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Benki ya Dunia 
yawaondoa hofu
Watanzania
Na Mwandishi Wetu 

BENKI ya Dunia (WB) imesema uhusi-
ano wake na Tanzania ni imara na kui-
hakikishia serikali ushirikiano madhubuti 
katika sekta mbalimbali za kimaendeleo. 

Mkurugenzi Mkazi wa WB, Mara 
Marwick, alisema hayo jana jijini Dar es 
Salaam alipokutana na kufanya mazun-
gumzo na Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. 
Palamagamba Kabudi.

Alisema Benki ya Dunia inathamini 
uhusiano huo wa tangu miaka ya 1960 
hadi leo na iko tayari kuendelea kuunga 
mkono kwa njia ya ufadhili au mikopo 
ya miradi mbalimbali ya maendeleo 
inayotekelezwa na serikali.

“Tuna uhusiano mzuri katika miradi 
na uwekezaji ambapo tunaiwezesha 
serikali katika maeneo mbalimbali. Pia 
tunafanya kazi pamoja katika masuala 
muhimu kama vile uchambuzi wa sera 
za maendeleo. Hii inaashiria kuwa Benki 
ya Dunia itaendeleza ushirikiano huu 
katika kuhakikisha Tanzania inakuwa na 
uhusiano imara pamoja na maendeleo 
endelevu,” alisema kama alivyokaririwa 
na taarifa ya wizara.

Taarifa hiyo ilisema mkurugenzi huyo 
na Waziri Kabudi walijadili masuala 
muhimu kuhusu maendeleo ya Tanzania 
hususani elimu, miundombinu, uchumi 
wa viwanda na maendeleo ya wananchi.  

Kwa upande wake, Prof. Kabudi 
alisema Tanzania itaendeleza uhusiano 
na Benki ya Dunia na kuwataka Watan-
zania kupuuza uzushi na uvumi una-
osambazwa katika mitandao ya kijamii 
na badala yake wasubiri taarifa rasmi 
kutoka kwa serikali na benki hiyo.

“Uhusiano kati ya Tanzania na Benki 
ya Dunia ni imara na unaendelea vizuri. 
Mkurugenzi wa Benki ya Dunia ametu-
hakikishia kwamba katika kipindi hiki 
ambacho yeye ni mkurugenzi, atauende-
leza uhusiano huo.

“Mengi yanasemwa, lakini hayana uk-
weli na wakati mwingine si busara kwa 
kila yanayosemwa kuyajibu kwa sababu 
yanaweza kuwaondoa kwenye shughuli 
za msingi na mkajikuta kila siku mnajibu 
uvumi au uzushi katika mitandao ya ki-
jamii na mambo mengine,” alisema Prof. 
Kabudi.  Aliongeza kuwa katika mazun-
gumzo hayo pia wamegusia miradi ya 
kimkakati ambayo Tanzania inaitekeleza, 
mingine kwa fedha za ndani au kwa ku-
pata mkopo kutoka Benki ya Dunia.

“Tumezungumza kwa kirefu kuhusu 
mashirikiano katika elimu hasa elimu 
ya wasichana na kukuza rasilimali watu 
na kutaja maeneo mengine ya ushiriki-
ano ambayo ni pamoja na  sekta za 
miundombinu, afya, maji na nishati,” 
ameongeza Prof. Kabudi. 

Prof. Kabudi ameongeza kuwa Tan-
zania inakopesheka kwenye Benki ya 
Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB), Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(EADB) na taasisi nyingi za kifedha. 

Pia alisema serikali huhakikisha kuwa 
vigezo vyote vinavyotakiwa vinasi-
mamiwa, lakini kikubwa hulipa madeni 
iliyokopa ndiyo maana inaaminiwa na 
kukopeshwa zaidi na fedha yote in-
ayokopwa hupelekwa kwenye miradi ya 
msingi ya kulifanya taifa kujitegemea 
lenyewe katika miaka michache ijayo.

Sakata la Lissu laibuka upya 
Na Enock Charles

KAMATI ya Haki za Binad-
amu ya Umoja wa Mabunge 
Duniani (IPU), imependekeza 
wajumbe wake kumsindiki-
za kurejea nchini Makamu 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Tundu Lissu. 

Imeelezwa kuwa map-
endekezo hayo yana lengo na 
kamati hiyo ipate fursa ya ku-
kutana na mamlaka za kiseri-
kali, kibunge na kimahakama 
na wadau wengine ili kuiweze-
sha kuelewa suala la kupigwa 
risasi kwa kiongozi huyo.

Katika taarifa yake jana, Lis-
su alidai kamati hiyo imetoa 
mapendekezo hayo ikiwa ni 
sehemu ya hatua inazozijua 
kufuatia malalamiko aliyoya-
wasilisha katika umoja huo.

“Kamati inatambua kwam-
ba ninataka kurudi Tanzania 
haraka iwezekanavyo, na in-
apendekeza kuwa ujumbe wa 
kamati unisindikize wakati 
nitakaporudi, kwa imani 
kwamba kutembelea Tan-
zania kutatoa fursa ya kuku-
tana na mamlaka za kiseri-
kali, kibunge na kimahakama 
pamoja na wadau wengine, ili 
kuiwezesha kamati kuelewa 
suala hili vizuri zaidi,” alisema.

Lissu aliwasilisha malala-
miko IPU kwa kile anachodai 
kutotendewa haki na Bunge la 
Tanzania alipovuliwa ubunge, 
huku akiiomba kufanyika 
uchunguzi wa tukio la kupig-
wa risasi Septemba 2017 mjini 
Dodoma, wakati akirejea ny-
umbani kwake baada ya kikao 
cha Bunge.

Mtaalamu huyo wa sheria, 

alivuliwa ubunge mwaka jana 
baada ya Spika wa Bunge, Job 
Ndugai, kudai ni utoro bun-
geni na kutokujaza kwa fomu 
za tamko la mali na madeni 
kwa miaka miwili mfululizo.

Katika taarifa yake ya jana, 
Lissu pia alidai IPU pia im-
eomba maelezo kutoka Bunge 
la Tanzania kuhusu sababu na 
hoja za uamuzi wa kuvuliwa 
ubunge na kuomba kutembe-
lea Tanzania. Lissu pia alidai 
kuwa umoja huo umesikit-
ishwa na jaribio la mauaji 
dhidi yake. Mbunge huyo wa 
zamani wa Singida Mashariki, 
aliahidi kuwasaidia wanasiasa 
wengine waliovuliwa ubunge, 
kuwasilisha malalamiko yao 
kwenye kamati ya umoja huo.

Alisema kamati hiyo ime-
shafanya uchunguzi na kutoa 
majibu kwa watu wengi walio-

kumbana na baa la kuvuliwa 
ubunge, akiitolea mfano Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Con-
go ambayo ina wabunge wake 
walionufaika na kamati hiyo.

“Ushauri wangu ni kwamba 
wabunge wetu wote ambao 
wameathiriwa na vitendo hivi, 
wawasilishe malalamiko yao 
kwa IPU ili yachunguzwe.

“Mtaona kwenye taarifa hii 
jinsi ambavyo malalamiko 
kutoka sehemu mbalimbali 
duniani, ikiwamo Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, ya-
meshughulikiwa.

“Kama hili linakubalika, 
niko tayari kuwasaidia kuan-
daa hoja za kupeleka IPU 
au, bora zaidi, kuwaomba 
mawakili wangu wa London, 
yaani Amsterdam & Partners, 
kufanya hivyo kwa niaba yetu 
wote,” ilisema.

JPM ahakikishiwa usalama wa
Watanzania 400 corona China
Na Mwandishi Maalum 

RAIS John Magufuli jana 
alikutana na Katibu Mtendaji 
wa Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC), 
Dk. Stergomena Tax, Balozi 
wa Umoja wa Ulaya nchini, 
Manfred Fanti na Balozi wa 
China nchini, Wang Ke, Ikulu 
jijini Dar es Salaam.

Baada ya kukutana na Ba-
lozi wa China, Rais Magufuli 
alimkabidhi barua aliyom-
wandikia Rais wa China Xi 

Jinping, akimpa pole kwa 
janga la homa ya virusi vya 
corona lililolikumba Jiji la 
Wuhan na kusababisha vifo 
vya mamia ya watu. 

Mbali na kukabidhi barua 
hiyo, Rais Magufuli alisema 
Tanzania imeguswa na kuli-
puka kwa janga hilo na iko 
tayari kutoa ushirikiano 
wowote ambao Serikali ya 
China itahitaji katika jitiha-
da za kukabiliana na homa 
hiyo.

“China ni ndugu zetu, ni 

marafiki zetu, tunatoa pole 
kwa Mheshimiwa Rais Xi 
Jinping na Wachina wote 
waliopatwa na madhara ya 
homa hii, daima Tanzania 
tupo pamoja na China na 
katika hili tupo pamoja pia,” 
alisema.

Balozi Wang Ke alim-
shukuru Rais Magufuli kwa 
kuguswa na janga hilo na 
kuungana na China katika 
kipindi hiki kigumu. 

Alitumia fursa hiyo kue-
leza hali ilivyo China, ak-

Kamishna Jenerali wa Magereza, Suleiman Mzee, akisalimiana na Maofisa Uhamiaji baada ya kuwasili katika Makao Makuu ya 
Uhamiaji, jijini Dar es Salaam, jana, akiwa katika ziara maalum ya kujitambulisha kwa Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama, 
tangu aapishwe. Kushoto ni Kamishna Jenerali wa Uhamiaji, Dk. Anna Makakala.  PICHA: JESHI LA MAGEREZA

ibainisha kuwa Serikali ya China 
imeanza kupata mafanikio katika 
kukabiliana na homa hiyo.

Alisema imefanikiwa kuzuia 
isienee katika nchi zingine kwa 
ushirikiano na Shirika la Afya Du-
niani (WHO) na nchi mbalimbali 
ikiwamo Tanzania.

Alimhakikishia Rais Magufuli 
kuwa licha ya Tanzania kutoku-
wa na mtu yeyote aliyethibitika 
kuambukizwa homa ya corona, 
pia Watanzania 400 walioko 
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Baadhi ya wakurugenzi na maofisa wa Mkoa wa Dar es Salaam, wakila kiapo wakati wa mafunzo ya Daftari la Kudumu la Mpigakura, jijini jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Kibabu chafungwa jela maisha ubakaji watoto
Na Jumbe Ismailly,       
SINGIDA

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Singida, im-
emhukumu kifungo cha mai-
sha  Daudi Karata (74), baada 
ya kumtia hatiani kwa makosa 
13 ya kuwabaka wanafunzi.

Karata, maarufu  kama 
Babu Seya (74), mkazi wa Mtaa 
wa Unyankindi, Manispaa ya 
Singida, amehukumiwa ki-
fungo hicho baada ya kuthibi-
tika pasi na chembe ya shaka 
kuwa aliwabaka  wanafunzi 
wa shule mbalimbali za msin-
gi wenye umri kati ya miaka 
saba na 12.

Katika shauri hilo lililofun-
guliwa mahakamani hapo 
Oktoba 30, 2017 na kuanza 
kusikilizwa na Hakimu Mkazi 
Flora Ndale na baadaye kue-
ndelea kusikilizwa na Hakimu 
Aristeda Tarimo hadi lilipo-
tolewa hukumu, upande wa 
Jamhuri ulipeleka  mashahidi 

41 na vielelezo 24 kuthibitisha 
makosa dhidi ya mshtakiwa 
huyo.

Akitoa hukumu huiyo juzi, 
Hakimu Tarimo alisema ka-
tika shtaka la kwanza, la pili, 
la tano, saba, nane, 10 na 13, 
mahakama inamhukumu 
mshtakiwa kifungo cha  miaka 
30 jela na katika shtaka la nne, 
11 na 12, inamhukumu     kifun-
go cha jela maisha. 

Awali, Mwendesha Mashta-
ka wa Serikali, Patricia Mkina, 
alidai kuwa katika shtaka la 
kwanza, Karata alitenda kosa 
hilo tarehe isiyojulikana Ok-
toba, 2017 maeneo ya  Mitun-
duruni Manispaa ya Singida 
kwa kumwingilia kimwili bila 
ridhaa mwanafunzi wa darasa 
la pili ( jina lake na shule vina-
hifadhiwa). 

Pia Mkina alidai kuwa kati 
ya Oktoba, 2016 na Oktoba, 
2017, mshtakiwa alimwingilia 
bila ridhaa mwanafunzi wa 
darasa la tano mwenye umri 

wa miaka 12 na katika shtaka 
la tatu, tarehe na mwezi usio-
julikana, alimwingilia  mwa-
nafunzi mwenye umri wa 
miaka 10 pia bila ridhaa yake.

Aliendelea kudai kuwa ka-
tika shtaka la nne, Agosti 2017 
mshtakiwa alimwingilia bila 
ridhaa mwanafunzi mwenye 
umri wa miaka tisa na Ok-
toba, 2017 akamwingilia tena 
mwanafunzi mwenye umri wa 
miaka 10.

Katika shtaka la sita, Mkina 
alidai kuwa  kati ya Desemba 
2016 na Oktoba, 2017 mshtaki-
wa akiwa maeneo ya Mitundu-
runi, alimwingilia bila ridhaa 
yake mwanafunzi mwenye 
umri wa miaka minane.

Pia alidai kuwa katika mae-
neo hayo hayo, kati ya Sep-
temba, 2017 na OKtoba, 2017 
Karata alimwingilia bila rid-
haa mwanafunzi mwingine 
mwenye umri wa miaka 10.

Katika shtaka la nane, ilidai-
wa kwamba mwaka 2017 Kara-

ta akiwa maeneo ya  Mitundu-
runi alimwingilia bila ridhaa 
mwanafunzi mwenye umri 
wa miaka tisa na   Oktoba 16, 
2017 saa 7:50 mchana, akiwa 
Mitunduruni, alimwingilia bila 
ridhaa mwanafunzi mwingine 
mwenye umri wa miaka 10.

Aidha, Mkina aliendelea 
kudai kwamba Oktoba, 2017 
mshtakiwa huyo akiwa  Mi-
tunduruni, alimwingilia bila 
ridhaa mtoto wa miaka tisa na 
mwaka huo huo, tarehe isiyo-
julikana, alimwingilia mtoto 
wa darasa la   kwanza (shule 
inahifadhiwa).

Kadhalika mwendesha 
mashtaka huyo wa serikali 
alidai kuwa mwaka 2016 hadi 
Oktoba, 2017 Karata akiwa 
Mitunduruni alimwingilia bila 
ridhaa mwanafunzi mwenye 
umri wa miaka saba. Hata 
hivyo, mshtakiwa alikana ku-
tenda mambo hayo baada 
ya kusomewa mashtaka yali-
yokuwa yakimkabili.

Ajiua gesti 
kisa msongo
wa mawazo
Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

ALIYEKUWA Meneja wa Chama cha 
Ushirika wa Wakulima Ngara, Hum-
phrey Kachecheba (50), anadaiwa 
kujiua katika nyumba ya kulala wageni 
kwa kile kinachodaiwa ni msongo wa 
mawazo kutokana na kukabiliwa na 
upotevu wa fedha Sh. milioni 889 mali 
ya chama hicho.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kag-
era, Revocatus Malimi, alisema jana 
kuwa  mtu huyo aligundulika  Februari 
3, mwaka huu, saa 3:00 usiku akiwa 
chumba namba saba katika nyumba 
ya kulala wageni ya New Praise Lodge 
iliyoko  Hamugembe, Manispaa ya 
Bukoba.

“Uchunguzi wa awali wa polisi, 
umebaini kuwa Kachecheba ambaye 
alikuwa mkazi wa Bunazi wilayani Mis-
senyi, alichukua chumba katika ny-
umba hiyo ya wageni tangu Januari 29, 
mwaka huu, saa 4:00 asubuhi akitokea 
Wilaya ya Ngara alikokuwa akifanyia 
kazi na aliendelea kuishi hapo hadi 
alipogundulika akiwa amefariki dunia,” 
alisema.

Malimi alisema kutokana na maelezo 
ya wahudumu, muda wote alikuwa 
anashinda ndani ya chumba kutwa 
nzima na kutoka usiku majira ya saa 
2:00 na kurejea saa 4:00 usiku.

“Mwili wa Kachecheba uligunduliwa 
na mhudumu na nyumba hiyo ya wa-
geni aitwaye Odetha Edmund, alipo-
taka kufanya usafi ndani ya chumba 
hicho baada ya kugonga mlango bila 
kupata majibu, huku ukiwa umefungwa 
kwa ndani,” alisema.

Kwa mujibu wa Malimi, mhudumu 
huyo alilazimika kusubiri hadi saa 
10:00 jioni na kurudi  kumgongea tena, 
lakini bado Kachecheba hakufungua 
na ndipo alipotoa taarifa kwa meneja 
wake ambaye naye alitoa taarifa polisi.
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Vigogo wengine 6 wahojiwa 
Takukuru sakata kina Lugola
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuk-
uru), imewahoji ‘vigogo’ 
wengine sita waliohusika ka-
tika mkataba wenye utata wa 
ununuzi wa vifaa vya Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji.

Mkataba huo ulioingiwa 
Agosti 22 mwaka jana kati ya 
jeshi hilo na Kampuni ya Rom 
Solution Co. Ltd, ndiyo uli-
osababisha kutumbuliwa kwa 
aliyekuwa Waziri wa Mambo 

ya Ndani ya Nchi, Kangi Lu-
gola na viongozi wengine wa 
wizara hiyo.

Jana, vigogo sita kutoka 
wizara hiyo walisalimisha 
kompyuta mpakato (laptop) 
katika Ofisi za Takukuru ji-
jini Dodoma na kuhojiwa 
na taasisi hiyo kuhusiana na 
mkataba huo.

Waliohojiwa jana ni 
wajumbe wa kamati ya 
utekelezaji wa mkataba huo 
waliowasili Ofisi za Takukuru 
majira ya saa nne asubuhi.

Walioitwa na kufika ka-

tika ofisi hizo na kuhojiwa 
ni pamoja na Kamishna wa 
Fedha wa Jeshi la Zimamoto, 
Baraka Semwanza, Naibu 
Kamishna wa Zimamoto, Fiki-
ri Salma, Naibu Kamishna wa 
Zimamoto Lusekelo Chaula, 
na Naibu Kamishna wa Zi-
mamoto, Ully Mburuko.

Wengine ni Mchumi wa 
Jeshi la Zimamoto, Boniphace 
Kiponela na Mchumi wa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji, Felis 
Mshana. 

Wiki iliyopita, Takukuru 
iliwahoji Lugola, aliyekuwa 

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Meja Jenerali Jacob Kingu, 
Naibu Waziri, Hamad Ma-
sauni na Naibu Katibu Mkuu 
wa wizara hiyo, Ramadhan 
Kailima. 

Vigogo hao wanahojiwa 
na taasisi hiyo nyeti kufuatia 
agizo la Rais John Magufuli 
la kutaka wahojiwe kutokana 
na kutia saini mkataba wa 
ununuzi wa vifaa vya Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji wenye 
thamani ya Euro milion 400 
(zaidi ya Sh. trilioni moja).
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Bunge lataka
mkataba mgodi
madini uvunjwe 
Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limeishauri serikali kuu-
vunja mkataba wa uendelezaji wa 
Mgodi wa Buckreef kati ya Kam-
puni ya Tanzam 2000 na Shirika la 
Madini la Taifa (Stamico) kutokana 
na kugubikwa na masharti hasi.

Wakati Bunge likitaka kuvunjwa 
kwa mkataba huo, imedaiwa tayari 
mbia mwenza amevunja masharti 
mengi ikiwa ni kufanya ununuzi 
wa mtambo bila Stamico kushirik-
ishwa.

Akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa majukumu na 
shughuli za kamati kwa mwaka 
2019/20, Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Dunstan Kitandula, alisema 
serikali kama wataona inafaa, ni 
vyema wakavunja mkataba huo 
kwa kushindwa kuendeleza mgodi 
huo hadi sasa.

Alisema kamati hiyo inatoa rai 
kwa serikali kuwa ni vyema mka-
taba huo ukasitishwa kwa kuwa 
ni dhahiri kuwa hauna manufaa 
na kuna ukiukwaji mkubwa wa 
makubaliano ya kimkataba, hivyo 
taifa linapoteza mapato ambayo 
yangetokana na uendelezaji wa 
mgodi.

“Serikali kama wataona inafaa 
ni vyema wakavunja mkataba na 
Kampuni ya Tanzam 2000 katika 
kuendeleza Mgodi wa Buckreef 
kwani masharti hasi yako mengi na 
mbia mwenza amevunja masharti 
mengi, mfano ununuzi wa mtambo 
bila Stamico kushirikishwa pamoja 
na kutokuendeleza mgodi hadi 
sasa.

“Ni rai ya kamati kuwa katika 
maeneo ambayo Stamico inashind-
wa kuendeleza uzalishaji ni afad-
hali maeneo hayo yakagawiwa kwa 
wachimbaji wadogo ili serikali ien-
delee kukusanya mapato,” alishauri.

Alisema katika kuendeleza mradi 
wa ubia wa dhahabu wa Buckreef, 
Stamico iliingia mkataba wa ubia 
na Kampuni binafsi ya Tanzam 
2000 ambayo ni kampuni tanzu ya 
Tanzanian Royalty Exploration Cor-
poration (TRX) ya Canada Oktoba 
2011.

Kwa mujibu wa kamati hiyo, 
katika mkataba huo, Stamico inami-
liki asilimia 45 ya hisa na Tanzam 
2000 wanamiliki asilimia 55.

Ubia huo unahusisha leseni maal-
um ya uchimbaji mkubwa (special 
mining license) Na. SML 04/92 na 
leseni 13 za utafutaji wa madini.

Mpaka sasa mradi huo unatajwa 
kuwa na vikwazo vingi hususani 
vya kuchelewa kuanza kwa uzal-
ishaji, jambo ambalo linasababisha 
shirika kukosa mapato.

Bunge limearifiwa kuwa tayari 
Tume ya Madini imemwandika 
mbia huyo ambaye ni Kampuni 
ya Tanzam 2000 hati ya makosa 
(default note), ikiwa ni jitahada ya 
kuangalia upya namna bora ya kue-
ndeleza mradi huu kwa manufaa 
ya taifa.

Sheria usalama barabarani kufumuliwa
Na Godfrey Mushi, 
DODOMA 

KIBANO dhidi ya madereva 
wa vyombo vya moto wanao-
sababisha ajali kisha kuchuku-
lia poa kesi zinazopelekwa 
mahakamani sasa kinanukia, 
baada ya Bunge kuagiza Jeshi 
la Polisi kuharakisha mchakato 
wa kuifumua    sheria ya us-
alama barabarani ili kuundwa 
upya. 

Jana, Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Mam-
bo ya Nje, Ulinzi na Usalama, 
Salum Mwinyi Rehani, alisema 
wakati Jeshi la Polisi linaende-
lea na mchakato wa kupeleka 
muswada huo bungeni, ni vye-
ma elimu kwa umma iendelee 
kutolewa hasa kwa madereva 
wa pikipiki, maarufu kama 
bodaboda. 

Rehani alikuwa akiwasili-
sha  taarifa ya mwaka ya shu-
ghuli za Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi 
na Usalama kwa kipindi cha 
Februari, 2019 hadi Januari, 
2020. 

“Kucheleweshwa kwa 
Muswada wa Sheria ya Mareke-
bisho ya Sheria ya Usalama 
Barabarani kunaendelea ku-
sababisha majeruhi na vifo 

kutokana na kukosekana kwa 
Sheria ya Usalama Barabarani 
iliyojitosheleza katika nyanja 
zote. Na kwa kuwa bado kuna 
umuhimu wa kupunguza ka-
bisa ajali zinazosababishwa na 
makosa ya barabarani, Jeshi 
la Polisi liharakishe kuleta 
marekebisho ya sheria hiyo,” 
alisema mwenyekiti huyo 

Aidha, taarifa ya kamati hiyo, 
imeeleza kuwa makosa ya us-
alama barabarani yameende-
lea kusababisha ajali ambazo 
wakati mwingine husababisha 
mauti na hata ulemavu wa ku-
dumu. 

Alisema ni lazima sheria hiyo 
ifumuliwe, kwa kuwa serikali 
imeonyesha nia ya dhati ya ku-
punguza makosa ya usalama 
barabarani, ambapo makosa 
hayo yamepungua kwa asilimia 
27.5 ikilinganishwa na mwaka 
2018. 

Msongamano mahabusi
Kuhusu msongamano wa 

mahabusi na wafungwa ma-
gerezani, alisema  katika kip-
indi cha Agosti, 2019, Kamati 
ilipokea na kujadili Taarifa ya 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi kuhusu suala hilo. 

Alisema kamati ilielezwa 
kuwa idadi ya wahalifu ma-

gerezani hubadilika kati ya 
36,000 na 39,000 ilhali uwezo 
wa magereza ni kuhifadhi wa-
halifu 29,902 kwa siku.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa, hadi Juni 30, mwaka 
jana, idadi ya wahalifu ilikuwa 
37,574 na kati ya hao, mahabusi 
walikuwa 18,729.

Alisema kwa takwimu hizo 
zilizotolewa ni dhahiri kuwa 
ipo changamoto ya mahabusi 
wengi kukaa magerezani bila 
kesi zao kushughulikiwa na ku-
malizwa kwa muda mfupi.

Alieleza kuwa kamati hiyo 
ilitaka kujua kuhusu hali in-
ayosababisha msongamano 
wa mahabusi magerezani licha 
ya kuwa kamati imekuwa iki-
ishauri mara kwa mara serikali 
kuhusu hatua za kuchukua ili 
kupunguza msongamano huo.

Alifafanua kuwa kamati 
ilibaini kuwa, masuala ambayo 
yameendelea kuchangia mson-
gamano huo ni kutokana na 
magereza mengi yaliyopo yali-
jengwa muda mrefu uliopita 
kwa mahitaji ya huduma hiyo 
kwa wakati huo wa ukoloni.

Alisema kuwa licha ya idadi 
ya watu na uhalifu kuongezeka, 
hakuna nafasi zilizoongezeka 
kwa kiwango kikubwa kwa 
ajili ya kuhifadhi wahalifu  Ma-

gereza mengi ni chakavu kiasi 
cha baadhi ya mabweni ya wa-
halifu kutotumika tena hivyo 
kupunguza zaidi nafasi za kuhi-
fadhi mahabusi.

Nyingine ni ukosefu wa 
magereza ya wilaya katika 
wilaya nyingi zilizopo na zi-
lizoanzishwa umesababisha 
msongamano wa mahabusu 
katika maeneo ambayo inabidi 
kuhifadhi mahabusi wa wilaya 
nyingine katika wilaya husika 
ambapo kwa sasa zisizo na ma-
gereza ni 52. Ucheleweshaji wa 
kesi mahakamani ambao hu-
sababisha mahabusi kukaa ma-
gerezani kwa muda mrefu kab-
la ya mashauri yao kumalizika, 
alisema  ni ongezeko kubwa la 
wahamiaji haramu wanaoingia 
nchini kinyume cha sheria na 
kupelekwa magerezani.

Pia alisema Jeshi la Magereza 
linakabiliwa na uhaba wa vy-
ombo vya usafiri na usafirishaji 
yakiwamo magari ya kusafiri-
sha mahabusi kwenda na ku-
rudi mahakamani.

Sambamba na hilo, alisema 
serikali ihakikishe upelelezi wa 
kesi hususan zile ambazo si za 
jinai, hauchukui muda mrefu, 
iendelee kutumia utaratibu 
wa mahakama inayotembea ili 
kushughulikia kesi nyingi zaidi.

Mvua yakwamisha tena usafiri wa reli 
Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Reli (TRC), li-
mesitisha huduma za usafiri wa 
treni za abiria na mizigo kwa         
njia ya reli ya kati kutokana na 
uharibifu uliosababishwa na         
mafuriko katika maeneo      ya 
Kilosa,       Igandu,        Dodo-
ma na     Makutupora kufuatia 
mvua inayoendelea kunyesha.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa kwa vyombo vya habari 
jana na Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusiano wa TRC, Jamila Mba-
rouk,      mvua hiyo imesaba-
bisha kufurika kwa mito mi-
kubwa.

“Takriban maeneo 26 ya-
meathirika, na kati ya hayo, 10 
yako katika hali mbaya, tuta la 
reli na baadhi ya makaravati 
yamezolewa na maji. 

“TRC inaomba radhi kwa wa-

dau wa sekta ya miundombinu 
ya reli kusimamisha huduma 
za uchukuzi kwa abiria na miz-
igo hasa kati ya Dar es Salaam 
na Dodoma mpaka hapo hali 
itakapotengamaa, ikizingatiwa 
mvua bado inaendelea kunye-
sha,” alisema.

Mbarouk alisema tayari wa-
handishi wa shirika hilo wako 
katika maeneo mbalimbali yali-
yoharibika kwa ajili ya kufanya 

tathmini halisi ya gharama 
za miundombinu ya reli ili-
yoathirika. 

“Matengenezo     ya muda 
mfupi       yanaendelea katika 
maeneo ambayo maji yame-
pungua ili kurejesha huduma 
za         usafiri wa treli za abiria 
na mizigo na hadi sasa mae-
neo ya kati ya Dodoma na Ma-
kutupora yamerekebishwa,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Reli Tanzania (TRC), Masanja Kadogosa, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam 
jana, kuhusu kusitisha kwa huduma za usafiri wa treni za abiria na mizigo kwa njia ya reli ya kati. PICHA: MIRAJI MSALA
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habari kitaifa

Mwenyekiti wa vyama visivyo na wabunge ambaye ni Katibu Mkuu wa Chama cha DP, Abdul Mluya, akizungumza na waandishi 
wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kupinga vitendo vinavyofanywa na baadhi ya wabunge wa upinzani vya kuzuia mikopo kutoka 
Benki ya Dunia. Kulia ni Katibu Mkuu wa chama cha NRA, Hassan Almas. PICHA: JUMANNE JUMA

Manispaa yatakiwa
ajira kukusanya taka 
Na Mary Mosha, MOSHI

SERIKALI mkoani Kilimanjaro 
imeitaka Manispaa ya Moshi, kuibua 
ajira mpya kwa vijana kwa kuwapa 
fursa ya kukusanya taka majumbani 
kibiashara na kupeleka katika eneo 
maalumu litakalotengwa badala ya 
mfumo unaotumika sasa.

 Kwa sasa Manispaa inapitisha 
gari mitaani kubeba taka jambo 
linaloweza kufanywa na vijana hao 
na kupeleka katika kituo maalum 
ambacho kitatumiwa na Manispaa 
kubeba kwa pamoja na kupeleka 
dampo kuu.

 Katibu tawala msaidizi, utawala 
na rasilimali watu mkoani humo, 
Bwai Biseko, alitoa rai hiyo wakati 
akifungua kikao cha  mazingira 
kilichojumuisha viongozi wa mitaa 
na kata zinazozunguka msitu wa Rau 
ili  kuondoa tatizo la  utupaji taka  
msitu huo.

 ‘’Vijana wanaweza kutumika 
baada ya jamii kuchangia kiasi fulani 
cha fedha ili taka zirundikwe eneo 
moja, huku magari ya manispaa yak-
ipita kukusanya katika vituo vikuu 
na hili linawezekana kama jamii 
itakua na dhamira ya dhati katika 
kubadilika katika usafi wa mazin-
gira,’’ alisema. 

Alisema lengo la mipango hiyo ni 
kuhakikisha Msitu wa Rau unatu-
mika kama sehemu ya utalii, lakini 
kukabiliana na mabadiliko ya tabia 
nchi yanayoleta athari za uharibifu 
wa mazingira.

 Naibu Meya wa Manispaa hiyo, 
Jomba Koyi, alisema Manispaa ina 
mipango ya kugeuza taka kuwa 
rasilimali kwa ajili ya uzalishaji wa 
gesi. 

 ‘’Tayari tumetangaza zabuni 
ya ujenzi wa dampo jipya eneo la 
Mtakuja nje ya Manispaa, na hadi 
kufikia Desemba mwaka huu taka 
zitakuwa mali na wananchi watauza 
taka zao badala ya kuzitupa...hii 
itabadili mtazamo na itatunza maz-
ingira,’’ alisema.

 Ofisa Maliasili mkoani hapa, 
Emanuel Kiengi, alisema kikao 
hicho kilichoendeshwa kwa ufadhili 
wa Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Mpango wa Maendeleo (UNDP) 
kimelenga kuhakikisha sheria, 
taratibu na mamlaka zinazosimamia 
misitu vinaheshimika.

 Alitaka viongozi hao kubeba dha-
mana ya kulinda rasilimali za msitu 
huo kwa kutoa elimu kwa jamii 
inayouzunguka ili kuuhifadhi. 

 Awali, Ofisa Misitu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, 
Joshua Mungure, alithibitisha 
kuwapo kwa uchafu wa taka ngumu 
na nyinginezo katika msitu wa Rau, 
jambo ambalo halikubaliki na kutaka 
jamii kubadili tabia.

 ‘’Sheria ya Misitu ya Mwaka 2002 
inahusu sana misitu haswa ya asili 
katika sehemu ya tano kifungu 26 
kinaeleza utunzwaji wa misitu iliyo-
hifadhiwa kisheria imetaja masuala 
kama kuingia msituni kuangusha 
miti, kuchimba madini, mifugo 
watakaokwenda kinyume na hayo 
wakitiwa hatiani watalipa faini siyo 
chini ya Sh. milioni moja,’’ alisema.  

ACT wajipanga kukimbilia kortini kuzuiwa muswada
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema kinakusudia kwen-
da mahakamani kupinga kina-
chokiita njama za wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi kutoka 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kuwasilisha hoja binafsi katika 
Baraza la Wawakilishi kuitaka 
serikali ipeleke muswada wa 
mabadiliko ya Sheria ya Uch-
aguzi.

Akizungumza na waandi-

shi wa habari katika ofisi za 
chama hicho zilizoko Vuga 
mjini Zanzibar, Mwenyekiti wa         
Kamati ya Katiba na Sheria ya 
chama hicho, Omar Said Sha-
bani,      alidai taarifa ambazo 
wamezipata kutoka vyanzo 
vya       kuaminika ndani        ya 
CCM ni kwamba wapinzani 
wao hao wa kisiasa wame-
panga kupeleka hoja binafsi 
Baraza la      Wawakilishi kui-
taka serikali ipeleke muswada 
huo.

 Alidai mabadiliko yanay-

olengwa zaidi ni katika vifun-
gu vya 43, 44 na 45 vya sheria 
hiyo na kuongeza kigezo cha 
kuwa mwanachama wa chama 
kinachomdhamini, anatakiwa 
awe mwanachama wa chama 
husika walau kwa miaka mi-
wili kama sifa ya kugombea 
urais, ubunge, uwakilishi na 
udiwani.

“Taarifa zetu zinaeleza 
kuwa CCM wamekubaliana 
kuwa... (alitaja jina la mmoja 
wa wawakilishi) ndiyo awe 
mwasilishaji wa hoja hiyo kwe-

nye moja ya vikao vya Baraza 
la Wawakilishi lilioanza kikao 
chake leo ( jana),” alidai.

Aliendelea kudai kuwa hoja 
hiyo inaandaliwa kwa lengo la 
kupata dawa ya kuwazuia baa-
dhi ya wanachama wapya wa 
ACT-Wazalendo kuwania nafa-
si mbalimbali katika uchaguzi 
mkuu mwaka huu.

Shaban alimtaka Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali Zanzibar 
asishawishike na hoja hiyo, ak-
idai kuwa ni mtego na ataingia 
katika rekodi mbaya.

Mpango azipa neno nchi 
SADC mwenendo uchumi
Na Waandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Philip Mpango, 
amesema nchi za Afrika hasa 
zilizopo chini ya Jumuiya ya 
Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Afrika (SADC), zinataki-
wa kujitazama na kushauriana 
kuhusu mwenendo wao wa 
uchumi badala ya kuyaachia 
mashirika ya kimataifa pekee.

Alitoa rai hiyo jana jijini 
Dodoma wakati wa mkutano 
kati yake na ujumbe wa SADC 
unaoongozwa na Sikumbuzo 

Dlamini, ambao umetembelea 
nchini kwa ajili ya mpango wa 
kujitathmini kiuchumi kwa 
mwaka wa fedha 2019/20.

Dk. Mpango alisema nchi za 
Afrika zimezoea kuona Benki 
ya Dunia (WB) na Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF) kuja 
kuangalia namna uchumi una-
vyoendelea ilhali Afrika hasa 
nchi za SADC zina fursa pia ya 
kutembeleana na kushauriana 
namna bora ya kuendeleza 
uchumi na kuwahudumia wa-
nanchi, ikizingatiwa zinafaha-
miana vizuri. 

“Madhumuni ya ujumbe 

wa SADC kutembelea nchini 
ni kuangalia hali ya ukuaji 
wa uchumi, ubadilishanaji 
wa fedha za kigeni, mauzo ya 
bidhaa ndani na nje ya nchi 
na kushauri mahali ambapo 
Tanzania haijafanya vizuri 
au kutumia fursa ipasavyo,” 
alisema.

Waziri huyo alisema nchi za 
SADC zilikubaliana kuchagua 
ujumbe ambao utakuja nchini 
kufuatilia namna uchumi 
mkuu unavyoendelea, hivyo 
akatumia fursa hiyo kueleza 
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ikiwamo ya umeme wa 

maporomoko ya Mto Rufiji, 
ujenzi wa reli ya kisasa na mi-
undombinu ya barabara.

Kiongozi wa Ujumbe wa 
SADC, Sikumbuzo Dlamini, 
ambaye ni Meneja wa Sera za 
Uchumi na Takwimu wa Benki 
Kuu ya Eswatini, aliipongeza 
Tanzania kwa maendeleo 
makubwa iliyofikia baada ya 
kujionea miradi mbalimbali 
ikiwamo ujenzi wa miundom-
binu ya reli na miradi ya maji 
ambayo itasaidia ukuaji wa 
uchumi mkubwa na kuiwez-
esha kufikia Malengo ya Maen-
deleo Endelevu.
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MAONI & UCHAMBUZI

MVUA zinazoendelea kunyesha katika maeneo mengi nchini, 
zimeendelea kusababisha athari kwa wakazi wa maeneo husi-
ka.

Mvua hizo zilizoanza Septemba mwaka jana, zimekuwa 
zikiharibu miundombinu ya barabara na madaraja pamoja na 
majengo, vifo na kuwakosesha watu makazi kutokana na maji 
kuzingira nyumba na kuzibomoa.

Mvua ni neema na zinahitajika, lakini pale zinaponyesha na 
kusababisha madhara kwa binadamu inakuwa kinyume cha 
matarajio yake, kwa sababu matarajio ni kusaidia shughuli za 
uzalishaji wa chakula na mahitaji mengine ya maji yakiwamo 
matumizi ya nyumbani na katika taasisi.

Hatutataja matukio yote yaliyosababishwa na athari za mvua 
hizo, lakini matukio ya karibuni ni mvua kubwa ya mafuriko 
wilayani Mvomero, Mkoa wa Morogoro, ambayo ilisababisha 
maelefu ya watu kupoteza makazi, hivyo kwenda kuishi kwa 
ndugu, jamaa, majirani na marafiki. Mvua hiyo pia ilisomba 
makaburi takribani 14.

Wakazi kadhaa wa Wilaya ya Mvomero waliopoteza makazi 
wanaendelea kujihifadhi kwa ndugu, jamaa, marafiki na maji-
rani, huku wakiomba kupatiwa makazi ya muda pamoja na 
misaada ya kibinadamu kutoka serikalini, wadau na wasamaria 
wema. Katika tukio lingine, zaidi ya watu 1,000 wameripotiwa 
kukosa makazi, baada ya nyumba 237 kubomolewa na mvua 
zinazoendelea kunyesha mkoani Dodoma.

Wiki iliyopita watu zaidi ya 20 walifariki dunia mkoani Lindi 
kutokana na mvua kubwa zilizoambatana na mafuriko sam-
bamba na kuwakosesha makazi mamia ya maelfu ya wananchi.

Mafuriko hayo yaliyozingira makazi mengi, yalisababisha 
wakazi wake kuokolewa kwa kuondolewa kwa msaada wa 
serikali. Kimsingi, athari za mvua zinazoendelea kunyesha 
zinaweza kuwa kubwa kama wananchi hawatachukua hatua 
kama mamlaka hususan Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) zina-
vyosisitiza wananchi kuchukua hatua.

Mamlaka hiyo imeshatabiri kuwa mvua zitaendelea kunye-
sha hadi Aprili, hivyo kutoa angalizo kwa wananchi kuchukua 
tahadhari, hivyo kwa upande watu tunapenda kusisitiza wa-
nanchi wasipuuze kuchukua tahadhari.

Mvua zinazoendelea kunyesha sasa zinaweza kuunganisha 
na za masika, kwa hiyo wananchi wasiache kuendelea ku-
chukua hahadhari.

Tahadhari kwa watu wanaoishi maeneo hatarishi kama 
ya mabondeni na mapitio yote ya maji waondoke kwa kuwa 
kuwa uwezekano mkubwa wa kupata madhara yatokanayo 
na mafuriko. Ikumbukwe kuwa moja ya athari za mabadiliko 
ya tabianchi ni mvua ambazo hazifuati msimu, na zinaponye-
sha zinakuwa na athari nyingi ikiwamo mafuriko na upepo. 
Madhara yake yamezikumba nchi nyingi za ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Athari hizi za mabadiliko ya tabianchi zinayakumba na 
kuyaathiri maeneo mengi duniani, hivyo Tanzania hatuwezi 
kuwa kisiwa badala yake tuchukue tahadhari.

Tukumbuke kuwa serikali haina uwezo wa kuwasaidia watu 
wote wanaopata athari ya mvua hususan wale ambao wameku-
wa wakikaidi maelekezo ya kuyahama maeneo hatarishi kwa 
muda mrefu.

Ni matumaini yetu kuwa wananchi wataendelea kuchukua 
hatua zote za tahadhari kutokana na taarifa pamoja na ushauri 
unaotolewa mara kwa mara na mamlaka husika.

Kadhalika, tunawashauri wananchi kuzitumia vizuri mvua 
hizi kwa ajili ya kilimo, kwa kuwa kwa kusubiri mvua za masika 
kunaweza kuwaathiri kama zitakatika kabla ya msimu rasmi wa 
kilimo.

Na Sabato 
Kasika

NENO afya linatasfiriwa kama 
hali ya kujisikia vizuri kimwili, 
kiakili, kiroho na kiutu, bila ya 
kusumbuliwa na ugonjwa wow-
ote.

Pia, afya hiyo hiyo ya binada-
mu, inaweza kuwa nzuri kama 
mhusika atafuatilia kanuni na 
taratibu bora  katika kulinda 
mwili wake.

Ukienda kwenye tafsiri ya 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
lenyewe linafafanua kwa hatua 
zaidi, kwamba ni hali ya ustawi 
kamili kimwili, kiroho na kijamii 
na zaidi ya kukosa ugonjwa.

Kimsingi, afya bora ni rasili-
mali muhimu kibiandamu. Ndi-
yo maana, serikali inafanya kila 
njia kuhakikisha afya za watu 
wake inatunzwa. Hapo imaju-
muisha kujenga zahanati kila 
kijiji, kituo cha afya katika kila 
kata, yote ni kusogeza huduma 
karibu na waliko watu.

Tunaenda mbali kwa kuhitaji 
kila wilaya kuwa na hospitali 
yake, lengo ni mkoa kuwa na 
Hospitali ya Rufani  hadi ngazi 
ya kanda. Ukidodosa Mpango 
wa Maendeleo ya Afya ya Msin-
gi (MMAM), kinacholengwa ni 
kuhakikisha afya ya Watanza-
nia zinakuwa bora kwa kupata 
matibabu  yanayostahili, mahali 
aliko.

Uwepo wa zahanati, vituo vya 
afya na hospitali unakenda sam-
bamba na kuajiri watumishi wa 
sekta hiyo, ambao ni muhimu 
kwa ajili ya kuhudumia wag-
onjwa wakiwamo wajawazito 
wanaoenda kujifungua.

Hata hivyo, pamoja na juhudi 
hizo za serikali za kuboresha 
afya za Watanzania, kunaku-
wapo na malalamiko ya muda 
mrefu kwamba wapo baadhi ya 

wauguzi na wakunga wanaon-
yanyasa wajawazito.

Hiyo ni moja ya changamoto, 
inayowakumba baadhi ya ki-
namama wanaoenda katika 
vituo vya afya au hospitali kwa 
ajili ya kujifungua na kukutana 
na manyanyaso toka kwa baa-
dhi ya wauguzi na wakunga.

Wanaorushiwa lawama zaidi 
ni wauguzi wakunga, wanaodai-
wa hawahudumii ipasavyo, kwa 
mujibu wa majukumu yao, tena 
wengi wao ni wanawake wen-
zao na hata wanawasababishia 
usumbufu usio wa lazima, wa-
hitaji hao wa huduma ya kiafya 
wanapotekeleza majukumu 
yao.

Manyanyaso hayo, yalishawa-
hi kufikishwa bungeni kukiho-
jiwa hatua gani ambazo serikali 
imechukuwa kuwadhibiti wa-
tumishi wa aina, ili wajawazito 
wasiendelee kunyanyaswa.

Katika sakata hilo la man-
yanyaso, Naibu Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dk. Faustin 
Ndugulile, alikiri lawama hizo 
kutoka kwa watumishi wake na 
kwamba wamekuwa wanyan-
yasaji wanawake, wanaoenda 
kujifungua na wizara husika 
inaendelea kuwafuatilia wa-
naolalamikiwa.

Sote tukubaliane, wauguzi na 
wakunga wenye tabia ya aina 
hiyo kwamba ni mzigo kwenye 
sekta ya afya, wanatakiwa kuz-
ingatia maadili ya kazi na kuwa 
fani yao ni ya wito.

Mjamzito anapoenda katika 
kituo cha afya au hospitali kwa 
ajili ya kujifungua, anahitaji 
ahudumiwe na kurejea nyum-
bani salama, lakini anapoku-
tana na matusi au kukosa hu-

duma, hilo ni tatizo.
Serikali inaboresha huduma 

ya afya, na matarajio ya Watan-
zania kuipata bila manyanyaso 
wala aina yoyote ya vikwazo 
vinavyoweza kusababisha waji-
kute katika mazingira magumu.

Hivyo, litakuwa jambo la 
maana iwapo malalamiko 
dhidi ya baadhi ya wauguzi na 
wakunga yataisha ili kwenye 
maeneo yao ya kazi pale mahali 
salama la kupata huduma nzuri 
ya afya.

Mabadiliko ya tabia kwa wau-
guzi na wakunga wanaolala-
mikiwa, yatakuwa chachu ya 
huduma bora ya afya, kwani ni 
aibu na hatari kusikia mjamzito 
amepoteza mtoto kwa sababu 
ya uzembe wao.

Kwa mfano, katika ziara am-
bayo Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amewahi kuifanya mkoa-
ni Arusha, yapo mambo kadhaa 
yalijitokeza na hasa kwenye 
upande wa afya yakiwa malala-
miko ya mazito.

Alielezwa magumu hayo ya 
kiutendaji na kuchelewa kupati-
kana matibabu. Ni simulizi nzito 
isiyofaaa, ina huzuni na ukakasi 
kurudiwa.   

Kama kweli hilo lilitokea, ni 
wazi kwamba hayo unyanyasaji 
ambao wauguzi na wakunga 
wanatakiwa kuacha mara moja 
katika zama zilizopo, ni wazi 
huo ni mzigo mkubwa kwenye 
sekta ya afya na hatari kwa mai-
sha ya Watanzania.

Wenye mtindo huo, watam-
bue kuwa afya bora ni rasilimali 
muhimu, na inapaswa kulind-
wa, kuliko kuona kama jambo 
la kawaida kumwacha mgonjwa 
akihangaika kana kwamba hana 
haki ya kuishi.

Wauguzi wenye tabia hii
 ni mzigo sekta ya afya

 Muungwana Lazima Nilonge
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SBL kufadhili 
wanafunzi 30
Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI 30 kutoka ka-
tika jamii za wakulima nchini, 
wamepatiwa ufadhili wa masomo 
kupata elimu ya kilimo katika 
vyuo vinavyofundisha masomo 
ya kilimo. 

Ufadhili huo umetolewa na 
Kampuni ya Bia ya Serengeti 
(SBL) katika mpango wake wa 
ufadhili wa masomo unajulikana 
kama Kilimo-Viwanda Schol-
arship, unaolenga kuongeza 
wataalamu wa kilimo watakaowa-
saidia wakulima nchini kuongeza 
uzalishaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa SBL, 
Mark Ocitti, aliyasema hayo 
wakati wa uzinduzi wa mpango 
huo katika Chuo cha Kaole Wazazi 
cha Kilimo kilichoko Bagamoyo 
mkoani Pwani.

“Ni muhimu kwetu sisi kama 
SBL kuiunga mkono serikali katika 
kuwajengea uwezo wakulima 
wetu kupitia kuwaongezea 
wataalamu wa kilimo watakao-
saidia kuwashauri na hivyo 
kuongeza tija katika kilimo,” 
alisema.

Aliongeza kuwa Chuo cha Kaole 
Wazazi ni moja kati ya vyuo 
vitatu ambavyo kampuni ya SBL 
inashirikiana navyo katika kutoa 
ufadhili wa masomo kwa wa-
nafunzi wa kilimo nchini.

Mkurugenzi huyo alifafanua 
kuwa mpango huo unawalenga 
siyo tu wanafunzi wanaotoka 
katika familia zenye vipato duni, 
bali pia wanafunzi wanaotoka 
katika jamii za wakulima katika 
sehemu mbalimbali nchini.

Alisema kila chuo kitapata 
nafasi ya kutoa wanafunzi 10 kila 
mwaka na watakaolipiwa ada 
na SBL mpaka watakapomaliza 
masomo yao.

Ocitti alisema mpango huo ni 
sehemu ya mkakati wa SBL wa 
kuongeza kiasi cha nafaka amba-
cho kampuni hiyo inanunua kwa 
ajili ya uzalishaji wa bia ambazo 
ni pamoja na mahindi, shayiri na 
mtama.

“Kampuni ya SBL ina lengo 
la kuongeza kiasi cha malighafi 
inayonunua kutoka kwa wakulima 
wa ndani hadi asilimia 85 kufikia 
mwaka 2020 na ndiyo maana 
tumeona umuhimu wa kusaidia 
kusomesha wataalamu wa kilimo 
ili wakafanye kazi ya kuboresha 
kilimo chetu. Kwa sasa kampuni 
inanunua malighafi kutoka kwe-
nye mtandao wenye wakulima 
400 nchini,” alisema.

Mkuu wa Chuo cha Kaole Wa-
zazi College of Agriculture, Sinani 
Simba, aliishukuru SBL kwa kuja 
na wazo la kutoa ufadhili wa mas-
omo ya kilimo na kuongeza kuwa 
ili kilimo kiwe cha tija wataalamu 
wengi wanahitajika.

“Tunayo furaha kwa kuwa ufa-
dhili huu unawalenga wanafunzi 
wanaotokea katika familia zenye 
vipato duni ambao kama siyo 
msaada wa SBL, wasingeweza 
kupata fursa ya kuendelea na 
masomo,” alisema.

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam, akiwa ‘ameuchapa’ usingizi katika eneo lake la biashara, Tandale, jijini Dar es Salaam hivi kar-
ibuni. PICHA: MIRAJI MSALA

Tanzania, Japan zaahidi kukuza ushirikiano
Na Mwandishi Wetu

TANZANIA na Japan zime-
kubaliana kuendeleza uhusi-
ano wa kidiplomasia na kush-
irikiana katika kuhakikisha 
maendeleo katika sekta za bi-
ashara, uwekezaji na viwanda 
baina ya nchi hizo mbili.  

Akihutubia sherehe ya kum-
bukizi ya miaka 60 kuzaliwa 
Mfalme Naruhito wa Japan 
na Siku ya Taifa la Japan kwa 
niaba ya Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Prof. Palamagamba 
Kabudi, Mkuu wa Itifaki, Balozi 

Kanali Wilbert Ibuge, alisema 
Tanzania    na Japan zimekuwa 
na uhusiano mzuri wa kidiplo-
masia.

Alisema katika uhusiano 
huo, Japan imekuwa ikisaidia 
ujenzi wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo kama vile daraja 
la juu lililoko eneo la Tazara 
(Mfugale flyover) na mradi wa 
umeme wa Kinyerezi II.

“Kutokana na uhusiano 
mzuri baina ya Tanzania na 
Japan, serikali ya Japan imefa-
dhili miradi mingine mbalim-
bali nchini ikiwamo  ujenzi wa 
barabara ya Iringa - Dodoma, 

Dodoma - Babati, Tunduru - 
Namtumbo pamoja na upanuzi 
wa barabara ya Bagamoyo 
eneo la kuanzia Morocco hadi 
Mwenge,” alisema. 

Balozi Ibuge aliongeza kuwa 
mbali na ujenzi, pia Japan im-
efadhili miradi mbalimbali 
katika sekta muhimu nchini 
kama vile elimu, afya, maji na 
michezo.

“Serikali ya Japan imechang-
ia sana suala la elimu. Watan-
zania wengi wamekuwa waki-
pata ufadhili wa kusomeshwa 
Japan mafunzo ya muda mrefu 
na yale ya muda mfupi na ya-

mechangia kwa kiasi kikubwa 
ufanisi wa rasilimali watu,” 
alisema.

Naye Balozi wa Japan nchini, 
Shinichi Goto, aliishukuru seri-
kali ya Tanzania kwa umoja na 
mshikamano ambao imekuwa 
ikionyesha na kusema umeku-
wa chachu ya maendeleo kwa 
Tanzania na Japan.

“Urafiki wa kiuchumi kati ya 
Tanzania na Japan kwa sasa ni 
imara na ni matumaini yetu 
kuwa katika siku za usoni uhu-
siano wa kiuchumi kati ya Tan-
zania na Japan utafikia hatua 
mpya ya ushirikiano,” alisema.

Vyama 12 vyapinga harakati
kudai tume huru ya uchaguzi
Na Mary Geofrey

VYAMA 12 vya upinzani 
nchini, ambavyo havina 
wawakilishi bungeni, vimese-
ma vimeshajiandaa kushiriki 
uchaguzi mkuu chini ya usi-
mamizi wa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC).

Viongozi wa vyama hivyo 12 
wanapingana na harakati zina-
zoendelea nchini za baadhi ya 
viongozi wa vyama vya upinza-
ni vyenye wawakilishi bungeni; 
ACT-Wazalendo, CUF), Chade-
ma na NCCR-Mageuzi, vilivyo-
dai tume huru ya uchaguzi.

Katibu Mkuu wa Chama cha 
Democratic Party (DP), Abdul 
Mluya, alitoa msimamo huo 
kwa niaba ya viongozi wenzake 
walipozungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam jana. Alidai upinzani wote 
nchini unahitaji kuwa na tume 

huru ya uchaguzi, lakini kwa 
sasa siyo muda mwafaka kwa 
sababu wameshajiandaa ku-
kabiliana na tume hiyo katika 
uchaguzi mkuu utakaofanyika 
Oktoba mwaka huu.

“Tume huru ya uchaguzi 
tunaitaka wote kwa sababu ni 
ajenda kuu inayohusisha pia na 
mchakato wa katiba mpya, lak-
ini kwa sasa kudai katiba mpya 
ni kujidanganya, muda umeen-
da na serikali haiwezi kuende-
sha mchakato huo wakati huo-
huo kujiandaa na uchaguzi,” 
alidai. Katibu Mkuu wa Chama 
cha Wakulima (AAFP), Rashid 
Rai, alidai kitendo cha vyama 
vya upinzani kususia Bunge 
la Katiba kilihalalisha kuende-
lea kuwa na tume ya uchaguzi 
iliyopo sasa, hivyo vyama hivyo 
havipaswi kuilaumu serikali 
wakati wa lala salama.

Alidai ni wazi kuwa sababu 

za kudai tume huru ya uch-
aguzi ni baadhi ya wanasiasa 
kutaka madaraka na siyo kwa 
ajili ya kupata kiongozi bora wa 
kuongoza taifa.

Katibu wa Chama cha TLP, 
Richard Lyimo, alidai wana-
shangaa uamuzi wa Mbunge 
wa Kigoma Mjini (ACT-Wazal-
endo), Zitto Kabwe, wa kuzuia 
mkopo wa Dola za Marekani 
milioni 500 uliokuwa utolewe 
na Benki ya Dunia (WB) kwa 
ajili ya kusaidia elimu nchini.

Lyimo alidai ni jambo la 
kusikitisha Zitto kushangilia 
serikali kukosa mkopo huo am-
bao ungesaidia wanafunzi wa 
familia zenye kipato duni ku-
pata elimu na kwamba tafsiri 
yake anaunga mkono watoto 
hao kukosa elimu.

“Watanzania tunapaswa ku-
ungana kulaani vitendo kama 
hivi vinavyofanywa na Zitto 

na Watanzania walioamua ku-
ungana naye kumfuata huko 
kwa ajili ya kufurahia kukosa 
mkopo huo,” alidai.

Katibu Mkuu wa Chama 
cha UDP, Saum Rashid, alidai 
kuruhusu watoto wa kike wa-
naopata ujauzito kuendelea na 
masomo ni kuhalalisha mako-
sa yanayofanywa na vijana ya 
kukatisha ndoto za wanafunzi 
na kwamba kuna njia nyingi za 
kumaliza tatizo na siyo kuzuia 
mkopo.

Alisema Wizara ya Katiba na 
Sheria inapaswa kukazia adha-
bu ya sheria hiyo ili kumaliza 
tatizo hilo nchini badala ya 
Zitto kuzuia mkopo.

Hata hivyo, jana Zitto ali-
nukuliwa na Nipashe akidai 
lengo lake siyo kuzuia mkopo 
huo bali kukomesha alichoki-
ita ubaguzi dhidi ya wanafunzi 
wanaopata ujauzito shuleni.



Alhamisi Februari 6, 20208

habari kITAIFA

JPM 
ahakikishiwa 
usalama wa 
Watanzania 
400 corona 
China

INATOKA UK. 2

katika Jiji la Wuhan ambao 
wengi wao ni wanafunzi, ha-
wajaambukizwa homa hiyo 
na jitihada za kuhakikisha 
wanakuwa salama zina-
fanyika.

Kwa upande wa Dk. 
Stergomena Tax, ilielezwa 
na Ikulu jana kuwa ali-
kuja nchini kutoa taarifa 
ya utekelezaji wa masuala 
mbalimbali ya SADC ikiwamo 
uendelezaji wa viwanda 
na kanda huru ya biashara 
ambapo wamekubaliana 
kuendelea kuhamasisha nchi 
wanachama kuendeleza 
viwanda ili kuongeza kasi ya 
ukuaji wa uchumi.

Alielezea baadhi ya mae-
neo yaliyopo katika mkakati 
wa kukuza uchumi wa SADC 
kuwa ni kuendeleza miun-
dombinu hasa ya usafiri 
na nishati ambayo bado ni 
changamoto kwa nchi za 
SADC.

Aliipongeza Tanzania kwa 
hatua madhubuti zinazoen-
delea kuchukuliwa ikiwamo 
ujenzi wa barabara, reli 
na kuongeza uzalishaji wa 
umeme.

Kwa upande wake Balozi 
wa EU nchini, Manfred Fanti, 
alisema mazungumzo yake 
na Rais Magufuli yamekuwa 
na manufaa makubwa am-
bapo wamejadili maendeleo 
mazuri ya kuimarisha ush-
irikiano kati ya Tanzania na 
EU, na kwamba katika siku 
za karibuni wamekamilisha 
mazungumzo yaliyoruhusu 
kuendelea kwa mpango 
wa EU kuchangia bajeti ya 
maendeleo ya Tanzania 
ambapo Sh. bilioni 132 zi-
lizokuwa zimezuiwa, zimer-
uhusiwa na sasa wanaandaa 
mpango mwingine wa miaka 
saba utakaoanza mwaka 
huu.

Fanti alisema kwa jinsi 
anavyoyaona maendeleo 
ya Tanzania, ana matumaini 
makubwa kuwa EU itaen-
delea kufanya kazi kwa 
ukaribu zaidi na Tanzania ili 
kufanya vizuri zaidi.

Rais Magufuli alimshukuru 
Fanti kwa juhudi zake za 
kuimarisha uhusiano wa 
Tanzania na EU na akam-
hakikishia kuwa Tanzania 
itaendelea kushirikiana na 
EU katika masuala mbal-
imbali yenye maslahi kwa 
pande zote mbili.

INATOKA UK. 3

“Tulipofika tulivunja mlango 
na tulimkuta tayari amefariki du-
nia  akiwa ametokwa na mapovu 
mdomoni,” alisema.

Kamanda huyo alisema chan-
zo cha tukio hilo bado kina-
chunguzwa, lakini akadai kuna 
ushahidi kuwa alijiua kwa sumu 
ambayo haijafahamika kutokana 
na msongo wa mawazo kutokana 
na kufukuzwa kazi na mwajiri 

wake.
Alisema kuwa barua ya kufuku-

zwa kazi na mwajiri wake, ilitole-
wa Desemba 12, mwaka jana, ak-
ituhumiwa kuhusika na upotevu 
wa Sh. milioni 889 na kwamba 
mbali na kufukuzwa, pia mwajiri 
wake alimfungulia kesi ma-
hakamani ambayo bado inaen-
delea. Malimi alisema mwaka 
jana baada ya Kachecheba ku-
tuhumiwa kuhusika na upotevu 
wa fedha hizo, alifanya jaribio la 

kutoroka, lakini alikamatwa Bu-
koba na kurudishwa Ngara.

“Pia tulipofanya upekuzi ka-
tika chumba hicho tulikuta ki-
fungashio ambacho ndani yake 
kilikuwa na dawa ambayo hai-
jafahamika na chupa ya maji ya 
kampuni ya Bunena ambayo 
ndani yake haikuwa na maji na 
badala yake ilikuwa na kimim-
inika chenye rangi kama ya kijani 
na vitu vyeusi,” alisema.

Mmiliki wa nyumba hiyo, 

Robert Katunzi, alisema alipewa 
taarifa na mfanyakazi wake kuwa 
mteja wao ambaye amekuwa 
pale kwa siku nne, hafungui 
mlango na hawana tena ma-
wasiliano naye.

“Nilipopata taarifa hiyo nikam-
wambia wajaribu kumgongea 
tena asipofungua waende watoe 
taarifa polisi. Walifanya hivyo na 
polisi walipofika walivunja mlan-
go ndipo ikabainika kuwa mtu 
huyo amejiua,” alisema.

Ajiua gesti kisa msongo wa mawazo 

Wabeba mizigo wakihamisha saruji baada ya gari lililokuwa limebeba kupinduka katika eneo la Kibanda cha Mkaa Mbezi, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Serikali kutoa leseni bucha za nyamapori
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inaandaa kanuni 
kuruhusu matumizi ya nyama za 
wanyamapori na kutolewa kwa 
leseni ya kuanzishwa kwa bucha 
za nyama hizo, Bunge lilielezwa 
jana mjini hapa.

Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Constantine Kanyasu, 
alisema hayo jana alipokuwa aki-
jibu swali la nyongeza la Mbunge 
wa Ulanga (CCM), Goodluck 
Mlinga, ambaye alisema mtalii 
anapoona na akatamani kula ny-
amapori itavutia zaidi.

“Je, serikali haioni umefika 
wakati iweke vigenge vya nya-
machoma ndani ya hifadhi ili 
mtalii akiitamani nyama ile awe 
anaila?” Alihoji.

Pia alihoji kwa nini halmashau-
ri au maeneo mengi yaliyozun-
gukwa na hifadhi za taifa haz-
inufaiki na shughuli za utalii kwa 

kuwa hoteli zimejengwa ndani ya 
mbuga.

“Je, serikali haioni umefika 
wakati wa kuwekwa utaratibu 
wa hoteli zile ziijengwe nje ya 
hifadhi ili wananchi wanufaike 
na vitu mbalimbali kama kodi?” 
Alihoji

  Akijibu swali hilo, Kanyasu 
alisema pia itaruhusiwa nyama 
hizo kutoka kwenye maeneo ya 
hifadhi  za taifa na mapori ya 
akiba nchini ambapo wafanyabi-
ashara watakwenda kuyachukua 
huko.

“Kanuni hizo pia zitaruhusu 
uwindaji wa ndani na kuruhusu 
kufunguliwa bucha ambazo zi-
takuwapo katka maeneo mbal-
imbali na kuzisajili. Hii itasaidia 
nyama hii ipatikane kwenye mae-
neo ya yote ya hifadhi na mapori 
ya akiba,” alisema.

Alitolea mfano Hifadhi ya Taifa 
Serengeti nafasi ya kujenga hoteli 

imejaa na uzoefu unaonyesha 
kadiri hoteli zinavyojengwa ndi-
vyo uharibifu wa mazingira una-
tokea na unaondoa uhalisia wa 
hifadhi.

“Kwa sasa tumekubaliana 
wawekezaji wapya tutawapeleka 
nje ya Hifadhi ya Serengeti na 
hifadhi nyingine zisizokuwa na 
nafasi ili kuvutia pia wananchi 
wanaozunguka maeneo hayo ku-
vutia biashara,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge 
Mlinga alitaka kujua mkakati wa 
serikali wa kuongeza mapato ya 
utalii.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Kanyasu alisema sekta ya utalii 
imeendelea kukua mwaka hadi 
mwaka.

“Idadi ya watalii imeongezeka 
kutoka 1,137,182 mwaka 2015 
hadi 1,505,702 mwaka 2018. Ka-
tika kipindi cha mwaka 2018 pe-
kee sekta hii imechangia katika 

uchumi wa nchi jumla ya Dola za 
Marekani bilioni 2.4 (sawa na Sh. 
trilioni 5.4),” alisema.

Alieleza kuwa sekta hiyo in-
achangia wastani wa asilimia 17 
ya pato la Taifa na asilimia 25 ya 
fedha za kigeni.

“Aidha, inatoa ajira za moja 
kwa moja na zisizo za moja kwa 
moja milioni 1.6,” alisema.

Kanyasu alisema mikakati in-
ayotekelezwa kuongeza idadi ya 
watalii wanaotembelea nchini 
na mchango utokanao na sekta 
ni pamoja na kupanua wigo wa 
mazao ya utalii kijiografia kupitia 
Mradi wa REGROW.

Alieleza serikali inaendelea 
kufungua utalii katika Ukanda 
wa Nyanda    za Juu Kusini kwa 
kuimarisha miundombinu ili 
kuboresha shughuli za utalii hu-
susani katika hifadhi za Taifa za 
Ruaha, Udzungwa, Mikumi na 
Nyerere.
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Na Sabato Kasika 

WANAFUNZI wenye 
ulemavu kutoka kata 10 
za Wilaya ya Musoma, 
mkoani Mara, wamepa-
ta msaada wa vifaa vya 
shule na vyakula, ku-
toka mradi wa BMZ wa 
nchini Ujerumani, vyote 
vikiwa na thamani ya 
Sh. milioni 16.

Kata zilizonufaika 
ni Bugwema, Bukima, 
Bukumi, Bwasi, Kiriba, 
Makojo, Murangi, Ny-
ambono, Nyamrandirira 
na Suguti.

Akizungumza na 
gazeti hili jana kwa njia 
ya simu, Meneja wa 
Mradi wa BMZ, Niwaely 
Sandy, alisema vitu 
hivyo, ambavyo baadhi 
ya vifaa ni madaftari, 
mabegi na kalamu, 
vilitolewa hivi karibuni.

“Walemavu pia 
wamekabidhiwa vyaku-
la kama mchele, mafuta 
ya kula na sukari, am-
bapo gharama ya vitu 
vyote vilivyotolewa 
na BMZ kwa kata hizo 
kumi inafikia Sh. milioni 
16,” alisema Sandy.

Meneja huyo alisema, 
Hospitali Teule ya 
Kanisa la Mennonite 
(KMT) la Shirati ni mdau 
wa mradi huo un-
aowezesha watu wenye 
ulemavu kutoka kata 
10 za Musoma Vijijini 
na nyingine kumi za 
wilaya ya Rorya.

“BMZ ni neno la 
Kijerumani ambalo 
Kiingereza chake ni 
The Federal Ministry 
of Economic Coopera-
tion and Development, 
kwa maana kwamba 
ni mradi wa serikali 
ya nchi hiyo,” alisema 
Sandy.

Alisema, kwa kawaida 
shule zinapofunguliwa, 
mradi wa BMZ umeku-
wa ikitoa msaada huo 
kwa wanafunzi wenye 
ulemavu ili nao wapate 
elimu bila changamoto 
za ubaba wa vifaa vya 
shule.

“BMZ pia inahudumia 
na kutoa matibabu kwa 
watu wenye ulemavu 
kwenye wilaya mbili za 
Musoma na hasa kwa 
upande wa Jimbo la 
Musoma Vijijini na Ro-
rya, katika mkoani huu 
wa Mara,” alisema.

Ujerumani 
yapiga 
jeki 
wanafunzi 
wenye 
ulemavu

Waelekezwa pa kupeleka migogoro ardhi
Na Munir Shemweta, 
DODOMA

MSAJILI wa Mabaraza ya Ardhi 
na Nyumba nchini, Stela Tulo, ame-
wataka wananchi kutumia vyombo 
vilivyo wekwa kwa mujibu wa she-
ria katika kutafuta haki kwenye 
migogoro ya ardhi.

Tulo alisema hayo katika mao-
nyesho ya Wiki ya Sheria katika vi-
wanja vya Nyerere Square jijini Do-
doma. Alisema, kumekuwa na tabia 
ya baadhi ya wananchi walio kwe-

nye migogoro ya ardhi kwenda kwa 
viongozi kama  wakuu wa mikoa, 
wilaya na viongozi wengine kutafu-
ta haki kwenye migogoro ya ardhi, 
na kuacha vyombo vilivyowekwa 
kwa mujibu wa sheria, jambo al-
ilolieleza linachangia migogoro ya 
ardhi kutapata suluhu kwa wakati.

Kwa mujibu wa msajili huyo, vy-
ombo vinavyohusika kisheria kutoa 
haki katika migogoro ya ardhi ni 
kuanzia ngazi ya Baraza la Ardhi la 
Kijiji, Kata, Mabaraza ya Ardhi na 
Nyumba ya Wilaya, Mahakama Kuu 

kitengo cha Ardhi na Mahakama ya 
Rufani. Alisema iwapo wananchi 
walio kwenye migogoro ya ardhi 
watafuata utaratibu wa kutumia 
vyombo vilivyowekwa kwa mujibu 
wa sheria, wataweza kupata haki 
zao na wakati huo na kuepuka ku-
poteza muda mwingi wa kukata 
rufani kuhusiana na migogoro ya 
ardhi. Aidha, Tulo alitumia fursa ya 
maonyesho ya Wiki ya Sheria ya-
nayoendelea kuwataka wananchi 
wa Jiji la Dodoma na mikoa jirani 
kujitokeza kwa wingi kwenye mao-

nyesho hayo ili kupata elimu kuhu-
siana na mabaraza ya ardhi, hivyo 
kujua taratibu za kutafuta wakati 
wa migogoro ya ardhi.

Naye Ofisa Ardhi wa Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Arnold Mkude, alisema Ofi-
si ya Msajili wa Mabaraza ya Ardhi 
nchini inayatumia maonyesho ya 
Wiki ya Sheria kama njia ya kutoa 
elimu kwa wananchi wote wa-
naotembelea banda la ofisi hiyo ili 
kufahamu kazi na namna mabaraza 
ya ardhi yanavyofanya kazi.

Kaimu Mkurugenzi wa Wateja Wakubwa wa Benki ya CRDB, Prosper Nambaya, akichangia mada wakati wa mkutano na wadau wa maendeleo 
ya bima kubwa nchini  uliozishirikisha benki za ndani na kuratibiwa na Taasisi ya Africa Trade Insurance (ATI), jijini Dodoma juzi. Benki hiyo, im-
echangia maendeleo ya miradi mikubwa ya serikali ukiwamo mradi wa umeme wa Stiegler’s Gorge, uliopo Rufiji, mkoani Pwani. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

ATI yaleta maombi kuongeza uwekezaji nchini 
Na Mwandishi Wetu 

K
AMA ilivyo kwa nchi ny-
ingine za Afrika, Tanzania 
inawekeza katika ubore-
shaji wa miundombinu 

yake ili kukuza utalii na kuvutia 
wawekezaji.

Katika mazungumzo kati yake 
na serikali ya Tanzania, kampuni 
ya uwakala wa bima ya Afrika (the 
African Trade Insurance Agency - 
ATI) imetoa mapendekezo yatakay-
oisaidia nchi kuvutia wawekezaji.

Mapendekezo ya ATI pia 
yananuia kuisaidia nchi kupunguza 
gharama za kufadhili miradi ya 
baadaye kwa kati ya Dola za Mare-
kani milioni 2 hadi Dola milioni 3 
kwa mwaka kwa muda wa miaka 
kumi au zaidi.  

Tanzania ni mwanachama 
mwanzilishi wa ATI. ATI ni taasisi 
ya kimataifa na ya kiafrika inayo-
jishughulisha na kutoa dhamana 
za uwekezaji na mikopo ili kusaidia 
nchi wanachama kukuza viwango 

vya wawekezaji.
Katika mfumo unaopendeke-

zwa ATI itatoa aina ya dhamana ya 
mikopo ijulikanayo kama ‘credit 
wrap’ kwa lengo la kusaidia nchi 
kupata unafuu wa riba inapopeleka 
maombiA ya mikopo katika soko la 
kimatAaifa.

Katika mfumo unaopendezwa 
(wa credit wrap), ATI imeshazi-
saidia nchi kadhaa za Afrika kupata 
mikopo kwa riba nafuu ambapo 
mwaka 2019, nchi za Benin na Côte 
d’Ivoire zilibahatika kupata mikopo 
inayofikia karibu Dola  bilioni 1 (zai-
di ya Sh. trilioni 2.3).

Mikopo hiyo itakuwa na riba za 
kiwango cha chini cha digiti moja 
(chini ya asilimia 10) na kulipwa 
kwa miaka zaidi ya 10 hadi 12.

Kwa muda mrefu, imekuwa 
ngumu sana kwa nchi za Afrika ku-
patiwa masharti nafuu kama haya 
ya mikopo.

Hii imetokana na ukweli kuwa 
ukanda wa Afrika huchukuliwa 
kuwa na hatari kubwa (high risk) 

ya mikopo kutokurudishwa kwa 
wakati na hivyo kwa muda mrefu 
ukanda huu umekuwa na upun-
gufu wa bima ya mikopo.

“Lengo la ATI ni kuziba pengo hili 
la bima ya mikopo kwa kutoa dha-
mana zinazohitajika kwa nchi wa-
nachama wake,” alisema Tusekile 
Kibonde, Mkurugenzi wa kampuni 
ya wakala wa bima Tanzania (ATI) 
wakati  wa mkutano na wadau wa 
maendeleo ya bima kubwa nchini 
uliofanyika Wizara ya Fedha na 
Mipango na kuratibiwa na ATI jijini 
Dodoma, jana.

Uwezo wa ATI kufanya kazi hiyo 
umepewa shime na uaminifu wake 
unaotokana na kupewa alama za 
juu za upimaji wa viwango vya 
uwekezaji uliofanywa na kampuni 
ya S&P and Moody’s.

S&P and Moody’s ni kampuni ya 
kimataifa ya utafiti na upimaji wa 
utoshelevu wa nchi au tasisisi ka-
tika kupata mikopo ya kimataifa.

Kwa miaka mitano iliyopita, ATI 
imeisaidia Tanzania katika maeneo 

kadhaa ya uwekezaji. Maeneo hayo 
ni katika mradi wa Sh. trilioni 2 wa 
ujenzi wa reli ya kisasa.  ATI pia im-
esaidia katika maeneo mengine ya 
kuvutia uwekezaji katika sekta za 
fedha, nishati na miundombinu.

Ikiwa na uwekezaji wa Dola 447 
milioni nchini, ATI inaamini kuwa 
ipo katika nafasi nzuri ya kuisaidia 
Tanzania kuongeza zaidi uwekezaji.

“Tukiwa benki inayoongoza 
kwa faida Tanzania, tupo pamoja 
na serikali kuchangia maendeleo 
endelevu kwa kubuni mifumo ya 
kisasa na kwa kushirikiana na wa-
dau kama ATI ilikufikia malengo ya 
2025 ya kiuchumi hususan kwenye 
miundombinu,” alisema Mkuu wa 
Idara ya Huduma za Kifedha wa 
Benki ya NMB, Linda Teggisa.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Wa-
teja Wakubwa wa Benki ya CRDB, 
Prosper Nambaya, alisema ush-
irikiano kati ya benki yake na ATI 
umefanikisha ufadhali wa miradi 
mingi mikubwa ya ujenzi wa miun-
dombinu.
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MBUNGE wa Igunga (CCM), Dk. Dalali 
Kafumu, ameitaka serikali kutangaza ma-
dini ya Tanzanite kuwa ni nyara za Taifa 
itayovunwa na serikali pekee.

Akiuliza swali bungeni jana, Dk. Kafu-
mu alisema madini ya Tanzanite yanapa-
tikana nchini Tanzania pekee na juhudi 
za kufanya madini hayo kuchimbwa na 
Watanzania pekee kwa kanuni za madini 
za mwaka 2004 na Sheria ya Madini ya 
Mwaka 2010 hazijaweza kuzaa matunda.

“Je, kwa nini Tanzania isiyatangaze 
madini ya Tanzanite kuwa ni nyara za 
Taifa itayovunwa na serikali pekee ili 
kuongeza manufaa ya kiuchumi kwa 
Taifa letu?” Alihoji.

Pia alihoji ni kwa nini serikali isiende 
kujifunza nchini Zimbabwe kuona jinsi 
ilivyofanikiwa kuyafanya madini ya 
almasi kuwa nyara ya serikali na hivyo 
kuleta manufaa makubwa sana kwa nchi 
hiyo.

Akijibu, Waziri wa Madini, Dotto 
Biteko, alisema ushauri wa kuyafanya 
madini ya Tanzanite kuwa nyara za Taifa 
na kwenda nchini Zimbabwe kujifunza 
utazingatiwa ili kuendelea kuboresha 
sekta ya madini kwa ujumla.

Alifafanua kuwa serikali inatambua 
upekee na umuhimu wa madini ya Tan-
zanite.

“Kwa muktadha huo, ilipelekea tarehe 
20/9/2017 kuliamuru Jeshi la Wananchi 
Tanzania kujenga ukuta wenye urefu 
wa kilometa 24.5 kuzunguka eneo hilo 
ili kudhibiti utoroshwaji wa madini ili 
kupata manufaa stahiki ya kiuchumi kwa 
mwananchi mmoja mmoja na Taifa kwa 
ujumla,” alisema.

Alieleza kuwa eneo la Mirerani ambapo 
Tanzanite inapatikana lilitangazwa kuwa 
eneo lililodhibitiwa kwa tangazo la seri-
kali namba 450 ya mwaka 2002. 

“Lengo la hatua hiyo ni pamoja na 
kuthamini upekee na umuhimu wa madi-
ni hayo na kudhibiti upotevu wa mapato 
yanayotokana wa madini ya Tanzanite ili 
kuongeza manufaa kwa nchi,” alisema.

Aidha, alisema madini ya Tanzanite ya-
nachimbwa na Watanzania katika vitalu 
A, B, D na D-extension.

“Kitalu C kimekuwa kikichimbwa kwa 
ubia kati ya Shirika la Madini la Taifa 
(Stamico) na Kampuni ya kigeni ya Tan-
zaniteOne Mining Limited (TML). Hata 
hivyo, Desemba 23, 2019 Stamico na TML 
waliachia leseni yao na sasa eneo limer-
udishwa kwenye usimamizi wa serikali,” 
alisema.

Biteko alisema baada ya kuachiwa 
kwa eneo hilo, utaratibu maalum unaan-
daliwa wa namna bora ya kuligawa kwa 
kutoa leseni za uchimbaji wa kati kwa 
Watanzania wenye uwezo ili kuongeza 
mchango wa Watanzania katika uchumi 
wa madini.

 

Ataka Tanzanite 
kuwa nyara taifa

Magunia 500,000 mkaa Dar kila siku

N
AIBU Waziri wa 
Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Dk. 

Faustine Ndugulile, amesema 
asilimia moja ya Watanzania 
wana matatizo ya akili licha ya 
kwamba bado serikali haijafan-
ya utafiti kujua takwimu halisi 
za tatizo hilo.

Dk. Ndugulile alitoa kauli 
hiyo jana alipokuwa akijibu 
swali la nyongeza la Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM),  Kemilem-
be Lwota. Katika swali lake, 
Mbunge huyo alisema utafiti 
wa nchi mbalimbali ikiwamo 
Marekani inaonyesha katika 
kila watu wanne, mmoja ana 
ugonjwa wa akili, Uingereza 
kwa kila watu watano mmoja 
ana tatizo la akili. “Mheshimi-
wa Spika nadhani hata wewe 
ni shahidi hata humu ndani 

wakati mwingine tunajiuliza 
tupo salama kiasi gani, nataka 
kufahamu serikali imefanya 
utafiti kujua ni watu wa ngapi 
wanakabiliwa na tatizo la akili 
Tanzania, na matokeo yakoje?” 
Alihoji.

Akijibu, Naibu Waziri huyo 
alikiri kuwa matatizo ya afya 
ya akili yanazidi kuongezeka 
na kwamba Shirika la Afya 
Duniani (WHO) limeweka msu-
kumo katika kuliangazia tatizo 
hilo. “Takriban asilimia moja 
ya jamii ya Watanzania tu-
naamini wana matatizo ya akili, 
inawezekana hata humu ndani 
tunachangia kwenye hiyo asil-
imia moja, tuna changamoto 
kama hizo,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali 
bado haijafanya utafiti wa kina 
kuangalia uzito wa jambo hilo 
ukoje na aina ya magonjwa ya 

akili yaliyopo nchini.
Katika swali la msingi, 

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Fatma Toufiq, alisema ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto 
bado unaendelea kwa kiwango 
kikubwa hapa nchini.

“Je, serikali ina mkakati gani 
wa kuwahudumia kwa unasihi 
na unasaha wahanga wa uka-
tili,” alihoji. Akijibu swali hilo, 
Dk. Faustine alisema serikali 
inatambua uwepo wa vitendo 
vya unyanyasaji na ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto nchini.

“Kwa kuliona hilo, serikali 
iliandaa mpango kazi wa ki-
taifa wa miaka mitano wa ku-
tokomeza vitendo vya ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto 
ambao unatekelezwa kwa kip-
indi cha (2017/18 – 2021/22),” 
alisema. Alibainisha mpango 
mkakati huo unaainisha mi-

kakati mbalimbali ya kupam-
bana na kudhibiti ukatili wa 
kijinsia dhidi ya wanawake 
na watoto. “Serikali imeanzi-
sha vituo 11 vya mkono kwa 
mkono (One stop centres) kwe-
nye mikoa ya Dare es Salaam, 
Pwani, Mbeya, Iringa, Kili-
manjaro, Shinyanga, Mwanza, 
Arusha, na Simiyu kwa ajili ya 
kuwahudumia waathirika wa 
vitendo vya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto,” alisema.

Alieleza kuwa katika vi-
tuo hivyo, huduma za kipolisi, 
ushauri nasaha na huduma za 
afya zinatolewa kwenye kituo 
kimoja.  “Lengo la serikali ni 
kuwa na kituo angalau kimoja 
kwa kila mkoa na hii inaenda 
pamoja na kuwajengea uw-
ezo wahudumu katika eneo la 
utoaji huduma husika,” alise-
ma.

Mbunge ahoji ugonjwa wa akili

BUNGE limeelezwa kuwa 
mkaa unaoingia katika Jiji 
la Dar es Salaam kila siku ni 
wastani wa magunia 400,000 
hadi 500,000 huku matumizi 
ya kuni na mkaa nchini ni zai-
di ya asilimia 71.

Kufuatia hali hilo, serikali 
imeendelea na mikakati yake 
ya kuhakikisha gesi asilia ina-
tumika majumbani ili kupun-
guza uharibifu wa mazingira 
ambapo watu 600 wameanza 
kutumia gesi hiyo.

Hayo yalielezwa jana bun-
geni na Waziri wa Nishati, Dk. 
Medard Kalemani, alipokuwa 
akijibu swali la nyongeza 
la Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Amina Mollel.

Mbunge huyo alihoji jiti-
hada za serikali katika kulinda 
misitu na mikakati ya haraka 

wa matumizi ya gesi ili kupun-
guza uharibifu wa mazingira.

Akijibu, Waziri Kalemani 
alisema wiki iliyopita ameun-
ganisha gesi kwa wafanyakazi 
110 wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam na ni mkakati mzuri 
wa     kupunguza uharibifu 
huo.

“Awamu ya pili tunaenda 
kwa mikoa yote ya Tanzania 
Bara kwa kuanza kusambaza 
mitungi iliyoshindiliwa gesi 
na kujenga mabomba kwenye 
mikoa hiyo kuanza kusam-
baza katika vijiji vyote ikiwa ni 
mkakati wa kupunguza uhar-
ibifu wa mazingira,” alisema.

Katika swali la msingi, 
mbunge huyo alihoji ni kwa 
namna gani Wakala wa Misitu 
(TFS) inashirikiana na Mam-
laka za Serikali za Mitaa, husu-

san wilaya katika kusimamia 
misitu hapa nchini.

Akijibu, Naibu Waziri wa 
Maliasili na Utalii, Constatine 
Kanyasu, alisema kwa mu-
jibu wa taarifa ya tathmini ya 
Rasilimali za Misitu Tanzania 
ya mwaka 2015, Tanzania 
ina rasilimali za misitu zina-
zokadiriwa kufikia hekta mil-
ioni 48.1, ambapo asilimia 34.5 
inasimamiwa na Serikali Kuu, 
asilimia 6.5 inasimamiwa na 
halmashauri.

“Pia asilimia 45.7 inasi-
mamiwa na vijiji, asilimia 7.3 
inasimamiwa na sekta binafsi, 
na asilimia 6 ya misitu iko ka-
tika ardhi huria. Kulingana na 
taratibu za serikali, misitu ya 
Tanzania inasimamiwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Misitu 
Na. 14 ya Mwaka 2002,” alise-

ma.
Alisema kwa mujibu wa 

sheria hiyo, mamlaka za usi-
mamizi wa misitu nchini zipo 
katika wizara mbili ambazo ni 
Wizara ya Maliasili na Utalii 
ambayo imekasimu mamlaka 
hayo kwa TFS ambao una ju-
kumu la kusimamia misitu 
ya hifadhi ya Serikali Kuu na 
misitu mingine yote ambayo 
haijahifadhiwa kisheria.

Kadhalika, alisema utafiti 
uliopo, misitu ya Tanzania 
inakabiliwa na matatizo 
makubwa mawili ambapo  ni 
uharibifu mkubwa wa misitu 
unaofikia kiasi cha hekta 
372,000 kwa mwaka na ma-
hitaji ya mazao ya misitu kwa 
mwaka yanayozidi uwezo wa 
misitu kwa zaidi ya mita za 
ujazo milioni 19.5.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akizungumza na mwanafunzi, Elyn Michelle Mgunda, wakati wanafunzi wa darasa la nne wa shule 
ya Dar es Salaam Independent, walipotembelea Bungeni, jijini Dodoma juzi.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Habari zote na Augusta Njoji, DODOMA
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HABARI ARUSHA

Na Allan Isack, BABATI

M
VUA zinazoendelea 
kunyesha mkoani 
Manyara, zimesaba-
bisha vifo vya watu 

watatu na kuharibu miundombinu 
ya barabara na makazi ya watu 
katika wilaya za Babati, Kiteto, 
Hanang’ na Simanjiro.  

Akitembelea maeneo yaliyo-
haribiwa na mvua hiyo, Mkuu wa 
Wilaya ya Babati, Elizabeth Kitun-
du, alisema mvua imesababisha 

madhara makubwa kwa wananchi.
“Mvua inayoendelea kunyesha 

maeneo mbalimbali ya mkoa huu 
imesababisha madhara ya kuhar-
ibu miundombinu ya barabara na 
kusomba makazi ya wananchi,” 
alisema.

Mbunge wa Babati, Mjini Paul-
ine Gekul, pia alitembelea maeneo 
hayo juzi na kuwataka wananchi 
kuwa makini kipindi hiki cha mvua 
kubwa.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, Tu-
maini Magessa, aliwataka wakazi 

wa eneo hilo, kuchukua tahadhari 
wakati huu wa msimu wa mvua.

Katika Wilaya ya Hanan’g, daraja 
dogo kwenye barabara ya Katesh-
Haydom limesombwa na maji.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Joseph 
Mkirikiti, alisema Wakala wa Bara-
bara Vijijini (Tarura), umefika kati-
ka eneo hilo na umeanza utaratibu 
wa ukarabati wa daraja hilo.

Mkazi wa Kijiji cha Terrat wilay-
ani Simanjiro, Elias Mollel, alisema 
makazi yake yamebomoka kutoka-
na na mvua kubwa iliyonyesha juzi.

“Mimi na familia yangu tunaishi 
kwa jirani, nyumba imebomoka 
baada ya mvua ya jana usiku,” 
alisema.

Diwani wa Terrat, Jackson Ole 
Materi, alisema mvua hiyo, pia 
imekata mawasiliano kutoka eneo 
moja kwenda eneo lingine kwenye 
kata hiyo.

Materi alisema miongoni mwa 
waliopata adha kutokana na mvua 
hiyo, ni wanafunzi wa Shule ya 
Sekondari Terrat, walioshindwa 
kwenda nyumbani kwao kutokana 

Mvua yaua watatu na 
kuharibu miundombinu  

CCM 
yaridhishwa
utekelezaji 
Ilani
Na Allan Isack, ARUMERU

WAJUMBE wa Kamati 
ya Siasa ya Wilaya ya 
Arumeru ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), wameri-
dhishwa na utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo 
katika Halmashauri ya 
Arusha.

Wajumbe hao wali-
fanya ziara katika miradi 
ya maendeleo ya Tarafa 
ya Moshono, ikiwa ni 
sehemu ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa Ilani ya 
chama hicho.

Wajumbe hao wamese-
ma wameridhishwa na 
ubora wa ujenzi wa 
miradi waliyoikagua, 
wakiipongeza serikali 
kwa utendaji wake.

Mwenyekiti wa CCM, 
Wilaya ya Arumeru, Si-
mon Ole Saning’o, alisema 
wameona mapinduzi 
makubwa ya kimaen-
deleo, yaliyofanywa na 
serikali kwa wananchi 
kwa kipindi cha miaka 
minne chini ya Rais John 
Magufuli. 

Saning’o alisema seri-
kali imetekeleza Ilani ya 
CCM kwa zaidi ya asilimia 
90, kwa kujenga miradi 
mikubwa katika sekta za 
elimu, afya, maji, umeme 
na miundombinu ya bara-
bara.

 “Rais Magufuli alipo-
ingia madarakani, alika-
bidhiwa Ilani ya CCM, 
iliyojikita kwenye kue-
ndeleza sekta ya elimu, 
afya, maji, miundombinu 
ya barabara, umeme na 
kilimo.

“Kwa kipindi kifupi cha 
miaka minne, serikali im-
efanya mapinduzi makub-
wa katika utekelezaji wa 
Ilani tofauti na vipindi 
vilivyopita,” alisifu.

Miradi iliyokaguliwa 
ni pamoja na wa ujenzi 
wa vyumba vinne vya 
madarasa katika Shule ya 
Sekondari Sokoni II, uli-
ogharimu Sh. milioni 190 
kwa ufadhili wa Ubalozi 
wa Japan nchini. 

Mradi mwingine uli-
otembelewa ni ujenzi wa 
maktaba na ukarabati wa 
bwalo la chakula katika 
sekondari ya Mlangarini 
uliogharimu Sh. milioni 
140, ujenzi wa darasa 
moja katika Shule ya Se-
kondari Olokii kwa nguvu 
za wananchi na ujenzi wa 
Kituo cha Afya Nduruma 
Sh. milioni 500.

Bil. 5/- kujenga barabara Arusha
Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA 

HALMASHAURI ya Jiji la Aru-
sha, imetia saini mikataba miwili 
yenye thamani ya Sh. bilioni 5.35 
kwa ajili ya ujenzi wa barabara kwa 
kiwango cha lami yenye urefu wa 
kilometa 3.9.

Mikataba hiyo ilitiwa saini jana 
jijini hapa  na  Mkurugenzi wa Jiji la 
Arusha, Dk. Maulid Madeni, Naibu 
Meya wa Jiji hilo, Paulo Matthy-
sen, na Mkandarasi wa Kampuni 
ya China ya Sinohydro, atayejenga 
barabara hizo kwa kipindi cha mie-
zi mitatu kuanzia sasa.

Akizungumza baada ya kutia 
saini mikataba hiyo, ikishuhudiwa 

na aliyekuwa Mstahiki Meya wa 
Jiji hilo, Kalist Lazaro, Dk. Mad-
eni alisema ujenzi wa miradi hiyo 
utakwenda sambamba na ujenzi 
wa barabara ya mchepuko ya Ki-
songo (Bypass), yenye urefu wa 
kilometa 1.7, itayojengwa kwa ajili 
ya kupisha upanuzi wa eneo la 
Uwanja wa Ndege Arusha.

Alisema mradi huo utagharimu 
Sh. bilioni 1.25, ambazo zimetole-
wa na serikali kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara hiyo ili kupisha upanuzi 
wa Uwanja wa Ndege Arusha.

Dk. Madeni alisema mradi 
mwingine ni wa ujenzi wa bara-
bara yenye urefu wa kilometa 4.4, 
kutoka Murieti hadi Baypass.

Naibu Meya wa Jiji Arusha, Mat-

thysen, alisema mradi huo utagha-
rimu Sh. bilioni 4.1, na ukikamilika, 
utaondoa tatizo la msongamano 
wa magari kwa wakazi wa eneo 
hilo.

Aliyekuwa Mstahiki Meya wa 
Jiji hilo, Lazaro ambaye ni mwasisi 
wa miradi hiyo, alisema amefurahi 
kuona miradi hiyo, ikijengwa kwa 
kuwa kabla ya kuondoka katika 
nafasi yake ya uongozi, alishiriki 
katika upembuzi yakinifu, hivyo 
anajisikia faraja kuona miradi hiyo 
ikijengwa kwa kasi kubwa. 

“Nashukuru kwa heshima nili-
yopewa na uongozi wa jiji kuona 
miradi niliyoshiriki kuiasisi ikianza 
kujengwa kwa kasi chini ya usi-
mamizi wa Jiji la Arusha,” alisifu.

Mkandarasi wa Mradi wa Bara-
bara hizo kutoka Snohydro, Lang 
Shang, alisema kampuni hiyo in-
atarajia kukamilisha mradi huo 
kwa wakati lakini kwa kipindi hiki 
wanakwamishwa na mvua inay-
oendelea kunyesha.

Meneja wa Uwanja wa Ndege 
Arusha, Elipid Tesha, alisema 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
imetoa eneo la uwanja wa ndege ili 
kujengwa barabara ya mchepuko 
ya Kisongo yenye urefu wa kilo-
meta 1.7.

Alisema upanuzi wa uwanja huo 
utaruhusu ndege kubwa kutua na 
kuruka katika uwanja huo, ziki-
wamo za Shirika la Ndege Tanza-
nia (ATCL).

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro (wa pili kulia), akizungumza na wananchi alipofanya ziara ya kutembelea kukagua vyanzo vya 
maji vilivyopo wilayani humo, juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Mafuta 
ya Total ya Tanzania 
imezindua kituo kipya 
cha mafuta na huduma 
cha mkoani Kilimanjaro, 
eneo la Marangu am-
bacho kitauza mafuta, 
vilainishi  na kutoa hu-
duma ikiwamo kufanya 
huduma za magari.

Uzinduzi wa kituo 
hicho jana ni katika 
utekelezaji wa mpango 
wa biashara wa kam-
puni ya mafuta ya 
kampuni hiyo  kupanua 
wigo wa biashara yake 
nchini katika kusambaza 
huduma nchi nzima. 

Kituo cha Total 
Marangu, ni moja ya 
vituo vipya vya Total 
vinavyoendeshwa kwa 
ubia kati ya kampuni na 
mfanyabiashara  mzawa 
(DODO), ambapo kituo 
hiki ni cha kwanza cha 
mfumo huu katika Mkoa 
wa Kilimanjaro.

Alizungumza wakati 
wa uzinduzi wa kituo 
hiko, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Total Tan-
zania, Jean Franchois 
Schoepp, alisema: “Total 
tumedhamiria kuwafikia 
Watanzania wengi zaidi 
kwa kuwapatia na fursa 
ya kupata huduma bora 
kutoka katika vituo vy-
etu vyenye mafuta bora 
ya Total Excellium na 
bidhaa zenye ubora. 

Tunawaalika wa-
fanyabiashara ambao 
wanamiliki vituo vya 
mafuta na wapo tayari 
kushirikiana nasi  ku-
changamkia fursa hii  
kupitia mpango wetu 
wa DODO. Tunajua 
mkoa wa Kilimanjaro ni 
mkubwa na una maeneo 
mengi muhimu ambayo 
Total hatujayafikia kama 
Rombo, Machame na 
Holili, hivyo ni matarajio 
yangu kuwa wafanyabi-
ashara zaidi wa Tan-
zania watachangamkia 
fursa hii nzuri.”

Tumefurahi sana na 
tunampongeza mmiliki 
wa kituo hiki, Eliawony 
Towo kwa ushirikiano 
nasi... tunatoa wito 
kwa wafanyabiashara 
wengine, kujitokeza 
ili kuwapa fursa zaidi 
Watanzania kufaidika 
na bidhaa,” alisema 
Schoepp.

Alisema wanapo-
pata wawekezaji wenye 
kutoa fursa kwa wafan-
yabiashara wazawa ya 
kushirikiana nao katika 
kuleta maendeleo. 

Fursa mpya
ya mafuta

Wanyama waharibifu wavitesa vijiji 

Na Mary Mosha, MOSHI

S
ERIKALI  mkoani Kiliman-
jaro imeiagiza  Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) 
mkoani humo kuongeza 

ushirikiano na taasisi  nyingine za 
serikali pamoja na vyombo vingine 
ili kupiga vita ukwepaji wa ulipaji 
wa kodi.

Aidha, uongozi wa mkoa huo 
umeagiza TRA kuweka mfumo 
mzuri wa udhibiti wa wakwepa 
kodi huku ukisisitiza  wakwepako-
di wachukuliwe hatua za kisheria.

Mkuu wa Mkao wa Kilimanja-
ro,  Anna Mghwira,  alisema hayo 
jana  wakati akizungumza namna 
ambavyo serikali itashirikiana  na 
mamlaka husika kuhakikisha kila 
anayestahili kulipa kodi anafanya 
hivyo.

Alisema vitendo vya ukwepaji 
kodi vinachangia kukwamisha 

malengo na mipango ya maende-
leo ya serikali hivyo vinapaswa ku-
dhibitiwa.

  “Imarisheni ukaguzi wa kum-
bukumbu za walipa kodi ili kutam-
bua kodi iliyo kwepwa hakikisheni 
pia mnakusanya malimbikizo yote 
ya kodi ambayo hayajakusanywa 
ili kila mmoja atambue umuhimu 
wa kulipa kodi ni muhimu mfumo 
wa kodi ufahamike kwa wananchi 
wote,” alisema.

“Maofisa wa TRA nawakumbu-
sha hakikisheni mnachunguza na 
kuwatambua wafanayabiashara 
ambao hawalipi kodi na ku-
waongeza kwenye wigo la walipa 
kodi,” alisema.

Aidha, aliwataka    kuende-
lea    kutoa    huduma  bora kwa 
wananchi, ikiwa ni pamoja na ku-
wakadirio yaliyo sahihi na kuepu-
ka  lugha chafu  na  kutomwelew-
esha mteja mara anapofika  katika 

ofisi zao.
Kaimu Meneja wa TRA mkoani 

Kilimanjaro,  Rashid Herith, alise-
ma wanakabiliwa na changamoto 
mbalimbali katika ukusanyaji wa 
kodi ikiwamo baadhi ya wafanya-
biashara kutokulipa kodi kama ina-
vyostahili jambo ambalo linaikose-
sha serikali mapato.

“Baadhi ya wafanyabiashara ha-
watoi risiti  za mauzo na wengi ha-
walipi kodi kama inavyowapasa na 
hivyo kuikosesha serikali mapato 
yake hivyo natoa rai kwa wananchi 
kudai risiti   pale wanaponunua 
bidhaa,” alisema.

Aidha, alisema wamejiwekea 
mikakati mbalimbali ya kukabili-
ana na changamoto hizo ikiwamo 
kupambana na biashara haramu 
za magendo ikiwa ni pamoja na 
kutoa elimu kwa wadau kuhusiana 
na sheria za kodi hususani zile za 
msingi.

“Tutaongeza juhudi ya kufuatilia 
na kukusanya malimbikizo ya kodi, 
kutoa elimu ya kodi kwa wadau 
wetu, kupanua wigo wa kodi kwa

kutembea mtaa hadi mtaa na 
pia tutaimarisha ukaguzi wa kum-
bukumbu za walipakodi mara kwa 
mara,” alisema.

Mwenyekiti wa  Chama cha Wa-
fanyabiashara wenye Viwanda na 
Kilimo Tanzania (TCCIA) mkoani 
humo, Hillary Lyatuu, alisema  iki-
wa mazingira ya mlipa kodi yat-
aboresha ikiwa ni pamoja na kutoa 
elimu lugha nzuri kwa wafanyabi-
ashara mapato yatapatikana.

“Hali ya kuimarisha mazingira ya 
uanzishwaji wa biashara inaende-
lea kuwa nzuri ingawaje baadhi ya 
wafanyabiashara wamehamishia 
baishara zao sehemu nyingine na 
nchi nyingine  na wengine kufung-
wa kabisa jambo hili lifanyiwe kazi  
kutafuta ufumbuzi,” alisema.

TRA yatakiwa kuimarisha ushirikiano 

Na Mary Mosha, SIHA

WANANCHI  wa vijiji vitano 
wilayani Siha, vilivyopo Msitu 
wa  Nusu Maili, wameeleza jinsi 
wanyama kutoka Hifadhi ya Taifa 
ya Mlima Kilimanjaro (Kinapa) wa-
navyowaumiza kwa kuharibu na 
kula mazao yao kiasi cha kusababi-
sha njaa.

Vijiji hivyo ni Ngarony, Sherehe, 
Mowo Jamu, Messe na Samaki Mazi-
wa. Wakizungumza katika mkutano 
wa hadhara uliofanyika katika ki-
jiji cha Ngarony, Benson Kileo, kwa 
niaba ya wenzake, alisema wany-
ama hao wamekuwa wakifanya 
uharibifu mkubwa katika masham-

ba hali ambayo inaweza kusababi-
sha wakazi hao kukumbana na baa 
la njaa.

Aliwataja wanyama wasumbufu 
ni kama tembo, nyati, nguruwe 
pori, nyani   pamoja na tumbiri, 
wamekuwa wakishuka mara kwa 
mara na kutafuna mazao yao 
yaliyopo mashambani hasa katika 
kipindi cha Machi hadi Mei   kila 
mwaka.

Harison Marisha, mkazi wa Sa-
maki Maziwa, alisema ili kukabili-
ana na tatizo hilo, serikali iangalie 
uwezekano wa kuwadhibiti wany-
ama hao pamoja na kuwapa wa-
nanchi  mbegu za mazao wengine 
ambayo hayatashambuliwa na 

wanyama pori ikiwa kutakuwa na 
uwezekano huo.

Mhifadhi  Msaidizi  wa Kinapa, 
Charles Ngenda, alisema wanyama 
wanaingia kwenye mashamba ya 
wananchi kutokana na hali ya hewa 
nzuri na mazingira yaliyotulivu 
yaliyotokana na  utunzaji wa maz-
ingira.

Alisema, hali hiyo inawafanya 
wanyama hao kujongea   katika 
mashamba ya wananchi na  kuleta 
uharibifu mkubwa unaoweza ku-
wasababishia madhara, lakini mara 
wanapowaona wanyama   hao 
watoe taarifa hiyo na maofisa wa   
husika watafika   eneo husika   na 
kuwafukuza wanyama hao ili kue-

puka madhara hayo.
  “Ni kweli wanyama  hufuata 

mazingira yaliyo tulivu, lakini tu-
mechukuwa kama changamoto na 
tutaifanyia kazi ili kutatua kero za 
wananchi hao,” alisema Ngenda.

Mkuu wa Wilaya Siha, Onesmo 
Buswelu, aliwataka wananchi hao 
kuwa wavumilivu wakati serika-
li ikishirikiana na hifadhi  kuhakik-
isha wanatatua changamoto hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Anna Mghwira, aliitaka Ki-
napa kupitia ujirani mwema kukaa 
na  vijiji vinavyozunguka Mlima 
Kilimanjaro na kuangalia namna ya 
kukabiliana na changamoto   zina-
zowakabili wananchi hao.

Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro,  Anna 
Mngwira, akijaza 
mafuta bodaboda 
kuashiria uzin-
duzi wa kituo kipya 
cha mafuta na 
huduma cha Total 
Kilimanjaro, katika 
kijiji cha Samanga, 
kilichopo Marangu 
mkoani Kilimanjaro 
ambacho kinami-
likiwa na mfanya-
biashara mzawa 
kwa asilimia 100, 
ila kimejengwa 
kwa ushirikiano 
na kampuni ya 
mafuta ya Total 
Tanzania katika 
utaratibu unaitwa 
DODO. Nyuma 
yake ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Total 
Tanzania, Jean 
Franchois Schoepp, 
na Meneja wa 
Mtandao wa vituo 
vya mafuta vya To-
tal, Marriame Sow 
na mke wa mmiliki 
wa kituo hicho, 
Eliawony Towo. PI-
CHA: MPIGAPICHA 
WETU
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HOSPITALI  MWANANYAMALA 
IMEZALIWA UPYA KIUTENDAJI

Kaimu Mganga Mkuu wa Mwananyama-
la, Dk. Mussa Wambura, akizungumza na 
waandishi wa habari.
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Na Mary Geofrey

K
UNA miaka ya nyuma 
Hospitali ya Rufani 
Mwanayamala, mkoani 
Dar es Salaam, haikuwa 

na taarifa ya kupendeza kutoka 
na huduma, hata mengine ya 
kimazingira.

Itakumbukwa, kuna wakati 
hata Rais wa awamu iliyopita, Ja-
kaya Kikwete, alihoji kwa uchun-
gu kinachojiri hopitalini Mwa-
nanyamala, kubeba picha mbaya 
isiyobadilika,

Kwa ujumla, matukio yaliyoku-
wa yanatendeka katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Dar es Sa-
laam ya Mwananyamala, yalito-
sha kuwa tishio kwa wajawazito 
na wazazi waliokuwa wakifika 
kupata huduma.

Kila kona ya Manispaa ya 
Kinondoni, Ubungo na eneo jira-
ni zilizagaa habari kuwa ‘hospitali 
hiyo inaiba watoto wachanga.’

Ukiacha habari za wizi wa wa-
toto, wajawazito nao walilazimika 
kubeba ndoo za maji ya moto pin-
di wanapoenda kujifungua kwa 
ajili ya kuwakanda.

Ndoo iliyotumika kupelekea 
maji, wakati mwingine ilitumika 
kubeba kondo la nyuma la uzazi, 
kwenda kuteketezwa nyumbani.

Haya ni mambo makubwa am-
bayo yaliumiza vichwa vya vion-
gozi wa serikali na watendaji wa 
hospitali hiyo kabla ya kuitwa 
Mwananyamala ya sasa, inay-
ochukua sura mpya.

UKWELI UKOJE?
Mwandishi wa Nipashe kwa 

hatua amefuatilia sababu za 
changamoto hizo na kilichofanyi-
ka hadi kuwapo simulizi ya Mwa-
nanyamala mpya iliyoboreshwa. 

Hatua tatu baada ya kuingia 
geti la Mwanyamala unakutana 
na askari wa Suma JKT wana-
okupokea kwa kusimamisha 
chombo cha usafiri na kuanza 
kuhoji maswali yenye kumpa 
taarifa za kutosha ulikotoka, una-
koenda na shida yako, kabla ha-
wajalikagua gari kwa ufasaha.

Ni ukaguzi wa mwendesha gari 
na mtembea kwa mguu naye ana 
yake.

Kwa wote, majibu ya ku-
tosheleza ndio yanayohusu ama 
ugeuze kurudi ulikotoka au up-
ewe maelekezo wapi pa kuelekea, 
mara baada ya ukaguzi huo.

Tulielekezwa jengo la utawala 
ambako tulikutana na wenyeji 
wetu waliokuwa wakitusubiri, 

AFYA

Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE imegunduli-
wa dawa mpya aina yake 
kukabili mzio au ‘aleji’ 
ya matumizi ya karanga 
katika mlo, mahsusi kwa 
watoto.

Dawa hiyo iliyoko ka-
tika mfumo wa poda, am-
bayo baada ya kufanyika 
utafiti, Mamlaka ya 
Usimamizi wa Chakula na 

Dawa ya Marekani, imei-
dhinisha kuanza kutumika 
rasmi kwa walengwa wa-
toto wenye umri kuanzia 
miaka mine hadi vijana 
wa miaka minne na 17

Hata hivyo, katika 
matumizi hayo kuna an-
galizo  linalotolewa, kuna 
uhitaji wagonjwa wenye 
tatizo la mzio wa karanga, 
kuendelea kuwa makini 
na ikiwezekana, kuwa 

mbali na matumi yake.
Nchini Marekani, hadi 

sasa kuna kundi kubwa 
la watu wenye matatizo 
hayo na wagunduzi wa 
dawa, wanasema hawa-
jafikia hatua kujiamini 
wamelimaliza tatizo.

Mwaka jana, watafiti 
wanazuoni wa Chuo 
Kikuu cha King, kili-
choko London, Uingereza 
walisema tiba ya mzuio 

huo,inaendana masharti 
ya ama kutumia kiasi 
kidogo au kuachana nayo 
kabisa.

Katika jamii nyingi, 
ikiwamo ya Kiafrika hasa 
katika maeneo yanakozal-
ishwa karanga hutumika 
kwa namna nyingi, kama 
kutafuna mbichi na za 
kukaanga, za kusagwa na 
mafuta yake yanatumika 
kwa mapishi.

“Kati ya changamoto 

zilizokuwa zinatusumbua 

hospitali ya Mwanany-

amala, ni hii tuliigeuza 

kuwa fursa kwetu na 

leo tunaona mafanikio 

makubwa tuliyo nayo,” 

anasimulia Dk. Wambura.

HOSPITALI  MWANANYAMALA 
IMEZALIWA UPYA KIUTENDAJI

Dawa mpya kukabili ‘aleji’ ya karanga 

Kaimu Mganga Mkuu wa Mwananyamala, Dk. Mussa Wambura, akizungumza na waandishi wa habari.

Inaendelea Uk. 15

huku hewa safi ikiendelea ku-
puliza eneo hilo.

Ni tofauti iliyoanza kujionye-
sha kimazingira ya hewa safi, 
iliyozimngira.Ni tofauti sana na 
miaka ya nyuma, mazingira yali-
kuwa kinyume.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mwa-
nanyamala, Dk. Mussa Wambura, 
baada ya kuwapokea, anawain-
giza wanahabari katika ukumbi 
mpya wa mikutano ya watumishi 
hospitalini.

Sylvester Omary, ni Ofisa 
Habari wa Mamlaka ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA), aliyekuwa kiongozi wa 
msafara siku hiyo, kwa niaba ya 
Ofisa Habari Mwandamizi wa 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Catherine Sungura.

Anatumia fursa hiyo kutambul-
isha ujio wa maofisa mawasiliano 
wa taasisi zilizo chini ya Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, na timu 
ya wanahabari waliofika hapo, 
kuangazia mafanikio ya sekta ya 
afya katika taasisi zake katika kip-
indi cha miaka minne serikalini.

Kaimu Mganga Mkuu, Dk. 
Wambura, akiwa Mkurugen-
zi Huduma za Matibabu wa Mwa-
nanyamala, Dk. Isdory Kiwale 
wanaanza kuelezea hospitali 
hiyo ilikotoka, ilipo na inakoele-
kea.

KONDO LA GESI
Dk.Wambura anasema, Mwa-

nanyamala inatoa huduma kwa 
wanawake 40 hadi 60 wanaoji-

fungua kwa siku sawa na jumla 
ya 900 hadi 1,200 kwa mwezi, 
idadi inayoongezeka kulingana 
na msimu.

Anasema kutokana na idadi 
hiyo,  kubwa inaendana na ma-
kondo ya nyuma ya uzazi ya-
nayozalishwa kwa siku, hali 
iliyowafanya kutumia mtambo 
kuteketeza kwa moto.

Dk. Wambura anasema:“Wakati 
mwingine mtambo ulizidiwa au 
kuharibika, tulilazimika kuwapa 
wazazi wakateketeze nyumbani 
ili kuepuka changamoto ya ucha-
fu wa mazingira ikiwamo harufu 
kali.”

“Kati ya changamoto zilizoku-
wa  zinatusumbua hospitali ya 
Mwananyamala, ni hii tuliigeuza 
kuwa fursa kwetu na leo tunaona 
mafanikio makubwa tuliyo nayo,” 
anasimulia Dk. Wambura.

Anasema jambo la kwanza 
walibuni namna bora ya kuteket-
eza kondo hilo, ili kupunguza 
uchafuzi wa mazingira na kuigeu-
za fursa ya kiuchumi na kijamii.

Kwa mujibu wa Dk. Wambura, 
walifanikiwa kufunga mtambo 
wa kisasa wa kutumia kondo 
hilo kuzalisha gesi kwa ajili ya 
kuchemshia maji ya wazazi wa-
naojifungua katika hospitali hiyo. 

Dk. Wambura anasema, hu-
duma hiyo ilianza mwaka 2018 
baada ya Wizara ya Afya kwa 
kushirikiana na Shirika la Maen-
deleo la Umoja wa Mataifa 
(UNDP), iliponunua na kufunga 
mashine isiyopatikana katika 
hospitali yoyote nchini, zaidi ya 
Mwananyamala.

Anasema, kutokana na ku-
wapo huduma hiyo, kumemal-
iza changamoto ya wanawake 
kubebeshwa ndoo za maji ya 
moto kutoka nyumbani na kondo 
walilokuwa wakifungashiwa ku-
rudi nayo nyumbani kuyatupa.

“Mwananyamala tuliamua ku-
tumia changamoto zilizokuwa 
hospitalini hapa kama fursa, 
baada ya wizara kutuletea kifaa 
hiki muhimu.

“Tumefanikiwa kwa kiasi 
kikubwa kumaliza changamo-
to  waliyokuwa wakipata ndugu 
wa wanawake waliojifungua ya 
kuja na ndoo za maji ya moto ya 

Karanga zilizokaagwa. PICHA: MAKTABA.

Kondo uzazi inakuwa chanzo gesi 
Wizi watoto umejipiga marufuku
Tiba kwa watumia ‘unga’ 1200
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AFYA

“Wahalifu na wa-
tumishi wasiyo 
waadilifu walitumia 
kufanya uhalifu 
huo kwa sababu 
haiwezekani kabisa, 
mtoto anapotea 
wodini wakati 
mzazi akiwa chini ya 
uangalizi wa madak-
tari na manesi. 

Dawa mpya kukabili ‘aleji’ ya karanga 

HOSPITALI  MWANANYAMALA 
IMEZALIWA UPYA KIUTENDAJI

Inatoka Uk. 14

Mkurugenzi wa Huduma za Matibabu wa Hospitali ya Mwananyamala, Dk. Isdory Kiwale, akionyesha 
mashine inayotumika kuzalisha gesi kwa kutumia kondo la nyuma la uzazi. PICHA ZOTE: MARY GEOF-
REY

kuwakanda na wakati wa kuon-
doka tuliwabebesha kondo wa-
kayateketeze nyumbani,” anase-
ma Dk.Wambura.

MKURUGENZI TIBA
Mkurugenzi wa Huduma za 

Matibabu, Dk.  Kiwale, anasema 
mashine hiyo ina ujazo wa gesi 
308, inayoweza kutumika kupi-
ka na kuwasha taa za hospitali.

Anasema kiasi cha gesi in-
ayotumika kuchemsha maji ni 
ndogo kulinganisha na uzal-
ishaji, hivyo wana mpango wa 
kuitumia kwa ajili ya taa za wodi 
ya wanawake na kupikia katika 
jiko la hospitali hiyo.

“Kutokana na kuwa gesi in-
ayozalishwa ni nyingi na kama 
tulivyoeleza kwa siku wanawake 
40 hadi 60 anajifungua, ina 
maana tunazalisha gesi ya kuto-
sha na hatuwezi tukaiuza nje ya 
hapa,” anasema Dk. Kiwale.

 Kwa siku za baadaye tunata-
rajia kuitumia kwa ajili ya taa za 
wodi za wanawake na kwenye 
kantini ya hospitali,” anaendelea 

UIBAJI WATOTO
Kaimu Mganga Mkuu wa 

Mwananyamala, Dk. Wambura, 
anasema changamoto nyingine 
kubwa iliyowatesa, ni wizi wa 
watoto ambayo anajigamba sasa 
wameimaliza na imetimu miaka 
minne na sasa hakuna mtoto 
anayeibiwa.

Anasema, upoteaji watoto 
wachanga katika hospitali hiyo 
iliwaumiza vichwa sana, hivyo 
walibuni mbinu za kukabiliana 
nayo, ikiwamo kuwaondoa wa-
fanyakazi wote wa mochuari  
walioonekana kuwa chanzo cha 
tatizo hilo na kubadili askari 
wote.

“Tulibaini  walikuwa wakip-
otea, kwa sababu kulikuwa na 
watumishi wasiokuwa waadilifu 
walioshirikiana na wahalifu,” 
anasema Dk. Wambura na ku-
fafanua, walichukua hatua ya 
kuondoa walinzi wote walioku-
wa wakilinda eneo lote la hospi-
tali na sasa linalindwa na askari 
wa Suma JKT.

Anasema, pia walifunga mlan-
go wa nyuma wa hospitali hiyo 
ambao awali ulitumiwa, hivyo 
watu wasiyo waadilifu waliu-
tumia kufanya uhalifu na badala 
yake sasa unatumika kutolea na 
kuingiza maiti peke yake.

“Wahalifu na watumishi 
wasiyo waadilifu walitumia ku-
fanya uhalifu huo kwa sababu 
haiwezekani kabisa, mtoto ana-
potea wodini wakati mzazi aki-
wa chini ya uangalizi wa madak-
tari na manesi. 

Kwa sasa hivi, uhalifu ume-
malizika kabisa kwa sababu 
hamna namna unaweza kupita 
geti kubwa na mtoto au kitu cho-
chote bila kubainika,” anasema 
Dk.Wambura.

Dk. Kiwale, anatoa ufafanuzi 
kuwa baadhi ya watumishi wal-
iobainika kuhusika na uhalifu 
huo, walichukuliwa hatua za ki-
nidhani, hali iliyosaidia kumali-
za changamoto iliyokuwapo.

Anataja lingine, ni kwamba 
wameimarisha ukaguzi katika 
mlango mkuu wa kuingia na ku-
tokea na eneo lote la hospitali, 
kuweka mbali uwekezeno au ku-
wapo uhalifu.

Mkurugenzi huyo wa huduma, 
anasema pia wanapokea ripoti 
ya hospitali kila siku asubuhi, 
zinazosaidia kufahamu hali ya 

usalama na kiwango cha tija ya 
huduma zinazotolewa kila siku 
hospitalini.

UZALISHA MIFUKO
Dk. Kiwale anasema hospitali 

hiyo hivi sasa ina mtambo wa 
kuchakata chupa na mifuko ya 
plastiki, kutengeneza mifuko ya 
kuhifadhi taka za hospitali.

Anafafanua kuwa, ni huduma 
inayosaidia kupunguza uchafuzi 
wa mazingira na kuzalisha mi-
fuko hiyo ya kuhifadhia taka za 
hospitali, hata kuifanya ipunguze 
gharama zisizo za lazima kwa 
uendeshaji wake.

Mkurugenzi huyo anasema, 
mifuko yote inayotumika kuhifa-
dhi taka hospitalini, wanalishwa 
wenyewe na imefikia hatua ina-
saidia uwezekano wa kutumiwa 
na hospitali nyingine.

DAWA ZA KULEVYA 
Dk. Wambura anaeleza ka-

tika huduma za kuwasaidia 
waathirika wa matumizi ya dawa 
za kulevya, akisema wana kituo 
kinachohudumia na sasa imeima-
rika na idadi ya vijana wanaofika 
kupata huduma, imeongezeka 
kutoka 12,000 hadi 19,000.

Anasema kutokana na vijana 
kuacha kutumia dawa za kulevya 
na kutumia mbadala dawa za 
methadone, idadi ya wahalifu 
imepungua kwa mujibu wa tak-
wimu zilizofanywa na hospitali 
hiyo.

Dk. Wambura anasema, idadi 
ya majeruhi mbalimbali wa ku-
chomana visu na vitu vyenye 
nchi kali, imepungua kwa sababu 
waliokuwa wanafanya uhalifu 
huo wengi ni watumiaji wa dawa.

Anaeleza kuwa huduma za 
matibabu katika hospitali hiyo 
zimeimarika kutokana na kuwa 
na madaktari bingwa wa kutosha 
24 wanaotoa huduma kwa saa 24, 
pia idadi ya wagonjwa wanaotibu 
imeongezeka kutoka 1,400 hadi 
2,500 kwa sasa.

Jengo jipya la upasuaji kwa wajawazito katika Hospitali ya Rufani Mwananyamala. PICHA: MTANDAO.



Alhamisi Februari 6, 2020 1716

Taasisi Ifakara yazindua rasmi
kwenye hali mbaya Bagamoyo

AFYA

“Wananchi waji-
tokeze kumeza dawa 
hizi na tunaomba wa-
zazi wasiwazuie wa-
toto kunywa dawa za 
minyoo na kichocho, 
kwa sababu dawa 
hizi ni salama hazina 
madhara yoyote kwa 
afya zao, zimethibit-
ishwa na wizara ya 
afya na Shirika la 
Afya Duniani (WHO),” 
anasema.

Na Beatrice Philemon

K
ATIKA jamii kuna magonjwa 
yasiyopewa kipaumbele. 
Hapo kuna maradhi kama 
minyoo ya tumbo, kichocho 

na ngiri maji. Serikali imeamua ‘kuiv-
alia buti.’

Hivi sasa, Taasisi ya Afya Ifaka-
ra  (IHI), imeamua kuipigia kambi 
wilayani Bagamoyo, Mkoa wa Pwani 
kutoa elimu kwa jamii kuhusu mara-
dhi hayo, hatua inayoendana na ku-
washauri wananchi kumeza dawa kwa 
ajili ya kinga na tiba.

Ni kwamba imebaini hali ya kuwepo 
imani potofu, bado wananchi hawataki 
kumeza dawa, kwa dai kwamba ‘dawa 
hizo zinamaliza nguvu za kiume’ na dai 
hilo linashusha imani na misimamo 
shuleni, wazazi wakiwakataza watoto 
wao kwamba zinawadhuru

Akizungumza na Nipashe katika uz-
induzi wa tarehe maalum ya magonjwa 
yasiyopewa kipaumbele duniani, am-
bayo ni Januari 30 ya kila mwaka, ka-

ya mwezi ujao na Mei, Taasisi ya 
Afya Ifakara inatarajia kutoa dawa 
za minyoo ya tumbo na kichocho, 
ikirejea rai kwa wazazi wasiwazuie 
watoto kunywa dawa hizi, kwani 
ndio chanzo cha changamoto kwa 
utekelezaji operesheni hiyo.

Kwa mujibu wa Dk. Mihayo, ma-
gonjwa yaliyokuwa hayapewi kip-
aumbele duniani, yamepewa siku 
maalum kila mwaka itakayosaidia 
wadau wa afya duniani, ikiwamo 
Tanzania, kuwa na namna ya kuha-
masisha hatua za tahadhari, hasa 
katika nchi na jamii zilizoathiriwa 
zaidi na magonjwa hayo.

Pia, inaelezwa kuwapo siku maal-
um kutasaidia kuwaleta pamoja 
wadau wakiwamo viongozi, asasi za 
k i r a i a , 

w a t a a l a m wa afya 
duniani na watunga sera wakiun-
ganishwa kutokomeza magonjwa 
hayo.

“Mwaka huu wa 2020 utakuwa 
ni mwaka wa uamuzi wa ma-
gonjwa hayo na mwanzoni wa 
mwaka huu 2020, Shirika la Afya 
Duniani(WHO), linatarajiwa kuzin-
dua malengo mapya ambayo yat-
aonyesha jinsi ya kupambana na 
magonjwa haya,” anasema.

Dk. Mihayo anainisha kwamba, 
katika wananchi wote nchini wa-
naokadiriwa kuwapo wastani wa 
milion 53, wapo hatarini kuam-
bukizwa maradhi hayo yasiyopewa 
kipaumbele na katika kundi hilo, 
milioni tano wameshathirika kwa 
mojawapoo ya maradhi hayo. 

Mbali na hilo, magonjwa hayo 
yamekuwa na madhara makubwa 

katika Jamii yetu.

KATIBU TAWALA
Katibu Tawala wa Wilaya ya Bag-

amoyo, Kasilida Mgeni, aliwataka 
wananchi waliokusanyika Alhamisi 
iliyopita 

kwa ajili ya uzinduzi huo, am-
bao ni mara ya kwanza duniani, 
waathirika zaidi ni jamii masikini, 
huku madhara yenyewe yakikua 
taratibu.

Hadi sasa, taarifa za WHO zi-
nakadiria watu bilioni moja duni-
ani kote wameshaathirika na wen-
gine bilioni  mbili wako hatarini 
kuambukizwa, hali inayomfanya 
kila mtu  kuwa na wajibu wa kujik-
inga nayo

“Njia za kujikinga na magonjwa 
haya, ni kutumia dawa za kutibu na 
kudhibiti magonjwa hayo, ambayo 

hutolewa kila mwaka na seri-
kali na kuzingatia usafi wa 

uso kwa kunawa angalau 
mara mbili kwa siku na 

usafi wa mwili kwa 
ujumla,” anasisitiza.

Kasilda anataja li-
ingine, ni matumizi 
sahihi ya choo na 
usafi wa mazingira 
kwa kujiepusha 
na kuoga, kuoge-
lea na kutembea 
bila ya viatu kwe-
nye maji yasiyo 

safi au yaliyotuama 
kama vile kwenye 

mabwawa na mifer-
ejini.
Anataja eneo lingine ni 

kujikinga na kuumwa na 
nzi, mbu, wadudu wasam-

bazao magonjwa haya na kuti-
biwa haraka mara baada ya kuona 
dalili au kugundulika na ugonjwa

“Pia tukumbuke kuwa ni wajibu 
wetu mkubwa kuwapeleka watu 
wote wenye dalili za magonjwa 
hayo katika vituo vya huduma, 
ili wafanyiwe uchunguzi na ku-
pewa matibabu kabla hawajapata 
madhara makubwa, ambayo yata-
wafanya walemae na kushindwa 
kufanya shughuli zao kwa ufanisi,” 
anaelimisha.

Kasilda anataja madhara kama 
ya ulemavu, mabaka mwilini, ku-
vimba miguu, saratani za tumbo 
na kibofu cha mkojo, upofu wa 
macho na kwa mtoto kuwa dhaifu 
na maendeleo yao huwa hafifu shu-
leni.  Pia familia inapokumbwa na 
madhara hayo, huathirika na hali 
ya kiuchumi kitaifa inayumba

WADAU
Subira Togorai, mkaziwa Mtaa 

tika Shule ya Msingi Nia Njema, mtafiti, Dk. 
Michael Mihayo, anawataka wananchi wab-
adilike kuhusu ugonjwa huo na yaliyokuwa 
hayapewi kipaumbele. 

Dk. Mihayo anataja maradhi mengine 
katika orodha hiyo iliyokosa kipaumbele, ni 
pamoja na: Matende, trakoma, usubi, kicho-
cho, minyoo ya tumbo na kichaa cha mbwa.

“Tuache imani potofu,” anatamka Dk. Mi-
hayo na kuiasa jamii ya Bagamoyo: “Mkipa-
ta magonjwa kama haya, mhudhurie kwe-
nye vituo vya afya vinavyotoa dawa hizo, 
pia mshiriki kunywa dawa hizo.”

Anasema, Taaasisi ya Afya Ifakara inafan-
ya kazi hiyo kwa niaba ya serikali, ikiwamo 
katika shule za msingi na maeneo ya miju-
muiko. Anawakumbusha wananchi kwam-
ba wako hatarini kuambukizwa maradhi 
hayo, ambayo yameshawafikia watu takrib-
an milioni tano.

“Wananchi wajitokeze kumeza dawa hizi 
na tunaomba wazazi wasiwazuie watoto 
kunywa dawa za minyoo na kichocho, kwa 
sababu dawa hizi ni salama hazina mad-
hara yoyote kwa afya zao, zimethibitishwa 
na wizara ya afya na Shirika la Afya Duniani 

(WHO),” anasema.
Anasema shughuli hiyo imetengewa siku 

ya Januari 30 kila mwaka, ikiwa ni kumbu-
kumbu ya Azimio muhimu la 2012 London, 
nchini Uingereza kwa magonjwa yaliyoku-
wa hayapewi kipaumbele.

Dk. Mihayo anasema, ilisaidia kuwaun-
ganisha washirika kutoka sekta tofauti 
katika nchi na jamii za magonjwa haya 
kushinikiza uwekezaji mkubwa na ku-
chukua hatua. 

KULIVYO BAGAMOYO
Anasema, wilayani Bagamoyo ugonjwa 

wa minyoo ya tumbo na kichocho un-
aongoza kwa kuathiri watoto wa shule za 
msingi na walio na chini ya miaka mitano.

Dk. Mihayo anaainisha takwimu kwam-
ba, minyoo ya tumbo inaongoza kwa asil-
imia 28.5 ya watoto wote, kichocho asilimia 
0.2 na ngirimaji inaongoza kwa asilimia 0.2, 
kwa mujibu wa ripoti ya utafiti uliyofanyika 
mwaka 2015 katika vijiji vya   Kiwangwa, 
Msata, Mkange na Magomeni, wilayani 
Bagamoyo.

Kutokana na tatizo hilo, anasema kati 

Tiba saratani inaendelea hospitalini Ocean Road.

Serikali yazindua mwongozo 
matibabu ya saratani nchini

Na Yasmine Protace

M
WONGOZO wa aina yoyote, 
kila unapoanzishwa katika se-
hemu yoyote, huwa unasaidia 
kuleta mawasiliano mazuri ya 

kiutendaji katika kuleta mabadiliko ka-
tika sehemu husika.

Hivi karibuni, serikali nchini ilizin-
dua mwongozo wa kitaifa wa tiba ya 
magonjwa ya saratani, utakaoziwezesha 
hospitali za serikali na binafsi kutoa mat-
ibabu sawa na kurahisisha mawasiliano, 
kati ya madaktari bingwa na wataalamu 
wengine.

Kuzinduliwa mwongozo huo, ni baada 
ya hospitali za kanda kuanza kutoa tiba 
za saratani, pia kuongezeka hospitali bin-
afsi na za umma zinazotibu ugonjwa huo 
kwa nchini.

Ni hatua zaidi, kwani kwa kipindi kirefu 
hospitali nyingi nchini zimekuwa zikitu-
mia miongozo tofauti na ile ya nje ya nchi 
kimataifa.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia na Watoto,   Ummy Mwalimu, anasema 
huduma za saratani zinasambaa katika 
hospitali mbalimbali nchini, hivyo utoaji 
wake ni lazima ufanyike kwa kiwango 
kinachopaswa.

“Kutokana na kuanzishwa kwa mwon-
gozo, hatua hiyo itarahisisha mawasiliano 
katika utoaji huduma za saratani,” anase-
ma.

Anafafanua kwamba, kuwapo miongozo 
tofauti kulisababisha kukoswekana usawa 
katika tiba za wagonjwa, pia changamoto 
ya mgonjwa kuendelea na tiba sahihi, 
anapopewa rufani ya kwenda hospitali 
nyingine.

“Kuwapo mwongozo huu kutawezesha 
kurahisisha mawasiliano kati ya madak-
tari bingwa na wataalamu wengine wa 
matibabu ya saratani, kote nchini kura-
hisisha uandaaji matokeo na ununuzi wa 
dawa na vitenganishi vinavyotumika ka-
tika matibabu ya saratani.

“Mwongozo huu pia umetoa orodha ya 
dawa na vifaa tiba kwa ajili ya matibabu ya 
saratani ambayo itatumika kama mwon-
gozo kwa ajili ya manunuzi na matumizi 
nchini,” amesema Ummy Mwalimu.

Amesema mwongozo huo pia utawez-
esha wananchi kupata huduma bora na 
za viwango vya juu katika vituo vyote vya 
matibabu kwa kuwa tiba zote zitapangwa 
kwa kufuata mwongozo huo.

Waziri Ummy amesema pia utawezesha 
kutoa mwongozo kwa mfuko wa taifa wa 
bima ya afya NHIF kuhusu dawa na vipi-

mo mbalimbali stahiki kwa wagonjwa wa 
saratani.

“Mfuko wa Taifa NHIF uhakikishe una-
tumia mwongozo huu katika kuweka vi-
tita vya huduma za saratani hapa nchini 
kwani katika ile standard treatment 
guideline kuna baadhi ya dawa za kutibu 
saratani hazikuorodheshwa, na niwaam-
bie mmeweka masharti magumu sana 
katika vipimo hivi CT Scan na MRI nani 
anapima mara kwa mara tuondoe baadhi 
ya vikwazo na hili NHIF mkalitekeleze,” 
ameagiza. Ameagiza mwongozo huo utu-
mike na vituo vyote vinavyotoa tiba za 
saratani nchini;

“Ninafahamu hospitali zote zilishiriki 
kuuandaa hivyo sitegemei kusikia kuna 
hospitali inafanya tiba nje ya mwongozo 
huu, ninaagiza pia wizara kufanya mapi-
tio ili kuhakikisha dawa zote zinazotibu 
saratani zinajumuishwa katika mwongozo 
huu.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya 
Saratani Ocean Road (ORCI), Dk Ju-
lius Mwaiselage amesema, matumizi ya 
mwongozo huo yamefanyiwa majaribio 
kwa kipindi cha miezi sita katika taasisi 
hii kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha 
St Francisco.”

 Soma zaidi saratani uk. 20

• Matende, trakoma, usubi, kichocho balaa
• Kotonawa uso tatizo…minyoo tumbo 28.5%
• Hakuna aliye salama; wakazi walia pia ‘UTI’

wa Magomeni, Bagamoyo, anaishukuru Taasisi 
ya Afya Ifakara  kwa kutoa elimu  na hamasa 
kwa wananchi kumeza dawa, kwa sababu bado 
umma wao una uelewa mdogo kuhusu ma-
gonjwa hayo na athari zinazowanyemelea ya 
kuwadhuru.

“Ingawa IHI (Taasisi Ifakara) imekuwa iki-
jitahidi kutoa elimu kuhusu magonjwa haya 
hasa ngirimaji, kichocho na minyoo ya tumbo,” 
anayesisitiza wakazi Bagamoyo kupewa  kip-
aumbele katika tiba ya maradhi hayo, akiam-
batanisha na ombi la ziada: 

“Serikali itusaidie kutatua tatizo la ugonjwa 
wa ‘UTI’ kwa sababu ugonjwa wa UTI una-
tusumbua sana wananchi wa Bagamoyo, iki-
wamo watoto na hatufahamu unasababishwa 
na nini?” 

Mtaalamu ardhi aliyeko Bagamoyo, Mag-
di Othman, ambaye shirika lake linashirikiana 
na wadau wengine wa afya, ikiwamo wizara 
mama, katika vita hiyo dhidi ya magonjwa 
yasiyo na kipaumbele yanatokomezwa kwenye 
jamii yao.

Othman anasema, kila mwaka taasisi anay-

otumikia hufanya mapitio katika mikoa mbal-
imbali, kuangalia watu wenye matatizo ya 
ugonjwa wa trakoma na kusimamia matibabu 
yao bure .

Anataja mikoa hiyo ni Dodoma, Pwani, Mt-
wara, Singida, Arusha na anafafanua: “Kila 
baada ya miezi sita, tunaenda tena kuwatem-
belea wale wagonjwa ambao tumewapatia mat-
ibabu, ili kuona wanaendeleaje na kama bado 
wana matatizo,  tuweze kuwasaidia.”

Usikose makala nyingine Alhamis ijayo.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Bagamoyo, Kasilida Mgeni, akizungumza katika uzinduzi wa Siku ya Kitaifa ya Magonjwa Yasiyopewa Kipaumbele, 
Alhamisi iliyopita.

SIKU MAALUM YA KWANZA

Kikundi cha ngoma 
kutoka Taasisi ya 
Sanaa na Utama-
duni Bagamoyo 
(Tasuba), waki-
tumbuiza katika 
uzinduzi wa Siku 
ya Kitaifa ya Ma-
gonjwa Yasiyopewa 
Kipaumbele. PICHA 
ZOTE: BEATRICE 
PHILEMON.



RC Nchimbi anavyojipanga kijeshi 
katika lishe bora mkoa Singida
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AFYA

“Wanaotakiwa 
kupiga kelele 
kuhusu mazingira 
pia ni wataalam  
wa afya, lakini 
utashangaa mtu 
anakata miti na 
kuchoma  mkaa 
kijijini, lakini 
muuguzi ana-
muangalia tu.

inaendelea  Uk.19

Na John Mapepele, Singida

M
AADHIMISHO ya 
siku ya Chakula 
Duniani, ni wito wa 
kutokomeza  baa la 

njaa, kwa kujiwekea sera na mi-
kakati ya kuwa na chakula  che-
nye lishe bora, kinachopatikana 
wakati wote kwa bei nafuu na 
kwa watu wote.

Kimataifa, Siku ya Chakula 
Duniani, huadhimishwa kila Ok-
toba 16. Mwaka jana, kaulimbiu  
ilikuwa “Lishe Bora kwa Ulim-
wengu Usio na Njaa” ikilenga 
kuhamasisha jamii na wadau wa 
sekta ya kilimo kuhakikisha du-
nia inakuwa na chakula cha ku-
tosha wakati wote na kwa watu 
wote. 

Mwaka jana, kitaifa yalifanyi-
ka mkoani Singida huku Serikali 
ya Mkoa wa Singida na Mkuu wa 
Mkoa   wa Singida, Dk. Rehema 
Nchimbi, alirejea takwimu za 
Wizara ya Kilimo kwamba, upa-
tikanaji  chakula kwa mwaka 
2019/2020 ni nzuri.

Anasema, Tanzania ina chaku-
la cha kutosha kujitosheleza 

kwa asilimia 119. Kwa maana hiyo, 
kuna ziada, uzalishaji mazao ya 
chakula ulifikia tani 16,408,309 
ikilinganishWa na mahitaji am-
bayo ni tani  13,842,536. Kati ya 
hizo Tani 9,007, 909 ni mazao ya 
nafaka na tani 7,400,400 ni mazao 
yasiyo nafaka. 

DHANA LISHE
Dk. Nchimbi anasema upande 

wa Mkoa wa Singida, suala la lishe 
bora ni kipaumbele cha kwanza 
ambalo limewekewa mkakati 
madhubuti ili  kuboresha afya za 
watoto na wananchi kwa ujumla. 

Anasema, kutokana  na suala 
hilo kuwa kipaumbele  tayari 
ameweka utaratibu wa kusainiana 
mkataba  kila mwaka na kila Mkuu 
wa Wilaya katika Mkoa wa Singida, 
baada ya kumaliza mwaka tathI-
mini inafanyika na hatua stahiki  
zinachukuliwa kulingana na hali 
ya utekelezaji.

“Lishe ni kila kitu kwetu, lishe 
ndiyo inatupa utambulisho wa 
taifa letu,” anasema Mkuu wa 
Mkoa, huku akiwaelekeza watend-
aji wote wa kiserikali Singida kuwa 
wa kwanza kujitafakari kuhusu 

lishe, kabla ya kuwaambia wa-
nanchi.

Akipokea matokeo ya utafiti 
kuhusu uboreshaji wa huduma 
za lishe katika kuimarisha Afya 
ya Uzazi kwa Mama na Mtoto kwa 
Mkoa wa Singida na Shinyanga 
kwa miaka mitatu kuanzia 2016, 
uliofanywa na Shirika la World 
Vision, Dk NchimbI ana kauli ya 
ufafanuzi.

Mkuu wa Mkoa analieleza hilo 
linalipitia mradi wa Enrich  ak-
isema utafiti ni muhimu na wa la-
zima, kusaidia kutoa majibu sahihi 
na lazima zitunzwe lakini muhimu 
zaidi, ili kuwarudia wananchi am-
bao ndiyo walengwa wa kwanza.

“Wanaotakiwa kupiga kelele 
kuhusu mazingira pia ni wataalam  
wa afya, lakini utashangaa mtu 
anakata miti na kuchoma  mkaa ki-
jijini, lakini muuguzi anamuanga-
lia tu.

“Hatuwezi kufika tunapotaka 
kufika kilishe kama hatutakemea  
uharibifu wa mazingira kwa kuwa 
hili ni suala mtambuka” anasisitiza 
Dk. Nchimbi

KILICHOJIRI UTAFITI
Kwa mujibu wa  utafiti wa 

Enrich, kulikuwapo vipengele 
vitatu vilivyofanyiwa utafiti am-
bavyo ni afya na lishe, jinsia  na 
uchechemuaji  na kilimo kupitia 
viashiria mbalimbali.

Katika kipengele cha afya na 
lishe, ilibeba viashiria vinne am-
bapo katika kila kimoja, kimekuwa 
na mafanikio. Mradi unatarajiwa 
kukamilika mwaka ujao.

Akiwasilisha ripoti ya mafanikio 
katika kikao cha wadau wa mikoa 
ya Singida na Shinyanga, ambao 
Dk. Nchimbi alikuwa mgeni rasmi, 
Meneja Mradi Mwivano Malimbwi, 
anasema katika kiashiria cha un-
yonyeshaji wa maziwa ya mama 
pekee, kumekuwapo ongezeko 
la asilimia 6.9, akirejea takwimu 
mwaka 2016 ilikuwa asilimia 69.3 
na sasa imefikia asilimia 76.2.

Kwa kiashiria cha waliotumia 
kiwango cha chini cha lishe kili-
chokubalika kimepanda kutoka 
asilimia 16.7 kwa mwaka 2016 hadi 
asilimia 17.9 mwaka 2020.

Pia, walengwa waliofika kliniki 
ya wajawazito iliongezeka kutoka 
asilimia 45 mwaka 2016 hadi asil-
imia 51.5 mwaka huu, ushuhuda 
wa matokeo makubwa zaidi ni 
kwenye kiashiria cha walengwa 
waliosaidiwa na mhudumu mwe-
nye ujuzi wakati wa kujifungua, il-
iongezeka kwa asilimia 9.5; mwaka 
2016 ilikuwa  asilimia 74 na mwaka 
2020 imefikia asilimia 83.5  

Malimbwi amepongeza juhudi 
za Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
katika kusimamia suala la lishe 
mkoani na mikakati anayotumia 
kufikia hatua hiyo tajwa, ikiendana 
na mafanikio yaliyopatikana katika 
mradi wa Enrich.

VIKUNDI LISHE
 “Lazima niwe mkweli mama 

yetu Dk. Nchimbi, amekuwa akipi-
ga kelele kila wakati kwa wananchi 
hususani wanawake badala ya ku-
chukua vipodozi kwenye mikoba 
tuchukue matunda kwa ajili ya wa-
toto wetu, ndiyo maana tunamwita 
Mama Lishe”, aliongeza Mwivano

Katika kipindi hiki wanakikundi 
lishe 918 wamepatiwa mafunzo ya 
mkoba wa siku 1000, masuala ya 
msingi ya lishe, mahitaji ya lishe 
ya mama na wanawake wajawazito 
ambapo wanaume ni 483 na wa-
nawake ni 435.

“Tumejua kuna vyakula bora 
vingi katika kijiji chetu na tume-
jifunza jinsi ya kuandaa mlo bora 
kulingana na makundi ya vyakula 
ili kupata virutubisho muhimu” 
anasema Grace Msengi, Katibu wa 
Kikundi Lishe Kijiji cha Mkwese.

Katika kiashiria cha uwezeshaji 
wanawake kiuchumi, kulikuwapo 
asiliamia 34.2 mwaka 2016 sasa im-
efika asilimia 39.

•Viashiria vya wazi vyajionyesha
•Mradi kimataifa wampigia makofi    

2.
3. 4. Veronica Mussa, 

mkazi wa Singida 
akimnyonyesha mtoto 
katika namma sahihi 
inayoshauriwa kupitia 
mafunzo kutoka asasi 
ya Enrich.

 Mkuu wa Mkoa Singida, Dk. Rehema 
Nchimbi. PICHA: MAKTABA.
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“Lazima niwe 
mkweli mama 
yetu Dk. Nchimbi, 
amekuwa akipiga 
kelele kila wakati 
kwa wananchi 
hususani wa-
nawake badala ya 
kuchukua vipodozi 
kwenye mikoba 
tuchukue matunda 
kwa ajili ya watoto 
wetu, ndiyo maana 
tunamwita Mama 
Lishe”, aliongeza 
Mwivano

AFYA

 Samia Mkumbo, akimlisha mwanawe mlo unaozingatia usahihi wa virutubisho vyenye mchanganyiko nimuhimu. 

Usawa wa kijinsia katika utoaji 
huduma za afya mwaka 2016, ili-
kuwa asilimia 60 na mwaka huu 
imefika asilimia 76 na idadi ya vi-
tuo vinavyotoa  huduma za afya 
vinavyotekeleza sera/mpango wa 
lishe wa taifa, vilikuwa asilimia 12 
mwaka 2016 na sasa vimefika asil-
imia 16. 

Mkurugenzi  wa Jukwaa la Lishe 
nchini, Tumaini Mikindo, anasema  
hivi sasa nchi imepiga  hatua kwa 
asilimia 10 katika  upunguzaji udu-
mavu, kuanzi  mwaka 2010 ilikuwa 
asilimia 42 na mwaka 2018 ikafikia 
asilimia 32.

Anasema, kwa sasa uelewa 
umeongezeka kutokana na juhudi 
za serikali kuweka mifumo bora 
inayowashirikisha wadau katika 
kutekeleza sera ya chakula na lishe 
kuanzia ngazi ya kijiji hadi taifa.

“Katika  mkoa wetu hali ya udu-
mavu imeendelea kupungua ku-
toka asilimia 39 mwaka 2010 hadi 
kufikia asilimia 29 mwaka 2018 
wakati hali ya ukondefu ilikuwa 
asilimia 9 mwaka 2010 na kupun-
gua hadi asilimia 5 mwaka 2018 
“anaongeza  Teda Sinde, Ofisa 
Lishe Mkoa Singida

Anaishauri umefika wakati jamii 
iachane na mila potofu katika ul-
ishaji na kunyonyeshaji, badala 
yake wazingatie kanuni bora za 
kulishaji na kunyonyesha watoto 
wachanga.

KILIMO KILIVYO
Katika kipengele cha Kilimo, 

kunatajwa kuwapo viashiria vi-
tatu vyenye mafanikio, kwanza ni 
kilimo katika mikoa hiyo katika 
kipindi hicho mazao yanayoru-
tubishwa kibaiolojia mwaka 2016 
ilikuwa asilimia 9.1 na kukua  hadi 
asilimia 30.2 ya sasa.

Kiwango cha kiashiria cha uan-
zishaji bustani wa mboga nyumba-
ni ulianza kwa asilimia 8.9 na sasa 
iko katika asilimia 26.

Kiashiria cha mwisho kuhusu 
elimu juu ya viazi vitamu vya lishe 
mwaka 2016 ni asilimia 0.5 am-
bapo ilikuwa na kufikia asilimia 5.4 
mwaka 2020.

TAARIFA FAO
Taarifa ya Shirika la Chakula na 

Kilimo dunia (FAO) zinaonesha 
kila mwaka kuna theluthi moja ya 
chakula kinachozalishwa kwa ajili 
ya binadamu kinapotea au kutup-
wa kama taka, wakati kuna watu 
milioni 820 duniani, wanaoende-
lea kupekenywa kwa baa la njaa na 
utapiamlo wa kutisha. 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Angelina Lutambi, anase-
ma kuna hoja ya kujenga utama-
duni wa matumizi bora ya chakula, 
kulinda na kutunza mazingira ny-
umba ya wote. 

Mwaka ujao inatarajiwa Jumuiya 
ya Kimataifa itakuwa na konga-
mano la kimataifa kuhusu mi-
fumo ya chakula, ikiwa ni sehemu 
ya mchakato wa utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo ya Binada-
mu ifikapo mwaka 2030.

Dk. Angelina anatoa wito kila 
sekta mtambuka kama kilimo na 
maji kupanga nafasi ya lishe, al-
iyosisitiza kuwa mkakati wa mkoa 
ni kushirikiana na wadau katika 

inaTOKA  Uk.18

kuboresha  huduma za kishe  kati-
ka kuimarisha afya ya uzazi kwa 
mama na mtoto.

Dk. Angelina anasema, wadau 
wa afya wamekuwa wengi na 
kila mmoja anaandaa programu 
za afya bila ya kuangalia, im-

eamua kuwakutanisha ili kujua 
namna bora ya kufanya shughu-
li hizo  kwa manufaa ya taifa.

Anasema mpango huo ni ny-
enzo inayotumiwa na timu ya 
uendeshaji afya kimkoa katika 
kupanga, kutekeleza, kusimam-

ia na kutathmini shughuli mbal-
imbali za afya, ustawi wa jamii 
na lishe katika halmashauri, 
vituo vya kutoa huduma za afya 
na katika ngazi ya Jamii, kila 
mwaka. 

 

Wanawake wakiwa katika shamba la viazi vitamu, katika kijiji cha Iglansoni Singida. PICHA ZOTE: 
JOHN MAPEPELE.



Na Sabato Kasika

N
I siku mbili zimepita 
tangu kilele cha maa-
dhimishio ya Siku ya 
Saratani Duniani. Bado 

taarifa zinaanika namna shingo 
ya kizazi inavyotajwa kuongoza 
kuwa na wagonjwa wengi nchini 
kuliko saratani nyingine.

Jiji la Dar es Salaam lenye waka-
zi wengi kitaifa linaongoza kwa 
saratani ya matiti inayochangia 
kuwafanya kinamama wengi ku-
zaa watoto wachache.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasi-
si ya Saratani ya Ocean Road 
(ORCI), Dk. Julius Mwaiselage, 
anataja saratani nyingine 10 zi-
nazowasumbua Watanzania ni ya 
koo, ngozi, matezi, damu, kibofu 
cha mkojo na tezi dume.

Anafafanua kwamba kuna aina 
200 za saratani duniani, lakini 
Tanzania zipo 10 ambazo zinaon-
goza, huku ya shingo la kizazi na 
matiti zikiwa juu na kuongezeka.

Mkurugenzi huyo anataja chan-
zo kikuu cha saratani zote, ni mlo 
usiozingatia kanuni na kwamba 
kila mwaka, taasisi hiyo inapata 
wagonjwa wapya 7,600.

“Asilimia 14 ya wagonjwa hao 
ni wa saratani ya matiti, hivyo ni 
muhimu watu kufuata kanuni 
bora za lishe na kuzaa watoto wa 
kutosha na kuwanyonyesha kwa 
muda ulioshauriwa kitaalamu,” 
anasema Dk. Mwaiselage.

Inaelezwa walio katika hatari 
kubwa ya saratani ni wavutaji wa 
sigara na wanywaji wa pombe, 
hivyo wenye tabia ya kupenda ku-
tumia vilevi hivyo wanashauriwa 
kuachana navyo.

Aidha, theluthı moja ya wali-
ofariki kwa ugonjwa wa saratani 
mwaka jana, sababu kuwa ilikuwa 
vilevi hiyo pamoja na uzito mkub-
wa wa mwili, matumizi na kuto-
fanya mazoezi.

JICHO LA WHO
Kwa mujibu wa WHO, tahad-

hari ni kwamba kuna hatari dunia 
kushuhudia ongezeko la asilimia 
60 la hatari ya saratani katika 
miongo miwili ijayo. Nchi maskini 
ndizo zilizoko katika hatari hiyo 
kwa zaidi ya asilimia 8O.

WHO inafafanua sababu ni 
kuwekezwa rasilimali kidogo za 
kiafya katika kupambana na ma-
gonjwa ya kuambukiza na kuima-
risha afya ya mama na mtoto, hali 
inayofanya kati huduma za afya 
kukosa vifaa vya kuzuia, kugun-
dua na kutibu saratani. 

Inafafanua kuwa mwaka jana, 
zaidi ya asilimia 90 ya nchi zenye 
kipato cha juu ziliripoti kuwa na 
huduma kamili za matibabu ya 
saratani, zinazopatikana katika 
mfumo wa afya ya umma, ikil-
inganishwa na chini ya asilimia 
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AFYA

PATA MBINU…

Bosi Ocean Road aorodhesha 
aina 10 vinara kuitesa nchi

15 katika nchi zenye kipato cha 
chini.

Mkurugenzi Mkuu Msaidizi wa 
Huduma ya Afya kwa Wote na 
magonjwa Yanayoambukizwa 
na yasiyoambukiza wa WHO, 
Dk. Ren Minghui, anashauri 
umuhimu wa kushughulikia to-
fauti za usawa kati ya huduma 
za saratani, kati ya nchi tajiri na 
maskini.

Dk. Minghui anasema, iwapo 
watu wanapata huduma za msin-
gi na mifumo ya uhamishaji, sara-
tani inaweza kugundulika mape-
ma, kutibiwa vizuri na kupona na 
kwamba ugonjwa huo haupaswi 
kuwa katika sura ya ‘adhabu ya 
kifo’ kwa yeyote na kila mahali. 

Mkurugenzi Mkuu wa WHO, 
Dk Tedros Adhanom Ghebreye-
sus, anasema kulikuwapo uweze-
kano maisha ya watu milioni 
saba yangeokolewa katika kip-
indi cha muongo mmoja ujao.

Dk. Ghebreyesus anasema ni 
muhimu kutambua sayansi inay-
ofaa kwa hali ya kila nchi, kwa 
kushugulikia saratani kupitia 
mifumo ya afya ya umma kwa 
wote na kwa kuhamasisha wa-
dau mbalimbali kufanya kazi kwa 
pamoja.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
kwa kushirikiana na Taasisi ya 
Saratani Ocean Road pamoja na 

wadau mbalimbali huadhimisha 
siku ya saratani kwa kutoa elimu 
ya umuhimu wa kuzuia na kujik-
inga na madharai yatokanayo na 
kansa.

Jinsia zote zinasubuliwa na 
saratani za ngozi na koo, huku 
kinababa peke yao wanasum-

buliwa zaidi na saratani za tezi 
dume na tezi; kinanamama wao 
tabu yao kipekee ni katika sara-
tani za shingo ya kizazi na matiti. 

MZIZI WAKE
Kwa mujibu wa taarifa za ki-

afya, saratani duniani vyanzo 
vyake vimegawanyika katika se-
hemu tatu: Virusi vinavyosababi-
sha saratani ya shingo ya kizazi; 
bakteria wasababishao saratani 
ya tumbo; na vimelea vya kicho-
cho kwa saratani ya kibofu cha 
mkojo. 

Pia, katika mfumo wa maisha, 
uvutaji wa sigara, kula mlo usio 
kamili na vyenye mafuta kwa win-
gi, kutokula matunda na mboga, 
unywaji pombe kupita kiasi, ulaji 
sukari kwa ziada na matumizi ya 
dawa za kulevya na kutokufanya 
mazoezi, kunachangia.’

Pia, kuna vyanzo vya uzito 
na unene uliopitliza, mtu, kuto-
fanya mazoezi, sambamba na 
vyanzo kama mionzi ya miale ya 
jua inayoathiri ngozi, hasa kwa 
walemavu wa ngozi, urithi katika 
familia, eneo la mfano ni katika 
saratani za matiti na utumbo. 

Inaelezwa, saratani ni ugonjwa 
unaochukua muda mrefu ku-
jitokeza, hata wastani kati ya 
miaka 10 hadi 20, hivyo kuna 
wakati inakuwa vigumu kugun-
dua chanzo chake. 

“Asilimia 14 ya wag-

onjwa hao ni wa sara-

tani ya matiti, hivyo ni 

muhimu watu kufuata 

kanuni bora za lishe na 

kuzaa watoto wa kuto-

sha na kuwanyonyesha 

kwa muda ulioshauriwa 

kitaalamu,” anasema Dk. 

Mwaiselage.

SIKU YA SARATANI

• Shingo ya kizazi, matiti ziko juu
• Ina yanaiyojificha nje ya mazoea

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasi-
si ya Saratani Ocean Road, Dk 
Julius Mwaiselage.

Mgonjwa wa kansa ya titi. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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HABARI MBEYA

Na Innocent Ng’oko, 
MBEYA

MAMLAKA ya Mapa-
to  Tanzania (TRA)  im-
etakiwa  kufanya mapitio 
ya mkataba na kampuni 
zilizopewa dhamana 
ya  kusambaza na kuuza 
mashine za kielektroniki za 
EFD  kutokana na  ufanisi 
mbovu wa mawakala 
hao katika kuwahudumia 
wateja.

Ushauri huo ulitolewa  
na Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila,  
aliyekuwa mgeni rasmi 
katika kikao cha wafanya-
biashara mkoa wa Mbeya 
ambacho kiliitishwa na 
Kamisha Mkuu wa TRA 
kwa lengo la kutoa elimu 
wa wafanyabiashara kuhu-
siana na aina mbalimbali 
za kodi.

Alisema mawakala 
wengi wamekuwa ni waba-
baishaji na kuna uweze-
kano mkubwa wakawa 
wanakwamisha jitihada za 
TRA na serikali kwa ujumla 
za kuhakikisha wafanyabi-
ashara wanaokidhi vigezo 
vya kuwa na mashine hizo 
wanazipata kwa wakati.

Chalamila alisema kwa 
mkoa wa Mbeya pekee 
amekutana na malalamiko 
ya wafanyabiashara am-
bao walikuwa wamelipia 
fedha kwa lengo la kupata 
mashine za kielektroniki 
(EFD), lakini wamekuwa 
wakizungushwa na 
mawakala hao kwa muda 
mrefu bila ya kupewa 
mashine hizo.

Alisema mwishoni mwa 
mwaka jana, alilazimika 
kuwatia ndani mawakala 
watatu wa mashine hizo 
kutokana na kubainika 
kuwa walikuwa wame-
chukua fedha za wafanya-
biashara bila ya kuwapa 
mashine za EFD.

“Ndugu kamishna mimi 
kama mkuu wa mkoa 
niliwahi kukumbana na 
changamoto ya mmoja 
wa mawakala ambaye 
nilikuwa nimemlipa fedha 
zangu ili  kupewa mashine 
ya EFD, lakini jambo la 
kushangaza hata mimi nili-
zungushwa kwa muda wa 
zaidi ya miezi mitatu  hadi 
meneja wa TRA mkoa wa 
Iringa alipoingilia kati,” 
alisema Chalamila.

Pia mkuu huyo wa 
mkoa alitoa onyo kwa 
wafanyabiashara hao  
kuacha ujanja ujanja katika 
mchakato wa kufanya 
biashara na kuwa maende-
leo ya nchi yoyote duniani 
yanategemea kodi na kuwa 
ni lazima kila mwananchi 
alipe kodi.

RC Chalamila
aiomba TRANa Innocent Ng’oko, MBEYA

O
FISI ya misitu Mkoa 
wa Mbeya imeanzisha 
mpango maalum wa 
upandaji wa miti kwa 

kuhusisha taasisi mbalimbali ziki-
wamo shule na   madhehebu ya 
dini kwa ajili ya kuhakikisha ku-
nakuwa na usimamizi wa karibu 
wa miche iliyopandwa.

Kauli hiyo imetolewa jana na Ofi-
sa  Misitu Mkoa wa Mbeya, Simon 
Parmet, wakati wakizungumza na 
gazeti hili na kuwa mpango huo 
umekuwa na manufaa kutokana 
na jamii yenyewe kushiriki katika 
kutunza miche iliyopandwa katika 
maeneo mbalimbali.

Alisema   mpango huo umeku-
wa na mwitikio mkubwa kutoka 
kwenye taasisi mbalimbali   kwa 
mkoa wa Mbeya   hususan mae-
neo ya shule, makanisa na misikiti 
na kuwa tangu kuanzishwa kwa 
mpango huo kumekuwa na ma-
fanikio makubwa.

“Unajua tumeamua kuzishiriki-
sha taasisi kwa lengo la kujen-
ga uelewa katika jamii juu ya 
umuhimu wa kupanda miti kwa 
lengo la kutunza mazingira katika 
jamii,” alisema Parmet.

Alisema miongoni mwa shule 
walizopanda miche hiyo ni Shule 
ya Msingi Kimbila wilayani Rung-
wem   na kuwa mpango huo 
umeiwezesha jamii wakiwamo wa-

nafunzi kushiriki moja kwa moja 
kusimamia na kutunza miche ya 
miti. Parmet alisema sehemu kub-
wa ya misitu kwa mkoa wa Mbeya 
ni kwa ajili ya   hifadhi   na kuwa 
kuna misitu ambayo inasimamiwa 
na serikali kuu ikiwamo misitu ya 
Kawetele      na Kiwira, na kuwa 
kuna misitu ambayo inapandwa na 
watu binafsi kwa ajili ya biashara 
na  inayopandwa ngazi za hal-
mashauri.

Alisema kwa mkoa wa Mbeya 
umekuwa na hamasa kubwa ya 
upandaji wa misitu ikiwamo ya 
asili na ile isiyo kuwa ya asili kwa 
ajili ya kuhifadhi mazingira ngazi 
mbalimbali zikiwamo halmashauri  
na mtu mmoja mmoja, na kuwa 

mafanikio ya upandaji miti kuna-
tokana na hali nzuri ya hewa na 
mvua za kutosha.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu za mwaka 2018/19, jumla ya 
miti milioni 6,939,977 ilipandwa 
Mkoa wa Mbeya   na kutolewa 
mfano kuwa  kwa Halmashauri ya 
Wilaya  ya Mbeya  ilipanda miche 
600,349 na Halmashauri ya Rung-
we miche 1,889,295.

Alisema katika halmashsuri zote 
za mkoa hakuna misitu ya kuvuna 
isipokuwa Halmashauri ya Wilaya 
ya Chunya  pekee kwa ajili ya uvu-
naji wa mkaa na mbao na kwamba  
uvunaji huo umekuwa ukifanywa   
kwa kuzingatia utunzaji wa maz-
ingira.

Mpango maalum upandaji miti waja

Na Innocent Ng’oko, MBEYA

MWENYEKITI  wa Jumuiya 
ya Wazazi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Chunya, 
Raphael Ilomo, amewaonya wa-
nachama  wa chama hicho kua-
cha  kutembea na  majina ya watu 
wanaokusudia kugombea nafasi 
mbalimbali katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka huu.

Angalizo hilo lilitolewa  mwisho-
ni mwa wiki  katika maadhimisho 
ya sherehe za miaka 43 ya kuzal-
iwa kwa CCM   ambayo yameazi-

mishwa na jumuiya hiyo wilayani 
Chunya  na kufanyika Kata ya Cha-
langwa. 

Alisema kumekuwapo na baa-
dhi ya wanachama  katika kipindi 
hiki cha kuelekea  katika uchaguzi 
mkuu wa madiwani, wabunge na 
rais  kuwapigia debe baadhi ya 
makada wanaotaka  kugombea na 
kuwa vitendo hivyo havikubaliki 
kwa mujibu wa  misingi  na tara-
tibu za chama hicho.

Ilomo alisema hali ya umoja na 
utulivu uliopo nchini umetokana 

na misingi mizuri iliyowekwa na 
usimamiwa na viongozi  wa vyama 
vya Tanu na ASP na baadaye  CCM, 
na kuwa wanachama wengine ha-
wanabudi kuzingatia hilo katika 
kudumisha amani na umoja wa 
taifa hili.

Alisema CCM   chini ya mwe-
nyekiti wake, Rais John Magufuli 
imefanikiwa kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo kwa wa-
nanchi ikiwamo  ya elimu, afya na 
miundombinu na kuwa wanacha-
ma wa CCM hawanabudi kujivunia 
maendeleo hayo.

“Uwezo aliouonyesha Rais ka-
tika kutekeleza Ilani ya CCM ni 
wazi kuwa kila Mtanzania anaona 
na kuwa kuna miradi mingi iki-
wamo ya ujenzi wa shule, hospitali 
madaraja na mingine mingi, hivyo 
uchaguzi ujao itakuwa rahisi kwa 
CCM kushinda kutokana na kazi 
kubwa iliyofanywa.

Kwa upande wake mgeni rasmi, 
Petro Saka, Diwani wa Chalangwa,  
aliishauri CCM  kuhakikisha inaisi-
mamia serikali ili kutekeleza ilani 
na kuwa mpaka sasa kuna mafani-
kio makubwa.

Wanaotembea na majina ya wagombea CCM waonywa

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Iyunga jijini Mbeya, Abdul Kisukari (kulia), akipokea msaada wa mifuko 100 ya saruji  kutoka kwa Meneja Rasilima-
li Watu wa kampuni  ya Tanzania Breweries Limited, Prudence Gerald  (wa pili kutoka kulia), kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha Afya cha Iyunga.  
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI dodoma

Na Renatha Msungu, KONDOA   

JAJI Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania Kanda ya Dodo-
ma, Mustapha, Siyani, amesema 
jukumu la kuboresha na kutunza 
majengo ya mahakama si la ma-
hakama pekee yake bali ni la kila 
mwananchi.

  Akizungumza baada ya kuz-
indua jengo la Mahakama ya 
Mwanzo Bereko lililopo wilayani 
Kondoa mkoani Dodoma, Jaji 
Mfawidhi alisema watumishi wa 
mahakama pamoja na wananchi 
wa maeneo hayo hawanabudi 
kulinda miundombinu mizuri ili-

yopo kwa kuwa jukumu hilo ni la 
wananchi wote.

Alisema mahakama bado inayo 
kazi kubwa kwa kuwa mahakama 
za mwanzo nyingine zilizopo kati-
ka Wilaya ya Kondoa bado zinaen-
delea kufanyia kazi kwenye ma-
jengo chakavu na hivyo kuathiri 
kwa kiasi kikubwa lengo zima la 
utoaji haki kwa wakati. 

“Ufunguzi wa jengo hili ni se-
hemu tu ya safari ya maboresho 
ambayo Mahakama ya Tanzania 
imeamua kwa dhati kuifanya 
kwa    kujenga na kukarabati mi-
undombinu yake,” alisema   Jaji 
Mfawidhi Siyani.   

Alisisitiza umuhimu wa kutun-
za jengo jipya alilozindua pamoja 
na kulinda   samani zake kwani 
pasipo kufanya hivyo juhudi za 
Mahakama zitarudi nyumba. 

Jaji Siyani ametoa rai kwa wa-
tumishi na wananchi wote kwa 
ujumla kuhakikisha wanalitunza 
jengo la Mahakama ya Mwanzo ili 
lidumu kwa muda mrefu zaidi.  

Mbali na hilo alimshukuru Rais 
John Magufuli kwa kuendelea ku-
weka misingi mizuri inayoiwez-
esha mahakama kufanya kazi za 
utoaji haki kama inavyotarajiwa 
kwa mujibu wa Katiba ya nchi.  

Naye Katibu Tawala wa Wilaya 

ya Kondoa, Andrew Ng’hwani, 
alisema serikali itatoa ushiriki-
ano kwa mahakama ili wananchi 
waweze kupata haki na kutumia 
miundombinu ya majengo ip-
asavyo.

  “Hatutarajii wananchi kuji-
chukulia sheria mkononi kwa 
kuwa sehemu ya kupata haki sasa 
ipo,” alisema Ng’wani.  

Alisema serikali pia itaweka 
mazingira yaliyo bora ili kuhakiki-
sha mahakimu na wote wanaotoa 
haki wanafanya kazi katika maz-
ingira yaliyo bora na hakwam-
ishwi wanapotekeleza majukumu 
yao.

Jaji afunguka kuhusu jukumu utunzaji majengo ya mahakama

NEC yatoa neno kuelekea uchaguzi mkuu
Wataka 
gharama 
uchaguzi 
kupungua
Na Paul Mabeja, DODOMA

 
WANANCHI wamei-

taka serikali kuunganisha 
uchaguzi wote ili kupun-
guza gharama za uchaguzi 
ambazo hufanyika mara 
mbili kila baada ya miaka 
mitano.

 Akizungumza na waandi-
shi wa habari mmoja wa 
wananchi, Edward Rosika-
zoni, aliyetembea katika 
banda la Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) katika Wiki 
ya Sheria inayoendela jijini 
hapa, alisema kuwa serikali 
inatakiwa kuangalia suala 
hilo kwa kuwa gharama za 
uchaguzi ni kubwa. 

Edward alisema kuwa 
vitu ambavyo vimekuwa 
vikiwapa sintofahamu 
wananchi ni kuhusu ku-
toelewa uchaguzi mkubwa 
na mdogo unaofanyika kwa 
kipindi gani. 

“Uchaguzi wa serikali za 
mitaa na uchaguzi mkuu 
uunganishwe uwe pamoja 
ili kuondoka sitofahamu 
kwa wananchi na kupungu-
za gharama kwa serikali,” 
alisema Edward. 

Kwa upande wake Mku-
rugenzi Msaidizi kutoka 
tume hiyo, Dk. Cosmas 
Mwaisobwa, alisema 
wananchi wanatakiwa ku-
fahamu uchaguzi mkubwa 
na mdogo ni mamlaka mbili 
tofauti na haviingiliani.

 Aidha, alisema kuwa 
kwa sasa tume ya taifa 
ya uchaguzi ipo kwenye 
maandalizi ya uboreshaji 
wa daftari la mpigakura 
ambapo wanaotakiwa 
kushiriki katika zoezi hili ni 
wale ambao wamefikisha 
umri wa miaka 18, waliha-
ma sehemu moja kwenda 
nyingine, na waliopoteza 
kadi za mpigakura.

 “Baada ya hapo sasa 
ndipo litatengenezwa sasa 
daftari rasmi la mpigakura 
wananchi watatakiwa 
waende wakapate rasmi 
haki yao ya mpigakura,” 
alisema Mwaisobwa.

 Mkurugenzi huyo 
aliongeza kuwa mpaka 
sasa wamefikia mikoa 28, 
ya uboreshaji wa daftari 
la kudumu la mpigakura 
Tanzania Bara na visiwani, 
ambapo kwa sasa zoezi 
linaendelea katika mkoa 
wa Morogoro na baaada 
ya hapo litaendelea katika 
mikoa ya Dar es Salaam na 
Pwani Februari 10 mpaka 
16, mwaka huu. 

Alitoa wito kwa wa-
nanchi kutumia nafasi hiyo 
muhimu kushiriki katika 
zoezi nzima la kujiandiki-
sha ili kuchagua viongozi 
bora, ambao watakaow-
aletea maendeleo katika 
maeneo yao.

Na Renatha Msungu, DODOMA

T
UME ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) imewataka 
wakazi wa Jiji la Dodoma

kutumia maonyesho 
ya Wiki ya Sheria kujifunza she-
ria, kanuni na taratibu za uch-
aguzi wakati wa kuelekea  katika 
maandalizi ya uchaguzi mkuu 
2020, ili kujua haki zao za msingi.

Rai hiyo ilitolewa na Ofisa 
Habari Mwandamizi wa NEC, 
Magreth Chambiri, katika mwen-
delezo wa Wiki ya Sheria hapa 
nchini, unaoendelea katika mae-
neo mbalimbali.

Chambiri alisema taifa lin-

atarajia kuingia katika Uchaguzi 
Mkuu wa Rais, ubunge na udi-
wani Oktoba mwaka huu, hivyo ni 
vema wananchi wakapata elimu 
ya kutosha kuhusiana na sheria 
ambayo itawasaidia kuwajenga 
ili wasidanganye wakati wa uch-
aguzi.

Chambiri alisema NEC imeshiri-
ki katika Wiki ya Sheria kwa kuwa 
uchaguzi mkuu unaendeshwa 
kwa sheria, taratibu na kanuni 
hivyo mwananchi anatakiwa azi-
fahamu ili aweze kushiriki kika-
milifu katika uchaguzi huo.

“Kama mnavyojua Tanzania 
inaelekea katika uchaguzi mkuu 
wa viongozi wa nchi mwaka huu, 

hivyo ni lazima Tume tutumie 
fursa hii kutoa elimu kwa wa-
nanchi,” alisema Chambiri.

Aidha, Chambiri alisema NEC 
ndio ina jukumu la kutoa elimu 
ya mpiga kura nchi nzima, lengo 
likiwa kila Mtanzania aweze ku-
pata elimu hiyo ili aweze kushiriki 
kikamilifu uchaguzi huo.

Chambiri amewataka wakazi 
wa Dodoma na mikoa ya jirani 
kwenda kwa wingi katika mao-
nyesho hayo ili waweze kupata 
elimu itakayowasaidia katika shu-
ghuli zao mbalimbali zikiwamo za 
kisheria. Alisema kuwa wananchi 
wakijua sheria, taratibu na kanu-
ni za uchaguzi, itasaidia uchaguzi 

wote kufanyika kwa haki, amani 
na usalama.

“Wakati mwingine nchi inain-
gia katika machafuko, kutokana 
na wananchi wake kutokuwa na 
elimu ya kutosha kuhusiana na 
uchaguzi,” alisema. Chambiri.

Wakati huo huo, Chambiri 
alisema NEC inaendelea na zoezi 
la uandikishaji katika daftari la 
kudumu la mpigakura, ambapo 
kwa sasa wako Mkoa wa Moro-
goro.

Chambiri alisema baada ya ku-
toka Morogoro wataenda Mkoa 
wa Pwani, halafu watamalizia Dar 
es Salaam, na baadaye watatoa 
daftari hilo kwa ajili ya wananchi 

Waliokuwa wajumbe wa kamati ya utekelezaji wa makubaliano yaliyosainiwa Oktoba 2019 kati ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji na 
kampuni ya Rom Solutions Co. Ltd, (kutoka kulia), ni Kamishna wa jeshi hilo, Mbaraka Semwanza, Naibu Kamishna Fikiri Salla, Naibu 
Kamishna Lesekelo Chaula, Naibu Kamishna Ully Mburuko, Mchumi wa jeshi hilo, Bonifance Kipomela na Mchumi Felis Mshana, wak-
isubiri kuhojiwa katika ofisi za Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takukuru), jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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habari zanzibar

      ‘Hakuna 
Mzanzibari 
aliyepata 
corona’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UBALOZI wa mdogo wa 
China uliopo Zanzibar, 
umesema hakuna Mzanzibari 
yeyote aliyeathirika na virusi 
vya corona.

Hayo yameelezwa jana na 
Balozi Mdogo wa China 
Zanzibar, Xie Xiawu, wakati 
akizungumza waandishi wa 
habari kuhusiana na virusi 
hivyo.

Alisema nchini China kuna 
Watanzania 4,000 kati ya hao 
400 ni wanafunzi na wote 
wapo salama.

 “Wazee wasiwe na hofu 
kwa watoto wao hadi sasa 
hakuna Mtanzania yeyote 
aliyepata maradhi hayo na 
wako salama na kwamba 
Serikali ya China inawaanga-
lia kwa umakini,” alisema 
Balozi huyo.

Alisema hawapendi kuona 
maradhi hayo yanaendelea 
kuathiri wananchi wengine, 
na kwamba ikitokea Mtan-
zania ameathirika atati-
biwa kwa ustadi mkubwa ili 
kuokoa maisha yake.

Aidha, alisema serikali 
yao iko makini na maradhi 
hayo  ili yasiendelee kusam-
baa maeneo mengine na 
kwamba serikali itajenga 
hospitali kubwa kwa muda 
wa siku kumi na kuwapeleka 
waathirika wa maradhi hayo 
na kuwahudumia kwa mat-
ibabu ya hali ya juu.

Naye Mkurugenzi wa Idara 
ya Habari Maelezo Zanzibar, 
Dk. Juma Muhamed Salum, 
alitaka waandishi wa habari 
kuandika habari kwa kuon-
doa maumivu ya wale walio 
athiriwa na maradhi hayo 
nasiyo kushabikia bila ya 
kueleza ukweli.

Alieleza kuwa waandi-
shi waunge mkono kupiga 
vita maradhi hayo mabaya 
ambayo madaktari bingwa 
wamo kuyapatia ufumbuzi 
kuyashinda.

Mkurugenzi huyo ali-
upongeza ubalozi huo kwa 
kuwatoa hofu Wazanzibar na 
Watanzania kwa ujumla kwa 
kusema China iko wazi katika 
majibu ya mambo yake kwa 
kutekeleza kwa vitendo kauli 
zake za uhakika.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR  
ZANZIBAR ina wataalamu wa 

kutosha ambao wanaweza kuwa 
walimu wa kufundisha Kiswa-
hili katika Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) na nje 
ya jumuiya hiyo, imeelezwa.

 Hayo yalielezwa na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi, Issa 
Haji Gavu, wakati akijibu swali la 
Mwakilishi wa Jimbo la Mkwajuni 
katika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi.

  Katika swali lake la msingi 
Mwakilishi wa Jimbo la Mkwajuni, 
Ussi Yahya Haji, aliyetaka kujua 
Zanzibar inawataalamu wangapi 
wa Kiswahili ambao wanaweza 

kuwa walimu wa kufundisha 
Kiswahili nchi za SADC na nje ya 
SADC.

  Waziri Gavu alisema ili uwe 
mwalimu mzuri wa kufundisha 
lugha ni vyema kuwa na uwezo wa 
kuzifahamu zaidi ya lugha iliyo na 
kuwa na utaalamu nayo. 

Alieleza kuwa serikali kupitia 
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzi-

bar (Suza) imeanzisha utaratibu 
wa kusaidia lugha ya Kiswahili ku-
tumika katika shughuli mbalimba-
li. Alisema kutokana na kuongeze-
ka kwa watumiaji wa Kiswahili 
kila siku pamoja na wageni kutoka 
nchi mbalimbali duniani wanaofi-
ka Zanzibar kujifunza lugha hiyo. 

Alisema nchi hizo ni pamoja na 
Ruwanda, Uganda, Burundi na Su-

dan Kusini ambapo maofisa mbal-
imbali kutoka nchi hizo wame-
bainisha kuwa Kiswahili ni lugha 
rasilimali kwa nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC).

 Alisema kwa upande wa Sudan 
Kusini wamefikia hatua ya kutaka 
Kiswahili kifundishwe katika ngazi 
mbalimbali za elimu kuanzia na 
elimu ya msingi.

Z’bar yajigamba kwa wataalamu Kiswahili 

SMZ yajipanga kukabili 
mabadiliko tabianchi
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR  

N
AIBU Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa 
Rais, Mihayo Juma 
N’hunga, amesema 

serikali inaendelea kuchukua 
hatua mbalimbali kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi iki-
wamo kutengeneza maeneo yali-
yoathiriwa. 

Aliyasema hayo jana katika 
kikao cha Baraza la Wawakilishi 

wakati akijibu swali aliloulizwa 
na Mwakilishi wa Jimbo la Mkwa-
juni, Ussi Yahya, aliyetaka kujua 
mpango wa serikali kuzuwia ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabia 
nchi.   Alisema kuwa miongoni 
mwa hatua hizo zinazochuku-
liwa ni kupanda miti ya aina ya 
mikoko, mikandaa na kujenga 
matuta na kuta maalum kwa 
baadhi ya maeneo ili kuzuia uin-
giaji maji ya bahari.

  Aidha, alisema serikali im-
ekua ikielimisha jamii na kuku-

sanya taarifa za kina za maeneo 
mbalimbali yaliyoathirika na 
hali hiyo kwa kuweka kwenye 
mfumo wa ramani. 

“Ramani ya visiwa vya Zanzi-
bar ya mwaka 1984 iliyochorwa 
na wataalamu kutoka Uingereza 
kwa kushirikiana na wataalamu 
wa Zanzibar inaonyesha kwam-
ba Zanzibar ina ukubwa wa kilo-
mita za mraba 2,654,” alisema na 
kuongeza:  “Serikali ya Zanzibar 
haijatoa ramani rasmi yenye 
kuonyesha ukubwa wa visiwa 

vya Zanzibar ingawa serikali 
inaamini kuwa kuna maeneo 
yameongezeka na mengine ya-
mepungua.”

  Alisema kuwa utafiti mbal-
imbali umefanyika kujua uku-
bwa wa baadhi ya maeneo yali-
yoathirika na mmomonyoko wa 
fukwe.   Kwa mujibu wa mwak-
ilishi huyo, hakuna utafiti uliyo-
fanywa kwa Zanzibar nzima ya 
kujua kilomita ngapi za mraba 
zilizoathiriwa na mmomonyoko 
huo.

Alhamisi Februari 6, 2020

Mwakilishi wa Jimbo la Mkwajuni, Ussi Yahya (wa pili kushoto), akizungumza na wajumbe wenzake nje ya ukumbi wa Baraza la 
Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN 
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara ya 
DCB imesema sasa inao 
mtaji wa kutosha katika 
kutoa mikopo mikubwa 
zaidi na ya muda mrefu kwa 
wateja wake baada ya ku-
pata faida mfululizo, hivyo 
kujiimarisha kibiashara. 

Hayo yalisemwa jijini Dar 
es Salaam na Mkurugenzi 
wa Fedha wa DCB, Zacha-
ria Kapama, sambamba na 
mafanikio ya kifedha ya 
benki hiyo iliyoyapata kwa 
mwaka 2019.

 Kapama alisema mwaka 
2008, benki ilifanya vizuri 
katika miaka yote tokea il-
iponzishwa  Septemba 2001.  

“Pamoja na uwezo wetu 
wa kutoa mikopo mikubwa 
ya muda mrefu kuna-
kochagizwa na utendaji 
wetu bora wa kifedha 
unatokana na faida ya Sh. 
bilioni 2.3 kwa mwaka jana, 
ukilinganisha na Sh. bilioni 
1.6 tuliyoipata mwaka 2018, 
DCB imefanikiwa kuzin-
dua mfumo wa akaunti za 
kidijitali ambapo umeiwez-
esha kuhudumia wateja 
wengi zaidi na kuwafikia 
hadi wale wa vijijini hivyo 
kuongeza ukuaji wa mapato 
na ongezeko la idadi ya wa-
teja na ufanisi katika utoaji 
huduma,” alisema Kapama. 

 Naye Mkurugenzi wa 
Biashara, James Ngaluko, 
alisema benki imeendelea 
kuingiza huduma na bidhaa 
mpya sokoni zinazokidhi 
mahitaji ya kibenki ya wa-
teja wao. 

“Mafanikio ya benki yetu 
yanaendana na bidhaa bora 
na za kiubunifu tunazoziin-
giza sokoni, tumefanikiwa 
kuzindua huduma na bidhaa 
mpya kwa wateja wetu 
ambazo ni Lamba kwanza 
(Fixed deposit), Akaunti ya 
Skonga, DCB Sokoni, pamoja 
na garantii za makandarasi 
zisizo na dhamana wakati 
wa kuomba tenda. 

“Tumeboresha huduma ya 
mikopo ya ujenzi wa nyum-
ba kwa kuongeza ushiriki-
ano na Kampuni ya Mikopo 
Tanzania (TMRC), pia benki 
imeboresha gharama kwa 
kuondoa gharama katika 
akaunti za community kama 
vikoba, akaunti za miradi 
ya serikali, na akaunti za 
wastaafu, hii imepelekea 
kuongeza idadi kubwa ya 
wateja ambao wengi ni 
wa kipato cha cha chini na 
cha kati,” aliongeza Bwana 
Ngaluko. 

Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

W
AKUU wa Wilaya na 
Makatibu Tawala 
w a m e s h a u r i w a 
kuwa   karibu na 

shughuli za mahakama ili   ku-
hakikisha ikitenda   haki pasipo 
kumwonea mwananchi, huku 
wakitakiwa kutengeneza mfumo 
wa masikilizano na kutoingilia 
mfumo wa kisheria ili kuleta utu-
livu na ushamilishaji wa utendaji 
haki.

Akizungumza katika kikao kazi 
cha pamoja kilichowakutanisha 
Wakuu wa Wilaya, Makatibu Ta-
wala pamoja na Watendaji wa 

Mahakama kujadili muundo na 
utendaji kazi wa kamati za maadili 
za mahakimu wa mikoa na wilaya, 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John 
Mongella, alisema ofisi ya mkuu 
wa wilaya haikatazwi kutengeneza 
mifumo ya mawasiliano na siyo 
kuingilia mifumo ya kisheria, laki-
ni mifumo ambayo italeta utulivu 
itashamilisha utoaji wa haki bila 
kuathiri nafasi ya kila mhimili.

Aliongeza kuwa mahakama 
nayo itahitaji mifumo mingine 
kwenye utekelezaji wa maelekezo 
yake hivyo cha msingi ni kuamini-
ana ili watu wote watambue na 
kuamini kile kinachofanywa na 
mahakama kuwa ni haki.

kwa upande wake Jaji wa Ma-

hakama Kuu Kanda ya Mwanza,   
Joachim Tiganga, ameagiza ma-
hakimu kufanya kazi kwa uzalen-
do na uadilifu bila kwenda kiny-
ume cha taratibu za kisheria   na 
maadili ya kazi ili kuhakikisha wa-
natekeleza majukumu kwa uhara-
ka na  usawa.

Alisema kila hakimu ni kiongozi 
kwa mujibu wa sheria, hivyo juku-
mu lake ni kuhakikisha watu wote 
wanaofanya kazi chini yake na 
kutekeleza maadili kama ambavyo 
sheria inavyowataka.

“Ikitokea mtumishi yoyote 
anayefanya kinyume cha maadili 
na asichukue hatua anachukuliwa 
na yeye kuwa amekubaliana na 
uovu uliofanyika na yeye anaweza 

kuchukuliwa hatua kama kosa la 
kimaadili,” alisema Tiganga.

Akizumgumza kwa niaba ya 
wenzake Mkuu wa Wilaya ya 
Magu, Philemon Sengati, alisema 
watahakikisha wanayafanyia kazi 
maagizo yote waliopatiwa kwa 
uweledi zaidi na kuhakikisha wa-
tumishi wa mahakama wanafanya 
kazi kwa kuzingatia sheria tara-
tibu na      maadili ya utumishi wa 
umma.

“Sisi kama viongozi na wenyeviti 
wa hizo kamati tutahakikisha 
baada ya hii semina tutaenda ku-
wahamasisha watumishi wetu ku-
fanya kazi kwa nidhamu na weledi 
mkubwa katika kuwatendea haki 
wananchi,” alisema Sengati.

Ma-DC, DAS wapewa somo utendaji haki

Na Marco Maduhu,              
SHINYANGA

MANISPAA ya Shinyanga inaka-
biliwa na upungufu wa vyumba 
vya madarasa 508 katika shule za 
msingi na sekondari kutokana na 
kuwapo na idadi kubwa ya wa-
nafunzi, na kusababisha mrundi-
kano darasani.

Hali hiyo inasababisha wanafun-
zi wengine wakisomea chini ya 
miti. Hayo yalibainishwa juzi kwe-
nye kikao cha bajeti cha baraza la 
madiwani Manispaa ya Shinyanga 
na maofisa elimu msingi na se-
kondari, kuwa madiwani wanatak-

iwa wahamasishe wananchi kuan-
zisha ujenzi wa maboma, ambapo 
serikali itayamalizia, ili kupunguza 
upungufu  wa vyumba vya madar-
asa. Akizungumza kwenye baraza 
hilo, Ofisa Elimu wa Shule za Msin-
gi Manispaa ya Shinyanga, Neema 
Mkanga, alisema wanakabiliwa na 
upungufu wa vyumba vya madar-
asa 439, ambapo mahitaji ni 975, 
na vilivyopo ni 939 na kusababisha 
mrundikano wa wanafunzi dar-
asani na wengine kusomea chini 
ya miti.

Naye Ofisa Elimu wa Shule za 
Sekondari Manispaa hiyo, Lucas 
Mzungu, alisema wanakabiliwa 

na upungufu wa vyumba vya ma-
darasa 69, mahitaji ni 270, na vili-
vyopo ni 201, na kufanya jumla ya 
upungufu wa vyumba hivyo kwa 
manispaa yote kwa shule za msingi 
na sekondari kuwa  508.

“Kutokana na upungufu huu, 
huku bajeti yetu ikiwa ni ndogo na 
haiwezi kujenga vyumba vyote hivi 
vya madarasa, napenda kuwaom-
ba madiwani wakahamasishe wa-
nanchi kuanzisha ujenzi wa mabo-
ma ya madarasa, ambapo serikali 
itayamalizia ili kupunguza upun-
gufu uliopo,” alisema Mkanga.

Diwani wa Mwamalili, Paulo 
Machela, alielezea kusikitishwa 

na taarifa ya upungufu wa vyum-
ba vya madarasa na kubainisha 
yale madarasa mawili ambayo 
yapo kwenye bajeti katika Shule 
ya Msingi Ndala ‘B’ na Azimio ya 
jengwe hadi yakamilike, huku uta-
ratibu mwingine ukiandaliwa wa 
kujengwa madarasa mengine.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, aliwasisitiza 
madiwani kwenda kuhamasisha 
wananchi kuchangia shughuli za 
maendeleo, ikiwamo uanzishwaji 
wa ujenzi wa maboma ya vyumba 
vya madarasa na kuongeza kuwa 
elimu ya bila malipo inazuia wa-
nanchi kuchangia maendeleo.

Shinyanga yapungukiwa madarasa 508

Mwendesha guta akimkokota mwenzake kwa staili ambayo ni hatari kwa usalama barabarani, baada ya kupata pancha katika eneo la Mago-
meni Mwembechai, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Mikopo 
mikubwa 
ya muda 
mrefu yaja



NAIROBI, Kenya

MWILI wa Rais mstaafu 
wa Kenya, Daniel Arap Moi, 
aliyefariki juzi utazikwa nchini 
humo Jumatano ijayo Februari 
12, 2020.

Taarifa iliyotolewa na familia 
yake Moi jana ilieleza kuwa 
mazishi hayo yatafanyika ny-
umbani kwake Kabarak. 

Naye Mbunge wa Tiaty, 
William Kamket ambaye ni 
mjumbe kamati ya mazishi 

alisema shughuli ya kuuaga 
mwili wa Moi utafanyika katika 
uwanja wa mpira wa Kasarani 
Jumanne, Februari 11, 2020. 

Rais wa Kenya, Uhuru Keny-
atta alitangaza kifo cha Moi usi-
ku wa kuamkia juzi, Moi ame-
fariki akiwa na umri wa miaka 
95 katika Hospitali ya Nairobi 
alikokuwa anapata matibabu.

Taarifa zinaeleza kuwa Moi 
alizaliwa Septemba 2, 1924, 
katika jamii ya wakulima ka-
tika eneo la Baringo, Magharibi 

mwa Kenya.
Jina lake la kwanza lilikuwa 

Toroiticha Arap (mwana wa) 
Moi, lakini baadaye akabatizwa 
katika ukristo na kupewa jina la 
Daniel wakati huo akiwa mwa-
nafunzi.

Moi alikuwa Rais wa Kenya 
kuanzia mwaka 1978 hadi 
2002, alikuwa mmoja wa mwa-
nasiasa mashuhuri waliofani-
kiwa, akitoka jamii ndogo ya 
Tugen, mojawapo ya makundi 
yanayounganisha kabila kubwa 

la Wakalenjin.
Alianza kufanya kazi kama 

mwalimu mwaka 1945 katika 
Shule ya African Government 
School na mwaka mmoja 
baadaye akiwa na umri wa mi-
aka 22 akateuliwa kuwa mwal-
imu mkuu.

Machi 1957 Moi alikuwa 
mmoja wa watu weusi nane 
waliochaguliwa kuwa wana-
chama wa Bunge la ukoloni li-
itwalo LegCo.

		  CITIZEN
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WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Don-
ald Trump, juzi usiku alisoma 
hotuba yake ya tatu ya hali 
ya taifa kwa kuelezea hatua 
ambazo utawala wake umepiga 
katika kuimarisha uchumi tangu 
alipoingia madarakani.

Rais Trump alikuwa akili-
hutubia taifa kwenye majengo 
ya bunge na kwamba alielezea 
sera za utawala wake na kuse-
ma kwamba alikuwa ametimiza 
ahadi alizotoa wakati wa 
kampeni za uchaguzi mwaka 
2016.

Hata hivyo, punde tu baada ya 
hotuba hiyo, Spika wa Baraza 
la Wawakilishi, Nancy Pelosi, 
akionekana mwenye hasira, 
alichana nakala ya hotuba hiyo 
na kuitupa mezani.

Awali, Rais Trump alishang-
iliwa na wabunge wa chama cha 
Republican muda mfupi baada 
ya kuanza hotuba yake.

Pamoja na kusifia juhudi zake 
za kuimarisha uchumi, Rais 
Trump ambaye anakabiliwa na 
mashtaka ya kuondolewa ma-
darakani alizungumzia masuala 
mengine kadhaa kama vile sera 
zake kuhusu elimu, uhamiaji, 
jeshi la Marekani, ugaidi na 
nafasi za ajira kwa Wamarekani 
weusi na wanawake.

Katika tukio lingine la kush-
tukiza, Rais Trump alimkaribisha 
kiongozi wa upinzani wa Ven-
ezuela, Juan Guaido, ambaye 
alikuwa ndani ya ukumbi huo 
wa bunge.

Aidha, Trump aliwatuliza 
baadhi ya wageni walioalikwa, 
ikiwa ni pamoja na mtangazaji 
maarufu wa redio Rush Lim-
baugh, anayefahamika kwa 
kutetea sera za Warepublican.

Mwanzoni mwa hotuba hiyo, 
tukio lisilo la kawaida lilijiri pale 
Rais Trump alionekana kama 
alipuuza ishara ya Spika Pelosi, 
ambaye alikuwa amemnyooshea 
mkono wa kumkaribisha kwe-
nye jukwaa ili kuanza hotuba 
yake.

Rais Trump alipita bila kum-
wangalia Pelosi na kusimama 
mbele yake tayari kwa hotuba 
hiyo.

Hotuba hiyo ilijiri wakati 
Wamarekani wamegawanyika 
kisiasa kufuatia hatua ya Baraza 
la Wawakilishi kuwasilisha 
mashtaka ya kutaka kumwon-
doa mbele ya baraza la seneti, 
huku taifa likielekea kwenye 
uchaguzi mkuu utakaofanyika 
Novemba mwaka huu.

			   VOA

Spika wa 
Marekani 
achana 
hotuba ya 
Trump

Moi kuzikwa wiki ijayo 
nyumbani kwake

Rais wa Marekani, Donald Trump akitoa hotuba yake ya tatu ya hali ya Taifa hilo. PICHA: REUTERS

NAIROBI, Kenya

KENYA inapanga kuwarudi-
sha nyumbani wanafunzi 85 
ambao wamekwama katika 
mji wa Wuhan nchini China, 
ambako ndiyo kitovu cha mli-
puko wa virusi vya corona.

Hata hivyo, imesema pindi 
wanafunzi hao watakapo-
wasili Kenya watatengwa ili 
kupimwa afya zao.

Waziri wa Afya nchini 
humo, Dk. Mercy Mwangangi, 
aliyasema hayo jana wakati 
alipokutana na kamati ya 
afya ya bunge na kwamba 
wanafunzi hao watarejeshwa 
nchini Kenya pindi China 
itakapoondoa zuio la usafiri 

katika mji huo.
“Waziri wa Mambo ya Nje 

anawasiliana mara kwa mara 
na wanafunzi 85 wa Kenya,” 
alisema Dk. Mwangangi na 
kuongeza:

“Tumetenga vyumba viwili 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Jomo Kenyatta 
na kutenga chumba cha ku-
fuatilia wagonjwa katika Hos-
pitali ya Kenyatta. Pia vituo 
zaidi maalumu vimetengwa 
katika Jimbo la Nairobi,” alise-
ma Dk. Mwangangi.

Bado haijafahamika iwapo 
zuio la usafiri katika mji wa 
Wuhan litaondolewa lini, laki-
ni nchi kadhaa zimekuwa ziki-
hamisha raia wake walioko 

kwenye mji huo. Misri ilikuwa 
nchi ya kwanza kuchukua 
hatua hiyo.

Shirika la Afya Dunia (WHO) 
limesema kwamba lina wasi-
wasi kuhusu namna nchi za 
Afrika zilivyojitayarisha kuka-
biliana na virusi hivyo.

Juzi, meneja wa kukabiliana 
na hali za dharura barani Afri-
ka kutoka (WHO), Dk. Michel 
Yao, alisema nchi nyingi za 
Afrika zina mfumo dhaifu wa 
afya.

Dk. Yao alisema kwamba 
kuna maabara sita pekee ba-
rani Afrika zenye uwezo wa 
kuchunguza virusi vya corona 
ambazo ni Nigeria, Ghana, 
Madagascar, Sierra Leone na 

Afrika Kusini.
“Afrika Kusini imefanya vip-

imo 71 vya ugonjwa huo kuto-
ka nchi mbalimbali ambavyo 
vilikuwa vinashukiwa kuwa 
ugonjwa wa corona. Hata 
hivyo vipimo vyote vimeonye-
sha kwamba virusi hivyo siyo 
vya corona,” alisema Dk. Yao.

WHO limesema kwamba 
litatoa usaidizi kwa nchi 24 
ili ziweze kufanya utafiti wa 
matukio ya ugonjwa huo am-
bavyo hadi kufikia sasa vime-
sababisha vifo vya watu 426 
nje ya China.

Hadi kufia sasa Afrika hai-
jathibitisha kisa chochote cha 
ugonjwa huo.

		  BBC

Kenya kuwarejesha 
wanafunzi waliopo China 
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Na Dege Masoli, KOROGWE

MWANAHARAKATI  wa vita dhidi ya 
umaskini nchini, Patrick George, ameshauri 
kuwapo sheria ya kuwakamata na kuwafun-
gulia mashtaka watu wasiyo na nidhamu ya 
utunzaji wa noti.

Mwanaharakati huyo alisema juzi wakati 
akizungumza na  waandishi wa habari huku 
akisema pamoja na mambo mengine, hali 
halisi ya umaskini inatokana na kutotunza 
noti. 

Patrick alisema asilimia kubwa ya Wa-
tanzania hawana nidhamu ya utunzaji 
wa noti na kwamba katika matumizi yao 
husababisha fedha hizo kuchakaa kabla 
ya wakati kutokana na kuziweka katika 
mazingira machafu yasiyo na nidhamu na 
thamani yake. Alielezea umuhimu wa ku-
wapo mjadala juu ya mazoea yaliyojengeka 
miongoni mwa Watanzania ya kuchafua na 

kuchakaza noti kabla ya wakati kutokana 
na kuziweka katika mazingira mabaya.

Kwa mujibu wa Patrick,   tabia hiyo in-
aweza kukomeshwa hatimaye kujenga nid-
hamu ya fedha nchini.

“Asilimia kubwa ya Watanzania ha-
watambui thamani ya vitu vyao ikiwamo 
utunzaji wa fedha.   Kwa mfano utamkuta 
muuza bucha au samaki kakunjakunja noti 
na kurejesha chenji kwa mteja iliyochafuka 
kwa damu na harufu ya vumba. Jambo hili 
ni fedheha kwa taifa kwa raia wa kigeni 
wanaohudumiwa katika mazingira hayo,” 
alisema.

Hata kama hiyo, hupatikana pia   kwa 
mamalishe ambao hufungafunga noti kwe-
nye kanga, kitendo alichodai licha ya kuzi-
ondolea thamani na hadhi fedha hizo.

Pia alisema hali hiyo huzifanya fedha 
kuchakaa haraka kutokana na kukosa uhi-
fadhi bora na kutaka iwapo sheria ya kuwa-

taka watu kutunza fedha hizo na kuchuku-
liwa hatua.

Aidha, alipendekeza uwapo wa sheria 
ya kuwakamata wanaochana noti na pia  
kuwapo na kipengele   cha kuwadhibiti 
wanaozichafua hatimaye wafikishwe ma-
hakamani kujibu tuhuma ya kutoheshimu 
fedha ambazo alidai ni nembo ya taifa.

“Nimefanya uchunguzi na kubaini Watan-
zania tuna hulka ya kuchafua na kuchakaza 
noti bila kujali kitendo hicho ni kuitia 
hasara serikali. Hii ni tofauti na tofauti na 
nchi za wenzetu ambao  watu wake wana 
nidhamu ya hali ya juu kwenye matumizi 
na mpaka utunzaji wa noti zao wakitambua 
kuwa ndiyo nembo ya utaifa wao,” alisema. 

Mwanaharakati huyo alisema anaamini 
uchumi wa kuanzia ngazi ya familia hadi 
taifa unajengwa na mambo mengi, ikiwamo 
nidhamu ya fedha ambayo inaanzia kwe-
nye matumizi hadi utunzaji wake.

Ataka sheria ya udhibiti matumizi mabaya ya noti 

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, William Ole Nasha, akizungumza na waandishi wa habari wakati ak-
izindua mashindano ya kitaifa ya sayansi, teknolojia na ubunifu (MAKISATU 2020) mjini Dodoma jana. Mashindano 
hayo yatamalizika mwezi ujao na yamedhaminiwa na Benki ya CRDB, ambapo itatoa Sh. milioni 50. Wengine ni 
Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Dk. Leonard Akwilapo na ujumbe wa benki hiyo ulioongozwa na Kaimu Mkurugenzi wa 
Wateja Wakubwa, Prosper Nambaya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Walilia elimu
uchunaji ngozi

Na Idda Mushi, MOROGORO 

JESHI la Polisi mkoani Morogoro limedai 
kuwakamata watu watano raia wa Somalia 
wakiwa wamefichwa nyumbani kwa mfan-
yabiashara, Mpinga Pyuza (30), mkazi wa 
Mji Mpya katika Manispaa ya Morogoro. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Moro-
goro, Wilbroad Mutafungwa, alidai mbele 
ya waandishi wa habari jana kuwa watu 
hao wanaodaiwa wahamiaji haramu, wa-
likamatwa baada ya polisi kupokea taarifa 
za kiintelijensia kutoka kwa raia wema.

Aliwataja raia hao wa Somalia wal-
iokamatwa kuwa ni Sadack Hassan (20), 
Hassan Ally (21), Mahmud Mahamad(30), 
Sadam Ally(21) na Mahamad Ibrahim (30), 
ambao bado wanaendelea kuhojiwa na ili 
hatua za kuwafikisha mahakamani kwa 
kushirikiana na Idara ya Uhamiaji zifanyike.

Alitoa wito kwa wananchi kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa jeshi hilo kupata 
taarifa za uhalifu na kuwafichua wanaoji-
husisha na  biashara zote haramu za kusa-
firisha binadamu na dawa za kulevya.

Katika tukio lingine, askari waliokuwa 
doria katika maeneo mbalimbali mkoani 
Morogoro, wamewatia mbaroni watu 14 
wanaodaiwa kuwa ni wauzaji, watumiaji 

na wasafirishaji wa dawa za kulevya aina 
ya bangi.

Kamanda Mutafungwa alidai watuhu-
miwa hao walianza kukamatwa Januari 23 
mwaka huu eneo la Mizani Mikese wilayani 
Morogoro.

Alidai kuwa askari wake walilikamata gari 
aina ya Toyota Land Cruiser likiendeshwa 
na Elias Nkurua (30) akiwa na mwenzake 
Swalehe Ally (32), wakazi wa Mbagala jijini 
Dar es Salaamu wakiwa wamepakia viroba 
tisa vya bangi wakitokea Doma wilayani 
Mvomero kuelekea jijini Dar es Salaam. 

Alidai mtuhumiwa mwingine, Plasdus 
Mandala, alikamatwa Januari 28 majira ya 
saa saba mchana katika geti la Maliasili lil-
iloko Mkamba wilayani Kilombero akiwa 
na bangi kilo 9.5 iliyokuwa imehifadhiwa 
kwenye begi jeusi.

Kamanda Mutafungwa alidai mtuhu-
miwa alikamatwa akiwa anasafirisha bangi 
hiyo katika basi aina ya Scania, mali ya 
Kampuni ya Dar Express lililokuwa likitoka 
Mahenge kuelekea jijini Dar es Salaam na 
bangi hiyo ilikuwa imehifadhiwa katika 
buti la basi hilo. 

Wengine waliokamatwa ni Joseph Mba-
gala (24), mkazi wa Tegeta aliyekamatwa na 
bangi debe moja iliyokuwa imehifadhiwa 

ndani ya begi jeusi, Yohana Philipo (15), Issa 
Hatibu na Kadili Hassan (27) na Omary Pas-
tori (20), wote wakazi wa Chamwino walio-
kutwa na kete 42 za bangi zilizohifadhiwa 
kwenye vipande cha gazeti.

Aliwataja watuhumiwa wengine kuwa ni 
Juma Kibanike, mkazi wa Kichangani ali-
yekamatwa na kete 24 alizokuwa amezihi-
fadhi ndani ya chupa ya plastiki, Swamadu 
Kiswili, mkazi wa Viwanja Sitini, Ifakara, 
Kilombero aliyekamatwa na bangi kete 
11 na Amandusi Zakaria (26), mkulima na 
mkazi wa Sokoine, aliyedaiwa kukamatwa 
na bangi viroba viwili akiwa ameanika 
juani. 

Kamanda huyo pia aliwataja watuhumi-
wa wengine waliokamatwa kuwa ni  Rob-
ert Andrea, mkulima na mkazi wa Mafinga 
aliyekamatwa na bangi kete 17 alizohifadhi 
katika mfuko wa suruali yake, Christina 
Isaya (41), mkulima na makazi wa  Msamvu  
Ruaha, aliyekamatwa na bangi inayokadi-
riwa kuwa robo kilo.

Wengine ni Andrea Nafiris (44), mkulima 
na mkazi wa Msamvu Ruaha, aliyedaiwa 
kukutwa na kete 34 na Asha Peter (28), 
mkazi wa Kijiji cha Dumila Magole aliyedai-
wa kukamatwa na misokoto 80 nyumbani 
kwake.

Mfanyabiashara adaiwa kuficha 
wahamiaji haramu nyumbani

Na Mary Mosha, MOSHI

WAKATI serikali ikijipanga 
kuingia katika uchumi wa vi-
wanda,  wadau wa sekta ya ngozi 
wameombwa kutoa elimu juu 
ya uchunaji ngozi ili ziwe na tija 
kwa wafugaji kwa kuziuza na 
hatimaye kutumika kwa kuzalisha 
bidhaa mbalimbali.

 Hiali hiyo inatokana na na 
baadhi ya wachunaji wa ngozi 
kutokuwa na elimu ya kuto-
sha, hivyo kusababisha ngozi 
inayochunwa kuwa na  kasoro 
mbalimbali kama vile matobo na 
kuifanya ishuke thamani ikilin-
ganishwa na inayotoka nchi jirani 

Sabas Woisso, Mkurugenzi wa 
Kiwanda cha Ngozi cha Himo 
Tanaries (HITA) alisema juzi 
kuwa kumekuwapo na changa-
moto kubwa katika uchakataji 
wa ngozi huku kasoro zilizo-
onekana zikichangia kushuka 
kwa bei ya bidhaa hiyo kwa kila 
mwaka.

“Tukiwa katika hatua za kwenda 
katika uchumi wa viwanda ni la-
zima kuhakikisha kuwa tunakuwa 
na malighafi nzuri za kutosha 
katika viwanda vyetu ili fedha 
zinazopatikana zimrudie mfugaji 
moja kwa moja.

 “Sasa tunaelekea katika uchumi 
wa viwanda, hivyo ni lazima 
tuhakikishe ngozi ambazo tutazi-
tumia katika nchi yetu kuzalisha 
bidhaa mbalimbali zinakuwa 
na ubora ili soko letu liwe la 
kimataifa na kufahamika zaidi 
ndiyo maana nasema wadau wa 
sekta ya ngozi huu ndio muda 
mwafaka wa kujipanga katika 
hili,” alisema Woisso.

  Kwa mujibu wa Woisso,  bado 
kuna uelewa mdogo kwa wafu-
gaji juu ya kutunza ngozi ili kuwa 
na bei katika soko la dunia na 
kwamba kwa maeneo mengi, 
wafugaji hawana uelewa wa ku-
tosha  juu ya uchunaji pamoja na 
uhifadhi.

“Ng’ombe unakuta wanapigwa 
chapa sehemu zisizo maalumu au 
unaenda machinjioni unamkuta 
mchunaji kalewa chakari anato-
boa toboa ile ngozi bila sababu 
yoyote ile. Sasa hii inashusha 
thamani ya ngozi,” alisema.

Katika hatua nyingine, Woisso 
aliiomba serikali kujenga mikakati 
katika kuinua  sekta ya ngo-
zi nchini ikiwamo kuwajengea 
uwezo juu ya kutengeneza bidhaa 
za ngozi sambamba na utafutaji 
wa masoko.

Alisema kinachofanyika hivi 
sasa kwa watengenezaji wa 
bidhaa za ngozi ni kujitafu-
tia elimu au kutafuta wataalam 
nje ya nchi kitu ambacho bado ni 
gharama kwa wazalishaji hao.

Hata hivyo, Woisso aliishukuru 
serikali kwajitihada ambazo ime-
onyesha kwa kusisitiza kununua 
bidhaa za ndani kwa kuwa ku-
fanya hivyo ni kufanya wajasiri-
amali wa ndani kukuza mitaji yao 
tofauti na kuendeleza kuagiza 
kutoka nje ya nchi.
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MANCHESTER, England 

MANCHSTER United lazima ipunguze kumpa 
muda zaidi na kuonyesha umuhimu kwa Ma-
son Greenwood mapema hivi katika kipindi 
chake cha uchezaji, kwa sababu kufanya hivyo 
kunaweza kusababisha yaliyomkuta Michael 
Owen, kwa mujibu wa Rio Ferdinand.

Greenwood aliingia kwenye kikosi cha kwan-
za cha United msimu uliopita na amecheza 
mechi tatu, ikiwamo ya kwanza waliyoshinda 
dhidi ya Cardiff City.

Umuhimu wake kwenye kikosi umeongezeka 
haraka baada ya kuondoka kwa Romelu Lukaku, 
huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18, 
akicheza mechi 32 kwenye mashindano yote.

Na kuumia kwa hivi karibuni kwa Marcus 
Rashford kunamaanisha kwamba atakuwa na 
nafasi zaidi ya kuanza kwenye kikosi cha kwan-
za, lakini nahodha wa zamani wa United, Fer-
dinand haoni kama ni afya kuanza kumpa ma-
jukumu makubwa Greenwood mapema hivyo, 
kwani anahofu atashuka haraka kiwango kama 
Owen.

Owen mchezaji wa zamani wa Liverpool, Real 

Madrid na United aling’ara haraka akitokea kwe-
nye Akademi ya Anfield mwanzoni mwa miaka 
ya 1990 na kuwa nyota mkubwa wakati akiwa 
bado kinda, na akashinda Ballon d’Or mwaka 
2001, lakini baadaye akajikuta akikabiliwa na 
majeraha ya mara kwa mara na ufiti.

Akizungumza na vyombo vya habari vya 
England Jumanne, Ferdinand alisema: “Kijana 
(Greenwood) ni mfungaji mzuri.

“Licha ya kwamba bado mdogo ana uwezo 
mkubwa wa kufunga mabao kwa urahisi. Lakini 
kwa sasa anahitaji muda zaidi na si sawa kupe-
wa kipaumbele.

“Unaweza kumtarajia yeye kucheza kila mch-
ezo kwa sababu ya majeruhi ya Marcus na hapo 
mtamfanya anyanyue mabega juu.

“Mfano mzuri kwa hilo ni kama ilivyokuwa 
kwa Michael Owen. Alichomoza kama ‘kijana 
wa maajabu’, akiwa na matarajio mengi na ali-
cheza mechi nyingi mno akiwa kijana mdogo.

“Nafikiri hiyo ndio ilikuwa sababu kubwa 
kwake yeye kuwa na majeraha ya mara kwa 
mara katika maisha yake ya kisoka na ikam-
fanya ashuke kiwango chake haraka na ndivyo 
inavyoweza kutokea kwa Greenwood.”

awaonya Utd juu ya Greenwood
Ferdinand

Manchester, England 

Paul Pogba amewaambia wachezaji 
wenzake wa Manchester United, bado 
anahitaji kuondoka klabuni hapo 
majira ya joto.

Pogba, 26, ameanza mechi sita tu 
msimu huu kutokana na kuumia  ki-
fundo cha mguu katika vipindi viwili 
tofauti na bado anatamani kuhitimi-
sha nyakati zake hapo United, huku 
Real Madrid na Juventus zikiendelea 
kuvutiwa na huduma yake.

Chanzo kimoja kutoka ndani ya 
kikosi cha United kililiambia MEN 
kuwa akili ya Pogba kwa sasa ‘haipo 

klabuni hapo’ na wachezaji wengi wa-
naamini anaendelea kuwapo kwa ajili 
ya maslahi ya klabu. Pogba bado ana-
baki kuwa mtu maarufu sana kati ya 
marafiki na wachezaji wenzake, am-
bao wanaelewa msimamo wake.

Pogba alieleza matamanio yake ya 
“changamoto mpya’ Juni mwaka jana 
pamoja na wakala wake, Mino Raiola 
alidai ‘yupo katika mchakato’ wa kush-
ughulikia uhamisho ambao haukuka-
milika. Na zaidi hivi karibuni, Raiola 
alisema ‘samahani’ hawezi kumpeleka 
Pogba Madrid na kwamba hawezi 
‘kumleta yeyote yule’ United.

United ilimthaminisha Pogba na 

takriban pauni milioni 180 majira ya 
joto yaliyopita, lakini kiufundi sasa 
anaingia miezi 18 ya mwisho katika 
mkataba wake. 

Hata hivyo, United ina nafasi ya 
kumwongeza mwaka mmoja zaidi wa 
kumfunga Pogba klabuni hapo hadi 
mwaka 2022, lakini kutokana na umri 
wa dili hilo pamoja na matatizo yake 
ya kifundo cha mguu, yanasababisha 
thamani ya Mfaransa huyo kupungua.

Pogba alirejea dimbani akitokea ku-
uguza majeraha yake kwa kipindi cha 
miezi mitatu na kucheza kwa dakika 
71 dhidi ya Watford Desemba 22, mwa-
ka jana kabla ya kufanyiwa mabadi-

liko ‘sab’ katika mechi hiyo iliyopigwa 
Uwanja wa Vicarage Road na kisha ali-
cheza dhidi ya Newcastle United Siku 
ya Kufungua Zawadi [Boxing Day’] 
kabla ya kuhitaji kufanyiwa upasuaji. 

Pogba afunguka tena kuondoka Man United

Gervinho apewa 
adhabu Parma
ROME, Italia 

KLABU ya Parma imemwamuru Gervinho kufanya ma-
zoezi peke yake hadi hatua nyingine itakapochukuliwa 
dhidi yake baada ya kushindwa kukamilisha uhamisho al-
ioulazimisha wa kwenda Al Sadd.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Arsenal aliamua kuto-
hudhuria mazoezi wiki iliyopita ili kulazimisha uhamisho 
wake wa kwenda klabu hiyo inayonolewa na Xavi kwa ada 
iliyoripotiwa kuwa ni euro milioni tano.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ivory Coast alionekana 
kukaribia kukamilisha uhamisho huo, lakini ulishindwa 
kufanikiwa kabla ya kufungwa kwa pazia la dirisha dogo la 
usajili Januari 31.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32, sasa atalazimi

ka kubakia hapo Parma kwa kipindi chote cha msimu kili-
chobaki, lakini anakabiliwa na wakati mgumu kwa kupata 
namba kwenye kikosi cha kwanza.

Taarifa ya klabu iliyotolewa Jumanne ilisema: “Baada ya 
kukosekana kwenye mazoezi bila sababu yoyote wiki iliyo-
pita, Parma inaweza kuthibitisha kwamba, Gervinho ata-
fanya mazoezi peke yake chini ya maelekezo ya benchi la 
ufundi la klabu hadi hatua zaidi zitakapotangazwa.”

Gervinho amecheza mechi 17 za Ligi Kuu msimu huu, aki-
funga mabao manne na kutoa pasi za mwisho tatu.

Parma, ambao watacheza na Lazio Jumapili, wapo nafasi 
ya saba kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, 
baada ya mechi 22.
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LONDON, England 

JOSE Mourinho anaamini Harry Kane hataweza 
kurudi uwanjani kuichezea Tottenham angalau 
hadi Mei mwaka huu, hilo likiwa pigo kubwa kwa 
klabu na nchi yake.

Mshambuliaji huyo wa Spurs, Kane aliumia mi-
suli kwenye mchezo wa mwaka mpya wa kichapo 
kutoka kwa Southampton na amekuwa nje ya 
uwanja tangu hapo, akiwa amefanyiwa upasuaji.

Awali ilitarajiwa Kane angekuwa nje ya dimba 
hadi Aprili na mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26, tayari ameanza mazoezi ya taratibu ya 
viungo.

Hata hivyo, Mourinho ameonyesha shaka ak-
ibainisha kwamba hamtarajii nahodha huyo wa 
England kuwa tayari kucheza hadi Mei 9 hadi 10, 
huku Spurs ikicheza dhidi ya Leicester City na 
Crystal Palace kwenye mechi zake mbili za mwisho 
za msimu huu wa Ligi ya England unaofikia tamati 
Mei 17.

“Mechi dhidi ya Leicester,” alisema Mourinho, 
ambaye kikosi chake jana Jumatano kilikuwa kin-
acheza na Southampton kwenye mchezo wa maru-
diano wa Kombe la FA.

“Pengine tunahitaji mchezo huo kwa kitu fulani. 
Kuwa wa nne, kuwa wa tano au wa sita. Pengine 
anaweza kutusaidia kwenye mchezo huo. Natu-
maini.”

Kama matarajio hayo ya Mourinho yatakuwa 
sawa, inamaanisha Kane atakuwa tayari kucheza 
mechi mbili tu zilizobaki kwenye Ligi Kuu na kuele-
kea kujiunga na kikosi cha England cha kocha, Ga-
reth Southgate kwa ajili ya michuano ya Euro 2020.

England watacheza mechi za kujipima nguvu 
Juni mwanzoni dhidi ya Austria na Romania – kabla 
ya kuwavaa Croatia kwenye mchezo wa ufunguzi 
wa michuano ya Euro 2020 Juni 14.

Suala la timu ya taifa si kubwa sana, kwani Kane 
anaweza kuwa fiti kwa ajili ya michuano hiyo, kwa 
mujibu wa Mourinho.

dimbani sasa hadi Mei - Mourinho

Kane 

LONDON, England 

PHILLIP Cocu amesema Wayne Rooney atakuwa 
tayari kucheza dhidi ya klabu yake ya zamani ya 
Manchester United baada ya Derby County kufuzu 
kucheza kwenye Kombe la FA raundi inayofuata 
dhidi ya miamba hao wa Ligi Kuu ya England.

Nahodha huyo wa Derby na nahodha wa zamani 
wa United, Rooney mwenye umri wa miaka 34, 
alifunga kwa mkwaju wa penalti dakika ya 77 na 
wakati wakiwafunga Northampton Town 4-2 kwe-
nye mchezo wa marudiano wa raundi ya nne wa 
Kombe la FA.

Rooney, ambaye aliondoka United mwaka 2017 
na kuwasili pale Everton mwaka 2004, sasa ataka-
biliana na United, ambako aliweka rekodi ya kuwa 
mfungaji bora aliyewafungia ‘Mashetani Wekundu’ 
hao mabao 253.

Pale Derby akiwa kocha mchezaji tangu Janu-
ari baada ya kucheza kwa misimu miwili kwenye 
Ligi Kuu ya Marekani akiwa na DC United, na sasa 
Rooney yupo tayari kwa mchezo huo wa Kombe 
la FA, kwa mujibu wa kocha mkuu wa timu hiyo, 
Mholanzi Cocu.

“Alikuja kutoka Marekani, alijiunga na sisi na sasa 
atacheza dhidi ya klabu yake ya zamani... ni kitu 
cha kuvutia kwake, nina uhakika atakuwa tayari,” 
alisema Cocu akiwaambia waandishi wa habari.

“Utakuwa mchezo mzuri si tu kwa Wayne, lakini 
kwa kila mtu klabuni hapa.”

Mchezo huo wa Derby dhidi ya United utache-
zwa kati ya Machi 3 na 5, huku ukiwa hauna kuru-
diana.

Rooney kuivaa Man
United Kombe la FA

MILAN, Italia

MILAN daima itamshukuru Zlatan Ibrahimovic 
kwani “hakuwa na cha kuthibitisha kuhusu ubora 
wake” na “chochote cha kupoteza” kwa kurudi 
kwake kwa miamba hao wa Ligi Kuu ya Italia, Serie 
A, kwa mujibu wa Ofisa Mtendaji wa Soka, Zvonimir 
Boban.

Ibrahimovic alijiunga tena na Milan mwezi uliopi-
ta baada ya kuondoka pale Rossoneri mwaka 2012, 
na mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 38, 
umuhimu wake umeonekana haraka hapo kwenye 
dimba la San Siro.

Tangu alipowasili hapo kwa uhamisho huru ku-
toka Ligi Kuu ya Marekani (MLS), pale katika klabu 
ya LA Galaxy, Ibrahimovic ameongeza morali kwe-
nye vyumba vya kubadilishia nguo na amefuga mara 
mbili katika mechi tano alizocheza.

Milan haijapoteza tangu Ibrahimovic alivyorudi 
katika mechi saba na Boban amemsifia nyota huyo 
wa zamani wa Manchester United na Paris Saint-
Germain.

“Ibra ni mchezaji anayevutia na mwenye kiwango 
bora kabisa,” alisema Boban, ambaye timu yake ya 
Milan ipo nafasi ya nane kwenye msimamo wa Serie 
A.

“Alijiunga na timu kwa hali ya unyenyekevu mkub-
wa licha ya kuwa yeye ni mchezaji mkubwa anaye-
heshimika na timu nyingi duniani.

“Ameonyesha umuhimu wake kwa wachezaji wen-
zake vijana na kuja kwake kumeongeza ari na kuji-
amini kwa wachezaji. 

“Haikuwa rahisi, lakini alifahamu namna gani 
wachezaji walivyokuwa kwa wakati huo na yeye 
ameweza kuielewa hali hiyo haraka sana.”

Boban amchambua 
Ibrahimovic Milan
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  Nafikiri wakati unapowazungumzia wachezaji, unatakiwa 
kuwataja majina, kwa sababu...

KWA UFUPI

BARCELONA, Hispania 

LIONEL Messi amemjia juu Mku-
rugenzi wa Soka wa Barcelona, Eric 
Abidal, ambaye alibainisha kwamba 
baadhi ya wachezaji walikuwa ha-
wajitumi vya kutosha na kusababisha 
kutimuliwa kwa Ernesto Valverde.

Abidal alifanya mahojiano na vyom-
bo vya habari vya Hispania Jumanne 
na Mfaransa huyo aliezea sababu kad-
haa za kutimuliwa kwa Valverde Janu-
ari.

Alibainisha kwamba, walianza ku-
fikiria kubadilisha kocha baada ya 
mchezo wa Clasico wa sare ya bila ku-
fungana na Real Madrid Desemba 18, 

mwaka jana huku beki huyo wa kush-
oto wa zamani akidai yeye na stafu 
wenzake waligundua “wachezaji wen-
gi walikuwa hawajitumia na kulikuwa 
na tatizo la mawasiliano ya ndani.”

Lakini Messi, ambaye mara chache 
sana hujiingiza kwenye mgogoro wa 
klabu, amemjia juu Abidal na kum-
wambia anatakiwa kuwataja majina 
wachezaji hao badala ya kuwahusisha 
wote kwenye “upuuzi” huo.

Akiandika kwenye ukurasa wake 
wa Instagram akinukuu tuhuma hizo 
za Abidal, Messi alisema: “Kwa ukweli 
kabisa sipendi kufanya vitu hivi, lakini 
kila mmoja anatakiwa kuwajibika na 
majukumu yake na kuchukua hatua.

“Wachezaji (wanaohusika) kwa kile 
kinachotokea uwanjani na sisi pia tu-
nakuwa wa kwanza kutambua wakati 
ambao hatuchezi vizuri.

“Majukumu hayo yako kwenye eneo 
la utawala wa michezo na wao wa-
natakiwa kutekeleza majukumu yao 
hasa kwa maamuzi wanayoyafanya.

“Mwisho, nafikiri wakati unapowa-
zungumzia wachezaji, unatakiwa 
kuwataja majina, kwa sababu bila ya 
hivyo inaonekana wote tunahusika 
wakati si jambo la kweli.”

Barca watashuka tena dimbani leo, 
Alhamisi kwenye mchezo wa robo 
fainali ya Kombe la Mfalme [Copa del 
Rey] dhidi ya Athletic Bilbao.

JUVE NAYO KWA SANE
Juventus inazingatia suala la kwenda kum-

sajili winga wa Manchester City na Ujerumani, 
Leroy Sane, 24, katika majira ya joto, wakati 
huu Mjerumani huyo akiwindwa pia na Bayern 
Munich. (Calcio Mercato, via Inside Futbol)

Lampard na fungu sokoni
Chelsea inajiandaa kumpa kocha Frank Lam-

pard pauni milioni 150 kwa ajili ya usajili wa 
majira ya joto huku mshambuliaji wa Lyon, 
Mfaransa Moussa Dembele, 23, akiwa ndiye 
anayemmulika zaidi. (Evening Standard)

Stones njia panda City
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, 

anataka kusajili mabeki wa kati wawili katika 
majira ya joto, usajili ambao unauweka masha-
kani mustakabali wa baadaye wa beki wa Eng-
land, John Stones, 25. (Times)

Grealish sasa lulu United
Manchester United itatoa kipaumbele kwa 

kwenda kumsajili kiungo wa Aston Villa, Jack 
Grealish, 24, katika majira ya joto wakati huu 
Muingereza mwenzake James Maddison, 23, 
akikaribia kusaini mkataba na Leicester City. 
(Mirror)

Pochettino amulikwa Atletico 
Atletico Madrid inafuatilia upatikanaji wa 

kocha wa zamani wa Tottenham, Mauricio Po-
chettino endapo wataachana na Diego Sime-
one majira ya joto. (Telegraph)

Kokcu aivutia Arsenal 
Arsenal inavutiwa na kiungo wa Feyenoord 

na Uturuki U-21, Orkun Kokcu, 19. (Mail)

Benrahma atetwa Newcastle
Leicester City na Newcastle United zinaji-

andaa kulipa pauni milioni 15 kwa winga wa 
Brentford na Algeria, Said Benrahma, 24, katika 
majira ya joto. (Sun)

wakala wa Bale aikana Spurs
WAKALA wa Gareth Bale, amekanusha taari-

fa kuwa Tottenham ilitoa ofa kwa mshambuliaji 
huyo wa Real Madrid na Wales wakati wa diri-
sha la Januari. (Talksport)

Athletic yasikilizia kwa Kepa 
Athletic Bilbao imeelekeza macho yake kwa 

kipa wao wa zamani, Kepa Arrizabalaga, 25, 
baada ya Mhispania huyo kutopewa nafasi 
na kocha wa Chelsea, Frank Lampard katika 
mechi dhidi ya Leicester City. (Sun)

Hodgson aifungukia Palace
KOCHA wa Crystal Palace, Roy Hodgson, 72, 

anaweza kuondoka katika dimba la Selhurst 
Park majira ya joto kama hatahakikishiwa mi-
pango ya usajili kuelekea dirisha la majira ya 
joto. (Times)

Romero anukia kusepa UTD
Manchester United inatarajia kipa wao, 

Muargentina Sergio Romero, 32, kuondoka 
majira ya joto, pamoja na mlinda mlango nam-
ba tatu, Muingereza Lee Grant, 37. (Sun)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Messi aliamsha Barca 
akimshukia Abidal
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Na Mwandishi Wetu

KOCHA wa Polisi Tanzania, Malale Ham-
sini, amesema wachezaji wake wamekosa 
uzoefu na ndio sababu ya kuruhusu bao 
la ‘jioni’ lililowapa ushindi mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Bara, Simba.

Vinara hao wa Ligi Kuu Bara, Simba 
walitoka nyuma na kupata ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Polisi Tanzania katika 
mechi ya ligi hiyo iliyochezwa juzi kwe-
nye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili, Hamsini 
alisema walipambana kwa muda mrefu, 
lakini kosa moja walilofanya dakika za 
majeruhi, liliwaumiza na kuwapa pointi 
tatu wapinzani wao.

“Nawapa pongezi wachezaji wangu 
wameonyesha kile ambacho niliwaam-

bia wafanye na walijitahidi kwa kweli. 
Kilichotushinda ni uzoefu, wachezaji 
wengine hawana uzoefu ukilinganisha na 
wenzao wa Simba, bado timu inajijenga 
taratibu na kuendelea kutafuta matokeo 
mazuri,” alisema Hamsini.

Nahodha wa timu hiyo, Iddi Mobby, 
alisema walicheza vema zaidi katika 
kipindi cha kwanza, lakini waliporejea 
kumalizia mchezo huo, kikosi chao kil-
ishindwa kuhimili kasi ya Simba kuto-
kana na wachezaji wake kuwa bora zaidi.

“Matokeo tuliyoyapata hatukutegemea, 
tuliingia na mpango wa kushinda, Simba 
ubora wao uko katikati, ukishindwa kuwa-
miliki, basi watakufungeni, sisi tulijaribu 
kuwazuia kati lakini tulipoteza umakini 
katika dakika za mwisho, wakatuadhibu, 
kiukweli uwezo wanao,” Mobby alisema.

Aliongeza kuwa mpira ni mchezo wa 
makosa, hivyo wamekubali matokeo na 
wanakwenda kujipanga kwa ajili ya mch-
ezo unaofuata.

“Mpira ni mchezo wa makosa, un-
apocheza na timu kubwa hutakiwi ku-
wapa nafasi, wametuadhibu, sisi tuliten-
geneza nafasi nyingi, lakini straika wetu 
wameshindwa kuzitumia, Simba wam-
etengeneza nafasi chache, kutokana na 
ukongwe na uwezo walionao wamezitu-
mia,” Mobby alisema.

Polisi Tanzania ambayo imecheza 
mechi 19 ina pointi 30 na katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara ipo kwenye nafasi 
ya saba huku mchezo wake unaoufuata 
utachezwa keshokutwa kwenye Uwanja 
wa CCM Mkwakwani jijini Tanga dhidi ya 
wenyeji Coastal Union.

Kocha wa Polisi Tanzania
aeleza Simba ilipowashika

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Simba Queens im-
eendelea kufanya vizuri baada 
ya kupata ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya wenyeji Tanzanite 
Queens katika mechi ya Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania 
Bara iliyochezwa juzi jijini 
Arusha wakati watani zao, 
Yanga Princess wakiangukia 
pua kwa mabao 2-1 dhidi ya 
TSC Queens katika Uwanja wa 
Gwambina, Mwanza.

Simba Queens ilikwenda ma-
pumziko ikiwa mbele kwa bao 
hilo pekee katika mchezo huo 
lililofungwa na Opa Clement 
na kuifanya timu hiyo inay-
ofundishwa na Mussa Hassan ‘ 
Mgosi’ kufikisha pointi 17.

Alliance Girls ya jijini 
Mwanza nayo imeende

lea kujiimarisha kileleni 
baada ya juzi kupata 

ushindi wa mabao 3-2 
dhidi ya mabingwa 

watetezi, JKT Queens 
katika mechi nyingine 

ya ligi hiyo iliyochezwa 
kwenye Uwanja 

wa CCM 
Kirumba. Kwa matokeo 

hayo, Alliance Queens
 sasa imefikisha pointi 

22 baada ya kushuka
 dimbani mara nane.

Ruvuma Queens ikiwa 
ugenini kwenye Uwanja wa 
Lake Tanganyika, imeende-
lea kutoa dozi kwa kuifunga 
Kigoma Sisterz bao 1-0 huku 
Baobab Queens ikiwachapa 
Mlandizi Queens 2-0 mchezo 
uliochezwa kwenye Uwanja wa 
Jamhuri jijini Dodoma.

Ligi hiyo inayoshirikisha 
timu 12, inatarajiwa kuendelea 
kesho kwa TSC Queens kuwa-
karibisha JKT Queens, Alliance 
Girls dhidi ya Yanga Princess, 
Baobab Queens watavaana na 
Simba Queens, Tanzanite SC 
watawakabili Mlandizi Queens, 
Ruvuma Queens watawafuata 
Marsh Queens na Kigoma 
Sisterz itawaalika Panama 
Queens.

Simba Queens yaua, 
Yanga Princess kilio

Wachezaji wa Simba wakishangilia baada ya Ibrahim Ajibu kuifungia bao la kuongoza 
katika dakika za majeruhi [‘bao la usiku’] wakati wakishinda 2-1 dhidi ya Polisi Tanzania 
kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Taifa juzi. MPIGAPICHA WETU

Na Faustine Feliciane

NAHODHA wa mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, John 
Bocco, amesema ushindi wa mabao 2-1 
walioupata juzi dhidi ya Polisi Tanzania 
umewapa ari ya kuanza kwa kasi mzun-
guko wa pili.

Simba juzi ilifanikiwa kuibuka na 
ushindi huo kufuatia bao la Bocco na lile 
la dakika ya mwisho la Ibrahim Ajibu.

Akizungumza na gazeti hili, alisema 
ligi ni ngumu huku kila timu ikiwa ina-
pambana, lakini ushindi huo utawafanya 
waanze kwa kasi michezo yao ya mzun-
guko wa pili.

“Tunashukuru kwa ushindi dhidi ya 
Polisi, umetufanya kumaliza mzunguko 
wa kwanza kwa ushindi... kiukweli ligi 
ni ngumu hivyo lazima tupambane kweli 
kuweza kupata ushindi,” alisema Bocco.

Alisema wanajipanga sasa kwa mch-
ezo wao unaofuata ambao utakuwa wa 
kwanza kwenye raundi ya pili ya ligi 
msimu huu.

Simba kesho itakuwa mwenyeji wa JKT 
Tanzania katika mechi ya ligi hiyo ita-
kayopigwa Uwanja wa Taifa majira ya saa 
moja usiku kabla ya Jumanne kuvaana 
na Mtibwa Sugar kwenye mchezo utaka-
ochezwa Uwanja wa Jamhuri mkoani Mo-
rogoro.

John Bocco 
ataka kasi 
mzunguko 
wa pili

Na Mwandishi Wetu

WAKATI jana ilitarajia kuwakaribisha 
Mbao FC kutoka jijini Mwanza katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara, Kocha 
Msaidizi wa Ndanda FC, Wilbert Mweta, 
amesema kikosi chao ‘kimeamka’ na 
kimejipanga kufanya vizuri ili kisiteremke 
daraja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-

ta, alisema kikosi chake kimeimarika na 
wachezaji wote wako tayari kupambana 
kuhakikisha hawapotezi pointi kwenye 
uwanja wa nyumbani.

Mweta alisema nidhamu 
ya wachezaji wao imebadi

lika ukilinganisha na wal
ivyokuwa katika mzunguko 

wa kwanza na hali hiyo
 inachangia kucheza katika 

kiwango cha juu.
“Tumedhamiria kufanya vizuri katika 

kila mechi iliyoko mbele yetu, tutapam-
bana na tunaamini tuna uwezo wa kupata 
matokeo mazuri, kila timu unayokutana 
nayo ni ngumu, lakini hatutakata tamaa, 
bado tuko vitani,” alisema Mweta.

Katibu Mkuu wa Chama cha Soka Mkoa 
wa Mtwara (MTWAREFA), Baraka Jamal, 
aliliambia gazeti hili kuwa wameanza 
kampeni ya kuhamasisha mashabiki 
wa mchezo huo kujitokeza kuishangilia 
Ndanda FC katika mechi zake zote za ny-
umbani. Jamal alisema uamuzi huu uta-
saidia kuongeza chachu ya kupambana 
na hatimaye kuibakisha timu yao kwenye 
Ligi Kuu.

Ndanda yatamba kutoshuka daraja

BAO LA USIKU...



Na Somoe Ng’itu

BAADA ya wadau wa soka nchini kue-
ndelea kulalamikia kuhusu maamuzi 
mbalimbali yanayofanywa na waamuzi 
wanaochezesha mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara inayoingia hatua ya lala salama, 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), limeitisha 
kikao cha dharura ili kujadili suala hilo, 
imefahamika.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Waamuzi ya TFF, 
Salum Chama, alisema shirikisho lime-
amua kuitisha kikao hicho ili kupata 
‘dawa’ ya kumaliza tatizo hilo ambalo lin-
aonekana kukomaa kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Chama, ambaye ni Mjumbe wa Kamati 
ya Utendaji ya TFF, alisema kikao hicho ki-
natarajiwa kuhusisha kamati yake pamoja 
na Katibu Mkuu wa Shirikisho hilo, Wil-
fred Kidao na wanaamini baada ya ma-
jadiliano, watapata ufumbuzi.

“Kesho (leo) saa 8:00 mchana kutakuwa 

na kikao cha dharura katika ofisi ya Katibu 
Mkuu (Kidao), mambo yote yatajadiliwa 
hapo, kwa leo ( jana), naomba nisiseme 
chochote,” Chama alisema kwa kifupi ali-
potakiwa kutoa ufafanuzi kuhusu malala-
miko yanayoendelea kuhusu waamuzi.

Malalamiko ya waamuzi yamekua se-
hemu ya majadiliano kwa wadau wa soka 
zaidi baada ya mwamuzi msaidizi namba 
mbili kutoonyesha ishara ya kuotea wakati 
mabingwa watetezi, Simba walipofunga 
bao la kusawazisha katika mechi dhidi ya 
Polisi Tanzania iliyochezwa juzi kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

“Nyie mnalalamika na kusema kwa 
mnayoyaona yanayotokea katika mechi 
zinazohusisha Simba, Yanga na Azam, la-
kini tunapokutana sisi timu ndogo ndogo, 
huko mambo ndiyo mabaya zaidi, ni lazi-
ma kuwapo na mkakati wa kumaliza tatizo 
hili haraka,” alisema Ally Kamwe, mmoja 
wa wachambuzi wa soka nchini.

Wakati baadhi ya wadau wa soka wak-
idai viwango vya waamuzi wa hapa nchini 

ni vidogo na wengine wanasema makosa 
wanayofanya yanaviashiria vya kupende-
lea baadhi ya timu.

“Kama ni makosa ya kibinadamu, kwa 
nini haya yawe yanatokea kwa timu kubwa 
tu? Tujitathmini, tukiendelea hivi, tutaen-
delea kukosa waamuzi katika mashinda-
no mbalimbali yanayoandaliwa na CAF 
(Shirikisho la Soka Afrika),” alisema mdau 
mwingine wa soka wa hapa nchini jina tu-
nalihifadhi.

Katika kuhakikisha waamuzi wanakuwa 
makini na kufuata sheria 17 za mchezo huo 
kikamilifu, TFF imekuwa ikitoa adhabu za 
kuwafungia au kuwasimamisha baadhi ya 
waamuzi wanaobainika kuchezesha chini 
ya kiwango.

Bingwa wa Ligi Kuu ndio hupata tiketi 
ya kuiwakilisha Tanzania Bara katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika wakati mfalme wa Kombe la 
FA huelekea kupeperusha bendera ya nchi 
kwenye michuano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Alhamisi Februari 6, 2020

Na Mwandishi Wetu

ILI kuendana na ushindani, 
uongozi wa Yanga ya jijini Dar es 
Salaam, umesema umejipanga ku-
fanya mabadiliko ya mfumo wa 
uendeshaji wa klabu hiyo kisasa.

Akizungumza jana jijini, 
Mjumbe wa Kamati ya Mashinda-
no ya Yanga, Hersi Said, alisema 
ili kufikia malengo, GSM ambao 
ni wadhamini wa klabu hiyo 
wameamua kuhakikisha wanaka-
milisha mchakato huo wa mab-
adiliko kwa kutumia mifano ya 
klabu za Ulaya zilizoendelea.

“Klabu ya Yanga ilitangaza 
kamati ambayo itasimamia na 
kuiongoza klabu kuelekea mfumo 
wa kisasa na sisi kama GSM 
pamoja na kuwa na mipango min-
gi ya kusaidia timu, mbali na ku-
wekeza katika upande wa benchi 
la ufundi na wachezaji tunalibeba 
na jukumu hilo,” alisema Said.

Alisema baada ya kuona wa-
jumbe walioteuliwa kufanikisha 
mchakato huo kubanwa na ma-
jukumu yao binafsi, wadhamini 
wao waliamua ‘kupiga hatua’ kwa 
kumleta mtaalamu huyo asaidie 
kutoa elimu ya mfumo huo mpya 
unavyotakiwa kufikiwa.

“Tukizungumzia kambi am-
bayo timu inakaa na uwanja wa 
kufanyia mazoezi, GSM inasima-
mia kwa asilimia 100, tukaona 
haitoshi kuona timu ya Yanga 
inafanya vizuri uwanjani, tukao-
na tuwasaidie kuwapeleka katika 
mfumo ambao klabu itakuwa 
imara,” Said alisema.

“Watu wengi wanaweza wakad-
hani GSM ina nia ya kuichukua 
Yanga, ama kuimiliki... hapana 
sisi lengo letu ni kuisaidia Yanga 
SC.”

Alimtaja Antonio Pinto ambaye 
aliwahi kufanya kazi katika klabu 
ya Benfica ya Ureno, atawapele-
ka kule wanapotaka kwenda na 
tayari wameingia mkataba wa 
kutekeleza malengo ya Yanga.

Alisema wanatarajia kufanya 
mabadiliko kwa kutumia njia 
sahihi na za weledi huku waki-
panga kumpa Pinto kuhakikisha 
anafikia malengo na vile vile 
wakiwa karibu na timu yao 
pamoja na kamati ya mabadiliko 
ya klabu ili kuhakikisha mabadi-
liko yatakayofikiwa yanaendana 
na matakwa halisi ya nchi.

Mabadiliko Yanga 
mfumo wa Ulaya

HABARI UK   30

TFF yawakalia 
marefa kitako

Messi aliamsha Barca akimshukia Abidal

Yosso wa Liverpool, Neco Williams na Adam Lewis wakishangilia baada ya timu yao kupata bao pekee dakika ya 75, kupitia kwa beki 
wa zamani wa Manchester United, Ro-Shaun Williams aliyejifunga na kuifanya Shrewsbury Town kulala kwa bao 1-0 kwenye mechi ya 
marudiano ya raundi ya nne ya Kombe la FA iliyopigwa Uwanja wa Anfield juzi, baada ya ile ya Januari 26 katika dimba la Montgom-
ery Waters Meadow kumalizika kwa sare ya mabao 2-2. Liverpool sasa itakutana na Chelsea raundi ya tano. PICHA: MTANDAO

  Yaitisha kikao cha dharura baada ya kukerwa na 
waamuzi kukubali rundo la mabao yakuotea, sasa...

wametakata...
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