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oo Loeorn Amwandikia barua DPP asamehewe kesi

Waziri Lugola
azionya NGO

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Kangi Lugola, amezionya asasi
Zisizo za kiserikali ambazo zina-
tumia mwanya wa kukosoa serikali
kwa kuitukana na kupotosha jamii.

Lugola alitoa onyo hilo jana,
alipokuwa akizindua Ofisi ya Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC) mkoani Dodoma na kampeni
va miaka 25 ya kituo hicho pamoja

Na Hellen Mwango

RAIA wa Sri Lanka, Ab-
dulazeez Amaan (26), amem-
wandikia barua Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) kuomba
kukiri kosa la kusafirisha ma-
dini yenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 36 kinyume cha
sheria.

Wakati kijana huyo akiandi-
ka barua hiyo, DPP amesema
watuhumiwa mbalimbali wa-
naokabiliwa na kesi za uhu-
jumu uchumi wameendelea

kumiminika kuomba msama-
ha na kukiri kosa kama alivyo-
agiza Rais John Magufuli.

Amaan ambaye pia ni
mwanafunzi, alifikishwa jana
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam,
akikabiliwa na shtaka la kusa-
firisha madini hayo bila kuwa
na kibali cha Kamishna wa
Madini nchini.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi Wankyo Simon, alim-
somea mashtaka yake mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu

Thomas Simba.

Wankyo alidai kuwa Sep-
temba 21, mwaka huu, katika
Uwanja wa Ndege wa Mwal-
es Salaam, mshtakiwa alikut-
wa akisafirisha madini aina
ya Scapolite yenye uzito wa
gramu 996.50, Sperssartite
gramu 487, Tanzanite gramu
44, Quarts gramu 126, Citrine
gramu 174, blue agate gramu
101.80, Toumarine gramu 16,
Aquamarine gramu 14.30 na
Supphire gramu 5.04 yote

na uzinduzi wa tuzo ya Majimaji
ambayo hutolewa kwa mtu ambaye

kwa pamoja yakiwa na thamani
ya Sh. milioni 36.5 bila kuwa na
kibali.

Baada ya maelezo hayo,
Hakimu Simba alimtaka mshtak-
iwa huyo kutojibu chochote kwa
kuwa mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza shauri hilo
hadi itakapopata kibali kutoka
kwa DPP.

Wakili wa Utetezi, Shabani
Mlembe, alidai kuwa tayari mteja
wake ameshaandika barua kwa
DPP ya kukiri kosa hilo, hivyo
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ametoa mchango mkubwa wa Kishe-
ria katika jamii.

Alisema siku za hivi karibuni
serikali imebaini kuwapo kwa asasi
Zisizo za Kkiserikali ambazo zina-
tumia mwanya huo kukosoa serikali,
lakini badala ya kukosoa wame-
kuwa wakiitukana.

“Wanaenda mbali zaidi kwa kui-
potosha jamii kwa kusema serikali
ya awamu ya tano haijafanya kitu,
uvanaharakati wa aina hii ndani ya
asasi zisizo za kiserikali ni uana-
harakati usioitendea haki serikali,
kwani wananchi wameshuhudia
serikali ikijenga miundombinu mingi
ya barabara, madaraja ikisomesha
wanafunzi bure,” alisema.

Alisema pia serikali inahakikisha
misingi ya demokrasia na utawala
wa sheria vinazingatiwa, hivyo si
vyema kuwapotosha Watanzania.

“Kwa hiyo sio vyema wala busara
kuwaambia Watanzania serikali
haijafanya kitu ilhali watu wanaona
na huu ni upotoshaji,” alisema.
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Kamishna wa
Operesheni
wa Jeshi la
Zimamoto na
Uokoaji, Billy
Mwakatage
(katikati), aki-
zungumza na
waandishi wa
habari, jijini
Dar es Salaam
jana, baada
va kupokea
msaada wa
boti ya ma-
okozi uliotole-
wa na Serikali
ya Ujerumani
kupitia Mji
wa Ham-
burg. PICHA:
ZIMAMOTO
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NAFASI ZA KAZI

Nipashe

MWANDISHI WA HABARI WA
KUJITEGEMEA

Gazeti la Nipashe linatangaza nafasi kwa
Mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka
mikoa yote nchini.

Mwombaji awe na sifa zifuatazo:

1. Awe amefanyakazi angalau miaka mitatu
(3) kwenye chombo cha habari

2. Ajue misingi, miiko na maadili
uandishi wa habari

3. Awe mwenye kujituma na mbunifu katika
kutafuta habari

615421902

ya

Mwombaji awasilishe maombi yake kupitia
barua pepe nipashe.gazeti@nipashe.co.tz

Mwisho wa kutuma maombi ni Septemba 30

Sensa 2022 kufanyika Kidijitali

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Takwimu
(NBS), inatarajia kutumia
teknolojia ya kisasa yenye uw-
ezo wa kuwahesabu Watanza-
nia wote na kurusha takwimu
kwenye satelaiti katika Sensa ya
Watu na Makazi itakayofanyika
mwaka 2022.

Aidha, mfumo huo utapungu-
7a matumizi ya gharama kubwa
kwenye sensa na inatarajiwa ku-
tumia nusu ya Sh. bilioni 15 zili-
zotumika katika sensa ya mwaka
2012.

Teknolojia hiyo ijulikanayo
‘Mobile GIS' inatumia GPRS na
kila kitu kitaingizwa kwenye
setelaiti ambayo mfumo mzima
gharama yake ni kati ya Sh. mil-
ioni 38 na 40.

Akizungumza katika semina
ya wahariri na waandishi wa
habari kutoka mikoa ya Dar es
Salaam, Morogoro na Dodoma
iliyoandaliwa na NBS, Mtakwimu
Benedict Mugambi, alisema kila
taarifa itakayokusanywa kwenye
sensa hiyo itawekwa kwenye
mfumo wa NBS.

Mugambi alisema katika kuku-
sanya takwimu hizo watatumia

kishikwambi (tablets) na simu
za mikononi zenye mfumo wa
‘android’ na kuzirusha kwenye
satelaiti na kupeleka taarifa moja
kwa moja kwenye mfumo.

“Hii mobile GIS ukiwa na
simu yako ya kawaida ya an-
droid unaweza kufanya kazi na
sisi. Au ukiwa na tablet ambayo
ni maalum kwa ajili ya hii kazi,
bado unaweza kufanya kazi na
sisi. Tofauti ni kwamba hii kishik-
wambi ni maalum kwa kazi hii
hakitakuwa na programu yoyote
na haitapokea ujumbe wa simu,”
alisema.

“Hii ni moja ya kazi ambazo
tumefanya Chamwino wakati wa
majaribio. Mmoja alikuwa ana-
tumia simu ya kawaida mwing-
ine kishkwambi. Kuna mfumo
kila kitu kinaingia hapa na kuna
‘tool box” ambayo kuna ‘applica-
tions’ mbalimbali. Sisi wenyewe
tumefanya kwa asilimia tano tu
na hii ‘package’ nzima ni kama
Sh. milioni 38 hadi 40,” alisema.

“Ni ghali lakini inafanya kazi
kubwa sana. Enzi zile tulikuwa
tunaona milioni 38 ni kubwa
sana lakini unaweza kutumia
hii Sh. milioni 38 ukapunguza
matumizi ya mabilioni ya fedha,”

aliongeza.

Mtakwimu huyo alisema kazi ita-
kayofanywa na teknolojia hiyo itaku-
wa nzuri na haitakuwa na gharama
na kila Mtanzania atahesabiwa.

“Ile kazi tuliyofanya mwaka 2012
mpaka leo bado tunahangaika nayo
pale, ‘manual’ (ya mkono) ina ghara-
ma kubwa sana. Hii teknolojia wadad-
isi wakianza kwenda kuhesabu watu
tunawaona. Magari watakayotumia
tunayaona kupitia mfumo huu huu.
Hakuna mambo sasa hivi ya kusainis-
hana fedha ukabaki ofisini,” alisema.

“Hakuna suala la kusaini (kutia
saini) fedha uende sijui Dar es Salaam
kusalimia familia. Ukiondoka tunajua
umeondoka, gari linatembea tunalio-
kaa ofisi ya mtendaji, unamaliza kazi
tunakuona. Ukizima tu tunakuona na
tunakuuliza kwa nini umezima, hivyo
hakuna udanganyifu.”

Alifafanua kuwa mwaka 2012 watu
walikuwa wakijaza taarifa za uongo
na matokeo yake watu walikuwa
wakilalamika kutohesabiwa lakini
kwasasa haitatokea hivyo.

“Hii teknolojia ukiingia kwenye
nyumba unaonekana yule ameingia
kwenye nyumba. Ukitoka unaacha
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sl 1
moeenz - MShtakiwa akana
Mbinga
kumsaldla Malinzi
vuma, Grace
Quintine,  Na Hellen Mwango
akipokea g
Menee wa i MHASIBU wa zamani wa Shirikisho la Soka
MKurugenzi : Tanzania (TEF), Nsiande Mwanga (29.),.ame.da|
Mtendaji wa : Mahakamani kuwa hakuwahi kumsaidia ali-
Halmashauri : Yekuwa Rais wa shirikisho hilo, Jamal Malinzi,
va Wilaya ¢ Kkupata fedha yoyote. Amedai kuwa sababu
ya Nyasa, ¢ fedha zilizokuwa zikitolewa ni kwa ajili ya
Gipson : matumizi mbalimbali halali katika shirikisho
Mhagama, ¢ hilo.
ambao :  Mwanga alidai hayo jana wakati akijitetea
uUzngdua ¢ dhidi ya mashtaka 20 yakiwamo vya kula
miraditisa 1 niama, kughushi, kujipatia fedha kwa njia ya
yamji huo : o
vathamani : udanganyifu na utakatishaji wa fedha Dola
va Sh. milio- : Za Kimarekani 173,335. Ushahidi wa utetezi
ni 924 jana. : huo unasikilizwa katika Mahakama ya Hakimu
PICHA: GIFT @ Mkazi Kisutu mbele ya Hakimu Mkazi Maira
THADEY : Kasonde. Akiongozwa na Wakili Utetezi, Rich-

¢ ard Rweyongeza, Mwanga alidai alijiunga na
¢ TFF Aprili Mosi, 2016 na hakuwa anafahamu

Mbwa, paka 300 wafugwa
kwenye nyumba ya serikali

Kelvin Innocent na Dotto Charles

UONGOZI wa Manispaa ya Temeke, ume-
baini nyumba yake iliyomilikishwa kinyem-
ela kwa mtu mwingine kutumika kufuga
zaidi ya mbwa na paka 300.

Paka na mbwa hao wametengenezewa
vyumba maalum vya mbao vya kulala ndani
ya nyumba hiyo ya kisasa, huku wakiwa na
watu wa kuwahudumia.

Aidha, wanyama hao wana eneo maalum
la kucheza lenye matairi yaliyopakwa rangi
mbalimbali na bustani nzuri.

Viongozi hao juzi walijikuta katika wakati
mgumu kuingia ndani ya nyumba hiyo kwa
kuwa walinyimwa ruhusa hadi waombe

na yao na meneja anayesimamia eneo hilo
na kulazimu kuingia kwa nguvu.

Nyumba hiyo mali ya Manispaa ya Te-
meke, iliyoko Oysterbey mtaa wa Mawenzi
Kitalu namba 823, inasadikiwa kuuzwa
kinyemela tangu mwaka 2000.

Baada ya Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Lusubilo Mwakabibi, na viongozi
wengine wa kamati ya ulinzi na usalama
kuingia ndani ya nyumba hiyo, walielezwa
kuwa nyumba hiyo inamilikiwa na watu
waitwao Ngowi na Miriam.

“Wewe ni Mtanzania?” Aliulizwa dada
aliyejitambulisha kama ni msimamizi wa
eneo hilo na kujibu: “Ndiyo mimi ni Mtan-
zania ila ninapaswa kujiridhisha kama

¢ kwamba shirikisho hilo walikuwa wanamtafuta
: mtu anayehusika na kodi.

Alidai kabla ya kujiunga na shirika hilo,

i alikuwa hawafahamu Malinzi na aliyekuwa
i Katibu Mkuu wa TFF, Celestine Mwesigwa.

Mwanga alidai alipojiunga na shirikisho hilo

: alipata barua ya ajira ilivomwelekeza kazi

zake ikiwamo kufanya kazi atakazopewa na
: mwajiri wake.
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TARIME DISTRICT COUNCIL

INVITATION FOR SUPPLY OF ONE (1) PORTABLE
(LIGHTDUTY) DRILL RIGS

TENDER NO. LGA/067/2019/2020/G/01

1. The Tarime District Council invites sealed tenders from eligible bidders for Supply of

INAENDELEA UK.25
One (1) Portable (Light Duty) Drill Rigs:-

Wanaume waongoza matukio ya Kujiva

Na Beatrice Shayo

kibali, jambo ambalo lilizua mabishano bai-

2. The Bidding will be conducted though National Competitive method of procurement as
specified in the Public Procurement (Goods, Works, Non-Consultant services and
disposal of public Assets by Tender) Regulations, 2013 and is open to all Bidders as
defined in the Regulations unless otherwise stated in the Bid Data Sheet

kwa sababu kuna mambo yamemfanya . . . . . . -
afikie uamuzi hao na kuona hawezi kuen- 3. Interested eligible bidders may obtain further information from and inspect the Bidding

delea na maisha,” alisema Dk. Swai. Documents at the Office of the Secretary Tender Board, Tarime District Council,
Alisema mtu anayefanyiwa vitendo P.0.BOX 16, Tarime from 8.30 am to 3.30 pm on Mondays to Fridays inclusive except
vya unyanyasaji na anayeugua magonjwa on public Holidays.

WATAALAMU wa afya ya akili nchini
wamesema wanaume wanaongoza zaidi
katika matukio ya kujiua kuliko wanawake

kutokana na matatizo yao kuyaficha hali
inayosababisha msongo wa mawazo na ku-
chukua hatua hiyo.

Wameeleza kuwa vitendo vya wanaume
kujiua ni mara tatu zaidi ya wanawake.

sugu yupo katika hatari ya kujiua kuto-
kana na kuwa kwenye mateso ya muda
mrefu.

Dk. Swai alisema dalili za mtu anay-
etaka kujiua zinaweza kugundulika kwa

A Complete of Bidding Documents in English may be purchased by interested Bidders
on the submission of written application to the address above upon payment of a non
refundable fee of Tshs.100,000/= (Tanzania shillings One Hundred thousand only).

Payment should be through bank NMB DED-TARIME A/C. No.30410001496.
Wakizungumza na waandishi wa habari

vitendo vyake, vikiwamo vya kuonyesha
kuchoka na maisha na matamko yake. 5. All bids in one original plus two copies, properly filled in, and enclosed in a plain

“Utamuona anaaga watu, kukata envelope should be sent to the address below, The Secretary, Tarime District Council
tamaa, hawezi kuvumilia tena maisha, ku- Tender Board, and P.0.BOX 16 Tarime at or before 10th October, 2019 at 10.00 am
gawa vitu vyake ama kuandika wosia kwa Local time. Bidds will be opened promptly thereafter in public and in the presence of

wamo Daktari Bingwa wa Afyana Magonjwa
ya Akili Dk. Praxeda Swai, walisema kuna
umuhimu wa kuchukua hatua kunusuru

vifo vya watu kujiua.

Kadhalika, wanaume wameshauriwa wa-
napokuwa katika hali ya msongo wa mawa-
70 ni vizuri wakalia badala ya kukimbilia
kujiua.

Dk. Swai alisema kwa mujibu wa takwimu
za Shirika la Afya Duniani (WHO), watu
800,000 hujiua kila mwaka duniani huku
kila sekunde 40, mtu mmoja hujiua.

“Sio kwamba mtu anajiua kwa bahati
mbaya, anakuwa anajua kile anachokifanya

ghafla,” alisema. Alisema anapoonekana
mtu wa dalili hizo sio vizuri kuachwa peke
yake, anatakiwa kufuatiliwa na kuongea
naye kwa upole na kuonyeshwa upendo,
kumjali na kumshauri.

“Mtu kama huyo usimchukulie kuwa
amekosa ujasiri wa kuishi, mpe moyo na
kumshauri apite kwa wataalamu wa afya
kwa kuwa wengi wao tumewasaidia,”

INAENDELEA UK.25

bidders representatives who chose the attend in the opening at the Tarime District
Council Head Quarter at Bomani area.

Late bids, electronic bids, and bids not received, bid not read out in public at the bid opening
ceremony shall not be accepted for detailed evaluation irrespective of the circumstance.

DISTRICT EXECUTIVE DIRECTOR

Apoo C. Tindwa

215435902

TARIME.




4 NipaShe ljumaa Septemba 27, 2019

HABARI KITAIFA

]
Ajaliyavua
wanajeshi
2, yajeruhi
wengine 20

Na Joctan Ngelly,
KIGOMA

ASKARI wawili wa Jeshi
la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) wa Kikosi cha 24
KJ, wamefariki dunia na
wengine 20 kujeruhiwa,
baada ya gari walilokuwa
wakisafiria kuacha njia na
kupinduka eneo la Hifa-
dhi ya Katavi Mkoa wa
Katavi.

Kaimu Mganga Mkuu
Mfawidhi wa Hospitali
yva Rufani ya Mkoa wa
Kigoma (Maweni), Dk.
Lameck Mdengo, alisema
jana alipokea miili hiyo
na majeruhi 20 ambao
wamelazwa wodi namba
saba, na hali zao zinaen-
delea vizuri.

Mdengo alisema baadhi
ya majeruhi hao wame-
vunjika mikono na miguu,
na wamepewa huduma ya
kwanza na wamepelekwa
Hospitali ya Halmashauri
yva Manispaa ya Kigoma/
Ujiji Baptisti kwa ajili ya
kupiga picha (x-ray) kuto-
kana na X-ray ya Hospi-
tali ya Rufani kuharibika.

Aliwataja waliyofariki
dunia ni Bakari Mohamed
Juma (38) na Rashidi
Abed Mwimbe (28).

Pia aliwataja waliyo-
jeruhiwa ni Bulati Abi-
neli Chuma, Mutahidi
Bakari Yusufu, Osca Aizaki
Lyimo, Peter Anjero
Kibasa, Ramadhani Hamisi
Ally, Selemani Mohamed
Nyangali, Saidi Iddi
Kisogoli, George Aloyce
George, Ezekieli John
Ntinginya na Abdu Abduli
Majura.

Majeruhi wengine ni
Shabani Shabani Lyimo,
Edimudi Emiliani Lyamte-
ma, Hamisi Amad Bakari,
Edward Sekijori Mshana,
Onesfori Gerald Mhalwike,
Rubeni Lucas Mpanda, Go-
frey Alekizanda Kalinga,
Jackson Ndoli Mlelwa,
Maiko Samuel Samuel na
Habuduel Shabani Sha-
bani.

Alisema askari hao
walikuwa wakienda
kwenye shughuli zao za
kikazi Mkoa wa Katavi,
na chanzo cha ajali ni gari
kuifeli break na kuacha
njia na kupinduka.

Kamanda wa polisi
Mkoa wa Kigoma, Martini
Otieno, alipoulizwa na Ni-
pashe kuhusiana na ajali
hiyo kwa njia ya simu,
alisema yeye yuko safari.

JPM ateua M/kiti, wajumbe Bodi ya Ushauri

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amemteua
Dk. Leonard Chamriho kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri
ya Uwekezaji wa Mapato ya Mafu-
ta na Gesi (Portfolio Investment
Advisory Board).

Dk. Chamriho ni Katibu Mkuu
wa Uchukuzi katika Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano.

Taarifa iliyotolewa jana na Ka-
tibu Mkuu Kiongozi, Balozi John
Kijazi, ilisema pamoja na uteuzi
wa Mwenyekiti, Rais Magufuli
amewateua wajumbe wanne wa

bodi hiyo. Iliwataja wajumbe hao
kuwa ni Casmir Kyuki (Katibu
Mtendaji wa Tume ya Kurekebi-
sha Sheria) na Dk. Suleiman Mis-
sango (Mkurugenzi wa Utafiti wa
Uchumi na Sera wa Benki Kuu ya
Tanzania - BoT).

Wengine ni Safiel Msomvu

(Kaimu Meneja Uwekezaji wa
Shirika la Maendeleo ya Petrol
Tanzania -TPDC) na Dk. Mussa
Budeba (Mhadhiri wa Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam - UDSM).
Taarifa hiyo ilieleza kuwa uteu-
zi wa Dk. Chamriho na wajumbe
hao umeanza juzi Septemba 25.

ashindwe kuona nyuma kitendo ambacho ni hatari kwa usalama wake barabarani. PICHA: JOHN BADI

-
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Tasac yafuta ushuru usafiri majini

Na Gidion Msabula,
TUDARCO

SHIRIKA la Wakala wa Meli
Tanzania (Tasac) limepiga maru-
fuku na limeondoa tozo za ushu-
ru wa forodha kwa mamlaka za
usafirishaji wa majini zilizokuwa
kero kwa huduma hiyo.

Utekelezaji huo unafanyika
chini ya kifungu Na 4 cha Sheria
ya Wakala wa Meli Tanzania ya
mwaka 2017 Ibara ya 14 kutokana
na agizo kutoka kifungu 12(1)(d)

cha ibara ya sheria ya viwango
na tozo katika sekta ya usafiri wa
majini nchini.

Kwa mujibu wa tangazo
lilitolewa kwenye vyombo
vya habari, tozo hizo nane ni
kati ya dola za Kimarekani 15 na
150. Kufutwa kwa tozo hizo ku-
metokana na kugundua ku-
wapo kwa tabia ya baadhi  ya
watoa huduma za usafiri wa
majini kutoza tozo kwa kiwan-
g0 kikubwa na kujipangia
viwango vya kutoza wanapotoa

huduma bila uthibitisho kutoka
kwa mamlaka na bila mahitaji ya
sheria husika.

Kwa mujibu wa tangazo hilo,
kuna malalamiko mengi kutoka
kwa watoa huduma kutoa majina
yasiyo sahihi ya tozo za ushuru
wa forodha ulioidhinishwa kwa
kiwango ambacho kinasababisha
kuwachanganya wateja.

Aidha, mamlaka hiyo imese-
ma watoa huduma wote wa
usafirishaji majini wanatakiwa
kukataa kutoa tozo za ushuru

wa forodha ambazo hazijaidhin-
ishwa na mamlaka hiyo.

Pia Tasac imesisitiza kuwa en-
dapo kutakuwa na ukiukwaji wa
agizo hilo, hatua kali za kisheria
zitachukuliwa ikiwamo kusi-
mamishwa kutoa huduma au
kunyang’anjwa leseni.

Aidha, tangazo hilo limebaini-
sha kuwa watoa huduma wana-
takiwa kuripoti kwa Tasac kama
itatokea wanatakiwa kulipa
ushuru wa forodha usioidhin-
ishwa.
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- Kesi ya Rugemarila,
- Sethi kutajwa Okt. 10

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
imepiga kalenda kesi ya uhujumu uchumi
inayowakabili wafanyabiashara wawili,
Harbinder Sethi na James Rugemarila
mpaka Oktoba 10, mwaka huu kwa ajili ya
kutajwa.

Kesi hiyo imetajwa jana mbele ya
Hakimu Mkazi, Vick Mwaikambo, baada
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi,
anayesikiliza kesi hiyo kuwa na udhuru wa
kikazi.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa na
Mwendesha Mashtaka wa Taasisi ya Ku-
ZUia na Kupambana na Rushwa (Takukuru),

Mkuu mwenza wa mradi wa ‘Women at Web Tanzania’, Asha D. Abinallah, akiongea katika shughuli ya majadil-
iano juu ya ushirikishwaji wa jinsia na jinsi ya kuondoa pengo lililopo katika ulimwengu wa kidigitali. Shughuli hiyo
iliwakutanisha washiriki wanawake ishirini pamoja na wanaume wachache wenye uwezo mkubwa wa kutumia
mitandao ya kijamii wakiwa ni wadau muhimu, na wenye uwezo mkubwa wa kujadili mada husika ili kuweza kuweka
misingi ya mpango mkakati wa kuhakikisha tatizo la ‘mgawanyiko wa kidigitali’ unapungua ama kuisha kabisa.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simbachawene awaondoa
watumishi NEMC bandarini

Na Enock Charles

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), George Sim-
bachawene, ameagiza kuondolewa mara
moja kwa wakaguzi wawili wa bandari ku-
toka Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC) baada ya kuwapo kwa malala-
miko kutoka kwa wananchi kuhusiana na
suala la vifungashio vya plastiki vinayokuja
na bidhaa mbalimbali kutoka nje.
ya kufanya ziara ya kushtukiza katika
bandari ya Dar es Salaam juzi, Waziri Sim-
bachawene alisema kumekuwa na changa-
moto nyingi ikiwamo suala la vifungashio na
suala la mifuko mbadala pamojana kanuni
ziko

wazi na zimebainisha vifungashio vya
plastiki zinavyoruhusiwa na zisivyoruhusi-
wa.

“Kanuni ya 9 imebainisha vifungashio
vya plastiki vinavyoruhusiwa ni ile inayotu-
mika kwa ajili ya huduma za afya, bidhaa za
viwandani, sekta ya ujenzi, sekta ya kilimo,
vyakula, usafi na udhibiti wa taka.

Mnakwamisha biashara za watu hasa
hawa wanaoingiza bidhaa za viwandani
kama nguo. Ukishaondoa kifungashio
kwenye nguo mpaka ifike dukani kutoka
bandari itakua nguo kweli?” alihoji Sim-
bachawene.

Mbali ya agizo hilo, Waziri Simbachawene
alisema mkanganyiko huo unatokea

INAENDELEA UK.8

Wafugaji wafurahia kufutwa mapori

Na Mwandishi Wetu

WAFUGAJI wamepongeza uamuzi wa
serikali kufuta mapori ya akiba 12 ambayo
yatagawanywa kwa wananchi na kuruhusu

Wakizungumza kwa nyakati tofauti juzi,
baadhi ya wadau wa sekta hiyo walisema
uamuzi huo wa serikali unalenga kumaliza
migogoro iliyodumu kwa muda mrefu na
kusababisha matatizo ikiwamo mapigano
ya wakulima na wafugaji.

Mkurugenzi wa Mtandao wa Wafugaji
Tanzania (Pingos Forum), Edward Porokwa,
na Katibu Mtendaji wa Chama cha Wafu-
gaji Tanzania, Magembe Makoye, walisema
kwa kiasi kikubwa utapunguza au kumal-
iza migogoro mingi iliyowafanya wafugaji
kuonekana wakimbizi nchini mwao.

Porokwa alisema uamuzi huo ni mzuri
ingawa ulipaswa kufanyika mapema ili
uendane na mabadiliko ya Sheria ya Wany-
amapori ya mwaka 2009.

“Sheria ilimtaka waziri husika kufanya
tathmini ya mapori ambayo hayajaendele-
zwa na ndani ya mwaka mmoja kuondoa

yale yasiyo na sifa ya mapori tengefu, lakini
jambo hilo halikufanyika,” alisema.

Kwa mujibu wa Porokwa, uamuzi huo
utasaidia kuondoa dhuluma kwa jamii za
wafugaji, kufuta mapori tengefu kwenye

wakikutwa kwenye maeneo hayo wakiam-
biwa ni maeneo ya hifadhi na hivyo kuwa
ni ukiukwaji wa haki za binadamu na kuzua
malalamiko mengi.

Alisema ingawa hawajajua majina ya
ni kuleta mafanikio na kwamba wananchi
wanaweza kushiriki uhifadhi kwenye mae-
neo ya pembezoni na kwingine badala ya
kuonekana maadui.

Aidha, alisema uwapo wa mpango wa
njema na kilio cha muda mrefu ambacho
kinakwenda kuwa suluhisho ya migogoro
ya ardhi.

Kuhusu migogoro mikubwa iliyopo kwe-
nye eneo la Longido, alisema asilimia 80 ya

INAENDELEA UK.8

Leonard Swai ulidai kesi hiyo upelelezi
wake bado haujakamilika na aliomba
mahakama kupanga tarehe nyingine ya
kutajwa.

Hakimu alisema kesi hiyo itatajwa
Oktoba 10, mwaka huu na washtakiwa
walirudishwa rumande.

Katika kesi ya msingi washtakiwa hao,
wanakabiliwa na mashtaka 12 ya uhujumu
uchumi ikiwamo kula njama, kujihusi-
sha mtandao wa uhalifu, kighushi, kutoa
nyaraka za kughushi, kujipatia fedha kwa
njia za udanganyifu, kutakatisha fedha na
kuisababisha hasara ya Dola za Marekani
22,198,544.60 na Sh. 309,461,300,158.27.
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Wanaouza maji mijini
waanze kumulikwa

MAJI ni hitaji la msingi kwa watu wote bila kujali wanaishi mi-

inaanza msimu huu wa kiangazi.

Hiki ndicho kipindi kinamama wengi wanaanza kupata
tatizo la msongo kwa ajili ya maji. Hii ni kutokana na ukweli
kuwa visima ni vifupi, mito na mabwawa hukauka kutokana
na kiangazi kikali ambacho wakati mwingine huchukua kati ya
miezi minne hadi sita kuanzia Oktoba hadi Machi.

Tunaona kuwa huu ndiyo wakati wa kuliangalia tatizo la
maji kwenye miji na hata vijijini ili mamlaka zinazoshughu-
likia upatikanaji wa huduma hii zibuni mbinu za muda mrefu
pamoja na mfupi kumaliza tatizo hilo.

Wakazi wengi wa Dar es Salaam ambao hawana miundom-
binu rasmi ya maji watakubaliana nasi kuwa msimu huu ndi-
cho kipindi chenye changamoto kubwa ya ‘stress za maji’.

Yapo baadhi ya maeneo ambayo wananchi hunywa maji ya
madimbwi, visima vifupi na hata maji ya mabwawani au mato-
peni ambayo yametuama kwa muda mrefu tangu msimu wa
masika ulipomalizika Mei. Hupata taabu kuanzia mwezi Ok-
toba kutokana na jua kali, ukame na upepo ambao unakausha
vyanzo hivyo. Hili linafahamika kwa kina na mamlaka za maji.

Ndiyo maana tunataka kupendekeza ufumbuzi wa muda
mfupi kwa baadhi ya maeneo ambayo hayana maji ili wa-
nanchi wapate huduma hiyo na kuepukana na kipindupindu,
kuhara, taifodi na maradhi ya ngozi.

Tunapenda kushauri kuwa kama ambavyo mamlaka za ku-
dhibiti usafiri hutoa vibali kwa wasafirishaji kusaidia huduma
za usafirishaji mwisho wa mwaka, mamlaka za maji ikiwamo
Dawasa kwa Dar es Salaam, isajili kampuni binafsi zinazotam-
bulika kisheria kuwapatia wananchi maji kwa bei elekezi.

Tunasema bei elekezi kwa vile maji hayo yanauzwa na Da-
wasa kwa bei isiyowaumiza wafanyabiashara hao, hivyo nao
wanawajibika kuwauzia wananchi kwa bei ambayo haita-
waumiza.

Licha ya kuwapo kwa magari binafsi yanayosambaza maji
mijini tunaona umuhimu wa kuangalia suala la viwango na
usafi wa vyombo vinavyotumiwa kubeba na kusambaza maji
hayo. Tunasema hayo kwa sababu, tunaona kuwa matangi me-
upe ya lita 1,000 yanayotumiwa kuuza maji mijini hasa Dar es
Salaam, hakuna anayefahamu usalama na usafi wake hivyo ni
wakati wa Dawasa na Shirika la Viwango (TBS) kuandaa maele-
kezo ya matangi salama na yenye kiwango kwa ajili ya kuuza
maji kwa wateja wa mitaani.

Tuna wasiwasi kuwa kuna baadhi ya wafanyabiashara wa-
naweza kukurupuka na kuuza maji bila kuzingatia viwango
hali ambayo inatatiza afya za walaji ambao kutokana na tatizo
la huduma hiyo hawana pa kukimbilia.

Mathalani, matangi hayo yanaingizwa nchini kupitia
bandarini na mengi yalikuwa yanatumiwa kuweka kemikali,
pengine nyingine ni za sumu kwani hakuna anayefahamu, la-
kini ndivyo vyombo vinavyotumiwa kusambaza maji mitaani,
Dawasa na kwingineko inawahakikishiaje wateja usalama
wao?

Tunaona kuwa haitoshi kuwaruhusu watu binafsi kuuza
maji wakati hakuna wa kudhibiti ubora, ndiyo maana tuna-
shauri kampuni rasmi zisajiliwe na kuuza maji mitaani kwenye
vyombo vyenye viwango badala ya kuwaacha wafanyabiasha-
ra kuendelea na vurumai zinazofanyika sasa.

Tunaishauri Dawasa na mamlaka nyingine mijini kuwa kari-
bu na wananchi msimu huu wa ukame ili kutatua changamoto
zao kutokana na ukweli kuwa msimu wa kiangazi na ukame
unaanza na kuleta matatizo ya maji kwa wengi.

Tunatoa wito kwa Wizara ya Maji na Umwagiliaji kuangalia
upya biashara ya magari binafsi yanayouza maji mitaani ili
kulinda afya za walaji.
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Itakwisha lini shida basi
kujaza mafuta ina abiria?

SIKU zote tumezoea kusema
ajali haina kinga. Katika sura
ya kwanza kuanzia kwenye
msingi wa methali, ni kweli
wakati mwingine kuna yasi-
yozuilika kuhusu ajali.

Pia katika sura nyingine,
uhalisia unaturudisha katika
sura ya pili, kwamba tusiege-
mee katika methali, bali tudo-
dose macho, masikio na hisia
zetu katika haya kupata uhal-
isi ulikosimama mahali hatari
iliko ya mafuta ya petroli.

Kwa kweli serikali na baa-
dhi ya watu binafsi, wame-
kuwa  wakikemea tabia
ya baadhi ya madereva, hu-
susani wa mabasi ya abiria
ambao huingia kwenye vituo
vya mafuta wakiwa wamebe-
ba abiria bila ya kujali kitendo
hicho ni hatari au la.

Kumeshashuhudiwa si
mara moja au mbili ajali
na watu wanalalamika, pia
majanga. Serikai nayo im-
eingilia ikitumia mamlaka
yake, kuagiza vituo vyote vya
mafuta nchini kwamba ni
marufuku kuweka mafuta,
basi likiwa na abiria. Sharti
lake washuke kwanza.

Imekuwa hadithi ya agizo
likifanyiwa kazi katika ‘siku
mbili tatw’ na kuendelea ka-
tika namna ileile ya tabia ili-
yokuwapo zamani.

Kwetu sisi wenye umri
mkubwa, hatuoni mabadiliko
ya namna yoyote kadri miaka

inavyosonga. Inaniuma sana,
nikijua namna ajali hizo zi-
nadhuru. Ni juzi tu tuna ush-
uhuda madhara yatokanayo
na ajali za namna hii, kwa kile
kilichotokea mjini Morogoro
na tunaweza kufuatilia men-
gineyo mahali pengine.

Kitendo hicho kinaleweka
ni hatari kwa kuwa unapo-
tokea mlipuko wa mto wakati
gari hilo likinyonya mafu-
ta, bila shaka ajali kuna ha-
tari kubwa ya kufa watu kwa
moto unapotatokea.

Jamani, ifahamike kuwa
ajali hiyo inaweza kupata
kinga kama madera na wauza
mafuta wangekuwa na busara
ya kikabili uhalisia.

Busara hiyo ingeweza ku-
patikana iwapo upande wa
madereva wataamua kwenda
kituoni bila ya kuwa na abiria,
kwani hata ajali ikitokea
inakuwa katika mazingira ya
ama nafuu au walau inazui-
lika.

Kwa upande wa wauza
mafuta, ni vizuri nao wakawa
na mwongozo katika kila kit-
uo kwa dereva atakayeingiza
gari akiwa na abiria, asipewe
mafuta hadi hapo atakapo-
washusha abiria ili awe mbali
na balaa hilo.

Hata hivyo, dereva ni vy-
ema awe na busara zaidi ku-
hakikisha anaingia kituoni
bila ya kuwa na abiria, badala
ya kusababisha usumbufu

kwa abiria, akiwashusha ili
apate fursa ya kunyonya
mafuta.

Bila ya shaka ushauri huu
utakuwa miongoni mwa njia
ya kuepuka ajali za moto,
pindi sehemu kubwa ya jamii
inatambua ajali ya moto
na hatari zake zinaendelea
kushuhudiwa katika maeneo
mbalimbali nchini.

Endapo madereva na wau-
za mafuta kituoni, wataone-
kana kusababisha ajali kama
hiyo, watakuwa wanawajibika
nayo.

Utataratibu pindi utakapoz-
ingatiwa, naamini ‘ajali itaku-
wa na kinga’ isipokuwa watoa
huduma ndio chanzo cha
ajali na kutegeua usemi huo.

Mara nyingi kumekuwapo
ajali kama za moto, ambazo
husababishwa na kukosa
umakini. Chonde chonde
Watanzania tuwe makini
kuepuka ajali zinazoweza ku-
dhibitiwa.

Ni  wadau wote  wak-
iwemo abiria, vyombo vya
sheria na wamiliki wa vituo
vya mafuta kuzuia ajali kama
za moto ambazo ni janga
kubwa linalosababisha vifo
na vilema vya kudumu.

Ni tabia iliyozoeleka kwa
madereva wengi nchini,
kwamba hawajali kelele za
umma, viongozi na abiria
wao. Wanajihisi wao ndio
wao.
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Mmoja wa ma-
jeruhi ambao ni
askari wa Jeshi
la Wananchi
wa Tanzania
(JWTZ) Kikosi
cha 24KJ,
waliopata ajali
baada ya gari
lao walilokuwa
wakisafiria
kuacha njia

na kupinduka,
eneo la Hifadhi
va Katavi
mkoani Katavi,
baada ya ku-
fikishwa katika
Hospitali ya
Rufani ya Mkoa
wa Kigoma
Maweni jana.
PICHA: JOC-
TAN NGELLY

Nida kurahisisha utoaj

Kitambulisho cha Taifa

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Vitambulisho
vya Taifa (Nida), imesema inakuja
na mpango madhubuti wa kuten-
geneza vituo maeneo yenye watu
wengi kuendana na kasi ya usajili
wa laini za simu kabla ya Desem-
ba 31, mwaka huu.

Pia, imetoa msisitizo kwa Wa-
tanzania kuwa kitambulisho cha
Taifa ni muhimu kwa sababu ndi-
cho kinachotumika katika usajili
wa mambo muhimu.

Akizungumza katika kipindi
cha asubuhi cha East Africa Re-
dio, Msemaji wa Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa NIDA,
Thomas William, alisema kuwa,
matumizi ya vitambulisho ni ma-
pana na mwitikio wa uhitaji nao
ni mkubwa.

“Mfano Mkoa wa Dar es Salaam
eneo la Kawe idadi ilikuwa ni
kubwa kwa sababu laini za simu
zinasajiliwa kabla ya Desemba
31, mwaka huu, Nida tumeamua
kuongeza vituo kwa sasa kipo
Bunju (Wilaya ya Kinondoni)
Mbagala, Changombe Usalama

(Wilaya ya Temeke).
“Tunakuja na mpango mad-
hubuti  kuhakikisha kwamba

tunatengeneza vituo mbalim-
bali kwenye maeneo yenye watu
wengi Mkoa wa Dar es Salaam ili
tuwahudumie wananchi bila shi-
da,” alisema. Kuhusu umuhimu
wa kitambulisho hicho, William
alisema Nida inamtaka Mtanza-
nia apeleke vielelezo vikiwamo
vyeti vya shule.

“Kama una vyeti vya darasa la
saba, sekondari, sekondari ya juu,
kama hivyo huna leta hata leseni
ya bodaboda, tupe hata TIN nam-
ba, au kama una hati ya kusafiria
tuletee, kama ni Mzanzibar tuna-
hitaji kitambulisho cha mkaazi, ili
tuweze kujua kweli unakaa Zanzi-
bar,” alisema.

Alisema Nida imeweka wigo
mpana ili kumtambua mtu kwa
sababu bila vielelezo hawawezi
kujua huyo ni nani na matokeo
yake akapewa asiyestahili.

“Vitu hivi tumeviweka na huwa
tunasisitiza ni vizuri wananchi
wawe na nyaraka, mfano ukienda
Rita (Wakala wa Usajili Ufilisi na

Udhamini), hawana ukomo wa
kusajili tukio la kizazi, ingawa
mtu akizaliwa anapewa tangazo
la kuzaliwa, ni vizuri mtu kuwa
na vielelezo vya kuthibitisha
zile taarifa zake,” alisema na
kuongeza:

“Lazima tufanye uchujaji wa
taarifa za watu ili tuhakikishe
taarifa hizi zinatumiwa na mi-
fumo mingine ili mambo yaende
sawa.”

Kuhusu kitambulisho cha
mzazi mtu anapotaka kitambul-
isho cha taifa, alisema miaka hiyo
hakukua na utaratibu wa kutoa
cheti cha kuzaliwa ndiyo maana
Nida imetoa wigo mpana.

“Vielelezo hivi siyo kila mtu
atakuwa navyo kwa mfano hu-
wezi kumbana mtu niletee hati
ya kusafiria, mtu yupo nchini
hajawahi kutoka kwenda nje na
hana sababu ya kwenda, lakini
ndiyo maana tukasema tuweke
wigo mpana wa kumtambua
mwombaji.

“Vielelezo hivyo tunaviomba
kwa kadiri anavyokuwa navyo
vingi tunahitaji, lakini siyo la-

zima awe navyo vyote tulivyo-
taja. Tunavihitaji vingi kwa
sababu vinamsaidia mwombaji
mwenyewe,” William alisema na
kuongeza:

“Kwa mfano sasa hivi mimi na
wewe kwa umri wetu, labda una-
taka kuomba au kubadilisha kazi,
kutoka hapa kuja serikalini, ili
uajiriwe serikalini lazima uwe na
kitambulisho cha taifa au namba
ya utambulisho wa taifa.

Alisema mtu anapoweka taar-
ifa zake ni sawa kutunza kwenye
benki kwa sababu Nida ina kanzi
data inayotunza taarifa za watu.

“Wakati mwingine vinaweza
vikawa nje ya hivyo vinavyohi-
tajika kwa sababu Idara ya Uha-
miaji ambayo wanahoji uraia wa-
naweza wakaja hata nje ya hivyo
wakataka taarifa za bibi yako
kama hawajajiridhisha na uraia
wako, inaweza ikawa nje ya viam-
batisho nilivyovitaja,” alisema.

Kuhusu gharama ya vitambul-
isho alisema kinatolewa bure kwa
Mtanzania kwa mara ya kwanza,
lakini mtu akipoteza au kukihar-
ibu atalipia Sh. 20,000.

Mamlaka zaagizwa kupanga bei ya gesi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard
Kalemani, ameziagiza mamlaka
zote zinazohusika na upangaji wa
bei ya gesi asilia kufanya mapitio
na kuja na bei mpya itakayozinu-
faisha pande zote.

Alitoa maelekezo hayo hivi
karibuni kwa nyakati tofauti
wakati wa ziara ya kiwanda cha
kutengeneza vigae cha Goodwill
na kiwanda cha kufua vyuma
cha Lodhia, vyote vya Wilaya ya

Mkuranga, mkoani Pwani.

Pia, alitoa mwezi mmoja kwa
uongozi wa Shirika la Maendeleo
ya Petroli Tanzania (TPDC), Mam-
laka ya Udhibiti wa Nishati na
Maji (Ewura), Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Mkondo wa Juu wa Petroli
(PURA), Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali pamoja na
wataalamu wa wizara, kufanya
mapitio ya bei za gesi viwandani
ili ziwawezeshe wawekezaji ku-
zalisha kwa tija.

Kwa mujibu wa waziri huyo,

kumekuwa na malalamiko ku-
toka kwa wawekezaji mbalim-
bali wenye viwanda hivyo kuwa
gharama ya gesi asilia iko juu na
kuiomba serikali iangalie uweze-
kano wa kuipunguza ili wazalishe
kwa tija zaidi.

“Lengo la serikali ni kujenga
mazingira rafiki ya uwekezaji
ili kuvutia wawekezaji zaidi ku-
wekeza nchini hivyo naagiza
muanze mara moja kufanya
mapitio ya bei husika. Mje na bei
linganifu ili kila upande unufai-

ke,” alisema.

Aliwataka wataalamu kuanga-
lia kwenye nchi nyingine zenye
gesi asilia kabla ya kufanya ua-
muzi. “Sasa, kadiri unavyokuwa
mbali kutoka kwenye eneo la
kuchakata gesi, ndivyo gharama
inavyoongezeka. Bei ya gesi
kwa yule aliye karibu na eneo la
uchenjuaji haiwezi kulingana na
aliye mbali.”

Bei ya sasa ya gesi asilia inaan-
zia Dola za Marekani 4.7 hadi 7.72
kwa uniti moja.

]
Wakutana
kujadili
mabadiliko
tabianchi

Na Romana Mallya

WASOMI na wadau
kutoka nchi mbalimbali
Salaam kujadili namna ya
kutatua changamoto za
mabadiliko ya tabianchi
na jinsi jamii kukabiliana
na tatizo hilo.

Akifungua jana kon-
gamano la kimataifa la
kijiografia lijulikanalo
kama GAT, Katibu Mkuu
Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Dk. Leon-
ard Akwilapo, alisema
jiografia ni maisha kwa
kuwa inaangalia, kilimo,
afya, ajira na maisha ya
kila siku.

Kongamano hilo la siku
tatu linafanyika Chuo cha
Kumbukumbu ya Mwal-
imu Nyerere (MNMA),
Kigamboni na limekutani-
sha wadau kutoka Afrika
Kusini, Ethiopia, Nigeria,
Zambia na wenyeji Tan-
zania

Akizungumza kwe-
nye kongamano hilo,

Dk. Akwilapo alisema
jamii inavyopambana na
mazingira ndivyo inavy-
ochangia katika kukuza
uchumi wa nchi husika.

Mkuu wa MNMA, Prof.
Shadrack Mwakalila,
alisema pamoja na maju-
kumu mengine ya chuo,
wanawajibika kufanya
utafiti.

“Kupitia kongamano hili
wadau wanapata fursa
ya pamoja ya kujadili
kuonyeshana namna ya
kukabiliana na changa-
moto zinazojitokeza
katika jamii kutokana na
mabadiliko ya tabianchi,”
alisema.

Alisema mabadiliko ya
tabia nchi ni changamoto
katika sekta zote hivyo
kukutana kwa wataalam
hao watatoa mapendek-
€z0 ya namna ya kuka-
biliana nazo.

Naye Mhadhiri Mwan-
damizi wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Elimu Mk-
wawa, Dk. Evaristo Haule,
alisema GAT imejikita
kufanya kazi na watafiti
na wana taaluma katika
masuala ya jiografia.

Alisema wamo wa-
tunzaji wa wanyama,
utunzaji wa maliasili,
uchumi wa viwanda na
masuala ya mabadiliko
ya tabianchi.
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Simbachawene awaondoa
watumishi NEMC bandarini

INATOKA UK. 5

kutokana na watumishi
kukosa uweledi wa taaluma
au kazi wanazofanya. Hivyo
kupelekea watumishi hao
kufanya kazi kwa kubahati-
sha na kukosa ufanisi ka-
tika utendaji kazi wao na ku-
changia usumbufu hasa kwa
wafanyabiashara wanaoingi-
za bidhaa mbalimbali za vi-
wandani nchini kutoka nje.

“Kama mtu ni mhandisi

wa maji basi apangwe se-
hemu itakayoendana na
taaluma yake.

Kuna watu wenye taaluma
kamasheria,  ufungashaji
na nyingine nyingi ambazo
wangeweza kufanya kazi hii
kwa ufanisi.Msingi wa sheria
ni kufanya maisha ya wa-
nanchi wanaoitumia kuwa
mazuri na si vinginevyo,”
alisisitiza.

Aidha, = Waziri Sim-
bachawene aliagiza watumi-

shi kutoka NEMC kitengo
cha ukaguzi bandarini ku-
fanya kazi saa 24 wakishiriki-
ana na watumishi kutoka
taasisi nyingine za serikali
ili kuongeza nguvu kazi ka-
tika suala zima la ukaguzi wa
mizigo inayoingia nchini.
“Ufanisi wa bandari upo
kwenye utoaji na uingizaji
wa mizigo ndani na nje ya
nchi. Tkibidi nguvu kazi
iongezeke ila wale wenye
taaluma zinazoendana na

kazi hii ili ifanyike kwa hara-
ka na uhakika.”aliongeza
waziri.

Alisema kanuni zimebain-
isha mtu yeyote anayeingiza
nchini, anayesafirisha nje ya
nchi au anayezalisha vifun-
gashio vya plastiki ambavyo
havijazuiwa na kanuni hizi,
anatakiwa kuhakikisha vi-
fungashio hivyo vinakidhi
viwango vya ubora vilivy-
owekwa na Shirika la Viwan-
go Tanzania (TBS).

M

Ofisa wa
Huduma kwa
Wateja wa
Benki ya NBC,
Oswald Ka-
shasha (kulia),
akiendesha
usajili wa
kidijitali kwa
mmoja wa
wateja wa
benki hiyo,
Salaam jana.
Kampeni ya
kuhamasisha
huduma hiyo
imezinduliwa
rasmi jana.
Wanaoshuhu-
dia ni Mkuu
wa Tawi la
Kati la benki
hiyo, Mariam
Kombo
(kushoto).
Habari Uk. 21.
MPIGAPICHA
WETU

Waziri Lugola
azionya NGO

INATOKA UK. 2

Aidha, alisema wamebaini kwamba inapotokea haki
kuminywa ndipo milipuko ya kwamba kuna kuvunjika

haki ya binadamu hutokea.

“Rai kwa kituo mwendelee kufanya kazi kwa weledi
bidii na moyo wa kujituma ili kuhakikisha Watanzania
wenye shida mbalimbali wanafikiwa na kutatuliwa
shida zao kwa misingi ya sheria na taratibu za nchi na
haki inaambatana na wajibu, hivyo ni vyema tunavyo-
hubiri haki za binadamu, tuhubiri pia na wajibu wa

kila raia,” alisema.

Kangi alisema anatamani siku moja lianzishwe
shirika lisilo la kiserikali linalohubiri na kutetea suala

la wajibu kikatiba.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Anna Henga, alise-
ma kituo hicho kitahakikisha mipango ya serikali
inatekelezwa kwa urahisi kwa kuwaandaa wananchi

kutambua wajibu wao.

“Tunaamini kwamba jamii inayoheshimu na kulinda
haki za binadamau pia itaheshimu wajibu na kufanya
kazi kwa bidii na kuendeleza amani na ushirikiano wa

umoja wa kitaifa,” alisema.

Alisema kituo hicho kinaadhimisha miaka 25 ya
kuanzishwa kwake na kimeunga mkono jitihada za
serikali za kuifanya Dodoma kuwa makao makuu ya

Amwandikia barua
DPP asamehewe kesi

INATOKA UK. 2

wanaomba tarehe ya kari-
bu ili kufanya utaratibu unao-
takiwa kwa mujibu wa sheria.

Baada ya maelezo
hayo, Wakili Simon alidai
kuwa upelelezi wa shauri
hilo umekamilika na hawana
pingamizi na maelezo ya
upande wa utetezi.

Hakimu Simba aliahirisha
kesi hiyo hadi leo itakapokuja
kwa ajili ya kutajwa na kuka-
milisha taratibu.

0000

WAZIDI KUMIMINIKA

Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), Biswalo  Mganga,
amesema washtakiwa wanao-
tuhumiwa na kesi za uhujumu
uchumi, wameendelea kumi-
minika kuomba msamaha na
kukiri kosa kama alivyoagiza
Rais John Magufuli.

Nipashe jana ilipomtafuta
DPP Mganga ili kujua hadi
sasa ni watuhumiwa wangapi
waliojitokeza na kiasi amba-

cho kinatarajiwa kukusanywa
baada ya watu hao kuitikia
wito wa Rais Magufuli, alise-
ma kwa wakati huo idadi yao
hana kwa sababu bado ha-
jawahesabu.

“Sijawahesabu walioitiki-
wa wito, ila wanaendelea ku-
jitokeza,” alisema na kuhusu
kiwango cha fedha ambacho
kinatarajiwa, alisema: “Ki-
wango siwezi kukijua kwa
sababu hata idadi yao hapa
sina.”

Baada ya maagizo ya Rais
John Magufuli aliyoyatoa Ju-
mapili, siku iliyofuata, Mgan-
ga alieleza utaratibu ambao
watuhumiwa hao wanataki-
wa kuufuta.

Rais Magufuli wakati aki-
waapisha viongozi mbalimba-
li wa serikali aliowateua wiki
iliyopita, alisema watuhu-
miwa hao kama wako tayari
kuomba msamaha, kukiri ma-
kosa yao pamoja na kurudi-
sha fedha walizotakatisha,
wasikilizwe na hata kusame-
hewa.

R e e T e e e

Wafugaji wafurahia
kufutwa mapori
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ndani ya pori tengefu na ni vijiji vilivyosajiliwa.

Aidha, alisema asilimia 65 ya Wilaya ya Siman-
jiro ni mapori tengefu, na kwamba uamuzi huo
utawamilikisha wananchi ardhi na wapange
matumizi endelevu ya kunufaisha pande zote.

Naye Katibu Mkuu wa Chama cha Wafugaji
Tanzania, Makoye, alisema Rais John magufuli
amethubutu kufanya jambo ambalo siyo rahisi, na
kwamba maeneo ya hifadhi yanapotengwa yana-
lindwa kisheria tofauti na maeneo ya wananchi.

“Wafugaji wamehangaika kwa miaka mingi
kwa ajili ya malisho, wahifadhi wanahitaji kwa
ajili ya hifadhi, wawekezaji kwa ajili ya uwekezaji
ila wafugaji ndio wanyonge kwa kuwa wanafuku-
zwa na kukosa ardhi na ndiyo sababu ya kuhama-
hama,” alisema.

Kwa mujibu wa Makoye, mahitaji ya ardhi
yamewafanya kuwa wakimbizi kila mahali wana-
hamahama na kufukuzwa, huku hitaji lao kubwa
likiwa ni kupata maeneo kwa ajili ya malisho.

“Mapori tengefu mengi walishayaacha na
kuna shughuli za binadamu zinaendelea na wa-
nanchi wamejenga makazi kwa kuwa hayajaende-
lezwa na walipowakuta wananchi waliwachomea
nyumba,” alisema.

Makoye alisema kinachosubiriwa ni kuyat-
ambua mapori yaliyofutwa kama ni mapya au
ya zamani ambayo tayari wananchi walishaishi
humo, na kwamba kama yatakuwa ni mapya ita-
saidia kwa kuwa wafugaji watapata ardhi.

Aidha, alisema kwa sasa nguvu kubwa inaele-
kezwa kuwaelimisha wafugaji kufuga kisasa na
kuwa na ufugaji endelevu ambao utawawezesha
kutumia eneo litakalotengwa na siyo kuwa kero
kwa wengine.

“Tunaomba watendaji wa serikali wawe wak-
weli kwa Rais kwamba hayo ni maeneo mapya
au ni yale ambayo tayari wanaishi humo, kama
ni mapya ambayo yaliachwa bila kuendelezwa
basi itakuwa ni habari njema zaidi kwa wafugaji,”
alisema Makoye.

Sensa 2022
kufanyika Kidijitali

INATOKA UK. 2

alama ili kesho yake unaanzia hapo. Ukianzia
sehemu nyingine tofauti na hapo ‘system’ inaku-
kataa hadi urudi ulipoishia kuhesabu,”alisema.

Kadhalika, alisema katika mfumo huo wakuu
wa mikoa, wabunge na viongozi wote watakaoku-
wa wanawajibika kwenye sensa wataunganishwa
na kufuatilia kila hatua na kutoa maoni yao kulin-
gana na zoezi litakavyokuwa likifanyika.

Alibainisha kuwa sensa ya mwaka 2022 ikikami-
lika NBS itakuwa imefanya kazi kubwa kwa Taifa
kwa kuwa hakuna Mtanzania atakayeachwa bila
kuhesabiwa.

Sambamba na hilo, mtakwimu huyo alisema
matumizi ya teknolojia hiyo yatapunguza idadi ya
watu wa kutenga maeneo kutoka 130 waliohusika
mwaka 2012 hadi 25 ambao watakuwa katika timu
tano kwa mwaka huo.

“Sensa ya mwaka 2012, tulitenga maeneo ya
kijiografia 100,008 ambapo eneo moja ni mtu
mmoja ndivyo ilivyo principle lakini mwaka 2022
tunatarajia kuna maeneo 200,000 hivyo wadadisi
wa kuhesabu watu wataongezeka hadi 200,000
na itakuwa ni rahisi watafanya kazi kwa urahisi,
idadi ya kaya zimepunguzwa wakati ule kuli-
kuwa na kaya 100, alisema.
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JPM amteua Mwinyi kuongoza MUHAS

Na Mwandishi Wetu

AIS John Magufuli am-
emteua Rais mstaafu, Al-
haji Ali Hassan Mwinyi,
kuwa Mkuu wa Chuo Ki-
kuu cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili (MUHAS).
Mwinyi ameteuliwa kuendelea
na wadhifa huo kuanzia juzi.
Rais Magufuli pia amefanya
uteuzi wa wenyeviti wanne wa

bodi za taasisi mbalimbali.

Kwanza, Rais Magufuli amem-
teua, Prof. Mayunga Nkunya kuwa
Mwenyekiti wa Tume ya Vyuo Vi-
kuu Tanzania (TCU).

Prof. Nkunya anachukua na-
fasi ya Prof. Jacob Mtabaji ambaye
muda wake umemalizika. Prof.
Nkunya ni Katibu mstaafu wa
Baraza la Vyuo Vikuu vya Afrika
Mashariki (IUCEA).

Pili, Rais Magufuli amemteua,
Prof. Idrissa Bilali Mshoro kuwa

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Wakala wa Maji na Usafi
Supply and Sanitation Author-
ity - RUWASA). Prof. Mshoro
ni Profesa wa Uhandisi
wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Rais Magufuli pia amemteua,
Prof. Elias Tozo Bisanda kuwa
Mwenyekiti wa Bodi wa Tume
ya Taifa ya Shirika la Umoja
wa Mataifa la Elimu, Sayansi

na Utamaduni (UNESCO). Prof.
Bisanda anashika wadhifa huo
kwa kipindi cha pili.

Kadhalika, Rais Magufuli am-
emteua Prof. Apollinaria Pereka
kuwa Mwenyekiti wa Taasisi ya
Teknolojia Dar es Salaam (DIT).
Prof. Pereka anashika wadhifa
huo kwa kipindi cha pili.

Taarifa iliyotolewa na Katibu
Mkuu Kiongozi, Balozi John Ki-
jazi, imeeleza kuwa uteuzi wa we-
nyeviti hao ulianza juzi.

-~

Mtendaji wa kituo hicho, Anna Henga. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kanyasu: Bodaboda zitumike kudhibiti wasafirishaji wa mkaa

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Constantine Kanyasu, ame-
wataka watendaji wa Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania ( TFS)
waanze msako kwa kutumia bod-
aboda (pikipiki) ikiwa ni mbinu
mpya ya kukabiliana na wananchi
wanaosafirisha mazao ya misitu
kwa kutumia baiskeli na pikipiki.

Amesema watumiaji wa vyom-

bo hivyo wamekuwa wakikwepa
kulipa kodi na tozo stahiki na
hivyo kuisababishia serikali ku-
poteza mapato yake.
Dodoma wakati akifungua kikao
maalumu cha utendaji ambacho
kimewakutanisha viongozi wa
TFS kuanzia makao makuu hadi
ngazi ya wilaya.

“Anzeni kufanya doria kwa ku-
tumia pikipiki kama ilivyo kwa

Jeshi la Polisi linavyotumia pikipi-
ki kuwanasa baadhi ya watuhu-
miwa,” alisisitiza Kanyasu.
Kanyasu alisema pikipiki na
baiskeli zimekuwa zikisafirisha
magunia ya mkaa ambayo ni men-
gi yanayoweza kusafirishwa na
lori. Katika mkutano huo, Kanyasu
aliwaonya watendaji hao waache
kutumia vizuizi ikiwa pamoja na
kufunga kamba barabarani kwa
ajili ya kuwakamata waendesha
pikipiki na baiskeli waliobeba
mkaa hali inayopelekea wahalifu
kuanguka na kuumia wakati waki-
jaribu kukimbia ili wasikamatwe
Badala yake aliwataka watend-
aji hao watumie pikipiki katika
kupambana nao ili kuwaepusha
na madhara wanayoweza kuwa-
pata watuhumiwa hao endapo
watatumia vizuizi barabarani.
“Ninyi mmepitia mafunzo ya
Jeshi USU ni lazima mwende sam-

bamba na njia wanazozitumia
wabhalifu, anzeni kutumia boda-
boda kama wao wanavyotumia,”
alisisitiza Kanyasu.

Aliongeza kuwa  usafirishaji
huo kwa njia ya pikipiki na bais-
keli lazima udhibitiwe kwa ku-
tumia mbinu rafiki za kuwanasa
bila kuwasababishia madhara
waendeshaji wa vyombo hivyo.

Aidha, Kanyasu ametoa onyo
kwa wasafirishaji mkaa wanao-
tumia pikipiki na baiskeli kuwa
waache mara moja la sivyo ha-
watasalimika.

Kwa mujibu wa mwongozo wa
uvungji endelevu wa mazao ya
misitu ya asili wa mwaka 2015, vy-
ombo vinavyoruhusiwa kusafiri-
sha mazao hayo ni vyenye magu-
rudumu manne.

Katika hatua nyingine, Kan-
yasu aliwataka watendaji wa TFS
waelekeze nguvu zao zaidi ka-

tika kuzuia miti isikatwe badala
ya kukimbizana na wasafirishaji
wa mazao ya misitu ikiwa tayari
mazao yapo barabarani.

“Nawakumbusha kazi yenu ya
msingi ni kulinda misitu isiharibi-
we na sio kuacha misitu iharibiwe
ndipo muanze kukimbizana na
wasafirishaji haramu huko bara-
barani.”

Aliongeza kuwa katika jamii
kumekuwa na hisia kuwa kukata
miti sio kosa ila linakuwa kosa
pale unaposafirisha.

Kanyasu alisema pikipiki na
baiskeli vimechochea kwa kiasi
kikubwa uharibifu wa misitu,
ambapo kwa mujibu wa taarifa zi-
naonyesha kuwa mkaa husababi-
sha upotevu wa wastani wa hekta
372,000 za misitu kila mwaka.

Alisema uvunaji huo hupoteza
walau asilimia 1.1 ya eneo lote la
misitu nchini.

600
warejeshwa
shule

Na Dege Masoli, TANGA

SHIRIKA lisilo la kiserikali
la Brac Maendeleo Tanza-
nia, limewarejesha shuleni
wanafunzi wakike 600
waliokuwa nje ya masomo
kutokana na changamoto
mbalimbali ikiwamo hali
duni za kiuchumi ndani ya
familia na mimba za uto-
toni.

Meneja wa mradi wa
elimu na uwezeshaji wasi-
chana wa Shirika hilo Mkoa
wa Tanga, Manoah Wil-
liam, alisema hayo kwe-
nye warsha ya siku mbili
ya waandishi wa habari
iliyoandaliwa na shirika
hilo kwa ajili ya kueleza
shughuli zake na kujenga
uhusiano mzuri na vyombo
vya habari.

Manoah alisema tangu
kuanza mradi huo mwaka
2015 jumla ya wanafunzi
600 kati ya 1,500 wali-
ofikiwa wakati wa utafiti na
uhamasishaji kwa watoto
walio nje ya shule waliweza
kurejeshwa madarasani na
kuanza masomo.

Manoah alisema licha ya
kazi ya uhamasishaji huo
mkubwa, lakini baadhi ya
wasichana hawajakuwa
tayari kusoma licha ya
gharama kulipiwa na shirika
hilo. Alieleza kuwa katika
kuhakikisha wasichana hao
wanaenda shule, shirika
[imejenga madarasa 12
mapya na ya kukarabati,
huku wakiajiriwa walimu
140 pamoja na wasimamizi
wa vituo hivyo 35.

Naye Meneja wa Ma-
wasiliano wa Brac Maende-
leo Tanzania, Emma Mmba-
ga, alieleza kuwa shirika
hilo limejigawa kiutendaji
katika aina mbili likiwamo
la Brac Maendeleo Tanzania
l[inalojihusisha na masuala
ya elimu na Brac Finance
lililojikita kwenye utoaji wa
mikopo kwa wanawake.

Mmbaga alisema pamoja
na miradi hiyo ya elimu na
mikopo, shirika hilo lin-
atekeleza sera ya ulinzi kwa
mtoto ili pamoja na mambo
mengine liweze kuzingatia
haki yao kwa mujibu wa
maelekezo ya kimataifa.

Kwa upande wa ulinzi wa
mtoto, alielezea baadhi ya
kanuni, taratibu na sheria
zinazosimamia ulinzi huo
katika masuala yanayohusu
habari kuwa ni pamoja na
kuzingatia ridhaa ya mleng-
wa kuhusiana na taarifa
zake, kuangalia mavazi ya
mtoto husika kama yamez-
ingatia maadili.
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Sitta:
Wanawake
ni viongozi
‘supa’

Na Yasmine Protace

MBUNGE wa Urambo
mkoani Tabora, Marga-
reth Sitta, amesema katika
nyanja mbalimbali za uon-
g0zi, wanawake wame-
fanya vizuri kutokana na
kujiamini na kuthubutu.

Sitta aliyasema hayo
jana, katika Tamasha la Jin-
sia lililokuwa likizungum-
zia ushiriki wa wanawake
katika nafasi za uongozi.

“Katika nyanja mbalim-
bali tumeona wanawake
wakifanya vizuri kutokana
na kujitambua kwao na
kuthubutu,” alisema Sitta.

Aliongeza kuwa wa-
nawake wakiwezeshwa
wanaweza hata kuleta
mabadiliko makubwa katika
sehemu wanazoshika nafasi
Za UONEOZi.

Alisema ni wajibu wa
wanawake kwenda mbele
na kutorudi nyuma kwa
kujitosa kugombea uongozi
wa maeneo mbalimbali.

Alisema ushiriki wao uta-
saidia kuwapo kwa ushawi-
shi mkubwa katika kuleta
mabadiliko na maendeleo.

Akizungumzia kuhusu
idadi ya wanawake bungeni
alisema kuwa kila mara
inaongezeka kila panapo-
fanyika uchaguzi.

Alisema wanawake
wakiwa wengi bungeni
kutakuwa na umoja wa
kupaza sauti kwa pamoja.

Aliongeza kuwa ku-
wapo na idadi kubwa ya
wanawake bungeni kuna-
saidia hata kufuatilia bajeti
Zinazohusu masuala ya
wanawake na bajeti zenye
mlengo wa Kijinsia.

Aliongeza kuwa wa-
nawake wanatakiwa wa-
shirikiane na wanaume ili
waweze kuwaunga mkono
pale wanaposimama Ku-
gombea nafasi yoyote.

Katibu Mkuu Taifa
Umoja wa Wanawake
Tanzania(UWT), Amina
Makilagi, alisema yeyote
akitaka kuwa kiongozi sifa
kuu ni kujitambua.

Alisema kuwa kion-
gozi bora ni yule ambaye
anaanza kwa kugombea
nafasi za chini baada ya
kushika nyadhifa mbal-
imbali ndiyo anagombea
nafasi za juu.

“Ukianza na nafasi ya
nchini ukaenda nafasi va
juu itakusaidia kuitumikia
kutokana na kuwa ulianzia
chini na unakuwa unaelewa
mambo mbalimbali ya
jamii,” alisema Makilagi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na watumishi wa Halmashauri za Mafinga Mji na Mufindi, akiwa katika ziara ya kikazi mkoani
Iringa jana. PICHA: OWM

Ahukumiwa kifo kwa kuua aliyemnyima supu

Na Said Hamdani, LINDI

AHAKAMA Kuu vya
Tanzania Kanda ya
Mtwara, imemhuku-
mu kunyongwa hadi
kufa Mohamedi Omari (45), ili-
yompata na hatia ya kumuua kwa
kukusudia Andrew Ndemba, kwa
madai ya kumnyima supu ya kuku.

Omari maarufu Mangoro ni
mkazi wa Kata ya Chikonji katika
Manispaa ya Lindi, alihukumiwa
na Jaji Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Paul Ngwembe, baada ya
ushahidi uliotolewa dhidi yake
kuthibitishwa bila shaka kuwa ali-
tenda kosa hilo.

Baada ya Jaji Ngwembe, kumtia
hatiani, mshtakiwa aliulizwa kama
ana neno litakaloishawishi ma-
hakama isimpe adhabu kali kuto-
kana na kutiwa hatiani.

Aidha, alijitetea kwa kuiomba

isimpe adhabu kali akisema ni
mkosaji wa mara ya kwanza, lakini
pia anayo familia inayomtegemea
akiwamo mke na mtoto na alifanya
hivyo kutokana na kupitiwa na
shetani.

Wakili wa Serikali, Emmanuel
John, aliiomba mahakama impe
adhabu kali ili iwe fundisho kwake
mshtakiwa na watu wengine walio
na moyo usio wa kibinadamu dhi-
di ya wenzao.

Jaji Ngwembe akitoa hukumu
katika kesi hiyo namba 48/2016, al-
imhukumu kunyongwa hadi kufa
licha ya utetezi wake.

Mwanzoni ilielezwa mahakama-
ni hapo na wakili wa serikali, Em-
manuel John, kuwa Mangoro ali-
fanya mauaji hayo Aprili 07 mwaka
2016 usiku, baada ya Ndemba, ali-
yekuwa akiitwa kwa jina la utani
Mtanzania kukataa kumnunulia
supu ya kuku.

Alisema siku hiyo ya tukio,
Mangoro akiwa ameongozana na
mpenzi wake walifika nyumbani
eneo inapouzwa supu ya kuku na
kumkuta Mtanzania na rafiki yake
aitwaye Barnaba wakiendelea ku-
nywa supu hiyo.

Mfungwa huyo alimwomba am-
nunulie supu lakini alimjibu kuwa
hana fedha.

John alisema majibu hayo yal-
imchukiza mshtakiwa Mangoro,
ndipo mzozo ulipoanza huku
akimpa kauli za vitisho kuwa atam-
wonyesha.

Mtanzania alilipiga teke sufu-
ria la supu, kisha kuondoka eneo
lile akiwa na rafiki yake mwingine
Issa Abdallah, kuelekea nyumbani
kwao wakitumia baiskeli.

Alisema wakiwa wanaelekea ny-
umbani kwao, Mang'oro alichuku-
wa panga na kwenda kuwavizia
njiani akijificha eneo ambalo wali-

kuwa wanapita mara kwa mara na
walipokaribia aliwasimamisha.

Hata hivyo walipomtambua
waliongeza mwendo lakini katika
kukimbia huko Ndemba au Mtan-
zania alidondoka.

Wakili wa serikali alisema ki-
tendo cha Mtanzania kudondoka
kulitoa nafasi kwa mshtakiwa
kumshambulia kwa kumkatakata
na panga maeneo mbalimbali ya
mwili wake, ikiwamo kichwani na
kupoteza damu nyingi na mwisho
kufariki maisha yake.

Alisema mshtakiwa aliacha
kumshambulia baada ya kuona
watu akiwamo Issa Abdallah ku-
fika eneo la tukio na kuanza kum-
karipia.

Aliangusha panga kukimbilia
nyumbani kwake, lakini usiku huo
alikamatwa na polisi na taratibu za
kumfikisha mbele ya sherria zilian-
za hadi alipohukumiwa jana.

Watendaji, viongozi Saccos wapandishwa Kizimbani

Na Said Hamdani, LINDI

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (Takukuru), mkoani
Lindi, imewafikisha mahakamani
viongozi wawili wa chama cha
kuweka na kukopa cha Walimu
Saccos, kujibu mashtaka ya uba-
dhirifu.

Walimu Saccos iliyoko katika
Manispaa ya Lindi, wanadaiwa ku-
fanya ubadhirifu wa Sh. milioni 40,

mali ya chama hicho.

Washtakiwa hao ni mtunza
fedha, Nawe Makota (49) na katibu
wake, Gaudensia Shada (46) wali-
ofikishwa mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi, James Karymah na ku-
somewa mashtaka na Mwanashe-
ria wa Takukuru, Peter Camilius.

Akiwasomea mashtaka yanay-
owakabili, Camilius alidai kwamba
washtakiwa hao ambao ni wa-
tumishi wa umma na viongozi wa

chama hicho, walifanya ubadhirifu
huo mwaka 2013.

Mwanasheria huyo wa Takuku-
ru alidai kuwa licha ya ubadhirifu
huo wa Sh. milioni 40 wanaka-
biliwa na kosa la pili la matumizi
mabaya ya madaraka waliyokabi-
dhiwa na wanachama wao.

Camilius aliiambia mahakama
hiyo kwamba washtakiwa wote
kwa pamoja wamefanya makosa
na wanastahili kushtakiwa.

Wawili hao walikana makosa
wanayoshtakiwa nayo na hadi Ni-
pashe inaondoka mahakamani,
walikuwa bado hawajatimiza
masharti ya dhamana ikiwamo
hati ya mali isiyohamishika na
bondi ya Sh. milioni 20.

Kesi ya washtakiwa hao namba
16/2010 imepangwa kufikishwa
tena mahakamani hapo Oktoba 8,
mwaka huu.
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Wadau wa kilimo wakiwa kwenye mkutano mkuu wa mtandao wa vikundi vya wakulima Tanzania (MVIWATA), uliofanyika mjini Ba-
bati mkoani Manyara juzi. PICHA: GIFT THADEY
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China kuwekeza kiwanda cha risasi

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO
ERIKALI imewa-

hakikishia wawekezaji

kutoka China mazin-

gira wezeshi kwenye
uchimbaji madini ya ‘grafaiti’
(risasi), wakati wanapojiandaa
kujenga kiwanda kwenye miji
mdogo wa Mirerani, ulioko
mkoani Manyara.

Pamoja na hakikisho la maz-
ingira wezeshi, aidha imewa-
taka kufuata sheria, kanuni na
taratibu za uwekezaji.

Ofisa madini mkazi wa mkoa

wa kimadini wa Simanjiro,
Daudi Ntalima, aliyasema hayo
juzi wakati akizungumza na
wawekezaji wa madini hayo
kutoka China wanaotarajia ku-
jenga kiwanda hicho.

Ntalima aliwahakikishia
mazingira mazuri ya uwekezaji
huo ila aliwaasa kufuata she-
ria na kanuni za uwekezaji za
Tume ya Madini na sheria za
nchi.

Alisema katika uwekezaji wa
kiwanda cha kuchakata madini
ya ‘grafaiti’ kwa wageni hao wa
China wanachotarajia kujenga,
utakuwa na manufaa kwa taifa

na jamii ya Mirerani.

“Kiwanda hicho kitatoa ajira
pia kwa wakazi wa Mirerani
nchi itafaidika kwa kulipwa
kodi na tozo nyingine,” alisema
Ntalima.

Mbunge wa Jimbo la Siman-
jiro, James ole Millya, alisema
Wachina hao awali walifika
Msumbiji ili kuwekeza ila waka-
pendezwa na Tanzania.

Katbu wa chama cha
wachimbaji madini mkoa wa
Manyara (Marema), Tariq
Kibwe, alipongeza jitihada za
Ntalima kutoa ushirikiano kwa
wawekezaji hao wa China.

“Wachina wameshiriki ma-
zungumzo hayo ya uwekezaji
huo na kuahidi kufuata sheria
za nchi na kanuni na sheria
zinazohusiana na madini iki-
wamo kulipa kodi,” alisema
Kibwe.

Wawekezaji hao wa China
waliambatana na mjiolojia
Godfrey Machumu, ambaye
atashiriki kwenye utafiti wa
madini hayo ya grafaiti.

Madini hayo hutumika
kutengeneza vitu mbalimbali
ikiwamo betri za simu, za tochi
na risasi inayotumika kwenye
penseli.

Shule binafsi zaililia serikali

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WADAU wa shule binafsi
wameiomba  serikali kuwa-
patia walimu wa kutosha
kama wanavyofanya kwa
shule za serikali ili kupunguza
uhaba wa walimu katika mas-
omo mbalimbali unaozikabili
shule nyingi.

Hayo yalisemwa jana na
mkurugenzi wa shule ya
mchepuo wa Kiingireza ya
Lady of Mercy, iliyopo Kiman-
dolu mkoani Arusha, Helen
Msuya, wakati akizungumza
katika mahafali ya darasa la
saba.

Alisema kuwa, shule bin-

afsi zimekuwa zikikabiliwa na
changamoto kubwa ya upun-
gufu wa walimu bora, kwani
walimu wengi wakishahitimu
vyuo huchukuliwa na serikali.

“Tunaiombaserikali itusaid-
ie na sisi shule binafsi kutupatia
walimu kwani wote tunatimiza
wajibu katika kuhakikisha kila
mtoto anapata haki ya elimu.
Hivyo hatuna budi kushiriki-
ana katika kutatua changamoto
mbalimbali zinazotukabili kwa
pamoja,” alisema Msuya.

Aliongeza kuwa kutokana
na kukosekana utaratibu wa
shule hizo kupangiwa walimu
na serikali mara nyingi zimeji-
kuta zikikabiliwa na uhaba wa
walimu.

Aidha, alitaja changamoto
nyingine inayowakabili kuwa
ni ukosefu wa fedha za kue-
ndesha shule hizo kwani ni
gharama kuziendesha na kui-
omba serikali kuwapatia ru-
zuku kwa ajili ya kugharamia
uendeshajiili kutatua changa-
moto mbalimbali zinazowaka-
bili.

“Kwa kweli shule nyingi
tumekuwa tukiendesha kwa
mikopo, hivyo inakuwa ni
changamoto kubwa sana ka-
tika kugharamia uendeshaji
kutokana na wazazi wengi
kusuasua ulipaji wa ada
na mwisho wa siku, kujikuta
tunapata hasara katika hili tu-
naomba sana serikali itusaidie

kuweza kufikia malengo yetu,”
alisema Msuya.

Aliongeza kuwa, shule hiyo
imekuwa ikifundisha wanafun-
zi katika kujiamini tangu waki-
wa wadogo katika kuwaandaa
kisaikolojia ili waweze kusi-
mama wenyewe na hatimaye
kujiajiri na kuondokana na
changamoto ya ukosefu wa
ajira.

Edgar Mosha aliyekuwa
mgeni rasmi katika mahafali
hayo ambaye ni Mwenyekiti
wa Bodi ya Shule, aliwataka
wanafunzi hao kuongeza bidii
katika masomo yao na kuacha
kubweteke kwani kumaliza
darasa la saba si mwisho wa
elimu.

i hakikisha wahandisi
: suala la kukatika umeme kwa sababu
: umeme unavyokatika hata kwa dakika
: moja, ni hasara kubwa sana inayopati-
: kana kwa serikali kwani inakosa fedha
: au kodi inayotokana na uzalishaji,”

: alisema Seya.

%Umeme kukatika
'sasa kuwa historia

Na Woinde Shizza, ARUSHA

SHIRIKA la Umeme (Tanesco) limeji-

panga kuwa hadi ifikapo mwaka 2025
: tatizo la ukatikaji wa umeme mara kwa
* mara litakuwa limeisha na wateja wao
: watakuwa wamesahau kero hiyo.

! na Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Ta-
: nesco, Mhandisi Raymond Seya, wakati
: akiongea na waandishi wa habari baada
¢ ya kufunga semina ya kuwajengea

: uwezo wahandisi wa matengenezo,

: mameneja wa shirika hilo wa mikoa na
i kanda.

Alisema siku za nyuma kulikuwa na

¢ tatizo la kukatika umeme mara kwa
: mara, lakini kwa sasa limepungua

: sababu ya kuboresha miundombinu
: katika sehemu mbalimbali
: haukatiki
: vyokuwa hapo awali.

na umeme
mara kwa mara kama ili-

Alisema lengo la shirika ni kubore-

i sha zaidi utoaji wa huduma na kuzitoa
: kwa viwango vya kimataifa ili usika-
! tike bila sababu.

Seya alisema mkakati wa kutekeleza

¢ hayo umeanzia katika kikao hicho, am-
: bacho wanaamini ni sehemu ya mwaru-
: baini wa tatizo hilo.

“Dhima kamili ya semina hii ni ku-
hawa wanadhibiti

Aliongeza: “Kwa upande wa viwanda

: vyetu navyo vinapata hasara kwa

: mfano kiwanda cha kutengeneza plas-
: tiki umeme ukikatika ghafla kama wa-
* naendelea kuzalisha wanakuwa wame-
: haribu bidhaa zao zilizokuwa kwenye
: hatua mbalimbali za uundwaji. Hii ni

¢ changamoto ambayo pia inawafukuza
* wawekezaji,” alisema.

Aidha, alisema katika mkutano huo

: wamejadili na kuwapa mafunzo ya

: wiki mbili juu ya kumaliza tatizo la

: kukatika kwa umeme na wametoka na
: makubaliano ya kuhakikisha umeme

¢ haukatiki ovyo.

Mhandisi Seya alisema kuwa wa-

: nataka kuhakikisha kila mwananchi

¢ anapokea na kunufaika na umeme wa

¢ uhakika, lakini pia katika mkakati wa

: Tanzania ya viwanda hauwezi kufan-

¢ yakazi kikamilifu kama umeme utakuwa
i siwa uhakika.

Aidha, alisema kama umeme hau-

: takatika mara kwa mara pia Tanzania
! itawavutia wenye viwanda kuja ku-

¢ wekeza nchini na wakija kuwekeza
i serikali itaongeza mapato na ajira
: zitaongezeka kwa wananchi.

Kwa upande wa Meneja Mwandamizi

* wa Usambazaji wa Tanesco, Mhandisi

: Mahende Mgaya, alisema Wazungu

: wameweza kumaliza tatizo la kukatika
: umeme katika nchi zao na kwa Afrika
* pia nchi ya Misri imeachana nalo hivyo
: wanaamini na Tanzania wakisimama

i imara wanaweza kufuata nyayo hizo.

Alisema kuwa kitu kinachosababisha

* matatizo ya kukatika umeme kwanza ni
: miti kuwa karibu na miundombinu ya

: umeme kwa hiyo watasafisha njia zote
¢ zaumeme na kubadilisha nguzo zote

: ambazo zimeoza na kuweka mpya na

: kubadilisha viungio au vifaa vyote vya
: kuunganisha umeme ambavyo vimecho-
¢ ka na kuchakaa.



1 2 NipaShe ljumaa Septemba 27, 2019

HABARI KILIMANJARO

Mradi washauri
uwekezaji ujuzi

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MRADI wa mkulima mbunifu
unaotoa elimu ya kilimo na
ufugaji nchini, umeshauri
serikali na wadau wa sekta
hiyo kufikiria upya kuwekeza
zaidi kwenye ujuzi na ubunifu
katika mnyororo wote wa
thamani kama inataka kuji-
tosheleza kwa malighafi za
viwandani.

Akizungumzia umuhimu wa
uwekezaji huo kwa Wilaya ya
Siha, Ofisa mwandamizi wa
mradi huo na Mhariri Mtendaji
wa Jarida la Mkulima Mbunifu,
Ayub Nnko, alisema bado
wakulima wa Tanzania hawa-
jajikita sawa sawa kwenye
maeneo hayo, hali ambayo
inachangia kukosa fursa za
masoko ya kimataifa.

“Wakulima sasa ni vyema
wakate bima ya mazao kwa
ajili ya ulinzi wa athari za
mabadiliko ya tabia nchi na
serikali iwekeze katika tafiti ili
kupata taarifa zinazoshawishi
vijana kutumia fursa za kilimo.

“Pia ili kufikia lengo la
kuifanya Tanzania kuwa ya
uchumi wa viwanda kama ili-
VYO0 sera ya serikali kwa sasa,
tunaishauri serikali kurejesha
VYUO Vya shamba darasa
l[akini taasisi za kifedha nazo
zibanwe kuongeza mikopo
kutoka asilimia 8 hadi angalau
kufikia asilimia 25 kwenye
sekta ya kilimo.”

Pamoja na mambo men-
gine, Nnko ametaka sera ijayo
iweke masharti ya mkulima
kunufaika kwa asilimia 50
ya thamani ya mazao yake
sokoni. Alisema kwa sasa yako
mabadiliko ya kimtazamo
katika sekta ya kilimo ambayo
kama serikali itayatilia maa-
nani, hakika ni mtaji mkubwa
zaidi ya rasilimali fedha.

“Ukiachilia mbali ushauri
huo tunaoutoa kwa seri-
kali, wakulima wenyewe kwa
upande wao tunawahimiza
kufuatilia taarifa za masoko
katika kuwekeza kwenye zao
husika,” alisema Nnko.

Amesisitiza kwamba kwa
kuwa kilimo hakihitaji usaili,
ila utayari na maandalizi ya
kunufaika na fursa lukuki za
mahitaji ya nchi, kuna kila
sababu mwaka ujao wa fedha
2020/21, serikali ikaweka
kipaumbele cha kwanza katika
sekta ya kilimo kwa vile ndiyo
inaajiri wananchi wengi zaidi.

Kwa upande wake, Mku-
rugenzi wa Uendeshaji wa
Kampuni ya Usambazaji wa
pembejeo za kilimo ya Amka
Feader Ltd, Goodluck Makupa,
ameishukuru serikali kwa ku-
punguza vikwazo na tozo 54
katika mnyororo wa thamani,
akidai kuwa uamuzi huo
utaongeza tija katika uzal-
ishaji wa kilimo.

Kigwangallah Kuongoza watu
mashuhuri kupanda Kilimanjaro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

AZIRI wa Mali-

asili na Utalii, Dk.

Hamisi Kigwangal-

lah, kesho ataon-

goza makundi ya watu maarufu

na viongozi mbalimbali nchini

kupanda Mlima Kilimanjaro kwa

siku sita kwa ajili ya kutekeleza
kampeni ya Kili Challenge.

Watu maarufu akiwamo msa-

nii wa Bongo Flava, Nassib Ab-

dul ak.a Diamond na meneja wa

wasanii wa muziki nchini, Hamisi
Shaban (Babu Tale) ni miongoni
mwa waliojitokeza kuunga mko-
no kampeni hiyo.

Jana, Waziri Kigwangallah na
baadhi ya watu waliojitokeza
kuunga mkono kampeni ya Kig-
wangallah ya Kili Challenge 2019,
walianza mazoezi mafupi ya
kuzoea hali ya hewa ili kujiweka
sawa kutekeleza kampeni hiyo.

Kigwangallah atawaongo-
za watu hao kupanda mlima
huo hadi kufika kilele cha Uhuru

chenye urefu wa mita 5895 am-
bao ni urithi wa asili wa dunia.

Akizungumzia maandalizi
hayo, Waziri huyo alisema: “Ili
kuzoea hali ya hewa tumekutana
na vegetation (uoto) mbili tofauti
ambapo kule chini tumekutana
na msitu mnene ambapo una-
zunguka kote katika hifadhi ya
Mlima Kilimanjaro.

“Lakini tulipofika kwenye ure-
fu wa mita 2,500 hivi uoto ukaan-
za kubadilika na uoto wake ni
kama ule uoto unaouona Ulaya.”

Kilele hicho ndicho kivutio
kikubwa kwa watalii kutoka
mataifa mbalimbali kutokana
na kufunikwa na theluji. Ka-
tika Hifadhi ya Taifa ya Mli-
ma Kilimanjaro, kuna njia sita
za kupanda hadi kileleni na
njia iliyo rahisi na iliyo maarufu
zaidi ni ile ya kuanzia lango la
Marangu ambako ndiyo makao
makuu ya hifadhi.

Malango mengine ni Machame,
Lemosho, Lendrosi, Umbwe,
Rongai na Mweka.

kuhimiza uwajibikaji kwa watumishi wa chuo hicho. PICHA: UTUMISHI

Mgogoro wa ardhi kifamilia tishio

Na Mwandishi Wetu, HAI

MGOGORO wa familia moja
wa kugombea ardhi kati ya
mama na watoto wake wawili wa
Kyuu, Wilaya ya Hai, huku ukid-
aiwa kuhatarisha amani.

Mama wa watoto hao ambaye
ni mjane aitwaye Mariamu Awe
(72) na wanawe wako katika
mgogoro wa kugombea mipaka
wa shamba la familia.

Habari zilizopatikana kutoka
kwenye kikao cha usuluhishi
kati ya serikali na familia hiyo, zi-
naeleza kuwa mama huyo anadai
kutishiwa maisha na wanawe.

Watoto hao (majina yao ya-
mehifadhiwa), wanaishi katika
Kitongoji cha Maiputa, wilayani

Hai. Pamoja na mambo mengine,
inadaiwa kuwa watoto hao wa-
namlazimisha mama yao kuwa-
gawia kiasi cha Sh.700,000 am-
bazo ni fedha iliyotolewa kama
mahari kwa dada yao.

Akizungumza katika kikao hi-
cho cha usuluhishi, mjane huyo
alisema watoto wake wamekuwa
wakimtishia maisha na hivyo ku-
jikuta akiishi kwa wasiwasi.

Alisema chanzo cha ugomvi
ni kugombea mpaka ya shamba
na kwamba mume wake kabla
ya kufariki dunia, alimwonye-
sha mipaka ya wanawe, lakini
mmoja wao ameamua kuvuka
mipaka na kujiongezea kinyem-
ela.

“Mume wangu alifariki mwaka
2015 na alimwonyesha huyo ki-

jana wangu mkubwa sehemu
yake ya kujenga  ikiwamo mip-
aka ya eneo hilo, lakini ameacha
sehemuyake nakusogeza na
nilipomuuliza ndiyo ukazuka
ugomvi.

“Huyo mwingine yeye tunai-
shi nae hapo nyumbani, lakini
amekuwa akiungana na kaka
yake, hivyo kunitukana na ku-
niambia niende kwetu, lasivyo
watanichoma na kisu. Sasa
naomba serikali inisaidie mimi ni
mjane nilitegemea watoto hao
lakini imekuwa sivyo,” alisema
mjane huyo. Hata hivyo vion-
gozi wa eneo hilo wakiambat-
ana na Ofisa Tarafa wa Masama,
Mashariki, Nsajigwa Ndagile,
walipofika eneo lenye mgogoro
alijitokeza Mwenyekiti mstaafu

kusema mpaka halali ni wa huyo
mama na kijana wake ndiyo
anavuruga mpaka.

Kwa upande wake, Ndagile
ambaye alikuwa katika kikao
hicho ambacho kilishindikana
kumalizika, alimtaka mwenyekiti
huyo kusaidia kufikisha jambo
hilo katika vyombo vya sheria ili
jambo hili liweze kupatiwa ufum-
buzi

Mkuu wa Polisi Wilaya ya Hai,
(OCD) Lwe lwe Mpina, alipouli-
zwa kama kuna malalamiko
kuhusu jambo hilo yameri-
potiwa, alisema hana taarifa ya
jambo hilo, lakini alimtaka mwe-
katika kituo hicho mama huyo
mjane.
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Na Mary Geofrey katika mkutano wa wajumbe watano
wa bodi hiyo kutoka nchi mbalimbali U C H U M |

TANZANIA imetajwa ni nchi pekee waliofika nchini kutathmini kupamba- !

yenye Mahakama Kuu Kitengo cha nanarushwa. ' H b H
Kushughulika na Kesi za rushwa, kati ya Mkutano huo uliwakutanisha na wa- a a rl
nchi 49 wanachama wa Umoja wa Af- dauwa sektabinafsi kwalengolakufan- ®
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i Rushwa (AUABC). na rushwa unavyotekelezwa nchini.
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UCHUMI
DK. DOROTHY GWAJIMA

Mzito Tamisemi ‘alivetapikia n
watendaji wake wallomyanyap

- Kwa hatua awapa somo kwanini ipo « Alingiza halmashauri d
« Awadadavulia mtaji wao kutumlouhvva_w
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Na Elizabeth Zaya miradi, bado kuna tatizo la wa-

UNAPOZUNGUMZIA Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii(Tasaf), moja
kwa moja unagusa hisia za Naibu
Katibu Mkuu Wizara ya Serikali za
Mitaa na Tawala za Mikoa (Tami-
semi), Dk. Dorothy Gwajima. Huyo
hafichi kutofaurtahishwa na wa-

66

tumishi na wataalam katika nyanja
tofauti kujiona hawahusiki na
mpango huo wa Tasaf.

Dk. Dorothy anaelimisha maju-
kumu ya utumishi wa umma si ku-
kaa tu ofisini pekee, bali ni pamoja
na kwenda maeneo wanakoishi
wananchi kuwatembelea, kusiki-

[ ]
tumishi wa umma wanaounyanya- Lengo ni liza na kutatua changamoto zina-
paa mfuko huo. ey, e zowakabili.

Inakuwaje mpaka anafikia hisia kuhal{ll(ISha “Tuna wataalamo wa mifugo, kil-
hizo? Ni pale ali dua katik s i fi tawi wa jamii ka-
siata yaie maztum mkoan pwant, | Wananchi tka kila halmashauri. Hawa ndiyo
siku chache zilizppita, akiba'lini‘ ka- Wanal(uwa wangefanya kazi ya l<uwgt§mbelea
sumba ya baadhi ya watumishi wa . hawa walengwa, kuwasikiliza, ku-
ng?Zit tl?flauti za hal(;pashauri ku- na afya nJe- ;)lvapatia elimu )lf)a ufugaji fili wafa-
nakotekelezwa miradi, wanauyan- amu namna bora ua ufugaji au
yapaa, kana kwamba hawahusiki ma na wa- namna bora ya kuendesha kilimo
nayo. chao,” anasema.

“Walengwa wa Tasaf ni wa seri- naendelea Naibu Katibu Mkuu anaende-
kali na huo mpango ni wa serikali leza masikitko yake akifafanua:
na lengo la Rais John Magufuli ni kuendeSha “Wakisikia kwamba ni walengwa
kuwainua wanyonge, pia kufikia 3 wa Tasaf, wanaona kwamba hawa-
malengo ya Tanzania ya Uchumi SI.lughull .Za husiki nao.”
wa Kati na ya Viwanda. Kushindwa klllchllml. “Tasaf ni taasisi kubwa na siyo

kuwasaidia wananchi hao unaku-
wa unarudisha nyuma mipango ya
nchi,” anasema Dk. Dorothy.
Anasema katika maeneo mbal-
imbalia alikotembelea kuangalia

ya mtu mmoja, hivyo kunahitajika
ushirikiano katika kuwahudumia
walengwa waliopo katika Mpango
wa Kunusuru Kaya Masikini na
kuwasaidia katika shughuli na mi-
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radi mbalimbali wanayofanya,”
anasema.

ALICHOKIONA

Dk. Dorothy anaeleza kiu yake
alipotembelea na kukagua, kutath-
mini na kuangalia changamoto
za Mpango wa Kunusuru Kaya
Masikini unaosimamiwa na Tasaf,
akieleza dhana haishii kuwauga
mkono, bali hata kuwatembelea
walengwa.

“Lengo la mpango wa Tasaf si
kuwatajirisha Watanzania masiki-
ni, lakini angalau kuwashika mko-
no kuwaondoa katika hali ngumu
zaidi wanayokuwa nayo.

“Nimetembea nimeona ume-
saidia sana, kwa sababu kupi-
tia hicho kidogo wanachope-
wa  walengwa, wameanzisha
miradi midogo midogo kwa ajili ya
kujiongezea,”anasema.

“Nimewatembelea na nikaona
kwa macho yangu wanafuga, wa-
nalima na wengine ambao wa-
likuwa wanaishi kwenye nyum-
ba mbovu, wameboresha nyumba
zao, wanaishi na kulala katika maz-
ingira mazuri.

“Ukiwatembelea wakianza
kukuelezea, kuna baadhi wanaji-
tahidi anafuga, lakini kuku wan-
apofikia katika hatua nzuri am-
bayo anaweza akauza, wanapatwa
na ugonjwa wanakufa. Kwa hiyo
wanarudi nyuma tena.

“Masikitiko yangu ni kwamba
kwa nini wanafiwa na mifugo
wakati tunao wataalamu ambao
wamekaa tu maofisini?” anahoji
Naibu Katibu Mkuu, anayetamka
hayo kutokana na ushuhuda toka
kwa walengwa, baada ya kusikiliza
shida na mafanikio yao.

“Tuna wataalamu wa mifugo,
kilimo na maafisa ustawi wa jamii
katika kila halmashauri. Hawa ndi-
yo wangefanya kazi ya kuwatem-
belea hawa walengwa kuwasiki-
liza, kuwapatia elimu ya ufugaji ili
wafahamu namna bora ya ufugaji
au namna ya kuendesha kilimo
chao. Lakini wakisikia ni waleng-
wa wa Tasaf, wanaona hawahusiki
nao

Anakumubsha nafasi ya Tasaf
kuwa taasisi kubwa, hivyo kuna-
hitajika ushirikiano kuwahudumia
walengwa. Anawaagiza viongozi
wa maeneo yote panakotekelezwa
mradi na hasa wataalamu wa fani
kama kilimo, ufugaji na afya, ku-
walengwa kuwapatia elimu wana-
zohitaji.

“Lengo letu ni kutaka watoke
katika hali ya umasikini. Kwa nini
tusishirikiane kuwashika mkono?
anahoji na kuendelea: “Twende
tukawape elimu ya mifugo yao
isife, tuwape elimu ya kilimo, tusi-
waachie Tasaf makao makuu peke
yao, kila mtu ajipangie ratiba ya
kuwasaidia,”

DARASA LA UONGOZzI
Ni ushuhuda wenye ukakasi
dhidi ya Tasaf, uliomfanya Dk. Nai-

bu Katibu Mkuu kufikisha mbali
mtazamo wake arudi darasani
kupekua makabrasha yake ya ki-
somi kuwafunda vakiwafunda wa-
tendaji wa serikali.

Akiwa mkoani Pwani Kkatika
Halmashauri ya Wilaya Kibiti,
anawaambia wasisubiri kusuku-
mwa, bali watawaliwe na utashi
kwamba “bila ya kuwahudumia
wananchi wake anapungukiwa na
hajakamilika kuwa kiongozi.”

“Ni jambo la kushangaza sana,
eti wewe ni kiongozi katika hal-
mashauri, uwe mkurugenzi au
mtaalamu, halafu katika eneo lako
una wananchi wenye uhitaji una-
saidiwa asilimia karibu 90, halafu
wewe badala ya kufurahia na
wewe mwenyewe kuongeza jiti-
hada zako kusaidia panapobaki,
eti napo unashindwa.

“Hivi mtu kama wewe tunaku-
fanyaje? Watu kama hawa ndiyo
wanamrudisha nyuma kuwa
Rais (Dk., Magufuli), anajitahidi a
kukimbia kuwaletea Watanzania
maendeleo, lakini kuna baadhi ya
watu wanaomvuta kwa nyuma.

“Hawa ndiyo wale ambao
kutokana na uzembe wao
kama malengo yalitakiwa kutim-
ia mwaka huu, wanasababisha ya-
nasonga mbele zaidi. Ifike mahali
tuache kufanya kazi kwa mazoea,
maana kiongozi wetu ametuo-
nyesha njia tayari,” anasisitiza Dk.
Dorothy

ALIPOTUA MSOGA

Mbali na Tasaf, Dk.Dorothy
alitembelea miradi mingine ya
serikali mkoani Pwani, ikiwamo
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya
ya Kibiti na Hospitali ya Msoga,
iliyoko Chalinze inayoendekea
kuimarishwa kuwa na hadhi ya
wilaya, akifafanua kwamba seri-
kali imedhamiria kuhakikisha
inaboresha hospitali zote 67 za
wilaya, kupunguza adha ya wa-
nanchi.

Anasema lengo ni kuhakikisha
wananchi wanakuwa na afya nje-
ma na wanaendelea kuendesha
shughuli za kiuchumi.

Kuhusu Hospitali ya Msoga,
Mbunge wa Chalinze, Ridhiwani
Kikwete, anaipongeza serikali ku-
jenga hospitali hiyo itakayowasai-
da wakazi wanaozunguka maeneo
hayo, pia watumiaji barabara kuu
ipitayo jiran, hasa katika matukio
ya ajali.

“Tunafahamu kwamba hii ndi-
yo itakuwa hospitali kubwa karibu
na barabara. Kwa maana hiyo, si
kwamba itahudumia wakazi wa
msoga na maeneo yanayoizun-
guka, pia wanaotumia barabara
kubwa, maana fjuzi juzi’ ilitokea
ajali na majeruhi waliletwa na
kutibiwa hapa. Kwa hiyo tunaami-
ni ni msaada mkubwa,”’anasema
Ridhiwani.

Mwandishi wa makala hii ali-
kuwa katika ziara ya Naibu Ka-
tibu Mkuu - Tamisemi, mkoani
Pwani.

Mgomo wa marubani
wamtia hasara mwajiri

L A= 5 M - -

Ndege ya Sﬁirika la Ndege Uingereza.

)

iy,
Vs |

Rubani wa shirika hilo. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Hiyo inaenda mbali kwa
kampuni kuathirika kupitia
hisa zake kushuka thamani,
kwa wastani wa asilimia 3.7

Chama cha Marubani wa
Uingereza (Balpa), kimesema
hadi wanachama wake ku-
fikia katika mgomo ni hatua

Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Ndege la Uin-
gereza (British Airways),
limesema halitarajii kufikia
malengo yake ya kibiashara
katika mwaka uliopo wa fed-
ha, kwa sababu ya mgomo va mwisho baada ya ma-

wa marubani wake. ;
MarutlJJa?ni hao w%ligoma ZUNgumzo ya Kina na kero
kwa madai ya masilahi kutoka kwa menejimenti ya

mbalimbali wakimsukuma shirika. '
jiri iti Marubani hao waliomba
mwajiri wao kupitia chama nyongeza ya mishahara

chao cha marubani ndani ya na wakapatiwa ongezeko

shirika. ardi €
b ’ . la asilimia 11.5 walioa-
Dl TSR e e s i o Naese

ESE&/%lp?Hggrg“a 1hzil%3' ?222 mitatu, lakini wamekataa.

wangendesna mazungumzo ali'—\/'vaat'aibmiyv&)é&%aﬂl\wa sasa
na chama cha marubani J

: ilikuwa katika wakati mgumu
Mgomo uliotokea Septem- KUY ]
o Mg sy o ot Hyaiiie
marubani tisa na mwingine N iy B y
ulipangwa kufanyika leo, upumua Katika biasnara .
lakini umeahirishwa. P_a faida wastani wa asilimia
Ikifafanua namna wal- 1sd. .
ivyopata hasara, shirika hMt’a”datJJ' M.kﬂu wa Charvnval
limesema ni kupitia abiria cha Marubani Uingereza wil-

. ; lie Walsh, anasema huenda
kushindwa kuomba nafasi ya ' o
safari mapema, hali inayo- watachukua hatua zaidi.
poteza wateja wake.
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Takukuru haishikiki barani Afrika,
‘shamba darasa’ Ia udhibiti uchumi

« Watathmini:Mahakama Rushwa mfano « Foleni ya nchi 49 inasi-
mama ya kwanza « Brig. Mbung'o aanika safari ya ‘taa kijani’

INATOKA UK.13

Anasema katika mahojiano na
asasi za umma na vyombo mbal-
imbali vinavyotekeleza mradi huo,
walibaini mkataba huo unatekele-
zwa vizuri nchini hasa suala la
kuwa na Mahakama ya Rushwa,
ambayo hazipo katika nchi ny-
inginezo.

“Tumekuja Tanzania kwa ajili
ya kufanya tathmini ya jinsi nchi
hii inavyotekeleza mkataba wa
Umoja wa Afrika (AU) wa kuzuia
na kupambana na rushwa.

“Katika tathimini ya awamu,
yapo mambo tumeyabaini ya-
nayofanywa na nchi katika ku-
pambana na rushwa na mazuri
tuliyoyaona tutayatolea map-
endekezo yatumike katika nchi
nyingine, kwa sababu kila nchi
ina mifumo na taratibu zake za
kutekeleza mkataba huu,” Miarom
anasema.

Miarom anasema, kabla ya kuja
nchini walipokea ripoti za nchi
wanachama na walizipitia na wa-
natembelea kila nchi kufanyia
tathimini ripoti watakayoiwasili-
sha katika bodi hiyo.

Anasema kuhusu tathimini
waliyofanya, wataenda kufanyia
kazi na kutoa ripoti itawayowasil-
ishwa Tume ya Taifa ya Kudhibiti
na Kupambna na Rushwa (Takuk-
uru).

TANZANIA INAFANYA
NINI?

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Takukuru, Brigedia Jenerali, John
Mbung'o akifungua mkutano huo
anasema ni mara ya kwanza ku-
fanyiwa tathimini ya utekelezaji
wa mkataba huo.

Anasema katika tathimini wali-
yoanza kuifanyia kazi nchini Sep-
temba 9 mwaka huu, inaonyesha
Tanzania imepiga hatua kubwa
katika utekelezaji mkataba huo wa
kupambana na rushwa.

Brigedia Mbung'o anasema nchi
imekuwa ikitumia njia mbalimbali
kushirikisha jamii katika mapam-
bano hayo dhidi ya rushwa na kui-
fanya ipige hatua kufanikiwa zaidi.

Kaimu Mkurugenzi huyo anase-
ma, Tanzania ilitia saini mkataba
huo Julai mwaka 2003 na Takuku-
ru kwa upande wa Tanzania Bara
na Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na
Uhujumu Uchumi Zanzibar (Zae-
ca) na kutekelezwa na baadhi ya
taasisi.

Anasema baadhi ya taasisi zina-
zotekeleza mpango huo ni  Ofisi
ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za
Serikali za Mitaa (NAO), Mamlaka
ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
(PPRA) na Jeshi la Polisi, vyombo
vya habari, mashirika yasiyo ya
kiserikali.

Mengine ni Idara ya Mahakama,
Msajili wa Vyama vya Siasa na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),

-
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Kumekuwa
na ongezeko
laidadiya
Watanzania
wanaoamini
kuwa serikali
inafanyavi-
zuri katika
mapambano
dhidi ya
rushwa, ku-
toka idadi ya
asilimia 37
mwaka 2015
hadi asilimia
71 mwaka
2019.

Jengo la makao makuu ya Takukuru. PICHA ZOTE: MTANDAO

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Ofisi ya Taifa ya Huduma
ya Mashitaka na Wizara ya Mambo
yva Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki.

Anasema kupitia mkataba huo,
kila nchi mwanachama ikiwamo
Tanzania, inawajibika kutekeleza
malengo makuu matano yaliyoain-
ishwa na kufanyiwa tathimini ya
namna wanavyotekeleza.

Brigeda Mbung’o anataja malen-
go wanayotekeleza, ni kukuza na

PCCB
HOUSE

kuimarisha mifumo ya uzuiaji,
uchunguzi, utoaji adhabu, pamoja
na kutokomeza rushwa katika nchi
wananchama.

Pia, anataja malengo mengine
ni kukuza ushirikiano kati ya nchi
wanachama, ili kuhakikisha mi-
fumo ya ushughulikiaji kero ya
rushwa inatekelezeka.

Kwa mujibu wa Kaimu Mkuru-
genzi huyo, pia wanaratibu sera
na mifumo ya kisheria ya kuzuia
na kupambana na rushwa, kati
ya nchi wananchama na kukuza

maendeleo ya jamii kiuchumi. kwa
kuondoa vikwazo katika shughuli
za kiuchumi, kijamii, kiutamaduni,
zikiwamo za kisiasa.

Lingine lililoainishwa ni kuweka
miundombinu ya kukuza uwazi na
uwajibikaji katika kisimamia shu-
ghuli za umma na jukumu la ku-
fanya tathimini na ufuatiliaji kwa
mujibu wa mkataba huo kwa nchi
wanachama ni la bodi.

“Ikumbukwe Tanzania ni mwe-
nyeji wa ofisi za Makao Makuu
ya Bodi hii muhimu ya kuzuia na

»

Rais Dk. John
Magufuli,
alipotembelea
makao makuu
ya Takukuru
na kutaarifiwa
shughuli zao.

kupambana na rushwa barani
sha,” anasema Brigedia Jenerali
Mbungo.

Anataja la nne katika mkataba
huo, inazitaka nchi wanachama
kuharamisha matendo mbalimbali
ya rushwa katika sheria zao, kama
vile kutoa na kupokea rushwa, lim-
bikizo la mali, utakatishaji fedha
haramu, matumizi mabaya ya
mamlaka na kuchepusha fedha au
mali za umma.

“Hata hivyo nina furaha kuu-
julisha umma kwamba, Tanzania
imefanikiwa kwa kiwango kikub-
wa kutekeleza matakwa yaliyoain-
ishwa katika ibara zote za mkataba
huo,” anasema Mbungo.

Yaliyotekelezwa

Katika kupambana na vitendo
hivyo, Brigedia Mbungo anasema
serikali imetunga sheria za kuhar-
amisha matendo hayo, ikiwamo
ya Kuzuia na Kupambana Mwaka
2007.

Pia, kuna sheria ya kuwalinda
watoa taarifa na mashahidi wa ma-
kosa ya jina ya mwaka 2015; Sheria
ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka
2011, iliyorekebishwa 2016 na She-
ria ya Uhujumu Uchumi ya Zanzi-
bar, mwaka 2004.

Anasema Sheria ya Gharama ya
Uchaguzi ya 2010; Sheria ya Mako-
sa ya Mtandao, 2015; na Sheria ya
Upatikanaji wa Taarifa, 2015.

Brigedia Jenerali Mbungo.
anasema sasa wanaweka ush-
irikishwaji wadau wa sekta bi-
nafsi katika mapambano hayo
na wameanzisha Mahakama ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi.

“Katika hatua ya kufanya tathi-
mini hii, wajumbe wa bodi wame-
kutana na watumishi wa Takukuru
na kukutana na wadau kutoka
serikalini na katika sekta za umma
zinazotekeleza mkataba huu,”
anasema.

TATHMINI ILIVYO

Mnamo Septemba 9 mwaka
huu, ujumbe huo ulianza kufanya
tathimini kwa kukutana na wadau
mbalimbali, ikianza na Jaji Mkuu
na Katibu Mkuu Tkulu, anayesima-
mia Utawala Bora na Maboresho.

Brigedia Jenerali Mbungo,
anasema walishakutana na Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki,
Profesa Palamagamba Kabudi na
wadau, wanaotekeleza mkataba
huo upande wa Zanzibar na asasi
za kiraia.

“Hii yote ni katika kujiridhisha
kutoka katika sekta zote juu ya hali
ya utekelezaji wa mkataba huu
kwa nchi ya Tanzania,” anasema
Brigedia Jenerali Mbungo.

Anasema, hivi sasa taifa limesi-
fika kwa namna linavyopambana
na rushwa na tathimini nyingi za
kitaifa na kimataifa zilizofanyika

kupima hali ya ruhswa, akiamini
majibu ya tathimini iliyofanywa
na AUABC itakuwa na matokeo
chanya.

“Rai yangu kwa kila mdau wa
mapambano dhidi ya rushwa kue-
ndeleza mapambano katika eneo
lake la mamlaka, kwa lengo la ku-
hakikisha inaondokana na rushwa
na kuwa na uchumi imara wenye
kuwaletea wananchi wake maen-
deleo,” anasema Brigedia Jenerali
Mbungo.

MJUMBE TAKUKURU

Mjumbe na Mkurugenzi wa
Uzuiaji Rushwa Takukuru, Sabina
Seja, anasema asasi za kiraia zina
jukumu kubwa katika kupambana
na rushwa, hasa ikizingatiwa zina
njia nyingi ya kufikia jamii.

Anasema rushwa ya ngono ni
miongoni mwa ajenda ambazo wa-
napokea mapendekezo yake wan-
apokutana na wadau mbalimbali,
wakati wa kufanya tathmini na
wanayafanyia kazi.

Sabina anafafanua kwamba,
wanategemea zaidi wadau kutoa
maoni yao katika kuifikia jamii
katika kupambana na rushwa ka-
tika nchi hizo na kufikia malengo
tajwa.

Aidha wadau wa sekta binafsi
walioshiriki mkutano huo, wali-
pendekeza kuwapo uwekezaji wa
kutosha kwa vijana na makundi
mbalimbali yanayptekeleza mpan-
go huo wa kupambana na rushwa.

TAIFA LILISHANG’'AA

Takukuru iko katika rekodi ya
kuwahi kutajwa ya kwanza kati ya
nchi 35 za Afrika, katika kipengele
cha juhudi za serikali katika ma-
pambano dhidi ya rushwa, mwaka
huu.

Aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu
wa Takukuru, Diwani Athumani,
anasema mafanikio hayo yaliain-
ishwa katika taarifa ya utafiti wa
kupima hali ya rushwa iliyotolewa
Julai 11 mwaka huu na taasisi za
kimataifa zinazofanya tafiti, zi-
lizoainisha Tanzania imefanya vi-
zuri katika maeneo mawili.

Anataja maeneo hayo ni utend-
aji mzuri wa viongozi wa serikali
ya sasa na kukuza imani ya wa-
nanchi kwa serikali yao, kutokana
na jitihada za kuzuia na kupam-
bana na rushwa kitaifa.

“Kumekuwa na ongezeko la
idadi ya Watanzania wanaoamini
kuwa serikali inafanya vizuri ka-
tika mapambano dhidi ya rushwa,
kutoka idadi ya asilimia 37 mwaka
2015 hadi asilimia 71 mwaka 2019,”
Athumani anasema.

Pia, utafiti unaonyesha idadi
ya wananchi wanaofikiri kuwa
rushwa imeongezeka nchini ni
ndogo kwa asilimia 10 ikilingan-
ishwa na idadi ya asilimia 66 ili-
yoona hivyo mwaka 2015.

Anasema, utafiti umeonyesha
idadi kubwa ya Watanzania wa-
naiamini serikali yao katika ma-
pambano dhidi ya rushwa na wa-
naona vitendo vimepungua.

Takwimu zinaonyesha, imani
imeongezeka kutoka asilimia 13
mwaka 2015 hadi kufikia asilimia
72 kwa mwaka 2019.

3Iashara Katika picha
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Mkurungenzi Mkuu wa Mauzo wa Kampuni ya Bomet, Martin Hu, akimtangaza Msanii nyota wa Bongo
Fleva, Nasibu Abdul maarufu kama Diamond, kuwa Balozi wa bidhaa mpya ya sabuni aina ya Nice
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Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam, akiendesha baiskeli iliyosheheni trei za mayai wakati akisaka wateja

katika eneo la Sinza Mapambano, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: SABATO KASIKA
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Vita ya kuwapata watoto 4200
waliokwepa shule wakiajiriwa

« Mzizi mashamb
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Wanafunzi wa shule mbalimbali za msingi kutoka kata za Lupa Tingatinga, Mtande na Mtanila wilayani Chunya katika Mkoa wa Mbeya, wa-
kiandamana huku wamebeba mabango yenye ujumbe mbalimbali wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kupinga Utumikishwaji wa Watoto.

PICHA: NEBART MSOKWA
Na Nebart Msokwa, ali-

yekuwa Chunya

TANZANIA ni taifa mwanachama
iliyoridhia Mkataba wa Kimataifa
wa Umoja wa Mataifa unaopinga
utumikishwaji wa watoto.

Pia nchini kuna baadhi ya sheria
zinazopinga utumikishwaji watoto,
ikiwamo Sheria ya Ajira na Uhusi-
ano Kazini ya mwaka 2004 na She-
ria ya Mtoto ya mwaka 2009, inay-
oainisha baadhi ya ajira hatarishi ni
pamoja na migodini, shambani na
za uvuvi na Sheria ya Elimu.

Sheria  zingine zinazopinga
utumikishwaji wa watoto nchini
ni pamoja na sheria ya elimu in-
ayotafsiri kuwa ajira kwa watoto
zinawanyima haki ya kusoma shule
na sheria ya kazi na mahusiano
kazini ambayo ina kipengele kina-
chopinga utumikishwaji wa watoto.

Ikirejewa Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, inatajwa kati ya
maeneo yenye kiwango kikubwa
cha utumikishwaji watoto na kwa
mujibu wa utafiti uliofanywa na
Shirika la Winrock International,
kwa kushirikiana na serikali, kuna
zaidi ya watoto 4200 wanaotumik-
ishwa wakiwa kwenye mazingira
magumu.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Wilaya
hiyo, Theresia Mwendapole anase-
ma watoto wanatumikishwa zaidi
ni kwenye sekta kuu mbili, ambazo
ni kilimo na uchimbaji madini ya
dhahabu, ndio shughuli kuu za kiu-
chumi.

Anasema kupitia utafiti waliofan-
ya, walibaini watoto wanaotumik-
ishwa migodini wapo 632 na wal-
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Kupitia utafi-
ti waliofan-
ya, walibaini
watoto wa-
naotumik-
ishwa migod-
ini wapo 632
na waliobaki
wanaishi
kwenye
mazingira
magumu na
kutumik-
ishwa kwe-
nye shughuli
za kilimo.

iobaki wanaishi kwenye mazingira
magumu na kutumikishwa kwenye
shughuli za kilimo.

“Watoto wanaotumikishwa kwe-
nye shughuli mbalimbali za uzal-
ishaji mali wapo kwenye kundi la
watoto 4,239 wanaoishi kwenye
mazingira magumu, lakini sekta zi-
nazoajiri zaidi watoto ni kilimo na
uchimbaji wa madini,” anasema,
huku akidokeza kuwapo hatua zi-
nazoendelea kuwaondoa watoto
hao.

CHANZO NINI?

Baadhi ya wazazi wanadai kuwa
chanzo cha utumikishwaji watoto
wilayani humo kukosa elimu ya
haki za watoto pamoja na umaskini
wa kipato, kwa ngazi ya familia.

Mmoja wa wazazi, Mtindo Musta-
fa, mkazi wa Lupa Tingatinga,
anasema baadhi ya wazazi hawaoni
umuhimu wa watoto kwenda shu-
leni na hivyo wanawatumia kwe-
nye shughuli za uzalishaji mali.

Anashauri, ili kuondokana na
hali hiyo, kinachohitajika zaidi ni
elimu kwa jamii kuhusu haki za
watoto zilizoainishwa kisheria, ku-
wekwa katika vitendo ili watambue
wanachokifanya ni kukiuka sheria.

Shirika lisilo la kiserikali la
Winrock International, hivi sasa
limeanzisha mradi maalumu wa
kuwaondoa  watoto  wanaotu-
mikishwa kwenye mashamba ya
tumbaku unaojulikana kwa jina
la Prosper Umoja na ukitarajiwa
kuwa muarobaini wa kukomesha
utumikishwaji huo.

Meneja wa Mradi, Christopher
Luyenga, anasema utakuwa wa mi-
aka miwili na unatekelezwa katika

mikoa mitatu inayozalisha tum-
baku, ambayo ni Tabora, Mbeya
na Songwe. Ulianza kutekelezwa
nchini mwaka 2018 na utafikia
tamati 2020.

Anasema mradi unatarajiwa ku-
wafikia zaidi ya watoto 600 katika
mikoa hiyo na kuwaondoa kwenye
maeneo walikoajiriwa, kuwareje-
sha shuleni na kutoa vifaa vyote
vya masomo, kwa wanaotoka ka-
tika mazingira magumu.

Luyenga anasema, mradi wilay-
ani Chunya, unatekelezwa kwenye
kata tatu za Mtanila, Mtande na
Lupa, ambako ndiko kilimo cha
tumbaku kinafanyika zaidi.

Anasema, mbali na kuwapatia
vifaa watoto wanaoishi kwenye
mazingira magumu, pia mradi un-
alenga kufuatilia mahudhurio ya
watoto hao shuleni kujiridhisha
hali ya utumikishwaji kama ina-
koma au la.

“Tumetoa mafunzo kwa wal-
imu sita kutoka kwenye hizi kata,
namna bora ya kuhamasisha ma-
hudhurio ya wanafunzi shuleni,
ili kuhakikisha wanapenda shule
kuliko kwenda kwenye shughuli
za kujitafutia kipato ambako ndiko
wanatumikishwa,” anasema Luy-
enga.

Vilevile, mradi umezijengea uw-
ezo kamati za ulinzi na usalama
vinavyohusika na mradi pamoja
na kutoa mafunzo ya ujasiriamali
na vikoba kwa wanawake 180, ili
kuwainua kiuchumi na kuepuka
kuwatumikisha watoto wao.

Meneja huyo anasema, ili ku-
hakikisha mradi unafanikiwa,
wanatekeleza kwa kushirikiana

NGO, wanunua mazao

na kampuni tatu za ununuzi wa
tumbaku zilizoko kwenye maeneo
hatarishi kwa mtoto.

SIKU YA MTOTO

Juni 12 Mwaka huu, wananchi
wa Wilaya ya Chunya waliungana
na taasisi mbalimbali kuadhimisha
siku ya kupinga utumikishwaji wa
watoto duniani ambayo, yaliandal-
iwa na Shirika la Winrock Interna-
tional na kufanyika katika Kata ya
Lupa Tingatinga.

Ni maadhimisho hayo yaliyopa-
mbwa na maandamano ya zaidi
ya wanafunzi 2,000 kutoka shule
mbalimbali za msingi kutoka kata
za Lupa Tingatinga, Mtande na Mt-
anila, waliobeba mabango yenye
ujumbe mbalimbali kupinga utu-
mikishwaji wa watoto.

Baadhi zilisomeka: Kupata elimu
ni haki yangu; Mtoto ni Msingi wa
taifa Endelevu, tumtunze na tum-
uendeleze; Watoto tunahitaji maz-
ingira bora ya kujifunzia; Hatua
kali zichukuliwe kwa wanaowatu-
mikisha watoto; na Lazima hatua
zichukuliwe kukomesha utumik-
ishwaji watoto.

Pia, kuna mabango ya tukio hilo
yalionyesha hali ya utumikishwaji
watoto na takwimu mbalimbali
kama vile: Sekta ya Kilimo imeajiri
watoto milioni 108; watoto milioni
73 wanafanyishwa kazi hatarishi;
watoto milioni 75 wanafanyishwa
kazi bila malipo; na watoto milioni
152 duniani kote wanatumikishwa.

Mbali na mabango ya wanafunzi,
pia maadhimisho hayo yalipamb-
wa na kwaya ya vijana wa Kata ya
Lupa, walioimba nyimbo za kupin-
ga utumikishwaji wa watoto huku
zikihamasisha kuwalinda.

Baadhi ya nyimbo zilizoimbwa
na kwaya hiyo zilibeba kuwa na
ujumbe kama: Tunaiomba seri-
kali iwachukulie hatua kali wa-
naowatumikisha watoto kwenye
shughuli za tumbaku; Wazazi na
walezi tuwapende watoto wetu na
tuwawezeshe kutimiza ndoto zao;
na tuwapatie kwanza watoto wetu
elimu bora’.

MKUU WILAYA
Mkuu wa Wilaya Chunya,
Maryprisca Mahundi, ana-

lipongeza shirika la Winrock In-
ternational, kwa mapambano ya
kupinga utumikishwaji wa watoto
na kuwaelekeza wanaoajiri wa-
toto kwenye shughuli hizo, kuacha
mara moja, akiwaambia mkono
wa sheria umeandaliwa dhidi yao,
kwami unathiri afya na mfumo wa
elimu kwa watoto.

Maryprisca, aliwataka wakazi
wa wilaya hiyo kuwa na shughuli
mbadala za kuwaingizia kipato,
ili kuondokana na umasikini un-
aopelekea watoto wao kwenye
shughuli hatarishi.
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BIASHARA

Apaishwa na Sido darasa,
mkopo laki tano kuanzia

: r FLFI. r

Na Renatha Msungu, Dodoma

UNAPOULIZA ni nini hasa? Anaji-
bu kwamba hiki ndicho kimem-
fanya kupiga hatua moja kwenda
nyingine. Huyo ni mjasiriamali
Sella MKisi, Mkurugenzi wa asasi ya
hapa, inayojishuhusisha na kuten-
geneza vitafunwa na kusambaza
katika maeneo ya ndani na nje ya
jiji la Dodoma.

Katika sura moja ni kama ha-
dithi, lakini ukweli unabaki kutoka
ushuhuda wa matendo ya mjasiria-
mali Sella, anasema mafanikio yake
yametokana na juhudi za Shirika
la Kuhudumia Viwanda Vidogo
nchini (Sido), ikichangia kwa kiasi
kikubwa kumtoa hatua moja kwen-
da nyingine, kiuchumi.

Amefanyaje mpaka kufikia hatua
hilo? Ni baada ya kupeleka wazo
lake kutaka kujifunza kutengen-
eza bidhaa kadhaa kama mikate
na maandazi, akitumia fursa ya
uwekezaji katika maeneo mbalim-
bali ambayo mkoa umeyaainisha.

Ni maeneo ambayo wajasiriama-
li wanayoyaona kila penye furasa
za kimasoko wanazoweza kuz-
imudu, ndizo wanaweza kuingia
kwenye ushindani wake kimataifa,
kadri siku zinavyosonga mbele, ku-
jitokeza kuwekeza.

Anasema, wazo la kutengeneza
vitafunwa; mikate, maandazi na
keki, ghafla lilionekana lulu, baada
ya kuongeza ujuzi kutoka Sido,
walikompatia mafunzo na aka-

Mkurugenzi wa Unique & Superior Bakery, Sella MKisi akikagua mikate iliyokuwa tayari. PICHA: RENATHA MSUNGU
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na ndoto ya kusubiri ajira.

Katika hilo, Sella anapanua wigo
wa fikra kwamba, wanaoingia ka-
tika ujasiriamali wajielekeze ka-
tika kusaka mikopo inayotolewa na
taasisi mbalimbali nchini, kufikia

kusonga mbali.

Pia, anataja changamoto ya
gharama ya upatikanaji vifaa vya
ujasiriamali, zikiwamo mashine
kama za kukandia unga na ukataji
silesi za mikate. Kwa mujibu Sella,

tika ushindani wa kuwekeza katika
ujasiriamali mbalimbali ambao wa-
nahitaji kufanya.

Anashauri umuhimu wa kwen-
da sambamba na kauli ya serikali
hivi sasa, inayoweka misisitizo ka-

kopeshwa fedha Sh.500,000 ziki- lengo linalohitajika. moja ya matarajio yake ni kuwa tika dhana ya uwekezaji na ni muda
wa ni mtaji wa kutengeneza bidhaa Alipoanza na mfanyabiashara mkubwa, atakay- muafaka kwa vijana kuchangamkia
hizo alizoongezewa ujuzi na akawa oo UWEZESHAJI ALIYOUPA-  ctoa ushindani katika Soko la Afrika  fursa hizo nadra ‘kutokea’ katika
anaziuza katika sehemu mbalim- mtaJl md()g() TA Mashariki, linalojumuisha wajasiri- maeneo mbalimbali ikiwamo kush-
bali, ndani na nje ya Dodoma. Mkurugenzi Sella, anasema ka- amali kutoka nchi za ukanda huo. iriki mafunzo au semina za ujasiri-
Sella anaiambia Nipashe kwam- wa mkopo tika mafanikio, hawezi kuisahau Rai yake katika sura ya mabore- amali.
ba, jambo kubwa katika kufani- h l ul Sido Dodoma, kwa sababu ndio  sho ni kwamba, hata hivyo amese- Ushauri anaotoa kwa vijana
kisha dhamira inaanzia uthubutu aK (ata taasisi ya kwanza iliyomuwezesha ma ni vema taasisi za mikopo ku-  wenzake, ni kwamba wasibweteke
na hutoa zao kila mafanikio ka- tamaa na kuchukua mkopo wa kwanza na wakopesha vifaa vya ujasiriamali  kusubiri ajira, badala yake waten-

tika mazingira ya ujasiriamali
na biashara, akiweka angalizo ni
muhimu kutambua hasa anacho-
taka kukifanya katika uwekezaji
wake.

badala yake,
alikaa chini

kumfanya apige hatua aliyo nayo
sasa, kwani alishirikiana nayo kwa
miongozo na wazo la ujasiriamali.
Sella anasema wao wajasiriamali
wana kila sababu ya kuendelea

badala ya fedha jambo analoamini
litasaidia kuwainua wajasiriamali.

UELIMISHAJI VIJANA
Sella anasema, vijana wanapas-

geneze mawazo na kuyafanyia kazi
kupitia wataalamu mbalimbali wa-
naojihusisha kutoa mafunzo ya uja-
siriamali kwa jamii.

Anasema, vijana wengi hivi sasa

ku()na ana- kufanya kazi na Sido, kwa sababu  wa kuwa mstari wa mbele katika ~wanakuwa na woga na nasaha zake

UZOEFU WAKE o bado wanabhitaji anachokiita ‘sapo-  kushiriki mafunzo mbalimbali ya  ni wabadili hisia zao.

Sella anasema, alianza kazi hiyo ChOtal(lwa ti’ yao kufikia wanakopabhitaji. ujasiriamali, yatakayowasaidia ku-
akiwa na mtaji wa Sh. 500,000 kllkifan a Anasema, alipoanza na mtaji jua mbinu za ‘kutoka’ katika uja- OFISA SIDO
tu, lakini ndoto ilimuongoza ku- y 9 mdogo wa mkopo hakukata tamaa  siriamali wanaofikiria kufanya, kwa Ofisa Maendeleo ya Biashara wa
fikia kilele cha kuwa mjasiriamali kulingana na badala yake, alikaa chini kuona sababu tayari wana upeo wa elimu  Sido, Crispin Kapinga, anasema
mkubwa katika bidhaa ya mikate anachotakiwa kukifanya, kulingana  ya vyuo waliopata, wakichanganya wamefanikiwa kuwainua wajasiri-
na maandazi anayofanya, hivi sasa na pesa ali- na pesa aliyokopeshwa na mwez- na ujasiriamali, anaamini mengiya- amali wengi, hususani wanaozinga-
anajinasibu inapendwa na wateja eshaji wake Sido. naenda sahihi. tia masharti wanayoelekezwa kupi-
wengi wa kila siku. YOI(OPCShwa Anasema, elimu ya ujasiriamali  tia ujasiriamali wanaofanya, hasa

“Ni vigumu kuamini hiki nina- CHANGAMOTO & MATA- ni muhimu na hasa ukizingatia kwenye kwenye kanuni za biashara.
chosema, lakini ni ukweli nashauri na mwez- RAJIO taifa linakwenda katika uchumi wa Kapinga anasema, lengo la Sido
vijana wenzangu kuwa na uthubu- h oo k Changamoto inajulikana siku kati wa viwanda, hivyo ni vyema ni kuona wajasiriamali wa Dodoma
tu wa kile wanachofikiria kufanya €s aJl wake zote ni pacha wa mafanikio. Sella  kuchangamkia fursa za uwekezaji ~wanasonga mbele na kuingia ka-

wafanye wasisite,” anasema Sella.
Hivi sasa Sella ametoa mtazamo
kwa wengi katika jamii katika nam-
na taifa linaelekea uchumi wa kati
wa viwanda, ni wajibu vijana wengi
kuweka uthubutu kama wa Sella,
katika kujitosa kwenye ujasiriamali
wanaofikiria kutumia fursa zinazo-
tangazwa katika maeneo kama jiji
la Dodoma, badala ya kubweteka

Sido.

anasema, mojawapo ni riba kubwa
ya mikopo waipatayo kutoka taasisi
za fedha katika mikopo yao kwa
wajasiriamali, kitendo kinachowa-
fanya wengi wakimbie kutokana na
kushindwa kurejesha madeni.
Anasema, hiyo ni changamoto
kubwa inayowakatisha tamaa wa-
jasiriamali katika maeneo mbal-
imbali, hata baadhi wanashindwa

kupitia wazo la biashara, ambayo
inaifanya isonge mbele, ikiwamo
kujiinua kiuchumi kupitia ujasiri-
amali.

Sella anasema, hakuna sababu
ya kubweteka na badala yake ku-
panua mawazo, ikiwamo kuchang-
ia taasisi zinazojihusisha na utoaji
mafunzo ya ujasiriamali, jambo
ambalo litasaidia vijana kuingia ka-

tika soko la ushindani kimataifa,
ikiwamo kushiriki maonyesho ya
biashara, kupitia bidhaa bora wa-
takazoleta ushindani.

Anasema Sido imeendelea kuwa-
pa mchango mkubwa katika utafu-
taji masoko, ushauri wa uendelezaji
biashara na vitu mbalimbali vina-
vyowafanya wapige hatua katika
sekta ya biashara.
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UCHUMI

Nguvu va soko la mafuta ghafi
uchumi dumanl |mef|ka ukomo

Mitambo ya kusafisha na kuhifadhi mafuta nchini Saudi Arabia. PICHA: MTANDAO.

Na Nimi Mweta

HISIA za kitaaluma na kisiasa ka-
tika nchi nyingi duniani, ni kuwapo
mafuta ya petroli na gesi ndiyo kila
kitu. Sasa dunia ilikofika, hilo lime-
pitwa na wakati.

Ingekuwa nyakati zilizopita, du-
nia ingekuwa katika mtafaruku
mkubwa kutokana na kuvurugwa
kwa biashara ya mafuta, baada ya
vikwazo kuwekwa dhidi ya Iran,
kwa upande fulani Venezuela na
hivi karibuni kupigwa medani ya
mafuta ya Saudia.

Bei ilipanda kiasi, ikashuka ka-
tika soko la kimataifa ambayo hasa
ni bei elekezi kwa mafuta ambayo
hayajauzwa.

Nguvu ya mafuta ilionekana mi-
aka ya 1973 hadi 1974, ambazo bei
zilipanda mara tatu, tena kwa vi-
wango vikubwa na kubadili sura ya
uchumi wa viwanda duniani.

Wakati mafuta ghafi yakiwa ‘bei
poa’ nchi za Magharibi zilinunua
mafuta na kuzalisha bidhaa za vi-
wanda, huku viwanda vikubwa
zaidi vikihitaji wafanyakazi wengi
au nishati kubwa kwao. Bei ilipanda
mara tatu, kisha ikapanda tena kwa
kasi, ikabidi viwanda vingi vikubwa
vihamishiwe katika nchi zinazoen-
delea, zenye nguvu kazi ‘poa.’

Bei ya mafuta na uchumi wa du-
nia pamoja na mpangilio wa siasa
za kimataifa, ni vitu vimekuwa vi-
kiandamana tangu nyakati hizo.
Taratibu mazingira yakabadilika
kiasi kwamba sasa mafuta ni bidhaa
kama nyingine.

Kuna umuhimu mkubwa wa
kimkakati au kimfumo kwa jumla,
kwani kuharibika biashara hiyo
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Badala yake
kuna vita
zisizoisha
Yemen,
Syria, Pal-
estina, Irak,
Lebanon na
majimbo ya
wa-Kurdi
katika nchi
kadhaa, na
sasa mzozo
unaelekea
vita kamili.

kutasababisha mvurugano usio wa
kawaida, ila kilichokadilika ni uw-
ezo wa nchi moja au kundi la nchi
kuitingisha dunia, kwa kufanya ua-
muzi kuhusu bei, kama ilivyokuwa
awali.

Isitoshe, kuzuia kiasi kikubwa
tu cha mafuta kutouzwa nje, kwa
mfano vikwazo dhidi ya Iran, halafu
Saudia isimamishe mauzo ya mafu-
ta nje kutokana na shambulio, na
bei isipande kwa haraka kote duni-
ani, imekuwa jambo lililoshangaza
wengi.

Ingekuwa enzi mafuta ghafi ya-
likuwa ‘bidhaa mfalme’ duniani,
kushambuliwa kwa Saudia na ku-
poteza nusu ya uwezo wake wa
kuzalisha, ungeleta mtafaruku wa
haraka zaidi ya ‘dodosa dodosa’ in-
auyoendelea hivi sasa nchini Saudia
na Marekani.

Wakati Iraq inavamiwa na Mare-
kani mwaka 2003 baada ya sham-
bulio kubwa la Septemba 11, 2001
nchini Marekani, sehemu kubwa ya
wachambuzi wa waliafikiana kuwa
dhamira ya Marekani ni kukamata
mafuta ya Irak. Ni kutokana na miz-
070 ya jadi kuhusiana na utaifishaji
visima, n.k.

Wakati hivi sasa kuna hatari ku-
zuka vita ya wazi kati ya Iran na
Marekani kupitia Saudia, hakuna
mchambuzi katika vyombo vya ki-
mataifa, hasa wasemaji wa utawala
wa kimapinduzi wa Iran, anayeta-
mka ‘Marekani inamezea mate
mafuta ya Iran.’

Hata hivyo, katika miongo iliyo-
tangulia mapinduzi ya Kiislamu
nchini humo mwaka 1978/79 mafu-
ta nchini Iran, yalikuwa yameshik-
wa na kampuni za Marekani na

kuondoa hali hiyo, ilikuwa moja ya
sababu za watu wengi nchini Iran
kuunga mkono mapinduzi.

Hivi sasa yapo masuala ya kiitika-
di na kiusalama zaidi Mashariki ya
Kati na uwekezaji, si ubinafsishaji
visima.

TRUMP & UWEKEZAJI

Mpangilio huo wa uwekezaji
ndiyo uliojitokeza katika mwelekeo
wa utawala wa Rais Donald Trump
wa Marekani, kuhusu amani ya
Mashariki ya Kati, kuacha kutafuta
jawabu la nchi mbili na kuangalia
uchumi.

Rais Trump kupitia mashauri
wake na mkwewe, Jared Kushner,
anataka ukanda wote wa Mashariki
ya Kati ujengewe mazingira ya ki-
SADC, yaani nchi hizo zijione kama
jumuiya ya uchumi ya kikanda,
kwani jitihada za kisiasa kutafuta
suluhisho la mizizo iliyopo katika
nchi zote hazifiki kokote.

Badala yake kuna vita zisizoisha
Yemen, Syria, Palestina, Irak, Leba-
non na majimbo ya wa-Kurdi katika
nchi kadhaa, na sasa mzozo unaele-
kea vita kamili.

Wasiwasi ulitanda katika masoko
ya mafuta ghafi duniani na masoko
ya fedha baada ya shambulio la
‘droni’ zenye silaha dhidi ya med-
ani kuu ya kuchimba na kuhifadhi
mafuta Mashariki ya Saudi Arabia
karibuni.

llikuwa kumbukumbu ya
mashambulizi ya Septemba 11,
mwaka 2001 nchini Marekani, iliyo-
lenga kitega uchumi muhimu cha
World Trade Centre. pamoja na
makao makuu ya Jeshi la Marekani,
Pentagon.

Ni miaka 18 imepita sasa, hatari
za mashambulizi na uharibifu wa
vitega uchumi na maeneo muhimu
ya uchumi zimehamia Mashariki
ya Kati. Saudia inasema itachukua
wiki kadhaa kurudisha uwezo wake
kuuza mafuta.

HALI YA MAFUTA

Wachambuzi wa habari wanase-
ma kuwa Saudia, inatumia kiasi
cha mapipa milioni nne kwa siku
na inauza mapipa milioni sita. Hata
hivyo, kuondolewa kwa mapipa
milioni sita kwa siku katika uchu-
mi wa dunia hakukuleta matokeo
makubwa katika soko.

Ni wasiwasi kuhusu bei ya mafuta
kwa upande mmoja na thamani za
hisa masoko ya Saudia na kwing-
ineko, ambako amana za kampuni
zenye hisa kubwa katika mafuta ya
Saudia, au benki katika biashara
hiyo, iliathirika kiasi. Hata hivyo,
haikuchukua muda kurudisha hali
ya kawaida.

Katika mazingira ambayo Iran in-
auza mafuta kidogo tu na kuna wa-
zalishaji wa kati kama Venezuela,
nao wako taabani, bei ya mafuta in-
geweza kupanda haraka kama hali
hiyo ikiendelea.

Rais Trump, katika mshtuko wa
kwanza, alizungumzia uwezekano
wa kupunguza hifadhi ya mafuta
ghafi nchini Marekani, ili bei yake
isipande sana. Lakini, soko lilianza
kujongea kuwa ya kawaida, wakati
pendekezo hilo lilikuwa linaangali-
wa.

llikuwa msukumo wa kupanda
bei kukosa nguvu, siyo kutokana na
hakikisho kuwa hapatakuwa na up-
ungufu wa mafuta ghafi...

Nchi nyingine zenye hifadhi kub-
wa za mafuta ghafi ni Russia, Japan
na China. Nazo zilikuwa zinaanga-
lia, kwani dhamira ya hifadhi yao ya
mafuta ghafi ni kwa ajali ya matu-
muzi ya ndani.

Nchi hizo hazina dhamana ya
kulinda uchumi wa kimataifa au ku-
hakikisha uthabiti wake au ukanda
wa nchi kama Marekani, ilivyo ush-
awishi Mashariki ya Kati.

Hivyo, msukumo wa kuachia she-
hena ya mafuta ghafi iingie katika
soko la dunia, ingekuwa lazima kwa
Marekani, ili nchi washirika katika
maeneo tofauti zisitetereke, wakati
Russia ilishindwa kuisaidia Iran il-
ipowekewa vikwazo kuuza mafuta
nje. Badala yake swahiba wake
huyo, anauza mafuta zaidi nje sasa.

Dunia ikishuhudia mwisho wa
zama ‘King Oil’ (Mfalme wa Mafuta)
ni jambo jema kiuchumi na kiusala-
ma, kwani mataifa mengi yaliyum-
ba pale bei za mafuta zilipopanda
kwa haraka.

Kumbukumbu ya miaka ya
1973/74, ni kipindi ambacho waso-
mi wengi serikalini na sekta binafsi
waliingia katika umaskini. Hapa-
kuwapo mbadala baada ya bei ya
mafuta kupanda na thamani ya
fedha ya nchi kuanza kudidimia. Ila,
hapakuwapo mkasa kisiasa hapa.
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Ikungi mkoani Singida juzi, baada ya tangi kupasuka PICHA: DOTTO MWAIBALE

Bibi adaiwa jaribio kumnyonga
mjukuu kisa mtoto wa mbuzi

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

Halmashauri ya Mji wa Babatl
mkoani Manyara, Celina Haidau
(66), anatuhumiwa kwa jaribio la
kumnyonga mjukuu wake mwe-
nye umri miaka saba kwa madai
ya kusababisha mtoto wa mbuzi
aliyekuwa anamchunga kuliwa
na mbweha.

Sendoo anadaiwa kufanya
tukio hilo Septemba 23, baada
ya mtoto huyo kutoka kuchunga
mbuzi wa bibi huyo na kugun-
dulika kuwa mtoto wa mbuzi
alikuwa ameliwa.

Msamaria mwema aliyetoa
taarifa za tukio hilo, Hamis Sele-

man, akizungumza na Nipashe,
alisema mtoto aliyekuwa anan-
yongwa amedaiwa kuadhibiwa
na bibi huyo kupita kiasi na ku-
fanyishwa  kazi ngumu kama
kusomba mbolea ya samadi na
kuchota maji pipa mbili kwa
siku.

“Mtoto huyu pamoja na mdo-
go wake walitelekezwa na waza-
zi wao ambao walimwachia bibi
huyo,” alidai Seleman.

Alidai mtoto huyo alimbaini
kufanyiwa ukatili na bibi yake
baada ya kumkuta kituo cha
kuchotea maji akibeba dumu la
maji la lita tano na kushindwa
kulibeba kutokana na maumivu
aliyokuwa akiyapata.

Alidai kuwa alipomhoji al-

imweleza tukio hilo na yeye
alifanya jitihada za kutoa ripoti
ofisi ya kijiji ili mtoto huyo aweze
kuepuka manyanyaso.

“Nilipomfikisha ofisini alieleza
jinsi alivyopigwa na bibi yake
ambaye alitaka kujua kwanini
alimuacha mbweha akakila ki-
toto cha mbuzi na kuonyesha
alivyokuwa akinyongwa na bibi
huyo,” alidai.

Seleman alidai bibi huyo
amekuwa akiwatesa watoto hao
walioachwa na wazazi wao toka
Novemba, 2018.

“Septemba 25, bibi huyu alim-
piga mtoto huyu kwa kosa la
kumpiga mbuzi mguuni,  pia
yeye  na mdogo wake wame-
kuwa wakifanyishwa kazi ngu-

mu na kunyimwa haki ya kupata
elimu. Bibi alipofikishwa ofisi
ya kata alikiri kuwa anawapiga
watoto hao na kuuliza mbona
hawafi, leo hii ndio watakufa,”
alidai Msamaria mwema huyo
alisema mtoto huyo alikutwa
amejaa vidonda vya majeraha
na kuvimba tumbo na kichwa,
hivyo kwa kushirikiana na
ofisi hiyo na ofisa mtendaji wal-
impeleka Hospitali ya Mrara kwa
matibabu na kukabidhiwa balozi
kwa ajili ya ulinzi yeye na mdogo
wake.

Cha Sendoo, John Mayo, akizun-
gumza na Nipashe kwa njia ya
simu, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo.

Wanaume Simiyu wavuka lengo kufanyiwa tohara

Na Happy Severine, SIMIYU

ZAIDI ya wanaume 60,000
wamefanyiwa tohara salama
kwa kipindi cha mwaka mmoja
kuanzia Oktoba 2018 hadi Sep-
temba 2019 katika Mkoa wa
Simiyu ikiwa ni zaidi ya asilimia
100 ya lengo lililowekwa la ku-
wafikia wanaume 58,246 kupitia
kampeni ya tohara kinga.

Mratibu wa Ukimwi Mkoa, Dk.
Hamis Kulemba, alitoa takwimu
hizo wakati wa mafunzo kwa
waendesha pikipiki za kubeba
abiria (bodaboda) wa wilaya za
Itilima na Meatu yaliyokuwa na
lengo la kuongeza uhamasishaji
kwa vijana na wanaume Kkuji-
tokeza zaidi kufanyiwa tohara.

“Kupitia kampeni ya Tohara
Kinga inayoendeshwa na shirika

lisilokuwa la kiserikali linalo-
jihusisha na masuala ya afya,
IntraHealth International kwa
kushirikiana na serikali tulikuwa
na lengo la kuwafikia wanaume
58,246, lakini tumevuka na ku-
wafikia wanaume 63,240 sawa
na asilimia 109, alisema Dk.
Kulemba.

Alisema kuwa kutokana na
mkoa wa Simiyu kuwa na maam-
bukizi ya virusi vya Ukimwi
kwa kiwango cha asilimia 3.9,
kampeni hiyo ambayo bado
inaendelea mpaka 2021 itafani-
kisha kupunguza maambukizi
mapya kutokana na tohara
kuwa kinga  kwa zaidi ya asil-
imia 60.

“Tunashukuru  IntraHealth
kwa msaada wao wamefanya
kazi kubwa, wamehamasisha vi-

jana kujitokeza kufanyiwa tohara
na wamejitokeza kwa wingi, tuna
imani maambukizi mapya yata-
pungua kwa kiwango kikubwa,”
alisema Dk. Kulemba.

Mratibu wa mradi huo kutoka
IntraHealth, Dk. Kentgen Evarist,
alisema lengo la mafunzo hayo
ni kutaka waendesha pikipiki
hao kutumia nafasi waliyonayo
kwenye jamii kuhamasisha vi-
jana wengi zaidi wajitokeze ku-
fanyiwa tohara.

Dk. Evarist alisema, mradi huo
chini ya ufadhili wa Mfuko wa
Rais wa Marekani wa kupamba-
nana VVU (PEPFAR) kupitia CDC
Tanzania, umepata mafanikio
makubwa kwa vijana wengi kuji-
tokeza kutokana na kuelimishwa
umuhimu wa tohara kupitia
vikundi mbalimbali pamoja na

uhamasishwaji.

“Kampeni hii tumekuwa tuki- :
itekeleza katika wilaya za Itilima, :
Meatu, na Bariadi na tumefaniki- :
wa kwa kiwango kikubwa, bado :
wake unaendelea :
tuna uhakika malengo ambayo
tulijiwekea kwa muda wa miaka :
mitano yatafikiwa,” alisema Dk. :

utekelezaji

Evarist.

Naye Mkuu wa Polisi Wilaya ya :
Meatu, Elisante Ulomi, aliwataka :
waendesha bodaboda hao ku- :
tumia nafasi waliyonayo katika :
jamii kuhamasisha vijana wengi :
kujitokeza kwenda kufanyiwa :

tohara.

Charles Masanja mmoja wa :
waendesha bodaboda kutoka It- :
ilima, alisema mafunzo hayo ya- :
mewapa mwanga wa kufahamu :

mambo mengi kuhusu tohara.

NBC yazindua
kampeni ya
kurahisisha
malipo

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NBC leo imezindua
huduma yake maalumu ya kidi-
jitali ambayo pamoja na mambo
mengine inalenga kurahisisha hu-
duma ya malipo kwa wateja wake
wanaofanya miamala ya malipo
kwa taasisi mbalimbali ikiwamo
malipo ya serikali, umeme na hu-
duma za maji.

Akizungumza wakati wa hafla
fupi ya uzinduzi wa huduma hiyo
genZ| wa ldara ya WateJa wa kati
na wadogo wa Benki ya NBC, Bw
Elibariki Masuke alisema huduma
inayohusisha usajili wa chini ya
muda wa dakika tano tu na inaon-
doa kabisa matumizi ya karatasi
katika usajili ambao hapo awali
ulikuwa ukitumia muda mrefu
huku pia ukihusisha mahitaji ya
nyaraka nyingi.

“Kupitia huduma hii mteja
anachotakiwa ni kufika tu kwe-
nye matawi yetu akiwa na Kitam-
bulisho cha uraia kutoka NIDA
na ndani va dakika 5 tu tayari
atakuwa amefanikiwa kujisajili
sambamba na kupatiwa kadi yake
va ATM na kuunganishwa na hu-
duma vya Simbanking,”

“Na kwa wateja ambao
watashindwa kufika kwenye
matawi yetu wanaweza kuwa-
tumia mawakala wetu pamoja na
mamia ya maofisa wetu wataka-
okuwa tayari kuwasaidia ku-
fanikisha usajili huo bila gharama
yoyote,” alibainisha.

Kwa mujibu wa Masuke, huduma
hiyo ya Kidijitali itawasaidia
wateja wanaolipa ankara za maji,
ankara za huduma za televisheni
na huduma ya kutuma fedha bila
kuhitaji kubeba fedha.

Alisema kampeni hiyo inafaha-
mika kama ‘Kulipa Inalipa’ iki-
maanisha kwamba mteja wa benki
hiyo atanufaika kwa kufanya
malipo kupitia huduma hiyo na
kwamba mteja anapojisajili kupi-
tia huduma hiyo ataingia moja
kwa moja kwenye droo ambayo
kila siku itatoa zawadi va fedha
kiasi kisichopungua Sh. 10,000
kwa mshindi.

Aliongeza kuwa kupitia huduma
hiyo wateja wa benki hiyo wa-
naepushwa na gharama za kutoa
miamala kwenye mashine za
kutolea fedha za ATM pamoja na
huduma ya mwezi ya kuhudumia
akaunti zao isipokuwa watatozwa
gharama pale tu watakapotumia
huduma za dirishani.

Mkuu wa ldara ya Huduma
za Kidigitali kutoka benki hiyo,
Deogratius Mosha, alitoa wito kwa
jamii kufungua akaunti na benki
hiyo kwakuwa imefanya mabadi-
liko makubwa kwa kuwekeza kwe-
nye huduma za huduma za kisasa
vakilenga kurahisisha huduma za
kibenki kwa wateja wa benki hiyo.
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Marufuku wahitimu la 7
kufanyishwa kazi za ndani

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

KUU wa Mkoa

wa Dodoma, Dk.

Binilith Mahenge,

amepiga marufuku
wazazi wenye watoto waliohit-
imu darasa la saba kuwaruhusu
kwenda kufanya kazi za ndani
kabla ya matokeo kutoka kwa
kuwa inasababisha baadhi yao
kushindwa kujiunga na kidato
cha kwanza.

Mahenge alitangaza maru-
fuku hiyo jana alipokuwa aki-
zungumza na wazazi wa Kata
ya Changombe kwenye ufun-
guzi wa madarasa ya Shule ya
Msingi Chang'ombe ‘B’ jijini Do-
doma ambayo yamejengwa na
Mbunge wa Dodoma Mjini, An-

thony Mavunde.

Alisema hataki kuona mza-
zi yeyote anamruhusu mtoto
kwenda kufanya kazi za ndani
kabla ya matokeo kutoka.

“Sitaki kuona mzazi yeyote
anamruhusu mtoto kwenda ku-
fanya kazi hasa kazi za ndani,
kwani watoto wengi wame-
kuwa wakipata ujauzito kabla
ya matokeo, hivyo kushindwa
kutokujiunga na masomo ya se-
kondari na matokeo yake kukati-
sha ndoto zake,” alisema.

Aidha, aliwaagiza wakurugen-
zi wa halmashauri kuhakikisha
wanajenga vyumba vya madar-
asa ili kuondoa usumbufu kwa
wanafunzi wanaofaulu kidato
cha kwanza kama ilivyojitokeza
mwaka jana, ambapo baadhi
walichelewa kujiunga na kidato

cha kwanza kutokana na uch-
ache wa madarasa.

Alisema kwenye mkoa wake
hatarajii kuona au kusikia wa-
nafunzi watakaofaulu mwaka
huu wanapata usumbufu wa ku-
kosa vyumba vya madarasa.

“Niwaagize wakurungezi
wote mhakikishe mnajenga vy-
umba hivyo ili kuondoa usum-
bufu huo,” alisema.

Alitoa wito kwa wazazi
kushiriki shughuli za maende-
leo kama zilivyoonyeshwa na
Mbunge ambaye amejitolea ku-
jenga vyumba viwili vya shule
hiyo.

“Ninawaomba wananchi ji-
tokezeni kwa kuunga mkono
kwa vitendo pale wanapoji-
tokeza viongozi kama Mbunge
wa Dodoma Mjini, ambaye ame-

jitoa kwa fedha zake kujenga
vyumba viwili vya madarasa,”
alisema.

Mavunde ambaye ni Naibu
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu, alisema ujenzi wa vyum-
ba hivyo ni miongoni mwa ahadi
zake ambazo alikuwa ameziahi-
di kwa wananchi wakati akiom-
ba kuchaguliwa kuwa mbunge.

Alisema pamoja na kukamili-
sha ujenzi huo wenye gharama
ya Sh. milioni 30 na pia amean-
za ujenzi wa jengo la utawala
ambalo litatumika kama ofisi ya
walimu.

Aliahidi kutoa kompyuta 135
katika shule zote za msingi na se-
kondari zilizopo kwenye jimbo
lake, ambapo tayari kompyuta
85 zimeshatolewa kwa shule za
msingi na sekondari.
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Mkurugenzi
wa kiwanda
cha kukamua
mafuta va
alizeti cha
Zain Oil
Mills, Salman
Gulamali
(kushoto),
akimwonye-
sha Mkuu
wa Mkoa

wa Dodoma,
Dk. Binilith
Mahenge (wa
pili kush
oto), jinsi
mashme Za
kiwanda hi-
cho, zinavy-
ofanyakazi
va kuzalisha
mafuta,
alipotembe-
lea kiwanda
hicho, eneo
la Kizota
juzi. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Chaula aagiza matumizi ya takwimu hospitalini

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Zainabu
Chaula, amewaagiza waganga
wakuu wa mikoa na wilaya kusi-
mamia watendaji wa hospitali
kutumia takwimu kwenye hu-
duma wanazotoa ili kuhakikisha
usalama wa wagonjwa.

Dk. Chaula alitoa kauli hiyo
jana, alipokuwa akifungua kon-
gamano la tatu la mifumo ya ku-
tathmini na kufuatilia huduma
za afya.

Alisema kutumika vizuri kwa
takwimu katika utoaji wa hudu-
ma za afya, utasaidia kuboresha
huduma hiyo na kuhakikisha us-

alama wa wagonjwa.

“Mfano mgonjwa kaja, ukiwa
na kumbukumbu ya takwimu
aliumwa nini na akatumia dawa
gani labda Panadol, lakini akaru-
di tena na ugonjwa huo ukiwa
na takwimu awali ulimtibu kwa
Panadol itabidi ubadilishe,”
alisema.

Aidha, alihimiza haja ya kuwa
na takwimu sahihi ili kusaidia
katika kutekeleza mipango ya
kuboresha huduma za afya
nchini. “Tukiwa na takwimu zi-
sizo sahihi hatuwezi kufika mba-
li, mfano takwimu zinaonyesha
Hospitali ya Mwananyamala in-
aongoza kwa kuona wagonjwa
zaidi ya laki sita, wanafuatiwa na
Temeke zaidi ya laki nne na ya
tatu ni Tanga, hapo unaweza ji-

uliza hivi Tanga ni kweli inaipita
Hospitali ya Amana.”

“Hii inakuonyesha takwimu
zinatolewa tu ili mradi na hatu-
wezi kufika mbali,” alisema.

Naye Kaimu Mkuu wa Skuli
ya Utawala na Manejimenti ka-
tika Chuo Kikuu cha Mzumbe,
Dk. Eliza Mwakasangula, alise-
ma Mzumbe kwa kushirikiana
na vyuo kadhaa imebaini kuna
msisitizo mdogo wa matumizi ya
takwimu katika mitaala ya wana-
osoma ngazi ya cheti na stasha-
hada. Alisema Mzumbe kwa
kushirikiana na Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM), MUHAS,
Taasisi ya Afya ya Ifakara, na
Chuo cha Madaktari Ifakara kin-
afanya utafiti mwaka 2017/2018
katika suala zima la matumizi ya

takwimu katika sekta ya afya na
kuonyesha kuwa kwenye mitaa-
la ya wanaosoma ngazi ya cheti
na stashahada kuna msisitizo
mdogo kwenye matumizi ya tak-
wimu.

Alisema matokeo ya utafiti
huo pia yalionyesha wafanyaka-
zi hawana utamaduni wa ku-
tumia taarifa wakati wa kufanya
maamuzi wana uwelewa mdogo
kwa watumishi kwenye suala
zima la kuchakata taarifa.

Alisema baada ya kubaini
mapungufu hayo, muungano
wa taasisi za elimu ya juu na
utafiti (CBC) wakishirikiana na
Wizara ya Afya wanafanya ma-
boresho mitaala mitano na ku-
weka msisitizo kwenye suala la
matumizi ya taarifa.

I
.. Mpwapwa

zuio mgodini

Na Mwandishi wetu, MPWAPWA

MKUU wa Wilaya ya Mp-
wapwa, Jabir Shekimweri,
amepiga marufuku watoto
wenye umri chini ya miaka 18
kufanya kazi katika machim-
cha Kikuyu wilayani humo.

Kufuatia marufuku hiyo,
wazazi na walezi wataka-
owaachia watoto wao kwen-
da mgodini watakamatwa
wao.

Shekimweri alitoa kauli
hiyo juzi katika ziara ya
kutembelea machimbo ya
Kikuyu Kata va Ipera al-
ipokuwa akizungumza
na wachimbaji wadogo.

“Nimepiga marufuku watoto
hao kufanya kazi na kuwa-
taka wakasome, tumesisitiza
wazazi na walezi wataka-
owaachia watoto kwenda
machimboni na tutawakamata
wao,” alisema.

Alisema serikali ka-
tika kutambua mchango wa
wachimbaji wadogo, ameona
ni muhimu kuwatembelea na
kusikiliza kero zao ili aweze
ku2|tafut|a ufumbuzi.

“Wachimbaji mtambue
kuwa serikali ya wilaya ipo
tayari kuona mkiendelea na
shughuli za uchimbaji ilimradi
tu mzingatie sheria, kanuni na
taratibu za tasnia ya madini
kikamilifu,” alisema.

Aidha, aliwataka kuhifadhi
mazingira kwa kuwa uchim-
baji wa madini holela hucho-
chea ukataji wa miti hivyo.

Katika ziara yake ali-
yoambatana na Kamati ya
Usalama, Ofisi ya Mkuru-
genzi Mtendaji na Wataalamu
kutoka Ofisi ya Ofisa Madini
Mfawidhi Mkoa wa Dodoma,
Shekimweri alitoa nafasi kwa
wataalamu wote kutoa elimu
kuhusu masuala mtambuka
ya uchimbaji salama pamoja
na tamko ya sera za madini.

Aliwaasa wachimbaji hao
kutambua na kuenzi azma ya
Rais John Magufuli ambaye
alizungumza na wachimbaji
wote na kuwataka wawe
wazalendo kwa kulipa kodi
na tozo stahili na kufichua
wanaotorosha madini.

Alifafanua kuwa ukaguzi
uliofanyika, ilibainika eneo
hilo kuwa na ajira za watoto
chini ya miaka 18, kutokuwa
na vyoo, kuwapo ukataji miti
na ufinyu wa huduma husu-
sani majisafi na salama.

Aidha, alibaini uwepo wa
wanunuzi na tayari wamean-
za kufanya biashara kwenye
soko kubwa la Dar es Salaam.

Aidha, alitumia nafasi
hiyo, kukemea na kumtaka
Mkurugenzi wa Halmashauri
kuhakikisha wanunuzi na
wauzaji hao wana kwenda
kuripoti kwake na risiti wal-
izouzia ili kodi na tozo mbal-
imbali zinazopaswa kutolewa.

Aidha, alieleza kuwa
wilaya inakamilisha taratibu
Za uanzishwaji wa soko la
Madini la wilayani na linata-
rajiwa kuanza rasmi Oktoba
Mosi 2019.



Utaratibu
wa
kuchimba
kokoto,
Kifusi
watajwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIKA jitihada za kulinda
na kuhifadhi mazingira,
serikali imeweka utaratibu
wa kuchimba Kifusi, mawe,
kokoto na matofali ya jasi,
kwa ajili ya miradi ya umma
na watu binafsi.

Akitoa tamko la serikali
kuhusu uratibu wa matumizi
ya maliasili zisizorejesheka,
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa, Serikali za
Mitaa na Idara Maalumu za
SMZ, Haji Omar Kheir, alise-
ma utaratibu huo unakusu-
dia kuimarisha utekelezaji
na utii wa sheria na uhifadhi
wa mazingira.

Alisema serikali imetoa
ruhusa ya uchimbaji na
usafirishaji wa maliasili zi-
sizorejesheka kwa masharti
maalumu yakiwamo kusajil-
iwa viwanda vyote vya
kokoto kulingana na Sheria
Na. 3 ya Usimamizi wa Maz-
ingira ya Mwaka 2015.

Aidha, itahakikisha kuwa
kokoto zinauzwa kwa wenye
stakabadhi ya malipo na si
Vinginevyo.

Aliyataja masharti men-
gine kuwa uchumbaji
wowote wa maliasili zisi-
zorejesheka usizidi kina cha
mita tatu kwenda chini.

Kadhalika miradi au
wawekezaji wenye mahitaji
va kifusi, mawe au kokoto
watalazimika kumwandikia
Katibu Mkuu Wizara ya
Kilimo, Maliasili, Mifugo na
Uvuvi na kuainisha kiwango
wanachohitaji na sehemu
au eneo atakalokwenda
kuchukua.

Waziri Kheir, aliyataja
maeneo yatakayotumika
kwa uchimbaji mawe kwa
Unguja kuwa ni Kibuteni,
Zuze Dunga, Umbuji na Ndi-
jani kwa Wilaya ya Kusini.

Machimbo mengine yapo
Matemwe, Kidoti Kaskazini
Unguja na Wilaya ya Ma-
gharibi A watachimba eneo
la Nyamanzi, Kisakasaka na
kwenye ukanda wa ma-
gharibi.

Kwa visiwani Pemba
alisema kuwa ni pamoja na
Muambe wilayani Mkoani
Pujini na Vitongoji Wilaya ya
Chakechake na Micheweni
Wilaya ya Micheweni.

Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar ilisimamisha kwa
muda uchimbaji wa Kifusi,
kokoto, mawe na matofali
ya jasi ili kufanya tath-
mini na kuandaa mpango
wa matumizi ya maliasili
zisizorejesheka Agosti 27,
mwaka 2019.
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Pemba mbioni kusafisha figo

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

IZARA ya Afya Zan-
zibar ipo Kkatika
hatua za mwisho
za matayarisho ya
chumba kwa ajili ya wagonjwa
wanaosafishwa figo.

Naibu Waziri wa Afya, Harusi
Suleiman, alisema hayo wakati
akijibu swali la Mwakilishi wa

Jimbo la Paje, Jaku Hashim
Ayoub, aliyetaka kujua lini hu-
dumaza wagonjwa wanaohitaji
matibabu ya kusafishwa figo zita-
patikana kisiwani Pemba.

Naibu Waziri huyo, alisema
juhudi zimeanza kufanyika iki-
wamo kujenga chumba kwa ajili
ya kusafisha figo, ambapo taasisi
zimekubali kusaidia kugharamia
huduma hizo.

Alisema wizara hiyo tayari

imepokea mashine nne kwa ajili
ya kazi za kusafisha figo ambazo
zitawekwa katika Hospitali ya
Abdallah Mzee Pemba.

“Napenda kuwajulisha wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi
kwamba tumeanza kazi za ku-
jenga chumba ambacho kitat-
umiwa na wagonjwa wanaohitaji
matibabu ya figo katika Hospi-
tali ya Abbdallah Mzee Pemba,”
alisema.

Alisema, hatua hiyo itasaidia
na kuwafanya wagonjwa wenye
kuhitaji huduma hizo kupatiwa
matibabu yao huko huko Pem-
ba.

“Hayo ndiyo malengo ya wiz-
ara yetu kuona kwamba hudu-
ma za afya zinawafikia wananchi
wote Unguja na Pemba bila ya
malipo kwa mujibu wa sera ya
Wizara ya Afya,” alisema Sulei-
man.

Mwakilishi wa Jimbo la Mpendae, Muhammed Said Dimwa (kushoto), akizungumza na wageni waliofika katika Baraza la Wawakili-
shi, Chukwani mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ kuvidhibiti vituo vya watoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi
Zanzibar iko katika hatua za
kukamilisha mchakato wa ku-
weka mwongozo na utaratibu
wa kisheria utakaodhibiti uan-
zishwaji vituo vya matunzo na
kulea watoto.

Waziri wa Uwezeshaji, Wazee,
Wanawake na Watoto, Mauld-
line Castico, alisema hayo wakati
akisoma taarifa ya utekelezaji
wa ripoti za Kamati za Baraza
la Wawakilishi ya Wanawake na
Watoto katika kikao cha baraza

hilo.

Castico alisema ni muhimu
kuwapo kwa mwongozo huo am-
bao utaonyesha nani anayesta-
hili kuanzisha vituo vya kutunza
watoto na sababu zipi za msingi
za kuweka huduma hiyo.

Alieleza kuwa hivi karibuni
kumejitokeza tabia ya baadhi ya
watu kuanzisha vituo vya malezi
ya watoto bila ya kufuata utara-
tibu unaofahamika na kuzingatia
sheria. Alisema zipo athari kub-
wa za kuanzisha vituo vya kulea
watoto bila ya kufuata utaratibu
na kupata kibali ikiwamo ku-
wapo uwezekano wa kujitokeza

kwa vitendo vya udhalilishaji wa
watoto. “Wizara inakusudia ku-
weka mwongozo unaofahamika
kwa mujibu wa sheria kuhusu
uanzishaji wa vituo vya malezi
ya watoto nchini,” alisema.

Hata hivyo, Castico aliitaka
jamii kufuata utaratibu wa asili
na jadi ambapo mtoto hulelewa
na familia pamoja na wazazi na
walezi wakiwamo ndugu wa
damu. Alisema vituo vya kulelea
watoto na matunzo ni suluhisho
la mwisho ambapo hufanyika tu
baada ya kushindikana kwa tara-
tibu nyingine muhimu.

“Tunataka kuifunza jamii

yetu kwamba malezi rasmi ya
watoto yanatokana na wazazi
wake au familia yake na vituo
vya kulea watoto ni suluhisho la
mwisho,” alisema Waziri.

Aidha, aliikemea tabia ya
wanawake kutupa watoto mara
wanapojifungua na kusema hilo
ni kosa kwa mujibu wa sheria na
halikubaliki.

“Wizara ya Wanawake na Wa-
toto inakemea vikali tabia iliyoji-
tokeza ya wazazi kutupa watoto
mara wanapojifunguwa ambapo
ni kosa kwa mujibu wa sharia na
hatupo tayari kuvumilia uovu
huu,” alionya waziri.
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Kudorora gesi Kkwakwaza biashara

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

USIMAMA kwa muda

mrefu utekelezaji wa

miradi ya uwekezaji ka-

tika sekta ya gesi asilia
mkoani Mtwara kumeathiri kwa
kiwango kikubwa biashara ya ho-
teli na nyumba za kulala wageni
mkoani hapa.

Biashara hizo ziliwekezwa kwa
kutegemea fursa ya uwapo wa
rasilimali ya gesi asilia.

Hayo yamebainishwa na
Mwenyekiti wa Chemba ya Wa-
fanyabiashara wenye Viwanda na
Kilimo Tanzania (TCCIA) Mkoa
wa Mtwara, Saidi Swallah, katika
kikao cha kujadili vikwazo vya

uwekezaji kwa wawekezaji na wa-
fanyabiashara wa mkoani hapa,
kilichowahusisha mawaziri na
manaibu waziri wanaohusika na
masuala hayo.

Alisema hivi sasa mkoani Mt-
wara kumekuwa na athari kubwa
za kuyumba kwa biashara katika
sekta binafsi hasa biashara za ma-
hoteli pamoja na nyumba za kula-
la wageni na hiyo imechangishwa
na kusimama kwa muda mrefu
utekelezaji wa miradi ya gesi asilia
ambayo serikali iliibua.

Alisema mwaka 2010 na 2014
iliibuliwa miradi ya mafuta na
gesi mkoani Mtwara, lakini cha
kushangaza baadaye miradi hiyo
utekelezaji wake umesimama

ghafla.

Swallah alisema kutokana na
hali hiyo, imesababisha kutoweka
kwa matarajio ya wawekezaji wen-
gi mkoani humo ambao walitege-
mea uwapo wa miradi ya gesi
ambayo wangenufaika nayo kwa
kuwekeza vitega uchumi mbal-
imbali. Alisema baadhi ya wafan-
yabiashara, biashara zao zime-
fungwa kwa kukosa wateja, lakini
pia wapo wafanyabiashara ambao
hivi sasa wameshindwa kurejesha
mikopo yao benki kwa sababu ya
kushindwa kuendeleza biashara.

Alisema wafanyabiashara
walihamasishwa kuwekeza kwa
kutumia fursa ya uwapo wa gesi
mkoani Mtwara na watu waliha-

masika na wengine kudiriki hata
kwenda kukopa fedha kwenye
benki ili kuwekeza kwa matarajio
ya miradi ya gesi, lakini mambo
yamekwenda tofauti.

“Hata leo hii ukifanya utafiti
kwenye sekta hii ya nyumba za ku-
lala wageni na hoteli, utagundua
hali ni tete kabisa hata bei ya kula-
la kwenye hizi nyumba za wageni
ni maelewano, lakini hii yote ina-
tokana na kusimama kwa miradi
ya gesi,” alisema Swallah.

Mawaziri ambao walishiriki ki-
kao hicho ni Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu-Uwekezaji, Angela
Kairuki; Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa na
Waziri wa Madini, Doto Biteko.

——
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Mkurugenzi Mtendaji wa Sekta Binafsi nchini (TPSF), Geofrey Simbeye (kushoto), akiteta jambo na Mkurugenzi wa Huduma za wana-
chama TPSF, Zachy Mbenna, kwenye mkutano na waandishi wa habari (hawako pichani) kuhusu mkutano mkuu wa 19 wa mwaka wa

MKutano mkuu Kutathmini muundo, utendaji wa TPSF

Na Mwandishi Wetu

MAANDALIZI ~ ya Mkuta-
no Mkuu wa 19 wa Mwaka wa
Taasisi ya Sekta Binafsi nchini
(TPSF) unaotarajiwa kufanyika
kamilika, ambapo wanachama
wameombwa kushiriki kwa wingi
pamoja na kufanya tathmini ya
utendaji na kuangalia muundo
wake ili kuendana na wakati.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
hiyo, Godfrey Simbeye, alisema

wajumbe watapata nafasi ku-
jadiliana masuala mbalimbali
ikiwamo muundo wa taasisi ili
kukidhi matarajio ya wadau wote
katika sekta za biashara na uchu-
mi.

“Mkutamo huo wa siku moja
umelenga kupitia upya muundo
wa TPSF na namna ya kuwafikia
wanachama wapya ili kwenda
sambamba na azma ya serikali ya
Serikali ya Rais John Magufuli ya
kujenga uchumi wa kati na viwan-
da ifikapo mwaka 2025,” alisema
Simbeye. Alisema TPSF kama
taasisi inayosimamia na kuungani-
sha sekta binafsi, inawajibu wa ku-
jitathmini ili kwenda sambamba
na malengo ya taifa pamoja na
kujiweka katika nafasi nzuri ya ku-
fanikisha malengo hayo.

“Kutokana na umuhimu wa
mkutano huo, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), An-
gellah Kairuki, atakuwa mgeni
rasmi ambaye atawakabidhi vyeti
wanachama wapya,” alisema.

Alisema mkutano huo utatumi-

ka kuangalia kwa undani namna
ya kukabiliana na changamoto zi-
nazokwamisha uwekezaji nchini
hali itakayosababisha kushindwa
kutimiza au kufikia azma ya seri-
kali kwa wakati muafaka

“Mambo mengine ambayo yat-
apewa kipaumbele katika mku-
tano huo wa siku moja ni pamoja
sera ya Tanzania kuelekea uchumi
wa kati na viwanda, kukuza uta-
wala bora ndani ya TPSF, kupanua
shughuli za utendaji wa TPSF,
utunzaji wa mazingira na mab-
adiliko ya tabia nchi,” alisisitiza
Simbeye. Septemba 7, mwaka
huu Rais Magufuli aliitaka sekta
binafsi kutanua wigo wa huduma
zake hususani maeneo ya mikoani
ili kuwafikia walengwa na hivyo
mkutano wa mwaka huu kwa
mujibu wa Simbeye, utaipa kip-

aumbele ajenda hiyo ambayo ni
agizo kutoka kwa Rais ambaye ni
Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la
Biashara (TNBC).

Mkurugenzi wa Huduma za ua-
nachama wa Taasisi hiyo, Zachy
Mbenna, alisema mkutano huo
utakuwa kama sehemu ya kuleta
muunganiko kwa wafanyabiasha-
ra nchini.

“Tunaomba wanachama waji-
tokeze kwa wingi kwani hii ni
fursa pekee kwa wadau kukutana
na kujadiliana juu ya changamoto
mbalimbali ili kuleta matokeo
chanya katika sekta ya viwanda na
biashara,” alisema Mbenna.

Mkutano huo unatarajiwa
kuhudhuriwa na taasisi mbalim-
bali za umma zikiwamo TRA, TBS
na wawakilishi kutoka Wizara ya
Viwanda na Biashara.

]
RCawezesha

sekta za
afya, elimu

Na Hamisi Nasiri, MASASI|

MKUU wa Mkoa wa

Mtwara, Gelasius Byakanwa,
ametoa msaada wa jumla
ya bati 72 ambapo bati 36
kwa ajili ya Shule ya Msingi
Mpeta, bati 36 kwa Zahanati
ya Mnavila.

Lengo likiwa ni

uboreshwaji wa miundombi-
nu va elimu pamoja na sekta
va afya katika mkoa wake.

Byakanwa alitoa msaada

huo jana wilayani Masasi na
kukabidhi kwa viongozi na
madiwani wa halmashauri
ya wilaya ya Masasi.

Alisema wakati akiwa

katika ziara zake za kikazi
kwenye maeneo mbalimbali
ya halmashauri ya wilayani
Masasi, alifanikiwa kupita

kuta Shule ya Msingi Mpeta
imejengwa vyumba vya ma-
darasa, lakini havijapauliwa
kwa kukosa bati.

Alisema baada ya kukuta

miradi hiyo imesimamiwa
vema na wananchi, huku
bado ikihitaji vifaa hivyo
ili iweze kukamilika kwa
asilimia 100, ndipo ofisi
yake iliguswa na kuamua
kutoa ahadi ya kukabidhi
bati hizo.

“Wakati nikiwa katika

Ziara yangu maeneo tofauti
wilayani Masasi, nilikuta mi-
radi inayosimamiwa na wa-
nanchi ya zahanati na ma-
darasa ikiwa inahitaji bati
kwa vile niliahidi hivyo leo
ninatoa bati 36 kwa shule
ya msingi Mpeta na bati 36
kwa Zahanati ya Mnavila,”
alisema Byakanwa.

Alisema kupitia jitihada

hizo inazozifanya serikali
ya mkoa wa Mtwara kwa
kuwaunga mkono wa-
nanchi kwa kutoa bati hizo
itaongeza hamasa kwa
wananchi hao kuendelea
kujitolewa katika shughuli
za kimaendeleo kwenye
maeneo Yyao.

Alisema ofisi ya mkuu wa

mkoa itaendelea kushiriki-
ana na wananchi kwenye
maeneo mbalimbali ku-
fanikisha miradi ya maen-
deleo kwa kushiriki moja
kwa moja sambamba na
kuongeza nguvu miradi in-
ayosimamiwa na wananchi
wenyewe.

Alisema katika bati hizo

72, bati 36 amezitoa kwa
ajili ya Shule ya Msingi
Mpeta na bati 36 ni kwa Za-
hanati ya Mnavila na ahadi
yake ni kutoa bati zaidi

ya 100, ambapo maeneo
mengine pia wanauhitaji wa
vifaa kama hivyo.
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Mbwa, paka 300
wafugwa

INATOKA UK. 3

ulikuwa na kibali maalum cha kuingia
humu. Kila anayeingia humu lazima
afuate taratibu za kupata kibali.”

Mkurugenzi huyo alimuuliza ni uta-
ratibu gani unapaswa kufuatwa kwa
ajili ya kupata kibali ndipo akasema:
“Unapiga simu kabla ya kuingia humu
na kama kuna nafasi tunakuruhusu
vingie.”

Baada ya kujibiwa hivyo, mkuru-
genzi huyo aliuliza: “Unaelewa nili-
chokisema awali? Tunaamini eneo
na nyumba hii ni mali yetu, mpigie
simu mmiliki aje, hatusubiri nje kwa
kuwa hapa ni kwetu wewe mwambie
mhusika aje.”

Hata hivyo, aliwataka kusubiri nje
ya geti wakati anafuatilia kama wana
kibali cha kutembelea eneo hilo na
baada ya majibizano ya muda mfupi,
mkurugenzi na timu yake waliingia
kwenye nyumba hiyo na kujionea
paka wakiishi ndani na mbwa eneo
la nje.

Akizungumza akiwa ndani ya eneo
hilo, Mwakibibi alisema mara nyingi
halmashauri imewatafuta wahusika
wa nyumba hiyo na wanazima simu,
huku wakidai waliuziwa na Manispaa
ya Temeke.

“Tumegundua nyumba hii inatunza
mbwa na paka. Nyumba ya serikali
inatunza mbwa na paka zaidi ya
300," alisema.

Mwakabibi alisema uchunguzi uli-
ofanywa na manispaa hiyo ulibaini
kuwa nyumba hiyo inamilikiwa
kihalali tangu mwaka 2000 baada
va kukabidhiwa na Jiji la Dar es
Salaam.

Aidha, alisema iliuzwa kinyemela
na mtu asiyejulikana na hakuna kodi
yoyote ya pango inayolipwa kwa
manispaa hiyo.

Kijana aliyekutwa akiwahudumia
wanyama hao, alisema lengo la ku-
wakusanya wanyama hao ni kwa ajili
va kupunguza wanyama wanaozagaa
mtaani.

“Wazo lilikuwa kuwasaidia wany-
ama walioko nje kuwapunguza, tuka-
pata hili eneo na nipo zaidi ya miaka
mitano. Nilianza kwa kujitolea na
tunaelimisha watu kuwa tunaisaidia
nchi yetu,” alisema.

Viongozi hao wakiwa eneo hilo,
walisema wanaodaiwa kumiliki
eneo hilo walipigiwa simu na kua-
hidi kufika ndani ya saa mbili, lakini
hawakufanya hivyo na baadaye simu
zilizimwa.

Majaliwa aiagiza Tamisemi
kuifuatilia Njombe, Tanga

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amem-
wagiza Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
afuatilie sababu za mikoa ya Tanga na
Njombe kutotekeleza sheria ya kutoza
asilimia tano ya ushuru unaotokana na
mazao ya misitu.

Alisema kampuni zinazonunua nguzo
lazima zihakikishe zinazingatia sheria ya
nchi ikiwamo ulipaji wa kodi zilizowekwa
kwa mujibu wa sheria na kampuni zote
zilizonunua nguzo bila ya kulipa kodi
zifuatiliwe na zilipe kodi yote waliyoik-
wepa.

Waziri Mkuu ameyasema hayo jana
alipotembelea kiwanda cha kutengeneza
nguzo za umeme cha Qwihaya kilichoko
Mafinga wilayani Mufindi akiwa katika
siku ya tatu za ziara yake ya kikazi mkoani
Iringa.

“Naibu Waziri Tamisemi hakikisha
unakwenda mkoani Njombe na uanze ku-
zungumza na mkuu wa mkoa, tunataka
kujua kwa nini hawajaanza kutekeleza
sheria ya kutoza asilimia tano ya ushuru
unaotokana na mazao ya misitu hali iliyo-
sababisha wanunuzi kukimbilia huko na
kuacha kununua mazao hao katika mkoa
wa Iringa.”

“Tunataka nani

tujue ni huyo

anayewakataza wasilipe kodi na tuangalie

anauhusiano gani na viongozi wa mkoa
huo. Ukaangalie kampuni hizo zinauhu-
siano gani na viongozi hao hadi wasilipe
kodi na tutajua kama kampuni hizi ni zao
au za ndugu zao.”

Waziri Mkuu alisema serikali itahakiki-
sha inawabana wafanyabiashara wote
walionunua nguzo kwenye mikoa hiyo
ambao hajalipa asilimia tano ya ushuru
unaotokana na mazao ya misitu ili waweze
kulipa kiasi chote walichokikwepa.

Alisema serikali inahitaji kodi kwa ajili
ya maendeleo ya wananchi na haoni sa-
babu ya mikoa hiyo kushindwa kutoza
kodi iliyowekwa kwa mujibu wa sheria.
Kitendo cha mikoa hiyo kutotoza kodi
hakikubaliki na wafanyabiashara wote
waliochukua nguzo bila ya kulipa kodi
hiyo watalipa kodi yote kuanzia walipoan-
za kuchukua nguzo.

Waziri Mkuu alisema serikali imeweka
mikakati ya wafanyabiashara wafanye
biashara zao katika mazingira bora na
kwa kuzingatia sheria za nchi na pia Rais
Dk. John Magufuli amezuia nguzo zote
za umeme kuagizwa kutoka nje ili ku-
wawezesha wafanyabiashara wa ndani
kuuza nguzo pamoja na wananchi kupata
ajira.

“Hata tulipokuwa tunanunua nguzo
kutoka nje zilikuwa zinatoka hukuhuku
na walichokuwa wakifanya ni kuzichukua
huku na kuzipeleka nchi jirani na kuziwe-

ka kwa wiki kisha wanabadilisha vibao na
kuzirudisha tena nchini.”

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ally
Hapi, alimweleza Waziri Mkuu kwamba
wateja wa mazao ya misiti wameanza
kupungua na kwenda mikoa ya Tanga
na Njombe kwa kuwa katika mikoa hiyo
haijaanza kutekeleza sheria ya kutoza
asilimia tano ya ushuru unaotokana na
mazao ya misitu, hivyo ameiomba serikali
iwasaidie.

Meneja wa kiwanda cha kutengeneza
nguzo za umeme cha Qwihaya, Bene-
dicto Mahenda, alisema kiwanda hicho
kilianzishwa 2007 kwa ajili ya uchakataji
wa mbao na 2016 kilianza kuzalisha ngu-
70 za umeme wakiwa na mtambo wenye
kuzalisha nguzo 100 kwa siku. Kiwanda
kimeajiri watumishi 350.

Meneja huyo alisema katika kuitikia
wito wa Rais John Magufuli wa kujenga
uchumi kupitia sekta ya viwanda, wali-
fanya mabadiliko kwa kujenga kiwanda
kikubwa na cha kisasa cha kuzalisha ngu-
70 za umeme chenye uwezo wa kuzalisha
nguzo 1,500 kwa siku.

Alisema malighafi za kiwanda hicho
wanazipata kutoka katika shamba la miti
la Sao Hill lililoko chini ya Wakala wa Mis-
itu Tanzania (TFS) na kwenye mashamba
ya wakulima wadogo. Soko kubwa la bid-
haa zao ni Tanesco kupitia utekelezaji wa
miradi ya REA.

Wanaume waongoza matukio ya Kujiua

INATOKA UK. 3

alisema.

Vile vile, alisema sababu ny-
ingine za watu kujiua ni upatikanaji
holela wa silaha, unywaji wa vi-
donge na kushauri serikali kuchu-
kua hatua.

Dk. Swai alisema ipo haja ya
kudhibitiwa kwa utoaji wa dawa za
binadamu katika maduka kwa ku-
tolewa kwa kibali cha daktari.

“Udhibiti katika matumizi ya si-
laha pia utasaidia kupunguza ma-

tukio ya kujiua,” alisema.

Alitoa ushauri pia kwa wanywaji
wa pombe wanapokuwa kwenye
msongo wa mawazo kuacha kwa
kuwa anakuwa kwenye hatari ya
kutoa uhai wake kwa kuchukua
maamuzi magumu.

Akizungumzia takwimu za vifo,
alisema matukio ya kujiua yana-
chukua nafasi ya pili kwa vifo vya
vijana. Alisema wanaoongoza
kwa kujiua wako kwenye umri wa
miaka 15 hadi 29 kwa sababu ya
changamoto wanazozipitia hasa

wanapokuwa katika umri huo.

Alisema kujiua kunazuilika kwa
kiasi kikubwa na jamii inatakiwa
kujua namna ya kuzigundua dalili
za awali na kuchukua hatua.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha
Wataalamu wa afya ya akili, Dk.
Isaack Lema, aliwashauri wanau-
me wanapokutana na msongo wa
mawazo wasikae kimya na kuumia
wenyewe, ni bora walie ili kuondoa
uchungu.

Pia alishauri wakutane na wata-
alamu ili kuwapatia ushauri na ku-

jiepuka kujiua.

Alisema mtu anapokabiliana na
msongo wa mawazo anakuwa na
afya nzuri ya akili na kuendelea na
majukumu yake ya kila siku.

Alisema maeneo ya kazi ni
muhimu watu kuzingatia afya
ya akili kwa kuwa mtu anatumia
muda mrefu kufanyakazi kuliko
anapokuwa nyumbani.

“Unapokuwa  kazini  kuna
mambo mbalimbali yanajitokeza,
tutafurahia kazi tunazozifanya
na huduma tunazozitoa na pia

itakapotokea umepata msongo
wa mawazo tujitahidi kukabiliana
nao,” alisema.

Dk. Lema alisema mtu ana-
poshindwa kukabiliana na msongo
wa mawazo husababisha kutaka
kuacha kazi ama kuzalisha kiwan-
go kidogo au wengine kufikiria
kubadilisha kazi.

Alisema pia wanatoa ushauri
kwa wenye matatizo ya afya ya akili
na wenye changamoto ya unyawaji
pombe wa kupitiliza na kurudi ka-
tika afya njema.
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Mawaziri walalamikiwa
nguzo za umeme kuuzwa

Mwandishi Wetu, MTWARA

MAWAZIRI na manaibu waziri saba
waliopo kwenye ziara ya mikoa ya Ru-
vuma, Mtwara na Lindi kusikiliza mata-
tizo ya wawekezaji na wafanyabiashara,
wamelalamikiwa na wananchi kuuziwa
nguzo za umeme na kutozwa tozo nyingi
kwenye bidhaa moja.

Wakizungumza katika mkutano kati ya
mawaziri hao, wawekezaji na wafanyabi-
ashara, uliofanyika mkoani Mtwara, baa-
dhi ya wawekezaji hao wamelalamikia
kitendo cha kutozwa tozo zaidi ya moja
kwenye bidhaa moja hali inayowakwa-
misha kibiashara.

Mmoja wa wafanyabiashara wa sam-
aki, Lazaro Atanas, alitoa mfano samaki
aina ya pweza ambao amedai wanato-
zwa tozo tano kwa kilo moja.

Alidai wanailipa Wizara ya Uvuvi Sh.
5,000, Mamlaka ya Mapato (TRA), Sh.
950, Manispaa Sh. 150, mionzi Sh. 35
na ushuru wa bandari Sh. 8,000, wakati
yeye anauza samaki huyo kwa Sh. 5,250.

Pia, alidai tozo zote ni Sh. 384,000 kwa
kilo 50 za pweza ilhali mfanyabiashara
anapata Sh. 262,500 hivyo tozo zinazidi
gharama halisi anayopata mfanyabiasha-
ra baada ya mzigo kufika sokoni.

Kuhusu suala la umeme wamelala-

mikia kitendo cha kuuziwa nguzo za
umeme wakati serikali ilishapiga maru-
fuku swali ambalo lilijibiwa na Naibu
Waziri wa Nishati, Subira Mgalu ambaye
amewatoa wasiwasi wafanyabiashara
hao na wananchi wa mkoa huo kuwa
serikali ilishatoa tamko kuwa hakuna
mwananchi atakayeuziwa nguzo.

“Tutahakikisha tunasimamia maagizo
tunayoyatoa kwa kuwa lengo la serikali
ni kuboresha maisha ya wananchi wan-
yonge na siyo kuwakandamiza,” alisema
Mhe Mgalu.

Pia kuhusu suala la korosho, ufuta
na mbaazi, wakulima wamelalamikia
mfumo wa stakabadhi ghalani ambao
baadhi yao wameuza mazao yao kwa
mfumo huo, lakini hadi leo hawajalipwa
fedha zao, wakati wakiwauzia wanunuzi
wengine wanalipwa papo hapo na bei
nzuri.

Akijibu  malalamiko  hayo na
changamoto nyingine za kibiashara
zilizoibuliwa na wafanyabiashara na
wawekezaji hao, Waziri wa Viwanda
na biashara, Innocent Bashungwa,
alisema wizara zimejipanga vizuri
kwa kushirikiana na vikao vya
wadau kuhakikisha msimu unaokuja
changamoto yoyote iliyojitokeza katika
msimu uliopita haitajirudia tena.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Mungano na Mazingira), Mussa
Sima, aliitaka mikoa yote kufanya tathi-
mini ya mazingira kimkakati na wizara
imetoa muongozo wa kuandaa na tayari
amemwagiza Mkurugenzi wa NEMC
kinawafikia wakuu wa mikoa wote.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Angeline Mabula,
alisema katika kumuunga mkono Rais
na azma yake ya kufikia uchumi wa kati
kupitia sekta ya viwanda, Wizara ya Ar-
dhi imezitaka halmashauri zote kuweka
utaratibu wa uandaaji mazingira wez-
eshi kwa wawekezaji nchini kwa kupima
au kutenga maeneo ya uwekezaji na ku-
weka miundombinu yote muhimu kwa
kushirikiana na wizara husika.

Kwa upande wake, Waziri wa Nchi-Ofi-
si ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah
Kairuki, alisema serikali imesikia kero
zote na changamoto zinazowakabili na
zitafanyiwa kazi haraka iwezekanavyo.

Aliwaeleza kuwa serikali itaangalia
ni namna gani inaweza kuwa na ofisi za
mikoa siku za usoni, lakini kwa sasa ina
ofisi katika ngazi ya kanda. Lengo la Ofisi
ya Waziri Mkuu (Uwekezaji) na TIC ni ku-
wasogezea wawekezaji huduma karibu
zaidi ili waweze kuwa na ufanisi zaidi na
kuwaondolea usumbufu.

¥BANH OF AFRICA

K OF AFRICA
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benki hiyo, kuongezewa mtaji

Mkurugenzi Mkuu wa Bank Of Africa, Joseph Iha (katikati) akiongea na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam kuhusu

wa Sh. bilioni 22.9 kutoka Bodi ya Benki hiyo, kwa ajili ya kuimarisha biashara zake

nchini, wengine pichani (kushoto) Naibu Mkurugenzi Mkuu, Wasia Mushi, (kulia) ni Naibu Mkurugenzi wa kuendeleza
biashara za benki hiyo, Samir Yassine. NA MPIGAPICHA WETU

Mshtakiwa akana kumsaidia Malinzi

INATOKA UK. 3

Katika ushahidi wake huo, alidai kuwa
hajawahi kuhusika na malipo ya Malinzi
katika benki nyingine yoyote kwa sababu
alikuwa mtia saini wa benki zote za Stan-
bic pekee.

“Mheshimiwa hakimu katika hundi zili-
zoletwa hapa mahakamani kama kielele-
70, nimetia saini hundi mbili na nyingine
sijui nani aliyesaini (aliyetia saini). Siku-
wahi kupata maelekezo yoyote kutoka
kwa Malinzi akiniomba nimpatie fedha

na kwamba sikuwahi kuandika hundi ya
kumlipa mshitakiwa huyo wa kwanza,”
alidai Mwanga.

Alidai kuwa anatambua kwamba Mal-
inzi anaidai TFF kwa sababu wafanyakazi
walioko kwenye kitengo cha uhasibu wa-
najua kwamba Malinzi anadai.

Pia alidai mara ya kwanza kwenda ben-
ki ya Stanbic alikwenda na Hellen Adam
ambaye ni mhasibu wa TFF na si washi-
takiwa Mwesigwa na Malinzi.

Mshtakiwa huyo aliiomba mahakama
hiyo imwachie huru kwa sababu haku-

wahi kushirikiana na Mwesigwa kum-
saidia Malinzi kujipatia fedha yoyote
kama mashtaka ya utakatishaji fedha
yanavyodai.

Mbali na Malinzi na Mwesigwa na
Mwanga, washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni Karani Flora Rauya.

Katika kesi hiyo ya jinai namba 213 ya
mwaka 2017, washtakiwa hao wanaka-
biliwa na mashitaka 20 yakiwamo ya kula
njama, kughushi, kujipatia fedha kwa njia
ya udanganyifu na utakatishaji wa Dola
173,335.

Stanbic yatoa
bil. 177/-
kuwezesha
miundombinu

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Stanbic imetoa Sh. bilioni
177 kufadhili miradi mbalimbali ya
miundombinu nchini ikiwamo bara-
bara, maji na umeme.

Mkurugenzi Mkuu wa benki hiyo,
Ken Cockerill, amesema Stanbic
ina nafasi kubwa katika kuchangia
Mpango wa Pili wa Taifa wa Maende-
leo wa Miaka Mitano (FYDP II), ambao
unalenga kuinua ukuaji wa viwanda na
kuleta maendeleo ya jamii na uchumi
kwa ujumla.

“Miundombinu ndio ngao ya maen-
deleo endelevu na kukuza ushindani.
Kwa kuzingatia hilo tunafurahi kuwa
mstari wa mbele katika kuziba pengo
la ukosefu wa fedha za kuwekeza
kwenye miundombinu ambayo ni
muhimu katika kuleta maendeleo
nchini Tanzania,” alisema.

Cockerill alisema uchangiaji wa
sekta binafsi katika ujenzi wa mi-
undombinu ndio suluhu ya matatizo
yanayokabili sekta mbalimbali iki-
wamo wafanyabiashara na uwekezaji
huo kuchangia kuboresha nguvu kazi,
pamoja na kukuza uchumi wa Tanza-
nia na bara la Afrika kwa ujumla.

Serikali ya Tanzania imetoa zaidi ya
Sh. trilioni 12.2 (USD 5.3 billion) kwa
ajili ya miradi ya maendeleo ambayo
inahusisha ujenzi wa Standard Gauge
Railway (SGR), bomba la mafuta
kutoka Uganda-Tanzania (Crude Qil
Pipeline) na ujenzi wa Kituo cha tatu
cha kisasa katika Uwanja wa Ndege
wa Taifa - Julius Nyerere International
Airport Terminal 1.

Kwa upande wake, Mkuu wa Hu-
duma za kibenki za Mashirika na
Uwekezaji wa Benki ya Stanbic,
Manzi Rwegasira, alisema Tanzania
iko katika safari ya kuziba pengo la
upatikanaji wa miundombinu, jambo
ambalo ni ngao katika kufanikisha
uchumi wa kati wa viwanda ifikapo
mwaka 2025.

“Idadi ya watu nchini Tanzania
inakuwa kwa kiwango cha milioni
1.6 kila mwaka na tunakadiria ku-
fikia watu milioni 67 mwaka 2025 na
milioni 77 ifikapo mwaka 2030. Hivyo
ni muhimu kuwa na miundombinu ya
kisasa ambayo itakidhi mahitaji ya
watu hao na maendeleo ya kiuchumi.

Alisema ushirikiano kati ya sekta
binafsi kama benki ya Stanbic na
serikali ndio chachu ya maendeleo
jumuishi nchini.

Takwimu za mwaka 2018 kutoka
Benki Kuu (BoT), zinaonyesha kuwa
uchumi wa Tanzania unakuwa kwa
kiwango cha asilimia 6.6, hivyo maen-
deleo ya miundombinu yatachangia
moja kwa moja ongezeko la kiwango
hicho. Mwaka huu, uchumi unatege-
mewa kukua kwa asilimia 7.1, huku
miundombinu kama barabara, bandari
na reli zikitabiriwa kuongeza pato la
taifa kwa kasi.

Tangu mwaka 2018 benki ya Stanbic
imetoa zaidi ya Sh. bilioni 300 kufa-
dhili kampuni mbalimbali za Tanzania
katika sekta za kilimo, viwanda, mali-
asili na taasisi za serikali.
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VIWANJA / MASHAMBA

VIWANJA/NYUMBA., Hekari 25
zinauzwa Kisongo Arusha @Mil12.
Heka 100 @Mil 8 Meserani Arusha.
Kisongo.20x20 mil 3.3, 20x40 mil25.
Nyumba inauzwa Usariver self ya
bedroom4 mil70, hati ipo. Wasiliana
na 0755 907 520.

NYUMBA  INAUZWA, NYUMBA
INAUZWA SINZA LION KUELEKEA
KWA  MWAIBULA  NYUMA YA
DEFRANCE HOTEL, BLOCK E PLOT No.
665, 288 SQM. MAWASILIANO: 0713

525954 / 0787 822000.

NIPASHE NI JIBU

LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO

KUPOTEA KWA CHETI

NAIMA HASSAN KYOMILE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0342/0035
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2016 katika Shule ya Sekondari
Shabaan Robert.

Yeyote atakekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/SEL/RB/333316/2019/2019

115434702

KUPOTEA KWA CHETI
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ELIZABETH DAVID anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye Index no S0329-0017
Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
November 2015 katika shule ya Sekondari
MAKUMIRA.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi kilichopo karibu naye.

Polisi taarifa:
MWA/IGO/RB/287978/2019.

115435702

KUPOTEA KWA CHETI

115435502

Mwajuma Abubakari anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha Kidato
cha nne Shule ya Secondari
Msangeni  chenye Index  No
S-787-0014 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa 2001
Yeyote atakaye kiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa polisi: MOS/RB/2934/2019

KUPOTEA KWA CHETI

MARYAM SALEH MSEAN anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $0255/0054
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2012 katika shule ya
Sekondari St. Christina Girls (Tanga).
Yeyote atakekiona atoe taarifa kituo
chochcoe cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/MSI/RB/324884/2019

115435102

TANZANIA CHINA TRADE
& TOURISM
DEVELOPMENT LTD
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki aina ya FEKON yenye
namba za usajili MC266CFG.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo cha polisi.

115435402

Taarifa ya polisi:

DOM/DOD/RB/327773/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No; 194/2019
Ombi la BONIFACE BALTAZARY KINENEKO

Ki izi wa mirathi h
PENDO ADOLF MANYAMA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 08/10/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo. Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 24/09/2019.
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115435002

JAMHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAMAKA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM I
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa Mirathi No. 70/2019

Ombi la ABDUL SAID NJAITE kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi Marehemu
AHMED SAID NJEITE

Watu wote wanaodai kuwa na mahusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 15/10/2019
kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamni waweza
kukaguliwa. Tarehe 23/09/2019.
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KUPOTEA KWA CHET!I

DANIEL MLIMUKA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.3811-0026
kilichotolewa na OVERLAND HIGH
SCHOOL mwaka 2013.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
KW/RB/8299/016.

VYETI KIMEPOTEA

115434702

115434102

HILDAGARDE JAMES CHEGE
anatangaza kupotelewa na vyeti vya
shule, O’Level, Advanced, Cheti cha
Jeshi na Cheti cha kuzaliwa No.
$0297-0029, SO3333-0628, AKD-4640
na 1.574/2012. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.taarifa ya

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

Ndugu, OMARY
MANYAMA MKUGE
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba
za usajili T.637 DEL,

Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
kilichopo karibu kwa
KUMB:
SRT/RB/1461/2019.

115435802

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA
MJINI BUKOBA
USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 71/2019
SAMSON AMOS

Msimamizi wa mirathi

LAWRENCE

Msimamizi wa mirathi ya marehemu WILLIAM
AZIRON MULES

Kwa kuwa SAMSON AMOS ameomba kufungua
shauri la mirathi katika mahakama hii leo tarehe
19/09/2019

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
21/10/2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

215435202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(MCA/03)
Mahakama ya Mwanzo ya ...........ARUSHA MJINI
Wilaya ya. .. ARUSHA
MADAI NAMBARL... +en 338 YA 2019
amdai
Mdai EMMANUEL
JACKSON BUZBONA
JACKSON BUZBONA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba /eleza habari za Madai:-

UNATAKIWA KUFIKA MAHAKAMANI KWA AJILI YA/
MADAI YA 2,000,000/=

Kwa hiyo unahitajwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi  katika
Mahakama hii siku ya JUMANNE tarehe 1-10-2019 saa 2:30
asubuhi/alasiri kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kukatwa shauri hilo, ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote
zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria/amkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,

kama kuitwa shaurini
hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati iliyotg amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe
20-0 Sy
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115434902
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA- MWANZA
SHAURI NA 258 LA 2019
LEAH JAPHET ALFAYO................. MUOMBAJI
DHIDI YA

1. TANZANIA POSTAL BANK
2. JAGAAUCTION MART LTD
3. ADVERA KAZIMIL PAUL...............WADAIWA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

4. KWA ADVERA KAZIMIL PAUL
Unafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu amefungua
shaurifombi dhidi yako katika baraza la ardhi na nyumba mkoa
wa mwanza, ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 30.09.2019
katika chumba cha baraza barabara ya posta jengo liko
mkabala na mahakama kuu ya biashara, Tanzania
Kwa hivyo unatakiwa kuhudhuria katika baraza siku hiyo wewe
mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa
kisheria
KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika, baraza litasikiliza ombi
hilo na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo
Imetolewa nami kwa Amri na chapa ya baraza leo tarehe
26/08/2019
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115434802
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KADI YA GARI
CLEMENT DAID
MANYAFU anatangaza
kupotelewa na kadi ya GARI
aina ya MASSEY FERGUSON
yenye namba za usajili
T521BZR chasisi Na.h107202
Engini Na. H10723.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115435302

Taarifa ya polisi:
DOM/DOD/RB/327574/2019.

KUPOTEA KWA CHETI

115430502

BENEDICT M. SEMBO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato nne
chenye index namba S.686/0016
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 1997 katika shule ya
Sekondari Chato.

Yeyote atakaekion atoe taarifa kituo
chochocte cha Polisi. Polisi Taarifa:

polisi: DOD/DOD/RB/316275/2019.

DAR/STA/RB/324603/2019

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

MESSIL{
AZUATHOFU
IBARCELONA!

BARCELONA, Hispania

FYA ya nahodha wa Barcelona,
Lionel Messi, bado haijulikani
baada ya kurejea kwenye orod- o e
a ya wachezaji majeruhi wa
klabu hiyo.

Messi alikua sehemu ya kikosi kilicho-
anza dhidi ya Villareal kwenye Uwanja
wa Nou Camp, na ulikua mchezo wake
wa kwanza kufanya hivyo tangu alipo-
pona majeraha ya nyama za paja. /

Mshambuliaji huyo mwenye umri |
wa miaka 32, aliumia mguu na
inakua bahati mbaya kwake, kwani
amekumbwa na mkasa huo, akiwa
ametoka kutwaa tuzo ya mchezaji
bora wa dunia wa FIFA.

Hata hivyo, Barcelona wali-
fanikiwa kuchomoza na ushindi
wa mabao 2-1, yaliyofungwa na An-  §
toine Griezmann na Arthur, huku |
bao la Villarreal lilifungwa na kiun-
go, Santi Cazorla.

Kocha wa Barcelona, Ernesto Val-
verde, alithibitisha kuumia kwa Messi
mara baada ya mchezo huo, kwa ku-
waambia waandishi wa habari kuwa,
mshambuliaji huyo hakupata maumi-

vu makubwa.
“Amepata maumivu kidogo, una-

jua tukio lolote linalompata Messi
kila mmoja analipokea kwa mshtuko
mkubwa, tutaangalia afya yake,” alise-
ma Valverde.

Hata hivyo, kocha huyo hana uhaki-
ka kama Messi atakuwa fiti kwa ajili ya
mechi za wikendi hii.

v
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LONDON, England

SASA imefichuka kwamba, ugomvi kati
ya nyota wa zamani wa Timu ya Taifa
ya England, Michael Owen na Alan
Shearer ni kwa sababu ya mechi ya
mwisho ya Newcastle United ya msimu
wa 2008/09.

Owen katika kitabu chake alichokitoa
hivi karibuni, amebainisha kwamba,
alikataa kucheza mechi hiyo na ndio
iliyosababisha yeye na Shearer kuingia
kwenye ugonvi.

Newcastle — walikuwa  wakihitaji
pointi moja tu ugenini kwa Aston Villa
ili kubaki kwenye Ligi Kuu England,
lakini walishuka baada ya Damien Duff
kujifunga na kuharibu mipango yote.

Kipindi hicho, Shearer alichukua
majukumu kwenye kikosi hicho katika
mechi nane za mwisho, wakati Owen
hakuwa bize sana kwa sabbu mkataba
wake ulikuwa unakwisha, hivyo alikuwa

Owen afunguka tofailti
kati yake na Shearer

akielekea kuwa mchezaji huru mwisho-
ni mwa msimu huo.

Jambo hilo lilimkasirisha Shearer
kwa sababu alimwona Owen alikuwa
isishuke daraja.

Na baada ya kuzindua kitabu chake
na kisha Owen kusema kujiunga New-
castle United lilikuwa kosa kubwa al-
ilowahi kulifanya kwenye maisha yake,
jambo hilo limemfanya aanze kurushi-
ana maneno na gwiji mwenzake wa
England, Shearer.

Owen alisema: “Tulikuwa
marafiki kwa miaka kibao.

=
Ukweli, moja ya sababu zili- “T 'J/

zonifanya niende Newcastle ni
kucheza na Alan Shearer”.

Baada ya hapo, akafichua sababu ya
kutibuana kwao, akisema: “Ilikuwa kwe-
nye mechi ya mwisho ya msimu. Yeye
alidhani mimi nitacheza, lakini nilikuwa
na majeruhi ya korodani.

Kocha
Cameroon
aahidi
ubingwa 2021

YOUNDE, Cameroon

KOCHA mpya wa kikosi cha Cameroon,
Toni Conceicao, amejinasibu kuwa
tayari kwa mapambano ya soka la Af-
rika, ili kufikia lengo la kutwaa ubingwa
wa bara hilo, kupitia fainali za AFCON
2021.

Conceicao alitangazwa kuwa kocha
mkuu wa kikosi cha Cameroon mwisho-
ni mwa juma lililopita, akichukua nafasi
ilioachwa wazi na Clarence Seedorf,
aliyetimuliwa Julai, baada ya kushind-
wa kufikia lengo la kuipa mafanikio ya
kutwaa ubingwa wa AFCON 2019, Simba
hao wasiofugika.

Kocha huyo kutoka nchini Ureno,
amesema jukumu lililo mbele yake ni
kubwa, lakini anaamini kwa ushirikiano
anaoutarajia kutoka kwa viongozi wa
shirikisho la soka la nchi hiyo pamoja
na wachezaji wake, atafanikiwa.

“Kila kazi ina changamoto zake,
unachotakiwa kufanya ni kupambana
bila kukata tamaa, huku ukitegemea
ushirikiano kutoka kwa viongozi na
wachezaji watakaounda kikosi kwa ajili
ya mapambano,” alisema kocha huyo
aliyewahi kukinoa kikosi cha klabu ya
CFR.

“Nitahakikisha kila mmoja anawajibi-
ka kwa nafasi yake, japo mwisho wa
siku nitatazamwa mimi kama shujaa
ama muhanga wa kushindwa, lakini
nina uhakika kazi itafanyika na itaone-
kana,”

“Hii nafasi ni ya kipekee kwangu,
ninahitaji kuitendea haki kadri ni-
takavyoweza, najua wananchi wa
Cameroon wanafahamu raha ya kuwa
bingwa wa michuano mikubwa kama
AFCON.”

Conceicao, atasaidiwa na gwiji wa
Cameroon, Francois Omam-Biyik, am-
baye alikua sehemu ya kikosi kilichot-
waa ubingwa wa AFCON mwaka 1988.

Naye mlinda mlango wa zamani
wa klabu ya Deportivo La Coruna ya
Hispania na Metz ya Ufaransa, Jacques
Songo’o, atakuwa sehemu ya benchi la
ufundi la Cameroon.

Benchi jipya ya ufundi la Cameroon
likiongozwa na Conceicao, litaanza
kazi yake Novemba katika mchezo wa
kuwania kufuzu fainali za Afrika, dhidi
ya Cape Verde.

Cameroon watakua wenyeji wa fainali
Zijazo za Afrika (AFCON 2021), na azma
yao kubwa ni kubakisha ubingwa wa
fainali hizo nyumbani kwao.

L
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Arsenal kuivaa

Liverpool

Kombe la Ligi

LIONDON, England

BAADA ya mechi za mzunguko wa tatu
wa Kombe la Carabao, Manchester
United imepangwa kukutana na
Chelsea kwenye mzunguko unaofuata,
huku Liverpool ikipangwa kucheza na

Arsenal.

Mchezo huo uliochezwa usiku wa
kuamkia jana kwenye Uwanja wa Old
Trafford ulishuohudia United wakianza
kupata bao la kuongoza dakika ya
68 kupitia kwa Greenwood, kabla ya
Matheson hajaisawazishia Rochdale

dakika 75.

Matokeo hayo yalizifanya timu hizo
kupigiana penalti, na ndipo Manchester
United walipoibuka kidedea na kusonga

mbele.

Mchezo wa mzunguko wanne, United
watasafiri hadi jijini London kuwakabili
Chelsea, ambao pia walifanikiwa
kuibuka na ushindi wa mabao 7-1 dhidi

ya Grimsby Town.

Wao Liverpool na Arsenal wataanza
kwenye mchezo utakaopigwa kwenye ; x
Uwanja wa Anfield mwezi ujao.

Mabingwa watetezi wa michuano
hiyo Manchester City wamepangwa
kuikabili Southampton kwenye Uwanja
wa Etihad, huku Aston Villa yenye

itakutana na Wolves.

Michezo mingine ya mzunguko

wanne wa nne ni:.

Oxford Vs Sunderiand
Crawley Town Vs Colchester
Burton Vs Leicester
Everton Vs Watford

Puyol akataa
majukumu Barca

BARCELONA, Hispania

BEKI na nahodha wa zamani wa
Barcelona, Carles Puyol, ame-
kataa nafasi ya kuwa meneja
utawala wa klabu hiyo, baada ya
kuondoka kwa Pep Segura, Julai
mwaka huu, kufuatia matatizo ya
kifamilia.

Rais wa Barcelona, Josep Maria
Bartomeu, amethibitisha alikua
na mpango wa kufanya kazi na
gwiji huyo kuanzia mwezi huu,
lakini alipomfikishia taarifa za
uteuzi, alizikataa.

Bartomeu amesema, aliamini
Puyol angekua mtu sahihi ka-
tika upande wa utawala, kufuatia
mchango wake mkubwa aliowahi
kuutoa klabuni hapo, akiwa kama
mchezaji kuanzia mwaka 1999

hadi 2014.

“Nimefikiria kwa kina kuhusu
ofa ya klabu yangu, nimeona si
kwa wakati huu, ninamshukuru
kila mmoja aliyechangia mawazo
ya kuniteua,” ameandika Puyol
kwenye ukurasa wake wa Twitter.

“Haikua rahisi kukataa nafasi
hiyo, lakini imenilazimu kutoka-
na na sababu mbalimbali, nitaen-
delea kuiheshimu na kuipenda
klabu yangu na ninaamini ipo
siku nitarudi kuiongoza kwenye
nafasi yoyote.”

Endapo Puyol angekubali ku-
chukua nafasi ya utawala klabuni
hapo, angefanya kazi na rafiki
zake Eric Abidal ambaye ni mku-
rugenzi wa michezo, sambamba
na mkurugenzi wa soka la vijana
Patrick Kluivert.
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BIZIDANE

MADRID, Hispania

AKATI kocha wa Real Madrid,
Zinedine Zidane, nafasi yake
bado ikiwa shakani kufuatia
mvutano unaoendelea kwenye
vikao vya uongozi wa klabu hiyo, Mauricio
Pochettino, ametajwa kuwa anawaniwa na
miamba hao wa dimba la Santiago Barna-
beu.

/ Zidane alianza kujadiliwa na kuwagawa

viongozi wa juu, kufuatia matokeo ya
kupoteza mchezo dhidi ya Paris Saint-
Germain (PSG) juma lililopita, kwa ku-
fungwa mabao 3-0.

Taarifa mbalimbali zimekuwa

zikieleza kuhusiana na kipigo hicho na
hali ya usalama wa kibarua cha Zidane
huko Bernabeu, ambapo meneja wa
zamani wa wababe hao wa Bernebau,
Jose Mourinho, ambaye kwa sasa hana
kazi aliripotiwa angerudishwa kuchukua
mikoba.

Kocha wa Tottenham, Pochettino ana-
pewa nafasi kubwa ya kumrithi Mfaransa
huyo, ambaye alikubali kurejea Santiago
Bernabeu, miezi michache kabla ya msimu
wa 2018/19 kufikia kikomo.

Kwa mujibu wa gazeti la The Mirror, Po-
chettino ndiye anayepewa nafasi kubwa ya
kwenda kuchukua mikoba huko Bernabeu,
wakiamini kwamba hata mshahara wake
hautakuwa mkubwa sana, na inakadiriwa
huenda akakubali kulipwa pauni milioni 8.5
kwa mwaka.

Spurs ya Pochettino ilikuwa kwenye ubora
wake msimu uliopita ikifika fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya na kufungwa na Liverpool
huko Madrid, na mabosi wa Los Blancos
wanaamini itakuwa vema kama atakwenda
kumbadili Zidane huko Bernabeu.

)
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

WENGER AFUNGUKA
ANAITAMANIUNITED

® ® ® Mfaransa huyo asema ni ndoto waliyo-
nayo ya makocha wengi ...

LONDON, England

OCHA Arsene Wenger ame-

bainisha kuwa kupata nafasi

ya kuifundisha Manchester

United ni ‘kazi ya ndoto’ na
ni wazo linalotakiwa kuendelezwa
kuhusu utamaduni wake.

Mkongwe huyo wa Arse-
nal ambaye bado haja-
pata timu nyingine ya
kufundisha, ameweka
wazi maoni yake kuhusu
anavyotamani kutua
kwa mahasimu wake

wa zamani, na Mfaransa
huyo ameeleza kwamba
anatamani kurithi kiba-
rua hicho cha Ole Gunnar

Solskjaer.

“Kufundisha Manchester United ni
ndoto aliyonayo kila kocha. Ninaji-

amini, nina uwezo, na uko sahihi,
nina mawazo,” Mfaransa huyo aliiam-
bia Fox Sports Asia.

Aliongeza kuwa ni jambo lisi-
lowezekana kwa kocha ambaye ali-
dumu kwa muda mrefu na kupewa
heshima, Sir Alex Ferguson ninaweza
kutua kwenye kiti hicho cha klabu
kubwa cha kuiongoza Old Trafford.

Kocha huyo mwenye umri wa mi-
aka 69, lakini alijitokeza hadharani
na kueleza mawazo yake kwamba
anaamini United inaweza kurejea ka-
tika hadhi yake kwa kusajili wachezaji
wapya wenye uwezo wanne.

“Wanahitaji, kwa mawazo yangu
wanatakiwa kusajili wachezaji wanne
wa kikosi cha kwanza, watarudi kwe-
nye ushindani. Lakini kwa kuendelea
kutumia wachezaji waliopo, kikosi
hicho kitazidi kukumbana na changa-
moto mbalimbali. Hawako mbali na
wengine kama watu wanavyofikiria.

United imeanza msimu huu kwa
kupata changamoto ya kucheza ki-

wango cha chini na kuifanya kuwa
kwenye nafasi ya nane katika msi-
mamo wa Ligi Kuu England.

Juzi usiku ilipata wakati mgumu wa
kuiondoa Rochdale katika mashinda-
no ya Kombe la Carabao, na kulazi-
mika kufika hatua ya matuta baada
ya kutoka sare ya bao 1-1.

Wenger ameweka wazi kisu chake
na hakuamua kupepesa macho kuhu-
siana na kiwango na kikosi cha United
kinavyocheza.

“Timu inavyocheza haina muun-
ganiko, haina muunganiko katika
kushambulia. Kunaoneka kuwa na
timu tu, lakini inahitajika mtu wa ku-
wafundisha na kuwaendeleza. Kama
nilivyosema, wachezaji wanne wak-
isajiliwa wanaweza kusaidia changa-
moto iliyopo. Na kumaliza tatizo,”
alisema.

Wenger aliamua kustaafu kuifundi-
sha Arsenal mwisho wa msimu wa
2017-18 baada ya kudumu klabuni
hapo kwa muda wa miaka 21.

MADRID YAMTAKA ERIKSEN

REAL Madrid wameweka wazi kuwa wanataka
kumsajili kiungo wa Tottenham na Timu ya Taifa ya
Denmark, Christian Eriksen (27), kwa kumpa mkataba
wa awali katika dirisha dogo la Januari na baadaye
kumnasa kocha wa Spurs, Mauricio Pochettino. (Mir-
ror)

SPURS YAPATA HOFU

MABOSI wa Tottenham wanahofu kuwa kiungo wao,
Christian Eriksen, atakataa kuuzwa katika dirisha dogo
la usajili la Januari, ili aweze kuondoka kama mchezaji
huru katika kipindi cha majira ya joto mwakani. (Mail)

ALLEGRI KUMRITHI POCHETTINO

KOCHA Massimiliano Allegri, ambaye aliamua
kupumzika kufundisha soka kwa muda wa mwaka
mmoja baada ya kuondoka Juventus Mei mwaka huu,
anatarajia kuingia katika mchakato wa kurithi nafasi ya
Pochettino endapo ataondoka Tottenham. (Sumn)

MANDZUKIC ANUKIA UNITED

STRAIKA wa Juventus na Timu ya Taifa ya Croatia,
Mario Mandzukic (33), amekacha ofa ya thamani ya
pauni milioni 7 ya kujiunga na klabu moja ya Qatar
baada ya kuwa na nafasi ya kusajiliwa na Manchester
United katika dirisha dogo la usajili 1a Januari. (Mail)

SPURS KUMBAKISHA KANE

MWENYEKITI wa Tottenham, Daniel Levy, anaji-
andaa kutangaza dau la juu la thamani ya Harry Kane
(26), kuwa ni pauni milioni 250, kwa klabu yoyote
itakayomhitaji nyota huyo wa Timu ya Taifa ya England
kubakia klabuni hapo ikiwa ni msimu mwingine bila ya
Spurs kushinda taji lolote. (Telegraph)

IBRAHIMOVIC SOKONI

KLABU ya Boca Juniors inajiandaa kuwasilisha ofa ya
kumsajili straika wa zamani wa Timu ya Taifa ya Swe-
den, Zlatan Ibrahimovic (37), ambaye sasa anaichezea
klabu ya LA Galaxy ya Marekani. (AS)

HAALAND ANUKIA ENGLAND

STRAIKA wa Red Bull Salzburg na Timu ya Taifa ya
Norway, Erling Braut Haaland (19), anahusishwa na
mpango wa kuhamia katika Ligi Kuu England baada ya
kufunga hat-trick katika mechi ya mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya. (Mail)

BRUYNE APEWA MCHONGO

KOCHA wa zamani wa Manchester City, Hein Van-
haezebrouck, ambaye alimfundisha, Kevin de Bruyne
(28), amemtaka nyota huyo kujiunga na klabu ya Paris
St-Germain kama anataka kushinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. (Het Nieuwsblad via Sun)

XAVI AMTAJA STERLING

MCHEZAJI mkongwe wa Barcelona, Xavi, ambaye
sasa anafundisha klabu moja huko Qatar, amemtaja
mshambuliaji wa Manchester City, Raheem Sterling
(24), kuwa chaguo sahihi. (Mail)

UNITED KUJENGWA UPYA

MAKAMU Mwenyekiti Mtendaji wa Manchester
United, Ed Woodward, anafanya mazungumzo na
wamiliki wa klabu hiyo, familia ya Glazer kuhusu
kutaka kutekeleza “utamaduni” wa klabu hiyo ili kuleta
mabadiliko. (Express)
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Mchenga,
Tamaduni zatinga
fainali Bballs King

Na Sabato Kasika

MABINGWA watetezi wa mashindano
va Sprite Bball Kings, timu ya Mchenga
Bball Stars imefanikiwa kutinga fainali
ya michuano hiyo baada ya kuichapa
Flying Dribblers vikapu 102-72.

Kwa ushindi huo, sasa Mchenga Bball
Stars itakutana na Tamaduni kwenye
mchezo wa fainali, ambayo nayo im-
eiondoa KG Dallas katika mashindano
hayo kwa kuifunga vikapu 116-65.

Katika mchezo wa nusu fainali ya
kwanza, Mchenga Bball Stars iliibugiza
Flying Dribblers vikapu 99-71 wakati
Tamaduni kwa upande wake iliwachapa
KG Dallas vikapu 99-76.

Msemaji wa mashindano hayo, Goza
Chuma, alisema kuwa fainali za Sprite
Bball Kings 2019 itachezwa baada ya
wiki mbili zijazo ili kuzipa timu hizo
zilizofuzu hatua hiyo muda wa kutosha
wa kujiandaa na mchezo huo.

“Katika fainali kutakuwa na michezo
mitano ili kupata bingwa, lakini timu
itakayofungwa michezo mitatu, itaku-
wa ni nafasi ya kumtangaza bingwa
wa Sprite Bball Kings 2019,” alisema
Chuma.

Mashindano hayo yameandaliwa na
East Africa Televisheni na East Af-
rica Radio kwa lengo la kuibua vipaji
vya mchezo nchini na kuuendeleza na
kupata umaarufu kama ilivyo michezo
mingine.

“Vyombo hivi vya habari vinaun-
ganisha nchi za Afrika Mashariki kwa
kuwalenga zaidi vijana kuanzia miaka
18 hadi 35 ili kuwahabarisha, kuwabu-
rudisha na kuwaelimisha kupitia vipindi
mbalimbali,” alisema.

Pamba yatamba
kuimaliza Geita FC

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

KOCHA Mkuu wa Pamba FC, Muhibu
Kanu, amesema kuwa anakiamini kKikosi
chake kitapata matokeo mazuri katika
mchezo wa Ligi Daraja la Kwanza dhidi
va Geita Gold FC utakaochezwa kesho-
kutwa Jumamosi kwenye Uwanja wa

Akizungumza na gazeti hili jana, Kanu,
alisema kuwa wachezaji wake wamefan-
ya maandalizi mazuri kuelekea mchezo
huo na wamejipanga kuondoka na pointi
tatu ili kujiweka katika nafasi nzuri ya
kurejea kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
mSsimu ujao.

Kanu alisema kuwa wamecheza mechi
mbalimbali za kirafiki, kwa lengo la
kuwapa uzoefu wachezaji wake na
kuwaimarisha kukabiliana na ushindani
uliopo kwenye ligi hiyo.

Aliongeza kuwa kikosi chake
kinaundwa na wachezaji chipukizi
na wazoefu wakiwamo Gaudence
Mwaikimba na Nizar Khalfan, nyota wa
zamani wa Yanga na Timu ya Taifa (Taifa
Stars), hivyo hana hofu na mchezo huo
wa Jumamosi.

Katika kujiweka imara kuelekea ligi
hiyo, Pamba FC ilicheza mechi mbalim-
bali za kirafiki, ikiwamo dhidi ya Yanga
ya Dar es Salaam ambayo ilimalizika
kwa sare ya bao 1-1.

FAILUNA UWWANJANI DOHA
MASHINDANO YA DUNIA

Na Mwandishi Wetu

WANARIADHA  Mtanzania

Failuna Matanga anatarajia

kukimbia katika mbio za kil-

omita 42 zitakazofanyika leo

mjini Doha, Qatar, ikiwa ndio ufunguzi

rasmi wa mashindano ya riadha ya du-
nia, imeelezwa.

Watanzania wengine waliofuzu

kushiriki mbio hizo ambazo

zitarushwa mubashara katika

king’amuzi cha Dstv ni pamoja

na Alphonce Simbu, Stephano

Huche na Augustino Sulle,

ambao wako chini ya kocha

mkongwe, Andrew Panga.

Pl
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Baadhi ya wachezaji wa timu ya gofu ya Lugalo kutoka j

Wanariadha hao watatu, wanaume
wao watakimbia mbio hizo za kilomita
42 ifikapo Oktoba 5 mwaka huu.

Mashindano hayo yanayoandaliwa
na Shirikisho la Riadha Duniani (IAAF),
yanatarajiwa kujumuisha wanariadha
kutoka nchi mbalimbali duniani.

Mkurugenzi Mtendaji wa MultiChoice
Tanzania, Jacqueline Woiso, alisema
kuwa DStv itaonyesha mbio hizo
mubashara kupitia SuperSport channel
namba 13.

“Kama kawaida yetu hatutaki wateja
wetu na Watanzania kwa jumla wakose
burudani ya michuano mikubwa ya du-
nia kama hii, hivyo tumehakikisha kuwa
watashuhudia mashindano haya kupitia
Dstv,” alisema Woiso.

!?J‘

Aliongeza kuwa hii ni fursa ya Watan-
zania kuwashuhudia wawakilishi wao
wakipeperusha vema bendera ya nchi
katika mashindano hayo na anaamini
watarejea na medali.

Alisema kuwa wanariadha hao wa
hapa nchini wanaoshiriki mashindano
hayo ni wazoefu, hivyo tunatakiwa ku-
waombea Mungu watimize malengo
yao.

“Kushiriki kwa wakimbiaji hao nguli
kunaleta matumaini ya Tanzania ku-
fanya vizuri hasa ikizingatiwa kuwa ni
wanariadha wazoefu na wameshawahi
kufanya vizuri katika mashindano mbal-
imbali ya kimataifa ikiwamo Mumbai
Marathon, ambapo Simbu alishinda me-
dali ya dhahabu,” alisema Woiso.

ajili ya kushiriki mashindano yanayotarajiwa kuanza Ieo kwenye Uwanja vva Chuo cha Polisi Moshi. PICHA:

SELEMANI SEMUNYU

KMKM, Kipanga FC hapatoshi Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya ‘Mabaharia’ wa KMKM wanata-
rajia kuwakaribisha ‘Maafande’ wa Kip-
anga katika mechi ya Ligi Kuu Zanzibar
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Mao Tse Tung kuanzia saa 10:00 jioni.

KMKM watashuka dimbani wakiwa
na kumbukumbu ya kushinda mechi
zake mbili zilizopita, wakati Kipanga
ina pointi nne kutokana na kushinda
mchezo mmoja na kutoka sare mara
moja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa KMKM, Ame Msimu, alise-

ma mipango yake ni kuhakikisha ha-
potezi mchezo wa leo kwa kuwaandaa
wachezaji wake kufunga idadi kubwa ya
mabao.

Msimu alisema kuwa anahitaji kuona
wanapata ushindi mnono ili waweze
kukaa katika nafasi nzuri kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo za juu kwa upande
wa visiwani hapa.

Kocha huyo aliongeza kuwa anama-
tumaini makubwa ya kuutetea ubingwa
wanaoushikilia licha ya kufanya vibaya
katika michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Naye Kocha Mkuu wa Kipanga, Rashid

Lato, alisema timu yake ina uhakika
itafanya vizuri katika mchezo huo na
wachezaji hawana hofu licha ya KMKM
kuwa na uzoefu katika ligi hiyo.

“Wachezaji wamejipanga na hawana
hofu juu ya mchezo huo, licha ya KMKM
kuwa ni wazoefu katika Ligi Kuu, lakini
mpira hauna uzoefu, matokeo yoyote
yanaweza kutokea uwanjani, lakini sisi
tunataka alama tatu,” Lato alisema.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea tena
kesho kwa katika viwanja vitatu tofauti,
Zimamoto itakutana na Chuoni wakati
KVZ itaumana na Jamhuri huku Selem
View ikiwakaribisha Machomane.
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Wachezaji wa Simba kutoka kushoto, Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr’, Sharaff Shiboub na Meddie Kagere, wak-
ionyesha ishara ya kutafuna mua katika mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Kagera Sugar iliyochezwa jana kwenye
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba. Simba ilishinda mabao 3-0. PICHA: SIMBA SC

Simba yafuta uteja

Kaitaba kibabe

® ® ® Ni baada ya kuwachapa Kagera Sugar
mabao 3-0 na kurejea kileleni...

Na Adam Fungamwango

ILELENI! Mabingwa watetezi
Simba wamemaliza “uteja”
wa kufungwa na Kagera Sugar
baada ya kupata ushindi wa
mabao 3-0 katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyochezwa jana kwenye
Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba.
Mabao mawili ya mshambuliaji
Mnyarwanda Meddie Kagere
na Mohammed Hussein
“Zimbwe Jr” yaliifanya Simba
kuvunja mwiko wa kutoifunga
Kagera Sugar katika mechi
tatu mfululizo za Ligi Kuu
Tanzania Bara.
Mara ya mwisho Simba kuifunga Kag-
era Sugar ilikuwa ni Januari 22 mwaka
jana katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu wa 2017/18, ambayo iliche-
zwa kwenye Uwanja wa Kaitaba, kwa ma-
bingwa hao watetezi kupata ushindi wa
mabao 2-0 yaliyofungwa na Said Ndemla
na John Bocco.
Tangu hapo si tu Simba ilikuwa ik-
ishindwa kupata ushindi kwenye Uwanja
wa Kaitaba, lakini pia ilikuwa ikishindwa

kuifunga Kagera Sugar hata walipoika-
iliambulia vipigo.

Illifungwa bao 1-0 katika mechi ya
mzunguko wa pili kwenye Uwanja wa
Taifa, msimu uliopita, halafu ikapoteza
michezo yote miwili ya msimu ulipita,
ilifungwa mabao 2-1 walipokuwa ugenini
na ilipowavaa kwenye Uwanja wa Uhuru

Ushindi huo wa jana ni wa tatu mfu-
lulizo kwa msimu huu na umeifanya
Simba kurejea tena kileleni katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa
na pointi tisa.

Dalili za kuondoka na ushindi zilian-
za mapema dakika ya nne kupitia kwa
Kagere ambaye amefunga kwenye mechi
zote tatu mfululizo za ligi alizocheza.

Kagere alifunga bao la kwanza kwa
kichwa baada ya kazi nzuri ya Ibrahim
Ajibu kuwahadaa mabeki wa Kagera
Sugar, kabla ya kumpa pasi, Deo Kanda
aliyepiga krosi iliyomaliziwa na mfungaji
huyo. Zimbwe Jr ambaye katika mechi
ya mwisho ya Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu uliopita alijifunga bao na kuipa
ushindi wa bao 1-O Kagera Sugar, aliipa-
tia Simba bao la pili kwa shuti dhaifu la

pembeni, baada ya pasi ya kisigino ku-
toka kwa Kagere dakika ya 35.

Kipindi cha pili ni kama Simba iliingia
kulinda zaidi ushindi, ikishambulia kwa
kushtukiza na kuwaacha Kagera Sugar
wakitawala muda mwingi wa mchezo.

Dakika ya 78, Kagere tena, aliipatia
Simba bao la tatu kwa penalti na la tano
kwa mfungaji huyo msimu huu, iliyoto-
kana na winga machachari wa timu hiyo,
Miraji Athumani, aliyeingia kipindi cha
pili kuchukua nafasi ya Ajibu aliyean-
gushwa na beki mzoefu, Juma Nyosso
kwenye eneo la hatari.

Wenyeji waliendelea kulisakama lango
la wageni wao, lakini mabeki wa Simba
wakiongozwa na Paschal Wawa na Tai-
rone Santos da Silva walikaa imara kuon-
doa hatari zote.

Baada ya mechi ya jana, Simba itasafiri
kuelekea Musoma, Mara kuwafuata we-
nyeji wao Biashara United katika mchezo
mwingine wa ligi hiyo utakaochezwa kes-
hokutwa Jumapili.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo ili-
yochezwa jana kwenye Uwanja wa CCM
Samora mjini Iringa, wenyeji Lipuli FC
walilazimishwa sare ya mabao 22 na
Mbeya City.
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Na Somoe Ng'itu

laam, kimetua kamili kwenye ardhi ya
Ndola nchini Zambia tayari kuwakabi-
[i wapinzani wao Zesco, huku uongozi
wa klabu hiyo ukisema kuwa hawana
wasiwasi wowote kuelekea mchezo
huo wa marudiano.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu Mwenyekiti wa Yanga,
Fredrick Mwakalebela, alisema kuwa
kikosi cha timu hiyo kiko kwenye
mazingira salama na mipango va
kuhakikisha wanashinda mchezo wao
wa marudiano inakwenda vizuri.

Mwakalebela alisema kuwa
wachezaji wote wako katika hali
nzuri, wanaamini watatimiza malengo
waliyoyaweka ya kushinda mechi
hiyo na kusonga mbele katika
mashindano hayo ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Alisema kuwa morali ya Kila
mchezaji iko juu na kilichobakia ni
kusubiri muda wa “mtangane” huo
kuanza.

“Tulifika salama Ndola, kwa upande
wa uongozi, tumeendelea kujipanga
vema kuhakikisha malengo yetu
yanatimia, kila kitu kinakwenda
sawa sawa, hatuna wasiwasi, benchi
la ufundi nalo linafanya kazi yake,
matarajio ni kupata ushindi Juma-
mosi Na si matokeo mengine,” alisema
Mwakalebela.

Naye kiungo wa timu hiyo Mzanzi-
bari Feisal Salum “Fei Toto” alisema
kuwa kikosi cha Yanga kimejipanga
kupambana “kufa au kupona” katika
mchezo huo, na wamejiandaa kuku-
tana na ushindani.

“Kwanza tunamshukuru Mungu
tumefika Ndola salama, tunawaahidi
mambo mazuri mashabiki wetu
wa Yanga, wajiandae kuja kwenye
Uwanja wa Ndege kutupokea kwa
mbwembwe,” alisema Fei Toto.

Wakati huo huo, kikosi cha Azam
FC, kiliondoka mjini Harare nchini
Zimbabwe na kuelekea Bulawayo
ili kuwafuata wenyeji wao katika
mchezo wa marudiano wa Kombe la
Shirikisho Afrika utakaochezwa kesho
dhidi ya Triangle United.

Kocha Mkuu wa Azam FC, Etienne
Ndayiragije, aliliambia gazeti hili
kuwa wamejiandaa vizuri kuelekea
mchezo huo licha ya hali ya kubadi-
lika na kuwa ya baridi hapo jana.
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