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Samia: Punguzeni kasi ya kuzaliana Kiundwe kitengo

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan amewa-
taka wananchi kupunguza kasi ya ku-
zaa ili huduma za kijamii na fursa za
maendeleo zilizoko zitosheleze katika
kuboresha maisha ya kila Mtanzania.

Akihutubia mamia ya wananchi kati-
ka Kata ya Runzewe wilayani Bukombe
mkoani Geita jana wakati akihitimisha
ziara yake ya kikazi iliyoanzia mikoa ya
Kagera na baadaye kuijumuisha Kigo-
ma na Geita, Rais Samia alisema jana
kuwa serikali inaboresha huduma za
kijamii ili kila mtu anufaike nazo.

Kauli ya Rais ilikuja baada ya Katibu
wa Itikadi na Uenezi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Shaka Hamdu Sha-
ka kuwataka wananchi wa eneo hilo
kuendelea kuzaa kwa kuwa huduma
za kijamii zinaendelea kuboreshwa.

“Sasa mnataka nini? Zaeni tu mama
yupo, madarasa yanajengwa, zaeni tu
vituo vya afya vinajengwa, zaeni tu
mama amefungua fursa, wawekezaji
wanakuja,” alisema Shaka.

Baada ya Shaka kumaliza kuzun-
gumza, Rais Samia alisema: “Mheshim-
iwa hilo la zaeni tu hapana bwana, jana
(juzi) nilisimama Buseresere, ninaam-
biwa kituo kimoja kinazalisha watoto
1,000 kwa mwezi, sasa hapo baada ya
miaka mitatu ni madarasa mangapi?
Kama ni vituo vya afya vingapi, tani za
chakula ni ngapi? Punguzeni kidogo

speed (kasi).”

Rais Samia, akiwa mkoani Kigoma,
alifungua miradi ya maendeleo iki-
wamo Hospitali ya Wilaya ya Kakonko
ikigharimu zaidi ya Sh. bilioni 3.5.

Alisema kukamilika kwa hospitali
hiyo kutaondoa adha ya wananchi
kutembea umbali mrefu, huku akiahi-
di kuendelea kutoa vifaa tiba na dawa
kwa ajili ya matibabu yote muhimu
kwa ngazi hiyo.

“Serikali itaendelea kuleta vifaa
vya vipimo vyote ambavyo mwan-
adamu akiumwa anatakiwa kupimwa,
tumeona baadhi ya vifaa vipo, lakini
bado vingine havipo, serikali italeta
vifaa kwa ajili yenu wananchi, ninawa-
taka wananchi kutunza miundombinu
hiyo na mingine yote ili iwasaidie kwa
muda mrefu,” alisema Rais.

Tanzania ina Sera ya Idadi ya Watu il-
iyoridhiwa na serikali mwaka 1992 kwa
lengo la kupunguza kasi ya ongezeko
la idadi ya watu (ambalo sasa ni la asil-
imia 2.7 kwa mwaka) ili kuhakikisha
idadi yao inaendana na huduma za
jamii zilizoko.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Kakonko, Ndaki Stephano
alisema hadi sasa mradi huo ume-
tumia zaidi ya Sh. bilioni 2.9.

Alisema halmashauri hiyo ilipokea
Sh. milioni 500 za kununua vifaa tiba
ambavyo vimeshanunuliwa na kuanza
kutumika huku Sh. milioni 579 zitu-

mika kulipa fidia wananchi waliopisha
mradi huo huo.

Stephano alisema hospitali hiyo ina
upungufu wa wafanyakazi 174 kati ya
200 wanaohitajika, huku waliopo ni
22 ambao hawatoshelezi mahitaji ya
huduma bora.

Rais Samia, akiwa Nyakanazi, ali-
fungua kituo cha njia ya kusafirisha
umeme wa msongo wa KV 220 wenye
urefu wa kilomita 144.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la Umeme (TANESCO), Maharage
Chande, alimweleza Rais kuwa ujenzi
huo utaondoa hasara ya Sh. bilioni
60 kwa mwaka inayotokana na ku-
nunua mafuta ya jenereta kwa ajili ya
kupata nishati hiyo maeneo ya Bihara-
mulo, Ngara, Loliondo, Kibondo na
Kasulu.

Waziri wa Nishati, January Makamba
alisema licha ya mkoa huo kuchelewa
kupata umeme, itakuwa na kituo ki-
kubwa cha kuzalisha na kusafirisha
nishati hiyo kutokana kuna na mradi
mwingine wa kujenga kituo cha kuzali-
sha umeme cha Malagalasi.

Rais pia alifungua barabara ya Nya-
kanazi-Kabingo yenye urefu wa kilo-
meta 50 iliyogharimu Sh. bilioni 43,
ikiilunganisha wilaya hiyo na wilaya ji-
rani na kurahisisha huduma ya usafiri
na kukuza biashara kwa wananchi.

*Imeandikwa na Jenifer Gilla
(DAR) na Adela Madyane (KIGOMA)

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Bodi ya Sukari nchini (SBT), Filbert Mponzi (wa pili kulia), na baadhi ya wa-

jumbe wa bodi hiyo wakimsikiliza msimamizi wa kitengo cha umwagiliaji katika kiwanda cha sukari cha TPC kilichoko
mkoani Kilimanjaro, baada ya wajumbe hao kutembelea visima vinavyotumika kumwagilia mashamba ya miwa katika
kiwanda hicho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Museveni aweka karantini wilaya mbili kukabili ebola

KAMPALA, UCANDA

RAIS wa Uganda, Yoweri Musev-
eni, ametoa amri ya watu kutotoka
nje ya nyumba kwa muda wa wiki
tatu katika wilaya mbili zilizoathirika
zaidi na ugonjwa wa ebola, ili kuzuia
maambukizi ya ugonjwa huo kusam-
baa zaidi.

Nchi hiyo ilikumbwa na mlipuko wa
janga la ebola Septemba 20, mwaka
huu, ambapo mpaka sasa taifa hilo li-
meendelea na jitthada mbalimbali iki-
wamo kutoa masharti 21 ili kukabiliana
na ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Rais Museveni usiku wa kuamkia jana,
zuio hilo la kutokutoka nje ni miongo-
ni mwa masharti 21 ya kukabiliana na
mlipuko huo.

Taarifa hiyo ilisema mpaka ku-
fikia juzi, watu 58 walithibitishwa
kuambukizwa ebola, 19 wamefariki
dunia na 20 wamepona wakiwamo
madaktari na wafanyakazi wa sekta ya
afya.

Masharti pamoja na zuio litaanza
kutekelezwa leo ‘jana’ katika wilaya za
Mubende na Kasanda kulikobainika
mgonjwa wa kwanza, pia nyumba zote

za ibada zimefungwa pamoja na mae-
neo ya starehe kama baa, kumbi za
disko, vibanda vya filamu na shughuli
zote za michezo.

Taarifa hiyo ya Rais Museveni ili-
bainisha kuwa usafiri binafsi na umma
yakiwamo mabasi na pikipiki pia
umewekewa zuio la kutotembea usiku
kuanzia saa moja jioni hadi saa 12 asu-
bubhi.

Uamuzi huo wa Rais Museveni ume-
tokana na ombi la chama cha madak-
tari nchini humo la Septemba mwaka
huu kutaka kuwekwa karantini wilaya
zilizo na maambukizi. BBC

maalumu uchunguzi
rushwa ya ngono’

Na Sabato Kasika

WADAU wa kutetea haki za wanawake
wamependekeza rushwa ya ngono isijumuish-
we na rushwa nyingine, badala yake iundiwe
kitengo maalumu cha kuichunguza kwa kuwa
inatweza utu wa mwanamke.

Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti ya Jamii
Kipunguni mkoani Dar es Salaam, Seleman
Bishagazi, alitoa rai hiyo juzi wakati wa
mafunzo kuongeza ushiriki wa wanawake
katika nafasi za uamuzi na mbinu za kufanya
ujasiriamali.

Mafunzo hayo yaliyoanza Agosti mwaka
huu, yanaendeshwa na kituo hicho yakihusi-
sha wanawake wa kata za Majohe na Kipun-
guni kwa ufadhili wa Women Fund Tanzania

© Trust (WFT) na yanatarajiwa kufikia tamati

Desemba mwaka huu.

“Tunaomba uchunguzi wa rushwa ya ngono
vundiwe kitengo maalumu chini ya Wizara ya
Maendeleo ya Jamii kwani inadhalilisha na
kutweza utu wa mwanamke, haifai kuungan-
ishwa na rushwa nyingine,” alisema Bishagazi.

Mkurugenzi huyo alisema kumekuwapo Vvisa
na mikasa vinavyotolewa na baadhi ya wa-
nawake katika mafunzo hayo kwamba baadhi
yao wanakiri walishatoa rushwa ya ngono
kutokana na kubanwa na mazingira, hivyo
wakaamua ‘kujirahisisha’ ili kufanikisha kile
wanachokihitaji.

“Lakini utoaji wa rushwa hiyo umekuwa uki-
ibua mijadala, huku sehemu kubwa ikilaumu
wanawake bila kufanya uchambuzi wa kina
ili kujua chanzo cha kuendelea kuwapo kwa
rushwa hiyo,” alisema.

Bishagazi alisema rushwa hiyo ikiachwa
ichunguzwe na Taasisi ya Kuzuia na Kupamba
na Rushwa (TAKUKURU), ipo siku wahusika
wataambiwa kuwa mtoa rushwa na mpokea
rushwa wote wana hatia bila kujali kwamba
kuna upande unatoa rushwa hiyo kwa kulazi-
mishwa.

Alisema ni muhimu kuchunguza na kugun-
dua hao wanaojipeleka au kujidhalilisha lengo
[ao ni nini hasa. Je, mifumo ya utoaji haki iko
sawa? Na kama ingekuwa sawa, hakuna mtu
anakubali kujirahisisha.

“Kimsingi, hakuna mwanamke yeyote
ambaye yuko tayari kudhalilisha utu wake
hivihivi, awe mwanamke mtu mzima au
mwanafunzi. Ukweli ni kwamba kuna tatizo
kwenye mfumo wa utoaji haki, mtu anaweza
asiombe rushwa hiyo, lakini vitendo tu vinao-
nyesha kuwa anaitaka,” alisema.

Mshiriki wa Mafunzo hayo, Livia Mhagama
alisema njia itakayosaidia kumaliza rushwa
hiyo ni kila kiongozi sehemu yake ya kazi
kuzingatia taratibu, kanuni na sheria ili kuziba
upenyo wa mtu ‘kujirahisisha’ kwake ili
asaidiwe.

Tausi Shaban, mshiriki mwingine wa mafun-
z0 hayo, alisema mazingira kuanzia kwenye
siasa na kwingineko si rafiki kwa wanawake,
akidai kuwa wanabaniwa hadi wanafikia ku-

¢ jidhalilisha ili wapate nafasi za uongozi.

Tausi anatoa rai kwamba rushwa hiyo
inapaswa kuchunguzwa kwa kina, akitamka:
“Inaumiza kuona mwanamke au kusikia mwa-
namke amepata nafasi ya uongozi kwenye
chama baada ya kuombwa rushwa ya ngono
na kutoa au amejirahisisha,” alisema Tausi.

Mwaka 2019, Nipashe ilichapisha ripoti
maalum kuhusu rushwa ya ngono vyuo Vvikuu,
ikibainika kujumuisha mhadhiri kwa mwa-
nafunzi; mhadhiri kwa mhadhiri; mwanafunzi
kwa mwanafunzi; na mhadhiri/ofisa utawala
chuoni kwa mfanyakazi wa chini chuoni.

Katika uchunguzi wake, Nipashe pia ilipata
takwimu kutoka TAKUKURU zilizobainisha
kuwa asilimia 18 ya wajasiriamali wanawake
wanaouza bidhaa zao kwenye masoko yasiyo
rasmi, wamedhalilishwa kwa rushwa ya ngono
ili kupata maeneo na uwezesho mwingine wa
kuendesha biashara hizo.
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Mashine za POS zazimwa kwa siku 1,000 kuhujumu mapato

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu
za Serikali za Mitaa (LAAC) im-
ebaini mambo manne katika
halmashauri zilizohojiwa kuhu-
su hoja za ukaguzi za mwaka
2020/21 ikiwamo mfumo wa
ukusanyaji wa mapato kwa njia
ya kielektroniki (POS) kuzimwa
na hivyo halmashauri kushindwa
kukusanya mapato.

Makamu  Mwenyekiti ~ wa
kamati hiyo, Stanslaus Mabula
alibainisha hayo mwishoni mwa
wiki baada ya kamati hiyo kuku-

tana na Halmashauri za Wilaya ya
Mlele, Kongwa na Kondoa kuhu-
su yaliyobainishwa kwenye Ripo-
ti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa
mwaka 2020/21.

Alisema kuna halmashauri
mashine za POS zimezimwa kwa
takribani siku 1,000, akitahadhar-
isha kuwa kama itaendelea hivyo,
kuna mapato mengi yataendelea
kupotea na halmashauri hazi-
tafikia malengo zilizojiwekea.

Mabula pia alisema wamebaini
halmashauri nyingi zina tatizo la
matumizi ya fedha na utawala na

utekelezaji wa miradi ya maende-
leo.

“Fedha nyingi sana zinapele-
kwa katika halmashauri lakini
kumekuwa tatizo la miradi mingi
kutokamilika kwa wakati,” alise-
ma.

Mabula alisema hali hiyo inato-
kana na miradi mingi kuanza kwa
kutegemea nguvu za wananchi
hasa katika sekta ya afya na elimu.

“Kuna ujenzi wa zahanati na vi-
tuo vya afya umeanza kwa nguvu
za wananchi lakini mwisho wa
siku havikamiliki, na hilo lime-
kuwa tatizo kubwa katika hal-

mashauri karibia zote tulizoku-
tana nazo.

“Tumeiagiza TAMISEMI mi-
radi hii yote iwe na mpango
mkakati wa kuhakikisha inaka-
milika. Kwa mfano, unakuta hal-
mashauri ina maboma 186 am-
bayo yameanzishwa kwa nguvu
za wananchi lakini yamefika pale
yamesimama,”alifafanua.

Alitaja jambo lingine waliloli-
gundua ni mikopo itokanayo
na asilimia 10 ya mapato ya
halmashauri inayotolewa kwa
wanawake, vijana na wenye ul-
emavu ambayo ugawaji wake

umekuwa hauzingatii uwiano wa
kisheria uliopangwa.

“Wanawake wamekuwa wak-
ipewa fedha nyingi kuliko vi-
jana. Kamati inaagiza wafuate
mgawanyo huu kwa kuwahakiki-
sha vijana wanapewa uelewa
wa kutosha kuhusu mikopo hii,”
alisema.

Makamu Mwenyekiti huyo
alibainisha kuwa hadi kufikia No-
vemba Mosi mwaka huu vikao
vya Bunge vitakapokuwa vinaan-
za, watakuwa wamechambua na
kuhoji halmashauri 27 kwa kip-
indi cha wiki tatu.

CRDB yatajwa Benki Bora
Tanzania Kwa mara va nne

Na Mwandishi Wetu, \WASHINGTO D.C

BENKI ya CRDB imetambuliwa kuwa
Benki Bora Tanzania kwa mwaka wa
nne mfululizo, jambo ambalo linalodhi-
hirisha uimara wake kiuongozi na ubora
wake katika sekta ya fedha.

Tuzo hiyo ya Benki Bora Tanzania
imetolewa na jarida la kifedha la Global
Finance la New York na ilitolewa wakati
wa hafla ya chakula cha jioni iliyofanyika
katika Klabu ya Kitaifa ya Waandishi wa
Habari, ikihudhuriwa na viongozi zaidi
ya 900 wa sekta ya fedha kutoka ulim-
wenguni kote.

Utambuzi huo unaonyesha ukuaji en-
delevu wa benki, unaonufaisha wateja,
wawekezaji na uchumi wa nchi. Tuzo
hiyo pia imejikita katika mkakati wa
benki wa mabadiliko ya kidijitali, am-
bao umesababisha matokeo ya kisasa
ya kidijitali katika kuendesha ajenda ya
ujumuishaji wa fedha nchini.

“Tunajivunia  kutambuliwa kama
Benki Bora ya Tanzania na Global Fi-
nance kwa mara nyingine tena. Huu ni
utambuzi kwamba tuko kwenye njia
sahihi ya kutoa uzoefu tofauti kwa wa-
teja wetu na kujenga thamani kwa wa-
nahisa wetu huku tukibadilisha sekta
ya fedha nchini,” alisema Abdulmajid
Nsekela, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya CRDB.

Kwa miaka minne iliyopita, benki hiyo
imekuwa ikiboresha utaratibu wake
wa utoaji huduma ili kuwapa wateja
huduma za kiwango cha kimataifa ka-
tika masuala ya biashara za rejareja na
jumla, kupanua wigo wa bidhaa zake na
kuimarisha wigo wake kwa kuwekeza
kwenye chaneli za kidjjitali.

Nsekela alitoa tuzo ya Global Finance
kwa wateja wakubwa wa benki, wana-
hisa na wawekezaji wanaosaidia biasha-
ra ya benki.

Kwa sasa Benki ya CRDB ndiyo benki
kubwa zaidi nchini Tanzania, ikiwa na
mali ya zaidi ya trilioni 10 za kitanzania.
Benki hiyo pia inaongoza kwa amana za
wateja (Sh. trilioni saba za kitanzania) na
mikopo (Sh. trilioni sita za kitanzania).

Jopo la waamuzi wa tuzo limeicha-
gua Benki ya CRDB mahususi kwa ajili
ya mafanikio yake katika vipimo vyote
muhimu vya biashara.

“Katika kipindi cha mwaka jana,
tumeshuhudia Benki ya CRDB ikifanya
maboresho makubwa katika utoaji wa

huduma, hususan huduma za
kibenki za kidijitali,” alisema
Joseph Giarraputo, Mwanzilishi
na Mkurugenzi wa Uhariri wa
Global Finance.

Giarraputo pia alitaja tuzo
hiyo inatambua kazi iliyofany-
wa na CRDB katika kusaidia
sekta za biashara na wajasiri-
amali wadogo na wa kati katika
kuishi, kupona na kustawi
katika kukabiliana na baa la
COVID-19.

“Juhudi zote hizi zimeendelea
kuimarisha benki hii, na kusaba-
bisha utendaji mzuri,” Nsekela
alisema.

Alibainisha kuwa faida ya
ukopeshaji kwa mwaka wa
fedha uliopita ilifikia Sh. bilioni
268.2 sawa na ongezeko la asil-
imia 62.3 kulinganishwa na Sh.

bilioni 165.2 mwaka 2020.

Alisema benki ilipata fai-
da ya Sh. bilioni 174 katika
nusu ya kwanza ya mwaka
kulinganishwa na Sh. bilioni 88
katika kipindi kama hicho mwa-
kajana.

Nsekela alihusisha mafanikio
yao hayo na utendaji mzuri na
mazingira mazuri ya biashara
nchini, akiishukuru serikali
chini ya uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan kwa juhudi zake
za kuboresha mazingira ya bi-
ashara na uwekezaji.

Hii ni tuzo ya pili kwa Benki ya
CRDB ya ‘Benki Bora Tanzania’
mwaka huu, baada ya kutwaa
tuzo hiyo kutoka kwa jarida
maarufu la fedha na uchumi la
Uingereza la Euromoney mwezi
Julai.

NGOMENI ENTERPRISES
NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) YA KULIPA DENI LOTE

UNALODAIWA NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na crdb bank makao makuu Dar es salaam tunatoa notisi ya siku kumi na
nne (14)tuili uweze kulipa deni lako lote unalodaiwa Pamoja na gharama za dalali. Kukaidi au kushindwa kulipa
deni hilo tutauza dhamana uliyoweka kwa mnada wa hadhara kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.
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ISMAIL JUMA MNANGO

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MTAA WASAKU -
MKONDOGWA — TEMEKE NA KISEMVULE - MKURANGA

2.11.2022
KUANZIA SAA 4:00ASUBUHI NA
KUENDELEA

MASOMI RUMISHAEL

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO GOBA DAR ES
SALAAM, MANISPAA YA UBUNGO.

31.10.2022
KUANZIA SAA 4:00ASUBUHI NA
KUENDELEA.

EDSON BRIGHTON
BEBWA

FREMU ZA BIASHARA ZILIZOPO KIZINGA, MAJOHE
AREA, BLOCK D,PLOT NO. 122 WILAYA YA ILALA.

9.11.2022
KUANZIA SAA 4:00ASUBUHI NA
KUENDELEA.

BEATRICE GERAZI
MTAKYAWA

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO SARANGA,
KIMARA WILAYA YAUBUNGO.

7.11.2022 KUANZIA SAA
4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA

ANGELA THIMOTHY
MSUYA

NYUMBA YA MAKAZ! ILIYOPO KIMARA STOP OVER,
MTAA WA AMANI, WILAYAYA UBUNGO.

7.11.2022 KUANZIA SAA
4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA

IRENE SPARTA MAMKWE

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO KIVULE, WILAYA YA ILALA,
DAR ES SALAAM.

17.11.2022 KUANZIA SAA
4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA

LIGHTENESS KITENGE

NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO KITUNDAWILAYA YA ILALA

17.11.2022 KUANZIA SAA
4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA

17096702

GODFREY MATAJI

NYUMBA YA MAKAZI ILIPO KWA ZOO ~CHANIKA
WILAYA YA ILALA.

18.11.2022 KUANZIA SAA
4: 00 ASUBUHI NAKUENDELEA

o

MASHARTI YAMNADA.
1. Dhamana itauzwa kama zilivyo.
2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya asilimia 25 ya bei itakayofikiwa siku ya mnada na asilimia 75

atalipa ndani ya siku 14.
3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la asilimia 75 katika muda uliopangwa hapo juu, hatarudishiwa fedha

alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.
4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyuma na gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.
. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa usiku.
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“Sisi Kazi tu”

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

nyumba/viwanja/Pikipiki. Mnada utafanyika siku na tarehe kama inavyoonekana hapo chini.
mnada utafanyika kuanzia saa 4:30 asubuhi na kuendelea

LIMITED tutauza kwa mnada wa hadhara

ANATAFUTWA

SN JINA LA MTEJA DHAMANA-MAHALI ILI ILIPO TAREHE YA
MNADA

1 NEEMA ESSAU MWAISAMILA NYUMBA DSM-PUGU KINYAMWEZI| 1/11/2022
2 BAKARI FAKIH BAKARI NYUMBA-DSM PUGU KINYAMWEZ| 1/11/2022
3 SAMWEL MUGISHA ISHABAKAKI NYUMBA-DSM PUGU KINYAMWEZ| 2/11/2022
4 MFAUME MTOKO MBEGU NYUMBA-LINDI LIWALE NANGANDO 5/11/2022
5 RAJABU ALLY MNUNGU KIWANJA-LINDI NACH- MAJENGO C 3/11/2022
6 DANIFORD DANIFORD CHITOPELA NYUMBA —LINDI NACHINWEA MWENGE 4/11/2022
7 HAMISI RASHIDI MTESA NYUMBA-MTWARA MJI MPYA 9/11/2022
8 AHMADI HUSSEIN CHIPULUPULU VIWANJA(2)MASASI NYASA 7/11/2022
9 PETER PAUL MATHIAS NYUMBA-LINDI RUANGWA K/HEWA 2/11/2022
10 SAIDI JUMA KIOKA BOMA-LINDI-RUANGWA NAMAKONDE 2/11/2022
11 MBUSILO MATIKU MONATA BOMA-LINDI RUANGWA KILIMAHEWA 2/11/2022
12 SHABANI HEMEDI MANZI KIWANJA-LINDI RUANGWA KILIMAHEWA 2/11/2022
13 STEVEN SIMON MWASE MTWARA-MASASI NYASA 8/11/2022
14 HAJI AMIRI MMANGO KIWANJA -MTWARA T/HIMBA MJI MPYA 10/11/2022
15 ISSA ABASI MALUA KIWANJA-LINDI LIWALE LIKONGOWELE 5/11/2022
16 ISSA HAMISI ISSA FREM ZA BIASHARA —~T/HIMBA MJI MPYA 10/11/2022

KILAZA JUMA CHITEMANGO

KIWANJA-LINDI NACH MJINI

4/11/2022

HUSSEIN MOHAMED MUSSA

NOEL COSMAS MAKOTA

NYUMBA-T/HIMBA MJI MPYA

9/11/2022

NYUMBA-LINDI NACH STESHENI

4/11/2022

ZUHURA SELEMANI MTANGA

BOMA-LINDI NACH-KILIMANI HEWA

4/11/2022

SAIDI SAIDI LIPWECHE

KIWANJA-LINDI LIWALE NANGANDO

6/11/2022

HAMIMU CHANDE MKEKA

KIWANJA-LINDI LIWALE LIKONGOWEL:E

6/11/2022

LIJAWA ZAWADI JUMA

NYUMBA-MTWARA T/HIMBA MJINI

9/11/2022

SUZANA FAUSTIN MROPE

BOMA- NACHINGWEA TUNDURU YA LEO

3/11/2022

HAJI MAGNUS MILANZI

NYUMBA- NACHINGWEA NAMATULA

4/11/2022

ABDALLAH OMARI MAENJELA

BOMA —LINDI NACHINGWEA

3/11/2022

HARUNA YUSUFU POGONYA

KIWANJA-LINDI NACHINGWEA

4/11/2022

RASHIDI ISMAIL MZUI

PIKIPIKI-LINDI LIWALE NANGANDO

5/11/2022

REHEMA HUSSEIN MKAMUJANGE

KIWANJA-T/HIMBA MATOGORO

10/11/2022

1.
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2.
3.

MASHARTI YA MNADA
Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa kilichobaki kilipwe ndani

117095702

JINA: RICHARD WASONGA

Mtajwa hapo juu anatafutwa na Polisi kufuatia taarifa
zilizoko kwenye Jalada namba AR/RB/10649/2022

217095201

ya siku 14, kinyume cha hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena

Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili kutoka kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni
Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine zikiwemo usafiri ni za mnunuzi.

Dhamana itauzwa "kamailivyo”

Yeyote atakayemuona au mwenye taarifa ya mahali alipo
anaombwa azitoe kituo chochote cha Polisi kwa kutumia
. RB Namba: AR/RB/10649/2022 au kwa kupiga simu
+255 784 812 851 au +255 683 233 721.

meneja mbuzax 0654 147100 | |
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MAKALA MAALUM

Uzoefu SADC kumbba Tax

Na Mwandishi Wetu

AIS Samia Suluhu Has-

san tangu alipoingia

madarakani Machi

waka jana, amekuwa

akifanya mabadiliko ya uongozi

katika ngazi mbalimbali ikiwamo
Baraza la Mawaziri.

Mabadiliko hayo ya mara kwa
mara yamekuwa endelevu kuto-
kana na pangua pangua ambazo
amekuwa akizifanya, hali ambayo
imekuwa ikiwafanya wateule
wake katika nafasi zote, kuanzia
wakurugenzi wa halmashauri,
wakuu wa wilaya ya mikoa pamo-
ja na mawaziri, kutokujua hatima
yao.

Hiyo pia inatokana na kauli
aliyoitoa Rais Samia kwamba kila
uteuzi anaofanya haweki nukta
bali koma, akimaanisha kuwa ni
endelevu na yanaweza kufanyika
mabadiliko wakati wowote.

Katika kuthibitisha hilo, Ok-
toba 2 mwaka huu, alifanya ma-
badiliko madogo katika Baraza
la Mawaziri kwa kuwabadilisha
wizara mawaziri wawili na kum-
wacha mmoja. Rais alimteua Dk.
Stergomena Tax kuwa Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki na Innocent Bas-
hungwa kuwa Waziri wa Ulinzi na
Jeshi la Kujenga Taifa.

Kabla ya mabadiliko hayo, Bas-
hungwa alikuwa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
na Dk. Tax alikuwa Waziri wa
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa.
Tax amechukua nafasi ya Ba-
lozi Liberata Mulamula ambaye
aliwekwa kando katika mabadi-
liko hayo. Nafasi ya Bashungwa
ilichukuliwa na Angellah Kairuki
ambaye sambamba na kupewa
nafasi hiyo, aliteuliwa na Rais
kuwa mbunge.

DK. TAX GUMZO

Pamoja na mabadiliko aliyoya-
fanya, gumzo lilikuwa kwa Dk.
Tax kuwa Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki kuchukua nafasi ya
mwanadiplomasia nguli, Balozi
Mulamula.

Baadhi ya wadadisi na wa-
chambuzi wa masuala ya ki-
mataifa walihoji kama viatu vya
Balozi Mulamula vinaweza kum-
tosha huku miongoni mwao wak-
isema amepewa sehemu sahihi
na wana imani kwamba anaweza
kufanya vizuri kutokana na uzoe-
fu wake kwenye medani ya siasa
za kimataifa.

Dk. Tax ambaye ni mchumi
mbobezi kitaaluma, ni mwan-
amke wa tatu kushika wadhifa
huo tangu Uhuru wa Tanganyika
na baadaye Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar uliozaa taifa la
Tanzania.

Mbali na Balozi Mulamula,
mwingine aliyetumika katika na-
fasi hiyo ni Balozi Dk. Asha Rose
Migiro ambaye alikuwa mwan-

-
-

Waziri wa mambo ya nje Stagomena Tax

amke wa kwanza kushika nafasi
hiyo kabla ya kuteuliwa kuwa
Naibu Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa (UN).

UZOEFU KUMBEBA

Pamoja na kuwa na shahada
ya uzamivu (Ph.D) katika masu-
ala ya uchumi, moja ya turufu
ambazo zinaonyesha kuwa zi-
tambeba katika nafasi hiyo, ni
uzoefu wake katika masuala
ya ushirikiano wa kimataifa na
kikanda.

Kabla ya kuingia katika
Baraza la Mawaziri, Dk. Tax
alikuwa Katibu Mtendaji wa
Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), nafasi ali-
yoitumikia kwa miaka minane
mfululizo. Hii ni moja ya sifa
kuwa kwa kutumika katika
nafasi hiyo na kwa mafanikio
makubwa, viatu alivyovivaa
vinamtosha.

Dk. Tax pia ni mbobezi ka-
tika masuala ya ushirikiano wa
kikanda na kimataifa kutokana
na uzoefu wake. Kabla ya ku-
teuliwa kuwa Katibu Mtend-
aji wa SADC, alikuwa Katibu
Mkuu wa iliyokuwa Wizara ya
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki ambayo ilikuwa kiungo
muhimu katika kuimarisha

ushirikiano ndani ya Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC).

Kuwapo kwake katika wizara
iliyokuwa ikishughulikia ush-
irikiano wa kikanda wa Afrika
Mashariki, ni uzoefu unaombe-
ba mchumi huyo mbobezi kwa
kuwa alikuwa kinara wa wa-
tendaji kutoka Tanzania katika
kuhakikisha nchi inanufaika
katika eneo hilo.

Kwa uzoefu wake wa kuwa
katika SADC na iliyokuwa Wiz-
ara ya Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, ni imani kwamba
ataiwakilisha vyema Tanzania
katika masuala ya ushirikiano
wa kimataifa zikiwamo jumuiya
na taasisi za kimataifa ambazo
nchi ni mwanachama wake.

Tanzania imekuwa na ush-
irikiano na mataifa mbalimbali
na kupitia uhusiano huo, im-
eingia mikataba mbalimbali
ambayo ina manufaa baina ya
pande husika.

Katika ziara ya karibuni ya
Rais Samia Falme za Umoja
wa Kiarabu (UAE), kwa mfano,
Tanzania iliingia mikataba kad-
haa ya ushirikiano ikiwamo ya
kibiashara ambayo kwa namna
yoyote inanufaika nayo.

DIPLOMASIA YA UCHUMI
Tanzania katika vipindi to-

<
anll

fauti imekuwa ikitekeleza Sera ya
Mambo ya Nje ambayo imekuwa na
milengo anuai kulingana na mad-
humuni ya wakati husika pamoja
na mazingira ya kisiasa na kuichu-
mi kimataifa.

Baada ya uhuru, Tanzania ili-
kuwa ikitekeleza sera hiyo kwa kui-
marisha ushirikiano wa kimataifa,
ukombozi wa Afrika na uhusiano
wa kikanda na kimataifa lakini sasa
imegeukia diplomasia ya uchumi ili
kujenga mtazamo wenye maslahi
ya kiuchumi kwa nchi na wananchi
wake.

Mataifa mengi duniani kwa ku-
tambua hilo, yamebadilisha uele-
keo wa kutoka katika diplomasia
ya zamani iliyokuwa inalenga zaidi
kutekeleza masuala ya Kkisiasa na
kuelekea kwenye utekelezaji wa
diplomasia ya uchumi inayosisitiza
kuboresha na kuendeleza maslahi
mapana ya kiuchumi.

Katika kutekeleza hilo, Tanzania
iliandaa na kutumia Sera ya Mambo
ya Nje inayozingatia diplomasia
ya uchumi ili kupata maslahi ya
msingi ya taifa na kuwawezesha
wananchi wake kupiga hatua za ki-
maendeleo.

Sera hiyo imezingatia kupanga,
kukuza na kulinda maslahi ya ki-
siasa, kiuchumi, kijamii na kiutama-
duni kuhakikisha uhusiano mzuri
kati ya Tanzania na mataifa men-

Mambo ya Nje

gine na taasisi za kimataifa unazinga-
tia maslahi ya kiuchumi na kudumi-
sha amani na usalama.

Kadhalika, sera hiyo pia imeain-
ishwa katika Ilani ya Uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya
Mwaka 2020 - 2025 ikisisitiza kuwa
CCM itaihimiza serikali kuendelea
kushiriki kwenye utengamano wa
kikanda na kuendeleza diplomasia
ya uchumi kwa kuzingatia maslahi
muhimu ya nchi ili kunufaisha Wa-
tanzania wote.

Diplomasia ya uchumi inachangia
katika kuharakisha utangamano wa
kisiasa na kiuchumi na kijamii kwa
kuweka mazingira muhimu yatakay-
oiwezesha Tanzania kushiriki kwa
ukamilifu katika majadiliano ya ki-
kanda na kimataifa.

Katika utekelezaji wa diplomasia
ya kichumi, Tanzania serikali im-
eendelea kujikita zaida kushiriki-
sha mataifa ya kigeni kujinufaisha
kiuchumi katika sekta za biashara
na uwekezaji, kilimo, utalii, elimu,
afya, mikopo ya riba nafuu na kupata
teknolojia ya kisasa.

Hata mabalozi wanaoiwakilisha
nchi katika mataifa mbalimbali, wa-
meelekeza nguvu zao katika kuhakik-
isha kupitia masuala hayo, Tanzania
inanufaika katika nyanja mbalimbali
ikiwamo kuwavutia wawekezaji ka-
tika mataifa mbalimbali kuwekeza
katika sekta mbalimbali nchini. Pia
wamekuwa wakitafuta fursa ambazo
Watanzania wanaweza kunufaika
nazo katika mataifa hayo.

Kwa kuteuliwa kuwa Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Dk. Tax sasa anakuwa
kinara wa kuhakikisha diplomasia ya
uchumi inaipaisha Tanzania katika
medani ya kimataifa na nchi kunufai-
ka katika uchumi, elimu, uwekezaji,
sayansi na teknolojia.

ALIKOTOKA

Pamoja na kufanya kazi serikalini
kwa nyakati tofauti baada ya kuhit-
imu masomo kwenye vyuo vikuu
mbalimbali, Dk. Tax alianza kuju-
likana zaidi mwanzoni mwa miaka
ya 2000 baada ya kuteuliwa kuwa
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mpango wa
Kuboresha Mazingira ya Biashara
Tanzania (MKUMBITA) au kwa Kiin-
gereza BEST.

Rais wa Awamu ya Nne, Dk. Ja-
kaya Kikwete, alipoingia madara-
kani, alimteua kuwa Naibu Ka-
tibu Mkuu wa iliyokuwa Wizara ya
Mipango na Uwezeshaji Kiuchumi
iliyokuwa chini ya Waziri Dk. Juma
Ngasongwa.

Muda mfupi baadaye aliteuliwa
kuwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Vi-
wanda na Biashara na baadaye Wiz-
ara ya Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki wakati huo kabla ya kwenda SADC
alikotumika miaka minane katika na-
fasi ya Katibu Mtendaji.

Baada ya muda wake kumalizika,
alirejea nchini na kwa kutambua
uwezo, uzoefu na sifa zingine, Rais
Samia alimteua kuwa Mbunge na Wa-
ziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa
na wiki moja iliyopita akateuliwa ka-
tika nafasi yake ya sasa.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Serengeti Girls inawezekana
robo fainali Kombe la Dunia

TIMU ya Taifa ya Wanawake chini ya umri wa miaka 17, Serengeti
Girls, juzi ilipata ushindi wake wa kwanza kwenye Fainali za Kombe
la Dunia kwa wanawake wa umri huo zinazoendelea nchini India
baada ya kuifumua Ufaransa kwa mabao 2-1.

Ushindi huo wa Serengeti Girls umekuja baada ya kupoteza kwa
mabao 4-0 dhidi ya mabingwa watetezi wa kombe hilo, Japan kwe-
nye mchezo wao wa ufunguzi Jumatano iliyopita.

Kwa matokeo hayo sasa Serengeti Girls inahitaji kushinda mechi
yao ya mwisho kesho dhidi ya Canada ili kujihakikishia nafasi ya
kutinga robo fainali kutoka Kundi lao la D linaloongozwa na Japan
ambayo yenye ponti sita ikifuatiwa na Tanzania yenye alama tatu
huku Ufaransa na Wacanada hao kila moja ikiwa na pointi moja.

Kwa kiwango kilichoonyeshwa na Serengeti Girls juzi hadi kui-
fanya Ufaransa kupata bao lao pekee kwa mkwaju wa penalti, tu-
naamini kama ikikaza na kujituma vilivyo dhidi ya Canada, robo
fainali inawezekana kabisa jambo ambalo itakuwa imeandika
rekodi nyingine baada ya hiyo ya kushiriki kwa mara ya kwanza
michuano hiyo.

Kama imeweza kuifunga Ufaransa ambayo mchezo wa kwanza
ilitoka sare na Canada, tunaamini endapo benchi la ufundi litalo-
fanyia kazi mapungufu machache yaliyojitokeza mechi mbili zi-
lizopita, ushindi unawezekana bila tatizo.

Sisi tunaamini kikubwa kilichoisumbua Serengeti Girls katika
mchezo wa kwanza ni homa tu ya kuanza michuano hiyo mi-
kubwa duniani kwa umri wao, ambayo sasa imeshatoweka na kili-
chobaki ni kuonyesha tu uwezo wao ili kushinda mchezo huo wa
mwisho wa hatua ya makundi.

Aidha, kwa Kocha Mkuu wa Serengeti Girls, anapaswa kufanyia
kazi zaidi safu yake ya ulinzi na kuitaka kuwa makini zaidi na ili
kuepuka kufanya madhambi ndani ya eneo la hatari kama am-
bavyo imewagharimu katika michezo miwili iliyopita dhidi ya Ja-
pan na Ufaransa.

Hii ni kutokana na michezo yote miwili kusababisha penalti am-
bazo zimewanufaisha wapinzani wao Japan na Ufaransa kwa ku-
pata bao, jambo ambalo linaweza kuwagharimu zaidi mechi ijayo
kama lisipofanyiwa kazi kwa umakini zaidi.

Lakini hii ni fursa kwa wachezaji wa Serengeti Girls kuonyesha
wanaweza kwa kila mmoja kupambana hadi tone la mwisho kwani
si tu kwamba ushindi wao ni fahari kwa Tanzania, bali fainali hizo
zinaweza kuwa mwanzo wa wao kutoka kimaisha endapo wataen-
delea kufanya vizuri zaidi.

Tunatambua uwapo wa mawakala wengi katika michuano hiyo,
ambayo kwa Afrika ina wakilishwa na mataifa matatu; Morocco,
Nigeria na Tanzania na timu hizo kila moja ikiwa imevuna pointi 3
katika michezo miwili ya awali.

Hivyo, kwa wachezaji ambao wataonyesha uwezo wa juu wa-
naweza kununuliwa na klabu kubwa Ulaya kwenda kucheza soka
la kulipwa na kujipatia maslahi makubwa zaidi na kuinua maisha
yao kwa ujumla.

Kwa mantiki hiyo, wachezaji wa Serengeti Girls, huu ni wakati wa
kupambana na kuiwezesha Tanzania kufika robo fainali, nusu na
hatimaye fainali, kwani kadri wanavyosonga mbele kwa kufanya
vizuri kwenye michuano hiyo ndivyo wanavyotanua wigo wa kuji-
tangaza zaidi na uwezo wao kuonekana.

Sisi tukiwa kama wadau namba moja wa michezo nchini tu-
naungana na Watanzania wote kwa ujumla kuwaombea na kuwa-
takia kila la kheri katika maandalizi yao ya mchezo wa kesho dhidi
ya Canada ili kupata ushindi na kuitangaza vema Tanzania kwani
tunachokitaka si tu kuona wakifika robo fainali, bali nusu, fainali
na kisha kutwaa ubingwa huo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

MTANI MBONA
SURA KAMA UNATAKA
KUOMBA POOO’
SHIDA NINI?

Na Adam
Fungamwango

B Muungwana Lazima Nilonge

Hongereni Serengeti Girls
kuiheshimisha Tanzania

INAWEZEKANA nchini India, Ufar-
ansa au watu wa nchi zingine zinazos-
hiriki Kombe la Dunia la Wanawake
chini ya miaka 17, mwaka huu, walikuwa
hawafuatilii sana habari za Tanzania,
lakini sasa wanaweza kuanza kufanya
hivyo baada ya Timu ya Taifa, Serengeti
Girls kuishangaza dunia.

Timu hiyo ambayo awali ilikuwa
haitarajiwi kufanya chochote au kuzun-
gumzwa sana, iliwashtua wengi ilipotoa
kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya Timu ya
Taifa ya Ufasansa kwenye mechi ngumu
iliyochezwa Uwanja wa Fatorda, Goa
nchini India inakofanyika michuano
hiyo.

Kwa tulioangalia mechi hiyo, haikuwa
nyepesi hata kidogo, badala yake ilibidi
wachezaji wa Tanzania kupambana ku-
weza kuwazuia mawinga wenye kasi wa
timu hiyo, wakiongozwa na mchezaji
wao tegemeo alionekana kuwa mwiba
kwenye safu ya ulinzi ya Serengeti Girls,
Lucia Calba, ambaye ndiye aliyefunga
bao la kufutia machozi.

Timu ya Taifa ya Tanzania chini ya
miaka hiyo, inaingia kwenye vitabu
vya kumbukumbu ya soka la Tanzania
na dunia nzima kuwa pamoja na kut-
inga fainali hizo, ilishinda mechi yake ya
kwanza dhidi ya Ufaransa.

Pia, rekodi haitofutika kuwa mchezaji
Diana Mnally ndiye Mtanzania wa kwan-
za kufunga bao kwenye michuano ya
kombe hilo la dunia chini ya umri huo
kwa Tanzania.

Inawezekana kama baadhi ya watu
wanaona kawaida tu wala hawashtuki,
lakini ukiangalia mazingira ya jinsi timu
zetu Afrika zinavyojiandaa na wenzetu
Ulaya ni vitu viwili tofauti.

Jinsi wachezaji wetu wanavyopati-
kana, kuvumbuliwa na utamaduni wetu
na wenzetu Ulaya ni tofauti.

Kutokana na hali hiyo inabidi si tu
kuipongeza Serengeti Girls kwa kuifun-
ga Ufaransa, lakini kuwapongeza kwa
kushinda dhidi ya timu na nchi ambazo
zina skauti bora ya kutafuta, kukusanya
wachezaji, kuwatunza na kuwatayarisha
kuliko sisi.

Hata ukiangalia jinsi wanavyocheza, un-
aona kabisa kuwa wachezaji wa timu pinzani
wameanza kucheza soka wakiwa bado wado-
go sana kutokana na uwezo mkubwa wa kumi-
liki mpira na kupiga pasi.

Wachezaji wetu wengi bado hawapatikani
shuleni wakiwa bado wadogo, lakini wazazi
wa Kitanzania ni wazito mno kuwaruhusu
watoto wao wa kike tena chini ya miaka 17
kwenda kucheza soka, kukaa kambini au kwe-
nye vituo vya soka.

Wengi wanaanza mpira ukubwani, na hadi
anakubaliwa basi kunatokana na msukumo
wa mtu au watu fulani ambao wamecheza
soka kwenye ukoo au familia, vinginevyo ni
marufuku.

Ndiyo maana nasema inawezekana bado
kuna vipaji vya wachezaji wengi vipo mi-
taani, lakini vimefichwa na wazazi. Labda kwa
ushindi huo wa Serengeti Girls na wazazi ku-
waona watoto wa wenzao wanacheza Kombe
la Dunia, wakiwaangalia kwenye luninga, wa-
naweza kulegeza masharti.

Pamoja na changamoto zote hizo, bado
hazikuwazuia vijana hao kuonyesha kile wali-
chojaaliwa nacho na kuweza kuifanya Tanza-
nia kuwika na kuzungumzwa kila kona nchini
India na kwingineko.

Ushindi huo pia unaweza kukuza utalii,
kwani jana ilishuhudiwa baadhi ya Watanza-
nia waliokuwa huko wakiimba na kucheza,
watu wa mataifa mengine wakiwaangalia na
kutabasamu.

Nchi yetu sasa itaanza kuzungumziwa vi-
zuri, kila mmoja akitamani kuifahamu zaidi
na hata kufika kuishuhudia.

Ni kama DR Congo, watu wanavyopenda
kwenda kutokana na kuheshimishwa na wa-
namuziki maarufu wa huko, Brazil kwa ajili ya
soka na wanasoka maarufu kama kina Pele na
Jamaica kwa ajili ya Bob Marley.

Mbali na pongezi, tunaendelea kuiom-
bea timu hiyo izidi kuiheshimisha nchi kwa
kushinda mechi ijayo dhidi ya Canada ili mbali
na kukuza utalii, lakini watu wa mataifa ya nje
waanze kuvutiwa na wachezaji wa Kitanza-
nia, wawachukue kwa ajili ya kucheza soka la
kulipwa kwenye nchi mbalimbali.

Nina uhakika baada ya michuano hii, kuna
baadhi ya wachezaji hawatocheza tena soka
hapa nchini.
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Wanaofanya
shughuli kando
njia SGR watakiwa
kuondoka

Na Pilly Kigome

NAIBU Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Atupele Mwakibete, amewataka wa-
nanchi wote wanaofanya shughuli za
Kiuchumi na kijamii kando mwa njia
va reli waondoke kuupisha mradi wa
treni ya mwendo wa haraka (SGR).

Mwakibete alitoa amri hiyo mwishoni
mwa wiki katika kilele cha maadhim-
isho ya Wiki ya Usalama wa Reli yali-

Alisema wananchi wanatakiwa
watambue uwapo wao kukaa maeneo
hayo ni hatari kwa kuwa treni hizo
zina mwendo kasi na kuondoka kwao
kutaepusha ajali zinazoweza kuzuilika.

Alisema shughuli hizo zinazofanyika
katika maeneo hayo pembezoni mwa
njia za reli zinaharibu miundom-
binu kwa kuwa serikali imeshatumia
takribani Shilingi trilioni saba katika
mradi wa SGR.

Pia aliwataka watumishi kwenye
taasisi zilizo chini ya Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi ikiwamo TRC, TAZARA,
LATRA na TANROADS kuendelea kutoa
elimu kwa wananchi na kuwataka
wawe waaminifu na kuondoa uzembe
unachangia kusababisha ajali na
kugharimu maisha ya wananchi.

Pia aliliagiza Shirika la Reli (TRC)
kushughulikia changamoto zinazowak-
abili wafanyakazi wake ikiwamo mal-
imbikizo ya mishahara ili kuwezesha
wafanyakazi kuwa na ari ya kujituma
kufanya kazi. Kwa upande wake Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti
wa Usafiri Ardhini (LATRA), Habibu
Suluo, alisema mamlaka hiyo itahakik-
isha inasimamia na kulinda usalama
wa wananchi katika usafiri wa reli.

Pia aliwataka wananchi kila mmoja
kuwa mlinzi kwa mwenzake katika
uhujumu wa miundombinu va reli kwa
kuwa ni maendeleo katika kulijenga
taifa.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Reli Tanzani (TRC), Masanja Kadogosa,
ameishukuru serikali kwa kuwekeza
katika sekta ya reli nchini kwa ujenzi
wa reli ya kisasa ambayo kupitia
mradi huo kutakuwa na mabadiliko
makubwa katika shughuli za kiuchumi
na mifumo ya ishara na mawasiliano.
Alisema katika kuhakikisha usalama
wa wananchi na watumiaji wa reli,
wameanza kutoa elimu na wataweka
uzio katika njia nzima ipitayo reli ili
kulinda usalama wa watu na wany-
ama.

KABWELA

Mwenyekiti wa Bodi ya Tumbaku nchini, Victor Mwambalaswa, akisikiliza maelezo ya ofisa wa Kampuni ya Tum-
baku Mkwawa mjini Morogoro, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hukumu anayedaiwa kumuua
na kumfukia mkata tiketi leo

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu leo inataraji-
wa kutoa hukumu dhidi ya
mshtakiwa Hemed Ally anay-
etuhumiwa kumuua mkata
tiketi Farihani Maluni eneo la
es Salaam na kumfukia mbele
ya nyumba aliyokuwa ame-
panga. Hukumu hiyo inata-
rajiwa kusomwa na Hakimu
Mkazi Mkuu, Joyce Minde wa
mahakama hiyo baada ya pan-
de zote kufunga ushahidi wao
na kuwasilisha majumuhisho
ya mwisho ya kesi hiyo kwa
njia ya maandishi.

Upande wa mashtaka uli-

funga wushahidi wake kwa
mashahidi wanane na vielel-
ezo kadhaa likiwamo godoro
linalodaiwa kufungwa pamoja
na mwili wa marehemu Malu-
ni na kisha kufukiwa ardhini.

Katika kesi hiyo, mshtakiwa
Ally alijitetea mwenyewe ak-
iongozwa na wakili wake, Car-
oline Kigembe, akidai kuwa
siku ambayo inadaiwa al-
imuua Maluni, alikuwa maha-
busu kwa tuhuma za kupotea
kwa marehemu huyo.

Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Binadamu na Vifo
vya Shaka, Innocent Mosha al-
idai kuwa Maluni kabla ya ku-
uawa na kufukiwa, alifungwa
kamba ya katani mikononi na

kichwani alifungwa plasta.

Alidai kuwa haikuwa rahisi
kujua chanzo cha kifo cha
Maluni, lakini kutokana na
kuwapo plasta eneo la fuvu
alihisi aliuawa kwa kuzibwa
mdomo na kumsababishia
akose pumzi.

Alidai kuwa Februari 9, 2015,
akiwa katika eneo lake la kazi
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH) alipelekewa taarifa na
Ofisa Upelelezi wa Mkoa wa
Ilala ikimtaka kwenda Sharif
Shamba ndani ya Wilaya ya II-
ala kuchunguza mwili wa bin-
adamu unaohisiwa kufunikwa
ndani ya ua la nyumba.

Akiongozwa na Wakili wa
Serikali, Salome Asey, Dk. Mo-

sha alidai alichukua vifaa vy-
ote vya kazi na kuongozana na
askari polisi hadi eneo la tukio.

Alidai walipofika eneo hilo
majira ya saa sita kasoro
mchana, alikuta vijana wakiwa
wameishaanza kufukua eneo
hilo, ambapo ndani ya shimo
walikuta matofali mapya,
masalia ya mwili yaliyokuwa
yamezungushiwa ndani ya go-
doro, huku mikono ya masalia
yale ya mwili ikionekana ku-
fungwa kwa katani na fuvu
likiwa na plasta.

Inadaiwa Juni mwaka 2014,
Ally alimuua Maluni eneo la
Sharif Shamba ndani ya Wilaya
ya Ilala na kumfukia mbele ya
nyumba aliyokuwa akiishi.

— Lo nAKULONA UNAINGIA
OFISINI DKIWA NA “mODI’
KONA JAMBO GANIZ!
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NMB yasimika bendera Mlima
Kilimanjaro ikihamasisha utalii

Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wa Benki ya
NMB wamefanikiwa kupanda
na kusimika bendera ya taasisi
hiyo kwenye kilele cha Mlima
Kilimanjaro kama sehemu ya
kuadhimisha Wiki ya Huduma
kwa Wateja Duniani.

Benki hiyo pia imelitumia
tukio hilo kuwahamasisha wa-
fanyakazi wake na Watanzania
kwa ujumla kushiriki utalii wa
ndani ili kusaidia kukua kwa
shughuli hiyo yenye fursa luku-
ki kibiashara na tija kiuchumi.

NMB ilianza rasmi kushiriki
kuutangaza utalii wa ndani hivi
karibuni na kutangaza kush-
iriki kusaidia kuchangia kukua
kwake Jumamosi iliyopita huko
Moshi wakati wa kuwapokea
wafanyakazi wake sita wali-
ofanikiwa kupanda mlima huo.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo iliyofanyika kwenye lango
la Mweka, Meneja wa Kanda ya
Kaskazini wa Benki ya NMB,
Dismas Prosper, alisema timu
ya watu sita iliyokwea mlima
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huo mrefu kuliko yote ba-
rani Afrika ilitumia siku saba
kutimiza azma hiyo.

Alisema kufanikiwa kwa
timu hiyo kusimika bendera ya
NMB kwenye Kilele cha Uhuru
ni jambo kubwa kwa wafan-
yakazi hao na benki hiyo am-
bayo ndiyo kinara katika shu-
ghuli na huduma za kifedha
nchini. “Kwanza kabisa, dhami-
ra ya safari hii ni kufanikiwa
kuupanda Mlima Kilimanjaro
na kusimika bendera ya Benki
ya NMB kwenye kilele chake
kama namna ya kipekee kwetu
kusherehekea Wiki ya Huduma
kwa Wateja.

“Pia uongozi wa NMB unali-
tumia zoezi ili la kuupanda Mli-
ma Kilimanjaro kuhamasisha
utalii wa ndani na kuchangia
maendeleo ya shughuli za ki-
talii nchini,” alisema.

Prosper pia alisema tukio
la kusherehekea Wiki ya Hu-
duma kwa Wateja mita 5,895
(urefu wa mlima huo) kutoka
usawa wa bahari, lina maana
kubwa kwa namna benki hiyo

inavyozingatia huduma bora
kwa wateja na katika nafasi
yake kama kiongozi wa kibenki
sokoni.

Alisema kitendo hicho pia
kutambua umuhimu wa bi-
ashara ya utalii na jukumu
la msingi la sekta hiyo katika
uchumi wa taifa na maendeleo
ya nchi kwa ujumla.

Kaimu Mhifadhi Mkuu wa
Hifadhi ya Taifa Kilimanjaro,
Iman Kikoti, alisema kitendo
cha wafanyakazi wa NMB
kupanda Mlima Kilimanjaro
kinaimarisha nafasi ya benki
hiyo kuendelea kuwa karibu
na sekta ya utalii na mshirika
wa kimkakati wa maendeleo
ya taifa.

Pia alibainisha kuwa uamuzi
wa NMB wa kuhamasisha utalii
wa ndani ni kielekezo cha uta-
yari wake kuchangia maende-
leo na ustawi wa tasnia hiyo ili
ichangie kikamilifu kuchochea
kukua kwa uchumi nchini na
ujenzi wa taifa.

Kikoti aliipongeza NMB kwa
hilo, akisema utalii wa ndani

ni hazina kubwa kwa taifa am-
bayo inahitaji ushirikiano wa
wadau kuufanya kushamili na
kuchangia kukua kwa sekta
nzima ya utalii nchini.

“Kwa sasa mchango wa utalii
ni mdogo, hivyo uamuzi wa
NMB kusaidia kuuchangamsha
ni jambo jema na la kimaende-
leo linalopaswa kuungwa mko-
no na wadau wote wa sekta
binafsi,” alisisitiza.

Kiongozi wa safari hiyo ili-
yoanza Oktoba 8, mwaka huu,
kwenye Lango la Machame,
Alfred Shayo ambaye ni Ofisa
Mkuu wa Wateja Wakubwa
na Serikali wa Benki ya NMB,
alisema kamwe hawatajutia
kushiriki kwenye jambo hilo
lililowafunza mambo mengi ya
kimaisha na kikazi.

Kwa mujibu wa Wizara ya
Maliasili na Utalii, Sekta ya Utal-
ii inchini inaingiza asilimia 25
ya fedha za kigeni na kuchang-
ia pato la taifa kwa asilimia 17.5
huku ikitoa ajira za moja kwa
moja na zisizo za moja kwa
moja kwa maelfu ya wananchi.

Wafanyakazi wa Benki ya NMB pamoja wasindikizaji wao wakishikilia vyeti walivyotunukiwa baada ya kupanda Mlima Kiliman-
jaro katika kusherehekea huduma kwa wateja kwa benki hiyo. Wafanyakazi hao walitumia siku saba kupanda na kushuka mlima
ili kuisimika bendera ya Benki ya NMB kileleni mwa mlima huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ma-RC na ma-DC waonywa kuingilia utendaji

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

JAJT Kiongozi wa Mahakama
Kuu ya Tanzania, Mustapher
Siyani, amewaonya wakuu
wa mikoa, wilaya na viongozi
wengine wa umma kuingilia au
kuzuia utekelezaji wa amri na
tuzo zinazotolewa na mahaka-
ma kwa kuwa kufanya hivyo ni
kwenda kinyume cha sheria na
katiba ya nchi.

Alitoa onyo hilo wakati aki-
zungumza na wadau wa ma-
hakama Mkoa wa Singida juzi
alipotoa mada kuhusu mata-
rajio ya Tume ya Utumishi wa
Mahakama kutoka kwa wadau.

Jaji Siyani alisema kumeku-
wa na tatizo la kuingilia kazi za
mahakama ambapo baadhi ya

viongozi wa umma wamekuwa
wakitaka hata amri za wito wa
mahakama zipitie kwenye ofisi
Zao.

Jaji Siyani alisema viongozi
wa serikali wa ngazi zote ni wa-
dau wakubwa wa mahakama,
hivyo wanao wajibu wa kui-
saidia kutimiza wajibu wake
wa kikatiba.

“Katika nchi yetu mahakama
ndio chombo kilichopewa
kauli ya mwisho ya utoaji haki,
hivyo kuzuia kwa namna yoy-
ote utekelezaji wa amri ya ma-
hakama ni kukiuka matakwa
ya utawaka bora,” alionya.

Aliongeza kuwa mara kad-
haa uingiliaji wa kazi za ma-
hakama umekuwa ukifanywa
na viongozi wa umma kwa kile
kinachosemwa kulinda haki za

wanyonge, kuzuia uvunjifu wa
amani au kutoa fursa ya upa-
tanisho baina ya mlalamikiwa
na mlalamikaji.

Jaji Siyani alisema ni vyema
viongozi wa umma wakajizuia
kuingia kwenye mtego huo na
badala yake kama kuna mazin-
gira yanayohitaji mchakato wa
kuzuia amri za mahakama, basi
viongozi wa mahakama wa
ngazi za wilaya, mkoa na hata
kanda na wadau wajulishwe ili
kufuata utaratibu wa kisheria.

Alisema matarajio ya tume
ni kuona kuwa hawatakuwa
kikwazo katika mfumo wa
utoaji haki bali kuwe na ush-
irikiano wenye tija ili wananchi
wa pande zote wananufaike na
matunda ya haki zao.

“Viongozi wasiingie kwenye

wa mahakama

mtego wa kukiuka matakwa
ya utawala bora, bali wawasili-
ane na mahakama na eneo la
hukumu ndilo ambalo lina-
pigiwa kelele sana kwamba lina
matatizo katika mahakama,”
alisema.

Jaji Siyani alisema tume na
mahakama zinatarajia kutaka-
potokea shida kama vile za ki-
maadili, wahusika watachuku-
liwa hatua ikiwamo kupelekwa
kwenye kamati zinazohusika
na kushughulikia na maadili
kwa viongozi.

Jaji Mkuu, Prof. Ibrahim Juma
alisema eneo la mahakama ni
lazima liwe safi, hivyo halipas-
wi kuwa na vitendo vya rushwa
ambavyo vinasababisha wa-
nanchi kutokuwa na imani na
chombo hicho.

Mpango kabambe

 Kukabili uharibifu
mazingira waletwa

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imewasilisha mpango
kabambe wa miaka 10 wa usi-
mamizi wa hifadhi za mazingira
kwa lengo la kutatua athari zina-
zojitokeza ikiwamo uharibifu wa
mazingira na vyanzo vya maji.
Akiwasilisha mpango huo mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es Sa-
laam, Mkurugenzi Msaidizi Idara
ya Mazingira, Dk. Thomas Bwala,
alisema wameonyesha maeneo
tisa yanayohitaji kupewa kipaum-
bele na hatua zinazochukuliwa ili
kurudisha mazingira katika hali
yake ya zamani.

Aliyataja baadhi ya maeneo hayo
kuwa ni uharibifu wa ardhi, ucha-
VUZI wa vyanzo vya maji, ukatwaji
na uharibifu wa misitu, uharibifu
wa makazi ya wanyama pori na
wa viumbe hai, mimea vamizi na
athari za mabadiliko ya tabia nchi.

“Kila changamoto mpango ka-
bambe huu umeainisha hali ikoje
katika hizo changamoto na tu-
meeleza sababu gani zilizosaba-
bisha kufikia hapa tulipo, athari
Zipi zimejitokeza na hatua gani
zichukuliwe,"alisema Dk. Bwala.
Alisema wadau wote watashiriki-
ana pamoja na sekta binafsi kila
mmoja kuhakikisha anachukua
hatua na jambo la msingi ni
kuboresha mazingira ya nchini.

“Tunahitaji kupata mahitaji yetu
kutoka katika mazingira na ni
muhimu kuyatunza mazingira ili
kuhakikisha na kesho yanaendelea
kuwa imara kwa mfano eneo la
kilimo cha mpungu wote tunahitaji
mchele, je, ikitokea hakuna maji
va kuzalisha huo mchele kila mtu
anatakiwa kujua tunahitaji kupata
mahitaji lakini tutunze mazingira
ambayo yanatupa maji na tunaz-
alisha vyakula,” alisema.
Aliongeza kuwa lengo kubwa ni
kuweka vipaumbele na kuonyesha
maeneo ambayo kila mmoja wao
anatakiwa kuyafuata, ili kuwapo
na maendeleo endelevu ikiwamo
afya na mazingira kutunzwa.

Katibu Mkuu wa Ofisi ya Makamu
wa Rais, Mary Maganga, alisema
mpango huo utatekelezwa katika
kipindi cha miaka 10 kuanzia
mwaka huu hadi mwaka 2032.
Alisema lengo la kuandaa mpango
kabambe ni kutokana na nchi ya
Tanzania kuwa na mazingira to-
fauti kutokana na ukubwa wake,
hivyo wameainisha changamoto
za kKimazingira ambazo zinapati-
kana.

“Kuna changamoto ya ufugaji
ambao haufuati utaratibu unaha-
ribu ardhi yetu na uoto wa asili
unapotea. Tumeonyesha ni mikoa
ipi ambayo imepata changamoto
hiyo na ukataji wa miti unaleta
ukame katika maeneo mbalimbali
na tumeonyesha mikoa yenye hilo
tatizo,” alisema Maganga.
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Serikali kukopa
bilioni 200/-
kuboresha
mahakama

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

SERIKALI inakusudia kuchukua

mkopo wa gharama nafuu kutoka

Benki ya Dunia (WB) wa Dola za
Marekani milioni 90 (Sh. bilioni
200) zitakazotumika kwa ajili ya
kuboresha miundombinu ya ma-
hakama.

Mtendaji wa Mkuu wa Ma-
hakama, Prof. Elisante Ole Ga-
briel, alisema hayo juzi wakati
akizungumza na waandishi wa

habari mjini hapo baada ya Tume

va Utumishi wa Mahakama ilipo-
fanya ziara mkoani humo kwa

ajili ya kuzungumza na Kamati za

Maadili na wadau mbalimbali wa
mahakama.

Alisema mahakama imejipanga
ndani ya miaka miwili ifikapo
2024 ujenzi wa majengo yawe
yamekamilika ili kwenye kila
mkoa kuwe na Mahakama Kuu
pamoja na kuhakikisha wilaya
zote zinakuwa na mahakama
kusogeza huduma karibu kwa
wananchi.

Prof. Gabriel alisema, suala Ia
haki ni la muungano, kutajengwa
Kituo Jumuishi cha Utoaji Haki
(1JS) Zanzibar na vituo kama
hivyo vilishajengwa sita ka-
tika mikoa ya Arusha, Dodoma,

Mwanza, Morogoro, Kinondoni na :

Temeke maalum kwa ajili ya kesi
za mirathi.

Kuhusu miundombinu, alisema
mahakama hivi sasa ni moja ya
taasisi zilizo juu katika matumizi
ya Teknolojia ya Habari na Ma-

wasiliano (TEHAMA) katika utend-

aji kazi wa mahakama.
Alisema mahakama itaendelea
kuboresho mawasiliano ili ku-

wapo mashauri yanayoendeshwa :

kwa njia ya mtandao kupunguza
adha ya mahakimu na majaji
kusafiri.

Prof. Gabriel alisema mahakama

hivi sasa inatamani kufikia hatua
va kutumia Al (Efficiency Intel-

ligence) ubongo bandia ili hakimu

au jaji anaposoma hukumu kwa
lugha ya Kiingereza au Kiswahili
itafsiriwe papo hapo na kuan-
dikwa.

“Jaji au Hakimu ataongea pale
kwa lugha ya Kiingereza au
Kiswahili hukumu hiyo itatafsiri-
wa kwa muda ule ule na kumal-
izika na inaandikwa, huko ndiko
mahakama tunakotaka kwenda
katika matumizi ya TEHAMA,”
alisema.

Prof. Gabriel akizungumzia ma-
hitaji ya watumishi wa mahaka-
ma, alisema waliopo ni takribani

6,000 Kkati ya mahitaji ya watumi-

shi 10,350.
“Tunaishukuru serikali hadi
kufikia Juni 2022 ilituongezea

watumishi 215, tunamshukru Rais

Samia Suluhu Hassan hata katika
uteuzi wa majaji,” alisema.

SBT yaahidi Watanzania neema ya suKari

Na Mwandishi Wetu

ODI mpya ya Wakurugenzi wa Bodi
ya Sukari Tanzania (SBT), imelia-
hidi taifa neema ya sukari ndani ya
miaka mitatu ijayo huku mwenyeki-
ti wake, Filbert Mponzi, akisema upungufu
wa bidhaa hiyo sasa utakuwa historia.

Mkurugenzi Mkuu wa SBT, Prof. Kenneth
Bengesi, alisema taifa sasa hivi linakabiliwa
na nakisi ya tani 60,000 za sukari na kunahi-
taji ongezeko la uzalishaji wa wastani wa tani
20,000 kwa mwaka.

Wakizungumza wiki iliyopita mjini Moshi,
wajumbe hao walisema taifa lina kila kitu
kinachohitajika ili kufikia lengo kuu la sukari
la nchi na kufanya bidhaa hiyo kupatikana
kwa urahisi.

“Hii ni pamoja na kuwapo sera wezeshi,
kukua kwa uzalishaji, ambao takwimu za
SBT uliongezeka kwa karibu asilimia 17
ndani ya miaka sita kuanzia mwaka 2013.
Pamoja na ukuaji huu, uhitaji wa sukari ni
mkubwa kuliko kiasi kinachozalishwa na
kusambazwa,” alisema.

Mponzi alisema jitihada za kuongeza uw-
ezo wa uzalishaji wa ndani zitahitaji ubore-
shaji zaidi wa mazingira ya biashara ya sekta
hiyo ili kuunganisha eneo la uendeshaji na
kuvutia wawekezaji wapya.

“Wakati anaizindua bodi hii, Waziri wa Kil-
imo, Hussein Bashe, alitupa maelekezo zaidi
ya kumi ya kumwongozo hata hivyo, alisisiti-
za jambo moja kwamba ni lazima bodi hii
mpya ihakikishe kuwa taifa linajitosheleza
kwa sukari ifikapo mwaka 2025,” Mponzi ali-
waambia waandishi.

“Hili ndilo lengo letu kuu na kipaumbele
cha serikali, ambalo linaweza kufikika kama
tutakuwa na sera wezeshi na kuyaweka sawa
yale mambo yote yanayokwaza kukua kwa

Alisema maendeleo ya uchumi wa sukari
nchini ni moja ya vipaumbele vya kilimo vya
serikali kukabiliana na ongezeko la uhitaji
wa sukari kwenye soko la ndani.

Prof. Bengesi alisema mienendo kadhaa
kwenye sekta inaashiria kuwapo kwa mafan-
ikio mazuri katika hilo huku serikali ikiipa
bodi mpya ya SBT jukumu la kuhakikisha

azma ya taifa ya kujitosheleza kwa sukari
inatimia ifikapo mwaka 2025.

“Ziara hii ya wajumbe wa Bodi TOC na ny-
ingine watakazozifanya ni kwa ajili ya kuwa-
pa nafasi kuanza kuijua tasnia wakijiandaa
kutekeleza majukumu yao,” Prof. Bengesi
alisema. Ofisa Mtendaji Mkuu wa TPC, Mar-
ius Jacobs, alisema sekta kwa sasa inakua vi-
zuri na kuwawezesha wazalishaji kuzalisha
zaidi ili wasaidie kupunguza changamoto ya
kuagiza sukari nje.

Jacobs alisema uwekezaji huo umekuwa
wa tija kwa kuwa umeimarisha uzalishaji ki-
taifa na kwa kampuni hiyo hadi tani 110,000
huku matarajio yakiwa ni kuongezeka hadi
tani 115,000 mwaka 2025.

Sukari inayozalishwa nchini tangu kam-
puni hiyo ibinafsishwe tayari wamewekeza
zaidi ya Sh. bilioni 250 kukarabati mitambo,
kuongeza uzalishaji na kukiendesha kiwan-
da kisasa zaidi.

Alisema sukari iliongezeka kwa asilimia
16.6 kutoka tani 307431 hadi 359,219 kati
ya mwaka 2013 na 2019 kabla ya kufikia
367,000, mwaka jana.

~

Wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC), wakipata maelezo kuhusu uzalishaji katika

.

Kiwanda cha Chai Mponde, wilayani Lushoto, Mkoa wa Tanga juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

PIC yaridhishwa uwekezaji kiwanda cha chai Mponde

Na Mwandishi Wetu, LUSHOTO

WAJUMBE wa Kamati ya Bunge ya
Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC), wameri-
dhishwa na uwekezaji uliofanywa katika Ki-
wanda cha Chai Mponde, wilayani Lushoto,
Mkoa wa Tanga.

Waliyasema hayo baada ya kutembelea ki-
wanda hicho kilichoko Kata ya Mponde, Jim-
bo la Bumbuli Oktoba 15, ili kuona uwekezaji
huo uliofanywa na Mfuko wa Fidia kwa Wa-
fanyakazi (WCF), Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) na Ofisi ya
Msajili wa Hazina (TR).

“Kwa niaba ya Kamati nichukue fursa hii
kuwapongeza sana, nadhani nyuso zetu
mmeziona tumeridhika na kile tulichoona,
naomba spirit (moyo) hii mliyoanza nayo
msiipunguze muwendelee nayo,” alisema
Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
George Malima ambaye ni Mbunge wa Jimbo
la Mpwapwa.

Malima alisema, kazi ya kamati yake ni
kuangalia serikali ilikoweka mitaji.

“Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Samia Suluhu Hassan, ameruhusu fedha
nyingi kuja kwenye kiwanda hiki ili muweze
kuwekeza na hivyo kutoa ajira za kutosha na

kuinua maisha ya Watanzania, hiyo ndiyo
hasa nia ya Mheshimiwa Rais,” alibainisha.

Naye Dk. Julius Chaya, ambaye ni Mbunge
wa Manyoni na Mjumbe wa Kamati hiyo ya
PIC, alisema wakati wawekezaji hao walipo-
kutana na Kamati hiyo bungeni jijini Dodo-
ma, waliona wazo hilo la uwekezaji ni zuri
kwa kuwa uwekezaji ndiyo umekuza ajira
kwenye maeneo mbalimbali duniani.

“Tunawapongeza mnapofufua hivi viwan-
da, wananchi wanapata ajira, wakulima nao
wanapata mahala pa kuuza mazao yao kwak-
weli tunaishukuru serikali, lakini tunaishuk-
uru mifuko yote kwa kazi nzuri,” alisisitiza
Mbunge wa Viti Maalum kutoka Zanzibar na
Mjumbe wa Kamati, Mariam Mwinyi.

Baadhi ya wajumbe wametoa ushauri kwa
uongozi wa kiwanda kujipanga vizuri katika
eneo la masoko hususan ya nje, kwa kuwa
wanunuzi wakubwa wa bidhaa za kilimo li-
cha ya kusisitiza ubora, pia hupenda hakik-
isho la kupata bidhaa kwa mwaka mzima
bila kusitisha.

Akiwakaribisha kiwandani hapo, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wadhamini Mfuko wa Fid-
ia kwa Wafanyakazi (WCF), Emmanuel Hum-
ba, alisema wamefarijika na ujio wa kamati
kwa kuwa ni ishara ya kutambua juhudi zi-

lizofanywa na wawekezaji hao watatu.

“Kiwanda hiki kama mlivyoona kinawahu-
su wananchi, wawekezaji tunaongeza nguvu
tu, lakini watakaofanya kiwanda hiki kifanye
kazi ipasavyo ni wananchi wenyewe,” alise-
ma. Alitoa mfano kuwa wakati akiwa kiwan-
dani alikutana na mkulima mmoja aliyeleta
majani yake ya chai kilo 15 na alionyesha
furaha kuwa alisema baada ya kuuza ana
uhakika wa kupata mahitaji mbalimbali ya
nyumbani.

Mwenyekiti wa Bodi ya Kiwanda cha Chai,
Anselim Peter alisema, kusudio la kufufuliwa
kiwanda hicho ni kuwawezesha wananchi
wa Lushoto, Bumbuli na maeneo jirani kupa-
ta kipato na kuwainua kiuchumi kwa kuwa
wengi wanategemea zao hilo.

“Tunategemea kwamba kiwanda kitanu-
faisha takriban asilimia 70 ya wakulima wa
chai kutoka Lushoto, Bumbuli Korogwe na
maeneo jirani, kiwanda hiki ni muhimu kwa
uchumi wa eneo hili na karibu asilimia 100
kimekamilika,” alisisitiza.

Alisema awamu ya kwanza ya kufufua ki-
wanda hicho ilikuwa ni kukarabati majengo
na mitambo ambayo ilikufa wakati awamu
ya pili ilikuwa ni kuboresha kiwanda kwa
ujumla wake na kutengeneza menejimenti.



10 NipaShe Jumatatu Oktoba 17,2022

HABARI KITAIFA

Meneja TARURA Wilaya va
Kilombero atumbuliwa

Na Mwandishi Wetu, KILOMBERO

TENDAJI Mkuu wa Wakala

Mijini (TARURA), Mhandisi

Victor Seff, amemwondoa
kwenye majukumu yake aliyekuwa Me-
neja wa TARURA Wilaya ya Kilombero
kwa kushindwa kusimamia kikamilifu
miradi.

Miongoni mwa miradi aliyoshindwa
kusimamia ni ujenzi wa boksi kala-
vati katika barabara ya Mawala-Mofu-
Ikwambi, yenye urefu wa Kilometa 30
iliyoko Halmashauri ya Mlimba, Wilaya
ya Kilombero, mkoani Morogoro.

Akiwa katika ziara yake mwishoni

mwa wiki ya kukagua miradi wilayani
Kilombero, Mhansisi Seff alibaini up-
ungufu katika usimamizi wa miradi
ikiwamo ujenzi wa boksi hilo ambalo
limejengwa chini ya viwango vya mka-
taba.

“Nimekagua na kujiridhisha kwamba
mradi huu umejengwa chini ya kiwan-
go, kwa kweli sijaridhishwa kabisa na
usimamizi wa hapa, hivyo nimemwon-
doa kwenye nafasi yake kuanzia leo ali-
yekuwa Meneja wa TARURA Wilaya ya
Kilombero na atapangiwa majukumu
mengine,” alisema Mhandisi Seff.

Aidha, Mtendaji Mkuu alimtaka
mkandarasi aliyejenga mradi huo chini
ya viwango vya mkataba kubomoa kwa

gharama zake na kukamilisha ujenzi
wa boksi hilo jipya ndani ya kipindi cha
mwezi mmoja. Aliagiza mameneja wa
TARURA nchini kusimamia kikamilifu
miradi kwenye maeneo yao na hatua
kali zitachukuliwa kwa yeyote atayes-
hindwa kutimiza majukumu yake ili
kuhakikisha fedha inayotolewa na seri-
kali inaendana na ubora wa miradi in-
ayotekelezwa.

TARURA inaendelea na kazi ya kusi-
mamia ujenzi, ukarabati na matengen-
ezo ya mtandao wa barabara za wilaya
wenye jumla ya Kilometa 144,429.77
nchini ili kuhakikisha wananchi wana-
zifikia huduma za kijamii na kuende-
leza shughuli zao za kiuchumi.

A partig
F'__ﬁ.\v
for deyge

Mwanzilishi wa Ikupa Trust Fund, Stella Ikupa ambaye ni Mbunge wa Viti Maalum CCM (katikati) na Kaimu

Meneja wa Uhusiano wa Jamii Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, Zuwena Senkondo (kushoto), wakikabidhi
Kitanda cha kuufuniulla kwa ajili ya wanawake wenye ulemavu kKwa viongozi wa Hospitali ya W|Ia¥a va .

Kahama Mkoa 'wa S

inyanga mwishoni mwa wiki. Msaada huo ni sehem
a Nos Vies en Partage (NVeP) inayofadhiliwa na Rais na Ofisa Mtendaji

gorporation, Mark Bristow. PICHA: MPIGAPICHA WETU

u’v}/a fedha zilizotoléwa na

aasisi
kuu wa Kampuni ya Barrick Gold

Wananchi Kimara Misale wanufaika mradi maji

Na Julieth MKireri, KIBAHA

Kimara Misale, Kata ya Dutumi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kibaha wa-
meepuka kero ya maji kwa kukamilika
kwa mradi wa Wakala wa Maji na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA).

Wakazi hao kwa muda mrefu waliku-
wa wakitumia maji ya Mto Ngerengere
na Ruvu na kusababisha baadhi yao
kuliwa na mamba na wengine kupata
ulemavu, wanapokwenda kutafuta
maji.

Wakizungumza na Nipashe muda
mfupi baada ya kukabidhiwa mradi wa
maji na RUWASA, walisema awali wali-
kuwa wakitembea umbali wa kilometa
mbili hadi tano kufuata huduma hiyo.

Nasra Jafari, aliishukuru serikali kwa
hatua hiyo ambayo inawezesha kufan-
va kazi zao za nyumbani kwa wakati
tofauti na zamani walipokuwa wak-
ichelewa kutekeleza majukumu yao

kwa kutafuta maji.

Naye Diha Kunga (70), alisema kiten-
do cha serikali kuwafikishia maji katika
huduma hiyo karibu na wanapoishi
bila malipo.

“Hawa RUWASA wametufanyia jam-
mwaka huu ndiyo tunapatiwa maji
tena sisi wazee tumepata msamaha
kila siku tunachota bure hili ni jambo
la faraja kwetu,” alisema Diha.

Akizungumza katika hafla ya maka-
bidhiano ya mradi huo, Meneja wa
RUWASA, Mhandisi Debora Kanyika,
alisema mradi huo umetekelezwa na
mkandarasi kampuni ya Buildall Con-
stractors kwa Sh. 498,709,539.89, fedha
za UVIKO-19 na wananchi 1,700 wata-
nufaika.

Mhandisi Kanyika alisema mradi
huo umehusisha ujenzi wa tangi la
juu la lita 50,000 kwenye mnara wa
mita 12, vituo vinane vyenye vichotea

maji viwili, uchimbaji wa visima viwili
katika vitongoji vya Kimara na Kigo-
go, nyumba ya mashine, ufungaji wa
umeme wa jua na uchimbaji ulazaji wa
mabomba na ufukiaji wa mtandao wa
maji upatao kilomita 8.4.

Alisema kwasasa mradi huo ume-

fikia asilimia 98 na wananchi wanapa-
ta maji kwa usimamizi wa Jumuiya ya
wakati mkandarasi akiwa katika hatua
za mwisho.
Mtego, alisema upatikanaji wa mradi
huo unawaondoa wananchi kwenye
adha ya kutembea umbali mrefu na
kuchota maji mto Ruvu.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Maji
Kimara Misale, Sudi Omari, alisema
wametoa msamaha kwa wazee zaidi
ya 40 kupata maji bure ndoo nne kila
siku pamoja na wenye ulemavu wawili
huku wananchi wengine wakipata hu-
duma hiyo kwa Sh. 100 kwa ndoo tatu.

Wazazi waelezwa

- umuhimu kufuatilia
- wanafunzi kitaaluma

: NaJoseph Mwendapole

WAZAZ| wameshauriwa kufuatilia kwa
karibu maendeleo ya watoto wao kitaaluma
na tabia ili waweze kufanya vizuri kwenye
mitihani yao ya mwisho na kuwa watu wema
kwa jamii.

Wito huo ulitolewa mwishoni mwa wiki na
Meneja Miradi wa Kilua Group, Ammanzy
Mohamed kwenye mahafali ya Shule ya Se-

: es Salaam.

Alisema wazazi hawapaswi kuwaachia kazi

va kufuatilia mienendo ya tabia na taaluma
¢ walimu bali nao wanawajibika kufuatilia

kila mara kuangalia kama wanafanya vizuri
kitaaluma na wanapogundua mwenendo
mbaya watoe taarifa.

Alisema wazazi wanapaswa kutengeneza

¢ urafiki wa karibu na walimu wa watoto wao

ili wawe wanapata mrejesho wa kinachoen-

delea badala ya kuwaacha baada ya kulipa
¢ ada.

“Nimefurahi kuona vipaji vya aina mbal-
imbali hapa St Mary’s na nina nawapongeza

¢ walimu kwa kazi nzuri sana ya kuwalea na

kuwafundisha vijana wetu kiasi cha kufanya

vizuri kiasi hiki, lakini ninachosisitiza sisi wa-
: zazi tushirikiane na walimu kufuatilia tabia
: za watoto wetu,” alisema.

“Kwa maonesho tuliyoona hapa inaonekana
hawa wanafunzi watafanya vizuri sana kwe-
nye mtihani wao wa mwisho na nimesikia
hapa wanavyozungumza Kiingereza Kilicho-
nyooka na Kifaransa Kizuri sasa hivi vipaji
l[azima vifuatiliwe na vilelewe,” alisema Am-
manzy.

Naye Mkuu wa Sekondari ya Mbezi, Ntipoo
Reca, alisema tangu kuanzishwa kwa shule
hiyo mwaka 2001 chini ya mwanzilishi wake
hayati Dk. Getrude Rwakatare, zimekuwa

zikijitahidi kuzalisha wahitimu wenye maadili

na walioiva kitaaluma.
Alisema shule hiyo imejitahidi kuweka ma-

¢ darasa va kutosha ili kuwa na wanafunzi 25

kumwezesha mwalimu kuwa kumfikia kila
mwanafunzi wake.
Pia, uongozi wa shule umejitahidi kuweka

¢ walimu mahiri na wabobezi wa kutosha kwa

masomo wanayofundisha hali ambayo im-

§ ewawezesha wanafunzi kufanya vizuri kwe-

nye mitihani yao ya kitaifa.
Alisema uongozi wa shule umejitahidi kuwe-
ka maktaba kubwa iliyosheheni vitabu kwa

: wanafunzi wa michepuo yote na maabara

kubwa inayowawezesha masomo ya sayansi
kwa vitendo.

“Na kwa nidhamu hapa St Mary's tumeweza
kwa asilimia kubwa kuwajenga kuwa na
nidhamu ya masomo na muda kwasababu

: wanafuata ratiba zao za masomo za kila siku

bila kushurutishwa na mtu na kwenye mti-

¢ hani wa mwaka huu tuna uhakika wa kutoa
daraja la kwanza na la pili tu,” alisema Reco.

Naye Ofisa Elimu Kata ya Mbezi Juu,

: Clarence Makule, alipongeza shule hiyo kwa

maendeleo yake ya kitaaluma na kuwataka

wasibweteke na mafanikio wanayoyapata

kwa kuendelea kuhakikisha wanafunzi wao

: wanafaulu kwa alama za juu na kushika na-
¢ fasi za juu kitaifa.

“Walimu wao ni wazuri sana na wengine

wamesomea hapa hapa kuanzia shule ya
¢ awali na wamefanikiwa kuja kufundisha

hapa mimi kama ofisa elimu nawapongeza
kwa kazi nzuri ila wasibweteke kwa sababu

ushindani ni mkubwa walimu wasome kwa

bidii na watimize wajibu wao,” alisema.
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Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

JUMUIYA yva Wanawake wa
Chama Cha Mapinduzi (UWT),
Wilaya ya Simanjiro mkoani
Manyara imempitisha Anna
Shinini kuwa mwenyekiti wa
jumuiya hiyo.

Katika uchaguzi huo, Anna
alipata kura 137 dhidi ya mp-
inzani wake Agness Brown
aliyepata kura 84.

Mwishoni mwa wiki, wa-
jumbe wa CCM Wilaya va.
Simanjiro walikuwa wakijiuli-
za ni nani atakayebeba miko-
ba hiyo, baada ya uchaguzi
wake uliofanyika mwanzoni
mwa mwezi huu, kufutwa.

Uchaguzi huo ulifutwa na |
Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu ya CCM kutokana na
malalamiko ya kugubikwa
kwa dosari za wazi.

Kwa mujibu wa Katibu wa
UWT, Wilaya ya Simanjiro,
Leokadia Fisoo, katika uch-
aguzi huo uliofanyika juzi
wapiga kura halali walikuwa
221, kura mbili ziliharaibika.

FISSOO alisema uchaguzi
huo u||rud|vva baada ya
mmoja kati ya wagombea wa
nafasi hiyo kukata rufani nga-
zi ya taifa. Hivyo, malalamiko
ya mgombea huyo yalione-
kana ni sahihi.

Waliokuwa wakiogombea
nafasi hiyo ni wale waliopit-
ishwa na Halmashauri Kuu
ya CCM, Mkoa wa Manyara,
ambao ni Agness Brown, Anna
Shinini, Naomi Edward na
Rehema Yohana.

Uchaguzi huo ulifutwa
na Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM
kutokana na malala-
miko ya kugubikwa
kwa dosari za wazi.

‘Jaji aona ombwe usimamizi
‘'Wa makosa ya ujangili

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AJI Mfawidhi wa Ma-
hakama Kuu, Kanda ya
Tabora, Amour Khamis,
amesema kuna ombwe
la namna wadau wa haki jinai
nchini ambavyo hawasimamii
ipasavyo misingi ya maadili ya
kazi zao, hasa katika masuala
yanayohusu makosa ya ujangili.

Hivyo amewasisitiza majaji,
mahakimu, waendesha mash-
taka na wapelelezi waandami-
zi, kuboresha utendaji kazi wao
ili kusaidia vita dhidi ya ujan-
gili wa wanyamapori na mazao
yake.

Aliyasema hayo wakati aki-
funga mafunzo ya namna bora
ya ushughulikiaji wa mashauri
ya makosa dhidi ya wany-
amapori, ikiwamo ujangili na
mazao ya misitu kwa wadau
hao.

“Jiwekeeni viwango stahiki
vya utoaji huduma, kwa kufan-
ya hivyo mtakuwa mmelinda
na kutetea maslahi ya kiuchumi
na kuimarisha ulinzi, usalama,

amani na utulivu wa taifa,”
alisema.

Jaji Amour alisema maadili ni
nyenzo muhimu katika utoaji
huduma bora kwani ni suala
mtambuka linalogusa kila hat-
ua ya utendaji wa mnyororo wa
haki jinai.

Alisema kwa mujibu wa
taarifa iliyotolewa Oktoba 13
mwaka huu na Mfuko wa Hifa-
dhi ya Wanyamapori Duniani
(WWF), inaonyesha idadi ya
wanyamapori duniani imepun-
gua kwa asilimia 69 katika kip-
indi cha mwaka 1970 hadi 2018,
ikiwa ni matokeo ya mabadi-
liko ya hali ya hewa na shughuli
mbalimbali za kibinadamu.

“Taarifa hiyo inaonesha kuwa
idadi ya wanyamapori imepun-
gua na waliopo wamedhoofika
kwa ubora kutokana na kuhar-
ibiwa kwa mifumo asilia ya ar-
dhi na bahari, uvunaji uliopiti-
liza wa wanyama na mazao ya
misitu na mabadiliko ya hali ya
hewa,”alisema.

Kadhalika alisema taarifa
iliyotolewa na Taasisi ya Utafiti
waa Wanyamapori (Tawiri), in-

aonyesha kati ya mwaka 2009-
2014, idadi ya tembo ilipungua
kutoka 109,051 hadi 43,521 sawa

na asilimia 60.

Pia alisema kupungua kwa
wanyamapori nchini kulichagi-
zwa na udhaifu wa usimamizi
wa mipaka, sheria dhaifu za
wanyamapori,
zilizokuwa
ya
wanyamapori, udhaifu wa vy-
ombo vya kusimamia sheria za
wanyamapori na uwapo wa

kusimamia
adhabu ndogo
zinatolewa kwa makosa

rushwa.

Aidha alisema takwimu hizo
kuwa uhifadhi
wa wanyamapori na misitu
ya asili vipo hatarini na hivyo
inahitajika mipango na hatua
madhubuti za kukabiliana na
hali hiyo na kuwa vita dhidi ya
makosa ya wanyamapori ni ya

zinaonyesha

jamii yote.

“Ni muhimu kwetu kuende-
lea kushirikiana kama wadau
katika harakati za mapambano
dhidi ya makosa hayo, wote
tufanye kazi zetu ipasavyo na
kusimamia misingi ya katiba,
sheria na taratibu na hivyo

kutoa maamuzi ya haki bila ku-
muonea mtu yeyote, alifafanua.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama
Kuu Kanda ya Arusha, Joachim
Tiganga, alisema mafunzo
hayo yametolewa kwa wakati
muafaka, suala la uhifadhi ni
moja ya vipaumbele vya taifa
na yatasaidia kuongeza ufanisi
kwa kiasi kikubwa kwao kuan-
zia namna bora ya uendeshaji
na upelelezi wa mashauri hayo.

“Mnaona namna ambavyo
serikali inawekeza kwa kiasi ki-
kubwa sana kwenye utalii na
hakuna uhifadhi hakuna utalii,
sisi kama wadau tumeweza ku-
kaa pamoja kuwa na uelewa wa
pamoja,”alisema.

Mkuu wa mashtaka Mkoa wa
Mara, Valence Mayenga, alise-
ma mafunzo hayo yamekuwa
nyenzo muhimu kwao hasa
katika  kulinda rasilimali za
taifa, hifadhi na wanyamapori
na kuwa wamekumbushana
juu ya mbinu bora za upele-
lezi, uendeshaji wa mashauri
na uandishi wa hukumu kwa
majaji na mahakimu ambao
wanatoa uamuzi.

Mwenyekiti wa UWT Wilaya ya Simanjiro, Mkoa wa Manyara, Anna Shinini (wa pili kulia), akionyesha bango la namba yake kabla ya
kushinda nafasi hiyo juzi kwa kura 137 dhidi ya kura 84 za Agnes Brown (kulia). PICHA: GIFT MY THADEY

Tanga, Aruéha tishio matukio ya ukatili wa Kijinsia

Na Jaliwason Jasson, BABATI

SERIKALI imesema takwimu
mpya za masuala ya ukatili wa
kijinsia nchini zinaonyesha kuwa
mikoa ya Arusha na Tanga ni tish-
io kwa matukio hayo.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalumu,
Amon Mpanju, aliyasema hayo
wakati wa kilele cha kampeni
va ukeketaji iliyofanyika Mandi
Wilaya ya Babati mkoani Man-

yara.

Alisema kuwa mikoa hiyo in-
afuatiwa kwa karibu na Ilala na
Kinondoni, jijini Dar es Salaam.

Mpanju alisema Arusha ndiyo
kinara ikiwa na matukio 4,320,
Ilala matukio 2,680, Tanga
matukio 2,257 na Kinondoni
matukio 1,985.

“Kwa ujumla wake huo, utao-
na kwamba kati ya Januari hadi
Desemba mwaka jana, matukio
29,373 ndiyo yaliyoripotiwa, yak-
iongozwa na matukio 6,305 ya

ubakaji nchi nzima.

Matukio yaliyoripotiwa katika
vyombo vya dola, yakigawanywa
kwa kila mkoa, utakuwa na zaidi
ya matukio 500 kwa mwaka.

“Hizi takwimu ni za kutisha.
Ni lazima serikali ichukue hatua,
hatuwezi kukubali hali hii iende-
lee watu wateswe kwa kufanyiwa
ukatili,” alisema.

Aidha, alisema kwa kipindi
hicho yalitokea matukio 5,751
ya ukatili mwingine, akisisitiza
matukio 4,108 yalikuwa ya ukatili

wa kudhuru mwili.

Kuhusu ukatili wa watoto, Nai-
bu Katibu Mkuu huyo, alisema
ukatili kwa watoto kuliripotiwa
matukio 11,499 na kati hayo
matukio ya ubakaji, yalikuwa
5899, ulawiti 1,114 na watoto wali-
opata ujauzito walikuwa 1,677.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Lazaro
Twange, alisema takwimu zina-
zotolewa kuhusu ukatili kwenye
mkoa huo zinawaumiza viongozi,
siyo kwamba wanazifurahia.

Mwakilishiwa Shirikala Umo-

ja wa Mataifa linaloshughulikia
Idadi ya Watu (UNFPA), Dk. Ma-
jaliwa Marwa, alisema shirika
hilo lipo kwa zaidi ya miaka 40
hapa nchini na wanahakikisha
kila mama anajifungua salama.

Dk. Marwa, alisema ukeketaji
ni kitendo kinachomwondolea
mwanamke utu wake, akisema
kwamba UNFPA itaendelea kui-
saidia mikoa, ambayo inaongoza
kwa ukeketaji ambayo ni Man-
yara, Mara, Singida, Dodoma na
Arusha.
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HABARI KANDA KASKAZINI

Wafugaji
waliokaidi
kuvalisha
hereni mifugo
kutambuliwa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arusha,
Said Mtanda amesema serikali

inamkakati wa kufanya operesh- §

eni maalum ya kuwatambua
wafugaji ambao wamegomba
kuivalisha hereni mifugo yao.

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na wakazi wa Jiji
la Arusha, akizindua kazi ya
uwekaji wa hereni hizo kwa njia
va kielektroniki.

Mtanda alisema wafugaji wal-
jokaidi agizo hilo wana nia ovu
va kukwamisha mikakati ili-
yowekwa na serikali.

Mtanda, alisema mifugo ili-
yopo katika Jiji hilo kwa sasa
ni 16,262, katika uzinduzi huo
mifugo 7,000, ndiyo iliyowekwa
hereni.

“Lengo kubwa la serikali
kuagiza haya yafanyike ni kwa
sababu tunataka pale mifugo
inapopotea au kuibiwa, ukiingia
kwenye kompyuta ijulikane ilipo
na kumsaidia mfugaji kupata
mifugo yake kirahisi.

“Jitokezeni kuweka hereni
mifugo yenu na gharama zake
ndogo kwa sababu mifugo mi-

kubwa imegharimu shilingi 1,750

kwa mfugo mmoja, na mtoto ni
shilingi 1000.” alisema.
Pia alimwagiza Mkurugenzi wa

Jiji la Arusha, Hargeney Chituku- :

lo na Idara ya Mifugo na Kilimo,
humo inawekewa hereni.
Kaimu Mkurugenzi wa Jiji hilo,
Chitukulo, alisema Arusha una
ng'ombe 10,898, punda 1,201,
kondoo 4,163, ambao kati yao

ng'ombe 5,000 na mbuzi na kon-

doo 2,000 imewekewa hereni.
Alisema wafugaji watanufaika
na uwekaji huo wa hereni kwa
sababu zina alama za kipekee
na pale mfugaji atakapoibiwa

mfugo wake, itaonekana kwenye

mtandao ulipo.

Alisema: “Wafugaji wote wa
Jiji hili, nawaomba mhakikishe
mnaleta mifugo yenu kuwekwa
alama hii ya kielektroniki ili
iwaepushe na wizi na kuisaidia
serikali kuitambua mifugo ili-
yopo kwa njia hii".

Wanafunzi wa

'DC aagiza TFS, TAKUKURU
kuwabaini wanaovuna miti

Na Hamida Kamchalla,
HANDENI

KUU wa Wilaya ya
Handeni, mkoa-
ni Tanga, Siriel
Mchembe, amea-
giza Wakala wa Misitu (TFS) na
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
kuanza kuwachunguza wafan-
yabiashara mbao wanavuna
miti na wanaojihusisha na

uchomaji mkaa.
Amesema pindi wataka-
powakamata wapelekwe

mbele ya vyombo vya sheria,
kujibu sababu za kuihujumu
serikali.

Alitoa agizo hilo jana alipok-
wenda kukagua shughuli za
uhifadhi wa misitu katika Kata
ya Kanglata, ambako ni eneo

tishio kwa uchomaji wa mkaa.
ninyi ni vinara wa kula rushwa.
Nawaonya kwa mara ya
mwisho acheni kushiriki kuhu-
jumu misitu ya hifadhi, acheni
kuruhusu watu kuvuna miti
kwa ajili ya kuni na mkaa.

“Tutaendelea kuonana wa-
baya, kwa sababu kila unapo-
pita wanakwambia tumepewa
TFS mpitie vibali vyote tulivyo-
vipitishwa mwezi uliopita, vya
kuruhusu uvunaji wa misitu ili
wenye vibali vyao wajiridhishe
kwamba wenyeviti wa vi-
jiji, wamewapa vibali halali au
maombi halali. Na taarifa hiyo
ipitiwe na TAKUKURU.”

Ofisa Mazingira wa Hal-
mashauri hiyo, Zawadi Waziri,
alisema ili kunusuru misitu

kwa hatua za awali vibali vyote
vya uvunaji misitu visimam-
ishwe na kuanza kukaguliwa
upya.

“Kwa jinsi uharibifu ulivyo-
tokea, ingependeza kamati ya
wataalamu ifanye uchunguzi
wa kina na ikiwezekana hata
vibali hivi vinavyotolewa vya
uvunaji wa misitu visitishwe,
kwa sababu uharibifu ni mkub-
wa na hali ya hewa inazidi
kubadilika.

“Kipindi hiki mvua zilitakiwa
ziwe zimeanza kunyesha, lakini
yote hii inatokana na uvunaji
ambao nafikiri wakati mwing-
ine tunashindwa kufanya ufua-
tiliaji na kujiridhisha kiwango
kinachotakiwa kuvunwa kwe-
nye misitu ambayo imepewa
vibali.”

Mwenyekiti wa Chama Cha

Mapinduzi (CCM) wa Kata
ya Kangata, Ahmad Magalu,
alisema chama hicho kitaanga-
lia hatua za kuwachukulia we-
nyeviti wote watakaobainika
kushiriki  kuhujumu  misitu
hiyo.

“Sisi watu wa chama kwa-
sababu tumewapa dhamana
wasimamie vizuri, utaratibu
yake ni kusimamia mali za
wananchi lakini kwa hali hii
inaonekana kabisa ameshind-
wa kusimamia, tunapatwa na
ujumla,” alieleza Magalu.

Hivi karibuni Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Wilaya
ilikamata magunia ya mkaa

Lugala kilichoko Kata ya Kitu-
mbi.
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Ofisa Mwandamizi wa Maendeleo ya Biashara wa TADB, Grayson Ferdinand, akieleza huduma zinazotolewa na benki hiyo
kwa wananchi waliotembelea banda la benki hiyo katika maonesho ya sita (6) ya ufugaji wa kuku na ndege wafugwao yali-

nye ufugaji wa kuku nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, SIHA

WANAFUNZI wa Shule ya Se-
kondari Sikirari wilayani Suha
wameandika barua ya kuwaonya
maofisa wa taasisi za serikali kua-
cha tabia ya kutumia vyeo vyao
kuomba rushwa ya ngono ili
waweze kutoa huduma.

Wanafunzi hao wameandika
barua ya wazi kwa umma, waki-
waonya maofisa wa taasisi wa
serikali kuacha tabia hiyo, wak-
isema kwa kuwa kufanya hivyo ni
kuchochea ongezeko la matukio
ya ukatili nchini.

Kwa mujibu wa Kiongozi wa

Klabu ya Sauti Yangu, Nguvu Yan-
gu ya Shule hiyo, Michael Issaya,
katika barua hiyo wanafunzi
hao pamoja na mambo mengine
wameshauri wenye mamlaka
kuweka madawati ya ukatili wa
kijinsia ili kukabiliana na vitendo
hivyo. Sehemu ya barua hiyo in-
asema: “Enyi wenye mamlaka ka-
tika taasisi mbalimbali za kiseri-
kali, msitumie vyeo vyenu vibaya
kwa kuomba rushwa ya ngono
ndipo mtoe huduma kwani ku-
fanya hivyo ni ukatili wa kijinsia.

“Enyi madereva bodaboda,
fanyeni kazi yenu kwa maslahi
mapana ya kuzitafutia familia

zenu riziki. Achaneni na zile
tabia za kuwadanganya mabinti
kwa kuwapa lifti na kuwanunulia
chipsi kwa mangi; mwisho mu-
wabebeshe vitumbo visivyolin-
gana hata na umri wao. Jueni
kuwa sheria ni msumeno na hai-
chagui pa kukata.”

Kuhusu mangariba wanao-
fanya kazi ya ukeketaji kwa usiri
wanafunzi wa shule hiyo wame-
onya wakieleza: “Nanyi mangar-
iba, ninyi mmekuwa mkiende-
keza mila na desturi potofu za
kuwakeketa wanawake, eti kwa
lengo la kuonyesha kuwa wame-
shakua na wanastahili kuolewa.

“Leo ngoja niwape darasa,
eleweni kuwa mnapowakeketa
mnasababisha maambukizi ya
magonjwa kama UKIMWI na ma-
gonjwa mengine, kama vile kas-
wende na homa ya ini, kwa kuwa
huwa mnatumia wembe au kisu
kimoja katika kuwakeketa.”

Mradi wa Jamii Salama kwa
Maendeleo Yetu, Sauti Yangu,
Nguvu Yangu, Tupinge Ukatili wa
Kijinsia, unatekelezwa na Shirika

ufadhili wa Taasisi ya Kimataifa
ya Friedrich Naumann Founda-
tion for Freedom (FNF).

andika barua kuwaonya maofisa kuacha rushwa

nyomoruwa, Orkolili, Kilingi,
Ngumbaru, Fuka, Koboko Kusini,
Embukoi, Lekrumuni, Magadini,
Namwai, Gararagua na Mlangoni.

Akizungumza na wananchi na
wanafunzi hao, Mratibu wa Mra-
di huo, Elizabeth Mushi, alisema
vilio vya wanawake kwa miaka
mingi viliishia mikononi mwa
mila na desturi potofu.

Alisema mila hizo zilizowakan-
damiza na kuwatumia wanawake
kama nyenzo ya kupata mali
katika jamii, pia zilitumika ku-
washurutisha kuolewa ili wazazi
waweze kupata mahari, kwa ajili
ya kuendesha maisha yao.
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TIK-FAKA

- Mshambuliaji wa Paris Saint-Germain, Neymar, akibinjuka ‘tik-taka’ kujaribu kufunga kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Benfica iliyomalizika kwa sare ya bao 1-1 Jumanne iliyopita. Bao la PSG lilifungwa na Lionel Messi dakika ya 22 baada
va kupokea pasi ya mwisho kutoka kwa Neymar huku lile la wenyeji likitiwa kambani na Danilo Pereira aliyejifunga dakika ya 41.

PICHA: MTANDAO

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Mnorway Erling Haaland, ana wastani wa kufunga bao kila baada ya dakika 48, ambao
ndio wastani wa juu zaidi kwa mchezaji katika historia ya Ligi Kuu England. Kasi hiyo inamfanya Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Pep Guardiola kujenga matumaini kuwa mabao ya Haaland yanaweza kumsaidia kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu

huu.
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FARASI WATATU WANAOWEZA

KUSHANGAZA KOMBE LA DUNIA

Huku Kombe la Dunia likikaribia, makala haya yanaangazia nchi
chache ambazo huenda zikaibuka kama farasi wa kushangaza
katika Kombe la Dunia la nchini Qatar...

DOHA, Qatar

OMBE la Dunia la FIFA 2022, linaan-

za Novemba 20 nchini Qatar mwaka

huu, huku msisimko wa mashindano

ayo makubwa zaidi ya soka duniani

ukiongezeka. Kwa sasa, makocha wa timu za

taifa wanakamilisha mbinu zao na muda ku-
tangaza vikosi vyao unakaribia.

Timu pendwa tayari ziko kwenye midomo
ya kila mtu. Wachezaji wa Brazil na Ufaransa
wana ubora wa hali ya juu na wanaweza kuwa
washindi.

Hata hivyo, Kombe la Dunia limekuwa na
mambo ya kushangaza kwa siku za nyuma.
Mwaka 2010, Ghana walikuwa midomoni
mwa kila mtu, hii ni baada ya ‘Black Stars’ hao
kukosa nafasi ya kutinga nusu fainali kwa mik-
waju ya penalti.

Mwaka 2014, Costa Rica walikuwa timu il-
iyoshangaza kwenye shindano hilo. Kwanza,
waliongoza kundi lao lilikuwa likiundwa na
Italia, England na Uruguay na kutinga robo
fainali. Mwaka 2018, Croatia iliibuka kama
timu nyingine ya kushangaza na kutinga fain-
ali kwa mara ya kwanza katika historia yao.

Huku Kombe la Dunia likikaribia, makala
haya yanaangazia nchi chache ambazo huen-
da zikaibuka kama farasi wa kushangaza ka-
tika Kombe la Dunia la nchini Qatar.

#1. Denmark

Denmark walikuwa farasi wa kushangaza
katika mashindano ya Ulaya mwaka jana.
Onyesho lao la kuvutia liliwafanya kutinga
nusu fainali, na kuzidiwa kwenye penalti ya
utata ya Harry Kane. Denmark wanaweza
kuwa farasi wa kushangaza tena wenye ubora
sawa katika kikosi kinachoelekea Kombe la
Dunia.

Upande wa Denmark kwa sasa uko katika
nafasi ya 10 katika viwango vya FIFA, na ndi-
vyo ilivyo. Waliongoza kundi lao la kufuzu,
wakipoteza mchezo mmoja pekee. Walimaliza
wa pili, nyuma ya Croatia, licha ya kuwafunga
Ufaransa 2-0 katika mechi yao ya mwisho.

Mara ya mwisho, Croatia iliilondoa Den-
mark katika michuano hiyo katika raundi ya
pili kwa mikwaju ya penalti.

Mwisho wao bora zaidi kwenye Kombe
la Dunia ulikuwa mwaka 1998 wakati Brazil
walipowatoa katika hatua ya robo fainali.

#2.Senegal

Mabingwa wa Afrika wameorodheshwa ka-
tika nafasi ya 18 katika viwango vya ubora du-
niani. Ushindi wao maarufu dhidi ya Ufaransa
mwaka wa 2002, unachukuliwa kuwa moja ya
mishtuko mikubwa katika historia ya Kombe
la Dunia. Hii ni mara ya tatu tu kwa Senegal
katika mashindano haya. Mwonekano wao
mwingine ulikuwa 2002 na 2018.

Wakiwa na Sadio Mane na Edouard Mendy,
Senegal inaweza kuibuka kama moja ya farasi
wa kushangaza. Mara ya mwisho, walitolewa
nje ya hatua ya makundi na kuruhusu Japan

Baadhi

ya nyota
wanaounda
kikosi cha
Senegal.

Hata hivyo, ubora wao
unaweza kuwafanya
kuwa timu ya kwanza
ya Afrika kutinga hatua
ya nusu fainali wakati

huu.

Aliou Cissé
Senegal

kufuzu mbele yao.

Hata hivyo, ubora wao unaweza kuwafanya kuwa timu
ya kwanza ya Afrika kutinga hatua ya nusu fainali wakati
huu.

Waliongoza kundi lao katika hatua ya awali ya mchujo

kabla ya kuifunga Misri na kufuzu kwa mashindano
‘ hayo. Walikabidhiwa kundi gumu na wenyeji,

Qatar, Uholanzi na Ecuador.

#3. Uholanzi
Timu ya Taifa ya Uholanzi hai-
kuwapo katika michuno ya mwa-
. ka 2018. Mwonekano wao wa
mwisho, mwaka 2014 ulikuwa
wa kukumbukwa walipomali-
. za wa tatu kwenye shindano
4\ hilo.
\  Wanaongozwa na mtu
yule yule aliyewapeleka
kwenye Kombe lao la Du-
nia, Louis Van Gaal. Mtaal-
amu huyo mwenye umri
wa miaka 71, atakuwa
* na nia ya kuipeleka

N
\.
V.

\ W

)r\

nchi yake zaidi
i wakati huu.
Uholanzi  hai-
L.
jafungwa tangu

Van Gaal arejee
kwenye kikosi na
wametoka sare
michezo minne
pekee.  Waliongoza
kundi lao la Ligi ya
Mataifa ya Uefa, waki-
ishinda Ubelgiji ny-
umbani na ugenini.
Kwa sasa, wako katika
nafasi ya nane duniani
kwenye viwango vya
ubora.

Uholanzi  imekuwa
katika fainali ya Kombe

la Dunia mara tatu na
kupoteza zote tatu.

Mwaka 2010, wali-

chapwa na Hispa-
nia 1-0.

Hata hivyo, kwa
ubora wa timu hii
katika maeneo
yote, wakiwa
na wachezaji
kama Virgil Van
Dijk, Memphis
Depay, na Fren-

kie De Jong, wa-

naweza kut-

waa taji hilo

kwa mara

ya kwanza

% katika

{f 4 historia ya
taifa hilo.
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MSAADA

Mwamuzi Pendo Njau akimpa msaada wa kwanza bondia Mmexico, Allan Pina, baada ya kupokea konde zito kutoka kwa Ibrahim Class hivi karibuni jijini Dar es

Salaam. PICHA: MAKTABA
Na Saada Akida

NAPOZUNGUMZIA sekta ya ma-

sumbwi nchini, itashangaza sana

kama hutalitaja jina la Pendo

Njau, mwamuzi nguli anayejizolea
umaarufu mkubwa kutokana na rekodi yake
nzuri na ya kuvutia katika uchezeshaji wa ma-
pambano makubwa Tanzania.

Safari yake katika masumbwi haikuwa
rahisi kama mwanamke tangu awali, kwani
jamii ilimshangaa kutokana na walio wengi
kuamini mchezo huo ni wa wahuni tu na un-
awahusu zaidi wanaume.

Pendo ambaye ni mama wa watoto wawili
ndiye mwamuzi bora wa kike kutoka ukanda
wa Afrika anayechezesha mchezo wa ngumi
na katika kulitambua hilo, Nipashe lifanya
mahojiano maalum naye ili kuujuza umma
na zaidi kuhamasisha wanawake kuupenda
mchezo huo.

Historia yake katika ngumi

Pendo anasema aliwahi kucheza ngumi
kwa kiwango kikubwa hadi kuwa bingwa wa
World Kickboxing Network (WKN), mchezo
wa ngumi na mateke ambao makao makuu ya
mchezo huo yako Ufaransa.

“Baadaye nilishiriki mashindano ya Afrika
ya Kati kwa kumchapa mdada kutoka Kenya,
nilimpiga kwa pointi.

“Nilicheza pambano madogo madogo na
mwaka 2017 nikacheza pambano la mwisho la
ngumi ambalo nilishinda kwa TKO raundi ya
tatu kwa kumpiga mwanadada Amina (sikum-
buki jina lake la pili), hapo ilikuwa mwisho
wangu wa kucheza ngumi,” anasema Pendo.

Anasema kipindi anakumbuka alicheza
mechi tatu tu baada ya hapo akaachana na
kupanda ulingoni kuzipiga.

“Baada ya kuachana na kupigana ngumi
nikajikita katika mchezo wa Kickboxing kwa
mafanikio makubwa kama nilivyokwam-
bia awali, niliwahi kuwa bingwa wa WKN na
mashindano ya Afrika,” anasema mwamuzi
huyo wa ngumi.

Anasema aliamua kujikita zaidi kwenye
ngumi badala ya michezo mingine kutokana
na kuupenda sana mchezo huo lakini anaami-
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ni ni kipaji chake hali ambayo imemfanya awe
imara zaidi hadi sasa kufika kuchezesha ma-
pambano makubwa bila kutetereka.

“Huu mchezo ninaupenda sana na kipaji
changu kwa sababu nilifanya vizuri kipindi
nacheza tena kipindi hicho wanawake ha-
wakuwa wengi katika huu mchezo na kucheza
na wanaume ambao wamenipa ukomavu
hadi nakuwa mwamuzi,” anasema Pendo.

Changamoto kwa wazazi

“Niliwaficha wazazi wangu kuhusu kujihusi-
sha na ngumi, nilikuwa namuogopa sana baba
yangu hakupenda ugomvi na mtaani walimpa
kutokana na kuitumikia jamii.

“Alikuwa mzee wa kanisa, lakini mpole sana
kwa hali hiyo sikupenda afahamu hilo, kwa
mama haikuwa shida kwa sababu alikuwa
shujaa sana na alikuwa tayari kupambana na
kila mtu,” anasema Pendo.

Anasema anaamini ushujaa wake ni urithi
kutoka kwa mama yake mzazi kwa sababu
angjiamini kwamba ni shujaa wa Tanzania,
Afrika na hata katika rekodi ya dunia.

Ngumi karithi kwa nani

“Katika familia yangu hakuna mtu aliyeku-
wa anajihusisha na ngumi hapo awali, ila kaka
yangu alikuwa anacheza sarakasi,” anasema
Pendo.

Anasema kwa sasa mtoto wake wa kike Jes-
ca anajihusisha na mchezo huo na anaamini
mwanawe huyo amerithi ujasiri ambao ali-
kuwa nao kipindi akianza ngumi.

Unyanyasaji kijinsia

Pendo anasema Waafrika tunaitikadi amba-
zo hajui ni lini zitaisha. “Nimewahi na naen-
delea kukutana na changamoto hiyo ya un-
yanyasaji wa kijinsia, lakini napambana nazo
kutokana na ujasiri wangu.

“Wakati nacheza na hadi sasa nakutana
na changamoto hiyo, ila nasimamia maneno
ya kocha wangu kwa sasa ni meneja anayesi-
mamia kazi zangu Kaseba (Japhet), aliwahi
kuniambia nimeingia kwenye huu mchezo
nitakutana na vikwanzo vingi ikiwamo kijin-
sia, sitakiwi kuvikimbia bali nipambane na

changamoto hizo.”

Anasema anamshukuru kocha wake Kase-
ba maana hadi sasa anapambana na changa-
moto hiyo ya unyanyasaji kwa sababu ana-
chokifanya ni kwa ajili ya maisha yake lakini
kwa ajili ya taifa.

Maisha ya ndoa

“Nina watoto wawili, sijaolewa ila ninaishi
na mume wangu..nuda wowote mtasikia
harusi yangu na kumuona mume wangu,
Kaseba si mume wangu ni meneja na bosi
wangu amenifundisha kutafuta hela.

“Huyu Pendo unayemwona hapa bila Kase-
ba nisingekuwa refa ambaye nchini inajivunia
kuwa naye, amekuwa akinifundisha nidhamu
katika kazi,” anasema.

Pendo anasema hajawahi kuwa na uhusi-
ano na meneja wake huyo kwa sababu Kaseba
ameoa na ana watoto.

Ratiba ya ngumi na familia

“Kitu kidogo sana..mambo ya kutenga
muda kwa ajili ya mazoezi, watoto na familia
kwa mwanamke ni jambo dogo sana kwa
sababu mwanamke ana uwezo wa kufanya
kazi nyingi kwa kujitengea muda wa kuto-
sha.

“Ninatumia muda wa asubuhi kwenda
mazoezi baadaye kazini na kama unavyoona
niko nyumbani nafanya kazi zangu na pia na-
pata muda wa kuongea na majirani zangu,”
anasema mwamuzi huyo.

Mafanikio kazini

Anasema mafanikio ni makubwa kwani
amekutana na watu mbalimbali na kufani-
kiwa ni lazima ukubali na upambane na
changamoto zitakazojitokeza mbele yako.

“Nimeweza kupambana nazo na kupata
mafanikio makubwa ikiwamo kuwa katika re-
kodi ya kuwa refa bora wa kike Afrika katika
mchezo wa ngumi,” anasema Pendo.

Ndoto zake

Pendo anasema ndoto hubadilika na kuja
kuwa kweli, ila mafanikio kuja yanakuwa
machache. “Ndoto zangu ni kuona ngumi
Tanzania zinakuwa kubwa zaidi pia Kickbox-

ing kutaka kuifufua na kuwa bora.

“Ninaamini hapa nchini kuna vijana wengi
wanacheza Kickboxing, lakini huo mchezo
umekufa na sasa tuko katika mchakato wa
kuufufua.

“Ndoto zangu pia ni kufikisha ngumi katika
daraja kubwa na sasa tunaona jinsi gani wad-
hamini wanajitokeza.”

Ushauri kwa wazazi

“Wazazi wanapaswa kuangalia vipaji vya
watoto wao na kuvitunza kwa kuwatengen-
ezea mazingira mazuri kwa kile wanachopen-
da kukifanya.

“Tusipowatunza tunapoteza vipaji katika
kujenga taifa letu kwenye sekta ya michezo.
Nafurahi kwa miaka hii kuona wanawake wa-
najikita katika mchezo huu.

“Ukiangalia kwa sasa Fatma Dewiji alivyoji-
tolea na kujikita katika ngumi hii inaleta ha-
masa kwa watoto wa kike ambao wanavipaji
vya mchezo huu,” anahitimisha Pendo.

DROO ya awamu vya pili ya
(raundi ya 32) kuwania kufuzu
hatua ya makundi ya Kombe
la Shirikisho Afrika itafanyika
Misri. Droo hii hujumuisha
timu zilizotelewa Ligi ya
Mabingwa raundi ya kwanza
na zile za Kombe la Shirikisho
zilizofuzu raundi hiyo.
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“Je, walimfanya ahisi kama klabu ndio
kitu muhimu zaidi au walimfanya ajisikie
kuwa muhimu zaidi kuliko klabu? Lakini
kuna kitu ambacho ni kikubwa kuliko kitu
kingine chochote nacho ni klabu. Nitat-
umia hadithi yangu mwenyewe. Sikupenda
kucheza nafasi ya winga nikiwa Barcelona.
Nilichukia, lakini nilifanya hivyo kwa ajili ya
timu,” Nyota wa zamani wa Arsenal
na Barcelona, Thierry Henry akim-

- chana Kylian Mbappé kwa kujiona ni
0 : - . _ zaidi kuliko PSG.
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KLABU 5 ZENYETHAMANIKUBWA!

MADRID, Hispania

CHEZO wa soka umeshuhudia baadhi ya klabu za

juu zikifurahia mafanikio mengi kwa miaka mingi.

Si tu ubora wa wachezaji bali pia miundombinu na

uwezo wa klabu hizo kufika sehemu yoyote duniani
na vitu hivyo ndio vinazifanya kuwa kubwa.

Licha ya janga la Covid-19, timu za juu hazijaruhusu kuathiri
kimo chao na zimekaa na misuli yao ya kifedha. Ni moja ya
sababu kwa nini mchezo huo unabaki kuwa moja ya mchezo
wenye fedha zaidi duniani.

Hakuna mtindo maalum linapokuja suala la kutathmini
thamani ya klabu ya soka. Ikizingatiwa jinsi timu tofauti zinavy-
oendeshwa na wanunuzi wao, inakuwa ngumu zaidi kukamili-
sha thamani yake halisi.

Jarida la Biashara la Marekani la Forbes wiki iliyopita lilikuja
na orodha ya klabu zinavyothaminiwa zaidi kwa kutumia mbi-
nu zao maarufu za mapato na matumizi. Bila kuchelewa zaidi,
hebu sasa tuangalie klabu tano za juu zenye hadhi ya juu na
kifahari...

#5. Bayern Munich (Dola bilioni 4.28)

Huwezi kuamini jinsi Bayern Munich ilivyotawala kwenye
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, karne hii. Kati ya mataji yao 32
vya ligi, 16 yamekuja katika karne ya 20 huku ‘Bavaria’ hao kwa
sasa wakiwa katika mbio za kuwania taji kwa mara ya 10 mfu-
lulizo kwenye ligi.

Uchezaji wao umekuwa wa kuvutia macho ndani na nje ya
uwanja kwani wanasalia kuwa klabu yenye thamani zaidi (dola
bilioni 4.28) duniani kwa sasa. Bayern Munich wameingia kwe-
nye orodha hiyo kwa tofauti ndogo baada ya kuipiku Manches-
ter City inayoshika nafasi ya sita, ambayo thamani yake ni dola
bilioni 4.25.

Thamani ya Bayern imeongezeka kwa asilimia moja tangu
mwaka jana, kwani walipata mapato ya dola milioni 726. Huku
dola bilioni 1.6 na dola bilioni 1.8 zikipatikana kutokana na haki
za utangazaji na kibiashara.

#4. Liverpool (Dola bilioni 4.45)
Liverpool wamepata mafanikio mengi chini ya usimamizi

7
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wa kocha wao mabhiri, Jurgen Klopp. ‘Wekundu’ hao msimu uli-
opita walikaribia kushinda taji lao la pili la Ligi Kuu chini ya Mje-
rumani huyo kabla ya kuzidiwa kete na Manchester City.

Lakini klabu hiyo ya Merseyside inatafuta kufanya mareke-
bisho katika msimu wa 2022-23. Nje ya uwanja, Liverpool
wamefanya kazi nzuri kwa kuingiza mapato ya uendeshaji ya
dola milioni 104 na kufanya uwekezaji mzuri katika dirisha la
uhamisho.

Ikiwa na thamani ya dola bilioni 4.45, Liverpool wameshuhu-
dia thamani yao ikiongezeka kwa asilimia tisa kutoka mwaka
jana. Wekundu hao wanabaki kuwa klabu ya pili kwa thamani
kubwa nchini England na hakika hawako mbali na wapinzani
wao Manchester United.

#3. Manchester United (Dola bilioni 4.6)

Mambo hayajakuwa rahisi kwa shabiki yeyote wa Manches-
ter United tangu kustaafu kwa Sir Alex Ferguson. Klabu hiyo in-
aonekana kupoteza utambulisho wake na utawala katika miaka
michache iliyopita kutokana na misukosuko uwanjani.

Licha ya hayo, United wanabaki katika hali nzuri linapokuja

suala la uthamani wao. Wakimilikiwa na familia ya Glazer yenye
maskani yake nchini Marekani, wababe hao wa Ligi Kuu Eng-
land wamekuwa wazuri na nguvu zao za kibiashara.

Kwa mapato ya uendeshaji ya dola milioni 128 na dola milioni
663, Manchester United ina thamani ya dola bilioni 4.6. Baada
ya kuona ongezeko la asilimia 10 katika hesabu yao, ‘Mashetani
Wekundu’ hao wanabaki kuwa klabu yenye thamani zaidi nchi-
ni England na inatumainiwa hivi karibuni itarejea katika njia
zake za ushindi chini ya kocha, Erik ten Hag.

#2. Barcelona (Dola bilioni 5)

Limekuwa jambo la kushangaza ndani na nje ya Barce-
lona huku klabu hiyo ikiwa haina hali nzuri ya kifedha. Huku
wababe hao wa Hispania wakichagua viboreshaji vya kiuchumi
msimu huu wa majira ya joto, wameweza kupunguza deni lao.

Ukweli ni kwamba, Barcelona bado wapo kwenye hatari
kubwa ya kuporomoka kiuchumi, lakini inaonekana “kamari”
iliyochezwa na rais, Joan Laporta inakwenda vizuri. Pamoja
na yote, klabu hiyo ya Katalunya inabaki kuwa moja ya klabu
kubwa zaidi duniani.

5 &Y

Real Madrid

P

Licha ya matatizo yao, Barcelona thamani yao imeongezeka
kwa asilimia tano tangu mwaka jana na thamani yake inafikia
dola bilioni tano. Ingawa juhudi nyingi zitahitajika ili kuwaon-
doa katika deni lao, kwa hakika ni kazi inayoweza kufikiwa.

#1. Real Madrid (Dola Bil 5.1)

Real Madrid walikuwa na kumbukumbu nzuri msimu uli-
opita waliposhinda taji la Ligi Kuu Hispania, LaLiga, na Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Sifa nyingi zimwendee Karim Benzema kwa
hilo kwani mabao yake ya wakati muafaka yalikuwa na jukumu
muhimu katika ushindi wao.

Mafanikio hayo yaliimarisha thamani ya Madrid kwani sasa
thamani yao imeongezeka kwa asilimia saba zaidi ya mwaka
jana. Tkiwa na thamani ya dola bilioni 5.1, hakuna klabu ya soka
iliyo katika daraja moja ‘Los Blancos’ hao kwa sasa.

Kupitia njia zao za utangazaji na kibiashara, Real Madrid
walipata dola bilioni 2.2 na bilioni 1.9. Haishangazi ni kwa nini
wababe hao wa Hispania wana sauti kubwa kibiashara na wa-
natawala katika mbinu zao kwenye soko la uhamisho.

_ &

DUNIANIKWASASA

“Mimi ni muumini sasa. Tumewaona
wakipanda mara nyingi zaidi ya miaka 10,
kila mara unahitaji kuwa na sura ny-
ingine na sura nyingine. Lakini mchakato
anaouzungumzia Mikel Arteta kwa miezi
12-18 iliyopita ni kuanza kuzaa matunda
na waona wakiwa na nafasi ya ubingwa
Ligi Kuu England,” Nyota wa zamani
wa Chelsea na Liverpool, Joe Cole
akiamini Arteta ataipa ubingwa
Arsenal msimu huu

“Tukiwa na Mane (Sadio), safu ya usham-
buliaji ya Bayern inakosa uwiano kila mara.
Kila mtu anaweza kuliona hilo. Matokeo:
Ni mwanzo mbaya zaidi kwa msimu huu
tangu 2010. Mane hahusiki peke yake,
lakini anabeba sehemu ya lawama. Mane
ni mtembezaji uwanja ambaye hafiki
kamwe. Na imekuwa hivi wakati wote,
lakini hakuna anayesema kwa sauti: Mane
kwa Lewandowski ni nani hasa alikuja na
upuuzi huu? Anacheza tu kwa sababu
Serge Gnabry na Kingsley wana matatizo,’
Mwandishi na mchambuzi wa soka
Ujerumani, Alex Steudel.

o
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D Soka Bongo

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Clatous Chama, akifunga bao la tatu kwa mkwaju wa penalti kwenye mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Geita Gold. PICHA: MAKTABA

Na Adam Fungamwango

"AKATI Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa kwenye raundi
ya saba, jumla ya penalti 12 zimepatikana kabla ya
mechi ya jana kati ya Thefu na Dodoma Jiji, huku
saba zikiwekwa wavuni na tano zikiota mbawa.
Kiungo raia wa Cameroon, Moubarack Amza wa Coastal Un-
ion ndiye anayeongoza kwa kufunga penalti nyingi, akiwa am-
etupia mbili mpaka sasa. Amza ndiye mchezaji wa kwanza ku-
funga penalti kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.
Katika makala haya tumekukusanyia mabao yote saba ya pen-
alti yaliyopatikana kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, wachezaji
waliokwamisha wavuni na mazingira yaliyosababisha zipati-
kane, haya sasa...

#1. Moubarack Amza (Coastal vs KMC)

Ilikuwa ni Agosti 17, mwaka huu kwenye Uwanja wa Sheikh
Tanzania Bara msimu huu ilipofungwa.

Ilikuwa ni mechi kati ya wenyeji Coastal Union waliokuwa
wakiutumia uwanja huo kupisha matengenezo ya Uwanja wa
Mkwakwani Tanga, dhidi ya KMC. Wenyeji walishinda kwa bao
1-0 lililotiwa kimiani na Amza kwa mkwaju wa penalti dakika ya
37.

Ilipatikana baada ya Ibrahim Ame kushika mpira kwenye
eneo la hatari, mwamuzi akitafsiri kuwa mkono wa beki huyo
haukuwa kwenye eneo lake la asili, badala yake alikuwa ameita-
nua kwa ajili ya kuuzuia mpira.

#2. Clatous Chama (Simba vs Geita)
Clatous Chama aliifungia Simba bao la mkwaju wa penalti
kwenye mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Geita Gold Agosti 17 siku hiyo

WACHEZAJI 6 WALIOTUPIA
PENALTI 7 LIGI KUU BARA

-

hiyo ambayo Moubarack Azam alifunga.

Hata hivyo, Chama alifunga dakika ya 81, na
Azam dakika ya 37, lakini pia mechi hiyo ili-
chezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa saa 1:00
usiku, hivyo bao la Azam kubaki kuwa ndiyo
la kwanza.

Augutine Okra alichomoka na mpira kwa
kasi akiwazidi mbio wachezaji kadhaa wa
Geita Gold, kabla ya Kelvin Nashon kumsu-
kuma akiwa ndani ya eneo la hatari. Jukumu
la upigaji akapewa Chama na kuitendea haki.
Simba ilishinda mabao 3-0, na bao hilo la pen-
alti lilikuwa ni la tatu kwenye mchezo huo.

#3.Ismail Mgunda (Prisons vs Dodoma
Jiji)

Mmoja wa mabeki wa Dodoma Jiji alirudi-
sha kizembe mpira kwa kipa wake, Aron Kal-

NDANI YA 18

ambo bila mawasiliano yoyote.

Kipa huyo alishtukia mpira uko karibu, lakini
wakati huo huo, straika wa Prisons Hamisi Mcha
alikuwa ameutokea na kuunasa, kabla hajam-
piga chenga kipa, katika harakati ya kuokoa,
Kalambo alimuangusha mchezaji huyo na mwa-
muzi akaamuru tuta.

Ismail Mgunda akapewa mpira ili apige na
akaukwamisha wavuni ikiwa ni dakika ya pili
tu ya mchezo ambao ulipigwa Uwanja wa Liti
mkoani Singida Agosti 20, mwaka huu, Prisons
ikiondoka na ushindi wa mabao 2-1.

Dodoma Jiji inautumia uwanja huo kama wa
nyumbani kupisha ukarabati, Uwanja wa Jam-
huri. Hii ndiyo penalti ya mapema zaidi kwenye
Ligi Kuu mpaka sasa.

o

#4. Dario da Silva (Singida vs Mbeya City)

Kesho yake, Agosti 21, kwenye Uwanja wa
Liti Singida penalti nyingine ilipatikana, lakini
mechi ilikuwa ni kati ya wenyeji Singida Big
Stars dhidi ya Mbeya City.

llikuwa yenye utata kidogo, kwani Mbra-
zil Dario da Silva alimpiga chenga Samson
Madeleke na picha za video zilionyesha kuwa
beki huyo hakuupata mpira wala mguu wa
mchezaji huyo, lakini alijiangusha baada ya
kuukokota mpira kwa hatua kadhaa mwamuzi
akaamuru penalti. Yeye mwenyewe aliiweka
kambani dakika ya 53, timu yake ikishinda ma-
bao 2-1.

#5. Matheo Antony (KMC vs Polisi Tanza-
nia)

Arusha, kulikuwa na mechi nyingine ya Ligi Kuu,
Agosti 21 kati ya wenyeji Polisi Tanzania dhidi ya
KMC iliyoisha kwa sare ya mabao 2-2.

Matheo Antony alifanikiwa kufunga bao la
mkwaju wa penalti dakika ya 48, lililotokana na
mchezaji mwenzake Daruweshi Saliboko kuan-
gushwa ndani ya eneo la hatari na kipa Kelvin
Igendelezi.

#6. Reliants Lusajo (Namungo vs Coastal)

Straika wa Namungo alipambana na beki
Lameck Lawi kwenye mstari wa eneo la hatari
na akaanguka chini, mwamuzi akaamuru pen-
alti. Nayo hii iliyonekana ya utata kidogo, lakini
haikumzuia Reliants Lusajo kuukwamisha wa-
vuni likiwa ni bao pekee kwenye mechi hiyo
likifungwa dakika ya 40, Namungo ikishinda
1-0 ikiwa nyumbani Uwanja wa Majaliwa, Ru-
angwa mkoani Lindi, mechi ikipigwa Septemba
17 mwaka huu.

#7. Moubarack Azam (Coastal vs Kagera
Sugar)

Mpira mrefu ulipigwa ndani ya kiboksi cha
hatari cha Kagera Sugar, ulidunda na kumgon-
ga mkononi beki Abdallah Mfuko, mwamuzi
akaamuru mkwaju wa penalti.

Amza kama kawaida yake akachukua jukumu
la kupiga mpira huo, akaukwamisha wavuni
dakika ya sita tu ya mchezo, mechi ikichezwa
Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga ambako
Coastal Union ilikuwa imerejea.

Mechi ilichezwa Oktoba 3, mwaka huu Coast-
al ikipata ushindi wa mabao 2-0, la pili likifunga
tena na Amza mwenyewe, lakini safari hii hali-
kuwa la penalti.

USHINDI wa mabao 2-1 iliyoupata Manchester United
dhidi ya Everton katika Uwanja wa Goodison Park
wiki moja iliyopita unaifanya klabu hiyo kuwa timu

va kwanza katika historia ya Ligi Kuu England kush-

inda mchezo wa 100 baada ya kutanguliwa kufungwa
bao 1-0.
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KUZALIWA: Aprili 3, 1997 (umri miaka 25)
ALIPOZALIWA: Sao Paulo, Brazil
KIMO: 1.75m(5ft9in)
NAFASI: Mshambuliaji
KLABU: Arsenal
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WAPYA WAS WAI.IOFANYA
VIZURI LIGI TANO BORA ULAYA

LONDON, England

ACHEZA]I

kadhaa wapya

waliosajiliwa

wamefanya
vizuri barani Ulaya msimu
huu. Msimu unaoendelea
wa 202223 umekuwa wa
kufurahisha kutazama na
wachezaji wengi wamezoea
haraka katika klabu zao
mpya.

Makala haya yanaangazia
wachezaji watano wapya
waliofanya vizuri zaidi kati-
ka ligi tano bora za Ulaya ku-
fikia sasa msimu huu, haya
twende...

JE, WAJUA?

Bukayo Saka ni mchezaji wa
pili kinda kwa Arsenal (akiwa
na miaka 21 na siku 34) ,
kuweza kufikisha mabao 20

#5. Paulo Dybala (AS
Roma)

Raia huyo wa Argentina
alijiunga na AS Roma kutoka
Juventus kwa uhamisho wa
bure msimu uliopita wa ma-
jira ya joto na mchango wake
katika safu ya ushambu-
liaji umekuwa muhimu kwa
kikosi hicho cha kocha, Jose
Mourinho.

Dybala ana mabao sita na
asisti mbili katika mechi 10
alizoicheza AS Roma msimu
wa 2022-23 hadi sasa.

Pia, Dybala anasalia kuwa
mchezaji muhimu wa AS
Roma katika safu ya ush-
ambuliaji na itakuwa ya ku-
vutia kuona kama anaweza
kudumisha uthabiti wake
msimu huu. Zaidi ya hayo,

katika Ligi Kuu England baada
ya Nicolas Anelka (wakati huo
akiwa na miaka 20 na siku 41).

kutokana na uchezaji wake
hadi sasa, huenda akaju-
muishwa katika kikosi cha
Argentina cha Kombe Ila
Dunia nchini Qatar, licha ya
kwamba hivi sasa ni maje-
ruhi.

#4. Gabriel Jesus (Arse-
nal)

Mbrazil huyo bila shaka
ndiye anayeongoza masham-
bulizi ya Arsenal na uchezaji
wake umekuwa bora ka-
tika safu ya ushambuliaji
hadi sasa msimu huu. Jesus
amefunga mabao matano
na kusajili asisti tatu katika
mechi nane za Ligi Kuu.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 25, amekuwa
nyota muhimu zaidi kwa

‘Washikabunduki’ hao wa London
ambao hivi sasa wapo kileleni mwa
msimamo wa ligi (kabla ya mechi za
mwishoni mwa wiki).

Jesus anabaki kuwa mchezaji
muhimu kwa Arsenal na atakuwa
muhimu ikiwa klabu hiyo itaweka
changamoto ya ubingwa msimu
huu

#3. Folarin Balogun (Reims)

Muingereza huyo alijiunga na
Reims kwa mkopo kutoka Arsenal
msimu uliopita wa majira ya joto
na kiwango chake katika klabu ya
Reims kimekuwa bora msimu huu.
Balogun amefunga mabao sita
na amesajili pasi mbili za mabao
kwenye Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1,
msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21, amefunga mabao mengi
zaidi kuliko mchezaji mwingine
yeyote aliyezaliwa katika karne ya
21 kwenye ligi tano bora za Ulaya
msimu huu.

Balogun atakuwa na matumaini
ya kufurahisha kwa klabu yake, na
ikiwa ataweza kudumisha kiwan-
go hiki, anaweza kupata fursa ya
kucheza katika kikosi cha kwanza
cha Arsenal msimu ujao.

#2. Robert Lewandowski (Bar-
celona)

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Poland, amebadilisha mtazamo wa

safu ya ushambuliaji ya Barcelona
msimu huu. Lewandowski ana ma-
bao tisa na asisti mbili katika mechi
nane za Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
msimu huu. Pia amefunga mabao
matatu kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Barcelona watatumaini mabao ya
Lewandowski yatawasaidia kushin-
da taji la Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
msimu huu pamoja na mataji men-
gine.

#1. Erling Haaland (Manches-
ter City)

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22, bila shaka ndiye mchezaji
aliyefanya vizuri zaidi katika ligi
tano bora za Ulaya msimu huu na
uwapo wake umeboresha kwa kiasi
kikubwa safu ya mashambulizi ya
Manchester City inayonolewa na
Pep Guardiola.

Haaland amefunga mabao 20 ya
ajabu katika michezo 13 kwenye
mashindano yote kwa Man City hadi
sasa.

Raia huyo wa Norway ana wastani
wa kufunga bao kila baada ya dakika
48, ambao ndio wastani wa juu zaidi
kwa mchezaji katika historia ya Ligi
Kuu England.

Guardiola anatumaini kuwa ma-
bao ya Haaland yanaweza kumsaid-
ia kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya
huko Manchester.
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Wafurahia taa
za barabarani
kuongeza
mzunguko

wa fedha

Na Nebart Msokwa, KYELA

WAFANYABIASHARA wa
Mji wa Ipinda Halmashauri
va Wilaya ya Kyela mkoani
Mbeya, wamesema taa za
barabarani zilizowekwa
na serikali katika mji huo
Zimeongeza mzunguko wa
fedha kutokana na saa za ku-
fanya biashara kuongezeka.

Waliyasema hayo juzi
walipozungumza na Nipashe
kuhusu faida za uwapo
wa taa hizo na kwa sasa
wanafanya biashara to-
fauti na ilivyokuwa mwanzo
walipokuwa wanafunga bi-
ashara mapema.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Honson Mwakitalima
alisema kwa sasa wanachele-
wa kufunga biashara na
wakati mwingine huwa wa-
nafunga saa 6:00 usiku.

Alisema kabla ya taa hizo
hazijawekwa walikuwa wa-
nafunga biashara kati ya
saa 2:00 na saa 3:00 usiku
kutokana na mizunguko ya
watu kuisha muda huo tofauti
na sasa wanakuwapo muda
wote.

“Sasa hivi huwa tunagundua
kuwa ni usiku kwa kuangalia
saa, lakini usipoangalia un-
aweza ukajikuta bado upo
dukani mpaka usiku wa maa-
nani,” alisema Mwakitalima.

Naye Neema Mwakingwe
alisema, wajasiriamali wado-
g0 ambao wanapanga bidhaa
Zao pembezoni mwa bara-
bara walikuwa wanashindwa
kuuza bidhaa zao usiku kuto-
kana na giza, lakini kwa sasa
wanauza vizuri.

Aliishukuru serikali kwa ku-
weka taa hizo kwa maelezo
pia zimesaidia kuupamba
mji huo ambao kwa sasa
unang'aa.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ya Illembo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wanalazimika
kutumia maji ya kwenye vijito na
makorongo kutokana na kukose-
kana kwa bomba maeneo hayo.

Wananchi hao waliyasema
hayo mwishoni mwa wiki wakati
wa ziara ya Kamati ya Ulinzi na
Usalama katika kata hiyo kwa
lengo la kukagua miradi mbalim-
bali ya maendeleo inayotekele-

zwa na serikali kwa kushirikiana
na wadau.

Diwani wa Kata ya Ilembo,
Abel Mpyambala, alisema kata

pasheni

Kilivyo na soko kubwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANANCHI wa

Mkoa wa Mbeya,

wametakiwa

kuchangamkia
kilimo cha matunda aina ya
pasheni ili kujiongezea kipato
kutokana na soko la matunda
hayo kuzidi kuongezeka ndani
na nje ya nchi.

Aidha, matunda hayo yam-
etajwa kuwa na uwezo wa kui-
marisha afya ya uzazi kwa wa-
naume hasa kuongeza nguvu
kutokana na kuwa na madini
mengi ya zinki.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Vincent Anney, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki
wakati wa ziara ya Kamati ya
Ushauri ya programu ya ubore-
shaji wa mnyororo wa thamani
wa kahawa, chai na mazao ya
bustani ijulikanayo kwa jina la
AGRI-CONNECT.

Programu hiyo inafadhiliwa
na Umoja wa Ulaya (EU) na
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kutekelezwa katika maeneo
mbalimbali nchini na kwa
mikoa ya Nyanda za Juu Kusi-
ni inatekelezwa katika mikoa
mitatu ya Mbeya, Songwe na
Katavi.

Dk. Anney alitoa ushauri huo
kwa wakulima baada ya kamati
hiyo kutembelea shamba la ma-
pasheni linalomilikiwa na ki-
kundi cha wakulima cha UAM-

Utengule katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya.

Alisema zao hilo kwa sasa
soko lake limeanza kuongezeka
kwa kasi kutokana na kuwa na
faida nyingi kiafya na hivyo aka-
wataka wakulima kuchangam-
kia kulima ili kufaidika na soko
hilo.

“Lakini nawashauri  wa-
nanchi hasa wanaume kutumia
matunda haya, yana zinki ya
kutosha na hivyo husaidia ku-
kabiliana na tatizo la nguvu za
kiume ambazo kwa sasa lime-
kuwa tatizo kubwa sana,” alise-

Ushirika walilojengewa. PICHA: NEBART MSOKWA

ma DK. Anney.

Mwenyekiti wa Kikundi cha
UAMSHO, Agnes Ndeka, alise-
ma walianza kulima zao hilo
miaka mitatu iliyopita, lakini
kwa sasa wanaona mafanikio
makubwa kutokana na ma-
tunda yao kuanza kuzaa na ku-
waingizia kipato.

Alisema matunda hayo kwa
sasa wanavuna kila wiki na
huwa wanauza debe moja kwa
kati ya Sh. 8,000 na 10,000
kulingana na msimu fedha am-
bazo alisema zinawasaidia kwe-
nye mambo mengine ya kijamii
pamoja na kuongeza kuupanua
mradi.

Alisema matunda yao wa-
nayasafirisha na kuyauza kwe-
nye moja ya hoteli zilizoko ka-
tika Jiji la Dodoma na kwamba
mnunuzi huyo huwa anasafiri-
sha mwenyewe kwa gharama
zake.

“Ili matunda yetu yasihar-
ibike kabla ya kusafirishwa tu-
metengenezewa kifaa cha kuhi-
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fadhia na programu ya kilimo
bora kwa wanawake na vijana
(KIBOWAVI) inayotekelezwa na
Shirika la HELVETAS kwa hiyo
huwa tunayauza yakiwa katika
hali nzuri,” alisema Agnes.

Alisema mbali na soko la
matunda hayo kuwa kubwa
jijini Dodoma lakini wame-
pata soko jipya Dubai na hivyo
wanakusudia kupanua zaidi
mashamba yao ili kulifikia soko
hilo.

Mkurugenzi wa Programu ya
KIBOWAVI, Daniel Kalimbya,
alisema baada ya kuona juhudi
za kikundi hicho waliamua
kukisaidia kuboresha baadhi ya
miundombinu hasa ya umwa-
giliaji, uhifadhi na kuwasaidia
kuwaunganisha na masoko ya
uhakika.

Alisema pia waliaamua ku-
wasaidia mbinu za kisasa za
kilimo cha zao hilo ili kuhakiki-
sha wanazalisha kwa tija zaidi
tofauti na ilivyokuwa mwanzo
wakati wanaanza.

ja pekee cha Ilembo chenye maji
ya bomba.

wanakunywa maji yanayotoka
kwenye makorongo na baadhi ya
vijito hali inayohatarisha afya za
wananchi hao.

makorongo ya maji yako mbali
na makazi ya watu ambayo in-
awalazimu kutumia muda mwin-
gi kufuata huduma hiyo badala
ya kufanya shughuli za maende-
leo.

“Tunaomba tusaidiwe kufuata
maji ya bomba maana tunapata
shida kwa muda mrefu sana, wa-
likuja watu wa Wakala wa Maji
Vijijini (RUWASA), wakakianga-

lia chanzo kilichoko jirani na
wakaahidi kutuletea maji, lakini
mpaka sasa wako kimya,” alise-
ma Mpyambala.

kunakojengwa Shule ya Sekond-
ari ya wasichana, pia hakuna
maji hali aliyosema italeta tatizo
kwa wanafunzi shule zitakapo-
funguliwa.

Baadhi ya wananchi wa Ki-
jiji cha Mwala, waliiomba seri-
kali kuharakisha mradi wa maji
ambao waliahidiwa kwa mael-
ezo kuwa wamekuwa wakipata
wakati mgumu kutafuta hasa kip-
indi cha kiangazi.

Mmoja wa wananchi hao, Sau-
da Daniel, alisema wanawake wa

di kutafuta huduma hiyo na kwe-
nye baadhi ya makorongo kuna
miteremko mikali ambayo huwa
inahatarisha maisha yao.

Alisema kipindi cha kiangazi
huwa wanachangia maji hayo
na mifugo kwa kuwa makorongo
hayo ni ya wazi na hakuna ulinzi
wa kuzuia mifugo kwenda ku-
nywa.

“Huwa tunalazimika kuwahi
sana alfajiri ili tuchote kabla
hayajachafuliwa na mifugo, la-
kini wakati mwingine matumbo
huwa yanatuuma na tunahisi
haya maji pia yanaweza yakawa
yanachangia,” alisema Sauda.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

Wakazi wa vijiji saba walilia maji ya bomba

Juma Homera alisema atatoa
maagizo kwa Meneja wa RUWA-
SA ili kushughulikia tatizo la maji
katika kata hiyo kwa kutafuta
chanzo cha uahakika cha maji.

Alisema  serikali ilianzisha
chombo hicho kwa ajili ya kuka-
biliana na tatizo la upatikanaji wa
huduma ya maji kwenye maeneo
na kuhakikisha chombo hicho
kinashughulikia matatizo ya wa-
nanchi.

Alimtaka Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya na viongozi wengine wa
wilaya hiyo kusimamia miradi
yote kwa umakini ili ikamilike
mapema na kuwanufaisha wa-
nanchi.
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Askofu aonya wagonjwa wa afya
aKili kupelekwa kwa wapigaramli

Na Peter Mkwavila,

CHAMWINO
SKOFU wa Kanisa
la Pentecostal Holi-

ness Association Mis-

ion Tanzania PHAM
(T) Kanda ya Kati, Brayson
Msanjila, amezitaka familia
zenye wagonjwa wa afya ya
akili, ziache kuwapeleka kwa
waganga wa kienyeji na wapiga-
ramli.

Alitoa angalizo hilo mwishoni
mwa w11<1 allpozungumza na
ama wilayani Chamwino Wakatl
wa ibada iliyoandaliwa kwa ajili

ya kumpongeza Mchungaji Sai-
mon Sandiya aliyetimiza miaka
40 ya utumishi wake.

Askofu Msanjila alisema wag-
onjwa wa aina hiyo wanapaswa
kupelekwa kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya ya akili
ili waanze matibabu mapema
badala ya kuwachelewesha kwa
waganga hao.

“Niziombe familia pindi kuna-
potokea kuwapo mgonjwa wa
afya ya akili, ni vizuri akapele-
kwa hospitalini badala ya huko
kwa waganga na kwa wapigar-
amli.

“Tatizo la afya ya akili liki-
patiwa matibabu haraka kwa
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asilimia kubwa linatibika haraka
tofauti kama mgonjwa huyo ak-
ipelekwa kwa waganga wa kie-
nyeji,” alionya.

Alisema serikali kupitia hos-
pitali zake, ina wataalamu wa
kutosha kwa ajili ya magonjwa
ya afya ya akili, hivyo hakuna
sababu ya kuwapeleka kwa
waganga wa kienyeji watu
wanaogundulika kuwa na tatizo
hilo.

Pia aliwashauri wakulima ku-
hakikisha wanaandaa masham-
ba yao mapema ikiwamo
kuweka mbolea kwa ajili ya
maandalizi ya kupanda mbegu
kwa wakati.

Mchungaji Sandiya aliwataka
wazazi na walezi ambao wana
wanafunzi waliomaliza elimu ya
msingi, kuwaendeleza kielimu
zaidi badala ya kuwaweka ma-
jumbani.

Alisema wanafunzi hao wa-
natakiwa kuwaendeleza kiel-
imu ikiwamo kwenye vyuo vya
ufundi na kwa kufanya hivyo
watakuwa wamewekeza kwao
kitaaluma.

Alisema watoto hao waki-
achwa bila kuendelezwa, taifa
litakuwa na tabaka la vijana
wanaojiingiza kwenye makundi
maovu kama vile ‘panya road’
na mengineyo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akitembelea banda la Bank of Africa katika tamasha la Vicoba Night
Out lililoandaliwa na benki thO ikishirikiana na Altenative FM Radio. Kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, Adam
Mihayo, anayetoa maelezo ni Mwenyekiti wa FM Radio, Emmanuel Rutagonya. Tamasha hilo lilifanyika mjini Dodoma
mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mjumbe wa NEC ataka vijana
wafundishwe kuhusu Nyerere

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

MJUMBE wa Halmashauri Kuu
ya Chama Cha Mapinduzi (NEC)
Taifa, Heppey Mgongo, amewa-
taka viongozi nchini kuwafundi-
sha vijana kumfahamu kwa kina
Hayati Mwalimu Julius Nyerere
ili kuyaishi maisha yake yatakay-
owafanya wawe viongozi bora
wa baadaye.

Alitoa rai hiyo mwishoni mwa
wiki alipozungumza na wa-

nafunzi walio wanachama wa
Taasisi ya Harakati za Vijana Du-
niani (GYL) kutoka shule za se-
kondari za Wilaya ya Chamwino
ikiwa ni sehemu ya kumbukizi
ya kifo cha Mwalimu Nyerere.
Alisema viongozi hao wana
wajibu wa kuwafundisha vijana
umuhimu wa Mwalimu Nyerere
ili kuenzi mambo ya kizalendo
aliyoyaacha kwa Taifa la Tanza-
nia. Mjumbe huyo aliwahimisha
vijana wanaohitimu elimu ya
sekondari, kujiwekea malengo

kuhusu maisha yao kwa kile
walichojifunza kwa muda wote
waliokaa darasani.

Mgongo ambaye ni Ofisa Taal-
uma Wilaya ya Chamwino, aliwa-
taka wanafunzi kuitumia elimu
yao hiyo wanapomaliza, kubadi-
lika kimaisha na kiuchumi ili
ndoto hizo zisigeuke kuwa kilio
cha ukosefu wa ajira mtaani.

“Maendeleo yoyote hayana
mganga wa kienyeji, bali ni
juhudi na bidii zenu ndizo zi-
takazowabadilisha kiuchumi na

kuweza kufikia malengo yenu
kupitia elimu mliyoipata kwa
muda wote mkiwa shuleni,”
alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya GYL,
Kelvin Sanula, alisema lengo la
taasisi hiyo ni kuhakikisha vijana
wanapewa mafunzo endelevu
pindi wanapohitimu.

Alisema kuonyesha na kukuza
vipaji vya vijana walio shuleni ili
viendelezwe badala ya kuishia
kwenye majukwaa bila kuende-
lezwa.

Bodi ya Taifa
ya Maji yakagua
vjenzi bwawa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

~BODI ya Taifa ya Maji
imekagua mradi wa
ujenzi wa bwawa |a

maji la Mtamba wilayani
Mpwapwa na Bwawa la
Manda wilayani
Chamwino mkoani Dodo-
ma ambayo yatatumika
kwa shughuli mbalimbali
za kibinadamu ikiwamo
Kilimo cha umwagiliaji.

Mabwawa hayo yana-
jengwa na Bodi ya Maji
ya Bonde la Rufiji na
yanatarajiwa kugharimu
Sh. bilioni 1.3.

Akizungumza wakati wa
Ziara hiyo mwishoni mwa
wiki, Mwenyekiti wa Bodi
hiyo, Mbogo Futakamba,
alisema mabadiliko ya
tabianchi yameathiri
sehemu mbalimbali
nchini, hivyo uamuzi wa
kUJenga miundombinu
ya kuvuna maji ya mvua
utasaidia wananchi kuwa
na uhakika wa usalama
wa chakula, mazingira,
nishati na afya

Alitaka ujenzi wa
mabwawa hayo ukami-
like kwa wakati ili wa-
nanchi waanze kunufaika
nao.

Pia aliwahimisha ku-
weka alama za mipaka ili
kuzuia shughuli za kibin-
adamu ambazo zitaathiri
vendelevu wa mabwawa
hayo.

Akiwasilisha taarifa
ya ujenzi wa mabwawa
hayo, Mhandisi Geof-
rey Semkonda wa Bodi
ya Maji Bonde la Rufiji,
alisema mabwawa yote
mawili yanatarajia ku-
kamilika mwishoni mwa
Oktoba mwaka huu.

“Haya mabwawa
yatatatua kero ya hu-
duma ya maji kwa wa-
nanchi na mifugo inay-
ozunguka maeneo haya,”
alisema.

Pia alisema ujenzi wake
umezingatia mahitaji ya
wananchi kwa sasa na
baadaye katika maeneo
yanayozunguka mab-
wawa hayo.

Mkurugenzi Msaidizi
anayeshughulika na Uhi-
fadhi na Utunzaji Vyanzo
vya Maji wa Wizara ya
Maji, Rosemary Rwebu-
gisa, alisema mabwawa
yanayojengwa ni sehemu
ya mkakati wa wizara
kuhakikisha rasilimali
mvua inatumika kama
chanzo cha maji ili kuhu-
dumia maeneo ambayo
hayana vyanzo.

Pia alisema dhamira ya
serikali ni kuhakikisha
kila Mtanzania anafikiwa
na huduma ya majisafi,
salama na yenye ku-
tosheleza.
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ZECO yaahidi
kufikisha

kuondoa adha
matumizi
jenereta

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Maji,
Nishati na Madini, Shabaan
Ali Othman, amewaahidi
wakaazi wa eneo la Kinooni,
Shehia ya Kiboje, Unguja
kuwa ndani ya wiki moja
Shirika la Umeme Zanzibar
(ZECO), litafikisha umeme ka-

tika eneo hilo ili waondokane

na gharama za kupandisha

maji kwa kutumia umeme wa :

jenereta.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki alipofanya ziara
katika Jimbo la Uzini, Un-
guja kufuatia malalamiko
ya mwakilishi wa jimbo
hilo kwamba wakaazi wa
eneo hilo hawana huduma
ya umeme wala majisafi na
salama.

Alisema atahakikisha
ndani ya mwezi huu Oktoba,
umeme utafikishwa katika
maeneo hayo ili wakaazi
wa eneo hilo waandokane
na gharama za kutia mafuta
kwenye jenereta kwa ajili
ya kupandisha maji kutoka
kwenye kisima hadi tangi la
kuhifadhia maji.

Alisema wizara yake
kupitia ZECO inatoa nguzo
za umeme bure ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la Rais
wa Zanzibar na atahakiki-
sha Shirika hilo linafikisha
umeme haraka eneo hilo.

Katika ziara hiyo Naibu
Waziri alitembea maeneo
mengine ya jimbo hilo la
Uzini ikiwamo Kwambani na
Kidimni na wakaazi wengi
wanakabiliwa na changamo-
to ya majisafi ya salama.

Alisema wizara yake in-

atekeleza miradi ya maji kwa

ajili ya kuwaondolea changa-
moto ya maji wananchi na
miradi hiyo karibu itakami-
lika.

Mkaazi wa Shehia ya Ki-
nooni Mastura Mgeni Ham-
adi, alisema wanawake wa
eneo hilo wanachangishana
Sh. 3,000 kwa ajili ya kutia
mafuta ya dizeli kwenye
jenereta ili wapandishe maji
kwenye tangi kutoka katika
kisima.

“Naiomba serikali iwafikirie
wanawake hii shida ya maji
kwa sababu wanateseka
sana, hali duni ya maisha

anakosa fedha hiyo ya
mchango,” alisema Mastura.

Zanzibar yavunja rekodi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANZIBAR imevunja re-

kodi ya kiwango cha uku-

sanyaji wa mapato yato-

kanayo na uhifadhi wa
bahari kutoka Sh. 241,308,001
kwa mwaka 2020/2021 hadi ku-
fikia Sh. 552,582,159 kwa mwaka
huu wa 2022.

Hayo yalisemwa jana mijini
hapo na Waziri wa Uchumi wa
Buluu na Uvuvi, Masoud Sulei-
man Makame, katika hafla ya
mgao wa fedha za mapato ya
utalii yatokanayo na uhifadhi wa
bahari na ni kwa wanajamii.

Alisema kati ya fedha hizo, Sh.
125,751,600 ambazo ni asilimia
30 ya mapato yaliyopatiwa wiz-
ara kutoka Hazina zitatolewa
kwa wananchi.

Aliwataka wadau wote kuun-
gana kuhifadhi mazingira ya ba-
hari kwa kupiga vita uvuvi hara-
mu, utupaji wa taka baharini na
ufukweni.

Alisema lazima kujitahidi
kulinda na kuyakuza mazalio ya
samaki na uhifadhi wa mikoko,
matumbawe na nyasi za bahari
na ili kuongeza mapato, wadau
wote kuunga mkono dhana ya
utalii endelevu na unaojali maz-
ingira kwa wote.

Naye Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Aboud Suleiman Jumbe,
alisema hifadhi za bahari ni

muhimu katika uhai na ustawi
wa jamii kote ulimwenguni kwa
sababu ni mazalia ya samaki, hu-
jenga misingi ya uvuvi endelevu
na kitovu cha uhifadhi wa bayo-
anuai.

Alisema hifadhi ya bahari ni
kinga dhidi ya mabadiliko ya
tabianchi, udhibiti wa hewa
ukaa na vituo vya utafiti wa say-
ansi na teknolojia inavyosaidia
katika utafutaji wa mali ghafi
mbalimbali ikiwamo dawa na
vitega uchumi kwa ajili ya us-
alama wa chakula na maendeleo
endelevu.

“Hifadhi ya bahari ni kiini cha
ajenda nzima cha usimamizi wa
bahari na safari yetu ya uchumi
wa buluu ni takwa la mkataba
wa kimataifa wa bayoanuai,
shabaha ya 11 ya mkutano wa
kimataifa wa nchi, lengo la 14 la
malengo ya maendeleo endel-
evu ya usimamizi wa bahari na
uchumi wa buluu pamoja na
mkakati wa usimamizi wa bayo-
anuai wa mwaka 2020,” alisema.

Alisema kwa wastani duniani
kuna maeneo tengefu ya hifadhi
ya bahari yapato 18,000 ni sawa
na asilimia 8.16 ya bahari am-
bayo ipo chini ya aina moja au
nyingine ya uhifadhi wa bahari
au ni eneo la kilomita ya mraba
milioni 30 katika ukanda wa ba-
hari ya magharibi ya Bahari ya
Hindi kuna maeneo tengefu 143
yenye eneo la kilomita ya mira-
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ba laki tano au sawa na asilimia
saba ya eneo zima la bahari hiyo.

Alisema ipo haja ya kuongeza
bidii kwa jumuiya ya kimataifa
ya kufikia lengo la 30 kwa 30
ulimwenguni ifikapo mwaka
2030.

Alisema kwa Zanzibar kuna-
hifadhi za bahari tano ikiwamo
Hifadhi ya Ghuba ya Minai, Hi-
fadhi ya Mnemba, Hifadhi ya
Kisiwa cha Changuu na Bawe,
Hifadhi ya Kisiwa cha Tumbatu
na Hifadhi ya Mkondo wa Bahari
wa Pemba sawa na kilomita za
miraba 2281 au asilimia 7.36 ya
eneo lote la bahari ya ndani ka-
tika visiwa vya Zanzibar.

Alisema hifadhi za bahari kati-
ka visiwa vya Zanzibar ni msingi
wa ajenda endelevu ya uchumi
wa buluu, mipango yote ya
uvuvi mdogo, kilimo cha mwani,
ufuaji wa viumbe hai vya bahari,
ufugaji wa pweza na chaza, uhi-
fadhi wa mikoko, nyasi za baha-
ri, matumbawe na mafungu ya
mchanga.

Alisema utalii wa Zanzibar
hauwezi kunawiri bila ya ku-
wekeza katika ulinzi na usalama
wa bahari pamoja na ikolojia
yake.

Mkurugenzi wa Idara ya Uhi-
fadhi wa Bahari, Dk. Makame
Omar Makame, alisema bila ya
kuwa na bahari yenye mand-
hari nzuri hakuna utalii wala
uvuvi na uhifadhi una umuhimu
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Ukusanyaji mapato bahari

umeme Kiboje

mkubwa hasa katika kukuza
uchumi wa nchi kupitia sekta
ya uvuvi. Aidha, alisema wastani
wa wageni 100,000 walitembe-
lea maeneo manne ya hifadhi ya
Unguja kwa mwaka 2021/2022
na kiwango cha fedha kilichoku-
sanywa kwa mwaka huu ni
552,582,159.

Alisema bado wanakabiliwa
na changamoto za ukwepaji
wa kulipa na ukusanyaji wa
mapato lakini ukusanyaji wa
mapato kwa njia ya mtandao
(Zan Malipo) kwa kiasi kikub-
wa imepunguza changamoto
kwenye ukusanyaji wao ambao
kwa mwezi Julai hadi Septemba
mwaka huu walikusanya Sh.
450,000,000.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub
Mohammed Mahmoud, alisema
uhifadhi ndiyo roho ya uchumi
wa buluu na kuwaomba wa-
nanchi, kuenzi na kuitunza ba-
hari ili dhana ya uchumi huo
kufikiwa na kuahidi kutoa ush-
irikiano katika jambo hilo.

Katika mgao huo wa fedha
unategemea na kiasi kilichoku-
sanywa katika hifadhi ya eneo
la MENAI ina gawio la Sh.
46,603,760, hifadhi ya MIMCA
imepatiwa Sh. 45,058,040, hi-
fadhi ya CHABAMCA ni Sh.
32,822,925 na hifadhi ya eneo la
Tumbatu TUMCA imepata Sh.
1,266,873.

(kushoto), akiwa na watendaji wa wizara yake wakim-

kabidhi hundi mwanauhifadhi wa bahari kutoka ghuba ya Chabamka, Abdallah Said (kulia), katika hafla ya mgawo wa
fedha za mapato ya utalii yatokanayo na uhifadhi wa bahari. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ kuendelea kushirikiana na ‘UN Women'’

: NaRahma Suleiman,
: ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema

. itaendelea kushirikiana na Shirika
. la Wanawake Duniani katika ku-
hakikisha wanatimiza malengo
: yao waliyojiwekea.

wakati mwingine mtu anakua :
: Suleiman Abdulla, aliyasema hayo
: wakati wa mazungumzo yake

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed

na Katibu Mtendaji wa Shirika la
Umoja wa Mataifa linaloshughu-
likia Wanawake (UN Women),
Sima Sami, ofisini kwake juzi Vuga
Zanzibar.

Alisema Umoja wa Mataifa (UN)
unaendesha miradi ya maendeleo
katika sekta mbalimbali na serikali
itaendelea kusimamia miradi hiyo
ili kukamilika.

Hemed alisema serikali ina-

tambua umuhimu wa wanawake
katika maendeleo na Rais Mwinyi
amewaamini wanawake na ku-
wapa nyadhifa mbalimbali katika
uongozi.

Hemed alimwomba Katibu
Mtendaji huyo kuandaa utara-
tibu wa kuwaongezea uzoefu wa-
nawake wa Zanzibar ili kuendana
na kasi ya dunia kimaendeleo.

Kwa wupande wake Katibu

Mtendaji wa Shirika la Umoja
wa Mataifa linaloshughulikia
wanawake, Sima Sami amefura-
hishwa kuona serikali inathamini
mchango wa wanawake kwa kuz-
ingatia uwezo wao.

Alisema shirika hilo lina mikaka-
ti mingi kwa kuwainua wanawake
na kuiomba Serikali ya Zanzibar
kutoa ushirikiano wa kutosha ku-
fikia malengo yao.
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Bomu lajeruhi watoto
wakilipasua kwa panga

Na Halima Ikunji TABORA

AKAZI wawili wa

Kata ya Kabila,

Manispaa ya Tab-

ora wamenusuri-

ka kifo baada ya kujeruhiwa

kwa kulipukiwa na bomu wal-

ilolikata kwa kutumia panga

wakitaka kufahamu ni kitu
gani.

Tukio hilo lilitokea Oktoba

12 katika kata hiyo ambako vi-
jana hao walikuwa wakichun-
ga ngombe ndani ya Hifadhi
ya Taifa Igombe na kuokota
kitu ambacho walitaka kukifa-
hamu.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Tabora, Richard Ab-
wao aliwataja waliojeruhiwa
kuwa ni Kikombe Kishagembe
(17) na Said Cosmas (10), wote

wakazi wa Kitongoji cha Igo-
sha.

Alisema vijana hao wali-
chukua kitu hicho hadi nyum-
bani bila kutambua ni kitu gani
na kisha kutaka kufahamu
kwa kina kilichoko ndani yake
ndipo wakachukua uamuzi wa
kukikata kwa panga na mlipu-
ko kutokea na kuwajeruhi.

Kamanda Abwao alisema
kuwa uchunguzi wa awali

umebainisha bomu hilo ni ;
aina ya Stick Hand Grunet na :
wanaendelea na uchunguzi :
wa tukio hilo kwa kushirikiana :
na Jeshi la Wananchi wa Tan- :

zania (JWTZ).

Alisema mpaka sasa maje- :
ruhi wanaendelea kupatiwa :
matibabu katika Hospitali ya :
Rufani ya Mkoa wa Tabora :
(Kitete) na wanaendelea vi- :

ZUri.

Vijana wakiwa wamembeba mmoja wa wazee mkazi wa Manispaa ya Shinyanga, ambaye alifika juzi kwa ajili ya kupatiwa
huduma ya matibabu ya macho bure, katika Chuo cha Ualimu Shinyanga (SHYCOM), ambayo inatolewa na madaktari
bingwa kutoka hospitali mbalimbali hapa nchini, ikiwamo KCMC, Muhimbili, Aghakhan, Hindu na Mandali, matibabu yali-
yoratibiwa na Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Shinyanga, Lucy Mayenga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

BAKWATA yashtukia talaka, wanandoa kuuana

Na Vitus Audax, MWANZA

BARAZA la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA) mkoani
Mwanza limewataka wazazi
na walezi kuwapeleka kwao
vijana wa kike na kiume wa-
naotarajia kufunga ndoa ili wa-
patiwe mafunzo maalum kwa
siku 21 kabla ya kuingia huko
ili kuwaepusha na migogoro
inayosababisha wanandoa ku-
uana.

Vilevile, baraza hilo limese-
ma mafunzo hayo yanalenga
kuwafundisha vijana wa ki-
ume na kike namna ya kuishi
kwa amani, upendo, heshima
ya mke na mume ili kuepusha
ndoa kuvunjika muda mfupi
baada ya kufungwa.

Kiongozi wa BAKWATA
mkoani Mwanza, Sheikh Has-
san Kabeke, alibainisha hayo

wiki wakati akifungisha ndoa
kwa vijana wanne wa kike na
kiume waliohitimu mafunzo
hayo ya siku 21. Sheikh Kabeke
alisema hivi karibuni kumeku-
wa na migogoro mingi katika
ndoa na mingine kusababisha
wanandoa kuuana, akisisitiza
kiini chake ni watu kutopata
mafunzo ya ndoa kutoka kwa
viongozi wao wa dini.

Aliwataka vijana wa Kiis-
lamu kuepuka kuingia katika
ndoa kwa kufuata mali, badala
yake waingie wakiamini wana-
fanya hivyo kama sehemu ya
ibada.

“Ndugu zangu Waislamu,
ndoa ni ibada na sio kitu king-
ine na hii lazima tuwaambie
vijana wetu wajue kupitia
mafunzo maalum na mtu asi-
ingie huko akidhani anakwen-

da kutafuta mali kwa mwen-
zake,” alisema.

Alisisitiza vijana wakiandali-
wa vyema na viongozi wa dini,
kuna uwezekano wa kuishi
katika ndoa maisha yao yote
bila migogoro kwa sababu kila
mmoja atakuwa anajua wajibu
wake kwa mwenzake.

“Leteni BAKWATA vijana
wenu wa kike na kiume wa-
pate mafunzo maalum ku-
toka kwa viongozi wa dini,
watafundishwa mambo mengi
kuhusu ndoa na elimu ya
Qurian ambayo ndiyo msingi
wa kuishi kwa amani,” alisema
Sheikh Kabeke.

Alisema Mkoa wa Mwanza
umekuwa wa kwanza kuanzi-
sha utaratibu huo na wataen-
delea kufanya hivyo kwa vi-
jana wa Kiislamu ili kuwaweka
katika mstari ulionyooka.

Sheikh Kabeke pia aliongoza :
harambee ya kuchangia ujenzi :
wa vituo vya afya 21 mkoani :
Mwanza na kufanikiwa kuku- :

sanya Sh. 400,000.

Alisema Waislamu wanajitoa :
katika kujenga misikiti mi- :
kubwa ya gharama kubwa, la- :
kini wamesahau suala la afya :
kwa waumini wao na wale :
wasiokuwa waumini wa dini :

hiyo.
Mfanyablashara

katika harambee hiyo ahahldl
kuchangia mbao na fedha ili :
kufanikisha ujenzi wa vituo :

hivyo vya afya.

Aliwataka wazazi na walezi :
wengine wa Kiislamu kuanga-
lia namna bora ya kuwasaidia :
vijana wao katika maisha iki- :
wamo kuwapatia elimu ya du- :

nia pamoja na Qur’an.

maarufu

3,000 wapewa elimu ya
. ufuatiliaji mali za umma
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI 3,000 kutoka kata sita
za Mkoa wa Shinyanga wamepewa
elimu ya ufuatiliaji wa matumizi
va rasilimali za umma zilizotolewa
kwa ajili ya uboreshaji huduma
za kilimo kwa lengo Ia kuongeza
uzalishaji wa mazao ya chakula na
biashara na kuhakikisha viwanda
vinapata malighafi ya kutosha.

Elimu hiyo imetolewa kwa wakazi
hao kutoka Kata za Tinde, Didia,
Nyandekwa, lgunda, Kmamapula na
Bukomela chini ya Chama cha Watu
Wasioona mkoani Shinyanga kwa
ufadhili wa Shirika lisilo la kiseri-
kali la Foundation for Civil Society
(FCS).

Mwenyekiti wa chama hicho Mkoa
wa Shinyanga, Marco Nkanjiwa
aliyabainisha hayo jana vvakat| wa
uendeshaji wa mafunzo hayo vali-
yofanyika katika Kata ya lgunda
Halmashauri ya Ushetu.

Alisema wamepokea mradi huo
wa Sh. milioni 43.9 na ulianza
kutekelezwa Septemba Mosi mwa-
ka huu, ukitarajiwa kukamilika
Aprili 30, mwakani. .

Alisema lengo la kutoa elimu ya
ufuatiliaji wa matumizi ya rasili-
mali za umma zilizotolewa kwa
ajili ya uboreshaji wa kilimo katika
jamil, ni kuongeza uelewa kwa wa-
nanchi na kuhakikisha msimu ujao
Wwa mavuno wa mazao ya chakula
na biashara unakuza uchumi kwa
kila mkulima.

Nkanjiwa alisema serikali imet-
enga zaidi ya Sh. bilioni 954 kwa
ajili ya sekta ya kilimo nchi nzima,
zikiwamo za ruzuku kwa ajili ya
pembejeo za kilimo, lakini baadhi
ya wananchi hawatambui namna
sahihi ya kuzifuatilia fedha hizo na
kuhakikisha zinawanufaisha kwa
kupata pembejeo za kilimo kulin-
gana na bei iliyotolewa na serikali.

Alisema jukumu lililobaki ni kwa
maofisa ugani walioko kila kata
kuwatembelea wakulima wao na
kuwashauri namna bora ya kulima
kulingana na mazingira yao ya
kilimo ili kupata mazao mengi.

Mwezeshaji wa Mafunzo hayo,
Diksoni Maganga alisema wananchi
walikuwa hawana uelewa kuhusu
ufuatiliaji wa rasilimali za umma,
hata ruzuku za pembejeo zilizo-
tolewa kupitia kwa maofisa ugani
walioko kila kata wanazotoka.

Alisema kila mmoja baada ya
mafunzo hayo anatakiwa kuwa
mfano wa kuigwa katika eneo
analotoka kwa kushirikiana na ofi-
sa ugani na kuanzisha mashamba
darasa ambayo yatakuwa yakitoa
elimu ya kulima kisasa kwa vijana
ambao watakuwa vvamehmmu
elimu ya msingi au sekondari.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo
hayo, Matha Andrew kutoka Ki-
namapula, alisema alikuwa hafa-
hamu kama wana uwezo wa kufua-
tilia miradi inayotekelezwa kwenye
maeneo yao na hivyo elimu aliyoi-
pata itamsaidia kuwa anahoji kila
kitachokuwa kinafanya kwa lengo
kuhakikisha kinafanyika kwa ubora
unaohitajika.

Charles Kafuku, mkazi wa lgunda
alisema atahakikisha anashirikiana
na kamati ya maendeleo ya kata
anayotoka ili kufuatilia masuala
mbalimbali yanayohusu kilimo il
MSimU Ujao apate mavuno mengi
na kuondokana na njaa kwenye
familia na taifa kwa ujumla.
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FAO: Magonjwa
yanayotokana na
chakula husababisha
vifo 420,000

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Chakula na Kilimo la Umoja
wa Mataifa (FAO) limesema magonjwa
yanayotokana na chakula husababisha
vifo vya watu 420,000 kila mwaka duni-
ani, huku vifo 125,000 vikiwa ni vya watoto
chini ya umri wa miaka mitano.

Kwa mujibu wa Mwakilishi wa FAO
nchini, Nyabenyi Tipo, mtu mmoja kati ya
10 huugua baada ya kula chakula hicho
kichafu.

Anasema utafiti unaonyesha wanaoathiri-
ka zaidi kwa tatizo hilo ni kutoka Bara la
Afrika na kusini mwa Asia.

“Tishio la usalama wa chakula huathiri
watu wa rika zote hususani watoto walio
chini ya umri wa miaka mitano, na watu
wanaoishi katika maeneo yenye kipato cha
chini duniani, vyakula visivyo salama ni
tatizo kubwa na ni tishio kwa afya duniani.

“Ni muhimu kuhakikisha chakula ni
salama katika kila hatua kuanzia uzalishaji,
kuvuna, usindikaji, uhifadhi, usambazaji,
utayarishaji na matumizi yake.

“Na kupitia kampeni ya Lishe Bora ni
Mtaji inayofadhiliwa na Umoja wa Ulaya
(EU), tunalenga kukuza lishe bora ikiwamo
kurekebisha kanuni za lishe bora kwa afya
na ustawi wetu,” anasema.

Anatoa wito kwa wadau wote waki-
wamo maofisa ugani kuhakikisha chakula
kinachozalishwa kinazingatia kanuni zote
za usalama na kuepuka ulaji wa chakula
kisichofaa.

Pia alisema katika kupambana na tatizo
la sumukuvu kwenye chakula, FAO kwa
kushirikiana na Serikali ya Tanzania kupitia
programu inayofadhiliwa na EU ya Agri-
Connect, imezindua kampeni ya kitaifa
inayolenga kuimarisha lishe bora nchini.

“Kampeni hiyo inajulikana kama lishe
bora ni mtaji na inalenga kuwajengea
Watanzania tabia ya kula mlo bora kwa
kutumia vyakula vinavyopatikana nchini.

“Na katika kampeni hii suala ya sumuku-
vU linalengwa kwa sababu katika vyakula
vinavyopatikana nchini hilo ni miongoni
mwa yanayochangia katika kuhatarisha
usalama wa chakula,” anasema.

Shekhe Ponda aibukia

Sheria ya Ndoa

Na Oscar Assenga, TANGA

WAKATI Wizara ya Katiba na Sheria iki-
waita wadau kutoa maoni ya Sheria ya Ndoa
ya Mwaka 1971 na wanaharakati wa haki za
wanawake na watoto wakitaka marekebi-
sho ya sheria hiyo, Katibu Mkuu wa Jumuiya
ya Waislamu Tanzania, Shekhe Issa Ponda
ameishauri serikali kuachana na suala hilo.

Ponda alisema kurekebishwa kwa umri
wa mtu kuolewa kutatengeneza fursa ya
uhalifu na uovu na kwamba hakuna man-
tiki ya kuzuia mtu kuolewa kwasababu ni
mtoto, liachwe kuwa jambo la maumbile na
sio kujadiliwa bungeni.

Alitoa kauli hiyo jana wakati wa uzinduzi
wa kongamano la Muslim Swadakatul Jaari-
ya Fund uliofanywa na Taasisi ya Islamic
kwa ajili ya kuchangia ujenzi wa hospitali
ya Kiislam.

Aprili mwaka 2018, aliyekuwa Waziri wa
Katiba na Sheria, Profesa Palamagamba
Kabudi, alilieleza Bunge kuwa, kufumua
Sheria ya Ndoa kutasababisha mtikisiko na
kushauri iachwe ilivyo kwa kuwa inamlinda
mwanamke kwenye vifungu vingi.

Mwaka 2016 mwanaharakati wa kutetea
haki za wanawake na watoto wa Shirika lisi-
lo la kiserikali la Msichana Initiative, Rebec-

ca Gyumi, alifungua kesi Mahakama Kuu ya
Tanzania kupinga umri wa mtoto kuolewa.

Aidha, Mahakama iliagiza serikali ku-
fanya mabadiliko ya baadhi ya vifungu vya
sheria hiyo ambavyo vinapingana na Katiba
ya nchi kwa kuweka umri tofauti wa mtoto.

Katika Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1977,
binti wa miaka 15 anaruhusiwa kuolewa
kwa ridhaa ya wazazi/walezi huku aliye
chini ya umri huo anaweza kuolewa kwa
ridhaa ya Mahakama na Katiba ikimtambua
mtoto ni mtu mwenye umri wa miaka 18 na
anapofikisha umri huo anaruhusiwa kupiga
kura.

Shekhe Ponda alisema suala la umri wa
mtoto wa kike kuolewa linategemea balehe
na maumbile yake badala ya kujadiliwa
bungeni kwa kuwa kufanya hivyo ni kwen-
da kinyume na sheria za dini ya Kiislamu
inavyoolezwa kwenye vitabu vyake.

Aidha, alisema kumekuwapo na mjadala
wa umri sahihi wa mtoto wa kike anaopas-
wa kuolewa kwa uchunguzi walioufanya
wamegundua hitaji la mabadiliko hayo hal-
itoki kwa jamii bali ni kwa makundi ya haki
za binadamu.

“Kwanza tunataka sheria ibaki vilevile na
hakuna sababu ya kuongeza umri wa mtoto
wa kike kuolewa kwa sababu unapozidi-
sha umri unasababisha ongezeko la zinaa,”

alisema Shekhe Ponda.

Alisema serikali kuingilia suala hilo
ni kuingilia imani za watu na kanuni za
maumbile na kushauri ingejiweka mbali na
kuacha kusikiliza homa ya makundi yanay-
otetea haki za binadamu.

Alisema suala la mabadiliko ya mtoto
anayepaswa kuolewa sio jambo la viongozi
wa serikali kujadili miaka mingapi na vigezo
gani vinataonyesha umri sahihi wa kuolewa
kwa mabinti na kwamba lipo kiimani zaidi.

Awali, Mwenyekiti wa taasisi hiyo, Shekhe
Juma Mohammed, alisema ujenzi wa hospi-
tali hiyo utakaozingatia utu wa mwanamke
ni jambo la kijamii na halitakuwa na uba-
guzi wa kiimani.

Shekhe Juma alisema kuna umuhimu
wa serikali kuunga mkono jitihada zina-
zomuhifadhi mwanamke hasa kwa kutibi-
wa na mwanamke mwenzake jambo litaka-
lomfanya kuwa huru.

“Labda niweke sawa lengo la hospitali
hii sio kubagua wasio kuwa waislam bali
tutashirikiana na hata wasiokuwa waislam
na lengo letu ni moja tu la kumuhifadhi
mwanamke na utu wake pindi anapohitaji
kufanyiwa matubabu,” alisema.

Alisema ujenzi wa hospitali hiyo utagha-
rimu Sh. bilioni 1.5 na kuiomba jamii bila
kujali itikadi za dini kuchangia ujenzi huo.

e LK

Msimamizi wa mradi

wa barabara ya zege

va kilomita 0.4 wa Serc
Contractor, Mhandisi
Emanuel Kisoka, akitoa
maelezo kwa wana-
chama wa Chama Cha
Mapinduzi na wananchi
wanaoishi Mtaa wa
Golani Kimara Manispaa
va Ubungo wakiongozwa
na Mwenvyekiti wa Seri-
kali ya Mtaa huo, Dastan
Mlingwa na Mwenezi

wa Tawi la Nzasa, Sadiki
Msangi, wapotumia Siku
va Nyerere kutembelea
miradi inayotekelezwa
kwenye mtaa wao. PI-
CHA: MPIGAPICHA WETU

Walimu 14 mbaroni tuhuma udanganyifu mtihani la Vil

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam linawashikilia walimu 14 kwa tuhuma za
kukiuka sheria, kanuni na taratibu za mtihani
wa darasa la saba uliofanyika Oktoba 5 na 6
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari jana
Kanda hiyo, Jumanne Muliro, alisema uchun-
guzi unaendelea na utakapokamilika, taarifa
zitatolewa na mamlaka zinazohusika na masu-
ala ya elimu.

Katika hatua nyingine, Kamanda Muliro ali-
bainisha kuwa jeshi hilo linawashikilia watuhu-
miwa sita ambao majina yao yamehifadhiwa
kwa sababu za kiuchunguzi, kwa tuhuma za

wizi wa vifaa mbalimbali vya miundombinu ya
Shirika la Umeme (TANESCO) vinavyotumika
katika ujenzi wa umeme wa msongo wa kati.

“Watuhumiwa hao walikamatwa Oktoba 6
mwaka huu majira ya saa za mchana maeneo
ya Mwenge wilayani Kinondoni, wakiwa na
vifaa mbalimbali vya miundombinu ya TANE-
SCO kwenye gari aina ya Noah.

“Upelelezi wa Jeshi la Polisi umebaini kwam-
ba vifaa hivyo ambavyo ni mali ya Kampuni
ya State Grid Electrical and Technical LTD na
Tropical Industrial LTD, viliibwa mkoani Mo-
rogoro na Lindi na watuhumiwa hao walikuja
Dar es Salaam kutafuta soko,” alisema Muliro.

Alitoa onyo kuwa jeshi hilo halitavumilia
mtu au kikundi chochote kinachojihusisha
kwa namna yoyote ile kukwamisha maende-

leo katika miradi yenye maslahi mapana kwa
taifa na ambayo imejengwa kwa manufaa ya
umma, akisisitiza ufuatiliaji na uchunguzi wa
kina unaendelea.

Kamanda Muliro pia alisema wame-
wakamata Mohamed Amani (45), mkazi wa
Dar es Salaam, Salome Richard (32), mkazi wa
Mwanza na wenzao wanane kwa tuhuma za
wizi wa magari katika maeneo mbalimbali ya

Jiji la Dar es Salaam.

Alisema kuwa katika operesheni hiyo, jeshi
hilo liliyakamata magari 23 ya aina mbalim-
bali, ambayo ni IST (matano), fuso, Nissan
Civilian, Coaster, Toyota Hilux Pickup, Nissan
Patro, Toyota Premio (mawili), Probox, Spa-
cio (mawili), Harrier (mawili), Rav4 (matatu),
Town Hiace (mawili) na Hiace.

Alibainisha kuwa magari hayo yalikamatwa
katika mikoa ya Mwanza, Iringa, Kilimanjaro,
Kagera na Dar es Salaam na baada ya kuwa-
hoji kwa kina, waliwapeleka wapelelezi yaliko
magari hayo.

“Upelelezi wa Jeshi la Polisi umebaini kuwa
watuhumiwa hawa kabla ya kuiba, huvizia
magari hayo yakiwa yameegeshwa kwe-
nye maegesho ya jumla, binafsi na majum-
bani baadaye huvunja vitasa vya milango ya
upande wa dereva na kuwasha gari kwa ku-
tumia funguo bandia na kuondoka.

“Pia baada ya kuiba magari hayo hubandika
namba za usajili na chasses za magari yaliyo-
pata ajali na kuuzwa kama vyuma chakavu na
kampuni za bima na baadaye kuyauza tena.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA IRINGA
KITUO CHA KALENGA MKOA WA IRINGA
Usimamizi wa mirathi Na. 12/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU HAJI KASIM
KALINGA WA IRINGA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA YAHYA YASINI ABDALLAH

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi katika
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 11 Mwezi 10 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
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IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 903 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late RITHA ANDREW
MDUMA

and

In the Matter of Application for Letters of Administration by
JOYCE CHIBOMBO MWAMBENE

GENERAL CITATION
(Rule 75)

Allpersons claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of probate
(or letters of administration) is made to the above-named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 2
day of November, 2022.

Dated at DAR ES SALAAM this 5 day of October, 2022.
T

RbgistraSonior Residont Mogisrato

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MARIE ROSE DUSABEYEZU
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 835 AWG - TOYOTA
RAUM. Chassis namba
EXZ100084550. Engine
namba SE1353434. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi:
ARU/ARU/RB/404409/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

BRUNO LAURENT
KAPINGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili
T126 DHZ - TOYOTA

COASTER. Chassis namba:

HZB500001191. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi:
RUV/MBI/RB /397516/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

DEO KRISTIAN MAPUNDA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili T 339 AWG -
SANLG SL125. Chassis
namba:
LBRSPJB5889003038.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
SO/RB /578/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KLETUS EDMUNDI NINDI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili T 514 CBX -
SANLG SL1255.
Chassis namba:
LBRSPJB59C9009245.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LUNNA HEMED KYUNGU
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T573 AGZ -
TOYOTA RAV4. Chassis
namba: SXA117041633.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JOHARI RAMADHANI
MASHOKA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili
T13DKB - TOYOTAIST.
Chassis namba:
NCP600098708. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ROMANUS NESFORT
DUWE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 690 DKF - MAZDA
BONGO. Chassis namba:
SSKF2T103847. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

kituo cha Polisi. Taarifa ya

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MASSOUD SULEIMAN
KHAMISI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 149 BMF - TOYOTA
SPACIO. Chassis namba:
ZZE1223031341. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya

SO/RB /5218/2022. SO/RB /5778/2022. Polisi: SO/RB /5778/2022. | | polisi: SO/RB /4889/2022. | | Polisi: SO/RB /5778/2022.
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI FOMU YA MIRATHI 2
AR VLA OTGGERD .NTHECOURJFF‘;EE;%E;;?EJ peLEcaTE e S OFIS| ZA MATANGAZO

KATIKA SHAURI LA MADAI Na. 41/2022
ELIAS CHIJA NTAGANDA......MDAI
DHIDI YA
SELEMAN TOMSON KANYONZA:... 1. MDAIWA
LITE MWANKENE.............. 2. MDAIWA

WIYO/KUITWA SHAURINI

SELEMAN TOMSON KANYONZA

POPOTE ULIPO

Unatakiwa ufike Mahakama ya Wilaya
Morogoro tarehe 31/10/2022 saa 2:30 asubuhi
ambapo shauri lako limepangwa kutajwa.
Endapo hutafika wewe binafsi ama mwakilishi
wako shauri tajwa litasikilizwa upande mmoja
na kutelewa uamuzi.

Imesainiwa leo tarehe 12 Mwezi 10 Mwaka

2022 ps L A
E. B. USHACKY
HAKIMLU MIKAZI MWANDARMIZI
MOROGORD.

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 111 0F 2022

In Matter of the Estate of the Late
MICHAEL CHARLES MGOMBELA

By 1. CHARLES YORAM MGOMBELA
2. e

All Person claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grand should be field on or
before the 26" day of October/2022.

Dated at Morogoro, this 13" day of OCTOBER
2022

LILILOPO MASWA
MAOMBI MAKUBWA NA. 37 YA MWAKA 2022
KATIYA
DOTTO NHANDL...................MLETA MAOMBI
DHIDI YA
BUSIGA MASANJA, MBILIZI MACHEMBA, MBOJE KIDAKO,
CHONA MAYOLWA, NG'HUMBU SAGADI (MRS MALONGO
MASUKE), SAYI NYABUDIMA, HAMISI NHANDI
WITO/TAARIFA
KWA: SAYI NYABUDIMA NA HAMISI NHANDI - POPOTE
MLIPO KATIKA JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua maombi dhidi yenu
na wenzako katika Baraza hili la Wilaya ya Maswa, maelezo ya
madai yanaweza kupatikana hapa Barazani. Mnatakiwa kuleta
hapa Barazani utetezi wenu wa maandishi (WSD) kabla ya
tarehe 27.10.2022. Pia mnajulishwa kuwa shauri hili
limepangwa kutajwa siku ya tarehe 27.10.2022 saa 2:30
asubuhi mbele ya Mhe. J.T. KAARE Mwenyekiti, Baraza la
Ardhi na Nyumba Wilaya ya Maswa. Na pia mnafahamishwa
kuwa iwapo mtakaidi wito huu na kushindwa kutoa utetezi wa
maandishi kwa muda uliopangwa, Baraza litalazimika
kusikiliza shauri hili upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi
yenu.

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hii leo
tarehe 28.09.2022.

J=ta

LT HAARE

DARAZA LA ARDH A HYURDS (V)
n JLEWA 3

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya MOROGORO
Kituo cha MOROGORO Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na. 72/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ANNA AFWILILE KALINGA wa MWERE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA FRANCO JIMMY MWAKISOPILE

TANGAZ0
(Kanunu ya 5 (2) kanuni za usimamizi wa Mirathi Majhakama
za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 19/ Mwezi 10 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyeto mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa Marehemu huyu upo Mahakamani na waweza

kukaguliwa

* Marehemu hakuacha wosia

* Futaisiyohusika
Imetolewa leo tarehe 11/ mwezi 10 mwaka 2022
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Uzaq,

MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,
PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@
guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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WEMA ATISHIA
KUJIUA AKIACHWA

Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa kike wa Bongo Muvi, Wema Sepetu,
amesema akiachwa na msanii wa Bongo Fleva, Whozu
basi watu wakaribie msibani kwa ajili ya kumzika.

Wema ambaye yupo kwenye penzi motomoto na
Whozu huku wakituma picha kila wakati kwenye
mtandao wakiwa pamoja na kula raha sehemu mbalim-
bali, amesema hawezi kuishi bila penzi hilo.

Wema kupitia ukurasa wake wa Instagram amesema
pamoja na kwamba hakujiva kwenye uhusiano wake wa
kimapenzi huko nyuma likiwemo penzi la msanii Dia-
mond Platnumz na wengineo, lakini safari hii akiachwa
na Whozu, atakuwa kama MC Joas aliyekuwa Katibu
wa Kanisa la Feel Free Church la Masanja Mkandamizaji
ambaye alidaiwa kujinyonga hivi karibuni, kisa P
kikidaiwa ni kukataliwa penzi na mke wa
Masanja.

Wema amesema kuwa, kama akiachwa
na Whozu, basi watu wakaribie msibani -
kwa ajili ya kumzika kwa sababu jamaa
huyo amemheshimisha mno.

Penzi la Wema na Whozu limechipu-
ka Kkipindi cha hivi karibuni na limeanza \
kuteka mazungumzo mtandaoni. _d/

Wema anasema Kuwa, pamoja - =

na kwamba watu wanam- :
beza, lakini anataka
aachwe na maisha

yake kwani uk-
weli ni kwamba
amezama Ka-
bisa kwenye
dimbwi Ia
mahaba
na ana
furaha
mno.

ARIANA, TOM WAKANUSHA KUACHANA

NEW YORK CITY, Marekani

MASTAA wa Kipindi cha
televisheni cha maisha halisi
cha ‘Vanderpump Rules’ cha
Marekani, Ariana Madix na Tom
Sandoval, ambao ni wapenzi,
wamekanusha uvumi kwamba
wameachana.

Wakizindua msimu wa 10
wa Kipindi hicho Jumamosi
iliyopita, ambacho kimetokana
na kile cha miaka 1990 cha ‘The Real
Housewives of Beverly Hills', walibaini-
sha kuwa wao bado wako pamoja.

Ariana mwenye umri wa miaka 37, ali-
iambia Us Weekly, Jumamosi, kwamba,
yeye na Tom mwenye umri wa miaka
39, wako “sawa” licha ya tetesi kuza-
gaa kuwa wametemana baada ya kuwa
pamoja kwa zaidi ya miaka nane.
Uhusiano wa mapenzi wa
nyota hao ulianza wakati
wa upigaji picha wa
msimu wa pili wa

il
0

. Kipindi hicho.
§  “Unajua ni nini cha kuchek-
esha? Nilikuwa nikimwambia
mtu mwingine tu, mimi sizin-
gatii sana yale yanayosemwa
kwenye mitandao, nakuwa
kama kipofu sitaki kuona,”
alisema Ariana katika uzinduzi
huo wa msimu wa 10 wa Kipindi

Aidha, Tom alisema bado
wanaendelea kuimarika. “Sisi ni
bora. Tunafanya vizuri sana, na nimeona
vichwa vya habari kuhusu madai va
kuachana kwa miaka.”

Tom alisisitiza kwamba, hawana mche-
Z0 wa kuigiza kwenye mahusiano yao na
kwamba msimu wa 10 wa Vanderpump
Rules utaangazia mapenzi mengi tofauti
na utakuwa na burudani za kutosha.

“Sisi bado tupo sana pamoja na sioni
namna tunaweza kuachana hivi kar-
ibuni, hayo mambo ya kwenye mitandao
yaacheni huo huko,” aliongeza Ariana.

DIAMOND: SIWEZI KUMUOA ZUCHU

Na Mwandishi Wetu

Zuchu.

NYOTA wa muziki wa Bongo Fleva, Diamond Platnumz
amesema kwamba, hawezi kumuoa msanii mwenzake,

Mmiliki huyo wa Lebo ya Wasafi Classic Baby
(WCB), amekuwa akitajwa kuwa kwenye penzi
zito na msanii wake, Zuchu ambaye jina lake
halisi ni Zuhura Othman.

Msimamo wa Diamond umekuja baada ya kauli
ya mmoja wa mameneja wake, Babu Tale kum-
wambia aoe kufuatia kuposti video akibusiana

. mdomoni na Zuchu.

Ikumbukwe kuwa, kwa muda mrefu

A, kumekuwa na tetesi kuwa, Diamond na

\.  Zuchu ni wapenzi kutokana na ishara
za mahaba wanazozionyesha,
lakini amesema kwamba, hawezi
kumuoa mrembo huyo kwa
sababu ni msanii wake.
“Sasa nitamuoaje wakati
ni msanii wangu bosi,
hilo busu hapo lisi-
watishe viongozi, ni
salamu tu za Kije-
rumani,” aliandika
Diamond kwenye
ukurasa wake wa
Instagram.

Diamond na Zuchu wametoa
pamoja ngoma tatu ambazo ni
Litawachoma, Cheche na Mtasu-
biri, huku wakidaiwa kuwa ni

wapenzi.
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DSTV YAJA NA OFA IKITENGA
CHANELI KOMBE LA DUNIA

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha wateja wake
wanapata burudani murua kabisa bila
kero, DStv kupitia chaneli zake za Su-
perSport imetenga chaneli mahsusi
kwa ajili ya michuano ya Kombe la Du-
nia 2022 inayotarajiwa kuanza kutimua
vumbi Novemba 20 hadi Desemba 18,
mwaka huu huko nchini Qatar.

Kutengwa kwa chaneli hizo kuta-
wawezesha watazamaji wa DStv kuona
mechi hata zile ambazo zitachezwa kwa
wakati mmoja.

Hatua hii inatokana na SuperSport
kupata haki hodhi za kuonyesha mechi
zote 64 za michuano hiyo katika Ukan-
da wa Kusini mwa Jangwa la Sahara iki-
wamo Tanzania.

Mkuu wa Masoko wa MultiChoice Tan-
zania, Ronald Shelukindo, aliliambia Ni-
wateja wa DStv pekee ndiyo wataweza
kushuhudia mechi zote 64 za michua-
no hiyo mubashara kupitia chaneli za
SuperSport. “SuperSport wamepata
haki za kuonyesha michezo yote ya mi-
chuano hiyo na ili kuhakikisha kuwa

MITINDO...

wateja wetu hawapati usumbufu, zim-
etengwa chaneli mbili mahususi kwa
ajili ya michuano hiyo ambapo chaneli
hizo muda wote zitakuwa zikionyesha
matukio mbalimbali yanayohusiana
na mashindano hayo ikiwamo ucham-
buzi wa wataalamu wa soka, makala za
matukio muhimu katika mashindano
yaliyopita pamoja na kurusha mubasha-
ra mechi zote,” alisema Shelukindo na
kuzitaja chaneli hizo kuwa ni Fifa World
Cup Central na Fifa World Cup Africa.

Ametaja mechi zitakazoonekana
mubashara ndani ya SuperSport kuwa
ni zote 48 za hatua ya makundi, nane
za hatua ya 16-bora, nne za robo fainali,
mbili za nusu fainali, mechi ya kutafuta
mshindi wa tatu na ile ya fainali.

Mbali na kuonyesha mechi hizo
mubashara, Shelukindo alisema pia zita-
tangazwa na kuchambuliwa kwa kiswa-
hili na watangazaji na wachambuzi
nguli wa soka hapa nchini. “Tunafurahi
kuwa kwa mara ya kwanza kabisa, sasa
tutaweza kufuatilia michuano hii kwa
lugha yetu ya kiswahili kwani tuna timu
ya watangazaji mahiri wa kiswahili wa-
takaowaletea watazamaji wetu wa DStv

mitanange hiyo kwa lugha yetu adhimu
ya kiswahili.”

1li kuhakikisha kuwa Watanzania ha-
wapitwi na uhondo wa michuano hiyo
ya Kombe la Dunia, DStv inatoa ofa ka-
bambe kwa wale wanaotaka kujiunga
kwani ofa maalum ya msimu huu ni
Sh. 79,000 tu kwa seti nzima ya DStv
pamoja na kifurushi cha DStv Com-
pact, ambacho kitaonyesha mechi zote
mubashara.

“Ofa hii ni mahsusi kwa msimu huu
ili kuwawezesha Watanzania wengi
kushuhudia michuano hii ambayo
ndiyo mikubwa ya soka ulimwenguni,”
alisema Shelukindo na kuongeza kuwa
wameamua kutoa ofa ya kifurushi cha
Compact kwa wateja wapya kwani kifu-
rushi hicho kitaonyesha mechi zote 64
za michuano hiyo.

Hata hivyo, amesema wateja wote wa
DStv watapata burudani ya michuano
hiyo kwani hata kwenye vifurushi vya
DStv Shangwe cha Sh. 10,000 DStv Bom-
ba cha Sh. 23,000 na DStv Shangwe cha
Sh. 34,000 nao watashuhudia baadhi ya
mechi za mashindano hayo mubashara.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya St Mary’s Mbezi Beach, wakionyesha mitindo ya mavazi kwenye mahafali ya
kidato cha nne ya shule hiyo, yaliyofanyika mwishoni mwa wiki shuleni hapo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Polisi yaona
mwezi Ligi Kuu
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU vya Polisi SC imepata
ushindi wake wa kwanza tangu
kuanza Ligi Kuu Zanzibar msimu
huu wa 2022-2023.

Polisi SC imeonja ushindi
huo baada ya juzi kuwachapa
Maafande wa JKU bao 1-0 katika
kukamilisha mzunguko wa saba wa
Ligi Kuu hiyo huku bao hilo pekee
likiwekwa nyavuni na Haji Haji
dakika ya 39.

Kwa matokeo hayo sasa Polisi
inafikisha pointi sita baada ya
kushuka dimbani mara saba
ikishinda mchezo mmoja, sare
tatu na kafungwa mitatu, hivyo
kushika nafasi ya 13 kati ya timu
16 zinazoshiriki Ligi Kuu Zanzibar
msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Ali Mtuli, alisema ana matumaini
kuwa hata mchezo wa nane wata-
fanya vizuri kwa kuwa wanahitaji
kushinda ili kuwa salama.

Alisema kuanza vibaya kwe-
nye ligi hiyo haimaanishi kuwa
wachezaji hawajitumi, bali ni
mabadiliko na ushindani mkubwa
msimu huu.

Mtuli alisema wanaendelea kui-
boresha timu hiyo kwa kuyafanyia
kazi mapungufu yote yanayoji-
tokeza ili kuhakikisha timu yao
inabaki Ligi Kuu Zanzibar msimu
ujao.

“Kila timu ina lengo la kufanya
vizuri katika mzunguko huu wa
kwanza kabla ya kwenda dirisha
dogo, lakini kama ukiwaza vibaya
kumaliza kunakuwa kugumu zaidi
kwa sababu kila timu inafanya usa-
jili mdogo kulingana na mapungufu
iliyoyaona mwanzoni. Hivyo na sisi
tunajitahidi kuhakikisha michezo
nane iliyobakia kabla ya kwenda
dirisha dogo tunapata matokeo
mazuri ili tuiweke timu sehemu
salama.

Timu ya Polisi itashuka tena
dimbani ljumaa wiki hii kucheza
mchezo wao wa nane, ambapo
itakuwa na shughuli pevu dhidi
ya Wanajeshi wa Kipanga katika

Kocha Simba Queens aona mwanga CAF

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba Queens,
Charles Lukulu, amesema mechi mbili
za kirafiki alizocheza zimemsaidia ku-
pata mwanga wa kikosi chake kuelekea
katika michuano ya Ligl ya Mabingwa
Afrika.

Simba Queens imeshacheza mechi
mbili dhidi ya Baobab Queens na Cea-
sia Queens FC kwa ajili ya kujiimarisha
kuelekea kwenye michuano hiyo inay-
otarajiwa kutimua vumbi Oktoba 30,

mwaka huu nchini Morocco.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Lukulu alisema ameona ma-
pungufu na ubora wa kikosi chake na
kufanyia kazi kwenye mapungufu na
kujiimarisha zaidi kuwa kikosi imara.

Alisema malengo makubwa kuelekea
michuano hiyo ni kuhakikisha wana-
fanya kweli kwa kwenda kushinda na
kuuwakilisha vema Ukanda wa CECA-
FA.

“Ni kweli tunaenda kwenye mi-
chuano hiyo kukutana na timu nzuri,

inamaana tunahitaji kujiandaa vizuri
kuhakikisha tunaenda kushinda na ku-
fikia malengo yetu,” alisema Lukulu.

Alisema anaamini viwango vya
wachezaji aliona na wanaweza ku-
wafikisha katika malengo ya kufanya
vizuri katika michuano hiyo ambayo ni
mara yao ya kwanza kushiriki.

Simba Queens inatarajia kuondoka
nchini Oktoba 25, mwaka huu na wa-
takuwa na kibarua katika mchezo wa
kwanza dhidi ya ASFAR utakaopigwa
Oktoba 30, mwaka huu nchini humo.

Kikosi a Simba Queens amba-
cho kinauwakilisha Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati katika michuano
hiyo itakayoanza Oktoba 30 hadi No-
vemba 13, mwaka huu nchini Morocco,
kipo Kundi A na timu ya ASFAR (Mo-
rocco), Green Buffaloes (Zambia) na
Determines Girls ya Liberia.

Kundi B linaundwa na mabingwa
watetezi, Mamelodi Sundowns ya Af-
rika Kusini, Bayelsa Queens ya Nigeria,
Wadi Degla ya Misri na mwakilishi wa
Ukanda wa UNIFFAC.



Jumatatu Oktoba 17,2022

Nipashe29

HABARI MICHEZO

RICE AKATAA MKATABA

KIUNGO wa England, Declan Rice mwenye umri wa
miaka 23, hana mpango wa kusaini mkataba mpya na
West Ham msimu huu, licha ya kupewa ofa ya miaka
nane na mshahara wa pauni 200,000 kwa wiki. (Foot-
ball Insider)

SALIBA AWINDWA NA PSG

MLINZI wa Arsenal na Ufaransa, William Saliba mwe-
nye umri wa miaka 21, anaivutia Paris St-Germain. (CBS
Sport, via Sun)

NEWCASTLE YAMTAKA BRUNO

KLABU ya Newcastle United inaandaa ofa itakayowe-
ka rekodi ya Klabu kwa kiungo wa Brazil, Bruno Guima-
raes mwenye umri wa miaka 24 na mshahara wa pauni
200,000 kwa wiki. (Football Insider)

TROSSARD ANYATIWA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid inatarajiwa kupambana na
Chelsea kuwania saini ya fowadi wa Brighton na Ubelgiji,
Leandro Trossard, huku mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, mkataba wake wa sasa ukimalizika msimu
ujao wa majira ya joto. (Mirror)

EVERTON NA GORDON

MAZUNGUMZO ya Everton na winga wa England,
Anthony Gordon mwenye umri wa miaka 21, yamesi-
mama, huku mchezaji huyo akitaka mshahara wa pauni
100,000 kwa wiki. (Sun)

LEAO KATUMIWA MASKAUTI

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, alituma
maskauti kwenda kumwangalia fowadi wa Ureno, Rafael
Leao wakati AC Milan ikicheza na Chelsea kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Jumanne. Chelsea na Manchester
City pia zimekuwa zikimwinda mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23, ambaye thamani yake inatajwa kuwa
pauni milioni 60. (Mirror)

NKUNKU AWINDWA VIKALI

LIVERPOOL wametuma maskauti kumwangalia fow-
adi wa RB Leipzig na Ufaransa, Christopher Nkunku
mwenye umri wa miaka 24, ambaye pia anawaniwa na
Chelsea. (Sun)

MARTINEZ KWA UNITED, PSG

MANCHESTER United na Paris St-Germain zime-
muulizia straika wa Inter Milan na Argentina, Lautaro
Martinez mwenye umri wa miaka 25. (Gazzetta dello
Sport, via Mail)

JONG AFUNGUKA BARCA

KIUNGO wa Uholanzi, Frenkie de Jong amesema Bar-
celona walimpa presha kubwa ili aondoke klabuni hapo,
huku Manchester United ikijaribu kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25 kipindi cha majira ya
joto. (Ziggo Sport, via Mail)

TRAORE NA MKATABA

STEVEN Gerrard ameiambia Klabu ya Aston Villa
kukubali ofa ya kumsajili kwa mkataba wa kudumu Jan-
uari winga wa Burkina Faso, Bertrand Traore mwenye
umri wa miaka 27, ambaye anacheza kwa mkopo katika
Klabu ya Uturuki ya Istanbul Basaksehir. (Football In-
sider)

TOTTENHAM YAMFUATA CIRKIN

KLABU ya Brentford inatarajia kushindana na Hot-
spur kwenye mbio za kumwania mlinzi wa kushoto wa
Sunderland, Dennis Cirkin mwenye umri wa miaka 20.
(Sun)

-
GRIEZMANN AFIKISHA
MABAO 100 LALIGA

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

® ® ®Awali, Morata alinyimwa bao la kwanza na
VAR, na walipata penalti ambayo nayo....

MADRID, Hispania

ANTOINE Griezmann aliifun-
gia Atletico Madrid bao kwenye
ushindi muhimu wa 1-0 dhidi ya
Athletic Bilbao, Jumamosi na ku-
fikisha mabao 100 aliyoifungia
klabu hiyo kwenye Ligi Kuu ya
Hispania, LaLiga.

Atletico ilitangaza Jumatatu
kwamba Griezmann amesajiliwa
kwa mkataba wa kudumu baada
ya kucheza hapo kwa mkopo ku-
toka Barcelona, na fowadi huyo
wa Ufaransa alicheza mechi yake
ya kwanza ya ligi baada ya ku-
maliza kipindi cha pili.

Awali, Alvaro Morata alinyim-
wa bao la kwanza na VAR, lakini
juhudi za Griezmann zilitosha
kwa vijana wa kocha Diego Sime-
one kuweza kupata ushindi huo.

Atletico walipata penalti, la-
kini VAR ikaikataa. Ushindi huo
unaifanya Atletico kuwaruka we-
nyeji wao hao hadi nafasi ya tatu
ya msimamo wa LaLiga, wakiwa
nyuma ya Barcelona na Real Ma-
drid kwa pointi tatu ambao jana
Jumapili walikuwa wanakutana
kwenye mchezo wa Clasico.

Morata alionekana kutumia na-
fasi ya kuteleza kwa Yeray Alva-
rez na kuupata mpira kabla ya

kumfunga golikipa Unai Simon,
lakini baada ya mwamuzi kutaza-
ma marudio ilionekana kwamba,
mshambuliaji huyo wa Hispania
alifanya faulo.

Vijana hao wa Simeone wal-
ishindwa kuandikisha shuti hata
moja kati ya bao lililokataliwa
la Morata hadi kipindi cha ma-
pumziko.

Lakini walipata bao lao ndani
ya dakika mbili za mchezo huo
kipindi cha pili, wakati Griez-
mann alipotumia vizuri pasi ya
kisigino ya Morata na kufunga
kwenye kona ya chini kulia.



30 NipaShe Jumatatu Oktoba 17, 2022

HABARI MICHEZO

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
TANZANIA PRISONS

VERSUS

COASTAL UNION

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

JAMESHATIHATI
LADUN

{(E VIE

LONDON, England

LINZI wa England, Reece James anaonekana
anaweza asishiriki Kombe la Dunia mwaka huu
nchini Qatar, huku Chelsea ikithibitisha kuwa
anatarajiwa kuwa nje kwa angalau wiki nane ku-

tokana na jeraha la goti.

Beki huyo wa kulia mwenye umri wa miaka 22, ambaye
amecheza mechi 15, alipata jeraha katika ushindi wa mabao
2-0 wa Chelsea dhidi ya AC Milan kwenye Ligi ya Mabingwa

Ulaya, Jumanne.

Michuano ya Kombe la Dunia itaanza baada ya wiki tano

tu kutoka sasa, Novemba 20, nchini Qatar.
Mabeki wenzake wa kulia wa England, Kyle Walker na
Trent Alexander-Arnold kwa sasa wako nje kutokana na ma-

jeraha pia.

Walker wa Manchester City alifanyiwa upasuaji wa paja
mapema Oktoba, huku Alexander-Arnold wa Liverpool akip-
ata jeraha la kifundo cha mguu wakati wa mchezo dhidi ya

Arsenal wiki moja iliyopita.

Walker inadaiwa anaweza kuwa fiti kwa wakati kwa
Kombe la Dunia. Kieran Trippier wa Newcastle ndiye chaguo

jingine kali katika nafasi hiyo.

Chelsea ilithibitisha kuwa James alipata matibabu kutoka
kwenye klabu hiyo na alifanyiwa uchunguzi wa kitaalamu

zaidi mwishoni mwa wiki.

“Baada ya mashauriano kati ya pande zote, Reece sasa ata-
pitia programu maalum na anatarajiwa kuwa nje kwa wiki

nane,” taarifa ya klabu ilisema.

Na baada ya ushindi wao dhidi ya AC Milan, kocha wa
Chelsea, Graham Potter aliulizwa kuhusu wachezaji ambao
wanaweza kukosa Kombe la Dunia kutokana na majeraha.

“Ikitokea kitu kama hicho, watakatishwa tamaa. Ni binad-

amu na wanataka kwenda,” alisema.

“Wanajua pia ni taaluma ambayo mambo yanaweza ku-
tokea na wanashindana kwa kiwango cha juu na huwezi

kukwepa jambo hili wakati mwingine.”

De Gea ataka kubaki miaka mingi Man Utd
| : (;.f

MANCHESTER, England

DAVID de Gea ameelezea nia yake
ya kutaka kubakia Manchester United
kwa “miaka mingi zaidi” kabla ya mka-
taba wake kumalizika mwaka 2023.

De Gea jana Jumapili alitarajiwa
kufikisha mechi yake ya 500 wakati
‘Mashetani Wekundu’ walipokuwa wa-
nakutana na Newcastle United Uwanja
wa OIld Trafford Jumapili, na kuwa
mchezaji wa 11 kuichezea United idadi
hiyo ya mechi katika historia ya Klabu.

Ni Ryan Giggs, Sir Bobby Charlton,
Paul Scholes, Bill Foulkes, Gary Nev-
ille, Wayne Rooney, Alex Stepney,
Tony Dunne, Denis Irwin na Joe Spen-
ce ndio wamefikia idadi ya kucheza
mechi 500 kwa United.

Hata hivyo, mustakabali wa muda
mrefu wa De Gea katika klabu hiyo
hauna uhakika kwani mkataba wa
mchezaji huyo wa kimataifa wa His-

pania unamalizika 2023 na bado
hajakubali masharti mapya.

De Gea anatumaini kuwa na nafasi
ya kucheza mechi nyingi zaidi za Unit-
ed, hata hivyo, alisema: “Hii ni klabu
yangu na hapa ndipo ninapojisikia vi-
zuri. Ninacheza vizuri, najisikia vizuri
sana.

“Nadhani nina miaka mingi zaidi ya

kucheza. Najiamini.

“Ndiyo, ningependa kukaa hapa kwa
miaka zaidi na kutengeneza rekodi za
michezo na rekodi za kila kitu. Ili ku-
jaribu kuwasaidia vijana wa hapa pia
kwa uzoefu wangu na kujaribu kush-
inda makombe.”

De Gea atafikisha umri wa miaka 32
mwezi ujao na tayari ametumia miaka
11 kama golikipa namba moja wa Unit-
ed, lakini anaamini kuwa sasa anaingia
kwenye ubora wake.

Alipoulizwa kama alifikiri anaingia
katika miaka yake ya kilele, De Gea
alisema: “Ninajisikia vizuri sana katika
michezo na mazoezi. Bila shaka, kwa
uzoefu zaidi unajisikia vizuri sana.
Kwa hiyo, ndiyo, nadhani hivyo.

“Ninajisikia vizuri na ninataka ku-
cheza miaka zaidi, na muhimu zaidi ni
kujaribu kushinda mataji na kusaidia
timu, kama ninavyojaribu kufanya kila
siku.”
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935,160

MSIMU WA 4 GOBA HILLS
MARATHON WAZINDULIWA

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya GOBA Road Runners
(GRR), imetangaza mbio zake ziitwazo
Goba Hills Marathon, zilizopangwa
kufanyika Januari 28, mwakani katika
viwanja vya Shule ya Sekondari Goba.

Huo utakuwa ni msimu wa nne wa
mbio hizo zinazokadiriwa kushiriki-
sha zaidi ya wanariadha 2,000 kutoka
sehemu mbalimbali hapa nchini.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
Dar es Salaam jana, ilieleza kuwa wa-
nariadha wataokimbia watatumia
uwanda mzuri wa barabara za vilima
vya Goba na viunga vyake.

KIKAZI ZAIDLI...

“GRR inatangaza rasmi uandikish-
waji wa kushiriki mbio hizo ulioanza
tangu Oktoba 14, 2022, siku ya Kukum-
buka Kifo cha Baba wa Taifa, Hayati
Mwl. Julius Nyerere,” ilisema sehemu
ya taarifa ya klabu hiyo.

Iliongeza kuwa kutakuwa na mbio
za Kilomita 42, Kilomita 21.1, Kilomita
10 na Kilomita tano huku ikitaja ada ya
kujiandikisha ni Sh. 35,000 na pia in-
azialika klabu nyingine mbalimbali za
taasisi na jamii nzima ya wakimbiaji.

Ilieleza malengo makuu ya mbio
hizo ni kuokoa maisha ya mama na
mtoto ambapo kwa miaka mitatu
iliyopita wamekuwa wakisaidia zah-

¥k

anati (kituo) ya Goba kwa kuelekeza
asilimia 10 ya mapato ya mbio hizo.

“Klabu inawaalika wadau na
washirika kuja kudhamini mbio hizi.
Waandaji wanatoa rai kwa wadau
wote kujiandikisha mapema kwa sa-
babu nafasi za ushiriki ni chache,” il-
iongeza taarifa hiyo.

Ilieleza kuwa malipo ya ada ya ush-
iriki yanatakiwa kufanyika kupitia
namba ya Mpesa Lipa Namba 5550800
na Tigo Pesa Lipa Namba 8403615 jina
Goba Roads Runners, halafu taarifa za
jina, umbali utakaokimbia na ‘saizi’ ya
T-shirt zitumwe kwa Johnson Mbunda
+255715616374.

Brigedia Jenerali, Suleiman Gwaya (katikati), akizungumza na Kanali Dorah Kaita kutoka Guinea ambaye ni
Katibu Mkuu Mstaafu wa Michezo ya Majeshi duniani (CISM), pia ni Mwambata wa Jeshi la nchi hiyo nchini
Ubelgiji, kwa sasa ni Balozi wa CISM aliyekuwapo nchini kwa ziara ya kikazi. Kushoto ni Mkurugenzi wa
Michezo ya CISM na nchini BAMATA, Kanali Joseph Bakari. PICHA: JUMANNE JUMA

Samia aipongeza
Serengeti Girls

Kutokana na ushindi huo,
Tanzania inakamata nafasi ya
pili kwenye Kundi D, ikiwa na
pointi tatu na hii ni baada ya
Japan kuwakung'uta Canada
mabao 4-0 kwenye mechi ny-
ingine ya kundi hilo iliyoche-
ZWa juzi.

Wakati Japan ikiwa na pointi
sita, Tanzania ina pointi tatuy,
huku Canada na Ufaransa zote
zikiwa na pointi moja moja.

Tanzania inahitaji ushindi tu
kwenye mechi ya kesho dhidi
ya Canada kuweza kutinga
hatua ya robo fainali.

Simba yatinga makundi Afrika
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wapinzani wao kumiliki zaidi, lakini tati-
zo lilikuwa ni kuuvuka ukuta wa Simba
uliokuwa unaongozwa na Inonga, chini
ya Aishi Manula.

Shambulizi pekee la hatari la Agosto
lilifanywa dakika ya 55 wakati krosi ili-
yopigwa na Manuel Londaka, ulimkuta
Zidane Cotraio aliyeruka tik-tak, lakini
mpira ukatoka nje ya lango.

Kocha Juma Mgunda aliwatoa Okrah
aliyeumia, Pape Sakho, Tshabalala na
kuwaingiza Kibu Denis, Gadiel Michael,
na Habib Kyombo ambao walionekana
zaidi kuingizwa kwenye kukaba maeneo
na si kushambulia zaidi hadi pale mwa-

muzi kutoka Afrika Kusini, Abongile Tom
alipopuliza kipenga cha kumaliza mechi,
kilichoashiria kuwa Simba kutinga hatua
ya makundi baada ya msimu uliopita
kushindwa kufanya hivyo ilipotolewa na
Jwaneng Galaxy ya Botswana.

De Agosto washangaa uwanja kujaza
Maofisa wa Primeiro de Agosto walione-
kana kushangazwa kuona mashabiki
wa Simba wamejitokeza kwa wingi na
kujaza uwanja mapema ikiwa saa 8:30
tayari nusu ya uwanja umejaa huku
zikisalia sehemu ndogo kujaza uwanja.

Hadi saa 9:40, tayari uwanja ulikuwa
umebakiza mapengo machache, kwani
zaidi ya asilimia 90 mashabiki walikuwa
wameshaingia uwanjani.

TAREHE MUDA

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

01.19/10/22 Cadiz CF vs Betis

02.19/10/22 Valladolid vs Celta Vigo

03.19/10/22 AlK Football vs BK Hacken

04.19/10/22 Bournemouth vs Southampton

05.19/10/22 FC Luzern vs St. Gallen

06.19/10/22 Wigan vs Middlesbrough

07.19/10/22 Mechelen vs Standard Liege

08.19/10/22 Millwall vs Watford

09.19/10/22 Manchester Utd vs Tottenham

10. 20/10/22 Almeria vs Girona

1. 20/10/22 Degerfors vs IFK Goteborg

12.20/10/22 Osasuna vs Espanyol

13.20/10/22 Fulham vs Aston Villa

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -17/10/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Benfica U23 vs Estoril Praia U23

Inter Youth vs Sassuolo Youth

KF Erzeni vs Kukesi

Tanzania Prisons vs Coastal Union

Lokomotiv Tashkent vs FC Olimpik

Ajax Cape Town vs Mm Platinum FC

Al-Jalil vs Bugaa Amman

Al Ahli Amman vs Sama AL Sarhan

FK Ekranas vs FK Babrungas Plunge

Pyunik Yerevan vs Ararat Armenia

AL Akhdood vs AL Ain

FC Otelul Galati vs Concordia Chiajna

SOL FC vs Racing Club Dabidjan

Raufoss vs Kfum Oslo

Stjordals-Blink vs Fredrikstad

Kongsvinger IL vs Sandnes UIf

FC Elva vs Parnu Jalgpalliklubi

Brann vs Skeid Fotball

AEK Larnaca vs Olympiakos Nicosia

Omonia Nicosia vs Nea Salamis

Vmfd Zalgiris-3 vs FM Auska Alytaus

Apollon Limassol vs Aris Limassol

Sampdoria vs Roma

Maccabi Netanya vs Hapoel Katamon

Jeddah Club vs Hajer Club

Landskrona Bois vs Vasteras SK

Arsenal Sarandi vs Barracas Central

Wehen vs VfB Oldenburg

Utsiktens BK vs Halmstads BK

Olympiakos vs PAOK

Sivasspor vs Giresunspor

Trelleborgs FF vs Orebro SK

Silkeborg vs Randers

Ankaragucu vs Fenerbahce

Hapoel Beer Sheva vs Sectzya Nes Ziona

IFK Goteborg vs Malmo

FC Trollhattan vs Lindome Gif

Maccabi Haifa vs Hapoel Hadera

CFR Cluj vs Sepsi Osk

FC Thun vs Yverdon-Sport FC

Neuchatel Xamax vs FC Schaffhausen

Mantova vs Pordenone

Bastia vs Bordeaux

Lecce vs Fiorentina

Sporting Gijon vs Eibar

Charlton vs Portsmouth

Villarreal vs Osasuna

Velez Sarsfield vs Estudiantes LP

Envigado FC vs Junior Barranquilla

Mvo Wanderers vs Plaza Colonia CD

@ CHEZAKWAWAJlBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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MWENDO WA SALUTI...

‘\ X ,‘_:

Moses Phiri (katikati) akishangilia kwa staili ya saluti na wachezaji wenzake wa Simba, Pape Sakho (
na Clatous Chama, baada ya kuifungia timu yake bao pekee wakati ikishinda 1-0 dhidi ya Primeiro de Agosto
ya Angola kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. PICHA:

SIMBA

Simba yatinga
makundi Afrika

® @ ®Phiri aendelea kuandika rekodi ya mabao, maofisa wa
De Agosto washangaa mashabiki kufurika kwa Mkapa huku...

Adam Fungamwango na Saada
Akida

BAO lililofungwa na Mzambia Mo-
ses Phiri liliwafanya wawakilishi wa
Tanzania kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika Simba kushinda
1-0 dhidi ya Primeiro de Agosto ya An-
gola jana kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa na kutinga hatua ya makundi ya
ligi hiyo.

Simba inatinga hatua hiyo kwa jumla
ya mabao 4-1 kutokana na mechi ya
kwanza iliyochezwa Oktoba 9, mwaka
huu nchini Angola kushinda 3-1.

Ni bao lililomfanya Phiri kupachika
mabao matano tangu kwenye mechi za
awali, pia akifunga mabao katika mechi
zote nne ambazo timu yake imecheza.

Kwenye mechi ya ugenini dhidi ya
Nyasa Big Bullets alifunga bao moja,
akapachika mawili mchezo wa maru-
diano, na katika mechi ya Raundi ya
Kwanza ugenini Angola alifunga moja.

Phiri aliwainua vitini mashabiki wa

||
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba waliojazana Uwanja wa Bem-
jamin Mkapa dakika ya 32, alipofunga
bao kwa shuti kali la mguu wa kulia.

Tlikuwa ni krosi fupi ya Mohamed
Hussein ‘Tshabalala’, ambayo ilim-
kuta mfungaji akaupokea kwa mguu
wa kushoto, akawahadaa mabeki wa
Primerio de Agosto, akageuka ghafla
na kuachia shuti la chini kwa mguu
mwingine, lililompita kipa, Adilson da
Cruz na kutinga wavuni.

Mechi ilianza kwa Simba kukaa ny-
uma na kuwaacha wageni wao kupa-
siana hapa na pale, lakini walipoupata
mpira walikuwa wakipiga mipira
mirefu kwa wachezaji wao wenye mbio
kama Pape Sakho na Augustine Okrah.

Hata hivyo, wachezaji waliokuwa
wakipiga mipira mirefu mbele walione-
kana kushindwa kukadiria, hivyo kui-
fanya kuwa kazi rahisi kwa kipa Cruz
ambaye jana ndiye aliyesimama lan-
goni badala ya Sebastiao Colo aliyedaka
kwenye mechi iliyopita nchini Angola.

Dakika ya tatu ya mchezo mpira

mrefu ulitua miguuni mwa Phiri, lakini
wakati akiwa katika harakati za kuwa-
hadaa mabeki wa Primeiro de Agosto,
akaanguka mwenyewe chini nje kidogo
ya eneo la hatari.

Kona fupi iliyopigwa na Clatous
Chama dakika ya 12 ilimkuta Tsha-
balala ambaye alipiga krosi iliyomkuta
Henock Inonga akiwa kwenye nafasi
nzuri, lakini mpira wake wa kichwa ul-
itoka juu la lango.

Tshabalala tena alirudia kama alivyo-
fanya mwanzo, lakini safari hii dakika
ya 21, mpira ukamkuta Inonga ambaye
alipiga kichwa kiliochokuwa kikiambaa
kwenye uso wa lango la wageni, uka-
kosa muunganishaji baada ya Sadio
Kanoute kuchelewa kidogo kufika kwe-
nye tukio.

Kipindi cha pili Simba walionekana
kuupozesha mpira na kuwafanya
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Samia aipongeza
Serengeti Girls
Kombe la Dunia

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Jamhuri ya Muungano Tanza-
nia, Samia Suluhu Hassan, ameipongeza
Timu ya Taifa ya Wanawake chini ya
miaka 17, Serengeti Girls, kwa ushindi
ilioupata dhidi ya Ufaransa kwenye
fainali za Kombe la Dunia zinazoende-
lea kupigwa nchini India.

Katika salamu zake za pongezi alizoz-
itoa, Rais Samia aliwataka Watanzania
waendelee kuiombea na kuwatia ha-
masa Vijana hao ili waendelee kuipepe-
rusha vema bendera ya Tanzania.

“Hongereni vijana wangu Serengeti
Girls kwa ushindi wa mabao 2-1
mlioupata leo (juzi), dhidi ya Ufaransa.
Nawaomba Watanzania tuendelee
kuwaombea na kuwatia hamasa vijana
wetu ili waendelee kuipeperusha vema
bendera ya Tanzania katika Kombe la
Dunia kwa Wanawake chini ya miaka 17
huko India,” aliandika Rais Samia kwe-
nye mtandao wake wa Instagram.

Serengeti Girls ilipata ushindi wake
wa kwanza kwenye historia ya soka la
Tanzania katika michuano hiyo ikicheza
Uwanja wa Fatorda, Goa nchini India
kwa mabao ya Diana Mnaly na Christer
Buhera.

Ushindi huo ulikuja baada ya ku-
fungwa mabao 4-0 kwenye mechi ya
kwanza dhidi ya Mabingwa Watetezi,
Japan.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Bakari
Shime, alisema ushindi huo ni furaha
kwa Watanzania wote na umewaweka
vizuri kwa ajili ya kusonga mbele kwe-
nye michuano hiyo.

“Tumeshinda, lakini niwapongeze
wapinzani wetu jinsi walivyokuja Kkip-
indi cha pili, mechi ilikuwa na presha
sana, mwisho wa siku tumepata ma-
tokeo mazuri, kikubwa ni furaha na
umetuweka vizuri kwenye nafasi ya
kusonga mbele katika michuano hii,”
alisema kocha huyo.

Naye Mnaly alisema anamshukuru
Mungu kwa kuweka rekodi ya kuwa
Mtanzania wa kwanza kwa soka la wa-
nawake kufunga bao kwenye michuano
ya Kombe la Dunia, akisema atabaki
na kumbukumbu hiyo siku zote, kwani
hatarajii tena leo wala kesho kuweka
rekodi nyingine inayofanana na hiyo.

“Nawashukuru pia wachezaji wezangu
na kocha ambaye aliniona nafaa na
kunipanga, hivi si vitu ambavyo vina-
pangwa, hutokea, ni kwa mpango wa
Mungu,” alisema.
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