
• Ni yale yaliyobainika mbio za mwenge, aziwashia moto  
TAKUKURU  na ZAECA... Endelea ukurasa 2

Rais Samia Suluhu Hassan, Makamu wa Rais, Philip Isdor Mpango, viongozi wengine wa Chama, Serikali, pamoja 
na Waumini wa Kanisa Katoliki, wakiwa kwenye misa takatifu ya kumuombea Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, katika Kanisa Kuu Katoliki, Jimbo la Bukoba, mkoani Kagera jana. PICHA: IKULU

www.ippmedia.com

Jumamosi Oktoba 15, 2022  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581099

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710
The Guardian digital

Mbaroni tuhuma 
kujifanya Ofisa 
Usalama Taifa 
uchaguzi CCM

Rais Samia aagiza uchunguzi
madudu miradi ya maendeleo

UKURASA  2 UKURASA  9

NECTA
yachunguza
mtahiniwa 

kuhujumiwa
UKURASA 3

Mashine ya kumulika 
hadi utumbo yaletwa
kunasa dawa kulevya

YANGA YAFUNGUKA AL HILAL HAWAPONI UK.32MICHEZO KABWELA UK.7

UKURASA 16

GENEVIEVE GENEVIEVE 
UKWELI HUWA UKWELI HUWA 

MCHUNGUMCHUNGU

UKURASA 4



Jumamosi Oktoba 15, 20222

habari kitaifa

Mbaroni kwa  
tuhuma kujifanya 
Usalama wa Taifa 
uchaguzi CCM
 Na Francis Godwin, IRINGA 

JESHI la Polisi Mkoa wa Iringa 
linamshikilia Gabriel Kaserikali (34), 
mkazi wa Mbezi Mwisho mkoani 
Dar es Salaam, kwa tuhuma za kuji-
tambulisha kwa baadhi ya wajumbe 
wa Mkutano Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Iringa 
Mjini kuwa ni Ofisa Usalama wa 
Taifa na kutoa maelekezo ya nani 
achaguliwe katika uchaguzi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Iringa, Allan Bukumbi alisema jana 
kuwa Oktoba Mosi mwaka huu, 
mtuhumiwa huyo alijitambulisha 
kwa wajumbe hao kuwa ni Ofisa 
Usalama wa Taifa kutoka Makao 
Makuu jijini Dodoma.

Alisema, mtuhumiwa huyo aliji-
tambulisha hivyo baada ya kufika 
katika Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana Iringa (Iringa Girls) iliyoko 
Kata ya Kihesa, Manispaa ya Iringa 
walikokuwa wajumbe hao.

Kamanda Bukumbi alisema kuwa 
baada ya mtuhumiwa huyo kufanya 
hivyo, aliwaelekeza wajumbe hao 
wamchague mgombea Leonard 
Mgina, kwenye nafasi ya uenyekiti 
Wilaya ya Iringa Mjini, akidai ni 
maelekezo kutoka mamlaka ya juu 
serikalini.

“Jeshi la Polisi limefanya uchun-
guzi na kubaini kuwa mtuhumiwa 
huyu siyo mtumishi wa Idara ya Us-
alama wa Taifa na gari alilokamat-
wa nalo aina ya VW TOURAGE lenye 
namba za usajili T 858 DVE rangi 
nyeusi, amemtapeli Mohammed 
Nassoro ambaye ni mfanyabiashara 
wa magari wa Magomeni mkoani 
Dar es Salaam,” alisema.

Kamanda Bukumbi alisema 
mtuhumiwa huyo alichukua gari 
hilo akijitambulisha ni mtumishi 
wa Idara ya Usalama wa Taifa na 
kupewa kwa makubaliano ya  
kufanya malipo ya awamu ya  
jumla ya Sh. milioni 18.5 lakini 
hakulipa kiasi chochote na kutowe-
ka nalo.

Alisema, mtuhumiwa huyo ame-
fikishwa mahakamani kujibu tuhu-
ma zinazomkabili.

Katika tukio lingine, Jeshi la Polisi 
mkoani humo limekamata mtambo 
(wheel loader caterpillar) wenye 
namba T 322 CAF, mali ya  
kampuni ya DB Shapriya & Co. Ltd 
ambao thamani yake ni Sh. milioni 
250.

Kamanda Bukumbi alisema, ka-
tika tukio hilo wanamshikilia fundi, 
mkazi wa Nduli Manispaa ya Iringa 
mwenye umri wa miaka 42 ambaye 
jina limehifadhiwa, kwa tuhuma za 
kukutwa na mali za wizi zilizofun-
guliwa kwenye mtambo huo.

Alisema, tukio hilo lilitokea Ok-
toba 3 mwaka huu katika Kijiji cha 
Igingilanyi, Kata ya Isimani wilayani 
humo ambapo mtuhumiwa huyo 
inadaiwa alikutwa na vifaa mbal-
imbali vinavyodaiwa kutolewa 
kwenye mtambo huo ambavyo ni 
injini model no. 3126, rejeta moja, 
madgaurd nne, hydrolic pipe, wir-
ing system, feni guard na propeller 
shaft.

	

Samia ataka uchunguzi 
madudu miradi maendeleo

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Kiongozi wa mbio hizo Kitaifa, Sahil 
Geraruma, katika Maadhimisho ya Kilele cha mbio za Mwenge wa Uhuru ambayo yalifanyika Kitaifa kwenye 
uwanja wa Kaitaba, mjini Bukoba, mkoani Kagera jana. PICHA: IKULU

Na Vitus Audax, BUKOBA

RAIS Samia ameiagiza 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKU-
RU) na ile ya Kuzuia Rushwa 
na Uhujumu Uchumi (ZAE-
CA)  kuchunguza miradi 65 
yenye thamani ya Sh. Bilioni 
12.8 iliyobainika kuwa na 
dosari wakati wa mbio za 
mwenge.

Samia alitoa maagizo hayo 
jana katika sherehe za kilele 
cha Mbio za mwenge zi-
lizoambatana na kumbukizi 
ya kifo cha Rais wa Kwanza 
wa Tanzania, Mwalimu Julius 
Nyerere, zilizofanyika mjini 
hapa. 

Licha ya kutoa maagizo 
hayo, alizitaka taasisi hizo 
kujichunguza kwanza kabla 
ya kutekeleza kazi hiyo. 
Alisema taasisi hizo zime-
kuwa zikisubiri taarifa ya wa-
dhibiti na wakaguzi wakuu 
wa hesabu za serikali na 
ripoti ya mbio za mwenge, 
hivyo  kushindwa kufanya 
majukumu hayo kabla ili 
kubaini ubadhirifu ndani ya 
miradi hiyo.

“Kama taifa bado li-
natafunwa na vitendo vya 
rushwa, inasikitisha kuona 
kuna watu wasiojali hali za 
Watanzania kwa kutoa tenda 

kwa makandarasi wasio na 
uwezo. Viongozi tunaona 
ila tunasubiri vijana wakim-
biza mwenge kuja kuvibaini.  
TAKUKURU na  ZAECA  toe-
ni boriti katika macho yenu 
ili mvione vibanzi katika  
mboni za wengine. Hatu-
wezi kuendelea kusikiliza  
taarifa hizi hizi kila mwaka,” 
alisema

Pia aliwataka wananchi 
na sekta ya afya kuzidisha 
mapambano dhidi ya ma-
laria, ugonjwa ambao maam-
bukizi yake yameshuka 
ikiwa ni pamoja na ugonjwa 
wa UKIMWI ili kutokomeza 
maradhi hayo nchini.

Aliongeza serikali kwa sasa 
inapoteza kiasi kikubwa cha 
fedha katika kufanya matiba-
bu kwa waraibu wa dawa za 
kulevya ikiwa ni pamoja na 
kupoteza nguvu kazi ya taifa 
kutokana na vijana wengi 
kujihusisha na matumizi ya 
dawa hizo. 

Kuhusu Ebola, Rais Samia 
aliwataka wananchi kuende-
lea kuchukua tahadhari na 
kujikinga na ugonjwa huo 
ambao mpaka sasa hakuna 
tukio lililoripotiwa nchini 
licha ya kuripotiwa kuwapo 
nchi jirani ya Uganda. 

Awali, akiwasilisha taarifa 
ya mbio za Mwenge wa Uh-

uru, Waziri wa  Nchi Ofisi 
ya  Waziri  Mkuu Kazi, Vija-
na,  Ajira  na Wenye Ulema-
vu, Prof. Joyce  Ndalichako, 
alisema licha ya mafanikio ya 
mbio hizo, mwenge umegun-
dua ubadhirifu katika  
baadhi ya miradi ya maende-
leo.

“Mwenge wa Uhuru ume-
zunguka kilomita 39,273.9 
kuanzia Aprili 2, mwaka 
huu, katika mikoa 31 na hal-
mashauri 195 ndani ya siku 
195, ukitembelea,  kuzindua 
na kuweka mawe ya msingi 
katika miradi 1,293 yenye 
thamani ya  zaidi ya Sh. bil-
ioni 650,” alisema. 

Licha ya kuzindua miradi 
hiyo, miradi 65 yenye thama-
ni ya zaidi ya Sh. bilioni 12.8 
ilitiliwa shaka na kutokuzin-
duliwa katika halmashauri 
43 huku TAKUKURU ikiach-
iwa nafasi kuzifanyia uchun-
guzi.

Akisoma risala juu ya 
mwenendo wa ukaguzi 
uliofanywa na Mwenge wa 
Uhuru, kiongozi wa mbio 
hizo kitaifa, Sahili Neraru-
ma, alisema Mfuko wa Maen-
deleo ya Vijana unashindwa 
kuwafikia kimikopo kutoka-
na na ubadhirifu wa baadhi 
ya halmashauri.

“Ukaguzi wa mbio za 

mwenge umebaini kuwa 
asilimia kubwa ya fedha zina-
zotengwa kwa ajili ya mikopo 
ya vijana zimekuwa zikiban-
wa na baadhi ya halmashau-
ri nchini huku zingine 
zikibadilishiwa matumizi  na 
kutokusimamiwa vyema na 
TAMISEMI (Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa)  na kuwafanya vijana 
kukosa mikopo hiyo,” alise-
ma Gararuma.

Alisema vijana wana-
kopeshwa fedha hizo na 
kuzirejesha kwa wakati ili 
kuendeleza mzunguko wa 
ukopeshaji katika mfuko 
wa maendeleo ya vijana la-
kini halmashauri zimekuwa 
zinabadilisha matumizi yake 
na kukwamisha maendeleo 
ya mfuko huo.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 
Albert Chalamila, alisema 
ndani ya mkoa wa Kagera, 
Mwenge huo  umetembelea 
na kuzindua miradi 17 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 13.6 
ikiwamo ya elimu, maji na 
barabara.

Chalamila alisema kwa 
sasa wananchi wa mkoa huo 
hawana dalili zozote za ubis-
hani katika shughuli za ki-
maendeleo   bali wanaende-
lea kutenda kazi na kuunga 
mkono juhudi za serikali.



Jumamosi Oktoba 15, 2022 3

habari kitaifa

NECTA yachunguza mtahiniwa kuhujumiwa
Na Romana Mallya

BARAZA la Mitihani (NECTA), 
limesema linaifanyia kazi taarifa 
iliyotolewa na mtahiniwa wa 
darasa la saba, Iptisum Slim 
wa Shule ya Msingi ya Chalinze 
Modern Islamic Pre and Primary 
School aliyedai kuwa alibadil-
ishiwa namba ya mtihani wakati 
wa kufanya mitihani.

Hatua hiyo imechukuliwa 
baada ya taarifa hiyo juzi kusam-
baa katika mitandao ya kijamii 
video fupi ya mtahiniwa huyo 
akidai kuwa wakati wa mtihani 
huo, alipewa namba ya mtihani 
ambayo sio yake tofauti na ali-
fanya kwa namba yake mtihani 
wa somo moja tu kati ya sita ali-
yofanya.

Kutokana na malalamiko 
hayo, taarifa iliyotolewa jana na 
Ofisa Habari na Uhusiano wa 
NECTA, John Nchimbi, ilibaini-
sha baraza limeona taarifa hizo 

kwenye mitandao ya kijamii na 
linazifanyia kazi.

“Baraza limeona taarifa in-
ayosambaa kwenye mitandao 
ya kijamii ikimwonyesha mta-
hiniwa Iptisum Suleiman Slim, 
akisema kwamba alibadilishiwa 
namba yake ya mtihani wakati 
wa kufanya Mtihani wa Ku-
maliza Elimu ya Msingi (PSLE). 
Baraza la Mitihani linaifanyia 
kazi taarifa hiyo kuhakikisha 
mtahiniwa huyo anapata haki 
yake,” Nchimbi alibainisha ka-
tika taarifa yake hiyo.

Katika video hiyo, Slim ana-
dai kuwa siku ya mtihani huo, 
alipoingia darasani alipangiwa 
namba 40 wakati karatasi ya ku-
tia saini ilipopita aliona jina lake 
lipo namba 39 na ndipo alipom-
julisha msimamizi.

“Msimamizi alisema suala hili 
atalipeleka NECTA likarekebish-
we. Hivyo, mitihani yote mitano 
niliifanya kwa namba 40 na mti-

hani wa sita ulipofika wakasema 
tubadilishane, hivyo nikaenda 
kwenye namba yangu halisi 39 
na kufanyia mtihani wa Social 
Studies (Maarifa ya Jamii),” al-
idai.

Mtahiniwa huyo anadai kuwa 
baada ya kumaliza mitihani 
hiyo, baadhi ya wanafunzi, yeye 
akiwamo, waliitwa na Mwalimu 
Mkuu wa shule hiyo na kuwa-
taka kukifanya kuwa siri kilicho-
tokea wakati wa mtihani huo, 
akimnukuu “kisisikike sehemu 
yoyote wala tusiwaeleze wazazi”.

“Ombi langu kwa Baraza la 
Mtihani ninaomba msaada 
nisaidiwe kisheria, Waziri wa 
Elimu , maofisa elimu wa-
tangazaji (waandishi wa habari) 
pia mnisaidie kupaza sauti yan-
gu nipate haki yangu, yaani maji-
bu yangu yarudi kwenye namba 
yangu, kwa sababu mtoto ali-
yenifanyia mtihani alikuwa ana-
shika nafasi za chini na nilikuwa 

Jaji Mkuu ataka taarifa 
za wanaokiuka maadili 
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. 
Ibrahim Juma, amezitaka Kamati 
za Maadili za Mikoa na Wilaya 
kutoa taarifa kwa Tume ya 
Utumishi wa Mahakama maadili 
yanayokiukwa na watumishi ili 
kuijengea mahakama imani kwa 
wananchi.
Alitoa agizo hilo juzi alipofungua 

mkutano kati ya Tume ya Utumi-
shi wa Mahakama na watumishi 
wa mahakama pamoja na kupokea 
taarifa ya utendaji kazi wa Kamati 
za Maadili za Mkoa wa Singida.
Prof. Juma ambaye pia ni Mwe-

nyekiti wa Tume ya Utumishi 
wa Mahakama, alisema suala la 
maadili kwa watumishi wa ma-
hakama linapewa kipaumbele 
na tume ili wananchi waendelee 
kuwa na imani na chombo hicho.
“Kamati zenu ni kama macho 

na masikio kusaidia kujua hali 
ya maadili kwa watumishi wa 
mahakama katika ngazi za mkoa 
na wilaya, ni mfumo shirikishi,” 
alisema.
Jaji Mkuu alisema tume pekee 

yake haiwezi kufikia malengo 
yake ya kusimamia maadili ya 
watumishi wa mahakama bila 
msaada wa kamati za maadili am-
bazo zipo karibu na watumishi wa 
mahakama.
“Mpo katika nafasi nzuri kuifik-

ishia tume taarifa zozote kuhusu 
masuala ya maadili, tume inawaja-
li ninyi wenyeviti na wajumbe wa 
kamati kwani mnatusaidia kujenga 
imani ya wananchi kwa mfumo 
wa utoaji haki,” alisema.
Prof. Juma alisema kamati zina-

zofanya kazi vizuri zinasaidia ku-
wajengea wananchi waachane na 
tabia ya kutoa tuhuma kwa hisia.
“Mara nyingi tumezoea kusikia 

mahakamani kuna tatizo la 
maadili, polisi kuna tatizo la 
maadili lakini tunawaambia wa-
nanchi wasihukumu watumishi 
wa mahakama kwa hisia, hivyo 
kama kuna kitendo kimefanywa 
na watumishi kipelekwe kwenye 
kamati,” alisema.
Jaji Mkuu alisema mahakama 

imeendelea kuboresha utendaji 
wake kwa kufuatilia utendaji kazi 
kiteknolojia ambapo kila kazi 
inayofanywa na hakimu au jaji in-
afuatiliwa na hii inasaidia  
kupunguza malalamiko ya wa-
nanchi.
Aliongeza kuwa tatizo la rushwa 

lilikuwa likilalamikiwa katika ma-
hakama na baadhi ya maeneo, 
lakini sasa nakala ya hukumu 
inapatikana kwenye mtandao na 
hivyo maboresho yanayoendelea 
kufanywa yanajibu hoja zinazo-
toka kwa wananchi.
Katibu Tawala Mkoa wa Singida, 

Doroth Mwaluko, akitoa taarifa 
ya utendaji kazi wa Kamati za 
Maadili Mkoa wa Singida, alisema 
vikao vyote vya kamati vilivyo-
fanyika ndani ya wilaya na mkoa 
havikuwa na malalamiko kuhusu 
mahakimu waliokiuka maadili ya 
kazi.
Mwaluko alisema, dosari iliyopo 

ni kwamba kamati zimekuwa 
zikipokea malalamiko kuhusu 
utoaji haki ambayo sio majukumu 
ya kamati pia wananchi wengi 
hawana uelewa kuhusu Kamati za 
Maadili.

Watumishi h’shauri 
wafukuzwa kazi  
kisa ubadhirifu 
milioni 300/- 

ninashika nafasi za juu 10 bora na 
mtihani wa majaribio ya mwisho 
ngazi ya wilaya nilishika nafasi ya 
kwanza,” anadai.

Mtihani huo ambao ulifanyika 
kwa siku mbili kuanzia Oktoba 5 

mwaka huu, ulitarajiwa kujumui-
sha watahiniwa 1,132,084 wa shule 
za msingi waliosajiliwa kuufanya 
wakiwamo wasichana 584,614 
sawa na asilimia 51.64 na wavulana 
547,470 sawa na asilimia 48.36.

Na Thobias Mwanakatwe, IRAMBA

WATUMISHI sita, wakiwamo Ofisa Bi-
ashara wa Wilaya ya Iramba na Mweka Haz-
ina wa Halmashauri ya Wilaya hiyo, wame-
fukuzwa kazi baada ya kubainika kuhusika 
katika  ubadhirifu wa fedha za makusanyo 
ya mapato zaidi ya Sh. milioni 300.

Watumishi waliofukuzwa kazi ni kati ya 
72 waliofikishwa katika Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 
kuhojiwa baada ya kubainika walizikusan-
ya fedha hizo kutoka kwa wananchi lakini 
hawakuzipeleka benki kwenye akaunti za 
halmashauri.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba, Suleiman 
Mwenda, alibainisha hayo juzi alipozun-
gumza na waandishi wa habari kufuatia 
tuhuma dhidi ya serikali ya wilaya kushind-
wa kuchukua hatua dhidi ya wabadhirifu 
wa fedha za umma.

“Agosti 3, 2022 Baraza la Madiwani wa 
Halmashauri ya Wilaya Iramba lilikutana 
na kujiridhisha kuwa watumishi sita wali-
kusanya fedha wakazitumia, hivyo likaazi-
mia kuwafuta kazi akiwamo Ofisa Biashara 
wa Wilaya, Prosper Banzi na Mweka Hazina 
wa Halmashauri, Mwidin Mohammed,” 
alisema.

Mwenda alisema, sio kweli kwamba seri-
kali ya wilaya hiyo haijachukua hatua kwa 
wafujaji wa fedha, bali hatua zilianza ku-
chukuliwa haraka baada tu ya Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa kutoa maagizo alipofanya 
ziara Julai 16 mwaka huu wilayani Iramba.

Alisema kuwa baada ya maagizo ya Wa-
ziri Mkuu, watumishi 72 waliogundulika 
walikusanya fedha pasi na kuziwasilisha 
katika akaunti ya halmashauri, walifikishwa 

TAKUKURU kwa ajili ya uchunguzi na hatua 
kuchukuliwa.

“Hadi hivi sasa ninavyoongea na ninyi, 
watumishi 49 ambao  kati ya 72 wali-
ofikisha TAKUKURU wameshalipa mad-
eni yao jumla ya Sh. milioni 93 na wen-
gine 11 walipewa siku 45 kuhakikisha  
wanarejesha fedha wanazodaiwa wasipo-
fanya hivyo nao watafukuzwa kazi,” alise-
ma.

Mwenda alisema kuwa kabla ya kuanza 
uchunguzi wa suala hilo, aliagiza watumi-
shi 18 wa halmashauri wasimamishwe kazi 
ili kupisha uchunguzi na watakaobainika 
hawakuhusika na ubadhirifu huo wa-
tarejeshwa kazini.

Aliongeza uchunguzi wa suala hilo 
unaendelea, akidokeza kuwa wapo watum-
ishi wanaotoa hoja za utetezi  pia wapo am-
bao waliomba muda ili waendelee kureje-
sha fedha.

Mwenda alisema malalamiko kwa wal-
iokumbwa na hatua zilizochukuliwa na 
serikali ni lazima yawapo kwa sababu 
hawakutegemea kama hatua kali zinge-
chukuliwa dhidi yao na sasa wanatumia 
baadhi ya vyombo vya habari ikiwamo  
mitandao ya kijamii kupotosha ukweli 
makusudi.

Jumatatu wiki hii, Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Peter Serukamba, alitoa wiki moja 
kwa watumishi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Iramba waliofuja Sh. milioni 365 za 
makusanyo ya mapato wazirejeshe.

Serukamba, aliyezuru katika wilaya 
hiyo, alisema kama zikipita siku hizo na 
hawajarejesha fedha hizo, wahusika wote 
watafikishwa kwenye vyombo vya sheria 
kwa hatua zaidi.



Jumamosi Oktoba 15, 20224

MAZUNGUMZO MAALUM

Mashine ya kumulika hadi utumbo 
yanunuliwa kuzuia dawa za kulevya
Na Mary Geofrey, BUKOBA

M
AMLAKA ya Kupamba-
na na Kudhibiti Dawa 
za Kulevya (DCEA) 
imesema inaendelea 

na jitihada za kudhibiti dawa za 
kulevya zinazoingia nchini kupitia 
viwanja vya ndege na maeneo ya 
bahari.

Imebainisha kuwa moja ya hatua 
muhimu ilizozichukua ni kununua 
mashine ya X-Ray inayoweza ku-
mulika hadi chakula alichokula 
mtu tumboni na begi zima katika 
viwanja vya ndege ikiwa ni jitihada 
za kudhibiti uingiaji wa dawa za 
kulevya nchini.

Kamishna wa Dawa za Kulevya 
nchini, Gerald Kusaya (Pichani) ali-
babinisha hayo katika mazungum-
zo yake na waandishi wa habari 
mjini hapa juzi kuhusu mikakati ya 
mamlaka hiyo katika kupambana 
na matumizi ya dawa za kulevya 
nchini.

Alisema hali ya udhibiti wa dawa 
hizo imekuwa kubwa zaidi katika 
maeneo  kuingia nchini ikiwamo 
viwanja vya ndege ambako wasi-
firishaji hupitia kutoka maeneo 
mbalimbali duniani.

Alisema katika viwanja vya 
ndege, kwa sasa hakuna mtu 
anaweza kupita na dawa za kulevya 
akasalimika kwa sababu wana 
mashine hizo zenye uwezo wa kuo-
na kila kitu.

“Aliyemeza dawa za kulevya au 
kuweka kwenye begi hawezi ku-
salimika kwenye viwanja vyetu vya 
ndege,” alisisitiza Kusaya.

Alifafanua kuwa kwa upande wa 
bahari, kutoka Tanga hadi Mtwara 
wanaendeleza doria kwa kush-
irikiana na vyombo vya ulinzi na 
usalama.

Alisema, Zanzibar wanaendelea 
na doria katika maeneo yote ya 
mwambao wa bahari na Tanzania 
Bara wameboresha ulinzi katika 
kuhakikisha dawa hazitoki nje ya 
nchi kuingia nchini.

“Tumedhibiti dawa za nje ku-
ingia nchini lakini za ndani zi-
naendelea kwa sababu bangi na 
mirungi zinazalishwa hapa, lakini 
zaidi ni bangi ingawa tunaendelea 
na operesheni za kudhibiti kwa ku-
wakamata watuhumiwa,” alisema 
Kusaya.

Kamishna huyo alisema taarifa 
ya matukio ya udhibiti wa dawa za 
kulevya kwa miezi mitatu kuanzia 
Julai hadi Septemba, zinaonyesha 
walikamata watuhumiwa wa dawa 
za kulevya 2,397.

Alibainisha kuwa kati yao, 29 
ni wa dawa za kulevya aina ya Co-
caine, 179 walikutwa na Heroine, 
watuhumiwa 1,934 wa bangi na 
watuhumiwa 244 wa mirungi.

Alisema kuwa katika kipindi hi-
cho, waliangamiza mashamba 21 
ya bangi na kuteketeza kilogramu 
11,766. 88 za dawa za kulevya.

Alisema bangi peke yake 

lBosi aanika siri kuwa na mahabusu yao 
lAitaja bangi mtihani mgumu kiutendaji

waliteketeza kilogramu 6,680.44 
kwa sababu ndiyo dawa za 
kulevya zilizopo kwa wingi 
nchini.

Aliongeza idadi hiyo pia inaju-
muisha kilogramu 22.66 Heroine, 
kilogramu 366 za Cocaine na kilo-
gramu 4397.79 za mirungi.

“Katika kupambana na bangi, 
tunategemea zaidi wananchi 
watupe taarifa kwa sababu ndio 
wanaishi kwenye jamii ingawa 
nasi tunaendelea na operesheni 
zetu kila siku katika kuhakikisha 
tunamaliza tatizo hili nchini,” 
alisema.

Kusaya alisema mwitikio wa 
jamii nao ni mzuri na wanatarajia 
kumaliza tatizo hilo endapo wa-
nanchi wataendelea kutoa ush-
irikiano wa kutosha.

KWANINI VIJANA?
Kamishna Kusaya alisema 

wameshiriki maonyesho ya vija-
na mkoani Kagera ili kutoa elimu 
kwa umma kama lilivyo lengo la 
mamlaka hiyo katika kupambana 
na dawa za kulevya.

Alisema wakishatoa elimu kwa 
jamii, watu wakielemika inakuwa 
rahisi kuepuka matumizi ya dawa 
za kulevya na kuwa mabalozi wa-
zuri wa kuepuka matumizi hayo.

“Tumeshiriki maonyesho haya 
ya vijana kwa sababu vijana ndilo 
kundi kubwa linaloathirika zaidi 
na dawa za kulevya. Hata uki-
angalia takwimu zetu tulizo nazo, 
kundi kubwa linaloathiriwa ni 
vijana wenye umri wa miaka 15 
hadi 40,” alisema Kusaya.

Alisema hiyo ni fursa kubwa 
kwao kueleza vijana kwa upana 
hasara za dawa za kulevya na 
namna ya kuepuka matumizi 
hayo.

“Ninyi (waandishi wa habari) ni 
mashahidi kuwa vijana wanaku-

wa lakini hawafahamu mmea wa 
bangi umefananaje, ndio maana 
tumekuja nao tuwaonyeshe, in-
aweza kuwa kuna wengine wana-
kutana nao kwenye mazingira ya 
kila siku lakini hawajui kama ni 
bangi,” alisema Kusaya.

MAKUNDI YA DAWA
Kusaya alisema yapo makundi 

mbalimbali ya dawa za kulevya 
zikiwamo zinazotoka nje ambazo 
ni Cocaine na Hetoine na Mertha-
mane zinazotoka na uchangan-
yaji wa kemikali bashirifu.

Alisema nchini dawa za 
kulevya zilizopo ni bangi na 
mirungi ambazo ni kundi kubwa 
la dawa za kulevya zinazowasum-
bua.

Alisema, kundi la tatu ni dawa 
za binadamu ‘tramadone’ zenye 
asili ya kulevya ambazo watu wa-
nazitumia kwa nia ovu - kwamba 
badala ya kuwa tiba, wanazidisha 
matumizi kuwa kilevi.

“Katika yote hayo ndio sababu 
tunakaa na vijana na kuwao-
nyesha yote na sheria yetu Na, 
5 ya mwaka 2015 kwamba mtu 
anaweza kujiuliza kwanini tuna-
shiriki maonyesho?  

“Lengo kubwa ni kutoa elimu 
kwa sababu jamii ikielemika ita-
chukia dawa za kulevya na ku-
punguza matumizi. Siku moja 
tuwe na Tanzania huru na hili 
linawezekana” alisema.

Alifafanua zaidi kuwa wa-
metoa mwongozo wa kufundisha 
wanafunzi vyuoni na shuleni ili 
kujengewa uwezo namna ya ku-
jikinga na matumizi hayo.

“Mwongozo upo, tunachofanya 
ni kuandaa walimu ili tupate wa 
kufundisha katika maeneo mbal-
imbali nchini. Peke yetu hatuwezi 
kusema kuwa tunaweza kufanya 
mapambano, ni jukumu la Wa-

vyoo maalum vya kujisaidia watuhu-
miwa hao ili kupata kete walizomeza 
kupitia vinyesi wanavyomeza.

“Mahabusu za kawaida hazina vyoo 
rafiki vya kupata vilelezo ndio sababu 
ya kuanzisha hizi za mamlaka ili kuen-
delea kukaa nao na kupata kama kuna 
dawa wamezimeza lakini hizi vilelezo 
vinapotea katika mazingira hayo,” alise-
ma.

Afafanua kuwa watazianzisha katika 
maeneo ambako kuna viwanja vikuu 
vya ndege kutoka nje kama Kilimanja-
ro, Dar es Salaam na Zanzibar, ambazo 
zitapokea pia wahalifu wengine kutoka 
kwenye vyombo vya dola.

“Kazi yetu kuwa itakuwa kuzihu-
dumia na hazitakuwa zetu sisi bali na 
serikali na vyombo vingine vya dola 
vyenye watuhumiwa watawaleta,” 
alisema Kusaya.

SHISHA, GUNDI
Kusaya alisema kwa sasa kuna 

makundi mengi ya dawa za kulevya 
ambazo zinatumiwa na watu ikiwamo 
gundi, shisha, petroli na ugoro am-
bayo hayapo kwenye kundi la dawa za 
kulevya.

Alisema jamii inatakiwa kusaidia 
kuondoa tatizo hilo kwa sababu wao 
hawawezi kukamata wanaotumia aina 
hiyo ya vilevi.

“Nikikuta mtu anatumia ugoro, siwe-
zi kumkata ila nikimkuta anatumia sh-
isha akichanganya na dawa za kulevya 
ndipo ninaweza kumkatamata, hivyo 
jamii inatakiwa itusaidie katika hili. 
Muda wote tupo tayari kufanya kazi, 
watupe taarifa, nasi tunalinda watoa 
taarifa wetu,” alisema Kusaya.

USULI
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupam-

bana na Dawa za Kulevya (DCEA) ilian-
zishwa chini ya kifungu cha 3 cha Sheria 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya Na. 5 ya Mwaka 2015. Sheria 
hiyo iliifuta Tume ya Kuratibu Udhibiti 
wa Dawa za Kulevya. Kuanzishwa kwa 
Mamlaka Kulitokana na upungufu ul-
iokuwapo katika mfumo wa udhibiti wa 
dawa za kulevya.

Upungufu huo ulikuwa ni pamoja na 
Tume ya Kuratibu Udhibiti wa Dawa za 
Kulevya iliyoanzishwa na Sheria ya ya 
Kuzuia Biashara Haramu ya Dawa za 
Kulevya Na. 9 ya mwaka 1995 kukosa 
nguvu ya kisheria ya kupeleleza, kufan-
ya uchunguzi na kukamata wahalifu wa 
dawa za kulevya.

Kutokana na upungufu huo, Baraza 
la Mawaziri katika kikao chake cha 
tarehe 8 Novemba, 2007 (Waraka Na 
60/2007) liliagiza kurekebisha au kufu-
ta Sheria ya Kuzuia Biashara Haramu ya 
Dawa za Kulevya Na. 9 ya Mwaka 1995, 
ili kukidhi matakwa na shida za udhibiti 
wa matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya. 

Baraza la Mawaziri liliagiza kuundwa 
kwa chombo cha kupambana na dawa 
za kulevya chenye uwezo kiutendaji 
kwa kukipa mamlaka ya ukamataji, up-
ekuzi na upelelezi kwa kushirikiana na 
vyombo vingine vya dola ili kuongeza 
ufanisi wa udhibiti wa dawa za kulevya 
nchini.

tanzania wote,” alisema.
Kusaya alisema vyombo vya habari 

vina mchango mkubwa katika ma-
pambano hayo ya kudhibiti dawa za 
kulevya kwa kutoa elimu kwa watu 
wengi zaidi.

MADHARA YAKE
Kusaya alisema yapo madhara yato-

kanayo na dawa za kevya ikiwamo ku-
vurugika kwa afya ya akili, saratani ya 
viungo vya mwili kama mapafu, maini 
na moyo.

Alisema, dawa hizo pia zinaathiri 
uzazi kwa wanaume ambao wanakuwa 
na uwezo hafifu wa kupata watoto na 
wanawake wanakuwa na uwezo hafifu 
wa kutunga mimba.

“Sasa tukienda namna hiyo, tutafika 
kwenye kizazi ambacho Watanzania 
tunazidi kupungua au tunakuwa na 
watoto ambao nao wameathiriwa na 
dawa za kulevya kutokana na wana-
chotumia wazazi wao,” alionya.

Alisema, mamlaka inafanya kazi usi-
ku na mchana kupambana na matumi-
zi ya dawa za kulevya kwa lengo la ku-
hakikisha Tanzania inakuwa huru isiyo 
na matumizi ya dawa za kulevya.

BANGI TISHIO
Kusaya alisema wanashirikiana na 

viongozi wa mashina, vitongoji na vi-
jiji katika kupambana na uzalishaji wa 
bangi nchini.

Alisema bangi nyingi inalimwa 
kwenye maeneo yalikojificha na ndio 
sababu wanahitaji jamii kuwapa ush-
irikiano kwa kutoa taarifa za uhalifu na 
wahalifu.

Alisema kikwazo ni viongozi hao wa 
ngazi ya jamii kuwa sehemu ya wakuli-
ma au wamiliki wa mashamba hayo ya 
bangi, hali ambayo inakwamisha juhu-
di hizo za serikali ingawa mapambano 
yanaendelea.

Alitolea mfano walikwenda wilayani 
Kilosa mkoani Morogoro, kuangamiza 
shamba la bangi, lakini umbali wa 
kutembea kwa miguu ni saa nane kuli-
fikia baada ya kushuka kwenye magari 
yao.

“Ukifika uliteketeze, ujitwishe sam-
puli na uhakikishe usiku haukukuti 
huko njiani ili urudi usije ukakutana 
na wahalifu kwa sababu ushawapatia 
hasara, wanaweza kukuvizia na kuwa-
choma kwa mishale yenye sumu au ku-
wadhuru kwa njia nyingine,” alisema 
Kusaya.

MAHABUSU YAO
Alisema marekebisho ya sheria yali-

yofanywa na Bunge ni kuhakikisha wa-
narekebisha vifungu ambavyo vilikuwa 
havipo sawa na kwamba sasa wanasu-
biri Rais Samia Suluhu Hassan, aipit-
ishe ili kuwa sheria kamili.

Alisema, lengo la kuanzisha maha-
busu zao ni kupata vielelezo vya kuto-
sha kutoka kwa watuhumiwa wa dawa 
za kulevya.

Alisema mahabusu hizo zitakuwa na 
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Kliniki tembezi ya MOI yawatibu 400
Na Mwanadishi wetu

WAGONJWA 400 wame-
pata huduma za kibingwa 
za mifupa, ubongo, mgongo 
na mishipa ya fahamu katika 
kliniki jongefu ya MOI (MOI 
Mobile Clinic), iliyofanyika 
jana katika Hospitali ya Cardi-
nal Rugambwa, Ukonga jijini 
Dar es Salaam.

Kliniki hiyo ni utekelezaji 
wa agizo la Wizara ya Afya la 
kuhakikisha huduma za kib-

ingwa zinasogezwa karibu na 
wananchi.

Daktari Bingwa wa Mi-
fupa MOI, Dk. Bryson Mcha-
ro alisema mwitikio wa 
wakazi wa Gongo la Mboto  
umekuwa mkub-
wa na wagonjwa  
wote waliojitokeza wamepata 
huduma nzuri na kwa wakati.

Dk. Mcharo aliongeza 
kwamba asilimia kubwa ya 
wagonjwa waliojitokeza wana 
shida za mifupa na maumivu 

ya mgongo pamoja na ma-
gonjwa mengine.

“Leo ( jana) tuko hapa ka-
tika Hospitali ya Cardinal 
Rugambwa tunatoa huduma 
kwa wakazi wa Gongo la Mbo-
to na maeneo jirani kupitia 
kliniki yetu pendwa ‘MOI Mo-
bile Clinic’, idadi ya wagonjwa 
waliojitokeza ni kubwa lakini 
wote wamehudumiwa,” alise-
ma Dk. Mcharo.

Mganga Mkuu wa Hospi-
tali ya Cardinal Rugambwa, 

Dk. Janerose Manyai aliush-
ukuru uongozi wa MOI kwa 
kushirikiana na hospitali yake 
kuwahudumia wananchi na 
kuwapunguzia usumbufu wa 
kufuata huduma hizo MOI.

Mkazi wa Kitunda, Sophia 
Nestory aliishukuru MOI kwa 
kusogeza huduma karibu 
na hivyo taasisi zingine za  
afya ziige mfano huo kwa 
kuwa siyo watanzania wote 
wanaoweza kufuata huduma 
hizo MOI.

Mkufunzi na Katibu Mwenezi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Ilala, Mwinyimkuu Sangalaza (wa tatu 
kulia), akiendesha mafunzo ya uongozi kwa Wajumbe wa Baraza la Jumuiya ya Wazazi Kata ya Wazo, katika 
Ukumbi wa Bondeni Park Wazo Dar es Salaam juzi. Wengine ni Katibu wa EMMA Wilaya ya Kinondoni, Johnson 
Kashasha (kulia), Mwenezi wa CCM Kata ya Wazo, Hawa Mafumbi (wa pili kulia), Mwenyekiti  wa CCM Kata Wazo, 
Abdallah Mbondela (wa pili kushoto) na Mwenyekiti wa Wazazi Kata Wazo, Jesca Mrope. PICHA: JOHN BADI

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA) imemaliza tatizo la maji 
kwa wakazi wa Kata ya Mkuranga, 
mkoani Pwani lililodumu kwa kip-
indi kirefu.
Wakazi walionufaika na mradi 

wa maji ni zaidi ya 2,400 kati ya 
6,000  wa mitaa ya Mipeko Center, 
Kibangulile, CCM, Ulega, Adili, 
Shule na Mtaa wa Mipeko B.
Mwenyekiti wa Mtaa wa Mipeko, 

Hamisi Mpili, aliipongeza mam-
laka kwa kukamilisha mradi wa 
maji wa Mipeko unaotoa huduma 
katika maeneo yote ya kata ya 
Mkuranga.
Alisema shida ya maji Mipeko 

ilisababisha wananchi wa maeneo 
hayo kuhangaika usiku kutafuta 
huduma hiyo kwenye visima am-
bavyo si salama sana lakini kwa 
sasa wananchi wote wananufaika, 
hivyo kuipongeza serikali.
“Awali wananchi walitegemea 

maji ya visima vya asili na kip-
indi cha kiangazi visima vyote 
vinakauka, hivyo kusababisha 
shida kubwa kwa wanawake 
wanaoenda kutafuta huduma ya 
maji umbali mrefu zaidi na wakati 
mwingine usiku sana,” alisema.
“Natoa rai kwa mamlaka wawe 

na vifaa vya kutosha. Wananchi  
wengi wanakuja kuchukua fomu 
za kutaka kuunganishiwa huduma 
ya maji katika ofisi zetu za serikali 
za mitaa ili wapate huduma ndani 
ya muda uliowekwa na DAWASA,” 
alisema.
Naye Asha Zanda ambaye ni 

mkazi wa Mtaa wa Mipeko, ali-
ishukuru DAWASA kwa kufikisha 
huduma ya maji katika mtaa wao 
kwa kuwa imepunguza gharama 
ya maisha kwa wananchi wengi na 
huduma imekuwa karibu.
 “Tunaishukuru serikali kupitia 

DAWASA, shida ya maji hapa Mi-
peko sasa ni historia. Zamani tuli-
kuwa tunafuata maji mbali katika 
visima vya asili na kama vikikauka 
wakati wa kiangazi, ilitulazimu 
kununua maji kwa watu binafsi 
wenye visima vyao virefu ambapo 
tulinunua dumu kwa Sh.  500,” 
alieleza.
Zanda alitoa wito kwa wakazi 

wa Mipeko na mitaa mingine 
waliopata huduma ya maji, kulipia 
huduma hiyo kwa wakati ili ku-
wezesha DAWASA kupata fedha za 
kuendeleza miradi katika maeneo 
mengine yasiyokuwa na huduma 
ya maji.
Awali, Msimamizi wa Mradi, 

Mhandisi Richard Katwiga, alise-
ma  utekelezaji wa mradi huo 
ulilenga kusogeza huduma kwa 
wananchi na chanzo cha maji cha 
mradi ni kisima cha maji kilichopo 
eneo la Mwanambaya chenye 
uwezo wa kuzalisha maji lita Sh. 
50,000  kwa saa.
Alisema, mradi ulihusisha ula-

zaji wa bomba la inchi mbili na 
inchi 1.5 kwa umbali wa kilomita 
2.5 na kwamba mradi ulikamilika 
Septemba na mpaka sasa zaidi ya 
wananchi 2,400 wananufaika na 
utekelezaji wa mradi huo.
“Natoa wito wangu kwa wananchi 

wanaopitiwa na mradi kuendelea 
kuleta maombi ya kuungiwa hudu-
ma ya maji na kulipia ili wafurahie 
huduma” alisema Mhandisi Richard 
Katwiga.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

SERIKALI imeipatia Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Manispaa ya Sin-
gida (SUWASA) Sh. bilioni 
1.7 kwa ajili ya kujenga mab-
wawa matatu ya kutibu maji-
taka ambayo uzalishaji wake 
umeongezeka na kufikia lita 
12,803,519 kwa siku.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
SUWASA, Sebastian Warioba 
alibainisha hayo jana wakati 
wa hafla ya utiaji saini mka-
taba wa ujenzi wa mabwawa 
hayo baina ya SUWASA na 
mkandarasi M/S Perntels 
Company and Nangai En-

gineering and Contractors 
Co.(T) Ltd na kushudiwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba.

Alisema kutokana na 
ongezeko la watu wanaofikia 
193,116 katika Manispaa ya 
Singida, kumeshuhudiwa pia 
ongezeko la uhitaji wa maji 
linalofikia lita 15,063,048 
kwa siku na hivyo kuwapo 
na ongezeko la uzalishaji wa 
majitaka.

“Majitaka yasipodhibitiwa 
kwa wakati yanaweza ku-
sababisha athari za kiafya na 
kimazingira kwa wananchi, 
hivyo serikali imetoa Sh. bilio-
ni 1.7 kujenga mabwawa ya ku-
tibu majitaka na gari moja la 

kunyonya majitaka,” alisema.
Warioba alisema fedha hizo 

zimetolewa baada ya SUWASA 
kusanifu mabwawa matatu ya 
kutibu majitaka katika Manis-
paa ya Singida yatakayosaidia 
kuboresha usafi wa mazingira.

Alisema mradi huo utaka-
pokamilika utanufaisha wa-
nanchi 259,539, utaboresha 
usafi wa mazingira na afya 
kwa wananchi na kutatoa fur-
sa ya kilimo cha mboga, ma-
tunda na miti kwa kuwa maji 
yatakayopatikana yatakidhi 
viwango vya kilimo cha um-
wagiliaji.

Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Serukamba, aliyekuwa 
mgeni rasmi katika hafla hiyo, 

aliagiza SUWASA kuhakikisha 
inamsimamia mkandarasi 
aliyepewa kazi hiyo ili aikamil-
ishe kwa wakati na kwa kuzin-
gatia thamani ya fedha.

Aliagiza SUWASA iweke 
mpango mkakati wa kuwa na 
mifumo ya ukusanyaji majita-
ka katika manispaa ili kuwa na 
mji wa kisasa ambao unakidhi 
mahitaji.

Serukamba pia aliagiza 
mamlaka hiyo kuongeza wigo 
wa mtandao wa huduma za 
maji hasa maeneo ya pemb-
ezoni mwa mji na pia wadau 
wawe wanalipa ankara za maji 
kila mwezi ili kuiwezesha SU-
WASA kumudu gharama za 
uendeshaji.

Bil. 1.7/- zatolewa ujenzi mabwawa kutibu majitaka

Wafurahia kero 
ya maji kuondoka
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MAONI & UCHAMBUZI

WAWAKILISHI wa Tanzania katika mashindano ya kimataifa yanayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Simba, Yanga na 
Azam FC, zote za Dar es Salaam wanatarajia kushuka kwenye viwanja tofauti 
kesho kwa ajili ya kupeperusha bendera ya nchi kusaka tiketi za kutinga 
hatua ya makundi.

Timu hizo zitashuka kucheza mechi za marudiano, Simba na Azam zikiwa 
nyumbani wakati Yanga wao wamesafiri kwenda Sudan kuwafuata wapin-
zani wao, Al Hilal.

Simba yenyewe itashuka kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kuwakari-
bisha Premiero De Agosto kutoka Angola katika mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa, ikiwa na kumbukumbu ya ushindi wa mabao 3-1 waliyopata ugenini 
wiki iliyopita.

Ikiwa ugenini jijini Khartoum, Sudan, Yanga watawavaa wenyeji Al Hilal, 
wote wakiwa na kumbukumbu ya kutoka sare ya bao 1-1, Yanga ikianza ku-
funga na Waarabu hao wanaofundishwa na Mkongomani Florent Ibenge 
wakisawazisha.

Mwakilishi mwingine ni Azam FC, matajiri hao wa Chamazi wanatarajia ku-
wakaribisha Waarabu wa Libya, Al Khadar, mchezo utakaochezwa kuanzia 
saa 1:00 usiku kwenye Uwanja wa Azam Complex.

Azam FC inayoongozwa na Kocha Mfaransa mwenye rekodi kubwa katika 
mchezo huo Afrika, yenyewe katika mechi yake ya kwanza iliyochezwa jijini 
Benghazi, ilikubali kichapo cha mabao 3-0.

Kwa upande wa Zanzibar, Kipanga FC kesho itakuwa ugenini kuwakabili 
Club Africaine katika mechi ya michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika, iki-
toka sare ya bila kufungana walipokutana wiki iliyopita kwenye Uwanja wa 
Amaan, Zanzibar.

Kila timu inafahamu vyema imecheza dakika 90 za kwanza na sasa wana-
takiwa kumaliza muda kama huo wa marudiano na hatimaye kupata mshin-
di wa jumla ambaye atasonga mbele kwa kutinga hatua ya makundi.

Kujituma, kupambana na kucheza kwa juhudi ndio jambo pekee linalosub-
iriwa kuonekana kutoka kwa wachezaji wa timu hizi nne kwa ajili ya kuji-
tangaza vyema kimataifa.

Tunawakumbusha wachezaji wa timu zote hakuna ambaye anatakiwa 
kubweteka katika mechi za kesho kwa sababu mpira wa miguu kamwe 
hautabiriki na uamuzi wake hujulikana pale mwamuzi aliyepewa mamlaka 
atakapopuliza filimbi ya mwisho kuashiria amemaliza mchezo.

Simba inatakiwa kusahau ushindi walioupata Angola na kuingia uwanjani 
kwa malengo ya kusaka ushindi, hawa wanafahamu wanatavyotakiwa ku-
pambana kwa sababu wanakumbuka kilichowakuta katika msimu uliopita 
ambapo walitolewa na Jwaneng Galaxy, ambayo ilifanikiwa kupindua meza 
kwa Mkapa.

Ili kuhakikisha aibu hii haijirudii, wachezaji wa Simba wanatakiwa kuamka 
na kusaka ushindi mapema, kwa kuanza kufunga bao kesho, itawaweka na 
itawachanganya wapinzani wao ambao wataona wameelemewa na mlima 
mrefu kurudisha magoli waliyofungwa lakini kwa upande wa Yanga wao 
watatakiwa kushuka dimbani wakiamini wanauwezo wa kushinda ugenini.

Yanga inatakiwa ifahamu kama Al Hilal aliweza kupata bao, wao pia wa-
naweza kufunga ugenini na kujiweka katika mazingira mazuri ya kusonga 
mbele, mpira wa sasa uko wazi, utulivu na kucheza kwa nidhamu ndio jam-
bo ambalo litawasaidia kuwavusha kutoka hatua waliyopo na kusonga mbele 
katika michuano hiyo wanayoshiriki.

Simba na Yanga, endapo zitatolewa kwenye michuano hiyo ya juu kwa 
ngazi za klabu barani Afrika, zenyewe zitaangukia katika mechi za mtoano 
kwenye mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika, lakini Azam na Kipanga 
zitakuwa zimeyaaga mashindano hayo ya CAF kwa msimu huu.

Kwa sababu mpira umebakiza dakika 90, tunazikumbusha timu zote ku-
pambana ili kuhakikisha wanashinda na hatimaye kwa upande wa Tanzania 
Bara, kuendelea kuzilinda nafasi nne za uwakilishi kwenye michuano hiyo.

Kila la kheri Simba, Yanga, Azam FC na Kipanga katika kupeperusha bend-
era ya Tanzania kwenye michuano hiyo ya kimataifa.

Mashabiki kutumia Vuvuzela
ni ushangiliaji wa kizamani

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga, Azam FC 
hamjamaliza kazi Afrika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
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 		      www.epaper.ippmedia.com

KWA mara ya kwanza kwenye historia ya 
soka duniani, Afrika ilikuwa mwenyeji wa 
Kombe la Dunia mwaka 2010, ambalo lili-
chezwa Afrika Kusini na Hispania ikawa timu 
iliyojiwekea rekodi ya kulitwaa kombe hilo 
kwenye bara hili.

Kwenye michuano hiyo ilishuhudiwa kwa 
mara ya kwanza matumizi ya vifaa vya ku-
puliza ambavyo havitofautiani sana na ma-
tarumbeta, saxaphone, trombone na vifaa 
vingine vinavyofanana na hivyo.

Vifaa au vyombo vya kupuliza asili yake ni 
Afrika, na vilianza na pembe za wanyama, 
ambazo zilikuwa zinatobolewa kwa namna 
ambayo ilipulizwa inatoa mlio.

Karne na karne zilizopita ilikuwa inatumi-
ka kwenye muziki, na hata kupeana taarifa. 
Jinsi pembe inavyopulizwa tu, wananchi au 
wanakijiji wanajua mlio huo ni wito wa heri 
au shari au kuna vita.

Watu kutoka bara Ulaya walijiongeza kama 
kawaida yao na kutengeneza vifaa vingine 
kwa kutumia madini mbalimbali, plastiki 
au bati ambavyo navyo vilianza kutoa mlio 
kama wa ulio kwenye pembe za wanyama.

Huo ndiyo mwanzo wa kuwa na vyombo 
vya muziki wa kupuliza hivi tunavyoviona 
sasa, lakini vyote asilia yake ni pembe za 
wanyama.

Wakati wa fainali za Kombe la Dunia huko  
Afrika Kusini, Wasauzi walitengeneza vifaa 
vya kupuliza vya plastiki ambavyo waliviita 
Vuvuzela.

Walikuwa wakijazana uwanjani kila mmoja 
akiwa na cha kwake wakivipulizi na kutoa 
sauti ambayo uwanja mzima watu hawasiki-
lizani. Ni sauti ambazo hata kama kuna watu 
wanaimba sauti haziwezi kusikika. Na hata 
wanaopiga vigoma nao pia hawasikiki.

Kwa utamaduni wa mpira wa miguu ni 
sehemu ambayo watu wanakwenda kufura-
hia, kucheza na kuimba ili kuwatia moyo 
wachezaji wao na upande wa pili  kuwazo-
doa wapinzani wao.

Shirikisho la Soka Duniani (FIFA), lilikiri 
kweli ni tatizo mavuvuzela kuwapo uwanjani 
na sauti zake zinakera masikioni kwa sababu 
zinapigwa nyingi kwa wakati mmoja, lakini 
iliruhusu zitumike Afrika Kusini kutokana na 
kuwa ni utamaduni wa huko.

Ndiyo maana haikushangaza baada ya 

hapo, bara la Ulaya na mengine yakapiga 
marufuku kutumia kwa sababu mbalimbali.

Wenzetu wanachotaka ni kuimba, ili 
ujumbe usikike vizuri kwa wachezaji wao ku-
liko kupulizia vitu ambavyo havina ujumbe 
wowote. Na pia sauti hizo zinakuwa hazina 
athari kwa wapinzani kwani wachezaji wa 
timu zote mbili wanasikia hicho hicho tu 
kinachosikika.

Ulaya utakuta mashabiki wanawaimba 
kwa majina wachezaji wao ili kuwapa nguvu 
ya kupambana kupata ushindi, hivyo kama 
wangeruhusu mavuvuzela kutumika sauti 
zisingesikika.

Nimeona na kusoma mahala mashabiki 
na wanachama na Simba wanahamasishana 
mashabiki wao kutokwenda na mavuvuzela 
uwanjani, badala yake wajazane na kuimba 
nyimbo mbalimbali kwa nguvu za kuwatia 
hamasa wachezaji wao na kuwatisha wapin-
zani.

Hii haina maana wote wasiende nayo, ila 
wawe wawili au watatu tu kwa ajili ya ku-
nogesha nyimbo na si kama tunavyoshuhu-
dia baadhi ya mechi kunakuwa na sauti za 
vuvuzela tu mwanzo hadi mwisho.

Mfano Simba kesho itacheza dhidi ya 
Primeiro de Agosto kutoka Angola, mashabi-
ki wanatakiwa kushangilia kwa kuimba zaidi 
na ngoma kuliko vuvuzela. Sauti ziwafikie 
wachezaji wao wakiimbwa na kupewa moyo, 
lakini kelele za kutisha ziwe zinawafikia wap-
inzani na kujiona kweli wapo ugenini.

Tumeona katika mataifa yalioendelea  
kisoka na hata hapa Afrika, sauti za mashabi-
ki ndiyo silaha kubwa za ushindi kwa timu 
zao.

Nadhani mashabiki wa Simba wanaweza 
kuwa mfano wa hilo na baada ya hapo kwa 
timu nyingine zifuate kwa sababu matumizi 
ya vuvuzela naona ni kama yamebaki Tan-
zania labda na nchi chache tu duniani, la-
kini kwenye nchi mbalimbali hata Afrika, 
mashabiki ndiyo wamekuwa wakishangilia 
kwa kuimba, kucheza na kupiga kelele za 
kushangilia au kuzomea kwa ajili ya kuipa 
faida timu yao, hasa ikiwa nyumbani.

Imefika wakati sasa mashabiki wawe wana-
peleka ujumbe wa sauti zao kwa kuimba kwa 
sababu wachezaji wanapata hamasa zaidi 
kuliko vuvuzela.

Na Adam 
Fungamwango
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Yatakayojiri ziara ya siku 
tatu ya Majaliwa Mwanza
Na Rose Jacob, MWANZA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, anatarajia kufanya zi-
ara ya kikazi siku tatu mkoani 
Mwanza, ikilenga kukagua  
miradi ya kimkakati na kuzun-
gumza na wananchi wa mkoa 
huo.

Ziara hiyo ya Waziri Mkuu in-
atarajiwa kuanza leo, Mtendaji 
Mkuu wa Shughuli za Serikali 
Bungeni akianza na ukaguzi 
wa ujenzi wa Daraja la Magufu-
li, ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) 

na baadaye kuzindua jengo 
la huduma ya macho katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda 
Bugando.

Akizungumza na waandi-
shi ofisini kwake jana, Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, Adam 
Malima alisema kuwa Oktoba 
17 mwaka huu, Majaliwa ataka-
gua ujenzi wa Kituo cha Afya 
Ilugwa na ujenzi wa Shule ya 
Sekondari Ilugwa wilayani Uk-
erewe.

“Ziara ya Waziri Mkuu 
hapa Mwanza ni ya manufaa 

makubwa. Lengo ni kuhakiki-
sha miradi ya maendeleo 
inakamilika kwa wakati, ili wa-
nanchi wanufaike na matunda  
yatokanayo na serikali,” alise-
ma.

Malima, alisema kuwa Ok-
toba 17, Waziri Mkuu atatem-
belea Kisiwa cha Ghana kwa 
lengo la kukagua ujenzi wa 
zahanati ambayo iko hatua ya 
msingi.

Alisema kuwa Waziri Mkuu 
pia atakagua ujenzi wa stendi 
ya Nyegezi iliyoko wilayani Ny-

amagana na baadaye atazun-
gumza na wananchi wa eneo 
hilo kisha kwenda Bandari ya 
Mwanza Kusini kukagua mi-
radi wa ujenzi wa Meli ya MV 
Mwanza.

Malima alisema mradi wa 
ujenzi wa meli hiyo ulikuwa  
ukisuasua na kwa sasa unaen-
delea vizuri na kutoa angalizo 
kwamba ujenzi wa mradi wa 
maji Ukerewe unapaswa ku-
kamilika Novemba 15, mwaka 
huu, vinginevyo mkandarasi 
atawajibika.

Jamii ya Hindu 
yajitosa mauaji
Na Romana Mallya

KUTOKANA na vitendo vya mauaji 
vinavyoendelea kuripotiwa nchini, 
Jamii ya Hindu inayoishi Tanzania, 
imewakumbusha wananchi kuwa bin-
adamu wote ni sawa na hakuna aliye 
mkubwa wala mdogo.
Jijini Dar es Salaam juzi, mwakilishi 

wa jamii hiyo, Venkat Veda anayeji-
tolea katika Taasisi ya Swayamsevak 
Sangh Organization (HSS), alitoa kauli 
hiyo wakati wa maadhimisho ya taasi-
si hiyo na sherehe ya Vijaya Dashmi 
(ushindi wa vizuri juu ya vibaya).
Vijaya Dashmi, ambayo pia inajulika-

na kama Dussera, ni kati ya sherehe 
muhimu na kubwa zaidi za Kihindu 
zinazoadhimishwa India kila mwaka 
na huadhimishwa Oktoba 10, siku ya 
mwezi wa kalenda ya Hindu ya Ash-
win. “Kuanza kujiita mimi ni mkubwa 
kuliko huyu au mdogo kuliko huyu 
haileti maana, lazima uone binadamu 
wote ni sawa,” Veda alisema.
“Hindu ni kufikiri na kuweka akili 

yako kwenye kitu unachokiona haki-
jaelezwa vizuri. Kwa hiyo, unakieleza 
vizuri, kukitafakari na kufanya mi-
jadala,” alisema.
Kuhusu amani na utulivu na matukio 

ya mauaji yanayoendelea kuripotiwa 
nchini, Veda alisema kama kila mtu 
akijitafakari, atabaini binadamu wote 
ni sawa, hivyo hakuna atakayempiga 
mwenzake.
“Ukishaanza kufikiri hivyo, huwezi 

kufikiria kumpiga mwenzako. Nikianza 
kujitafakari na wewe ukajitafakari 
unagundua binadamu wote ni sawa, 
kuanza kujiita mimi ni mkubwa kuliko 
huyu au mdogo kuliko huyu haileti 
maana.
“Kukosa amani au kukosa utulivu 

kunatokana na mtu kujifanya yeye ni 
mkubwa au anajua kuliko mwingine,” 
alisema.
Balozi wa India nchini, Binaya Prad-

han ambaye alikuwa miongoni mwa 
washiriki, alisema, “Nimefurahi sana 
kuona Watanzania wameshiriki katika 
hafla hii iliyoandaliwa na Hindu Sway-
amsevak Sangh Tanzania.”
Pradhan alisema HSS ipo nchini kwa 

miaka 12 sasa na ina wanachama 
mbalimbali wakiwamo Watanzania na 
imekuwa ikiwaleta pamoja kuzungum-
zia utamaduni wa India na thamani ya 
jamii hiyo na namna ya kuwaungani-
sha vijana na watoto.
Katibu Mkuu wa HSS, Shailesh Kar-

yavah alisema: “Leo Wahindu wame-
kusanyika kusherehekea siku hii maal-
um kupigana na adui waliopo duniani 
katika sura ya kutafuta usawa.”
Karyavah alisema kila Jumapili 

wamekuwa wakikutana kujadili masu-
ala mbalimbali yanayohusiana na 
namna ya kuboresha utimamu wao 
wa mwili, kufanya mazoezi (yoga), 
kujadili kero zilizopo katika jamii na 
namna ya kusaidia kuziondoa
“Wiki ijayo tunatarajia kuandaa kam-

bi ya wagonjwa wa kisukari wilayani 
Mkuranga ili kuruhusu watu kupima 
afya zao na tutaambatana na daktari 
kuwaelimisha kuhusu ugonjwa huu, 
vyakula vinavyotakiwa kuliwa kila 
siku na masuala mengine ya kumfan-
ya mtu kuwa na afya bora,” alisema.

KABWELA

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, mkoani Pwani, Khadija Ali, akizungumza wakati akizindua kituo cha mafunzo ya ufundi 
cha Reach the Goal kwa ajili ya mabinti waliokatisha masomo kwa sababu mbalimbali ikiwamo mimba na ndoa za 
utotoni kinachosimamiwa na mashirika ya Himiza Development Organization na Lutogo Development Initiative, eneo la 
Mwanambaya wilayani humo juzi. Kutoka (kulia) ni Mwanzilishi wa Lutogo, Lulu Mwalubandu, Mkurugenzi wa Himiza, 
Prisca Ngweshemi na Ofisa Maendeleo ya Jamii wa wilaya hiyo, Timothy Kudra. PICHA: SABATO KASIKA
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Mbunge: Kuwe na wodi za wajawazito wenye ulemavu 

Mzee mbaroni tuhuma 
za kunajisi mwanafunzi
Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga linamshikilia Abubakari 
Said (64), mkazi wa Ndembezi, 
Manispaa ya Shinyanga kwa 
tuhuma za kumnajisi mwa-
nafunzi wa kidato cha kwanza 
mwenye umri wa miaka 14 
anayesoma katika Shule ya Se-

kondari Mazinge.
Mtuhumiwa huyo anadaiwa 

kumrubuni mwanafunzi huyo 
kwa kumpatia Sh. Sh. 10,000 
kisha kumpeleka chumbani 
kwake na kuanza kumnajisi.

Akithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo juzi, Kaimu Kaman-
da wa Polisi mkoani Shinyanga, 
Jackson Mwakagonda alisema 
tukio hilo lilitokea Oktoba 10 

mwaka huu majira ya saa nane 
mchana nyumbani kwa mzee 
huyo.

Mwakagoda, alidai mbinu 
aliyotumia mzee huyo kumna-
jisi mwanafunzi ni kumrubuni 
kwa kumpa Sh. 10,000, naye 
kuingia kwenye ukatili huo 
kwa kuingia chumbani kwa 
mzee huyo na kutendwa ki-
tendo hicho.

Alisema, jeshi hilo linaende-
lea na upelelezi na ukikamilika 
mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani kwa ajili ya hatua 
zaidi za kisheria.

Alitoa wito kwa wazazi na 
walimu kufuatilia mahudhurio 
ya wanafunzi shuleni na kama 
hawako shuleni, wajiridhishe 
waliko ili kuzuia vitendo hivyo 
vya kufanyiwa ukatili.

Kampuni yatoa 
hadhari utapeli 
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Kopafasta Mi-
crofinance Limited, imetoa 
ufafanuzi kuhusu taarifa iliyo-
tolewa na Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA) 
Oktoba 12, 2022 kuhusu utapeli 
unaofanywa na baadhi ya watu 
na kampuni kupitia mitandao.
Kampuni hiyo imesema tayari 

imewasilisha barua rasmi 
BRELA kuwaomba kuufahami-
sha umma kuhusu uhalali wa 
Kopafasta Microfinance Lim-
ited.
Meneja Mtendaji wa Kampuni 

ya Kopafasta Microfinance 
Limited, Patrick Kang’ombe ali-
waambia waandishi wa habari 
juzi kuwa jina lililotajwa na 
BRELA ambalo ni ‘Kopa Fasta 
Company Limited’, halina uhusi-
ano wowote na kampuni hiyo.
Alisema, kampuni yake il-

isajiliwa kwa kuzingatia sheria 
kwa jina la ‘KOPAFASTA MICRO-
FINANCE LIMITED’ na kupewa 
cheti cha usajili Na. 138564851 
kilichotolewa na Msajili wa 
Kampuni – BRELA Agosti 9, 
2019.
Kang’ombe alifafanua kuwa, 

Kopafasta Microfinance Lim-
ited inaisihi jamii kuepuka 
matapeli ambao wengi hutumia 
mitandao ya kijamii na kwamba 
wasikubali kulipa kiasi cho-
chote cha fedha kwa ajili ya 
kupata mkopo, mbinu ambayo 
ni maarufu na inayotumiwa na 
matapeli kujipatia fedha kwa 
kutumia majina batili yenye 
mfanano na majina halisi.
Alisema, “Mikopo inayotolewa 

na kampuni yetu hutumia vig-
ezo vinavyozingatia sheria za 
nchi, hakuna anayepaswa kutoa 
fedha ili kupata mikopo hiyo 
na kupitia taarifa hii tunawasihi 
watanzania wanaohitaji kupata 
mikopo mbalimbali kupitia 
Kopafasta Microfinance Lim-
ited, kupiga simu kwa uongozi 
wa kampuni yetu.
“Lakini, unaweza kufika katika 

ofisi zetu zilizopo Barabara ya 
Garden, Mikocheni tafadhali, 
toa taarifa haraka kwa vyombo 
vya usalama unapobaini jaribio 
la utapeli,” alishauri.
BRELA, kupitia taarifa yake ili-

yolenga kutoa ufafanuzi kuhusu 
kampuni ya Kalynda e-com-
merce Limited Oktoba 12, 2022, 
ilieleza: “Hivi karibuni kume-
kuwa na tabia ya watu wasio 
waaminifu kughushi vyeti vya 
kampuni, majina ya biashara na 
leseni za biashara kwa lengo 
ovu la kuwatapeli wananchi.
“Baadhi ya vyeti vilivyoghush-

iwa ni pamoja na Kopa Fasta 
Company Limited, Champion 
Investment na Africa. Taarifa 
zimeshatolewa kwenye vyom-
bo vya dola kwa ajili ya hatua 
za kijinai.”

Mbunge wa Viti Maalum kundi la Watu wenye Ulemavu, Stella Ikupa (katikati waliokaa), akikabidhi kitanda cha ku-
jifungulia wajawazito wenye ulemavu kwa Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Manispaa ya Kahama, Dk. Deo Nyaga 
kilichotolewa kwa ufadhili wa Mgodi wa Barrick na Ikupa Trust Found, wilayani humo juzi. Wengine ni watumishi 
wa hospitali hiyo na mgodi huo. PICHA: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA.

MBUNGE wa Viti Maalum 
anayewakilisha kundi la Watu 
Wenye Ulemavu, Stella Ikupa 
amewataka wakurugenzi wa 
halmashauri zote nchini ku-
hakikisha wanatenga wodi 
katika hospitali za wilaya na 
vituo vya afya kwa ajili ya ku-
jifungulia wajawazito wenye 
ulemavu.

Ikupa, alitoa rai hiyo jana al-
ipokabidhi kitanda kwa ajili ya 
kujifungulia wajawazito wenye 
ulemavu na baskeli tano kwa 
watoto wenye ulemavu zenye 
thamani ya Sh. milioni 3.1 ka-
tika Hospitali ya Manispaa ya 
Kahama mkoani Shinyanga, vy-
ote vikifadhiliwa wa Mgodi wa 
Barrick na Ikupa Trust Founda-
tion.

Alisema kuwa wakati wa ku-
jifungua, watu wenye ulemavu 

wanahitaji usiri mkubwa tofau-
ti na makundi mengine kuto-
kana na maumbile waliyonayo, 
hivyo siyo vyema kuchangany-
wa wodi moja na wajawazito 
wasiokuwa na ulemavu kwa 
kuwa hunyanyapaliwa pindi 
wakijifungua.

“Tukipata tu ujauzito jamii 
inatushangaa na kutuona watu 
wa ajabu kupata ujauzito huku 
tukiwa na ulemavu. Je, wakiona 
maumbile yetu wakati wa kuji-
fungua huoni kama watatuona 
kituko, tunaomba kutengewa 
wodi ili tufiche maungo yetu,” 
alisisitiza Ikupa.

Alisema suala la kuoa na 
kuolewa kwa watu wenye 
ulemavu pia linachuku-
liwa tofauti kwenye jamii na  
pale mtu anapooa au kuolewa 
na mwenye ulemavu, anachek-
wa na kuonekana  hana   
maana.

Ikupa, alitoa wito kwa jamii 
kuacha tabia za kuwanyanya-
paa watu wenye ulemavu kwa 
kuwa nao wana haki kama yal-
ivyo makundi mengine katika 
jamii.

Mwenyekiti wa Idara ya Wa-
nawake na Watu Wenye Ulema-
vu Manispaa ya Kahama, Re-
hema Joshua alisema kitanda 
cha kujifungulia walichopokea 
kitawasaidia kupata mazingira 
rafiki ya kujifungua.

Alisema, wajawazito wengi 
wenye ulemavu wanashindwa 
kujitokeza na kujifungulia vi-
tuoni kutokana na kuwapo 
mazingira ambayo siyo rafiki 
kwao ikiwamo kuchanganywa 
wodi moja na wajawazito wa-
siokuwa na ulemavu.

Awali akipokea msaada huo, 
Mganga Mfawidhi wa Hosipi-
tali ya Manispaa ya Kahama, 
Dk. Deo Nyaga alisema wame-

kuwa wakipokea wateja wenye 
ulemavu mbalimbali na kuwa-
hudumia kulingana na mazin-
gira na vifaa vilivyopo, hivyo 
kupatikana kwa kitanda hicho 
kutaondoa baadhi ya adha 
hizo.

Alisema, suala la kutenga 
chumba kwa ajili ya wajawazito 
wenye ulemavu linashughuliki-
wa na uongozi kwa kuwa kuna 
jengo linaendelea kujengwa 
kwa ajili ya kinamama na wa-
toto wadogo na wajawazito 
wenye ulemavu watapata wodi 
ndani ya jengo hilo.

Kaimu Meneja Uhusiano 
wa Jamii wa Mgodi wa Barrick 
Bulyanhulu, Zuwena Senkon-
do alisema wataendelea kush-
irikiana na serikali katika ku-
wapatia mahitaji watu wenye 
ulemavu ili kuhakikisha nao 
wanatimiza ndoto zao kama 
walivyo watu wengine.
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DED amulika matumizi ya
fedha ujenzi wa madarasa
Na Allan lsack, ARUMERU 

M
KURUGENZI Mtend-
aji wa Halmashauri 
ya Arusha, Seleman 
Msumi amewaagiza 

maofisa wa serikali wanaosi-
mamia mradi wa ujenzi wa vy-
umba vya madarasa 38 katika 
shule 15 za sekondari, kuzinga-
tia kanuni, sheria na utaratibu 
wa matumizi ya fedha za umma.

Mradi wa ujenzi wa vyumba 
hivyo vya madarasa unaobati-
zwa jina la ‘Pochi la Mama’, un-
atarajiwa kugharimu Sh. milioni 
760 hadi kukamilika kwake.

Msumi aliagiza hayo juzi 
wakati wa kikao kazi maalum 
kilichokuwa na lengo la ku-
kumbusha sheria, kanuni, tara-
tibu na miongozo ya matumizi 
ya fedha za umma katika 

utekelezaji wa miradi ya seri-
kali.

Msumi aliagiza wasimamizi 
hao kushirikiana kama timu 
katika utekelezaji wa mradi 
wa ujenzi huo , akiwataka ku-
fuata utaratibu wote, ukiwamo 
wa utunzaji wa taarifa zote 
muhimu pamoja na kuikamili-
sha mradi kwa wakati.

“Fedha zimeshaingia kwenye 
akaunti za shule, tunakwenda 
kujenga vyumba 38 vya ma-
darasa kwa Sh. milioni  20 kwa 
darasa yakiwa na madawati 40 
na utekelezaji utatumia nguvu 
kazi ya ndani (Force Account), 
pia utatumia ramani zilizotu-
mika kwenye programu  ya Lipa 
Kutokana na Matokeo ‘EP4R’ 
na ujenzi utakamilika ndani ya 
siku 75,” aliagiza.

Alisema serikali imeweka 

utaratibu wa Force Account 
na utashirikisha jamii kwenye 
ujenzi kwa kuwa ni wajibu wa 
kila mtu mwenye dhamana ya  
kusimamia na kushiriki 
kutekeleza majukumu hayo 
kwa ajili ya kuongeza uwazi na 
uwajibikaji.

Mkuu wa Idara ya Mipango 
wa Halmashauri hiyo, Anna 
Urio alisema lengo la kikao hi-
cho ni kukumbushana na ku-
pata uelewa wa pamoja kuhusu 
utaratibu za matumizi  ya fedha 
za serikali katika utekelezaji wa 
ujenzi wa vyumba hivyo vya 
madarasa.

“Kila mwenye dhamana 
anatakiwa kufahamu kiasi cha 
fedha na idadi ya madarasa, 
kadhalika muda wa utekelezaji 
kwa kuzingatia ubora wa mradi 
unaoendana na thamani ya fed-

ha, pia ushirikishwaji wa jamii 
kwenye ujenzi wa miradi yote,” 
alisema Ofisa Mipango Anna.

Mkuu wa Idara ya Ujenzi ka-
tika Halmashauri ya Arusha, 
Nuru Mkwazu aliahidi kuzin-
gatia hatua za awali ikiwamo 
namna ya kupata makandarasi 
na wazabuni kupitia ushindani 
kwa kuzingatia bei halisi ya 
soko na gharama ya mradi na 
uteuzi wa kamati za usimamizi 
wa mradi.

Vilevile, Kaimu Mweka Haz-
ina wa Halmashauri hiyo, Tido 
Moiro, alisema watahakikisha 
mkandarasi analipa kodi zote 
za serikali ikiwamo ya asilimia 
tano ya gharama ya mkataba 
fedha ambayo itazuiliwa mpaka 
kazi itakapokamilika na endapo 
itatokea tatizo lolote fedha hizo 
zitatumika.

Wafanyakazi wa Songas wakiwa pamoja na wanafunzi wenye ulemavu wa akili na viungo wa shule ya Sekondari ya 
Wasichana ya Jangwani, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii, baada ya  kutoa msaada wa viti vya magurudumu, taulo 
za kike na vifaa vya kujifunzia, ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha Siku ya Afya ya Akili Duniani. Kushoto ni Meneja 
Maendeleo ya Kijamii wa Songas, Nicodemus Chipakapaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

SHIRIKA la Maendeleo la 
Uholanzi (SNV) kupitia mradi 
wake wa (‘WASH SDG Pro-
gramme), limeanza mchakato 
wa kuweka alama za miguu 
zenye rangi za kuvutia kwe-
nye vyoo, kikiwamo cha 
Kituo cha Mabasi Madogo 
cha Kilombero jijini Arusha, 
ili kuelekeza watumiaji wa 
vyoo hivyo eneo la kunawa 
mikono.
Akizungumza jana wakati 

wa uwekaji alama hizo, Mra-
tibu wa Usafi wa Mazingira 
Mijini wa Mradi huo, Leyla 
Khalifa alisema wameamua 
kuleta mbinu inayotumiwa na 
meneo mbalimbali kwenye 
nchi zingine, yakiwamo ya 
viwanja vya ndege na kuweka 
alama kwenye stendi hiyo 
ili kubadilisha tabia za watu 
kuhusu unawaji wa mikono.
“Unawaji mikono ni muhimu 

hasa pale mtu anapotoka 
chooni, kwani inasaidia kue-
pusha wengine na magonjwa 
ya kuambukiza kama kipin-
dupindu, UVIKO-19 na sasa 
Ebola ambayo ipo nchi jirani 
ya Uganda,” alisema.
Alibainisha kuwa njia hiyo 

inasaidia hasa maeneo ya 
shule ambako wanafunzi 
wengi hupenda kufuata alama 
hizo za nyayo zinazoonyesha 
maeneo ya kunawa mikono 
kutokana na rangi zake na ku-
jikuta wananawa mikono yao 
kila wanapotoka chooni.
Alisema kuwa anaamini 

alama hizo zikifanikisha 
kubadilisha watu tabia na zi-
tasaidia Halmashauri ya Jiji la 
Arusha kusambaza alama hizo 
kwenye maeneo yenye watu 
wengi kama vituo vya afya, 
shuleni na sokoni ili kuhimiza 
kila mtu kunawa mikono.
“Watu wengi hujikuta waki-

ingia chooni na kujisaidia ki-
sha kutoka bila kunawa miko-
no, hata kama anaona sabuni 
na maji, hivyo tumeamua kuja 
na kitu cha tofauti labda ita-
saidia kubadilisha tabia hizi 
za baadhi ya watu,” alisema.
Kwa mujibu wa Leyla, 

wapo baadhi ya watu pia 
wanatumia maji vibaya kwa 
kufungulia bomba na hivyo 
kupoteza maji mengi na kua-
cha yakimwagika ovyo, kitu 
ambacho hakifai.
Pamoja na mambo mengine, 

alihimiza umuhimu wa kujali 
kuhusu matumizi kidogo ya 
maji, kulingana na mabadiliko 
ya tabianchi ambayo husaba-
bisha upungufu kwa maji. 
“Wale wenye ndoo za 

kunawa mikono, ni vizuri 
wakatumia maji yaliotumika 
kunawa mikono na kumwa-
gilia bustani badala ya kuy-
amwaga ovyo,” alisisitiza.
Hata hivyo, kiongozi huyo 

hakueleza usalama wa maji 
hayo kutumika kumwagilia 
mazao ilhali yanakuwa na 
mchanganyiko wa kemikali 
zitokanazo na sabuni.

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

KUPAA kwa takwimu za 
matukio ya ukatili wa kijin-
sia, mauaji yanayotokana na 
wivu wa mapenzi, migogoro 
ya ndoa na mimba za uto-
toni, kumeisukuma Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum  
kuja na mkakati kukabiliana 
nayo.

Wizara hiyo imejiapiza kuja 
na kampeni maalum ya Kata 
kwa Kata kutoa elimu ya nam-
na ya kupambana na vitendo 

hivyo.
Mpango huo ulitangazwa juzi 

na Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Amon Mpanju alipoku-
wa Kijiji cha Mandi, Wilaya ya 
Babati mkoani Manyara, alikok-
wenda kufunga kampeni ya 
ukeketaji.

“Tuko tayari kwenda Mkoa 
kwa Mkoa, Wilaya kwa Wilaya, 
Tarafa kwa Tarafa, Kata kwa 
Kata, Kijiji kwa Kijiji, Kitongoji 
kwa Kitongoji na Kaya kwa Kaya 
ili kuhakikisha vitendo vya uka-
tili vinatokomezwa.

“Hiyo kampeni siyo ya wizara 
peke yake, itakuwa ya kila mtu, 

hivyo inabidi watu wote wai-
unge mkono. Lengo ni kuhakiki-
sha vitendo vya ukeketaji na 
ukatili mwingine, vinatokome-
zwa na kumlinda mtoto, mwan-
amke na mzee,” aliagiza.

Kwa mujibu wa Naibu Ka-
tibu Mkuu huyo, Mkoa wa Aru-
sha ndiyo kinara wa matukio 
ya ukatili ukiwa na matukio 
4,320 ukifuatwa na Ilala 
matukio 2,680, Tanga matukio  
2,257 na Kinondoni matukio 
1,985.

Alibainisha kuwa kati ya Janu-
ari hadi Desemba mwaka jana, 
matukio 29,373 yaliripotiwa 

katika madawati ya jinsia, yak-
iongozwa na matukio 6,305 ya 
ubakaji nchi nzima.

Awali, Mwakilishi wa Mkuu 
wa Dawati la Jinsia la Polisi 
Makao Makuu, Mary Kipesha 
alisema wameweka mkakati wa 
kutokomeza ukatili wa watoto 
kila mkoa, wilaya mpaka ngazi 
ya kaya, wakitoa elimu hadi shu-
leni.

“Ukatili ni sawa na wizi wa 
ng’ombe, hivyo tunauchukulia 
ni sawa na uhalifu mwingine. 
Familia tusimalizane kienyeji na 
tusilazimishe watoto kuolewa,” 
Kipesha alionya.

Kampeni Kata kwa Kata kuundwa kukabili ukatili 

Shirika labuni 
utaratibu kuvutia  
unawaji mikono
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habari kilimanjaro

CHADEMA wajitosa sakata
uvamizi wa chanzo cha maji 
Na Godfrey Mushi, SIHA

S
AKATA la chanzo cha maji 
cha Isanja kilichoko Kata 
ya Nasai wilayani Siha 
mkoani Kilimanjaro ku-

daiwa kuvamiwa na makundi ya 
mifugo kutoka wilaya jirani za 
Longido na Simanjiro na kuhar-
ibiwa kutokana na mwendelezo 
wa shughuli za binadamu, lime-
kiibua Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA).

Chanzo hicho cha maji ki-
nazungukwa na vijiji sita, kiki-
wamo cha Koboko Kaskazini. 
Inaelezwa kuwa wafugaji kutoka 
wilaya jirani wamekigeuza chan-
zo hicho sehemu ya malisho ya 
mifugo. Katika taarifa yake kwa 
umma, Katibu wa Uenezi wa 
CHADEMA Wilaya ya Siha, Rob-
ert Mrisho, alisema jana kuwa 
chama hicho kinafuatilia uha-
lali wa kundi la mifugo, kuvamia 

maeneo ya Isanja, Kata ya Nasai.
“Chama kama taasisi inay-

otokana na wananchi, kinafua-
tilia taratibu za kisheria juu ya 
uhamishaji na usafirishaji wa 
makundi ya wanyama (mifugo) 
ikiwa ni pamoja na uzingatiaji 
wa milipuko ya magonjwa ya 
mifugo.

“Kwanini chama kinafuatilia 
jambo hili? Lengi ni kuepusha 
uharibifu kama ule uliotokea 
kule West Kilimanjaro, na hii ni 
kwa sababu tunaamini serikali 
ni moja na sheria ni zilezile.

“Kama chama, tunaitaka 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Wilaya ya Siha kulifuatilia jambo 
hili kwa kuwa zizi linalotumika 
kuhifadhi makundi ya ng’ombe, 
mbuzi na kondoo, limejengwa 
kwa Mwenyekiti wa Kijiji,” alidai.

Kutokana na uvamizi huo wa 
chanzo cha maji, Mrisho ali-

sisitiza CHADEMA inasukumwa 
na taarifa kwamba eneo hilo 
tayari limeshachomwa moto na 
wanaona si dalili nzuri kwa utu-
livu na usalama wa wananchi 
wa Nasai.

Siku chache zilizopita, Ofisa 
Tarafa ya Siha Kaskazini, Aste-
ria Alfred alinukuliwa akisema 
kuwa kutokana na kujitokeza 
kwa madhara katika chanzo hi-
cho, ameagiza viongozi wa seri-
kali za vijiji na vitongoji kukilin-
da kwa hali na mali chanzo 
hicho dhidi ya wavamizi.

“Kuanzia Oktoba 11 mwaka 
huu, tumeanza kutumia sheria 
ndogo inayoelekeza kwamba 
yeyote atakayekutwa amein-
giza mifugo kwenye chanzo 
hiki, faini ya kila mifugo ni Sh. 
25,000, na ninyi wananchi wa 
Isanja, watangazieni kabisa na 
wengine, hasa hao wavamizi 
kwamba ‘muziki ni mnene’, ha-

tutawachekea maana nia yao sio 
njema,” alisema.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Watumia Maji ya Mto Sanya, 
Goodchance Moshi aliyekwen-
da kuzuru eneo hilo kujionea 
madhara hayo, alisema ni waji-
bu kwa viongozi hao kukilinda 
chanzo hicho ili maji yaendelee 
kuwapo kwa kizazi cha sasa na 
kinachokuja.

“Sheria Namba 11 ya Mwaka 
2009, imefafanua wazi kwamba 
chemichem, matindiga na mae-
neo oevu kama hili la Isanja, ya-
natakiwa kulindwa kisheria na 
vijiji vinavyolizunguka eneo hilo 
bila kungoja serikali kuu.

“Mtu anapokuja na kuanza 
kulima au kuingiza mifugo, 
serikali ya kijiji inatakiwa kum-
chukulia hatua. Kwa sababu 
ndani ya mita 60 hakutakiwi 
kufanyika shughuli za kibinada-
mu,” alisema.

Mratibu wa Mradi  wa 
Shirika lisilo la kiseri-
kali la  Support For 
Future Foundation” 
(S4F) linalojishughuli-
sha na kuwasaidia 
watoto na vijana 
wenye ulemavu Kanda 
ya Kaskazini, Zabibu 
Sindangu (kushoto) 
akiwa  na Mkurugenzi 
Mtendaji wa S4F, Dk. 
Sylvia Ruambo (kulia), 
wakimpandisha mtoto 
mlemavu, Hassan 
Hatibu Ally kwenye  
kiti cha magurudumu 
manne  baada ya kum-
kabidhi kilichotolewa 
msaada na shirika 
hilo, katika Mtaa wa 
Michungwani, wilayani 
Muheza juzi.  PICHA: 
STEVEN WILLIAM

Na Anjela Mhando, SIHA

BENKI ya Maendeleo ya 
Kilimo (TADB) imejitosa 
kung’arisha ndoto za kielimu 
za watoto wa kike wa jamii ya 
kifugaji ya Kimasai wanaopata 
elimu katika Shule ya Sekond-
ari Esinyari, ikiahidi kuchangia 
mifuko 300 ya saruji kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa bweni la wasichana.
Shule hiyo ni maalum kwa 

ajili ya kuwawezesha wanafun-
zi wanaotoka kaya zenye jamii 
za kifugaji katika Kata ya Orko-
lili na Kata jirani ya Ormelili 
kufikia ndoto zao.
Akizungumza jana katika Kijiji 

cha Orkolili alikokwenda ku-
zungumza na wakazi wa wilaya 
hiyo, Mkurugenzi wa Fedha wa 
TADB, Kanaeli Nnko alisema 
uamuzi huo unalenga kuhakiki-
sha mtoto wa kike wa jamii 
hiyo ya kifugaji, anasoma na 
kutimiza ndoto zake za elimu 
bila kukatishwa na vikwazo 
vyovyote ikiwamo umbali wa 
kufika shuleni.
“Nikiwaona hivi ninyi watoto 

wa kike, nikiambiwa mnaenda 
kuolewa, ninaweza kulia kwa 
kuwa mimi nina watoto wa-
dogo kama ninyi. Ninawaomba 
muendelee na elimu yenu. 
Elimu siyo kwenda tu kidato 
cha nne na kidato cha tano, 
kuna vyuo vya ufundi, vyuo 
vya ualimu, vyuo vya uuguzi 
na kadhalika.
“Benki ya Kilimo inategemea 

miaka minne ijayo iwaone 
wengine ni walimu na madak-
tari lakini pia wakurugenzi. 
Nimechagua kuchangia ujenzi 
wa bweni na ninaomba niseme 
nimekubaliana na ninyi kwam-
ba kusoma shule ya kutwa kwa 
mtoto wa kike ni jambo gumu 
sana. “Katika kujitoa huko, 
mimi na familia yangu tupo 
tayari kuchangia mifuko 300 
ya saruji kwa kuanzia, lakini 
pia sitaishia hapo, nitamwomba 
Mkuu wa Shule ashirikiane na 
Kamati ya Shule waniandalie 
fomu ambayo nitachangisha, 
nitaipitisha kwa marafiki zangu 
kwa ajili ya kusaidia ujenzi 
huo,” aliahidi.
Mkuu wa Shule hiyo, Denis 

Kagusha wakati wa mahafali 
ya kwanza ya shule hiyo, alise-
ma hawana bweni hata moja 
kwa ajili ya wanafunzi wa kike, 
suala ambalo limeleta ugumu 
katika utendaji na mahudhurio 
ya wanafunzi darasani.
“Tatizo hilo la kukosekana 

kwa mabweni limekuwa liki-
sababisha wanafunzi wengi 
kupata ujauzito na kukatisha 
ndoto yao ya kimasomo. Pia, 
baadhi ya wazazi wa jamii ya 
kifugaji, wanawalazimisha wa-
toto wao wa kike kuacha shule 
ili wakaolewe,” alisema.
Diwani wa Orkolili (CCM), 

Jonathan Nassari alisema alila-
zimika kusafiri kwenda Dar es 
Salaam kumfuata Mkurungenzi 
wa Fedha wa Benki ya Kilimo 
ili kumwomba akubali kuwa-
piga jeki katika ujenzi huo wa 
bweni la wasichana. 

Na Mwandishi Wetu, SIHA

WANAFUNZI wa Shule ya Se-
kondari Sikirari iliyoko Kata ya 
Donyomoruwak, Wilaya ya Siha 
mkoani Kilimanjaro, wamewali-
za baadhi ya wananchi na wana-
harakati baada ya kukumbusha 
namna wanawake wanavyoumi-
zwa na vitendo vya rushwa ya 
ngono ili kupata huduma katika 
jamii.

Baadhi ya wakazi wa Sikirari 
waliokuwa wakifuatilia maud-
hui hayo jana yaliyokuwa yana-
tolewa na wanafunzi hao kupitia 
Klabu ya Sauti Yangu, Nguvu 
Yangu, walijikuta wakinong’ona 
na kuzusha mjadala kuhusu vita 
dhidi ya ukatili wa kijinsia inavy-
oibua hamasa ya kukataa ukatili 
huo.

Akizungumzia hali ya uka-
tili katika jamii, mwanafunzi 
Michael Issaya alisema matukio 

yanayofifisha ustawi wa watoto 
wa kike kwa muda mrefu sasa ni 
ubakaji, kulazimishwa kuolewa, 
kunyimwa haki ya elimu, kuun-
guzwa na pasi sehemu mbalim-
bali za mwili, kukatwa viungo 
vya mwili na kukeketwa.

“Wanasikirari wenzangu, 
wana Kilimanjaro na Watanza-
nia kwa ujumla, hakika wahenga 
hawakukosea kusema Mungu 
si Athumani, si Abdallah wala 
Juma. Mungu ni wa tofauti sana 
na viumbe vyote vilivyomo ulim-
wenguni.

“Ninayasema haya kwa 
sababu Mungu aliyahurumia 
yale makundi mawili, yaani 
wanawake na watoto yaliyo-
fanyiwa ukatili wa kijinsia, hivyo 
alimtuma mtumishi wake Fre-
drick kuanzisha Shirika liitwalo 
KWIECO (Kilimanjaro Women 
Information Exchange Commu-
nity Organization) inayohusika 

na masuala ya kupinga ukatili 
wa kijinsia mkoani Kilimanjaro.

“Looh! ninasikitika sana eti 
mwanadamu anafanywa kama 
bidhaa sokoni, sisemi wazazi 
wasidai mahari pindi binti yao 
anapotaka kuolewa, La hashaa! 
Ila wazazi wasiwashurutishe  
binti zao kuolewa kwa kuwa-
pigia debe kwa vijana kwamba 
binti zao ni wazuri kama jinsi 
bidhaa za sokoni zifanyiwavyo.

“KWIECO wamefanya makub-
wa katika kuhakikisha ukatili wa 
kijinsia unakoma mkoani kwetu, 
wamekuwa wafuatiliaji wa-
zuri wa klabu shuleni. Vilevile, 
wamekuwa wadau wakubwa wa 
kutoa elimu kwa wanafunzi na 
umma kwa ujumla kuhusu uka-
tili wa kijinsia, kweli mmeupiga 
mwingi!” alisisitiza.

Mradi wa Jamii Salama kwa 
Maendeleo Yetu, Sauti Yangu, 
Nguvu Yangu, Tupinge Uka-

tili wa Kijinsia, unatekelezwa na 
KWIECO katika vijiji 12 kwa ufa-
dhili wa Taasisi ya Kimataifa ya 
Friedrich Naumann Foundation 
for Freedom (FNF).

Vijiji vinavyonufaika ni Do-
nyomoruwa, Orkolili, Kilingi, 
Ngumbaru, Fuka, Koboko Kusi-
ni, Embukoi, Lekrumuni, Maga-
dini, Namwai, Gararagua na 
Mlangoni.

Akizungumza na wananchi na 
wanafunzi hao, Mratibu wa Mra-
di huo, Elizabeth Mushi alisema 
vilio vya wanawake kuanzia 
huko nyuma hadi sasa, vingi 
viliishia mikononi mwa mila na 
desturi potofu.

Alisema mila hizo zilizowa-
kandamiza na kuwatumia wa-
nawake kama nyenzo ya kupata 
mali katika jamii, pia zilitumika 
kuwashurutisha kuolewa ili wa-
zazi wapate mahari kwa ajili ya 
kuendesha maisha yao.

Wanafunzi wawagusa wapinga ukatili kijinsia 

TADB yawekeza 
katika elimu  
watoto wa kike
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TARI kumaliza uhaba mbegu za muhogo
Na Augusta Njoji, DODOMA

K
ATIKA kutekeleza 
mpango mkakati wa 
miaka 10 unaolenga 
kuongeza uzalishaji wa 

zao la muhogo kufikia tani milio-
ni 24 ifikapo mwaka 2030, Taasi-
si ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) imeingia makubaliano 
na kampuni za mbegu ili ku-
kabiliana na tatizo la uhaba wa 
mbegu.

Akizungumza jana kwenye 
hafla hiyo jijini hapa, Mkurugen-
zi Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey 
Mkamilo.

Alisema kwa sasa Tanza-
nia inazalisha tani milioni 
8.2 za muhogo na kwamba 
makubaliano hayo yataongeza 
uzalishaji wake.

“Taasisi ya MEDA imekuwa 
kiunganishi kwetu kuhakikisha 
suala la mbegu kwenye zao la 
muhogo linachukua nafasi kub-
wa, suala la mbegu tumepanga 

kuweka mfumo ambao ni endel-
evu, kampuni zitazalisha mbegu 
za daraja la juu,”alisema.

Alibainisha kuwa lazima 
kuweka nguvu kubwa kwe-
nye uzalishaji wa mbegu bora 
ambazo zimeidhinishwa na 
Taasisi ya Udhibiti wa Ubora 
wa Mbegu Tanzania (TOSCI) 
na makubaliano hayo kwa sasa 
wameingia na kampuni sita ili 
kuzalisha mbegu kwenye ma-
daraja ya msingi.

“Kutokana na umuhimu wa 
sekta binafsi kama kampuni 
inaonyesha nia ya kuzalisha 
mbegu ya aina fulani ambayo ni 
kipaumbele kwetu, kuna utara-
tibu sasa hata wa kuwapa ardhi 
ili kuzalisha mbegu,” alisema.

Alisisitiza kampuni zilizopata 
fursa hiyo kuwa wazi kama hazi-
na ardhi ili zipatiwe na zizalishe 
mbegu.

Meneja Mradi wa Muhogo ku-
toka Taasisi ya MEDA, Stephen 
Magige alisema zao hilo lina uw-

ezo wa kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi ambapo uzal-
ishaji wake ulikuwa unapungua 
hadi tani 5.5 kwa ekari, sababu 
kubwa ikiwa ni magonjwa ya ba-
tobato ambayo hupunguza uzal-
ishaji kwa asilimia 80.

“Kwa sasa kuna mradi wa 
Best Cassava upo awamu ya pili 
ukilenga kuwa na mfumo ende-
levu wa upatikanaji wa mbegu 
bora za muhogo. Kupitia miradi 
miwili ya muhogo tumekuwa na 
aina 10 za mbegu ambazo zina 
uwezo wa kuhimili magonjwa,” 
alisema. Aliongeza kuwa kwa 
sasa kuna wakulima wajasiri-
amali 700 ambao wanazalisha 
na kuuza mbegu.

Awali Mwenyekiti wa Chama 
cha Wazalishaji na Wasindikaji 
wa Muhogo (TACCAPA), Mwan-
tumu Mahiza alisema watu 
wengi wamehamasika kulima 
muhogo na lilipatikana soko 
kubwa linalohitaji tani milioni 
mbili za muhogo mkavu hadi 

sasa halijafanikiwa.
“Hii ni changamoto kubwa 

kwa serikali yetu kwa sababu 
mazao makubwa tunalala-
mika hayana soko, lakini soko 
linavyokuja linakuja na vigezo 
vyake wengi tunashindwa ku-
fikia,” alisema.

Aliongeza kuwa vijana wengi 
wamehitimu vyuoni lakini ha-
wana ajira, akisisitiza kuwa zao 
hilo ni mkombozi kwao kama 
wakipatiwa maarifa na mitaji.

“Tumejiandaaje kuhakikisha 
kilimo kinapendwa na vijana 
maana picha tunazotumia ni za 
wakulima waliochoka, hajavaa 
vizuri, tunatakiwa tupige picha 
zinazoonyesha matumaini ili vi-
jana wavutiwe,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wazalishaji wa Mbegu Bora za 
Muhogo Kanda ya Mashariki, 
Burton Nsape alishukuru kwa 
makubaliano hayo yatakayo-
saidia kusogeza huduma kwa 
wakulima.

Mmoja wa maofisa wa Jiji la Dodoma, Onesmo Mlongwa (katikati), akitoa elimu ya namna ya kunawa mikono jijini humo 
jana, ili kujikinga na magonjwa ya kuambukiza, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho yanayoendelea ya wiki ya kunawa 
mikono Duniani. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZAZI wa watoto wenye 
mahitaji maalum wanaosoma 
katika Shule ya Msingi Mlezi 
jijini Dodoma, wamelalamikia 
kuwapo kwa karo la maji na 
jiko ndani ya darasa wanalol-
itumia watoto wao.
Akizungumza na waandishi 

wa habari wakati wa mafun-
zo kwa wazazi wanaoishi 
na watoto wenye mahitaji 
maalum yaliyoratibiwa na 
Taasisi ya Special Olympics, 
mmoja wa wazazi hao, Evo-
dius Wilfred alisema hali hiyo 
ni hatari kwa watoto wao.
Alisema kuwa kutokana na 

shida za kimaumbile wali-
zonazo watoto wao, baadhi 
wakiwa na ulemavu wa akili, 
kuwa na karo la maji na jiko 
ndani ya darasa hilo ni hatari.
“Darasa lile lina watoto 

kama 80 hivi lakini pia lime-
zungushwa uzio ambao un-
awanyima haki ya kucheza 
watoto mbali na kuwapo 
karo la maji pamoja na 
jiko”alisema.
Mzazi huyo alisema wame-

kuwa wakiulalamikia uongozi 
wa kata kupitia kwa diwani 
wao lakini hakuna jitihada 
ambazo zimefanyika hadi 
sasa kunusuru hali hiyo.
“Kila siku tunaambiwa fedha 

zitatoka kwa ajili ya kujenga 
madarasa ya kutosha kwa 
watoto lakini hakuna kilicho-
fanyika hadi sasa na watoto 
bado wanaendelea kusoma 
katika darasa hilo moja,” 
alisema.
Akizungumzia suala hilo, 

Ofisa Elimu Maalum wa Jiji la 
Dodoma, Issah Kambi alikiri 
shule hiyo ina shida ya miun-
dombinu kwa ajili ya watoto 
wenye mahitaji maalum na 
jitihada zinafanyika ili kuka-
bili hali hiyo.
“Tayari Jiji limeshatenga 

Sh. milioni 250 kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu 
mbalimbali ikiwamo ujenzi 
wa mabweni kwa ajili ya 
watoto hawa wenye mahitaji 
maalum,” alisema Kambi.
Mkuu wa Kitengo cha Elimu 

Maalum Shule ya Msingi 
Mlezi, Hashim Msemo alisema 
uandikishaji wa watoto we-
nye mahitaji maalum katika 
shule hiyo ni mkubwa kulin-
ganisha na idadi ya walimu 
waliopo.
“Uandikishaji watoto katika 

shule hii ni mkubwa sana ku-
liko idadi ya walimu waliopo 
na hawa watoto wenye tatizo 
ulemavu wa akili pamoja na 
usomaji, wana shida sana na 
ni wasumbufu sana, hivyo 
kuweka uzio ni moja ya ku-
walinda kutokana na mazin-
gira yetu.
“Pale shuleni kuna bara-

bara ambayo inatumika na 
magari mengi, hivyo bila uzio 
ingekuwa shida kuwadhibiti 
lakini hilo karo linalolalamiki-
wa ni lile ambalo lilikuwapo 
wakati wa ujenzi wa ma-
darasa na lile jiko pale lilipo 
hakuna shida sana kwa wa-
toto hawa,” alisisitiza Msemo.

Na Renatha Msungu, BAHI 

MKUU wa Wilaya ya Bahi, 
Mwanahamisi Munkunda amei-
taka Halmashauri ya Wilaya hiyo 
kutenga bajeti kwa ajili ya kuen-
deleza mradi wa afya ya mama 
na mtoto unaotekelezwa na 
Shirika la World Vision Tanza-
nia ili kuendelea kupunguza vifo 
kwa makundi hayo.

Mradi huo umefadhiliwa na 
Serikali ya Ireland na  ume-
tekelezwa kwa muda wa miaka 
mitano katika wilaya za Bahi na 
Chemba chini ya usimamizi wa 
shirika na serikali.

Akizungumza wakati wa ku-

kabidhiwa mradi huo kwa hal-
mashauri hiyo, Mwanahamisi 
alishukuru wafadhili Ireland na 
World Vision kutokana na ku-
saidia kuepusha vifo vya mama 
na mtoto.

“Nimesikia maelezo ya watoa 
huduma za afya ngazi ya jamii 
walivyoeleza ugumu ulioku-
wapo wakati wa kutoa elimu 
kwa jamii ya kuhudhuria kliniki 
kwa mjamzito na mtoto, hivyo 
elimu tumeshapewa, wafadhili 
wanaondoka, nasi tuiendeleze 
ili tuzidi kuwa bora,” aliagiza.

Mkurugenzi wa Shirika la 
World Vision Tanzania, Gilbert 
Kamanga alisema jamii imepata 

uelewa ambao utatumika kuen-
deleza mradi huo.

Alisema kuwa katika vijiji 13 
ndani ya Wilaya ya Bahi am-
bavyo mradi huo umetekelezwa, 
kuna mabadiliko makubwa hu-
susan kwa wajawazito kuanza 
mapema kuhudhuria kliniki, to-
fauti na ilivyokuwa awali kabla 
ya elimu hiyo kutolewa kwa 
jamii.

“Ninaishukuru sana serikali 
kwa ushirikiano iliotoa wakati 
wa utekelezaji wa mradi huu, 
ninaamini halmashauri itaen-
deleza yale yaliyofanywa na 
wafadhili chini ya usimamizi wa 
World Vision Tanzania,” alisema 

Kamanga.
Mganga Mkuu wa Halmashau-

ri hiyo, Dk. Maira Biseko alisema 
mradi huo umechangia kwa 
kiasi kikubwa kupunguza vifo 
vya mama na mtoto tofauti na 
ilivyokuwa awali.

Alisema kwa mwaka huu 
hakuna vifo vilivyotokea kuto-
kana na uzazi, ikiwa ni matokeo 
chanya ya mradi huo, wajawa-
zito sasa wanaanza kliniki mape-
ma pindi wanapopata ujauzito.

Meneja wa Programu Ubalozi 
wa Ireland nchini, Katarina Mun-
gure alisema wametumia Sh. bil-
ion 32 kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi huo.

DC ataka bajeti kukabili vifo vya mama na mtoto

Wazazi walalamika 
jiko ndani ya darasa
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SMZ yakiri tatizo usafiri wa wagonjwa
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

K
ATIBU Mkuu wa Wiz-
ara ya Afya, Dk. Fatma 
Mrisho, amesema bado 
kuna tatizo la usafi-

ri   kwenye vituo vya afya katika 
kuokoa maisha ya wajawazito na 
watoto wachanga wanapokuwa 
na dharura za kiafya.

Aliyasema hayo jana mjini Zan-
zibar wakati akizindua mpango 
wa uimarishaji huduma za ‘M-
Mama’ za rufani na usafirishaji wa 
dharura kwa wajawazito, walioji-
fungua na watoto wachanga.

Katibu mkuu huyo alisema 
changamoto hiyo itatatuliwa na 
mfumo huo wa usafiri wa dharu-
ra ambao umehakikiwa katika 
mikoa ya majaribio ikiwamo Zan-
zibar.

Alisema serikali itaendelea 
kutekeleza wajibu wake katika 
kuwafikishia wananchi huduma 
muhimu za afya kwa ajili ya maen-

deleo yao na taifa na tayari wizara  
imeweka huduma za mama na 
mtoto kuwa vipaumbele.

Kwa mujibu wa Dk. Mrisho, 
Wizara inathamini jitihada za 
wadau tofauti wa maendeleo ka-
tika kusaidia nguvu za serikali 
kutatua changamoto za afya, hasa 
kwa kuanzisha mfumo huo wa 
M-Mama ambao mafanikio yake 
yameshaonekana katika mikoa ya 
Tanzania Bara. “Wizara inaelewa 
kwamba moja ya masuala ya 
kuyafanyia kazi ni rufani kati ya 
vituo vya kutolea huduma za afya, 
hasa upatikanaji wa usafiri wa 
dharura kutoka kituo kimoja hadi 
kingine kinachoweza kutoa hudu-
ma ya viwango vya juu,”alisema.

Pia alisema kwa sasa Zanzibar 
ina magari machache ya kubebea 
wagonjwa ambayo hayakidhi ma-
hitaji.

Naye Mkuu wa Idara ya TEHA-
MA katika Wizara ya Afya, Mo-
hammed Habib Ali, alisema mradi 
huo una lengo la kupunguza vifo 

vitokanavyo na uzazi kwa kuon-
doa ucheweleshaji wa huduma.

Alisema vifo hivyo vinatokana 
na kuchelewa kupata huduma 
kwa mama wajawazito ambapo 
uchelewaji wa aina tatu unahu-
sishwa, ikiwamo mama kuchele-
wa kufanya uamuzi wa kwenda 
hospitalini, kuchelewa kupata 
usafiri na kuchelewa kupata hu-
duma wakati muafaka.

Radhia Mataka, Ofisa Uzazi wa 
Mpango kutoka Kitengo Shiriki-
shi cha Afya ya Uzazi na Mtoto, 
alisema afya ya uzazi na vifo vya 
mama na watoto bado hairizishi. 
Alisema takwimu kutoka Hospi-
tali ya Mnazi mmoja, Julai hadi 
Septemba, mwaka huu, zinaonye-
sha  kinamama 10   wamefariki 
dunia kwa uzazi Zanzibar.

“Hizi ni takwimu za hospitali tu 
hatuna takwimu zilizotokea ka-
tika jamii kiufupi hali hairidhishi” 
alisema

Alisema vifo vya wajawazito 
vinatokana na wengi wao kuchele-

wa kupata huduma mapema na 
hufika hospitalini wakiwa katika 
hali mbaya ya kiafya.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, ki-
namama wengi wanasubiri mpa-
ka mimba ikue miezi sita ndipo 
waende kliniki wakati huwa 
tayari matatizo yameshajitokeza 
na kuchelewa kupata huduma ya 
afya ya uzazi wakati wanatakiwa 
wahudhurie kliniki mimba in-
apoanza.

Alisema tatizo lingine linalo-
sababisha vifo ni upungufu wa 
damu mwilini kwa  wajawazito 
wakati damu inahitajika mwilini 
ili kufanya afya ya mama na 
makuzi ya mtoto kuwa mazuri.

Meneja Uhusiano wa Kam-
puni ya Simu ya Vodacom, Alex 
Bitekeyo, alisema wametenga 
dola milioni 15 kwa ajili ya kusaid-
ia utekelezaji wa mradi huo am-
bao kwa upande wao watasaidia 
huduma za mawasiliano kwa ki-
namama wanaohitaji huduma za 
kujifungua.

Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Dk Mzuri Issa (kulia), akizun-
gumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Wanawake (UNWOMEN), Sima Sami Bahous aliye-
tembelea katika ofisi za TAMWA Tunguu Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar,  Dk Hus-
sein Ali Mwinyi,  amekutana 
na Watanzania wanaoishi na 
kufanya kazi Oman katika zi-
ara yake nchini humo yanye 
lengo la kuimarisha uhusiano 
mzuri uliopo kati ya Oman na 
Tanzania na  kutafuta fursa za 
biashara zitakazojenga uchumi 
wa Zanzibar. 
Aliyasema hayo jana katika 

ziara yake hiyo ya kikazi nchini 
humo na kusema kuwa ni 
wakati mwafaka wa kuwekeza 
Zanzibar kwa sababu hali ya 
amani na utulivu imeimarika.
Dk. Mwinyi alielezea sera ya 

uchumi wa bluu  na kuainisha 
mambo matano inavyojikita 
serikali yake katika kuingia 
katika sera hiyo. 
Aliyataja mambo hayo kuwa 

ni utalii, uimarishaji bandari 
kubwa eneo la Mangap-
wani, uchimbaji wa mafuta na 
gesi pamoja na usafiri wa ba-
harini. 
 Rais Dk. Mwinyi alisema ili 

mambo yote hayo yaende vi-
zuri ni lazima kuwe na nishati 
ya umeme wa uhakika, maji 
safi na salama, miundombinu 
bora ya  barabara na mfumo 
mzuri wa teknolojia ya habari 
na mawasiliano. 
Naye Balozi wa Tanzania 

nchini Oman, Abdallah Abbas 
Kilima, alisema wanadiaspora 
wanaoishi Oman wamefurahia 
ziara yake hiyo ya siku nne ili-
yoanza Oktoba 10, mwaka huu.
Akisoma taarifa maalumu ya 

wana diaspora,  Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Wanadiaspora wa-
naoishi Oman, Suleiman Yussuf, 
alisema wamempongeza Rais  
Mwinyi na viongozi wengine 
wa vyama vya siasa Zanzibar 
na Tanzania kwa kuondoa to-
fauti za muda mrefu na kuten-
geneza Serikali ya Umoja wa 
Kitaifa ambayo hadi sasa ina 
mwelekeo mzuri wa masikili-
zano .

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama 
cha Waandishi wa Habari Tan-
zania (TAMWA), Zanzibar Dk. 
Mzuri Issa, amesema mradi wa 
kuwawezesha wanawake ka-
tika uongozi, maarufu kama Wa-
nawake Wanaweza,  umesaidia 
kuwajengea uwezo wanawake 
wa Zanzibar katika kugombea 
nafasi mbalimbali za uongozi.

Aliyasema hayo jana katika ki-
kao cha pamoja kati ya TAMWA, 
uongozi wa  Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Kutetea Haki za 
Wanawake (UN Women),  ulion-
gozwa na Mkurugenzi Mkuu wa 

shirika hilo, ambae pia ni Naibu 
Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa (UN), Sima Sami Bahous.

Katika mkutano huo uliofanyi-
ka Ofisi za TAMWA, Tunguu, 
Zanzibar, Dk. Mzuri alisema bado 
wanawake na vijana wanaka-
biliwa na vikwazo vingi katika 
kugombea nafasi mbalimbali za 
uongozi ikiwamo rasilimali fedha 
na rushwa. 

Kutokana na vikwazo hivyo, 
alisema nguvu za pamoja zina-
hitajika katika kuondosha mik-
wamo inayowakabili pamoja na 
kuendelea kuwajengea uwezo. 

Alipongeza juhudi  za mashiri-
ka ya maendeleo, likiwamo UN 
Women katika kuwashajihisha 

wanawake kufikia malengo ya us-
awa wa kijinsia na kuwania nafasi 
za uongozi katika ngazi mbalim-
bali ikiwemo katika vyombo vya 
kutunga sheria.

Wakitoa ushuhuda wa ma-
fanikio ya mradi huo mbele ya 
ugeni huo, wanawake wanasiasa 
walisema umekuwa mkombozi 
kwao kwa sababu umefungua 
milango ya kuaminiwa katika 
jamii kuwa viongozi.

Halima Ibrahim   kutoka 
chama cha ACT WAZALENDO, 
alisema mradi huo umewajen-
gea uelewa wa kujitambua kuwa 
wanawake wanahaki, katika uon-
gozi na kuondokana na mawazo 
mgando kuwa mwanamke ni 

mama wa nyumbani.
“Tunaipongeza sana TAMWA 

kwa kutuweka pamoja wa-
nawake kutoka vyama tofauti vya 
siasa na kutupatia elimu kuhusu 
uongozi kwa mwanamke. Elimu 
hiyo imezaa matunda kwa saba-
bu wanawake wengi walijitokeza 
kugombea nafasi katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2020” alisema.

Pia alisema mradi huo ilioku-
wa ukiendeshwa na TAMWA 
pia umewasaidia kujiamini na 
kuthubutu kugombea nafasi 
mbalimbali za kisiasa ndani ya 
vyama ambapo kwa miaka mingi 
wanawake waliachwa nyuma ka-
tika nafasi hizo.

Aliwataka wanasiasa wan-

apokua katika majukwaa ya ki-
siasa kushindana kwa hoja na si 
kutunishiana misuli ili wanawake 
kutokuwa  woga kugombea na-
fasi za uongozi.

Mkurugenzi Mkuu wa UN Wom-
en, Sima Sami Bahous,  alisema 
wataendelea na juhudi za kuwa-
jengea uwezo makundi mbalim-
bali ya wanawake kugombea na-
fasi za uongozi ili kuingia katika 
vyombo vya kutunga sheria.

Alisema sauti za wanawake 
zinaweza kufikiwa kama wata-
shiriki kugombea katika nafasi 
za kuchaguliwa hatua ambayo  
itawafanya kuingia katika vy-
ombo vya maamuzi na kutunga 
sheria.

Wapongeza mradi wa kuwezesha wanawake

Mwinyi ataka 
watanzania 
ughaibuni 
kuwekeza 
nchini kukuza 
maendeleo 
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Na Adam Fungamwango

“Minal Faidhina, mpenzi wangu 
Minal Faidhina, kwa mapenzi 
na furaha, mpenzi wangu mi 
nakupa, mkono wa Idd.”

Huu wimbo maarufu sana am-
bao husikika kila mwaka wakati 
wa sikukuu ya Idd El Fitri. Ni 
wimbo wa miaka na miaka na 
vizazi vingi vimeukuta na kuu-
furahia. 

Pamoja na kuufahamu wimbo 
huo, lakini wengi wao hawajui 
umepigwa na bendi gani na 
hata kumfahamu mwimbaji na 
mtunzi wa wimbo huo.

Moja kati ya matukio ambayo 
wakazi wa Morogoro, mashabiki 
wa muziki Tanzania na Afrika 
Mashariki hawatoyasahau ni 
kuondokewa na mwanamuziki 
bora nchini, Salum Abdallah 
Yazidu (SAY), na kuacha majonzi 
makubwa.

Ilikuwa  Novemba 18, 1965 
alipofariki mwanamuziki huyo 
ambaye tayari alishakuwa 
maarufu ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Alifariki dunia baada ya kupa-
ta ajali ya gari, pale tairi lilipo-

chomoka kwenye lori la mchanga 
alilokuwa akiendesha.

Baadhi ya nyimbo zake zi-
lizompatia umaarufu mkubwa 
ni ‘Ngoma Iko Huku’, ‘Shemeji 
Shemeji’,’Mkono wa Idd’, ‘Wa-
nawake Tanzania’, ‘Sipati Majibu,’ 
‘Naumia’, ‘Cuba Chacha’ na ‘Ewe 
Mola Wangu’, ambao wacham-
buzi wengi wa masuala ya muziki 
wanadai kuwa ni kama alikuwa 
akitabiri kifo chake.’

Ni mmoja wa wanamuziki wa 
kizazi cha kwanza cha muziki wa 
Tanzania, ambaye ndiyo msingi 
wa wanamuziki wengi waliofua-
tia nchini akiwamo marehemu 
Mbaraka Mwinshehe Mwaruka 
ambaye naye ni zao la Salum 
akitokea huko huko mkoani Mo-
rogoro.

Alikuwa mtoto wa mboga saba
Mara nyingi wanamuziki wengi 

hutoka kwenye familia za kimasi-
kini, lakini haikuwa kwa Salum 
Abdallah. Yeye alitoka kwenye 
familia ya kitajiri. Baba yake 
mzee Abdallah Yazid alikuwa 
Mwarabu aliyetokea nchini Yem-
en na kuja nchini kutafuta maisha 
na kujikita mkoani Morogoro,, 

aliyemuoa binti mmoja Mtanzania 
mkazi wa Morogoro.

Alikuwa ni mfanyabiashara 
mkubwa akimiliki migahawa kad-
haa Morogoro mjini, maduka na 
magari madogo na makubwa.

Salum aliyezaliwa Mei 5, 1928, 
alilelewa kwenye mazingira hayo 
ya kitajiri, watoto wa mjini kwa 
sasa wanayaita ‘mboga saba’, 
lakini tayari kwenye kichwa chake 
kulikuwa na wito wa muziki.

Akiwa mdogo, alikuwa anapenda 
kwenda kwenye nyumba za ji-
rani ambazo zilikuwa na mashine 
za santuli, maarufu kama ‘rekodi 
pleya’, na wakati huo nyimbo 
zilizokuwa zikivuma ni za zile 
za kutoka nchini Cuba, kama vile 
macharanga, salsa, borelo, ambazo 
zilikuwa kwenye santuli zilizoitwa 
GV.

Baba yake alimuweka kwenye 
moja kati ya maduka yake, lakini 
mara kwa mara alikuwa anatoroka 
na kwenda kusikiliza nyimbo hizo, 
kitu ambacho kilikuwa kinamka-
sirisha sana baba yake na kum-
charaza bakora mara kwa mara.

Mtoto hakukoma, kiasi kwamba 
baba akaamua kubadilisha mbinu, 
akaamua kumnunulia ‘pleya’ ili 

kijana wake atulie dukani.
Hiyo ndiyo ilikuwa dawa, kwani 

Salum sasa alitulia dukani na 
kufanya biashara vizuri kiasi baba 
yake alifurahi na kuzidi kumpenda, 
licha ya kwamba alikuwa hapendi 
kuona kijana wake akipenda sana 
muziki, hasa huu wa dansi ambao 
yeye itikadi yake haikukubaliana 
nao.

Alipoanza kupata makamo, akiwa 
na miaka 15 hadi 17 hivi, baba 
yake alikuwa akimtuma jijini Dar 
es Salaam kununua bidhaa kwa 
ajili ya maduka yake.

Hii ilimpa sana nafasi na uhuru 
Salum kujiingiza zaidi kwenye 
muziki kwani wakati tayari ame-
shafungasha mizigo yake kure-
jea Morogoro akiwa jijini Dar es 
salaam kujimwaga kwenye kumbi 
za starehe, hasa bendi yake kubwa 
aliyoipenda ni Dar Jazz.

Itaendelea wiki ijayo

SALUM ABDALLAH-1
• Mtoto mboga saba wa kiarabu
• Mtunzi wa kibao pendwa Mkono wa Iddi
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masanjamkandami-
zaji
Tazama, Mungu ndi-
ye wokovu wangu; 
Nitatumaini wala 
sitaogopa; Maana 
Bwana YEHOVA 
ni nguvu zangu 
na wimbo wangu; 
Naye amekuwa 
wokovu wangu

wemasepetu
Kama bado 
mna maka-
siriko nawao-
nea huruma... 
Tukubali 
yaishe jama-
ni.. Mengine 
tunamuachia 
Mungu.

auntyezekiel
Leo tuna upande 
wa kina baba 
jamani je kina 
baba ushawahi 
kuzaa na mtu 
hadi ukajuta!!!sio 
kwa vibaya ila 
ukasema niliki-
tafita nini mie!!

ireneuwoya8
Yani leo 
ndio nimejua 
zile hesabu 
za kipeuo 
cha pili na 
kutafuta x …
ndio Haya 
maisha 
tunaishi

INSTA-TWITTER

@burudanitele
Tuffolow/ Tu-tag

MGOGORO ulioibuka kati ya mwanamuziki maa-
rufu Harmonize, na wasanii wake wawili Killy na 
Cheed, umeibua hisia tofauti, huku baadhi wanas-
ema ni mwendelezo wa mambo yanayoutafuna 
muziki wa Bongo Fleva.

Hivi karibuni Harmonize na uongozi wake wa   
Konde Music Worldwide umetangaza kuachana na 
wasanii hao na kuwataka wawe huru kufanya kazi 
nje. Hata hivyo, Killy na Cheed wamekimbilia ku-
fika Baraza la Sanaa (Basata)   kuomba msaada ili 
kujua sababu ya wao kukatishwa mkataba.

Kinachosikitisha Harmonize na uongozi wa lebo 
hiyo, juzi walipotakiwa kufika ofisi za Basata, Kivu-
koni Dar es Salaam, hawakufika jambo linalooneka-
na kuleta ukakasi.

Hata hivyo, chanzo kimoja kilieleza Harmonize 
na wenzake walishindwa kufika kikaoni kutokana 
na kukosa nafasi kwa kuwa walisafari kwenda nchi-
ni Afrika Kusini kwa ajili ya ku ‘shoot’ video na kua-
hidi kwamba wangeweza kufika kikaoni kuanzia 
Novemba 18, jambo ambalo Basata hawajakubali-
ana nalo na kutoa amri ya kufika kikaoni wiki ijayo.

Baadhi ya wachambuzi wa muziki, wamesema 
anachokifanya Harmonize anarudia yaleyale ali-
yokuwa akilalamikia alipokuwa lebo ya Wasafi.

Abdul Mkeyenge, amesema muziki wa Bongo 
Fleva umetawaliwa na visasi, chuki na wivu na ku-
sababisha kila unapotaka kwenda mbele unarudi 
nyuma.

“Harmonize kipindi kile alikuwa akilia alipokuwa 
Wasafi, alipoondoka tulitarajia yeye angekuwa mtu 
wa mfano kuweka sawa,  lakini anarudia yaleyale 
aliyokuwa akiyakataa,” amesema Mkeyenge.

Amesema, wasanii waliovunjiwa mikataba yao 
wana haki ya kutaka kujua, ni vyema Harmonize 
na timu yake ingefanya uungwana kwa kwenda Ba-
sata, kuliko kutokwenda kabisa.

“Hakuna anayejua sababu ya wao kufukuzwa, la-
kini harmonize angekumbuka yale aliyokuwa akilia 
zamani na yeye kuwa mtu wa mfano kuendelea na 
misuguano ni alama ya watu kushindwa kubadilika 
na kubaki na misimamo ya zamani,” ameongeza 
kusema.

Kwa upande wa Meneja wa wasanii hao aliyeji-
tambulisha kwa jina la Sats Sembe, amesema sa-
babu ya wao kufikisha malalamiko yao Basata ni 
kupinga utaratibu wa kuvunja mkataba na wasanii 
hao ambapo alieleza kuwa hakuna barua yoyote ya 
maandishi waliyopewa.

 “Huko mbeleni hatujui hili suala litafika hapa, 
lakini kwa kuanzia tumeanzia kwa walezi wetu na 
wazazi wetu Basata ambao katika hali ya kawaida 
tusingeweza kuwaruka” amesema Sembe.

Sembe, ameonya endapo ikishindikana wa-
taenda mahakamani kudai haki yao,

Yaliyomliza 

Harmonize, Chiddy 

yamtoa kamasi

NI YALE 
YALE

JUMAMOSI OKTOBA 15, 2022
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Na Adam Fungamwango

DUNIA nzima inajua kuwa 
Dodoma ni mji mkuu wa 
Tanzania, ila swali linakuja 
kwa nini filamu hii ambayo 
imewashirikisha wasanii 
kutoka nchi mbalimbali na 
kuigiziwa kwenye kisiwa 
cha mafya kwa nini inaitwa 
Dodoma.

Dodoma ni filamu am-
bayo inahusiana na wap-
enzi wanaopishana kwa 
wakati ili kuwa pamoja. 

Filamu inaanzia kwenye 
jiji la Dar es salaam am-
bako tunakutana na msi-
chana anayeitwa ‘Dodoma’, 
ambaye Helen Hartman, 
amevaa uhalisia huo.  Ki-
asili Dodoma ni mzaliwa 
wa kisiwa cha Mafia 
ambako ndiko bibi na babu 
yake  wake wanapoishi.  
Babu wa Helen ni Mzee 
Chiro (Ahmed Olotu).

Akiwa anaishi katika jiji 
maarufu la Tanzania Dodo-
ma anakutana na mfanya-

biashara maarufu ambaye 
wanakuwa naye kimapen-
zi  kijana huyo anajulikani 
kwa jina la Max nafasi hii 
imeigizwa na John Dumelo 
kutoka Ghana. Dodoma pin-
di apatapo nafasi ya kurudi 
Mafia hakosi kwenda kwa 
kuungana na familia yake 
pamoja na mpenzi wake 
wa utotoni. Anayejulikana 
kwa jina la Malick ambaye 
nafasi yake imechezwa na 
Van Vicka muigizaji kutoka 
Ghana.

Ingawa Dodoma na 
mpenzi wake wa utoto 
wanapendana inakuwa 
vigumu wao kuwa pamoja 
kutokana na pindi mmoja 
wao anapokuwa hana 
mpenzi mwingine anakuwa 
na mpenzi. Wanachukua 
uamuzi wa kupendana kwa 
mbali na kufurahia furaha 
ya kila mmoja wao.

Max mfanyabiashara 
maarufu sio mkweli ka-
tika pendo lake na Do-
doma anakuwa na mpenzi 

mwingine na kusababisha 
kuachana na Dodoma.  
Wakati Dodoma akiwa 
tayari kumtaarifu kuwa 
hana mpenzi, Malick ana-
muwahi kwa taarifa njema 
kwake kuwa yuko tayari 
kumwoa mchumba wake 
Dk. Sherry ambaye nafasi 
hii imechezwa na muigizaji 
mchekeshaji kutoka Afrika 
Kusini Morike.

Filamu hii ambayo ina 
drama pamoja na vi-
chekesho imeandikwa na 

kuongozwa na Honeymoon 
Aljabri. Ambaye alisema 
ameamua kuita filamu Do-
doma ni kwa ajili ya kutaka 
kuutangaza mkoa ambao 
amekulia.

“Ukiangalia wenzetu wa 
nchi mbalimbali wanata-
bia ya kuita watoto wao 
majina ya miji, kuna Wengi 
waitwao Houston, London 
, Paris , Cairo na kuende-
lea. Mimi nimeamua kuita 
Dodoma ili kuupa nuru jiji 
ambalo nalipenda kuliko 

BASI SAWA

MWEZI unaokuja Tanzania itaonyesha 
nguvu zake katika muziki, pale msanii 
anayetamba kwa sasa Zuchu atakapo-
pambana na wanamuziki wakongwe 
wa Afrika kuwania tuzo za MFV EMA.

Zoezi la upigaji kura limeanza wiki 
hii, kuwapa nafasi mashabiki wa 
muziki kumchagua msanii ambaye 
ataichukua tuzo hiyo ambayo ina hes-

hima kubwa duniani.
Zuchu ni mwanamuziki pekee wa 

Afrika Mshariki ambaye amewekwa 
katika kipengele cha Mwanamuziki 
Bora wa Mwaka, akiwa anashindana 
na wasanii wengine wanne ambao 
ni Burna Boy (Nigeria), Tems (Nige-
ria), Ayra Starr (Nigeria),  BlackSherif 
(Ghana) na Musa Keys (Afrika Kusini).

   

MISS Tanzania 2010 Genevieve, 
amejikuta akimkabili mwa-
namuziki nyota nchini, Nandy 
akimwambia kama hakuna uk-
weli na uhalisia hawezi kupata 
mafanikio.

DODOMA; Mapenzi yanayopishana na wakati

Na Adam Fungamwango

MWEZI Oktoba umeingia na 
mambo yake kwani umekua 
mzuri kwa wale wasanii am-
bao hawana majina makubwa 
sana kwenye muziki wa 
bongo fleva.

Pamoja na kwamba ha-
wana majina makubwa 
kihivyo kama wasanii wen-
gine tunaowafahamu, lakini 
wameanza kuushambulia 
mwezi huu kwa kutoa ngoma 
kali ambazo zimeanza kuwa 
gumzo. Wakati wale mastaa 
wakiwa bado wanajipanga 
kutoa ngoma mwezi huu, 
baadhi ya wasanii wame-
onekana kuja juu na kuusaka 
ustaa kwa nguvu zote baada 
ya kuamua kufanya kweli.

Ni msanii wa kike staa Zu-
chu, yeye hajapoa, amemua 
kwenda nao sambamba na 
kuamua kutoa ngoma yake.

Inawezekana mpaka 
mwisho wa mwezi huu 
mastaa nao wakawa wamae-
shaingia vitani, lakini kwa 
sasa majamaa wanaosaka 
ustaa wamekuja juu kisawa-
sawa. 

Hebu tuangalie ni wasanii 
gani ambao mwezo Oktoba 
wameamua kufanya kweli.

Vany K-Nafurahi
Msanii aitwaye Vany 

K yeye Oktoba Mosi tu 
akaamua kutoa ngoma yake 
aliyoiita ‘Nafurahi’.

Ni ngoma ambayo imeanza 
kuvuta hisia za mashabiki 
wengi wa muziki wa bongo 
fleva kutokana na maneno na 
mapigo yaliyo kwenye pini 
hiyo.

Moje Music-Till i Die
Huyu ni msanii ambaye 

ameshatoa ngoma kadhaa 
kama ‘My Woman’, ‘Wireless’, 
‘I don’t Forget’ na nyinginezo.

Oktoba 2 ameshusha mzigo 
mwingine uitwao ‘Till i Die’ 
ambao umeshaanza ku-
konga nyoyo za mashabiki 
wa muziki huo. Ni msanii 
ambaye ameshaanza kujiten-
genezea njia kuelekea kwe-
nye ‘ustaa.’

Darkid-Anirudie
Ngoma hii ‘Anirudie’ imefy-

atuliwa Oktoba 3 na tayari 
taratibu imeshaanza kupenya 
kwenye masikio ya mashabi-
ki wa muziki wa bongo fleva.

Darkid, msanii mwenye 
ngoma nyingi sana kama 
‘Habibi’, ‘My Wangu’, ‘Tu-
napendana’, Nilie na Nani’, 
‘Naanzaje’ na nyinginezo. 
Hii sasa inaitwa ‘Anirudie’, 
ikitoka Oktoba 3. Ni wimbo 
wa masikitiko wa mapenzi, 
jamaa akilalamika kuachana 
na mpenzi huku akiwa bado 
anampenda. Bibie ame-
chukuliwa na mwanaume 
mwingine, jamaa sasa povu 
linamtoka.

Katika kulialia anamwam-
bia mpenzi wake wa zamani 
kuwa namba yake ni ile ile 
hajabadilisha, hivyo siku aki-
taka ampigie tu hakuna tatizo 
kwa sababu bado anampen-
da, ingawa anaheshimu 
maamuzi yake na ataendelea 
kumpenda na anajipa moyo 
kwa kusema mwisho wa siku 
wanaweza kurudiana.

Zuchu-Kwikwi
Staa pekee aliyetamba 

kwenye mwezi Oktoba 
mpaka sasa ni Zuchu akiwa 
ametoa ngoma yake akiita 
‘Kwikwi’.

Ngoma ilitoka Oktoba 4 
na kabla ya leo hii, tayari 
ilikuwa imeshatazamwa na 
mashabiki zaidi ya milioni 
mbili.

Watu 2,099,254 walikuwa 
wameitazama pini hiyo kwa 
siku hizi chache ambapo 
wachambuzi wa masuala ya 
muziki wanasema inaweza 
kuvunja rekodi ya ngoma 
zake mwenyewe hali ikien-
delea hivi hadi kumalizika 
kwa mwezi huu.

Kiziwanda-Vibaya
Kuna msanii anaitwa Kizi-

wanda, huku ametupia ngo-
ma mmoja anayoiita ‘Vibaya’ 
ambayo nayo imeanza ku-
fanya vyema kwenye redio 
na mitandao ya kijamii kwa 
kuwa na watazamaji kibao.

Mapigo ma 5 Sikinde 
Kise apata mapacha
MWIGIZAJI na mwongozaji 
wa filamu nchini, Festo 
Kise na mkewe hatimaye 
wamepata watoto watoto 
wawili mapacha.

Akizungumza na BT, 
Kise, amesema huo ni 
uzao wake wa kwanza na 
anachoshukuru Mungu 
watoto na mama yao wana 
afya njema na ujio wao 

utamuongezea juhudi ya 
kufanya kazi zaidi.

“Imekuwa baraka kwe-
nye familia yangu, mimi 
na mke wangu kupata 
watoto mapacha ambao 
ni Jayda na Jarden, hili 
ni jambo la furaha kwetu 
tumeona ni vizuri na 
mashabiki zetu wakajua,” 
amesema Kise.

MWANAMUZIKI wa In-
jili PrayGod Sawe, 
amesema wimbo 
wake unaotamba 
‘Nimeridhika’, 
umemfikisha 
katika kilele cha 
mafanikio kuto-
kana na kumuun-
ganisha na watu 
wengi wenye 
mamlaka.

Akizun-
gumza na BT, 
Sawe amese-
ma ngoma 
hiyo ali-
yomshiriki-
sha Godfrey 
Steven,  
imemtimi-
zia ndoto 
ambayo 
ilikuwa 

ikimtesa ya kumfanya 
kuwa mnyenyekevu zaidi 
kwa Mungu na kuwa karibu 
na viongozi mbalimbali.

“Yaani mtu bila Mungu 
anakuwa mkiwa, ni kama 
yupo jangwani tu, hata 
upate vitu vyote la-

kini mwisho wa siku 
havitakusaidia 

kitu, Ile Mungu 
kuniinua na 
kuonyesha 
mbele ya 
mamlaka 
inatosha 
kwangu 
kuita 
ma-
fanikio 
kwan-

gu,” 
amesema 

Sawe.

PrayGod Sawe 
aridhika mafanikio

Mpigieni kura Zuchu

ZUCHUZUCHU

Kauli hiyo ameitoa wakati 
akijibu ujumbe wa nandy am-
baye amesema sasa ni muda 
wa wasanii wa kike kuwa juu 
kimuziki.. 

“Maneno yake ni mazuri lakini 

yanatakiwa yawe ya ukweli 
maana kuongea ni rahisi, vitu 
vinatakiwa viwe kiuhalisia 
kuanzia kusapotiana kwa wasa-
nii wa kike kwa sababu hilo 
halipo” amesema Genevieve.

miji yote duniani”
Aliongeza kwa kuwa Dodoma 

ni makao makuu ya nchi, na 
huyu binti aitwaye Dodoma 
ndio mhusika mkuu ya filamu 
hiyo.   

Honeymoon amesema kuwa 
ameamua kutumia kisiwa cha 
Mafia , kwa kuwa ni kisiwa 
chenye mvuto na madhari yake 
ni ya kipekee, hivyo hii pia 
itakitangaza kwa watu mbalim-
bali duniani. 

Filam hii imetayarishwa na 
Eunice Karanja na ni filamu 
yake ya kwanza kuandaa na 
kueleza imekuwa na changa-
moto katika kutengeneza 
filamu bila kuwa na wafadhili.

Genevieve ukweli mchungu
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Mjengoni Classic Band
Bendi hii yenye maskani yake jijini Arusha, kwa sasa iko Dar es 

Salaam kwa muda, ambapo leo Jumamosi itatoa burudani katika 
ukumbi wa Mawasiliano Park Ubungo, kesho itakuwa Kisuma Pub 
Temeke.

HQ  Band
Kundi hili linaloongozwa na mwimbaji Rama Pentagon, leo 

Jumamosi litatoa burudani ndani ya ukumbi wa Kilimanjaro Pub 
uliopo Kiwalani, kesho litapumzika likijipanga kwa ajili ya wik-
iendi ijayo.

Tukuyu Sound Band
Wao Ijumaa na leo wapo jijini Arusha ambapo jana walikuwa 

ndani ya ukumbi wa Kipong na leo watakuwa na shoo maalum, 
kesho wataibukia jijini Dar es Salaam katika ukumbi wao wa ny-
umbani wa Mawasiliano Park.

Msondo Ngoma
Jana Ijumaa walikuwa katika onyesho maalum ndani ya ukumbi 

wa Diamond Jubilee, leo Jumamosi wapo ndani ya  KB Tabata na 
kesho Jumapili watamalizia wikiendi yao ukumbi wa Dar Safari 
Buza Dar.

Twanga Pepeta
Jana Ijumaa walikuwa ndani ya ukumbi wa Diamond Jubilee 

katika onyesho  maalum, leo Jumamosi wapo Nsala Lounge Mbezi 
Kwa Yusuph, kila Jumapili wapo Gwambina Lounge (zamani TTC 
Club Chang’ombe).

Waluguru Original
Bendi hii inafanya shughuli zake mjini Morogoro, hutoa buruda-

ni kuanzia Alhamisi katika ukumbi wa Didi’s Break Point Iringa 
Road, Ijumaa ndani ya ukumbi wa Kambarage SUA, Jumamosi 
wapo Terminal Pub Msamvu na Jumapili wapo eneo hilo, katika 
ukumbi wa F2 Florida.

Kimokimo Band
Kundi hili ambalo linaongozwa na mwimbaji wa siku nyingi 

aliyepitia bendi mbalimbali, Khadija Kimobitel, kila Ijumaa inatoa 
burudani ya nguvu katika ukumbi wa Mariot uliopo enep Exterta-
nal.

JINA lake halisi ni Tatu Said, lakini 
wengi wanamfahamu kama Shakira 
Said kutokana na kuwa na uma-
hiri mkubwa wa kuimba muziki wa 
taarab.

Mkongwe huyu wa muziki ambaye 
sasa ni marehemu sehemu kubwa ya 
maisha yake yalitawaliwa mkoani 
Tanga, huko ndiko alikozaliwa, kuole-
wa na kuingia katika fani ya muziki.

Katika sehemu ya kwanza tulijikita 
katika kumuangalia makuzi na jinsi 
alivyoanza kuingia katika muziki wa 
Taarab, leo tunaendelea kusimulia 
jinsi alivyozidi kujizatiti katika muziki 
huo hadi akajizolea umaarufu.

Akiwa katika maisha ya muziki wa 
taarabu, wapenzi na mashabiki wa 
wakati huo walilinganisha na sauti ya 
Tatu Saidi kuwa haitofautiani sana na 
ya Shakila, na hivyo  wakampachika 
jina hilo

Shakila Said alikuja kuwa miongoni 
mwa waanzilishi wa kundi la taarabu 
la Black Star, huko alionyesha cheche 
zake baada ya kuachia tungo yake ya 
“Duniani nakupenda wewe”.

Aidha, alifanikiwa kuimba wimbo 
mwingine unaoitwa “Jogoo acha 
makuu”, ukishirikiana kuimba na 
mwimbaji Hamadi Mrisho.

Wakati huo wimbo huo uliwavutia 
mashabiki wengi na hata walipokwen-
da kwenye kumbi, watu walijaa pale 
Black Star ilikuwa ikitoa burudani.

Inaelezwa kuwa kupendwa kwa 
wimbo huo ilitokana na uwezo mkub-
wa wa Bi. Shakila kuweza kucheza na 
sauti katika nyimbo za taarabu.

Katika kipindi cha mwaka mmoja 
Shakira, alifanikiwa kuimba nyimbo 
kali kama vile Kitumburi, “Macho ya-
nacheka” na “Kifo cha mahaba”.

Hapo ndipo umaarufu wa Black Star 
ulipozidi kusambaa katika ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati, huku sauti 
yake ikisikika kila wakati katika vituo 
vya redio na kwenye kaseti kwenye 

nyumba za watu.
Shakira aliitumikia Black Star kwa 

miaka kumi, kuanzia 1961 mpaka 
1971, baadaye alihama.

Akihojiwa na chombo kimoja cha 
habari Shakira alinukuliwa akisema 
“Nikiwa Binti wa umri wa miaka 18, 
niliondoka Black Star baada ya kui-
tumikia kwa kipindi kifupi, nikaenda 
kujiunga katika kundi la Lucky Stars 
lililokuwa mjini Tanga,”

Shakila akiwa katika kundi hilo 
alifanya maajabu kwa kuimba nyimbo 
nyingi zenye maudhui maridhawa 
kwa jamii.

Baadhi ya nyimbo hizo ni pamoja 
‘Mapenzi ni kama donda’, ‘Mapenzi 
Yamepungua’, ‘Bunduki bila Risasi’, 
’Viva Frelimo’, ‘Kitanda Kuwekwa 
Pembeni’ na nyingine nyingi.

“Nilianza muziki mwaka 1960 kabla 
ya nchi yetu haijapata Uhuru na 
nimekuwa huko kwa miaka mingi. 
Wakati nikianza muziki, nilimkuta 
marehemu Saada Binti Saad na Fa-
tuma Binti Baraka ‘Bi Kidude,” alisema 
Shakira.

Maisha yake ya ndoa msanii huyo 
aliingia akiwa na miaka 11 kwa ku-
olewa na mume wake wa kwanza.

Katika ndoa yao waliweza kupata 
mtoto mmoja, lakini ndoa hiyo haiku-
dumu waliachana.

Shakila aliolewa tena na mume 
mwingine aliyepata naye watoto 
watano.

Kwa bahati mbaya mnamo mwaka 
1975 mume huyo alifariki baada ya 
miaka 18 ya ndoa yao. 

Hata hivyo, aliolewa na mume 
mwingine ambaye walipata watoto 
watano, huyo naye waliachana. 

Aliolewa kwa mara ya nne na kuba-
hatika kupata watoto wawili. 

Hata hivyo aliipokuwa na mimba 
ya mtoto wa mwisho mwaka 1993, 
aliachana na mume wake.

Itaendelea wiki inayokuja

SHAKIRA SAIDI-2
Mwimbaji mkongwe wa taarabu, 
mwenye sauti tamu ya kinanda

BATA LA WIKI

MSONDO

TWANGA

Je una kiwanja cha burudani 
piga -0717336368

BARIZI LA PWANI
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50 CENT 
YAMKUTA

KWELI uzunguni si uswahilini! 
Kwani kibongo bongo ni suala 
lisilowezekana pale mtoto wa ki-
ume tena mwenye umri wa kuoa 
kutangaza hadharani kwamba 
baba yake hampatii pesa za ma-
tunzo kama mtoto.

Na endapo akionekana mtoto 
wa aina hiyo, basi watu ha-
wakawii kumpachika majina 
kama  kama ‘mtoto wa mama’, 
‘mtoto laini’ au ‘mtoto nyanya’ 
kutokana na tabia yake ya ku-
tojiweza kuhimili mitikisiko ya 
maisha na badala yake anataka 
vitu rahisi bila kufanya kazi.

Lakini kwa wenzetu Mare-
kani jambo hilo hakuna, kwani 
kisa cha hivi karibuni mtoto 
wa kwanza wa  50 Cent,  Mar-
quise Jackson mwenye umri wa 
miaka 25, anadai kiasi cha pesa 
alichopokea kila mwezi kama 
matunzo ya mtoto kutoka kwa 
baba yake hakikutosha.

Hivi majuzi, Marquise Jack-
son alienda kwenye Instagram 
Live na mjasiriamali na rapa wa 
zamani Choke No Joke, na kue-
lezea kusikitishwa kwake jinsi 
baba yake anavyompatia malipo 
ya matunzo yake.

Kulingana na maelezo yake 
alieleza kuwa baba yake yaani 
50 Cent analipa dola 6,700 sawa 
na  sh milioni 15. 6 kwa mwezi 

hazimtoshi kumudu maisha ali-
yodai kuwa alihitaji katika jiji la 
New York.

Kama anavyoonekana kwenye 
video akiongea amesema kuwa 
baba yake yupo katika orodha 
ya watu matajiri, lakini yeye 
mtoto wake anapewa kiasi hicho 
ambacho akimtoshi kuishi. 

“Unamzungumzia mtu ambaye 
yupo katika orodha ya Forbes, 
unazungumza juu ya mtu am-
baye ana tatizo na kila mtu, 
huwezi kuishi katika kitongoji 
chochote kwa dola 81,000  kwa 
mwaka sio pesa nyingi. Huwezi 
kuishi popote. Unazungumza juu 
ya mtu ambaye ana mgogoro na 

kila mtu kwenye tasnia, huwezi 
kuishi popote.” amesema

Hata hivyo, Choke No Joke ali-
ingilia kati kwa kumwambia Mar-
quise ikiwa baba yake anaweka 
milioni 15 kwa mwezi katika 
malipo ya msaada wa mtoto, 
basi mama yake pia Shaniqua 
Tompkins, anapaswa kuongeza 
nusu nyingine, na kufanya apate 
milioni milioni 30.

Licha ya maelezo hayo ya 
Choke, Marquise aliendelea kudai 
kuwa pesa hizo hazimtosha. kui-
shi katika jiji la New York.

Choke alimwambia mtoto huyo 
wa 50 Cent kuwa lazima uache 
kulinganisha watu.

“Unajilinganisha na wewe 
kaka. Unalinganisha na 
kiwango chako cha mai-
sha. Huwezi kufanya 
hivyo.”alisisitiza na 
kuongeza “Ninajua jinsi 
unavyohisi kutokuwa 
na kitu, mfano mimi 
Niliondoka  kwenye 
nyumba yangu ili-
youngua nilibaki Sina 
kitu.imagine Ilinibidi 
nijenge upya mai-
sha yangu kwa dola 
6700 hiyo hiyo am-
bayo unaiona ndogo 
kwa mwezi.”

Marquise

50 Cent
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MWANAMUZIKI nyota wa 
Nigreria, Harryson, amewapa 
furaha mashabiki zake baada 
ya kutangaza kwa sasa yuko 
huru baada ya kukamatwa na 
polisi.

Muda mfupi baada ya 
kuachiwa huru, Harrysong 
aliandika katika ukurasa wake 
wa Twitter kuomba maombi 
maalum ya upendo kutoka kwa 
mashabiki wake. 

 “Tafadhali niombeeni popote 
ulipo. Maombi tu, yenye up-
endo.” Ameandika Harryson.

MWIGIZAJI  chipukizi wa 
Nollywood, Temitope Hamzat, 
maarufu kama ‘BSOLUTION’, 
amesema kuwa kukata tamaa 
kwa baadhi ya mastaa katika 
fani hiyo imesababisha kujiin-
giza katika ngono kwa ajili ya 
kukidhi mahitaji ya familia.

Hamzat, amesema ni muhimu 
kwa waigizaji chipukizi kuwa 
na nidhamu, umakini, taaluma 
na kucheza kwa kufuata sheria 
za tasnia hiyo.

 Mwigizaji huyo anayetoka 
jimbo la Oyo, amekaririwa 
hayo wakati akichangia mawa-
zo yake kuhusu ngono kwa 
ajili ya majukumu katika tasnia 
ya filamu.

Ushauri wa 
Temitope 
umeeleweka

MSHIRIKI wa shindano la 
Big Brother Nigeria, Patrick 
Fakoya maarufu kama Rico 
Swavey, amefariki dunia baada 
ya kupata ajali mbaya ya gari.

Rico ambaye alishiriki 
shindano hilo awamu ya tatu, 
amefariki muda mfupi baada 
ya gari alilokuwa akilitumia 
kupata ajali na kumsababishia 
majeraha makubwa.

Kulingana na mshiriki mwen-
zake, Tobi Bakre amefahami-
sha kwamba amepata mshtuko 
baada ya kupata taarifa hiyo 
mbaya.

Lala salama 
Rico Swavey

Harryson 
mshukuru 
Mungu wako

MWIMBAJI wa kike wa Nige-
ria, Teni amekosolewa vikali 
na mashabiki zake baada ya 
kuonekana akipokea tuzo 
kutoka kwa Rais Buhari, huku 
akiwa hana tabasamu usoni.

Katika tuzo hizo za kitaifa 
wanamuziki wengine waliope-
wa ni Burna Boy na  2Baba.

Katika video fupi iliyosambaa 
mtandaoni ameonekana Teni 
akipokea tuzo kutoka kwa Bu-
hari bila kuwa na tabasamu na 
hata alipoondoka alikuwa ame-
kunja uso jambo lililowakera 
watu.

Teni mbona 
huna shukurani?

Davido, Chioma

kama kawa
HATIMAYE mwanamuziki wa Nigeria, 
Davido na mchumba wake Chioma wa-
meendelea kuonyesha dalili ya kurudi-
ana baada ya kuonekana hivi karibuni 
wakiwa pamoja.

Hata , bado bado haijaeleweka kama 
wawili hao wamerudisha penzi lao 
upya baada ya kutengana kwa muda 
mrefu licha ya kuwa na mtoto mmoja.

Wawili hao walionekana hivi ma-
juzi kwenye video ambayo ilisambaa 
mitandaoni. Wote wawili walione-
kana wakiwa na wakati mzuri, huku 
Chioma akishangilia na kukumbatiana 
na Davido kwenye kilabu walipokuwa 
wakicheza na wimbo wake.
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Msekwa: ‘Vijana, mkisikia TANU ni sisi’
Na Anil Kija

M
OJA ya nahau za wahen-
ga zilizopata kusikika 
ni Indira Gandhi, Wa-
ziri Mkuu wa zamani 

wa India ambaye alikuwa binti wa 
kiongozi mkuu wa India kuelekea 
uhuru, Jawaharlal Nehru. Nje ya 
Nehru kulikuwa na mpigania haki 
Mahtama Gandhi, ambaye hakuta-
ka uongozi au utawala, akiwakilisha 
hisia za matabaka ya chini na wat-
wana, licha ya kuwa mwanasheria 
aliyetokea Afrika Kusini akahamia 
India. 

Indira Gandhi alirithi mikoba ya 
baba yake, na ni mmoja wa viongozi 
wenza muhimu wa ‘Nchi za Kusini,’ 
vuguvugu aliloongoza Mwalimu Ny-
erere miaka ya mwisho ya uongozi 
wake na halafu akaendelea katika 
kustaafu.

Gandhi alisema katika dunia (ya 
uongozi au utawala) kuna watu wa 
aina mbili, wanaofanya kazi (kwa bi-
dii, au kwa nguvu zote kimyakimya) 
na wanaochukua sifa. Ni kawaida 
katika maisha kuwa mkuu wa shu-
ghuli fulani ndiye atakayejulikana 
na kusifiwa.  Wengine ni wasindiki-
zaji tu hata wangekuwa wameshiri-
ki kwa kina kiasi gani katika ‘kupika 
na kuopoa’ hicho kinachosifiwa, 
hawawezi eti wajitokeze waeleze 
wanahusika vipi. Kugawa sifa ya 
mkuu wa kitengo, shughuli fulani 
ya pamoja au ya kiutawala ni aina 
ya uasi, kwa kushindana na huyo 
mkuu.

Ndicho alichosema Gandhi kuwa 
dunia ina watu wa aina mbili, wa-
naofanya kazi na wanaopokea 
sifa - akishauri kuwa yeyote yule 
ajifunze kubaki katika kundi la 
pili kwani hakuna msongomano 
huko. Ukitaka sifa unaweza kuumia 
kwani mara nyingi mtu anakuwa 
hajajiandaa kwa ‘purukushani’ ya 
kutafuta sifa hizo. Kwa  jumla haku-
na muda wa kutosha katika maisha 
kurudi nyuma na kutafuta ‘ukweli’ 
wa kila jambo. Historia inajazia tu 
kwa kumbukumbu za hapa na pale, 
hadithi.

Ndiyo maana kuna mtiririko wa 
historia hapa nchini kuhusu kili-
chotokea nchini hadi kufikia uhuru 
(kwa baadhi ya wachambuzi au wa-
hakiki), kwa mfano historia ya Ab-
dulwahid Sykes na uhusiano wake 
na Mwalimu Nyerere na wazee 
wa TANU, hasa waliotokea pwani, 
kuanzia Dar es Salaam, Bagamoyo 
hadi Rufiji. Wako wengine wa mikoa 
tofauti ambao umuhimu wao ul-
iongezeka wakati wa uhuru hasa 
baada ya mifumo ya utawala na kat-
iba kuundwa, hadi kufikia mwaka 
1965 wakati wa kuunda ‘demokra-
sia ya chama kimoja.’ Kwa wale wa 
kwanza, hicho ni kipindi cha uzeeni 
kwao, kwani wanafuatilia mtiririko 
wa matukio hadi ‘kunyang’anywa’ 
chama chao.

Uko upande mwingine ambao 
ulihusika siyo na kukua kwa TANU 
kuanzia mwaka 1953 au kabla ya 
hapo, na kumkaribisha Mwalimu 

Nyerere (wakati huo ni mwalimu 
Julius na baadaye Mwalimu Ny-
erere kwa maana ya kufikia nga-
zi tofauti kama kiongozi mkuu 
wa nchi, tena kwa muda mrefu). 
Hawa walianza kuwa karibu na 
Mwalimu wakati uhuru una-
karibia, hivyo Nyerere akawa 
anahitaji kuunda siyo tu taasisi 
bali mifumo, na ndiyo hapo 
wanaingia wasaidizi muhimu, 
nje ya wale ambao walipewa 
nafasi muhimu za uongozi,  
mmoja wao akiwa ni Rashidi 
Kawawa. 

Wako wengine kama Pius 
Msekwa, Adam Sapi Mkwawa, 
Saidi Maswanya, Peter Kisumo, 
Chifu Abdallah Fundikira, au 
wasaidizi wa ndani kama Joan 
Wicken, Joseph Butiku. Dick-
son Nkembo au Timothy Apiyo, 
makatibu wakuu wa mihula ya 
kwanza.

Kielelezo cha nafasi za ushau-
ri bila kushika nyadhifa muhimu 
zaidi ila baadaye ni Pius Msekwa, 
ambaye ni mmoja wa washauri 
wakongwe wa Mwalimu ambao 
bado wapo. Ni mtu ‘anayetafuta 
elimu hadi China,’ kwa msemo 
mwingine  wa wanazuoni akiwa 
amestaafu, alifuatilia masomo ya 

shahada ya sheria (Chuo Kikuu 
Huria). Ni kuongezea shahada 
ya pili ya taaluma ya siasa UDSM 
akiwa Makamu Mkuu wa Chuo 
hapo Mlimani mwaka 1970-1976, 
halafu kutunukiwa nafasi ya 
profesa wa heshima wa taaluma 
ya siasa katika idara hiyo miaka 
ya baadaye. Hakuwa anahitaji 
shahada nyingine lakini ilim-
saidia kufuatilia historia ya she-
ria zilizotungwa nchini, kwa  
upande mmoja akiwa mshiriki, 
na kwa upande mwingine akiwa 
raia, na ndiyo maana alitaka ku-
jua kwa undani zaidi mtiririko 
wa sheria.

Nafasi ya Msekwa ilikuwa ya 
kipekee ambayo kwa njia tofauti 
iliendana na kijana wa baadaye, 
Samuel Sitta, kama washauri na 
wasimamizi wa taasisi ambao 
wao wenyewe walikuwa vyanzo 
vya sheria, Msekwa wakati wa 
awamu ya kwanza kwa masuala 
ya katiba na itikadi, Sitta kuanzia 
miaka ya mwisho ya Mwalimu 
hadi awamu ya nne, yote. 

Mwaka 1958 Msekwa ali-
teuliwa katibu wa Baraza la 
Kutunga Sheria (LEGCO) akiwa 
kama mwakilishi maalum wa 
Mwalimu, msaidizi maalum, 

halafu mwaka 1965 akawa ka-
tibu na jopo la kuanda mfumo 
wa uchaguzi katika ‘demokrasia 
ya chama kimoja.’ Ndiyo eneo 
alilofanyia kazi kuifikia shahada 
ya pili kwa tungo akiwa VC pale 
Mlimani, na kazi yake imekuwa 
rejea muhimu sana.

Mwaka 1976 akiwa bado 
Mlimani alipewa jukumu kwa 
kushirikiana na Sheikh Thabit 
Kombo (kiongozi mkuu wa Afro-
Shirazi kuacha Sheikh Abeid 
Karume) kuunda mfumo wa 
chama kimoja (kuunganisha vy-
ama) ambayo ndiyo hakikisho 
la msingi ya kuimarisha muun-
gano wa Tanganyika na Zanzi-
bar. Yeye alikuwa katibu wa jopo 
kama ilivyokuwa mwaka 1965 
ambako Kawawa alikuwa mwe-
nyekiti.  Unaweza kusema kuwa 
kazi yake ya ushauri na kusaidia 
kuunda mifumo ya nchi ilifikia 
tamati hapo, kwani nafasi za 
ukuu wa mkoa, katibu mkuu 
CCM au Spika wa Bunge hazi-
kubadilisha lolote. Hakuwa tena 
katika nafasi hizo za ushauri na 
kuleta mageuzi.

Kama kielelezo tu, Samuel 
Sitta alikuwa mmoja wa wal-
ioandamana kupinga amri ya 

kuingia Jeshi la Kujenga Taifa 
ya mwaka 1966, wakafukuzwa 
chuoni UCD na halafu baadaye 
kurudishwa. Lakini mwaka 1967 
Mwalimu alipotangaza kutaifi-
sha mali kuu za wageni, kundi lil-
ilompinga wakati huo likageuka 
kuwa maswahiba wakubwa kwa 
kuwa ndio walipewa majukumu 
ya kusimamia sekta ya umma. 
Eneo hilo likawa sehemu ya sin-
tofahamu za kisera kwa mfano 
mashirika kupata hasara, au 
eneo la sekta binafsi na sekta ya 
umma. 

Kielelezo cha nafasi ya Msek-
wa na makada wengine wa ngazi 
za juu CCM (au TANU kabla) ni 
kilichotokea akiwa Mlimani mia-
ka ya 1970. Kuna hadithi kwamba 
wakati mmoja Msekwa aligom-
bana na uongozi wa Umoja wa Vi-
jana wa TANU Mlimani, wakam-
wambia wataenda kumshtaki 
TANU. Inamaanisha wangemwo-
na katibu mtendaji wa kipindi 
hicho, asiyekuwa kabisa na his-
toria ya Msekwa katika chama. 
Hadithi inasema aliwaangalia 
wale vijana akawaambia ‘vijana, 
mnaposikia TANU ni sisi.’ Ina 
maana ili achukue hatua dhidi ya 
Msekwa, ingebidi kwanza Mwal-
imu aombe ushauri wa Msekwa 
-ni kichekesho wasichokijua 
viongozi wa vijana UDSM.

Ni mazingira tofauti kabisa na 
alichojibu Makamu Mkuu wa 
Chuo, Ibrahim Kaduma (sasa 
marehemu), kada wa TANU 
aliyepelekwa Mlimani kama 
VC mwaka 1977 kuchukua na-
fasi ya Msekwa ambaye baada 
ya hapo alihamia CCM kama 
katibu mtendaji, Nyerere akiwa 
mwenyekiti wa chama. Kaduma 
alikuwa katibu mkuu Hazina, 
akawa mkereketwa anagomba-
na na wakuu wake (mawaziri), 
akahamishwa kusimamia Idara 
ya Taaluma za Maendeleo (IDS) 
ambako mwaka 1975 alijituma 
kufanya kampeni na kupeleka 
vipeperushi vya ‘tumia kura 
yako vizuri, mchague Nyerere’ 
akiwa hana mpinzani, ila giza. 
Ni zile kura za ndiyo na hapana 
za demokrasia ya chama kimoja 
kwa nia ya kuwaongoza wa-
nanchi nani anafaa kwa nafasi 
hiyo, tofauti na ubunge.

Aliteuliwa Waziri wa Nchi kwa 
Mambo ya Nje baada ya uch-
aguzi Oktoba 1975 na kukaa japo 
kwa Februari 15, 1977 Mwalimu 
alipomteua mtu wa karibu zaidi, 
Benjamin Mkapa, kwa nafasi 
halisi ya uwaziri wa Mambo ya 
Nje. Kaduma alirudi UDSM kama 
VC badala ya Msekwa, na wakati 
akipambana na vijana wale wale 
wa chama  Mlimani, wakatishia 
kumshtaki (wakati huo CCM im-
eundwa tayari) aliwajibu kuwa 
‘damu ya CCM inapita katika 
mishipa yake.’ Yaani watajifunza 
huko nini itikadi ya CCM endapo 
wataenda kupeleka mashtaka 
dhidi ya kada huyo!

Wahenga waliounda mifumo ya nchi na Nyerere
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Manufaa harakati za Nyerere,
TANU kabla, baada ya uhuru 
Na Dk. Kamugisha Byabato

H
ISTORIA   ya Tanzania 
inahusiana na maisha ya 
Baba wa Taifa letu, Mwal-
imu Nyerere, tangu na 

kabla ya Uhuru. Wakati wa uhuru, 
na uongozi wake na hata mpaka 
sasa, baada ya kung’atuka madara-
kani na kutangulia mbele ya haki, 
sera na itikadi zinaendelea kugusa 
maisha ya wengi   nchini na hata 
dunaini.

Kwa kifupi ana mengi, na 
haiwezekani kuwasilsha yote, bali 
kuushia baadhi ya vipengele. Hivyo, 
inapoangaliwa katika eneo la vi-
jana na watoto kuanzia zama Tang-
anyika na baadaye Tanzania   ka-
tika mfumo wa elimu, wana mengi 
wamefaidika nayo.

Mimi nikiwa mzaliwa wa mwaka 
1955 katika kijiji cha Kishanje, Tara-
fa ya Bugabo, Wilaya ya Bukoba 
Vijijini. Baba yangu alikuwa dereva 
aliyepatia ujuzi huo katika Vita ya 
Pili ya Dunia, alikohudumu katika 
majeshi ya Uingereza .

Hapo alipitia Kenya, Afrika Kusi-
ni, Madagascar, India Ceylon (sasa 
Sri Lanka hadi Burma (sasa Myan-
mar). Baada ya vita hivyo, askari  
Aba Yangui na wenziwe walirudi 
kwao, Tanganyika na nchi nyingine 
za Afrika zilizokuwa bado makoloni 
ya nchi za Ulaya.

Ni kipindi hicho walikuwa na 
moto  wa kuondoa utawala wa 
kikoloni kwa kudai Uhuru, katika 
zama Mwalimu Nyerere alijiunga 
nao katika harakati hizo.

Kwa hiyo, ingawa nilizaliwa 
wakati wa ukoloni, lakini nilikuwa 
katika familia ya wanaharakati wa 
mapambano ya kudai Uhuru, baba 
yangu akiwa kiongozi wa TANU ka-
tika eneo lake la Bugabo. 

Nikiwa mdogo, nilikuwa naona 
shughuli mbalimbali kwetu nyum-
bani na kusikia habari mbalimbali 
kuhusu siasa na mapambano ya 
kudai uhuru.

 Kwetu walikuwa wageni hawai-
shi, hasa vijana wa TANU Youth 
League (TYL), wakifanya maanda-
mano na nyimbo, wakiongozwa 
na Bwana “Kanchaka”. Pia kwetu 
walikuwa wanakuja na wazee rika 
la baba, kina Edward Barongo, Ali 
Migeyo (Ali Matata), John Kami, na 
wengineo. 

Nilikuwa nasikia simulizi juu 
ya mbinu za utawala wa kikoloni 
kuchelewesha Uhuru kwa kuan-
zisha vikundi kinzani vya UTP na 
Congress, utaratibu wa kura ya 
mseto ya kila mtu kuchagua watu 
watatu (Mweusi, Mhindi na Mzun-
gu), na mambo kama hayo. 

Ulipotimu wakati, shamrasham-
ra za Uhuru na Jamhuri ya Muun-
gano mwaka moja baadaye. Katika 
shughuli hizo zote, jina la Mwalimu 
Nyerere lilikuwa haliishi kutamkwa 
na maandalizi ya mikutano yake 
au ya wanasiasa wengine wa TANU 

yalikuwa yanafanyika kwetu ny-
umbani. 

Pia, nilikuwa naona na 
machapisho mbali mbali yak-
iwemo magazeti na vijarida, 
vilivyohusu mapambano na 
matayarisho ya Uhuru, ingawa 
nilikuwa bado sijajua kusoma.

ELIMU BAADA YA UHURU
Sera za Elimu za Mwalimu 

Nyerere, zilianza kunihusu pale 

nilipoanza shule. Tanganyika 
ilipopata Uhuru, ilirithi mfumo 
wa elimu uliokuwa umean-
daliwa na wakoloni, uliosisitiza 
mtengano wa watu kwa misingi 
ya ubaguzi wa rangi, makabila, 
dini na hata matabaka ya watu 
au maeneo fulani fulani hata 
ndani ya kabila moja. 

Kulikuwapo   shule za wa-
toto wa Wazungu, watoto wa 
Wahindi, watoto wa machifu 

Shule ya Msingi Mwisenge, Butiama, alikosoma Mwalimu JulIus Nyerere.PICHA ZOTE: MTANDAO.
 

sera ya serikali, hapo ikab-
adilika kuondoa ubaguzi wa 
rangi katika mfumo wa elimu 
na kuruhusu watoto wa dini 
zote kusomea katika shule 
walizozipenda.

Nakumbuka, kadri ya 
maelezo ya Mwalimu 
Benedict Bingileki, mmo-
jawapo wa walimu wangu 
mashuhuri katika shule ya 
msingi, alisema kuwa mpan-
gilio wa matamshi ndio ul-
iokuwa pia mpangilio wa 
vipaumbele katika mapam-
bano na maadui hao. 

Mapambano dhidi ya 
Ujinga yalipewa kipaumbele 
kwani nchi isingeweza ku-
pambana na umasikini wala 
maradhi bila ya kupambana 
na Ujinga

 Kwa hiyo, sera ya serikali 
ilitilia mkazo zaidi kufuta 
Ujinga, kwani   ndiye aliyeo-
nekana kama kinara wa 
maadui wetu hao watatu.

Kabla ya Uhuru mfumo 
wa elimu ulikuwa ni miaka 
minne ya Shule ya Msingi 
(Primary School na baadaye 
Lower Primary School) iki-
fuatiwa na miaka minne 
Shule ya Kati (Middle School) 
baadaye ‘Upper Primary 
School’, ikifuatiwa na miaka 
miwili ya sekondari na miaka 
miwili tena ngazi hiyo ya se-
kondari, kila hatua ilikuwa 
na mtihani mkuu wa mchujo. 

Hivyo, katika mfumo, 
anasema kwanza, mabadi-
liko ya kwanza yalikuwa 
ni kurekebisha mfumo wa 
elimu kwa kupanua elimu ya 
msingi kwa kuongeza idadi 
ya shule, kufupisha mchaka-
to wa shule ya msingi kutoka 
miaka nane hadi saba na ku-
ziunganisha shule za msingi 
na kati (Lower & Upper Pri-
mary Schools) zikaitwa za 
msingi.

Mpambano huo ulitu-
mia nyenzo mbalimbali, 
zikiwemo madhehebu ya 
dini, pia vyama vya ushirika 
na vyama huru vilivyokuwa 
na mlengo wa kukuza elimu. 

Chama cha Wazazi, Tang-
anyika Parents Association 
(TAPA), kilichoanzishwa hata 
baadaye kilikuja kushirik-
ishwa na TANU, sasa kipo 
kama Jumuiya ya Wazazi 
ndani ya CCM, ilisaidia ku-
jenga na kuendesha shule za 
msingi na za juu   na zile za 
Upili.

•	 Mwandishi ni 
Mhandisi na Mhadhiri 
Mstaafu wa vyuo vikuu 
nchini na   simulizi inato-
kana na uzoefu binafsi  wa 
alichopitia maishani.

na hata watoto wa matajiri. Shule 
nyingi ziliendeshwa kwa mfumo wa 
usimamizi wa madhehebu ya dini, 
hata zile mbazo hazikulenga kuzali-
sha viongozi wa dini. 

Pamoja na hayo, shule zilikuwa 
chache na mara nyingi mbali na 
makazi ya watu waliokuwa wengi. 
Shule za bweni zilikuwa chache na 
mara nyingi watoto walilazimika 
kuishi katika familia za watu wal-
iokuwa karibu na shule chache 
hizo.

Bado ubaguzi uliendelea kuwapo 
kwa misingi ya kiuchumi, kwani li-
cha ya kuwa na uhuru wa kinadhar-
ia kwa mtoto yeyote kusomea shule 
yoyote, bado kulikuwa na vikwazo 
vya gharama za ada ya shule, sare, 
usafiri na chakula na uwezo wa wa-
zazi kumudu gharama hizo.

  Pia, shule ziliendelea kuwa 
chache na mfumo wa elimu ul-
iendelea kusimamiwa na madhe-
hebu ya dini, ingawa zilikuwapo 
shule chache zaidi za serikali tangu 
ukoloni. Ingawa sasa watoto wote 
waliruhusiwa kuingia na kusoma 
katika shule za madhehebu yote.

Wazazi wengi wa nyakati hizo, 
walipendelea watoto wao wasomee 
katika shule za madhehebu yao, 
labda kwa wale tu ambao madhe-
hebu yao hayakuwa na shule katika 
maeneo husika. 

Baada ya Uhuru kukapatikana Uboa wenye orodha ya watu maarufu waliopitia shule

Wanafunzi wakiwa shuleni.
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Butiku ataka jukwaa la maadili
Na Augusta Njoji, DODOMA 

M
WASISI wa taifa 
la Tanganyika na 
baadaye Tanzania, 
Mwalimu Julius 

Nyerere, ametimiza miaka 23 
tangu alipofariki dunia. Kiongozi 
huyo alifariki dunia Oktoba 14, 
1999 katika Hospitali ya Mtakat-
ifu Thomas, London nchini Uin-
gereza alikokuwa akipatiwa mat-
ibabu. 

Katika harakati na uongozi 
wake alikuwa mtu wa kusima-
mia maadili, utu na uzalendo 
kwa taifa. Pamoja na kupita mi-
aka mingi tangu kufariki mwaka 
1999, fikra na matendo yake 
bado yanaishi. 

Hivi karibuni kumekuwa na 
kelele nyingi kuhusu ukosefu wa 
maadili na malezi, jambo am-
balo ni  ishara tosha kuwa taifa 
linapaswa kujitafakari katika ku-
muenzi Nyerere.

JUKWAA LA MAADILI

Msaidizi binafsi wa Mwalimu 
Nyerere wa masuala ya utafiti, 
ambaye pia ni   Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taasisi ya Mwalimu 
Nyerere, Mzee Joseph Butiku, 
akizungumza kwenye mjadala 
wa kitaifa wa wazee jijini Do-
doma mwanzoni mwa mwezi 
huu, alisema ni wakati sasa wa 
kuwa na jukwaa la maadili la 
taifa ambalo wazee wanapaswa 
kuliunda. 

“Taasisi ya Mwalimu Nyerere 
tunakusudia kuunda kwa kuwa 
wazee ndio msingi wa jukwaa 
hili, ili kueleza vijana, tutakuja 
kwenu (wazee) tupate maoni 
yenu kwa ajili ya jukwaa la 
uzalendo, tusipokuwa na tabia 
ya kutekeleza ni kazi bure.

“Kama huna serikali makini ni 
bure, kama una wazee waoga ni 
bure, kama una wazee wanasi-
mangasimanga serikali ni bure. 
Jukwaa hili litasaidia kuongoza 
taifa vizuri kuwa watu Watanza-
nia,” anasema.

Kwa mujibu wa Butiku, vijana 
wanatakiwa kuwa kama Mwal-
imu Nyerere katika kuheshimu 
wazee wao na kusimamia utu na 
haki sawa kwa wote.

“Shida yetu wote ni tabia, 
wazee simamieni tabia bila 
kuogopa, sasa hili kundi la wa-
zee uzee ndio watu, misingi 
inasimamiwa na wazee, tuna-
taka wazee wanaosimamia mis-
ingi, tumeshindwa kusimamia 
misingi,”anasema.

Anasema “Tumeshindwa 
kulea, tumemsikia mama 
Samia(Rais Samia Suluhu Has-
san) anasema njooni tushirikiane 
tulee, tunashindwa tunakabidhi 
polisi wanakurupushana na pan-
yaroad, piga hao nyie mnashuk-
uru, hivi ni binadamu gani 
wanatengeneza bunduki kuua 

watoto wao, wameshindwa 
nini?”.

“Wale watoto msiwalaumu 
ni sisi, mtoto umleavyo ndivyo 
akuavyo, nani kawalea hao? ka-
tika mfumo wetu wa Afrika, tu-
nasema huyu binti wa nani ana 
tabia mbaya, huyu kijana wa nani 
hastahili kuwa hivyo, wote tu-
najua amekosea kwa sababu ule 
mfumo wa maadili tunaufahamu 
wote tumefundishwa.

“Wale wanaoiba ni watoto wa 
nani kwa hiyo kazi nyingine yetu 
sasa ni kulea vijana bila kubabai-
sha, bila unyonge, Rais ni mtu, 
urais anatoa kwetu sisi wazee, 
wazee kwanza ndio watetezi wa 
misingi,” anasema.

Anahimiza malezi kwa watoto 
na kwamba taasisi inaona kuna 
umuhimu wa kuundwa jukwaa 
hilo.

“Wazee, vijana na watoto 
tuunde jukwaa la uzalendo li-
takalolinda misingi yetu, na sisi 
wazee tusimamie kulea watoto, 
tujue tufundishe nini wakati 
gani na vijana wetu watatusiki-
liza na madaraka tutawapa ha-

tutataka kuwanyang’anya sisi ni 
washauri,”anasema.

“Wote tunalalamika tumeshind-
wa kulea watoto, tumemkabi-
dhi kijana wetu mmoja anaitwa 
Mama Samia (Rais Samia Suluhu 
Hassan), tulimpa mdogo wetu, 
Magufuli (Hayati Rais John Magu-
fuli) na mwingine alikuwa mdogo, 
Kikwete (Rais Mstaafu Jakaya Kik-
wete) sijui kama wote walikuwa 
wanatambua kuna watu wanait-
wa wazee,” anaongeza.

Anasema katika kuchagua 
viongozi wazee wana kauli kub-
wa katika jamii huko wanaoitwa 
viongozi wa jamii.

  “Mimi nataka kuwa Rais wa 
nani? Sina nguvu hizo, wazee wa-
nataka kukaa kwenye mabaraza? 
Mbaki wazee, nchi ikishindwa ni 
nyinyi sio kwenda kutafuta vyeo 
vingine cheo cha maana ni cheo 
cha mzee simamieni, muulize 
Rais, Waziri kwanini hili haliendi 
vizuri.

“Kwa sababu tumechagua 
watu bungeni yupo mwanashe-
ria wa serikali anasimamia 
katiba yetu kama kuna mapun-

gufu kusahihisha ni rahisi na sio 
ubishi wa wazungu huko wali-
ibiana mali wakajenga uhasama 
wa kudumu na leo ndivyo  
walivyo wanyang’anyi na wezi,” 
anasema.

Anasema wazee wakiwa waoga 
kusaidia vijana wasinyang’anywe 
watakuwa wamekwisha.

“Jukwaa la uzalendo msingi 
wake uchumi, mama anasema 
kilimo, viwanda, umeme, hayo 
ndo ya msingi, sisi tunasema kat-
iba ipo, tukiacha wizi na kufundi-
sha kunyang’anyana.

“Kama chuo kikuu kitatoa vi-
jana ambao hawana tafsiri ya 
maisha ya leo kama walivyokuwa 
nayo kina Nyerere basi hatuna 
taifa, kama chuo hakitafundi-
sha utu na watu na kujitegemea 
watafundisha watu waporaji 
walioelewa misingi ya wazee  
wao litakuwa taifa bora,” ana-
sisitiza.

Butiku anasema dunia haiwezi 
kufundishwa kwa silaha bali kwa 
moyo wa upendo na kwamba 
amani,usalama, maadili na tabia 
kwa watanzania hilo ndilo taifa.

“Leo mahitaji yameongezeka 
Mwalimu Nyerere na wenzake 
walisimamia utu sawa, haki 
sawa kwa wote na ilikuwa mis-
ingi ya wazee wao, Katiba hai-
jaandika ukiwa kiongozi ule 
rushwa au kunyang’anya mali za 
wenzako, wewe useme wazee 
wamepitwa na wakati hii ni tabia 
mbaya,”anasema.

Butiku anasisitiza kazi ya wa-
zee ni kusimamia misingi ya utu 
bila kubabaika. 

VIJANA WAFUNDISHWE

“Ujamaa wa Mwalimu Nyerere 
ni kujihudumia mahitaji yetu, 
kuna kelele nyingi hakuna hela, 
Mungu ametupa akili tufanye kazi 
na kazi yetu ya msingi tangu ma-
babu na mababu ni kulima kuwa 
na chakula.”

“Kwa kuwa tumestaraabika 
tulime kisasa na mazao yetu 
yaendelee katika viwanda na 
tuzalishe mahitaji yetu tutumie 
na mengine tuuze tupate fedha 
na tuwafundishe vijana wetu 
kazi,”anasema.

MIAKA 23 YA NYERERE:
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Enzi za kutumia vyombo 
vya udongo kwa mgeni

Jumamosi Oktoba 15, 2022

Na Adam Fungamwango

M
IAKA ya nyuma aki-
namama wengi wali-
kuwa na tabia ya ku-
nunua vyombo vizuri 

na vya gharama ambavyo hawav-
itumii kwenye matumizi yao ya 
kila siku, badala yake wanasubiri 
wageni ndiyo vitumike.

Wadau wengi wamenitumia 
ujumbe mfupi wa simu kuomba 
wiki hii iwekwe mada hii kwani 
wamekuwa wakikumbuka enzi 
hizo walivyokuwa wakipigwa 
marufuku na mama zao kutogu-
sa hata kabati lililowekwa vyom-
bo hivyo, achilia mbali vyombo 
vyenyewe.

Ni kweli kabisa zamani aki-
namama hasa kwenye miji mi-
kubwa hususan Dar es Salaam, 
walikuwa ni lazima wawe na ka-
bati ambalo linakaa varandani. 
Linakuwa la vioo, na humo ndani 
mnakuwa na vyombo vya udon-
go na kioo na hasa wakati ule 
vinakuwa vinatoka Mashariki ya 
mbali, glasi na seti ya vijiko.

Vyombo hivyo vinakaa kwenye 
shefu moja la kabati ambalo wa-
toto wanapigwa marufuku hata 
kuguswa.

Kwa muonekano vyombo 
hivyo vinavyoonekana vinaku-
wa kama ni mapambo, hivyo ni 
marufuku kuguswa.

Kinababa nao walionekana ku-
waunga mkono akinamama kwa 
hilo, na sasa ikawa kama utama-
duni fulani hivi ambao haukuwa 
rasmi.

Inawezekana wakati huo  wa-
likuwa sahihi kwani maisha na 
uchumi wa kipindi hicho miaka 
ya 1990 kurudi nyuma hayakuwa 
mazuri kutokana na sababu ile ile 
ya siku zote tunazozisema, atha-
ri za Vita vya Kagera, vyombo  
huharibika, kupasuka au 
kuchakaa.

Hali hiyo iliwalazimu kinama-
ma kuhifadhi baadhi ya vyombo 
kwa ajili ya siku za matukio maal-
um kama siku za sikukuu, shere-
he au wageni ili kulinda heshima 
ya familia.

Kutokana na hilo watoto wote 
nyumbani walikuwa wanatumia 
vyombo vya asili ya plastiki au 
bati, iwe kwenye chai au chakula, 
mwendo ni huo huo.

Watoto huviona vyombo vi-
kitolewa siku wakija wageni tu, 
na vinatumiwa na wao tu, wak-
iondoka vinarudishwa tena pale 
pale, maisha yanaendelea.

Mtoto hadi anakuwa hajawahi 
kutumia au kukigusa chombo 
hicho. Kwa hali hiyo mara nyingi 
ilikuwa ikiwafanya wengi kukosa 
kujiamini na kuvivunja siku wan-
apoambiwa waoshe na hasa wa-

wao kuliko wageni, pia hata tabia 
ya kutembeleana kila Jumapili au 
mara kwa mara hakuna tena.

Watoto wa siku hizi wanajua 
vitu mapema, na si watundu sana 
kama wa zamani, pia vyombo vya 
udongo vipo vingine si vya ghara-
ma sana.

Na kwa kuthibitisha hilo, baada 
ya kuweka mada hii kwenye 
mtandao wa kijamii, wengi walio-
andika ni wale ambao walikutana 
na madhila haya, lakini kwa sasa 
wanapingana na tabia hii kuwa 
haina maana hata kidogo.

Wanakubali inawezekana kwe-
nye mazingira ya miaka ya nyuma 
ilikuwa sahihi, ingawa wengine 
bado wanatilia shaka, lakini wengi 
wamesema hawawezi kuendeleza 
tabia hii kwa watoto wao. Sasa tu-
anze kuchambua yaliyoandikwa 
na wadau waliochangia mada hii. 
Kuna mmoja alisema mke wake 
alikuwa na tabia hii hata miaka ya 
hivi karibuni, inawezekana kwa 
sababu ya alivyozoezwa huko  
nyuma, lakini kwa sasa amebadi-
lika.

“Mke wangu alikuwa na hiyo 
tabia, vyombo vya udongo kibao 
na glasi za kioo maridadi lakini 
anapakulia kwenye sahani za 
plastiki eti watoto watavunja. Ni-
kamwambia mimi ndio nimen-
unua kama vinavunjika vivunjike 
tu nitanunua vingine, hilo povu 
lake nilichoka. Lakini sasa ame-

badilika.”
Mdau mwingine naye akadai 

mkewe alikuwa na tabia hiyo, la-
kini akamwambia.

“Kwa maisha hata sioni wageni 
kuja kuzitumia hizo sahani, ba-
kuli na vikombe, tusipoangalia 
tutakufa bila kuzitumia, akabadi-
lika.”

Mama mmoja aliandika 
jinsi siku alivyopewa kuosha  
vyombo vya udongo kwa mara ya 
kwanza.

“Mkuu umenikumbusha, enzi 
za utotoni unaosha vyombo mara 
paa sahani imevunjika kwa utele-
zi wa povu la sabuni, nikamsikia 
mama sebuleni akipaza sauti ‘we 
vunja tu’, kwa wasiwasi, kingine 
kikavunjika, akasema ‘Yesu wan-
gu huyu mtoto nammaliza leo, 
niliogopa maana mama alikuwa 
hachagui pa kupiga.” Mchangiaji 
mwingine akaandika

“Hiyo staili ya kizamani sana 
wakati vyombo vya udongo vi-
kiwa ni adimu sana sokoni. Kwa 
sasa itakuwa ni aibu kubwa ku-
weka sahani na vyombo vya 
udongo kabatini halafu familia 
inatumia vya kawaida.”

Huyu mwingine ameshuhu-
dia familia nyingi zamani zikiwa 
kwenye hali hiyo, hata ya kwao 
alipokuwa mtoto.

“Nimeshuhudia familia nyingi 
hata kwenye familia yetu yaani 
kabatini kuna vyombo vizuri 
na vipya kabisa kama sahani, 
bakuli,vikombe na vyombo to-
fauti vya matumizi ya kila siku 
lakini havitumiki na familia mpa-
ka waje wageni, tena hata baba  
mwenye nyumba anaweza ku-
wekewa chai kwenye kikombe 
chanye ufa.”

Mchangiaji huyu alisema kwao 
waliyabatiza majina sahani za pi-
lau

“Kwa sababu sahani za udongo 
na kioo kwetu zilikuwa hazitole-
wi kabatini mpaka waje wageni 
au siku mama apike pilau mimi 
na ndugu zangu tukazibatiza jina 
tukaziita sahani za pilau.”

Kuna huyu jamaa aliyetoa 
mpya, wazazi wake walivunja sa-
hani za udongo

“Umenikumbusha mbali sana 
wakati tukiwa wadogo na ndugu 
zangu, kuna vyombo mama aliku-
wa amepanga mistari ile ya juu ya 
kabati vilikua haviguswi ukivigu-
sa mama ‘atakutafuna.’ Siku moja 
walipigana na baba wakaparamia 
kabati likaanguka vyombo vyote 
vikavunjika, sisi badala ya kusiki-
tika tulicheka kwa sababu huwa 
hatuvitumii lakini leo vimevun-
jika, hatari wee mama hasira zote 
ziliishia kwetu.”

Tuma meseji 0716 350534

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

lVinahifadhiwa kabatini bila kuguswa

toto wa kike.
Kwa sasa kuna mtu akisoma hivi 

hasa wa kizazi cha sasa anaweza 
kushangaa, kwani siku hizi wa-

nakula tu kwenye sahani nzuri na 
za udongo bila matatizo yoyote.

Maisha yamebadilika sana, wa-
zazi wa sasa wanajali zaidi watoto 

lFamilia ni mwendo wa plastiki na bati



Ukraine hakukaliki tena, 
mabomu yapiga kila kona
KYIEV, Ukraine

MASHAMBULIZI ya mabomu yanaen-
delea kwa siku ya tano mfululizo nchini 
Ukraine, mengi yakilenga miundombi-
nu mbalimbali katika maeneo yote.

Hata hivyo, vikosi vya Russia vilifanya 
mashambulizi mabaya ya makombora 
katika mkoa wa Zaphorizhzhia. Ga-
vana wa mkoa huo Oleksandr Starukh, 
alisema mashambulizi hayo yalisababi-
sha kuzuka kwa moto katika miundo 
mbinu kadhaa. 

Ikumbukwe  Zaphorizhzhia ndiko 
kwenye kinu kikubwa zaidi cha nyuklia 
barani Ulaya. 

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelen-
skyy, alisema kamwe nchi yake haitoa-
cha kupambana. 

Katika hali yenye utata, Ukraine ilidai 
kuyakomboa maeneo yapatayo 600 ka-
tika muda wa mwezi mmoja uliyopita, 
yakiwemo 75 katika mkoa wa Kherson.

Kama madai hayo yana ukweli, basi 
kunadhihirisha kuna changamoto in-
ayokabiliana nayo Russia  katika kuya-
dhibiti maeneo iliyoyanyakua.

Ukarabati wa daraja la Crimea
Mamlaka za Russia  zimefahamisha 

kuwa ukarabati wa daraja la Crimea lil-
iloharibiwa katika mlipuko wa mabomu 
siku ya Jumamosi iliyopita, utakamilika 
ifikapo mwezi Julai mwaka 2023. 

Daraja hilo ni mradi muhimu katika 
utawala wa Rais wa Russia Vladimir Pu-
tin, liliharibiwa katika mlipuko ambao 
unadaiwa kufanywa na Ukraine. Baadhi 
ya maofisa wa serikali walisherehekea 
tukio hilo.

Mgomo wa 
wahadhiri 
Nigeria 
wamalizika
ABUJA, Nigeria

WAHADHIRI katika vyuo vikuu 
vya nchini Nigeria wamesiti-
sha mgomo wa muda mrefu 
ambao walianza kugoma miezi  
minane iliyopita.

Pamoja na mambo mengine 
walikuwa wakidai fedha zaidi 
katika vyuo vikuu, vifaa na 
malipo yaliyoboreshwa.

Duru kadhaa za mazun-
gumzo na serikali zilishindwa 
kutatua mzozo huo. Mwezi 
uliopita mahakama iliamuru 
wahadhiri hao kusitisha 
mgomo lakini muungano wao 
ukakata rufaa dhidi ya uamuzi 
huo.

Hata hivyo, mapema jana 
Chama cha Wafanyakazi wa 
Vyuo Vikuu (Asuu) kilitangaza 
kusitisha mgomo huo baada 
ya mkutano wa viongozi wake 
uliokaa usiku kucha.

Makamu wa rais wa muun-
gano huo Chris Piwuna, alith-
ibitisha kwa BBC kusitishwa 
kwa mgomo huo. 

Masharti ya kusimamishwa 
hayako wazi mara moja. 
Muungano huo  umewataka 
wanachama wake kurejea ka-
zini Jumatatu wiki ijayo.

Mapema wiki hii muungano 
huo ulitoa dalili ya wazi  ya 
kusitisha mgomo huo baada 
ya mkutano na viongozi 
wakuu wa bunge la Nigeria.

Hatua hiyo ya kugoma kwa 
miezi minane ilikuwa mo-
jawapo ya mgomo mrefu zaidi 
wa wahadhiri wa vyuo vikuu 
nchini humo. Ulitatiza shu-
ghuli za masomo katika vyuo 
vikuu vya umma nchini humo, 
na kuathiri karibu wanafunzi 
milioni mbili.

Kusitishwa kwa mgomo huo 
kunakuja kuwa afueni kwa 
wanafunzi hao baada ya miezi 
kadhaa ya kusubiri. BBC
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Mahakama yatupa ombi la Trump
WASHINGTON, Marekani

MAHAKAMA ya Juu nchini 
Marekani imetupilia mbali 
ombi la Rais wa zamani wa 
nchi hiyo Donald Trump, la 
kuingilia kati mvutano wake 
wa kisheria na shirika la 
upelelezi FBI.

Hatua hiyo, inatokana na 
msako uliogundua nyaraka 
za siri za serikali katika maka-
zi ya Trump huko Florida. 
Trump aliitaka Mahakama 
hiyo kufuta uamuzi wa Ma-
hakama ya chini na kumteua 
mwamuzi huru ambaye an-
gelikagua nyaraka hizo za siri 

zipatazo 100 na zilizogun-
duliwa na FBI Agosti 8 mwaka 
huu huko Maa-Lago, jimboni 
Florida. 

Kwa jumla shirika hilo 
la upelelezi liligundua na 
kukamata karibu nyaraka 
11,000 katika makazi hayo na 
Mahakama inatathmini uha-

lali wa mashtaka ya uhalifu 
na iwapo Trump aliondoa 
nyaraka kinyume cha sheria 
wakati alipoondoka madara-
kani. 

Hata hivyo, Trump na wa-
shirika wake wamekuwa wak-
ilalamika kwamba upekuzi 
huo ulichochewa kisiasa.

Mapema wiki hii muun-
gano huo ulitoa dalili ya 
wazi  ya kusitisha mgo-
mo huo baada ya mku-
tano na viongozi wakuu 
wa bunge la Nigeria.

Mwanajeshi wa Israel akimuelekezea bunduki mwanamume Mpalestina asiye na silaha wakati wa mapigano kati ya 
walowezi wa Israel waliowashambulia Wapalestina katika eneo la maduka katika mji wa Huwara Ukingo wa Maghari-
bi jana. PICHA AFP

Wakati hayo yakiarifiwa, Russia 
imekubali kuwasaidia wakazi kuon-
doka katika eneo ambalo imelin-
yakua kinyume cha sheria, katika 
hatua za kukabiliana na masham-
bulizi ya Ukraine.

Kuwaondoa raia inakuja siku 
moja baada ya Ukraine kusema 
kuwa itayadhibiti tena maeneo yake 
katika eneo la kusini la Kherson.

 Aidha, ofisa wa ngazi ya juu wa 
Umoja wa Ulaya ameonya kuwa 
jeshi la Russia litaangamizwa na 
nchi za Magharibi ikiwa litatumia 
silaha za nyuklia katika vita hivyo.

Kiongozi aliyewekwa na Russia 
katika eneo la Kherson kusini mwa 
Ukraine, Vladimir Saldo, alitoa wito 
kwa raia kuhama akitoa mfano wa 
mashambulizi ya kila siku ya roketi 
kwa kuendeleza vikosi vya Ukraine.

Aliwahimiza watu kujiokoa kwa 
kwenda Russia na akaomba msaada 
wa Russia kusaidia zoezi hilo.

Wito wake baadaye uliungwa 
mkono na Naibu Waziri Mkuu 
wa Russia, Marat Khusnullin ka-
tika ujumbe kwenye televisheni ya 
serikali. Ukraine inakanusha shu-
tuma kwamba inalenga raia wake 
yenyewe.

Wanajeshi wake hivi majuzi 
waliteka tena baadhi ya maeneo ya 
kaskazini-magharibi mwa Kherson, 
wakikaribia mji mkuu wa eneo hilo.

“Serikali ilichukua uamuzi wa ku-
jiandaa kutoa usaidizi kwa wakazi 
wa eneo la Kherson kuhamia mae-
neo mengine ya nchi,” alisema 
Khusnullin.

Kundi la kwanza la watu kutoka 
Kherson linatarajiwa kuwasili  ka-
tika eneo la Rostov nchini Russia, 
alisema gavana wake Vasily Gol-
ubev kulingana na shirika la habari 
la serikali (Tass).

Ukraine yaomba msaada
Maofisa wa Ukraine wamelitaka 

Shirika la Msalaba Mwekundu ku-
fanya ziara katika kambi ya ma-
gereza yenye sifa mbaya katika eneo 
linalokaliwa na Russia mashariki 
mwa nchi hiyo.

Mkuu wa wafanyakazi wa rais 
wa Ukraine, Andriy Yermak, alili-
taka Shirika la Msalaba Mwekundu 
(ICRC) kutembelea gereza la Oleniv-
ka liloko  Donetsk ndani ya siku tatu.

“Hatuwezi kupoteza muda zaidi. 
Maisha ya binadamu yako hatarini”, 
alitweeti.

Mwezi uliopita, Shirika la Msal-
aba Mwekundu lilijaribu kuingia 
katika kambi hiyo, lakini lilisema 
lilikataliwa na mamlaka ya Russia.

Gereza la Olenivka limekuwa 
chini ya udhibiti wa mamlaka in-
ayoungwa mkono na Russia  huko 
Donetsk tangu 2014, na hali inase-
mekana kuwa mbaya.

Mwezi Julai, makumi ya wafung-
wa wa Ukraine waliuawa katika 
mashambulizi ya roketi katika kam-
bi hiyo, ambayo pande zote mbili 
zililaumiana.

Ukraine ilisema gereza hilo lili-
lengwa na Russia kuharibu usha-
hidi wa mateso na mauaji, lakini 
madai hayo yalipingwa vikali. DW

Kuwaon-
doa raia 
inakuja 
siku moja 
baada ya 
Ukraine 
kusema 
kuwa itay-
adhibiti 
tena mae-
neo yake 
katika 
eneo la 
kusini la 
Kherson.
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SHEREHE ZA MAADHIMISHO YA KILELE CHA 
MBIO ZA MWENGE WA UHURU 2022 KITAIFA 

Rais Samia Suluhu Hassan akiwapungia mkono wananchi wakati akiwasili kwenye 
Uwanja wa Kaitaba, mjini Bukoba, mkoani Kagera kwa ajili ya kushiriki Maadhimisho ya 
Kilele cha Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa jana. PICHA ZOTE: IKULU

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na viongozi mbalimbali pamoja na 
Wananchi wa Mkoa wa Kagera katika Maadhimisho hayo. 

Rais Samia Suluhu Hassan akivalishwa Skafu na Vijana wa Skauti baada ya 
kuwasili uwanjani hapo. 

Vijana wa Halaiki, wakitumbuiza kwa kuonesha kazi mbalimbali wakati wa 
maadhimisho hayo.

Viongozi mbalimbali wakiwa kwenye uwanja wa Kaitaba, kushiriki maadhim-
isho hayo. Rais Samia Suluhu Hassan, akitoa vyeti kwa wakimbiza mwenge Kitaifa. 
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hicho na kumuona msichana huyo 
amekuwa akijaribu kuwa naye ka-
ribu akimzoea, lakini  msichana ame-
kuwa akimkwepa.

Na hata zawadi za nguo mbalim-
bali, hereni, mikufu na zingine amba-
zo alikuwa akituma wasaidizi wake 
kwenda kumpa, alikuwa akizikataa 
na kuwaambia wazirudishe.

Alifikiria mbinu nyingine anay-
oweza kuifanya kumshawishi msi-
chana huyo, lakini kichwa chake ki-
ligota.

“Nimbake?” Akajiuliza, lakini wazo 
hilo aliliondoa mara moja.

Ni kwamba kwa hadhi aliyokuwa 
nayo, pesa na utajiri hakuwa mtu wa 
kulazimisha penzi kwa nguvu kiasi 
cha kubaka. Kwake hiyo anaiona ni 
hatua ya mwisho wa kushindwa,  
pia hakutaka kumuumiza binti huyo 
mrembo. Pia ingeweza kumletea ma-
tatizo kwa wanakijiji kwani hata pale 
walipo bado wana manung’uniko 
kutokana na kununua ardhi yao kwa 
njia ya kitapeli na kinyonyaji.

Ghafla aliamua wazo hilo kulitu-
pilia mbali kwa sababu ana mambo 
mengi ya kufanya muhimu zaidi, na 
suala hilo atalifanyia kazi baadaye.

“Ngoja niliache kwanza, ila huyu 
binti ananipa tabu sana, ni mrembo 
sana. Tena huyu hapa ndiyo hana 
matunzo yuko hivi, akiwa kwenye 
himaya yangu si atakuwa kama 
malaika?” Akamaliza kuwaza.

***********************************
Mosha Usonzo alifika kwenye ki-

jiji hicho akitokea Arusha ambako 
baada ya kupata pesa zake za madini 
alianza kuwekeza sehemu mbalim-
bali. 

Kuna maeneo aliwekeza kwa haki, 

lakini sehemu zingine aliwaumiza 
wananchi na hasa sehemu ambazo 
viongozi wao wana tamaa ya pesa.

Alifika kwenye kijiji cha Maweni 
na kuwatia mfukoni viongozi wa ki-
jiji hicho kilicho barikiwa ardhi nzuri 
yenye rutuba.

Akawapa rushwa na zawadi za 
hapa na pale, kiasi cha kukubali ku-
kaa naye kikao cha siri na kukubali-
ana kumuuzia asilimia 70 ya ardhi 
kwa madai ya kuwekeza.

Awali waliambiwa kuwa ardhi hiyo 
inatakiwa na serikali kwa ajili ya ku-
jenga zahanati, shule, kituo cha polisi 
na kliniki ya mama wajawazito.

Bila kujua hili wala lile wanakijiji 
walikubali kwani waliona watakuwa 
wamebarikiwa kuwa na kijiji cha 
kwanza kuwa na vitu vyote hivyo 
muhimu.

Wananchi walitoa ardhi bila kusi-
ta, tena kukawa na sherehe kubwa, 
watu wakala na kunywa, asilimia 30 
ya ardhi iliyobaki wakagawana wa-
nanchi kwani waliambiwa kuwa seri-
kali itakapojenga vitu hivyo, haita-
maliza ardhi yote, na itakapobaki, 
basi itarudishwa tena kwa wanakijiji 
waendelee na shughuli zao za kijamii 
kama kawaida.

Ukapita mwaka bila kuona hata 
dalili ya ujenzi. Minong’ono ikaanza 
na baadhi ya wanakijiji wakaanza 
kuongea bila woga kuonyesha ku-
toridhishwa na hilo.

Viongozi waliokuwa mlungula na 
mwekezaji wakaa tena kikao, wakao-
na wawaongopee wanakijiji kwa ku-
wapa pesa kama wanakodisha.

Wakaingia kichwa kichwa 
wakakubali. Mwekezaji sasa akaanza 
kuwatumia wanakijiji hao hao kama 
vibarua.

Na Adam Fungamwango

MAWENI ni moja kati ya vijiji 
nchini ambavyo vipo mbali 
na makao makuu ya mkoa. 
Kutokana na kuwa vipo kilo-
meta nyingi, miundombinu 
yake na mawasiliano yame-
kuwa hafifu, kitu ambacho 
kimewapa baadhi ya viongozi 
wa kijiji kufanya wanavyo-
taka. Wameingia mkataba 
wa kitapeli na kinyonyaji na 
tajiri aliyejifanya mwekezaji, 
kuwanyang’anya mashamba 
wanakijiji na kumuuzia. 
Badala yake wanakijiji wana-
lima kwenye ardhi aliyouziwa 
mwekezaji huyo. Mazao yali-
yopatikana anayachukua na 
kuwalipa wanakijiji hao pesa 
kidogo ambayo haiwatoshi 
kujikimu kwa msimu mzima. 
Tajiri, watoto wake na viongo-
zi wa kijiji pia wamekuwa na 
tabia ya kunyanyasa kijinsia 
watoto wa kike. Mary, mmoja 
wa wasichana warembo kijiji 
hapo ni mmoja waliopata 
shida hiyo. Hawana kwa ku-
peleka malalamiko, wala wa 
kumlilia, isipokuwa Mungu 
tu. Fuatana na mtiririko wa 
kisa hiki.

************************************

“
Nimekwambia wewe 
utaolewa na mimi.”

“Sitaki.”
“Nini, unaweza kunijibu 

hivyo mimi, tajiri yenu. Hata 
baba na mama yako wananio-
gopa, sembuse wewe kifaranga 
tu.” Maneno hayo yalimaliziwa 
na kumsukuma aliyekuwa aki-
kataa na kuanguka sakafuni.

Kilichofuatia ni kilio cha msi-
chana huyo alionekana kukataa 
katakata kuolewa.

Baada ya kuona hakuna ki-
takachoendelea. Akawageukia 
wasaidizi wake waliowaagiza 
kwenda kumchukua kwa nguvu 
binti huyo.

“Hebu mrudisheni huko 
mlikomtoa, maana ananiletea 
uchuro hapa.” Akang’aka kwa 
hasira.

Haraka walimtwaa na kutoka 
naye nje.

Kwa hasira alikwenda kujip-
weteka kwenye kochi akiwa peke 
yake. Akapiga ngumi hewani. 
Alikuwa hajawahi kukataliwa na 
mwanamke yoyote yule.

Kwa mbali alianza kuona in-
awezekana pesa au utajiri siyo 
kila kitu kwenye hii dunia.

Pamoja na utajiri na pesa zake 
lakini bado anakataliwa na msi-
chana huyo ambaye ametokea 
kumpenda kati ya wote aliowao-
na kwenye kijiji kile.

“Nifanye nini?” Akajiuliza, la-
kini akakosa jibu.

Tangu alipofika kwenye kijiji 

Kibaya 
zaidi ni 
kwamba 
yoyote ali-
yeonekana 
kupinga 
alishughu-
likiwa. 
Liliundwa 
kundi kama 
sungu-
sungu, kazi 
ilikuwa ni 
kukamata, 
kuadhibu, 
kumtesa 
na kumuua 
yoyote yule 
anayeo-
nekana 
kidomo-
domo wa 
kutaka ku-
wazindua 
watu kuwa 
‘wamepig-
wa’.

MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu ya mkoa. Kutokana na 
kuwa vipo kilometa nyingi, miundombinu yake na mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kime-
wapa baadhi ya viongozi wa kijiji kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji 
na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’anya mashamba wanakijiji na kumuuzia. 

Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana 
anayachukua na kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. 
Tajiri, watoto wake na viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa kijinsia watoto wa 
kike. Mary, mmoja wa wasichana warembo kijiji hapo ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana kwa 
kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.
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Mtake Msitake-1 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

Ujanja uliotumika ni kwamba ali-
wapa kila mtu pesa kidogo, halafu 
ni kama alikuwa amewarudisha kila 
mmoja ardhi aliyokuwa akiimiliki 
ili waendelee kulima, lakini mazao 
alikuwa akiyachukua mwenyewe na 
kwenda kuyauza Dar es Salaam aki-
jipatia pesa nyingi na kuwalipa pesa 
ndogo.

Mwanzo hawakugundua lolote, la-
kini baada mwaka mmoja mwingine 
ndipo walipoanza kuona athari ya 
walichofanya.

Kibaya zaidi ni kwamba yoyote ali-
yeonekana kupinga alishughulikiwa. 
Liliundwa kundi kama sungusungu, 
kazi ilikuwa ni kukamata, kuadhibu, 
kumtesa na kumuua yoyote yule 
anayeonekana kidomodomo wa ku-
taka kuwazindua watu kuwa ‘wame-
pigwa’.

Kundi hili katili lilisababisha wa-
nakijiji wafate mkia na kutekeleza 
yale ambayo wanaambiwa.

Usonzo, ingawa ana nyumba yake 
aliyoijenga kijijini hapo, lakini haku-
wa anakaa mara kwa mara, badala 
yake alikuwa akija tu kuangalia maen-
deleo ya kazi yake chafu.

********************************
“Enock, mwenzio jana nilikamat-

wa nikapelekwa kwenye nyumba ya 
Usonzo.”

“Unesemaje Mary?” Enock alish-
tuka.

“Nimekuja kuchukuliwa kwa nguvu 
hapa nikapelekwa kwa tajiri.”

“Kwa nini?”
“Mhh, kwani hujui kuwa anani-

taka?”
“Kwani si anajua kuwa una mchum-

ba?”
“We lile baba si unalijua? Linatumia 

utajiri wake kurubuni na kutisha wa-
sichana.”

“Sasa ikawaje?”
“Wee mimi tena, nimempa makavu 

huko huko, ooh mimi nakupenda na-
taka nikuoe, nikamwambia. wee nini? 
Sitaki nakwambia.” Wakati akiongea 
hivyo Enock akaangua kicheko, hala-
fu akamkatisha.

“Usinidanganye Mary, wewe yule 
Usonzo umemjibu maneno hayo 
akuache kweli na ukatili wote ule?”

“Unafikiri aliniacha? Kwanza ile 
nafika tu, akanishika nywele zangu 
hizi rasta akanivuta na kuanza ku-
niambia maneno hayo, eti we mtoto 
kwa nini kila siku nakwambia naku-
penda, lakini wewe huonyeshi ush-
irikiano. Si unajua kila akiniambia 
nakataa, sasa naona amekasirika na 
anatumia nguvu. Sikuogopa wala 
nini, nikamwambia sikutaki, akanisu-
kuma, nikaanguka chini pu, sikuinu-
ka hadi kawaambia wanirudishe. Un-
ajua aliona aibu nimemkataa mbele 
ya wasaidizi wake na mimi nilifanya 
makusudi.”

“We Mary wewe, unajua unajiweka 
kwenye hatari, yule si mtu mzuri, ni 
mtesaji na muuaji.”

ITAENDELEA JUMAMOSI



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WAWAKILISHI pekee wa Zanzibar 
waliobakia katika mashindano ya 
kimataifa, Kipanga FC waliondoka 
nchini na kufika Tunisia salama 
kwa ajili ya mchezo wa  Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya wenyeji 
wao, Club Africain, imeelezwa.

Club Africain itaikaribisha Ki-
panga katika mchezo wa maru-
diano utakaochezwa kesho huku 
timu hizo mbili zikiwa na kumbu-
kumbu ya sare ya bila kufungana.

Akizungumza na gazeti hili, 
Kocha Msaidizi wa Kipanga, 
Khamis Hassan, alisema matarajio 
yao makubwa ni kupambana na 
kuhakikisha wanasonga mbele 
katika michuano hiyo.

Hassan alisema, wachezaji 
wana hamasa kubwa tangu 
walipokuwa wakijiandaa na 
mechi hiyo ya marudiano na 
walipoondoka waliahidi wanak-
wenda kufanya vyema katika 
mtanange huo.

“Tunakwenda kupambana ili 
kuhakikisha tunapata matokeo 
mazuri ugenini, najua haitakuwa 
kazi rahisi lakini jitihada na ha-
masa pamoja na matumaini vyote 
vinahitajika,” kocha huyo alisema.

Na Saada Akida 

MAJIGAMBO yatawala kutoka 
kwa makocha wa KMC FC na 
Mtibwa Sugar, kuelekea mechi 
yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.

Kocha Msaidizi wa KMC FC, 
Ahmad Ally, aliliambia gazeti hili 
kikosi chake kimefanya maan-
dalizi mazuri ya kiwango cha asil-
imia 90 kuhakikisha wanashinda 
mechi hiyo.

“Mechi ya mwisho hatukucheza 
vizuri na  makosa tuliyoyaona 
tumeyafanyia kazi, kikubwa 
tunaenda  kutafuta matokeo 
mazuri, tutaingia kwa tahadhari 
kubwa kwa ajili ya kupata pointi 
tatu za nyumbani,” alisema Ah-
mad.

Naye Kocha Msaidizi wa 
Mtibwa Sugar,  Dickson Mbekya, 
alisema mechi hiyo haitakuwa ra-
hisi na wao wamejipanga kuingia 
dimbani kwa tahadhari zote kwa 
ajili ya kupata matokeo mazuri.

“Tumejipanga vizuri na tut-
acheza kwa tahadhari kubwa ku-
hakikisha lengo la kutafuta pointi 
tatu muhimu ili kujiweka katika 
nafasi nzuri katika msimamo 
linatimia,” alisema Dickson.

Kipanga 
yatarajia 
makubwa 
Tunisia

KMC, Mtibwa 
kibaruani Ligi 
Kuu bara

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Kaimu Kocha Mkuu 
wa Simba, Juma Mgunda, 
akisema wamejindaa vyema 
kuelekea mechi dhidi ya Pre-

meiro de Agosto kutoka Angola, straika 
wa timu hiyo, Moses Phiri amewaonya 
wapinzani wao kutambua mtanange huo 
utachezwa ‘machinjioni’ kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mgunda alisema, wataingia
 uwanjani kwa tahadhari na

 kamwe hawatabweteka kwa
 sababu wanahitaji kupata 
ushindi tena katika mechi

 hiyo ya marudiano. 
“Nina mechi ngumu Jumapili, haitoku-

wa mechi rahisi hata wachezaji wangu 
wanalielewa hilo, lakini pamoja na hayo 
tumeajindaa kisawasawa kwa ajili ya ku-
fanya vyema ili tuingie hatua ya makun-
di,” alisema Mgunda.

Naye Phiri, aliliambia gazeti hili wa-
nafahamu mechi hiyo haitakuwa rahisi 

kwa kila upande kwa sababu lolote lin-
aweza kutokea ndani ya dakika 90 zi-
lizobakia.

Straika huyo tegemeo kwa sasa 
wa timu hiyo ambaye amefunga ka-
tika mechi zote tatu alisema yeye na 
wachezaji wenzake wanajua umuhimu 
wa mechi hiyo, lakini uzuri kwao wa-
takuwa kwenye uwanja wa nyumbani 
ambao mara nyingi ni mwiba kwa wap-
inzani wao.

“Nadhani maandalizi yanaendelea 
vizuri, kila mmoja kwenye timu yetu 
anajua umuhimu wa hii mechi na uzuri 
tunacheza kwenye uwanja wa Benjamin 
Mkapa hata wapinzani wanajua hilo, ni 
mwiba kwao, hivyo tunawahitaji sana 
mashabiki ili waje kutuunga mkono ili 
kuturahisishia kazi ya kupata ushindi,” 
Phiri alisema.

Mzambia mwenzake ambaye alifunga 
bao la kwanza kwenye mechi iliyopita 
na kutoa pasi kwenye bao la tatu, Chama 
alisema yeye binafsi yupo tayari kim-
wili na kiakili kwa ajili ya mechi hiyo, na 
mpaka sasa anaamini mechi haijamal-

izika licha ya kuwa mbele kwa mabao 3-1.
“Niko tayari kwa ajili ya mchezo unao-

fuata, naamini hata wachezaji wenzangu 
nao watakuwa tayari, muhimu ni kujua 
kama tunataka nini kwenye mechi hiyo, 
tumecheza mechi ya kwanza Angola 
tumejua matokeo, mechi haijamalizika 
na tuna kazi ya kufanya, tutaingia katika  
mechi hiyo tukijua nini tunatafuta,” al-
iongeza.

Kiungo, Jonas Mkude, alisema hataki 
kabisa kuona yanajirudia yaliyotokea 
kwa  Jwaneng Galaxy ya Botswana 
msimu uliopita ambapo waliwaondoa 
katika michuano hiyo.

“Tumejiandaa vizuri, kwa sababu 
yale yaliyotokea kwenye mechi dhidi ya 
Jwaneng Galaxy kila mtu yalimuumiza, 
mwisho wa siku yale yamepita, ndiyo 
maana tunakwenda kucheza mechi hii 
tukiwa na tahadhari kubwa tukijua mch-
ezo wa mpira chochote kinaweza ku-
tokea, “ Mkude alisema.

Chama alisema yuko tayari kimwili na 
kiakili akijua yeye na timu yake nini wa-
nakitaka kwenye mechi hiyo.

PHIRI, CHAMA MGUU SAWA
KUISAMBARATISHA AGOSTO
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Na Saada Akida 

KIUNGO mkabaji wa Simba, Mzamiru 
Yassin, amesema malengo ya timu 
yao ni kupata ushindi katika mechi ya 
marudiano wa Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Premeiro De Agosto kutoka 
Angola itakayochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam na kusonga mbele kwa heshima. 

Katika mechi ya kwanza iliyoche-
zwa Jumapili iliyopita mjini Luanda, 
Simba ilipata ushindi wa mabao 3-1, 
mshindi wa jumla wa mechi hiyo ata-
fanikiwa kutinga hatua ya makundi ya 
mashindano hayo yanayofanyika kila 
mwaka.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Mzamiru alisema watajituma zaidi ku-
hakikisha wanafanya vizuri na kutoru-
dia makosa ya msimu uliopita ambapo 
walishindwa kufika hatua ya makundi 
katika michuano hiyo na kuangukia 
kwenye mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Kiungo huyo alisema hamasa iliyoko 
katika kikosi chao kwa msimu huu 
ni kubwa kwa sababu kila mchezaji, 
kiongozi na shabiki anataka kuona wa-
nafanya vyema zaidi ya walivyofanya 
msimu uliopita.

Aliongeza pamoja na kupata ushindi 
katika   mchezo wa kwanza huko An-
gola, bado wanaamini mechi ya maru-
diano itakuwa ngumu kwa sababu 
wapinzani wao hawatakubali kupoteza 
mechi zote mbili.

“Malengo yetu kama klabu kwanza 
ni kufuzu hatua ya makundi, ni kweli 
tumepata ushindi mzuri ugenini na 
tunajua mchezo wa Jumapili utakuwa 
mgumu, lakini tumejipanga kutafuta 
matokeo mazuri na kutorudia makosa 
ya msimu uliopita,” alisema Mzamiru. 

Mzamiru: 
Hatarudia 
makosa 
CAF

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya vijana wa umri chini ya miaka 17 
(Serengeti Boys), wakifanya mazoezi kujiandaa kuikabili Uganda katika mechi 
ya kusaka mshindi wa tatu kwenye mashindano ya CECAFA u-17 yanayomal-
izika leo nchini Ethiopia. PICHA: TFF



GVARDIOL ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamtaka beki 
wa kulia wa RB Leipzig, Josko Gvardiol, 20. Nyota 
huyo kutoka Croatia, aliyehusishwa kuhamia 
Chelsea msimu wa joto, mwezi uliopita aliongeza 
mkataba wa kusalia Leipzig hadi mwaka 2027. 
(Football Insider)

NKUNKU ANUKIA CHELSEA

CHELSEA wanatarajia kukamilisha usajili wa 
mshambuliaji Mfaransa wa RB Leipzig, Christo-
pher Nkunku, 24, kabla ya kuanza kwa fainali za 
mwaka huu za Kombe la Dunia . (Bild via Metro)

DORTMUND YAWEKA NGUMU

CHELSEA wanataka pia kuilipa Borussia 
Dortmund euro milioni 100 kwa ajili ya kinda wa 
England, Jude Bellingham,19, lakini wakali hao 
wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, wanataka 
angalau euro milioni 120. (Bild)

LAZIO YAIBANIA UNITED

RAIS wa Lazio, Claudio Lotito, amesema Man-
chester United hawawezi kumsajili kiungo, Sergej 
Milinkovic-Savic, 27, chini ya pauni milioni 105. (Il 
Messaggero via Mail) 

PSG YAMTAJA MBAPPE

KLABU ya Paris St-Germain imekanusha ku-
tumia mlango wa nyuma kufanya kampeni kwe-
nye mitandao ya kijamii dhidi ya mshambuliaji wa 
Ufaransa, Kylian Mbappe, 23. (Goal) 

ATLETICO: FELIX HAUZWI

KLABU ya Atletico Madrid haina mpango wa 
kumuuza mshambuliaji wao Mreno, Joao Felix, 
22, katika dirisha la Januari licha ya nyota huyo 
kuchukizwa na kusugua benchi. (Relevo - in 
Spanish)

MAGUIRE APIGIWA CHAPUO

KOCHA wa England, Gareth Southgate ata-
muunga mkono beki wa kati wa Manchester Unit-
ed, Harry Maguire kueleke Kombe la Dunia nchini 
Qatar, licha ya nyota huyo kuwa na kiwango cha 
kusuasua. (Mirror)

TONEY MAMBO SAFI

KLABU ya Brentford inatazamia kumpa msham-
buliaji, Ivan Toney, 26, mkataba mpya ili kukabili-
ana na Manchester United, Leeds, Newcastle na 
West Ham zilizoonyesha nia ya kusamjili. (Mir-
ror)

TUCHEL AITAMANI ENGLAND

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Thomas Tuchel 
anaweza kuvutiwa na mpango wa kukinoa kikosi 
cha England kama Gareth Southgate ataondoka 
baada ya Kombe la Dunia la Qatar. Tuchel, 49, 
amekataa ofa mbili kutoka klabu za Ligi Kuu Eng-
land tangu atimuliwe Chelsea Septemba, mwaka 
huu. (Telegraph)

EVERTON, IWOBI KUTETA

KLABU ya Everton imeanza mazungumzo ya 
awali na kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Nige-
ria, Alex Iwobi, 26, kuhusu kumwongeza mkataba 
mpya. (Football Insider)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

T
HOMAS Tuchel angependa 
kuchukua nafasi ya Gareth 
Southgate kama Kocha 
Mkuu wa Timu ya Soka ya 

Taifa ya England baada ya kumal-
izika kwa fainali za Kombe la Du-
nia zinazofanyika mwezi ujao nchini 
Qatar.
Kocha huyo wa Ujerumani 

kwa sasa hana kazi 
baada ya kutimuliwa kwa
 mshangao na Chelsea ka-
tika mechi sita pekee ku-
tokana na kuanza vibaya 
kwa msimu wa 2022/23.

   Mjerumani huyo azitolea 
nje klabu mbili kubwa za Ulaya 
zilizohitaji...

HABARI MICHEZO
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TUCHEL SASA AHITAJI 
KUIFUNDISHA ENGLAND

Ilitarajiwa sana jukumu lake lija-
lo la ukocha litakuwa katika klabu 
nyingine kubwa Ulaya baada ya 
kuhusishwa na Juventus. 

Lakini kwa mujibu wa gazeti la 
Telegraph, badala yake anaweza 
kuingia katika ulimwengu wa usi-
mamizi wa kimataifa, na sio nchi 
yake.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
Tuchel ana nia ya kuchukua juku-
mu la kuiongoza  England baada ya 

Kombe la Dunia ikiwa nafasi hiyo 
itapatikana.

Inasemekana muda wa South-
gate kuendelea katika nafasi aliyo-
nayo inaelekea kikomo mara baada 
ya michuano hiyo kukamilika, licha 
ya mkataba wake unadumu hadi 
mwaka 2024.

Tayari amekataa nafasi ya ku-
fundisha katika klabu mbili za Ligi 
Kuu England na moja kutoka nchi-
ni Hispania.
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MADRID, Hispania

J
OAO Felix ameomba kuondoka 
Atletico Madrid katika dirisha 
dogo la Januari mwakani, kwa 
mujibu wa ripoti ya Fichajes.

Felix anazidi kuchanganyikiwa na 
maisha katika klabu hiyo baada ya ku-
ondolewa kwenye kikosi cha kwanza 
hivi karibuni.

Mreno huyo mwenye umri wa mia-
ka 22 bado hajafunga bao katika Ligi 
Kuu Hispania (LaLiga) na kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu huu na ha-
kutumika kama mchezaji wa akiba ka-
tikati ya wiki wakati Atletico Madrid 
ikitoka suluhu na Club Brugge.

Kocha wa Atletico Madrid, Diego 
Simeone, amependelea kuwatumia 
Antoine Griezmann, Alvaro Morata, 
Matheus Cunha na Angel Correa ka-
tika safu ya ushambuliaji.

Fowadi huyo amechanganyikiwa 
baada ya kuona anatumika kwa kiasi 
kidogo na hayupo kwenye kikosi cha 
kwanza tangu kuanza kwa msimu 
huu.

Mkataba wa Felix unamalizika 
mwaka 2026 na huenda ikahitaji ada 
kubwa kumsajili kutoka Atletico Ma-
drid, ambao walilipa euro milioni 126 
kwa ajili ya huduma yake mwaka wa 
2019.

JOAO AOMBA 
KUONDOKA 
ATLETICO

LONDON, England 

MIKEL Arteta anataka 
kuona maboresho zaidi 
kutoka kwa Arsenal licha 
ya kupata ushindi mara 
sita mfululizo baada ya 
kushinda bao 1-0 uge-
nini dhidi ya Bodo/Glimt 
kwenye Ligi ya Europa, 
juzi.

Bao la Bukayo Saka lili-
lopatikana dakika ya 24 
liliwapa Arsenal ushindi 
huo, lakini walikumbana 
na shinikizo kubwa kati-

ka kipindi cha pili baada 
ya wenyeji wao kutawala 
mchezo.

Akizungumza baada 
ya mchezo huo, Arteta 
alikiri timu yake ilihi-
taji kuendeleza mchezo 
wao kwa ujumla, licha ya 
kukiri kuridhika na ush-
indi waliopata.

“Nimefurahishwa sana 
na ushindi dhidi ya timu 
ambayo imeshinda me-
chi 14 mfululizo nyumba-
ni,” alisema kocha huyo 
raia wa Hispania akiiam-

bia BT Sport.
“Tulitarajia usiku mgu-

mu sana hapa, na tuli-
fanya mabadiliko mengi 
tena, lakini nina furaha 
kupata njia ya kushinda. 
Kufanya hivyo kwa hali 
yoyote ile ni chanya 
kwangu na kwa timu.

Saka alifunga mabao 
manne kwa msimu huu 
na mshindi wake, lakini 
Arteta anataka zaidi ku-
toka kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
21.

Arteta ataka maboresho zaidi



liwa, wachezaji morali iko juu, viongozi 
ari iko juu, tunaamini Jumapili Yanga 
itawakilisha vizuri nchi na Watanza-
nia wote wenye mashaka, wasiwasi na 
hofu, wataamini Yanga ni timu kubwa 
ambayo ina uwezo wa kushinda mechi 
kwenye uwanja wowote ule,” Kamwe 
alisema.

Kiungo, Yusuph Athumani, akizun-
gumza kwa niaba ya wachezaji wenzake 
alisema mawazo na akili zao zimeeleke-
zwa katika kupambana ili kulinda hes-
hima ya klabu yao.

Nyota huyo alisema wamejiandaa 
kucheza kishujaa kwa ajili ya kupata 
matokeo mazuri yatakayowapa furaha 
mashabiki wao na vile vile kuibeba 
klabu.

“Si kazi nyepesi kwenda kupata ma-
tokeo ugenini, ndiyo maana tumejiandaa 
mara mbili zaidi ya vile tulivyojiandaa 
mwanzo. Tunawaambia wanachama 
na mashabiki wetu sisi ni washindani 
na tunakwenda kupambanana, sisi ni 
washindi, waamini tunaweza, kikubwa 
tuwe pamoja, tunaweza kutinga makun-
di,” alisema mchezaji huyo anayecheza 
nafasi ya kiungo mshambuliaji.

HABARI MICHEZO
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ASKARI SUMA JKT AJISHINDIA
MULTIBET BONUS YA SPORTPESA
Na Mwandishi Wetu

M
KAZI wa wilaya ya Chamwi-
no, Dodoma, Miraji Sekiko, 
ambaye ni askari wa Suma 
JKT ameshinda Sh. milioni 

64.2 katika Multibet bonus ya Sport-
pesa baada ya kucheza mikeka miwili 
yenye timu 44 kila mkeka mmoja.

Akizungumza baada ya
 hafla ya makabidhiano ya

 mfano wa hundi katika
 ofisi za SportPesa jijini, Dar 

es Salaam, Miraji alisema 
alianza kucheza na Sport-

Pesa kuanzia mwaka jana.

 ‘’Nilianza kucheza na Sportpesa 
mwaka 2021 baada ya rafiki yangu wa 
karibu, Mfaume kuwa anacheza na 
kushinda mara kwa mara”.

Kwa mujibu wa maelezo yake, Mi-
raji alivutiwa na Sportpesa, baada ya 

kuona washindi walioshinda wana-
tangazwa kupitia mitandao ya kijamii 
na magazetini hivyo kumpa moyo na 
yeye kuamua kujifunza kucheza.

“Mimi nilicheza Multibet bonus ya 
mechi 44 ambayo niliona naziweza. 
Unajua nimenunua kidaftari amba-
cho huwa nachagua timu naziweka 
na kuanza kuchambua polepole 
mpaka nikijiridhisha nimezielewa 
ndio naweka mikeka yangu.

Katika mkeka wangu huu ulioshin-
da nilichanganya timu za nchi tofauti 
tofauti kuanzia ligi za madaraja ya 
chini Brazil, Italia, Ujerumani, Uin-
gereza na nyinginezo”. Anasema Mi-
raji

Anamalizia kwa kusema yeye alilen-
ga zaidi timu zenye odds ndogo kabi-
sa kama za kuanzia odds za 1.33, 0.20, 
0.11, 0.24 na kuendelea. Mara baada 
ya kuweka mkeka wake alizifuatilia 
moja baada ya nyingine mpaka pale 
timu ya mwisho ilipocheza.

Anamalizia kwa kusema fedha ali-
yopata kiasi atawekeza kwenye ujen-
zi wa nyumba yake ambayo tayari 
alishaanza kuijenga na pia kiasi king-
ine japo kidogo atatoa fungu la kumi 
kwa watu ambao anafikiri wanahitaji 
kushikwa mkono. 

Naye Meneja Uhusiano na Mawasi-
liano wa Sportpesa, Sabrina Msuya 
alimpongeza Miraji kwa ushindi na 
kuwaasa Watanzania waendelee 
kuiamini na kucheza na Sportpesa 
kwani wanaweza kushinda kama Mi-
raji. 

Msuya alisema mkeka wa kwanza 
alishinda Sh milioni 13.6 na bonus 
yake ikawa Sh. milioni 15 ambayo il-
impa jumla ya Sh. milioni 28.6. Baada 
ya kodi alibakiwa na Tsh 25,815,119.

Mkeka wa pili alishinda Sh. milioni 
16.4 na bonus yake ikawa Sh. milioni 
19.7 ambayo ilimpa jumla ya Sh. mil-
ioni 36.1 na baada ya kodi alibakiwa 
na Sh. milioni 32.5

Yanga yafunguka Al Hilal hawaponi

Miraji Sekiko mshindi wa Multibet bonus ya Sportpesa wa Sh. milioni 
64.2 akiwa na mfano wa hundi ya kiasi ya alichoshinda. PICHA: SPORT-
PESA
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Kocha Mgunda 
awaambia
Waangola ‘SORRY’
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na tahadhari kubwa ili kupata 
ushindi, tutaingia tukisaka 
ushindi tu,” alisema Mgunda.

Aliongeza kwa sasa wana-
chokiwaza ni kusonga mbele 
katika michuano hiyo ya ki-
mataifa na suala la maandalizi 
dhidi ya Yanga litafuata baada 
ya mchezo wa kesho.

“Sasa hivi maandalizi yetu 
tunayofanya ni ya kuelekea 
mechi dhidi ya De Agosto, 
tunataka ushindi, baada ya 
kufanikiwa lengo hili ndio 
tutaangalia mechi nyingine,” 
Mgunda aliongeza.

Meneja wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano wa Simba, 
Ahmed Ally, alisema hoja 
iliyoibuka hivi karibuni ni 
namna Simba inavyotakiwa 
kuzifundisha timu nyingine 
za Tanzania mbinu za kupata 
mafanikio katika mashindano 
ya kimataifa. 



Na Saada Akida

HESABU zimekamilika, hayo 
ni maneno ya Kaimu Kocha 
Mkuu wa Simba, Juma Mgunda, 
amesema kikosi chake kitaingia 
na mbinu mpya kuwakabili Pre-
meiro De Agosto katika mch-
ezo wa marudiano wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika utakaochezwa 
kesho kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam.

Simba itawakaribisha ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu Angola 
wakiwa na kumbukumbu ya 
ushindi wa ugenini wa mabao 
3-1 walioupata Jumapili iliyo-
pita huko nchini Angola.

Akizungumza na gazeti hili 
baada ya mazoezi yaliyo-
fanyika kwenye Uwanja wa Mo 
Simba Arena, Mgunda, alisema 
malengo yao makubwa katika 
mechi hiyo ni kuona Simba 
inafuzu hatua ya makundi kwa 
kupata matokeo mazuri.

Mgunda alisema baada ya 
kurejea kutoka Angola aliya-
fanyia marekebisho mapungufu 
yaliyojitokeza katika mchezo 
wa kwanza na hivyo kujipanga 
kuingia na mbinu tofauti ili ku-
jiweka katika mazingira mazuri 
ya kuwaondoka Premiero De 
Agosto.

“Vijana wako tayari, tunahi-
taji kupata ushindi tu ingawa 
tunafahamu ubora wa wapin-
zani wetu, mchezo hautakuwa 
rahisi kwa sababu Agosto wana 
timu nzuri na mechi ya kwanza 
dakika za mwishoni walibadi-
lika,” alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema 
wachezaji wake wote wana-
tambua umuhimu wa mch-
ezo huo baada ya kila mmoja 
kufahamu na kukumbuka 
matokeo machungu ya kuon-
dolewa na Jwaneng Galaxy 
katika mashindano hayo msimu 
uliopita.

“Tumejifunza kutokana na 
makosa, ninaimani na wacheza-
ji wataingia uwanjani wakikum-
buka kilichotokea msimu uli-
opita, tutacheza kwa nidhamu 

UKURASA  29

Jumamosi Oktoba 15, 2022

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Adam Fungamwango na Saada Akida

M
SAFARA wa Yanga wenye watu 
52 uliwasili salama Sudan tayari 
kwa mechi ya marudiano ya 
hatua ya raundi ya kwanza ya 

mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya wenyeji Al Hilal 
itakayochezwa kesho saa 3:00 usiku jijini 
Khartoum, imefahamika.

Yanga imesafiri ikiwa na
 kumbukumbu ya kulazimish-

wa sare ya bao 1-1 waliyoi-
pata dhidi ya wapinzani

 wao katika mechi ya kwanza
 iliyochezwa Jumamosi iliyo-

pita hapa nyumbani.
Akizungumza na gazeti hili muda mfupi 

kabla ya kuondoka nchini, Meneja wa Yan-
ga, Walter Harrison, alisema kikosi cha timu 
hiyo kimewafuata Al Hilal huku kukiwa 
hakuna majeruhi hata mmoja na malengo 
yao ni kuweka rekodi ya aina yake ya kufuzu 
hatua ya makundi wakiwa ugenini.

Meneja huyo amesema wamejipanga 
kuwapa furaha mashabiki wao na wanahi-
taji wafahamu wamekwenda Sudan kusaka 
matokeo chanya yatakayowafanya wasonge 

   Yatamba itatinga makundi 
CAF, hakuna kitakachowazuia 
kuwamaliza...
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Mashabiki wa Simba walioko Buguruni, Dar es Salaam wakicheza ngoma kwa ajili ya kuhamasisha kujitokeza kwa wingi 
kuhudhuria mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Premiero De Agosto itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa. PICHA: SIMBA SC

Tuchel sasa aitaka England 

mbele katika mashindano hayo.
“Maandalizi yanaendelea vizuri, kila kitu 

kipo vizuri, kocha amefanyia kazi mapun-
gufu ambayo yalijitokeza na ameboresha 
kila eneo lililokuwa na mapungufu ili tuwe 
na mchezo bora wa marudiano, kikubwa ni 
kuomba mashabiki wasikate tamaa, waami-
ni kama tunaweza kuwapa furaha, cho-
chote kwenye mechi ya mpira wa miguu 
kinawezekana, tunaenda Sudan kupamba-
na ili lengo letu la kwenda makundi litimie.” 
alisema Harrison.

Alisema wanatarajia kushuka katika 
mechi ya kesho wakiwa na matumaini 
makubwa huku wakiwa wamejipanga ku-
washangaza wadau kwa kuwapatia furaha 
waliyokuwa wakiisubiri kwa muda mrefu.

Nassredine Nabi, Kocha Mkuu wa Yanga, 
aliliambia gazeti hili wamejipanga kupin-
dua meza ili watinge hatua ya makundi ya 
michuano hiyo na si kwenda kufanya jam-
bo lingine.

Nabi alisema kikosi chake kitakuwa na 
kazi kubwa ya kuwaondoa wapinzani wao 
katika mechi hiyo ambayo haitakuwa rahisi 
huku akisisitiza malengo ya Yanga ni ku-
pambana kutafuta matokeo mazuri.

“Sio mechi rahisi, itakuwa na ushindani 
mkubwa, tunatakiwa kujipanga vizuri, 
tayari tumefanyia kazi mapungufu yetu na 
ubora wa wapinzani wetu ili kufikia malen-
go tunayotarajia na Wanayanga,” alisema 
Nabi.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Ally Kamwe, 
alisema wamechukua tahadhari zote kue-
lekea mchezo huo wa marudiano ambapo 
amebainisha wachezaji wana ari na morali 
kubwa ya kuhakikisha wanapata ushindi na 
wanasonga mbele.

“Tunajua zimebaki dakika 90 zilizoshikil-
ia safari yetu ya kwenda hatua ya makundi, 
tumejiandaa na tahadhari zote zimechuku-

YANGA YAFUNGUKA 
AL HILAL HAWAPONI

Mgunda 
awaambia
Waangola 
‘SORRY’
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