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Na Yasmine Protace

N
I hivi karibuni Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, 
Dk. Dorothy Gwajima, 

mjini Dodoma alikutana na wadau 
wa afya nchini kujadilli mengi ya-
nayohusu sekta hiyo, ikijumuisha 
upatikanaji dawa katika vituo vya 
afya.

Kiongozi huyo mgeni katika 
Baraza la Mawaziri, lakini mkongwe 
katika ngazi ya juu ya utendaji ka-
tika sekta hiyo ya afya, anataja wigo 
wa kasoro unazama katika maeneo 
kama kukaa mbali na malalamiko 
ya kukosekana katika maeneo ya 
tiba.

Rai ya waziri yenye sura ya agizo, 
ni kwamba viongozi wa vituo vya 
kutoa huduma za afya vya umma, 
wanapaswa kuheshimu mpang-
ilio wa fedha za bajeti ya dawa, ili 
kuondoa kero ya kukosekana dawa 
vituoni.

Waziri Dk. Gwajima, katika 
Mkutano wa 21 wa Kutathmini 
Utekelezaji Vipaumbele vya Kisera 
katika Sekta ya Afya jijini Dodoma, 
anasema bado kuna maoni mengi 
kutoka kwa wananchi kuhusiana 
na ukosefu wa dawa na huduma za 
afya kwa jumla.

Rai yake ni kwamba, viongozi 
wa hospitali na vituo vya kutoa 

huduma vya umma nchini, wana-
paswa kuainisha matumizi ya fedha 
za dawa walizopokea au kutoka 
kwenye makusanyo ya mapato ya 
hospitali hiyo, pamoja na matumizi 
yake.

“Ili kufikia azma ya Rais, sisi kama 
sekta ya afya inabidi kuongeza kasi 
katika uwajibikaji wa pamoja katika 
malengo tuliyoyaweka,” anatamka 
na kufafanua:

“Ni lazima tufanye upekuzi wa 
matumizi ya fedha za dawa, vifaa 
na maabara, lazima ziheshimike na 
kufika kwa mgonjwa, ili wananchi 

watuamini na kuweza kutatua kero 
zao.”

Anasema, katika utekelezaji 
huo, wizara  itatoa maelekezo ya-
nayolenga kuongeza ufanisi kwa 
watumishi wote wa sekta ya afya, 
ngazi mbalimbali za usimamizi na 
uendeshaji wasekta na taasisi zilizo 
chini ya wizara, pamoja na wadau 
wote husika wa afya.

Dk. Gwajima anawahimiza  wa-
dau wote kuweka kipaumbele 
kwenye utekelezaji unaozingatia 
vipaumbele vilivyowekwa na seri-
kali kwa miaka mitano ijayo, yaani 

mwaka uliopo hadi 2025.
Ni uwajibikaji unaojikita katika 

utoaji huduma za afya nchini na 
kuziboresha ili kuwafikia wananchi 
wote na kuwapatia huduma kulin-
gana na mahitaji ya kiafya yanay-
owakabili.

Anataja kuwapo kundi kubwa la 
wananchi walio nje ya mfumo wa 
bima ya afya, hivyo wanazikosa 
huduma za afya kwa wakati. Hadu 
sasa kunatajwa ni asilimia 11 tu ndio 
wamejiunga na mfumo huo.

Dk. Gwajima anasema zime-
kuwa zinasaidia katika kutibu ma-
gonjwa mbalimbali kwa wananchi, 
hivyo serikali inakusudia kuima-
risha  kitengo cha utafiti  wa tiba 
mbadala.

WANAJIPANGAJE?
Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais 

(TAMISEMI), Dk. Festo Dugange, 
anasema kunahitajika mkakati ma-
kini wa  kuimarisha mifuko ya bima 
ya afya, ili iwafikie wananchi wengi 
zaidi.

Dk. Dugange anataja njia mo-
jawapo ni kukamilishwa mpango 
mkakati wa Sera ya Ugharamiaji wa 
Huduma za Afya, pamoja na ujio wa 
Sheria ya Bima kwa Wote.

“Mfuko wa Afya  ya Jamii uliob-
oreshwa kwa sasa unachangia asil-
imia tano ya wanufaika wote wal-
iojiunga katika mifuko ya bima za 
afya nchini.

“Katika kipindi cha utekelezaji 
wa mfuko wa afya ya jamii iliyob-
oreshwa kuanzia Julai 2018, tume-
fanikiwa kusajili kaya 557,882 sawa 
na wanufaika 3,347,112 kufikia No-
vemba 2020,” anasema.

Anasema tayari shilingi bilioni 
16.2 zimeshakusanywa kutoka 
mwaka 2018 hadi mwaka huu, hata 
ikawezesha kuimarisha huduma   
za afya kwenye vituo vinavyotoa, 
jambo linalowawezesha wananchi 
na makundi maalum kufikiwa, 
pasipo vikwazo vya fedha.

Naibu Waziri anayehusika na 
Afya, Dk. Godwin Mollel, ana-
dokeza uwezekano wa sekta ya 
afya kufanya vizuri, iwapo viongozi 
na wadau wa maendeleo wa sekta 
hiyo watajipanga na kushirikiana 
katika kufikia malengo yanayowa-
hakikishia Watanzania huduma 
bora za afya.

Dk. Mollel anasema kunahitajika 
uelewa kuhusu bima kwa ujumla, 
kwani hadi sasa wananchi wahitaji 
wengi bado hawajafikiwa, sehemu 
ya nchi kikuu ni kutokana na mfu-
mo duni wa mawasiliano ndani ya 
sekta.

Rai yake kwa waganga wakuu wa 
mikoa, wilaya na waganga wafawi-
dhi wa hospitali kutoa mawasiliano 
yao, ili wananchi waweze kusaidi-
wa.

Suala la kikwazo cha ma-
wasiliano katika sekta ya afya,  kili-
wahi kutolewa katika moja ya ripoti  
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), katika su-
ala la utekelezaji Mpango wa Maen-
deleo ya Sekta ya Afya (MMAM).

Idadi ya wakimbizi wanaokimbia 
vifo inavyoongeza hesabu wakazi
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bora kutokomeza 
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watoto mkoa Shinyanga
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Dk. Gwajima aanza na kuchokonoa 
vikwazo kwa wagonjwa vituo afya

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. 
Dorothy Gwajima. PICHA: MTANDAO 

• Jicho katika bajeti, maelekezo yaja 
• Manaibu wake na mahali pa kupitia 
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mmiliki banda la chips

Eneo la biashara ambalo Yusufu alikuwa anafanyia kazi
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 Yusufu Deus (kushoto), akipatiwa msaada wa fedha kutoka 
kwa mchungaji wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Usharika wa 
Kijitonyama jijini Dar es Salaam,  Mchungaji Eliona Kimaro, 
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Utata wagubika kifo cha mmiliki banda la chipsi

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhandisi Dk. Leonard Chamuriho (kulia), akitoa maelekezo kwa Meneja wa Wakala wa Barabara Nchini (TAN-
ROAD) Mkoa wa Pwani, Mhandisi Wilicis Mwageni, alipokuwa akikagua maendeleo ya mradi wa Kituo cha pamoja cha Ukaguzi (OSBP), mkoani 
Pwani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafa kwa 
kuungua 
moto wakiwa 
wamelala 

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WATOTO wawili wamefariki 
dunia kwa kuungua moto 
wakiwa wamelala kwenye 
kibanda walichokuwa wakiishi, 
huku mwingine akifia njiani 
akipelekwa hospitalini.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kigoma, Kamishna Msaid-
izi (ACP) James Manyama, 
alisema jana kuwa watoto hao 
walipoteza maisha kwenye 
matukio mawili tofauti ya 
ajali ya moto katika wilaya 
za Uvinza na Kasulu mkoani 
hapa.

ACP Manyama alisema jana 
kuwa tukio la kwanza lime-
tokea Desemba 27 majira 
ya saa 7:00 mchana eneo la 
Mpanzi, Kijiji cha Nyarugusu 
wilayani Kasulu.

Alisema katika tukio hilo, 
watoto Yumwema Festo 
mwenye umri wa miaka miwili 
na Enifa Festo (miezi mitatu) 
wote wa familia moja, wali-
ungua  moto na kufariki dunia 
wakiwa wamelala ndani katika 
kibanda walichokuwa wakiishi.

Familia hiyo, alisema ni ya 
watu wanaodaiwa kuwa waha-
miaji haramu kutoka Burundi 
waliokuwa wakifanya kazi 
mashambani. 

Kamanda Manyama alisema 
baada ya tukio hilo, wazazi 
wa watoto hao wamekimbia 
huku Jeshi la Polisi likiendelea 
kuwatafuta.

Alisema tukio lingine ni la 
mtoto wa mwaka mmoja, Rose 
Kessy, aliyepoteza maisha juzi 
akiwa njiani kupelekwa hospi-
talini baada ya kuungua moto 
Desemba 29, mwaka huu. 

Manyama alisema katika 
tukio hilo, mtoto huyo aliun-
gua moto akiwa ameachwa 
kwenye jiko la mkaa anapika 
wakati mama yake akiwa ame-
kwenda kisimani kuchota maji. 

Alisema uchunguzi wa awali 
unaonyesha kwamba tukio 
hilo lilisababishwa na up-
epo kurusha cheche kwenye 
nyumba ya nyasi alimokuwa 
mtoto huyo.

‘’Bado tunachunguza 
matukio hayo ili kubaini kama 
kuna mkono wa binadamu au 
la,” alisema.

Kamanda Manyama alisema 
miili ya watoto wawili wa 
familia moja imehifadhiwa ka-
tika Kituo cha Afya cha Nyaru-
gusu, huku mwili wa mtoto 
mwingine ukihifadhiwa katika 
Kituo cha Afya cha Nguruka 
kwa uchunguzi zaidi.

Na Romana Mallya

UMETATA umegubika kifo cha 
mmiliki wa banda la chipsi, Yusufu 
Deus, baada ya mwili wake kuku-
twa ukining’inia katika eneo lake 
la biashara ikiwa ni wiki chache 
baada ya kutekwa na watu wasio-
julikana na kupatikana siku saba 
baadaye.

Kabla ya umauti, Deus alikuwa 
anamiliki banda la kukaanga chip-
si maeneo ya Kijitonyama wilayani 
Kinondoni jijini Dar es Salaam.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Kipolisi Kinondoni, Ramadhan 
Kingai, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo alipotafutwa na Nipashe 
jana na kwamba uchunguzi wake 
unaendelea.

Nipashe pia ilimtafuta Kamanda 
wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam, Lazaro Mambosasa, am-
baye hata hivyo alidai hakuwa na 
taarifa za tukio hilo.

Kwa mujibu wa mke wa mare-
hemu, Neema Erick, tukio hilo 
la mwili wa mumewe kukutwa 
ukining’inia kwenye eneo lake la 
biashara, lilitokea usiku wa kuam-
kia Jumatatu ya wiki hii.

Neema alidai kuwa Jumapili asu-
buhi, mume wake alipoamka, aliji-
andaa na kwenda Kanisa la Kiinjili 
la Kirutheli Usharika wa Kijitony-
ama ambako alikuwa mwimbaji 
wa kwaya ya kanisa hilo.

“Baada ya ibada ya Jumapili, 
alirudi nyumbani saa tano asubuhi 
na alilala na ilipofika saa nne usi-
ku, aliniaga anakwenda kununua 
umeme, lakini cha kushangaza 
hakurudi tena.

“Baada ya kuhangaika usiku 
kucha kumtafuta, ilipofika saa 
nne asubuhi, nilipata taarifa kuwa 
mwili wake umekutwa ukiwa 
unaning’inia eneo lake la kazi,” ali-

simulia.
Neema alidai kuwa kabla ya 

tukio hilo, Desemba 2 mwaka huu, 
mume wake alitekwa na watu wa-
siojulikana na walikaa naye kwa 
muda wa siku saba na kupatikana 
maeneo ya Kijitonyama, Makum-
busho Desemba 8, mwaka huu.

Alisema baada ya tukio hilo la 
utekaji, mume wake alikaa nyum-
bani bila kwenda kwenye biashara 
zake kwa muda wa wiki moja.

Alisema kuwa mume wake am-
emwacha na watoto wawili na 
kwamba mazishi yake yanataraji-
wa kufanyika mkoani Shinyanga 
baada ya kukamilika kwa uchun-
guzi wa mwili wake unaoendelea 
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH).

Mchungaji wa Kanisa la KKKT 
Kijitonyama, Eliona Kimaro, 
wakati wa ibada kanisani hapo 
hivi karibuni,  aliwaeleza waumini 
kuwa, alipata taarifa za kutekwa 
kwa mfanyabiashara huyo na watu 
wasijulikana ambao walimchukua 
kazini kwake na kumpeleka porini 
na kukaa naye kwa siku saba.

Akisimulia mkasa huo, Mchun-
gaji Kimaro alidai kuwa baada ya 
mfanyabiashara huyo kutekwa, 
alipatikana siku ya saba akiwa am-
etupwa eneo la Kijitonyama, mwili 
wake ukiwa na majeraha.

“Nilifanikiwa kuzungumza na 
Yusufu, alikuja ofisi kwangu akiwa 
na maumivu makali, alinieleza 
kuwa kabla ya tukio hilo, walifika 
watu watatu (alitaja mwonekano 
wao) katika eneo lake la biashara 
wakitaka awaeleze mganga am-
baye anayemwezesha kuuza chipsi 
kwa kiwango kikubwa.

Alisema watu hao walitaka Yu-
sufu awapeleke kwa mganga wake 
ambaye wanamaani amempa 
dawa ya kufanya biashara na kuwa 

na mapato ya zaidi ya Sh. milioni 
moja kwa siku.

“Lakini, Yusufu aliwaeleza kuwa 
hana mganga, anasali KKKT Kiji-
tonyama na mchungaji wake ni 
Kimaro na aliwataka kama wako 
tayari, awalete hapa, lakini watu 
hao walitaka mganga aliyempa 
dawa,” alidai.

Mchungaji Kimaro alisimulia 
kuwa, watu hao hawakuamini 
na kwamba siku iliyofuata, wa-
lirudi tena na kumsisitiza awatajie 
mganga anayemwezesha kufanya 
biashara hiyo kwa faida kubwa.

Alisema licha ya Yusufu ku-
waeleza ukweli aliyemsaidia ni 
Mungu watu hao hawakuridhika 
waliondoka na siku ya tatu yake 
walifika tena na ndipo wakamteka 
na kumwingiza kwenye gari aina 
ya Noah na kuondoka naye.

“Yusufu alinisimulia kuwa, wale 
watekaji walisafiri naye kwa muda 
wa siku mbili akiwa amewekwa 
chini ya siti, aliweza kujua muda 
kupitia saa yake ya mkononi, alise-
ma watu hao walimnyang’anya 
fedha Sh. milioni 1.7 na simu yake 
ya mkononi,” alisema.

Alisema wakiwa porini, watu 
hao walikuwa wakiwasiliana na 
mtu ambaye ndiye aliyewatuma 
watekeleze tukio hilo ambaye ali-
wataka wamuue kijana huyo kisha 
atawalipa fedha.

“Wakiwa porini, huku wakimpa 
Yusufu maji na mkate, waliendelea 
na mawasiliano na mtu aliyewa-
tuma, lakini mtu huyo hakutuma 
fedha.  “Yusufu alianza kuumwa 
jino na alipowaeleza maumivu 
anayoyapata, mmoja wa waliomte-
ka alimwonea huruma, akatoka 
kwenda kutafuta dawa na kurudi 
na Panadol ambazo alitumia na 
maumivu kupungua.

“Yusufu alinisimulia kuwa, 

wakati wote wakiwa porini, wale 
watu walikuwa wakiwasiliana na 
mtu aliyewatuma bila mafanikio 
na ndipo miongoni mwao walipo-
taka wamuue Yusufu, waondoke, 
yule alikwenda kununua dawa, 
alisimama upande wa kijana huyo 
kumtetea,” alidai.

Mchungaji huyo alidai kuwa 
mmoja wa watekaji hao, aliwaeleza 
wenzake kuwa kwa sababu wame-
shapata fedha walizochukua kwa 
Yusufu, haoni haja ya kumuua.

Alisema baada ya mabishano 
ya muda mrefu ndipo watu hao 
walipokubaliana wamrudishe Dar 
es Salaam na walifanya hivyo na 
kwenda kumtelekeza eneo la Kiji-
tonyama, Makumbusho jijini.

Juzi, Mchungaji Kimaro ali-
watangazia waumini wa kanisa 
hilo kuwa Yusufu amefariki du-
nia baada ya mwili wake kuku-
twa eneo lake la biashara ukiwa 
unaning’inia.

Keneth John, mmoja wa wa-
fanyakazi kwenye banda hilo la 
chipsi, alisema jana kuwa alifika 
katika eneo la biashara saa 12 asu-
buhi na alipoingia getini ndipo al-
ipoona mwili wa bosi wake ukiwa 
unaning’inia.

“Mlango wa mbele wa fremu 
ya biashara ulikuwa umefungwa 
kama kawaida, nilipitia geti kubwa 
ambalo lipo nyuma ya fremu na 
huko kuna nyumba za wapangaji, 
nilipoingia kuelekea kwenye 
fremu, ili kufungua kuchukua 
ndoo ya kwenda kununua ny-
ama, ndipo nikamkuta bosi akiwa 
ananing’inia.

“Sikuelewa, nilitoka nje na kum-
wita dada mmoja mfanyabiashara 
wa saluni, naye alikuja kushuhu-
dia na ndipo taarifa zilifika polisi 
wakaja kuchukua mwili,” alisim-
ulia.
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Walia kucheleweshewa
mafao wanapostaafu
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WATUMISHI wanaokaribia kustaafu utum-
ishi wa umma na sekta binafsi, wameomba 
waajiri kuwaandalia mafao yao mapema, ili 
kama kuna kasoro zitatuliwe mapema. 

Pia wameelezea kucheleweshewa mafao 
yao baada ya kuondoka katika utumishi, hali 
ambayo inawafanya waishi katika mazingira 
magumu baada ya kustaafu. 

Hayo yalisemwa jana wakati wa mafunzo 
ya kujiandaa kustaafu utumishi kwa wafan-
yakazi wa Wizara ya Maliasili na Utalii na 
taasisi zilizo chini yake yanayofanyika mjini 
hapa. 

Walisema hali hiyo imekuwa ikiwasaba-
bishia matatizo na kuiomba wizara na taasisi 
zake kuwaandalia mapema mafao yao na 
barua za kustaafu ili kuangalia upungufu na 
kurekebisha kabla ya kuwasilishwa katika 
Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa Umma 
(PSSSF).

Mwakilishi wa watarajiwa hao, Mzamilu 
Kaita, alisema wastaafu wengi wamekuwa 
wakicheleweshewa mafao yao kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwamo ya upungufu 
unaojitokeza ambao ulipaswa kurekebishwa 
mapema kabla ya kupatiwa barua za kustaa-
fu, hatua ambayo inasababisha baadhi ya 
wastaafu kuishi maisha ya kutaabika.

Katika mafunzo hayo yaliyofungwa na 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Allan 
Kijazi, Kaita alisema: “Mheshimiwa Naibu Ka-

tibu Mkuu, tunaomba utusaidie katika hili ili 
tunapostaafu isichukue muda mrefu kupata 
mafao yetu, ili tusionekane na mabahasha 
kila kukicha ofisini kwako.”

Akifunga mafunzo hayo, Dk. Kijazi aliahidi 
kulifanyia kazi suala hilo, huku  akiwataka 
wastaafu kushirikiana na wananchi  kuibua 
mtandao wa wale ambao wanajihusisha na 
ujangili ili kuhakikisha wanafikishwa mbele 
ya vyombo vya sheria.

Pia aliwataka watumie elimu  waliyoi-
pata    kwenye utumishi wa umma  kupitia 
wizara hiyo, kuwaelimisha wananchi wenzao 
ambao hawaelewi umuhimu wa kuhifadhi 
maliasili.

“Mnapaswa kutoa elimu kulingana 
na  utaalamu wenu wa masuala mbalimbali 
ya uhifadhi  na kwamba elimu mtakayoitoa 
kwa wananchi itakuwa sehemu ya chachu ya 
kuhakikisha mikakati tuliyo nayo katika kuhi-
fadhi maliasili zetu inafanikiwa ndiyo maana 
ya kuwa mabalozi wetu huko,” alisema.

Dk. Kijazi ambaye ni Kamishna wa Uhifa-
dhi wa Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), 
aliwashauri wanaotarajia kustaafu utumishi 
wa umma, kuzingatia mafunzo yao  na kuwa 
makini kwenye uanzishaji wa biashara baada 
ya kustaafu.

Aliwashauri wastaafu hao kutumia 
wataalamu wazuri na wanaoaminika wa-
napohitaji    kuanzisha miradi    ya    kibi-
ashara    ili    kuwa    endelevu    zaidi kwa 
manufaa yao.

Mimea vamizi 69 yatikisa 
katika hifadhi za taifa
Na Sanula Athanas

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa (TANAPA), limese-
ma aina 69 za mimea vamizi imeonekana kwe-
nye baadhi ya hifadhi za taifa na kutishia ikolojia 
ya hifadhi hizo.

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi wa TANAPA, 
Godwell Meing’ataki (pichani), alisema jijini Do-
doma wiki iliyopita kuwa, mimea hiyo ina athari 
hasi kibailojia kwa wanyamapori na hata mazin-
gira ya hifadhi zenyewe.

Alibainisha kuwa Hifadhi ya Taifa Serengeti 
inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya mimea 
vamizi (ina aina 30), ikifuatwa na hifadhi za taifa 
za Ziwa Manyara, Kilimanjaro, Arusha Saadani.

Hifadhi za Taifa Mahale, Gombe na Mikumi 
pia zinakabiliwa na baa hilo.

Mhifadhi huyo aliitaja mimea hiyo kwa majina 
yake ya kitaalamu kuwa ni pamoja na Chromo-
laena odorata, Caesalpinia decapetala na Acacia 
zanzibarica.

Alitaja madhara ya mimea hiyo kuwa ni yana-
jumuisha kusababisha vifo kwa wanyamapori 
watakaoila.

Kamishna Meing’ataki alisema mimea hiyo in-
aingia hifadhini kutokana na watu kutupa taka 
ndani ya eneo la hifadhi, mbegu za mimea hiyo 
kusafirishwa na upepo hadi hifadhini, wany-
amapori wanaobeba mbegu zake wanaporejea 
kutoka maeneo ya nje ya hifadhi pamoja na ma-
badiliko ya tabianchi.

Mwezi uliopita, Nipashe ilichapisha ripoti 
iliyoanika namna utupaji wa taka unavyoathiri 
ikolojia ya Hifadhi ya Taifa Mikumi (MINAPA).

Wenyeji wa hifadhi hiyo walibainisha 
kuwa ulifika wakati nyani na tumbili wali-
badili utaratibu wa mlo, wakawa wanakaa 
barabarani kusubiri warushiwe chakula na 
abiria wa magari yanayopita ndani ya hifa-
dhi hiyo badala ya kujitafutia chakula kwe-
nye maeneo yao ya asili.

Tatizo lilionekana kubwa zaidi, wany-
amapori hao walipobainika kukariri hadi 
muda wa mabasi yanayotoka Dar es Salaam 
kupita ndani ya kipande cha Km 50 za bara-
bara ya lami inayokatiza ndani ya mandhari 
ya hifadhi hiyo. 
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Matukio ya moto yaua 62, yajeruhi 74

Vijana wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) wa vikosi vya Makutupora na Nachingwea, wakipakia miche ya mikorosho kwa ajili ya 
kuwasambazia wakulima wa eneo la Mkiwa, Wilaya ya Manyoni. PICHA: RENATHA MSUNGU

Kalemani atishia kuwafuta
kazi watendaji TANESCO

Na Rose Jacob, MWANZA

WAZIRI wa Nishati na Ma-
dini, Medard Kalemani, am-
etishia kuwafuta ajira wafan-
yakazi wa Shirika la Umeme 
(TANESCO), watakaokiuka 
maelekezo ya kuwaungan-
ishia umeme wananchi kwa 
bei elekezi ya 27,000.

Kalemani alitoa kauli hiyo 
mkoani Mwanza, alipofanya 
kikao na wafanyakazi wa 
shirika hilo kilichokuwa na 
lengo la kuongeza mbinu za 
utoaji huduma kwa wananchi 
na kuondoa malalamiko ya-
nayoweza kuepukika.

“Kumekuwapo na tabia za 

watendaji kuuza nguzo za 
umeme na kuongeza bei zao 
za kitapeli, kushindwa kutoa 
huduma kwa wateja walio 
umbali wa mita 30, sasa nase-
ma hata mteja akiwa mita 200 
kutoka nguzo ilipo apewe 
umeme kwa bei elekezi, ole 
wake atakayebainika kum-
wongezea gharama mteja au 
kumuuzia nguzo,” alisema 
Kalemani.

Vilevile, Kalemani alitoa ag-
izo hilo kwa mameneja wote 
wa kanda, mkoa na wilaya ku-
hakikisha vijiji vyote vya Mkoa 
wa Mwanza vinaunganishiwa 
umeme ndani ya miezi 18 na 
kuwataka kuwa wabunifu wa 

miradi ya kuzalisha umeme ili 
kuongeza kipato cha taifa na 
huduma nzuri kwa wananchi.

Kalemani aliagiza wateja 
wote wanaodaiwa bili za 
umeme wakatiwe na hakuna 
kuangalia taasisi gani, wa-
timize wajibu mpaka wa-
takapo lipa madeni husika, 
kwa kuwa shirika likiyumba 
hakuna atakaye laumiwa 
isipokuwa TANESCO.

“Nendeni mkakate umeme 
wala msiogope na mteja akili-
pa nusu mkatieni tena mpaka 
wamalize malipo, fedha hizo 
zinahitajika kununua vifaa 
vya umeme, suala la vishoka 
hili waratibu wake ni wa-

tumishi wa TANESCO maana 
haiwezekani mkoa mzima 
uwe na wateja 150,000 wen-
gine wote pesa zao mnaweka 
mifukoni,” alisema Kalemani.

Alitaka watoa huduma wa 
TANESCO, wapatiwe mafun-
zo ya kuhudumia wateja ili 
wananchi wajitokeze kwa 
wingi na kufurahia huduma 
ya shirika hilo na kuongezeka 
kwa wateja ili kuongeza kipa-
to kwa shirika hilo.

Naye Meneja wa TANESCO 
Mkoa wa Mwanza, Mhandisi 
Felix Olang, alisema mkoa 
wake hali ya umeme imei-
marika ingawa kuna madeni 
zaidi ya bilioni mbili. 

  Na Mwandishi Wetu 

JESHI la Zimamoto na 
Uokoaji limesema katika 
mwaka 2000 lilikabiliana na 
matukio 1,925 yaliyosababisha 
vifo vya watu 62 wakiwamo 
wanaume 45 na wanawake 17.

Taarifa iliyotolewa na jeshi 
hilo, jana, ilisema baadhi ya 
matukio hayo ni pamoja na 
yale ya kuungua kwa majengo 
ya shule za bweni na kusaba-
bisha baadhi ya wanafunzi 
kupoteza maisha na mali 
kuteketea. 

Pamoja na kusababisha 
vifo hivyo, taarifa hiyo il-
isema matukio hayo ya moto 
yalisababisha majeruhi 74, 
wakiwamo wanaume 52 na 
wanawake 22. 

Sababu kubwa za matukio 

hayo, kwa mujibu wa jeshi 
hilo, ni uzembe, hujuma na 
hitilafu za umeme. 

“Hata hivyo kwa upande wa 
shule za bweni  tumebaini wa-
nafunzi wanachaji simu kwa 
kificho kwa kutumia nyaya za 
umeme  zilizopita darini, ku-
tumia ‘heater’, kutumia pasi 
bila kuwa waangalifu, mishu-
maa wakati   umeme ukika-
tika, pamoja na kutumia taa 
zinazotumia mafuta sehemu 
ambazo hakuna   umeme,” 
lilisema jeshi hilo kwenye 
taarifa yake. 

 Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo, jeshi hilo pia lilifanya 
uokozi katika maeneo mbal-
imbali zikiwamo ajali za bara-
barani, mafuriko, kwenye mi-
godi, mashimo ya vyoo, mito, 
mabwawa na baharini.

Katika uokozi huo, taarifa 
hiyo ilisema kulikuwa na 
matukio 845 yaliyosababisha 
vifo 495 wakiwamo wanaume 
402 na wanawake 93. 

“Pia maokozi (uokozi)  hayo 
(huo) yalikuwa (ulikuwa) na 
majeruhi 817 kati ya hao wa-
naume ni 570 na wanawake 
247,” ilisema taarifa hiyo. 

Jeshi hilo lilisema kuto-
kana na  matukio hayo, lime-
kuwa na utaratibu wa kufanya  
uchunguzi ili kubaini vyanzo 
na kutoa taarifa kwa umma 
pamoja na ushauri ili  kupun-
guza kujirudia. 

“Baada ya kufanya uchun-
guzi, baadhi ya maeneo tu-
metoa maelekezo na kushau-
ri, ili  kupata mwarobaini wa 
tatizo. Hivi karibuni tume-
kuwa na matukio   mengi ya 

kuungua kwa shule. Shule 44 
zimeungua na kusababisha 
kupoteza  maisha kwa baadhi 
ya wanafunzi, kuharibu miun-
dombinu na kuteketea kwa 
vifaa vingi,” ilibainisha taarifa. 

Ili kupunguza majanga ya 
moto shuleni, jeshi hilo lilise-
ma limeingia makubaliano na 
Chama cha Skauti Tanzania 
kutoa elimu kwa wanafun-
zi baada ya wao kupatiwa 
mafunzo ya utoaji   elimu ya 
kinga na tahadhari ya ma-
janga ya moto. Katika kufan-
ya hivyo, Zimamoto ilisema 
skauti watakuwa sehemu ya   
wazimamoto wa kujitolea na 
pia jeshi limeanzisha klabu 
rafiki za Zimamoto katika   
shule za msingi na sekondari 
na mpaka sasa kuna klabu 786 
zenye wanachama 34,018. 

Shule kununuliwa
vitabu vya mitaala
Na Elizabeth John, NJOMBE

SHULE 110 za msingi wilayani Ludewa mkoani 
Njombe, zinatarajiwa kununuliwa vitabu vya mitaala 
mipya, ili kukuza kiwango cha elimu na kuondokana 
na changamoto ya wanafunzi kumaliza shule bila ku-
tumia vitabu na wakati mwingine hulazimika kupa-
kua mtandaoni.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi na Mbunge wa Jimbo la 
Ludewa, Joseph Kamonga, wakati alipokuwa akizun-
gumza na walimu wakuu wa shule za misingi zilizopo 
jimboni humo na kujadili changamoto zinazowaka-
bili zikiwamo za kielimu, ili kuzitafutia ufumbuzi.

Wakizungumza katika mkutano huo, walimu 
walieleza matatizo yanayowakabili na kusababisha 
kushika nafasi ya mwisho ikiwamo kutokuwa na vi-
tabu vya kufundishia, wazazi kuwashawishi watoto 
kufanya vibaya mitihani yao na utoro uliokithiri kwa 
wanafunzi.

Suzana Kibena, Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Ikalo, alimweleza mbunge huyo tatizo la vitabu na ku-
dai kuwa kwa miaka mitatu mfululizo darasa la nne 
na la saba wanafanya mitihani ya taifa kwa kusoma 
bila kutumia kitabu cha sayansi.

Kibena alisema serikali inawasisitiza kupakua vita-
bu hivyo mitandaoni kitu ambacho kwa upande wao 
inawawia vigumu kutokana na gharama na kutokuwa 
na fedha za kupakulia vitabu hivyo.

“Tunaambiwa tupakue vitabu mtandaoni na ku-
vitumia kwa wanafunzi ilhali vitendea kazi hatuna, 
kama kompyuta, printa na ukisema uende station-
ary kunahitajika hela ya kufanya hivyo, sisi tunaitoa 
wapi?” Alihoji Kibena.

Akizungumza baada ya kusikiliza tatizo hilo, 
mbunge huyo alisema kwa kushirikiana na mwe-
nyekiti wa halmashauri, Wise Mgina, pamoja na 
walimu kuweka mkazo katika suala hilo, aliahidi ku-
nunua vitabu hivyo. “Changamoto zenu nimezipokea 
na ninaahidi kushirikiana nanyi katika kuzitatua, ili 
muweze kufundishia katika mazingira mazuri na 
watoto wa wapigakura wangu waweze kupata elimu 
bora na itakayowawezesha kufanya vizuri na kukuza 
kiwango cha elimu wilayani kwetu, nitanunua vitabu 
pia nitalifuatilia suala hili wizara ya elimu ili kujua 
kwanini vitabu hivyo havipo,” alisema Kamonga.

Naye Ofisa Elimu wa Shule za Msingi wilayani Lude-
wa, Daniel John, alimwomba mbunge huyo kuzun-
gumza na wananchi wake kuacha tabia ya kuwanyan-
yasa na kuwadhalilisha walimu kwa kuwa wanafanya 
kazi kubwa ya kuwafundisha watoto wao.

“Nazungumza haya kwa uchungu sana! Kuna baa-
dhi ya wananchi wamekuwa wakiwadhalilisha wal-
imu wangu na kuwanyanyasa bila sababu ya msingi, 
walimu tunawafundisha watoto wao katika mazin-
gira magumu halafu bado na wazazi wanatuongezea 
matatizo, tafadhali sana mheshimiwa mbunge naom-
ba uzungumze na wananchi wako waache kuninyan-
yasia walimu wangu,” alisema ofisa elimu huyo.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa Chama cha Wal-
imu Tanzania (CWT), Mkoa wa Njombe, Shabani 
Ambindwile, akimwakilisha Katibu Mkuu wa chama 
hicho taifa, aliwasisitiza walimu wakuu hao kuwa na 
ushirikiano na kujenga upendo kati yao ili kuhakiki-
sha shule zao zinafanya vyema.

Alisema pamoja na kujenga upendo kati yao pia 
wanapaswa kutowavumilia walimu wazembe ambao 
huleta matokeo hasi katika shule zao kuja na ma-
tokeo mabaya na anayelaumiwa ni mwalimu mkuu.

“Mimi wakati nafundisha nikiona mwalimu mzem-
be nilikuwa namtupa kwenye stadi za kazi huko 
kutamfanya ajifunze na kuongeza juhudi katika ku-
fundishia, japo sina maana nanyi mkafanye hivi ila 
hakikisheni hamuwafumbii macho walimu wa aina 
hiyo,” alisema Ambindwile.
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Waziri aiagiza TANROAD kumsimamia mkandarasi
Na Julieth Mkireri,         
CHALINZE

WAZIRI wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Dk. Leornad Cha-
muriho, ameutaka Wakala wa 
Barabara mkoani Pwani (TAN-
ROAD), kumsimamia mkandar-
asi Messers China Railway Sev-
enth Group, anayejenga kituo 
cha ukaguzi cha pamoja cha 
Vigwaza, Halmashauri ya Chal-
inze.

Dk. Chamuriho alitoa agizo 
hilo jana, baada ya kutembelea 
kituo hicho na kukagua maen-
deleo ya ujenzi ambao ulianza 
Septemba, 2019.

Alisema TANROAD inatakiwa 
kuhakikisha hakuna uchelewe-
shaji unaofanywa na mkandar-
asi huyo tofauti na vikwazo vili-
vyotokea awali na kusababisha 
kuchelewa kwa mradi huo.

“Kulikuwa na vikwazo vya 
saruji, mvua na ugonjwa wa 
Covid-19, hivi vimepita kina-
chotakiwa sasa ni kazi ikami-
like kwa muda ulioongezwa na 
hapa mmenieleza hadi mwezi 
Machi utaanza kufanya kazi,” 
alisema waziri.

Alisema vikwazo vya uchele-
waji wa fedha za mradi na 
saruji tayari serikali imevi-
fanyia kazi na kwamba mvua 
na ugonjwa wa Covid-19 im-
esababisha mkandarasi huyo 
kuongezewa muda na kuzinga-
tia makubaliano.

Alisema lengo la ujenzi wa 
kituo hicho ni kurahisisha uk-
aguzi wa magari yanayoelekea 
nje ya nchi, kuhakikisha wana-
safirisha mizigo bila bugudha 
na kwa haraka.

Mhandisi mshauri wa kam-
puni ya Atkins wa mradi huo 

wa kituo cha ukaguzi wa pamoja awa-
mu ya kwanza Vigwaza, Isack Shayo, 
alisema kitakapokamilika kitapunguza 
gharama za wasafirishaji wa mizigo.

Alisema mradi huo unaotarajia 
kugharimu Sh. 17,138,219,668.39 
kwasasa     umefikia asilimia 90 ya 
utekelezaji.

Alisema mradi wa OSIS Vigwaza 

haukuweza kukamilika kwa wakati na 
kwa mujibu wa mkataba kutokana na 
vikwazo vya uhaba wa saruji, malipo 
kutolipwa kwa wakati na ugonjwa wa 
Covid-19.

Shayo alisema ugonjwa huo uliathiri 
mradi huo kwenye suala la vipuli kuto-
ka nje ya nchi na ajira ya wafanyakazi 
kulingana na mahitaji ya mradi.

Kaimu Meneja wa TANROAD, Mkoa 
wa Pwani ambaye ni mhandisi wa 
matengenezo, Wilicis Mwageni, alise-
ma kituo hicho kitakapokamilika ki-
takuwa na Taasisi za TRA, Maliasili na 
nyingine zinazohusika na ukaguzi.

Mwageni alisema kwa sasa magari 
ya mizigo kwenda nje ya nchi yanak-
aguliwa katika kituo cha Misugusugu.

Jafo achukizwa 
ucheleweshaji miradi
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Selemani 
Jafo, ameeleza kuchukizwa na 
kitendo cha ucheleweshwaji wa 
miradi katika Wilaya ya Chem-
ba, mkoani Dodoma.

Amemwagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmshauri ya 
Chemba, kuhakikisha leo saa 
nne asubuhi anampelekea 
maelezo ni kwanini wasichuku-
liwe hatua kwa uzembe huo.

Miradi hiyo ni ujenzi wa vy-
umba viwili vya madarasa na 
bweni moja katika Shule ya 
Sekondari Chemba na jengo 
la utawala la halmashauri hiyo 
ambayo hadi sasa haina maen-
deleo licha ya kutakiwa kuka-
milika ndani ya mwaka huu.

Pia Jafo alikataa kupokea 
taarifa kuhusu mradi wa ujenzi 
wa hospitali ya wilaya hiyo am-
bayo inaeleza uwapo wa upun-
gufu wa fedha wakati serikali 
imekamilisha fedha yote kiasi 
cha Sh. bilioni 1.8.

Kutokana na hali hiyo, Wa-
ziri Jafo alimwagiza Katibu 
Mkuu TAMISEMI, Mhandisi Jo-
seph Nyamhanga, kuunda 
timu maalum ili kuchunguza 
matumizi ya fedha za miradi 
katika wilaya hiyo na kazi hiyo 
ianze Januari mosi, hadi 19, 2021 
iwe imekamilika.

“Nimezunguka huko, lakini 
hapa Chemba mna hali mbaya 
na hiyo inasababishwa na baa-
dhi ya viongozi kutojua changa-
moto za wananchi maana hapa 
kuna watoto wanahitaji hudu-
ma, lakini ninyi hamfanyi kazi 
na ni dhambi kubwa mnafanya. 

Kutokana na hali niliyoikuta 
hapa nakuagiza mkurugenzi 
kesho (leo) saa nne asubuhi, 
nipate maelezo kwanini msi-
chukuliwe hatua kwa uzembe 
niliouona na mnajirekebisha 
vipi,” alisisitiza Jafo.

Alisema, Chemba ni wazem-
be na wanacheza na fedha licha 
ya kuwa Rais John Magufuli, 
ndiye aliyetoa na hiyo inatoka-
na na wengi wao kukulia kwe-
nye mboga nane na hawajui 
matatizo ya wananchi wa hali 
ya chini.

Aliongeza kuwa, hawezi ku-
hangaika kwa watu ambao ha-
wana uchungu na wananchi na 
kwamba kuna viongozi wame-
pewa dhamana, lakini hawajui 
matatizo.

“Kwa sababu haiwezekani 
hadi leo hamjajenga ndio 
mmeanza msingi kwa hiyo 
nataka maelezo kwanini seri-
kali isifanye jambo kwa uzembe 
huo, mkurugenzi hali niliyoiona 
pale sijui huko mbeleni.

“Ujenzi wa hospitali za wilaya 
wenzenu wamefanya mambo 
makubwa zaidi ya mliyofanya 
na sijaridhishwa na mmenipa 
taarifa ya uongo kwamba 
mmepokea bilioni 1.5 badala ya 
Sh. bilioni 1.8 ni kosa kubwa,” 
alisema Jafo. Alisema, kati ya 
halmashauri zote katika jiji la 
Dodoma Chemba haina uhusi-
ano mzuri na ndio maana kuna 
matatizo mengi.

“Kila kitu kibaya kipo Chem-
ba, hivi nyie ni watu wa aina 
gani na niwaambie hii ziara 
nimekuwa ‘very disappointed’ 
kwa hiyo fanyeni tathmini 
maana uhusiano hapa si ma-
zuri,” alieleza Jafo.
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KWA muda mrefu kumekuwa na kilio cha wastaafu kuchelew-
eshewa mafao yao, huku sababu za tatizo hilo zikielezwa 
kuwa ni waajiri kutokuwasilisha makato ya wafanyakazi kwa 
wakati na upande mwingine mifuko ya hifadhi ya jamii ikitu-
piwa lawama kuwa ndiyo chanzo. 

Licha ya kutupiana mpira kwa waajiri na mifuko, sababu 
nyingine ambayo hudaiwa kuwa chanzo ni kutokuwapo kwa 
vielelezo au taarifa kamili kuhusu wafanyakazi. Hali hiyo im-
ekuwa ikisababisha watumishi wa mifuko kuwapiga kalenda 
watumishi ambazo huambatana na wimbo usio na mwisho 
wa ‘njoo kesho’.

Mambo hayo kwa kiasi kikubwa yamekuwa sawa na donda 
ndugu na kusababisha wastaafu kuona utumishi wao wa zaidi 
ya miaka 30 ulikuwa mzigo na mateso kwao kwani hawanu-
faiki na jasho walilolitoa kwa kipindi chote hicho. 

Katika miezi kadhaa iliyopita, baadhi ya wastaafu walika-
ririwa na vyombo vya habari wakisema miongoni mwao wana 
miaka miwili hawajapata mafao yao kutoka kwenye mifuko ya 
hifadhi ya jamii, huku sababu za kuchelewa huko zikitajwa zile 
zile za kutokukamilika kwa vielelezo na waajiri kutokupeleka 
makato. 

Kilio kama hicho pia kiliibuliwa wiki hii wakati wa mafunzo 
ya kujiandaa kustaafu kwa watumishi wa Wizara ya Maliasili 
na Utalii na taasisi zilizo chini yake. Katika kilio chao hicho, 
watumishi hao, kwa jina lingine wastaafu watarajiwa, wali-
iomba waajiri kuwaandalia mafao mapema, ili wasisumbuke 
baada ya utumishi wao kufikia ukomo. 

Watumishi hao, yamkini, wamepaza sauti baada ya kuona 
wenzao waliotangulia wakifuatilia mafao yao baada ya kuon-
doka kwenye utumishi kwa muda mrefu na bila mafanikio. 
Huenda watumishi hao wamefikia hatua hiyo kama msemo 
unenao kwamba “ukiona mwenzio ananyolewa tia maji”.

Watumishi hao hawakupepesa macho wala kuficha ma-
neno kwamba hali hiyo imekuwa ikiwasababishia matatizo 
ikiwamo wengi wao kushindwa kupata haki zao hizo kwa 
sababu baada ya utumishi wanakwenda kuishi nje ya sehemu 
walizokuwa wakifanyia kazi. Mtu aliyekuwa akifanyia kazi Dar 
es Salaam akahamia Bukoba baada ya kustaafu, atakuwa na 
uwezo gani kifedha kufuatilia mafao yake iwapo kutakuwa na 
kutupiana mpira kati ya mwajiri na mfuko? 

Ni ukweli kwamba watumishi wengi wamekumbwa na 
mkasa wa namna hiyo na matokeo yake kukumbwa na mata-
tizo ya kiafya kama vile kiharusi na msongo wa mawazo na 
wengine kupoteza maisha. 

Umefika wakati suala hili likafika mwisho kwa kuwaandalia 
watumishi mazingira mazuri ya kupata mafao yao, ili wataka-
pofikia wakati wa kustaafu, wanufaike na kile walichokitolea 
jasho kwa muda mrefu. 

Hata mifuko ya hifadhi pia inapaswa kuchunguza kwani 
kumekuwa na malalamiko kwamba baadhi ya maofisa wake 
wamekuwa wakitumia mwanya wa kuwazungusha wastaafu 
kwa lengo la kuwapa rushwa ili wayashughulikie madai yao 
kwa haraka. 

Wastaafu wanapaswa kupewa heshima yao kwani wametoa 
mchango mkubwa kwa maendeleo ya taifa. Kuendelea ku-
wacheleweshea mafao yao ni kufupisha maisha yao na kuona 
walichokifanya ni mateso kwao. 

Na Yasmine 
Protace WANAOTOA dawa za matumizi ya 

binadamu, pasipo kufuata kanuni 
na  mwongozo mjiandae kujitam-
bua mnajikalisha katika kuti kavu.

Hiyo iko wazi kuna malalamiko 
mengi kwenu, kwamba kuna baa-
dhi ya watu wanapewa dawa ku-
toka katika baadhi ya maduka ya 
dawa na wanapozitumia, wanaan-
gukia matatizo zaidi badala ya kule-
lekea kupona.

Hili ni tatizo, kuanzia kisheria 
hadi kitaaluma na hata kijamii. 
Jibu la kurejea katika usahihi wa 
kuondoa malalamiko hayo, kina-
chopaswa kufuatwa ni kuzinga-
tia miongozo itakayomsaidia kila 
mdau kufaidika na huduma amba-
zo mgonjwa anazihitaji.

Mara nyingi miongozo imekuwa 
ikitolewa kwa wahusika waifuatilie 
na iweze kuwasaidia katika kufanya 
kazi zao za kila siku.

Kama watoa huduma watashind-
wa kufuata miongozo, nao hapo 
wanakuwa wachangiaji wa kuwapo 
malalamiko ya kila mara.

Hivyo, ili kuondoa malalamiko 
kutoka kwa wananchi pale wa-
napotaka huduma ikiwamo upa-
tikanaji wa dawa kinachotakiwa 
kufanyika ni kuzingatia miongozo 
ambayo wamepatiwa na mamlaka 
za afya serikalini.

Uangalizi na umakini unatakiwa 
kwa kuwapo ajira ya wenye sifa na 
ndio wanapaswa kuwapo kuhu-
dumia kilicho sahihi kwa dawa za 
binadamu.

Katika kuhakikisha matatizo 
hayatokei kwa jamii, serikali ina-
wataka mafamasia, mafundi dawa 
sanifu na    wasaidizi wao nchini, 
ikiwakumbusha kuhuisha leseni 
zao leo ni siku    ya mwisho, ili ku-
wawezesha      kuendelea kufanya 
kazi zao za kitaaluma  kwa mwaka 
unaokuja.

Msajili wa Baraza la Famasi, Eliz-
abeth Shekalaghe, amewaambia 

Nawakumbusha mlioko famasi, 
leo mwisho kujisajili mkubalike

 Muungwana Lazima Nilonge

Suala la mafao wastaafu 
lipewe uzito unaostahili 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

kwa kukumbusha vifungu vya She-
ria ya Famasia, inayowataka kuhui-
sha majina yao kwenye orodha ya 
usajili, kwa utaratibu maalumu 
uliopo.

“Pamoja na Baraza la Famasi ku-
wasajili wanataaluma kwa mujibu 
wa kifungu cha Sheria ya Famasi 
nchini, kifungu kinatutaka kabla ya 
tarehe 31 Desemba ya kila mwaka 
kuhuisha majina ili kuweza kufanya 
kazi za kitaalamu kwa mwaka una-
okuja,” amesema.

Kwa upande wa uuzaji dawa, 
Msajili wa Baraza hilo, Shekalaghe, 
anawaambia tatizo la uuzaji dawa 
kiholela limekuwa sugu nchini.

Ni kutokana na hilo, Waziri mwe-
nye dhamana na Afya, Dk. Dorothy 
Gwajima, ameshaidhinisha kanuni 
za udhibiti na usimamizi wa uuzaji 
wa dawa za cheti, hivyo anawataka 
wanataaluma wafamasi kuhakiki-
sha wanazisoma na kuzielewa vy-
ema.

“Kama wafamasia na wataalamu 
tukumbuke tuna watu tunawasima-
mia na kuhakikisha dawa tunazitoa 
kwa kuzingatia miongozo iliyopo 
na Baraza halitosita kumchukulia 
hatua yeyote atakayeenda kinyume 
na kanuni hizo,” anasema.

Mkuu huyo wa Famasia nchini 
anawataka wananchi  kutoa taar-
ifa kwenye baraza hilo, pale wasi-
poridhika na huduma zitolewazo 
katika famasi na maduka ya dawa 
muhimu.

Amethubutu kutoa namba 0736 
222 504 au namba bila malipo 
0800110015, ili wakabiliane na 
kasoro wanazokutana nazo wakati 
wanapatiwa huduma hizo. 

Nasema ni hatua nzuri na mfano 
unapaswa kuingiwa katika vita kuk-
abili upungufu katika sekta ya afya, 
upande wa utoaji dawa na wakati 
huohuo, ni namna ya kumuunga 
mkono kasi yake mpya aliyoanza 
nayo waziri. 

Katika ku-
hakikisha 
matatizo 
hayatokei 
kwa jamii, 
serikali 
inawataka 
mafama-
sia, 
mafundi 
dawa 
sanifu na 
wasaid-
izi wao 
nchini, 
ikiwa-
kumbusha 
kuhuisha 
leseni 
zao leo ni 
siku ya 
mwisho, ili 
kuwawez-
esha 
kuendelea 
kufanya 
kazi zao 
za kitaal-
uma kwa 
mwaka 
unaokuja.
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Mchangi	wa	Wafadhili	 Mchango	wa	Serikali	

Na Sanula Athanas, aliyekuwa 
SHINYANGA

SEHEMU ya kwanza ya ripoti 
hii jana, ilianika hali ngumu ya 
upatikanaji wa huduma za afya 
kijijini Masunula, wakazi wake 
wakiangukia madhara ya vifo 
na wanaothubutu kutafuta hu-
duma, wanasafiri umbali mrefu. 
Endelea kupata ufafanuzi ku-
toka utafiti wa Nipashe…

……...............................................

W
akati hali ikiwa 
hivyo mkoani Shin-
yanga, Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG), anabaini-
sha kuwapo kwa udhaifu katika 
upatikanaji wa huduma za kinga 
na chanjo nchini.

CAG, Charles Kichere, anaani-
ka dosari hiyo kwenye Ripoti ya 
Ufanisi katika Utoaji wa Huduma 
za Kinga na Chanjo kwa Watoto 
nchini, iliyowasilishwa bungeni 
Aprili mwaka huu.

Anasema udhaifu uliobainika 
ni pamoja na serikali kutoa fedha 
pungufu katika ununuzi wa chanjo 
sambamba na uhaba wa watumishi 
katika vituo vya kutolea huduma.

Kwa mujibu wa CAG, kwa mwaka 
wa fedha 2018/19, bajeti iliyopang-
wa ilikuwa Sh. bilioni 30 na kiasi 
kilichotolewa kilikuwa Sh. bilioni 
9.72, sawa na asilimia 32.

“Ufinyu wa utoaji fedha ume-
sababisha uhaba katika ununuzi 
wa chanjo. Mfano, vituo vya afya 
sita kati ya 21 vilivyokaguliwa, ha-
vikuwa na chanjo yoyote, wakati 
vituo vitano havikuwa na chanjo 
ya surua (Measles Rubella) na vituo 
vinne havikuwa na chanjo ya polio 
(OPV),” CAG anafafanua.

CAG anabainisha mwenendo 
wa uchangiaji bajeti ya Mradi wa 
Utoaji wa Chanjo na Kinga baina 
ya serikali na wabia wa maendeleo, 
unaonesha uchangiaji hafifu ku-
toka kwa serikali kwa miaka minne 
mfululizo kuanzia 2015/16 hadi 
2018/19.

Vilevile, CAG inabainisha katika 
mwaka wa fedha 2018/19, kulikuwa 
na uhaba wa watoa huduma za kin-
ga na chanjo kwa asilimia 71 nchini.

Sambamba na hilo, CAG anafi-
chua dosari nyingine ya nchi kuka-
biliwa na uhaba wa watoa huduma 
za kinga na chanjo wenye weledi 
wa kutoa huduma hizo.

Anabainisha watoa huduma 44 
kati ya 136 wanaofaanya kazi katika 
Idara ya Kinga na Chanjo (IVD) ka-
tika vituo 21 vilivyokaguliwa, hawa-
na utaalamu wa masuala ya chanjo 
na kinga.

ATHARI HASI 

Taasisi ya WAJIBU, katika Ri-
poti yake ya Uwajibikaji; Ufanisi, 
Rushwa na Ubadhirifu Katika Sekta 
ya Umma, 2020, inabainisha utole-
waji finyu wa fedha za ununuzi 

wa chanjo kwa watoto pamoja na 
uhaba wa watumishi wenye utaal-
amu wa kinga na chanjo kwenye 
vituo vya afya, unasababisha athari 
hasi.

Taasisi hiyo inarejea Ripoti ya 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Wa-

toto (UNICEF) ya mwaka jana inay-
oonesha kila siku nchini kuna vifo 
270 vya watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano, vinavyotokana 
na magonjwa yenye kinga na chan-
jo kama vile kuhara na malaria.

Uhalisia huo unatoa tafsiri 
kwamba, katika kila saa taifa li-
napoteza wastani wa watoto 11 wa 
umri huo kutokana na maradhi ya-
nayoepukika. 

WAJIBU inakumbusha kwamba 
idadi hiyo ya vifo vya watoto inak-
inzana na Lengo Namba Tatu (3) la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs) linalosisitiza kumaliza vifo 
vya watoto walio na umri wa chini 
ya miaka mitano kufikia mwaka 
2030.

“Iwapo huduma za chanjo na 
kinga zitaendelea kupewa fedha 
pungufu, WAJIBU inaamini kuwa, 
ni dhahiri lengo hilo halitafikiwa,” 
taasisi hiyo inatoa hadhari.

WAJIBU pia inanyooshea kidole 
uhaba wa watumishi wenye taal-
uma ya kinga na chanjo kwamba 
umesababisha udhaifu katika 

utoaji wa huduma za kinga na 
chanjo hususan kwenye vituo vya 
afya, hivyo kuifanya jamii kukosa 
huduma hiyo muhimu.

NINI KIFANYIKE

Ili kutatua tatizo hilo, WAJIBU 
inashauri Wizara ya Fedha na Mi-
pango itoe kipaumbele kwa bajeti 
ya huduma za chanjo na kinga, ili 
kutoa fedha kwa wakati na kwa 
ukamilifu.

“Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI (Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mikoa) kwa kushirikiana 
na Asasi za Kiraia (AZAKI), zitoe 
mafunzo kwa watumishi wasio na 
weledi wa kinga na chanjo kwenye 
vituo vya afya ili kuongeza ufanisi 
na ubora wa utoaji wa huduma 
hizo.

“Serikali iweke mkakati maalum 
wa kuhakikisha inatenga na inatoa 
fedha husika kama inavyokubalika 
kati ya serikali na wadau wa maen-
deleo ili kutowavunja moyo wadau 
hao,” WAJIBU inashauri.

KAULI YA SERIKALI

Uchunguzi wa Nipashe ulihamia 
mezani kwa Mkurugenzi wa Afya, 
Lishe na Ustawi wa Jamii, Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI, Dk. Ntuli Kapolog-
we, ili kujua mustakabali wa kina-
chojiri katika Kijiji cha Masunula 
na maeneo mengine nchini.

Dk. Kapologwe anakiri kusahau-
lika kwa kijiji hicho na vingine vya 
Kata ya Usule katika utekelezaji wa 
mpango wa ujenzi wa zahanati kila 
kijiji na kituo cha afya kila kata.

Anataja kiini cha dosari hiyo 
kwamba kinajumuisha kile ali-
chokiita “upendeleo wa kikanda 
uliofanywa na baadhi ya viongozi 
ndani ya Halmashauri ya Shinyan-

ga”.
Hata hivyo, Nipashe ilipowasili-

sha swali hilo kwa mamlaka yenye 
wajibu wa kuwekeza mradi huo 
wa zahanati hiyo kijijini, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga, Hoja Mahiba, 
alisema mzizi mkuu wa kutoku-
wapo zanahati miaka yote hiyo 46, 
ni kukosekana andiko la kuomba 
msaada wa kujengewa kutoka 
mamlaka ya kijiji.

Katika ufafanuzi wake, Mkuru-
genzi wa Afya wa TAMISEMI, Dk. 
Kapologwe, anasema: “Jimbo la 
Solwa ni kubwa na tumejenga za-
hanati nyingi kule, lakini tumebaini 
ukanda wa kaskazini una zahan-
ati nyingi kuliko kusini, na ndiyo 
maana maeneo kama ya Kata ya 
Usule yamesahaulika.

“Sasa, suala hili limeshafika 
kwetu wizarani, tutalishughulikia. 
Mwaka huu, tunajenga zahanati 
555 nchi nzima, lakini niweke wazi 
kwamba Kijiji cha Masunula na 
hiyo Kata ya Usule hawamo kwe-
nye mpango.

“Mwaka ujao, na bahati nzuri 
kuna fungu tunatarajia kulipa kwa 
ajili ya ujenzi wa zahanati, tuta-
hakikisha vijiji vya kata hiyo vinain-
gizwa kwenye mpango.”

Kuhusu hoja za CAG, mkuru-
genzi huyo anarejesha sifa nyum-
bani kwamba ujenzi wa zahanati 
1,198 na vituo vya afya 487 nchini, 
uliofanywa na Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI katika miaka mitano iliyopita, 
umeongeza ufanisi katika utoaji wa 
huduma za chanjo na kinga nchini.

“Baada ya kubaini kusuasua kwa 
utoaji wa huduma hizo, tumeamua 
kutotegemea tu vituo vya kutolea 
huduma za afya vifanye kazi hiyo, 
bali tumekuja na utaratibu wa 
kutoa chanjo kwa huduma tembezi 
na mfumo wa mkoba.

“Utaratibu huu umetusaidia 
sana kupandisha kiwango cha 
utoaji chanjo nchini ambao sasa 
kwa watoto umefikia asilimia 95,” 
anafafanua.

Mkurugenzi huyo pia anajibu 
hoja kuhusu nchi kukabiliwa na 
tatizo la kutokuwa na watumi-
shi wa kutosha wenye weledi wa 
chanjo na kinga pamoja na serikali 
kutotoa fedha kikamilifu, akisema:

“Kwa sasa tufanya mafunzo hayo 
nchi nzima. Kila chanjo mpya in-
apokuja, tunatoa mafunzo kwa 
watoa huduma. Fedha za chanjo 
kwa sasa zinatoka sana na ukum-
buke fedha nyingi zinatolewa na 
wadau wa maendeleo.”

Akijibu hoja ya uhaba wa wa-
tumishi katika sekta ya afya, Dk. 
Kapologwe anakiri nchi kukabili-
wa na tatizo hilo, akibainisha sasa 
kuna uhaba wa asilimia 48, ambao 
kimsingi ni sawa na wastani wa 
nusu ya watumishi.

Msingi wa simulizi hiyo ndefu 
kutoka kijijini Masunula, unaanika 
mustakabali mgumu unaoikabili 
sekta ya afya kuanzia kada ya wa-
tumishi hadi miundombinu katika 
tafsiri yake pana.

Hali ya utolewaji wa fedha za ununuzi wa chanjo nchini katika miaka mitatu iliyopita. CHANZO: Ripoti ya Uwajibikaji 
ya Taasisi ya WAJIBU kuhusu Ufanisi, Rushwa na Ubadhirifu Katika Sekta ya Umma, 2020 (Uk. 8).

Hali ya uchangiaji wa bajeti ya Mradi wa Chanjo na Kinga kwa miaka 
minne kuanzia 2015/16 hadi 2018/19. CHANZO: Ripoti ya Uwajibikaji ya 
Taasisi ya WAJIBU kuhusu Ufanisi, Rushwa na Ubadhirifu Katika Sekta ya 
Umma, 2020 (Uk. 9).

Mkurugenzi wa Afya, Lishe na 
Ustawi wa Jamii, Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI, Dk. Ntuli Kapologwe, 

Sh. bilioni
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Anayedaiwa 
kuua 
mtoto 
kizimbani
Na Stevie Chindiye,     
Tunduru

MTUHUMIWA wa 
mauaji ya mtoto wake 
yaliyotokea katika Kijiji 
cha Mwenge katika kata 
ya mtina Wilayani Tun-
duru bMkoani Ruvuma 

NEEMA Chama (22) 
anayedaiwa kumuua 
mtoto wake, amefik-
ishwa katika mahakama 
ya wilaya na kusomewa 
shtaka lake.

Wakimsomea mashta-
ka, waendesha mash-
taka Ernest Machiya na 
Lameck Sekale, walida 
mbele ya Hakimu Mkazi 
Idran Chuvaka kuwa 
mshtakiwa alitekelza 
tukio hilo Desemba 24, 
mwaka huu. 

Walidai kuwa alifanya 
mauaji ya mtoto wake, 
Rashfod Alli (3) katika 
kijiji cha Mwenge, Kata 
ta Mtima, Tunduru 
mkoani Ruvuma. 

Machiya na Sekale 
walidai kuwa mtuhu-
miwa alifanya kitendo 
hicho kinyume cha 
kifungu  cha sheria 
namba   196 na 197 vya 
kanuni ya sheria sura 
ya 16 kama vilivofany-
iwa marejea mwaka 
2019.

Kuwa kwa vile 
mahakama hiyo haina 
uwezo wa kusikiliza 
kesi za mauaji, Hakimu  
Chuvaka alimweleza 
mtuhumiwa kuwa 
ataendelea kukaa 
gereza kwa ajili ya 
kusubiri hadi Januari 
3, mwakani kesi yake 
itakapoletwa mahakam-
ani kwa hutajwa.

Licha ya kutajwa, 
Hakimu aliagiza kuka-
milishwa kwa upelelezi 
wa polisi ili hatimaye 
kesi ipelekwe kwe-
nye mahakama yenye 
uwezo wa kusikilisha 
shauri lake.

Mtuhumiwa anadaiwa 
kutekeleza mauaji hayo 
kwa kumpa mtoto soda 
yenye sumu ya panya 
ili kupata nafasi ya 
kwanda kufanya kazi 
za ndani mkoani Arusha 
baada ya tajiri ambaye 
alidai alimtumia nauli 
na kutoa masharti kuwa 
hahitaji mfanyakazi 
mwenya mtoto.

Ofisa Mwandamizi Huduma kwa Wateja wa Benki ya Exim, Farida Chambo  (kulia), 
akikabidhi zawadi ya simu kwa mmoja wa washindi wa wiki wa kampeni ya  ‘Chanja 
Kijanja na Exim  MasterCard’ ya benki hiyo, Krushant Buhecha, jijini Dar es Salaam. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadaiwa TTCL 
wapewa mwezi mmoja
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, 
Dk. Faustine Ndugulile, 
ametoa mwezi mmoja kwa 
wizara na taasisi za umma 
zinazodaiwa na Shirika 
la Mawasiliano la Simu 
(TTCL), kulipa madeni yao 
ya zaidi ya Sh. bilioni 30.

Dk. Ndugulile alitoa ag-
izo hilo jana jijini Dar es 
Salaam muda mfupi baada 
ya kutembelea ofisi za 
TTCL na kuagiza wadaiwa 
hao wafanye hivyo kabla 
ya maeneo yao hayajasit-
ishiwa huduma.

Waziri huo alifika kwe-
nye ofisi za TTCL kwa 
lengo la kufahamiana na 
kusikiliza vikwazo vya 
utendaji vinavyolikabili 
shirika hilo.

Akizungumza katika 
ziara hiyo, Dk. Ndugulile 
alisema wizara na taasisi 
hizo zipo zaidi ya 20 amba-
zo zinapaswa kuandikiwa 
barua na mkurugenzi ili 
zilipe madeni yake ifikapo 
Januari 31 mwakani.

“Taasisi zinazodaiwa 
zote, zinapaswa kulipa 
fedha hizo zinazotokana 
na huduma wanayopatiwa 
ifikapo Januari 31, mwaka 
2021. Baada ya hapo, nita-
chukua hatua ya kusitisha 
huduma ikiwamo kukata 
mawasiliano katika mae-
neo husika,” alisema.

Alisema ni muhimu wiz-

ara na taasisi hizo kuzin-
gatia suala hilo kwa kuwa 
shirika linatumia gharama 
kubwa kujiendesha iki-
wamo kuendesha mkongo 
wa taifa.

Dk. Ndugulile pia alise-
ma serikali imebaini hu-
juma zinazofanyika katika 
mkongo wa taifa za baadhi 
ya watu kuiba nyaya na 
kwenda kuyeyusha kuten-
geneza madini ya kopa, 
jambo ambalo linaisaba-
bishia hasara shirika.

“Kuanzia sasa, ninaenda 
kuongea na vyombo vya 
ulinzi na usalama ku-
waelekeza ikitokea mtu 
yeyote kakamatwa na hizi 
nyaya, ana kopa ambayo 
haijulikani chanzo chake, 
ataingia      kwenye orodha 
ya wahujumu uchumi,” al-
ionya.

Dk. Ndugulile pia alitoa 
tahadhali kwa watoa hu-
duma za mtandao ambao 
wanahujumu mitambo ya 
TTCL, ili isifanye kazi vi-
zuri na kuahidi kuwashu-
ghulikia.

“Kampuni zinazoihu-
jumu TTCL ninazijua na 
sitazitaja, ninawapa taarifa 
tunajua wanachofanya, 
hizi salamu ziwafikie, tuta-
wachukulia hatua kali,” 
alionya.

Mkurugenzi Mkuu wa 
TTCL, Waziri Kindamba, 
aliahidi kufanyia kazi maa-
gizo yaliyotolewa na waziri 
huyo.

Ujauzito ‘wayeyuka’ mazingira tata
Na Thobias Mwanakatwe

MARIAM Mligo (19), mkazi wa 
Kitongoji cha Iyula wilayani Mbozi 
mkoani Songwe, anayedaiwa kuwa 
mjamzito wa miezi tisa, ujauzito 
wake umepotea katika mazingira 
tata muda mfupi baada ya kushik-
wa na uchungu.

Tukio hilo lililotokea Desemba 
27, mwaka huu saa saba usiku, lime-
zua taharuki kubwa kwa wakazi 
wa kitongoji hicho ambao muda 
wote walikuwa wakimwona akiwa 
mjamzito.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Iyula A, Mawazo Mwamlima, aki-
zungumzia mkasa huo jana, alisema 
binti huyo ambaye amelazwa katika 
Kituo cha Afya cha Iyula, katika ma-
hojiano na viongozi wa serikali, al-
idai kuwa baada ya kupata uchun-
gu, aliingia chooni kujisaidia.

Alidai akiwa chooni alihisi kama 
amejifungua mtoto na kutumbukia 
kwenye shimo la choo na tumbo 
lake likiwa limepungua hatua ili-

yomfanya kutoa taarifa kwa wanak-
ijiji ambao waliamua kukibomoa 
choo kwa lengo la kuokoa maisha 
ya mtoto aliyedaiwa kutumbukia 
humo.

Mwenyekiti huyo wa kitongoji 
alisema licha ya jitihada zilizofany-
wa na wanakijiji kubomoa choo hi-
cho, hawakufanikiwa kuona mtoto 
aliyedaiwa na mwanamke huyo ku-
tumbukia humo.

“Juzi, tarehe 28 saa 10 alfajiri, 
nilipokea taarifa za tukio la mama 
(Mariam) kujifungua mtoto na ku-
tumbukia chooni baada ya kupatwa 
na uchungu. Kutokana na hali hiyo, 
wananchi tulianza kazi ya kufumua 
choo ili kuokoa kiumbe hicho,” 
alisema.

Aliongeza kuwa mazingira ndani 
ya choo na kwa mgonjwa mwe-
nyewe usiku ule hayakuonesha 
kama mwanamke huyo alitoka ku-
jifungua ingawa muda wote mwa-
namke huyo alionekana kuchang-
anyikiwa.

“Tulichanga fedha na kutafuta 

vijana wawili walitoboa choo kama 
unavyoona tundu hilo, ambapo 
waliingia ndani na kuanza kutoa 
uchafu wote bila mafanikio yeyote,” 
alisema.

Mmoja wa majirani wa mwan-
amke huyo, ambaye alitaka jina 
lake lihifadhiwe, alidai mimba ya 
mwanamke huyo ilikuwa imepotea 
kimazingara.

“Sisi tulikuwa wa kwanza kufika 
ndani mwake, lakini tulikuta yupo 
vizuri kabisa kwenye viungo vya 
uzazi na haikuonyesha kama al-
itoka kujifungua na unajua kama 
umefanyiwa ushirikina wa kuibiwa 
mimba… kinachofanyika  unaten-
genezewa mazingira kishirikina na 
unaona kama tukio la kweli, ndivyo 
ilivyotokea,” alisema jirani huyo.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Mbo-
zi, Dk. Mponjoli Mwangosi, alithibit-
isha kumpokea mwanamke huyo 
na kwamba alifikishwa katika Kituo 
cha Afya Iyula akiwa katika hali ya 
kuchanganyikiwa.

Alisema baada ya madaktari 

kupokea maelezo ya mgonjwa, wal-
ifanya vipimo vya awali ili kuona 
uhalisia wa tukio ambapo vipimo 
vilionyesha hakuwa na mimba.

“Sayansi ya uzazi iko wazi, mwan-
amke yeyote akipata ujauzito, ndani 
ya wiki za awali au akijifungua mto-
to salama au bahati mbaya ame-
fariki dunia, mama  akifanyiwa vi-
pimo kwa njia ya mkojo itaonyesha, 
lakini kwa yule mteja wetu vipimo 
vilionyesha hakuwa na ujauzito,” 
alisema.

Alisema kwa sasa mgonjwa huyo 
anaendelea na matibabu ya kum-
weka sawa kisaikolojia na baada ya 
hapo wataendelea na uchunguzi 
zaidi kitabibu, ikiwamo kufuatilia 
historia ya mgonjwa kama aliwahi 
kuwa na tatizo la afya ya akili.

“Kwenye mambo ya uzazi kwa ki-
namama, kuna kitu kinaitwa mim-
ba isiyo halisia (Pseucyesis Preg-
nance). Hali hiyo huwaingiza watu 
wengi kwenye migogoro ya ndoa 
na kuibua taharuki wakisema kuna 
mambo ya kishirikina,” alionya.
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Watakiwa kujali 
usalama barabarani  
Na Ndalike Sonda, SIMIYU

JESHI la Polisi Mkoa wa Simiyu 
kitengo cha usalama barabarani lime-
wataka watumiaji wa barabara hasa 
wanaoendesha vyombo vya moto 
kujali usalama wa makundi mbalimbali 
ya watu na wanyama barabarani.

Hayo yalibainishwa na Ofisa Usala-
ma Barabarani Mkoa wa Simiyu, Koplo 
Magambo Nyaisa, wakati akizungumza 
na Nipashe.

Alisema kila kundi lina haki ya 
kutumia barabara bila bughudha ili 
mradi afuate sheria awapo barabarani.

Koplo Nyaisa alisema ni vizuri kila 
mmoja akaheshimu alama na matumizi 
yote ya barabara kwa kuzingatia she-
ria za usalama barabarani ili kuondaa 
ajali mkoani humo.

Alisema Jeshi la Polisi kitengo cha 
usalama barabarani linafanya kazi 
ya kusimamia sheria na siyo kutunga 
sheria na kuwataka watumiaji wa 
barabara kuzifuata ili kila mmoja 
atimize wajibu wake.

Kwa upande wake Mrakibu Msaidizi 
wa Polisi ambaye ni Mkuu wa Us-
alama Barabarani wilayani Bariadi, 
ASP Andrew Shayo, aliwataka wa-
nanchi kuondokana na dhana potofu 
walizonazo juu ya polisi ili kuimarisha 
ushirikiano baina yao.

Wanaohatarisha amani, usalama waundiwa mikakati
Na Tiganya Vincent, 

TABORA

WAJUMBE wa Kamati ya Us-
alama Mkoa wa Tabora wam-
etakiwa kuendelea kushirikiana 
kuchukua hatua dhidi ya watu 
wanaotaka kuhatarisha amani 
na usalama, ili wananchi waend-
elee kuwa na mazingira mazuri 
ya kushiriki shughuli za maen-
deleo.

Kauli hiyo imetolewa jana na 
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa, Elias Kwandikwa, 

wakati alipokutana na Kamati ya 
Usalama alipokuwa katika ziara 
mkoani humo.

Alisema watu wote ambao ni 
wahalifu ni vyema wakachukuli-
wa hatua kwa mujibu wa sheria 
bila kuwaonea huruma.

Kwandikwa aliagiza Kamati 
ya Usalama ihakikishe ina-
chukua hatua za kuziba mianya 
yote ambayo inaweza kusababi-
sha uhalifu wa aina yoyote.

Alisema mianya ya uhalifu 
isipozibwa mapema inajenga 
mazoea na kuwafanya wa-
nanchi kuwa na hofu hata za 

kutafuta mali.
Kwandikwa aliongeza kuwa 

wakati mwingine uhalifu katika 
jamii inakumbwa na kasumba 
ya undugu na kulindana, huku 
jamii nyingine zinaendelea ku-
umia na matokeo yake.

Alisema wataalamu wizara 
anayoiongoza wataendelea 
kushirikiana na wizara nyingine 
kuwahakikishia amani na us-
alama wananchi kwa ajili ya 
kuwawezesha kufanya shughuli 
mbalimbali bila hofu.

“Uhalifu unapozidi wananchi 
wanashindwa kuwekeza kwa 

hofu kwamba wakipata fedha…
wapo watakaokuja kuzichukua,” 
alisema.

Kwandikwa alisema ushiriki-
ano ni muhimu kupambana na 
wahalifu kwa kuwa watu hao 
hawatoki mbali bali katika jamii 
na wakati mwingine baadhi 
ya familia zisizo na uzalendo 
zinawaficha.

Kuhusu suala la uhalifu am-
balo hujitokeza katika Jumuiya 
ya Hifadhi ya Wanyamapori ya 
Isawima wilayani Kaliua, aliwa-
taka kuangalia njia bora ya ku-
komesha tatizo hilo.

Na Ashton Balaigwa,     
MOROGORO 

M
ADIWANI na wa-
dau wa kilimo 
wametakiwa kuwa 
na mtazamo wa 

haki za binadamu na kushiriki 
katika mchakato wa maendeleo 
kwa kuzingatia Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa  Tanza-
nia, miongozo ya serikali kupitia 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
fursa, vikwazo na uundaji wa 
bajeti kuwasaidia wakulima wa-
dogo kupata mafanikio chanya 
katika shughuli zao.

Wakiwasilisha mada kwa 
nyakati tofauti katika mafunzo 
wa madiwani na wadau wa kil-
imo Wilaya ya Mvomero, Mkoa 
wa Morogoro, Venance Mlali na 
Dk. Albinie Marcossy, walisema 

nafasi ya madiwani ni kubwa 
katika kutatua changamoto zi-
nazowakabili wakulima kupata 
maendeleo kwenye sekta ya 
kilimo.

Mafunzo hayo kwa madiwani 
yaliandaliwa na Mtandao wa 
Wakulima Wadogo Tanzania 
(MVIWATA), kwa kushirikiana 
na Mtandao wa Wakulima Af-
rika Mashariki na Kusini mwa 
Afrika (ESAFF).

Kwa upande wake, Venance 
Mlali wa Asasi ya Mafiga Wom-
en, alisema kuwa ili mkulima 
mdogo aweze kupata haki yake 
hana budi kuzingatia malengo 
ya kimataifa kwa kuzingatia len-
go namba moja na namba mbili 
la haki za binadamu kushiriki 
kwenye mchakato wa maen-
deleo kwa kuzingatia Katiba ya 
nchi.

“Kiini cha yote ni mfumo wa 

uwajibikaji ili kupata matokeo 
chanya kwenye sekta ya kilimo 
kujua bajeti za halmashauri am-
bayo ndio msingi wa kufaniki-
sha kukabiliana na umaskini na 
njaa,” alisema Mlali.

Kwa upande wake, Dk. Al-
binie Marcossy, alisema mpan-
go wa maendeleo ya taifa na 
programu ya miaka mitano 
ya kuendeleza sekta ya kilimo 
awamu ya pili yenye maeneo 
mahususi katika mfumo wa 
utekelezaji na ufuatiliaji kuan-
zia ngazi ya kijiji hadi ofisi ya 
Waziri Mkuu, umebebwa na 
msingi wa uwajibikaji wa jamii, 
viongozi wa umma wakiwamo 
madiwani.

Irene Liborious, Ofisa Mradi 
wa ESAFF, alisema madiwani 
katika masuala ya uwajibikaji 
na ushiriki wa wakulima ka-
tika sekta ya kilimo ni suala 

mtambuka katika utekelezwaji 
nchini Tanzania kwa kuzingatia 
mipango ya kimataifa na Afrika 
(CAADP), kuhusu usalama wa 
chakula.

Naye mwakilishi kutoka 
MVIWATA,     Theodora Pius, 
alisema taasisi hiyo imekuwa 
ikiwasogezea      wakulima wa-
dogo huduma      kwa msingi 
wa ushawishi     na utetezi kwa 
kufanikiwa kujenga       soko la 
nyandira, kutoa mafunzo kwa 
wakulima ili kuendesha kilimo 
chenye tija.

Alisema kwa mwaka 2020 
taasisi hiyo kupitia uanachama 
wake na taasisi ya ESAFF, ime-
fanikiwa pia kuendesha mafun-
zo kwa wanachama wake kwa 
kuwashirisha viongozi wa seri-
kali kupitia mfumo shiriki am-
bao umeleta mafanikio makub-
wa wanayojivunia.

Madiwani wapewa mwongozo uundaji bajeti

Wananchi walalamikia 
uvamizi wa tembo 
mashambani
Na Shaban Njia, NGARA

WANANCHI wa Kata ya Kasulo, 
Halmashauri ya Ngara, mkoani Kagera, 
wamemwomba Mbunge wa Jimbo hilo, 
Ndaisaba Ruhoro, kutatua kero ya 
uvamizi wa tembo wanaotoka Hifadhi 
ya Buligi, wilayani Chato wanaoharibu 
mazao nyakati za usiku.

Tembo 105 wanadaiwa kuvamia 
nyakati za usiku kila Jumamosi wakati 
wa msimu wa kilimo kuanzia mwezi 
Novemba hadi Aprili na kuufanya 
uharibifu huo.

Wananchi hao walitoa kilio chao 
jana kwa mbunge wao wakati wa 
mkutano wa hadhara wa kuwashukuru 
kwa kumchagua.

Issa Daudi, Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Kamuli, alisema mashamba yaliyohar-
ibiwa ni ya ndizi zaidi ya hekari mbili, 
mahindi hekari mbili na mashamha ya 
maharagwe na uharibifu huo hufanyi-
ka kwa nyakati tofauti.

Mtendaji wa Kata ya Kasulo, George 
Richard, alisema tembo hao wame-
fanya uharibu wa hekari 10 za mazao 
ya kibiashara na chakula kwa nyakati 
tofauti na taarifa za uvamizi huo ame-
shazifikisha katika Ofisi za TANAPA na 
Mkuu wa Wilaya ya Ngara.

Mbunge wa Jimbo la Ngara, Ndai-
saba Ruhuro, aliahidi kutatua kero 
hiyo kwa kufikisha suala hilo kwa 
wahusika.

 Katibu Tawala Mkoa wa Morogoro, Emmanuel Kalobero, akishiriki kuchimba msingi kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya sekondari ya 
sayansi katika Kata ya Boma, Manispaa ya Morogoro, itakayokuwa ya ghorofa yenye vyumba 25 na kuchukua wanafunzi zaidi ya 500, 
pindi itakapokamilika. Kushoto ni Ofisa Elimu mkoani humo, Joyce Baravuga.  PICHA: FRANK KAUNDULA
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Mbunge atekeleza ahadi zahanati kuunganishwa huduma ya umeme 
Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Makete, Festo 
Sanga (CCM), ametekeleza ahadi 
yake aliyoitoa wakati wa kampeni 
za Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu 
kufunga umeme jua katika Zahan-
ati ya Kijiji cha Ilindiwe, Kata ya 
Mang’oto jimboni huko.

Alitoa ahadi hiyo kutokana na 
wananchi kukosa baadhi ya hu-
duma usiku huku wahudumu wa 
afya wakilazimika kutumia tochi 
kutoa matibabu.

Akikabidhi huduma hiyo jana, 

Sanga alisema wakati akiomba 
kura wananchi hao, walimwam-
bia adha wanayoipata ya kuk-
wama kupata baadhi ya huduma 
usiku.

“Nilipokuja mliniambia hitaji 
lenu la kwanza ni umeme wa 
jua kwenye zahanati yenu hii, 
mlihitaji umeme kwa sababu hu-
duma nyingi zinakwama nyakati 
za usiku na hata zile zinazohitaji 
umeme. 

“Zahanati hii inategemewa na 
sehemu kubwa ya wananchi wa 
Mang’oto, nimeona ni vyema ni-

kaitekeleza mapema ili mama 
zetu wanapohitaji huduma ya 
uzazi waipate saa zote pakiwa na 
umeme,” alisema.

Mbunge huyo alisema hatua 
hiyo itawaondolea adha wahu-
dumu wa afya ya kutumia tochi 
kuhudumia wananchi nyakati za 
usiku. 

“Ninawaomba mzitunze ‘solar’ 
hizi ili zitusaidie kwa muda mrefu 
wakati tunahangaikia umeme wa 
REA,” alisema.

Baadhi ya wananchi wali-
oshuhudia utekelezaji wa ahadi 

hiyo, walisema wamefurahishwa 
na namna mbunge wao alivy-
otekeleza ahadi hiyo kwa haraka 
kwa kuwa kwa muda mrefu wa-
likuwa wakiwasilisha kilio hicho 
kwa viongozi mbalimbali aki-
wamo Mkuu wa Mkoa wa Njombe 
na viongozi wengine wa kitaifa.

“Huyu Sanga ametupa matu-
maini makubwa sana sisi wa-
nanchi wa Ilindiwe, tunamwom-
bea kwa Mungu ambariki kwa 
pale alipotoa kwa ajili yetu,” alise-
ma mmoja wa wananchi aliyeji-
tambulisha kwa jina la Sara.

Jeshi laandaa miche 300,000 mikorosho
Na Renatha Msungu, MAN-
YONI

J
ESHI la Kujenga Taifa 
( JKT), limewataka wa-
nanchi kujitokeza ku-
nunua miche ya kisasa ya 

mikorosho inayozalishwa na jeshi 
hilo eneo la Mkiwa wilayani Man-
yoni mkoani Singida.

Katika eneo hilo Kikosi cha 
JKT Mkiwa, kimezalisha miche 
300,000 kwa ajili ya kuiuza kwa 
wananchi pamoja na halmashauri 
ambazo zina uhitaji wa miche kwa 
ajili ya kupanda katika mashamba 
yao hususani kipindi hiki cha 
msimu wa mvua.

Uzalishaji huo umekuja baada 
ya utafiti kuonyesha kuwa kuna 
mikoa 17, ukiwamo wa Singida, 

zao hilo linastawi na kutekeleza 
mpango wa serikali wa kuimari-
sha mazao ya kimkakati.

Kufuatia mpango huo, JKT 
wameamua kuunga mkono juhu-
di za serikali kwa vitendo katika 
kuzalisha miche na kuiuza kwa 
wananchi kwa bei nafuu ili wal-
ime zao hilo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Luteni Kanali 
Festo Mbanga, Kaimu Kamanda 
wa Kikosi 834 JKT Makutupora, 
alisema kuwa kati miche 300,000 
ilyozalishwa, tayari 100,000 ime-
chukuliwa na mradi wa Manyoni, 
huku miche 50,000 ikitarajiwa 
kupelekwa mradi wa Ikungi na 
miche iliobaki itakuwa kwa ajili 
ya kuwauzia wananchi wa eneo 
la Mkiwa ambao lina uhitaji wa 

mbegu za korosho.
“JKT baada ya kuona zao hilo 

linastawi na kuna uhitaji wa 
mbegu, iliamua kuanzisha vitalu 
vya miche ya  kuzalisha mbegu ili 
kuunga mkono juhudi za serikali 
za kuimarisha       mazao ya kim-
kakati.

“Tunawakaribisha wananchi 
wajitokeze kununua miche ya 
mikorosho kutoka JKT kwa saba-
bu ina ubora unaotakiwa kwa 
mkulima,” alisema Luteni Kanali 
Mbanga.

Alisema miche hiyo ina ubora 
wa hali ya juu ambao utamweze-
sha mkulima kupata faida kubwa 
pale watakapopanda na kuihu-
dumia vizuri katika mashamba 
yao.

Luteni Kanali Nyagalu Malecela, 

Kamanda wa Kikosi 843 JKT Nach-
ingwea, alisema miche ya korosho 
iliyopandwa imefanyiwa utafiti na 
kubaini inafaa kupandwa katika 
maeneo ya ukanda huo.

Alisema mbegu hiyo ina-
tumia muda wa miaka mitatu 
tangu kupandwa hadi kuvunwa, 
hivyo wakulima wanapaswa ku-
changamkia fursa ya kununua 
miche ya korosho ambayo imezal-
ishwa kisasa na JKT.

Alisema jeshi hilo lina uwezo 
wa kuzalisha miche ya kutosha 
katika mikoa ambayo zao hilo li-
nastawi.

Alisema wamekuwa wakizali-
sha miche kila mwaka kwa lengo 
la kusaidia wakulima mbegu kwa 
ajili ya kupanda korosho kwa kiasi 
kikubwa.

Wananchi Ubungo 
waiIilia DAWASA 
ukosefu wa maji

Na Vincent Mpepo, OUT

WAKAZI wa Kwembe kwa Mnoli 
wilayani Ubungo jijini Dar es 
Salaam, wameilalamikia Mamlaka 
ya Majisafi na Majitaka (DAWASA) 
kutokana na ucheleweshaji wa 
upatikanaji wa huduma hiyo 
muhimu. Kwa nyakati tofauti 
juzi na jana, wakazi hao walidai 
ukosefu wa maji katika mtaa huo 
umekuwa kero ya muda mrefu na 
iliyokosa ufumbuzi licha ya ahadi 
mbalimbali za viongozi wa siasa 
na watendaji wa mamlaka husika.

Mwajuma Athuman, mkazi 
wa mtaa huo, alisema tatizo la 
ukosefu wa maji ni la muda mrefu 
na limekuwa likifuatiliwa kwenye 
mamlaka husika mara kwa mara 
bila mafanikio licha ya ahadi za 
kutekelezwa. Alisema umefika 
wakati wanategemea maji ya 
mvua kwenye madimbwi ambayo 
siyo safi na salama kwa afya ya 
binadamu.

“Tunaishi kwa kutegemea mvua 
ili tupate maji na ikiisha tuna-
hangaika kununua kwa wanaoleta 
maji kwa magari, maji ambayo 
ni ya gharama kubwa,” alilalama 
Mwajuma. Esther Bukagile, mkazi 
mwingine wa mtaa huo, alisema 
juhudi za kuomba maji serikalini 
zilianza miaka ya 1980 na zimeen-
delea mpaka leo japo kwa miaka 
ya hivi karibuni mamlaka husika 
zimedai kuna ukosefu wa ma-
bomba.

“Jambo la ajabu ni kuwa baa-
dhi ya mitaa jirani na mtaa wetu 
inapata mabomba na wana maji. 
Kulikoni sisi?” Esther alihoji.

Mbunge wa Kibamba, Issa 
Mtemvu (CCM), alisema anafuatilia 
kwa karibu utatuzi wa kero hiyo 
matatizo mengine yanayowakabili 
wananchi jimboni kwake.

Aliwataka wananchi waendelee 
kuwa na subira kwa kuwa atahitaji 
kufanya mazungumzo na viongozi 
wa ngazi mbalimbali ili kupata 
taarifa za utekelezaji kwa kipindi 
kilichopita na mikakati iliyopo 
kwa sasa. “Niwaombe wawe wavu-
milivu wakati tukisubiri utatuzi 
wa kero hizo kwa kuwa tunahitaji 
kupata ufumbuzi kwa kushirikisha 
viongozi wa mitaa husika,” alisema 
Mtemvu. Alisema atakuja na 
mkakati wa utatuzi wa kero mbal-
imbali ikiwamo za miundombinu 
na huduma kwa kushirikiana na 
viongozi na wananchi wa maeneo 
husika. 

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Kwembe, Barnabas Asenga, 
alisema kulikuwa na tatizo la 
kiutawala katika nyakati zilizopita, 
lakini kwa kasi ya utawala huu, 
mambo yatakuwa mazuri.

“Kulikuwa na shida ya upati-
kanaji wa vifaa kama mabomba 
kwa wakati uliopita, lakini kwa 
awamu hii mambo yataenda vi-
zuri,” alisema Asenga.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Uwekezaji), Prof. Kitila Mkumbo (kushoto), akimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo TIB, 
Charles Singili (kulia), wakati alipotembelea benki hiyo, ili kuangalia fursa zinazopatikana ili kuweza kuchagiza shughuli za uwekezaji hapa 
nchini.  Katikati ni Mwenyekiti wa Benki ya Maendeleo TIB, Dk. Maria Mashingo. 
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Na Yasmine Protace

N
I hivi karibuni Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, 
Dk. Dorothy Gwajima, 

mjini Dodoma alikutana na wadau 
wa afya nchini kujadilli mengi ya-
nayohusu sekta hiyo, ikijumuisha 
upatikanaji dawa katika vituo vya 
afya.

Kiongozi huyo mgeni katika 
Baraza la Mawaziri, lakini mkongwe 
katika ngazi ya juu ya utendaji ka-
tika sekta hiyo ya afya, anataja wigo 
wa kasoro unazama katika maeneo 
kama kukaa mbali na malalamiko 
ya kukosekana katika maeneo ya 
tiba.

Rai ya waziri yenye sura ya agizo, 
ni kwamba viongozi wa vituo vya 
kutoa huduma za afya vya umma, 
wanapaswa kuheshimu mpang-
ilio wa fedha za bajeti ya dawa, ili 
kuondoa kero ya kukosekana dawa 
vituoni.

Waziri Dk. Gwajima, katika 
Mkutano wa 21 wa Kutathmini 
Utekelezaji Vipaumbele vya Kisera 
katika Sekta ya Afya jijini Dodoma, 
anasema bado kuna maoni mengi 
kutoka kwa wananchi kuhusiana 
na ukosefu wa dawa na huduma za 
afya kwa jumla.

Rai yake ni kwamba, viongozi 
wa hospitali na vituo vya kutoa 

huduma vya umma nchini, wana-
paswa kuainisha matumizi ya fedha 
za dawa walizopokea au kutoka 
kwenye makusanyo ya mapato ya 
hospitali hiyo, pamoja na matumizi 
yake.

“Ili kufikia azma ya Rais, sisi kama 
sekta ya afya inabidi kuongeza kasi 
katika uwajibikaji wa pamoja katika 
malengo tuliyoyaweka,” anatamka 
na kufafanua:

“Ni lazima tufanye upekuzi wa 
matumizi ya fedha za dawa, vifaa 
na maabara, lazima ziheshimike na 
kufika kwa mgonjwa, ili wananchi 

watuamini na kuweza kutatua kero 
zao.”

Anasema, katika utekelezaji 
huo, wizara  itatoa maelekezo ya-
nayolenga kuongeza ufanisi kwa 
watumishi wote wa sekta ya afya, 
ngazi mbalimbali za usimamizi na 
uendeshaji wasekta na taasisi zilizo 
chini ya wizara, pamoja na wadau 
wote husika wa afya.

Dk. Gwajima anawahimiza  wa-
dau wote kuweka kipaumbele 
kwenye utekelezaji unaozingatia 
vipaumbele vilivyowekwa na seri-
kali kwa miaka mitano ijayo, yaani 

mwaka uliopo hadi 2025.
Ni uwajibikaji unaojikita katika 

utoaji huduma za afya nchini na 
kuziboresha ili kuwafikia wananchi 
wote na kuwapatia huduma kulin-
gana na mahitaji ya kiafya yanay-
owakabili.

Anataja kuwapo kundi kubwa la 
wananchi walio nje ya mfumo wa 
bima ya afya, hivyo wanazikosa 
huduma za afya kwa wakati. Hadu 
sasa kunatajwa ni asilimia 11 tu ndio 
wamejiunga na mfumo huo.

Dk. Gwajima anasema zime-
kuwa zinasaidia katika kutibu ma-
gonjwa mbalimbali kwa wananchi, 
hivyo serikali inakusudia kuima-
risha  kitengo cha utafiti  wa tiba 
mbadala.

WANAJIPANGAJE?
Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais 

(TAMISEMI), Dk. Festo Dugange, 
anasema kunahitajika mkakati ma-
kini wa  kuimarisha mifuko ya bima 
ya afya, ili iwafikie wananchi wengi 
zaidi.

Dk. Dugange anataja njia mo-
jawapo ni kukamilishwa mpango 
mkakati wa Sera ya Ugharamiaji wa 
Huduma za Afya, pamoja na ujio wa 
Sheria ya Bima kwa Wote.

“Mfuko wa Afya  ya Jamii uliob-
oreshwa kwa sasa unachangia asil-
imia tano ya wanufaika wote wal-
iojiunga katika mifuko ya bima za 
afya nchini.

“Katika kipindi cha utekelezaji 
wa mfuko wa afya ya jamii iliyob-
oreshwa kuanzia Julai 2018, tume-
fanikiwa kusajili kaya 557,882 sawa 
na wanufaika 3,347,112 kufikia No-
vemba 2020,” anasema.

Anasema tayari shilingi bilioni 
16.2 zimeshakusanywa kutoka 
mwaka 2018 hadi mwaka huu, hata 
ikawezesha kuimarisha huduma   
za afya kwenye vituo vinavyotoa, 
jambo linalowawezesha wananchi 
na makundi maalum kufikiwa, 
pasipo vikwazo vya fedha.

Naibu Waziri anayehusika na 
Afya, Dk. Godwin Mollel, ana-
dokeza uwezekano wa sekta ya 
afya kufanya vizuri, iwapo viongozi 
na wadau wa maendeleo wa sekta 
hiyo watajipanga na kushirikiana 
katika kufikia malengo yanayowa-
hakikishia Watanzania huduma 
bora za afya.

Dk. Mollel anasema kunahitajika 
uelewa kuhusu bima kwa ujumla, 
kwani hadi sasa wananchi wahitaji 
wengi bado hawajafikiwa, sehemu 
ya nchi kikuu ni kutokana na mfu-
mo duni wa mawasiliano ndani ya 
sekta.

Rai yake kwa waganga wakuu wa 
mikoa, wilaya na waganga wafawi-
dhi wa hospitali kutoa mawasiliano 
yao, ili wananchi waweze kusaidi-
wa.

Suala la kikwazo cha ma-
wasiliano katika sekta ya afya,  kili-
wahi kutolewa katika moja ya ripoti  
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), katika su-
ala la utekelezaji Mpango wa Maen-
deleo ya Sekta ya Afya (MMAM).

Idadi ya wakimbizi wanaokimbia 
vifo inavyoongeza hesabu wakazi

Ukurasa 14

Operesheni ya lishe 
bora kutokomeza 

udumavu wa 
watoto mkoa Shinyanga

Ukurasa 12, 13

Dk. Gwajima aanza na kuchokonoa 
vikwazo kwa wagonjwa vituo afya

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. 
Dorothy Gwajima. PICHA: MTANDAO 

• Jicho katika bajeti, maelekezo yaja 
• Manaibu wake na mahali pa kupitia 
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Idadi ya wakimbizi wanaokimbia vifo inavyoongeza hesabu wakazi
MAZINGIRA

Na Christina Mwakangale

Z
AIDI ya asilimia moja ya 
watu duniani ni wakimbizi, 
ripoti ya Umoja wa Mataifa 
(UN), inadokeza.

Hadi sasa ni takriban watu mil-
ioni 80 duniani kote wanalazimika 
kuyahama makazi, kutokana na 
machafuko na vita.

Tanzania inaelezwa ilianza ku-
pata wakimbizi zaidi ya miaka 60 
kabla ya uhuru kutoka nchi tofauti 
na historia ya tukio la mwaka 1994 
nchini Rwanda, iliendana na tukio 
la wastani wa wakimbizi 250,000 
kuvuka drajani la Rusumo mkoani 
Kagera, kuingia nchini.

“Haijawahi kutokea duniani 
kokote watu kuvuka mpaka kwa 
saa 48 zaidi ya laki mbili, kulikuwa 
na kambi ambayo ilikuwa kubwa 
kuliko hata mkoa wa Dar es Salaam 
ulivyokuwa wakati huo.

“Sababu ilikuwa na takribani 
watu 700, 000,” anasema Ofisa Ta-
wala Mkuu, Usimamizi wa Kambi 
na Makazi kutoka Idara ya Huduma 
kwa Wakimbizi,” anasema, Ofisa 
Wakimbizi, Stephen Msangi.

Anasema Tanzania inazungukwa 
na nchi nane, baadhi zilikumbwa 
na machafuko ya kisiasa yaliyo-
sababisha wakazi wake kuhama. 
Pia, kuna nchi wakimbizi wake wal-
itokana na waliotambulika kuwa 
wapigania uhuru.

Katika hizo, kuna Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Bu-
rundi, Rwanda, Msumbiji, Malawi, 
Kenya na Uganda, 

Msangi anasema, taifa lime-
shapokea tuzo za kutunza wakim-
bizi, ikiwamo medali ya Nansen 
aliyokabidhiwa Rais Julius Nyerere, 
jijini Geneva, Uswisi, Oktoba 3 
mwaka 1983. 

Pia, anamtaja marehemu Rais 
Benjamin Mkapa, alishapokea tuzo 
la kuwajali wakimbizi.        

HISTORIA YA WAKIMBIZI
Msangi anaeleza, Tanzania ilian-

za kupokea wakimbizi kwa awamu 
mbili tangu miaka ya 1950 hadi 
1980, waliikuwa wakitafuta makazi.

 “Tulianza kuwapokea hata kabla 
ya mwaka 1960, wengine waliletwa 
kutoka Poland, historia inasema 
hivyo, ingawa haijawekwa sawa-
sawa. Pia, wakimbizi wa Maumau 
kutoka Kenya na wapigania uhu-
ru,” anasimulia Msangi. 

Anarejea historia, kwamba 
awamu za wakimbizi zilikuwa 
mbili, ikianza miaka ya 1950 hadi 
1980, zikipewa jina analolitaja 
‘settlement base’ yaani kambi za 
makazi, mahali ambako wakimbizi 
waliruhusiwa kulima na kufanya 
shughuli nyinginezo, ambazo sasa 
hawaruhusiwi.

 “Waliokuja kwa wingi miaka 
hiyo hapa nchini na kukaa Wa-
rundi, wa -Rwanda, Wa-Msumbiji 
na kutambuliwa kama wakimbizi, 
wakiwamo wapingania uhuru. 
Pia, tulikwa na Waganda, Waafrika 
Kusini walikuwa na makazi yao,” 
anasema Msangi.

AWAMU YA PILI
Msangi anaeleza, hiyo ilianza mi-

aka ya 1990, serikali ilipoweka sera 
na iliamuliwa mwaka 1993 kusi-
wapo kambi za makazi kutokana 
na mfumuko wa wakimbizi.

Anasema takribani miaka 10 
kati ya 1990 hadi 1998, Tanzania 
ilipokea kiasi kikubwa cha wakim-
bizi, rekodi ambayo haijawahi ku-
fikiwa.

“Wakimbizi wengi waliingia ku-
toka Burundi baada ya kifo cha 

Melkiori Ndadaye na ikaamuliwa 
kuwe na kambi tu, yaani wakimbizi 
wakae kambini,” anasema Msangi.

Pia, anasema tukio la mauaji ya 
kimbari nchini Rwanda, ambako 
takribani watu 800,000 walipoteza 
maisha, ilisababisha kuongezeka 
wakimbizi nchini.

Msangi anaeleza: “Zaidi ya watu 
700,000 waliingia Tanzania wakati 
katika kipindi hicho watu 250,000 
walivuka mpaka katika daraja la 
Rusumo (Kagera) kwa saa 48,” 

Aidha, anasimulia kati ya mwa-
ka 1996 na 1998, kulikuwapo na 
wakimbizi wengi kutoka DRC, 
baada ya vita ya ndani kumpindua 
serikali ya Rais Mobutu Seseko, 
huku rekodi hiyo ya wingi ilianza 
kwa muakia 10 tangu mwaka 1990.

 Msangi anasema mwaka 2015, 
ulikuwa na mazito yake, wakimbizi 
Warundi 200,000 walivuka mpaka 
kuingia nchini kutokana na vita ya 
kisiasa katika uchaguzi,

Anaeleza, serikali ililazimika 
kuondoa sera ya wakimbizi ku-
ruhisiwa kulima mashamba 
makubwa na kumiliki ardhi, badala 
yake wakawa wanapokea vyakula, 
huduma za afya, elimu na nyingin-
ezo wakiwa kambini.

Msangi anasema, pia ni uamuzi 
ulioelekeza kambi zote ziwe jirani 
na mipaka, ili pale inapopatikana 
amani iwe rahisi kurudi nchini 
mwao.

Anasema kwa miaka 29, tangu 
1964 hadi 1993, Shirika la Kuhu-
dumia Wakimbizi, Tanzania Centre 
for Refugees Services (TFRS), liliku-
wa maalum kwa ajili ya kuhudumia 
wakimbizi, ikiwamo mahitaji kama 
maji na baadaye yaliongezeka ma-
shirika ya huduma kama hizo, iki-
wamo Msalaba Mwekundu.

“Hadi sasa tuna wakimbizi 
takribani 200,000 ambao wengi 
wao ni Wacongo. Takwimu kuanzia 
Mei mwaka huu ni kwamba, tuna 

mataifa kadhaa ambao tunawa-
hifadhi wenye ‘status’(hadhi) ya 
wakimbizi kama vile Wasomali, 
Wa- Ethiopia, Madagascar, Wak-
enya, Wazimbabwe, Waeritrea, Wa-
Yyemen, Wa – Syria, Lebanon, Mad-
gascar, Uganda na Comoro

MIKATABA KIMATAIFA
Ofisa huyo anasema, Tanzania 

imetia saini mikataba ya kimataifa 
na inasimamia utoaji huduma za 
kijamii kambini, akieleza: “Mfano, 
ili mtu a’-survive’ (aishi) au aliye na 
afya anahitaji kalori 2100.

“Kwa hiyo anachohitaji mtu 
mmoja ni unga wa ugali gramu 350; 
unga wa uji gramu 50; maharage 
gramu 120; chumvi gramu tano na 
mafuta gramu 20 kwa siku. Kazi 
yetu ni kusimamia hicho wana-
chopata wanapewa.

“Mkuu wa kaya anakuwa mwan-
amke katika kambi, vilevile tunasi-
mamia hata utoaji sabuni, ingawa 
kuna wakati hakuna ufadhili, baa-
dhi ya vitu havipatikani,” anasema 
Msangi.

Pia, Msangi anasema mafanikio 
kwa nchi ni kusimamia kurejea 
kwa wakimbizi na tayari wakimbizi 
milioni 1.3 wamerejea kwao, kuto-
ka Burundi, Rwanda na DRC. 

“Wakimbizi waliokwishapewa 
uraia wa Tanzania, 162,106 hii ili-
kuwa mikaa ya 1980 na 1993.”

Bila ya kufafanua, anaeleza Tan-
zania imewapeleka katika nyingin-
ezo anazozitaja ‘nchi ya tatu’ jumla 
ya wakimbizi 40,000 na hadi sasa 
impokea tuzo kadhaa, ikiwamo 
ya Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR).

Penye mafanikio pana magumu, 
Msangi akigusia magumu yaliyopo 
katika maeneo ya wakimbizi, iki-
wamo usalama mdogo akijumui-
sha  kuwapo wizi, umiliki wa silaha 
kiholela na mazingira kuharibiwa.  

Anatoa rai ya haja namna ya 
wadau wakaangalia kuwezesha 
matumizi mbadala ya nishati ya 
kupikia maeneo ya kambi, ikiwamo 
gesi na mkaa mbadala kunusuru 
mazingira.                                                                 

•Ina mzizi mrefu kuanzia zama ukoloni
•Rekodi mauaji kimbari 1994 haishikiki
•Mkasa ‘alivyolala mbele’ hadi Kigoma

SIMULIZI YA MKIMBIZI
John Ebengo, mkimbizi msomi 

mwenye shahada ya uzamili katika 
lugha ya Kifaransa, akitokea nchini 
DRC, anasimulia maisha yake ni 
mwalimu anayefundisha katika shule 
binafsi. 

Ibengo, pia anajitambulisha ni 
Mchungaji wa Kanisa la New Apostol-
ic Church, anaishukuru serikali kum-
patia kibali cha kuishi nje ya kambi na 
kufanya kazi.

“Huwa nawaambia ndugu zangu 
wakimbizi, tusifuate habari za mi-
taani. Sheria zilivyo zimesaidia mimi 
kuajiriwa maeneo tofauti. Ukifuata 
utaratibu wa vibali, Uhamiaji, Shirika 
la Wakimbizi, pia utaweza kuishi.

“Ukiomba kibali cha kufanya kazi, 
utapata iwapo itakuwa na vielelezo 
vya huko unakotaka kufanya kazi. 
Nilifuta utaratibu huo na shule inani-
hitaji kufanya kazi, nikapata fursa ya 
kazi,” anasema Ebengo.

“Nilikuwa nakaa kambini Nyaru-
gusu, nikamuwona mwenyekiti katika 
kambi ili kuomba kibali cha kupata 
kazi nje ya makazi ya kambi.

“Niliitwa na shule ya Misheni ya Ki-
katoliki, pia nikaenda Shirika la Asy-

lum Access, hivi sasa Dignity. Kwanza, 
nikaonyesha kibali, wakasema niende 
Wizara Mambo ya Ndani ‘document’ 
(nyaraka) zangu nilizipeleka huko.”

MKASA WA 1996
Ebengo anasimulia tukio la Oktoba 

25, alikuwa mtumishi wa serikali na 
kila baada ya saa sita, walikuwa wana-
peleka ripoti katika maeneo tofauti, 
pasipo kuelewa undani wake. Hata 
hivyo, walishangaa milio ya risasi na 
watu wakikimbia kila mahali.

“Nimeingia Tanzania mwaka 1996, 
Novemba 3, nikiingilia Kigoma, ka-
tika hilo kundi linalozungumziwa 
200,000, mimi ni mmoja wao, niki-
toka hivi nilivyo na nguo zangu tu, 
vyeti vyangu vya elimu vilipona kwa 
sababu vilikuwa kazini, 

“Inauma! Nilizungukwa, nilipo-
nea chupuchupu, nimezungukwa na 
risasi nyuma yangu, nikajitahidi nifike 
nyumbani nikakuta hakuna mtu,

“Tukatembea sana, nikafika Kigo-
ma eneo la Kagongo, tulikuwa zaidi ya 
wakimbizi 5000. Mimi ndio nilikuwa 
kiongozi wa hao wakimbizi wenzan-
gu,” anasimulia.

Anasema katika mwambao wote wa 

Ziwa Tanganyika, kila sehemu walijaa 
wakimbizi na baada ya hapo, wakaan-
za kuwaona viongozi wa serikali, wak-
iwamo wa tarafa ya Mwandiga na an-
amkumbuka Mwenyekiti wa Kagongo, 
alikuwa anaitwa Mzee Mbombo.

Ebengo anasema, watu hao wali-
wapa moyo na miongozo ya ku-
jihifadhi, ndipo baadaye walifika 
wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa, 
waliokwishaandaa kambi ya kwanza 
katika eneo la Kibirizi, Kigoma.

Anasema, waliendelea kuongezeka 
na pakafunguliwa kambi mpya mjini 
Kigoma katika uwanja wa mpira Lake 
Tanganyika na nyingine, Maweni.

Baada ya kuongezeka, ikafunguliwa 
kambi ya Nyarugusu, na wote wali-
ofikia huko, walipewa hadhi rasmi ya 
ukimbizi na wenzao mbao hawaku-
penda hadhi hiyo, waliishi katika 
mwambao wa Ziwa Tanganyika.

“Kurudi nyumbani kila mmoja ana-
tamani na kutarajia kukiwa shwari. 
Kila mtu anatamamni kurudi katika 
ardhi mama. Wakati unakwenda nchi 
nyingine, unakuwa na woga, hofu, wa-
tanichukuliaje, je ni mhalifu?” Anase-
ma Ebengo.

HAKI ZA BINADAMU
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya 

Diginity Kwanza, Janemary Ruhun-
dwa, anashauri kuandikwe kitabu 
cha historia ya ukimbizi nchini, kwa 
miaka 60 iliyopita.

Janemary anasema, kitendo cha 
nchi kupokea na kuhifadhi wakim-
bizi, kunakopaswa kuwekwa kwenye 
maandishi sahihi, kwa manufaa ya 
utafiti na vizazi vijavyo.

“Kitabu hiki kitaandikwa na sisi Wa-
tanzania wenyewe, hivyo tumeamua 
kukutana na Watanzania wote ambao 
watakuwa na taarifa kuhusu wakim-
bizi,” anasema Janemary, akifafanua 
wanalenga kuainisha mengi yaliyo-
fanywa na serikali.

WANASHERIA WACHAMBUA
Ofisa Hifadhi na Sheria kutoka Wiz-

ara ya Mambo ya Ndani, Asnath Barn-
abas, anasema mwaka 1998 ilitungwa 
Sheria ya Wakimbizi, ikielezea wana-
vyoweza kuomba hifadhi na eneo la 
kupata huduma.

“Kuna baaadhi ya haki ambazo wa-
napata. Pia, wana wajibu wakiingia 
nchini wanakuwa waomba hifadhi,” 
anasema.

Asnath anagusaa sheria iliyochukua 
baadhi ya taratibu za mkataba wa ki-
mataifa kuhusu wakimbizi wa mwaka 
1951 na iliyokuwa Umoja wa Nchi 
Huru za Afrika (OAU).

Mwanazuoni wa Shule Kuu ya She-
ria ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Profesa  Khoti Kamanga, 
anasema upatikanaji taarifa kuhusu 
wakimbizi nchini ni mdogo, ikilingan-
ishwa na hatua za Tanzania kuhifadhi 
wakimbizi kwa miaka 60 hivi sasa.

Profesa Kamanga, bingwa wa she-
ria za kimataifa na mshiriki wa Kituo 
cha Masuala ya Wakimbizi (Centre 
for the Study of Forced Migration) ka-
tika shule hiyo, anasema kuna kasoro 
katika taarifa zilizoandaliwa kuhusu 
wakimbizi wa Afrika, kwamba zina-
toka ya nje.

“Taarifa kuhusu wakimbizi am-
bao kwa idadi kubwa Tanzania hu-
wapokea zaidi tangu miaka ya 1950 
hazijaandaliwa. Hii inatokana na 
uwekezaji mdogo, uchumi mdogo 

na uhaba wa wahadhiri wa kufanya 
hivyo.

“Kunahitajika angalau Dola 500 
(1,150,000) kufanya utafiti, kufika 
maeneo ya wakimbizi na muda wa 
kuandaa na kuweka kwenye maandi-
shi. Vitabu hivi sasa tunategemea 
utafiti uliofanywa na nchi za nje, utafi-
ti ambao hatuna miliki nao,” anasema 
Profesa Kamanga.

Anasisitiza muhimu ya kuwapo 
kumbukumbu katika machapisho 
si kuishia vitabu pekee, anaendelea: 
“Magazeti pia ni kumbukumbu nzuri 
na rahisi, itasaidia kutumiwa kama 
nchi na kujivunia tulichokiandika we-
nyewe cha kwetu.”

“Mfumuko wa wakimbizi ulianza 
miaka ya 1940, baada ya vita kuu ya 
kwanza ya dunia na ya pili, ila hakuna 
kumbukumbu. Wazee wetu wa hapa 
nchini wapo baadhi wana kumbu-
kumbu hizi kichwani wanatembea 
nazo,” anasema Profesa Kamanga.

WANAOHANGAIKA DUNIANI
Kamishna Mkuu wa UNHCR, Filip-

po Grandi, anasema takriban watu 
milioni 80 duniani kote wamelazimi-
ka kuyahama makazi yao, kutokana 
na machafuko na vita.

Anaeleza rekodi yao inaonyesha, 
mataifa ya Syria na DRC ni miongoni 
mwa penye idadi kubwa ya waliokim-
bia makwao kutokana na machafuko.

“Idadi hiyo ni zaidi ya asilimia moja 
ya jumla ya watu duniani ambao ni 
wakimbizi, wakimbizi wa ndani na 
wahamiaji,” anasema Grandi.

Anaeleza kuwapo udhaifu ka-
tika kushughulikia mizozo duniani 
na anafafanua: ‘’Shirika la UNHCR 
limetoa ripoti kuhusu hali ya wakim-
bizi ya mwaka 2019 na kwa bahati 
mbaya kwa mara nyingine tena, idadi 
ya wakimbizi inaendelea kuongezeka 
kila mwaka toka mwaka 2012.” 

Grandi anasema, kasi ya machafu-
ko ndio chanzo cha umma kuyaha-
ma makazi yao na ripoti ya UNHCR, 
inaeleza mwaka jana waliongezeka 
wakimbizi wa ndani na wahamiaji 
milioni tisa, huku kasi ya ongezeko iki-
wa juu duniani kwa miaka 10 iliyopita.Wakimbizi kutoka Burundi katika kambi ya Nyarugusu, Kigoma wakiwa wamebeba unga na mahi-

ndi, baada ya kugawiwa chakula hicho na Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Chakula 
(WFP), lililoweka kituo chake katika kambi hiyo, Nyarugusu wilayani Kasulu.

Wakimbizi wa kambi ya Nduta, iliyopo Kibondo, Kigoma wakimsikiliza Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (hayupo pichani)  alipowatem-
belea.

Raia wa Burundi wakiwasili eneo la Bandari ndogo ya Kibirizi, katika Manispaa ya Kigoma Ujiji, mkoani 
Kigoma.

Raia wa Burundi wakiandikishwa kabla ya kusafirishwa kupelekwa katika kambi ya wakimbizi ya Nyaru-
gusu, wilayani Kasulu, Kigoma. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Mtaalamu wa masuala ya 
wakimbizi kutoka Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Profesa Khoti 
Kamanga.

John Ebengo, mkimbizi wa 
mfano kutoka DRC.     
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Operesheni ya lishe bora kutokomeza 
udumavu wa watoto mkoa Shinyanga

AFYA

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

B
AADA ya kilio cha yanay-
ojiri mkoani hapa katika 
eneo la afya ya watoto 
mkoani Shinyanga, seri-

kali kwa kishirikiana na wadau 
imeinuka na kuichukua hatua 
mara moja.

Hiyo inatokana na kuzindua 
kitengo cha kutoa huduma za 
lishe katika Hospitali ya Rufani 
Mkoa Shinyanga, ili kutokomeza 
tatizo la udumavu kwa watoto.

Ni hali inayoelezwa kusuku-
mwa na uhalisia wa Mkoa wa 
Shinyanga, kuwa miongoni mwa 
maeneo yanayokabiliwa na tatizo 
kubwa la udumavu dhidi ya wa-
toto, ikitajwa katika kiwango cha 
asilimia 32, huku kitaifa inabaki 
kuwa asilimia 34.4.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi 
wa Huduma za Lishe kutoka Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee, na Watoto, Grace 
Moshi, anasema udumavu kwa 
watoto wa Shinyanga, unasa-
babishwa na ukosefu wa elimu 
lishe  kwa wazazi, hasa  waishio 
vijijini.

Grace anasema, serikali kwa 
kushirikiana na asasi ya World 
Vision inayotekeleza miradi ya 
lishe kwenye wilaya 36 nchini, 
zikiwamo Shinyanga, iliona 
uhalisia huo kuzindua kitengo 
cha kutoa huduma za lishe ka-
tika Hospitali ya Rufani mkoa wa 
Shinyanga.

Anasema, kitengo hicho ki-
takuwa kinatoa elimu kwa wa-
zazi kuhusu namna ya kuzinga-
tia lishe bora kwa watoto, tangu 
kutungwa mimba, umuhimu wa 
kunyonyesha maziwa ya mama 
peke ndani ya miezi sita, pamoja 
na kumpatia chakula bora mtoto 
katika ukuaji wake wote.

“Hapa ni kituo tu, bali tunataka 
elimu hii itolewa kwenye maeneo 
yote ya huduma za afya mkoani 
hapa, pamoja na kwenye kliniki 
za afya ya uzazi, ili tatizo la udu-
mavu lipungue,” anasema Moshi.

“Matatizo haya ya udumavu 
dhidi ya watoto wadogo huliathi-
ri sana taifa katika sekta mbal-
imbali, zikiwamo za afya, elimu, 
pamoja na kiuchumi, wakati tati-
zo hili linazuilika kabisa endapo 
wazazi wakazingatia ushauri wa 
wataalamu wa masuala ya lishe 
bora,” anaeleza.

VIONGOZI MKOA
Katibu Tawala wa Mkoa wa 

Shinyanga, Albert Msovela, 
anasema kitengo kitasaidia kwa 
kiasi kikubwa kupunguza tatizo 
la udumavu dhidi ya watoto wa-
dogo, wazazi wakiwa na mahali 
sahihi pa kuwapo elimu ya lishe.

Anasema, licha ya hospitali 
hiyo ya rufani mkoani Shinyanga 
kuzindua kitengo hicho cha hu-
duma za lishe, pia watashusha 
maagizo kwa mamlaka za serikali 
za mitaa, ili elimu itolewa hadi 
kwenye ngazi za wilaya, ikishuka 
chini waliko wananchi ikiwamo 
ngazi ya vijijini.

“Mtoto anapozaliwa na afya 
duni hata ukuaji wake una kuwa 
dhaifu na hawezi kuwa mzuri pia 
kimasomo, tofauti na yule am-
baye hana udumavu,” anasema 
Msovela.

 “Ndio maana nasisitiza elimu 
hii ya lishe ifikie hadi maeneo 
ya vijijini kwa wakulima, sababu 
wana vyakula vingi lakini hawajui 
kipi ni chakula bora kwa mtoto.

“Nawaombeni sana wataalamu 
wa lishe msiishie tu kutoa elimu 
maeneo ya mjini, tembeleeni na 
wananchi huko vijijini, pamoja 
na kuwapatia elimu ya lishe kwa 
vitendo kama mnavyoonyesha 
hapa kwenye uzinduzi,” anaen-
delea:

Ofisa Lishe Mkoa wa Shin-
yanga, Dennis Madeleke, anataja 
takwimu za udumavu kwa wa-
toto wa Shinynga ni asilimia 32, 
sababu kuu ni wazazi kuwa na 

elimu duni ya lishe, huku serikali 
mkoa ikichukua hatua ya kuwapa 
wazazi maarifa na ujuzi kuhusu 
lishe bora kwa watoto.

Ni hatua inayochukuliwa kwa 
ushirika na mashirika mbalim-
bali wakitoa chanjo ya matone 
ya vitamini ‘A’ na minyoo kwa 
watoto walio na umri chini ya 
miaka mitano, pia kuwapatia tiba 
wenye matatizo ya udumavu.

WADAU WENZA
Mkurugenzi wa Miradi wa 

World Vision, Nesserian Mollel, 
anasema wana miradi inayohu-
su lishe katika katika wilaya 36 
nchini, lengo ni kuhakikisha udu-
mavu kwa watoto unakwisha, 
nyenzo yao kuu ya kampeni ni 
elimu kwa wazazi na walezi.

Pia, anasema katika utoaji 
elimu hiyo, wamekuwa wakikum-
bana na changamoto kwa jamii 
wanaoshindwa kutoa kipaum-
bele na kutotambua makundi ya 
chakula bora, hasa maeneo ya vi-
jijini ambako katika uhalisia kuna 

utajiri wa vyakula.
“Tunatekeleza mradi huu wa 

lishe (ENRICH) takribani miaka 
mitano sasa. Bado jamii inahitaji 
kupewa elimu ya lishe zaidi, li-
cha ya kuwapo na mafanikio kwa 
baadhi ya wazazi ambao wame-
shapatia elimu hii na sisi tutaen-
delea kushirikiana na serikali 
hadi kulimaliza kabisa tatizo,” 
anasema Mollel.

MKAZI ASIMULIA
Dina Ibrahimu, ni mkazi wa kij-

iji cha Wishiteleja wilayani Kisha-
pu, mkoani Shinyanga, eneo am-
balo World Vision wanatekeleza 
mradi wa lishe, anatoa ushuhuda 
binfasi wa kujifungua mtoto ali-
yekuwa na udumavu, kutokana 
na uelewa duni, lakini baada ya 
kupewa elimu hiyo mtoto wake 
sasa ana afya njema.

Anasema, wanawake wengi 
wa vijijni bado hawana uelewa 
na wanaishi kwa kufuata mila na 
utamaduni wa kizamani wakiwa-
patia watoto chakula bila ya ku-
jali makundi bora ya chakula  na 
ndio maana wanapata udumavu 
na kiribatumbo.

 “Ninachoomba elimu hii ya 
lishe iendelee kutolewa zaidi 
hasa maeneo ya vijijini. Bado 
wanawake wengi hawana uele-
wa kabisa wa masuala haya ya 
lishe, yaani watoto wanapewa tu 
vyakula sawa na watu wazima, 
sababu ni kwamba hawajui ni 
vyakula gani wanapaswa ku-
pewa kulingana na umri wao,” 
anaongeza Ibrahimu.

KITUO KIPYA HOSPITALI MKOA…

Ofisa Lishe wa Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga, Saidi Mankiligo, akitoa maelezo kwa Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Shinyanga, Albert Msovela, namna ya kuzingatia mlo kamili.

 Mzazi Dina Ibrahimu mkazi wa kijiji cha Wisheteleja wilayani Kishapu, akitoa ushuhuda namna 
elimu ya lishe bora ilivyookoa afya ya mtoto wake, aliyezaliwa akiwa na uzito pungufu. PICHA 
ZOTE: MARCO MADUHU
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Bahi yajizatiti kuongeza ufaulu 2021 
Na Paul Mabeja, BAHI

  HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Bahi mkoani Dodoma imeweka 
mikakati ya kuboresha elimu na 
kuongeza ufaulu kwa wanafunzi 
wa sekondari na shule za msingi 
katika mwaka wa masomo 2021.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Donald Mejeti, aliyasema 
hayo jana wakati  akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
mikakati ya wilaya hiyo kubore-
sha elimu na kuongeza ufaulu 
mwakani.

  Alisema pamoja na wilaya 

kushika nafasi ya kwanza katika 
ufaulu kwa wanafunzi wa darasa 
la saba kimkoa mwaka huu, bado 
kuna haja ya kuongeza juhudi 
zaidi, ili kupandisha ufaulu.

 “Juzi tulifanya kikao kilichoju-
muisha wakuu wa shule za msingi 
na sekondari,  waratibu elimu 
kata, wadhibiti ubora elimu, 
Chama cha Walimu (CWT), Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
na Mkuu wa Wilaya, kikao am-
bacho nilikiitisha lengo likiwa 
kuboresha elimu na kuweka mi-
kakati ya kuongeza ufaulu mwa-
kani,” alisema Mejeti. 

Alisema baada ya kikao hicho, 

kikao kingine kitawajumuisha 
watendaji wa kata na vijiji, ili ku-
saidia kuhamasisha wananchi 
kutambua mchango wao katika 
kuboresha elimu katika wilaya 
hiyo. 

“Tunataka wananchi watam-
bue umuhimu wao katika kuji-
tolea nguvu kazi kwenye ujenzi 
wa vyumba vya madarasa pamo-
ja na samani kwa maana ya mada-
wati pamoja na vifaa vingine vina-
vyohitajika katika sekta ya elimu,” 
alisema Mejeti.

  Alisema, halmashauri hiyo 
inaupungufu wa vyumba vya ma-
darasa 11, ambavyo vinahitaji ile 

kuwezesha wanafunzi waliokosa 
nafasi kuanza masomo kama seri-
kali ilivyoagiza. 

“Kutokana na kikao tulichokaa 
tunaamni hivi vyumba vya ma-
darasa 11 hadi Januari 30, mwa-
kani, tutakuwa tumekamilisha 
ujenzi wake na watoto kujiunga 
na masomo yao kama ambavyo 
imeelekezwa na serikali ifikapo 
Februari 28, alisema.  

Pia alisema lengo la wilaya hilo 
ni kuhahakikisha inafanya vizuri 
katika sekta ya elimu kimkoa na 
kitaifa katika ufaulu wa shule za 
msingi na sekondari tofauti na 
ilivyo sasa.

Msukuma toroli akipita kwa tahadhari huku akiwa amebeba mzigo kwenye barabara iliyojaa maji pembezoni mwa soko la Sabasaba 
jijini Dodoma, kutokana na mvua kubwa iliyonyesha jana na kusababisha madereva wa maroli na mkokoteni wanaotumia barabara hiyo 
kushindwa kupita. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

K
ANISA la Makedonia 
Missions Centre chini 
ya Calvary Assemblies 
of God Kisasa jijini Do-

doma, limempongeza Rais John 
Magufuli, kwa hatua yake la ku-
wataka watumishi wa umma 
kujaza fomu za matamko ya 
rasilimali na madeni kwa mujibu 
wa Sheria ya Maadili ya Viongozi 
Namba 13 ya mwaka 1995. 

Mbali na pongezi hizo, kanisa 
hilo limewataka watumishi wa 
umma ambao baadhi yao wapo 
makanisani na misikitini, kuto-
tumia nafasi zao kujificha katika 
vivuli vya sehemu zao za ibada.

Pongezi hizo zilitolewa jana  na 

mwasisi wa kanisa hilo, Mchun-
gaji Vicent Malenda, alipokuwa 
akizungumza na vyombo vya 
habari jijini hapa, ikiwa ni sehe-
mu ya salamu zake za maandalizi 
ya kumaliza mwaka 2020 na kuu-
karibisha mwaka 2021.

 Malenda alisema kitendo cha 
watumishi wa umma kusisitizwa 
kujaza fomu za maadili kitajenga 
heshima kwa kuwa kila mmoja 
atakuwa na nidhamu ya kazi ali-
yo nayo.   “Suala la kujaza fomu 
si jambo geni, lakini lilikuwa 
kama limesahaulika na kusaba-
bisha baadhi ya watumishi wa 
umma kujisahau na hatua hiyo 
ilisababisha watu kujipatia mali 
kwa njia ya ujanja ujanja.   “La-
kini wapo baadhi ya watumishi 
wa umma ambao wapo kwenye 

maeneo mbalimbali ya nyumba 
za ibada wamekuwa wakitumia 
nafasi zao kuwakandamiza watu 
ambao wanadai haki zao na hasa 
wanapokuwa karibu na viongozi 
wakuu wa dini husika,” alisema.

  Kiongozi huyo wa kiroho 
alisema mtumishi wa umma ni 
lazima akaonyesha maadili yake 
awapo kazini au nje ya kazi na 
kuwa kielelezo na mpatanishi 
kati ya jamii na viongozi wa dini 
pale inapotokea mgogoro.

  Pia alisema wako baadhi ya 
viongozi wakuu wa dini ambao 
wanawatumia waumini wao we-
nye mamlaka serikalini kuwan-
yanyasa baadhi ya waumini am-
bao wanaonekana kudai haki zao 
kunapokuwapo na mgogoro. 

  “Unaweza kushangaa labda 

katika kanisa au mahali popote 
kunatokea mgogoro labda ya ki-
madai na mmoja anaamua kwen-
da katika vyombo vya sheria, 
lakini kwa kuwa ndani ya kanisa 
kuna kiongozi mkubwa serikalini, 
uamuzi unachukua muda mrefu.

 “Naomba kutoa rai kwa vion-
gozi wa dini kutowatumia vibaya 
waumini ambao wananafasi kub-
wa katika utumishi wa umma ka-
tika kukandamiza upatikanaji wa 
haki bali wasimamiwe kuhakiki-
sha wanatunza maadili ya kazi 
yao pindi wawapo kazini au nje 
ya kazi,” alisisitiza Malenda.

 Kuhusu elimu, kiongozi huyo 
aliwataka wazazi na walezi ku-
hakikisha wanaandaa mazingira 
bora na wezeshi ya kuwapeleka 
shule watoto wenye sifa.

Kanisa lampongeza JPM tamko la mali 

Wanufaika 
msaada
wa vifaa 
vya elimu 

 Na Ibrahim Joseph, DODOMA

ZAIDI ya wanafunzi 100 ku-
toka familia maskini nchini kue-
ndelea kunufaika na msaada wa 
vifaa vya elimu kutoka Taasisi 
ya Dk. Ombeni Msuya.

Mkurungenzi wa Taasisi hiyo 
na Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM), Dk. Ombeni 
Msuya, alibainisha hayo jana 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari jijini hapa. 

Dk. Msuya alisema zaidi ya 
wanafunzi 100 kutoka maeneo 
mbalimbali nchini wananufaika 
na vifaa vya elimu kupitia taasi-
si hiyo.

“Kimsingi taasisi yetu ina-
saidia watoto wengi maeneo 
mbalimbali nchini, lakini hawa 
tuliowataja ni wale am-
bao tumekuwa nao kwa kipindi 
cha zaidi ya miaka mitano iliyo-
pita,” alisema.

Pia alisema taasisi hiyo ina-
wasaidia wanafunzi hao vifaa 
vya elimu kama madaftari, sare 
za shule, kalamu na mahitaji 
mengine kwa ajili ya kujikimu.

Hata hivyo, alisema kuna wa-
nafunzi wengine zaidi wananu-
faika kupitia misaada  ya vifaa 
hivyo inayotolewa na taasisi  
kwenye  baadhi ya shule nchini.

Alisema utaratibu wa ku-
watambua walengwa wa mis-
aada hiyo umekuwa ukifanywa 
na uongozi wa shule husika au 
halmashauri.

Kadhalika, Dk. Msuya alise-
ma kuna wanafunzi 21 wam-
emaliza kidato cha sita na 
wengine 45 wanaendelea na 
masomo ya kidato cha tano na 
sita katika shule mbalimbali 
nchini.

Alitaja mikoa ambayo waleng-
wa hao wanapatiwa misaada na 
taasisi hiyo kuwa ni Morogoro, 
Iringa, Lindi, Kilimanjaro, Mt-
wara, Pwani na Dodoma.

Aliongeza kuwa taasisi hiyo 
ilisaidia kutengeneza meza 
67 na viti 45 katika Shule ya 
Sekondari ya Ibihwa wilayani  
Bahi na madawati 20 katika 
Shule ya Sekondari ya Sechelela 
jijini hapa.

Sambamba na hayo, Dk. 
Msuya alisema taasisi inalenga 
kutoa mashine za kurudufu 
(photocopy machines) kwa 
shule za sekondari za Mpwapwa 
iliyopo Wilaya ya Mpwapwa na 
Ibihwa.

Alisema lengo la taasisi hiyo 
ni kuendelea kusaidia serikali 
katika kuihudumia jamii kwe-
nye sekta ya elimu, maji na 
kujenga miundombinu msingi.
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Mmoja wa wanufaika wa bima ya afya iliyoboreshwa ya CHF katika Halmashauri ya Wilaya ya Kyela, mkoani Mbeya, akipokea kadi yake ambazo zimetokana na michango ya kikundi cha 
Ibhasa Festival, kusaidia waishio kwenye mazingira magumu, jumla ya wananchi 662 wamenufaika. PICHA GRACE MWAKALINGA

Matumaini wananchi kupata maji yafufuka 
Na Nebart Msokwa,       
CHUNYA

MATUMAINI ya wananchi wa 
vijiji 16 vya Wilaya ya Chunya 
mkoani Mbeya kupata maji ya 
bomba, yamefufuka baada ya 
serikali kutoa zaidi ya Sh. bil-
ioni 2.3 kwa ajili ya kukamilisha 
ujenzi wa mradi wa Bwawa la 
Matwiga ambao ulikwama kwa 
takriban miaka 16. 

Naibu Waziri wa Maji, 
Mhandisi Maryprisca Mahundi, 
juzi alifanya ziara ya kukagua 
ujenzi wa mradi huo kuanzia 
kwenye bwawa, tangi la kuhifa-
dhia maji, mitaro iliyochimbwa 
kwa ajili ya kupeleka maji kwa 
wananchi na kituo cha kuhifa-
dhia mabomba.

Baada ya kufanya ukaguzi 
huo, Naibu Waziri alieleza ku-
ridhishwa na utekelezaji wake 
na kuwapongeza  watendaji wa 
Wakala wa Maji Vijijini (RUWA-

SA) kwa kusimamia vizuri uka-
milishaji wa mradi huo ambao 
sasa unaonyesha mwelekeo.

Alisema awali mradi huo uli-
kuwa haukamiliki kutokana na 
utendaji mbovu wa baadhi ya 
waliokuwa watendaji wa serikali 
ambao kwa sasa walishaondole-
wa na kuletwa wapya ambao 
wanafanya kazi vizuri.

Mhandisi Mahundi alisema 
analifahamu vizuri bwawa hilo 
kwa sababu kabla hajaenda ku-
gombea ubunge, alikuwa Mkuu 
wa Wilaya ya Chunya kwa zaidi 
ya miaka miwili.

“Lengo la serikali ni kuhakiki-
sha kinamama wa vijiji hivi 16 
wanaondokana na kero hii ya 
kujitwisha ndoo kichwani tatizo 
ambalo ni la kihistoria. Mradi 
unaridhisha na nimeona vifaa 
vyote vimeshafika kwa hiyo 
naamini kufikia Machi, mwa-
kani, wananchi wataanza ku-
nywa maji ya bomba,” alisema 

Mahundi.
Akitoa taarifa ya ujenzi wa 

mradi huo, Meneja wa RUWASA 
Wilaya ya Chunya, Mhandisi 
Ismail Nassor, alisema mradi 
huo unatekelezwa kwa kutumia 
akaunti ya dharura (Force ac-
count) ambayo inatumia mafun-
di wa mitaani.

Alisema kwa mujibu wa mka-
taba, mradi huo unatarajiwa ku-
kamilika Machi 30, mwakani, na 
kwamba utaanza kuvinufaisha 
vijiji viwili vya awali ambavyo 
ni Matwiga na Isangawana am-
bavyo viko jirani zaidi na mradi.

Ujenzi wa bwawa, alisema 
ulishakamilika na sasa kinacho-
fanyika ni ujenzi wa miundom-
binu ya kusambaza maji kutoka 
kwenye bwawa kupeleka kwa 
wananchi. “Tumejenga tangi le-
nye ujazo wa lita 500,000 amba-
lo liko katika hatua za mwisho, 
tumechimba mitaro na kulaza 
mabomba ya kupeleka maji kwa 

wananchi kilomita 26 na kuan-
zia wiki ijayo tunaanza kujenga 
vituo 36 vya wananchi kuchotea 
maji,” alisema Nassor.

Baadhi ya wananchi wa Kata 
ya Matwiga walisema walikuwa 
wameshakata tamaa ya kupata 
maji kutoka kwenye bwawa hilo, 
lakini kwa sasa matumaini hayo 
yamefufuka na wanashiriki kwe-
nye shughuli za ujenzi.

Mmoja wa wananchi hao, 
Atupyelesyeghe Mtawa ambaye 
ni Mwenyekiti mstaafu wa Kijiji 
cha Matwiga, alisema kwa muda 
mrefu wananchi wa maeneo 
hayo wamekuwa wakihangaika 
kwa muda mrefu kupata maji ya 
kunywa.

Alisema mradi wa maji wa 
Matwiga ulipopelekwa na seri-
kali, walianza kupata matu-
maini ya kuanza kunywa maji 
ya bomba, lakini kutokana na 
kusuasua kwa muda mrefu wa-
likata tamaa.

Mazingira magumu 
wasaidiwa matibabu
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya Sh. milioni tatu zimetumika ku-
wakatia bima ya afya wananchi 662 wanaotoka 
kwenye mazingira magumu katika   wilaya ya 
Kyela mkoani Mbeya kupitia Mfuko wa Afya ya 
Jamii (CHF) iliyoboreshwa. 

Kutokana na msaada huo, wananchi hao 
watapata huduma za afya bure kuanzia ngazi 
ya zahanati, vituo vya afya, hospitali za wilaya 
hadi za rufani za mikoa na kanda. 

Msaada huo ulitolewa na kikundi cha Ibhasa 
Festival 2020 kwa kuchangia fedha taslimu, 
ili kuwawezesha watu hao kupata huduma za 
afya. 

Michango hiyo ilitokana   na wazawa wa 
Kyela waishio maeneo mbalimbali ndani na nje 
ya nchi kwa lengo la kuwasaidia wananchi we-
nye mahitaji hususani kwenye sekta ya afya na  
Makamu Mwenyekiti wa Ibhasa Festival 2020, 
Edo Mwamalala, alisema kikundi hicho kime-
kuwa na mchango mkubwa katika kuisaidia 
jamii ya Kyela katika sekta za afya na elimu kwa 
miaka miwili mfululizo.

Alisema kwa mwaka huu waliamua kujikita 
kusaidia matibabu kupitia bima ya afya iliyob-
oreshwa kwa makundi yenye mahitaji maalum.

Mjumbe wa Kamati ya Ibhasa Festival 2020, 
Nicolaus Mwangomo, alisema moja ya mikakati 
yao ni kuboresha zaidi sekta za afya na elimu 
kwa kuhakikisha wanayafikia maeneo yote ya 
Kyela ambayo yana uhitaji na kuwaomba wa-
dau wengine kuchangia mpango wa CHF ili ku-
wahakikishia wananchi upatikanaji wa huduma 
za afya.

Mwangomo aliiomba serikali kuboresha 
mazingira ya kutolea huduma kupitia dirisha 
la CHF   kama inavyofanya kwa makundi men-
gine ya bima ya Afya na kwamba ni vyema CHF 
ikawekewa umuhimu ili wananchi wapate hu-
duma za matibabu bila vikwazo vyovyote.

“Moja ya mikakati ya serikali ni kuhamasisha 
wananchi kujiunga na mifuko ya bima ya afya 
lengo likiwa ni kuboresha huduma za afya kupi-
tia michango hiyo. Kikubwa  ni dirisha la CHF 
kuboreshwa kwa sababu kuna malalamiko baa-
dhi ya wananchi wanasema utoaji huduma hau-
ridhishi,” alisema Mwangomo.

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

S
ERIKALI mkoani Mbeya 
imetangaza kuanza 
kuwasaka wafanyabi-
ashara wanaokwepa 

kodi kwa kuchezea mashine za 
kielektroniki za kutolea risiti 
(EFD) na kuwachukulia hatua 
kali za kisheria.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi, Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, 
alisema ameiagiza Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) kuanza 
msako huo ikiwa ni pamoja na 
wale ambao wanauza bidhaa 
bila kutoa risiti licha ya kuwa na 
mashine hizo.

Chalamila alisema wafanya-

biashara ambao watakamatwa 
watafikishwa mahakamani na 
kufunguliwa mashtaka pamoja 
na kufungiwa biashara zao  ili 
iwe fundisho kwa  wengine am-
bao wana tabia za aina hiyo. 

Alisema lengo la serikali ni 
kukusanya kodi ili kupata fedha 
za kuendeshea miradi mbalim-
bali ya maendeleo na kuwa na 
uwezo wa kujitegemea kibajeti.

“Tumegundua wapo wafan-
yabiashara mkoani hapa wa-
nakwepa kodi kwa makusudi. 
Wanakwepa kutoa risiti kwa 
wananchi wanaowahudumia. 
Sasa hatuwezi kukubali ni la-
zima hatua zichukuliwe dhidi 
yao kuanzia sasa,” alisema 
Chalamila.

 Alisema moja ya kesi zitaka-

zowakabili wafanyabiashara 
watakaokamatwa kwa kosa hilo 
ni pamoja na kesi za uhujumu 
uchumi ambao ni mbaya kuto-
kana na kutokuwa na dhamana.

  Mkuu wa Mkoa aliwataka 
wafanyabiashara kuacha tabia 
hiyo mara moja kwa kuwa 
madhara yake ni makubwa en-
dapo watabainika na kwamba 
serikali haipendi kukimbizana 
na wananchi wake, lakini wa-
fanyabiashara hao wanajaribu 
kuilazimisha. 

“Lakini hata wananchi am-
bao wananunua bidhaa za fed-
ha nyingi bila kudai risiti wajue 
kwamba wanachokifanya ni 
kosa, hivyo na wao mkono wa 
sheria utawahusu. Nawatahad-
harisha sana wawe makini,” 

alisema. 
Baadhi ya wananchi wali-

iomba serikali kuendelea kuta 
elimu ya ulipaji kodi kwa maele-
zo kuwa wengine hawana ujuzi 
na hawajui faida ya kulipa kodi 
na hata namna ya kulipa kodi 
hawajui. 

Mmoja wa wananchi hao, Is-
rael Mswelo, alisema baadhi ya 
wafanyabiashara wamekuwa 
wakiwauzia bidhaa, lakini waki-
wadai risiti wanagoma wakidai 
kuwa mashine za kutolea risiti 
zimeharibika.

 Alisema wako pia baadhi ya 
wananchi ambao wananunua 
vitu, lakini hawajui umuhimu 
wa kudai risiti na hivyo huwa 
wananunua bidhaa na kuon-
doka bila kupewa risiti.

RC atangazia kiama wakwepa kodi 
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HABARI zanzibar

ZAWA yaagizwa kutengeneza bomba linalovuja 

Jamii yatakiwa kuzingatia mazoezi ya mwili
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

M
ENEJA wa Kitengo cha 
Maradhi yasiyoam-
bukiza kutoka Wiz-
ara ya Afya Zanzibar, 

Omar Ali Abdalla, ameitaka jamii 
kuwa na utamaduni wa kufanya 
mazoezi ili kuepuka visababishi 
vya maradhi yasioambukiza.

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika Ofisi ya Jumuiya 
ya watu wanaoishi na maradhi 
yasioambukiza Zanzibar iliyopo 
Mpendae, alisema janga la mara-

dhi hayo linatokana na vichocheo 
mbalimbali ikiwamo kukosekana 
mlo kamili na kutofanya mazoezi.

Alisema kuwa ipo haja wa-
nanchi kufanya mazoezi angalau 
kwa dakika 30 kwa siku, ili kupun-
guza uzito jambo ambalo litasaidia 
kuondoa vichocheo vya maradhi 
yasioambukiza ikiwamo shinikizo 
la damu, kisukari na msongo wa 
mawazo. “Kinga ni bora kuliko 
tiba, ukipata maradhi yasiyoam-
bukiza si rahisi kupoa bali utape-
wa ushauri nasaha wa utaratibu 
wa kuishi,” alisema Meneja Omar.

Alisema imebainika kuwa wa-

nanchi wengi wa Zanzibar wa-
nashiriki kufanya mazoezi, lakini 
wengi wao hawafikii malengo na 
wengine hawafanyi kabisa.

Hata hivyo, alisema kwa wenye 
matatizo wakiwamo wajawazito 
na watu wanaoishi na maradhi 
yasiyoambukiza ni vyema wakaf-
uata ushauri wa daktari.

Alisema si lazima kufanya ma-
zoezi ya kukimbia, lakini hata 
kutembea kwa mwendo wa hara-
ka kunasaidia.

Pia aliwataka wazazi na walimu 
wa michezo kuhamasisha wa-
nafunzi kufanya mazoezi shuleni 

ili kuwa wachangamfu kimwili na 
kiakili. 

Alisema mazoezi husaidia ku-
jenga mwili na kukua kiakili na 
kuondoa maradhi mbalimbali iki-
wamo yasiyoambukiza na msongo 
wa mawazo.

Akizitaja changamoto zinazo-
jitokeza katika kufanya mazoezi 
alisema kuwa ni pamoja na uko-
sefu wa elimu sahihi ya ufanyaji 
wa mazoezi, hasa kwa watu wenye 
ulemavu.

Aliiomba idara ya mipango miji 
kuendelea kuzilinda sehemu za 
wazi ili jamii itumie kwa mazoezi. 

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

UONGOZI wa Mamlaka ya Maji 
Zanzibar (ZAWA) kwa kushirikiana 
na Wizara ya Maji na Nishati, ume-
takiwa kulifanyia marekebisho ya 
haraka bomba kuu la kusafirisha 
majisafi na salama pembezoni mwa 
chemchem ya Mto Pepo, mjini Un-
guja, linalovuja kwa wiki tatu sasa ili 
kunusuru rasilimali hiyo muhimu.

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed 
Suleiman Abdulla, alitoa agizo hilo 

alipofanya ziara ya ghafla katika 
eneo hilo baada ya kupata taarifa 
kutoka kwa wananchi kuhusu um-
wagikaji ovyo wa maji.

Akitoa agizo hilo alisema wapo 
baadhi ya wananchi katika maeneo 
mbalimbali bado wanaendelea ku-
kosa huduma hiyo wakati baadhi ya 
sehemu inaendelea kumwagika bila 
ya kuchukuliwa hatua za dharura.

Alisema maji yanayopotea katika 
eneo hilo lazima viongozi hao wan-
aohusika na usimamizi wa huduma 
hiyo waandae utaratibu utakao-

hakikisha unalitafutia suluhu tatizo 
hilo ambazo Serikali Kuu haipende-
lei kuliona linaendelea kuwapo.

Alimwagiza Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Maji Zanzibar 
kumpangia kazi nyingine Mhandisi 
Mtendaji wa mamlaka hiyo aliyepe-
wa jukumu la kufanya ukaguzi wa 
kuipitia miundombinu ya maji na 
kushindwa kutoa ripoti ya uwapo 
wa tatizo hilo.

Akitoa taarifa ya bomba hilo 
Mkurugenzi Mkuu wa ZAWA, Mussa 
Ramadhan Haji, alisema bomba 

hilo lililojengwa mwaka 1923, liki-
wa limeshadumu kwa takriban 
miaka 97 sasa linahudumia maji 
yanayotoka katika chemchema ya 
Mtopepo na kupeleka katika tangi 
kuu liliopo Saateni. Mussa alisema 
bomba hilo lililokuwa chini ya ardhi 
wakati wa ujenzi limezungukwa na 
mmong’onyoko wa ardhi pamoja na 
ujenzi holela wa nyumba za makazi 
hali iliyochangia kuchakaa na tayari 
limeshaanguka zaidi ya mara mbili 
na kufanyiwa matengenezo makub-
wa.

Alisema suluhu pekee ya kuka-
biliana na tatizo hilo ni kuingizwa 
katika mradi mkubwa wa kubadil-
ishwa kwa bomba hilo kazi ambayo 
endapo itafanyika wananchi watala-
zimika kukosa huduma za maji si 
chini ya wiki tatu.

Kwa upande wake Sheha wa She-
hia ya Banko, Juma Bakari, alisema 
tatizo la uvujaji wa huduma hiyo 
wamelitolea taarifa kwenye mam-
laka husika, lakini wahandisi wa 
Mamlaka ya Maji wamechukua 
muda mrefu kulitafutia ufumbuzi.

ZAECA yaokoa mil. 
33/- walizotapeliwa 
wananchi 
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR 

MAMLAKA ya Kuzuia 
Rushwa na Uhujumu wa 
Uchumi Zanzibar (ZAECA), 
imefanikiwa kuokoa fedha za 
wananchi Sh. 33,130,000.

Fedha hizo zilizookolewa 
ni za wananchi ambao walid-
hulumiwa kwa kuahidiwa 
kupatiwa ajira.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Naibu Mkurugenzi 
wa uchunguzi na operesheni 
wa mamlaka hayo, Makame 
Khamis Hassan, alisema wa-
nanchi waliodhulumiwa ni 58, 
ambao walitozwa fedha hizo 
na watu ambao sio watumishi 
wa umma (matapeli) na ku-
waahidi kuwapatia ajira katika 
idara na taasisi tofauti za 
umma ikiwamo idara maalum 
za SMZ, sekta ya mafuta na 
gesi pamoja na sekta ya afya. 

“Baada ya kupokea taarifa 
hii ZAECA ilifuatilia na ufaniki-
wa kuzipata fedha hizo kutoka 
kwa matapeli hao,” alisema.

Alisema tayari ZAECA im-
ewakabidhi fedha hizo vijana 
wote waliokumbwa na mkasa 
huo na kuufahamisha umma 
kwamba ajira za serikali hazi-
uzwi na hakuna mtu ambaye 
amepewa uwezo wa kuuza 
ajira za serikali.

Alisema kukubali kutoa 
fedha kwa madhumuni ya 
kununua ajira nalo ni kosa 
la jinai (rushwa), pamoja na 
mahitaji yaliyopo ya ajira 
hivyo wananchi kutokubali 
kutoa fursa kwa matapeli wa 
aina hiyo.

Alieleza kuwa serikali 
imeandaa utaratibu maalum 
kupitia vyombo ilivyounda 
kushughulikia suala zima la 
uajiri nchini.

Aliwataka wananchi wasisite 
kutoa ushirikiano kwa ZAECA 
pale tu watakapobaini kwam-
ba kuna udanganyifu katika 
kutafuta huduma za umma.Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akiwa katika ziara ya ghafla pembezoni mwa chemuchem ya Mto Pepo iliyopo 

bomba kuu la kusafirisha maji ambalo linavuja kwa zaidi ya wiki mbili sasa. PICHA: OMPR
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HABARI KImaTAIFA

Wanafunzi 40,000 Kenya
kusoma kwa redio 

		
Wanausalama 
watia shaka 
utekaji watoto 

Katsina, NIGERIA

WATAALAMU wa usalama wa Nigeria, 
wamesema wanatilia shaka kuwa, uhasama kati 
ya wakulima na wafugaji wa ng’ombe umesaba-
bisha wimbi la utekaji nyara hivi karibuni ka-
tika Jimbo la Katsina, lililopo Kaskazini Magharibi 
mwa nchi. 

Wanafunzi wa kiume zaidi ya 300 walitek-
wa nyara mapema mwezi huu na baadaye 
wakaachiliwa huru.

Mamlaka ya Katsina mwanzoni ililaumu utekaji 
nyara wa wavulana wa shule 344 kwa magenge 
ya majambazi, ambao wamewateka nyara baadhi 
ya watu kwa ajili ya kulipwa fidia katika jimbo la 
Kaskazini Magharibi mwa Nigeria.

Aidha, maofisa walibadilisha usemi wao, 
wakidai utekaji huo unahusiana na mzozo kati 
ya wafugaji ng’ombe na wakulima kutokana na 
matumizi ya ardhi.

Kamishna mstaafu wa Polisi na Mchambuzi wa 
Usalama, Lawrence Alobi, alisema hakubaliani 
na madai hayo, kwamba wafugaji walifanya 
shambulizi hilo.

“Wafugaji hawana shida yoyote na wakuu wa 
shule au wanafunzi. Shida yao iko kwa wakulima, 
mahali ambako wanaweza kulisha ng’ombe wao. 

Kwa hivyo, sijui uhusiano kati ya utekaji nyara 
wa wanafunzi hao na mivutano na wakulima,” 
alisema Alobi.

Kikundi cha wanamgambo wa Kiislam Boko 
Haram kilidai kuhusika na utekaji nyara wa wa-
vulana hao wa shule na kutoa picha ya video 
inayoonyesha baadhi ya wavulana waliotekwa 
kabla ya kuachiliwa huru.

Madai hayo, ikiwa yatathibitishwa, yangea-
shiria mabadiliko kwa kundi hilo, ambalo hadi 
sasa limekuwa likifanya kazi hasa katika upande 
wa Kaskazini Mashariki mwa nchi.

Mtaalamu wa Usalama, Kabir Adamu, alisema 
anaamini utekaji nyara huo, ulitekelezwa na ma-
jambazi walifanya hivyo kwa maagizo kutoka 
kwa kiongozi wa kundi la Boko Haram, Abubakar 
Shekau.

“Wito utakuwa umetolewa nae. Kilicho cha 
muhimu zaidi ni nani anayetoa maagizo. Kwa 
hivyo, ikiwa vikundi vya majambazi waliofanya 
mashambulizi wamejiweka chini ya mamlaka ya 
Shekau, basi inamaanisha ndiye yeye ambaye ha-
timaye aliyetoa maagizo,” alisema Kabir.

Mizozo kati ya wafugaji ng’ombe na wakulima 
wa mazao imekuwapo nchini Nigeria kwa miaka 
mingi, na maelfu ya watu waliuawa wakati wa 
mapigano makali ya ardhi kwa ajili ya malisho.

Chama cha wafugaji wa ng’ombe cha Miyetti 
Allah, hakikuzungumza juu ya shutuma kutoka 
kwa polisi, lakini kikundi hicho kilishiriki katika 
kujadili kuachiliwa kwa wavulana wa shule.

Alobi alisema kulaumu mapigano ya wakulima 
na wafugaji kwa utekaji nyara kunaweza ku-
tupilia mbali uwezekano wa kupanua msimamo 
mkali katika maeneo mengine ya nchi.

“Serikali inajaribu kutumia saikolojia ya watu 
ili kuwaondoa hofu, lakini nadhani serikali 
inapaswa kuwa ya kweli kwa watu ili kila kitu 
kitekelezwe kufuatana na hali halisi,” alisema 
Alobi.

Mamlaka nchini Nigeria, mwaka 2016 ilitangaza 
kwamba kundi la Boko Haram, limeshindwa na 
hivi karibuni lilikanusha madai ya kundi hilo juu 
ya utekaji nyara.

			   VOA

Vijana wa shule walioachiwa huru na watekaji, wakiwa kwenye mkutano na Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, baada ya 
kuachiwa Desemba 18, huko Katsina, Nigeria. PICHA/AP

Nairobi, KENYA

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la kuhu-
dumia Watoto (UNICEF), limegawa redio 
10,000 za nishati ya sola, kwa kaya mas-
kini nchini Kenya, ili watoto wapate fursa 
ya kusoma nyumbani wakati huu wakiji-
andaa kurejea shuleni.

Watoto 40,000 watafaidika na msaada 
huo wa redio za sola baada ya UNICEF ku-
tambua athari za kufungwa shule wakati 
huu wa COVID-19 hasa kwa kaya maskini.

Katika eneo la mtaa wa mabanda la 
Kibera jijini Nairobi, mwanafunzi  wa se-
kondari, Selina Nakesa Mamati, alisema 
amekosa shule kwa miezi nane iliyopita 
na yuko nyuma kimasomo.

Alisema atakaporejea shuleni Januari, 
mwakani itambidi aanze upya.

Selina ambaye ni miongoni mwa wa-

nafunzi hao, alisema kukaa nyumbani 
kumemchosha na akiamka anachoki-
fanya ni shughuli za nyumbani na ndipo 
asome.  Mkuu wa Mawasiliano wa shirika 
hilo, Kenya, Andrew Brown, alisema ku-
fungwa kwa shule kumeingilia masomo 
kwa mamilioni ya wanafunzi nchini 
humo, ambao wamekosa zaidi ya miezi 
sita ya masomo rasmi.

“Wote tumeisaidia serikali kwanza kwa 
watoto kusomea nyumbani na pili kwa 
maandalizi ya shule kufunguliwa kwa us-
alama,” alisema Brown. 

Mkurugenzi wa Elimu wa Kaunti, Lydia 
Mugeti, alisema msaada wa UNICEF, ume-
kuwa ni nuru gizani kwa kuwa redio 100 
zilizogawanywa katika mtaa huo wa ma-
banda, watoto zaidi wamepata fursa ya 
kusikiliza masomo redioni na wasio nazo 
kwenda kwa jirani kusikiliza.

Selina alisema redio ya sola imemsaidia 
kwa sababu kuna vitabu ambavyo anaso-
ma shuleni, anavipata kupitia redio.

Ruth Mamati, alisema wanawe kusalia 
nyumbani bila masomo ilimwathiri.

“Janga la corona sio tu kwamba liliathi-
ri wanangu bali na mimi pia imeniathiri, 
upande wa kazi hivyo sote tumesalia ny-
umbani. 

Imenipa changamoto nyingi sana kwa 
sababu wanataka kula, wanataka mahitaji 
ya lazima ya siku wakati mwingine haya-
patikani. Unajua wakiwa shuleni inanira-
hisishia kazi kwa sababu wanashinda 
huko kuna mahitaji mengine nayaepuka.” 

Ingawa ni shule chache zilizofunguli-
wa, UNICEF inasema inaendelea kusaidia 
wanaosomea nyumbani hadi pale shule 
zote zitakapofunguliwa kwa usalama.

			   UN

Ohio, MAREKANI

OFISA wa polisi aliyehusika na mauaji ya 
raia wa Marekani mwenye asili ya Kiafrika 
asimamishwa kazi.

Ofisa huyo amefutwa kazi katika mji wa 
Columbus, Jimbo la Ohio nchini Marekani.

Mkurugenzi wa Usalama wa Umma wa 
Columbus, Ned Pettus, alitoa taarifa kuhu-
su mauaji ya Andre Maurice Hill, mwenye 
umri wa miaka 47 na aliye na asili ya Kiaf-
rika, yaliyotekelezwa na polisi Desemba 21.

Pettus alitangaza kwamba, ofisa wa poli-
si Adam Coy, ambaye alimuua Hill, alifutwa 
kazi kwa sababu ya utovu wa nidhamu na 
uzembe.

Alibainisha kwamba, Hill, alichelew-
eshwa kupewa huduma ya kwanza.

“Kitendo cha Hill kufyatuliwa risasi ni 
janga kwa jamii yetu na polisi, na kwa mtu 
yeyote unayempenda,” alisema Pettus.

Aliongezea kuwa vitendo vya Coy, havi-
kidhi kiapo cha polisi wala kuendana na 
vigezo vya polisi vya Columbus.

Coy, alisimamishwa kazi wiki iliyopita 
kama sehemu ya uchunguzi ulioanzishwa 
dhidi yake na kesi ya kiutawala ilifunguli-
wa dhidi ya maofisa wengine katika eneo 
la tukio.

Hill, ambaye alikuwa katika karakana 
yake ya nyumbani, alifyatuliwa risasi na 
polisi na kufariki papo hapo.

Kulingana na kamera ya polisi, maofisa 
walipofika eneo la tukio, Hill alionekana 
akielekea kwa maofisa wenzie na simu 
yake ya mkononi.                        TRT

Polisi afutwa kazi kisa mauaji Mwafrika 
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Lukaku
ajiweka ndani  ya 5-bora ya mastraika

MILAN, Italia

NYOTA wa Inter Milan, Romelu Lukaku 
amesema anajiona kuwa “ni mmoja wa 
washambuliaji watano bora duniani kwa 
sasa” katika kuelezea namna makocha wal-
ivyombadilisha kimtazamo.

Straika huyo alizungumza na waandishi 
wa habari katika jarida la michezo la Voetbal 
Magazine la Ubelgiji juu ya soka lake la kulip-
wa na mafanikio ya sasa kule Italia.

Lukaku ambaye anasisitiza kuwa kila 
anapoingia uwanjani lengo lake 

huwa moja tu, ushin-
di, anaamini 

mtazamo 

wake huu ni muhimu zaidi nchini Italia, na ni 
sehemu ya mafanikio yake.

Staa huyu wa zamani wa Manchester Unit-
ed amebainisha kuwa kuna tofauti kubwa 
sana ya soka la Italia na Uingereza, na Italia 
anafanya zaidi kile wanachomhitaji afanye, 
ndicho anachozingatia na kwa namna yoyote 
hataki kutengeneza mazingira ya kumkwa-
misha juu ya hilo.

“Kwa miezi mitano iliyopita, najiweka ka-
tika orodha ya washambuliaji watano bora 
duniani kwa sasa. Sitaki kuandaa orodha ya 
wengine, lakini najiona niko ndani,” alisema 
Lukaku.

Nyota huyu alisema makocha wamem-
badilisha sana kimtazamo na namna ana-
vyoliona soka, na vile anavyofanya kazi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
27, amecheka na nyavu mara 15 katika mechi 

18 katika mashindano yote msimu 
huu, pamoja na kutoa pasi mbili za 
mwisho.

MADRID, Hispania

KLABU ya Atletico Madrid 
ipo kwenye mkakati mpana 
wa kumsajili mshambuliaji 
nyota wa Napoli, Arkadiusz 
Milik ili kuwa mbadala wa 
Diego Costa.

Costa ameomba kusit-
ishwa kwa mkataba wake 
wakati wa dirisha dogo la 
Januari kwa makubaliano ya 
pande zote ili aweze kurejea 
Amerika ya Kusini kwa saba-
bu zake binafsi.

Milik anazidi kuonekana kama chaguo 
la kwanza kama mbadala wake, na kwa 
mujibu wa vyanzo vya AS, Mundo De-
portivo na Marca, vyote vinamtaja 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland 
kuingia kwenye malengo ya Atletico.

Milik hajapata fursa ya kuichezea 
Napoli msimu huu, baada ya kuachwa 

kikosini tangu alipokataa 
kusaini mkataba mpya au 
kukamilisha uhamisho wa 
kuhamia kwenda AS Roma.

Mkataba wake wa sasa na 
Napoli unamalizika Juni 2021 
na hiyo inatajwa kuwa in-
aweza kuwa changamoto ka-
tika kukamilisha uhamisho 
wake kwenda Atletico, kwa 
kuwa anaweza kulazimika 
kusubiri miezi sita zaidi ili 
aweze kuwa mchezaji huru 

na kusajiliwa bure msimu ujao.
Napoli wanahitaji angalau euro mil-

ioni 15 kuachana na mshambuliaji huyo, 
pungufu ya dau la awali la euro milioni 
18 walilokuwa wanaihitaji wakati wa kip-
indi cha msimu wa joto.

Arteta sasa aanza 
kutamba Arsenal
LONDON, England 

ARSENAL sasa ipo kwenye “dunia to-
fauti”, kwa mujibu wa kocha, Mikel Arteta, 
baada ya kupata ushindi mfululizo wa Ligi 
Kuu England kwa mara ya kwanza tangu 
Septemba, kwa kuichapa Brighton bao 1-0, 
juzi Jumanne.

Kabla ya Sikukuu ya Krismasi, gwiji wa 
England na mchambuzi wa soka kwa sasa, 
Alan Shearer alikuwa miongoni mwa watu 
waliohoji kama ‘Washikabunduki’ hao 
wataweza kubakia kwenye Ligi Kuu msimu 
huu.

Kichapo kutoka kwa Everton, Desemba 
19, kiliwaacha wakiwa pointi nne juu ku-
toka mstari wa kushuka daraja baada ya 
kucheza mechi 14 ukiwa ni mwanzo wao 
mbaya zaidi tangu msimu wa 1974-75.

Lakini mambo yakabadilika kwa ushin-
di wa kushangaza wa 3-1 dhidi ya Chelsea 
wikendi iliyopita, ambapo sasa wamefuati-
wa na ushindi mwingine juzi.

“Kwa wakati huu, tunajua namna gani 
tunahitaji ushindi,” alisema Arteta aki-
waambia waandishi wa habari baada ya 
mchezo huo wa ugenini.

“Kwa uhakika kabisa tulikuwa kwenye 
wiki ngumu na halikuwa tatizo tu la kiwan-
go cha timu, ilikuwa ni matokeo mabaya ya 
timu.

“Unahitaji matokeo ili kuanza kujiamini 
na sasa tumepata ushindi mara mbili, 
nafikiri kila mmoja yupo kwenye hali 
nzuri.”

Kwenye mchezo huo, Arsenal ilipata 
nafasi nyingi za kufunga wakati Pierre-Em-
erick Aubameyang na Gabriel Martinelli 
walipokosa nafasi za wazi za kufunga, 
kabla ya Alexandre Lacazette kufunga bao 
pekee na la ushindi katika dakika ya 66.

Arsenal imejivuta hadi nafasi ya 13 ikiwa 
na pointi 20, huku Brighton ikibaki ikiwa 
juu kwa pointi mbili kutoka mstari wa 
kushuka daraja, katika nafasi ya 17.

Milik kumrithi 
Costa Atletico
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%%%%%%

%%%%%
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Jordan 
awashiwa taa ya kijani Arsenal

LONDON, England 

MABOSI wa Klabu ya 
Arsenal wanahitaji saini 
ya nyota wa Sevilla, Joan 
Jordan ili kuongeza nguvu 
ndani ya kikosi hicho, kwa 
mujibu wa gazeti la Daily 
Mail.

Jicho la Kocha Mkuu wa 
Arsenal, Mikel Arteta, lina-
tajwa kuitazama kwa uka-
ribu saini ya nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 

26 raia wa Hispania.
Ushindi wao wa ma-

bao 3-1 dhidi ya Chelsea  
walioupata Desemba 26, 
mwaka huu umemfanya 
Arteta afikirie kuongeza 
nguvu eneo la kiungo ili 
kupata ushindi zaidi kwe-
nye mechi zake.

Arteta ana matumaini 
kwamba akipata saini ya 
nyota huyo ataongeza 
nguvu ya kujiamini kwa 
kikosi chake kwa kuwa 

ana uwezo pia wa kufunga 
kwa kuwa ndani ya LaLiga 
akiwa amecheza jumla ya 
mechi 41 amefunga ma-
bao mawili.

Arsenal ipo tayari ku-
weka dau la pauni milioni 
32 ili kumpata nyota huyo 
ambaye amewahi kucheza 
pia ndani ya Klabu ya 
Eibar msimu wa 2017-19 na 
alicheza jumla ya mechi 71 
na kufunga mabao 10.

TURINI, Italia

JUVENTUS imefikia makubaliano na wamekubali-

ana na Klabu ya FC Dallas kwa ajili ya kumsajili nyota 

wake, Bryan Reynolds, ambaye anatarajiwa kupele-

kwa kwa mkopo Cagliari.
Kwa mujibu wa ripoti kutoka nchini Italia, Juventus 

imekubali kulipa dau la dola milioni 10 kwa ajili ya kui-

pata saini ya mchezaji huyo.
Staa huyo anayecheza nafasi ya ulinzi, alikuwa pia an-

ahusishwa na Klabu za AS Roma, Club Brugge na Juventus 

ndio walioweza kuinyaka saini yake.

Reynolds alisaini mkataba mpya na FC Dallas Septemba mwaka 

huu ambao ungefika tamati mwaka 2024.

Kinda huyu mwenye umri wa miaka 19, ametokea kwenye akade-

mi ya FC Dallas, na kwa mujibu wa ESPN makubaliano yamefanyika 

kwa dau la dola milioni 10, na Juventus watampeleka nyota huyu 

chipukizi kutumikia kwa mkopo ili kupata uzoefu.

Ripoti zinataja kuwa kwa mujibu wa makubaliano, Cagriali 

watamchukua nyota huyu kwa mkopo wa miezi sita.

Hii inakamilisha idadi inayotarajiwa ya wachezaji wa nje ya Ulaya 

ambao Juventus wanahitaji kuwa nao kwa msimu huu. 

Juve, Reynolds wamalizana

MADRID, Hispania 

KLABU ya Atletico Madrid imetangaza kwamba, imefikia makubaliano 
ya pamoja na Diego Costa kusitisha mkataba wa mshambuliaji huyo wa 

kimataifa wa Hispania.
Straika huyo wa zamani wa Chelsea, Costa aliwataka Atletico Ma-

drid kumaliza mkataba mapema kutokana na sababu binafsi.
Mkataba wa mshambuliaji huyo na miamba hiyo ya LaLiga uli-

pangwa kumalizika Juni 2021, lakini ameiomba klabu hiyo kumali-
zana nao kwa sababu binafsi.

Taarifa ya Atletico ilisomeka: 
“Atlético de Madrid na Diego 
Costa wamefikia makubaliano ya 
kukatisha mkataba, ambao un-
gekamilika Juni 30, 2021.

“Mshambuliaji huyo aliomba 
kuondoka klabuni hapa kwa 
sababu binafsi siku chache zilizo-
pita na Jumanne alisaini kusit-
ishwa kwa mkataba wake.

“Klabu inamshukuru Diego 
Costa kwa kujitolea kwake katika 
miaka hii na inamtakia kila la heri 
katika hatua inayofuata.”

Costa avunja mkataba 
wake na Atletico Madrid
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  Ni upuuzi, tunatakiwa kuangalia kila mchezo 
mbele yetu na kama tunaweza kutafuta njia...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

MARCUS Rashford amesisitiza 
kwamba ni “upuuzi” kwa Manchester 
United kuanza kufikiria ubingwa wa 
Ligi Kuu England, baada ya kupungu-
za wigo wa pointi hadi mbili dhidi ya 
vinara Liverpool, na sasa wakiwa na-
fasi ya pili.

Rashford alifunga bao dakika za 
nyongeza kuiwezesha Man United 
kuibuka na ushindi wa 1-0 dhidi ya 
Wolves, juzi Jumanne usiku.

Nyota huyo wa England alifunga 
bao hilo akiunganisha pasi ya mwisho 
kutoka kwa Bruno Fernandes kwenye 
mchezo huo uliopigwa pale kwenye 

dimba la Old Trafford.
Hata hivyo, baada ya mchezo huo, 

Rashford alikataa kuzungumzia nafasi 
ya ubingwa kwa kikosi hicho na kuse-
ma utakuwa ni “upuuzi” kuangalia msi-
mamo wa ligi wakati zikiwa zimeche-
zwa mechi 15 pekee.

“Nafikiri kwa sisi hatuwezi kuanga-
lia mbele zaidi kuhusu ubingwa kwa 
sasa,” alisema Rashford akiiambia Am-
azon Prime.

“Sisi ni timu ambayo bado tunafanya 
kazi nyingi na haiwezekani kwa sasa 
kuangalia msimamo wa ligi, kwani ni 
mapema mno na utakuwa upuuzi kwa 
upande wetu.

“Tunatakiwa kuangalia mchezo kila 

mchezo mbele yetu na kama tunaweza 
kutafuta njia ya kushinda zaidi mwisho 
wa msimu ndio tutaona tupo sehemu 
gani.” Bao hilo la Rashford lilikuwa la 
saba katika mechi 15 za Ligi Kuu msimu 
huu, baada ya kufunga mara 17 katika 
mechi 31 msimu wa 2019-20.

Naye kocha wa Man United, Ole Gun-
nar Solskjaer alibainisha kwamba ali-
wapa hamasa kubwa wachezaji wake 
na kuwataka kufikiria mechi zinazo-
fuata na si ushindi walioupata.

“Kwa sasa tunaangalia mechi za 
mbele, hatutakiwi kufikiria sana kuhu-
su ushindi wa leo ( juzi), maana bado 
kuna safari ndefu sana kwenye ligi,” 
alisema Solskjaer.

Arsenal yamtaka Isco
ARSENAL wanawania kumsajili mshambuliaji wa 

Real Madrid, Isco mwenye umri wa miaka 28, wakati 
dirisha la uhamisho Januari. ‘Washikabunduki’ hao 
wanataka kumsajili mchezaji huyo kwa mkopo, lakini 
wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Sevilla. (AS, 
via Metro)

Widjnaldum kuamua
KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Georginio Wijnaldum 

mwenye umri wa miaka 30, ataamua wiki hii iwapo 
atatia saini mkataba mpya na Liverpool, huku kocha 
wa Barcelona, Ronald Koeman akiwa na matumaini ya 
kumshawishi kiungo huyo kujiunga naye. Mkataba wa 
sasa wa Wijnaldum, ambaye amekuwa Anfield tangu 
2016 unakamilika Juni mwakani. (Sky Sports)

Man City bado kwa Messi
MANCHESTER City bado ina matumaini ya kum-

sajili mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi mwe-
nye umri wa miaka 33, mwaka 2021, licha ya nahodha 
huyo wa Barca kusema kwamba, anatumaini siku 
moja atacheza soka nchini Marekani. (Telegraph)

Arsenal yamtosa Aouar
ARSENAL haitaendelea na mpango wake wa kutaka 

kumsajili nyota wa Lyon na Ufaransa, Houssem Aouar 
wakati wa dirisha dogo la usajili la Januari. (The Ath-
letic)

Liver yaachana na Skriniar
LIVERPOOL imeachana na nia yake ya kutaka kum-

sajili mlinzi wa Inter Milan, Milan Skriniar mwenye 
umri wa miaka 25, baada ya kukasirishwa na dau la 
pauni miliioni 54 lililowasilishwa na klabu hiyo ya Ita-
lia. (Calciomercato)

Alonso kurudi Atletico
MLINZI wa Chelsea na Hispania, Marcos Alonso, 

mwenye umri wa miaka 30, anatarajiwa kurudi ny-
umbani kwao kujiunga na Atletico Madrid kwa mkopo 
katika dirisha la Januari. Alonso hajaichezea Chelsea 
tangu Septemba 26, mwaka huu. (Independent)

Capello amkubali Dybala
KOCHA wa zamani wa timu ya Taifa ya England na 

klabu ya Juventus, Fabio Capello, amesema yeye an-
gemchagua Paulo Dybala mwenye umri wa miaka 27 
badala ya straika wa England, Harry Kane mwenye 
umri wa miaka 27. (Gazzetta dello Sport)

Pochettino kuibomoa Spurs
MAURICIO Pochettino anatarajiwa kuwasajili baa-

dhi ya wachezaji wa Tottenham Hotspur akiwamo ki-
ungo mshambuliaji, Dele Alli mwenye umri wa miaka 
24, na kipa wa Ufaransa, Hugo Lloris, iwapo raia huyo 
wa Argentina atathibitishwa kuwa kocha mpya wa 
Paris-St Germain. (Eurosport)

Wolves wamtaka Costa
KLABU ya Wolves huenda ikawasilisha ombi la 

kumsajili, Diego Costa mwenye umri wa miaka 32, ku-
chukua nafasi ya mshambuliaji, Raul Jimenez mwenye 
miaka 29, baada ya straika huyo wa Hispania kusitisha 
mkataba na Atletico Madrid na kuwa mchezaji huru 
Januari. (Times)

Spurs yamwinda Sabitzer
TOTTENHAM Hotspur ina nia ya kumsajili kiungo 

wa kati wa Austria, Marcel Sabitzer, mwenye umri wa 
miaka 26, wakati wa dirisha dogo la Januari, kwa mu-
jibu wa klabu yake RB Leipzig. (Evening Standard)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Rashford: Tusifikirie 
ubingwa Man United
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Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, Vivier Ba-
hati, amesema timu yake itacheza kwa ki-
wango cha juu katika mechi ya Ligi Kuu Bara 
dhidi ya wenyeji Polisi Tanzania kwenye 
Uwanja wa Ushirika Mjini Moshi, ili kupata 
pointi tatu na kurejesha heshima yake kwe-
nye ligi hiyo.

Kikosi cha Azam FC kiliwasili salama 
Moshi jana asubuhi tayari kwa kuanza ku-
saka pointi tatu muhimu kwenye mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana asu-
buhi kabla ya kuanza safari, Bahati alisema 
wamejiandaa vizuri kwenda kukabiliana na 
Polisi Tanzania na wanaamini watarejea na 
ushindi.

Bahati alisema wenyeji wao, Polisi Tanza-
nia wana kikosi kizuri na chenye wachezaji 
wazuri, hivyo wamejiandaa kukutana na 
mchezo mgumu.

“Tumesafiri na wachezaji 19, akiwamo 
Salum Aboubakary (Sure Boy) ambaye ali-
kuwa majeruhi, amerejea kikosini, tunafaha-
mu mechi ngumu ila tumejipanga kutafuta 
pointi tatu muhimu.

“Kuhusu mchezaji, Mpiana Monzinzi, 
hayumo kwenye kikosi kinachosafiri kuele-
kea Moshi, mambo yake hayajakuwa sawa 
ikiwamo vibali,” alisema kocha huyo.

Aliwataka wachezaji ambao bado ni ma-
jeruhi, lakini wameshaanza mazoezi mepesi 
kuwa ni pamoja na Abdallah Kheri (Sebo) 
na Prince Dube. Naye Kocha Mkuu wa Polisi 
Tanzania, Malale Hamsini, alisema kikosi 

chake kipo fiti na kitahakikisha kinapam-
bana kubakiza pointi tatu nyumbani.

Alisema itakuwa mechi ya kisasi kwa 
sababu ile ya duru la kwanza walipoteza 
wakiwa ugenini kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi.

“Ni mechi ya ushindani mkubwa kwa 
sababu tumejipanga kutumia vema uwanja 
wa nyumbani, lakini wenzetu nao wana-
hitaji matokeo mazuri kulingana na mahi-
taji yao pia ukizingatia wenzetu hawakuwa 
na matokeo mazuri mechi zao za mwisho,” 
alisema Malale.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakazoche-
zwa leo ni kati ya Tanzania Prisons dhidi ya 
vinara Yanga, huku Coastal Union wakiwa-
karibisha Namungo FC kwenye Uwanja wa 
CCM Mkwakwani jijini, Tanga.

Polisi Tanzania, Azam
mchuano wa heshima

Simba SC yatoa
darasa Majimaji
Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Majimaji, Peter Mhi-
na, amesema kipigo cha mabao 5-0 wali-
chokipata kutoka kwa mabingwa watetezi 
wa Kombe la FA, Simba, kimewaimarisha 
kuelekea mchezo wao wa Ligi Daraja la 
Kwanza dhidi ya Lipuli utakaochezwa kes-
hokutwa, Ijumaa.

Mhina, beki wa zamani wa Majimaji, alil-
iambia gazeti hili mechi hiyo ya Kombe la 
FA imewapa wachezaji wake mbinu mpya, 
hivyo anaamini wanauwezo wa kuifunga 
Lipuli na kujiweka kwenye nafasi nzuri ka-
tika msimamo wa Kundi A wa Ligi Daraja 
la Kwanza.

“Tumepoteza mechi dhidi ya timu kub-
wa, timu bora Tanzania, hatuangalii kwa 
nini tumefungwa na Simba, ila tunaanga-
lia jinsi tulivyocheza na kitu gani tumeji-
funza kwa ajili ya mechi zetu zinazokuja, 
ukianzia na mechi hii dhidi ya Lipuli,” 
alisema Mhina.

Jumapili iliyopita, Majimaji ilitolewa ka-
tika mashindano ya Kombe la FA baada ya 
kukubali kichapo kutoka kwa ‘Wekundu 
wa Msimbazi’ kwenye mechi ya raundi ya 
tatu iliyochezwa katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa Lipuli, Clement Sanga, 
alisema timu yake imejiandaa kuwa-
zidishia machungu ya kufungwa na Simba 
kwenye mechi hiyo ya Ligi Daraja la Kwan-
za.

“Najua bado wamechanganyikiwa na 
kipigo cha Simba, na sisi kabla hawajakaa 
sawa tutapiga hapo hapo,” alisema Sanga 
ambaye timu yake imejipanga kurejea 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Rais wa Shirikisho la Riadha Tanzania (RT), Anthony Mtaka, akiongoza kikao cha mkutano mkuu wa shirikisho hilo, kilichofanyika jijini 
Dar es Salaam jana, kujadili mabadiliko ya katiba. PICHA: JUMANNE JUMA

Namungo yapiga
mahesabu Afrika
Na Shufaa Lyimo

NAHODHA wa Namungo FC, Hamisi 
Fakhi, amesema timu yao iko imara na 
haina hofu yoyote kuelekea mchezo 
wao wa marudiano wa mashindano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya El Hi-
lal Obeid utakaochezwa Januari 5, mwa-
kani jijini Khartoum nchini Sudan.

Katika mechi ya kwanza iliyochezwa 
wiki iliyopita kwenye Uwanja wa Azam 
Complex jijini Dar es Salaam Namungo 
ilishinda mabao 2-0.

Fakhi aliliambia gazeti hili kuwa, kupi-
tia mchezo wa kwanza wamefanikiwa 
kuwasoma vizuri wapinzani wao, hivyo 
hawawezi kusumbuka katika mchezo 
huo wa marudiano.

Nyota huyo alisema siri nyingine  in-
ayowafanya wafanye vizuri kwenye 
mashindano hayo ni umoja waliokuwa 
nao wachezaji kwa ajili ya kufikia malen-
go ya pamoja.

“Tayari tumeshajua udhaifu wa wap-
inzani wetu, hata tukienda kwao  tunafa-
hamu sehemu ya kuwabana ili wasiweze 
kupata nafasi ya kutufunga,” alisema na-
hodha huyo.

Hata hivyo, nyota huyo amewaomba 
Watanzania kuzidi kuwaamini kwa saba-
bu watakwenda Sudan kwa lengo la kui-
wakilisha vema nchi.

Na Saada Akida

BAADA ya kushindwa kufanya usajili 
kipindi cha dirisha dogo, Kocha Mkuu wa 
Mtibwa Sugar, Thiery Hitimana, amesema 
ana kazi ya ziada kuhakikisha kikosi cha 
timu hiyo kinafanya vizuri kwenye mechi 
za lala salama ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Moja ya mapendekezo ya kuboresha 
kikosi hicho, Hitimana alimhitaji msham-
buliaji mmoja huku akimpendekeza nyota 
wa Simba, Charles Ilanfya, lakini juhudi za 
kumpata straika huyo zilishindikana.

Akizungumza na gazeti hili jana, Hiti-

mana alisema kutokana na hali hiyo, ame-
jiandaa kuhakikisha wanafanya vizuri kwa 
kutumia wachezaji aliowakuta kwa ku-
wapa mbinu mbalimbali zitakazowavusha 
kwenye janga la kutoshuka daraja.

Hitimana alisema kwa sasa kila mchezaji 
anamkabidhi majukumu yake kulingana 
na nafasi yake, huku akitoa programu 
maalumu kwa washambuliaji wake ili 
waongeze umakini wanapopata nafasi za 
kufunga.

“Tunatakiwa kupambana, hasa ukiz-
ingatia timu tunazokwenda kupambana 
nazo zimejiimarisha kipindi hiki cha diri-

sha dogo, hapa kwetu hatujafanya usajili, 
kwa staili ya kutofanya maboresho kwenye 
kikosi, ni ngumu sana kumaliza katika na-
fasi tano za juu,” alisema Hitimana.

Aliongeza hakuna mechi nyepesi, lakini 
anaamini wachezaji wake wakitekeleza 
maelekezo yake, watafikia malengo yali-
yopo ya klabu hiyo kwa sasa.

Alisema kikosi cha timu yake kinaon-
doka leo Morogoro kuelekea jijini Dar es 
Salaam na baadaye kuifuata Ruvu Shoot-
ing katika mchezo wa Ligi Kuu Bara utaka-
ochezwa Jumamosi ya Januari 2, mwakani 
kwenye Uwanja wa Mabatini, Pwani.

Hitimana asikitika kumkosa Ilanfya

IKO HIVI...
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` Yanga, Prisons 
vita vya kibabe 
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Na Adam Fungamwango

MABAO matatu yaliyofungwa na mas-
traika wa Simba Meddie Kagere na Chriss 
Mugalu na moja la beki wa kulia Mohamed 
Hussein ‘Zimbwe Jr’, yameifanya timu hiyo 
jana kufunga mwaka huu kwa kuondoka 
na ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Ihefu FC 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, kwenye 
mechi ya kwanza ya mzunguko wa pili Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Mechi hiyo ni ya mwisho kwa Simba 
mwaka huu wa 2020, kwani haitashuka 
tena dimbani hadi Jumatano ijayo, Januari 
6, mwakani itakapoikaribisha FC Platinum 
ya Zimbabwe katika uwanja huo kwenye 
mchezo wa marudiano wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika kuwania kufuzu hatua ya makundi. 

Aidha, ushindi huo kwa Simba ni mwen-
delezo mzuri kwao kuifunga Ihefu FC, baada 
ya mechi ya mzunguko wa kwanza iliyoche-
zwa Septemba 6, mwaka huu kwenye Uwan-
ja wa Sokoine jijini Mbeya, kushinda kwa 
mabao 2-1.

Lakini kwa mabao hayo, Mnyarwanda 
Kagere alijiongezea mawili na kufikisha ma-

bao saba kwenye orodha ya wafungaji, huku 
Mkongomani Mugalu akifunga bao na kufiki-
sha jumla ya mabao manne kibindoni.

Simba ilianza biashara asubuhi tu dakika 
ya tisa, ilipopata bao la kwanza, likifungwa 
na Zimbwe Jr baada ya kupokea pasi ya 
pembeni kutoka kwa beki mwenzake wa 
pembeni, Shomari Kapombe, likiwa ni bao 
lake ya kwanza msimu huu kwenye Ligi Kuu.

Kuingia kwa bao hilo kulionekana ku-
wachangamsha wachezaji wa Simba na 
kufanya mashambulizi mfululizo, wakikosa 
mabao mengi ya wazi, hadi ilipofika dakika 
ya 15, straika hatari wa timu hiyo, Kagere 
alipofunga kwa shuti kali la mbali baada ya 
kupokea pasi kutoka kwa Luis Miquissone, 
na kuachia shuti kali lililomshinda Deogra-
tius Munishi ‘Dida’.

Kagere kwa mara nyingine tena alifunga 
bao rahisi akiwa yeye na wavu dakika ya 40, 
kutokana na kazi nzuri ya Clatous Chama ali-
yewatoka mabeki wa Ihefu.

Shambulizi pekee la hatari kwa Ihefu 
lilikuwa dakika ya 45, wakati mchezaji ali-
yesajiliwa kipindi hiki cha dirisha dogo la 
usajili, Joseph Mahundi, alipokokota mpira 

kuanzia katikati ya uwanja bila kukabwa 
na wachezaji wa Simba, akaachia shuti kali 
lililopita juu kidogo la lango la Simba, akia-
cha kipa Aishi Manula akiwalalamika viungo 
wake.

Kipindi cha pili Ihefu ilionekana kubadili-
ka na kukamata eneo la kiungo, hivyo kuipa 
shida Simba kwa muda mrefu. Ni kipindi am-
bacho Simba ilionekana kufanya masham-
bulizi kwa kushtukiza na ilipofika dakika 
saba kabla ya pambano kumalizika, Mugalu 
alipata pasi safi kutoka kwa Chama.

Kwa matokeo hayo, Simba bado inaende-
lea kuwa kwenye nafasi ya pili na pointi 35, 
hivyo kupunguza idadi ya pointi kwa vinara 
Yanga ambao wamejikusanyia pointi 43 
mpaka sasa.

Baada ya mechi hiyo, Kipa wa Simba, Man-
ula alisema, ushindi huo ni chachu kubwa ya 
kufanya vizuri kwenye mechi ijayo dhidi ya 
FC Platinum.

“Siunajua Simba ikiwa nyumbani kwenye 
mechi za kimataifa, kufungwa bao moja 
ugenini kwetu si tatizo, tutaingia tukijua nini 
tunakitafuta kama wawakilishi wa nchi,” 
alisema Manula.

Simba yafunga 
mwaka kwa 4G

  Kagere, Mugalu kama kawa kambani, Manula asema 
sasa bado FC Platinum...

Na Somoe Ng’itu

VINARA wa Ligi Kuu Bara, Yanga, 
wanatarajia kuendelea na kampeni 
ya kuwania taji la ligi hiyo wataka-
pokutana na wenyeji, Tanzania Pris-
ons, leo kwenye Uwanja wa Nelson 
Mandela mjini Sumbawanga mkoani 
Rukwa.

Kikosi cha Yanga kiliwasili Sum-
bawanga jana mchana na kupata 
mapokezi makubwa kutoka kwa 
wanachama na mashabiki wa timu 
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze, 
alisema kikosi chake kiko vizuri 
na kimejiandaa vema kuhakikisha 
kinaendelea kupata matokeo chanya 
kwenye ligi hiyo.

Kaze alisema wataingia dimbani 
wakiwa makini zaidi kwa sababu 
Prisons ni moja ya timu zenye 
matokeo mazuri na yenye wachezaji 
waliokaa pamoja kwa muda mrefu.

“Tumefika salama, kikosi kiko 
vizuri na tuko tayari kwa mchezo 
wetu dhidi ya Prisons, ninaamini 
tutafanya kile tulichokipanga, ila 
haitakuwa mechi rahisi, wenyeji 
wetu pia wamejiandaa kupata ma-
tokeo,” alisema Kaze.

Aliwataja wachezaji watatu ambao 
wako katika hatihati ya kuwatumia 
kutokana na kuwa  majeruhi na ha-
watakuwa sehemu ya mechi ya leo 
ambao ni pamoja na golikipa Rama-
dhani Kabwili, Saido Ntibazonkiza na 
Yacouba Songne.

“Tumejipanga kulingana na uzito 
wa mechi, kila mechi huandaliwa to-
fauti, itakuwa ni mechi ngumu sana, 
tunapaswa kucheza kwa kiwango 
cha juu, kila mechi ni dakika 90, 
tusubiri tuone,” Kaze aliongeza.

Naye Kocha Msaidizi wa Tanzania 
Prisons, Shabani Kazumba, alisema 
watakutana na Yanga wakiwa na 
kumbukumbu ya kutoka nao sare ya 
bao1-1, walipokutana kwenye mzun-
guko wa kwanza.

“Tumejipanga vizuri, malengo 
yetu ni kupata ushindi ingawa 
tunajua haitakuwa mechi nyepesi, 
tunawaomba mashabiki wajitokeze 
kwa wingi uwanjani, tunasema 
hatutakubali kufungwa kirahisi,” 
alisema kocha huyo.

Yanga yenye pointi 43 inakutana 
na Prisons yenye pointi 21 na iko 
kwenye nafasi ya 11 katika msimamo 
wa ligi hiyo ikishinda mechi tano, 
sare sita na imepoteza michezo sita.

Kiungo Cla-
tous Chama na  
mshambuliaji 
Meddie Kagere 
(katikati), wakis-
hangilia pamoja 
na mfungaji wa 
bao la kwanza, 
Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’ 
(kulia), wakati 
Simba ikiibuka 
na ushindi wa 
mabao 4-0  
kwenye mechi 
ya Ligi Kuu Bara 
dhidi ya Ihefu 
FC iliyopigwa 
Uwanja wa 
Benjamin Mkapa 
jana. Wachezaji 
kuweka mpira 
tumboni wa-
napofunga 
huashiria ndoa 
nyumbani 
imejibu. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

‘HOME IMEJIBU’...!
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