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HABARI KITAIFA

Ajali ya
basi yaua
watano, 15
wajeruhiwa

Na Thobias Mwa-

nakatwe, SINGIDA

WATU watano wamefari-
ki dunia akiwamo Diwani
wa Viti Maalum kupitia Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM)
na wengine 15 kujeruhiwa
baada ya basi la kampuni ya
Tanzanite kupinduka.

Kwa mujibu wa taarifa
kwa vyombo vya habari ili-
yotolewa jana na Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Singida,
Stella Mutabihirwa, ajali
hiyo ilitokea majira ya saa
Mbwasi, wilayani Manyoni
barabara ya Singida-Do-
doma na ilihusisha basi la
Tanzanite lenye namba za
usajili T916 DNU.

Aliwataja waliofariki
kuwa ni Mwinjuka Mkumbo
(40) ambaye ni Diwani wa
Viti Maalum CCM Wilaya
ya Iramba, Alicia Flagence,
mtoto mwenye umri wa
mwaka mmoja na wengine
watatu ambao majina yao
bado hayajatambulika.

Kamanda huyo alisema,
majeruhi wa ajali hiyo
walikimbizwa katika Hos-
pitali ya Rufani Dodoma,
na kwamba diwani huyo
alifariki wakati akipatiwa
matibabu, huku wengie 11
wakiruhusiwa.

Aliwataja majeruhi wa-
naoendelea na matibabu ni
Sharifati Mwipi (32), Rudia
Kadila (59), Said Mbwana
(39) na Abdul Ramadhani
(32), huku Mwamba Sita
(26) alihamishiwa Hospitali
ya Benjamini Mkapa, Do-
doma.

Vilevile, alisema uchun-
guzi wa awali ulibaini kuwa
chanzo cha ajali ni mwen-
dokasi wa dereva wa basi
hilo, Abdul Kingwande, ali-
yeshindwa kulimudu kua-
cha njia na kupinduka.

Kamanda Mutabihirwa,
alisema polisi wanamtafuta
dereva wa basi hilo am-
baye alitoroka muda mfupi
baada ya ajali.

“Jeshi la Polisi Mkoa wa
Singida linatoa wito kwa
madereva wote wa vyom-
bo vya usafiri kuhakikisha
wanazingatia sheria za us-
alama barabarani ili kuepu-
kana na ajali,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Iramba, Innocent Msengi,
alisema wamepokea kwa
masikitiko makubwa kifo
cha diwani huyo kwa
kuwa alikuwa msaada
mkubwa kwa halmashauri
kutekeleza majukumu yake.

Mapya yaibuka waliouawa wakawekwa kwenye viroba

Na Hamida Kamchalla, KILINDI

MKUU wa Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba, amesema miili
ya watu wawili kati ya watatu wal-
iookotwa katika kitongoji cha Dib-
ani Kilindi, inadhaniwa kuwa ni
ya wauzaji wa madini waliouawa
eneo lingine na kutupwa hapo.

Miili hiyo iliyookotwa Agosti
11, mwaka huu, ikiwa imewekwa
kwenye mifuko ya sandarusi na
kusafirishwa na gari ikatupwa na
watu wasiojulikana kisha watu hao
kuondoka.

Kutokana na tukio hilo, Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Ham-
ad Yussuf Masauni, ameelezea
kusikitishwa na mauaji hayo na
kusema uchunguzi wa kina unaen-
delea kufanyika ili kuwabaini wali-
ohusika na kitendo hicho.

Masauni, aliyasema hayo jana
alipotembelea chumba cha kuhi-

fadhia maiti Hospitali Teule ya
Wilaya ya Kilindi ya Songe, in-
ayomilikiwa na Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Kaskazini Mashariki,
akiwa ameambatana na kamati ya
ulinzi na usalama baada ya habari
ya tukio hilo kuripotiwa na gazeti
la Nipashe Agosti 17, mwaka huu.

“Tumesikitishwa na tukio hili
la kinyama. Tumeshuhudi maiti
na tumepata maelezo kutoka kwa
madaktari na vyombo vyetu vya
usalama. Japokuwa ni mapema
mno kusema, nitoe wito kwa Jeshi
la Polisi kuendelea kufanya uchun-
guzi wa kina ili kubaini waliohusi-
ka na tukio hili la kinyama dhidi ya
raia wenzetu,” alisema.

“Jambo hili halikubaliki kwa
namna yoyote ile. Si utamaduni
wala desturi yetu na hata katika
mazingira ambayo wametekeleza
matukio haya ni jambo ambalo
tutawaeleza wananchi kwamba
serikali inalichukulia kwa uzito
mkubwa, na tutafanya kila lin-

alowezekana tuhakikishe vyombo
vyetu vya usalama vinawatia
mikononi wahusika,” alisisitiza.

Masauni pia, alibainisha kwam-
ba jambo hilo linaonyesha kuwa
kuna uwezekano wa kuwapo kwa
hali ya uhalifu, ujambazi au watu
wanaotumia majambazi katika
kutekeleza uhalifu huo na wa aina
nyingine.

“Lakini kwa namna yoyote ile
uchunguzi ndio utakaotuwezesha
kujua ukweli. Cha muhimu zaidi
ni kuhakikisha wale waliofanya
uhalifu huu wanapatikana mara
moja na sheria kuchukua mkondo
wake,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omary
Mgumba, alisema tukio hilo limele-
ta taharuki mkoani hapa na nchini
kwa ujumla kwa kuwa limesababi-
sha watu kushindwa kuendelea na
shughuli zao na kwenda kutambua
miili ili kujiridhisha kama ni ndugu
Zao.

“Lakini tukio kama hili
limeuchafua mkoa wetu na taifa

letu kwa sababu uhalifu huu ni
kama uhalifu mwingine. Kwa
hiyo nataka niwahakikishie Tan-
ga itaendelea kuwa salama na
majeshi yetu yote ya ulinzi na us-
alama yatafanya jitihada,” alisema
Mgumba.

Alifafanua kwamba, kwa uchun-
guzi wa awali unaonyesha tukio la
mauaji hayo halikufanyikia mkoa-
ni Tanga isipokuwa wauaji walik-
wenda kuitupa miili hiyo wilayani
Kilindi.

“Ukiangalia zile picha watu wali-
pakia kwenye viroba vya kilo 50 la-
kini wamekunja kama vya kilo 20.
Inaonekana ni watu wazoefu kwa
mauaji,” alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Tanga, Safia Jongo, alisema:
“Tumepokea kwa masikitiko tukio
hili lakini, tulishaanza kufanya
uchunguzi. Pia makao makuu
ya polisi yameshaunda timu ita-
kayokuja kushirikiana na sisi ku-
fanya uchunguzi wa kina ili kuwa-
pata wahalifu.”

jana. Kushoto ni mwenyeji wake, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Félix Tshisekedi Tshilombo. PICHA: IKULU

Samia apigia debe uwekezaji uchumi wa buluu

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amezitaka nchi wanachama wa Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC), kuwekeza kwenye
uchumi wa buluu.

Rais Samia alitoa wito huo juzi
katika Mkutano wa 42 wa SADC ul-
iofanyika Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo (DRC) na kuhimiza
umuhimu wa usalama wa chakula
katika ukanda wa jumuiya hiyo.

Aidha, alizungumzia uwiano
wa kijinsia waliokubaliana katika

ukanda huo na kusema kuwa Tan-
zania imejitahidi kutoa fursa kwa
wanawake hasa katika nafasi za
uongozi za kimkakati.

Alitaja miongoni mwa nafasi
za uongozi serikalini na bungeni
kuwa ni pamoja na Waziri wa Ulin-
zi, Mambo ya Nje, Uwekezaji, Utalii
na nafasi ya Spika wa Bunge.

Katika mkutano huo Rais Samia
alizungumza Kiswahili katika ku-
sisitiza uharakishaji wa mchakato
wa kupitishwa rasmi kama lugha
ya nne ya SADC.

Mkutano huo pia ulishuhudia

makabidhiano ya uenyekiti kutoka
kwa Rais wa Malawi, Dk. Lazaro
Chakwera kwenda kwa Rais wa
DRC, Felix Tshisekedi.

Baada ya mkutano huo, Rais Sa-
mia jana alianza ziara ya kikazi ya
siku moja nchini DRC na kufanya
mazungumzo na mwenyeji wake
Rais Felix Tshiseked.

Juzi Rais wa Zambia, Hakainde
Hichilema, ambaye alishiriki kwa
mara ya kwanza mkutano huo
tangu achaguliwe mwaka jana,
alisema lengo la mkutano huo ni
kusaidia viwanda, uchakataji wa

mazao ya kilimo na utangamano
wa pamoja katika sekta mbalim-
bali na kuleta fursa kwa wananchi.

Naye Katibu Mtendaji wa SADC,
Elias Magosi, alisema wanahi-
taji kuweka juhudi nyingi zaidi
kuhakikisha nchi zinakuwa na
ushirikiano katika uchumi ili ku-
kabiliana na matatizo mbalimbali
ikiwamo usalama.

Alisema suala la usalama na
chakula, wameona limeongezeka
kutoka asilimia saba hadi 24, huku
akitaka kipaumbele baina ya nchi
hizo ili kuwa na ziada ya chakula.
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Mtoto afanyiwa

unyama Kisa
kujisaidia
kitandani

Na Shaban Njia, KAHAMA

MTOTO wa kiume mwenye umri
wa miaka minne (jina limehifadhiwa)
mkazi wa Nyashimbi wilayani Kahama,
amefanyiwa ukatili kwa kufungwa
kamba sehemu za siri na mama yake
wa kambo, Agnes Ezekiel (19) kwa ma-
dai ya kujisaidia haja ndogo kitandani.

Tukio hilo lilitokea Julai 25, mwaka
huu, baada ya majirani kutoa taarifa ka-
tika ofisi za ustawi wa jamii kuwa kuna
mtoto wa miaka minne anafanyiwa
vitendo vya kikatili na mama yake wa
kambo kwa kufungwa kamba sehemu
za siri wakati wa kulala.

Ofisa Ustawi wa Jamii, Swahiba
Chemuchemu, aliyabainisha hayo jana
wakati akizungumza na vyombo vya
habari ofisini kwake.

Alisema, mtoto huyo alikuwa aki-
fungwa uume kwa kamba majira ya
usiku na mama yake huyo wa kambo
aliyekuwa akiishi naye sababu zikid-
aiwa ni kumtaka awe anazungumza
anapopatwa na haja ndogo ili asijisai-
die kitandani, hivyo kumsababishia
maumivu makali.

“Baba wa mtoto huyu, Yusuph Jack-
son, tumemwambia kila mwezi aje ari-
poti ofisini kila siku kwa kipindi cha
miezi sita ili tujue maendeleo ya mto-
to. Tumemkabidhi mbele ya viongozi
wa serikali ya mtaa na hatakiwi kuha-
ma eneo hilo ili tuendelea kuchunguza
hali ya mtoto,” alisema Chemuchemu.

Ofisa huyo alisema, kutokana na ki-
tendo hicho, walikwenda katika familia
hiyo na kumkamata mwanamke huyo
kisha kumpeleka kituo cha polisi. Pia
alisema mtoto alipimwa na daktari na
kubaini aliumia katika ngozi ya uume
na walikaa naye kwa wiki moja kwa
uangalizi wa afya yake mpaka pale wal-
ipomkabidhi baba yake.

Chemuchemu alisema, licha ya
kufungwa uume pia walibaini mtoto
huyo alikuwa na kovu mkono wa kulia
kwa madai kwamba mama huyo al-
imchoma kwa mvuke wa chakula cha
moto na kwamba vitendo hivyo ali-
kuwa akivifanya wakati baba wa mtoto
akiwa hayupo.

Jackson kwa upande wake alisema
yeye ni mfanyabiashara anayezunguka
kwenye magulio na minada ya sehemu
mbalimbali na kitendo ambacho ali-
kuwa anafanyiwa mwanawe hakijui.
Alikiri kwamba hatahama na kuhudhu-
ria ofisi za ustawi kama alivyoelekezwa
mpaka afya ya mtoto itakapoimarika.

Agnes Jackson, alikiri kufanya vi-
tendo hivyo mara kwa mara nyakati za
usiku na alidai alifundishwa njia hiyo
ya kumfunga mtoto uume ili asiwe ana-
jisaidia kitandani na jirani yake. Hata
hivyo, aliombwa asamehewe kwa kuwa
alifanya bila kutambua madhara ya ku-
fanya hivyo.

Mmoja wa wakazi wa eneo hilo,
Mhongolo Juma, alisema ili kuondoa
vitendo vya kikatili ndani ya familia
kwa watoto na wanawake, serikali
inatakiwa kutoa adhabu kali kwa watu
wanaofanya vitendo hivyo kwa kuwa
havikubaliki ndani ya jamii.

Kamishna wa Polisi Operesheni na Mafunzo, Awadh Juma Haji (kulia), akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Mbeya, SP Yussf Kamotta, alipofika mkoani humo juzi, kukagua ajali iliyosababisha vifo vya watu 19 na kujeruhi
wengine 29. PICHA: NEBART MSOKWA

Wanaswa kwa madai kujifanya maofisa JWTZ

Na Gideon Mwakanosya,
MBINGA

lolo wilayani Mbinga kwa kush-
irikiana na Jeshi la Polisi Mkoa
wa Ruvuma wamewakamata
watu wawili wanaodaiwa kuji-
fanya maofisa wa Jeshi la Wa-
nanchi Tanzania(JWTZ).

Watu hao wamekamatwa
wakiwa wamevaa sare za jeshi
idai wanawatafuta vijana wanao-
taka ajira jeshini.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana mjini Mbinga,
Diwani wa Kipololo, Bosco Kap-
inga, alisema tukio hilo lilitokea
Agosti 15, mwaka huu, majira ya

Diwani Kapinga alisema siku
hiyo ya tukio, watu hao walifika
letwa na mwendesha pikipiki,
maarufu kama bodaboda na
walipofika walikutana na ofisa
jua na wakaomba awasaidie ku-
waonyesha mahali pa kubadili-
sha nguo.

Baada ya ombi hilo, alisema
mtendaji huyo, Fabian Chacha,
aliwaelekeza waende kwenye
nyumba iliyokuwa mkabala na

barabara na walipofika, waliom-
ba wapewe chumba na kukubal-
iwa na kuvaa sare za JWTZ huku
mmoja akiwa amevaa cheo cha
kapteni na mwingine luteni.

Kapinga alisema, watu hao
wakiwa wamevaa sare za jeshi
walirudi tena kwa ofisa mtend-
aji ambaye alikuwa anaendelea
kuwasubiri mahali walipokuwa
wamemwacha ndipo walipom-
womba awaonyeshe ofisi ya
pa maelekezo.

Alisema, baada ya kuwaele-
keza Chacha alipita njia na kwen-
da ofisini kwake na walipofika
walimkuta Chacha wakamuuliza
naye akawajibu ndiyo, na waka-
muuliza kwa nini hakujitambuli-
sha awali.

Baada ya hapo, alisema wal-
imweleza kuwa  wametoka
makao makuu ya JWTZ Dodoma
na wamefika kwa malengo ya
kutafuta vijana wanaohitaji ajira
za kujiunga na jeshi hilo.

Kutokana na maelezo yao,
ofisa mtendaji alianza kuwatilia
shaka kisha aliendelea kufanya
mawasiliano na viongozi wake
wa juu wakiwamo mkuu wa
polisi wilaya ya Mbinga, mshauri
wa mgambo wilaya na mkuu wa

wilaya ya Mbinga ambao wote
walimpa ushirikiano wa hali ya
juu.

Kwa upande wake, Chacha
hapo, alianza kuwatilia shaka na
maelekezo mengi aliyokuwa
anayatoa kwao, alikuwa anaten-
geneza mazingira ya kuwakama-
ta.

Alisema baadaye, watu hao
wakiwa wamevaa sare za JWTZ
walifanikisha  kuwapata  vi-
jana 20 ambao waliwataka kila
mmoja atoe Sh. 5000 kwa ajili
ya kupima afya na Sh. 15,000
kwa ajili ya kupatiwa cheti cha
kuzaliwa na kuorodheshwa kwe-
nye daftari.

Kwa mujibu wa Chacha,
watuhumiwa hao baada ya ku-
kamatwa na kupekuliwa, wali-
kutwa na vitu mbalimbali ziki-
wamo nyota zingine mbili zikiwa
zimehifadhiwa kwenye begi lao,
majina waliojiandikisha kwenye
vitambulisho yalikuwa tofauti.

Mkuu wa Wilaya ya Mbinga,
Aziza Mangosongo, akizun-
gumza na waandishi wa habari
jana ofisini kwake, alikiri ku-
tokea kwa tukio hilo ambalo
alisema limetokea Agosti 15,
mwaka huu.

Mangosongo aliwataja watu
hao waliokamatwa kuwa ni Al-
len Paschal Ndimbo (32) askari
wa JWTZ kikosi cha 24K] am-
bacho kiko mkoani Kigoma na
Gaidon Frednand Ndimbo (27),
mfanyabiashara wa eneo la Mat-
arawe, Manispaa ya Songea.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
siku ya tukio, Allen alikutwa
amevaa sare za JWTZ zikiwa
zinaonyesha cheo cha kapteni
na Gaidon alikuwa amevaa sare
zilizoonyesha cheo cha lutein
huku sare hizo zikikosa majina
kama ilivyo kawaida ya maofisa
wa jeshi.

Mangosongo,  aliwashukuru
kwa kuchukua hatua za haraka
ambazo zilifanikisha watuhu-
miwa hao kukamatwa pamoja
na Jeshi la Polisi wilayani Mbinga
kwa kwenda mapema ili kuun-
gana na wananchi hatimaye
kuwakakmata watuhumiwa am-
bao tayari wapo mikononi mwa
polisi.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Ruvuma, Pilly Mande,
alisema jana kwa njia ya simu
kuwa hivi sasa polisi kwa kush-
irikiana na JWTZ wanaende-
lea kufanya uchunguzi zaidi ili
kubaini taarifa zaidi za tukio hilo.

AfDB yatia mkono pembejeo kwa wakulima

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Maendeleo Af-
rika (AfDB), imeipatia Tanzania
mkopo wa masharti nafuu wa
Dola za Marekani milioni 75
(Sh. bilioni 175.5) kusaidia upa-
tikanaji wa pembejeo za kilimo
kwa wakulima.

Akizungumza na waandishi
wa habari Dar es Salaam jana,
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha na Mipango, Emmanuel
Tutuba, alisema Mei 31, mwaka

huu, Tanzania iliomba AfDB
kufadhili utafiti na kuendeleza
uzalishaji wa mbegu na utoaji
wa mbolea.

“Leo (jana) ndani ya siku zi-
sizozidi 90, tunashuhudia utiaji
saini wa mradi huu muhimu
kwenye jamii yetu na uchumi
kwa ujumla. Kwa kuzingatia
hayo, sina budi kuipongeza
AfDB kuwa mshirika wa maen-
deleo wa karibu katika nchi yetu
hata katika nyakati ngumu tuna-
zopitia,” alisema Tutuba.

Alisema fedha hizo ni sehemu

ya Mpango wa Tatu wa Maende-
leo wa Miaka Mitano (FYDP III)
na ni sehemu ya ajenda ya seri-
kali inayolenga kujenga uchumi
shindani wa viwanda kwa maen-
deleo ya watu kwa kuboresha
miundombinu kwenye sekta za
uzalishaji.

Alisema pia ni sehemu ya
upatikanaji wa nishati endelevu,
kuimarisha mazingira wezeshi
ya biashara na uwekezaji wa
pamoja na mifumo ya elimu na
mafunzo.

Kwa kuzingatia hayo, alisema

mradi utachangia katika maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi
nchini  kupitia  upatikanaji
na uwezo wa kumudu bei za
chakula nchini na hivyo kupun-
guza tatizo la utapiamlo na njaa
nchini.

Meneja wa AfDB Tanzania,
Dk. Patricial Laverley, alisema
lengo kuu la kutoa msaada
huu ni  kuinua uzalishaji wa
chakula nchini na kujenga kinga
dhidi ya majanga ambayo yame-
tokana na vita kati ya Ukraine na
Russia.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimkabidhi tuzo Mtendaji Mkuu wa Benki ya Stanbic Tanzania, Kevin Wingfield, kwa kutambua mchango
wa benki hiyo katika kuhamasisha umma umuhimu wa kushiriki katika sensa Agosti 23. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rais aridhia mapumziko siku ya sensa

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema Rais Samia Su-
luhu Hassan ameridhia Agosti 23,
mwaka huu, siku itakapofanyika
sensa ya watu na makazi, kuwa
mapumziko ili kuliwezesha suala
hilo kufanyika kwa ufanisi.

Majaliwa aliyasema hayo jana
hutubia katika kikao cha mwisho
cha kuratibu suala la sensa. Ali-
ishukuru Jamhuri ya Korea Kusi-
ni kwa kuipatia Tanzania msaada
wa vishikwambi 600 vitakavyo-
tumika wakati wa utekelezaji wa
jambo hilo muhimu kwa taifa.

Alisema wanaubhitaji wa vi-
faa hivyo zaidi ya 200,000 kwa
taifa zima na kwamba msaada
uliotolewa na Korea Kusini
umeongeza idadi ya vitendea
kazi hivyo kwa ajili ya sensa

hiyo inayotarajiwa kufanyika Ju-
manne ijayo.

“Vifaa hivi ni eneo ambalo
tumekuwa tukiliratibu katika
mazingira magumu kidogo kwa
sababu ya utengenezwaji na
uagizwaji wake, ukizingatia nchi
nyingi zinakabiliwa na janga la
corona. Kutokana na msaada
huu, ni lazima tuonyeshe faraja
na nitoe wito kwa Watanzania
kushiriki kikamilifu jambo hilo.

“Pia Rais Samia ameridhia
Agosti 23, mwaka huu, kuwa ma-
pumziko. Kwa hiyo nchi nzima
siku hiyo watu watabaki nyum-
bani kuwapokea makarani wa
sense. Siku itakayofuatia kazi
zitaendelea kama kawaida na
shughuli za sensa pia zitaende-
lea ili kukamilisha taarifa zingine
ambazo huenda hazikupatikana
siku ya kwanza,” alisema Ma-
jaliwa.

Alisema hatua ya Rais kuridhia
kutekeleza sensa ya sita mwaka
huu, inaonyesha uimarawa uon-
gozi wake na kwamba utekelezaji
wa takwa hilo ni kwa faida ya
taifa. Alisema sensa ni muhimu
kwa kuwa ni moja ya mikakati ya
kiuchumi katika kuboresha ki-
wango cha maisha ya wananchi.

Majaliwa alibainisha kuwa
uwepo wa takwimu bora za sen-
sa ya watu na makazi utasaidia
utekelezaji wa mikakati ya seri-
kali, huku akitoa pongezi kwa
vyombo vya habari kwa ushiriki
mkubwa katika kutoa hamasa
kwa jamii na kueleza umuhimu
wa sensa na lini itafanyika.

Alisema utafiti uliofanywa na
Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS)
Julai, mwaka huu, ulionyesha
kuwa asilimia 98 ya Watanzania
wanatambua uwapo wa sensa.

“Kitendo cha kuwafahamisha

watu nini kitaulizwa, kimesaidia
kuwaandaa wananchi kuhusu
suala hili. Wasanii mbalimbali
nchini wametoa elimu kwa ki-
wango kikubwa na viongozi wa
dini wamefanya kazi kubwa na
nzuri ya kuwaandaa wananchi.
Ninawashukuru sana,” aliongeza
Majaliwa.

Pia alisema serikali imepokea
msaada kutoka Benki ya NMB wa
vifaa vya kutangazia sensa ziki-
wamo fulana zenye thamani ya
Sh. milioni 20 ambazo zitagawi-
wa kwa watendaji wa sensa ka-
tika maeneo mbalimbali nchini.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera Uratibu na Bunge,
George Simbachawene, alisema
mpaka sasa maandalizi ya sensa
yamefikia asilimia 95 na kwamba
kulingana na muda uliobaki, seri-
kali itajitahidi kufikisha ufanisi
unaotarajiwa wa asilimia 100.

Watalii wamiminika
Hifadhi ya Mikumi

Na Idda Mushi, MOROGORO

IDADI ya watalii katika Hifadhi ya
Taifa Mikumi mkoani Morogoro, im-
eongezeka kutoka 46,517 mwaka 2021
hadi 66,890 mwaka huu.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu wa
Mkoa wa Morogoro, Fatuma Mwasa,
wakati akitoa salamu za mkoa kwa
Makamu wa Rais, Dk. Phillip Mpango,
aliyetembelea hifadhi hiyo kuzindua
malori 44, na mitambo 18 ya shughuli
za utalii kusini mwa Tanzania kupitia
mradi wa REGROW.

Alisema, licha ya mafanikio hayo
yanayochangiwa na kampeni ya ku-
hamasisha utalii iliyofanywa na Rais
Samia Suluhu Hassan, kupitia filamu
ya Royal Tour, kuna tatizo la wanyama
kugongwa na magari.

“Mfano kwa kipindi cha 2015 hadi
2021, jumla ya wanyama 1,889 wali-
gongwa na magari kwenye barabara
kuu ya Morogoro-Iringa, inayokatiza
katikati ya Hifadhi ya Mikumi,” alise-
ma Mwasa.

Aliiomba  serikali  kukamilisha
ujenzi wa barabara mbadala nje ya
hifadhi hiyo ambayo itasaidia kupun-
guza vifo vya wanyama wanaogongwa
na magari na kuepuka watu kukatiza
hifadhini hapo na kufanya utalii wa
bure. Mwasa, alishauri kurejeshwa
kwa mageti mwanzo na mwisho wa
barabara inayopita hifadhini humo
ili kusaidia kuwakamata wanaogonga
wanyama au kutupa taka ndani ya hi-
fadhi.

Alisema kila siku zinatupwa taka
kilo 138 na tangu mwaka 2015 hadi
2021 taka zilizotupwa zilifikia kilo
14,959. Akizungumza baada ya kuzin-
dua magari hayo, Dk. Mpango, aliwa-
himiza wawekezaji kutumia fursa za
ongezeko la watalii kupitia filamu ya
Royal Tour kuwekeza kwenye ujenzi
wa hoteli za kisasa za viwango tofauti.

Aidha, aliwataka wafanyakazi wa
hoteli za kitalii kuwakarimu vizuri
wageni ili wapeleke sifa nzuri ya
nchi, huku akiwaonya waajiri kuacha
kuajiri wageni kutoka nje.

Kinondoni yaendelea kulipa malimbikizo walimu

Na Romana Mallya

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Kinondoni imesema imelipa
fedha za likizo, uhamisho pamoja
na malimbikizo ya mishahara
kwa walimu wa shule za msingi,
huku ikieleza ambao hawajalip-
wa mchakato wa kufanya hivyo
unaendelea.

Akizungumza na Nipashe jana
ofisini kwake, Ofisa Elimu Msingi
wa Manispaa hiyo, Mwalimu Ther-
esia Kyara, aliwahakikishia walimu
wote ambao wana madai ya aina
hiyo kwamba watalipwa kwa saba-
bu serikali inajitahidi katika hilo.

Hivi karibuni, baadhi ya wal-
imu wa shule za msingi walifika ka-
tika ofisi za gazeti hili waliwasilisha
madai yao kuwa wamenyimwa
fedha za likizo, uhamisho na mal-
imbikizo ya mshahara.

Akijibu madai hayo, Kyara alise-
ma: “Nikiri katika utumishi wangu

kwenye ualimu darasani wa zaidi
ya miaka 30 na kwa miaka mich-
ache kama ofisa elimu kwa awamu
ya sita, haijawahi kutokea watumi-
shi  wakajaliwa hivi. Ninaongea
kutoka katika roho yangu,” alise-
ma.

Kuhusu madai ya walimu ya
malimbikizo ya mishahara, Kyara
alisema yalishahakikiwa na ku-
pelekwa utumishi wa umma wa
kusubiri malipo.

Alisema kwa mwaka huu, seri-
kali imelipa Sh. milioni 976.815 za
malimbikizo ya mishahara kwa
walimu.

“Kwa mwaka huu kitu kikubwa
kilichofanyika kwa Manispaa ya
Kinondoni, sidhani kama ndani ya
mkoa kuna kitu kimefanyika kama
hiki, wastaafu wa tangu mwaka
2013 wamelipwa wote na serikali
kuu kwa juhudi za manispaa kupi-
tia kwa mkurugenzi.

“Walikuwa 61 na wamelipwa

fedha zote mpaka mwezi Aprili,
mwaka huu, walikuwa wames-
taafu na walishaitumikia serikali
wameshachoka na hawana wa
kuwasemea zaidi ya ofisa elimu
na mkurugenzi, kitu cha kwanza
tulipofika tulihakiki, mkurugenzi
ni mgeni na mimi nina mwaka
mmoja na nusu siyo mgeni tena,”
alisema.

Kuhusu fedha za likizo, Kyara
alisema hiyo ni stahiki ya kimsingi
ya walimu na kwamba serikali kuu
imekuwa ikipeleka fedha na inapo-
tokea upungufu, Mkurugenzi wa
Manispaa huziongeza ili kuhakiki-
sha deni halijizalishi.

Alisema hadi sasa madeni ya
likizo zaidi ya Sh. milioni 466 ya-
melipwa kwa watumishi 691 na
kuna baadhi madai yapo katika
hatua mbalimbali za uhakiki ili nao
walipwe.

“Kila mwaka huwa walimu wa-
nakwenda likizo mara mbili, wak-

ishakwenda kila mwalimu analeta
madai yake yanahakikiwa ndani ya
idara, yanakwenda kwa mkaguzi
wa ndani kisha kwa mkurugen-
zi na serikali kuu inaleta fedha na
kulipwa.

“Kitu Kizuri Kkilichofanywa na
serikali ambacho hakijapata ku-
tokea kwenye manispaa yenye
walimu 2,852, kuna madai ya
uhamisho tangu mwaka 2013 kwa
watumishi 63 wa Idara ya Elimu
Msingi, ambapo ndani ya siku 14
kuanzia leo (Agosti 18) hakutakuwa
na dai lolote kutokana na fedha Sh.
bilioni 75 tulizopokea kutoka seri-
kali kuu,” alisema.

Pia, alisema ndani ya manis-
paa hiyo wako walimu 61 ambao
wamefariki dunia wanaodai sta-
hiki zao nao madeni yao yatalipwa.

“Tangu nimeingia kwenye ofisi
hii hakuna mwalimu aliyekuja
kudai fedha za likizo, uhamisho
pamoja na malimbikizo ya misha-

hara, nilikuwa na changamoto ya
wastaafu,” alisema.

Wakati akizungumza hivyo, hivi
karibuni baadhi ya walimu wal-
ioko chini ya Manispaa hiyo wali-
fika ofisi za Nipashe, wakidai kuwa
wamekuwa wakinyimwa haki
zao za msingi ambazo ni fedha za
likizo, uhamisho pamoja na mal-
imbikizo ya mishahara.

Walimu hao ambao majina yao
yamehifadhiwa, walisema wana-
dai fedha za nauli za likizo tangu
mwaka 2017 hadi Juni 2022, madai
ambao yalifafanuliwa kuwa yame-
shakabidhiwa utumishi yanafanyi-
wa uhakika.

“Kwenye uhamisho baadhi
tupo ambao tumehamishwa
mwaka 2019 kwa ajili ya kupisha
matumizi mengine ya majengo
na wengine uhamisho wa kureke-
bisha, tunadai zaidi ya uhamisho
mara mbili, kama hakuna fedha
tusihamishwe,” walisema.
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DC aagiza kufanya upya upelelezi wa mfungwa anayedaiwa kubaka

Na Beatrice Shayo, KALIUA

MKUU wa Wilaya ya Kaliua, Paul
Chacha, ameagiza kufanyika upya
upelelezi wa mfungwa Amosi
Zacharia, anayedaiwa kusingizi-
wa kesi ya kubaka mtoto wakati
akifuatilia madai ya malipo kwa
mwajiri wake ya Sh. 450,000.

Chacha, alifikia uamuzi huo
jana wakati mama wa mtoto huyo,
Nyandu Dibo, alipotoa malala-
miko yake kwa Katibu wa Itikadi

na Uenezi wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Shaka Hamdu Shaka,
alipokuwa akiwasikiliza wananchi
wakati akikagua ujenzi wa bara-
bara ya Ushokola hadi Kaliua
mkoani Tabora.

Dido, alisema mwanawe yupo
gerezani mwaka wa tano kwa kesi
ya kusingiziwa kubaka mtoto wa
tajiri ambaye alikuwa anamdai

fedha ya kibarua.
“Nina mtoto wangu yupo jela
naomba mumfikishie salamu

Rais Samia Suluhu Hassan, nime-
hangaika sana kumfuatilia ali-
kuwa analima tumbaku mwaka
2015 huyo aliyemfanyisha kazi al-
imdhulumu Sh. 550,000,” alilala-
mika Dibo. Alisema mwaka 2017
bosi aliwapatia Sh. 100,000 na
kuwaambia Novemba 11 waende
nyumbani kwake kuchukua hela
na siku ilipofika hakuwapa fedha
hizo kama alivyowaahidi.
“Tulipofika yule baba akatu-
badilikia, mwaka 2019 akakutana

na mtoto wangu Amos Zacharia,
akamwambia uje nyumbani ke-
sho kuchukua hela yako alipofika
akasema amebaka mtoto wake wa
miaka sita na sasa mtoto wangu
yupo jela anahangaika, naomba
mfikishie kilio changu Rais Samia
anisaidie,” aliomba Diba.

Pia, aliiomba serikali imsaidie
kupata haki kwa mtoto wake kwa
madai kuwa kesi hiyo alisingiziwa.

Baada ya maelezo hayo, Mkuu
wa wilaya, alimwelekeza Mkuu

wa Polisi wa Wilaya ya Kaliua,
amtume Mwendesha Mashtaka
arudiwe upya upelelezi.

“Kitu ambacho Rais Samia ha-
taki ni manyanyaso na hataki
habari inayoitwa uonevu, mama
usiendelee kulia mimi ni mwak-
ilishi wa Rais, watu watakuja na
huo upelelezi utarudiwa upya,”
alisema Chacha.

Alimwahidi Shaka kuwa atam-
wandikia maelezo kuhusu mama
huyo ili apatiwe msaada.

| _

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, akimvalisha kanga, Nyamitwe Maganga,
mkazi wa Ushokola, Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua, akiwa katika ziara ya kukagua utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM mkoani
Tabora, juzi. PICHA: FAHAD SIRAJI WA CCM

Jamhuri yashindwa kuthibitisha Kubenea kumtukana Makonda

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imemfutia mash-
taka aliyekuwa Mbunge wa
Jimbo la Ubungo, Saed Kubenea
baada ya upande wa Jamhuri
kushindwa kuthibitisha kwam-
ba alimtukana aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Kinondoni, Paul
Makonda.

Kubenea alikuwa akituhu-
miwa Desemba 14, 2016 kim-
tukana Makonda kwamba ni
kibaka, mpumbavu, mjinga na
cheo chenyewe ni cha kupewa.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi
na Hakimu Mkazi Mkuu, Romuli
Mbuya, baada ya kupitia usha-

hidi wa mashahidi watatu wa
upande wa Jamhuri na wanne
wa upande wa Kubenea.

Hakimu Mbuya alisema kwa
namna alivyochambua ushahi-
di huo alibaini kwamba upande
wa mashtaka  haukuweza
kuthibitisha mashtaka ya Kube-
nea kumtolea lugha ya matusi
Makonda.

Alisema kuna utofauti mkub-
wa wa maneno yalivyotumika
kwenye hati ya mashtaka na
ushahidi uliyotolewa na masha-
hidi watatu wa upande wa
Jamhuri kwa namna ambavyo
Kubenea alitamka matusi, wa-
natofautiana.

Hakimu Mbuyo alisema, kwa

hali hiyo walikuwa na ushahidi
wa kutosha kumtia Kubenea
hatiani, pia alisema mashahidi
wote walikuwa mabosi zake
kwa hiyo wasingeweza kutoa
ushahidi unaopingana na ma-
bosi zake.

Aprili 13,2016 Kubenea alitiwa
hatiani na Hakimu Mkazi Mkuu
wa Mahakama hiyo, Thomas
Simba kwa kutumia lugha ya
matusi na kumhukumu kifungo
cha nje cha kutofanya makosa
kwa kipindi cha miezi sita.

Kubenea hakuridhika na
adhabu hiyo na kukata rufani
Mahakama Kuu kupitia wakili
wake, Peter Kibatala, na Jaji Dk.
Juliana Masabo aligundua hu-

kumu ya Hakimu Simba ilikuwa
na upungufu kisheria.

Jaji Dk. Masabo alirejesha
jalada la kesi hiyo Mahakama
ya Kisutu kwa ajili ya mareke-
bisho ya hukumu hiyo, na ku-
pangiwa Hakimu Mbuya na
katika uchambuzi wake aligun-
dua upande wa Jamhuri hauku-
thibitisha kesi dhidi ya Kubenea
na kumfutia mashtaka.

Kubenea na Makonda wali-
gombana kwenye kiwanda cha
nguzo cha TOOKU kilichoko
Ubungo, Dar es Salaam wakati
walipokwenda kusikiliza kero
za wafanyakazi na menejimenti
ya kiwanda hicho na Makonda
alifungua kesi dhidi ya Kubenea.

Sera ya ubia
ujenzi
nyumba
kuzinduliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC) Septemba mwaka huu, linata-
rajia kuzindua utekelezaji wa sera ya
ubia itakayoruhusu sekta binafsi kuen-
deleza maeneo ya shirika hilo.

Meneja Habari na Uhusiano wa
Shirika hilo, Muungano Saguya, ali-
yasema hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na Nipashe.

Alisema sera hiyo itawakutanisha
wadau wa ndani na nje ya nchi ambao
wanania ya kuwekeza kwenye sekta ya
nyumba ili kuunga mkono jitihada za
serikali za kuinua uchumi.

“Sera hii ina lengo la kuharakisha
uendelezaji wa maeneo yaliyo wazi ka-
tikati ya miji yetu kwa kujenga nyumba
za vitega uchumi na hivyo kuliongezea
shirika na nchi mapato makubwa,”
alisema.

Katika uzinduzi huo, alisema shirika
litaweka wazi utaratibu utakaotumika
kwenye ubia huo ili kuendeleza mae-
neo ya NHC yaliyoko katikati ya miji
kwenye maeneo mbalimbali nchini.

Alisema wabia hao watawekeza
kwenye ujenzi wa makazi na majengo
ya biashara katika maeneo ya shirika
hilo.

Meneja huyo alisema shirika lina
mtaji wa Sh. trilioni 5.04 hivi sasa unao-
tokana na rasilimali ya majengo yake
2,650 yenye nyumba 18,654 zilizoko
kwenye mikoa mbalimbali nchini.
Salaam na hatua hii ni kuunga mkono
juhudi za serikali za kuimarisha uchu-
mi kupitia sekta ya nyumba,” alisema.

Katika hatua nyingine, Saguya
alisema kwa mwaka wa fedha 2021/22
shirika hilo lilikusanya Sh. bilioni 462
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya
mapato.

“Shirika lina vyanzo vinne vya
fedha kwanza kodi ya kupangisha ny-
umba ambayo inachangia asilimia 80
ya mapato yetu, ambapo kwa mwezi
tunakusanya wastani wa Sh. bilioni
8.3. pia kuna mradi wa mauzo ya ny-
umba, malipo kutoka kwenye miradi
ya ukandarasi, kuna minara ya simu
imewekwa kwenye maeneo ya shirika
tunapata fedha,” alisema.
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Utalii ni neema, lakini
huduma ziboreshwe

HABARI njema ya kufurika kwa watalii nchini ichukuliwe kama
changamoto kwa sekta inayosimamia jukumu hilo kuboresha hu-
duma zake.

Haitapendeza watalii wanapoingia nchini na kukuta huduma
zisizoridhisha, itawavunja moyo wa kurudi tena na hata kuwa-
tangazia wenzao waliotamani kuja kuona vivutio vinavyotangazwa
kupitia filamu ya Royal Tour, ambayo Rais Samia Suluhu Hassan
ameitangaza ulimwenguni na Tanzania kutambulika kwa vivutio
vyake.

Tunaposema huduma tunamaanisha kuanzia ukarimu wa kuka-
ribisha wageni kwa kutumia lugha rafiki itakayowafanya wajisikie
wako nyumbani. Suala la huduma kwa wateja kwa baadhi ya watoa
huduma linalalamikiwa sana.

Ndiyo maana kuna umuhimu wa kwenda kwenye vyuo vinavyo-
fundisha masuala ya utoaji huduma kuanzia kwenye ofisi, hotelini,
sehemu za mapokezi wakati wageni wanapoingia na kutoka nchini.

Mapokezi ni sehemu muhimu itakayomfanya mgeni atambue
kama huduma aliyoifuata ataipata kama alivyoitarajia.

Ni vizuri pia hoteli zinazopokea wageni zikiwa kwenye usafi wa
hali ya juu. Kuna baadhi ya hoteli mgeni anapoingia chumbani
anaanza kukerwa na harufu ya uvundo au kukutana na wadudu
kama mende, vyoo visivyoridhisha na wakati mwingine kukose-
kana kwa huduma ya maji na umeme.

Hata Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, ambaye alitembelea
Hifadhi ya Mikumi kuzindua malori 44 na mitambo 18 ya shughuli
za utalii Kusini mwa Tanzania kupitia mradi wa REGROW, aliwataka
wafanyakazi wa hoteli za kitalii kuwa wakarimu wazuri kwa wageni
ili wapeleke sifa nzuri ya nchi.

Tanzania ni kati ya nchi zinazokabiliwa na tatizo la ukosefu wa
ajira, fursa hii ya utalii inaweza kuwa mkombozi mkubwa wa ajira
zilizo rasmi na zisizo rasmi.

Kupitia utalii, watu wanaweza kupata fursa ya kuuza bidhaa zao
wanazozitengeneza ambazo licha ya kuwapatia kipato, lakini zinak-
wenda kutangaza nchi yao, watalii wanapokwenda nazo kwao.

Ajira zipo za aina mbalimbali kwenye hoteli za kitalii kuanzia
kwenye usafi, uthudumu hadi kazi za ofisini kwa wageni na nyingine
nyingi.

Hata hivyo, wakati mwingine fursa hizo Watanzania wanazikosa
kwasababu ya vitu vidogo vidogo vya kutowajali wateja na wakati
mwingine lugha huwa tatizo la mawasiliano.

Ndiyo maana baadhi ya wawekezaji huamua kuchukua watu
wao na kuwapa ajira, huku Watanzania wakibaki kulalamika.

Mfano mzuri ni wenzetu wa nchi jirani ambao kwenye sekta ya
huduma kwa wateja wanafanya vizuri na baadhi ya wawekezaji
kuamua kuwachukua kwa sababu wana lugha pia ya kushawishi
wateja.

Mteja anapokwenda kupata huduma fulani akaikosa, angependa
kupewa njia nyingine ya kupata huduma hiyo badala ya kumuacha
na kumpoteza.

Huduma za usafiri pia ni muhimu kwa wageni wanaokuja kutem-
belea nchi yetu, watoa huduma hiyo pia wanatakiwa kuwa waka-
rimu kwa wageni na wasitumie fursa kwa kufanya udanganyifu wa
kuwatoza fedha nyinyi wanapotaka kwenda sehemu moja kwenda
nyingine.

Nchi yetu imebarikiwa kuwa nchi ya amani na watu wenye up-
endo, hivyo tutumie tunu hizi kuwafanya wageni wetu watamani
kuja kutembelea Tanzania kila wakati.
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Na Sabato
Kasika

UFUGAJI wa kisasa unaweza ku-
fungua milango ya ustawi kiu-
chumi kwa kuzalisha mazao yenye
ubora kwa matumizi ya nyumbani
na viwandani.

Kufuga kisasa kunawaongezea
wafugaji mapato kwa vile wana-
tumia teknolojia ya uhimilishaji
(kupandisha majike kwa chupa),
unaowezesha kuchagua mbegu
bora ya ngombe anayetoa maziwa
mengi.

Ukweli huo unatokana na ukweli
kwamba, teknolojia ya uhimilishaji
inaboresha mbegu za wanyama na
kumpatia mfugaji rasilimali za kue-
ndesha viwanda vinavyotengen-
eza bidhaa zitokanazo na maziwa
au ngozi.

Kuna haja ya wafugaji wa
ngombe kubadili mtazamo na
kuanza kufuga kibiashara, kwa
kutumia teknolojia hiyo ya uhim-
ilishaji, ambayo inaelezwa kuwa ni
mkombozi kwa kuleta mapinduzi
kwa wafugaji wengi.

Iwapo mfugaji atakuwa na
ng'ombe bora anayetoa wastani wa
lita 20 kwa siku, na kuwa na uwezo
wa kupata shilingi 20,000 kwa
siku, Shilingi 600,000 kwa mwezi,
kuna haja gani ya kumiliki ngombe
wengi wasiolishwa kikamilifu?

Kiasi hicho chalita na fedha, kwa
mfugaji anayeanza na ngombe
mmoja, akiwa na ngombe watano,
anaweza kupata Shilingi 100,000
kwa siku, ndiyo maana kubadili
mtazamo ni jambo muhimu.

Pamoja na kuingiza fedha nyingi
kupitia ngombe wachache, mfu-
gaji anakuwa na uhakika wa ku-
pata nyama na ngozi bora baada
ya ngombe wanapofikisha umri
wa kuuzwa.

Kwa maelezo hayo ni wazi
mifugo michache ni utajiri, hivyo,
kilichobaki ni wafugaji kuwa tayari
kutoa ushirikiano kwa Wizara ya
Mifugo, ili kuanzisha miradi ya ufu-
gaji wa kisasa wa ng'ombe bora.

Hatua hiyo inaweza kusaidia
kuachana na mtindo wa kuhama
huku na kule wakati wa kiangazi

Ufugaiji kisasa si wa kupuuza tena

Hatua hiyo
inaweza
kusaidia
kuachana
na mtindo
wa Ku-
hama huku
na kule
wakati wa
kiangazi
na ku-
sababisha
migogoro
kati yao na
wakulima,
kwani
watakuwa
na mifugo
michache
yenye fai-
da kubwa
inayozal-
ishwa kwa
ghrama
ndogo.

2E
VHALIFU

na kusababisha migogoro kati yao
na wakulima, kwani watakuwa na
mifugo michache yenye faida kubwa
inayozalishwa kwa ghrama ndogo.

Ikumbukwe, wakati Tanzania ina-
pata uhuru mwaka 1961, ilikuwa na
ng'ombe milioni tisa, lakini hadi sasa
wameongezeka hadi kufikia milioni
30.5, huku idadi ya watu ikiongezeka
kutoka milioni 10 wa wakati huo hadi
milioni 55.

Takwimu hizo, ziliwahi kutolewa
na serikali ya awamu ya tano ya Hay-
ati John Magufuli, katika moja ya mi-
kutano yake ya hadhara na kufafanua
kuwa pamoja kuongezeka ngombe
na watu, ukubwa wa ardhi ni ule ule
hauongezeki.

Katika ushauri wake, alisema mifu-
go inaongezeka, watu wanaongezeka,
shughuli mbalimbali zikiwamo za
kilimo, zinaongezeka, na kwamba
mtindo wa kuwa na ngombe 5,000
na kuzunguka nao,umeshapitwa na
wakati.

Hivyo, akashauri wafugaji kufuga
kisasa ili kuepuka migogoro kati yao
na wakulima, ambayo wakati mwing-
ine inasababisha maafa kutokana na
kulisha mifugo yao kwenye masham-
ba ya wakulima.

Akawataka wenye ngombe wengi
wavune wachache wajenge hata ny-
umba za mabati na kuchimba bwawa
la maji, kwa ajili ya mifugo yao badala
ya kuendelea kuishi maisha ya kutan-
gatanga.

Ninadhani kwamba, kama wafu-
gaji watazingatia ushauri wa viongo-
zi wa serikali, ni wazi itakuwa ni fursa
nzuri ya kiuchumi ambayo inaweza
kuwafanya wapige hatua kwenda
mbele katika maendeleo.

Vilevile mifugo mingi inapokula
nyasi nyingi, kucheua , kuzalishaji sa-
madi, na mkojo huongeza hewa ukaa
inayochangia uharibifu wa mazingira
hasa hewa na kuchochea mabadiliko
ya tabianchi.

Wanyama wachache wanaolishwa
kitaalamu tena vyakula visivyotoa
gesi nyingi na hewa ya ukaa ni tija pia,
kwa changamoto za mabadiliko ya
tabianchi.
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Msako wanafunzi watoro mtaa kwa mtaa

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

KUTOKANA na kufanya vibaya
kwa wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari, Wilaya ya Chamwi-
no mkoani Dodoma kwa kushiriki-
ana na wadau wa elimu, imeweka
mikakati ya kupandisha ufaulu iki-
wamo kusaka wanafunzi watoro
mtaani.

Mkuu wa Wilaya ya Chamwino,
Gift Msuya, alibainisha hayo jana
wakati akizindua kanzidata maal-
umu kwa gjili ya kumbukumbu ya
kazi za walimu na wanafunzi.

Uzinduzi huo uliofanyika katika

S

Shule ya Msingi Wasioona Buigiri,
ulikwenda sambamba na ugawaji
kompyuta na mashine ya kuduru-
fu mitihani yenye thamani ya Sh.
milioni 7.6, vilivyotolewa na wa-
dau wa elimu kwa ajili ya mazoezi
ya wanafunzi.

Msuya alisema katika kuinua
kiwango cha ufaulu katika shule
utoaji wa vifaa hivyo ni hatua
muhimu ya kuchochea kuondoa
ufaulu hafifu.

“Mashine hii ya ‘photocopy’
itasaidia shule kuwa na uwezo
mkubwa wa kuchapa mitihani am-
bayo itatumika kama mazoezi kwa
wanafunzi hasa walio katika ma-

darasa ya mitihani ili kuwajengea
mazoea ya kufanya mitihani mara
kwa mara,” alisema.

“Suala la elimu linaweza kuwa
na mabadiliko ya maendeleo kwa
kuwa watoto hao wakisomeshwa
na kusimamiwa taifa linaweza
kuwapata viongozi bora, wasomi,
wataalamu mbalimbali, madak-
tari walimu na wanasiasa,” al-
iongeza.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Chamwino, Keneth
Yindi, alisema kwenye kata yake
ya Buigiri, wamejipanga kubore-
sha mazingira ya elimu na kwa
kuanzia wametoa vifaa hivyo kwa

shule nane. Alisema anaamini vi-
faa hivyo vitasaidia kubadilisha
wanafunzi hao kitaaluma na ku-
fanya vizuri katika mitihani yao ili
kukuza ufaulu kiwilaya.
Mwenyekiti huyo alizitaja shule
zilizokabidhiwa vifaa hivyo ni
pamoja na Shule ya Msingi Wa-
sioona Buigiri, Uguzi, Mizengo
Pinda, Chinangali II, Makibrilliant,
Epyphan na Buigiri Sekondari.
Vilevile alisema ili kuepukana
na matokeo mabaya katika shule
za msingi na sekondari wame-
jiwekea mpango mkakati wa ku-
wasaka watoto wasioenda shule
ikiwamo kwenye kaya zao.

Salaam jana. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Foundation For Civil Society (FCS), Frances Kiwanga. PICHA: JUMANNE

JUMA

Na Idda Mushi, MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Ridhiwani Kikwete ameliagiza
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC)
kuwafuatilia na kuwapoka wa-
pangaji wanaohodhi nyumba za
shirika hilo.

Amesema wapangaji hao wana-
lipa kodi na kuzifunga ilivyo kiny-
ume cha utaratibu kwa sababu
malengo ya serikali ni kuona ma-
jengo hayo yanatumiwa na watu
wenye mahitaji.

Ridhiwani alitoa agizo hilo
katika siku ya pili ya ziara yake
mkoani Morogoro, alipotembe-
lea mradi wa upimaji viwanja
wa Kiegeya, kuzungumza na
wafanyakazi wa NHC, kutem-

belea maeneo ya makazi yenye
migogoro na kusikiliza wananchi
wenye migogoro ya ardhi.

Alibainisha baadhi ya wa-
pangaji wamekuwa wakilipa kiha-
lali kodi zao na kufunga nyumba
hizo au kusafiri muda mrefu na
kuziacha bila kuzitumia wakati
kuna maelfu ya watu wenye mahi-
taji ya nyumba hizo.

Pia aliwageukia wapangaji na
waliokuwa wapangaji wa nyumba
za shirika hilo ambao wameende-
lea kudaiwa na kuwataka walipe
madeni hayo kwa sababu NHC ni
shirika la Watanzania, hivyo ha-
wapaswi kulihujumu.

“Inashangaza sana kuona ny-
umba hizo zimekuwezesha waka-
ti mwingine hata kujenga nyumba
yako halafu unaondoka unaacha

madeni. Huna tofauti na matapeli
wengine wanaopaswa kuchuku-
liwa hatua,” alisema.

Katika hatua nyingine, Naibu
Waziri aliutaka uongozi wa NHC
Mkoa wa Morogoro kutumia fursa
zilizoko Morogoro kutafuta mae-
neo mazuri na kujenga nyumba
za makazi na biashara pamoja mi-
jini na wilayani.

Aliwataka pia kufuatilia kwa ka-
ribu ujenzi wa majengo wanayo-
ingia ubia na wawekezaji ili kujiri-
dhisha na ubora kuanzia awali ili
yasijitokeze kama ilivyotokea kwa
jengo moja la ghorofa ndani ya
manispaa ambalo ilibainika lina
kasoro nyingi.

Awali Meneja wa NHC Mkoa
wa Morogoro, Costantine Yuda,
alisema wana majengo 106 yenye

Ridhiwani ataka waliofunga nyumba NHC wanyang'anywe

nyumba 662 zikiwamo 307 za bi-
ashara na 355 za makazi huku ma-
jengo 90 yakiwa katika manispaa
na 16 wilayani Mvomero.

Yuda alisema katika majengo
hayo wamekuwa wakikusanya
shilingi milioni 189 kwa mwezi na
mwaka huu ulioisha wa fedha
walieleza kukusanya Sh. bilioni
22 sawana asilimia 98.76 ya
makusanyo ya  Sh. bilioni
2.27.

Pia alisema wapangaji hai wal-
ioko kwenye nyumba wanadaiwa
Sh. milioni 92 na wapangaji wal-
ioondoka kwenye nyumba na
kuacha madeni, wanadaiwa Sh.
milioni 34 na kwamba wameku-
wa wakitoa notisi kwa wadaiwa
na wanaoshindwa huondolewa
kupisha nyumba hizo.

]
CocaCola
yakabidhi
meza 300
machinga

Na Owen Bariki, TUDARCo

KAMPUNI ya vinywaji
baridi ya Coca-Cola
Kwanza Ltd jana
imekabidhi meza 300,
kwa wafanyabiashara
wadogo wa soko la
Mwenge, kwa lengo la
kuunga juhudi za serikali
kuboresha mazingira kwa
wafanyabiashara wadogo.

Akipokea vitendea kazi
hivyo, Mkuu wa Wilaya
va Kinondoni, Godwin
Gondwe, alisema
vitawasaidia vijana
kutatua matatizo
yanayowakabili kwa
kufanya biashara na
kwamba kwa kufanya
hivyo wanaunga mkono
juhudi za serikali.

Alisema kampuni
hiyo imefanya jambo
kubwa kwa jamii kwa
kuwa wafanyabiashara
hao watapata vifaa na
eneo salama la kufanyia
shughuli zao.

Aidha, kiongozi
huyo alisema
amepokea matatizo ya
wafanyabiashara hao
kama kuwawekea paa la
kujikinga na jua, mvua na
taa, huku akitoa siku tatu
kwa choo cha eneo hilo
kukamilika.

“DAWASA (Mamlaka
va Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam)
nawapa siku moja maji
yafike katika soko la
Mwenge. Lakini ninatoa
siku tatu kile choo kianze
kufanya kazi na mimi
naanza kuhesabu kuanzia
leo,” aliagiza.

Awali, Mkurugenzi
wa Mikakati na Ukuaji
wa Biashara wa Coca-
Cola Kwanza, Josephine
Msalilwa, alisema mchango
wa kampuni hiyo ulilenga
kurudisha kwa jamii
sehemu ya faida yake,
huku akiipongeza serikali
kwa kuwapa nafasi ya
kuendeleza maeneo
mbalimbali.

Alisema ili kuhakikisha
kila Mtanzania anapata
fursa wanahakikisha
wanaendeleza vipaji
kwenye jamii, ikiwamo
kuangalia vipaji, kusaidia
mamalishe nchi nzima na
kutunza mazingira.

“Lakini leo (jana) tupo
kuwagusa wana Mwenge
sisi kama Coca-Cola
Kwanza tuna barabara
inayoitwa ‘Coca-Cola Road'
tunapenda kuboresha
Vitu vinavyoendelea eneo
hili na maeneo mengine
tunakabidhi meza 300
kwa wamachinga utaratibu
mwenyekiti umeshautowa
hivyo naamini kila
anayestahili atapata,”
alisema.
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Mkenda mgeni rasmi mahafali waliosoma nje yanchi

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolph Mkenda,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
kwenye mahafali ya tatu ya wa-
nafunzi waliosoma vyuo vikuu nje
ya nchi yanayotarajiwa kufanyika
kesho kutwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasi-
si ya Wakala wa Vyuo Vikuu Nje
ya Nchi, Global Education Link
(GEL), Abdlulmalik Mollel, alise-
ma hayo jana wakati akizungum-
zia mahafali hayo.

Alisema hayo ni mahafali ya
wanafunzi waliobahatika kusoma
nje ya nchi na kuhitimu yatakay-
ofanyika katika ukumbi wa MIi-
mani City, Dar es Salaam.

Mollel alisema, mabalozi wa
nchi mbalimbali ambazo vijana
hao wamesoma, wamethibitisha
kushiriki katika mahafali hayo.

Alisema, kwenye mahafali

hayo, wamealika Wizara za
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, Kazi, Ajira na
Vijana, Mambo ya Ndani ya Nchi,
Afya, Elimu na Mafunzi ya Amali
Zanzibar na Tume ya Vyuo Vikuu
Tanzania (TCU).

Kwa mujibu wa Mollel, wengine
waliothibitisha kushiriki ni Bodi
ya Tiba Tanganyika (MCT), Bodi
ya Taifa ya Wahasibu na Wak-
aguzi (NBAA), Sekretarieti ya Ajira
ambayo ilikuwa ikitoa mafunzo
kwa wahitimu kuhusu namna ya
kujiajiri wanapomaliza masomo
badala ya kusubiri kuajiriwa.

“Ili mahafali haya yafane,
mlengwa mkubwa ni mzazi na
mtoto wake kwa sababu mwa-
nafunzi aliyesoma nje anakuja
kusherehekea na wazazi na
walezi waliojinyima kumlipia ada
hivyo wanafunzi wamethibitisha
kushiriki,” alisema.

Mollel, alisema wanafunzi wa-

naotarajia kwenda nje ya nchi
kusoma wataalikwa ili kujifunza
kutimiza malengo yao kama wen-
zao walioenda kusoma wakahit-
imu na wakarudi nyumbani ku-
leta ujuzi kusaidia maendeleo ya
nchi yao.

Alisema, wanafunzi wa Kitan-
zania watakaokwenda nje ya nchi
watabebeshwa malengo ya kui-
tangaza nchi ili kusaidia jitihada
za Rais Samia Suluhu Hassan,
ambaye amekuwa akiitangaza
nchi kwenye maeneo mbalimbali
duniani.

“Tunamwona mama yetu ana-
vyokwenda nje ya nchi yetu kuise-
mea katika rasilimali tulizonazo,
fursa na uzuri wanchi yetu sasa
peke  yake hataweza tunataka
watanzania watakaokwenda nje
sasa hivi kuitangaza nchi liwe
ajenda ya kipaumbele,” alisema
Mollel.

Alisema anataka kuona mwa-

nafunzi anayekwenda nje ya nchi
anaporudi, arudi na wawekezaji
kwenye nyanja mbalimbali kama
elimu na utalii badala ya kuhitimu
na kurejea nchini wakiwa na vyeti
vitupu.

“Tunataka kuona kupitia wao
tunapata watalii na wawekezaji
wa elimu kwasababu hatuhitimu
na vyeti tu tunapaswa kuhitimu
na maarifa ili nchi iweze kupiga
hatua,” alisema.

Alisema mahafali hayo ni kwa
wanafunzi wote waliosoma nje
yanchina siyo tu kwa waliopitia
Global Education Link hivyo ali-
wataka ambao hawakupitia GEL
waingie kwenye tovuti ya GEL
watakuta sehemu ya mahafali ili
wajaze maelezo yao.

Alisema, mwanafunzi
anayeruhusiwa kushiriki kwenye
mahafali hayo ni yule aliyehitimu
na anauthibitisho wa kuhitimu na
uthibitisho ni cheti.

Mshtakiwa apewa somo kutoka mahabusu anakokaa na mtoto

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, imemshauri Prepetua
Gondwe (25) kumalizana na
mstaafu aliyemchukulia fedha
zake kwa njia ya udanganyifu ili
asiendelee kuishi na mtoto wake
mahabusu.

Gondwe amesema shida ni ki-
asi cha fedha kilichotajwa wakati
alichukua Sh. milioni 135 na si
Sh. milioni 300 kama anavyodai
mlalamikaji.

Ushauri huo ulitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mkuu Huruma
Shaidi wakati kesi hiyo ilipoletwa
kwa ajili ya mshtakiwa kupewa
dhamana. Mshtakiwa anadaiwa
kujipatia fedha kwa njia ya udang-
anyifu kutoka kwa Ritha Remi.

Hakimu Shaidi alimweleza
mshtakiwa kuwa amtafute huyo
mama mstaafu ili amalize deni
kwa sababu serikali ni kubwa
na asipofanya hivyo ataendelea
kuwa kwenye mikono ya seri-
kali.

“Uongozi unaweza kubadilika

ila serikali ni ile ile. Jitahidi umali-
zane na mstaafu wa watu,” alise-
ma Hakimu Shaidi.

Akijibu ushauri huo, Gondwe
alidai kwamba kiasi cha fedha
kilichotajwa na mlalamikaji sicho
alichochukua, hatua iliyosababi-
sha Hakimu kumuuliza alichukua
kiasi gani.

Gondwe alidai alichukua Sh.
milioni 135 na si Sh. milioni 300
anazoidai mdai wake (Remi) na
pia kutokana na kwamba amekaa
sana mahabusu, hana fedha za
kumlipa.

Hakimu Shaidi alisema
anashukuru kwamba amekubali
kuwa amechukua Sh. milioni 135
kisha akamuuliza mshtakiwa
anajisikiaje kuishi na mtoto wake
mdogo mahabusu kwa sababu
yeye (Gondwe) ndiye amechagua
maisha hayo na si mtoto.

Hata hivyo, Hakimu Shaidi ali-
futa kesi hiyo kama Wakili wa
Serikali, Adolf Lema alivyoiomba
mahakama ambapo mshtakiwa
alikamatwa tena na kupandishwa
kizimbani kusomewa mashtaka
mapya.
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Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kusikilizwa tarehe 25
Mwezi 08 Mwaka 2022 Saa 2.30 Asubuhi mbele ya

Mheshimiwa M. MWINYI Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

AMRIhii imetolewa kwa mkono wangu mimi na Lakiri / Muhuri
wa Baraza hili leo tarehe 16 Mwezi wa 08, Mwaka 2022.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 85 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late:
REDEPTUS MAKATI MSAMBILA

BY 1. AVELINA IVO KIBANGA
2.ELIAS ELIAS MSAMBILA

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above -named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the day of AUGUST......... 2022

Dated at MOROGO this 10 day of AUGUST......... 2022

KANDA YA BUKOBA
MAOMBINA 118/ 2021
YANAYOTOKANA NA KESI NAMBA 7/2013, YA IHANDA

GERVAS KASHEKQ .....ovvennesnssserssssesssssssesenned MUOMBAJI
DHIDI
GEORGINA BIZIMA ......ccvvrrrerrsrnnnasnnssssaned MJIBU MAOMBI
WITO / KUITWA SHAURINI
Kwa; GEORGINA BIZIMA
Popote ulipo

Hii ni kukutaarifu kwamba shauri la Maombi ya rufaa tajwa
juuimepangwa kuzikilizwa tarehe 30 mwezi Agosti mwaka
2022 saa 3:30 asubuhi, mbele ya MH. JAJI E.LNGIGWANA
wa Mahakama kuu, Kanda ya Bukoba. Kwahiyo, unapaswa
kuhudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi wako
anayeruhusiwa kisheria. Endapo hutohudhuria wewe
mwenyewe au mwakilishi wako shauri hili litasikilizwa bila
wewe kuwepo.

Imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya Mahakama leo
hii tarehe 16 mwezi Agosti mwaka 2022

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
BUKOBA.

AMBE
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MAHAKAMA KUU YA TANZANIA MWAMBA AUCTION MART AND RECOVERIES

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

kwa amri ya Mahakama ya wilaya ya Manyoni
nitauza Cable Station iliyopo ITIGI mali ya AHMED
ABDINOOR Cable hiyo itauzwa kamalivyo ikiwa ni
pamoja na nyaya zinazopeleka picha kwa wateja ili
kumlipa mdai wake MELCHZEDECK ABRAHAM
SARAKIKYA kutokana na shauri la madai namba
04 yamwaka 2016.

Mnunuzi akinunua ataendelea kurusha matangazo
kwa wateja ambao tayari wanatumia huduma hiyo
Mnada utafanyika tarehe 02/09/2022 kuanzia saa
4:00 asubuhi.

MASHARTI YA MNADA

« Dalali ndiye mpiga nyundo ya mwisho,na
mshindi atalipa fedha zote papo hapo.

« Mnunuzi atalipa 25%na 75% atalipa ndani ya
siku 14 baada ya mnada

Ukihitaji kuuona mtambo huo kabla ya siku ya
mnada, piga 0715170553

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA MJINI

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......52/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: TUNTUFYE DICK
MWANDETELE WA KIMARA-KILUNGULE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA: FIDEA DICK MWANDETELE

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 18 Mwezi 09 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Wosiawa huyo upo

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa Iéo tarehe 18 mwezi 08 mwaka 2022

nawaweza

1ML
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IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUPLIC OF
TANZANIA

(IN THE DISTRICT REGISTRY)
AT KIGOMA

(MISC.LAND APPEAL NO.38 OF 2022)
SAVERA NA JUSTINA EVARIST KALOBAGWA:
APPELLANT
VERSUS
TRIFOSA MANJERY EMMANUEL: RESPONDENT

NOTICE OF DATE OF HEARING
TO: TRIFOSA MANJERY EMMANUEL

TAKE NOTICE that the above named appeal has been
fixed for hearing on 12.9.2022 at 09:00 hours. You are
hereby summoned to appear to this court in person or
by advocate or any agent without fail. The hearing will
proceed if you will fail to attend without any notice, and
judgment will be pronounced in your absence.

Given under my hand and the seal of this court this
day 10th day of August, 2022.

DEPUTY REGISTRAR
iacons
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Fahamu kwamba shauri hili imepangwa kusikilizwa tarehe 24
Mwezi 08 Mwaka 2022 Saa 2.30 Asubuhi mbele ya
Mheshimiwa M. MWINYI Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

AMRIhii imetolewa kwa mkono wangu mimi na Lakiri / Muhuri
wa Baraza hili leo tarehe 09 Mwezi wa 08, Mwaka 2022.

MWENYEKITI

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.117 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF
THE LATE FELIX OTHMAR HAULE
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION
BY WILLIAM GEORGE HAULE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 7 Day of 9,2022.

Dated at Dodomathis 1 day o

: kuwaandikisha
: emavu wengine ili wataalamu
: waliokuja kutoka India waon-

Taasisi yagawa
_miguu, mikono
_bandia

Na Halfani Chusi

TAASISI ya Lohama Ma-

: hajan, imegawa bure viungo
: bandia vya miguu na mikono
¢ kwa watu 179 wenye ulemavu
. ili kuwasaidia wengi wana-
: oshindwa kumudu gharama ya
¢ kuvinunua.

Akizungumza, wakati wa

: kugawa msaada huo mkoani

Dar es Salaam juzi, Mratibu wa
Lohama Mahajan, Tanuja Vith-

: lani, alisema mwitikio wa watu
. kujiandikisha ili wapate viungo
: hivyo umekuwa mkubwa tangu
: walivyotangaza na kuchukua
: vipimo vyao Julai mwaka huu.

Alisema, waliamua kutoa

: viungo hivyo baada ya kubaini
: kuwa wenye ulemavu wen-
: gi  wanashindwa
¢ gharama za kununua viungo
: bandia,
: washindwe kufanya shughuli
: zao.

kumudu

hali inayosababisha

Vithlani alisema Julai 11 na
12 mwaka huu, walichukua

: vipimo kwa wenye ulemavu

179 vikapelekwa Taasisi ya
Narayana Seva, India kwa ajili

ya kutengeneza miguu bandia
: ambayo iligawiwa Agosti 13 na

14, mwaka huu.

“Tunawashukuru  walioji-

¢ andikisha wakati ule wamepa-
: ta miguu na mikono na wengi
¢ wao wamefurahia kupata viun-
¢ go hivyo kwa sababu walikuwa
: hawana uwezo wa kuvinunua,”
: alisema.

Pia, alisema wanaendelea
wenye ul-

doke na vipimo kwa ajili ya ku-

! watengenezea viungo vingine
: vya bandia na wakishakamili-

sha tutawataarifu warudi tena

hapa kwa ajili kuwagawia,”
: alisema.

“Hadi sasa tumeisha

: waandikisha wenye ulema-
i vu 242, bado tunaendelea
¢ kupokea wengine japo muda
: wetu ni kuanzia saa mbili asu-
: buhi mpaka saa kumi jioni,
lakini kama unavyoona bado
¢ kuna kundi kubwa la watu
: wanaoingia kujiandikisha la-
: kini tutahakikisha mpaka watu
: wote wanaisha ndio tunafunga
: ugawaji huu,” aliongeza.

Mwenye ulemavu wa mguu

aliyepata mguu wa bandia,
: Musa Omary, aliishukuru taasi-

si hiyo pamoja na wadau wen-

: gine waliowezesha huduma
hiyo.

“Ukiangalia gharama ya

: mguu wa bandia ni zaidi ya

Sh. milioni 1 kwa hiyo mimi

nisingeweza kupata hiyo pesa
: kabisa katika maisha yangu,
: lakini

hawa watu wametu-
saidia sana tumepata miguu ya

: bandia angalau kwa sasa kuna
: mambo niliyokuwa nashindwa
: kuyafanya naweza kuyafanya
. kwa wepesi,” alisema.
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RC akemea
upotoshaji

MWANZA

MKUU wa Mkoa
wa Mwanza, Adam
Malima, amewataka
wananchi kujiepusha na
maneno ya upotoshaji kuhusu
kazi ya sensa inayotarajia
kufanyika Agosti 23, mwaka
huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake jana
wananchi kutoa ushirikiano
kwa makarani watakaopita
kwenye maeneo yao.

Sambamba na hilo, Malima
aliwataka watu kuwa makini
na watu wenye lengo la
kuvuruga kazi hiyo kupitia
maneno ya upotoshaji.

“Yapo maneno mengi
yanayosemwa ambayo
yanapotosha habari ya sensa
nichukue nafasi hii kuwataka
wananchi kutokubali maneno
hayo ya upotoshaji na
waswahili wanasema akili
za wengine changanya na za
kwako,” alisema Malima.

Mkuu wa Wilaya ya
Magu, Salum Kali, aliwataka
wananchi kujitokeza
kuhesabiwa katika maeneo
mbalimbali.

“Tutahesabu mashamba
yote, nyumba za kulala
wageni, mifugo na viwanja
vyote hivyo nichukue
nafasi hii kuwaomba
walio na vitambulisho vya
taifa kukumbuka namba zao
kwa kuwa karani atapata
nafasi za kuwauliza taarifa
muhimu za umiliki wa nyumba
na mashamba,” alisema Kali.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Nyamagana, Amina Makilagi,
alisema kazi ya sensa
itaanza saa 6:00 usiku kwa
maeneo ya stendi za mabasi
na meli na mabasi yote
yatahesabiwa.
~Alisema abiria watakaoingia
pamoja na nyumba za kulala
wageni na wageni wote
watakaolala ndani ya mipaka
ya Nyamagana.

Kazi ya sensa kwa nchi
nzima inatarajia kufanyika
Agosti 23, mwaka huu.

Na Elizabeth Zaya

AZI za kibunifu zinazo-

fanywa na wanafunzi

wanasayansi  chipuki-

i na  kuonyeshwa
kwenye maonyesho yanayoandali-
wa na Shirika la YST, zimeanza ku-
zaa matunda baada ya kuingizwa
sokoni.

Kazi hizo hufanywa na wa-
nafunzi kutoka shule mbalimbali
za Tanzania Bara na Zanzibar,
hushindanishwa na  washindi
kupewa zawadi za fedha taslimu,
medali pamoja na kufadhiliwa
masomo ya vyuo vikuu.

Akizungumza na

waandishi

Mwanzilishi Mwenza wa YST, Dk.
Gozibert Kamugisha, alisema tayari
baadhi ya kazi za kibunifu zilizowa-
hi kufanywa na wanafunzi hao

zimeanza kuingizwa sokoni na ku-
tumika ikiwamo zilizoshinda katika
miaka ya 2014, 2015 na 2018. “Kwa
mfano washindi wa mwaka 2014,
hawa walibuni namna ya kutumia
mmea wa mchaichai katika kutibu
ugonjwa wa malaria. Baada ya ku-
pendezwa na mpango wao, Tume
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), iliwachukua na ku-
wapatia ufadhili wa kusoma zaidi
kuboresha kazi yao na sasa wam-
etengeneza dawa na iko sokoni in-
atumika,” alisema Dk. Kamugisha.

“Washindi wa mwaka 2015,
wao walitengeneza programu
ya kompyuta ambayo ina-
saidia namna ya kupata taarifa
za kiafya na tayari inafanya
kazi na wale walioshinda mwaka
2018 wao walibuni namna ya ku-
tumia simu ya mkononi kugundua
ishara za hatari za moto kabla hau-
jatokea.
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“Kwa hiyo katika miaka 12 ya
maonyesho ya YST, tumeanza
kuona matunda yake isipokuwa
kikubwa tunaendelea kuwasihi
wazazi na wanajamii, kuwasaidia
watoto wao pale wanapoona wana-
fanya kazi za kibunifu ili kuwaunga
mkono kutimiza ndoto zao za kuwa
wanasayansi na wabunifu wakub-
wa,” alisema. Dk. Kamugisha
alisema kwa mwaka huu watafanya
maonyesho ya aina mbili ambayo
ya awali yataendeshwa katika kila
mkoa Oktoba, na kwamba kazi za
kisayansi zaidi ya 336 zitashindan-
ishwa na kisha watachagua kazi
sita bora kutoka kila maonyesho
ambazo zitashindanishwa tena
katika maonyesho ya kisayansi ya
kitaifa Desemba 8, mwaka huu.

Alisema maonyesho hayo ya De-
semba yatahusisha utafiti wa ugun-
duzi wa kisayansi zisizopungua 168
zote zikitoka kwenye michepuo

Kazi za kibunifu zafanya maajabu sokoni

ya fizikia, kemia, hesabu, teknolo-
jla na kompyuta, sayansi ya kili-
mo, biolojia na ikolojia, sayansi
ya jamii na mabadiliko ya tabia
nchi na mazingira.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Ka-
rimjee Jivanjee Foundation, ambao
ni wadhamini wakuu wa maonye-
sho hayo, Caren Rowland, alisema
mpaka mwaka jana shirika hilo
limedhamini wanafunzi 37 wana-
oshinda katika maonyesho  hayo
ya YST katika vyuo mbalimbali vya
elimu ya juu.

Rowland alisema shirika hilo
limepanga kuendelea kutoa ud-
hamini kwa wanafunzi wanao-
fanya vizuri katika maonyesho
hayo na kwamba lengo ni ku-
jenga msingi kwa wanafunzi hao
kuwa na ari ya kitaaluma na ku-
penda masomo ya sayansi pamo-
ja na kuongeza idadi ya wanasay-
ansi na wabunifu nchini.

Mafundi wa Kampuni ya ujenzi ya Group Six International, wakiendelea na awamu ya kwanza ya ujenzi wa lango kuu la kuingilia katika mradi wa
viwanda vipatavyo 200 wa Sino Tan Kibaha Industrial Park, mkoani Pwani jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waomba kuwekwa vituo vya sensa migodini

Na Shaban Njia, KAHAMA

JUKWAA la Wanasiasa Vijana Tan-
zania (WAVITA) limeiomba serikali
kuweka vituo vya kuhesabiwa waka-
ti wa sensa ya watu na makazi katika
maeneo ya wachimbaji wadogo ili
kurahisisha kuwapata na kushiriki
vyema katika jambo hilo.

Mwasisi na Mlezi wa Jukwaa hilo,
William Machimu, alitoa ombi hilo
jana wakati akizungumza na vy-
ombo mbalimbali vya habari kama
sehemu ya uhamasishaji wananchi
kushiriki kikamilifu sensa ya watu

na makazi itakayofanyika Agosti 23,
mwaka huu

Alisema katika maeneo ya
wachimbaji wadogo ambao katika
mkoa wa Shinyanga wako wengi,
hivyo ni bora ikaweka vituo vya
kuhesabiwa katika maeneo hayo
kwa lengo la kurahisisha kuwapata
wachimbaji kwa kuwa wamekuwa
wakifanya kazi saa 24 katika mashi-
mo.

Pia alisema pamoja na kuamini
sensa ni uchumi, vijana ambao ndio
nguvu kazi ya taifa wanatakiwa
kushiriki kwa wingi kwa sababu

wengi wanapatikana katika maeneo
ya wachimbaji wadogo. Alisema ku-
wapo kwa vituo katika maeneo yao
itasaidia kuwapata na kuwahesabu
wote.

Mwenyekiti wa WAVITA, Shi-
ganga George, alisema jukwaa hilo
halifanyi siasa za majukwaani badala
yake linafanya siasa za kiuchumi za
kubadilisha maisha ya vijana kwa
kutafuta fursa ili kuondoa wimbi wa
vijana wanaoshinda vijiweni.

Alisema katika mkoa wa Shinyan-
ga, kuna fursa nyingi za kiuchumi
ambazo vijana wanaweza kufanya

na kujiingizia kipato na kuendesha
maisha badala ya kuendelea kusub-
iri ajira kutoka serikalini hususani
katika shughuli za uchimbaji wa ma-
dini zinazoendelea kwa sasa.

Aidha, George alisema kupi-
tia sekta ya madini, wachimbaji
wameweza kuboresha maisha yao
pamoja na kuongeza kipato cha kaya
na hivyo kuleta mabadiliko makub-
wa ya kiuchumi kwa nchi kwa ku-
vyozunguka maeneo ya wachimbaji
wadogo.

Mjumbe wa Jukwaa hilo, Irene

Ngowi, alisema wako mstari wa
mbele kuwahamasisha vijana na
wachimbaji wadogo wenzao wa-
nawake kujitokeza kwa wingi siku
ya sensa na kuhesabiwa kwa sababu
hakuna maendeleo bila serikali ku-
juaidadi ya watu iliyonao.

Alisema kutokana na fursa zi-
lizoko hususani sekta ya madini,
wameamua kujikita katika uchim-
baji wa madini licha ya kwamba
awali walikuwa wakidharauliwa na
wachimbaji vijana na sasa wanapata
vipato vya kuendesha familia na wa-
nalipa kodi za serikali.
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India, UEA watua Kuwekeza katika afya

Na Yasmine Protace
ERIKALI ~ ya  Tanzania
inaendelea kuwapokea

wawekezaji katika sekta ya

afya kwa ajili ya kuwaweze-
sha Watanzania na watu kutoka nchi
jirani kupata matibabu bora na ya
kibingwa.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
alisema hayo juzi jijini Dar es Sa-
laam alipokutana na kufanya ma-
zungumzo na wawekezaji kutoka
India na Umoja wa Falme za Kiarabu
(UAE).

Katika mazungumzo na

wawekezaji hao, Ummy aliwaka-
ribisha na kujadili kuhusu fursa
za uwekezaji katika sekta ya afya
nchini.

Waziri Ummy pia alizipongeza
nchi hizo kwa kuonyesha nia ya
kuwekeza kwenye sekta ya afya na
kuongeza kuwa ushirikiano katika
kusaidia maendeleo ya serikali ya
Tanzania katika kuboresha huduma
za afya.

“Tumekuwa tukishirikiana na In-
dia kwenye mambo mengi kuhusu
afya. Tuna madaktari wetu Watan-
zania wanasoma masuala ya udak-
tari huko India na tuna wawekezaji

kutoka India hapa nchini. Ushiriki-
ano huu ni mzuri na una tija kwa
serikali na Watanzania,” alisema.

Pia alipongeza Umoja wa Falme
za Kiarabu kwa kuvutiwa kuwekeza
kwenye sekta ya afya nchini.

Alisema kuwa kipaumbele cha
serikali kwenye sekta ya afya ni
ubora wa huduma, hivyo anawaka-
ribisha wawekezaji hao kuwekeza
nchini ili Watanzania na raia kutoka
nchi jirani wapate huduma za kib-
ingwa za matibabu.

Ummy pia alitoa wito kwa
wawekezaji hao kuweka mkazo zai-
di katika fursa za uwekezaji katika

kuboresha mifumo ya teknolojia ya
habari na mawasiliano (TEHAMA)
kwenye masuala ya afya ambako
alisema bado kuna changamoto ny-
ingi.

Lav Aggarwal, kiongozi wa
wawekezaji kutoka India, alisema
lengo la kufika Tanzania ni kubore-
sha zaidi ushirikiano baina ya nchi
husika na wanatarajia kuendelea
kushirikiana katika kuboresha zaidi
upatikanaji wa huduma bora za mat-
ibabu.

Naye Balozi wa UAE nchini, Khali-
fa Al Marzooqi, alisema ziara ya Rais
Samia Suluhu Hassan katika nchi

hiyo hivi karibuni, imefungua zaidi
milango ya uwekezaji kutoka UAE
na kufika kuja kuona nini
cha kuwekeza kwenye sekta ya afya.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya,
Prof. Abel Makubi, alisema serikali
kupitia Wizara ya Afya inafanya ush-
irikiano  nataasisi mbalimbali
zaafya  kutoka India na UAE
kwa lengo la kuimarisha sekta ya
afya.

Prof. Makubi aliwakaribisha
wawekezaji hao kwenye upande wa
uzalishaji wa dawa huku akisema
kuwa Tanzania ina malengo ya ku-
zalisha dawa.

Ruksa kutumia

Bandari ya Ujiji

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Mamlaka
va Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA) imetoa kibali kwa
wafanyabiashara wanaofanya
shughuli za usafiri na usafirishaji wa
mizigo na abiria kupitia Bandari ya

Ujiji mkoani Kigoma kutumia sehemu

ya miundombinu iliyokamilika kwa
sasa ili kupunguza gharama kubwa
wanazotumia kwa kutumia eneo la
nje ya bandari hiyo.

Akizungumza juzi alipotembelea
bandari hiyo, Naibu Waziri wa
Uchukuzi, Atupele Mwakibete,
alisema matumizi ya miundombinu
hiyo yataongeza usalama kwa
abiria na mizigo inayosafirishwa
na kuingia bandarini hapo kutoka

maeneo mengine ndani na nchi jirani

zinazozunguka mkoa huo.

“Wakati TPA inaendelea
kukamilisha sehemu ya mradi
iliyobaki ya bandari hii,
miundombinu iliyokamilika kwa
sasa ianze kutumika ili kupunguza
changamoto ambazo zinajitokeza
kwa sasa ambapo wafanyabiashara
hao hulalamika kushushia abiria na
mizigo kwenye mazingira yasiyo
salama,” alisema Mwakibete.

Naibu Waziri aliiwataka TPA
kufanya uamuzi sahihi ndani ya
wiki mbili kuhusu uendelezaji wa
bandari hiyo ambayo ujenzi wake
umekuwa ukisuasua kwa sababu
ya changamoto ya kina cha maji
kupanda na kushuka.

Mkuu wa Wilaya wa Kigoma, Ester

Mahawe, aliishukuru serikali kwa

kusikiliza kilio cha wakazi wa Kigoma

ambacho kimekuwapo kwa muda
mrefu na kusema mkoa utaendelea
kutoa ushirikiano kwa mkandarasi
ili akamilishe sehemu ya mradi
iliyobaki.

Kaimu Meneja wa Bandari za
Ziwa Tanganyika, Edward Mabula,
amesema TPA iko hatua za mwisho
za kupitia taarifa ya tume ya
wataalamu iliyowasilisha kuhusu
changamoto za bandari hiyo

na alimhakikishia Naibu Waziri kuwa

mradi huo utaendelea kutekelezwa
na kukamilika kwa wakati.

Mradi wa upanuzi wa Bandari ya
Ujiji ni sehemu ya mradi mkubwa
unaohusisha maboresho ya bandari
hiyo, Bandari ya Kibirizi na Bandari
yva Kigoma Mjini.

]
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Fredrick Lowassa na viongozi wengme PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanaume waonywa kukwepa malezi watoto wenye ulemavu

Na Francis Godwin, IRINGA

WANAUME wameonywa juu
ya tabia ya kutelekeza watoto we-
nye ulemavu badala yake wam-
etakiwa kushirikiana na wake zao
katika malezi. Wito huo ulitole-
wa jana katika ukumbi wa Ya-
timaIdoga wilayani Mufindi na
mkufunzi na mwanasaikolojia,
Anastazia Godfrey, wakati wa
mafunzo ya siku tatu kwa wa-
zazi 170 wanaoishi na watoto
pamoja na vijana wenye ul-
emavu wilayani  humo.

Alisema imekuwapo dhana
potofu kwa baadhi ya wa-
naume pindi wake zao wa-
napojifungua  watoto  wenye
ulemavu hukimbia familia na
kuachia wanawake jukumu la
malezi jambo ambalo si jema

kwa kuwa mtoto mwenye ul-
emavu ni mtoto kama alivyo
mwingine na anapaswa kupewa
haki zote ikiwamo kuthaminiwa
na wazazi wake.

Alisema furaha ya familia ni
pamoja na kutowabagua watoto
na familia inayokimbiaau kum-
ficha mtoto mwenye ulemavu
inapaswa  kukemewa  kwa
nguvu zote kwa kuwa kuendelea
kuwafumbia macho wale wote
wanaowanyanyapaa watoto we-
nye ulemavuni kuongeza uku-
bwa wa tatizo na kuwakosesha
fursa mbalimbali ikiwamo ya
elimu.

“Wazazi wanapaswa kuhim-
ili changamoto wanazokutana
nazo katikafamilia ikiwamoya
kulea watoto wenye ulemavu
kwa kuziona changamoto za

kulea mtoto mwenye ulema-
vu kuwa nikawaida kwake,”
alisema.

Kwa mujibu wa mtaalamu
huyo, mtoto mwenye ulemavu
si mkosi katika familia bali ni
mipango ya Mungu na mtoto
mwenye ulemavu ana uwezo
mkubwa wa kuwa msaada kati-
kajamii inayomzunguka pamoja
na taifakwa ujumla.

Alisema kupitia mafunzo hayo,
ana matarajio makubwa  ya
kuona elimu zaidi inaendelea
kutolewa ili watoto wenye
ulemavu katika wilaya ya Mu-
findi wanaendelea kufichuliwa
ili kupata fursa mbalimbali za
kijamii. Mzazi Ester Ngolo ku-
kupitia mafunzo hayo amepata
mwanga wa nini cha kufanya

katika malezi ya mtoto wake
mwenye ulemavu kwa kuwa
mwanzo hakuwa na elimu ya

ulezi wa mtoto wake hivyo
kwa sasa atawafikishia elimu
hiyo wale wanaomzunguka,

wakiwamo wazazi ambao wa-
naishi na wenye ulemavu ambao
hawajapata fursa ya mafunzo.

Meneja wa mradi wa YAM,
Zilpa Mgeni, alisema mradi
huo unaendeshwa kwa ushiriki-
ano na serikali, hivyo wanaishuk-
uru serikali kwa kuonyesha ush-
irikiano wa hali ya juu.

Mradi huo una msaada mkub-
wa sana kwa vijana na wato-
to wenye ulemavu katika wilaya
ya Mufindi hasa kata za Thanu,
Mdabulo na Luhunga ambako

kata hizo.
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BIASHARA
DICK MAGAWA

Shujaa vita umaskini anayelenga
kuwa mbobe2| Wa umeme jua

Na Beatrice Philemon

ICKSON Magawa, ni ki-

jana anayesifika kwa

kupambana na umas-

kini bila kujali kuwa

anatoka kwenye kaya maskini ili-
wino mkoani Dodoma.

Anasema, lengo lake ni kuwa

mtaalamu mbobezi wa umeme

jua, azima anayoanza kuifanyia

kazi sasa, baada ya kuwa mtaala-

na taasisi za umma.

Anaiambia Nipashe kuwa,
pamoja na wenzake 8,000 wali-
jifunza ufundi umemejua na
nishati jadidifu katika Chuo cha
Ufundi Stadi Don Bosco Dodo-
ma, kwenye programu ya uana-
genzi inayogharamiwa na Ofisi
ya Waziri Mkuu baada ya kumali-
za sekondari.

Dick ameutumia ufundi ‘kuto-
boa’ baada ya kuhitimu mwaka
2020, akijifunza kufunga ume-
mejua majumbani, ukarabati,
kuandika mabango ya biashara,
kutatua changamoto mitaani na
sasa amejikita kwenye uwekezaji
huo na anafanyabiashara na ku-
pata kipato kinono.

Anatinga Don Bosco baada
ya walimu wa Sekondari ya Ig-
andu alikosoma kumpa taarifa
za kuwapo kozi zinazotolewa na
chuo hicho, walizoziona kwenye
mitandao ya kijamii, wakim-
letea taarifa nyumbani kwake ili
aombe na akafanikiwa kujiunga.

MAMA
ANAUPIGA
MINGIL

Ukurasa 13

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Dickson akiwa kazini:

KUINGIA SOKONI

Dick anasema haikuwa rahisi,
ilichukua nusu mwaka kujulika-
na kwa wananchi: “Nilianza ku-
weka matangazo mitaani, kwe-
nye maduka ya watu binafsi na
namba zangu za simu, baadaye
watu walianza kunitafuta na hivi
rani.”

Anasema: “Leo nimekuwa mtu
kati ya watu, ni fundi ninayeam-
inika kazi ninazozifanya zinasi-
fika. Si maskini tena ninamiliki
duka la vifaa vya umeme, nili-
fungua la vifaa vya ujenzi mwaka
2021 kwa mtaji wa 715,000.Nam-
shukuru Mungu mtaji wangu

PICHA: MWANDISHI WETU

umeongezeka hadi milioni 1.5.”

Anauza vifaa vya umeme na
vya sola, lakini hajaishia hapo
anauza bidhaa mchanganyiko
kama rasta, nguo za kike, vifun-
gashio, urembo, na vifaa vya
shule, yote ni kujiongezea kipato
ili pasikosekane mauzo kwa siku.

Ameanzisha kampuni binafsi
inayoitwa Dickson Enterpris-
es’ mwaka jana. Ikiunganisha
umeme katika nyumba na taasisi
mbalimbali, kushauri masuala
yote ya umeme na kuapata fedha
za kuendesha maisha.

Kuanzia 2020 ameunganisha
umeme nyumba zaidi ya 40 za vi-
jiji vya Nghahelezi, Igandu, Han-

4.

—

dali, Chanumba na Ndebwe
wilayani Chamwino.

“Najivunia kuwa fundi anay-
za sekondari na ya msingi
Nghahelezi zimenitumia kuweka
umeme. Nimeongeza kipato ku-
toka ziro hadi milioni..” anase-
ma. “Nashukuru walionisaidia
naweza kula milo mitatu kwa
siku tofauti na miaka ya nyuma
nililala njaa au kushindia zam-
barau na maji. Leo nina kipato
naboresha maisha yangu na fa-
milia,” anasema.

Anatoa angalizo kwa serikali
kuwafikia zaidi vijana wa kaya
maskini ili kuwafungulia njia za
kupambana: “Tukisoma kozi fupi
kama hizi na tukazitumia kika-
milifu tunafika mbali na kutimi-
za malengo yetu.”

“Nawashukuru Don Bosco Do-
doma kwa kunipatia mafunzo
yanayoendana na wakati hata
nimekuwa hivi nilivyo leo, Mun-
gu azidi kuwapa maarifa, mbinu
mbalimbali za kufundishia na
hata kujitoa zaidi kufundisha
vijana,” anasema na kuishukuru
Ofisi ya Waziri Mkuu pia ndugu
na walimu wa Sekondari ya Ig-
andu.

NI MWALIMU KI_]IJINI
jirani na kutumia ujuzi alionao,
Dick anawafundisha vijana
wawe wasaidizi na pia wajikom-
boe na umaskini baada ya kupata
utaalamu na ujuzi

Anasema, alikotoka ni shida,

¢ Athari za ajali za
S>gf7ibodaboda
chumi ni balaa
Z|to Kitaifa
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alifanyakazi kwa mtu binafsi
kwenye steshenari kwa miezi mi-
wili alipokuwa analipwa msha-
hara kiduchu usiotosha hata ma-
hitaji ya siku.

“Niliamua kufanya kazi hiyo ili
kupata hela ya kununua chakula
na mahitaji mengine baada ya
mama kufariki mwaka 2013, nili-
pomaliza darasa la saba na baada
ya hapo maisha yakaanza kuwa
magumu sana kwa sababu baba
hakunisaidia.” Anasema, kwa
msaada wa Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF) yeye na dada
yake Rachel Magawa, waliun-
ganishwa na mpango wa kunus-
uru kaya maskini uliomwezesha
kununua sare za shule, daftari,
karamu, viatu vya shule na mahi-
taji ya mwanafunzi

Mkufunzi wa Nishati Jadid-
ifu na Elektroniki, kutoka Don
Bosco Dodoma, Elias Mwaimu
anasema, wakati wa mafunzo
Dickson na wenzake wame-
wafundisha kozi ya mfumo wote
wa kuunganisha umeme jua ma-
jumbani, kutatua changamoto
zinazohusu umeme mitaani
na pia kuwa mafundi umeme
mbadala.

Aidha, elimu ya ujasiriamali,
jinsi ya kuandika wazo la biasha-
ra, kuandaa mawazo ya biashara,
kutoa ushauri kwenye ufungaji
umemejua na ukarabati.

Mbali na hilo, wanafunzi
wamepata fursa ya kujifunza
kwa vitendo kwenye kampuni
mbalimbali na wanapokwen-
da huko uongozi wa chuo un-
awafuatilia maendeleo, changa-
moto ili kuwafanikisha.

“Tunashukuru kampuni zi-
nazowapokea wanafunzi wetu
zimetupa mrejesho mzuri, baa-
dhi ya wanafunzi wameajiriwa
kwenye kampuni ambazo wali-
fanya mazoezi kwa vitendo na
wengine wameanzisha kampuni
zao na kuajira wenzao,” anase-
ma.
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UCHUMI

Kiama cha vikwazo Russia
uchumi duniani mahututi

« Marekani. Ulaya UJerumam Z|I|vyoum|a vwvanda kadhaa vyafungwa

<

Na Mwandishi Wetu

I miezi sita ya vita vya

Russia na Ukraine vili-

vyosababisha Russia

kuwekewa vikwazo vya
kiuchumi, ambavyo vimeiachia
dunia maumivu kila upande.
Warusi, Waukraine, Afrika, nchi
za Magharibi hasa Marekani na
Umoja wa Ulaya (EU) waasisi wa
vikwazo.

Ni dhahiri mataifa yote yame-
pigika kutokana na ongezeko la
bei ya mafuta na chakula duniani,
mathalani kasi ya mfumuko wa
bei ya Marekani imefikia asilimia
9.1 kiwango cha juu zaidi kufikiwa
katika miaka 40 iliyopita.

EU imefika asilimia 86 na
Uingereza iliyojitoa EU kupitia
BREXIT ni asilimia 9.4. Kupungua
uwezo bidhaa zake kushindana
kwenye masoko ya kimataifa na
nakisi (pengo) kwenye biashara
ya nje ni changamoto zinazozali-
wa na vikwazo dhidi ya Russia.

Vikwazo vimeshusha kiwango
cha maisha ya watu na kuongeza
uchungu kwa raia Ulaya na
Amerika ya Kaskazini wakulima,
madereva, wafanyakazi wa kam-
puni za ndege na wa bandari wa-
nagoma. Migogoro ya kisiasa in-
aongezeka ikishuhudia mawaziri
wakuu wa Bulgaria, Uingereza,
Italia na Estonia kutumbuliwa ku-
tokana na hali ngumu ya uchumi.

Leo si rahisi kutabiri matokeo
yauchaguzi wa katikati ya muhula
(midterm elections) utakaofanyi-
ka Novemba 8, 2022 katika Bunge
la Marekani kutokana na hali ngu-
mu zinazoumiza Waamerika.

UCHUMI ULIVYOTIKISWA

Wachumi wanaona kufungia
sehemu kubwa ya amana ya dha-
habu na fedha za kigeni za Russia
(hifadhi ya dhahabu) kumesaba-
bisha mataifa mengi kutathmini
upya mikakati yao katika eneo
hilo. Kwa mujibu wa matokeo ya
robo ya kwanza ya mwaka 2022,
kiasi cha kimataifa cha hifadhi ya
dhahabu kimepungua hadi asil-
imia 12.2 ya pato la dunia, kinaele-
zwa ni kiwango cha chini tangu
mwaka 2018.

Mnamo Aprili 2022, Benki ya Is-
raeli ilitangaza mkakati mpya wa
kusimamia hifadhi yake, ambao
unalenga kupunguza kiwango
cha Dola na Euro. Aidha, Juni
2022 Benki ya Watu wa China ik-
ishirikiana na Benki ya Biashara

Bei za mafuta zimeongezeka duniani kote PICHA:ZOTE MTANDAO

66

Kampuni
nyingine
Groupe
Renault,
Jaguar

Land Rover,
Stellantis
and the
Volkswagen
Group, zipo
kwenye

hati hati
kutokana na
ukweli kuwa
vikwazo vya
‘big brother’
vimewaumiza.

ya Kimataifa, ilitangaza kuundwa
kwa mfumo wa hifadhi wa Yuan,
kwa ushiriki wa Indonesia, Singa-
pore, Malaysia, Hong Kong na Chile,
ambapo kila nchi itawekeza Yuan
bilioni 15 katika mfumo huo.

Habari kutoka Beijing zinaeleza
kuwa pia suala la kuunda sarafu ya
hifadhi ya kimataifa inayozingatia
maslahi ya wanachama wa Jumuiya
ya Brazil, Russia, India, China na Af-
rika Kusini (BRICS) lipo mbioni.

Mauzo ya dhamana za deni za
serikali ya Marekani yameongezeka.
Kuanzia Februari 28 hadi Mei 31
mwaka huu, China iliuza hati fun-
gani za serikali kwa kiasi cha Dola
bilioni 74, au asilimia 7 ya jumla ya
kiasi chake. Saudi Arabia inauza hati
fungani zake kwa takriban Dola bil-
ioni mbili hadi tatu kwa mwezi. Bra-
zil imepunguza hazina zake kwa kasi
na sasa kiwango hicho ni cha chini
mno tangu mwaka 2011.

Athari hasi zimefika Indonesia
inayopunguza takribani  asilimia
20 ya hifadhi yake, wakati Uturuki
imepunguza uwekezaji wake wa
hati fungani ikikaribia ziro. Na kuna
ongezeko la mahitaji ya kutafuta
mbadala wa Dola katika mikataba
ya biashara, ikiwa ni pamoja na ku-
hamisha miamala kwenda sarafu
nyingine.

Mwezi mmoja baada ya vikwazo
yaani Machi, kulikuwa na taarifa
kwenye mitandao ya kibiashara

Vladimir Putin Rais wa Urusi

kwamba Saudi Arabia na China zina-
jadiliana kuuza mafuta ya Saudia kwa
kutumia sarafu ya Yuan, huku mwezi uli-
opita (Julai) Benki Kuu ya India ikiruhu-
su Rupia (fedha yake) itumiwe katika
malipo ya kimataifa.

KIAMA MAFUTA/GESI

Viwazo vimeitesa Ulaya, wasiwasi un-
aongezeka kutokana na kupungua sana
kwa mauzo ya nje ya mafuta na nishati
ya Russia ambayo yamewekewa vizuizi
visisafirishwe kupitia bomba la “Nord
Stream-1”.

Yote hayo, yamepandisha sana bei ya
gesi asilia, Julai 2022 ilivuka kiwango cha
Dola 1,800 kwa mita 1,000 za ujazo bada-
la ya Dola 420 Julai 2021. Katika kipindi
hicho hicho bei ya mafuta ilipanda kwa
zaidi ya asilimia 40.

Ili kuokoa kampuni kubwa za usam-
bazaji wa nishati yanayopata hasara ku-
tokana na kupanda kwa bei ya nishati,
hatua kadhaa zinachukuliwa, ikiwa ni
pamoja na kuzitaifisha. Nchini Ufaransa

taarifa za kibiashara zinaeleza kuwa
Julai, nchi hiyo ilieleza mpango wa
kuitaifisha kampuni EDF, na Ujerum-
ani, kueleza nia ya kununua asilimia
30 ya hisa za kampuni ya kubwa ya
nishati ya Uniper.

Uhaba mkubwa wa malighafi
na vifaa vya kuunganisha bidhaa
umesababisha wasiwasi, mfano Uje-
rumani kiwanda kimoja kati ya sita
huagiza vifaa vya kiunganishi kutoka
Russia ambavyo vimewekewa vikwa-
Z0.

Ujerumani inategemea gesi ya Rus-
sia kwa asilimia 55, kama usambazaji
wa mahitaji haya utasimamishwa,
basi uyeyushaji wa chuma ambayo ni
malighafi ya sekta nyingi nayo huen-
da ukasimama labda kama kutapati-
kana mbadala haraka iwezekanavyo.

Habari zinazotolewa na kampuni
ya “Salzgitter” ya pili kwa kuzalisha
chuma Ujerumani na ile ya “Lech-
Stahlwerke” iliyoko Bavaria nchini
humo, zimelazimika kusitisha kwa
muda uzalishaji baada ya bei ya gesi
asilia kupanda kupindukia.

MASHAKA VIWANDANI

Kampuni za magari BMW, Audi,
Porsche, Volkswagen, na MAN zime-
punguza saa za kazi au kufunga
viwanda. Mapema Machi, BMW il-
isitisha kiwanda kimoja Uingereza na
viwili Ujerumani.

Kampuni nyingine Groupe Re-
nault, Jaguar Land Rover, Stellantis
and the Volkswagen Group, zipo kwe-

nye hati hati kutokana na ukweli kuwa
vikwazo vya ‘big brother’ vimewaumiza.

Jumuiya ya viwanda vya kemikali Uje-
rumani, inaonyesha wasiwasi kuwa ikiwa
kazi za sekta hiyo zitakwama kutokana
na kukataza biashara ya gesi asilia kutoka
Russia, itashusha sana uzalishaji wa kemi-
kali ambazo zinatumika katika kutengen-
eza asilimia 95 ya bidhaa za viwandani na
matokeo yake, uzalishaji wote wa viwan-
da nchini Ujerumani utaanguka.

Mtandao wa ‘autocarco.uk’ wa Uin-
gereza unasema wazalishaji magari wengi
wamekata uhusiano na Russia, ambayo
ni soko kubwa magari duniani. Magari
1,666,780 yaliuzwa nchini humo mwaka
jana ikizizidi Canada, Ufaransa na Uin-
gereza. Hivyo ni hofu tupu.

Gharama kubwa ya umeme inawaumi-
za wazalishaji wa aluminiam cha Al-
coaCorp ilifunga kiwanda cha aluminiam
cha San Cipriano Hispania, NorskHydro
ilisimamisha uzalishaji katika kiwanda
cha Slovalco kilichoko Slovakia na ku-
tangaza mpango wa kupunguza wafan-
yakazi wengi.

Russia inauza zaidi ya asilimia 40 ya
madini ya palladium duniani, malighafi
inayohitajika katika utengenezaji wa
vichocheo na zana za elektroniki kwe-
nye magari, vikwazo dhidi ya Russia na
kuitenga kunaweza kutazidisha tatizo ka-
tika soko la ‘semiconductor’ na matokeo
yake ni kuzidisha uhaba wa “chip” duni-
ani na kusababisha kupanda kwa ghara-
ma na bei za bidhaa zinazotengenezwa
kwa teknolojia ya juu.

Chipu ni kama simu kadi, zilizoko kwe-
nye ATM kadi na kwenye kompyuta na
huenda wafanyabiashara katika nchi ny-
ingi wanahofia uwezekano wa matatizo
katika ugavi wa bidhaa za Russia kama
“iodine”, “red phosphorous”, “molyb-
denum oxide”, “tungsten”, “titanium”,
“neon” zinazotumika kutengeneza zana

za “laser”, pamoja na “lithium ox-
ide” na “lithium hydroxide” kuzal-
isha betri za magari ya umeme.

NDEGE HOIL

Kwa mujibu wa mtandao wa
‘traveldailymedia’, bei kubwa ya
mafuta ya ndege na anga la Rus-
sia kufungwa ni shida kubwa Ul-
aya. Aidha, kampuni ya ndege ya
Finland Finnair ikitajwa kuathiri-
ka zaidi.

“Bila kupitia anga la Russia,
Finnair analazimika kupita njia
ndefu ya ndege kwenda Asia, aki-
tumia muda mrefu na kukosa sifa
kuu msafirishaji wa haraka zaidi
na mahiri Ulaya kwenda Asia.”
Unasema mtandao.

Aidha, tathmini iliyofanywa
na Wizara ya Uchukuzi ya Russia
Machi 2022, inasema, gharama za
miruko hiyo imeongezeka kwa ki-
asi cha Dola milioni 37.5 kila wiki.
Yote hayo pamoja na kupungua
kwa idadi ya abiria yamesababi-
sha kampuni hizo kupata hasara
kubwa, kwa mfano hasara iliyopa-
ta Finnair katika nusu ya kwanza
ya mwaka 2022 imekaribia Euro
milioni 133.

Tangazo la vikwazo lililofunga
anga la Russia kuanzia Februari
28, 2022, nchi hiyo ililazimika
kufunga anga yake kwa nchi 36
ikiwa ni pamoja na Finland (Fin-
nair).

Vikwazo vya Magharibi vime-
sababisha kampuni kubwa ya
usafirishaji, za Maersk au Hapag-
Lloyd kutopeleka shehena Rus-
sia, badala yake hukusanya ma-
kontena kwenye bandari za Ulaya
na kusababisha ucheleweshaji,
upotevu mkubwa wa fedha
pamoja na uaminifu wa kibiasha-
ra na hatimaye kuvurugika kwa
taratibu za usafirishaji wa mizigo
duniani.

Kushuka kwa viwango vya mai-
sha kunaathiri uwezo wa mnunu-
zi hasa katika bidhaa za matumizi
ya muda mrefu. Kwa mujibu wa
tathmini ya nusu ya kwanza ya
mwaka 2022, mauzo ya magari
mapya nchini Uingereza yalipun-
gua kwa asilimia 11.9, Ujerumani
inayoongoza katika utengenezaji
wa magari barani Ulaya kwa asil-
imia 11, Ufaransa asilimia 16.3 na
Italia 22.7.

INAENDELEA UK.14

Viwanda vya magari vinapitia wakati mgumu.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Mama anaupiga mwingi na
wananchi wanapigwa mwingi!

WATANZANIA na
kaulimbiu zao huwawezi,
zamani kidogo utakum-
buka mitaani, kwenye
mabango na vyombo vya
habari utasikia: “Mimi
nimeshachanja wewe
je?" Ujue unahamasishwa
ukachanje UVIKO-19.

Leo utawasikia au
kuwasoma: “Niko tayari
kuhesabiwa wewe je?"
Ni hamasa ya sensa
Jumanne ijayo, Agosti
23, utulie uhesabiwe.
Tena hata watumishi wa
Mungu nao wakihanikiza:
“Kama Mwana wa Maria-
mu, Yesu Kristo alihesabi-
wa wewe ni nani usihesa-
biwe..jiandae kuhesabiwa
kwani ni jambo lenye
baraka za Mungu.”

Leo nimekumbuka
kitabu fulani hivi tuliki-
soma zamani, kinaitwa
‘Mashimo ya Mfalme
Suleiman'. Ni liriwaya
lililokuwa na mtu mmoja
maarufu akijinasibu kwa
majina ya Umsolopa-
gaas wa Damu ya Chaka,
Kabila la Wazulu, Mkuu
wa Jeshi la Nkomabakoz!
Hilo ni jina la mtu mmoja
mjivuni hivi.

Nini kimenirejesha
huko? Ni hizi kaulim-
biu zetu za tufanye hivi
kuisaidia serikali ku-
fanya hivi. Siingii kwa
kina ndani ya riwaya
hiyo maarufu kwa vijana
wa zamani, ila kutaka
tu kutumia majina hayo
kufananisha na kinach-
oendelea kwetu.

Nimekuwa au tumeku-
wa tukishuhudia vion-
g0zi au wasaidizi wa Rais
Samia Suluhu Hassan, Kila
wakizungumza nasi, basi
wakijinasibu kumsaidia
sana katika kupambana
na kero za wananchi

MAMA

MINGI

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com.

wake, sisi pangu pakavu.

Utawasikia, kama anavy-
otaka, kama anavyosema,
kama anavyoelekeza Samia
Suluhu Hassan, Rais wa
Awamu va Sita va Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
na Amiri Jeshi Mkuu wa
Majeshi ya Ulinzi na Usala-
ma...sasa unajiuliza, mpaka
amalize kutaja majina na
vyeo vyote hivyo nguvu
bado anazo za kututu-
mikial Zamani tulikatiza tu:
“Mwalimu Nyerere ame..".
Pia, je mpaka aseme, atake,
aelekeze

Samia ndipo wananchi
wapate huduma zao, au
ndipo kero katika jamii
zijulikane na kutatuliwa?
Naona kama ndio ume-
kuwa utaratibu wa wawak-
ilishi wake hawa, kwamba
pengine bila ziara hakuna
kinachojulikana.

Sitaki niamini kwamba
Rais huwa anawaambia
walioko mikoani au wilay-
ani kuwa kero hii msiione
mpaka nifike mimi ndipo

ionekane na niitolee tamko.

Sidhani kabisa na sitakaa
niamini hilo. Ni uzembe
wao tu na kumbebesha
mzigo na kutaka kumzee-
sha kabla ya wakati.
Mathalan hili la maofisa
uhamiaji waliofakamia
mapesa vya Vviza na likaan-

ANAUPIGA

@MSAMBA
-

ikwa na Mkaguzi na
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAQ), katika
ripoti yake ya 2021/22,
lilikuwa na haja ya kusubiri
mpaka Mama aende Tanga
kuzindua chuo ndipo aagize
hatua zichukuliwe! Mwak-
ilishi wa Mama katika hilo
alikuwa wapi? Huo nasema
ni mfano tu, yapo matukio
mengi yanayotazamwa
hivyo tu, mpaka ziara za
Rais ziwashtue wahusika,
tena kwa kupitia mabango
na risala za wananchi. Au
wakati mwingine mpaka
Mbio za Mwenge wa Uhuru
zipite, ndipo yafunuke.
Kwa kweli Mama anau-
piga mwingi, lakini mjue
wananchi nao wanapigwa
mwingi na mengi! Ona sasa,
mathalan kuna makato
mengi sana yameanzishwa
kama vyanzo vya mapato
na wanakatwa wananchi,
kuanzia kwenye simu
mpaka kwenye makazi yao.
Serikali imeanzisha
utaratibu mzuri wa nyumba
kuwa na namba, sambamba
na mitaa kuwa na majina,
leo wananchi wanatakiwa
kulipia vibao vya namba
Zza nyumba, kati ya bei ya
nusu kilo ya nyama 5,000
hadi kilo 10,000 kwa kibao.

Hapo mwananchi huyo
anakatwa kodi ya majengo
kwenye bili ya umeme! Hii
ni sawa

na Kununua shati bei
yake na vishikizo bei
yvake. Tunaambiwa ni
makubaliano mtaani!

Sijui kama kuna mtaa Dar
es Salaam wakazi walikaa
na kukubaliana bei ya
vibao

vya namba! Litazamwe
hili wananchi wasiendelee
kupigwa mwingi! Alamsiki!
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UJUMBE WA MTAALAMU WA BIASHARA

Athari za ajali za bodaboda
Kiuchumi ni balaa Z|to kltalfa

Na Sabato Kasika

JANA 10 hadi 15 majeruhi

wa ajali za bodaboda, wa-

nafikishwa katika Taasisi

ya Mifupa ya Hospitali ya
Muhimbili (MOI), Dar es Salaam, kwa
matibabu.

Idadi hiyo ni sawa na takriban
wagonjwa 400 kwa mwezi, wengi
wao wakiwa ni madereva wa pikipiki
ambao walioumia mifupa, uti wa
mgongo na mishipa ya fahamu kwe-
nye ajali.

Ni maelezo ya Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, aliyoyatoa hivi ka-
ribuni baada ya kutembelea taasisi
hiyo na kuwataka madereva kuwa
makini, ili kuepuka au kupunguza
ajali hizo zinazochangia kupoteza
viungo vya miili.

Ni baada ya kutembelea MOI na
kujionea hali halisi na kukemea baa-
dhi ya vijana kujifunza udereva kwa
siku moja kisha kuingia barabarani
kubeba abiria akisema ajali nyingi zi-
nasabishwa na uzembe na kutofuata
sheria ya usalama barabarani.

Warziri anaahidi kukutana na Wiz-
ara ya Mambo ya Ndani kutafuta
ufumbuzi wa kupunguza ajali za
uzembe zinazoweza kuzuilika ili
watu wengi wasipoteze viungo na
maisha.

“Bodaboda zimekuja kurahisi-
sha usafiri, lakini zimeleta mzigo
kwa jamii na kwa upande wa
sekta ya afya, kwani matibabu
yake yanaanzia Shilingi 2,000,000
kwa mgonjwa,” anasema Ummy.

ATHARI KIUCHUMI

Mtaalamu wa masuala ya uchumi
kutoka Chuo cha Elimu ya Biashara
(CBE) Mariam Tamwe, anasema ajali
hizo zina athari nyingi za kiuchumi
kwa madereva wenyewe na taifa, na

kwamba ni muhimu wawe makini
barabarani.

“Madereva wa bodaboda wana-
fanya kazi hiyo, ili kuinua uchumi
wao na wa nchi kwa kulipa kodi
mbalimbali za serikali na pia kulipia
leseni za udereva, hivyo wanapopata
ajali biashara inakwama,” anasema
Mariam.

Anafafanua kuwa wanapopata
ajali, wakati mwingine wanafariki
dunia au kuwa na ulemavu wa ku-
dumu, hawawezi tena kuzalisha na
kwamba hapo ndipo athari za kiu-
chumi zinapoanzia.

“Tkumbukwe kuwa kama dereva
ana watu wanawategemea, ana-
popata ajali na kufariki dunia au ku-

Moja va ajali za bodaboda.

pata ulemavu wa kudumu, ni wazi
uchumi wa familia utayumba, kwa
kuwa mtegemezi anakosa uwezo wa
kufanya kazi,” anasema.

Mhadhiri huyo anasema ajali hizo
husababisha yatima, si kwa dereva
tu hata kwa abiria wake, kwa kuwa
wakati mwingine ajali inapotokea,
wote wanaweza kupoteza maisha.

“Hivyo, kama abiria alikuwa anat-
egemewa na jamii au familia, watege-
mezi wanaathirika kiuchumi kwa ku-
kosa mlezi, na hata nchi kukosa kodi
kutoka kwake, hivyo suala la uma-
kini barabarani halina mbadala,”
anasema.

Aidha, udereva wa bodaboda
umeongeza ajira kwa vijana wanao-

fanya biashara hiyo ya kusafirisha
abiria na kujipatia kipato cha kusaid-
ia kuinua uchumi wao, na anawataka
waitambue na kuithamini.

BIMA YA MATIBABU

Mwenyekiti wa Chama cha
Kutetea Abiria Tanzania (CHAKUA),
Hassan  Mchanjama, anashauri
yawekwe masharti katika upataji
wa leseni za udereva wa bodaboda
ikiwamo bima ya afya ili kupunguza
ajali kizembe.

“Mwaka 2019, Waziri Ummy
alisema, serikali ilikuwa kwenye
mpango wa kuhakikisha kuwa moja
ya masharti ya kuwa dereva wa
bodaboda ni kumiliki kadi ya bima
ya afya,” anasema Mchanjama na

kuongeza kuwa CHAKUA inakubali-
ana na utaratibu huo, ili wawe na
uhakika wa matibabu wanapopata
ajali, akiongeza kuwa bila kuchukua
hatua kudhibiti ajali nguvukazi ya
taifa itaendelea kupotea.

“Tunahimiza madereva wa vyom-
bo vya moto vinavyobeba abiria kuz-
ingatia sheria za usalama barabarani,
ili wawafikishe salama kule wana-
kokwenda, lakini baadhi yao hasa wa
bodaboda ni wazembe,” anasema.

Anasema, kutokana na ajali hizo
kuendelea kutokea, anashauri mpan-
go wa serikali wa kupeleka muswada
bungeni ili mojawapo ya masharti ya
kupata leseni na kuwa dereva boda-
boda wa kuwa na bima ya afya uha-
rakishwe.

AJALI ZA 2022

Tangu kuanza kwa mwaka huu wa
2022 yametokea matukio mbalim-
bali ya ajali za barabarani ya magari
na bodaboda ambayo yamesababi-
sha vifo na ulemavu wa kudumu kwa
baadhi ya watu, mfano Machi 24, wa-
nafunzi wawili wa Sekondari ya Kive-
sa wilayani Handeni mkoani Tanga
walifariki baada ya pikipiki iliyokuwa
ikiwapeleka shule kugongana na ny-
ingine, kisha wenyewe kugongwa na
lori la Fuso.

Aidha, Machi 27, watu watano wa-
liripotiwa kufariki dunia na wengine
wanne kujeruhiwa mkoani Mbeya
baada ya lori la mizigo kufeli breki
kwenye mteremko wa Mlima Mbalizi
na kugonga magari madogo matatu,
bajaji na watembea kwa mguu.

Ajali za magari ni pamoja na ya
Machi 16 iliyoua watu wanne na
wengine 37 kujeruhiwa katika ajali
iliyotokea wilayani Handeni mkoani
Tanga ikihusisha magari mawili, kad-
halika

Machi 18, watu 23 waliripotiwa ku-
fariki dunia eneo la Malela Kibaoni
wilayani Mvomero, Morogoro, ikihu-
sisha basi la abiria na lori la mizigo,
kisha Machi watatu wawili walifariki
dunia eneo la Nanenane mkoani Mo-
TOgoro.

Ajali iliyotokea Machi 28, ilipoteza
maisha ya watu wawili akiwamo
Profesa wa Uchumi wa Chuo Kikuu
Mzumbe, Honest Ngowi na dereva
wake, Innocent Mringi walifariki
dunia kwa kuangukiwa na kontena
eneo ya Mlandizi mkoani Pwani.

INATOKA UK.13

Kiama cha vikwazo Russia uchumi duniani mahututi

Familia za Waingereza zimela-
zimika kupunguza ulaji wa ny-
ama na samaki kutokana na
kupanda kwa bei za vyakula.
Kwa mujibu wa ripoti ya tarehe
17 Julai ya kampuni ya utafiti iit-
wayo “Kantar” inasema mauzo
ya kuku yalipungua kwa asilimia
97, nyama ya ngombe, asilimia
13.7, nguruwe asilimial0.6, wakati
kondoo ilishuka hadi asilimia 23.7
na samaki 11.6. Mfumuko wa bei
unazidi asilimia 94 ni kwa mujibu
wa mtandao wa taifa wa takwimu
(ons.gov...)

Katika miji kadhaa nchini Ufar-
ansa, wakazi walianza kupewa

kuponi za kulipia vyakula na sasa
wameahidiwa kupewa kuponi
hizo tena endapo bei za chakula
zitaendelea kupanda.

Ni dhahiri, itachukua muda
mrefu kwa uchumi wa dunia,
ambao haujapona kikamilifu
kutokana na athari za UVIKO-19,
kutoka katika eneo la sasa la mis-
ukosuko. Matarajio ya Shirika la
Fedha Duniani(IMF), hadi kufikia
mwisho wa mwaka 2022 ukuaji
wa pato la dunia hautazidi asilim-
ia 3.2, ilikadiriwa awali kuwa asil-
imia 3.6, mwaka 2023 ukuaji hau-
tazidi asilimia 2.9 awali ilitarajiwa
kufikia asilimia 3.6. Wataalamu

wa IMF, wanaona kuwapo kwa
uwezekano wa kusitisha usam-
bazaji wa gesi ya Russia katika Ul-
aya, kupasuka kwa mahusiano ya
kibiashara na kugawanyika kwa
uchumi wa dunia, kuwa kati ya
mambo yanayoweza ugumu.

Hii linathibitishwa na ukweli
kwamba mataifa yenye uchumi
mkubwa zaidi duniani ya Mare-
kani, Umoja wa Ulaya, Ujerumani,
yamepata mdororo wa uchumi
mwanzoni mwa nusu ya kwanza
ya mwaka huu, ndiyo maana
mataifa ya magharibi kwa kauli
tofauti yanakiri matatizo ya kiu-
chumi yanaongezeka na viwango

vyamaisha vinashuka na kwamba
zama za maisha mazuri zimepita.
Lakini wakikiri kwamba inabidi
kuvumilia na kusubiri.

Swali linabaki licha ya kuwa
kuiwekea Russia vikwazo vya
kiuchumi na kuendelea kuilamu
kwa kuivamia Ukraine kutavu-
miliwa hadi lini? Wananchi wao
wataweza kuvumilia bila kikomo

AFRIKA TAABANI

Rais Cyril Ramaphosa wa
Afrika Kusini, Mei mwaka huu
anasema vikwazo vya Russia vin-
aumiza mataifa yasiofungamana
na pande yoyote hususan Afrika.

Afrika, ambayo bado inaka-
biliwa na athari za kiuchumi za
COVID-19, iko hoi kutokana na
kupanda mno bei za mafuta na
chakula.

Ramaphosa anasema, vikwa-
7o vimeiathiri, akisema Afrika
itapeleka mjumbe Moscow kusihi
kuendeleza mazungumzo ya am-
ani kati ya Moscow na Kyiv.

“Hata nchi watazamaji ambao
si sehemu ya mzozo tumekumb-
wa na vikwazo dhidi ya Russia,”
anamweleza Kansela wa Ujerum-
ani Olaf Scholz na kunukuliwa
na Al Jazeera Mei, 2022 huko Pre-
toria.
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Watoto
wanaoishi
mazingira
magumu
kuhesabiwa
usiku wa
kuamkia
sensa

Na Renatha Msungu, DODOMA

ZIKIWA zimesalia siku tano
kufanyika kwa Sensa ya Watu
na Makazi Agosti 23, Wilaya ya
Dodoma imeweka namna itakavyo
wahesabu watu wenye magonjwa
va akili na watoto wanaoishi
mazingira magumu.

Mratibu wa sensa wilayani humo,

Calista Makacha akizungumza na
Nipashe jana, alisema kundi hilo
litahesabiwa usiku wa kuamkia
siku ya sensa kutokana na
mazingira wanayoishi.

Makacha alisema wameamua
kufanya kwa kuwa ni rahisi
kuwapata usiku wakiwa wamelala
maeneo mbalimbali mtaani tofauti
na mchana.

“Watoto wa mitaani usiku wa
kuamkia sensa tutaenda kwenye
maeneo ambayo huyatumia mara
nyingi kuwahesabu, maana kwa
mchana kuwapata eneo moja ni
vigumu,” alisema.

Alisema sensa itahesabu watu
wote watakaolala katika kaya
binafsi na watu wote watakaokuwa
kwenye kaya za jumuiya kama vile
hotelini, nyumba za kulala wageni,
hospitalini, magereza, mabweni
ya wanafunzi, watu wasio na
makazi maalum, vituo vya mabasi,
gari moshi, viwanja vya ndege na
bandari.

Alibainisha kuwa makarani wa
sensa wamejipanga kikamilifu
kuhakikisha wanafanikisha suala
hilo ili serikali ipate takwimu
sahihi.

Alisema sensa ni muhimu
katika kukusanya taarifa za Kila
mtu aliyelala ndani ya mipaka ya
nchi usiku wa kuamkia siku hiyo
il kuwa na takwimu sahihi kwa
maendeleo.

“Lengo la sensa ni kupata
taarifa sahihi za kidemokrasia,
kijamii, kiuchumi na hali ya
mazingira kupata takwimu sahihi
zitakazoiwezesha serikali na
wadau wengine kupanga kwa
usahihi mipango ya maendeleo ya
watu wake,” alisema.

Mratibu huyo alisema, makarani
wa sensa watatembelea kaya zote
na kufanya mahojiano ya ana kwa
ana baina ya karani wa sensa na
mkuu wa kaya.

Naye karani Eliakumbulusa
Mungure, alisema wamepata
mafunzo ya kutosha ili kuhakikisha
wanatekeleza kazi yao kwa
manufaa ya taifa.

Mungure alisema mafunzo
waliyopata ni mazuri na
wanaamini watakwenda kuyatumia
vizuri ili kuhakikisha wanafikia
malengo yaliyowekwa na serikali.

Aliwataka wananchi kutoa
ushirikiano wakati wa kuhesabiwa
ili kuwarahishia katika utendaji
kazi wao.

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

AMILIKI wa makao
ya kulea watoto
wametakiwa  ku-
waandaa kisaikolo-
jia ili wasione maeneo wanay-
olelewa ni ya kudumu.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
alitoa kauli hiyo juzi kwenye

cha Matumaini cha kulea watoto
wenye mazingira magumu, jijini
hapo.

Alisema wanapolelewa hadi ku-
fikia utu uzima mara nyingi waki-
toka kwenye makao hushindwa
kujitegemea.

“Naagiza wamiliki na waende-
shaji wa makao nchini kuhakiki-
sha kila mtoto anayepokewa kwe-
nye kituo anaandaliwa mpango
wa huduma wa kutoka makaoni
na taarifa zote zihifadhiwe katika
jalada la mtoto,” alisema.

Aidha, aliwataka maofisa Usta-
wi wa Jamii nchini kutekeleza ag-
izo hilo na wafanye ufuatiliaji.

Alibainisha kuwa kuna wa-
toto takribani 24,254 wanalelewa

kwenye makao 324 yaliyosajiliwa
hapa nchini na makao 322 ni ya
binafsi na mawili ni ya serikali
yaliyoko Kurasini, Manispaa ya
Temeke, Dar es Salaam na Kikom-

Rosalia Gabujulo, alisema kituo
hicho kilianzishwa mwaka 2002
na wamekuwa wakipokea watoto
wanaozaliwa na maambukizo ya
ugonjwa wa Ukimwi (VVU).

Sista Rosalia alisema walianza
na watoto watatu na kati hao
mmoja alifariki, mwingine ana-
soma chuo na kuna aliyeoa na

‘Wajengeni watoto wanaolelewa vituoni kujitegemea’

kuanzisha familia yake.

Kwa upande wake, Askofu
Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la
Dodoma, Beatus Kinyaiya, alise-
ma wanakabiliwa na tatizo la uto-
zwaji kodi katika miradi iliyobuni-
wa ambayo inaathiri utumiaji wa
mapato kukidhi mahitaji mbalim-
bali ya watoto wanaolelewa hapo.

Askofu Kinyaiya aliitaja miradi
iliyopo kwenye eneo hilo kuwa
ni shule ya msingi na sekondari,
ufugaji wa ngombe wa maziwa,
duka la mikate na uendeshaji wa
huduma za afya kama sehemu ya
ustawi wa taasisi hiyo.

Meneja Mauzo wa Vodacom Business Kanda ya Kati, Athumani Ngoma (kushoto), akikabidhi cheti kwa mwanafunzi Catherine Sanga

wa Shule ya Sekondari Kingwe ya Wilaya ya Bahi, mkoani Dodoma, wakati wa kufunga mafunzo ya wiki moja ya kuwajengea uwezo
wa masomo ya TEHAMA kwa wanafunzi wasichana wa shule za sekondari yajulikanayo kama ‘Code Like A Girl’, jijini Dodoma jana
kwa ufadhili wa Vodacom Tanzania Plc. Kulia ni Meneja Rasilimali Watu na Mafunzo wa Vodacom, Naiman Moshi. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Kiongozi mbio za Mwenge akerwa
“miradi umma kushindwa kusimamiwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

¢ KIONGOZI wa mbio za Mwenge
: wa Uhuru kitaifa 2022, Sahili Ger-
¢ aruwa, amekerwa na wataalamu
¢ wa idara za manunuzi na fedha
¢ ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma
: kushindwa kusimamia maelekezo
* ya serikali kwenye utekelezaji wa
¢ miradi yaumma.

Geraruwa, alibainisha hayo juzi
¢ wakati Mwenge wa Uhuru ulipo-
: na kuweka mawe ya msingi kwe-
nye miradi mbalimbali ya maen-
¢ deleo. Alisema, katika miradi ali-
¢ yokagua ikiwamo ujenzi wa shule
: yaawali na msingi ya mchepuo wa
: Kiingereza ya Msangalale na kituo
¢ cha afya Kata ya Changombe,
: amebaini kuwapo kwa matumizi

ya fedha ambayo hayafuati utara-
tibu wa serikali.

“Wataalamu wa Idara ya
manunuzi pamoja na malipo ina-
bidi mbadilike mfuate utaratibu
wa fedha unavyotaka kama fedha
imetoka lazima ‘flow’ (mtiririko)
yake ionekane sio mnafanya kama
ambavyo nyinyi mnataka,” alise-
ma kiongozi huyo.

Pia, alisema ni lazima miradi ili-
yo maeneo ya mjini iwe ya mfano
kwa kutekelezwa kwa viwango na
ubora wa hali ya juu.

“Nyinyi mpo hapa mjini mnaku-
wa hivi inakuwaje sasa huko vi-
sio kila siku mnabadili fundi huyu
mara huyo hamuwezi kupata ubo-
ra unaostahili mtu unaweza kuwa

hujala hata shilingi, lakini kuto-
kana na namna fedha zimetoka la-
zima ujengewe mashaka,” alisema.

Aliwataka wataalamu kusimam-
ia kwa ukaribu miradi inayotekele-
zwa na serikali ili kuhakikisha
inakuwa na ubora kulingana na
fedha zilizotolewa.

“Wataalamu wetu mnanis-
hangaza sana serikali inaleta uta-
ratibu wa namna ya kutekeleza
miradi kwa lugha nyepesi, lakini
wataalamu hawataki kusoma na
kufanya wanavyoona wao.”

“Hakikisheni maelekezo yanay-
otolewa na serikali kuhusu miradi
yanatekelezwa kama yalivyoele-
kezwa na sio vinginevyo kwakuwa
hali hii imekuwa ikisababisha kwa
kiasi kikubwa miradi kujengwa
chini ya kiwango na nyinyi mpo,”

alisema.

Kadhalika, alizitaka halmashau-
ri zote nchini kutoa mikopo ya
asilimia 10 kwa kundi la vijana,
wanawake na wenye ulemavu.

“Halmashauri zitoe mikopo ku-
kopesha makundi haya kwa kila
anayestahili bila kuchelewa, lakini
wanaokopa pia wanapaswa kulipa
kwa wakati ili kutoa fursa kwa
wengine kukopa,” alisema.

Vilevile, alitoa rai kwa Watan-
zania kujitokeza kushiriki sensa
ya watu na makazi inayotarajiwa
kufanya wiki ijayo.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma
Mjini, Jabir Shekimweri, alisema
Mwenge huo umezindua, kuweka
mawe ya msingi na kukaguliwa
jumla ya miradi mitano yenye
thamani ya Sh. bilioni 3.3.
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Wakulima tumbaku
waishukuru serikali

kutafutiwa wanunuzi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WAKULIMA wa tumbaku katika
Wilaya va Chunya, wameishukuru
serikali kwa kuendelea kuwatafuta
wanunuzi wa zao hilo kutokana na bei
ya zao hilo kuanza kupanda.

Walisema kuongezeka kwa
wanunuzi wa zao hilo kumesababisha
ongezeko la wakulima wa zao hilo
hasa katika Tarafa ya Kipembawe
ambako ndiko zao hilo linalimwa zaidi.

Wakizungumza na waandishi
wa habari juzi katika Kata ya
Luptmgatmga wakulima hao walisema
awali walikuwa na mnunuzi mmoja
alivekuwa akinunua kwa bei ya chini
na kusababisha wasipate faida.

Mmoja wa wakulima hao, Anyimike
Shila, alisema mwanzoni walikuwa
na wanunuzi wawili ambao baadaye
mmoja alijitoa na wakabaki na
mnunuzi mmoja ambaye hakuwa na
mshindani.

Alisema walikuwa wanauza tumbaku
kwa bei ya chini ya Dola mbili za
Kimarekani kwa Kilo, lakini baada ya
kupata mnunuzi mpya wanategemea
kuuza kwa zaidi ya dola mbili msimu
ujao.

“Mnunuzi mmoja hawezi kutuletea
tija kwa sababu anajipangia bei,
tumehangalka kwa muda mrefu
lakini sasa hivi tumeletewa mnunuzi
mwingine ambaye ametangaza bei
nzuri,” alisema Shila.

Naye Frank Cheyo, alisema
walipokuwa na mnunuzi mmoja
walikuwa wanawekewa ukomo wa
uzalishaji na sasa wamepewa uhuru
wa kuzalisha kiwango chochote
cha tumbaku na mnunuzi mpya
ameahidi kununua tumbaku yote
watakayozalisha.

Alisema kuna baadhi ya wakulima
walikuwa na uwezo mkubwa
wa kuzalisha, lakini walikuwa
wanashindwa kutokana na kupewa
ukomo wa uzalishaji.

Kaimu Meneja wa Chama Kikuu
cha Ushirika wa Wakulima wa
Tumbaku Wilaya ya Chunya
(CHUTCU), Phesto Nshishi, aliwataka
wakulima hao kuendelea kulima zao
hilo kwa maelezo kuwa wanunuzi
wameongezeka na wanahitaji kiwango
kikubwa cha tumbaku.

kutokana na baridi kuzidi kwenye eneo hilo. PICHA NEBART MSOKWA

TANROAD yatakiwa kukamilisha kituo ukaguzi malori

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi

Kikosi  cha

Barabarani, limeuomba

Wakala za Barabara
nchini (TANROADS) kukamili-
sha haraka ujenzi wa kituo cha
ukaguzi wa malori cha Inyala
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya ili kianze kutumika
mapema.

Jeshi hilo limetoa ombi hilo
ikiwa ni siku chache baada ya
kutokea kwa ajali za mfululizo
kwenye mteremko huo ikiwamo
iliyotokea hivi karibuni ambayo
ilihusisha magari manne na ku-
sababisha vifo vya watu 19 na
wengine 29 kujeruhiwa.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Wilbroad
Mutafungwa, alitoa ombi hilo

nchini
Usalama

jana alipotembelea eneo hilo
kwa lengo la kukagua maende-
leo ya ujenzi wa kituo hicho.
Alisema pamoja na kituo ku-
tokamilika, tayari wameshaanza
kuyasimamisha malori kwenye
eneo hilo na kuyakagua kabla
hayajaanza kuteremka mterem-
ko huo ambao alisema ni hatari
kwa maisha ya watu na mali.

Alisema ajali zinazotokea
katika eneo hilo zinagharimu
maisha ya watu na kuharibu
vyombo vya usafiri kutokana na
mteremko huo kuwa mkali huku
barabara ikiwa nyembamba.

“Pia, tunaomba wenzetu
TANROADS watusaidie kuweka
alama za usalama barabarani
kwenye maeneo ambayo inatak-
iwa kufanya hivyo, lakini kwe-
nye lile daraja ilipotokea ajali
wanatakiwa watuwekee kingo

maana hazipo kabisa na huenda
zingesaidia kuokoa,” alisema Ka-
manda Mutafungwa.

Kadhalika, aliagiza maaskari
wa usalama barabarani kuyaka-
gua magari yote na kuyazuia
yote yanayoonekana kuwa ni
mabovu ili yafanyiwe matengen-
ezo kabla ya kuendelea na safari.

Alisema jeshi hilo linaanza
kufanya operesheni maalumu
ya kukagua makosa mbalimbali
ya barabarani ambayo yanaone-
kana kuwa ni hatarishi kwenye
vyombo vya usafiri.

Aliyataja makosa ambayo
watashughulika nayo kuwa ni
pamoja na magari ya mizigo
kubeba abiria, magari ya abiria
kujaza watu kupita uwezo wake,
matrekta na mikokoteni kuingia
barabarani bila kuwa na alama
za aina yoyote.

Alisema wanaandaa mpango

kazi maalumu wa maaskari
kushughulikia makosa hayo ili
kumaliza ajali za barabarani
ambazo zinagharimu maisha ya
wananchi.

Juzi Mkuu wa Operesheni
na Mafunzo wa Jeshi la Polisi
nchini, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Awadh Juma Haji, alitem-
belea pia eneo ilipotokea ajali
hiyo na kueleza kuwa chanzo
cha ajali hiyo ilikuwa ni uzembe
na ukaidi wa dereva wa lori ali-
yesababisha ajali hiyo.

Alisema dereva huyo kabla
hajasababisha ajali hiyo alisi-
mamishwa na maaskari, lakini
alikaidi na kuendelea na safari
na ndipo gari lilipomshinda na
kusababisha madhara hayo.

Hata hivyo, alisema jeshi hilo
linamsaka dereva huyo ambaye
alitoroka na kutokomea kusiko-
julikana.

Asasi zakumbushwa elimu kumkomboa mwanamke

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASAS za kiraia nchini zimetakiwa
kuendelea kutoa elimu ya ukombozi
wa mwanamke kwenye jamii ili ku-
punguza matukio ya ukatili na un-
yanyasaji wa kijinsia.

Mkufunzi wa mafunzo ya ukom-
bozi wa mwanamke, Flora Obed, ali-
yasema hayo juzi wakati wa mafun-
zo maalumu kwa asasi za kiraia
yaliyoandaliwa na Shirika lisilokuwa
la kiserikali la ELIMISHA chini ya
ufadhili wa Women Fund Tanzania.

Alisema jamii inapaswa kuwaami-
ni wanawake kwamba wana uwezo
wa kushiriki kwenye nafasi mbalim-
bali za uongozi na wakasaidia kuleta
maendeleo ambayo yanatarajiwa

kama ilivyo kwa wanaume.

Alisema asasi za kiraia zinatakiwa
kuwa sehemu ya wadau wa kubadili
mitazamo ya watu kwenye jamii
hasa kuhusu ushirikishwaji wa wa-
nawake kwenye shughuli za maen-
deleo.

Flora alisema tatizo kubwa lipo
matatizo ya mfumo dume yanaen-
delea kushamiri kwenye jamii hali
ambayo alisema ni hatari kwa maen-
deleo ya taifa.

“Tunapaswa kuwaeleza watu
faida za kumkomboa mwanamke,
tumeona wanawake wengi wanao-
jihusisha na shughuli mbalimbali
wakiwamo viongozi wanafanya kazi
vizuri, tunaye rais ambaye ni mwa-

namke, wapo mawaziri wanawake
wanafanya kazi nzuri hivyo hii ni
mifano mizuri ya kuitumia,” alisema
Flora.

Alisema baadhi ya viongozi hao
wamekuwa wakifanya jitithada kub-
wa za kupinga ukatili na unyanyasaji
wa kijinsia kwa kuwa wao ndiyo
wapo jirani na jamii hasa watoto wa
kike ambao ni waathirika wakubwa
wa ukatili wa kijinsia.

Alisema ukatili wa kijinsia unato-
kana na mfumo dume na kusababi-
sha ubaguzi, watoto wa kike wame-
kuwa wakibaguliwa, kutothaminiwa
na kusahaulika kwenye jamii zao.

Alizitaja haki ambazo mwanamke
anazikosa kuwa ni pamoja na haki
ya kuchagua au kuchaguliwa, kumi-

liki, kuzungumza, kupata cheo, ku-
fanya kazi na kusikilizwa.

Kwa upande wake Ofisa Habari
wa Shirika la ELIMISHA, Elizabeth
Nyivambe, alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuziunganisha asasi za kiraia
zinazohusika na masuala ya haki
za wanawake na watoto ili kufikia
malengo.

Alisema shirika hilo linafanya
shughuli mbalimbali ikiwamo kuha-
masisha wanajamii kupanga vizuri
bajeti kuanzia ngazi ya familia ili
kuwa na matumizi sahihi ya fedha
na kujiletea maendeleo.

“Tunatambua umuhimu wa Asa-
si za kiraia katika kufikisha elimu
kwa jamii ndiyo sababu ya kutoa
mafunzo haya, baada ya mafunzo

haya Asasi zote zilizoshiriki ziweze
kuanza utekelezaji wa kutoa elimu
ya ukombozi wa mwanambke,” alise-
ma Nyivambe.

Alisema katika Mkoa wa Mbeya
mradi wa kumkomboa mwanamke
unatekezwa katika wilaya tatu am-
bazo ni Mbeya, Rungwe na Kyela na
wanalenga kuyafikia maeneo yote.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Asasi
za Kiraia Jiji la Mbeya, Selina Lyap-
inda, alisema kupitia mafunzo wali-
yoyapata yatawasaidia kutoa elimu
kwa makundi mbalimbali.

Alilishukuru Shirika la ELIMISHA
kwa kuanzisha mafunzo hayo huku
akiomba yaendelee kutolewa kwa
makundi mengine ili kusambaza
zaidi elimu hiyo.
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SMZ yaeleza mchango mashirika
va umma, binafsi kufanikisha sensa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili

wa Rais, Hemed

Suleiman  Abdulla,

amesema  serikali
inathamini mchango wa mashiri-
ka ya umma na binafsi katika
maandalizi ya sensa ya watu na
makazi katika kuhakikisha zoezi
hilo linakamilika kwa maende-
leo.

Hemed aliyasema hayo jana
katika ukumbi wa Idris Abdul-
wakil, Kikwajuni Zanzibar, katika
hafla ya uchangiaji wa rasilimali
za sensa ya watu na makazi ya
mwaka huu.

Alisema serikali kwa kutam-

bua umuhimu wa mashirika
hayo kwa kuwashirikisha moja
kwa moja katika suala la uchang-
iaji wa rasilimali za kufanikisha
kazi hiyo. Hemed ambaye ni
Mwenyekiti Mwenza wa Kamati
Kuu ya Taifa ya Sensa ya Watu na
Makazi, alisema uhitaji wa vifaa
na rasilimali fedha, jumuiya ya
wafanyabiashara, asasi za kiraia
na wadau wengine wako mstari
wa mbele kwa kuiunga mkono
serikali kwa kuleta mchango
mzuri katika utekelezaji wake.

Alitumia fursa hiyo ku-
wapongeza wafanyabiashara na
mashirika ya serikali na binafsi
kwa kuchangia rasilimali mbal-
imbali kwa lengo la kufanikisha
utekelezaji wa sensa.

Sensa hiyo, alisema ina
umuhimu mkubwa kwa kuiwez-
esha serikali na wadau kupata
takwimu halisi kuhusu ya idadi
ya watu pamoja na taarifa zao za
kijamii, kiuchumi na makazi yao.

Pia alisema matokeo yatakayo-
patikana katika sensa yatasaidia
kupata takwimu sahihi katika
kufanya uamuzi wa kuleta maen-
deleo ya taifa.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais (Sera,
Uratibu na Baraza la Wawakili-
shi), Hamza Hassan Juma, alise-
ma uelewa wa wananchi kuhusu
sensa ni mkubwa kutokana na
uhamasishaji uliofanywa, hatua
ambayo inaashiria kukamilika
vyema kwa kazi hiyo.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali
ya Zanzibar, Salum Kassim Ali,
alisema serikali zote mbili ziko
katika hatua za mwisho kuka-
milisha maandalizi ya sensa na
zimeona ni vyema kushirikiana
na mashirika ya umma na sekta
binafsi kwa kuchangia rasilimali
zitakazosaidia kukamilisha jam-
bo hilo. Mkurugenzi Mtendaji Ju-
muiya ya Wafanyabiashara Zan-
zibar, Hamad Hamad, alielezea
kufurahishwa kwa kushirikishwa
katika hatua zote za maandalizi
ya sensa mwaka huu na kueleza
kufurahishwa kwao kuona kuwa
sensa ya mwaka huu itarahisi-
sha wananchi kupata biashara
kirahisi kwa kutumia mfumo wa
anwani za makazi.

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Nishati na Madini Zanzibar, Joseph Kilangi (kulia), akibadilishana hati na Mwenyekiti wa Taasisi Global

kutatua changamoto ya maji visiwani humo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mfanyakazi ZECO mbaroni madai ya rushwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi Zanzibar
(ZAECA) kwa kushirikiana na
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP) imemfikisha mahakamani
mfanyakazi wa Shirika la Umeme
Zanzibar (ZECO), Steni Haji
Steni, kwa tuhuma za kuomba
na kupokea rushwa ya Sh.
500,000.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
ZAECA, Makame Khamis Has-
san, alisema kuomba na kupokea
rushwa ni kinyume cha kifungu
cha 36(3)(a) cha Sheria ya Kuzuia

Rushwa na Uhujumu Uchumi Na.
1ya mwaka 2012.

Makame alisema hayo jana
ofisini kwake Mnazi Mmoja mjini
Unguja wakati akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari.

Alisema mamlaka hiyo pia
inamshikilia Mhasibu Mkuu wa
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi, Mohamed Mussa Ussi,
na msaidizi mhasibu wa wizara
hiyo, Issa Barakat Abdallah, kwa
madai ya kujipatia Sh. bilioni
10.3 za serikali kwa njia ya udan-
ganyifu.

Kwa mujibu wa makame, ki-
tendo hicho ni kinyume cha
kifungu cha 42(1)(a) na 43(1) ya

Sheria ya Kuzuia Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi Na. 1 ya mwaka
2012.

Alisema upelelezi wa jalada la
kesi hiyo umekamilika na tayari
limeshafikishwa kwa Mkurugen-
zi wa Mashtaka (DPP) kwa hatua
za kisheria zaidi.

Pia alisema Juni 9, mwaka huu,
mamlaka hiyo ilivarifu umma
juu ya tuhuma inayohusiana na
kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu inayowahusisha watuhu-
miwa Mashavu Khammis Omar
aliyekuwa Kaimu Mtakwimu
Mkuu wa Serikali, Issa Ramad-
han Senga, ambaye ni mkuu wa
kitengo cha ununuzi na Fadhil Ali

Hassan, mratibu wa miradi wa
ofisi hiyo.

Alisema watuhumiwa hao wa-
nadaiwa kujipatia Sh. milioni 50
kwa njia ya udanganyifu na bila
ya uhalali kinyume cha kifungu
cha 42 cha Sheria ya Kuzuia
Rushwa na Uhujumu Uchumi Na.
1ya mwaka 2012.

Kwa mujibu wa Makame,
upelelezi wa tuhuma hizo ume-
kamilika na jalada tayari limesha-
wasilishwa kwa DPP.

Aliwataka wananchi kuende-
lea kutoa ushirikiano katika ma-
pambano dhidi ya rushwa kwa
kutoa taarifa ZAECA kwa kupiga
simu bure namba 113.

Iy
Ahimiza
usalama Kwa
waandishi
wa habari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMISHNA wa Palisi Zanzibar,
Hamad Khamis Hamad, amesema
usalama wa waandishi wa habari
unahitajika wakiwa katika majukumu
yao va kazi kwa sababu jamii inawa-
tegemea katika kuwajuza na kuwapa
taarifa mbalimbali.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
fungua mdahalo wa majadiliano kati
ya vyombo vya ulinzi na usalama na
waandishi wa habari mjini Zanzibar
Kuhusu usalama wa waandishi na
uhusiano na Jeshi la Polisi.

Hamad alisema katika utekelezaji
wa majukumu yao, wanahabari
wakati mwingine hujikuta katika
mazingira yanayohatarisha au kut-
ishia usalama wao.

“Tishio la usalama kwa wanahabari
ni tishio kwa jamii na demokrasia
kwa sababu watu wanategemea
taarifa na habari muhimu ninazohusu
jamii na maendeleo,” alisema Kam-
ishna Hamad.

Alisema uhusiano kati ya wana-
habari na Jeshi la Polisi ni muhimu
kwa sababu malengo yao yanafa-
nana, hivyo hujenga misingi ya
uaminiana.

Kamishna Hamad alisema mion-
goni mwa vikwazo vya kujenga au
kuimarisha mahusiano ni kukosa
vadilifu, kukosekana utashi wa kush-
irikiana.

Alisema waandishi wa habari
wananafasi kubwa katika jamii na
huchukuliwa kama walinzi wa umma
kutokana na kazi zao.

Pia alisema mdahalo huo ni moja
va njia za kutafuta tiba ya changa-
moto zinazoathiri uhusiano, hivyo ni
jukwaa mwafaka la kutambua na ku-
jadili mazingira yenye mwelekeo wa
kuhatarisha usalama wa wanahabari
na kukubaliana hatua za kuchukua.

Alishauri midahalo hiyo kuwa
endelevu kwa sababu wanahabari
na askari wa vyombo vya ulinzi
wanadhima kubwa ya kulinda amani
ya nchi.

Alisema nguvu walizo nazo wana-
habari na vyombo vya dola zikitu-
mika vibaya husababisha madhara
kwa jamii.

Kamishna huyo aliwataka washiriki
wa mdahalo huo kuzingatia sheria,
kanuni na maadili ya kazi zao.

Naye MwenyeKiti wa Klabu ya
Waandishi wa Habari Zanzibar,
Abdallah Abrahman Mfaume, alisema
lengo la majadiliano hayo ni kufanya
kazi bila ya kukwaruzana ingawa
polisi wanasheria zao na waandishi
wanasheria zao lakini kuwe na mi-
paka na uhuru wa kufanya kazi.

Mdahalo huo umeandaliwa na
Klabu ya Waandishi wa Habari
Zanzibar kwa kushirikiana na Umoja
wa Klabu za Waandishi wa Habari
Tanzania (UTPC).
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Work Reference No. 015/22
Position: Chief Operations Officer
Reporting to: Chief Executive Officer

Responsibility:

The Chief Operations Officer (COQ) provides overall leadership to
VFT's commercial business and ensures that the bank meets annual
business targets as approved by the Board in the annual operational
plan. The position holder is responsible for the development, review
and Implementation of VisionFund Microfinance Bank Operations
Strategy including market development, product development,
disbursement plan, budgeting, people and performance manage-
ment, risk and internal controls management to reduce VFT's
Operational Risk. The position ensures growth of the loan and
deposits portfolio while enforcing compliance with country laws and
regulations. The position holder also ensures that the banks products
and services positively impact the lives of clients through VFT's social
performance framework. Inaddition, the position holder ensures that
VFT work in close integration with World Vision Area Programs in
fostering economic development for low income entrepreneurs.

Main tasks
1. Performance Management:

« Oversee the management and staff of the operations
department to ensure that all branches and exceed the monthly
and annual business targets. Mentor and coach Regional
Managers for performance.

« Maintain a high standard of discipline within the operations
department and ensure that all managers meet their targets on
an ongoing basis.

2. Compliance with Banks Policies and Regulatory requirement:

« Manage the application of policies, norms and procedures at
the branch level and supervise that business operations are
working according to procedures.

« Ensure that all identifies gaps in compliance through internal
audit and risk units are fully addressed within agreed timelines.

3. Department reporting:

« Perform analysis on financial indicators and provide reports for
the CEO on these indicators including deposits, channels
performance, disbursements, and client retention, growth of
different products, and branch profitability and delinquency.
Provide timely and accurate information and reports on a
regular basis to the Chief Executive Officer and other senior
management members of VFM as well as other stakeholders as
required. These include VFM Board of Directors, Bank of
Tanzania, VisionFund International etc.

4. Business Development

« Lead Branch network in ensuring that all business targets as
approved by the Board are delivered which include, Loan
Portfolio, Deposits, Clients and Revenue targets.

« Participate in Market Research in collaboration with the
Marketing and Product Development Teams to determine the
products and services appropriate for various customer
segments.

5. Product and Systems Development
« Maintain and update the operations manuals of policies,
procedures and norms annually;
« Evaluate the characteristics of the Loans, Deposit/Retail and
other services and make necessary modifications (with the
joint agreement of the management team).

6. Financial Planning and Management
« Develop annual plans and budgets for the Branch Network and
expansion, incorporating input from management team and
branch managers.
« Approve branch expenses within the budget parameters;
« Fulfill all other functions and duties within the scope and intent
of the job as maybe required by the CEQ.

7. Required Qualifications:

« A minimum of Bsc in Business, accounting, finance or related
area of study and minimum of ten years of senior operational
management experience, preferably in a bank or microfinance
institution. An MBA in business, accounting, finance or related

VisionFund
TANZANIA
MICROFINAMNCE BANK LTD

area of study and minimum of seven years of senior operational
management experience, preferably in a bank or microfinance
institution.

Experience in strategic planning, budgeting, operations,
deposit product and systems development, and risk manage-
ment.

Prior experience with innovative technology and channels is a
plus (point of sale devices, ATMs, prepaid cards, mobile phone
banking, internet infrastructure and banking, etc.)

Work Reference No. 016/22
Position: Head of Credit & Operations
Reporting to: Chief Operations Officer

Responsibility:

The position holder's primary responsibility is managing the credit
risk by ensuring quality origination and structuring detailing
appropriateness of loan size, purpose and tenor of credit facilities
advanced to clients in line with the bank's risk appetite. The role is
responsible in building capacity of credit staff to undertake quality
loan assessmentt and provides leadership and support to Credit
Analysts who are responsible for supporting branch offices in loan
origination. The position conducts in-depth analysis of the loan
portfolio through a numbers of credit reports as needed in order to
rectify identified risk through frequent review of credit risk policy,
triggering the suction policy in line with the identified gaps. The role
also supervises the Operations Manager and monitors efficiency in
the back-office functions to ensure that the bank provides superior
service to its customers.

Main tasks

Supervising Credit and Operation function of VisionFund
Tanzania Microfinance Bank.

Implementing policies and procedures related to Credit
underwriting, Collection and Bank Operations.

Recommending changes to the credit and saving policies to
align with Market, regulatory requirements and Best practices.
Analyze Institution portfolio performance using different
metrics including products, sector, industry, by branch and by
Loan officer.

Analyze portfolio quality including PAR trends and take
appropriate remedy action including recommending approval
limits changes to Credit Risk, Policy and Pricing Committee.

1. Specific responsibilities

« Chair of the Head Office Credit Committee (HOCC) that review
and approve loans above Branch/Business Center limits and
Regional Limit.

« Coordinate credit reference bureau access to VFT staff,
Training, liaise person of Credit reference bureau and responsi-
ble for submitting all report to credit reference bureau as
required by the regulation.

2. Regulatory & Business Conduct

« Monitor Risk Triggers, Covenants and other credit conditions
and institute appropriate corrective measures.
Take personal responsibility for embedding the highest
standards of ethics, including regulatory and business conduct,
across VFT MFB. This includes understanding and ensuring
compliance with, in letter and spirit, all applicable laws,
regulations, guidelines and the Group Code of Conduct.

Qualifications:

« A bachelor's degree in Banking and Finance, Accounting,
Microfinance, Economics, Business Administration, Finance or
any related field.

Master's Degree in business Administration/Management,
Microfinance, Accounting, finance or related field is an added
advantage.

Minimum of 6 years working experience in a financial institution
is required of which at least 3 should be at Managerial level.

Work Reference No. 017/22
Position: Marketing Manager
Reporting to: Chief Executive Officer

Job Purpose
The main purpose of the Marketing Manager is to promote VisionFund

VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANKLTD
VACANCIES

VisionFund Tanzania Microfinance Bank Ltd (VFT MFB) formerly known as SEDA is a fast growing and reputable Micro Finance Bank (MFB), that has a loan book of approximately TZS. 20 billion and more than 30,000 client base, more than
5,000 of whom are small holder farmers. VFT-MFB is seeking to employ a dynamic and committed Tanzanian young man or woman who has a passion for people’s economic development to fill in the vacant positions detailed here below;

Microfinance Bank's brand, products and services. The position
holder shall lead in the development of VFTs Marketing Strategy and
marketing plan. The Marketing Manager shall lead the development of
innovative strategies to significantly improve VFT brand visibility and
appeal in the market. The position holder shall ensure that VFTs
branches are located in appropriate places to increase client
coverage and brand visibility and that branches are well and uniformly
branded to maintains a compelling cooperate appeal to the clients.
The Manager shall ensure VFTs has a strong presence on social
media, radio and all other appropriate medias. Marketing Manager
shall track and analyze the performance of advertising campaigns,
managing the marketing budget and ensuring that all marketing
material is in line with VFT's brand identity. The position holder shall
also be the key PR person for the bank as delegated by the CEQ from
time to time. Ultimately, the position holder will help VFT build and
maintain a strong and consistent brand through a wide range of
online and offline marketing channels.

Main tasks

» Develop strategies and tactics to get the word out about the
bank and drive qualified traffic to the front door

« Deploy successful marketing campaigns and own their
implementation from ideation to execution

+ Produce valuable and engaging content for our website and
social media blog that attracts and converts our target groups

« Build strategic relationships and partner with key industry
players, agencies and vendors

+ Prepare and monitor the marketing budget on a quarterly and
annual basis and allocate funds wisely

« Oversee production and approve marketing material, from
website banners to hard copy brochures and case studies

« Measure and report on the performance of marketing
campaigns, gain insight and assess against goals

«  Work with branch offices in identify the right location of the
branch offices

« Facilitate the branding of the branches to maintain a compelling
corporate appeal for the bank.

+ Evaluating and optimizing marketing and pricing strategies.

« Coordinating marketing strategies with the operations
department.

» Developing and managing the marketing department's budget.

+ Overseeing branding, advertising, and promotional campaigns.

« Managing the marketing department's staff.

« Preparing and presenting quarterly and annual reports to senior
management.

« Promoting our brand at trade shows and major industry-related
events.

« In coordination with the CEQ, manage all external communica-
tions for the bank.

Qualifications:
Marketing Manager Requirements:

« Bachelor's degree in marketing, finance, business administra-
tion, or similar. A master's degree in a relevant field will be
advantageous.

« Atleast 5-year experience as a marketing manager preferably in
similar industry.

» Extensive knowledge of marketing strategies, channels, and
branding.

« Superb leadership, communication, and collaboration abilities.

« Exceptional analytical and problem-solving skills.

» Strong time management and organizational abilities.

+ Good public speaking skills.

Work reference no. 18/22
Position: Senior People and Culture Officer
Reporting to: Head of People and Culture

Responsibility:

+ Responsible for Assisting/ supporting the Head People and
Culture in facilitating all personnel related issues (management
of staff expenses, training, talent management, & staff produc-
tivity)in accordance with VFT - MFB's policies

Main tasks

« Ensures annual staff training plan & budget

« In collaboration with HoDs develops and
update/training manuals/modules

reviews staff
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« Coordinates all staff induction training

« Prepares training calendar and report as appropriate

« Conduct training needs assessment, suggest training courses
and advise management accordingly

« Works with the HP&C to coordinate Our Voice survey &
reporting, monitors implementation of the identified gaps

« Planand advise on staff team building events as Appropriate

« Any other duty as shall be assigned by Head of People and
Culture

Education/Experience

+ Atleast 5 years'experience in a professional HR environment

+ Member of the local institute of human resources management
governing body

+ Understanding and training in the local labour laws in Tanzania

« Experience with and proficiently in using Human Resource
Information Systems

«Payroll management and experience in benefits administration is
preferred

«  Proficient in Micro Soft office applications

Work Reference No. 19/22
Position:Regional Credit Analyst
Reporting to: Head of Credit and Operations

Job Purpose

The Regional Credit Analyst is responsible for analyzing the
creditworthiness of customers and potential debtors for high value
loans in the region. The position holder’'s main responsibility involves
gathering and reviewing the financial data of loan applicants, assess-
ing an applicant's ability to repay a loan and recommending loans to
be approved or denied. The position holder also monitors the credit
risk of the branches and continually conduct capacity building
initiatives for loan officers and Business Center Managers in the area
of quality loan origination in line with the banks policies.

Main tasks

« Conduct thorough analysis of financial statements and assessment
of credit requests, including new requests and refinancing of credit
customers.

+ Prepares the loan package for presentation to appropriate credit
committee for approval.
Provides recommendations tied to analysis and assessment of
credit risk to the appropriate credit committee.

« Present analysis, findings, and recommendations to managers,
especially findings that involve a borrower’s ability to repay

« Ensure that all loans applications comply with the bank’s lending
protocols

+ Monitor credit risk and recommend appropriate corrective actions
to the branch, regional and Head Office leadership.

« To Prepare portfolio analysis report by different categories such as
loan size, client sector, product, Branch and Loan Officer.
Training of Business Centre Managers and Loan officer on loan
documentation and Loan assessment in line with banks policies
and lending protocols.

+ Monitor the implementation of best practice policies and
procedures on each Product
Provide periodic portfolio performance to Chief operation officer,
CRPPC and Management.

+ Review and Confirm customer as well as portfolio credit risk Rating.

+Analyze all loans above Branch credit committee that are sent to
head office credit committee for approval and recommend to the
committee.

« Analyze portfolio quality including PAR trends and recommend
remedy action to head office portfolio management committee or
Management committee.

Coordinate credit reference bureau access to VFT staff and provide
credit reference bureau training to users.

+ Recommend Policy improvement based on the emerging best
practices, experience from other institution and regulatory
provisions.

Regulatory & Business Conduct

«  Take personal responsibility for embedding the highest standards
of ethics, including regulatory and business conduct, across VFT
MFB. This includes understanding and ensuring compliance with,
in letter and spirit, all applicable laws, regulations, guidelines and
the Group Code of Conduct.

+ Take personal responsibility to achieve the outcomes set out in the
Bank's Conduct Principles with respect to assigned names: Fair
Outcomes for Clients; Effective Operation of Financial Markets;
Financial Crime Prevention; The Right Environment.

Qualifications/Experience:

« A bachelor’s degree in Banking and Finance, Accounting,
Microfinance, Economics, Business Administration, Finance or any
related field.

+ Minimum of 3 years working experience in a financial institution
out of which at least one should be in similar position, or related
position.

« Excellent financial analysis skills especially financial ratio analysis
to determine credit worthiness.

+Understanding of banking practice and related policy issues, their

implications and applications.

Work Reference No. 020/22
Position: Regional Manager
Reporting to: Chief Operations Officer

Responsibility:

The Chief Operations Officer (COO) provides overall leadership to
VFT's commercial business and ensures that the bank meets annual
business targets as approved by the Board in the annual operational
plan. The position holder is responsible for the development, review
and Implementation of VisionFund Microfinance Bank Operations
Strategy including market development, product development,
disbursement plan, budgeting, people and performance manage-
ment, risk and internal controls management to reduce VFT's
Operational Risk. The position ensures growth of the loan and
deposits portfolio while enforcing compliance with country laws and
regulations. The position holder also ensures that the banks products
and services positively impact the lives of clients through VFT's social
performance framework. In addition, the position holder ensures that
VFT work in close integration with World Vision Area Programs in
fostering economic development for low income entrepreneurs.

Main tasks
1. Performance Management:

« Oversee the management and staff of the operations
department to ensure that all branches and exceed the monthly
and annual business targets. Mentor and coach Regional
Managers for performance.

+ Maintain a high standard of discipline within the operations
department and ensure that all managers meet their targets on
an ongoing basis.

2. Compliance with Banks Policies and Regulatory requirement:

« Manage the application of policies, norms and procedures at
the branch level and supervise that business operations are
working according to procedures.

« Implement the performance management system for the
branch managers which enforces compliance to policies,
procedures and regulations.

+ Ensure that all identifies gaps in compliance through internal
audit and risk units are fully addressed within agreed timelines.

3. Department administration:
+ Supervise that the branch network maintains up-to-date and
accurate client records.
« Organize and maintain neat, up-to-date and accurate files
regarding performance of all regions and in particular the
Branch Managers and Regional Managers.

4, Business Development:

« Lead Branch network in ensuring that all business targets as
approved by the Board are delivered which include, Loan
Portfolio, Deposits, Clients and Revenue targets.

Collaborate with the Head of Business Development and other
Managers to develop the marketing and sales strategy in order
to increase the number of clients, maximize sales, and keep
current clients.

Conduct required Feasibility studies for the new areas and
providing recommendations for market potential.

5. Product and Systems Development:
« Maintain and update the operations manuals of policies,
procedures and norms annually;
« Evaluate the characteristics of the Loans, Deposit/Retail and
other services and make necessary modifications (with the
joint agreement of the management team).

6. Required Qualifications:

« A minimum of Bsc in Business, accounting, finance or related
area of study and minimum of ten years of senior operational
management experience, preferably in a bank or microfinance
institution. An MBA in business, accounting, finance or related
area of study and minimum of seven years of senior operational
management experience, preferably in a bank or microfinance
institution.

Experience in strategic planning, budgeting, operations,
deposit product and systems development, and risk manage-
ment.

Work reference no. 021/22
Position: Business Centre Manager
Reporting to: Regional Manager

Responsibility:

« To develop business plan and annual work plan of the Business
Centre and ensure an efficient performance of the Business Centre
to achieve the set targets. To market VFT-MFB products and
services & conduct market survey within the prescribed areas of
operation.

Main tasks
+ To ensure efficient performance of the Business Centre

+ Ensures that the Business Centre meets or exceeds the targets as
agreed upon the business plan

« Chairs Business Centre Credit Committee and participates in
evaluating, approving or rejecting loans according to policies

« Oversees implementations of internal controls, audit issues and
compliance at the Business Centre
Develop & maintains good working relations with staff, customer
relationship and ensure customer satisfaction

Education/Experience
+ Bachelor Degree in Economics, Marketing, Accounting and
Business Administration
« Very good knowledge of oral & written English
+ Very good analytical & reporting skills
« Proficient with Microsoft applications
« 3years experience Banking or Microfinance operations

Work Reference No. 022/22
Position: Loan Officer Supervisor (Individual Loan)
Reporting to: Branch/Business Center Manager

Job Purpose

The Loan supervisor is responsible for overall supervision of Individu-
al loan officers to deliver the agreed portfolio and client target with
quality within the agreeable and acceptable level. The oversight will
include monitoring Loan officer to operate within acceptable
operation areas, verification of clients brought by Loan officer,
supporting loan officer with daily reports and other essentials to
enable them to deliver their required targets, conducting screening
of clients and provide appropriate recommendation to Loan officer
and Branch/Business center Manager. The position holder also
provides periodic report to the Branch Manager and Regional manag-
er of Loan officer performance and recommend appropriate remedy
actions as required by VFT policies.

Responsibilities

« To supervise and monitors the daily activities of the Individual
Loan Officers;

+ Tolead the conduct of the market research and survey activities
within the outreach coverage area;

+ To ensure that the Loan officer meets or exceeds the
performance targets as agreed upon in the Business plan/Pro-
jections;

+ Assist the Loan officer to undertake prescreening including
checking against the eligibility criteria, credit history check and
credit reference bureau check;

+ To conduct Home, Business and collateral visits of clients for
verification and monitoring purposes; discusses with the
concerned LOs any findings, and provides appropriate guidance;

« Toconduct reqular performance evaluation of the Loan Officers,
and recommends any remedial action to the Business
Center/Branch Manager and /or Regional Manager;

« To coaches, encourage, and mentor Loan Officers and other
staff at the Outreach Center;

+ To Ensure 100% on-time collection or enforces “zero tolerance
against missed loan payments;

« Prepares performance reports on a daily, weekly and monthly
basis and analyze reports vis-a-vis performance targets;

« To perform other tasks as may be prescribed by the
Branch/Business Center Manager or Regional Manager;

Regulatory & Business Conduct:

+ Display exemplary conduct and live by the Group’s Values and
Code of Conduct.

« Take personal responsibility for embedding the highest
standards of ethics, including regulatory and business conduct,
across VFT MFB. This includes understanding and ensuring
compliance with, in letter and spirit, all applicable laws,
regulations, guidelines and the Group Code of Conduct.

« Take personal responsibility to achieve the outcomes set out in
the Bank's Conduct Principles with respect to assigned names:
Fair Outcomes for Clients; Effective Operation of Financial
Markets; Financial Crime Prevention; The Right Environment.

- Effectively and collaboratively identify, escalate, mitigate and
resolve risk, conduct and compliance matters.

Qualifications/Experience:

« A bachelor's degree in Banking and Finance, Accounting,
Microfinance, Economics, Business Administration, Finance or
any related field.

+ Banking or Financial Institution experience of not less than 3
years 1of which should be in supervisory position.

« (Good understanding of credit analysis.

« Excellent financial analysis skills especially financial ratio to
determine credit worthiness.

Work Reference No. 023/22
Position: Loan Officer (Individual Loan)
Reporting to: Loan Supervisor/Branch/Business Center Manager

217002402

Responsibility:

The Loan officer is responsible for promoting VFT Individual loan and
other products to potential customers, screening them against the
eligibility criteria’s, assess the loan and recommend to the credit
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KANALI BAKARI WA
NISHANI URUSI

Na Mwandishi Wetu

1ZARA ya Ulinzi ya Jeshi la

Shirikisho Urusi, limemtu-

nukia nishani ya kuimarisha

ushirikiano katika Majeshi
ya Kimataifa, Kanali Joseph Bakari wa
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
nchini Urusi.

Kanali Bakari ambaye ni Mkurugenzi
wa Baraza la Michezo ya Majeshi Du-
niani (CISM), alitunukiwa nishani hiyo
kutokana na mchango na juhudi zake
katika kusimamia maandalizi ya mich-
ezo ikiwamo ya maofisa wanafunzi
yaliyofanyika nchini humo hivi karibu-
ni.

Mashindano hayo yaliandaliwa ku-
tokana na mgogoro unaoendelea kati
ya nchi ya Urusi na Ukraine, na yalika-
biliwa na changamoto ikiwamo kwa
nyakati tofauti kuanzia mwaka 2019
hadi 2022, baadhi ya wanachama ku-
taka michezo hiyo isifanyike.

Nishani hiyo, alivishwa na Naibu Wa-
ziri wa Ulinzi wa Jeshi la Shirikisho la
Urusi, Jenerali Nikolay Pankov mbele ya

viongozi mbalimbali wa Jeshi la Shirik-
isho la Urusi pamoja na wageni wengine
wakiwamo washiriki kutoka nchi 20.

Kwa mujibu wa tovuti ya Wizara ya
Ulinzi ya Shirikisho la Urusi, nishani
hiyo hutunukiwa kwa Wanajeshi wa
Jeshi la Shirikisho la Urusi au raia kuto-
kana na mafanikio yao katika kuunda
na kutekeleza sera ya nchi kwenye
eneo la mahusiano na mashirikiano ya
Kijeshi Kimataifa (International Military
Cooperation).

Aidha, nishani hiyo pia hutunukiwa
wananchi wa Shirikisho la Urusi na
mashirikisho ya kimataifa na raia wa
nchi nyingine ambao wamechangia
kutekeleza kwa mafanikio jukumu
maalumu la Jeshi la Shirikisho la Russia
Kimataifa.

Pamoja na Kanali Bakari, wengine
waliotunukiwa nishani ni Meja Jener-
ali Maikano Abdullahi kutoka Nigeria
ambaye ni Rais wa Baraza la Michezo
ya Majeshi barani Afrika na Mitryshin
Alexei kutoka Urusi ambaye ni Rais wa
Shirikisho la Mchezo wa Rugby nchini
Urusi.

- k = | . -
Naibu Waziri wa Ulinzi wa Jeshi la Shirikisho la Russia, Jenerali Nikolay (kushoto),
akimtunuku nishani Kanali Joseph Bakari wa Jeshi la Ulinzi wa Wananchi wa Tan-
zania ambaye ni Mkurugenzi wa Baraza la Michezo ya Majeshi Duniani (CISM), kwa
ajili ya kuimarisha ushirikiano nchini humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hitimana alia na bahati KMC FC

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa KMC, Thierry Hiti-
mana, amesema timu yake ilikosa baha-
ti tu kuweza kushinda mechi ya kwanza
ya Ligi Kuu juzi dhidi ya Coastal Union,
badala yake ikalala kwa bao 1-0.

Mrundi huyo alisema, kwenye mechi
hiyo hawakuzidiwa, ila hawakuwa na
bahati na hata bao walilofungwa lili-
kuwa ni la mkwaju wa penati na si la
ufundi au kuzidiwa uwanjani.

“Nafikiri kwa sababu hii ni mechi ya
kwanza, bado hatujakaa vizuri, kwenye
mechi hii hatukuzidiwa ila tulikuwa na
bahati mbaya tu, tumefungwa bao la
mkwaju wa penalti siyo kwamba wali-
tushambulia wakafunga. Penalti huwa
hazina ufundi, tumekubali matokeo
kwa sababu pamoja na kufungwa bao
hilo tumeshambulia sana, tumefanya
mabadiliko mengi, lakini hatukufani-
kiwa, tunawapa hongera Coastal Union
sisi tunaangalia mechi inayofuata si hii

tena,” alisema kocha huyo.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa
Coastal, Juma Mgunda, amewasifu vi-
jana wake na kuwashukuru mashabiki
wa timu yake waliosafiri kutoka Tanga
na kujazana kwenye Uwanja wa Sheikh
Amri Abeid, Arusha kuishangilia timu
hiyo ambao anasema kwa kiasi kikubwa
nao wamechangia ushindi.

“Nawapongeza vijana wangu kwa ku-
pambana na kuanza ligi kwa ushindi, la-
kini timu bado ina mapungufu ambayo
tunakwenda kuyafanyia kazi kama si
kuyaondoa kabisa basi kuyapunguza.
Pia niwashukuru mashabiki wa Coastal,
unaona kigoma kule? Wale wamesafiri
kutoka Tanga na kuja Arusha, wamewa-
fanya wachezaji wangu kucheza kama
wapo nyumbani, nao wamechangia kwa
kiasi kikubwa timu kupata ushindi.

Bao pekee kwenye mechi hiyo lili-
fungwa kwa mkwaju wa penalti na
Amza Moubarack ambalo liliipa pointi
tatu timu hiyo.

committee.

The position holder also recruits

customer not less than agreed targets and ensure
portfolio quality below the acceptable level at all
times.

Main tasks

Markets VFT- MFB LIMITED Individual loan
products or services and finds Individual loan
clients in designated areas of operation.

Orient Clients on VFT- MFB LIMITEDs product and
process as per the set policies and loan documen-
tation required.

Conducting Business and Home verification to
establish credit worthiness and verification of
collateral.

Open and maintain client’s files and ensure that
all required information is filed according to the
laid down policies.

Guide the clients on filling and completing loan
application forms, ensures that the forms are
properly filled and affixed with clients’ photos as
required and that clients read and understand
every loan form before filling.

Compile loan document to a loan file with all
required document as per credit policy and
product book and Presents the loan file to the
branch/Business center credit committee, is also
a member of credit committee as per credit
Manual.

Coordinate with client and Business Center
Manager on completion of Notice of deposit or
Mortgage for clients who are required as per the
credit policy.

Responsible in ensuring that repayment of loans
is done as per the agreed schedules and enforce
zero tolerance policy to clients on loan
repayment

Immediate and close follows up on all delinquent
loans to ensure on time repayment and file in
CRM the delinquency procedure undertaken in
compliant to credit Manual.

Attend Individual loan customers visiting the
office and as well as customer complain and
other

Qualifications/Experience:

A bachelor's degree in Banking and Finance,
Accounting, Microfinance, Economics, Business
Administration, Finance or any related field.
Banking or Financial Institution experience of not
less than 3 years 1 of which should be in dealing
with Individual loans.

Excellent financial analysis skills especially
financial ratio to determine credit worthiness.
Understanding of the Credit Bureau scores and
requirements.

Work Reference No. 024/22
Position: Loan Officer
Reporting to: Branch/Business Center Manager

Responsibility:

The Loan officer is responsible for promoting VFT loan and
other products to potential customers, screening them
against the eligibility criteria's, assess the loan and
recommend to the credit committee. The position holder
also recruits customer not less than agreed targets and
ensure portfolio quality below the acceptable level at all
times.

Main tasks:

.

Markets VFT- MFB LIMITED loan products or
services and finds clients in designated areas of
operation.

Trains Clients on VFT- MFB LIMITEDs' product
and process as per the set policies for each loan
product.

Conducting Business and Home visit to clients
with aview to verifying if the business produces a
regular income to enable the client to pay back
the loan.

Conducts cash flow analysis and credit
assessment to determine client's credit
worthiness and character assessment including
ensuring client are well known to their respective
location including the local government authori-
ties.

Open and maintain client’s files and ensure that
all required information is filed according to the
laid down policies.

Guide the clients on filling and completing loan
application forms, ensures that the forms are
properly filled and affixed with clients’ photos as
required and that clients read and understand
every loan form before filling.

.

.

Ensures that clients complete all other collateral
requirements as per the set policies according to
the loan products.

Compile loan file with all required document as
per credit policy and product book and Presents
the loan file to the branch/Business center credit
committee

Responsible in ensuring that repayment of loans
is done as per the agreed schedules and enforce
zero tolerance policy to clients on loan
repayment

Immediate and close follows up on all delinquent
loans to ensure on time repayment

Monitor the assigned targets and Ensures the
monthly targets are met at all times.

Attend customers visiting the office and as well
as customer complain and other customer care
related issues.

Regulatory & Business Conduct:

Display exemplary conduct and live by the Group's
Values and Code of Conduct.

Take personal responsibility for embedding the
highest standards of ethics, including regulatory
and business conduct, across VFT MFB. This
includes understanding and ensuring compliance
with, in letter and spirit, all applicable laws,
regulations, guidelines and the Group Code of
Conduct.

Take personal responsibility to achieve the
outcomes set out in the Bank's Conduct
Principles with respect to assigned names: Fair
Outcomes for Clients; Effective Operation of
Financial Markets; Financial Crime Prevention;
The Right Environment.

Effectively and collaboratively identify, escalate,
mitigate and resolve risk, conduct and
compliance matters.

Qualifications:

A bachelor’'s degree in Banking and Finance,
Accounting, Microfinance, Economics, Business
Administration, Finance or any related field.
Excellent financial analysis skills especially
financial ratio analysis to determine credit
worthiness.

Good knowledge in collateral and character
evaluation of loan clients.

Understanding of banking practice and related
policy issues, their implications and applications.
An understanding of the functions of and the
implementation of Credit Bureau strategies.

Other attributes to all positions above:

.

Good communication and writing skills

Is honest, hardworking, friendly, focused,
Experience in banking or microfinance

Able to work independently and as a team
member;

Competent in Microsoft word, excel and power
Point

Commitment to the social mission of microfi-
nance,

Committed Christian

High level of integrity

About our working environment & remuneration:
VisionFund Tanzania Microfinance Bank has a calm and
harmonious working environment where staffs are highly
valued. Good work is recognized and rewarded accordingly
and there is an opportunity to grow professionally and
spiritually.

Mode of Application:
Interested and suitably qualified individuals should;

1.

2.

Forward their application letter, detailed CV's with
three referees, attaching certified copies of NIDA ID,
academic and professional certificates; to
vftHRstaff@vftz.co.tz.

All applications should be addressed to;

The Chief Executive Officer,
VisionFund Tanzania Microfinance Bank Limited
P.0. Box 1546,

Arusha, TANZANIA.

N.B.

. The position should be the subject of the email

application.

. The deadline for the application is on 02ndSeptember,

2022.

Only short-listed candidates will be contacted.

217002402

Disclaimer

VisionFund Tanzania Microfinance Bank would like to inform
the general public that it has not engaged any consultant/a-
gent to conduct recruitment on its behalf.
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PULISIC ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United ina nia ya kumsajili
mshambuliaji Mmarekani. Christian Pulisic mwenye
umri wa miaka 28 kutoka Chelsea kwa mkopo wa
msimu mzima. (Times)

ATLETICO YAMZUIA FELIX

KLABU ya Manchester United imekataliwa dau la
pauni milioni 110 na Atletico Madrid kwa ajili ya kum-
nunua mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix mwenye
umri wa miaka 22. (AS)

ANTONY HATAKIWI

MSHAMBULIAJI Antony sio chaguo tena kwa Man-
chester United huku mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil mwenye umri wa miaka 22, akisema kuwa ana
furaha katika klabu ya Ajax. (De Telegraaf)

DIAZ AWINDWA EVERTON

KLABU ya Everton inafikiria kumsajili fowadi wa
Chile, Ben Brereton Diaz, kutoka Blackburn Rov-
ers huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23
akizingatiwa kama mbadala wa fowadi wa Dominic
Calvert-Lewin mwenye miaka 25 ambaye ni majeruhi.
(Sky Sports, via Express)

FOFANA ATOA NENO

MCHEZAJI wa Leicester City, Wesley Fofana,
anaamini kwamba klabu yake imemwekea gharama
yajuu ili asipate uhamisho. (Mail)

AOUAR SASA KIMEELEWEKA

KLABU ya Nottingham Forest imekubaliana
maslahi binafsi na Houssem Aouar wa Lyon, lakini
bado hawajafikia makubaliano ya ada ya kumnunua
kiungo huyo wa kati wa Ufaransa mwenye umri wa
miaka 24, ambaye hapo awali alivutiwa na Arsenal.
(LEquipe)

CASEMIRO ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United ipo tayari kulipa
pauni milioni 67 kwa kiungo wa kati wa Real Madrid,
Casemiro mwenye umri wa miaka 30, na mara mbili
ya mshahara wa Mbrazil huyo hadi pauni milioni
360,000 kwa wiki, hiyo ikiwa ni baada ya mazun-
gumzo na kiungo wa kati wa Juventus na Ufaransa
Adrien Rabiot mwenye miaka 27, kuvunjika. (Relevo)

RONALDO ATAKIWA LISBON
KLABU ya Sporting Lisbon imeonyesha nia ya
kutaka kumsajili mshambuliaji wa Ureno, Cristiano
Ronaldo mwenye umri wa miaka 37. (90min)

WILLIAN KURUDI ENGLAND
WILLIAN mwenye umri wa miaka 34, anaweza
kurejea Ligi Kuu Engand kwani ripoti zinaonyesha
yuko tayari kuanza mazungumzo na Fulham. (Mail)

AUBAMEYANG HAITAKI CHELSEA
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Arsenal, Pierre-
Emerick Aubameyang, mwenye umri wa miaka

33, angependelea kuondoka Barcelona na kwenda
Chelsea kuliko Manchester United. (Telegraph, via
Express)

MALINOVSKYI ATAKIWA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumsajili ki-
ungo wa kati wa Ukraine, Ruslan Malinovskyi kutoka
Atalanta, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29,
atakuwa wa nane kusajiliwa na Spurs katika dirisha
la usajili la majira ya joto. (TuttoAtalanta)

RAMOS AGOMBANIWA EPL
SOUTHAMPTON na Newcastle zote zinataka
kumsajili mshambuliaji wa Benfica, Goncalo Ramos
mwenye umri wa miaka 21. (Telegraph)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LEWANDOWSKI: NIMEKUJA

BARCA KUIPA MAKOMBE

® ® ® Nadhani imekuwa muda mrefu sana kwa
‘Blaugrana’ bila kushinda mataji, hivyo...

BARCELONA, Hispania

OBERT Lewandowski

amesema mambo makub-

wa yanakuja kwa Barcelo-

a, akiamini kuwa ‘Blaugra-

na’ hao wamesubiri “muda mrefu”
kupata taji kubwa.

Mshambuliaji huyo, ambaye
alikamilisha uhamisho wake wa
euro milioni 50, kutoka Bayern
Munich mwezi uliopita, alicheza
mechi yake ya kwanza kwa wababe
hao wa Katalunya dhidi ya Rayo
Vallecano, Jumamosi.

Ingawa alishindwa kufunga bao
kwenye sare ya bila kufungana pale
Camp Nou, nahodha huyo wa Po-

land alifunga bao lililokataliwa na
VAR huku pia akigongesha mwam-
ba.

Barca wanatarajia kurejesha
taji la Laliga msimu huu, baada ya
kutwaa taji hilo mara ya mwisho
msimu wa 2018-19, huku waki-
maliza kwa pointi 13 nyuma ya ma-
bingwa wapya Real Madrid msimu
uliopita.

Na sasa Lewandowski
anaamini kuwa ni suala la
muda tu kabla ya kusubiri

kutwaa taji kubwa.

“Nadhani imekuwa muda mrefu
sana kwa Barcelona bila kushinda
mataji,” alisema kupitia nukuu zi-

lizoripotiwa katika gazeti la Marca.
“Nina uhakika tutawashinda.

“Nilipojua kwa mara ya kwanza
kwamba Barcelona walikuwa na
nia ya kunileta kwenye klabu,
wakati wote nilifikiri ulikuwa waka-
ti muafaka kwangu na kwa klabu.

“Sikutaka kucheza maisha yangu
yote katika ligi moja. Katika Bun-
desliga, kila kitu kilikwenda sawa,
ulikuwa uzoefu mzuri kwangu, la-
kini nilijua ni hatua nyingine kwa
maisha yangu kwenda LaLiga.”

Lewandowski atatarajia kufun-
gua akaunti yake ya mabao Barca
wakati vijana hao wa Xavi wataka-
posafiri kwenda Real Sociedad Ju-
mapili.
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MUNICH, Ujerumani

KUMUUZA ¢
JOAQ,EELIX

MADRID, Hispania

LABU ya Atletico Madrid ime-

jibu tetesi za Manchester United

kutaka kumnunua mshambulia-

ji, Joao Felix, na kumtaja mche-
zaji huyo wa kimataifa wa Ureno kuwa
‘hauziki’.

Ripoti kutoka Hispania Jumatano zili-
dai kwamba, United walikuwa wametoa
ofa kwa Felix yenye thamani ya euro mil-
ioni 130, ambayo ilidaiwa hata haikufura-
hishwa na Atletico.

Vyanzo vya karibu na United vimeiam-
bia 90min kwamba hakuna ukweli katika
habari hiyo, ingawa klabu kinafanya kila
liwezekanalo kusajili wachezaji wapya
chini ya kocha Erik ten Hag.

Msimamo wa Atletico, kwa kuzingatia
chapisho kwenye akaunti yao rasmi ya
Twitter, ni kwamba United hawataweza
kumsajili Felix hata kama wangetaka.

Felix ana kipengele cha kutolewa cha
euro milioni 350, kilichoingizwa kwenye
mkataba wake na Atletico, ambacho bado
ni kile alichosaini alipojiunga na klabu
hiyo kwa mara ya kwanza kutoka Benfica
mwaka 2019.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22, amekuwa na mchanganyiko wa miaka
michache na ‘Los Rojiblancos’, mwan-
zoni akimuondoa Antoine Griezmann,
lakini sasa ni mchezaji mwenza wa Mfar-
ansa huyo.

(AN 4

Chelsea, Timo Werner, amekiri

MSHAMBULIAJI wa zamani wa

jiunga na Chelsea, akiondoka akiwa
na mabao 23 katika mechi 89 alio-
wachezea ‘The Blues'.

Werner alisisitiza kuwa atakuwa

cheza soka ndio jambo muhimu zaidi,”
alisema mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26.

“Ni kweli nilifanikiwa sana Chelsea,
lakini mwisho nilipoteza furaha kidogo
kwa sababu sikucheza mara kwa mara.

“Nadhani mfumo wa mchezo wa
kocha haukuwa mzuri kwangu. Kwa
hiyo ilikuwa wazi kwangu kwamba
nilitaka kuchukua hatua mpya. Niko
katika umri ambao nataka kucheza
kadri niwezavyo. “Kwa kweli ninaihu-
sisha Chelsea na mafanikio makubwa
- kubwa zaidi katika maisha yangu ya
soka. Ttakuwa klabu maalum kwangu
kila mara. Pia nitaendelea kuwasiliana
na wachezaji wengi wa timu.”

Chini ya Tuchel, Werner alitumia

mbinu za kocha Thomas Tuchel
hazikuwa bora kwake akiwa pale
Stamford Bridge.

Mjerumani huyo amerejea RB
Leipzig miaka miwili tu baada ya ku-

0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

na kumbukumbu nzuri za Chelsea
kila wakati, lakini alikiri kwamba
kipindi chake kule London hakiku-
pangwa.

“Kwangu mimi, kufurahia ku-

muda mwingi kucheza kama winga wa
kushoto nyuma ya Romelu Lukaku au
Kai Havertz, akionyesha ubunifu wa
hali ya juu - alimaliza akiwa na pasi za
mabao 21.
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MUDA

17:00 | Crystal Palace vs Aston Villa

MABAO 20,
RAUNDI YA KWANZA LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

AUNDI ya kwanza ya Ligi Kuu

Tanzania Bara, ilimalizika juzi

huku jumla ya mabao 20 yaki-

fungwa, ikizaa penalti nne na
kutengeneza rekodi ya aina yake am-
bayo haijawahi kutokea.

Hakuna rekodi yoyote huko nyuma
inayoonyesha kupatikana kwa penalti
nne kwenye mechi za raundi ya kwan-
za tu ya Ligi Kuu.

Idadi hiyo ya mabao msimu huu ime-
ongezeka kwa asilimia 100 kwani kwe-
nye mechi za raundi ya kwanza msimu
uliopita mabao 10 tu yalifungwa.

Mabao 20 yaliyopatikana kwenye
mechi za ufunguzi wa ligi msimu huu,
yalipatikana kwa Ruvu Shooting iki-
wa ugenini, Highland Estate, Mbarali
mkoani Mbeya kuifunga Ihefu bao 1-0,
Namungo kulazimishwa sare ya mabao

2-2 Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
dhidi ya Mtibwa Sugar, Singida Big
Stars ikiidungua Prisons bao 1-0 kwe-
nye Uwanja wa Liti Singida, na Yanga
ikiwa ugenini Shekh Amri Abeid Aru-
sha ikiichapa Polisi Tanzania mabao
2-1.

Dodoma Jiji ikiwa nyumbani Uwanja
wa Liti Singida, ilikiona cha moto kwa
kubamizwa mabao 3-1, Coastal Union
ikiwa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha
ikishinda bao 1-0 dhidi ya KMC, wakati
Simba ikiisasambua Geita Gold mabao
3-0, na mechi ya mwisho ya raundi
hiyo, iliishuhudia Azam FC ikitoa kip-
igo cha mabao 2-1 kwenye Uwanja wa
Azam Complex dhidi ya Kagera Sugar.

Jumla ya penalti nne zimepatikana
zikiwa ni nyingi zaidi kutolewa kwenye
historia ya ligi hiyo kwenye raundi ya
kwanza.

Simba na Yanga nazo zimeingia

KIBAO

kwenye rekodi ya timu zilizobahatika
kupata penalti kwenye mechi za ufun-
guzi wa Ligi Kuu.

Hata hivyo, mbili ziliwekwa wavuni
na zilizobaki zilikoswa, Namungo
ndiyo timu iliyoanza kupata penalti
msimu huu, lakini mpigaji wao, Ibra-
him Ally kwenye mechi dhidi ya Mtib-
wa Sugar alikosa, huku Fiston Mayele
naye akikosa penalti ambayo Yanga
ilizawadiwa kwenye mechi dhidi ya
Polisi Tanzania.

Penalti mbili zilizowekwa wavuni ni
zile zilizopatikana kwenye mechi kati
ya Coastal Union dhidi ya KMC, Amza
Moubarack raia wa Cameroon akifun-
ga bao pekee lililoipa ushindi Coastal,
na Mzambia Clatous Chama akiiten-
dea haki penalti ya nne iliyopatikana
kwenye raundi ya kwanza, akiifungia
Simba bao kwenye mechi ambayo wal-
ishinda mabao 3-0 dhidi ya Geita Gold.

Moses Phiri (mbele), ak-
ishangilia na kuponge-
Zwa na mchezaji
mwenza wa Simba,
Pape Sakho, baada ya
kuifungia timu yake bao
la pili wakati ikiibuka
na ushindi wa mabao
3-0 dhidi ya Geita Gold
FC, kwenye mechi ya
Ligi Kuu Bara iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin
Mkapa juzi. Bao hilo ni
sehemu ya mabao 20
yaliyofungwa kwenye
ligi hiyo mzunguko wa
kwanza. MPIGAPICHA
WETU

CRDB kupeleka wateja Kombe la Dunia

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB kwa mara nyingine
imezindua kampeni maalum ya matu-
mizi ya kadi iliyopewa jina la “Tisha na
TemboCard’ inayolenga kuendelea ku-
hamasisha wateja kujenga utamaduni
wa kutumia kadi zao za TemboCard
huku wakijiwekea nafasi ya kushinda
zawadi mbalimbali ikiwamo kushuhu-
dia fainali za Kombe la Dunia zitakazo-
fanyika Qatar baadaye mwaka huu.

Akizungumza katika hafla ya uzin-
duzi wa kampeni hiyo iliyofanyika kati-
ka viwanja vya Skauti Upanga jijini Dar
es Salaam jana, Kaimu Mkurugenzi wa
Wateja Wadogo na wa Kati wa Benki
ya CRDB, Boniventure Paul, alisema
zawadi zitatolewa kwa wateja ambao
watafanya miamala mingi zaidi kupitia

TemboCard zao katika kipindi chote
cha kampeni hiyo ambayo inatarajiwa
kuchukua miezi sita hadi mwishoni
mwa Januari 2023.

“Lengo letu ni kuona wateja na
Watanzania wanaendeleza utamaduni
wa kutumia kadi zao kufanya malipo
ya ununuzi na kuachana na utaratibu
wa kutumia pesa taslimu ambao si
salama.

“Katika kipindi hiki cha kampeni
tutatoa zawadi kwa washindi zaidi ya
200 ambapo zawadi zenye jumla ya
thamani ya Sh. milioni 100 zitashin-
daniwa,” alisema Bonaventure.

Akielezea kuhusu zawadi zitakazo-
tolewa katika kampeni hiyo, Bonaven-
ture alisema wateja watapata zawadi
mbalimbali ikiwamo kurudishiwa asil-
imia 10 ya kiasi walichotumia baada ya

kufanya ununuzi.

“Kubwa zaidi ni zawadi ya safari ya
kwenda Qatar kushuhudia michuano
ya Kombe la Dunia kwa wateja wanne
ambao watakuwa na miamala mingi
zaidi katika kipindi chote cha kampe-
ni,” alisema.

Awali akielezea namna ya kush-
iriki katika kampeni hiyo na kuibuka
mshindi, Meneja Mwandamizi wa Bi-
ashara ya Kadi Benki ya CRDB, Erica
Mwaipopo, alisema wateja wanatakiwa
kutumia kadi zao za TemboCard kuli-
pia ununuzi na huduma katika mad-
uka, supermarkets, migahawa, hoteli
na vituo vya mafuta kupitia vifaa vya
ununuzi (POS) pamoja na malipo ya
mitandaoni ikiwamo kulipia tiketi za
ndege au malipo ya kuagiza bidhaa nje
ya nchi.

02.20/08/22

17:00 Fulham vs Brentford

03.20/08/22

17:00 Preston vs Watford

04.20/08/22

17:00 | Birmingham vs Wigan

05.20/08/22

17:00 Swansea vs Luton Town

06.20/08/22

17:00 Bolton vs Sheffield Wed

07.20/08/22

17:00 | Forest Green vs Plymouth

08.20/08/22

17:00 Burton vs Port Vale

09.20/08/22

17:00 Doncaster vs Salford City

10.20/08/22

17:00 | Colchester vs Leyton Orient

11.20/08/22

17:00 |Crawley Town vs AFC Wimbledon

12.20/08/22

17:00 Mansfield vs Stockport

13.20/08/22

17:00 |Dundee Utd vs St. Mirren

14.20/08/22

17:00 | Motherwell vs Livingston

15.20/08/22

17:00 [Ross County vs Kilmarnock

16.20/08/22

17:00 | St. Johnstone vs Aberdeen

17.20/08/22

17:00 Hamilton vs Raith Rovers

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
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GAME ID

“2"NITIMU UGENINI KUSHINDA.

NYUMBANI

MICHEZO

Hoang Anh Gia Lai vs Hai Phong

1

SARE

X

UGENINI

Nagoya Grampus vs Jubilo Iwata

Johor Darul Takzim vs Urawa Red Diamonds

Hong Linh HA Tinh FC vs M. Nam Dinh

Persepam MU vs Dewa United

Albirex Niigata (SIN) vs Tampines

CLB Viettel vs Song Lam Nghe AN

Alashkert Martuni vs Ararat Armenia

PSS Sleman vs Persib Bandung

Teraktor Sazi vs Zob Ahan

Havadar vs Naft Masjed Soleyman FC

Kustosija vs NK Dugopolje

Persepolis FC vs Foolad Khuzestan

Kryliya Sovetov vs Fakel

Chojnice vs Gornik Leczna

Sanat Naft Abadan vs Aluminium Arak

Vifk Vaasa vs Narpes Kraft

SKN St Polten vs Kapfenberg

Farco FC vs Zamalek

Misr Lel Makasa vs Arab Contractors

Lyngby vs Copenhagen

FC Helsingor vs Fremad Amager

Tondela vs Covilha

Orleans vs Nancy

Moroka Swallows FC vs Amazulu

Novi Pazar vs FK Napredak

Dordrecht vs Jong Utrecht

Espanyol vs Rayo Vallecano

Boluspor vs Genclerbirligi

U Craiova SA vs Petrolul Ploiesti

Slaven Belupo vs HNK Gorica

NAC Breda vs FC Oss

Villarreal B vs Eibar

Helmond Sport vs FC Eindhoven

Umraniyespor vs Galatasaray

Legia Warszawa vs Gornik Zabrze

First Vienna vs Admira Wacker

Volos vs Asteras Tripolis|

Monchengladbach vs Hertha BSC

Bari vs Palermo

Shelbourne vs Bohemians FC

Partick Thisle vs Inverness

Cobh Ramblers vs Cork City

UCD Dublin vs St Patricks

Drogheda Utd vs Derry City

Pyramids vs Smouha Club

Lyon vs Troyes

Norwich City vs Millwall

GD Estoril vs Rio Ave

Sevilla FC vs Valladolid

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mayvele: Mwaka wa
furaha tena Yanga

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Yanga, Fiston Mayele,
amewaahidi mashabiki wa timu hiyo kuwa
mambo mazuri yanakuja na wameanza
msimu huu wa 2022/23 pale walipoishia
msimu uliopita.

Nyota huyo ameanza kufungua kapu la
magoli akiifungia timu yake bao la kwanza
katika mchezo wa kwanza wa Ligi Kuu
Tanzania Bara wakati wakishinda mabao 2-1
dhidi ya Polisi Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mayele
alisema wamerejea katika ligi msimu huu
kuendelea walipoishia msimu uliopita kwa
sababu wanahitaji kutetea mataji yao yote
baada ya kufanikiwa kutwaa Ngao wa Jamii.

Alisema walianza dhidi ya Simba kwa
kutetea taji la Ngao ya Jamii, wakafuata
Polisi Tanzania kwenye Ligi Kuu kwa kuibu-
ka na ushindi wa mabao 2-1 ugenini jambo
ambalo ni mwanzo mzuri kwao.

“Pointi tatu ugenini ni jambo zuri na
nimeendelea kufunga, bao la kwanza sasa
tunaendelea tulipoishia na tunawahakikishia
mashabiki mambo mazuri yanakuja zaidi ya
waliyopata msimu uliopita,” alisema Mayele.

Alisema kocha Nabi (Nasreddine) ameona
mapungufu yao na kuyafanyia kazi ili
kutorudia katika mchezo wao ujao dhidi
ya Coastal Union utakaopigwa Uwanja wa
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Kiungo wa Simba, Clatous Chama, akipiga mkwaju wa penalti na kuipatia timu yake bao la tatu,

wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Geita Gold FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Barg,
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi. MPIGAPICHA WETU

ZORAN AICHAMBUA SIMBA

Mamosi.

Na Saada Akida

AADA ya kuiongoza timu yake
Bkupata ushindi katika mechi ya

kwanza kwake kwenye Ligi Kuu
Bara na ikiwa ya kwanza kwao
msimu huu, Kocha Mkuu wa Simba,
Zoran Maki, amekitazama kikosi chake
kilivyocheza, akawasifu wachezaji kwa
namna walivyopambana, lakini akase-
ma bado hajapata muunganiko mzuri
kati ya wachezaji wapya na wale wa
zamani.
Simba juzi iliibuka na ushindi
wa mabao 3-0 dhidi ya Geita
Gold FC, katika mchezo wa
ligi hiyo uliopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Sa
laam, shukrani kwa Agustine
Okrah, Moses Phiri na Clatous
Chama waliocheka na nyavu
katika mechi hiyo.
Akizungumza na gazeti hili baada

ya mchezo huo, Zoran alisema kipindi
cha kwanza wapinzani wao walicheza

5
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® @ 8Asema bado haijapata muunganiko, asifu
viungo washambuliaji akiwataja...

kwa kuzuia sana na alifanya mabadi-
liko baada ya kuona mapungufu yao
na kuingiza mbinu za kuweza kupata
matokeo.

Alisema mbinu zake zilifanikiwa,
hivyo anawapongeza wachezaji wake
kwa kupambana kwa sababu kisaikolo-
jia hawakuwa sawa kutokana na mechi
iliyopita.

“Mechi ilikuwa ngumu sana hasa
kwa upande wa kisaikolojia baada ya
kufungwa na Yanga, tulitengeneza na-
fasi katika kipindi cha pili na kupata
mabao mawili, si rahisi hasa kuwa na
wachezaji wengi wapya, lakini tunaen-
delea kuimarika,” alisema Zoran.

Alisema katika kipindi cha pili alifan-
ikiwa kutawala mchezo na kufanikiwa
kuibuka na ushindi wa mabao tatu na
pointi tatu muhimu katika mchezo wa

kwanza.

“Kuhusu muunganiko wa wachezaji
wangu, kwa sasa ni mapema kwa
sababu wachezaji wengi ni wapya na
tunaendelea kufanyia kazi kwa kila
mmoja kupata nafasi ya kuweza kupa-
ta muunganiko mzuri na kupata kom-
binesheni,” alisema Zoran.

Alisema ubora wa safu yake ya kiun-
go cha ushambuliaji iko vizuri kwa uw-
ezo ulionyeshwa na nyota wake wote
akiwamo Okrah na Peter Banda.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa
Geita Gold FC, Mathias Wandiba, alise-
ma mechi ilikuwa nzuri na ushindani
mkubwa kwa sababu walifanya mako-
sa na Simba kuyatumia kupata ushindi.

Alisema kikubwa wameona mapun-
gufu yao na wamekosa matokeo katika
mchezo wa jana kwa sababu wachezaji

wao hawakuwa makini na kufanya makosa
ambayo Simba iliyatumia.

“Kimsingi Simba wametuzidi kwenye
maandalizi ya msimu, lakini ndani ya uwan-
ja tulikuwa 50 kwa 50 kwenye suala la ku-
miliki mpira, matokeo tu ndio yameangukia
upande wao kwa kuwa walitumia nafasi,”
alisema Wandiba na kuwapongeza Simba
kupata matokeo mazuri lakini wachezaji
wao kwa sababu ya kupambana na timu am-
bayo ifanya maandalizi mazuri ya msimu.
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