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Boti yaua tisa, 51 waokolewa »

NA Pendo Thomas, KIGOMA

ATU tisa wamefariki du-

nia na wengine 51 kuolewa,

baada ya boti ya MV. Nzaima-

na kuzama katika Ziwa Tang-
anyika .

Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoa wa
Kigoma, Martin Otieno, alisema tukio hilo
lilitokea jana majira ya alfajiri wakati boti
hiyo ikiwa safarini kutoka eneo la Sibwe-
sa wilayani Uvinza kuelekea Tkola, mkoani
Katavi.

Kamanda Otieno alieleza kuwa taarifa za

awali zinaeleza boti hiyo ilikuwa imebeba
abiria wapatao 60 wakiwa na mizigo yao mi-
dogo midogo na bidhaa zingine.

Kwa mujibu wa Kamanda Otieno, wakiwa
wanaendelea na safari boti hiyo ilipigwa na
dhoruba kisha kuzama.

“Taarifa tulizonazo hadi sasa hivi kuna
watu tisa wameopolewa wakiwa wameku-
fa, kati yao wanawake saba na wanaume
wawili,” alisema.

Hata hivyo, Kamanda Otieno alisema
asingeweza kueleza kwa undani kuhusiana
na tukio hilo kwa kuwa alikuwa njiani kue-
lekea eneo la tukio kuona uhalisia.

Alisema kuwa baada ya kufika na kush-
uhudia, atauelezea zaidi undani wa tukio
lilivyokuwa .

MGANGA MKUU WA WILAYA

Naye Mganga Mkuu wa Wilaya ya Uvinza,
Dk. Ruben Mwakilima, aliieleza Nipashe
kuwa walipokea majeruhi watatu wa ajali
hiyo kwa ajili ya matibabu katika zahanati
ya Sibwesa majira ya asubuhi, huku wengine
wakiendelea na ratiba zingine kutokana na
kutopata athari zozote.

Dk. Mwakilima alisema hadi kufikia jioni,
walikuwa wamepokea miili ya watu sita ku-
toka eneo la tukio.

Utata Lissu
kuwania
urais 2020

Na Mary Geofrey

NIA ya Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Tundu Lissu, kuwania urais mwaka
huu inaonekana kuwa na utata baada ya
uongozi wa chama hicho kubainisha ku-
wapo vikwazo.

Chama hicho kikuu cha upinzani nchini
kwa sasa, kimesema mbunge huyo wa
zamani wa Singida Mashariki anashindwa
kurejea nchini kutoka Ubelgiji kutokana
na Jeshi la Polisi kushindwa kumhakik-
ishia usalama wake.

Kimesema bado Lissu ana shaka ya us-
alama wa maisha yake kwa kuwa tangu
Desemba mwaka jana, chama kimekuwa
kikiliandikia barua Jeshi la Polisi kuomba
ulinzi wa kiongozi huyo atakaporejea
nchini, lakini hazijibiwi.

Kutorejea kwa Lissu kipindi hiki cha
mchakato wa uchaguzi kunaibua utata wa
namna atakavyochukua fomu ya kuwania
urais kwa kuwa taratibu za Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) zinataka aliyetia nia,
kufika kwenye ofisi za tume kuchukua
fomu.

Lissu (52), ambaye ni miongoni mwa
makada 11 wa CHADEMA, waliojitokeza
kutangaza kuwania urais katika Uchaguzi
Mkuu wa Oktoba mwaka huu, yuko nje
ya nchi kwa takriban miaka mitatu baada
ya kushambuliwa kwa kupigwa risasi na
watu wasiojulikana jijini Dodoma Sep-
temba 7, 2017.

Katibu Mkuu wa CHADEMA, John Mnyi-
ka, akizungumza na waandishi wa habari
jana jijini Dar es Salaam, alisema Lissu li-
cha ya kujitosa kuomba ridhaa ya chama
kusaka kiti cha urais katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka huu, bado hajahakikishi-
wa usalama wake na Jeshi la Polisi pindi
atakaporejea nchini.

Mnyika alidai kuwa mara kadhaa uon-
gozi wa CHADEMA umemwandikia barua
Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP), Simon Sirro,
kuomba ulinzi kwa Lissu wakati ataporu-
di, lakini hawajajibiwa.

“Ukimya wa Polisi kuhusu usalama wa
Lissu umesababisha Makamu Mwenyeku-
ti wa CHADEMA (Lissu), aliyeko ughaibu-
ni kutorejea nchini licha ya kukamilisha
matibabu yake,” alisema.

Mnyika alidai kuwa IGP Sirro ameshind-
wa kujibu maombi yao waliyotuma kwa
barua mbalimbali ikiwamo ya Desemba
23 mwaka jana.

“Lissu amekamilisha matibabu yake.
Licha ya kuandika barua na kukumbusha
Januari 7, mwaka huu, bado hutujapatiwa

Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),

John Mnyika,

akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA.

majibu ya ombi letu, kimya
chako hakipendezi IGP,”
Mnyika alimlalamikia kion-
gozi huyo wa Jeshi la Polisi.

Mnyika alisema CHADEMA
kinaendelea kushirikiana
na Lissu kuangalia namna
watakavyoshughulikia sa-
fari yake ya kurejea nchini,
huku akibainisha kuwa tara-
tibu za chama chao hazimny-
imi mwanachama aliye nje ya
nchi nafasi ya kuwania urais.

“Kutojibiwa na IGP haiwe-
zi kuwa kikwazo, sisi kama
chama kwa kushirikiana na
Lissu tutalishughulikia hili
jambo, kwa kuwa IGP ame-
jitokeza mbele ya habari ku-
zungumzia ujio wa Lissu, auli-
zwe aeleze kwanini hajajibu
barua ya (Freeman) Mbowe
(Mwenyekiti wa CHADEMA)
kuhusu Lissu kuhakikishiwa
usalama wake,” Mnyika alise-
ma.

Jumatatu, IGP Sirro, aki-
zungumza katika mahojiano
na ITV, pamoja na mambo
mengine, aligusia suala la
kushambuliwa kwa Lissu,
akisisitiza kuwa wanamsubiri
kwa hamu mtaalamu huyo
wa sheria baada ya kusikia
anatarajiwa kurejea nchini
mwaka huu kuwania nafasi
ya urais katika uchaguzi ujao.

IGP Sirro alisema Lissu
na dereva wake ni watu
muhimu katika upelelezi wa
Jeshi la Polisi kuhusu tukio
la kushambuliwa kwa Lissu
na kwamba kamwe jalada
la uchunguzi wa suala hilo
halitafungwa hata kama Lis-
su atarejea nchini baada ya
miongo miwili.

Hata hivyo, katika mahoji-
ano hayo, IGP hakuzungum-
zia tuhuma zilizoelekezwa
kwake na Mnyika za kutojibu
barua za uongozi wa CHADE-
MA kuhusu kumhakikisha
usalama Lissu atakaporejea
nchini.

Katika mkutano wake na
waandishi wa habari jana,
Mnyika pia alilitaka Jeshi la
Polisi kutoa ushaidi wa tukio
la kuvamiwa na watu wasiyo-
julikana kwa Mwenyekiti wa
Chadema, Mbowe.

Alisema katika tukio la
kushambuliwa kwa Mbowe,
Jeshi la Polisi limejaribu kuo-
nyesha kama vile hakush-
ambuliwa na kwenda mbali
zaidi kwa kudai wanakusudia
kumpeleka mahakamani.

“Kama kuna ushahidi wa-
nayoyasema kuhusu tukio la
kushambuliwa Mbowe, basi
watoe ushahidi na masha-
hidi. Kuna maneno haya ya

kusema alikuwa amelewa,
basi madaktari waliompokea
waseme,” Mnyika alisema.

Katika mahojiano yake
na ITV Jumatatu, IGP Sirro
alizungumzia madai ya kush-
ambuliwa kwa Mbowe, ak-
ibainisha kuwa Jeshi la Polisi
lililazimika kutumia nguvu
kumhoji dereva wa kiongozi
huyo baada ya kuwa ame-
zuiwa kuzungumza chochote
kuhusu tukio hilo.

IGP Sirro pia alisema wa-
nakusudia kumfungulia
mashtaka mahakamani
Mbowe ikiwa upelelezi wao
unaoendelea, utabaini al-
itoa taarifa za uongo kuhusu
tukio hilo.

Mwanachuo
atuhumiwa
Kuua
mwenzake
chuoni

Na Boniface Gideon, TANGA

MWANAFUNZI wa Chuo cha
Utumishi Kange, jijini hapa ana-
daiwa kumuua mwanafunzi mwen-
zake kwa kumchoma kisu baada
ya kumkuta kwenye chumba cha
rafiki yake wa kike.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Tanga, Kamishna Msaidizi, Blasius
Chatanda, alithibitisha jana kwa
njia ya simu kutokea kwa tukio hilo,
na kueleza kuwa palitokea ugomvi
baina ya wanafunzi wa kiume.

Ugomvi huo ulizuka juzi, baada
ya kukutana kwenye chumba cha
msichana huyo, huku kila mmoja
akiona kuwa ana haki ya kummiliki
msichana huyo.

Kwa mujibu wa Kamanda Cha-
tanda, aliyefariki dunia katika tukio
hilo ni Hussein Daud, ambaye ana-
daiwa alichomwa kisu na Waziri
Ramadhan.

Alifafanua kuwa Daudi ali-
kutwa ndani ya binti huyo.

“Huyu Hussein Daudi
alivawa kwa kuchomwa kisu
na mtu anayedaiwa kuwa ni
Waziri Ramadhan kwa sababu
ya Wivu wa mapenzi,” alisema
na kuongeza:

“Walikutana kwenye chumba
cha binti huyo, ndipo walipoan-
za kugombana wakidhani kuwa
kila mmoja anayo haki ya kum-
miliki.”

“Sasa katika ugomvi huo
wakiwa chumbani kwa msi-
chana huyo, Waziri Ramadhan
alichukua kisu na kumchoma
Daud na kusababisha kifo
chake papo hapo.”

Aidha, Kamanda Chatan-
da alisema tukio hilo hali-
wezi kufananishwa na tukio la
fumanizi, na kwamba vijana
hao wote wawili wamekatisha
ndoto zao.

Kutokana na tukio hilo,
Kamanda Chatanda aliwataka
wanafunzi kuzingatia masomo
kwa kuwa hicho ndicho Kili-
chowapeleka hapo.

Kamanda huyo alisema
wanamshikilia binti huyo, huku
mtuhumiwa akidaiwa kukimbia.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA/NOTISI

MRASHI AUCTION MART & BROKERS LIMITED inatoa NOTISI ya mdaiwa ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya
gazetihili, kwa Mdaiwa afuatae awe amelipa deni lote pamoja na gharama za YADI.
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1. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alicho shinda mara tu dalali atakapo mtangaza kuwa

(nyundoitakaposhushwa), salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya siku 14 kutokasikuyamnada. Kiasi
chaasilimiaishirinitano (25%) kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa salio katika
kipindi cha sikukumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.

. Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifazanyaraka za umiliki ni za mnunuzi.

3. Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa nyumba, gari au kifaa / vifaa alivyo nunua mara tu baada ya kufanya malipo kamili.

Kwamawasiliano Simu: +255 712 576 523

115789502




o NIpashe 3

HABARI KITAIFA

" . KAPALAMA AUCTION MART
Mutti Zubeir aruhusu madrasa kuanza
Na Romana Mallya aliy%’ﬁﬁfé’jgl;ﬁi’jl?‘i’f {/?ucr?ggrilﬁ'azidi umshika | | Kwa idhini tuliyopewa na Mkuti Finance Limited tutauza

MUFTI Mkuu wa Tanzania, Sheikh Abubakary mkono katika shughuli za kila siku,” alisema. dhamana za wadaiwa Toyota Allion T 278 DMX, Scania
Zubeir, amewatangazia waislamu wote Tanzania Alisema shughuli za madrasa zinaruhusiwa kue- Tractor T 736 AXF, Toyota Land Cruiser Prado T 462 BMR
kuwa, kutokana na janga la virusi vya corona kupun- ndelea kama ilivyokuwa awali kwa sharti la kufuata . ' !
gua nchini, kuanzia sasa madrasa zinaruhusiwa kue- masharti ya kujikinga. Toyota Hilux T 780 AAV.

ndelea. Kuhusu ibada ya Hijja alisema Baraza hilo lin- o X N

Sheikh Zubeir aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa- aunga mkono uamuzi huo kwa kuwatangazia wais- _Kwa mawasiliano: 3
laam kwa niaba ya Baraza Kuu la Waislam Tanzania lam kuwa hakutakuwa na fursa ya ibada ya Hijja Kapalama Office 0714 300700/0655 756490. S
na Tanzania Hard Mission. kwa mwaka huu. Mkuti Finance Ltd 0715 496544. 5

Katika mkutano huo alizungumzia mambo mawi- T T T T
li ambapo ni hilo la kufunguliwa madrasa na ku-
watangazia Waislam kuwa ibada ya Hijja kidunia
haitakuwapo isipokuwa kwa waumini waliopo ndani

ya Saudi Arabia.
Akizungumzia kuhusu madrasa, Sheikh Zubeir al- N M B

impongeza Rais John Magufuli kwa namna ambavyo :
Karibu yako

NEC yasubiri tangazo
la kuvunjwa Bunge

Na Romana Mallya

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) imesema inasu-
biri tangazo kwenye gazeti la serikali la kuvunjwa kwa
Bunge ili waweze kuweka tarehe rasmi ya Uchaguzi
Mkuu.

Mkurugenzi wa NEC, Dk. Wilson Mahera, aliliambia
Nipashe kuwa, mpaka sasa ratiba ya uchaguzi haijato-
ka kwa sababu hizo za kisheria.

“Ratiba bado haijatoka mpaka utaratibu wa kishe-
ria kujua Bunge limevunjwa lini, hii ni mpaka tangazo
litakapotoka kwenye gazeti la serikali kuwa Bunge
limevunjwa rasmi lini ndipo sisi tutawatangazia,”
alisema.

Hivi karibuni, akizungumza na waandishi wa habari
jijini Arusha alisema baada ya tangazo hilo tarehe ya
kufanyika kwa uchaguzi itatangazwa.

Alisema Sheria ya Taifa ya Uchaguzi kifungu 37(1)
kinaielekeza Tume kufanya uteuzi kwa wagombea na-
fasi ya kiti cha urais, ubunge na udiwani.

Pia, Mahera alisema, Sheria ya Taifa ya Uchaguzi ki-
fungu cha 46(1), kinasema kuwa tarehe ya uteuzi wa
wagombea itatakiwa kutajwa ndani ya siku 60 hadi
90 na kutangaza siku ya uchaguzi.

Waiomba serikali
kuongeza vituo vya CTC

Na Welingtone Masele, URAMBO

BAADHI ya watu wanaoishi na virusi vya Ukim-
wi (VVU) wilayani Urambo, wameiomba serikali
kuongeza vituo vya kutolea huduma na dawa (CTC)
katika vituo vyote vya afya na zahanati ili kuwaon-
dolea changamoto ya kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma hizo.

Wakizungumza katika mkutano uliohudhuriwa na
Mkuu wa Mkoa huo, Aggrey Mwanri juzi, walisema
wanapata wakati mgumu kutokana na wilaya hiyo ku-

topanua wigo wa vituo vya wenye VVU ambao wapo
MSHIRIKA

Walisema changamoto hiyo inasababisha baadhi
yao kushindwa kufika katika vituo vya kutolea hudu-
ma hizo kutokana na gharama kubwa za usafiri.

Pia, walisema wenzao wasiokuwa na uwezo wa ku-

mudu gharama za usafiri huamua kuacha kutumia
dawa za kufubaza virusi hivyo jambo linalosababisha \(( +150:66 # APP
. . A 4 4 4 4
wengi wao kupata madhara ya kiafya. I I I . downlond onthe cermon
Mratibu wa Ukimwi, wilayani humo, Dk. Joyce @& AppStore , Google Play
Ongati, alisema wilaya hiyo ina vituo 10 pekee vina- NMB Wakala Tawila NMB NMB Mkononi

vyotoa huduma ya CTC kati ya 31 na kwamba wame-
kuwa wakifanya utaratibu wa kutoa huduma kwa njia
ya mukoba kwa kupita katika maeneo yasiyokuwa na

Vituo lll kUtoa hUduma B kuwaﬁkia Walengwa kwa _ www‘nmbbank.co'tz -
urahisi.
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Shambulio mishale dhidi
va walimu lazua taharuki

Na Idda Mushi, GAIRO

cha Chihwanga, Kata
ya Itaragwe wilayani
Gairo mkoani
Morogoro, wamejikuta katika
taharuki kutokana na mfululizo
wa matukio ya mashambulizi
dhidi yao kwa kutumia mishale
yaliyosababisha kifo cha mmoja
wao.
meta 40 kutoka mjini Gairo, na hadi
sasa mwalimu mmoja ameuawa
kwa kile kilichodaiwa wivu wa
mapenzi na mmoja kujeruhiwa ku-
tokana na kile kinachohusishwa na
ushahidi alioutoa kwa vyombo vya
dola kuhusu tukio la kushambuliwa
kwa mwalimu mwenzake.

Kutokana na matukio ya kush-
ambuliwa kwa walimu, baadhi ya
wawezeshaji hao wa taaluma kwa
wanafunzi wameomba kuham-
ishwa kituo cha kazi, lakini hadi
sasa hawajafanikiwa.

Matukio hayo yalitokea mwisho-
ni mwa Februari mwaka huu kwa
mwalimu wa kwanza kuchomwa
mshale na Juni 20 mwaka huu,
mwalimu mwingine alipochomwa
mshale katika eneo la uwanja wa
shule ya msingi, karibu na eneo
alikouawa mwalimu wa kwanza
na sasa majeruhi huyo amelazwa
Kituo cha Afya Gairo.
na kumtembelea kituo cha afya
Mwalimu Hosea Kikoye wa Shule ya
Sekondari Iyogwe, ambaye ana ma-
jeraha kwenye mkono wa kushoto.

Akisimulia tukio hilo, mwalimu
huyo alisema lilitokea Juni 20 mwa-
ka huu, majira ya saa tatu usiku,
kwenye uwanja wa mpira wa shule,
jirani kidogo na nyumba anayoishi
ambazo ni za shule, wakati akitoka
kwenye shughuli zake (ana duka)
jirani na eneo hilo.

“Nilivamiwa na watu ambao
siwafahamu, nilishangaa tu ni-
kiwa njiani namulikwa na mwanga
baadaye ukazimwa. Nilishtuka ni-
kapigwa mshale wa mkono.

“Ninafikiri lengo lengo lao liliku-
wa wanipige kifuani, Mungu alini-
saidia, nilipiga kelele walijitokeza
wema wakanipeleka kupata hudu-
ma ya kwanza,” Mwalimu Kikoye
alisimulia.

Mwalimu huyo alilihusisha tukio
la kushambuliwa kwake na usha-
hidi alioutoa polisi kuhusu mauaji
ya mwalimu mwenzake, Madaraka
Mwanilwa, aliyeuawa kwa kuvami-
wa na watu wasiojulikana na ku-
chomwa mshale shingoni Februari
24 mwaka huu kwenye uwanja huo
huo.

“Hii ni mara ya pili, ninadhani
lengo lao kubwa ni kufuta ushahidi,
baada ya awali kumsaidia mwalimu
mwenzangu aliyepigwa mkuki na
mimi kumsaidia, lakini baadaye
akafariki, niliitwa polisi kuhojiwa
maswali mbalimbali kuhusu kifo
chake na nilieleza kila kitu nilichoe-

O Mmoja auawa, mwingine ajeruhiwa

wa Morogoro, wakizungumza na Katibu wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT) wa wilaya hiyo, (wa pili
kulia), nje ya Kituo cha Afya Gairo, jana. Picha ndogo chini: Mwalimu Hosea Charles, aliyejeruhiwa kwa
mkuki akiwa wodini. PICHA: IDDA MUSHI.

lezwa na marehemu kabla hajafari-
ki dunia,” alisema.

Aliendelea  kusimulia  kuwa
kufuatia tukio la kuuawa kwa
mwalimu huyo, baadhi ya watu
walikamatwa na kufikishwa ma-
hakamani na baadaye kesi iliham-
ishiwa mjini Morogoro.

Mganga Mfawi-
dhi wa Kituo cha
Afya  Gairo, Dk.
Bonithe Calist, aliy-
empokea majeruhi
huyo, akizungumza
na Nipashe, alise-
ma majeruhi huyo
alifikishwa hospitali
akiwa na maumivu
makali na mshtuko.

Kuhusu mshale

aliochomwa kuwa
na sumu au la, Dk.
Calist alisema ki-
taalamu siyo rahisi
sana kugundua kwa
haraka, lakini jiti-
hada zimefanyika
ili sumu isisambae
mwilini.

Mkuu wa Shule ya
Sekondari Iyogwe,

Maria Mdoe, alith-

ibitisha kutokea kwa matukio hayo
na kusema kuwa ni mfululizo wa
matukio yenye kuzua taharuki kwa
watumishi wa kada hiyo.

Alisema matukio hayo yanashu-
sha morali ya kazi kwa shule
ambayo imeshika nafasi ya pili
kiwilaya kwenye matokeo ya kida-
to cha nne mwaka jana, kwa kuwa

walimu sasa wanaishi kwa hofu ya
maisha yao.

“Tukio hili linatukumbusha la
Mwalimu Madaraka Mwanilwa,
hatujui ni vuguvugu la kitu gani
lilikuwa linaendelea bila sisi ku-
fahamu hadi Mwalimu mwingine
Hosea Charles alipopigwa mshale,”

alisema.

Kwa mujibu wa Mwalimu huyo,
Mwanilwa aliwahi kuomba kuham-
ishwa kituo tangu Oktoba mwaka
jana baada ya kuwa amefundisha
kwenye shule hiyo kwa zaidi ya
miaka 10, lakini hadi sasa, taratibu
za ngazi za juu hazijakamilika.

“Ninaiomba serikali iliangalie su-

ala hili, huenda itaondoa matatizo
kama haya yaliyojitokeza ya kifo na
taharuki kwa walimu. Kwa mazin-
gira ya namna hii ambayo walimu
wanawindwa kama swala, hatu-
wezi kuvumilia ndiyo maana tu-
naomba serikali itusaidie,”alisema.
Kwa mujibu wa mkuu wa shule
huyo, mwalimu ali-
yeuawa na kuzikwa
mkoani Iringa,
alichukiwa  Kkijiji
kwa vile ni msomi
na mchapakazi, na
hata akijichanganya
wa anatengwa kwa
madai kuwa ana
majivuno.
“Tunadhani ili-
kuwa ni sababu ya
wao kumwinda na
kumuua, na huyu
wa pili aliyejeruhi-
wa inaonekana wal-
isikitika kwa kuona
kwanini  walimu
hawa walisaidiana,
na kwanini walipo-
hojiwa polisi wali-
taja baadhi ya wa-
“Ni kweli walimu wengine karibu
wanne wanatajwatajwa kulipiziwa
kisasi kwa sababu kama hizo, wal-
imu wote waliopo hapa siyo wa-
zawa wa Mkoa wa Morogoro, lakini
jamii inapaswa kuelimishwa kuwa
kila Mtanzania ana sifa ya kuishi
popote bila kuvunja sheria.
“Kutokana na hizi taarifa zina-

zoendelea zinazofanywa walimu
wasijiamini, hata kitaaluma shule
haitakaa vizuri sana, ingawa mwa-
ka jana tulikuwa wa pili kiwilaya.

“Walimu sasa wamevunjika
moyo na kukata tamaa kabisa ku-
tokana na matukio haya kuwa ya
mfululizo na ya aina ileile,” mkuu
wa shule huyo alilalamika.

Mwalimu huyo anasema shule
ilikuwa na walimu 24, lakini wengi
walihama kutokana na matatizo
mbalimbali.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Wilbroad Mutafungwa,
alithibitisha kutokea kwa tukio hilo,
akifafanua: “Alichomwa mshale na
mtu asiyejulikana, akakimbilia kwa
walimu wenzake na wakamsaidia
kumpeleka Zahanati ya Iyogwe na
baadaye kuhamishiwa Kituo cha
Afya Gairo kwa matibabu zaidi
baada ya kuonekana anavuja damu
nyingi.

“Sasa hali yake inaendelea vizuri
na sisi tunaendelea kuchunguza
tukio hili na waliohusika.”

Kamanda Mutafungwa pia
alithibitisha kuuawa kwa mwal-
imu katika shambulio la Februari,
wahusika wakitumia mishale na
chanzo kikidaiwa kuwa wivu wa
kimapenzi.

Alibainisha kuwa watuhumiwa
wawili wa tukio hilo la kwanza wal-
ifikishwa Mahakama ya Hakimu
Mkazi mkoani humo wakikabiliwa
na kesi namba 34/2020.

Mmoja wa wakazi wa Gairo, Jer-
emiah Mwegoha, alisema alishuhu-
kamatwa na Jeshi la Polisi baada ya
kutokea kwa tukio la kwanza.

Aliiomba serikali na vyombo vya
usalama kufuatilia kwa kina suala
hilo, ili kuondoa taharuki hiyo na
kurejesha uhusiano mwema baina
ya pande zote.

Mwenyekiti wa Chama Cha Map-

Andrea Majosti, alisema mara kwa
mara wanaelimisha jamii kuhusu
mambo mbalimbali na hakuna

Mkuu wa Wilaya ya Gairo, Siriel
Mchembe, akiiongoza kamati yake
ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya
akiwa na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Gairo, Ag-
ness Mkandya, na maofisa wengine
katika halmashauri hiyo, walizuru
kijijini huko Jumanne na kuzun-
gumza na wananchi na walimu ka-
tika mikutano tofauti.

Eneo hilo la Iyogwe limekuwa
likidaiwa kuwa na dosari ya ku-
wekwa masharti magumu kwa
watu wageni wanaoingia huko kwa
lengo la kuweka makazi.

Kwa mujibu wa wakazi wa eneo
hilo waliozungumza na Nipashe,
baadhi ya masharti kwa wageni
kaya kutakiwa kuchota maji ndoo
moja pekee kwa siku kwa matumi-
zi mbalimbali, kuzuiwa kutwanga
chochote kuanzia saa 12 jioni ili
kukidhi mila na desturi zilizoele-
zwa ni za Kikaguru ambao ndiyo
wenyeji wa eneo hilo.
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Watatu zaidi wajitokeza
kuwania urais Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ANACHAMA watatu wa CCM
wameongeza idadi ya watu
waliochukua fomu ya kuonye-
sha nia ya kugombea urais wa
Zanzibar kufikia 29 visiwani Zanzibar.

Pereira Ame Silima, ambaye ni Katibu
wa Idara ya Oganaizesheni ya Kamati Kuu
ya chama hicho, ndiye aliyeanza kufungua
mlango saa 3:10 asubuhi kuchukua fomu ya
kuwania nafasi hiyo.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Pereira alisema, kilichomsukuma kushiriki
ni kuhakikisha kuwa anaitumia haki yake ya
kidemokrasia ambayo ipo kwenye Katiba ya
CCM.

Perera alisema amechoka kuwa msindiki-
zaji wa kwenda kupiga kura kumchagua Rais.

“Nimechoka kuwa napiga kura tu kucha-
gua nami nimeamua kwa hili sasa nisimame
mwenyewe ili niweze nami kutoa fursa ya
wanachama kuamua kuhusu mimi,” alisema.

Alisema sababu kubwa iliyomfaya achuk-
ue fomu ni kuwa na uchungu na Zanzibar
licha ya kwamba viongozi waliopita wame-
fanya mambo mazuri ya kimaendeleo.

Alisema, ameona ana mchango mkubwa
wa kusimamia uendeshaji wa serikali, na
vitu vikubwa ambavyo vimemshwawishi ni
kuwa nchi inahitaji maendeleo makubwa ya
kiuchumi.

“Tunahitaji maendeleo ya kiuchumi
kwani bado kipato cha wananchi na serikali
ni kidogo, jambo langu la kwanza kufanya ni-
tahakikisha kwamba tunafanya miundombi-
nu ya kutosha ili uchumi wetu ukue haraka,”
alisema.

Eneo lingine alisema nila jamii yenye umo-
ja na mtu yeyote kutomuogopa mwezake

wala kumbagua huku akiweka kipaumbele
katika sekta za elimu, afya.

Pia, atahakikisha anatafuta njia nzuri ya
kumaliza tatizo la udhalilishaji wa kijinsia
kwa wanawake na watoto vinavyoendelea
Zanzibar kutokana na hali kutoridhisha.

Mwanachama mwingine aliyechukua ni
Iddi Hamad Iddi, aliyefika ofisi hizo saa 4:30
asubuhi.

Akizungumza na waandishi wa habari, al-
impongeza Makamu Mwenyekiti wa CCM na
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein na
Mwenyekiti wake Dk. John Magufuli kwa
kuiletea heshima kubwa Tanzania ikiwamo
kusimamia suala la amani na utulivu na ku-
walea vizuri wanachama wao kwa kuwapa
demokrasia ya kugombea nafasi mbalimbali
7a uongozi.

Alisema amejitathmini na kuona uwezo
anao wa kuwatumikia wananchi wa Zanzi-
bar.

Saa 5:00 asubuhi, Shaame Ame Silima, ali-
chukua fomu na kutoa vipaumbele vyake iki-
wamo kuyaendeleza aliyoyaacha Dk. Shein
kwa kuboresha uchumi hasa katika sekta ya
bahari ambayo itasaidia kukuza ajira kwa vi-
jana.

Idadi ya wagombea wanaorejesha
fomu pia imeongezeka na kufikia 12. Jana
waliorejesha fomu ni Meja Jenerali mstaafu
Balozi Issa Suleiman, Mohammed Jaffar
Jumanne, Mbwana Yahya, Omar Sheha, Dk.
Khalid Salum Muhammed na Rashid Ali
Juma.

Baada ya kurejesha fomu hiyo, Rashid
Ali Juma ambaye ni mwakilishi wa Jimbo la
Amani, alisema anashukuru kukamilisha
urejeshajiwafomuhiyonakutajachangamoto
kuwa ilikuwa kuwapata wadhamini 250.

EWURA Kuvifutia leseni
vituo vitano vya mafuta

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za Ni-
shati na Maji (EWURA), imetangaza kusudio
lake la kuvifutia leseni vituo vitano vya mafu-
ta, vikubwa vikiwa viwili.

Vilevile, vipo vilivyopewa onyo na kimoja
kikipewa adhabu ya kulipa faini ya Sh.
milioni sita kutokana na kitendo chake cha
kuuza mafuta juu ya bei elekezi na kutotoa
risiti kwa wateja.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari, Meneja wa Mawasiliano na
Uhusiano wa EWURA, Titus Kaguo, alisema
mamlaka hiyo imefikia uamuzi huo baada
ya kutoa muda wa saa 48 za kujitetea kwa
vituo hivyo ambapo baadhi vilifanya hivyo
na vingine havikutoa maelezo yoyote.

Alivitaja vituo ambavyo vipo kwenye
kusudio la kufutiwa leseni ni mteja wa
jumla aliyeko Kigamboni jijini Dar es Salaam
ambaye ni Mansoor Industry.

Vingine ni kituo cha mafuta cha BO5
Ways Petrol cha Bagamoyo kinachouza kwa
rejareja, Mexon Energy Ltd cha Makambako,
Mexon Energy Ltd cha Njombe na Olimpic.

Kaguo alitaja vingine ambavyo vimepewa
onyo ni Oryx, Star Oil Tanzania Ltd ambaye
amechunguzwa na amejitetea, lakini bado
wanaendelea kumchunguza na asipoangalia
naye atafutiwa leseni.

“Vingine ni Come Oil ambaye alijitetea
kuwa hakuwa na mafuta kwa sababu
yalishikiliwa, hivyo amesamehewa.

“Kituo kingine ni Mtweve Oil cha Chunya
ambacho kilikutwa na kosa mara mbili la
kuuza mafuta bei ya juu ya kikomo badala ya
Sh. 1,637 walikuwa wakiuza Sh. 1,985, hivyo
watatakiwa kulipa faini Sh. milioni sita na
kosa jingine ni la kutotoa risiti,” alisema.

Hata hivyo, alisema wupo utaratibu
wa kukata rufani, lakini wanaamini
hawatashinda.

Kaguo alisema bodi ya EWURA inakusudia
kufanya marekebisho ya leseni za uuzaji wa
mafuta na kwamba kabla ya mtu kupatiwa
atatakiwa aonyeshe ana vituo vingapi ili
kuondoa tatizo la mafuta hasa kwa wateja
warejareja.

Pia, alikiri kuwapo kwa dalili za baadhi ya
watu kuficha mafuta ili kushinikiza bei ip-
ande.

Invitation for Tenders

Date: 26th June, 2020

. The Government of the united republic of Tanzania has received financing from

. The The Tanzania Social Action Fund now invites sealed tenders from eligible

. Tendering will be conducted through the National Competitive tendering

. Interested eligible Tenders may inspect the Tendering Documents in the TASAF

. A complete set of Tendering Document(s) in English is available and can be

. All tenders must be accompanied by a Tender Securing Declaration in the format

. All tenders must be addressed as indicated below and submitted via e-mail at or

. Late Tenders, Portion of Tenders, Electronic Tenders, Tenders not received,

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
President’s Office — State House
TANZANIA SOCIAL ACTION FUND

TENDER NO. TZ-TASAF-181607-GO-RFB
TO SUPPLY THERMAL SCANNERS

This Invitation for Tenders follows the General Procurement Notice for this
Project which appeared in UN Development Business Issue no.
WB-P475857-02/20 dated 4th February, 2020.

the World Bank toward the cost of the Productive Social Safety Net Il. This
project will be jointly financed by the Agency for International Development, Bill
and Melinda Gates Foundation, The Global Fund to Fight AIDS, Tuberculosis &
Malaria, International Fund for Agriculture Development, The government of
NORWAY and OPEC. The Tanzania Social Action Fund the implementing agency
for this Project intends to apply part of the proceeds toward payments for
procurement of Thermal Scanners.

Suppliers of Thermal Scanners.

procedures specified in the Public Procurement Regulations, 2013 -
Government Notice No. 446 as amended in 2016, and is open to all Tenderers as
defined in the Regulations.

Website at: www.tasaf.go.tz or obtain further information through the address
indicated below.

downloaded from the TASAF Website at: www.tasafgotz by interested
Tenderers. Amendments and clarifications to the Tendering Documents if
applicable will also be posted at the same Website.

provided in the Tendering Documents.

before 10:00 hours East African time on 10th July, 2020

Electronic Tendering will not be permitted except e-mail submission as detailed
in ITB BDS 21.2 in view of COVID-19. Late Tenders will be rejected.

In view of COVID-19, the public opening will be conducted immediately after the
deadline time for submission through live streamed and recorded and the video
recorded will be posted for viewing through the TASAF's website:
www.tasaf.go.tz. Online tender opening meeting details are indicated in ITB BDS
251.

Tenders not opened and not read out in public at the tender opening ceremony
shall not be accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

The Executive Director,
Tanzania Social Action Fund,
Board of Trustee of PSSSF Building,
Jakaya Mrisho Kikwete Road,

P. O. Box 2719,

Dodoma, Tanzania
- |

215790302
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Rushwa isiwe sifa kuu ya
kuchaguliwa mwaka huu

PILIKAPILIKA za uchaguzi mkuu zimeanza kwa vyama mbal-
imbali vya siasa kutoa ratiba zao za ndani kuanzia nafasi za urais,
ubunge, udiwani na vikao vya kimaamuzi katika kura ya maoni
na kuchuja wanaostahili kupeperusha bendera ya chama husika.

Kwa ujumla, kabla ya kufungwa kwa Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, baadhi ya waliokuwa wabunge walijiku-
ta matumbo joto kutokana na baadhi ya watu kuanza kujipitisha
huku na kule kuyanyemelea majimbo yao, kiasi cha baadhi ya
vyama hususan Chama Cha Mapunduzi (CCM) kutoa onyo kuwa
muda wa kufanya hivyo bado.

Rais alivunja Bunge Julai 16, mwaka huu, na kilichosubiriwa ni
kutangazwa katika gazeti la serikali ili Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) itoe ratiba ya mchakato wa jumla na kupuliza kipenga kwa
vyama kushindania nafasi husika.

Kwa sasa baadhi ya vyama vimeruhusu watu kuchukua fomu
za urais na kutia nia katika ngazi nyinginezo, huku kwenye
majimbo na kata kukiwa na ongezeko la wanaoonyesha kutaka
nafasi hizo huku waliokuwapo wakizitetea.

Tayari Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) imeshakamata na kuwahoji watu kadhaa ambao kwa namna
moja au nyingine walionekana kuanza kampeni ikiwamo kutoa
rushwa.

Tofauti na miaka mingine ambayo rushwa ilikuwa ndiyo sifa
ya kwanza kwa wenye nia ya kugombea na kama huna fedha hu-
wezi kuwa kiongozi, kwa sasa TAKUKURU imeonyesha makucha
yake hadharani na kufanya kwa vitengo kuonyesha kuwa rushwa
haikubaliki na haitakiwi katika uchaguzi mkuu wa Oktoba.

Hali hiyo imewarudisha nyuma waliokuwa wamejipanga ku-
tumia fedha chafu kwa ajili ya kununua uongozi, na sasa kila
anayeona ana sifa za kuongoza anaweza kuwania nafasi yoyote
na kuipata bila kutumia nguvu ya fedha kwa ajili ya kuwashawi-
shi wapigakura.

Jambo hili linaungwa mkono na kupongezwa kwa kuwa sasa
tunakwenda kupata viongozi ambao wamekubalika kwa sera na
dhamira zao za kuongoza wananchi kwa lengo la kuleta maende-
leo na si kwa nguvu ya fedha.

Kwa msingi huo, wagombea wanapaswa kuwa makini sana na
kuhakikisha hawajihusishi kwa namna yoyote na vitendo vya
rushwa, bali kunadi sera zao, mipango na mikakati kushaishi
wapigakura kuwapa nafasi.

Katika hili, tunaisihi TAKUKURU kuendelea kufanyakazi kwa
ujasiri, weledi mkubwa na kusiwe na uonevu au kutaka kukomoa
yeyote, kwa kuwa tunajua kipindi kama hiki kuna kuchafuana,
kuchongeana na kuumizana kisiasa.

Wapo ambao wanaweza kutengeneza matukio ya kutaka kuwa-
haribia wengine kwa kupeleka taarifa za uongo, lakini tunaamini
kwa umahiri na weledi wa taasisi hiyo, hakuna atakayeonewa
bali kila mtu kupata stahiki yake kwa kadri ya matendo yake.

Watanzania wanataka viongozi watakaowatumikia vyema, we-
nye nia ya dhati ya kuwaongoza na kutatua changamoto zilizopo
katika maeneo yao, na wakitokana na rushwa maana yake wata-
taka kurudisha fedha zao baada ya kupata nafasi husika.

Lakini wananchi wanapaswa kutambua kuwa kupokea rushwa
ni kosa kisheria, wasijenge mazingira ya kupata fedha au takrima
kutoka kwa wagombea. Pia, uchaguzi wa rushwa unaweza ku-
wanyima haki wagombea kutoka katika makundi yenye uhitaji
kama wanawake, vijana na watu wenye ulemavu, ambao hawana
uwezo wa kuwa na fedha za kutoa rushwa.

Tunajua ni vigumu sana wagombea kutoa taarifa za wanaoom-
ba rushwa kuwa kuwa wakifanya hivyo huenda wakakosa kura,
lakini ndani ya vyama kumekuwa na malalamiko ya rushwa
ambayo yanawaumiza wagombea, lakini hawana pa kusemea
na ndiyo maana wengine wakishapata uongozi huwa hawarudi
nyuma bali wanatumia muda huo kupooza machungu.

Hatutarajii kuona wagombea wakiishia mikononi mwa
TAKUKURU kwa makosa ya kutoa rushwa, bali wajinadi kwa sera
na umahiri wao iwapo wapewe ridhaa ya uwakilishi katika nafasi
hizo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

Kaya hewa zibanwe zaidi
kulinda fedha za TASAF

KATIKA kipindi cha pili cha awamu ya
tatu, mwaka 2020 hadi 2023, jumla ya Sh.
trilioni 203 zitatumika, ambapo awamu
hiyo utekelezaji utafanyika, kwenye
halmashauri zote 185 za Tanzania Bara na
wilaya zote 11 za Zanzibar.

Shilingi trilioni 1.22 katika kiasi hicho cha
fedha kilichotengwa, ni sawa na asilimia
60 zitatumika kutekeleza miradi ya
vya Tanzania Bara na Shehia 388, Zanzibar.

Lengo kuu serikalini ni kuendelea
kuboresha maisha ya wananchi wanyonge
kwa kutekeleza mpango wa kunusuru kaya
maskini, kupitia Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (Tasaf).

Hiyo ni kwa mujibu wa mawasilisho
ya Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Philip Mpango, alipowasilisha bungeni
mapendekezo ya  serikali = kuhusu
makadario ya mapato na matumizi kwa
mwaka huu wa fedha.

Dk. Mpango anasema, kipaumbele kipo
na Kkitatolewa kwa watu wenye nguvu
wanaotoka kwenye kaya maskini, ambayo
ajira milioni 1.2 zitazalishwa na kuwapatia
walengwa ujuzi na pamoja na stadi za kazi.

Kimsingi, TASAF inatajwa kuchangia
kubadili kwa kiwango kikubwa maisha
ya wanufaika na kuwajengea uwezo wa
kuanzisha vitega uchumi na kuwafanya
wasiwe  wategemezi  badala  yake
wanajitegemea kiuchumi.

Lengo kuu ni kupunguza tatizo Ila
umaskini nchini, huku walengwa wakuu
wakiwa wananchi wanaotoka katika kaya
zisizojiweza na zinazotazamwa kuishi
katika umaskini uliotukuka.

Lakini pamoja na juhudi hizo za
serikali za kuboresha maisha ya wananchi
wanyonge, kumekuwapo changamoto
kadhaa, ambazo kwa namna moja au
nyingine zinatia doa juhudi hizo.

Baadhi ya changamoto hizo, ni kuwapo
kaya maskini na hewa, ambazo zimekuwa
zikifaidika na fedha hizo na kusababisha
walengwa kukwama. Hivyo, kuna haja ya
kuongeza umakini kuzidhibiti kaya hizo.

Matarajio ya kuanzishwa kwa mpango
huo, ni kuwapata walengwa halali
wanaonufaika, ili kutimiza lengo la Benki
ya Dunia na serikali kwa ujumla, ambayo ni
kuziinua kaya maskini nchini.

Kwa ujumla ni kwamba mpango wa
TASAF wa kunusuru kaya maskini nchini
umeonyesha mafanikio makubwa, lakini
unaharibiwa na kasoro zinazotokana
na baadhi ya watendaji wa halmashauri
wanaohusika kukosa uwazi na uadilifu.

Tatizo hili lipo katika uwajibikaji, hali
iliyosababisha kufanyika tena uhakiki
wa TASAF kwa mwaka 2016 na hata
wakabaini jumla ya kaya 55,692 zilizokuwa
zinanufaika na mpango, bila ya kuwa na
sifa stahiki.

Hiyo ni kwa mujibu wa Taarifa ya
Shughuli za Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Utawala na Serikali za Mitaa, kwa
mwaka 2016/2017, iliyowahi kutolewa na
mwenyekiti wake, Jasson Rweikiza.

Inawezekana watumishi au wajanja
wachache kutoka kwenye kaya hizo,
wakafanya njama na watumishi hao, ili
waingizwe katika orodha ya wasiojiweza
kwa lengo la kuchukua fedha wagawane.

Lakini, kwa sasa ujanja  huo
umeshabainika, hatua iliyo nayo serikali
sasa ni kuhakikisha hazitokei kaya hewa
tena na badala yake, Sh. trilioni 203
zilitengwa zinufaishe walengwa tu.

Hilo likifanyika, matarajio ya mpango
huo yatakuwa yametimia, ambayo ni kuona
wanufaika halali ndiyo wanafikiwa, kwani
vinginevyo, kaya maskini zitaendelea
kukwamishwa na wajanja wachache.

Ikumbukwe kwamba, tangu mwaka
2000, mpango wa kunusuru kaya maskini
kupitia mradi wa TASAF, ulianzishwa
rasmi nchini, kwa udhamini wa Benki ya
Dunia (WB), lengo ni kupunguza tatizo la
umaskini kitaifa.

Mara zote, walengwa wakuu wa mpango
hui ni wananchi kutoka kaya zisizojiweza,
zinazoishi katika umaskini. Matarajio yao
yanatiwa doa na wale wasio waaminifu.

Hivyo, umefika wakati kila upande
kuwa makini kuhakikisha kwamba
kilichokusudiwa kwa ajili ya mpango huo,
kinatumia hasa kwa kubana mianya yote
inayowezesha wachache kujinufaisha.

Kwa kuwa serikali imeshatambua
mchezo huo na kutoa onyo, ni wazi wenye
masikio wamesikia ni matarajio kwamba
waliokuwa na wazo la kuendelea kuandaa
kaya hewa watakuwa wameacha mpango
huo.
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Uchunguzi mume
anayedaiwa kuua

mkewe waendelea

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoa wa
Kinondoni, limesema uchunguzi
wa tukio la Erick Bubelwa,
anayedaiwa kumuua mke
wake, Mercy Mkambala, kwa
kumshambulia na kitu cha ncha
kali bado unaendelea.

Kamanda wa Polisi wa mkoa
wa Kinondoni, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa Polisi,
Edward Bukombe, aliliambia
Nipashe juzi kuwa uchunguzi
wa tukio hilo unaendelea.

“Uchunguzi bado unaendelea
kama unavyojua mauaji hayana
dhamana na uchunguzi wake
huchukua muda mrefu bado
hatujamfikisha mahakamani,
tunaendelea kuchunguza,”
alisema.

Tukio hilo lilitokea Juni 16,
maeneo ya Kimara Stop Over
baada ya mume kudaiwa
kumshambulia mke wake kwa
kitu cha ncha kali eneo la paji
la uso na kumsababishia kifo
chake.

Akithibitisha tukio hilo,
Kamanda Bukombe aliliambia
Nipashe, wanamshikilia
mume wa marehemu ambaye
anadaiwa kuwa chanzo cha kifo
hicho.

Mama mdogo wa marehemu,
Aglipina Dominic, alisema mama
wa marehemu alimpigia simu
kumjulisha kuwa, amepokea
taarifa kuwa Mercy kapigwa
na shoti ya umeme chumbani
Kkwao.

Lakini, alisema baada vya
kufika eneo la tukio walikuta
mlango umefungwa na askari
walikuwa  wameshafika na
baadaye jioni ulipofunguliwa,
walibaini  siyvo kweli kama
walivyosimulia kuwa mtoto
wao amepigwa shoti.

Mkuu wa Kitengo cha Biashara cha Halopesa, Magesa Wandwi, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana,
wakati wa uzinduzi wa HaloPesa App, itakayowawezesha wateja wao, kufanya miamala mbalimbali kwa urahisi zaidi. Kushoto ni
Ofisa Bidhaa na Masoko, Roxona Kadio. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania yataka msamaha wa madeni kwa nchi maskini

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania imeendelea kuziomba taasisi za
fedha za kimataifa pamoja na nchi za Jumui-
ya ya Madola kufikiria kufuta kabisa madeni
yaliyokopeshwa kwa nchi zinazoendelea, ili
fedha hizo ziweze kutumika kupambana na
athari zilizotokana na Covid-19.

Ombi hilo limetolewa na Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Prof. Palamamba John Kabudi,
alipokuwa akimwakilisha Rais John Magu-
fuli, katika mkutano wa Marais, Mawaziri
Wakuu pamoja na Mawaziri wa Mambo ya
Nje wa Nchi na Serikali za Jumuiya ya Mado-
la uliofanyika kwa njia ya mtandao juzi jijini
Dar es Salaam.

Prof. Kabudi alisema Tanzania imesisiti-
za tena umuhimu wa mashirika ya fedha
ya kimataifa na nchi za Jumuiya ya Madola
zilizoikopesha mbali na kutoa msamaha
wa madeni kufikiria kufuta kabisa madeni
hayo ili kuziwezesha nchi zinazoendelea
kuwa na fedha za kuboresha mifumo ya
afya, pamoja na kupambana na athari zili-
zotokana na janga la Covid-19.

Katika mkutano huo, Tanzania ilisisitiza

umuhimu wa kuendeleza ushirikiano kati
ya nchi za Jumuiya ya Madola na nchi zina-
zoendelea ili kuhakikisha kuwa kunakuwa
na umoja na mshikamano katika kupam-
bana na janga la Covid-19.

“Mkutano huu umekuwa ni muhimu
sana katika Jumuiya yetu ya Madola na
tumesisitiza kuwa kuna umuhimu wa kush-
irikiana na kuwa na misaada na mipango
madhubuti ya mashirika ya kimataifa kuzi-
saidia nchi zinazoendelea katika jitihada
zake za kuboresha na kujenga viwanda
vyake hasa vya kutengeneza dawa na vifaa
tiba ili inapotokea majanga kama haya ya
Covid-19 ziweze kuwa na dawa na vifaa tiba
kwa wananchi wake,” alisema Prof. Kabudi.

Aliongeza kuwa, nchi nyingi baada ya
janga la Covid-19 zilizuia utoaji wa dawa na
vifaa tiba kwenda nje ya nchi kwa sababu
dawa hizo walizihitaji kwa ajili ya matumi-
zi yao wenyewe ndani ya nchi, na ndiyo
maana nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusi-
ni mwa Afrika (SADC) imeiomba India kwa
upendeleo kuipatia dawa na vifaa tiba vya
kukabiliana na janga la corona.

Aidha, alisema mkutano ulijadili pia
umuhimu wa teknolojia katika kupambana
na Covid-19 na kuboresha mifumo ya afya,

na kwamba wakati umefika sasa teknolojia
hiyo mahali popote ilipo ndani ya Jumuiya
ya Madola iweze kutolewa kwa nchi zote
kwa gharama nafuu ili kuziwezesha nchi
mbalimbali kutumia mifumo mipya ya
kiteknolojia katika mifumo yake ya afya na
kuziwezesha pia kupambana na Covid-19.

“Ni vizuri tuwe na mipango madhubuti
na mikakati ya kupambana na aina hii ya
majanga, ambayo yanaweza kujitokeza siku
za usoni na kufanya hivyo ni kuanza kuji-
andaa sasa kwa kuimaraisha huduma za
afya katika nchi zetu,” alisema Prof. Kabudi.

Waziri Kabudi aliongeza kuwa Tanzania
imeanza jitihada hizo kwa kujenga hospi-
tali nyingi za wilaya, mikoa pamoja na vituo
mbalimbali vya afya na zahanati.

Mkutano ulijadili, masuala mbalimbali
ikiwamo Covid-19, biashara, uchumi, vi-
wanda, uwekezaji pamoja na mabadiliko ya
tabia nchi.

Aprili, 2020 Rais Magufuli aliiomba Benki
ya Dunia pamoja na mashirika ya fedha
ya kimataifa kuzisamehe madeni nchi zi-
nazoendelea ili nchi hizo ziweze kutumia
fedha hizo katika mapambano dhidi ya
Covid-19.

Lukuvi abana maofisa ardhi utoaji

Na Munir Shemweta,
ARUSHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amewataka maofisa
ardhi nchini kuhakikisha
wanawafuatilia wamiliki wa ardhi
ambao hati zao zimekamilika,
lakini hawataki kuzichukua ili
wazichukue katika kipindi cha
siku 90.

Lukuvi alitoa agizo hilo jana
ya ardhi ya mkoa huo ikiwa ni
mwendelezo wa ziara yake ya
kuzindua ofisi za ardhi katika
mikoa mbalimbali nchini.

Waziri huyo ambaye tayari
amezindua ofisi za ardhi kwenye
mikoa ya Tanga na Manyara,

alisema kuwa hivi karibuni
Bunge lilipitisha sheria inayotaka
mmiliki wa ardhi aliyepimiwa
eneo lake, kuchukua hati katika
kipindi cha siku 90 na asipofanya
hivyo, utaratibu wa kumkata kodi
ya pango la ardhi utafanyika.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
kumekuwa na tabia ya baadhi ya
wamiliki wa ardhi kutojitokeza
kuchukua hati za viwanja vyao
kwa lengo la kukwepa kulipa
kodi ya pango la ardhi, jambo
alilolielezea kuwa linamnyima
fursa mbalimbali mmiliki
sambamba na kuikosesha serikali
mapato yatokanayo na kodi ya
ardhi.

Alitolea mfano wa Mkoa wa
Arusha kuwa, pamoja na kuwa
na jumla ya viwanja 78405

vilivyopimwa na hati zake
kusajiliwa, ni hati 29,000 pekee
zilizochukuliwa na wamiliki wake
na hivyo kuwa na hati 49,405
ambazo hazijachukuliwa na
kuikosesha serikali mapato ya
ardhi.

“Ardhi ndiyo ulinzi wa rasilimali
na inachangia kodi ya serikali.
Kwa hiyo, wale wote wasiochukua
hati, wajitokeze katika kipindi cha
siku 90, tunataka idadi ya viwanja
vilivyopimwa na  kuwekewa
mawe ifanane na hati zilizopo na
wote waliopimiwa wakachukue,
baada ya hapo kama hujachukua
hati utaletewa ‘invoice’ ya
malipo,” alionya.

Akizungumzia uanzishwaji ofisi
za ardhi za mikoa, Lukuvi ambaye
alitoa hati 201 kwa wamiliki wa

ardhi mkoani Arusha, alisema
ofisi  hizo zimeanzishwa ili
kusogeza huduma za ardhi karibu
na wananchi.

Alibainisha kuwa kwa sasa
wananchi watapata huduma zote
za ardhi kwenye mikoa yao kama
walivyokuwa wakipata makao
makuu ya wizara na ofsi za ardhi
za kanda.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Iddy Kimanti, aliipongeza wizara
hiyo na Rais John Magufuli kwa
uamuzi wa kusogeza huduma za
ardhi karibu na wananchi kwa
kuanzisha ofisi za ardhi za mikoa
na kubainisha kuwa ofisi yake
itatoa ushirikiano na kusaidia
masuala mbalimbali ya ofisi ya
ardhi kwenye mkoa wake, ili
kufanikisha azma ya serikali.

wa hati

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Mary Makondo, pia alimshukuru
Rais Magufuli kwa kuwezesha
utekelezaji jukumu la kusogeza
huduma za sekta ya ardhi karibu
na wananchi kwa uanzishaji ofisi
za ardhi za mikoa.

Kamishna Msaidizi wa
Ardhi Mkoa wa Arusha, Leo
Komba, alibainisha kuwa, tangu
kuanzishwa kwa ofisi yake Machi
mwaka huu, tayari hati 210
zimeandaliwa na 101 kutolewa
kwa wamiliki wake, huku
miamala 282 ikiwa imefanyika
na michoro 19 yenye viwanja
4,196 kuandaliwa sambamba
na ramani 29 zenye viwanja 133
kuidhinishwa.
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Mil. 780/- kujenga Kkliniki
ya huduma za methadone

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kwa kushirikiana na wadau wa
maendeleo wanaendelea kuboresha hudu-
ma za afya nchini ambapo Sh. milioni 780
zimetolewa kwa gajili ya kujenga kliniki ya
huduma za methadone kwa waathirika wa
dawa za kulevya mkoani Tanga.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Afya, Men-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, wakati wa uzinduzi wa
kituo cha muda cha kutoa tiba ya metha-
done kwa warahibu wa dawa za kulevya
kilichopo katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Tanga - Bombo.

“Kwa kushirikiana na wadau wetu
wa maendeleo Mfuko wa Dunia (Global
Fund) na Mamlaka ya Udhibiti wa Dawa za
kulevya tumepata zaidi ya Sh. milioni 780
na tumezileta kwa ajili ya kujenga jengo la
kutolea huduma ya methadone,” alisema
Waziri Ummy.

Aliupongeza uongozi wa mkoa wa Tanga
kwa ubunifu walioufanya kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo wakiwamo
PEPFAR na Amref -Tanzania, kwa kujenga
kituo cha muda kwa ajili ya kutoa tiba kwa
warahibu wa dawa za kulevya ambacho
kimegharibu Sh. milioni 20 za Kitanzania.

“Tumeona tunaweza kufanya huduma
hizi kwa gharama nafuu, ninafurahi kuona
kwamba zimetumika takribani Sh. mil-
ioni 20 kwa ajili ya kutengeneza kituo cha
muda kwa huduma za kliniki katika Mkoa
wa Tanga,” alisema Waziri Ummy.

Waziri Ummy Mwalimu alisema kuwa ili-
kuwapo haja ya kuwa na kliniki ya metha-
done kwa Mkoa wa Tanga kutokana na
kuwa na waathirika wengi wanaotumia
dawa za kulevya, huku mkoa huo ukishika
nafasi ya pili ya kuwa na warahibu wengi
wa dawa hizo.

“Mkoa wa Tanga unashika nafasi ya pili
ya kuwa na idadi kubwa ya watumiaji wa
dawa za kulevya, takwimu za mwaka 2016
zinaonyesha Mkoa wa Tanga una watumi-
aji taribani 5,190 wa dawa za kulevya,” ali-
fafanua Waziri Ummy.

Waziri Ummy alisema hadi sasa kuna
kiliniki 8 ambazo zinatoa huduma katika
maeneo mbalimbali nchini ambapo kwa
Mkoa wa Dar es Salaam kliniki hizo zime-
anzia katika hospitali ngazi ya mikoa na
kushuka chini kwenye hospitali za ngazi
ya halmashauri, na kutaja maeneo yatakay-
ofuata kuwa na huduma hizo ni Bagamoyo,
Kigamboni, Mbagala, Tegeta pamoja na Ma-
gereza Segerea.

Naye Kamishna Jenerali wa Mamlaka
ya Kudhibiti Dawa za Kulevya, James Kaji,
alisema wiki hii Tanzania inaungana na
mataifa mengine kuadhimisha siku ya kup-
inga dawa za kulevya ambayo kwa mwaka
huu kauli mbinu ni ‘tujenge uelewa sahihi
kwa tatizo la dawa za kulevya ili kuimari-
sha mapambano dhidi ya tatizo hilo’.

“Uzinduzi wa kituo hiki ni muendelezo
wa vituo vingine nane vinavyotoa huduma
nchini ambapo kwa Dar es Salaam vipo
vitatu katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Hospitali ya Rufaa ya Mwananyamala
na Temeke; Mbeya-Hospitali ya Rufani ya
Nyanda za Juu Kusini; Mwanza-Hospitlai
ya Rufani ya Sekou Toure; Bagamoyo na
Dodoma-Itega” alifafanua Kamishna Jener-
ali Kaji

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin Shi-
gella, alisema Mkoa wake ni miongoni mwa
mikoa yenye idadi kubwa ya shughuli za
usafirishaji wa dawa za kulevya na kufanya
kuwa na idadi kubwa ya watumiaji ambao
hiingia kwenye urahibu wa dawa hizo.

Aliiasa jamii kuepukana na matumizi ya
dawa za kulevya, huku akiwaomba kutoa
taarifa kwa mamlaka kwa wale wanaojihu-
sisha na usafirishaji na biashara ya dawa
hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema Nchimbi, akivuta pazia kuzindua rasmi bweni la wasichana la Shule ya New Kiomboi ya
Wilaya va Iramba, mkoani Singida juzi, ambapo Benki ya NMB, ilitoa msaada wa vitanda 80 vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni
10, kwa ajili ya bweni hilo. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Iramba, Emmanuel Luhahula. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

T
TPN vaishukuru
serikali
kuwafutia VAT

Na Beatrice Philemon

WANACHAMA wa Mtandao wa
Mazao ya Jamii ya Mikunde (TPN),
wameishukuru serikali kwa kuwasaid-
ia kuondoa tozo ya kodi ya ongezeko
la thamani (VAT) kwenye mazao ghafi
yanayosafirishwa kwa ajili ya kuuzwa
katika masoko ya nchi za nje.

Hayo yalisemwa na Mwenyekiti wa
Bodi ya TPN, Cosmas Bulala, alipoku-
wa alizungumza na waandishi wa
habari kuhusu sekta ya jamii ya mi-
kunde na jinsi serikali ilivyowasaidia
kutatua changamoto zao katika sekta
yao va jamii ya mikunde.

“Kuondoa tozo hii imesaidia
kuongezeka kwa masoko ya mazao ya
jamii ya mikunde katika masoko ya
nje na ushindani wa mazao yetu nje
ya nchi,” alisema.

Alisema wanachama wa TPN ni
pamoja na wakulima, wafanyabiasha-
ra, wasindikaji na watoa huduma.

Uamuzi huo ulitangazwa na Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, DK. Philip
Mpango, alipokuwa akiwasilisha bejeti
va serikali kwa mwaka wa fedha
2020/2021.

Bulala alisema wataongeza mapato
kwa wakulima na kuwahamasisha
kuongeza uzalishaji zaidi wa mazao
haya.

Aliwaomba wakulima waliojikita
katika kilimo cha mazao ya jamii ya
mikunde nchini walime mazao yao,
wahifadhi kwenye kiwango bora ili
waweze kupata fedha nyingi katika
masoko ya nchi za nje.

“Wakulima wazingatie uhifadhi na
ubora wa mazao kwa sababu hivi
sasa kuna soko kubwa la maharage,
choroko, dengu, mbaazi, kunde na
mazao mengine katika nchi za nje,”
alisema.

Alisema wanaishukuru serikali kwa
kushirikiana na sekta binafsi na ha-
timaye kutatua changamoto zina-
zowakabili wafanyabiashara.

Akizungumzia dawa ya kupulizia
kwenye mazao inayoitwa ‘Methy!|
Bromide fumigant’, alisema tangu
serikali ianze kuruhusu matumizi
va dawa hiyo katika mazao ya jamii
ya mikunde yanayosafirishwa kwenda
katika soko la India, hivi sasa soko lao
limekuwa kubwa na wamefanikiwa
Kuuza mazao ya jamii hiyo yenye
thamani ya Dola za Marekani milioni
150.

Utekelezaji miradi Kinondoni wamfurahisha Kandege

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Josephat Kandege, amesema
ameridhishwa na matumizi ya fedha
za mapato ya ndani ya Halmashauri ya
Wilaya ya Kinondoni zilizotumika katika
utekelezaji wa miradi ya maedeleo
iliyokamilika kwa wakati na viwango.

Alisema manispaa hiyo ni mfano wa
kuigwa kwa kuwa imeonyesha nidhamu
nzuri kwa matumizi ya fedha zinazotokana
navyanzo vya mapato ya ndani na kwamba

miradi ambayo imetekelezwa kupitia fedha
hizo inaendana na thamani halisi.

“Kimsingi leo nimemaliza ziara yangu
katika halmashauri hii na kikubwa
nilikkuwa nimelenga  kuona fedha
zinazokusanywa na halmashauri na
namna ambavyo zinatumika katika miradi
ambayo inaonekana na kimsingi naomba
niwapongezesanaKinondoni,mnazitendea
haki fedha zenu mnazokusanya,” alisema
Kandege.

Alisema ameridhishwa na kiwango cha
barabara zinazojengwa katika halmashauri
hiyo kupitia mradi wa DMDP na kuwa

kukamilika kwake kutaleta mafanikio kwa
wananchi hasa watumiaji wa Barabara ya
Shekilango ambayo itaondoa msongamano
wa daladala na kuwawezesha wananchi
kuondokana na adha ya foleni.

Alisema mafanikio hayo yanatokana
na uongozi wa Rais Dk. John Magufuli na
usimamizi mzuri wa Mkurugenzi Aron

Kagurumjuli.
Katika hatua nyingine, Kandege
ameipongeza Manispaa ya Kinondoni

kwa kujenga kituo cha afya katika Kata ya
Kigogo kwa kuwa walifanya uamuzi wa
busara na kujali wananchi.

“Kinondoni mliona mbali kuweka kituo
cha afya pale Kigogo, mlitumia busara ya
hali ya juu mkaona ni bora mnunue eneo
kwa ajili ya kuwajengea wananchi kituo
cha afya,” alisema.

Kandege alitembelea Barabara ya
Shekilango inayojengwa kwa kiwango
cha lami kwa Sh. bilioni 14. 8, mfereji
wa Kilongawima uliyopo Jimbo la Kawe
kwa Sh. bilioni 3.1 pamoja na upanuzi wa
zahanati ya Bunju, mradi unajengwa kwa
cha Sh. milioni 600.
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Wana-CCM

Mtwara
waonywa
Oktoba

Na Hamisi Nasiri, MASASI

SPIKA wa Baraza la Wawakilishi

Zanzibar, Zuberi Ally Maulid
ambaye ni mlezi wa Chama

Cha Mapinduzi (CCM) mkoa wa
Mtwara, amewaonya wajumbe wa
Halmashauri Kuu ya CCM ya mkoa
huo na wa wilaya zote za mkoa
wa Mtwara kutojiingiza kwenye
vitendo vya rushwa kwa dhamira

va kutaka kupitisha majina va
wagombea ubunge na udiwani

katika uchaguzi mkuu wa Oktoba

2020.

Aidha, amewataka wanachama
wa chama hicho mkoani Mtwara
kuachana na tabia ya kujengeana
chuki, makundi ikiwamo na
kuchafuatana wasifu jambo
ambalo halileti afya njema kwa
CCM badala yake wanapaswa
kuwa kitu kimoja ili kuendelea
kukijenga chama hatimaye kiweze
Eupata ushindi kwenye uchaguzi

uo.

Maulid aliyasema hayo
wilayani Masasi alipokuwa
akizungumza na wajumbe wa
Halmashauri Kuu ya Mkoa na
Halmashauri Kuu ya Wilaya ya
Masasi kwenye mkutano maalumu
uliowakutanisha wajumbe hao na
mlezi huyo.

Kigoma wahimizwa
hadhari ya corona

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

KATIBU Tawala Mkoa wa Kigoma,
Rashidi Mchatta, amewataka
wananchi wa mkoa huo kuchukua
tahadhari dhidi ya ugonjwa wa
Covid -19 kwa kunawa mikono
na maji tiririka pamoja na kuvaa
barakoa katika mikusanyiko
kwa kuwa nchi jirani bado zina
maambukizi ya ugonjwa huo.

Mchatta alitoa rai hiyo jana
wakati akipokea msaada wa vitu
mbalimbali vya kujikinga na
maambukizi ya Covid-19 vyenye
thamani ya Sh. milioni 6 kutoka
kwa Mratibu wa Shirika lisilo la
Kiserikali la Bush to Base Solutions
mkoa wa Kigoma, Lomayani
Komolo, eneo la Mnarani Manispaa
va Kigoma/Ujiji.

Alisema pamoja na Mkoa wa
Kigoma kutokuwa na Covid-19,
wananchi wanapaswa kujihadhari
na ugonjwa huo.

Aidha, alisema mdau huyo
ametoa msaada huo kwa sababu
shule za sekondari na misingi
zitafunguliwa Juni 29, mwaka
huu. Aidha, alisema kutokana na
shughuli zao zipo kwenye hifadhi
ya Mahale Wilaya ya Uvinza,
msaada huo utapelekwa maeneo
va Kusini mwa Kigoma ili kusaidia
na hifadhi hiyo.

Alilishukuru Shirika la Bush
to Base kwa msaada huo ambao
unahusisha vifaa vya kujikinga
na ugonjwa wa Covid-19 vyenye
thamani ya Sh. milioni 6 pamoja
na mafuta lita 200 kwa ajili ya
vilivyopo kando kando ya hifadhi
ya Mahale.

Wenye ulemavu waitwa
kugombea Oktoba

Na Shaban Njia, KAHAMA

WENYEKITI wa Shirikisho la

Vyama vya Watu wenye Ule-

mavu Tanzania (SHIVYAWATA)

wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, Michael Mkanjiwa, amewataka watu
wenye ulemavu hasa wanawake kujitokeza
kugombea nafasi mbalimbali za uongozi ka-
tika uchaguzi mkuu ujao.

Mkanjiwa aliyabainisha hayo jana
wakati akizungumza na vyombo vya
habari, na kueleza namna walivyojipanga
kuhakikisha wanapata wawakilishi viongozi
hasa wanawake wenye ulemavu, ambao
watawasemea matatizo na mahitaji yao
ngazi ya kitaifa.

Alisema Wilaya ya Kahama inazaidi
ya watu wenye ulemavu 3,000, lakini

uongozi mbalimbali za udiwani na ubunge
katika majimbo ya Msalala, Ushetu na
Kahama Mjini ni wachache ukilinganisha na
waliopo.

“Mwaka 2017 nilijitokeza kugombania
nafasi ya ujumbe wa mkutano Mkuu wa
Taifa kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM)
wilaya na kushinda kwa kupata kura 856
na kuwashinda wasiokuwa walemavu.
Hivyo tukijitokeza kugombea tunaweza
tukashinda,” alisema.

Mkanjiwa aliongeza: “Tunataka uchaguzi
huu tupate viongozi wenye ulemavu, ambao
watatusemea matatizo yetu hasa viongozi
wanawake...Viongzoi  wenye  ulemavu
wanaweza kufanya mambo makubwa
kwenye nchini hii ukilinganisha na viongozi
wasiokuwa na ulemavu.”

Hata hivyo, Mkanjiwa alisema, wengi wao

kugombania nafasi mbalimbali kwa
kuogopa kuchekwa na kutoungwa mkono
na wananchi kwa madai viongozi wenye
ulemavu hawawezi kuwa viongozi wazuri.

Pia, alisema kuwa, kipindi cha nyuma
wenye ulemavu walishindwa kujitokeza na
kugombea nafasi za uongozi kutokana na
kukithiri kwa vitendo vya rushwa ndani ya
vyama vya kisiasa, lakini kwa mwaka huu
hali imekuwa tofauti na kila mmoja anahaki
ya kuwa kiongozi.

Aidha, Mjanjiwa alisema kwa sasa
hatua waliyochukua ni kuwaelimisha watu
wote wenye ulemavu juu ya umuhimu
wa kujitokeza na kugombea nafasi za
uongozi pamoja na kuwaelimisha wananchi
wengine umuhimu wa kuchagua viongozi
wenye ulemavu kuanzia ngazi ya kata hadi
wilaya.

wanaojitokeza

kugombania nafasi za

wanashindwa kujitokeza kwenye uchaguzi

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam akipita jirani na rundo la takataka zilizotelekezwa kwa takribani wiki moja sasa katika kituo cha
daladala cha Tabata Segerea, jana, kitendo kinachoweza kusababisha magonjwa ya mlipuko. PICHA: SABATO KASIKA.

Mganga wa Kienyeji, wasaidizi
wake Kizimbani madai ya kubaka

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MGANGA wa kienyeji na wa-
saidizi wake wawili, wamefik-
ishwa mahakamani wakituhu-
miwa kumbaka mwanamke,
ambaye walitaka kumpatia mat-
ibabu.

Wamedai kuwa walifanya
hivyo wakidai wametumwa na
shetani kuwa hatia hiyo ni mion-
goni mwa masharti ya kupona
maradhi.

Watuhumiwa hao ni Hemed
Ali Khamis (24), mtoto mwenye
umri wa miaka 16, na mtoto
mwenye miaka 15, wote wakazi

wa Mikinduni Mgagadu Wilaya
ya Mkoani.

Wakisomewa mashtaka na
Mwendesha Mashtaka kutoka
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashta-
ka (DPP), Pemba, Asya Ibrahimu
Mohamed, alidai mtuhumiwa
wa kwanza, Hemedi Ali Khamis,
alitenda kosa siku na tarehe isi-
yofahamika Januari mwaka huu
saa 5:00 asubuhi kwenye ma-
bonde ya Mikinduni Mkoani.

Ildaiwa akiwa kama mganga
wa kienyeji, alitumia nafasi yake
kumbaka mwanamke huyo (40,
jina linahifadhiwa) ambaye ali-
taka kumfanyia matibabu, huku

akidai ametumwa na shetani
wake kama ni miongoni mwa
masharti ya kupona maradhi
yake.

Washtakiwa wanadaiwa ku-
tenda kosa hilo kwa siku tofauti.
llidaiwa mwezi huo huo huo
kwenye mabonde ya Mikinduni,
mganga huyo alimbaka mwan-
amke huyo akiwa na lengo la ku-
taka kumfanyia matibabu.

Kosa la tatu lilidaiwa kutend-
wa na mtuhumiwa huyo na wa
pili katika siku na tarehe isiyo-
fahamika Machi mwaka huu saa
6:00 mchana katika mabonde
ya Mgelele Mikinduni, ambapo

walimbaka mwanamke huyo.

Katika kosa la nne, mshtakiwa
wa kwanza na wa tatu wanadai-
wa mwezi huo huo saa 4:00 asu-
buhi katika mabonde ya Mgelele,
walimbaka mwanamke huyo.

Katika kosa la tano, alilitenda
mtuhumiwa namba mbili pekee
mwezi huo majira ya asubuhi
Mikinduni Mkoani alimbaka
mwanamke huyo.

Baada ya watuhumiwa hao ku-
somewa mashtaka yao, Hakimu
wa Mahakama ya Mkoa A Chake-
chake, Abdul-Razzak Abdulkadir
Ali, aliliahirisha shauri hilo hadi
Julai 2, mwaka huu.
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Sekta binafsi
Kushiriki
uibuaji fursa
Za Uchumi

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Sekta Binafsi
Tanzania (TPSF) inatarajiwa
kushiriki kwenye
kongamano la siku moja
mkoani Songwe linalolenga
kuwaeleza vijana fursa za
kiuchumi mkoani mwao na

Waziri MKuu awaasa wakulima
kutokata tamaa kushuka bei

Na Mwandishi Wetu

AZIRI Mkuu,

Kassim Majaliwa,
amewataka

wakulima wa

mazao ya biashara wakiwamo
wa ufuta kuendelea na kilimo
na kwamba suala la kushuka bei
lililotokea kwenye msimu wa
mwaka huu lisiwakatishe tamaa.
Amesema serikali inaendelea
kulifanyia kazi suala hilo na
kwamba bei ya mazao nchini
itaimarika baada ya kuongezeka
kwa ujenzi wa viwanda vya
kuchakata mazao nchini ili

wakulima wawe na masoko ya
uhakika na nchi kuuza bidhaa
zitokanazo na mazao hayo na si
malighafi.

Alitoa kauli hiyo juzi, wakati
akizungumza na  wananchi
kwenye mkutano wa hadhara
uliofanyika Kata ya Nachingwea
wilayani Ruangwa, mkoani Lindi
alipokuwa katika ziara ya kikazi.

“Kushuka kwa bei ya ufuta
kusiwakatishe tamaa na
kuwafanya muache kulima
kwa sababu bei haijashuka
kwa zao hilo tu bali na mazao
mengine kama chai, tumbaku,
kahawa na mazao mengine.

Hali hii imetokana na mlipuko
wa ugonjwa wa Covid-19 ambao
umeikumba dunia,” alisema.

Alisema serikali inatarajia
kadiri ugonjwa wa Covid-19
unavyoendelea kupungua katika
mataifa mbalimbali duniani hali
ya bei ya mazao nayo itaimarika,
hivyo

wakulima waendelee kuwa
na subira katika kipindi hiki cha
mpito.

Pia, aliwaalika wawekezaji
kutoka ndani na nje ya nchi
kuja kuwekeza katika viwanda
vya kuchakata mazao kwa
sababu watakuwa na uhakika wa

upatikanaji wa malighafi pamoja
na nishati ya kutosha.

Alisema moja ya msisitizo wa
serikali ni kuboresha sekta ya
kilimo ili iweze kujitosheleza
kwa chakula. “Suala la bei ya
mazao linapangwa na wanunuzi
serikali inasimamia tu.”

Aliwashukuru wananchi
wa wilaya hiyo kwa umoja na
mshikamano waliompatia katika
kipindi chote cha miaka mitano
na kuwasisitiza waendelee na
ushirikiano huo kwa ajili ya
maendeleo ya wilaya yao na
taifa.

Tanzania kwa jumla hapo

kesho. ) N
Mkurugenzi Mtendaji wa
TPSF, Godfrey Simbeye,

shabaha kuu za TPSF ni
kuhakikisha sekta

binafsi ya siku za
baadaye inajengwa na
vijana wabunifu, wanye
kujituma sana na wenye
kufanyakazi zenye tija.

“Kama sehemu va
mikakati yetu ya miaka
mitano, TPSF kwa
kushirikiana na wenzetu
wa Mkoa wa Songwe,
tumeandaa kongamano
la vijana ambalo
litafanyika Jumamosi
ijayo. Katika kongamano
hilo fursa mbalimbali
zitaonyeshwa na namna
vijana wanavyoweza kuwa
sehemu muhimu katika
ukuaji wa sekta isiyo rasmi
hapa nchini,”
Simbeye. )

Ametoa wito kwa vijana
wa Mkoa wa Songwe
kuhudhuria kongamono
hilo ili kupata ufafanuzi
na maelezo juu ya fursa
zilizomo mkoani mwao na
ambazo zitawasaidia vijana

alisema

es Salaam kuwa moja va E
kujikwamua kiuchumi. E

Mfanyabiashara wa mafagio, akiwauzia wateja wake katika Soko la llala, j
1,500/-. PICHA: JUMANNE JUMA.

Kamusi ya lugha
va alama mbioni

Na Lucas Raphael, TABORA

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Dk. Ave Maria
Semakafu, amesema ifikapo Agosti
mwaka huu Tanzania itazindua kamusi
va Kishwahili itakayokuwa katika lugha
va alama kwa ajili ya kuwasaidia wa-
nafunzi wenye mahitaji maalum hasa
wenye uziwi kwenye shule za msingi na
sekondari. _ ) )

Alikuwa akizungumza katika uzinduzi
wa awamu ya pili ya kuchambua alama
na kupiga picha za mwisho ili kuandaa
kamusi ya lugha ya alama ya Tanzania
kwa ajill ya wanafunzi wenye uziwi
|||yofany|ka mkoani Tabora.

Dk. Semakafu alisema ili kutimiza
lengo la serikali ya kuhakikisha kumusi
hiyo inakamilika Agosti mwaka huu
na ifikapo mwakani iweze kutumika
kwenye shule zenye wanafunzi wenye
Uziwi.

Alisema usanifishaji wa lugha va
alama Tanzania utasaidia kuongeza Ki-
wango cha ufaulu kwa wanafunzi viziwi
katika shule za msingi na sekondari.

Alisema hali hiyo itasaidia kuondoa
changamoto za kimawasiliano zilizopo
kwa kipindi cha sasa, ambapo zinasa-
babisha wanafunzi viziwi kukosa nafasi
ya kuendelea na masomo vya elimu
ya juu na hata kukosa ajira na hivyo
kushindwa kujikwamu Kiuchumi.

Awali Mkurungezi wa Tasisisi va
Elimu Tanzania, Anet Komba, alim-
weleza Dk. Semakafu kwamba Tanzania
inatarajia kupata kamusi bora ya lugha
ya alama ambayo kwa kiasi kikubwa
itarahisisha kitendo cha ufundishaji
kwa wanafunzi viziwi.

Aliushukuru uongozi wa Chuo cha
Kumbukumbu ya Askofu Mihayo )
(AMUCTA) kwa kutoa eneo la kufanyia
kazi na wataalamu mbalimbali wana-
oshiriki katika kuhakikisha kamusi hiyo
inakamilika kwa muda uliopangwa.

Halotel yawarah|5|sh|a
wateja huduma

Na Mwandishi Wetu

MTANDAO wa HaloPesa wenye
mawakala zaidi ya 52,000 nchini
umewahakikishia wateja wake kupata
huduma kwa urahisi zaidi na kujikita
kidigitali zaidi kwa kuzindua hudu-
ma ya HaloPesa App na kampeni ya
#Chillax na HaloPesa App.

Taarifa iliyotolewa na kampuni
ya Halotel kwa vyombo vya habari
ilisema wateja wanaweza kupakua
Halopesa App kupitia simu zao za
mkononi (simu janja),

Ilisema App hiyo imetengenezwa
kwa ubunifu kwa kuzingatia urahisi
wa utumiaji ili kuwapa wateja uzoe-
fu tofauti wanapotumia huduma za
HaloPesa App. #ChillaxNa HaloPesa
App.

Akitoa ufafanuzi kwa waandishi wa
habari, Mkuu wa Kitengo cha Biasha-

ra cha HaloPesa, Magesa Wandwi,
alisema, ‘HaloPesa App’ inampa uh-
uru mteja kutumia simu janja yoyote
kwa kuweka namba yake ya simu na
neno la siri na kufanya miamala mbal-
imbali ikiwa ni pamoja na kutuma
pesa kiurahisi na usalama kwa namba
ambazo wamezihifadhi kwenye simu
zao za mkononi na kufanya malipo
ya bidhaa na huduma mbalimbali ki-
hurahisi.

Pia alisema wateja wanaweza
kuangalia salio bure, kupata taarifa
mbalimbali za promosheni, kuangalia
viwango vya gharama za kutuma na
kupokea pesa.

“Tunafuraha kubwa leo kuwataari-
fu wateja wote wa Halotel kuwa waki-
pakua HaloPesa App watajipatia ban-
do la GBI na dakika 10 za maongezi
bure na kutumia wapendavyo ndani
ya siku saba,” alisema.
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Walima Mpunga, Mahindi
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waingizwe mfumo
wa Stakabadhi Ghalani

DC Bagamoyo alivyoingilia kati
sakata mapato kudoda bandarini

Wafanyabiashara wa Bandari Bagamoyo, wakimsikiliza Mkuu wa Wilaya Zainab Kawawa (katika picha ndogo),
alipowatembelea bandarini kusikiliza kero zao hivi karibuni. PICHA: MTANDAO.

Na Yasmine Protace, BAGAMOYO

MKAKATI wa baadaye kiserikali ni
kuangalia namna inavyopandisha hadhi
Bagamoyo, kuwa bandari kubwa na ya
kisasa.

Huko awali, Bagamoyo ilitumika kwa
muda mrefu kama bandari ya asili na
mizizi yake inaenda mbali katika historia
ya nchi, hadi ilipochukuliwa na Mamlaka
ya Bandari Tanzania (TPA), kwa mujibu
wa mabadiliko ya kisheria kuhusu chom-
bo hicho.

Kwa maana hiyo, kumeambatan-
ishwa na huduma nyingine muhimu za
kibandari kama vile kodi, nishati umeme
na usalama.

Kwa sehemu kubwa, Bagamoyo im-
ekuwa inapokea na kusafirisha bidhaa
kutoka na kwenda katika maeneo jirani
ya nchi, ikiwamo Zanzibar.

Hivi karibuni, wafanyabiashara wanao-
itumia bandari ya Bagamoyo waliisusa
bandari hiyo, kwa madai ya kusumbuliwa
kiutendaji, hali inayoelezwa kushusha
mapato yake.

Ili kunusuru walakini huo, Mkuu wa
Wilaya hiyo, Zainab Kawawa, alifika ma-
hali hapo na kukutana na wafanyabi-
ashara wanaotumia bandari ili kusikiliza
kero zao.

Hapo ndipo walipoibua changamoto
kadhaa za kuitendaji, ambazo Mkuu wa
Wilaya aliahidi kuzifanyia kazi, huku aki-

wasihi wafanyabiashara kuendelea tumia
bandari kuingiza na kusafirisha bidhaa
zao badarini Bagamoyo.

Ni mambo yaliyojiri kupitia mkutano
maalum wa Mkuu wa Wilaya na wa-
fanyabiashara wa Bagamoyo wanao-
tumia bandari ndogo ya Bagamoyo,
alipotamka:“Nimesikiliza kilio chenu,
naomba msisuse kufanya biashara zenu
katika bandari hii.”

Mwenyekiti wa Wafanyabiashara, wa-
naotumia bandari hiyo, Shaban Khamisi,
aliyewawakilisha mwenzake, analala-
mika kuwa baadhi ya maofisa bandari
wamekuwa kero kwa wafanyabiashara
kutokana na kauli zisizofaa.

Anataja changamoto nyingine, ni

upande wa
utoaji risiti zenye kiwan-
go tofauti na pesa wana-
zolipia huduma na waka-
ti mwingine kutishia
kuwapiga  wanapofika
ofisi za bandari kupata
ufafanuzi na huduma.

Baada ya kupokea
kero na malalamiko ya
wafanyabiashara  hao,
Mkuu wa Wilaya ya Baga-
moyo, anasema ni kiny-
ume cha kanuni, tara-
tibu, sheria na miongozo
ya utumishi wa umma
kutolewa lugha chafu
kwa wateja.

Zainabu  akawataka
wafanyabiashara ku-
hakikisha tuhuma wal-
izowasilisha kwake zina
ukweli, kwani mara
baada ya mkutano huo
Kamati ya Ulinzi na Us-

alama, ingeanza kuy-
achunguza kwa ajili ya
hatua kuchukuliwa.

“Kitendo hicho kimei-
ingizia serikali hasara

kubwa baada ya wa-

fanyabiashara  hao
kuisusa bandari ya
Bagamoyo,” anal-
alamika Zainab.
Rai yake kwa
wafanyabiashara
hao ni kwamba,
warudi katika
maeneo yao ya
kazi kuendelea na
shughuli za kiuchu-

mi, kwa juhudi kubwa.

Pia, Zainab am-
etumia mkutano huo
kumwagiza Meneja
Bandari ya Bagamoyo
Witharo Jared Witharo,
kuacha mara moja yale
anayoshutumiwa nayo
ya ukiukwaji maadili, ka-
nuni, sheria na taratibu
za utumishi wa umma.

Zainab anamkum-
busha wajibu wake wa
kutoa huduma bora
kwa  wafanyabiashara,
ili kurejesha hadhi ya
bandari kama ilivyoku-
wa mwanzo.

Inaelezwa,  Bandari
ya Bagamoyo imepata
mtikisiko mkubwa wa
kimapato, baada ya ma-
pato kushuka kutoka
Sh. bilioni tatu Novemba
mwaka jana hadi Sh.
milioni 293.8 mwezi uli-
opita, kutokana na wa-
fanyabiashara kudaiwa
kususa kuingiza mizigo
bandarini,
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Walima Mpunga, Mahindi Shinyanga walia

waingizwe mfumo wa Stakabadhi Ghalani

Na Shaban Njia, KAHAMA

MFUMO wa Stakabadhi Ghala-
ni, ni utaratibu ulioanzishwa
kisheria wa kutumia mazao kwe-
nye maghala, kama dhamana ya
kupata mikopo kutoka asasi za
fedha.

Nchini ulianzishwa mwaka
2000 na ukafanyiwa majaribio
katika maeneo mbalimbali, hata
ukaonyesha tija.

Kabla ya kuanzishwa, wakuli-
ma wengi wa mikoa mbalimbali
walikuwa wakilima mazao na
kuuza kila mmoja kwa bei yake
na kusababisha wakulima wengi
kutumia nguvu nyingi kwenye kil-
imo, huku wakipata ujira kidogo
kwa kupangiwa bei na wanunuzi.

Hivyo, ni mfumo ulioanzishwa
mahususi kwa wakulima wa
mazao ya kibiashara, lengo ni wa-
kopesheke katika taasisi za kifed-
ha pale watakapohitaji mikopo
mikubwa, pembejeo na dawa na
kisha wanauza mazao yao kwa bei
zuri, tena wanayoitaka wao.

Kwa mara ya kwanza, mfumo
ulianza kwa wakulima wa mkoa
wa Mtwara walipolima zao la ko-
rosho na wakuza kwa bei nzuri,
huku wakiona umuhimu wa kili-
mo hicho, kila mkulima alikuwa
akilima na kuuza kwa bei yake.

Wilaya ya Kahama, imo katika
wilaya zinazozalisha mazao ya
kibiashara kwa wingi. Hapo inaju-
muisha tumbaku, pamba, dengu,
ufuta, mahindi, mpunga na koro-
sho, iliyoanzishwa hivi karibuni
katika Halmashauri ya Ushetu,
mkoani Shinyanga.

Halmashauri hizo mbili, zi-
naongoza kwa kulima tumbaku
na pamba na kuziuza kibiashara
kupitia Mfuko wa Stakabadhi
Ghalan, jambo lililopandisja ngazi
kilimo cha mkoa huo kitaifa.

KILIMO CHAKULA

Hata hivyo, kuna mazao ya
tumbaku na pamba hapo katika
Halmashauri za Msalala, Kahama
mjini na Ushetu zinakolimwa
mpunga na mahindi, kwenye kil-
imo cha ziada, kwa ajili ya chakula
cha familia zao.

Walima mpunga wilayanihapa,
wanatumia nguvu nyingi kwenye
uzalishaji wa kilimo hicho, lakini
wamekuwa wakipangiwa bei na
madalali au wanunuzi kutoka
nchi za jirani za Rwanda, Burundi
na Uganda ambao wanawafuata
moja kwa moja mashambani.

Wakulima hao, kilio chao ki-
kubwa ni kwamba kuna ukosefu
mkubwa katika kupata bei sahihi
ya kuuza mazao yao, hasa mpun-
ga, hali inayowafanya wakulima
wa halmashauri wapaze sauti
kuomba kujiunga na Mfumo wa

- Wasimulia wanavyonyonywa na wanunuzi
- Wageni wanunua shambani kwa bei dezo’
- Kiongozi Ushirika awaahidi ‘'mambo jikonr’

Wallma mpunga katika vv||aya va Kilago, Halmashauri ya Mji Kahama, wakiwa katika mavuno.

66

“Kwa sasa gunia
la debe saba la
mpunga linau-
zwa kwa Sh.
elfu 35 hadi elfu
40 bei, ambazo
hazimnufai-

shi mkulima.
Walanguzi wa-
natufuata moja
kwa moja hadi
shambani ku-
nunua mpunga
badala ya ku-
subiria mzigo
sokoni,” anase-
ma Madaha.

Stakabadhi Ghalani, kama ilivyo
kwenye mazao mengine ya koro-
sho.

WAKULIMA MPUNGA
Mussa Bundala, ni mkulima wa
be, iliyoko katika Kata ya Kilago,
ndani ya Halmashauri ya Mji Ka-
hama.

Analalamika wanatumia nguvu
nyingi katika uzalishaji, lakini wa-
nakutana na bei ndogo ya mazao
yao sokoni, kutoka kwa ama
madalali au wanunuzi kutoka nje
7a jirani.

Bundala anasema, katika
msimu huu wamepata mavuno
mengi ya zao hilo, ikilinganisha na
msimu uliopita, lakini kila sehemu
waliyolima zao hilo kila wakulima
waanaambulia kidogo.

Bundala anatoa mfano, Ka-
hama bei ya bidhaa zao katika
Halmashauri ya Msalala, wanauza
debe sita hadi saba za mchele,
kwa wastani shilingi 35,000 huku
Halmashauri ya Msalala wakiuza
45,000 hadi 60,000.

Bundala anaendelea kuwa,
endapo zao hili litaingizwa katika
mfumo wa Stakabadhi Ghalani,
utawawezesha wakulima kuon-
dokana na ulanguzi holela un-
aofanywa na madalali, hususani

Mkulima wa mpunga kutoka Kata ya Kilago, Halmashauri ya
Kahama Mjini, mkoani Shinyanga, Hamisi Mgeja, akionyesha shamba
lake. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

katika kipindi hiki cha mavuno, kwani
sheria zitawazuia kumfuata mkulima
shambani.

UPANGAJI BEI

Mwingine, Shika Madaha, anasema
wanazalisha mazao ya biashara, la-
kini suala la upangaji bei unatoka
kwa wanunuzi na mwaka mavuno
yanapokuwa mengi, bei zinashuka
maradufu na kuwakatisha tamaa za
kuendelea na uzalishaji wa zao hilo.

“Kwa sasa gunia la debe saba la
mpunga linauzwa kwa Sh. elfu 35
hadi elfu 40 bei, ambazo hazimnufai-
shi mkulima. Walanguzi wanatufuata
moja kwa moja hadi shambani ku-
nunua mpunga badala ya kusubiria
mzigo sokoni,” anasema Madaha.

Mkulima, Hamisi Mgeja, anaiomba
serikali kuongeza msisitizo katika zao
mpunga, kwa kuwakopesha wakulima
pembejeo kama ilivyo kwenye tum-
baku na pamba, hali inayowadhibiti
wageni wanaoingia nchini na kufuata
mazao kwa wakulima shambani.

Bundala, anachangia kwa kuiomba
serikali kwa kushirikiana na Chama
Kikuu cha Ushirika Kahama (KACU),
kuwaingiza wakulima na kuuza zao
hilo kwenye mfumo wa Stakabadhi
Ghalani, ili nao wanufaike na bei nzuri.

Anasema, hiyo itasaidia kuondoa
wizi katika vipimo unaofanywa na baa-
dhi ya wanunuzi wanaotumia ndoo
na magunia makubwa, hali inayowain-
giza wakulima wauzaji kupata hasara,
ikilinganisha na nguvu waliyotumia
shambani.

Bundala anasema wakulima wengi
wamekuwa wakiibiwa mazao shamba-
ni na madalali, kwa visingizio vya ubo-
vu wa barabara za kusafirisha mazao
hadi sokoni au kwenye maghala yao,
wakihimiza kuuziwa bei ndogo.

Mgeja anatetea hoja yake, kwamba
wao wanaomba kuingizwa kwenye
Stakabadhi Ghalani, ili kuondokana na
kuibiwa mazao na madalali, sasa wa-
nataka kunufaika na mazao yao kama
ilivyo kwa wakulima wa zao la korosho
Mtwara.

RC & WAZIRI

Wakati wa Mkutano Mkuu wa 24
wa KACU, Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zainab Telack, alimuomba Nai-
bu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
kwamba katika msimu uliopo wa kili-
mo, wakulima wa mpunga waingizwe
katika Mfumo wa Stakabadhi Ghalani.

Anasema, Kahama ina wakulima
wengi wa mpunga na viwanda vya
kutosha vya kuchakata zao hilo, lakini
wakulima wamekuwa wakiuza kwa
bei ya hasara, ikilinganishwa na ngu-
vu na rasilimali wanayotumia, hivyo
ni vyema wakaingizwa ama kwenye
mfumo rasmi wa vyaka vya masingi au
Stakabadhi Ghalani.

Aidha, Mkuu wa Mkoa Zainab, ali-
piga marufuku wanunuzi wa zao hilo
kwenda moja kwa moja shambani ku-
fanya biashara na badala yake, wasu-

Mweyekiti wa Chama Kikuu cha Ush-
irika Kahama, Emmanuel Charahani.

biri mazao yafike sokoni, kwani kufanya
hivyo kunachangia wakulima kuuza mazao
yao kwa bei ndogo tofauti na iliyoko sokoni
kwa wakati huo.

Katika hilo, Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alilitolea ufafanuzi kwa kumtaka
Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika
(KACU), Emanuel Charahani, kuhakikishi-
wa anapata idadi kamili ya wakulima wa
mazao ya kimkakati, kama vile mpunga na
mahindi na kuwasajili katika vyama vya
msingi.

Anasema, mkulima anapokuwa kwenye
vyama vya msingi anaweza kuuza mazao
yake ya biashara kwa bei nzuri na kuona
umuhimu wa kilimo chake.

MWENYEKITI KACU

Emmanuel Charahani, Mwenyekiti wa
KACU, anasema serikali kupitia Wizara
ya kilimo, ilishatoa maelekezo kuhusiana
na kuyaingiza mazao ya kimkakati katika
ushirika na kuanzia msimu wa kilimo wa
mwaka 2021/22, zao hilo litahamia katika
mfumo wa Stakabadhi Ghalani.

Anasema, kwa sasa viongozi wa vyama
vya msingi kwenye Halmashauri za Msalala,
Kahama Mjini na Ushetu, wanaendelea ku-
tangaza majumbani na kuwasajili, ili kutam-
bua idadi yao na kuwaingiza kwenye vyama
vya msingi.

Hata hivyo, Charahani anawataka
wakulima wa mazao hayo ya kimkakati,
kuhakikisha wanawapatia ushirikiano vion-
gozi wanaopita na kuwasajili ili kuhakikisha
katika msimu ujao wa kilimo, kila mkulima
awe kwenye vyama vya msingi au mfumo
wa stakabadhi ghalani.

TAFAKURI YA MLALAHOI

WIKI iliyopita tuliona ua-
muzi mbalimbali uliofanywa
na Rais John Magufuli. Nini
kinafuata? Endelea..

KANA kwamba haitoshi,
hivi sasa Hospitali ya Rufani
ya Kwangwa, inayojengwa
mjini Musoma mkoani Mara,
inakaribia kukamilika. Hiyo
ni baada ya kuanza kujengwa
enzi za Mwalimu Julius Ny-
erere, katika miaka ya sabini
na ikasimama.

Awamu zote za uongozi ki-
taifa zilipita, bila ya kuigusa.
Ikabaki kukaaka magofu.

Hiyo ni ndoto nyingine ya
Mwalimu Nyerere, ambayo
ikikamilika, utakuwa ukom-
bozi mkubwa sana kwa
wakazi wa mikoa ya Kanda
ya Ziwa na hata nchi jirani
zilizo kwenye ukanda wa
Maziwa Makuu.

Kutelekezwa kwa hospitali
hiyo, pengine kulichangiwa
pia na kuwapo hospitali
nyingine kubwa ya rufaa ya
hivyo waliokuwa na dha-
mana wakati huo, kuamini
kwamba huenda ikawa ni
kupoteza fedha kuwa na
hospitali nyingine kubwa ya
Musoma.

Inawezekana ikawa hivyo,
lakini yawezekana pia
Mwalimu Nyerere alikuwa
na fikra tofauti, akiona
kwamba pengine kuwapo
hospitali hiyo mjini Musoma,
kungeweza kuwasaidia Wa-
tanzania, Wakenya, pia kwa
Waganda kutokana na imani
aliyokuwanayo ya siku moja
kuwa na nchi moja ya Afrika
Mashariki.

Hivyo mtu akitaja Dodoma
kama makao makuu, akataja
Stiegler's Gorge na Hospi-
tali ya Kwangwa, atakuwa

amemgusa MwalimuNyerere |

moja kwa moja na atakuwa
amefufua fikra chanya za
Baba huyo wa Taifa la Tan-
zania.

Ningetamani kama
wangekuwapo marehemu
Balozi Paul Ndobho, aliye-
wahi kuiwakilisha Tanzania
kama Balozi nchini Urusi na
Mzee Amosi Mutaragara Chi-
rangi (marehemu), aliyekuwa
Mwenyekiti wa TANU na

NA JOSEPH KULANGWA

CCM mkoa wa Mara, enzi za
MwalimuNyerere.

Pia, wote wakiishi karibu na
makmengwa hospitali hiyo,
wangeshukuru na kumpa
pongezi Rais Dk. Magufuli kwa
uamuzi wake huo wa sasa.

Kwa kasi inavyokwenda
katika ukamilishaji hospitali
hiyo chini ya usimamizi wa
Mkuu wa Mkoa wa Mara, Adam
Malima, ni matumaini yangu,
muda mfupi ujao itaanza
kuwahudumia Watanzania na
wenzetu wa nchi jirani.

Kwa kuwa hospitali hiyo ina
heshima vake, napendekeza
ikikamilika ipewe jina la Hospi-
tali ya Rufani ya Mama Maria
Nyerere, kwa heshima ya
mama aliyemlea Baba wa Taifa
katika kipindi chote cha uhai
wake, akipambania heshima ya
Watanganyika na Watanzania
hadi kifo chake, Oktoba 14,
mwaka 1999.
~ Mapendekezo yangu yame-
jikita katika heshima ya Mama
Maria na mchango wake kati-
kaTaifa hili na ikizingatiwa ni
mama ambaye bado hajapewa
heshima ya kumbukumbu yeye
hadhi, kama ambavyo mume
wake ameipata kitaifa na
kimataifa.

Ni taasisi, miundombinu au
jengo gani hadi sasa lenye jina
a Mama Maria Nyerere, am-
balo vizazi vijavyo vinaweza
kulitumia kumkumbuka mama
huyu mpole, mnyenyekevu na
asiye na makuu na mwenye
mapenzi ya dhati na nchi yake,
lakini na Watanzania wenzake?
Kwa kurejea kumbukumbu
niliyo nayo binafsi, nadiriki
kusema hakunal

Naamini mama huyo akip-
ewa heshima kubwa kama hii
akiwa hai, atajisikia faraja sana

INa la hospitall hil apewe
Mama Maria Nyerere -2

akiona Watanzania wanavy-
omthamini na kumheshimu,
kutokana na mchango wake
huo uliotokana na kuwa
karibu na Mwalimu.

Ni vyema, pia Watanzania
tukajenga utamaduni wa
kuwatambua na kuwaenzi
wenza wa viongozi wetu
hasa wa ngazi za urais, kwa
kuwa mchango wao ndio
unaowawezesha kuongoza
vizuri na ndiyo sababu tu-
meendelea kuwa nao kwa
vipindi vya miaka kumi,
tangu Mwalimu Nyerere
alipong'atuka madarakani.

Tumekuwa tukienzi _
waume zao Vviongozi marais,
kwa kuwapa kumbukumbu
hata zaidi ya moja katika
mji mmoja, huku wake zao
wakisahaulika.

Tungetarajia kusikia taasisi
au miundombinu yenye
majina ya Sitti Mwinvyi,
Khadija Mwinyi, Anna
Mkapa na Salma Kikwete.

Tuna viwanja vya Ali Has-
san Mwinyi, tuna majengo
ya Benjamin Mkapa Tow-
ers, tuna Benjamin Mkapa
Hosp|tal tuna Taasisi ya
Moyo va JakayaKikwete,
madaraja, barabara, shule na
kadhalika.

Hata hivyo, hii hai-

ZUii kutoa majina kwa
taasisi na miundombinu
kwa watu, hata wasio ma
rais au wake za marais,

kwa watu wenye mchango
mkubwa katika tasnia

zao, tuna watu kama kina
Mhandisi Patrick Mfugale na
wengineo.

Hivyo basi, tunapokuwa
tunaimba kinadharia kuwa
palipo na maendeleo ya
mwanaume, nyuma yake
kuna mwanamama, basi
tuonyeshe kwa vitendo
nafasi hiyo. Hapo kimsingi ni
mwanamke anapewa fursa
ya kuenziwa, kama nina-
vyopendekeza kwa Mama
Maria Nyerere. Mungu ampe
maisha marefu dada, mama,
shangazi na nyanya yetu
huyu. Alamsiki!.

Mawasiliano: Simu: +255
713 410008 na barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com
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Msuguano mkali Marekani, China

nani ashike mamliaka Benki Afrika

« Imeshindikana kumng'oa Mkurugenzi
« Marekani kususa? Kicheko kwa Mchina

Dk. Akinwumi Adesina, akisalimiana na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Amina Khamis Shaaban, katika
Mkutano wa Sita wa Jukwaa la Ushirikiano Kati ya Jamhuri ya Korea Kusini na Magavana wa Nchi za Afrika, Jijini Busan-Korea

Kusini.
Na Nimi Mweta

MABADILIKO makubwa katika
safu ya wanahisa yanatazamiwa
kushuhudiwa katika wiki kadhaa
zijazo, kutokana na tofauti za kub-
wa zilizopo kati ya serikali ya Mare-
kani na Rais wa Benki ya Maendele-
00 ya Afrika (AfDB), Dk. Akinwumi
Adesina.

Marekani imeshindwa kuishawi-
shi bodi ya benki hiyo kumchungu-
za kwa undani Rais wa AfDB na im-
ekuwa ikieleza kutokuwa na imani
na sera anazozifuata, licha ya wan-
ahisa wengine na hasa mwanahisa
wa kwanza Nigeria, anakozaliwa
Rais wa sasa wa AfDB, anayeeleza
kuridhishwa na utendaji wake.

Wachambuzi wa habari wanase-
ma, Marekani haitafunika aibu ya
kukwama, ila itajitoa.

Suala hilo lilifikia kilele chake
mwanzo wa mwezi Juni. wakati
bodi ya AfDB ilipoungana na Kama-
ti ya Maadili ya benki hiyo, iliyo-
fanya uchunguzi kuhusu tuhuma
za Marekani, dhidi ya Adesina na
kuzitupilia mbali hoja zote.

MZ17Z1 WAKE

Ni hoja zilizowasilishwa katika
bodi hiyo kwa kutumia barua ya
Waziri wa Fedha wa Marekani,
Steven Mnuchin, aliyetoa madai ya-
nayofahamika na kuorodheshwa,
kisha kupigiwa debe na Stephen
Dowd, Mjumbe wa Marekani katika
Bodi ya AfDB,

Kunatamkwa kuwapo malalami-
shi kadhaa ikiwemo upendeleo
katika uteuzi wa kujaza nafasi ka-
tika benki hiyo na kutumia benki
kama chombo cha kisiasa, kujipigia
debe arudi madarakani, wakati wa-
nahisa wakimchagua rais wa benki
hiyo kwa miaka mitano ijayo, mwe-
7i Agosti ijayo.

Marekani imshahangaikia kuon-

66

Mchumi huyo
ambaye ni
Mjumbe wa
Bodi ya Benki
ya Standard
Chartered
nchini Uin-
gereza, hivi
sasa ni Ba-

lozi Maalum
anayekusanya
misaada kwa
Shirika la
Kimataifa la
Chanjo, kusaid-
ia bara hilo na
kupambana na
ugonjwa co-
rona.

dolewa kwa Dk Adesina, ikashindi-
kana kutokana na wadau wengine
kutolikubalia, halafu inapinga kwa
nguvu mshindani wake China kati-
ka shughuli za benki hiyo, hasa ka-
tika kuundwa mfuko wa uwekezaji
unaoitwa Jukwaa la Uwekezaji Af-
rika (AIF).

Hadi kufika mwisho wa mwa-
ka jana, kulishawekezwa Dola
za Marekani bilioni 80 fedha zi-
lizoelekezwa katika miundombinu,
mwelekeo unaopingwa na Mare-
kani, Nchi hiyo inadai hatua hiyo
ya AfDB, imekiuka mpangilio wa
majukumu iliyopewa kutekeleza.
Hata hivyo, wanahisa wengine
walipongeza hatua hiyo.

Wachambuzi wanasema, kuto-
kana na tofautii hizo, haitawezeka-
na kwa Marekani kuendelea kuwa
mwanahisa na Mjumbe wa Bodi ya
AfDB, hatua iliyochukua sura ka-
tika Shirika la Afya Duniani (WHO).

CHINA VS MAREKANI
Mwaka jana, Mmarekani huyo
Mjumbe wa Bodi ya AfDB, Dowd,

aliandika makala ya maoni katika
gazeti moja nchini kwao, akieleza
masikitiko yake kuwa Adesina, ha-
jaonyesha kujali namna China ina-
vyokuwa na nguvu kubwa katika
uchumi wa nchi nyingi za Afrika.

Pia, anaeleza kutoridhishwa kwa
Marekani kukosa kura ya veto kati-
ka shughuli za benki hiyo ya Afrika,
wakati ni mwanahisa wa nne kwa
ukubwa, nyuma ya Nigeria, Misri na
Ujerumani.

Inavyoelekea, Uamuzi unao-
chukuliwa na bodi kukubaliana
kwa pamoja kisha inapigwa kura,
ni hali ambayo Marekani katika
mtazamo wa kawaida, ilipaswa
iungwe mkono kimtazamo na Uje-
rumani, kwa mfano AfDB isiwe
mwenyeji wa jukwaa hilo.

Anasema, katika uchambuzi huo,
msimamo wa Adesina hakuna haja
ya kuhangaika na uwepo wa China
na nguvu kubwa katika uchumi wa
Afrika.

Pia, kutokuwepo Marekani ka-
tika nguvu hiyo, unaikera sana nchi
hiyo, hata kufikia hatua ya kuunda

Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Dk. Akinwumi
Adesina. PICHA ZOTE : MTANDAO

mifumo mingine ya kimataifa ya
kuingiza fedha katika maende-
leo ya Afrika, yenye uwezo wa
kushindana na AfDB, pamoja na
Jukwaa la Uwekezaji.

Ikirejewa mwaka jana, Marekani
iliunda kinachopitwa DFC (Devel-
opment Finance Corporation) kwa
mtaji wa Dola za Mareakni bilioni
60.

Baadhi ya wachambuzi wanase-
ma, Marekani ina nguvu kubwa
katika Benki ya Dunia, hivyo ikiun-
ganishwa na DFC, itakuwa na ngu-
vu kubnwa zaidi, hoja inayopingwa
na baadhi ya wachambuzi.

Marekani inamteua rais wa
Benki ya Dunia, lakini sera zake
ni tofauti. Baadhi ya wachambuzi
nchini Nigeria, wanasema hadi
kufikia mwezi uliopita nchi hiyo
ilishafikia tamati na itatumia ku-
toridhishwa kwake na majibu ya
Kamati ya Maadili ya Bodi ya AfDB
na huenda ni sababu ya kujitoa.

Wako wanaosema, ni hali itakay-
oiweka shakani AfDB kwa kupun-
gukiwa na mtaji, suala ambalo baa-
dhi ya wadadisi hawaoni umuhimu
wake.

Tayari mtaji uliopatikana ku-
tokana na Jukwaa la Uwekezaji
utakuwa unazidi wa Marekani ka-
tika benki hiyo na kama China hivi
sasa siyo mshirika muhimu na bodi
inaweza kupitisha kuchukuliwa na-
fasi kubwa zaidi, kama haitaongeza
mtaji wake kufikia iliposimama
Marekani.

Suala hilo limeteka hisia za
wachangiaji kwenye mtandao wa
gazeti la Guardian nchini Nigeria,
ambako kuna maumivu kuhusu
Marekani, hasa jinsi ilivyomzuia
Waziri wa Fedha wa zamani nchini
humo, Dk. Ngozi Okonjo-Iweala,
kupewa nafasi ya Rais wa Benki ya
Dunia.

Mchumi huyo ambaye ni
Mjumbe wa Bodi ya Benki ya
Standard Chartered nchini Uin-
gereza, hivi sasa ni Balozi Maal-
um anayekusanya misaada kwa
Shirika la Kimataifa la Chanjo, ku-
saidia bara hilo na kupambana na
ugonjwa corona.

Nafasi ya Rais wa Benki ya Dunia,
aliyokuwa anaitaka raia huyo wa
Nigeria, ilishachukuliwa na David
Malpass, Naibu Waziri wa Fedha
nchini Marekani na ameshiriki kwa
miaka mingi kuunda sera Mare-
kani hasa kuhusu madeni nchi zi-
nazoendelea. Mkasa huu kuhusu
Adesina ni mwendelezo wa kutok-
uelewana kati ya utawala wa Rais
Donald Trump nchini Marekani na
taasisi kadhaa za kimataifa, na uhu-
siano wa taasisi hizo na China kila
mara unakuwa ni suala la msingi.

Tatizo lililopo sasa ni kwamba,
China inataka kuchukua nafasi
yake katika uchumi wa kimataifa,
pasipo kuwekewa vipingamizi,
wakati haifungui milango ya ku-
nunua hisa katika mashirika ya
umma na benki.

Pia, nchi kama Marekani hadi
sasa haina taasisi kama hizo, ila
mashirika ya kuratibu sekta to-
fauti. Inaeleza nguvu za kiuchumi
za kampuni za China zinazopata
mtaji wowote inazohitaji kuto-
ka serikali ya China, inavuruga
ushindani katika kutafuta tenda
tofauti nchi nyingi duniani, kwa
kutoa bei ya chini kwa kandarasi
Za ujenzi.



1 5 NipaShe IJUMAA JUNI 26, 2020

HABARI DODOMA

]
UVCCM yapinga

Wwanaotumiwa na
mabeberu Oktoba

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya ya
Vijana wa Chama Cha Mapinduzi
(UVCCM), Kheri James, amewa-
taka Watanzania katika uchaguzi
mkuu utakaofanyika Oktoba
mwaka huu kuchagua viongozi
bora na si wanaotumiwa na
mabeberu. )

Kauli hiyo aliitoa jana alipoku-
wa akizindua Shina la Wak-
ereketwa wa CCM Chato lililopo
mata va Uhuru Jimbo la Dodoma

jini.

Mwenyekiti huyo alisema
Watanzania mwaka huu wana
jukumu la kuchagua madiwani,
wabunge na rais.

“Katika uchaguzi huu hatuendi
kuchagua watu tu, tunaenda
kuchagua wenye sifa na Viongozi
watakaotutendea kazi tunayoi-
taka tukachague viongozi bora.”

Tukachague madiwani bora,
wabunge bora, na Rais si mnam-
jua kuna bora zaidi va yeye?
Japo nasikia juzi kuna bwana
anasema yeye atagombea, kama
anadhani kugombea ni rahisi
gombea tukuone alisema.

Aliongeza: Ugombee tukutane
boksi la kura kama hujatoka
manyoya, hakuna haja ya ku-
chosha watu, mimi Mwenyekiti
wenu wa Vvijana wa CCM, tume-
jipanga juu chini ushindi lazima,
akija mgombea aliyeletwa na
makaburu tutatandika, ata-
kayeletwa na mabepari tuta-
tandika, atakayeletv\/a na waba-
baishaji tutatandika.”

Mwenyekiti huyo alisema kwa
kuwa hoja na sababu wanazo na
Watanzania wapo tayari kuicha-
gua CCM.

“Kuna mwingine anasema
ndani ya CCM ana Vvigogo sita
wanaomuunga mkono, chama
hiki hakina vigogo wala vijiti,
chama ni cha wanachama, kama
kuna vigogo wanakudang-
anya kukuunga mkono kwamba
utafika popote wewe na Vvigogo
vyako wote chali hamtapita pop-
ote,” alisema.

Kuhusu kamata kamata va
wapinzani, mwenyekiti huyo
alishauri viongozi kutowakamata
kwa kuwa wapinzani wanatumia
fursa hiyo kutafuta umaarufu.

“Mwaka huu kutakuwa na
kelele nyingi tusiwape umaarufu
wanalazimisha Watanzania
wawaonee huruma, kuna watu
wanadhani kupiga kelele kuna
badili kitu na kutengeneza
mazingira ya kuwa Tanzania si
salama wakati ni uongo,” alisema
bila kufafanua kauli yake.

Naye Mbunge wa Jimbo la Dodoma
Mjini, Anthony Mavunde, alisema wana-
Dodoma wapo tayari kufanya maajabu
ifikapo Oktoba 2020 kwa kusimika
mafiga matatu ya CCM yaani madiwani,
wabunge na Rais.

“Naomba nifikishie salamu kwa Rais
Magufuli kuwa wana-Dodoma wanashuk-
uru kwa kuleta maendeleo makubwa,
hivyo shukrani zetu ni kufanya maajabu
makubwa ya kumrudisha Magufuli kwa
kumpa kura za kutosha kwa asilimia 100
pale itakapofika Oktoba 2020,” alisema
Mavunde.

Aliahidi  kuboresha miundombinu
katika shina hilo ili wanachama katika
shina hilo wakae na kupanga mipango ya
maendeleo.

Wakulima wa ufuta

wapewa unafuu

Na Augusta Njoji, BAHI

KUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, amewaruhu-
su wakulima wa zao la ufuta
mkoani humo kuuza sehemu
yoyote wanayoona bei inafaa kutokana na
kuporomoka kwa bei kwenye minada.
Awali, Wizara ya Kilimo ilitangaza katika
msimu wa mwaka 2019/20 zao hilo litau-
zwa kwa mfumo wa stakabadhi ghalani.
Hata hivyo, kutokana na mwenendo wa
baadhi ya minada bei ya zao hilo kupor-
omoka siku hadi siku, wakulima wa mkoa
huo walilazimika kuiomba serikali kuin-
gilia ili kuwepo na bei yenye tija kwao.
Akitoa maelekezo hayo jana wilayani
Bahi, Dk. Mahenge alisema maamuzi hayo
yametokana na kuporomoka kwa bei ka-
tika mnada ulioendeshwa Juni 24, mwaka
huu, ambapo bei ilishuka kutoka Sh. 1,931
kwenye mnada wa Juni 2, 2020 hadi Sh.
1,250 kwa kilo moja.
Alisema kabla ya kufikia uamuzi huo

alikutana na wafanyabiashara na wakuu
wa wilaya wote na kuagiza kuanzia sasa,
mwananchi yeyote ambaye bado ana ufuta
nyumbani, aende akauze anakoona yeye
inafaa.

“Hakutakuwa tena na hii zuia zuia
isipokuwa tu utatulipia ushuru wetu kwe-
nye geti, mmenielewa ndugu zangu waam-
bieni na wananchi wote kwamba muda
uliobaki serikali imeamua kuwaachia wa-
nanchi, lakini kama ipo chini ya tani moja
unapeleka bila malipo ikizidi tani moja un-
alipa ushuru,” alisema.

Alitaja sababu tatu zilizosababisha kush-
uka kwa kasi kwa bei ya zao hilo ni athari
7a ugonjwa wa corona, ambapo wanunuzi
wakubwa duniani nchi zao hazijafungua
mipaka yao, hivyo imekuwa vigumu ku-
peleka ufuta katika nchi hizo.

“Sababu ya pili, Dodoma huwa ya kwan-
za kuanza kuvuna ufuta, lakini kutokana
na mvua nyingi zilizonyesha mwaka huu
mavuno yalichelewa kuanza na wakulima
wakajikuta wanaanza kuvuna mwezi Mei

na Juni ilhali mikoa ya kusini nayo ndiyo
msimu wa kuvuna zao hilo,” alisema.

Pia alisema nchi za Malawi na Ivory
Coast nazo ndiyo msimu wa mavuno
hivyo, kufanya ufuta kuwa mwingi sokoni.

“Sababu ya tatu ya kushuka kwa bei ya
zao hilo ni uzalishaji wa ufuta ulikuwa
mkubwa kwani wakulima wamevuna vi-
zuri kwa kuwa mvua zimenyesha vizuri na
za kutosha,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya ya
Bahi, Mwanahamisi Munkunda, alisema
katika mnada uliofanyika Juni 24, 2020
kwa dakika 15 wilaya hiyo ilikuwa na tani
78.2, ambapo bei ya mnunuzi aliyejitokeza
alinunua kwa Sh.1,250 kwa kilo moja jam-
bo ambalo halikuwaridhisha wakulima na
kuamua kutouza shehena hiyo.

“Kama kiongozi baada ya kuona hali
inakuwa mbaya nikaamua kuchukua hat-
ua kwa kushirikiana na wakulima kutafuta
mnunuzi nje yamnada na ambapo tumem-
pata na atachukua mzigo huo kwa Sh.
1,400 na wakulima wameridhia,” alisema.

ni hatari kwa Usalama wake. PICHA: PETER MKWAVILA .

Vyama vyatakiwa kuwapa
kipaumbele wenye ulemavu

wenye

Na Peter Mkwavila, DODOMA  Paul Mahinyila, alipokuwa nafasi ya ubunge na udiwani.
akizungumza na waandishi Alishauri watu
VYAMA vya siasa nchini, habari. ulemavu, wenye sifa kujitokeza

vimetakiwa kutoa kipaumbele
kwa watu wenye ulemavu
katika nafasi za ubunge na
udiwani katika uchaguzi mkuu
unaotarajiwa kufanyika Oktoba
mwaka huu.

Rai hiyo ilitolewa na
Mkurugenzi wa Shirika
la. Watu wenye Ulemavu

(TASODEFA) mkoani Dodoma,

Mahinyila alisema hali hiyo
itasaidia kuwaondolea hofu ya
kutojitokeza kugombea nafasi
hizo.

Alisema kuwa vyama vya
siasa kwenye uchaguzi wa
2020, ni muhimu wakatoa
kipaumbele kwa wagombea
wenye ulemavu ili kushiriki kwa
wingi katika kinyanganyiro cha

kwa wingi, badala ya kuwa na
hofu ya unyanyapaa uliopo
miongoni mwa jamii.
“Kutokana na hofu hiyo,
tunahitaji jamii iwe na mtizamo
chanya juu ya watu wenye
ulemavu, hivyo wakiaminiwa na
kupewa nafasi hizo wanaweza,
ukizingatia kuwa mfano upo
wazi rais wetu kwenye serikali

amewaweka viongozi
ulemavu,” alisema.
Naye Mjumbe wa Shirika,
Wema Hassan, alitoa wito kwa
wanawake wenye ulemavu
na wenye sifa za kuongoza
kujiamini kwa kujitokeza kwa
wingi ili wagombea nafasi hizo.
“Wanawake  misijirahisishe
kwa ajili ya kutaka kupewa
upendeleo, mjiamini kwa kuwa
wapo wenye uwezo mkubwa wa
kuongoza nafasi hizo,” alisema.

wenye
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HABARI MBEYA

Mkuu wa Magereza Mkoa wa Mbeya, Mathias Mkama (kulia), akipokea msaada wa vifaa vya kujikinga na maambukizi ya ugonjwa

RC aagiza hoteli ya askari
anayedaiwa kuua kufungwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, ameaigiza kufungwa
hoteli ya askari polisi John
Kaijage, anayedaiwa kumuua
dereva bodaboda, Erasto Mwalwega (29),
kwa kupigwa na kitu butu kichwani akim-
tuhumu kumuibia mablanketi na mashuka
ndani ya hoteli yake.

Pia ameagiza uchunguzi wa kifo cha
Mwalwega ukamilike haraka ili hatua za
kisheria zichukuliwe dhidi ya askari huyo
na wenzake watatu wanaodaiwa kuhusika
na mauaji hayo.

Chalamila alitoa agizo hilo jana nyumbani
kwa marehemu eneo la Nzovwe wakati wa
shughuli za kuuaga mwili wa marehemu
Mwalwega ambaye tangu afariki dunia
Juni 21, mwaka huu, ndugu zake waligoma
kuchukua mwili na kuuzika wakishinikiza
haki itendeke na waliohusika na kifo hicho
kwa makusudi wakamatwe.

“Ni aibu kwa askari wa Jeshi la Polisi
ambaye nchi imekuamini kulinda raia na
mali zao kuhusika na mauaji ya raia ambaye
kwa mujibu wa maelezo hakuwa na hatia
kwa sababu hakuthibitisha marehemu
kumuibia mashuka yake, ninaomba adhabu
ya huyu bwana iwe kali na fundisho kwa
polisi wengine wanaojichukulia sheria
mikononi, vilevile naagiza hoteli yake
ifungwe mara moja isitoe tena huduma,”
alisema Chalamila.

Alisema alipata taarifa kutoka kwa
msamaria mwema kuhusu polisi kumuua
dereva bodaboda na kumuagiza Kamanda
wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, kumkamata pamoja na wenzake
watatu.

Aliwashauri wananchi kuacha tabia ya
kujichukulia sheria mkononi kutokana
na mali na utajiri walionao na kuamua
kugharimu maisha wa wengine bila sababu
na kuwasisitiza kuwa na hekima ya Mungu
ili awasaidie kuwa na nidhamu ya fedha zao.

Naibu Spika wa Bunge la Tanzania, Dk.
Tulia Ackson, alisema uchunguzi wa awali
umebaini Polisi Kaijage kuhusika na mauaji
hayo na kuomba haki itendeke ili iwe
fundisho.

Vilevile aliwaomba wafiwa kuwa
wastahimilivu katika kipindi hiki kigumu
na kuwasihi wazike mwili wa marehemu
huku wakisubiri hukumu kutolewa na
mahakama.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ul-
rich Matei, alisema hatua za kinidhamu zili-
chukuliwa dhidi ya polisi huyo na ataadhibi-
wa kwa mujibu wa sheria za Mahakama na
Jeshi uchunguzi utakapokamilika.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ilembo Kata ya
Iwambi, Daud Dule, alikanusha marehemu
kuhusika na wizi wa mashuka na mablanketi
kama inavyodaiwa na mmiliki wa hoteli
hiyo.

Mwili wa marehemu Mwalwego uliagwa
jana nyumbani kwao eneo la Nzovwe na
kusafirishwa Rungwe kwa maziko.

Wafungwa
waombewa
msaada
kujikinga
corona

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Magereza
Mkoa wa Mbeya, Mathias
Mkama, amewaomba wadau
kuendelea kutoa misaada
va hali na mali kwa ajili ya
kuwasaidia wafungwa na
mahabusu waliopo kwenye
Gereza la Ruanda kukidhi
mahitaji yao.
~ Mkama alitoa ombi hilo
jana wakati akipokea misaada
va vifaa mbalimbali vya
kujikinga na maambukizi ya
ugonjwa wa Covid-19 ambao
kwa sasa umepungua nchini.

Alisema bado kuna )
uhitaji mkubwa wa sabuni,
ndoo, mafuta na nguo kwa
wafungwa na mahabusu
katika gereza hilo kwa
wafungwa ambao ndugu zao
wako nje ya mkoa.

Alisema bado vifaa vya
kujinga na corona havitoshi
kutokana na wafungwa na
mahabusu kuingia mara kwa
mara na kufanya vilivyopo
kutotosheleza. ;

Akipokea msaada wa vifaa
hivyo kutoka kwa Taasisi ya
Tulia Trust, Mkama alisema
taasisi hiyo ni miongoni
mwa wadau wanaosaidia
mahitaji ya vitu mbalimbali
kwa wafungwa kama mavazi,
sabuni na mafuta.

Akikabidhi misaada hiyo,
Meneja wa Taasisi hiyo,
Jacqueline Boaz, alisema
taasisi yake iliahidi kutoa
vifaa vya kujikinga na corona
kwenye maeneo mbalimbali
ya mikusanyiko ikiwamo
gerezani ili kuepukana na
ugonjwa huo.

Alisema tayari maeneo
mengi yamenufaika na
hadi sasa Sh. milioni 10
zimetumika kununulia
mahitaji mbalimbali
kuboresha sekta ya elimu,
afya na huduma nyingine
za kijamii ikiwamo vya
mapombano dhidi ya corona.

CCM yatahadharisha wanaojiunga kwa kufuata mkumbo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

CHAMA  Cha  Mapinduzi (CCM)
kimewataka watu wote wanao omba
kujiunga na chama hicho kipindi cha
kuelekea uchaguzi mkuu kuanza kuijua
itikadi na imani ya chama kabla ya
kukabidhiwa kadi za uanachama badala
ya kufuata mkumbo au kushawishiwa bila
kuelewa misingi ya chama hicho.

Rai hiyo ilitolewa na Katibu wa Itikadi,
Siasa na Uenezi wa CCM, Humphrey
Polepole, mkoani hapa wakati wa kuweka
jiwe la msingi la ujenzi wa nyumba ya

Katibu wa Umoja wa vijana wa chama hicho
wilayani Mbeya mjini inayojengwa katika
kata ya Itezi.

Alisema kipindi hiki kinahitaji umakini
ndani ya chama kwa kuhakikisha wote
wanaotangaza nia ya kujiunga na CCM
kuhakikisha wanaamua wenyewe kwa
hiari yao bila kuwapo kwa msukumo wa
madaraka au ushawishi wa mtu fulani.

Alisema ni muhimu chama kuweka wazi
matakwa yake kwa wote waliopendezwa
na kazi nzuri zinazofanywa na viongozi wa
CCM akiwamo Rais Dk. John Magufuli na
kuamua kumuunga mkono, lakini wasifuate

mkumbo ili baadaye wasijekujilaumu.

“Tunaendelea kuwapokea wanachama
wapyakila kuitwapoleonahililinadhihirisha
kuwa sasa chama kinakubalika kutokana na
utendaji kazi wake nawasihi mnaojiunga na
chama hiki fuateni misingi na kanuni na sio
mkumbo chama kinaendeshwa kwa misingi
na kanuni hata wanaotaka kugombea lazima
tuwachunguze na kuwafuatilia,” alisema
Polepole.

Aliwatahadharisha watiania ya ubunge
na udiwani kutulia kuachana na masuala ya
hongo kwa wanachama kwa kuwa chama
kimeweka waangalizi kila eneo hivyo

atakayebainika jina lake litakatwa hata kabla
ya mchakato.

Mwenyekiti wa CCM, Mkoa wa Mbeya,
Mchungaji Jacob Mwakasole, aliwataka
vijana kuendelea kujitathmini na kukienzi
chama kwa kuwa ndicho kimewaletea
maendeleo.

Akizungumzia mradi wa ujenzi wa
nyumba hiyo ya Katibu, Steven Shija,
alisema kikwazo kinachowakabili kwa sasa
ni rasilimali fedha kwa ajili ya ujenzi huo
ambazo ni Sh. milioni 27 ili kukamilisha
mradi huo.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ATIBU Mkuu wa Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Dk. Idrisa Muslim Hija, amesema
upatikanaji wa madawati katika
shule mbalimbali kutasaidia kuleta maen-
deleo zaidi katika sekta ya elimu nchini.
Akizungumza wakati wa kukabidhiwa
madawati ya Shule ya Msingi Chaani,
yaliotolewa na Wizara ya Ujenzi,
Mawasiliano na Usafirishaji, Mkoa wa
Kaskazini Unguja, alisema madawati hayo
yatasaidia kupunguza tatizo la muda mrefu
la ukosefu wa madawati katika shule hiyo.
Dk. Idrisa aliwataka wananchi kuzitumia

fursa zitokanazo na miradi inayopita katika
jamii kwa kujipatia maendeleo katika
maeneo yao ili taifa lipige hatua ya kufikia
uchumi wa kati.

Akizungumza  wakati  akimkabidhi
madawati hayo, Katibu Mkuu Wizara ya
Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji, Mustafa
Aboud Jumbe, alisema mradi wa ujenzi
wa barabara iliyopitia Chaani, ulitakiwa
kuchangia maendeleo ya huduma za
kijamii na hivyo ikakubaliwa kutengeneza
madawati kwa shule hiyo kutokana na
kuonekana kutokuwa na huduma hiyo.

Naye Mwalimu wa shule hiyo, Asha
Haji, aliishukuru Wizara ya Ujenzi kwa
kupunguza tatizo la madawati na kuiomba

HABARI ZANZIBAR

Madawati kusaidia kuleta
maendeleo sekta elimu

Wizara ya Elimu kufanya uwezekano wa
kuwajengea uzio ili kuimarisha ulinzi wa
madawati hayo pamoja na vitu vingine vya
thamani.

Kwa upande wake fundi seremala wa
madawati hayo, Sultan Abdalla, aliwashauri
walimu kuwasimamia wanafunzi kwa
kuyatunza madawati hayo ili yadumu na
kuwasaidia na vizazi vijavyo.

Kwa upande wao wanafunzi walisema ni
faraja kwao kupata madawati hayo ambayo
yataondoa tatizo la kukaa chini.

Jumla ya madawati 400 yamekabidhiwa
kwa shule hiyo yaliyogharimu Sh. milioni
200.

Walimu na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Hamamni, Mjini Unguja, wakifurahi baada ya kukabidhiwa vifaa vya kujikinga
na mambukizi ya virusi vya corona kutoka uongozi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Tawi la Shangani, juzi. PICHA: MARTIN

KABEMBA.

SMZ: Mfumo wa ugatuzi umeleta ufanisi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema kuwapo kwa mpango wa ugatuzi
kufikisha huduma muhimu za jamii kwen-
da moja kwa moja kwa wananchi, kumeleta
ufanisi na wananchi kupata ufumbuzi wa
changamoto zinazowakabili ikiwamo hu-
duma za elimu na afya.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa, Haji Omar Kheir, wakati akiyavunja
Mabaraza ya Madiwani kwa ajili ya kupisha
uchaguzi mkuu, Oktoba, mwaka huu.

Alisema katika kipindi cha miaka mi-
tatu ya ugatuzi huduma za elimu ya msingi
zimepata mafanikio ikiwamo uandikishaji
wanafunzi wa elimu ya msingi na maandali-
zi kufikia asilimia 100.

Alisema mafanikio hayo yamefikiwa kwa
kiwango kikubwa kutokana na wazazi kuha-
masika kupeleka watoto wao shule baada
ya serikali kufuta ada zote walizokuwa

wakitozwa.

“Nawapongeza madiwani wetu ambao
walikuwa miongoni mwa watendaji wak-
itekeleza mpango wa ugatuzi kufikisha hu-
duma muhimu za jamii kwenda moja kwa
moja kwa wananchi...” alisema.

Aliwataka madiwani watakaochaguliwa
katika uchaguzi mkuu wa Oktoba, kujikita
zaidi kwenye ukusanyaji wa mapato.

“Moja ya changamoto kubwa iliyojitokeza
katika mabaraza ya madiwani ni kushindwa
kufikia malengo katika ukusanyaji wa ma-
pato ambayo yalitengwa katika bajeti ya
mabaraza hayo,” alisema.

Naye Meya wa Zanzibar, Saleh Juma Ki-
nana, aliyataja miongoni mwa malengo yali-
yokusudiwa kutekelezwa kwa upande wa
mabaraza ya madiwani baada ya uchaguzi
mkuu ni kujikita katika ukusanyaji wa ma-
pato.

Alisema uchunguzi umeonyesha kwam-
ba bado vipo vyanzo vingi vya mapato
ambavyo havijadhibitiwa vizuri, huku viki-

poteza mapato hayo kwa kiwango kikubwa.

“Tumejipanga katika mabaraza ya madi-
wani yanayokuja baada ya uchaguzi mkuu
tutaweka kipaumbele cha ukusanyaji wa
mapato katika vyanzo mbalimbali,” alisema.

Diwani Thuwaiba Jeni, aliyataka ma-
baraza ya madiwani yanayokuja kujikita ka-
tika kutekeleza dhana ya ugatuzi kufikisha
huduma muhimu za kijamii kwenda seri-
kali za halmashauri.

“Mabaraza ya Madiwani yamefanya kazi
zake vizuri, lakini tunatakiwa kuongeza
nguvu na ubunifu katika ukusanyaji wa
mapato ili kuyafikia malengo ya ugatuzi
na kufikisha huduma muhimu kwenda ka-
tika serikali za mitaa na halmashauri zake,”
alisema.

Mabaraza ya madiwani yaliyovunjwa ya-
mewajumuisha madiwani wa kuchaguliwa
na wananchi katika majimbo ya uchaguzi
pamoja na kuteuliwa wapatao 111.

]
Z'bar yakamilisha

udhamini wa JPM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Z0OEZI la kumdhamini
Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Taifa, Rais
John Magufuli, limekamilika
katika mikoa mitano vya
Zanzibar, huku wanachama
wakiwamo vijana, wazee na
wanawake wakijitokeza kwa
wingi na kuonyesha imani
kubwa ya uvongozi wake katika
kipindi cha miaka mitano
ijayo. Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi Wilaya va
Kusini Unguja, Hassan Mrisho,
aliwapongeza wanachama
waliojitokeza kutoka Wilaya
va Kati na Kusini kwamba
wamejenga matumaini
makubwa ya maendeleo katika
Kipindi cha miaka mitano ijayo
cha vongozi wa Rais Magufuli.

Mrisho alisema kwa upande
wa  Zanzibar, wanachama
wamejenga imani katika
kipindi cha uongozi wa miaka
mitano huku amani na utulivu
ukiimarika katika kipindi
hicho na kutoa nafasi vya
wananchi kufanya shughuli za
maendeleo na uchumi.

“Wananchi wamejitokeza
kwa wingi kumdhamini
Mwenyekiti wa CCM Taifa

katika kuwania nafasi ya urais
wa Jamhuri ya Muungano...
matumaini yetu makubwa ni
kupata maendeleo makubwa,”
alisema.

Baadhi ya wanachama wa
CCM waliomdhamini mgombea
wa CCM katika kinyang'anyiro

cha Rais wa Jamhuri vya
Muungano Dk. Magufuli,
walisema wameridhika na

utendaji wa kazi wa kiongozi
huyo katika kipindi cha miaka
mitano, huku matumaini yao
ni kupiga hatua zaidi katika

kipindi cha miaka mitano
mingine ijayo.

Naye Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Kaskazini Unguja,

|ddi Ame, aliyeongoza zoezi
hilo katika mkoa huo, alisema

chama kimeridhishwa na
uongozi wake na anastahili
kuiongoza Jambhuri va

Muungano wa Tanzania baada
va kuleta mabadiliko makubwa
ya maendeleo ya kiuchumi.

“Sisi  wanachama wa CCM
tumeridhishwa kabisa na
vongozi wake wa miaka

mitano ambao umejikita katika
kuleta mabadiliko makubwa
yva kiuchumi na maendeleo,”
alisema.

Kwa upande wa Mkoa wa
Kusini  Pemba, Mwenyekiti
wa chama, Yussuf Ali Juma,
aliwapongeza vijana wa chama
hicho kwa kujitokeza kwa
wingi kumuunga mkono Rais
Magufuli kwa kumdhamini na
kujaza fomu za urais.

“Najua vijana mmejitokeza
kwa wingi kumuunga mkono
Rais Magufuli kwa sababu
amefanya kazi kubwa katika
kuwanyanyua Vvijana nafasi za
uongozi wa nchi,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

NAFASI ZA KAZI

NAFASI ZA KAZI YA DEREVA

NA MAUZO Mwenye uzoefu wa
kuuza Maji. Plga simu namba :

0767 269677 saa za kazi

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDAYA YA UHAMIAJI

OMBI LA URAIA WA TANZANIA

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa
Tanzania kwa Mh. Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni
ZIMBABWE. Nchi atokayo ni ZIMBABWE.
Yupo hapa nchini tangu 2019. Kwa yeyote
mwenye  taarifa/sababu  za  kwanini
mwombaji asipewe Uraia wa Tanzania,
atume taarifa ya maandishi kwa Kamishna
Jenerali wa Uhamiaji S.L.P 512, Dar es
salaam. Kumb Na. DN. 352803

115789402

KUPOTEA KWA VYETI

115788402

BARAKA DAFFA anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
S0139-0043  kilichotolewa na  MTWARA
TECHNICAL SEKONDARI mwaka 2011. Cheti cha
kidato cha sita chenye index namba S0140-0561
kilichotolewa na MZUMBE SEKONDARI mwaka
2014. Academic Transcript yenye namba
T/UDOM-STR/2015/19105 iliyotolewa na Dodoma
University mwaka 2018.  University Certificate
yenye namba T/UDOM-STR/2015/19105
iliyotolewa mwaka 2018. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
polisi: IRI/IRI/RB/434211/2020.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF HOME AFFAIRS IMMIGRATION
DEPARTMENT

Telegram: IMMIGRATION S.LP.236,
Simu 027-250369 ARUSHA.

DATE : 16/06/2020
APPLICATION FOR CITIZENSHIP

Notice is hereby given that:

REGIONAL IMMIGRATION
OFFICE,

Mrs CATHERINE MORIO KINABO

Whose photograph is provided above,is applying to the
Minister for Home Affairs for Tanzania citicenship.Her
Nationality at present is KENYAN. The Country of Origin is
KENYA. Her Occupation is HOUSE WIFE. Her
Employer/Business/Adress is OLASITI,ARUSHA .She
has been in this Country since 2014 apart from ARUSHA
Region .She has also resided in ARUSHA Region .

That any person who knows any reason why Citizenship
should not be granted to the applicant,should send a
written and signed statement of facts to the Commissioner
General of Immigration Services,P.0.BOX 512 DAR ES
SALAAM. Using Ref.No. ........ and DN/..........

FOR :COMMISSIONER GE
NERAL OF IMMIGRATION
SERVICES.

115789202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;166/2020

Ombi la CONSEPTA TOBIAS MPOLO
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ALLY HASSAN KHAMISI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 09/07/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
25/06/2020.

115789002

PLOTS FOR SALE

IN DODOMA
LARGE SURVEYED
PLOTS ARE AVAILABLE
FOR IMMEDIATE SALE.
IDEAL FOR LARGE
BUSINESSMEN AND/OR
LIVESTOCK KEEPERS.
CALL AND/OR TEXT
THROUGH PHONE NO
0762840928.

(NO MIDDLEMEN).

11579002

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HENRY APOLINARY
RWEMELA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya NISSAN DATSUN
yenye namba za usajili
T 677 CDP Chassis Na
LPD22000067, Engine
Na.KA2Q1Q2184. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KAG/KAI/RB/379213/2020.

115788702

KUPOTEA KWA CHETI
CHA UANACHAMA WA

TANZANIA INVESTMENT
CENTRE

WS RISK AND
PROTECTIVE SERVICE:
Inatangaza kupotea kwa

Certificate of Incentives.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/OST/480699/2020

115788602

Nipa:
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]
Beiya
mafuta
Zimbabwe
yapanda
mara mbili

HARARE, Zimbabwe

BEI ya mafuta nchini Zim- 1
babwe imepanda hadi asilimia ;
152 baada ya serikali kuondoa .
kiwango maalum kilichowekwa ;
tangu mwezi Machi. i

Mara ya mwisho nchi hiyo ;
va kusini mwa Afrika ili- '
poshuhudia ongezeko la juu la ;
bei la mafuta, Januari mwaka '
2019, kulizuka maandamano ;
valiyokuwa na ghasia, ku- :
sababisha zaidi ya watu 17 5
kuuawa baada ya ukandami- ]
zaji uliofanywa na majeshi ya ;
usalama. .

Zimbabwe tayari inapitia ;
mz0zo mbaya wa kiuchumi ka- '
tika kipindi cha muongo mmo- .
ja, kukiwa na ughali wa maisha E
wa kiwango cha juu, ukosefu 1
wa dawa na chakula. ;

Bei ya mafuta imepanda kwa |
fedha za Zimbabwe 71.62 sawa
na dola za Marekani 1.25 kwa ]
lita. ;

DW

Mara ya mwisho
nchi hiyo ya kusini
mwa Afrika ili-
poshuhudia ongezeko
la juu la bei ya mafuta,
Januari mwaka 2019,
kulizuka maanda-
mano yaliyokuwa na
ghasia, kusababisha
zaidi ya watu 17 ku-
vawa baada ya ukan-
damizaji uliofanywa
na majeshi ya usala-
ma.

EDINBURGH, Scotland

WANASAYANSI bado wanahangaika ku-
pata tiba ya ugonjwa wa virusi vya corona.
Watafiti nchini Scotland wamenza majaribio
ya maji ya chumvi kama tiba ya ugonjwa
huo.

Utafiti wa awali ulionesha kwamba dawa
za kutengenezwa nyumbani zinaweza ku-
saidia kupuguza makali ya dalili za virusi vya
corona kama ilivyo kwa homa.

Utafiti huo ulionesha kwamba watu wa-
naosukutua na kusafisha pua zao kwa maji
ya chumvi, kikohozi kinapugua, kubana kwa
mbavu kunapungua huku wagonjwa wak-
ionekana kupona kwa haraka.

Wanasayansi wa Chuo Kikuu cha Edin-
burgh watachunguza ikiwa dawa hiyo pia in-
aweza kusaidia watu waliopata maambukizi
ya virusi vya corona.

Utafiti huo kwa sasa hivi unasajili watu
wenye dalili za ugonjwa wa corona ambao
wamethibitishwa kupata maambukizi.

Utafiti wa awali ulisajili watu wazima am-
bao wamebainishwa kuwa na maambukizi
katika mfumo wa juu wa upumuaji kwa siku
mbili kulikochukuliwa kama homa.

Watu hao waligawanywa kwenye makun-
di mawili huku kundi la kwanza likitakiwa
kusukutua na kusafisha njia ya pua kwa maji
ya chumvi wakati wanahisi kufanya hivyo.

Kundi lingine likawa linatibu homa hiyo
kwa njia ya kawaida.

Washiriki wote waliweka kumbukumbu
ya dalili zao kwa wiki mbili. Pia walipimwa
kuangaliwa kiwango cha virusi hivyo vya
homa ndani ya pua zao.

Watafiti hao walisema waliokuwa wak-
isafisha njia ya pua na kusukutua kwa maji
ya chumvi, homa yao ilikuwa ya muda mfu-

Maji ya chumvi kufanyiwa
utafiti tiba ugonjwa corona

pi, na kupunguza uwezekano wa kusambaa
hadi kwa familia zao.

Walisema watu hao walipona haraka huku
wakiwa na uwezekano wa chini wa kutumia
dawa zinazouzwa kwenye maduka ya dawa.

Mkurugenzi wa Chuo Kikuu cha Usher,
Profesa Aziz Sheikh, alisema: “Sasa hivi tu-
naingia kwenye utumiaji wa maji ya chumvi
kwa waliothibitishwa kupata maambukizi
ya ugonjwa wa corona, ni matumaini yetu
kwamba yataonesha matokeo chanya ya
kupunguza athari za usambaaji wa maam-
bukizi”.

Aliongeza: “Kinachohitajika ni chumvi,
maji na kuelewa mchakato wa namna
mchanganyiko huo unavyotengenezwa.
Unastahili kufanya kazi, ikiwa utaonesha
ufanisi, itakuwa njia rahisi isiyo na gharama
na yenye kutekelezeka sehemu yoyote ile”

BBC

Askari wa Urusi akiwa katika gwaride kwenye Uwanja Mwekundu mjini Moscow, katika sherehe ya kuadhimisha miaka 75 tangu jeshi
la Kisovieti maarufu kama “Red army” kuishinda Ujerumani.PICHA: REUTERS

Walinzi wa Rais Trump watakiwa kujitenga

WASHINGTON, Marekani

WALINZI wawili wa Rais wa Marekani,
Donald Trump, wametakiwa kujitenga
baada ya kupata maambukizi ya virusi vya
corona, vyombo vya habari vya Marekani
vimesema.

Imeelezwa kuwa walinzi hao walikuwa
katika mkutano wa kisiasa wa Rais Trump
katika Jiji la Tulsa.

Mbali na walinzi hao, watu sita wal-
iokuwa katika timu yake ya kampeni nao
walipata maambukizi ya virusi vya co-
rona kabla ya mkutano huo, huku wen-
gine wakithibitishwa kupata maambukizi
baada ya mkutano.

Idara hiyo ya usalama haikusema wafan-
yakazi wangapi wamepata maambukizi au
wanajitenga.

Gazeti la Washington Post limesema
watu sita waliothibitishwa kuambukizwa
corona kabla ya mkutano huo waliku-
wamo walinzi wawili wa Rais Trump.

Wote hao walihudhuria mkutano wa
kupanga kitakachofanyika [jumaa pamoja
na walinzi wengine na maafisa, ambao
waliendelea kutekeleza majukumu yao
hata baada ya matokeo ya vipimo kutole-
wa.

Ofisa mmoja wa usalama aliiambia Shiri-
ka la utangazaji la CNN kwamba idadi ya
maofisa walioko karantini ni ndogo.

Msemaji wa Idara ya Usalama, Catherine
Milhoan alisema shirika hilo liko tayari ku-
kabiliana na hali yoyote huku wafanyakazi
wake wakitekeleza majukumu yao kama
inavyohitajika.

“Dhana yoyote inayoashiria kwamba

idara hii kwa namna fulani haikuwa tayari
au imeshindwa kutelekeleza malengo yake
itakuwa sio sahihi,” alisema Milhoan.

CNN pia ilinukuu barua pepe za ndani
zinazoonesha kuwa maofisa wa idara
hiyo walikuwapo kweye misafara ya rais,
kwa sasa hivi ni lazima wapimwe virusi
vya corona kati ya saa 24 hadi 48 kabla ya
kuelekea sehemu nyingine kutekeleza ma-
jukumu yao.

Watu waliohudhuria mkutano huo ha-
wakuhitajika kuvaa barakoa au kufuata ka-
nuni ya kutokaribiana lakini walihitajika
kupimwa kiwango cha joto la mwili.

Pia walihitajika kusaini hati ya sheria in-
ayolinda kampeni ya Rais Trump kuwaji-
bishwa iwapo mtu ataugua.

Kulingana taarifa iliyotolewa na Idara ya
Zimamoto ya Tulsa, takriban watu 6,200

walihudhuria mkutano huo wa kisiasa -
theluthi moja ya nafasi ya eneo la tukio.

Wakati huohuo, miji ya New York, New
Jersey na Connecticut imetaka watu wote
wanaosafiri kutoka maeneo yenye maam-
bukizi ya juu ya virusi vya corona kujiweka
karantini kwa siku 14.

Majimbo yaliyoathiriwa ni Alabama, Ar-
kansas, Arizona, Florida, North Carolina,
South Carolina, Texas na Utah.

Chuo kikuu cha Washington kinaba-
shiri kuwa idadi ya vifo Marekani itakuwa
180,000 kufikia Oktoba - au 146,000 ikiwa
asilimia 95 ya raia wa Marekani watavaa
barakoa.

Hadi kufikia jana, Marekani imerekodi
waathiriwa milioni 2.3 wa virusi vya co-
rona na zaidi ya vifo121, 000.

BBC
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RIO DE JANEIRO, Brazil

NEYMAR ataongoza kwe-
nye mbio za kuwania tuzo ya
Ballon d’'Or kama ataiwezesha
Paris Saint-Germain kutwaa
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya
Agosti, mwaka huu, kwa mu-
jibu wa Kaka.

PSG haijacheza mchezo
wowote wa ushindani tangu
Machi, mwaka huu kutokana
na mlipuko wa virusi vya coro-
na, ingawa walitawazwa kuwa
mabingwa wa Ligi Kuu Ufaran-
sa, Ligue 1, wakati msimu huu
ulipofutwa Aprili.

Kikosi hicho cha Kocha,
Thomas Tuchel kitakuwa fiti
kuelekea kwenye michuano

ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kutokana na kuwa na zuio la
safari za kimataifa kwa nchini
za nchi nyingi za Ulaya, hatua
ya nane bora itafanyika mjini
Lisbon kwa mchezo mmoja
tu na ndani ya siku 12, bingwa
atakuwa ameshapatikana.

PSG itakuwa  kwenye
kinyang’anyiro hicho baada ya
Neymar kufunga mabao kwe-
nye mechi zote mbili hatua
ya 16 na kuiondoa Borussia
Dortmund kabla ya msimu
kusimama.

Kaka alishinda Ballon d’Or
mwaka 2007 na alikuwa
mchezaji wa mwisho kishinda
huku kukiwa hakuna jina la
Cristiano Ronaldo au Lionel

Messi hadi Luka Modric al-
ipoitwaa mwaka 2018.

Nyota huyo wa zamani wa
Real Madrid na Milan anafikiri
PSG wanaweza kutwaa taji lao
la kwanza la Ligi ya Mabingwa
Ulaya na hilo litamfanya Ney-
mar kuibeba tuzo hiyo.

Alipoulizwa kama kuna
mchezaji yoyote kwa sasa wa
Brazil anayeweza kutwaa Bal-
lon d'Or, Kaka aliiambia Globo
Esporte: “Wa kwanza ni Ney,
ambaye ana nafasi kubwa ya
kubeba.

“Naamini Neymar ni mmoja
wa wachezaji bora wa leo.
Kushinda tuzo hiyo kutatege-
mea na mafanikio kwenye
timu yake.”

CONTE ALALAMIKA MAMBO MAGUMU INTER

MILAN, Italia

ANTONIO Conte ame-
bainisha kushindwa kwa
Inter Milan kubeba pointi
zote tatu dhidi ya Sassu-
olo “kunamtesa”, lakini ko-
cha huyo anaamini kikosi
chake kilistahili ushindi.

Bao la mapema la Franc-
esco Caputo liliipa uongozi
Sassuolo, lakini Romelu Lu-
kaku na Cristiano Biraghi
wakaiweka mbele Inter
kabla ya mapumziko, kabla
ya Roberto Gagliardini ku-
kosa nafasi ya kufanya ma-
tokeo yawe 3-1.

Sassuolo walirudi mch-
ezoni, bao la pili la Do-
menico Berardi dakika ya

81, kabla ya Borja Valero

kufunga la tatu kwa Inter
na Giangiacomo Magnani
akasawazisha dakika za

majeruhi.
“Nafikiri tulistahili
ushindi, na hili limen-

ichanganya,” alisema Conte
akiwaambia waandishi wa
habari mara baada ya mch-
ezo huo.

“Ni kitu ambacho tu-
narudi mara kwa mara
tunacheza vizuri, lakini
hatupati matokeo. Inakati-
sha tamaa.

“Tulikuwa na nafasi
nzuri ya kuibuka na ushin-
di katika mchezo huu, ili tu-
jiweka kwenye nafasi nzuri
ya mbio za ubingwa, lakini
mambo yamekwenda to-
fauti kabisa.”

MANCHESTER, Eng-
land

MANCHESTER  City
wana nafasi kubwa
ya kumsajili, Kalidou
Koulibaly kutoka
Napoli, kwa mujibu wa
mwandishi, Duncan
Castles wa gazeti la
Sunday Times.

QULIBALY{NIJIA

Koulibaly ambaye ni
mlinzi wa kati ameku-
wa akitajwa kuwaniwa
na klabu kadhaa za Ul-
aya kwa muda mrefu
sasa.

Lakini sasa inaone-
kana ana nafasi kubwa
ya kujiunga katika Ligi
Kuu England, wakati
City wakitajwa kwam-

LiE

ba wanafanyia kazi us-
ajili huo.

Koulibaly kwa muda
mrefu amekuwa aki-
waniwa na klabu za
City, Liverpool, Man-
chester United, Totten-
ham, Real Madrid na
Barcelona.

Lakini kwa mujibu
wa Castles, Koulibaly

KUTUACITY

sasa njia ni nyeupe
kujiunga na kikosi cha
kocha, Pep Guardiola
kuliko kwa vinara wa
ligi, Liverpool.

Inaelezwa kwamba
usajili wake unaweza
kufanyika kabla ya
kuanza tena kwa Ligi
ya Mabingwa Ulaya
Agosti 12.
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MARTINEZ HAUZWI
KOKOTE - MILAN

MILAN, Italia

OFISA Mtendaji wa Inter Mi-
lan, Giuseppe Marotta, amesema
klabu yake haina mpango wa ku-
muuza straika, Lautaro Martinez
wakati huu akihusishwa na Bar-
celona.

Martinez amekuwa akitajwa
zaidi kuwa mchezaji atakayeo-
ndoka Inter kwenda kwa ma-
bingwa wa LaLiga, Barca mwisho
mwa msimu huu 2019/20.

Barca imeripotiwa imekuwa
kwenye wakati mgumu kufikia
mahitaji ya Inter ambao wanak-
ipengele cha kumuuza nyota
huyo wa kimataifa wa Argentina
kwa euro milioni 111.

Na sasa Marotta kwa mara ny-
ingine alipoulizwa kuhusu Mar-
tinez baada ya mchezo wa sare
ya 3-3 wa Jumatano dhidi ya Sass-
uolo, aliweka wazi kuwa hauzwi.

“Tumekuwa wazi kabisa kuhu-
su Lautaro, tukisema zaidi ya
mara moja, Inter haina mpango
wa kuuza wachezaji wake bora,”
alisema Marotta akiiambia DAZN.

“Suala la kuuzwa kwa Lautaro
halipo na hatuna mpango huo, ni
mmoja wa wachezaji wetu bora
na tutaendelea kuwa nae.”

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 22 amefunga mabao 17
kwenye mashindano yote msimu
huu kwa kikosi hicho cha Kocha,
Antonio Conte.

JHATSTRIC

KQYAYMARTIAL

WYAMKUNAYMATIC

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester
United, Nemanja Matic amem-
mwagia sifa mchezaji mwen-
zake, Anthony Martial baada
ya kufunga hat-trick yake ya
kwanza.

Martial alifunga mara tatu
wakati United wakiifunga
Sheffield United mabao 3-0
pale katika mchezo wa Ligi
Kuu England uliochezwa juzi
Jumatano kwenye Uwanja wa
0ld Trafford.

Kipindi cha kwanza ali-
funga mabao mawili kabla ya
kuongeza la tatu na kumfanya
Martial kuwa mchezaji wa
kwanza wa United kushere-
hekea ‘hat-trick’ kwenye Ligi
Kuu tangu Robin van Persie
alipofanya hivyo mwaka 2013.

Martial amefunga mabao 14
kwenye Ligi Kuu na 19 katika
mashindano yote msimu huu
na Matic amesifia fowadi huyo
wa Ufaransa.

“Nafikiri ilikuwa ni muhimu
kwake yeye kufunga mabao,

kwa kila mshambuliaji ni
muhimu,” alisema Matic aki-
iambia MUTV.

“Nina  furaha kwamba
mshambuliaji wetu yupo
kwenye hali nzuri, usiku ule
Anthony alikuwa nyota wa
mchezo, kila nafasi aliyoipata
aliitumia vizuri.

“Ngoja tuangalie kwa siku
za usoni nini atakachokifanya
kwa upande wetu. Lakini nina
furaha juu yake. Hongera sana
kwake.”

NI HISIA NZURI LIVERPOOL KUBEBA EPL - SALAH

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah amesema huu ni
wakati wa Liverpool kushinda taji la
Ligi Kuu England baada ya kuibuka
na ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya
Crystal Palace Jumatano.

Mabao kutoka kwa Trent Alexan-
der-Arnold, Salah, Fabinho na Sadio
Mane pale kwenye dimba la Anfield

yalishuhudia kikosi hicho cha kocha,
Jurgen Klopp kuendelea kujiweka
pazuri zaidi kuelekea kutwaa ub-
ingwa wake wa kwanza kwa kipindi
cha miaka 30.

Liverpool kama jana Alhamisi
Manchester City walishindwa kui-
funga Chelsea pale Stamford Bridge
basi itakuwa bingwa.

Na sasa Salah anasema huu ni

wakati mzuri zaidi kwa Liverpool
kutwaa ubingwa huo tangu mwaka
1990.

“Ni hisia nzuri kwa upande wetu
sisi wachezaji,” amesema akiiambia
Sky Sports.

“Tangu nilipokuja hapa nilisema
nataka kushinda taji la Ligi Kuu na
timu hii. Na kwa sasa naona ndoto
zetu zinakwenda kutimia.
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

ZIDANE AMPIGIA
‘CHAPUO’ RAMOS

@ ® ®Kocha huyo Mfaransa aeleza anaamini beki huyo

mkongwe anastahili kustaafia soka kwenye kikosi cha Madrid...

MADRID, Hispania

KOCHA Zinedine Zidane, anaamini
Sergio Ramos anastahili kustaafu soka
akiwa na kikosi cha Real Madrid na
anashangazwa kuona hatima ya mka-
taba wa beki huyo bado haieleweki.

Mkataba wa sasa wa Ramos kui-
tumikia klabu hiyo ya Bernabeu un-
atarajiwa kumalizika mwishoni mwa
msimu wa 2020/21, muda ambao beki
huyo wa kati atakuwa amefikisha umri
wa miaka 35.

Uamuzi wa beki huyo kupewa mka-
taba mpya wa kuendelea kubakia
klabuni hapo uko chini ya Rais wa Ma-
drid, Florentino Perez.

Ramos hakuonyesha ishara yoyote
ya kutaka kuondoka na amekuwa aki-
washawishi wachezaji wenzake kuji-

tuma na kuchangia ushindi wa nne
mfululizo wa mechi za LaLiga, am-
bapo Jumatano usiku waliichapa Real
Mallorca mabao 2-0.

Ramos alifunga bao kwa mpira wa
‘frikiki’ na kuipa Real ushindi katika
mchezo uliochezwa kwenye Uwanja
wa Alfredo di Stefano, na kumfanya
beki huyo aweke rekodi ya kuwa
mlinzi pekee aliyewahi kufunga zaidi
ya mabao nane kwenye msimu mmoja
wa LaLiga tangu Ezequiel Garay alipo-
fanya hivyo msimu wa 2006/07.

“Sergio anastahili kubakia hapa
kama mchezaji,” Zidane aliwaambia
waandishi wa habari baada ya mchezo
wa juzi.

“Amekuwa hapa kwa muda mrefu
na anatakiwa kustaafu akiwa hapa.
Hicho ndicho ninachokifiria na nitasi-

mama nacho.”

Ushindi huo wa Jumatano umei-
fanya Real kupanda kileleni mwa msi-
mamo baada ya Barcelona kupoteza
pointi kutokana na kulazimishwa sare
ya bila kufungana na Sevilla katika
mechi iliyochezwa Ijumaa iliyopita.

Mshambuliaji ambaye hayuko kwe-
nye mipango ya mwalimu, Gareth Bale
alianza katika kikosi cha kwanza cha
Real ikiwa hajatapa nafasi hiyo tangu
Februari, mwaka huu, lakini nyota
huyo wa Wales alishindwa kuonyesha
kiwango kizuri kwenye mchezo huo
dhidi ya Mallorca iliyoko kwenye jan-
ga la kushuka daraja.

“Tuna furaha na namna tunavyoen-
delea kupambana na Gareth ni mmo-
ja wa wachezaji muhimu, kila siku
anathibitisha hilo,” alisema Zidane.

KWA UFUPI

DYCHE KUITOSA BURNLEY

KOCHA wa Burnley, Sean Dyche, ataondoka
klabuni hapo mwishoni mwa msimu baada
ya kutofurahishwa na hali ya kutotenga bajeti
kwa ajili ya kuwaongezea mikataba na kusajili
wachezaji wapya wa kuisaidia timu hiyo. (Mail)

KOULIBALY AKARIBIA CITY

BEKI wa Napoli na Timu ya Taifa ya Senegal,
Kalidou Koulibaly (29), anatarajia kujiunga na
Manchester City ifikapo majira ya joto baada ya
Liverpool kuamua kuachana na mchakato wa
kumwania. (Express)

UNITED, SANCHO KITAELEWEKA

MANCHESTER United ndio klabu pekee am-
bayo inawania saini ya winga wa Borussia Dort-
mund na Timu ya Taifa ya England, Jadon San-
cho (20), katika dirisha la usajili la majira ya joto
litakapofunguliwa. Lakini vigogo hao wa Bun-
desliga wanahitaji kulipwa kiasi cha pauni mil-
ioni 118. (Bild - in German)

UNITED YAMBEBA FRED

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Brazil, Fred,
ambaye ana umri wa miaka 27, anataka kusaini
mkataba mpya wa kuendelea kuitumikia klabu
ya Manchester United. (Sun)

WILLIAN KUPEWA MKATABA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Willian (31), yuko
katika mazungumzo ya kuongeza mkataba kabla
ya kumalizika kwa msimu huu ili klabu hiyo ku-
toruhusu nyota huyo kuondoka akiwa mchezaji
huru na kujiunga na mahasimu wao wa jiji la
London. (Mail)

SILVA AKARIBIA ENGLAND

EVERTON, Tottenham na Wolves zimeweka
wazi nia ya kumsajili beki wa Paris St-Germain na
Timu ya Taifa ya Brazil, Thiago Silva. Beki huyo
mwenye umri wa miaka 35, anatajwa moyo wake
sasa unataka kuona anasajiliwa na klabu yoyote
ya nchini England. (Goal - in Portuguese)

ALCANTARA KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL imeonyesha nia ya kumsajili ki-
ungo, Thiago Alcantara kwa dau la pauni milioni
43 baada ya mazungumzo ya kusaini mkataba
mpya kati ya nyota huyo wa Timu ya Taifa ya
Hispania na klabu yake ya Bayern Munich ku-
vunjika. (Bild - in German)

ARSENAL, BARCA VITANI

ARSENAL imeanza mawasiliano na Sport-
ing Lisbon kwa ajili ya kuwania saini ya kinda
mwenye kipaji Mreno, Joelson Fernandes (17).
Mshambuliaji huyo chipukizi pia anawaniwa na
Barcelona na RB Leipzig. (O Jogo via Star)

SALIBA KUBAKIA UFARANSA

KOCHA wa Saint-Etienne, Claude Puel anataka
kumpa mkataba mpya wa mkopo beki wa kati
Mfaransa, William Saliba (21), ambaye alijiunga
na timu hiyo akitokea Arsenal baada ya kumal-
izika kwa mechi ya fainali ya Kombe la Ufaransa.
(Goal)

NDOMBELE AMKATAA MOURINHO

NYOTA aliyeweka rekodi ya usajili katika
kikosi cha Tottenham kwa kusajiliwa kwa dau la
pauni milioni 54, Tanguy Ndombele (23), amem-
weleza Kocha, Jose Mourinho kuwa hataki tena
kucheza chini yake. Paris St-Germain, Barcelona
na Bayern Munich zinamwania kiungo huyo wa
Ufaransa. (ESPN)

MOUNT AFANYA KWELI

KIUNGO wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Eng-
land, Mason Mount (21), amewanunulia tiketi za
kuingia uwanjani wafanyakazi wa afya za kuiona
timu ya Vitesse Arnhem ya Uholanzi, baada ya
kuitumikia kwa mkopo klabu hiyo katika msimu
wa 2017/18. (Mail)
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NAMUNGO YAWEKA REKODI,
‘YATINGISHA'’ LIGI KUU BARA

Na Adam Fungamwango

SARE ya mabao 2-2 iliyopata Namungo FC
dhidi ya Yanga kwenye Uwanja wa Taifa jijini
Dar es Salaam jumatano iliyopita, imefanya
timu hiyo kucheza mechi 15 mfululizo za Ligi
Kuu Bara bila kupoteza, ikiwa katika nafasi ya
nne na pointi zake 55.

Namungo imeweka rekodi ya msimu, kwani
hakuna timu yoyote kwenye Ligi Kuu ambayo
imecheza idadi hiyo ya mechi bila kupoteza.

Simba inafuatiwa kwa kucheza mechi 12
mfululizo bila kupoteza, huku Yanga ikishika
nafasi ya tatu kwa kuweka kucheza mechi 11
bila kupoteza msimu huu.

Kwa sasa hakuna timu itakayoweza kuweka
tena rekodi hiyo, kwani kama Simba isipopot-
eza mechi yoyote itakuwa imecheza mechi
11 bila kupoteza na Yanga itakuwa imecheza
mechi 12, kwa michezo yao ambayo imebaki-
sha.

Mara ya mwisho kwa Namungo kupoteza
mechi ilikawa ni Januari 29, mwaka huu,
ilipochapwa mabao 3-2 dhidi ya Simba na
baada ya hapo imecheza mechi 15 bila ku-
poteza, ikishinda mechi tano na kutoa sare 10.

Namungo ilianza kuonyesha makali yake
kwa kuinyuka Mbao FC mabao 3-0, kabla ya
kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Alliance FC
halagu ikatoka sare ya bila kufungana dhidi

ya Ndanda, kabla ya kuichapa Singida United
bao 1-0, baadaye ikalazimishwa sare ya bao 1-1
dhidi ya Mwadui FC.

Tlipata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya KMC,
na kuichapa Azam bao 1-0, pia ikaisasambua
Lipuli mabao 2-1.

Baada ya hapo ikaanza kutoa sare mfululizo
ya bao 1-1 dhidi ya Mtibwa Sugar, bila kufun-
gana dhidi ya Polisi Tanzania, sare ya bao 1-1
dhidi ya Biashara United na pia sare kama hiyo
dhidi ya Yanga hiyo ikiwa ni mechi ya mzun-
guko wa kwanza na iliporejea baada ya ma-
pumziko ya janga la corona ilianza kwa sare ya
mabao 2-2 dhidi ya Coastal Union na kuichapa
Kagera Sugar mabao 2-0.

Wanawake Tanzania inayotarajiwa kurejea tena kuanzia keshokutwa. PICHA : JUMANNE JUMA

Nahodha Mwadui apata ‘ulaji’

Na Shufaa Lyimo

NAHODHA wa Mwadui FC, Joram Mgeveke,
anatarajia kujiunga na Chipa United inay-
oshiriki Ligi Daraja la Kwanza nchini Afrika
Kusini, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Wakala wa
mchezaji huyo, George Peter, alisema mazun-
gumzo ya kujiunga na timu hiyo yanakwenda
vizuri na wanatarajia kumpa mkataba wa
miaka miwili.

Peter alisema timu hiyo imekuwa ikimfuatil-

ia nyota huyo kwa muda mrefu kwa kuangalia
video mbalimbali za michezo anayocheza na
sasa wameanza taratibu za kumsajili.

“Ni kweli Chipa United inambhitaji Joram,
endapo makubaliano yataenda sawa ataenda
kuichezea, lengo ni kutaka afike mbali zaidi
aweze kutimiza malengo yake ya kusajiliwa
Ulaya, “alisema wakala huyo.

Peter alisema Uongozi umeahidi kumu-
ongezea mkataba kama wataridhishwa na ki-
wango atakachokionyesha katika kikosi hicho.

“Mipango ikikamilika, tutaweka wazi kila

kitu ili Watanzania wafahamu kinachoende-
lea kuhusu mchezaji huyo, tunaamini mambo
yatakamilika na ndoto zake kuanza kutimia,”
wakala huyo alisema.

Naye Mgeveke alisema lengo lake ni kucheza
soka la kulipwa ili atimize malengo ambayo
amekuwa nayo kwa muda mrefu na kuwaom-
ba Watanzania wazidi kumwombea dua.

Mgeveke alisema anatamani kufika mbali
zaidi kwa kutumia vema kipaji chake kama
alivyofikia nahodha wa Timu ya Taifa (Taifa
Stars) na Aston Villa, Mbwana Samatta.

Serikali yarejesha
Ligi Kuu Pemba

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HATIMAYE Ligi Kuu Zanzibar
ambayo inatarajiwa kurejea tena
kuanzia Julai Mosi, mwaka huu,
sasa itachezwa katika vituo viwili
vya Unguja na Pemba, imeelezwa.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar ilitangaza ligi hiyo itachezwa
katika kituo kimoja cha Unguja
ikiwa njia moja ya kukabiliana na
Virusi vya ugonjwa wa corona.

Kaimu Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF), Ali
Vuai Ame, alisema serikali imeri-
dhia ligi hiyo kuchezwa katika
vituo viwili badala ya kituo kimoja
kama ilivyotolewa hapo awali la-
kini itachezwa bila ya mashabiki.

Ame alisema wahusika wa ligi
hiyo watatakiwa kuchukua tahad-
hari zote za kujikinga na corona
kama zilivyotolewa na wataalmu
wa afya.

“ZFF imevitaka vilabu vyote
vya Ligi Kuu kuendelea kuchukua
tahadhari zote za kujikinga na co-
rona katika sehemu wanazofanyia
mazoezi,” Ame alisema.

Julai Mosi, mwaka huu kutakuwa
na michezo minne ambapo Selem
View itawakaribisha Mafunzo
kwenye Uwanja wa Gombani huku
Jamhuri ikiwavaa Polisi wakati
Zimamoto itawakabili Mlandege na
JKU watapepetana na Maafande
wenzao wa Kipanga.

Ndanda yaipigia
mahesabu Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Ndanda FC,
Abdul Mingange, ameweka wazi
sasa anahitaji kukusanya pointi
nane katika michezo yao yote
iliyobakia ukiwamo dhidi ya Yanga
utakaochezwa Jumamosi kwe-
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili Min-
gange, alisema bado yupo katika
hali mbaya ya kujinusuru na janga
la kushuka daraja hivyo wanapam-
bana kutafuta pointi katika kila
mechi watakayocheza.

Mingange alisema anahitaji
kumaliza ligi akiwa na alama 43,
hivyo analazimika kufanya vizuri
katika kila mechi watakayocheza
ili kubakia tena kwenye ligi hiyo
inayoshirikisha timu 20 msimu huu.

“Nahitaji pointi kutoka katika
kila mechi, haijalishi nakutana na
timu gani, nimeshuhudia Yanga
katika michezo miwili, ikiwamo
walipocheza dhidi ya Azam, tayari
nimeanza kufanyia kazi upungufu
na ubora wa Yanga,” alisema Min-
gange.

Aliongeza mipango yake ni ku-
jiondoa kwenye hatari ya kushuka
daraja kabla ya mechi ya mwisho
na anawaambia mashabiki wa
Ndanda wasiwe na wasiwasi.

“Ndanda haiwezi kushuka
daraja, nimeweka mipango sawa
na nimeongea na wachezaji wangu,
wamenihakikishia kupambana
kutafuta alama muhimu katika kila
mchezo,” alisema Mingange.
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Zidane ampigia ‘chapuo’ Ramos

Kiungo wa Manchester United, Bruno Fernandes (kushoto), akipambana kuwania mpira dhidi ya beki wa Sheffield United, Jack Robinson

katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa juzi usiku. United ilishinda mabao 3-0. PICHA: MTANDAO

YANGA YAPATA

‘PIGO’ LINGINE

® @ ®Bcki wake kisiki afungiwa mechi tatu, huku kocha Mbelgiji
akilalamika washambuliaji kimwangusha...

Na Saada Akida

WAKATI Kocha Mkuu wa
Yanga, Luc Eymael, akiwatupia
lawama washambuliaji wake kwa
kushindwa kutumia nafasi wal-
izozitengeneza katika mchezo dhi-
di ya Namungo uliomalizika kwa
sare ya mabao 2-2, beki wake wa
kati, Lamine Moro amefungiwa
kucheza michezo mitatu.

Adhabu hiyo imekuja siku
chache baada ya winga wao, Ber-
nard Morrison kufungiwa mechi
mbili pamoja na kutozwa faini ya
Sh. 500,000 kutokana na kufanya
vitendo visivyokuwa vya kiung-
wana.

Lamine pia amepigwa faini ya
Sh. 500,000 na Bodi ya Ligi.

Eymael aliliambia gazeti hili
baada ya mchezo huo kumalizika
kuwa washambuliaji wake ndio
walioinyima timu hiyo ushindi
kwa sababu ya kutokuwa makini
kwa kupoteza nafasi nyingi hasa
dakika 45 za kipindi cha kwanza.

Mbelgiji huyo alisema washam-
buliaji wake wangekuwa makini
na kutumia vema nafasi walizo-
pata, ana imani wangeenda ma-
pumziko wakiwa mbele kwa ma-
bao 3-1.

“Nimefanya kazi yangu ip-
asavyo, ila bado kazi kubwa ipo
kwa washambuliaji, kukosa nafasi
nyingi za wazi kwa kutokuwa ma-
kini,” alisema Eymael.

Kocha huyo alisema hajafura-
hishwa na matokeo hayo ambayo
yanawaweka kwenye wakati mgu-
mu wa kumaliza msimu katika na-
fasi ya pili ambayo inawaniwa pia
na timu nyingine ikiwamo Azam
FC.

“Wachezaji wamepambana ila
kuna jambo linalishangaza, na hili
lipo hapa Tanzania kwa uamuzi
unaofanywa na waamuzi,” Eymael
alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi
ya Ligi Tanzania, Almasi Kasongo,
alisema katika taarifa yake Lamine
amefungiwa mechi tatu na kupig-

wa faini ya Sh. 500,000 kwa kosa
la kumkanyaga mchezaji wa JKT
Tanzania, Mwinyi Kazimoto katika
mechi iliyochezwa Juni 17, mwaka

“Kamati imeiomba
Yanga kukaa na
mchezaji wao
huyo (Lamine),
kumkumbusha
kuhusiana na
mchezo wa
kiungwana
anapokuwa kwenye
majukumu ya
kuitumikia klabu
hiyo,” Kasongo
alisema.

Aliongeza Bodi ya Ligi im-
epeleka malalamiko ya Azam FC
kuhusu uamuzi uliofanywa katika

mchezo wao dhidi ya Yanga katika
Kamati ya Waamuzi.

“Katika malalamiko yao, Azam
wamedai walipaswa kupewa ma-
bao mawili na penalti moja baada
ya mchezaji wao kuangushwa
ndani ya eneo la penalti,” alisema
kiongozi huyo.

Alisema pia JKT Mlale ya Son-
gea, imepoteza mchezo wake wa
Ligi Daraja la Kwanza dhidi ya Do-
doma FC, kwa sababu mashabiki
wake walivamia uwanjani na
kumshambulia mwamuzi wa kati
na mwamuzi msaidizi namba
mbili na kusababisha mchezo huo
kuvunjika.

Kwa mujibu wa Kanuniya 43 (4),
ya Ligi Daraja la Kwanza, Dodoma
FC inapewa ushindi wa pointi tatu
na mabao matatu, huku Mlale iki-
tozwa faini ya Sh. 500,000 wakati
Kocha Msaidizi wa Maafande hao,
Rashid Mpenda, akitozwa faini ya
Sh. 300,000 na kufungiwa miezi
sita kwa kosa la kushambulia
waamuzi.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

USHINDANI BARA
WAKOLEA MKIANI

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara
ikielekea ukingoni, vita ya juu ya
kuwania ubingwa inaonekana imemal-
izika, baada ya Simba kuhitaji pointi
mbili tu ili itwae ubingwa, sasa vita
hiyo inaonekana kuhamia chini kwa
timu zinazotaka kujiepusha kushuka
daraja.

Jumla ya timu tisa zinaonekana ziko
kwenye hali tete, ambapo zitatakiwa
kupambana kwa hali na mali kuhakiki-
sha zinashinda ili kujiweka kwenye
sehemu salama.

Timu hizo ni Singida United inay-
oshika mkia, Mbao FC, Mbeya City, Alli-
ance FC, Lipuli FC, Ndanda FC, Mwadui
FC na Mtibwa Sugar.

Msimu huu, timu nne kuanzia
itakayoshika nafasi ya 17 hadi ya
20, zitashuka daraja moja kwa moja,
huku zitakazoshika nafasi ya 15 na 16
zitapata nafasi ya kucheza mechi za
mtoano na timu zitakazoshika nafasi
va pili kwenye Ligi Daraja la Kwanza.

Singida United ni kama vile inasubiri
siku ya kutangazwa rasmi kushuka,
kwani baada ya kuchapwa mabao 3-1
nyumbani dhidi ya Mtibwa Sugar, im-
ebakiwa na pointi zake 15 tu, ikizidiwa
pointi 11 na timu ya Mbao FC iliyo juu
yake.

Endapo Singida United itashinda
zote zilizobakia, itafikisha pointi
36 ambazo tayari timu ya KMC ya
Kinondoni inazo wakati Mbao FC nayo,
pamoja na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Coastal Union, bado haikuifanya timu
hiyo kusogea hata nafasi moja, badala
yake imebaki pale pale kwenye nafasi
ya 19, ikiwa imefikisha pointi 26.

Baada ya kuchapwa mabao 2-0 dhidi
ya Simba, Mbeya City imebakiwa na
pointi 30, ikiwa kwenye nafasi ya 18,
nayo itakuwa na kazi ya ziada katika
mechi zake saba ilizobaki huku Alli-
ance FC iliyolazimishwa sare ya bao
1-1 dhidi ya Polisi Tanzania, mpaka
sasa inamiliki pointi 33, ikiwa kwenye
nafasi ya 17, nayo haiko kwenye nafasi
salama.

Hali ya kushangaza inaonekana
kwa Lipuli FC ambayo msimu uli-
opita ilikuwa ‘moto’ lakini msimu huu
makali yake yamepungua na kutakiwa
kujinasua na hatari ya kushuka daraja
wakati Ndanda yenye pointi 35, nayo
haiko kwenye nafasi nzuri, ingawa
misimu yote ni timu yenye bahati ya
kuepuka kushuka daraja kwenye mechi
Za mwisho.

Baada ya kuchapwa mabao 4-0 dhidi
va Biashara United, KMC nayo imerudi
kule kule katika nafasi hatari sawa na
Mwadui FC ambayo pointi 37 na katika
msimamo iko kwenye nafasi ya 13.
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