasa wapo watu kuto-
ka nje ya Zanzibar wamekuwa
wakipewa vitambulisho hivyo
na kuwakosesha wale wenye
haki hiyo,” alisema.

Alisema serikali yake itatoa
haki ya uhuru wa vyombo vya
habari ili kufanyakazi zake bila
ya bughudha.

“Lazima vyama vifanye
mikutano ili kueleza makosa
ambayo tunayo ili na sisi tuy-
achukulie hatua ya kuitatua.”

Aliahidi kuitumia serikali
yake kuondoa ukabila na uba-
guzi na kwamba ataleta umoja
wa kitaifa kwa Wazanzibar
wote.

“Pemba tunakusudia ku-
jenga bandari moja kubwa
ambayo itaweza kupokea
meli kubwa za makontena

ili karafuu zisafirishwe moja
kwa moja hadi soko la dunia,”
alisema.

Kuhusu bei za vyakula
Pemba, alisema zimekuwa
ghali mno kwa sababu hakuna
bandari kama hiyo na kueleza
katika miaka yake mitano
vyakula vitashuka bei kama
ilivyo kisiwani Unguja.

Kuhusu ajira aliahidi katika
uongozi wake wa miaka mi-
tano ya kwanza vijana wote
watakuwa na ajira.

Ngome ya wanawake ya
chama hicho Zanzibar im-
emuahidi mgombea huyo
ushindi mkubwa katika uch-
aguzi unaotarajiwa kufanyika
Oktoba 28.

Mwenyekiti wa ngome hiyo,
Halima Alj, alisema wanawake
kisiwani Pemba wamejipanga
kuhakikisha kuwa mgombea
wao anashinda kwa ushindi
mkubwa.

“Maalim Seif sisi tumesha-
maliza kazi na kama kampeni
si sheria sisi tungalikuambia
usifanye kampeni, lakini sisi
tumemaliza kazi ya kukupa
wewe ushindi mkubwa,” alise-
ma Halima.

NOTISI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Sisi Tausi Auction Mart & Court Broker Co. Ltd na Adili Auction Mart Ltd Kwa idhini tuliyopewa na
AMANA BANK LTD na mamlaka tulionayo kisheria tunatoa notisi ya siku 14 kuanzia siku ya tangazo hili
kwa wadaiwa wote na wadhamini mlipe madeni yenu yote kinyume cha hapo tutauza kwa mnada wa
hadhara dhamana ya mdaiwa wake. Mnada utafanyika mahali ilipo dhamana.

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA NA MAHALI ILIPO

NA | JINA LA MDAIWA | DHAMANA MAHALI DHAMANA | TAREHE YA MNADA | MUUZAJI
INAYOUZWA | ILIKO NA MUDA
1 | HANS C.TNo. 165557 | Plot No 1360, Block ‘C’ | Tarehe 03.10.2020 | Tausi Auction Mart &
WORLDWIDE L.O No. 552697 | Mtoni Kijichi Area, Saa 4:00 asubuhi na | Court Broker Co. Ltd
SERVICES LIMITED Temeke Municipality kuendelea Mawasiliano
0719351040
2 | HANS C.TNo. 165262 | Plot No 1361, Block ‘C" | Tarehe 03.10.2020 Tausi Auction Mart &
WORLDWIDE L.ONo. 717104 | Mtoni Kijichi Area, Saa 400 asubuhi na | Court Broker Co. Ltd
SERVICES LIMITED Temeke Municipality kuendelea Mawasiliano
0719351040
3 | MWALULAS C.TNo. 86064 |Plot No 157, Block ‘F" | Tarehe 02.10.2020 Adili Auction Mart
GENERAL SERV. & | LONo. 397139 | Ukonga Area, Saa 400 asubuhi na | Mawasiliano
SUPPL. CO.(T)LTD llala Municipality kuendelea 0767873988

)

MASHART! YA MNADA

Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa kilichobaki kilipwe
ndani ya siku 14, kinyume cha hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.
Ukaguzi wa dhamana utafanyika siku nne kabla ya mnada kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 8:00

mchana.

Charama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine zikiwemo usafiri ni za

mnunuzi.
Dhamana itauzwa

“kama ilivyo”

WOTE MNAKARIBISHWA

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:

MKURUGENZI MTENDAJI,
AMANA BANK LTD,
GOLDEN JUBILEE TOWER, 2'° FLOOR

S.LP9771,
DAR ES SALAAM

MKURUGENZI MTENDAJI,

MAGOMENI MIKUMI

S.L.P 71418,
DAR ES SALAAM

215900402

AU MKURUGENZI MTENDAJI,
TAUSI AUCTION MART & COURT BROKER CO. LTD, ADILI AUCTION MART LTD,
MNAZI MMOJA

S.L.P 40616,

DAR ES SALAAM




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kumaliza vichwa
vikubwa kuko ndani
ya uwezo wetu

TATIZO la watoto kuzaliwa na vichwa vikubwa na mgongo wazi
linaelekea kuwa changamoto nyingine kubwa kwa sekta ya afya ku-
tokana na kinamama wengi kujifungua watoto wenye tatizo hilo.

Wataalamu wa afya ya mifupa na mishipa ya fahamu wa Taasisi
ya Mifupa Muhimbili (MOI), wanaeleza kuwa wastani wa watoto
700 hadi 1,200 hupokelewa kwa mwaka.

Wengine wana vichwa vikubwa na mgongo wazi na kueleza kuwa
chanzo cha matatizo ni lishe duni kwa mama wakati wa ujauzito.

Lishe duni inatajwa kuwa ndicho chanzo cha kuzaliwa watoto
wakiwa na aina hiyo ya ulemavu unaoumiza ubongo na mfumo
wa fahamu na kwamba changamoto hiyo kwa kiwango kikubwa
na mwaka jana watoto waliofika MOI kwa matibabu ya vichwa vi-
kubwa walikuwa 886, kati yao 174 wakiwa na vichwa vyenye maji na
mgongo wazi ni 69.

Tatizo linalowakabili kinamama wajawazito au wale wanaota-
rajiwa kuwa na hali hiyo ni ukosefu wa mlo wenye virutubisho vya
folic ambavyo husaidia kuimarisha mishipa na mfumo wa fahamu
na ubongo.

Lishe iko ndani ya uwezo wetu, ndiyo maana tunawakumbusha
kula maharage, njegere, dengu, machungwa, juisi ya machungwa,
brokoli, mboga za majani hasa spinachi, mchicha, matembele na
kwa ujumla vyakula vyenye chuma.

Kikubwa hapa ni lishe jambo ambalo lipo ndani ya uwezo wa
wahusika, hivyo cha msingi ni kuwaelimisha na wakatumia vyakula
vinavyotakiwa ili kuepuka tatizo hilo.

Maparachichi, machungwa, mapapai, maembe, kabichi, maha-
rage mekundu, majani ya maboga, choroko, mbaazi za kijani, mchi-
cha, mayai na mihogo ya kuchemshwa, vinatajwa kuzuia ugonjwa
huo.

Aidha, vitamini ya foliki inapatikana katika vyakula vya vitamini B
na husaidia kuzuia kuzaa watoto wenye matatizo hayo, hivyo elimu
ni muhimu kwa wazazi na pia kuhudhuria kliniki.

Mgongo wazi ni kichwa wazi ni matokeo ya kuathirika mishipa ya
fahamu. Mgongo unakuwa na hitilafu hiyo kwa sababu unashindwa
kujifunga kikamilfu kutokana na lishe duni wakati wa ujauzito
na kusababisha mishipa kurundika na kuwa na umbo la nundu
mgongoni.

Yote hayo yanasababisha kuumizwa kwa mishipa ya fahamu na
uti wa mgongo licha ya kwamba MOI itafanya upasuaji na kuboresha
maumbile yaliyoharibika lakini uharibifu wa mishipa ya fahamu ni
wa kudumu na unakuwa na athari kwenye maisha ya watoto.

Tunaona kuwa athari za mishipa ya fahamu hazirekebishiki ki-
kamilifu. Huathari kiakili ndiyo maana wengi wanaopata tatizo hilo
huenda wakashindwa kujisoma na kuwa na uwezo kiakili, matatizo
ya kupata haja na changamoto nyingine zinazohusiana na mwili
kuwa na uhimilivu kutokana na hali tete ya uti wa mgongo.

Ni wito wetu kwa kinamama wajawazito na walio na matarajio ya
kupata ujauzito kuwa na lishe bora, kufika kliniki mwezi wa kwanza
wa ujauzito na kutumia dawa zenye madini ya chuma kwa ushauri
wa daktari.

Tunatambua juhudi ambazo hufanywa na madaktari kusaidia
watoto hao, lakini ni vyema sasa kinamama kuelimishwa jinsia ya
kuepuka kujifungua watoto wenye matatizo ya aina hiyo.

Kama wataalamu wanavyoeleza kichwa kikubwa na mgongo wazi
ni tatizo linalosababishwa na mfumo wa maji unaozunguka ndani
ya kichwa kupata hitilafu hali ambayo husababisha maji kwenda
kuziba mishipa yake na hatimaye kufanya kichwa kuwa kikubwa.

Lakini ni vizuri kinamama na wanajamii wakaachana na mazoea
ya kukimbilia kwa waganga wa kienyeji wanapoona watoto wana
matatizo hayo kwani sangoma wanayakuza badala ya kuyamaliza na
kusababisha athari kubwa zaidi kimaisha.
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Na Christina
Mwakangale

Wajasiriamali ni sawa
biashara, vipi usafi nao?

KATIKA maeneo yenye mi-
kusanyiko ndiko kuliko na
fursa nyingi kuanzia za kibi-
ashara hadi za kisiasa, ndiyo
maana wajasiriamali wengi
wanapatikana maeneo ya
sokoni, vituo vya mabasi vya
kando ya barabara, viwanja
vya michezo, shuleni na hata
ufukweni.

Wafanyabiashara hawa am-
bao ni wajasiriamali wadogo,
huuza vyakula, vinywaji, ma-
vazi na bidhaa za nyumbani,
ambao pamoja na serikali
kuwapa vibali kama vitambu-
lisho vya kufanya biashara
maeneo haya, kuna changa-
moto ya usafi na utunzaji wa
mazingira yanayozunguka
kazi zao.

Kwenye vituo vya daladala,
mfano Makumbusho, Gongo la
Mboto na Mbezi vilivyoko Dar
es Salaam, utashuhudia taka
na uchafu na kinachoonekana
ni sawa na kusema kuwa ha-
wajali wala kuzingatia usafi ila
wanasaka pesa kwanza.

Pia, maeneo ya soko Tandi-
ka, Kariakoo, Manzese, Tan-
dale na Buguruni hali ya ucha-
fu ni hiyo hiyo na kwa ujumla
masoko hayo hayapendezi
machoni. Mtu ni afya, kuzitun-
za afya za wateja na unayeuza
bidhaa ni kitu muhimu.

Ingekuwa ni bora fursa ien-
dane na wajibu, sababu na-
fasi wamepewa wajasiriamali
hawa ambao kundi kubwa ni
vijana, siku hizi Kiswahili cha
mjini wanasema ‘kujiongeza’,

jiongezeni kwenye usafi.

Wafanyabiashara mjiongeze
katika maeneo yenu kwa kila
mmoja kuwa na ndoo au kapu
la kutunza takataka zinazo-
tokana na bidhaa mnazouza,
si sawa hata kidogo uzalishe
uchafu kwenye biashara zako
kila dakika usubiri watu waje
kukufagilia.

Kuna ambao watasema tu-
nalipa ushuru. Ni sawa ushuru
unalipwa, lakini akija mfan-
ya usafi akute pa kuanzia,
ikiwezekana taka zimetunzwa
mahali fulani azikusanye na
kumalizia kufagia.

Ni sawa na ukilipia ushuru,
uache eneo chafu au mazin-
gira machafu. Mbona katika
vyoo vya kulipia utalipia ush-
uru wa Sh. 300 hadi 500 laki-
ni baada ya kutumia choo iwe
haja ndogo au kubwa utam-
wagia maji? Ni wachache wa-
sio na uelewa wakaacha choo
kichafu na kumfanya anayeku-
ja nyuma yake arudi nyuma
kama ameona chatu chooni.

Vivyo hivyo, hata wana-
okuja kufanya wusafi katika
maeneo yenu ya biashara iwe
soko au vituo vya daladala ni
watu kama wengine, ambao
wanahitaji kukuta utaratibu
uliowekwa na wewe mzalisha
uchafu kisha zikabebwa na
gari taka hadi dampo.

Kituo pekee cha mfano
wa kuigwa ni Simu 2000 au
maarufu Mawasiliano  kili-
choko Dar es Salaam, kuto-
kana na kupiga marufuku bi-
ashara katika kituo hicho.

Ni vyema wajasiriamali, wa-
fanyabiashara kuweni rafiki
wa mazingira kwa kuwa was-
afi na pia wekeni vyombo vya
kuhifadhia taka ngumu na si
kuzitupa ovyo mitaroni bara-
barani.

Hii inawachanganya waf-
agizi wa barabara, ambao
hutumia matoroli, ufagio na
koleo, ili kuzoa mchanga ak-
ishafagia, huchanganyikiwa
anakutana na maganda ya
miwa, ndizi au chupa za maji
yote hufanyakazi kuwa ngumu
zaidi, kwani analazimika ku-
zoa mchanga na taka ngumu.

Wafanyabiashara hiyo ndi-
yo ajira isiyo rasmi, lakini in-
atambulika kwa kuziwezesha
familia zenu kupata mabhitaji
na ni maendeleo pia kwa nchi,
lakini kumbukeni mtu ni afya
na maofisa afya na wajumbe
wa kamati za afya na maz-
ingira kwenye sehemu zao
waongeze usimamizi, ufuatil-
iaji na kuchukua hatua kwa
vile kama hamtaziba ufa mta-
jenga ukuta.

Kuna kipindi zilianza
kampeni za kuwa na uta-
ratibu wa kutumia sheria
ndogo ndogo utakaowezesha
kuwatoza faini wanaochafua
mazingira ikiwa ni pamoja na
kutupa taka ovyo na wanao-
jisaidia haja ndogo. Wakosaji
wangelipishwa Sh. 50,000
papo kwa papo, mikakati hiyo
iliishia wapi? Kama inaweze-
kana kuna sababu ya kuanga-
lia upya suala la tozo za papo
kwa papo.
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Serikali yamega ranchi zake,
vagawia wakulima, wafugaji

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imemega maeneo kutoka ka-
tika mashamba na ranchi zake mikoani na
kuwapatia wananchi waliovamia maeneo
hayo ili waweze kuendeleza shughuli za
kilimo, ufugaji na makazi ikiwa ni juhudi za
kutatua migogoro ya wananchi na kulinda
maeneo yaliyohifadhiwa kwa misitu na
wanyamapori.

Kauli hiyo imetolewa na Victor Mwita,
kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, wakati
akiwasilisha mada kwa waandishi wa
habariwa Chama cha Waandishi wa Habari
za Mazingira (JET), yaliyofanyika kwa njia
ya mtandao chini ya Ufadhili wa Shirika la
Maendeleo la Marekani (USAID).

Mwita, alisema kuwa wizara hiyo, katika
Mkoa wa Ruvuma, imemega hekta 1,800 ku-
toka katika shamba la Hanga Ngadinda na
huku pia ikimega eneo la hekta 2,208 ku-
toka Ranchi ya Ruvu na hekta 3,139 kutoka
kituo cha Karantini cha Kwala na kuvipatia

-

Mwonekano wa nje wa sehemu ya jengo la machinjio ya kisasa ya Vingunguti, Manispaa va llala, jijini Dar es Salaam jana, likiwa

hayo ya serikali.

Ranchi ya Ruvu kuwa vipo Wilaya ya Baga-
moyo ambavyo ni Ruvu Darajani (hekta
200), Kidogozero (hekta200), Kitonga (hek-
ta 480), Magulumatali (hekta200), Vigazwa
(hekta8). Katika Wilaya ya Kibaha, vijiji vili-
vyomegewa eneo Mperamumbina (hekta
600), Kidomole (hekta 40), Fukayosa (hekta
40), Mkenge (hekta 40) na Milo (hekta 400).

Mwita alivitaja vijiji vilivyomegewa ardhi
kutoka Kituo cha Karantini Kwala, kuwa ni
vya wilaya za Kibaha ambavyo ni Dutumi
(hekta 1,600) Madege (hekta 400), Kwala
(hekta 400), Mwembengozi (hekta 400) na
eneo la Mkuza Chicks (hekta 179.2), huku
cha Visegi -Kitongoji cha Kisogo kilipatiwa
(hekta 160), lengo ni kuhakikisha rasilimali
7a misitu na wanyamapori zinalindwa kwa
ajili ya vizazi vijavyo.

Akizungumzia wafugaji, alisema katika
kuhakikisha wanapata maeneo ya malisho
kwa ajili ya mifugo yao, wizara hiyo imeten-
ga hekta 48,502.2 kutoka kwenye Ranchi za

i

Taifa na kuwapatia wafugaji kwa utaratibu
maalumu na muda mfupi.

Alizitaja ranchi zilizotenga maeneo hayo
ni pamoja na Kongwa (hekta 13,591.7), Kal-
ambo (hekta 10,000.0), West Kilimanjaro
(hekta 2,416.0), Kikulula (hekta 7,381.6), Mis-
enyi (hekta 10,049.2), Mabale (hekta 1,950.0)
na Kigoma (hekta 3,113.7).

Kwa upande wake Dk. Stephen Nindi
kutoka Tume ya Taifa ya Mipango ya
Matumizi ya Ardhi (NLUPC), alisema kuwa
tayari wameshaainisha maeneo mbalim-
bali ya shughuli zote za rasilimali za ardhi
ikiwamo maeneo ya malisho, ufugaji, kili-
kutengeneza mipango ya matumizi ya ardhi
kupunguza migogoro inayojitokeza kati yao
hifadhi za misitu na wanyamapori.

Mkurugenzi wa JET, John Chikomo, alise-
malengo lamafunzo hayo kwa njiamtandao
ni kusaidia serikali kutatua changamoto zi-
nazoikabili sekta ya uhifadhi wa mazingira
na wanyamapori nchini, ili serikali iweze
kufikia malengo yake ikiwamo kuondokana
na tatizo la ujangili.

A

katika hatua za mwisho za ujenzi unaofanywa na Shirika la Nyumba la Taifa (NHC). PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Ujenzi hospitali Uhuru Dodoma wafikia 87%

Na Mwandishi Wetu

UJENZI wa Hospitali ya Uhuru wilayani
Chamwino mkoani Dodoma, imekami-
lika kwa asilimia 87 baada ya serikali
kutekeleza ahadi yake ya kuzielekeza
takribani Sh. bilioni 2.3 zilizotolewa na
Kampuni ya Bharti Airtel ya India kujenga
hospitali hiyo.

Hayo yalibainishwa na Mhandisi wa
Ujenzi wa jengo la Hospitali ya Uhuru,
Girimu Kanansi, wakati Ofisa Mawasiliano
wa Airtel Tanzania, Jackson Mmbando,
alipotembelea hospitali hiyo kuangalia
maendeleo ya ujenzi wake.

Alisema kuwa jengo hilo lililokamilika
kwa asilimia 87 linajengwa kwa weledi
mkubwa na Kampuni ya Suma JKT kupi-
tia vijana wazalendo wa Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT), kinyume na awali ambapo
majengo makubwa kama hayo yalikuwa
yanajengwa na kusimamiwa na wageni
kutoka nje ya nchi.

“Kazi inayoendelea ni kutengeneza
sakafu, kuweka mifumo ya umeme na

kuskimu kuta, hivyo ninaishukuru seri-
kali na Kampuni ya Mawasiliano ya Airtel
kuona umuhimu wa kupeleka huduma za
afya karibu na wananchi hususani mkoani
Dodoma ambako ndio makao makuu ya
nchi,” alieleza Mhandisi Kanansi.

Alisema jengo hilo lilitarajiwa kukami-
lika Mei mwaka huu, lakini ilishindikana
kutokana na changamoto ya msimu wa
mvua ambao ulisababisha kutokuwa na
mazingira rafiki ya kusafirisha vifaa kwen-
da eneo la ujenzi.

Aidha, kutokana na hali hiyo, mkandar-
asi aliomba kuongezewa muda, am-
bapo anatarajia kukamilisha ujenzi
Oktoba mwaka huu iwapo hakutakuwa
na changamoto yoyote itakayojitokeza
ikiwamo ya kutofika kwa vifaa vya ujenzi
kwa wakati.

Kwa upande wake Mbando alisema
kampuni hiyo imekuwa na utaratibu wa
kutembelea eneo hilo la ujenzi kuona
maendeleo yake kwa kuwa ni sehemu
ya kufanikisha utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

Alisema baadhi ya miradi ni ya afya iki-
wamo Hospitali ya Uhuru ambayo kupitia
mbia mwenza Bharti Airtel ya Tanzania
ndio iliyotoa kiasi cha Sh. bilioni 2.3 kwa
serikali ambayo ilizielekeza katika ujenzi
wa hospitali.

Akizungumza na waandishi wa habari
wakati wa Kampuni ya Airtel Tanzania
ikitoa gawio kwa serikali, Katibu Mkuu
wa Wizara ya Fedha na Mipango, Doto
James, alisema Serikali ya Tanzania ilian-
za uchunguzi wa umiliki wa Airtel Tanza-
nia na baadaye kufanya mazungumzo na
Kampuni mama ya Bharti Airtel ya India
kuanzia mwaka 2018 na kufanikisha seri-
kali kumiliki asilimia 49 ya hisa za kam-
puni hiyo.

Alisema makubaliano hayo yaliyosaba-
bisha kunufaika kwa pande hizo mbili
ndiyo yalimfanya Mwenyekiti wa Bharti
Airtel ya India, Sunil Mittal, kutoa Sh. bil-
ioni 2.3 kwa serikali ikiwa ni shukrani kwa
kuanza makubaliano mapya yenye tija.

400 waliosoma
nje kukutanishwa

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, anatarajiwa
kuwa mgeni rasmi kwenye mahafali ya pili ya
kimataifa kwa wanafunzi waliosoma nje ya nchi
yanayotarajiwa kufanyika mwishoni mwa wiki

Mahafali hayo yanayotarajiwa kuwakutanisha
wanafunzi 400 waliosoma vyuo vikuu mbalim-
bali nje ya nchi kupitia Taasisi ya Elimu nje ya
nchi ya Global Education Link (GEL).

Mkurugenzi wa GEL, inayowaunganisha wa-
nafunzi na vyuo vikuu nje ya nchi, Abdulmalik
Mollel, wakati akizungumza kwenye kikao cha
maandalizi ya mahafali hayo.

Alisema lengo la mahafali hayo ni kuhakikisha
wanafunzi Watanzania waliosoma nje ya nchi ha-
warudi kimya kimya na kinyonge kwa kuwa wao
ni wazalendo walioamua kuacha fursa zilizoko
huko baada ya masomo yao na kuja kuijenga
nchi yao.

Mollel alisema wahitimu hao waliaminiwa na
taifa na ndiyo sababu walipewa viza za kwenda
kusoma nje ya nchi kwaajili ya manufaa yao fa-
milia zao na kwaajili ya nchi yao hivyo kurudi
kwao ni kurejesha furaha nyumbani kwani wa-
natarajiwa kutoa mchango mkubwa kwa nchi.

Alisema GEL itawakutanisha wanafunzi hao
kwa ajili ya kujenga mtandao na taasisi na watu
mbalimbali hapa nchini baada ya kukaa nje ya
nchi kwa muda mrefu ambako huko walishajen-
ga aina nyingine ya maisha.

“Mfano mtoto ameenda huko akiwa na miaka
17 amekaa huko miaka minne au sita anarudi
amekuwa mtu mzima amekuta mambo mapya
sasa akifika akikosa timu kama aliyokuwa nayo
kule anakata tamaa sasa kitendo cha kumku-
tanisha mtu aliyekuwa Uingereza, India, China,
Canada au Afrika Kusini kwenye jengo moja ni
jambo kubwa sana na la msingi,” alisema Mollel.

Alisema wanafunzi hao wakikutanishwa
wataona kama milango ya maisha yao imefun-
guliwa kwa kuwa watatengeneza mtandao mpya
na wenzao waliomaliza nao mwaka mmoja
kwenye vyuo hivyo nje ya nchi kwasabu awali
hakukuwa na mahafali ya aina hiyo.

Kwa mujibu wa Mollel, mahafali hayo ni fursa
kwa wahitimu hao kwa kuwa kuna kampuni
mbalimbali ambazo zimetoka kwenye nchi ny-
ingine ambazo wanafunzi hao walisoma zi-
takuwa zinatafuta wataalamu wa fani wanazozi-
hitaji hivyo wakikutanishwa itakuwa na manufaa
kwao.

“Kuna wawekezaji ambao wanatafuta watu
waliosoma kwenye nchi zao angalau wenye ku-
jua lugha zao kidogo sasa hii ni nafasi ya kuwaita
hawa kwamba nani amewekeza nini na anahitaji
vijana wataalamu sasa ukiwakutanisha ni fursa
kubwa sana kwa wawekezaji na vijana,” alisema
Mollel.

“Mfano mtoto ameenda huko
akiwa na miaka 17 amekaa
huko miaka minne au sita
anarudi amekuwa mtu mzima
amekuta mambo mapya sasa
akifika akikosa timu kama
aliyokuwa nayo kule anakata
tamaa sasa Kitendo cha kum-
kutanisha mtu aliyekuwa
Uingereza, India, China, Can-
ada au Afrika Kusini kwenye
jengo moja ni jambo kubwa
sana na la msingi,” alisema
Mollel.



8 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Majaliwa awaomba
Kondoa kuiamini CCM

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu ya Taifa ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
amewataka wananchi wa Kondoa waend-
elee kuwaamini viongozi wanaoletwa na
CCM ili walete maendeleo zaidi.

“Endeleeni kuiamini serikali hii ili ien-
delee kuongoza, endeleeni kuwaamini
viongozi wanaoletwa na CCM ili waendelee
kuleta maendeleo zaidi. Ninaomba kura za
Mheshimiwa Rais, wabunge na madiwani
watarajiwa sababu ndiyo wataleta maende-
leo katika maeneo yenu,” amesema.

Alitoa wito huo juzi wakati akizungumza
waliofika kusikiliza sera za wagombea kwe-
nye uwanja wa Sabasaba, wilayani Kondoa,
mkoani Dodoma.

Majaliwa ambaye alifika wilayani humo
kumwombea kura Rais John Magufuli na
wagombea ubunge wa Kondoa Mjini, Ally

Makoa na Dk. Ashatu Kijaji wa Kondoa Vi-
wataka wananchi hao watumie kipindi hiki
kutafakari kwa kina na kuchagua viongozi
wanaowafaa.

“Wananchi msiyumbe, tuna uchaguzi wa
aina mbili. Uchaguzi wa kwanza ni kucha-
gua kiongozi anayeweza kuleta maendeleo
na mwenye uwezo wa kuleta maendeleo
na uchaguzi wa pili ni uchaguzi wa kishabi-
ki wa kufuata upepo. Tutumie kipindi hiki
kichagua viongozi wanaoweza kutusemea
masuala la maendeleo,” alisema.

Kuhusu miundombinu ya barabara,
Majaliwa alisema serikali imefanikiwa ku-
unganisha makao makuu ya mikoa kwa
barabara za lami na hata katika baadhi ya
wilaya, huku akitolea mfano wa kutoka Ba-
bati hadi Kondoa, Kondoa hadi Chemba na
Chemba hadi Dodoma.

“Sasa hivi tunataka kufungua barabara
ya kutoka Babati hadi Orkesumet, na hii ya
kutoka Handeni - Kiberashi - Kondoa - Sin-

gida iko kwenye Ilani yetu ya sasa ukurasa
wa 73. Barabara hii ikitoka Handeni itapita
Kilindi - Kiteto - Kondoa hadi Singida.”

Katika barabara za wilaya, Majaliwa
alisema hizo zinashughulikiwa na Wakala
ambao wamepatiwa Sh. bilioni 1.840 na Sh.
bilioni 6.4 nyingine zilitolewa kwa ajili ya
makuu na kuunganisha kata hadi kata.

Kuhusu mikakati ya serikali ya kukuza
uchumi, alisema kuna watu wanabeza
ujenzi wa reli na ununuzi wa ndege, lakini
wanasahau kuwa maendeleo hayaji bila
maendeleo ya vitu. “Huwezi kupata maen-
deleo ya watu bila kuwa na maendeleo ya
vitu,” alisisitiza.

Kwenye sekta ya kilimo, Majaliwa
alisema wananchi wa Kondoa ni wakulima
wazuri wa mazao mbalimbali na akawa-
kumbusha wakazi hao jinsi ambavyo seri-
kali imeboresha upatikanaji wa mbolea na
pembejeo za kilimo.

kufanyiwa matengenezo. PICHA: FRANK MAXMILLIAN/TUDARCO

Wafugaji kupeleka maziwa nje ya nchi

Na Renatha Msungu, ARUSHA

WAFUGAJT kutoka Kanda ya Kaskazini
wamepata kibali cha kupeleka maziwa
nje ya nchi, jambo ambalo litawezesha
kupata kipato zaidi na kuondokana na
ukosefu wa masoko.

Akizungumza na waaandishi wa
habari Mkurugenzi Mtendaji wa Kili-
manjaro Fresh, Irfhan Virjee, alisema
wanatarajia kuanza kupeleka maziwa
nchini Kenya kama moja ya upanuzi wa
soko la maziwa.

“Tunakaribia kuanza kupeleka mazi-
wa nchini Kenya lengo ni kupanua soko
la wafugaji wetu hapa nchini,” alisema.

Alisema hivi sasa kiwanda chao ki-
nakusanya maziwa kiasi cha lita 10,000,
lakini matarajio yao ni kukusanya lita

72,000 ambazo zitajitosheleza katika
usambazaji.

Kwa Mujibu wa Mkurugenzi huyo,
wamejipanga kutembelea wafugaji ili
kuhakikisha wanapata maziwa ya ku-
tosha katika nchi za jirani kwa ajili ya
kukuza soko.

Alisema kupitia bidhaa za Kiliman-
jaro Fresh wafugaji wengi wamenufaika
kutokana na soko lao kuwa pana am-
bapo hivi sasa wafugaji wataanza kunu-
faika na soko hilo.

Alisema wamejipanga kuhakikisha
soko linakua na wafanyabiashara ya
maziwa watanufaika sana kutokana na
upanuzi wa soko ndani na nje ya nchi.

Naye Mdhibiti ubora wa Kilimanjaro
Fresh, Subira Shabani, alisema maziwa
kabla ya kupelekwa sokoni ili kuhakiki-
sha kila yanapokwenda yanakuwa sala-

ma kwa walaji.

Subira alisema maziwa yanayosam-
bazwa na Kilimanjaro Fresh yana soko
kubwa ndani na nje ya nchi.

“Tumejipanga kuhakikisha bidhaa
zinakuwa bora na soko linakuwa kubwa
kutokana na umaridadi wa maziwa wal-
iokuwa nayo,” alisema Subira.

Naye mfugaji Lukumay John, alisema
kabla ya kiwanda cha Kilimanjaro Fresh
wafugaji walikuwa wakipata hasara ku-
tokana na maziwa kuharibika.

Alifafanua zaidi ya kuwa hivi sasa
maziwa hayawasumbui tena kutoka-
na na kiwanda hicho kukusanya lita
10,000 za maziwa kutoka kwa wafugaji
na kwamba wafugaji hivi sasa hawana
shida yoyote kuhusiana na soko la mazi-
wa ambayo awali ilikuwa ni changamo-
to kubwa.

Mambo 10
kuyafanyia
kazi
akichaguliwa

Na Augusta Njoji, MANYONI

MGOMBEA wa Jimbo la Manyoni
Mashariki kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Pius Chaya, ametaja mambo
10 atakayoyasimamia endapo akich-
aguliwa, ikiwamo kujenga jengo kwa
ajili ya wajawazito wanaosubiri kuji-
fungua maarufu kama Chikande, ambao
kwa sasa wanatumia ghala la tumbaku.

Akizungumza jana kwenye uzinduzi
wa kampeni za jimbo hilo, Dk. Chaya
alisema, amefanya tathmini kuwa ujenzi
wa jengo hilo utagharimu Sh. milioni 60
hivyo akichaguliwa atahakikisha anaon-
doa tatizo hilo, ili kinamama hao wakae
kwenye jengo linalokidhi viwango.

Aliahidi akichaguliwa, atasimamia
ujenzi wa hospitali ya wilaya kwa kuwa
iliyopo ilipandishwa hadhi kutoka kituo
cha afya na hivyo kuwa na msonga-
mano wa Wagonjwa.

“Sitaishia kwenye hospitali, nita-
hakikisha tunasogeza huduma za afya
kwa wananchi kwa kujenga zahanati
na vituo vya afya, ili wananchi wetu
muondokane na tatizo la kutembea
umbali mrefu kufuata huduma za afya,”
alisema.

Kuhusu maji, Dk. Chaya alisema ata-
hakikisha akichaguliwa ndani ya mwaka
mmoja tatizo hilo linakuwa historia ku-
tokana na kuwapo kwa mradi mkubwa
utakaotekelezwa kwenye jimbo hilo.

Akizungumzia sekta ya elimu, alisema
kuna tatizo la baadhi ya shule za
sekondari na msingi ambazo hazijasajil-
iwa na kuahidi kuzifuatilia, ili zipate
usajili na kuondoa tatizo la wanafunzi
kutembea umbali mrefu, kufanya miti-
hani kwenye shule zilizosajiliwa.

“Najua kwenye Shule ya Sekondari
Sasilo, Salanda hazijasajiliwa, ikifika
wakati wa mitihani watoto wanatembea
kwenda kufanya kwenye shule zilizos-
ajiliwa, hili linahitaji ufuatiliaji na mimi
ndio nguli kwenye masuala ya ufuatil-
iaji, nitahakikisha zinasajiliwa,” alisema.

Dk. Chaya alisema, kwenye kilimo
na mifugo atahakikisha anainua sekta
hiyo kwa kuhakikisha kunakuwapo na
mabwawa na majosho.

Kuhusu tatizo |a ajira, alisema akich-
aguliwa atahakikisha anawatambua
wahitimu wote, kuwajengea ujasiri wa
kutafuta ajira na kuwasaidia waajiriwe.

“Pia nitahakikisha naibadilisha
Manyoni kwa kuweka taa za mitaani
kwenye maeneo yaliyochangamka,”
alisema.

Vile vile, aliahidi kushirikiana na
Mkuu wa Wilaya ya Manyoni kukome-
sha vitendo vya uhalifu kwa kuongeza
askari na kujenga vituo vya polisi.

Kwa upande wake, aliyekuwa Mbunge
wa jimbo hilo, Daniel Mtuka, alisema
anamwamini mgombea huyo ataongoza
vyema na kuchochea maendeleo kwa
kasi ya jimbo hilo zaidi yake.

Naye Mjumbe wa Kamati Kuu ya
CCM Taifa, Munde Tambwe, aliwaomba
wananchi kuhakikisha wagombea wote
wa CCM wanapata ushindi wa kishindo
kutokana na mafanikio yaliyofanywa na
serikali ya awamu ya tano.
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HABARI KITAIFA
Bima ya afya kuwakomboa wakulima

Na Mwandishi Wetu

UDUMA ya bima ya afya kwa
wakulima walio katika mfumo
wa vyama vya ushirika imezin-

duliwa rasmi, hatua ambayo Kwa sasa ya macho.

itawawezesha kuwa na uhakika wa mat- mpango Akizindua huduma hiyo juzi, Mkuu wa
ibabu kulingana na makubaliano waliyo- huu wa Mkoa Tabora, Dk. Philemon Sengati, ali-
ingia. hudumaya wataka wakulima kujitokeza na kuitumia

Mfuko wa Bima ya Taifa ya Afya (NHIF) afYaKWa g6 hivo vizuri kwa kuwa itasaidia ku-
umezindua huduma hiyo kwa wakulima, wakulima, chochea ufanisi katika uzalishaji mazao,
kupitia mpango wa ushirika afya, itatole- :2‘:::::, hivyo kujiinua zaidi kimapato na kufani-
wa kwa kushirikiana na Benki ya Posta ya kim- kiwa kupata maendeleo.
(TPB). kakati hu- Huduma hiyo ilizinduliwa katika ki-

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bernard sysanizao jiji cha Mwamashimba kilichopo Wilaya
Konga, alisema mkulima kupitia vyama la pamba, ya Igunga, alibainisha kuwa mkulima
vyao vya msingi atachangia Sh. 76,800, ambalo atakajiunga na huduma hiyo atakuwa na
wakati mwenza wake atachangia Sh. |in.a|_imwa amani ya kumudu gharama za matibabu,
76,800, wakati watoto chini ya miaka 18 Zaidi Kanda hjyyo mapato yake mengi yatatumika
watachangia Sh. 50,400 kwa mwaka. yaziwa. kwa maendeleo zaidi.

Mkulima akishapewa kadi yake ya
bima atanufaika na huduma kadhaa

ikiwamo kumuona daktari, huduma
ya dawa, vipimo, wagonjwa wa nje na
kulazwa, upasuaji mdogo na mkubwa,
miwani ya kusomea, afya ya kinywa na
meno, mazoezi ya tiba ya viungo na tiba

afya nchini, hivyo napenda kuishukuru
TPB na NHIF kwa kukumbuka kundi hilo,
ni vyema kwa taasisi nyingine za serikali
ziweze pia kuiga mfano mashirika haya
mawili,” alisema.

“Wakulima ni kundi ambalo lilisahau-
lika katika upatikanaji wa huduma ya

Makubaliano ya kuanza kwa huduma
hii yanahusisha pande tatu, ambazo ni
Benki ya TPB, Mfuko wa Bima ya Afya ya
Taifa (NHIF) na vyama vya ushirika katika
Kanda ya Ziwa.

Mpango huu umepangwa kuongeza vy-
ama vingine vya msingi kama vile; Shin-
yanga Cooperative Union (SHIRECU), Ka-
hama Cooperative Union (KACU), Simiyu
Cooperative Union (SCU), Nyanza Coop-
erative Union (NCU) na vyama vingine
vilivyopo kanda ya ziwa.

Vyama vya msingi vya ushirika kupitia
ofisi ya mrajisi wa vyama vya ushirika
nchini, vitaingia makubaliano na NHIF na
TPB kwa kusaini makubaliano ya awali
(mou) ya ufanyaji kazi kwa Kanda ya

Mgombea urais kwa tiketi ya Chama cha Sauti ya Umma (SAU), Muttamwega Mgaywa (kulia), akisalimiana na Ofisa Mstaafu
wa Jeshi la Polisi, mzee Ambwene Mwamakula, baada ya kumaliza kuhutubia mkutano wa kampeni eneo la Ukonga Mom-

Wazazi wataka mkazo masomo sayansi

Na Frank Kaundula, PWANI

WAZAZI wenye watoto wanaosoma katika
Shule ya Sekondari Bwawani inayomilikiwa
na Jeshi la Magereza nchini iliyoko Pwani,
wamewataka walimu kutoa kipaumbele kwa
masomo ya sayansi ili wanafunzi wafaulu kwa
wingi.

Wazazi hao waliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa siku ya wazazi shuleni
hapo, ambapo walikiri kuwa shule hiyo hu-
fanya vizuri kitaaluma, lakini ni kwa masomo
ya sanaa hivyo wakaomba pia masomo ya say-
ansi yahimizwe pia.

Acquviline Malisa, alisema shule hiyo im-
ekuwa ikifanya vizuri kitaaluma kila mwaka
kwa masomo ya sanaa hivyo kipaumbele
kwa masomo ya sayansi kiongezwe ili vijana
wao wafaulu vizuri.

“Mwaka huu mwanafunzi wa kwanza mas-
omo ya sayansi kidato cha sita mchepuo wa

CBG (Combination) alipata daraja la tatu, lak-
ini masomo ya sanaa wanafunzi wengi wame-
faulu kwa kupata daraja la kwanza na la pili,”
alisema Acquviline.

Alisema kutokana na ufaulu wa vijana wao
kuwa chini kidogo tofauti ma wale wanao-
soma mchepuo wa sanaa, kumekuwa kuki-
sababisha wakose sifa ya kujiunga na elimu ya
vyuo vikuu, hivyo jitihada zaidi inahitajika ili
kutatua suala hilo.

Aidha, aliupongeza uongozi wa shule hiyo
ikiwa ni pamoja na Jeshi la Magereza kuhimiza
nidhamu kwa wanafunzi wote ambapo alise-
ma wazazi wataendelea kutoa ushirikiano ili
kukuza taaluma na nidhamu katika shule hiyo.

Majura Tomas, alipongeza uongozi wa
shule hiyo kuweka siku maalumu ya wazazi
kukutana na watoto wao pamoja na uongozi
wa shule, ambapo alisema kitendo hicho ki-
nasaidia sana kutatua changamoto na kukuza
taaluma.

Mkuu wa shule hiyo, Anthony Sogoseye,
alisema kuwa ili kuhakikisha wanafunzi wa
mchepuo wa sayansi wanafaulu vizuri miti-
hani yao ya taifa shule imeanzisha utaratibu
wa kutenga muda wa ziada wa kuwafundisha.

Sogoseye alisema shule imeamua kutenga
muda wa ziada ili walimu wa sayansi waweze
kujitoa na kufundisha wanafunzi wa michu-
puo hiyo na kwamba vifaa vya maabara vime-
boreshwa kwa lengo la kuongeza ufaulu wa
wanafunzi.

Jeremiah Katungu, Naibu Kamishna wa
Magereza, alipongeza nidhamu ya wanafunzi
iliyopo ambapo aliwataka wazazi kulipa ada
kwa wakati kuepusha usumbufu.

Kamishna huyo kutoka makao makuu ya
jeshi hilo, alisema changamoto zote zilizo-
po katika shule hiyo zitafanyiwa kazi kadri
iwezekanavyo kwani lengo ni kutaka kuona
Bwawani Sekondari inakuwa shule ya mfano
kitaifa na kimataifa.

Ziwa, ambapo ndipo huduma hiyo itaka-
popatikana.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya TPB,
Sabasaba Moshigi, alisema “Kwa sasa
mpango huu wa huduma ya afya kwa
wakulima, umeanza na mazao ya kim-
kakati hususani zao la pamba, ambalo lin-
alimwa zaidi kanda ya ziwa.”

Alisema, huduma hii ya bima ya afya
kwa wakulima imeanza kwa majaribio ka-
tika Kanda ya Ziwa, ambapo zao la pamba
linalimwa kwa wingi na majaribio ya hu-
duma hii yanafanyika kwa kushirikiana na
Chama cha Ushirika cha Igembensabo Co-
operative Union, kilichopo Igunga-Tabora.

Meneja wa tawi la TPB mkoani Tabora,
Timon Massawe, alisema kwa kupitia
mpango huu benki hiyo itatanua wigo wa
wateja, kufungua akaunti za vyama vya
ushirika kwa ajili ya makusanyo ya bima
na pia shughuli za uendeshaji wa vyama
husika.

Ukuaji
rasilimali
watajwa
kuipaisha
Mkombozi

Na Yasmine Protace

BENKI ya Biashara ya Mkombozi
imesema mafanikio makubwa
yaliyopatikana mwaka jana vyal-
itokana na ongezeko la ukuaji wa
rasilimali.

Hayo valibainishwa na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
wa benki hiyo, Profesa Marcelina
Chijoriga, katika mkutano wa 11
wa wanahisa wa benki hiyo, uli-

Alisema, rasilimali zikiongezeka
kwa asilimia 14, kutoka Sh. bilioni
278.8 Desemba 31, 2018 mpaka
Sh. bilioni 204 Desemba 31, 2019.

“Mikopo na karadha kwa
wateja iliongezeka kwa asilimia
23.3 kutoka shilingi bilioni 99
Desemba 31, 2018 mpaka shilingi
bilioni 122 Desemba 31, 2019,”
alisema Profesa Chijoriga.

Aliongea kuwa, amana za
wateja ziliongezeka kwa asilimia
18.7 kutoka shilingi bilioni 136
Desemba 31, 2018 hadi shilingi
bilioni 162 Desemba 31, 2019.

Alisema, ada na kamisheni
ilipanda kwa asilimia 30 kutoka
shilingi bilioni 3.17 kama tarehe
31 Desemba 2018 mpaka shilingi
bilioni 4.12 kama tarehe 31 De-
semba 2019.

Aliongeza kuwa, benki ipo ka-
tika njia sahihi katika kutekeleza
mipango mikakati muhimu ili
kufanikisha ajenda yake kuu, am-
bayo ni ukuaji wa faifa endelevu.

“Baadhi ya mipango ni kuanzi-
sha mfumo wa huduma za benki
kwa njia ya wakala, matumizi ya
teknolojia mpya katika utoaji wa
kadi za ATM, ambao unawezesha
utoaji wa kadi wa ATM, mteja
akiwa kaunta mara tu baada ya
mteja kufungua akaunti,” alisema.
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_Wanafunzi sasa
waingia vitani

Kupigana mimba,
ndoa utotoni

Mliipuko COVID-19 ulipotajwa

kulipua mimba na ndoa utotoni

BNdoa za wanafunzi ni usiku wa manane
B101 wapata ujauzito ‘bye bye’ shule

LIPUKO wa COVID-19

ulioripotiwa  nchini

Machi mwaka huuy,

pamoja na kulazimi-
sha shule kufungwa kwa miezi
mitatu, unatajwa kuharibu mus-
takabali wa wasichana 101 mkoani
Shinyanga, ambao wamepata
ujauzito wakati wa likizo ya coro-
na, huku wengine wakiozwa ndoa
za utotoni.

Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga ni miongoni mwa maeneo
ambayo mabinti walipata ujauzito,
katika kipindi cha corona na sasa
imeibuka kazi nyingine ya ziada
ya kutibua kila mara ndoa za
wanafunzi.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya
Jamii wa halmashauri hiyo, Deus
Mhoja, anasema hadi sasa ndoa
za wanafunzi watatu zimetibuliwa
na harakati zikiendelea kukwa-
misha mipango ya kuoza mabinti
wanafunzi.

Anasema hata hivyo nyingine
zinafungwa na mambo yote kumali-
zwa usiku wa manane, ili kuficha
taarifa na kisha wanafunzi kuto-
roshwa na kuacha masomo.

“Ndani ya miezi miwili tumeti-
bua ndoa tatu, ikiwamo nyingine ya
mwanafunzi ambaye tayari alikuwa
ameshajifungua mtoto mwenzie
na nyingine ambayo tuliikatisha
hivi karibuni Septemba 4 ya mwa-
nafunzi wa kidato cha kwanza.

Huyo alikuwa akisoma Sekond-
ari ya Mwantini, tukianza kwenye
mkakati ulivyopangwa wa kumwoz-
esha mwanafunzi huyo hadi kufikia

Wasichana wanastahili kuwa shuleni na kusoma siyo kuozwa utotoni na kukwamishwa
kimaisha.PICHA : MTANDAO.

hatua ya kumfungisha ndoa usiku,”
anasema Mhoja.

Anaeleza kuwa mwanafunzi
huyo (jina limehifadhiwa) mwenye
umri wa miaka 17, aliozwa kwa
mahari ya Sh. milioni 1.5 yaliyoanza
kutolewa alipofika darasa la saba
mwaka jana, ambapo wazazi wake
walikuwa wakichukua nusu na
alipofika kidato cha kwanza ilikami-
lika na kujipatia milioni 1.5 mapema
mwezi huu.

Anafafanua kuwa baada ya
mahari hiyo kukamilika, mwa-

nafunzi alianza kuwa mtoro shuleni
kabla ya janga la corona na shule
zilipofungwa mambo yakaende-
lea, lakini zilipofunguliwa wazazi
walimzuia kwenda shule, ili zifike
siku 90 afukuzwe kwa utoro, ili
wapate mwanya wa kumuozesha
na kuzima ndoto zake.

“Wazazi wamekuwa chanzo cha
mimba na ndoa za utotoni ambazo
zinaendelea kushika kasi mkoani
Shinyanga. Hawapendi kusome-
sha watoto wa kike ila kuwaozesha
ndoa za utotoni bila ya kujali ni

watoto wadogo tena mwanafunzi.
Kinachowasukuma ni kupata pesa
tu na mifugo,” anasema Mhoja.
“Mfano ndoa hizi tulizozitibua,
wazazi ndiyo wamepanga mikakati
yote ya kuwaozesha wanafunzi. Na
sisi tunachokifanya hivi sasa ni
kuwakamata wahusika wa pande
zote mbili, akiwamo na bwana
harusi na kuwapeleka polisi, ili
hatua zaidi za kisheria ziendelee
kuchukuliwa dhidi yao,” anaongeza.
Katika mkasa huo wa kumwoz-
esha binti yao wa Septemba 4, 2020

ambalo lina ushahidi, wana familia
wanaodaiwa kuhusina na ndoa hiyo
(majina yanahifadhiwa) wanakiri
kuwa walifanya hivyo.

Wahusika ambao wanashikiliwa
na polisi kwa kumwozesha mtoto
mwanafunzi, wanasema tatizo ni
binti yao kutokujiweza kielimu.

Akizungumza na Nipashe mmoja
wao, anasema aliamua kumwoz-
esha mtoto wake huyo, baada ya
kugundua hana akili darasani na
kwamba amekuwa akifanya vibaya,
huku akidai kuwa hata mtihani wa
darasa la saba alifanyiwa ndiyo
maana alifaulu hivyo hakuona
haja ya kuendelea kumsomesha,
bali wamtafutie mwanaume wa
kumwoa.

“Ni kweli tumemwozesha binti
yangu kwa mahari ya Sh. milioni
1.5 ni baada ya kuona hana akili
tukaona bora tumtafutia mwa-
naume aolewe asije akapewa ujauz-
ito na kuzalia nyumbani tukakosa
mali,” anasema mama mzazi wa
binti huyo.

Mwanafamilia  mwingine
kwa upande wa bwana harusi
ambaye yupo chini ya ulinzi wa
polisi, anapozungumza na gazeti
hili anakiri kufanya makosa ya
kumuoza mwanafunzi, na kubaini-
sha kuwa atafanya juhudi kush-
irikiana na polisi hilo, ili kumpata
bwana harusi ambaye ametoroka
na mwanafunzi huyo mara baada
ya kumaliza kufunga ndoa usiku.

Sonda Kabeshi ni mzee na kion-
anasema kwa utamaduni wa wakazi
wa eneo hilo unaruhusu mtoto wa
kike kuachwa bila kusoma kwani
anadaiwa kuwa akisoma ana
kwenda kunufaisha ukoo alioolewa
na pia ni vigumu kuolewa tena kwa
sababu hata kuwa na heshima kwa
mwanaume na hatamtii sababu ya
elimu yake kubwa.

“Utamaduni wetu ni wa kizam-
ani sana, siku hizi watoto wa kike
wanasomeshwa na wanatusaidia
tu vizuri, wanajituma kuhudumia
familia zao kuliko hata wakiume

INAENDELEA UK.12
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NA CHRISTINA HAULE, MOROGORO
SALUM PANDU

Kijana anayetamani kusoma

kusudi awasaidie

ALUM Pandu anayeishi Ki-
jiji cha Lubungo A, wilayani
Morogoro, ana shauku ya
kusoma zaidi, akilenga ku-
fanikiwa ili awasaidie wana kaya na
jamii wahitaji wanaomzunguka.

Kupitia mpango wa kusaidia kaya
maskini unaoendeshwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
amepata elimu ya sekondari hadi
kidato cha sita na sasa anatamani
kuingia katika hatua nyingine,
kwenda hadi chuo kikuu.

Anawaomba wadau wa elimu
kumpa msaada wa kuendelea zaidi
kielimu kumwezesha kutimiza azma
yake ya kuzisaidia kaya za wahitaji
na jamii inayomzunguka.

Salum mwenye miaka 24 anatoka
katika familia ya watu watatu inay-
ohudumiwa chini ya mpango wa
kunusuru kaya maskini -TASAF III
awamu I, anaishi na bibi yake Tabia
Gombe (78) na dada Mwajuma
Pandu. Kijana huyo alimaliza darasa
la saba katika Shule ya Msingi Muun-
gano mwaka 2013 na kusomeshwa
na TASAF Sekondari ya Mikese
ikimgharamia mavazi, ada na
madaftari hadi alipomaliza 2016.

Aidha, alisoma kidato cha tano
na cha sita katika Sekondari Nama-
bengo mkoani Ruvuma akichukua
mchepuo wa Historia Geografia
na Fasihi (HGL) akigharamiwa na
TASAF na kufaulu vizuri.

Kiu ya Salum ni kujifunza masuala
ya maendeleo ya jamii au shahada
ya ualimu na kuwaomba wadau
kumsaidia kufikia malengo yake na
lengo lake ni kusaidia na wengine
wasio na elimu kuinuka hasa

MAHITAJI ANAYOOMBA

Anaomba Shilingi 26,000 za
kuchukua, kujaza na kurejesha fomu
ya mkopo, mavazi, malazi na ada
awapo chuoni. Katika hili amepata
msaada na baadhi ya waliojitokeza
kumsaidia ni wanahabari waliotem-
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Salum Pandu akimshukuru mhariri Scholastica Mazula baada ya kumkabidhi mchango wa pesa
za fomu ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu. PICHA: MWANDISHI WETU

changia Shilingi 62,000 ili kujaza
fomu ya mkopo.

“Nawashukuru wahariri na wana-
habari kwa kunisaidia mara mbili
nilichokuwa nahitaji, endeleeni
kusaidia wengine ili wawasaidie
jamaa zao na jamii kwa ujumla na
mimi pia nitakaposoma nitaweza
kusaidia wengine,” anasema Pandu.

Aidha, Ofisa Ufuatiliaji wa
TASAF Wilaya ya Morogoro Judith
Waiso, anawaomba walengwa wa
TASAF kutambua kuwa taasisi hiyo
inawawezesha wanafunzi kupata
mkopo kutoka Bodi ya Mikopo ya
Elimu ya Juu (HESLB) na kujiende-
leza kielimu baada ya kujaza fomu
ya utambulisho kutoka TASAF.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Huduma, Amedeus Kamagenge,
anasema watoto wanaotoka katika
kaya maskini ambazo inahudumiwa
na TASAF ni rahisi kupata mkopo wa
kujiendeleza kielimu.

Kamagenge anasema imewa-
saidia wamewasaidia wanafunzi 277
mwaka 2019 kujiendeleza elimu ya
juu kutoka kaya za walengwa.

Akizungumzia jinsi alivyonu-
faika na mpango wa kunusuru
kaya maskini bibi mlezi wa Salum,
Tabia Gombe anasema amekuwa
akipokea Sh. 48,000 mwaka 2015,
na amepunguziwa hadi kufikia
Sh. 32,000 na msaada kusitishwa

kipindi cha mlipuko corona.

Gombe anashukuru kwa sababu
imemwezesha kusomesha wajukuu
zake na kwamba kutokana na hali
yake ilivyokuwa mbaya asingeweza
labda wangeishia darasa la saba,
anaongeza kuwa mjukuu wake
Mwajuma yuko kidato cha pili
Sekondari ya Mikese na bila TASAF
anaamini asingeweza kuisaidia
familia yake.

“Pamoja na majukumu ya kuso-
mesha wajukuu, chakula na mat-
ibabu nimetumia fedha nilizopewa
na mfuko huo kulipa vibarua kuni-
saidia kulima, kupanda na kuvuna
mbaazi kwenye bustani iliyopo
nyumbani na hicho ni chakula na

familia yangu.”

Aidha, anasema fedha iliyobaki
ameinunulia mabati 11 na kuezeka
nyumba yake ambayo mabati yake
yalikuwa yamechakaa.

Anauomba mfuko kuendelea
kuwasaidia wahitaji wa kaya maskini
kwani bado wanawahitaji kutokana
na hali ya maisha kuwa ngumu.

Anashukuru TASAF kwani ime-
wawezesha kula milo miwili hadi
mitatu kwa siku tofauti na zamani
walikuwa mlo mmoja uliokuwa
wa kutafuta ambapo watoto wali-
kuwa wakishindia maembe kwenye
msimu huo.

Ofisa malalamiko wa mfuko
Dismas Makwinja, anasema,
kupitia TASAF serikali ina mpango
wa kurejesha pato la wananchi
kwa wananchi kupitia mradi wa
kunusuru kaya maskini na kwamba
wanatarajia kutoa ajira za muda
katika kipindi ambacho si msimu
wa kilimo wala mavuno vijana wali-
omaliza elimu ya msingi au sekond-
ari na kushindwa kuendelea na
masomo wakifanya kazi kwa saa
hadi nne kwa siku watalipwa ujira.

Anawataka vijana kutokata tamaa
na kuona umuhimu wa kuwa na
moyo wa kujituma kwani mpango
huo ukiiva utawasaidia na kuwai-
nua kiuchumi na pia anawashauri
wanawake na vijana kuona namna
ya kuunda vikundi na kuanzisha
biashara ili iwe njia rahisi kwao
kupata fedha za vikundi, kuwekeza
kwenye biashara mpango ambao
utaanzishwa na TASAF hivi karibuni.

Makwinja anasema mpango
huo utayasaidia makundi hayo ya
wanawake na vijana kuendesha
vyema biashara zao na kuwekeza
kiuchumi kwa kuwa na utaratibu
wa kuweka na kukopa na hivyo
kukua kibiashara na kiuchumi na
kuzidi kuitambua taasisi hiyo kama
mkombozi wa jamii na njia sahihi
ya kuifanya Tanzania kwa kuingia
kwenye uchumi wa kati.

Mlipuko COVID-19 ulipotajwa kulipua mimba na ndoa utotoni

INATOKA UK.11

na nimeshuhudia wapo wengi.
Natoa ushauri kwa wazazi na walezi
tuachane na mila za kizamani, tusi-
ozeshe wanafunzi ndoa za utotoni,
bali tuwaache watimize ndoto zao,”
anasema Kabeshi.

Victoria Maro ni Ofisa wa Dawati
la Jinsia na Watoto Jeshi la Polisi
Mkoa wa Shinyanga, anasema kwa
sasa matukio ya ukatili dhidi ya
watoto yameshika kasi zikiwamo
ndoa za utotoni, na kubainisha
kuna kesi nyingi hivi sasa zinaen-
delea mahakamani zikiwamo za
mimba na ndoa za utotoni.

Anasema dawati hilo kwa kush-
irikiana na mashirika yasiyo ya
kiserikali na maofisa ustawi jamii
na maendeleo wa halmashauri,
wameanza kutoa elimu ya kupinga
matukio hayo kwa wananchi kwa
kufanya mikutano ya hadhara
elimu juu ya madhara ya kuozesha
mwanafunzi na sheria zikoje.

“Tumekuwa tukipokea Kkesi
nyingi sana za ukatili dhidi ya
watoto hapa kwenye dawati letu la
polisi zikiwamo za ubakaji, mimba,
na ndoa za utotoni, na matukio
haya yanafanywa na ndugu pamoja
na wazazi wa watoto, jambo ambalo

tunajihoji labda hawana elimu ya
kutosha juu ya madhara ya matukio
haya, ndiyo maana tumeanza kutoa
elimu,” anaongeza.

Katibu wa Mpango Mkakati wa
Kitaifa wa Kupunguza Ukatili dhidi
ya Wanawake na Watoto (Mtaku-
wwa) mkoani Shinyanga, Tedson
Ngware, anasema alama ambayo
anataka kuiacha mkoani humo ni
kumaliza tatizo la ndoa za utotoni.

Anasema, kwa sasa wanapanga
mikakati ya kutunga sheria ndogo,
ambazo zitakuwa zikiwabana
ndoa hizo za utotoni kwa sababu,
wanazifahamu kwani wanakaa

karibu na wananchi na wanafa-
hamu mipango yote ya harusi,
lakini wamekuwa hawatoi taarifa
na wakati mwingine wanadaia
hushiriki hata kwenye sherehe za
ndoa hizo. “Napanga kitu kingine,
kuzuia wanafunzi kwenda kwenye
magulio na minada, sehemu
ambazo ndiko wanadanganywa na
kupata wanaume wa kuwarubuni
na kuamua kuwaoa ndoa za utotoni
na kisha kuwaachisha masomo,”
anasema Ngware.

“Katika kipindi cha likizo ya
corona ndani ya miezi mitatu
wanafunzi 101, walipewa ujauzito
na kuacha masomo mkoani Shin-

yanga na hizo ni mimba ambazo
zilitolewa taarifa, lakini bado hatu-
jafanya utafiti na kujua hali halisi
kwa kupata idadi ya wanafunzi
wote walioolewa ndoa za utotoni,”
anaongeza.

Aidha, anatoa ushauri kwa
mahakama kutenga mahakimu
ambao watashughulikia kesi za
ukatili dhidi ya watoto, jambo
ambalo litasaidia kwa kiasi kikubwa
kuharakisha usikilizwaji wa
mashauri ya kesi hizo na kutolewa
hukumu, ili kuzuia kuchelewa
mashauri hayo na watuhumiwa
kuachiwa huru kwa maelezo mbal-
imbali.
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NA FAUSTINE FELICIANE

Kwa taarifa, ukame ni chanzo
cha maradhi kamalllvyo mvua

ENGINE wengi huamini

kuwa mlipuko wa ma-

gonjwa hutokea kip-

indi cha mvua nyingi
au mafuriko kwa vile uchafu hu-
changanyika na maji yanayotiriri-
ka na kusababisha vimelea vingi
vya maradhi kusambaa. Aidha,
mafuriko hubomoa miundom-
binu hasa vyoo, makaro na mitaro
na kusambaza taka za vyooni.

Hata hivyo, pamoja na kuamini
kipindi cha mvua nyingi kuwapo
na mlipuko wa maradhi Mamlaka
ya Hali ya Hewa (TMA), inasema
wakati wa ukame unaoambatana
na uhaba wa majisafi na salama,
magonjwa nayo huibuka.

TMA hivi karibuni inatoa utabiri
wa msimu wa vuli kwa mikoa ile
inayopata mvua mara mbili kwa
mwaka na kunaonyesha kuwapo
kwa ukame kwa baadhi ya maeneo
hayo.

Mikoa hiyo inayopata mvua
za vuli na masika ni Mwanza,
Geita, Shinyanga, Simiyu, Mara na
Kagera. Mingine ni Kilimanjaro,
Tanga, Manyara na Arusha

Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dk.
Agness Kijazi, anasema kuwapo
kwa mvua za chini ya wastani
katika maeneo hayo kunaweza
kukasababisha athari katika sekta
mbalimbali zikiwamo kilimo,
mifugo na afya.

“Katika sekta ya afya magonjwa
ya mlipuko ambayo tumezoea
kuyaona kipindi cha mvua nyingi
tunatarajia yatakuwapo kwenye
msimu huu wa upungufu wa mvua
kwa mikoa ambayo inapata mvua
mara mbili kwa mwaka, hii ni kwa
sababu katika kipindi hicho cha
mvua za chini ya wastani kutakuwa
na ukosefu wa maji safi na salama,”
anasema Dk. Kijazi.

Kwa tahadhari hii ambayo
imetolewa na TMA, ni vyema sasa
kwa mamlaka zinahusika kwenye
sekta ya afya kuanza kuchukua
hatua mapema ya kukabiliana na
hali hiyo iliyotajwa kama itatokea
hivyo.

Lakini, pia kwa wananchi mmoja
mmoja katika ngazi ya familia
wameaswa kuhakikisha hakuna
mazalia ya wadudu wanaosababi-
sha magonjwa kwa kuyaharibu na
kuimarisha usafi.

Sekta ya afya ni eneo moja tu
kati ya maeneo mengi ambayo
TMA imesema ni muhimu kuwa
makini kutokana na kuguswa
moja kwa moja na athari za ukame
unaotarajiwa katika kipindi cha
miezi michache ijayo.

Ni wazi kuwa ujumbe wa TMA
unazifikia mamlaka za miji, nishati
na madini, maji, usafirishaji, utalii
na wanyama pori pamoja na kilimo
na uvuvi.

ATHARI KILIMO

Hii ni sekta muhimu na nyeti
kwa sababu inagusa wakulima
moja kwa moja, TMA inatoa tahad-

hari juu ya suala la kilimo lina-
vyoweza kuathirika kutokana na
ukame unaotarajiwa.

Mkurugenzi Mkuu Kijazi ana-
wataka wasimamizi wa sekta hii
kutoa elimu na ushauri wa namna
ya kupanda mazao himilivu
ukame ili kuweza kupambana na
madhara yatakayoweza kutokea
kutokana na ukosefu wa mvua.

“Hapa tunetegemea kuwapo
kwa upungufu wa unyevunyevu
katika udongo kwenye maeneo
mengi, hali hii itakayochangia
kwa kiasi kikubwa ukuaji hafifu wa
mazao na hivyo uzalishaji kupun-
gua pia miongoni mwa wakulima
wanashauriwa kupanda mazao
yanayoweza kukomaa kwa muda
mfupi au yale yanayovumilia
ukame,” anasema Dk. Kijazi.

“Hata hivyo hapa kwenye sekta
ya kilimo ndipo maofisa ugani
wanapaswa kufanya kazi zao kwa
karibu na wakulima kwa ushauri
bora wa ina ya mazao wanayotak-
iwa kulima.”

MIFUGO NA UVUVI

Mikoa ya Kanda ya Ziwa ni
mikoa inayosifika kwa uvuvi kuto-
kana na kuwapo kwa Ziwa Victo-
ria, lakini ufugaji wa ng’ombe,
mbuzi, kondoo na wanyama
wengine wakiwamo punda.

Kwa mujibu wa utabiri wa TMA
inaonyesha kuwa sehemu hizo
ni miongoni mwa mikoa itakay-
oathirika na ukame unaotarajiwa
kuendelea hadi mwanzoni mwaka.

Ni vyema wafugaji na wakulima
kuanza kujipanga kukabili uhaba
wa mazao ya ziwani kama samaki,
lakini malisho ya mifugo yao
itakuwa na changamoto kutokana
na ukosefu wa mvua.

Ni wazi bila kujipanga mapema
na kuchukua hatua, kuna uweze-
kano wa migogoro ya wafugaji na
wakulima kuzuka kutokana na
kugombania malisho na maeneo
ya kulima.

“TMA inashauri kwa wafugaji
na wavuvi kutumia utabiri wa hali
ya hewa na kufuata ushauri wa
maofisa ugani ni kipindi ambacho
kwa wavuvi wataona kupungua
kwa samaki lakini pia mifugo
kukosa malisho,” anasema Dk.
Kijazi.

TAHADHARI WANYAMAPORI
Lakini, sekta ya utalii na wany-
amapori nayo inapaswa kuchukua
hatua stahiki kukabiliana na hali
ya ukame kwa sababu kuu mbili.
Kwanza kwa upande wa wany-
amapori kutakuwa na uvamizi wa
makazi ya watu katika kutafuta
chakula na maji kutokana na
ukame mbugani, hivyo ni vyema
kwa mamlaka husika kuanza
kuchukua hatua hili kuzuia
madhara makubwa yanayoweza
kutokea, anasema Dk. Kijazi.
Anaeleza kuwa kuna uweze-
kano mkubwa wa wanyama kupis-

Licha ya kusababisha mazalia ya wadudu na vimelea na kuleta magonjwa, ukame pia huathiri
sekta ya mifugo kwa kuwakatili wanyama chakula kutokana na nyasi kukauka. PICHA: MTANDAO.

“TMA inashauri
kwa wafugaji
na wavuvi
kutumia uta-
biri wa hali ya
hewa na ku-
fuata ushauri
wa maofisa
ugani ni Kip-
indi ambacho
Kwa wavuVi
wataona Ku-
pUNgUa kwa
samaki lakini
pDia Mifugo ku-
kosa malisho,”
anasema Dk.
Kijazi.

wale wanyama wanaofugwa
wanaweza wakasambaa huku wale
wa maporini wakivamia makazi
ya watu pembezoni na maeneo
ya hifadhi kutafuta chakula, lakini
pia kipindi hiki kina hatari ya
kusambaa magonjwa ya wany-
amapori, ni vyema kwa wahusika
kwenye sekta hii kuchukua hatua
za kupambana na hali hii kama
itajitokeza,” anasema Mkurugenzi
wa TMA.

NEEMA USAFIRISHAJI

Sekta pekee ambayo inaweza
ikawa katika hali nzuri na salama
kutokana na ukame huo ni usa-
firishaji, kipindi hiki cha ukame
hakutarajiwi kuwapo kwa uhar-
ibifu mkubwa wa miundombinu
kama inavyotokea wakati wa mvua
nyingi na mafuriko, anasema Dk.
Kijazi.

Yapo maeneo ambayo kwa
hakika yamekuwa korofi kipindi
cha mvua, yapo maeneo ambayo
kunapokuwapo kwa mvua
ndogo hujaa maji na kuwa kero
kwa wananchi na watumiaji wa
maeneo hayo.

Hiki ni kipindi ambacho
mamlaka za miji na majiji kutumia
nafasi hiyo kujenga na kukarabati
maeneo hayo korofi hususani yale
yanayokuwa na shida wakati wa
mafuriko.

Anawakumbusha kuwa ni
wakati wa kuimarisha mitaro ya

kupitisha maji kandokando ya
barabara kubwa, lakini kujenga
madaraja maeneo ambayo yame-
kuwa korofi kutokana na maji
kutuama.

MIPANGO YA SERIKALI

Kamati ya Maafa iliyo chini ya
Ofisi ya Waziri Mkuu ndiyo yenye
jukumu la kuratibu na kutoa
maelekezo kwa kamati za mkoa
namna ya kupambana na kujik-
inga na maafa yanayotokana na
mafuriko au ukame.

Msemaji wa Kamati ya Maafa,
Ibrahimu Hashim, anasema kamati
za maafa zikiwa chini ya makatibu
tawala zina kazi ya kufuatilia athari
zote ambazo zinaweza kutokea
wakati wa maafa.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Kagera, Profesa Faustine Kamu-
zora, anasema: “Tutaitisha kikao
baada ya kupata taarifa rasmi
ya kuwapo kwa ukame, kikao
kinaangalia namna gani tuta-
pambana na hali hiyo, tunasubiri
taarifa rasmi.”

Ni vyema kwa makatibu wote
tawala wa mikoa ambao ndiyo
wenyeviti wa kamati za maafa
kuanza kuchukua hatua ya namna
gani kupambana na hali inayoweza
kujitokeza kutokana na kukose-
kana kwa mvua.

Anasema katika kipindi cha
mvua za vuli kitachodumu
kuanzia Septemba mpaka Januari
mwakani.
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Wanafunzi sasa waingia vitani

Kupigana im

ATIKA jitihada za ku-

wanusuru wasichana

na rushwa ya ngono

kwenye elimu na kazi,
mimba pamoja na ndoa za uto-
toni, wanafunzi wa ngazi mbalim-
bali wametangaza kubeba jukumu
la kupambana na kutokomeza
maadui hao.

Wanafunzi walijitosa katika vita
hiyo ni wa kuanzia shule za msingi
hadi vyuo vikuu, kwa vile ndiyo
waathirika wakubwa wa vitendo
hivyo, ambavyo wanakumbana na-
vyo kuanzia ndani ya familia, jamii
hadi shuleni.

Wanasema hayo kwenye mku-
tano wa uchaguzi wa viongozi wa
Jukwaa la Vijana Wanaharakati wa
Haki za Vijana Wanawake (YFF), ji-
jini Dar es Salaam, mwishoni mwa
wiki.

Wanavyuo hao na wenzao ku-
toka shule za msingi na sekond-
ari mbalimbali nchini, wanasema,
wana ajenda nyingi zinazowahu-
su, lakini haziwezi kutimia iwapo
kuna tatizo la mimba, ndoa za
utotoni na rushwa ya ngono zina-
zowakabili.

Wanamuomba mwenyekiti wal-
iyemchagua kusimamia ajenda ya
kumaliza changamoto hizi ili wato-
to wa kike waweze kutumiza lengo
na ndoto zao katika elimu badala
ya kukumbana na vikwazo hivyo.

MADAI YAO

Happiness Mbise ni mwanafunzi
wa Chuo Kikuu cha Ardhi, anase-
ma, viongozi wao wakutane na ma-
jukwaa mengine na kuhamasisha
vita dhidi ya mimba na ndoa za
utotoni na kutoa elimu ya afya ya
uzazi shuleni ili kupunguza tatizo
hilo kama si kulimaliza kabisa.

Anasema njia pekee ni viongozi
wa jukwaa hilo, kuandaa utarati-
bu wa mikutano ya kuhamasisha
jambo hilo kwa kutembelea shule
mbalimbali nchini na hata kufanya
matamasha kwa ajili kupinga mim-
ba na ndoa za utotoni.

“Suala hili tusiachie serikali na
wadau wengine, bali sisi wenyewe
tuwe mstari wa mbele kulipinga,
hivyo viongozi mlione hilo na kuli-
weka mbele zaidi ingawa vijana wa
kike tuna ajenda nyingi, lakini hilo
ni muhimu,” anasema Mbise.

Hanifa Pinto, mwanafunzi wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
anasema, rushwa ya ngono ipo
katika vyuo vikuu na sehemu za
ajira akiwashauri wasichana kuwa
makini.

“Tumezungukwa na mtego huo
kuanzia vyuoni na hata kwenye
ajira, hivyo jukwaa letu liwe mstari
wa mbele kukomesha na kupiga
vita tatizo hili ambalo linamdhal-
ilisha mtoto wa kike,” anasema
Hanifa.

Kwa upande wake mwanafunzi
mwingine wa chuo hicho, Zawadi
Kondo, anasema, umefika wakati
sasa wanafunzi ambao wako miaka
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Wanachama wa Jukwaa la Vijana Wanaharakati wa Haki za Vijana Wanawake wakiwa kwenye
mkutano wa uchaguzi wa viongozi wao. PICHA: SABATO KASIKA

ya mbele kuwasaidia wapya wa-
naojiunga na vyuo, kuepuka mtego
huo.

“Sisi wa zamani ambao tupo vy-
uoni, hatuna budi kuwafundisha
wenzetu wapya ili wajue mitego
yote ya rushwa ya ngono na jinsi
ya kuiepuka, kuliko kuwaacha wa-
najiendea tu,” anasema Zawadi.

KICHOCHANGIA

Inaelezwa kuwa kuna sababu
mbalimbali zinazochangia mtoto
wa kike kupata changamoto mim-
ba na ndoa za utotoni, ikiwamo
ukosefu wa elimu na taarifa sahihi
za afya ya uzazi na hali duni ya
maisha.

Haya yanasemwa katika mku-
tano huo na Salha Azaz, Mkuru-
genzi wa Asasi ya kiraia ya Binti
Salha Foundation, inayotetea haki,
elimu na afya mtoto na za vijana
wa kike.

“Hali hiyo inasababisha watoto
wa kike kukosa mahitaji mbal-
imbali ya shule na kuingia katika
vishawishi vinachangia kuwa-
fanya wapate mimba za utotoni
na kuozeshwa ndoa za utotoni na
kupoteza malengo yao,” anasema
Salha.

Anawataka viongozi wa jukwaa
hilo, kushiriki kikamilifu katika
vita na utoaji wa elimu ya kuto-
sha kwenye jamii, ili ibadilike na
kumlinda na kumsaidia mtoto wa
kike ili atimize ndoto zake kwenye
elimu.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Agen-
da ya Vijana Tanzania, Rogers

Fungo, anawataka vijana hao ku-
fanya ushawishi bila kuchoka, ili
hatimaye jamii itambue kilio chao
hasa kwenye mambo yanayowa-
husu.

Anasema, vijana wana mambo
mengi yanayowahusu, likiwamo
suala la uongozi, ajira na mambo
mengine muhimu na kwamba
wakiwa kitu kimoja itakuwa rahisi
kumaliza hata hayo matatizo ya
mimba na rushwa ya ngono.

WITO WA WALEZI

Jukwaa hilo linalolelewa na
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), ambapo Ofisa Progamu wa
Idara Uchechemuzi na Ujenzi wa
Nguzo za Pamoja, Florah Ndaba,
anawataka vijana wote nchi kuwa
sehemu ya jukwaa hilo.

“Ninawahamasisha kutoka ngazi
mbalimbali ya jamii, shule na vyuo
kutamani kuwa sehemu ya YFF,
kwani jukwaa la wazi na linakari-
bisha vijana wanawake Tanzania,”
anasema Florah.

Aidha, ofisa huyo anazitaka asasi
za vijana kushirikiana na wajumbe
wa jukwaa hilo katika mikutano
mbalimbali ya kimaamuzi ikiwamo
ya kitaifa na kimataifa ili kuun-
ganisha nguvu kumtetea kijana
wa kike.

“Jukwaa hili limeanzishwa kama
sehemu ya kuendeleza ajenda ya
ukombozi wa mwanamke kimap-
induzi kupitia vijana wa kuanzia
miaka 15 hadi 30 kama ilivyo dira
ya TGNP kuhakikisha kuna usawa
wa kijinsia,” anasema.

Florah anafafanua kuwa uongozi
wa YFF unalenga kujenga nguvu ya
pamoja na uelewa zaidi wa masua-
la ya kijinsia, na kwamba vijana wa
kike wana wajibu wa kushirikiana
kusukuma ajenda yao kwa pamoja.

MIMBA, RUSHWA

Kumekuwa na tuhuma kuwa
baadhi ya wanachuo wa kike
wanalazimika kufanya ngono na
baadhi ya walimu na wahadhiri ili
kufaulu masomo yao.

Tuhuma hizo zinawagusa baa-
dhi ya wahadhiri, kuwa wameku-
wa wakilaumiwa kwa kuwanyan-
yasa kijinsia wanafunzi wa kike

~N

Mkurugenzi wa Taasisi ya Binti Salha Foundation, Salha Aziz,

ba, ndoa utotoni
s 8

kwa kuwaomba rushwa ya ngono
au kuwajengea mazingira ya kuwa-
taka kimapenzi.

Kwa mfano, Juni mwaka huu,
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, anaitaka
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani
humo kushirikiana na uongozi wa
vyuo vikuu, elimu ya juu na klabu
za kupinga ngono vyuoni kuhakiki-
sha wanakomesha vitendo vya
rushwa ya ngono vyuoni.

Anatoa agizo hilo wakati aki-
fungua mafunzo ya siku moja ya
kupambana na rushwa ya ngono
vyuoni kwa wanafunzi wa vyuo
vikuu na elimu ya juu mkoani
humo, huku ikibainishwa kuwa
rushwa ya ngono vyuoni ina mad-
hara makubwa kiuchumi, kijamii
na kiutamaduni.

Anasema, rushwa ya ngono vy-
uoni inasababisha kuporomoka
kwa elimu na sifa ya taaluma ya
vyuo vikuu na elimu ya juu, kupa-
tikana kwa wasomi wenye uwezo
duni wasio na sifa stahiki, wasomi
kupata vyeti wasivyostahili.

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
inaitaja mikoa inayoongoza kwa
kiwango kikubwa cha mimba za
utotoni kuwa ni mkoa wa Shin-
yanga unaongoza kwa asilimia 59,
Tabora 58, Mara 55, Dodoma 51 na
Lindi ni asilimia 48.

Mingine ni Mbeya asilimia 45,
Singida 42, wakati Rukwa ina asil-
imia 40, Ruvuma 39, Tanga 29,
Arusha 27, Kilimanjaro 27, Kigoma
asilimia 20, Dar es Salaam asilimia
19 na Iringa ni asilimia nane.

Hiyo ni taarifa ya Juni mwaka
huu inayotolewa na Ofisa Habari,
Albano Midelo, huku akifafanua
kuwa Dodoma inatajwa kuwa
miongoni mwa mikoa inayoongoza
kwa mimba na ndoa za utotoni,
ambapo asilimia 51 ya wasichana
wenye miaka kati ya 20 hadi 22
wameolewa kabla ya kufikia miaka
18.

7

akizungumza kwenye mkutano wa uchaguzi wa viongozi wa
jukwaa hilo. Katikati ni Mkurugenzi Mtendaji wa Tanzania Youth
Vision Association (TYUA), Yusuph Bwango na Mwenyekiti wa
Agenda vya Vijana Tanzania, Rogers Fungo. PICHA: SABATO

KASIKA
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Serikali yaipa TEMESA maagizo 7

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATIBU Mkuu Wizara ya Ujen-
zi, Uchukuzi na Mawasiliano,

lizochukuliwa na TEMESA.

Pia, alisema kuwa kabla ya kuondoka
katika nafasi hiyo TEMESA, wahakikishe
kuwa cherezo ya kutengeneza vivuko

kwa kufunga mifumo ya kielektroniki ya
kukusanya mapato ili kuondoa ubadhirifu
uliopo sasa.

“Mifumo hii ni ile ambayo sisi pia tut-

yakazi wengine walipwe mishahara kwa
wakati na wengine wasilipwe kwa zaidi ya
miezi sita au wengine wanapatiwa mika-
taba ya miezi mitatu na wengine mwaka

Mhandisi Elius Mwakalinga, Mifumo pamoja na karakana kwa ajili ya ukarabati  aweza kuona kila tunachokifanya kama mmoja, hapatakiwi kuwapo na ‘substand-
ametoa maagizo saba kwa hiiniile vinakamilika. kuna udanganyifu tunaona kama ilivyo ard’,” alifafanua. Mwakalinga
Wakala wa Ufundi na Umeme (TE- ambayo “Lazima TEMESA, muwe na cherezo hivi sasa kwenye mifumo tuliyoifunga Naye Mwenyekiti wa Baraza la Wafan-
MESA), ikiwamo kufanya ukarabati wa sisi pia yenu badala ya kuendelea kutumia zile kwenye mizaniya barabarani,” alieleza. yakazi wa Wakala huo, Japhet Maselle,
vivuko vyote vyenye hitilafu. f:"tawez.a za watu binafsi ambao ukiwakuta wana Aidha, aliutaka uongozi wa baraza hilo  alisema katika mwaka wa fedha 2019/20
Mwakalinga, aliyasema hayo mwis- uona kila kazi zao za kutengeneza meli kutoka nchi ~ kuhakikisha kuwa inakuwa mstari wa wametekeleza miradi mbalimbali ya
ga, aliy \Y tuna- g uhakikisha kuwa inakuwa msta a ametekeleza a alimbali
honi mwa wiki jijini Dodoma, al- chokifanya zingine kama vile Kenya, lazima kwanza mbele kupiga vita vitendo vya rushwa, ujenzi wa maegesho, ununuzi wa vivuko
ipokuwa akifungua mkutano mkuu wa kamakuna msubiri na wakati huo vivuko vyenu vi- ambavyo vimekuwa vikifanywa nabaadhi pamoja na miundombinu yake ambapo
Baraza la Wafanyakazi wa TEMESA. udang- nasimama kutoa huduma,” alisema. ya watumishi. miradi hiyo ipo katika hatua mbalimbali
Alisema, vivuko vingi katika maeneo anyifu Aidha, aliagiza TEMESA kuhakikisha Alisema, hivi sasa pamekuwapo na za utekelezaji wake.
mbalimbali ya nchi vimeripotiwa kuwa tunaona kuwa wanafunga mifumo ya ukusanyaji  vitendo vya udanganyifu hasa katika un- Kuhusu ujenzi wa vivuko vipya, alise-
na hitilafu, lakini hadi sasa TEMESA ha- kama mapato ili kudhibiti upotevu uliopo sasa. ~ unuzi wa vipuli vya magari pamojanami- ma TEMESA, imekamilisha ujenzi wa
wajafanyia ukarabati kwa wakati. ilivyo “Kivuko kile cha Kigamboni ni mojakati  tambo mbalimbali, ambavyo havina ubo-  kivuko cha MV Ilemela, ambacho tayari
“Mmekaa kimya bila kuvifany- hivi sasa ya maeneo ambayo yanatengeneza sana rakwagharama zajuutofautinabeihalisi.  kinatoa huduma.
ia ukarabati lazima muwe makini ::,rivfenye fedha ningekuwa mimi ndiyo mtu wa Aidha, alilitaka baraza hilo kuhakikisha Mwenyekiti huyo, alisema katika mwaka
o . umo tu- § s : R . . .
hamtakiwi kucheza na maisha ya watu, liyoifunga TEMESA, ningehamishia ofisi yangu pale  kuwa linajadili kwa pamoja masualambal-  wa fedha 2020/21 wanatarajia kukarabati
lazima mvifanyie kazi kwa wakati kabla Kwenye kwani watu wanakata hadi tiketi za ziada,  imbali ikiwemo malalamiko ya watumishi ~ vivuko vya Mv Tegemeo, Mv Musoma, Mv
lolote kutokea,” alisema Mwakalinga. mizaniya lakini kama mtafunga mifumo mtapata ambao baadhi yao wanadai kutolipwa Nyerere na Mv Kilombero II.
Alieleza kivuko cha Pangani mkoani baraba- mapato mengi,” alisema Mwakalinga. kwa wakati mishahara yao kwa zaidi ya “Wakala unaendelea na ununuzi wa
Tanga na cha Mv Misungwi mkoani rani. Alisema pia serikali ipo katika hatua miezi sita sasa. boti tano ambazo zipo katika hatua mbal-

Mwanza vimeripotiwa kuwa na hitilafu
kwa muda sasa, lakini hakuna hatua zi-

za kuwa na mifumo ya ukusanyaji wa
mapato katika karakana na vivuko vyote

“Lazima mjadili suala hilo kwa pamoja
ili mtoke na maazimio kwanini wafan-

imbali za ujenzi na mikataba imeishasaini-
wa,” alisema.

TAMISEMI
yataka utunzaji
vifaa, mashine
hospitalini

Na Paul Mabeja, KONGWA

WAGANGA wakuu wa mikoa na
halmashauri nchini wameagizwa
kuhakikisha mashine na vifaa vyote
vilivyopelekwa katika maeneo yao
vinafanya kazi ipasavyo, ili kuboresha
utoaji wa huduma za afya.

Agizo hilo lilitolewa jana na Naibu
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
anayeshughulikia Afya, Dk. Dorothy
Gwajima, baada ya kubaini mashine ya
kufulia nguo za hospitali katika Kituo
cha Afya Mlali, Wilaya ya Kongwa
haifanyi kazi tangu imepelekwa mwaka
jana.

Mlali ya kukagua miundombinu bora
va vyoo kwenye Kaya za Kongwa in-
ayotekeleza mpango maalumu wa usafi
wa mazingira (WASH), Dk. Gwajima
alitoa siku saba kwa Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma kuhakikisha mashine
hiyo inaanza kufanya kazi.

“Natoa siku saba mashine hii
isipofanya kazi nakuja kuihamisha na
kuipeleka katika vituo vingine vilivyo-
jengwa ili ikatoe huduma stahiki bada-
la ya vituo hivyo nao kuanza mpango
wa kununua nyingine wakati hii ipo
hamtumii wakati mlisema mnahitaji na
serikali ikaleta,” alisema.

Aidha, aliitaka timu ya afya Wilaya
ya Kongwa (CHMT) kuacha uzembe na
kutekeleza majukumu yao kwa kasi ili
kuhakikisha wananchi wanahudumiwa
na kupatiwa huduma bora za afya
katika maeneo yao.

Alitoa kwa kamati za usimamizi wa
vituo vya afya kuhakikisha wanafanya
ufuatiliaji na usimamizi wa karibu wa
masuala yasiyo ya kitaalamu yanayo-
husu uongozi na matumizi sahihi ya
rasilimali ili kuhakikisha huduma
zilizokusudiwa Kila kitengo zinatolewa.

Kwa upande wake, Kaimu Mganga
Mkuu wa Kituo cha Afya Mlali, Dk.
Alanus Bagambabyaki, aliahidi ku-
hakikisha anazingatia maelekezo ya
kiongozi huyo.

LA 2

Mwenyekiti wa kikun

a na Ofisa Maendeleo ya
Jamii wa Kata ya Nzuguni, Asha Chogohe (kulia), wakitoa msaada wa vyakula pamoja na vitu mbalimbali kwa wazee wa
kaya maskini wa kata hiyo, hivi karibuni. PICHA: PAUL MABEJA

Shirika lanoa wanafunzi kutimiza malengo

Na Paul Mabeja, MPWAPWA

SHIRIKA la Jukwaa la Utu wa Mtoto (CDF)
linalotekeleza Mradi wa Haki ya Binti wilay-
ani Mpwapwa mkoani Dodoma, limetoa
mafunzo ya uongozi na stadi za maisha kwa
wanafunzi wa shule za sekondari na msingi
ili kuwasaidia kutimiza malengo.

Mafunzo hayo yametolewa kwa wanafun-
zi wa Shule za Sekondari Pwaga, Kibakwe,
Kimagai na Shule za Msingi ni Lupeta na
Ibumila kwa ufadhili wa Comic Relief.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa
mafunzo hayo, Meneja Utekelezaji wa Mi-
radi ya CDF, Evance Rwamuhuru, alisema
mafunzo hayo yamelenga mambo manne
ikiwa ni pamoja na kujitambua katika
malengo waliojiwekea.

Malengo mengine ni kuwajenga katika

stadi za maisha, kuwajengea uelewa katika
masuala ya afya ya uzazi na kuwajengea uw-
ezo katika masuala ya uogozi.

“Mafunzo haya yamelenga kuwajenga
wasichana pamoja na wavulana wa shule za
msingi na sekondari ambao wako 22, tume-
wafundisha wao kama waelimisha rika
kwa maana ya kwamba wao wajifunze na
waende kuwafundisha wenzao katika jamii
walizotoka,” alisema Evance

Aliongeza: “Kupitia mafunzo haya wataji-
wekea malengo ya sasa na ya baadaye wa-
napita katika mchakato mzima wa kujua
kuwa wao ni kina nani, wana ndoto gani za
maisha lakini vikwazo gani watakabiliana
navyo.”

Pia, alisema matarajio ya mradi huo ni
kuhakikisha kuwa watoto wa kike wanafa-
hamu haki zao na wajisimamie kwani ha-

watarajii kuona watoto wa kike wanashind-
wa kuendelea na masomo yao kwasababu
ya kupata ujauzito.

Mwanafunzi wa Shule ya Sekondari
Pwaga, Lidya Joseph, alisema amejifunza
namna ya kujitambua, katika mafunzo hayo
kujua mwanafunzi shuleni amekwenda ku-
fanya nini.

“Nimejifunza namna ya kuweka malengo
katika masomo yangu, lakini kitu kingine
nimejifunza juu ya hedhi salama, hivyo un-
apokuwa katika hedhi ni vitu gani msichana
ufanye, ikiwemo pia kutojichafua kwani he-
dhi sio ugonjwa lakini pia tumejifunza stadi
za maisha, hii itanisaidia sana katika maso-
mo yangu na hata katika maisha,” alisema.

Naye Deborah Enock, mwanafunzi wa
Shule ya Msingi Ibumila, alisema amejifun-
za namna ya kujiwekea malengo.
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Walia DC

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AKAZI wa Kijiji cha
Yala, Kata ya Itambo-
leo katika Halmashauri

ya Wilaya ya Mbarali Kablaya saba iliyopita na sasa hivi imefika darasa
mkoani Mbeya, wamemlalamikia Kuanza la sita, hatukuwahi kuzuiliwa kujenga
Mkuu wa Wilaya hiyo, Reuben Mfune, Ujenzi wa  toka mwanzo na ndiyo maana hata hal-
kwa kuwazuia kuendelea na ujenzi Shule hiyo, mashauri ilileta fedha hapa za kujenga
wa Shule ya Msingi Mwashikamile €N€Ohilo ., sa6q tunashangaa Mkuu wa Wilaya
kwa maelezo iko ndani ya shamba la ::Ia'g'er:_‘l‘l"(':" kuja kutuzuia tusiendelee kujenga,” alise-
mwekezaji wa Kapunga Rice Project. nakubaini M Mwashikamile.

Wamemwomba Waziri wa Ardhi, pywa lina Alisema awali walikuwa wanaporwa
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, ekarisaba mashamba pekee, lakini kwa sasa hali
William Lukuvi, kuingilia kati suala pa kwamba imekuwa mbaya kwa kuanza kuporwa
hilo kwa madai kuwa linazidi ku- hata wakati mpaka taasisi za umma ikiwamo shule
panua mgogoro kati ya wananchi na waujenzi  hiyo.
mwekezaji na kwamba endapo wa- Wa miun- Naye Manyanya Matabe, mkazi wa ki-

ziri hatalishughulikia watafika mpaka
kwa Rais John Magufuli.

Wananchi hao waliambia Nipashe
kuwa awali mgogoro huo haukuwahi
kuwagusa na badala yake ulikuwa

anabinafsishiwa shamba hilo ambalo
lilikuwa linamilikiwa na Shirika la Taifa la
Kilimo na Chakula (NAFCO), na kwamba
mipaka ya shamba hilo inaeleweka.

“Hii shule tulianza kuijenga miaka

liwa tena na kupelekwa kwa mwekezaji
hali ambayo inawachanganya tena.

“Kinachoendelea sasa  hivi ni
kwamba agizo la Rais halijatekelezwa,
lakini maeneo ya wananchi ambayo
walikuwa wanalima tangu miaka 1960
yanapelekwa kwa mwekezaji, sasa
tunashindwa kuelewa kwamba kauli
ya rais haikueleweka au kuna wasaidizi
wake wanaamua kuitumia vibaya?”
Alihoji Matabe.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) wa Kata ya Itamboleo, Mohamed
Kakwambi, alisema tatizo hilo linakiletea
chama chake matatizo na wananchi hasa
katika kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi

mkuu.
Alisema wananchi

wanaanza ku-

dombinu ya jiji hicho, alisema mwezi Mei, 2019, Rais
awali, seri-
kali ilitoa
mchango
wake.

Magufuli alipokuwa ziarani wilayani
humo, aliagiza shamba lenye ukubwa wa
hekta 4,600 zirejeshwe kwa wananchi na
apelekewe orodha ya waliopewa.
Alisema maelezo hayo ya rais yaliwapa
matumaini makubwa, lakini cha ajabu
maeneo yaliyokuwa mashamba ya wa-
nanchi na makazi yameanza kuchuku-

kosa imani na chama hicho wakidai
kuwa kimeshindwa kuwasaidia kutatua
migogoro ya ardhi ambayo inawasum-
bua kwa muda mrefu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Shule ya
Msingi Mwashikamile, Emmanuel Mkata-
sa, alisema shule hiyo ilianza kujengwa
mwaka 2014 na kwamba mpaka sasa ina
wanafunzi 280 kuanzia darasa la kwanza

Mtafiti wa matunda kutoka Taasisi ya Utafiti na Kilimo (TARI), kituo cha Uyole, Daud Mbongo (kulia), akifafanua jambo
kwa Naibu Waziri wa Kilimo, Omary Mgumba (kushoto), kuhusu aina mbalimbali za mbegu za parachichi zilizobuniwa na
kituo hicho, mkoani Mbeya juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Aitaka TARI kuainisha protini kwenye mikunde

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

NAIBU Waziri wa Kilimo, Omary Mgumba,
ameitaka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini
sha makundi ya vyakula aina ya mikunde,
kiwango cha protini kinachopatikana ili ku-
wasaidia Watanzania  kupunguza ghara-
ma za matumizi ya nyama.

Mgumba alitoa maelekezo hayo juzi
alipotembelea kituo hicho kwa lengo la
kuangalia shughuli za utafiti zinazoendelea
kufanyika.

Alisema kwa mujibu wa taarifa za wataal-
amu, mimea aina ya mikunde ina kiwango
kikubwa cha madini ya protini hivyo wa-
nanchi wahamasishwe kutumia zaidi kuliko
nyama.

“Kiwango  kinachopatikana  kwenye
mimea aina ya mikunde ikiwamo, mbaazi
ni kikubwa sana kuliko kinachopatikana
kwenye mayai, maziwa au nyama hivyo ni
vyema wakulima na wananchi wakahama-
sishwa kutumia na TARI mna jukumu la
kuainisha kila mmea aina ya kiwango kina-
chopatikana,” alisema Mgumba.

Pia aliitaka TARI kufanya utafiti wa
masoko ya kuwashauri wakulima ni aina
gani ya mbegu, eneo na faida watakayoipata
kabla ya kuanza shughuli ya kilimo.

Mkurugenzi wa Kituo cha Uyole, Dk.
Tulole Bucheyeki, alisema watayafanyia
kazi maelekezo waliyopewa kwa kuhakiki-
sha kila aina ya mmea wa majani ya mi-
kunde wanaweka kiwango cha protini kina-
chopatikana kabla ya kuwauzia wateja.

Alisema hatua hiyo ni nzuri kwa sababu
inalenga kuboresha afya za wananchi sam-
bamba na kuimarisha soko la bidhaa hizo.

Kuzuia ujenzi wa shule

mpaka la sita, lakini lina vyumba vinne
pekee ambavyo vimekamilika na vinatu-
mika.

Alisema kabla ya kuanza ujenzi wa
shule hiyo, eneo hilo lilipimwa na seri-
kali na kubaini kuwa lina ekari saba na
kwamba hata wakati wa ujenzi wa miun-
dombinu ya awali, serikali ilitoa mchan-
go wake.

Mkuu wa Wilaya, Mfune, alikiri kuzuia
shule hiyo kuendelea kujengwa kwa
maelezo kuwa eneo hilo lipo kwenye mi-
paka ya ramani ya shamba la mwekezaji
na akasisitiza kuwa pamoja na malala-
miko ya wananchi, lakini katazo lake liko
pale pale.

Alisema wanaendelea kulishughulikia
jamba hilo na wataruhusu ujenzi kuen-
delea ama kusitishwa kabisa baada ya
taratibu zingine kukamilika na kwamba
katazo lake ni la muda.

Shule ya Msingi Mwashikamile ni ya
pili kudaiwa kuwa iko ndani ya shamba
la mwekezaji wa Kapunga Rice Project
ambapo mwaka 2011, shule hiyo ilivun-
jwa kwa madai kuwa ilikuwa ndani ya
shamba hilo.

]
Waendesha
bajaji
wahimizwa
amani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAENDESHA pikipiki za magu-
rudumu matatu (bajaji) jijini
Mbeya, wametakiwa kulinda
amani hasa katika kipindi hiki
cha kampeni za uchaguzi mkuu,
badala ya kuwashabikia wana-
siasa na kufanya vurugu ambazo
zitaathiri hata shughuli zao.

Mlezi wa chama cha waende-
sha bajaji wa jiji hilo, Ndele
Mwaselela, alitoa rai hiyo jana
alipofanya mkutano na vijana
hao kwa lengo la kujadiliana
matatizo yanayowakabili na
kutafuta mbinu za kuyatatua ili
wafanye shughuli hiyo ya usa-
firishaji kwa amani.

Aliwataka kuwaepuka wana-
siasa wanaowashawishi kufanya
vurugu kwa kuwaahidi fedha
na kwamba mambo ya siasa
wawaachie wanasiasa na wao
waendelee kufanya kazi yao
kwa kuzingatia sheria mbalim-
bali zinazowaongoza zikiwamo
za usalama barabarani.

Aliwataka waendelee kufuatil-
ia sera za wagombea wa nafasi
mbalimbali ili waje wafanye
uchaguzi sahihi Oktoba 28, na
kwamba yeyote atakayeshindwa
kwenye kinyang'anyiro hicho
waendelee kushirikiana naye.

“Siasa zinapita, hizi pilika
pilika mnazoziona ni za muda
mfupi sana, lakini kuna maisha
mengine baada ya siasa yataen-
delea, kwa hiyo nawasihi msi-
kubali kudanganywa na mwa-
nasiasa mkaingia kufanya fujo
kwa kuahidiwa ‘vipesa' kidogo,”
alisema Mwaselela.



TAMWA
yataka elimu
athari za
mimba utotoni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar,
kimeitaka jamii kusaidia kutoa elimu
dhidi ya athari ya mimba na ndoa za
umri mdogo ili kuwanusuru watoto na
majanga ambayo yanawaathiri kimwili
na kisaikolojia.

Akizungumza na waandishi wa
habari Mkurugenzi wa TAMWA Zanzi-
bar, Dk. Mzuri Issa, alisema tatizo hilo
litaweza kuondoka endapo nguvu za
pamoja zitaungana, wakiwamo vion-
gozi wa dini, wanasiasa na wanaha-
rakati wa masuala ya wanawake kwa
kupanga mikakati mahsusi ya kuelimi-
sha jamii athari zinazojitokeza wakati
wa Kjifungua katika umri mdogo.

“TAMWA Zanzibar hivi karibuni
imepokea taarifa za kusikitisha za
mtoto aliye chini ya umri wa miaka
15 aliyebakwa na kupata ujauzito na
hatimaye kupoteza maisha wakati wa
kujifungua,” alisema.

Dk. Mzuri alieleza kwa mujibu wa
taarifa kutoka kwa mzazi wa mare-
hemu, tukio hilo limetokea Wilaya
va Wete, Mkoa wa Kaskazini Pemba
na kwamba alifariki dunia Juni 25,
wakati akijifungua.

Alisema TAMWA imefanya uchun-
guzi kuhusiana na athari za mimba za
mapema na kugundua kuna madhara
mengi ambayo yanajitokeza katika
mimba za mapema ikiwamo kuathirika
kimwili na kisaikolojia pamoja na
kupoteza maisha, hivyo jitihada za
pamoja zinahitajika katika kupambana
na janga hilo linalowaathiri watoto
ambao ndio taifa la baadaye.

Naye Dk. Kamilia Ali Omar wa
kitengo cha wazazi katika Hospitali ya
Mnazi Mmoja Zanzibar, alisema mim-
ba za umri mdogo zinaweza kusaba-
bisha ugonjwa wa fistula, saratani ya
shingo ya kizazi na magonjwa men-
gine hujitokeza kutokana na baadhi ya
viungo katika mwili havijakomaa.

“Kujifungua chini ya miaka 18 ni ku-
hatarisha maisha ya mama na mtoto
kwa sababu nyonga ya mtoto aliye-
chini ya miaka 18 haijapea/komaa
na kuweza kusukuma mtoto hivyo
hupelekea mzazi kuwa katika hali ha-
tarishi ya kupata ugonjwa wa fistula,
au mzazi hupoteza maisha au baadhi
va maradhi huenda yakajitokeza kwa
baadaye,” alisema Dk. Kamailia.
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Queen Sendiga: Nimegombea
urais kutaka usawa kijinsia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

GOMBEA wa urais wa

Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania kupitia

Chama cha ADC, Queen
Cathbert Sendiga, amesema kuwa
usawa wa kijinsia uliopo ndani ya
chama chake umemwezesha ku-
gombea nafasi hiyo ya juu.

Akizungumza na Nipashe Mjini
Zanzibar, alisema kuwa wanawake
wana uwezo mkubwa wa kuwa vion-
gozi katika nafasi za juu, na sio jam-
bo jema kuwaachia wanaume pekee
nafasi hizo.

Mgombea huyo aliwataka wa-
nawake kumuunga mkono na kum-
pigia kura bila ya kuangalia vyama
vyao vya siasa ili wanawake kuion-

Wanawake
wana
uwezo
mkubwa
wa kuwa
viongozi
katika na-
fasi za juu,
na sio jam-
bo jema
kuwaachia
wanaume
pekee
nafasi hizo.

goza serikali ambapo yeye uwezo
huo anao.

Mgombea huyo alizitaka asasi
mbalimbali za utetezi kwa wanawake
kumuunga mkono kwa sababu
lengo lake ni kuhakikisha sauti za
wanawake zinafikiwa na makundi
yoye kwa ajili ya kufikisha kilio chao
kinachotokana na changamoto zina-
zowakabili.

“Masikitiko yangu makubwa haku-
na taasisi za wanawake zilizojitokeza
kuniunga mkono katika kipindi cho-
te tangu nilipochukua fomu za urais
na baadaye kupitishwa na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi,” alisema.

Alisema kuwa endapo atapata
ridhaa ya kuwa Rais atahakikisha
anatengeneza usawa wa kidemokra-
sia na upatikanaji wa haki za binad-

»y -
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Mgombea urais wa Zanzibar kupitia CCM, Dk. Hussein Ali Hassan Mwinyi, akimkabidhi zawadi ya ngao mwanafunzi
Abdulrahman Abdulla wa Shule ya Biashara Zanzibar, baada ya kupata daraja la kwanza katika ufaulu wa mitihani

ya kidato cha sita mwaka huu, akiwa pia mshindi wa kwanza wa jumla Zanzibar, katika hafla ya kuwapongeza wa-
nafunzi waliomaliza kidato cha sita na kufaulu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

amu.

Aidha, mgombea huyo alisema
Rais wa Tanzania, John Magufuli ka-
tika maeneo aliyofanikiwa ni ujengaji
wa miundombinu ya barabara am-
bayo imesaidia kuiunganisha mikoa
ya Tanzania Bara.

“Hivi sasa unaweza kuitembelea
mikoa ya Tanzania Bara kwa kutumia
miundombinu ya barabara ya lami
bila ya matatizo na hivyo kuwawez-
esha wananchi wa Tanzania kufanya
shughuli zao za maendeleo ikiwamo
za kiuchumi,” alisema.

Alisema chama chake kikifanikiwa
kushika madaraka kitajikita zaidi ka-
tika kuimarisha kilimo kwa sababu
tayari miundombinu ya kuwawez-
esha wakulima kufikisha mazao yao
sokoni tayari ipo.

Mwinyi awaonyesha fursa va ajira wahitimu kidato 6

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA wa urais wa Zanzibar
kwa tiketi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM), Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amewataka wanafunzi
waliomaliza elimu ya kidato cha
sita kuchagua fani nzuri za kuso-
ma katika elimu ya juu, ili kukidhi
soko la ajira baada ya kumaliza
masomo.

Dk. Mwinyi alisema hayo Mjini
Zanzibar wakati akizungumza ka-
tika hafla ya kuwapongeza vijana
waliomaliza kidato cha sita na ku-
pata ufaulu wa alama ya kwanza,
pili na tatu ambao wanasubiri ku-
jiunga na vyuo vikuu mbalimbali
nchini.

Mgombea

huyo  alisema

miundombinu  imara  katika
sekta ya elimu ndio njia pekee
inayoweza kuzalisha wasomi
wazalendo wanaokuwa nguzo
imara katika kuimarisha uchumi
wa taifa lolote.

Alisema miundombinu hiyo
ambayo huenda sambamba
na kuwa na mitaala na mazin-
gira bora, takwimu, maslahi ya
walimu pamoja na gharama za
kuhudmia elimu ni mambo ya
msingi yanayotosheleza haja ya
kuwa na wasomi wengi ambao
ndio nguzo sahihi ya tegemeo la
Taifa katika maendeleo.

Alisema iwapo atachaguliwa
kuwa rais wa Zanzibar, anaku-
sudia kuupitia upya mfumo wa
elimu wa Zanzibar, ili kuwasaidia

vijana wanaomaliza elimu ya juu
kupata ajira kwa mujibu wa fani
walizosomea.

Aliyataja maeneo  matano
ya elimu ambayo yatafanyiwa
marekebisho makubwa na kupiti-
wa upya ni kuangalia miundom-
binu ya elimu ikiwamo majengo
ya shule kuanzia ya msingi hadi
sekondari ili kuwa na hadhi ya
juu.

Aidha, alisema anakusudia kui-
marisha rasilimali watu ikiwamo
maslahi ya walimu ili kujenga
uwezo wa juu wa kusomesha
wanafunzi na kupata ufaulu wa
darajala juu.

“Katika suala la kuimarisha
elimu..nataka kuona maslahi
ya walimu yanakuwa bora kwa

kupitia upya viwango vya misha-
hara na taaluma zao kwa ujumla,”
alisema.

Dk. Mwinyi aliyataja mambo
mengine ya msingi ambayo yat-
apitiwa upya ili kuona kiwango
cha elimu kinakuwa bora ni
upatikanaji wa vitabu vya ku-
somea, madawati na kuimarisha
maabara za masomo ya sayansi
katika shule zote za sekondari.

Alieleza kuwa uchangiaji wa
sekta ya elimu itaangaliwa upya
ikiwamo bajeti ya Wizara ya
Elimu kwa ajili ya kuwapatia wa-
nafunzi mikopo ya juu kulingana
na mahitaji yao.

Naye Makamu Mwenyekiti
wa Umoja wa Vijana wa CCM
(UVCCM), Tabia Mwita, alisema

wanafunzi wa shule za sekond-
ari  wanaotegemewa kujiunga
na vyuo vikuu mbalimbali nchini
wapo tayari kuiunga mkono CCM
kutokana na sera zake zilizolenga
kuwanufaisha vijana.

Kwa upande wake Waziri wa
Elimu na Mafunzo ya Amali,
Riziki Pembe Juma, alisema il-
ani ya CCM ndiyo pekee ambayo
imewekeza zaidi katika sekta ya
elimu kwa vijana na kuwataja
bayana kwamba ndiyo tegemeo la
taifa kushika uongozi.

Hafla hiyo ya kuwapongeza wa-
nafunzi wa kidato cha sita wali-
opata alama ya ufaulu ya daraja
la kwanza hadi la tatu iliandaliwa
na CCM Zanzibar, utaratibu huo
umekua ukifanyika kila mwaka.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;257/2020
Ombi la SHUKURU DEODATUS CHRISPIN,Ku-

teuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
DEODATUS CHRISPIN KASIMBA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 01/10/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
kukaguliwa

mahakamani
04/09/2020.

waweza tarehe

Wosia ya man.

115901802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
(DAR ES SALAAM)

MAOMBI YA KUKAZA HUKUMU NA. 86 YA MWAKA 2019
ABDULLAI ABDUL AZIZI..
VERSUS

MBARAKA SHEIKH ALLY SHEIKH..
ALMADINAH SOCIAL SERVICES TRUS'

KWA: MBARAKA SHEIKH ALLY SHEIKH,
ALMADINAH SOCIAL SERVICES TRUST
DAR ES SALAAM

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mleta maombi aliyetajwa hapo juu, amefungua shauri la
madai dhidi yako, shauri ambalo maelezo yake yameelezwa katika
nakala za hati za madai zinapatikana katika Mahakama hi kwa hiyo
unatakiwa kuhudhuria katika Mahakama hii wewe mwenyewe au
wakili au mwakilishi wako anayeruhusiwa kisheria, siku ya tarehe
16/09/2020 saa tatu kamili (3:00) asubuhi mbele ya Mhe. JE. Fovo,
Naibu Msajili kujibu madai hayo dhidi yako. Unaagizwa kuleta
vielelezo vyote ambavyo unatarajia kuvitumia katika utetezi wako siku
hiyo. Kama usipohudhuria siku_iliyotajwa hapo juu Mahakama
ikithibitisha kuwa umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi shauri
linaweza kusikilizwa na kuamuliwa bila uwepo wako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama leo tarehe
18 mwezi wa nane 2020,

e P —— e
X NAIBU MSAJILT
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115901602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI/TARAKA/MIRATHI NAMBA 266/2020

MDAI: ABDULLKARIM SAID NASSORO
DHIDI YA
MDAIWA: SUDI COSMAS CHINGWI

Kwa: SUDI COSMAS CHINGWI

Ombi la Mdai/Muombaji/Msimamizi:
ABDULLKARIM SAID NASSORO

Madai ya: PESA TSH. 30,000,000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri tajwa
hapo juu bila kukosa. Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 11 Mwezi 9 Mwaka 2020 saa 2:30 Asubuhi/Alasiri
Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa
hapo juu. Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea
kuitwa  shaurini, hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 8 Mwezi wa 9 Mwaka 2020.

115901702

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SALEH AWADH
BALBOU amepotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajiri
T435AAK aina ya
CANTER yenye ingine
namba 759848 na
chasis namba 0479327
na rb namba
DSM/PHQ/RB/663926/2020.

115901902

KUPOTEA KWA CHETI

115900902

GEORGE CHARLES MTONI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0101-0164
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia AZANIA SEKONDARI
mwaka 2007. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: URP/RB/488/20.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;268/2020

Ombi la TAUSI HASSAN MASENDA, Kuteuli-
wa msimamizi wa mirathi marehemu
HASSAN SELEMAN MASENDA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 17/09/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kgvl:“a\a uliwa tarehe 14/09/2020.

115901102

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY

AT MOSHI
BILL OF COST NO.7 OF 2020
EDWARD HELGARD SAM......... DECREE HOLDER

VERSUS

PRIDE TANZANIA
GRM AUCTIONEER & COURT BROKER ........JUDGEMENT DEBTOR

ROBERT KIMARIO
TO:

PRIDE TANZANIA ,
WHERE VER YOU ARE

NOTICE FOR MENTION

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in the High
Court Of Tanzania at Moshi on 22nd September, 2020 at 09:am Before
Honourable O.H KIGWELE- Deputy Registrar

WHEREAS: S ervice on you has been ordered to be published in the
NIPASHE newspaper.

You may appear in person or by Advocate or agent dully authorized to
appear on your behalf and you are directed to produce on that day all the
document upon which you intend to rely upon in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE THAT: In default of your appearance on that
day and time the court may proceed in your absence.

INTHE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY

AT MOSHI
BILL OF COST NO.7 OF 2020
EDWARD HELGARD SAM. DECREE HOLDER

VERSUS
PRIDE TANZANIA
GRM AUCTIONEER & COURT BROKER.......JUDGEMENT DEBTOR

ROBERT KIMARO

TO:

GRM ACTIONEER & COURT BROKER ,
WHERE VER YOU ARE

NOTICE FOR MENTION

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in
the High Court Of Tanzania at Moshi on 22nd September, 2020 at
09:am Before Honourable O.H KIGWELE- Deputy Registrar
WHEREAS: S ervice on you has been ordered to be published
in the NIPASHE newspaper.

You may appear in person or by Advocate or agent dully
authorized to appear on your behalf and you are directed to
produce on that day all the document upon which you intend
to rely upon in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE THAT: In default of your
appearance on that day and time the court may proceed in
your absence.

115900302

GIVEN UNDER myR31d nd seal of the Court, this 14th day of August 2020
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KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

PATRICK B.J. LYIMO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MERCEDES BENZ yenye
namba za usajili
T 765 AGK. Chassis no.
WDB1261201A059257,
Egine n0.61795112063476.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/RB/2017/2020.

115901502

KUPOTEA KWA CHETI
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Michael B. Madassy anatangaza

kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba 51967.0064
kilichotolewa na Baraza la Mithihani
la Taifa mwaka 2015 katika shule ya
Sekondari  Changalikwa, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa  kituo
chochote cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/KIG/RB/663199/2020

GIVEN UNDER ny™®fl &tid seal of the Court , this 14th day of August ,2020}
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115900302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA DODOMA

SHAURI LA ARDHI RUFAA NA.26/2019
ISSA RASHID ALLY.

werre MRUFANI

DHIDI YA

GERALD TEMBA.... ... MRUFANIWA

KWA : GERALD TEMBA
POPOTE PALE ULIPO

YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA
ARDHI RUFAA NA 26/2019 MAHAKAMA KUU YA
TANZANIA DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa
kuu ya Tanzania, kanda ya Dodoma, mbele ya Mhe. Jaji M.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
KILOSA .
S.L.P. 29, KILOSA
06-08-2020

YAH: MAOMBI YA MAOMBI MADOGO NA:
61/2016.
MARIA J. LUPATU................. MLETA MAOMBI

VERSUS

MARINGO MAZURI.........| MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI KWA MARINGO MAZURI

Popote Ulipo unaarifiwa Ufike ktk baraza la ardhi na
Nyumba la wilaya ya Morogoro tarehe
24/09/2020Wenyewe binafsi au Mwakilishi wako bila
kukosa ambapo MAOMBI yamepangwa kutajwa.
Endapo hutaudhuria,maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imesainiwa leo Tarehe 06 Mwezi 08 Mwaka 2020.

WERTERITL
SARATA LA A A HTIHAS (W)
[N

115901202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;245/2020

Ombi la NEEMA K.MYUNGA, Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu KALISTUS
PIUS MYUNGA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo  tarehe
29/09/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza

M. Siyani, wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma, saa tatu (3:00)
kamili asubuhi siku ya Alhamisi tarehe 24/9/2020.

HIVYO BASI; Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au Wakili wako siku
hiyo iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; Hutafika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashugulikiwa na
Mahakama kama itakavyoamua pasipo wewe au Wakili wako kuwepo;
IMETOLEWA; kwa mkono wangu na mhuri wa mahakama hii leo
tarehe 05 Mwezi wa Agosti, 2020.
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115901302

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM I

(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo KAWE

Usimamizi wa Mirathi Na. 185/2020

Ombi la NAZARAL MOHAMED NAZARAL
kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu MOHAMED NAZARAL SUMAR

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
08/09/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo ya MOHAMED
NAZARAL SUMAR

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 08/09/2020.
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215899702
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KUPOTEA KWA VYETI

215899402

Justine James anatangaza kupote kwa vyeti
vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0313/054 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2011
katika shule ya Sekondari Ikizu na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba
5.147/0697 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2014 katika shule
ya Sekondari Pugy, Yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochocte cha Polisi. Polisi
Taarifa: TAB/RB/4704/2019

115901002

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI NA.63 YA 2020

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
Maombi ya barua ya usimamizi wa mirathi
MODESTER GABRIEL KWENDE.................. MAREHEMU
DHIDI YA
GABRIEL KWENDE NDOMBA.................. MLETA MAOMBI

Kwa:
GABRIEL KWENDE NDOMBA
DAR ES SALAAM.
TAARIFA YA KAWAIDA

{Kanuni ya 75}

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili katika
jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa waombaji hapo,
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe

yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 02 mwezi wa
10 Mwaka 2020.
Hati hii imetolewa 10 mwezi 09 Mwaka 2020

115899502

IN THE COURT OF DISTRICT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.47 OF 2020

In the matter of the Estate of the late HOSEA
CHIBITAA CHIMANYI

AND

In the matter of the Application for letters of
Administration by STANLEY HOSEA CHIBITAA

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of probate(or letters of Administra-
tion) is made to the above named Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before
06th day of OCTOBER, 2020

Date 9th day of SEPTEMBER, 2020.
= 4]
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115901402

KUPOTEA KWA CHETI

115900002

Stephano Paulo Masatu
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
50129/0077  Kkilichotolewa  na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
1990 katika Shule ya Sekondari
Mara Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi. Taarifa ya

Polisi: KIN/B1/VOLXXXII/133

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



Jumanne Septemba 15, 2020 NipaShe 19

HABARI KIMATAIFA

Viongozi EU
wakutana na
China

BERLIN, Ujerumani

KANSELA wa Ujerumani, Angela
Merkel, maofisa wa ngazi ya juu
wa Umoja wa Ulaya pamoja na Rais
wa China Xi Jinping jana walifanya

mazungumzo ambayo vyalijikita katika
masuala ya biashara na uwekezaji na
kujenga imani ili kushughulikia masu-

ala magumu vya kisiasa yanayotishia
kuharibu uhusiano wao.

Merkel, ambaye nchi yake kwa sasa

inashikilia urais wa kupokezana wa

Umoja wa Ulaya, atajiunga na Rais wa

Baraza la Ulaya Charles Michel, Rais

wa Halmashauri Kuu ya Ulaya, Ursula

von der Leyen na mkuu wa sera ya
nje wa umoja huo, Josep Borell kwa
mkutano wa video ambao umeanza
saa sita kamili kwa majira ya Ulaya.
Mazungumzo kati ya China na Uje-
rumani, nchi zenye uchumi mkubwa
duniani, yataruhusu kutathmini uhu-
siano wao pamoja na nchi nyengine
za Ulaya. Pia mazungumzo hayo yat-

aangazia masuala ya uchumi, mageuzi

katika shirika la biashara duniani,

mabadiliko ya tabia nchini na janga la

Virusi vya corona. DW

Ma_\apdamano
zaidi kumpinga
rais Belarus

MINSK, Belarus

WABELARUS kwa mara nyingine
tena wameandamana dhidi ya kuch-
aguliwa tena kwa Rais Alexander
Lukashenko Jumapili, Septemba 13,
2020.

Maelfu ya watu wanaandamana
jijini Minsk na miji mingine nchini
Belarus, katika mwendelezo ya
maandamano dhidi ya Rais Alexan-
der Lukashenko.

Idadi kubwa ya maofisa wa polisi
wameonekana wakijaribu kuwa-
Zuaia waandamanaji hao, huku watu
zaidi ya 200 wakikamatwa hata
kabla ya kuanza kwa maandamano

hayo. Maandamano hayo yamekuwa

yakishuhudia tangu mwezi uliopita,
baada ya uchaguzi mkuu ambao
wapinzani wanasema uliibiwa na
hivyo wanamtaka Rais Lukashenko
ajivzulu.

Svetlana Tikhanovskaya, mgom-
bea urais aliyedai ushindi dhidi ya
Alexander Lukashenko, na ambaye
sasa yuko uhamishoni nchini Lithu-
ania, katika video, alipongeza “watu
mashujaa wa kweli” ambao wanaen-
delea na “kupigania uhuru”.

WHO yabaini ongezeko
maambukizi ya corona

NEWYORK, Marekani

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO) limese-
ma kuwa limerekodi ongezeko la maam-
bukizi mapya ya virusi vya corona kwa
muda wa siku moja na kupata vifo zaidi
ya 5,500 na kufanya dunia kuwa na
jumla ya vifo 917,417 vilivyotokana na
mlipuko huo.

Ongezeko kubwa la maambukizi
limeripotiwa kutoka India, Marekani na
Brazil. Duniani kote kuna zaidi ya wag-
onjwa milioni 28 waliothibitika kuwa na
virusi vya corona na nusu ya idadi hiyo ni
kutoka Marekani. Rekodi ya siku moja ya
maambukizi mapya ilikuwa ya Septemba
6, wakati WHO iliporipoti maambukizi
mapya 306,857.

Kwa mujibu wa WHO, India imeripoti
maambukizi mapya 94,372 siku ya Ju-
mapili na Marekani imeripoti visa 45,523
na Brazil ikiwa ni 43,718. Zaidi ya vifo
vipya 1,000 vimerekodiwa Marekani na
India wakati Brazil, watu 874 walikufa
kutokana na magonjwa yenye uhusiano
na Covid-19 ndani ya saa 24.

Wiki iliyopita iliripotiwa karibu mil-
ioni mbili ya maambukizi ya virusi vya
corona mwezi Agosti, idadi kubwa kure-
kodiwa tangu mlipuko ulipoanza. Taifa
hilo lilishuhudia wastani wa maam-

Jimbo la
Victoria
limekuwa
kitovu cha
mlipuko
wa maam-
bukizi
nchini Aus-
tralia, huku
kukiwa na
maambukKi-
ziya75%
na vifo 90%
vilivyo-
tokana na
virusi vya
corona.

bukizi 64,000 kwa siku huku 84%
ya wastani wa maambukizi yote
mwezi Julai kwa mujibu wa tak-
wimu rasmi.

Ongezeko la vifo limefikia 1,000
kila siku tangu mwanzoni mwa
mwezi Septemba. Brazil imerekodi
zaidi ya wagonjwa milioni nne wa
virusi vya corona na kuwa ya tatu
duniani kwa kiwango cha juu cha
maambukizi. Kuna idadi kubwa ya
vifo kutokana na corona maeneo ya
Amerika ya Kusini, kwa idadi ya vifo
131,000 mpaka sasa.

Marekani imerekodi karibu
robo ya maambukizi ya virusi vya
corona duniani ni zaidi ya milioni
sita. Ongezeko lilionekana kila siku
mwezi Julai, lakini idadi imeshuka
tangu wakati huo. Marekani ina
idadi kubwa ya vifo vilivyotokana
na virusi vya corona, kwa zaidi ya
idadi ya vifo 194,000.

Mataifa ya Ulaya, rekodi ya
maambukizi bado inaongezeka kila
siku huku kukiwa na hofu ya mlipu-
ko mwingine kutokea. Amriya kuto-
toka nje imewekwa katika maeneo
yenye maambukizi makubwa na
watu wametakiwa kuvaa barakoa
na kuzingatia kukaa kwa umbali.

Mataifa mengine virusi vinaoneka-
na kuibuka tena kama Peru, Israel,
Korea Kusini na Australia.

Jumapili, polisi nchini Australia
katika Jimbo la Victoria wali-
wakamata waandamanaji 70 kwa
kukiuka sheria ya kukaa nyumbani.
Zaidi ya watu 250 walihudhuria ka-
tika maandamano hayo katika mji
wa Melbourne, walikuwa wanawa-
hamasisha watu kwenye mitandao
ya kijamii kuhusu mpango wa nad-
haria kuhusu mlipuko.

Jimbo la Victoria limekuwa ki-
tovu cha mlipuko wa maambukizi
nchini Australia, huku kukiwa na
maambukizi ya 75% na vifo 90%
vilivyotokana na virusi vya corona.

Kwa sasa Israel imeweka amri
mpya ya kuzuia watu kutoka nje ku-
tokana na maambukizi kuongeze-
ka. Makatazo makali yalitolewa
[jlumaa katika mwaka mpya wa
Wayahudi na sheria hizo zitadumu
kwa muda wa wiki tatu, mamlaka
imeeleza.

Israel imethibitisha zaidi ya
maambukizi 153,000 na vifol,108
vilivyotokana na Covid-19, kwa mu-
jibu wa takwimu ya Chuo Kikuu cha
Johns Hopkins. BBC

i

Waandamanaji wakijitosa mitaani nchini Belarus kuipinga serikali. PICHA: MTANDAO
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Mkutano kdijadili Afrika ya Kati waahirishwa

KINSHASA, DRC

MKUTANO wa viongozi watano
wa nchi za Afrika ya Kati ambao
ulitarajiwa kufanyika Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Kinshasa, umeahirishwa kwa
tarehe isiyojulikana.

DRC imetangaza kuahirishwa
kwa mkutano huo uliokuwa
umepangwa  kufanyika  mjini

Goma wiki ijayo, kujadiliana
kuhusu hali ya usalama katika
eneo la maziwa makuu.

Waziri wa Mambo ya Nje, Marie
Tumba Nzeza, akitoa tangazo hilo,
amesema kuwa mkutano huo
utafanyika tarehe nyingine.

Nzeza ameeleza kuwa, hatua
ya kuahrishwa kwa mkutano
huo imetokana na kuanza kwa
Mkutano Mkuu wa Umoja wa

Mataifa utakaoanza

Jumanne

na viongozi hao wanajiandaa
kuhotubia mkutano huo.

Hata hivyo, kablaya kuahirishwa
kwa kikao hicho, Burundi ilikuwa
imesema kuwa haitashiriki katika
mkutano huo ambao ungewaleta
viongozi kutoka Uganda, Rwanda,
Angola pamoja na wenyeji Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo.

Duru nyingine zinasema
huenda sababu ya kuahirishwa
kwa kikao hicho ni viongozi wa
Uganda kupendekeza  kuwa,
kifanyike ~ mjini Lubumbashi
ili kumwepusha Rais Yoweri
Museveni kupitia katika anga la
Rwanda.

Uganda na Rwanda, katika miezi
ya hivi karibuni, zimeendelea
kuvutana na kusababisha

uhusiano baridi kati ya nchi hizo
jirani, na DRC pamoja na Angola
zimekuwa  zikijaribu  kutatua
mvutano huo.

Mbali na masuala ya usalama,
viongozi wa nchi hizo walikuwa
wamepanga pia kujadiliana kuhu-
su uhusiano wa kidiplomasia wa
nchi zao na kuanza kurejesha ush-
irikiano wa kibiashara katika kip-
indi hiki cha janga la corona. RFI
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LAMPARD
ASHANGAZWA
KAULI YA KLOPP
CHELSEA

LONDON, England

RANK Lampard ameishutumu
kauli kutoka kwa Jurgen Klopp,
juu ya Chelsea kutumia fedha
nyingi kwenye usajili, akisema

ilikuwa ya “kujifurahisha” wakati Liv-

erpool ina kikosi cha gharama kubwa.

Chelsea imetumia karibia pauni mil-
ioni 200 kuwasajili Kai Havertz, Timo
Werner, Ben Chilwell, Hakim Ziyech,
Malang Sarr na Thiago Silva ikiwa na
nia ya kufanya vizuri kwenye Ligi Kuu
msimu huu.

Kwa ulinganisho, Wekundu wa An-
field wamemsajili Kostas Tsimikas pe-
kee kutoka Olympiakos katika dirisha
hili kubwa la usajili, huku Klopp akise-
ma Alhamisi iliyopita kwamba, kikosi
chake ni “klabu tofauti” na wapinzani
wake “kwa kutomiliki nchi au matajiri
wa mafuta”.

Hata hivyo, Lampard alibainisha
kwamba, Liverpool isingeweza
kushinda taji lake la kwanza la Ligi
Kuu kwa kipindi cha miaka 30 msimu
uliopita, kama Klopp asingeungwa
mkono kwa kutumia fedha nyingi
kuwasajili wachezaji kama Virgil van
Dijk, Alisson, Fabinho, Naby Keita na
Mohamed Salah kwenye madirisha ya
usajili yaliyopita.

Alipoulizwa kuhusu kauli hiyo ya
Klopp kuelekea mchezo wake wa jana,
Jumatatu wa ufunguzi wa Ligi Kuu kwa
‘Blues’ hao dhidi ya Brighton and Hove
Albion, Lampard aliwaambia waandishi
wa habari: “Nimeona anajifurahisha kwa
sababu wakati unapozungumzia wami-
liki wa klabu, sidhani kama inahusiana
hasa kutokana na biashara waliyoku-
wa wakiifanya.

“Tunazungumzia baadhi ya
wamiliki matajiri sana kwenye
Ligi Kuu. Kwa habari ya Liver-
pool, anasahau kama wao wana
kikosi cha gharama kubwa.

Pirlo ataka straika
mpya Juventus

TURIN, Italia

KOCHA Mkuu wa Juven-
tus, Andrea Pirlo amebainisha
umuhimu wa kusajili straika
mpya, kabla ya kuanza kwa
msimu mpya wa Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A.

Mabingwa hao watetezi wa Ita-
lia, hawana namba tisa anayet-
ambulika kuelekea msimu mpya
wa 2020-21, baada ya Gonzalo
Higuain kukaribia kujiunga na
Inter Miami ya Marekani.

Usajili wa nyota wa Barcelona,

Luis Suarez umeripotiwa ku-
zuiwa, huku straika wa Chelsea,
Olivier Giroud alikanusha taarifa
za kuelekea kwa ‘Kibibi Kizee’ hi-
cho cha Turin.

Edin Dzeko, pia amekuwa aki-
husishwa kutua hapo, lakini ali-
kuwa kwenye kikosi cha Roma
kwenye mchezo wa kirafiki dhidi
ya Cagliari, Jumamosi ambapo
walishinda.

Huku pazia la ligi hiyo likita-
rajiwa kufunguliwa wiki tatu zi-
jazo, Pirlo amebainisha kwamba
wanatakiwa kujaza nafasi hiyo.

Arteta: Willian
atakuwa
mfano kwa
vijana Arsenal

LONDON, England

MIKEL Arteta anaamini, Willian
atathibitisha kuwa ni mfano kwa
wachezaji vijana wa Arsenal baada ya
winga huyo wa zamani wa Chelsea,
pamoja na Gabriel waliyeanza kwa
pamoja kung'ara dhidi ya Fulham.

Willian alikuwa mchezaji wa kwanza,
tangu Ray Parlour mwaka 1992 kutoa
pasi za mwisho mbili, kwenye mchezo
wa kwanza wa ufunguzi wa msimu
mpya wa Ligi Kuu ya England kwa
Arsenal, wakati alipowatengenezea
Gabriel na Pierre-Emerick Aubameyang
kwenye ushindi wa 3-0, huku Alexan-
dre Lacazette akifunga bao jingine pale
Craven Cottage.

Arteta alianza vizuri msimu mpya
wa ligi hiyo, Jumamosi wakati alipom-
wanzisha nyota huyo mwenye umri wa
miaka 32 ambaye alisaini miaka mi-
tatu baada ya kuondoka Chelsea kama
mchezaji huru, kuongeza nguvu kwe-
nye kikosi hicho kilichojaa vijana.

Kiwango cha Jumamosi, kinamfanya
Arteta aamini, kimethibitisha namna
gani Willian atakavyokuwa kwa ma-
bingwa hao wa FA.

“Willian, unaweza kuona alitaka
zaidi,” alisema Arteta.

“Kwa mara nyingine alionyesha kiasi
gani anataka na kiasi gani atakwenda
kujaribu, ili kufanikiwa.

“llikuwa ni Kile tulichokitarajia. Tu-
lihitaji mchanganyiko, tuna wachezaji
wengi vijana wenye Vvipaji vikubwa na
wenye majaliwa makubwa ya baadaye,
lakini wanah|taj| watu wa mfano na
nafikiri Willian atakuwa mmoja wao
anayewazunguka.

“Hazungumzi sana kwenye vyumba
vya kubadilishia nguo, lakini mara zote
anazungumza akiwa uwanjani na hiyo
ni njia nzuri ya kufanya.”

Pamoja na kufunga, mchezaji
mwingine mgeni wa Arsenal, Gabriel
aliyesajiliwa kutoka klabu ya Ligi Kuu
ya Ufaransa, Ligue 1, Lille alionyesha
kiwango cha kuvutia kuwasaidia ‘Wa-
shikabunduki' hao kuondoka bila nyavu
za lango zao kutikiswa na Arteta anaji-
amini raia huyo wa Brazil hatakuwa na
shida kuzoea Ligi Kuu ya England.

“Tulimfuatilia sana. Ana ubora wa
aina yake na kutaka acheze na kuweza
kuzoea haraka,” alisema Arteta.
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Mourinho:
Bado
nahitaji
straika

LONDON, England

JOSE Mourinho amezungumzia kuhusu
usajili wa straika mpya, lakini ame-
sisitiza haikuwa sababu ya kipigo cha
Jumapili kutoka kwa Everton, wakati
alipoulizwa kuhusu klabu hiyo kum-
wania Alexander Sorloth.

Spurs walipoteza kwenye mch-
ezo wa ufunguzi wa Ligi Kuu kwa
kichapo cha bao 1-0, kutoka kwa
Everton katika dimba la Tot-
tenham Hotspur wakati, Dominic
Calvert-Lewin alipofunga kwa
kichwa dakika ya 55.

Hilo limekuja siku kadhaa baada
ya Mourinho kuelezea umuhimu wa
mshambuliaji mpya, ili kusaidiana
na Harry Kane.

Sorloth ambaye anacheza kwa
mkopo kule Trabzonspor anaoneka-
na kuwa chaguo la Spurs, kwa mujibu
wa Rais wa klabu hiyo ya Uturuki,
Ahmet Agaoglu.

Straika huyo wa Norway alisaini
mkataba wa mkopo wa miaka miwili
na Trabzonspor mwaka jana, baada ya
kuwa na wakati mgumu kule Crystal
Palace, lakini alifunga mabao 24 katika
msimu wa 2019-20 na kuwafanya Tot-
tenham na RB Leipzig kumuwania.

Agaoglu alilambia Fanatik: “Sor-
loth anataka kwenda. Lakini, hatu-
wezi kukubali haraka hivyo kwa kila
mchezaji anayetaka kuondoka.

“Tunakutana na Leipzig na Totten-
ham, sisi wenyewe na Crystal Palace.
Wote tunataka uhamisho huo ufani-
kiwe, tutafanya maamuzi kwa manufaa
ya Trabzonspor.”

Mourinho amesema hatazungumzia
suala la usajili, lakini angependa kum-
chukua Sorloth.

“Sitamzungumzia Sorloth,” aliwaam-
bia waandishi wa habari. “Kama rais
wa Trabzonspor amesema hivyo,
nitasema si kweli.

“Nafikiri Sortloth ni mchezaji wa
Trabzonspor na mimi sitakiwi kuulizwa
kuhusu hilo.”

Aliongeza: “Tunahitaji straika? Ndio.
Kwa sababu tumepoteza mchezo?
Hapana. Hatukupoteza mchezo kwa
sababu tunahitaji straika.”

MUNICH, Ujerumani

AVID Alaba hataki-
1 wi kuacha fedha
. itawale kichwa

chake wakati huu

akiwa kwenye majadiliano

ya kuongeza mkataba mpya

na Bayern Munich, Rais wa

/ zamani wa klabu hiyo, Uli
Hoeness ameonya.

Mlinzi huyo kisiki, Alaba an-
awakilishwa na wakala wake,
Pini Zahavi ambaye mchezaji
wa zamani, katika mazungumzo

ya kusaini mkataba mpya, huku

wa sasa ukitarajia kumalizika
mwishoni mwa msimu wa 2020-
21.

Hata hivyo, Hoeness ameonye-
sha kwamba majadiliano hayo
hayaonyeshi kuendelea mbele na
kufikia muafaka, na amesema Ala-
ba anatakiwa kuamua kuhusu ma-
jaliwa yake wapi anataka kwenda
kukaa kwa miaka mingi.

Hoeness aliiambia Sportl Juma-
pili, wakati alipoulizwa kuhusu Al-
aba mwenye umri wa miaka 28 na
akasema: “Tunamtaka abaki kwa
sababu ni mchezaji wa kiwango
chajuu.”

“Nilikunywa naye kahawa wiki
chache zilizopita, lakini bado
hajafikia kwenye makubaliano ya
mwisho.

“Hansi Flick anataka abaki kwe-
nye kikosi chake.”

g"‘ i }':"";I!'m
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Nuno dgjifunga
Wolves hadi
2023

LONDON, England

NUNO Espirito Santo amesaini mkataba mpya
na Wolves, ambao utamuweka hapo hadi mwaka
2023.

Raia huyo wa Ureno alichaguliwa kuwa kocha
pale kwenye dimba la Molineux, Mei mwaka 2017
na amekuwa na wakati mzuri hapo tangu Wolves
ilipopanda Ligi Kuu.

Nuno amewaongoza mara mbili mfululizo ku-
maliza nafasi ya saba, kwenye msimamo wa Ligi
Kuu, huku pia aliishia robo fainali kwenye Kombe
la Europa msimu uliopita.

“Najihisi vizuri. Tayari kwa hilo. Nikiangalia
mbele. Kufanya kazi kwa bidii kwa sababu ni
mzunguko mpya, bila kujua nini ulichokifanya
kabla,” alisema akinukuliwa na tovuti ya Wolves.

Huku akiwa na wachezaji kama Ruben Neves,
Adama Traore, Joao Moutinho na Raul Jimenez
pale kwenye dimba la Molineux, Nuno anaone-
kana kocha ambaye anaweza kupata mafanikio
makubwa zaidi kwa siku sijazo.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

NEYMAR

YA USONI

® ® ® Ni wakati akilimwa kadi nyekundu PSG
ikilala tena, asema kitu pekee anachoweza...

PARIS, Ufaransa

EYMAR amesema kitu pe-

kee anachokijutia ni kutom-

piga ngumi ya uso Alvaro,

baada ya kutolewa nje kwa
kadi nyekundu wakati Paris Saint-
Germain ikifungwa na Marseille kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu ya Ufaransa,
Ligue 1, Jumapili.

Nyota huyo wa Brazil alikuwa
mmoja wa wachezaji watano wal-
ioonyeshwa kadi nyekundu kwenye
mchezo huo, ambao ulimalizika kwa
vurugu kubwa katika dakika tisa za

nyongeza pale katika dimba la Parc
des Princes.

Neymar alionekana akim-
shutumu mlinzi Alvaro kwa
kumtamkia maneno ya uba-

guzi wa rangi, wakati aki-

Zungumza ha mwamuzi wa
nne alipokuwa anaondoka
uwanjani, na marudio ya
video yalionyesha aliamua
kumpiga ngumi nyuma ya
kichwa.

Baada ya mchezo huo, Neymar
aliposti kwenye Twitter, akiandika
kwamba alitakiwa kumpiga ngumi ya

KUTOMTIA

uso beki huyo wa Marseille.

“Kitu pekee ninachojutia ni kutom-
piga ngumi ya uso,” aliandika.

Waliotokea benchi kwa PSG, Lean-
dro Paredes na Layvin Kurzawa wal-
ionyeshwa kadi nyekundu, huku pia
nyota wa Marseille, Jordan Amavi na
Dario Benedetto, walikuwa miongoni
mwa walioonyeshwa kadi nyekundu
pamoja na Neymar.

Bao pekee la Florian Thauvin al-
ilowafunga PSG, liliwafanya kupoteza
mchezo wa pili mfululizo kwa mara
ya kwanza, wakati wa ufunguzi wa ligi
hiyo tangu msimu wa 1984-85.

UNITED NJIA NYEUPE KWA BALE

MANCHESTER United itapaswa kulipa kiasi cha
pauni milioni 18.5 pekee, ikiwa wanataka kumsajili
winga wa Real Madrid na Wales, Gareth Bale mwenye
umri wa miaka 31. (Mundo Deportivo)

INGS AWINDWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inawania kumsajili
mshambuliaji wa Southampton, Muingereza Danny
Ings mwenye umri wa miaka 28. (Football.London)

COSTA MGUU SAWA KUUZWA

MCHEZAJI Douglas Costa amewekwa tayari kuuzwa
na Juventus. Manchester United awali walikuwa waki-
husishwa na taarifa za kumtaka winga huyo wa Brazil
mwenye umri wa miaka 29. (Goal)

ERIKSEN KUONDOKA INTER

KIUNGO wa kati wa Denmark, Christian Eriksen
mwenye umri wa miaka 28, anaweza kuruhusiwa
kuondoka Inter Milan, ikiwa ni miezi kadhaa tu tangu
kujiunga na klabu hiyo akitokea Tottenham. (Calci-
omercato)

ARSENAL YAMWINDA RINAR

ARSENAL inataka kumsajili mlinda mlango wa Ice-
land, Rinar Runarsson mwenye umri wa miaka 25, na
imeanza mazungumzo na klabu yake ya Dijon kuhusu
mpango huo. (Telegraph)

PORTO YASHUKA KWA ALEX

KLABU ya Porto FC imepunguza bei ya beki wake wa
kushoto rai wa Brazil, Alex Telles hadi pauni milioni
18.5, huku Manchester United ikimtaka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 27. (A Bola)

SPURS, UNITED KWA REGUILON

TOTTENHAM inaweza kuchuana na Manchester
United kuwania saini ya mlinzi wa kushoto wa Real
Madrid na Hispania, Sergio Reguilon mwenye umri wa
miaka 23. (Mail)

KUMBULLA AGOMBEWA EPL

KLABU ya Tottenham imeingia kwenye
kinyang’anyiro cha kuwania kumsajili mlinzi wa Hellas
Verona, Marash Kumbulla. Chelsea na Manchester
United wamehusishwa na taarifa za kutaka kumnasa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20. (LArena,
via Sun)

NEWCASTLE YAMFUATA CENGIZ

KLABU ya Newcastle inataka kumchukua winga wa
Roma na Uturuki, Cengiz kwa mkopo. Leicester pia ina-
vutiwa na mchezaji huyo wa miaka 23. (Inside Futbol)

SARLOTH AWANIWA SPURS

TOTTENHAM pia wapo kwenye mazungumzo na
Trabzonspor kwa ajili ya mpango wa kumpata msham-
buliaji, Alexander Sorloth. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24, anacheza kwa mkopo wa miaka miwili
akitokea Crystal Palace. (Express)

BROOKS SOKONI B'MOUTH

KLABU ya Bournemouth imeiambia Leicester kuwa,
watapaswa kulipa pauni milioni 50 kumpata kiungo wa
kati, David Brooks mwenye umri wa miaka 23. (Sun)
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Baraza apania
kuibana Simba

NA Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Biashara
United, Francis Baraza, amesema anaen-
delea kuwapa mbinu zaidi wachezaji
wake kulingana na kila mchezo wa-
naoenda kukabiliana nao ili kuweza
kuendeleza ushindi katika mechi zao za
Ligi Kuu Bara msimu huu.

Biashara United ni miongoni mwa
timu nne zenye alama sita kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu Bara baada ya
kushinda mechi zao mbili za raundi ya
kwanza; nyingine ni KMC FC, Azam FC
na Dodoma Jiji FC.

Juzi Biashara United ikiwa ka-
tika uwanja wao wa Kumbukumbu ya
Karume mjini Musoma iliichapa Mwadui
FC ya Shinyanga kwa bao 1-0, sawa na
ushindi walioupata kwenye mechi yao
ya ufunguzi walipoikaribisha Gwambina
FC ya Mwanza.

Akizungumza na gazeti hili kwa njia
ya simu kutoka mkoani Mara jana,
kocha huyo alisema katika mchezo ujao
dhidi ya Simba Jumapili, atahakikisha
anapata matokeo mazuri ili waweze
kuendelea kukaa nafasi za juu.

Baraza alisema anaiheshimu timu
hiyo kwa kufahamu ni mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu ikiwa ni pamoja
na bingwa wa Kombe la Shirikisho (FA
Cup), jJambo ambalo litawafanya kuingia
uwanjani kwa tahadhari kubwa.

Uwanja wa Karume
nao wafungiwa

Na Adam Fungamwango

IKIWA imekamilika raundi ya pili tu

ya Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2020/21, Bodi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara (TPLB) imeifungia Uwanja wa
Kumbukumbu ya Karume uliopo Mu-
soma mkoani Mara kuchezewa mechi
yoyote ile ya mashindano kutokana na
ubovu wa eneo la kuchezea na vyumba
vya kubadilishia nguo kutokidhi vigezo.

Taarifa kutoka Idara ya Habari na
Mawasiliano ya Bodi hiyo kwenda kwa
vyombo vya habari jana ilisema kuwa
Bodi imetoa siku 21 kwa wahusika
kufanya marekebisho ya uwanja huo
kwenye maeneo yaliyoainishwa kabla
ya Kamati ya Leseni haijapita kufanya
ukaguzi.

Taarifa hiyo, Bodi imeitaka klabu ya
Biashara United ambayo timu yake
inatumia uwanja huo kama wa nyum-
bani, kupendekeza uwanja mwingine
mbadala ulio jirani, kama vile CCM
Kirumba ama Nyamagana, vyote vipo
mjini Mwanza.

Taarifa hii ya Bodi ya Ligi imekuja
siku mbili tu baada ya Bodi hiyo kuu-
fungia Uwanja wa Gwambina uliopo
Misungwi mkoani Mwanza, kutokana na
sehemu yake ya kuchezea kutokuwa na
hali nzuri, kinyume cha kanuni, na pia
kuitaka klabu ya Gwambina kuchagua
viwanja vya CCM Kirumba ama Ny-
amagana kwa ajili ya kuchezea ligi.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Bodi hiyo,
Almasi Kasongo amesema kuwa viwanja
hivyo vimefungiwa kutokana kutokidhi
sheria namba moja ya soka inayohusi-
ana na uwanja, lakini pia kanuni namba
saba ya Ligi Kuu ambayo nayo inahusu
uwanja unatakiwa uwe vipi.

SARPONG

Na Shufaa Lyimo

ICHA ya kwamba ndiyo kwanza

amecheza mechi mbili za Ligi

Kuu Bara, mshambuliaji hatari

wa Yanga, Mghana Michael Sar-

pong, amekiri ligi hiyo ya Tanzania ni
ngumu na yenye ushindani mkali.

Sarpong aliifungia Yanga

bao la kusawazisha wakati

ikitoka sare ya bao 1-1

dhidi ya Tanzania Prisons

kwenye mechi ya ufunguzi

ya Ligi Kuu Bara Septem-

ba 6, mwaka huu katika

Uwanja wa Mkapa.

Hata hivyo, licha ya kuhaha kutaka

kuendeleza kasi yake ya kucheka na
nyavu, juzi alishindwa kufua dafu mbele

ya mabeki wa Mbeya City katika mchezo
wao wa raundi ya pili uliopigwa Uwanja
wa Mkapa na Yanga kushinda kwa bao
1-0 dakika za mwisho.

Bao hilo pekee la Yanga lilifungwa
kwa kichwa na beki wa kati, Mghana
Lamine Moro akiutendea haki mpira wa
kona uliochongwa na kiungo Muangola
Carlos Carlinhos dakika ya 86.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam, Sarpong alisema lengo lake ni
kuipa mafanikio timu yake kwa kuiwez-
esha kushika nafasi ya juu katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini
ligi hiyo ni ngumu na yenye ushindani
mkubwa.

“Ligi ya Tanzania ina ushindani mkub-
wa, kutokana na kila timu kujipanga ku-
pata matokeo mazuri pindi inapokuwa
uwanjani, ninaona jinsi timu zilivyoji-
panga vizuri kila moja inataka kushika

nafasi ya juu,” alisema Sarpong.

Kuhusu mechi hiyo ya juzi, alisema
ilikuwa ngumu, lakini ameshukuru timu
yake kuondoka na pointi tatu uwanjani.

Akizungumzia ushindani wa namba,
Sarpong alisema ni mkubwa katika kiko-
si chao, lakini atazidi kujituma kwa ngu-
vu zote kila akipata nafasi ili kujihakik-
ishia kucheza na kuipa mafanikio timu
kama alivyoahidi kipindi anatua nchini.

“Ninashukuru wachezaji wenzangu
wamenionyesha ushirikiano  kuan-
zia nilipofika sijaona tofauti yoyote,
ninaahidi mashabiki wangu kufanya vi-
zuri,” alisema.

Aidha, aliwataka mashabiki na wa-
nachama wa Yanga kuendelea kumpa
sapoti ili aweze kuipa ushindi timu yake
pindi watakapokutana na Kagera Sugar,
Jumamosi ijayo katika Uwanja wa Kai-
taba mjini Bukoba.

Mshambul|aJ| na nahodha wa Simba, John Bocco aklmlllkl mpira dh|d| ya
mabeki wa Mtibwa katika mechi ya L|g| Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa

Jamhuri mjini Morogoro Jumamosi iliyopita na kumalizika kwa sare ya bao
1-1. MPIGAPICHA WETU

VoW Amrialia
‘ na mabeki

* bao la usiku
. Yanga

Na Saada Akida

BAADA ya kushuhudia kikosi chake
kikikubali kipigo cha bao la usiku
(dakika za mwisho) juzi, Kocha Mkuu
wa Mbeya City, Amri Saidi, amese-
ma kitendo cha mabeki kushindwa
kuwa makini dhidi ya beki wa Yanga,
Lamine Moro na kumuacha aruke
peke yake na kufunga kwa kichwa,
ndicho kilichowagharimu.

Mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa
Mkapa juzi, ilionekana kama inge-
malizika kwa sare tasa, lakini kukosa
umakini kwa mabeki wa Mbeya City,
kuliwagharimu katika dakika ya 86
baada ya Lamine kuruka peke yake
na kuunganisha nyavuni mpira wa
kona uliopigwa na kiungo Muangola
Carlos Carlinhos, hivyo kuiwezesha
Yanga kuibuka na ushindi wa bao 1-0.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Saidi alisema wachezaji wake
walifuata maelekezo na kufanikiwa
kuvunja mipango ya Yanga kwenye
dakika 80 ya mchezo huo, ila kutoku-
wa makini kwa walinzi wake ndiko
kulikosababisha kupoteza mchezo
huo.

Alisema walitengeneza mipango
yao na kufanikiwa hali ambayo iliwa-
fanya wapinzani wao kusubiri hadi
dakika za mwishoni kuweza kupata
bao la ushindi baada ya kutumia ma-
kosa waliyofanya kuwaadhibu.

“Nilienda kufanyia kazi mbinu
zao baada ya kuwaona wakicheza
na Tanzania Prisons,” alisema kocha
huyo.

Beki huyo wa zamani wa Simba na
Taifa Stars, alisema baada ya kuona
mapungufu hayo, anaenda kuyafany-
ia kazi na kuhakikisha kikosi cha timu
yake hiyo kina kuwa imara zaidi kati-
ka michezo ijayo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara.
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ZLATKO: SIRI
CARLINHOS
KUPIKA BAO

YANGA SC

® ® ® Afunguka alichomtuma
kuifanya Mbeya City, atoa saba-
bu pia timu hiyo kupoteana...

Na Saada Akida

AADA ya kumpa nafasi kwa
mara ya kwanza Kkatika
mechi ya Ligi Kuu Bara tena
kwa dakika 29 tu kabla ya
mechi kumalizika, lakini akaonye-
sha umuhimu wake uwanjani dhidi
ya Mbeya City juzi, Kocha Mkuu wa
Yanga, Zlatko Krmpotic ametoa siri
ya kiungo wake, Muangola Carlos
Carlinhos kuibeba timu na kuibuka
na ushindi kwenye mechi hiyo.
Carlinhos aliingia aki-
tokea benchi dakika
ya 61 kuchukua nafasi
ya Feisal Salum ‘Fei-
Toto’, ambapo mbali na
mashuti yake mawili
kushindwa kujaa nya-
vuni, kona yake ya
dakika ya 86 kutoka
wingi wa kushoto, iliun-
ganishwa kimyani kwa
kichwa na beki wa kati,
Mghana Lamine Moro,
bao lililoiwezesha Yan-
ga kushinda 1-0 katika
Uwanja wa MKkapa juzi.

Akimzungumzia kiungo huyo
pamoja na maelekezo aliyompa kati-
ka mchezo huo, Zlatko alisema Car-
linhos ana uwezo mkubwa na pia
aliingia uwanjani na kufuta makosa
ya mtu aliyechukua nafasi yake kwa
kutendea haki mipira ya kona, faulo
pamoja na kupiga mipira mirefu.

“Nilimpa maelekezo ya
kuhakikisha anafanya majukumu
yake vema kwa kuhakikisha mipira
ya kona na faulo inakuwa na faidi
kwetu, jambo ambalo alifanikiwa
na kusababisha bao lililofungwa na
Lamine Moro,” alisema kocha huyo
raia wa Serbia aliyechukua nafasi
ya Mbelgiji Luc Eymael, ambaye
alitimuliwa mwishoni mwa msimu
uliomalizika.

Kuhusu mchezo mzima ul-
ivyokuwa, Zlatko kwanza aliwasifu
wachezaji wake kwa kupambana ku-

pata matokeo hayo, lakini akaeleza
bado anahitaji kupata muda na timu
hiyo ili kuiwezeha kucheza kwa
muunganiko mzuri.

Zlatko alisema mechi ilikuwa
ngumu sana kwa sababu wapinzani
wao walikuja kutafuta sare, lakini
kwa upande wao walihitaji kupata
matokeo chanya ambayo wachezaji
walipambana kufanikisha.

Alisema kipindi cha kwanza
wachezaji wake hawakucheza vizuri
kama alivyotarajia jambo ambalo
alilazimika kufanya mabadiliko ki-
dogo katika dakika 20 za mwisho
kwa kuwataka kucheza kwa kush-
ambuliaji zaidi.

“Mechi ilikuwa ngumu sana,
wachezaji wangu walipambana ku-
pata matokeo, ila bado hawajacheza
vizuri kama nilivyotarajia na timu
haina muunganiko mzuri, hii ina-
tokana na kutopata muda wa kuji-
andaa kwa msimu mpya,” alisema
Zlakto.

Alisema ana imani atatumia
mechi hizo za ligi kutafuta ushindi,
lakini kukiweka imara kikosi chake.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa
Uwekezaji wa GSM, wanaoidhamini
Yanga, Mhandisi Hersi Said, mbali na
kumsifu Carlinhos, alisema ushindi
huo ni mwelekeo mzuri wa kufanya
vizuri katika michezo yao ijayo kwa
sababu malengo yao msimu huu ni
kupata matokeo chanya kila mechi.

“Leo kocha amempa dakika 30
Cralinhos, tuna imani mechi ijayo
atamwongezea dakika na atao-
nyesha kitu kizuri, tumeshinda ila
tunaona bado timu yetu haijapata
muunganiko mzuri na kila tunapoz-
idi kucheza mechi timu inaimarika,”
alisema Hersi.

Yanga itashuka tena dimbani Jum-
amosi wiki hii, lakini wakati huu iki-
wa ugenini katika Uwanja wa Kaita-
ba mjini Bukoka kuvaana na wenyeji
wao, Kagera Sugar ambayo imetoka
kulazimishwa sare tasa ugenini dhi-
di ya Gwambina FC ikiwa ni baada
ya mechi ya ufunguzi kuchapwa 1-0
nyumbani na JKT Tanzania.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Mshambuliaji wa Yanga, Mghana Michael Sarpong, aking'ang'aniwa na mchezaji wa Mbeya
City, wakati wakiibuka na ushindi wa bao 1-0 kvvenye mchezo wa Ligi Kuu Bara uliopigwa

_
Morrison kuiingizia TFF mil.15/-

Na Adam Fungamwango

SAKATA la kesi ya kiungo
Mghana Bernard Mor-
rison linaweza kuliingizia
Shirikisho la Soka nchini
(TFF), kiasi cha Sh. milioni
15, baada ya Kamati yake
va Maadili, kuwatoza faini
hiyo wasemaji wa Klabu
ya Simba na Yanga, Haji
Manara na Hassan Bumbu-
li pamoja na Mwenyekiti
wa Kamati ya Usajili ya
Simba, Zacharia HansPope,
imeelezwa.

Mwenyekiti wa Kamati
va Maadili ya TFF, Wakili
Kichere l\/lvvita Waissaka,
vvakatl akitangaza uamuzi
uliofikiwa baada ya kama-
ti hiyo kuketi, aliwaambia
waandishi wa habari kuwa
watajwa hao watatu, kila
mmoja atalipa Sh. milioni
tano, lakini wanatakiwa

kutotenda kosa lolote |a
kimaadili ndani ya miaka
miwili.

Manara ambaye ni Ofisa
Habari wa Simba, amekut-
wa na hatia kwa kuingilia
majukumu ya Kamati ya
Katiba, Sheria na Hadhi
za Wachezaji wakati wa
kesi ya Morrison na Yanga
kwa maneno aliyodaiwa
kuyasema kupitia chombo
kimoja cha habari, huku
Bumbuli, yeye akikutwa
na hatia ya kusema uongo
kwa kamati hiyo wakati
wa kesi hiyo, kuwa hawaj-
apeleka nakala ya hukumu
ya kamati wakati ilishafik-
ishwa klabuni siku moja
kabla ya yeye kuongea
hivyo.

HansPope, amekutwa na
hatia ya makosa mawili.
Kwanza ni kutoa taarifa
ya mwenendo wa kesi
iliyokuwa ikijadiliwa huku

yeye akiwa ni mjumbe wa
kamati hiyo, na pili kucho-
chea umma kuhusu sakata
la mchezaji huyo.

Hata hivyo, Wakili
Kichere alisema rufani iko
wazi kwa yeyote ambaye
hajaridhika na hukumu ya
shauri hilo.

Akizungumzia hukumu
hiyo, Manara alisema:
“Nikiipata nitaisoma na
nitakaa na viongozi wangu
wa klabu na wanasheria
kuangalia kama ipo haja
va kukata rufani kwa
sababu nafasi hiyo ipo,
ama kama kuacha tu, hii ni
baada ya kukaa na wata-
alamu ili nipate ushauri
kutokana na adhabu hii
kubwa.”
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